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majaji na mahakimu

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam wakipita jirani na shimo kubwa lililopo katikati ya barabara ya Mtaa wa Lindi, eneo la Mnazi Mmoja, 
jijini humo jana, ambalo ni hatari kwa waenda kwa miguu na vyombo vya moto. PICHA: JOHN BADI
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China yaunga 
mkono
kuondolewa 
vikwazo 
taifa la 
Zimbabwe 
Romana Mallya na  Mary 
Georfey

CHINA imeunga mkono 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) chini ya  
mwenyekiti wake Rais John 
Magufuli, kutaka Zimbabwe 
iondolewe vikwazo vya kiu-
chumi bila masharti.

 Balozi wa China nchini, 
Wang Ke, alisema jana katika 
taarifa yake kuwa nchi hiyo 
inaunga mkono msimamo huo.

 Akizungumza jana katika 
kongamano maalum lililokuwa 
likizungumzia vikwazo vya 
kiuchumi na hatua ya maen-
deleo ya Afrika kwa kuangalia 
uzoefu wa Zimbabwe, Balozi 
huyo alisema umefika wakati 
kwa nchi hiyo kuondolewa 
vikwazo hivyo.

Naye Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. Philip Mpan-
go, wakati wa kufunga kon-
gamano hilo lililoandaliwa na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
alisema hatima ya Bara la 
Afrika imo mikononi mwa 
waafrika. 

Akimwakilisha  Rais Magu-
fuli, Dk. Mpango alisema 

Kamishna Jenerali wa Magereza nchini, Phaustine Kasike (kushoto), akimvisha cheo cha Mkaguzi Msaidizi wa Magereza ambaye ni mmoja wa 
wahitimu wa Mafunzo ya Maofisa Wakaguzi Wasaidizi wa Magereza ambaye amefanya vizuri zaidi,  wakati wa  sherehe za kufunga mafunzo 
ya uongozi daraja la pili katika Jeshi la Magereza mkoani Morogoro jana. PICHA: MAGEREZA

Kortini tuhuma kuiba tausi wa Ikulu
Na Hellen Mwango

WATU watatu wameikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu,  Dar es Salaam wakikabil-
iwa na kesi ya uhujumu uchumi 
ikiwamo kujihusisha na genge la 
uhalifu, kukutwa na nyara za seri-
kali ikiwamo ndege watatu aina ya 
tausi wa Ikulu ya Tanzania na ku-
takatisha fedha.

Washtakiwa hao ni  David 
Graha, Mohammed Hatibu na 
Mohammed Mahamoud wote 
wakazi wa jijini Dar es Salaam na 
walisomewa mashtaka yao mbele 
ya Hakimu Mkazi Vick Mwaikam-
bo.

Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja 
Nchimbi, akisaidiana na Wakili 

wa Serikali Mwandamizi Wankyo 
Simon, alidai kuwa katika shtaka 
la kwanza, kati ya Juni Mosi, 2015 
na Oktoba 14, mwaka huu, wa-
liratibu mipango ya uhalifu kwa 
kujihusisha      na biashara ya 
ndege hao wenye         thamani ya 
Dola za Marekani 1,500 (sawa na 
Sh.3,444,150).

Nchimbi alidai shtaka la pili, 
washtakiwa walikutwa na ndege 
watatu aina ya tausi wenye tham-
ani hiyo ya fedha.

Wankyo alidai katika shtaka la 
tatu, Oktoba 14, mwaka huu eneo 
la Mikocheni      mshtakiwa wa 
tatu, Mahamoud, alikutwa na tausi 
hao.

Ilidaiwa katika shtaka la nne, 
ilidaiwa kuwa kati ya Juni Mosi, 

2015 na Oktoba 14, mwaka huu, se-
hemu tofauti jijini Dar es Salaam, 
mshtakiwa wa kwanza na wa pili, 
walijipatia Sh. 300,000 wakati 
wakijua ni zao la kutakatisha fed-
ha.

Upande huo wa Jamhuri ulidai 
kuwa katika tarehe za tukio la 
nne, mshtakiwa wa tatu alijipatia 
Sh.300, 000 huku akijua ni zao la 
kosa la kutakatisha fedha.

Hakimu Mwaikambo Alisema 
washtakiwa hawatakiwi kujibu 
chochote kwa sababu mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi hiyo.

Nchimbi alidai kuwa upelelezi 
wa kesi hiyo bado haujakamilika 
aliomba mahakama kupanga tare-
he nyingine ya kutajwa.

CJ awarushia kombora majaji, mahakimu
Na Hellen Mwango 

JAJI Mkuu wa Tanzania. 
Profesa Ibrahim Juma, ame-
warushia kombora majaji 
na mahakimu kwamba 
wanaruhusu ndugu zao na 
wenzi wao kutumia nafasi 
zao kujinufaisha. 

Sambamba na hilo, ame-
wataka majaji na mahakimu 

kulegeza masharti ya dhamana 
kwa Watanzania kwa sababu ni 
haki yao ya msingi kupata dha-
mana ikiwamo kuwaamini kupitia 
vitambulisho vyao.

Prof. Juma alitoa kauli hiyo jana 
wakati wa  kuwaapisha Naibu 
Wasajili wa Mahakama na kuwak-
abidhi vitendea kazi Mahakimu 
Wafawidhi wapya katika viunga 
vya Mahakama Kuu, Kanda ya Dar 
es Salaam.

Alisema wako baadhi ya ndugu 
wa majaji au mahakimu ambao 
wanavunja sheria kwa kuchukua 
mali za watu wengine kwa ku-
tumia vyeo vya watumishi hao wa 
mhimili wa dola.

“Waheshimiwa majaji na ma-
hakimu, unaweza kukuta mke au 

mume wa jaji au hakimu anatumia 
nafasi ya mume au mke wake ku-
liko hakimu au jaji mwenyewe 
mpaka anaogopeka katika jamii. 
Wako wanaochukua mali za wen-
gine na kuvunja sheria kwa maku-
sudi kwa kutumia migongo ya 
wenza wao. Hii si sawa kabisa na 
tuiache,” alisema.

“Mahakama inawatuma kwen-
da kufanya kazi ya umma na si 
kuwa mawakili wa familia au 
watoa msaada wa kisheria   bali 
kutoa haki. Kwa kufanya hivyo ni 
kukiuka maadili ya mhimili huu,” 
aliongeza.

Jaji Mkuu alisisitiza kuwa haku-
na mtu aliye juu ya sheria, hivyo 
wasitumie nafasi walizo nazo ku-
zungumza na wakuu wa vituo vya INAENDELEA UK. 8

polisi kwa ajili ya kuondoa mash-
taka kwa ndugu zao na kwamba 
hiyo ni kinyume cha sheria.

Aidha, aliwataka mahakimu 
kutokubali kuahirisha mashauri 
kwa hoja nyepesi zinazotolewa na 
waendesha mashitaka kwamba 
upelelezi wa kesi unaendelea au 
haujakamilika.

Prof. Juma alisema ni lazima 
mahakimu watumie nafasi zao 
kuwabana waendesha mashtaka 
ili waseme ni upelelezi gani unao-
fanywa ambao haukamiliki   kwa 
kuwa  ndio chanzo cha kutomaliza 
mashauri kwa wakati.

Pia aliwataka waendesha mash-
taka kutokubali kutishiwa 

INAENDELEA UK. 8
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Polisi 
wazuia 
mkutano 
wa Msigwa 
Na Enock Charles  

JESHI la Polisi mkoani Iringa, 
limezuia mkutano wa Mbunge 
wa Iringa Mjini (Chadema), 
Mchungaji Peter Msigwa, kwa 
madai ya kutokuwapo kwa 
askari wa kutosha wa kulinda 
mkutano huo.

 Taarifa za kuzuiwa kwa mku-
tano huo zilisambaa kwenye 
mitandao ya kijamii, ikionyesha 
barua ya zuio kutoka polisi. 
Mkutano huo ulikuwa ufanyike 
katika viwanja vya Mwembe-
togwa. 

Kamanda wa Polisi Mkoani 
Iringa, Juma Bwire, alisema 
marufuku hiyo ilitokana na 
kutokuwapo kwa askari wa 
kutosha kwa kuwa wako kwe-
nye usimamizi wa mitihani ya 
kidato cha nne, kidato cha pili 
na darasa la nne pamoja na 
kuwapo kwa taarifa za kiinteli-
jensia juu ya kutokea vurugu na 
kusababisha uvunjifu wa amani.

 Akizungumza na gazeti hili 
lililotaka kupata ufafanuzi 
zaidi, Kamanda Bwire alisema 
atalitolea ufafanuzi suala hilo 
baadaye lakini mpaka gazeti hili 
linakwenda mitamboni haliku-
pata ufafanuzi huo. 

“Ni kweli amezuiwa kufanya 
mikutano, ninaandaa taarifa 
nitajitolea ufafanuzi baadaie,” 
alisema Kamanda Bwire. 

Akizungumzia  kuhusu ku-
zuiwa mikutano yake, Msigwa 
alisema hiyo ni kinyume cha 
sheria kwa kuwa Mbunge 
hutakiwa kutoa taarifa ili ku-
hakikisha usalama wa mikutano 
yake na si kuomba ruhusa kwa 
jeshi hilo. 

“Mimi ni mbunge na ile ndiyo 
kazi yangu.  Sasa kazi yao ni 
kulinda mikutano yangu ili 
pasitokee vurugu na si kuzuia. 
Hawa tatizo wanaogopa kwa 
sababu walishawadanganya 
wakubwa wao kuwa Chadema 
Iringa haipo sasa wanaogopa 
nyomi ya watu watakaokuja 
kwenye mkutano wangu,” 
alisema Msigwa.

Barua hiyo ya Jeshi la 
Polisi Iringa iliyosambaa katika 
mitandao ya kijamii ilieleza 
sababu ni uchaguzi wa serikali 
za mitaa na iwapo mkutano huo 
utafanyika, itakuwa  sawa na 
kufanya kampeni. 

“Kuna tarifa za kiintelejensia 
kuwa kuna makundi ya watu 
wanajiandaa kutumia fursa ya 
mkutano kufanya vurugu, hii 
itasababisha uvunjifu mkubwa 
wa amani,” ilisema sehemu ya 
barua hiyo. 

Barua hiyo ni ya Octoba 24, 
mwaka huu, ikijibu barua ya 
Msigwa ya Octoba 22, mwaka 
huu, aliyeomba kufanya mku-
tano leo.

Vigogo Tucta ‘kifungoni’ siku 90
Na Mary Geofrey

MKUTANO Mkuu wa Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi 
Tanzania (Tucta), umebariki 
vigogo wake wawili kuendelea 
kusimamishwa kazi kwa siku 90 
ili  kupisha uchunguzi dhidi ya 
tuhuma zinazowakabili.

Waliosimamishwa kazi ni 
Katibu Mkuu wake, Dk. Yahya 
Msigwa na Naibu wake, Jones 
Majura ambao wanatuhumiwa 
kwa ubadhilifu wa fedha na 
matumizi mabaya ya madaraka 
ikiwamo kuuza nyumba.

Rais wa Tucta, Tumaini Ny-
amhokya, akizungumza na 
Nipashe kwa njia ya simu jana, 

alisema mkutano mkuu huo 
uliomalizika jana, uliridhia kusi-
mamishwa kazi kwa viongozi 
hao hadi kamati inayochunguza 
tuhuma hizo itakapokamilisha 
kazi yake.

“Tuhuma ndiyo zinashughu-
likiwa lakini kikao cha shirik-
isho kimeridhia kusimamishwa 
kazi kwa wenzetu wakati tuhu-
ma zikiendelea kushughuliki-
wa,” alisema Nyamhokya.

Aliongeza  kuwa mkutano 
huo uliridhia tuhuma hizo 
zishughulikiwe ndani ya siku 90 
kwa mujibu wa katiba ya shirik-
isho hilo.

“Kamati zimeundwa kwa 
kushirikiana na viongozi wa 

wafanyakazi na vikao vyenye 
uamuzi ndivyo vitatoa uamuzi 
kuwa kama wamethibitika na 
makosa    au hawana makosa,” 
alisema.

Alipoulizwa    kamati hiyo 
inawahusisha viongozi gani, 
alisema ni masuala ya ndani 
ya shirikisho na hawezi kuitaja 
kwa sababu ni masuala yanay-
oshughulika na maisha ya watu.

Alisema walitoa siku 90 ili 
kutoa muda wa kujiandaa na 
mkutano wa kuwakutanisha 
kwa ajili ya kutoa maamuzi ya-
takayotolewa na kamati husika.

Oktoba 11, mwaka huu, vion-
gozi hao walisimamishwa kazi 
kwa muda ili kupisha uchungu-

zi dhidi ya tuhuma zinazowaka-
bili  ikiwamo kuuza nyumba ya 
Tucta iliyoko Mainga mkoani 
Iringa bila uamuzi wa vikao ha-
lali na bila kufanya tathmini ya 
jengo lenyewe.

Baada ya kusimamishwa kwa 
viongozi hao walikuwa wak-
isubiri uamuzi wa Baraza Kuu 
la Uongozi na Mkutano Mkuu 
ambao ulifanyika kwa siku 
mbili jijini Dar es Salaam ambao 
ulibariki kuendelea kusimam-
ishwa wakati wakisubiri hatima 
yao.

Mkutano huo mkuu ulitan-
guliwa na baraza kuu lililoku-
tana Oktoba 21 na 22, mwaka 
huu.

Kesi yadumu miaka 55 bila hukumu
Na Happy severine,      
BARIADI 

ASASI ya Legal Service Facil-
ity (LSF) inayotoa msaada wa 
kisheria (LSF) imeshangazwa 
kukutana na kesi za ardhi zilizo-
chukua muda mrefu mahakam-
ani katika Mkoa wa Simiyu, ili-
yodumu kwa miaka 55 na bado 
haijatolewa hukumu.

Mbali na kesi hiyo, asasi hiyo 
imeeleza kuwa imekutana na 
kesi nyingi ambazo zilianza 
muda mrefu huku walalamikaji 
wakiwa bado wadogo lakini 
mpaka sasa  wamekuwa wazee 
na hazijatolewa uamuzi. 

Mkurugenzi wa Miradi wa 
LSF, Scholastica Jullu, alisema 
hayo jana wakati wa kilele 
cha  Wiki ya Msaada wa Kishe-

ria Kitaifa iliyofanyika mjini 
hapa.

Alisema sababu kubwa am-
bayo wamegundua kwa kesi 
hizo kuchukua muda mrefu bila 
ya kutolewa hukumu ni walala-
mikaji kutokufuata utaratibu 
wa kufungua mashauri sehemu 
sahihi. 

“Kuna kesi moja ina miaka 55 
mahakamani. Ni kesi ya ardhi 
mpaka sasa haijaika mwisho 
lakini tumekutana na watu kesi 
yao ilianza toka wakiwa watoto 
lakini leo ni wazee bado haija-
malizika,” alisema Jullu.

Alisema walichogundua ka-
tika wiki hiyo, bado elimu ya 
kisheria inahitajika kwa kiwan-
go kikubwa kwa wananchi na 
wasaidizi wa kisheria.

 “Tumebaini kuwa wananchi 

wengi wamekuwa hawana uele-
wa wa sehemu ipi sahihi kesi 
zao za ardhi zinatakiwa kuanzia 
au ngazi gani waanzie ili kupata 
haki yao kwa wakati,” alisema.

Jullu pia alisema wameku-
tana na kesi nyingi ambazo 
zimetolewa uamuzi lakini bado 
hukumu haijakazwa hali am-
bayo walalamikaji wanaendelea 
kulalamika.

Oisa Programu wa Chama 
cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS), Grolia Baltazar, alisema 
kesi nyingi ambazo zinahusu 
migogoro ya ardhi zinatokea 
pale baba wa familia anapofari-
ki dunia.

Alisema katika familia amba-
zo mama ametangulia mbele za 
haki, migogoro hiyo haijitokezi, 
hali ambayo alisema elimu ya 

kuandika wosia inahitajika zaidi 
kwa wananchi.

Naye Msajili wa Watoa Hu-
duma wa Msaada wa Kisheria, 
Felister Mushi, kutoka Wizara 
ya Katiba na Sheria, alisema 
kwa muda wa wiki moja wa-
metoa huduma kwa zaidi ya 
watu 1,000.

“ Kwa watu wote hao wengi 
walikuwa na kesi za ardhi, la-
kini nyingi ziko mahakamani. 
Tumegundua elimu ya kishe-
ria inahitajika zaidi kwa wa-
nanchi,” alisema Mushi.

Akifunga maadhimisho hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, An-
tony Mtaka, alizitaka asasi za 
msaada wa kisheria kwenda zai-
di kwa wananchi hasa maeneo 
ya vijijini kwa ajili ya kuwapatia 
elimu ya sheria mbalimbali.

Muuza maji akitembeza kwa kutumia mkokoteni unaokokotwa na Punda wakati akisaka wateja katika eneo la Vijibweni, Kigamboni, jijini 
Dar es Salaam jana. Dumu moja la lita 20 linauzwa kwa bei ya 500/-. PICHA: MIRAJI MSALA
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Mjane 
aamuriwa 
apelekwe 
mahabusu 
Na Hellen Mwango

HAKIMU Mkazi Mwandamizi 
Mfawidhi Kevini Mhina, jana aliu-
sisitizia upande wa Jamhuri katika 
kesi inayomkabili mshtakiwa Eliza-
beth Balali (54) kuhakikisha ana-
pelekwa gerezani na si vinginevyo 
mpaka Novemba 7, mwaka huu, kesi 
yake  itakapotajwa.

Amri hiyo aliitoa jana baada ya 
Wakuu wa Kituo cha Polisi Oys-
terbay, Mrakibu Msaidizi (ASP) 
Kazwenge na wa Kijitonyama, ASP 
Rajuwo, kufika na kuzungumza naye 
ofisini kwake mapema jana.

Hata hivyo, vigogo hao wa Polisi 
haikufahamika wamezungumza nini.

Elizabeth ambaye ni msimamizi  
wa mirathi wa mke wa marehemu 
Daudi Ballali, alifikishwa mahakam-
ani kwa mara ya kwanza akikabiliwa 
na kesi ya ujumumu uchumi ikiwamo 
ulaghai, kujipatia Sh. milioni 25 na 
kutakatisha fedha.

Jana Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, alidai kuwa kesi 
hiyo imepangwa kwa ajili ya kutajwa 
na kwamba upelelezi wake bado 
haujakamilika.

“Mshtakiwa apelekwe mahabusu. 
Nasisitiza tena mshtakiwa apele-
kwe mahabusu mpaka Novemba 
7 kesi yake itakapokuja kutajwa 
tena,”alisema Hakimu Mhina.

Mapema juzi, mahakama hiyo 
iliamuru wakuu wa vituo hivyo 
kwenda kuieleza mahakama sababu 
gani mtuhumiwa huyo alipelekwa na 
kuwekwa kituo cha polisi  Oysterbay 
na Kijitonyama, badala ya gereza la 
Segerea.

Katika kesi ya msingi, Simon 
alimsomea mshtakiwa huyo mash-
taka yake kwamba kati ya Oktoba 
19 na Desemba 21, 2017 jijini Dar 
es Salaam alijipatia Sh. milioni 25 
kutoka kwa Dk. Roderick Kisenge 
kwa ulaghai.

Mshtakiwa anadaiwa  kujifanya 
anamuuzia Dk.Kisenge eneo la mita 
za mraba 900 ambalo halijapimwa 
lililopo eneo la Boko Dovya, Kinon-
doni wakati akijua eneo hilo si lake.

Wankyo alidai katika kipindi hicho  
mshtakiwa huyo alipokea kiasi hicho 
cha fedha kutoka kwa Dk. Kisenge 
kupitia akaunti yake iliyoko katika 
Benki ya CRDB wakati akijua fedha 
hizo ni zao la kosa la kujipatia fedha 
kwa njia ya udanganyifu.

Baada ya kusomewa mashtaka, 
Elizabeth hakuruhusiwa kujibu cho-
chote kwa sababu mahakama hiyo 
haina mamlaka ya kusikiliza makosa 
ya uhujumu uchumi.

Hakimu Mhina alimfahamisha 
mshtakiwa huyo kuwa licha mahaka-
ma kutokuwa na uwezo wa kuisiki-
liza kesi hiyo, pia shtaka la utakat-
ishaji wa fedha halina dhamana.

Upande wa Jamhuri ulidai upele-
lezi haujakamilika.

Hakimu alisema Kesi imeahirishwa 
hadi Oktoba 24, mwaka huu (jana) 
kwa ajili ya kutajwa na mshtakiwa 
alipelekwa rumande kituo cha polisi 
badala ya Segerea.

Wanafunzi wakivuka barabara kwa tahadhari katika eneo la Tandale Muhalitan, Manispaa ya Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JOHN BADI

Hukumu Malinzi, wenzake Nov. 17
Na Hellen Mwango

HATIMA ya Rais wa zamani 
wa Shirikisho la Soka  (TFF), 
Jamal Malinzi na wenzake 
watatu kurudi uraiani au la 
itajulikana Novemba 7,mwaka 
huu watakaposomewa hu-
kumu.

Malinzi na wenzake wa-
nakabiliwa na  mashtaka 20 
yakiwamo ya kula njama, 
kughushi, kujipatia fedha 
kwa njia ya udanganyifu na 
utakatishaji wa fedha wa USD 
173,335. 

Uamuzi huo ulisomwa jana 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Huruma  Shaidi, baada ya 
Hakimu Mkazi Maira Kasonde 
aliyesikiliza kesi hiyo kuwa na 
udhuru.

Hakimu alisema baada ya 
kusikiliza ushahidi wa masha-
hidi wa pande zote mbili, ma-
hakama yake itatoa hukumu 
mwezi ujao.

Wakili wa Serikali Ester 
Martin alidai kuwa kesi hiyo 
ilipangwa kwa ajili ya kupanga 
tarehe ya hukumu na kwamba 
upande wa Jamhuri uko tayari.

Hakimu Shaidi alisema kesi 
hiyo itasomwa hukumu tare-
he iliyopangwa na kuamuru 
washtakiwa warudishwe ma-
habusu.

Mapema mahakamani 
hapo, upande wa Jamhuri uli-
ita mashahidi 15 na vielelezo 
tisa kuthibitisha kesi hiyo na 
utetezi walileta mashahidi 
wanne kupangua tuhuma 
hizo.

Mbali na  Malinzi, washtak-
iwa wengine katika kesi hiyo 
ni aliyekuwa Katibu wa TFF, 
Selestine Mwesigwa, Mhasibu 

wa TFF, Nsiande Mwanga na 
Karani Flora Rauya

Katika kesi hiyo mashahidi 
15 wa upande wa Mashtaka 
walitoa ushahidi na tayari al-
ieyekuwa Rais wa TFF Jamal 
Malinzi ameanza kujitetea ma-
hakamani hapo.

Malinzi, Mwesigwa na Nsi-
ande wako rumande kwa kuk-
abiliwa na mashtaka ya utakat-
ishaji wa fedha kuwa miongoni 
mwa mashtaka   ambayo kwa 
mujibu wa sheria hayana dha-
mana huku Frola akiwa   nje 
kwa dhamana.

Waziri aagiza viongozi 
ushirika kukamatwa 
Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Mhandisi 
Hamad Masauni, ameliagiza 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Mtwara 
kuwakamata viongozi wa vy-
ama vya msingi vya ushirika 
(Amcos) wanaotuhumiwa 
kukimbia na Sh. bilioni 1.2 za 
wakulima ambazo ni madeni 
ya korosho.

Masauni alitoa amri hiyo 
jana mkoani humo, wakati 
akizungumza na wananchi wa 
Wilaya ya Newala katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika 

viwanja vya Stendi Kuu. 
Alitoa amri hiyo baada ya 

kupokea ripoti ya jumla ya 
madeni wanayodai wakulima 
katika wilaya za Mtwara, Masa-
si, Nanyumbu, Newala na Tan-
dahimba.

“Nilipoika hapa Mtwara 
jambo la kwanza nilimwuliza 
Kamanda wa Polisi wa hapa 
kuhusu utekelezaji wa agizo 
la Rais John Magufuli alilolitoa 
siku za hivi karibuni alipokuwa 
ziarani na kuagiza kukamatwa 
viongozi wawili   wanaodaiwa 
fedha za korosho na wakuli-
ma,” alisema.

Masauni alisema Ka-

manda amemwambia kuwa 
walitekeleza agizo hilo na 
viongozi hao wameanza kulipa 
fedha hizo.

“Rais kwenye ziara yake 
aliishia Wilaya ya Masasi lakini 
katika ripoti hapa inaonyesha 
katika wilaya zingine wakuli-
ma pia wanadai fedha nyingi. 
Nakuagiza Kamanda wa Polisi 
uwakamate viongozi wengine 
katika wilaya zilizobakia na 
hakikisha kiasi hicho cha fed-
ha za wakulima hao kinalip-
wa,” alisema Masauni.

Taarifa iliyotolewa na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa 
Mtwara, Kamishna Msaidizi 

Mwandamizi Blasius Chatan-
da, inaonyesha vyama 61 vya 
ushirika bado vinadaiwa na 
wakulima katika wilaya za Mt-
wara, Masasi, Tandahimba na 
Newala kuanzia msimu wa ko-
rosho wa mwaka 2015/16 hadi 
2017/18.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti katika mkutano huo, 
baadhi ya wakulima wanao-
dai fedha zao waliiomba seri-
kali kuhakikisha wanalipwa 
haki yao kwani madeni hayo 
yamechukua muda mrefu na 
kusababisha kuzorotesha shu-
ghuli zao za kuchumi na famil-
ia zikipata tabu.
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Na Anthony Gervas

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Usairi wa Ardhini (Latra), im-
ekiri kuwa udhibiti wa usairi wa 
pikipiki maarufu bodaboda, bado 
ni changamoto na pasua kichwa. 

Kwa mujibu wa Latra, changa-
moto hiyo inatokana na ongezeko 
la bodaboda    mpya kila siku, 
hivyo hata utoaji wa elimu    ya 
udhibiti wa matumizi ya bara-
bara, sheria na kanuni kuwa ngu-
mu zaidi. 

Akizungumza juzi na Nipashe 
jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
wa Udhibiti Usairi Ardhini wa La-
tra, Johansen Kahatano,  alisema 
mamlaka hiyo bado inakabiliwa 
na changamoto hiyo kwa upande 
wa huduma za bodaboda. 

Kwa mujibu wa Kahatano, 
changamoto hiyo inatokana na 
madereva wengi  kutojua sheria 
na kanuni za usalama barabarani.

“Udhibiti wa huduma za usairi 
wa bodaboda barabarani bado 
ni mgumu kutokana na tabia za 
madereva, uelewa wao, elimu, 
utumiaji wa vyombo hivyo na 
utambuzi wao. 

Hii kwa kiasi kikubwa inato-
kana na kila siku kuongezeka 
kwa bodaboda mpya barabarani,” 

alisema Kahatano.
Alisema waendesha bodaboda 

walio wengi hawazingatii sheria 
na kanuni za usalama baraba-
rani, hivyo kusababisha kuwapo 
changamoto nyingi zinazosababi-
sha ajali barabarani na madhara 
kwa abiria yasiyokuwa ya lazima.

Kutokana na hali hivyo, ma-
dereva wengi wamekuwa waki-
kamatwa na kuchukuliwa  hatua 
za kisheria ikiwamo kutozwa 
faini na wengine kuwaikisha ma-
hakamani. 

