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HABARI KITAIFA

Machinjio
Vingunguti,
Kisutu
kuchunguzwa

Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), imesema in-
afuatilia miradi mbalimbali ukiwamo
mradi wa ujenzi wa machinjio ya
es Salaam na mpaka sasa wamebaini
mapungufu.

Kamanda wa Takukuru Mkoa wa
[lala, Christopher Myava, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari na kueleza
kuwa katika ufuatiliaji wa miradi hiyo
wamebaini thamani inayoonekana
kwenye miradi hailingani na fedha
iliyotolewa. “Tutafuatilia mradi wa
ujenzi wa soko la machinjio la Ving-
unguti wenye thamani ya Sh. bilioni
12, kama mnavyofahamu mradi ule
unafuatiliwa kwa karibu sana na sisi
Takukuru tumekuwa tukifuatilia ili
kuhakikisha hakuna uvujaji wa fedha
Za umma,” alisema.

Myava alisema wataendelea kufan-
va ukaguzi ujenzi wa Soko la Kisutu
kwa sababu ni miongoni mwa miradi
yva kimkakati ambayo inaendelea.

Pia alisema katika kipindi cha miezi
mitatu kilichoanzia Julai, mwaka huu
wamekagua miradi yenye thamani ya
Sh. milioni 200.6 inayoendelea Mkoa
wa llala.

“Kupitia ukaguzi huu tunajiridhisha
iwapo kuna thamani ya fedha katika
utekelezaji wa miradi ili kudhibiti
matumizi mabaya ya fedha za seri-
kali zinazotolewa ili kuitekeleza,
tumegundua thamani inayoonekana
kwenye miradi hailingani na thamani
va fedha iliyotolewa.

“Mara nyingi thamani ya miradi
huwa chini, huku fedha iliyotolewa
zikiwa nyingi na zinaonekana zimetu-
mika zote, tunapokutana na kitu kama
hiki au mapungufu hayo tunachungu-
za kwa kina na wahusika waliohusika
kuhujumu miradi ya ujenzi wa miradi
ya maendeleo huchukuliwa hatua.”

Alisema lengo la kufuatilia miradi
ya maendeleo ni kuangalia thamani
va fedha za umma kwenye ujenzi wa
miradi hiyo ili kuthibiti uvujaji wa
fedha.

“Katika kipindi hiki tumefanya
ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo
miwili, mradi wa umaliziaji wa kisima
cha maji Kata ya Majoe na usambazaji
wa maji, tumefuatilia fedha za ruzuku
kwa ajili ya utekelezaji wa elimu bila
malipo Mkoa wa llala,” alisema.

Alisema katika kipindi cha Oktoba
hadi Desemba, wamejipanga kufanya
warsha ya kujadili soko la samaki
la Feri na mianya vya rushwa katika
ununNUZzi wa umma.

“Tulifanya ufuatiliaji wa mapato
katika soko la Feri na tumebaini kuna
mapungufu wakati hatua nyingine
zikiendelea kuchukuliwa, tumepanga
kufanya warsha zilizolenga kutatua
changamoto hii,” alisema.

Pia alisema wamejipanga kufanya
ufuatiliaji wa miradi ya ujenzi wa
jengo la utawala na maabara katika
Shule ya Sekondari ya Juhudi ambapo
itagharimu Sh. milioni 150.

Washtakiwa zaidi wajipeleka kwa DPP

Na Waandishi Wetu

MKURUGENZI wa zam-
ani wa Mipango, Ufuatiliaji
na Tathimini wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), Kulthum
Mansoor na Makamu wa Rais
wa zamani wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Michael
Wambura, wamemwandikia
barua Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP)  kukiri makosa
yao ili wapate msamaha.

Mansour na Wambura wa-
nakabiliwa na kesi tofauti za
uhujumu uchumi ikiwamo
kutakatisha fedha.

Wakili  Elia  Mwingira,
anayemtetea Mansour alitoa

madai hayo jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi, Kevini Mhina, ka-
tika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam.
Mwingira alidai kuwa mte-
ja wake ameandika barua
kwa DPP kwa ajili ya kukiri
kosa dhidi ya kesi yake.
Awali, Wakili wa Serikali
Mwandamizi Wankyo Si-
mon, alidai kuwa kesi hiyo
iliyepangwa jana kwa ajili ya
kutajwa na upelelezi wa kesi
hiyo bado haujakamilika.
Hata hivyo, upande wa
utetezi uliwasilisha hoja yao
kwamba umemwandikia DPP
barua ya kukiri na kwamba
Jamhuri iharakishe kutoa

majibu.

“Mheshimiwa ni vyema
Jamhuri wakaharakisha tu-
pate majibu ili mshtakiwa
apate haki yake kwa wakati.
Ni vyema tarehe ijayo ita-
kayopangwa tukapata majibu
kuhusu barua hiyo,” alidai
Wakili Mwingira.

Hakimu Mhina alisema
kesi hiyo itatajwa Oktoba 16,
mwaka huu, na mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu.

Katika kesi ya msingi, Man-
soor anakabiliwa na mash-
taka manane ya kughushi,
kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu na kutakatisha

fauti kati ya Januari 2013 na Mei
2018, mshtakiwa alighushi barua
ya ofa ya Agosti 13, 2003, kwa
madhumuni ya kuonyesha kuwa
imetolewa na Halmashauri ya
Wilaya ya Bagamoyo huku akijua
kuwa si kweli.

Katika mashtaka ya pili, ina-
daiwa Kkati ya Januari 2012 na Mei
2017 katika maeneo ya Upanga,
iwa kwa kudanganya alijipatia
Sh. milioni 5.2 kutoka kwa Alex
Mavika ambaye ni mfanyakazi
wa Takukuru kama malipo ya ki-

Bagamoyo.

Sh. bilioni 1.477.
Inadaiwa katika tarehe to-
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa (wa tatu kulia), akipata maelezo kutoka kwa Katibu wa Kiwanda cha
Nyuzi Tabora, Pascal Jotham (kulia), alipokagua viwanda mbalimbali mkoani Tabora jana. Waziri huyo, hakuridhishwa na
utendaji wa kiwanda hicho na kuahidi kupitia mkataba wa ubinafsishaji wake. PICHA: TIGANYA VINCENT

Risiti EFD, rushwa ngono vyaitoa jasho Takukuru

Na Salome Kitomari

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuk-
uru), imeeleza jinsi ilivyo
changamoto kukabiliana na
rushwa ya ngono maeneo
mbalimbali.

Akizungumza na wakuu wa
vyombo vya habari na waha-
es Salaam, Kaimu Mkurugenzi
wa Takukuru, John Mbungo,
alisema rushwa ya ngono ni
miongoni mwa makosa yanay-
opelekwa kwenye taasisi hiyo.

Rushwa ya ngono ipo katika
makosa 24 ya rushwa ambayo
alisema taasisi hiyo imeweka
mkakati maalum wa kupam-
bana nayo. Pia inafanyiwa
kazi kama makosa mengine,
na kwamba malalamiko yako
mengi, lakini yanayowafikia
na kufanya uchunguzi ni
machache kutokana na aina

ya makosa na tabia za kwenye
jamii. “Kwa kutambua ugumu
wa kutolea taarifa, Takukuru
ilichukua mfumo wa kuweka
mkakati wa kulishughulikia
na Siku ya Mwanamke Duni-
ani tulitangaza tuna dawati la
kushughulikia malalamiko ya
aina hiyo,” alisema Mkurugen-
zi wa Uzuiaji Rushwa, Sabina
Seja.

Kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali, alisema mwezi
Oktoba hadi Desemba wata-
fanya utafiti wa kuangalia
rushwa ya ngono inavyotokea,
visababishi na mbinu zinazo-
tumika.

“Tunaanza na vyuo vikuu na
baadaye tunakwenda kwa wa-
dau wengine, baada ya hapo
tutatoa hali halisi na kuangalia
namna ya kushauri mamlaka
na kuweka namna ya kusaidia
wananchi na waathirika, kwa
sababu tabia zinabadilika na

ni lazima twende na namna
zinavyobadilika,” alisema.

Kwa mujibu wa Seja, wanat-
arajia kuboresha mitaala ya
kuhusu masuala ya rushwa na
wanajadiliana na mamlaka ny-
ingine ili kuwa na mtaala kama
huo ngazi ya vyuo vikuu.

“Tutafungua na kuimarisha
klabu za wapinga rushwa shu-
leni ili wawe mabalozi wema
wa kupambana na rushwa,
tunajua tabia ikijengeka ina-
chukua muda lakini tukianza
na vijana watajifunza tabia
mpya za kukataa na kuacha
kujihusisha na rushwa,” ali-
bainisha.

Naye Mkurugenzi wa In-
telijensia wa Takukuru, Em-
manuel Kiyabo, alisema
mbinu zinazotumika kwenye
rushwa zimebadilikwa kwa
kiasi kikubwa na mbinu mpya
zinabuniwa.

“Kitendo cha rushwa ya

ngono kinafanyika kwa siri
na wananchi wengi hawaoni
kama ni mtu kutoa taarifa,
tunawaomba waje kwetu,
wanafanyiwa vitu vingi, la-
kini hawasemi, wanaokuja
kwetu hatujawahi kuwaangu-
sha, maana tukiweka mtego
tunawanasa,” alisema.

Naye Mchunguzi Mkuu wa
Takukuru, Kassim Ephrem,
alisema rushwa ya ngono ni
kosa, lakini mazingira ya kuri-
poti yanahitaji ujasiri.

“Idara ya uchunguzi
tunawaomba wananchi watoe
taarifa kwenye madawati yetu
kwenye ofisi zetu, kuna watu
maalum wa kuwasikiliza kwa
umakini na kama hawatasaid-
iwa ni vizuri taarifa zikafika
kwetu, tuna watu makini ili
watoe ushauri, tuna mbinu
mbalimbali za jambo hili ka-
tika kukusanya ushahidi,”
alisema.
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Kesi ukomo
urais kusikilizwa
Okt. 10

KESI ya Kikatiba iliyo-
funguliwa na Dezydelius
Mgoya maarufu kama
Mkulima, kuhusu ukomo wa
urais imepangwa kusikili-
ZWa ambayo ni maombi ya
Chama cha ACT -Wazalendo
va kujiunga na kesi hiyo
Oktoba 10, mwaka huu.

Maombi hayo yalipangwa
kusikilizwa jana, lakini kwa
sababu Mkulima hakufika
Mahakama Kuu Kanda ya
Dar es Salaam, imepigwa
kalenda.

Maombi ya ACT-Wazal-
endo kujiunga na kesi hiyo
yameshindwa kusikilizwa
jana mbele ya Jaji Dk. Ben-
haj Masoud na Mahakama
imekiagiza Chama ACT-
Wazalendo kutangaza wito
wa kumwita mahakamani
kwenye magazeti mawili
yanayosomwa na wengi.

Awali, ndani ya mahaka-
ma, Wakili wa ACT-Wazal-
endo, Jebra Kambole, alidai
mbele ya Jaji Dk. Masoud
kuwa mara ya mwisho
walipokwenda mahakamani
hapo walichukua wito wa
kumuita Mgoya, lakini
walishindwa kumfikia kwa
sababu hawakujua anuani
yake na mahali anapopati-
kana.

Wakili Kambole al-
idai kutokana na unyeti na
uharaka wa jambo hilo, wa-
naweza kumtangazia wito
huo kwenye gazeti ili naye
aweze kwenda kusikiliza.

Baada ya kutolewa
kwa hoja hiyo, Wakili wa
Serikali, Daniel Nyakiha,
aliiomba mahakama iwape
muda wa siku saba ili kama
wana hoja zozote za kup-
inga maombi ya ACT- Wa-
zalendo waziwasilishe.

Jaji Masoud alitoa siku
saba upande wa mlala-
mikiwa kama watakuwa
wanapingamizi na maombpi
hayo wawasilishe majibu
yao ndani ya siku hizo.

Pia alikubali Mkulima
atangaziwe wito kwenye
magazeti yanayosomwa
zaidi ili Oktoba 10, mwaka
huu, afike mahakamani
hapo kuisikiliza kesi hiyo.

Kadhalika, Jaji Masoud
alisema Mkulima huyo
apewe nyaraka ili na yeye
kama ana utetezi wowote
autoe juu ya ACT- Wazal-
endo kujumuishwa kwenye
maombi hayo.

Mgoya alifungua kesi
hiyo chini ya kifungu cha
4 cha sheria ya utekelezaji
haki na wajibu, sura ya 3
ya mwaka 1994 chini ya
Ibara ya 30(3) ya Katiba ya
Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977.

Naibu Waziri Ofisi
va Rais Tawala za
Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tami-
semi) anayes-
hughulikia Afya,
Miundombinu na
Uwekezaji, Jo-
sephat Kandege,
akifungua mku-
tano wa wadau
wa usafirishaji wa
mabasi yaendeyo
kasi, jijini Dar

es Salaam jana.
Wa pili kulia ni
Mtendaji Mkuu
wa mabasi yaen-
dayo kasi, Ronald
Lwakatare. PICHA:
MIRAJI MSALA

Serikali yaombwa udhibiti unywaji pombe za kienyeji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeombwa udhibiti
wa pombe za kienyeji ambazo
hazina viwango vya vilevi, kuto-
kana na uzalishaji wake kufanyika

Pia imependekezwa kupi-
tia sheria na kuweka masharti
kuhusiana na matangazo ya uha-
masishaji, uzalishaji, uuzaji na
udhamini wa pombe, kuonyesha

onyo la athari za pombe kwenye
vilevi ili kupunguza matumizi
kwa jamii. Mapendekezo hayo
yalitolewa jana na Mtandao wa
wadau unaopambana na uny-
waji wa pombe kupita kiasi
(TAAnet).

Akisoma tamko la maadhim-
isho ya Siku ya Kutokunywa
Pombe Duniani, Mwenyekiti wa
Tanzania Public Health Asso-
ciation (TPHA), Dk. Mashombo
Mkamba, alisema endapo kutaku-

wa na sera ya udhibiti matumizi
mbaya ya pombe, jamii hasa
wanaume watawajibika zaidi na
kuacha matumizi ya vileo yaliyo-
pitiliza.

Alisema kwa mujibu wa taarifa
ya Shirika la Afya Duniani (WHO)
ya mwaka 2016, zaidi ya watu mil-
ioni tatu duniani hufariki dunia
kutokana na matumizi, ambapo
zaidi ya robo tatu ya vifo hivyo ili-
kuwa wanaume.

Alisema matumizi ya pombe

na athari zake ni tatizo linalozidi
kukua nchini, ambapo linahitaji
kudhibitiwa haraka iwezekana-
vyo ili kuzuia ongezeko la unywaji
pombe katika jamii.

“Matumizi ya pombe kupita
kiasi husababisha zaidi ya asilimia
tano ya mzigo wa magonjwa du-
niani.

Hii ni kwa mujibu wa WHO ka-
tika ripoti yake ya hali ya dunia
kuhusu unywaji pombe na afya
2018,” alisema.

Kimbunga chapindua
mtumbwi hifadhini

Na Waandishi Wetu

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AccessBank Tanzania Limited imetoa idhini kwa Madalali wake Kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara, Magari, Nyumba na viwanja
vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo
basi ifahamike kua utakapopita muda wa siku kumi na nne (14) kwa dhamana ya nyumba au kiwanja. Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya
mnada kwa siku husika iliyopangwa. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye
jedwali hapo chini.

MTALII raia wa Ujerumani, amenusurika kufa
baada ya mtumbwi aliokuwa anautumia kwenye
shughuli za utalii kuzama kutokana na upepo
mkali.

Mtalii huyo na nahodha wa mtumbwi wali-
zama kwenye Ziwa Momela lililopo kwenye Hifa-
dhi ya Taifa ya Arusha, huku nahodha akiendelea
kutafutwa. Tukio hilo lilitokea jana, kutokana na
kimbunga kukumba mtumbwi waliokuwa wanau-
tumia kwa shughuli za utalii.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA), ime-
thibitisha kuwapo kwa upepo mkali katika mikoa
ya Kaskazini ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara
juzi. Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro,
alisema tukio hilo lilitokea ghafla mchana mtalii
huyo alipokuwa anatalii kwenye Ziwa Momela.

Muro alisema juhudi za timu ya uokozi ya
wilaya zimefanikisha kumwokoa mtalii huyo ali-
yefahamika kwa jina la RoseBever Heike.

Hata hivyo, alisema jitihada za kumtafuta ali-
yekuwa akiendesha mtumbwi huo, Samuel Gelda
Mhina, zinaendelea.

“Jitihada zinaendelea kumtafuta kijana aliyeza-
ma ambaye alikuwa akimwongoza mtalii huyo,
ambaye alizama baada ya mtumbwi kupinduka.

“Tumejitahidi na tumeokoa maisha ya mtalii
huyo, ila kikosi cha Zimamoto na Uokoaji ku-
toka Arusha bado kinaendelea kumtafuta kijana
aliyekuwa nahodha aliyezama na hadi sasa bado
hajapatikana,” alisema Muro.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha,
Koka Moita, alisema tukio hilo lilitokea kwenye

Kitongoji cha Momeala Kata ya Ngarananyuki,
Tafara ya Kingori wilayani Arumeru.

Alisema kilitokea kimbunga ghafla wakati
Heike na Mhina wakitalii, na kusomba mtumbwi
na kuuzamisha katika ziwa.
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AINA YA
DHAMANA

JINA LA MWENYE DHAMANA

MAHALI ILIPO DHAMANA TAREHE

SANGA/], FREDRICK SANGAJ, FREDRICK NYUMBA

ILEMI — MBEYA 17 OKTOBA 2019

MWANGASA/W AGNESS SINKALA/A,ZACHARIA NYUMBA

KYELA 17 OKTOBA 2019

RENDSCO GOLD LIMITED BARAKUBA/C,INOCENSIA MAGARI

-TI39BZD
-T 969 DJC
-T122D)8

-T123D)B

RENDIS/ABDULRAHIM,DADRAHIM

OMARY/GULAMRASULY,AHMED

KAHAMA 17 OKTOBA 2019

KIWANJA

PLOT NO. 1259, BLOCK “Q", NYASUBI
AREA, KAHAMA URBAN AREA

16 OKTOBA 2019

KIWANJA

PLOT NO. 5 BLOCK- Q NYASUBI AREA,
KAHAMA URBAN AREA

18 OKTOBA 2019

KIWANJA

PLOT NO. 499 BLOCK "L"CERTIFICATE
OF TITLE NO. 2843- LR- TABORA,

- 22114 LR- MWANZA

-19283- LR MWANZA,

KAHAMA URBAN AREA

17 OKTOBA 2019

DEO &JITU PLASTICS MWABUSILA/JOHN DEOGRATIUS NYUMBA

RESIDENTIAL LICENSE NO. 040426
TEMEKE, MBAGALA KUU,MAGHARIBI

17 OKTOBA 2019

ARIFACKSARD AMANA MEENA NYUMBA

RESIDENTIAL LINCENSE NO. 038268
LAND NO. TMK/MIB/KKM2/29
TEMEKE, KEKO MACHUNGWA,
MIBURANI

19 OKTOBA 2019

BURHANI/SALUM,SALMA MAJALIWA/ALLY. SHARIFA NYUMBA

RESIDENTIAL LICENSE NO. 011437
LAND NO. TMK/MBGK K|C7/47
TEMEKE, MBAGALA KUU, MTONI KIJICHI

18 OKTOBA 2019

MBARUKU/NEGAGA, NZOBORA | FIKIRINHASSANI,ZUBERI NYUMBA

RESIDENTIAL LICENSE NO. 004201
LAND NO.KND/MBB/|TG4/336
KINONDONI,MABIBO,)ITEGEMEE

19 OKTOBA 2019

MAFITA/H, HUSSEIN VURIVA/JUMA, ELIHUDI NYUMBA

TITLE NO. 100791

LO. NO. 253394

PLOT NO. 782

BLOCK E

KINONDONI, BOKO AREA

18 OKTOBA 2019

KOI/M, JOHARI KOI/M, JOHARI NYUMBA

PURCHASE CONTRACT
KIVULE,ILALA

17 OKTOBA 2019

VISENT/JOHANES,MASERO MSANGI/RAMADHANI, SHADA NYUMBA

TITLE NO. 145678
LO.NO. 629891

PLOT NO. 50

BLOCK H

TEMEKE, BUZA KIPERA

18 0KTOBA 2019

RY INVESTMENT (TZ) LIMITED KUNAMBI/JOACHIM, VICTORIA NYUMBA

RESIDENTIAL LICENSE NO. 0020 19 OKTOBA 2019
LAND NO. ILA/ILL/SSH18/84

ILALA, SHARIFFSHAMBA

KHAKI/GULAMABBAS, ABBAS VINTANI/K, JOSEPH NYUMBA

RESIDENTIAL LICENSE NO. KND 023326
KINONDONI

18 OKTOBA 2019

M. SAID TRANSPORTER CO. MPANYU/MIKIDADI, SAIDI NYUMBA

RESIDENTIAL LICENSE NO. 039786
LAND NO. TMK/MBGL/KBG |5/267
TEMEKE, MBAGALA, KIBURUGWA

19 OKTOBA 2019

SHUMAJJOHN, PROSPER SHUMA/JOHN, PROSPER NYUMBA

TITLE NO. 132246
L.O. NO. 468591
PLOT NO. 330
BLOCK 24

TEMEKE, GEZAULOLE

18 OKTOBA 2019

mnada.

MASHARTI YA MNADA

Dhamana zitauzwa mahali zilipo
Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi (on fall of the
hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya kipindi cha siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia ishirini na tano (25%)
kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka tarehe ya

Malipo yote yanayohusu nyumba ni lazima yafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.

Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.
Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.

h

WOTE MNAKARIBISHWA.

KWA MAELEZO ZAIDI PIGA: +255 677 860 000

215443302
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Sekta ya
mifugo
yapigiwa
chapuo

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema
itaendelea kushirikiana
na taasisi mbalimbali ka-

tika kuhakikisha inabore- :

sha afya za mifugo na

upatikanaji wa dawa kwa
wakati ili wafugaji wanu- E

faike na mifugo yao.

Akizungumza baada ya
kukutana na Mkurugenzi
wa Taasisi ya ZOETIS
A.L.P.H.A katika Bara la
Afrika, Dk. Gabriel Varga,
Katibu Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi anayes-
hughulikia mifugo, Prof.
Elisante Ole Gabriel,
aliwaomba wafugaji
kushirikiana na wataal-
amu katika kutambua
magonjwa ya mifugo
yao na kupatiwa elimu
ya namna ya kuhudumia
mifugo yao.

Alisema Wizara ya
Mifugo na Uvuvi imeji-

panga vyema kutekeleza :

majukumu yake kwa
vitendo ili kuhakikisha
matokeo chanya yana-
patikana katika sekta ya
mifugo nchini.

Katibu Mkuu Wizara
hiyo, anayeshughu-
likia Uvuvi, Dk. Rashid
Tamatamah, alisema
wizara inatarajia katika
kipindi cha miaka miwili
au mitatu kufanya kazi
na taasisi hiyo, sekta ya
UVUVI.

Alisema taasisi hiyo
ambayo katika Bara la
Afrika inafanya kazi
na taasisi ya Bill and
Melinda Gates (BMGF),
malengo yao yanafa-
nana.

Dk. Tamatamah alise-
ma ufugaji samaki kwa
sasa nchini unawekewa
kipaumbele katika
kuendeleza na kuongeza
uzalishaji wa samaki ku-
tokana kuongezeka kwa
mahitaji wa walaji.

Mkurugenzi wa Taasisi
hiyo barani Afrika, Dk.
Gabriel Varga, aliwaam-
bia makatibu wakuu wa
wizara hiyo kuwa taasisi

yake inatarajia kuanzisha :

maabara hivi karibuni
katika mikoa va Iringa,
Dar es Salaam, Mwanza
na Morogoro ili kubore-
sha afya ya wanyama.

Pia taasisi hiyo am-
bayo inahudumia nchi
zaidi ya 100 duniani,
imekuwa ikiwasaidia
wafugaji wa Afrika kwa
kuwapatia elimu ya
huduma ya wanyama
kuwasaidia kufuga kwa
tija.
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Abdulsamad Abdulrahman, Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (wa pili kushoto) na Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi nchini
(TPSF), Salum Shamte. PICHA: JOHN BADI

Waziri Kairuki, Kalemani
wapigia debe matumizi gesi

Na Enock Charles

WATANZANIA  wameombwa
kuwekeza na kutumia nishati in-
ayotokana na mafuta na gesi ili
kukuza uchumi wa viwanda na ku-
punguza uharibifu wa mazingira
unaotokana na matumizi makub-
wa ya mkaa na kuni.

Akizungumza katika kongama-
no la mafuta na gesi lililoshirikisha
nchi 67 duniani, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji),
Angela

Kairuki, alisema licha ya
uwekezaji katika sekta hizo kuhi-
taji mitaji mikubwa, ni muhimu
kwa wazawa kujitokeza katika

kuwekeza katika sekta hiyo ali-
yoielezea kuwa na manufaa
makubwa.

