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HABARI KITAIFA

Habari Uk. 10. PICHA: VITUS AUDAX

Kilio upigaji wa tozo maegesho

Na Jenifer Gilla

BAADHI ya wamiliki wa
magari mkoani Dar es Sa-
laam, wamelalamikia kulip-
ishwa tozo za maegesho ya
magari katika maeneo am-
bayo hawajawahi kuegesha
kwa kipindi husika, jambo
linalowapatia usumbufu.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wamiliki wa magari wamezi-
omba mamlaka husika kuin-
gilia kati vitendo hivyo vina-
vyoonekana kuota mizizi kila
kukicha na kuwa kero kwao.

Damian Robert, mkazi
wa Ubungo, alisema alisikia
malalamiko kwa watu to-
fauti alipokwenda kuangalia
akakuta na yeya ana deni
la Sh. 10,000 la maegesho
katika maeneo tofauti am-
bayo hajawahi kutembelea
kwa muda mrefu.

“Kuna mtu alilalamikia
suala hilo katika kundi la
WhatsApp, nikasema ngoja
na mimi niangalie, nikakuta
mlolongo wa madeni 20
ya Sh. 500 ndani ya mwezi
mmoja, ambayo sijawahi ku-
fika. Mimi naishi Ubungo, na-
fanya kazi Mwenge na mad-
eni yanaonyesha nimeegesha
gari Kigamboni, Temeke na
Posta, ” alisema.

Victoria Norman, mkazi wa
Kigamboni, alisema ameji-
kuta na deni la Sh. 2,000 kwa

kipindi ambacho gari lake ha-
likutoka kwa sababu alikuwa
safarini kwa muda wa wiki
mbili.

“Kuna siku nilienda Ka-
riakoo nikaegesha lakini cha
ajabu sijaletewa maegesho
ya hapo, nikaletewa malipo
ya maegesho ya Jamhuri, Daf
Fee Market na nyingine mbili
za mwaka jana halafu mae-
neo ambayo sijawahi kwen-
da,” alisema.

Norman alisema kina-
chomshangaza tozo hizo zote
ni za malipo ya Sh.500 kwa
maana kuwa alikaa katika
hayo maeneo kwa saa moja
tu jambo linaloonyesha tozo
hiyo ni ya kutungwa.

Naye Sostenes Tambua,
mkazi wa Kibada, Kigamboni,
alisema alishangaa kutumi-
wa ujumbe kutoka Wakala
(TARURA), ukimtaka alipie
tozo ya maegesho wakati siku
hiyo hakutoka nyumbani ka-
bisa.

“Ni jana niliona ‘reminder’
(kukumbushwa) kulipia tozo
ya maegesho. Nilipoian-
galia nikaona inaonyesha
nimeegesha gari saa 6:00
mchana maeneo ya Uhami-
aji, Kurasini. Nilishtuka kwa
sababu hiyo jana sijatoka
nyumbani. Hii ‘parking’ ya
saa sita inatoka wapi? Naona
kama kuna mchezo hapa,”
alisema.

MANISPAA ZANENA

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Ubungo, Beatrice Domi-
nic, alisema japo hajakabidhi-
wa mfumo huona TARURA,
atafuatilia na kufanyia kazi
jambo hilo ili kuondoa kero
hiyo.

“Niko njiani narudi kutoka
Dodoma. Nikifika nitaweka
kikao na kampuni inayohusi-
ka na maegesho ili tuone
ni namna gani tunaweza
kuondoa hii kero kwa sababu
nilishamwita wiki iliyopita
nikamwambia nasikia kuna
haya malalamiko akakataa,”
alisema.

Naye Mkurugenzi wa Man-
ispaa wa Kinondoni, Hanifa
Hamza, alisema hajawahi
kufikiwa na kero ya aina hiyo
lakini atatuma timu yake ku-
fuatilia na kuitatua.

“Sasa hivi nimeunda kikosi
maalum kwa gjili ya kufua-
tilia kero mbalimbali za wa-
nanchi ikiwamo ya aina hiyo.
Kwa hiyo kama una usha-
hidi naomba nitumie, kisha
tutakaa na watu wangu wa
teknolojia ya mtandao tuone
namna ya kuishughulikia,”
alisema.

MAMLAKA YAKIRI

Msimamizi wa  Mra-
di, Web Cooperation, un-
ashughulika na maegesho
katika wilaya za Kinondoni

na Ubungo, Nawak Hassan,
alikiri kawapo kwa tatizo hilo
linalosababishwa na watoa
huduma wao kutokuwa ma-
kini wakati wa kupiga picha
magari hayo.

“Tunapokea sana hayo
malalamiko. Niseme tati-
70 lipo kwa hawa watoa hu-
duma, hawa vijana wetu kwa
sababu zao binafsi. Badala
ya kupiga picha gari anapiga
picha chini, halafu anaingiza
namba ya gari lolote kwa
hiyo unakuta hiyo bili inak-
wenda kwa mtu asiyehusika,”
alisema Nawak.

Alisema wakipokea
malalamiko huwa wanaingia
kwenye mfumo na kuifuta
bili pamoja na kumwambia
mhudumu aliyefanya kosa
hilo kulipa deni hilo.

Alisema pia wako katika
mchakato wa kuboresha
mfumo wa kurekodi magari
hayo ili uwe na uwezo wa
kukataa iwapo picha ya gari
haitoendana na namba za
gari husika ili kuondoa hiyo
changamoto.

“Niwaombe kama kuna
mtu anapitia hiyo changa-
moto aje kwenye ofisi zetu
Kinondoni na Posta tutam-
saidia. Hata kama mfumo
unakuonyesha kuwa ulipaki
Temeka lakini  Kinondoni
ndiyo karibu, njoo tutawasili-
ana na wahusika wa huko na
tutakusaidia,” alisema.

o
Adha usafiri,
nauli juu Kituo
cha Magufuli

Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya shule za
msingi na sekondari nchini ku-
funguliwa, baadhi ya wazazi wa-
naowapeleka watoto wao shuleni
wamekumbana na kadhia ya kupan-
da kwa nauli katika Kituo cha Ma-
basi cha Magufuli kilichoko Mbezi
Luis mkoani Dar es Saalam.

Hali hiyo ilisababishwa na uhaba
wa mabasi yaendayo mikoani,
kusababisha idadi kubwa ya abiria
wakikosa usafiri.

Juzi, Nipashe lilifika katika Kituo
Kikuu cha Mabasi cha Magufuli na
kuwakuta baadhi ya abiria wakiwa
wanasubiri usafiri, huku wengine
wakiwa wamekaa muda mrefu pa-
sipo kujua hatima yao.

Mmoja wa abiria katika stendi
hiyo, Jackson Chande, aliyekuwa
akisafiri kwenda mkoani Dodoma
alisema: “Nimefika kituoni saa
2:00 asubuhi nimekosa gari. Nime-
kaa mpaka saa 5:00 asubuhi ni-
kaambiwa kuwa nitatafutiwa
gari lingine kwa maana magari
yaliyokuwapo yameshajaa.”

“Leo (juzi) imekua tofauti sana
mpaka mda huu sijapata gari, watu
wanaosafiri ni wengi shule zime-
funguliwa wengine wanaongeza
hadi nauli. Hii yote ni kutokana na
wasafiri kuwa wengi mpaka sasa
sijajua kama nitasafiri,” aliongeza.

Chande, alisema amekuwa ak-
isafiri kwenda mkoani mara kwa
mara kwa kutumia stendi hiyo, la-
kini kwa hali ambayo aliikuta jana
haikuwa ya kawaida.

Alisema nauli ya kwenda Dodoma
ni Sh. 22,000 lakini baadhi ya
magari yamekuwa yakitoza hadi Sh.
35,000.

Abiria mwingine, Musa Charles,
aliyekuwa anasafiri kwenda Mo-
rogoro aliieleza Nipashe kwamba
alifika katika stendi hiyo saa mbili
asubuhi, lakini hadi saa saba mcha-
na hakuwa amepata usafiri.

Charles, aliongeza kwamba usa-
firi wa siku ya Jana ulikuwa mgu-
mu, kubahatisha kwamba mawaka-
la wamekuwa wakifanya ulanguzi
wa tiketi kwa abiria.

Alisema nauli ya Morogoro baadhi
ya magari yamekuwa yakitoza kati
ya Sh. 12,000 hadi 15,000.

KAULI YA POLISI

Kamanda wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, Wilboard Mtafung-
wa, akizungumza na madereva wa
mabasi yaendayo mikoani na nchi
jirani juzi, aliwataka kufuata she-
ria za usalama barabarani hasa
kipindi hiki cha ongezeko la abiria
waendao mikoani ili kuepusha ajali.

Naye Meneja wa Kituo Kikuu
cha Mabasi cha Magufuli, Isihaka
Waziri, akitoa ufafanuzi wa tatizo
la abiria na kuchelewa kutoka kwa
mabasi asubuhi, alisema Kaman-
da Mtafungwa alifika kituoni hapo
na kutoa elimu kwa madereva, hali
iliyosababisha abiria wengi kujaa
kituoni.

Alisema, ongezeko la abiria lime-
sababishwa na kufunguliwa kwa
shule na kusababisha abiria kuwa
wengi ndani ya stendi.

Imeandaliwa na Owen Bariki, Vic-
toria Mgodomi, Salma Twaha, Gold-
en Kisapile (TUDARCo) na Evence
Evarist (DSJ).
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Ahueni bei mafuta watumiaji petroli

Na Mwandishi Wetu

Watumiaji wa mafuta ya petroli
wamepata unafuu baada ya bei
mpya za ukomo Septemba, 2022
zilizotangazwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) kupungua kati
ya Sh. 271 na Sh. 362 kwa lita kul-
inganisha na ilivyokuwa mwezi
uliopita.

Taarifa ya bei mpya iliyotanga-
zwa jana na Mkurugenzi Mkuu
wa EWURA, Mhandisi Modestus
Lumato, inaonyesha kwamba ku-
pungua kwa bei hiyo kumetokana
na ruzuku ya Sh. Bilioni 65 iliyo-
tolewa na serikali.

Pamoja na kushuka kwa petroli

kwa bei hizi zitakazoanza kutumi-
ka leo, dizeli imepanda kwa kati
ya Sh 31 na 86 kwa lita. Pia bei ya
mafuta ya taa imepungua kwa Sh.
430 kwa ujazo huo.

“Bei za mafuta katika soko la
dunia za Julai, 2022 zimepungua
ikilinganishwa na bei hizo kwa
Juni 2022. Hivyo, bei za mafuta
katika soko la ndani zimepungua
vilevile kwa kati ya Sh. 271 na Sh.
362 kwa lita kwa petroli na kwa
shilingi 430 kwa lita kwa mafuta
ya taa kulinganisha na bei zenye
ruzuku za Agosti 2022.

“Kwa mafuta ya dizeli, ukiiacha
bei ya Tanga ambayo inashuka
kwa Sh. 13 kwa lita, bei za Sep-
temba 2022 zimeongezeka kwa

Sh. 37 na Sh. 86 kwa lita kwa Dar
es Salaam na Mtwara, sawia, ukil-
inganisha na bei zenye ruzuku za
Agosti 2022,” ilisema taarifa hiyo
ya EWURA.

Kutokana na mabadiliko hayo,
bei mpya kwa petroli Dar es Sa-
laam itakuwa Sh. 2,969, dizeli Sh.
3,125 na mafuta ya taa Sh. 3,335
kwa lita wakati Tanga bei mpya
kwa Tanga itakuwa Sh. 3,033
petroli na Sh. 3,131 dizeli.

Kwa upande wa Mtwara amba-
ko shehena ya mafuta hushushwa
kama ilivyo kwa Dar es Salaam
na Tanga, bei mpya rejareja ya
petroli itakuwa Sh. 3,082 wakati
dizeli itauzwa kwa Sh. 3,213 kwa
lita.

Bei mpya katika miji mingine
baada ya ruzuku ni Arusha petroli
Sh. 3,090 na dizeli Sh. 3,188 wakati

Kibaha petroli ni Sh. 2,973 na di-
zeli Sh. 3,130. Bukoba ni Sh. 3,184
kwa petroli na Sh. 3,341 dizeli
kwa lita.

Kigoma mjini lita ya petroli
itauzwa kwa Sh. 3,131 na dizeli
Sh. 3,288 huku Babati bei mpya
ikiwa Sh. 3,124 kwa petroli na Sh.
3,222 dizeli. Dodoma bei mpya
ni Sh. 3,027 petroli na Sh. 3,184
dizeli.

Katika mji wa Geita, bei mpya
ya petroli kwa lita ni Sh. 3,134
na dizeli Sh. 3,291 wakati Iringa
itakuwa Sh. 3,089 petroli na Sh.
3,195 kwa lita ya dizeli.

*Bei mpya kwa miji yote nchi-
ni tazama ukurasa wa 4 nawa>s.

Mwenyekiti wa Bodi

ya Wakurugenzi wa
Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), Prof. Mark
Mwandosya (kushoto),
akimsikiliza Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Mamlaka ya
Maji na Usafi wa Mazin-
gira Mkoa wa Dar es Sa-
laam (DAWASA), Mhandisi
Cyprian Luhemeja (kulia),
alipotembelea ofisi hizo,
jana. Wa pili kushoto

ni Mwenyekiti wa Bodi
ya DAWASA, Jenerali
mstaafu Davis Mwamu-
nyange. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Waziri aagiza vigogo Ardhi kuondolewa

Romana Mallya

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, ameagiza Kamishna
Msaidizi wa Ardhi Mkoa wa Ruk-
wa, Swagile Juma, asimame kazi
na atafutiwe majukumu mengine
sambamba na Mkurugenzi wa
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), Venance Mworo.

Pia, ameagiza Kamishna Msaid-
izi wa Ardhi Mkoa wa Simiyu, aji-
tathmini na Msajili Msaidizi wa
Hati Mkoa wa Mbeya atafutiwe
kituo kingine kwa sababu kuna
mambo yanakwenda ndivyo
Sivyo.

Dk. Mabula alitoa maagizo hayo
akifungua kikao kazi cha makam-
ishna wasaidizi wa ardhi wa
mikoa 26. Alisema haridhishwi
na utendaji wa mkurugenzi wa
TEHAMA ambaye yuko wizarani
kwake.

“Tulikuwa tumekwenda kwa
kasi kubwa kidogo na mpaka tu-
napoanzisha mfumo pale Dodo-
ma, ni watendaji wetu wa ndani
ambao wamefanya kazi ile, tofauti
na ya mwanzo tuliyokasimu watu
wa nje kuifanya,” alisema.

Mabula, alimwagiza Katibu
Mkuu awasiliane na utumishi ili
wapate mtu mwingine atakayek-
wenda na kasi kwa sababu wasip-
oweka mifumo vizuri katika suala
la utendaji hawataweza kumaliza
migogoro.

Katika mkutano huo, Waziri
alitaja mambo sita yanayoathiri
utendaji kazi na kueleza kuwa

wataelekeza nguvu kushughulika
nayo na mengine, watachukua
hatua za haraka ili kufanikisha
dhamira ya wizara ya kuwahu-
dumia wananchi kwa ufanisi.

Alitaja jambo la kwanza kuwa
ni upungufu kwenye kufanya kazi
kwa pamoja na kwa ushirikiano
na kueleza kuwa, tatizo hilo bado
liko kwenye ngazi ya mikoa na
halmashauri ambapo kila mtu
anafanya lake.

Jambo la pili, alisema ni maa-
gizo au utekelezaji wa maelekezo
anayotoa na kutolea mfano wa ag-
izo lake la uhakiki wa mashamba
na taarifa alitaka aipate Julai, 2022
na kwamba licha ya Katibu Mkuu
kuongeza muda hadi Agosti 15,
mwaka huu, ni mikoa 17 tu iliyo-
wasilisha.

“Mikoa ambayo haijawasilisha
ni Arusha, Dodoma, Geita, Kag-
era, Njombe, Shinyanga, Simiyu
na Songwe,” aliitaja.

Jambo la tatu, Waziri alisema ni
watu hao kutotambua majukumu
waliyopewa na baadhi yao wana
upungufu wa kuelewa nini wana-
paswa kufanya, wanakosa weledi
na ubunifu.

“Pamoja na hatua za kinidhamu
ambazo tayari zimechukuliwa
kwa watumishi ikiwa ni pamoja
na kuwaachisha kazi kwa mikoa
ya Mbeya (watatu), na Dodoma
(watatu), ninaagiza hatua zi-
chukuliwe kwa mikoa mingine,”
alisema.

Pia, alisema mikoa ambayo
wanakamilisha taratibu za kinid-
hamu kwa watumishi, siku za hivi
karibuni ni Mbeya, Dar es Saaam,

Mwanza na Arusha na Lindi.

Jambo la nne, alilitaja ni ush-
irikiano na viongozi wa mikoa
na halmashauri ambapo alisema
mrejesho ni mzuri lakini baadhi
yao anazo taarifa za kutoshiriki-
ana kikamilifu na viongozi wa
mikoa na kuwataka wabadilike.

Mabula, alitaja jambo la tano
ni weledi na uadilifu na kueleza
kuwa ameanza kupokea taarifa
za baadhi yao kushiriki au kwa
wasaidizi wao, kukiuka maadili ya
utumishi wa umma.

“Jambo la sita, ni mipangomiji
na uendelezaji miji. Tumekuwa
na programu ya urasimishaji
makazi ya miaka 10 ambayo il-
ianza kutekelezwa mwaka 2013
na itakamilika mwaka 2023.

“Hatuwezi kuendelea hivyo
bila kuchukua hatua. Hili naagiza
likasimamiwe ipasavyo na kwa
nguvu zote. Majengo yanayojeng-
wa kinyume cha utaratibu hasa
kwenye mipango miji, yasimam-
wishwe mara moja na taratibu za
hatua kwa waliotoa kibali kiny-
ume cha utaratibu, Katibu Mkuu
ninataka hatua zichukuliwe mara
moja,” alisema.

Waziri Mabula, alisema kume-
zuka vituo vya mafuta kila kona
wakati kanuni zipo na zinaelekeza
ni baada ya mita ngapi kijengwe
kingine na kuwataka wakabadil-
ishe kanuni kwa mijini badala ya
mita 200 angalau iwe 500.

Aliagiza viwanja ambavyo vim-
etelekezwa vikafanyiwe kazi hadi
Septemba 25, mwaka huu, apewe
taarifa kutoka mikoa yote.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23
Upana - mita 7.40
Kimo - mita 4.60

KILWA ROAD, KIBITI, MLOKA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu umma kuwa
siku ya Jumamosi tarehe 10-09-2022 hadi 14-09-2022 kampuni ya Mainline
Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea JNHPP SITE, gari hizo zenye namba za usajili:

T959 DTN/ T 321DDH T 957 DTN / T 310 DDH T 967 DTN / T 390 DHOQ T 402
DFE/T777 AQRT 645 DFA / T 416 AYQ

2. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE kupitia

Gari litasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 06:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri)
Kutoka Dar es Salaam Port mpaka Bungu.

Kutoka Bungu kwenda JNHPP Site gari litasafiri muda wa mchana ( kuanzia
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
06.09.2022

217033501

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII (TASAF)

HADHARA WA MAGARI CHAKAVU

itakapotangazwa tena.

usumbufu utakaojitokeza.

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) kwa kushirikiana na
Ofisi ya Msimamizi Mkuu wa Mali za Serikali Mkoa wa Dar es
Salaam, unawatangazia Umma kuwa mnada wa hadhara wa
Magari Chakavu yaliyoko Ofisi za TASAF - Dare es Salaam
uliokuwa ufanyike siku ya Jumatano tarehe 7/09/2022
umeahirisha kwa sababu zilizo nje ya uwezo wetu mpaka hapo

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) unaomba radhi kwa

Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete
S.L.P. 2719 Dodoma, Tanzania
Simu: 255 026 2963866
Nukushi: 255 026 2963871
Barua pepe: info@tasaf.go.tz
Tofuti: www.tasaf.go.tzg

217031602
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA ewu ra
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI e
(EWURA)

