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JKCI kutibu tatizo nguvu za kiume

Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), inatarajia kuan-
za tiba ya kuzibua mishipa
iliyoziba kwa wanaume na ku-
sababisha kutokuwa na nguvu
za kiume.

Huduma hiyo itatolewa
na JKCI kwa kushirikiana na
madaktari bingwa kutoka Hos-
pitali ya BLK MAX ya India.

Mkurugenzi Mtendaji wa
JKCI, Dk. Peter Kisenge, alisema
hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam kuhusu huduma ili-
yotolewa kwa mara ya kwanza
nchini ya kuwafanyia upasuaji
wagonjwa 100 ambao mishipa
ya damu ya miguuni iliziba.

Alisema taasisi hiyo kwa
kushirikiana na Hospitali ya
BLK MAX, Oktoba mwaka huu,
wanatarajia kuanzisha huduma
mpya ya kutibu nguvu za kiume
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kwa kuwa wanaougua ni wenye
mishipa iliyoziba katika uume.

Dk. Kisenge ambaye ni bing-
wa kwa magonjwa ya moyo,
alisema idadi ya wenye mi-
shipa ya damu kuziba miguuni
na wasio na nguvu za kiume
inaongezeka nchini na taasisi
ikaona umuhimu wa kuanzisha
huduma hizo.

“Wagonjwa hawa na wenye
matatizo ya mishipa ya damu
kuziba, wengi wao ni wenye
kisukari, wanaokunywa pombe
zaidi, kuvuta sigara na pre-
sha. JKCI ilipoona tatizo hili
limeongezeka sana, tukaamua
kuanzisha huduma hii na itaku-
wa endelevu,” alisema bingwa
huyo.

Akizungumzia kuhusu hu-
duma hiyo, bingwa huyo
alisema wengi wanaopata
matatizo ya kuziba mishipa,
miongoni mwao wanaugua
kisukari na presha na wasipoti-

biwa mapema huishia kukatwa
mguu au yote miwili.

Naye Dk. Sunail Bukhari kuto-
ka Hospitali ya BLK MAX, alise-
ma: “Tunatarajia kutoa huduma
ya nguvu za kiume (erectile dis-
function) kwa kuwafanyia upas-
uaji. Ninatarajia tutafanikisha
hilo,” alisema Dk. Bukhari.

Bingwa wa Magonjwa ya
Moyo na Mkuu wa Idara ya
Matibabu kwa watu wazima
kutoka taasisi hiyo, Dk. George
Longopa, alisema kambi ya
matibabu ya mishipa miguuni
ilianza mwishoni mwa wiki na
wengi wao miguu huvimba na
hufa ganzi. “Baada ya kutangaza
kambi hii, tulipokea watu wa-
patao 200 na tulianza nao kwa
siku maalum kwa sababu wali-
kuwa wengi. Tumepata uzoefu
mkubwa kutoka kwa wenzetu,”
alisema Dk. George.

Vilevile, alisema kuwa kuan-
zia wiki ijayo, mabingwa kutoka

Rais Samia
Suluhu Has-
san akizun-
gumza na
Makamu
wa Rais

wa Zam-
bia, Mutale
Nalumango,
|kulu Dar
es Salaam
jana. PICHA:
IKULU

taasisi hiyo wataanza kutoa
huduma wenyewe baada ya ku-
pata utaalamu kutoka kwa wen-
7ao wa nje ya nchi.

Bingwa huyo alisema iwapo
wagonjwa hao 100 wangetibiwa
nje ya nchi, ingegharimu Sh. bil-
ioni mbili.

“Kwa kuchunguza tu
mgonjwa mmoja kati ya hawa
100 inagharimu Sh. milioni 1.2
na wengi wanalipiwa na NHIF
(Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya) na kwa ambao hawana
uwezo kabisa, serikali inaghara-
mia,” alisema.

Kumekuwa na ripoti za Ki-
taalamu kuhusu ongezeko la
wanaume wenye upungufu wa
nguvu za kiume, hata kuzun-
gumziwa na Mkuu wa Nchi,
Rais Samia Suluhu Hassan hivi
karibuni, akionya matumizi
ya dawa zisizothibitishwa ki-
taalamu, zikiwamo zinazoitwa
‘vumbi la Congo’.

Ahukumiwa kunyongwa kwa kubaka hadi kuua

Na Friday Simbaya, IRINGA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Ir-
inga imemhukumu kunyongwa
hadi kufa Mohamed Njali kwa
kosa la kubaka na kumuua kwa
kumkaba shingoni Atika Kiva-
nule (24).

Mume na majirani wame-
pongeza mahakama kwa huku-
mu hiyo, wakidai imetenda haki.

Njali (27) alitenda kosa hilo
Septembe 27, 2022 saa saba usi-
ku, akivunja mlango na kuanza
kuiba suti na baadaye kumbaka
Atika huku akimnyonga shin-
goni.

Kesi hiyo ilikuwa na masha-
hidi wanane akiwamo daktari
(shahidi namba nne) aliyethibit-
isha kupokea mwili wa mare-
hemu. Alidai mahakamani kuwa
Atika alifariki dunia kutokana na
ubongo kukosa hewa baada ya
kunyongwa shingo.

Kesi hiyo ilisimamiwa na
waendesha mashtaka wa seri-
kali Winfridah Mpiwa na Musa

Mfunanga.

Akitoa hukumu hiyo, Jaji wa
Mahakama Kuu Kanda ya Iringa,
Angaza Mwaipopo, alisema kosa
hilo halina adhabu mbadala na
adhabu yake ni moja tu - ku-
nyongwa hadi kufa.

Baada ya hukumu, mwandishi
wa habari hizi alifika nyumbani
kwa Adeline Kileo, mume wa
marehemu na mkazi wa Mtaa
wa Maweni katika Kata ya Ki-
tanzini, Manispaa ya Iringa na
kuzungumza naye pamoja na
majirani zake ili kupata maoni
yao kuhusu hukumu hiyo.

Kileo alidai mahakama imet-
enda haki kwa hukumu hiyo ya
kumnyonga hadi kufa mshtaki-
wa Njali.

“Kwa kweli mimi kama baba
na mume wa marehemu pamo-
ja na ndugu, jamaa na marafiki
ambao tulikuwa tunahudhuria
pale mahakamani kwa takribani
miezi 10, tumefurahi sana kwa
mahakama kutenda haki na hu-
kumu iliyotolewa na mahakama

tunaiunga mkono kwa asilimia
100,” alidai Kileo.

Alisema jambo alilolifanya ki-
jana huyo la kumbaka mke wake
hadi kufa mbele ya mtoto wake,
ni la kinyama na hukumu hiyo
inastahili kwake.

“Kwa kweli sisi kama wanafa-
milia tumekuwa tukihudhuria
mahakamani na kesi ilivyokuwa
inaahirishwa mara kwa mara
tulikuwa na wasiwasi kidogo tu-
kadhani haki haitotendeka.

“Tulikuwa na shauku ya ku-
subiria hukumu ikawa kama in-
achelewa lakini leo tumeamini
mahakama imetenda haki,” al-
idai.

Kileo alidai hukumu hiyo
itakuwa fundisho kubwa kwa
wale ambao wanatenda vitendo
hivyo vya kinyama na kufikiri
kwamba serikali haipo kumbe
iko macho.

“Kwa upande wangu tatizo
lilivyotokea maisha yangu yali-
badilika sana kwa sababu ni-
likuwa ninafanya biashara ya

duka lakini biashara ile nilifunga
kutokana na tatizo lile kuniathiri :

kisaikolojia,” alidai.

Bakari Kikoti ni mkazi wa :
Mtaa wa Maweni katika Kata ya :
Kitanzini, Manispaa ya Iringa, :
alidai anaunga mkono hukumu :
iliyotolewa na makahama kwa :
asilimia 100 na kuongeza kuwa :

“iko mahali pake”.
“Mshtakiwa

kuswali sana,” alidai Kikoti.

Alidai kuwa siku aliyokamat- :
wa na polisi baada ya kupekuli- :
wa, alikutwa na silaha nyingi :
nyumbani kwake, hivyo anaun- :
ga mkono kwa asilimia 100 hu- :

kumu hiyo.
“Tulivyosikia

kama atatoka,” alidai Kikoti.

nilimfahamu :
kama jirani yangu na alikuwa :
anapita njia hii, alikuwa ni mtu :
wa matukio mengi na pia ali- :
kuwa ni mtu ambaye alipenda :

amekamatwa :
nilipata usingizi, yaani alivunja :
mpaka dukani kwani na kila ak- :
ipelekwa polisi anatoka, lakini :
nikasema ngoja nione na hili :

]
TMA yatoa
tahadhari
upepo mKali
mikoa 11

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
nchini (TMA) imetoa tahad-
hari ya hali mbaya ya hewa
kwa siku tano katika mikoa 11
ambayo itakumbwa na upepo
mkali na mawimbi makubwa
baharini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na mamlaka hiyo,
katika mikoa ya Dar es Salaam,
Lindi, Mtwara, Zanzibar na
visiwa vya Mafia kunatarajiwa
kuwapo kwa upepo mkali un-
aofikia kilometa 40 kwa saa
na mawimbi makubwa yanay-
ofikia mita mbili kuanzia Julai
26 mpaka Julai 30 mwaka huu.

Hali hiyo inatarajiwa ku-
tokea pia Kanda ya Ziwa katika
mikoa ya Mwanza, Geita, Kag-
era, Simiyu na Mara.

Mamlaka hiyo imewataka
wananchi kuchukua tahadhari
kukabiliana na athari zina-
zoweza kutokea kutokana na
hali hiyo mbaya ya hewa.

“Athari zinazoweza kutokea
ni pamoja na kuathirika kwa
shughuli za uvuvi na usa-
firishaji baharini na kuharibi-
ka baadhi ya miundombinu.
Wananchi wanapaswa wa-
chukue hatua kukabiliana na
hali hii,” TMA inashauri katika
taarifa yake hiyo.

Mtaalam wa Masuala ya Uta-
biri wa mamlaka hiyo, Joyce
Makwete, alisema wataende-
lea kufuatilia mifumo ya hali
ya hewa na kutoa taarifa kwa
wananchi.

“Wananchi  tunawashauri
kuendelea kufuatilia taarifa za
hali ya hewa zinazotolewa na
mamlaka katika vyombo vya
habari ili kuendelea kuchukua
hatua,” alisema Joyce.

Wakati huo, Tanzania kupi-
tia kwa Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa TMA, Dk. Ladislaus
Changa, imechaguliwa kuwa
Makamu Mwenyekiti wa Jopo
la Kimataifa la Sayansi ya Ma-
badiliko ya Hali ya Hewa na
Tabianchi (IPCC).

Dk. Changa amechaguliwa
kushika nafasi hiyo Kkatika
mkutano wa 59 wa IPCC una-
fanyika ofisi za Umoja wa

Dk. Changa aliwashinda
wagombea wengine saba wa
nafasi hiyo kutoka nchi za Aus-
tralia, Cuba, Eswatini, Ujerum-
ani, Hungary, Urusi na Afrika
Kusini.

Mkurugenzi Mkuu huyo
wa TMA na viongozi wengine
waliochaguliwa juzi, watatoa
huduma katika nafasi zao kwa
kipindi cha miaka mitano.
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Mjumbe Bodi ya CHADEMA: Siwajui
wabunge 17, nawajua Mdee, Bulaya

Na Kulwa Mzee

MJUMBE wa Bodi ya
Wadhamini ya Chama cha
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Ahmed
Rashid Hamisi, amedai kati
ya wabunge 19 waliofungua
shauri la kupinga kufutwa
uanachama katika chama
hicho, anaowafahamu ni Hal-
ima Mdee na Esther Bulaya.

Alidai hayo jana Mahaka-
ma Kuu Masjala Kuu Dar es
Salaam mbele ya Jaji Cyprian
Mkeha alipohojiwa na Wakili
wa waleta maombi, Ipilinga
Panya.

Mjumbe huyo alidai Mdee
na Bulaya anawafahamu.
Walikuwa wanachama wa
CHADEMA na walifukuzwa
kwa sababu walijiapisha
kuwa wabunge bila kufuata
taratibu.

Sehemu ya mahojiano kati
ya Wakili Panya na Ahmed
ilikuwa kama ifuatavyo:-

Swali: Mzee Ahmed
ninaomba uiambie mahaka-
ma kuhusu elimu yako.

Jibu; Elimu yangu darasa
la12.

Swali:
gani.

Jibu: Mwaka 1953.

Swali: Uljjiunga na
CHADEMA lini?

Jibu: Tangu mwaka 1993.

Swali: Wewe ni mkongwe
kabisa katika chama, umewa-
hi kushika nyadhifa gani?

Jibu: Nimekuwa Katibu wa
Wilaya, baadaye mjumbe wa
Baraza Kuu, Mwenyekiti wa
Mkoa na Mjumbe wa Bodi ya
Wadhamini.

Swali:  Unawakumbuka
wajumbe wenzako wa bodi?

Jibu: Baadhi ninawa-
kumbuka , wengine wali-
fariki (dunia) na wengine
wameongezeka.

Swali: Ninaomba tuisai-
die mahakama, unafahamu
kwanini tuko hapa?

Jibu: Ninafahamu ni kwa
sababu ya shauri la Halima
Mdee na wenzake.

Swali: Unafahamu sababu
ya kuwafukuza uanachama
Halima Mdee na wenzake 18?

Jibu: Kina Mdee walijiapi-
sha wenyewe kuwa wabunge
bila kufuata taratibu.

Swali: Hilo kosa ulilosema
CHADEMA waliwaita kina
Mdee kujieleza katika Kamati
Kuu?

Jibu: Waliitwa sijui kwa
kutumia utaratibu gani lakini
hawakwenda.

Swali: Mzee Ahmed waleta
maombi wanadai walifuku-

Ulizaliwa mwaka

zwa, hawakupewa nafasi ya
kusikilizwa.

Jibu: CHADEMA haiwezi
kufukuza watu bila ya ku-
wasikiliza, waliitwa hawak-
wenda.

Swali: Agosti 1 hadi 10 :

mwaka jana ulikuwa wapi?

Jibu: Nilikuwa Dar es Sa-
laam kwa ajili ya kutia saini :

kiapo.

ulikielewa?

Jibu: Nilielewa baada ya :
kufafanuliwa na Wakili Peter :
Kibatala na Hekima Mwasipu. :

Swali: Sahihi yako ukiiona :

unaikumbuka.
Jibu: Ndio.

Swali: Unaiona sahihi yako :

hapo (akamfungulia kiapo).

mimi.
Swali: Hakuna

wakusikilizwa. :
Jibu: Wao waliitwa hawak- :
wenda. :
Swali: Hiyo taarifa :

muhimu sana uliambiwa au :

ulikuwapo.

Jibu: Mheshimiwa mimi :
nimeshika msahafu kuapa :
kusema kweli, usinilazimishe :
niseme lipi, waliitwa hawak- :

wenda nimesema.

Swali: Novemba 7, 2020, :
kikao cha Kamati Kuu ki- :
likaa kuzungumzia majina :
ya wabunge wa viti maalum, :

unakizungumziaje?
Jibu: Sikijui hicho kikao.
Swali: Baraza

ngapi.

Jibu: Usinipeleke kwenye
mambo ya kikatiba wala si- :

somi katiba.

Swali: Hawa waleta maom-
bi 19, akiwamo Mdee, Grace :
Tendega, Esther Matiko, Es- :

ther Bulaya unawafahamu?

Jibu: Ninamfahamu Bulaya :
na Mdee walikuwa wanacha- :
ma wa CHADEMA. Mdee ali- :
kuwa Mwenyekiti wa Baraza :

la Wanawake Taifa.

Akihojiwa na Wakili Edson :
Kiratu, Ahmed alidai CHADE- :
MA ina mbunge mmoja mwa- :
namke lakini hajui anatoka :

mkoa gani.

Mjumbe huyo alipomaliza :
kuhojiwa, Wakili wa CHADE- :
MA, Hekima Mwasipu, alidai :
mjumbe mwingine wa bodi :
hiyo afya yake bado haijakaa :
sawa, hivyo aliomba shauri :

liahirishwe hadi leo.

Mahakama ilikubali kua- :
hirisha shauri hilo hadi leo :
kwa ajili na mjumbe mwing- :
ine wa Bodi ya Wadhamini :

Swali: Kiapo ulichotia saini

Jibu: Ninaona michoro tu :

sababu :
ni kwanini kina Halima ha- :

Kuu la
CHADEMA limekutana mara :

wa Baraza Kuu la CHADEMA ku-
wafukuza uanachama wa chama
hicho.

Mdee na wenzake walifungua

shauri hilo dhidi ya Bodi ya Wad-
hamini ya CHADEMA, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG).

kuhojiwa.

Mdee na wenzake walifungua
shauri hilo kuomba mapitio ya
kupinga

kimahakama uamuzi

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015
TAARIFA KWA UMMA

MABADILIKO YA KIWANGO CHA USAJILI WA KODI YA ONGEZEKO LA THAMANI (VAT)

1.0 Utangulizi

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuufahamisha Umma kwa ujumla kuwa, Sheria ya
Fedha, 2023 imefanya marekebisho ya kima cha usajili wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa
kuongeza kima hicho kufikia shilingi milioni 200 kutoka kutoka kiwango awali cha shilingi milioni 100
kilichoanzishwa mwaka 2014. Utekelezaji wa hitaji hili umeanza tarehe 1 Julai 2023.

2.0 Wajibu kwa Wafanyabiashara

lli kuwa na utekelezaji mzuri wa takwa hili la usajili, wafanyabiashara wanakumbushwa kuzingatia

yafuatayo;

a. Walipakodi wote ambao wamepata mauzo ya shilingi milioni 200 kwa mwaka kwenye mauzo
yanayotozwa kodi, wanapaswa kutuma maombi ya usajili wa VAT.

b. Kwa wafanyabiashara waliokwisha sajiliwa wenye mauzo chini ya shilingi millioni 200 kwa mwaka,
watatakiwa kuomba kusitisha usajili wa VAT na kuwasilisha ritani ya mwisho ya VAT baada ya
kufanya marekebisho kwa bidhaa za biashara walizo nazo mkononi wakati wa kusitishwa kwa usajili
wa VAT kama inavyotakiwa na Kifungu cha 80 cha Sheria ya VAT, Sura 148. Baada ya kupokea
barua ya kuthibitisha kusitishwa kwa usajili wa VAT kutoka TRA, mlipakodi anapaswa kurudisha
cheti halisi cha usajili wa VAT kwenye ofisi ya TRA ya mkoa wa kikodi husika. Wakati wa utekelezaji
wa zoezi hili, maofisa wa TRA watatembelea eneo la biashara husika ili kuhakiki bidhaa hizo.

TRA itaendelea kutoa elimu juu ya mabadiliko ya viwango vya usajili wa VAT kwa makundi mbalimbali
ya walipakodi kwa ajili ya utekelezaji wa takwa hili la kisheria.

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo:-

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba yaBure  : 0800 110 016 au 0800 750 075 au 0800 780 078
WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua Pepe . huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

A.J. Kidata
Kamishna Mkuu
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Bilioni 6.7- zatengwa ufadhili wa Samia elimu ya juu 202324

-640 kunufaika fani za sayansi, tiba, Hisabati

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imetenga Sh. bilioni
6.7 kwa gjili ya ufadhili wa mafun-
70 ya elimu ya juu kwa wanafunzi
640 waliohitimu kidato cha sita
mwaka 2023 watakaojiunga vyuo
vikuu katika kozi za teknolojia,
uhandisi, Hisabati na tiba.

Jijini Dar es Salaam jana, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda, akizungum-
zia ufadhili huo uliopewa jina
la Samia Scholarship, alisema
wanafunzi watakaopata ufadhili
huo ni waliohitimu tahasusi za
PCM, PCB, CBG, CBA, PMC na
CBN na watagharamiwa masomo
yao kwa asilimia 100.

Waziri alisema uchaguzi wa
wanafunzi hao utazingatia zaidi
ufaulu wa juu na kusisitiza wa-
takaohusika kuchagua wanufaika
wazingatie uwazi na haki bila
kuangalia kipato, mahali wala
aina ya familia aliyotoka mhusi-
ka.

“Ninapenda kusisitiza kuwa
ufadhili huu ni kwa masomo
ya shahada ya kwanza kwa wa-

nafunzi waliopata ufaulu wa
juu katika masomo yao ya
kidato cha sita mwaka 2023
inayoendeshwa na Baraza la
Mitihani la Taifa (NECTA) ka-
tika tahasusi za sayansi kama
ilivyoainishwa,” alisema Prof.
Mkenda.

Alisema ufadhili huo ni en-
delevu, wenye lengo la kutoa
hamasa kwa wanafunzi ku-
penda na kufaulu masomo ya
sayansi ili taifa lipate rasilimali
watu ya kutosha kuchochea
maendeleo ya nchi na watu
wake.

Alisema kuwa pindi wanu-
faika wao watakapopatikana,
watakuwa wamefikiwa wa-
nafunzi 1,276 kwa kuwa mwaka
2022/23, wanafunzi 636 wal-
ionufaika (wa kike wakiwa
261 sawa na asilimia 41 huku
wakiume wakiwa 375 sawa na
asilimia 59.

Katibu Mkuu wa  wizara
hiyo, Carolyne Nombo, alisema

ili kuhakikisha wanafunzi wa-
napenda na kufaulu masomo
hayo, serikali imetoa mafunzo
kwa walimu wa masomo hayo
wapatao 20,000 ili wafundishe
kwa namna itakayowavutia.
Alisema ufadhili huo ni
muhimu kwa kuwa utakwenda
kuandaa rasilimali watu iki-
wamo vijana watakaochangia
katika maendeleo ya nchi yao
kupitia sayansi na teknolojia.
“Elimu ni nyenzo kuu inay-
ojenga rasilimali watu. Kwa
kutambua hilo, serikali imeen-
delea kuwekeza katika elimu
kwa namna mbalimbali. Tuna-
jua madarasa yanajengwa, wal-
imu wanaajiriwa, wanapatiwa
mafunzo, tunachapisha vitabu
ili kuzalisha rasilimali watu ita-
kayokidhi mahitaji ya kitanza-
nia na kidunia,” alisema.
Mmoja wa wanufaika wa ufa-
dhili huo kwa mwaka 2022/23,
kutoka Chuo cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (MU-

HAS), Nasir Adullah, alisema
ufadhili huo umemwondolea
mzazi wake gharama za kumpa
huduma akiwa mafunzoni.
Vilevile, alisema ameepuka
kuwa na denila Bodi ya Mikopo

kama wafanyavyo wengine.
Alimwahidi Waziri Mkenda

kufaulu kwa daraja la juu kwa
kuwa watakuwa wanafanyiwa
iwa, atatolewa katika ufadhili.

ioanza kutekelezwa katika
mwaka uliopita wa masomo.

mwaka huo.

TANES

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Umeme Tanzania

(TANESCO), Maharage Chan-
de, amesema ndani ya miezi
sita kuanzia sasa watakamili-
sha mchakato wa kuanza ku-
tumia mita janja za umeme.
Dar es Salaam katika mkutano
kati ya TANESCO na wahariri
wa vyombo vya habari kuwa
tayari ziko mita walizoanza
kuzifanyia majaribio.

Alisema, kuanza kutumika
kwa mita hizo kutamwezesha
mtumiaji wa umeme kununua
na kuweka umeme popote al-
ipo tofauti na ilivyo kwa mita
7a sasa.

Alisema tathmini waliyoku-
wa wakifanya ya kuhama kuto-

p—— -.--..-:..-:"" ' : . :
CO: Mita janja ku
ka kwenye mfumo wa zamani
kwenda wa sasa imekamilika.