“Tunatambua namna ambavyo
mtaji unaoingizwa katika sekta hii
ni mkubwa sana kwa ule mradi wa
LNG wa kuchimba na kuchakata
gesi... mtaji waliotumia mpaka sasa
ni zaidi ya dola bilioni 30 si fedha
ndogo na kwa mujibu wa ugundu-
zi uliofanyika, mpaka sasa hivi tu-
meelezwa kuwa gesi ya Tanzania
ni moja kati ya gesi bora duniani,”
alisema Kairuki.

Alisema serikali kupitia Wizara
ya Uwekezaji imeweka mazingira
rafiki ya uwekezaji kwa wenyeji na
wageni ili kurahisisha uwekezaji

katika sekta hiyo ikiwamo mpango
wa serikali wa kuboresha sera ya
uwekezaji kwa kushirikisha wadau
mbalimbali.

Naye Waziri wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, alisema Tanzania
ina gesi ya kutosha kiasi cha futi
za ujazo Sh. trilioni 57 ambayo
bado haijatumika, hivyo kuhitaji
wawekezaji kutoka sehemu mbal-
imbali duniani kuwekeza.

Alisema umefika wakati kwa
Watanzania kuachana na matumi-
zi ya mkaa na kuni ili kuepusha
uharibifu wa mazingira unaoto-
kana na ukataji wa kupindukia
wa miti katika kutafuta nishati na
kuongeza kuwa matumizi ya gesi

ni nafuu hata kiuchumi kuliko
kuni na mkaa.

“Kutumia gesi kuna unafuu
mkubwa kwa takribani asilimia
40 ya matumizi mengine ya kuni
na mkaa, lakini vilevile matumizi
ya gesi yanasaidia sana kujenga vi-
wanda ambapo Watanzania wengi
watajiriwa,” Dk. Kalemani alisema.

Akieleza kuhusu ukubwa wa
matumizi ya mkaa kwa sasa alise-
ma zaidi ya magunia 500,000 hu-
tumika kila mwaka kwa Jiji la Dar
es Salaam pekee kwa ajili ya nisha-
ti ya majumbani, hivyo kuongeza
athari za uharibifu wa mazingira,
na hivyo kushauri gesi na mafuta
kutumika kama nishati mbadala.

Mganga wa Kienyeji adaiwa kubaka mtoto wa miaka 8

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MGANGA wa kienyeji mkazi wa
Ujiji, Venas Edward (48), amefik-
ishwa katika Mahakama ya Wilaya
Mkoa wa Kigoma kwa madai ya
kumbaka mtoto msichana mwe-
nye umri wa miaka minane.

Akimsomewa shtaka hilo mbele
ya Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Katoki Mwakitalu, mshtakiwa
huyo alikana kutenda kosa hilo na
yuko nje kwa dhamana.

Upande wa Mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali Ray-
mond Kimbe, ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba mahakama kumsomea
mshtakiwa maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali
Wakili wa Serikali Kimbe, alidai
kuwa Aprili 23, mwaka huu majira
ya asubuhi eneo la Kasoko-Ujiji,
mshtakiwa huyo alimbaka mtoto
huyo mwenye umri wa miaka mi-
nane na kumsababishia maumivu

makali sehemu zake za siri. Kimbe
alidai siku ya tukio mtoto huyo
alichukuliwa na mama yake mzazi
(jina linahifadhiwa) na kwenda
naye kwa mshtakiwa ambaye ni
mganga wa kienyeji kwa ajili ya
kupata matibabu. Alidai baada ya
kufika kwa mganga huyo mama
wa mtoto aliambiwa aende ku-
nunua kiwembe dukani na ku-
muacha mtoto na mganga huyo,
ambaye anadaiwa alitumia nafasi
hiyo kumbaka mtoto huyo. Kufua-

tia tukio hilo ilidaiwa mshtakiwa
huyo alikamatwa na askari polisi
na baada ya mahojiano alipele-
kwa mahakamani. Wakili huyo
alidai upande wa mashtaka unata-
rajia kupeleka mashahidi watano
pamoja na kielelezo kimoja cha PF
3 na kuomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kuanza kusikiliza mashahi-
di. Hakimu Mwakitalu alikubaliana
na ombi hilo na kuahirisha kesi
hiyo hadi Oktoba 9 kwa kusikili-
zZwa.
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Ujenzi bwawa
Nyerere wazingatia
uhifadhi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Constantine
Kanyasu, amesema nia ya
serikali kujenga bwawa la
kufua umeme la Julius Ny-
erere iko pale pale na ujenzi
wake unaendelea kwa kasi
huku ukizingatia masuala ya
uhifadhi katika Pori la Akiba
la Selous.

Akizungumza juzi na
wabunge wa Kamati ya
Bunge ya Mazingira, Uhifa-
dhi wa Maliasili na Usalama
wa Nyuklia kutoka Ujerum-
ani, Kanyasu alisema tath-
mini ya athari za mazingira
imefanyika na kuonyesha
kuwa ujenzi huo ni salama
katika shughuli za uhifadhi.

“Serikali inatekeleza mradi
huu kwa kutumia fedha
zake kutoka vyanzo vya
ndani. Mradi huu utachukua
eneo la ukubwa wa kilomita
za mraba 1,250 ambalo ni
sawa Nna asilimia tatu tu ya
eneo lote la Pori la Akiba
Selous lenye ukubwa wa
kilomita za mraba 50,000,"
Kanyasu alisisitiza.

Kanyasu alisema kiwango
cha umeme cha megawati
2,100 kitakachozalishwa ka-
tika gridi ya taifa, kitasaidia
kwa kiasi kikubwa kuokoa
misitu inayokatwa kwa kasi
kwa ajili ya nishati ya mkaa
na kuni.

Aidha, Kanyasu ame-
waeleza wabunge hao
kuwa ujio wa bwawa hilo
la umeme limesababisha
sehemu ya Pori la Akiba la
Selous kupandishwa hadhi
na kuwa Hifadhi ya Taifa ya
Julius Nyerere.

Kutokana na hali hiyo,
alisema hali hiyo ulinzi wa
wanyamapori katika hifadhi
hiyo utakuwa madhubuti 3
zaidi ya ilivyokuwa mwanzo. :

Katika hatua nyingine,
Kanyasu aliwaeleza
wabunge hao kuwa imeli-
chukua suala la mabadiliko
ya tabia ya nchi kwa uzito
unaostahili na kwa kutam-
bua athari zake kwa mwaka
huu, imepandisha hadhi
mapori ya akiba manne
na kuwa hifadhi za taifa,
hivyo ulinzi wa hifadhi hizo
umeongezeka maradufu.

Kiongozi wa ujumbe wa
wabunge hao, Sylvia Kot- :
ting- Uhl, aliipongeza serikali :
ya Tanzania kwa mageuzi 3
makubwa yanayofanyika ka- :
tika masuala ya uhifadhi na :
kuahidi ushirikiano na
nchi yake katika kujenga
uwezo kwenye nyanja za
kusimamia na kudhibiti
taka za kielektroniki, uzal-
ishaji wa umeme wa jua na
kutoa mwaliko kwa ujumbe
wa Tanzania kutembelea
Ujerumani.

Na Hellen Mwango

WATUMISHI wawili wa Shirika
la Posta Tanzania akiwamo Ofisa
Usalama, George Mwamgabe
(44), wamefikishwa mahakamani
wakikabiliwa na mashtaka mawili
likiwamo la kusafirisha dawa za
kulevya aina ya Heroin na bangi.

Mkuu wa Kitengo
cha Usalama

cha Shirika la
Posta Makao
Makuu, George
Mwamgabe
(kushoto), akiwa
chini ya ulinzi
wa askari polisi,
baada ya ku-
fikishwa katika
Mahakama ya
Hakimu Mkazi
Dar es Salaam
jana, akikabiliwa
na mashtaka
mawili ikiwamo
la kusafirisha
dawa za kulevya
aina ya Heroin
na bangi. PICHA:
MIRAJI MSALA

dulrahman Msimu (54) na wote
wawili walisomewa mashtaka
yao katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam
mbele ya Hakimu Mkazi Mwaan-
damizi Augustina Mmbando.
Wakili wa Serikali, Aldolf Lema,
alidai kuwa Agosti 25, mwaka
jana, katika eneo la Benki ya Posta

kulevya aina ya bangi zenye uzito
wa gramu 124.55.

Katika shtaka la pili, Wakili
Lema alidai tarehe hiyo, katika
eneo la Posta, washtakiwa wote
kwa pamoja walisafirisha dawa
za kulevya aina ya Heroin yenye
uzito wa gramu 1.55. Washtakiwa
wote walikana mashtaka hayo

Ofisa Usalama Posta Kortnd madai kusaﬁrisha mihadarafi

Mmbando alisema washtakiwa
watakuwa nje kwa dhamana kwa
masharti ya kila mshtakiwa kuwa
na wadhamini wawili mmoja ku-
toka ofisi za umma watakaotia
saini bondi ya Sh. milioni tano
kila mmoja. Hata hivyo, washtak-
iwa hao walishindwa kutimiza
masharti ya dhamana na kurud-

Mbali na Mwamgabe, mshtak-
iwa mwingine ni dereva Ab-

kwa pamoja walisafirisha dawa za

ishwa rumande mpaka Oktoba 16,
mwaka huu, kesi itakapotajwa.

na upande wa Jamhuri ulidai
upelelezi haujakamilika. Hakimu

Wazazi wenye watoto
mtindio wa ubongo
waomba mfumo

Na Elizabeth Zaya

WAZAZI wenye watoto wa mtindio wa ubongo
wameiomba serikali kuweka mfumo maalum
utakaokuwa unatoa ushauri nasaha kwa kinama-
ma wanaojifungua watoto wenye tatizo hilo.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi ya wazazi
wenye watoto wenye tatizo hilo, walisema kuko-
sekana kwa ushauri kwa kinamama wanaojifun-
gua watoto hao kunawaweka katika hatari zaidi
watoto hao kukosa haki zao ikiwamo kupelekwa
shule kutokana na wazazi wengi kuwaficha ndani.

Walisema asilimia kubwa ya kinamama wanao-
jifungua watoto wa namna hiyo hawajui mbinu za
kuwalea watoto hao kulingana na hali yao.

“Mimi nilijiftungua mwanangu mwaka 2010,
nilikuwa sijui kama ana tatizo la mtindio wa
ubongo, mwanzoni nilikuwa namuona ni mtoto
wa kawaida, lakini baada ya miezi mitatu nikawa
simuelewi, alikuwa haliii na hata nilianza kubaini
kwamba hakuwa wa kawaida,” alisema Zainabu
Balaji, mzazi wa mtoto mwenye mtindio wa ubon-
go na mkazi wa Mbagala Charambe.

“Shingo yake ilikuwa imelegea muda wote na
hata baadhi ya viungo vyake vilikuwa vinaone-
kana havina nguvu, ilibidi nimpeleke hospitali.”

Baada ya kumpeleka hospitali na kuonana na
daktari, alisema mtoto wake alipatiwa vipimo na
kuambiwa kwamba ana tatizo hilo la mtindio wa
ubongo.

“Daktari aliniambia kwamba ananiandikia ba-
rua ili nimpeleke katika hospitali nyingine amba-
ko ndiko anatakiwa akaanze kupatiwa matibabu
na kufanyiwa mazoezi na wakati huo huo niliku-
wa sielewi ni namna gani natakiwa kumlea mtoto
mwenye tatizo hilo na nilijaribu kumwomba an-
ielekeze, lakini aliniambia huko ninakompeleka
ndiko wataniambia.”
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Baada ya magogo
tuangalie machinjio

ITAKUMBUKWA kuwa Septemba 30, 2019 ndiyo mwisho wa
kutumia magogo kukata nyama kwenye mabucha.

Tunaipongeza serikali kwa kuliona hili na kuondoa utarati-
bu huo uliokuwa unawalisha watu nyama zilizojaa vibanzi vya
mifupa na miti, harufu au shombo kutokana na gogo kutunza
nyama zilizovunda kwa muda mrefu.

Gogo hilo lilikuwa halisafishiki wala kufanyiwa usafi wa aina
yoyote kwa muda wote, hata kama kulikuwa na tatizo.

Tunashukuru kwani kero haipo na sasa ni wakati wa ku-
tumia misumeno kukata nyama, kujenga maduka yenye
milango ya vioo na wavu kuzuia inzi kujaa buchani pamoja na
kuwa na friji kwa ajili ya kutunza kitoweo hicho.

Tunapongeza juhudi hizo na sasa tunategemea kuona mam-
laka kama Bodi ya Nyama ikifuatilia na kufunga bucha ambazo
hazina viwango ili kuhakikisha afya za walaji zinazingatiwa na
kila mmoja analishwa chakula bora.

Pamoja na ufuatiliaji huo tungependa kuona kuwa mashine
za kukatia nyama zinapatikana na kuuzwa kwa bei isiyowaumi-
za wafanyabiashara, kwani inavyoelekea wengi wanatumia
misumeno mikuukuu au mitumba.

Lakini, pamoja na mafanikio hayo mijini, tunaiomba serikali
itizame suala hilo na jinsi ambavyo linaweza kutekelezwa viji-
jini kwani kutokana na ukosefu wa umeme wananchi wataen-
delea kulishwa nyama za magogo.

Pengine ni wakati wa Shirika la Uendelezaji Viwanda Vidogo
(SIDO) na Mamlaka za Mafunzo ya Ufundi Stadi (Veta), kuanga-
tumia magogo na kuwalisha wananchi nyama zenye vimelea
vya maradhi uchafu na vibanzi vya miti na mifupa.

Sido na Veta zinaweza kubuni utaratibu bora kwa ajili ya ku-
kata kitoweo hicho ambacho mara nyingi huuzwa ‘kienyeji’ na
kwa ujumla katika mazingira ambayo si salama.

Lakini, pamoja na jitihada za kuboresha mazingira ya ny-
ama kwenye mabucha mengine ambayo ni pasua kichwa na
machinjio ambayo nayo yanahitaji utatuzi kwa vile yanaathiri
afya za walaji.

Tunaomba kama ambavyo jitihada nyingi zinafanyika ku-
pata maduka ya kisasa yanayotumia msumeno kukata nyama
badala ya shoka, ndivyo pia kuwa na machinjio ya kisasa ya-
nayofuata taratibu zote za kitaalamu.

Mara nyingi tumesikia kuhusu ujenzi wa machinjio ya kisasa
kama mpango uliotangazwa wa kutumia ardhi ya kilichokuwa
kiwanda cha nguo cha Kilitex kilichoko Gongo la Mboto Dar es
Salaam kuweka machinjio ya kisasa.

Mara kadhaa Jiji na Manispaa zake zimetoa ahadi za kubore-
sha machinjio lakini hatujaziona zikileta mafanikio.

Ikumbukwe kuwa kukosekana kwa machinjio za kisasa Dar
es Salaam kunasababisha wateja wa kimataifa kununua ama
kuagiza nyama kutoka mataifa jirani.

Dar es Salaam kuna maduka ya nyama ambayo kitoweo cha
nguruwe huuzwa mpaka hadi Sh. 50,000 kwa kilo.

Nyama hizo zinazozalishwa nchi jirani hutumiwa na wateja
wa jumuiya ya kimataifa ambao wanajali ubora, viwango na
ladha ya kitoweo ambayo hawaipati hapa Tanzania.

Tunaweza kusema kuwa hatujaona juhudi na bidii zikifanyi-
ka katika kuimarisha machinjio ya nyama katika halmashauri
zetu. Pamoja na kwamba kumekuwa na jitihada za kuvutia
wawekezaji wa kigeni kujenga machinjio ya kisasa, jukumu
la kujenga machinjio ya kisasa kama kitega uchumi cha hal-
mashauri na majiji ni jambo lisilokwepeka hata ikibidi kuin-
gia ubia. Tunatoa wito kwa halmashauri na mamlaka zinazo-
simamia kitoweo kuhakikisha kuwa sambamba na kuboresha
misumeno na kuondoa magogo, nyama nazo zinachinjwa na
kuandaliwa katika machinjio safi na salama.
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Wahudumu wa afya nchini
mmemsikia Waziri Mkuu?

MSIMAMO wa serikali inavi-
taka vituo vyote vya umma
kutoa huduma bora na za
haraka kwa wazee wenye vi-
tambulisho, pia vitenge diri-
sha maalumu kwa ajili yao.

Lengo la kufanya hivyo ni
kuwafanya wazee wasiwe na
muda mrefu kwenye foleni
wanaposubiri  kupata hu-
duma hizo za afya, hali inay-
oweza kuwasababishia usum-
bufu usio wa lazima.

Mbali na hilo, halmashauri
zote nchini zinaagizwa ku-
hakikisha zinafanikisha utam-
buaji na kuwapatia vitambul-
isho wazee wasio na uwezo,
linakuwa endelevu kwa ajili
ya kuwanufaisha bila ya
malipo, pindi wanapougua.

Kupitia maagizo hayo, ni
wazi baadhi ya watendaji wa
serikali wenye dhamana za
kuamua, kama vile wakuru-
genzi wa wilaya wamewahi
kulalamikiwa ~ kukwamisha
Sera Taifa ya Wazee ya Mwa-
ka 2007, watakuwa wamem-
welewa.

Hiyo ni kauli ya Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, al-
ipokuwa mkoani Mtwara ka-
tika kilele cha Maadhimisho
ya Siku ya Kimataifa ya Wazee
Duniani, ambako ndiko kuli-
kufanyika hafla ya kitaifa.

Kiongozi huyo, anawaam-
bia Watanzania kwamba
serikali itaendelea kuwalinda
wazee dhidi ya vitendo vya
ukatili, kwa kuwawekea mi-
undombinu na mazingira
bora yanayolinda nafsi zao.

Mazingira bora yanatajwa
ni katika mazingira kama vile
matumizi ya vyombo vya usa-
firi, pia kuwekwa utaratibu
na vigezo vya kuwawezesha
kulipwa pensheni, pia ma-

shirika ya wazee yaelekeze
rasilimali wanazozipata kutoa
huduma za msingi kwa wa-
zee. Njia mojawapo ya kufani-
kisha anayoitaja Waziri Mkuu,
ni kuepuka kutumia fedha
nyingi kwenye mikutano,
warsha na kongamano, yasi-
yowafaidisha moja kwa moja
wazee wenye uhitaji maalum.

Anaeleza kuwa utoaji hu-
duma kwa wazee, ni moja
ya vipaumbele vya serikali
na kwamba itaendelea ku-
chukua hatua kuboresha mai-
sha yao, ikiwamo kuimarisha
ustawi na maendeleo yao.

Nikirudia hoja husika, ni
kwamba hatua zinazochuku-
liwa na serikali kwa sasa ni
wazi malalamiko yao ya muda
mrefu yanaweza kupungua,
kama siyo kumalizika kabisa.

Kinachotakiwa kufany-
wa ni wahusika kuzingatia
maelekezo ya serikali, ili ku-
waondolea wazee usumbufu
ambao wamekuwa wakiupa-
ta wanapokwenda kwenye vi-
tuo vya afya kupata matibabu.

Changamoto ambayo wa-
zee wamekuwa wakikutana
nayo kwenye baadhi ya vituo
vya afya, ni kukaa kwenye fo-
leni kwa muda mrefu kusubi-
ri huduma na wakati mwing-
ine wanakosa hata sehemu ya
kukaa.

Hali hiyo, inawalazimu
wakati mwingine wasimame
kwa muda mrefu kwenye
foleni wakisubiri kumuona
daktari, lakini kama wange-
pewa kipaumbele, vituo vya
afya visingelalamikiwa kama
inavyosikika kila siku.

Jambo la kuzingatia ni kila
mtu kwa nafasi yake akum-
buke kuwa ipo siku atakuwa
mzee, panapo majaliwa ya

Mwenyezi Mungu kama
atafikia umri huo.

Pia watoa huduma za afya
watambue miaka itakwenda,
nao watazeeka na wajibu wao
pia unawataka kuwahudumia
wazee hao na katika mazin-
gira hayo, watahitaji kuhu-
dumiwa au kupata huduma
za afya bure.

Niseme, kwa mustakabali
huo, hao wahumdumu wa
afya, kila mmoja kwa nafasi
yake anawajibika kuondoa
malalamiko ambayo yame-
kuwa yakielekezwa kwao.

Ikumbukwe, serikali il-
ishatoa maelekezo kupitia
mwongozo wa matibabu bure
kwa wazee wenye umri kuan-
zia miaka 60, wanatakiwa ku-
pata huduma za afya bure ka-
tika hospitali zote za umma.

Hata hivyo, utekelezaji
kwenye baadhi ya maeneo
umekuwa ukilalamikiwa
kuwa bado ni wa kiwango cha
chini, huku ikidaiwa wazee
wanalazimika kutoa fedha
kununua dawa.

Bado ninaamini hatua ya
serikali kutaka vituo vya afya
kutoa huduma bora na za
haraka kwa wazee katika diri-
sha maalum, dhamira sahihi
kumaliza adha hiyo.

Vilevile ni hatua nzuri ya
wazee 1,837,162 kutambuliwa,
kati yao 684, 383 wameshape-
wa vitambulisho kuwawez-
esha kupata huduma bila ya
malipo.

Ni muhimu kuzingatia
kaulimbui ya mwaka huu ise-
mayo “Safari ya Kuzeeka Kwa
Usawa” inayoonyesha kutam-
bua malengo ya maendeleo
endelevu, kwamba yatafikiwa
iwapo watu wa umri wote wa-
takuwa wamejumuishwa.
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Uchaguzi Takukuru wapo kazini,
zisituponze kofia, fulana, vinywaji

Tutumie
vyema
madaraja
haya

Mhariri,

KATIKA moja ya maendeleo
yaliyofanyika ndani ya Jiji la
Dar es Salaam, ni kujengwa
daraja la wapita njia kuvuka
kwa juu katika barabara zenye
magari mengi.

Ni zaidi ya miaka 10 tuliona
katika eneo la Manzese, ambako
baada ya maboresho ya bara-
bara kujengwa mbili, kuliwekwa
ya kupita juu.

Sehemu nyingine ya kutoa
mfano, ni katika sehemu ya
Buguruni ambako kulijengwa
baadaye daraja kama hilo la
Mangzese.

Hali kadhalika, kunakopita
njia za mabasi ya mwendokasi
tumeziona daraja, mfano wa
Kinondoni barabara ya Kawawa
na Kimara.

Kwanza baada ya ujenzi huo,
moja ya mambo ninayaona
kuwa kero mwanzoni nikirejea
kule Manzese, bado lilikuwa
ngumu kuona watu wanatumia
daraja waliloandaliwa, badala
yake kuendelea kuvuka chini na
kuendeleza hatari za ajali.

Sambamba na hilo, ninavy-
oona Buguruni na Manzese ni
kuendelea kuwapo tabia watu
wanapanda juu ya daraja ku-
fanya kama vile wako ufukweni
kushuhudia vinavyopita chini.

Huko nyuma kulishuhudiwa
Manzese, ambako wahuni wali-
kuwa wanakaa juu na kufanya
uporaji kwa wapita njia.

Maguni Shabani,

Dar es Salaam

JASIANA A

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWWA MHARIRI S.LP. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.coz
]

Wapigakura wakisubiri kutimiza haki yao. PICHA: MTANDAO.

Na Beatrice Moses

JIEPUSHE na rushwa, kwani
zimekuwa zikiibuka kwenye uch-
aguzi mbalimbali nchini, licha ya
kuwapo sheria zinazoikataza.

Hivi sasa tunaelekea kwenye
na vitongoji unaotarajiwa kufanyi-
ka Novemba mwaka huu, taifa liki-
wa bado chini ya uongozi wa Rais
Dk. John Magufuli.

Fikra na mihemko ya kisiasa
upya imeibuka, maana kuna mi-
chuano na misuguano ya kuwania
nafasi ndani ya chama na nje ya
hapo. Ni zama za moto wa siasa
kuwa juu. Hili inajulikana kote
nchini na hata nje ya mipaka.

Kuna wakati vitendo hivyo vina-
chochewa na baadhi ya wanasiasa,
wapiga debe, wagombea au wapi-
gakura wanaojipanga na kujionye-
sha kuwa wanabhitaji kupewa cho-
chote, ndipo wahamasike kwenda
kupiga kura, wakisahau kabisa ni
haki yao ya msingi.

Zipo sheria zinazohusika moja
kwa moja. Hapo nitataja Sheria ya

KABWELA

Kuzuia na Kupambana na Rushwa
ya mwaka 2007; Sheria ya Uch-
aguzi wa Kitaifa ya mwaka 1985; na
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa ya mwaka 1979.

Ni wazi, vita ya kupambana na
rushwa nchini inaweza kufani-
kiwa, iwapo kila mtu ataelewa na
kutambua umuhimu wa kuko-
mesha vitendo hivyo, hivyo ana-
shiriki kutoa taarifa, ili wahusika
wakamatwe na kuchukuliwa hatua
za kisheria.

Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa Tanzania (Takuku-
ru), imeonyesha juhudi kubwa za
kuwajibika kwenye utendaji wake.