KUMB: PPR/2022 - 09/1

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA MAFUTA YA PETROLI
KUANZIA JUMATANO, TAREHE 7 SEPTEMBA 2022

Mamlaka ya Udhibiti wa H‘uQUmia za Nishati na Maji.(EWUF{A.), inatangaza bei kikomo za bidhaa za ; JEDWALI 3: BEI KIKOMO ZA REJAREJA (SHS./LITA)
mafuta ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, Tarehe 7 Septemba 2022. Boiya Beiya
H Bei ya " Bei ya Dizeli )
. . . . . e . L . ' Mii Petroli isiyo EaStiol isiyo na Dizsli Mafuta ya Taa
Bei za Mafuta katika soko la dunia za Julai 2022 zimepungua ikilinganishwa na bei hizo kwa Juni 2022. ; ) na Ruzuku gjz"l}’:u Ruzuku F{:z"‘}’lfu
Hivyo, bei za mafuta katika soko la ndani zimepungua vilevile kwa kati ya shilingi 271/lita na shilingi 362/lita '
kwa petroli na kwa shilingi 430/lita kwa mafuta ya taa ukilinganisha na bei zenye ruzuku za Agosti 2022. Kwa ' | Dar es Salaam 3,049 2,969 3,359 3,125 3,335
mafuta ya dizeli, ukiiacha bei ya Tanga ambayo inashuka kwa shilingi 13/lita, bei za Septemba 2022 | | A,.cha 3,130 3,090 3,393 3,188 3,419
zimeongezeka kwa shiling_i 37/lita na shilingi 86/lita kwa Dar es Salaam na Mtwara, sawia, Lllkililnganisha na . Arumeru (Usa Riven 3130 31080 3,303 3188 3419
bei zenye ruzuku za Agosti 2022. Il kuendelea kupunguza madhara ya ongezeko la bei za dizeli hapa nchini |
ambapo shughuli nyingi za kiuchumi zinategemea dizeli na pia ili kupunguza tofauti kati ya bei za petrolina i | Karatu 3,148 108 341 2208 3438
dizeli, Serikali imetoa ruzuku ya shilingi bilioni 65 ili kupunguza bei za mafuta za mwezi Septemba 2022. Kwa ;| | 5ngido 3,141 3,101 3,404 3,199 3,430
_kutoa ruzuku h|yo,_ Serikali imepunguza bei za bidhaa za mafuta kwa mwezi Septemba 2022 kama . Y 3135 3,005 3308 3193 3.425
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1. '
i | Monduli-Makuyuni 3,140 3,100 3,403 3,198 3,430
Jedwali Na.1 Bei za Mafuta kwa mwezi Septemba 2022 kabla na baada ya ruzuku shilingi/lita : Ngorongoro 3,214 3,174 3,477 3,272 3,511
' Loli
Bandari Septemba 2022 Bei | Septemba2022Bei | .o oo o | (Lotiondo)
kabla ya Ruzuku baada ya Ruzuku 9 i | Coast (Kibaha) 3,053 A 3,364 BHEL 3,340
' 3,060 2,980 3,370 3,136 3,346
Petroli | Dizeli M:fr‘:: Petroli | Dizeli M:fT‘:: Petroli | Dizeli M:fT‘:: 1 | Bagamoyo
y y y ' Bagamoyo (Miono) 3,090 3,010 3,401 3,167 3,377
Dar es Salaam | 3,049 | 3,359 | 3,335 | 2,969 | 3,125 | 3,335 80 234 0 E Chalinze Junction 3,063 2,083 3,374 3,140 3,349
Tanga 3,073 | 3,336 - 3,033 | 3,131 40 205 - ?I\;‘:;t”az)e Township 3,067 2,987 3,378 Shilis; 3,354
Mtwara 3122 | 3433 | - 3,082 | 3,213 40 | 220 - 1| Kibiti 8,069 S 880 S 9,956
i Kisarawe 3,056 2,976 3,367 3,133 3,342
Kutokana na mgao wa ruzuku hiyo bei za Mafuta kuanzia tarehe 7 Septemba 2022 ni kama ! | Mkuranga 3,058 B2 3,369 SAlsS 3,345
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.2. . Rufii 3,076 2,996 3,387 3,153 3,363
Jedwali Na. 2 Bei za Mafuta za rejareja kuanzia tarehe 7 Septemba 2022 — Shilingi/Lita | | Dodoma 3,107 3,027 3.418 3,184 3,394
Bei za Mafuta za Septemba 2022 zenye Ruzuku Bahi 3,115 S0S5 3,426 e 3,401
Port . . Mafuta ya ' | chamwino 3,103 3,023 3,414 3,179 3,389
Petroli Dizeli Taa* '
' | chemba 3,134 3,054 3,445 3,211 3,420
Dar es Salaam 2,969 3,125 3,335 . Kondoa 3,140 3,060 3,451 3,217 3,427
, 3,105 3,025 3,415 3,181 3,391
Tanga 3,033 3,131 1 | Kongwa ‘ ’ ’ ‘ ‘
9 H Mpwapwa 3,109 3,029 3,419 3,185 3,395
Mtwara 3,082 3,213 . Mpwapwa 3,121 3,041 3,431 3,197 3,407
*Bei ya mafuta ya taa haina ruzuku 1 | (Chipogoro)
! | Mtera (Makatopora) 3,126 3,046 3,437 3,203 3,413
Katika kutekeleza bei hizi, wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta watatakiwa kuzingatia yafuatayo: - : Myurni 3,114 3,034 3,425 3,191 3,401
(a) EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za bidhaa za mafuta ya petroli kwa eneo husika |
: . X e ) - . H : 3,21 3,13 3,52 3,201 3,501
zinapatikana pia kupitia simu za mkononi kwa kupiga namba *152°00# na kisha kufuata maelekezo. Huduma Geita 4 4 °28 °
hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa nchini. ! | Bukombe 3,203 SAles 3,514 S 3,490
(b) Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, kifungu namba 166, bei za bidhaa za mafuta ya petroli + ", _ 3,235 3,155 3,546 3,312 3,522
zitaendelea kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za
. P o C . ! 3,252 3,172 3,563 3,329 3,539
bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya maamuzi stahiki kuhusu manunuziya ; | MPogwe
bidhaa za mafuta. : Nyang'hwale 3,229 3,149 3,540 3,306 3,516
(c) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi tu bei hizo zisivuke ! Iringa 3,113 3,033 3,424 3,190 3,399
bei kikomo (Price cap) au kushuka chini ya bei iliyoruhusiwa (Floor Price) kama ilivyokokotolewa kwa .
. . . . A ; 3,118 3,038 3,429 3,195 3,405
kutumia fomula na Kanuni za EWURA za Kupanga Bei za Mafuta za Mwaka 2022 zilizotangazwa kupitia lsmani
Magazeti ya Serikali Na. 2A na 57 ya tarehe 3 Januari 2022 na 28 Januari 2022, sawia. 1| Kilolo 3,117 S05 3,428 eles 3,404
(d) g/ituo vyote vyii_a mafrlljtabvi_natakiwfatkuchapisha be_;i zta bidha:)z_i Zﬁ mafuta katikahmabgngo ilarayooneiina : Mufindi (Mafinga) 3,123 3,043 3,434 3,200 3,409
ayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au promosheni zinazotolewa na kituo ! — 37131 ATo5 3442 1508 3418
husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja wanashauriwa kununua bidhaa za mafuta katika vituo 3 | Mufindi (Igowole) ' ' ’ ' '
vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili kushamirisha ushindani. Ni kosa kuuza mafuta bila kuweka @ | Kagera (Bukoba) 3,264 e 3,575 S 3,551
mabango ya bei inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu Kali itatolewa kwa kituo husika kwa | [ g - 3,239 3,159 3,549 3,315 3,525
kutotekeleza matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni husika. :
' 3,281 3,201 3,591 3,357 3,567
(e) Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP (Electronic 1 | <aragwe (Kayanga)
Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo zinazoonyesha jinala | | kyerwa (Ruberwa) 8,286 SEs 8,597 e 8,573
kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi hizo za malipo zitatumika kama . Muleba 3,264 3,184 3,575 3,341 3,551
kidhibiti ng wanunuzi walmafuta endapolkutajitolfeza malalamiko ya Iaidha kuuziwa mafgtglkv'va bgi ya 'julu Noara 3352 T 3563 == 3539
kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha ubora kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia 9
kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na mauzo ya mafuta ya petroli. ' | Misenyi 3,273 SAlbe 3,583 S 3,559
(f) Wauzaji wa Mafuta ya petroli wa rejareja wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei yenye ruzuku kama : |\ ioui (Mpandaa) 3,206 3,126 3,517 3,283 3,493
inavyooneshwa _kwenye Jedm{gll Na. 3. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfanyabiashara : Miolo (Inyonga) 3188 31108 3,499 31265 3475
yoyote atakayekiuka AGIZO hili ' yong ﬁa
(9) Wauzaji wa bidhaa za mafuta kwa jumla wanatakiwa kuuza mafuta kwa bei yenye ruzuku kama i | Mpimbwe (Majimoto) 3,226 il 3,536 Elo 3512 o
inavyoon_esh_wa kwenye Jed\_lve?li Na. 4. Isipo_kuwa kwa wateja ambao_wana msama_h_a wakodi. Hatuakali | [, o0 ika (ikola) 3,224 3,144 3,535 3,301 3,511 S
za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mfanyabiashara yoyote atakayekiuka AGIZO hili. !
S|
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TANGAZO

T i : 3,122 3,082 3,433 3,213 3,408
Bei ya Beiya | g ya Dizeli Bsljva | Mtwara
Petroli isiyo e isiyo na el Mafuta ya Taa :
Mji Y enye y enye y ! Nanyumbu 3,159 3,119 3,469 3,249 3,457
na Ruzuku yeny Ruzuku yeny . (Mangaka)
Ruzuku Ruzuku ' 9
' N 3,138 3,098 3,449 3,229 3,433
; 3,211 3,131 3,522 3,288 3,498 :
Kigoma ! Newala 3,143 3,103 3,454 3,234 3,440
Uvinza (Lugufu) 3,201 3,121 3,512 3,278 3,488 ' [ Tandahimba 3,136 3,096 3,447 3,227 3,433
o ' 3,136 3,096 3,447 3,227 3,433
Muyobozi Village 3,210 3,130 3,520 3,286 3,496 ' Nanyamba
(Uvinza) ' Mwanza 3,199 3,119 3,510 3,276 3,485
llagala Village 3,212 3,132 3,523 3,289 3,498 i | kwimba s.217 S1s7 8827 82938 8,503
(Uvinza) 1 Magu 3,207 3,127 3,518 3,284 3,493
Buhigwe 3,209 3,129 3,519 3,285 3,495 ! Misungwi 3,193 3,113 3,504 3,270 3,480
Kakonko 3,211 3,131 3,522 3,288 3,497 E Sengerema 3,231 3,151 3,542 3,308 3,518
' 3,258 3,178 3,569 3,335 3,545
Kasulu 3,220 3,140 3,531 3,297 3,507 ; Ukerewe
: Njombe 3,141 3,061 3,452 3,218 3,428
Kibondo 3,218 3,138 3,528 3,294 3,504 !
1 Njombe 3,162 3,082 3,473 3,239 3,448
' Kid b
Kilimanjaro (Moshi) 3,119 3,079 3,382 3,177 3,409 1 | (Kidegembye)
' Ludewa 3,179 3,099 3,490 3,256 3,466
f , 3,123 3,083 3,386 3,180 3,412 '
Hai (Bomang'ombe) ' Makambako 3,133 3,053 3,444 3,210 3,420
Mwanga 3,112 3,072 3,375 3,170 3,402 N 3172 3,002 3,483 3249 3.459
Rombo (Mkuu) 3,136 3,096 3,399 3,194 3,430 , Wanging'ombe 3,139 3,059 3,450 3,216 3,425
1 (lgwachanya)
s 3,106 3,066 3,369 3,164 3,395 H
ame | Rukwa 3,222 3,142 3,532 3,298 3,508
Siha (Sanya Juu) 3,126 3,086 3,389 3,184 3,415 1| (Sumbawanga)
' Sumbawanga Rural 3,222 3,142 3,532 3,298 3,508
Lindi 3,135 3,095 3,446 3,226 3,394 ' | (Mtowisa)
H i 3,229 3,149 3,540 3,306 3,515
Lindi-Mtama 3,140 3,100 3,451 3,231 3,412 1 | Kalambo (Matah
: Nkasi (Namanyele) 3,235 3,155 3,546 3,312 3,522
Kilwa Masoko 3,159 3.119 3,470 3,250 3.369 ' Ruvuma (Songea) 3,208 3,168 3,518 3,208 3,459
Liwale 3,171 3,131 3,482 3,262 3,415 ' | Mbinga 3,220 3,180 3,531 3,311 3,471
1
Nachingwea 3.155 3115 3,466 3,046 3,423 : Namtumbo 3,199 3,159 3,509 3,289 3,464
'
1 Nyasa (Mbamba 3,246 3,206 3,556 3,336 3,481
Ruangwa 3,162 3,122 3,473 3,253 3,425 U | Bay)
'
Manyara (Babati) 3,164 3,124 3,427 3,222 3,458 ' | Tunduru 3,173 SSS 3,484 S.2C8 3,438
. f 3,178 3,008 3,488 3,254 3,464
' Shinyanga 4 Y 4 b 4
Hanang (Katesh) 3,174 3,134 3,437 3,232 3,468 '
! Kahama 3,182 3,102 3,493 3,259 3,469
Kiteto (Kibaya) 3,179 3,139 3,442 S 3,469 ' Kishapu 3,186 3,106 3,496 3,262 3,472
Mbulu 3.177 S 3,439 2258 3,470 i Ushetu 3,194 3,114 3,505 3,271 3,480
N il
- 3,196 3,156 3,459 3,254 3,490 1 [ (Nyamilangano)
Simanijiro H Ushetu (Kangeme 3,200 3,120 3,510 3,276 3,486
(Orkasumet) ! Village)
! 3,191 3,111 3,502 3,268 3,478
Mara (Musoma) 3,214 ik 3,525 3,291 3,501 1 | salawe
' Simiyu (Bariadi) 3,196 3,116 3,506 3,272 3,482
Musoma Vijijini 3,227 3,147 3,538 3,304 3,514 '
(Busekela) : Busega (Nyashimo) 3,208 3,128 3,518 3,284 3,494
'
— 3,221 3441 3.532 3,208 3,508 : ltilima (Lagangabilili) 3,196 3,116 3,506 3,272 3,482
Rorya (Ingirijuu)
! M 3,189 3,109 3,500 3,266 3,476
ot 3,229 3,149 3,540 3,306 3,516 '
R Sh t ’ i ’ 3 ) '
orya (Shirati) H Meatu (Mwanhuzi) 3,201 3,121 3,511 3,277 3,487
Bunda 3,206 3,126 3,517 3,283 3,492 D [ singiaa 3130 3,050 3,450 3216 3,426
'
Bunda (Kisorya) 3,218 3,138 3,529 3,295 3,505 : Iramba 3,152 3,072 3,462 3,228 3,438
'
Butiama 3,212 3,132 3,522 3,288 3,498 1| Manyoni 8124 s 3435 % 341
' iai (M 3,140 3,060 3,450 3,216 3,426
I Mitund g » > g g
Serengeti (Mugumu) 8,223 Sl 3,534 2S00 8,509 : o A 3,135 3,055 3,446 3,212 3,421
H Ikungi , g g g g
Tarime 3,223 SIS 3,534 e 3,510 E Mkalama (Nduguti) 3,164 3,084 3,475 3,241 3,451
1
Tarime 3,229 3,149 3,540 3,306 3,515 : Songwe (Vwawa) 3,165 3,085 3,476 3,242 3,452
(Kewanja/Nyamongo) ! Songwe (Mkwajuni) 3,172 3,092 3,483 3,249 3,459
Mbeya 3,156 3,076 3,467 3,233 3,442 ' lleje 3,169 3,089 3,480 3,246 3,456
Chunya 3,165 3,085 3,476 3,242 3,452 i | Momba (Chitete) S.a74 S0 3,485 s 3.461
on - 5001 . a8 an E Tunduma 3,169 3,089 3,480 3,246 3,456
unya A7 B g ,247 ,457 I
(Makongolosi) ' Tabora 3,157 3,077 3,468 3,234 3,443
! Igunga 3,157 3,077 3,467 3,233 3,443
Chunya (Lupa 3,173 3,093 3,483 3,249 3,459 '
Tingatinga) ' Kaliua 3,170 3,090 3,481 3,247 3,457
Kyela 3,172 3,092 3,482 3,248 3,458 ' Ulyankulu 3,167 3,087 3,478 3,244 3,454
| Nzega 3,167 3,087 3,478 3,244 3,454
Mbarali (Rujewa) 3,140 3,060 3,451 3,217 3,426 ;
! Sikonge 3,166 3,086 3,477 3,243 3,452
Rujewa (Madibira) 3158 ST 3:464 CFEY 3:440 i Urambo 3,167 3,087 3,478 3,244 3,453
Rujewa (Kapunga) 3,150 3,070 3,461 3,227 3,436 E Uyui 3,163 3,083 3,474 3,240 3,450
1
Rungwe (Tukuyu) 3,165 3,085 3,476 3,242 3,451 ' | Mpyagula 3,189 3,109 3,499 3,265 3,475
' 3,073 3,033 3,336 3,13 3,38
Morogoro 3,074 2,994 3,384 3,150 3,360 1| Tanga v 131 !
' Handeni 3,094 3,054 3,357 3,152 3,361
Mikumi 3,089 3,009 3,400 3,166 3,376 h
' Kilindi 3,109 3,069 3,372 3,167 3,395
Kilombero (Ifakara) 312 3,032 3.422 3,188 3,398 E Korogwe 3,085 3,045 3,348 3,143 3,374
1
Kilombero (Mlimba) 3,134 3,054 3,445 3,211 3,420 ! | Lushoto 3,095 3,055 3,357 3,152 3,384
! : 3,080 3,040 3,343 3,138 3,396
1 Mk M b ’ , , , ’
Kilombero (Mngeta) 3,123 3,043 3,434 3,200 3,410 ' inga (Maramba)
! Muheza 3,078 3,038 3,341 3,136 3,381
3,122 3,042 3,433 3,199 3,409 '
Ulanga (Mahenge) ' Pangani 3,080 3,040 3,343 3,138 3,388
|
Malinyi 3,132 3,052 3,443 3,209 3,419 !
'
Kilosa 3.002 3.012 3.403 3.169 3.379 : JEDWALI 4: B_EI ZA JUMLA (SHS/LITA)
H Bei ya FB.et' yla_ Bei ya Dizeli Bei ya
Gairo 3,092 3,012 3,403 3,169 3,379 ' Bandari Petroli Isiyo yzr:;el Isiyo na Dizeli yenye Mafuta ya Taa
: na Ruzuku R Ruzuku Ruzuku
! uzuku
Mvomero (Wami 3,084 3,004 3,395 3,161 3,371 ! Dar es Salaam 2,917.46 2,837.46 3,227.34 2,993.34 3,203.11
Sokoi
okoine) , Tanga 2,941.63 2,901.63 3,203.88 2,998.88
glvom?ro (Sanga 3,074 2,994 3,384 3,150 3,360 H Mtwara 2,990.46 2,950.46 3,300.40 3,080.40
anga; !
3,099 3,019 3,410 3,176 3,385 : Mha. Modestus M. Lumato
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Serikali ianze kukabili
ughali huu wa nafaka

BEI za vyakula muhimu kama mchele, unga wa ngano na sembe ime-
paa kiasi cha kuwafanya watu hasa wa kipato kidogo kufikiria hatima
yao.

Si hivyo tu, wapo wanaoingiwa na hofu zaidi kwa kuwa hata sasa wa-
nakabiliwa na njaa kwa vile wanakula mlo mmoja tena unaopatikana
kwa taabu.

Ni kweli kuwa kuna ugumu wa maisha unaotokana na sababu nyingi
zikiwamo kupanda kila wakati kwa bei ya mafuta, kunakopandisha bei
za kila kitu kuanzia bidhaa za viwandani, chakula hadi nauli ni mambo
ambayo yanawafanya wengi kukosa utulivu, amani moyoni pamoja na
matumaini.

Hivi karibuni uhaba wa mvua hasa za masika umewafanya wakuli-
ma wengi kuvuna haba lakini walaji nao kukosa chakula kwa bei nafuu
sokoni na kukabiliwa na njaa .

Ni kutokana na ukame kwani mikoa mingi haikuvuna nafaka za ku-
tosha hasa mahindi, mpunga, lakini pia maharage, kunde na mengine
yanayofanana na hayo hayakupatikana kama ilivyotegemewa.

Kitisho kipya cha ongezeko la bei ya vyakula masokoni kinacho-
shuhudiwa sasa ni matokeo ya mambo mengi kuanzia ughali wa mafu-
ta, ukame ulioharibu mazao, kufa mifugo lakini pia mafuriko yaliyo-
haribu mazao na kusababisha njaa, hivyo hakuna wa kulaumiwa moja
kwa moja.

Kupanda kwa bei ya chakula na watu wengi kukosa akiba ya chakula
nyumbani pia wakishindwa kukinunua sokoni inamaanisha kuwa
kuna dalili za njaa ambayo ni shida kubwa ya chakula kwa jamii kubwa.

Uhaba wa chakula na kuongezeka kwa bei za vyakula unamaanisha
kuwa familia nyingi zitakuwa kwenye hali ngumu hasa zile ambazo
zina kipato kidogo ambao ndiyo Watanzania wengi waishia mijini na

Njaa haina macho lakini inapotokea wanaoathirika zaidi ni watoto,
wahitaji, wasiojiweza hasa kaya maskini, watoto wachanga na watoto
ambao wengi ni wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ni mbaya
zaidi.

Tunakumbusha kuwa kupanda kwa bei ya chakula kunamaanisha
njaa kwenye kaya kwa vile nyingi zitakabiliwa na uhaba mkubwa wa
chakula.

Aidha, pia watu hasa watoto watapata utapiamlo na hali inapokuwa
mbaya wanazidi kuwa na udhaifu. Hilo linatokana na lishe duni na ma-
gonjwa nyemelezi ni rahisi kuleta vifo.

Yote hayo ni kutokana na uhaba wa chakula na ughali masokoni.

Tunaamini kuwa serikali imesikia na inaona pia, tukiamini hai-
tachelewa kulitupia macho suala la ughali wa vyakula kwa kuwa ni
tatizo kwa watu wote.

Ikumbukwe kuwa watoto kukosa chakula kutasababisha hata wen-
gine kupata utapiamlo unaosababisha kudumaa akili kuchelewa
kukua, kuwa mbumbumbu na kuongeza tena gharama za kuihudumia
jamii inayoathirika.

Kukiwa na watu waliokosa vyakula au wenye njaa kunamaanisha
kuwa taifa litapata tena gharama za kulisha watoto waathirika hasa
wa unyafuzi, udumavu watakaolazwa mahospitalini. Kadhalika kwe-
nye elimu litakabiliwa na kazi ya kuhudumia wenye mahitaji maalumu
madarasani.

Tunaishauri serikali kuliangalia suala la ongezeko la bei ya nafaka na
kuchukua hatua kwa kuwa tatizo hilo lina athari kubwa kwa Watanza-
nia zaidi ya asilimia 90, ikimaanisha kuwa walio wengi wataumia kwa
njaa iwapo hali haitadhibitiwa.

Ni ushauri wetu kwa mamlaka za chakulawabunge na wadau
wengine wa kilimo na usalama wa chakula wachukue hatua wasikae
kimya, waeleze ni nini cha kufanya na hata ikibidi kuangalia uweze-
kano wa kutumia utaratibu wa bei elekezi.

Tunakumbusha kuwa kama ambavyo serikali ilifanya kwenye mafu-
ta iangalie uwezekano wa kutoa ruzuku kwa wafanyabiashara wa na-
faka wakiwamo wasindikaji wa mahindi na ngano lakini pia wauzaji
wakuu wa mpunga ili kupunguza ukali wa tatizo.
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Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
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Na Sabato Kasika

Wabunge mtekeleze
anachoshauri Kinana

BUNGE la Tanzania, limekuwapo tan-
gu uhuru, wabunge pia wameendelea
kuchaguliwa tangu hapo na wame-
wawakilisha wananchi kwa vipindi to-
fauti na kwa idadi inayobadilika hasa
wakiongezeka kutegemea jinsi majimbo
yanavyoongozwa.

Wabunge hao wamekuwa wak-
itekeleza wajibu wao muhimu wa kupiti-
sha bajeti ya serikali, kutunga sheria,
kuishauri na kuisimamia serikali kwa
niaba ya wananchi katika masuala mbal-
imbali kwa ajili ya maendeleo ya nchi na
watu wake.

Hata hivyo, inawezekana kuna sehemu
wabunge hao wameshindwa kutimiza
wajibu wao na sasa wanakumbush-
wa kurudi kwenye mstari, ili waweze
kuwakilisha wapigakura wao kikamili-
fu.

Hilo ni kutokana na kauli ya Makamu
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Tanzania Bara, Abdulrahman
Kinana ya kuwataka wabunge na madi-
wani kupitia chama hicho kuwa wakali
katika kuisimamia serikali ili itekeleze
ahadi za miradi ya maendeleo kwa wa-
nanchi.

Anatoa kauli hiyo hivi karibuni katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa kwamba kuna
baadhi ya miradi ikiwamo ya maji, tiba,
elimu na miundombinu ambayo in-
atengewa fedha, lakini zinaelekezwa se-
hemu nyingine.

Makamu Mwenyekiti Kinana akaji-
pambanua kuwa ni miongoni mwa wale
wanaopenda wabunge wawe wakali
kidogo kuhusu mambo ya serikali, na
kwamba sio wakali kwa maana ya kui-
sakama serikali bali kwa kuiwajibisha na
kutoa mawazo mbadala ya kuboresha
maisha na hali za wapigakura ambao ni
Watanzania.

Katika ufafanuzi wake, anasema cha-
ma hicho ndicho kinachokwenda kwe-
nye uchaguzi, kuomba kura, ndicho
kitakachopewa viongozi au kitakacho-
nyimwa na sio serikali, na akwamba wa-
tendaji na watumishi wa serikali wataen-
delea kuwapo, huku chama kikishindwa

kutokoana na wao kutotimiza wajibu.

Jambo hili la wabunge kuishauri na
kuisimamia serikali, lilishawahi kuzun-
gumzwa na mara kwa mara wanakum-
bushwa kuwa waamke na kujenga hoja
badala ya kuwa ‘mabubu’, ili kutekeleza
wajibu wao kikatiba.

Kwa hiyo ndani ya bunge ndipo ku-
napelekwa bajeti ya serikali, kunatung-
wa sheria na mipango ya serikali, hivyo
ni vyema wakatimiza wajibu wao kwa
kuhakikisha zinatungwa sheria bora
kwa ajili ya maendeleo ya wananchi.

Akapigilia msumari kwa kusema, sio
vyema kwa mbunge kujipendekeza ili
aonekane ana nidhamu kwenye chama
au serikali, kwa kuwa kufanya hivyo
hatokuwa ametimiza wajibu wake wa
kuwasemea wapigakura wake, Kinana
anawakumbusha viongozi hao na
wawakilishi wa wananchi.

Ninadhani hayo yaliyosemwa na vion-
gozi yanatosha kuwaamsha wabunge
na kuchukua hatua za kutimiza wajibu
wao bungeni kwa ajili ya maendeleo ya
wananchi na ustawi wa nchi.

Hadi kufikia kusema hadharani kuwa
wabunge wawe wakali kidogo kwa seri-
kali, inaonyesha kuna mahali hawaja-
timiza wajibu wao inavyotakiwa. Hivyo
ingependeza kama watatafakari kauli
hiyo na kuifanyia kazi.

Kimsingi, serikali inaongozwa na
binadamu, inaweka bungeni jambo
likiwa na mapungufu, hivyo ni wajibu
wabunge kurekebisha penye mapun-
gufu na si kulipitisha kama wajibu tu.

Hivyo, mjadala wenye lengo la
kuboresha kwa faida ya wananchi ni
suala muhimu na hali hiyo inaweza
kuondoa dhana iliyojengeka miongoni
mwa watu kuwa wabunge wamekuwa
ni watu wa kukubali kila jambo.

Ninadhani jambo la muhimu kama
anavyoshauri kiongozi wa chama Ki-
nana, ni wabunge kuwa wakali kwa
mambo ya wananchi, hasa wanapoona
mambo yanakwenda ndivyo sivyo,
kwa kujenga hoja zenye manufaa kwa
umma.
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Kinana ataka viongozi
ving’ang’anizi watoswe

Na Beatrice Shayo, M\WANZA

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

Kampuni ya STICK UP AUCTION MART, SHUSHANA SERVICE COMPANY LIMITED, MASE INTERANATIONAL LIMITED, ITUHA
GENERAL AUCTION MART AND BROKERS na INDEPENDENT AGENCIES & COURT BROKERS LTD Kwa idhini tuliyopewa na
FINCA MICROFINANCE BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe
wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA MICROFINANCE BANK LTD. Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada
wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari

“Mtu anataka kugombea akibainika
anaacha urafiki siku hiyo hiyo. Kiongozi
ananuna utafikiri amegongewa misumari
kwenye kiti, hataki kuondoka,” alisema.