Alisema ili kupambana na 
changamoto hiyo, Latra imekuwa 
ikifanya kazi kubwa ya kuwatam-
bua bodaboda kwa kushirikiana 
na mamlaka za serikali za mitaa na 
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani kutoa  kutoa  elimu 
kwa madereva na wadau wengine 
ambao ni watumiaji wa barabara.

Ili kupunguza changamoto 
hizo, Kahatano alisema Latra 
imekusudia kuweka mikakati ka-
bambe ya kuhakikisha wamiliki 
wa bodaboda wanatambuliwa 
na  vyombo vyao kusajiliwa kwa 
kutumia mfumo wa kisasa zaidi 
ili wanapotenda kosa madereva 
wao iwe rahisi kuwajibishwa kwa 
mujibu wa sheria za usalama 
barabarani.

Mamlaka yakiri bodaboda pasua kichwa 

Meya wa Jiji la Mbeya, Mchungaji David Mwashilindi, akizugumza wakati wa hafla ya kupokea msaada 
wa mifuko 600 ya saruji kutoka Benki ya NBC kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya afya na elimu jijini 
humo jana. Katikati ni Naibu Waziri Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Dk. 
Mary Mwanjelwa na (kulia) ni Meneja wa benki hiyo, Kanda ya Kusini, Salema Kileo. PICHA: MPIGAPICHA 

WETU

Majaliwa atoa neno 
wawekezaji Russia
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ameu-
taka ubalozi wa Tanzania nchini Russia 
kuratibu mipango ya wafanyabiashara wa 
nchi hiyo wanaokusudia kuwekeza nchini 
kwa kuwaunganisha na taasisi na wizara 
husika ili wawekeze kwa kuzingatia ma-
slahi ya taifa. 

Majaliwa alitoa agizo hilo juzi baada 
ya kugundua kuwapo wafanyabiashara 
wengi wa Russia wanaokusudia kuja Tan-
zania  kwa ajili ya kuangalia maeneo ya 
uwekezaji pamoja na kutafuta wafanyabi-
ashara wa Kitanzania watakaoungana nao 
katika uwekezaji. 

“Tayari miadi imekwishawekwa  ya ku-
wakaribiasha wawekezaji wa Russia kuja 
Tanzania kwa ushawishi wangu mwe-
nyewe pamoja na ushawishi wa wafanya-
biashara wa Tanzania, hivyo nisingependa 
wafanyabiashara hao wasumbuliwe au 
kukatishwa tamaa katika kutimiza nia yao 
hiyo,” alisema majaliwa. 

Alisema mkutano baina ya wakuu wa 
nchi na serikali  kutoka mataifa ya Afrika 
na Russia uliomalizika juzi, ulilenga kujen-
ga uhusiano mzuri katika nyanja mbalim-
bali hususan za kiuchumi.

  Akizungumza baada kumalizika mku-
tano huo kwenye ukumbi wa Olympic 
Park wa Sochi nchini Russia, Waziri Mkuu 
alisema Russia imeutumia  mkutano huo 
kueleza bayana maeneo ambayo iko tayari 
kushirikiana na Afrika katika kuwekeza 
kwa faida ya pande zote mbili. 

Waziri Mkuu aliyataja maeneo hayo 
kuwa ni uuzaji wa zana za kilimo kama vile 

matrekta, mafuta, gesi na madini, ujenzi 
wa miundombinu hasa reli, masuala ya 
elimu hasa utoaji wa nafasi za mafun-
zo nchini humo. 

Alisema kwa upande wake, Tanzania 
imejinadi vizuri ikiongozwa na yeye mwe-
nyewe kwa kuwa alifanya mazungumzo 
na viongozi wa kampuni nane za Russia 
na kuzishawishi kuwekeza nchini na zote 
zilikubali kuika Tanzania mapema iweze-
kanavyo. 

“Viongozi wa kampuni zote nilizopata 
nafasi ya kuzungumza nao wamesema 
wako tayari kuja nchini ili kufanya ma-
zungumzo na serikali pamoja na wafan-
yabiashara wazalendo ambao wako tayari 
kuungana na wafanyabiashara hao katika 
kuwekeza nchini Tanzania,” alisema.  

Waziri Mkuu alisema viongozi hao wal-
imweleza maeneo ambayo wanaamini 
kuwa wanafanya vizuri na wangepen-
da  kupata kibali cha kuwekeza Tanzania 
baada ya mazungumzo yao na serikali. Pia 
walieleza ni kwa namna gani taifa litanu-
faika na uwekezaji wao. 

Alisema tayari wafanyabiashara binafsi 
18 wa Tanzania walijitokeza kushiriki ka-
tika mkutano huo na walifanya kazi kubwa 
na nzuri ya kuwahabarisha wenzao wa 
Russia  kuhusu mazingira mazuri ya ku-
wekeza hasa baada ya  serikali kuondoa 
kero, kanuni na taratibu ziliokuwa zikiya-
fanya mazingira ya uwekezaji kuwa magu-
mu. 

Jana, Majaliwa aliondoka Russia kwenda 
Azerbaijan ambako pia atamwakilisha 
Rais John Magufuli katika mkutano wa 
siku mbili wa  Nchi Zisizofungamana na 
Upande Wowote. 
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WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa, Yanga 
watashuka dimbani kesho kwenye mechi ya kwanza ya mchujo 
kuwania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika. Yanga imeangukia Kombe la Shirikisho baada ya kutolewa 
na Zesco ya Zambia kwenye raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, hivyo kesho itaikaribisha Pyramids ya Misri katika Uwanja 
wa CCM Kirumba kusaka nafasi ya kucheza hatua ya makundi ya 
Kombe hilo la Shirikisho.

Na ili Yanga iweze kufuzu hatua hiyo, itahitaji kupata matokeo ya 
jumla katika mechi mbili, ya kesho na zitakaporudiana wiki mbili 
zijazo nchini Misri. Tayari Pyramids wamewasili nchini kwa ajili 
mechi hiyo ambayo inatarajiwa kuwa ngumu kwa timu zote, lakini 
Yanga ikitarajiwa kutumia vema uwanja wake wa nyumbani kabla 
ya kuwafuata Wamisri hao kwao.

Tunatambua Pyramids ambayo kwa sasa inaongoza msimamo 
wa Ligi Kuu Misri ikiwa na alama 11 baada ya kushuka dimbani mara 
tano mechi moja mbele dhidi ya Zamalek yenye pointi 10 katika na-
fasi ya pili, si timu ya kubeza hata kidogo na inaundwa na nyota 
wengi kutoka Amerika Kusini.

Miongoni mwa wachezaji nyota wanaounda kikosi cha Pyramids 
ni pamoja na nyota kutoka Brazil na Colombia ambao gharama ya 
kuwanunua inaelezwa kuwa zaidi ya Sh. bilioni 70 za Tanzania, 
jambo linaloashirikia ni wa daraja la juu.

Hata hivyo, Nipashe tunaamini gharama ya mchezaji haiwezi 
kuwa sababu kwa Yanga kuihofia Pyramids katika mechi hiyo ya ke-
sho itakayoamua hatima yao kwenye michuano ya kimataifa baada 
ya wawakilishi wengine wa Tanzania, Simba, Azam, KMC, KMKM na 
Malindi kutolewa katika kinyang’anyiro hicho.

Ni kweli tunakubaliana na gharama ya mchezaji mara nyingi 
inatokana na ubora wake, lakini hiyo haiwezi kuwa sababu ya ku-
jiaminisha kuwa inaweza kuibeba Pyramids mbele ya Yanga am-
bayo itakuwa katika uwanja wake wa nyumbani ikiungwa mkono 
na mashabiki wake. Tulishuhudia msimu uliopita kwenye Ligi ya 
Mabingwa Afrika Simba ikiwazima ndugu wa Pyramids, Al Ahly 
ya Misri katika Uwanja wa Taifa kwa bao 1-0, wakati wengi waki-
amini wawakilishi hao wa Tanzania wangeangukia tena pua baada 
kuchezea kichapo cha mabao 5-0 ugenini.

Wengi walijiamisha kuwa Simba ingechezea tena kichapo nyum-
bani na imani hiyo ikiongezeka kutokana na Al Ahly kuundwa na 
wachezaji bora na ghali ambao mmoja tu gharama yake ilikuwa ni 
mara tano zaidi ya bajeti ya kikosi kizima cha Wekundu wa Msim-
bazi hao.

Hivyo kwa maandalizi ambayo Yanga imefanya ikiwa ni pamo-
ja na kuwavuruga wapinzani wao kisaikolojia kwa kuwapeleka 
Uwanja wa CCM Kirumba hatua iliyozua hofu kwao kuwa wa-
napelekwa ‘machinjoni’ kunaweza kuwapa wawakilishi wetu hao 
matokeo mazuri. Kinachotakiwa kwa Yanga si tu kupata matokeo 
bali pia kuhakikisha inapata ushindi wa kishindo huku ikiepuka 
kutoruhusu bao la ugenini kwa wapinzani wao ili kujiweka katika 
mazingira mazuri ya kusonga mbele watakaporudiana wiki mbili 
zijazo nchini Misri. Nipashe tunaikumbusha Yanga kuwa makini na 
mashambulizi ya kushtukiza na kucheza mchezo wa kasi mwanzo 
mwisho kwani falsafa za timu za Kiarabu mara nyingi ni kucheza 
taratibu na kushambulia kwa kushtukiza huku wakipoteza muda 
mwingi wakiwa ugenini.

Lakini pia mashabiki wa Yanga na Watazania kwa ujumla, ha-
wana budi kuitumia vema nafasi yao ya kuwa mchezaji wa 12 timu 
inapocheza nyumbani kwa kuishangilia mwanzo mwisho huko 
wakiwaozomea wachezaji wa Pyramids kila wanapogusa mpira.

Tunataka kuona Yanga ikisonga mbele ili kutetea nafasi ya Tanza-
nia kuingiza timu nne kwenye michuano ya kimataifa msimu ujao, 
hivyo hili si jukumu la wawakilishi hao tu, bali Watanzania wote 
hawana budi kuungana katika kuhakikisha Yanga inasonga mbele 
katika michuano hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani 
Afrika baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa.   

Na Barnabas 

Maro

“SIHADAIKE na rangi tamu ya 
chai ni sukari.” Maana yake usi-
danganyike na rangi ya chai, 
kwani utamu wake hutokana 
na sukari.

Hii ni methali ya kutumiwa 
kumkanya mtu asipumbazike 
au asivutwe na sifa za nje za 
kitu ila akichunguze kitu hicho 
kwa undani, kwa lengo la ku-
pata na kujua uhakika wake ili 
kujiridhisha.

Kadhalika, maana ya “Feli 
mbaya” ni kisirani au mkosi. 
Mfano, timu zetu za kandanda 
zimekuwa na feli mbaya katika 
michezo yao, ndani na nje ya 
nchi. Hapana shaka hali hii ya-
sababishwa na kuwategemea 
sana wachezaji wa kigeni na 
kuwadharau wa kwetu.

Baadhi ya wachezaji wa ki-
geni waliosajiliwa na klabu 
zetu hawamo katika timu za 
mataifa yao. Hata baadhi ya 
wachezaji wetu wana uwezo 
zaidi yao, lakini hawathamini-
wi! 

Kadhia hii yatokana na 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
kutokuwa na utaratibu wa ku-
waandaa vijana watakaokuwa 
wachezaji wa taifa miaka ijayo. 
Laiti kungekuwa na utaratibu 
wa kuwatafuta wachezaji vi-
jana nchini, hapana shaka Tan-
zania ingekuwa moja ya nchi 
zilizoendelea kwa kandanda 
Afrika.

Nashauri timu za taifa zijitoe 
kwenye michezo ya kimataifa 
kwa muda wakati juhudi za ku-
pata vijana stahiki zikifanywa 
nchi nzima. 

Watakaokwenda mikoani 
kutafuta vijana wenye vipaji, 
wasiwe Watanzania bali wawe 
wataalamu kutoka nje ya nchi 
waliobobea katika kandanda. 
Nashauri hivyo ili kuondoa 
U-simba na U-yanga walionao 
viongozi wetu wakiwamo 
waamuzi kuanzia wilaya, 
mikoa mpaka TFF!

Wakati hilo likiendelea, TFF 
iwe mbioni kuandaa eneo 

maalumu la kuwapa mafunzo 
vijana watakaochaguliwa na 
isiwe Dar es Salaam. 

Aidha, asiruhusiwe mtu 
yeyote kuingia eneo litakalo-
tumiwa kuwafunza vijana hao 
ili kuepuka ghiliba (udanganyi-
fu wenye nia ya kujinufaisha) 
Simba na Yanga kwa lengo la 
kuwasajili.

Eneo hilo liwe na madarasa 
yatakayotumiwa kuwapa vija-
na hao elimudunia ili wataka-
pokamilisha mafunzo yao ya 
kandanda, pia wawe wamee-
limika. Hii itawasaidia kujua 
lugha ngeni, hasa Kiingereza 
ambacho chazungumzwa dun-
iani kote. Itawasaidia wanapo-
takiwa na timu za ughaibuni.

Kwa njia hii twaweza kupata 
vijana wazuri watakaounda 
timu zetu za taifa kwani ku-
tokana na umahiri wao wa-
taua ndege wawili kwa mpigo. 
Kucheza kwenye timu zetu za 
taifa na uwezekano mkubwa 
wa kusajiliwa na timu za nje. 
Hii itakuwa faida kubwa kwao 
na nchi pia.

Wakati hayo yakiendelea, 
klabu zilazimishwe kuwa na 
viwanja vyao vya mazoezi na 
mechi kama ilivyo kwa wen-
zetu. Viwanja hivyo viwe na 
mambo muhimu kama mab-
wawa ya kuogelea, vyumba 
vya mazoezi ya viungo, za-
hanati, kantini, vyumba vya 
wachezaji n.k.

Utaratibu huo utaokoa 
fedha za klabu zinazotumika 
kukodi viwanja vya mazoezi 
na hata mechi za ligi na za ki-
mataifa. Ndivyo zilivyo timu za 
wenzetu. 

Kuendelea kutegemea wa-
fadhili kumepitwa na wakati. 
Tangu Yanga na Simba zian-
zishwe miaka ya 1935 na 1936, 
zimekuwa zikiwategemea wa-
fadhili waliokuwa na malengo 
maalumu, ama kukuza biasha-
ra zao au kugombea nafasi 
mbalimbali za kisiasa nchini.

Hata hivyo, waliokuwa vion-

gozi wa klabu hizo nao walitu-
mia nafasi hiyo kujinufaisha 
kwa kile walichosema ‘kupiga 
hela!’ Matokeo yake wafadhili 
walishtuka na kujiondoa tarat-
ibu huku klabu zikiendelea ku-
dorora bila maendeleo yoyote!

Kama Yanga na Simba 
zingekuwa na mipango mad-
hubuti ya kuimarisha klabu 
zao, leo Tanzania ingekuwa 
mfano wa kuigwa Afrika 
Mashariki. Badala yake, Azam 
iliyoanzishwa na mtu aitwaye 
S.S. Bakhresa ndiyo inayokuwa 
mfano kwa Yanga na Simba 
zilizoanzishwa miaka 85 iliyo-
pita!

Ni vema kukumbusha kuwa 
Bakhresa alikuwa mfadhili 
wa Simba wakati ule akifanya 
biashara ya nyama na hoteli. 
Alipoona mambo hayaendi al-
ivyotaka, akaamua kujitoa na 
kujiandaa kuunda timu yake. 

Sasa Azam FC ndio mwal-
imu wa wakongwe, Yanga SC 
na Simba SC. Wakati timu hizi 
zikishituka na kuanza tara-
tibu za kuwa na viwanja vyao, 
Azam FC inatafuta njia zingine 
za kujiendeleza zaidi. 

Haitashangaza kama 
atakuwa na mpango wa ku-
nunua ndege ya kuwasafirisha 
wachezaji wake kwenye mich-
ezo ya Ligi Kuu humu nchini 
na ya kimataifa. Penye nia 
pana njia.

Nampa kongole Bakhresa 
kwa methali hii: “Atanguliaye 
kufika huchagua pa kukaa.” 
Maana yake anayefika mahali 
fulani mapema huweza kucha-
gua mahali pa kukaa kabla ya 
wengine hawajafika. 

Methali hii hutumiwa ku-
tuhimiza tuwe na tabia ya 
kuwahi vitu mapema. S.S. 
Bakhresa aliwahi kufika; na 
waliomtangulia (Yanga na Sim-
ba) sasa wanamwangalia kwa 
macho ya huruma yenye tafsiri 
ya “laiti tungejua …!”
marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096        

Sihadaike na rangi…
 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga ikitekeleza haya 
Pyramids itafia Kirumba

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz

Website:       www.ippmedia.com

       www.epaper.ippmedia.com
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Kiwanda 
chaomba 
suluhu 
mgogoro 
wa ardhi 
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

KIWANDA cha kusindika 
nyama cha Happy Sausage 
cha jijini Arusha, kimei-
omba serikali kuingilia kati 
mgogoro wao na Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha 
unaokwamisha kukua 
kwa uzalishaji, hivyo 
kushindwa kufikia soko la 
kimataifa. 

Mwenyekiti wa Bodi 
ya Kiwanda hicho,  An-
drew George, alisema jana 
kiwandani hapo alipokuwa 
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuelezea 
shughuli zinazofanywa na 
kiwanda na changamoto 
zao.

Alisema Halmashauri 
ya Jiji la Arusha imeen-
delea kukwamisha juhudi 
za ukarabati wa kiwanda 
hicho kwa kukataa  kutoa 
kibali cha ukarabati wakati 
serikali kupitia Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi pamoja 
Bodi ya Nyama wame-
shatoa maelekezo ya 
kufanyika kwa ukarabati.

Mwenyekiti huyo 
alisema hatua hiyo imeto-
kana na mgogoro wa muda 
mrefu unaofikia miaka 
minane kati ya pande hizo 
kuhusiana na umiliki wa 
ardhi wa eneo  ambalo 
hadi sasa kila upande una-
vutia kwake.

“Kiwanda kimeshindwa 
kufikia malengo ya uzal-
ishaji kwa kukwamishwa 
kufanya ukarabati hali 
hiyo ambayo serikali kwa 
nyakati tofauti imekuwa 
ikikitaka kiwanda kufanya 
ukarabati,’ alisema. 

Alisema kuwa kiwanda 
hicho licha ya misukosuko 
hiyo, kimewalipa wafu-
gaji wanaouza mazao ya 
mifugo zaidi ya Sh. Bilioni 
tisa na kulipa kodi ya seri-
kali, leseni, tozo na vibali 
mbalimbali kwa jumla ya 
Sh. bilion 2.2 ndani ya 
miaka sita.

George alisema masoko 
yao makubwa ya kuuza 
bidhaa wanazozalisha ni 
ya ndani ya nchi katika 
mikoa yote nchini kupitia 
hoteli mbalimbali za kitalii 
na maduka ya rejareja ya 
nyama. Aliongeza kuwa  
mpango wao kwa sasa ni 
kuelekea kwenye masoko 
ya nje ya nchi yakiwamo 
ya Afrika ya Mashariki 
pamoja na Jumuia ya 
maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC).

Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa kampuni ya Selecom, Baguma Ambari (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini 
Dar es Salaam juzi, kuhusu jinsi ya kulipia mafuta kwa kutumia Mastercard, kwa wamiliki magari wanaotumia vituo vya mafuta ya Puma 
Tanzania, ambapo mteja atarudishiwa asilimia 5 ya fedha kwa kutumia kadi hiyo. Kutoka (kulia) ni mfanyakazi wa Puma, Khamis Ali, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Puma, Dominic Dhanah na Mkurugenzi Mtendaji wa Selcom, Sameer Hirji.  PICHA: JUMANNE JUMA

Sababu viziwi kushindwa kufaulu zatajwa
Na Marco Maduhu,             
SHINYANGA

MWALIMU mkuu wa Shule ya 
Msingi Buhangija, manispaa ya 
Shinyanga, Selemani Kipanya, am-
ataja sababu ya wanafunzi wasi-
osikia (Viziwi) kushindwa kufanya 
vizuri kwenye    matokeo ya mti-
hani wa darasa la saba mwaka huu.

Kwa mujibu wa mwalimu huyo,  
wanafunzi hao hawakufanya vi-
zuri kutokana na shule kukabiliwa 
na upungufu wa walimu wenye 
taaluma hiyo.

Kipanya alibainisha hayo juzi 
kwenye hala fupi iliyoandaliwa 

na Oisa Elimu Kata ya Ibinzamata, 
Mackline Shija, kwa ajili ya kuz-
ipongeza shule zake mbili ambazo 
anasimamia kitaaluma kutokana 
na kufanya vizuri. Shule hizo ni 
Buhangija na Ibinzamata. 

Shule ya Buhangija inafundisha 
wanafunzi wa kawaida na wenye 
ulemavu mbalimbali, wakiwamo 
wenye ualbino, wasioona na viziwi 
na katika matokeo ya darasa la 
saba, wanafunzi wenye ualbino na 
wasioona, wote wamefaulu kwen-
da kidato cha kwanza.

Alisema wanafunzi wenye ul-
emavu waliofanya mtihani wa 
darasa la saba walikuwa 18, waki-

wamo wenye ualbino sita ambapo 
walifaulu wote, wasioona wanne 
nao wamefaulu wote na wasiosikia 
wanane ambao watano kati yao 
wamefaulu. “Shule yetu hii in-
afundisha wanafunzi wa kawaida 
pamoja na wenye ulemavu mbal-
imbali na tunakabiliwa na upun-
gufu wa walimu wenye taaluma ya 
kufundisha hawa walemavu hasa 
wasiosikia (niziwi). Hiyo ndiyo 
sababu ya kufanya vibaya mitihani 
yao ya darasa la saba na kushind-
wa kufaulu wote,”alisema Kipanya.

“Wanafunzi hawa wasiosikia 
shuleni hapa wako 74 kwa sasa la-
kini tuna walimu watatu tu wenye 

taaluma hiyo, hivyo naiomba seri-
kali ituletee walimu wa kutosha 
ili tuondokane na changamoto hii 
ya wanafunzi viziwi kushindwa 
kufanya vizuri kwenye mitihani 
hayo ya kuhitimu elimu ya msin-
gi,” aliongeza. Naye Oisa Elimu 
wa Shule Maalumu za Msingi ka-
tika Manispaa ya Shinyanga, Ed-
ward Mdagata, alikiri kuwapo kwa 
tatizo la walimu wenye uwezo wa 
kufundisha wanafunzi hao wenye 
ulemavu mbalimbali hasa viziwi.

Kutokana na changamoto hiyo, 
alibainisha kuwa tayari wamesha-
tuma maombi ya  walimu hao na 
wanasubiri majibu.

Jangili amfyeka mkono askari wanyamapori
Na Mwandishi Wetu 

ASKARI wanyamapori Deus 
Mwakajegere (35), amedaiwa ku-
katwa  mkono na jangili aliyem-
kamata akichunga ng’ombe ndani 
ya Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

  Jangili huyo anadaiwa 
alikamatwa ndani ya hifadhi hiyo 
akichunga ng’ombe akitokea kijiji 

cha Bisarara.  Kwa mujibu wa taar-
ifa zilizopatikana jana na kuthibit-
ishwa na Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi-Mawasiliano, Pascal 
Shelutete, askari huyo alijeruhiwa 
akiwa katika doria.

  Shelutete alisema tukio hilo 
lilitokea Octoba 23, mwaka huu na 
kwamba amelazwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Bugando 

kwa matibabu zaidi.
  “Jangili aliyehusika na tukio 

hilo tunaendelea kumtafuta ili 
aikishwe mbele ya sheria, alisema.

Vitendo vya ujangili katika hifa-
dhi za taifa nchini vilikithiri kati ya 
mwaka 2013 na 2016 lakini vilipun-
gua baada ya serikali kuanzisha 
jeshi usu ndani ya Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (Tanapa).

Katika kipindi hicho, watu 5,752 
walikamatwa wakijihusisha na vi-
tendo vya ujangili huku kesi 2, 338 
zikifunguliwa katika mahakama 
mbalimbali nchini. 

Sambamba na hilo, bunduki 
399 na risasi 382 zilikamatwa ka-
tika hifadhi zikiwa zinatumika kwa 
matukio hayo. Pia silaha 67 za jadi 
zilikamatwa.       

Jumamosi Oktoba 26, 2019
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HABARI KITAIFA

Aliyekuwa rais wa TFF, Jamali Malinzi, akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza  katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana, 
baada ya kesi inayomkabili na wenzake watatu ya kula njama, kughushi, kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu na utakatishaji wa fedha wa USD 
173,335 kuahirishwa hadi Novemba 7, mwaka huu watakaposomewa hukumu. PICHA: MIRAJI MSALA

INATOKA UK. 2

chochote na kwamba 
ikitokea hakimu aki-
fanya hivyo,  mara moja 
wampeleke kwa mtend-
aji mkuu kwa sababu 
kitendo hicho ni kukiuka 
maadili. 

Ili kufanya kazi zao 
kwa weledi na umahiri, 
aliwataka wapitie  ma-
badiliko mbalimbali ya 
sheria na kwamba kwa 
kufanya hivyo kutawa-
saidia kumaliza kesi kwa 
wakati ili kuimarisha 
utoaji haki.

Kuhusu dhamana, Prof. 
Juma alisema mahakimu 
wasiwe wagumu kutoa 
dhamana kwa Watanza-
nia kwa sababu ni haki 
zao na wasizuie kwa 
matakwa yao binafsi.

Alisema mshtakiwa 
atakuwa na wadhamini 
wenye vitambulisho vya 
uraia, hivyo  wapewe 
dhamana na endapo 
atakimbia maana yake 
atajihukumu kwa 
kukimbia uraia wake. 
Akizungumzia sheria ya 
makubaliano, Jaji Mkuu 
alisema sheria hiyo ime-
kataza makosa machache 
na kwamba haitumiki 
kwa mashtaka ya utakat-
ishaji fedha na uhujumu 
uchumi pekee.

Alifafanua kuwa sheria 
hiyo ambayo mshtakiwa 
anaingia makubaliano na 
Mkurugenzi wa Mashi-
taka (DPP), inapaswa 
kutumika kwa makosa 
mengi zaidi kwa kuwa 
anaamini itasaidia kupun-
guza msongamano wa 
wafungwa magerezani.

Manaibu Wasajili wal-
ioapishwa ni Happiness 
Ndesamburo, Warsha 
Ng’humbu, Elizabeth 
Nyembele, Niku Mwaka-
tobe, Arnold Kirekiano, 
David Ngunyale, Flora 
Mtarania, James Kar-
eyamaha, Magdalena 
Ntandu, Chiganga Tengwa 
na Godfrey Isaya.

Mahakimu Wafawidhi 
waliokabidhiwa vitendea 
kazi ni Hassan Makube, 
Gadiel Mariki, Ebiseeza 
Kalegeya, Maira Kasonde, 
Martha Mahumbuga, 
Elimo Massawe, Silvia 
Lushashi, Monica Ndye-
kobora, Gabriel Ngaeje na 
Venance Mlingi.

CJ 
awarushia 
kombora 
majaji, 
mahakimu

INATOKA UK. 2

ni lazima nchi za Afrika zijiele-
keze kupanua wigo wa kiuchumi 
hasa katika uzalishaji na masoko.

  “Zamani tulikuwa tunajua 
uchumi ni Marekani na Ulaya la-
kini siku hizi uchumi mkubwa uko 
mashariki. 

