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Fatma Karume atoa 
msimamo uchaguzi TLS

Waziri awapa wiki polisi 
mauaji ya Mto wa Mbu

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akikata utepe kufungua madarasa ya Shule ya Sekondari ya Matemwe, wakati wa ziara yake katika 
Mkoa wa Kaskazini Unguja Wilaya Kaskazini ‘A’. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola, ametoa wiki moja kwa Jeshi la Polisi ku-
hakikisha linafanya uchunguzi wa kina kwa ku-
wakamata watuhumiwa waliofanya matukio 
ya kikatili ya ubakaji na mauaji ya wanawake 
Mto wa Mbu wilayani Monduli, mkoani Arusha.

Akizungumza na wananchi wa Mji Mdogo 
wa Mto wa Mbu, jana kutokana na matukio 
hayo, Waziri Lugola alimwagiza Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa huo, kushirikiana na Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya hiyo, na kusimamiwa na Mkuu 
wa Wilaya hiyo kuhakikisha uchunguzi wa kiin-
telijensia unafanyika juu ya watu wanaohusika 
kufanya vitendo hivyo vya kikatili katika eneo 
hilo.

Lugola aliongeza kuwa, haiwezekani wa-
nanchi wa eneo hilo wawe wanaishi kwa wasi-
wasi, wanateswa, kuuawa na kudhalilishwa 
wakati serikali ipo, polisi wapo, na wananchi 
wapo, kwa hatua hiyo lazima mauaji hayo 
yaikie kikomo.

“Ndugu wananchi serikali ya Rais Magu-
fuli haiwezi kuchezewa hata kidogo, lazima 
tudhibiti hii taharuki, na tusipofanya hivi, hii 

hali itaendelea kushika kasi, jambo ambalo 
serikali haiwezi kukaa kimya,” alisema Lugola 
na kuongeza:

“Kinamama wataisha kutokana na vitendo 
hivyo vya kikatili na lazima tuwe na uchungu 
sasa, Jeshi la Polisi lijipange vizuri kwa kufanya 
kazi ya weledi kwa muda wa wiki moja hakik-
isheni mnafanya kazi nzuri ipasavyo, ili kuwa-
tia mbaroni hao watuhumiwa na kufunguliwa 
mashtaka haraka iwezekanavyo,” alisema Lu-
gola.

Lugola aliwatoa wasiwasi kinamama wa mji 
huo na kuwataka kutoa taarifa za siri kuhusi-
ana na wahusika hao kwa sababu hawatoki 
mbali, bali katika mazingira hayo wanayoishi. 

“Mmependekeza mpige kura za kimya 
kimya kwa kuwa uwanjani mkiandika majina 
ya watuhumiwa, mkipeleka taarifa kituo cha 
polisi kwa njia ya siri mnahoia mtakuja ju-
likana, sijakataa njia mliopendekeza, lakini 
polisi watafanya kazi hii ya kiintelijensia hapa 
kwa umakini na watawakamata watuhumiwa,” 
alisema Lugola.

Lugola pia aliwataka wananchi hao kutoa 
ushirikiano wa kina kwa polisi wakati wa-
nafanya kazi zao. Pia aliwapa angalizo polisi 

hao wasije wakakurupuka wakati wanafanya 
uchunguzi huo, wasiwaonee wananchi, wa-
hakikishe wanakuwa makini ili wasije wakawa-
sumbua wananchi ambao wanafanya shughuli 
zao za biashara.  

Mjumbe wa Kijiji cha Kigongoni, Kata ya Mto 
wa Mbu, Tarafa ya Manyara, wilayani humo, 
Devotha Steven, aliiomba serikali iongeze 
nguvu katika kuwalinda wanawake wa Mto 
wa Mbu kwa sababu vitendo vya kikatili dhidi 
yao vimekuwa vikiongezeka na  kuwakosesha 
amani popote wanapofanya shughuli zao za 
kutafuta riziki.

“Mheshimiwa waziri, ninazungumza kwa 
machungu, kwanini tunateseka na serikali 
ipo, tunaamini mtasambaratisha haya mauaji, 
nasema kwa uchungu yatima wanaongezeka, 
tunaomba tupige kura na wananchi waitwe 
kutoka Tarafa ya Manyara na Makuyuni, ili wa-
husika wapatikane na tunaomba ulinzi utolewe 
kwa wale wananchi wanaotoa siri walindwe,” 
alisema Devotha.

Mbunge wa Monduli, Julius Kalanga, alieleza 
kufurahia ujio wa waziri huyo, kumwomba 
jeshi lake liwakamate wahalifu hao ambao wa-
nafanya vitendo vya kikatili. 

Na Enock Charles

HATIMAYE Rais wa Chama cha Wanashe-
ria (TLS), Fatma Karume (pichani), amefun-
guka na kutangaza rasmi kutowania tena 
nafasi hiyo.

Amesema sababu kubwa ya kutotaka 
kuomba nafasi ya kuendelea kukiongoza 
chama hicho ni washirika wake kumtaka ku-
wekeza muda zaidi katika shughuli zao.

Fatma ambaye anamaliza muda wake kui-
tumikia TLS Aprili mwaka huu, amekuwa 
kimya huku jina lake likikosekana kwenye 
orodha ya wanachama wa chama hicho wal-
iojitosa kuomba nafasi za uongozi.

Muda wa mwisho wa kuomba nafasi za 
uongozi ndani ya chama hicho uliotolewa na 
kamati ya uchaguzi, utaika tamati Jumatano 

saa 11 jioni.
Fatma aliiambia Nipashe iliyotaka kufaha-

mu kuhusu hatima yake ndani ya TLS kuwa, 
hatashiriki uchaguzi huo na kudokeza kusi-
tikishwa na kauli iliyotolewa na mmoja wa 
viongozi wa mahakama nchini.

“Ni kweli sitoshiriki, ‘my patners want me 
to dedicate my time to our business’ (washiri-
ka wangu wanataka nitumie muda wangu ka-
tika biashara zetu),” Fatma alisema.

Alisema kuwa katika uongozi wake ndani 
ya chama hicho, amekumbana na changa-
moto nyingi, kubwa akiitaja kuwa ni kitendo 
cha mahakama kuchagua watu wa kufanya 
nao kazi.

“Hakuna kitu kilichonihuzunisha kama 
Jaji Mkuu kusema kwamba mahakama haiko 
tayari kufanya kazi na wanaharakati, sijawahi 

kusikia mahakama inachagua aina ya watu 
wa kufanya kazi nao,” alisema.

Fatma aliongeza: “Akumbuke kwamba du-
nia imebadilishwa na wanaharakati  na kuwa 
mwanaharakati ni jambo jema na si dhambi.”

Fatma ambaye ni mtoto wa Rais wa zam-
ani wa Zanzibar, alishinda kiti cha urais wa 
TLS Aprili 14, mwaka jana, akirithi mikoba ya 
Tundu Lissu. 

Katika uchaguzi huo, Fatma aliwabwaga 
wapinzani wake Godwin Mwapongo, God-
frey Wasonga na Godwin Ngwilimi. 

Fatma, ambaye katika uchaguzi wa mwaka 
jana alijitokeza katika dakika za mwishoni 
kugombea, ni rais wa kwanza mwanamke 
tangu kuanzishwa kwa kiti hicho mwaka 1954 
kupitia Sheria ya Bunge ya mwaka 1954 (The 
Tanganyika Law Society Ordinance 1954).

Vyama ushirika 
sasa vyasitisha 
shughuli kisa 
malipo korosho 
Na Lucy Ogutu, MTWARA

VYAMA vya msingi vya 
ushirika (AMCOS) mkoani 
Mtwara, vimesitisha shughuli 
za ushirika kwa madai ya 
kucheleweshwa kulipwa fedha 
za ushuru Sh. 70 kwa kila kilo 
moja ya korosho, ambazo hu-
tumika kuendesha shughuli za 
vyama hivyo katika msimu huu 
2018/2019.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari mjini Mtwara 
mwishoni mwa wiki, viongozi 
wa vyama hivyo kutoka wilaya 
tano, walisema malipo ya 
shilingi 70 kwa kilo moja ya 
korosho yako kisheria, hivyo 
kukosa malipo hayo mapema, 
vyama vimeshindwa kujiende-
sha.

Walisema ushuru huo 
umeshindwa kupatikana kupi-
tia vyama hivyo kutokana na 
serikali kununua korosho na 
kutaka mkulima kulipwa fedha 
zake pasipo kukatwa na seri-
kali kuahidi kulipa fedha hizo.

Hata hivyo, serikali katika 
kusimamia Sheria ya Vyama 
vya Ushirika, mwezi huu, 
imeanza kuingiza fedha hizo 
kwenye vyama vya msingi kwa 
kuanza na Sh. 14,000 kwa ajili 
ya kuwalipa makarani wal-
iokuwa wanapokea korosho 
kwenye vyama ya msingi, 
wachukuzi waliokuwa wakipa-
kia magunia ya korosho kutoka 
kwenye vyama vya msingi 
na kwenda kwenye maghala 
makuu na kulipa mishahara ya 
makatibu.

Shughuli zingine ambazo 
hazijaguswa na fedha hizo 
shilingi 14 ni pamoja vifaa 
vya ofisini, makatibu wal-
iokuwa wanatumia gharama 
zao kutoka maeneo ya vijijini 
kuungana na timu za uhakiki 
maeneo ya mjini, lakini pia wa-
jumbe waliokuwa wakutumika 
kusindikiza magari ya korosho 
kutoka kwenye vyama vya 
msingi vijijini kupeleka kwe-
nye maghala makuu.

Kufuatia hali hiyo, wamese-
ma ni ngumu kutoa fedha iliyo-
ingizwa kwenye akaunti za 
vyama na kuwalipa watu wali-
otajwa kulipwa kwa sababu 
inaweza kuleta migogoro 
mikubwa na kuiomba serikali 
kuingiza  shilingi 20 mapema 
ili watu wote wanaoguswa na 
malipo hayo waweze kulipwa, 
na baadaye wamalizie shilingi 
36 zilizobaki.

Alipoulizwa Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Kilimo, 
Prof. Zizah Tumbo, hakuwa 
tayari kutoa maelezo kuhusi-
ana na madai hayo. 

Hata hivyo, alisema malala-
miko hayo anayatambua na 
ameyawasilisha kwa Waziri wa 
Kilimo ili yaweze kufanyiwa 
kazi.
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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya mkopo uliotolewa na Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) yenye thamani ya shilingi bilioni 1.28 kwa Mrajis Msaidizi wa Ushirika 
mkoani Singida, Thomas Nyamba (wapili kulia) na Makamu Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Singida, 
Yahya Ramadhan (kulia). Watatu kulia mwenye miwani ni mwakilishi wa Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Augus-
tino Matutu Chacha. Hafla hii ilifanyika mjini Itigi, mkoani Singida mwishoni mwa wiki.

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

WANANCHI mkoani Njombe 
wameiomba serikali kuwapa elimu 
juu ya kaya kuzingatia kukaa karibu 
kwa lengo la  kuepuka vitendo vya  
utekaji na mauaji ya watoto pamoja 
na vitendo vyote vya kihalifu.

Ombi hilo lilitolewa jana wakati 
timu ya wataalamu wa Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto na Mkoa wa 
Njombe walipozitembelea familia 
zilizopoteza watoto kutokana na 
vitendo vya utekaji na mauaji ya 
watoto kwa lengo la kutoa pole na 
kutoa msaada wa huduma za kisai-
kolojia na kijamii.  

Wakiwa katika familia ya Dau 
Ng’aala ya Kambarage Halmashauri 
ya Mji wa Njombe wilayani Njombe 
iliyopoteza mtoto wao, Oliver 

Ng’aala (5) aliyepotea Desemba 7, 
mwaka jana na kupatikana   De-
semba 8 akiwa amefariki.

  Familia hiyo imesema kuwa 
suala la kaya kukaa mbalimbali im-
ekuwa ni suala ambalo kwa sasa lin-
atakiwa kufanyiwa kazi kwa sababu 
kukaa karibu kunaongeza usalama 
kwao.

Dau Ng’aala alishukuru Seri-
kali ya Mkoa wa Njombe kwa ku-
wekea mkazo katika uchunguzi wa 
matukio ya utekaji na mauji ya wa-
toto kwa kuwa yamesababisha hu-
zuni kubwa kwa familia, mkoa wa 
Njombe na taifa kwa ujumla.

Aliongeza kuwa wao kama famil-
ia watatoa ushirikiano kwa vyombo 
vyote vya mamlaka katika kuhakik-
isha watuhumiwa wanaikishwa 
katika sehemu husika na sheria in-
afuata mkondo wake dhidi ya wote 

watakaobainika kuhusika katika 
vitendo hivyo vya kinyama.

Oisa Ustawi wa Jamii Oisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Teresa 
Yomo, aliihakikishia   ushirikiano 
familia ya  Dau Ng’aala na familia 
zote zilizopatwa na matatizo kuwa 
atahakikisha wanapata msaada wa 
huduma za kisaikolojia na kijamii ili 
kurejea katika hali ya kawaida.

“Tupo pamoja na tutahakikisha 
mnapata msaada wa kisaikolojia 
na   kijamii kwa kuwa utawasaidia 
mrudi katika hali yenu ya kawaida 
kama zamani,” alisema.

Kiongozi wa timu ya wataalamu 
kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,  
Hanifa Selengu, alisisitiza umoja na 
mshikamano katika familia wakati 
huu, huku wakiendelea na shughuli 
zao za kila siku za uzalishaji mali.

Mke matatani tuhuma 

kuua mume kwa kisu
Na Waandishi Wetu

MKAZI wa kitongoji cha Ukindo, Ki-
jiji cha Lugalawa, Wilaya ya Ludewa mkoani 
Njombe, aliyetambulika kwa jina la Osmund 
Mwinuka, amefariki dunia kwa madai ya 
kuchomwa na kisu maeneo ya tumboni na 
mkewe, kwa sababu zinazoelezwa kuwa ni 
wivu wa  kimapenzi.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya 
simu, mmoja wa mashuhuda ambaye haku-
taka jina lake liandikwe gazetini,  alidai kuwa 
mwanaume huyo ambaye ni fundi pikipiki 
na mkulima wa kijiji hicho, ambaye anakadi-
riwa kuwa na umri wa miaka (37), alichomwa  
kisu na mkewe akiyetambulika kwa jina la 
Anatoria Mtweve, majira ya jioni baada ya 
kurudi nyumbani  akitokea kilabuni.

Shuhuda huyo alisema ugomvi wao unato-

kana na kile kinachodaiwa mwanamke kum-
tuhumu mumewe kumfuatilia nyendo zake 
za kimapenzi ikiwamo kwenye mitandao ya 
kijamii na njia nyingine.

“Yule mwanaume alipochomwa na kisu, 
alipelekwa hospitali ya misheni ya Lugarawa 
iliyopo kijijini hapo, lakini alifariki njiani kab-
la ya kuika hospitali,” alisema shuhuda huyo.

“Ila usiku huo mwanamke alikamatwa na 
ilipoika majira ya asubuhi watoto wakubwa 
wawili walikamatwa na polisi kwenda kutoa 
ushahidi na mtoto mmoja alieleza kuwa baba 
na mama walikuwa wanagombana, ndipo 
mama akachukua kisu akamchoma baba 
akaenda kukiosha baada ya hapo akaenda 
kujiicha,” alidai shuhuda huyo akikariri ma-
neno ya mtoto wa marehemu.

Naye Mwenyekiti wa kijiji hicho, Erasto 
Mhagama, alithitibisha kutokea tukio hilo 

na kuongeza kuwa ugomvi kati yao ulianza 
katika eneo la kilabu cha pombe za kienyeji 
kutokana na wivu wa mapenzi.

Alisema ni baada ya marehemu kumwam-
bia mtuhumiwa kuwa ana uhusiano na wa-
naume wengine.

 Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, Re-
nata Mzinga, alithibitisha kupokea taarifa za 
tukio hilo, lakini alisema hawezi kutoa taarifa 
kwa sasa.

“Ni kweli taarifa hizi zipo, ila kwa sasa tu-
namaliza kwanza hili la watoto kuuawa ki-
katili, tukimaliza nitatoa taarifa juu ya hili,” 
alisema Kamanda Mzinga.

Mtuhumiwa huyo anashikiliwa katika kit-
uo cha polisi wilayani Ludewa, huku uchun-
guzi dhidi yake ukiendelea.

Imeandikwa na Prosper Mfugale na 
George Tarimo, (Ludewa).

Wananchi Njombe waiomba serikali 

Samia aipa tano 
TADB kusaidia 
wakulima alizeti

INAENDELEA UK. 8

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

MAKAMU wa Rais,  Samia Suluhu 
Hassan,  amepongeza juhudi za 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tan-
zania (TADB) kwa kusaidia wakuli-
ma wadogo nchini, hivyo kuongeza 
uzalishaji na kuwaongezea kipato.

Makamu wa Rais aliyasema hayo 
wakati akikabidhi hundi ya mfano 
yenye thamani ya shilingi bilioni 
1.285  zilizotolewa na TADB kwa 
ajili ya miradi ya kilimo cha al-
izeti kwa wakulima 458 waliochini 
ya vyama vya ushirika (AMCOS) 
mkoani Singida.

Aliongeza kuwa wakulima wali-
opatiwa mkopo huo hawanabudi 
kuutumia katika kuongeza tija 
ya uzalishaji ili kufikia malengo 
ya mkopo huo ambao umelenga 
kuchagiza kusaidia sekta ya mbegu 
za mafuta ili kutanzua changamoto 
za ukosefu wa mafuta.

Aidha, Samia aliwaagiza viongozi 
wa ushirika mkoani Singida kusima-
mia kwa makini mkopo huo ili utu-
mike kwa malengo yaliyokusudiwa 
na kuhakikisha unarudi kwa wakati 
ili uwasaidie wakulima wengine.

“Nawashi muwe waaminifu kwa 
kuutumia mkopo huu vizuri na kuu-
rudisha kwa wakati ili kuwawez-
esha wakulima wengine nchini 
waweze kukopeshwa ili kuchagiza 
uzalishaji wa mazao ya kilimo,” 
aliongeza.

Mapema akizungumza na hadhara 
mjini Itigi ambapo mfano wa hundi 
hiyo ilipotolewa, Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk,. Rehema Nchimbi, 
alisema mkopo huo utachagiza upa-
tikanaji wa malighafi kwa ajili ya 
viwanda 144 ya kusindika mafuta 
ya alizeti vilivyopo mkoani humo.

“Kwa kipekee tunaishukuru TADB 
kwa kutoa mkopo kwa AMCOS, 
mkopo ambao umelenga kuongeza 
tija ya uzalishaji wa alizeti hali 
itakayochangia upatikanaji wa 
malighafi ya uhakika ya viwanda 
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Bosi mpya Tamwa atoa neno kwa JPM 
Na Enock Charles  

M
KURUGENZI mpya wa Chama 
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (Tamwa), Rose 
Reuben, amemwomba Rais John 

Magufuli, kutenga bajeti ya kimkakati kuka-
biliana na changamoto ya ukatili wa kijinsia 
unaozidi kushamiri nchini.

Katika mahojiano maalum na Nipashe jijini 
Dar es Salaam wiki iliyopita, Reuben ambaye 
Januari 19, mwaka huu, alikabidhiwa mikoba 
ya Edda Sanga (amemaliza muda wake wa 
miaka mitatu) kukiongoza chama hicho, 
alisema kuna haja serikali kutenga fungu 
maalum kukabiliana na changamoto hiyo.

Aliipongeza serikali kwa kuanzisha dawati 
la jinsia ndani ya Jeshi la Polisi kukabiliana na 
ukatili wa kijinsia, lakini akasisitiza kuwa bila 
kuliwezesha, itakuwa ngumu kutekeleza kwa 
ufanisi majukumu yake.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya Ni-
pashe na mwandishi wa habari huyo mzoefu:   

SWALI: Ukipata nafasi ya kuzungumza na 
Rais Magufuli kwa dakika mbili, utamwambia 
jambo gani la msingi?

REUBEN: Nikipata nafasi ya kuzungumza 
na Rais Magufuli, kwanza nitamshukuru kwa 
sababu vituo vya polisi vimekuwa na mada-
wati ya jinsia.

Lakini pia nitamwomba kuwa, haya mada-
wati yaimarishwe ili yaweze kufanya kazi 
yake vizuri ikiwa ni pamoja na kutengewa 

Kaimu Mwenyekiti wa Tamwa, Judica Losai (kushoto), akimkabidhi katiba  Mkurugenzi 
Mtendaji mpya wa Tamwa, Rose Ruben, Januari 11 mwaka huu. PICHA; MAKTABA

bajeti inayoweza kuwasaidia kufanya kazi 
zao vizuri.

Kazi ya dawati la jinsia si nyepesi maana 
pengine wanakuja watu wamepigwa, 
wameumia, watu waliolala njaa na kadhalika. 
Haya madawati yana changamoto nyingi.

Kwa hiyo, ningemwomba Rais katika haya 
madawati ayaongezee nguvu, yawe na bajeti 
ya kimkakati ili tuweze kupunguza matatizo 
ya ukatili wa kijinsia.

Lakini pia ningemkumbusha Mheshim-

iwa Rais kuwa huu ukatili wa kijinsia un-
apoongezeka, inakuwa shida kutekeleza 
sera yake ya ‘Hapa Kazi Tu’. Hapa kazi tu ina-
fanywa na mtu ambaye kwa namna yoyote 
ile haki yake imelindwa, ikiwa ni pamoja na 
kutengwa na ukatili wa kijinsia.  

SWALI: Tamwa umeikuta inakabiliwa na 
changamoto ipi kubwa na unaitatuaje? 

REUBEN: Tamwa kama shirika ambalo lin-
ategemea ufadhili, ni moja ya mashirika am-
bayo yanakabiliwa na changamoto kufanya 
kazi yake. 

Ukiangalia masuala ya ukatili wa jinsia, 
masuala ya ukeketaji, mimba za utotoni, 
ndoa za utotoni, ni vitu ambavyo bado wimbi 
lake ni kubwa nchini. 

Kwa hiyo, Tamwa ingetamani kuwa na 
jamii ambayo inaangalia na kuthamini haki 
za binadamu. Kulingana na ukiukwaji wa 
haki za binadamu katika eneo hilo, Tamwa 
bado ina changamoto kubwa.

Kwa hiyo, naweza kusema kuwa nimei-
kuta Tamwa ikiwa na changamoto kubwa 
ya kukabiliana na ukatili wa kijinsia maeneo 
mengi mpaka kufika kule vijijini, bado wimbi 
ni kubwa.

Unaposikia idadi ya watoto kupotea im-
eongezeka, basi jua ya kwamba kuna uka-
tili wa kijinsia mahali fulani, unaposikia kuna 
wahamiaji haramu wamekamatwa mahali 
ama watu fulani wamepigwa, basi jua kuna 
ukatili mahali fulani.

Lakini changamoto nyingine ni katika su-
ala la fedha. Tamwa haina chanzo cha pesa 
zaidi ya kutegemea kutoka kwa wafadhili, na 
wafadhili wengi  fedha zao wanazielekeza ka-
tika malengo yao wanayoyatamani.

Kwa hiyo, ni changamoto nyingine kubwa 
lakini bado katika kile kidogo tutakachoki-
pata, tutaendelea kukitumia. Tamwa tutaen-
delea kuhamasisha wafadhili wa ndani na nje 
ya nchi watambue kuwa nao ni sehemu ya 
jamii yetu, watuunge mkono kwa kutufadhili 
ili tuendelee kufanya kazi ya kupiga vita uka-
tili wa kijinsia.

SWALI: Umekiri ukatili wa kijinsia bado ni 
changamoto kubwa nchini, Tamwa ya Rose 
ina mkakati upi kukabiliana nao? 

REUBEN: Kwanza nitaiendeleza tulipofikia 
kwa sababu kuondoka kwa Edda Sanga haku-
maanishi kwamba tutaishia alipokuwa ame-
fikia, hapana, nitaiendeleza vizuri na kwa 
makini  sana ili kupate mafanikio makubwa 
zaidi.

Tunapaswa kushawishi kupata fedha ku-
toka kwa wafadhili wetu pamoja na jamii 
kwa ujumla kwa kutumia vyombo vya habari 
ambavyo vingine ni rafiki na vingine si rafiki 
katika kuufikia umma kupiga vita ukatili wa 
kijinsia.

Tunapoona kuwa ukatili wa kijinsia un-
aongezeka, vifo vinaongezeka, ni wananchi 

wale. Kwa hiyo, nguvu kazi inaondoka, idadi 
ya watu waliouana kwa sababu ya wivu wa 
mapenzi ama kwa kupigwa kwa sababu 
hakupika, watoto waliobakwa, hiyo ni nguvu 
kazi ya taifa ambalo mwisho wa siku tuna-
hitaji kuwa na Watanzania ambao watatufiki-
sha katika kuwa na Tanzania ya viwanda.

Tanzania ya viwanda haiwezi kupatikana 
kwa watu ambao wamebakwa, watu ambao 
wamepigwa na kuumizwa, inahitaji jamii ya 
watu wazuri ambao watafanya kazi vizuri.

Nitakachokifanya mimi ni kuendeleza kile 
kilichopo. Kuendeleza haya mapambano ya 
kupinga ukatili wa kijinsia kwa sauti kubwa 
zaidi, tutatumia vyombo vya habari zaidi, tu-
tatumia kalamu zetu zaidi kuielimisha jamii 
na kuipasha habari kuhusiana na masuala ya 
kijinsia. 

Kwa waandishi wa habari, zile habari zina-
zoandikwa na kuishia katikati, sasa ziendele-
zwe.

Habari nyingi za ukatili wa kijinsia zi-
naandikwa halafu zinaishia katikati, zinaishia 
katikati eti ooh wameamua kwenda kuku-
baliana nyumbani ama ati wamesameheana, 
wamesameheana lakini ule ukatili uliofanyi-
ka bado ni kitendo cha kupigiwa kelele na 
umma.

SWALI: Kwa miaka takribani 30 tangu 
Tamwa ianzishwe, unafikiri lengo la kuwa na 
waandishi wengi wanawake kwenye vyombo 
vya habari nchini limefanikiwa?

REUBEN: Kuwa na waandishi wa habari 
wengi katika vyombo vya habari kama ilivyo 
lengo la Tamwa, naweza kusema kuwa lime-
fanikiwa, lakini pia halijafanikiwa na  pengine 
halijafanikiwa kwa sababu kazi ya uandishi 
wa habari ni utashi, kazi inayotakiwa uwe na 
bidii.

Tamwa inaendelea kuwatia shime waandi-
shi wote kufanya kazi kwa bidii katika vy-
ombo vyao vya habari na kuendelea kuwatia 
shime wanawake kushika ngazi za juu zaidi 
na pia wamiliki wa vyombo vya habari tu-
naendelea kuwahimiza waangalie waandishi 
wa habari wapewe kazi kulingana na uwezo 
wao.

Kwa mfano, wale waandishi ambao ni 
wanachama wetu, huwa wanahamasishwa 
kufanya kazi kwa bidii na tunao waandishi 
wanawake walio katika nafasi za juu na wa-
nafanya vizuri. 

Kwa hiyo, licha ya kwamba hatujafikia len-
go, lakini ni kitu ambacho tunaendelea nacho 
katika kuwatia hamasa waandishi wa habari 
wanawake.

SWALI: Maeneo ya vijijini kuna waathirika 
wengi wa ukatili wa kijinsia. Tamwa ya Rose 
ina mkakati gani kuwasaidia wanawake wa 
vijijini kukabiliana na changamoto hii?

REUBEN: Ni kweli maeneo ya vijijini yana 
waathirika wengi wa ukatili wa kijinsia na 
Tamwa ilianzisha mabaraza saba nchini, na 
tumezifufua kamati za kupinga ukatili na un-
yanyasaji wa jinsia, maarufu GBV Committee 
katika wilaya saba Tanzania Bara ambazo ni 
Kisarawe, Mvomero, Ruangwa, Lindi, Newala, 
Kitunda na Makumbusho na tatu zingine ziko 
visiwani Zanzibar.

Kamati hizi zinafanya kazi kubwa ya kuibua 
madhara ya ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto katika maeneo yao.

Lakini pia mkakati wetu ni kuendeleza yale 
mabaraza kuendelea kushirikiana na serikali 
za vitongoji, tunatamani kungekuwa na ma-
baraza kila wilaya au kata ili kuhamasisha, 
kufunza na kuwaelimisha watu kuwa ukatili 
wa kijinsia si kitu cha mtu mmoja, bali cha 
Watanzania wote.