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kime-
wataka wanachama wake kuwapiga

chini viongozi vinganganizi wanaotaka
kubaki madarakani kwa kutumia rushwa
kwenye uchaguzi unaoendelea ndani ya
chama.

Makamu Mwenyekiti wa CCM Tanza-
nia Bara, Kanali Mstaafu Abdulrahmani
Kinana, alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na wanachama wa CCM wakati aki-
hitimisha ziara yake katika Uwanja wa CCM
Kirumba, jijini hapo baada ya kukagua mi-
radi ya maendeleo.

Kinana, alisema kumekuwa na figisu ka-
tika uchaguzi unaoendelea ndani ya chama
kwa kuwapo viongozi wanaowanunia wen-
zao wanaotaka kugombea huku wakitumia
rushwa ili wasiondolewe.

Alisema wanachama wa CCM kuchukua
fomu si dhambi bali ni haki yao ya kikatiba
na hakuna mwenye hati miliki ya nafasi ya
uongozi ndani ya chama hicho.

Kinana alisema utaratibu wa chama wa-
naochaguliwa hukaa kwa miaka mitano
baada ya kumalizika nafasi zinakuwa wazi
na mtu yeyote anayetaka kugombea yuko
huru kufanya hivyo.

Alisema inasikitisha kuona baadhi ya
viongozi walio madarakani wamekuwa
wakinuna pale wanapoona mtu anataka
kugombea na wengine huvunja urafiki.

“Wakati wakitafuta uongozi wamekuwa
wanafanyiwa mizengwe kwa kuwakata
majina yao na kusingiziwa uzushi, huku
wengine wananyimwa fomu za kugombea
nafasi hizo.

Sababu ni moja ubinafsi wa uongozi. Wa-
nataka watu wao ndio wachaguliwe si watu
wanavyotaka.

“Bahati nzuri mnawajua viongozi wanao-
tumia nafasi zao, wanaowanyima wenzao
nafasi, wanaotengeza mizengwe, wanao-
taka wachaguliwe watu wanaowachagua
wao hawafai na mimi naomba kiongozi wa
namna hiyo akifika katika uchaguzi mpi-
geni chini hafai,” alisema.

Kinana alisema inashangaza kuona baa-
dhi ya viongozi wanajisahau walipoingia
madarakani waliwakuta wenzao, wanapoo-
na wanaotaka kugombea kikwazo kwao,
basi wawafuate na waelezane dhamira zao
na si kutishana.

Pia alisema kiongozi anayetumia fedha
kusaka uongozi hafai kwani wapo baa-
dhi yao wasiokuwa nazo wanaogopa
hata kuchukua fomu licha ya kuwa wana
sifa. Kinana alisema wanao chukua fomu
wapo baadhi yao ni watu wa ovyo na kwa
vile kura huwa ni siri ni vyema wajumbe
wakawakataa.

Ofisa Maendeleo vya
Jamii na Mratibu wa
Dawati la Jinsia Wilaya
ya Kinondoni, Dar es Sa-
laam, Clara Urassa (kulia),
akizungumza katika uzin-
duzi wa awamu ya tano
ya kampeni ya ‘Safari
Salama Bila Rushwa va
Ngono kwa Wasichana na
Wanafunzi Inawezekana’,
ambayo inaendeshwa na
Shirika la Wanawake ka-
tika Jitihada za Kimaen-
deleo (WAJIKI). PICHA:
SABATO KASIKA

Matokeo sensa hadharani Oktoba

Na Augusta Njoji, DODOMA

ASILIMIA 99.9 ya kaya na 99.87 ya ma-
jengo zimehesabiwa katika Sensa ya Watu
na Makazi kwa mwaka 2022, huku Rais Sa-
mia Suluhu Hassan akitarajiwa kutangaza
matokeo ya awali ya idadi ya watu Oktoba,
mwaka huu.

Aidha, asilimia 0.07 ya vishwambi vya
sensa kati ya 205,000 vimepotea, kuhar-
ibika na kuibwa.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana baada ya kikao cha kamati ya ushauri
ya kiufundi ya sensa, Kamisaa wa Sensa,
Spika Mstaafu Anne Makinda, alisema sen-
sa hiyo ilihitimishwa juzi kwa kukusanya
taarifa za kidemographia, kiuchumi na
mazingira.

“Kati ya majengo hayo, asilimia 100 yali-
yochukuliwa taarifa yamehakikiwa anwani
za makazi. Tumekamilisha awamu ya pili ya
utekelezaji wa sensa sasa tumeingia awamu
ya tatu ambayo ni muhimu sana na inaju-
muisha shughuli zote za baada ya kuhesabu
watu,” alisema.

Alizitaja shughuli hizo kuwa ni pamoja
na uchambuzi wa taarifa za sensa, uzinduzi
rasmi wa matokeo ya mwanzo ya sensa na
usambazaji wa matokeo ya sensa yatatan-
gazwa na Rais Samia.

“Taarifa ya mwanzo itahusu idadi ya
watu waliohesabiwa nchi nzima na kwa

jinsia zao katika ngazi zote za utawala,
matokeo haya yatatolewa mwezi Oktoba,
mwaka huu na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania,” alisema.

“Hatua inayofuata ni kwa ofisi hizi mbili
za takwimu yaani Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) na OCGS kuwahusisha wadau mbal-
imbali kwa pamoja kwenye mwongozo
wa usambazaji na matumizi ya matokeo
ya sensa kwa lengo la kupokea maoni ya
kuboresha zaidi na kuhakikisha matokeo
ya sensa yanatumika na vyombo vyote
vya maamuzi ndani na nje ya nchi,” al-
iongeza.

Kamisaawa Sensa kutoka Zanzibar, Ba-
lozi Mohammed Haji Hamza, alisema sensa
ya mwaka huu imefanyika kwa ufanisi
mkubwa kwa kutumia Tehama na wataal-
am wa ndani.

Akizungumzia asilimia 0.01 ya watu am-
bao hawakuhesabiwa, Mtakwimu Mkuu
wa serikali, Dk. Albina Chuwa, alisema kwa
Bara la Afrika ni ngumu kuhesabu kwa asil-
imia 100 na kwamba kimahesabu wame-
fikisha kiwango kilichotakiwa.

Kuhusu vishikwambi, Dk. Chuwa alise-
ma kulikuwa na vishikwambi 205,000
ambapo asilimia 0.07 ndio vilipotea,
kuharibika na kuibiwa wakati wa sensa
hasa kwa makarani walioanza kuhesabu
kwenye usiku wa sensa Agosti 23, mwaka
huu

S/NJINA LA MDAIWA

ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

USHANA SERVICE COMPANY LIMITED

AINA YA DHAMANA

MAHALI ILIPO DHAMANA

1 | JOHANES J KANYANKOLE | NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KAGONDO-BUKOBA

2 | ANTIDIUS A KATABALU PAGALE LENYE MKATABA WA MAUZIANO 121G0-BUKOBA

3 | JASSON P BISHAIJA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO KEMONDO-BUKOBA
INDEPENDENT AGENCIES & COURT BROKERS LTD

4| SHARIFA SHAFITRASHID | NYUMBA YENYE HATI MILIKI, KIWANJA NA.359, KITALU M KANGE-KISERA-TANGA

5 | MHINA H MUONDOMEO

KIWANJA CHENYE HATI MILIKI, NA.209 KITALU A

PONGWE-PINGONI-TANGA

3 | CHEKA ODO MPETE

6 | RAMADHANI A MFINANGA | KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MWANGA-MOSHI

7 | PANKRAS L MASSAWE KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO MAGEREZA-KARANGA

8 | AMBROSIA R MUNUO KIWANJA CHENYE HATI MILIKI KIVANJA NA.16 KITALU A SIHA-MOSHI

9 | ELIMESIA JOSEPH MUNUO | NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO WERUWERU-MOSHI

MASE INTERNATIONAL LIMITED

10 | JOSHUA WILSON OBONDO | TOYOTA SUCCEED YENYE NAMBA ZA USAJILI T203DKP TARIME
11| JOSEPH CHACHA JOHN PAGALE LENYE HATI MILIKI KIVANJA NA. 525 & 527 KITALU A KIGARA-BUSWELU-MWANZA
12 | GILIKI M SALISALI KIWANJA CHENYE OFA KIWANJA NA.646, KITALU KK BUGWETO-SHINYANGA

STICK UP AUCTION MART

PAGALE LENYE LESENI YA MAKAZI NA GARI AINA YA MITSUBISHI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T975 AXH

KOPOLO-IFAKARA

4 | ASHURA A MPAPAI

SHAMBA EKARI KUMI LENYE LESENI YA MAKAZI

LUNGONGOLE-IFAKARA

15 | RAJABU MAHAMOUD
NTIBABARA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

MBASA-MANGUNGU-IFAKARA

16 | HAWA P MASANGAWE

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MBIGU-IGIMA-IFAKARA

17 | LEONARD L HALA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI, KIWANJA NA.341 KITALU C

NDUNA-IFAKARA

18 | YASINI SHABANI MARUSU

NYUMBA YA KULALA WAGENI, YENYE LESENI YA MAKAZI

JONGO-IFAKARA

19 | HASSAN A KIGAILE

NYUMBA YENYE LESENI MAKAZI

MSASANI-IFAKARA

20 | FAIDA LUCAS
MWENDESHA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

NDUNA-IFAKARA

21 | RASHID R NDOMONDO

NYUMBA YENYE LESENI MAKAZI

MANG'ULA-MWAYA-IFAKRA

22 | GODFREY MATEI MWACHA

NYUMBA YA KULALA WAGENI YENYE LESENI YA MAKAZI

23 | MOSES MAGANGA SHIJA

KIONJO-IFAKARA

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI

MKWETA-IFAKRA

24 | HAWA P MASANGAWE

NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO

MBINGU-IFAKARA

25 | RENATUS MATHAYO
MANG'ALU

26 | EMMANUEL A MBOYA

KIWANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO

ITUHA GENERAL AUCTION MART AND BROKERS
GARI AINA YATOYOTA MARK X YENYE NAMBA ZA USAJILI T743 CDU

MBASA-IFAKARA

MBEYA

| 27| EBELINO B MWALONGO | kjwANJA CHENYE MKATABA WA MAUZIANO LYOTO-MBEYA
28 | MWILE Y MWASHIBANDA | NyUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO MBALIZI-MBEYA
29 | BURTON CHOMBE NYUMBA YENYE HATI MILIKI, KIWANJA NA.219, KITALU D MBALIZI-MBEYA
30 | JANKEN MWALENGO NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO TONYA-MBEYA
31 | DAUDI MWAIBOFU ITIJI-MBEYA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI KIWANJA NA.444, KITALU P

32| ELIAS MWAKASEKELE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO IWINDI-VETA-MBEYA
33 | AINASWE MALYA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO TAZARA-TUNDUMA-MBEYA
34 | KIBADEN SANGA NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO UYOLE-MBEYA
35 | REHEMA NDEJE NYUMBA YENYE MKATABA WA MAUZIANO, MALI YA JACKSON M IYELA-MBEYA
BUKUKU
36 | WITO MWANDUNGA PAGALE LENYE MKATABA WA MAUZIANO UYOLE-MBEYA

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kamaiilivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia atalipwa
kulingana na makubaliano ya benki na mnunuzi.Kinyume na hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na
mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo
lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

Mkurugenzi Mtendaji

Mkurugenzi Mtendaji,
Independent agencies &

Finca Microfinance Bank Ltd

Stick up Auction Mart court broker’s Itd P.0. Box 78783
S.L.P Arusha S.LP Moshi Namba za simu:
Namba za simu: N.ar.nba 2a simu: 0716264733 0768790399, 0754774949
0786559593

NA
NA NA

Mkurugenzi Mtendaji,
Mkurugenzi Mtendaji Shushana company service
Mase international limited S.LP Bukoba limited
S.L.P Namba za simu; 0767020699
Namba za simu;
0710885084/ 0743885084 NA
NA
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, <e ;
oto), akionyesha kitabu chenye kanuni na maadili ya kufanya kazi na mtoto baada

i : e F A .J . >
ia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (wa tatu kush-

a kukizindua jijini Dar es

Salaam jana. Wa tatu kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla. PICHA: MAULID MMBAGA

Mauaji yatikisa kila pembe

Na Waandishi Wetu

NI mauaji yanayoendelea kutikisa kila
kukicha kwa watu kuuana na wengine
kujiua.

Ripoti kutoka mikoa mbalimbali nchi-
ni kuhusu matukio yaliyotokea jana na
juzi zinaeleza kuwa huko Mbeya mwa-
nafunzi wa kidato cha nne katika Shule
Kasole (16), ameuawa kwa madai ya ku-
katwa shoka na mwanafunzi mwenzake
(jina linahifadhiwa) mwenye umri wa
miaka 17 wa kidato cha tano.

Chanzo cha mauaji hayo kimedaiwa
kuwa ni tamaa za kimwili baada ya
mtuhumiwa kufanya jaribio la kumbaka
mwanafunzi mwenzake na alipozidiwa
nguvu alichukua shoka na kumpiga nalo
kichwani.

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Poli-
si, Ulrich Matei, alithibitisha tukio hilo
ambalo kabla halijatekelezwa mtuhu-
miwa alifika nyumbani kwa mwanafunzi
mwenzake ambaye muda huo alikuwa
peke yake na kumvamia chumbani
kwake kwa nia ya kumbaka na alipoz-
idiwa nguvu ndipo alipoamua kuchukua
shoka na kumpiga nalo.

Kamanda Matei alisema upelelezi wa
shauri hilo unaendelea na baada ya ku-
kamilika mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kwa ajili ya hatua nyingine za
kisheria.

MOROGORO

Watu wawili wa familia moja aki-
wamo bibi wa miaka 76, Kija Nkenda,
wameuawa usiku wa kuamkia Septemba
5, mwaka huu wakati wakiwa wamelala
wilayani Malinyi, mkoani Morogoro.

Mtoto wa marehemu, Kabula Masebu,
alisema tukio hilo lilitokea usiku wakati
wakijiandaa kulala na kutokea kijana
mmoja aliyeingia ndani mwao akiwa
ameshika panga na fimbo na kuanza
kumshambulia mama yao.

Alisema dada yake mkubwa alijaribu
kuingilia, lakini waliongezeka vijana
wengine wawili wakiwa wameshika ma-
panga na fimbo na kuwashambulia ndu-
gu zake hao na kusababisha vifo hivyo.

Alieleza kwa kuwa walikuwa wa-
nawake peke yao walishindwa kujitetea,
wakaamua kulala chini ili kunusuru
maisha yao na watu hao walipomaliza
kutekeleza mauaji hayo walikimbia.

Diwani wa Kata ya Itete, Anatory Li-
bawa, alisema bibi huyo alikuwa akiishi
na wajukuu ambao wote ni wa kike mae-
neo ya mashambani na kuwa vigumu ku-
pata msaada kutoka kwa majirani.

Mkuu wa Wilaya ya Malinyi, Mathayo

Masele, aliwataja waliopoteza maisha
kuwa ni Kija Bundala Nkenda na mwa-
nawe Magreth Mubula (58).

Alisema taarifa za uchunguzi wa awali
zinaonesha mauaji hayo yamesababish-
wa na imani za kishirikina na ugomvi wa
mali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Moro-
goro, Fortunatus Musilimu, alithibiti-
sha kutokea kwa mauaji hayo na kutaja
chanzo cha tukio hilo kuwa ni ugomvi
wa kifamilia baada ya bibi huyo kuamua
kumrithisha nyumba na shamba mwa-
nawe wa kike ambaye naye ameuawa
katika tukio hilo.

NJOMBE

Watu wawili wamefariki dunia aki-
wamo mwanamke mmoja anayekadi-
riwa kuwa na miaka 25 ambaye ame-
kutwa amekatwa na kitu chenye ncha
cha Muungano Halmashauri ya mji wa
Njombe.
beto Mkalawa, aliilambia Nipashe kuwa
tukio hilo lilitokea Septemba 2, saa 12
asubuhi kwenye pori lililopo kitongoji
cha Muungano.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Hal-
mashauri ya mji Kibena, Ayubu Mtulo,
alithibitisha kupokea mwili wa mwan-
amke huyo na jitihada za utambuzi zi-
naendelea.

Katika tukio lingine John Makweta
(54), amefariki kwa kujikata koromeo
Wilaya ya Njombe.

Tukio hilo limetokea Agosti 31, wakati

akipatiwa matibabu Kituo cha Afya Lu-
pembe.
Jerome Lihawa, alisema Makweta aliji-
kata koromeo na kuzunguka vilabuni
huku akiwa amejifunga shuka kwenye
jeraha lake.

“Wale watu pale kilabuni walipata
mashaka baada ya kuona sauti yake
haitoki vizuri na alipokuwa akiulizwa
alikuwa na majibu tofauti kwa sababu
alipokuja kwangu alisema kuna watu
wamekuja na pikikipi wanamkimbiza
akakimbia  wakamwambia  huwezi
ukakimbia kwa sababu mama yako
mzazi amechukua fedha kwetu wewe ni
lazima ufe,” alisema Lihawa.

“Alionekana kuchanganyikiwa sijui
kwa sababu alikuwa amejikata mishipa,
lakini ukisikia maelezo ya mama yake
mzazi, anasema mtoto wake alitoka usi-
ku saa kumi na alipomuuliza anakwenda
wapi akajibu anakwenda kufua, akam-
wambia mbona muda sio rafiki akasema
anaenda ndiyo akarudi amejichinja,”
alisema.

Hata hivyo, Lihawa alisema kijana
huyo alikuwa na tabia ya kumpiga mama
yake kwa sababu ya kutokumuwekea
chakula.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe,
Hamis Issah, amethibitisha kutokea kwa
matukio hayo.

Kuhusu tukio la mtu aliyekutwa na ma-
jeraha sehemu ya shingoni na michubu-
ko usoni, alisema hali hiyo iliwafanya
kuamini kuwa ameuawa.

Alisema ni jambo la ajabu kuona tukio
marehemu anashindwa kutambulika na
wenyeji wa eneo husika.

MFANYABIASHARA AKAMATWA

TUHUMA MAUAJI YA MKEWE

Polisi mkoani Dodoma inamshi-
kilia mfanyabiashara, Peter Mwak-
ipesile, mkazi wa Chidachi mkoani
hapa, kwa tuhuma za kusababisha kifo
cha mke wake, Aisha Mfinangi, kutokana
na madai ya kumpiga sehemu mbalim-
bali za mwili.

Akizungumza na Nipashe jana Kaman-
da wa Polisi mkoani hapa, Martine Otie-
no, alisema taarifa za awali zinaeleza
mtuhumiwa huyo na mkewe walikuwa
na ugomvi.

Alisema mtuhumiwa anadaiwa kumpi-
gamke wake na kumsababishia majer-
ahanabaadaye alikimbizwa katika Hos-
pitali ya Rufani Dodoma, lakini alifariki
dunia wakati akipatiwa matibabu.

Alisema Polisi inaendelea na uchun-
guzi kwa ajili ya kubaini chanzo cha
ugomvi huo.

Baadhi ya majirani ambao hawakutaka
kutaja majina yao yaandikwe gazetini
waliiambia Nipashe kuwa ugomvi wa
wanandoa hao ulianza juzi majira ya
usiku kwa kusikia kelele za Aisha kuom-
ba msaada wa majirani wakati akipigwa
na mume wake.

“Hata watoto nao walikuwa wanapiga
kelele za kuomba msaada kwa majirani
ili waje kumuokoa mama yao. Majirani
walipofika eneo hilo walifanikiwa kua-
mua ugomvi huo na baadaye Aisha al-
iendelea kuugulia,” alieleza mmoja wa
majirani hao.

Walisema baada ya kumalizika kwa
ugomvi huo, juzi Aisha alizidiwa, ndi-
po watoto wake waliwaita majirani na
kumkimbiza hospitalini, lakini alifariki
dunia muda mfupi.

Majirani hao walieleza kuwa Mwak-
ipesile amekuwa na tabia ya kumpiga
mke wake mara kwa mara hali iliyokuwa
ikimlazimu Aisha kuondoka nyumbani.

*Imeandikwa na Grace Mwakalinga
(MBEYA), Frank Kaundula (MORO-
GORO), Elizabeth John (NJOMBE) na
Renatha Msungu (DODOMA).

NCCR yataka mabadiliko tozo

Mary Geofrey

CHAMA cha NCCR-Mageuzi,
kimeishauri serikali kupeleka bungeni
hati ya dharura ya mabadiliko ya she-
ria ya fedha ili kufanya marekebisho
ya tozo za miamala ya simu na benki
zinazolalamikiwa.

Ushauri huo ulitolewa jana Dar es
Salaam na Mwenyekiti wa Bodi ya
Wadhamini ya NCCR-Mageuzi, Jo-
seph Selasini, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu tozo hizo.

Selasini aliitaka Kamati ya Bunge vya
Bajeti na Wizara ya Fedha na Mipango,
kukaa meza moja kwa ajili ya kufanyia
kazi agizo la Rais Samia Suluhu Hassan.
Pia aliitaka wizara kupeleka bajeti fupi
bungeni na mapendekezo ya kuziba
pengo la fedha zitakazokosekana
baada ya tozo kuondolewa.

Aidha, aliwataka wananchi, wadau
mbalimbali na wachumi, kuwasilisha
mapendekezo ya nini kifanyike kwe-
nye mabadiliko ya tozo hizo badala ya
kulalamika na kukimbilia mahakamani.

“Tunawaomba wanachama wetu,
wananchi na taasisi wenye mawazo
wasisite kuyapeleka serikalini, tusi-
laumu tu wizara na serikali. Rais Samia
ameshaagiza hili jambo lifanyiwe kazi
hivyo wawasilishe mawazo yao kwa
Wagziri Dk. Nchemba,” alisema,

Pia aliwashauri Watanzania wajikite
zaidi kwenye kushauri badala ya kile
alichoita ‘kuponda’ suala la tozo ili
maoni yao vafanyiwe kazi kwa ma-
slahi mapana vya taifa.

Selasini pia alishauri serikali kushiriki-
sha sekta binafsi, vikundi vya kijamii
na taasisi za kidini katika kuandaa
bajeti zijazo ili kuondokana na malala-
miko ya wananchi kama inavyotokea
kwenye tozo.

Kuhusu tozo hizo, Selasini alisema
ni mjadala uliochukua nafasi kubwa
sana kwa nchi kwa sababu unagusa
kila mwananchi anayetumia simu na
anayehifadhi fedha benki.

Alisema wafanyakazi wanakatwa kodi
yva mapato PAYE kwenye mishahara
yao, makato ya benki na baadaye
makato ya simu hali inayosababisha
kupungua kwa kipato chao.

Alisema NCCR- Mageuzi wameona
wana wajibu wa kulizungumzia jambo
hilo kwa sababu linagusa Watanzania
wengi na kwamba wanazungumza Ku-
weka msimamo wao ili serikali ijue na
ifanye marekebisho.

Kwa mujibu wa Selasini, lengo la seri-
kali kuweka makato hayo ni kutafuta
vyanzo vya mapato ili kupata fedha
kwenye utekelezaji wa miradi lakini
dhamira hiyo njema imesababisha sin-
tofahamu kubwa.

Alisema akiwa mbunge alishuhudia
mara kadhaa serikali ikiwasilisha bun-
geni makadirio ya kodi lakini ikawa
haifanikiwi kama ilivyofikiriwa na wa-
chumi walioishauri serikali.

“Hata hili la kodi licha ya matara-
jio kuwa makubwa athari zimekuwa
kubwa sana kwa jamii kwa sababu
wapo ambao wamepunguza matumizi
va simu na itafika wakati hata watu
wataacha kutumia benki na kuficha
fedha ndani,” alisema.

Kiongozi huyo alisema serikali ilisha-
piga hatua kubwa katika matumizi
ya huduma za fedha kidigitali lakini
kutokana na makato yanayoendelea
huenda matumizi ya huduma hizo
yakashuka sana.
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Tani 1,590 za mbaazi
zauzwa katika mnada

Na Gideon Mwakanosya,
TUNDURU

ZAIDI ya tani 1,590 za mbaazi
zimenunuliwa katika mnada wa
kwanza wa zao hilo Tunduru mkoani
Ruvuma.

Meneja wa Ghala la Chama Kikuu
cha Ushirika Tunduru (TAMCU), Sarah
Chorwa, alisema jana kuwa ununuzi  :
huo wa tani 1,593 umefanyika kupitia :
mfumo wa stakabadhi ghalani kwe- @
nye vyama vya ushirika vya msingi
(AMCQS).

Alisema hayo ni mafanikio
makubwa na kwamba mnada wa pili
unatarajia kufanyika kesho ambapo
hadi sasa tayari wana tani 135, na
upokeaji wa mbaazi bado unaende-
lea. S
“Tunatarajia hadi mwisho wa msimu :
huu, kufikisha zaidi ya tani 5,000 za :
mbaazi,” alisema Chorwa.

