
Mawakili wa  
Serikali: HatujuiHatujui 
aliko Dk. Slaa aa 

Mbowe: KuangamizaMbowe: Kuangamiza
CHADEMA ni uhaini CHADEMA ni uhaini 

www.ippmedia.com

Jumanne Januari 14, 2025  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ

FADLU SASA ATAKA UKINARA WA KUNDI UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

CCT yakosoa 
utitiri vibali kwa 
wafanyabiashara

TLS yataja 
dawa kufuta 
matukio ya 
utekaji watu

UKURASA 18 UKURASA 19UKURASA 8

0677 020 710

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe, akizungumza katika Mkutano Mkuu wa Baraza la Vijana wa chama hicho (BAVICHA), jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

UKURASA 18

UKURASA 3

AC MILAN AC MILAN 
YAONGOZA YAONGOZA 
KUMTWAA KUMTWAA 
WALKERWALKER

Nipashe digital

UKURASA  22

ISSN 0856 • Na. 0581921

• Aja na hoja kukosoa viherehere, shetani anayewaandama; 
Lissu naye afunguka...  Endelea ukurasa  2

MIAKA

Tanzania kutumia
Mkutano wa Nishati
kumaliza kilio cha
umeme kufikia 2030

Mtanzania 
aliyetekwa 
nyara Kenya 
aachiliwa



Jumanne  Januari 14, 20252

HABARI KITAIFA

Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA, Tundu Lissu akizungumza katika Mkutano Mkuu wa 
Vijana wa chama hicho, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbowe: Kuangamiza 
CHADEMA ni uhaini

Na Elizabeth Zaya

HUKU kukiwa na kauli to-
fauti juu ya hatima ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) dhidi ya mchakato 
unaoendelea wa uchaguzi wa 
viongozi wakuu, Mwenyekiti 
wa chama hicho taifa, Freeman 
Mbowe amesema kuangamiza 
chama hicho hakuna tofauti 
na uhaini kwa kuwa kimebeba 
maono ya watanzania wengi.

Amesema kuwa kila mwana-
chama wa chama hicho anapas-
wa kumkataa shetani anayetaka 
kukifarakanisha chama hicho.

Mbowe alitoa kauli hiyo jana 
jijini Dar es Salaam wakati 
akifungua Mkutano Mkuu wa 
Baraza la Wazee wa Chama hi-
cho (BAZECHA) ambao ulitu-
mika kuchagua viongozi wapya 
wa baraza hilo.

Mbowe alisema chama hicho 
ni bora na kikubwa kuliko mtu 
yeyote, awe kiongozi wa kitaifa, 
kwenye mabaraza yake au mwa-
nachama.

Alisema yapo mambo mengi 
ambayo wamejifunza katika 
kipindi chote cha mchakato 
wa uchaguzi huo, akiweka wazi 
kuwa tabia iliyojionyesha katika 
uchaguzi wa awamu hii si tabia 
za wana-CHADEMA waliojen-
ga chama hicho kwa jasho na 
damu kwa zaidi ya miaka 30.

“Yako mengi ya kujifunza, 
tumeona minyukano ikitokea 
kwenye mitandao, miongoni 
mwa wanachana na viongozi, la-
kini ninachotaka kuwahusia wa-
nachama wetu ni kwamba cha-
ma hiki ni bora na ni kikubwa 
kuliko yeyote miongoni mwetu. 
Kwa hiyo kila kiongozi bila kujali 
nafasi yake ndani ya chama au 
ndani ya mabaraza ana wajibu 
wa kukilinda,” alisema.

Mbowe alisema anaamini 
chama hicho kitakuwa bora na 
kuimarika zaidi kama kitalind-
wa kwa umoja wao.

Alisema kuna baadhi ya watu 
ambao siyo wanachama wa cha-
ma hicho ambao wanashabikia 
kile kinachoendelea ndani na 
kuwataka wanachama wa cha-
ma hicho kukataa kuingia katika 
mtego wao.

“Tumkatae shetani na mbinu 
zake zote, wako wengine ambao 
siyo wana-CHADEMA, wana ki-
herehere na mambo ya CHADE-
MA, kuliko tulivyo wanachama, 
tukatae tuseme umoja wetu ni 
wa muhimu kuliko sifa ya mtu 
yeyote miongoni mwetu mmoja 
mmoja,” alisisitiza Mbowe.

ALIVYOKABIDHIWA CHAMA
Mbowe alitumia jukwaa hilo 

kuwasimulia wajumbe hao 
namna alivyokabidhiwa chama 
hicho kukiongoza kwa mara 
ya kwanza mwaka 2004 katika 
nafasi anayoishikilia hadi sasa, 
huku akigusia alivyofanya mab-
adiliko.

“Nilipokabidhiwa chama hiki 
mwaka 2004, kilikuwa hakina 
mabaraza, kulikuwa kuna kama-
ti ya taifa ya vijana na kamati ya 
taifa ya kinamama. Wakati wa-
zee wananikabidhi, niliwaam-
bia kwamba kama mnataka 
niwe kiongozi wa chama hiki, 
nitafanya mabadiliko makubwa 

ya Katiba ya chama, tuingize 
mawazo, mikakati ya kukipan-
ua chama hiki.

“Wakati ninakabidhiwa hata 
bendera yetu ilikuwa ya rangi 
moja, kwa hiyo tukakubaliana 
kwamba tunabadilisha Katiba, 
tukaanzisha mabaraza ya cha-
ma, kulikuwa hakuna kanuni 
ya uendeshaji, hakukuwa na iti-
faki lakini haya yote tuliyapata 
si kwa ajili ya Mbowe, ni kwa 
sababu tulifanya kazi katika 
umoja wetu, tukiweka mawazo 
yetu pamoja,” alisema.

Mbowe alisema hata sasa 
bado ipo nafasi ya kila mwana-
chama wa chama hicho kutoa 
mawazo yake ya namna ana-
vyoona chama hicho kinaweza 
kufanyiwa maboresho kulin-
gana na Katiba inayokiongoza.

“Hata leo tuna wajibu wa 
kuweka mawazo yetu pamoja, 
yeyote miongoni mwetu anaye-
fikiria kuna mambo yakifanyi-
ka, yatakifanya chama hiki kiwe 
bora zaidi, milango iko wazi, 
hatuna sababu ya kulumbana. 
Kama kuna mambo ya kureke-
bisha tufanye kwa namna am-
bavyo Katiba yetu imeruhusu 
kwa umoja, upendo, kwa kush-
irikishana.

“Haya yote yanawezekana 
kwa sababu chama cha siasa, 
Katiba, kanuni, maadili na mion-
gozo yake ni nyaraka zinazoishi 
wala si kama vitabu vitukufu 
vya Mungu ambavyo vikiandik-
wa haviwezi kubadilishwa kila 
siku,” alisema Mbowe.

Alisema kama dunia inaishi 
na mabadiliko, hata chama 
kinaweza kufanya mabore-
sho, hivyo CHADEMA nacho 
kinaweza kufanya hivyo.

“Dunia inaishi, yanatokea 
mabadiliko ya kiteknolojia, ya 
kijamii na kiuchumi ambayo 
yanapelekea ulazima wa kufan-
ya rejea na kurekebisha mambo 
kadri muda unavyokwenda na 
mahitaji ya wakati. 

“Kwa hiyo tusitafute sababu 
yoyote ya kuleta ugomvi mion-
goni mwetu, kila mmoja ailinde 
taasisi hii, tunapoona kuna 
cha kurekebisha, tushauriane, 
turekebishane kujenga umoja 
na mshikamano wetu,” alisema 
Mbowe.

Mwenyekiti huyo pia alionya 
tabia ya vijana wa chama hicho 
kuwabeza wazee waliotumikia 
chama hicho.

“Juzi nilikuwa ninaongea na 
vyombo vya habari, nikakemea 
tabia moja ambayo inaanza 
kujengwa na vijana kufikiri 
uzee ni laana na kutokuuona 
kama busara, kutokuuona 
kama uzoefu na kutokuona 
uzee kama maktaba ya chama, 
kwamba tunaweza kuwa na 
ujasiri wa kuwahukumu vion-

gozi ambao wana umri mkubwa 
katika chama chetu.

“Kwamba tukishafikia umri 
wa kustaafu, ninyi wazee hamna 
thamani ndani ya chama hiki, 
haiwezekani! Ngoma ya watoto 
haikeshi, ninataka wakati wetu 
tuwatambue wazee,” alisema 
Mbowe.

NIDHAMU
Mbowe pia alisema chama 

hicho hakiwezi kujengwa kuwa 
imara kwa matusi na kukashi-
fiana bali kitafanikiwa endapo 
kutakuwa na nidhamu.

“Hatuwezi kujenga chama 
cha ukombozi wa nchi kama 
kila mmoja hawezi kumwona 
mwenzake kama bega la kulilia 
katika mapambano, si kweli 
kwamba kutwezana, kutuka-
nana, kukashifiana, kudhalilis-
hana, kunaweza kuwa sehemu 
ya kukijenga chama imara. Leo 
nilikuwa namwuliza (Tundu) 
Lissu kwamba hawa vijana wa 
moto kwelikweli, hivi walizaliwa 
mwaka gani?

“Kwa waliokuwapo miaka 30 
ya ujenzi wa chama walishiriki-
ana, walijengana, lakini kwa 
tabia iliyooneshwa kwenye uch-
aguzi wa awamu hii, si utama-
duni wa CHADEMA.

“Mtambue kwamba kila mmo-
ja wenu anamwitaji mwingine, 
tunahitajiana wote kama fa-

milia ili kutimiza malengo yetu, 
pepo lolote lenye dhana ya ku-
tutenganisha hatupaswi kuli-
lea, lishindwe kwa nguvu zote,” 
alisema Mbowe.

Mwenyekiti huyo alisema ni 
sahihi kutofautiana pindi uch-
aguzi unapokaribia, lakini ni 
vyema pia watu wakaimarisha 
umoja wao.

Mbowe alisema: “Ni kweli tu-
tanyukana, tukaonana kwenye 
boksi lakini tukimaliza lazima 
tushikane mikono kutafuta fo-
mula kwamba tunahitajiana, 
tunataka chama hiki watoto wa 
watoto wenu wakakikute kikiwa 
imara kuliko jana na si kwa kutu-
kanana.

“Tuinue taasisi hii ambayo ili-
undwa kwa jasho, damu na ma-
chozi ya watu. Hatupaswi kue-
ndekeza hili, hivi vyeo vinapita, 
malengo yetu ni ya msingi ku-
liko nafasi ya kila mmoja wetu, 
tunawahitaji wazee, tunawa-
hitaji vijana jeuri, tunawahitaji 
wazee imara, tunahitaji kinama-
ma, tunahitajiana, tupendane 
tuvumiliane, tuijenge familia ya 
CHADEMA.”

TUNDU LISSU
Naye Makamu Mwenyekiti wa 

chama hicho, Lissu, alisema vi-
jana ndiyo nguvu ya mabadiliko 
na kuwataka wachague viongozi 
ambao watakuwa jasiri wataka-

oongoza mapambano pasipo 
kukimbia pindi mambo yan-
apokuwa magumu.

Akizungumza katika mku-
tano wa BAZECHA, Lissu aliwa-
taka wajumbe hao kuwachagua 
viongozi ambao watawaongoza 
vyema na kwa haki katika miaka 
mitano ijayo.

“Niwatakie kila la heri katika 
uchaguzi huu, tuchague vion-
gozi watakaotuongoza vyema 
katika miaka mitano inayokuja, 
tuchague viongozi kwa uchaguzi 
ulio huru, wa haki na wa wazi 
kama yanavyosema maneno ya 
Katiba yetu,” alisema Lissu.

Mwanazuoni Dk. Azaveli 
Rwaitama aliwaonya wapambe 
wanaoshabikia wagombea ka-
tika uchaguzi huo, akisema watu 
hao ni hatari kuliko wagombea 
wenyewe.

Pia alitoa hadhari kwa ata-
kayechaguliwa kuwa mwenyeki-
ti wa chama hicho kuepuka 
kiburi.

Uchaguzi wa viongozi wa 
ngazi za juu wa chama hicho 
unatarajiwa kufanyika Januari 
21 mwaka huu, huku macho na 
masikio ya wengi yakielekezwa 
kwa atakayeshinda nafasi ya ue-
nyekiti, Mbowe na Lissu wakiwa 
miongoni mwa wanaoiwania.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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“Shauri hili 
linaahirish-
wa hadi 
Januari 27, 
mwaka huu 
litakapota-
jwa tena na 
washtakiwa 
wote wawili 
mtaendelea 
kubaki ma-
habusu kuto-
kana na kosa 
lenu halina 
dhamana,” 
alisisitiza 
Hakimu 
Eligy.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
HARID KASSIMU MAYUHANA 
ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE 
NAMBA YA USAJILI MC 743 

CAD. YEYOTE ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHA 
POLISI KILICHO KARIBU. 

TAARIFA YA POLISI  
PHQ/MBE/MBE/1624/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
AMINA RAMADHANI KINANA, 

Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya pikipiki aina ya Hajoe 

yenye namba za usajili MC 976 
DVC, CHASSIS NAMBA 
LC6PCJK28NOA79336, 

ENGINE NAMBA 
156FMI5AD3F64104. Yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 
cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/DOD/DOD/58609/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

IRENE JULIUS MTEI  anatangaza  kupotea  kwa  
vyeti  BACHELOR OF SCIENCE IN DIALYSIS 
TECHNOLOGY DEGREE  pamoja na TRANSCRIPT  
vyenye Namba: 126232, vilivyotolewa  Chuo cha 
SHARDA UNIVERSITY INDIA mwaka 2023 . Yeyote 
atakayeviona  atoe taarifa kituo cha polisi. 
Control No:9910843723102

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
HARID KASSIMU MAYUHANA 
ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE 
NAMBA YA USAJILI MC 743 

CAD. YEYOTE ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHA 
POLISI KILICHO KARIBU. 

TAARIFA YA POLISI  
PHQ/MBE/MBE/1624/2025.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

MWASITI MUSTAPHA SALIMU naomba kutangaza 
kupotelewa na  hati yangu ya kusafiria yenye 
namba TAE283639 iliyotolewa Uhamiaji Makao 
Makuu mnamo tarehe 17/01/2020. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa 
ya polisi: PHQ/DAR/ILA/7263/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
HARID KASSIMU MAYUHANA 
ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE 
NAMBA YA USAJILI MC 743 

CAD. YEYOTE ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHA 
POLISI KILICHO KARIBU. 

TAARIFA YA POLISI  
PHQ/MBE/MBE/1624/2025.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

MATHIAS MASELE KAJI naomba kutangaza 
kupotelewa na hati yangu ya kusafiria namba TAE 
626805  iliyotolewa uhamiaji makao makuu Idara 
ya Uhamiaji tarehe 22 August, 2023. Yoyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa 
ya Polisi: PHQ/SHI/SHI/328/2025

Mawakili wa Serikali: 
Hatujui aliko Dk. Slaa
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa Jamhuri katika 
kesi ya kusambaza taarifa za 
uongo kupitia mtandao wa X in-
ayomkabili mwanasiasa mkong-
we, Dk. Wilbroad Slaa umedai 
haujui aliko mshtakiwa huyo 
na pia haujui sababu za kutoku-
pelekwa mahakamani.

Jopo la mawakili watano wa-
naomtetea Dk. Slaa, akiwamo 
Rais wa Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS), Boniface 
Mwambukusi, limedai kush-
angazwa na Jamhuri kutokujua 
aliko mshtakiwa wakati wao wal-
izuia dhamana yake kwa madai 
ya kulinda usalama wake. 

Kesi hiyo iliendelea kwa ma-
bishano mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Beda Nyaki wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam kuanzia saa 5:12 asu-
buhi hadi saa 6:22 mchana bila 
mshtakiwa kuwapo, hoja mbal-
imbali ziliibuliwa ikiwamo uha-
lali wa mashtaka.

Kutokana na mabishano hayo 
makali ambayo yalikuwa hayana 
mwafaka kwa pande zote mbili, 
Hakimu Nyaki alifikia uamuzi wa 
kuwaita mbele mawakili wote 11 
ili wazungumze kwa utaratibu 
wa kuelewana kwa pande zote.

Hata hivyo, mawakili hao 
waliporudi kwenye viti vyao, 
minong’ono ya chini ikiendelea 
na walipopewa nafasi ya kuzun-
gumza mabishano yaliendelea 
ya kusikilizwa kwa kesi hiyo 
bila mshtakiwa kuwapo, utetezi 
wakitaka iendelee ilhali Jamhuri 
wakipinga hilo.

Mbali na Mwambukusi, 
mawakili wengine ni Peter 
Madeleka, Hekima Mwasipu, 
Sanga Melikiole na Sisty Aloyce 
ambao wote wanamwakilisha 
Dk. Slaa huku wakidai afya yake 
si nzuri kukaa mahabusu, ana-
takiwa awe chini ya uangalizi wa 
familia yake.

Jopo la Mawakili wa Serikali li-
naongozwa na Wakili wa Serikali 
Mwandamizi Tawabu Issa, Clem-
ence Kato, Michael Ngoboko, 
Nura Manja, wakisaidiana na 
Mawakili wa Serikali Abdon 
Bundala na John Mwakifuna, 
walipinga kesi kuendelea kusiki-
lizwa kutokana na maombi yali-
kuwa mahakamani.

Baada ya utambulisho wa 
mawakili wa pande zote, 
Hakimu Nyaki aliuliza alikokuwa 
mshtakiwa. Wakili Issa alidai 
kwamba wao kesi ilipoitwa wali-
jua yupo na hawakupata sababu 
za kutofikishwa mahakamani.

“Ninyi ndio mmemleta ma-
hakamani, ndio mmezuia dha-
mana yake kwa sababu ya usala-
ma wake na amri ya mahakama 
leo alitakiwa awapo mahakam-
ani, lakini cha kushangaza na 
wao wanashangaa kutokuwapo 
kwake, huo usalama wanaosema 
uko sehemu gani?

“Wenye wajibu wa kumleta ni 

wao, hatujaja hapa kuleta utani, 
tunaomba wawajibike kwa hili,” 
alidai Wakili Madeleka. 

Hakimu Nyaki akahoji ‘hatu-
wezi kuendelea bila yeye 
kuwapo (Dk. Slaa)?. Wakili 
Mwabukusi akadai “tunaomba 
tuendelee bila yeye kuwapo. 
Mahakama iweze kutoa ua-
muzi kwa sababu ina uwezo 
wa kusikiliza jambo hili bila ku-
wapo mtuhumiwa.” 

Akijibu hoja hiyo, Wakili Issa 
alidai wamesikia mawasilisho 
ya kuendelea na kesi hiyo bila 
mshtakiwa kuwapo, lakini 
kumbukumbu za mahakama 
zinaonesha kuna pingamizi la 
dhamana.

“Yaliyowasilishwa ni mambo 
kwa kuwa tuliyawasilisha kwa 
hati ya faragha na kiapo tu-
litegemea kupata kiapo kinzani 
kutoka kwa mjibu maombi Dk. 
Slaa kisha tupangiwe tarehe 
nyingine ya kusikilizwa,” alidai 
Wakili Issa.

Akijibu hoja hiyo, Wakili 
Madeleka alidai hoja ya kuen-
delea au la tayari Mwambukusi 
ameomba kuendelea bila Dk. 
Slaa kuwapo kwa sababu haku-
na sheria inayokataza hilo.

“Tupo tayari kusikiliza maom-
bi ya dhamana na pia tupo tayari 
kusikiliza maombi madogo yali-
yofunguliwa,” alidai.

Baada ya Hakimu Nyaki kuse-
ma kwamba kesi itasikilizwa 
kwa siku tatu mfululizo, Wakili 
Mwambukusi alidai Dk. Slaa 
amekamatwa na kushtakiwa 
kinyume cha sheria, anaomba 
isikilizwe hata usiku kutokana 
na afya yake kwa sababu haja-
patikana na hatia.

“Mheshimiwa, kesi hii tunay-
ozungumzia mshtakiwa yupo 
mahabusu, si uraiani, tunaomba 
tusikilizwe kwa njia ya mdomo 
na si kwa maandishi kwa saba-
bu ya muda,” alidai.

Hata hivyo, upande wa Jam-
huri ulidai kuwa hauwezi kue-
ndelea na usikilizwaji huo wa 
maombi ya dhamana, ambapo 
Wakili Madeleka akidai wa-
naweza kuendelea. Wanaomba 

isikilizwe Jumatano ya wiki hii.
“Hatuna shida ya juu ya 

usikilizwaji lakini na sisi tuna 
mapendekezo yetu ni tarehe ya 
usikilizwaji angalau iwe Ijumaa 
kwa sababu mawakili wengi 
hapa watakuwa kwenye kesi 
zingine za uhujumu uchumi,” 
alidai Issa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Januari 17, 2025 saa tatu asubuhi 
kwa ajili ya kusikilizwa. 

Hata hivyo, Wakili Madeleka 
aliwasilisha pingamizi la ku-
tokuwa na uhalali wa hati ya 
mashtaka kwa sababu sheria 
inaeleza kwamba upelelezi 
ukikamilika ndipo mshtakiwa 
apelekwe mahakamani, lakini 
Dk. Slaa alifikishwa mahakama-
ni bila upelelezi kukamilika.

Ilidaiwa kuwa Dk. Slaa ali-
tenda kosa hilo Januari 9, mwa-
ka huu ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupitia 
mtandao huo wa kijamii, aki-
tumia jukwaa lililosajiliwa kwa 
jina la Maria Salungi Tsehai @
MariaSTsehai kwa lengo la ku-
potosha umma.

Ilidaiwa kuwa kupitia jukwaa 
hilo, Dk. Slaa alichapisha ujumbe 
uliosomeka “wakubwa wam-
etafutana, nikisema wakubwa 
ninamaanisha Mwamba na Sa-
mia, na wala hatuna maneno 
ya kumung’unya... na kimsingi 
wamekubaliana, Suluhu Samia 
amekubali atatoa pesa, Suluhu 
Samia amekubali ataongeza 
nguvu ya pesa, ni dhahiri atatoa 
pesa... hizo ni hela za watan-
zania wanazichezea Samia na 
watu wake.

“Samia toka muda mrefu 
haangaikii tena maendeleo ya 
nchi, anahangaikia namna ya 
kurudi Ikulu, na namna yake 
ya kurudi Ikulu ni kwa njia hizo 
kama kumsaidia mtu kama 
Mbowe.”

Upande wa Jamhuri ulipinga 
ombi hilo la upande wa utetezi 
ukidai umewasilisha kiapo 
kupitia mfumo wa mahakama 
kupinga dhamana ya mshtak-
iwa huyo kilichoapwa na SSP 
George Bagyemu.

Kesi ya mauaji ya mtoto 
kutajwa Januari 27
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

KESI ya mauaji ya kuku-
sudia ya mtoto Greyson 
Kanyenye (6), aliyekuwa 
akiishi Ilazo, jijini Dodoma, 
inayowakabili washtakiwa 
Kelvin Joshua (27) ambaye 
ni dereva bodaboda na Tu-
maini Msangi (28), bondia, 
imeahirishwa hadi Januari 
27, mwaka huu itakapota-
jwa tena.

Washtakiwa hao wawili 
walifikishwa kwa mara ya 
kwanza katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Dodoma 
Desemba 30, 2024 kwa 
kosa la kuua kwa kukusu-
dia tukio lilitokea mtaa wa 
Ilazo jijini Dodoma, Kata ya Ipa-
gala Desemba 25, mwaka jana.

Hakimu Mkazi Daraja la kwan-
za, Charles Eligy, aliahilisha kesi 
hiyo jana hadi Januari 27, mwaka 
huu itakapotajwa tena huku 
washtakiwa wote wawili wakien-
delea   kusota mahabusu kutoka-
na na kosa lao kukosa dhamana.

“Shauri hili linaahirishwa hadi 
Januari 27, mwaka huu litaka-
potajwa tena na washtakiwa 
wote wawili mtaendelea kubaki 
mahabusu kutokana na kosa 
lenu halina dhamana,” alisisitiza 
Hakimu Eligy.

Awali, Wakili Mwandamizi wa 
Serikali, Patricia Mkina, aliiam-
bia mahakama hiyo kuwa kesi 
hiyo ilikuja jana kwa ajili ya kuta-
jwa na upelelezi bado unaende-
lea.

“Mheshimiwa hakimu shauri 
hili lilikuja leo mbele yako kwa 
ajili ya kutajwa na upelelezi bado 
unaendelea hivyo kwa ridhaa 
yako tunaomba utupangie siku 
nyingine kwa ajili ya kutajwa 
tena,” alisema Mkina.

Desemba 30, mwaka jana, 
Wakili Mkina akisoma hati ya 
mashtaka, alisema washtakiwa 
wote wawili walifanya kosa la 
mauaji ya Greyson Desemba 25, 
2024.

Baada ya kusomewa mash-
taka hayo Hakimu Mkazi Denis 
Mpelembwa, alisema mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kusiki-
liza mashauri ya mauaji.

“Kosa la mauaji halina dhama-

na hivyo mtarudi ma-
habusu hadi kesi yenu 
itakapotajwa tena Janu-
ari 13, 2025,” alisema 
Hakimu Mpelembwa.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma, 
George Katabazi, aki-
zungumzia tukio hilo 
Desemba 25, 2024, 
alisema mwili wa mto-
to huyo ulikutwa ndani 
ya nyumba ukiwa na 
majeraha shingoni.

Katabazi, alisema 
tukio hilo lilitokea 
majira ya saa 1:00 asu-
buhi katika mtaa wa 
Bwawani, Ilazo Exten-
sion jijini Dodoma, ny-
umbani kwa Ofisa Uvu-

vi wa Mtera, Hamis Mohamed.
Alisema, Hamis na mama wa 

mtoto huyo walitoka kwenda 
matembezini na kumwacha 
chini ya usimamizi wa dereva 
bodaboda maeneo ya Ilazo, Kel-
vin Joshua.

Alisema, inadaiwa kuwa boda-
boda huyo walimfahamu kupi-
tia huduma ya usafiri anayoitoa 
kwa familia hiyo.