“Mita janja itasaidia kuingiza

umenme siyo lazima uwe nyum-

bani kwako. Tulianza tathmini
ya kuhama kutoka kwenye
mfumo wa sasa kwenda kwe-
nye mita janja na matokeo ya
tathmini hiyo yametokana na
hivi tunavyoongea tayari ziko
mita janja ambazo tunazijari-
bu na zinafanya kazi,” alisema
Chande. “Isipokuwa changa-
moto tuliyoipata ni kwamba
gharama ya mita janja ni kub-
wa sana, lakini tunachokifanya
sasa hivi watu wetu wamegun-
dua njia mbadala ambayo iki-
tumika hiyo itasaidia kupun-
guza gharama hiyo.”

“Kwa hiyo tutawahusisha
makandarasi wa mita za sasa
hivi, kuangalia kama tunaweza
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NI KASI KUBWA!
KAZI INAFANYIKA
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kwenda kwenye mita janja, la-
kini siyo kwa kutumia gharama
kubwa kwa kutumia nyanja
zetu za umeme ili mteja asiwe

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Shirika la Ugavi
[a Umeme nchini
(TANESCO), Ma-
harage Chande,
akizungumza
katika kikao kazi
cha uongozi wa
shirika hilo na
msajili wa hazina
na wahariri wa
vyombo vya
habari, Dar es
Salaam jana.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

anza kutumika nchini

bei yake ni kubwa zaidi. Kwa
hiyo inabidi tushindanishe wa-
kandarasi zaidi ili tupate bei ra-
hisi na kuna dalili kuna ambao

na gharama kubwa.

Ni matumaini yetu ndani ya
miezi sita tutakuwa tumeka-
milisha hizo mbinu mpya na
kuanza kutoa hizo mita janja.
Kuna mambo madogo ya ki-
taalamu ambayo inabidi yat-
atuliwe.”

Alisema tayari wamepata
baadhi ya makandarasi walio
tayari kufanya kazi hizo kwa
gharama ya chini ili zitaka-
poanza kutumika zisimuumize
zaidi mtumiaji.

“Bei ya mita ya kawaida kwa
sasa hivi serikali inaweka ru-
zuku kwa sababu ni kubwa,
sasa ukinunua mita janja kwa
sababu inakuja na ujanja wake

wanasema wanaweza kupata.
Kwa hayo yote ndani ya miezi
sita tutakuwa tumeyamaliza,”
alisema Chande.

“Kwa mita za sasa ukimuun-
ganishia mteja umeme ndani
ya mita thelathini kwa nguzo
moja ni kama Sh. 321,000 am-
bazo ukiunganisha gharama
yake halisi kwa vitu vyote in-
afika mpaka Sh. 800,000, la-
kini serikali inaweka ruzuku
kwa kutegemea unapotumia
umeme baada ya muda itajili-
pa. Ila ukiweka hiyo mita janja
gharama yake inakwenda zaidi
karibu Shilingi milioni moja,
lakini tunapambana gharama
zisiwe kubwa.

- TIPER yaipa
serikal
gawio la
bilioni 2.6/-

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu :
(HESLB) ambalo angelazimika :
kulipa kwa muda mrefu baada :
ya kuhitimu masomo yake :
! Tanzania (TIPER) jana ilikabidhi
. gawio lake kwa serikali Sh. bilioni
kuwa atasoma kwa bidii ili :
anufaike na ufadhili huo miaka :
yote atakayokuwa chuoni kwa :
kuwa moja ya masharti yake ni :
aliyepatiwa ufadhili aendelee :

Na Faustine Feliciane

KAMPUNI ya kutunza mafuta

2.6 zitakazotumika kutekeleza mi-
radi mbalimbali nchini.

Akipokea gawio hilo kutoka kwa
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
hiyo, Mohamed Mohamed, Msa-

¢ jili wa Hazina, Nehemiah Mchechu,
¢ alisema lengo la uwekezaji wa kam-
tathmini kila mwaka na am-
baye hatofikia ufaulu unaotak- :

puni yenye ubia na serikali ni kuona
zinaongeza mchango kwa taifa na

¢ kusaidia kuleta maendeleo.
Ni mkakati wa serikali ul- :

“Nawapongeza sana TIPER kwa

: kuwa walichofanya ni kitu kikub-
: wa na hapa tunahimiza kampuni
Zikitengwa Sh. bilioni tatu kwa :

zingine kutoa gawio kwa kuwa fed-

¢ ha hizo ndizo zinakwenda kuinua
: uchumi wa nchi na kutekeleza mi-
: radi mbalimbali,” alisema Mchechu.

Alifafanua kuwa baadhi ya kam-

: puni ambazo mwaka ujao zitafutwa
¢ kutokana na kupitwa na wakati
: na nyingine zitakwenda kuungan-
. ishwa kutokana na shughuli zake
¢ kushabiiana na serikali inaamini
¢ zikiunganishwa na kufanya kazi
: kwa pamoja zitaleta tija zaidi kwa
¢ taifa.

“Kuna timu inaendelea kufanya

¢ uchambuzi zaidi na mwezi wa
: nane mwaka huu ripoti itapelekwa
¢ sehemu husika na baada ya hapo
! zitatangazwa ni kampuni gani zi-
: taunganishwa au kufutwa,” alisema
i Mchechu.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIPER,

Mohamed alisema gawio walililitoa
: ni baada ya kulipa kodi zote za seri-
: kali wanazostahili kuzilipa.

Alisema sekta ya mafuta ni

¢ muhimu katika maendeleo ya nchi
. yoyote duniani na ina mchango
: mkubwa katika ukuaji wa uchumi
¢ wa nchi, wanajivunia kutoa gawio
: hilo.

“Tutaendelea kufanya hivi ili ku-

changia ukuaji wa uchumi wa nchi
¢ yetu lakini pia kuchangia juhudi za
: seriali katika kuleta maendeleo ka-

¢ tika nchi yetu,” alisema Mohamed.

*  Alisema sekta hiyo ina mchango
: mkubwa katika sekta nyingine
¢ kama usafirishaji, kilimo na miun-
¢ dombinu kwasababu bidhaa ya
: mafuta inatumika katika sehemu
¢ hizo muhimu.

:  “TIPER tutaendelea kuwekeza
¢ katika maeneo mengine mbalimba-
: li kama mabomba, pampu za kusu-
: kumia mafuta, mifumo ya umeme,
¢ teknolojia na muhimu zaidi ku-
. wekeza kwenye rasilimali watu,”
¢ alisema Mohamed.

¢ Alisema kama TIPER wanaende-
: leakuongeza ufanisi kwenye utend-
: aji wao na wanaimani mwakani
¢ gawio kwa serikali litaongezeka
¢ mara mbili zaidi ya mwaka huu.
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Waziri: Waambieni ukweli wananchi
mchakato upatikanaji mafuta, gesi

Na Dorina Makaya,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amewaomba vion-
gozi kutoa taarifa sahihi kwa
wananchi na kuwapa matumaini
kuhusu uwezekano wa upati-
kanaji wa rasilimali za mafuta
na gesi ili kuepuka taharuki in-
ayoweza kutokea kwa wananchi
pale itakapotokea kukosekana
kwa rasilimali wanazotarajia.

Mjini Unguja juzi, Waziri Janu-
ary alitoa rai hiyo alipofungua
Kongamano la Kimataifa la Sekta
ya Nishati na Viwanda Zanzibar
(Zanzibar Energy and Industrial
Summit -ZEIS).

Alisema upatikanaji wa mafu-
ta na gesi ni mchakato mrefu
kuanzia taratibu za majadiliano
na makubaliano, leseni ya utafu-
taji hadi kufikia upatikanaji wa
mafuta. Inahitaji muda na kuwa-
taka Wazanzibari kuvuta subira
wakati  Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar inalifanyia kazi jambo
hilo.

Waziri January alisema kuwa
katika kongamano hilo, Tanza-

nia Bara imeeleza ilichojifunza
kuhusu majadiliano ya kufikia
makubaliano ya utafutaji na
uchimbaji wa gesi na mafuta na
mambo ya kuwa na tahadhari
nayo, pia subira inayotakiwa,
matayarisho na utayari wa seri-
kali, rasilimali watu na mfumo
mzima wa serikali wa kusimamia
utekelezaji.

Alisema kuwa mkutano huo
pia umezungumzia umuhimu
wa Sekta ya Mafuta na Gesi ku-
toingiliwa na siasa kwa kuwa
wawekezaji huwa wanatazama
kama kuna mwafaka katika nchi
husika kuhusu namna wanavyo-
taka rasilimali zitumike.

Alisema endapo ikionekana
kwa wawekezaji kuwa uwekezaji
wakati mwingine utatumika
kama sehemu ya siasa, basi mara
nyingi inakuwa ni vigumu ku-
wekeza katika eneo hilo.

Waziri January  alisisitiza
uwekezaji katika gesi na mafuta
una gharama kubwa na hau-
na uhakika sana, kwa sababu
mwekezaji anaweza kutumia
fedha nyingi kutafuta mafuta na
gesi na asipate, hivyo muundo

na mfumo wa makubaliano ni la-
zima uzingatie uhalisia huo.

Alisema ni sekta inayohitaji
teknolojia ya juu, ni mtaji mkub-
wa na upatikanaji wake si wa
uhakika.

Waziri huyo alisema kuwapo
taasisi kutoka Tanzania Bara,
zikiwamo Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania (TPDC),
Mamlaka ya Udhibiti wa Mkondo
wa Juu wa Petroli (PURA), Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati (EWURA) katika konga-
mano hilo, kunaonyesha ush-
irikiano wa hali ya juu baina ya
pande mbili za Muungano katika
eneo la nishati.

Alisema kuwa katika kon-
gamano hilo wameeleza kwa
ujumla nafasi ya nishati katika
maendeleo ya nchi, umuhimu
wake na wamezungumzia pia
kwa undani kuhusu mafuta na
gesi, kwa kuwa Zanzibar tangu
2016 imetunga Sheria yake ya
Gesi na Mafuta, hivyo kumekuwa
na matumaini makubwa kuhusu
upatikanaji, utafutaji na utunzaji
wa gesi na mafuta na mchango
wa sekta ya mafuta na gesi kwa

maendeleo ya Zanzibar.

Alisema ni jambo jema kwam-
ba kuna dalili na viashiria vya
upatikanaji wa gesi visiwani
huko.

Alisema kuwa awali suala
hilo lilikuwa linasimamiwa na
Serikali ya Muungano, lakini
mwaka 2022, Waziri wa Nishati,
aliwakabadhi Wizara ya Nishati
Zanzibar taarifa zote ambazo zi-
nahusu upande wa Zanzibar ili
iwe rahisi kwa Zanzibar kukari-
bisha wawekezaji katika kutafuta
mafuta na gesi.

Waziri huyo alisema Zanzibar
ikipata gesi, wakati huo Tanza-
nia Bara ina gesi, itakuwa jambo
bora litakalobadilisha uchumi na
maisha ya wananchi.

Alisema ni muhimu kuha-
rakisha uwekezaji kutokana
na mwelekeo wa dunia katika
nishati mpya ambazo ni jadid-
ifu, hivyo ucheleweshaji wa
uwekezaji kwenye nishati za
mafuta na gesi kunaweza kupele-
kea changamoto ya upatikanaji
wa wawekezaji kwa wakati.

January alisema maeneo ya
bahari yanayomilikiwa na Tan-

zania na nchi zingine za Afrika
yaliyofanyiwa utafiti, ni asilimia
ndogo kulinganishwa na mae-
neo mengine duniani.

Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Suleiman Masoud
Makame, alisema moja ya azma
ya mkutano huo ni kuitangaza
Zanzibar katika sekta ya mafuta
na gesi na kuwa mkutano huo
unakwenda sambamba na utan-
gazaji wa maeneo ya uwekezaji
wa mafuta na gesi ambayo yako
tayari kwa uwekezaji.

Alisema maelekezo ya Rais
wa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar ni kwenda kwa kasi zaidi
na jitihada zinafanyika katika
kulitimiza hilo ili wawekezaji wa-
jitokeze kuwekeza katika utafu-
taji wa mafuta na gesi na tayari
kampuni tano zimeonesha nia
ya kuja kufanya uwekezaji katika
eneo hilo.

Kongamano hilo la siku mbili
la kimataifa lililofanyika juzi na
jana, limeshirikisha zaidi ya nchi
tisa zikiwamo Marekani, Uin-
gereza, Ujerumani, China, Uturu-
ki, Afrika ya Kusini na Bulgaria.

Jela inakuita usiposomesha mtoto

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imepeleka mapendekezo
katika Baraza la Mawaziri yanayoeleza
kwamba elimu ya darasa la kwanza
hadi kidato cha nne iwe ya lazima, hivyo
mzazi atakayeshindwa kusomesha mto-
to wake ashtakiwe.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
James Mdoe, alieleza hayo jana wakati
akifungua mafunzo ya wakufunzi na
walimu wa vyuo vya ufundi nchini ya-
nayofanyika katika Chuo cha Ualimu
Morogoro.

Prof. Mdoe alisema uamuzi huo una-
tokana na Wizara ya Elimu kuamua
kuboresha rasimu na mitaala ya mwaka
2014 toleo la mwaka 2023 ambayo kwa
sasa iko tayari na inasubiri uamuzi wa
Baraza la Mawaziri.

“Rais Samia Suluhu Hassan waka-
ti analihutubia Bunge, alielekeza
umuhimu wa kuwajengea ujuzi wa-
nafunzi wanapohitimu katika ngazi fu-
lani angalau awe na ujuzi ambao atau-
tumia katika kujiajiri mwenyewe au
kuajiriwa kutegemea na mazingira.

“Na akaelekeza lazima tupitie sera ya
elimu pamoja na mitaala yake ili tuweze
kutoa elimu hiyo,” alisema Naibu Katibu
Mkuu.

Alisema kupitia maboresho hayo,
elimu ya lazima imependekezwa
kubadilishwa kutoka darasa la kwanza
mpaka darasa la saba na sasa itakuwa
ni lazima mwanafunzi asome mpaka ki-
dato cha nne.

“Kwa hiyo, tulipokea maelekezo na

tukaanza kuyafanyia kazi kwa muda wa
mwaka mzima Tanzania Bara na Tan-
zania Zanzibar na kupata maoni, tume-
shaandaa rasimu na sera ya mafunzo ya
mwaka 2014 toleo la mwaka 2023 am-
bayo iko tayari,” alisema.

Alifafanua kuwa elimu ya shule ya
msingi itakuwa na darasa la kwanza
mpaka la sita, kutoka darasa la sita mwa-
nafunzi anaingia kidato cha kwanza
hadi kidato cha nne.

Prof. Mdoe alitaja mabadiliko men-
gine ni kwa elimu ya sekondari ambayo
itakuwa na mikondo miwili kwa maana
ya sera iliyopendekezwa.

Alisema pia kutakuwa na elimu ya
jumla ambayo ni sawa na ya hivi sasa
inayotumika ya kidato cha kwanza hadi
cha nne isipokuwa mtaala umepitiwa na
kupunguza baadhi ya masomo na men-
gine yameboreshwa.

Alisema kuwa baada ya kuboresha
mitaala hiyo, Wizara ya Elimu inatarajia
kununua vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya
vituo vya walimu pamoja na vyuo vya
ufundi viweze kutumika katika ufundis-
haji na ujifunzaji kwa njia ya kidijitali.

Prof. Mdoe alisema serikali pia ita-
toa mafunzo kwa walimu wa elimu ya
awali na msingi ili kukuza ujuzi na stadi
anuai za kidijitali kwa ajili ya kuwawez-
esha kuwa na stadi za kutosha katika
matumizi ya TEHAMA ili kurahisisha
ufundishaji.

Mkurugenzi Msaidizi (Elimu ya Ufun-
di) kutoka Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Elias
Mageni, alisema mafunzo hayo yana-
washirikisha wakufunzi na walimu wa
vyuo vya ufundi 149.

Letshego Faidika Bank

Tunaboresha maisha

PRE- QUALIFICATION OF SUPPLIERS FOR PROVISION OF
RECOVERY AND AUCTION SERVICE

LBT/FIN/2023/07/0367

LETSHEGO FAIDIKA BANK is requesting interested reputable and competent Vendors
and Service Providers to submit their proposal to provide the following service:

‘ 1 ‘ Recovery and Auction services

Documents required and information
Interested and competent Vendors wishing to provide their services in line with the
above service must submit the following documents for verification:

Company profile, Certificate of incorporation, tax clearance certificates, TIN, VRN,
Business license, Memorandum and articles of association, company registered
address, functional contact E-mail address, telephone number and contact person,
Reference letters from three previous clients of similar projects satisfactorily execut-
ed, reference letter from the bank, Company’s audited financial statements for the
current two years duly stamped by a registered auditor, insurance cover, evidence of
filing Annual returns; copy of Identity cards for two directors and regulators licenses.

SUBMISSION

Application for the expression of interest accompanied by the above listed documents
should be submitted in a wax sealed envelope boldly marked REF NO:
LFB/FIN/2023/07/0367 addressed to:

Head of Finance
Letshego Faidika Bank
P.0.BOX 6137
Dar-Es-Salaam,Tanzania
TANZANIA/VODACOM TOWER,PALOMA PARK 3RD FLOOR,PLOT 23 URSINO ESTATE

CLOSING DATE:
All submissions must be received at the above office not later than 03/08/2023 at
4:00pm.
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MWANGA WA JAMII

Ujio mita janja za umeme
utarahisisha huduma

KUTANGAZWA kwa ujio wa huduma ya mita janja za umeme
ni habari njema zitakazo msaidia mteja kurahisisha kazi.

Habari hizo zilitangazwa jana na Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Maharage Chande.

Imeelezwa kuwa ndani ya miezi sita kuanzia sasa Shirika hilo
litakuwa limekamilisha mchakato wa kuanza kutumika kwa
mita hizo.

Kuanza kutumika kwa mita hizo kutamwezesha mtumiaji wa
umeme kukunua na kuweka umeme popote alipo tofauti na ili-
vyo kwa mita za sasa.

Mabadiliko ya teknolojia yamesaidia kurahisisha huduma
hasa za kijamii na watu badala ya kwenda kupanga foleni kama
ilivyokuwa awali sasa wananunua huduma kupitia simu zao za
viganjani.

Huduma hiyo itaokoa muda mwingi ambao mteja alikuwa
anapoteza kwenda Tanesco kufuata huduma hiyo. Mabadaliko
yanatokea kila siku kutoka kununua huduma ofisi za Tanesco,
baadaye kwa wakala na sasa kwenye simu ambapo unapata
namba za kuingiza kwenye mita hadi kwenye mita janja.

Mkurugeni wa Tanesco anafafanua kuwa tathmini waliyoku-
wa wakifanya ya kuhama kutoka kwenye mfumo wa zamani
kwenda wa sasa imeshakamilika.

Mita janja itasaidia kuingiza umeme nyumbani kwako mahali
popote ulipo bila kuwa nyumbani kwako. Tathmini ya kuhama
kutoka kwenye mfumo wa sasa kwenda kwenye mita janja na
matokeo yake ni kuwa tayari ziko mita janja zilizojaribiwa na
zinafanya kazi.

Hata hivyo, pamoja na changamoto ya gharama ya mita janja
kuwa kubwa sana, lakini Tanesco inasema asa hivi watu wetu
wamegundua njia mbadala ambayo ikitumika hiyo itasaidia ku-
punguza gharama hiyo.

Kwa mujibu wa Tanesco, itawahusisha wakandarasi wa mita
za sasa hivi, kuangalia kama wanaweza kwenda kwenye mita
janja, lakini siyo kwa kutumia gharama kubwa kwa kutumia
nyaya za umeme ili mteja asiwe na gharama kubwa.

Matarajio ya Shirika hilo ni ndani ya miezi sita watakuwa
wamekamilisha mbinu mpya na kuanza kutoa mita janja waka-
ti ikitatua mambo madogo ya kitalaamu.

Tanesco imeshapata baadhi ya wakandarasi walio tayari ku-
fanya kazi hizo kwa gharama ya chini ili zitakapoanza kutumi-
ka zisimuumize zaidi mtumiaji.

Bei ya mita ya kawaida kwa sasa hivi serikali inaweka ruzuku
kwa sababu ni kubwa, ukinunua mita janja kwa sababu inakuja
na ujanja wake bei yake ni kubwa zaidi. Kwa hiyo inabidi wa-
kandarasi washindanishwe zaidi ili kupata bei rahisi na kuna
dalili ambao wanasema wanaweza kupata. Hivyo ni matumaini
ya kuwa ndani ya miezi sita kila kitu kitakuwa sawa.

Kwa mujibu wa Tanesco mita za sasa ukimuunganishia mteja
umeme ndani ya mita 30 kwa nguzo moja ni kama Sh. 321,000
ambazo gharama yake halisi kwa vitu vyote inafika mpaka
Sh. 800,000, lakini serikali inaweka ruzuku kwa kutegemea
unapotumia umeme baada ya muda itajilipa. Ila ukiweka hiyo
mita janja gharama yake inakwenda zaidi karibu Shilingi mil-
ioni moja, lakini Tanesco imeahidi kupambana gharama zisiwe
kubwa.

Wateja wa umeme wanasubiri kwa hamu mita janja hizo ili
waweze kufaidi huduma iliyo bora na ya kisasa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Mabadiliko ya teknolojia yawe

WAKATI huu wa sasa mabadiliko ya
teknolojia ulimwenguni ni dhana adhimu
iliyokuja kwa ajili ya kusambaza taarifa
anuwai kwa njia ya mtandao ambazo zi-
taleta mabadiliko chanya katika maisha
ya kila siku ya binadamu.

Kimsingi mabadiliko hayo ni muhimu
kutokea kwa ajili ya ustawi wa maende-
leo katika eneo fulani hasa kwa kuzinga-
tia mabadiliko hayo ya teknolojia au diji-
tali yameleta mapinduzi.

Mapinduzi hayo ni katika nyanja ya kib-
iashara kwa kutengeneza aina ya bidhaa
na huduma mpya ambayo itaingia kwe-
nye soko la ushindani ili mfanyabiashara
aweze kupata wateja wengi zaidi.

Wataalamu wa biashara wanasema
simu janja inaweza kufanya vitu vingi
kwa wakati na mahali popote. Kuitumia
kuendesha tovuti ya biashara, kuangalia
barua pepe, kufanya mawasiliano binafsi
na hata kupiga picha za biashara ambazo
mtu anazifanya na kuziweka mtandaoni
kutafuta soko.

Hata hivyo, bado wapo baadhi ya watu
wanaofanya biashara, wana simu janja,
lakini hawazitumii kuendesha na kukuza
biashara, badala yake katika mitandao ya
kijamii wanaweka vitu visivyoendana na
biashara zao.

Kwa mfano mtu anaweka mtandaoni
picha mtoto wake au vitu vingine vi-
sivyoendana na biashara anayofanya. Ni
sawa na haki yake kufanya hivyo, lakini
ninadhani nafasi hizo zingetumika ku-
tangaza biashara.

Awe mama lishe, wafanyabiashara
wengine wadogo, nao wanaweza ku-
tumia teknolojia kutangaza biashara zao.
Mama lishe anaweza kuweka mtandaoni
vyakula wanavyopika ili kuvutia wateja.

Ikumbukwe biashara ni matangazo
kwa sasa kuna njia nyingi za kujitangaza
ikiwamo kupitia simu siyo mtu kutupia
picha za kuonyesha jinsi anavyovaa au
mambo mengine yasiyoendana na bi-

fursa kutangaza biashara

ashara zake.

Inaelezwa kuwa biashara siku zote ni
mfumo wa kupeana taarifa na kupitia
simu janja, mfanyabiashara anaweza ku-
muuzia bidhaa au kufanya huduma kwa
mteja wakati wowote.