Kuna taarifa kadhaa za ki-
mataifa, zinazobainisha Tanza-
nia kupiga hatua katika utendaji
wake. Hapo inajumuisha ikiwamo
‘Transparency International Cor-
ruption Perception Index, 2017’
imeiweka Tanzania kwenye nafasi
ya 103 kati ya nchi 180 vinara wa
rushwa.

Kupitia hilo, Tanzania imepata
alama 36, ikilinganishwa na na-
fasi ya 119 na maksi 31 ya mwaka

2014. Utafiti uliofanywa na taasisi
ya nchini - Twaweza, mwaka 2017
ilionyesha zaidi ya asilimia 80 ya
Watanzania waliohojiwa, walikiri
rushwa nchini imepungua.

Utafiti mwingine, Taasisi ya Re-
poa katika mwaka huo, 2017, imeo-
nyesha wastani wa wananchi saba
kati ya 10, kwa maana ya asilimia
71, wanasema ushiriki wa serikali
kupambana na rushwa ni mzuri.
Imani hiyo iliongezeka kutoka asil-
imia 37 ya utafiti ya mwaka 2014/15.

Orodha ya makosa yanayohu-
sishwa na rushwa, ni pamoja na
kukirimu na kushinikiza na kuna
kifungu kisheria kinachoeleza
kwamba mtu atakayetenda kosa la
kutoa hongo kukirimu au kushini-
kiza, ataangukia katika tendo la
rushwa.

Pia inabainisha kwamba mtu
akitiwa hatiani na amna kupokea
au kutoa rushwa, atakabiliwa na
adhabu ya faini isiyozidi fedha za
kitanzania, Sh. 500,000 au kifungo
kisichozidi miaka mitano, au ad-
habu zote mbili kwa pamoja.

Sambamba na hilo, kuna tafsiri

nyinginezo kisheria zikitamka ad-
habu kwa anayekutwa na hatia ya
hongo, kabla au wakati wa kampeni
au kwa kumtumia mwingine,

Hapo kuna vigezo kadhaa kama
vile kukopesha, kukubali, kununua
au kuahidi fedha yeyote au kitu cha
thamani kwa mpiga kura au mtu
yeyote kwa niaba ya mpigakura ili
apigiwe kura.

Inabainishwa kwamba, kuzuia
kupiga kura au wakati wa kampeni
wakala wake au chama chake kwa
niaba yake kikitoa au kununua au
kukubali kutoa upendeleo wa kitu
au maslahi ya aina yeyote kwa mp-
iga kura, au mtu yeyote kwa niaba
ya mpiga kura ili kumshawishi ku-
piga au kuacha kupiga kura.

Wigo wa kudhibiti rushwa ndani
ya uchaguzi ni mkubwa, kabla au
wakati wa uchaguzi. Hapo inajenga
maana kwa mtu, wakala au chama
kwa niaba yake wanatoa zawadi au
ahadi, mkopo, kununua au mka-
taba kwa mtu yeyote kumshawishi

au kununua uteuzi wa mtu kama

mgombea wa chama au uchagu-
zi wa mtu yeyote kama mbunge.
Inaelezwa, kupata zawadi,
ahadi, mkopo, mkataba kwa mtu
akanunua au akajihusisha kwenye
ahadi au juhudi za kununua uteuzi
wa mtu kama mgombea wa chama
kwa matarajio ya kupigiwa kura, in-
aangukia katika kosa.

Huo kimsingi, ni mtazamo un-
aoangukia katika dhumuni la ku-
wezesha kampeni za uchaguzi au
wakati wa uchaguzi kutoa fedha
kwa matumizi ya mwingine yeyote,
kwa nia ya kuhonga katika uchagu-
zi husika.

Inabainishwa, kutoa au kulipa
gharama yote au sehemu ya ghara-
ma ya chakula, vinywaji na vibu-
rudisho kwa nia ya kumshawishi
mtu huyo au mtu mwingine ku-
piga kura au kuacha kupiga kura,
au kukubali au kuchukua chakula,
vinywaji au viburudisho nayo ni
rushwa dhabhiri.

Kutokana na hali hiyo, ni vy-
ema mgombea, mpiga debe na
mpiga kura kuwa makini na kuwa
mwadilifu na mwaminifu, ili kue-
puka kuingia kwenye matatizo ya
kunaswa na mkono wa dola.

Na Fadhili Mohammed

KABWELA NAKVIHAVERI
VSIINGIE KWENYE SIASA.HVNA
SIFA NDUVGV YANGWV.

e ]

NAINGIA.NISHAWALIPA
HELA WATV WA KUNITENGENEZEA
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Wananchi watulizwa mradi bomba la mafuta

Na Boniface Gideon,
TANGA

WIZARA ya Nishati im-
esisitiza kwamba mradi wa
bomba la mafuta kutoka Ho-
ima nchini Uganda hadi Tan-
zania eneo la Chongoleani
mkoani Tanga, upo na unaen-
delea kutekelezwa.

Kulikuwapo na madai kuwa
mradi huo umekwama kuto-
kana na tofauti ya serikali ya
Uganda na wawekezaji.

Hayo yalisemwa na Mra-
tibu wa Mradi wa EACOP ku-
toka Wizara ya Nishati, Salum
Mnuna, wakati wa kikao cha
kutoa mrejesho kwa watend-
aji wa mkoa, wilaya na serikali

mradi huo. Alisema tofauti
ya Uganda na wawekezaji
ilitokea katika manunuzi ya
hisa za moja ya waombaji wa
kampuni ya Dalo kukamil-
ishwa, huku akieleza kwamba
kuna kazi zimesimama, la-
kini kazi za msingi zimeka-
milishwa ikiwamo usanifu wa
mradi na utambuzi wa njia.
Alisema wanataka vion-
gozi wa mkoa na wilaya ku-
waambia wananchi waende-
lea kufanya shughuli za muda
mfupi kwenye maeneo yao

ikiwamo kuacha kupanda
mazao ya kudumu kwenye
maeneo yao.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Martine Shigella, alisema
mradi unaelekea kwenye

hatua ya kutwaliwa ardhi
pamoja, lakini alisema kume-
kuwapo changamoto kwa
wenzao wa Uganda.

Alisema  changamoto
hizo ni za kawaida kwenye
miradi mikubwa, hivyo seri-
kali inawahakikishia, itashu-
ghulikiwa ikiwezekana mwa-
kani shughuli zote za msingi
ziwe zimekamilika na ujenzi
uanze.

“Twende kuwafikisha
ujumbe huu wananchi am-
bao mradi utapita waend-
elee kuwa na subira.. mradi
unakuja, wajiande kunufaika
na fursa za bomba,” alisema

Shigella.
Kwa mujibu wa Shigella,
wataendelea  kuwahamasi-

sha, kuwajengea uwezo wa
kielimu, kiujuzi na kitaalamu
ili fursa zitakapopatikana
kusiwe na watu watakaokosa
fursa katika ujenzi wa mradi
huo.

“Lakini nisisitize kwamba
fursa za ajira na nyingine
hazijaanza rasmi kwa sababu
utekelezaji wake upo hatua
ya mwanzo. Pasiwapo watu
ambao wanatangaza fursa za
ajira za bomba la mafuta, ”
alisema Shigella.

Alisisitiza kuwa wasiji-
tokeza watu na kuanza ku-
watapeli watu na kwamba
atakayeonekana  anafanya

hivyo, ahesabike ni mwizi na
atashughulikiwa kwa mujibu
wa sheria.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, Dk. Jesca Lebba, akiwaeleza viongozi wa chama cha wafanyakazi wa serikali
za mitaa (TALGWU) mkoani Manyara, juu ya ujenzi wa hospitali mpya ya wilaya hiyo inayojengwa juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wachimbaji tanzanite walia baruti haishikiki

Na Allan Isack, MIRERAN|

WACHIMBAJI wa tanzan-
ite walioko katika Mamlaka
ya Mji mdogo wa Mirerani
wilayani Simanjiro, wamei-
omba Wizara ya Madini
kuwapunguzia gharama za
kununua kibali  cha mili-
puko kutoka Sh.100,000
fedha walizokuwa wakitozwa
hapo awali.

Wachimbaji hao  wali-
yasema hayo kwenye migodi
iliyoko mkoa wa Manyara,

wakati wa mkutano uM wa
Mirerani, kikao kililenga kui-
omba serikali kupunguza bei
ya baruti.

Abubakari Madiwa, mmo-
ja wa wachimbaji wa madini
ya tanzanite, aliyemwomba
Waziri wa Madini, Dotto
Biteko, kuwapunguzia ada ya
kiwango cha kibali cha ku-
nunua milipuko.

Madiwa alisema, Chama
cha Wachimbaji Madini Mkoa
wa Manyara (Marema), kina-
paswa kulisemea jambo hilo

na kumwomba Waziri Biteko,
kufuta kanuni elekezi kwani
wachimbaji wanaumia.

“Viongozi wetu wa Mare-
ma simameni kidete suala
hili kwani wamiliki wengi
wa migodi wanalalamika
kuhusu ongezeko hili zana
zinapandishwa bei kila siku,”
alisema Madiwa.

Mmoja wa mameneja
wa migodi, Rashid Bakari,
alisema kiwango hicho siyo
rafiki kwa wachimbaji madini
kwani kinazidi kuwadhoofi-

sha kiuchumi.

Alisema awali walikuwa
wanalipia kibali hicho, kwa
Sh. 20,000, lakini  ghafla
bei ikapanda hadi kufikia
Sh.100,000, jambo ambalo ni
fedheha kwa wachimbaji wa-
dogo wa madini.

Mjumbe wa Marema
Tawi la Mirerani, Dk. Curtius
Msosa, alieleza mikakati wali-
yoweka juu ya jambo hilo na
kusema wapo mbioni kuli-
fikisha wizarani ili litatuliwe
ufumbuzi.

. ]
Wadau kahawa
watoa mtihani

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WADAU wa kahawa wanaounda
Mradi wa Pamoja wa Vyama 32 vya
Ushirika wa Kahawa mkoani Kilimanjaro
(G32 KNCI-JVE Ltd), wameitaka Wizara
va Kilimo kufikiria upya namna ya Ku-
hamasisha uwekezaji mkubwa wa kilimo
hicho.

Aidha, wameipa wizara hiyo changa-
moto ya kuleta wazo la uwekezaji wa
viwanda vya kisasa vya kusindika na
kukoboa kahawa vinavyozingatia mahi-
taji ya soko la dunia, badala ya kuruhu-
su matumizi ya mitambo ya kizamani
kuendelea kutumika.

Meneja wa mradi huo wa G 32, Ga-
briel Ullomi, aliieleza Nipashe kuwa ili
kuimarisha soko la ndani, serikali hain-
abudi kuhamasisha uwekezaji mkubwa
katika sekta ya kahawa, kwa kuan-
zishwa viwanda vikubwa na vidogo vya
usindikaji ili kuongeza thamani kahawa
va Tanzania.

Kwa mujibu wa Ullomi, kwa sasa
soko kubwa la kahawa inayolimwa na
kustawishwa katika mikoa kadhaa ya
Tanzania, lipo Japan.

Alisema ili kuimarisha soko la ndani,
serikali haina budi kufanya jitihada za
ziada kuhamasisha wananchi kuny-
wa kahawa kuliko chai.

Alieleza Vietnam na Colombia ni
wazalishaji wakubwa wa kahawa, lakini
asilimia 60 wanatumia kwa matumizi ya
ndani tofauti na Tanzania.

Mradi huo, unauza gunia moja la kilo
50, kati dola 220 hadi 260 za Mareka-
ni kutokana na ubora wake na kwamba
msimu wa mwaka 2018/19, waliuza tani

MwenyekKiti
Bunge asaidia
ujenzi bwalo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Bunge la Tanzania,
ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Katiba na Sheria,
Najma Jiga, ametoa msaada wa mabati
100, yenye thamani ya Sh. milioni mbili,
kwa ajili ya ujenzi wa bwalo la chakula
la shule ya Sekondari ya Leguruki.

Shule hiyo inamilikiwa na Jumuiya ya
Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Arusha.

Pia, ametoa msaada wa mashine ya
kudurufu (photocopy), yenye thamani ya
Sh. milioni mbili kwa Ofisi ya Jumuiya
yva Wazazi ya chama tawala Mkoa wa
Arusha, kwa ajili ya kurahisisha uende-
shaji wa shughuli za jumuiya hiyo.

Licha ya Mkoa wa Arusha kupewa
mashine hiyo, Najma aliahidi kutoa
mashine za ‘photocopy’ kwenye ofisi
zote za mikoa za Jumuiya ya Waza-

Zi nchi nzima.

Najma ambaye ni Mbunge wa Viti
Maalum (Wazazi), alitoa msaada huo
wakati wa ziara yake shuleni hapo,
ambapo aliongozana na Katibu Mkuu wa
Jumuiya ya Wazazi Taifa, Erasto Sima,
pamoja viongozi mbalimbali wa jumuiya
hiyo Mkoa wa Arusha.
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Marekani yazipa azaki mil, 574/- za Ukimwi

Na Enock Charles

BALOZI wa Marekani

nchini umetoa Sh. mil-

ioni 574 kwa asasi 11 za

kiraia katika mkakati wa
kupambana na Ukimwi kutoka ka-
tika mfuko wa dharura wa Rais wa
Marekani kwa ajili ya kupambana
na Ukimwi (PEPFAR).

Ruzuku hiyo ambayo huto-
ka katika mfuko wa dharura, im-
elenga katika kuongeza uelewa wa
wananchi kuhusu maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU) kwa ki-
jamii maalum iliyo katika hatari ya
kupata maambukizi hayo.

Miongoni mwa makundi hayo ni
ya vijana wa kiume na wa kike wal-
io katika umri wa kubalehe, watoto
yatima na waishio katika mazingira
hatarishi.

Akizungumza katika ya kutu-
nuku vyeti kwa asasi 11 zilizoshin-
da kati ya 223 zilizoomba kutoka
mikoa yote nchini, Kaimu Balozi
wa wa Marekani nchini, Dk. Inmi
Patterson, alizitaka asasi hizo ku-
fanya kazi kwa bidii ili kupunguza
unyanyasaji uliopo kwenye VVU
na Ukimwi kwa kutoa elimu itakay-
oongeza ufahamu kuhusu VVU na
Ukimwi. “Wanufaika hawa wafa-
hamu kwamba wanaoishi na VVU

wanaweza kuishi maisha ya kawai-
da ili mradi wanaendelea kudumi-
sha matumizi ya sawa.

Pia wafahamu wanaume hasa
vijana wanaopima ni wachache
kulinganisha na wanawake Balozi
Patterson alisema.

Miongoni mwa asasi zilizoshinda
baada ya kuandika andiko lenye
ushawishi ni Bakwata National
HIV/AIDS Program, Foundation
for Development Organization
(FODEO), Jitambue Lembuka Tan-
zania (JLT), Jumuiya ya Kuelimisha
Athari za Dawa za Kulevya, Ukimwi
na Mimba Katika Umri Mdogo (JU-
KAMKUM) na Tanzania Data Lab

Buigiri Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

(dLab).

Mmoja ya washindi wa andiko
bora kutoka Asasi ya FODEO,
Salum Marwa, alisema fedha wa-
takazokabidhiwa kutoka mfuko
huo wa dharura kutoka kwa Rais
wa Marekani katika kupambana
na Ukimwi (PEPFAR), zitasaidia
katika kutoa elimu katika makundi
maalum ya kijamii kuhusu VVU na
Ukimwi.

“Sisi asasi yetu tumewalenga wa-
sichana na wamama wenye umri
mdogo tutawahamasisha kutam-
bua hali zao za afya na wapate uja-
siri wa kupima na kuwahamasisha
waume zao pia.”

Wadau kahawa watakiwa kutafakari ongezeko uzalishaji

Na Beatrice Moses

WADAU katika sekta ya kahawa
nchini wameshauriwa kutafakari
kwa kina jinsi ya kuongeza uzal-
ishaji wa zao hilo, na kukabiliana
na changamoto kadhaa ikiwamo
kuyumba kwa bei ya kahawa du-
niani.

Changamoto nyingine zimeta-
jwa kuwa ni pamoja na mabadiliko
ya tabianchi na kushuka ubora wa
kahawa inayozalishwa na vijana
kutokujihusisha na kilimo cha zao
hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kipi
Warioba, aliyasema hayo kwenye
maadhimisho ya Siku ya Kahawa
Duniani, iliyofanyika  wilayani
humo.

Aliwataja wadau hao ni pamoja
na watafiti, wakulima, wakoboaji,
wakaangaji, waonjaji, wamiliki wa

migahawa ya kahawa, taasisi za
serikali na sisizo pamoja wanywaji
wote wa kahawa.

Warioba pia alisema ni vyema
kutafakari ni kwa namna gani wa-
dau husika wanaweza kuongeza
uzalishaji wa kahawa siku za usoni
ili kuendana na mabhitaji ya zao
hili ambayo yanaendelea kukua
siku hadi siku. “Ili zao la kahawa
liweze kuwa endelevu kila mdau
anapaswa kutimiza wajibu wake
katika sehemu ya mnyororo ali-
yopo,” alisema.

Alibainisha kufanya hivyo tut-
aongeza uzalishaji na pia upati-
kanaji wa malighafi ya viwanda
ambako tutakuwa tumetimiza
azma ya serikali ya awamu ya tano
ya uchumi wa viwanda, pamoja na
kufufua zao la kahawa ambalo ni
moja ya mazao ya kimkakati.

Alisema soko la ndani ambalo

ndio mkombozi namba moja wa
matatizo ya kuyumba kwa bei na
kuongeza ajira bado linakua kwa
kasi ndogo.

“Jambo hili limeendelea kuifan-
ya nchi yetu kutegemea kwa zaidi
ya asilimia 90 ya uzalishaji wetu
kwa masoko ya nje,” alisema War-
ioba.

Alitoa wito kwa Bodi ya Kahawa
na wadau wote kwa ujumla kuen-
delea na uhamasishaji kwa jamii
kuhusu faida nyingi zitokanazo na
unywaji wa kinywaji hiki pendwa
cha kahawa na kuondoa dhana
potofu iliyojengeka miongoni mwa
jamii kuwa kuna madhara kwa
afya. “Kinywaji hiki kinafaida kub-
wa kiafya zikiwamo kupunguza
uwezekano wa kupata magonjwa
mbalimbali, pia kinywaji hiki hu-
changamsha mwili na kumfanya
mnywaji kuwa na furaha wakati

wote,” alisema.  Sekta ya kahawa
ina mchango mkubwa kwenye ui-
marishaji sekta ya viwanda na hivi
sasa nchini kwetu Tanzania tuna
viwanda 3,028 kati ya hivyo ni vya
kukaanga kahawa na viwili ni vya
kutengeneza kahawa ya mezani/
unga (Instant coffee).

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya
Kahawa nchini (TCB), Primus Ki-
maryo, alieleza kuwa kahawa im-
ekuwa kinywaji kinachopendwa
zaidi duniani baada ya maji.

Alisema hiyo inajidhihirisha
kwa takwimu kutoka Shirika la
Kimataifa la Kahawa (ICO) kuwa
takribani vikombe billioni tatu hu-
nywewa kila siku duniani.

Kaulimbiu ya maadhimisho haya
ya mwaka huu kitaifa imebeba
ujumbe unaosema: “Mustakabali
wa Sekta ya Kahawa unatutegemea
sote”.

]
Uhakiki wa
taasisi dini,
jamii mikoa
6 Jumatatu

Na Romana Mallya

WIZARA ya Mambo ya
Ndani ya Nchi kupi-
tia Ofisi ya Msajili wa
Jumuiya za Kijamii na
Taasisi za Kidini kuan-
zia Jumatatu itaanza
uhakiki wa jumuiya za
kijamii na taasisi za
kidini mikoa sita.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Katibu
MKkuu wa Wizara, Meja
Jenerali Jacob Kingu,
mikoa hiyo ni Mwanza,
Geita, Mara, Simiyu, Kag-
era na Shinyanga.

Meja Jenerali Kingu
alisema taasisi ambazo
zitashindwa kuhakikiwa
kwa mujibu wa ratiba ya
eneo husika zitalazimika
kwenda makao makuu
ya wizara, Dodoma kwa
ajili ya kazi hiyo.

“lwapo zitashindwa
kufanyiwa uhakiki kwa
muda uliopangwa zi-
taondolewa kwenye daf-
tari la msajili,” alisema.

Pia alisema kwa taasisi
za dini na jumuiya za Ki-
jamii ambazo hazijasajil-
iwa zinatakiwa kufika
wakati wa uhakiki kwa
ajili ya kupewa utaratibu
wa kupata usajili.

“Uhakiki huu ni wa
nne utafanyika ka-
tika kituo cha uhakiki
kilichopo katika Ofisi
za Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza kuanzia asubuhi
hadi jioni.

“Nyaraka ambazo
zitahitajika kwenye
uhakiki huu ni pamoja
na cheti halisi cha usajili
na kivuli chake, stak-
abadhi ya mwisho ya
malipo ya ada iliyolipwa
hivi karibuni na Katiba
ya jumuiya au taasisi
husika iliyopitishwa na
msajili.”

Alitaja mambo men-
gine ambayo yanahi-
tajika kwenye uhakiki
ni barua inayothibitisha
UWEepO wa jumuiya au
taasisi kutoka kwa Ofisa
Mtendaji wa Mtaa au
Kata mahali ilipo ofisi
husika.

Pia Meja Jenerali
Kingu alisema taasisi na
jumuiya hizo zinatakiwa
kuwa na taarifa ya mku-
tano mkuu wa mwaka
na taarifa ya fedha ya
mwaka.

Fomu ya uhakiki ina-
patikana kwenye tovuti
ya wizara kwa anuani
ya www.moha.go.tz
na kwenye kituo cha
uhakiki.
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Taasisi
Mkapa
yazindua
mpango Kazi
wa bil. 156/-

Na Faustine Feliciane

TAASISI ya Mkapa imezin-
dua mpango mkakati wake wa
miaka mitano, huku wakitenga
kiasi cha Sh. bilioni 156 kwa
ajili ya kuinua sekta ya afya
Tanzania Bara na Visiwani.
Salaam wakati wa uzinduzi
wa mpango huo ulioanza Julai
2019 mpaka 2024, Mtendaji
Mkuu wa Taasisi hiyo, Ellen
Mkondya-Senkoro, alisema
malengo va taasisi hiyo katika
mpango huo wa miaka mitano
ni kuhakikisha wanatoa hudu-
ma bora ya afya na kuwafikia
watu wengi kwa gharama
nafuu.

Pia kuboresha mifumo ya
kuongeza kasi ya kufikia
malengo ya kitaifa ya afya kwa
wote pamoja matumizi mad-
hubuti ya taarifa kwa kubuni
mikakati yenye matokeo.

“Pia tunataka kuona tuna-
saidia juhudi za serikali katika
kutoa huduma bora za afya na
kuwafikia watu wengi Bara na
Visiwani na kuongeza utendaji
wa kitaasisi,” alisema Ellen.

Alisema katika kipindi hicho
taasisi itaendelea kushirikiana
na serikali na wadau wengine
kuhakikisha wanafikia malengo
yao.

Katika kongamano lililo-
fanyika kabla ya kuzindua
mpango huo, Naibu Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, DK.
Faustine Ndugulile, aliipongeza
Taasisi ya Mkapa huku akisisiti-
za serikali kuendelea kushiriki-
ana nao kufikia malengo
ya kimataifa ya huduma za
afya.

“Tunatambua kazi ya taasisi
hii hasa katika kipindi hiki am-
bacho serikali inalenga kuima-
risha zaidi huduma za kinga za
magonjwa ya kuambukiza sam-
bamba na magonjwa yasiyo va
kuambukizwa ambayo ni tatizo
linalokuja kwa kasi kubwa na
inaigharimu serikali na familia
fedha nyingi katika kupata
matibabu husika,” alisema DKk.
Ndugulile.

Mwanzilishi wa taasisi hiyo,
Rais mstaafu Benjamin Mkapa,
aliwashukuru washirika wa
taasisi hiyo, ambao wamefani-
kisha kufikia malengo yao.

Aidha, aliipongeza serikali
kwa kuimarisha mifumo ya
afya ikiwamo upanuzi wa
miundombinu ya Vituo vya
tiba zaidi ya 400 vinavyotoa
huduma ya msingi maeneo
mbalimbali nchini.
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Mkazi wa Dagoni Mafia, Hassan Omar maarufu Mzee wa Lumbesa, akionyesha nyaraka kwa Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angelina Mabula, kuhusiana na mgogoro wa ardhi wakati waziri huyo, akiwa katika ziara wilayani Mafia, mkoani
Pwani jana, kuhamasisha ukusanyaji maduhuli ya serikali kupitia kodi ya ardhi pamoja na kukagua masijala ya ardhi. PICHA: MUNIR

SHEMWETA

Polisi ngangari uchaguzi S/Mitaa

Na Beatrice Shayo

ESHI la Polisi nchini

limesema  limejipanga

vizuri katika kipindi cha

uchaguzi wa serikali za
mitaa na uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020 ili kudhibiti vitendo
vyote vya rushwa.