Mkakati wetu ni kuangalia namna gani 
tunaweza kusogea mbele, haya saba yasiishie 
pale yalipoishia, tuongeze mengine kulin-
gana na namna tunavyoweza k upata fedha.
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Tanzania, Uingereza 
kuhifadhi misitu 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI kupitia Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS), imeingia 
makubaliano na Shirika la Redcop  lina-
loshughulika na Biashara ya Hewa Ukaa 
Duniani la Uingereza ambalo linashirikiana 
na kampuni inayojishughulisha na utafiti 
wa hewa ukaa (Livingway URT Ltd) la 
Tanzania kutekeleza mradi wa kuhifadhi 
misitu nchini.

Mradi huo utakaotekelezwa Mkoa wa 
Tabora kwa miaka 20 hadi 30, ambapo 
jumla ya Sh. bilioni 90 (paundi milioni 
38 za Uingereza) zinatarajiwa kutumika 
ambazo zitatokana na  vyanzo mbalimbali 
ikiwamo kutoka mashirika ya kimataifa 
yanayopambana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi.

Mtendaji Mkuu wa TFS, Prof.  Dos Santos 
Silayo, alisema hayo wakati wa hafla ya 
utiliaji wa saini kati ya serikali kupitia 
wakala huo na shirika hilo nchini iliyo-
fanyika jana.

Prof. Silayo alisema programu ya uhi-
fadhi wa misitu katika mkoa wa Tabora 
ni mojawapo ya programu zinazolenga 
kuchangia kwenye jitihada za dunia na 
serikali katika kupunguza vyanzo vinavyo-
sababisha mabadiliko ya tabianchi.

Alisema pia mradi umelenga kukabiliana 
na athari zake pamoja na kuchangia 

Kamera za usalama zasimikwa Mirerani 

Na Mwandishi wetu

AWAMU ya pili ya uwekaji wa kamera za 
kisasa (CCTV) katika ukuta wa machimbo ya 
madini ya tanzanite Mirerani mkoani Man-
yara imekamilika.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko, aliyasema 
hayo wakati wa hala ya uzinduzi wa kituo 
cha mawakala wa kuuza Tanzanite.

“Ni muhimu sana kuzungusha ukuta kwe-
nye eneo lenye madini yetu, lakini zaidi ni 
kuhakikisha eneo linalindwa muda wote ka-
tika kuhakikisha ulinzi na usalama kwa wa-
fanyabiashara wa madini, mawakala na kodi 
za serikali zinakusanywa,” alisema. 

Kamera hizo, vifaa vya usalama na mashine 
mbalimbali zimesimikwa na Kampuni ya 
Starix Enterprises kupitia Mhandisi Juma 
Kyando, ambaye alihakikisha vifaa hivyo vi-
naanza kufanyakazi ndani ya mwezi mmoja.

Waziri huyo alisema serikali ina mpango 
wa ujenzi wa kituo kimoja cha uuzaji na usa-

irishaji wa madini ya tanzanite, kitakacho-
jengwa karibu na lango la kuingilia.

Kituo hicho kitakuwa na oisi zinazotoa hu-
duma mbalimbali kama vile huduma za ben-
ki, uhamiaji, huduma za ulinzi na usalama, 
oisi ya kutoa vibali vya kusairisha madini na 
Mamlaka ya Mapato (TRA).

Mwishoni mwa mwaka jana, wataalamu 
kutoka oisi ya Kamishna wa Madini, wakion-
gozwa na Kamishana wa Madini, Prof. Idris 
Kikula, walibaini kuna njia mbalimbali za 
utoroshaji madini na vito.

Aliyekuwa mwenyekiti wa timu hiyo, Prof. 
Kikula, alisema kuna baadhi ya mawakala 
wa madini walishiriki kutorosha madini kwa 
kupitia geti lililopo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini, Dastan Kitandu-
la, alisema Bunge limepitisha Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) kwenye madini 
na vito na kwamba kwa sasa kila mfanyabi-
ashara atakuwa anawajibika kulipa kodi kwa 
serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid Nsekela, akizungumza mbele ya Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola (ali-
yekaa), ambaye alikuwa mgeni rasmi katika sherehe ya kukabidhi madarasa mawili yaliyojengwa na benki hiyo katika Shule ya 
Msingi Usa River wilayani Arumeru mkoani Arusha mwishoni mwa wiki, pia kuchangia madawati 40 vyote vikiwa na thamani 
ya shilingi milioni 60. Wengine ni Mwenyekiti wa Bodi ya benki hiyo, Ally Laay na Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro.                        
PICHA: MPIGAPICHA WETU

PM aagiza uwezeshaji watafiti wa michikichi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameiagiza 
Wizara ya Kilimo iwawezeshe wataiti katika 
kituo cha utaiti cha zao la michikichi cha 
Kihinga mkoani Kigoma, ili waongeze kasi ya 
uzalishaji wa mbegu bora za zao hilo.

  Alisema serikali imeamua kuongeza 
nguvu kwenye  michikichi, hivyo Wizara ya 
Kilimo hainabudi kukiwezesha kituo hicho 
kwa lengo la kuzalisha mbegu bora zitaka-
zosambazwa kwa wakulima.

  Waziri Mkuu alitoa maagizo hayo jana 
alipotembelea kituo cha Kihinga kwa ajili ya 
kukagua shughuli za uzalishaji wa mbegu za 
michikichi, akiwa katika ziara yake ya kikazi 
mkoani Kigoma.

Alisema serikali imeamua kulifufua zao 
hilo kwa lengo la kumaliza tatizo la upati-
kanaji wa mafuta ya kula nchini, ambapo 
kwa mwaka inatumia zaidi ya Sh. bilioni 600 
kuagiza mafuta ya kula nje ya nchi.

  “Wizara ya Kilimo iwawezeshe watu wa 
utaiti ili waendelee na shughuli hiyo kwa 
kasi, iwaongeze watumishi kituoni hapa na 
ongezeni nguvu kwenye zao la michikichi 
kama yalivyofanya mataifa mengine ya Costa 
Rica na Malaysia.”

 Alisema wakulima wa zao hilo wanahitaji 
kupata mafanikio, hivyo kituo hakinabudi 
kuongeza nguvu ya uzalishaji wa mbegu bora, 
ili waikie malengo aliwashauri washirikiane 

na taasisi binafsi zinazozalisha mbegu.
 Pia, Waziri Mkuu alisema Chuo cha Maen-

deleo ya Jamii cha Kihinga, kiendelee kutoa 
elimu na Wizara ya Kilimo ijenge majengo 
yake inayoyahitaji kwa ajili ya kufanyia shu-
ghuli za utaiti. 

Mratibu wa Utaiti wa Kilimo kwa mikoa 
ya Tabora na Kigoma, Dk. Filson Kagimbo, 
alisema michikichi iliyopo sasa ina uwezo wa 
kuzalisha tani 1.6 ya mawese kwa hekta moja 
ambao kidogo na hauna tija.

  Alisema mbegu wanazozizalisha zina-
lenga kumuongeza tija mkulima kwa kuwa zi-
takuwa na uwezo wa kuzalisha tani nne kwa 
hekta, pia wanaendelea kuangalia vinasaba 
vya mbegu vilivyopo ili wazalishe mbegu 
bora zaidi. 

“Tutakusanya vinasaba vyote vya mbegu 
tulivyonavyo na kuvitathmini na kuona uw-
ezo wake na ikibidi tutaagiza kutoka nje ya 
nchi ili kuboresha zaidi.” Miche ya michikichi 
inachukua muda wa miezi 18 kutoka hatua ya 
uchavushaji hadi kusambazwa kwa wakuli-
ma.

  Baada ya kumaliza shughuli ya ukaguaji 
wa uzalishaji wa mbegu kituoni hapo, Majal-
iwa alikagua shamba la michikichi la Gereza 
la Kwitanga  lenye ukubwa wa ekari 400 na 
kupanda mche kama ishara ya uzinduzi wa 
upandaji wa miche bora shambani hapo.

 Waziri Mkuu amesema Serikali imeamua 
kuongeza nguvu katika zao hilo na inatege-

mea taasisi zake mbili za Jeshi la Ma-
gereza (Kwitanga) na Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT-Bulombora), ambazo zina 
mashamba makubwa ya michikichi.

  Kadhalika, Waziri Mkuu aliagiza 
elimu kuhusu kilimo cha michikichi 
kuanzia hatua za awali hadi uzalishaji 
wa mafuta itolewe mashuleni ili wa-
nafunzi waanze kupata ulewa na iik-
ishwe hadi kwa wananchi. INAENDELEA UK. 8
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BAADA ya tambo nyingi kila upande ukijitapa kuibuka na 
ushindi, hatimaye mechi iliyosubiriwa kwa hamu kubwa ya 
watani wa jadi, Simba na Yanga, imepigwa Jumamosi na ma-
tokeo ndiyo kama mlivyosikia. 

Mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Taifa na Simba kushinda 
bao 1-0, Yanga ndiyo ilikuwa mwenyeji. 

Na Simba ilipata ushindi huo ikitoka kuichapa Al Ahly kwa 
bao 1-0 kwenye mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika wakati Yanga ilitoka kupata ushindi kama huo Ligi 
Kuu dhidi ya JKT Tanzania.

Hata hivyo, licha ya Yanga kupoteza bado inaendelea kuon-
goza ligi hiyo ikiwa na pointi 58 baada ya mechi 24, wakati 
Simba iliyoshuka dimbani mara 16 yenyewe ikiwa na alama 39.

Nipashe tunafahamu mara baada ya mechi inayowaku-
tanisha watani hao wa jadi, chokochoko nyingi hujitokeza ka-
tika klabu hizi mbili kutokana na presha kubwa kutoka kwa 
mashabiki ama wanachama.

Hiyo hutokana na kutoridhishwa na matokeo, hivyo ni na-
dra sana kumwacha mtu salama kwani pindi viongozi wana-
popata presha kubwa hutafuta pakuponea.

Na katika harakati za kujinusuru, mara nyingi kama si baa-
dhi ya wachezaji kufungiwa ama kutimuliwa kwa kutuhuma 
za  kuihujumu timu kwa kucheza chini ya kiwango, basi huon-
doka na kocha. 

Kawaida soka linamatokeo ya aina tatu, kushinda, kushind-
wa ama kutoka sare, hivyo mashabiki wanapaswa kukubaliana 
na kilichotokea na kuganga mbele kutazama mechi zijazo. 

Ikumbukwe pia Yanga ipo kileleni mwa ligi hiyo ambayo 
bingwa huiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika.

Lakini pia inakabiliwa na michuano ya Kombe la Shirikisho 
(FA Cup), ambayo bingwa hutoa tiketi ya kuiwakilisha nchi 
kwenye Kombe la Shirikisho Africa, hivyo chokochoko zozote 
za kuanza kutafuta mchawi zinaweza kuwaharibia kabisa na 
kukosa nafasi ya kucheza mashindano ya kimataifa baadaye 
mwaka huu. 

Kadhalika, kwa upande wa Simba inabidi kusahau matokeo 
hayo na kuelekeza macho yake katika kucheza viporo vyake 
na mechi mbili za Ligi ya Mabingwa Afrika.

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba baada ya 
mechi hiyo, Simba inakabiliwa na mechi nne za Ligi Kuu mfu-
lulizo nyumbani na ugenini kabla ya kuifuata JS Saoura ya Al-
geria kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa.

Kwa mujibu wa ratiba, Jumanne Februari 19 itavaana na Af-
rican Lyon kwenye Uwanja wa Shekh Amri Abeid jijini Arusha 
na kisha Februari 22, itakuwa Uwanja wa Taifa kukipiga na 
Azam FC kabla ya kuifuata Lipuli ya Iringa siku nne baadaye.

Machi 3, mwaka huu itaifuata Stand United ya Shinyanga 
na baada ya hapo itarejea jijini Dar es Salaam kujiandaa kui-
fuata JS Saoura ya Algeria tayari kwa kuvaana Machi 9 ka-
tika kinyang’anyiro hicho cha Mbingwa kinachoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika, Caf. 

Ni wazi Simba ina ratiba ngumu, hivyo haina budi kupamba-
na huku ikijua ina jukumu zito la kuipeperusha vema bendera 
ya Taifa kimataifa, lakini pia ikikabiliwa na mtihani mzito wa 
kutetea ubingwa wake wa Ligi Kuu Bara.

Hivyo, ni wakati kwa timu zote mbili Simba na Yanga kusa-
hau matokeo yaliyopita na badala yake kuelekeza akili kwenye 
mechi zijazo. 

Aidha, mashabiki na wanachama wa klabu hizo hawana 
budi kukubaliana na matokeo kwani huo ndio utamaduni wa 
soka ambao ni kushinda, kushindwa ama kutoka sare.

Na Adam 
Fungamwango

WANASHERIA wana msemo 
wao unaosema kuwa ‘haki si 
tu  itendeke, bali pia ionekane 
imetendeka.’

Ukiusoma kijuujuu unaone-
kana kama hauna maana sana 
na badala  yake ni mbwembwe 
tu za wanasheria, lakini ukitu-
lia    utaelewa wana maana 
gani.

Na hata mtu anayepata 
adhabu ni lazima imuathiri, 
imuume ili siku nyingine asi-
fanye tena.

Adhabu maana yake si kum-
komoa mtu. Ni kwamba ame-
fanya makosa ambayo anatak-
iwa apate uchungu ili ajutie na 
siku nyingine asirudie  tena.

Kwa siku za karibuni naona 
kama Kamati za Shirikisho za 
Soka nchini (TFF), zilizowek-
wa kufanya kazi zake za kua-
dhibu wachezaji  au kudhibiti 
wasifanye mambo yasiyo ya 
kistaarabu uwanjani, hazifanyi 
kazi zake vizuri.

Zinaonekana kujichanganya, 
kwa kuchelewa kutoa maamu-
zi, huku wengine maamuzi yao 
yakiwa ya papo kwa papo.

Kuna baadhi ya wachezaji 
wanapofanya makosa, basi 
haraka Kamati ya Saa 72 ina-
fanya kazi yake bila kuchelewa, 
pamoja na Kamati  yake ya Nid-
hamu, lakini kuna baadhi ya  
wachezaji wanapofanya ma-
kosa inashikwa na kigugumizi.

Nakumbuka misimu miwili 
iliyopita Kamati ya Saa 72  ilim-
simamisha beki Abdi Banda 
wa Simba kwenye mechi dhidi 
ya Kagera Sugar siku moja tu 

baada ya mechi kumalizika.
Si hao tu, kuna baadhi ya 

wachezaji wengi ambao wali-
kubwa na rungu la kusimam-
ishwa muda mfupi baada ya 
kufanya makosa.

Hao ni Kelvin Yondani wa 
Yanga kwa kosa la kumte-
mea mate Asante Kwasi kwe-
nye mechi ya watani wa jadi 
iliyochezwa Aprili 29, mwaka 
jana katika Uwanja wa Taifa ya 
msimu wa mwaka 2017/18.

Wengine ni James Kotei 
alipelekwa Kamati ya Saa 72 
kwa kosa la kumpiga ngumi 
mchezaji wa Yanga, Gadiel 
Gabriel dakika ya 32 tukio  am-
balo mwamuzi hakuliona, pia 
Andrew Vincent wa Yanga al-
impiga  kichwa Mohamed Hus-
sen ‘Tshabalala’ wa Simba na 
adhabu zao ilikuwa ni kufungi-
wa mechi tatu na faini ya mil-
ioni moja kwa kila  mchezaji.  
Hata Erasto Nyoni na Hassan 
Dilunga imeshawahi  kuwa-
tokea. Hao ni baadhi tu.

Lakini inapokuja suala la 
mchezaji mwingine anafan-
ya kosa, hasimamishwi bali 
anaendelea kucheza, tena 
hadi mechi mbili ndiyo  ana-
pelekwa, halafu inaonekana 
inaahirishwa-ahirishwa, hait-
endi haki.

Inaonekana kana kwamba 
hawa wachezaji wana mata-
baka. Kuna wachezaji wana-
gushwa na wengine hawagus-
wi, bali wananyenyekewa.

Beki wa Yanga, Abdallah 
Shaibu ‘Ninja’ alimpiga kiwiko 
mchezaji Ayoub Lyanga kwe-

nye mechi dhidi ya Coastal 
Union na tukio hilo kutoonwa  
na mwamuzi, yeye hajasimam-
ishwa na amecheza mechi ny-
ingine dhidi  ya Singida United, 
pia dhidi ya Simba.

Inawezekana akaadhibiwa 
baada ya mechi hizo. Hapo 
ndipo ninapojiuliza inakuwaje 
wachezaji wengine wasimam-
ishwe baada ya tukio na wen-
gine waendelee hadi  kucheza 
mechi mbili? Hii si halali na 
wala ‘fair play’ ambayo Fifa wa-
nataka.

Fifa waliweka adhabu hizi ili 
wachezaji wajutie na wasirudie 
tena makosa. Adhabu inataki-
wa impe uchungu mchezaji na 
iiathiri klabu yake ili watafute 
namna ya kukaa na kufundisha 
nidhamu mchezoni ili kutoru-
dia makosa wanayoyafanya.

Sasa kama Ninja alifanya 
kosa na akaendelea kucheza 
mechi  zilizofuata, hakuna 
umuhimu wowote wa kumfun-
gia ila kumuacha tu.

Duniani kote mchezaji 
anapofanya makosa na kua-
dhibiwa,  anatakiwa kutocheza 
mechi zinazofuata na si 
kuachwa acheze mechi  moja, 
mbili au tatu, ndiyo afungiwe, 
labda awe anachunguzwa na 
vyombo husika.

Sasa inakuwaje Kamati za 
Kibongo ziwe zinawafungia 
‘fasta’ tu wanapofanya makosa, 
na wengine kuwaacha kwanza 
wacheze baadhi ya mechi 
wakati kanuni ni zile zile na ligi 
ni ile ile? TFF na kamati zake 
ilitafakari hilo.

Ucheleweshwaji adhabu 
TFF unapeperusha haki

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba sasa fikirieni Caf, 
Yanga msitafute mchawi
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Tabia ya  
kuweka mambo 
ya kibinafsi 
hadharani 
inakera

Kwa hili, Siame wa Mbao 
FC anastahili tuzo

Na Adam Fungamwango

MARA nyingi binadamu huwa 
na tabia ya kueneza mabaya ya 
mwenzake kuliko mazuri yake.

Mwanadamu kama alivyo ki-
asili huwa na mazuri na mabaya, 
lakini mabaya huwa yanakuzwa 
zaidi na kuenezwa hata kama ni 
machache,  kuliko mazuri aliyoya-
fanya.

Kuna mchezaji wa Mbao FC, 
Rafael Siame, amefanya jambo la 
kishujaa ambalo kwa sababu ni 
jema, si wengi wanaofahamu.

Ni kwa sababu jema, lakini 
kama lingekuwa baya uwanjani, 
lingekuzwa kwenye mitandao ya 
kijamii mpaka angepata adhabu 
kutoka ngazi za juu.

Mchezaji huyu ameokoa mai-
sha ya mchezaji mwenzake 
Adeyum Saleh aliyekuwa katika 
hatari ya kupoteza maisha kwe-

nye mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara kati ya Mbao FC na Coastal 
Union iliyokuwa ikipigwa Uwanja 
wa CCM Kirumba jijini Mwanza.

Kwenye mechi hiyo, wachezaji 
hao walikuwa wanacheza timu 
tofauti. Siame ni mchezaji wa 
Mbao iliyofungwa bao 1-0 dhidi 
ya Coastal  ambayo alikuwa aki-
ichezea Adeyum.

Adeyum alianguka ghafla bila 
kuguswa na mtu yeyote, huku 
akiwa  tayari aking’ata ulimi kitu 
ambacho ni hatari.

Siame, mchezaji wa timu pin-
zani ambaye alikuwa karibu yake, 
alikimbia na kuinama, akapiti-
sha mkono kwenye kinywa cha 
Adeyum na kuutoa ulimi, hivyo 
kuokoa maisha yake, kabla ya 
watu wa  huduma ya kwanza ku-
fika sekunde chache baadaye.

“Sijui ni nini. Mechi za saa nane 
mchana nimeshacheza mara ny-

ingi na bado naendelea kucheza, 
lakini leo sijui nini kimetokea. 
Nilihisi miguu  imekosa nguvu 
nikaanguka, lakini namshukuru 
mchezaji mwenzangu wa Mbao 
kwa kuniokoa,” Anasema Adey-
um.

Daktari wa Coastal Union, Ki-
tambi Mganga ameeleza sababu 
ni kupoteza maji mengi mwilini.

“Tatizo ni upungufu wa maji 
kwa sababu wachezaji wana-
poteza maji mengi kwa kuvuja 
jasho na hii wakati mwingine hu-
sababishwa na  kucheza wakati 
wa jua kali,” anasema daktari 
huyo.

Kwa upande wa Siame, alisema 
kuwa wakati mwenzake akian-
guka na  kupoteza fahamu al-
imuona, hivyo alimkimbilia na 
kuingiza mkono kwenye kinywa 
cha Adeyum na kumsaidia baada 
ya kuona anang’ata ulimi.

Mhariri

Habari za majukumu!
KIMSINGI nimejitokeza leo katika 

ukurasa huu wa barua kwa Mhariri 
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya 
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima 
nzima ya kusukuma gurudumu la 
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa 
tu ya kuwasilisha changamoto 
na kero zinazotukabili, bali pia 
kupongeza inapobidi kwa kazi nzuri 
inayokuwa imefanyika katika mae-
neo yetu na hasa kama inalenga tija 
kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze 
kuelezea kero ambayo nimekuwa 
nikikumbana nayo sana niwapo ka-
tika mihangaiko yangu ya kutafuta 
riziki ya kila siku, kwenda na kurudi 
nyumbani.

Nikiwa ni mkazi wa eneo la Mba-
gala katika jiji hili la Dar es Salaam, 
mara nyingi usafiri wangu wa kwen-
da na kurudi kutoka kwenye mihan-
gaiko yangu huwa ni ule wa umma 
kwa maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na 
wengine wenye mtazamo kama wan-
gu, si ile ya kujazana kwenye mabasi 
hayo na hasa kwetu sisi wakazi wa 
Mbagala kama inavyojulikana na 
wengi katika jiji hili.

Kimsingi ninazungumzia tabia ya 
baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka 
hadharani mambo yao ya siri ya ki-
familia, mitaani ama kimahusiano 
kupitia mazungumzo ya simu za 
mkononi tena kwa sauti kubwa kiasi 
cha kuwa kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga 
yake kwa simu kwenye daladala 
tena kwa sauti kubwa akimueleza 
namna pengine alivyomchongea ji-
rani yake kwa mumewe au namna 
alivyomshushua mbele ya mashoga 
zake.

Kibaya zaidi unaweza ukakuta 
mtu anajadiliana na anayewasili-
ana naye mambo ya mahusiano ya 
kimapenzi, namna gani wakutane, 
saa ngapi na wapi kwa sauti kubwa 
bila hata ya kujali kama mazun-
gumzo yake na hata sauti yake 
inakera wengine.

Kupitia kwako Mhariri, ninaom-
ba watu wenye tabia hii waelewe 
kuwa kuna baadhi ya mazungumzo 
yasiyostahili kuwekwa wazi hadha-
rani katika vyombo vya usafiri wa 
umma, ambavyo viko pale kwa ajili 
ya kusafirisha watu na si vinginevyo.

Jackton Mwambungu
Mbagala.   

“Huyu ni ndugu yangu japo ni 
timu tofauti, lakini tunaangalia utu 
zaidi.  Nilikuwa wa kwanza kufika 
kwa sababu niliona anang’ata ulimi  
nikaweka mkono wangu kwenye 
kinywa chake ili kumsaidia.  Si-
jawahi  kupitia mafunzo yoyote ya 
huduma ya kwanza, lakini nilijikuta 
nikimsaidia kwa sababu nilikuwa 
wa kwanza kufika kwenye eneo la  
tukio.”

Hili ni tukio ambalo haliwezi 
kupita bila kupongezwa na kuwa 
mfano kwa wachezaji wote nchini 
Tanzania. Tunaona mara nyingi 
uwanjani  wakicheza wakipigana 
viwiko, kutemeana mate na kila 
aina ya ubabe,  lakini hata mwen-
zao anapoanguka hawaendi hata 
kumtazama na  badala yake ku-
wakimbilia waamuzi kujitetea 
kuwa hawajafanya kitu.

Wengine hata wachezaji wa timu 
pinzani wanapoanguka  wanawa-
kanyaga kabisa.

Siame ametuonyesha kuwa mpi-
ra si uadui. Ni upinzani tu wa ndani 
ya dakika 90 na hata ndani ya daki-
ka hizo kuna matukio wachezaji 
wanaweza kusaidiana.

Bado sijasikia kauli yoyote ku-
toka kwa Shirikisho la Soka Nchini 
(TFF), wala Chama cha Waandishi 
wa Habari za Michezo (TASWA) 
na hata Chama Cha Wachezaji 
nchini (SUPTANZA) juu ya angalau 
kupongeza ya kilichofanywa na 
mchezaji huyu shujaa. Labda wata-
fanya hivyo  baadaye.

Ninachokitaka hapa ni kwamba 
tusiwe na tabia ya kujitokeza ku-
kanya, kuadhibu wakati wachezaji 
hawa wanapofanya makosa tu, 
lakini hata wanapofanya vitu vi-
zuri  kama hivi inabidi tutoe an-
galau pongezi. Hii itawafanya hata 
wachezaji wengine kujifunza na 
kutaka kuiga mfano wake.

Hatutakiwi kuwa vipofu hadi 
pale mtu anapofanya mabaya, Si-
ame anastahili zawadi kama si tuzo 
ya kutukuka ya mchezaji bora wa 
mwaka wa  ‘Fair Play’ na pia hata 
‘asante’ kidogo kwa alichokifanya 
ambacho ni  aghalabu sana kufany-
wa na wachezaji hasa wa Kiafrika, 
achilia mbali wanaocheza soka 
Bongo.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameiagi-
za Wizara ya Viwanda na Biashara ihakikishe 
gereza la Kwitanga mkoani Kigoma linapata 
kiwanda bora na cha kisasa cha kukamulia 
mafuta ya mawese kitakachoonesha dhami-
ra ya Serikali ya kufufua zao la michikichi 
nchini. 

Hata hivyo, Waziri Mkuu amesema ameri-
dhishwa na jitihada zilizofanywa na Jeshi la 
Magereza katika kuboresha shamba lake la 
michikichi pamoja na mabadiliko waliyoya-
fanya kwenye kiwanda chao cha kuzalisha 
mafuta. 

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana ali-
potembelea Gereza la Kwitanga kwa ajili ya 

kukagua shamba la michikichi na kuzindua 
trekta na kufungua sero moja iliyojengwa 
gerezani hapo. 

Alisema amefurahishwa baada ya ku-
kuta mashine mpya ya kukamulia mafuta 
ya mawese inafungwa kwenye kiwanda cha 
gereza hilo ambayo itakuwa inatumia mota 
tofauti za zamani wapolikuwa wanatumia 
mashine ya kusukumwa na mikono. 

Kadhalika, Waziri Mkuu aliliagiza Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) waima-
rishe teknolojia ya kukamua mafuta kwenye 
kiwanda hicho ili kiweze kuzalisha kwa tija. 

Katika kuhakikisha gereza hilo linakuwa la 
mfano kwenye kilimo cha zao la michikichi, 
Waziri Mkuu aliiagiza Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi inunue gari lenye winchi li-

takalorahisisha uvunaji wa chikichi. 
Amesema njia inayotumiwa kwa sasa ya 

kupanda juu ya mchikichi wakati wa ma-
vuno si salama kwa mvunaji, hivyo ni vema 
wakatumia magari hayo yenye winchi kwa 
ajili ya kurahisisha shughuli ya uvunaji. 

Kwa upande wake, Mkuu wa Magereza 
Mkoa wa Kigoma, Leonard Burushi, alisema 
wamefanikiwa kuongeza uzalishaji wa mafu-
ta kutoka pipa 63.4 kwa mwaka 2016/2017 
na kuikia pipa 97 kwa mwaka 2018/2019 na 
zoezi la uvunaji  linaendelea. 

Alisema mafanikio hayo yametokana 
na maagizo yalitolewa na Waziri Mkuu 
alipotembelea gereza hilo Julai, 2018, am-
bapo pamoja na mambo mengine, aliwaa-
giza waboreshe eneo la kukamulia mafuta ili 

waongeze uzalishaji. 
Alisema kuwa  eneo la ekari 20 limeteng-

wa kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda cha kisasa 
cha kukamua mafuta ya mawese, maghala ya 
kutunzia mafuta machafu na upanuzi wa ki-
wanda baadae. 