Zipo China ambao wanatuunga 
mkono, Urusi (Russia), Brazil kwa 
hiyo tukitambua hili na kwamba 
kuna ushindani mkubwa ka-
tika kulinda maslahi ya kila taifa, 
vikwazo vinabadilika kadri muda 
unavyopita,” alisema.

  Alisema ni muhimu Afrika 
ichukue fursa hiyo ya kuhama 
kwa nguvu za kiuchumi duniani, 
kujihami dhidi ya   madhara ya 
vikwazo ambavyo vinawekewa 
nchi kama Zimbabwe.

  Dk. Mpango alisema shida ili-
yopo sasa ni uhuru wa kiuchumi, 
ikra za utegemezi na uhisani bado 
zinaelemea Afrika na kutaka zipig-
we vita.

Alisema Afrika lazima izinga-
tie utawala wa sheria na misingi 
thabiti ya menejimenti ya uchumi 
bila kusahau uhalisia katika nchi.

  “Kamwe tusisalimu amri kwa 
wale wanaojaribu kupinda miko-
no yetu na kuhatarisha uhuru 
wetu wa kujitawala. Lazima tuwe 
mfano wa kuwekeza mitaji na 
ujuzi katika nchi zetu badala ya 
kuikimbizia nje ya nchi. Afrika 
hatuna budi kushikamana,” ali-

sisitiza.
Dk. Mpango alisema mshikama-

no wa kweli bado ni dhaifu wakati 
mataifa makubwa yanapojitetea 
kwa hoja, waafrika hawajibu ma-
pigo. Alitaka vikwazo vya kiuchu-
mi vigeuzwe kuwa fursa ya kukuza 
biashara na uwekezaji miongoni 
mwa nchi ndani ya bara hilo.

  Waziri wa Mambo ya Nje  na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, alise-
ma msimamo wa SADC ni Zim-
babwe iondolewe vikwazo bila 
masharti.

  “Rais wa Zimbabwe amesema 
yupo tayari kuanza kuwaidia 
kuwarudishia fedha baadhi ya 
walowezi wa mashamba, huu si 
uamuzi wa kawaida,” alisema.

  Waziri Mkuu Mstaafu, Joseph 
Warioba, akichangia mada zilizo-
tolewa kwenye kongamano hilo 
ikiwa ni pamoja na msimamo wa 
SADC alisema: “Nadhani kwa tam-
ko hilo wanawasha moto upya.”

  “Msimamo wa SADC usiishie 
SADC uenezwe kwa sababu kuna 
ukoloni mamboleo.  Zimbabwe  
mkiondoa vikwazo peke yake hai-
toshi lazima muwasaidie wapate 
jawabu la suala la ardhi na mtali-
pata pia Afrika Kusini,” alisema. 

Warioba alisema lazima 
waangalie kwa nini sasa hivi im-
ekuwa mtindo wa nchi zilizoende-
lea kuweka vikwazo kisha kutaka 
waingie kwenye majadiliano.

 “Imekuwa ni mbinu ya kulazi-

misha nchi kukubali matakwa ya 
nchi kubwa. Unatoa  vikwanzo ki-
sha unasema tuzungumze, nchi za 
dunia ya tatu zimekaa kimya hazi-
semi chochote. Marekani anatoa 
vikwazo kwa Korea Kaskazini, kwa 
Iran kisha anasema wazungumze 
na sisi tumekaa kimya.

 “Nadhani imeika wakati tuwe 
na msimamo. Kama tulivyopiga-
nia uhuru, tuwe na msimamo huu, 
utaratibu mpya wa ukoloni mam-
boleo,” alisema.

  Alisema kwa utaratibu huo 
wa nchi zilizoendelea, nchi moja 
ikiwekewa vikwazo na nyingine 
ikitaka kusaidia nayo inawekewa.

  “SADC mmeanzisha (suala la 
Zimbabwe) muichukue muipeleke 
AU (Umoja Afrika),” alisema.

Mtoa mada, Prof. Gordius Kah-
yarara, akijibu swali lililotaka ku-
jua kama vikwazo wamewekewa 
viongozi na chama kwa nini ione-
kane ni tatizo, alisema vimewekwa 
kitaalam na madhara yake ni Wa-
zimbabwe.

  Mtoa mada mwingine, Dk. 
Godfrey Sansa, alisema hawawezi 
kuishinda vita hiyo kama wataen-
delea kwenye upotofu wa ikra.

  “Kitu cha kwanza ili tuwe na 
ikra pevu, vyuo vikuu visiingi-
zwe au vinusurishwe na fungate 
la kisiasa, tusiruhusu masuala ya 
kisiasa yakawa sehemu ya wasomi 
wetu, kwa sababu mgawanyo tu-
naousema hapa hata viongozi tu-
wafundishe. 

“Mnataka kila chama kiwe na 
chuo, hapana vyuo vyetu viwe 
huru kwa kila mtu wa itikadi 
ya kidini yeyote, tumfundishe 
atakapokwenda kokote atakuwa 
kiongozi    bora, tuache kufanya 
makundi ya vyama kwenye vyuo 
vikuu. 

“Sipepesi macho kwenye hili 
atakayechukia anichukie kwa 
sababu hata Mwalimu (Baba wa 
Taifa, Julius Nyerere) hakufanya 
hivyo, hivi sasa vyuoni unakuta 
hawa ni wa chama fulani, hawa 
wanafunzi ni viongozi wa chama 
fulani, sisi wote ni Watanzania 
kwenye chuo ni wanataaluma.” 
alisema.

  Jambo la pili aliiomba SADC 
kwa kueleza kuwa akisoma mi-
kataba haoni kama kuna sehemu 
imeelezwa wazi, majukumu ya 
taasisi za elimu ya juu kwenye 
mapambano dhidi ya vikwazo vya 
kibeberu. 

“Sisi ndio tunaambiwa tu-
waeleze watawala nini cha kufan-
ya siyo tuwasikilize wao watueleze 
nini cha kufanya, Mwalimu alise-
ma wazi vyuoni ni mahali pa ku-
ikiri kwa uhuru, hebu tupafanye 
kweli kuwe mahali pa kukuza ikra 
pevu za kuikiri,” alisema.

 Mtoa mada mwingine, Dk. John 
Jingu, alisema vikwazo vya kiuchu-
mi ni nyenzo katika vita za uchumi 
na vina madhara makubwa katika 
maisha ya wananchi kuliko vita 
vingine.

China yaunga mkono kuondolewa vikwazo  taifa la Zimbabwe
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi, BA-

BATI  

 WATOTO 272,633 wenye 
umri  wa miezi tisa hadi 
miezi 59 walio chini ya 
miaka mitano, wanatarajia 
kupata chanjo ya surua- 
rubella na polio kwenye 
mkoani  Manyara. 

 Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, Dk. Damas 
Kayera, aliyasema hayo 
juzi, akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa chanjo 
hiyo inavyoendelea mkoani 
humo, tangu Oktoba 17, 
mwaka huu. 

Dk. Kayera  alise-
ma  chanjo hiyo  ni kampeni 
ya kitaifa ya kuzuia na 
kupambana na magonjwa 
yanayozuilika na kuongeza 
kinga kwa watoto walio 
chini ya umri wa miaka 
mitano. 

 Alisema huduma za 
chanjo hizo, zinapatikana 
katika vituo vyote vya 
kutolea huduma za afya na 
maeneo yaliyopendekezwa 
ya karibu na makazi ya 
wananchi. 

 “Kinachofanyika hapa ni 
kutoa chanjo pekee, hayo 
yanayozungumzwa kuwa 
kutakuwa na ugawaji wa 
chandarua siyo kwenye 
shughuli hii ya chanjo ya 
surua- rubella,”  alisema Dk. 
Kayera.  

Mganga Mkuu wa Wilaya 
ya Simanjiro, Dk. Jesca Leb-
ba, alisema watoto 36,000 
wanatarajiwa kupata chanjo 
ya surua-rubella katika 
wilaya yake. 

 Naye Mganga Mkuu 
wa Wilaya ya Babati, Dk. 
Hosea Madama, alisema  
katika wilaya hiyo, watoto 
56,8600 wanatarajia kupata 
chanjo hiyo. 

 Wilayani Kiteto, Mganga 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. 
Malkiadi Mbota, alisema 
watoto 48,000 wanataraji-
wa kupata chanjo ya Surua-
Rubella katika wilaya hiyo. 

 Utolewaji wa chanjo hiyo 
ni kampeni ya nchi nzima 
na  Mikoa yote ilianza kutoa 
huduma hiyo, tangu  Oktoba 
17, mwaka huu.

Watoto 272,600
kuchanjwa surua

Na Allan Isack, ARUSHA

T
AASISI isiyo ya kiseri-
kali ya Arusha Municipal 
Community (AMCF) kwa 
kushirikiana na Founda-

tion for Civil Society (FCS), kupi-
tia mradi wa majukwaa ya vijana, 
imetoa mafunzo ya ujasiriamali   
kwa vijana 28,000 wa kata tatu 
za halmashauri ya Jiji la Arusha 
ili kuwajengea uwezo wa kupam-
bana na umaskini.

Akizungumza juzi wakati wa 
mashindano ya maonyesho 
ya bidhaa kutoka kwa vijana 
hao, Oisa Tawala Msaidizi wa 
AMCF,  Anna Mushi, alisema 
mafunzo hayo yametolewa kupi-
tia majukwaa mbalimbali ya 
vijana wa kata za Lemara, Unga 
Limited na Sokoni One.

Mushi  alisema lengo la mafun-
zo hayo ni kuwasaidia vijana kiu-

chumi kwa kuwafundisha njia 
za uhakika za kuzalisha bidhaa 
bora ili kujiajiri.

  Alisema   mradi huo un-
awakusanya vijana kwa pamoja 
katika kata hizo kwa ajili ya kutoa 
mafunzo ya uongozi, utawala 
bora, kushiriki katika shughuli za 
kiserikali kwa ajili ya maendeleo, 
kutambua fursa zilizopo kwenye 
jamii na kushiriki katika ngazi za 
kutoa uamuzi.

Aliongeza kuwa kupitia mradi 
huo, wametoa  elimu kwa vijana 
juu ya ujasiriamali  na masoko, 
biashara na ubunifu ili kukuza 
na kuongeza kipato.

“Tunawahamasisha vijana 
hapa nchini  kuwa wajasiriamali 
wasitegemee kuajiriwa tu husu-
san wale walioko vyuoni. Tuzin-
gatie sera ya serikali kuwa nchi 
ya viwanda na tunawashauri 
kujiunga katika makundi mbal-

imbali kwa ajili ya kuanzisha vi-
wanda vidogo,” alisema.

Oisa Maendeleo ya Jamii wa 
Jiji la Arusha, Hanifa Ramadhani, 
alisema  katika bajeti ya mwaka 
2018/19, halmashauri hiyo ilitoa 
mikopo  ya Sh. milioni 665 kwa 
vikundi 118 kutoka kata 25 za jiji.

Alisema   maelekezo ya seri-
kali kila mwaka wa bajeti,   hal-
mashauri zote nchini zimetakiwa 
kutenga asilimia 10 ya mapato ya 
ndani kwa ajili ya vikundi vya vi-
jana, wanawake na watu wenye 
ulemavu.

“Muongozo wa serikali un-
asema asilimia   kumi ya ma-
pato yaliyokusanywa na hal-
mashauri zote nchini   asilimia 
10 zigawiwe kwenye vikundi vya 
vijana,   wanawake watu wenye 
ulemavu,”alisema Hanifa.

Wakizungumza kwa niaba 
ya vijana wengine walioshiriki  

maonyesho hayo, Ibrahim Kikoti 
na Sara Moses , walisema kupitia 
mafunzo hayo, yamewaongeza 
maarifa ya kuwa wabunifu wa 
kuchangamkia fursa kwa ku-
zalisha bidhaa bora na kutafuta 
masoko ya uhakika.

“Kilichosababisha mimi kuin-
gia katika ujasiriamalia ni ma-
fanikio  na maendeleo yanakuja 
kwa kasi. Watu  wanapochukua 
jukumu la kujiajiri inawasaidia 
kukuza kipato kwa kuwa kazi 
anayoifanya ni yake, hivyo 
ataweza kuimudu kwa njia yoy-
ote,” alisema Moses. 

Aliongeza kuwa vijana wengi 
wamekuwa wakilalamika kuwa   
ajira zimekuwa chache na hazi-
patikani kwa urahisi.  Suala hilo 
linatokana na vijana wengi ku-
tokujishughulisha na kazi, sam-
bamba na kutokuwa na  ubunifu 
wa kutumia fursa zilizopo.

Vijana wapatiwa mafunzo ya ujasiriamali

Na Jaliwason Jasson, BABATI 

WAZAZI   wameshauriwa kuwa-
patia vyakula vya aina mbalimbali 
watoto wao wenye umri chini ya 
miaka minane na kuviandaa vi-
zuri ili wakue katika afya bora.

    Rai hiyo ilitolewa jana mjini 
HAPA na Dk. Anna Akaro, kutoka 
kitengo cha watoto katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Manyara 
wakati akizungumza na Nipashe 
juu ya madhara ya ulaji ovyo kwa 

watoto.
“Mtoto anapohitaji kula chakula 

usimnyime maana watoto ha-
wana muda kamili wa kula kwa 
kuwa mtoto anaweza akala kidogo 
akakimbia kwenda kucheza, hivyo 
akirudi akitaka kula mzazi ampe 
ili mradi chakula kiwe ‘fresh’,” 
alisema. 

Dk. Akaro alisema watoto 
wanapobadilishiwa vyakula na 
kuandaliwa vizuri na kupewa 
kwa wakati, kunaimarisha afya za  

watoto  na hakuna madhara yata-
kayowapata kwa kuwapa vyakula 
hivyo.

Aidha, alisema watoto wakip-
ewa chakula kila mara ni ruksa 
ila ni vizuri kuepuka kuwapatia 
vyakula vya sukari zaidi ili ku-
waepusha madhara ya    meno 
kuumia.

  “Vyakula vya sukari   havifai 
kuwapa watoto, sababu wataumia 
meno    yao,hivyo vema wa-
zazi wakaepuka kuwapa watoto 

vyakula hivi,” alisema.
“Ukiwapa matunda , mayai, ma-

chungwa   ni vizuri zaidi maana 
vinamjenga kwa ukuaji na  ukim-
badilishia chakula badilisha hata 
mboga watafurahi zaidi,” al-
iongeza.

Mmoja wa wazazi, Imelda Al-
phonce, alisema katika suala la 
kuwapatia watoto vyakula kila 
wakati, kunahitajika elimu kwa 
wazazi ili jamii ijue na kuchukua 
hatua kwa ajili ya kuokoa watoto.

  Mkazi wa Mtaa wa Negamsi, 
Godwin Zephania, alisema shida 
ya wazazi wengine wanawadekeza 
watoto kwa kuwanunulia vitu vy-
enye sukari kama pipi au biskuti 
kila mara, hivyo kuwaathiri wa-
toto  meno, na kuwataka kuepuka 
kuwapa vitu hivyo kila wakati. 

“Wazazi wanaona upendo la-
kini wengi hatujuwi kwamba 
kuwapa watoto vitu vitamu kila 
wakati  tunawasababishia watoto 
madhara ya baadaye,”alisema.

Wahimizwa kuwapa watoto lishe bora

Mkazi wa bonde la Yaeda Chini, wilayani Mbulu, Gidamuda Gidalika akizungumzia changamoto ya maji na zahanati kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara, Alexander Mnyeti jana. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, HAI

MKUU wa  Wilaya ya Hai, 
Lengai Ole Sabaya, ame-
wapa  mgambo idhini ya 
kutafuta maficho ya wafan-
yabiashara wa mihadarati 
na  gongo wilayani Hai ili 
kuwasaidia polisi kushu-
ghulikia uhalifu.

Aliwapa rungu wakati al-
ipokutana nao katika kikao 
cha kazi kwenye viwanja 
vya halmashauri ya wilaya 
hiyo.

“Mgambo shirikianeni na 
Jeshi la Polisi, anzeni mara 
moja operesheni za mara 
kwa mara zitakazowez-
esha kutambua maeneo 
yote yanayohusika na 
uuzaji wa dawa za kulevya 
pamoja na utengenezaji 
wa pombe haramu aina 
gongo ndani ya wilaya 
yetu, hicho ni kibali rasmi 
nimewapa,”aliagiza

Katika kikao hicho, Ole 
Sabaya alisema hivi sasa 
ni wajibu wao kuhakikisha 
wanafanya opereshini hiyo 
ambayo pia itasaidia kujua, 
kutambua wageni wote wa-
naoingia wilayani hapo na 
shughuli wanazozifanya.

Alitaka askari hao kwa 
kufuata muongozo wa-
takaopewa na Polisi Kata, 
kwa kuwa lengo la serikali 
wilayani humo ni kuhakiki-
sha kuwa  Hai inakuwa 
salama na kupunguza 
uhalifu.

Pia aliwatahadharisha 
asitokee mgambo akajaribu 
kumuonea mtu wakati wa 
oparesheni hiyo, huku pia 
akiwaasa kutokujiingiza ka-
tika biashara ya uuzaji wa 
dawa za kulevya pamoja 
na pombe haramu ya 
gongo na atakayebainika 
kufanya hivyo atachuku-
liwa hatua kisheria.

Kwa upande wake, Katibu 
Tawala wa Wilaya Upendo 
Wela, aliwataka askari hao 
kuwa na uzalendo wakati 
wa utekelezaji wa operesh-
eni hiyo, nidhamu na kuz-
ingatia kiapo walichokiapa 
ili kuwetekeleza majukumu 
yao kikamilifu.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Elia 
Machange alisema  hal-
mashauri itashirikiana na 
jeshi hilo wakati wote.

Mkurugenzi huyo al-
ilipongeza jeshi hilo kwa 
kuchangia kuwapo  amani 
kwa wakati wote ndani ya 
wilaya hiyo.

DC awapa  
rungu
kusaka 
wahalifu

Halmashauri kuhamia kwenye majengo yake
Na Godfrey Mushi, MOSHI

HALMASHAURI ya  Wilaya ya 
Moshi, imetangaza rasmi kuhamia 
kwenye majengo yake iikapo No-
vemba 5, mwaka huu.

Kastori Msigalla, Mkurugenzi 
wa Halmashauri alitangaza ka-
tika kikao cha Menejimenti ya 
Halmashauri (CMT) kwamba oisi 
hiyo bila kusukumwa Novemba 5 
mwaka huu.

“Wakuu wote wa idara muan-
dae watu wenu kwa hili, tutahama 
tarehe 5 mwezi wa 11 kuelekea 
Kolila katika Kijiji cha Kikarara. Tu-
natarajia kwamba oisi yetu kuu ya 
wilaya itahamia Kata ya Old Moshi 
Mashariki, kwenye majengo ya 
iliyowahi kuwa Shule ya Sekondari 
Kolila, hakuna mjadala ni kuhama 

tu,”alisisitiza Msigalla
Kwa mujibu wa Msigala, kuna 

gharama za kuhamia eneo hilo 
ukilinganisha na gharama za kuha-
mia eneo la Mji Mdogo wa Himo, 
uliopo Njiapanda ya barabara ya 
Moshi/Dar es Salaam.

Hatua hiyo inakuja baada ya Wa-
ziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tam-
isemi), Selemani Jafo, kutangaza 
agizo hilo la Rais John Magufuli, 
Oktoba 7 mwaka huu wa kuzitaka 
halmashauri kuhamia kwenye ma-
jengo yao. Baada ya agizo hilo baa-
dhi ya wanasiasa walianza choko-
choko za kupingana na agizo hilo, 
wakitaka oisi za Halmashauri ya 
Moshi zihamie eneo jingine badala 
ya Kolila.

Katika maelekezo yake, Msi-

galla alisema “Sisi ni watumishi wa 
umma tupo tayari kuwahudumia 
wananchi wetu kwa kiwango che-
tu kile kile cha ubora kwa hali yoy-
ote katika kuhakikisha tunatimiza 
wajibu.” Aidha, Mkurugenzi alitoa 
baraka kwa viongozi na watumishi 
wa Halmashauri ya Moshi kutem-
belea eneo la makazi mapya ya oi-
si za makao makuu ya Halmashau-
ri ya Moshi ili kujiandaa na kuweka 
mazingira raiki yatakayowezesha 
kutoa huduma kwa wananchi.

Shule ya Sekondari  Kolila am-
bayo awali, ilikuwa ikimilikiwa na 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Dayosisi ya Kaska-
zini, ilifungwa zaidi ya miaka 10 
iliyopita kutokana na kushindwa 
kujiendesha.

Uamuzi huo wa Halmashauri ya 

Moshi, kutengeneza historia mpya 
ya kupeleka oisi zake ukanda huo 
wa juu wa milimani, iliridhiwa 
na Baraza la Madiwani, baada ya 
Mwenyekiti wa Michael Kilawila, 
kutangaza uamuzi ulioridhiwa na 
kikao cha dharura cha baraza hilo.

  Hata hivyo mpango  huo ul-
ipingwa na wanasiasa wachache 
waliokuwa wakitengeneza visin-
gizio na chokochoko za kutaka 
wananchi wapinge Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi kuhamia katika 
majengo ya iliyokuwa  Sekondari 
Kolila.

Wapingaji walikuwa wak-
itengeneza vikwazo ili ku-
washawishi baadhi ya wananchi 
waamini kwamba Kolila ambako 
halmashauri hiyo inahamishiwa 
ni mbali 

Na Godfrey Mushi, HAI

B
AADHI ya  wananchi 
wilayani Hai wameitikia 
wito wa Mkuu wa Wilaya, 
Lengai Ole Sabaya, wa 

kurudisha noti bandia kwenye 
vyombo vya dola na kusalimisha 
takribani noti feki zenye thamani 
ya Sh. 740,000.

iki hii Sabaya alitoa saa 72 za ku-
wataka wenye noti bandia popote 
kuzisalimisha oisini kwake au kit-
uo kikuu cha polisi Bomang’ombe 
kuepuka kwenda jela, 

kuu wa Wilaya jana alithibitisha 
kupokea fedha hizo kutoka kwa 
baadhi ya wananchi walioitikia 
msamaha alioutoa siku nne zilizo-
pita mbele ya maoisa wa Benki 
Kuu ya (BoT), Kanda ya Arusha. 

Ni kweli baada ya kufanya mku-
tano na BoT pamoja na zaidi ya 
wananchi 850, nilitoa siku tatu ni-
kasema yeyote atakayesalimisha 
fedha hizo za bandia, baada ya 
kuonyeshwa tofauti ya fedha halali 
na bandia ni ipi, mpaka sasa tume-
shapokea Sh. 740,000,” alisema 
Sabaya.

“Na nimesema baada ya siku tatu 
nilizotoa kumalizika, tukikukuta 
na fedha bandia utatuonyesha zili-
potengenezwa na huo utakuwa 
msalaba wako mwenyewe.”

Kwa mujibu wa Ole Sabaya, wa-
halifu wanaosambaza fedha hizo 
wanabadilisha Sh. milioni moja 
bandia kwa Sh. 250, 000 hadi 300, 
000 halali.   Mwanzoni mwa wiki 
hii, Benki  Kuu ya Tanzania ilikiri 
kuwa tukio la kukamatwa kwa noti 

bandia zinazoikia Sh.milioni 11 ka-
tika Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, wanaona kwamba hali hiyo 
inaanza kujirudia kama ilivyoku-
wa zamani. Akizungumza na wa-
nanchi wa Hai katika mkutano wa 
kutoa elimu, Meneja Msaidizi wa 
Kitengo cha Sarafu wa Benki Kuu, 
Kanda ya Arusha, Robert Mathew, 
alisema kwa Mkoa wa Kilimanjaro 
kwa sasa hivi ni mara ya kwanza 
kujitokeza kwa taarifa hizo.

Meneja huyo alisema mikoa 
ya Kanda ya Kaskazini ambayo 
ni Tanga, Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara mzunguko wa pesa ban-
dia umepungua.

“Lakini hili tatizo ambalo lime-
tokea Wilaya ya Hai, tunaona 
kwamba hali inaelekea  kujirudia 
kama mwanzo, hata hivyo suala 

lipo mikononi mwa Polisi na wao 
watafanya uchunguzi na watajua 
chanzo ni nini, sisi tuko upande wa 
kutoa elimu tu kusudi wananchi 
wasije wakaingia kwenye kupata 
hasara.

 Kwa mujibu wa BoT, hali hiyo 
ikiachwa bila kutoa elimu inaweza 
kusababisha mtu binafsi uchumi 
wake ukaharibika, vile vile hata 
upande wa serikali ni hasara, kwa 
kuwa kitakuwa kimeingia kitu ka-
tika mzunguko ambacho hakipo 
kwenye mpangilio, maana yake ni 
lazima uchumi uharibike.

 Alisisitiza elimu kuwa umakini 
wa vyombo vya usalama kudhibiti 
vitendo vya uhalifu na elimu ya 
uhamasishaji vimechangia ku-
leta matokeo chanya yanayosaidia 
kukuza uchumi.

Wananchi wasalimisha 700,000/- fedha bandia 

Sehemu ya mawakala wa utalii kutoka nchi mbalimbali duniani, wakiwa wameshikana mikono ili kucheza ngoma ya Wachaga kama sehemu ya 
kujifunza utamaduni, wakati wa kuandaa kahawa kwa njia ya asili, uliofanyika Moshi Vijijini mkoani Kilimanjaro jana.
 PICHA: ASRAJ MVUNGI
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Na Paul Mabeja, DODOMA 

NAIBU Spika, Dk Tulia 
Ackson, amewataka Wa-
tanzania pamoja na wadau 
mbalimbali kutobweteka 
na hukumu iliyotolewa na 
Mahakama ya Rufani juu 
ya umri wa kuolewa wa 
kuanzia miaka 18.

Aidha, amewataka  
badala ya kuendelea na 
mijadala hiyo wajikite kwe-
nye  mapambano ya mimba 
za utotoni.

Tulia aliyasema hayo juzi 
wakati akifungua mkutano 
wa halmashauri kuu ya 
Chama cha Uzazi na Malezi 
Bora Tanzania nchini 
(Umati).

“ Umati mjipange vy-
ema muitumie hii hu-
kumu kupeleka elimu 
kwa jamii kwasababu hii 
hukumu haitaweza kwenda 
kichwani mwa mtu kama 
vile wote mnavyopenda, 
tungependa watu wenye 
miaka 18 ndiyo waanze 
kufikiri ndoa lakini sote tu-
nafahamu hata miaka 18 si 
kwamba wako tayari kwa 
ajili ya ndoa,”alionya.

Alisema miaka 18 bado 
ni midogo kuanza kufikiri 
kuhusu kulea familia na ku-
wataka Watanzania kutoa  
elimu zaidi ili vijana wenye 
umri mdogo wajitambue 
na hivyo kufanya maamuzi 
sahihi.

Aidha Dk.Tulia alisema 
kuwa serikali itaendelea 
kufanya kazi kwa kushiriki-
ana na chama hicho cha 
Umati nchini katika masu-
ala ya afya nchini.

“Endeleni kupeleka elimu 
kwa jamii juu ya masuala 
ya afya ya uzazi pamoja 
na ujinsia kwani hivi sasa 
serikali imejenga vituo 
vya afya kote nchini hivyo 
wajibu wenu kuwahama-
sisha wanachi kuvitumia 
katika kupata huduma 
mbalimbali za fya”alisema

 Mwenyekiti wa Umati 
Taifa, Jasmeen Massengi, 
alisema miongoni mwa 
mafanikio waliyoyapata 
katika miaka 60 tangu 
kuanzishwa kwao ni ku-
wawezesha wasichana 
walio nje ya shule na ka-
tika mafunzo ya ufundi na 
kuongeza  uelewa wa  she-
ria na kanuni za kuwalinda 
watoto.