Kamishna wa Polisi Utawala na
Menejimenti ya Rasilimali Watu,
Benedict Wakulyamba, alisema
hayo kwa niaba ya Mkuu wa Jeshi
la Polisi (IGP) Simon Sirro, wakati
akifungua mafunzo kwa maofisa
wa Jeshi la Polisi kuhusu masuala
ya uchaguzi.

Wakulyamba alisema, wata-
hakikisha wanadhibiti vitendo
vya rushwa kwa asilimia kubwa
na yule ambaye atabainika kutoa
rushwa atawajibishwa.

“Viongozi wa kweli wanapati-
kana kwa mifumo na taratibu ili-
yowekwa kwa mujibu wa sheria

na si kwa rushwa, niwahakikishie
kuwa tupo vizuri na tutawashu-
ghulikia wale wote wanaojihusi-
sha na vitendo vya rushwa kwa
lengo la kuwalaghai wananchi,”
alisema Wakulyamba.

Aliyataka makundi ambayo ya-
nasimamia uchaguzi kuhakikisha
wanafuata sheria zilizowekwa
bila kuzivunja.

“Yapo makundi mbalimbali
kama vyombo vinavyosimamia
uchaguzi na vimeundwa kwa
mujibu wa sheria. Wajibu wao
ni kuhakikisha suala la uchaguzi
linakwenda vizuri na jamii pia ina
jukumu la kusimamia uchaguzi
kwa kuhakikisha unakwenda vi-
zuri,” alisema.

Alisema pia kuna vyombo vya
usimamizi wa sheria yaani polisi
ambao wana wajibu wa kusima-
mia uchaguzi na kuhakikisha un-
afanyika kwa amani na utulivu.

Alitahadharisha kuwa polisi
hawataacha kujipanga kuhakiki-

sha wanausimamia vyema uch-
aguzi wa serikali za mitaa pamoja
na uchaguzi mkuu.

Alieleza kuwa suala la uch-
aguzi ni jambo la kikatiba na kila
mtu ana majukumu ya kuilinda
Katiba na hawategemei kuona
mtu anasimamia kuivunja.

“Suala la uchaguzi ni la ki-
jamii ambalo linagusa hisia,
mawazo na fikra za jamii ni la-
zima uchaguzi usimamiwe kwa
kuheshimu mawazo ya watu na
sio vinginevyo,” alisema.

Amewataka wananchi kushiri-
ki kikamilifu katika chaguzi hizo
zinazokuja ili waweze kupata
viongozi watakaowaletea maen-
deleo.

Naye Mratibu wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDC), Onesmo
Olengurumwa, alisema wame-
andaa mafunzo hayo kwa lengo
la kukutana na kukumbushana
majukumu ya kila mdau ili ku-

hakikisha uchaguzi unafanyika
kwa amani na salama.

Alisema wanatambua kuwa
kwa mujibu wa Katiba wenye
wajibu wa kusimamia na ku-
hakikisha masuala yote ya usala-
ma yanakuwapo katika kipindi
chote cha uchaguzi ni Jeshi la
Polisi hivyo ni muhimu kukutana
na watu hao mara kwa mara ku-
kumbushana wajibu huo.

“Kipindi cha uchaguzi ni waka-
ti ambao kama hautasimamiwa
vizuri kuna uwezekano mkubwa
wa kuvunjika kwa amani na
mshikamano, hivyo ni muhimu
uchaguzi ukasimamiwa kwa haki
na usawa ili kusitokee machafu-
ko kama yaliyopo nchi zingine,”
alisema Olengurumwa.

Alisema watetezi wa haki za
binadamu wamekuwa wakili-
saidia Jeshi la Polisi kwa kuibua
matukio mbalimbali yakiwamo
ya ukatili wanayofanyiwa watu
hasa watoto na wanawake.

Makonda achukia mradi kukwama

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Paul Makonda, ameen-
delea na ziara ya kukagua mi-
radi ya maendeleo ambayo
imekwama kutokana na sababu
mbalimbali, huku akionekana
kuchukizwa na mradi uliok-
wama.

Makonda juzi alitembelea
miradi ya maendeleo Wilaya ya
Kinondoni ukiwamo wa ma-
boresho ya Mto Ngombe, un-
aogharimu Sh. bilioni 32 ukiwa
na urefu wa kilometa 7.5.

Akiwa katika mradi huo, Ma-
konda, alichukizwa kuona haku-

na chochote kinachoendelea
kwenye mradi licha ya viongozi
wa wilaya kumdanganya kuwa
mkandarasi yupo kazini akien-
delea na majukumu yake.

“Tukiwa kwenye kikao kazi
kilichofanyika siku 6 zilizopita
kwenye ukumbi wa Karimjee,
viongozi wa wilaya walisema
kuwa mkandarasi yupo ‘Site’
wakati hayupo kazini,” Makonda
alisema.

Kutokana na changamoto
hiyo, Makonda amemwagiza
mshauri wa mradi kumwita
mkandarasi huyo mara moja
ofisini kwake ili aeleze sababu
za kazi kutofanyika kwa wakati
mkataba umesainiwa tangu Juni

16, mwaka huu.

Aidha, Makonda alimwagiza
mkandarasi huyo kuhakikisha
kazi hiyo inakamilika na kukabi-
dhiwa ndani ya miezi 10 kuanzia
sasa tofauti na miezi 18 wali-
yoomba awali.

Kadhalika, aliwaonya wa-
tendaji wanaoendelea kumpa
taarifa za uongo viongozi
wa mkoa huo na kwamba ili
kudhibiti udanganyifu  huo
watatembelea miradi yote kujio-
nea kazi zinazoendelea.

Akiwa katika mradi wa ujenzi
wa soko la kisasa Magomeni
linalogharimu Sh. bilioni 8.9,
Makonda alimtaka mkandarasi
kufanya kazi usiku na mchanaiili

kuhakikisha soko hilo linakabi-
dhiwa mwezi Desemba mwaka
huu

Pia Makonda aliielekeza
Manispaa ya Kinondoni kuitisha
kikao na wafanyabiashara wa
soko hilo ili wakubaliane namna
ya kuweka jiografia ya soko hilo
ikiwa ni pamoja na sehemu za
maduka, vizimba na eneo la
kushusha mizigo.

Alitembelea pia mradi wa
ujenzi wa soko la Tandale un-
aogharimu Sh. bilioni nane
na kuelekeza manispaa hiyo
kuhakikisha mkandarasi ana-
fanya kazi usiku na mchana ili
akabidhi kazi ndani ya miezi sita
kuanzia sasa.
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Wawili wahofiwa kufa
kwa kufukiwa na Kifusi

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

ATU wawili wana-
hofiwa kufa baada
ya kufukiwa na ki-
fusi katika mgodi
wa wachimbaji wadogo unaomi-
likiwa na Tereza Buhuru, uliopo
ya Lwamgasa wilayani Geita.
Tukio hilo linadaiwa kutokea
majira ya saa 12 alfajiri juzi, wakati
wachimbaji hao wakiwa katika
harakati za kulipua mwamba nda-
ni ya shimo moja kwenye mgodi
huo.
Akizungumza  na  gazeti
hili mgodini hapo, mmoja wa

mashuhuda wa tukio hilo, Evansi
Kigongo, alisema kuwa tukio hilo
limetokea wakati wakiwa ndani
ya shimo hilo na wenzake wanne
wakifanya kazi ya kutoa vifaa kwe-
nye shimo hilo ili wafanye kazi ya
ulipuaji wa mwamba.

Alisema wakiwa ndani ya
shimo hilo ghafla kifusi kilipo-
romoka na kuwafukia, huku wao
watatu wakifanikiwa kujiokoa na
wenzao waliokuwa mbali waki-
fukiwa na kifusi hicho.

Alisema waliojiokoa walikwen-
da kutoa taarifa kwa uongozi wa
mgodi huo na hivyo kuanza jiti-
hada za ukoaji.

“Tulikuwa watano kwenye
shimo hilo tukifanya kazi wen-

zetu wawili walikuwa maalumu
kwa gjili ya kulipua mwamba,
wao walikuwa mbele yetu kifusi
kikawafunika,” alisema manusura

huyo.
Mkurugenzi msimamizi wa
mgodi huo, Allison Zabron,

alisema chanzo cha ajali hiyo ni
shimo la mgodi jirani lililokuwa
limefungwa muda mrefu kupor-
omoka.

Mhandishi kutoka Ofisi ya Ma-
dini Mkazi Geita, Joseph Ng’itu,
alisema chanzo ni kifusi kupor-
omoka wakati wachimbaji hao
wakijiandaa kufanya ulipuaji wa
mwamba kwenye shimo hilo.

Alisema kuwa shimo hilo lina
urefu wa zaidi ya mita 80 wali-

ofukiwa walikuwa umbali zaidi ya
mita 80 na walionusurika waliku-
wa umbali mita 35 kwenda chini
ya ardhi.

Akithibitisha kutokea kwa tukio
hilo, Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama Wilaya ya Geita
ambaye ni Mkuu wa wilaya hiyo,
Josephat Maganga, aliwataja wali-
ofukiwa na kifusi kuwa ni Kulwa
Joseph, Carlos Paulo na walionu-
surika ni Lazaro Deus, Amos Cosi-
mas na Evansi Kigongo.

Alisema kazi ya kuwatafuta
wachimbaji walifukiwa na kifusi
bado inaendelea na kwamba ka-
tika kuhakikisha wanafanikiwa
wameuomba mgodi wa GGM ku-
saidia vifaa vya ukoaji na ufukuaji.
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Sehemu va vijana wakiwa na mbwa wao waliposhiriki katika chanjo ya kichaa cha mbwa, mjini Kahama, mkoani Shinyanga hivi karibuni.

PICHA: NEEMA SAWAKA

Siku 7 kukamata watuhumiwa
ubakaji waliokimbilia Zambia

Na Felix Mwagara,
KALAMBO

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Kangi Lugola, ametoa siku
saba kwa Jeshi la Polisi mkoani
Rukwa, kuwasaka na kuwatia
mbaroni  watuhumiwa wanne
wa wabakaji waliokimbilia Zam-
bia.

Lugola alisema watuhunmi-
wa hao lazima wakamatwe na
waletwe nchini kwa sababu jeshi
hilo lina mbinu zote za kuwasaka
wanaodaiwa kukimbia kwa zaidi
ya mwezi mmoja sasa baada ya
kubainika kufanya uhalifu huo
wilayani Kalambo.

Akizungumza na mamia ya wa-
nanchi wa Mji wa Matai wilayani
Kalambo mkoani Rukwa, Lugola
alisema wilaya hiyo inakabiliwa
na matukio mengi ya ubakaji,
ambapo polisi tayari imewa-
tia mbaroni watuhumiwa wa
ubakaji 11 na bado wanne wa-
naendelee kutafutwa ili wakamat-
we.

Lugola alisema kero alizopewa
na wananchi hao katika mkutano
wa hadhara zikiwamo ubakaji
kuwa juu pamoja na idadi kubwa
ya wanafunzi kuachishwa maso-
mo kwa ajili ya kufanyishwa kazi
wakiwa na umri mdogo, pamoja
na wanafunzi kubakwa na kupe-

wa mimba.

“Haiwezekani wahalifu wai-
chezee serikali, lazima wakamat-
we, wasakwe kwa nguvu zote
na mnipe taarifa mtakapowatia
mbaroni watuhumiwa hao,” alise-
ma Lugola.

Aliongeza kuwa, wahalifu
mbalimbali wakiwamo majam-
bazi, kutokana na uimara wa Jeshi
la Polisi wamesambaratishwa
na wanaendelea kusakwa katika
kona zote nchini mpaka jambazi
wa mwisho atakapotiwa mbaroni.

Aidha, Lugola aliwataka wa-
nanchi kutoa taarifa kwake na
kwa viongozi wa Polisi wa Wilaya
na Mkoa endapo kuna mwa-

nanchi atabambikiziwa kesi au
kuombwa rushwa wakati anam-
wombea dhamana ndugu yake.

“Hili nilishaliagiza na pia naen-
delea kuliagiza, ni marufuku kwa
askari polisi yeyote atakayem-
womba rushwa mwananchi ili
ndugu yake apewe dhamana,
dhamana ni haki ya mwananchi
na ukiingia polisi bure na kutoka
ni bure,” alisema Lugola.

Kaimu Mkuu wa Polisi wa
Wilaya ya Kalambo, Deokresi
Mkandala, alipokea maagizo ya
Waziri Lugola likiwamo la kuwa-
saka wahalifu hao waliokimbilia
Zambia na kuahidi kuyafanyia
kazi.

Benki ya EXim
- yazindua akaunti
‘mpyaya akiba

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuboresha huduma

i zake kwa wateja, Benki ya

¢ Exim Tanzania, imezindua hu-
: duma mpya zinazolenga kuha-
: masisha wateja wake na jamii
: kwa ujumla kuhusu uwepo wa
¢ akaunti zake mpya tatu.

Akaunti hizo zinazofaha-

: mika kama Akaunti ya ‘Haba

i na Haba', Akaunti ya ‘Haba na

¢ Haba Plus’ pamoja na Akaunti

* yva ‘Mzalendo’ zote zikilenga

: kuwawezesha wateja hao

¢ kuhifadhi fedha bila makato

: ya mwezi kwa matumizi ya

. kuweka akiba na kwa shughuli
i za kila siku.

Akizungumza wakati wa uz-

¢ induzi wa huduma mpya kwa

: jana, Mkuu wa ldara ya Amana
: wa Benki ya Exim Tanzania,

¢ Agnes Kaganda, alisema hu-

: duma hizo zinalenga wateja

¢ wote ikiwamo wenye kipato

¢ cha chini, kati na kipato ki-

¢ kubwa.

“Akaunti hizi za Haba na

* Haba zinalenga kukidhi mahi-
i taji ya wateja ambao wanahi-
: taji kuhifadhi fedha zao kwa

: matumizi ya siku zijazo. Hu-

¢ duma zote zimelenga kutatua

: changamoto ya ukosefu wa
namna iliyo bora ya kuhifadhi
¢ fedha miongoni mwa Watanza-
* nia walio wengi bila kuwa na

: akiba isiyopungua pitia makato
: va kila mwezi,” alisema.

Akifafanua kuhusu akaunti

* ya Haba na Haba, Agnes

¢ Kaganda, alisema inawalenga
: watu wenye nia ya kuweka

¢ akiba kwa ajili ya malengo ya
: baadaye huku akitaja faida zi-
: nazombatana na ufunguaji wa
: akaunti hiyo kuwa ni pamoja
* na kunufaika na kiwango cha
: juu cha riba, hakuna makato

: ya mwezi na huduma va

¢ haraka katika matawi yote ya
¢ benki hiyo.

“Pia inatoa fursa ya kuweka

: kiwango chochote cha akiba

i kwa wateja, aidha, kila mwezi
: au kwa muda wowote ambao
: wateja wataona ina manufaa

: kwao katika kutimiza malengo
i yao, wateja wataweza dun-

: duliza akiba zao kupitia simu
¢ za mikononi kutoka Mpesa/

: Tigopesa/ Airtelmoney/ Zantel
: kwenda kwenye akaunti ya

: Haba na Haba,” alisema.

Kaganda alisema mteja

* anapaswa kuwa na picha mbili
: sampuli ya hati ya kusafiria

: (passport size), nakala moja

¢ ya kitambulisho ambacho

¢ kinaweza kuwa hati ya kusa-
: firia, kitambulisho cha kitaifa,
i au leseni ya udereva, uthibiti-
: sho wa makazi au kibali cha

: makazi kwa raia wa kigeni na
: barua kutoka kwa serikali ya
: mtaa pamoja na fedha kiasi

¢ cha Sh. 50,000 kama kiasi cha
¢ kuanzia.
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/
TRA yahimiza

utafiti kabla

yva biashara

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAFANYABIASHARA wilayani
Kahama mkoani Shinyanga wam-
etakiwa kufanya utafiti kabla ya
kuanza biashara zao ili waone kama
zina tija waziendeleze au kuziacha.

Aidha, utafiti unaweza kusaidia
kuondokana na hasara wanayoweza
kupata kutokana na mzunguko wa

fedha kuwa mdogo.

“Tunawashauri wafanyabiashara
kufanya utafiti kabla ya kuanza
kufanya biashara ili kujua kama
eneo hilo lina mzunguko mkubwa
wa biashara au mdogo hali am-
bayo inataleta faida au hasara
kwa mwekezaji,” alisema Willison

Makaranga.

Makaranga ambaye ni Meneja
Msaidizi wa Mamlaka ya Mapato

nchini (TRA) Mkoa wa Kikodi

Wa

Kahama, alieleza hayo juzi katika
semina ya wafanyabiashara yenye
lengo la kutoa elimu juu ya mabadi-

liko ya sheria za kodi.

Aliwaambia wafanyabiashara hao

hasara kutokana na kukurupuka

na kutokufanya utafiti na hicho
ndicho chanzo kikubwa cha kupata
hasara katika biashara zao na hivyo
wengine kukimbilia kuiacha ku-
fanya biashara. Aidha, meneja huyo
msaidizi alisema kuwa unaweza
kufanya biashara lakini faida au
hasara unazijua wewe unayehusika
huku akiwashauri pia kuwa na tabia
yva kuweka kumbukumbu za biasha-
ra zao kwani zitawasaidia katika
siku za baadaye. Katika semina hiyo
Makaranga aliomba wafanyabiasha-
ra hao kuwa na utamaduni wa kutoa
risiti kwa wateja wao na kuongeza
kuwa wanapaswa kujua kuwa kila
wanapoanzisha biashara serikali

inakuwa na asilimia 30.

Kwa upande wake Meneja wa
TRA Mkoa wa Kikodi wa Kahama,
Warioba Kanire, alisema kuwa
walifanya utafiti ikiwa ni pamoja
na kuwatembelea wafanyabiashara
762 na kugundua 99 wanastahili
kuwa na mashine za kutoa risiti za

kielektroniki (EFDSs) .

Aliwaambia kuwa lengo la semina
hiyo ni kuwajuza wafanyabiashara

juu ya mabadiliko ya kodi ili

waweze kupata haki zao za msingi
na kuboresha huduma na kuwa
chachu ya mabadiliko ya kisheria

za TRA.

kuwa wengi wamekuwa wakipata E

Aagiza mabaraza ya ‘kifisadi' kuvunjwa

Na Munir Shemweta,
MAFIA

AIBU Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na
Maendeleo ya Maka-
zi, Dk. Angeline Ma-
bula, amemwagiza Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mafia, Erick Mapunda, kuya-
vunja mara moja mabaraza ya

tenda haki kwenye maamuzi
ya migogoro ya ardhi. Mabula
alitoa agizo hilo jana, wakati
wa ziara ya siku mbili wilayani
Mafia, kuhamasisha ukusanyaji

maduhuli ya serikali kupitia
kodi ya ardhi pamoja na kuka-
gua masijala ya ardhi.

Alisema, kutokana na kero
nyingi za ardhi alizozipokea ak-
iwa Mafia amebaini mabaraza
fanyi kazi kwa uadilifu na hutoa
maamuzi yasiyo ya haki.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
kadri mabaraza hayo yanavy-
otoa maamuzi hata uanzishwaji
wa Baraza la Ardhi la Nyumba
la wilaya hiyo hautakuwa na
utendaji wa kiuadilifu.

“Ukiwa na watu wasioweza
kusimamamia haki itakuwa shi-
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da sana, Mkurugenzi wa Wilaya
vunja mabaraza yasiyofuata
taratibu na kutoa haki kwa
walalamikaji na teua wajumbe
wapya,” alisema Mabula.

Hatua hiyo imekuja kutokana
na wananchi kulalamika mbele
ya Naibu Waziri kuwa wajumbe
wake hawatendi haki wakati wa
kutoa maamuzi na hivyo kulala-
mikia uwepo wa rushwa.

Mohamed Shaban alim-
weleza Dk. Mabula kuwa, ma-
baraza ya ardhi ya kata wakati
mwingine hayatendi haki na
kumtaka anayeshindwa kesi
kwenda Baraza la Ardhi la Ny-

umba la Wilaya la Mkuranga
huku wakijua kuwa mlalamikaji
atashindwa kwenda Mkuranga
kutokana na changamoto za
usafiri na hivyo kupoteza haki
yake. Awali Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mafia,
Erick Mapunda, alieleza kuwa
mabaraza hayo yanafanya kazi
na wajumbe wake wamepatiwa
mafunzo ingawa changamoto
Zipo.

Alieleza kuwa Baraza la Kata
la Kilindoni lilidaiwa kuwa
chanzo cha migogoro kwa
kuwa wakati mwingine hali-
fanyi maamuzi kwa haki.

Mafundi wa
ujenzi wakien-
delea na kazi
va kuweka
zege kwenye
vituo vya
daladala eneo
la kituo cha
Temeke Hos-
pitali, jijini Dar
es Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

JKCIA yakumbusha wazazi tiba moyo

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA ~ wamehimi-
zwa kuwapeleka watoto wenye
matatizo ya moyo katika Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), mapema iwezekanavyo

wanapogundua kuwa wana
matatizo.
Kuwahi huko kutawawez-

esha kupata matibabu kwa
wakati. Wito huo ulitolewa hivi
karibuni na daktari bingwa wa
magonjwa ya moyo kwa wa-

toto (JKCI), Naiz Majani, wakati
akizungumzia kuhusu kambi
ya matibabu ya magonjwa ya
moyo ambayo watoto wamezal-
iwa nayo yakiwamo matundu
na mishipa ya damu ya moyo
iliyomalizika mwishoni mwa
es Salaam.

Dk. Naiz ambaye ni msimam-
izi wa kambi za matibabu ya
moyo zinazofanyika na JKCIA
alizitaja dalili za mtoto mwe-
nye magonjwa ya moyo kuwa
ni pamoja na kutokwa na jasho

kwa wingi wakati wa kunyonya.

Aidha, haongezeki uzito,
hupata nimonia, kikohozi cha
mara kwa mara, kushindwa
kucheza, kuvimba miguu na
kubadilika rangi kwenye mi-
domo na kucha kuwa rangi ya
bluu.

“Ninawaomba madaktari wa-
napoona dalili kama hizi kwa
mtoto wawalete katika taasisi
yetu kwa ajili ya kufanyiwa
uchunguzi zaidi,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna baadhi
ya matatizo ya moyo ya ku-

zaliwa ambayo mtoto hatakiwi
kuzidi umri wa mwaka mmoja
bila ya kupata matibabu.

Alieleza kuwa mwenye mata-
tizo hayo akichelewa kutibiwa
akiwa chini ya mwaka mmoja
hawezi kufanyiwa upasuaji
tena.

Akizungumzia kambi hiyo,
Dk. Naiz alisema watoto 40 wal-
ifanyiwa upasuaji kati ya hao 17
walifanyiwa upasuaji wa kufun-
gua kifua 17 na upasuaji wa bila
kufungua kifua walikuwa 23 na
kwamba hali zao zinaimarika.

Shule binafsi zashauriwa kuwakumbuka wahitaji

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

SERIKALI  imezishauri shule
binafsi kuangalia uwezekano wa
kusaidia watoto wa kaya maskini
ambao wanatamani kusoma lakini
hawana uwezo.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi) anayeshughulikia
elimu, Mwita Waitara, ndiye ali-
yetoa ushauri huo.

Naibu Waziri Waitara alizun-
gumza hayo katika mahafali ya
kidato cha nne ya Shule za Ujenzi,
St. Matthew’s, Victory na St. Mark’s
zilizopo Mkuranga mikoani Pwani.

Waitara aliyekuwa mgeni rasmi

alizitaka shule binafsi kuwa-
saidia kusoma bure angalau wa-
nafunzi watano kila moja, ambao
familia zao zipo duni kifedha na
wameshindwa kupata elimu.

“Shule za binafsi zinapata faida

kubwa kutokana na kutoa hu-
duma kwa jamii na zinatakiwa
ziwaangalie wasio na uwezo na
wahitaji ambao wanatamani ku-
soma lakini hawana uwezo kifed-
ha. Hivyo wawachukue watoto
angalau watano wawasomeshe,”
alisema.

Aidha, alisema kuwa serikali in-
authamini mchango wa shule za
binafsi kwenye elimu, akisema ni
muhimu kwa vile huwawezesha
wanafunzi waliokosa nafasi katika

shule za serikali kusoma.

Aidha, mbali na kutambua
mchango huo, pia imeahidi kue-
ndelea kushirikiana na shule za
binafsi.

Aliongeza kuwa pamoja na ush-
irikiano huo alionya kuwa shule
zitakazo kiuka taratibu za utoaji
elimu hazitavumiliwa na kwamba
haitashirikiana nazo.

Akitoa salamu kwa wanafunzi
wa shule hizo ambao mwezi ujao
wanatarajiwa kufanya mitihani

yao kidato cha nne aliwaasa waz-
ingatie masomo kwani elimu ndiyo
mkombozi wa maisha yao.