Alieleza kwamba maelekezo mengine 
yaliyotolewa na Waziri Mkuu ni pamoja na 
Magereza ya Kwitanga na Ilagala yaongeze 
eneo la mashamba yake kwa ajili ya kupanda 
michikichi mipya ambalo limetekelezwa.  

Kwa mujibu wa Burushi,  gereza la Ilagala 
limeandaa jumla ya ekari 150 zenye uwezo 
wa kupandwa michikichi aina ya tanera 
8,550 na Kwitanga ekari 400 ambazo zita-
pandwa miche 22,800 ya michikichi aina ya 
tanera.

Gereza kupatiwa kiwanda 
cha kisasa kukamulia mafuta

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (aliyeshika nyavu), akimwonyesha Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Zainab Kawawa (kulia kwake), tofauti ya nyavu zinazotakiwa kutumiwa katika shughuli ya uvuvi zilizokamatwa katika 
eneo la Mlingotini wakati wa ziara yake ya siku moja katika wilaya hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: HALIMA KAMBI

Tanzania, Uingereza kuhifadhi misitu

Samia aipa 
tano TADB

maendeleo endelevu kwa wananchi wa 
mkoa huo na mikoa jirani pamoja na taifa 
kwa ujumla.

Mtendaji huyo mkuu alisema progra-
mu   hiyo inalenga kuwashirikisha wadau 
mbalimbali katika kufanikisha fursa, changa-
moto na namna ya kufanikisha uhifadhi en-
delevu na maendeleo ya wananchi.

“Lengo kuu la programu ni kuongeza 
thamani ya maliasili zilizopo na kuchangia 
katika jitihada za kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi na maendeleo endelevu,” alise-
ma Prof. Silayo.

Alisema kwa kuanzia programu itatekele-
zwa katika misitu ya hifadhi zenye ukubwa 
unaokadiriwa kuikia hekta milioni 3.6 na 
matokeo chanya ya mradi huo  yatajumui-
sha kuimarisha uhifadhi wa misitu kwa kutat-
ua changamoto ya shughuli zote zinazocho-

chea uharibifu wa misitu kwa kuibua fursa 
mbadala za kuwapatia wananchi kipato.

Prof. Silayo  alisema  wananchi watawez-
eshwa kufanya shughuli ambazo ni raiki wa 
uhifadhi wa misitu na mazingira kwa ujumla  
na katika kutekeleza  mradi huo utawezesha 
viwanda vya kuongeza thamani ya mazao ya 
nyuki, mazao ya kilimo na mifugo, pamoja 
na kuimarisha miundombinu ya huduma za 
jamii na maendeleo kwa wananchi.

“Makubaliano haya ni mwanzo mzuri wa 
kupunguza uharibifu wa misitu, kuongeza 
kipato cha jamii na kupunguza athari zina-
zosababishwa na mabadiliko ya tabianchi 
nchini,” alisema Prof. Silayo.

Naye Mkurugenzi wa Masoko  na Uende-
shaji  kutoka Reddcop Uk, Askofu Dk. Ernest 
Irung, alisema mchakato wa kuanzishwa 
mradi huo ulianza Aprili 13, 2013 na kujul-
ishwa serikali   na   mwaka 2014, mchakato  
uliharakishwa ikiwamo kufanyia utaiti mae-

neo mbalimbali ya mkoa wa Tabora, am-
bapo  michakato yote ilikamilishwa mwaka 
2015.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Livingway 
URT Tanzania, Eston Kasika,  aliishukuru 
serikali, TFS na Wizara ya Maliasili na Utalii  
kwa kuona wananchi wananufaika na rasili-
mali za maliasili za taifa.

Alisema kwa pamoja   watashiriki-
ana  bega kwa bega na TFS,  ili kufanikisha 
mradi huo kwa manufaa ya wananchi na taifa 
na kwamba eneo lililotolewa kufanyiwa kazi 
kwa kuwa ni sawa na keki ya taifa. Mratibu 
wa Kituo cha Taifa cha Kuratibu Hewa Ukaa 
(NCMC) kilichopo Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA), Prof. Eliakimu Zahabu, 
alisema kituo hicho kilianzishwa kwa ajili 
ya kutengeneza takwimu za msingi ambazo 
watu na vikundi mbalimbali  viweze kuika 
na kushiriki kwenye biashara ya hewa ukaa 
nchini.

INATOKA UK. 5

INATOKA UK. 3

vyetu,” alisema.
Mwakilishi na Mkurugenzi 

Mtendaji wa Benki hiyo ambaye ni 
Mkurugenzi wa Mikopo na Bi-
ashara, Augustino Matutu Chacha, 
alisema kwa msimu huu wa mwaka 
2018/2019, benki imeidhinisha 
mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 
3.506 kwa miradi ya kilimo ya 
Mkoa wa Singida pekee, ambapo 
shilingi bilioni 1.285zimetolewa 
kwa ajili ya miradi ya kilimo cha 
alizeti kwa wakulima 458 walio 
chini ya AMCOS na shilingi bil-
ioni 2.221 kwa ajili ya ujenzi wa 
kiwanda cha kusindika mbegu za 
mafuta ya alizeti kitakachojengwa 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni.

“Tunatambua alizeti kama mo-
jawapo ya mazao ya kimkakati kwa 
uchumi wa taifa letu na hasa kwa 
wananchi wa mikoa inayozalisha 
zao hili kwa wingi ikiwamo mkoa 
wa Singida. Zao hili la Alizeti lina 
fursa kubwa ya kuliingizia taifa 
fedha za kigeni na pia ni chanzo 
cha ajira kwa watu wapatao laki 3 
na zaidi,” alisema.

Aliongeza kuwa mkakati wa 
benki hiyo ni kuendelea kusaidia 
wakulima kuongeza uzalishaji wa 
alizeti zenye ubora kwa ajili ya 
kusaidia viwanda vya ndani kupata 
malighafi.

Kwa mujibu wa Chacha, benki 
imefanya mazungumzo na inata-
rajia kukutana na wadau wasindi-
kaji wa mafuta ya kula kwa lengo 
la kuandaa mpango shirikishi 
wa kutoa huduma za pembejeo 
na mafunzo ya kilimo bora kwa 
wakulima.

Mmoja wa wanufaika wa mkopo 
huo, ambaye ni Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama Kikuu cha 
Ushirika, Yahya Ramadhan, alisema 
ujio wa Benki hiyo umerudisha 
ari ya wakulima wa alizeti mkoani 
Singida ambao kwa takribani miaka 
nane wameshindwa kulima kwa 
tija kutokana na ukosefu wa fedha 
kwa ajili ya ununuzi wa pembejeo 
za kilimo.
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Na Marco Maduhu,         KA-
HAMA

HALMASHAURI ya 
Mji wa Kahama mkoani 
Shinyanga, imetenga kiasi 
cha Shilingi milioni 11.7 
kwa ajili ya kuwakatia 
wazee 2,340 kadi za Bima 
ya Afya ya Jamii (CHF), 
ili kuwaboreshea huduma 
bure za matibabu.

Halmashauri hiyo ina 
jumla ya wazee 10,232 
kwa mujibu wa Sensa 
ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2012, ambapo 
mpaka sasa waliokatiwa 
bima hiyo ni 6,247 na 
kusalia 3,985.

Hayo yalibainishwa na 
Ofisa Ustawi wa Jamii 
wa halmashauri hiyo, 
Abrahmani Nuru, wakati 
akisoma taarifa kwa 
niaba ya Mganga Mkuu wa 
halmashauri hiyo, Lukas 
Ngamtwa, kwenye kikao 
cha shirika la kutetea haki 
za wazee mkoani Shin-
yanga, (Tawlae), kuhu-
siana na namna serikali 
inavyotatua changamoto 
za wazee. Alisema katika 
mwaka wa fedha 2018-19, 
walitenga Shilingi milioni 
10 na kukatia wazee 6,247 
bima hiyo na kwamba  
kwa mwaka huu wa fedha 
2019-20, wametenga 
Shilingi milioni kuwakatia 
wazee 2,340 bima hiyo 
kwa kila kichwa Shilingi 
30,000.

“Utengaji wa bajeti 
hizi za fedha za wazee 
kwenye halmashauri 
yetu itakuwa endelevu ili 
kutatua changamoto zao 
za matibabu, ambapo pia 
tumeweka mkakati wa kila 
baada ya miezi sita tuna-
baini wazee wapya ambao 
wameshafikisha umri wa 
miaka 60 ili kuwakatia 
CHF,” alisema Nuru.

“Mbali na ukataji wa 
CHF, pia fedha hizi amba-
zo huzitenga hutumika ka-
tika matumizi mbalimbali 
yakiwamo maadhimisho 
ya Siku ya Wazee Duniani 
pamoja na kuendeshea 
vikao vyao, ili kuonyesha 
uthamani wa wazee katika 
nchi yetu ambao ndio 
waliopigania uhuru wa 
taifa hili,” aliongeza.

Mwenyekiti wa Baraza 
la Wazee  la Halmashauri 
ya Kahama Mji, Wil-
fred Bilago, aliipongeza 
halmashauri hiyo kwa 
kutenga bajeti ya fedha ya 
kuwakatia CHF, kwa kuwa 
idadi yao kubwa hawana 
uwezo wa kifedha wa 
kupata matibabu kuto-
kana na kukosa nguvu ya 
kufanya kazi na wengine 
wakitelekezwa na watoto 
wao.

Waliokosa madarasa Mkuranga sasa kuanza masomo mwezi ujao
Na Yasmine Protace, 
MKURANGA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani, imeanza 
ujenzi wa miundombinu ya ma-
jengo ya madarasa na maabara ili 
kuwawezesha wanafunzi waliokosa 
nafasi ya kujiunga na kidato cha 
kwanza mwezi ujao. 

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, 

Mshamu Munde, katika kikao cha 
Baraza la Madiwani.

Kikao hicho cha mwishoni mwa 
wiki kilikuwa kinapitisha bajeti ya 
Shilingi bilioni 30 kwa katika mwa-
ka wa fedha 2019/2020.

Munde  alisema  kutokana na wa-
nafunzi zaidi ya 1,000 kukosa nafasi 
za kujiunga na kidato cha kwanza 
mwaka huu kutokana na uhaba wa 
vyumba vya madarasa, wilaya im-
elifanyia kazi suala hilo. 

Alisema shule tatu zilijengwa, 
lakini  zilikosa           vigezo vya 
kusajiliwa kutokana  na kutokuwa 
na maabara.

Alizitaja shule zilizojengwa za 
sekondari ni Mwandege ambayo 
haikuwa na jengo la maabara, lakini  
sasa imetengwa Shilingi milioni 45 
kwa ajili ya ujenzi.

 Aliongeza kuwa shule nyingine 
ni Mlamleni na Miteze ambazo zim-
etengewa Shilingi milioni 300 kwa 

ajili ya kujenga maabara na matun-
du ya vyoo.

 Alisema mpaka Machi mwaka 
huu shule zote zitakuwa zimekami-
lika kwa ajili ya kuchukua wanafun-
zi waliokosa nafasi.

Munde alisema kuwa baadhi ya 
wanafunzi waliokosa nafasi wali-
jiunga na masomo katika shule za 
binafsi na kwamba idadi ndogo ya 
wanafunzi iliyobaki itaingia katika 
shule hizo mwezi ujao.

Maelfu ya wazee 
kupata bima afya

Wahisani Korea wasaidia walioathiriwa na floride
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI ya Korea Kusini im-
etoa Dola za Kimarekani 40,000 
kununua mtambo wa kuondoa ma-
dini ya loride kwenye maji katika 
Kijiji cha Landalai, Kata ya Oldonyo 
Sambu, wilayani Arumeru mkoani 
Arusha.

Mtambo huo utasaidia kuondoa 
tatizo la loride, chumvi na bakteria 
wenye madhara kwenye maji katika 
eneo hilo ambalo wananchi wengi 
wameathiriwa na tatizo la kupinda 
miguu kutokana na kutumia maji 
yenye madini hayo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mradi huo wa wahisani 
kutoka Korea Kusini, Mwakilishi 
wa  Kampuni ya 02&B,  Seughyun 
Bahn, aliyekutana na wataalamu na 

wataiti mbalimbali kutoka kanda 
za kaskazini na kati, alisema mad-
hara ya madini ni makubwa kwa 
binadamu.

“Mchango wetu katika hili uta-
saidia kupunguza matatizo ambayo 
wananchi wa eneo hili wamekuwa 
wakiyapata,” alisema na kuongeza 
kuwa kampuni yake imeguswa 
sana na tatizo ambalo wananchi 
wamekuwa wakiathirika.

Wataalamu waliokuwapo ka-
tika uzinduzi huo walisema katika   
maeneo mengi ya vijijini kumeku-
wapo na tatizo la loride na chumvi 
ambayo mara nyingi imekuwa 
ikibadilisha rangi ya meno na mi-
fupa.

“Limekuwa ni tatizo kubwa lin-
alosababisha wananchi washindwe 
kushiriki ipasavyo katika shughuli 

za maendeleo,” alisema mmoja wa 
wataalamu hao,

Akizungumza baada ya ku-
funguliwa mradi huo, Katibu Ta-
wala Msaidizi wa Mkoa wa Arusha 
anayeshughulikia Sekta ya Maji kwa 
kushirikiana na wataiti wa ndani 
na nje, Mhandisi Emmanuel Makai-
di, mbali ya kushukuru msaada 
huo,  alisema mtambo huo utasaid-
ia wananchi katika eneo hilo.

“Ujio wa teknolojia hii utasaidia 
sana kupunguza tatizo kama siyo 
kulitokomeza kabisa,” alisema 
Mhandisi Makaidi.

Kwa upande wake, mdau wa 
maendeleo, Gaudence Kayombo, 
alisema hatua zilizochukuwa zita-
saidia kutatua tatizo ambalo lilidu-
mu kwa muda mrefu.

“Wakazi wa eneo hili wengi 

wao waliathirika na tatizo hili kwa 
kiasi kikubwa. Ni imani yangu 
sasa watajikita kwenye shughuli 
za maendeleo,” alisema Kayombo 
ambaye pia ni Mbunge mstaafu wa 
Mbinga.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya 
Oldonyo Sambu wameulezea mra-
di huo kuwa ni mkombozi mkubwa 
kwao na watoto.

 Raymond Lerumbe, amabye 
ni mkazi  wa Oldonyo Sambu na 
Mwalimu Role Ngalama hawaku-
weza kuicha furaha yao kwa mradi 
huo waliouelezea kuwa ni mkom-
bozi kwa maisha yao na vizazi vi-
javyo.

“Tunaomba serikali kwa kush-
irikiana na wafadhili waendelee ku-
tusaidia kupitia mradi huu ambao 
ni muhimu sana kwetu.”

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kushoto), akipokea mfano wa hundi ya Shilingi 11,270,000 kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, 
Theobald Sabi, kwa ajili ya kununulia mifuko 1,000 ya saruji kama  mchango wa NBC kuchangia ujenzi wa kituo cha polisi cha Wilaya ya Ruangwa, 
mkoani Lindi. Hafla ya makabidhiano iliyofanyika jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: PMO
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Wasomi kutumika kutangaza utalii
 Na Ashton Balaigwa,               
IRINGA

HIFADHI ya Taifa ya Ruaha, im-
eanzisha programu maalumu ya 
kuwatumia wasomi kwa ajili ya 
kuwa mabalozi kutangaza vivutio 
vya utalii ili kuhamasisha Watanza-
nia kuutembelea.

Chini ya mpango huo, hifadhi 
hiyo imeamua kuvishirikisha vyuo 
vya elimu ya juu   20   vilivyoko 
katika mikoa ya Dodoma, Moro-
goro, Mbeya, Iringa na Dar es Sa-
laam.

Akizungumzia mpango huo 

mbele ya viongozi wakuu wa seri-
kali za wanafunzi wa vyuo hivyo, 
Mkuu wa Hifadhi ya Ruaha Izumbe 
Msindai, alisema lengo lake ni 
kuongeza idadi ya wageni kutoka 
nchini ili waendane sambamba na 
wageni kutoka nje ya nchi. 

“Tumeamua kushirikisha wana-
zuoni hawa ili wawe mabalozi wa 
kutangaza utalii  wa ndani ambao 
kwa hapa kwetu umekuwa ukidor-
ora kutokana na Watanzania kuto-
tembelea hifadhi nchini,” alisema.

Alisema kwa sasa hifadhi hiyo 
inatembelewa na wageni wapa-
tao 25,000 kwa mwaka, lakini 

watalii wa ndani ni 8,000, na wal-
iobaki 17,000 ni watalii wa kutoka 
ng’ambo.

Alisema makundi ya wasomi 
yatasaidia kueneza sifa za  hifadhi 
hiyo ambayo ina vivutio vingi, in-
gawa haijatangazika sana.

  Msindai alisema hifadhi hiyo 
ndiyo inayoongoza kwa ukubwa 
nchini na kwamba ina vivutio vingi 
ambavyo ni adimu katika hifadhi 
zingine.

“Hapa Ruaha zipo aina mbalim-
bali za wanyama na ndege ambazo 
zipo hatarini kutoweka duniani, 
aina hizi  unazikuta katika hifadhi 

hii pekee,’’ alisema.
Mhadhiri kutoka Chuo Kikuu 

cha Iringa, ambaye pia ni Mkuu 
wa Idara ya Utalii   na Utama-
duni chuoni hapo, James Sanga, 
alisema kwa kutumia wasomi hao 
kutaongeza hadhi ya hifadhi za 
kusini   na   kwamba itasaidia kwa 
kiasi    kikubwa kutangaza utalii 
huo.

Aziz Juma, Rais wa Serikali ya 
wanafunzi Chuo cha Mipango Do-
doma, alisema kuna haja kuandaa 
mikakati kabambe ya kuikisha 
ujumbe kupitia klabu za wanafunzi 
kila chuo nchini.

Magereza 
watekeleza 
agizo la JPM

 Na Daniel Limbe, CHATO

WANAFUNZI wa shule za msingi 
wilayani Chato mkoani Geita, wapo 
hatarini kuugua magonjwa ya ku-
hara, kutapika, fangasi pamoja na 
magonjwa ya zinaa kutokana na 
kuchezea mipira ya kiume (con-
dom).

Hatua hiyo inatokana na baadhi 
ya wakazi wa kata ya Chato ku-
fanya mapenzi ndani ya vyumba 
vya madarasa ya Shule ya Msingi 
Kitela nyakati za usiku kisha kutele-
keza mipira hiyo, ambayo baadaye 
huokotwa na wanafunzi  na ku-
tumia kwa kupuliza bila kutambua 
madhara wanayoweza kuyapata.

Kaimu Oisa Mtendaji wa Kata 
hiyo, Paulo Samwel, aliliambia Ni-
pashe kuwa vitendo hivyo vimeku-
wa vikifanyika kutokana na kuko-
sekana mlinzi kwenye shule hiyo.

“Ukweli inasikitisha sana kuona 
baadhi ya wazazi tena wakiwa na 
akili zao timamu wanaamua ku-
fanya mapenzi ndani ya vyumba 
vya madarasa...

“Kibaya zaidi baada ya kumaliza 
vitendo hivyo hutupa mipira hiyo 
ndani ya darasa bila kujali wa-
nafunzi hasa wa darasa la awali 
huokota na kuanza kupuliza, waki-
amini ni vipulizo.”

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Kitela, Honest Alex, alith-

ibitisha vitendo hivyo kufanyika 
katika vyumba vya madarasa 
hayo, na kwamba hali hiyo husaba-
bishwa na shule hiyo kukosa ulinzi 
pamoja na uzio.

Aliiomba serikali kuhakikisha 
inazisaidia shule za msingi kupata 
walinzi ili kunusuru afya za watoto 
pamoja na samani za shule.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, Paulo 
Butondo, mbali na kukiri kutokuwa 
na mlinzi shuleni hapo, alisema 
mwaka jana wazazi walishindwa 
kuchangia fedha kwa ajili ya malipo 
ya mlinzi kutokana na kauli ya Rais 
John Magufuli ya “elimu bure na 
iwe bure kweli.”  

Alisema maelekezo hayo kwa  

kiwango kikubwa yaliwafanya wa-
zazi wasiwe tayari kuchangia fedha 
kwa ajili ya  mlinzi.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Wilaya ya Chato, Rigobert Kalisa, 
alisema vitendo hivyo ni hatari 
kwa afya za watoto na kwamba 
kuna haja    ya wazazi na serikali 
kushirikiana kuondoa changamoto 
hiyo.

Alidai kuwa mipira hiyo inapo-
tumika kisha kutupwa hugeuka 
taka ambayo inaweza kuathiri 
afya za wanafunzi wanaozipuliza 
ikiwamo kuugua magonjwa ya ku-
hara, kutapika, fangasi na hata ma-
gonjwa ya zinaa iwapo waliotumia 
walikuwa na magonjwa hayo.

Wanafunzi watishiwa magonjwa hatari

Na Gurian Adolf,                
SUMBAWANGA

JESHI la Magereza 
mkoani Rukwa, limefani-
kiwa kuongeza maeneo 
ya uzalishaji wa mazao 
ya chakula kutoka hekari 
700 hadi 1,400, lengo ni 
kupanua wigo wa kulisha 
wafungwa na mahabusu 
katika magereza yaliyoko 
katika mikoa ya Rukwa, 
Katavi, Songwe na Mbeya.

Hayo yalisemwa na 
Mkuu wa Magereza mkoa-
ni Rukwa, Jail Mwam-
gunda, alipotembelea 
ofisi za magereza mkoani 
humo, ili kujua mikakati 
waliyojiwekea tangu Rais 
John Magufuli ambaye 
aliliagiza jeshi hilo lianze 
kujitegemea.

Mwamgunda alisema 
Gereza la Mollo lililoko nje 
kidogo ya Halmashauri ya 
Manispaa ya Sumbawanga 
limeongeza eneo la kulima 
mahindi, ambapo kabla ya 
msimu wa kilimo huu lili-
kuwa likizalisha mahindi 
kwenye mashamba yenye 
ukubwa wa hekari 400, la-
kini sasa linazalisha katika 
ukubwa wa hekari 1,000.

Alisema katika msimu 
wa kilimo ulioanza 
Novemba mwaka jana, 
wamefanikiwa kulima 
hekari 805 za mahindi na 
wamepalilia, hivyo wa-
natarajia kuvuna magunia 
9,660 sawa na wastani wa 
gunia 12 kwa hekari moja.

Kuhusu zao la maha-
rage, Mwamgunda alisema 
yanalimwa kwa misimu 
miwili katika mwaka na 
kwamba wanatarajia 
kulima hekari 400 tofauti 
na miaka ya nyuma am-
bapo walikuwa wanalima 
hekari 100.

Alisema kuwa pamoja 
na mafanikio hayo, lakini 
bado wanakabiliwa na 
changamoto ya uhaba wa 
vitendea kazi kwa kuwa 
wana matrekta matano 
ambayo hayatoshi.

Hali hiyo pia inatokana 
na kutumia  wanyama 
kazi pamoja na kilimo cha 
mkono.

Mkuu huyo wa ma-
gereza mkoa alisema 
kuwa iwapo wakifanikiwa 
kupata vitendea kazi, 
wataongeza uzalishaji 
na tija, kwa kuwa lengo 
ni kutekeleza agizo la 
Rais la kulitaka jeshi hilo 
kuhakikisha kuwa lin-
aongeza uzalishaji.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato nchini (TRA), Charles Kichere (aliyeshika chupa), akikagua namba za kielektroniki kwenye bia hiyo, ali-
potembelea kiwanda cha TBL tawi la Mwanza kuona mashine ya stempu ya kielektroniki ikiweka namba kwenye kinywaji hicho mwishoni mwa 
wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI ARUSHA

Vijana CCM
wahimizana
kugombea

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

JUMUIYA ya Umoja 
wa Vijana wa Chama 
Cha Mapinduzi, (UVCCM), 
wilayani Arusha, im-
ewataka vijana kuji-
tokeza kwa kugombea 
nafasi katika uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa unaota-
rajiwa baadaye mwaka 
huu.

Kadhalika jumuiya 
hiyo imewataka vijana 
wote wilayani hapa kuwa 
wazalendo, waaminifu na 
wawe waadilifu katika 
nafasi zao na shughuli 
wanazofanya, lengo liki-
wa ni kurejesha heshima 
ya jumuiya hiyo.

Hayo yalisemwa na 
Mwenyekiti wa UVCCM, 
Wilaya ya Arusha, Saipu-
lani Abubakary Ramsey, 
wakati akizungumza na 
waandishi.

Alisema katika uongozi 
wake atajitahidi kuwai-
nua vijana kiuchumi 
ikiwamo kuanzisha mradi 
mkubwa wa mazao ya 
mifugo na nafaka.

“Uongozi wangu nita-
fanya kwa vitendo katika 
kuunga mkono jitihada 
za Rais Dk. John Magu-
fuli kutekeleza sera ya 
viwanda na uchumi wa 
kati,” alisema.

Alisema viongozi wali-
opo pamoja na yeye wa-
tahakikisha wanasimamia 
rasilimali za chama na 
jumuiya hiyo.

“Niko tayari kutoa kiasi 
kidogo ninachokipata ku-
saidia mambo ya jumuiya 
ikiwamo walinzi wa 
viongozi na chama (green 
guard), nitatoa mavazi na 
vifaa kwa vijana wetu, 
kwa kuwa sisi vijana ndio 
nguzo ya chama chetu,” 
alisema.

Aliongeza katika 
uongozi wake atashiriki-
ana na wadau mbalim-
bali yakiwamo mashirika 
na taasisi, zikiwamo 
sekta binafsi kuanzisha 
mashamba ya mazao 
ya nafaka na mifugo, 
ambapo ajira itaongezeka 
kwa vijana.

Hata hivyo, Saipulani, 
aliongeza vijana wana-
takiwa kuwa na nidhamu, 
uadilifu na uzalendo, 
huku akiwaonya baadhi 
ya vijana wanaozunguka 
na kuisemea jumuiya 
hiyo bila utaratibu 
waache kwa sababu ka-
tika uongozi wake jambo 
hilo litakomeshwa.

Wajumbe wawakumbuka yatima kwa chakula
Na Mwandishi Wetu, MIRE-
RANI

WAJUMBE wa Mamlaka ya Mji 
mdogo wa Mirerani, wamejitolea 
magunia matatu ya mahindi, 
mchele kilo 100 na lita 10 za mafu-
ta ya kupikia kwa kituo cha Light 
in Africa kinacholea watoto yatima 
na wenye kuishi katika mazingira 
magumu.

Mwenyekiti wa mamlaka hiyo, 
Adam Kobelo, alisema baada ya 
wajumbe na wataalamu wa mam-
laka hiyo kujionea maisha ya wato-
to wa kituo hicho, waliona ni vema 
wakijitoa na kuchanga kidogo 

walichonacho ili kusaidia chakula.
Hata hivyo, Kobelo alisema 

mwishoni mwa wiki kuwa in-
gawa walichokitoa ni kidogo, 
yaani, vyakula vya thamani ya Sh. 
400,000 tu, lakini wamejitolea 
kwa moyo mmoja. 

Alisema kitendo cha kuwatunza 
watoto yatima na wenye kuishi ka-
tika mazingira magumu ni jambo 
kubwa kwa kuwa siyo watu wengi 
wanaoweza kufanya hivyo. 

“Pia kwa kutambua mchango 
wako kwa jamii sisi kama mam-
laka ya mji mdogo wa Mirerani 
tunakupatia              cheti  cha ku-
tambua kazi unazozifanya na tut-

azidi kushirikiana zaidi ya hapa,” 
alisema Kobelo. 

Paroko wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Bikira Maria, Mama wa 
Rozari Takatifu, Padri Vincent ole 
Tendeu, alisema wanafunzi wa-
naosoma shule katika kituo hicho 
wanapaswa kupewa kipaumbele 
shuleni na kuepuka kutowanyan-
yapaa. 

Padri Ole Tendeu alisema jamii 
inapaswa kuunga mkono kituo 
hicho kutokana na kujitoa kwa 
mama huyo.

Mwanzilishi wa kituo cha Light 
in Africa, Lynn Elliott, aliwashuku-
ru wajumbe hao na kusema hana 

mdhamini zaidi ya Mungu. 
Alisema awali alikuwa anahu-

dumia watoto kwenye kituo chake 
kilichokuwa Bomang’ombe, wilay-
ani Hai, lakini hivi sasa amehamia 
mji mdogo wa Mirerani. 

Oisa Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Mji mdogo wa Mirerani, 
Evence Mbogo, alisema mama 
Lynn amekuwa mstari wa mbele 
kwa kushirikiana na jamii kwenye 
matukio mbalimbali. 