Kwa mujibu wa Chorwa, katika
msimu huu kupitia mfumo wa stak-
abadhi ghalani, walinunua ufuta zaidi
ya tani 2500.

Alisema mfumo wa stakabadhi
ghalani ni mzuri na wakulima wengi
wameukubali na kwamba unawara-
hisishia wanunuzi kupata mzigo kwa
pamoja.

Meneja huyo alisema mfumo huo
unawanufaisha watu mbalimbali
wakiwamo wasafirishaji, makulima
na mama lishe na kwamba serikali
inapata mapato yake kwa urahisi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Kanali Laban Thomas, akizungumzia
mfumo huo alisema ndio mkombozi
kwa wakulima kwa sababu unatoa
soko la uhakika kwa wakulima huku
akisema siasa zinapigwa chini kwa
chini ili uonekane haufai.

Alisema, serikali ya mkoa imefanya
mawasiliano na Wizara ya Kilimo
kupata kibali cha kuuza mbaazi kupi-
tia mfumo wa stakabadhi ghalanina
tayari mnada wa kwanza umefanyika :
wilayani Tunduru na wananchi wengi :
wamejitokeza na wanafaidika.

Kanali Thomas, alitahadharisha
kuwa wafanyabiashara ambao ha-
wawatakii mema wakulima, ndio
wanaopambana kuhakikisha mfumo
huo unakufa ili wao wafaidike.

Alisisitiza kuwa wafanyabiashara
hao walikuwa wanawaibia wakulima
kupitia pembejeo za kilimo ambapo
hivi sasa Rais Samia Suluhu Hassan,
ametoa ruzuku ya mbolea kutoka Sh.
130,000 kwa mfuko hadi Sh. 70,000 :
na Sh. 50,000 kwa mfuko kutegemea :
na aina ya mbolea. :

“Nawashauri na kuwasisitiza kuwa
mfumo wa stakabadhi ghalani una
faida kubwa zaidi kuliko uuzaji hole-
la,” alisema.

Baadhi ya wakulima kutoka Tun-
duru, Songea na Namtumbo walitoa
rai kwa serikali kuhakikisha mfumo  :
unakuwa endelevu kutokana na faida :
nyingi wanazopata wakulima. :

Ahmed Salehe, mkulima wa Ligunga, :
Tunduru, alisema mfumo wa stakaba-
dhi ghalani umeongeza usalama wa
fedha za mkulima na umechangia ku-
toa ajira katika makundi mbalimbali.

Pia, alisema mfumo huo unatoa bei
sawa kwa wakulima wote ambapo
ametolea mfano kwenye mnada wa
za0 la mbaazi mkulima amenunua
kwa kilo shilingi 800.

Walia ukosefu magari ya taka

Na Waandishi Wetu

ICHA ya serikali za mi-

taa kuweka utaratibu

wa magari ya kuzoa

taka kupitia katika
makazi na kufanya kazi hiyo,
baadhi ya maeneo yameende-
lea kuwa machafu.

Nipashe, lilitembelea baa-
dhi ya maeneo ya mkoa wa
Dar es Salaam na kukuta taka-
taka zikiwa zimetupwa mae-
neo ambayo si rasmi.

Wakizungumza na Nipashe
wakazi wa  Halmashauri
ya Manispaa ya Kinondoni,
Mtaa wa Mbezi Juu, walilala-
mika kutokupita kwa magari
va kuzoa taka, hali iliyosaba-
bisha mrundikano wa taka.
Mkazi wa Mtaa wa Sakuveda,
Medadi Mbulaji, alisema:

“Ukosefu wa gari kwa aji-
li ya kuzolea taka ngumu
mtaani kwetu ni moja ya saba-
bu za uchafuzi wa mazingira
na utupaji hovyo wa taka. Gari
la taka hakuna ndiyo maana
unaona kitu kama kile pale”.

Mkazi mwingine, Nosha-
di Kweka, alisema  hali ya
uchafu mtani kwao in-

achangiwa pia na elimu ndo-
g0 juu ya usafi wa mazingira,
kutotii sheria zilizopo na usi-
mamizi hafifu wa sheria za us-
afi wa mazingira.

Nipashe lilimtafuta Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Sakuveda,
Rehema Mwandelile, ambaye
alisema:

“Barabara zipo ovyo, we-
nye magari wanashindwa
kuja kuchukua taka, pia ma-
tatizo ya ulipaji wa pesa
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ya taka mkandarasi anata-
ka Sh. 5,000 lakini wananchi
wanataka kulipa Sh. 2,000.
Alisema hali hiyo imesaba-
bisha wakandarasi kukimbia
kutokana na malipo kidogo,
hivyo manispaa wanatafu-
ta mkandarasi mwingine.
Nao wakazi wa Mtaa wa
Mwananyamala Sindano, Kata
ya Makumbusho wamelala-
mikia kuchelewa kwa gari la
kukusanya taka hali inayosaba-
bisha harufu kwenye makazi
yao, hivyo kulazimika kuz-
ipeleka maeneo yasiyo rasmi.
Mmoja wa wakazi
hao, Hadija Ally, alisema:
“Mlundikano wa taka umeku-
wa mwingi kwa sababu gari la
kubeba taka halijapita kwa
miezi miwili. Hatutaki uchafu
majumbani kwetu basi tu-

napeleka Mto Ngombe”.

Mkazi mwingine, Teddy
Charles, alisema: “Kila siku wa-
napita kukusanya Sh. 3,000
kwa mwezi lakini takataka ha-
waji kubeba tumeshachoka ku-
kaa na taka nyumbani”.

Akitoa ufafanuzi wa hali
hiyo, Mwenyekiti wa Mtaa wa
Mwananyamala Sindano, Se-
lemani Mohamed, alisema:

“Ramani ya mtaani kwangu
si nzuri kuruhusu gari kupita
hivyo inakuwa ngumu kwa
mkandarasi kupitisha gari la-
kini wamejitahidi japo taka
ni nyingi. Ni kweli kuna kero
ya takataka nawasihi wa-
nanchi kuacha tabia ya kutupa

taka ovyo”.
Imeandaliwa Victoria
Mgodomi, Owen Bariki
(TUDARCo)

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji wa Benki ya CRDB, Bruce Mwile (wa pili kulia) akiweka taarifa zake, baada ya kuzin-
dua mashine ya kuweka pesa, katika tawi ya benki hiyo Mlimani City, mkoani Dar es Salaam. Wengme ni Mkuu wa
Kitengo cha Uwakala wa Kibenki wa Benki ya CRDB, Erick Willy (kulia), Kaimu Meneja wa Benki hiyo, Kanda ya
Mashariki, George Yateta (wa pili kulia) na Meneja wa tawi hilo, Zaituni Manoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uharibifu miundombinu barabara wapungua

Na Jenifer Gilla

WAKALA wa Barabara Tan-
zania (TANROADS), umese-
mauharibifuwamiundombinu
ya barabara umepungua kwa
asilimia 30, kutokana na mi-
kakati madhubuti waliyoiwe-
ka.

Meneja wa  TANROADS
Mkoa wa Dar es Salaam, Harun
Senkuku, aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na Ni-
pashe kuhusu mafanikio wal-
iyoyapata.

Haroun, alisema moja ya mi-
kakati iliyosaidia kupunguza
adha hiyo ni elimu waliyoku-
wa wanaitoa kwa madere-
va, wapita njia.

“Kwa kushirikiana na askari
wa usalama barabarani tunae-
limisha jamii namna ya kutun-
za miundombinu ya barabara
na pia adhabu zinatazotolewa
kwa watakaobainika kuharibu
miundombinu hiyo kwa mu-
jibu wa sheria na kanuni, na
hii imesaidia sana kwa sababu
hata wapita njia nao wameku-
wa walinzi wakubwa wa miun-
dombinu hii,” alisema.

Alisema, pia wakala huo
umekuwa ukitoa semina za
uelimishaji kwa wadau wa
sekta ya usafirishaji juu ya
sheria mbalimbali za udhibiti
uzito wa magari.

Haroun, alisema moja ya
semina hiyo ilifanyika Oktoba

mwaka jana iliyohusu kuwa-
jengea uelewa wadau wa usa-
firishaji kutoka mikoa 12, iki-
wamo DaresSalaam, Mtwara,
Morogoro, Dodoma, Njombe,
Mbeya, Rukwa, Kigoma, Geita,
Mwanza, Tabora, Arusha na
Tanga.

Pia, alisema kuwapo kwa
barabara za njia nne kume-
saidia kupunguza ajali maeneo
ya makutano zilizokuwa zin-
achangia kuathiri miundombi-
nu hiyo, kwa kuwa sasa magari
hayo yanapita kwa utaratibu
mzuri bila msongamano.

Horoun, alisema pia TAN-
ROADS inajivunia kusimamia
barabara zinazotumika katika
shughuli za kibiashara kitaifa

na kimataifa zinazochangia ku-
leta fursa za kiuchumi nchini
na kukuza pato la taifa.

Alisema, tangu kujengwa
kwa barabara hizo haku-
jatokea malalamiko yoyote ya
kuwapo kwa matatizo katika
barabara hizo kwa kuwa zime-
jengwa kwa ubora uliokidhi
viwango vya kimataifa.

Alisema, wakala huo unaen-
delea kuboresha miundom-
binu ya barabara mijini na vi-
jijini ili ziwe kichocheo cha
uchumi na kufungua milango
ya biashara kwa wananchi
wa maeneo husika, hasa
maeneo ambayo wananchi
wake wanajishughulisha na
kilimo.
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Wanusurika kusombwa na mafuriko

Na Vitus Audax, MWANZA

ATU 20 Kkuto-

ka kaya nne Kka-

tika mtaa wa

Mwembeni, Kata
ya Igoma wilayani Nyamaga-
na, wamenusurika kusombwa
na mafuriko kutokana na mvua
kubwa iliyonyesha juzi jijini
humo.

Mafuriko hayo yalitokana na
mvua kubwa iliyonyesha kwa
takribani saa mbili na kusaba-
bisha mtaro unaoelekea maka-
zi ya watu kujaa maji na kuy-
amwaga nje, hivyo kusambaa
kwenye nyumba.

Wakizungumza na Nipashe,
wakazi hao wameeleza kuwa
chanzo cha mafuriko hayo ni

ujenzi wa mitaro inayoelekea
katika makazi yao iliyoham-
ishwa baada ya mwekezaji ku-
jenga uzio katikati ya barabara.

“Mvua  hii ilinyesha kwa
muda wa saa mbili tu, lakini im-
esababisha madhara makubwa
kama mifugo kufa, bidhaa za
ndani zote zimejaa maji na
kuharibika kwa vitu kama Tv,
redio pamoja na vyakula vyote
vimezama kwenye maji, “ alise-
ma Irene Mushi.

“Maji yamefurika katika ny-
umba zetu tulikuwa tumelala
pamoja na watoto kidogo wa-
poteze maisha, lakini tumefan-
ikiwa kuwaokoa na kuwapele-
ka kwa majirani,”  alisema
Japheth Burugu.

Elizabeth Makila ambaye ni

mjumbe wa nyumba 10 eneo
hilo, alisema mafuriko hayo
yanasababishwa na mtaro
uliohamishwa kutokana na
mwekezaji kuziba barabara ya
mtaa huo.

Makila alisema wamefua-
tilia tatizo hilo bila mafanikio
na kwamba bado wapo katika
hatari ya kukumbwa tena na
janga hilo endapo mvua zit-
anyesha.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa
wa Mwembeni, Mashiku Lukas,
alisema tatizo hilo amekuwa
akiliripoti katika mamlaka bila
mafanikio yoyote.

Diwani wa Igoma, Mussa
Ngolo, alisema katika juhudi
za awali tayari amewasili-
ana Wakala wa Barabara za

Mijini na Vijijini (TARURA),
ili kuwasaidia kwa kupanua
mtaro kubadilisha mwelekeo
wa maji.

Katibu Tawala Msaidizi wa
Mkoa wa Mwanza anayeshu-
ghulikia miundombinu, Chagu
Nghoma, alisema eneo hilo lili-
kuwa la mwekezaji na kwamba
mtaro huo ulijengwa kwa ku-
fuata sheria.

Alisema eneo hilo lilikuwa
mali ya Jiji la Mwanza na
kwamba mwekezaji huyo aliin-
gia makubaliano na serikali ili
alitumie kwa ajili ya biashara.

Aliahidi kushughulikia saka-
ta hilo ikiwamo kujenga mta-
ro mwingine ili  kubadilisha
mwelekeo wa maji ambayo ya-
naenda katika makazi ya watu.
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Mkandarasi akiendelea na kazi ya kutoa mchanga kwenye Mto Ng'ombe eneo la Tandale mkoani Dar es Salaam jana,
baada ya ujenzi wa kuta za kingo za mto huo. PICHA: VICTORIA MGODOMI, TUDARCo

Wanafunzi vyuo vikuu watakiwa kujiendeleza

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Masuala
ya Ushirikiano Vodacom, Ros-
alynn Mworia, amesema kuna
haja kwa wahitimu wa vyuo
vikuu nchini kujiendeleza ka-
tika programu ya Niwezeshe
Fellowship, inayojihusisha na
utoaji wa elimu ya uchunguzi
na ushauri kupitia shirika lisilo
la kiserikali Doyenne.

Mworia aliyasema hayo hivi
karibuni jijini Dar es Salaam
wakati wa mahafali ya kwanza
ya shirika hilo na kushuhudia
wanafunzi tisa wa vyuo vinane
kuhusu uongozi na ushauri.

Alisema mafunzo waliyoya-
pata yataenda kusaidia ku-
dumisha usawa wa kijinsia ka-
tika jamii kupata viongozi bora
na wenye uthubutu.

“Niwapongeze wahitimu
wote tisa waliohitimu na ku-

maliza kozi yao ya mwaka
mmoja kwa mwaka 2021. Wote
mmebahatika kupata elimu
thabiti ya uongozi. Huu ni
mwanzo wa kuwa na viongozi
bora wanawake duniani kote.

“Inafahamika kuna pengo
kubwa la usawa wa kijinsia ka-
tika uongozi nchini Tanzania
na duniani, inasikitisha sana
kuona wanawake wana nia ya
kuifikia nafasi fulani lakini wa-
nakosa uwezo au uthubutu,”
alisema.

Mwakilishi wa Ubalozi wa
Uholanzi, Jay Piare, ambao pia
ni wafadhili wa mradi huo kwa
mwaka huu, alisema ubalozi
ulivutiwa na mradi huo na kua-
mua kuufadhiri kama sehemu
ya kuunga mkono jitihada hizo.

“Huu ni mfano wa kuigwa
na wenye ushawishi kwa wa-
nafunzi wenzao katika vyuo
vikuu ulimwenguni katika ku-

fikia usawa wa Kkijinsia, kwa
bahati nzuri sera ya kimataifa
ya Uholanzi, kuhusu haki za
wanawake na usawa wa kijin-
sia.

“Nchi hiyo inachangia katika
kufikia malengo endelevu ya
milenia (SDGs), hususan lengo
la tani linalozungumzia usawa
wa kijinsia na uwezeshwaji wa
wanawake na wasichana kwa
lengo la kuongeza viongozi
wanawake kwenye ngazi za
maamuzi,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Doyenne, Fatma Kauga, alise-
ma lengo programu ya Nion-
goze Fellowship ni kuwalea
viongozi wa kike ambao wata-
chukuliwa kutoka vyuo vikuu.

“Ni programu ya kwanza ka-
bisa ya uongozi kwa wanafunzi
wa kike kutokea nchini kwa
vyuo vikuu na sekondari lengo
letu ni kutengeneza fursa ya ki-

pekee kwa wasichana kukuza
ujuzi wao katika uongozi waka-
ti wakiendelea kupata mafun-
zo ya kitaaluma kupitia progra-
mu mbalimbali,” alisema.

Mmoja wa wahitimu, Bar-
bara  Malata, alishukuru
kupatiwa mafunzo hayo ak-
ibainisha kuwa yamebadilisha
maisha yake na kumpa uzoefu
mpya.

“Ninayo furaha kubwa sana
na najivunia kwa mafanikio,
haya, ni mafunzo yaliyobadili-
sha maisha yangu kwa namna
moja au nyingine kwani pro-
gramu hii ya mwaka mzima
haikutupa tuu uzoefu mpya,
au kuboresha ujuzi wa uongozi
unaohitajika ili kufikia maen-
deleo ya kimataifa pia ume-
tusaidia katika kukabiliana
na vikwazo katika safari yetu
ya uongozi tunashukuru sana
kwa nafasi hii,” alisema.

‘Mkataba
kuongeza
‘uzalishaji
‘mbegu
‘wasainiwa

: Na Renatha Msungu

WAKALA wa Mbegu za Kilimo

¢ (ASA) umetiliana saini mkataba
* na Kampuni ya Pro Agro Global
: Ltd, wenye thamani ya Sh.

: bilioni 18 kwa ajili ya kuweka

: miundombinu ya umwagiliaji

: kwenye mashamba ya Msimba,
¢ Arusha na Kilimi.

Mkataba huo unalenga kuweka

miundombinu ya umwagiliaji
i kwenye zaidi ya hekta 800.

Akizungumza baada ya hafla

: fupi ya kutia saini mkataba huo,
¢ iliyofanyika makao makuu ya

¢ ASA, Mtendaji Mkuu wa ASA,

¢ Dk. Sophia Kashenge, alisema

¢ mkataba huo ni utekelezaji wa

: maelekezo ya Wizara ya Kilimo
: wa kuhakikisha uzalishaji wa

: mbegu bora za kilimo unakuwa
: wa uhakika usiotegemea mvua.

Dk. Kashenge alisema

: mashamba yatakayopitiwa

* na mradi huo Msimba Kilosa

: mkoani Morogoro lenye ekari

: 500, Ngaramtoni Arusha ekari

¢ 500 na Kilimi, Nzega mkoani

¢ Tabora lenye ukubwa wa ekari
¢ 1,000.

Alisema ufungaji wa miundom-

: binu hiyo utaongeza uzalishaji
: wa mbegu kwa msimu mzima

: wa mwaka, tofauti na sasa am-
: bapo mashamba yote huzalisha
¢ mbegu wakati wa mvua pekee.

Mtendaji Mkuu huyo alisema

i utekelezaji wa mradi huo unaan-
: za sasa na muda wa kukamilika
¢ uwekaji wa miundombinu hiyo
 hautazidi miezi 10 kama mka-

: taba unavyosema.

Alisema katika mkataba huo,

: kuna baadhi ya maeneo yat-

* achimbwa visima na mabwawa

: na shamba la Msimba ni uchim-
¢ baji wa visima na bwawa, waka-
: ti Ngaramtoni ni uchimbaji wa

* visima na bwawa pia. Shamba

: la Kilimi likiwekewa miundom-

¢ binu ya umwagiliaji kutokana na
: uwapo wa bwawa la Kilimi lenye
: maji ya kutosha.

Dk. Kashenge aliishukuru

: serikali kwa kuwa na kiu kubwa
¢ ya mabadiliko ya kilimo kutoka

+ kilimo cha kutegemea mvua hadi
¢ Kilimo cha umwagiliaji.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa

: Pro Agro Global Ltd ya Arusha,
¢ Bryson Maro, aliishukuru seri-
¢ kali kwa kuendelea kuziamini

i kampuni za wazawa kwenye

: Utekelezaji wa miradi mikubwa
: ambazo awali zilikuwa hazi-

: aminiki.

Alisema kulingana na mkataba,

i kazi hiyo itaanza mara moja ili

: kuhakikisha kila kitu kinakwen-

: da kama kilivyopangwa ndani ya
: mkataba huo.
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Nipashe

HABARI BORA NA KAMILIFU

i AKIWAHAKIKISHIA

i~ *AMANI NA HESHIMA ...
*  Mteule Ruto kwenye salamu
S zenye vichekesho,
vijembe kwa rafiki Kenyatta,

Ukimya uchaguzi viongozi CCM
unavyoakisi zama mpya kisiasa

Na Ani Jozeni

CHAGUZI ndani ya CCM

miaka iliyopita ulikuwa

wenye ushawishi mkub-

wa na kampeni za wazi,
lakini mwaka huu shughuli hiyo
inaendelea bila dalili za wazi
kuwa chama tawala kiko katika
mchakato wa kuchagua safu zake
7a uongozi.

Hali hiyo inaendana na kupun-
gua kwa ushawishi wa makundi
ya watia nia na wasaidizi wao au
wapambe wao kutokana na ku-
pungua siyo tu kwa mahitaji ya
wananchi kwa watia nia kama
hao kuleta majibu kwa masuala
yanayowasumbua.

Ni hata pia kushuka uwezo wao
kuinua hisia hizo kwa kutoa moti-
sha wafanye kampeni. Huenda ni
mwendelezo wa taratibu za uch-
aguzi za awamu ya tano.

Wengi wanaweza kuhisi kuna
aina ya mdororo wa uchaguzi na
kampeni katika mazingira kama
haya, watu kuingia katika mzun-
guko wa uchaguzi kama vile ni
kutimiza wajibu na watiania kuji-
kagua mara kadhaa kama inafaa
wajitumbukize huko au waache.

Katika mazingira kama hayo
watiania pia wanabadilika,
kuna mchujo wa kimawazo na
uchangamfu wa ushindani am-
bao unaweza kuwapangua ambao
hawahitaji nafasi hizo ili kupanda
kimaisha, mithili ya mtu anayepa-
ta kazi kubwa zaidi ya ile anayoi-
fanya.

Ni tofauti na mtu anayeridhika
na kazi yake ila anataka sifa zaidi.
Kuna aina nyingine ya wagombea
ambao walikuwa wanaleta sham-
rashamra za kila aina awali, na
ndiyo ambao ushiriki wao ulianza
kudorora au kuyeyuka wakati wa
awamu ya tano, kwani unaweza
kusema iliundwa aina ‘jamhuri ya
kimapinduzi’.

Kielelezo chake kimojawapo ni
uwazi wa kiimla, au ‘democratic
centralism,” ambako takriban
kila kitu kinawekwa hadharani,
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Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara Abdulrahman Kinana. PICHA: MAKTABA ,

madudu ya watendaji yakianikwa
na kila mtu anajua kwanini hatua
mbalimbali au maamuzi yame-
fanyika na kwa wakati ule.

Ndiyo hali iliyojengeka kipindi
kilichopita, suala la msingi hapa
ni kuwa hali hiyo ipo bado. Lakini
wapo wanaotaka kuwapo kwa
uwazi wa kidemokrasia (liberal-
ism) ili vizuizi vyote vya kisiasa
viwekwe pembeni, watu washiriki
siasa watakavyo.

Ni jambo ambalo inaelekea
linaungwa mkono kiasi fulani na
Mwenyekiti wa CCM Rais wa Jam-
huri ya Muungano, Samia Suluhu

Hassan.

Ila jitihada za Rais Samia kusi-
mamia utawala wa haki mara ny-
ingi zinawapa silaha au nyenzo
wanaopingana na uongozi wake
kwani itikadi yao hasa ni upin-
Zani.

Ndiyo maana kundi hilo la wa-
naharakati wa uhuru wamefura-
hia sana Rais Samia kuwakemea
polisi kuhusu kukamata watuhu-
miwa bila kufanya upelelezi un-
aotosha mshukiwa kupelekwa
mahahakamani.

Wametaka kuwe na chombo
maalum cha kusimamia utendaji
Jeshi la Polisi ili watangulize haki.

Ni jambo ambalo lina mchongo
wa kisiasa vile vile, kwani kuzuia
watu wasikamatwe ovyo kwa
kutuhumiwa makosa ya jinai ni
ngazi ya juu kiitikadi ya kufanya
kazi kwa kufuata sheria na katiba
na kwa njia hiyo itakuwa ni jambo
lisiloingia akilini kuwa mtuhu-
miwa wa jinai hakamatwi ovyo,
ila mshiriki kisiasa abughudhiwe
kwa urahisi.

Hivyo ukisikia watu wanabubu-
jilkwa na machozi watuhumiwa
wa ujambazi kukaa miaka bila kesi
kusikilizwa au kumalizika, usid-
hani kuwa wanawataka warudi
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mitaani, la hasha. Kuna mchongo
wa kisiasa wa kupanuliwa uhuru.

Ndiyo maana uchaguzi wa sasa
ndani ya CCM unakuwa na sura
tofauti, lakini suala tangulizi siyo
haya mabadiliko ya kutaka uwazi
na ukweli zaidi, au uhuru mpana
zaidi katika vyombo vya habari,
kwani hadi sasa bado hizo ni nia
chanya zinazoelezewa na Mwe-
nyekiti wa CCM.