Ninadhani hii ni fursa nzuri kwa wafan-
yabiashara hasa wadogo ambao wame-
kuwa wakitumia simu hizo kufanya
mambo mengine, wakidhani haziwezi
kuwasaidia kuimarisha biashara zao.

Inaelezwa kuwa biashara ya chakula ni
miongoni mwa ile yenye faida na inaweza
kumtoa mtu kutoka chini hadi juu ndani
ya mwaka mmoja pekee, lakini inapaswa
ifikie wateja wengi zaidi.

Miongoni mwa njia zinazoweza ku-
wafikia wateja wengi zaidi ni kupitia
mabadiliko ya teknolojia badala ya ku-
kaa bila ya uhakika wa kupata wateja,
inawezekana kutangaza biashara na ku-
pata mawasiliano yao.

Kuna faida kadhaa zinatajwa kutan-
gaza biashara kupitia mitandao mbalim-
bali ikiwamo kuwafikia watu wengi kwa
gharama ndogo, kwani watu wengi wana-
tumia muda mwingi kwenye mitandao ya
kijamii.

Kwa kuwa idadi kubwa ya watu wana-
tumia mitandao ya kijamii, hatua hiyo
imerahisisha njia ya kuwafikia wengi
kuwa rahisi katika mitandao hiyo, huku
gharama za matangazo yakiwa ni nafuu
kwa wafanyabiashara.

Vilevile inaelezwa kuwa ni rahisi mfan-
yabiashara kupata mrejesho wa wateja
wake, kwa kuwa mitandao ya kijamii
inaruhusu mawasiliano kati ya mteja na
mfanyabiashara moja kwa moja.

Inawezekana baadhi ya watu biashara
zao zinakwama kwa kutotambua fursa
ya teknolojia, hivyo si vibaya wakajaribu
njia hiyo ambayo inaelezwa na wataala-
mu wa biashara kuwa inarahisisha ku-
pata wateja.
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Kinana: Samia hawezi kuuza Bandari

Na Waandishi Wetu,
MUSOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Tan-
zania Bara, Abdurhaman Kinana
(pichani), amezungumzia mjada-
la wa uwekezaji katika Bandari
ya Dar es Salaam, akisema Rais
Samia Suluhu Hassan na serikali
anayoiongoza hawawezi kuuza
bandari hiyo.

Katika mkutano wa hadhara
kwenye Uwanja wa Mkendo mjini
Musoma juzi, Kinana alihoji Rais
auze Bandari kwa maslahi yapi.

Alianza kwa kueleza kuwa liko
jambo la Bandari linazungum-
zwa na mjadala mkubwa unaen-
delea kuwa mrefu na mpana.

“Ninataka niwahakikishie msi-

amini kwamba Rais wa Jamhuri :
ya Muungano wa Tanzania ali- :
yekula kiapo eti atafanya jambo :
ambalo halina maslahi na nchi. :
Haiwezi kutokea, Rais ambaye :
tangu amechukua usukani ame- :
fanya mambo mengi mazuri. :
Kwanini aende kuuza Bandari, :
sababu ni ipi? Ili apate nini? Ili :

iweje?

“Na ukisikiliza huu mjadala, :
usikilizeni kwa makini na mme- :

shausikiliza.

Wote tunaoutetea, wanaopinga :
pamoja na wanaokosoa hakuna :
anayesema kwamba kusiwe na :
uwekezaji hata mmoja. Kwani :
wote wanakubali kwamba kuna :
haja ya kuwekeza na lengo ni :
moja tu kuongeza ufanisi na :

kuongeza mapato.

“Serikali imesema ‘tunakwenda :
kufanya kazi hii kwa nia njema :
ya kuongeza ufanisi, kuongeza :
mapato, tuweze kufanya shughuli :

nyingi zaidi za maendeleo’.

“Wamejitokeza watu wamean- :
za kuhoji, wako wanaohoji kwa :
nia njema ya kujenga ya uzalen- :
do, hatuwezi kusema kila anaye- :
hoji ana nia mbaya,” Kinana ali- :

fafanua.

Aliongeza kuwa wako wa- :
naotetea mkataba na wametoa :
ushauri mzuri. Serikali imesema :
itapokea kila ushauri utakaotole- :

wa.

akapuuza hayo yote.

“Kiongozi mzuri ni yule ambaye
panapotokea ubishani, watu wa- :
nabishana na hoja mbalimbali :

zinatolewa anatulia, anasikikiza.

“Anachofanya Rais ni kuwa :
mtulivu kusikiliza kila hoja, ku- :
chambua kila hoja, kufanya tath- :
mini ya kila hoja, ili muda utaka- :
pofika tupate uwekezaji ulio bora :
zaidi kwa manufaa ya Watanza- :
nia. wako waliopeleka mjadala :
huu katika udini, wengine katika :
Muungano - Bara na Visiwani, :
hakukuwa na sababu,” alitoa an- :

galizo.

ni wa kiuchumi, hivyo unatakiwa
kujadiliwa kwa hoja, hoja zisikili-
zwe, zijibiwe, pale zitakapotaki-
wa kufanyiwa kazi zifanyiwe kazi
kwa maslahi mapana ya nchi.

“Hakuna anayekataa, wale wa-
naopinga na wanaunga mkono,
hakuna anayekataa uwekezaji.
Serikali inaendelea kusikiliza
hoja, maoni na hofu zinazotole-
wa.

“Chama chetu kimeagiza
kwamba wananchi wasikilizwe
kwa kila ngazi, kwa kila sehemu.
Serikali inaendelea kusikiliza.
Sina shaka hata kidogo kwamba
Rais atatoa uamuzi wa busara
katika jambo hili na hata uamuzi
huu alipoufikia kuwekeza katika
Bandari ni kwa sababu moja tuya

maslahi mapana ya watanzania
na nchi sio kwa sababu nyingine
yoyote.

“Ninajua tuko watu wengi, tuko
vyama vingi, ndiyo wakati mwa-
faka sasa likitokea jambo kila
mtu anatafuta namna ya kuliten-
geneza kwa namna ambayo lin-
akuwa na manufaa kwake. Kwa
hiyo ukipiga kelele sana nchi im-
euzwa... imeuzwa... imeuzwa un-
gependa watu waamini kwamba
imeuzwa.

“Hakuna bandari inauzwa,
inauzwaje? Kwanini iuzwe?
Bandari ya Musoma hapa inau-
zwaje? Kwa bei ipi? Kwa sababu
ipi? Ili iwe vipi? Hakuna sababu,
ninaomba tuwe watulivu.

“Ninaomba tuwe na imani na

serikali yetu, tuwe na imani na
Rais wetu. Tumwamini kwamba
kila jambo analofanya ni kwa ma-
slahi ya Taifa letu,” alisema.

Awali wabunge wa Mkoa wa
Mara wanaotokana na CCM
pamoja na kumpongeza Rais
Samia kutokana na kupeleka
maendeleo katika mkoa huo, pia
walisema wanaendelea kuunga
mkono jitihada mbalimbali ana-
zoendelea kuchukua kuhakiki-
sha Nchi yetu inapiga hatua.

Wabunge hao pia walizun-
gumzia suala la uwekezaji katika
Bandari ya Dar es Salaam, waki-
omba Wananchi kutosikiliza
maneno waliyodai ya upoto-
shaji yanayotolewa na baadhi ya
Watu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe:@mow.go.tz ¥ DODOMA,

£

Tovuti: www.mwtc.go.tz 28.07.2023

TAARIFA KWA UMMA

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma

kuwa siku ya Jumanne tarehe 01-08-2023 kampuni ya Mainline Carriers
Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port
kuelekea JNHPP SITE, gari hizo zina namba za usajili: T835DSC / T 879

EAU, T814DYL /T 777 AQR, T 289 EDD / T 394 DVS, T 641DFA / T 877 EAU

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22.00
Upana - mita 7.40
Kimo - mita 4.60

. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE

kupitia KILWA ROAD, KIBITI, MLOKA.
Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 06:00 Usiku mpaka saa 11:00
Alfajiri) Kutoka Dar es Salaam Port mpaka Bungu.

Kutoka Bungu kwenda JNHPP Site gari zitasafiri muda wa
mchana ( kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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TAARIFA KWA UMMA

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma

kuwa siku ya Jumanne tarehe 01-08-2023 kampuni ya Mainline Carriers
Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port
kuelekea JNHPP SITE, gari hizo zina namba za usajili:

T624DFA/T568 EAZ, T 868 DDC / T 881EAU, T 167 DFC / T 310 DDH,
T778 EAP /T 387 DHQ, T 970 DTN / T 321 DDH

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 19.80
Upana - mita 4.60
Kimo - mita 7.40

. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi JNHPP SITE

kupitia KILWA ROAD, KIBITI, MLOKA.

Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 06:00 Usiku mpaka saa 11:00
Alfajiri) Kutoka Dar es Salaam Port mpaka Bungu.

Kutoka Bungu kwenda JNHPP Site gari zitasafiri muda wa mchana (
kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Alisema CCM imesema serikali :
isikilize, hivyo serikali inasikili- :
za ushauri, inasikiliza hoja na :
kwamba hayo yote yatafanyiwa :
kazi. Anaamini haiwezekani Rais :

Kinana alisema uwekezaji huo :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 33 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz 27.07.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 30.07.2023
hadi 05.08.2023 kampuni ya CEVA Interfreight Tanzania
itasafirisha Gari mbili (2) Tupu zenye vipimo vikubwa kutoka
Mzenga kuelekea Bandari ya Dar es salaam , gari hizo zenye
namba za usajili:

NRB97300/NRB15200
DS00TG-GP/NRB43293

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - 36.2 Mita
Upana- 4.3 Mita
Kimo - 4.6 Mita

3. Njia itakayotumika: BARABARA YA MOROGORO na

BARABARA YA MANDELA hadi BANDARI YA DAR ES
SALAAM kupitia MLANDIZI, gari litasafiri muda wa mchana tu.

(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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TAARIFA KWA UMMA

. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu

umma kuwa siku ya Jumanne tarehe 01-08-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina namba za
usajili: T503 ECF / T 416 AYQ, T 278 EDD / T 393 DVS, T 282 EDD / T
273 DUH, T 204 DYJ / T 272 DUH, T 135 CCP / T 269 DUH, T133 CCP /
T837CHK

. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23.00
Upana - mita 5.00
Kimo - mita5.20

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia

Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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JTERN AL
-HZ':&L'R\H_:S LTD

ATIONAL PETRY

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu (kulia), akipokea mfano wa hundi ya

Sh. bilioni 2.5 kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji Kampuni ya Kuhifadhi Mafuta
Tanzania (TIPER), Mohamed Mohamed (kushoto) na Kaimu Mwenyekiti wa Bodi,
Jamhuri Ngelime (wa pili kushoto), ambazo ni gawio la serikali kutoka kampuni

Wauawa wakidaiwa kukutwa
na ng’ombe watatu walioibwa

Na Samson Chacha,
TARIME
WATU wawili waliodai-

wa kuwa wezi wa mifugo,
wameuawa na wananchi
baada ya kudaiwa kukutwa
na ng'ombe watatu waliodai-
wa kuiba kwa Ndege Gibore,
wilayani Tarime.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kipolisi Tarime Rorya,
Michael Njera, jana alithibiti-
sha tukio hilo na kubainisha
lilitokea usiku wa Julai 24
mwaka huu.

Alisema kuwa familiia ya
Ndege ilipiga yowe kuomba
msaada baada ya watu hao
kuvamia makazi yao. Wa-
nanchi walijitokeza wakiwa
na silaha za jadi. Wakafuata
nyayo zilizowafikisha kwa
watuhumiwa hao.

Alisema: “Wafuatanyayo
Nyamichele, Kata ya Kibas-
uka, walifanikiwa kukamata
mifugo hiyo iliyokuwa im-
eibwa ikiwa na wezi wawili.
Waliwashambulia watuhu-

miwa hao kwa kipigo na ku-
poteza maisha papohapo.

“Jeshi letu lilifika eneo la
tukio lakini lilikuta watuhu-
miwa hao wawili wal-
ishauawa na wafuatanyayo
hao waliokuwa na hasira.
Mmoja kati ya watuhumiwa
hao waliouawa alitam-
buliwa kuwa ni Marwa
Nyandege (47), mkazi wa
zake hakutambuliwa jina na
makazi yake.”

Kamanda Njera alisema
kuwa Jeshi la Polisi linatoa
wito kwa wananchi kuacha
kujichukulia sheria mkono-
ni kuwadhuru na kuwaua
watuhumiwa, badala yake
wawafikishe katika vyombo
vya sheria ili waadhibiwe
kisheria.

“Tunatoa wito kwa vijana
na watu wengine wenye
tabia ya wizi wa mali za
watu wengine, kuacha tabia
hiyo, badala yake wafanye
shughuli halali zikiwamo za
kilimo na biashara ndogo
ili kujikwamua kimaisha
na kuachana na uhalifu

kwani haulipi. “Jeshi la Polisi
tunawahimiza viongozi wa
shirikishi wa sungusungu
wakishirikilana na askari
wetu wa kata kuimarisha
ulinzi katika maeneo yao
na kutoa taarifa za uhalifu
mapema kabla ya kufanyika
tukio la uhalifu ili wahalifu
wadhibitiwe,” alisema Ka-
manda Njera. Diwani wa
Mriba, Tarafa ya Ingwe,
Mniko Msabi, alilaani mauaji
hayo na vitendo vya wizi wa
mifugo vinavyofanywa na

baadhi ya watu.
Alisema vitendo hivyo
vimekuwa vinachangia

kuwaletea umasikini wal-
ioibbwa mifugo yao, pia
migogoro na vurugu za ma-
pigano ya koo kwa koo na
kuleta uhasama kwa jamii.
Aliwahimiza wananchi ku-
toa ushirikiano kwa Jeshi
la Polisi na vikundi vya ul-
inzi shirikishi ili kukomesha
wizi wa mifugo na uhalifu
mwingine ili wananchi wai-
shi kwa amani na kujiletea
maendeleo.

Uhaba samani shuleni sasa wapatiwa s

Na Halfani Chusi

RIPOTI ya Ukaguzi Maalum wa

i Miundombinu na Samani za Shule
: za Msingi Tanzania Mwaka 2017 ya
: Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ilibainisha hali mbaya
: yasamani katika shule za serikali.

Kwa kulitambua hilo na katika

¢ kutimiza dhamira ya kuimarisha sekta
i ya elimu na kuwezesha mazingira ya
: utogji elimu nchini kuwa ya usawa,
: Kampuni ya Geita Gold Mining Lim-
: ited (GGML) imetoa madawati 8,823
: kwa shule mbalimbali za Geita ili ku-
. weka mazingira mazuri ya kujifunzia
¢ kwa wanafunzi wa mkoa huo.

Katika hafla ya makabidhiano ya

: samani hizo juzi mjini Geita kwa ush-
¢ irikiano na Mamlaka za Serikali za
: Mitaa kupitia Mpango wa GGML wa
¢ Uwajibikaji kwa Jamii (CSR), Mkuu
: wa Mkoa wa Geita, Martin Shigella,
¢ aliishukuru  Kampuni hiyo, akisema
: samani hizo zimetolewa wakati mwa-
¢ faka.

Alisema kadri Shule nyingi zinavy-

. oendelea kujengwa, ndivyo uhitaji wa
: madawati unavyozidi kuonekana.

Shigella alipongeza kampuni hiyo

¢ kwa kuwa na mipango ya muda mrefu
: yakuinua sekta ya elimu mkoani Geita
: na Tanzania nzima kwa ujumla.

¢ “Ni furaha yangu kwamba tangu
: GGML ianze shughuli za uchimbaji
: mkoani Geita, imekuwa ikishirikiana
¢ kwa karibu na Serikali kutekeleza mi-
. radi kadhaa ya Elimu, hasa Ujenzi wa
: Madarasa na Shule,” alisema.
: MkuuwaMkoa alikiri kuwapo uhaba
: wa madawati katika shule mbalim-
. bali, hivyo kuwaomba wadau wengine
: mkoani Geita kufuata nyayo za kam-
¢ puni hiyo katika kuboresha Mazingira
: ya kujisomea kwa Wanafunzi.
Mkurugenzi Mtendaji wa GGML,

Uhv

Terry Strong, alisema ni muhimu
kuboresha Mazingira ya utoaji Elimu
nchini ili kufikia lengo Na. 4 1a Malengo
ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa
Mataifa.

“Kutoa Elimu bora kwa wote ni
msingi wa kujenga Dunia yenye amani
na ustawi. Elimu huwapa watu maari-
fa na ujuzi wanaohitaji ili kuwa na afya
njema na kupata ajira. GGML ina fura-
ha kuyafanya maisha ya Watanzania
kuwa bora katika Sekta mbalimbali
ikiwamo Elimu,” alisema.

Alisema kampuni imewekeza kwa
kuzingatia masuala muhimu kama vile
Afya, Elimu, Maji, barabara na miradi
ya kuzalisha kipato cha kaya na kuku-
za uchumi wa Taifa.

“Juhudi za kampuni kujitolea
kutekeleza miradi mbalimbali zinaen-
delea kuacha alama isiyofutika na
kusaidia kuyafanya maisha ya jamii
kuwa bora kupitia kuwapo kampuni
hii mkoani Geita,” alisema.

Aprili 12 mwaka jana, CAG Charles
Kichere, alitoa taarifa mpya kuhusu
ufuatiliaji wa mapendekezo yake ya
mwaka 2017 kuhusu hali mbaya ya
miundombinu na samani katika Shule
za Msingi za Serikali, akibainisha kuwa
katika Halmashauri 48 alizozifikia,
zikiwamo za Mkoa wa Geita, ubore-
shaji wa miundombinu na samani un-
asuasua.

Vilevile, katika Ripoti yake ya Uk-
aguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa
kwa Mwaka 2020/21, CAG Kichere
anabainisha kuwa Halmashauri 77
zina uhaba wa vyumba vya madarasa
74,735, Nyumba za Walimu 73,135,
Ofisi za Walimu 5,112, viti 65,889, meza
185,840 na Matundu ya Vyoo 111,931,
akipendekeza Serikali ichukue hatua
za haraka kuboresha Miundombinu
iliyopo na kujenga mipya sambamba
na kuajiri Walimu wapya.

Vifaa Mahitaji vilivyopo uhaba
Madarasa 124,268 49,533 74,735
NW 90,742 17607 73,135
oW 9,730 4,618 5112
Viti 150,833 84,944 65,889
Meza 632,062 446,222 185,840
M vyoo 178,547 66,616 111,931

Hali ya uhaba wa miundombinu na samani katika Halmashauri 77
nchini. CHANZO: RIPOTI YA CAG 2020/21

Waziri akagua utekelezaji agizo la utunzaji mazingira bandarini

Na Robert Hokororo,
MTWARA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Dk. Selemani Jafo,
ameridhishwa na uzingatiaji wa
Kanuni na Sheria ya Mazingira ka-
tika Bandari ya Mtwara.

Katika ziara ya kikazi jana
bandarini huko, Dk. Jafo alikagua
shughuli za uhifadhi wa mazingi-
ra eneo la utunzaji na usafirishaji
wa makaa ya mawe zinazofanyika

katika bandari hiyo.

Alipongeza uongozi wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) mkoani Mtwara
kwa kushirikiana na Kampuni ya
Ruvuma Coal kwa hatua ya kulin-
da mazingira. Waziri Jafo alisema
ameridhishwa na namna am-
bavyo wameweka uzio kuzungu-
ka eneo yanakohifadhiwa makaa
ya mawe ili kudhibiti vumbi lisi-
sambae na kuathiri wananchi.

“Binafsi nikiwa na dhamana ya
kusimamia sekta ya mazingira,

nimeridhika kwani mmetekeleza
maelekezo yangu niliyoyatoa
nilipofanya ziara katika siku zi-
lizopita,” alisema DKk. Jafo.

Waziri Jafo pia aliwaelekeza
wasafirishaji wa makaa ya mawe
kuhakikisha malori yanayosa-
firisha bidhaa hiyo yanafunikwa
kwa turubai ili kudhibiti uchafuzi
wa mazingira.

Akiwa katika eneo la kuhifadhi
makaa ya mawe ya Kampuni ya
Jitegemee Holdings, Waziri huyo
alisema ni lazima malori yote

yafunikwe kwa kuwa kutofanya
hivyo kunasababisha vumbi ka-
tika mazingira.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Kanali Ahmed Abbas alishukuru
serikali kwa kuweka mazingira
mazuri ya biashara na uwekezaji
nchini, pia kutoa rukhsa kwa
Bandari ya Mtwara kutumika
kusafirishia makaa ya mawe.

Kuhusu maelekezo yaliyotole-
wa na Waziri Jafo, Ahmed aliahidi
kuyatekeleza kwa kushirikiana na
Wataalamu kutoka Ofisi yake ku-

wasimamia Wawekezaji ili kuwa
na biashara isiyo na madhara kwa
Wananchi.