Alisema mama Lynn amesha-
shiriki kuhamasisha jamii kusai-
sha mazingira ya mifereji ya bara-
bara, makaburi na kujitolea damu 
kwa Kituo cha Afya Mirerani. 

Wadau wa madini ya tanzanite mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakiandamana kumuunga mkono Rais John Magufuli 
kwa kuwajali juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Jaliwason Jasson, BABATI

P
OLISI mkoani Manyara, 
wanamshikilia mkulima 
na mkazi wa Kijiji cha 
Gijedabung, Limito Leb-

angu, (19), na kuendelea kuwasaka 
watuhumiwa watatu wa mauaji 
ya Mwenyekiti wa Kijiji cha Gijed-
abung, Faustine Sanka, (59).

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Manyara, Augustino Senga, alise-
ma wauaji walifanya hivyo wakidai 
mwenyekiti alikuwa akizuia  na 
kuwaripoti  kwa askari  wa wany-
amapori    baadhi ya vijana   wa-
naofanya shughuli za ujangili   
ndani ya hifadhi hiyo.

Baada ya mauaji hayo, yali-
yotokea Februari 14 saa 11:00 
jioni  maeneo ya Gurusi ndani ya 
Hifadhi ya Taifa Tarangire, mwili 
wa marehemu ulitupwa katika hi-
fadhi hiyo.

Taarifa za kuchinjwa  kwa mwe-
nyekiti  huyo zilitolewa mwishoni 

mwa wiki iliyopita   na Kamanda 
Senga, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari  oisini kwake  
kuhusiana na matukio mbalimbali 
yaliyotokea mkoani humo.

Alisema tukio hilo lilitokea Feb-
ruari 14 saa 11:00 jioni huko mae-
neo ya Gurusi ndani ya Hifadhi ya 
Taifa Tarangire katika kijiji hicho, 
ambapo alisema mwenyekiti huyo 
alikutwa amefariki dunia na mwili 
wake ukiwa umebaki miguu na 
viungo vingine   vya mwili vikiwa 
vimeliwa  na wanyama.

“Kabla ya tukio hilo marehemu   
aliondoka  nyumbani  kwake Feb-
ruari 9, 2019 saa 12 jioni  akiwa na 
pikipiki   yenye namba   za usajili   
T 942 BKE, rangi nyekundu,  toka 
siku hiyo   hakuonekana mpaka 
alipokutwa amefariki dunia, huku 
mwili wake ukiwa umetupwa nda-
ni ya hifadhi,” alisema.

Kamanda Senga alimtaja   ali-
yekamatwa   kwa tuhuma za 
mauaji hayo kuwa ni Limito Leb-

angu (19), mkulima na mkazi wa 
Gijedabung, ambaye amekamatwa 
na kukiri  kuhusika na mauaji  ak-
iwa na wenzake   watatu   ambao   
aliwataja kuwa ni Miraji  Hidikimu, 
Hamis Hussein   na Aziz ambaye   
alifahamika kwa jina moja.

“Mbinu waliyotumia ni 
kumchinja shingo kwa kutumia   
kitu chenye ncha kali kisha kum-
weka kwenye mfuko wa sandarusi  
na kufunga  katika pikipiki na ku-
tupa   ndani ya Hifadhi   ya Taifa 
Tarangire,  ambapo pikipiki ilipa-
tikana eneo la tukio,” alisema. 

Aidha, alisema chanzo cha tukio 
hilo ni marehemu huyo   kuzuia   
na kuwaripoti   kwa askari   wa 
wanyamapori     baadhi ya vijana   
wanaofanya shughuli za ujangili   
ndani ya hifadhi hiyo.

Hata hivyo, upelelezi unaen-
delea kwa kuwasaka wengine  ili 
waikishwe kwenye vyombo vya 
sheria. Katika  hatua nyingine 
polisi wanamshikilia, Ramla 

Omari, (23), mkulima na mkazi wa 
Nangara  kwa tuhuma za kutupa 
kichanga alichojifungua, tukio hilo 
lilitokea Februari 12 saa 3:00 asu-
buhi,  ambapo alitupa kichanga 
hicho katika shimo la kichuguu 
lililoko karibu na nyumbani kwao 
mara baada ya kujifungua.

“Kabla ya tukio hilo mtuhumiwa 
alihisi kuumwa na uchungu   na 
ndipo  aliamka na kuchukua ndoo  
iliyokuwa na maji   kwa lengo la 
kutaka  mtoto asitoe sauti   mara 
baada ya kutoka tumboni,   hivyo 
mtoto huyo alikosa   hewa ki-
sha kufariki     ndipo mtoto huyo 
alichukuliwa na mama yake na 
kutupwa shimo la kichuguu,” ali-
fafanua.

Kamanda alisema mama huyo 
alipohojiwa kuhusu tukio hilo 
alisema   chanzo ni ugumu wa 
maisha  na mwili wa mtoto huyo 
umehifadhiwa  chumba cha kuhi-
fadhia maiti katika Hospitali ya Mji 
wa Babati Mrara.

Mmoja mbaroni, 3 wasakwa  
tuhuma mauaji ya mwenyekiti
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HABARI KILIMANJARO

Dk. Mengi atunukiwa tuzo hifadhi mazingira

Na Paul William, MWANGA

 WILAYA ya Mwanga mkoani Kili-
manjaro, imezindua rasmi mkakati 
wake wa kukabiliana na tatizo la 
uhaba wa vitabu vya kiada, ziada 
pamoja na upungufu wa walimu katika 
shule za sekondari, kwa kuanzisha 
maabara maalum za kompyuta.

 Uchache wa shule zenye maabara 
hizo za kompyuta, huchangia kuzoro-
tesha elimu ya mtandao hapa nchini.

 Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Thom-
as Apson, akizungumzia mpango huo 
wakati akikabidhi  vyeti kwa walimu 
116 wa shule za sekondari wa wilaya 
hiyo ambao wamejengewa uwezo wa 
kuendesha maabara hizo kufundishia, 
alisema kwa kiwango kikubwa elimu 
hiyo bado haijaweza kuwanufaisha 
wanafunzi wengi katika maeneo mbal-
imbali.  Alisema ili kuendana na kauli 
mbiu ya serikali ya viwanda, walimu 
wanalo jukumu kubwa la kuhakikisha 
wanafunzi wanaitambua teknolojia 
hiyo ya sasa kwa vitendo. 

“Walimu mnajukumu kubwa la ku-
hakikisha maendeleo katika nchi yetu 
yanakuwa kwa kasi kubwa pamoja na 
kuhakikisha tunafikia azima ya Tanza-
nia ya viwanda kwa kuzalisha wasomi 
wengi wanaoendana na teknolojia ya 
sasa,” alisema Apson.

 Kabla ya kuruhusiwa kuanza ku-
tumika kwa maabara hizo, Mbunge 
wa Mwanga (CCM), Prof. Jumanne 
Maghembe, alisema sekta ya elimu 
imekuwa ikikabiliwa na changa-
moto mbalimbali ikiwamo uhaba wa 
walimu na vitabu, hali ambayo im-
ekuwa ikichangia kiwango cha ufaulu 
kushuka mara kwa mara.  “Nia yangu 
katika kupambana na changamoto 
hizo, nimeamua kuanzisha maabara 
maalum ya kompyuta zitakazosaidia 
walimu kufundisha wanafunzi kwa 
kutumia kompyuta. Wanafunzi bado 
wana dhana potofu kwamba baadhi 
ya masomo magumu kama Hesabu 
na Kingereza, hivyo kupitia mfumo 
huu wa kompyuta utasaidia kuondoa 
dhana hiyo,” alieleza Maghembe.

 Zaidi alisisitiza: “Hata walimu 
wamekuwa wakikumbana na changa-
moto ya uhaba wa vitabu vya ziada 
na kiada, kwa hiyo kupitia mfumo huu 
wa kompyuta tutakuwa tumemaliza 
au kupunguza changamoto hiyo kwa 
kuongeza ufaulu.”

 Kupitia mpango huo, Prof. Maghem-
be ameeleza kwamba lengo lake ni 
kuwa na maabara 25 katika shule 
zote za sekondari zilizopo Wilaya ya 
Mwanga pamoja na kuwa na maabara 
mbili ambazo zitakuwa maalum kwa 
shule za msingi.

 Akifafanua zaidi kuhusu maan-
dalizi ya matumizi ya maabara hizo za 
kompyuta, Ofisa Elimu Sekondari wa 
Wilaya hiyo, Ashmun Mnzava, alisema 
mpaka sasa jumla ya walimu 116 
wa shule za sekondari wamepatiwa 
mafunzo maalum ya kompyuta na ku-
tambua jinsi ya kufundisha wanafunzi 
kupitia kompyuta.

Mwarobaini 
uhaba vitabu 
wapatikana

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
W E N Y E K I T I 
Mtendaji wa IPP, 
Dk. Regnald Men-
gi, ametunukiwa 

tuzo ya mafanikio katika uhi-
fadhi na utunzaji wa mazingira 
hasa kutokana na mchango 
wake alioutoa mkoani Kiliman-
jaro kwa kupanda miti zaidi ya 
milioni 24. 

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, am-
emwelezea Dk. Mengi kuwa ni 
miongoni mwa wadau muhimu 

kutoka sekta binafsi ambao 
wametoa mchango mkubwa 
katika sekta ya mazingira kwa 
ujumla wake. 

Mghwira alikabidhi tuzo 
hiyo mwishoni mwa wiki, kwa 
Oisa Utumishi wa Kampuni 
ya Bonite Bottlers Ltd, Joyce 
Mushi, kwa niaba ya Dk. Mengi, 
wakati     wa kikao cha kamati 
ya     ushauri ya mkoa huo 
(RCC).

  “Sisi kama serikali, tuna-
tambua mchango mkubwa 
unaotolewa na Mwenyekiti wa 
Kampuni za IPP, Dk. Regnald 

Mengi, kwa kutunza mazingira, 
kupanda miti na kutoa vifaa 
mbalimbali vya kusaidia shu-
ghuli za mazingira.

“Hata hivyo bado tuna 
changamoto katika mkoa wetu 
wa Kilimanjaro ya suala la 
utunzaji wa mazingira, bado 
sio la kuridhisha,” alisema 
Mkuu huyo wa Mkoa. 

  Baada ya kupokea tuzo 
hiyo, Mushi aliishukuru seri-
kali kwa kutambua mchango 
wa Dk. Mengi katika suala la 
utunzaji wa mazingira, ak-
isema utunzaji na uhifadhi wa 

mazingira nchini ni sehemu ya 
maono aliyonayo Dk. Mengi. 

Wengine waliotunukiwa 
tuzo hiyo ni Taasisi ya Utaiti 
wa Kahawa nchini (TaCRI), am-
bao wamewezesha kupandwa 
miti na miche ya kahawa zaidi 
ya milioni 21, Kampuni ya Suka-
ri TPC, asasi ya kiraia ya Flores-
ta Tanzania na Hifadhi ya Taifa 
ya Mlima Kilimanjaro (Kinapa).

Awali, Oisa Mazingira wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Speran-
cea Gabone, alisema tuzo hizo 
zilizotolewa ni kwa washindi 
wa mwaka jana. 

Kibano chawadhibiti madalali 
upangishaji maeneo ya biashara
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MSIMAMO usiyoyumba wa 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Moshi, kuhusu bei elekezi ya 
soko la ukodishaji wa maduka 
ya biashara katika kituo kikuu 
cha mabasi yaendayo mikoani, 
umewanyong’onyeza watu 
wanaodaiwa kucheza ‘dili’ la 
kukodi maeneo hayo na wao 
kukodisha kwa bei ya kuruka 
kwa wafanyabiashara.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Manispaa hiyo, Michael Mwan-
dezi, amesema wanaolalamika 
kuhusu bei elekezi ya sasa 
ya Sh. 450, 000 kwa maduka 
ya chini na Sh.400, 000 kwa 
maduka yaliyoko ghorofa ya 
kwanza ni wachuuzi, wao ha-
wafanyi biashara.

“Baada ya kujitokeza kelele 
kelele, ilibidi tuchunguze zaidi, 

hizi kelele zinatoka wapi, tu-
kagundua ni watu ambao ni 
wachuuzi, sio wao wanaofanya 
biashara. Kwamba wao wa-
nachukua vibanda wanataka 
kukodishia wengine, kwa hiyo 
sisi mwisho wa siku, tukasema 
tutashughulika na wanaofanya 
biashara tu,”alisema. 

“Kwa sasa tuna mkataba wa 
mwaka mmoja tu, haiwezekani 
watu wanawakodishia wenzao 
na wanaweka hadi kilemba 
(nyongeza ya bei), sisi tukase-
ma tutatoa kwa bei elekezi ya 
soko linavyosema. Kuanzia Jan-
uari mosi, 2019 vibanda vyote 
vile vilikuwa ni mali ya Manis-
paa ya Moshi.”

Mpaka sasa wafanyabiashara 
walioshindwa kumudu bei ele-
kezi ya soko hilo, wamesharud-
isha maduka 27, kati ya maduka 
153 yaliyoko katika jengo la bi-

ashara lililoko stendi kuu ya 
mabasi ya Moshi.

Kwa mujibu wa Mwandezi, 
manispaa hiyo ina uhuru na 
ina hiari ya kufanya biashara 
na yeyote yule ambaye yuko 
tayari kufuata taratibu za 
wakati uliopo.   “Bei elekezi ili-
kuwa vibanda vya chini Shilin-
gi 450,000 na vibanda katika 
ghorofa ya kwanza Shilingi 
400,000, kwa wale ambao wal-
iwekeza mwanzo tuliwapa kwa 
bei elekezi, lakini vile ambavyo 
vilibaki, wahusika waliviachia 
vibanda 27 na tulivitangaza na 
vilipata watu zaidi ya ile bei 
elekezi. Viko vilivyoombwa 
kwa Shilingi 500,000, 600,000 
hadi 700,000 mpaka Sh. 
900,000 tulipata na maombi 
tunayo mengi kabisa,” ame-
sisitiza mkurugenzi huyo.

Kabla ya Mwandezi kukoma-

lia msimamo huo, juzi baadhi 
ya wafanyabiashara katika kit-
uo kikuu cha mabasi cha Moshi 
mjini, walifunga maduka yao 
ya biashara yaliyoko katika 
jengo hilo, wakipinga kodi ya 
pango ya Sh.400,000 hadi Sh. 
450,000.

Mwaka 2003, Manispaa ya 
Moshi iliingia mkataba na wa-
nanchi ambao walipenda ku-
wekeza katika kituo kikuu cha 
mabasi, ambapo pamoja na 
mambo mengine, mkataba huo 
ulisema wawekezaji wa kujen-
ga viwanda vya biashara katika 
kituo hicho watafanya biashara 
bila malipo kwa miaka 15.

Kuikia Desemba 31, 2018, 
mkataba huo ulikuwa umeika 
ukingoni na manispaa ikadai 
muda huo ulitosha kurudisha 
gharama walizowekeza pamo-
ja na faida. 

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akizungumza na wabeba mizigo na waongoza watalii kuhusu maslahi 
madogo wanayolipwa na baadhi ya kampuni za watalii, ambayo ni kinyume cha sheria, alipotembelea  Hifadhi ya Taifa ya  Mlima 
Kilimanjaro katika geti la Mweka, kwa ajili ya kusikiliza kero hizo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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isikupite

KILICHOIBEBA SIMBA, KUIANGAMIZA YANGA   UK.18

Lionel Messi akipata ushindani 
mkali kutoka kwa beki wa Real 
Valladolid, wakati Barcelona 
ikishinda 1-0 kwenye mechi ya La 
Liga iliyopigwa Uwanja wa Camp 
Nou juzi. HABARI UK. 28

PAMBANA...

HADI sasa Manchester City 
ndiyo yenye safu bora zaidi ya 
ushambuliaji kwenye Ligi Kuu 
England, ikiwa na uwezo wa 
kuipenya safu yoyote ya ulinzi 
kwenye ligi hiyo. Wamepiga 
mashuti 174 kwenye ligi. 
Pia ndio timu inayoongoza 
kwa kufunga mabao Ulaya 
msimu huu, huku wakiwa na 
mabao 114, mabao 47 zaidi ya 
wapizani wao Liverpool.
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Arsenal pale kwenye dimba la St James’ Park. Ba-
hati mbaya, tukio baya lilitokea kwa mchezaji huyo 
akiwa na umri wa miaka 30 alipodondoka wakati 

akiwa kwenye mazoezi na timu yake ya Beijing En-
terprise Group FC.

Tiote alikimbizwa katika hospitali jirani 
na baadaye ilitangazwa kafariki dunia. 
Kisha madaktari walibainisha chanzo 
cha kifo chake kuwa ni tatizo la moyo.

Baada ya kifo hicho, klabu hiyo 
ya Ligi Kuu ya China, Beijing En-
terprise Group FC (BG) ilistaafi-

sha jezi namba 24, Juni 24, mwaka 
2017, kwa ajili ya kumbukumbu 

ya mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ivory Coast, Cheick Tiote. Sherehe 

ya kustaafisha jezi hiyo ilifanyika kwa 
nusu ya mchezo wake dhidi ya Zhejiang 

Yiteng.
Katika uhai wake, Tiote aliichezea 

Klabu ya Tyneside. Aliichezea mechi 139 
Newcastle katika misimu saba.

1. Davide Astori (13, Fiorentina na 
Cagliari)

Ni moja ya tukio lililoishitua dunia ya soka 
mwaka jana, wakati nahodha wa Fiorentina, 
Davide Astori alipothibitishwa kuwa ame-
fariki dunia wakati akiwa amelala. Kufuatia 
tukio hilo, Fiorentina na Cagliari zilitangaza 
kustaafisha jezi namba 13 kwa ajili ya kum-
bukumbu ya kifo cha Davide Astori.

“Kwa heshima na kumbukumbu yake 
na kumfanya Davide Astori akumbukwe, 
Cagliari na Fiorentina zimeamua kwa 
pamoja kustaafisha jezi namba 13,” hilo lili-
kuwa tangazo la klabu hizo walilolitoa kwa 
pamoja.

Sababu ya kifo chake ilitajwa kuwa ni 
matatizo ya moyo. 

Davide Astori alikuwa beki wa kimataifa 
wa Italia ambaye aliichezea timu yake ya 
taifa mechi 174 na Klabu ya Cagliari ali-
ichezea mechi 91 kabla ya kuhamia Fioren-

tina mwaka 2018.

KIFO CHANZO 

JEZI HIZI 

KUSTAAFISHA J
E

, 
W

A
J
U

A
? KATIKA mechi 35 

zilizowakutanisha 
Lionel Messi 
(Barcelona) na Cristiano 
Ronaldo wakati akiwa 
Real Madrid, Messi 
ameweka rekodi 
ya kufunga mabao 
mengi zaidi (22), huku 
Ronaldo akifunga 
mabao 19 tu.

PARIS, Ufaransa 

K
USTAAFISHA namba ya jezi limekuwa jambo lin-
alokubalika kwenye dunia ya soka ya sasa. Lakini 
ikitokea, inatokea kwa sababu nzuri tu. Mara ny-
ingi hufanywa na klabu ili kutambua mchango wa 

mchezaji husika, lakini wakati mwingine ni njia ya kumbu-
kumbu, baada ya kifo cha ghafla cha mchezaji husika.

Ustaafishaji wa namba ya jezi ulikuwa ukifanyika zaidi 
Marekani, lakini baada ya mwaka 1990, klabu nyingi zi-
kaanza kufuata mfumo huo wa kustaafisha namba ya 
jezi kwa ajili ya kuwapa heshima wachezaji.

Hivi karibuni, dunia ya soka ilipatwa na mshituko 
baada ya kifo cha mshambuliaji wa Argentina, Emil-
iano Sala, ambaye alifariki baada ya kudondoka 
kwa ndege aliyokuwa akisafiria kutoka Ufaransa 
kwenda England. Sala alikuwa ameshakamilisha 
usajili wake wa kutoka katika Klabu ya Nantes 
ya Ufaransa kwenda Ligi Kuu ya England katika 
Klabu ya Cardiff kwa ada iliyoweka rekodi kwa 
klabu hiyo.

Ndege ndogo aliyokodi ilipotea saa chache 
baada ya kuruka. Sala alithibitishwa kufariki 
Februari 8, mwaka huu wakati mwili wake ul-
ipokutwa katika mabaki ya ndenge hiyo chini 
ya bahari.

Klabu ya Nantes ikaamua kustaafisha jezi 
namba tisa (Na. 9) iliyokuwa inavaliwa na 
Sala. Nantes sio klabu pekee kustaafisha 
namba ya jezi baada ya kifo cha mchezaji.

Hapa tunaangalia matukio makubwa 
matatu yaliyosababisha klabu kuamua 
kustaafisha namba ya jezi kwa ajili ya hes-
hima ya mchezaji ambaye alifariki dunia, 
twende sasa...

3. Marc-Vivien Foé (23, Lyon, Man City 
na RC Lens)

Marc-Vivien Foe alikuwa sehemu ya kikosi 
cha Cameroon kilichocheza kombe la Shirik-
isho la Fifa mwaka 2003. Juni 26, mwaka 
2003, Cameroon ilikuwa inacheza na Co-
lombia kwenye hatua ya makundi ya Kombe 
la Shirikisho. Katika dakika 72 ya mchezo 
huo, Foe alidondoka na baadaye kuthibit-
ishwa kafariki hospitalini. Baadaye taarifa ya 
uchuguzi wa kifo chake ilisema Foe alifariki 
kutokana na matatizo ya moyo.

Kifo chake cha ghafla katika umri wa mi-
aka 28 kilikuwa na mshituko mkubwa kwe-
nye ulimwengu wa soka. Nyota wa Ufar-
ansa, Thierry Henry, alishangilia bao lake 
kwa kutoa ishara mawinguni dhidi ya 
Misri kama kumbukumbu ya kifo hicho.

Wakati mauti yanamkuta Foe, ali-
kuwa ni mchezaji wa Manchester City, 
akicheza kwa mkopo akitokea Lyon. 
Klabu yake ya Lyon, Manchester City 
na klabu yake ya utotoni Lens ziliamua 
kustaafisha jezi namba 23 moja kwa 
moja. Baadaye mchezaji wa kimataifa 
wa Cameroon, Jean Makoun alivaa jezi 
yenye namba ya Foe kwa ajili ya kum-
kumbuka rafiki yake.

2. Cheick Tiote (24, Beijing Enter-
prise Group FC)

Cheick Tiote alikuwa shujaa wa New-
castle wakati alipofunga bao la kusawazi-
sha kwenye sare ya kukumbukwa dhidi ya 

Emiliano Sala
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GRIEZMANN 

AIPIKU REKODI 

YA TORRES
 MADRID, Hispania 

 
ANTOINE Griezmann ameipiku 

rekodi ya Fernando Torres ya 
mchezaji namba tano mwenye 
mabao mengi katika historia ya 
Atletico Madrid.

Nyota huyo wa Ufaransa alim-
fikia nahodha huyo wa zamani wa 
klabu hiyo  alipotupia kwa mkwaju 
wa penalti wakati wakishinda 3-1 
katika mechi ya ‘dabi’ dhidi ya Real 
Madrid wiki moja iliyopita.

Griezmann alifunga bao lake 
la 130 kwenye mashindano yote 
katika klabu hiyo na la ushindi 
dhidi ya Rayo Vallecano Jumamosi, 
na kwa matokeo hayo yanaifanya 
Atletico kuwa nyuma kwa pointi 
tatu kutoka kwa vinara wa La Liga, 
Barcelona.

Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 27, anazidiwa tu na Luis 
Aragones (mabao 172), Adrian 
Escudero (169), Paco Campos (146) 
na Jose Eulogio Garate (136) kwe-
nye urodha ya wafungaji wa wakati 
wote wa klabu hiyo.

Griezmann kwa sasa amefunga 
mabao nane katika mechi zake 
sita zilizopita ambazo walikutana 
na Rayo katika mashindano yote. 
Kadhalika, amewezesha ushindi wa 
1-0 katika mechi tatu zilizopita kati 
ya hizo.

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

I
LIPOTOKA orodha ya wachezaji wa 
Simba kwenye mechi dhidi ya Al  Ahly 
ya Misri, mashabiki na wanachama wa 
timu hiyo waliguna walipoliona jina la 

Zana Coulibaly, aliyepangwa kucheza beki 
wa  kulia.

Ni mchezaji ambaye tangu atue kwenye 
klabu ya Simba hakuna chochote alichofanya 
ambacho wanachama na mashabiki wanaji-
vunia nacho zaidi ya vituko mbalimbali kila 
kukicha.

Baada ya kuchapwa mabao 5-0 nchini 
Misri, Kocha Mkuu wa Simba, Patrick Aus-
sems, alionekana kukibadilisha kidogo kikosi 
chake Jumanne iliyopita. Zana alipangwa 
beki wa kulia badala ya Nicolaus Gyan na 
kumshangaza kila mmoja.

Hata hivyo, beki huyo naye raia wa Burki-
na Faso alimshangaza kila mtu alipocheza 
mechi hiyo, dhidi ya timu hiyo kubwa kabisa 
barani Afrika kwa kiwango cha juu mno.

Zana ndiye aliyepiga majalo iliyomkuta 
John Bocco, kabla ya kumtengea Meddie 
Kagere na kuujaza wavuni, likiwa ni bao pe-
kee kwenye mechi hiyo ya Ligi ya Mabingwa 
hatua ya makundi, Simba  ikishinda 1-0.

Alifanya majaribio kadhaa ya hatari, akip-
iga krosi zilizoleta hatari, pamoja na kupam-
bana na wachezaji wenye nguvu wa Al Ahly,  
akifanikiwa kuwashinda.

Haikushangaza mara baada ya mechi 
kumalizika, mashabiki wengi uwanjani wa-
likuwa wakiliimba jina lake. Kwenye basi la 
wachezaji, mashabiki walionekana kumfuata 
dirishani na kumpongeza.

Kwenye vibanda vya kuonyesha mpira, mi-
taani na kwenye mitandao ya kijamii, mbali 
na ushindi wa Simba, stori ilikuwa ni kiwango 
kikubwa  kilichoonyeshwa na beki huyo am-

baye tayari wengi walikuwa  wameshaanza 
kumdharau.

Wapo walioona kama alibahatisha au siku 
hiyo ameamka vizuri, lakini  kwenye mechi 
dhidi ya Yanga alipangwa tena na kuonyesha 
kiwango kizuri kama dhidi ya Al Ahly na ku-
wasuta wote waliokuwa wakimbeza.

Akizungumza baada ya mechi hizo mbili, 
aliwashukuru mashabiki wa Simba ambao 
walionyesha kumuunga mkono wakati ak-
iendelea kurejea katika kiwango chake.

Mara tu baada ya mechi, Zana aliwafuata 
mashabiki wa Simba na kuwaonyesha ishara 
ya shukurani na baadaye kusema, walimvu-
milia na sasa ameanza kupata kiwango chake.

Afisa Habari wa Simba, Haji Manara, ali-
washauri mashabiki wa soka nchini kuwa na 
tabia ya uvumilivu kwa wachezaji wanaokuja 
nchini.

“Hata George Weah alipopelekwa Ufar-
ansa kwenye klabu ya Monaco alibezwa 
sana, ilibaki kidogo arudi Afrika kama si ko-
cha Arsene Wenger. Leo kuna maswali huko 
kwenu juu ya uwezo wa beki huyu  mwenye 
mbwembwe nyingi?”Alihoji Manara.

Hawa ni baadhi ya wachezaji waliokuja 
nchini na kuonekana ‘mabomu’ ,  lakini 
baadaye wakawa moto wa kuotea mbali na 
kushangiliwa, kuimbwa kila kona.

Emmanuel Okwi-Simba
Alifika Simba mwaka 2009 akitokea Ugan-

da kwenye klabu ya SC Villa  na mechi yake 
ya kwanza ilikuwa ya Simba Day dhidi ya 
URA. Simba  ikachapwa bao 1-0. Hakuoneka-
na kwenye kiwango kizuri kuliko mwenzake 
aliyesajiliwa naye Joseph Owino.

Wanachama na mashabiki wa Simba 
walilalamika kwa viongozi kuwa badala ya 
kuleta wachezaji hasa waliyekuwa wanam-
hitaji wakati huo Brian Umony, wao wame-

leta ‘mtoto wa shule’. Leo hakuna asiyemjua 
Okwi na shughuli yake Afrika Mashariki na 
Kati nzima.