Aliupongeza uongozi wa shule
hizo kwa kufanikisha michepuo
yote katika shule zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa shule
hizo, Peter Mutembei, alisema
kuwa kutokana na Tanzania kuwa
na kauli mbia ya kuwa taifa la vi-
wanda, shule zimeitikia wito kwa
kutekeleza azma hiyo ya serikali
kwa kuiunga mkono.
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Tiba moyo kwa kinamama ‘inalipuliwa’ {

Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wagonjwa wa Moyo
Uingereza kimebaini wanawake

wengi nchini humo, wanakufa kwa
sababu ya kutojaliwa vyema katika
huduma za tiba, kama ilivyo kwa

wanaume. _
Wataalamu wanasema ni ma-

tokeo ya utafiti yanayotengua ya
awali katika imani wanawake wengi
wamedhurika, hata kufa kutokana

na kutotambua maradhi hayo.

Imegundulika ndani ya kipindi cha
miaka 10 sasa, zaidi ya kinamama
8,000 nchini Uingereza wamekufa
kutokana na shinikizo la moyo.

Wataalamu wanaeleza kuwapo
tofauti za matibabu wanavyowasi-
mamia kimamama, kuanzia uchun-
guzi, matibabu na huduma baada ya
hapo, ikielezwa kuwapo upendeleo
kwa wanaume na kutopendelewa

wanawake.

“Upendeleo huu wa kutojijua,
unapunguza nafasi ya kupona kwa

hiyo ya Kkitabibu.

umakini.

mwanamke,” inatahadharisha ripoti

Katika ufafanuzi huo, kunaelezwa
kuwapo tafsiri tofauti ya viashiria
vya shinikizo kati ya wagonjwa
jinsia hizo mbili, lakini inasisitizwa
kuna mambo vinavyofanana katika
viashiria, kama vile maumivu ki-
fuani kwa kila mgonjwa.

Wataalamu wanahimiza kwamba
kinamama, vijana, matatizo ya afya
yao yanafuatiliwa kwa karibu na

Mgonjwa wa moyo. PICHA: MAKTABA

Wataalamu wa wizara wafukua
valiyojificha maziwa ya mama

 Yakitunzwa yaokoa vichanga ‘'malaki’ « Orodha vya staili

za kutoa nyonyo « Serikali ilikosimama na inavyopaswa
-

Mama akifurahia kumnyonyesha mtoto. PICHA: MTANDAO

Na Augusta Njoji, DODOMA

ILA unakozunguka,

simulizi ya malezi ni

‘chanda na pete’ na

mtoto mdogo kuyapata
maziwa ya mama.

Kitaalamu yanaelezwa kuwa
na maji ya kutosha, yanampatia
mtoto joto la kutosha na kumlinda
dhidi ya baridi.

Pia kisaikolojia maisha ya kuli-
faidi titi na maziwa yake, kunaima-
risha upendo na uhusiano kati
ya mama na mtoto, ambayo ina
mchango mkubwa katika ukuaji
wa mwili na ubongo wake.

MAZIWA YA MWANZO

Wataalamu wa afya wanaliita
‘dang’a.” Haya ni maziwa mazito,
yenye rangi ya njano na yanatoka
mara tu baada ya mama kujifun-
gua na yanaendelea kutoka kwa
siku tatu. Ni muhimu kwa mtoto

Tunaisisitiza
jamii kuwa,
maziwa vya
mama ni
msingi wa
maisha kwa
mtoto, hasa
katika Kip-
indi cha siku
elfu moja za
mtoto.

mchanga kunyonyeshwa danga
mara baada ya kuzaliwa.

Mtaalamu Lishe ambaye ni Mra-
tibu wa Masuala ya Lishe kwa Ki-
namama, Watoto na Vijana Balehe,
kutoka wizara inayosimamia afya
nchini, Tufingene Malambugi,
anasema dang’a ni sawa na chanjo
ya kwanza kwa mtoto.

Anafafanua ni kwamba yana
vitamini na kinga kwa mtoto
mchanga dhidi ya maradhi katika
kipindi cha mwanzo cha ukuaji
na husaidia kusafisha mfumo wa
chakula kwa mtoto.

Malambugi anasema, mtoto
mchanga ana tumbo dogo mith-
ili ya ngumi yake, hivyo matone
machache ya maziwa ya mwanzo
ya njano yanatosha kumshibi-
sha na haishauriwi kumpa mtoto
chakula aina yoyote, hata maji ya
kunywa, isipokuwa dawa kama
itashauriwa na mtoa huduma za
afya.

“Mtoto  mchanga  akipewa
chakula au maji, itamzuia kunyon-
ya maziwa ya mwanzo, ambayo
yana kingamwili kwa mtoto dhidi
ya maradhi na mama anashauriwa
kunyonyesha mara kwa mara usi-
ku na mchana, bila ya kumhesabia
mtoto. Hii itamsaidia mama kuten-
geneza maziwa ya mtoto kwa win-
gi zaidi.

“Ukimpa mtoto chakula kingine,
itasababisha mama kuchelewa
kuanza kutengeneza maziwa,
kwani kadri mama anavyonyonye-
sha, ndipo anapoongeza uwezo wa
kutengeneza maziwa. Mama ana-
shauriwa kula vyakula mchang-
anyiko vinavyopatikana katika
eneo lake na kunywa maji ya kuto-
sha,” anasema.

Aidha, anasema baada ya siku
ya tatu maziwa huanza kutoka me-
upe yakiwa ya maji maji zaidi, kwa
ajili ya kukidhi kiu ya mtoto na
akiendelea kunyonya kwa dakika

chache, huwa meupe na mazito
kwa ajili ya kukidhi njaa yake.

“Ni muhimu mama kumnyonye-
sha mtoto titi moja kwanza kwa
muda mrefu kidogo kama dakika
20 hadi 30 ili amalize maziwa yote
katika lile titi, kabla hujamnyonye-
sha titi lingine. Hii itasaidia mtoto
aweze kushiba na atalala kwa
muda mrefu akiwa ameshiba,”
anaelimisha.

Kwa mujibu wa Malambugi,
mtoto anapoamka, mama am-
nyonyeshe titi lingine, ili aweze
kunyonya matiti yote mawili na
kuweka uwiano, utakaomsaidia
mama kuepuka matatizo ya matiti.

YA MAMA VS MBADALA

Ofisa huyo anasema maziwa ya
wanyama na ya mama, yote yana
mafuta yanayosaidia kuleta nishati
lishe mwilini. Anafafanua:

“Maziwa ya aina zote mbili yana
kirutubishi aina ya protini, ingawa
protini zilizomo zinatofautiana
kiutendaji katika mwili wa mtoto.”

Kuhusu maziwa ya ngombe,
Malambungi anasema yana proti-
ni aina ya ‘Kaseini’ kwa wingi zaidi,
ambayo ni ngumu kuyeyushwa
kuliko protini ya aina ya ‘whey’ ili-
yoko kwenye maziwa ya mama na
yanayeyushwa kirahisi na kufanya
kazi haraka.

Protini aina ya ‘whey’ katika
maziwa ya mama ni kwa ajili ya
kumkinga mtoto dhidi ya maradhi.
Malambugi anaendelea: “Maziwa
ya wanyama yenye protini ya ‘ka-
seini’ yana kinga maradhi dhidi ya
maradhi ya wanyama.

“Vilevile maziwa ya kopo haya-
na viinilishe vya kumkinga mtoto
dhidi ya maradhi na mara nyingi
watoto wanaotumia maziwa ya
kopo hupatwa na mzio wa mwili
(allergy).

“Maziwa ya mama yana mafuta
muhimu yanayohitajika katika
ukuaji wa ubongo, macho na mi-
shipa ya damu ya mtoto, pia yana
kimengenyo aina ya “lipase” kina-

chosaidia kuyeyusha mafuta,”
anasema.
LISHE INATUMIKAJE?

Mtaalamu huyo anasema mafu-
ta yaliyomo kwenye maziwa ya
mama, huyeyushwa na kufyon-
zwa kwa ufanisi zaidi na mwili wa
mtoto, kuliko yaliyomo kwenye
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maziwa ya ngombe au ya kopo,
ambayo hayafyonzwi kwa ufanisi
na kusababisha ukuaji duni wa
mtoto.

“Maziwa ya mama yana Vita-
mini A na C kwa wingi na viru-
tubisho vingine muhimu vina-
vyosaidia kumkinga mtoto dhidi
ya maradhi mbalimbali, hivyo
humsaidia mtoto kutokuwa na
uzito pungufu, kukonda na hata
udumavu.

“Maziwa ya mama yana kiasi
kikubwa cha madini chuma kina-
choweza kufyonzwa kirahisi, ku-
liko maziwa ya ngombe,” anase-
ma.

Aidha, anasema kuwapo madi-
ni chuma ya kutosha yanamkinga
mtoto asikose wekundu wa damu
mwilini na hayo yanapatikana
kwa kumnyonyeshwa maziwa ya
mama pekee bila hata ya kupewa
maji kwa kipindi cha miezi sita ya
mwanzo.

“Baada ya hapo mtoto, anahitaji
chakula cha nyongeza na cha ku-
tosha kwa kuwa maziwa ya mama
hayatoshelezi tena mabhitaji ya
ukuaji wa mtoto,” anasema.

MAZIWA YASIYOTOSHA

Malambugi anaorodhesha
sababu za mtoto kukosa maziwa
ya kutosha kutoka kwa mama,
kuwa ni kuchelewa kumnyonye-
sha; kupanga saa maalum za un-
yonyeshaji; na kutomnyonyesha
usiku.

Nyingine anazitaja ni mtoto an-
aponyonyeshwa kwa muda mfu-
pi; hawekwi vizuri kwenye titi; ku-
tumia chupa au vyombo bandia
na kumpa vyakula vya nyongeza
kabla hajatimiza umri miezi sita.

Malambugi anaeleza namna
ya kukabiliana na tatizo la mama
kudhani hana maziwa ya kuto-
sha, mtoto anapaswa kuwekwa
kwenye titi mara tu anapozaliwa,
kuhakikisha kwamba wakati wa
kumnyonyesha, sehemu chuchu
yote na sehemu yake kubwa nyeu-
si inayozunguka chuchu, inaingia
mdomoni mwa mtoto.

Pia mtoto anapaswa anyo-
nyeshwe kila mara kwa kadri ya
mahitaji yake na daima asipangi-
we muda, bali anyonye mpaka ali-
ache titi mwenyewe.

Vivyo hivyo, anapoonekana ha-
jashiba, mtoto huyo anyonyeshwe
mchana na usiku. Mlo au kinywaji
kingine akiwa na umri chini ya
miezi sita, inawezekana panapo
ushauri wa mtoa huduma za afya.

ULISHAJI WATOTO

Ofisa huyo anasema, mtoto
anapofikisha umri wa miezi sita,
huanza kuzoeshwa kulishwa
vyakula vinavyoliwa na wanafa-
milia, chakula cha mtoto kiandali-
we katika hali ya usafi na kitunzwe
katika vyombo visafi na salama,
mbali na wadudu au uchafu.

Katika hilo, ofisa lishe huyo ana-
fafanua kuwa, mikakati hiyo ya

-

Mama anamnyonyesha mwanawe. PICHA: MTANDAO

Mtoto ana-
paswa an-
yonyeshwe
kila mara
kwa kadri
va mahitaji
yake na dai-
ma asipangi-
we muda,
bali anyo-
nye mpaka
aliache titi
mwenyewe.

kiusafi inajumuisha na matumizi
ya majisafi na salama kwa mabhitaji
mengi ya kufanya kazi, ikisaidia
kuongeza uwezo wa mwili kusaga
na kufyonza virutubisho, inay-
oendana na kuondoa taka mwilini
kupitia mkojo na jasho.

Anataja nafasi nyingine ya maji
safi ni kwamba inaboresha afya na
lishe ya mtoto na Malambugi ana-
fafanua: “Magonjwa yanayotokana
na matumizi ya maji yasiyo safi
na salama, yanapunguza ufyon-
zwaji na utumikaji wa virutubishi
mwilini na kusababisha matatizo
ya lishe kama upungufu wa wa
damu.

“Maradhi yanayotokea mara
kwa mara huwa yana uhusiano wa
moja kwa moja na taratibu duni za
usafi na usalama wa maji ni pamo-
ja na kuhara, homa ya matumbo,
kipindupindu, homa ya ini na
minyoo.”

LISHE DUNI
“Tunawalenga watoto wa umri

huu wa tangu kuzaliwa mpaka
umri wa miaka miwili, kwa sababu
madhara ya ukuaji na maendeleo
yanatokea katika kipindi hiki,” an-
adokeza Malambugi.

Anaendelea: “Madhara ya ukuaji
hayawezi kurekebishika na ma-
tokeo yake huleta udumavu am-
bao huathiri maendeleo ya mwili
na akili ya mtoto.”

Pia anainisha viwango duni
vya unyonyeshaji vinachangia
kuongeza kasi ya magonjwa mion-
goni mwa watoto wachanga na
wadogo, athari yake ya moja kwa
moja katika mfumo mpana ni
kuongeza gharama za matibabu
na huduma za afya kwa familia na
Taifa.

“Hivyo, hupunguza muda wa
wazazi au walezi kufanya kazi
nyingine za kujipatia kipato na
kujikimu kimaisha, badala yake
hutenga muda kumhudumia mto-
to mgonjwa.”

“Tunaisisitiza ~ jamii  kuwa,
maziwa ya mama ni msingi wa

Wataalamu wa wizara wafukua
yaliyojificha maziwa ya mama

maisha kwa mtoto, hasa katika kip-
indi cha siku elfu moja za mtoto
(kuanzia kipindi cha mimba ku-
tungwa hadi anapofikisha miaka
miwii),”’anasema.

Malambugi ana mtazamo kwam-
ba, katika mtazamo wa jumla Taifa
lenye watoto waliolishwa vizuri
tangu utoto wao ni tija kufikia
uchumi wa kati, unaolengwa na
taifa hivi sasa.

VIFO TISHIO

Ofisa Lishe Mwandamizi ku-
toka Taasisi ya Chakula na Lishe
Tanzania (TFNC), Neema Joshua,
anasema tafiti zinaonyesha tara-
tibu zisizofaa za unyonyeshaji,
zina athiri maendeleo ya uhai wa
watoto na inachangia kwa kiasi ki-
kubwa vifo vya watoto.

Analalamika kwamba, mwele-
keo ulioko ni kwamba vifo vya wa-
toto wachanga nchini vipo juu, ak-
itaja wastani kuna vifo 25 hutokea
kwa kila watoto wachanga 1000
wanaozaliwa hai.

Hali kadhalika, katika wastani
linganifu wa aina hiyo kwamba,
kuna vifo vya watoto chini ya
mwaka mmoja 43 kutoka katika
kila kundi la watoto 1000 wali-
ozaliwa hai.

Neema analitaja kundi lingine
ni la wenye umri chini ya miaka
mitano. Anasema katika hao,
wastani wa kundi la watoto 1000
waliozaliwa hai, ina vifo 67.

Anabainisha kwamba ili kuon-
dokana na vifo hivyo, kunahi-
tajika uboreshaji wa huduma za
afya kwa kuwasaidia kinamama
waweze kunyonyesha watoto ip-
asavyo.

“Kama tukiweza kufanya ubore-
shaji huo, tunaweza kuzuia vifo
zaidiya 820,000 kwa mwaka vya
watoto. Takriban nusu ya ma-
gonjwa ya kuhara na theluthi
moja ya magonjwa ya njia ya
hewa yanaweza kuzuilika kwa
kunyonyesha watoto maziwa ya
mama,” anasema.

HALI YA UNYONYESHAJI

Mratibu wa Lishe ya Mama na
Mtoto, kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsi na Wato-
to, Sikitu Simon, anasema takwimu
za utafitiwa haliyalishe nchini za
mwaka 2018, zinasema watoto
wanaoanzishwa maziwa ya mama
kwa wakati sahihi ndani ya saa
moja mara tu baada ya kuzaliwa ni
asilimia 53 ikilinganisha na asilimia
51 ya mwaka 2015/16.

“Watoto walionyonyeshwa mazi-
wa pekee bila ya kupewa maji
au vyakula vingine kwa kipindi
cha miezi sita ya mwanzo baada
ya kuzaliwa ni asilimia 58 ukilin-
ganisha na asilimia 59 ya mwaka
2015/2016,” anasema.

Hata hivyo, anasema takwimu
hizo zinaonyesha asilimia 31 ya wa-
toto chini ya miaka mitano, wame-
dumaa ikilinganishwa na asilimia
34 ya mwaka 2015/2016.
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Mabinti maelfu kufunzwa mbinu
kukabili ngono zembe, Ukimwi

- Wanatoka mikoa 13 kusikoshi

Na Sabato Kasika

EPTEMBA 18 mwezi uli-
yopita, vijana sita kutoka
taasisi mbalimbali zisizo za
kiserikali nchini, walianza
msafara wa kuzunguka mikoa 13 ya
Tanzania Bara na visiwani wakiwa
na ujumbe maalum kuhusu afya.

Walio kwenye msafara huo wa
siku 21 na asasi zao kwenye mabano
ni Raheem Mohamed wa Chama
cha Uzazi na Malezi Bora Tanza-
nia (Umati), Augustino Julius na
Jackline Rwegasira wa Population
Service International (PSI), Nasra
Haruna ( Pact) Tanzania na Latifa
Mohamed (Restres).

Orodha ya wasafiri hao iko chini
ya viongozi wao; Halima Lila, Matil-
da Deus na Hilda Kwezi. Ni msafara
ulioanzia mkoani Tanga na ukaele-
kea Manyara, Dodoma, Tabora,
Shinyanga, Simiyu, Mara, Kigoma
hadi Katavi.

Mikoa mingine iliyomo katika
ratiba ya ziara ni: Mbeya, Njombe
na Dar es Salaam na mmoja wa Visi-
wani Zanzibar, wakiwa na ujumbe
unaotamka ‘Amua’ wenye lengo la
kuhamasisha vijana wa kike kuwa
na uamuzi kuhusu masuala yanayo-
husu uzazi.

Msafara huo unaratibiwa na
taasisi isiyo ya kiserikali ya Hope

< T

Lengo letu ni
kuzunguka
mikoa yote
nchini, laKini
tumeamua
kuanza na
hiyo kwanza,
kutokana

na ukweli
kwamba
baadhi yake
inakabiliwa
na changa-
moto va vi-
tendo vya
ukatili.

Vijana walioko kwenye msafara wakiwa katika picha ya pamoja jijini Dar es Salaam, kabla ya kwenda mikoani.. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

kika kwa mikasa

Mratibu wa Mradi wa HCCGWT, Salha Ng'amilo (kulia), akizungumzia lengo la msafara huo. Katikati ni Mkurugenzi
Mkazi wa Engender Health, Prudence Masako na mmoja wa vijana walio kwenye msafara huo, Raheem Mohamed
kutoka Umati.

Center for Children, Girl & Women Tan-
zania (HCCGWT) ukiwa umewezeshwa
na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto.

Mbali na wizara hiyo, wengine wali-
omo katika orodha kuuwezesha msafara
huo ni Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na

Serikali za Mitaa (Tamisemi), Wizara ya
Vijana, Kazi, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu.

Ili mambo yaende, msafara huo ume-
pata msaada wa kifedha na kiufundi ku-
toka Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu na Maendeleo (UNFPA), Uba-

lozi wa Uholanzi Tanzania na Ubalozi wa
Ubelgiji Tanzania.

Msaada mwingine wanautaja kutoka
Umoja wa Ulaya Tanzania (EU), Engen-
der Health Tanzania, PACT Tanzania,
Umati na Kiwohede.

ULIVYO MSAFARA

Mratibu wa Mradi kutoka HCCG-
WT, Salha Ng’amilo, anasema lengo
la msafara huo ni kuhamasisha vija-
na kulinda afya zao kwa kujiepusha
na vishawishi vinavyoweza kuwasa-
babisha madhara.

“Wanazunguka  wakiwa na
kaulimbui isemayo ‘Amua’, yenye
lengo la kuhamasisha vijana hasa
wa kike kuwa na maamuzi kuhusu
masuala yanayohusu uzazi,” anase-
ma Ng’amilo.

Anasema, msafara huo unata-
rajia kuwafikia vijana 300,000
kwa kila wanakokwenda wanakuta
vituo vya kukutania na vijana hao,
vimeshaandaliwa kwa ajili msafara
na kutolewa ujumbe wa afya ya
uzazi.

“Hope Centre for Children, Girls
& Women Tanzania (HCCGWT) ni
shirika lisilo la kiserikali linalofanya
kazi Tanzania likiwa na dhima ya
kuona vijana wanapata taarifa sa-
hihi katika masuala ya afya ya uzazi
najinsia,” anasema.

Kwa mujibu wa Ng’amilo, tangu
shirika hilo lianze kazi nchini mwa-
ka 2017, limehamasisha na kuwez-
esha mazungumzo na jamii, vijana,
viongozi wa ngazi ya jamii na seri-
kali za mitaa kuboresha haki ya hu-
duma za afya ya uzazi.

Mratibu huyo anaongeza kwam-
ba, msafara huo pia unalenga kua-

Je, unajua pombe na cocaine

Na Mwandishi Wetu

WATAALAMU wa afya wam-
etafiti na kubaini mtumiaji
wa dawa za kulevya na hasa
aina ya Cocaine na pombe
kali kwa wakati mmoja, mara
zote wanaishia kuchang-
anyikiwa, hatua ambayo
haina mwisho mzuri kimai-
sha.

Madaktari wanatadhari-
sha kwamba, ni mwanzo wa
tabia inayoishia kifo, watu
wakijiua wenyewe kwa
namna tofauti.

Nchini Uingereza hadi
sasa kumegundulika mikasa
mbalimbali ya vifo, mfano
mmojawapo ukimhusu kijana
wa umri wa miaka 21, am-
baye katika kufuatilia kifo
chake, baba yake na polisi
walikuta dawa za kulevya
aina ya cocaine gramu nane
na pombe Kkali.

Ilipofuatiliwa kwa kina,
ilibainika alijiunga na kundi
jipya la marafiki wakiwa wa-
tumiaji wa vilevi. Maiti yake
ilipatikana baada ya kujiru-
sha kutoka sehemu ya juu
na ilikutwa ameacha ujumbe
aliyourekodi kusikitikia
matumizi hayo ya Kilevi. In-
aaminika alitambua kwamba
ingemwondolea uhai.

“Kuchanganya ‘kina-
chochangamsha’ na cha
‘kudumaza’ kunauvuruga
ubongo na kukufanya usijue
mahali uliko,” anasema.

Katika hilo, dada wa
kijana huyo aliyefariki
anaongeza:"Napenda kum-
fikiria zamani, alikuwa kijana
mzuri tu. Kufikiria jambo
kama hili (kujiua) linalom-
badili katika namna hii tata,
inaonyesha nini angeweza
kukufanyia.”

Takwimu zinaonyesha
nchini Uingereza kuliko-
fanyika utafiti huo mdogo,
kumekuwapo na ongezeko
la vifo vitokanavyo na dawa
za kulevya na pombe, katika
miongo miwili iliyopita,
huku matumizi ya dawa za
kulevya aina ya cocaine
inaongezeka maradufu.

Mtaalamu bingwa wa
masuala ya matatizo ya akili

yatokanayo na ulevi, Profesa
Julia Sinclaina, kutoka Chuo
cha Maradhi ya Akili cha
Royal, Uingereza, anasema
pombe na cocaine ni vitu vi-
wili tofauti katika mfumo wa
matumizi yake mwilini.

“Pombe inadumaza na
inaongeza kiwango cha ‘gaba’
(tindikali) katika ubongo,
ambayo ni kama ‘hendibreki’
inayotufanya tusijihisi ku-
fanya Kitu.

“Unaongeza na ‘cocaine’
kuzichaganya na kuongeza
kasi ya mtu bila ya kuwa
na Kizuizi kutenda jambo
ambalo ilikuwa vigumu kwake
kufanya. Ni kama kuvuka
barabara, huku kukiwapo
magari yanayopita kwa kasi,”
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Pombe iliyochanganywa na dawa ya kulevya. PICHA : MTANDAO

anasema Profesa Sinclaina.

Baadhi ya tafiti nchini
Marekani, zina ufafanuzi
kwamba mchanyiko huo
wa Vilevi, unaongeza vifo
kwa kiwango cha mara 16
ya maamuzi ambayo mtu
angefanyiwa katiika hali ya
kawaida.

Sasa wataalamu wanap-
endekeza wasomi waingie
maktaba na maabara, kufanya
utafiti wa kina kuhusu eneo
hilo ili kufukua mengi yanay-
ohusiana nayo.

Baadhi ya wataalamu
madaktari wana maoni
kwamba, pindi mtu anapo-
tumia mchanganyiko huo,
mwili wake unaanza kupatwa
na shinikizo la damu, hasira

INazaa Kifo?

na akili kushindwa kufanya
uamuzi wa busara.

Profesa Sinclair
anaeleza:"Watu wanafuatilia
vinavyounda pombe na co-
caine..lakini hawajui kila mtu
ana mapokeo yake.”