Meneja Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC) Kanda ya Kusini,
Boniphace Guni, aliahidi kusima-
mia agizo hilo ili litekelezwe kwa
muda uliopangwa wakati Meneja
wa Mgodi wa Makaa ya Mawe
wa Jitegemee, Boscow Mabena,
aliahidi watafuata ushauri wa
wataalamu ili kudhibiti uharibifu
wa mazingira.
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TANZANIA

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI2023

(Kiasi kwa sh

ingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2023

(Kiasi kwa shilingi milio

Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka || Robo ya Mwaka || Limbikizo la Limbikizo la
ya sasa Tarehe iliyopita Tarehe sasa Tarehe || iliyopitaTarehe ||Mwakawa sasa Mwaka
30/06/2023 31/03/2023 Linganishi
30/06/2022
TZS TZS TZS TZS TZS TZS
A- HMALI . 1:|MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
1 Fedha Taslimu 61 120 Mapato/(Hasara)Hakisi 730 266 996 (487)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Marekebisho kwa Ajili ya:
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,047 4,037 Hasara Katika Mali g1 184 255 243
S Hundina Miamala ya Kushungulikiwa - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,927) (2132) (5,060) (73))
6 Miamala Baina ya Matawi - - Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
7 Bl Zilizoafikiwa . - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 220 66 287 204
8 Dhimaya Wateja Zilizokubalika - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (321) (101) (421) (361)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Kodi lliyolipwa z - - -
n - - Mengineyo (135) (942) (1,078) 915
Mikopo Halis yopo 32,969 30,041 Fedha Halisi shughuli za N N - N
12 Mali Nyingine 2,595 2,274 kwa shughuli za uendeshaji (2,341) (2,680) (5,021) 442
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamin - 1I: | MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1.853 1,639 Gawio Lililopokelewa - - - -
16 JUMLA YA MALI 43,524 38.m2 Ununuzi wa Mali za Kudumu (308) (264) (570)| (284)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
B. DHIMA . L o Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
18 Amana za Wateja 4,187 3,975 Mengineyo - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
20 Amana Maalumu 3,004 2,995 kwa Shughuli za uekezaji (308) (264)] (570)) (284)]
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - - - -
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Il | MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA - - - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 12 16 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 4,632 - 4,632 -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 1,148 1,146 -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 193 193 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
27 Zitakazolipwa Baadae 3,312 3,443 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
28 Dhima Nyingine 9,250 4,618 i (35) 385 351 (,701)
29 Madeni 19,957 15,240 - - - -
JUMLA YA DHIMA 4,597 1,532 6129 .701)
30 MALIZ/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 23.567 22,871
IV: | FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
C. FEDHA ZA WANAHISA Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu 1,951 (1,412) 539 (1,543)
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,157 5,569 65,569 10,754
32 Akiba ya Mtaji 1,637 1,537
33 Mapato Yaliyobakizwa (2,401) (2,401) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 296 266 Mwishoni mwa Robo Mwaka 6,108 4,157 6,108 9,21
35 Akauti Nylnglne za Mta 2,235 2,269
gs oML A YA rEOUA A WANAHISANI >sc67 >5.871 Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
38 Dhima Zisizo Dhahiri Jina na Cheo saini Tarehe
39 Mikopo Chechefu 611 446 Chilala Hakooma(Ofisa Mtendaji Mkuu) 15 Julai 2023
40 Tengo kwa A ya Mikopo Chechefu 227 889 Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha) 15 Julai 2023
41 Mali Nyingine Chechefu - - Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani) 15 Julai 2023
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sisi,tuliotajwa hapo chini,wajumbe wa bodi y: isahihi wa taarifaza zahapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali S54% 59% kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya uwasmsnap wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.8% 1.1% hali halisi.
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 471% anav%
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 78% 80% Jina na Cheo Saini. Tarehe
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85% 86% 1|Athanasia Soka ( Mwenyekiti ya Bodi) 15 Julai 2023
Ongezeko la Amana 3.2% 1.0%
(vii) Ongezeko la Mali 14.2% L LYo 2| Loyce Isanzul (| 15 Julai 2023

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI 2023

ADA NA GHARAMA

Roboya | RoboyaMwaka [ Limbikizo la |[ Limbikizo la
Mwaka sasa Lingani: Mwaka wa L Mwaka 1 |Kuangalia Salio-Dirishani & ATM 554
30/06/2023 | 31/06/2022 sasa Ndaniya VT hadi 251,000,000 944
30/06/2023 || 30/06/2022 - -
+zs +zs 2 kunamisha fedha Ndaniya VFT zaidiya 151,000,000 1,180
Kwenda Benki nyingine hadi T2S10,000,000 3,554
1 Mapato ya Riba 4,092 2 454 867 4901 Kwenda Benki Nyingine zaidiya 12510,000,000 11,800
2 Ghorame va Riba 356 0 625 T 3 |Kutoa disrishani hadi TZS 5,000,000 1,770
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2 ) 3,737 2,444 7,242 4,890 4 |KutoaATM 1500
5 |Kadiya ATM (Mpya au Kubadili) 5,000
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - 6 |Gharama za mwezi (Monthly Acc feps) [kibaAkaunti 855
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (131) (50) (307) (244) Business Akaunti 1.770
7 |kutunga Akeunti Akauntiya Akiba, Watoto & Dunduliza 2,360
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,046 634 1,984 1,295 [Akaunti ya Vikundi na Biashara 5,900
Taarifa Fupi ATM 720
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 164 (9) 205 16) Miezi 0-3 1,180
6.2 Ada za Kamisheni 681 496 1,390 978 Miezi 3-12 3,540
6.3 Gawio - - - - 8 Taarifaya Akaunti Miezi 12-24 11,800
6.4 Mapato Mengine 202 147 388 332 Miezi 24-48 29,500
Miaka 3-6 41300
7 Gharama Zisizo na Riba : 3,921 3,339 7.923 6,427 Zaidiya miaka 6 55,400
7.1 Mishahara na Mafao 2,091 1,439 4,120 2,919
7.2 Gharama Nyingine 1,831 1,900 3,803 3,508 9 |Kujua Salio-Simu 18
7.3 Ada na Kamisheni 10 |Kutoa-Simu Bure
11_|Kuhamisha Fedha-Simu 118
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 730 1M 996 (487) 72 |Taarifa Fupi-Simu 354
9 Tengo la Kodi ya Mapato - (0) - - 13__|Kubadili Number ya Siri 236
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 730 [€31]) 996 (487)
11 Idadiya Waajiriwa 402 300 402 300
12 Mapato kwa Hisa 34,445 (14,661) 46,991 (22,956)
13 Kipato kwa Hisa 34,445 (14,661) 46,991 (22,956)
14 Idadiya Matawi 1 1 1 1 1 |Akiba Akaunti 5,000 3%
15 Vituo Vya Biashara 35 54 35 54 2 [Salary Akaunti 5,000 3%
~ BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 3 TKikundi Akaunti 20,000 o
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali 1.8% -0.9% 2.4% -1.5% & Twatoto Akaunti 10,000 s
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3.1% -1.3% 4.3% -2.0% e 50,000 =
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 82% 108% 86% 104% ussiness Akauntl d i
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 21% 22% 41% 44% 8 |Joint Akaunti 5,000 3%
7__|Fixed Deposit Accounts N/A Kulingana na muda na Kiasi
8 |Dunduliza Accounts 10,000 4%
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 JUNI *Riba kwa okaunti za aina zote tajiimbikiza kwa kil la siku kwa kiasi cha akiba cha TZ8100,000 na kuendelea na kulipwa kila ez,
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Mtaji wa Mapato Tengo la Mengineyo Jumla
hisa yaliyobakizwa Ziadaya (Bainisha) 1 |Mikopo ya Vikundi -Biashara group Loan 5% 60% 3%
Jumla 2 |Mikopo ya Vikundi/Savings Group Loan 5% 60% 2.5%
3 |Mikopo ya Vikundi -Jiendeleze Group Loan 4% 48% 3.5%
Salio lamwanzo wa Mwaka (2023) 21,200 (2,418) 0 2,292 21,074
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 996 - - 996
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
Mlan“ua\.a.na.wanahlsa - - - - - 4 |Mkopo Binafsi- hadi TZS10M 4% 48% 25%
Gawio lililolipwa - - - - - 5 |Mkopo Binafsi inayozidi TZS10M Hadi TZS 20M 3.50% 42% 2.5%
Ziada ya Kisheria - - - - - 6 |Mikopo Binafsi inayozidi TZS20M 2.50% 30% 2.5%
Mengineyo - 17 - 1,480 1,497 7__|Elimisha 4% 48% 35%
Salio lamwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 (1,405) 0 3,772 23,567
Salio lamwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2022) 21,200 2,487 [1] 2,124 25,81
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (3,260) - - (3,260) 9 |Mikopo Binafsi -Jikomboe Loan 4% 48% 5%
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 10 |Mikopo ya kikundi -Jitume 5% 60% 5%
Miamala na wanahisa - - - - - 11 |Mikopo ya Kikundi -Mkombozi Loan 5% 60% 5%
Gawio lililolipwa _ _ _ ~ _ 12_|Patnerships Negotiable Negotiable Negotiable
Ziada ya Kisheria - - - - Name and Title Signature Date
Mengineyo - (1,645) - 168 (1,477) Chilala Hakooma ( Chief Executive Officer) Signed 15/Julai/2023
. . - Rogathe Godson (Chief Finance Officer) Signed 15/Julai/2023
Salio lamwisho wa mwaka Uliopita 21,200 (2,418) 0 2,292 21,074 Modest Kissima  Internal Audit Manager) Signed 15/Julai/2023
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Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to
meet the strategic business needs which focus on sustaining the
recorded achievements and remain an airline of choice that meets
and exceeds customers' expectations in line of its mission of
provision of reliable, safe, and high-quality services. Therefore,
applications are invited from qualified Tanzanians to fill the
following positions: -

1. POSITION: FLIGHT DISPATCH AND CONTROL MANAGER (1POSTS)

1.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

« Must have Bachelor degree in Science subject or equivalent

« Must be aholder of TCAA Flight Operations/Flight Dispatch-
er's License

« Must be proficient in English Language in accordance with
the English Language proficiency requirement contained in
Tanzania Civil Aviation Regulations (TCAR)

« Must have at least eight (8) years of working experience as
Flight operations officer and 2 years in supervisory level.

+ Must be computer literate.

1.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
Ensure the allocation of resources necessary to manage
safety risks and security threats related to Flight Dispatch
and Control;

« Provide necessary up to date operational documentation,
flight data and information required by Crew;

« Administer implementation of all required Operations
Manuals;

« Examine and review operating policies and procedures
related to the types of aircraft flown and recommend
changes;

« Supervise the maintenance of continuous flight watching
and ensuring conformity with all flight dispatch require-
ments and regulations;

« Disseminate flight information to necessary departments
so as to ensure coordinated operations;

« Coordinate the Operational, Commercial, Engineering and
Maintenance aspect of all Flight Operations and taking
corrective action when and where necessary;

« Developing and recommending procedures and policies
related to Operations Control activities;

« Fulfil all operational handling contracts with other airlines;

« Coordinate a Crisis Management Centre in the event that an
emergency is imminent, or has taken place time;

« Conduct an ongoing technical evaluation of updates in
technology related to flight dispatch functions and advise
accordingly;

« Publish, revise and authorize Operations Manual and other
Operational documentation deemed necessary to enhance
safety and improve the operation;

« Initiate, approve and monitor cost effective Flight

targets, without jeopardizing safety; and

« Liaise with the TCAA and other requlatory agencies or
authorities on Flight Operations subject matters.

« Performany other official duties as assigned by the respec-
tive supervisor.

2. POSITION: SENIOR SALES AND MARKETING OFFICER Il (3 POSTS)

2.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

« Must have Bachelor Degree in any field.

« Must have one of the following certificate; Air Transport
Management, Air Ticketing, Air Cargo, Dangerous Goods,
Ground Handling, or equivalent qualifications from any
recognized Aviation institution

« Must have seven (7) years of working experience in related
field.

« Possession of Air Ticketing, Air Cargo, Dangerous Goods,
Ground Handling will be an added advantage.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
« Be the principal administrator for Air Tanzania in the
assigned station safequarding ATCLs interests.
« Develop, execute and drive both Passenger & Cargo Sales

&

plan guaranteeing exposure of Air Tanzania's product
facilitating delivery of the company’s Sales targets and
business objectives in the assigned territory.

« Liaise with GSA to build and maintain sales team represen-
tation and network to ensure sustenance of profitable sales
revenues and market share for Air Tanzania.

« Manage and ensure a safe, efficient, cost effective and
timely airport operation so that ATCL's image, reputation

and passenger service levels are maintained and enhanced.

« Ensure that appropriate action is taken for providing
prompt service to Air Tanzania passengers in all operational
areas [ Passenger Services, Ticket Desk and in the Lounge ]
to maintain, and where required, to restore the goodwill and
confidence of passengers facing various adverse situations
(flight disruptions, denied boarding, etc.).

« Ensure that Service Level Agreements, On Time
Performance and Baggage Services KPIs are achieved in
line with the company standards.

« Ensure operations are conducted in accordance with
conditions and restrictions of the AOC and in compliance
with applicable regulatory, IOSA and Air Tanzania standards
requlations.

« Ensure that adequate measures are implemented and
maintained in order to protect the safety and security of the
whole operation including aircraft, passengers, cargo,
baggage and all staff.

«+ Lead, quide and develop staff in order to ensure the mainte-
nance of a disciplined, motivated work force, and
adherence to passenger service and other operation
standards.

« Perform all administrative duties in an accurate and timely
manner, e.g. Monthly Reports, Performance Appraisals,
Budget preparations, Baggage Claim settlements, invoice
verification, general correspondence, and complaint
investigation and highlight areas of potential problems,
reoccurring discrepancies, service failures and provide
recommendations for continuous improvement.

« Enhancing cooperation and relationship with external
partners such as Other Airlines, Airport Authorities,
Tourism Bureaus, Embassies & Consulates, relevant
government authorities, Hotel partners, Car hire etc.

+ Ensure that products provided by Catering suppliers meets
Air Tanzania quality standards, specifications, expecta-
tions and that the levels of performance is monitored,
tracked, reported and improvements are delivered by the
supplier.

« Analyze trends on baggage interline misconnection and
propose corrective measures.

+ Analyze trends on baggage pilferage and theft and propose
corrective measures.

« Any other duties as may be assigned.

Operations annual budget required to achieve operational 3. POSITION: INTERNAL AUDITOR Il (1POST)

3.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Bachelor Degree or Advanced Diploma in one of
the following fields; Auditing Accountancy, Finance,
Commerce or Business Administration majoring in Accoun-
tancy or Finance or equivalent qualifications from
recognized institutions.

« Must have CPA(T), ACCA, ACA, CIA or equivalent profession-
al qualification recognized by the NBAA.

3.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

« |dentify and review all required information and document
all controls and risks for internal audit planning

+ Develops and execute audit programs as assigned by
assignment team leaders

« Conducts audit to appraise the adequacy and use of
financial, accounting and operating controls on each
assigned engagement

» Conducts special investigations as assigned by Chief
Internal Auditor/ other relevant authorities

« Prepares audit reports

+ Document all audit working papers as per laid down
quidelines on every audit engagement in the permanent

\Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

and current files
+ Participate on preparation of Annual Internal Audit plan
« Follow up on Audit recommendations
+ Assists in the preparation of annual budget for the unit
+ Performs any other duties as may be assigned by supervisor

4. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER Il (FLIGHT
ANALYST)(5 POSTS)

4.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Bachelor Degree in any field.

+ Must have one of the following certificate; Air Transport
Management, Air Ticketing or equivalent qualifications
from any recognized Aviation institution. Airline Revenue
Management background and experience will be an added
advantage.

« Must be computer literate

4.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

+ Implement yearly Revenue Optimization strategy for
assigned routes taking into account seasonal fluctuations.

« Monitor passenger booking pattern over the booking cycle
of the flight and manage over-booking to maximize
revenue.

+ Responsible for reviewing and approving proper optimiza-
tion parameters which provides the means to ensure leg
optimization reflects market needs and business policies
and decisions.

+ Analyze and forecast segment / class demand and modify
as required

+ Provide route reports to the sales team, gather market
intelligence / calendar of events so as to exploit opportuni-
ties and minimize threats from competitor activity

+ Closely work with Network Planning and Pricing teams in
identifying strong and weak flights and provide proactive
measures to maximize revenue

+ Request for upgrades, downgrades, cancellations as
appropriate and coordinate with other teams for smooth
disruption

+ Introduction of tactical fares to fit demand levels and
seasonality

+ Handle adhoc Group pricing and optimal group acceptance

+ Coordinate and ensure that fares correctly uploaded in the
system and visible on all sales platforms for all assigned
routes

5. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER Il - SCHEDULE
PLANNING -(1POST)

5.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Bachelor Degree in any field.

+ Must have one of the following certificate; Air Transport
Management or equivalent qualifications from any
recognized Aviation institution.

+ Experience in route profitability and industry best practice
in network & schedule development will be an added
advantage.

+ Must be computer literate

5.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

Plan, produce and control of seasonal and operational flight
schedule to maximize aircraft utilization, connectivity,
operational integrity and financial returns on assigned
routes.

+ |dentify, evaluate and motivate route network growth
opportunities that are operationally feasible and commer-
cially sound taking into account new market, airline
industry conditions, customer needs and competitors.

+ Generate Seasonal schedules that reflect the true
operational constraints (developed as a team effort,
working closely with Sales, Operations and Revenue
Management).

« Monitor & review schedule performance to enhance
operational efficiency

+ In liaison with Revenue Management, Flight operations,
Technical & Partner Airlines, allocate optimal capacity to
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routes that require routine rationalization (upgrades/down-
grades/cancellations)due to demand

« Timely distribution & update of the schedules to all
stakeholders to ensure timely access & maximum exposure
in the market.

+ In liaison with Finance, provide quality and timely route
performance and profitability data/reports.

« Pursue, obtain and monitor the most suitable & optimal
slots for the operating schedule in slot coordinated
airports.

« Maintain a current data base of competitor schedules,
capacity and passenger uplifts.

5. POSITION: CATERING OFFICER I (3 POSTS)

5.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
+ Must have a Bachelor Degree in one of the following fields;
Hotel Management, Nutrition, Food Production or equiva-
lent qualifications from recognized institutions.

5.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

+ Reconcile with the cabin crew on catering, dry stores and
beverages provided after each flight

« Supervise the requirements of drinks, meals and dry stores
for each flight.

+ Maintain a minimum stock to cater for emergencies and
during public holidays.

+ Prepare reports on flights consumptions of meals,
beverages and dry store commodities.

+ Performs any other official duties as may be assigned by
your supervisor

6. POSITION: AIRCRAFT CLEANER 11 (1POST)

6.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
+ Must have Form IV Certificate with two pass in any subjects,
+ Must have any relevant Certificate from VETA or any
recognized institutions.
+ He/she will attend In- house training in the following fields;
ATCL Maintenance procedures, aircraft, component,
hangar facilities, working safety gears and cleaning.

6.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

+ Handle general cleaning of line, hangar and workshop
facilities under supervision

+ Clean Aircraft and aircraft components under supervision.

+ Assist in positioning working and safety gears to facilitate
maintenance activities.

+ Performs any other duties as may be assigned by the
supervisor

7. POSITION: SALES AND MARKETING ASSISTANT Il -SALES
EXECUTIVE (1POST)

7.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Diploma preferably in Commerce, Business
Administration or relevant discipline.

+ Must have one of the following certificate; Air Transport
Management, Air Ticketing, Ground Handling, or equivalent
qualifications from any recognized Aviation institution.

+ Experience in airline sales working directly for an airline, or
within a Travel Agency will be an added advantage.

+ Must be computer literate.

7.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

+ Ensure that set volume targets are achieved within
prescribed time limits and contribute to total area achieve-
ment.

«+ Travel agent and corporate recruitment as per the respec-
tive sale strategies.

+ Evaluate and report all changed situations, trade and
competitive activity to ensure Company maintains market
awareness.

+ Enhance relationships with the entire Travel Trade in the
assigned territory

+ Contributing to the formulation and implementation of
ATCL sales strategy/ies to maximize short- and long-term
revenue opportunities, reduce cost of sales and generating
channel shift where appropriate

+ Resolve operational and reservations issues from travel
agents and other corporate clients

+ Developing tactical sales and marketing activity in support
of sales opportunities in both Trade Partners and Corporate
market place.

+ Performing other related functions, as assigned, for the
purpose of ensuring the efficient and effective functioning
of the work unit.

8. POSITION: SALES AND MARKETING ASSISTANT Il -SALES &
RESERVATIONS (16 POSTS)
8.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Certificate in any field.

+ Must have one of the following certificate; Air Transport
Management, Air Ticketing, or equivalent qualifications
from any recognized Aviation institution.

+ Possession certificate of IATA or UFTAA will be added

advantage.
« Must be computer literate.

8.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

+ Make ticket reservations, confirmations, reconfirmations
and seat selection for clients on ATCL flights in compliance
with the carrier policies, procedures and customer
expectations.

+ Give fare quotes to all ATCL clients including group
quotations and bookings.

+ Ensure daily sales reports and sales dispatches are submit-
ted inaccordance to company procedures.

+ Give clients correct flight details and information.

+ Protect and enhance revenue collection to meet ATCL
expectations.

+ Market and promote ATCL products.

+ Ensure your up to date with all ATCL new products and
information (i.e. schedule, special fare, Frequent Flier etc.).

+ Effectively communicate relevant aspects of customer
service internally and externally to meet customer expecta-
tions.

+ Any other duties as may be assigned by your supervisor.

9. POSITION: SALES AND MARKETING ASSISTANT Il (TRAFFIC
LIASON) - (17 POSTS)

9.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Certificate in any field.

+ Must have one of the following certificate; Air Transport
Management, Air Ticketing, Air Cargo, Dangerous Goods,
Ground Handling, or equivalent qualifications from any
recognized Aviation institution.

+ Possession certificate of IATA or UFTAA will be added
advantage.

« Must be computer literate.

9.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:

+ Supervise and ensure efficient and effective check in and
boarding of passengers in compliance with carriers’ policy/
procedures and customer expectations.

+ Supervise baggage handling and prepare weekly baggage
handling report. Liaise with the GHA to ensure lost baggage
is communicated, traced and delivered to affected passen-
gers.

+ Ensure customers are well handled at all times and
especially during flight irreqularities and are provided with
required assistance.

+ Ensure conformity with all regulatory requirements,
organization standards and local procedure as well as
requirements of customer airlines.

« Effective communicationinternally and externally to enable
effective planning control and reporting

+ Ensure a safe and secure working environment in compli-
ance with relevant legislative/ industry requirements.

+ Audit, review and report on service delivery to monitor
compliance on SLA's availed to GHA.

+ Administrative processes to ensure integrity and accuracy
manual and computerized data processing.

« Strict control of excess baggage collection and remittance.

+ Record all flight movements as per company requirement.

+ Any other duties as may be assigned by your supervisor.

10. POSITION: OFFICE MANAGEMENT SECRETARY I (1POST)

10.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

+ Must have Form VI or Form IV Certificate of Secondary
Education

+ Must have Diploma in Office Management/Secretarial
Studies (NTA 6) with 80 w.p.m. shorthand, tabulation and
manuscript stage Il, secretarial duties, office procedure
stage Il and;

« Knowledge in computer from a recognized Institution.

10.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
+ Make follow-up outstanding replies;
+ Coordinate office requirements;
+ Keep diary of events and appointments;
+ Ensure office orderliness and neatness;
«+ Take care of all facilities under one's charge;
+ Keepin custody confidential matters;
+ Attend to telephone calls and takes messages;
+ Ensure that the respective office is punctually open;
+ Receive and distributes letters to respective officials;
« Order and controls office stationery for the office;
+ Receive and directs visitors; and
« Perform any other duties and responsibilities as may be
assigned by Supervisor.

1. POSITION: TECHNICAL DATA ASSISTANT II (3 POSTS)

1.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS

+ Must be a holder of Diploma/FTC in one of the following
fields;  Telecommunication,  Electrical,  Mechanical
Engineering, Automotive or equivalent qualifications from
recognized institution.

+ The candidate shall be required to attend a special course
on Records Management within twelve months after being
employed.

11.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
+ Keep all aircraft and component records under supervision.
+ Assistinrecording accurately all Log books and associated
data of the aircraft and components and other items as
specified in the aircraft maintenance program.
+ Performs any other duties as may be assigned by the
supervisor.

12. POSITION: OFFICE ASSISTANT Il (1POST)

12.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
+ Holder of Form IV Certificate with two pass in any subjects .
+ Must be Computer Literate.
+ Possession of any addition certificate is an added
advantage.

12.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES:
+ Prepare refreshments for office use and during meetings
+ Assist in photocopying and arranging documents
+ Distribute files and other documents
+ Collect letters from the Post Office
+ Run Office errands.
« Direct visitors to the proper offices.

13. TERMS AND CONDITIONS:
Ten(10)years contract with attractive remuneration and fringe
benefits as per ATCL Salary Structure and Incentive Scheme.

14. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consid-
eration of the application attached with the following:
i. Acurriculum vitae (CV),

i. Certified copies of all certificates (including secondary school,
birth certificates), other relevant certificates, Applicants who
have studied outside Tanzania should have their certificates
approved by relevant authorities Tanzania Commission for
University (TCU) or National Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs
iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and
telephone number.

15. CLOSING DATES:
Applicants should reach the undersigned within 14 days from
the first date of this announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0.Box 543,

DARES SALAAM.

Issued on 28" July, 2023

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to
apply. Misrepresentation of qualifications or any other information
on application shall warrant legal consequences.