Donald Ngoma-Yanga
Straika huyu raia wa Zimbabwe ambaye 

kwa sasa anaichezea Azam, alisajiliwa na 
Yanga mwaka 2015 akitokea FC Platinum ya 
Zimbabwe.

Awali hakuwa kwenye kiwango chake cha 
kawaida. Alionekana mzito hana kasi. Ali-
kuwa akibezwa na mashabiki wa Simba kila 
anapopata  mpira uwanjani.

Baada ya kuzoea mazingira ya soka la Bon-
go ameondokea kuwa ni mmoja wa mastrai-
ka hatari kiasi cha kuogopewa na hata wal-
iokuwa wakimbeza. Kwa misimu aliyocheza 
Tanzania, amefunga mabao mengi akiwa na 
timu za Yanga na Azam anayochezea kwa 
sasa.

Obrey Chirwa-Yanga
Alisajiliwa na Yanga Juni 2016 kipindi 

cha dirisha dogo na kucheza mechi 11 bila 
kufunga bao. Hata uchezaji wake uwanjani 
haukuwa wa kuridhisha, kiasi cha kuwakera 
hata Yanga wenyewe. Mmoja wa wanachama 
nguli wa  Yanga, Ibrahim Akilimali alikuwa 
mmoja wa watu waliodai anakula pesa za 
bure.

Ilibaki kidogo raia huyo wa Zambia 
arejeshwe kwenye timu yake ya  zamani FC 
Platinum ya Zimbabwe ili nafasi ya mchezaji 
wa kigeni ijazwe na mwingine, lakini mambo 
yalienda kombo na akabaki. Ikawa ni nafasi 
yake ya kuonyesha kuwa yeye ni nani. Ali-
badilika na  kuwa straika tegemeo wa Yanga 
na hasa wakati huo Ngoma alikuwa ame-
shaanza kuwa majeruhi na kuchangia timu 
hiyo kutwaa ubingwa. Kwa sasa anaichezea 
Azam FC akiwa na swahiba wake Ngoma.

COULIBALY ALIVYOPITIA 

NJIA NGUMU KAMA CHIRWA
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Neymar Mbappe

“Kama ulivyokwisha kusikia, 
nimekubaliana mkataba wa 
awali na Klabu ya Soka ya 
Juventus. Nilitaka kutoa taarifa 
ya binafsi kwa mashabiki wote 
wa Arsenal ambao wamekuwa 
waaminifu sana na wanaounga 
mkono. Ulinipokea mimi kama 
kinda na umekuwa nami hapo 
nikiwa katika kiwango cha 
chini na cha juu kwa muda 
wangu wote klabuni hapo. 
Ni kwa moyo mzito kwamba 
ninaondoka baada ya miaka 11 
ya kushangaza kaskazini mwa 
London. Asante,” Aaron Ramsey 
ambaye anayejiandaa kutua 
Juve majira ya joto.

“Siwezi kufanya chochote 
kuhusu Alexis [Sanchez], 
anahitaji kujibidisha 
mwenyewe kama tunavyojua 
kuna wachezaji wenye 
ubora pale, ukweli Jesse 
[Lingard] na Anthony [Martial] 
wanacheza vizuri,” kocha Ole 
Gunnar Solskjaer, akieleza 
kutofurahishwa na uwezo wa 
Sanchez aliouonyesha kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya wiki iliyopita dhidi ya PSG 
 

 
“Hapa nilitambua soka la 
Kiingereza ni zaidi kuliko hapo 
awali na kwa nini kombe hili ni 
maalum kwa timu katika hali 
hiyo - wanatumia nguvu zao 
na ndiyo sababu kombe mara 
zote lina mshangao mkubwa,” 
kauli ya Pep Guardiola baada ya 
Manchester City juzi kuichapa 
Newport County mabao 4-1 na 
kutinga robo fainali ya Kombe 
la FA.

Nukuu

MADRID, Hispania

T
UNAWEZA kusema Real Madrid wameendelea kuwa na ndoto mbaya 
msimu huu; kwa sasa wamepitwa pointi sita na vinara wa Ligi Kuu ya 
Hispania, Barcelona.

Pia wanakabiliwa na ukame wa muda mrefu zaidi wa kufunga ma-
bao katika historia ya klabu hiyo, huku wakiwa wamecheza dakika 481 bila bao.

Pia imekuwa ni miaka mitato tangu Los Blancos hao walipomsajili mchezaji 
ambaye angeweza kufiti kwenye sera yao ya ‘Galáctico’, wa mwisho akiwa James 
Rodríguez mwaka 2014.

Huku Cristiano Ronaldo akiwa ameondoka wakati wa kipindi cha majira ya 
joto kilichopita na hakuna aliyeletwa kuziba pengo lake. Madrid watakuwa na 
nafasi ya kuongeza nyota kadhaa kipindi kijacho cha majira ya joto.

Licha ya kushinda mara tatu mfululizo taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, iki-
wamo msimu uliopita, Real Madrid inaonekana ni kama imepoteza dira.

Pamoja na kumpoteza Ronaldo na kutopata mrithi wake, kuna sababu kad-
haa kwa hilo. Sababu ya kwanza ni kwamba wachezaji ambao ni nguzo kama 
vile Luka Modric, Sergio Ramos, Marcelo na Benzema kwa sasa wapo kwenye 
umri wa miaka 30 na wameanza kuchoka, au hawawezi kucheza mechi 50 kwa 
msimu.

Sababu nyingine ni kutokuwa na kikosi kipana. Ilikuwa wazi kwamba msimu 
wa hivi karibuni ambao Madrid walikuwa na mafanikio makubwa zaidi ni ule 
wa 16/17, ambapo walikuwa na uwezo wa kuchezesha timu mbili tofauti. Msimu 
huo, kwenye ligi na Kombe la Hispania ilicheza timu nyingine tofauti kabisa.

Hata hivyo, kikosi hicho bado kilikuwa na wachezaji kama Alvaro Morata, 
James Rodriguez na Asensio. Morata na Rodriguez wameondoka.

Bila ya wachezaji hawa nguzo, Madrid imekuwa na wakati mgumu zaidi kwe-
nye safu ya ushambuliaji.

Madrid imekuwa kwenye wakati mgumu mwishoni mwa msimu uliopita na 
msimu huu, wameruhusu mabao mengi ya kufungwa na wao kufunga mach-
ache kuliko wapinzani wao Barcelona.

Madrid imeruhusu mabao 27 kwenye La Liga, huku Barca ikiruhusu mabao 
23, lakini wamefunga mabao 40, huku Barcelona wakifunga  60. Hilo lime-
waacha wao kuwa na tofauti ya mabao 13 baada ya kucheza mechi 23, wakati 
Barca wana tofauti ya mabao 37.

Karim Benzema amekuwa katikati ya lawama kwa mashabiki wa Madrid ku-
tokana na kutokuwa na kiwango cha kufunga mara kwa mara.

Msimu uliopita Benzema alifunga mabao matano kwenye ligi, sawa na ki-
ungo, Toni Kroos.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano ambao Real Madrid inatakiwa ku-
wasajili wakati wa kipindi kijacho cha majira ya joto ili kujiweka kwenye nafasi 
nzuri zaidi.

4. Matthijs de Ligt
Barcelona tayari imetangaza kumsajili nyota wa Ajax, Frenkie de Jong am-

bapo usajili wake ulithibitishwa wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari na 
atatua pale kipindi cha majira ya joto. Ripoti zinasema kwamba Barca pia wana-
panga kumsajili patina wake, Matthijs de Ligt kipindi cha majira ya joto ili atue 
hapo Camp Nou.

Kama Real wataweza kuingilia kati kwenye dili hili na kumsajili mchezaji 
huyo, wataongeza makali kwenye kikosi chao na kuifanya safu yao ya ulinzi 
kuwa imara zaidi. Kwani watakuwa wamepata beki wa kati kijana na mwenye 
kipaji. Sergio Ramos kwa sasa ana umri wa miaka 32 hataweza kwenda mbali. 
De Ligt anaweza kuwa mbadala wake halisi.

Historia ya De Ligt inafanana na Ramos, kwa staili ya uchezaji na namna 
anavyoweza kuipanga safu yake ya ulinzi. De Ligt ana uwezo mkubwa zaidi wa 
kuondoa mpira kwenye eneo lake la hatari.

De Ligt msimu huu umekuwa wa kuvutia zaidi kwake, akitoa pasi zenye 
uhakika kwa asilimia 91.4. Uwezo kama huu utaweza kuisaidia Madrid kwenye 
kutawala mchezo, na pia ana uwezo mkubwa wa kutengeneza mashambulizi 
hatari kwa timu pinzani. De Ligt ndiye aliyeweza kumzuia kabisa Robert Le-
wandowski, wakati Ajax ikitoka sare ya bao 1-1 na Bayern Munich pale kwenye 
dimba la Allianz Arena.

3. Eden Hazard
Wakati huu kila kitu kinaonyesha kwamba, Hazard atajiunga na Madrid. In-

aonyesha kwamba haipiti wiki bila ya Hazard kutoa kauli kuhusu Madrid. Na 
kipindi cha majira ya joto kinaonekana wazi kwamba usajili wake utafanyika. 

Huku yeye mwenyewe akionyesha wazi kwamba ana nia kubwa ya kujiunga na 
Madrid. Cristiano Ronaldo kwa sasa ameondoka, na kuacha pengo kubwa kwe-
nye winga ya kushoto, pamoja na kukosekana kwa mchezaji mbunifu. Hazard 
pia anafiti kwenye kikosi cha Galactico kutokana na ubora wake.

Kwa uwapo wa Hazard, Madrid itakuwa na nafasi nzuri zaidi ya kutengeneza 
mashambulizi kutoka winga ya kushoto.

Hazard amekuwa na wakati mzuri zaidi kwenye Ligi Kuu ya England, akifun-
ga mabao 12 na kutoa pasi za mwisho 10 msimu huu. Pia ana uwezo mkubwa wa 
kucheza kama mshambuliaji pekee. Kama atatua pale Real Madrid kutaifanya 
safu yake ya ushambuliaji kuwa hatari zaidi.

Huku mkataba wa Hazard pale Chelsea ukiwa unaelekea ukingoni na akiwa 
ameonyesha wazi kwamba hana mpango wa kuongeza, hii ni nafasi nzuri zaidi 
kwa Madrid.

2. Neymar
Huyu ndiye anaweza kuwa mchezaji sahihi zaidi wa kurithi mikoba ya 

Cristiano Ronaldo pale Real Madrid. Nyota huyo wa Brazil kwa kiasi kikubwa 
anafanana kwa staili yake ya uchezaji na Ronaldo hasa kwenye upachikaji wa 
mabao. Jambo muhimu zaidi kwa Madrid ni kwamba, mchezaji huyu ndiye pe-
kee anaweza kuvaa vizuri na kufiti kwenye viatu vya Ronaldo. Kuanzia kwenye 
matangazo ya biashara hadi dimbani anaweza hata kumzidi Ronaldo kwenye 
soko la biashara. Neymar amecheza kwenye Ligi ya Hispania akiwa na Barce-
lona hivyo anafiti kabisa kwenye Galáctico na kama Madrid wataweza kuipata 
saini yake kipindi cha majira ya joto, watakuwa wamefanya usajili bora zaidi 
kwa wakati walionao.

Neymar amekuwa na msimu mzuri kule Ufaransa katika Ligi Kuu, kwani 
hadi sasa amefunga mabao 13 na kutoa pasi za mwisho sita kwenye mechi 13 
alizocheza. Unaweza kumwita ni mchezaji aliyekamlika. Neymar ataweza kui-
saidia Madrid kwenye umiliki wa mpira.

Uwezo wa Neymar si wa kuutilia shaka hata kidogo, kwani tayari ameshafun-
ga jumla ya mabao 289 kwenye ngazi ya klabu na mabao 60 kwa nchi yake na 
pia alishinda mataji matatu akiwa pale Barcelona na kumfanya ashike nafasi ya 
tatu katika tuzo ya Ballon d’Or.

1. Kylian Mbappe
Karibia kila kitu kilichosemwa kuhusu Neymar kinaweza kufanana na Kylian 

Mbappe. Yeye ni mfamle wa dimba kwa sasa. Tayari katika umri wake wa miaka 
20 ameshashinda Kombe la Dunia. Hivyo, kama Real Madrid watamsajili Mbap-
pe watakuwa wamemaliza kabisa tatizo la ufungaji mabao kwenye kikosi chao.

Mbappe amekuwa na msimu wenye mafanikio zaidi kwenye Ligi Kuu ya 
Ufaransa, Ligue 1, msimu huu, huku akiwa amefunga mabao 18 na kutoa pasi za 
mwisho sita katika mechi zake 16 alizocheza.

Mbappe ataongeza chachu zaidi kwenye safu ya ushambuliaji ya Madrid. 
Na kitu kizuri zaidi kwa Real Madrid kufanya usajili wa Mbappe ni umri wake. 
Kwani kwa umri aliona hivi sasa kuna nafasi kubwa zaidi ya kum-
shuhudia akiendelea kucheza kwa kipindi cha miaka 13 ijayo.

Mbappe ndio mrithi sahihi wa Ronaldo na ambaye 
anaweza kufuata nyayo zake kwenye mafanikio.

Wa5 wanaotakiwa kutua Real Madrid
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Mfungaji wa bao pekee Simba, Meddie Kagere (kulia), akishangilia wakati timu hiyo iliposhinda 1-0 dhidi ya Yanga katika Uwanja wa Taifa juzi. Pembeni ni Emmanuel Okwi.

Na Adam Fungamwango

A
LIKUWA ni yule yule Meddie 
Kagere, straika wa Kinyarwanda ali-
yefunga bao pekee dhidi ya Al Ahly 
akipokea pasi ya mwisho kutoka 

kwa nahodha John Bocco baada ya kufanya 
hivyo Jumanne iliyopita wakati wakiibuka na 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Waarabu hao wa 
Misri, na juzi tena wawili hao wakarudia mch-
ezo ule ule Simba ikiwachapa watani wao wa 
jadi, Yanga.

Kagere alifunga bao hilo dakika ya 71, aki-
malizia pasi kutoka kwa nahodha wa timu 
hiyo, John Bocco na Simba kuondoka na 
ushindi wa  bao 1-0. Baada ya kuchapwa 
mechi hiyo, Yanga imehitimisha misimu mi-
tatu bila kuifunga Simba.

Mara ya mwisho Yanga kuifunga Simba ili-
kuwa ni Februari 20, 2016, ikiwa ni Ligi Kuu 
msimu wa 2015/16, iliposhinda mabao 2-0,  
yaliyowekwa wavuni na Donald Ngoma na 
Amissi Tambwe.

Kwa ushindi huo, Simba imechukuwa poin-
ti nne kwa Yanga, kwani kwenye mechi ya 
mzunguko wa kwanza timu hizo zilitoka sare 
katika Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam 
bila kufungana mechi ikichezwa Septemba 
30,  mwaka jana.

Pia imerejea kwenye nafasi yake ya tatu 
kwa kufikisha pointi 39,  ikipitwa na timu 
mbili juu, Azam ikiwa ya pili kwa pointi 49 
na Yanga ikiendelea kuongoza ligi ikiwa na 
pointi 58.

Kwa upande wa Yanga, pamoja na kipigo 
hicho, bado inaendelea kuongoza, lakini iki-
wa imepoteza mechi mbili kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara kama ilivyo kwa Azam FC.

Takwimu zinaonyesha kuwa ni Simba pe-

kee kwenye Ligi Kuu  iliyopoteza mechi moja 
tu.

Na hapa ni sababu iliyofanya Simba kuibu-
ka kidedea katika mechi hiyo ya juzi Uwanja 
wa Taifa.

Tofauti na mzunguko wa kwanza ilipolazi-
mishwa sare bila kufungana dhidi ya Yanga, 
safari hii Simba ilionekana kuwa vizuri zaidi 
kutokana  na kwanza wachezaji wake kuele-
wana, ambapo hapo kwenye mechi ya mzun-
guko wa kwanza ilikuwa na wachezaji wapya 
na wa zamani ambao walikuwa bado hawa-
jaelewana vizuri.

Pili bado kulikuwa na fukuto la kutoele-
wana kwa Kocha Mkuu,  Patrick Aussems na 
msaidizi wake Masoud Djuma, sakata ambalo 
linadaiwa liliingia hata kwa wachezaji.

Safari hii Simba iliingia pia ikiwa imepata 
mechi nyingi ngumu za kimataifa kuanzia 
kwenye Ligi ya Mabingwa hatua za awali hadi 
kwenye makundi, kitu ambacho kinaoneka-
na kuwa wachezaji wake  wamekomaa zaidi.

Yanga iliingia kivingine kabisa
Pongezi kubwa ziliendee benchi la ufundi 

la Yanga kwani kama  wangecheza kama wal-
ivyofanya mzunguko wa kwanza wangefung-
wa  mabao mengi.

Pamoja na kipindi cha kwanza kuonekana 
kuzuia zaidi, lakini  ilibadilika kipindi cha pili 
na kufanya mashambulizi kadhaa ambayo 
yaliwapa wakati mgumu mabeki wa Simba.

Yanga ilijaza viungo wakabaji wengi, lakini 
baadhi yao kama Feisal  Salum ‘Fei Toto’ na 
Papy Tshishimbi walikuwa wakibadilika na 
kuwa viungo washambuliaji wanapoanza ku-
fanya mashambulizi, hivyo  walikuwa waki-
fanya kazi mbili kwa wakati mmoja.

Chama aliikosesha Simba ushindi mnono
Kwa sasa injini ya Simba kupeleka 

mashambulizi upande wa wapinzani  ni Cla-
tous Chama.

Hata hivyo, kwenye mechi dhidi ya Yanga 
hakuwa kwenye kiwango chake cha kawaida 
na kuwafanya viungo wa timu pinzani kum-
dhibiti  kwa urahisi.

Kama Chama angekuwa kwenye kiwango 
kilichozoeleka, inawezekana kabisa Simba in-
geweza kupata bao hata kipindi cha kwanza 
na hali ingekuwa ngumu kwa Yanga.

Shukrani kwa Hassan Dilunga, kwani alipo-
ingia Simba ilianza kurejea kwenye kiwango 
chake kilichozoeleka na kupeleka masham-
bulizi  mfululizo, hadi lilipopatikana bao pe-
kee.

‘Sub’ ya Ajibu ilimaliza mechi
Mabadiliko yaliyofanywa na Kocha Mkuu 

wa Yanga, Mwinyi Zahera ya kumtoa nahod-
ha Ibrahim Ajibu na kumuingiza Mohamed 
Banka  yaliyonekana ni kama yamemaliza 
mechi yenyewe. Nia ya Zahera ilikuwa nzuri 
tu kwani mara nyingi Ajibu huchoka kabla ya 
dakika 90  na alikuwa anata-
ka mtu mwingine aliyekuwa 
na pumzi na mbunifu kama 
Ajibu.

Pamoja na hayo Banka 
hakuwa kwenye kiwango 
chake kilichozoeleka kwa 
sababu hajacheza muda 
mrefu.

Ajibu ni mchezaji ambaye 
hata kama akiwa amechoka, 
lakini huwa na umuhimu 
mkubwa akiwa uwanjani, 
kutokana na ubunifu wake, 
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WAKATI Arsenal ikishinda 
2-1 dhidi ya Cardiff wiki 
moja iliyopita, beki Stephan 
Lichtsteiner ilikuwa ni mechi 
yake ya 400 kwenye ligi kubwa 
tano bora Ulaya, na ilimfanya 
kuwa mchezaji wa kwanza  
mwenye umri wa miaka 35+ 
kuanza mechi ya EPL kwa 
Arsenal (akiwa na miaka 35 
na siku 13) tangu Sol Campbell 
alipocheza dhidi ya Fulham 
akiwa na umri huo Mei 2010.

pasi zake za mwisho na mipira iliyokufa.
Pia anapokuwa na mpira, mabeki wa timu 

pinzani wanakuwa kwenye wakati mgumu. 
Ndiyo maana alipotoka, mabeki wa Simba ni 
kama walikuwa wamepumzika hivi.

Yanga ilijitia presha yenyewe
Kitendo cha basi la Yanga kwenda uwanja-

ni bila wachezaji, huku  wakiwa wamepanda 
kwenye gari lingine, ilionekana kabisa kuwa  
viongozi wa timu hiyo walikuwa kwenye 
shinikizo kali na wachezaji wao kwa ajili ya 
mechi hiyo.

Mmoja wa kiongozi wa Yanga alisema 
kuwa walifanya hivyo kwa ajili ya kwatoa 
kwenye mchezo wapinzani wao, lakini 
kumbe walijitoa wenyewe mchezoni.

Wakati mwingine kufanya vitu tofauti kwe-
nye mechi hiyo,  kunawafanya hata wachezaji 
kupata presha na kuona kuwa ni mechi to-
fauti na nyingine.

Ukisikiliza maneno waliyokuwa wakion-
gea na kuandika kwenye mitandao ya kijamii, 
yalionyesha kuwa waliihofia sana mechi hiyo, 
hivyo kuwapa hofu wachezaji wao pia.

KILICHOIBEBA SIMBA KUIANGAMIZA YANGA
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MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER City ilikuwa na 
mwanzo mzuri wa msimu huu 
na kwa kila mtu hilo halikuwa 
jambo la kushangaza. Hayo ni 

matokeo ya kufanya vizuri zaidi msimu uli-
opita ambapo walivunja rekodi kadhaa na 
kulitwaa taji la Ligi Kuu ya England. Vijana 
hao wa Pep Guardiola hawakuwa na mzaha.

Walicheza soka la kuvutia na rahisi 
kwa kila mmoja kuweza kumiliki mpira. 
Baada ya kutumia fedha nyingi kwenye 
usajili, timu yao imeonekana kuwa yenye 
uwiano sahihi. Hasa kwa kufanya usajili wa 
wachezaji wakubwa Ulaya.

Man City ilifungwa mara mbili dhidi ya 
Chelsea na Crystal Palace kabla ya Kris-
masi na baadaye dhidi ya Leicester City. 
Hilo likawafanya wawe chini ya Liverpool, 
ambao kwa sasa wana pointi sawa kileleni 
mwa msimamo.

Hata hivyo, City ina kikosi ambacho huwa 
hakikati tamaa na mara zote kinapigana 
kuhakikisha kinashinda katika kila mchezo. 
Mbio za ubingwa zinakaribia mwisho, huku 
Spurs nao wakiwakimbiza. Manchester City 
bado ndio wenye nafasi kubwa ya kulitwaa 
taji hilo kwa mara ya pili mfululizo ikiwa ni 
kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha miaka 
10.

Hapa tunaangalia sababu kwa nini Man 

City watalitwaa tena taji hilo...

1. Safu bora ya ushambuliaji EPL
Manchester City ina safu bora zaidi ya 

ushambuliaji kwenye Ligi Kuu. Safu yao ina 
uwezo wa kuipenya safu yoyote ya ulinzi 
kwenye Ligi. Wamepiga mashuti 174 kwenye 
ligi. Pia ndio timu inayoongoza kwa kufunga 
mabao Ulaya msimu huu, huku wakiwa na 
mabao 114, mabao 47 zaidi ya wapizani wao 
Liverpool.

Kikosi hicho kina safu nzuri zaidi ya ush-
ambuliaji ndani ya dimba na nje ya dimba. 
Uwepo wa majina makubwa kama Sergio 
Aguero, Raheem Sterling, Leroy Sane na 
Kevin De Bruyne kunaipa nafasi nzuri zaidi 
ya kujitanua. Kiungo na winga David Silva 
mara zote amekuwa akifanya kazi kubwa ya 
kutengeneza mashambulizi.

Ukiangalia pale benchi, kuna Riyad Mah-
rez na Gabriel Jesus ambao wapo tayari 
kutoa msaada wowote. Hilo linawapa waka-
ti mzuri zaidi wa kushinda katika kila mch-
ezo.

2. Uzoefu wa kushinda taji
Vijana hawa wa Pep Guardiola wana na-

fasi kubwa dhidi ya wapinzani wao kwenye 
suala la uzoefu. Faida kubwa ni kwamba, 
wameshinda taji lililopita, huku Liverpool 
hawana chochote. Imeshuhudiwa mara 
nyingi kwenye Ligi Kuu kwa siku za nyuma 

timu iliyoongoza kwa muda mrefu, mwisho 
wa siku inajikuta inaangukia pua. Liverpool 
pia wamekuwa wahanga wa tatizo hilo.

Manchester City imeonyesha kwamba, 
kila wanapopata nafasi huwa hawafanyi 
masihara. Mfano mzuri ni miaka nane iliyo-
pita. Walishinda taji la Ligi Kuu  kwa bao la 
dakika za mwisho la Aguero.

Mara zote wamekuwa wepesi wa kurudi 
mchezoni hata kama wamefungwa. Kikosi 
cha Liverpool bado hakijawahi kukumbana 
na kitu kama hicho. Jurgen Klopp kwa siku 
za hivi karibuni amekuwa akizungumzia 
uwezo wa timu yake kutuliza presha pale 
inapofungwa na hilo linawafanya kuwa 
kwenye wakati mgumu zaidi.

3. Ubora wa Guardiola
Manchester City bila shaka wana kocha 

bora zadi duniani, 
kwani Pep Guardiola, 
amekuwa na maono 
mazuri na uwezo wa 
kuubadilisha mchezo 
kuwa wa kuvutia.

Timu yake imekuwa 
na mafanikio kila sehe-
mu aliyopita, kuanzia 
Barcelona na Bayern 
Munich. Amelifanya 
soka kuwa katika dara-
ja la juu zaidi katika 

kila klabu aliyofundisha kwenye ligi tofauti.
Alikuwa na mwanzo mgumu England 

wakati alipoanza kazi yake ya ukocha bila 
taji lolote msimu wake wa kwanza. Akaten-
geneza kikosi cha vijana wenye vipaji na 
hilo limemsaidia. Kuanzia hapo timu yake 
imeonekana kuwa bora zaidi.

Ameiwezesha timu yake kutumia vizuri 
uwanja wake wa nyumbani wa Etihad na 
kuhakikisha inaibuka na ushindi. Amekijen-
ga kikosi cha kupambana katika kila mche-
zo na hata wachezaji wanaonekana kufura-
hia kucheza chini yake. Hivyo kwa namna 
yoyote ubora wa Guardiola una mchango 
mkubwa zaidi kwa kikosi cha Manchester 
City. Kama akishinda taji la Ligi Kuu msimu 
huu, itakuwa ni mara ya kwanza kwa kip-
indi cha miaka 10 timu kushinda taji mara 
mbili mfululizo kwenye Ligi Kuu England.

SABABU 3 MAN CITY 
BINGWA EPL 2018/19 

SERGIO Aguero ameifungia 
Man City mabao nane 
kwenye Ligi Kuu England 
kwa mwaka 2019 - 
ambayo ni mara mbili 
kuliko yaliyofungwa 
na mchezaji yeyote 
kwenye ligi hiyo huku 
pia yakiyapiku mabao ya 
timu 11 kwa mwaka huu 
ikiwa ni pamoja na Chelsea 
iliyotupia mara saba.
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Kichwa cha Sehemu

TUNAWEZA kusema Real Madrid wameendelea 
kuwa na ndoto mbaya msimu huu; kwa sasa 
wamepitwa pointi sita na vinara wa Ligi Kuu 
ya Hispania, Barcelona. Pia wanakabiliwa na 

ukame wa muda mrefu zaidi wa kufunga mabao 
katika historia ya klabu hiyo, huku wakiwa 

wamecheza dakika 481 bila bao..
Uk. 16-17

SOKONI KUNAWAHUSU 

WANNE HAWA BARCA

kwenye kikosi cha kwanza, huku Malcom akishindwa kuonye-
sha kiwango chake Barcelona tangu alivyotua.

Hadi sasa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, 
amecheza mechi 14 kwenye mashindano yote, akifunga ma-
bao matatu, wakati akiwa bado hajaweza kuanza kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa au La Liga.

Ni wazi kwamba, Malcom hana maisha marefu pale kwenye 
dimba la Nou Camp na hivyo utakuwa wakati sahihi kwake 
kuuzwa mwishoni mwa msimu ili kwenda kujaribu maisha 
sehemu nyingine.

3. Denis Suarez
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 25, amekuwa na 

maisha yasiyo na mafanikio Barcelona hadi sasa. Kwa mara 
ya kwanza aliitumikia klabu hiyo kuanzia mwaka 2013 hadi 

2015, lakini akicheza katika kikosi cha pili, kabla ya kuha-
mia kule Villarreal.