Bado hakuna uhakika kuwa, nje
ya uwazi zaidi kiasi fulani katika
utoaji na usambazaji wa habari,
hali itakuwaje katika siasa, kwani
upo mtindo mpya wa kuendesha
siasa ambao ulishazoeleka, uliosa-
hihisha bashasha na nderemo za
nyakati zilizopita.

Suala hapa ni jinsi ya kujaza
pengo hilo la uchangamfu, au
labda ni vyema hali ibaki hivyo ili-
vyo ili wasizuke watu wakawa juu
ya chama, majina yao yasipopita
kuwe na hali ya hatari.

Na pia ilifikia mahali hata cha-
ma chenyewe kinashindwa kuwa
na uwezo wa kusimamia ipasavyo
mtiririko wa kutiania (kuchukua
fomu kuchaguliwa) halafu suala
hilo lifike ngazi za juu.

Badala ya kupeleka majina
yote Kamati Kuu halafu waondoe
yeyote ambaye chama hakina
imani naye, mchujo ufanywe na
Halmashauri Kuu na kura ipigwe
na Mkutano Mkuu, kanuni zikab-
adilishwa 2012.

Ikaunda Kamati Maalum ya
Mchujo, orodha yake ikapitishwa
kwa taabu na Kamati Kuu na wa-
jumbe Halmashauri Kuu wakaim-
ba mbele ya Mwenyekiti na Katibu
Mkuu kuwa wana imani na mgom-
bea fulani katika wakati huo!

Tangu wakati huo ni miaka saba
imepita na kutokana na mabadi-
liko yaliyofuatia, hasa serikalini na
uongozi wa mashirika ya umma
au mamlaka za sekta tofauti, si
rahisi kusema kuwa bado wapo
watu ‘wenye nguvu’ za kutingisha
chama kama wakati ule.

Na pia hakuna dhamira zilizo-
jichimbia za kurithishana uongozi
kwa ajili ya maslahi ambayo hai-
kuwa rahisi kuyaficha, kumpa uw-
ezo mwenyekiti kuongoza kamati
ya mchujo, ubunifu wa kitaasisi
ulioondoa uwazi na demokrasia
katika chama.
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WADAI HAKI YAO KATIKA SIASA
Wanaharakati usawa Kijinsia wawaambia
wanahabari bebeni bango tufike 50/50

Na Sabato Kasika

MWAMKO wa wanawake ka-
tika siasa na ngazi za maamuzi,
unaelezwa kuwa bado ni mdogo,
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo baadhi ya jamii kukum-
batia mila na desturi ambazo
zimepitwa na wakati.

Hivyo, waandishi wa habari
wanakumbushwa kuwa hawa-
na budi kutumia vitendea kazi
vyao kufikisha ujumbe kwa jamii
utakaosaidia kubadili baadhi ya
mila na desturi zilizopitwa na
wakati, ili kuondoa mfumo dume
unaokwamisha kufikia maelengo
ya uwiano sawa wa wanawake na
wanaume wa 50/50.

Inaelezwa kuwa dunia kwa sasa
inaendelea kusonga mbele katika
mchakato wa kufikia lengo la us-
awa, katika jamii na hata kwenye
ngazi za maamuzi, na kwamba ni
muhimu waandishi kusaidia ku-
hamasisha usawa huo.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
taasisi isiyo la kiserikali inay-
oshughulikia kubadili maisha ya
wanawake, vijana na watoto iit-
wayo TIBA, Marcela Lungu, ndiye
anayesema hayo, katika mafunzo
ya kuwajengea uwezo wa kitaalu-
ma wanahabari kuhusu masuala
la jinsia.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na taasisi ya Internews Tanza-
nia, ambapo anasisitiza suala la
uongozi katika jicho la kijinsia
kwa ajili ya kuongeza sauti za wa-
nawake katika ngazi ya maamuzi.

JICHO LA JINSIA

Marcela anasema, uongozi ka-
tika jicho la jinsia ni dhana pana
inayolenga kuongeza ushiriki wa
wanawake, ili kuwa na uwiano
wa sauti au uwakilishi unaolin-
gana katika siasa na ngazi za ku-
fanya maamuzi.

“Ni muhimu waandishi mjue ni
kwa nini tunaangalia uongozi ka-
tika jicho la jinsia, kwani ni dhana
pana ya unawakilisha makundi
mbalimbali hivyo ni vyema kuwe-
ka uwiano ili kuwa na uwakilishi
mpana,” anasema Marcela

Anasema majukumu ya kijinsia
huwa yanatengezwa na jamii, mi-
tazamo, akitolea mfano kwamba
kazi ya kupika au kufua hujulika-
na kama ya mwanamke na kazi
ya kulima kuwa ya mwanaume.

“Lakini ukweli nikwambaa,
mwanaume anaweza kupika au
kufua siyo na pia mwanamke
anaweza kulima, hivyo, dhana
ni vyema jamii ikaondokana na
mtindo wa kutengeneza maju-
kumu ya kijinsia,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema
mtindo huo ndio umesababisha
baadhi ya wanawake kushindwa
kushiriki katika siasa na ngazi
nyingine za maamuzi, wakiamini
kuwa nafasi hizo ni za wanaume.

“Ni muhimu waandishi mtum-
ie kalamu zenu kuelimisha umma
kuelewa muhimu wa uongozi ka-
tikajicho lajinsiaili, jamii iachane
na mtindo huo kwa kutambua
kuwa jinsia ni mgawanyiko wa
majukumu,” anasema.

Anasema waandishi wa habari
wakitumia kalamu zao kuhama-
sisha uswa wa kijinsia, watakuwa
wamesaidia juhudi zinazofanywa
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Mtaalam wa habari, Alakok Mayombo (kulia), akisisitiza jambo katika mafunzo ya uvandishi wa taarifa za kuhamasisha usawa wa

kijinsia kwa wanahabari.

na Rais Samia Suluhu Hassan za
kuendelea kutafuta asilimia 50
kwa 50.

NI KWA WOTE

Ofisa Mradi Mwandamizi
wa Internews, Victoria Row-
an anasema ni muhimu wana-
habari kuelimisha umma kuwa
suala la kutafuta usawa wa kijin-
sia, halihusu wanawake pekee
bali wanaume pia wamo.

“Usawa wa kijinsia ni sawa na
mwanamke ni mwanamke ila
suala la uongozi linahusu akili
na uwezo wa kuongoza, hivyo
halibagui jinsi, hivyo ni muhimu

waandishi  kulitambua hilo,”
anasema Victoria.
Anasema kumekuwapo na

kutojua usawa wa kijinsia, na
kwamba taasisi inaweza ikamu-
omba mhariri kutuma mwandi-
shi kushirikia mafunzo kuhu-
su usawa huo na kujibiwa kuwa
hayo ni ya waandishi wa kike.

Mtaalam wa msuala ya hahari
wa taasisi hiyo, Alakok Mayom-
bo anasema, wamekuwa waki-
toa mafunzo kwa waandishi wa
habari ili waandike habari zina-
zoleta mabadiliko katika jamii.

“Njia mojawapo ya kufikia us-
awa wa huo ni mafunzo kama
haya, lakini pia tumekuwa tuki-
jitahidi kuongelea kuwapo kwa
sera inayosimamia masuala ya
jinsia katika vyombo vya habari
ili sauti za wanawake zisikike
katika vyombo hivyo,” anasema
Alakok.

Anasema, kupitia kalamu,
waandishi wanaweza kubadili-
sha mfumo na kuwapo waandi-
shi wanawake ambao ni kutolea
mfano katika kazi zao, kushiriki
kuandaa habari zinazozalisha

viongozi wengi wanawake.

“Siyo kuandika stori za wa-
nawake kupigwa au kubakwa tu,
kwani hizo zinaelekeza mamlaka
kuchukua hatua, lakini tunataka
kuhakikisha wanawake wana-
panda juu wengine kuwa tayari
kupanda juu,” anasema.

MTAZAMO HASI

Mhadhiri Msaidizi wa Shule
Kuu ya Uandishi wa Habari
ya Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (SJMC), Zuhura Seleman,
anaeleza kuwapo na mtazamo
hasi kwamba wanaume wana
akili kuliko wanaume.

“Jamii inatakiwa kuachana na
mtazamo huo, na nyie waandi-
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shi mna kazi ya kutumia kalamu
zenu kuitoa katika mtazamo huo
ambao ni wazi unamkandamiza
mwanamke,” anasema Zuhura.

Anaongeza kuwa, waandishi
pia wanatakiwa kuwa jicho la
usawa wa kijinsia kila habari wa-
nazoandika na kuangalia mambo
ya sera, bajeti na afya kama kuna
usawa huo.

Zuhura anasema wanatakiwa
kuhesabu idadi ya viongozi na
kuona kama kuna uwiano, iwapo
iddai ya wanaume itakuwa kub-
wa, basi wahoji hali hiyo kwa ajili
ya kuhamasisha usawa wa kijin-
sia.

“Kumekuwapo na mtazamo
hasi kwamba wanaume wana

akili kuliko wanawake. Msaidie
jamii kuachana na dhana hiyo
ambayo haina ukweli na unalen-
ga kumkandamiza mwanamke,”
anasema.

Anakumbushia stori aliowahi
kusoma katika gazeti la Kiswa-
hili ikimuelezea mwanamke
aliyeingia kwenye siasa ikimtaja
kama mtaalum wa kukaanga cha-
pati badala ya kumuelezea kama
mwaansiasa au kiongozi.

Mkuu wa Miradi asasi ya kiraia
ya C-SEMA, Michael Marwa,
anasema vyombo vya habari vina
uwezo wa kuchochea usawa wa
kijinsia katika jamii na kubadili
mtazamo kuhusu usawa.

Mhadhiri Zuhura Seleman (kushoto) kutoka Shule Kuu ya Uandishi wa Habari ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (SJMC), akiwasilisha mada PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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AKIWAHAKIKISHIA AMANI NA HESHIMA ...

Mteule Ruto kwenye salamu zenye vichekesho,
vijembe kwa rafiki Kenyatta, mshindani Odinga

Na Gaudensia Mngumi

UMANNE ijayo, Septemba

13 itakuwa shangwe kuu

kwa Wakenya ambao jibu

lao ‘limetiki’ na kisiasa
kwenye uchaguzi. Leo hii zime-
bakia siku sita ufike wakati, Rais
Mteule William Ruto kula kiapo
cha kuliongoza taifa hilo.

Hapo anahama kutoka Ofisi ya
Makamu wa Rais aliyoikalia kwa
miaka 10 na kuingia ofisi ya Rais.

Ni baada ya Mahakama ya Juu
zaidi ya Kenya, kutupilia mbali
kesi ya kupinga ushindi wa Ruto,
iliyofikishwa mahakamani hapo
na mpinzani wake mkuu Raila
Odinga na kumtangaza Ruto
kuwa ndiye mshindi anayekuwa
Rais wa tano wa Kenya.

Ilichukua saa moja na nusu tu,
majira ya mchana, baada ya ku-
tolewa hukumu hiyo, Ruto ana-
lihutubia taifa nyumbani kwake
kuunda serikali kwa ajili ya Wak-
enya wote, akiwaambia anarejea
kazini mara moja atakapoapish-
wa Jumanne, Septemba 13.

Katika hotuba yake ya kwan-
za, mara zote amaetawaliwa na
tabasamu na mbwembwe za juk-
waani majira ya alasiri, baada ya
hukumu kutimu saa 735 mcha-
na, anaahidi serikali kujenmga
iliyo wazi ambayo, akifafanua
itakomesha matumizi ya mfumo
wa haki za jinai kwa sababu za
kisiasa.

Katika hotuba hiyo ya aina
yake anasema mashujaa ni ma-
jaji saba wa Mahakama ya Juu
waliodumisha ushindi wake kwa
kauli moja.

Ruto ambaye sasa ni msomi wa
shahada ya juu, ngazi ya daktari
wa falsafa, ambaye alipingana na
kampeni iliyoongozwa na Rais
Uhuru Kenyatta wake ambaye
alimuunga mkono mgombea
wa upinzani kutoka Muungano
wa Azimio la Umoja One Kenya,
Raila Odinga.

Anaahidi kukomesha visa vya
watumishi wa umma kuegemea
upande mmoja katika kampeni,
akirejea mawaziri waliokuwa
wakimuunga mkono Raila Od-
inga na kumkwamisha yeye.

Mawaziri hao watakaokuwa
kikaangoni ni Fred Matiangi wa
Mambo ya Ndani, Peter Munya
(Kilimo), Eugene Wamalwa (Ul-
inzi), Joe Mucheru na Waziri wa
Usalama wa Ndani Karanja Kibi-
cho, ambao wanadiwa wakati wa
kampeni walimuunga mkono
waziwazi Odinga. Mteule Ruto,
ameahidi kula nao sahani moja
kwa kuleta mabadiliko bila sha-
ka kwenye sheria.

Kiongozi huyo anasherehekea
kuwapiga chini wagombea wa-
tatu, Odinga, Profesa George
Wajackoyah na David Waihiga
Mwaure, akipuuza hadharani
mikakati ya kushikana mikono
na kiongozi wa Azimio Raila
Odinga, iliyoanzishwa na Uhuru
Kenyatta.

Anasisitiza kwamba, Odinga
inapendeza akisalia kuwa up-
inzani ili kuangalia na kukosoa
serikali yake na kwamba hakuna
tena habari za kushikana miko-
no kwenye awamu yake.

“Demokrasia inatarajiwa ku-
tuunganisha watu wote, kuima-
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Rais Uhuru Kenyatta na mgombea mwenza William Ruto (kulia), ambaye kikatiba akawa Makamu wa Rais. Wiki ijayo Uhuru
anastaafu rasmi, akimauachia kiti Ruto kutawala,wakiwa ni wapinzani katika uchaguzi uliopita. PICHA: MTANDAO.

risha jamii zetu na kuboresha
taasisi zake na haipaswi kuwa
biashara ya chuki, hofu na kuka-
ta tamaa. Tulitoa maono na njia
mbadala na tukakubalika kwa
uamuzi huru wa raia wa Kenya.

‘Wanasiasa sisi ni washindani
tu, sio maadui. Tulishindana
kuungana na kuimarisha Kenya,
sio kuigawanya na kuidhoofisha
nchi yetu,” Ruto anasema aki-
walenga Odinga na wapinzani
wake wengine.

Rais Mteule anawapigia sa-
luti majaji wa Mahakama ya Juu,
Tume Huru ya Uchaguzi na Mi-
paka ya Majimbo (IEBC), huku
akiwapigia makofi wanashe-
ria wa upande wake, akisema
mbele yao lipo taifa lililokuwa
limechangamka na mabegani
mwake alichomoka rais, akise-
ma hao ndiyo mashujaa wa kura
za ushindi.

“Shujaa wa kampeni yetu ni
mama mboga na bodaboda.
Shujaa wa uchaguzi huo ni
Mwenyekiti Wafula Chebukati
na IEBC. Shujaa wa demokrasia
yetu, utawala wa sheria na utii
wa katiba ni Mahakama ya Juu,”
anasema Dk. Ruto.

Akizungumzia ushindi wake
anasema: “Uchaguzi wangu
unathibitisha kwamba inaweze-
kana kuzishinda na kupanda juu
ya changamoto ulizopitia, umas-

kini malezi yako, hali ya kiuchu-
mi na hata hadhi yako kwenye
kijamii hadi kiwango cha juu
zaidi na kufikia uongozi wa juu
wa nchi hii kubwa.”

AMSALIMU ODINGA

Anasema kwa Odinga, ambaye
bila shaka alihama kutoka kuwa
kiongozi wa upinzani hadi mtu
wa pili mwenye nguvu zaidi seri-
kalini baada ya kupeana mikono
na Rais Kenyatta, Machi 2018, ni
vyema abakie mwaminifu kwa
roho ya upinzani.

“Tutakuwa na upinzani nchini
Kenya. Hatutakuwa na kupeana
mkono kama tulivyofanya hapo
awali, hali iliyounda serikali
ambayo hakuna aliyejua mpaka
wake uko wapi.

“Ninaamini katika utawala wa
sheria. Siamini katika hadithi za
kupeana mikono mimi. Ninaami-
ni katika serikali inayowajibika
inayowajibishwa na upinzani
unaowajibika. Hivyo ndivyo
Kenya itakavyosonga mbele,”
anasema Dk. Ruto.

KUMNUNIA KENYATTA

Akizungumzia jinsi ‘alivy-
omchunia’ Kenyatta anasema ili
kuthibitisha ukubwa wa tatizo la
kuvunjika uhusiano kati yake na
Rais Kenyatta, Dk. Ruto anasema
hakuwahi kuzungumza na bosi

wake “kwa miezi kadhaa”, huku
mkuu wa nchi akiwa hajam-
pongeza Naibu Rais wake tangu
atangazwe kuwa ameshinda
Agosti 15, na hata jana baada ya
Mahakama ya Juu kumpa ushin-
di.

“Wakati wowote nitampigia
simu rafiki yangu mpendwa Rais
Uhuru Kenyatta ambaye sijazun-
gumza naye kwa miezi kadhaa.

“Ninataka tufanye mazun-
gumzo kuhusu mchakato wa
kuandaa utaratibu wa kuachi-
ana madaraka. Najua alifanya
kazi kwa bidii, lakini watu wa
Kenya wamefanya uamuzi wao,”
anasema mteule Ruto.

Anaongeza: “Nilipochagua
kumuunga mkono Kenyatta, si-
kumpa masharti. Sijaona kosa
nilipoamua kumuunga mkono
mtu mwingine. Tutabaki kuwa
marafiki katika muktadha wa
mahali tulipo.

‘Tunatazamia kujenga uhusi-
ano katika msingi ambao tayari
tunao. Kuna mambo mengi tu-
litaka kufanya pamoja lakini
hatukufanya. Tutakamilisha
miradi yote ambayo hatukuwa
tumekamilisha wakati wa awa-
mu yake.”

KENYATTA HATAGUSWA
Rais mteule Ruto ameahidi
kuwa Mkuu wa Nchi Kenyatta

atapewa heshima zote anastaafu
kwa amani na furaha.

“Utawala wangu unatambua
na kuendeleza kwa ukamilifu
utamaduni ulioanzishwa wa
kuwaheshimu viongozi wetu
ambao wametumikia taifa hili
na hautaingilia kwa namna yoy-
ote ile marupurupu na stahili
zao nyingine wanapostaafu. Ni
wazee wa taifa letu wanaostahili
heshima kila wakati,” anasema.

Katika hotuba yake ya juzi jio-
ni, Rais Kenyatta, anaahidi mab-
adiliko na mchakato wa kukabi-
dhiana uongozi utafanyika kwa
uhakika na kusema anaheshimu
uamuzi wa Mahakama ya Juu ya
Kenya.

“Mchakato wa kukabidhiana
madaraka unaendelea. Ni nia
yangu kusimamia mabadiliko
ya kiutawala yanayofuata maa-
gizo yote ya kikatiba na kuwez-
esha mchakato huo... napenda
kuwatakia kila la kheri wote
walioshinda huku wakiiongoza
nchi yetu katika siku zijazo na
nawashukuru wote kwa nafasi
ya kulihudumia na kulitumikia
taifa,” anasema.

Rais Kenyatta katika hotuba
yake iliyorekodiwa na kurushwa
kwenye mtandao wa kijamii wa
Ikulu dakika chache baada ya
saa moja usiku.
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JUKWAA LA UONGOZzI

Hawa ndiyo wakongwe wanaodumu
wakKitumika kwenye ikulu za Afrika

Na Mwandishi Wetu

FRIKA Kusini ya Jang-
wa la Sahara ni makao
makuu ya viongozi au
maraisi waliotawala
kwa muda mrefu zaidi duniani.
Watetezi wa demokrasia wakati
fulani walijaribu na wakafaulu ku-
wazuia marais kuongeza miongo
mingi lakini mwelekeo wa uon-
gozi wa kimabavu bado upo na
unaweza kuwa unaongezeka.

Tangu mwaka wa 1960, wakuu
wa nchi kadhaa katika Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara
wamekaa madarakani kwa zaidi
ya miaka 30, lakini pia vipo vyama
ambavyo vimeendelea kutikisa
kwa kutawala kwa miongo mingi.

EQUATORIAL GUINEA ndiko
kuna kigogo namba moja kuishi
madarakani ni Teodoro Obiang,
yupo tangu mwaka 1979 hadi sasa.
Mkongwe huyo mwenye miaka 77,
alichukua nchi katika mapinduzi
yaliyofanyika 1979 , akimpokonya
madaraka mjomba wake, ambaye
baadaye aliuawa kwa kupigwa
risasi.

Ameshikilia uongozi tangu
wakati huo, akidaiwa anawakan-
damiza wapinzani wa kisiasa na
kuendelea kunufaika na mapato
kutoka kwa hifadhi ya mafuta am-
bayo taifa hilo limebarikiwa.

CAMEROON ni namba mbili
yupo Paulo Biya, anayeongoza
tangu 1982, hadi sasa. Biya mwe-
nye miaka 87, alichukua hatamu
mwaka 1982 kutoka kwa Rais
Ahmadou Ahidjo na ameshinda
msururu wa uchaguzi, na hivi ma-
juzi mwaka 2018 aliibuka kidedea
katika kinyang’anyiro ambacho
wapinzani wake walikitaja kuwa
ni udanganyifu.

JAMHURI YA CONGO, Denis
Sassou Nguesso, ni namba tatu ni
mzee mkongwe ameishi madara-
kani kuanzia 1979-92, 1997 hadi
sasa.

Sassou Nguesso (76), alishika
wadhifa huo mwaka wa 1979 kab-
la ya kushindwa katika uchaguzi
wa kwanza wa vyama vingi nchini
humo mwaka wa 1992.

Alipata tena mamlaka mwaka
1997 baada ya vita vya wenyewe
kwa wenyewe kwa muda mfupi
na akabadilisha katiba mwaka
2015 ili kujiruhusu kugombea
tena uchaguzi mwaka uliofuata.

ESWATINI, yupo mkali mwing-
ine ambaye ni kiongozi wa ufalme,
zamani ukiitwa Swaziland lakini
leo amebadilisha jina la taifa lin-
aitwa ‘eSwatini’ ni Mfalme Mswati
III aliyefanya kazi hiyo. Ameingia
kwenye jumba la kifalme kuanzia
1986 hadi sasa.

Anatajwa kuwa ni mfalme wa
mwisho kabisa wa Afrika Kusini
mwa Jangwa la Sahara, Mswati
mwenye miaka 51, alitawazwa
Aprili 1986 hadi leo.Ni mbabe vy-
ama vya siasa na upinzani vime-
pigwa marufuku nchini eSwatini,
ambayo hapo awali ilijulikana
kama Swaziland, kuanzia mwaka
1973, hakuna anayeruhusiwa ku-
wika mbele ya baba na uongozi ni
wa chama kimoja.

ERITREA, mambo ni magumu
pia huko king’anganizi ni Rais

PICHA ZOTE: MTANDAO

Isaias Afwerki, alianza mwaka
1993 hadi sasa akiwa na miaka
74, ameitawala Eritrea tangu ili-
popata uhuru wake kutoka kwa
Ethiopia.

Hakujawahi kuwa na uchaguzi
wa kitaifa nchini Eritrea, ambayo
makundi ya haki za binadamu
yanachukulia kuwa mojawapo ya
mataifa kandamizi zaidi duniani.

DJIBOUTI kuna changamo-
to kama hizo pia, Ismail Omar
Guelleh, amekaa ikulu tangu 1999
hadi sasa Guelleh (72), alichaguli-
wa kumrithi mjomba wake, kion-

gozi wa uhuru Hassan Gouled
Aptidon. Alichaguliwa tena kwa
muhula wa nne wa miaka mitano
kuanzia 2016.

MOROCCO Afrika Kaskazini,
hakupoi nako mzee amezoea
ikulu ni Mfalme Mohammed VI
kuanzia mwaka 1999 hadi sasa
Mohammed VI, akiwa na miaka
56, alitawazwa wakati baba yake
Hassan II, alipokufa kwa mshtuko
wa moyo.

Familia ya kifalme ya Morocco
imetawala tangu 1631, na kuifanya
kuwa taifa la viongozi wenye na-

Mfalme Mswati Il

D

Teodoro Obiang

Isaias Afwerki

saba kongwe zaidi duniani .
UGANDA Yoweri Museveni
amekuwa madarakani kwa miaka
36. Alichukua madaraka Janu-
ari 1986 baada ya kushinda vita
vilivyomng'oa dikteta katili Idi
Amin Dada. Alichaguliwa kwa
muhula wa tano Februari 2016.
RWANDA yuko Paul Kagame
amechukua nchi tangu 2000 hadi
leo, akiwa na miaka 62, alione-
kana na watu wengi kama shujaa
mwenye mamlaka halisi nchini
Rwanda baada ya kuongoza jeshi
la waasi ambalo lilimaliza mauaji

ya kimbari ya 1994.