Inaelezwa kwamba, hapa-
kuwapo na mwongozo rasmi
wa Kitaaluma kufafanua
jambo hilo, hata vifo vyake
hadi ufumbuzi wa awali
uliofanywa kupitia utafiti na
Profesa Sinclair, anasema
vifo vyake ni vingi sana.

Hata hivyo, katika mazin-
gira ya ulevi wa namna hiyo
kuna ushuhuda wa vifo vya
namna tofauti, kama vile
kusababisha watu kujiua kwa
kujinyonga.

dhimisha miaka 25 ya Mkutano
wa Kimataifa wa Idadi ya Watu na
nchini Misri.

“Mwaka huu ulimwengu unaa-
dhimisha miaka 25 tangu kufanyi-
ka mkutano huo, ambao viongozi
wa nchi 179 walipitisha mpangoka-
zi ulioainisha afya ya uzazi kama
msingi wa kuleta maendeleo ya ki-
taifa na kimataifa,” anasema.

KULIKONI MIKOA?

Ng'amilo anasema mikoa hiyo
imechaguliwa, kwa madai kwamba
inakabiliwa na  changamoto
za mimba za utotoni, ndoa za
utotoni, kuongezeka maambukizi
ya Ukimwi, ukatili wa kijinsia na
ukeketaji.

“Lengo letu ni kuzunguka mikoa
yote nchini, lakini tumeamua kuan-
za na hiyo kwanza, kutokana na
ukweli kwamba baadhi yake inaka-
biliwa na changamoto ya vitendo
vya ukatili,” anasema.

Anasema afya bora ni rasilimali
muhimu kwa maendeleo ya kiuchu-
mi na ya kijamii na kwamba seri-
kali ina lengo la kuinua hali ya afya
kwa wananchi wote mahali popote

“Mtoto wa kike ana haki ya
kulindwa hadi kufikia umri halisi
wa kuolewa au kuzaa siyo kama
ilivyo sasa, baadhi yao hubebeshwa
mimba au kuozwa wakiwa na umri
mdogo, hali ambayo ni hatari kwa
afya zao,” anasema.

Anasema, kwa kuzingatia hilo
taasisi yao imeona kuna haja ya ku-
fikisha elimu ya kumwezesha mtoto
wa kike kuwa na uamuzi kuhusu
afya yake ili kuhakikisha anakuwa
salama.

“Sisi kama taasisi isiyo ya kiseri-
kali hatuna budi kuunga mkono
juhudi hizo za serikali kwa kutoa
elimu ambayo itawasaidia vijana
kuwa makini ili kuwa makini kwa
kuwa na afya thabiti kimwili, kiakili
na kijamii,” anasema.
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Wanazunguka
wakiwa na
kaulimbui ise-
mayo ‘Amua’,
yenye lengo la
kuhamasisha
vijana hasa
wa kike kuwa
Nna maamuzi
kuhusu masu-
ala yanayo-
husu uzazi.

NCHI ILIKOSIMAMIA

Tanzania imewahi kutajwa na
Shirika la Afya Duniani (WHO),
kuwa na viwango vya juu vya
matukio ya ndoa za utotoni, kupi-
tia ripoti ya utafiti wake wa mwaka
2016 uliitaja kuwa ni nchi ya tatu
barani Afrika.

Mwaka 2012 Shirika la Watoto
Duniani (UNICEF), likitaja baadhi
ya mikoa inayoongoza kwa ndoa
za utotoni, miongoni mwa mikoa
iliyotajwa na asilimia zake katika
mabano; Shinyanga (59); Tabora
(58), Mara (55), Dodoma (51), Lindi
(480, Mbeya (45), Morogoro (420 na
Singida (42).

Mikoa mingine ni Rukwa (40),
Ruvuma (39), Mwanza (37), Kagera
(36), Mtwara (35), Manyara (34),
Pwani (33), Tanga (29) na Arusha
(27), Kilimanjaro (27), Kigoma (26),
Dar es Salaam (190 na Iringa (8),
huku sababu za kuwapo hali hiyo
zikitajwa kuwa ni mila potofu zina-
zoendekezwa na baadhi ya jamii.
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Mradi Sayansi Udongo Bagamoy
unavyokaribisha mageuzi kilim¢

« Mlima mpunga avuna ziada gunia 10 « Dk. Msolla: Majaribio
mazao tuko juu « DC Kawawa: Msiwatelekeze wakulima
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Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kili

L

Y T

mo Tanzania (Tari-Mlingano), Dk. Catherine Senkoro, akimwelezea Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Zainabu

Kawawa, (mwenye blauzi nyeusi na miwani) akieleza mbolea ilivyoleta ufanisi katika shamba la wakulima, baada ya kufanyiwa tathmini ya udongo.

Na Beatrice Philemon

WIKI iliyopita katika safu ya

jarida hili, kulikuwapo makala
kuhusiana na utafiti wa afya ya
udongo na tija yake. Endelea ku-
pata elimu hiyo katika matokeo
ya tafiti nyinginezo.

KIZUNGUMZIA  suala

la afya ya udongo hapa

nchini si wakulima wote

wanafahamu masuala
ya afya udongo na aina gani ya
lishe inatakiwa kwenye udongo
huo, ili kuongeza tija na kuzalisha
mazao yenye ubora unaoweza
kushindana katika soko la ndani
na nje ya nchi.

Baada ya kugundua upungufu
huo, asilimia kubwa ya wakulima
nchini hawafahamu undani wa
hayo katika kilimo, hivi sasa Taasi-
si ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI-Mlingano) yenye makao
makuu mkoani Tanga, imeanza
kujikita katika tathmini ya afya ya
udongo kwa kuipima.

Mkurugenzi wa TARI-Mlingano,
Dk. Catherine Senkoro, alipotem-
belea mradi wa umwagiliaji wa
Bagamoyo Irrigation Develop-
ment Project (BIDP), kutathmini
afya ya udongo na matumizi ya
mbolea inayowasaidia kulima
mazao, kulingana na kiwango

Kupitia
kilimo hiki
nimeweza
kununua
kiwanja
changu in-
gawa bado
sijaanza
vjenzi na
isingekuwa
kilimo hiki
nisingeweza
kununua.

cha afya ya udongo na matumizi
ya mbolea sahihi ya kupanda na
kukuzia.

Majumuisho ya awali ni ush-
uhuda kwamba unaleta ufanisi
mkubwa kwa wakulima wa
mpunga katika eneo hilo.

Anasema TARI-Mlingano im-
eamua kujikita katika eneo hilo
kuangalia kiwango cha afya ya
udongo na virutubisho vinavyo-
takiwa, ili mkulima aweze kulima
kulingana na afya ya udongo,
pia kutumia viwango sahihi vya
mbolea katika kilimo.

“Afya ya udongo ni muhimu
katika kuzalisha mazao yenye tija
na mmea, ili uweze kutoa mazao
bora unatakiwa uwe na viru-
tubisho 16 na kama kiwango cha
virutubisho kwenye mmea ni ki-
dogo, mmea uwezi kukua vizuri
na kutoa chakula cha kutosha,”
anasema.

MATOKEO VIPIMO

Dk. Senkoro anasema, kuna aina
za mbolea alizozikagua zenye
virutubisho vingi kwa mpunga
na kuleta ufanisi kwa wakulima
katika mradi wa BIDP, kabla ya
wakulima kuzipata mbolea hizo.

Watafiti kutoka TARI-Mlingano,
walienda katika mradi wa BIDP
na kuchukua sampuli za udongo
katika mashamba 12 ya mradi,

wazopima udongo wake maabara
na tathmini yake ilionyesha
mashamba yalikuwa na ukosefu
wa virutubisho aina ya Nitrojeni,
Phosphorus, Sulphur na Zinc.

Baada ya hapo, TARI-Mlingano
kwa kushirikiana na kampuni
ya OCP Africa ya Morocco yenye
ofisi zake nchini, waliamua kuch-
agua mashamba yenye afya duni,
ikawapatia mbolea aina kadhaa
wajaribu kupanda na kukuzia
mashamba yao.

Kila mkulima aliyefanyiwa tath-
mini ya udongo, alipewa mfuko
wa kilo 25 kwa ekari na mifuko
mingine miwili ya mbolea aina to-
fauti kuwasaidia wajue umuhimu
wa kutumia mbolea aina na vi-
wango sahihi, katika kutafuta tija
shambani.

Inaelezwa kwamba mbolea
hizo zilifanya vizuri na kuleta ma-
tokeo chanya shambani na sasa
inaendelea kuwasaidia wakulima
hao kupata mpunga mwingi, to-
fauti na miaka ya nyuma.

Anasema wakulima wanata-
rajia kupata mavuno mengi kuto-
kana na kutumia mbolea sahihi
kulingana na afya ya udongo.

Mbali na hilo, anawashuku-
ru wakulima na kuwaruhusu
kuangalia aina za mbolea, jinsi
zilivyofanya kazi vizuri sham-
bani na kutoruhusu kuongea na

watu kujua wanasemaje kuhusu
mbolea hizi.

“Tumeongea na kampuni ya
OCP Tanzania, wamesema wata-
shirikiana na sisi kuhakikisha
mbolea hizi zinapatikana na nyie
muwe karibu na watafiti kutoka
TARI-Mlingano, Kituo cha Utafiti
wa kilimo cha Mikocheni, Kituo
cha Utafiti wa Kilimo Kibaha na
Kituo cha Utafiti wa Mazao ya
Kilimo cha Mikocheni (MARI), ili
muweze kusaidiwa kulingana na
mazao mnayolima,” anasema.

MKULIMA BAGAMOYO
Mkulima Mwinyi Abdallah,
mkazi wa Bagamoyo Mjini,

anaishukuru TARI-Mlingano na
OCP Africa kumpatia mbolea kilo
19 za kupandia na kilo 70 kwa ajili
ya kukuzia na mbegu ya mpunga
kilo 15 alizopanda katika shamba
lake lenye ukubwa wa nusu ekari.

“Namshukuru Mungu mbolea
imeleta mafanikio makubwa ka-
tika shamba langu. Mpunga umes-
tawi vizuri sana na ninatarajia ku-
vuna magunia 35 hadi 40, tofauti
na napokuwa natumia mbolea za
aina nyingine,” anasema.

Kabla ya kutumia mbolea hizo,
anasema alitumia zingine katika
shamba lake lenye ukubwa wa
robo ekari na kupata magunia
kati ya 20 na 25 kwa msimu wa
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Mkulima aliyefanikiwa, Mwinyi Abdallah, akiwa katika shamba lake la mpunga. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON.

mavuno, ambayo ni kidogo cha
mavuno.

Mwinyi anaishukuru Tari Mlin-
gano na OCP Africa, kufanya tath-
mini ya afya udongo katika sham-
ba lake na baadaye kumpatia
mbolea na mbegu kulingana na
afya ya udongo, ambazo zimeleta
ufanisi mkubwa.

Anasema, alianza kujikita ka-
tika kilimo cha mpunga miaka
miwili iliyopita na kilichomvutia,
akilenga katika biashara, chakula
na maendeleo.

“Kupitia kilimo hiki nimeweza
kununua kiwanja changu ingawa
bado sijaanza ujenzi na isingeku-
wa kilimo hiki nisingeweza ku-
nunua,” anasema.

DC ZAINABU KAWAWA

Mkuu huyo anaishukuru Tari-
Mlingano na OCP kuwasaidia
wakulima katika kutambua na
kupata mbolea sahihi kwa ajili ya
mpunga na kuwasaidia tathmini
ya afya ya udongo.

Mkuu huyo wa Wilaya anaishuk-
uru Tari Mlingano kutathmini
afya ya udongo, kutambua aina
gani ya udongo inayohitaji viru-
tubisho, ili mazao wanayolima ya
ustawi kwa wingi na tija.

Pia Zainabu anakiri mabadiliko
makubwa katika mashamba yali-
yofanyiwa utafiti ana anafafanua:
“Hivi sasa mkulima ataweza kuvu-

Wakati wa
utekelezaji,
wakulima
watajifunza
matumizi
ya mbolea
na mkulima
atajifunza
kwa Kuona.
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Mwinyi Abdallah na wakulima wenzake, akimwelezea Mkuu
wa Wilaya ya Bagamoyo, Zainabu Kawawa (mwenye miwani),
kuhusu tathmini ya afya ya udongo, ufanisi wake na mafunzo
ya kilimo biashara waliopewa na mafanikio yake.

na magunia 35 hadi40 ya mpunga
kwa ekari kutoka gunia 25 hadi
30 kwa ekari baada ya kutumia
mbolea hizi.”

Anawashukuru watafiti kuwa-
saidia wakulima kwa kilimo cha

kiteknolojia, kitakachowasaidia
kuvuna mazao mengi ya chakula
na biashara na rai yake ni kam-
puni hiyo ya kigeni, kuwahakiki-
sha wakulima upatikanaji mbolea
kwa wakati.

“Mmewaonyesha bidhaa nzuri.
Basi mhakikishe mbolea hii ina-
patikana na wakulima watakuwa
tayari kutumia mbolea. Wak-
iikosa hii mbolea watakuja ofisini
kwangu kulalamika na mimi kama
Mkuu wa Wilaya, sitaki wakulima
wangu wapate shida,” anasema
Zainab.

Mkuu wa Wilaya anasema ka-
tika hilo wanapaswa kuwasaidia
wakulima wa mpunga, wapate
mbolea mashambani, kwa sababu
asilimia kubwa hawana uwezo wa
kwenda jijini Dar-es Salaam kuzi-
nunua.

DK. MSHINDO MSOLLA

Meneja wa kampuni ya OCP
Tanzania, Dk. Mshindo Msolla,
anasema mpaka sasa kampuni
yake imeishaleta mbolea tani
10,000 za aina mbili kwa ajili ya
kuwasaidia wakulima.

Pia anasema kampuni imejikita
kutengeneza mbolea kulingana
na mahitaji ya afya ya udongo na
mazao, akizisifia zina bei nafuu.

Mpaka sasa kampuni ya OCP
Tanzania imezalisha mbolea kwa
ajili ya mazao ya pamba, matun-
da, mboga, kahawa, alizeti na viazi
mviringo.

Kwa mujibu wa Dk. Msolla,
mbolea hizo zimeishasambazwa
katika mikoa ya Njombe, Iringa,
Mbeya, Mtwara, Lindi, Dodoma
na Singida, ikifanya vizuri kwa
wakulima wa mpunga, mahindi,
alizeti, vitunguu, mtama na pam-
ba.

Anasema kuna mbolea maalu-
mu kwa ajili ya pamba na mpaka
sasa kuna baadhi ya mikoa inay-
ofanya vizuri kwenye mahindi ka-
tika mikoa ya karibu ya majaribio.

Aidha, Dk. Msolla anasema
mbolea zote mbili zimetoa ma-
vuno zaidi kwenye mahindi
na mpunga, ikilinganishwa na
mbolea ya kupandia iliyozoeleka
awali.

Akizungumzia mbolea ya zao
la pamba, anasema mpaka sasa
wamepeleka mbolea kwenye
wilaya zinazozalisha za mkoa wa
Mwanza, Simiyu, Geita na Tabora.

Anasema ripoti kutoka Mwanza
inasema uzalishaji umeongezeka
sana, mmea mmoja wa pamba
umeweza kutoa vitumba 120, jam-
bo ambalo siyo la kawaida na tani
kilo 1,300 kwa ekari, ikilinganisha
na kilo 300 za pamba kwa msimu
wa kilimo.

Vilevile katika mikoa inayo-
zalisha pamba, wanatarajia ku-
peleka mifuko 500 ya mbolea
yenye kilo tano kila moja kwa ajili
ya mashamba ya maonyesho na
watakuwa na mashamba 500 ya
wakulima kujifunza.

Anasema mifuko hiyo itasam-
bazwa katika wilaya 20 za mikoa
yote, inayolima pamba na mbolea
hii itatolewa bure kwa ajili ya
maonyesho.

“Wakati wa utekelezaji, wakuli-
ma watajifunza matumizi ya
mbolea na mkulima atajifunza
kwa kuona,” anasema.

Anasema kampuni anayotu-
mikia inafanya kazi kwa kushirki-
ana na Wizara ya Kilimo na inatoa
huduma mbalimbali, ikiwamo ku-
fanya tathmini ya afya ya udongo,
kupima udongo, mafunzo ya kili-
mo biashara na matumizi sahii ya
mbolea.
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India yatangaza marufuku

matumizi sigara elektroniki

« \Vinara wa pili uvutaji duniani

Wiki mbili zilizopita, jarida
hili lilieleza matumizi ya sigara
za kielektroniki zinavyopigwa
vita nchini Marekani na kuzua
mijadala mkubwa kiserikali.
India, ikiwa katika orodha ya
vinara duniani wa matumizi ya
tumbaku pamoja na Marekani,
imechukua maamuzi magumu
ya kupiga marufuku. Imeku-
waje? Makala hii ina undani.

UALA la matumizi ya

sigara za Kkielektroniki,

ambazo zililenga kupun-

guza ulevi wa sigara za
kawaida, badala yake imekuwa
kinyume ikibeba athari za kiafya
maradufu. Ni hali inayokinzana na
madhumuni ya kubuniwa sigara
za aina hiyo.

Hivi sasa nchini India mtazamo
wa kifikra wa aina hiyo uko katika
hatua zaidi, kutokana na Baraza la
Mawaziri kumetangaza marufuku
ya uzalishaji, uingizaji na mauzo ya
sigara za aina hiyo, kwamba zina
athari kubwa katika afya ya umma

na watumiaji.
Waziri wa Fedha, Nirmala
Sitharaman, anasema sababu

kuu ya hatua kuchukuliwa hatua
hiyo, ni kama ilivyokuwa marejeo
ya mjadala unaoendelea nchini
Marekani hivi sasa, kwamba “in-
ateketeza afya ya vijana.”

Hata hivyo agizo hilo halijawek-
wa wazi kuhusu uwapo wa vifaa
vyake katika nchi hiyo ambayo ina
wavutaji sigara wastani wa milioni
100, ambayo kimsingi ni wastani
wa mara mbili ya raia wote wa
Tanzania.

Aina hiyo ya sigara inayotumia
betri, mahitaji yake yanajumuisha
mchanganyiko wa vimelea vya
nikotini, maji inayounda mvuke,
ikielezwa kiafya ambayo bado ni
janga.

Kupitia marufuku hiyo ya
uvutaji sigara za kielektroniki, in-
aangukia katika adhabu ya kifungo
cha miaka mitatu. Waziri wa Fedha
anafafanua: “Hii ina maana maru-
fuku ya uzalishaji, uingizaji, na
upelekaji nje, mauzo, usambazaji
na matangazo yanayohusu sigara
za kielektroniki.”

Anasema  ushahidi  kutoka
nchini humo- India na Marekani,
kwamba vijana wengi wanaumi-
Zwa nayo.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), wakati kasi ya
wavutaji sigara halisi ikipoungua
duniani, kinyume chake watumi-
aji wa sigara za kielektroniki wa-
naongezeka maradufu, idadi yao
iko wastani wa milioni 41 kwa mu-
jibu wa takwimu za hadi mwaka
jana.

Pia, watafiti wa kundi la Eu-
romonitor, wanasema idadi ya
wavutaji  sigara hizo huenda
wataongezeka kufikia milioni 55
mwaka 2021.

Hatu ya India kupiga marufuku
sigara hizo, imekuja baada ya

i

Sifa nyingine
kuhusu kasi
ya uvutaji
sigara kwa
jumla katika
nchi zilizoen-
delea in-
ashuka, huku
katika nchi
zinazoende-
lea na zenye
uchumi wa
kati, kasi ya
uvutaji in-
aongezeka
maradufu.

-

i

E

Mama mzee raia wa India akivuta sigara. PICHA ZOTE: MTANADAO

Mkazi wa India akivuta sigara bandia.

Jimbo la New York nchini Mare-
kani, kuchukua hatua kama hiyo
ya kupiga marufuku kilevi hicho
kinachoendana na mbinu za kite-
knolojia, ikiwaumiza zaidi vijana.
Hata hivyo, kasi ya India katika
utumiaji wa sigara hizo za kiele-
ktroniki, haijazifikia nchi kama
Marekani, Uingereza na Ufaransa.

SIGARA DUNIANI

WHO, inasema India kuna-
kokadiriwa kushika nafasi ya nchi
tatu vinara kuwa na wavutaji wen-
gi sigara, asilimia 12 ya walevi wake
wanatoka katika nchi hizo, huku
kukiwapo wastani wa vifo milioni
10 kila mwaka.

Makadirio ya WHO mwaka
2002, ilibaini katika kundi hilo la
wavutaji asilimia 70 ni wanaume

watu wazima na kinamama watu
wazima walikuwa kati ya asilimia
13 hadi 15 ya raia wake.

Nchi hiyo inatajwa kushika na-
fasi ya kuwa na wavutaji wengi
wa bidhaa za tumbaku, nyuma ya
China na kila mwaka kuna watu
900,000 wanakufa kutokana na
magonjwa yanayohusiana na tum-
baku

Nchini China, hadi kufikia mwa-
ka 2014 takwimu zinaonyesha
inazalisha na kutumia zaidi ya the-
luthi mbili (asilimia 34) ya sigara
zinazozalishwa duniani kote.

Nako, wakati kuna wavutaji zaidi
ya bilioni moja (mara 20 ya Watan-
zania wote), kati yao wavutaji mil-
ioni 800 ni wanaume.

Pia kuna maeneo kama nchi za
Indonesia na Bangladesh, ambako

zaidi ya nusu ya wakazi wake ni
wavuta sigara

Sifa nyingine kuhusu kasi ya
uvutaji sigara kwa jumla katika
nchi zilizoendelea inashuka, huku
katika nchi zinazoendelea na ze-
nye uchumi wa kati, kasi ya uvutaji
inaongezeka maradufu.

Ufafanuzi kuhusu mabadiliko
hayo, inaelezwa kuwapo uhusiano
wa karibu, kati ya tabia ya ‘ulevi’
wa uvutaji na hali ya uchumi wa
mtu kutengemaa.

Pia inaelezwa katika kila vifo 10,
mojawapo inatokana na sigara,
huku jarida la Tiba la Lancet likise-
ma vifo vyote vya matumizi ya bid-
haa ya tumbaku, viko katika nchi
nne ambazo ni vinara wa sigara
duniani; China, India, Marekani na
Russia.



TRA
Mbeya

yapaa,
yakusanya
bil. 7/-

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Mapato
(TRA) Mkoa wa Mbeya im-
evuka lengo la ukusanyaji
wa mapato mwezi uliopita
(Septemba) kwa kufikia asil-
imia 161, kiwango ambacho
hakijawahi kufikiwa.

Hayo vyalisemwa juzi na
Meneja wa TRA Mkoa wa
Mbeya, Eunice Mwinuka,
wakati wa kikao na wa-
nahabari na kuwapongeza
wafanyabiashara wa mkoa
huo kwa mwitikio wa kulipa
kodi.

Alisema lengo la mamlaka
hiyo kwa Septemba lilikuwa
ni kukusanya Sh. bilioni
4.804 lakini wamekusanya
Sh. bilioni 7.7.

“Nawaomba wananchi
waendelee kulipa kodi kwa
hiari ili tuweze kuwa na
mwendelezo mzuri wa uku-
sanyaji wa mapato kama
tulivyofanikiwa mwezi
Septemba. Tukifanya hivyo
tutaiwezesha serikali ku-
tuhudumia vizuri,” alisema
Mwinuka.

Alisema pamoja na ma-
fanikio hayo, lakini wanaka-
biliwa na changamoto mbal-
imbali ikiwamo baadhi ya
wafanyabiashara kuchezea
mashine za kielektroniki
(EFDs) ambazo zinatumika
kukusanya mapato na hivyo
kutoa taarifa zisizo sahihi.

Awali Kamishna Mkuu
wa TRA, Dk. Edwin Mhede,
alisema Kitaifa mamlaka
hiyo ilikusanya Sh. trilioni
1.767 sawa na asilimia 97.2
va lengo kiwango ambacho
pia hakijawahi kukusanywa
ndani ya mwezi mmoja.

Alisema makusanyo hayo
yanatoa tafsiri kuwa wa-
nanchi wameanza kuwa na
uelewa wa kutosha katika
kulipa kodi kwa hiari na
kwamba elimu ikiendelea
kutolewa mapato yat-
aongezeka zaidi.

“Lakini pia tumeziba mi-
anya ya uvujaji wa mapato
na watu wamekuwa na
utayari wa kulipa mapato
na ikizingatiwa kuwa mwezi
Septemba ni miongoni mwa
robo za wananchi kulipa
kodi zao,” alisema Dk.
Mhede.

Mwakilishi wa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha,
Helena Ntahena, alisema
mafanikio hayo ya TRA
yanatokana na mazingira
mazuri ya ukusanyaji kodi
ambayo yamewekwa na
serikali.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MUUNGANO wa asasi za kiraia
wa mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
umemwomba Rais John Magufuli,
kuwa na mkutano na asasi za kiraia
ili kusikiliza hoja zao.