Kiwango chake akiwa Villarreal kikawashawi-
shi Barca na wakamrudisha mwaka 2016, lakini 

tangu hapo hakuwa na mchango wowote kwa 
timu na alishindwa kupenya kwenye kikosi 

cha kwanza.
Katika misimu yake mitatu na kla-

bu hiyo, Denis Suarez amecheza 
jumla ya mechi 71 kwenye 

mashinano yote, akifunga 
mabao nane kabla ya ku-

pelekwa kwa mkopo 
Arsenal Januari mwaka 

huu.
Kiukweli hakuwa 

sehemu ya kikosi cha 
kwanza cha Barce-
lona hata kumpa 

mkataba mpya 
lilikuwa ni jambo 
la kushangaza. 
Hata hivyo, ni wazi 
kwamba uweze-
kano wa kurudi 
tena Barcelona 
ni mdogo na 

kama atakuwa 
na kiwango ki-
zuri hapo Ar-
senal anaweza 
kuuzwa hapo 
hapo kwa 

mkataba wa ku-
dumu.

4. Thomas Vermaelen
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 33, alisajiliwa 

kutoka Arsenal mwaka 2014 kwa ada ya pauni milioni 15, 
baada ya kuwatumikia ‘Washika Bunduki’ hao kwa mis-
imu mitano.

Usajili wake wa kutua kwa miamba hao wa Catalu-
nya ulikuwa wa hatari, hasa kutokana na historia yake 
ya kusumbuliwa na majeraha ya mara kwa mara akiwa 
pale Arsenal. Pia tangu ametua hapo Barcelona amen-

delea kuwa na matatizo ya majeraha na alikuwa nje 
ya dimba kwa kipindi cha zaidi ya mara 12.

Vermaelen ameichezea Barcelona mechi 50 
katika mashindano yote kwa misimu minne ali-
yokaa hapo (ingawa msimu wa 2016/17 alipele-
kwa kwa mkopo kule AS Roma).

Msimu huu, amecheza mechi nane tu ka-
tika mashindano yote, hivyo ni wazi kwamba  
Barcelona hawataweza kuendelea naye hasa 
kutoka na uwapo wa mchezaji kijana Clement 
Lenglet, Gerard Pique na Samuel Umtiti.

Mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ubelguji unamalizika kipindi kijacho cha 
majira ya joto, na hivyo inakuwa kazi rahisi 
kwa wao kumruhusu kuondoka akiwa kama 
mchezaji huru.

BARCELONA, Hispania

K
WA viwango vyote, huu umekuwa msimu mzuri zaidi kwa Bar-
celona. Wakiongoza msimamo wa ligi kwa tofauti ya pointi sita 
na wapinzani wao, Real Madrid ambao wapo nafasi ya pili, na 
ni wazi kwamba Blaugrana hao wana nafasi nzuri ya kulitetea 

taji lao.
Kwingineko wapo kwenye nafasi nzuri ya kuweka rekodi ya kulitwaa 

kwa mara ya tano mfululizo Kombe la Mfalme [Copa del Rey], in-
gawa watatakiwa kushinda mchezo wao wa pili wa nusu fain-
ali wa El Clasico pale katika dimba la Bernabeu ili watinge 
fainali. Ligi ya Mabingwa Ulaya pia ipo kwenye nafasi yao, 
wiki hii watacheza na Lyon kwenye hatua ya mtoano 
wa timu 16.

Nafasi yao hiyo kwa kiasi kikubwa imechangiwa 
na mshambuliaji na nahodha wao, Lionel Messi, 
huku nyota huyo wa kimataifa wa Argentina 
akionekana wazi kwamba anapania zaidi 
msimu huu.

Hata hivyo, uwezo wa Messi un-
aongezewa chachu zaidi na wachezaji 
wenzake kama Sergio Busquets, 
Gerad Pique na Luis Suarez huku 
pia kukiwa na damu changa kama 
Clement Lenglet, Ousmane Dem-
bele na Arthur Melo.

Hata hivyo, katika maka-
la haya, tunawaangalia 
wachezaji wanne ambao 
wanatakiwa kuuzwa msimu 
ujao.

1. Philippe Coutinho
Baada ya majadiliano ya 

muda mrefu kati ya Coutinho na 
Liverpool, Barcelona walimsajili 
Januari 2018 kwa ada iliyoweka re-
kodi kwa klabu.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil 
aliwasili hapo huku kukiwa na matarajio 
makubwa ya kuwa mrithi sahihi wa kiun-
go Andres Iniesta na alianza kwa kuwa na 
mafanikio ya kuvutia. Kwani mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 26 alifunga mabao 
10 katika mechi 22 alizowachezea miamba 
hao wa Katalunya kwenye mashindano 
yote.

Hata hivyo, mambo yanaonekana kutok-
wenda sawa kwa upande wake, kwani kwa 
sasa anaonekana wazi kutokuwa na nafasi ka-
tika kikosi cha kwanza cha kocha, Ernersto Val-
verde, ambaye amekuwa akiwatumia washam-
buliaji watatu mbele, Messi, Suarez na Dembele.

Kiwango cha Coutinho kinaonyesha ishara 
kwamba, uwezekano wa kuendelea kucheza ka-
tika kikosi hicho kwa siku za usoni haupo, kwani 
nafasi yake ni ndogo.

Ripoti zinabainisha kwamba, klabu ipo tayari 
kusikiliza ofa yoyote kwa ajili ya mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil na ni wazi kwamba ataondoka mwis-
honi mwa msimu huu.

2. Malcom
Huu ulikuwa ni usajili uliojaa utata wakati wa kip-

indi cha majira ya joto kilichopita, Malcom tayari ali-
kuwa akionekana kwamba safari yake inaelekea kule AS 
Roma akitokea Bordeaux huku klabu hiyo ikitangaza kabisa 
kwenye ukurasa wake wa mtandao wa Twitter kumkaribisha 
mchezaji huyo kwa mashabiki wao.

Lakini katika hali ya kushangaza, Barcelona ‘walimteka’ juu 
kwa juu na baada ya hapo kila kitu kikawa historia.

Malcom alikuwa mmoja wa wachezaji vijana waliokuwa wanawaniwa 
zaidi na klabu za Ulaya baada ya kuwa na mafanikio makubwa kwenye 
Ligi Kuu ya Ufaransa na alitarajiwa kwamba angekuwa na mafanikio 
makubwa pale Barcelona.

Hata hivyo, mambo yamekwenda tofauti, kwani Ousmane Dembele 
amekuwa kwenye kiwango kizuri zaidi na hivyo kupata nafasi ya kuanza ENDAPO 

Manchester City 
itatwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu 
England msimu 
huu, itakuwa klabu 
ya kwanza kubeba 
taji hilo mara mbili 
mfululizo kwa 
kipindi cha miaka 
10 iliyopita.

u
s
il
o
l
ij
u
a



21JUMATATU FEBRUARI 18, 2019

UVCCM 
wapewa 
jukumu la 
jamii

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

 UONGOZI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), mkoani Mbeya, 
umewataka wanachama wa 
Umoja wa Vijana wa chama 
hicho (UVCCM) katika vyuo vikuu 
nchini kuwa chachu ya maende-
leo nchini kwa kushiriki katika 
shughuli za kijamii.

 Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, Mchungaji 
Jacob Mwakasole, katika Konga-
mano lililoandaliwa na UVCCM 
tawi la Chuo Kikuu cha Mzumbe 
Kampasi ya Mbeya na kushiriki 
kufanya usafi katika Hospitali ya 
Mkoa wa Mbeya kama sehemu 
ya kuadhimisha miaka 42 ya 
kuzaliwa kwa chama hicho.

Mwakasole aliwataka vijana 
hao kuunga mkono juhudi za 
serikali ya awamu ya tano ili 
kuonyesha tofauti kati ya chama 
hicho na vyama vya upinzani 
ambavyo wanachama wake wa-
napinga kila kitu kinachofanywa 
na serikali.

 Aliwataka vijana hao kuacha-
na na chuki za kisiasa kati ya 
CCM na vyama vya upinzani na 
kuwabeza wale wote wanaop-
inga maendeleo ya taifa katika 
sekta mbalimbali. 

“Vijana mnapaswa kutambua 
ninyi ni chachu ya maendeleo 
katika serikali ya awamu ya tano, 
ni jukumu lenu kutumia sera ka-
tika kuleta maendeleo ya kweli, 
mwendelee kushiriki shughuli za 
kijamii kama Rais wetu Dk. John 
Magufuli  anavyofanya,” alisema 
Mwakasole.

 Mwenyekiti wa UVCCM tawi 
la Mzumbe,  Asini Ngonyani, 
alisema kwa kutambua wajibu 
wao ndani ya jamii wamejiwekea 
mipango mikakati ya kushiriki-
ana na jamii katika shughuli 
mbalimbali za maendeleo katika 
kuunga mkono jitihada  za vion-
gozi wa chama na serikali  ya 
awamu ya tano.

 Alisema kipindi hiki sio cha 
kejeli bali ni kuonyesha vitendo 
katika utekelezaji wa sera na 
katika kusimamia uboreshaji wa 
sekta za afya, elimu na miun-
dombinu itakayoleta tija kwa 
wananchi.

 Kaimu Mganga Mkuu wa Hos-
pitali ya Mkoa, Dk. Glory Mbwile, 
alisema utaratibu uliowekwa 
na wanavyuo wa kufanya usafi 
katika taasisi za afya umelenga 
zaidi kujali afya za wagonjwa 
na kuwataka kuwa na utaratibu 
endelevu katika kuunga mkono 
jitihada za serikali.

 “Kwa niaba ya uongozi 
napongeza uamuzi huu na siku 
nyingine msisite kuja kufanya 
jambo lolote lenye tija katika 
sekta ya afya, lakini pia tunaka-
ribisha makundi mengine ya-
nayoguswa na mazingira yetu,” 
alisema Dk. Glory.

Waomba kushirikishwa migogoro na hifadhi
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

WANANCHI wilayani Mbarali 
wameiomba serikali iwashirik-
ishe katika kila hatua ya uwekaji 
wa mipaka baina yao na Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha wakati 
wa utekelezaji       wa agizo la 
Rais John Magufuli la kumaliza 
migogoro.

Walitoa ombi hilo mwishoni 
mwa wiki wakati jopo la mawaziri 
nane wakiongozwa na mwenyeki-
ti wao, Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, lilipofika kusikiliza maoni 
ya wananchi hao ili  kumshauri 
vizuri Rais.

Waliwaeleza mawaziri hao 
kuwa wakati wa kuweka mi-
paka ambayo imekuwa ikileta 
migogoro hawakuwahi kushirik-
ishwa hali iliyosababisha maeneo 
ya wananchi kumegwa.

Christopher Uhagire, mkulima, 
alisema awali wananchi hao wal-

ishirikishwa lakini wataalamu 
walipoenda kuandaa tangazo la 
Serikali la mwaka 2008 walibadili 
mipaka ya waliyokubaliana na 
wananchi.

Alisema hali hiyo ilisababisha 
mgogoro kutokana na wananchi 
wa vijiji 33 kutakiwa kuondoka 
katika maeneo yao tofauti kabisa 
na mipaka waliyokuwa wame-
kubaliana awali.

“Mheshimiwa Rais ametoa 
maelekezo kuwa zoezi hili li-
fanyike kwa uwazi na uwazi huo 
ni kwamba mipaka watakay-
oridhia wananchi ndiyo iingie 
kwenye sheria ili kumaliza ka-
bisa migogoro ya mipaka hii na 
tunaomba tushirikishwe katika 
kila hatua ili tuwe na majina ya 
maeneo zitakapowekwa alama,” 
alisema Uhagire.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha wafugaji Wilaya ya 
Mbarali, Makresia Pawa, alisema 
Tangazo la Serikali la Mwaka 
2008 (GN. 28) limewatesa wakuli-

ma na wafugaji wa wilaya hiyo 
kwa zaidi ya miaka 10 sasa.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
baada ya Rais kutangaza zaidi ya 
vijiji na vitongoji nchini vinavyo-
daiwa kuwa viko kwenye hifadhi 
visiondolewe, wao walikuwa wa 
kwanza kumshukuru kutokana 
na tangazo hilo kuanza kuleta 
nafuu kwao.

Alisema kwa sasa wako tayari 
kutoa ushirikiano kwa wizara 
zote zinazohusika katika zoezi 
hilo la uwekaji wa mipaka na 
kwamba wako tayari kuiheshimu 
mipaka hiyo na kuilinda kwa 
manufaa ya taifa.

“Sisi kwa sasa tumefurahi na 
tupo tayari kutoa ushirikiano kwa 
serikali yetu, tutasaidia utoaji wa 
takwimu na taarifa sahihi kwa 
Waziri wa Mifugo pamoja na 
Waziri wa Ardhi, ili taarifa hizo 
zisaidie kuboresha mazingira,” 
alisema Pawa.

Mbunge wa Mbarali, Haroon 
Premohamed, alimshukuru Rais 

Magufuli kwa uamuzi wake wa 
kusitisha uondoaji wa vijiji 33 
vya wilaya hiyo, ambavyo vili-
kuwa vinadaiwa kuwa ndani ya 
hifadhi kwa madai kuwa uamuzi 
huo umezingatia zaidi maslahi ya 
wananchi.

Alisema wakulima na wafu-
gaji wa wilaya hiyo wataanza ku-
fanya kazi zao kwa uhuru baada 
ya utekelezaji wa agizo hilo na 
kwamba ujio wa mawaziri hao ni 
ishara tosha kuwa sasa utekelezaji 
umeanza.

Lukuvi alikiri kuwa wananchi 
hao hawakushirikishwa katika 
zoezi la awali na kwamba sasa wao 
wameanza rasmi kuwashirikisha                                                                                                                                   
                                                                                  baada 
ya maagizo ya Rais Magufuli.

Aliwataka waendelee kuwa 
wavumilivu wakati serikali ikien-
delea kulishughulikia suala hilo, 
huku akiwahakikishia wananchi 
hao kuwa agizo la Rais liko pale 
pale na ni lazima watalitekeleza 
haraka iwezekanavyo.

Wenye taaluma ujenzi vyoo bora waitwa
Na Nebart Msokwa, 
CHUNYA

S
ERIKALI wilayani, imewa-
taka vijana wa waliopata 
mafunzo ya ujasiriamali 
na ujenzi wa vyoo bora 

kupitia mradi wa ushirikishwaji 
wa vijana katika ujenzi wa vyoo 
bora kibiashara (YESB), kuwa 
chachu ya mabadiliko kwenye 
jamii.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu 
wa Wilaya ya Chunya, Maryprisca 
Mahundi, wakati wa kufunga 
mafunzo ya mradi unaotekele-
zwa na Shirika la Catholic Relief 
Service (CRS) na kushirikisha vija-
na 39 wa kata tatu za wilaya hiyo 
ambazo ni Sangambi, Chalangwa 
na Mbugani.

Aliwataka vijana hao kutumia 
elimu na ujuzi walioupata kuha-
masisha jamii ya wananchi wa 
kujenga vyoo bora na kuvitumia 

ili kuepuka kukumbwa na ma-
gonjwa ya mlipuko.

“Kwenye ziara ambazo tumean-
za za kuhamasisha ujenzi wa vyoo 
tumebaini familia nyingi hazina 
huduma hiyo, sasa ninyi mmepa-
ta mafunzo na mmejua umuhimu 
wa kuwa na vyoo, nendeni mka-
saidie familia zenu kujenga na 
kutoa hamasa,” alisema Mahundi.

Alilipongeza CRS na wadau 
wengine wanaoshirikiana nao 
kwa kuanzisha mafunzo hayo 
ambayo alidai kuwa yatawa-
saidia vijana walioshiriki kupata 
ajira pamoja na kusaidia kutoa 
kuyaweka mzingira safi.

Ofisa wa Mradi wa YESB, Musa 
Mayage, alisema lengo la mradi 
huo ni kuwapatia ajira vijana 
hao ambao wengi wao wanatoka 
katika familia za kipato cha chini 
pamoja na kuisaidia jamii kujua 
umuhimu wa vyoo.

Alisema wakati wanaanza wal-
itoa matangazo kwa ajili ya vi-

jana hao kujitokeza na kwamba 
walijitokeza vijana 72 kutoka ka-
tika kata hizo tatu za Sangambi, 
Chalangwa na Mbugani, ambapo 
baada ya usaili walipungua na 
kubakia 45 lakini walioendelea 
wakawa 39.

Mayenga alisema vijana hao 
walipelekwa katika Chuo cha 
Ufundi Stadi (Veta) cha Mbeya, 
ambapo walisomea masuala ya 
ujenzi wa vyoo hivyo kwa muda 
wa siku 21 kabla ya kurudi tena 
Chunya kwa ajili ya mafunzo ya 
ujasiriamali ya siku 10.

Alisema pia taasisi hiyo ina-
shirikiana na taasisi zingine 
ikiwamo Shirika la kuhudumia 
Viwanda Vidogo nchini (Sido) 
ambalo linawaandalia vijana hao 
vifaa, Chuo Kikuu cha Sayansi 
na Teknolojia cha Mbeya (Must) 
ambacho kinatoa ushauri wa ki-
taalamu.

Aidha, vijana hao waliiomba 
Halmashauri ya Wilaya ya Chun-

ya kuvipatia vikundi vyao mikopo 
ya asilimia nne ambayo huwa in-
atengwa kwa ajili ya kuwakope-
sha vijana kutokana na mapato 
ya ndani.

Akisoma risala ya vijana hao, 
Spora Edger, ambaye anatoka ka-
tika Kata ya Chalangwa, alisema 
wanakusudia kuandaa andiko la 
biashara ambalo wataliwasilisha 
katika ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
kwa ajili ya kuomba uungwaji 
mkono.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya, 
Sophia Kumbuli, aliwahakikishia 
vijana hao kuwa vikundi vyao 
vitapewa kipaumbele wakati wa 
utoaji wa mikopo kwenye vikundi 
vya wajasiriamali.

Aliwashauri vijana hao kue-
ndelea kusambaza teknolojia 
waliyoipata kwenye kata zingine 
ambazo hazipo kwenye mradi ili 
kuwezesha wilaya nzima kuwa na 
teknolojia hiyo.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Mbeya, Wil-
liam Ntinika 
(mwenye 
suti), akiwa 
na wanafunzi 
wa Shule ya 
Sekondari 
Ilomba mwis-
honi mwa 
wiki, akianga-
lia eneo la 
barabara ya 
Ilomba am-
bayo ilikuwa 
imeharibika 
vibaya kuto-
kana na mvua 
zilizonyesha 
kabla ya Taru-
ra kuifanyia 
mareke-
bisho. PICHA: 

NEBART 

MSOKWA
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HABARI DODOMA

UWT yalaani 
mauaji watoto
mkoani 
Njombe

Wachimbaji wadogo Chamwino kukaguliwa
Na Augusta Njoji,  
CHAMWINO

  MWENYEKITI wa Tume ya 
Madini, Prof. Idris Kikula, amea-
giza Oisi ya Madini Dodoma kuiti-
sha kikao cha wachimbaji wadogo 
wadogo kitakachokagua kumbu-
kumbu za uzalishaji wao, ulipaji 
wa maduhuli na ushiriki wao ka-
tika huduma za kijamii.

Prof. Kikula alitoa agizo hilo 
mwishoni mwa wiki alipofanya 
ziara katika kijiji cha Kwahemu 
wilayani Chamwino na kubaini 
kuwapo na idadi kubwa ya 
wachimbaji hao wa madini aina 
ya nikel milimani.

“Oisa madini hakikisha 
mnaitisha kikao msikilize kero 
na madukuduku yao, pia waje 
na records zao za production na 

ulipaji maduhuli na wameshiriki 
vipi kwenye huduma za kijamii, 
wote waje na kumbukumbu 
hizi,” alisema.   Kwa upande 
wake, Oisa Madini Mkoa, Jonas 
Mwano, aliahidi kuitisha kikao 
haraka iwezekanavyo, huku ak-
isema kuwa awali waliitisha kikao 
na wawekezaji wote waliulizwa 
wamefanya nini kwenye mrabaha 
wa serikali, huduma kwa jamii na 

tozo ya huduma.
“Tuliwapa elimu ya Sheria ya 

Madini ya mwaka 2017 kuhusu 
wanachotakiwa kutoa kwa seri-
kali na jamii inayowazunguka na 
Mkuu wa Mkoa alitoa maazimio 
mikataba iingiwe kwa kipindi 
cha mwaka mmoja, mwekezaji 
aike kwenye kijiji husika na 
achukue kitu anachotakiwa 
kufanya,”alisema.

Kalemani ataka REA mpya iache migogoro
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

W
AZIRI wa Nisha-
ti, Dk. Medard 
Kalemani, amezin-
dua bodi mpya ya 

Wakala wa Umeme Vijijini(REA), 
huku akiagiza kuacha migogoro 
itakayokwamisha utendaji kazi 
wa wakala huo.

  Dk. Kalemani alizindua bodi 
hiyo jana baada ya kuvunjwa 
Novemba mwaka jana, kutokana 
na  sababu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kushindwa kutekeleza-
vyema majukumu yake.

 Akizungumza na wajumbe wa 
bodi hiyo, waziri huyo alisema 
awali ilijitokeza migogoro katika 

wakala huo hali iliyosababisha 
kushindwa kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo.

  Pamoja na agizo hilo, Dk. 
Kalemani aliitaka kusimamia 
majukumu ya REA kwa mujibu 
wa sheria ili itekeleze majukumu 
yake ipasavyo na kuhakikisha 
yaliyojitokeza katika bodi iliyopita 
yasijitokeze tena. 

“Migogoro katika sehemu za 
kazi ni chanzo cha kutokamili-
sha lengo la kuikisha huduma ya 
umeme katika maeneo ya vijiji na 
vitongoji,” alisema.

  Alisema kuwa migogoro min-
gine ambayo imekuwa ikitokea 
inasababishwa na watumishi 
na bodi yenyewe, hivyo miradi 
kushindwa kukamilika kwa waka-

ti. “Kwa mara nyingine tena leo 
nina kazi ya kuzindua bodi mpya 
na kuikabidhi majukumu yake, 
tufanye kazi ya kuhakikisha hudu-
ma ya umeme inaika huko vijijini 
na vitongojini hadi iikapo mwezi 
Juni mwaka huu awamu ya tatu 
raundi ya kwanza iwe imekami-
lika, na tuwasimamie vyema ma-
kandarasi  wanaosimamia miradi 
kwenye maeneo mbalimbali,” 
alisema Dk. Kalemani.

  Alisema kuwa miradi hiyo 
itakapokamilika mapema itawez-
esha kuanza awamu nyingine  ili 
kuikia lengo la serikali la ku-
hakikisha kuwa maeneo yote 
ya vijijini na vitongoji yanapata 
umeme iikapo mwaka 2021.

  “Kulikuwa na migogoro isi-

yoisha na mingi inasababishwa 
aidha na wafanyakazi wenyewe 
ama na bodi wenyewe kwa hiyo 
kama bodi ni vyema muepuke 
kabisa migogoro,” aliagiza Waziri 
Kalemani. 

Alisema kuwa makandarasi 
wengi kwa sasa hawafanyi kazi 
zao kama inavyotakiwa kwa saba-
bu bodi ilikuwa imezorota, hivyo 
ni matumaini yake kuwa wataen-
da kusimamia ili kazi zao ziende 
kwa kasi na kwa ufanisi zaidi.

  Waziri huyo alisisitiza bodi 
hiyo inayoongozwa na Mwenyeki-
ti, Michael Nyagoga, kusimamia 
sheria ili kuhakikisha kuwa mae-
neo yote yanaikiwa na umeme na 
kukamilisha azma ya serikali ya 
uchumi wa viwanda.

Mkuu wa Wilaya ya Chemba mkoani Dodoma, Simon Odunga (kulia), akisoma moja ya bango lilionyeshwa na wananchi wa Kijiji cha Lahoda 
wilayani humo, kuhusu malalamiko dhidi ya viongozi wa kijiji na diwani kuuza maeneo ya kijiji yaliyotengwa kwa ajili ya wafugaji. PICHA: IBRA-

HIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

 JUMUIYA ya Wanawake 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(UWT), imelaani mauaji ya 
watoto yaliyotokea hivi 
karibuni mkoani Njombe, na 
kuvitaka vyombo vya sheria 
kuwachukulia hatua kali 
wote waliohusika.

 Katibu Mkuu wa Jumuiya 
hiyo, Queen Mlozi, alitoa 
kauli hiyo jana alipokuwa 
akizungumuza na wajumbe 
wa jumuiya hiyo katika 
maadhimisho ya miaka 42 
ya kuzaliwa kwa CCM.

 Alisema UWT inalaani 
mauaji ya watoto ambayo 
yamekuwa yakifanyika 
mkoani Njombe, hivyo ni 
vyema vyombo vya dola 
vikahakikisha vinatimiza 
wajibu wake katika jambo 
hilo. 

“Niwaombe waheshim-
iwa mahakimu kwa wale 
wote ambao wamebainika 
kushiriki katika namna 
moja au nyingine sheria 
ichukue mkondo wake ili 
iwe fundisho kwa wangine,” 
alisema Mlozi. 

Aidha, aliwataka wa-
nawake kuendelea kushi-
kamana katika kuhakikisha 
kuwa wanatoa taarifa za 
mauaji hayo ya kikatili am-
bayo yamekuwa yakifanyika 
katika maeneo mbalimbali 
nchini.

 “Mauaji haya ya kinyama 
katika taifa letu tunatakiwa 
kupaza sauti zetu sisi kama 
wanawake kupigia kelele 
vitendo hivi vya mauaji ya 
watoto,” alisema.

 Aidha, jumuiya hiyo ilim-
pongeza Rais John Magufuli 
kwa jitihada zake ambazo 
ameendelea kuzionyesha za 
kuwaamini wanawake katika 
nafasi mbalimbali za kitaifa. 

“Hivi karibu wakati Rais 
akitangaza uteuzi wa majina 
ya majaji aliweza kuwapatia 
nafasi majaji wanawake wa-
tano, kwa hali hii sisi kama 
Jumuiya tunampongeza 
sana na tunaahidi wa-
nawake hatutamwangusha,” 
alisema.

 Katika kuadhimisha miaka 
42 ya kuzaliwa kwa CCM, 
pia jumuiya hiyo ilifanya 
shughuli mbalimbali za 
kijamii, ikiwamo kuwatem-
belea wafungwa wanawake 
katika Gereza la Isanga na 
kuwapatia vifaa mbalimali, 
ikiwamo sabuni na mafuta.

 Pia walitembelea wodi 
ya kinamama katika hos-
pitali ya mkoa pamoja na 
wanafunzi wa Shule ya 
Sekondari ya Wasichana 
Msalato na kutoa msaada 
wa sabuni, kalamu na 
madaftari.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapin-
duzi ya Zanzibar imesema 
inathamini mchango 
mkubwa unaotolewa na 
sekta binafsi kukuza na 
kuimarisha maendeleo ya 
sekta ya elimu nchini.

Akizungumza katika 
mahafali ya 10 ya Shule ya 
Phelter

Federal iliyoko Fuoni 
Wilaya ya Magharibi ‘B’, 
Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Ayoub Moham-
med Mahmod, alisema 
mchango unaotolewa na 
shule za watu binafsi una-
saidia kuchochea kasi ya 
maendeleo kwa jamii na 
taifa kwa ujumla.

Alisema kutokana na 
mabadiliko ya kisera 
na sheria mwaka 1990, 
Serikali ya Zanzibar ilitoa 
fursa kwa sekta binafsi 
kuanzisha shule ili ku-
fikia malengo ya kupanua 
miundombinu na kuima-
risha ubora wa elimu kwa 
wananchi wake.

Alitoa wito kwa wazazi 
na walezi kulipa ada za 
watoto wao kwa wakati 
ili kuuwezesha uongozi 
wa shule hiyo kutekeleza 
vyema majukumu yake.

Mkuu wa Mkoa huyo 
pia aliwataka wahitimu na 
wanafunzi kwa ujumla ku-
tumia kikamilifu uwapo wa 
fursa ya elimu bila malipo, 
kutafuta elimu na ujuzi 
utakaoimarisha utaalamu 
katika nyanja mbalimbali.

Alisema serikali ya mkoa 
wake itaendelea kusaidia 
maendeleo ya sekta ya 
elimu kwa shule zote za 
serikali na binafsi bila ya 
ubaguzi ili mkoa huo uen-
delee kupaa kielimu.

Awali, katika risala yake, 
uongozi wa shule hiyo 
ulisema kuwa pamoja na 
kupata mafanikio makub-
wa ya ufaulu, shule hiyo 
imekuwa ikikabiliwa na 
changamoto mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na uhaba 
wa vifaa vya maabara, 
madawati na kuchelewa 
kwa wazazi kulipa ada za 
watoto wao.