“Bodaboda huyu aliachiwa 
mtoto ili amwangalie kipindi 
ambacho watakuwa kwenye 
matembezi wawili hao wakati 
wa usiku, lakini waliporudi mto-
to hawakumwona hadi asubuhi 
majira ya saa 1:00 walipomkuta 
mtoto kwenye chumba akiwa 
ameuawa akiwa na alama za ku-
pigwa na kitu kizito shingoni,” 
alisema.

Kadhalika, Kamanda Katabazi 
alisema Jeshi la Polisi mkoani 
hapa linamshikilia bodaboda 
huyo kwa ajili ya uchunguzi zaidi 
wa tukio hilo.

“Tumemkamata bodaboda 
huyo kwa ajili ya uchunguzi wa 
tukio hili ambapo yeye ame-
kanusha kuhusika na jambo 
hili, lakini   tunaendelea    na 
uchunguzi ili  kubaini nini hasa 
kilitokea kwa mtoto huyu na 
kupelekea kifo chake,” alisema 
Katabazi.

Aidha, kamanda huyo alitoa 
wito kwa wazazi kuacha tabia ya 
kukabidhi watoto wao kwa watu 
ambao hawawajui vizuri ili kue-
pusha matukio kama hayo.
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Milioni 100/- zasaidia elimu, afya Wete 

Kesi jengo 
lililoporomoka 
Kariakoo yapigwa 
kalenda
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa mashtaka kati-
ka kesi ya kuua bila kukusudia 
inayowakabili wanaodaiwa 
kuwa ni wamiliki wa jengo la 
ghorofa Kariakoo liliporomoka 
na kusababisha vifo vya watu 
31, umedai kuwa upelelezi wa 
kesi hiyo haujakamilika.

Washtakiwa hao ni Leon 
Leondela Mdete (49), mkazi 
wa Mbezi Beach; Zenabu 
Islam (61), mkazi wa Kariakoo; 
na Ashour Awadh Ashour (38), 
mkazi wa Ilala. Washtakiwa 
wote ni wafanyabiashara.

Taarifa hiyo ya hatua ya 
upelelezi ilitolewa jana na 
Wakili wa Serikali Roida 
Mwakamele mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu Gwantwa 
Mwankuga hiyo wakati kesi 
hiyo ilipoitwa kwa ajili ya 
kutajwa. 

“Kesi ilikuja kwa ajili 
ya kutajwa na upande wa 
mashtaka bado unaendelea 
na upelelezi, hivyo tunaomba 
tarehe nyingine kwa ajili ya 
kuangalia hatua ya upelelezi 
ilipofikia,” alidai Mwakamele.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Februari 10, 2025 kwa kuta-
jwa.

Inadaiwa washtakiwa hao 
Novemba 16, 2024 katika 
Mtaa wa Mchikichi na Congo, 
Kariakoo jijini Dar es Salaam, 
isivyo halali, kwa pamoja 
walishindwa kutimiza maju-
kumu na kusabashisha vifo 
vya watu 31.

Waliofariki dunia ni pamoja 
na Said Juma, Hussein Njou, 
Prosper Mwasanjobe, Shad-
rack Mshingo, Godfrey Sanga, 
Neema Sanga, Elizabeth 
Mbaruku, Hilary Minja, Abdul 
Sululu na Chatherine Mbilinyi.

Wengine ni Elton Ndyam-
kama, Mariam Kapekekepe, 
Elizabeth Kapekele, Hadija 
Simba, Frank Maziku, Rashid 
Yusuf, Ally Omary, Ajuae 
Iyambilo, Mary Lema, Khatolo 
Juma, Sabas Swai, Pascal Nd-
ungulu, Brighette Mbembele, 
Ashery Sanga, Venance Aman, 
Linus Hasara, Issa Bakari, Lulu 
Sanga, Happnees Malya na 
Brown Kabovera.

Baada ya washtakiwa 
kusomewa mashtaka hayo, 
hakimu aliwaeleza washtak-
iwa kuwa mahakama hiyo 
haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi yao, hivyo hawatakiwi 
kujibu lolote.

Washtakiwa wako nje kwa 
dhamana baada ya kutimiza 
masharti ya dhamana ambayo 
ni kuwa na wadhamini wawili 
wenye barua za utambulisho, 
kitambulisho cha taifa na ku-
tia saini bondi ya Sh. milioni 
tano kwa kila mmoja.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA 

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla amezindua Tawi la NMB 
Wete katika Wilaya ya Wete, 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
huku akiahidi kuwa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
itaendeleza ushirikiano wake na 
NMB, benki aliyoitaja kama ki-
nara wa kuunga mkono jitihada 
za utekelezaji miradi mikubwa 
na ya kimkakati.

  Uzinduzi wa NMB Tawi la 
Wete umefanyika Januari 10 na 
kuhudhuriwa na viongozi wa 
Serikali, akiwamo Mkurugenzi 
wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
- Kanda ya Zanzibar, Ibrahim 
Malogoi, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipango wa Zan-
zibar, Dk. Saada Mkuya Salum 
na Ofisa Mkuu wa Fedha NMB, 
Juma Kimori. 

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo, Makamu wa Rais 
alisema tawi hilo ni muhimu 
kwa ustawi na maslahi mapana 
ya wananchi wa Kaskazini Pem-
ba na Zanzibar kwa ujumla na 
kwamba mwitikio wa haraka 
wa wateja 1,800 waliofungua 
akaunti zao baada ya kufunguli-
wa unaakisi kiu ya maendeleo 
ya wakazi wa eneo hilo.

“Uzinduzi huu wa NMB Wete, 
ni jambo muhimu kwa maisha 
maslahi ya wananchi wa Kaska-
zini Pemba na Wazanzibar, tak-
wimu zimetolewa hapa kuwa 
siku chache kabla uzinduzi 

huu wateja 1,800 wamefungua 
akaunti, hii ni kuthibitisha kiu 
yao ya huduma zenu, ndio 
maana ninasisitiza wananchi 
wachangamkie fursa.

“Ofisa Mkuu wa Fedha wa 
NMB ameeleza fursa nyingi na 
huduma nyingi watakazotoa 
hapa, nami nieleze kuwa wa-
nanchi karibieni tawini mjue 
huduma na fursa hizo na mzi-
tumie.

“Ninasisitiza hilo huku ni-
kiwaomba NMB waendelee 
kusambaza na kuboresha hu-
duma zao kwa wananchi, hasa 
suala zima la huduma za kidiji-
tali,” alisema Makamu wa Rais.

Aliongeza kuwa SMZ inaahidi 
ushirikiano mkubwa na NMB 
katika kufanikisha ustawi na 
maisha bora kwa Wazanzibar, 
akibainisha kuwa ubora wa hu-
duma unaooneshwa na benki 
hiyo unatokana pia na mazin-
gira mazuri na uwekezaji mzuri 
wa teknolojia uliofanywa.

“Ujio wa NMB Wete utaleta na 
kuchachua ushindani wa taasisi 
za fedha Kaskazini Pemba ka-
tika huduma, ambazo hazihitaji 
ushawishi wa maneno, bali hu-
duma zenyewe ndio mshawishi 
mkuu,” alisisitiza Abdullah huku 
akituma salamu za pongezi kwa 
Ofisa Mtendaji Mkuu wake, Ruth 
Zaipuna kwa kazi kubwa na 
nzuri anayofanya.

“Kwa dhati kabisa shukrani 
zetu zimfikie CEO wa NMB, na 
salam zimfikie, tunamshukuru 
kwa ushirikiano wake na sapoti 

zake kwa SMZ na hata Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Kwa hakika amekuwa 
mfano wa kuigwa, kazi kubwa 
anaifanya na tunampongeza 
kwa juhudi zake, utumishi na 
ushirikiano wake.

“Mambo mbalimbali ya-
mesemwa jinsi waliyosaidia 
hapa Pemba, leo tunapokea 
msaada mwingine wa vitanda 
kwa hospitali ya Mzambarauni 
lakini kwa hospitali ya Kendwa 
tayari vimeshafika na kwa kweli 
vinafanya kazi na kutusaidia 
sana,” alihitimisha.

Awali Mkuu wa Fedha wa 
NMB, Juma Kimori kwa niaba ya 
Ofisa Mtendaji Mkuu, Ruth Zai-
puna, alishukuru SMZ na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa ushirikiano 
bora inaoonesha kwa NMB na 
mazingira wezeshi inayoyaima-
risha kila uchao katika kuwez-
esha taasisi za fedha kuhudumia 
wananchi kwa ufanisi.

“Tuko hapa kuthibitisha 
kwa vitendo kaulimbiu yetu 
ya ‘Karibu Yako’, NMB Wete 
inakwenda kumaliza adha ya 
wakazi wa hapa kusafiri umbali 
wa kilomita zaidi ya 30 kwenda 
Chakechake kufuata huduma 
za kibenki na sasa watapata hu-
duma zote hapa tawini ikiwamo 
mikopo, kuweka na kutoa pesa, 
bima na kubadilisha fedha.

“NMB Wete ni miongoni 
mwa matawi 241 kote nchini 
na tisa kwa visiwani Zanzibar. 
Hii maana yake ni kwamba 

mtandao wetu wa huduma un-
aojumuisha ATM 720, kati ya 
hizo, 22 zikiwa hapa Zanzibar, 
unaendelea kukua kwa kasi na 
ahadi yetu ni kuzidi kusogeza 
huduma kwa Watanzania wote, 
kote nchini.

“Tunaahidi kuendelea kusa-
firi pamoja na serikali zote, 
hasa SMZ katika meli yake ya 
uchumi wa buluu, sera ambayo 
ni muhimu mno kwa ustawi wa 
Wazanzibari. 

“Sambamba na uzinduzi huu, 
tunakabidhi vitanda 10 vya ku-
laza wagonjwa, vitano vya ku-
jifungulia na mashuka 80 kwa 
Hospitali ya Mzambarauni, vifaa 
tiba mbalimbali kwa hospitali 
ya Kendwa, vifaa vya uezekaji 
skuli za Tasini na Mwambe vy-
enye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 110. Mkurugenzi wa BoT 
– Kanda ya Zanzibar, Ibrahim Jo-
seph Malogoi, alipongeza NMB 
kwa jitihada kubwa inazofanya 
katika kusambaza huduma za 
kibenki kwa jamii, akiitaja ni 
miongoni mwa benki 14 zilizopo 
Zanzibar na nne zilizofikisha hu-
duma kwa wananchi wa Pemba.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Dk. Saada 
Mkuya Salum, alipongeza NMB 
kwa kuzindua tawi jipya Wete, 
akisema ni mwendelezo wa 
taasisi hiyo kuunga mkono Sera 
ya Ujumuishwaji Wananchi ka-
tika masuala ya fedha. Kiwango 
cha watanzania wanaotumia 
huduma hizo imeongezeka kwa 
kasi.

Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar,  Hemed Suleiman 
Abdulla (wa pili kulia), akipokea 
sehemu ya msaada wa vifaa vya 
afya kutoka kwa Ofisa Mkuu wa 
Fedha wa Benki ya NMB, Juma 
Kimori (wa tatu kushoto), wakati 
wa hafla ya uzinduzi wa Tawi 
la NMB Wete lililoko Wilaya 
ya Wete, Mkoa wa Kaskazini 
Pemba. Kulia ni Naibu Waziri wa 
Fedha wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Hamad Hassan 
Chande, kushoto ni Meneja wa 
NMB  Kanda ya Zanzibar, Naima 
Said Shaame na wa pili kushoto 
ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Dk. Saada 
Mkuya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri aagiza shule kuunda kamati za ulinzi wa watoto
Na Halima Ikunji, TABORA

SERIKALI imeagiza shule nchi-
ni kuunda kamati za ulinzi wa 
watoto ili kukabiliana na ukatili 
wa kijinsia na mmomonyoko wa 
maadili.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalumu, Dk. Doroth Gwa-
jima alitoa maelekezo hayo juzi 
wakati akizungumza na wakazi 
wa Jimbo la Ulyankulu, Mkoa wa 
Tabora.

Dk. Gwajima alisema kukose-
kana kwa kamati hizo shuleni 
ni chanzo cha mmomonyoko 

wa maadili miongoni mwa wa-
nafunzi, kufanyiwa vitendo vya 
ukatili na kushindwa kutimiza 
ndoto zao kwa siku za baadaye.

Alisema serikali ilitoa mwon-
gozo wa kuundwa kamati hizo, 
hivyo ni muhimu utekelezaji 
uanze shule zinapofunguliwa 
mwezi huu ili watoto wasome 
na kuhitimu masomo yao waki-
wa na maadili mazuri.

Alisema kamati hizo zitasaidia 
kumlinda mtoto dhidi ya ukatili 
na kuwaepusha kujiingiza kati-
ka michezo michafu ya ulawiti, 
mapenzi ya jinsia moja na ma-
tendo mingineyo yasiyofaa.

Aliwataka wazazi, walezi na 
jamii kukaa na watoto wao ku-
wafundisha maadili mema na 
jinsi ya kuepuka ukatili wa kijin-
sia. “Anapofanyiwa ukatili mtoto 
pamoja na kupokea mafunzo ya-
nayokiuka maadili, ataharibika 
mapema na hataweza kutimiza 
ndoto za maisha yake, Ninaom-
ba sana tuzingatie hili kujenga 
jamii iliyo bora,” alisema.  

Pia alionya kuwa ujenzi wa 
miundombinu na maboresho 
ya mazingira ya watoto kujifun-
zia yanayoendelea kufanywa na 
serikali, hayatakuwa na maana 
kama watoto wasipolindwa na 

kuziishi ndoto zao na hatimaye 
kuzifikia.

Mbunge wa Ulyankulu, Re-
hema Migira alisema jimbo hilo 
limepokea zaidi ya Sh. milioni 
361 kwa ajili ya ujenzi wa Shule 
mpya ya Msingi Langoni ili ku-
punguza msongamano wa wa-
nafunzi katika shule mama ya 
Ibambo. Vilevile, alisema jimbo 
hilo limepokea Sh. milioni 136 
kwa ajili ya ujenzi wa bweni la 
wasichana katika Shule ya Se-
kondari Mkindo ili kupunguza 
adha ya kutembea umbali mre-
fu kwa wanafunzi na kuingia 
majaribuni. 
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TAARIFA KWA UMMA

Kanda Gharama (Tsh/Dk)

GHARAMA ZA KUPIGA SIMU NJE YA NCHI

Ukanda 2: Nchi nyingine za ULAYA, Kenya

Ukanda 3: Rwanda, Afrika Kusini, Zambia, UAE, Oman,Haiti, Peru

Ukanda 4: Cameroon, Zimbabwe, Malawi, Uganda, Congo DRC, Mozambique

Ukanda 1: USA, UK, India, China, Canada, Australia, Japan, South Korea, 
               Vietnam, Laos, Cambodia

Ukanda 5: Burundi

Ukanda 6: Sehemu nyingine duniani

Ukanda 7: Mitandao ya satelite

450

750

840

1,000

1,350

2,700

13,800

GHARAMA ZA KUTUMA SMS NJE YA NCHI

GharamaSMS 

SMS kwenda nje ya nchi 95 Tsh/SMS

GHARAMA ZA NJE YA NCHI

Kupiga Halotel kwenda Halotel
Kupiga Halotel kwenda mitandao mingine
Kutuma SMS
Data (MB)

10 Tsh/Dk
20 Tsh/Dk
5 Tsh/SMS

9.35 Tsh/MB

Kipengele Gharama

GHARAMA ZA NDANI YA NCHI

Viettel Tanzania PLC (Halotel) ni kampuni ya mawasiliano inayoendelea kuboresha huduma na  kuvunja 
mipaka ya mawasiliano kwa wateja wetu kwa kutoa gharama nafuu kwenye SMS, Huduma za kupiga 
simu na Intaneti.

Tunapenda kuwatangazia wateja wetu na umma kwa ujumla juu ya gharama zetu za makato pindi mteja 
atakapokuwa hajajiunga kwenye kifurushi.

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Siku

Siku

Siku

Siku

Siku 2

Wiki

Wiki

Wiki

Mwezi

Mwezi

Mwezi

Bila ukomo

350

500

500

1,000

1,000

1,500

2,500

3,000

4,000

5,000

10,000

25

60

180

160

180

350

500

400

550

1,600

110

50

50

650

1,600

60

60

25

150

150

150

50

100

150

Dakika & SMS 500 20

SMS
SMS
SMS

Siku
Wiki

Mwezi

100    
500    

 1,000     

200
2000

10,000

Aina ya
kifurushi Muda

Gharama
(Tsh)

Mitadao Yote
(Dk) SMS

Data
(MB)

Halotel-Halotel
(Dk)

Combo
Combo
Combo
Combo
Combo
Combo
Combo
Combo
Combo

Siku 
Siku
Wiki 
Wiki
Wiki

Siku 10 
Mwezi
Mwezi
Mwezi

500
1,000
2,000 
 2,500 
 3,000
3,100 

 10,000 
 20,000 
 50,000 

    

15
60
55
20
100
150
280
400
600

5
60
20
20
30
300
50
100
200

200
246
850

1,150
1,250
1,024
4,000
8,500
22,000

20

10

Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti

Siku
Siku
Siku
Siku

Siku 10
Wiki
Wiki
Wiki
Wiki
Wiki

Mwezi
Mwezi
Mwezi
Miezi 2

Bila ukomo

350 
 500 

 1,000 
 2,000 
 2,100 
 1,000 
 2,000 
 3,000 
 5,000 
 10,000 
 10,000 
 20,000 
 30,000 
 50,000

170
246
492
985

1,024
492
985

1,475
2,460
4,925
4,920
9,850
14,780
24,600 

wa mudaIntaneti 500 200

VIFURUSHI VYA SAUTI

VIFURUSHI VYA SMS

VIFURUSHI VYA INTANETI

VIFURUSHI VYA COMBO

GHARAMA ZA VIFURUSHI

GHARAMA ZA HUDUMA ZA ZIADA 

Hakuna makato yeyote kwa wateja wa Halotel kutumia huduma unganishi kwa njia ya USSD.
Mteja wa Halotel atatumia huduma unganishi kwa njia ya SMS kwa Gharama kuanzia Shilingi 0 (Bure)
hadi Tsh 100, kutegemeana na makubaliano ya kibiashara na mtoa huduma husika.  

wa muda
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MAONI & UCHAMBUZI

MIAKA ya nyuma kabla ya kampeni ya matumizi ya nishati safi haija-
pamba moto, usafirishaji mkaa kutoka mikoani ulishamiri na uharibifu 
wa mazingira ulikuwa katika hali mbaya.

Kwa mifano michache kwa wanaopita Barabara ya Bagamoyo, iliku-
wa huwezi kutembea bila kukutana na pikipiki au malori yaliyosheheni 
magunia ya mkaa.

Ukiangalia idadi ya magunia yaliyopakiwa kwenye malori hayo, uta-
gundua ni jinsi gani misitu ilivyokuwa ikiangamia kwa kukatwa miti 
inayochomwa na kuwa mkaa.

Mbali na uharibifu wa mazingira, lakini matumizi ya kuni na mkaa 
yana athari kubwa katika afya za binadamu kutokana na moshi wa-
naouvuta.

Matumizi ya nishati safi ya gesi imesaidia kwa kiasi kikubwa kuepuka 
uchafuzi wa hewa ambao unasababisha uharibifu wa mazingira na pia 
kusababisha magonjwa mbalimbali.

Ulinzi wa afya ya mama, familia, mazingira na taifa dhidi ya mabadi-
liko ya tabianchi ni lazima uanzie jikoni.

Mkutano Mkuu wa Maboresho ya Serikali za Mitaa (TOA), ulieleza 
kuhusu tamanio la serikali kufikia asilimia 80 ya Watanzania wote ku-
tumia nishati safi ifikapo mwaka 2034.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa kinara wa kutangaza matumizi 
ya nishati safi ya kupikia na lazima taifa lianze sasa kubadilisha nishati 
inayotumiwa kupikia.

Mara kwa mara anapokuwa kwenye majukwaa mbalimbali ya 
matumizi ya nishati safi ya kupikia, Rais anasema huwezi kumaliza au 
kupunguza ukataji miti unaoangamiza misitu kama hutaligusa jiko. 

Kampeni ya Rais imefanya mengi, Watanzania wameelezwa umuhimu 
wa matumizi ya teknolojia za kupikia zinazopunguza madhara kiafya, 
athari kwa mazingira na kijamii.

Na sasa Rais amelifikisha taifa kwenye kutekeleza Mkakati wa Nishati 
Safi ya Kupikia 2024 – 2034.

Analenga kaya zenye ‘jiko safi na salama’, ambayo asilimia 80 ya Wa-
tanzania watakuwa wanatumia jiko lenye nishati safi ya kupikia ifikapo 
2034.

Pamoja na kuwaondoa kinamama katika matumizi ya kuni na mkaa 
na kutumia nishati safi, pia taasisi kubwa ambazo zinahudumia watu 
wengi kupata chakula, zinahimizwa kuhama kwenye matumizi ya kuni 
na mkaa na kuhamia kwenye nishati safi ili kupunguza uharibifu wa 
hewa na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, ili kufanikiwa katika matumizi ya nishati safi ipo haja ya 
kuwa uhamasishaji wa kutumia majiko yanayotumia nishati safi na ya-
patikane kwa urahisi ili wanayoyahitaji wasipate vikwazo kwa kuyapa-
ta.Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) inaeleza kuwa Tanzania Bara ina 
takribani kaya milioni 13.9. 

Kufikia azma hiyo kaya zenye jiko safi na wakuu wa mikoa na wilaya 
wasimamie matumizi ya nishati safi ya kupikia na pia wizara na taasisi 
za umma kadhalika na sekta binafsi kuzingatia matumizi ya nishati safi 
ya kupikia ili kulinda mazingira na kuepusha athari nyingi zinazotoka-
na na kutumia nishati zisizo safi.

Mwaka jana Ofisi ya Makamu wa Rais-Mazingira iliagiza taasisi zote 
zinazohudumia watu zaidi ya 100, ifikapo Januari, mwaka huu, ziache 
kutumia kuni na mkaa kupikia.

Ofisi ya Makamu wa Rais, katika mikakati yake inaeleza kuwa hilo 
limefanyika na taasisi nyingi zikiwamo za umma kuanzia Magereza, 
kambi za jeshi, shule za sekondari, vyuo vya ualimu na vikuu vimeanza 
kutumia nishati safi ya kupikia.

Pia, juhudi zinafanywa na kila taasisi inayohusika na nishati na katika 
mbio za Mwenge wa Uhuru, mwaka huu, ujumbe mkubwa unaobebwa 
ni uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi kupikia.

Uhamasishaji huo utasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza matumizi 
ya kuni na mkaa na kuepusha athari zinazosababishwa na hewa chafu 
inayotokana na kuvuta moshi mchafu.

Elimu zaidi dawa faini barabarani

Nishati safi mkombozi wa mazingira
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KATIKA kuhamasisha umma kutii she-
ria bila shuruti, polisi mkoani Mbeya 
kwa kushirikiana na taasisi zinazosima-
mia hakijinai za  magereza  na mahakama 
walianzisha kampeni.

Ililenga kuelimisha  jamii kutambua 
umuhimu wa dhima hiyo ya kutii sheria 
bila kulazimishwa.

Elimu hiyo iligusa makundi mbalimbali 
wakiwamo  madereva  ili wanapoendesha 
vyombo vya moto  wazingatie sheria za us-
alama barabarani badala ya kusubiri  wala-
zimishwe au washurutishwe.

Hata hivyo, pamoja na kampeni hiyo, 
bado utii wa sheria bila shuruti umekuwa 
ni changamoto mkoani humo na baadhi 
ya madereva  huvunja sheria na kuende-
lea kusababisha makusanyo makubwa ya  
faini. Wingi huo wa makusanyo yanayoto-
kana na makosa mbalimbali ya barabarani, 
unajidhihirisha katika taarifa ya Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya Benjamin Ku-
zaga anayoitoa hivi karibuni.

Kamanda Kuzaga anasema jeshi hilo 
limekusanya zaidi ya Sh. bilioni 3.4 kuto-
kana na makosa mbalimbali ya ukiukwaji 
sheria za usalama barabarani katika kipin-
di cha kuanzia Januari hadi Desemba 2024.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, maku-
sanyo hayo ni sawa na ongezeko la Sh. 
milioni 104.8 kulinganisha na mapato ya 
mwaka 2023 zilikokusanywa bilioni 3.3.

Niwapongeze polisi kwa mafanikio hayo, 
lakini nikija na ushauri kwamba,  elimu 
kwa madereva inapaswa kupewa kipaum-
bele zaidi kuliko faini zinazotozwa kila 
uchao.

Uwapo wa makusanyo mengi ya fedha 
zinazotokana na faini za makosa mbalim-
bali, ni wazi kwamba kuna sehemu hapako 
sawa, hivyo ipo haja kwa jeshi hilo kujikita 
zaidi kwenye utoaji wa elimu kwa madere-
va. Ninaeleza hivyo, kwa sababu kila kuki-
cha madereva wapya wanaingia barabara-
ni ambao nao ni vyema wakapata elimu ya 
jinsi ya kutii sheria za usalama barabarani 
bila shuruti.

Ingawa inawezekana wapo baadhi ya 

madereva wasiotii sheria kwa makusudi, 
lakini njia hiyo inaweza kusaidia kupun-
guza wingi wa makusanyo hayo, yanay-
otangazwa. Wingi huo wa makusanyo ni 
dalili kwamba kuna sehemu hakujawa na 
mafanikio. Kupitia kampeni ya elimu ya 
kutii sheria bila shuruti, binafsi nilitara-
jia kupungua kwa faini kwani madereva 
wangetii sheria bila kulazimishwa.

Sio kwamba ninapinga kazi inayofanywa 
na jeshi hilo, ila ninalenga kujikita zaidi 
katika utoaji wa elimu ya usalama baraba-
rani, kwani kila kukicha madereva wapya 
wanaingia barabarani.

Hivyo, elimu ikiendelea kutolewa kila 
wakati  ili  madereva wengi  wawe wa 
zamani na wapya wataipate, wale ambao 
wataendelea kukaidi, watozwe faini zaidi, 
japo ni imani yangu kuwa elimu inaweza  
kupunguza faini.