Zimeeleza kuwa kama ambavyo,
Rais alivyokutana na wafanyabi-
ashara, wachimba madini na wa-
tendaji wa kata, ingekuwa vyema
kama angekutana na asasi hizo
ili zimweleze changamoto zina-
zowakabili.

Wadau hao walitoa ombi hilo
juzi jijini Mbeya wakati wa ma-
jadiliano ya asasi hizo zilizowahu-
sisha wawakilishi kutoka mikoa ya
Mbeya, Iringa, Njombe na Songwe.

Walisema baada ya Rais John
Magufuli kuonana na makundi
mbalimbali nchini, nao sasa ni
zamu yao.

Mwenyekiti wa Muungano wa
Asasi za Kiraia Mkoa wa Mbeya

(Mbengonet), Simon Mwangonda,
alisema asasi za kiraia ni muhimu
katika maendeleo ya taifa kwani
zinasaidia kutoa hamasa katika
maeneo mengi.

Alisema baadhi ya asasi hizo
zinahusika na masuala ya afya,
mazingira, elimu na kilimo, la-
kini zinakabiliwa na changamoto
mbalimbali ambazo zinazifanya
zishindwe kutekeleza majukumu
yao kwa ufanisi.

Alisema kutokana na changa-
moto hizo wameona ni vyema
waombe kuonana na Rais ili wapa-
te nafasi ya kuelezea changamoto
zinazowakabili na kuona namna
ya kuzitatua.

“Hivi karibu Rais alikutana na
makundi mbalimbali ya kijamii, ali-
waona wafanyabiashara, alikutana
na wachimbaji na mara ya mwisho
watendaji kata, sasa tunaom-
ba na sisi tupate nafasi ya
kuonana naye ili tueleze changa-
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moto  zinazotukabili,”  alisema
Mwangonda.

Alisisitiza kuwa Rais Magufuli ni
msikivu na wanaamini atawaelewa
na kuwakaribisha kufanya naye
majadiliano yatakayowasaidia
kuboresha utendaji kazi wao
pamoja na kulisaidia taifa kupata
maendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Child Support Tanzania (CST),
Noela Msuya, alisema majadiliano
waliyofanya yalikuwa na lengo la
kuboresha utendaji kazi wa asasi
hizo.

Alisema majadiliano hayo yali-
fanyika kwa kushirikiana na Shiri-
ka la Foundation For Civil Society
ambalo ndilo linadhamini shughu-
li zinazofanywa na taasisi hizo.

Alisema majadiliano hayo pia
yalilenga kupata namna bora ya
ushirikiano kati ya serikali na asasi
za kiraia katika kuwaletea wa-
nanchi maendeleo.

HABARI MBEYA

“Majadiliano haya ni kwa ajili
ya maendeleo na tunajikita zaidi
kwenye masuala ya hayo, kama
kuboresha muungano  wetu,
kutetea maendeleo ya taifa letu
na ndiyo maana tunaona ni vema
tushirikiane na serikali,” alisema
Msuya.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, ambaye alikuwa mgeni rasmi
kwenye majadiliano hayo alizitaka
asasi hizo kuepuka kujiingiza kwe-
nye masuala ya kisiasa ambayo ni
tofauti na malengo yao.

Alizitaka zisiogope kuzungumza
na serikali pale zinapoona kuna
mambo ambayo hayaendi sawa.

Alisema serikali ipo tayari kufan-
ya kazi na makundi ya aina yoyote
yenye malengo chanya ya kuwa-
saidia wananchi na hivyo akawa-
taka viongozi wa asasi hizo kuen-
delea kushirikiana na viongozi na
taasisi za umma.

Waziri
Mkuu, Kas-
sim Ma-
jaliwa na
Waziri wa
Afya, Maen-
deleo ya
Jamii, Jinsia
na Wa-
toto, Ummy
Mwalimu
(katikati),
3 wakisoma
o ramani ya
b S ujenzi wa
Hospitali
ya Rufani
4 ya Kanda
T il va Kusini

b katika eneo
3y la Mitengo,
] Mtwara.
e Kushoto ni
Meneja wa
Mradi, God-
win Maro.
PICHA: PMO

Zoezi la usalama Songwe laleta taharuki, Kiwewe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ABIRIA, watumiaji na wadau
wengine wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Songwe mkoani
Mbeya, wamekumbwa na kiwewe
kufuatia zoezi la usalama lililo-
fanyika uwanjani hapo.

Taharuki hiyo ilitokea juzi waka-
ti zoezi la kiusalama lilipofanyika
likitanguliwa na taarifa kuwa
kulikuwa na mabomu ya kutega
kwenye jengo la abiria. Vile vile
kulikuwa na maelezo kuwa moja
ya ndege iliyokuwa ikitokea nchini
Afrika Kusini kuelekea Mashariki
ya Mbali kupata hitilafu ikiwa an-
gani na hivyo kutakiwa kutua kwa
dharura katika uwanja huo hivyo
watu wote wakatakiwa kuchukua
tahadhari. Taarifa hizo zilizua ki-
zazaa uwanjani hapo watu wakit-
imua mbio kuelekea barabara kuu
ya Tanzania na Zambia (Tanzam)
kwa ajili ya kujiokoa huku mmoja

wa maofisa wa uwanja huo akitoa
maelekezo ya wanakakotakiwa
kuelekea kwa usalama.

Katika purukushani za kujiokoa
ambazo ziliambatana na kelele,
baadhi ya watu walikuwa wanaan-
guka na kupoteza fahamu kutoka-
na na mshtuko huku baadhi waki-
bubujikwa na machozi.

Vyombo mbalimbali vya Ulinzi
na Usalama wakiwamo wapiganaji
wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWT?Z), Polisi na Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji, vilisambaa ka-
tika eneo hilo kwa ajili ya uokoaji,
huku watoa huduma za afya kuto-
ka katika Hospitali Teule ya Wilaya
ya Mbeya ya Ifisi wakiwahudumia
waliopata matatizo.

Kaimu Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Jerome Ngowi,
alisema alipigiwa simu na Meneja
wa Uwanja huo, akiomba msaada
wa Jeshi la Polisi kutokana na ku-
wepo kwa hali ya hatari ndani ya

jengo la abiria na hivyo akawahi
kufika eneo hilo na wafanyakazi
wake wakashirikiana na vyombo
vingine kuweka hali sawa.

“Baada ya kutuliza hali hiyo zi-
kaibuka tena taarifa kuwa kuna
ajali ya ndege, kwa hiyo tukaanza
tena kupambana lakini nashuk-
uru tulifanikiwa kuituliza hali
hiyo,” alisema Kamanda Ngowi
na kuongeza. “Ninachoshukuru ni
kwamba sasa wananchi wamean-
za kuelewa maana wameonekana
kukimbia kwenda mbali na eneo
la tukio tofauti na awali ambapo
walikuwa wanakimbilia ajali waki-
jifanya wanasaidia kuokoa kumbe
wanakwenda kupora,” aliongeza.

Meneja wa Uwanja wa Songwe,
Pius Kazeze, alifafanua kuwa
kilichokuwa kimetokea uwanjani
hapo lilikuwa ni zoezi la kupima
uwanja huo pamoja na wadau
wake kulingana na miongozo ya
kimataifa ya uendeshaji wa viwan-

ja vya ndege. Alisema baada ya
kutoa taarifa hiyo vyombo mbal-
imbali vya ulinzi na usalama vili-
vyoombwa kutoa msaada viliitikia
kwa haraka na kufika eneo la tukio
kwa ajili ya kusaidia kuokoa.

Alisisitiza kuwa zoezi hilo hali-
kuathiri ratiba za kuruka na kutua
ndege katika uwanja huo kuto-
kana na kufanyika muda ambao
hakuna ratiba ya ndege.

“Tunaofanya zoezi ni sisi na
sisi wenyewe ndio tunaohudumia
ndege kwa hiyo tulipanga kuli-
fanya muda ambao hakuna ndege
inayotua wala kupaa ili kuepusha
kuvuruga ratiba,” alisema Kazeze.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, alisema
taarifa ya kufanyika tukio hilo ali-
kuwa nayo lakini alifanya siri ili
kupima uwezo wa vyombo vyake
vya usalama.
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HABARI DODOMA
Katambi amkalia

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Wilaya ya

Dodoma, Patrobas

Katambi, ametoa siku

tatu kwa mkandarasi
wa Kampuni ya KEC ya nchini
India kuvunja uzio wa ujenzi wa
mradi wa upanuzi uzalishaji wa
umeme kutokana na kujengwa
chini ya kiwango.

Alitoa agizo hilo jana, wakati
alipofanya ziara ya kushtukiza
kwenye ujenzi wa mradi huo un-
aogharimu Sh. bilioni 125 katika
eneo cha umeme zuzu. Akikagua
mradi huo, alibaini ujenzi wa uzio

wa mradi huo kujengwa chini ya
kiwango kutokana na matofali
yaliyotumika kukosa ubora.

“Matofali haya yaliyotumika ku-
jenga uzio huu hayana ubora ku-
tokana na kubomoka hata ukiya-
shika kwa mkono tu bila kutumia
vipimo vyovyote hali hii hatuwezi
kuifumbia macho, ni lazima ukuta
huu uvunjwe na mkandarasi kwa
gharama zake mwenyewe,” aliagi-
za Katambi.

Katambi aliliagiza Shirika la
Umeme nchini (Tanesco), kuusi-
mamia mradi huo kwa karibu ili
kumbana mkandarasi huyo kujen-
ga katika ubora unaotakiwa.

“Hapa leo wapo wenyewe haku-
na mtu hata mmoja wa Tanesco,
sasa hali hii inatishia sana kwani
mradi huu unaweza kuchaka-
chuliwa kwa kiwango kikubwa
sana na fedha za Watanzania zika-
liwa bila kuwapo na tija yoyote,”
alisema Katambi.

Kwa upande wake, Mhandisi
wa Tanesco, Shafii Kiula, alisema
tayari wameshamwandikia barua
mkandarasi wa mradi huo kuu-
vunja ukuta kwa gharama zake
na kuanza upya ujenzi kutokana
na matofali yaliyotumika kukosa
ubora mara baada ya kufanyiwa
vipimo.

kooni mkandarasi

“Hivi sasa tumemwagiza
mkandarasi kuhakikisha kuwa
ukuta huu anauvunja wote na ku-
jengwa upya, lakini matofali ata-
kayoyatumia ni lazima tuyapime
kwa awamu ya kwanza baadaye
siku saba na baadaye baada ya siku
28 ili yaweze kufuzu katika awamu
zote hizo,” alieleza Mhandisi Kiula.

Naye mkandarasi wa mradi
huo, Suraj Prakash, alisema
watatekeleza maagizo hayo na
kuvunja ukuta huo huku akidai
kuwa haikuwa lengo lao kujenga
chini ya kiwango bali changamoto
ilikuwa ni upatikanaji wa vipimo
vya kupima ubora wa matofali.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi, akipima ubora wa matofali yaliyotumika katika ujezi wa ukuta katika mradi wa upanuzi
wa uzalishaji umeme Katika kituo cha Zuzu, nje kidogo va jiji la Dodoma, jana. PICHA: PAUL MABEJA

Wanaotelekeza wazee kuchukuliwa hatua

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuzi-
chukulia hatua kali baadhi ya fa-
milia ambazo zinatelekeza wazazi
au walezi wao kwa kushindwa
kutoa huduma za matunzo huku
wakiwa na uwezo kifedha.

Ombi hilo lilitolewa juzi na Ka-
tibu wa Baraza la Wazee Wilaya
ya Dodoma, Veronica Mveyekule,
katika maadhimisho ya Siku ya
Wazee Duniani.

Akisoma risala katibu huyo
alisema: “Kuna baadhi ya wa-
toto waliozaliwa au kulelewa na
wazee hawa na wana uwezo wa
kifedha, lakini wamewatelekeza
wazazi wao hawataki kuwatunza,

tunaiomba serikali kuwachukulia
hatua kali ili kuwatunza wazee
wao.”

Alisema wazee hao walijinyima
na kuhangaika na kuwatunza wao,
lakini baada ya kukua watoto hao
wamekuwa hawawajali na kuwa-
telekeza mitaani na hivyo kuwa
mzigo kwenye jamii.

Mveyekule alisema wazee wa-
nakabiliwa na changamoto ya
gharama kubwa za kununua dawa
kwenye maduka kutokana na ku-
kosekana kwa hospitali.

Waliomba halmashauri zote ku-
hakikisha wanawapatia mikopo
kupitia asilimia zinazotengwa kwa
ajili ya makundi mbalimbali kwe-
nye maeneo yao kwa kuwa wame-

kuwa wakiikosa fursa hiyo kwa
sababu bado kuna wengine wana
uwezo wa kuzalisha uchumi.

Alisema kuna jumla ya wazee
21,445 katika kata 41 za Jiji la Do-
doma wanawake wakiwa ni 12,052.

Pia alitaka kuundwa kwa ma-
baraza ya wazee kuanzia ngazi
ya mtaa hadi mkoa ili kuwapa
fursa wazee kushirikishwa kujadili
changamoto na kuziwakilisha
kwenye ngazi za uongozi wa seri-
kali pamoja na mabaraza ya madi-
wani.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma, Patrobas
Katambi, alisema serikali inawajali
wazee ndio maana ilitunga sera za
wazee mwaka 2003 ikiwa na lengo

la kuwahudumia kundi hilo.

Akijibu risala yao, Katambi
aliagiza kama kuna watoto
wameshindwa kutunza wazazi
wao na wana uwezo wa kifedha
jamii ipeleke majina hayo kwa
viongozi wa wilaya ili wachuku-
liwe hatua za kisheria.

Katambi alisema katika sera
hiyo serikali iliweka mkazo mkub-
wa wa kuhakikisha wazee wote
wanatibiwa bure kwenye vituo
vya kutolea huduma za afya.

Alieleza kuwa wazee 4,551 wali-
hudumiwa katika vituo vya ku-
tolea huduma za afya bila malipo
wakitumia vitambulisho vya wa-
zee walivyotengenezewa na seri-
kali.

CCM Dodoma
wampongeza
JPM

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

CHAMA Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa
Dodoma, kimempongeza
Rais John Magufuli kwa
hatua yake ya kuruhusu
washtakiwa kosa la uhu-
jumu uchumi kuomba
msamaha na kurejesha
fedha.

Pongem hizo zilitole-
wa na Mwenyekiti wa
chama hicho mkoani
hapa, Godwin Mkanwa,
wakati wa ufunguzi wa
kongamano la kimataifa
lililoandaliwa na Kanisa
la Tanzania Fellowship,
linalofanyika kwa kush-
irikisha makanisa yote
ya ndani na nje ya nchi.

Pia aliliomba kanisa
hilo kuwa na tabia ya
kutembelea kwenye
magereza ili kuwahimiza
wenye makosa kama
hayo kuomba msamaha.

Mkanwa alisema
vamuzi wa kuwataka
wenye makosa ya uhu-
jumu uchumi kuomba
msamaha ni kitendo cha
uzalendo kwa Rais hivyo
kama kanisa ni wajibu
wao kuwahubiria watu
hao wenye makosa ili
waweze kuomba msa-
maha na kusamehewa.

“Ninyi watumishi wa
Mungu nendeni huko
mkawakumbushe maana
kuna wengine wame-
kaa huko mpaka wa-
mechanganyikiwa sasa
muende huko mkawa-
kumbushe waone haja
ya kukiri makosa yao,”
alisema.

Kadhalika, aliwataka
viongozi wa madhe-
hebu mbalimbali ya dini
nchini kuhamasisha jamii
hasa vijana kufanya kazi
za kujiingizia vipato ili
kwenda sambamba na
falsafa ya hapa kazi tu.

Kwa upande wake,
Askofu Godfrey Malasi
wa Tanzania Fellowship
of Churches, alisema
kanisa hilo hufanya ma-
kongamano kama hayo
kila mwaka pamoja na
kusaidia kutoa msaada
kwa jamii.

Alisema kwa mwaka
huu kongamano hilo li-
na wamepanga kutem-
belea katika Gereza la
Isanga na kutoa misaada
kwa wafungwa na ku-
wapa neno la kuwafariji
na kutia matumaini.

Alisema vijana wengi
wameharibika kutokana
na kutowekewa misingi
imara na kufundishwa
neno la Mungu tangu
wakiwa wadogo, kanisa
lina kazi kubwa ya kue-
ndelea kuokoa roho za
watu na kuendelea kutoa
maonyo mbalimbali ka-
tika nyumba za ibada.



SMZ kuagiza
matrekta 100

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi,
imesema kutokana na
uhaba wa matrekta ya
kilimo nchini, serikali ina
mpango wa kuongeza
matrekta 100 ili kusaidia
kuondosha usumbufu
na kukidhi mahitaji ya
wakulima.

Naibu Waziri wa wiz-
ara hiyo, Dk. Makame Ali
Ussi, alisema hayo jana
katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi alipokuwa
akijibu swali la nyongeza
la Mwakilishi wa Kiji-
toupele, Ali Suleiman Ali,
aliyetaka kujua serikali ina
mpango gani wa kuongeza
matrekta ya kilimo ili ku-
wasaidia wakulima.

Hatua hiyo, alisema
itasaidia kupunguza
changamoto za wakulima
kuchelewa kulimiwa
mashamba yao pale muda
unapofika.

Alisema matrekta hayo
yatagaiwa katika hal-
mashauri mbalimbali
za Unguja na Pemba ili
yaweze kutumika kwa ajili
ya kilimo.

Naibu Waziri alitumia
fursa hiyo kuwataka
wajumbe wa baraza hilo
kuwashajihisha wananchi
kuhakikisha wanalipa
fedha mapema kwa ajili ya
kupata matrekta ya kulimi-
wa ili kuondoa usumbufu.

Akijibu swali la msingi
lililoulizwa na mwakilishi
huyo, aliyetaka kujua kiasi
cha fedha kinacholipwa
kwa eka moja kwa uchim-
baji na uburugaji, Makame
alisema wakulima kwa
eka moja wanatakiwa
kulipa Sh. 30,000 kwa ajili
ya kuchimbuliwa na Sh.
30,000 kwa ajili ya kubu-
rugiwa ikiwa ni njia ya
ruzuku.

Kwa mujibu wa Naibu
Waziri, serikali inafanya
hivyo kutokana na kuweka
kipaumbele katika kilimo
cha mpunga kulinganisha
na Mmazao mengine ya
nafaka.

“Mazao mengine kama
vile mihogo, ndizi, viazi
vikuu na viazi vitamu na
mazao ya mboga yanalim-
wa kutokana na umuhimu
wake," alisema.

Pia alisema serikali in-
atoa ruzuku kwa wakulima
wa mpunga kwa lengo la
kuwapunguzia gharama
zinazotokana na uzalishaji
wa zao hilo.

Sambamba na hayo,
alisema serikali imefanya
hivyo ili kusaidia kuwaha-
masisha wananchi kulima
kilimo hicho kwa ajili ya
kujitosheleza kwa chakula
katika kaya na taifa kwa
ujumla.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Riziki Pembe (kulia), akizungumza na Waziri wa Biashara, Balozi Amina Salum Ali, nje va
ukumbi wa Baraza la Wawakilishi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Balozi Iddi awapa CCM somo zito

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JUMBE wa Hal-
mashauri Kuu ya
Taifa (NEC) ya CCM,
Balozi Seif Ali Iddi,
amewataka viongozi wa majimbo
wakiwamo wabunge na wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kupitia
chama hicho, kutumia vyombo
vya habari kueleza mambo wa-
nayoyafanya ili wananchi kufa-
hamu mwelekeo wa chama chao.
Balozi Iddi aliyasema hayo
jana, wakati akizungumza kwe-
nye hafla ya kutangaza kuingia
sokoni gazeti la Uhuru wa Kijani
iliyofanyika Ofisi Kuu ya CCM
Kisiwandui.

Alisema CCM na serikali im-
ekuwa ikifanya mambo mengi
kupitia ilani yake ya uchaguzi,
lakini hayatangazwi na kusaba-
bisha watu ambao hawakitakii
mema chama kusema uongo.

“Vikao vya mara kwa mara
vya Halmashauri Kuu vimekuwa
vikikisisitiza hili. Yako mengi
yanayofanywa na chama na
hata maendeleo yanayofanywa
na serikali zetu, lakini hamsemi
wala kuyatangaza na kuacha
watu wengine watusemee uon-
go,” alisema.

Balozi Iddi ambaye ni Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, alise-
ma umefika wakati kwa viongozi
kutumia fursa hiyo kutangaza

maendeleo yao majimboni ili
kuwaziba midomo wale ambao
wanaosema CCM haijafanya kitu.

“Sasa ni fursa adhimu kwetu
kutangaza ili wale wasiokiten-
dea mema chama chetu waache
mara moja kuwapotosha wa-
nanchi,” alisema na kuongeza
kuwa wakati umefika kwa vion-
gozi wa majimbo kuitangaza mi-
radi inayofanyika.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
CCM Zanzibar, Abdallah Juma
Sadallah, alisema wananchi na-
taka wapate habari mbalimbali
kwa ajili ya maendeleo.

Alisema, uwepo wa gazeti hilo
ni njia pekee ya kuwaunganisha
wanaCCM na wananchi katika
kuona harakati zao za kisiasa wa-

nazofanya majimboni zinasikika
kwa wananchi.

Hivyo, aliomba uongozi wa
Uhuru ya Kijani kuwa ni jambo la
busara kuona nafasi ya Zanzibar
zinawiana kimkakati kwani wote
wana ilani moja, katiba moja na
kuongozwa na chama kimoja.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mtendaji Mkuu wa Uhuru
Media Group, Ernest Sungura,
alisema kuanzishwa kwa gazeti
hilo kunatokana na kuona gazeti
la Uhuru halijatumika kimkakati
na kutekeleza agizo la Mwe-
nyekiti wa CCM Taifa, Rais John
Magufuli kuanzisha uhuru ya
kijani kwa kuandika mambo
yaliyofanywa katika majimbo na
viongozi wakuu.

Chanzo matokeo mabaya mtihani chaanikwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali imesema sababu za ku-
fanya vibaya kwa shule za Kiem-
besamaki, Mpendae, Tumekuja
na Haile Selassie kwa mitihani ya
kidato cha sita yaliyotangazwa
hivi karibuni ni utoro wa wa-
nafunzi.

Sababu zingine ni idadi kubwa
ya wanafunzi madarasani na
upungufu wa walimu wa say-
ansi hasa masomo ya hisabati na
fizikia.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Simai Mohamed Said, alisema
hayo katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi jana  wakati akijibu
swali lililoulizwa na Mwakilishi
wa Mfenesini, Machano Oth-
man Said.

Katika swali hiyo, Machano ali-
taka kujua sababu zipi za msingi
zilizofanya wanafunzi kufeli ka-
tika shule hizo kwa kiwango cha
kutisha. Alisema mbali na sababu
hizo, pia mwamko mdogo wa wa-
pamoja na utandawazi uliokithiri
kwa wanafunzi kutojikita zaidi

katika masomo yao na ushiriki-
ano mdogo baina ya wazazi na
walimu kwa kufuatilia maende-
leo ya watoto wao, yanachangia
wanafunzi kutofanya vizuri.

Kuhusu  hatua zilizochuku-
liwa na wizara kutatua matatizo
hayo, Naibu Waziri alisema seri-
kali imeweka mikakati mbalim-
bali ikiwamo kuajiri walimu wa
sayansi.

Alisema mbinu zingine ni ku-
leta walimu wa kujitolea kutoka
Nigeria kwa masomo ya Sayansi
hasa Hisabati na Fizikia pamoja
kuhamasisha jamii kupitia madi-

wani, masheha, wazazi na wa-
nafunzi kuhusu suala la utoro
na umuhimu wa elimu kwa
wanafunzi. Hata hivyo alisema
wizara pia itafanya ziara za ufua-
tiliaji wa mara kwa mara ambazo
zinajumuisha viongozi wakuu
wa Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali na maofisa kutoka idara
ya elimu ya sekondari.

Mkakati mwingine kawa mu-
jibu wa Naibu Waziri ni wizara
kupeleka vifaa vya kufundishia
na kujifunzia kama vitabu na vi-
faa vya maabara ili kutatua tatizo
la wanafunzi kufeli.
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Mtumishi wa afya ajinyonga, aacha ujumbe

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

TUMISHI wa afya,
Moses Amasha Mbil-
inyi (26), aliyekuwa
anafanya kazi kwenye
Kituo cha Afya Halmashauri ya
Ushetu wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, amedaiwa kujinyonga
nje ya nyumba ambayo alikuwa

Ushetu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kaimu Kamanda
wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Shin-
yanga, Audax Majaliwa, tukio hilo
limetokea Septemba 29, mwaka
huu kati ya majira ya saa 3 usiku
hadi saa 5, ambapo mtumishi
huyo alitumia waya wa ‘extension’
kujinyonga na kusababisha kifo
chake.