Alichaguliwa rasmi kuwa rais na
bunge la kitaifa mwaka wa 2000
na akabadilisha katiba mwaka
wa 2015 ili kuongeza ukomo wa
muda, hatua ambayo inaweza ku-
muacha madarakani hadi 2034 na
sasa anaendelea kupeta.

VYAMA VIKONGWE

Hivi navyo vinapatikana kwa
wingi Afrika Kusini ya Jangwa Sa-
hara cha kwanza kwa uzee ni Cha-
ma cha African National Congress
(ANC) cha Afrika Kusini. Kilian-
zishwa mwaka 1921 kama chombo
kinachotafuta haki za kijamii na
kisiasa kwa niaba ya Waafrika
Weusi.

ANC ilibeba matarajio ya watu
Weusi ambao walitaka kujitawala
katika nchi yao na kipindi amba-
cho Kkilisisitiza upendeleo kwa
walowezi wa Afrika Kusini ambao
ni Wazungu.

Namibia kipo chama kikongwe
ni SWAPO ni chama cha kisiasa
na vuguvugu la zamani la uhuru
nchini Namibia. Chama hicho
kilichoanzishwa mwaka wa 1960,
kimekuwa chama tawala nchini
Namibia tangu nchi hiyo ilipopa-
ta uhuru mwaka 1990. SWAPO
inaendelea kutawaliwa na kuon-
gozwa kwa idadi kubwa na ush-
awishi wa kabila la wa-Ovambo.

Nchini Botswana kuna BDP kil-
ianzishwa na Sir Seretse Khama,
Novemba 1961 na baadaye akawa
Rais wa Botswana kimeishi miaka
61 sasa kimeshikilia urais na wingi
wa viti vya Bunge tangu uhuru.
Wengine hukiita chama cha Kha-
ma.

FRELIMO ni chama cha siasa
cha kisoshalisti cha kidemokrasia
nchini Msumbiji. Ni chama kikuu
nchini Msumbiji na kimeshinda
viti vingi katika Bunge la Jam-
huri katika kila uchaguzi tangu
uchaguzi wa kwanza wa vy-
ama vingi nchini humo mwaka
1994. Historia inaeleza kuwa
kilianzishwa,Juni 25, 1962 jijini
Dar es Salaam na Samora Machel.

Zimbabwe kuna African Nation-
al Union - Patriotic Front (ZANU-
PF) ni chama cha kisiasa ambacho
kimekuwa chama tawala cha Zim-
babwe tangu uhuru mwaka 1980
ilipopata uhuru hadi leo. Kilian-
zishwa Desemba 1963 na Robert
Mugabe na Joshua Nkomo wote ni
marehemu.

CCM ni miongoni mwa vyama
vikongwe barani Afrika kilizaliwa
mwaka 1977 baada ya kuungani-
sha TANU na AfroShiraz Party ya
Zanzibar. Kimeshinda uchaguzi
wa urais na wabunge kwa miaka
yote tangu TANU ilipoanzishwa
mwaka 1954 kwa upande wa Tan-
zania Bara.

Kadhalika ASP kwa upande wa
Zanzibar baada ya Mapinduzi ya
mwaka 1964 . Bila shaka kama
TANU ingebakia bila kuungana na
ASP kuwa CCM, kingekuwa chama
kingongwe zaidi Afrika kilicho-
salia madarakani kikiwa na miaka
66. Kadhalika ASP nalo ingekuwa
chama cha pili kwa ukongwe kin-
achosalia madarakani kingekuwa
na miaka 55 baada ya kuanzishwa
rasmi Februari 5, 1957.

MITANDAO
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Matumizi
kemikali
chanzo cha
maradhi
PID kwa
wanawake

Na Augusta Njoji, DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

DHIBITI na Mk-
aguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali
(CAG), ameagizwa
kufanya ukaguzi maalum kwa
Halmashauri ya Manispaa ya
Kigoma Ujiji, kwenye miradi ya
ujenzi wa stendi, maji na

MATUMIZI ya kemikali ku-
jisafishia kwenye sehemu
za siri kwa wanawake ni
miongoni mwa sababu zi-
nazochangia kushamiri
kwa maambukizi katika mfu-
MO wa Uzazi wa mwanamke
(PID), imeelezwa.
) Akizungumza na Nipashe
juzi, mtaalamu wa magonjwa
va wanawake, Dk. Abdul Issa
wa Hospitali ya Matovolwa
saa 12 kwenye hospitali hiyo
hupokea wagonjwa wa PID
10 huku akitaja sababu zina-
zochangia hali hiyo.

“Njia ya kwanza ya maam-
bukizi ni matumizi ya kemi-

kali kujisafishia katika njia ya

uke kwa wanawake, kutumia
sabuni zenye manukato kwa
wingi kusafisha, pia njia ya
Uzazi wa mpango va lupu

inasababisha maambukizi ku-

tokana na matumizi ya muda
mrefu kuchangia kushusha
kinga za uke,” alisema.

Alisema, kama mtu anapata
maambukizi ya njia ya mkojo

kwa muda mrefu (UTI) ina-
chochea kupata PID.

“Pia kuwa na wanaume
wengi hiyo ndio sababu kub-
wa sana kwenye ugonjwa wa
PID," alisema.

Alitaja dalili za ugonjwa huo
ni kupata miwasho eneo la
siri, kuumwa kiuno, maumivu
va tumbo na kutokwa uchafu.

Mtaalamu huyo alisema hali

machinjio.

Agizo hilo kwa CAG limeto-
kana na maelezo yaliyotolewa
na viongozi wa halmashauri
hiyo kutojitosheleza.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Hesabu za Serikali
(LAAC), Grace Tendega, al-
itoa agizo hilo juzi baada ya
kukutana na manispaa hiyo
kuchambua hoja za ukaguzi zi-
lizoisha Juni 30, 2021.

“Mwaka 2017 halmashauri

hiyo ilikuwa na maagizo ya
CAG, ambapo walikuwa na
mradi mkubwa wa ujenzi wa
stendi Sh. milioni 338.5 lakini
bahati mbaya maelekezo hayo
hayakutekelezwa kwa sababu
hakukuwa na vielelezo am-
bavyo CAG amevipata.

“Ingawa mkurugenzi aliiam-
bia kamati kuwa kuna fedha
zimepelekwa benki, hakuna
vielelezo kuwa fedha hizo zil-
ipelekwa. Kamati tumeamuru
ufanyike ukaguzi maalum kwe-
nye eneo hili la Sh. milioni 338,
zirejeshwe kwa kuwa ni fedha
za wananchi zilitolewa kwa ajili
ya miradi hiyo,” alisema.

Tendega, alisema kamati
imeagiza pia litekelezwe takwa
la kisheria la kutoa fedha asil-
imia nne kwa wanawake, asil-
imia nne kwa vijana na asilimia

mbili kwa watu wenye ulema-
vu ambapo wao wanatoa zaidi
kwa wanawake.

“Unakuta asilimia nne kwa
wanawake inazidi na vijana
wao wanapata kidogo na watu
wenye ulemavu wanawapa
kidogo. Tumewahimiza wa-
kaendeshe mafunzo kwa
maofisa maendeleo ya jamii ili
wapate sawa maana lile ni tak-
wa la kisheria,” alisema.

Alisema, hata kama vijana
hawarejeshi wapewe elimu ya
fedha na ukopaji wa fedha hizo.

Pia, alisema kamati hiyo ime-
chambua ripoti ya CAG ya Hal-
mashauri ya Kakonko mkoani
Kigoma na kubaini kuwa
ina makusanyo yasiyofika
Sh. bilioni moja, hivyo kusaba-
bisha kuchechemea kimaende-
leo.

hiyo husababisha baadhi ya
wanawake kupata tatizo la

ugumba na saratani ya mlan-

g0 wa kizazi.
“Ukiwahi kupata matibabu

unaweza kuondokana na tati-
zo hili, kwa kuwa si ugonjwa

wa kuzaliwa nao,” alisema.
Alitoa wito kwa wanawake

kuangalia afya zao mara kwa

mara ili kujiepusha kupata
ugonjwa huo.

CAG aagizwa ukaguzi
maalum Kigoma U

“Kuna wakati waziri alisema
halmashauri ambazo hazitafik-
isha Sh. bilioni moja zitafutwa.
Tumewaambia waangalie vy-
anzo vya mapato kwa sababu
wako mpakani lakini wana vy-
anzo vingine vya mapato waki-
amua kuwekeza kwenye kilimo
wanaweza kupata fedha. Lakini
waangalie maeneo muhimu
ambayo tunaweza kupata fed-
ha,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema,
kamati imeagiza vyanzo vya
mapato vipya viangaliwe kwa
kuwa bila hivyo halmashauri
itashindwa kujiendesha.

“Pia wana hoja nyingi za CAG
lakini wanajibu bila viambat-
anisho. Kama hakuna kiambat-
anisho hiyo hoja haiwezi ku-
fungwa, itafungwa kama kuna
viambatanisho,” alisema.

: _ /] /

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mbegu za Kilimo nchini (ASA), Dk. Sophia Kashenge (kulia), akibadilishana nyaraka na

wenye thamani ya Sh. bilioni 18, kwa ajili ya utekelezaj| wa Kilimo cha umvvag|||aJ| kwenye mashamba ya Msimba,

Ngaramtoni na Kilimi katika mikoa ya Morogoro, Arusha na Tabora. PICHA: RENATHA MSUNGU

STAMICO yapunguza utegemezi kwa serikali

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHIRIKA la Madini la Taifa (STA-
MICO), limepunguza utegemezi
wa fedha za serikali kutoka asil-
imia 89 mwaka 2018/19 hadi asil-
imia 9.2 mwaka 2022/23.

Mkurugenzi wa Sera na Mipa-
ngo wa Wizara ya Madini, Augus-
tine Ollal, aliyasema hayo jana
alipokuwa akiwasilisha taarifa
ya utekelezaji wa maazimio ya
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Nishati na Madini kwenye kikao
kilichofanyika bungeni jijini Do-

doma.

Ollal, alisema STAMICO imean-
zisha miradi yake kutokana na
fursa mbalimbali zinazojitokeza
ili kuongeza vyanzo vya mapato
ya ndani na kupunguza utegeme-
zi serikalini ili shirika lijiendeshe
kibiashara.

“Mapato ya shirika ya-
meongezeka kutoka Sh. bil-
ioni 5.86 kwa mwaka wa fedha
2019/20, Sh. bilioni 19.6 kwa
mwaka wa fedha 2020/21 na Sh.
bilioni 48.5 kwa mwaka wa fedha
2012/22,7alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa STA-
MICO, Dk. Vanance Mwasse,
alisema baada ya kero ya kupan-
da kwa bei ya nishati ya mafuta,
shirika limeangalia namna bora
ya kulipa deni lake na kwamba
mpaka sasa shirika limelipa zaidi
ya Sh. bilioni 1.7 na linategemea
kuanza kulipa Sh. milioni 600
kila mwezi mpaka deni litaka-
pomalizika.

Naye Mbunge wa Nyasa, Stella
Manyanya, alisema serikali ian-
galie namna ya kulisaidia shirika
kulipa mkopo wa Sh. bilioni 18.75

ili wadai mbalimbali wapate haki
zao na kufanya biashara baada
ya kulidai shirika hilo kwa muda
mrefu.

Mbunge wa Ulanga, Salim
Hashim, aliitaka serikali kuan-
galia namna ya kuziongezea hal-
mashauri mapato yatokanayo
na sekta ya madini. Alisema tozo
zitokanazo na mrabaha ambayo
ni asilimia saba ipunguzwe kwa
asilimia mbili ili asilimia tano
iende serikali kuu na asilimia
mbili ibaki kwenye halmashauri
husika.

Naibu Waziri wa Madini, Dk.
Steven Kiruswa, aliishukuru
kamati hiyo kwa maagizo ili-
yoyatoa na kuahidi kuyafany-
ia kazi maagizo hayo yenye
lengo la kuiboresha sekta ya ma-
dini.

“Wizara ya Madini tutaende-
lea kufanyia kazi maelekezo na
ushauri wa Kamati ili kuhakiki-
sha sekta ya madini inakuwa
na hatimaye kufikia mchango
wa asilimia 10 kwenye pato
la taifa ifikapo mwaka 2025,
alisema.
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HABARI MBEYA

Wadau wa pareto walia na
‘vishoka’ kuwaibia wakulima

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ADAU wa pareto,

wameiomba

serikali ~mbkoani

Mbeya, kusaidia
kuchunguza na kuwakamata
watu wote wanaofadhili un-
unuzi wa zao hilo nje ya utara-
tibu ‘vishoka’ kwa madai kuwa
wanawaibia wakulima na kud-
hoofisha jitthada za kuende-
leza zao hilo.

Ombi hilo limetolewa juzi
na wadau hao wakati wakika-
bidhi msaada wenye thamani
ya Sh. milioni 40, ikiwa ni vifaa

vya elimu kwa wanafunzi zaidi
ya 600 wa shule za msingi, na
mablanketi kwa ajili ya wazee
400 wanaolima pareto katika
Kata ya Santilia, wilayani
Mbeya.

Mwakilishi wa Kampuni ya
Pareto Tanzania (PCT), Jamal
Issa, alisema wakulima wa-
nakabiliwa na tatizo kubwa la
vishoka kutoka kwa wanunuzi
ambao hununua zao hilo kwa
bei ndogo.

Alisema, hali hiyo inawaumi-
za kwa kuwa hawapati faida
licha ya kutumia nguvu kubwa
ya kuzalisha.

Alisema mara kadhaa wa-

nazungumza na viongozi wa
kata na halmashauri kuhusu
vishoka hao, lakini hakuna
hatua zozote zinazochukuliwa
kuwadhibiti.

“Ni muda sasa wakulima hao
kuangaliwa kwa jicho la huru-
ma ili waweze kupata faida ku-
tokana na kilimo chao cha zao
la pareto ambalo kwa Mkoa wa
Mbeya ndiyo inaongoza kwa
uzalishaji na ubora nchini,”
alisema Issa.

Akizungumzia suala la
vishoka hao kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, Ofisa
Tarafa wa Isangati, Aron Sote,

alisema tayari hatua zimeanza
kuchukuliwa ikiwa ni pamoja
na kutoa elimu kwa wakulima

kuacha kuwauzia vishoka
mazao yao.
Alisema, kazi kubwa wa-

nayoifanya ni kuwahamasi-
sha wakulima hao kujiunga
kwenye vyama vya ushirika ili
kuuza mazao yao kwa pamoja
na kupanga bei itakayowanu-
faisha.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi, Diwani wa Kata ya
Santilia, Mwajuse Mwarwan-
da, alisema tatizo kubwa lin-
alowakabili wakulima wa eneo
hilo ni soko la uhakika.

Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Absa Tanzania, Aron Luhanga (wa pili kushoto), akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, katika uzinduzi kwa mara ya kwanza nchini wa huduma ya kutoa
fedha katika mashine ya ATM bila ya kuwa na kadi halisi mfumo wa (QR Code). Wengine kushoto ni Mkuu wa
Kitengo cha Miradi, Irene Mushi, Mkuu wa Kitengo cha Digitali na Ubora wa Huduma kwa Wateja, Samuel Mkuyuna

(wa pili kulia) na Meneja Huduma za Kidigitali, Adam Emmanuel.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

| . Polisi yatangaza

operesheni

. kamata bodaboda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani hapo, lime-

: tangaza operesheni ya kuwakamata
: madereva wa bodaboda wakata-

: okuvunja sheria za usalama bara-

: barani ikiwamo kupita kwenye taa
* za kuongoza magari bila kufuata

: utaratibu.

Mkuu wa Operesheni wa Jeshi

: la Mkoa wa Mbeya, Abdi Issango,

¢ alitoa kauli hiyo jana kwa niaba ya
: Kamanda wa Jeshi la Polisi, Ulrich

: Matei, wakati akitoa elimu ya usala-
: ma barabarani kwa madereva hao.

Alisema, operesheni hiyo itahu-

¢ sisha barabara zote za Mkoa wa

i Mbeya na dereva yeyote wa boda-
: boda atakayebainika amezidisha

: abiria zaidi ya mmoja, hajaheshimu
: taa za kuongoza magari, atakamat-
¢ wa na kushughulikiwa kwa mujibu
: wa sheria.

“Tutafanya operesheni kubwa

¢ ili madereva wote wasiotii sheria

: wakamatwe na kuadhibiwa kila

: anayefanya biashara ya bodaboda
: azingatie kanuni za usalama bara-
: barani, waache kupakia abiria zaidi
: ya mmoja
: ngumu, lakini pia wawe mabalozi
© wazuri wa kuripoti vitendo vya

¢ kiuhalifu,” alisema ACP Issango.

a (mishkaki), wavae kofia

Mkuu wa Kikosi cha Usalama

: Barabarani Mkoa wa Mbeya, Yus-

¢ suph Kamota, aliwataka madereva
¢ hao kujiunga kwenye vikundi kwa
¢ ajili ya kuimarisha ulinzi shirikishi.

Alisema, vikundi hivyo kupitia

: umoja wa madereva bodaboda vi-
: tasaidia kukabiliana na vitendo vya
¢ uhalifu kupitia uongozi wao am-

: bao utakuwa na jukumu ya kuzuia

: ubakaji, wizi na mauaji.

“Hakikisheni bodaboda hamjihu-

: sishi na vitendo vya uhalifu wa

i aina yoyote iwe ni kwa kubeba

: mali za wizi au kusafirisha wahalifu
* na badala yake amewataka kush-

: irikiana na Jeshi la Polisi kwa kutoa
: taarifa za uhalifu na wahalifu ili

¢ wakamatwe na kuchukuliwa hatua
¢ za kisheria,” alisema Kamotta.

Mwenyekiti wa Chama cha Ma-

¢ dereva bodaboda Jiji la Mbeya,

¢ Aliko Fwanda, amelihakikishia Jeshi
: la Polisi kuzingatia sheria zote za

¢ Usalama barabarani.

Zaidi ya wateja 700 wafungiwa mita za LUMAKU

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMLA ya wateja 713, wameun-
ganishiwa mita za Malipo ya Kabla
(LUMAKU), kupitia huduma ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira ji-
jini hapo ikiwa ni mpango mkakati
wa mamlaka hiyo na serikali kupi-
tia Wizara ya Maji ya kuagiza wa-
nanchi wafungiwe mita hizo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mbeya, CPA Gilbert
Kayange, mamlaka hiyo ilianza
kufunga mita hizo mwaka 2015,
kwa kuwafungia wateja 50 kama
majaribio ya ufanisi na baada ya

kubaini utumiaji wake kuwa mzuri
ilifanya mchakato wa kuagiza mita
nyingine zenye ubora zaidi una-

Alisema, licha ya mita hizo kuwa
na gharama kubwa ikilinganishwa
na mita za malipo ya baada, mam-
laka imeanza kufanya mita hizo
kimkakati kwa kuwafungia wateja
wa taasisi, biashara na baadhi ya
wateja wa majumbani.

“Katika kuboresha huduma
hiyo na kuhakikisha inawafikia
wananchi mamlaka yetu mwaka
wa fedha 2021/2022 imepanga ku-
nunua mita za LUMAKU 1,000 na
zitawafikiwa wateja wote,” alise-

ma Kayange.

Kuhusu wimbi la vishoka mi-
taani CPA, Kayange alisema ni
miongoni mwa vikwazo vinavyoi-
kabili mamlaka hiyo kwa sababu
wanachangia kwa kiasi kikubwa
maunganisho ya maji yasiyokuwa
halali kitendo kinachoinyima
serikali mapato huku wengine
wakikosa huduma ya maji kika-
milifu.

Alisema katika kupambana na
mafundi vishoka, mamlaka hiyo,
inashirikiana na wadau mbalim-
bali vikiwamo vyombo vya ulinzi
na usalama, viongozi wa serikali
wa eneo husika na wasamaria

wema kupata taarifa za wizi wa
maji.

Alibainisha mwaka 2020/2021
jumla ya watuhumiwa 23 wa-
likamatwa kwa kosa la kuwaun-
ganishia wateja huduma ya maji
kinyemela na kuwachukulia hatua
kwa mujibu wa sheria na wa-
naendelea kushirikiana na wadau
mbalimbali huku wakitoa dau la
Sh. 200,000 kwa yeyote atakaye-
fanikisha kutoa taarifa za uwapo
wa vishoka.

Hata hivyo, Kayange aliwahakik-
ishia wakazi wa Mbeya kuendelea
kupata huduma ya majisafi na
salama kwa wakati bila upende-

leo na kutoa taarifa linapojitokeza
tatizo.

Hivi karibuni baadhi ya wa-
nanchi walitoa malalamiko kwa
mamlaka hiyo kutoa huduma za
maji kwa upendeleo ukiwamo
utaratibu wa kujiunga na huduma
hiyo waliyodai inatolewa kipaum-
bele kwa mtu wanayemfahamu.

Kayange, alisema mamlaka hiyo
inafuata utaratibbu kwa wateja
waliokamilisha mabhitaji yote ya
maunganisho ya huduma mape-
ma na kutaja maeneo yanayopata
maji kwa mgawo kuwa ni Uyole,
Isyesye, Ituha, Shewa na baadhi ya
maeneo ya Sae.



Wawekezaji waaswa:

kufuata masharti
kuepuka matapeli

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS DK. Hussein Ali Mwinyi,
amewataka wawekezaji wenye
nia ya kuwekeza nchini ku-
fuata maelekezo na masharti ya
uwekezaji ili kuepuka utapeli un-
aojitokeza.

Aliyasema hayo juzi Ikulu Zanzi-
bar wakati akijibu maswali katika
kikao chake na waandishi wa
habari, utaratibu aliojiwekea kila
mwisho wa mwezi kuzungumza
nao. Alisema sheria za uwekezaji
Zipo wazi na mwekezaji mwe-
nye nia ya kuwekeza anatakiwa
kwenda Mamlaka Huru ya Vitega
Uchumi na Uwekezaji (ZIPA) na
kupata mwongozo na masharti ya
kuwekeza.

Dk. Mwinyi alitoa ufafanuzi
huo baada ya kuulizwa kuhusu
mwekezaji mmoja ambaye alikuja
nchini na kuonesha nia ya ku-
wekeza, lakini inadaiwa alitapeli-

wa eneo la ardhi na kufungua kesi :

mahakamani ambayo imekuwa
ikisuasua.

“Jamani hata nyinyi waandishi
wa habari hebu waelimisheni
wawekezaji wetu...tunao utara-
tibu unaofahamika kwa mujibu
wa sheria ambapo Mamlaka ya
Uwekezaji na Vitega Uchumi

(ZIPA) ndiyo inayohusika na mam- :

bo hayo lengo ni kuondosha ur-
asimu uliokuwapo awali,” alisema.
Alizitaka manispaa na mabaraza
ya mji kujipanga vizuri kuhakiki-
sha zinatekeleza majukumu yake
va kutoa huduma za usafi kwa

wananchi ikiwamo uzoaji wa taka. :

Alisema hatosita kuwawajibi-
sha watendaji wa manispaa hizo
ambao watashindwa kutekeleza
majukumu yoa kwa sababu hivi
Sasa Manispaa zimepunguziwa
majukumu yao na kazi yao kubwa

ni kuweka usafi wa mji.

Kadhalika, alisema hajaridhishwa

na usafi wa mji katika manis-
paa kwa sababu barabra kuu
anayopita yeye mara kwa mara
ndiyo inayonekana inasafishwa,
huku maeneo mengine hali ikiwa
mbaya.

Aliwataka watendaji wa ma-
baraza hayo kujipanga vizuri
kuhusu usafi wa mji na kama
watashindwa kujirekebisha ata-
fanya mabadiliko ya kuteua vion-
gozi wengine wa mabaraza hayo.

HABARI ZANZIBAR =’
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Mwinyi: Serikali imeanza
mchakato kuimarisha maslahi

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

amesema serikali im-

eanza mchakato wa
kuimarisha maslahi ya wa-
tendaji katika Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali ili
kulinda nguvu kazi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu Zanzibar, alipozun-
gumza na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
wa Tanzania (CAG), Charles
Kichere.

Alisema serikali inatambua
umuhimu wa kazi inayofanywa
na watumishi hao (wakaguzi)
na tayari mchakato wa kui-
marisha maslahi yao umeanza
kuambatana na mfumo uliopo
wa makundi, akitolea mfano
wa Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi (ZAECA),
inayopaswa kuwa katika kundi
la taasisi zinazozalisha kama
Bandari.