Katika mahafali hayo, 
Mwakilishi wa Jimbo la 
Pangawe ambaye pia ni 
Naibu Waziri wa Sheria, 
Katiba na Utawala Bora, 
Khamis Juma Mwalim, 
alitoa wito kwa wazazi na 
walezi kuendelea kuwasi-
mamia vyema watoto wao 
na kuachana na tabia ya 
kuwaozesha vijana wak-
iwa skuli ili kuwajengea 
mazingira bora ya maisha 
yao ya baadaye.

Serikali yaipongeza 
sekta binafsi 
kuimarisha elimu

‘Mapinduzi yameimarisha elimu’ 
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, 
Dk. Abdulla Juma Mabodi, amese-
ma ustawi wa elimu nchini umeto-
kana na matunda ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ya Januari 12, 1964.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki katika hafla ya kuwapatia 
zawadi wanafunzi waliofaulu kwa 
kupata alama za daraja la kwanza 
na la pii katika mtihani wa kidato 
cha nne mwaka jana kutoka shule 
mbalimbali za Zanzibar, iliyofanyi-
ka kwenye viwanja vya Ofisi Kuu 
ya CCM Kisiwandui, Unguja.

Dk. Mabodi alisema baada ya 
kufanyika Mapinduzi ya Zanzibar, 
serikali ya wakati huo ilitangaza 
kuwa, suala la elimu ni bure huku 
ikiimarisha miundombinu ya upa-
tikanaji wa elimu kwa wananchi 
wote bila ubaguzi.

Alisema CCM itaendelea kuenzi 
tunu ya mapinduzi kutokana na 
mambo mema yaliyotekelezwa 
kwa haraka mara tu baada ya ku-
fanyika kwake na wananchi waka-
pata uhuru na kunufaika na fursa 
ya elimu iliyotolewa kwa ubaguzi 
kabla ya mapinduzi hayo.

Alisema kwa sasa, Zanzibar 
imekuwa ni kitovu cha wasomi 
na watu wenye taaluma mbalim-

bali ambao chanzo cha mafanikio 
hayo kimetokana na kukua kwa 
sekta ya elimu nchini. Dk. Mabodi 
pia aliwapongeza wanafunzi wali-
ofaulu vizuri katika mtihani huo 
na kuwashauri waliofeli kutokata 
tamaa, wajiendeleze kupitia sekta 
ya mafunzo ya amali ili wawe na 
ujuzi.  Alisema katika kuunga mko-
no elimu, CCM imeandaa mpango 
maalum wa kuwasaidia vijana 
waliofeli masomo yao, katika nga-
zi tofauti za kielimu ili nao wapate 
ujuzi wa kujiajiri wenyewe.

Mkuu wa Mkoa Mjini Magharibi, 
Ayoub Mohamed Mahmoud, ali-
wataka wanafunzi waliofaulu mti-
hani huo, kusoma kwa bidii ili wa-

faulu vizuri mtihani wa kidato cha 
sita na kujiunga na vyuo vikuu.

Alisema elimu ni jambo 
muhimu kwa maisha ya binada-
mu, hivyo ni lazima wajitume kati-
ka safari yao ya kutafuta taaluma.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, Angelina 
Adam Malembeka, aliwaambia 
wanafunzi hao kuwa, bado wana 
safari ndefu ya kutafuta elimu, 
hivyo waendelee kusoma kwa bi-
dii ili wafikie malengo yao.

Wanafunzi 1,222 waliofaulu 
mtihani wa kidato cha nne kwa 
kiwango cha daraja la kwanza na 
la pili, walipatiwa zawadi mbalim-
bali na CCM.

Oman yajivunia uwekezaji Z’bar 

Wachuuzi wa dagaa katika soko la samaki la Kibirizi kwenye  Manispaa ya Kigoma Ujiji, wakianika dagaa sokoni hapo.  PICHA: OWM

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Kampuni 
ya Arabian Industries ya Oman, 
Sheikh Amor Al –Suleimani, 
amesema Oman inajivunia kuona 
wawekezaji wa taasisi na kam-
puni za kibiashara kutoka nchi 
hiyo, wanashawishika kuongeza 
kasi ya         uwekezaji kwenye mi-
radi ya      utalii na uvuvi wa Bahari 
Kuu.

Amesema anaamini uwekezaji 
huo utaongeza mapato na kuima-
risha uchumi wa nchi hizo mbili.

Aliyasema hayo Chukwani 
mwishoni mwa wiki alipozun-
gumza na Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 
Iddi.

Al – Suleimani alimweleza Ba-
lozi Iddi kuwa, wananchi wa Zan-
zibar na Oman hawana sababu ya 
kutoshirikiana kutokana na uhu-
siano wao wa kihistoria. Alisema 
uongozi wa Arabian Industries 
tayari umeshawishika kuwekeza 
katika miradi ya sekta ya utalii 
kwa kujenga hoteli ya nyota tano 
kutokana na fursa za uwekezaji 
zilizoko visiwani Zanzibar. 

Akitoa shukrani zake kwa ujio 
wa ujumbe huo wa Arabian In-
dustries, Balozi Iddi alisema Zan-
zibar imezungukwa na samaki 
kutokana na kuwa na bahari pem-
be zake zote inayotoa fursa kwa 
wawekezaji wa nje kuanzisha mi-
radi yao ya uvuvi wa Bahari Kuu. 

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kupitia Mamlaka ya 
Uwekezaji Vitega Uchumi Zanzi-
bar (Zipa) iko tayari kushirikiana 
na taasisi au kampuni itayoji-
tokeza kuwekeza kwenye sekta 
hiyo yenye uwezo wa kutoa ajira 
nyingi kwa wazawa ili kupunguza 

ukali wa maisha. 
Balozi Iddi pia alikutana kwa 

mazungumzo na Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Dk. Damas 
Ndumbaro, aliyefika Zanzibar 
kujitambulisha rasmi baada ya 
kuteuliwa       kushika       wadhifa 
huo.

Dk. Damas Ndumbaro alisema 
anatambua umuhimu wa Zanzi-
bar ndani ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, hivyo bado ana 
safari ndefu ya kujifunza mambo 
mengi kutoka kwa watangulizi 
wake.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  18 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  19 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 20 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kipindi Maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  21 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Huduma ya kwanza rpt
18:30   Kipindi Maalum: Ewura
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 22 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - Ewura
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  23 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 24 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Green 
            Light 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Kisasi cha utata
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  18 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  19 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15  Local pgm rpt: Business 

            Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  20 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  21 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  22 Feb 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 23 Feb

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Delirious

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  24 Feb

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15 Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera
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Afisa wa polisi akilinda doria wakati wafanyakazi wa tume ya uchaguzi Nigeria wakipakia vifaa vya kupiga kura 
katika malori ili kuvipeleka katika vituo vya kupiga kura eneo la Yola, Nigeria.PICHA: VOA

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, ameyataka mataifa ya 
Ulaya kuwachukua mamia ya 
wapiganaji wa kundi la Dola la 
Kiislamu nchini Syria.

“Marekani inazitaka Uingereza, 
Ufaransa, Ujerumani na mataifa 
mengine washirika wa Ulaya 
kuwachukua zaidi ya wapiga-
naji 800 ambao wamekamatwa 
nchini Syria na kuwafikisha ma-
hakamani,” alisema Rais Trump 
kwenye akaunti yake ya Twitter 
na kuongeza.

“Marekani haitaki kuwa wal-
inzi wa wapiganaji hawa wa ISIS 
kutoka Ulaya, ambako ndiko 
wanatarajiwa kwenda.

“Tunafanya mengi na tu-
natumia fedha nyingi, 
sasa wakati  umefika kwa  
wengine kuchukua jukumu hilo 
na kufanya kazi  ambao wa-
naweza sana kuifanya. Tunaon-
doa majeshi yetu baada ya 
ushindi wa asilimia 100.”

Ujumbe huo katika Twit-
ter umekuja baada ya Maka-
mu wa Rais Mike Pence 
kutoa wito kwa mataifa men-
gine kuchukua jukumu  
nchini Syria wakati vikosi vya  
Jeshi la Marekani vikiondolewa.

Akiwa katika mkutano wa  
usalama  mjini  Munich, Rais 
Trump, aliwaambia waandi-
shi wa habari kwamba Mare-
kani inataka mataifa  mengine 
kutoa vikosi vya jeshi na men-
gine vifaa kusaidia  kuilinda  
Syria.

   DW

Trump ayataka 
mataifa Ulaya 
kuwapokea ISIS

LYUBLYANA, Slovenia

MBUNGE mmoja nchini Slovenia, Darij 
Krajcic, amejiuzulu baada ya kuiba mkate 
maarufu ‘’sandwich’’ katika duka moja kwa 
madai kuwa wahudumu wa sehemu hiyo 
walimpuuzia.

Krajcic aliviambia vyombo vya habari 
vya ndani kuwa alipuuzwa na wafanyakazi 
wa duka hilo na walikuwa wakiendelea na 
shughuli zao wakati yeye akihitaji huduma.

Hakubainika kama ameiba lakini 
baadaye baadhi ya wanachama walisisitiza 

arudi kulipa pesa ya mkate huo.
Hata hivyo, Krajcic aliomba msamaha 

na kusema kuwa anajutia kitendo alichoki-
fanya.

Suala lake la kuiba lilisambaa baada ya 
kuwaambia wabunge wengine wakati wa 
mkutano wa kamati.

‘’Nilisimama pale kwa dakika tatu, kabla 
wanihudumie,” mbunge huyo mwenye mi-
aka 54 alisimulia katika kituo cha runinga.

Alisema wafanyakazi watatu wa duka 
hilo hawakugundua kama yupo ambapo 
walikuwa na mazungumzo baina yao hali 

iliyosababisha profesa huyo wa zamani ku-
jaribu bahati yake.

Alisema hakuna mtu yeyote aliyepiga 
kelele, wala kumfuata, wabunge wenzake 
walicheka baada ya kusikia kisa hicho.

Lakini siku ya Alhamisi Spika wa Bunge 
hilo, Brane Golubovic, alikemea vikali ki-
tendo cha mbunge kuiba na kusema kuwa 
ni kitendo kisichokubalika.

Akizungumza na vyombo vya habari, 
Golubovic alisema Krajcic amechukua hat-
ua za kuwajibika na kujiuzulu yeye mwe-
nyewe.    BBC

LAGOS, Nigeria

WAKATI wagombea uch-
aguzi nchini Nigeria wakishu-
tumiana kwa tangazo la ghafla 
la kuahirishwa uchaguzi, tume 
ya uchaguzi imesema tangazo 
hilo halikushinikizwa kisiasa 
wala kiusalama.

Wagombea wakuu wa uch-
aguzi nchini humo wamekuwa 
wakitupiana lawama kutokana 
na uamuzi wa ghafla ulio-
chukuliwa na tume ya uchagu-
zi kuahirisha uchaguzi wa rais 
kwa wiki moja hadi Februari 
23, kila mmoja akimnyooshea 
kidole cha lawama mwenzake.

Uamuzi wa kuahirisha uch-
aguzi uliotangazwa saa tano 
kabla ya vituo vya kupiga kura 

kufunguliwa siku ya Jumamosi.
Uchaguzi huo unatarajiwa 

kugharimu nchi hiyo dola bilio-
ni 2 za Kimarekani, sambamba 
na kuiathiri hadhi ya taifa hilo 
kubwa kabisa kufuata mfumo 
wa kidemokrasia barani Afrika.

Kwa sasa, mamlaka zina-
zohusika na uchaguzi nchini 
Nigeria zina kazi ya kuamua 
namna ya kuvifanya vifaa vya 
kupigia kura ambavyo tayari 
vilishawasilishwa kwenye vi-
tuo vya kupigia kura, huku hali 
ikiwa ya wasiwasi kutokana na 
matukio ya hivi karibuni wakati 
majengo ya tume ya uchaguzi 
yakichomwa moto. 

Mwenyekiti wa Tume Huru 
ya Uchaguzi, Mahmood Yakub, 
aliwaambia waangalizi, wa-

nadiplomasia na waandishi 
wa habari kwamba kuchelew-
eshwa kwa uchaguzi hakuhusi-
ani na hali ya ukosefu wa usala-
ma wala kuingiliwa kati kisiasa. 

“Mazingira mabaya ikiwamo 
hali mbaya ya hewa ndiyo il-
iyosababisha kuchelewa kwa 
ndege zilizobeba vifaa na pia 
moto kwenye ofisi tatu za tume, 
Ni muhimu sana kwa wananchi 
kuupokea uchaguzi ulio huru, 
wa haki na wenye kuaminika,” 
alisema Yakub.

Alisema hadi kufikia majira 
ya saa nane usiku walikuwa na 
uhakika kwamba uchaguzi un-
gelifanyika, huku akihakikisha 
kuwa tarehe 23 Februari haina 
mjadala tena.

Wachambuzi wa masu-

ala ya kisiasa nchini Nigeria 
wanasema ikiwa uchaguzi un-
gelikwenda kama ulivyokuwa 
umepangwa, vituo vya kura 
visingeliweza kufunguliwa kwa 
wakati mmoja nchi nzima. 

Wapigakura wenye ha-
sira katika mji mkuu, Abuja, 
ambao walitoka majumbani 
kwao kwenda kupiga kura zao, 
wakiwamo raia wengi wa nchi 
hiyo wanaoishi mataifa ya nje, 
walisema wasingeliweza tena 
kubakia kwa siku saba nyingine 
na kuonya kwamba huenda 
watu wakagomea kupiga kura. 

Wengine walionyesha hasira 
zao kutokana na kulazimika 
kupanga upya shughuli zao iki-
wamo mitihani na harusi.

   DW

Mbunge ajiuzulu baada ya kuiba mkate

Tume ya uchaguzi Nigeria 
yakanusha kushawishiwa kisiasa

HARARE, Zimbabwe

WAOKOAJI nchini Zimbabwe 
wameiopoa miili 24 ya watu 
waliokufa kwenye migodi mi-
wili ya dhahabu iliyokumbwa 
na mafuriko juzi, ambapo 
watu wanane wameokolewa.

Kwa mujibu wa televisheni 
ya taifa ya nchini Zimbabwe, 
kuna hofu kwamba wachim-
baji kadhaa walio nchini 
humo kinyume cha sheria 
bado wamekwama ndani ya 
migodi hiyo. 

Shughuli za uokoaji bado zi-
naendelea katika migodi hiyo 
ambayo ilikuwa karibu na 
mji wa Kadona ulipo kilomita 
145 kusini magharibi mwa mji 
mkuu Harare. 

Mnamo siku ya Ijumaa 
serikali ilitangaza juu ya 
kukwama kwenye migodi hiyo 
miwili wachimbaji wapatao 
70.

   DW

Miili 24 
yaopolewa 
kwenye migodi 
Zimbabwe
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Dereva wa bodaboda, Samuel Gasper Kisanga,  akizungumzia  ubora wa mafuta ya Total, yenye kiambata cha Excelli-
um, mwishoni mwa wiki kampuni hiyo ilipotoa punguzo la shilingi 70 katika bei ya mafuta yake kama ishara ya upendo 
kwa Watanzania katika kusherehekea Sikukuu ya Wapendanao (Valentine).  MPIGAPUCHA WETU.

RC Hapi 
ashtukia 
waganga 
wa jadi

Na George Tarimo, IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, 
Ally Hapi,  amepiga marufuku 
utoaji wa maombi yote au 
vibali vya utoaji wa  leseni  
kwa  waganga wa jadi mkoani 
hapa.

Hapi amesema lengo la ku-
fanya hivyo ni kubaini wingi 
wa waganga wanaowadang-
anya wananchi kwa lengo la 
kijipatia fedha haramu san-
jari na imani za kishirikina.

Uamuzi huo umetokana na  
kupokea ripoti ya ukatili  wa 
kingono kwa watoto kutoka 
kwa watafiti wa Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu  Mkwawa 
(MUCE).

Utafiti huo umefanywa na 
jopo la watafiti wakiongo-
zwa na mhadhiri wa MUCE, 
Nicodemas Matojo, ambao 
walibaini kuwa Mkoa wa 
Iringa una waganga wa jadi 
zaidi ya 800 waliosajiliwa na 
wengine zaidi ya 700 ambao 
hawatambuliwi.

Hapi alisema hayo kwe-
nye mkutano maalumu wa 
kamati ya ushauri ya mkoa 
(RCC) na kusema akiwa kama 
kiongozi mkuu wa mkoa huo, 
ameamua kusitisha huduma 
hiyo ya  kada ya waganga wa 
kienyeji ili  kuchunguza shu-
ghuli wanazozifanya na jinsi 
walivyopata leseni za kutoa 
huduma hiyo.

Alisema waganga wengi 
wa jadi wakishirikiana na 
watendaji wa vijiji wanapewa 
rushwa kwa lengo la kuzun-
gumza na viongozi wa juu wa 
wilaya au mkoa ili nyaraka 
zao zinapofika ziweze kupita 
na ndio maana wanapata wa-
ganga wengi ambao hawana 
maadili ya uganga ma ku-
fanya shughuli zao kinyume 
cha taratibu za nchi zinavy-
oelekeza.

 Alisema serikali inapam-
bana kujenga zahanati, vituo 
vya afya, hospitali za ru-
fani nchi nzima ili wananchi 
waweze kupata matibabu,  
lakini kumekuwa na ongeze-
ko la waganga wa kienyeji 
wadanganyifu ambao wana-
warubuni wananchi kutibiwa 
kwao badala ya kutibiwa 
hospitali zinazotambulika 
na ndio maana vitendo vya 
ukatili haviishi.

Hapi alivitaka vyombo vya 
dola ikiwamo Jeshi la Polisi 
na vyombo vingine kushiriki-
ana na ofisi ya mganga mkuu 
wa mkoa  kuchambua kwa 
kina  waganga wenye leseni 
zaidi ya 800 ili kutambua 
walipataje leseni zao.

DRC yakoshwa na Tasaf 
kwa upunguzaji umaskini
Na Elizabeth Zaya, 
KIBAHA

MAOFISA wa Mfuko wa Hu-
duma za Jamii kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), wamepongeza Tanza-
nia kwa kufanya vizuri katika 
Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini unaosimamiwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF)  kupitia miradi yake 
ya uhawilishaji fedha kwa 
kaya maskini zimeanza kuwa 
na uhakika wa kujikimu kimai-
sha.

Akizungumza katika ziara 
ya kujifunza na kubadilis-
hana uzoefu iliyofanywa na 
Maofisa hao Kibaha mkoani 
Pwani, Mkurugenzi Mtendaji 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
wa Jamhuri ya Demokrasia 
ya Kongo( FSRDC), Ruphin 
Bo_Elongo, alisema, Tanzania 
imepiga hatua katika mpango 
huo tofauti na ilivyo kwa nchi 

yao.
“Tanzania wako mbali 

sana katika uwezeshaji wa 
kaya maskini, ni nchi ambayo 
haipaswi kubezwa kwa hatua 
hizi walizopiga katika kupun-
guza umasikini na ndio maana 
tumeamua kuja kujifunza 
kutoka kwao na tunaamini 
tukirudi kwetu tutafanya 
uboreshaji mkubwa na sisi 
kutokana na haya tuliyojifun-
za kutoka TASAF Tanzania,” 
alisema Elongo.

 Alisema utaratibu wote un-
aoendeshwa na TASAF Tan-
zania, katika ncho yao haupo 
na kwamba watahakikisha 
wanafuata  mbinu zote walizo-
jifunza ili kusaidia kaya masiki 
nchini mwao.

Akitoa taarifa mbele ya 
Maofisa hao, Mratibu wa TAS-
AF  kwa mkoa wa Pwani, Asha 
Itewele, alisema kuanzia Janu-
ari 2014 hadi Desemba 2018 
Mkoa  ulipokea jumla ya Sh. 

bilioni  29.89 kwa ajili ya ku-
saidia kaya hizo. 

Alisema kupitia mpango 
huo kaya maskini zimeanza 
kuwa na uhakika wa kujikimu 
kimaisha na kujifunza namna 
ya kujiwekea akiba.

Alisema pamoja na faida 
ambazo walengwa wamezi-
pata, lakini pia kwa sasa zaidi 
ya asilimia 85 ya walengwa 
wanapata huduma za afya 
huku kukiwa na ongezeko la 
kaya hizo kujiunga na Mfuko 
wa Afya ya Jamii (CHF), kue-
ndesha miradi mbalimbali ya 
kujiongezea kipato na watoto 
kuhudhuria vizuri shuleni.

Akizungumzia kwa upande 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibaha Mratibu wa TASAF wa 
halmashauri hiyo, Sijaona Mu-
hunzi, alisema,  mpango huo 
umesaidia kuongeza idadi ya 
mahudhurio shuleni kwa ki-
wango kikubwa kwa watoto 
wa walengwa.

“Kwa sasa mahudhurio ya 
watoto shuleni yako juu, wana 
uhakika wa chakula na mavazi 
ya shule, lakini wazazi wao 
wamehamasika sana kwa kusi-
mamia maendeleo ya watoto 
wao, tulianza kutoka sifuri ka-
tika kuhamasisha watoto wa 
kaya masikini kwenda shule 
lakini mpaka sasa watoto wa-
nahudhuria kwa asilimia 98.68 
tangu kuanza kwa mpango 
hadi kufikia Desemba mwaka 
jana,” alisema Muhunzi.

Mmoja wa wanufaika, Hali-
ma Kibavu, mkazi wa Kijiji cha 
Vikuge Halmashauri ya Wilaya 
ya Kibaha, aliipongeza seri-
kali kutokana na mpango huo 
kumnusuru  umaskini aliyoku-
wa nao.

Alisema msaada anaopewa 
na kwa Maofisa wa Mfuko huo, 
vimemsaidia kuanzisha miradi 
ya ufugaji na kilimo ambacho 
kimemsaidia kuondokana na 
umasikini.

Na George Tarimo, IRINGA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi wa 
Wilaya ya Iringa, imewahukumu kifun-
go cha miezi sita kila mmoja wahamiaji 
haramu kwa kosa la kuingia nchini bila 
vibali.

Aidha, wahamiaji wengine saba raia 
wa Ethiopia na mmoja wa Zambia kesi 
yao iliahirishwa baada ya kukosekana 
mkalimani wa lugha wanazozungumza.

Akiwasomea mashtaka mbele ya 
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama ya 
Mkoa wa Iringa, Liadi Chamshama, 

mwendesha mashtaka wa Idara ya Uha-
miaji Mkoa wa Iringa, Lameck Chiloli, 
alidai mshtakiwa wa kesi namba 10 ya 
mwaka 2019, Samuel Kamani (25) raia 
wa Kenya, alikamatwa katika kituo cha 
mabasi mjini Iringa na kushtakiwa kwa 
kosa la kuwapo nchini bila kuwa na 
paspoti wala kibali chochote kinachom-
ruhusu kufanya hivyo.

Mshtakiwa mwingine katika kesi 
namba 8 ya mwaka 2019, John Kailanga 
(27),  raia wa Uganda, aliyekamatwa 
Januari 20, mwaka huu akiwa nchini 
bila kibali  kinyume cha sheria namba 
45 kifungu cha kwanza (i) na cha pili 

chini ya marekebisho ya mwaka 2016.
Katika kesi nyingine namba 9 ya mwa-

ka 2019 raia wa Zambia, Jon Bwalya, 
kesi yake imeahirishwa kutokana na ku-
kosa mkalimani wa lugha ya Kibemba 
sambamba na raia wengine wa Ethio-
pia ambao kesi yao namba 5 ya mwaka 
2019 ambao nao kesi yao imeahirishwa 
hadi   Februari 21, mwaka huu baada ya 
kukosa mkalimani. Kamanda wa Uha-
miaji mkoani Iringa,  Tununasia Adam, 
alisema watuhumiwa walikamatwa  ka-
tika operesheni ya kusaka wahamiaji 
haramu iliyofanyika kati ya  Desemba 
mwaka jana na Januari mwaka huu.

Wahamiaji haramu wafungwa miaka sita
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Barca inatakiwa kuimarisha kiwango

Pique:
BARCELONA, Hispania

GERARD Pique ametaka kuimarika zaidi 
kwa kiwango wakati Barcelona ikiibuka na 
ushindi wa bao 1-0 kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu ya Hispania, La Liga dhidi ya Real Val-
ladolid.

Sare dhidi ya Valencia na Athletic Bilbao 
na ile dhidi ya Real Madrid kwenye mch-
ezo wa kwanza wa nusu fainali ya Kombe 
la Mfalme [‘Copa del Rey’], kulionyesha 
kutokuwa kwenye ubora kwa kikosi hicho 
cha kocha Ernesto Valverde.

Penalti ya kipindi cha kwanza ya Lionel 
Messi ilitosha kuwafumua Valladolid, in-
gawa golikipa Jordi Masip aliokoa kwa usta-
di mkubwa penalti ya pili ya mchezaji huyo 
raia wa Argentina.

Hivyo, ina maanisha kwamba Barce-
lona watakwenda kucheza kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Lyon wakiwa 
wanaongoza kwa pointi sita kileleni mwa 
msimu wa La Liga baada ya mechi 24, lakini 
Pique anaona kwamba wanahitaji kuimari-
ka zaidi kwa kiwango chao.

“Hatukucheza vizuri, haukuwa mchezo 
mzuri,” alisema akiiambia Televisheni ya 
Movistar.

“Habari nzuri ni kwamba tulipata ushin-
di, tulirudi kwenye kawaida yetu ya ushin-
di, lakini tunatakiwa kuimarika.

“Kiwango si cha kuvutia zaidi kwa 
upande wetu, kwa mchezo wa Jumanne 
tunatakiwa kucheza vizuri zaidi.”

MADRID, Hispania

KURUDI kwa Diego Costa kutoka 
chumba cha majeruhi kunamaanisha 
kwamba Atletico Madrid wanaweza 
kumtumia mshambuliaji huyo pamo-
ja na Alvaro Morata na Antoine Griez-
mann mbele kama washambuliaji 
watatu, amesema kocha Diego Sime-
one.

Costa aliingia akitokea benchi 
baada ya wiki 10 za kuwa nje ya dimba 
kutokana na majeraha, wakati Atleti-
co ikishinda bao 1-0 dhidi ya Rayo Val-
lecano na kujivuta kwenye nafasi ya 
pili kwenye La Liga Jumamosi.

Kuwasili kwa Morata akitokea 
Chelsea wakati wa dirisha la Januari, 
kumeimarisha safu ya ushambuliaji 
ya kocha Simeone, lakini alikuwa ni 
Greizmann ambaye alifunga bao hilo 
pekee katika kipindi cha pili.

Mshambuliaji huyo amepanda juu 
ya Fernando Torres na kuwa nafasi 
ya tano kwa kuwa mfungaji bora wa 
wakati wote wa Atletico akifunga ma-
bao 130.

Simeone alimtumia Greizmann 
na Thomas Lemar kama mawinga 
wakati Costa alichezeshwa kama 
mshambuliaji wa kati akiwa patina na 
Morata, lakini anapanga kuwachez-
esha washambuliaji wote hao watatu 
kwa pamoja.

“Napenda, lakini inahitaji muda, 
kufanya kazi kwa bidii na watacheza 
wote watatu kwa pamoja,” alisema 
kocha huyo, ambaye amesaini mkata-
ba mpya wa kuendelea kubakia hapo.

“Nina matumaini kwa nafasi fulani 
naweza kuwatumia zaidi. Kuingia kwa 
Lemar kulifanya timu icheza kwa ku-
jiachia.”

Griezmann, Costa, Morata 
kuanza pamoja Atletico 

MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manchester 
United, Alexis Sanchez, amebainisha 
kwamba ana hofu kwa kushindwa 
kuleta furaha kwa klabu hiyo ya Ligi 
Kuu ya England na mashabiki wake.

Sanchez ameshindwa kuwa kwe-
nye kiwango chake tangu alipotua 
hapo akitokea Arsenal Januari mwa-
ka jana, huku mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30, akifunga mabao 
matano tangu awe mchezaji wa Unit-
ed.

Kocha wa muda wa United, Ole 
Gunnar Solskjaer amesema hawe-
zi kumsaidia Sanchez baada ya 
mchezaji huyo wa zamani wa Bar-
celona kuonyesha kiwango kibovu 
katika mchezo waliofungwa 2-0 na 
Paris Saint-Germain kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Huku akikabiliwa na mchezo wa 
Kombe la FA leo Jumatatu wa raundi 
ya tano dhidi ya Chelsea, Sanchez 
amesema anatakiwa kuonyesha ub-
ora wake hapo katika dimba la Old 
Trafford.