Elimu hiyo inaweza kusaidia kutimiza 
moja ya malengo ya kampeni ya kutii 
sheria bila shuruti ambayo ni kuboresha 
maadili ya jamii kama msingi wa maen-
deleo yanayozingatia usalama, amani na 
utulivu ambavyo ni nguzo za ustawi wa ki-
jamii, kiuchumi na kiutamaduni.

Ikumbukwe kuwa msingi wa kampeni 
hiyo ulikuwa ni kuongeza ari na moyo wa 
uzalendo unaozingatia uwajibikaji katika 
harakati za kujiletea maendeleo bila ku-
vunja sheria za nchi.

Ninaamini madereva wakipewa elimu ya 
matumizi sahihi ya barabarani, itasaidia 
kupunguza ajali au makosa ambayo ya-
nachangia kuwapo kwa ajali zinazokatisha 
maisha ya watu au kuwa na ulemavu wa 
kudumu.

Hivyo, njia bora ya kuwafanya madereva 
wawe na uelewa wa kutosha wa matumizi 
sahihi ya barabara, si kujikita kwenye 
makusanyo ya faini bali ingekuwa ni kuan-
galia chanzo cha makosa na kukifanyia 
kazi. Kimsingi elimu ni ya muhimu kwa 
maisha, katika shughuli za kila siku, awe 
mwanamke au mwanamume inampasa 
kupata elimu ili imsaidie kufanya maamuzi 
sahihi na kwa usahihi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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Maofisa ununuzi 34 
washushiwa kibano
Na Ashton Balaigwa,            
MOROGORO

WATAALAMU 34 wa un-
unuzi na ugavi wamechuku-
liwa hatua za kinidhamu 
baada ya kubainika kufanya 
uzembe ulioisababishia 
hasara serikalini.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Bodi ya Wataalam wa Un-
unuzi na Ugavi (PSPTB), 
Godfred Mbanyi alieleza 
hayo juzi mkoani hapa waka-
ti wa kikao cha wajumbe 
wa Bazara la Wafanyakazi la 
Bodi hiyo.

Kikao hicho kililenga ku-
jadili na kupitia wasilisho 
la menejimenti kuhusu 
makadirio ya bajeti ya mwa-
ka wa fedha 2025/26.

Mbanyi alisema bodi hiyo 
imekuwa inachukua hatua 
kali kwa wataalamu wana-
oshindwa kutekeleza maju-
kumu yao, akibainisha kuwa 
hadi kufikia Desemba 2024, 
wataalam 34 kutoka maeneo 

mbalimbali 
nchini wali-
kuwa wame-
c h u k u l i w a 
hatua za ki-
nidhamu.

A l i s e m a 
k u t o k a n a 
na hatua 
hiyo bodi 
kwa sasa 
inajuvunia 
w a t a a l a m 
wake kuanza 
kuelewa ya 

kwamba serikali na taifa 
inawategemea kwenye 
mchakato wa manunuzi 
yenye kufuata sheria, tara-
tibu na maadili.

“Kipindi cha nyuma bodi 
ilikuwa ikipata changamoto 
nyingi, lakini kwa sasa hata 
kesi mbalimbali kutoka kwa 
viongozi wetu wakuu wal-
izokuwa wakiziibua wakiwa 
wanafanya ziara zimepun-
gua,” alisema Mbanyi.

Alisema kila mwaka 

bodi inachukua hatua kwa 
wataalamu wanaokiuka uta-
ratibu na kwa sasa wamenza 
kuogopa na kufanya kazi 
kwa uaminifu.

“Iwapo mradi unajengwa 
ni daraja, shule au kituo cha 
afya ni mali ya Watanzania 
na mtaalamu anapofanya 
uzembe, sisi bodi tunashu-
ghulika naye, hatuangalii 
mtu kala rushwa bali tunaan-
galia kwamba hukutekeleza 
wajibu wake,” alisema.

Kadhalika, alisema bodi 
imeboresha mfumo yake 
ya usajili wenye kutambua 
namba za usajili ambao 
umeunganishwa na mfumo 
wa ununuzi wa umma.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafanyakazi Bodi ya Wataal-
am wa Ununuzi na Ugavi, 
Shilla Mwandu alishukuru 
serikali kwa utaratibu nzuri 
ambao wameweka ikiwamo 
kuanzisha mabaraza ya vy-
ama vya wafanyakazi katika 
taasisi zake.

“Kipindi cha 
nyuma bodi 
ilikuwa iki-
pata changa-
moto nyingi, 
lakini kwa 
sasa hata 
kesi mbalim-
bali kutoka 
kwa viongozi 
wetu wakuu 
walizokuwa 
wakiziibua...

Mgomo wa madereva 
Lindi, Mtwara wamalizwa
Na Said Hamdani, LINDI

MGOMO wa madereva wa ma-
basi madogo wanaohudumia abiria 
katika maeneo mbalimbali ya 
mikoa ya Lindi na Mtwara umeisha 
baada ya serikali kukubali hoja 
zao, zikiwamo za urejeshaji leseni 
za madereva wenzao kwa madai 
ya kusimamisha abiria ndani ya 
magari yao.

Madereva wanaohudumia wilaya 
za Masasi, Nanyumbu, Newala, 
Mtwara Mjini, Tandahimba mkoani 
Mtwara pamoja na Nachingwea, 
Ruangwa, Liwale, Mtama na Kilwa 
mkoani Lindi walisitisha huduma 
za kusafirisha abiria kutokana na 
wenzao wanane kunyang’anywa 
leseni kwa kosa la kusimamisha 
abiria. Kufuatia mgomo huo, vion-
gozi na watendaji wa serikali, aki-
wamo Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Victoria Mwamviva, walikutana na 
madereva hao kusikiliza hoja zao 
na kuzipatia ufumbuzi, ikiwamo 
kurejeshewa leseni zao.

Mbali na kurejeshewa leseni, 
madereva wa magari hayo pia 
wameruhusiwa kusimamisha abiria 
wasiozidi 15, wakiwamo watano 

kwa mabasi aina ya hiace na 10 
kwa mabasi ya Coaster na TATA.

Wakizungumza baada ya kikao 
hicho kilichochukua zaidi ya saa 
nane, baadhi ya madereva hao, 
wakiwamo Maulidi Abdallah, 
Daudi Juma na Michael Joseph 
walipongeza serikali kukubali 
kusikiliza hoja zao na wako tayari 
kurejesha huduma za usafirishaji 
kwa wananchi.

Walishauri serikali iangalie 
upya kipengele cha usimamishaji 
abiria ndani ya mabasi yanayotoa 
huduma katika maeneo hayo ya 
Lindi na Mtwara, wakidai wanaz-
ingatia usalama tofauti na maeneo 
mengine nchini.

Baadhi ya abiria wanaohudumi-
wa na magari hayo walishukuru 
serikali kwa kukubaliana na ma-
dereva kwa kuwa katika kipindi 
cha mgomo wa madereva hao 
waliteseka vya kutosha, ikiwamo 
kulipa nauli kubwa kutoka kwa 
waendesha bodaboda.

Januari 8 mwaka huu, madere-
va wanane wa mabasi madogo 
walinyang’anywa leseni zao kwa 
tuhuma za kusimamisha abiria 
katika magari yao.
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Tanzania imejipanga kupokea wakuu
wa nchi 53 Afrika mkutano nishati
Na Elizabeth Zaya

NAIBU Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati anayeshughulikia 
umeme na nishati jadidifu, Dk. 
Khatibu Kazungu amesema, 
Tanzania imejipanga vema 
kupokea ugeni wa wakuu wa 
nchi 53 wa Afrika watakao-
hudhuria mkutano wa wakuu 
wa nchi wa masuala ya nishati 
unaotarajiwa kufanyika Janu-
ari 27 na 28, mwaka huu jijini 
Dar es Salaam.

Dk. Kazungu aliyasema 
hayo kwenye mkutano wa 
Baraza la 15 la Wakala wa Ki-
mataifa wa Nishati Jadidifu 
(IRENA) wakati akiwasilisha 
mada kwenye mjadala wa 
ngazi ya juu wa mawaziri we-
nye lengo la kujadili namna 
nchi wanachama watatumia 
fursa ya ushawishi kwa wadau 
wa maendeleo kutenga fedha 
kwa ajili ya miradi ya nishati 
jadidifu ambayo ni rafiki kwa 

mazingira.
“Nipende kuwajulisha kuwa 

Tanzania ni mwenyeji wa 
mkutano huo wa masuala ya 
nishati na ajenda hii kama 
nchi tumeibeba kwa vitendo 
kuhakikisha Waafrika mil-
ioni 300 kusini mwa Jangwa 
la Sahara wanapata umeme 
ifikapo mwaka 2030 na na-
toa rai kwa  nchi wanachama 
wa IRENA kuibeba ajenda hii 
kwa vitendo,” alisema Dk. Ka-
zungu.

Alisema mkutano wa M300 
utaangazia pia mageuzi 
kwenye sekta ya nishati na 
kuangalia uwezekano wa 
upatikanaji wa fedha kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya 
kuunganisha wateja na ush-
irikishwaji wa sekta binafsi 
kwenye utekelezaji wa miradi 
ya pamoja na kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia.

Dk. Kazungu aliwaambia 

wajumbe wa IRENA kuwa 
kaulimbiu itakayoongoza 
mkutano huo ni kuharakisha 
upatikanaji wa nishati Afrika 
ili kuwatoa gizani waafrika 
wapatao milioni 685 kati ya 
bilioni moja ambao hawana 
nishati ya umeme.

Alisema serikali ya Tanzania 
imefanya marekebisho ya she-
ria ya uwekezaji ili kutoa fursa 
kwa sekta binafsi kushirikiana 
na serikali kutekeleza miradi 
ya nishati jadidifu kutokana 
na umuhimu wake.

Alisema Tanzania ina-
washukuru wabia wa maen-
deleo kwenye utekelezaji 
wa miradi ya nishati jadidifu 
ikiwamo Benki ya Dunia, 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB), AFD, KFW kwa kufa-
dhili miradi mbalimbali ya 
nishati jadidifu nchini ikiwa-
mo ya Kakono na Malagarasi 
ambayo iko kwenye hatua za 
utekelezaji.

Makamu wa Rais anayeshu-
ghulikia masuala ya Nishati 
na Mabadiliko ya Tabianchi 
kutoka Benki ya AfDB, ambao 
pia wanafadhili miradi ya ni-
shati jadidiifu kwa upande wa 
Afrika, Kevin Kariuki, alisema 
kuwa utashi wa kisiasa, uain-
ishaji wa sera za wazi vinahi-
tajika kwenye utekelezaji wa 
miradi ya umeme kwa nchi za 
Afrika ili iweze kuleta tija kwa 
wananchi wake.

Alisema ni wakati kwa nchi 
za Afrika kuchangamkia fursa 
za utekelezaji wa miradi ya 
nishati ambayo ni rafiki kwa 
mazingira ili kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na 
kupunguza hewa ya ukaa na 
kuzitaka jumuiya za kimataifa 
kuunga mkono azimio hilo 
kwa vitendo. 

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Bibi aliyetelekezewa pacha, aomba msaada
Na Shaban Njia, KAHAMA

MKAZI wa Kata ya 
Mwendakulima, Halmashau-
ri ya Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga, Kashindye 
Mhoja (64), anaomba msaada 
wa kuwalea wajukuu zake pa-
cha wa mwezi mmoja baada 
ya mkwewe kuwatelekeza.

Alisimulia kuwa tukio hilo 
lilitokea Oktoba 27 mwaka 
jana baada ya kutoka kwenye 
maziko ya mama wa watoto 
hao ambaye ni binti yake yali-
yofanyika kata ya Ulowa, Hal-
mashauri ya Ushetu.

Alisema mkwewe huyo bila 
kujali umri wake alimtele-
kezea pacha hao kisha ku-

tokomea.
Kashindye, alisema kabla ya 

mkasa wa kufiwa na binti yake 
alitoweka nyumbani kwake 
na kwenda kusikojulikana na 
kurudi na ujauzito wa watoto 
hao kutokana na kusumbu-
liwa na tatizo la upungufu wa 
damu mara kwa mara.

Alisema alijifungua salama 
watoto hao katika Kituo cha 
Afya cha Mwendakulima.

“Baada ya kujifungua 
akaendelea kuwalea watoto 
wake, Oktoba 25 niliitwa na ji-
rani na kuniambia binti yangu 
amezidiwa ndani na nilipofika 
nilikuta amefariki dunia, nika-
toa taarifa kwa viongozi wa 
mtaa,” alisema Kashindye.

Alisema baada ya maziko, 
Oktoba 27 na kurejea nyum-
bani, siku mbili baadaye mk-
wewe akatokomea kusikoju-
likana na kutelekeza pacha 
hao.

Alisema familia yake haifa-
hamu nyumbani kwa mk-
wewe japo walikuwa wak-
isikia akijitambulisha kuwa ni 
mzaliwa wa Wilaya ya Bariadi, 
mkoani Simiyu.

Kwa mujibu wa bibi huyo, 
anaishi na wajukuu zake hao 
katika mazingira magumu 
kwa kukosa mahitaji.

Alisema wanalala chini 
kwa kutandika maboksi na 
sandarusi huku afya zao 
zikiendelea kudhoofika na 

kuomba msaada pia wa 
kumtafuta baba wa watoto.

Kashindye aliwaomba wa-
dau wa maendeleo ikiwamo 
vituo vya kulelea watoto ya-
tima kumuunga mkono katika 
malezi ya wajukuu hao hasa 
katika upatikanaji wa maziwa 
na mahitaji mengine ili wapa-
te makuzi na malezi kutokana 
na hali zao kudhoofu kwa ku-
kosa lishe.

Mmoja wa majirani wa 
bibi huyo, Henery Masolwa, 
alisema familia hiyo inapi-
tia kipindi kigumu katika 
malezi ya watoto licha ya 
jamii kushirikiana nayo kwa 
kuwachangia baadhi ya vitu 
yakiwamo mavazi na vyakula.

DC awapigia 
magoti 
wananchi,
awaomba 
waondoke 
hifadhini
Na Thobias Mwanakatwe,         
SINGIDA 

MKUU wa Wilaya ya Singida, 
Godwin Gondwe amewapigia 
magoti wakazi wa vijiji vya Msikii 
na Munkhola, akiwaomba waon-
doke ndani ya Hifadhi ya Msitu 
wa Munkhola baada ya kudaiwa 
kuvamia kwa kilimo na ujenzi wa 
makazi.

Eneo hilo kwa sasa limeanza 
kupata mmomonyoko wa ardhi un-
aoweza kusababisha madhara na 
wakazi wa vijiji hivyo wanadaiwa 
kuvamia na kujimilikisha kinyume 
na sheria na kufanya shughuli zao.

Shughuli hizo ni pamoja na 
kilimo na ujenzi wa makazi ambao 
umesababisha mmomonyoko wa 
ardhi kuharibu nyumba zaidi ya 
150.

Gondwe alifika katika eneo hilo 
juzi akiongozana na Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Wilaya na 
kushuhudia uharibifu huo, hali 
iliyomlazimu kupiga magoti kama 
msisitizo wa kuwasihi wakazi hao 
kuondoka katika hifadhi hiyo.

Akizungumza na wakazi wa 
vijiji hivyo, Gondwe alitoa muda 
wa miezi mitatu kwa wananchi 
wanaojihusisha na shughuli hizo 
kuondoka ndani ya hifadhi hiyo. 

“Nisikilize hatutanii, nawapa 
miezi mitatu muwe mmeshaon-
doka kwenye hifadhi,” alisema 
Gondwe.

Alisema kutokana na uharibifu 
unaofanyika ndani ya msitu huo 
kuna maporomoko yanapeleka 
maji ndani ya Kijiji cha Munkhola 
na kusababisha vyoo kutitia, huku 
nyumba zikijaa maji na kuhatari-
sha maisha ya watu.

Aliwataka wakazi hao kutambua 
kuwa wana wajibu wa kutunza 
hifadhi kwa manufaa ya vizazi 
vyao na kwamba kuharibu hifadhi 
ni ubinafsi.

Alisema wananchi waliouziwa 
ardhi katika eneo hilo wametape-
liwa kwa sababu wenye mamlaka 
ya kufanya hivyo ni mkutano 
mkuu wa kijiji na wajumbe ni 
wananchi na siyo Halmashauri Kuu 
ya Kijiji.

“Kama uliuziwa ardhi na Hal-
mashauri ya Kijiji na kijiji ki-
nasimamiwa na Halmashauri ya 
Wilaya wamekutapeli kachukue 
hela yako, ardhi ya kijiji sio mali 
ya Halmashauri ya Kijiji,” alisema 
Gondwe.

Baadhi ya wakazi wa eneo hilo 
walisema hali ni mbaya katika 
vijiji vyao kutokana na maji kujaa 
na vyoo kutitia kwa sababu ya 
uharibifu wa msitu huo.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Singida, God-
win Gondwe, 
akiwapigia 
magoti wa-
nanchi wa vi-
jiji vya Msikii 
na Munk-
hola ikiwa ni 
msisitizo wa 
kuwaomba 
waondoke 
katika eneo 
walilovamia 
la Hifadhi 
ya Msitu wa 
Munkhola, 
Wilaya ya 
Hanang mkoa-
ni Manyara 
jana. PICHA: 
THOBIAS 
MWANAKAT-
WE
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HABARI KASKAZINI

Msithubutu kuchagua watoa rushwa, kanisa laonya
Na Godfrey Mushi, HAI

M
AKAMU Mkuu wa 
Askofu wa Kanisa 
la Kilutheri Af-
rika Mashariki 

(KKAM), Dk. Philemon Langasi 
amewaonya Watanzania wa-
sithubutu kuchagua viongozi 
wanaotoa rushwa katika Uch-
aguzi Mkuu nchini mwaka huu 
ili taifa lipate maendeleo.

Dk. Langasi alitoa kauli hiyo 
jana katika Mtaa wa Uzunguni 
kwa Wasomali, Parokia ya Se-
mento ya Jimbo la Hai la Day-
osisi           ya Arusha ya  KKAM 
wakati wa   ibada maalum ya 
kuweka           wakfu eneo la 
ibada, kumbariki     Mtheolojia 
Eneza      Kitange kuwa Mchun-
gaji na wazee wa kanisa hilo.

Alionya kuwa viongozi wa-
naoingia madarakani kwa 

kutoa fedha, wanajali maslahi 
yao zaidi badala ya umma 
na kuwawajibisha ni kazi 
ngumu.

Aliwataka Watanzania 
kumuomba Mungu kupata 
kiongozi anayefaa kuwaon-
goza.

“Namuomba mama Sa-
mia (Rais Samia Suluhu 
Hassan), ambaye katika 
kipindi chake ameongoza 
vizuri sana aweke ile mi-
fumo ikae sawa sawa ili haki 
iweze kutendeka. Ninacho-
amini bado  Watanzania 
wanampenda kwa kazi nzuri 
alizofanya  na watamchagua,” 
alisema Langasi ambaye pia ni 
Askofu Mkuu wa Dayosisi ya 
Arusha ya Kanisa hilo.

 “Nina wito pia kwa mwaka 
huu wa 2025, ambao wote 
kama tunavyojua ni wa uch-

aguzi katika nchi 
yetu ya Tanzania. 
Ni mwaka ambao 
unagubikwa na 
matukio ya ajali 
zisizo na mfano,  
watu kutekwa, 
uharibifu wa 
kila aina na hata 
wengine waki-
yapa majina,” al-
iongeza.

Askofu mwing-
ine wa kanisa 
hilo, Dk. Phi-
lemon Mollel 

(Monaban), alikemea viashiria 
vya uvunjifu wa amani katika 
uchaguzi ujao na kusisitiza 
kuwa malalamiko madogo       
yaliyojitokeza wakati wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa, vijiji 
na vitongoji mwaka 2024 haya-
paswi kujirudia.

Baada ya Mtheolojia Ki-
tange, kubarikiwa kuwa 
Mchungaji mpya wa        KKAM, 
alisema Watanzania      wanahi-
taji kuishi    kwa amani na wa-
namuomba Mungu uchaguzi 
mkuu ujao wa rais, wabunge 
na madiwani ufanyike kwa 
uhuru na haki.

“Tufanye uchaguzi bila 
uvunjifu wa amani, tufanye 
uchaguzi kwa kumtumainia 
Mungu kwa kuwa bila kuwa na 
amani, taifa la Mungu litaanga-
mia. Hatuwezi kuishi maisha 
ya kumpendeza Mungu kama 
taifa halina amani,”alisema Ki-
tange.

Aliwataka wananchi, wasi-
mamizi wa uchaguzi, wapiga 
debe na watia nia, kuingia 
kwenye maombi ya kweli ili 
taifa liwe na amani kwa wakati 
huo na baada ya hapo.

 “Nina wito 
pia kwa 
mwaka huu 
wa 2025, 
ambao wote 
kama tuna-
vyojua ni 
wa uchaguzi 
katika nchi 
yetu ya 
Tanzania. 
Ni mwaka 
ambao una-
gubikwa na 
matukio ya 
ajali...

            Wataalam wa 
anga duniani
kukutana 
Arusha 

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

 WATAALAMU wa viwanja 
vya ndege wapatao 300 duniani 
wanatarajia kukutana jijini hapa 
Aprili mwaka huu kujadili maen-
deleo endelevu sekta ya anga.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari, Waziri wa Uchukuzi 
Profesa Makame Mbarawa, 
alisema Tanzania  inatarajiwa 
kuwa mwenyeji wa mkutano 
wa 73 wa Baraza la Kimataifa 
la Viwanja vya Ndege Kanda ya 
Afrika (ACI), utakaowakutanisha 
wataalamu hao ndani na nje ya 
Bara la Afrika.

Prof. Mbarawa, alisema wizara 
yake kwa kushirikiana na Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege Tan-
zania (TAA) inaendelea na maan-
dalizi ya mkutano huo utakaoanza 
Aprili 24 hadi 30 mwaka huu na 
kuhudhuriwa na wajumbe hao 
kutoka nchi 54 za Afrika na nje 
ya bara hilo, yakiwemo mashirika 
59 ya biashara yanayoendesha 
viwanja vya ndege 265.

Kauli mbiu ya mkutano huo ni 
“Katika kuelekea wakati ujao bora 
wa kijani kutumia usafiri wa anga 
endelevu na utalii kwa ustawi wa 
kiuchumi”.

Waziri huyo alifafanua kuwa 
lengo la mkutano huo ni kuhakiki-
sha kunakuwepo na uendelevu, 
usalama na ufanisi katika usafiri 
wa anga na uzingatiaji wa maz-
ingira.

Tukio hilo litaangazia maende-
leo endelevu katika sekta ya usa-
firi wa anga na kuonesha dhamira 
ya Tanzania katika utunzaji wa 
mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa TAA, Ab-
dul Mombokaleo, alisema meneji-
menti yao imejipanga kuhakikisha 
inaimarisha matumizi ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) katika viwanja vyote vya 
ndege  na miradi ya kibiashara 
ikiwemo hati miliki.

Alisema mkutano huo kutokana 
na umuhimu wa sekta hiyo una-
fanyika jijini Arusha na Tanzania 
kupata fursa ya kujitangaza na 
vivutio vyake vya utalii.

Viwanda kutoa ajira milioni 6.4 nchini
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

WIZARA ya Viwanda na Biasha-
ra imetangaza mpango wake wa 
kukuza uchumi nchini kwa kuan-
zisha viwanda zaidi ya 9,048 vy-
enye uwezo wa kutoa ajira milioni 
6.4 kwa kipindi cha miaka mitano 
ijayo 

Mpango huo ulitangazwa 
mwishoni mwa wiki jijini hapa 
na Waziri wake, Dk. Selemani Jafo 

wakati wa ufunguzi wa kikao kazi 
cha wakurugenzi na wakuu wa 
taasisi zilizopo chini ya wizara 
hiyo  kujadili      bajeti na vipaum-
bele vyake kwa mwaka wa fedha 
wa 2024/25. 

  Ili kufanikisha mpango huo 
kuanzia mwaka huu hadi 2030, 
Jafo, aliwaagiza wakurugenzi na 
wakuu hao kuwashirikisha maka-
tibu tawala na wakuu wa mikoa 
kushiriki uzinduzi wa tathmini 
hiyo. 

  Vilevile, aliagiza kila mkoa 
kufungua viwanda vidogo na vya 
kati ili kuchochea ajira kwa wahit-
imu wa vyuo na shule.

  Jafo, pia aliagiza   taasisi hizo 
kupambana na bidhaa feki kwa 
kuwa zinaathiri uwekezaji wa 
viwanda vya ndani na kuharibu 
masoko nje ya nchi.

Kwa upande waTaasisi ya Zana 
za Kilimo, aliagiza kuendelea ku-
fanya utafiti ili kuleta matokeo 
chanya ya teknolojia.

  Alisema bajeti hiyo ndio ita-
toa taswira nzuri ya utekelezaji 
wa majukumu ya wizara hiyo na 
uwezeshwaji wa ufanisi zaidi.

Aliwataka Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
kuongeza kasi zaidi  utoaji leseni 
kwa njia ya mtandao na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) kudhibiti 
magendo nchini hususani mae-
neo ya mipaka ya Tanzania na 
nchi za nje.

  Akizungumzia kuhusu mpan-

go wa serikali wa stakabadhi 
ghalani, Jafo, alisema umepelekea  
kupanda kwa bei ya zao la mbaazi 
kutoka Sh.1,600 hadi kufikia 
Sh.2,200  katika baadhi ya mikoa 
ukiwamo wa Lindi na kuzaa ma-
tunda. 

Awali Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo,  Dk. Hashil Abdallah, alisema 
kikao hicho kina lengo la kupanga 
mikakati na vipaumbele kwa 
mwaka 2024/2025 na utekelezaji 
wa vipaumbele vyake. 

Rachel Mkindi  mwalimu wa darasa la kwanza katika Shule ya Msingi Mwambao wilayani Muheza, mkoani Tanga,  
akiwafundisha wanafunzi wanaoanza darasa la kwanza jana. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Na Halima Ikunji,          
TABORA

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Igunga 
mkoani Tabora im-
epokea Sh. milioni 

100 zilizotolewa na serikali 
kutoa mikopo yenye riba 
nafuu na kuwahamasisha 
wafanyabiashara wadogo 
kuchangia na kuinua kipato.