12NIpashe . oo 20

TANGAZO

UONESHA|JI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za

Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

vAm

ana Bank

Pamoja, katika njia sahihi

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2023 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka/ Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
Mwaka wa sasa iliopita Mwaka wa sasa Uliopita
A. MALI 30-06 - 2023 31-03-2023 30-06 - 2023 31-03-2023
1. Fedha Taslimu 20,030,798 9,151,386 1. Mtiririko wa Fedha Ki na i za Uendeshaji
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 25,454,749 39,519,722 Mapato/(Hasara) Halisi 179,743 321,606
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali o o Marekebisho kwa Ajili ya - -
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,061,330 1,933,286 - Uchakavu Katika Mali 1,300,870 737,275
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 208,950 293,170 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
6. Miamala Baina ya Matawi o o - Gharama za ukodishaji 153,861 153,861
7. Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (11,511,462) (7,593,296)
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika o o - Mabadiliko Halisi Katika Amana 19,521,614 12,402,947
9. Mikopo _Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 34,696,504 25,710,268 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria (887,110) (914,932)
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine 1,044,110 1,022,295 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 824,710 (347,022)
11. Mikopo Halisi Iliyopo 168,607,885 157,779,334 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (154,565) (430,363)
12. Mali Nyingine 10,258,250 10,412,815 - Mengineyo (bainisha) - -
13. Uwekezaji wa Hisa 0 (9] - Kodi lliyolipwa (33,122) (33,122)
14. Akaunti za udhamini 0 0 I: Mtiririko wa Fedha Kutok na izaU j 9,394,538 4,296,955
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 9,429,771 9,881,933
16. JUMLA YA MALI 275,792,348 255,704,209 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
[¢) 0 Gawio Lililopokewa - B
B. DHIMA [¢) 0 Ununuzi wa Mali za Kudumu 118,646 (74,383)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 8,238,200 7,159,635 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 68,938 -
18. Amana za Wateja 205,348,958 192,855,572 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = =
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu [¢) 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = =
20. Amana Maalumu 17,236,356 11,286,693 Marekebisho katika mali za Kudumu - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 o Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 187,584 (74,383)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 160,024 117,596
23. Limbiko la Kodi _na Gharama Zitakazolipwa 2,379,280 2,291,387 1ll. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha - -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja [ 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 0
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 20,410 24,807 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu B B
27. Dhima Nyingine 9,962,012 9,701,153 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine = =
28. Madeni 6,750,000 6,750,000 Mengineyo (bainisha) (403,823) (403,823)
29. JUMLA YA DHIMA 250,095,239 230,186,843 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (403,823) (403,823)
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,697,109 25,517,366
IV. Fedha Taslimu na Mali Zi na Fedha Taslimu
C. FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 9,178,300 3,818,749
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 45,060,215 45,060,215 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu kwa mwanzo wa robo ya mwaka 64,585,051 60,766,302
32. Akiba ya Mtaji 1,802,537 843,077
33. Mapato Yaliyobakizwa (21,666,992) (20,707,532) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa robo ya mwaka 73,763,351 64,585,051
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 501,349 321,606
35. Akaunti Nyingine za Mtaji 0 0
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,697,109 25,517,366 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTA]I KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2023
- Mtaji wa Blalipolioy Ronate Ziadaya Mengi-
38.Dhima Zisizo Dhahiri 6,628,530 5,753,908 Hisa ya bei Yaliyo- Kisheria neyo Jumla
39. Mikopo Chechefu 16,828,362 10,401,594 ya hisa bakizwa
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,577,449 4,894,538 Mwaka wa sasa 2022
41. Mali Nyingine Chechefu [¢) 0
Salio la mwanzo wa mwaka 45,060,215 0 (21,066,440) 1,201,985 0 25,195,760
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 501,349 0 0 501,349
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9% 10% Share zilizouzwa 0 0 0 0 0 -
i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9.6% 6.3% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0
iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75% 7% Miamala na wanahisa 0 0 0 (o] (o] 0
iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 63% 64% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0
v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76% 74% Ziada ya Kisheria 0 0 (600,552) 600,552 0 0
vi) Ongezeko la Amana 9% 6% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
vii) Ongezeko la Mali 7.9% 6% Mengineyo 0 0 0 0 0 0
Salio [a mwisho wa robo ya mwaka 45,060,215 0 (21,165,643) 1,802,537 0 25,697,109
0 0 0 0 0 0
Mwaka Uliopita 2021 o] (o] 0 0 0 0
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA 0 o 0 0 0 0
INAYOISHIA 30 JUNI 2023 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000
Roboya  |Roboya mwaka| Limbikizola | Limbikizo la Salio la mwanzo wa Mwaka 42,006,260 0 (24,662,883) 3,941,327 0 21,284,704
N L salio la mwanzo la bamadilio ya utaraibu wa kihasibu nanber 9 0 0 857,101 0 0 857,101
Mwaka Linganishi Mwaka wa Mwaka -
sasa (Mwaka s L Bra Fa\da/tHasara‘) Hahslw Béada ya Kodi ya Mapato 3,053,955 0 0 0 0 3,053,955
Uliopita) ( ka Uliopita) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 (o] 0 0 0 0
Miamala na wanahisa 0 0 0 0 [¢] 0
30-06-2023 | 30-06-2022 | 30-06-2023 | 30-06-2022 Gawio lililolipwa 0 0 ) 0 0 0
1. Faida itokanayo na Mikopo 5,122,469 4,860, 9,915,649 7,926,975 Ziada ya Kisheria 0 0 2,739,342 (2,739,342) 0 0
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (535,097) (417,323) (1,005,047) (882,934) Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
3. Mapato Halisi ya Faida (Tkutoa 2) 4,587,372 3,734,227 8,910,601 7,044,042 Mengineyo 0 0 0 0 0 0
4. Madeni Viza Yaliyofutwa 57,925 11,116 (280,484) -95,706 Salio la mwisho wa mwaka 45,060,215 0 (21,066,440) 1,201,985 0 25,195,760
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 612,058 409,405 1,026,057 409,405
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
6. Faida isiyotokana na Mikopo: 2,075,499 1,812,347 3,835,917 3,268,460
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 226,928 307,296 526,804 641,692 .
6.2 Ada na Kamisheni 1,848,571 1,505,052 3,309,113 2,626,768 Jina na cheo
6.3 Gawio ) 0 0 0 Abubakar Athman Ali
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 (Mkurugenzi Mtendaji) Imesainiwa Julai 28, 2023
7. Gharama za uendeshaji: (5,370,172) (4,982,958) | (10,613,653) (9,709,511) CPA Saidi Mbaruku
7.1 Mishahara na Mafao (2,577,023) (2,003,600) (4,747,840) (3,939,718) (Mkuu wa fedha) Imesainiwa Julai 28, 2023
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (2,793,149) (2979.358) | (5,865,813) (5,769,793) CPA Mwinyi Sekro
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 622,714 143,096 1,387,292 289,292 (Mkuu wa Ukaguzi) Imesainiwa Julai 28, 2023
9. Tengo la Kodi ya Mapato (442,972) (27,205) (885,943) (54,410)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 179,743 115,890 501,349 234,881
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj i kwa mwaka 179,743 115,890 501,349 234,881 na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya
Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
13. Idadi ya Waajiriwa 301 270 301 270
14. Mapato kwa Hisa 0 0 0 0
75, 1dadi ya Matawi 0 70 70 70 Joseph Gonsalves )
(Mwenyekiti) Imesainiwa Julai 28, 2023
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI sal Balleith
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.27% 0.05% 0.75% 0.05% (Makuerzen;) eit| |mesainiwa Julai 28, 2023
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 8% 1% 8% 1% !
(iii) Uwiano wa Gharama za uendeshaji na Mapato Ghafi 75% 75% 75% 102% —_— — e
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali 5% 2% 5% 4% ™,

Pamoja,

katika njia sahihi
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PUBLICATION OF QUARTERLY FINANCIAL STATEMENTS

Issued pursuant to regulations 7 and 8 of the Banking Arrl Bank
and Financial Institutions (Dislosures) Regulations, 2014 ana

UNAUDITED ACCOUNTS Together, on the right path

CONDENSED STATEMENT OF CASH FLOW

CONDENSED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2023 TZS ‘000 TZS ‘000 FOR THE QUARTER ENDED 30TH JUNE 2023 TZS ‘000 TZ5 ‘000
Current Quarter Previous Quarter Current Quarter Previous Quarter
A ASSETS 30- 06 - 2023 31-03-2023 30- 06 - 2023 31-03-2023
7. @i 20,030,798 9,151,386 1. Cash Flow from Operating Activities:
2. Balances with Bank of Tanzania 25,454,749 39,519,722 etlincomelbeforeifaX NS 2211600
3. Investment in Government securities 0 0 AdluStment for Non-cash Items
4. Balances with other Banks and Financial institution 6,061,330 1,933,286 mpalimentAmortization/Depreclation 1,300,870 737275
5. Cheques and items for clearing 208,950 293,170 - Gainfloss from sale of fixed assets 0 0
elnterbranchfioatitems 0 0 - Finance cost on lease liabilities 153,861 153,861
7. Bills negotiated 0 0 ~net change in Financing (11,511,462 (7.593,296)
8. Customers' liabilities for acceptances 0 0 - net change in deposits 19,521,614 12,402,947
9. Interbank Loans Receivables 34,696,504 25,710,268 - net change in statutory minimum reserve (887,110) (914,932)
10. Investment in Other securities 1,044,110 1,022,295 - net change in other liabilities B2 (347,022)
1. Financing (net of allowances for probable losses) 168,607,885 157,779,334 - net change in other assets (154,565) (430,363)
12. Other assets 10,258,250 10,412,815 ~ Others (Securities) 0 0
13. Equity investments 0 0 - Tax paid (33122) (33122)
14. Underwriting Accounts 0 0 Net cash provided(used) by operating activities 9,394,538 4,296,955
15. Property, Plant and Equipment 9,429,771 9,881,933
16. TOTAL ASSETS 275,792,348 255,704,209 Il: Cash flow from investing activities
Dividend received 0 0
B. LIABILITIES Purchase of property and equipment 118,646 (74,383)
17. Deposits from other banks and Financial Institutions 8,238,200 7,159,635 Purchase of computer software 68,938 -
18. Customer deposits 205,348,958 192,855,572 Proceeds from sale of fixed assets 0 0
19. Cash Letters of Credit 0 0 Purchase of non-dealing securities (Sukuk) - -
20. Special deposits 17,236,356 11,286,693 Proceed from sale of non- dealing Securities 0 0
21. Payment orders/ transfers,payables 0 0 Net cash provided(used) by investing activities 187,584 (74,383)
22. Bankers Cheques and Drafts Issued 160,024 117,596
23. Accrued Taxes and Expenses Payable 2,379,280 2,291,387 1ll. Cash flow from Financing activities
24. Acceptances Outstanding 0 0 Repayment of long-term debt 0 0
25. Interbranch float items 0 0 Proceeds from issuance of Share Capital 0 0
26. Unearned income and other deferred charges 20,410 24,807 Payment of cash dividends 0 0
27. Other Liabilities 9,962,012 9,701,153 Net change in other borrowings (Subordinated Sukuk) 0 0
28. Borrowings 6,750,000 6,750,000 Payment of lease liability 403,823) 403,823)
29. TOTAL LIABILITIES 250,095,239 230.186,843 Net cash provided(used) by financing activities (403,823) (403,823)
30. NET ASSETS/(LIABILITIES)(16 minus 29) 25,697,109 25,517,366
IV. Cash and cash equivalents
IGISHAREHOIDERS JRUNDS Net increase (decrease) in cash and cash equivalents 9,178,300 3,818,749
31. Paid up Share capital 45,060,215 45,060,215
32 Capital Reserve 1,802,537 843,077 Cash and cash equivalents at the beginning of the Quarter 64,585,051 60,766.302
33. Retained Earnings (21,666,992) (20,707,532)
B2 IO Fossliiccoln 501,349 S211506) Cash and cash equivalents at the end of the quarter 73,763,351 64,585,051
35. Other Capital Accounts o 0
36. Minority Interest 0 0
37. TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS 25,697,109 25,517,366
38. Contingent Liabilities 6,628,530 5,753,908 CONDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 30 JUNE 2023
39. Non performing financing 16,828,362 10,401,594 -
20. Allowances for probable losses 5,577,449 2,894,538 Csah[:;:l Prse'::irl‘fm E::ﬁ::g: R:ge';f:::y Others Total
41 Other non performing assets 0 0
Current Year 2023
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS Balance as at the beginning of the Year 45,060,215 0 (21,066,440) 1,201,985 o 25,195,760
(i) _Shareholders Funds to total assets 9% 10% Profit for the year 0 501,349 0 0 501,349
(ii) Nonperforming financing to total financing 9.6% 6.3% Issue of share 0 0 0 0 0 0
(iiii) Gross financing to total deposits 75% 7% Other Comprehensive Income 0 0 0 0 0 0
(iv) Financing to total assets 63% 64% Transactions with owners 0 0 0 0 0 0
(V) Earning assets to Total assets 76% 74% Dividends Paid 0 0 0 0 0
(vi) Deposits Growth 9% 6% Regulatory Reserve 0 0 (600,552) 600,552 0 0
(vii) Assets growth 7.9% 6.2% General Provision Reserve 0 0 0 0 0 0
Others 0 0 0 0 0 0
CONDENSED STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER Balance as at the end of the current period 45,060,215 0 (21,165,643) 1,802,537 0 25,697,109
COMPREHENSIVE INCOME FOR THE QUARTER ENDED 30 JUNE 2023 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000
Current Comparative Current Comparative Previous year 2022
Quarter Quarter Year Year
(ityeem) | V)| (2 ! cUmulan:') Balance as at the beginning of the year 42,006,260 0 (24,662,883) | 3,941,327 0 21,284,704
30-06-2023 | 30-06-2022 | 30-06-2023 | 30-06-2022 Total comprehensive [0ss for year 0 0 857,101 0 0 857,101
Issue of share 3,053,955 0 0 0 0 3,053,955
1. Income from Financing and Investment 5,122,469 4,860,333 9,915,649 7,926,975 OtheriCompreiensivelincome 0 0 0 0 0
2. Depositors' Profit (535,097) 417,323) | (1,005047) | (882,934) JLien=actonsIWENOWIES oy © 0 0 0 o
3. Net Financing Income 4,587,372 3,734,227 8,910,601 7,044,042 Bivdendsiiaid 0 0 0 0 0 0
4. Bad_debts written off 57,925 11,116 | (280,484) (95,706) RegulatoryjReseive o] 0 2:735,3420 [(2,739,342) 0 o
5 Impairment losses on Financing 612,058 209,405 1,026,057 209,405 General Provision Reserve 0 0 0 @ Q 0
6. Non Funded Income 2,075,499 1,812,347 | 3,835917 | 3,268,460 Others 9 0 9 © Q 9
6.1 Foreign currency Dealings and Translation Gains/(loss) 226,928 307,296 526,804 641,692 Balance as at the end of the previous period Q5,060:215) 9 (21.066.440) | 1.201.985 9 250195769
62 Feesand Commissions 1,848,571 1,505,052 3,309,113 2,626,768
oS pIvidendlincome 0 0 0 0 In preparation of the quartely financial statements ,consistent accounting policies have been used as those applicable to the previous year audited
6.4 Other Operating Income 0 0 0 0 financial statements
7. Operating Expenses (5.370,172) | (4,982,958) |(10,613,653) | (9,709,511)
7.1 Salaries and Benefit (2,577,023) (2,003,600) | (4,747,840) (3,939,718) Name and Title
72 Fees and Commissions 0 0 0 0 Abubakar Athman Ali
73 Other operating Expenses (2,793,149 | (2.979.358) | (5,865813] | (5,769,793) (Managing Director) Signed on 26th July, 2023
8. Operating Income(Loss) 622,714 143,096 1,387,292 289,292 CPA Saidi Mbaruku
9 Income Tax Provision 442,972) (27,205) (885,943) (54,410) (Chief Finance Officer) Signed on 28th July, 2023
10. Net Income/(loss) after Income Tax 179,743 115,890 501,349 234,881 CPA Mwinyi Sekro
11. Other Comprehensive Income o o 0 0 (Chief Internal Auditor) Signed on 28th July, 2023
12. Total Comprehensive Income(Loss) for the year 179,743 115,890 501,349 234,881
0 0
13. Number of employees 301 270 301 270 We, the undersigned directors, attest to the faithful representation of the above statements. We declare that the statements have been examined by us
14. Basic Earnings Per Share 0 0 0 0 and, to the best of our knowledge and belief, have been prepared in conformance with International Financial Reporting Standards and the requirements
15. Number of Branches 10 10 10 10 of the Banking and Financial Institutions Act, 2006 and they present a true and fair view.
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS, Joseph Gonsalves
Return on average total assets 0.27% 0.05% 0.75% 0.05% (Chairman) - Signed on 28th July, 2023
Return on Average shareholder's funds 7.83% 1% 8% 1% salem Balleith \\
Operating expenses to gross income 75% 75% 75% 102% (Director) & Signed on 28th July, 2023
Profit margin to average earning assets 5% 2% 5% 1% = =

‘e

Together, on the right path
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fed

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE JUNI 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA JUNI 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka ya
Mwaka wa sasa /Mwaka Uliopita

Robo Mwaka ya " Limbikizo la
sasa pcho ivopia Mwaka wa sasa
31/03/2023 Linganishi
30/06/2023 30/06/2023 30/06/2022

30/06/2023 31/03/2023

A. MAL| : Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 7,619 7,066 !\Ila alo/(Hasara) H?I?si 2,332 1,514 3,847 1,966
2 |Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,353 22,358 a Has;ra";a';;'g /:/::”ya. = - o 5
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali SOz 85,907 ~Badiliko Halisi Katika Mikopo (6,949) 3,793 4,544) 5,659
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 8,098 11,833 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali N N N
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 8 81 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 6,125 659 6,998 (3,159)
6 Mi la Baina ya Matawi 121 53 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi
7 Bili Zilizoafikiwa - N - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 547 2,419 547 (769)
5 [Dhima za Wateja Ziizokubalika - . “Mabadiiko Halisi Katika Mali Nyingine (3,470) (2,413) (2,829) (1,002)
9 [Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 15,687 19,757 - Kodi lliyolipwa (2_62) (2_62) (1_93)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = 2,000
11 |Mikopo Halisi lliyopo 119,582 112,634 (zili ) kwa iza
12 |Mali Nyingine 9,961 6,491
13 Uwekezaji wa Hisa 539 539 oa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekez:
14| Akaunti za udhamini - - R ©31) 278) ©01) 290)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 5,140 6,062 Mapato Kutokana na Mauzo_ya Mali za Kudumu N N N N
JUMLA YA MALI 233,120 224,780 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = - =
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na (15,106) 7,301 (6,889), -
Mengineyo (bainisha) 4,070 (5,784) (1,564) -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Fedha Halisi Zili (ili ika) kwa i za
18 Amana za Wateja 191,576 185,452 Uwekezaiji (11,666) 1,239 (9,355) (290)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mi o wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedh
20 |Amana Maalumu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 7 7 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 5592 4344 ﬁz‘g'a%i'ﬁ'l'('g"'S‘;Vlf‘s:‘V}(V;;Zd&z?:;““’;:ngme - — (2'1 5 =0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mengineyo (bainisha) N N - n
25 M la Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi ° - o i I N )
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baada 9 9 F?dha Hallsl 21li (aili kwa za
27 |Dhima Nyingine 3842 4543 Kifedha - 2 212) 500
28 _|Madeni 4,200 4,200 inazofanana na Fedha Tasli
29  JUMLA YA DHIMA 205,226 198,555 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (12,586) 7,797 (4,468) 3,020
30 MALV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,895 26,225 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni
c. EEDHAZAWANAHISA. mwa Robo Mwaka/Mwaka 44,909 37,112 36,791 35,278
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 22,820 22,820
32 Akiba ya Mtaji - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni
33 [Mapato Valiyobakizwa (1499) (oss)| L lmwa Robo Mwaka/Mwaka 32,323 44,909 32,323 38,298
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,847 1,514
35 |Akaunti Nyingine za Mtaji 2,726 3,980
I e e T ] Sl e e e TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA JUNI 2023
38 |Dhima Zisizo Dhahiri 5963 3,541 (Kiasi kwa shilingi millioni)
39 _ |Mikopo Chechefu 10,310 9,621 s alipo apato ada ya : i gineyo
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,560 3,346 a abelya aliyoba a eria aca b
41 Mali Nyingine Chechefu = - Mwaka wa sasa (2023) -
|Mwaka wa sasa (202
' BADHI NAWIASHIEIO VY LIACTYA KIFEDH Salio la mwanzo wa mwaka 23,555 (735) (1,498) 2,726 - 1,140 25,188
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 12% 12% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya . . 3,847 N N N 3,847
(i) [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8% 9% Mapato mengine yaliyojumuishwa B R (832) 832 B N 3
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 64% 63% Miamala na wanahisa - - - - -
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 53% 52% Gawio lililolipwa - - - - - - -
(v) _ |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80% 76% Ziada ya Kisheria = - 2 - ] - g
(vi) _ |Ongezeko la Amana 3% 0% Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - 3
(vii)__|Ongezeko la Mali 4% 2%|  [Mengineyo_ = - 2 - 2 (140  (1.140)
Salio la mwisho wa mwaka 23,555 (735) 1,516 3,558 - - 27,895

Mwaka Uliopita (2022)
D 9,0 4,66 8.389

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya - - 5,622

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA JUNI 2023

(KIGSI kwa Shllmgl ml|l0nl) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 1,935 (1,935) - - -
imbiki Miamal hi - - - - -
Robo ya Mwaka _Robo_ya.mwaka Limbikizo la Mwaka L'_mb'k'_w !a LIZLD) amal .a.na.wana L
sasa ngams‘m .mwaka e ngams.hl (leaka Gawio lililolipwa - - - - - N N
30.06.2023 uliopita 30-06-2023 Uliopita) Ziada ya Kisheria - - - - - 1,177 1,177

Sl Sl Tengo la Ziada ya Jumla 2 - 9 - = - -

Mengineyo 2

1]|Mapato ya Riba 5,987 5,767 11,844 12,003 Salio la mwisho wa mwaka 23,555 (735) (1,498)
za Riba (1,869) (1,761) (3,621) (3,333)

@

| 3[Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) Ll 4,006 B:225) 8,670 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA JUNI 2023

4|Madeni Viza Yaliyofutwa | | -|
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (309) 692) 947) (1,325) Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
_6 Mapato Yasiyo ya Riba: | zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika kipindi cha robo
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 639 347 1,040 525/ | Mwakaya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
6.2 Ada na Kamisheni 1,440 958 2,733 1633| | «nanaCheo
6.3 Gawio - -| 4

6.4 Mapato Mengine 447 215 686 430
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao (2,175) (2,009) (4,343) (4,117)
7.2 Ada na Kamisheni -

Respige O. Kimati
( Ofisa Mtendaji Mkuu)

Vitalis Michael
(Mkuu Idara Ya Fedha)

7.3 Gharama Nyingine
[:] Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

(1,919) (3,544)

9|Tengo la Kodi ya Mapato 4 - d - Crispin Paul K.
10|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,332 906 3,847 1,966 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
1|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -] -] -] - Imesainiwa: 27.07.2023
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumui kwa mwaka 2,332 906 3,847 1,966
13| Idadi ya Waajiriwa 175 166 175 166 Sisi, tL{IiotaiV\{alhapo. chi!1i: wajumbe wa bodi Vel waf(urugenzi. tunlathibitishé usahilhi wa taarifg za hapo juu, Funatémka kwamblal :
14| Mapato kwa Hisa %9 38 163 a3 tumezna.thmlnl taarifa hizi, na kwa uelewa r\a imani ygtu kubwa. z.lmeandallwa kulingana na Vlwango vya Klmata{fa vy? Uwasilishaji
N N wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
15|ldadi ya Matawi 12 11 12 11
BAADHLYA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi_na Wastani wa Mali 1% 0% 1% 0%
'wiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 1.Gasper Casmir Njuu - Mwenyekltl wa Bodi
(i) |Wanahisa 9% 7% 3% 2%
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 47% 54% 48% 55% 2. Uphoo Swai-Mjumbe wa Bodi
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Imesainiwa: 27.07.2023
(iv) [Zinazozalisha 9% 7% 9% 5% T
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-p:" Bank of iIndia (Tanzania) Litd.