Juzi Mahakama ya Rufani 
ilitupa rufani ya serikali 
dhidi ya hukumu ya Ma-
hakama Kuu iliyobatilisha 
vifungu vya Sheria ya 
Ndoa ya mwaka 1971 vina-
vyoruhusu mtoto wa kike 
chini ya miaka 18 kuolewa.

‘Zielekezeni 
nguvu 
mimba za 
utotoni’

Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU wa kupinga ukatili wa 
kijinsia kwa watoto vikiwamo vi-
tendo vya ubakaji na ulawiti kwa 
watoto wa kiume, wametakiwa 
kuibua mikakati mipya itakayosa-
idia kuwatia hatiani watuhumiwa 
wa matendo hayo.

Rai hiyo ilitolewa jana na mrati-
bu wa mradi wa tuwalinde kutoka 
shirika linalojihusisha na kupinga 
vitendo vya ukatili wa kijinsi la 
(Ajiso) mkoani Kilimanajaro, Tatu 
Mrutu wakati alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
jijini hapa kwenye mkutano ulio-
andaliwa na TGNP Mtandao.

Mrutu alisema kuwa hivi sasa 
watuhumiwa wa vitendo vya uka-
tili wa kijinsia hasa wale wanaoba-
ka au kulawiti watoto wamekuwa 

na uwezo mkubwa wa kuharibu 
ushahidi.

Alisema hivi sasa watuhumiwa 
wanaobaka watoto wamekuwa 
makini kwani mara baada ya ku-
fanya vitendo hivyo wamekuwa 
wakiwaogesha ili kuharibu usha-
hidi.

Aidha, alisema mikakati hiyo 
mipya itawezesha kuongeza mbi-
nu za kuwakamata watuhumiwa 
wa ubakaji katika maeneo mbal-
imbali ya nchi.

Aidha, aliwaambia  kuwa vi-
tendo vya ukatili vimekuwa vi-
kichangiwa na sababu mbalim-
bali ikiwamo mila na destri potofu 
katika jamii. “Unakuta wakati 
fulani mtu anaweza kwenda kwa 
mganga akaambiwa ili uwe tajiri 
unatakiwa kufanya ngono na 
mtoto wa dada yako ambaye ni 

bikira ndipo mambo kama haya 
yanatokea”alisema Mrutu. Alieleza 
kuwa sababu nyingine ni wazazi 
kutengana ambapo mama anabaki 
na watoto pekee yake na kushind-
wa kuwasimamia hivyo kujikuta 
wakiishi na kufanya maamuzi yao 
wao wenyewe.

“Lakini pia zipo sababu za kisia-
sa ambapo wanasiasa wamekuwa 
wagumu kutoa taarifa za matukio 
ya ukatili wa kijinsia kutokana na 
wengi wao kuhoia kupoteza kura 
zao hivyo kuuicha ukweli wakati 
fulani sisi kama shirika tulikutana 
kesi ya diwani kubaka mtoto lakini 
iliichwa taarifa ile”alisema

Naye oisa utaiti na uchambuzi 
kutoka TGNP mtandao, Zainabu 
Mmari, alisema kuwa lengo na 
mkutano huo ni kuyakutanisha 
kwa pamoja mashirika ambayo 

yamekuwa yakitekeleza miradi 
ya kupinga ukatili wa kijinsia kwa 
kushirikiana na  The Foundation 
For Civil Society (FCS).

Mmari alisema katika mku-
tano huo jumla ya mashirika 29 
yameshiriki kutoka katika mikoa 
mbalimbali bara na visiwani na 
TGNP ndiyo waratibu wakuu ka-
tika utekelezaji wa miradi yote.

Alisema lengo la mkutano huo 
ni kubadilishana uzoefu na kubaini 
changamoto pamoja na mafanikio 
yaliyopatikana kwenye kutekeleza 
miradi katika mashirika hayo.

Alisema moja ya changamoto 
iliyopo katika maeneo mengi ni 
rushwa pamoja  na hali  ya maeneo 
kutoikika ambapo watoto wanao-
bakwa wamekuwa wanashindwa 
kuika katika vituo vya afya ku-
fanyiwa vipimo ndani ya saa 48.

Watamani mbinu mpya kudhibiti ukatili kijinsia

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

ILI kudhibiti utoro kwa wa-
nafunzi na kuboresha mahud-
hurio ya vipindi darasani, Shule 
ya Sekondari Dodoma, imekabi-
dhiwa kifaa cha kudhibiti mahud-
hurio.

Kifaa hicho ni ‘ biometric time 
attendence’ chenye uwezo wa 
kuangalia watu 500,000 na mdau 
wa kuendeleza elimu kampuni ya 
G.Tech ya  Dodoma.

Kifaa hicho kimetolewa na 
kampuni hiyo baada ya uongozi 
wa shule hiyo kuomba msaada 
huo kwani shule hiyo haina uzio 
na ipo katikati ya jiji la Dodoma.

Akizungumza katika maha-
fali ya kidato cha nne jana mara 

baada ya kukabidhiwa kifaa hi-
cho chenye uwezo wa kuangalia 
watu 500,000 Mkuu wa Shule ya 
Dodoma, Aman Mfaume, alisema 
kifaa hicho kitawasaidia kwa kiasi 
kikubwa kudhibiti utoro wa wa-
nafunzi na kuboresha mahudhu-
rio.

Alisema awali ilikuwa vigumu 
kudhibiti wanafunzi wote kwa 
sababu hakuna uzio, kwa hivyo 
inapoika muda wa mapunziko 
Mwanafunzi anaweza kutoroka 
vipindi au kuchelewa paredi 
shuleni na kuingia kupitia njia za 
panya.

“Nawashukuru sana kampuni 
ya G.Tech kwa sababu wakati 
tukisubiri kukamilisha taratibu za 
kujenga uzio, kifaa hiki kitatusaid-
ia kuzuia utoro kwa wanafunzi 

kwa sababu ni lazima usaini muda 
wa kuingia na kutoka unatakiwa 
usaini,” alisema Mfaume.

Aliwaambia kuwa anaamini 
kifaa hicho kitakuwa msaada 
mkubwa kwao kudhibiti hayo 
yote na mahudhurio yataimarika 
kwa kiasi kikubwa kutokana na 
kwamba hawana ujanja wa kuk-
wepa darasani.

Mbali na hilo alisema hata wal-
imu pamoja na kuwa na kitabu 
cha kusaini nao watalazimika 
kukitumia kwa sababu kina uw-
ezo wa          kuangalia idadi ya 
watu wengi ambapo shule hiyo 
ina jumla ya wanafunzi 1,352 wa 
kidato             cha      kwanza hadi 
cha sita.

 Aidha, alisema zinahitajika Sh. 
milion 263 ili ujenzi wa uzio huo 

ukamilike ambapo wameanza 
kufanya harambee kwa wadau ili 
kuhakikisha wanapata fedha hizo.

Meneja wa kampuni ya 
G.Tech   tawi la Dodoma Elire-
hema Msuya, alisema kifaa hicho 
kina uwezo wa kuonyesha sura ya 
mwanafunzi aliyesaini muda wa 
kuingia na kutoka.

“Biometric Time Attendance ni 
kifaa muhimu sana kuwa nacho 
kinasaidia kudhibiti utoro shu-
leni na oisini kwani ni vigumu 
wanafunzi kutoroka,” alisema 
Msuya.

  Mgeni rasmi katika mahafali 
ya kidato cha nne ya shule hiyo 
mbunge wa vijana Mkoa wa Do-
doma, Mariamu Ditopile, aliwa-
taka wanafunzi hao kuzingatia 
elimu kwa sababu ndio kila kitu.

Shule yakabidhiwa kifaa kudhibiti utoro

Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Dodoma, 
Gilles Muroto, 
akionyesha 
nyara ya 
serikali jino la 
Tembo, jijini 
humo jana, 
lililokamat-
wa na jeshi 
hilo, ka-
tika Kijiji 
cha Mkoka, 
Wilaya ya 
Kongwa, 
mkoani humo 
juzi, likiwa 
limehifadhiwa 
kwenye 
mfuko wa sal-
feti ambapo 
watuhumiwa 
wawili wana-
shikiliwa kwa 
kukutwa na 
nyara hiyo. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MKUU wa Mkoa Kusini Unguja, 
Ayoub Mohammed Mahmoud, amese-
ma kuwapo kwa sera bora ya elimu 
nchini kunawatengenezea mazingira 
mazuri ya upatikanaji wa elimu kwa 
wanafunzi. 

Ayoub aliyasema hayo alipokuwa 
akizungumza na walimu na wanafunzi 
wa shule ya Kibele wakati wa maha-
fali ya mafunzo maalumu ya kujifunza 
lugha ya Kingereza yaliyofanyika 
katika shule hiyo.

 Alisema kuwa kumekuwa na baadhi 
ya watu wanatabia ya kubeza jitihada 
za serikali katika kuleta maendeleo 
kwa kuikosoa sera ya elimu ya nchini  
bila ya kufanya uchunguzi wa hoja 
zao.

 Aidha , Mahmoud alisema Serikali 
ya Mapindunzi ya Zanzibar,  huzi-
fanyia marekebisho mara kwa mara 
sera mbali mbali kutokana na mahitaji 
yaliyopo na muda  ili kukidhi malengo 
yaliyokusudiwa. 

Aliongeza kuwa Sera ya Elimu ya 
Zanzibar ni andiko lililo imara katika 
ukanda wa Afrika Mashariki kwa kuwa 
inawajali wananchi wake kielimu , 
hivyo  kila mara huifanyiya marekebi-
sho kuendana na  wakati huku serikali 
ikijitahidi kuboresha miundombinu ya 
elimu kwa kutoa elimu bila ya malipo.

“Si vyema kuinyooshea vindole 
Sera ya Elimu ya Zanzibar kuwa haina 
ubora kwani tangu kuazishwa kwa 
sera hiyo imeleta mafanikio makubwa 
kwa kuwasongezea wananchi huduma 
ya elimu karibu, kufuta tozo kwa wa-
nafunzi sambamba na kuweka miundo 
mbinu imara,” alisema Mahmoud.

 Aliwataka walezi na wazazi pamoja 
na walimu kushirikiana na serikali 
katika kuhakikisha vijana wa Mkoa wa 
Kusini wanajihusisha na kusaka elimu 
na kuachana na mila zisizo sahihi 
pamoja kuwataka wanafunzi kujua 
wajibu wao wa  kujipatia elimu.

 Mapema Mkuu wa Wilaya ya Kati 
Hamida Mussa Khamis, aliwahimiza 
wazazi na walezi kujali jitihada za 
Serikali ya Mapindunzi Zanzibar kwa 
kuwapatia vijana elimu bure na iliyo 
bora na si vyema kudharau jitihada 
hizo kwa kuwafanyisha kazi muda wa 
masomo. 

Alisema serikali ya mkoa inafanya 
uchunguzi juu ya changamoto iliyo-
tolewa na wanafunzi inayo inayosaba-
bisha kufeli ya kutojua  Kingereza ili 
kuipatia ufumbuzi wa haraka. 

Mwalimu Mustafa Shaffi Khatibu, 
alieleza mafanikio walioyapata tangu 
kuazishwa kwa darasa hilo maalumu 
la Kingereza kwa lengo la kuandaa 
vijaana walio imara na wenye uwezo 
wa kujiamini katika kukabiliana na 
mitihani ya taifa. 

Akisoma risala ya wanafunzi wa 
darasa maalumu la Kiingera, Khadija 
Mussa Ali, alisema tangu kuazishwa 
kwa darasa hilo kuna mabadiliko 
mbalimbali walioyapata ikiwa ni 
pamoja na kuwa na uwezo wa kuzun-
gumza licha ya kuwapo kwa baadhi ya 
changamoto na kumuomba Mkuu wa 
Mkoa wa Kusini kuwatatulia matatizo 
hayo.    Darasa hilo maalum la kuji-
funza Kiingereza lina wanafunzi 36 na 
ni mahafali ya sita tangu kuanzishwa 
kwake.

Apongeza umahiri
wa sera  ya elimu

Na Hawa Abdallah,        
ZANZIBAR

W
IZARA ya Biasha-
ra na Viwanda, 
imewataka wa-
jasiriamali kuji-

funza mbinu bora za kuandaa 
kahawa ili  kukidhi mahitaji ya 
wanywaji wa kinywaji hicho.

Kwa kufanya hivyo waja-
siriamali wataongeza wigo na 
kupanua fursa  za ajira na bi-
ashara ndani na nje ya nchi.

 Hayo yalielezwa na   Nai-
bu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Biashara na Viwanda Zanzi-
bar, Khadija   Khamis   Rajab,   
wakati akifungua mafunzo 
maalum kwa wauza kahawa   
wa  Zanzibar.

Aliwaambia   mafunzo hayo 
yana umuhimu mkubwa kwa 

ajili ya kuongeza ujuzi  katika 
biashara ya kahawa ambayo 
inafanywa na wajasiriamali 
wengi wa visiwani Zanzibar.

  Alisema wajasiriamali 
wengi wanaojishughulisha na 
biashra ya uuzaji wa kahawa 
hawana ujuzi wa  kupika kaha-
wa inayovuta wateja  na ile il-
iyoshauriwa na wataalamu wa 
afya hivyo fursa ya mafunzo 
hayo ni kusaidia kuleta mbinu 
ya kuboresha biashara zao.

  Aliwataka wajasiriamali 
kuchangamkia fursa hiyo wali-
yoipata ili kutengeneza kaha-
wa bora ambayo itavuta wengi 
na kupanua wigo wa biashara 
zao ndani na nje ya Zanzibar.

  “Zanzibar kahawa   inatu-
mika sana na tuna hoteli za 
kitalii pia ambazo hutumia 
kahawa kwa hivyo   mafunzo 

haya yatasaidia hata kubore-
sha kahawa zenu mnazoten-
geneza hivi sasa na kuwa bora 
na zenye viwango vinavyotaki-
wa,” alisema

 Naibu Mkurugenzi   Mkuu 
wa   Mamlaka ya Maendeleo 
Biashara Tanzania (Tantrade) 
Latifa Khamis,  alisema pamo-
ja na faida lukuki za kinywaji 
cha kahawa ambacho kimeele-
zwa na wataalam wa bodi ya 
kahawa, matumizi ya ndani ya 
nchi kwa ujumla wake ni ki-
dogo sana Alisema     wastani 
asilimia nane  ya kahawa in-
ayozalishwa nchini ndiyo in-
ayotumika nchini na asilimia 
92 kusairishwa kwenda nje ya 
nchi hasa nchi za Ulaya, Japan 
na Amerika. Aliongeza kuwa 
pamoja na jitihada zinazofany-
wa katika kutangaza unywaji 

wa kahawa bado Watanzania 
wengi hawafahamu kwa usa-
hihi faida za unywaji kahawa .

Hivyo alitoa wito kwa Bodi 
ya Kahawa kwa kushirikiana 
na Tantrade pamoja na Wiz-
ara ya Biashara na Viwanda 
kuandaa mfumo rasmi wa 
upatikanaji wa bidhaa hiyo na 
kuvirasimisha vituo vya uuzaji 
wa kahawa hapa Zanzibar.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Ubora na Uhamisishaji Bodi 
ya Kahawa Tanzania, Frank 
Nyerusi, alisema   duniani 
biashara kubwa baada ya 
mafuta ni kahawa na kwamba 
vikombe 3,000,000 hunywe-
wa kila mwezi. Alisema   ma-
fanikio hayo yaliikiwa baada 
ya kugundua unywaji wa 
kahawa unaimarisha afya na 
husaisha igo.

Wajasiriamali wa kahawa
wafunzwa mbinu mpya

Na Hawa Abdallah,          
ZANZIBAR 

NAIBU  Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Si-
mai Mohammed Said, amesema 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ), itaendelea kuzifuatilia 
shule binafsi kwa lengo la ku-
fuatilia ubora wa elimu inayo-
tolewa. Akizungumza na wa-
nafunzi wa kidato cha nne wa 

shule ya Feza Zanzibar,   Said 
alisema shule zote za Zanzibar 
zinatakiwa kufuata utaratibu 
uliowekwa  ili kuhakikisha ku-
nakuwa na usawa katika utoaji 
wa elimu.   Alisema Wizara ya 
Elimu, imeweka miongozo na 
sheria mbalimbali za utoaji wa 
elimu shuleni bila kujali ni za 
serikali au za binafsi, ambayo 
huifuatilia ipasavyo ili kwenda 
sambamba katika utoaji wa 

elimu bora kwa wote.  Alisema 
Wizara itaendelea kushirikiana 
na shule  binafsi ili kuimarisha 
elimu Zanzibar na kuikia ufau-
lu bora. 

Said alisema     amefarajika 
kuona kuwa  Feza Zanzibar, ni 
shule inayotii na  inatekeleza  
miongozo yote iliyotolewa 
na Wizara.   Aidha, aliwataka 
wanafunzi wa kidatu cha nne 
kuhakikisha wanafuatilia zaidi 

masomo yao pamoja kutumia 
vizuri simu na mitandao ya 
kijamii kwa kujifunza tu na sio 
kwenye  masuala maovu. 

 Naibu Waziri wa Elimu kwa 
niaba ya Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
aliwatakia heri na mafanikio 
wanafunzi wote wa wanaota-
rajiwa kuanza mitihani yao ya 
kidato cha nne November 4, 
mwaka huu.

SMZ kufuatilia shule binafsi 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia), akizungumza na Naibu Waziri wa Mambo 
ya Nje na Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama cha  Kikomunisti cha China (CCP), Guo Yezhou (kushoto), wakati alipofika Ikulu mjini 
Zanzibar jana, akiwa na ujumbe wake. PICHA: IKULU ZANZIBAR 
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Pengine 
utashuhudia mateso 
mengi kwenye safari ya 
maisha yangu.
Lakini nakuhakikishia ni-
tayashida yote na kuwa 
mpya mwenye furaha, 
mafanikio na kuhakiki-
sha  nalifikia kusudi la 
aliyeniumba-Elizabeth 
Michael Lulu.
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Ali Kiba umezaliwa 
na nyota yako 

Harmonize kafunguliwa, 

mwache aseme

Nipo benki. Kuna 
dada ametukana fo-
leni wote na kwenda 
kukaa mbele.
Nashangaa wa-
naolalamika ku-
katwa foleni wote ni 
wanawake. Wababa 
tumepiga kimya-
Idriss Sultan.

JUMAMOSI OKTOBA 26, 2019

WIKI hii Tanzania imepata 
taarifa nzuri kutoka New Jer-
sey nchini Marekani, baada ya 
mtangazaji wa radio Times FM, 
Omary Tambwe  maarufu kama 
Lil Ommy, kushinda tuzo ya 
African Entertainment Awards 
(AEAUSA). 

Lil Ommy ambaye anaendesha 
kipindi cha ‘The Playlist’ kina-
chofanya mahojiano maalum na 
watu maarufu  alishinda kip-
engele cha Mtangazi Bora Afrika.

Waandaaji wa tuzo hizo 
zilizofanyika kwa mara ya tano 
walilitaja jina la Lil Ommy kwe-
nye kipengele kilichopewa jina 

la ‘Best Host’, na kuwatupa chini 
watangazaji wengine tisa kutoka 
Afrika.

Mtangazaji huyo ametumia 
mtandao wa Twitter kuwashuku-
ru mashabiki wake kwa kumuun-
ga mkono na kumpigia kura. 

“Asante sana kila mmoja kwa 
kura zenu na sapoti yenu ya ku-
tosha, ASANTE SANA MASHABIKI 
wooote kwa kura na nguvu yenu 
imeonekana… Love always win…. 
Tumeweza kuichukua tuzo ya 
Mtangazaji Bora wa Mwaka Af-
rika,” Lil Ommy ametweet. 

Mwaka huu, Lil Ommy alita-
jwa kuwania tuzo tatu kubwa za 

kimataifa kama Mtangazaji Bora. 
Ameshinda tuzo ya kwanza 

ya AEAUSA, lakini pia anasubiri 
Tuzo za AFRIMMA zitakazo-
fanyika leo huko Dallas nchini 
Marekani. 

Katika tuzo hizo kwenye 
tasnia ya habari pia kutoka 
Tanzania DJ D Ommy wa Clouds 
Fm atakuwa Mtanzania pekee 
anayewania tuzo ya DJ Bora 
Afrika. 

Usiku wa leo pia Lil Ommy 
atakuwa akiwania Tuzo ya 
Mtangazaji Bora kwenye ‘Tuzo 
za StarQT’ zitakazotolewa nchini 
Afrika Kusini.

MFALME wa muziki wa Bongo fleva, Ali kiba, 
ametunukiwa nafasi ya ubalozi wa utalii wa 
Zanzibar.

Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mahmoud 
Kombo, alimkabidhi cheti cha kumtambua mwa-
namuziki huyo kabla ya kuanza kazi yake rasmi.

 “Nina furaha kubwa kutunukiwa Cheti cha 
ubalozi wa Utalii wa ndani ili kuongeza chachu 
zaidi katika kukuza utalii wa Zanzibar na Tan-
zania kiujumla, kwa Watanzania wenzangu na 
hata watalii kutoka nchi mbalimbali, tunaendelea 
kuwakaribisha” alisema Kiba.

MKALI wa muziki wa Bongo Fleva, Harmonize, 
ambaye anatamba na wimbo wake mpya unaoit-
wa ‘Uno’ ameshambulia vyombo vya habari kuwa 
vinachangia kuua vipaji vya baadhi ya wasanii.

Akizungumza katika redio moja hivi karibuni, 
Harmonize  amesema kuwa tofauti za kibiashara 
zilizopo kwenye vyombo hivyo inaua muziki wa 
Bongo Fleva kwa kuwa zinawagawa wasanii.

 “Katika kitu kinachorudisha chini muziki wetu 
ni tena kwa kasi sana, Ni ugomvi baina ya Media 
kwa Media. Kwa sababu sasa hivi msanii kabla 
hajatoka anawaza niende upande gani? akienda 
huku atabaniwa, Akienda huku atabaniwa. Kuna 
wasanii wengi wazuri wametoka lakini wanaishi 
mazingira magumu sana, inatakiwa tukae chini 
na tuyamalize“amesema Harmonize na kuwatolea 
mfano Marioo na Whozu.

LIL OMMY AING’ARISHA TANZANIA
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Maisha hayataki 
mapepe. Jipange-
Shetta.

INSTA-TWITTER

Ni rahisi kuona mtu 
anaekimbia kwenye kundi 
la watu wanaotembea ila 
ni ngumu kumuona mtu 
anaetembea kwenye kundi 
la watu wanaokimbia. -Chu-
chu Hans 

Yaani Unai (Kocha 
wa Arsenal), acha 
nikaoge na kitaulo 
changu-Madee 
Ali.

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Gari la Hamisa laibua 
mjadala mkali

GARI la Mwanamitindo na Msanii wa Muziki, 
Hamisa Mobetto, ambalo amemzawadia mama 
yake limezidi kuibua mijadala katika mitandao 
ya kijamii.

Wiki hii kwenye ukurasa wa mama yake 
Hamisa (Mama Mobetto) aliandika “Alham-
dulilaah kwa kila jambo mwanangu Allah 
akuongezee zaidi na zaidi ulipotoa Allah akupe 
kikubwa zaidi nakupenda sana nakuombea 
siku zote.”

Hamisa limjibu mama yake kwa kusema 
anampenda sana na angekuwa na uwezo an-
gempa Dunia.

Baada ya posi hizo, wadau wa mitandao 
waliamza kujadili gari hilo huku wengine 
wakimpongeza kwa hatua yake hiyo na baadhi 
walionesha kuwa na wasiwasi kama na uhali-
sia wa jambo hilo.

UMEMSIKIA mke wa rais wa nchi 
akiimba? Basi kutana na mama 
Denise Nkurunziza, mke wa kion-
gozi wa Burundi ambaye ametoa 
singo kali ya wimbo unaokemea 
unyanyasaji wa wanawake.

Video wa wimbo huo unaanza 
kwa picha ya mwanamke anayem-
karibisha mume wake nyumbani 

na kumkaribisha kula chakula cha 
jioni ambaye anamtemea mate 
ghafla na kumpiga.

“Hauna maana katika nyumba 
hii ,tumbo lako kila wakati limejaa 
maharage, huku matumbo ya wa-
nawake wengine yamejaa watoto 
wachanga.”

Bi Nkurunziza, mwenye umri 

wa miaka 49, alisikika mwenyewe 
akitoa ushauri wa maridhiano, 
akielezea kwamba “Suala la 
kutokuwa na uwezo wa kuzaa lin-
aweza kutokea kwa mwanamume 
au mwanamke “.

Nkurunziza na mkewe wana wa-
toto watano pamoja na kuwaasili 
wengine kadhaa.

UMEMSIKIA MKE WA NKURUNZIZA AKIIMBA?
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Kuumbe!
Wanamuziki wenye majina ya ndege, wanyama

VANESSA WEWE!

K
AMA filamu basi ndio kwanza imeanza! Imeshazoeleka kwa wasanii hawa Jux na Vanessa 
Mdee, kuanzisha vituko vinavyofananishwa na filamu kila wanapoachana.

Baada ya kuachana kwa mara ya pili, Vanessa ameibuka na jambo jipya ambalo linaweza 
kumuumiza roho Jux, nalo ni kuanzisha penzi jipya na msanii mwenye asili ya Nigeria 

anayefanya shughuli zake Marekani aitwaye Rotimi.
Toka habari hiyo isambae kwa kasi mapema wiki iliyopita, Jux hajajitokeza hadharani 

kuzungumzia na kusababisha mashabiki wao kuwa katika malumbano makali kila upande 
ukimtetea  msanii wao.

Wiki iliyopita Vanessa alichafua hali ya hewa baada ya kuweka picha mtandaoni akione-
kana akiwa na Rotimi katika mikao ya kimahaba kwenye bwawa la kuogelea

huko nchini Marekani wakila bata.
Aidha kama haitoshi wawili hao walirekodi video fupi ikionyesha wakiwa pamoja 

kupitia Insta Story ya mtandao wa kijamii wa Instagram na  hata picha za mwisho wal-
izoposti kupitia mtandao huo mahali ilionesha wakiwa sehemu moja.

Pia kupitia post hizo hizo za Insta Story za mtandao huo wa Instagram Vanessa 
Mdee alitangaza kuwa sasa hivi atakuwa ana “block”sana watu kupitia mitandao ya 
kijamii. 

 
ROTIMI NANI? 
Msanii huyu wa filamu jina lake halisi ni Olurotimi Akinosho, lakini kisanaa 

anajulikana kama Rotimi.
Kiasili  ni mwenyeji wa  Nigeria ana miaka 30, makazi yake ameyaweka nchini 

Marekani.
Rotimi umaarufu wake umekuja baada kucheza vizuri na kubeba uhusika 

katika filamu mbalimbali ikiwemo ile maarufu duniani iitwayo  POWER  ambayo 
imetoka mwendelezo wa msimu wa sita ulianza Agosti mwaka huu.