Ni baada ya serikali 
kurejesha utoaji wa mikopo 
kwa wajasiriamali nchini 
na kuzinduliwa Oktoba 17, 
mwaka jana jijini Arusha 
na Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalumu, Dk. Dor-
oth Gwajima.

Akitoa taarifa juzi wakati 
wa ziara  ya Dk. Gawajima, 
Ofisa Maendeleo ya Jamii 

wa Wilaya hiyo, John 
Tesha, alisema wame-
sajili    wafanyabiasha-
ra 85 na kuwapatia vi-
tambulisho vya kidijiti 
kama ilivyoelekezwa 
na Serikali.

Tesha, alisema vi-
tambulisho hivyo vi-
tawawezesha kuomba 
na kupata mikopo hiyo 
muhimu kuwainua ki-
uchumi wajasiriamali 
hao wadogo wilayani 
hapa. “Tunamshukuru 
sana Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuanzisha 
mfuko huu maalumu kwa 
ajili ya kuwezesha wafanya-
biashara wadogo wa kike na 
kiume mikopo nafuu itakay-
ochochea shughuli zao na 
kuirejesha taratibu na riba 
kidogo tu,” alisema.

Tesha alisema 
wilaya hiyo ina 
wafanyabiashara 
688 na hamasa ya 
kuwasajili kidijiti 
inaendelea kwa 
kuingizwa ka-
tika mpango huo 
ili kunufaika na 
mikopo hiyo.

Alisema ka-
tika mwaka wa 
fedha 2024/25, 
halmashauri hiyo 
ilitenga Sh.milioni 
750 za mapato ya 

ndani  kutoa mikopo isiyo 
na riba kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na wale-
mavu ili kuwakwamua kiu-
chumi. 

“Sh.milioni 107 zimetole-
wa kwa baadhi ya vikundi 
mwezi Oktoba 2024 na mip-

ango ya kutoa mikopo zaidi 
kwa vikundi vingine inaen-
delea, hivyo tunawakumbu-
sha wananchi zaidi kujiunga 
katika vikundi ili wanufaike 
na mikopo hiyo,” alisema 
Tesha. Kwa upande wake, 
Waziri Gwajima, alisema 
serikali imetoa zaidi ya Sh. 
bilioni 10.5 nchi nzima kwa 
ajili ya kuwawezesha wafan-
yabiashara wa kike na ki-
ume kupata  mikopo yenye 
riba nafuu na kuwaomba  
kuchangamkia fursa hiyo.

Wakati huo huo; Dk. Gwa-
jima amekabidhi mashine 
ya kulimia  yenye thamani 
ya Sh.milioni 30 iliyotolewa 
na Halmashauri hiyo kama 
mkopo usio na riba kwa 
Kikundi cha Wanawake wa 
Mwendokasi na kuwataka 
kuitumia kujiinua kiuchumi.  

Shule kugawanywa kwa msongamano
Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME 

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Tarime mkoani Mara ina-
tarajiwa kuigawa Shule ya 
Msingi Muriba na kuanzi-
sha nyingine kukabiliana na 
msongamano wa wanafunzi 
darasani ili kuinua kiwango 
cha elimu.

  Hayo yalielezwa juzi 
na Ofisa Elimu Msingi wa 
Halmashauri hiyo, Alfred 
Magori wakati wa ziara ya 
Mbunge wa Tarime Vijijini, 

Mwita Waitara       kukagua          
ujenzi wa madarasa jimboni 
humo.

  Magori, alisema hatua 
hiyo inatokana na malala-
miko kutoka kwa wazazi 
kuwa wanafunzi zaidi ya 
100 wanasoma katika darasa 
moja kinyume na utaratibu 
wa Wizara ya Elimu kuwa na 
wasiozidi 45.

  Alisema wataalam wa 
elimu wanakamilisha maan-
dalizi ya awali ikiwemo 
miundombinu ya utawala 
na kitaaluma ili kuokoa wa-

nafunzi hao zaidi 1,200 wa-
naolazimika kukusanywa 
eneo moja. 

Waitara aliwataka wa-
nanchi waendelee kuchang-
ia ujenzi wa miundombinu 
ya umma na kukataa kukat-
ishwa tamaa na watu wasio 
na nia njema kwa maende-
leo yao.

 Alipongeza hatua ya wa-
zazi wa wanafunzi hao kush-
irikiana na wananchi kuku-
sanya vifaa vya ujenzi kwa 
ajili ya kuongeza madarasa 
katika shule hiyo.

“Tunawaomba wazazi na 
wananchi warudi wakae 
chini na uongozi wa shule 
wakubaliane namna bora ya 
kuchangia kutatua msonga-
mano wa wanafunzi chini ya 
usimamizi wa wataalam ku-
toka halmashauri, “ alisema 
mbunge huyo.

 Alisema anaunga mkono 
mikakati ya mwanzo kuka-
biliana na msongamano shu-
leni hapo na halmashauri 
ya wilaya hiyo kuanzisha 
awamu mbili za masomo 
kila siku.

Tesha 
alisema 
wilaya hiyo 
ina wafanya-
biashara 688 
na hamasa 
ya kuwasa-
jili kidijiti 
inaendelea 
kwa kuingi-
zwa katika 
mpango huo 
ili kunufaika 
na mikopo...

Wajasiriamali waitwa kukopa mamilioni ya fedha
Wanafunzi  ‘gheto’ 
waacha masomo 
kwa mimba
Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADHI ya wanafunzi wa kike wanaoi-
shi kwenye vyumba walivyopanga jirani 
na Shule ya Sekondari ya Chona iliyopo 
Halmashauri ya Ushetu wilayani hapa 
Mkoa wa  Shinyanga, wameacha masomo 
baada ya   kupata mimba, imeelezwa.

 Hayo yalithibitishwa na Mkuu wa 
Sekondari hiyo, Mwalimu Lucy Kibela 
katika mahojiano na Nipashe baada ya 
harambee ya kuchangia fedha kwa ajili 
ya ujenzi wa bweni la wanafunzi wa kike 
shuleni hapo.

Mwalimu Lucy, alisema wanafunzi hao 
wanaoishi kwenye vyumba hivyo maaru-
fu kama gheto, wamekuwa wakirubuniwa 
na wanaume kwa kupewa chakula na 
fedha za matumizi madogomadogo kuto-
kana na umasikini.

Lucy, alisema wanaume hao wame-
kuwa wakishawishi wanafunzi hao wa 
kike kwa kuwapa vyakula na fedha kama 
chambo ya kuwanasa na kufanya nao 
mapenzi kisha kupata ujauzito, kuteleke-
zwa na kuacha masomo.

 Alisema kwa mwaka jana, kati ya 
wanafunzi 241 wa kidato cha kwanza 
71 wameacha masomo na kutokomea 
kusikojulikana, wengi wao wakiwa wa 
kike. Alisema vitendo hivyo vimekuwa 
vikiikumba shule hiyo  licha ya kutoa 
elimu ya madhara ya ndoa na mimba za 
utotoni kwa wanafunzi wa kike na jamii 
ili watimize ndoto za kupata elimu.

 Alisema hali hiyo imekuwa ikitokea 
mara kwa mara katika kipindi cha 
mavuno ambacho wanafunzi hao wa-
narubuniwa kwa vyakula na pesa baada 
ya wakulima kuuza mazao.  “Tangu ni-
mepangiwa sekondari hii kuwa mwalimu 
mkuu mwaka 2020 mpaka sasa  wa-
nafunzi 20 wamepewa mimba, kubakwa 
na vijana kwenye magheto na kuacha 
shule. 2024 wanafunzi watatu wameacha 
masomo kwa kupata mimba pia,” alisema 
Lucy. Alisema tatizo hilo ni kubwa hivyo 
linahitaji kupatiwa ufumbuzi kwa wa-
nafunzi hao wa kike kujengewa bweni 
shuleni na kuwekewa ulinzi kuwadhibiti 
kwenda kuzurura mitaani.

 Ofisa Mtendaji wa Kata ya Chona, 
Masamaki Madaha, alithibitisha baadhi 
ya wanafunzi kukatisha masomo kwa ku-
pewa ujauzito kwa kuishi kwenye ‘gheto’ 
na kutembea umbali mrefu.

Madaha, alisema wanashirikiana na 
askari wa jadi ‘sungusungu’ kukabiliana 
na hali hiyo ili kuhakikisha wanafunzi 
wote wanahitimu masomo yao vema.

 Alisema wanafunzi wengi wamepanga 
‘gheto’ mitaani kutokana na kutoka vijiji 
vya mbali vya Busenda, Itebele, Ishila, 
Nhimbo, Nsalaba na Nshimba.

 Diwani wa Kata hiyo, Mabala Mlolwa 
alisema kwa kushirikisha vijiji hivyo saba 
na vitongoji vyake, wamehamasisha kila 
kijiji kuchangia malori matano ya mawe 
na kitongoji mifuko mitatu ya saruji na 
kuanza ujenzi wa bweni hilo kukabili-
ana na ndoa na mimba za utotoni kwa 
wanafunzi.

 Mbunge wa Ushetu, Emmanuel Chere-
hani aliwakanya vijana kuacha kujihusi-
sha kwenye mapenzi na wanafunzi kwani 
ni kinyume na sheria na kwamba hatua 
kali zitachukuliwa kwa watakaokaidi amri 
hiyo.

Katibu Tawala Msaidizi (Miundombinu) Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Chagu Ng’oma 
(aliyesimama kulia), akizungumza na timu ya mkandarasi M/S Dimetoclasa Real Hope Limited anay-
etekeleza mradi wa ujenzi wa hospitali ya rufani yenye hadhi ya mkoa wilayani Ukerewe pamoja baadhi 
ya watumishi kutoka Idara ya Afya Mkoa wakati wa ukaguzi wa utekelezaji wa mradi huo, ulioanza hivi 
karibuni. PICHA: VITUS AUDAX
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W
AKATI madaktari 
bingwa wa ma-
gonjwa yasiyoam-
bukizwa wakionya 

kuhusu athari za matumizi ya 
tumbaku, utafiti mpya umebaini 
kwamba sigara moja inayovut-
wa, inapunguza dakika 20 za 
maisha ya anayevuta.

Aidha, wanawake wanapoteza 
dakika 22 za kuishi kwa kila 
sigara moja wanayovuta, wakati 
wanaume wanapoteza umri huo 
kwa dakika 17.

Maradhi yasiyoambukiza ni 
pamoja na saratani, mfumo wa 
hewa, kisukari na shinikizo la juu 
la damu na figo. 

Utafiti huo umechapishwa 
kwenye jarida la Addiction hivi 
karibuni unaonesha kwamba 
kama  mtu anavuta pakiti 
ya sigara 20 kwa siku,  ana-
poteza karibu saa saba za maisha 
kwa kila pakiti.

Mtafiti Mkuu na Mwandishi 
Mkuu wa Utafiti huo, Dk. Sarah 
Jackson,  anasema uamuzi wa 
kuacha sigara na aina yoyote ya 
tumbaku ni muafaka ili kuokoa 
uhai na kupunguza mzigo wa 
magonjwa yanayozuilika.

Dk. Sarah anasema kwenye 
utafiti huo kwamba wakati 
watumiaji wa tumbaku wan-
apoteza umri wa kuishi, 
wanaongeza mzigo kwa wap-
endwa wao ambao watalazimika 
kuwauguza wanapopata maradhi 
ya saratani, kisukari, shinikizo la 
damu na athari za mfumo wa 

kuvuta sigara utaishi muda 
mrefu,” anasema Dk. Sarah.

Aidha, ingawa  viwango 
vya uvutaji sigara vimekuwa 
vikipungua tangu miaka ya 
1960,  matumizi ya tumbaku 
yanatajwa kuwa sababu kuu ya 
magonjwa na vifo vinavyoweza 
kuzuilika. Mathalani,  nchini 
Marekani matumizi ya tumbaku 
huua  zaidi ya Wamarekani 
480,000 kila mwaka.

Utafiti tofauti, uliochapishwa 
mwaka jana katika jarida la 
Nature, uligundua kuwa uvutaji 
sigara unaweza kuwa na athari 
za muda mfupi na za muda 
mrefu kwenye mfumo wa kinga 
ya mtu, na kuwaacha katika 
hatari ya kupata maambukizi ya 
magonjwa kama saratani.

Mwandishi mwenza wa 
utafiti  huo,  Dk. Darragh Duffy, 
anasema wavuta sigara walioa-
cha walionesha hatua moja ya 
mabadiliko  katika  mfumo wa 
kinga.

“ H a b a r i  n j e m a  n i 
kwamba,  walau kuna mabadi-
liko kwenye kinga.  Si wakati 
mzuri wa kuanza kuvuta sigara, 
lakini ikiwa wewe ni mvutaji 
sigara, wakati mzuri wa kuacha 
ni sasa,” anasema.

Wakati utafiti ukibaini namna 
matumizi ya tumbaku yana-
vyopunguza umri wa kuishi, 
watengenezaji wa bidhaa hizo 
wameongeza vionjo vya ladha 

• Paketi inamaliza saa 7 za maisha pigeni hesabu mmezivuta ngapi
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Kupata kiu ya sekondari nyingi 
za sayansi, kwa wagusa wananchi

Zingatia haya kuandaa watoto
kukurithi iwapo utatwaliwa
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NA RESTUTA JAMES

pamoja na kwamba ni vigumu 
kurejesha umri ambao ume-
shapotea, anashauri watumiaji 
waache.

“Tafiti zimeonyesha kuwa 
watu ambao waliacha wakiwa 
na umri mdogo  kwenye miaka 
20-30, wana kuwa umri wa kuishi 
sawa na watu ambao hawajawahi 
kuvuta sigara. 

Lakini kadiri unavyozeeka, 
hatua kwa hatua unapoteza 
zaidi umri wako, lakini hata uwe 
na umri gani unapoacha, siku-
zote utakuwa na muda mrefu wa 
kuishi kuliko kama ungeendelea 
kuvuta sigara. 

Kwa hiyo, kwa kweli, ingawa 
hubadili maisha yaliyopotea 
tayari, unazuia upotevu zaidi wa 
muda wa kuishi.”

Katika utafiti huo, Dk. Sarah na 
wenzake, wanaeleza kuwa kwa 
mtu aliyekuwa anavuta sigara 
10 kwa siku ambaye ameacha 
kutumia kwa siku nane, anaweza 
kurejesha siku moja ya maisha 
yake iliyokuwa imepotea.

“Kama umeacha tangu Januari 
Mosi, kufikia Februari 08, mwaka 
huu, unaweza kurejesha umri wa 
kuishi kwa wiki nzima na mwezi 
mzima kufikia Agosti 05, mwaka 
huu kama utaacha kwa mwaka 
huu wote, utajirejeshea siku 50,” 
anasema.

“Kuacha kuvuta sigara  na 
matumizi yote ya tumbaku 
ni  jambo bora zaidi unaweza 
kulifanya kwa ajili ya afya 
yako. Mara tu unapoacha 

hewa.
“Hii ni kwa sababu  katika 

kipindi cha baadaye cha 
maisha yako  watumiaji wa 
tumbaku huelekea kuishi katika 
afya mbaya zaidi,” anaonya.

Utafiti huo, ambao umei-
dhinishwa na Idara ya Afya  ya 
Jamii ya  Uingereza,  unajumui-
sha takwimu za vifo zilizotolewa 
na utafiti wa  madaktari wa 
Uingereza  ambao ulionyesha 
kuwa  kwa wastani, watu wal-
iovuta sigara katika maisha yao 
yote wanapoteza karibu miaka 
10 ya maisha ikilinganishwa na 

watu ambao hawakuvuta sigara.
Wakati takwimu zikiwa hivyo 

Uingereza,  huko Marekani hali 
ni hiyo hiyo kwani watumiaji wa 
tumbaku wanapunguza umri 
wa kuishi kwa miaka 10 ikilin-
ganishwa na wasioitumia, kwa 
mujibu wa Vituo vya  Mare-
kani vya Kudhibiti na Kuzuia 
Magonjwa.

Kwa ujumla,  utafiti huo 
wa Uingereza unaonyesha kuwa 
madhara yanayosababishwa 
na  matumizi ya tumbaku ni 
mengi na mabaya.

Hata hivyo, Dk. Sarah anasema 

Ukurasa 14

Kuvuta sigara kunatajwa kuwa ni kama  kujinyonga kwa 
sababu muda wote inapunguza maisha.  PICHA:MTANDAO 

ELIMU 

SIGARA NI KITANZI
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Moto usiojulikana chanzo
unavyoitikisa Marekani
M

OTO asilia au wa nyika 
usiozimika ama mgumu 
kudhibitika unateketeza 
sehemu kadhaa za jiji la 

Los Angeles kwenye jimbo la Calfor-
nia nchini Marekani.

Umesababisha vifo vya takriban 
watu 16, kuharibu mamia ya 
majumba, miundombinu  na kula-
zimisha zaidi ya wakazi  130,000 
kukimbia nyumba zao za kifahari 
katika jiji hilo la pili kwa ukubwa 
Marekani.

Licha ya jitihada za wazima moto, 
miale mikubwa ya moto inaelezwa 
kuwa inaendelea kushika kasi, huku 
hali ya hewa ya ukame na ukavu na 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
zikitarajiwa kuendelea kuzidisha 
moto kama huo siku zijazo.

Kwa mujibu wa taarifa za CNN, 
watu 16 wamefariki wakati nyumba 
5,000 zimeharibiwa na moto huo 
ambao unatajwa kuwa haujawahi 
kuonekana katika jimbo hilo la Cal-
fornia.

NI NINI SABABU?
Watu wanaweza kujiuliza inaku-

waje kuwe na moto wa asili ambao 
hakuna anayehusika kuuwasha? 

Kwa mujibu wa taarifa za 
kimtandao, unaweza kuwashwa na 
radi, inauwasha kwa kutoa moto 
unaoshika mimea na vitu vikavu na 
kuviunguza.

Radi inatoa joto la kutosha 
kuwasha moto miti na chochote 
kikavu ambacho kinaweza kuungua 
na kuwa moja ya vyanzo vya moto 
asilia. 

Milipuko ya volkano inatajwa 
kuwa ni chanzo pia, Lava ya moto au 
uji mzito au mwepesi kutoka ndani 
ya miamba chini ya ardhi inaweza 
pia kusababisha moto. Unaposhika 
vitu vikavu huviwasha.

Kadhalika mlipuko wa  volkano 
unoambatana na cheche na moto  
unawasha moto eneo jirani kwa 
kuunguza vitu vikavu au chochote 
kinachoweza kushika moto. 

Lakini, katika hali ya joto, hasa 
katika maeneo yenye ukavu mfano 
jangwani, mbuga au  nyika kuliko-
jaa mimea na vitu vingi vikavu na 
hewa nyingi ya kaboni, moto wa asili 
unaweza kuzuka moja kwa moja na 
kuteteza  misitu, nyumba miundom-
binu na kukatisha maisha ya viumbe 
hai.

Kwa kurejea moto unaowaka 
Marekani kwenye jiji la pili kwa 
ukubwa la Los Angeles, BBC inasema 
maofisa wanataja upepo mkali na 
ukame katika eneo hili, umeifanya 
mimea kuwa mikavu na rahisi 
kuwaka moto, lakini pia  athari za 

mabadiliko ya tabianchi zinata-
jwa.

Hata hivyo, ingawa mazin-
gira halisi bado hayajulikana, 
inaelezwa kuwa zaidi ya asil-
imia 95 ya matukio ya moto 
katika eneo hilo inaanzishwa 
na binadamu, kulingana 
na David Acuna, mkuu wa  
kikosi cha moto cha California.

Ingawa maofisa hawajatoa 
maelezo kamili kuhusu chanzo 
cha moto huu wa sasa, kipengele 
muhimu kilichotajwa katika 

kuenea kwa moto huo ni upepo 
wa Santa Ana, ambao unapuliza 
kutoka bara kuelekea pwani.

Unasafiri kwa kasi ya zaidi ya 
maili 60 kwa saa sawa na kilo-
meta 97 kwa saa, inaaminika 
kuwa upepo huo umekuwa 
ukifanya moto kuzidi kuwaka 
na kuteketeza kazi zote zilizo-
fanywa na binadamu.

Mabadiliko ya tabia nchi 
yamechangia, ingawa upepo 
mkali na ukosefu wa mvua 
vinachochea moto, wataalamu 

wanasema kuwa mabadiliko 
hayo yanabadilisha hali ya 
kawaida na kuongeza uweze-
kano wa milipuko kama hiyo ya 
moto kwa miaka mingi ijayo.

Utafiti wa serikali ya Marekani 
hauna shaka katika kuhusisha 
mabadiliko ya tabianchi na mili-
puko mikubwa na kali ya moto 
upande wa magharibi wa nchi 
hiyo, inasema BBC.

“Mabadiliko ya tabianchi, 
ikiwamo joto kali, ukame 
mrefu, na anga linayohitaji 

• Kuliangamiza  jiji la pili kwa ukubwa

za matunda  ili kuwapum-
baza watumiaji hasa vijana ili 
wafurahie kutumia bila kupima 
madhara makubwa ya kiafya.

Mara kadhaa, wanaharakati 
na madaktari bingwa nchini 
wameonya kwamba kwa hali 
ya matumizi ya shisha, sigara za 
kielektroniki na aina nyingine za 
tumbaku, miaka michache ijayo 
Tanzania itakuwa na ongezeko 
kubwa la wagonjwa wa moyo na 
saratani wenye umri mdogo.

Bingwa wa magonjwa ya 
mfumo wa upumuaji kutoka 
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dk. Mwanaada 
Kilima,  mara kadhaa anasema 
asilimia 90 ya saratani ya 
mapafu na koo inatokana na 
matumizi ya tumbaku wakati 
bidhaa hizo zikichangia asilimia 
40 ya aina nyingine ya saratani.

  “Nimeona madhara mengi 
na makubwa sana…matumizi 
ya tumbaku ya aina yoyote ile 

iwe ya kusokota, kumung’unya, 
sigara au za kielektroniki ni 
majanga,” anasema.

Mbali ya saratani, madaktari 
wanaeleza kuwa  mtu anapo-
vuta sigara, ndani ya saa moja 
presha yake na mapigo ya moyo 
yanapanda kwa kasi na athari 
ya hali hiyo ni shinikizo la juu 
la damu, mishipa ya fahamu, 
ubongo na hata kupata kiharusi.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Chama cha Kudhibiti 
Matumizi ya Tumbaku Tanza-
nia (TTCF), Lutgard Kagaruki, 
anasema athari za  matumizi 
ya tumbaku zinajulikana kuto-
kana na kusababisha  maradhi 
ya saratani, moyo, kisukari na 
magonjwa sugu ya mfumo wa 
hewa huku watumiaji wakifariki 
mapema kabla ya umri wao.

“Tunajua tumbaku inaua 
kuanzia ya msokoto ya sham-
bani, kufunga kwenye karatasi, 
ya kiwandani, sigara kielek-
troniki na shisha. Zote hizi ni 
tumbaku na zinapunguza umri 

wa kuishi na kusababisha mzigo 
kwa familia na jamii kutokana 
na maradhi yanayowapata 
watumiaji,” anasema Kagaruki.

Anasema viungo vinavy-
owekwa kwenye tumbaku vime-
sababisha madhara ya muda 
mfupi na mrefu, ikiwamo kifua 
kubana na mwisho kupata sara-
tani ya mapafu na mishipa ya 
damu kuvimba.

A n a o n y a  k w a m b a 
wakati  matumizi ya tumbaku 
yakipungua katika baadhi ya 
nchi, hali ni tofauti nchini kwani 
yanaongezeka yakiwaathiri 
zaidi vijana kutokana na waten-
genezaji kuongeza vionjo vya 
ladha hasa kwenye shisha.

“Kama hakuna hatua mad-
hubuti zitakazochukuliwa, 
miaka mitano au 10 ijayo, kwa 
kiwango ambacho vijana wana-
vuta shisha na sigara za kielek-
troniki, Ocean Road, Muhimbili 
na hospitali nyingine kwenye 
kliniki za kisukari hakutatosha. 
Tuna vijana ambao wanaele-

kea kupata uraibu kutokana 
na matumizi holela ya shisha,” 
anasema.

Anaongeza:  “Ukikaa karibu 
na wanaovuta shisha ndani ya 
saa moja hata kama hutumii, 
ni sawa na umevuta vipisi 100 
vya sigara. Anayetumia shisha 
ni sawa na amevuta sigara 200.”

Anasema imethibit ika 
kwamba tumbaku inasababisha 
magonjwa mengi yanayozuilika 
ikiwamo afya ya akili na uraibu 
wa dawa za kulevya.

“Kuna ongezeko la vifo vya 
vijana kutokana na magonjwa ya 
figo, mapafu, shinikizo la damu, 
saratani, kisukari, magonjwa ya 
fahamu na afya ya akili. Kama 
nchi tunaelekea sehemu mbaya 
sana kwa sababu nguvu kazi ya 
taifa inapotea. Vijana wanavuta 
sigara na wanatumia pombe 
kali,” anasema Kagaruki.

Anaishauri serikali itunge 
sheria kali kudhibiti matumizi 
ya tumbaku na kupiga maru-
fuku kuvutaa shisha.

WATAFITI WANAKUPAKULIA MAPYA, UKIVUTA 3 UMEKATA SAA 1 YA UMRI WAKO

mvua, imekuwa kichocheo 
katika kuongezeka kwa hatari 
na ukubwa wa moto katika eneo 
hilo,” inasema Idara ya Kitaifa ya 
Oceanic na Hali ya Hewa.

Baada ya msimu wa joto kali 
na ukosefu wa mvua katika miezi 
ya karibuni, California iko katika 
hatari kubwa, msimu wa moto 
kusini mwa California kawaida 
huaminika kuanza Mei hadi 
Oktoba, lakini Gavana wa jimbo 
hilo, Gavin Newsom, anaeleza 
mapema kuwa milipuko ya moto 
imekuwa tatizo la kila mwaka.

“Hakuna msimu wa moto,” 
anasema ni  mwaka wa moto.”