Re [htionsﬁi]o b eyonJ ban Eing
Full d subsidi f Bank of India (Public S Bank
ully owned subsidiary of Bank of India ( ublic Sector Ban )
Kiasi kwa shilingi milioni) . . (Kiasi ilingi milioni)
RoBS Tiwaka ya | Fobo Tiwara (Kiasi kwa shilingi milioni) Kiasi kwa shilingi milioni
sasa L I ‘Robo Mwaka ya | Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
e 21 wmr-28 R P B B Rl P
A. MALI Mwaka wa Linganishi Mwaka wa Linganishi 30-dun-23 31-Mar-23 30-Jun-23 30-Jun-22
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,483 16,839 Uliopita) Uliopita) e e e reyiokana na Shughuli za Uendeshai 020 6 005 T11e
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 49,545 50,335 30-Jun-23 30-Jun-22 30-Jun-23 30-Jun-22 N N N ’
5 Hundi na Miamala ya Kushughuli 2 Gharama za Riba 1,949 1,240 3,819 2,432 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (5.562) 2,695 @.113) (13,776)
6 Miamala Baina ya Matawi - - 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,633 2,191 3,862 4,035 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali N N y
Bili Zilizoafikiwa | Viz: liyotutw - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 2,527 (@81)) 2,146 3,766
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 470 344 1.418 581 - Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine (739) 142 (s97) s25
° Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 13,559 10,578 6 Mapato Yasiyo ya Riba: a10 236 598 372 “Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine @) @12)| (@77) 630
10  Uwekezaiji Katika Amana Nyingine - - 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 112 62 143 89 —;ua\ Hwhw(/: N (13s) (135)| (269) ©73)
6.2 Ada na Kamisheni 298 174 455 283 - Mengineyo (bainisha) N - -
11 Mikopo Halisi lliyopo 101,464 96,264 = & Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za 2,639 7.619 10,158 (10,699)
12 Mali Nyingine = 2,480 6.3 Gawio . - . - I1: |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
13 Uwekezaji wa Hisa - - 6.4 Mapato Mengine - - - - Gawio Lillopokewa - - - -
14 Akaunti za udhamini - - 7 Gharama Zisizo za Riba: 1,561 1,364 2,882 2,715 Ununuzi wa Mali za Kudumu o o [ (289)
15 Mali Zisizohamishika, na Vifaa 2,227 2,398 7.1 Mishahara na Mafao 715 567 1,406 1,234 Mapato K“‘ﬂ:ﬂf‘ﬁ ";MRW: Y: ';":“ za K':;‘“'““k . - - - -
16 JUMLA vA mALI 750,515 7.2 Ada na Kamshoni : - - - e : : : :
B. DHIMA 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 829 724 995 1,116 Mengineyo (bainisha) - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 54.395 59,905 9 Tengo la Kodi ya Mapato 135 187 269 a7s eche Hats! Ziisotolews (cizotunie) ks Shughat =8 o) ° @ @89)
18 Amana za Wateja 92,438 81,440 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B 537 28 743 ;| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
19  Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 11 Mapato Mengine Yallyojumuishwa (bainisha) o - = - Ulipaji wa Madeni ya Muda - - -
2 S @D 287 | |13 Mamaro s e b o a o ol o e e : : :
22  Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25 14 Mapato kwa Hisa = 100 B e Katika Madeni Mengine N B N
23  Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,197 3,382 15 Idadi ya Matawi 2 2 2 2 Mengineyo (bainisha) B B B
Do e
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo - - @  Wanahisa 7.22% 5.66% 7.55%) 3.93% na Fedha Tastimu
27  Dhima Nyingine 1,449 1.608 (i) LN 6.02% ELrE 5.45% Rubu Mw-k- 34,085 31,447 34,085 34,106
28 Madeni - -
29 JUMLA YA DHIMA 151,396 146,647
=0 DIALOHING NALISI (75 fuston 29) 22119 22217 _
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023
c. _EEDHA ZA WANAHISA taji Walipo Mapato Ziada ya Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 St ya bor o e Jumia izokaguliwa za mwaka uliopita.
32  Akiba ya Mtaji 1,420 586 e Hisa yaHisa ~ Yollyobakizwa - Kisherla Jur
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 726 31 :“:’f :“"“" ya sasa :?3 e 01.00.202 o] ezst cos —_—
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 694 - 69 Mr. Antaryami Sarangi
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mapato mengine yaliyojumuishwa ) - - . B | Mkurugenzi Mkuu 26.07.2023
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA ziada ya Kisheria - ®35) 835 - E Mkuu wa Fedha 26.07.2023
39  Mikopo Chechefu 7,600 4,407 e " ] ) o ) ) ) o Mr. Allen Richard
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 678 193 Mkaguzi Mkuu wa Ndani 26.07.2023
a1 Mali Nyingine Chechefu - -
D- BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA . - Satio la mwanzo wa robo mwaka 01.01.2023 21,500 . 14,394 2,490 . - 38,303 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
@ Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali E0LIF 20.72% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - a1 B . - 31 wambatume'xvtalhmml taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
@) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 7.44% 4.57% apato mangine yalyomustiva ) - - - - - - asilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
Ghafi Miamala na wanahise - - - - - - a ha" "a,,sL
() Gwiano wa Mikopo Ghafl na Jumia ya Amana ] : : : : : ]
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 53.26% 52.04% Ziada ya Kisheria - - 1013 (1,913) - - - Jina Saini Tarehe
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 86.74% 85.08% | |Tenae s zade yadumia ] : . : . : i 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 26.07.2023
(vi) Ongezeko la Amana 3.88% 3.08% Mengineyo - (108) - (108)]
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HABARI MBEYA

E
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AMPUNI ya  uzal-

ishaji na usambazaji

wa mbolea ya YARA

Tanzania, imeanzisha
maonyesho maalumu ya pem-
bejeo za kilimo kwa lengo la
kuwaelimisha wakulima njia
sahihi za kutumia.

Maonyesho hayo yalizin-
duliwa mwanzoni mwa wiki na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera katika Uwanja wa John
Mwakangale.

Yanahusisha wadau mbal-
imbali wa kilimo wakiwamo
wakulima, wajasiriamali wa-
naouza pembejeo za kilimo, wa-
dau wa sekta binafsi na wataala-
mu kutoka serikalini.

Maonyesho hayo yanalenga
kutoa elimu kwa wakulima
na wadau wengine pamoja na
kusikiliza maoni ya makundi
hayo kuhusu namna ya kubore-
sha biashara ya pembejeo nchi-
ni hasa mbolea.

Juzi, baadhi ya wadau wali-
ishauri  serikali  kuboresha

YARA

Knowledge grows

mfumo wa ruzuku ya pembejeo
za kilimo ili kurahisisha upati-
kanaji na kuondoa urasimu kwa
baadhi ya wafanyabiashara na
kampuni.

Mwakilishi wa Baraza la
Kilimo Tanzania, Mark Magile,
alisema utaratibu wa mbolea
kuuzwa kwa mfumo wa ruzuku
ni mzuri na unawasaidia wakuli-
ma kuipata kwa bei rafiki.

Alisema tatizo ni kwa upande
wa kampuni za uzalishaji wa
mbolea ambazo zinaomba
serikali isiweke ruzuku kwenye
mbolea zote na badala yake
iweke kwenye baadhi.

“Kampuni hizi za uzalishaji
wa mbolea zinazalisha mbolea
za aina mbalimbali na zenye
matumizi tofauti, sasa kama
mlivyowasikia YARA, wanaom-
ba serikali ingeweka ruzuku
katika mbolea ambazo ni nyeti,”
alisema Magile.

Alisema wanapokea maoni
kutoka kwa wadau mbalimbali
wa mnyororo wa thamani wa
mazao na moja ya maoni wali-
yopokea ni kuziondoa baadhi

Vuna zaidi na mbolea z

-
Wakullma Wapigwa msasa matumizi sahihi pembejeo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ya mbolea kwenye mfumo wa
ruzuku.

Aliwataka wadau wa kilimo
kuendelea kutoa maoni yao
kwa njia mbalimbali ili yatu-
mike kwenye maboresho ya bi-
ashara ya kilimo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Kuendeleza Kilimo Kusini mwa
Tanzania (SAGCOT), Geofrey
Kilenga, alisema kwa sasa elimu
ya afya ya udongo inahitajika
kwa wakulima kutokana na
maeneo mengi kuathiriwa na
tindikali.

Alisema moja kati ya elimu
inayotolewa na YARA kwenye
maonyesho hayo ni pamoja na
namna ya kupima afya ya udon-
go na kutibu.

Alisema serikali inafanya
juhudi mbalimbali kuhakikisha
inaboresha kilimo kwa kuweka
ruzuku kwenye mbolea, kuan-
dikisha wakulima na kununua
vyombo vya usafiri kwa maofisa
ugani. “Kazi ya wakulima sasa ni
kuhakikisha wanafuata taratibu
hizi zinazotolewa na wataalamu
wetu ili kuongeza tija kwenye

Mkurugenzi wa
Maendeleo ya
Mazao kutoka
Wizara ya Kilimo,
Nyasebwa Chim-
agu (kushoto),
akipokea tuzo ya
shukrani kutoka
kwa mfanyakazi
wa Kampuni ya
Mbolea ya Yara
Tanzania, Sheila
Chatto, baada

ya kufungua
maonyesho ya
Yara Kilimo Expo
yvanayofanyika
katika viwanja
vya Nanenane

PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

uzallshajl mbolea za YARA ni
nzuri sana na wanatoa elimu vi-
zuri sana,” alisema Kilenga.

Mmoja wa wakulima ku-
toka mkoani Mbeya, Daud
Mwalusamba, alisema mao-
nyesho hayo yanawasaidia
wakulima kupata elimu sahihi
ya matumizi ya pembejeo za
kilimo na kuwafanya wajiinue
kiuchumi. Alisema wakulima
wengi huwa wanashindwa ku-
pata elimu sahihi wakati wa
maonyesho ya wakulima (Nane
nane) kutokana na msongama-
no mkubwa wa watu.

Alisema kipindi hiki ambacho
watu sio wengi kwenye maeneo
hayo ndicho kinafaa kutumiwa
na kampuni za kuuza pembejeo
na kutoa elimu kwa makundi
madogo ya wakulima.

“Wakati wa TASO tuzishauri
kampuni zote za mbolea ziwe
zinaanza kutoa elimu kabla ya
maonyesho ya Nanenane, sasa
naona wenzetu YARA wamean-
za kutekeleza jambo hili am-
balo naamini litatusaidia sisi
wakulima”.

]
TANESCO
yaagizwa
kutokata
umeme
Siku za
ibada

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, im-
: eliagiza Shirika la Umeme nchi-
ni (TANESCO) kutokata umeme
siku za Ijumaa, Jumamosi na
: Jumapili ili kuwasaidia waumini
wa madhehebu mbalimbali ku-
sali.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

. Juma Homera alitoa agizo hilo
* juzi wakati wa kikao maalumu

na viongozi wa dini mkoani
humo na kueleza umuhimu kwa
waumini hao.

Homera alitoa agizo hilo
baada ya viongozi wa dini ku-
lalamikia kukatika kila wakati
kwa nishati hiyo.

“Hata kama kuna mareke-
bisho wanayafanya basi angalau
waache siku za ibada ambazo ni
[jumaa, Jumamosi na Jumapili,
watu wasali na watumie vyombo
vyao vizuri,” alisema Homera.

Baadhi ya viongozi wa dini
walisema umeme unapokatika
siku za ibada wanalazimika ku-
tumia majenereta na kutumia
gharama kubwa kununua mafu-
ta.

Mmoja wa viongozi hao wa
dini, Thomas Kongoro, alisema
umeme unapokatika huwa wa-
nashindwa kuendesha vizuri
ibada.

Aliomba serikali kuwasaid-
ia ili kupunguza gharama za
uendeshaji.

Halmashauri yapewa siku nne kufungua soko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mbeya, imepewa siku nne kufun-
gua soko la Nsalala ambalo lime-
kwama kwa zaidi ya miaka tisa
kutokana na matatizo mbalim-
bali ikiwamo migogoro ya kisiasa
miongoni mwa viongozi wa eneo
hilo.

Kamati ya Siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), ilitoa agizo
hilo juzi ilipokuwa inahitimisha
ziara ya siku tatu ya kukagua mi-
radi ya maendeleo na kusikiliza

kero za wananchi.

Kamati ilibaini kuwa soko hilo
limekamilika, lakini wananchi
hawalitumii.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Dk. Stephen Mwaka-

jumilo, akizungumza kwa niaba
ya kamati hiyo alisema walifua-
tilia sababu za kutofunguliwa
kwa soko hilo na wakabaini kuwa
chanzo ni kutoelewana baina ya
viongozi wa kisiasa katika eneo
hilo.

Aliwataja viongozi hao ni Di-
wani wa Kata ya Nsalala, Elia
Mnyota, Diwani wa Kata ya Uten-
gule-Usongwe, Yona Ntunjirwa
na Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Tunduma Road, Adam Msele-
bende.

Alisema viongozi wote wanato-
kana na CCM na walikusudia ku-
waita kwenye kamati ya maadili
ya chama hicho ili wawahoji
endapo wangeendelea kuwa kik-
wazo, lakini wakakiri kuwa wako
tayari kushirikiana.

“Leo tunatoa agizo kwa Mku-
rugenzi wa Mbeya DC tunataka
soko hili lifunguliwe Jumapili
na tupate taarifa kwamba lime-
shafunguliwa, wananchi waon-
doke barabarani waje wafanye
biashara hapa,” alisema Dk.
Mwakajumilo.

Alisema kamati hiyo inasisitiza
kuwa chama hicho hakitasita
kuishauri serikali iwachukulie
hatua watumishi watakaokwami-
sha soko hilo pamoja na miradi
mingine. Pia, kamati hiyo iliagiza
Wakala wa Barabara za Mijini
na Vijijini (TARURA) kuboresha
barabara yenye urefu wa mita
500 ambayo inaunganisha soko
hilo na Barabara Kuu ya Tanzania
na Zambia (TANZAM).

Vilevile, aliagiza taasisi zingine

kupeleka huduma katika soko
hilo ikiwamo huduma ya maji na
umeme ili wananchi waendelee
na biashara kwa uhuru.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa (NEC), anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele
Mwaselela, alisema atafuatilia ili
kuhakikisha maagizo ya kamati
hiyo yanatekelezwa.

Alisema wananchi wamesubiri
soko hilo kwa muda mrefu na
walikuwa wanalazimika kufanya
biashara zao kwenye maeneo
yasiyokuwa rasmi jambo ambalo
lilikuwa linaipotezea halmashau-
ri mapato.

Aliwataka wananchi wanao-
fanya biashara zao kwenye
masoko ya mtaani yasiyokuwa
rasmi kuhamia kwenye eneo hilo

ili wasibugudhiwe.

“Mimi ni mwenyeji wa maeneo
haya kwahiyo hapa nitapita sana
kuhakiki utekelezaji wa maagizo
tuliyotoa, kuna wakati nitakuja
bila taarifa, sasa tukute soko hali-
jafunguliwa tutakimbizana kwe-
li,” alisema Mwaselela.

Awali, akitoa taarifa ya soko
hilo, Mtendaji wa Mamlaka ya Mji
mdogo wa Mbalizi, Elizabeth Ly-
ombe, alisema lilianza kujengwa
mwaka 2014 kwa nguvu za wa-
nanchi na baadaye halmashauri
ikaezeka eneo la vizimba.

Alisema soko hilo limechelewa
kuanza kutokana na vikwazo
mbalimbali ikiwamo kukosekana
kwa huduma muhimu ya maji,
umeme na huduma ya usafiri ku-
tokana na barabara kuwa mbovu.
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IARAKE TIZANIA N AILAREHE SO UNI2025 gebolliwskayaisess TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023 (Kiasi kwa shilingi Robo Mwaka ya sasa R"i:’i;:";:k’ L'"‘b':::"sigw’k“ """T:‘r":;::;‘i“k’
A.MALI: ) S0-Juni-2023 5y Machip023  30-duni-2023 30-Juni-2022
1. Fedha Taslimu 452 637 . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 18,159 11,672 Mapato (Hasara) Halisi 56 150 206 6
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - Marekebisho kwa Ajili ya: - - - -
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 27 13 - Hasara katika Mali 308 3 622 618
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 12 8 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 3,563 (589) 3,004 (6,208)|
6. Miamala Baina ya Matawi . - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (742) 4,086 3.324 7,048
7. Bili Zilizoafikiwa . . - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafiki - - - -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika . _ - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 2,236 (305)| 1,841 597
3. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 6,348 7348 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1.527) (553) (2,080) 143
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - - Kodiliyolipwa - (34) (34) -
11. Mikopo Halisi lliyopo 60,037 62,833 - Mengineyo 5 (96)} (97) 70
12. Mali Nyingine 2,673 3,516 Fedha Halisi zili ili il iza ji 3,800 2,892 6,792 2,274
13. Uwekezaji wa Hisa z 7 Il.Mtiririko wa Fedha i ji
14. Akaunti za udhamini - - ~GawioLil - - - -
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 857 812 - Ununuziva Mali zaKudumu____ (89) @ (e) (209
6. JUMLA YA MALI 88,565 86,839 —Mapam‘Kutukana na»MauZu ya Ma‘II ‘Za Kudumu - - - -
- Ununuzi wa Amana na Mawakala - - - B
B. DHIMA: ~Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi ikiwa na Mawakala B B B -
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha 4,538 6,538 Mengineyo . . . .
18. Amana za Wateja 62,965 61,207 isi 21 Shughuli za Uwekezaji (9) @) {6) 09)
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - . Mtiririko wa Fedha iz Kifedha:
20. Amana Maalumu - - ~ Ulipaji wa Madeniya Muda Mrefu - - - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - ~ Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - -
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa N - N
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,732 1133 ~Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - - N -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - ~Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 1172 495 ~Mengineyo - - - N
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - 162 Fedha Halisi Kifedha - - - -
27. Bhima Nyingine 2,351 1,437 IV. Fedha Taslimu na Mali Zi Fedha Taslimu:
28. Madeni - - - Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali i na Fedha Taslimu 3811 2,865 6,676 2,065
29. JUMLA YA DHIMA 72,758 70,972 - Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 7,034 4,169 6,051 6,051
30. MALI/(DHIMA) HALISI 15,807 15,867 - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 10,845 7,034 12,727 8,116
C.FEDHA ZA WANAHISA:
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 BAADHI YA MAELEZO
32. Akiba ya Mtaji 17 - KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023
33. Mapato Yaliyobakizwa (20,294) (20,195)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 172 150 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000 wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Jina na Cheo
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,807 15,867
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI Richard L. Makungwa  Ho 26 Julai 2023
39. Mikopo Chechefu 1,218 T4 (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 461 461
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Wwilly S. Mtae e seereeeeeees 26 Julai 2023
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 17.8% 18.3% (Kaimu Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2.0% 1.1%
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 89.6% 92.1% Joanitha Mashulano 26 Julai 2023
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 68.3% 71.8% (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 75.0% 80.8%
“Ongezeko la Amana 2.6% §.4% Sisi. tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
- z z taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
- Ongezeko la Mali 2.0% 4.5%

imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimat a vya Uwasilishaji wa
Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na

i ha hali halisi.
Roboyamwaka LimbikizolaMwaka Limbikizo la Mwaka Zinaonsesha hall halis

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI  Robo ya Mwaka sasa

e - N Linganishi wa sasa linganishi
2023 (Kiasi kwa shilingi milioni) 30-Juni-2023 30-J3ni-2022 30-Juni-2023 3 -J:ni-2022 ] ]
1. Mapato ya Riba 2,516 2,070 5,187 3,823 1/ (FP:anecls:ST)adhan. . s
2. Gharama za Riba 1090 802 2,092 1,466 wenyerit P 6 Julai 2023
3. Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,426 1,268 3,095 2,357
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - 2/ EnnaV. Mwakipesile
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - - 79 B (Mkurugenzi) Seeneeeeees 26 Julai 2023
(Imesainiwa)
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 495 530 877 1,023
6.1 Faida(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni - 2 - 4
§.2 Ada na Kamisheni 450 493 787 % MINIMUM DISCLOSURE CHAR AND FEES MADE UNDER REGULATION 11
6.3 Gawio - - - - B — e TRANSACTION srareEsrEE
6.4 Mapato Mengine 45 35 90 80 () Reaure SRR
7. Gharama Zisizo za Riba 1,865 1,697 3,687 3374 Sinarvin 61 max T2E100.G00
7.1 Mishahara na Mafao 810 792 1616 1,567 :
7.2 Ada na Kamisheni - - - - oriear
7.3 Gharama Nyingine 1,055 905 2,07 1,807 o0
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji 56 101 206 [ o0
9. Tengo la Kodi ya Mapato (34) - (34) - o0
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 22 101 172 6
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - o000
12. Jumla ya Faida (H: )iliyojumui kwa mwaka 22 101 172 6 e
13. Idadi ya Waajiriwa 59 60 58 60 =
14. Mapato kwa Hisa 1 2 3 0
16. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 =
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.0% 0.1% 0.2% 0.0% = =
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.1% 0.6% 1.1%] 0.0% e
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 97.1% 94.4% 92.8% 99.8% Znﬁi
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.1% 2.0% 4.7% 3.7% s

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI  Mtaji wa Mapato Mtaji Tengo la Ziada

2023 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa Yaliyobakizwa  Tangulizi yaJumla

Doposit Rates

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (20,254) 5,000 - 15,658

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 172 - 172

Tenqo la Ziada ya Jumla - 17

Mengineyo - 40 - 40

Salio lamwisho wa mwaka 30,912 (20.122)

Mwaka Uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (19,895) 5,000 - 16,017 - P —

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (331) 2 |[Hedivmrorm(z 4 vears) Z1e% e

Tengola Ziadaya Jurla ) 7 e

uleteltalclle) - - B T T S— Gesignation Signature Sate

Salio lamwisho wa mwaka 30,912 (20,254) 5.000 > | Ceticia Ndongoie EZSES?Z?;TLLZSSSVZGpmem & marketing = 1800t soss
S ISeiemant Kijort Head of Finance 16 iy 2025

Ad Mkopo wa haraka kwa
BETTER a ajili ya ada ya shule kwa

TOGETHER waajiriwa wanaotaka kujiendeleza
C h a p C h a p kielimu au kwa ajili ya kulipa

Commercial Bank Plc ada za wategemezi wao
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TANGAZO