Alisema kuna umuhimu wa
kuondoa tatizo la kimaslahi
kwa watendaji wa taasisi hiyo

kwa kuzingatia kuwa wengi
wanaokaguliwa wana maslahi
makubwa na kuwapo uweze-
kano wa kuondoka na kwenda
kutafuta maslahi makubwa
maeneo mengine.

Akigusia ukaguzi wa vyom-
bo vya Muungano vilivyoko
Zanzibar, Dk. Mwinyi alisema
anafarijika kuwapo kwa ush-
irikiano wa taasisi mbili za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali Tanzania na
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali Zanzi-
bar, huku akibainisha kuwapo
changamoto kubwa katika vy-
ombo hivyo kutokaguliwa.

Alisema kuna tatizo kubwa
katika Idara ya Uhamiaji Zan-
zibar, “kuna wakati ilitumwa
kamati kwenda kufanya uk-
aguzi na kugundua kiasi cha
shilingi bilioni nane kilikuwa
kimepotea ndani ya miezi sita,
bado kuna kazi ya kufanya”.

Alisema kuna uwezekano wa
vyombo hivyo vya Muungano
vinavyofanya kazi Zanzibar ku-
jificha nyuma na kutokuwapo
katika ukaguzi, jambo alilose-

ma linapaswa kurekebishwa,
akibainisha hatua ya taasisi
hizo kufanya kazi kwa pamoja
kutasaidia juhudi hizo.

Alipongeza hatua ya kuondo-
ka kwenye ukaguzi wa vitabu
na kwenda kwenye miradi ili
kuona uhalisia.

Alisema Zanzibar inaelekea
kwenye sekta ya mafuta na gesi
asilia na kwamba kuna mambo
mengi ya kujifunza kutoka
Tanzania Bara ambayo tayari
imepiga hatua katika sekta
hiyo, sambamba na kuwapo
umuhimu wa kuwajengea uw-
ezo watendaji (wakaguzi).

Naye CAG Kichere, alim-
pongeza Dk. Mwinyi kwa kazi
kubwa na maono yake katika
kuiletea Zanzibar maendeleo
pamoja na kusimamia rasili-
mali za nchi.

Alisema Taasisi CAG Tan-
zania pamoja na ya CAG
Zanzibar zimekuwa na ma-
shirikiano mazuri, baadhi ya
nyakati huunganisha nguvu ka-
tika utekelezaji wa majukumu
hususan katika miradi mikub-
wa pamoja kujengeana uwezo.

——

SMZ yarid

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Saada Mkuya Salum,
amesema Serikali ya Zanzibar
imeridhia kuanza kutoa fao la ku-
jitoa kwa hiari kwa wanachama
wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
(ZSSF) ili kufaidika na fedha wal-
izochangia.

Aliyasema hayo jana mijini
hapo wakati akifungua mkutano
wa mifuko ya hifadhi ya jamii
kwa nchi za Afrika ya Mashariki

(ECASSA).

Alisema serikali imefikia ua-
muzi huo baada ya kubainika
watu wengi wakiathirika na mfu-
ko huo baada ya kupoteza ajira
katika kipindi cha mlipuko wa
maradhi ya UVIKO - 19 na wafan-
yakazi wengi katika sekta binafsi
kuacha kazi.

Alisema kitendo cha wafan-
yakazi wengi kupoteza ajira
katika sekta binafsi ikiwamo ya
hoteli za kitalii kumesababisha
ugumu wa maisha kutokana na

fedha walizoziweka kushindwa
kuzipata.

Kadhalika, waziri alifafanua
kuwa marekebisho hayo kwa
kiasi kikubwa yataongeza ari ya
wanachama wanaoweka fedha
katika mfuko huo hasa katika
sekta binafsi ambayo imekuwa
ikiongezeka kwa kiwango kikub-
wa. Alisema marekebisho hayo
ni muhimu yanayokwenda na
wakati wa uwekezaji katika sekta
binafsi ambayo yataongeza ari
kwa wafanyakazi na uwekezaji

wake.

Naye Mkurugenzi wa ZSSF, Nas-
sor Shaali Ameir, alisema suala la
kutokuwapo kwa fao la kujitoa ni
moja ya changamoto kubwa ili-
yokuwa ikiwakabili wanachama
wake ikiwamo waliopoteza ajira.

Alisema wanachama wengi
waliathirika na kupoteza ajira ka-
tika kipindi hicho ambapo mfuko
ulipata usumbufu mkubwa kuto-
ka kwa wanachama wake kudai
mafao wakati sheria inayowataka
kupata haki hiyo haipo.

Alisema taasisi hizo kama zil-
ivyo sawa katika utekelezaji wa
majukumu yake, zinakabiliwa
na changamoto zinazolingana,
ikiwamo ile ya maslahi, hivyo
akaziomba serikali zote mbili
kuangalia uwezekano wa kuon-
dokana na changamoto hiyo.

Kwa upande wake, Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali Zanzibar, Dk. Oth-
man Abassa, alisema kumeku-
wapo ushirikiano mkubwa kati
ya taasisi hizo mbili, akitolea
mfano wa hatua za hivi kar-
ibuni, Ofisi ya CAG Tanzania
kuisaidia CAG Zanzibar kufani-
kisha ukaguzi katika taasisi za
Muungano, ikiwamo BoT, TRA
na Ofisi za Mabalozi , ilipokuwa
ikiendesha ukaguzi kwa ku-
wawezesha watendaji wake
kufika hadi mikoa ya Tanzania
Bara na kuwasomesha kwa
gharama za Ofisi ya CAG Tan-
Zania Bara.

Alisema katika kipindi kifupi
kijacho, taasisi hizo zinatara-
jiwa kukamilisha mchakato wa
utiaji saini hati za ushirikiano
(MOU).

hia fao la kujitoa wanachama ZSSF

Kwa upande wake Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi,
Vijana na Wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako, alisema mi-
fuko ya hifadhi ya jamii imekuwa
sehemu ya maisha ya wafanyaka-
zi pamoja na kuchochea maen-
deleo ya taifa.

Alisema mifuko hiyo inahitaji
kwenda na mabadiliko ya wakati
ikiwamo kuwahudumia wana-
chama wake katika kumudu
gharama za maisha na kuwa
nafuu zaidi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 123 OF
2022
In the matter of the estate of the late of the late
RECHARD PETRO TOROKAA Of Maendeleo street,
Chamwino District within Dodoma Region.
And
In the matter of Application for letters of
Administration by PETER RICHARD TOROKAA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 26 Day of 9,2022.

Dated at Dodoma this 5TH day of September,
2022. [T A o

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MASWA.
MAHALIMASWA.
MAOMBI MAKUBWA NA.21 YA MWAKA 2022

KATIYA

JESCALIMIMGEUA............! MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1KWILASA KULABA

2.GIGWA SALUMU

3.DAUD JOHN

4.PASCHAL JOHN

5.MBUKE JOSEPH

B.JAMESJOHN .........] WAJIBU MAOMBI

WITO/TAARIFA

Kwa: DAUD JOHN POPOTE ALIPO KATIKA JAMHURI YA
MUUNGANO WA TANZANIA.
Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yenu
katika Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya madai yanaweza
kupatika hapa Barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani utetezi
wako wa maandishi(WSD)kabla ya tarehe 26.09.2022.
Pia unajulishwa kuwa Maombi haya yamepangwa kutajwa siku ya
tarehe 26.09.2022 saa 2;30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya-Maswa.
Na pia unafahamishwa kuwa iwapo utakadi wito huu na
kufika siku il Baraza li ika kusikiliza
Maombi haya upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.
IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili leo
tarehe 30.08.2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
115 OF 2022
In the matter of the estate of the late of the
late COSMAS MNUBI within Dodoma City.
And
In the matter of Application for letters of
Administration by GEOFREY COSMAS MNUBI

_GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administra-
tion is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 19 Day of 9,2022.
Dated at Dodoma this 9 day of 8, 2022.
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KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CLEUS KATO Nyasubi
mjini Kahama,anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T.721BZN aina ya TELLA.
Yeyote atakayeiona ataoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya jeshila polisi.
KAH/614/2022.

KADI YA GARI

KAHAMA OIL MILLS
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T.258 AFR aina ya
TALLER.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya jeshila polisi

KAH/RB/615/2022.

KUPOTEA
KWA CHETI

E

LILIAN .E. MAPUNDA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0836/0082/15 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia KILUVYA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2015. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA : KIL/MOS/RB/516905/2019

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 116 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JULIANA
SEVERININYENZA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATIONFOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
MOSSES DEOGRATIAS MSILA.
AND
BAHATI SEVERININYENZA ............... 2nd PETITIONER
FORM 58
APPLICATION FOR APPOINTMENT OF ADMINISTRATOR OF
SMALL ESTATE

GENERAL CITATION
(RULE 75)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Admirations made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 27th
Day of September, 2022.

Dated at DODOMA this 06st day of September 2022
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... Ist PETITIONER

R AT v s vssones

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA CHETI

SEVERINE JONAS MHUMPHA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye No. $2327-0169
kilichotolewa na baraza la mtihani
kupitia AZIMIO SECONDARY SCHOOL
mwaka 2014. yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/350126/2022.

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 0782253676

NiMEKUTAFUTA SANA UNiSHAURI,
NAFIKiRiA KUACHA MiCHEPUKO
NITULIE KWENYE

WAZO ZURI ilA FiliSIKA

KWANZA.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wahimizwa

usalama bidhaa

Na Joseph Mwendapole

MAOQFISA afya na biashara wa hal-
mashauri zote za mkoa wa Mwanza, wam-
etakiwa kuweka kipaumbele udhibiti wa
ubora na usalama wa chakula na vipodozi.

Agizo hilo lilitolewa jana na Kaimu
Katibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza,
Daniel Machunda, wakati wa ufunguzi
wa mafunzo kwa maofisa afya na bi-
ashara wa halmashauri za Mwanza.

Mafunzo hayo valihusu kujengewa
uelewa kuhusu sheria, kanuni na miongozo
inayohusika na utekelezaji wa majukumu
ya ushirikiano baina ya Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) na Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mafunzo hayo valiyoendeshwa na TBS
valifanyika katika Ukumbi wa Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania (TMDA),
watumishi waliolengwa ni maofisa kutoka
katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa, halmashau-
ri za wilaya, miji, manispaa na majiji.

Alisema azma vya serikali ni kuhakikisha
inakuwa na mtandao mkubwa unaoshu-
ghulikia masuala ya udhibiti wa ubora
na usalama wa chakula na vipodozi kote
nchini.

“Kwa kulitekeleza hili serikali imeamua
kuwatumia wakaguzi walio chini ya ofisi
ya TAMISEMI katika shughuli za udhibiti
wa bidhaa husika ili kulinda afya za wa-
tumiaji katika maeneo yao,” alisema.

“Kwa kufanya hivi itasaidia kuhakiki-
sha shughuli za udhibiti zinafanyika kwa
haraka na ufanisi zaidi,” aliongeza.

Pia aliwataka washiriki wafahamu
kuwa sheria, kanuni na mwongozo tajwa
zimepitia mchakato wote unaotakiwa na
zimepata baraka kutoka ofisi ya TAMISEMI
na Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara.

“Hivyo watumishi wana wajibu wa
kuelewa na kutekeleza makubaliano
valiyoainishwa kwenye sheria, kanuni na
miongozo husika ninaamini kuwa mafunzo
haya ni njia mwafaka ya kuleta tija zaidi
katika juhudi za kuleta maendeleo katika
udhibiti wa bidhaa za chakula na vipodozi
katika mkoa huu,” alisema

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa
mafunzo hayo, Mkurugenzi wa Udhibiti
Ubora wa TBS, Lazaro Msasalaga, alisema
mafunzo hayo yanalenga kuwajengea
uwezo watumishi na kuongeza ufanisi wa
kazi.

Alisema mafunzo hayo tayari yame-
fanyika kwenye halmashauri za mikoa
va Mtwara, Tanga, Pwani na Kigoma na
yanatarajiwa kufanyika mikoa yote nchini
yakilenga watumishi kutoka idara za afya
na biashara kutoka TAMISEMI.

“Lengo kuu la mafunzo haya ni kuwapa
walengwa elimu kuhusu sheria, kanuni na
miongozo inayohusika na utekelezaji wa
majukumu ya ushirikiano baina ya TBS na
TAMISEMI,"alisema.

Alisema TBS imekuwa ikifanya shughuli
za ukaguzi na udhibiti kwa kushirikiana na
watumishi kutoka katika ofisi za Hal-
mashauri, hivyo anaamini mafunzo hayo
yataongeza ufanisi katika utekelezaji wa
majukumu yaliyoainishwa.

Watoto 306 wapoteza maisha
kudhibiti ubora kwa kupakwa Kinyesi Kitovuni

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATOTO 306 katika Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama, wamepoteza maisha
kutokana na wazazi wao kuwapaka poda
na kinyesi cha wanyama katika vitovu ili
vikauke na kupona haraka.

Watoto hao wamefariki dunia katika kip-
indi cha mwaka jana kuanzia Januari hadi
Desemba huku vifo vya wajawazito vikiwa
tisa kati ya hivyo vinne vilitokea manispaa
hiyo na vitano vikitokea sehemu mbalimbali
ikiwemo Uyuwi- Tabora, Mwakata, Lunguya
na Mwanase- Msalala kwa sababu wanak-
wenda kutibiwa hapo.

Mratibu wa Afya ya Uzazi wa Mama na
Mtoto katika Wilaya ya Kahama, Caroline
Marcel, aliyabainisha hayo juzi wakati aki-
zungumza na vyombo vya habari ofisini
kwake wanavyopambana kuhakikisha vifo
vya watoto wachanga na wajawazito vina-
tokomea kwa kutoa elimu.

Alisema wazazi wamebuni mbinu mpya

ya kutibu vitovu vya watoto wao wachanga
kwa kuweka poda na kinyesi cha wanyama
ili kikauke na kupona haraka hali ambayo ni
hatari kiafya kwa watoto.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, hali hiyo
imekuwa ikisababisha kupoteza maisha na
wanaendelea kutoa elimu ya afya ya uzazi
kupambana na jambo hilo.

Alisema sababu nyingine ni wazazi wao
kuchelewa kuanza kliniki, kuzaliwa kabla
ya siku (njiti), kupata homa kali na kufa, ku-
tumia dawa za kungeza uchungu wakati wa
kujifungua hali ambayo inasababisha kupas-
uka kizazi na mtoto kunywa maji machafu
tumboni.

Marcel alisema kati ya vifo hivyo, wa-
toto 48 walifariki dunia ndani ya siku saba
baada ya kuzaliwa, 128 walizaliwa wakiwa
wameshakufa na 130 wamezaliwa wakiwa
wamefia tumboni zaidi ya siku mbili na wa-
zazi wao wangewahi kuanza klikini baada ya
kuhisi ni wajawazito vifo hivyo visingetokea.

“Kuna wajawazito wanahudhuria kliniki

ipasavyo lakini wanapoteza maisha kwa ku-
pata kifafa cha mimba na wengine mtoto
anajinyonga awapo tumboni kadiri anavy-
ozidi kusogea au kugeuka,” alisema.

Alisema watoto wanaozaliwa na ulema-
vu hutokana na wazazi kuchelewa kuanza
huduma ya kliniki, hivyo kuwa na watoto
wenye utumbo wazi, mgongo wazi, kichwa
wazi, na ili kuondoa hayo wamekuwa waki-
toa elimu ya uzazi salama kipindi cha kliniki.

Naye Agnes Joseph, mkazi wa Nyashimbi,
alisema awali alikuwa akipata ujauzito na
kujifungulia nyumbani kwake ilikuwa fahari
na kuonekana ni jasiri na sasa ana watoto
watano kati ya hao wawili amejifungulia
kituo cha afya baada ya kupata elimu ya afya
ya uzazi.

Alisema,jirani yake aliwahi kujifungua
mtoto mwenye tumbo wazi na alichukua
muda wa siku mbili na kupoteza maisha. Al-
ipofuatiliwa kwa nini hali hiyo imetokea, ali-
pata elimu na sasa hawezi kuzalia nyumbani
wala kwa waganga wa jadi.

T :t" |
Diwani Kata ya

Mabwepande,
Muhajirina
Obama (kati-
kati), akipanda
mti kuzindua
kampeni rasmi
va upandaji miti
inayoendeshwa
na Taasisi ya
Mother of Mercy
katika eneo

la Mto Mpiji
Mabwepande,
mkoani Dar es
Salaam jana.
Kulia ni Mkuru-
genzi wa Taasisi
hiyo, Gration
Mbelwa na Ofisa
Mazingira wa
Manispaa va
Kinondoni, Hawa
Hanti. PICHA:
MIRAJI MSALA

Msamaha wa Samia pango ardhi
wapaisha makusanyo va wizara

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete, amese-
ma mabadiliko ya sera na msamaha wa riba
ya pango la ardhi uliotolewa na Rais Samia
Suluhu Hassan, yamepaisha makusanyo ya
wizara kwa asilimia 56 ndani ya miezi sita.

Kikwete aliyasema hayo jana baada ya ku-
kutana na Kamati ya Bunge, Ardhi, Maliasili
na Utalii kueleza yaliyofanyika katika kipindi
cha miezi sita.

“Katika kikao hicho tumeelezea juu ya
mambo yaliyokwisha kufanyika na yanay-
oendelea kufanyika, pia kutoa taarifa ya hali
ya makusanyo ambapo katika mwaka wa

fedha uliopita makusanyo ndani ya wizara
hayakuwa mazuri sana, lakini katika kipindi
hiki cha miezi sita ya kwanza tumefikia asil-
imia 56 ya makusanyo,” alisema.

“Mabadiliko ya sera ikiwamo msamaha
mkubwa ambao Rais Samia Suluhu Hassan
aliutoa kwa wananchi hasa katika malim-
bikizo ya riba katika makusanyo ambayo yali-
sababisha watu wengi kushindwa kukusanya
hivyo makusanyo yakawa madogo.”

Awali, Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Ally
Makoa, aliagiza Tume ya Mipango ya Ardhi
iongeze kasi zaidi ya kupima maeneo yote
katika wilaya zote ili kupunguza na kuondoa
migogoro.

“Tume imechukua ushauri wa kamati na

kila baada ya kipindi tutakuwa tunafuatilia
utekelezaji ili tuone ni namna gani Tume
imeweza kusaidia taifa letu kuondokana na
migogoro ya ardhi ambayo imetapakaa mae-
neo mengi,” alisema.

Pia alipongeza watu wa Chuo cha Ardhi
cha Tabora kwa kufanya kazi nzuri ya kuzali-
sha vijana watakaosaidia katika mipango ya
ardhi.

“Tumeshauri chuo kuwajenga vijana ka-
tika maadili, wajumbe walizungumzia masu-
ala ya migogoro ambayo yanaanzishwa na
watendaji na tumeshauri chuo kuandaa kozi
fupifupi kuwakumbusha maadili maofisa wa
ardhi ili kujitahidi kusaidia nchi yetu kuepu-
kana na migogoro,” alisema.
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NMB JOGGING MGUU SAWA
KUELEKEA NMB MARATHON

Mwandishi Wetu

WAKATI mbio za NMB Marathon ziki-
tarajiwa kutimua vumbi Septemba 24,
mwaka huu, Klabu ya NMB Jogging jana,
Jumatatu ilianza kujifua mapema kwa
ajili ya kujiweka tayari kushiriki mbio
hizo.

Klabu hiyo ya Jogging, ilianza kuji-
andaa na mbio hizo kwa kushirikiana na
klabu mbalimbali ikiwamo EFM Jogging,
ambapo walianza maandalizi hayo kwa
kukimbia mbio za kilomita nane amba-
7o zilianzia Ofisi za NMB, Posta jijini Dar
es Salaam.

Mbio hizo za NMB Marathon, ambazo
huu ni msimu wake wa pili kufanyika, zi-

T T

natarajiwa kurindima katika viwanja vya
Leaders, Dar es Salaam ambapo mgeni
rasmi anatarajiwa kuwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa.

Meneja wa NMB Jogging, Stella Moto,
akizungumzia mbio hizo zenye kaulim-
biu ya ‘Mwendo wa Upendo’ jana, alise-
ma zinafanyika maalum kwa lengo la ku-
changisha fedha kwa ajili ya kupambana
na matatizo ya fistula kwa kinamama.

Alisema: “Tuna siku chache kabla ya
kufika Septemba 24 siku ambayo ndiyo
NMB Marathon itafanyika, hivyo tumeo-
na tupashe misuli ili tuwe sawa na ku-
wakumbusha wadau wetu kuelekea siku
hiyo.

“Kama unavyojua lengo kuu la mbio

hizi ni kukusanya fedha kwa ajili ya
kina mama wenye matatizo ya fistula.
Tunawaomba Watanzania mbalimbali
kuanzia mmoja mmoja au vikundi tu-
weze kuungana pamoja kwa ajili ya jam-
bo hili,” alisema Moto.

Kwa upande wa mwakilishi wa EFM,
Tunu Hassan, alisema: “Hii si mara ya
kwanza kwa NMB kurudisha kwa jamii,
hivyo nasi tumeona tuungane nao kwa
ajili ya jambo hilo.

“Tunawaomba wadau wa michezo na
wasio wanamichezo kujitokeza lengo la
kuchangia fedha kwa ajili ya kinamama
hao, lakini wajitokeze kwa ajili ya kush-
iriki mbio hizi.”

maandalizi ya mbio za hisani za NMB Marathon zenye kaulimbiu ya ‘Mwendo wa Upendo’ zitakazofanyika Septemba
24, mwaka huu, katika viwanja vya Leaders Club. MPIGAPICHA WETU

Mzunguko wa kwanza Ligi
Zanzibar wazaa mabao 15

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MZUNGUKO wa kwanza wa Ligi Kuu
Zanzibar umemalizika kwa timu zote 16
zinazoshiriki ligi hiyo kushuka dimbani
huku jumla ya mabao 15 yakizamishwa
kambani.

Kati ya mabao hayo moja tu ndilo lililo-
patikana kwa mkwaju wa penalti, wakati
JKU ikishinda 3-0 dhidi ya Uhamiaji.

Katika mzunguko huo wa kwanza
timu zilizofanikiwa kuvuna pointi zote
tatu ni KMKM, JKU, Dulla Boys, Malindi,
Mlandege na Kipanga, wakati zilizoambu-
lia alama moja kwa kutoka sare michezo
yao ni KVZ, Mafunzo, Taifa Jangombe na
Jamhuri.

Kwa upande wa timu ambazo zime-
anza ligi hiyo kwa kuangukia pua ni Kun-
demba, Black Sailor, Uhamiaji, Chipukizi,
Polisi na Zimamoto.

Hadi mzunguko huu wa kwanza
unakamilika KMKM, ndiyo iliyofanikiwa
kuwa kinara kutokana na kupachika
mabao manne ikifuatiwa na JKU yenye
matatu, Malindi wakitupia mawili wakati
Mlandege na kipanga zikiwa na bao moja
moja. Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi, Hashim
Salum, alisema klabu zote zimeelewa
vema kanuni katika mzunguko huu ikilin-
ganishwa na uliopita.

Alisema, katika mzunguko huu
hakukuwa na changamoto kubwa na

kwamba changamoto zilizojitokeza ni za
kawaida ambazo hazikuathiri shughuli za
uendeshaji wa michezo hiyo.

Salum, alisema Bodi ya Ligi Zanzibar,
inamalizia kupitia ripoti zote za mzun-
guko huu na baada ya hapo itatoa taarifa
kwa vyombo vya habari kabla ya kuanza
mzunguko wa pili.

Ligi Kuu Zanzibar mzunguko wa
pili itaendelea Jumapili wiki hii am-
bapo michezo ya saa 10 alasiri itakuwa
Chipukizi dhidi ya Maafande wa Polisi
utakaopigwa Uwanja wa Finya Kisiwani
Pemba, Uhamiaji watavaana na Jamhuri
Uwanja wa Amaan na Dulla Boys ikiwa
dimbani dhidi ya Taifa Jangombe katika
uwanja huo saa moja usiku.

Simba Queens
kuongeza wa3 CAF

Na Saada Akida

KUELEKEA Ligi ya Mabingwa Afri-
ka kwa Wanawake, Kocha Mkuu wa
Simba, Sebastian Nkoma, amesema
ataongeza nyota watatu katika usa-
jili akiwamo kipa wa kigeni.

Simba ambao ni mabingwa wa
CECAFA, watauwakilisha ukanda
huu katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika inayotarajiwa kuanza
kutimua vumbi Oktoba mwaka huu
nchini Morocco.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nkoma, alisema kuelekea michuano
hiyo mikubwa, anahitaji kujiimari-
sha zaidi katika madhaifu aliyoyao-
na kwenye Fainali za CECAFA.