Akizungumza na BBC, Acuna 
anasema kuwa moto wa Pali-
sades unatokea  mara ya tatu  
katika miaka 30 iliyopita ambapo 
moto mkubwa umeibuka Januari 
mwaka huu.

Moto wa asili si jambo geni 
kwa Tanzania na itakumbukwa 
kwamba mwaka 2023 ulilipuka 
katika Hifadhi ya Mlima Kiliman-
jaro na kuvuruga uoto wa asili na 
shughuli za kitalii pia.

Japo mara nyingi moto unahu-
sishwa na moto wa asili. 
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Kupata kiu ya sekondari nyingi 
za sayansi, kwa wagusa wananchi

Mbunge wa Musoma Vijijini (kulia), Profesa Sospeter Muhongo akiwa na walimu pamoja wanafunzi baada ya kuwagawia vitabu 
katika Shule ya Sekondari Mugango. PICHA: MTANDAO

W
ILAYA ya Musoma 
ni moja ya wilaya 
za mkoa wa Mara, 
hasa jimbo la Mu-

soma Vijijini, wana habari njema 
katika mikakati ya elimu 2025, 
ambayo ni kuinua masomo ya 
sayansi kwa kila kata.

Wananchi wamedhamiria 
kutenga sekondari mbili za kata 
za kidato cha tano na sita kwa 
ajili ya mchepuo wa masomo ya 
fizikia, kemia, hisabati, bailojia 
na jografia.

Ndivyo anavyosema Ofisa 
Elimu Sekondari wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Musoma, Majidu 
Karugendo.

Anazitaja kuwa ni Sekondari ya 
Suguti itakayokuwa na mchepuo 
wa fizikia, kemia na hisabati 
(PCM), fizikia, kemia na bailojia 
(PCB), kemia, bailojia na jiogra-
fia (CBG) na uchumi, jiografia na 
hisabati  (EGM).

Nyingine ni Sekondari ya 
Mugango ikitarajiwa kuwa na 
mchepuo wa kemia, bailojia na 
jografia (CBG) na EGM. 

Ofisa elimu anasema hayo wiki 
iliyopita, wakati akizungumzia 
mikakati ya kuinua masomo ya 
sayansi kwenye sekondari za 
halmashauri yake, ili kuandaa 
wataalam wengi zaidi wa baadaye 
wa fani mbalimbali watakaolifiki-
sha taifa kwenye dunia ya sayansi 
na teknolojia. 

“Lengo letu ni kutaka kuinua 
masomo ya sayansi kwa 
wanafunzi wa Musoma Vijijini 
na halmashauri yetu ili kuandaa 
wataalamu wa fani mbalimbali 
wa baadaye,” anasema Karu-
gendo.

Anafafanua kuwa sekondari 
hizo kila moja ina maabara tatu 
za masomo ya sayansi, bweni 
moja au mawili, maji na umeme, 
na kwamba hatua hiyo itasaidia 
wanafunzi kujifunza masomo ya 
sayansi kwa vitendo.

“Mwaka huu sekondari hizo 
zitakuwa na ‘high school’ kwa 
masomo ya sayansi, hivyo tuna-
tamani kuona hilo linatimia ili 
kuwa na vijana wengi wabunifu 
kupitia masomo hayo kutoka 

huku kwetu,” anasema.
Aidha, anasema wakati kukiwa 

na mkakati huo wa kuzifanya 
baadhi ya sekondari za kata 
kuwa za kidato cha tano na sita, 
huenda pia baadhi ya sekond-
ari za vijiji zinazoendelea  
kujengwa zikafunguliwa mwaka 
huu.

“Mfano kuna sekondari za 
Muhoji, Rukuba Island, Nya-
saungu, Butata, Nyamrandirira 
Technical na David Massamba 
Memorial, zitakazokidhi vigezo 
ikiwamo kuwa madarasa ya 
kutosha kuchukua wanafunzi, 
z i t a f u n g u l iwa  ku c hu ku a 
wanafunzi wa kidato cha 
kwanza,” anasema.

Anafafanua kuwa kila sekond-
ari imepokea Sh. milioni 584, 
kutoka   serikalini za kuanza 
ujenzi, na kwamba kuna vijiji 
vingine sita ambavyo navyo 
vimepata vibali vya kujenga 
sekondari.

Ofisa elimu huyo anavitaja 
vijiji hivyo kuwa ni Chitare, 
Katakkryo, Kiriba, Mmahare, 

Musanja na Nyambono, huku  
akiongeza kuwa itafika wakati 
kila kijiji kitakuwa na sekondari 
yake.

Musoma Vijijini ipo ndani 
ya halmashauri yetu ina vijiji 
68, kata 21  na sekondari 24 za 
serikali na mbili za binafsi, kwa 
mwamko wananchi wa kuinua 
elimu, ninaami kila kijiji kitakuwa 
na sekondari yake,” anasema.

   
    JICHO LA MBUNGE
Mbunge wa Musoma Vijijini, 

Profesa Sospeter Muhongo, 
anasema vijana wa Kitanzania 
wakiwamo wa jimboni mwake, 
wanapaswa kujiandaa kuingia 
katika ushindani wa dunia ya 
sasa na ijayo wa ajira, taaluma, 
ubunifu na uchumi.

“Maoteo au global forecast, 
ifikapo mwaka 2030, utakuwapo 
upungufu wa wataalamu milioni 
80 ifikapo mwishoni mwa 
mwaka huo, kampuni kubwa 
duniani zitatumia takribani Dola 
za Kimarekani trilioni 3.2, kila 
mwaka kuwekeza kwenye akili 

ELIMU 

bandia au akili mnemba (Arti-
ficial Inteligence -AI),” anasema 
Prof. Muhongo.

Anaeleza kuwa, kampuni zita-
fanya hivyo, ili kutatua tatizo 
la ukosefu wa wafanyakazi 
duniani, na kwamba roboti zitat-
umika kwa wingi, na kwamba 
ni muhimu kuwekeza katika 
masomo ya sayansi.

“Tunaanza na sekondari 
chache, lakini zinahitajika nyingi 
zaidi. Kwa mfano sekondari za 
Bugwema, Nyakatende, Kiriba na 
Etaro ambayo ina chumba cha 
kompyuta, zote zina maabara 
tatu,” anasema.

Mbali na hizo, mbunge huyo 
anazitaja  nyingine zinazolengwa 
kuwa  na kidato cha tano na sita 
kuwa ni Rusoli, Makojo na Nyam-
bono, ambazo anasema kila moja 
ina maabara mbili.

“Wanavijiji wanaowamba 
wadau elimu wakiwamo wazal-
iwa wa Musoma Vijijini waishio 
maeneo mbalimbali, waendelee 
ushirikiana na serikali kuchangia 
ujenzi wa maabara za masomo 
ya sayansi katika sekondari za 
jimboni humu ili kuboresha 
masomo ya sayansi.

MFUKO WA JIMBO
Mbunge huyo anasema fedha 

za mfuko wa jimbo ni Sh. milioni 
75.7 na kwamba zimetumika kwa 
ajili ya vifaa vya ujenzi katika 
sekondari mbalimbali za kata na 
vijiji jimboni humo.

“Wiki iliyopita, Kamati ya 
Mfuko wa Jimbo ilitembelea 
ofisi za halmashauri yetu ziliz-
opo Kijiji cha Suguti kwa ajili ya 
kuweka mikakati ya kununua 
vifaa vya ujenzi kwa ajili ya shule 
mbalimbali,” anasema.

Prof. Muhongo anavitaja 
baadhi ya vifaa hivyo kuwa ni 
mifuko 1,970 ya saruji, mabati 
ya rangi 322 na nondo 430 za 
milimita nane, huku baadhi ya 
shule zitakazofaidika zikiwa ni 
Muhoji na Nyasaungu.

Mbali na hizo, nyingine 
ni Rukuba na zile zinazoka-
milisha ujenzi wa maabara za 
masomo ya sayansi zikiwamo 
za Mtiro, Makojo, Nyambono, 
Bwai, Mkirira, Etaro na zina-
zoanza ujenzi wa maabara za  
masomo hayo za Bukwaya na 
Nyanja.

“Katika mgawo huo zimo pia 
sekondari za Chitare, Mwigombe, 
Mmahare, Musanja, Kataryo, na 
Nyabakangara ambazo wananchi 
wa maeneo hayo wapo kwenye 
harakati wa ujenzi,” anasema.

• Wanakijiji waanza ujenzi kwa kasi 
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Zingatia haya kuandaa watoto
kukurithi iwapo utatwaliwa

M
WAKA 2025 huu 
hapa. Wewe ni mmi-
liki wa migodi, viwan-
da, ardhi, mazao na  

mifugo. Ikitokea umetwaliwa je, 
umeandaa watoto wako kurithi 
na kuendeleza mali zako?

Kama hujafanya hivyo fikiria 
uanze sasa ikiwezekana. Ni kwa 
sababu kuna madai kuwa kama  
wazazi na walezi wenye mali au 
utajiri wakifa, wameondoka na 
mali zao.

La msingi usiwabague watoto 
kijinsia wanawake na wavulana 
wape nafasi sawa.

Hakuna wakuziendeleza mara 
nyingi zitauzwa ili kugawana 
mali, zitafilisika na kusahaulika 
na migogoro mingi ya kugomba-
nia fedha, itafikishwa mahakam-
ani kesi nyingi zikifunguliwa 
na kuwapo malalamiko hata ya 
wanafamilia kujiua.

Sababu mojawapo ni wazazi na 
walezi kushindwa kuwapa watoto 
mbinu au mikakati ili kuwaandaa 
kurithi na kuendeleza majukumu 
yao, pale  watakapofariki au 
kuumwa na kushindwa kuende-
leza juhudi walizoanzisha.

Ni dhahiri yapo malezi kwa 
watoto kuwaandaa na hatima 
kubwa  ya  kuendeleza biashara 
au hata mali na kuiongoza familia 
kwenye uwekezaji.

Watanzania au ‘Wabongo’ 
wanafahamu na wanaona 
baadhi ya jamii mfano Wazungu, 
Waarabu na watu wengi wenye 
asili  ya  Asia kama China, India 
wanavyowaandaa watoto wao 
kuwa warithi wa biashara na 
miradi ya uwekezaji. 

Ni juhudi zinazofanywa 
mapema katika ukuaji wao. 
Unaweza kuwakuta watoto 
wakiuza madukani, au kuwa 
kwenye maeneo  ya  uzalishaji 
katika utoto wao ili kuelewa 
aina ya biashara.

Katika eneo hilo zipo pia familia 
zinazowaandaa watoto pengine 
kwa kuchagua mmoja maalum 
ambaye hutayarishwa kuwa kion-
gozi wa biashara, uwekezaji na 
familia nzima.

Pengine kwa Afrika hakuna 
juhudi kubwa zinazoone-
kana hivyo Watanzania wana 
haja  ya  kufanya jambo hilo 
ili kuendeleza na kudumisha 
mambo bora ya kiuwekezaji na 
haki za kumiliki na kutunza utajiri 
wa familia hata baada ya wazazi 
na walezi kuondoka.

Ethiopia na Somalia kuna jamii 
zinazofanya jambo hilo, lakini 

kwa Watanzania utamaduni 
huo haujafanikiwa na kuacha 
alama za watu kujifunza, 
japo kuna baadhi wameweza 
kuwaachia watoto wao biashara 
na urithi wa mali.

Nipashe imefuatilia kesi za 
mirathi mahakamani na kuona 
kuwa kitu kinachoshitua ni pale 
walezi wanapokosea katika 
kupenyeza maarifa, ujuzi wa 
biashara na usimamizi wa mali 
hizi kwa watoto ili kuwaandaa 
kuwa warithi wa sasa na miaka 
ijayo.

Tujiulize ni nini jamii 
nyingine zinafanya ambazo sisi 
Watanzania hatufanyi? Kwanini 
leo kuna biashara kubwa 
ambazo zinaishi karne nyingi 
mpaka zimesambaa dunia 
nzima kutoka kwa mwanzilishi, 
watoto na sasa ni kwa wajukuu 
hata vitukuu?

YAKUZINGATIA
Kuandaa kizazi chako chenye 

ushindi kuna vitu unatakiwa 
uvizingatie tangu wanapoanza 
kukua na kitaalamu jukumu lin-
aloitwa ‘grooming’ ambalo lina-
husisha kile mtoto anachobeba 
tangu utotoni.

Watu wakumbuke kuwa 
hata kama utaacha wosia 
kama hujatengeneza kizazi cha 
ushindi mali na biashara zipo 
hatarini. Haziwezi kufika mbali 
pengine zitakwamia kizazi cha 
pili.

KUTAWALA PESA
Mtoto anaandaliwa kuita-

wala na kuiheshimu pesa na 
siyo pesa imtawale au kumzu-
zua. Katika mambo ambayo 
jamii ya leo yanamaliza vijana 
wengi ni kushindwa kuitawala 
pesa, ni somo ambalo hali-
fundishwi shuleni au chuo 

chochote.
Inashangaza hata wanao-

soma masomo  ya  biashara 
w a n a s h i n d w a  ku iwe k a 
chini  ya  miguu yao, hivyo 
wafundisheni watoto wakiwa 
na pesa wanapaswa kuzipeleka 
sehemu gani.

Anatakiwa kununua vitu gani 
vya faida gani kwake, maamuzi 
yake anapokuwa na pesa 
mkononi ni yepi? Anafanya nini 
na kwa wakati gani?

Katika kumwandaa mtoto 
mpe pesa na umuone anakim-
bilia kununua nini, mara nyingi 
wazazi na walezi wanawapa 
pesa watoto na wanakimbilia 
kununua pipi, biskuti, soda na 
wanataka baiskeli.

Umeshawahi kujiuliza mtoto 
ukimwelezea kinyume na hayo 
anaweza kuweka akiba yake 
mwenyewe, hata kama anahitaji 
baiskeli? Tengeneza naye bajeti 
mwambie tunaanza kuweka 
akiba  ya  baiskeli ashiriki na 
aone kuwa yeye anaweza kui-
tawala pesa.

Kama utashindwa kumfundi-
sha kutawala pesa atafanya 
ufujaji ataona mali ni nyingi 
siku atakayoipokea mikononi 
mwake, atakimbilia kuimaliza 
na kuishia kufilisika.

VIKAO KUHAKIKI
Suala jingine la kumwandaa 

mrithi ni kuwa na   vikao vya 
mara kwa mara ukiwa na mtoto  
kwenye usimamizi wa biashara, 
mali, kama mashamba, mifugo, 
ardhi, maduka, hospitali 
na viwanda au kampuni za 
huduma.

Mali hailindwi na mikono 
milegevu, kadhalika biashara 
hailindwi wala kutunzwa na 
mikono legevu, nguvu unay-

• Lengo kulinda kazi, kuendeleza mali na utajiri uliouanzisha

Mikono milegevu huipoteza 
mali, watoto wafundishwe 
kufanya kazi na sio tu kazi ni 
kufanya kwa bidii na kukataa 
uvivu kabisa katika maisha yao.

Maisha  ya  vijana wengi 
tunayaona wanavyotaka vitu 
rahisi na kugubikwa na uvivu, 
hivyo lazima watoto wafunzwe 
kuweka akilini kuwa uvivu ni 
tatizo na ndicho kinachoangusha 
maisha ya wengi.

Hilo linafanikiwa kwa kushiriki 
naye kazi za nyumbani, kumpan-
gia majukumu na kumwamsha 
mapema kwa mazoezi katika 
utoto wake.

NIDHAMU LAZIMA
Wazazi na walezi wafundisheni 

nidhamu watoto au warithi na 
kuachilia mbali nidhamu ya pesa 
f u n d i s h e  m w a n a o 
nidhamu ya kujiheshimu, kum-
heshimu kila mmoja anayem-
zunguka na kujali muda, katika 
biashara nidhamu imebeba asil-
imia zaidi ya hamsini ya mafan-
ikio.

Ye y o t e  a n a y e s h i n d w a 
kuwa na nidhamu mafanikio 
yanakuwa magumu kwake, ni 
nguzo ya muhimu itakayomfanya 
ajue namna  ya  kuwasiliana na 
jamii katika ngazi mbalimbali.

Mfundishe uvumilivu na usta-
himilivu, kama wewe mzazi 
wakati wa kutafuta mafanikio, 
fedha na mali ulipitia magumu, 
basi vivyo hivyo uamini kuwa 
magumu katika maisha ni 
sehemu  ya  nyakati za wote za 
mafanikio ni hakika pia mwanao 
atapita nyakati hizi, iwe una 
pesa nyingi za kutosha au hauna 
mwandae mwano kisaikolojia 
azitambue nyakati hizi na aweze 
kuwa mvumilivu na kustahimili.

Aidha, awe na uwezo wa 
kufanya maamuzi  ya  busara 
katika nyakati kwani ndipo 
ubora wake utakapoonekana. 
Tengeneza mazingira  ya  kum-
fanya aweze kustahimili mambo 
madogo nyumbani, mpeleke kwa 
ndugu kijijini aone mazingira 
magumu na aishi usimweke ndani 
eti hutaki mwanao apate shida.

Wakati mwingine nafasi za 
Jeshi la Kujenga Taifa JKT ziki-
toka hakikisha mpambanie aende 
anachopita huko kinamjenga, 
anapaswa kuona pande zote za 
maisha.

LA MUMIHU
Kuandaa mtoto haijalishi uwe 

mfanyabiashara mkubwa au 
mdogo au mfanyakazi ni jukumu 
la kila mzazi au mlezi katika ngazi 
yoyote, mfano unaodhihirika 
wanaofanya hili pia na wanafani-
kiwa kuwapenyeza watoto wao ni 
wanasiasa.

Ukiwaangazia wanakupa 
taswira halisi nini wanafanya 
kwanini wewe ushindwe, tengen-
eza kizazi chako cha ushindi sasa, 
linda jasho na mali zako watoto 
hawatasahau njia na maarifa yako.

Kama ni mkandarasi wa barabara watoto wako wawe sehemu ya wahandisi wajenzi. PICHA: MTANDAO

otumia kuwekeza katika mali zako na 
utafutaji wako hakikisha nguvu hiyo 
mtoto anaiona na unamwambukiza.

Kama ni shamba unakwenda 
kukagua mifugo au mazao hakikisha 
unakwenda naye mara kwa mara aone 
nini unachofanya, makubaliano unay-
oingia na wafanyakazi au washirika 
mbalimbali.

Lakini mzazi au mlezi unapom-
wandaa mtoto hakikisha unam-
wambia aangalie unachofanya na 
baada  ya  hapo ingia naye kwenye 
maongezi ya nini alichojifunza.

Kama ni biashara unafanya hakiki-
sha unakwenda pamoja naye mwis-
honi mwa wiki na anashiriki, kama 
mtoto anaweza kuangalia video au 
katuni na akavutiwa eelewe unachom-
jengea pia atakishika, unatengeneza 
kiongozi anayejua anachofanya hata 
kama atapata changamoto, atakum-
buka.

Mfundishe mtoto uaminifu, 
uthubutu, ujasiri, maadili na walezi na 
wazazi wengi wanawarudisha nyuma 
watoto kwa kuwanyima kufanya 
mambo ambayo wanahisi umri wao 
bado au wanaona ni kupoteza muda.

Hakuna sababu  ya  kuwakatisha 
tamaa watoto wanapoonyesha ubunifu 
na uthubutu wa aina yoyote wapewe 
nafasi na uungwaji mkono na kusifiwa 
kuwa anaweza.

Ikiwezekana shiriki naye katika ana-
chofanya, biashara haitaki kichwa kili-
cholala inataka moyo wenye uthubutu 
na akili ambazo utaweza kukupeleka 
mbele.

Uthubutu ni taarifa kuwa yupo 
imara kwa utayari kwa mapambano 
mfundishe kufanya kazi kwa bidii 
na umfundishe kukataa uvivu, kama 
mzazi hukutenda kazi kwa mikono 
milegevu na umepitia mapito mengi 
mpaka kupata mali na mafanikio ni 
dhahiri kwamba maisha  ya  binad-
amu umefahamu kuwa sio lelemama.
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Maandalizi utoaji 
chanjo yapamba moto

Tume yapeleka neema kwa wakulima Kongwa
Na Renatha Msungu 
DODOMA

T
UME ya Umwagiliaji 
Mkoa wa Dodoma im-
ewahakikisha wakuli-
ma wanaotumia 

Skimu ya Umwagiliaji ya Tu-
bugwe Juu wilayani Kongwa 
kuwa wataalamu wake wako 
bega kwa        bega kuhakiki-
sha Mradi wa Uhimilivu wa 
Mifumo ya Chakula Tanza-
nia (TFSRP - P4R) unaleta tija 
kwao. 

Kauli hiyo imetolewa na 
Mhandisi wa Tume hiyo wa 
mkoa huo, Osward Urassa 
kwenye Mkutano Mkuu wa 
wakulima hao na utiaji saini 
mkataba wa usimamizi, 
uendeshaji na matunzo ya 
skimu hiyo kwa lengo la ku-
wainua kiuchumi.

Alisema hatua hiyo ni isha-

ra kuwa serikali imejipan-
ga kuona wakulima  wa-
nanufaika na uwekezaji 
huo.

“Tume itaendelea 
kutoa ushirikiano kuan-
zia ngazi ya wilaya hadi 
mkoa, tunahitaji kuona 
wakulima wananufaika 
na uwepo wa Skimu ya 
Umwagiliaji ya Tubugwe 
Juu,” alisema Urassa.

Alisema skimu hiyo 
yenye ukubwa wa ekari 
375, inanufaisha wakuli-
ma 186 wa vijiji vya Mong-
wa, Tubugwe Kibaoni na 
Bumila wilayani humo.

Skimu hiyo ni mion-
goni mwa 23 nchini zina-
zonufaika na mradi huo wa 
TFSRP - P4R.

Mwenyekiti wa skimu hiyo, 
Zuberi Mwagillo, alisema ku-
wapo kwa mradi huo kutar-

ejesha matumaini 
ya wakulima hao 
na kuongeza tija 
katika uzalishaji 
wa mazao mae-
neo ya vijiji  vya 
wilayani humo.

Mwagillo, alise-
ma wataendelea 
kutoa ushirikiano 
kwa tume hiyo 
ili kufanikisha 
lengo la kukifanya 
kilimo cha mazao 
hayo kwa njia 
ya umwagiliaji 
kinakuwa endel-
evu kwa faida ya 
wakulima hao na 
vizazi vijavyo.

Mwenyekiti huyo aliishuku-
ru NIRC kwa kuchagua skimu 
hiyo kuwa miongoni mwa zi-
takazonufaika na TFSRP - P4R 
nchini.

Mwagillo, alisema kwa kip-
indi kirefu  wakulima hao 
walipoteza matumaini  ya 
kuendesha kilimo chenye 
tija kutokana na kushindwa 
kufanyika ukarabati miun-
dombinu baada ya kuhar-
ibiwa na maji, hivyo, utiaji 
saini matunzo na usimamizi 
wa skimu hiyo umeamsha ari 
ya kuongeza uzalishaji wa 
mazao maradufu.

Pamoja na mambo men-
gine, aliishukuru NIRC  kwa 
kuwapa wakulima elimu ya 
utekelezaji mradi huo na 
kutatua changamoto katika 
skimu hiyo.

Aliwataka wakulima kue-
ndesha kilimo chenye tija 
kwa kushirikiana na tume 
hiyo baada ya kuahidi kuwa 
mstari wa mbele kuwahakik-
ishia utunzaji na usimamizi 
bora.

Samia achangia ujenzi wa msikiti
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ametekeleza ahadi yake ya 
kutoa Sh. milioni 50 kwa ajili 
ya ujenzi wa msikiti wa Taqwa 
mkoani hapa.

 Fedha hizo zimetolewa 
kupitia Katibu Mkuu wa Ju-
muiya ya Wazazi Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Taifa, Ally 
Hapi.

Katibu wa Baraza la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA) 
Mkoa wa Singida, Omari 
Muna, alikabidhi hundi ya 
malipo ya fedha hizo jana kwa 
Sheikh wa Mkoa huo, Issa Nas-
soro katika hafla iliyohudhuri-
wa na Mkuu wa Mkoa, Halima 
Dendego na waumini.

Akizungumza kwa njia ya 
simu katika hafla hiyo iliyo-
hudhuriwa na Mkuu wa Mkoa 

huo, Halima Dendego na 
waumini wengine, alisema 
Rais Samia amekuwa akisaidia 
ujenzi wa misikiti na makani-
sa kutokana     na mapenzi 
makubwa aliyonayo kwa Wa-
tanzania.

Alisema wananchi nao wa-
natakiwa warudishe shukrani 
kwa Rais Samia kwa kuende-
lea kumwombea kwa Mungu 
awe na afya njema na kuongo-
za taifa kwa amani na utulivu.

Alisema fedha hizo zitu-
mike vizuri kwa malengo yali-
yokusudiwa ili rais na wadau 
wengine waone umuhimu wa 
kuendelea kuchangia zaidi 
ujenzi wa msikiti huo na ny-
umba zingine za ibada nchini.

  “Niwaombe tuendelee 
kumwombea dua na afya nje-
ma rais wetu kwani mambo 
anayoyafanya ni kutokana na 
mapenzi makubwa aliyokuwa 

nayo kwa Watanzania, ninam-
pongeza Sheikh wa Mkoa 
kwa kuwashirikisha waumini 
katika suala hili la ujenzi wa 
msikiti,” alisema Happi.

Sheikh Nassoro, alimshuk-
ru Rais Samia kwa mchango 
wake huo na kuwataka wa-
nanchi kuendelea kumuunga 
mkono  kutokana maendeleo 
anayoyafanya nchini.

Aliwataka wananchi ku-
wapuuza watu wamekuwa na 
tabia ya kubeza mambo ma-
zuri ya maendeleo aliyofanya 
rais kwa kipindi kifupi.

Aliwasihi wananchi katika 
kipindi cha kuelekea Uchaguzi 
Mkuu wa 2025  waendelea ku-
dumisha amani na upendo ili 
kuwaenzi waasisi wa Taifa la 
Tanzania.

“ Mwaka 2025 tunaenda 
kwenye uchaguzi, tutazame 
kuchagua viongozi waadilifu 

kama alivyo Rais Samia Su-
luhu Hassan,” alisema Sheik 
Nassoro.