Filamu zingine alizowahi kushiriki ni kama Deuces, Imperial Dreams na Burning 
Sands

Ali Kiba na Abdul Kiba

Na Adam Fungamwango

WANAMUZIKI ni watu ambao wanazifanya jamii kupata bu-
rudani na kuwafanya wakati mwingine kusahau shida ma mishun-
guliko ya kutwa nzima.

Muziki ni moja kati ya vitu ambavyo binadamu humfanya 
kupata tulizo la moyo. Kutokana na wanamuziki kufanya kazi ya 
kuwatuliza watu na kuwaburudisha, wamekuwa wakipachikwa 
majina mbalimbali na mashabiki wao kutokana na kuzikubali kazi 
zao.

Wapiga ala za muziki hasa wa dansi, pamoja na waimbaji 
wamejikuta wakipewa majina ya utani na mashabiki wao ambayo 
yamekuwa kama majina yao asilia.

Inafikia wakati hata majina hao halisi husahaulika na badala 
yake majina yao ya utani waliopewa na mashabiki ndiyo yanayo-
vuma.

Leo tunaangalia wanamuziki waimbaji ambao kutokana na kazi 
yao nzuri, wakapachikwa majina ya ndege, pamoja na wanyama.

Hemed Manerti ‘Chiriku’
Huyu ni kiongozi wa bendi ya Vijana Jazz Band, iliyokuwa 

maarufu mno katikati ya miaka ya ‘70, hadi mwanzoni mwa ‘90. 
Alikuwa mwimbaji tegemeo na mtunzi wa bendi hiyo kiasi cha 

kuifanya kuwa maarufu na wenye mashabiki wengi. Kutokana na 
umahiri wake, mashabiki wake na wa muziki wa dansi kwa ujumla 
wakampachika jina la ‘Chiriku’  wakimfananisha na ndege huyo 
kutokana na sauti yake na uimbaji wake. Alifariki dunia Mei 31 
mwaka 1990 jijini Dar es Salaam kwenye Hospitali ya Mwanany-
amala.

Jerry Nashon ‘Dudumizi’
Ni mtunzi, mwimbaji mahiri wa bendi za Vijana jazz na Bima 

Lee, bendi ambazo alizitumikia kwa muda mrefu hadi kifo chake 
mwaka 1995.

Alikuwa mahiri mno kwa nyimbo za mapenzi, akizipamba kwa 
maneno ya mahaba na ya kubembeleza. ‘Nyimbo kama ‘Tereza’, 
‘VIP’, ‘Zaituni’, akiwa ba Vijana Jazz na ‘Makulatta’ akiwa na Bima 
Lee zilimfanya kuwa maarufu nchini kiasi cha mashabiki kump-
achika jina la ‘Dudumizi.” Hii ni kutokana na sauti yake nzito  ya 
kitetemeshi, iliyofanana sana na ndege huyo ambaye akilia ni 
kama maji yanamiminwa kwenye glasi. Jina lake halisi lilisahau-
lika na Dudumizi ndiyo likashika nafasi na hadi leo ili mashabiki 
wa muziki wamtambue ni lazima umtaje kwa jina la ndege huyo.

Mohamed Salum ‘Gotagota’
Alikuwa ni mwimbaji wa sauti ya kwanza kali kwenye bendi 

za Tabora Jazz, Mwenge Jazz na Vijana Jazz. Si wengi wanamfa-
hamu kwa jina lake halisi, ila ukisema Gotagota kila mmoja atajua 
unamzungumzia nani pamoja na kwamba naye ni marehemu. Al-
ipewa jina hilo alifananishwa na ndege gotagota mwenye mdogo 
mrefu anayegongagonga miti na kutoa sauti fulani ambayo ndiyo 
inayofananishwa na uimbaji wa mwanamuziki huyo.

Nana Njige ‘Nana Mzuri’
Mwimbaji wa kike wa bendi za Super Rainbow, Washirika Tan-

zania Stars na Magereza. Jina lake ni Nana Njige. Lakini mashabiki 
wake kwenye muziki wakampajika jina la ‘Nana Mzuri’. Nana ni 
ndege mmoja mwenye wajihi mzuri kwa rangi ya manyoya yake 
na muonekano. Na alipewa jina hilo kutokana na urembo wake.  
Mwanamuziki huyo ambaye ameshafariki dunia alitamba sana 
kwa kibao cha ‘Ashura’ akiwa na Magereza Jazz.

Wilson Peter ‘Kinyonga’
Kiuhalisia ni kwamba Kinyonga si jina lalisi la wanamuziki wa 

Kitanzania, Wilson Peter na mdogo wake Gorge Peter, aliokuwa na 
bendi ya Jamhuri Jazz ya Tanga, kabla ya kuunda bendi yao ya 
Arusha Jazz na kuvuka mpaka kuingia nchini Kenya na kuibadili-
sha na kuiita Simba Wanyika.  

Wilson ndiye aliyepewa jina la Kinyonga na mashabiki wake, 
lakini kutokana na jina hilo kuwa maarufu zaidi, baadhi walidhani 
ni jina la ukoo kiasi hata mdogo wake George naye kuitwa hivyo.

Kwa hiyo wote wakawa jina la mwisho wanaishia na Kinyonga.  
Kinyonga ni mnyama mdogo anayefanana na mjusi na anay-
etembea taratibu na kujibadilisha rangi. Wilson alipewa jina hilo 
kutokana na kujinasibu kufanya mambo yake taratibu na kwa 
ufasaha, lakini pia kuwa na uwezo wa kubadilisha muziki wake 
kama kinyonga anavyojibadilisha rangi ya ngozi yake.

AJIRUSHA KWEUPE NA MNIGERIA
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Vijimambo
1.  Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa fi-

gisu! - Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.
2.  Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 

Kiwalani DSM.
3.  Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 

atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.
4.  Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 

Tabata DSM.
5.  Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makum-

busho - Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.
6.  Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani 

na selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.
7.  Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 

kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 
8.  Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - 

Samwel Sungi, Utemini Singida. 
9.  Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - 

Msabaha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.
10.  Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto 

- Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.
11.  Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifa-

hamu sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.
12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza ku-

jiselfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.
13.  Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 

watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.
14.  Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! 

Mtajuta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.
15.  Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 

simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.
16.  Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu 

haiselfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.
17.  Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Na-

hoja Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 
18.  Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 

Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.
19.  Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 

Ausi Juma, Michenzani Unguja. 
20.  Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 

Mwaipiana, Keko Bora DSM.
21.  Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehe-

mu ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho 
DSM.

22.  Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na 
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23.  Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24.  Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji 
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:
Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwe-
nye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango
TAMAA siku zote ni mbaya. Na kitu 

chochote ambacho si riziki huwa 
hakiliki.Kuna baadhi ya binadamu 
yupo tayari kufanya jambo lolote 
lile liwe halali au si halali, ili mradi 
tu aondoke kwenye sehemu moja 
kwenda nyingine.

Hata hivyo, chochote binadamu 
hawezi kufanya bila mipango ya 
Mwenyezi Mungu. Kama hakupanga, 
hata ufanye nini ni kazi bure tu.

Hii imempata dada mmoja kwenye 
filamu ya ‘Mke Bei Kali.’ Huyu ame-
wawakilisha baadhi ya wanawake 
wenye tabia ya kuwakimbia waume 
zao na ndoa zao kwa sababu ya shi-
da na umasikini na kwenda ambako 
anaona maisha yake yanaweza kuwa 
safi. Hii inatokana na kudanganyika 
na wapita njia, lakini mara nyingi 
baadaye yanawakuta makubwa na 
kushindwa wa kumlilia.

Imechezwa na Irene Uwoya, Si-
mon Mwapagata,  Hemed Suleiman, 
Patcho Mwamba na wengine wengi. 
Inaanza kumuonyesha Simon anavy-
oishi kwa amani na mkewe Irene. Ki-
pato chao kikubwa kinapatikana kwa 
kilimo na kidogo ufugaji.  Katika 
maisha yao, mara kwa mara, mume 
anamkumbusha mkewe kuwa ma-
kini na kujichunga na watu wabaya, 
wafitini ambao wanaweza kuvunja 
ndoa yao. 

Kwa mastaajabu, siku moja mkewe 
anatoweka kijijini. Wanakijiji wa-
nakusanyika na kwenda kumtafuta 
porini kwa kudhani kuwa huenda 
atakuwa labda ameliwa na wanyama 
wakali. Mara ya mwisho ilisemekana 
alionekana  anakwenda kuchota maji 
kisimani. 

Wanachofanikiwa kukikuta wa-
nakijiji ni nguo zake badala ya Irene 
awe hai au amekufa. Baada ya miezi 
kadhaa kupita, zikaja tetesi kuwa 

Irene ameonekana mjini.
Taarifa zinakuwa kubwa kiasi cha 

kuanza kuaminika. Simon  anaamua 
kwenda mjini kumsaka Irene. Wa-
napofika huko wanaishi maisha ya 
kubangaiza.

Siku moja akiwa anaangalia tel-
evisheni, Simon  alimuona Irene 
akiwa na mwanamuziki maarufu 
nchini Hemed. Na hapo ikatangazwa 
kuwa mwanamke huyo ni mke wa 
Hemed.

Simon hakuamini macho yake. 
Mkewe leo kageuka kuwa mke 
wa mwanamuziki mkubwa nchini. 
Anaulizia anakoishi Hemed. Anafika 
nyumbani kwake na nia kujua nini 
kilitokea hadi ikawa hivyo.

Anapofika huko anatimuliwa kama 
mbwa. Irene licha ya kudai kuwa si 
mumewe, lakini anasema katika mai-
sha yake hajawahi kuonana na mtu 
kama huyo.

Simon anaondoka na kuendelea 
na maisha yake. Irene naye anaanza 
kuota mapembe. Akaingia mjini kwa 
pupa na mji ukampokea akaanza 
kuwa na mahusiano na bosi wa 
Hemed ambaye ni Patcho Mwamba.

Hakutosheka, akawa kiruka njia 
haswa. Wakati huo Hemed alikuwa 
kwenye ziara za muziki. Alipore-
jea alipata taarifa ya kuwa pro-
mota wake ana uhusiano na mkewe. 
Akamtimua mke na kujiondoa kuwa 
chini ya Patcho na kuanza kujitege-
mea mwenyewe.

Irene kwa kuchanganyikiwa alian-
za kujiingiza kwenye matumizi ya 
madawa ya kulevya. Mume wa kweli 
Simon alipopata taarifa akamtafuta 
mkewe na kumpeleka kwenye kituo 
cha afya ili kupata tiba. Irene ali-
popona, alichukuliwa na mumewe 
Simon na wote wakarejea kijijini 
kuanza tena maisha mapya

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

Kisichoriziki hakiliki
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WAACHENI
PRINCE HARRY, MEGHAN WAANDAMWA 

K
WENYE raha kuna karaha! Ndi-

vyo hali inayowakumba wana wa 
Mfalme Harry na mkewe Meghan 

Markle kiasi kwamba hivi sasa wa-
najutia na kupata hofu juu ya maisha yao. 
Wanandoa hao ambao wamejizolea 

umaarufu duniani licha ya kufurahia maisha 
ya kifalme yenye kila aina ya raha, lakini 
wameanza kutumbukia nyongo wakilalama 
wamechoka kufuatwafuatwa.

Prince Harry na Meghan ambaye ana asili 
ya Kiafrika, katika mahojiano ya pamoja 
waliofanya na kituo cha televisheni cha ITV 
wakati wa ziara yao nchini Afrika mapema 
mwezi Oktoba na kurushwa hewani Ju-
mapili, wamesema hawatakubali magazeti 
ya udaku ya Uingereza kuwaharibia maisha 
yao.

Wamelalamika kwamba mambo mengi 
ambayo yanachapishwa katika magazeti ya 
udaku siyo ya kweli na yanawachosha.

Prince Harry amediriki kulinganishga 
hali hiyo na yale yaliyomkuta mama yake 
Princess Diana kabla ya kufariki dunia kwa 
ajali ya gari.

“Sitakubali kuingizwa katika hujuma ili-
yomuua mama yangu.” Amesema Harry

Harry amesema bado kumbukumbu ya 
kifo cha Princess Diana inamsumbua kila 
siku na kwamba yeye mwenye amejawa na 
hofu.

Meghan ambaye ni nyota wa zamani 
wa Televisheni na filamu kutoka Marekani 
amesema wakati rafiki zake walikuwa na 
furaha ya yeye kuwa na uhusiano na Harry, 
marafiki zake wa Uingereza walimuonya 

kwa sababu magazeti ya udaku ya Uin-
gereza yatamuharibia maisha yake.

Hata hivyo ameelezea namna anavy-
oweza kukabiliana na ufuatiliaji mzito wa 
magazeti hayo, “Ukweli ni kuwa nimekuwa 
kwa muda mrefu nikimwambia Harry 
haitoshi kuwa utanusurika katika jambo hili, 
siyo maana ya maisha bali inatakiwa upate 
mafanikio.”

Mapema mwezi huu wanandoa hao wali-
fungua mashtaka dhidi ya gazeti la udaku la 
Uingereza, The Mail on Sunday kwa kuin-
gilia maisha yao ya faragha kwa kuchapisha 
barua Meghan aliyomuandikia baba yake.

Kila wakati, Harry analalamika namna 
wanavyomfanyia Meghan hakuna tofauti na 
vile magazeti hayo yalivyomfanyia mama 
yake.
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NICKI Minaj rapa mwenye 
matata mengi, imeelezwa tayari 
amefunga ndoa ya siri na mpenzi 
wake Kenneth Petty.

Kwa mujibu wa mtandao wa 
TMZ, Minaj na Petty walifunga 
ndoa jumatatu ya Octoba 21, ka-
tika sherehe iliyowahusisha watu 
wachache na yenye usiri mkubwa.

Kulingana na hati ya ndoa, 
mwanamuziki huyo amekubali 
kubadilisha jina kutoka lile la On-
ika Tanya Maraj na sasa anaitwa 
Onika Tanya Maraj-Petty. 

MASHABIKI wa mwigizaji nyota 
wa Nollywood, Regina Daniel, 
wamepata kiwewe baada ya 
akaunti ya Instagram ya msanii 
huyo kufutwa.

Regina ambaye ana mamilioni 
ya wafuasi wanaomfuatilia kupitia 
ukurasa wake, ameufuta jambo 
ambalo limesababisha wasiwasi  
kwa  mashabiki wake.

Ukurasa huo ulikoma uhai 
wake Jumatatu ya Octoba 21, na 
kuibua taharuki katika mitandao 
ya kijamii huku wengi wakijiuliza 
kwanini msanii huyo amechukua 
hatua hiyo ikiwa ana wafuasi wa 
kutosha wa kumuingizia pesa.

Regina ndiyo 
umefanya nini?

Nicki, Petty 
wafunga ndoa 
kisiri

RAPA mkali wa Marekani, 
Kanye West, amefanya kufuru 
baada ya kumzawadia mke wake 
Kim Kardashian, dola milioni 
moja kusherehekea siku yake ya 
kuzaliwa.

Mwigizaji huyo wa kipindi 
kinachoonesha maisha halisi 
ya wanafamilia wa Kardashian, 
amepewa zawadi hiyo Octoba 
22, mwaka huu ikiwa ni siku 
yake ya kuzaliwa na pesa hizo 
zitatumika katika mradi wake 
wa kusaidia watu waliofungwa 
gerezani.

“Nashukuru sana kwa mapenzi 
mazito katika siku yangu ya 
kuzaliwa, nina raha wakati niki-
furahia,” aliandika Kardashian.

Kanye West 
unajua 
kupenda 

BAADA ya kumalizika kwa vurugu  Afrika Kusini, 
rapa mkali AKA, amethibitisha msanii mwenzake 
kutoka Nigeria Burna Boy atashiriki onyesho 
kubwa la muziki likalofanyika nchini humo.

AKA aliandika ujumbe kupitia ukurasa wake wa 
Tweeter akisema amepata ujumbe kutoka kwa 
Burna Boy kuwa atawasili kwa ajili ya kushiriki 
tamasha hilo.

“Burna Boy anakuja Mzansi baada ya kumalizika 
xenophobia,” alitwiti.

Burna Boy 
wasalimie 
Bondeni

Tonto  kumbe 
ulijitunza hee!

MWIGIZAJI mkongwe wa Nol-
lywood,  HYPERLINK “https://
www.pulse.ng/entertainment/
celebrities/tonto-dikeh-shares-
shocking-details-of-her-crashed-
marriage/5j13n7q” \t “_blank” 
Tonto Dikeh, amewashangaza 
mashabiki wake baada ya kuweka 
wazi kwamba jambo linalomvutia 
katika mwili wake  ni kuwa bikra 
wakati wa usichana wake.

Tonto Dikeh amesema hayo 
katika mahojiano na kueleza im-
ekuwa kama miujiza isiyokwisha 
katika akili yake.

Tonto alijikuta akiweka wazi 
jambo hilo wakati akijibu maswali 
50 aliyoulizwa na mashabiki wake 
katika mitandao ya kijamii.



Na John Juma
0716217615

T
UNAPOELEKEA kwenye 
uchaguzi wa serikali za 
mitaa, vijiji na vitongoji 
ambao umebakia mwezi 

mmoja ili kukamilisha jukumu 
hilo la kikatiba, tunayo mambo ya 
kufahamu tunapoingia kwenye 
kazi hiyo ya kuwachagua viongozi 
hawa.

Ni vyema kufahamu kuwa 
serikali za mitaa na za vijiji ni 
chombo cha utawala wa umma, 
kilichopewa madaraka ya kua-
mua na kuendesha shughuli zake 
katika sehemu ndogo ya nchi au 
taifa ndicho kijiji, mtaa au kiton-
goji.

Baada ya uhuru, serikali za baa-
dhi ya nchi za Afrika kama vile 
Zaire au Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo, Uganda na Senegal zili-
futa mfumo wa serikali za mitaa 
au kubadilisha mfumo wake ulio-
anzishwa na serikali za kikoloni.

Kwa mfano, serikali ya Tan-
zania  wakati huo haikufuta 
mfumo huo mara moja. Badala 
yake ilizirithi serikali za mitaa na 
kuzitumia kama nyenzo za ku-
leta maendeleo kwa misingi ya 
kidemokrasia.

Katika kipindi cha miaka ya 
mwanzo ya Uhuru, yalikuwapo 
makundi matatu ya serikali za mi-
taa, la kwanza  ni zile zilizoundwa 
chini ya Sheria Namba 72 ya 
mwaka 1926 zilizokuwa 47, pili ni 
zile za chini ya Sheria Namba 333 

ya mwaka 1953, zilikuwa tisa  kwa 
mijini na 10 kwa vijijini.

Na kundi la tatu  lilihusisha 
Manispaa ya Dar es Salaam, 
iliyoundwa kutokana na Sheria 
Na. 105 ya mwaka 1946, isitoshe, 
mnamo mwaka 1962 Sheria na 
333  ilirekebishwa kwa kuondoa 
Mamlaka za Wenyeji na mwaka 
1963 Sheria Namba 13/62 il-
ipitishwa kusitisha utawala wa 
machifu nchini kote nchini.

Halikadhalika, uamuzi wa kufu-
ta utawala wa machifu nchini ul-
itokana na sababu kuu tatu amba-
zo ni serikali ya wananchi ilitaka 
kujenga ‘mfumo wa kidemokra-
sia’ wa serikali za mitaa, tena, il-
ionekana utawala wa machifu ul-
iendeleza ikra za ukabila badala 
ya utaifa. Sambamba na ukweli 
kuwa wengi wa machifu hao, siyo 
wote, walikuwa madarakani ku-
fuatia baraka za serikali ya kikolo-
ni, vibaraka.

Kimsingi, serikali ya wananchi 
(kwa  wakati huo)  na sera yake 
madhubuti juu ya serikali za mi-
taa, vitongoji na vijiji ilijikita ka-
tika kuanzishwa kwa uchaguzi 
wa madiwani katika halmashauri 
zote nchini zilizokuwa zimean-
dikishwa na serikali ya kikoloni; 
Kuundwa kwa halmashauri ka-
tika wilaya au miji ambayo zili-
kuwa bado hazijaundwa na kuna 
umuhimu kufanyika hivyo.

 

MAFANIKIO
Mafanikio ya Serikali za Mitaa 

au Vijiji 1961- 1972 katika kipindi 
hicho serikali za mitaa na vijiji zili-
pata mafanikio machache, ukilin-
ganisha na matatizo au changa-
moto. Kwa mfano majukumu ya 
halmashauri yaliongezeka kwa 
kasi sana kama vile usimamizi wa 
elimu ya msingi, matibabu, bara-
bara na maji.

Na zaidi, halmashauri za wilaya 
zilikuwa na majukumu mazito 
zaidi kuliko yale ya halmashauri 
za miji, ilishangaza kuona bado 
sehemu kubwa ya ruzuku kutoka 
serikali kuu ilielekezwa kwenda 
katika halimashauri za miji bada-
la ya halmashauri za wilaya.

Licha ya hali hiyo ya upende-
leo kwa halmashauri za miji, kwa 
jumla halmashauri za wilaya zi-
litekeleza majukumu yake vizuri 
kwa kujikusanyia mapato kutoka-
na na ‘kodi’ na ‘ushuru wa mazao’ 
na wakati huo huo kuhudumia 
‘miradi mbalimbali ya kuhu-
dumia jamii’.

Katika kipindi husika mapato 
ya halmashauri yalishuka sana, 
kushuka kwa uwezo wa hal-
mashauri za wilaya kukusanya 
mapato ni ishara ya kukumbwa 
na matatizo katika utekelezaji wa 
majukumu yake.

Hivyo, halmashauri zikashind-
wa kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi, hali hiyo ndiyo iliyo-

jitokeza kwenye serikali nyingi za 
mitaa, vijiji katika kipindi hicho 
cha mwaka 1962-1972 ndiyo mata-
tizo yaliyozikabili serikali hizo.

Kama ilivyoelezwa hapo awali 
kwamba, serikali za mitaa zil-
ipewa majukumu mara baada ya 
uhuru na kwamba serikali kuu ili-
kuwa na nia ya kuleta maendeleo 
ya haraka kwa watu wake, lakini 
vyanzo vya mapato kwa serikali 
za mitaa vilikuwa vichache.

Halmashauri za wilaya, kwa 
mfano, ziliruhusiwa kukusanya 
mapato kutokana na kodi na 
ushuru wa mazao. Ukusanyaji 
wa kodi kutoka kwa wananchi 
ulikuwa mgumu, wengi walikuwa 
wakikwepa kulipa kodi ya kichwa. 
Jambo hilo lilikuwa kama kero 
kwao na kusababisha matukio ya 
aibu na hata maafa. Kutokana na 
matukio hayo, serikali kuu ilia-
mua kufuta kodi ya kichwa.

Aidha, ilipoika Mei, 1969 ush-
uru wa mazao nao ulifutwa, ua-
muzi huo katika masuala mawili 
uliathiri kwa kiasi kikubwa ma-
pato ya serikali za mitaa na  vijiji 
nchini. Licha ya kwamba serikali 
hizo zilitegemea zaidi misaada na 
ruzuku kutoka serikali kuu baada 
ya vyanzo kadhaa vya mapato 
yake kufutwa, pia katika kipindi 
hicho hicho serikali kuu nayo ili-
punguza ruzuku.

Itaendelea wiki ijayo.

 MIONZI YA SHERIA Tujikumbushe kiini cha serikali za mitaa

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Wadau tumuige Ndugai
kufanikisha kambi hizi

K
AMBI za kitaaluma ni 
mpango mkakati unao-
tumiwa katika kuongeza 
ufaulu wa wanafunzi 

kwenye ngazi mbalimbali za elimu 
kuanzia wanafunzi wa darasa la saba 
hadi wa kidato cha sita.

 Kupitia kambi za kitaaluma, wa-
nafunzi huishi maisha ya bweni ili 
kuwapa muda wa kutosha wa ku-
jifunza na kujisomea ili hatimaye 
waweze kufanya vizuri katika miti-
hani yao ya Taifa.

Hapa nchini, wanafunzi wengi 
wa shule za msingi na sekondari 
wanasoma katika mfumo wa kutwa 
ambapo baada ya masomo hurejea 
nyumbani kwao na kwa walio wengi 
hakuna kinachoendelea.

 Ni wachache tu ambao baada ya 
kurudi nyumbani hupata muda wa 
kujisomea yale waliojifunza shuleni. 
Wengi kutokana na uhuru mwingi 
walionao nyumbani na kazi za ny-
umbani hushindwa kujisomea na 
badala yake hakuna kujikumbusha 
yale waliojifunza shuleni.

 Kutokana na hali hii, wanafunzi 
wanaoshindwa kujisomea pindi 
warudipo majumbani mwao huishia 
kufanya vibaya katika masomo  na 
hatimaye wengi hufeli katika maso-
mo.

Mara nyingi mazingira ya nyum-
bani kwa wanafunzi wa kutwa huwa 
si raiki sana kwa ajili ya kujifunza, 
kwahiyo, jitihada na utashi wa waza-
zi na walezi ni lazima uwepo katika 

kuwahamasisha watoto wa kutwa 
kujisomea kikamilifu awapo nyum-
bani.

Kwa kutambua umuhimu wa wa-
nafunzi kuwa na muda wa kutosha 
wa kujifunza na kujisomea, ndipo 
suala la kuwaweka kambi wanafunzi 
hasa wale wa mitihani ya taifa kama 
darasa la saba, kidato cha pili, nne 
na sita lilipopewa umuhimu wa kip-
ekee na viongozi na wadau wengine 
wa elimu katika wilaya mbalimbali 
hapa nchini.

Wilaya ya Kongwa ni miongoni 
mwa wilaya ambazo suala la kambi 
za kitaaluma limepewa kipaumbele 
na msukumo wa kipekee kwa shule 
za sekondari. Kambi hizi hufanyika 
katika shule husika na nyakati za 
likizo, kambi hufanyika kwa kanda 
ambapo huwakutanisha wanafunzi 
wa shule mbalimbali.

Suala la kambi za kitaaluma 
limesaidia sana kuifanya Wilaya ya 
Kongwa kung’ara katika Mkoa wa 
Dodoma na kitaifa katika matokeo 
ya kidato cha Nne.

Mwaka 2017, Wilaya ya Kongwa 
ilishika nafasi ya kwanza kwa Mkoa 
wa Dodoma katika matokeo ya kida-
to cha Nne na mwaka 2018, Kongwa 
ilishika nafasi ya pili kimkoa. Haya 
ni mafanikio makubwa kwani in-
aonyesha namna viongozi wa seri-
kali, maoisa elimu, walimu, wazazi, 
walezi na wanafunzi wenyewe wal-
ivyo na utayari katika kuisimamia 
mikakati ya elimu ili kukuza taaluma 

na ufaulu wa wanafunzi.
Kutokana na gharama kubwa za 

uendeshaji wa makambi haya, wa-
zazi na walezi kushirikishwa namna 
ambavyo wataweza kuchangia ili ku-
wasaidia watoto wao kukaa kambi 
na hatimaye kupata muda mzuri wa 
kujisomea.

Niwapongeze wazazi na walezi 
wa Wilaya ya Kongwa kwa muwa 
na mwamko wa  elimu kwa kush-
iriki katika kuchangia uendeshaji wa 
kambi za kitaaluma kwa manufaa ya 
watoto wao.

 Kutokana na manufaa ya ku-
waweka wanafunzi kambi, wazazi 
wanatoa ushirikiano mzuri wa kufa-
dhili kambi hizo.