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

BENKI YA STANBIC TANZANIA

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2023

e Limbikizo la Mwaka
Ia:l:;:nx:k:a:: Hobo Mwakalxiv:’:::: Robo Mwaka ya Robo‘Mwaka Limbikizo la Linganishi (Mwaka
30-Jun-23 31-Mar-23 sasa iliyopita| Mwaka wa sasa Uliopita)
TAARIFA 30-Jun-23 31-Mar-23 30-Jun-23 30-Jun-22
‘2 ;::21:::::‘;”“ Kuu ya Tanzania 22?::22 3@?222 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 376,553 293,452 Mapato/(Hasara) Halisi 20,933 18,395 39,328 14,004
4  Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 135,075 103,681 Marekebisho kwa Ajili ya: - ° - °
5  Hundina Miamala ya Kushughulikiwa - a - Hasara Katika Mali 2,945 2,948 5,893 6,124
6 Miamala Baina ya Matawi - s - Badiliko Halisi Katika Mikopo - 122,623 |- 63,066 |- 185,689 |- 66,485
7 Bili Zilizoafikiwa - = - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - " 29 18 516
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika 69,884 67,519 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 312,725 60,737 373,462 |- 57,555
9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 351,343 134,135 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - 82,607 27,590 |- 55,017 |- 19,837
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 6,741 12,335 19,076 21,013
11 Mikopo Halisi lliyopo 1,244,236 1,123,978 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine - 9,928 |- 3,992 |- 13,920 |- 15,532
12 Mali Nyingine 75,465 63,758 - Kodi lliyolipwa - 6,844 |- 5,428 12,273 |- 6,709
13  Uwekezaji wa Hisa - - - Mengineyo (bainisha) 1,648 2,634 4,282 |- 2,338
4 Akauntiza udhamini ) - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kiwa shughuli za uendeshaji 122979 52,180 175,158 |- 126,798
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 50,002 52,457
16 JUMLA YA MALI 2.552.480 2,231,724 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za - -
Gawio Lililopokewa - ° - °
B. DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu - 392 973 |- 1,365 |- 2,609
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 310,033 163,575 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 18 58 76 355
18 Amana za Wateja 1,648,921 1,468,699 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -
20 Amana Maalumu 68,810 84,996
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 162 881 Mengineyo (bainisha) - -
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 61 61 Fedha Haiisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji - 375 915 |- 1,290 |- 2,255
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 28,871 32,371
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 65,725 63,494 n: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi - N Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu R R
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 6,267 5,599 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu R
27  Dhima Nyingine 51,282 47,835 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
28 Madeni - 2 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - 13,293 - |8 13,203 s
29 JUMLA YA DHIMA 2,180,132 178675508 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - [ ol 0 342
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 372,348 364,214 Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
Fedha Halisi Zilizotolewa (il ) kwa Shughuli za Kifedha - 13,293 0 |- 13,293 342
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 8,400 8,400 v: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
32  Akiba ya Mtaji 112,396 112,396 — - - -
33 Mapato Yaliyobakizwa 211,207 224,500 Ongezeko /Pungfizo Halisi Katika Fedha Iasllrr‘m na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 109,311 51,265 160,576 |- 128,711
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 39,328 18,395 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Tasl!mu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 546,851 495,586 495,586 760,319
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 1,017 523 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 656,162 546,851 656,162 631,608
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - 4
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 372,348 364,214
38 Dhima Zisizo Dhahiri 861,303 846,504 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 J
39  Mikopo Chechefu 56,197 57,764 . e . .
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 56,896 54,397 (Kiasi kwa shilingi milioni)
41 Mali Nyingine Chechefu - - n
Malipo juuya Mapato Ziadaya| Tengo la Ziada ka“:at:i:"";';l
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA beiya hisa| Yaliyobakizwa Kisheria yaJumla . "
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14.6% 16.3%
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.3% 4.9%
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 73.3% 73.2% 1 Mwaka wa sasa
. ) . . . " Salio la mwanzo wa mwaka 8,400 112,396 224,500 - 0 1,267 346,563
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 53.7% 55.8% . . .
) . . " Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 39,328 - - 39,328
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80.0% 72.5% N T
i) Ongezeko la Amana 10.6% 3.0% Mflpato mengine yél\yujumulshwa - - 250 - 250
(i) Ongezeko la Mali 14.4% 4.0% Miamala na wanahisa - - R
Gawio lililolipwa 13,293 - 13,293
Ziada ya Kisheria - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2023 Mengineyo . - . - . : d
Salio la mwisho wa mwaka 8,400 112396 250,534 . 0 1,017 372,348
(Kiasi kwa shilingi milioni)
2 Mwaka Uliopita
Robo ya Mwaka Salio la mwanzo wa mwaka 8,400 112,396 203,613 - 0 1,744 326,154
$asal Robo ya mwaka Limbikizo la Limbikizo la| Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 26,587 - - 26,587
Li ishi Miwaka wa sasa Mwaka Li il Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 477 - 477
(Mwaka Uliopita) (Mwaka Uliopita) Miamala na wanahisa s - 9
Gawio lililolipwa 5,700 - 5,700
TAARIFA 30-Jun-23 30-Jun-22 30-Jun-23 30-Jun-22 ZiadayaKisheria : - ]
Tengo la Ziada ya Jumla - -
" Mengineyo 3 - = - e - d
; Z: s:ﬁfz:';;} a ‘fizg 3;?17 s ?zgsi 538723 Salio la mwisho wa mwaka 8,400 112,396 224,500 - 0 1,267 346,563
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 35,923 25,958 69,637 48,900
g ;;Aade"i V/ga Yahyl?ﬂ;twla katika Mik 1 66-7 3, 93‘0 2, 3(;9 8, 06-0 BAADHI YA MAELEZO
unguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo | | & !
Mapato baada ya tengo katika mikopo 34,256 22,028 67,269 40,840 KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2023
6|Mapato Yasiyo ya Riba 30,888 17,953 54,414 32,960 X R - . § X o
6.1 Faida {Hasara) Zitokanazo _na Miamala ya Fedha za Kigeni 21,651 8415 38,241 16,645 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
6.2 Ada na Kamisheni 8,604 9,524 15,851 15,946
6.3 Gawio - - - - oJina na Cheo Saini Tarehe
6.4 Mapato Mengine 633 14 322 368
7 Zisizo za Riba 32,375 26,979 62,075 53,260
7.1 Mishahara na Mafao 19,425 16,230 37427 31954 xf;:ﬂmfj:j;fmmu) 2z
7.2 Ada na Kamisheni 630 2,488 1,300 4,783
7.3 Gharama Nyingine 12,321 8,261 23,348 16,522
8|Faida /(Hasara) ya L 32,768 13,001 59,608 20,540 Lydia Kokugonza TR
9|Tengo la Kodi ya Mapato 11,835 4,077 20,280 6,536 (Mkuu wa Fedha)
10|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 20,933 8,924 39,328 14,004
11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
i) Mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika 676 492 |- 386 363 Jonathan Ngoma i ERIE
ii) Kodi ya mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika 182 147 136 131 (Mkaguz MK WalNdan)
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj kwa mwaka 21,427 8,579 39,078 14,236
13[dadi ya Waajiriwa 576 535 576 535 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
14|Mapato kwa Hisa 25 11 47 17 uelewa na imani yetu kubwa. zimeandaliwa. kul_in_gana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
15|Idadi ya Matawi 14 13 14 13 Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 3.5% 1.7% 3.4% 1.4% X
(i) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 22.7% 10.6% 216% 8.4% e tncdiuiangnzions Al
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 485% 614% 50.0% 65.1% (Mwenyekiti wa bodi)
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7.4% 6.0% 7.7% 5.9% 2. Farzana Karimjee 27-Jul-23
Mjumbe wa bodi)




ljumaa Julai 28, 2023 NipaShe 19

TANGAZO

STANBIC BANK TANZANIA LIMITED

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE No. ITEWTRANSACTION CHARGE/FEE
1_ CURRENT ACCOUNTS 128 usb EUR GBP ZAR 4__PAYMENTS & TRANSFERS 128 usD EUR GBP ZAR
a) Required Minimum balance [} 0 0 0 0 a) Salary payment to staff banking with other bank (EFT 5000 500 5.00 5.00 33.34
b) Monthly Service/Management Fees b) Salary payment to staff banking with other bank (TIS¢ 10,000 447 363 347 60.22
Personal Account 3,000 FREE FREE FREE FREE ©) Standing Order to 3rd party within stanbic FREE FREE FREE FREE FREE
Private banking PAYT 29,500 17.70 14.16 10.62 164.02 d) Standing Order to other banks local 40,000.01 40.00 40.00 40.00 266.67
Private banking Bundle 53,100 31.86 24.78 18.88 295.00 e) Standing Order own account FREE FREE FREE FREE FREE
Hekima FREE FREE FREE FREE FREE f)  Transfers through TISS (Outward) 11,800 TZs EQV TZS EQV TZS EQV TZS EQV
Nyumbani (Diaspora) FREE FREE FREE FREE FREE g) Transfers through TISS (Inward) FREE FREE FREE FREE FREE
Biashara/Enterprise Direct 15,000.01 10.62 8.26 7.08 97.94 5 FOREIGN FUNDS TRANSFERS 128 usD EUR GBP ZAR
" " " N 1.18% of the amount min
SME banking (Commercial Tier 2) 35,400 2124 16.99 1274 196.82 a) Purchase of foreign cheque 1.18% Dl(h;:;ﬂ:;umoorgm 100 000, 1.18% of the amount min 59, 1.18% of the amount min50, 1.18% of the amount min 40, 560,
Max 2240
Commercial banking (Tier 1) 64,900 3894 30.68 23.60 361.08 b) Telegraphic transfer Inward $10 (across all currencies)
Non commercial Entities FREE FREE FREE FREE FREE ¢) Telegraphic transfer Outward (BEN/OUR/SHAR) 0.3%. of value, Min $50, Max $150 (excluding overseas charge across all currencies)
Corporate & Investment Banking 64,900 38.94 30.68 23.60 361.08 d) Overseas charges $29.5 (across all currencies)
c) Card & ATM fees e) Cancellation of TT/Recall of funds $75 (across all currencies)
° TZS 6 500.01 for amounts below 20M, . o
Cash Withdrawal @ Branch Counter (Either With 0.1416% of value for amounts above 1.003% of value, min 8 1.003% of value, min 1.003% of value, min 1.003% of value, min 14.16
Cheque, Deposit Sip Etc.)-CURRENT ACCOUNT 200 (e 125 150,000
{mex ) 6 TRADE FINANCE 128 usD EUR GBP ZAR
100,001 - 200,000 = 1,700
Cash withdrawal @ own ATM (in country) 200,001 - 400,000 = 1,900 1.40 120 1.20 800
400,001 - €00,000 =2,000.01 a) Letters of Credit/Guarantee
1,000 - 300,00 800
Cash withdrawal @ other bank ATM (in country) 300,001 - 400,000 =3,100 1-170=3 1-170=28 1-170=28 1- 2,000 =28 Establishment/Re-issuance usD EQV 1% per quarter, min 300 UsD EQV UsD EQV usD EQV
171-above=4 171-above=4 171-above=4 2,001-above=40
400,001-above=4,000
Cash withdrawal @ other bank ATM (international) 9,000.01 8.00 8.00 8.00 53.34
b) Documentary collection( clean bill)
ch‘:;“;‘:"\d‘:;wa‘ @ own ATM (Cards from outside 14,000 TZS 14 000 EQV TZS 14 000 EQV TZS 14 000 EQV TZS 14 000 EQV Advising/Handling commission $150 150 USD EQV USD EQV USD EQV
Classic- 5,000
ATM card issuance Gold - 10,000 TzS EQV TZS EQV TZs EQV TZS EQV
Platinum - 15,000.01 7___LOANS 128 UsD EUR GBP ZAR
ATM card replacement/Renewal 25,000.01 25.00 25.00 25.00 166.68 a) Processing/ Arrangement/ Appraisal fee
Classic- 18,000 Classic- 8.00 Classic- 8.00 Classic- 8.00 Classic- 50.00
Annual card fees Gold - 24,000 Gold - 10.00 Gold - 10.00 Gold - 10.00 Gold - 66.67 (i) Personal Loans 200% 2.00%
Platinum — 48,000 Platinum - 30.00 Platinum - 30.00 Platinum - 30.00 Platinum - 200.00
d) Account Statements (ii) Overdrafts 1.5% of the facility min 50 000. 1.5% of the facility min $50
Mini Statement (own ATM) 900.01 0.91 0.91 0.91 6.01 (i) Mortgage Finance 1.00% 1.00%
Interim Statement per page over the counter 5,000 5 5 5 33.34 (iv) Asset Finance 1.18% 1.18%
Periodic schedule statement FREE FREE FREE FREE FREE (v) Faciltation of Loan Amendments 750
History statements over the counter 60,000 31.00 31.00 26.00 400.01
Balance enquiry (Own ATM) 500 031 031 031 201 b) Early repayment (full settiement) 8% of outstanding balance 8% of outstanding balance
Balance enquiry (Over the counter) 2,500 TzSEQV TZS EQV TZSEQV TzSEQV ) Valuation fees As per valuer As per valuer
) Overthe Counter Transactions 8 LENDING RATES 128 usp EUR GBP ZAR
Issue of cheque book (per lea) 450 046 0.46 046 301 Base/Prime Lending Rate 21% 13.5%
Returned unpaid Cheque( insuficient fund) 100,000.01 100.01 NA NA N/A 9 DEPOSIT RATES (subject to change from time to 128 usD EUR GBP ZAR
Counter Cheque 15,000 15.00 15.00 15.00 100.00 o) Fixed Deposts
Stop Payment FREE FREE FREE FREE FREE Tenure +BN +M
Cheque Deposit FREE FREE FREE FREE FREE 1month 1.75% 0.20%
Cash Deposit FREE 1.77% of notes below $50 FREE FREE FREE 3months 2.50% 0.25%
2 SAVINGS ACCOUNTS Tz8 usD EUR GBP ZAR 6months 3:50% 0.45%
TrequTET penTg s operaTy
) balance gmonths 4.00% 0.55%
Hatua Savings 5,000 10 NA NA NA 12months. 475% 0.60%
Pure Savings 50,000 100 100 100 300
Monthly service fee .. .
b) (it balance breach minimum balance required) b) _Savings Deposits 3.00% 0-20%
Hatua S: 1,999.99 1.00 N/A N/A NA
latua Savings 10_EAST AFRICA BORDERLESS BANKING (KES,TZS,UGX) usp EUR GBP ZAR
Pure Savings 1999.99 118 118 118 17.70 a) Cash withdraw over the counter KES 200, TZS 5 000, UGX 10 000 3.00 3.00 3.00 $1.8EQV
©) ATMfees b) Cash deposit over the counter FREE FREE FREE FREEE FREE
@ . 10,000 for amounts below 20M,
o V:“("F‘j'e"ew:‘m E;‘:’:s:"?;“"'e' Hatua 0.14 % of value max for amount above 1.18 % min 10 NA NA NA
g p 20M (max 118,000)
5,900 for amounts below 20M,
® ’ . )
g:j”n"‘s’“(';"rf:;‘m E:’::;nf;“"‘e' Fure 0.14 % of value for amount above 20M 1.18 % min 10.62 1.18% min 21.24 1.18% min 21.24 1.18% min 212.4
9 P (max 118,000) 11_TREASURY BILLS & BONDS 28 usD EUR GBP ZAR
75,000 for purchases of TZS
d) Interim statement FREE FREE FREE FREE FREE a) Bonds and Bills purchase fees 1M 1o T2 250M & 100,000 for
purchases greater than TS
250M
) Account closure FREE FREE FREE FREE FREE
ECECTRONIC BANKING (Infernet &
3 Simbanking) TZ8 UsD EUR GBP ZAR
) Internet ransfers own account & 3rd pary within FREE FREE FREE FREE FREE
Stanbic
b) Internet transfers other banks (EFT) 2,000.01 201 201 201 13.33
©) Internet transfers other banks (TISS) 8,000.01 347 310 267 50.11
d) Mobile top up FREE FREE FREE FREE FREE
0-10,000 = 1,100
10,001-20,000 = 2,500
20,001-30,000 = 3,300
30,001-50,000 = 3,500
50,001-100,00 770
100,001-200,000 = 5,400
) Bank to wallet 200,001-300,000 = 6,000.01 N/A NA N/A N/A
300,001-400,000 = 6,500.01
1400,001-500,000 = 7,000
500,001-700,000 =8,100
700,001-800,000 = 8,600.01
800,001-1,000,00(
1,000,001-2,000,000 = 10,500.01
We, the undersigned have examined the information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information.
Name Designation Signature Date
Manzi Rwegasira Head, Corporate & Investment Banking & Ag. CEO Signed 24/07/2023
Omari O Mtiga Head, Consumer & High Net Worth Clients Signed 25/07/2023
Fredrick Max Head, Business & Commerial Clients Signed 25/07/2023
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HABARI MICHEZO

JKU YAICHIMBA
MKWALA SINGIDA FG

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa wakilishi wa Zanzibar kwe-
nye mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, JKU, Salim Ali amesema wapin-
zani wao Singida Foauntain Gate wajian-
dae ‘kisaikolojia® watakapokutana nao
na waitarajie mteremko kwenye mchezo
wao wa hatua ya awali ya michuano hiyo.

JKU itakuwa mgeni wa Singida Foun-
tain Gate kwenye mchezo wa kwanza
hatua ya awali ya michuano hiyo uta-
kochezwa kati ya Agosti 18-20.

Akizungumza na gazeti la Nipashe jana
kutoka Zanzibar Ali alisema kabla ya droo
kuchezeshwa alikuwa na presha kubwa
ya kujua atapangwa na nani kutokana na
ugumu wa mashindano.

“Tumefurahi kupangwa kucheza na
Singida Fountain Gate FC hatuna hofu
kwa kuwa tunaifahamu vizuri  japo
wana wachezaji wengi wenye uzoefu na
mashindano ya Kimataifa, lakini niwaam-
bie tu, wasitarajie mteremko, tumeji-
andaa na tunaendela kujiandaa kwa saba-
bu tunataka kufanya vizuri,” alisema Ali.

Kocha huyo alisema msimu huu amesa-
jili wachezaji sita wapya ambao anaamini
wataongeza ushindani ndani ya kikosi
na kuwasaidia kufanya vizuri kwenye
michuano hiyo ya kimataifa na ligi kuu
Zanzibar.

Alisema mbali na hao vilevile atapandi-
sha wachezaji wawili kutoka kwenye kit-
uo chao cha vijana, baada ya kuridhish-
wa na viwango vyao.

Alisema tayari wameanza maandalizi
muda mrefu na wiki ijayo wataanza
kucheza michezo ya kirafiki kujiandaa na
michuano iliyo mbele yao.

“Wiki ijayo tutaanza kucheza mich-
ezo ya kirafiki, na Jumatatu tutaanza na
Mashujaa FC kutoka Tanzania Bara, tuna
amini watatupa kipimo kizuri kuelekea
kwenye mchezo wetu dhidi ya Singida, na
michezo ya kirafiki haitaishia kwa Mashu-
jaa peke yake tutaendelea kucheza mechi
nyingine,” alisema

Alisisitiza msimu huu timu yake imepa-
nia kufanya vizuri kwenye michuano ya
CAF na kufuta uteja wa kuishia hatua za
awali kwa timu za Zanzibar kwenye mi-
chuano hiyo.

o

Wachezaji gofu Lugalo kwenda Marekani

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI tisa wa klabu ya gofu ya
Jeshi la Ulinzi la Wananchi Tanzania(
tarajiwa kuelekea Marekani kushiriki mi-
chuano ya majeshi itakayofanyika Oktoba
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
klabu hiyo, Brigedia Jenerali mstaafu
Michael Luwongo alisema tarehe rasmi
yakufanyika kwa mashindano hayo wa-
tataarifiwa hivi karibuni lakini tayari

wameambiwa yatafanyika mwezi Oktoba.

Brigedia Jenerali Luwogo aliwataja
wachezaji watakaoshiriki mashindano
hayo kuwa ni Kapteni Chedieli Mse-
chu, Kapteni Samuel Mosha, Marius Ka-
juna, Samuel Kileo, John Hiza, Nsajigwa
Mwansasu, Letisia Kapalila, Zumla Hamisi
pamojana Hadija Selemani.

“ Ninaomba wale waliochaguliwa wa-
sibweteke kwa kujiona wao ni mabingwa
bali waongeze juhudi ya kufanya mazoezi
ili wakatuwakilishe vizuri nchini humo,
alisema Luwongo.

Aidha, alisema hivi karibuni wachezaji
hao kabla ya kwenda Arusha kuweka

kambi kujiandaa na mashindano hayo,
watapata nafasi ya kushiriki mashindano
ya wazi yatakayofanyika Mufindi Mkoani
Iringa na Morogoro.

“Baada ya mashindano haya, wachezaji
wote wateule wataenda kuweka kambi
Mkoani Arusha kujiandaa na safari ya
Marekani, tunaimani kubwa watafanya
vizuri,” alisema.

Mmoja wa wachezaji walioteuliwa
kushiriki mashindano hayo, Nsajigwa
Mwansasu kwa niaba ya wenzake alisema
watashirikiana wachezaji wote katika kip-
indi hiki cha maandalizi kwa kufanya ma-
Zoezi pamoja.

Rais ZFF amteua
makamu wake

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS wa shirikisho la soka Zan-
zibar (ZFF) Suleiman Mahmoud
Jabir amemteua Abdalla Yahya
Shamuni kuwa Makamu wa Rais
wa shirikisho hilo.

Uteuzi huo wa Makamu wa
Rais umetangazwa jana baada ya
Wajumbe wa kamati ya Utenda-
ji kukutana mara kadhaa mara
kupitia majina yaliyopendekezwa
kuchukua nafasi hiyo ya pili kwa
ukubwa ndani ya shirikisho hilo.

Makamo huyo wa Rais ambae
makazi yake ni kisiwani Pemba
atakuwa na jukumu la kumshauri
Rais wa ZFF pamoja na kushiriki-
ana na wajumbe wote kuhakiki-
sha soka la Zanzibar linasonga
mbele.

Katika taarifa iliyotolewa na
ZFF, pia Rais wa ZFF amewateua
Wajumbe wa nne kwa nafasi
yake kuwa Wajumbe wa kamati
ya Utendaji katika shirikisho hilo

Wajumbe aliowateua ni Nasra
Juma Mohmed, Faina ldarous
Faina, Yahya Ali Khamis na
Awadh Maulid Mwita

Aidha Shirikisho hilo pia lime-
tangaza kuunda kamati mbal-
imbali kwa mujibu wa katiba ya
(ZFF) .

Mashindano ‘Pool Table’
kuanza leo Zanzibar

Na Saada Akida

MASHINDANO ya mchezo wa Pool
Table ya kusaka vipaji vya mchezo
huo yanaanza kutimua vumbi leo
visiwani Zanzibar.

Mashindano hayo mbali na kuibua
vipaji lakini pia yatatumika kusaka
wachezaji watakaoingizwa kwenye
timu ya taifa ya mchezo huo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Makamu Mwenyekiti wa Chama cha
mchezo huo nchini (TAPA), Sabri
Muumin, alisema wamekuwa na
kampeni ya kufanya mashindano
mikoa mbalimbali kwa ajili ya
kutafuta vijana watakaounda timu
va Taifa ya Tanzania .

Alisema tayari wamefanya
mashindano kama hayo katika
mikoa ya Manyara , Morogoro
na Dodoma na kupata baadhi ya
wachezaji watakaoungana na wen-
gine kuunda timu kuunda timu ya
taifa.

“Wachezaji watakaopatikana
na kuunda timu ya taifa wataingia
kambini kujiandaa na mashindano
va Afrika yanayoandaliwa na Cha-
ma cha mchezo huo Afrika ( AAPA),
tunatarajia mashindano haya yata-
fanyika Oktoba mwaka huu Afrika
Kusini," alisema Muumin.