Alisema, mapungufu aliyoyaona
ambayo anataka kuyaboresha ni
kuongeza kipa, beki mkabaji na
mshambuliaji wote kutoka nje kwa
ajili ya michuano hiyo pia ligi za
ndani.

“Tunaenda kucheza michuano ya
kimataifa na Simba inabeba dha-
mana ya huu Ukanda wa CECAFA,
[azima tujiimarishe kuongeza watu
bora ili kuungana na walikuwapo
kikosini kwa ajili kufikia malengo
yetu,” alisema Nkoma.

Rotary Oysterbay
yaja na Tamasha
la mbio za Mbuzi

Na Mary Geofrey

KLABU ya Rotary Oysterbay
imeandaa Tamasha la Mbio za
Mbuzi zitakazofanyika Novemba
5, mwaka huu kwa lengo la kuku-
sanya fedha za kutekeleza miradi
ya maendeleo ikiwamo sekta ya
elimu kuanzia ngazi ya msingi
hadi chuo kikuu.

Rais wa Rotary, Krutin Shah,
akizungumza na waandishi wa
alisema katika tamasha hilo wa-
natarajia kukusanya Sh. milioni
100 kwa ajili ya kusaidia jamii
katika upande huo wa elimu.

Alisema, tamasha hilo lina-
fanyika kwa mara ya tatu tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2018
kwa kuzingatia maeneo muhimu
sita yaliyopewa kipaumbele na
Rotary Oysterbay.

Alisema kupitia tamasha hilo,
washiriki ambao ni watu wazima
na watoto watapata burudani
mbalimbali kupitia michezo ili-
yoandaliwa.

“Mashindano ya mwaka huu
yaliyopewa kaulimbiu inayosema,
‘Sherehekea tamaduni mbalimbali
duniani’, yatawavutia mashabiki
wapya pamoja na washiriki,”
alisema Shah.
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GAVI AWINDWA BAYERN

MABINGWA wa Ujerumani, Bayern Munich wamein-
gia katika mbio za kumuwania nyota wa Barcelona, Gavi,
huku Manchester United na Liverpool zikiaminika tayari
zimeanza kumfuatilia kiungo huyo wa Hispania mwenye
miaka 18. (Bild, via Mail)

NAPOLI YAMKANA RONALDO

NAPOLI imekanusha kufanya mazungumzo na
mshambuliaji wa Manchester United, Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 37 msimu huu. (Fabrizio Ro-
mano)

RODGERS KITITA KIKUBWA

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers mwenye
umri wa miaka 49, atajipatia kitita kinono kama atatim-
uliwa kutokana na klabu hiyo kuanza vibaya msimu.
(Mail)

ALVAREZ KIPAUMBELE CHELSEA

CHELSEA itanunua kiungo wa kati katika dirisha la
Januari huku nyota wa kimataifa wa Mexico, Edson Alva-
rez mwenye umri wa miaka 24, akiwa ni kipaumbele
chao cha kwanza. (Standard)

MOUNT MKATABA MPYA

CHELSEA wako tayari kumpa mkataba mpya kiungo
wao wa England, Mason Mount mwenye umri wa miaka
23, baada ya mwenzake, Reece James mwenye umri wa
miaka 22, kusaini mkataba mpya wa miaka sita. (Tele-

graph)

LEAO KUFUNGWA MILAN

KOCHA Mkuu wa AC Milan, Stefan Pioli, amefichua
kwamba, klabu hiyo inajiandaa kumpa mkataba mpya
mshambuliaji wake, Rafael Leao mwenye umri wa miaka
23, huku kukiwa na ripoti za kuhusishwa na klabu kad-
haa ikiwamo Liverpool. (Liverpool Echo)

KOVACIC NA GVARDIOL

MATEO Kovacic, amesema alimpendekeza beki Mcro-
atia wa RB Leipzig, Josko Gvardiol mwenye umri wa
miaka 20 kwenda Chelsea katika dirisha la usajili lililo-
fungwa hivi karibuni. (Standard)

COSTA ANUKIA WOLVES

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Hispania, Diego Costa
mwenye umri wa miaka 33, amesafiri jana kwenda kuka-
milisha uhamisho wake wa kutua Wolves. (Telegraph)

CAICEDO ATAJWA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inajiandaa kufanya mazungumzo
na Liverpool kwa ajili ya uhamisho wa Januari wa kiungo
wa Ecuador, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 20.
(Tera Deportes, via Express)

LAIMER HAKUWA SOKONI

KIUNGO wa RB Leipzig raia wa Austria, Konrad Laim-
er mwenye umri wa miaka 25, hakuwa na nia ya kusaini
dakika za mwisho kwenda Liverpool, licha ya kuzagaa
kwa uvumi huo. (Standard)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA HAT

KOMBE LA DUNIA QATAR

@ @ @ \\iimi si daktari, ninaamini ninachoambiwa, kutaku-
wa na wiki hizi tano za...

PARIS, Ufaransa

PAUL Pogba ameamua kufanyiwa
upasuaji kwenye goti lake huku aki-
kabiliwa na vita ya kuwa fiti haraka
kabla ya kuanza kwa Kombe la Du-
nia.

Kiungo huyo aliumia goti muda
mfupi baada ya kurejea Juventus,
msimu huu wa majira ya joto, inga-
wa mwanzoni aliamua kutofanyiwa
upasuaji na badala yake akatafuta
matibabu mbadala.

Pogba, alirejea mazoezini Juma-
tatu, lakini imeripotiwa kwamba al-

ifeli mtihani wa utimamu wa mwili
na sasa ameamua kufanyiwa upas-
uaji kitu ambacho kinaweza kumu-
weka nje kwa takriban miezi miwili.
Ufaransa, itaanza kutetea Kombe
la Dunia Novemba 22 dhidi ya Aus-
tralia, na hivyo kumuacha Pogba
akiwa na wakati mchache sana wa
kuthibitisha kuwa yuko fiti kabla ya
michuano hiyo nchini Qatar.
Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya uamuzi wa Pogba,
Kocha wa Juventus, Massimiliano
Allegri, alisema alitarajia Pogba an-
gekosa kucheza kwa takribani wiki

tano tu.

“Mimi si daktari, kwa hiyo sijui ni
nini bora, ninaamini ninachoam-
biwa. Kutakuwa na wiki hizi tano
za matibabu na kisha tunatumaini

atarejea haraka iwezekanavyo,”
alisema Allegri.
Pogba, alikamilisha  kurejea

kwake Juve kutoka Manchester
United kwa uhamisho wa bure
(tena) msimu wa majira ya joto.

Juventus wameonekana kukosa
raha katika hali yao ya sasa, wak-
ishinda mechi mbili na kutoka sare
tatu kati ya tano za mwanzo.
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MANCHESTER, England

OCHA Erik ten Hag, ameahidi kumpa Cris-
tiano Ronaldo msaada na muda anaohit-
aji ili kuongeza kasi pamoja na wachezaji
wenzake wengine wa Manchester United.

Ronaldo, alikosa mechi nyingi za maandalizi ya
msimu mpya na akaomba kuondoka katika klabu
hiyo msimu huu wa majira ya joto, lakini ame-
kuwa sehemu ya kikosi katika mechi sita za Ligi
Kuu chini ya Ten Hag, akianza mchezo mmoja na
akitokea benchi mechi tano.

Huku dirisha la uhamisho likiwa limefungwa na
Ronaldo kulazimika kuweka umakini wake pekee
kwa United Ten Hag, ameahidi kufanya awezalo
kumsaidia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
37 kurejea katika ubora wake.

“Nitakuwa rafiki yake na wakati mwingine nita-
kuwa mwalimu wake,” alisema Hag, baada ya ush-
indi wa mabao 3-1dhidi ya Arsenal Jumapili.

“Inategemea na hali ilivyo. Kama tunavyojua
wote hakuwa na maandalizi ya msimu mpya na
huwezi kukosa maandalizi ya msimu mpya.

“Ni msingi na haswa katika mchezo tunao-
cheza, njia ya uchezaji. Tunacheza aina nyingine
ikilinganishwa na mwaka jana. Inategemea na
mabhitaji, ushirikiano na nafasi fulani.”

Kabla ya mchezo huo, Hag alikiri Ronaldo ni
kama mchezaji mwingine kwenye kikosi hicho,
atahitaji muda kuzoea aina yake ya uchezaji,
akikubali kuwa mshambuliaji huyo yuko nyuma
ya kundi kwa sababu ya kufupishwa kwake kwa
maandalizi ya msimu mpya.

Pande kadhaa duniani zilihusishwa na Ronaldo,
lakini wengi wao walijitokeza hadharani kukana
kumtaka mshambuliaji huyo, zikiwamo Bayern
Munich, Atletico Madrid na Napoli.

Mkataba wa sasa wa Ronaldo unaendelea hadi
mwisho wa msimu, ingawa kuna chaguo kwa
United kuongeza muda wa miezi 12.

MUNICH, Ujerumani

MABINGWA wa Ujerumani Bay-
ern Munich, wamejiunga kwenye
kinyang’anyiro cha kuwania kumsajili
kiungo wa kati wa Barcelona, Gavi,
kwa mujibu wa Bild.

Gavi ni mmoja wa wachezaji vijana
wenye vipaji vya hali ya juu barani
Ulaya kwa sasa ambaye amekuwa
mchezaji wa kikosi cha kwanza cha
Barcelona tangu msimu wa 2021-22.

Kinda huyo tayari ameshaichezea
timu ya Taifa ya Hispania mara 10,
licha ya kufikisha miaka 18, Agosti
mwaka huu.

Hata hivyo, rais wa Barcelona,
Joan Laporta, ameripotiwa kupam-
bana kumbakiza mchezaji huyo ili
aendelee kuitumikia klabu hiyo,
licha ya kwamba hadi sasa bado ha-
wajafikia muafaka kuhusu mkataba
mpya.

Mkataba wa Gavi, unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na tayari
anawindwa na Liverpool na Man-
chester United.

Nao Bayern wamejitoza kuwania
saini ya Gavi ambaye viongozi wa
‘Blaugrana’ wameripotiwa kupam-
bana ili kuhakikisha anabaki.
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KOCHA MFARANSA WA AZAM
KUANZIA ALIPOACHIA MOALLIN

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC imesema kocha
wao mpya, Denis Lavagne, iliyetangaz-
wa juzi usiku na kuwasili nchini jana
asubuhi, atafanya kazi na makocha
atakayewakuta kwa sababu wanataka
kuendeleza walichonacho na si kuanza
upya.

Akizungumza jana jijini Dar es Sa-
laam, Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Thabit Zacharia Zaka Zakazi’, alisema
kocha huyo raia wa Ufaransa amekuja
peke yake na wasaidizi wataendelea
kuwa wale wale ambao walikiongoza
kikosi baada ya kuondolewa kwa ko-

cha Abdihamid Moallin.

“Anakuja yeye kwanza, anafanya
kazi na anaowakuta, hayo mengine
tutazungumza huko mbele, hatutaki
kuanza tena upya, tunachotaka ni kue-
ndeleza kile tulichonacho,” alisema
Zaka Zakazi.

Kuhusu sifa za kocha huyo, Zakazi
alisema ni kocha mkubwa mwenye
mafanikio ndani ya nchi alizozifundis-
ha pamoja na nje, mwenye kulifahamu
soka la Kiafrika.

“Ni kocha mkubwa sana, kocha am-
baye amefanikiwa ndani ya nchi alizo-
kuwa anazifundisha na nje ana rekodi
nzuri, lakini analijua soka la Afrika,

Kocha Mkuu mpya wa Azam FC, Denis Lavagne

amekuja tangu 2007 na hajaondoka Af-
rika, amefundisha kwenye kanda zote
za Afrika, na hiyo siyo faida kwake tu,
bali hata kwetu Azam FC.” alisema.

Mfaransa huyo amewahi kufundisha
timu ya Taifa ya Cameroon 2011 hadi
2012, USM Alger na JS Kabylie zote za
Algeria, Etoile Du Sahel (2013), Smouha
ya Misri, Coton Sports (Cameroon) na
Al Hilal ya Sudan.

Moja ya mafanikio yake makubwa ni
kufika fainali ya michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika mwaka 2008 akiwa
na Coton Sport ya Cameroon na ku-
poteza dhidi ya Al Ahly ya Misri kwa
jumla ya mabao 4-2.

SMZ yashauriwa kunusuru Sauti za Busara

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
(SMZ), imeshauriwa kuangalia njia ya ku-
liokoa Tamasha la Kimataifa la Sauti za
Busara Zanzibar kuwa katika hatari ya ku-
tokufanyika baada ya mradi wa ujenzi wa
hoteli ya nyota tano, Blue Amber kusitisha
mkataba wa udhamini uliofikiwa Machi
mwaka huu.

Taarifa zinaeleza kuwa kampuni hiyo
imechukua hatua hiyo siku chache baa-
da ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kusitisha ujenzi wa mradi wa Blue Amber,
uliokuwa unafanyika Matemwe Mbuyu-
tende Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza na Waandishi wa Habari

Ofisini kwake Maisara, Mkurugenzi
Mtendaji wa tamasha hilo, Yussuf Mah-
moud, alisema wamepokea kwa mshi-
tuko mkubwa hatua ya wafadhili kujion-
doa na kwamba kutasababisha kuumia
kiuchumi. “Tulikuwa tufanye tamasha la
20 tangu kuanzishwa mwaka 2003, lakini
tumepokea kwa mshtuko mkubwa baada
ya wafadhili wetu mradi wa Ujenzi Blue
Amber kujiondoa katika udhamini ghaf-
la,” alisema Yussuf.

Wafadhili walikuwa na mkataba wa ud-
hamini wa miaka mitatu mpaka mwaka
2025 kabla ya kupata ufadhili huo wa-
likuwa wakidhaminiwa na Ubalozi wa
Norway kuanzia mwaka 2009 kabla ya
kumaliza muda wao Machi mwaka huu.

“Tamasha la Sauti za Busara ni kitu ki-
kubwa kwa Zanzibar na Afrika katika ku-
tangaza sekta ya utalii na kuwaunganisha
wasanii kutoka mataifa mbalimbali duni-
ani na kutoa ajira kwa vijana na wajasilia-
mali Zanzibar.

Alisema, Dola 500,000 za Marekani zi-
nahitajika ili tamasha liweze kufanyika Fe-
buari mwakani, lakini mpaka sasa hakuna
wafadhili waliojitokeza hivyo kuendelea
kubakia njiapanda.

Yussuf, alisema utafiti unaonyesha
Tamashara la Busara linapofanyika
huchangia karibu Dola milioni 18 za
Marekani kupitia sekta ya utalii na hudu-
ma za usafiri kwa watalii na wanaotembe-
lea visiwani Zanzibar.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE

01.10/09/22

MUDA

MICHEZO

KV Kortrijk vs Yellow-Red KV Mechelen

%696%0%

02.10/09/22

Shrewsbury Town vs Oxford United

03.10/09/22

Birmingham City vs Swansea City

04.10/09/22

Barnsley vs Portsmouth FC

05.10/09/22

Southampton FC vs Brentford FC

%9690

06.10/09/22

Leicester City vs Aston Villa

07.10/09/22

Espanyol Barcelona vs Sevilla FC

08.11/09/22

KVC Westerlo vs RSC Anderlecht|

09.11/09/22

West Ham United vs Newcastle United

10.11/09/22

Sassuolo Calcio vs Udinese Calcio

1.11/09/22

Angers SCO vs Montpellier HSC

12.11/09/22

Leixoes SC vs SC Farense

13.11/09/22

1. FC Cologne vs Union Berlin

14.11/09/22

Spal Ferrara vs Venezia FC

15.11/09/22

FC Pacos Ferreira vs Casa Pia Lisbon

16.11/09/22

AS Monaco vs Olympique Lyon

17.11/09/22

Real Betis Seville vs Villarreal CF

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 07/09/2022

NYUMBANI

MICHEZO

Jeonbuk Hyundai vs FC Seoul

SARE  UGENINI

1 X

Vissel Kobe vs Kashima Antlers

Kyoto Sanga vs Tokyo Verdy

Yokohama F Marinos vs Shonan Bellmare

Avispa Fukuoka vs Ventforet Kofu

Daegu vs Seongnam Ilhwa

Ulsan Hyundai vs Suwon Samsung

Mtibwa Sugar vs lhefu FC

Velez Sarsfield Reserve vs Arsenal FC Reserve

Kiyovu Sports vs Espoir FC

Gimnasia de la Plata Reserve vs Newells Old Boys

Pumas U20 vs Queretaro U20

FK Tikves Kavadarci vs Shkupi Skopje

Puebla U20 vs Pachuca U20

Mes Shahr-e Babak vs Shahrdari Hamedan

Saipa Karadj vs Kheybar Khorramabad FC

Shams Azar Qazvin vs Pars Jonoubi Jam

Sloboda Tuzla vs Zrinjski Mostar

Bel NFa vs FA Siauliai B

Zalgiris Kaunas vs Dziugas

Mazatlan FC U20 vs Atlas U20

Alshoulla vs Jeddah Club

Simba vs KMC

Lietava Jonava vs Banga Gargzdai

St.Pauli Il vs FC Teutonia 05

CSD Barnechea vs Cobreloa

Nykobing FC vs Odense

Ajax vs Rangers

Eintracht Frankfurt vs Sporting Lisbon

Lorient vs Lyon

SV Neuhof vs SV Steinbach 1920

TUS Dietkirchen vs 1. Hanauer FC 93

SC 1929 Waldgirmes-Rot vs Weiss Hadamar

FC Ashdod vs Beitar Jerusalem

FK Panevezys vs Vilniaus Riteriai

Eintracht Stadtallendorf vs TSV Steinbach |1

Al Ahli Doha SC vs AL Wakrah

Hamrun Spartans vs Marsaxlokk FC

Chippa Utd vs Mamelodi Sundowns

Brugge vs Bayer Leverkusen

Atletico Madrid vs Porto

Always Ready vs Guabira Montero

Barcelona vs Viktoria Plzen

Napoli vs Liverpool

Tottenham vs Marseille

Inter vs Bayern Munchen

Vikingur Reykjavik vs Leiknir

Univ de Chile vs Coquimbo

Atletico Mineiro vs Bragantino SP

FC Aguablanca vs Leones FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Aliyekuwa Kocha Mkuu wa Simba, Zoran Maki.

Zoran atoa neno
kuondoka Simba

® ® ®Atangazwa rasmi Al Ittihad ya Misri, uongozi
Msimbazi wafunguka mazito ya mrithi wake...

Na Saada Akida

WAKATI Simba leo ikishuka Uwanja wa
Benjamin Mkapa kuikaribisha KMC FC
katika mechi ya Ligi Kuu Bara huku ziki-
wa zimebaki siku nne kuanzia leo kabla
ya kuvaana ugenini na Nyasa Big Bullets
ya Malawi kwenye mchezo wa awali wa
Ligi ya Mabingwa Afrika, imeachana na
Kocha wake Mkuu, Zoran Manojlovic
‘Maki’, na bila kuchelewa akatoa neno la
upendo kwa Wanamsimbazi hao.

Simba ambayo itaanzia ugenini kwenye
mechi hiyo ya awali Jumamosi wiki hii,
imepata pigo kubwa baada ya kuachana
na Zoran pamoja na wasaidizi wake, Ko-
cha wa Viungo, Sbai Karim na Kocha wa
Makipa, Mohammed Rachid, hivyo timu
kwa sasa kubaki chini ya Kocha Msaidizi,
Seleman Matola.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema wame-
fikia makubaliano ya pande zote mbili ya
kuvunja mkataba na kocha huyo pamoja
na wasaidizi wake hao wawili, Sbai na Ra-
chid.

“Uongozi wa Simba unawashukuru
makocha hao kwa mchango wao ndani

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya klabu yetu na inawatakia kila la kheri
katika majukumu yao mapya, tayari
mchakato wa haraka wa kutafuta mako-
cha wapya umeanza na utakamilika hivi
karibuni.

“Muda ni mfupi, lakini tunajitahidi kwa
kasi inayowezekana ili tuweze kupata
kocha kwa haraka, hadi kufika tarehe 10
(mwezi huu), kutakuwa na mabadiliko
kwenye benchi la ufundi, kuna timu ipo
kazini kutafuta warithi wao. Hili limek-
wisha Wanasimba, tukutane kwa Mkapa,”
alisema Ahmed.

“Kwa bahati nzuri msimu uliopita
alipoondoka Didier Gomes, mechi ya
kwanza kucheza bila kocha mkuu na
kuwa chini ya Matola ilikuwa na KMC na
kila mtu anajua kilichotokea, tuliwafunga
mabao 31, safari hii imetokea tena, Zoran
anaondoka mechi ya kwanza tunacheza
tena na hao hao KMC chini ya Matola.”

Alisema kulingana na ubora wa
wachezaji waliosajiliwa ndani ya klabu
hiyo, kocha yeyote atakayekuja anaweza
kufundisha Simba na kufanya vizuri ka-
tika michezo iliyopo mbele yao.

Wakati Simba ikieleza hayo, Zoran
kupitia ukurasa wake wa Instagram haku-
wa na maneno mengi zaidi ya kuandika:

“Ukweli napenda kuishukuru klabu hii
kwa kunipa nafasi ya kipekee. Asante kwa
wote walioniamini na ninashukuru kwa
kila kitu”.

Hata hivyo, jana hiyo hiyo, Klabu ya
Al Tttihad Alexandria ya Misri ilitangaza
kuingia mkataba wa mwaka mmoja na
Zoran, ambaye inaelezwa aliondoka
nchini jana.

Katika hatua nyingine, kuelekea mch-
ezo wa leo, Matola amesema Simba ita-
mkosa beki wake wa kimataifa, Joash
Onyango ambaye hakuwapo Kkatika
programu ya mazoezi kwa siku mbili za
maandalizi ya mchezo huo.

“KMC FC ni timu nzuri pia ni wagumu,
lakini hata wakiwa wagumu kiasi gani
tunalazimika kupambana hadi tone la
mwisho kesho (leo)kupata pointi tatu
muhimu dhidi ya wapinzani wetu hao,”
alisema Matola.

Naye Kocha Msaidizi wa KMC FC, Ah-
mad Ally, alisema maandalizi kwa ujumla
wako fiti kwa asilimia 90 na zilizobaki ni
uwanjani tu.

“Simba ni timu nzuri na bora ina
wachezaji wazuri na muda wowote wa-
naweza kukupa matokeo, hilo tumefanyia
kazi na tutacheza kwa nidhamu kubwa.”

UKURASA 21

Yanga yakoleza
moto kwa Kisinda

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga bado in-
aonekana kumpigania mchezaji
wake mpya iliyomsajli kutoka RS
Berkane, Tuisila Kisinda kuingia
kwenye mfumo wa usajili badala
ya Lazarous Kambole, ambaye
ilimsajili kutoka Kaizer Chiefs ya
Afrika Kusini.

Yanga imeeleza kupeleka
maombi kufanyika mabadiliko
hayo mbele ya Kamati ya Sheria
na Hadhi za Wachezaji, licha ya
Shirikisho la Soka nchini (TFF)
kuzuia usajili huo.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
wa klabu hiyo, Simon Patrick,
amesema wamepeleka maombi
yao mbele ya Kamati ya She-
ria na Hadhi za Wachezaji kwa
sababu ndiyo wenye mamlaka ya
kutoa au kuzuia leseni na si mtu
mwingine yeyote.

“Si kweli kwamba tumezidisha
idadi ya wachezaji ila tuli
omba tumwondoe mchezaji
mmoja, baada ya madaktari
kuthibitisha kuwa Kambole
ana majeraha na tunataka
kuingiza jina la Kisinda, tume
omba ndani ya muda, dirisha
la usajili lilikuwa halijafung
wa na TFF hiyo ikatusaidia
kupata Hati ya Uhamisho ya
Kimataifa (ITC) na tukaipata
kabla ya dirisha la usajili ku
fungwa.

“Kilichobaki tumepeleka
maombi yetu mbele ya Kamati
ya Sheria na Hadhi za Wachezaji
kwa sababu ndiyo yenye mam-
laka na kutoa na kuzua leseni,
basi tunaiachia yenyewe ifanye
maamuzi, na sisi tumeomba
waitoe leseni ya Kambole na
kuikubali ya Kisinda.

“Tunaiomba Kamati kwa
sababu ina mamlaka hiyo chini
ya kifungu cha 67 kifungu
kidogo cha 13, kama ikiamua
kukataa basi. Kamati ni huru ina
watu wenye weledi na najua
watalifanyia kazi,” alisema Ofisa
Mtendaji huyo.

ol ———
O T —

a1
O . —

O e ———
o

9



	Page 1d
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11b
	Page 12b
	Page 13a
	Page 14b
	Page 15
	Page 16a
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20a
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24a