Mbunge wa Kongwa na Spika wa 
Bunge, Job Ndugai ametimiza ahadi 
yake aliyoitoa mwaka jana ya ku-
changia Sh. milioni 10 kutoka Mfuko 
wa Jimbo, kusaidia kuendeshaji 
wa kambi za kitaaluma ili kuifanya 
Kongwa izidi kung’ara kitaaluma. 
Fedha hizo zinaungana na michango 
waliyoitoa wazazi na walezi kwa ajili 
ya uendeshaji wa kambi. Fedha hizo 
ziligawiwa katika kanda tano am-
bapo katika kanda ya Mlali ilijumui-
sha shule za sekondari za Mlali, Man-
ghweta, Chiwe, Iduo na Nghumbi. 

Kanda ya Kongwa ilijumuisha 
shule za sekondari za Sejeli, Kong-
wa, Mnyakongo, Mumi, Ibwaga, na 
Sagara. Kanda ya Zoissa ilijumuisha 
shule za Makawa, Zoissa, Norini, 
Songambele, Hogoro, Banyibanyi, 

na Manghaila. Kanda ya Pandambili 
shule za Ndurugumi, Pandambili, 
Hembahemba na Laikala. Kanda 
ya Kibaigwa, shule za Ndalibo, Mta-
nana, Kibaigwa na Ngomai.

Kila kanda ilipatiwa Shilingi 
2,000,000 kwa ajili ya kusaidia 
chakula na kuwapa posho walimu 
waliochaguliwa kufundisha kwa 
muda wa majuma matatu kuanzia 
Septemba 30 hadi Oktoba 20, 2019. 
Utekelezaji wa ahadi hii ni matokeo 
ya Mbunge wa Kongwa, Job Ndugai, 
kuona namna kambi hizi zilivyo-
saidia kuipaisha wilaya ya Kongwa 
kitaaluma na kuwezesha wanafunzi 
wengi wanaohitimu kidato cha nne 
kuendelea na kidato cha tano na 
wengine kuendelea na vyuo mbal-
imbali vya kilimo, uhasibu, mifugo 
na  ualimu.

 Ni ahadi ya Spika Ndugai kuwa 
ataendelea kufadhili kambi hizi 
mwaka hadi mwaka, huku walimu, 
wazazi na wanafunzi wakiwa na 
deni la kusaidia kukuza ufaulu.

Wito wangu kwa wadau wengine 
wa Wilaya ya Kongwa, Mkoa wa 
Dodoma na Tanzania kwa ujumla 
kusaidia mahitaji ya uendeshaji wa 
kambi kama vile, mahindi, maha-
ragwe, mchele, mafuta, unga, su-
kari, nyama, kuku chumvi na fedha 
taslimu ili kambi hizo zifanyike kwa 
mafanikio makubwa mwakani. Tafa-
kari. 

Maoni: (+255) 764 666349.
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MAKALA

PETS yaweza kuwa tiba kudhibiti ufisadi
Na Sabato Kasika

M
IONGONI mwa mam-
bo ambayo baadhi ya 
wananchi hawayaele-
wi ni ukweli kuhusu 

fedha zinazotolewa na serikali 
kwa ajili ya miradi ya maendeleo. 
Inavyoelekea wengi hawafahamu 
kuwa fedha hizo ni zao na wa-
nawajibika kuzifuatilia, kuangalia 
thamani ya kazi na pia kuhoji pale 
wanapoona kuna mushikeli.

Wengi hawajui kuwa kufuatilia 
matumizi ya rasilimali zikiwamo 
fedha ni haki yao kikatiba na 
kwamba, kuacha kufanya hivyo 
ni sawa na kuwaachia watu wach-
ache waamue juu ya hatma ya 
maendeleo na maisha yao.

Moja kati ya njia nyepesi na 
shirikishi inayoweza kutumiwa na 
wananchi hata wa kawaida kujua 
matumizi ya rasilimali za umma 
zikiwamo fedha ni kwa kutumia 
mfumo wa ufuatilia rasilimali za 
umma maarufu kama PETS.

Maneno haya manne ‘PETS’ 
ni kifupi cha Public Expenditure 
Tracking Systems or Survey, mfu-
mo huu umeanzishwa kwa lengo 
la kuwapa wananchi uwezo wa 
kufuatilia matumizi ya fedha na 
rasilimali nyingine za umma ili 
kuhakikisha kila fedha au mali 
inayoelekezwa katika miradi ya 
maendeleo inatumika kikamili.

Changamoto hiyo ya kujua 
matumizi ya fedha za umma ina-
tokana na ukweli kuwa  baadhi 
ya watu hawaelewi umuhimu wa 
kufuatilia rasilimali za umma, 
hilo linabainika baada ya asasi ya 
Kuunganisha Vijana Kimaende-
leo Ruangwa (Akuvikiru) kufanya 
utaiti.

Uchunguzi huo ulifanywa na 
asasi hiyo katika baadhi ya mae-
neo ya Ruangwa kwa ufadhili wa 
The Foundation for Civil Soci-
ety (FCS), ukihusisha sekondari 
za kata ya Nkowe, Luchelegwa na 
Malolo.

KWANINI UFUATILIAJI?

Mtendaji Mkuu wa Akuvikiru, 
Abduli Mitumba, anasema serikali 
imeanzisha utaratibu wa ushirik-
ishwaji wa umma katika kupanga, 
kutekeleza na kusimamia mipan-
go ya maendeleo ikiwa ni pamoja 
na ile ya bajeti, pia imeridhia mfu-
mo wa utawala bora unaotoa fur-
sa ya uwazi wa   uwajibikaji kwa 
viongozi na watendaji wa umma.

Anasema, mfumo huo pia un-
aainisha mipango ya maendeleo 
ikiwa ni pamoja na ile ya bajeti iki-
aanzia ngazi ya chini kwenda juu 
ikiwamo ya kijiji, kata, halmashau-
ri, mkoa hadi taifa.

“Hapa ina maana wananchi 
ndiyo wenye jukumu la kuamua 
vipaumbele vya maendeleo vya 
maeneo yao kabla wataalam wa 
uchumi wa ngazi ya halmashauri, 
mkoa na wizara kisekta hawa-
japanga bajeti katika vigezo vya 
kitaalam kwa kuzingatia vipaum-
bele vya wananchi,” anasema.

Vile vile Mitumba, anasema, 
mfumo wa utawala bora unatoa 

fursa ya wananchi kuchagua na 
kuchaguliwa nafsi mbalimbali za 
uongozi, mfumo unatoa fursa ya 
wananchi kuwawajibisha viongozi 
na watendaji wa umma wanaok-
wenda kinyume na misingi ya uta-
wala bora na maadili ya utumishi 
wa umma.

“Akuvikiru imefanya uchunguzi 
na kubaini wananchi wengi hawa-
na   elimu ya ufuatiliaji wa fedha 
za umma zinazotengwa na serikali 
kwa ajili ya maendeleo yao, hivyo 
asasi imeamua kujikita huko, hasa 
upande wa elimu,” anasema.

Anaongeza kuwa Mradi wa Ku-
hamasisha Maboresho ya Elimu 
Wilaya ya Ruangwa Wilaya ya Ru-
angwa Awamu ya II, ulianza Sep-
temba 2019 na unatarajiwa kuka-
milika Machi 2020.

Mitumba anasema, katika kip-
indi chote hicho, asasi yake inata-
rajia kuhamasisha uwajibikaji wa 
wananchi katika kuhoji viongozi 
na uwepo wa matumizi sahihi ya 
fedha za umma.

Vilevile uwajibikaji wa watend-
aji katika kushirikisha utekelezaji 
wa mipango ikiwamo ya bajeti 
kwenye ngazi ya vijiji na kata ili wa-
nanchi wawe na ujasiri wa kufua-

tilia matumizi ya fedha za umma 
(PETS) zinazotengwa na serikali 
kwa ajili ya maboresho ya sekta 
mbalimbali ikiwamo ya elimu.

MAONI YA WADAU 

Oisa Maendeleo ya Jamii Wilaya 
ya Ruangwa, Rashidi Namkulala, 
anasema ujio wa mradi huo ni 
jambo la kipekee kwa wilaya yake, 
hasa ikizingatiwa sekondari zilizo-
lengwa zina miradi mingi inayohi-
taji kufuatiliwa kwa karibu.

“Kama kweli tunataka kufaniki-
sha malengo mazuri ya mradi huu, 
ni vizuri kila anayehusika atimize 
wajibu wake, wakiwamo waratibu 
wenyewe,” anasema Namkulala, 
ambaye pia ndiye Mkuu wa Idara 
ya Maendeleo ya Jamii Wilaya ya 
Ruangwa.

Kwa upande wake Oisa Elimu 
Kata ya Nkowe, Shannel Nchimbi 
akichangia mjadala, anasema 
kuwapo kwa taasisi kama Akuvi-
kiru kuna maana kubwa ndani ya 
Wilaya ya Ruangwa kwa vile mi-
radi ya elimu ina umuhimu zaidi.

Nchimbi aliyekuwa mkuu wa 
kwanza wa shule ya Sekondari 
Nkowe, anasema anafarijika kuona 
sasa imepandishwa hadhi na kuwa 

ya kidato cha kwanza hadi sita, 
tena ikiwa ya mchepuo wa sayansi.

Naye Mkurugenzi wa Muungano 
wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali 
Wilayani Ruangwa (Mmakiru), 
Wema Chilungo anasema, muun-
gano wake upo tayari kushiriki ka-
tika kila tukio kila utakapohitajika.

“Kinachofurahisha ni kwamba 
taasisi inayoratibu mradi huu ni 
mwanachama wa Mmakiru, na pia 
kutofuatilia rasilimali za umma 
ni sawa na kulitekeleza taifa,” 
anasema Chilungo na kusisitiza 
umuhimu wa kuzingatia miongozo 
ya elimu na sheria ya nchi ili ku-
ikia malengo.

Mwenyekiti huo anasema, kupi-
tia mradi wa ‘Kuhamasisha Ma-
boresho ya Elimu ya Sekondari 
Wilaya ya Ruangwa Awamu ya Pili’, 
sasa unaendelea kwenye baadhi ya 
maeneo wilayani Ruangwa.

Mradi huo unaendelea ikiwa 
ni awamu ya pili baada ya ile ya 
kwanza ya mwaka 2017 iliokami-
lika mwaka jana, ambayo ilihusi-
sha sekondari za kata tisa za Nam-
biranje, Chibula, Matambarale, 
Narungombe, Chunyu, Naching-
wea, Makanjiro, Mandarawe na 
Likunja.

Anasema, mradi wa sasa ulianza 
kwa kutambulishwa kwa wadau 
wa elimu wakiwamo wakuu wa 
idara za maendeleo ya jamii, elimu 
ya sekondari, maoisa elimu ku-
toka kata za mradi na watu wenye 
ulemavu.

“Wadau wengine ni wakuu wa 
shule za sekondari za Nkowe, 
Hawa Mchopa, wenyeviti wa bodi 
za sekondari hizo, viongozi wa 
dini, maoisa watendaji wa kata 
na viongozi wa asasi za kiraia za 
wilayani Ruangwa,” anasema.

Mwenyekiti huo anasema, waka-
ti wa utambulisho, waliwasomea 
wadau hao mpangokazi wa mradi, 
wajibu na majukumu yao wakati 
wote na sababu za kuwapo kwa 
mradi huo katika maeneo yao.

“Tuliwaambia, ziara ya wa-
jumbe wa kamati ya mradi kwenye 
vijiji 11 vinavyounda kata za mradi, 
ambako wangeendesha miku-
tano ya hadhara, kuwakumbusha 
wananchi wajibu wao katika kue-
ndeleza sekondari na kuchagua 
wajumbe wa kamati za PETS, am-
bao ndio watakaopita kila sehemu 
kufuatilia matumizi ya rasilimali 
hizo,” anasema.

Baadhi ya wadau wa elimu Wilaya ya Ruangwa wakifuatilia mafunzo ya  mradi wa PETS. PICHA: SABATO KASIKO.
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BURIANI JAMES MAPALALA
Na  Michael Eneza

J
UZI  taifa lilitangaziwa msi-
ba wa mwanasiasa mbobe-
zi nchini, Mzee James 
Mapalala. Katika namna 

na sura yoyote ile, ni pigo katika 
tasnia ya kisiasa nchini.

Kwa muda mrefu, mwanasiasa 
huyo aliyetangulia mbele ya haki, 
amekuwa kimya na kulikuwapo 
taarifa za muda mrefu ambazo 
si rasmi kuhusiana na kuumwa 
kwake.

Mapalala, ni kati ya wanasiasa 
wasiosahaulika katika mtiririko 
wa historia kwa walioshuhudia na 
kusikia kuanza harakati za mfumo 
wa vyama vingi nchini, akiwa ka-
tika safu ya mwanzo ya mageuzi 
yaliyoidhinishwa kisheria mwaka 
1992.

Hata hivyo, haiingii katika kun-
di la awali zama hizo za historia 
miaka ya 1960, katika waliodai 
mfumo wa vyama vingi nchini, 
ambao wamo kina Christopher 
Kasanga Tumbo, aliyepoteza na-
fasi ya ubalozi nchini Uingereza. 
Alirudi nyumbani na kwa kipindi 
kirefu akazuiliwa kisheria, iki-
wamo nyumbani kwake. 

Ukimlinganisha na wanaha-
rakati wa kipindi cha Uhuru wali-
opigania au kutetea mfumo wa 
vyama vingi, Mapalala alikuwa wa 
‘kizazi kipya.’ Hata hivyo, katika 
sura nyingine alianza mapema 
zaidi, kulinganisha walioibuka 
wakati zama zake. Mfumo wa kia-
sisa wa chama kimoja umedumu 
miaka 28 kuanzia 1964.

Itakumbukwa, mjadala wa 
kisiasa uliokaribisha mageuzi 
yaliyofungua mageuzi ya kisiasa 
nchini, yalikuwa katika zama 
baada ya kutoka kuzuizini kwa 
mwanamageuzi wa siasa za Afrika 
Kusini, Nelson Mandela, mnamo 
Februari 10, mwaka 1990.

Kusini ni eneo ambalo kisiasa 
nchini, masikio na vitendo vyetu, 
vilielekezwa huko kwa muda mre-
fu, pamoja na sehemu zinginenzo 
za Afrika. Tanzania ilikuiwa kitovu 
cha kuratibu ukombozi wake.

Hayati Mwalimu Julius Nyerere, 
akiwa bado ni mwenyekiti wa 
CCM, pia akishika usukani wa 
mageuzi kimataifa, alitangaza 
kuwa “si dhambi kujadili uwepo 
wa mfumo wa vyama vingi vya 
siasa.” Muda mfupi baadaye, seri-
kali ikaunda tume kuratibu hilo, 
kwa kuzunguka nchi zima kuku-
sanya maoni. Licha ya zaidi ya 
robo tatu ya maoni kutaka mfumo 
wa chama kimoja, mapendekezo 
ya tume chini ya marehemu Jaji 
Francis Nyalali, yalitaka kufun-
guliwe mlango wa siasa huru na 
ndicho kilichotekelezwa.

Hadi muda wa mageuzi unafiki-
wa, Mapalala alishakuwa tayari 
mhanga wa harakati hiyo kwa 
muda mrefu, kwani aliangalia hali 
inavyokwenda mwanzoni mwa 
miaka ya 1980 na kufikia uamuzi 
kuwa kuna hoja ya mabadiliko. 

Mapalala alikuwa mjasiriamali, 
mjenzi wa majumba katika mae-
neo tofauti, huku akitawaliwana 

na shauku kubwa ya  masuala ya 
sheria na katiba. 

Alianza kudodosa dhana hiyo, 
akishirikiana na wanasheria kad-
haa na kuvunja sheria kwake, 
kulimuacha aangukie mikononi 
mikoni mwa dola, mwaka 1984 na 
alirejea uraiani mdaka 1992.

Inadaiwa, baadhi ya wanasheria 
alioshirikiana nao wakati huo kati-
ka nyendo zilzomponza, alikutana 
nao tena wakati mfumo wa vyama 
vingi unaanza rasmi.

Zlikuwa jitihada binafsi zenye 

washabiki wengi miongoni mwa 
wasomi, lakini ikawa vigumu hata 
mmoja wao kutoka hadharani 
kukiri anashiriki harakati hizo, 
kwani wengi walitegemea ajira 
za umma, na kama si hivyo basi 
kandarasi za serikali; kwa hilo Ma-
palala alipata shida pia.

Siasa huru zilipoanza rasmi, Ma-
palala alikuwa katika kundi kubwa 
la  chombo kilichoitwa Kamahuru, 
kilichoshinikiza mabadiliko hasa 
kwa siasa za Zanzibar, ikiundwa na 
wananarakati wa Bara na Visiwani.

yalifanana, ingawa wana historia 
tofauti; mjasiriamali na mwanasia-
sa wa damu.

Hivyo Mapalala, alikuwa mwa-
nasiasa wa upinzani asiye na asili, 
wala mzizi wa kutumikia serikalini, 
tofauti na wengi ambao wali seri-
kali ay katika chama tawala ma vy-
ombo vyake .

Kisiasa, Maalim Seif aliyewahi 
kuwa Waziri Kiongozi Zanzibar, 
amekuwa maarufu zaidi kuliko Ma-
palala. Ilifika wakati kama zilivyo 
‘ligi’za kisiasa ndani na nje ya cha-
ma, walisuguana na Mapalala akaji-
kuta anawekwa nje ya chama - CUF.

Ndani ya hatua zake zote, Ma-
palala hakuujua ubunge au uwaziri, 
bali alikuwa mwananchi aliyepiga-
nia kuleta mageuzi kisiasa, yakaja 
halafu akawekwa pembeni na miki-
ki ya siasa hizo. 

Msingi wa umaarufu wa Maalim 
Seif kama mtu aliyekuwa kizuizini 
na jina lake likapaa sana Zanzibar, 
ulitosha kumfunika Mapalala, hasa 
Zanzibar.

Umaarufu kama huo  wa kuwez-
esha kukakmata siasa, Bara ulidak-
wa na wanasiasa walioubuka kama 
kina Christopher Mtikila za ‘sisi 
Watanganyika,wao Wazanzibari.,’ 
Waliopangana kufuatana na vigezo 
vya  aina hiyo na Mapalala akjukta 
tena‘wa kuja’ katika hadhara zao.

Itakumbukwa  zama zile siasa za 
mageuzi zimenoga akiwa CUF, Ma-
palala hakuwahi kuwa na matukio 
ya kuitisha, mfano maandamano au 
hadhara makubwa katika vwanja 
vya Jangwani, Dar es Salaam, ku-
likokuwa maarufu kwa mikutani ya 
kisiasa. Kitabia alikuwa mtu mtu-
livu wakati wote.

Alipofikuzwa, baadhi ya wafuasi 
wake wa CUF, waliendana naye 
hadi kuunda Chama cha Haki na 
Ustawi (Chausta), lakini wakati 
huo nguvu zikawa zimemwishia 
na rasilimali za kuenedesha siasa 
zikiwa zimeyeyuka. 

Baada ya ukimya mrefu, ndipo 
aliitwa katika Bunge Maalum la 
Katiba mwaka  2014, mjini Dodoma 
na baadaye akawa katika ukimya 
mrefu, hadi taarifa ya umauti.

MUNGU AIWEKE ROHO YAKE 

MAHALI PEPONI. AMINA.

Mfumo wa vyama vingi ul-
ipokubaliwa, ilibidi waunde chama 
na ikaonekana wazi kundi hilo 
haliwezi kudumu kwa pamoja, 
likagawanyika. Wanasheria wali-
osheheni hapo, hawakumchagua 
Mapalala kuwa mwenyekiti wao, 
wakampa mwanasheria mwenzao, 
Mabere Marando.

Hivyo, Mapalala akajirejesha 
kwa mwenzake aliyekaa kizuizini 
baada ya kufukuzwa CCM, Maalim 
Seif Sharif Hamad. Inadaiwa kisiasa 
‘waliendana’ na madhila yao kisiasa 

Hayati Mzee James Mapalala. PICHA: MTANDAO.

lMbegu ya mwanzo
   vyama vingi nchini
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MAKALA

Na Frank Monyo

 

H
IVI karibuni  Bodi ya 
Maji Bonde la Wami/
Ruvu, imetishia ku-
wapeleka mahakamani 

wamiliki wa hoteli 73, kampuni 
13 na vituo vya mafuta 14 , wa-
naotuhumiwa kukaidi kulipa ada 
ya mwaka ya watumia maji ya 
visima ambayo ni Sh. milioni 33. 

Ofisa wa Bonde la Wami/ 
Ruvu, Simon Ngonyani, ndiye ali-
yetoa taarifa hiyo mbele ya wa-
nahabari na kueleza kuwa ofisi 
yake imeshatoa notisi ya madai 
kwa wamiliki hao 100 ambapo 
baadhi yao mpaka sasa wameli-
pa Sh. milioni   49.

  Ngonyani anasema kuwa 
ulipaji wa ada hizo ni muhimu 
kwani husaidia bodi kutekeleza 
shughuli za utunzaji wa rasili-
mali za maji zitakazohakikisha 
upatikanaji wa maji kwa maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi na 
kutimiza azma ya nchi kufikia 
uchumi wa viwanda. 

Vilevile anasema kuwa ulipaji 
wa ada za matumizi mbalimbali 
ya maji ni takwa la kisheria kwa 
mujibu wa Sheria ya Usimamizi 
wa Rasilimali za Maji Na.11 ya 
mwaka 2009 kifungu cha 43 (1) 
ambacho kinamtaka mtu yeyote 
anayetaka kuchepusha, kukinga, 
kuhifadhi, kuchukua na kutumia 
maji kutoka kwenye chanzo cha 
maji juu ya ardhi au chini ya ar-
dhi au kujenga miundombinu 
yoyote lazima aombe kibali cha 
kutumia maji hayo. 

Anazitaja baadhi ya hoteli 
ambazo zinadaiwa mpaka sasa 
kuwa ni Africa Sana, Iceland, 
J&P, KB, Lunchtime li, Mambosa-
sa, BnB , Confidence, Don Lodge 
na Grand Villa.

  Kwa upande wa vituo vya 
mafuta ni TSN Oil, Gapco (T) 
Ltd, Mantrac (T) na Lake Group  
au Lake Oil, wakati nyingine ni 
Shirika la Maendeleo ya Viwan-
da Vidogo (Sido) Mkoa wa Dar 
es Salaam,  Shule ya St. Marry’s 
na   Alpha Paints zote za Dar es 
Salaam.

  Ngonyani anazungumzia 
gharama akisema  ada ya mwaka 
kwa kisima cha matumizi mado-
go  nyumbani ni Sh100,000 na 
matumizi makubwa  ya biashara 
ni Sh150,000 na kwa wafugaji wa 
samaki.

Anaeleza kuwa  ombi la 
kuchimba kisima ni Sh. 60,000 
huku ada yake kwa mwaka iki-
wa ni Sh100,000 kwa matumizi 
madogo na Sh 250,000 kwa 
matumizi makubwa.

  “Tulikuwa na jitihada za ku-
watafuta watu ambao walikuwa 
hawalipi ada za matumizi ya 
maji ya visima, na wapo wach-
ache ambao tumewapeleka ma-
hakamani kwa kukaidi takwa 
la kisheria la kulipa ada za wa-
tumia maji ya visima na waka-
lipa, huku wengine wakiahidi 
kulipa pasipo utekelezaji. Wateja 
hawa lazima tuwashughulikie,” 
anasema Ngonyani.

  Kutokana na hilo, Nipashe 
ilishuhudia wamiliki wa visima 
vya biashara na vya nyumbani 
wakiwa wamejitokeza ofisi za 
bonde hilo zilizopo Ubungo ku-
pata maelekezo ya namna ya 
kulipia ada hizo.

  Pamoja na muitikio huo, 

inaonyesha dhahiri kuwa 
baadhi yao hawana elimu 
juu ya umuhimu wa kufuata 
taratibu za uchimbaji kisima 
pamoja na kulipia ada zake 
kwa mwaka.

  Mmoja wa wadau aliy-
emwakilisha mmiliki wa ho-
teli moja jijini Dar es Salaaam 
ambaye hakutaka jina lake 
liandikwe gazetini anasema 
kuwa kabla ya kufika hapo 
alikuwa haelewi, wame-
tumia gharama zao wenyewe 
kuchimba kisima kwanini 
walipe tozo za mwaka seri-
kalini? 

“Bosi wangu amenituma 
nije hapa ofisini kuulizia 
taratibu na kulipa ada ya 
mwaka ambayo tunadaiwa, 
unajua mimi nilikuwa sielewi 
inakuwaje kisima tuchimbe 
sisi halafu hela tulipe seri-
kalini? Lakini baada ya ku-
pewa elimu hapa nimeelewa 
kwanini yatupasa kulipa,” 
anasema

  Ngonyani anaeleza kuwa 
yapo madhara makubwa ya-
nayoweza kujitokeza endapo 
watu hawatafuata utaratibu 
wa kuchimba visima kutoka 

kwa wataalamu wa bonde 
linalohusika.

  Anasema kuwa athari ya 
majengo makubwa kuan-
guka kutokana na uchimbaji 
holela wa visima hasa kwa 
wamiliki wa hoteli, vituo vya 
mafuta na kampuni ni kubwa 
kama hawatafuata utaratibu 
uliopo.

  “Sisi ni wataalamu ndiyo 
maana tunawashauri kwam-
ba ni lazima  wafuate utara-
tibu kwani kuchimba visima 
kiholelea si jambo zuri kwa 
afya zao na mali zao pia waje 
waombe vibali ili tuweze ku-
fahamu nani anachimba wapi  
kwa sababu tutachimba hadi 
kwenye mashimo ya choo na 
matokeo yake ni hatari kwa 
afya zao pia,” anasema Ngon-
yani

  Anaongeza kuwa watu 
ambao wanachimba visima 
kiholela hasa kipindi hiki 
cha mvua wanakuwa katika 
hatari za kupata magojwa ya 
mlipuko kwani  uchafu una-
osombwa na maji ya mvua 
unaweza kupelekwa hadi 
kwenye visima kutokana na 
kutochimbwa kitaalamu. 

Mnaodaiwa mabonde
sikilizeni kilio hiki

Ofisa wa Maji Bonde la Wami/Ruvu, Simon Ngonyani, akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni kuhusu ulipaji wa tozo ya mwaka kwa wa-

tumiaji wa maji chini ya ardhi na juu ya ardhi kulia ni hilo Arorld Kayoza. PICHA: FRANK MONYO.

Vilevile 
anasema kuwa 
ulipaji wa ada 
za matumizi 
mbalimbali ya 
maji ni takwa 
la kisheria kwa 
mujibu wa She-
ria ya Usimamizi 
wa Rasilimali 
za Maji Na.11 ya 
mwaka 2009 
kifungu cha 43 
(1) ambacho 
kinamtaka mtu 
yeyote anayeta-
ka kuchepusha, 
kukinga, kuhi-
fadhi, kuchukua 
na kutumia 
maji kutoka 
kwenye chanzo 
cha maji juu ya 
ardhi au chini ya 
ardhi au kujenga 
miundombinu 
yoyote lazima 
aombe kibali 
cha kutumia 
maji hayo.

“Kumekuwa na sintofahamu 
baada ya tamko la serikali mwaka 
huu juu ya kufuta tozo za matumi-
zi ya maji ya visima vya nyumbani, 
hivyo kusababisha watumia maji 
hasa wamiliki wa hoteli, nyumba 
za kulala wageni, vituo vya mafuta 
na makampuni kukaidi ulipaji wa 
tozo za maji za visima,” alisema 
Ngonyani na kuongeza: 

“Nataka kusisitiza kuwa tozo 
iliyofutwa ni ada za mwaka za 
matumizi ya maji ya visima vya 
nyumbani iliyokuwa Sh. 100,000 
kwa mwaka kwa kila kisima kwa 
shughuli za nyumbani tu na siyo 
kuuza maji au visima vilivyopo 
eneo la biashara.”