Aliongeza kuwa wanatarajia
kuingia mapema kambini kwa ajili
ya maandalizi ya michuano hiyo va
Afrika ambapo timu zote za ukanda
wa Afrika zitashiriki na kupatikana
bingwa.
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MAN UNITED YAKOMAA NA HOJLUNND

KLABU ya Manchester United imetoa ofa ya mdomo
ya euro milioni 50 pamoja na euro milioni 10 kama
nyongeza kwenda Atalanta kwa ajili ya mshambuliaji
wa Denmark, Rasmus Hojlund mwenye umri wa miaka
20. (Athletic)

LUKAKU ATAKIWA JUVE

MKURUGENZI wa michezo wa Juventus, Cristiano Gi-
untoli atasafiri kwenda England kufanya mazungumzo
ya mkataba wa mkopo na klabu ya Chelsea kwa ajili
ya mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye
umri wa miaka 30. (Calciomercato, via Goal)

MBAPPE HATAKI

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa na Paris St-Germain,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 24 hataki kuku-
tana na wawakilishi wa Al-Hilal kuhusu uwezekano wa
kuhamia Saudi Arabia. (Sky Sports)

DYABALA KUBAKI ROMA

CHELSEA wanaonekana kushindwa kumpata kiungo
wa kati wa Argentina, Paulo Dybala, kwa kuwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29 ameripotiwa kusaini
mkataba mpya kubakia AS Roma. (Tuttomercatoweb)

GALLAGHER AOTA MBAWA

WEST Ham inaweza kukosa kumsajili kiungo wa kati
wa England, Conor Gallagher mwenye umri wa miaka
23, ambaye anataka kubakia Chelsea na kupigania nam-
ba katika kikosi cha kwanza chini ya bosi mpya, Mauri-
cio Pochettino. (Mail)

VERRATTI SAFI

KLABU ya Al-Hilal iko katika hatua za mwisho katika
jitihada zao za kumsajili kiungo wa kati wa Paris St-Ger-
main na Italia, Marco Verratti mwenye umri wa miaka
30. (Fabrizio Romano)

JAMES AWINDWA

West Ham inaendelea na mazungumzo na kiungo wa
kati wa Southampton na England, James Ward-Prowse
mwenye umri wa miaka 28. (Football Insider)

LAVIA ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL iko tayari kuboresha dau lao la awali la
pauni milioni 37 ili kumnunua kiungo wa kati wa South-
ampton na Ubelgiji, Romeo Lavia mwenye umri wa mi-
aka 19. (Athletic)

FABINHO KUUZWA

LIVERPOOL pia inatarajiwa kukubali ofa ya pauni mil-
ioni 40 kutoka klabu ya Al-Ittihad ya Saud Arabia kwa
ajili ya kiungo wa kati wa Brazil, Fabinho mwenye umri
wa miaka 29, baada ya mazungumzo kuanza upya wiki
hii. (Times)

SANCHEZ KUSAINI

KIUNGO wa kati wa PSG na Ureno, Renato Sanches
mwenye umri wa miaka 25, anakaribia kusaini mkata-
ba wa mkopo kuchezea klabu ya Serie A ya Roma kwa
msimu mzima. (CEquipe)

CELSO ANUKIA VILLA

MATUMAINI ya Aston Villa kumsajili kiungo wa kati
wa Tottenham Hotspurs na Argentina, Giovani Lo Celso
yameongezeka kwakuwa Napoli ambayo ndio chaguo
lake la kwanza bado haijamalizana na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27. (Birmingham Live)

DONDOO ZA
MAGAZETI YAS

OKA

BAYERN MUNICH YATHIBITISHA
MANE KUJIUNGA NA AL NASSR

@ @ ORais wa Bayern ameweka wazi Msenegal huyo
anaweza akaungana na Cristiano Ronaldo katika Ligi kuu
ya Saudi Arabia baadaya ...

TOKYO, Japan

RAIS wa Bayern Munich am-
ethibitisha kwamba klabu hiyo
inafahamu mazungumzo ya awali
kuhusu mshambuliaji wao, Sadio
Mané kujiunga na klabu ya Ligi
Kuu ya Saudi Arabia, Pro League,
Al Nassr, ambapo anaweza kuun-
gana na Cristiano Ronaldo.

“FC  Bayern imefahamishwa
kuhusu hili,” rais wa klabu Herbert
Hainer alisema akiwa Japan wakati
wa ziara ya maandalizi ya msimu
mpya.

“Lakini haya ni mazungumzo
ya awali; tunapaswa kusubiri na
kuona,” alisema.

Maoni yake yalifuatia ripoti
katika gazeti la Ujerumani Ia
Bild kwamba mshauri wa Mané
atakutana na wawakilishi wa Al

Nassr kujadili uwezekano wa
makubaliano.

Mshindi wa Ligi Kuu na Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Liver-
pool, Mané atakuwa mchezaji wa
hivi karibuni zaidi katika safu ya
wachezaji wenye majina makub-
wa katika harakati za kusajiliwa na
klabu za Saudia.

Mané amebakiza miaka miwili
kwenye mkataba wake na Bayern
baada ya kuwa na majeraha na
msimu wa kwanza tangu ajiunge
nayo akitokea Liverpool mwaka
jana.

Mshambuliaji huyo wa Senegal
alifunga mara 12 katika mechi 38
alizoichezea Bayern, lakini bao
moja pekee kati ya hayo lilipatika-
na baada ya jeraha la mguu mna-
mo Novemba ambalo lilimfanya
akose kushiriki Kombe la Dunia.

Mané pia alifungiwa mchezo
mmoja na Bayern kwa “utovu wa
nidhamu” Aprili baada ya kuripoti-
wa kumpiga mchezaji mwenzake
Leroy Sané kwenye chumba cha
kubadilishia nguo baada ya ku-
poteza kwenye Ligi ya mabingwa
dhidi ya Manchester City.

Siku ya Jumanne, Hainer
alielezea msimu wa kwanza wa
Mané kule Bayern kama “hakika
haukuwa wa kuridhisha, si kwake
wala kwetu.”

Mané aliingia akitokea benchi
wakati Bayern ilipopoteza kwa
mabao 2-1 dhidi ya Manchester
City kwenye mechi ya kirafiki
nchini Japan Jumatano, akichukua
nafasi ya Kingsley Coman huku
kocha wa Bayern, Thomas Tuchel
akibadilisha kikosi kizima cha
wachezaji wakati wa mapumziko.
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MANCHESTER, England

MBAPPE/AKATAAKUKUTANA
NA\WAWAKILISHIWAYAL

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappé amekataa kukutana na wawakil-

ishi wa timu ya Saudi Arabia Al Hilal, ambao

wamewasilisha ombi la kumsajili litakalo weka

ekodi ya dunia kwa mshambuliaji huyo wa
Ufaransa, vyanzo vimeithibitishia ESPN.

Mchezaji huyo wa Paris Saint-Germain hakukutana
na maofisa wa Al Hilal, ambao walikuwa katika mji
mkuu wa Ufaransa Paris ili kukutana na fowadi wa Bra-
zil, Malcom.

Habari hizo ziliripotiwa kwa mara ya kwanza na gaze-
ti la kila siku la michezo la Ufaransa, UEquipe.

Al Hilal iliweka dau la rekodi la euro milioni 300 kwa
Mbappé Jumatatu, lakini vyanzo vimeiambia ESPN
kwamba mshindi huyo wa Kombe la Dunia hana nia ya
kujiunga na klabu hiyo yenye maskani yake Riyadh.

Badala yake, ana mpango wa kuondoka kama mchez-
aji huru mwishoni mwa msimu ujao, wakati anatarajiwa
kujiunga na Real Madrid.

Vyanzo viliiambia ESPN kwamba ikiwa Mbappé
ataenda Real Madrid kwa uhamisho wa bure msimu
ujao iwapo ataamua kubakia PSG.

PSG wanataka kumnunua nyota huyo wa Kombe la
Dunia sasa badala ya kumwacha aondoke bure mwaka
mmoja kutoka sasa mkataba wake utakapomalizika.

Lakini mchezaji mwenzake wa PSG na Mbappé, Mar-
co Verratti sasa amekubali kujiunga na Al Hilal, vyanzo
vililambia ESPN.

Wakati PSG na Al Hilal bado hawajaafikiana kuhusu
ada ya uhamisho na kubaki tofauti katika tathmini zao,
kiungo huyo wa kimataifa wa Italia anatarajiwa kuwa
jina jipya kuhamia Saudi Arabia.

'\
M

MANCHESTER United wametoa ofa
yenye thamani ya pauni milioni 51.4 kwa
mshambuliaji wa Atalanta, Rasmus Ho-
jlund kwa mujibu wa 90min.

Ofa ya United ina thamani ya euro mil-
ioni 50 pamoja na nyongeza ya euro mil-
ioni moja ingawa inaeleweka kushindwa
kufikia thamani ya klabu ya Italia kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka

Mazungumzo yanaendelea kati ya klabu
hizo mbili kwa sasa na United wanashini-
kiza kufanikisha mpango huo mwanzoni
mwa Agosti ili kumuunganisha Hojlund
na wachezaji wenzake wapya kabla ya
kuanza kwa msimu wa 2023/24.

Ofa hiyo haijakataliwa, lakini United
sasa iko tayari kupanda zaidi ikiwa ni lazi-
ma na kuna uwezekano wa kuhitaji kuten-
genezwa ili kufikia bei karibu na hesabu

ya Atalanta - inayofahamika kuwa euro
milioni 70.

United wamekubaliana kimsingi na Ho-
jlund na mchezaji huyo anataka kuhama,
akijitaja awali kuwa shabiki wa United.

Inafahamika kuwa kuna matumaini
kwamba makubaliano yatafikiwa, na kla-
bu hizo mbili ziko kwenye mazungumzo
kwa miezi kadhaa.

Mashetani wekundu hao tayari wamei-
marisha kikosi cha kocha Erik ten Hag kwa
kumnasa mlinda mlango, Andre Onana na
kiungo Mason Mount, huku Jonny Evans
akirejea klabuni hapo kwa mkataba wa
muda mfupi.

Marcus Rashford hivi majuzi alitia saini
mkataba mpya wa miaka mitano ili kui-
marisha zaidi United, huku mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 akitafuta kue-
ndeleza msimu bora zaidi ambao alifunga
mabao 30 katika mashindano yote msimu
uliopita.

Henderson
aaga rasmi
Liverpool

LIVERPOOL, England

JORDAN Henderson ametuma
ujumbe wa kuwaaga mashabiki wa
Liverpool kabla ya uhamisho wake
wenye utata kwenda Al Ettifag ya
Saudi Arabia.

Henderson anaondoka Liverpool
baada ya miaka 12, ikiwa ni pamoja
na nane ya mwisho kama nahodha,
na anatazamiwa kupata mkataba
wa thamani ya pauni 100,000 kwa
siku kwenye Ligi Kuu ya Saudia.

Uhamisho huo umeleta ukosoaji
mkubwa, huku Henderson akienda
katika nchi ambayo ushoga ni
kinyume cha sheria, ambapo yeye
ni balozi wake.

Ni zaidi ya mara tatu ya mka-
taba wake wa awali kule Liverpool
ambapo alikuwa akilipwa pauni
190,000 kwa wiki.

Kabla ya ujumbe wake wa kuaga
kutumwa kwenye mitandao ya
kijamii, Henderson alikuwa tayari
ameanza mazoezi na Al Ettifaq, in-
ayosimamiwa na mchezaji mwen-
zake wa zamani wa Liverpool,
Steven Gerrard, baada ya kusafiri
kwenye kambi ya klabu hiyo inay-
oendelea ya maandalizi ya msimu
mpya huko Croatia.

“Nahitaji kwa namna fulani
kuweka kwa maneno kile ambacho
miaka hii 12 iliyopita imekuwa na
maana kwangu na familia yangu,”
alisema katika video aliyoiweka
kwenye mitandao yake ya kijamii.

“Ilikuwa ngumu kuondoka mji
wangu wa nyumbani na klabu yan-
gu. Ninapoona picha nyuma sasa,
mimi ni mtoto tu. Nani angewahi
kufikiria hivyo. Je, miaka 12 ijayo
itaendaje?.

“Siwezi kusema uwongo, kume-
kuwa na nyakati ngumu..nyakati
ngumu sana. Lakini ninapotazama
nyuma katika maisha yangu ya
uchezaji Liverpool, zitakuwa
nyakati nzuri ninazokumbuka.

“Kufanywa nahodha wa Liv-
erpool ilikuwa moja ya heshima
kubwa maishani mwangu. Tangu
siku nilipokabidhiwa kitambaa, nili-
fanya kila niwezalo kuwa nahodha
wa Liverpool.
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BILIONI 31 KUBORESHA MIUNDOMBINU
UWANJA WA BENJAMINI MKAPA

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI imesema itatumia zaidi ya
shilingi bilioni 31 kufanya maboresho
ya miundombinu kwenye uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Maboresho hayo yatakayochukua
mwaka mmoja yatafanyika chini ya
kampuni ya Beijing Construction En-
gineering Group Co.LTD na yanataraji-
wa kuanza muda wowote kuanzia sasa
na kukamilika Julai mwakani.

Akizungumza Dar es Salaam jana
wakati wa hafla ya utiaji wa saini wa
mkataba wa maboresho hayo ya
uwanja wa Benjamini Mkapa, Wa-
ziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Balozi Dk Pindi Chana, alisema hatua
hiyo ni mafanikio ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan kutokana na uwekezaji
wake kwenye michezo.

Alisema lengo la ukarabati huo
mkubwa ni kufikia viwango vya FIFA
na CAF na kuendelea kuwa na uwanja
bora na kutoa maelekezo kwa kam-

puni hiyo kuhakikisha kazi hiyo ina-
fanyika katika viwango vinavyotakiwa
na kukamilika kwa wakati kwa mujibu
wa makubaliano ya mkataba huo.

“Kukarabati uwanja ni muhimu kwa
sababu umetengenezwa muda mrefu
tangu mwaka 2005 hadi leo hii, pia
tutaendelea kufanya marekebisho
ya viwanja vingine saba hapa nchini
“alisema.

Waziri huyo alitoa maaelekezo kwa
watendaji wa Serikali kusimamia kazi
kwa kutambua Rais Samia ametoa
fedha hizo kwa malengo maalum ya
kuuboresha uwanja huo.

“Lakini hapa lazima niseme kidogo,
kwa timu zetu na hasa wawakilishi wa
nchi kwenye mashindano ya kimataifa
watunze miundombinu ya uwanja
huu, tuwe na uchungu na mali yetu,
huu uwanja ni wetu na tukiutunza sio
tu utatunufaisha sisi, lakini pia vizazi
vijavyo,” alisema Pindi.

Aidha, katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Said Yakubu alisema fedha hizo zili-

zotengwa zitatumika kwenye mabore-
sho kwenye vyumba vya kubadilishia
nguo, kubadilisha viti vya uwanja, mfu-
mo wa matangazo,ya ubao ya kidigitali
kuzunguka uwanja.

Alisema pia wataboresha mfumo
wa Tehama, eneo la waandishi wa
habari, magori, kuweka taa za kisasa
pamoja na miundombinu ya majisafi
na majitaka.

“Maboresho yanafanywa ili kuhakik-
isha uwanja wetu unaendelea kukidhi
vigezo vya FIFA na CAF na kutambu-
lika kimataiafa, na baada ya kukami-
lika tunaahidi uwanja huu utatunzwa
kuliko ulivyokuwa ukitunzwa miaka
Mika 16 iliyopita ,” alisema Yakubu.

Kwa upande wa Makamu wa Rais
wa pili Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF) Steven Mguto,alisema TFF kwa
upande wake katika uboreshaji wa
uwanja huo itajenga maneo ya kukaa
wachezaji wa akiba na benchi la ufun-
di la timu na tayari wameshakabidhi
mchoro huu.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Pindi Chana ( kulia), akiwa na viongozi wa kampuni ya ujenzi
ya China wakati wakitia saini mkataba wa uboreshaji wa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. PICHA: SHUFAA
LYIMO

Mudathir awafunda wachezaji wazawa

Na Adam Funhgamwango

KIUNGO wa klabu ya Yanga, Mu-
dathir Yahaya amewaasa wachezaji
wa Kitanzania kujituma, kutobweteka
na kutovamia jiji la Dar es Salaam kwa
pupa akisema ndiyo sababu inayowa-
fanya kushindwa kuzichezea klabu
kubwa nchini.

Mudathir alisema baadhi ya
wachezaji wa ndani wamekuwa waki-
sahau malengo yao pindi wanapopata
timu zenye majina kutoka ligi za chini
na kujikuta wanabadilika kitabia.

“Hakuna binadamu anayedharauli-
wa, ni kushindwa kufanya wajibu wao
wa kazi kwenye wakati sahihi, unajua
sisi wachezaji tunakuwa na tabia to-
fauti, mfano mimi ni mchezaji kutoka

timu ndogo ninaenda timu kubwa basi
nakuwa na kama kaushamba fulani
hivi, sasa nikiuvamia mji mimi ujue ni-
mekwisha, ni lazima ujitambue kama
mimi ni nani na nimekuja kufanya kazi
kupata ni rahisi, kwa hiyo ni lazima uji-
tambue, kuna vitu vingi sana vinatuk-
wamisha vijana ikiwemo starehe,”
alisema Mudathir, mchezaji wa zamani
wa Azam FC.

Alisema starehe ni moja ya sababu
inayowafanya wachezaji wengi wa
Kitanzania kushindwa kuchezea timu
kubwa kwani wanapofika tu viwango
vyao vinaanza kupungua na kuzusha
maswali kutoka kwa mashabiki wa
soka, kila mmoja akiongea lake.

Mudadhir, alisema katika kipindi

hiki cha maandalizi kuelekea kwenye
msimu mpya, wachezaji wanapaswa
kuwa makini na kujituma zaidi ili ku-
fanya vizuri kwenye ligi.

“Kipindi hiki cha ‘Pre Season’ ni
kipindi kigumu sana kwa sababu kuna
makocha wengine wana mazoezi
magumu zaidi, inabidi upige sana kazi
na bila kujituma huwezi kupambana
kwenye ligi na mwisho mchezaji ana-
jikuta na analitumika zaidi benchi ku-
liko kucheza,” alisema Mudhadhir.

Kauri hiyo ya Mudadhir imekuja
wakati kukiwa na mijadala kwa nini
wachezaji wengi wa Kitanzania hawa-
fanyi vizuri wanapojiunga na klabu za
Simba na Yanga licha ya kwamba wali-
fanya vyema kwenye timu walizotoka.

Gamondi ataka

dakika 270

di maana wengi wao ni wapya hivyo tunapambana
kuwa na timu yenye ushindani lakini yenye uwiano
sawa”, alisema Gamondi.

Kwa upande wa uongozi wa klabu hiyo kupitia kwa
ofisa habari wake, Ally Kamwe, umesema tayari ume-
pata timu tatu zitakazo kipima kikosi chao kabla ya
kwenda Tanga.

Kamwe alisema tayari wamefanya mazungumzo
na kukubaliana na klabu ya AS Vita ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo na klabu nyingie mbili za
ndani ambazo ni KMC na JKU ya Zanzibar.

Kwa mujibu wa Kamwe, mchezo wa kwanza dhi-
di ya AS Vita umepangwa kuchezwa kesho kwenye
uwanja wa Azam Complex.

“Ni kweli timu itakuwa na mechi tatu za kirafiki
moja ikiwa ya kigeni dhidi ya AS Vita ambao utache-
zwa Jumamosi ijayo na nyingine mbili dhidi ya timu
za hapa nchini, lengo ni kuipa timu yetu kipimo sa-
hihi kabla ya kwenda Tanga,” alisema Kamwe.

Alisema kuwa uongozi wa klabu hiyo unafanya kazi
kwa karibu na benchi la ufundi chini ya Gamondi ku-
hakikisha wanaandaa timu itakayoendeleza furaha
kwa mashabiki wa timu hiyo.

Simba va Moto

Aidha, alisema mashabiki wa Simba watara-
jie mambo mazuri kutoka kwa wachezaji wao
na wataanza kuonyesha makali yao kwenye
michezo ya Ngao ya Jamii itakayoanza Agosti

Wakati huo huo, klabu ya Simba huenda
ikabadilisha timu ya kucheza nayo kwenye
kilele cha tamasha la Simba Day.

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo Ahmed Ally alisema jana kuwa leo hii
wataweka wazi kama wataendelea na mpango
wao wa kutaka kucheza na Power Dynamos
va Zambia ambayo waliiharika au lah.

Hatua hiyo imekuja siku chache baada ya
kuchezeshwa droo ya michuano ya klabu
bingwa Afrika na CAF ambapo Simba huwenda
ikakutana na timu hiyo kwenye mchezo
wa raund va pili kuwania kutinga hatua ya
makundi ya michuano hiyo kama itafanikiwa
kuitoa Africans Stars ya Namibia.

“Kucheza mechi ya kimataifa ya kirafiki
dhidi ya Power Dynamos ya Zambia wakati
tunakwenda kucheza nao kwenye raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa kuna faida na
hasara, sasa wakubwa wanatarajia kukaa
kuangalia, kupitia faida na hasara zake ili
kuangalia upi upande wenye manufaa zaidi,
wenye faida au hasara, majibu yake ndiyo
yatakayoamua kama tuendelee na mpango wa
kucheza na Power Dynamos, ama tuachane na
mpango huo kulingana na ukubwa wa hasara
yake, mpaka kesho (leo) tutakuwa tume-
shapata majibu kama tucheze nao au tutafute
timu nyingine ya kucheza nayo Simba Day,”
alisema Ahmed.

Kwa mujibu wa droo iliyotolewa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF), mshindi
kati ya African Stars ya Namibia na Power
Dynamos ndiye atakayecheza dhidi ya Simba
kwenye hatua ya raundi ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa.

Simba inahofia kiufundi inaweza ikawa si
sahihi kucheza na Dynamos kwani wapinzani
wao hao wanaweza kusoma mfumo wao na
ikawapa shinda kwenye mechi hiyo kama
Wazambia hao watawatoa Wanamibia.
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® ® ®Kocha huyo ameomba dakika hizo kukipima kiko-

si chake kabla ya michezo ya Ngao ya Jamiii, uongoz1

wampa AS Vita na...

Na Saada Akida

KOCHA wa Yanga, Miguel
Gamondi, ameutaka uongozi wa
timu hiyo kumtafutia michezo
mitatu ya nguvu ya kirafiki ili
kukipima l<1k0s1 chake kabla ya
chuano ya Ngao ya Jamii.

Kocha huyo alisema baada ya
mchezo wao wa kirafiki wa kilele
cha Wiki ya Mwananchi dhidi
ya Kaizer Chief, yapo maeneo
ambayo alienda kuyafanyia kazi
mazoezini na sasa anataka mich-
ezo mitatu ya kirafiki kukiangalia
tena kikosi chake kabla ya kwen-
da Tanga.

Akizungumza na  Nipashe
jana, Gamondi alisema kuwapo
kwa ratiba ya mechi hizo za
kirafiki kutamsaidia zaidi kuweza
kuwajenga wachezaji wake kwa
kujua mapungufu yao kabla ya
kuanza kwa mashindano makub-
wa mbele yao ya Ligi Kuu na kla-
bu bingwa Afrika.

“Michezo hii ya kirafiki
itakuwa na faida kubwa kwetu
kama benchi la ufundi lakini
kwa wachezaji wenyewe, ita-
tusaidia sana kujua wapi tuna-
paswa kurekebisha haraka lakini
wachezaji kuweza kuelewana zai-
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Gamondi

Mshambuliaji mpya wa Simba, Idd Chilunda (kulia) akwvatoka Wachezaj| wa Turan Tovuz va Azberbauan
katika mchezo wao wa kirafiki nchini Uturuki, Simba ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO
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nchini Uturuki ambapo juzi iliibuka na
[ uishindi wa mabao 2-0 dhidi ya klabu
\ ya Turan Tovuz ya Azerbaijan huku
mshambuliaji wake Kibu Denis akien-
delea kuonyesha makali yake.
Mechi hiyo ni ya pili kwa Simba
9 \ 9 L

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba kimeendelea
kupasha moto kwenye kambi yao

tangu ilipoenda kuweka kambi nchini
humo ambapo katika mchezo wa kwanza
uliochezwa Jumatatu iliyopita ilitoka sare
va bao 1-1 na Zira FC.

Katika mechi hiyo ya juzi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Soguksu Spor Kompleksi,
Simba ilipata mabao yake yote dakika 30 za
mwisho kupitia kwa Kibu na Nahodha John
Bocco.

Kocha wa Simba, Roberto Oliveira ‘Rob-
ertinho’ alisema anaridhishwa na maendeleo
ya timu yake tangu walipoweka kambi nchini
humo.

Robertinho alisema nafurahishwa na upam-
banaji wa wachezaji wake wote lakini akiweka
wazi kuwa Kibu atasumbua wapinzani msimu
ujao wa ligi kuu na mshindano ya kimataifa.

“Kila mchezaji anapambana, kwa sababu
Wapo wachezaji wapya wanaonyesha uwezo
mkubwa, hii itanipa chaguo kubwa na kucha-
gua mchezaji gani aanze kwenye mechi, kwa
kweli kila mchezaji anapambana, Kibu ameo-
nyesha kuongeza ubora zaidi,” alisema Rob-
ertinho.