Kwa upande wake Dendego, 
alimshukru Rais Samia kwa 
mchango huo wa ujenzi wa 
msikiti na kumuunga mkono 
kwa kutoa Sh. milioni 5.

“Tunawashukuru wale wali-
oguswa  kuchangia ujenzi wa 
msikiti huu, mpaka sasa zime-
fikia Sh.milioni 176 na kila 
mmoja apate baraka za Mun-
gu,” alisema.

Alisema malengo ya ujenzi 
huo bado hayajafikiwa na ku-
waomba waumini wa dini hiyo 
na wadau wengine waendelee 
kuunga mkono kufanikisha.

Naye Muna, alisema ata-
hakikisha miradi yote in-
ayoetekelezwa inakwenda 
vizuri ikiwa ni pamoja na ku-
waunganisha Waislamu wa 
mkoa huo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, amezindua gari na 
pikipiki tisa kusambaza chanjo ka-
tika vituo vya afya vya halmashauri 
saba za mkoani hapa.

Akizungumza kwenye hafla ya 
uzinduzi huo, Senyamule aliagiza 
vyombo hivyo vya moto kutumika 
kwa malengo yaliyokusudiwa na si 
vinginevyo.

“Tuna mshukuru Rais wetu (Samia 
Suluhu Hassan kwa gari hili pamoja 
na pikipiki hizi ambazo zitasaidia 
kuondoa changamoto iliyokuwapo 
awali ya kukosa usafiri,” alisema 
Senyamule.

Alisema kupatikana kwa vyombo 
hivyo vya moto, kutasaidia pia kutoa 
elimu kwa wananchi kuondokana na 
magonjwa  ikiwamo ya mlipuko.

 Mganga Mkuu wa Mkoa huo, 
Dk.Thomas Rutanzibwa, alisema 
msaada huo umekuja wakati mwa-
faka na kurahisisha usambazi wa 
chanjo katika maeneo ya mkoa na 
kuwafikiwa wananchi kwa wakati na 
kwa idadi kubwa.

Mwagillo, 
alisema 
wataendelea 
kutoa ush-
irikiano kwa 
tume hiyo 
ili kufaniki-
sha lengo la 
kukifanya 
kilimo cha 
mazao hayo 
kwa njia ya 
umwagil-
iaji kinakuwa 
endelevu 
kwa faida ya 
wakulima 
hao ...

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Deogratius Ndejembi, akizungumza na viongozi kabla ya 
kugawa hati miliki zilizotolewa juzi kwa wakazi wa Wilaya ya Ikungi mkoani Singida. PICHA:  THOBIAS MWA-
NAKATWE

Wazazi wakumbushwa 
kupiga vita adui ujinga 
Na Elisante John, SINGIDA 

KANISA la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya Kati, Ush-
arika wa Amani mkoani hapa lime-
wataka wazazi na walezi kusimamia 
maendeleo ya elimu kwa watoto wao 
waliojiunga na kidato cha kwanza na 
elimu ya awali na msingi ili kuunga 
mkono juhudi za serikali kupiga vita 
adui ujinga nchini.

 Mwinjilisti wa Usharika huo, John 
Jambi alitoa rai hiyo wakati wa 
ibada iliyofanyika mwishoni mwa 
wiki iliyopita.

Jambi, alisema licha ya Wakristo 
kutakiwa kudumisha amani na up-
endo, wametakiwa kuunga mkono 
mafanikio ya elimu yanayotokana na 
mageuzi makubwa yanayofanywa 
na serikali.  Alisema lazima wazazi, 
walezi na jamii kuhakikisha wa-
nafunzi wenye sifa, waliochaguliwa 
kuanza kidato cha kwanza mwaka 
huu baada ya kufaulu mitihani ya 
darasa la saba mwaka jana, wanari-
poti kwenye shule walizopangiwa,  
kuanza masomo wiki hii.

 “Naomba tumuunge mkono Rais 
wetu anayependa elimu, Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuhakikisha 
tunawapeleka watoto wetu wote 
waliofaulu kidato cha kwanza, na 
wale wanaoanza elimu ya awali na 
msingi wakaanze masomo, “ alihimi-
za Mwinjilisti huyo.

Alifafanua kuwa Rais Samia ame-
boresha miundombinu ya kujifunzia 
ikiwemo ujenzi wa shule mpya za 
sekondari na msingi, hivyo ni wajibu 
wa kila muumini wa KKKT na jamii 
kuunga mkono juhudi hizo kwa 
kupeleka watoto shule na kupiga vita 
adui huyo ujinga.

KKKT Amani umekuwa ukipokea 
wanafunzi wapya katika shule yake 
ya Hosanna.
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Waondolewa adha kubeba wagonjwa kwa machela
Mamlaka 
yatakiwa 
kutolea elimu 
kwa wadau
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Nafaka na Mazao Mchanganyiko 
(COPRA) imetakiwa kuendelea 
kutoa elimu kwa wadau wa nafaka 
na mazao mchanganyiko kuinua 
kipato cha wakulima na wafanya-
biashara nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Shinyanga, 
Salum Hamdun wakati akizun-
gumza na Mkurugenzi Mkuu wa 
COPRA, Irene Mlola ofisini kwake 
baada ya kwenda kuitambulisha 
mamlaka hiyo mkoani humo.

Hamduni, alisema COPRA ik-
iendelea kutoa elimu kwa wadau, 
itasaidia zaidi kwa wakulima na 
wafanyabiashara kutumia mifumo 
hiyo kutatua changamoto zao kwe-
nye ununuzi na uuzaji wa mazao 
hayo.

“Hongereni kwa kazi mnay-
ofanya, lakini endeleeni na uta-
ratibu wa kukutana na wadau ili 
utekelezaji wa majukumu yenu 
uende sambamba na uelewa wa 
wadau wote katika mnyororo 
wa thamani wa nafaka na mazao 
mchanganyiko,” alisema na ku-
sisitiza kuwa:

“COPRA ni ya muhimu sana ndani 
ya jamii inayotuzunguka, jitihada 
zaidi zinahitajika kuelimisha jamii 
kuhusu mamlaka hiyo ili waweze 
kuitumia kutambua changamoto 
kwenye mazao mchanganyiko.”

Hamduni, alisema serikali im-
efanya uwekezaji mkubwa kwe-
nye sekta ya kilimo na kuwataka 
wakulima na wafanyabiashara ku-
tumia mamlaka hiyo kutatua kero 
zao na jamii katika upatikanaji wa 
chakula kwa bei nafuu.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa 
COPRA, Irene alimweleza Mkuu 
huyo wa mkoa kuwa mamlaka 
hiyo itaendelea kufanya kazi kwa 
kushirikiana na wadau wa kwenye 
mnyororo wa thamani wa nafaka 
na mazao mchanganyiko.

Alisema maofisa wa COPRA 
watafanya kazi kwa kushirikiana 
na viongozi na wataalamu wengine 
wa mikoa na mamlaka za serikali 
za mitaa kuhakikisha wakulima 
na wafanyabiashara wanaitambua 
mamlaka hiyo.

Alilitaja lengo lingine kuwa ni 
COPRA kushirikiana na wakuli-
ma na wafanyabiashara hao ili 
waweze kutambua mnyororo wa 
thamani wa mazao hayo nchini.

Mamlaka iliyopo Wizara ya 
Kilimo, imejipanga katika urasi-
mishaji wa biashara hiyo nafaka 
na mazao mchanganyiko kupitia 
mifumo iliyowekwa na serikali.

Lengo la serikali kuanzisha mam-
laka hiyo ni  kuwainua wakulima 
na wafanyabiashara hao kiuchumi 
na kukabiliana na walanguzi wa 
mazao kwa kutumia vipimo batili 
vikiwamo lumbesa na kangoda.

Na Mwandishi Wetu,  
BUSOKELO

S
ERIKALI imekabi-
dhi gari la kubebea 
wagonjwa kwenye 
Kituo cha Afya cha 

Mwakaleli cha Halmashauri 
ya Busokelo mkoani Mbeya 
na kuachana adha ya kubeb-
wa kwa machela.

Wakizungumza wakati wa 
kukabidhiwa gari hilo, waka-
zi wa eneo hilo, walisema 
litawasaidia      kupunguza 
vifo kwa       kuwahishwa ku-
fika hospitalini kupata mat-
ibabu.

Mmoja wa wakazi hao, 

Retina Simbega, 
alisema kabla ya seri-
kali kuwakabidhi 
gari         hilo walikuwa 
wanalazimika kusa-
firishwa kwa kubeb-
wa kwenye machela, 
pikipiki na kutembea 
kwa mguu kwenda 
hospitalini kupata 
matibabu.

Alisema tatizo 
kubwa lilikuwa kwa 
wajawazito ambao 
walikuwa wanapati-
wa rufani ya kwenda 
Hospitali ya Wilaya 
na ya Kanda ya Rufani 
ya Mbeya.

Alisema baadhi 
yao walikuwa wa-
najifungulia njiani 
na kusababisha vifo 
vya mama na mtoto 
kwa kukosa huduma 
haraka.

Mganga Mfawi-
dhi wa Kituo hicho, 
Dk. Imamu Ugawa, 
alisema kabla ya ku-
kabidhiwa gari hilo, 
wamepokea vifaa 
tiba mbalimbali ku-
toka serikalini.

Dk. Ugawa, alise-
ma kituo hicho ki-
nahudumia wakazi 

wa kata zote za Bonde la 

Mwakaleli.
Alisema hali ya mazingira 

ya eneo hilo, yanatakiwa 
kuwa na vyombo vya usa-
firi vya uhakika kwa ajili ya 
kuwahisha wagonjwa hospi-
tali kupata huduma haraka 
ya matibabu.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Jaf-
far    Haniu, alisema wame-
pokea magari matatu ya 
kubeba wagonjwa, likiwamo 
moja la kituo hicho.

Alisema kituo hicho cha 
Mwakaleli   ni miongoni mwa 
vituo muhimu kulingana na 
idadi kubwa ya watu wanaoi-
shi bonde hilo kuhitaji hudu-
ma za matibabu.

NYANDA ZA JUU KUSINI

Mganga 
Mfawidhi wa 
Kituo hicho, 
Dk. Imamu 
Ugawa, alise-
ma kabla ya 
kukabidhiwa 
gari hilo, 
wamepokea 
vifaa tiba 
mbalimbali 
kutoka seri-
kalini.

Wananchi wajengewa mradi wa maji safi
Na Nebart Msokwa, 
KYELA

WAKAZI wa kata 15 za Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela 
mkoani Mbeya, wameon-
dokana na adha ya kutumia 
maji ya kisimani na mtoni 
baada ya serikali kukamilisha 
ujenzi wa Mradi wa Maji we-
nye thamani ya Sh. bilioni 4.1.

Wakazi hao wanadai kuwa 
kabla ya ujenzi wa mradi huo 
kukamilika, walikuwa wana-
tumia maji hayo na kusaba-
bishia baadhi yao kuugua 
magonjwa ya tumbo na kip-
indupindu.

Mradi huo unaotekelezwa 
na Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Kyela,  un-
atarajiwa kunufaisha wakazi 
hao wa kata zote za Kyela 
Mjini na baadhi ya maeneo 
ya pembezoni.

Wakizungumza wakati 

wa uzinduzi wa mradi huo 
uliofanyika Kata ya Itope, 
waliishukuru serikali kwa 
kuwanusuru kukumbwa na 
magonjwa hayo na kipin-
dupindu na kuwaondolea 
adha ya kuhangaika kutafuta 
maji kwa muda mrefu.

Sela Mwakaje, alisema ka-
tika eneo hilo kulikuwa na 
tatizo kubwa uhaba wa maji 
hasa wakati wa kiangazi.

Sela, alisema hata visima 
walikokuwa wanahemea 
maji, vilikuwa vinakauka, 
hivyo kuwalazimu kwenda 
kutafuta kwenye mito.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, hali yao ya maisha 
ilikuwa ngumu kwa kulazi-
mika kusitisha shughuli za 
uzalishaji mali na kwenda 
kusaka maji. “Wakati kama 
huu tunakinga maji ya mvua 
na tunayatumia kunywa, 
lakini kiangazi hali huwa ni 

ngumu sana kwa sababu visi-
ma vyetu vinakauka kabisa,” 
alisema Sela. Alisema kero 
hiyo ilikuwa inawatesa zaidi 
wanawake na watoto kwa 
kuhangaika kwenye mito 
kuchota maji na kuhatarisha 
maisha yao.

Fred Sanga, alisema maji 
waliyokuwa wakiteka  kwe-
nye visima si salama kwa 
afya zao kwa kuwa yalisaba-
bisha baadhi ya kukumbwa 
na magonjwa hao kutokana 
na kuwa jirani na vyoo.

Aliishukuru serikali kwa 
kujenga mradi huo na kutat-
ua kero ya ukosefu wa maji 
ambayo ilikuwa inawasum-
bua kwa muda mrefu kwe-
nye maeneo yao.

“Tunaomba serikali iend-
elee kukamilisha mradi huu 
katika maeneo yaliyoabakia 
ili wananchi wengi zaidi wan-
ufaike,” alisema.

Akitoa taarifa ya mradi 
huo, Mkurugenzi wa Mam-
laka hiyo, Mhandisi Raph-
ael Francis, alisema uki-
kamilika kwa asilimia 100, 
utahudumia zaidi ya wakazi 
127,000 wa kata hizo.

Francis, alisema mahitaji 
ya maji kwa wakazi hao ni 
zaidi ya lita milioni tisa kwa 
siku. Alisema sasa uzalishaji 
wa maji ni lita milioni tano 
sawa na asilimia 60 ya mahi-
taji ya wakazi hao.

Akizindua mradi huo, 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Jose-
phine Manase aliitaka Mam-
laka hiyo kuusimamia vizuri 
ili uwahudumie wakazi hao 
kwa muda mrefu.

Josephine, vilevile aliwa-
taka wakazi hao kulinda mi-
undombinu ya mradi huo 
na kuhakikisha wanalipa an-
kara kwa wakati ili uendelee 
kuhudumia jamii.

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Mlima Nji kilichoko Kata ya Mbugani wilayani Chunya, Mkoa wa Mbeya, wakiangalia mizoga ya 
ng’ombe ya mmoja wa wafugaji wa kijiji hicho wanaodaiwa kufa baada ya kunywa maji yenye kemikali za sumu zilizotirirish-
wa kutoka kwenye moja ya mitambo ya kuchenjulia dhahabu mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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UWT yahamasisha wanawake kujiandikisha kupiga kura Wizara, washirika 
kuwasaidia 
wakulima
Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Um-
wagiliaji, Maliasili na Mifugo 
imesisitiza itaendelea kuunga 
mkono jitihada za washirika 
wa maendeleo na kuwasaidia 
wakulima ili wapate tija ka-
tika kazi zao.

Mratibu wa Mradi wa Uhi-
milivu wa Mifumo ya Chakula 
Tanzania kwa upande wa 
Zanzibar, Sihaba Haji Vuai 
aliyasema hayo aliyasema 
hayo wakati akifungua 
mafunzo ya mabibi na 
mabwana shamba, maofisa 
ugani  wa wilaya na maofisa 
ushirika wa wilaya za Unguja 
mjini hapa.

Vuai, alisema mafunzo 
hayo yanalenga kuboresha 
kilimo nchini na wakulima 
kupata masoko ya uhakika.

Alisema mafunzo hayo 
yatawajengea uwezo katika 
usimamizi kwa wanawake na 
vijana waliojiunga na vyama 
vya ushirika vya kuzalisha 
na kuuza mazao ya mboga na 
kuinua kipato chao.

Vuai, aliwataka washiriki 
hao kutumia mafunzo hayo 
kuelekeza na kuwezesha 
makundi hayo kutafuta na 
kupata masoko kwa wakati 
na  kwa urahisi.

Ofisa Kiungo Elimu kwa 
Wakulima wa Mradi huo, 
Saada Seif Said, alisema 
wakulima wa Zanzibar 
wanaendesha kilimo cha 
mbogamboga kwa mazoea, 
hivyo kutolewa kwa elimu 
hiyo kwa washiriki hao kuta-
wasaidia kuachana nacho 
kwa kuanza kufuata taratibu 
za kilimo.

Ofisa wa Idara ya Maen-
deleo ya Ushirika, Abdul-
majid Masoud Khalfan, 
akizungumza kwa niaba ya 
washiriki wenziwe, alisema 
mafunzo hayo yatawawez-
esha kutambua namna ya 
kuzalisha bidhaa pamoja na 
utafutaji wa masoko.

Tume yaanza kuchunguza vifo vya watu Pemba
Na Mwandishi Wetu

TUME ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora (THBUB) Zanzibar 
imesema inachunguza vifo vya 
watu wawili vilivyotokea Mkoa 
wa Kaskazini Pemba mwishoni 
mwa mwaka jana ili kubaini 
chanzo chake.

Akitoa tamko la tume hiyo 
kwa waandishi wa habari ofisini 
kwake, Kamishna wake, Khatib 
Mwinchande, alisema imepokea 
kwa masikitiko makubwa vifo 
vya watu hao, Athuman Hamad 
Athuman (75) na Amour Khamis 

Salim (28), waliokuwa wakazi wa 
Kijiji cha Kiungoni, Wete kisiwani 
humo vilivyotokea Desemba 
mwaka jana.

Kwa mujibu wa Mwinchande, 
tume hiyo inalaani mauaji hayo 
kwa kuwa ni ukiukwaji wa haki 
ya mtu kuishi kama ilivyotamkwa 
katika Ibara ya 14 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na ya Zanzibar.

Alifafanua kuwa ibara hiyo 
inaeleza kila mtu ana haki ya kui-
shi na kupata hifadhi ya maisha 
yake kwenye jamii kwa mujibu 
wa sheria.

Tamko la tume hiyo, linafuatia 
taarifa ya Jeshi la Polisi Mkoa huo 
ya Desemba 25 mwaka jana kuwa 
linaendelea uchunguzi wa vifo 
vya watu hao vilivyotokea wakati 
wakipatiwa matibabu Hospitali 
ya Ali Khamis Camp, Vitongoji 
Pemba.     

Mwinchande aliendelea kuse-
ma kuwa mauaji hayo ya Kiun-
goni  yametokea wakati tume yao 
inaendelea kufuatilia mauaji ya 
mengine yaliyokea Kaskazini Un-
guja na Tanzania Bara.

Alisema matukio hayo, 
yanarudisha nyuma juhudi za 

serikali kuimarisha ulinzi, amani 
na usalama wa raia na mali zao 
nchini.

 Mwinchande, alisema kwa 
mujibu wa   taarifa za    vyombo 
vya        habari na mitandao ya 
kijamii,      wakazi hao wa Kiun-
goni            walikamatwa    na aska-
ri wa Mamlaka        ya Kudhibiti   
Dawa za Kulevya       wakiwa hai 
kwa       tuhuma za wizi wa bas-
keli na matumizi    ya bangi na 
kurejeshwa siku ya pili wakiwa 
wamekufa. 

Akizungumzia kuhusu utawala 
bora, Kamishna huyo, alisema 

mauaji hayo ni ukiukwaji wa 
msingi wa utawala bora hususan 
wa sheria.

Alisema dhamira ya tume hiyo 
ni kufanya uchunguzi wa tukio 
hilo na kuendelea na wa mengine 
kama hayo, kulinda misingi ya 
utawala bora na utawala wa she-
ria nchini.

“THBUB inawakumbusha wa-
nanchi na taasisi zote kupiga 
vita vitendo  vyote  vinavyokiuka 
sheria, misingi ya utawala na haki 
za        binadamu, kwa kuwa haki 
ya kuishi  ni haki ya msingi kwa 
kila mtu,” alisema.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

U
MOJA wa Wanawake 
Tanzania (UWT) wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) umewataka wa-

nawake kujitokeza kwa wingi 
kujiandikisha katika awamu ya 
mwisho ya daftari la kudumu la 
wapigakura mwezi ujao ili wa-
shiriki katika Uchaguzi Mkuu 
utakaofanyika nchini mwaka 
huu.

Rai hiyo imetolewa jana na 
Naibu Katibu Mkuu wa Umoja 
huo Zanzibar, Tunu Juma Kon-
do, wakati akizungumza na 
wanawake wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja.

Tunu, alisema daftari hilo ni 

kigezo muhimu cha 
kuwawezesha wa-
nanchi kushiriki kati-
ka uchaguzi huo rais, 
wabunge, wawakilishi 
na madiwani wa CCM 
na wa vyama vya up-
inzani nchini.

Alisema bila ya kuji-
andikisha katika daft-
ari hilo ni vigumu kwa 
mwananchi yoyote 
kushiriki katika uch-
aguzi huo wa viongozi 
hao wa  wakuu wa 
taifa, majimbo, kata 
na shehia. “Kujiandiki-
sha katika daftari la kudumu la 
wapigakura ndiyo mfumo pe-
kee ambao utawawezesha wa-
nanchi kushiriki katika uchagu-

zi mkuu wa kidemokrasia 
kuchagua viongozi kwa 
mujibu wa sheria,” alise-
ma Tunu.

Baadhi ya wajumbe 
wa baraza la wawakilishi 
Zanzibar wa CCM walia-
hidi kufanya kampeni 
nyumba kwa nyumba 
kuhakikisha wananchi 
wenye sifa wanajiandiki-
sha katika daftari hilo 
hivi karibuni. Mwakilishi 
wa Viti Maalumu wa Wa-
zazi, Saada Ramadhan 
Mwendwa, alisema kazi 
ya kushawishi wananchi 

kujiandikisha katika daftari 
hilo imeanza ngazi zote katika 
Wilaya ya Magharibi.

‘’Wito wangu wanawake na 

vijana ambao hawajaandik-
ishwa katika daftari la kudumu 
awamu iliopita wajitokeza awa-
mu hii ili waweze kupiga kura 
kwa mujibu wa sheria,” alisema.

 Mwakilishi wa Viti Maalumu 
Wanawake mjini Magharibi Un-
guja, Sabiha Filfil Thani, alisema 
wanawake wengi katika Jimbo 
la Kikwajuni na shehia zake, 
walijitokeza kujiandikisha kati-
ka daftari hilo awamu ya kwan-
za  mwaka jana.

Tume ya Uchaguzi ya Zan-
zibar (ZEC) inatarajia kuanza 
tena kuandikisha wananchi 
katika daftari hilo Februari 
mwaka huu katika hatua ya 
mwisho kwa ajili ya maandalizi 
ya uchaguzi huo unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba mwaka huu.

HABARI ZANZIBAR

“Kujiandiki-
sha ka-
tika daftari 
la kudumu la 
wapigakura 
ndiyo mfumo 
pekee ambao 
utawaweze-
sha wananchi 
kushiriki ka-
tika uchaguzi 
mkuu wa 
kidemokra-
sia kuchagua 
viongozi ...

Mkuu wa Wilaya ya Rorya mkoani Mara, Dk. Halfan Haule (kulia), akikagua maendeleo ya ujenzi wa shule mpya ya Sekondari 
Owak iliyopo Kijiji cha Kowak juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Maulid Mmbaga

JUMUIYA ya Kikristo 
Tanzania (CCT) imesisitiza 
umuhimu wa Dira ya Taifa 
ya Maendeleo 2050 kuo-
nyesha urahisi wa sheria za 
biashara kwa kupunguza 
utitiri wa vibali ili kurahish-
isha uendeshaji shughuli 
hizo kwa wafanyabiashara 
na kuchochea maendeleo 
ya kitaifa.

Akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam wakati wa 
mkutano wa kamati ya dini 
mbalimbali, Mkurugenzi 
wa Programu za Maendeleo 
na Utetezi wa CCT, Azgard 
Stephen, alisema wafanya-
biashara wamekuwa wak-
ilalamika kuhusu mlolongo 
wa vibali vinavyoambatana 
na masuala ya kodi, kuwa 
jambo hilo linasababisha 
wengi kukwepwa kulipa na 
kuathiri uchumi.

Pia, alishauri serikali 
kuliangalia suala hilo kwa 
kuweka utaratibu mzuri 
utakaowawezesha wafan-
yabiashara na Watanzania 
kulipa kodi kwa urahisi na 
haki, bila kushurutishwa.

“Sisi CCT tuliangalia suala 

la sayansi na teknolojia kwa 
kuzingatia jinsi dunia ilivy-
obadilika na mapin-
duzi yanayotokea. 
T u n a p e n d e k e z a 
diplomasia iwe se-
hemu ya vichocheo 
vya maendeleo ili 
kuwezesha Tanzania 
kujihusisha vyema 
katika biashara za 
kimataifa na ku-
jitengenezea nafasi 
bora kikanda na ki-
mataifa,” alisema 
Azgard.

Aidha, ni vizuri 
serikali iweka mkazo 
katika sekta binafsi 
kwa kuweka msisiti-
zo wa kuwezesha 
mazingira mazuri ya 
uendeshaji biashara 
binafsi, badala ya 
kuangalia mashirika 
ya kijamii pekee.

“Pia mikakati ya 
utawala bora na ku-
punguza rushwa 
inapaswa kuangali-
wa, lakini dira haijaianga-
lia rushwa kama kikwazo 
cha maendeleo, hivyo dira 
ionyeshe moja kwa moja 
kuwa rushwa ni adui wa 

maendeleo tuipinge,” alise-
ma.

Naibu Katibu 
Mkuu wa Baraza la 
Waislamu Tanzania 
(BAKWATA), Sheikh 
Mohamed Khamis, 
alishauri kuwa ni 
vyema pia serikali 
iangalie namna ya 
kujiunga na ma-
shirika ya kimataifa 
yanayoweza kusaidia 
katika kuchochea 
maendeleo na ukuaji 
wa uchumi.

Alishauri kuingiza 
elimu ya rushwa 
katika mitaala ili 
watoto wawe na 
uelewa na kuipinga, 
kuboresha huduma 
za afya kwa kujenga 
vituo kuanzia ngazi 
ya mitaa hadi kijiji na 
kupunguza gharama 
za matibabu, na 
kuimarishwa kwa  
vitendo masuala ya 
amani.