 Anasema kwa wale wamiliki wa 
hotel, vituo vya mafuta, nyumba za 
kulala wageni na makampuni  am-
bao hawajalipa tozo za maji wana-
paswa kulipa ili kuepuka kupele-
kwa mahakamani.

 “Nia yetu ni njema tu hatutaki 
kukimbizana na kupelekena ma-
hakamani kwani tukipata hizo 
fedha tunakuwa na uwezo wa kusi-
mamia rasilimali za maji kwa siku 
zijazo kwa faida ya nchi na vizazi 
vijazo.,” anasema Ngonyani
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SOCHI, Urusi

RAIS wa  Urusi Vladimir Putin, ameon-
goza mkutano wa kwanza kati ya Urusi na 
Afrika uliohitimishwa juzi Alhamisi, katika 
mji wa pwani wa Sochi.

Mkutano huo, ulilenga kuisaidia Urusi 
kuimarisha ushawishi wake barani Afrika 
katika masuala ya usalama na biashara.

Rais Putin aliahidi kuongeza mara mbili 
kiwango cha uwekezaji barani Afrika baada 
ya kuafikiana kuhusu masuala mbalimbali:

Kwa upande wa masuala ya kijeshi na 
siasa, Urusi ilitia saini mkataba na serikali 
ya Nigeria, ili kuiuzia helikopta 12 aina ya 
Mi-35 Hind E.

Aidha, Urusi inapanga kuuza silaha ze-
nye thamani ya dola bilioni nne katika nchi 
mbalimbali barani Afrika mwaka huu wa 
2019.

Putin pia alisema tayari Urusi, imesame-
he deni la dola bilioni 20 kwa mataifa mbal-
imbali barani Afrika.

Halikadhalika, Urusi pia iliahidi kusaidia 
kumaliza mizozo nchini Jamhuri ya Afrika 
ya Kati na Sudan.

Kwa upande wa nishati kampuni ya seri-
kali ya Urusi iliahidi kujenga vinu vya nyuk-
lia kwa lengo la kuzalisha umeme nchini 

Ethiopia.
Benki ya kitaifa nchini humo na  kituo 

cha uwekezaji nchini humo vimetia saini 
mkataba na Serikali ya Congo Brazaville ku-
jenga bomba la mafuta.

Katika hatua nyingine , imetia saini 
makubaliano na serikali ya Morocco kui-
saidia katika kusafisha mafuta ghafi.

Kwenye uchumi na biashara, benki 
kubwa inayotoa mkopo Sberbank, VEB na 
kituo cha usafirishaji kimeshirikiana na 
kituo cha uwezekaji jijini London Gemcorp, 
itatoa dola bilioni tano  kusaidia uwekezaji 
katika mataifa ya Afrika.

Mkataba huo utasaidia kutoa msaada 
wa fedha katika nchi ya Angola, Ethiopia, 
Msumbiji na Zimbabwe.

Kuhusu mipango ijayo kati ya Urusi na Af-
rika, ilibainika kuwa uwekezaji kati ya Urusi 
na Afrika imeongezeka mara mbili kwa kip-
indi cha miaka mitano iliyopita na kufikia 
zaidi ya dola bilioni 20.

Aidha, kiwango cha biashara kuongezeka 
mara mbili kwa kipindi cha miaka minne 
na mitano ijayo ni jambo lililokuwa na kip-
aumbele pia.

Hata hivyo baadhi ya wachambuzi, wa-
naona kuwa Urusi bado ipo nyuma katika 
utoaji wa misaada na uwekezaji barani Af-

rika, nyuma ya Umoja wa Ulaya-EU  inay-
otoa dola bilioni 334 kila mwaka kwa ajili 
ya masuala ya biashara, huku China ikitoa 
dola bilioni 204.

Mtalaam wa masuala ya Urusi, Samuel 
Ramani kutoka Chuo Kikuu cha Oxford, 
alisema Urusi inataka kushawishi zaidi 
barani Afrika na kuuza bidhaa zake katika 
mataifa mbalimbali barani humo.

Katika mkutano huo uliomalizika Sochi, 
Alhamisi wiki hii masuala mbalimbali ya 
kiuchumi yalijadiliwa.

Rais Vladimir Putin na viongozi wa Afrika 
pia walijadili changamoto za vita dhidi ya 
ugaidi barani Afrika na msaada wa Moscow 
hasa katika eneo la Saheli au mzozo wa 
Libya.

Tangu mwaka 2017, Urusi imetia saini 
mikataba ya ushirikiano wa kijeshi na nchi 
20 za Afrika, na inatarajia kuendelea katika 
mwelekeo huo.

Vladimir Putin, anataka kuonekana 
kama msaada unaowezekana katika vita 
dhidi ya ugaidi katika bara hilo na kuzuia 
majaribio yoyote ya mapinduzi ya serikali 
za Kiafrika. Hayo aliyoiweka wazi  katika ki-
kao cha mjini Sochi.

  RADIO UFARANSA

Kilichokubalika Urusi na  Afrika    

Botswana chashinda

CHAMA tawala nchini Botswana 
cha Democratic - BDP kimeshinda 
uchaguzi mkuu baada ya kupata 
viti 29 katika bunge la taifa, ikiwa 
ni sawa na asilimia 51 ya kura.

Wananchi wa Botswana walipiga 
kura siku ya Jumatano wiki hii 
kulichagua bunge la taifa lenye viti 
57 na wawakilishi 490 wa serikali 
za mitaa, wakati mgombea wa cha-
ma kitakachoshinda ndiye atakuwa 
rais. Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Terrence Rannowane,  alisema 
kuwa licha ya kwamba bado zoezi 
la kuhesabu kura linaendelea, idadi 
ya wabunge ilichopata chama cha 
BDP inamlazimu kumtangaza Mok-
gweetsi Masisi, kuwa rais mteule 
wa Botswana. Chama kikuu cha 
upinzani, Umbrella for Democratic 
Change, UDC, kimepata viti 13 
wakati chama cha Botswana Patri-
otic Front kimeshinda viti vitatu na 
chama cha Alliance for Progressive 
kimepata kiti kimoja, huku  asilimia 
73 ya majimbo ya uchaguzi tayari 
yakiwa yamekwisha hesabiwa.

   DW

Chama 
tawala

SETUBAL, Ureno

DAKTARI mmoja nchini Ureno amesi-
mamishwa kazi baada ya mtoto kuzaliwa 
bila pua, macho na sehemu za kichwa.

Wazazi wa mtoto Rodrigo hawakuwa na 
ufahamu kuhusu maumbile hayo ya mtoto 
wao hadi alipozaliwa mapema mwezi huu.

Maofisa wa baraza la madaktari waliamua 
kumsimamisha kazi daktari Artur Carvalho 
kufuatia madai ya uzembe.

Ilibainika kwamba malalamiko mengine 
zaidi yanayohusu watoto wengine yaliyo-
fanyika zaidi ya muongo mmoja iliyopita pia 

yamewasilishwa mbele ya baraza hilo.
Ripoti ya visa hivyo, zilizoelezewa na vy-

ombo vya habari vya Ureno imezua hisia 
kali. Daktari Carvalho hajajibu tuhuma 
dhidi yake.

Rodrigo aliyezaliwa  Oktoba katika hospi-
tali ya Sao Bernardo mjini Setubal, takriban 
kilomita 40 kusini mwa Lisbon, mama yake 
alikuwa chini ya uangalizi wa daktari Carval-
ho akipigwa picha mara tatu katika kipindi 
cha ujauzito.

Huduma hiyo ilitolewa katika kliniki 
moja ya kibinafsi na wazazi hao wanasema 
kwamba daktari huyo hakuonyesha wasi-

wasi wowote kuhusu afya ya mtoto huyo 
akiwa tumboni.

Mama huyo baadaye alifanyiwa uchun-
guzi wa skana yenye maelezo zaidi kwa 
kutumia mfumo wa 5D katika kliniki tofauti 
akiwa na ujauzito wa miezi sita.

Wakati wa skana hiyo uwezekano wa 
mtoto huyo kuwa na umbo lisilo la kawaida 
uliwasilishwa , lakini daktari Carvalho alid-
aiwa kupuuza hofu iliyojitokeza kufuatia 
uchunguzi huo mpya wa kina

Alinukuliwa akielezea kwamba mara ny-
ingine wakati wa utafiti baadhi ya sehemu 
za uso wa mtoto wao akiwa tumboni ziliku-

wa hazionekani , hasa wakati uso wa mtoto 
umeshikana na tumbo la mama, shangazi 
lake Rodrogo , aliielezea AFP.

Baada ya kuzaliwa kwa Rodrigo na umbo 
lake lisilo la kawaida kubainika, wazazi wake 
waliambiwa ataishi kwa saa chache.

Hatahivyo baada ya wiki mbili , mtoto 
huyo bado yuko hai chini ya usimamizi wa 
hospitali.

Wazazi wake wamewasilisha malalamishi 
kuhusu Daktari Carvalho Ofisi ya  Mwende-
sha Mashtaka wa Ureno.

BBC

Daktari matatani kisa mtoto kazaliwa bila uso

Rais wa Urusi, Vladimir Putin (anayepunga mkono), akiwa na viongozi wa Afrika katika mku-
tano wa Afrika na Urusi, uliomalizika hivi karibuni mjini Sochi. PICHA: REUTERS.

Rais wa sasa, Mokgweetsi Masisi, 
ambaye chama chake kimepata ushindi 
wa kishindo. PICHA: MTANDAO.



Jumamosi Oktoba 26, 201926

sauti ya Meze iliyopenya vema kwe-
nye masikio ya Kadili.

“Mama Edina gani?” Lilikuwa ni 
swali tata ambalo hata mweyewe 
Kadili hakujua aliliuliza kwa sababu 
gani.

“Kwani wewe unamjua mama 
Edina gani?” 

“Mama Pauline.”
“Ndiyo huyo huyo amefariki?”
Mama Pauline, mama mzazi wa 

Edina anayemtambua yeye ni mwa-
namke wa makamo, shupavu, tajiri, 
anayejiamini, mjivuni, mwenye dha-
rau, katili, mkali na mwenye vitisho.

“Wewe nani kakwambia?” Liliku-
wa ni swali lingine aliloulizwa Meze.

“Nimesikia kwenye redio wam-
etangaza, lakini jinsi walivyokuwa ak-
iongea wanavyomuongelea na wewe 
ulivyonieleza, nikajua ni huyo huyo.”

“Unajua siamini Meze, Madame 
Pauline amefariki. Kwa nini?”

“Nimesikia ugonjwa wa moyo. 
Ila tusiandikie mate na wino upo, 
saa hizi karibu saa 10:00 alasiri wa-
naweza kurudia tena kwa habari kwa 
ufupi tunaweza kusikia, fungulia re-
dio.” Meze alishauri.

****************************
Kama ilivyo ada. Habari kwa ufupi 

ilianza ilipotimu saa 10:00 alasiri. 
Moja ha habari ilikuwa ni ya kusikiti-
sha ilitangazwa redioni.

‘Habari kutoka Dar es Salaam, 
inasema kuwa mama mmoja mfan-
yabiashara maarufu nchini Pauline 

Barton, maarufu kama mama Paul-
ine, amefariki dunia jana usiku ny-
umbani kwake Oysterbay jijini Dar es 
Salaam.

Kamanda wa Polisi Kanda ya 
Kinondoni, amesema kuwa mama 
huyo amefariki kwa ugonjwa wa 
moyo.

Hii imekuja wiki moja tu baada ya 
binti yake Edina Barton kutoweka ny-
umbani kwa mumewe Dk. Deus Ka-
pilima maeneo ya Mbezi Beach jijini 
Dar es Saalaam.

Kamanda akaongeza kuwa huen-
da mama huyo alipatwa na mshtuko 
kutokana na habari za binti yake ku-
toroka kwa mumewe na hadi sasa ha-
jaonekana alipo. Mwisho wa habari 
kwa ufupi.’

Ilikuwa ni taarifa fupi, lakini ili-
yojitosheleza kwa Kadili. Hakuhitaji 
nyongeza ya maneno ili kujua kuwa 
Mama Pauline, mwanamke aliyemu-
ogopa kama ukoma amefariki dunia.

Hakujua ahuzunike au afurahi. 
Hakujua baada ya hili nini kitaende-
lea. Huenda kifo cha Madame Paul-
ine kinaweza kusababisha urahisi 
wa yeye kumpata Edina? Wazo hilo 
aliliondoa kwa sababu hakukuwa na 
makubaliano au kitu chochote amba-
cho awali kilionyesha kuwa yeye na 
Edina wana dalili za kuwa wapenzi, 
zaidi ya kucheza muziki pamoja, pia 
urafiki ya kuongea na kufahamiana, 
ingawa ndani ya moyo wake alikuwa 
amempenda msichana huyo.

Utofauti na hali, yeye akiwa fukara 

hohe hahe na Edina kutoka kwenye 
familia ya kitajiri pia ulikuwa kikwa-
zo kwake.

Kwa upande mwingine kifo cha 
Pauline kinaweza kuwa ni chanzo 
cha misukosuko kwake na kuoneka-
na kwa familia ya mama huyo kuwa 
huenda yeye ndiye aliyesababisha 
hayo. Hili halikumuondoka kichwani.

Kama alikamatwa na kupelekwa 
kwenye jumba jekundu la hayati 
mama Pauline na kuteswa, akateseka 
kwa kitu ambacho hakukifanya na 
hakipo, familia haiwezi kushindwa 
kudhani kuwa anahusika.

Kitu kingine kilichomuuliza ni 
kujua alipo Edina. “Yuko wapi?” 
Alichokuwa na uhakika ni kwamba 
Edina atakuwa amemtoroka mume 
kwa sababu aliozwa bila ridhaa yake. 
Aliozwa kwa nguvu tu na mama yake 
na hakuwa anampenda mume huyo. 
Mama alitaka tu binti yake aolewe na 
mtu tajiri, mwenye uwezo, msomi 
au vyote kwa pamoja, lakini si mtu 
fukara ili mradi tu mwenyewe binti 
amependa.

“Amekimbilia wapi? Anaishi kwa 
nani?” Hili ni swali lililomtesa moyoni 
mwake.

“Inawezekana Edina ana mwa-
naume ambaye anampenda na 
ametorokea huko anaishi kwake?” 
Aliwaza na kujiuliza mwenyewe. Kwa 
mbali wivu ulianza kumuingia.

Yoyote atakayekuwa mpenzi wa 
Edina atakuwa mtu mwenye maarifa 
sana, akisaidiwa na binti huyo kwani 

yeye hajulikani kwao na hata mare-
hemu Madame Pauline hakujua cho-
chote kuhusu mtu huyo na badala 
yake yeye Kadili ndiye mtu wa kusu-
kumiwa mzigo kuwa ndiye anayem-
haribu Edina wakati si kweli.

Pamoja na yote hayo, wazo la 
kwenda Oysterbay kwenye msiba 
halikuja kabisa. Alijua akitia pua yake 
tu, anawezwa kubebwa msobemso-
be ama na madausa au na polisi kwa 
kusababisha kifo cha mama hiyo, 
kwani huenda wakajua kuwa Edina 
anaweza kuwa alitorokea kwake.

Pia hakuwa na uhakika kuwa binti 
huyo atakuwepo msibani kwani taar-
ifa inasema kuwa tangu atoroke kwa 
mumewe hajaonekana. Ina maana 
hata nyumbani kwao hakwenda 
ndiyo maana mama yake akapa-
twa na mshtuko, hivyo hana uhakika 
kama atakuwepo kwenye msiba, au 
atasubiri kwanza sakata liishe ndipo 
arudi nyumbani kwani kwa msiba 
huu, Edina ana hatia ya kusababa-
sha umauti wa mama yake, ingawa 
hawezi kukamatwa na polisi, lakini 
machoni mwa waombolezaji, ndugu 
na jamaa ataonekana ni ‘muuaji’ ali-
yesababisha kifo cha mama yake bila 
kukusudia.

Maswali yamekuwa ni mengi 
kwake kuliko majibu. Kadili alione-
kana kutatizwa na mambo mengi  
yaliyompata tangu alipokamatwa na 
kupelekwa kwenye jengo hile, mate-
so aliyoyapata, alipotoka, kuolewa 
kwa Edina, kutoroka kwa mumewe 
hadi kifo cha mama Pauline, lakini 
hakuwa na mtu wa kumuuliza.

Aliyakumbuka maneno ya kifed-
huli ya marehemu mama Pauline, la-
kini pia na baadhi ya yale yaliyombu-
rudisha.

Kuna kitu kimoja tu ambacho kil-
impa faraja.

“Nisikilize kwa makini. Leo na-
kusamehe kwa sababu binti yangu 
Edina amelia sana kwa sababu 
yako ili usiuawe. Saa hizi tayari un-
gekuwa umeshawasili kuzimu. Yoy-
ote anayeingia kwenye jumba hili 
kwa sababu kama zako, au zingine 
za utovu wa nidhamu huwa hatoki 
salama. Nadhani ulitembezwa kwe-
nye yale makaburi ya wajinga wen-
zako. Kuanzia leo sitaki umfuatilie 
tena mwanangu. Umuogope kama 
ukoma. Sitaki kusikia habari zako 
tena hapa. Nikisikia chochote kile juu 
yako na binti yangu, au kutoa siri ya 
hiki kilichomo kwenye nyumba hii, 
basi tusilaumiane. Kwa sababu ni la-
zima uuawe.” Yalikuwa ni maneno 
ya Mama Paulime siku za nyuma al-
ipokamatwa na kupelekwa kwenye 
jumba lake Oysterbay.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango,  (0716 

350534)

Siku ya tatu ilikuwa imepita. Maisha 
yalikuwa yakiendelea kama kawaida. 
Hakukuwa na dalili yoyote ile kama 
kungekuwa na kitu chochote kibaya 
mabacho kilitegemewa kutokea kwe-
nye familia ya kina Kadili.

Walishangazwa na hilo. Timbwili la 
mama Pauline wanalitambua vema. 
Mama anatambua jinsi alivyo mwepesi 
wa kutuma mabaunsa.

Kadili anajua ubabe, ufedhuli, jeuri 
na ukatili na Mama Pauline. “Inaweze-
kana labda wamempata.” Hilo ni wazo 
ambalo lilimjia Kadili baada ya kuona 
inapita siku ya tatu na tayari ilishakuwa 
jioni bila dalili ya askari wala mabaunsa.

“Hodi.” Sauti ya ghafla ilisikika na 
kumshtua Kadili.

Hata hivyo, ilikuwa ni sauti ya mtu 
ambaye anamfahamu. Ni Meze, hivyo 
wasiwasi ulipungua.

Akili nyingine ikamjia kuwa huenda 
akawa ameongozana na watu wengine.

Taratibu alinyanyuka kwenye kochi 
na kwenda kufungua mlango.

Mikono ilikuwa inatetemeka. Pamoja 
na yote alitegemea yanayokwenda ku-
tokea. Akafungua.

“Vipi mbona umetoa macho namna 
hiyo.” Meze alimuuliza rafiki yake.

“Mimi nilijua ndiyo tayari hivyo na-
kuja kuchukuliwa.”

“We acha woga bwana, kwani sauti 
yangu huijui?”

“Kwani kuijua tatizo? Unaweza ukaja 
nao, wakakukuta huko wakakuuliza 
ukaja nao.”

“Eee ndugu yangu kazi unayo, maana 
unaishi kiuwogauwoga kama jambazi.”

“We acha tu, sijui yataisha mwaka 
gani.”

“Eee bwana mimi sikuja kukaa, ila 
kukupa taarifa tu.”

“Taarifa gani wewe Meze mbona 
unaendelea kunitisha? Nahitajika kwe-
nye kituo cha polisi nini?”

Kikazuka kicheko cha ghafla kwa 
wote wawili.

“Eee maana tuambizane mapema.” 
Kadili alidakia baada ya kumaliza kiche-
ko chake.

“Hapana nimekuja kukupa taarifa ya 
msiba.”

Taarifa hiyo ilimshtua Kadili kwani 
hakutegemea kuambiwa kitu kama hi-
cho, dakika moja tu baada ya kuwa kwe-
nye kicheko.

Mshangao mwingine ni kuwa haku-
muona rafiki yake Meze akiwa kwenye 
majonzi yoyote wakati alipofika.

“Huu ni msiba wa nani?” Alijiuliza na 
baadaye akauliza kwa sauti “Nani ame-
fariki?”

“Mama Edina amefariki?” Ilikuwa ni 

Jumba Jekundu-24

HADITHI
WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana, 

mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na 

baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawatajiki kuwa na 

kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka 

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo 

makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha 

maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.
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LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool sasa 
imeingia kwenye mbio za kui-
saka saini ya winga wa Borussia 
Dortmund, Jadon Sancho, kwa 
mujibu wa Gazeti la Daily Mail.

Liverpool bingwa mtetezi wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, wa-
nataka kuimarisha kikosi chao 
kwa kumsajili winga huyo wa 
timu ya Taifa ya England.

Klabu yake ya Dortmund am-
bayo imeanza kuingiwa na hofu, 
mara kadhaa imekuwa ikisisiti-
za kwamba, Sancho hauzwi.

Sancho alifungiwa na ku-
pigwa faini baada ya kuchelewa 
kurejea klabuni akitokea kuitu-
mika timu yake ya taifa na jam-
bo hilo limeonyesha kumkera 
kijana huyo.

“Nilichosikia ni kwamba Liv-
erpool imedhamiria,” chanzo 
kimoja kutoka ndani ya Liver-
pool kilinukuliwa na Lverpool. 

“Naamini katika dirisha la 
mwishoni mwa msimu wataku-
wa moja ya timu zenye nafasi 
kubwa ya kumsajili,” aliongeza.

LIVERPOOL 

YAJITOSA 

KUMSAJILI 

SANCHO

MANCHESTER, England 

GWIJI wa Manchester United, Roy Keane ameitaka klabu yake hiyo kumsajili mshambuliaji wa 
Tottenham, Harry Kane.

Keane mapema wiki iliyopita wakati akichambua pambano kati ya Man United dhidi ya ma-
hasimu wao Liverpool, alidai njia ya mkato ya Kocha Ole Gunnar Solskjaer kutatua tatizo la ush-
ambuliaji ni kumnunua Kane.

“Ni rahisi tu, nenda kamnunue Harry Kane kutoka Spurs. Nenda ukamnunue Kane. Kwani 
naamini Kane atakuwa msaada mkubwa kwa Man United,” alisema Keane.

Hata hivyo, kauli hiyo imepokewa tofauti na Solskjaer pamoja na beki wa zamani wa timu ya 
Taifa ya England, Stuart Pearce ambao wamesema si kazi rahisi kumsajili Kane.

“Kwa washambuliaji ambao tunao, nasubiri kwa hamu kuona kitakachotokea wiki chache zi-
jazo. Hakuna washambuliaji wengi sokoni kama (Robert) Lewandowski na Harry Kane. 

Wao wapo kama (Alan) Shearer, (Ruud) Van Nistelrooy ni wafungaji mahiri. Wakwetu ni to-
fauti, lakini naweza kusema napenda mtu ambaye anaweza kumalizia nafasi ngumu. Kane ni 
mmoja kati ya wafungaji bora, lakini ni mchezaji wa Tottenham,” alisema Solskjaer.

Wakati Solskjaer akisema hayo, Pearce alidai kwa sasa si rahisi kwa United kumchukua Kane 
kwa sababu mvuto wa timu hiyo umeondoka.

 “Unapotazama zamani hivyo ndivyo ambavyo Sir Alex alikuwa anapenda kufanya. 
Alifanya kwa Van Nistelrooy, Cole, Sheringham, Berbatov. Alizoea kwenda kum-
nunua mshambuliaji bora aliyekuwa anapatikana wakati huo,” alisema Kane.

Mpaka sasa United imefunga mabao kumi katika mechi tisa za Ligi Kuu 
ya England na hivyo kuonyesha wazi kuna matatizo katika safu hiyo 
ya ushambuliaji. 

Hayo yanatokea wakati Kocha Solskjaer akiwa amewaruhusu 
mastaa wawili wa zamani wa United, Romelu Lukaku na Alexis 
Sanchez kuondoka kikosini hapo katika dirisha kubwa lililopita 
la majira ya joto.

Mpaka sasa Rashford ndiye anayeongoza kwa kufunga ma-
bao katika kikosi cha United katika ligi akiwa amefunga mara 
nne wakati kinda Daniel James aliyenunuliwa kutoka Swansea 
akiwa na mabao matatu.

Hii inamuacha Solskjaer akiwa anasaka mshambuliaji wa kati 
kuongeza makali katika kikosi hicho.

KEANA
AMTAKA KANE UNITED

MANCHESTER, England 

MANCHESTER City wa-
meendelea na mbio zao 
za kumsaka kiungo mahiri 
wa Napoli na timu ya Taifa 
ya Hispania, Fabian Ruiz.

Miamba hao wa pale 
kwenye dimba la Etihad 
mapema wiki hii walituma 
maskauti kwa ajili ya kum-
fuatilia mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
23.

Kocha wa City, Pep 
Guardiola anamuona Ruiz 
kama kiungo mwafaka wa 
kuchukua nafasi ya staa 
wake mkongwe wa Hispa-
nia, David Silva ambaye 
ataondoka klabuni hapo 
mwishoni mwa msimu 
huu baada ya kucheza Eti-
had kwa miaka 10.

Hata hivyo, City watala-
zimika kukumbana na 
wakati mgumu kutoka 
kwa klabu mbili kubwa 

za Hispania Real Madrid 
na Barcelona ambazo 
pia zinamtaka staa huyo 
ambaye alitajwa kuwa 
mchezaji bora wa Euro 
chini ya umri wa miaka 
21 katika dirisha kubwa la 
majira ya joto mwaka jana.

Fabian aliitwa kwa mara 
ya kwanza kuiwakilisha 
timu ya taifa ya wakubwa 
ya Hispania na kocha Luis 
Enrique Machi 15, 2019.

GUARDIOLA AMFUATA RUIZ WA NAPOLI
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PARIS, Ufaransa 

RIVALDO anaamini Kylian Mbappe “lazi-
ma aondoke” Paris Saint-Germain kwenda 
Ligi Kuu ya Hispania, La Liga au Ligi Kuu 
ya England ili kuweza kujithibitishia yeye 
mwenyewe kwamba yupo kwenye daraja 
sawa na Lionel Messi na Cristiano Ronaldo.

Mbappe amejiimarisha yeye mwenyewe 
kama mmoja wa washambuliaji bora du-
niani, akivaa medali akiwa na Monaco na 
PSG, huku pia aliisaidia Ufaransa kutwaa 
Kombe la Dunia mwaka 2018.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20 – ambaye ametajwa kwenye orodha ya 
kuwania tuzo ya Ballon d’Or – ameendelea 
kuhusishwa na miamba wa La Liga, Real 
Madrid.

Wakati Rivaldo akiwa na shaka juu ya na-
fasi ya klabu yake ya zamani ya Barcelona 
kumsajili Mbappe, amemtaka Mfaransa 
huyo kuondoka PSG ili kutimiza ndoto 
zake.