“Yeye (Solskjaer) hajawahi kuzun-
gumza na mimi nini ninachotakiwa 
kufanya dimbani, lakini nafikiri mimi 
ni mchezaji mzoefu na nafikiri najua 
nini ninachotakiwa kufanya,” alisema 
Sanchez akiiambia BBC.

“Mimi ni mchezaji na sina mka-
taba na mpira, kuna wakati nataka 
kucheza kila mchezo. Lakini kuna 
wakati upo ndani na wakati mwing-
ine upo nje.”

Sanchez 
ahofia 

kiwango 
chake
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BADO ZA MESSI BARCELONA - VALVERDE 

PENALTI
BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde, hana hofu na upi-
gaji wa penalti wa Lionel Messi baada ya nyota huyo kufunga 
moja na nyingine kukosa wakati wakiibuka na ushindi dhidi ya 
Real Valladolid mwishoni mwa wiki.

Ulikuwa ni usiku wenye mambo mengi kwa Messi katika 
dimba la Camp Nou, wakati nahodha huyo wa Barca vinara 
hao wa La Liga wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 Jumamosi.

Messi ambaye amefunga mabao 30 au zaidi kwa misimu 11 
katika mashindano yote kwa Barca angeweza kuipatia timu 
yake bao la pili, lakini mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or 
alikosa penalti dakika ya 85 iliyookolewa na Jordi Masip.

“Hapana, Hapana. Kwa uhakika kabisa sina hofu. Nilikuwa 
na uhakika kwamba angefunga zote,” alisema Valverde akijibu 
swali alipoulizwa kama ana hofu na upigaji penalti wa Messi.

“Leo ndio mpigaji wetu bora. Hangeweza kufunga mabao 
yote.”

Katika mchezo huo, Barca walionekana kuwa bora zaidi 
kwenye safu ya ulinzi na waliweza kuwazuia vizuri washam-
buliaji wa Valladolid.

Jumatatu Februari 18, 2019

MADRID, Hispania

KOCHA wa Juventus, Massimiliano Al-
legri, anaamini timu yake itapata bao la 
ugenini wakati itakapocheza kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
mtoano wa timu 16-Bora dhidi ya Atletico 
Jumatano hii.

V i n a r a 
wa Ligi Kuu 
ya Italia, Serie 
A, watakwenda 
kwenye dimba la 
Wanda Metropolita-
no kucheza mchezo 
huo wa mtoano kwe-
nye ligi hiyo.

Allegri ana imani Juve 
itaweza kuibuka na ushindi 
kwenye mchezo huo, lakini ana 
hofu kwamba Atletico wanaweza 
kufanya lolote, ambapo wamefuzu 
kucheza hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo kwa misimu mitano iliyopita.

“Timu iko imara. Utakuwa mchezo we-
nye changamoto kubwa,” alisema mara 
baada ya timu yake kuibuka na ushindi wa 
3-0 dhidi ya Frosinone.

“Atletico wanacheza mchezo mzuri hasa 
wakiwa wanacheza nyumbani. Ni timu 
yenye matokeo mazuri Ulaya.

“Ni mchezo utakaokuwa wazi, wote 
sisi na wao tuna nafasi kubwa ya kusonga 
mbele.

“Kitu cha kwanza ni kuhakikisha tu-
nafunga bao mjini Madrid. Tukifunga bao 
Madrid itakuwa nafasi nzuri kwa upande 
wetu.”

Allegri aipa Juve 
bao la ugenini 
kwa Atletico 

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola amemsifia David 
Silva kwa kucheza kama kijana 
Phil Foden wakati timu hiyo ikibu-
ka na ushindi wa 4-1 dhidi ya New-
port County kwenye mchezo wa 
Kombe la FA raundi ya tano.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya 

England walishindwa kutikisa 
nyavu katika kipindi cha kwanza 
katika dimba la Rodney Parade 
na kuonekana kama mchezo un-
gekuwa mgumu kwa upande wao.

Leroy Sane aliipita beki ya New-
port dakika ya 51, wakati mchezaji 
wa timu ya Taifa ya Vijana ya Eng-
land, Foden alifunga mara mbili, 
huku Riyad Mahrez akifunga la 

nne.
Kiungo huyo mkongwe, Silva, 

alikuwa mmoja wa nyota wa City 
ambaye alianza kwenye mchezo 
huo na kutolewa dakika ya 82 na 
alisifiwa mno kwa kiwango chake.

“Ngumu kuamini,” alisema 
Guardiola akiwaambia waandi-
shi wa habari wakati alipoulizwa 
kuhusu uwezo wa mshindi huyo 

wa Kombe la Dunia na Hispania 
mwaka 2010.

“Ana umri wa miaka 33, ana-
pambana kama kijana mdogo, 
hakika kipaji chake ni cha hali ya 
juu. “David ni mchezaji anayevu-
tia. Alicheza kama vile kijana Phil 
Foden mwenye umri wa miaka 
18.”

City sasa imefuzu kwenda robo 

fainali ya michuano hiyo na ina-
tafuta uwezekano wa kushinda 
mataji manne msimu huu.

Watacheza na Schalke kwenye 
mchezo wa kwanza wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya mtoano 
wa timu 16 Jumatano kabla ya ku-
wavaa Chelsea kwenye fainali ya 
Kombe la EFL katika Uwanja wa 
Wembley siku nne baadaye.

Guardiola asifia kiwango cha Silva
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KWA UFUPI

MUNICH, Ujerumani 

NYOTA wa Bayern Munich, Arjen Rob-
ben, amesema Anfield ni “uwanja mbaya 
zaidi” kwake kuelekea mechi ya mtoano 
ya hatua ya 16-Bora ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Liverpool.

Mabingwa hao wa Bundesliga, Bay-
ern watasafiri kuwafuata wanafainali 
wa msimu uliopita na vinara wa Ligi 
Kuu England, Liverpool katika mechi ya 
kwanza ya hatua ya mtoano kesho.

Robben ambaye ataondoka Bayern 
mwishoni mwa msimu ana kumbukum-
bu mbaya hapo Anfield wakati akiwa na 
Chelsea.

Chelsea ilitolewa kwa tofauti ya bao 

1-0 na Liverpool katika mechi ya nusu 
fainali Ligi ya Mabingwa Ulaya 2004-05, 
wakati Robben na wachezaji wenzake 
walipoteza tena kwa mikwaju ya penalti 
dhidi ya miamba hiyo ya Anfield katika 
michuano hiyo ya msimu wa  2006-07.

“Nadhani kama utaniuliza  [kuhusu] 
uwanja mbaya kwangu mimi, pengini 
ni Liverpool,” winga huyo wa Kiholanzi 
mwenye umri wa miaka 35, aliliam-
bia Gazeti la The Guardian. “Mara zote 
unakuwa na mpinzani wako anayevutia 
na mara zote kuna anayekuwa mbaya.”

Akiangazia nusu fainali mbili al-
izochapwa na Liverpool Ulaya, Robben 
aliongeza: “Kwa wakati huo [Liverpool] 
walikuwa na uwezo wa kuwa timu ya wa-

piganaji wa kombe hili, pia katika Kombe 
la FA au Kombe la [Ligi].

“Katika mechi moja ama mbili ukweli 
waliweza kuishi katika hilo na kuonyesha 
ubora; si kwa msimu mzima, ambao pen-
gine ni zaidi. Huo ulikuwa ni ubora wao 
mkubwa zaidi: walikuwa pale wakati huo 
wanahitaji kuwapo pale.

“Sasa nadhani imebadilika na wamen-
delea vizuri sana. Kocha amefanya kazi 
kubwa. Mwaka jana walicheza fainali 
ya Ligi ya Mabingwa na kwa sasa wapo 
kileleni mwa [Ligi Kuu England]. Ni 
muda mrefu uliopita ambao walitwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu na ni moja ya kitu 
wanakiota.”

CHELSEA YAMGEUKIA ICARDI
Chelsea ipo tayari kumsajili straika wa Inter Mi-

lan, Muargentina Mauro Icardi, 25, baada ya Real 
Madrid kupunguza presha za kuhitaji huduma 
yake. (Sun)

GUENDOUZI DADO LULU PSG 
PSG bado hajapotezea matumaini yake ya kum-

sajili kiungo wa Arsenal, Matteo Guendouzi, 19. 
(The Daily Express)

POGBA AICHUNGULIA TENA JUVE
KIUNGO wa Manchester United na Ufaransa, 

Paul Pogba, 26, amehitaji tena uhamisho wa 
kurejea klabu yake ya zamani ya Juventus kama 
sehemu ya kubadilishana na Douglas Costa, 28. 
(Tuttosport, via Star)

RABIOT AWAZA KUTUA BARCA
KIUNGO wa Paris St-Germain, Mfaransa Adrien 

Rabiot, 23, anaamini atajiunga na Barcelona 
majira ya joto. (Le Parisien - in French)

HAVERTZ KUMRITHI OZIL 
Arsenal inahusishwa na kutaka kutoa ofa kwa 

kiungo wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz, 19, 
kama Mesut Ozil ataamua kuondoka ‘Gunners’. 
(TalkSport)

PSG, UNITED KWA FELIX
Manchester United ipo katika mbio moja na 

Paris St-Germain za kuwania kumsajili kiungo wa 
Benifica, Joao Felix, 19, ambaye anaweza kuondo-
ka kwa pauni milioni 105. (Mirror)

OSPINA KUTIMKA NAPOLI
KIPA wa Arsenal, David Ospina, 30, 

anayeichezea Napoli kwa mkopo, analazimisha 
kurejea Amerika Kusini, kufuatia nafasi yake ka-
tika kikosi cha kwanza kuwa finyu tangu kurejea 
kwa kipa chaguo la kwanza, Alex Meret. (Goal)

MANOLAS AZISHIKA UTD, ARSENAL
BEKI wa Roma, Mgiriki Kostas Manolas, 27, 

ambaye anawindwa na Arsenal na Manchester 
United, anahitaji kupata zaidi ya pauni milioni 
12.5 kutoka kwa wanaomhitaji kwa kuondoa kip-
engele kinachomruhusu kuondoka katika mka-
taba wake. (Mirror)

SAISS AIPAGAWISHA ATLETICO
KIUNGO wa Wolves, Romain Saiss, 28, ana-

takiwa na Atletico Madrid, wakati huu klabu hiyo 
ya La Liga ikiwa tayari kumnasa Mmorocco huyo 
majira ya joto. (Lions de l’Atlas via Birmingham 
Live)

NDOMBELE AIVUTIA UNITED
Manchester United inavutiwa na kiungo wa 

Lyon, Tanguy Ndombele, 22, wakati huu mchezaji 
huyo akitakiwa pia na Juventus. (Metro)

RAKITIC KUISUBIRISHA BARCA 
KIUNGO wa Barcelona, Mcroatia Ivan Rakitic, 

30, atachelewa kuongeza mkataba na miamba 
hiyo ya Hispania hadi majira ya joto. (Marca)

SALMAN KUINUNUA UNITED
MTOTO wa Mfalme wa Saudia,  Mohammed 

bin Salman amepiga hatua kuhusu ofa yake ya 
pauni bilioni 3.8 ya kuinunua Manchester United, 
akiwa na matumaini ya kuwa mmiliki mpya wa 
klabu hiyo msimu ujao. (Sun)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ROBBEN: ANFIELD 

KUNANITESA SANA
   Wakati Bayern ikiifuata Liverpool kesho, 

Mholanzi huyo aeleza alivyochezea vichapo 
akiwa...
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Na Mwandishi Wetu, Moshi

Mashindano ya Taifa ya Mbio za Nyika yali-
yofanyika mwishoni mwa wiki mjini moshi, 
yamefanikisha kupatikana kwa wanariadha 
28 watakaounda timu ya Taifa ya Riadha ita-
kayoshiriki mashindano kama hayo ya du-
nia ambayo yatakayofanyika nchini Denmark 
mwishoni mwa mwezi ujao.

Katika mashindano hayo yaliyofanyika 
chini ya udhamini wa DStv na Mamlaka ya Hi-
fadhi ya Ngorongoro, yalikuwa katika makun-
di manne ambapo kundi la kwanza na la pili 
ni la  wanaume na wanawake wa umri wa 
zaidi ya miaka 18, na la tatu na nne wavulana 
na wasichana chini ya miaka 18.

Akitangaza timu hiyo ambayo itaweka 
kambi jijini Arusha, mara baada ya mashinda-
no hayo, Katibu Mkuu wa Shirikisho la Ri-
adha Tanzania, Wilhelm Gidabuday, alisema 
mashindano ya mwaka huu yamekuwa na 
ufanisi mkubwa kwani yameshirikisha wa-
nariadha wengi na pia kumekuwa na wanari-
adha wapya ambao wameonyesha uwezo 
mkubwa.

Aliwatangaza wachezaji watakaokuwa ka-
tika kundi la wanaume wenye umri wa zaidi 

ya miaka 18 kuwa ni Faraja Damas (Arusha), 
Joseph Panga(Arusha), Sylvester Marco (Aru-
sha), Stephano Huche (Arusha), Deogratius 
Nade (Manyara), Yohane Elisante (Arusha) na 
Bazil Sule (Polisi).

Kwa upande wa wanawake katika kundi 
hilo ni Failuna Abdi (Arusha), Magdalena 
Shauri ( JKT), Anjelina Daniel (Arusha), Amina 
Mohamed (Arusha), Marselina Issa (Arusha) 
na Neema Masud (Arusha).

Kundi la wavulana chini ya miaka 18 
litakuwa na wachezaji saba ambao ni Michael 
Kishimba (Arusha), Daniel Sinda (Arusha) 
Emmanuel Joseph (Manyara) Francis Dami-
ano (Mbulu), Saimon Francis (Arusha) na 
Nicodemo Joseph (Mbulu) wakati wasichana 
watakuwa ni Agnes Protus (Arusha), Anasta-
zia Ndoromongo (Arusha), Aisha Luguna 
(Arusha), Sara Hiti ( JKT), Gace Jackson ( JKT), 
Noela Lemmy (Arusha) na Catherine Philipo 
(Manyara). Kambi hiyo itakuwa chini ya jopo 
la wataalamu nane wakiongozwa na Kocha 
wa Riadha, Meta Petro kutoka Klabu ya Riad-
ha ya Rift Valley. wengine ni Anthony Mwin-
gereza ( JWTZ), Anrea Panga ( JKT), Thomas 
Tlanka (Arusha) na Juma Jambau (Singida). 

Mwanariadha maarufu mstaafu Marcelina 

Gwandu ameteuliwa kuwa muangalizi (Ma-
tron) wa kambi hiyo huku Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam Dk. Hamad Ndee ak-
ipewa jukumu la kuratibu mafunzo hayo.

Akizungumza muda mfupi baada ya 
Mashindano hayo, Meneja Uhusiano wa Mul-
tiChoice Tanzania (DStv) Johnson Mshana, 
alisema DStv imekuwa ikishiriki kwa muda 
mrefu sasa katika kuinua mchezo wa riadha 
hapa nchini na kwamba ushiriki wao ka-
tika kufanikisha mashindano hayo ni katika 
mkakati wake endelevu wa kuhakikisha kuwa 
vipaji vya wanariadha wetu vinakuzwa na ha-
timaye kuweza kuliletea taifa medali katika 
mashindano ya kimataifa.

“Tuna mkakati kabambe wa ‘Ni Zamu 
Yetu’ ambao lengo lake kubwa ni kuhakikisha 
kuwa wimbo wetu wa Taifa unapigwa ka-
tika michuano ya Olimpiki – hii ikimaanisha 
kuhakikisha kuwa nchi yetu inapata medali 
katika mashindano hayo makubwa,” alisema 
Mshana na kuongeza kuwa kwa kufanya 
hivyo pia kutaifanya riadha kuwa moja ya 
vyanzo vikubwa vya ajira na kipato kwa wa-
nariadha na taifa kwa ujumla huku pia ukiwa 
ni ulingo mzuri wa kuitangaza nchi yetu ki-
mataifa.

MBIO ZA NYIKA ZATOA 
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Kampeni ya Coke Studio 2019 
inayojumuisha wasanii watano 
kutoka Tanzania, imeongeza 
wigo na kuwagusa wananchi 
ambapo itawazawadia wateja 
zaidi ya 500,000 wanaotumia 
bidhaa za Coca-Cola hapa 
nchini.

Akizungumza katika uzinduzi 
wa promosheni hiyo mpya ita-
kayodumu kwa majuma 12, jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, Mkuu wa Idara ya Masoko 
wa Coca Cola nchini Tanzania na 
Kenya, Nelly Wainaina, alisema 
katika promosheni hiyo kampu-
ni yao imelenga kuwanufaisha 
wateja wake kwa zawadi mbal-
imbali zikiwamo fedha taslimu, 
runinga na bidhaa za Coca Cola.

“Tukiwa kama kampuni  in-
ayojali wateja wake siku zote 
tumekuwa tukiwashirikisha 
kwenye mambo yanayowafura-
hisha. Kutumia Coke studio 
ni njia nzuri ya kuwawezesha 
wateja wetu kujishindia zawadi 
mbalimbali wakati wakiangalia 
‘shoo’ ya muziki wanaoupen-
da. Kwa kipindi cha wiki 12,” 
alisema Wainaina.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa 
masoko, wateja wa Coca Cola 
Kwanza na Bonite watatakiwa 
kununua kinywaji chochote 
chenye ujazo wa mililita 350 na 
mililita 500 wakati wateja wa 
Nyanza wanaotaka kujishindia 
zawadi watalazimika kununua 
vinywaji vyenye ujazo wa mil-
ilita 300 na mililita 350.

“Wateja watatakiwa kuangalia 
chini ya kizibo kama wame-
jishindia zawadi.  Watakao-
jishindia zawadi watatakiwa 
kupeleka vizibo kwenye sehemu 
za mauzo ya rejareja kwa ajili 
ya kupata zawadi zao, fedha 
taslimu zitatolewa kwenye 
sehemu maalum za mauzo ya 
bidhaa za Coca Cola wakati 
washindi wa zawadi za runinga 
watapata zawadi zao kwenye 
kiwanda kilichopo jirani na 
wao,” alisema. Wainaina alizitaja 
bidhaa zitakazokuwa kwenye 
promosheni hiyo ni pamoja na 
Coca Cola, Fanta, Sprite, Krest, 
Stoney, Novida na Spaletta na 
Pinenut zenye kizibo cha njano.

Mwaka huu, Coke Studio 
Afrika itawashirikisha wasa-
nii watano wenye vipaji ku-
toka Tanzania ambao ni Faus-
tina Charles ‘Nandy’, Raymond 
Mwakyusa ‘Rayvanny, Rajab 
Abdul ‘Harmonize’ Juma Mussa 
‘Jux’ pamoja na Marianne Medi 
‘Mimi Mars’ ambaye atajiunga 
na msimu huu wa mwaka 2019 
wakati wa mapumziko marefu 
ikiwa ni fursa nyingine kwa 
wasanii wanaochipukia kushiriki 
kwenye ‘shoo’ hiyo.

Kampuni ya Coca-Cola imeku-
wa ikiwashirikisha wateja wake 
kwenye promosheni mbalimbali 
moja wapo ikiwa Msisimko wa 
Soka na Coka wakati wa maan-
dalizi ya Kombe la Dunia yaliyo-
fanyika Urusi mwaka jana.

Coke Studio 2019 
kuwatoa wateja

Meneja Uendeshaji wa Kampuni ya Uzalishaji wa Mvinyo ya Alko Vintages ya jijini Dodoma, Sweetbertha Rwabizi (kulia), akimhudumia 

mmoja wa wageni waliojitokeza kufurahia pamoja siku ya wapendanao yaani Valentine Day wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE wakazi wa jijini Dar es Sa-
laam wakiwa sambamba na wapendwa 
wao, mwishoni mwa wiki walipata fursa 
ya kufurahia pamoja Siku ya Wapendanao  
[‘Valentine Day’] katika hafla maalum iliyo-
fahamika kama ‘Mkeka na Mvinyo’ na ku-
vuta hisia kubwa huku waandaaji wakiahidi 
mambo makubwa Sikukuu ya Pasaka, Msimu 
wa Sabasaba, na mwisho wa mwaka yaani 
‘Likizo Time’.

Katika hafla hiyo iliyofanyika Hoteli ya 
Whitesands jijini Dar es Salaam, ilishuhudi-
wa wakazi hao wakijitokeza kwa wingi sam-
bamba na wapendwa wao ili kufurahia siku 
hiyo maalum ambapo pamoja na vinywaji 
vingine waliweza kufurahia mvinyo wa aina 
mbalimbali unaozalishwa hapa nchini.

Mbali na burudani nzuri ya muziki laini 
kutoka kwa msanii Maximilian Rioba maaru-
fu kwa jina la Milian, kivutio kingine kwenye 
hafla hiyo kilikuwa ni matumizi ya mikeka 
ambapo baadhi ya washiriki walipata fursa 

ya kuketi kwenye mikeka iliyoandaliwa 
sambamba na meza fupi wakipata vinywaji, 
vyakula huku wakifuatilia burudani ya muzi-
ki iliyokuwa inaendelea.

“Hii ni hafla yetu ya kwanza ya Mkeka 
na Mvinyo kati ya hafla nyingine nyingi za 
aina hii zitakazofanyika Sikukuu ya Pasaka, 
Msimu wa Sabasaba, na mwisho wa mwaka 
yaani ‘Likizo Time’. Tunashukuru kuona 
hafla hii imepokelewa vizuri na wadau na 
tunawaahidi mambo mazuri zaidi yanakuja 
kupitia Mkeka na Mvinyo waendelee kutu-
unga mkono,’’ alisema Caroline Kirwanda, 
mratibu wa hafla hiyo kutoka Kampuni ya 
Real PR Solutions (RPR).

Aliwashukuru baadhi ya wadau muhimu 
katika kufanikisha hafla hiyo kuwa ni pamoja 
na  kampuni ya uzalishaji wa mvinyo ya Alko 
Vintages ya jijini Dodoma, Hoteli ya White-
sands, Bodi ya Utalii  Tanzania, (TTB), GS 1, 
pamoja na Kampuni ya TSN.”

Kirwanda aliongeza kuwa hafla hiyo ni se-
hemu ya mkakati wa kampuni hiyo utakaoz-
induliwa hivi karibuni unaolenga kutangaza 

utalii wa ndani pamoja kuvumbua fursa 
mbalimbali za kibiashara ndani ya nchini 
kwa lengo la kukuza uchumi unaofahamika 
kwa jina la ‘Domestic Tourism Promotion Ini-
tiative’ (DTPI). “Tunahitaji kuhamasisha zaidi 
matumizi ya bidhaa za ndani ili kukuza uchu-
mi wetu kama taifa,’’ aliongeza Kirwanda.

Kwa upande wake, Meneja Uendeshaji 
wa Kampuni ya Alco Vintages , Sweetber-
tha Rwabizi alisema ushiriki wao kama wa-
zalishaji wa mvinyo wa ndani kwenye hafla 
hiyo unalenga kuhamasisha zaidi matumizi 
ya bidhaa hizo kwa kuwa tofauti na kuuza 
bidhaa zao pia walipata fursa ya kukutana 
moja kwa moja na watumiaji wa bidhaa hizo 
na hivyo kupata mrejesho kutoka kwao huku 
pia wakijenga uelewa zaidi kwa watumiaji 
kuhusu vinywaji hivyo.

“Iwapo Watanzania watabadilika na kuan-
za kutumia bidhaa hii ya mvinyo unaozal-
ishwa hapa nchini, inaweza kukuza soko la 
wakulima kwa zaidi ya asilimia 80 kutokana 
na bidhaa hii kuzidi kupata watumiaji kadiri 
siku zinavyokwenda,’’ alisema.

Tamasha la Mkeka na Mvinyo lafana Dar



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumatatu Februari 18, 2019

HABARI UK  30

  Ni baada ya kukubali kipigo cha bao 1-0 Taifa, 
afafanua kuwa kilichochangia ni...

Na Faustine Feliciane

YANGA imejikuta ikichezea kichapo cha 
bao 1-0 kutoka kwa mahasimu wao, Simba 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
uliopigwa Uwanja wa Taifa, na kocha wa timu 
hiyo, Mwinyi Zahera, hakuwa kimya kwani 
amefichua sababu ya timu yake kukubali 
kichapo hicho.

Akizungumza mara baada ya mechi hiyo, 
Zahera alisema walifungwa mchezo huo kwa 
sababu Simba walikuwa juu zaidi yao.

Aidha, Zahera alisema mbali na hilo, 
wachezaji wa Simba mmoja mmoja ni bora 
zaidi ukilinganisha na wachezaji wake.

“Simba walikuwa na nafasi kubwa ya 
kushinda mchezo huu kuliko sisi..., tulikuja 
uwanjani tukijua kabisa tunaenda kupam-
bana na timu bora na yenye wachezaji wa 
kiwango kikubwa kuliko sisi, tumekubali ma-
tokeo, lakini niwapongeze wachezaji wangu 
kwa namna walivyopambana, Simba wali-
kuwa bora zaidi yetu,” alisema Zahera.

Alisema hakuna wa kumlaumu kwa ma-
tokeo waliyoyapata kwa kuwa kila mchezaji 
alipambana kwa nguvu zake, lakini juhudi 
zao ziligoma kwa wapinzani wao.

“Hata mabadiliko ambayo niliyafanya ni ya 
kiufundi zaidi..., Ajibu alionekana kuchoka 
na pia nilitaka kushambulia zaidi,” alisema 

Zahera.
Alisema anawapongeza Simba kwa ushin-

di walioupata na wao wanaenda kujipanga 
kwa ajili ya mchezo unaofuata.

“Tunapitia kwenye wakati mgumu, 
wachezaji wangu wanapambana na wa-
najitahidi sana..., baada ya mchezo huu tu-
naangalia mchezo unaofuata,” alisema.

Kwa matokeo ya juzi ni kama Simba ili-
yofikisha pointi 39 baada ya mechi 16, ilireke-
bisha makosa yao kwenye mchezo wao wa 
mzunguko wa kwanza dhidi ya Yanga baada 
ya kubanwa na kutoka suluhu na miamba 
hiyo ya Jangwani yenye alama 58 kufuatia 
kucheza jumla ya mechi 24 hadi sasa.

Robben: Anfield kunanitesa sana

ZAHERA ATOA SABABU 

SIMBA KUIUA YANGA 

Kipa wa Manchester City, Ederson, akilazimika kutoka langoni na kuruka juu kuzuia wachezaji wa Newport County, waliojazana ndani ya 
boksi kujaribu kutafuta furaha ya ushindi kwenye mechi ya Kombe la FA, ambayo City ilishinda 4-1 dhidi ya timu hiyo ya League Two 
England iliyokuwa uwanja wake wa nyumbani. HABARI UK. 29

JUU KWA JUU...

Aussems: 
Tulitaka 
pointi si 
mabao
Na Mwandishi Wetu

KOCHA wa Simba, Patrick Aus-
sems, amesema ushindi walioupa-
ta kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
Bara juzi dhidi ya watani zao, 
Yanga, walipania zaidi kuongeza 
pointi na hawakujali idadi ya 
mabao.

Aussems aliliambia Nipashe 
jana kuwa hakutaka idadi ya 
mabao zaidi ya pointi tatu ili 
kujiweka vizuri kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

Alisema anashangaa watu 
wanabeza ushindi wa bao 1-0 
walioupata bila kujua ni ushindi 
muhimu kwao na katika msi-
mamo wa ligi hiyo kwa sasa.

“Mlitaka tufunge mabao man-
gapi? Nawapongeza wachezaji 
wangu kwa ushindi huu, kikubwa 
ni pointi tatu muhimu,” alisema 
Aussems.

Aidha, Aussems aliwapongeza 
Yanga kwa mchezo mzuri na wa 
ushindani licha ya kufungwa.

“Niwapongeze pia Yanga, 
wamecheza vizuri sana, mechi 
ilikuwa ya kiushindani..., lakini 
nafikiri tulistahiri ushindi na 
tumeupata,” alisema Aussems.

Alisema ushindi walioupata juzi 
ni kichocheo cha kufanya vema 
kwenye michezo inayofuata. 
Ushindi wa juzi umewafanya 
Simba kuibuka wababe kwenye 
msimu huu dhidi ya watani wao 
hao baada ya kuvuna jumla ya 
pointi nne kufuatia mzunguko wa 
kwanza timu hizo kutoka sare 
tasa.

Kwa matokeo hayo, Simba 
ambayo itaifuata Afrika Lyon 
Uwanja wa Shekh Amri Abedi 
jijini Arusha Jumanne, imefiki-
sha pointi 39 baada ya mechi 16 
wakati Yanga ikibaki na alama 
zake 58 kufuatia kushuka dim-
bani mara 24.