“Kuboresha sekta ya 
utafiti pia ni muhimu ili 
kuibua fursa mpya, kusi-
mamia ratiba maalumu 
ya wanafunzi katika shule 

zote za serikali na binafsi 
ili watoto wapate muda wa 
kushiriki shughuli zingine, 
kuimarisha huduma za 
TEHAMA katika utoaji hu-
duma,” alisema.

Naye Msemaji wa Baraza 
la Maaskofu Katoliki Tan-
zania (TEC), Dk. Camil-
ius Kasala, alishauri Dira 
ihakikishe familia za watan-
zania zinakuwa na uhakika 
wa afya kwa kupata bima, 
chakula na ushirikishwaji 
wa masuala mbalimbali ya 
kijamii, zipewe fursa nyezo 
na ajira ili kuwa na uhakika 
wa kiuchumi.

Alipendekeza familia 
kupitia utaratibu wa elimu 
ya watu wazima iweke 
utaratibu wa kijihusisha 
na jamii nyingine, ili iweze 
kujiamini kushiriki masuala 
mengine jumuishi yanay-
olenga kuinua uchumi.

“Pia, ni muhimu vijana 
wakapewa mazingira, 
nyenzo na ujuzi utaka-
owawezesha kufuatilia, 
kushiriki na kutoa maoni 
katika kila nyanja, ikiwamo 
kuwatengenezea ajira zi-
takazowapatia kipato cha 
uhakika,” alisema.

“Pia mi-
kakati ya 
utawala 
bora na 
kupunguza 
rushwa 
inapaswa 
kuan-
galiwa, 
lakini dira 
haijaianga-
lia rushwa 
kama 
kikwazo 
cha maen-
deleo, 
hivyo dira 
ionyeshe 
moja kwa 
moja kuwa 
rushwa ni 
adui wa 
maendeleo 
tuipinge,” 
alisema.

CCT yahofu utitiri vibali 
kwa wafanyabiashara

Katibu wa Baraza la Machifu Dodoma, Ndahani Chinang’anang’ana, akizungumza na machifu, makundi ya 
vyama vya siasa na viongozi mbalimbali wa dini alipokuwa akisisitiza umuhimu wa amani kuelekea uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu kwenye mdahalo ulioandaliwa na Taasisi ya Wafikiriaji Duniani  uliofanyika 
Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

TLS yataja 
dawa kumaliza
matukio ya 
utekaji watu
Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS) kimeshauri serikali iridhie mkataba 
wa kimataifa wa upotezwaji watu ili 
kuanzishwe Tume ya Taifa ya Upotezwa-
ji Watu na kupata suluhu ya matukio ya 
watu kupotea na kutekwa nchini.
Rais wa chama hicho, Wakili Boniface 

Mwabukusi alitoa rai hiyo jana mkoani 
Dar es Salaam wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu masuala 
mbalimbali yanayoendelea nchini kuele-
kea Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani.
Alisema kuwapo tume hiyo kutasaidia 

kutoa kinga na haki kwa waathiriwa wa 
utekaji na familia zao. 
“Suala la utekaji linaendelea kuwa doa 

jeusi katika historia ya Afrika Mashariki. 
Kwa sasa hata mtu akipotea kutokana 
na mambo yake binafsi, taifa linaingia 
lawamani kwa sababu tayari limetiwa 
doa,” alisema Wakili Mwabukusi. 
Alishauri Tanzania irejee katika Ma-

hakama ya Afrika Mashariki ya Haki za 
Binadamu na Watu ili kutoa nafasi kwa 
wananchi wake kupata haki kwa wakati 
ndani ya mipaka na katika ngazi za ki-
mataifa. 
Kuhusu Uchaguzi Mkuu ujao, Wakili 

Mwabukusi alikumbusha kuwa Katiba na 
sheria ni nyenzo za kulinda demokrasia 
nchini, hivyo vinapaswa kuzingatiwa. 
“Uchaguzi huru na wa haki ni kiashiria 

cha taifa linalothamini demokrasia na 
umoja wa wananchi wake. 
“Ninatoa wito kwa viongozi wote wa ki-

siasa kuhakikisha kwamba wanazingatia 
misingi ya sheria, wanaepuka kuwagawa 
wananchi na kujenga mazingira ya umoja 
na utaifa,” alisisitiza Wakili Mwabukusi.
Pia alishauri Jeshi la Polisi kulinda wa-

nanchi badala ya kuwa sehemu ya Msaji-
li wa Vyama vya Siasa katika kutekeleza 
majukumu ili kuendelea kuishi katika 
misingi ya haki na uhuru. 
Alikemea tabia za wanasiasa na vion-

gozi wanaotumia lugha za kebehi, udini, 
jinsia na ukabila kuwabeza wagombea, 
akisisitiza kuwa tabia hizo zinaligawa 
taifa na kuwataka wajenge hoja zenye 
mashiko. 
Kuhusu mchakato wa uchaguzi wa ndani 

wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Wakili Mwabukusi 
alisema kinachoendelea ni ukomavu 
wa demokrasia uliozidi na kusababisha 
misuguano. 
Alisema kwa ukubwa wa chama hicho, 

kilipaswa kiwe kinafahamu viongozi wa 
kuwaongoza katika uchaguzi unaoende-
lea badala ya watu kuibuka ghafla. 
Alisema uchaguzi huo unaakisi kuwa 

nchini kunahitajika vyama vingi vya 
kisiasa takribani 600,000 badala ya 19 
vilivyopo kulingana na idadi ya watu 
milioni 60 waliomo nchini. 
Pia alitaja sababu za kumuunga mkono 

mgombea wa CHADEMA anayewania na-
fasi ya uenyekiti, Tundu Lissu, akisema 
ni mwanachama mwenzake wa TLS na 
amekuwa sehemu ya kuhamasisha wana-
chama wagombee nafasi mbalimbali za 
uongozi. 
Wakili Mwabukusi alisema: “Nimehimiza 

mawakili wasiridhike na kukaa ofisini, 
watoke wawanie nafasi za uongozi 
na hili Lissu amelifanya. Kwanini ni-
simuunge mkono.”
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Mkutano wa mawaziri wa kigeni wa Ulaya na Uarabuni kuhusu Syria ukifanyika mjini Riyadh, Saudi Arabia 
jana. PICHA: MTANDAO.

Raia 16 wauawa na 
jeshi kimakosa Nigeria 

Chama tawala Chad 
chapata ushindi 
uchaguzi wa bunge 

Mtanzania aliyetekwa 
nyara Kenya aachiliwa

Rais Zelensky aonyesha yuko tayari 
kubadilishana wafungwa na Russia 

ABUJA, Nigeria

RAIA 16 wameuawa katika Jimbo la 
Zamfara Kaskazini Magharibi mwa Ni-
geria wakati wa shambulio la anga la 
jeshi la nchi hiyo, kwa kudhaniwa kuwa 
ni magenge ya wahalifu.

Wakazi waliambia vyombo vya habari 
vya ndani jana kuwa waathiriwa waliku-
wa wanachama wa makundi ya walinzi 
wa eneo hilo na raia wanaojilinda dhidi 
ya magenge yenye silaha yanayowateka 
watu kwa lengo la kupata kikombozi. 

Ilielezwa kuwa mashambulizi hayo 
yalilenga magenge ya wanamgambo ka-
tika maeneo ya Zurmi na Maradun na 
kwamba Gavana wa jimbo hilo, Dauda 
Lawal, alitoa rambirambi zake kwa jamii. 

Jeshi lilikiri kufanya mashambulizi ya 
angani, ambayo ilisema ni pigo kubwa 
kwa majambazi wanaovamia vijiji katika 
eneo hilo. 

Jeshi la Anga la Nigeria (NAF) lilise-
ma linachunguza ripoti za kuawa kwa 
wakazi, japokuwa operesheni hiyo ili-
fanikiwa kuwaondoa majambazi kadhaa 
na kusaidia kupatikana kwa baadhi ya 
waathiriwa wa utekaji. 

“NAF inasikitika kuwa raia kadhaa 
walipoteza maisha wakati wa operesh-
eni," ilisema katika taarifa. 

Shirika la habari la AFP lilimnukuu 
mmoja wa wakazi akisema kuwa raia 
hao walikuwa wakirejea vijijini mwao 
baada ya kuwafukuza majambazi wali-
poshambuliwa kwa mabomu. 

Wanakijiji walipata miili 16 kutokana 
na mashambulizi na kuwapeleka hospi-
tali watu wengine kadhaa waliojeruhiwa 
vibaya,” alisema Sa'idu Ibrahim. BBC

KYIV, Ukraine 

RAIS wa Ukraine, Volody-
myr Zelensky amesema yuko 
tayari kuwarejesha nchini 
mwao wanajeshi wawili wa 
Korea Kaskazini waliotek-
wa, kwa mabadilishano ya 
kuachiliwa huru wafungwa 
wa kivita raia wa Ukraine wal-
ioko Russia.

Pendekezo la  Zelensky 
alilitoa saa chache baada ya 
idara ya kitaifa ya ujasusi ya 
Korea Kusini kuthibitisha tan-
gazo la siku iliyopita kwamba 
Ukraine imewakamata wa-
najeshi wawili wa  Korea 
Kaskazini.

  Mamlaka nchini Ukraine 
Jumamosi ilisema wanajeshi 
hao wawili walijeruhiwa 
vibaya katika uwanja wa vita 
wakati wakipambana na wa-

najeshi wa Ukraine katika 
eneo la Kursk nchini Russia, 
lakini wakati huo hawakutoa 
ushahidi kuthibitisha uraia 
wao. 

Hata hivyo, Jumapili, Idara 
ya Ujasusi ya Korea Kusini 
(NIS) imeliambia AFP kwam-
ba, imethibitisha kuwa jeshi 
la Ukraine limewakamata 
wanajeshi wawili wa Korea 
Kaskazini Januari 9, mwaka 
huu, katika uwanja wa vita 
eneo la Kursk, nchini Russia.

Zelensky aliandika katika 
mtandao wa kijamii wa X 
kwamba wanajeshi wa Ko-
rea Kaskazini ambao hawa-
taki kurudi nyumbani na 
wanaoonyesha nia ya kuleta 
amani kwa kueleza ukweli 
kuhusu vita hivyo nchini 
mwao, watapewa kile ali-
chokiita fursa nyingine. 

Alipoulizwa mwaka jana 
kuhusu ushiriki wa wanajeshi 
wa Korea Kaskazini, Rais wa 
Russia Vladimir Putin hakuki-
ri wala kukanusha kwamba 
nchi hiyo inatumia wanajeshi 
wa Korea Kaskazini katika 
vita vyake dhidi ya Ukraine. 

Aidha, Ukraine, Marekani 
na Korea Kusini zimeish-
tumu Korea Kaskazini, nchi 
yenye silaha za nyuklia kwa 
kutuma wanajeshi zaidi ya 
10,000 kulisaidia jeshi la Rus-
sia katika vita vyake dhidi ya 
Ukraine.

Ilielezwa kuwa nchi hizo 
na Korea Kaskazini, zimei-
marisha ushirikiano wao wa 
kijeshi tangu Moscow ilipoi-
vamia Ukraine mwaka 2022. 

Hata hivyo, ikulu ya Mare-
kani White House  imesema 
idadi kubwa ya wanajeshi wa 

Korea Kaskazini wameuawa 
vitani. 

Inaelezwa kuwa Desemba 
2024 shirika la ujasusi la Ko-
rea Kusini liliripoti juu ya 
kukamatwa kwa mwanajeshi 
wa kwanza wa Korea Kaskazi-
ni na vikosi vya Ukraine japo 
baadaye alifariki dunia. 

"Hakuna shaka yoyote du-
niani kwamba Jeshi la Rus-
sia linategemea msaada wa 
kijeshi kutoka Korea Kaska-
zini," alisema Zelensky. 

Rais huyo wa Ukraine ali-
chapisha video inayoonyesha 
wanajeshi wawili wa Korea 
Kaskazini waliotekwa waki-
hojiwa. Mmoja akionekana 
amelala kwenye kitanda 
huku mwengine akiwa ame-
keti kitandani na bandeji 
shingoni.

DW

NAIROBI, Kenya

MWANAHARAKATI wa 
haki za binadamu Tanzania, 
Maria Sarungi ameachiliwa 
baada ya kutekwa nyara kwa 
saa kadhaa akiwa Kenya, am-
bako video iliyochapishwa 
kwenye ukurasa wake wa X, 
amethibitisha kuwa alitekwa 
huku akaahidi kutoa maelezo 
zaidi baadaye. 

Shirika lake la Amnesty In-
ternational lilisema Sarungi 
alitekwa nyara katika mitaa 

ya mji mkuu wa Kenya Nai-
robi, ambako katika video 
iliyochapishwa jana Sarungi 
alionekana akiwa ameambat-
ana na watu wengine wanne, 
aliangua kilio akisema sasa 
yuko salama.

''Asanteni sana, niko sala-
ma, Mungu ni mwema na 
kesho nitachukua muda ni-
washukuru vizuri, nawashuk-
uru watu wa Kenya, watu wa 
Tanzania na Kimataifa. Natoa 
shukrani zaidi kwa walioni-
pigania, kwasababu leo ni-

Shirika lake la Amnesty 
International lilisema 
Sarungi alitekwa nyara 
katika mitaa ya mji 
mkuu wa Kenya Nai-
robi, ambako katika 
video iliyochapishwa 
jana Sarungi alionekana 
akiwa ameambatana na 
watu wengine wanne, 
aliangua kilio akisema 
sasa yuko salama.

N’DJAMENA, Chad 

CHAMA tawala nchini Chad kimepata 
viti vingi katika uchaguzi wa bunge 
wa mwezi Desemba, ambao ulisusiwa 
na vyama vikuu vya upinzani ambako 
wachambuzi wanasema utaimarisha 
nguvu za kisiasa za rais. 

Ilielezwa kuwa katika uchaguzi wa 
kwanza wa bunge nchini Chad kipindi 
cha zaidi ya muongo mmoja, chama 
tawala Patriotic Salvation Movement 
kilipata viti 124 kati ya 188, huku idadi 
ya wapigakura ikiwa asilimia 51.5, kul-
ingana na matokeo ya awali yaliyo-
tangazwa Jumamosi jioni na Ahmed 
Bartchiret, mwenyekiti wa tume ya 
uchaguzi.

Uchaguzi wa bunge, pamoja na wa 
serikali za mitaa na mikoa, ni mwen-
delezo wa kipindi cha mpito kuelekea 
utawala wa kidemokrasia baada ya 
Mahamat Deby kuchukua madaraka 
kama mwanajeshi mwaka 2021.

Hata hivyo, kiongozi huyo aliingia 
madarakani baada ya kifo cha baba 
yake na rais wa muda mrefu Idriss 
Deby Itno, ambaye aliongoza kwa 
miongo mitatu. Deby alishinda uch-
aguzi wa rais wenye utata wa mwaka 
jana. VOA

meweza kuokolewa salama,'' 
alisema Sarungi.

Ilielezwa kuwa Sarungi ana-
fanya kampeni za mabadiliko 
ya kisiasa, uhuru wa kujieleza 
na haki za wanawake nchini 
Tanzania. 

Shirika la Amnesty tawi la 
Kenya lilisema alitekwa nyara 
na watu watatu waliokuwa 
na silaha kwenye gari nyeusi 
(Toyota) Noah majira ya saa 
tisa mchana katika eneo la 
Kilimani katikati mwa Nai-
robi. TRT
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya TMA Stars, imetan-
gaza kuachana na kocha wake, 
Maka Mwalwisi siku moja tu 
baada ya kupokea kichapo cha 
mabao 3-2 kutoka kwa Bigman 
FC, mechi iliyochezwa, Uwanja 
wa Ilulu, Lindi.

Taarifa iliyotolewa jana ku-
toka Ofisi ya Mtendaji Mkuu 
wa klabu hiyo, imeeleza kuwa 
imeamua kusitisha mkataba 
kwa makubaliano ya pande 
mbili.

"Uongozi wa timu ya TMA 
Stars, unapenda kuwatangazia 
kuwa, umefikia makubaliano 
ya pande mbili kusitisha mka-
taba wa kazi na kocha Mwal-
wisi.

"Klabu inapenda kutoa shuk-
rani kwa kocha huyo kuto-
kana na mchango wake na tu-
namtakia kila la heri na tayari 
mchakato wa kutafuta kocha 
umeshaanza na unatarajiwa 
kukamilika hivi punde," ilieleza 
sehemu ya taarifa hiyo.

Kocha huyo amewahi kuzi-
fundisha klabu mbalimbali za 
Ligi Kuu, zikiwamo Mbeya City 
na Mbeya Kwanza.

TMA, yenye maskani yake ji-
jini Arusha ipo nafasi ya tano 
ya msimamo wa ligi hiyo, ikiwa 
na pointi 27 kwa michezo 15 
iliyocheza mpaka sasa.

Wakati hayo yakiendelea, 
timu zilizoshuka daraja ku-
toka Ligi Kuu msimu uliopita, 
Mtibwa Sugar na Geita Gold, 
zimeendeleza vichapo kwenye 
ligi hiyo iliyoendelea juzi.

Kwenye Uwanja wa Nyan-
kumbu, Geita, timu ya Geita 
Gold, iliiadhibu Stand Unit-
ed mabao 3-1, huku Mtibwa 
Sugar ikiwa ugenini, Uwanja 
wa Mbatini, Mlandizi mkoa-
ni Pwani, ilipata ushindi wa 
bao 1-0 na kuendelea kujikita 
kileleni.

Bao pekee kwenye mchezo 
huo lilifungwa na Erick Kyaru-
zi, dakika ya 52 na kuifanya 
kufikisha pointi 38 baada ya 
kucheza michezo 15.

TMA yatimua 
kocha Mtibwa, 
Geita ni moto

Na Mwandishi Wetu

KOCHA wa zamani wa Foun-
tain Gate, Mohamed Muya, 
amejiunga na Klabu ya Geita 
Gold, akipewa malengo ya ku-
hakikisha anaipandisha Ligi  
Kuu Tanzania Bara msimu una-
okuja.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo, 

Leonard Bugomola, amebaini-
sha kuwa moja ya malengo 
waliyompa ni kuhakikisha timu 
inarejea tena Ligi Kuu.

"Tunaamini kwa uwezo 
alionao kocha huyo ataifikisha 
timu kwenye malengo tuliyoku-
sudia ya kurejea tena Ligi Kuu, 
hilo hatuna wasiwasi nalo," alise-
ma mwenyekiti huyo.

Geita Gold inapigana kutaka 
kurejea tena Ligi Kuu baada ya 
kuteremka msimu uliopita am-
bapo kwa sasa iko nafasi ya tatu 
ya msimamo ikiwa na pointi 33 
kwenye ligi ya Championship, 
nyuma ya Mbeya City yenye 
alama 34 na Mtibwa Sugar inay-
oongoza kwa pointi 38.

Muya, amechukuliwa na timu 

hiyo baada ya kutimuliwa na 
Fountain Gate, dakika chache tu 
baada ya kumalizika kwa mche-
zo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Yanga, Desemba 29, 
mwaka jana, timu yake ikipata 
kipigo cha mabao 5-0, mechi iki-
chezwa, KMC Complex, Dar es 
Salaam.

Fountain Gate, tayari imem-

tangaza raia wa Kenya, Robert 
Matano kama Kocha Mkuu, aki-
saidiwa na Amri Said.

Klabu hiyo imeamua kumchu-
kua Muya baada ya kuachana na 
Kocha wao, Amani Josiah aliye-
kwenda kujiunga na Maafande 
wa Prisons, ambayo nayo ilitoka 
kuachana na Kocha wake, Mb-
wana Makata.

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji 
mpya wa Azam FC, 
Zidane Sereri, ame-
wataka mashabiki wa 

klabu hiyo, kusubiria mambo 
mazuri kutoka kwake, pale 
utakapoanza mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Machi, mwaka huu.

Sereri alisema hayo jana, 
siku moja tu baada ya kutan-
gazwa kusajiliwa na Azam FC 
kwa mkataba wa miaka mita-
no, utakaomalizika 2030.

"Nina furaha kubwa kuji-
unga na klabu kubwa kama 
Azam FC, ni moja ya klabu 
kubwa nchini, naamini nita-

kuwa kwenye wakati nzuri, 
nawaambia mashabiki wa 
timu hii wakae mkao wa kula 
kwani mambo mengi mazuri 
yanakuja," alisema mche-
zaji huyo ikiwa ni kauli yake 
ya kwanza kwa vyombo vya 
habari tangu atangazwe kuji-
unga na klabu hiyo.

Sereri amejiunga na Azam, 
akitoka Dodoma Jiji, ambako 
amecheza kwa kiwango ki-
kubwa kwenye mzunguko 
wa kwanza, akiwa na mabao 
mawili mpaka sasa kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Unakuwa ni usajili wa pili 
kufanyika kwa klabu hiyo, 
kwani siku chache zilizo-
pita ili msajili beki wa kati 

raia wa Ivory Coast, Zouzou 
Landry kutoka Klabu ya AFAD 
Djekanou ya nchini humo.

Mkuu wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano ya Klabu hiyo, 
Thabit Zacharia, amesema 
usajili unaofanyika ni kwa 
matakwa ya Kocha Mkuu, Ra-
chid Taoussi, ambaye alihitaji 
marekebisho madogo kwenye 
kikosi chake.

Azam, tayari imeshaanza 
mazoezi kwa ajili ya kujiandaa 
na mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu, huku kila wiki ikitarajia 
kucheza michezo ya kirafiki 
ya ndani.

"Tulianza mazoezi tangu Ju-
matatu ya wiki iliyopita, kuji-
andaa na mechi za mzunguko 

wa pili, tunaendelea hivi na 
mazoezi, lakini kila baada ya 
wiki moja tutakuwa tunache-
za michezo ya kirafiki.

Nia ni kuangalia jinsi gani tu-
napiga hatua. Huwezi kufanya 
tu mazoezi kila siku halafu hu-
jui umefikia wapi, ndiyo maa-
na kocha wetu akasema kuwa 
anahitaji kufanya mazoezi kila 
siku baada ya mazoezi hadi 
pale Ligi Kuu itaporejea tena 
mwezi Machi," alisema Zakazi.

Hadi kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza, Azam ipo 
kwenye nafasi ya tatu ya msi-
mamo wa Ligi Kuu ikikusanya 
pointi 36, ikicheza michezo 16, 
kushinda 11, sare tatu, ikipo-
teza mechi mbili.

Muya abebeshwa zigo zito Geita Gold

ZIDANE AWATAKA MASHABIKI
AZAM KUKAA MKAO WA KULA

Mwalimu wa muziki kutoka Kanisa la Waadventista Wasabato Mbezi Luis, Dar 
es Salaam, Jovin Tongora (kushoto), akiendesha somo la muziki na falsafa za 
muziki wa kanisa kwa waumini wa kanisani hapo juzi. Somo hilo ni sehemu ya 
programu maalum iliyoandaliwa na kanisa hilo ili kuimarisha na kuinua huduma 
yake ya muziki. MPIGAPICHA WETU 

MUZIKI...
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Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha wachezaji 12 wa 
Timu ya Taifa ya Vijana ya Tanza-
nia ya Mchezo wa Tenesi, kime-
ondoka jana, Jumatatu kuelekea 
Nairobi, Kenya kushiriki mashin-
dano ya Afrika yatakayoanza ku-
timua vumbi kesho nchini humo 
huku kikiwa na matumaini 
makubwa ya kurejea na taji.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Salum Mvita, alisema mashinda-
no hayo yatashirikisha timu za 
wanaume pamoja na wanawake. 

Alisema maandalizi kuele-
kea katika mashindano hayo 
yanaendelea vema na kwamba 
malengo yao ni kwenda kuipe-
perusha vizuri bendera ya Tan-
zania.

"Malengo yetu ni kupata ush-
indi kwenye mashindano hayo ili 
tuweze kuipeperusha vema ben-
dera ya Tanzania, alisema Mvita.

Mvita alisema wamefanya 
mazoezi kwa muda mrefu am-
bayo anaamini yatawasaidia wa-
chezaji wake hao kufanya vizuri. 
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LONDON, England 

M
IKEL Arteta alielezea 
kutolewa kwa Arsenal 
katika raundi ya tatu ya 
Kombe la FA dhidi ya 

Manchester United Jumapili kama ni 
pigo baada ya kushindwa kwa mik-
waju ya penalti kwenye Uwanja wa 
Emirates.

Bruno Fernandes aliwawe
ka wageni mbele dakika ya
 52 kabla ya Diogo Dalot ku
tolewa kwa kadi nyekundu

 dakika tisa baadaye kwa
 kumchezea rafu Mikel Me

rino.

Gabriel Magalhães alisawazisha 
dakika ya 63, lakini licha ya kucheza 
karibu saa moja dhidi ya wachezaji 
10, Arsenal hawakuweza kupata bao 
lingine, huku nahodha Martin Øde-
gaard akikosa penalti dakika 18 za 
mwisho.

United waliona haki haikutendeka 

   Katika michezo elfu moja, 
unapaswa kupoteza mmoja na 
labda ulikuwa huu, hivyo...

HABARI MICHEZO

ARTETA AKUBALI KWA UTD 
HESABU SASA KWA SPURS

Jumanne Januari 14, 2025

kutokana na mkwaju huo wa pen-
alti kutolewa licha ya Harry Magu-
ire kuonekana kutomchezea rafu 
Kai Havertz kwenye eneo la hatari 
(hakuna VAR kwenye Kombe la FA 
hadi raundi ya tano). 

Lakini United walijikuta wakitu-
mia muda mwingi kulinda lango lao 
kwa muda mrefu baadaye, wakati 
Arsenal wakitafuta ushindi.

Wenyeji walisajili mikwaju 26 kwa 
jumla, huku Havertz akikosa nafasi 
nyingi za wazi. 

Pia alikuwa mchezaji pekee aliye-
kosa penalti, Altay Bayindir aliokoa 
mkwaju wake na kumpa Joshua 
Zirkzee nafasi ya kufunga na sasa 
watacheza na Leicester City raundi 
ya nne.

"Haiwezekani," alisema Arteta aki-

iambia BBC Sport. 
"Ni wazi, unapima kiwango cha 

ufaulu na tulichokifanya kuhusiana 
na nafasi hiyo, unajua, unastahili 
kushinda. Lakini ukweli ni kwamba 
tumetoka.