“Nafikiri kwamba itakuwa ngumu kwa 
Barcelona kumsajili kwa siku za usoni, 
huku akiwa mchezaji mwenye thamani 
kubwa zaidi na kijana, pamoja na hadhi ya 
kubeba Kombe la Dunia, inamfanya kuwa 

mmoja wa wachezaji bora zaidi duniani,” 
alisema Rivaldo akiiambia Betfair.com.

“Kama Barca wamepata matatizo 
makubwa zaidi kujaribu kumsajili Neymar, 
fikiria ni kiasi gani PSG watataka ili kumuu-

za Mfaransa huyo, na ni kama vigumu mno 
kumsajili mchezaji kwenda pale Catalunya.

“Hakuna shaka kwamba, Mbappe ana 
ubora wa kuweza kuwa mchezaji bora du-
niani, hasa akiwa anacheza soka la kuvutia. 

“Naweza kujiimarisha zaidi kwa kipaji 
chake kama akienda La Liga au Ligi Kuu 
ya England. Ligue 1 kwa uhakika kabisa 
ushindani wake ni mdogo ikilinganishwa 
na Hispania na England.

“Kwa heshima ya PSG, naamini ana-
takiwa kuondoka kwenda Hispania au 
Uingereza ili kuweza kufika kwenye daraja 
moja na Messi au Ronaldo. Wachezaji bora 
wanahitaji kucheza kwenye ligi bora.”

Mbappe alitokea benchi na kufunga ma-
bao matatu, ‘hat-trick’ wakati PSG ikiifu-
mua Club Brugge mabao 5-0 kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya juzi, Jumanne.

Nyota huyo wa PSG sasa amekuwa 
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi ku-
funga mabao 15 kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, akiwa na umri wa miaka 20 na siku 
306 akiivunja ile ya Messi – ambayo aliiwe-
ka akiwa na umri wa miaka 21 na siku 288.

Mbappe amefunga mabao sita kwenye 
mashindano yote msimu huu kwa kikosi 
hicho cha kocha, Thomas Tuchel.

Rivaldo ampa Mbappe njia kumfikia Messi, CR7

LONDON, England 

UNAI Emery aliachwa amevurugwa na 
maswali ya waandishi wa habari kuhusu 
majaliwa ya Mesut Ozil hapo Arsenal 
baada ya uamuzi wake wa kumuacha ki-
ungo huyo kwenye mchezo dhidi ya Vito-
ria SC, Ligi ya Europa.

Ozil amewachezea mara mbili tu ‘Washi-
ka Bunduki’ hao wa London, akianza dhidi 
ya Watford na Nottingham Forest kwenye 
Ligi Kuu ya England na Kombe la EFL.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 31, bado hajaitwa kwenye 
mchezo wowote wa Ligi ya Europa, wakati 
Emery akiendelea kutomjumuisha.

Lakini alipoulizwa kuhusu majaliwa ya 
Ozil wakati Arsenal ikibuka na ushindi wa 
mabao 3-2 dhidi ya Vitoria Alhamisi, Em-
ery alikataa kulijibu swali hilo.

“Nafikiri huu si muda wa kuzungumza 
kuhusu hilo,” alisema Emery akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Ningependa kuzungumzia kuhusu 
mechi na kuhusu wachezaji waliocheza.

“Hakuwapo kwenye kikosi na hayo yali-
kuwa maamuzi na sasa tunaangalia mch-
ezo unaokuja wa Jumapili dhidi ya Crystal 
Palace.”

Maswali 
hukusu Ozil 
yamvuruga 
Emery 

AMPA MANE TUZO BALLON D’OR 2019

LIVERPOOL, England 

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Senegal, Sadio 
Mane anastahili kushinda tuzo ya Ballon d’Or 2019 
baada ya kuwa kwenye kiwango kizuri kwa kipindi 
cha miezi 12 katika klabu na nchi yake, kwa mujibu 
wa Didier Drogba.

Mane aliiongoza katika mechi zote 13 Liverpool 
kwenye kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ul-
iopita na alimaliza kuwa mmoja wa wafungaji bora 
wa Ligi Kuu ya England wakati timu yake ikikosa 
kutwaa taji kwa pointi moja.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, ali-
isaidia Senegal kufika fainali ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika, ambapo walifungwa kwa bao 1-0 na Algeria.

Mane ameanza msimu wa 2019-20, kwa kiwango 
cha kuvutia na wiki hii aliorodheshwa katika orod-
ha ya wachezaji 30 wanaowania tuzo ya Ballon d’Or 
pamoja na wachezaji wenzake sita kutoka Liver-
pool.

Na Drogba ambaye ni mchezaji wa zamani wa 
Chelsea sasa anaona kwamba, Mane anastahili tuzo 
hiyo.

“Kwa Kombe la Mataifa ya Afrika, Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na Ligi Kuu England (Mane anastahili 
kushinda),” alisema Drogba. 

“Kile anachokifanya kwenye Ligi Kuu, ni wachezaji 
wachache zaidi wenye uwezo wa kufanya hivyo.”

George Weah ndiye mchezaji pekee wa Afrika am-
baye ameshinda tuzo hiyo, akiitwaa mwaka 1995, na 
Drogba anaona sasa ni zamu ya Afrika tena.

“Kuna wachezaji wengi ambao wameliwakilisha 
vizuri bara la Afrika, kama Samuel Eto’o,” alisema.

DROGBA %%%%%%%

%%%%%%%

%%%%%%%%
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  Ni mchezaji mzuri na tunamwamini kabisa, alijaribu wiki 
iliyopita kwa kupiga faulo wakati wa mazoezi...

KWA UFUPI

LONDON, England

Unai Emery amempongeza Nicolas 
Pepe baada ya mabao yake mawili ya 
faulo ndogo yaliyoipa Arsenal ushin-
di kwenye mechi ya Europa League 
dhidi ya Vitoria Guimaraes, akiyaita 
“kamili”.

Winga huyo wa kimataifa wa Ivory 
Coast aliingia akitokea benchi dakika 
ya 74, kuchukua nafasi ya Alexandre 
Lacazette, na kuiwezesha Arsenal 
kushinda kwa kutupia mabao mawili 
ya faulo [‘free-kicks’] dakika ya 80 na 
92 katika ushindi wao wa 3-2.

Kilikuwa ni kiwango ambacho 
kilipongezwa na Emery, ambaye ali-
funguka kuwa Pepe amekuwa akifan-
ya mazoezi ya kupiga faulo wakati wa 
mazoezi.

“Kila mchezaji mpya kawaida ana-
hitaji muda wa kuzoea,” alisema ka-

tika mkutano na wanahabari. “Pepe 
ni mchezaji mzuri na tunamwamini 
kabisa.

“Tuwenye furaha sana kwake na sisi 
kwa sababu ana mabao mawili faulo 
mbili ambazo ni kamili. Alijaribu wiki 
iliyopita kwa kupiga faulo wakati wa 
mazoezi na nilitazama namna alivyo-
piga.

“Anaimarika na usiku wa leo [ juzi] 
amefunga mabao mawili, ambayo ni 
muhimu kwetu na kwake. Anaendelea 
kuzoea na mapema atakapozoea hilo 
ni bora kwetu.

“Kitu muhimu ni pointi tatu na 
kwamba wachezaji binafsi wanaweza 
kuimarika, hilo linaweza kumfanya 
kujiamini na kwao.”

Arsenal walianza kufungwa kabla 
ya Pepe kuingia uwanjani, na Vitoria 
walikuwa wazuri zaidi, lakini Emery 
anaamini kikosi chake hatimaye kilis-

tahili ushindi na kisha kikatokea ny-
uma kikiwa kimelala 2-1 na kushinda 
mabao 3-2 katika Uwanja wa Emirates 
juzi usiku.

“Mengi yametokea ndani ya dakika 
90,” aliongeza. “Europa League ni 
muhimu kwetu na lengo letu kumaliza 
wa kwanza katika kundi. Katika kip-
indi cha kwanza, tulihangaika sana 
kuliko tulivyohitaji, tulipoteza mipira 
mingi katikati na kuwa na nafasi ya ku-
funga na kuanza kushinda mechi.

“Kipindi cha pili tulimiliki mchezo 
vizuri na tulikuwa na nafasi nzuri... 
nadhani tulistahili kushinda, lakini 
Vitoria walicheza vizuri. Kila timu ya 
Ureno ni timu zilizoandaliwa sana, 
wanamuundo mzuri na wachezaji wa-
zuri.

“Kuna vitu vingi chanya kuliko hasi 
na ninataka kuchukua vitu chanya 
usiku wa leo kwa ajili ya mechi zijazo.”

RODWELL, ROMA WAJIFUNGIA
KIUNGO wa zamani wa Manchester City na 

England, Jack Rodwell, 28, ambaye kwa sasa ni 
mchezaji huru, yupo katika mazungumzo na 
Roma kuhusu kujiunga na miamba hiyo yaSerie 
A. (Mail)

EMERY MBOGO KWA OZIL
KOCHA wa Arsenal, Unai Emery alikataa ku-

jadili kwa nini amemwacha Mesut Ozil nje ya kiko-
si chake kilichocheza mechi ya Europa League 
dhidi ya Vitoria Guimaraes juzi, Alhamisi. (Mirror)

MULLER AWINDWA UNITED
Manchester United inavutiwa kwenda kumsaji-

li mshambuliaji wa Bayern Munich, Mjerumani 
Thomas Muller, 30, katika dirisha la usajili la Janu-
ari. (Bild, via Star)

BAYERN YAMKANA MOURINHO
MKURUGENZI wa Michezo wa Borussia Dort-

mund, Michael Zorc amepuuzia tetesi kuwa ko-
cha wa zamani wa Manchester United na Chelsea, 
Jose Mourinho atapewa jukumu la kuinoa klabu 
hiyo ya Ujerumani. (Sky Germany, via Mirror)

CHILWELL, MADDISON BADO UTD
Manchester United haina uwezekano wa kum-

sajili beki wa Leicester City, Muingereza Ben 
Chilwell, 22, ama kiungo James Maddison, 22, ka-
tika dirisha la usajili la Januari. (Manchester Even-
ing News)

CHELSEA YAMUWINDA WERNER 
Chelsea imeongeza kujiamini kwamba kufungi-

wa kwa klabu hiyo kusajili kutafutwa na inataza-
ma uwezekano wa kumsajili mshambuliaji wa 
Bournemouth na England, Callum Wilson, 27, na 
straika wa RB Leipzig, Mjerumani Timo Werner, 
23. (Sun)

EVERTON YAHAKIKISHIWA SIDIBE
Monaco haitamuita beki Mfaransa Djibril 

Sidibe, 27, kutoka Everton anapoichezea kwa 
mkopo wa muda mrefu, kufuatia tetesi kwamba 
klabu hiyo ya Ufaransa inataka kuvunja mkataba 
huo hapo Goodison kwa sababu AC Milan inahi-
taji huduma yake. (Liverpool Echo)

SLIMANI RUKSA MONACO
Monaco ina kipengele kinachoiruhusu kum-

nunua mcheza kwa mkopo klabuni hapo aki-
tokea Leicester, straika Mualgeria Islam Slimani, 
31, na chanzo kimoja cha nje kimesema ada yake 
ni robo ya pauni milioni 29 ambazo ‘Mbweha’ hao 
walilipa wakati wakimnunua mwaka 2016. (Sky 
Sports)

SCHOLES AMTAKA OZIL UNITED
Paul Scholes anaamini klabu yake ya zamani, 

Manchester United inapaswa kujaribu kumsajili 
kiungo asiyekubalika Arsenal, Mjerumani  Mesut 
Ozil, 31, ili saidie kutatua matatizo katika safu yao 
ya ushambuliaji. (BT Sport, via Evening Stand-
ard)

DE BOER CHUPUCUPU UNITED
KIUNGO wa zamani wa Uholanzi, Ronald de 

Boer, 49, angeweza kujiunga na Manchester Unit-
ed mwaka 2000, lakini alishauriwa kuhusu hilo 
na kocha Mholanzi Louis van Gaal, ambaye alien-
da kuinoa United mwaka 2014. (FourFourTwo)

LEICESTER YAHUSISHWA NA BAYKUS
Leicester imekuwa ikihusishwa na kiungo wa 

Trabzonspor, Mturuki Kerem Baykus, 19. (Foto-
spor - in Turkish)

NAPOLI KWA IBRAHIMOVIC 
RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis amesema 

anavutiwa kumsajili Zlatan Ibrahimovic, 38, am-
baye atakuwa mchezaji huru dirisha dogo la us-
ajili la Januari wakati mkataba wake na LA Galaxy 

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PEPE AMKOSHA EMERY 

AKIIOKOA ARSENAL EUROPA 
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Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupoteza mechi 
iliyopita ya Ligi Kuu Bara timu 
ya Azam FC imepania kutofanya 
makosa tena itakapokutana na 
Ruvu Shooting kesho kwenye 
muendelezo wa ligi hiyo ambayo 
mabingwa watetezi, Simba wapo 
kileleni.

Mechi iliyopita, licha ya Azam 
kuonyesha kandanda la kuvutia,  
ilikubali kipigo cha bao 1-0 dhidi 

ya Simba kwenye mechi iliyopig-
wa Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam Jumatano wiki hii.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa Azam, 
Idd Cheche alisema kikosi chake 
kinaendelea vizuri kwa ajili ya 
mchezo huo na kufafanua  upun-
gufu uliyojitokeza mechi iliyopita 
wanaendelea kuufanyia kazi.

“Kikosi chetu baada ya kumal-
iza mchezo wetu dhidi ya Simba, 
tumeanza mikakati ya kwenda 

kupambana na Ruvu Shooting,” 
alisema Cheche.

Alisema anashukuru mpaka 
sasa hana majeruhi hata mmoja 
ambaye anaweza kuukosa mch-
ezo huo kutokana na kutokuwa 
fiti kucheza.

“Nashukuru mpaka sasa sina 
majeruhi hata mmoja, wachezaji 
wote wapo sawa kukutana na 
Ruvu Shooting,” alisema Kocha 
huyo.

Aliwataka mashabiki wao 

wasikatishwe tamaa na matokeo 
waliyoyapata dhidi ya Simba na 
badala yake wagange yajayo kwa 
kutazama mechi zinazowakabili.

Azam iliyoshuka dimbani 
mara nne hadi sasa, imeendelea 
kubaki na pointi zake tisa baada 
ya kupoteza mchezo wao dhidi 
ya Simba ambayo leo itakuwa 
na kibarua kigumu dhidi ya Sin-
gida United kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.
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Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa Kimataifa wa 
Tanzania, Simon Msuva amezidi kung’ara 
ughaibuni baada ya kuifungia timu yake ya 
Difaa Hassan El-Jadida bao la tatu ikiibuka 
na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Chabab 
Atlas Khenifra katika mchezo wa robo fain-
ali ya Kombe la Morocco juzi usiku.

 Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja 
wa Ben Ahmed El Abdi mjini El Jadida, 
Mazghan, Msuva ambaye ni mchezaji wa 

zamani wa Klabu ya Yanga alifunga bao hilo 
dakika za majeruhi wakati wakiongoza 2-0.

Mabao mengine ya Difaa Hassan El-
Jadida yenye mchezaji mwingine Mtanza-
nia, Nickson Kibabage aliyesajiliwa kutoka 
Mtibwa Sugar, yalifungwa na El Mehdi Kar-
nass dakika ya 49 na Bilal El Magri dakika 
ya 82.

Kwa ushindi huo nusu fainali sasa Jadida 
inaungana na Hassania Agadir iliyoitoa Itti-
had Tanger, Tihad Casablanca iliyoitoa Itti-
had Khemisset na Moghreb Tetouan yenye 

kiungo Mtanzania, Maka Edward aliyetokea 
Yanga pia iliyoitoa Rapide Oued Zem.

Kiwango cha Msuva kimezidi kuimarika 
tangu ajiunge na Difaa Hassan El-Jadidi, na 
kuimarika kwake kuwekuwa msaada mkub-
wa katika kikosi cha timu ya Taifa, Taifa 
Stars pindi anapoitwa kuitumikia.

Kama ilivyo kwa Msuva, Watanzania pia 
wanamatarajio makubwa ya kuona Kiba-
bage naye anaimarika na kumvutia Kaimu 
Kocha wa Taifa Stars, Etienne Ndayiragije 
kumjumuisha katika kikosi chake.  

MSUVA AZIDI KUKIMBIZA 

WAKITINGA NUSU FAINALI

Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi katika viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam jana kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu 

dhidi ya Singida United itakayopigwa kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha kesho, Jumapili. PICHA:  JUMANNE  JUMA

Azam yapania kujipoza 
kwa Ruvu Shooting 

Na Mary Geofrey

UBALOZI wa Uholanzi kwa 
kushirikiana na wadau mbal-
imbali, umeandaa mashindano 
ya picha ya dunia mwaka 2019 
(World Press Photo) za mnato 
na video ambazo zitashindan-
ishwa kwa kuzingatia vigezo 
vya kutoa habari zenye uzito 
na muonekano bora na zina-
zozingatia usahihi na ubora.

Balozi wa Uholanzi nchini, 
Jeroen Verheul, akizungumza 
na waandishi wa habari juzi 
kuhusu mashindano hayo, 
alisema yataanza Oktoba 25 
na yanatarajiwa kumalizika 
Novemba 14, mwaka huu 
katika ukumbi wa Kituo cha 
Utamaduni cha Ufaransa jijini 
Dar es Salaam.

Alisema katika shindano 
hilo, picha za habari zi-
lizopokelewa kutoka sehemu 
mbalimbali duniani zaidi ya 
78,801 za wapiga picha 4,738 
kutoka nchi 129 zitashindan-
ishwa.

Alisema mbali na shindano 
hilo pia watakuwa na mao-
nyesho ya picha duniani  
yatakayohusisha picha 140 
zilizochaguliwa.

 “Warsha hizi zitatoa fursa 
kwa wapigapicha za habari na 
waandishi wa habari ambao 
wamechaguliwa  kujadili na 
kutafakari kuhusu taaluma 
zao na fursa zilizopo nchini za 
uandishi wa habari kwa lengo 
kuu la kuamsha ubunifu na 
kukuza mijadala kuhusu masu-
ala ya dunia pamoja na nafasi 
ya vyombo vya habari kama 
majukwaa yanayowezesha 
watu kubadilishana taarifa,” 
alisema Balozi Verheul.

Alisema picha zilizoshinda 
tuzo mwaka jana zitao-
nyeshwa wakati wa maonye-
sho kwenye miji zaidi ya 100 
na nchi 45.

Naye Mkufunzi wa Picha, 
Mwanzo Millinga, alisema 
washiriki wataelezwa kuhusu 
namna ya kutuma picha zao 
na kukidhi vigezo na masharti 
ya kushiriki katika mashinda-
no ya picha ya habari ya 
dunia (World Press Photo).

Aidha, aliwataka wapigapi-
cha kutumia Mfuko wa Pi-
cha za Habari za Ulimwengu 
wanaotumia picha kujisajili 
katika kanzidata ya Waandishi 
wa Habari wa Afrika (APJD).

Ubalozi wa 
Uholanzi 
kushindanisha 
wapigapicha

Na Shufaa Lyimo

LIGI Kuu ya Wanawake ya Serengeti 
Lite inatarajiwa kuanza kutimua vumbi 
leo katika viwanja sita tofauti.

Viwanja vitakavyotumika kesho 
kwa ajili ya ligi hiyo ni ule wa Karume 
ambapo Simba Queens itaialika  Ruvuma 

Queens, wakati ule wa Jamhuri Baobab 
Queens ikiwa na kibarua kigumu dhidi ya 
JKT Queens, huku Shikh Amri Abeid jijini 
Arusha, Tanzanite Queens ikiwa mwe-
nyeji wa Yanga Princess.

Uwanja mwingine ni ule wa Nyamaga-
na ambao utatumika kwa mechi kati ya 
Alliance Girls na Kigoma Sisters, wakati 

Gwambina  utatumika kwa mchezo kati 
ya TSC Queens dhidi ya Marsh Queens 
na katika Uwanja wa Mabatini mkoani 
Pwani Mlandizi Queens itaialika Panama 
Girls.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Mwenyekiti wa Soka la Wanawake, 
Amina Karuma, alisema timu zote 

zitacheza kesho na kwamba maandalizi 
yamekamilika.

Naye Ofisa Masoko wa Kampuni ya 
Serengeti George Mango, alisema wa-
taendelea kuidhamini Ligi ya Wanawake 
kwa sababu kwa sasa imekuwa na 
mwamko mkubwa.

LIGI YA WANAWAKE KUANZA KURINDIMA LEO  

WALETENI HAO...



Na Focus Nicus 

WAWAKILISHI wa Tanzania 
kwenye michuano ya kimataifa, 
Yanga wamejimwabafai [wame-
jigamba] kufanya kweli kwenye 
mechi yao ya mchujo dhidi ya 
Pyramids FC ya Misri ya ku-
wania kufuzu hatua ya makundi 
ya Kombe la Shirikisho Af-
rika itakayopigwa kesho katika 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza.

Hata hivyo, wakati Yanga 
ikijimwambafai kufanyia kazi 
mapungufu yaliyokuwapo kwe-
nye safu ya ushambuliaji, wap-
inzani wao Pyramids wametua 
jijini Mwanza na kuuchekelea 
Uwanja wa CCM Kirumba kuwa 
katika hali nzuri tofauti na wal-
ivyodhania awali, huku wak-
ichagua kujifua katika dimba la 
Nyamagana.

Kocha Mkuu wa Yanga, 
Mwinyi Zahera aliliambia Ni-
pashe kuwa ana matarajio 
makubwa ya kikosi chake ku-

fanya vizuri katika mchezo huo 
kwa kuwa tayari ameshafanyia 
kazi mapungufu yaliyokuwa 
yakiiandama timu yake hususan 
safu ya ushambuliaji.

Alisema safu yake ya usham-
buliaji ilikuwa ikishindwa ku-
tumia vema nafasi walizokuwa 
wakizitengeneza jambo ambalo 
lilikuwa kikwazo kwao kupata 
ushindi mnono katika mechi 
zilizopita.

“Tatizo la washambuliaji wetu 
walikuwa hawaangalii kwanza 
nafasi aliyopo kipa pindi wana-
popata nafasi wakiwa na mpira, 
tulikuwa tunapiga tu mipira bila 
kumwangalia kipa, hilo sasa tu-
melifanyia kazi na tunaweza ku-
pata matokeo.

“Tunauhakika tunaweza 
kutengeneza tena nafasi  kwani 
Jumatatu si Jumanne na wala Ju-
manne haiwezi kuwa Jumatano 
na Jumatano pia haiwezi kuwa 
Juamasita [Alhamisi],” alisema 
Zahera. Kuhusu kukosekana 
kwa Maybin Kalengo kutokana 

na kuwa majeruhi, Zahera alise-
ma hana hofu katika nafasi hiyo 
kwa kuwa atatafuta msham-
buliaji mwingine mwenye kasi 
ambaye anaweza kuziba nafasi 
hiyo na kuisadia Yanga kupata 
matokeo.

Naye nahodha wa Yanga, 
Papy Tshishimbi, alisema 
wamejiandaa vema kupata 
matokeo na wanachohitaji 
kwa sasa ni sapoti kutoka kwa 
mashabiki kujitokeza kwa wingi 
uwanjani kesho.

“Tumejiandaa vema na wal-
imu wameshafanya kazi yao, 
tunaweza kupata matokeo 
hivyo, mashabiki wakijitokeze 
kwa wingi kutupa sapoti kesho,” 
alisema Tshishimbi.

Kwa upande wa viongozi wa 
Pyramids ambao walitangulia 
kutua nchini na kwenda moja 
kwa moja jijini Mwanza kabla ya 
timu yao kutua usiku wa kuam-
kia jana, walitembezwa Uwanja 
wa CCM Kirumba na kuuona 
kabla ya kupewa fursa ya kucha-

gua uwanja wa mazoezi na ku-
uchagua ule wa Nyamagana.

Akizungumzia mapokezi yao, 
Ofisa Habari wa Yanga, Hassan 
Bumbuli, alisema awali Pyra-
mids walikuwa na hofu kuwa 
wamepelekwa ‘machinjioni’ 
Uwanja wa CCM Kirumba, la-
kini baada ya kufika na kukagua 
eneo la kuchezea na kuzungu-
sha Mwanza kujionea mazingira 
ya jiji hilo, walifurahia na kucha-
gua kufanyia mazoezi Uwanja 
wa Nyamagana.

“Viongozi wao walitangulia 
jijini Mwanza tumewazungu-
sha hapa jijini ikiwa ni pamoja 
na kuwapa fursa ya kuchagua 
uwanja wa mazoezi kabla ya 
siku ya mwisho kwenda kufan-
ya mazoezi CCM Kirumba, na 
wameuchagua Nyamagana.

“Kwa ujumla wamefura-
hishwa na mazingira na hali 
ya hewa ya jiji zima la Mwanza 
ikiwa ni pamoja Uwanja wa 
CCM Kirumba itakapochezwa 
mechi,” alisema Bumbuli.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Mwandishi Wetu

JESHI kamili la kikosi cha 
Simba sasa linakaribia kukamilika 
baada ya beki mwenye mapafu 
‘mithili ya mbwa’ kutokana na 
pumzi kali ya kupanda na kush-
uka, Mohamed Hussein ‘Tsham-
balala’ pamoja straika anayesifika 
kwa kuwa na jicho la goli, John 
Bocco kurejea ‘mdogomdogo’. 

Bocco amekuwa nje tangu 
Agosti 25, mwaka huu alipoumia 
wakati wa mechi ya raundi ya 
awali dhidi ya UD Songo ya 
Msumbiji iliyopigwa Uwanja wa 
Taifa na kumalizika kwa sare ya 
bao 1-1, akiungana na Tshabalala 
aliyeumia hivi karibuni akiwa ka-
tika majukumu na timu ya Taifa, 
Taifa Stars.

Jana wachezaji hao
 ambao wamekuwa
 chachu ya ushindi 

katika kikosi cha Stars, 
walikuwa wakifanya 

mazoezi mepesi pamoja 
na kocha wa viungo 

wa timu hiyo wakati 
wachezaji wenzao 

wakiendelea kujifua 
kwa nguvu kwenye 

mazoezi yaliyokuwa 
yakiendelea viwanja 

vya Gymkhana.
“John Bocco na Mohamed Hus-

sein wanaendelea na mazoezi 
mepesi. Hivi karibuni watakuwa 
wamepona na kuendelea kuwapa 
burudani Wanasimba,” ilieleza 
taarifa ya Simba.

Simba iliyopo kileleni mwa 
Ligi Kuu Bara baada ya kushinda 
mechi zake zote tano ilizocheza 
hadi sasa, itashuka Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid kesho kuivaa 
Singida United kwenye muendel-
ezo wa ligi hiyo.

‘Msiowapenda 
wanarudi Simba’

HABARI UK   30

Wachezaji wa Arsenal, straika Gabriel Martinelli na kiungo Joe Willock katika harakati za kufunga kwenye mechi ya Europa League wakati 
wakishinda 3-2 kwa mbinde dhidi ya Vitoria Guimaraes ambayo ilipigwa Uwanja wa Emirates juzi. HABARI UK. 30

YANGA YAJIMWAMBAFAI, 
PYRAMIDS WACHEKELEA

  Waarabu hao watua CCM Kirumba na kusema mbona uwanja 
tu, Zahera asema kazi imekwisha...

Pepe amkosha Emery akiiokoa Arsenal Europa

JUU KWA JUU...