"Nawapenda wachezaji wangu. 
Ninaipenda timu yetu na napenda 
jinsi walivyo wazuri na wanachofan-
ya kwa sababu katika michezo elfu 
moja, unapaswa kupoteza mmoja, 
na labda ulikuwa huu. 

“Unapaswa kuelewa hili pia, ni 
sehemu ya sekta yetu, mchezo wetu 
na songa mbele kwa sababu huna 
muda wa kufanya hivyo, kwa sababu 
Jumatano tuna mchezo mkubwa."

Arsenal wanakabiliwa na mechi 
ya Ligi Kuu England nyumbani dhidi 
ya Tottenham, kesho, Jumatano.

GARNACHO ATAKIWA NAPOLI
KOCHA wa Napoli, Antonio Conte, anamtaka 

winga wa Manchester United, Alejandro Garna-
cho mwenye umri wa miaka 20, kuchukua nafa-
si ya winga wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia 
(23), ambaye anatarajiwa kuhamia Paris St-Ger-
main. (Sport Italia)

ARAUJO ATAKA KUONDOKA
MLINZI wa Uruguay, Ronald Araujo, ambaye 

amekuwa akihusishwa na Juventus, anataka 
kuondoka Barcelona haraka iwezekanavyo, la-
kini klabu hiyo ya Katalunya ina nia ya kum-
bakisha mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
25. (Mundo Deportivo)

HUMMELS HANA HARAKA
BEKI wa Ujerumani, Mats Hummels mwe-

nye umri wa miaka 36, hana haraka ya kuanza 
mazungumzo juu ya kuongezwa kwa mkataba 
wake katika Klabu ya AS Roma, huku mkataba 
wake wa sasa ukitarajiwa kukamilika mwezi 
Juni. (Soka Italia)

WEST HAM KULETA STRAIKA
KLABU ya West Ham iko tayari kuleta msham-

buliaji mpya baada ya kujua ukubwa wa jeraha 
la msuli wa mshambuliaji wa Ujerumani, Niclas 
Fullkrug mwenye umri wa miaka 31, alilopata 
katika mechi ya Ijumaa ya Kombe la FA dhidi ya 
Aston Villa. (Fabrizio Romano)

ALVAREZ HAONDOKI WEST HAM 
MONACO imewasilisha ombi la kumnunua 

kiungo wa West Ham, Edson Alvarez mwenye 
umri wa miaka 27, baada ya ofa ya kumsajili 
kwa mkopo mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Mexico kukataliwa na West Ham. (Fabrizio Ro-
mano)

FERGUSON NAYE AHUSISHWA
MSHAMBULIAJI wa Brighton ya Jamhuri ya 

Ireland, Evan Ferguson mwenye umri wa mia-
ka 20, na mshambuliaji wa Manchester United, 
Marcus Rashford (27), wamehusishwa na uham-
isho wa mkopo kwenda West Ham. (TBR Foot-
ball)

CALVERT-LEWIN NA ATALANTA
KLABU ya Atalanta inataka kukamilisha usa-

jili wa Januari wa mshambuliaji wa Everton na 
England, Dominic Calvert-Lewin mwenye umri 
wa miaka 27, ambaye amekuwa akihusishwa na 
uhamisho wa kuelekea Newcastle United msimu 
wa majira ya joto kwa uhamisho wa bure. (Sun)

DAVIES MKATABA MPYA
KLABU ya Bayern Munich imempa mlinzi wa 

Canada, Alphonso Davies mwenye umri wa mi-
aka 24, mkataba mpya wenye thamani ya euro 
milioni 25, huku Real Madrid ikipania kumsajili 
kwa uhamisho wa bila malipo msimu wa majira 
ya joto. (Marca)

NUAMAH ATAKIWA EVERTON
KLABU ya Everton inafikiria kuwasilisha ombi 

la kumnunua winga wa Lyon raia wa Ghana, Er-
nest Nuamah, 21. (RMC Sport)

COULIBALY KWA LEICESTER
LEICESTER City imekubali dili la kumsajili beki 

wa pembeni wa Ufaransa, Woyo Coulibaly mwe-
nye umri wa miaka 25, kutoka Parma. (Gianluca 
di Marzio)

CARLOS ATAJWA FENERBAHCE
KLABU ya Fenerbahce imefanya mazungumzo 

na Aston Villa kuhusu mkataba wa pauni milioni 
10 kwa beki wao wa kati Mbrazil, Diego Carlos, 
31. (Sky Sports)



LONDON, England 

KIUNGO wa kati wa Arsenal, 
Jorginho, anaweza kuondoka 
katika klabu hiyo wakati wa 
dirisha dogo la usajili la Janu-
ari hii ni kutokana na kukosa 
muda wa kutosha wa kucheza, 
kwa mujibu wa ripoti.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 33, ameingia 
miezi sita ya mwisho ya mka-
taba wake na Arsenal baada ya 
kujiunga na klabu hiyo katikati 
ya msimu wa 2022/23 kutoka 
kwa wapinzani wao wa Lon-
don Chelsea kwa pauni mil-
ioni 12, na inaonekana kuna 
uwezekano mkubwa wa ku-
pewa mkataba mpya.

Mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Italia mwenye michezo 57, 
amekuwa akitumiwa kwa kiasi 
kidogo na Mikel Arteta msimu 
huu na ameanza mara tisa tu 
katika mashindano yote, na 
kumuacha akichanganyikiwa 
kwa kukosa nafasi katika kiko-
si cha kwanza.

Kwa mujibu wa ESPN, 
Jorginho sasa anafikiria ku-
ondoka na amepewa ofa kwa 
Klabu ya Brazil, Palmeiras 
baada ya mkutano kati ya  
wakala wa mchezaji huyo na 
Arsenal.

Palmeiras na Flamengo 
ndizo klabu mbili ambazo 
Jorginho, ambaye alizaliwa 
nchini Brazil licha ya kui-

wakilisha Timu ya Taifa ya 
Italia, anafikiria kujiunga nayo 
wakati wa dirisha la majira ya 
baridi.

Arsenal huenda ikashawishi-
wa kumuuza kiungo huyo 
Januari hii kabla ya kuondoka 
bila malipo msimu wa majira 
ya joto.

'Washikabunduki' hao bado 
wanawania taji la Ligi Kuu 
England licha ya kukaa pointi 
sita nyuma ya vinara wa ligi, 
Liverpool, lakini wamekuwa 
kwenye wakati mgumu ka-
tika ubunifu na msukumo 
wa mashambulizi katika wiki 
za hivi karibuni - suala lililo-
zidishwa na jeraha la muda 
mrefu la Bukayo Saka.

MILAN, Italia 

AC Milan inaongoza mbio za kum-
saka Kyle Walker, vyanzo vimeiambia 
ESPN, baada ya kuiambia Manchester 
City kuwa anataka kuondoka katika 
klabu hiyo.

Walker aliachwa nje ya kikosi kili-
choshinda mabao 8-0 Kombe la FA 
dhidi ya Salford City Jumamosi baada 
ya kumfahamisha Mkurugenzi wa 
Soka, Txiki Begiristain, kwamba ana-
taka kuhamia nje ya nchi katika diri-
sha la Januari hii.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 34, alikuwa karibu kujiunga na 
Bayern Munich mwaka wa 2023. 

Ana mkataba hapo kwenye Uwanja 
wa Etihad hadi 2026, lakini chanzo ki-
meiambia ESPN kwamba Milan wako 
tayari kumpa Walker mkataba hadi 
2027.

"Nilimwambia sasa ni suala la soko," 
alisema Guardiola.

"Ni mchezaji wa ajabu mwenye um-
bile lake la ajabu, anapokuwa makini 
hawezi kuzuilika kama beki wa kulia, 
ni mchezaji wa daraja la juu, kama 
yuko fiti anaweza kucheza mwaka 
mmoja, miwili, mitatu au minne zaidi.

"Sijawahi kuona mchezaji mwenye 
hali hizi za kimwili katika maisha yan-
gu ya soka, na bila shaka, lakini lazima 
awe na makubaliano na klabu."

Guardiola alifichua kutokuwa na 
uhakika juu ya mustakabali wa Walk-
er ulimaanisha kuachwa nje ya kikosi 
kilichomenyana na Salford City na 
dhidi ya Brentford kwenye Ligi Kuu 
England Jumanne na Guardiola alise-
ma Walker anaweza kukosa tena.

"Sijui, inategemea jinsi tutakavyo-
fanya mazoezi," alisema Guardiola.

"Nadhani nilikuwa wazi wakati 
wote, ikiwa anataka kuchunguza, 
klabu itachunguza, na anapaswa kua-
mua, si mimi. Si uamuzi wangu.”
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Jorginho kuondoka 
Arsenal Januari hii

AC Milan 
yaongoza 
kumtwaa 
Walker

FLICK AJIVUNIA 
KIKOSI BARCA 
KUIUA MADRID
JEDDAH, Saudi Arabia

H
ANSI Flick amesema "naji-
vunia sana" kwa uchezaji 
"wa ajabu" kutoka kwa timu 
yake ya Barcelona, ​​baada 

ya kutoka nyuma na kuifunga Real 
Madrid mabao 5-2 katika fainali ya 
Supercopa ya Hispania iliyopigwa 
Saudi Arabia Jumapili.

Kylian Mbappe alianza kuiweka 
mbele Madrid kwa bao lake la da-
kika ya tano kwenye Uwanja wa Al 
Jawhara mjini Jeddah, lakini mchezo 
ukaugeuka kwa mabao ya Raphinha, 
Lamine Yamal, Robert Lewandowski 
na Alejandro Balde.

"Ninajivunia sana," alisema Flick 
katika mkutano wake na waandishi 
wa habari baada ya mechi. 

"Ninajivunia timu, benchi la ufun-
di, klabu, mashabiki na kila mtu. Leo 
( juzi) ilikuwa mechi ya kushangaza. 
Kwa makocha, si sana! Lakini kwa 
mashabiki ni nzuri sana."

Kikosi cha Flick kilianza msimu 
kwa nguvu na kilikuwa kinaongoza 
LaLiga kabla ya mwenendo mbaya 
Novemba na Desemba na kiliwafan-
ya wapoteze pointi katika mechi sita 
kati ya saba za mwisho za ligi, huku 
mbinu za Flick zikitiliwa shaka.

"Lazima tujifunze kutoka katika 
kila mechi," alisema Flick alipouliz-
wa nini maana ya ushindi wa Super-
copa kwa kipindi kizima cha msimu. 

"Tunaweza kufanya mambo vizuri 
zaidi, lakini tuna timu changa. Tuli-
kuwa na wiki kadhaa ambapo hatu-

kufanya vizuri, na hali yetu kwenye 
ligi sasa si nzuri. Tunazungumza 
mambo haya yote kwenye chumba 
cha kubadilishia nguo, lakini kwangu 
ni muhimu kuzingatia mechi ijayo."

"Tunajua tunachopaswa ku-
fanya uwanjani," alisema nahodha 
Raphinha katika mkutano wake na 
waandishi wa habari baada ya me-
chi, huku akitajwa kuwa mchezaji 
bora wa fainali hiyo. 

"Jambo muhimu ni sisi kuweza ku-
pigania mataji na kuyashinda."

Licha ya kucheza na wachezaji 
10 kwa dakika nyingi baada ya kipa 
Wojciech Szczesny kuoneshwa kadi 
nyekundu, uongozi wa Barcelona 
haukuonekana kuwa hatarini.

Szczesny alianza michezo yote 
miwili kwenye Supercopa, baada ya 
kipa Iñaki Peña kuachwa baada ya 
kuchelewa kuwasili kwenye mku-
tano wa timu.

"Wakati Wojciech alipotolewa nje 
kwa kadi nyekundu, haikuwa rahisi 
kwetu," alisema Flick. 

"Iñaki alifanya vema, kutoka sifuri 
hadi shujaa. Lakini ninajivunia jinsi 
tulivyolinda, kila hali, kulinda goli 
kama timu moja."

Huu ni ushindi wa pili kwa Barce-
lona wa Clasico msimu huu baada ya 
kushinda mabao 4-0 Oktoba, mwaka 
huu.

"Sitaki kuangalia nyuma," Flick 
alisema. 

"Leo ( juzi) ni siku nzuri, tumeifun-
ga moja ya timu bora zaidi duniani, 
kwa mara ya pili msimu huu."
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Mshambuliaji wa Yanga, Prince Dube, akijaribu kufunga kwenye mchezo wa Kundi A 
Ligi ya Mabigwa Afrika dhidi ya Al Hilal Omdurman ya Sudan uliochezwa Uwanja wa 
De la Capitale, jijini Nouakchott nchini Mauritania juzi usiku. Yanga ilishinda bao 1-0. 
MPIGAPICHA WETU

Ramovic arudi na 
dawa ya MC Alger

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Fadlu sasa ataka ukinara wa kundi

Na Adam Fungamwango

S
IKU chache kabla ya 
kufungwa kwa dirisha 
dogo la usajili, Klabu 
ya Tabora United, im-

efanikiwa kumsajili kiungo 
mkabaji raia wa Cameroon, 
Cedric Martial Zamba, kutoka 
timu ya Touarga ya Morocco.

Taarifa iliyotolewa na klabu 
hiyo imeeleza kuwa usajili 

huo ni wa kwanza kutanga-
zwa rasmi na klabu hiyo, na 
umefanyika kwa mapendek-
ezo ya Kocha Mkuu, raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo, Anicet Kiazayidi.

TABORA UTD YANASA MKATA
UMEME KUTOKA CAMEROON

wangu kwenye benchi la ufundi 
pamoja na madaktari wangu, wote  
hawa wamefanya kazi kubwa 
sana.

"Kwa sasa tunaangalia mechi 
ya mwisho, tunataka kushinda ili 
kuongoza kundi, umuhimu wa 
mchezo wa mwisho ni mkubwa 
sana, kwani tutapata faida ya 
kuanzia ugenini, ukifanikiwa ku-
wabana wapinzani wako kwao, 
halafu ukamalizia nyumbani, 
unakuwa na faida kubwa, kama 
tunataka kuvunja rekodi yetu na 
kufuzu hatua ya nusu fainali, ush-
indi dhidi ya CS Constantine ni 
muhimu sana," alisema Fadlu.

Simba itacheza mchezo wa 

mwisho Jumapili ijayo dhidi ya 
CS Constantine katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, 
saa 10:00 alasiri, mechi ambayo 
inahitaji ushindi ili ifikishe pointi 
13, na kuwaacha wapinzani wao 
na pointi zao 12 kama inataka 
kuwa kinara wa Kundi A.

Akizungumzia mchezo huo, 
alisema walimiliki mpira kwa kiasi 
kikubwa huku wapinzani wao 
wakitegemea zaidi mashambulizi 
ya kushtukiza na mipira iliyokufa 
tu.

"Tumefanya makosa, tume-
wapa bao, lakini muda mwingi 
wa mchezo tumekuwa bora,  tu-
mepiga mashuti 26 langoni mwao, 
tumemiliki kwa asilimia 56.

"Wapinzani wetu walikuwa ha-
tari zaidi kwenye mipira ya faulo 

na kushambulia kwa kushtukiza 
tu, hawakuwa na kitu kingine 
zaidi ya nafasi ya bao tulilowapa," 
alisema.

Hii ni mara ya sita kwa Simba 
kufuzu hatua hiyo kwa misimu 
saba ya michuano ya CAF tangu 
2018.

Rekodi zinaonesha kuwa 
tangu msimu wa 2018/19, Sim-
ba imekosa kutinga hatua hiyo 
msimu wa 2019/20 tu ilipotolewa 
hatua ya awali na UD Songo ya 
Msumbiji, lakini baada ya hapo 
imekuwa ikitinga hatua za robo 
fainali, Ligi ya Mabingwa Afrika na  
Kombe la Shirikisho, mara tano 
mfululizo.

Imetinga Ligi ya Mabingwa Af-
rika mara nne, 2018/19, 2020/21, 
2022/23 na 2023/24, huku msimu 

wa 2021/22 na 2024/25 ikitinda 
robo fainali Kombe la Shirikisho 
Afrika.

"Tumefanikiwa kudumisha uta-
maduni wetu wa kutinga hatua ya 
robo fainali si jambo dogo, wache-
zaji wanaingia na kutoka, wengine 
wanapungua viwango, lakini taa-
sisi imeweza kusimamia mwen-
delezo huu jambo ambalo si dogo, 
ukiangalia tangu kipindi chote 
hicho mpaka sasa timu ambazo 
zimeweza kuwa na mwendelezo 
wa kiwango hiki hazizidi tatu, 
labda Al Ahly, na Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini, zingine 
zinaingia na kutoka, angalia Wy-
dad Casablanca na baadhi ya ny-
ingine kuwa hazipo kwenye hatua 
hii msimu huu," alisema Meneja 
Habari na Mawasiliano wa Simba, 

Ahmed Ally.
Wakati huo huo, beki Fondoh 

Che Malone, ameomba radhi wa-
nachama na mashabiki wa Simba 
kutokana na kosa alilofanya lili-
losababisha bao la kwanza kwa 
Bravos do Maquis, kabla ya Leonel 
Ateba kusawazisha.

"Ningependa kuomba msamaha 
kwa familia nzima ya Simba kwa 
kusababisha madhara mara mbili 
kwenye mechi za kimataifa.

"Nabeba lawama kwa makosa 
yangu, na naahidi kufanya kazi 
kwa bidii ili kufanya vizuri zaidi 
katika siku zijazo. Ninaomba radhi 
kwa dhati. Asante Simba. Asanteni 
mashabiki kwa kunitia moyo kila 
wakati licha ya makosa yangu," 
alisema beki huyo wa kati raia wa 
Cameroon.

juzi ulikuwa mgumu na wenye pre-
sha kubwa kwao, lakini kwa bahati 
nzuri wakaibuka kuwa washindi.

"Haikuwa mechi rahisi, lakini 
tumeweza, nawapongeza wachezaji 
wangu na viongozi, ulikuwa mchezo 
mzuri uliokuwa na presha kubwa 
kwetu, umetuonesha kuwa sisi ni 
watu wa aina gani, tumeonesha kuwa 
sisi ni wapambaji. 

"Tungeweza kupata bao la pili ki-
pindi cha pili, lakini tukakosa kutu-
mia nafasi. Sasa tunarudi Tanzania 
kwenye uwanja wetu kwa mchezo 
dhidi ya MC Alger, hautokuwa mwe-
pesi, lakini tutapambana," alisema 
kocha huyo.

Ushindi huo umeifanya Yanga ku-
fikisha pointi saba, ikiendelea kuwa 
nafasi ya tatu nyuma ya MC Alger 
ambayo ni ya pili ikiwa na pointi 
nane, huku kundi hilo likiongozwa 
na Al Hilal yenye pointi 10, na tayari 
imeshafuzu hatua ya robo fainali.

Mabingwa hao wa Tanzania Bara, 
watacheza mchezo wao wa mwis-
ho wa hatua ya makundi Jumamosi 
ijayo dhidi ya MC Alger kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, saa 
10:00 alasiri, ikitakiwa kushinda tu 
kwa idadi yoyote ya mabao ili iweze 
kusonga mbele.

Ikishinda itafikisha pointi 10 na 
kuwaacha Waalgeria hao wakisalia 
na pointi nane, lakini sare yoyote 
itaifanya kufikisha pointi nane hivyo 
kushindwa kufuzu kwani MC Alger 
itakuwa imefikisha alama tisa.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
amesema hautokuwa mchezo rahisi 
kwa sababu wapinzani wao watakuja 
kwa nguvu ili kupata matokeo mazu-
ri, kwani matokeo ya ushindi na sare 
yoyote yatawawezesha kufuzu.

"Kwetu sisi hatuna njia nyingine ya 
kufuzu robo fainali zaidi ya kuwa-
garagaza pale Benjamin Mkapa, tuko 
tayari kupambania hiyo heshima," 
alisema Kamwe.

"Tumempata mchezaji mpya 
ambaye ni kiungo mkabaji raia 
wa Cameroon, anayekuja kusaidi-
ana na wachezaji waliopo katika 
kuendeleza gurudumu la timu 
yetu na malengo yetu," ilieleza 
sehemu ya taarifa ya klabu hiyo 
jana.

Mbali na kiungo huyo, taarifa 
zinaeleza kuwa klabu hiyo ipo 
kwenye mazungumzo ya mwisho 
na kipa raia wa Gabon, Jean Noel 
Amonone, ambaye amezidakia 
Klabu za Amazulu ya Afrika Kusi-
ni na AS Arta Solar ya Djibouti, 
huku mara kwa mara akiwa anait-
wa kwenye kikosi cha timu ya 
taifa ya nchi hiyo.

Wakati kipa huyo akitajwa ku-
tua Tabora United, pia anatajwa 
kipa Fikirini Bakari kwenda ku-
saidiana naye, baada ya Klabu 
ya Singida Black Stars kuamua 
kumrejesha kipa wake, Hussein 
Masalanga.

Fikirini, kipa wa Singida, ali-
ichezea Fountain Gate mechi 
za mzunguko wa kwanza kwa 
mkopo, huku Masalanga naye 
akiichezea Tabora United kwa 
mkopo.

Ofisa Habari wa Singida Black 
Stars, Hussein Massanza, amekiri 
kujereshwa kundini kwa Masalan-
ga baada ya kuichezea Tabora 
United kwa mkopo wa miezi sita 
akieleza sababu ni kiwango bora 
alichokionesha mechi za mzun-
guko wa kwanza.

Kutokana na hali hiyo, Singida, 
wameamua kumpeleka Tabora 
United, Fikirini, kipa aliyerud-
ishwa na Fountain Gate kwa kile 
kilichodaiwa kutoridhishwa na 
uwezo katika mchezo dhidi ya 
Pamba Jiji uliofanyika Novemba 
5, mwaka jana katika Uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa, Manyara, ak-
iigharimu timu yake kufungwa 
mabao 3-1.
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Na Mwandishi Wetu

BAADA ya ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Al Hilal 
Omdurman ya Sudan uliochezwa Uwanja wa De la 
Capitale, jijini Nouakchott, nchini Mauritania juzi 
usiku, Kocha Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, ame-
sema kazi iliyobaki ni moja tu kushinda mchezo wa 
mwisho dhidi ya MC Alger ya Algeria, akisema kazi 
ya kuisoma kuifanyia ushushushu timu hiyo, imean-
za mara moja.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa mchezo 
huo, ambao Yanga ilipata bao pekee kupitia kwa 
kiungo mshambuliaji wake raia wa Burkina Faso, 
Stephane Aziz Ki, Ramovic, alisema kwa sababu 
mchezo huo ni lazima washinde ili kufuzu robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika kutoka Kundi A, 
mara moja wameanza kuifuatia MC Alger staili yao 
ya uchezaji, vitu mbalimbali vya kiufundi, tabia zao, 
na hasa wanapocheza wakiwa ugenini.

"Tunaendelea kuwasoma MC Alger ili tujue jin-
si gani ya kukabiliana nao, tumekuwa tukiangalia 
mambo mbalimbali ya kiufundi, mfumo wao, staili 
ya uchezaji, na tutakapofika nyumbani tutaanza ku-
fanya mazoezi ya kile ambacho tumekifanyia kazi," 
alisema 
kocha huyo 
raia wa 
Ujerumani.

Alisema 
mchezo wa 
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Ramovic arudi na 
dawa ya MC Alger

Flick ajivunia kikosi Barca kuiua Madrid

Na Adam Fungamwango

S
ARE ya bao 1-1 iliyoipata 
Simba kwenye Uwanja 
wa Novembro 11, Luanda 
nchini Angola juzi dhidi 

ya Bravos do Maquis, imeifanya 
kutinga hatua ya robo fainali ya 
michuano ya kimataifa mara sita 
ndani ya misimu saba, huku Ko-
cha Kuu, Fadlu Davids, akisema 
kazi haijaisha kwani lengo la pili 
ni kushinda mchezo wa mwisho 
dhidi ya CS Constantine ya Alge-
ria na kuongoza kundi.

Akizungumza baada ya ku-
tamatika kwa mchezo huo wa 
Kundi A Kombe la Shirikisho Af-
rika, Fadlu raia wa Afrika Kusini, 
alisema kufuzu lilikuwa lengo 
la kwanza, la pili ni kushinda 
mchezo ujao kwa sababu moja 
tu, ya kuongoza kundi kitu am-
bacho kitakuwa faida kubwa 
kwa timu hiyo.

Alisema mara kwa mara Sim-
ba huishia hatua ya robo fainali 
kwenye mechi za kimataifa zina-
zoandaliwa na Shirikisho la Soka 
barani Afrika (CAF), hivyo kama 

safari hii ikiongoza kundi ita-
kuwa na nafasi nzuri na kuanzia 
ugenini na kumalizia nyumbani, 
kitu ambacho kinaweza kuwa 
faida kubwa ya kuweza kutinga 
hatua ya nusu fainali.

"Nawapongeza Wanasimba 
wote kwa kuweza kufuzu kutin-
ga hatua ya robo fainali. Tulitaka 
kufuzu kabla ya mchezo mmoja 
na tumeweza kufanya hivyo, 
nawashukuru sana wasaidizi 

    Simba ikitinga robo fainali 
ya sita ndani ya miaka saba, Che 
Malone aomba radhi kwa...

Fadlu sasa ataka 
ukinara wa kundi

Picha mbili tofauti zikionesha Kiungo mshambuliaji wa Simba, Elie Mpanzu, akiachia shuti kali huku 
akiwa amezingirwa na 'kijiji' cha wachezaji wa Bravo do Maquis, katika mchezo wa Kundi A Kombe 
la Shirikisho Afrika uliopigwa Uwanja Novembro 11, Luanda nchini Angola juzi na kumalizika kwa 
sare ya bao 1-1. Picha ya pili kulia ni Kibwana Shomari naye akiachia shuti mbele ya mchezaji wa Al 
Hilal Omdurman ya Sudan kwenye mechi ya Kundi A Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa Uwanja 
wa De la Capitale, jijini Nouakchott, Mauritania juzi usiku na Yanga kushinda bao 1-0.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