Alisema mtumishi huyo alikuwa

cha Mbika Halmashauri ya Ushetu
eneo la kituo chake cha kazi na
baada ya kufika majira ya usiku,
alitoka nje ya nyumba hiyo na kua-
mua kujinyonga kwenye mti kwa
kutumia waya wa extension.
“Tulipofika eneo la tukio tuli-
kuta Mbilinyi ameacha ujumbe wa
maandishi usemao ‘chanda’ kama
kikitokea chochote nimeacha
viwanja viwili Kahama anavijua

Malubalo, viwili Nyamilangano,
kimoja sijalipia laki tano, hivyo ni
mali ya Nancy,” Majaliwa alikariri
taarifa ya Mbilinyi.

Aidha, alisema chanzo cha tukio
hilo kinadaiwa msongo wa mawa-
7o na kwamba Jeshi la Polisi lin-
aendelea kuchunguza tukio hilo.

Majaliwa alisema kuwa mwili wa
Mbilinyi umehifadhiwa kwenye
chumba cha maiti katika Hospitali
ya Wilaya ya Kahama.

_B

Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola akizungumza na wananchi wa Mji Mdogo wa Matai wilayani Kalambo, Mkoa wa Rukwa, jana.
Lugola ametoa siku saba kwa Jeshi la Polisi mkoani humo, kuwasaka na kuwatia mbaroni wabakaji wanne waliokimbilia nchini Zambia.

PICHA: WMNN

Waziri akataa taarifa anwani za makazi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Uchukuzi na
Mawasiliano, Mhandisi Atashas-
ta Nditiye, ameikataa taarifa ya
utekelezaji wa mpango wa anwani
za makazi na postikodi ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sengerema
wakati wa ziara yake wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza.

Nditiye alikataa taarifa hiyo
ya utekelezaji iliyowasilishwa
na Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sengerema,
Godwin Barongo, wakati akiwasili-
sha taarifa yake kwa kuwa haina
utekelezaji wowote uliofanyika
wa kuchagua majina ya mitaa ili
serikali iweze kuweka namba za

nyumba, vibao kwa malengo ya
kukamilisha anwani za makazi na
postikodi ili kila mwananchi apate
anwani yake na atambulike mahali
anapoishi.

Alifafanua  kuwa  mapema
mwanzoni mwa mwaka huu aliam-
batana na Naibu Waziri wa ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa-Tamisemi, Mwita Waitara
na kuwa na kikao cha pamoja kati
ya madiwani na watendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sengerema
na Buchosa, ambapo wataalamu
wa wizarani na wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA),
waliendesha mafunzo ya kujenga
uelewa kwa madiwani na watend-
aji kwa malengo ya kuwawezesha
kufanikisha kazi ya kuchagua maji-

na ya mitaa.

“Tunachohitaji ni majina ya
mitaa, ninasikitishwa na suala la
madiwani wanapopata ugumu wa
kuchagua majina ya mitaa ni la-
zima madiwani wakae tupate maji-
na ya mitaa na ulikuwa na taarifa
kuwa tunakuja ila hukufanya jiti-
hada zozote kutekeleza,” alisema
Nditiye.

Alisema serikali itafikiria upya
na kuamua kuchukua madaraka
ya madiwani ili kuweka majina ya
mitaa kwa kuwa sasa hivi simu zi-
natumika kufanya miamala mbal-
imbali na hii itasaidia huduma na
bidhaa zifikishwe kwa wananchi,
kwa kuwa anwani za makazi na
postikodi ni muhimu kwa uchumi
na usalama wa nchi yetu na tuna-

taka kila mwananchi atambulike
anapoishi.

Ofisa Masoko wa Shirika la Posta
mkoani Mwanza, Rose Kavemba,
alisema kinachohitajika ni kurasi-
misha mitaa, kupata majina kuto-
kwa madiwani kisha kutenga ita-
kayowaongoza kufanya utekelezaji
kwa kuwa kuna changamoto mki-
waachia madiwani wanavutana.

Naye Mratibu wa Kitaifa wa
Mpango wa Makazi na Postikodi
wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Mhandisi Jampyon
Mbugi, alisema kuwa ili kufani-
kisha utekelezaji wa mpango huo,
kila halmashauri inatakiwa iunde
kamati kuendana na mwongozo
wa mpango huo.

]
Wanafunzi
71
wapewa
ujauzito

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANAFUNZI 71 wilayani
pewa ujauzito na kuacha
masomo.

Hayo yamebainishwa na
Ofisa Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Wilaya ya
Mhoja.

Alisema takwimu hizo
ni za kuanzia Julai mwaka
jana hadi Juni mwaka huu,
na kufafanua kuwa wa-
nafunzi waliopewa ujauzito
sita wa shule za msingi na
65 sekondari, hivyo wa-
nafunzi 71 kuacha masomo.

Mhoja alibainisha hayo
juzi alipokuwa mgeni rasmi
kwa niaba ya Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri
hiyo, Hoja Mahimba, kwe-
nye maadhimisho ya Siku
ya Wazee Duniani, ambayo
kiwilaya mkoani Shinyanga
valifanyika Kata ya Tinde

Alisema wazee ni hazina
kubwa katika taifa, hivyo
wanapaswa kusimamia
maadili ya vijana hasa kwa
wanafunzi kike, kuacha
tabia ya kufanya map-
enzi katika umri mdogo,

ili kutokomeza tatizo hilo
la mimba ambalo lime-
kuwa likizima ndoto zao na
kusababisha taifa kukosa
wataalamu wa baadaye.

“Licha ya serikali
kuendelea kutatua changa-
moto mbalimbali ambazo
zinawakabili wazee liki-
wamo suala la matibabu na
sisi tunawaomba msimamie
maadili ya vijana hasa
wanafunzi wa kike, waache
kufanya ngono katika umri
mdogo ili wapate kutimiza
ndoto zao,” alisema Mhoja.

“Sasa hivi mnalalamika
hakuna madirisha ya wazee
kwenye baadhi ya huduma
za afya, tatizo ambalo lina-
sababisha ni kuwapo kwa
upungufu wa wataalamu wa
afya na madaktari bingwa
wa magonjwa ya wazee,
lakini kama watoto wetu
wakaacha ngono zembe
na kutimiza ndoto zao, na
imani changamoto hii itak-
wisha,” aliongeza.

Naye Katibu wa Baraza
la Wazee halmashauri hiyo,
Boniphace Boazi, akisoma
risala, alisema changamoto
kubwa ambayo inawakabili
ni ukosefu wa matibabu,
ambapo kuna jumla ya
wazee 12,922 na waliopewa
vitambulisho vya matibabu
wapo 5,568, na 7,354 ha-
wana vitambulisho hivyo.
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Vita yazuka Mali, askari 25 wauawa

BOULKESSI, Mali

WANAJESHI 25 wa Mali waliuawa ka- Askari wen-
tika mapigano Jumapili usiku, ambayo  gine 60 wa Mali
yameendelea hadi juzi yanayohusisha hawajulikani
Jeshi la Mali na watu wanaoshukiwa Waliko kwa

kuwa wanamgambo wa Kiislamu.
Kundi hilo la watu wenye silaha
walidhibiti kwa muda mfupi ngome
za Jeshi la Mali katika kisa ambacho
kinaelezwa kuwa wanajeshi wengine

wakati huu na
jeshi limepata
hasara kubwa
kwa upande
wa vifaa.

60 hawajulikani waliko.

Bado haijafahamika idadi rasmi
ya watu waliouawa katika mapigano
hayo makali ya siku mbili yaliyotokea
katika Mji wa Boulkessi. Kwa sasa,
serikali ya Mali ndiyo pekee inayotoa
taarifa rasmi.

Kwa mujibu wa msemaji wa kikosi
cha wanajeshi wa Mali, kilicho chini
ya usimamizi wa jeshi la pamoja la G5
Sahel, kikosi hicho kimepoteza askari

Wakimbizi
waanza Kurejea
Burundi

BUJUMBURA, Burundi

KAZI ya kuwarejesha Burundi wakimbizi
wa nchi hiyo walioko kwenye kambi za
wakimbizi nchini Tanzania inaendelea,
licha ya madai ya kuwapo ukinzani kutoka
kwa baadhi ya wale wasiotaka kurejeshwa.

Serikali za Burundi na Tanzania Agosti,
mwaka huu zilikubaliana kuwa wakimbizi
waliokuwa wakiishi Tanzania wataanza
kurudi nyumbani kuanzia Oktoba mosi
mwaka huu.

Nestor Bimenyimana, ofisa wa juu wa
serikali ya Burundi anayehusika na mradi
wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi,
ameliambia Shirika la Habari la Uingereza
la Reuters kuwa mpango huo utaanza
kutekelezwa baada ya makubaliano ya
serikali yake na Tanzania.

Aidha, alisema kuwa kundi la kwanza,
litawajumuisha wakimbizi 1,000 ambao
Bimenyimana, alisema wanaorudi kwa
hiari yao.

Hata hivyo, duru kutoka kwa baadhi ya
wakimbizi zinasema kuwa wengine zaidi
yva 900 wametakiwa kujiorodhesha mbele
ya mamlaka za Tanzania.

Wakimbizi walisema wana wasiwasi
kuwa kazi hiyo itawarudisha makwao kwa
NgUVU.

Mnamo Agosti mwaka huu, Tanzania
iliagiza wakimbizi kutoka nchini Burundi
kurudishwa makwao na kusema kuwa hali
va kiusalama katika taifa hilo sasa imeima-
rika.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa Tanzania,
Kangi Lugola, alitangaza kuwa wakimbizi
2,000 watarudishwa Burundi kufikia Ok-
toba mosi.

Tanzania imekuwa inalinyooshea kidole
cha lawama Shirika la Umoja wa Mataifa
linalowahudumia wakimbizi la UNHCR
kwamba ndio linakataa wakimbizi hao
kurudishwa nchini Burundi.

Tanzania inashikilia msimamo kuwa
sababu iliyoifanya kuwapatia hadhi ya
ukimbizi raia hao wa Burundi kwa sasa
hazipo na kwamba ina kila sababu ya
kuwataka warudi makwao.

Mvutano kati ya Shirika hilo la wakim-
bizi la Umoja wa Mataifa na Serikali ya
Tanzania kuhusu suala la kuwarejesha
makwao wakimbizi wa Burundi umekuwa
ukiendelea kwa miaka kadhaa sasa.

Mwezi Agosti mwaka 2017, Serikali ya
Tanzania ililipatia Shirika la UNHCR siku
saba kuanza kuwarudisha wakimbizi wa
Burundi ambao wanataka kurudi kwao kwa
hiari, ama sivyo serikali ifanye zoezi hilo
yenyewe.

Tanzania ndiyo nchi inayohifadhi wakim-
bizi wengi zaidi kutoka Burundi kuliko
nchi nyingine yoyote ile katika ukanda wa
Afrika Mashariki. RADIO UFARANSA

25, kulingana na ripoti ya awali.

Askari wengine 60 wa Mali hawaju-
likani waliko kwa wakati huu na jeshi
limepata hasara kubwa kwa upande
wa vifaa.

Zaidi ya wanajihadi 15 wameuawa
katika mapigano hayo, kwa mujibu
wa Waziri wa Mawasiliano,Yaya
Sangare, aliyeongeza kuwa Jeshi la
Mali juzi Jumanne ilirejesha kwenye
ngome zake.

g W
Ndivyo maduka ya pombe yalivyokuwa nchini Urusi kabla watu wengi kuacha pombe. PICHA: AFP

Alithibitisha kwamba washam-
buliaji walidhibiti kwa saa kadhaa
ngome za kikosi cha Jeshi la G5 Sahel
kutoka Mali.

Lakini katika hali ya kukabiliana na
adui, washirika wa Mali katika uwanja
wa vita ambao ni kikosi cha jeshi la
Ufaransa cha Barkhane na Umoja wa
Mataifa, waliingilia kijeshi Boulkessi
na kuokoa jahazi, alisema Waziri Yaya
Sangare. RADIO UFARANSA

Warusi sasa waiasi Vodka

MOSCOW, Urusi

MATUMIZI ya pombe nchini Urusi
yamepungua kwa asilimia 43 kutoka
mwaka 2003 mpaka 2016, kwa mujibu
wa Shirika la Afya Duniani (WHO).

Matokeo haya yanakuja baada ya
taifa hilo kuchukua hatua kadhaa za
kuwasukuma watu kubadili mifumo
yao ya maisha na kuishi kwa kuzinga-
tia afya zao.

Awali Urusi ilifahamika kama nchi

Pompeo awalalamikia Democrat

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
Marekani amekishutumu Chama
cha Democrats kwa unyanyasaji
wa wajumbe wa Republican.
Waziri wa Mambo ya Nje, Mike
Pompeo, alisema Democrats in-
awanyanyasa watu wa Republi-
can ili kuwakingia kifua dhidi ya
uchunguzi unaomlenga Rais Don-
ald Trump. Pompeo aliilaumu
kamati ya bunge inayoongozwa
na Democrats kwamba inajaribu
kutumia nguvu yake kuwanyan-

yasa wafanyakazi wake.

Aliandika katika ukurasa
wake wa Twitter kuwa mombi
ya maofisa wake watano ku-
fika kwenye kamati maalum ya
bunge ya uchunguzi huo “hayat-
awezekana".

Wajumbe wa kamati maalumu
ya bunge la Congress wanafua-
tilia shutuma dhidi ya Rais
Trump kumshinikiza Rais wa
Ukraine kufanya uchunguzi wa
kashfa za rushwa dhidi ya Joe
Biden ambaye ni mpinzani wake
kisiasa. BBC

inayoongoza katika matumizi ya uny-
waji wa pombe duniani.

“Ni kwa muda mrefu matumizi ya
pombe kwa kiwango kikubwa yameku-
wa yakitajwa kuwa sababu ya vifo vingi
vijana ambao ndiyo nguvu kazi wa taifa
hilo la Urusi,” ripoti ilisema.

Lakini kuanzia mwaka 2003 mpaka
2018, matumizi ya pombe yamepun-
gua halikadhalika, idadi ya vifo pia im-
epungua, kutokana na matokeo hayo
chanya kutokea ndiyo sababu ya kuhu-
sisha sababu ya vifo na pombe.

Mwaka 2018, umri wa kuishi nchini
Urusi ulivunja rekodi kihistoria na
kuwa miaka 68 wanaume na wa-
nawake 78.

Hatua za kukabiliana na matumizi ya
pombe zilianzishwa na rais wa zamani
Dmitry Medvedev, ambaye alipiga
marufuku matangazo ya pombe, al-
iongeza kodi katika pombe na kupiga
marufuku mauzo ya pombe kufanyika
katika muda fulani

Mjini Moscow, maduka madogo (vi-
oski) ambayo yalikuwa yanajaa pombe
kali za Vodka na bia yamefungwa muda
mrefu au yanauza samaki sasa. BBC
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Ma-RC wapewa maagizo mazito korosho

- mtumbwi hifadhini

pate tija.” Mapema, Waziri Mkuu :
alitembelea ujenzi wa Hospitaliya :
Rufani ya Kanda ya Kusini na ku- :
kagua kazi ya ujenzi inayoendelea :
hospitalini hapo, ambapo amese- :
ma itakapomalizika itawapungu- :
zia wananchi safari ya kwenda :

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amewaagiza wakuu wa mikoa
yote inayolima korosho nchini
wahakikishe wanasimamia vizuri
zao hilo na wasiruhusu kuingizwa
kwa mfumo mpya wa ununuzi
ambao haujaeleweka kwa wadau
na wanunuzi.

“Mabadiliko ya  mifumo
yalitolewa na baadhi ya viongozi
ambao sio waaminifu, serikali
iko macho itawachukulia hatua
viongozi wa vyama vya ushirika

wasiokuwa waaminifu. Tunataka
mfumo wenye manufaa ndio utu-
mike.” Alitoa maagizo hayo jana
wakati akizungumza na wananchi
wa Mkoa wa Mtwara baada ya
kukagua ujenzi wa Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Kusini inay-
ojengwa katika eneo la Mitengo,
wilayani Mtwara.

Waziri Mkuu amesema msimu
wa korosho kwa mwaka huu un-
atarajiwa kutangazwa hivi kar-
ibuni, hivyo ni lazima kwa wakuu
wa mikoa inayolima korosho
wakajiandaa vizuri ili kuepusha

migogoro isiyokuwa ya lazima.

Waziri Mkuu aliendelea kuwa-
sisitiza wafanyabiashara kutojihu-
sisha na ununuzi wa korosho kwa
njia ya kangomba kwamba: “Kan-
gomba imepigwa marufuku, wa-
takaojihusisha moto utawawakia
huko huko. Tunataka wakulima
wenyewe ndio wanufaike.”

Pia Waziri Mkuu alitoa wito
kwa wakulima wa zao la korosho
kuendelea kujiimarisha na wa-
hakikishe wanajiwekea akiba kwa
ajili ya ununuzi wa pembejeo kwa
sababu, “serikali itaendelea kusi-

mamia zao hili ili wakulima wa-

Muhimbili kufuata huduma.

Alisema serikali imejikita katika :
kuboresha huduma mbalimbali :
za wananchi zikiwamo za afya, :
hivyo wananchi wa Kanda ya :
Kusini watapata matibabu ya kib- :
¢ ya Kilimanjaro, Manyara na
¢ Arusha juzi.

ingwa karibu na maeneo yao.

i

Mkuu wa
Mawasiliano

ya Masoko na
Huduma za
Fedha wa Zantel,
Sakyi Opoku (wa
pili kushoto), ak-
ipeana mkono na
Mkuu wa Huduma
za Teknolojia

na Uendeshaji

wa Benki ya TPB,
Jema Msuya,
baada ya uzinduzi
wa ushirikiano,
mjini Zanzibar
jana, ambapo wa-

va EzyPesa ya
Zantel wataweza
kupata huduma za
kibenki za benki
hiyo. Wengine

ni Mkuu wa
Zantel Zanzibar,
Mohamed Khamis
Mussa (kushoto)
na Mkurugenzi
wa Masoko na
Uendelezaji wa
Biashara wa TPB,
Deo Kwiyukwa.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Kimbunga chapindua

INATOKA UK. 3

Alisema mtalii huyo al-
jokolewa na kuwa nahodha
anaendelea kutafutwa.

KAULI YA TMA

Naye Meneja wa Kituo
Kikuu cha Utabiri wa Hali
ya Hewa wa TMA, Samuel
Mbuya, alidhibitisha kuwapo
na dhoruba ya upepo katika
baadhi ya maeneo ya mikoa

Alisema tukio hilo lilisaba-

: bishwa na mkusanyiko wa

* mawingu ya radi na kuten-

¢ geneza mkondo wa mawingu
¢ kuanzia Kusini mwa Kenya

: na kuelekea maeneo ya

: Kilimanjaro, Arusha na

: Manyara.

“Upepo ulifika kasi ya kilo-

: meta 50 kwa saa na dhoruba
+ hiyo ilidumu kwa kipindi

¢ cha dakika 30 katika eneo
husika, hali hiyo ilifuatiwa

: na vipindi vya mvua na ngu-
: rumo kutokana na mawingu
¢ hayo,” Mbuya alilambia

 d ¢ Nipashe jana.
tumiaji wa huduma :

Alisema baada ya tukio

: hilo, hali ya hewa ilirudi

¢ kawaida na mamlaka ilitoa

: taarifa ya kuwataka kuende-
: lea na majukumu yao kama

¢ kawaida.

“TMA inatoa taarifa kwa

: wananchi kuendelea na ma-
: jukumu yao kama kawaida,
: lakini wanatakiwa kufuatilia
: taarifa za Mamlaka ya Hali
¢ ya Hewa,” Mbuya alisema.

Imeandikwa na Daniel

: Sabuni, Arusha na Mary

Geofrey, Dar

Washtakiwa zaidi wajipeleka kwa DPP

INATOKA UK. 2

Pia inadaiwa kati ya tarehe hizo,
Mansoor alijipatia Sh. milioni
tatu kutoka kwa Wakati Katondo
kama malipo ya kiwanja kilichoko
Ukuni. Pia anadaiwa alijipatia Sh.
milioni tano kutoka kwa Ofisa wa
Takukuru, Gogo Migutah kama
malipo ya kiwanja kilichopo eneo
hilo hilo.

Katika mashtaka ya tano, inadai-
wa Mansoor alijipatia Sh. milioni
saba kutoka kwa Ekwabi Majungu
ambaye pia ni ofisa wa Takukuru
kama malipo ya kiwanja hicho.

Mansoor anadaiwa kati ya Janu-
ari 2012 na Mei 2017, maeneo ya
Mkurugenzi wa Mipango, Ufuatil-
iaji na Tathmini, alijipatia Sh. mil-
ioni saba kutoka kwa John Sangwa
kama malipo ya kiwanja cha eneo
hilo. Inadaiwa kuwa mshtakiwa
akiwa mwajiriwa wa Takukuru, ali-
jipatia Sh. milioni tano kutoka kwa
Rose Shingela kwa ajili ya malipo
hayo.

Katika mashtaka ya utakatishaji
fedha, inadaiwa kati ya Januari
2013 na Mei 2018 huko maeneo ya

Upanga, mshtakiwa alijipatia Sh.
1,477,243,000 wakati akijua kuwa
fedha hizo ni haramu na ni zao la
kosa tangulizi la kughushi.

WAMBURA NDANI

Wakati kesi hiyo ilipotajwa jana,
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakamili-
ka, hivyo aliomba tarehe nyingine
ya kutajwa.

Hata hivyo, baada ya wakili
huyo kutoa hoja hizo, Wambura al-
inyoosha mkono kuomba kuzun-
gumza na hatimaye kuruhusiwa.
“Mheshimiwa Hakimu nimem-
wandikia barua DPP kuomba msa-
maha na kukiri makosa yangu.
Naomba Jamhuri waharakishe
nipate majibu ya barua yangu,” al-
idai Wambura.

Wankyo alidai kuwa amesikia
hoja za mshtakiwa na kwamba
atafuatilia na kuzifanyia kazi.

Hakimu Mhina alisema kesi hiyo
itatajwa Oktoba 16, mwaka huu na
mshtakiwa ataendelea kukaa ma-
habusu.

Katika kesi ya msingi kigogo
huyo wa mpira wa miguu nchini,

anakabiliwa na mashtaka 17, liki-
wamo la kughushi, shtaka moja la
kutoa na kuwasilisha nyaraka za
uongo, mashtaka 13 ya kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu na
mashtaka mawili ya kutakatisha
fedha haramu.

Katika shtaka la kwanza ambalo
ni la kughushi, mshtakiwa anadai-
wa kutenda kosa hilo Julai 6, 2004
sehemu isiyojulikana ndani ya
Jiji la Dar es Salaam.

Ilidaiwa siku na tarehe za tukio
la kwanza Wambura kwa nia ya
kutapeli alitengeneza barua ya
kughushi ambayo haina kumbu-
kumbu namba akionyesha im-
eandikwa na E. Maganga ambaye
ni Mtendaji Mkuu wa kampuni ya
Jeck System anadai kurejeshewa
malipo ya mkopo wa Dola za Ki-
marekani 30,000 pamoja na riba
aliyokuwa ameikopesha TFF.

Katika shtaka la kutoa na ku-
wasilisha nyaraka ya uongo,
mshtakiwa alitoa barua iliyokuwa
haina kumbukumbu namba ya
Julai 6, 2004, akijifanya kwamba ni
barua iliyoandikwa na E. Maganga
ambaye ni Mtendaji Mkuu wa
Jeck System Ltd, akionyesha kuwa

anadai mkopo wa Dola 30,000
pamoja na riba waliokopeshwa
TFF huku akijua kuwa siyo kweli.

Pia katika mashtaka ya kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu,
Wambura anadaiwa kutenda kosa
hilo, Juni 17, 2015 huko katika ofisi
za TFF, ambapo kwa njia ya udan-
ganyifu, mshtakiwa alijipatia Sh.
milioni 10 kutoka TFF kwa kuo-
nyesha kuwa ni malipo ya Dola
30,000 pamoja na riba kutoka
kwenye kampuni hiyo ya Jeck jam-
bo ambalo siyo kweli.

Katika shtaka la utakatishaji fed-
ha, Wambura anadai, kati ya Ago-
sti 15 na Oktoba 21, 2014, makao
makuu ya shirikisho hilo, aliji-
patia Sh. milioni 25 kutoka TFF,
huku akijua fedha hizo ni zao la
kosa la kughushi.

TIBAIJUKA AACHIA MZIGO

MBUNGE wa Muleba Kusini
(CCM), Profesa Anna Tibaiju-
ka amesema uongozi wa Shule
ya Sekondari ya Barbro Johansson
Model Girls utarejesha fedha za
msaada ulizopokea kutoka kwa
mfanyabiashara James Rugemari-
la (zilizoibua sakata la Escrow)
ili kumsaidia kulipa na hatimaye

kusamehewa. Akihojiwa katika
kituo kimoja cha runinga nchini,
Prof. Tibaijuka alisema uongozi
wa shule hiyo umekaa kikao na
kuamua kurejesha fedha hizo
walizopokea ili kumsaidia mtuhu-
miwa huyo anayekabiliwa na kesi
ya uhujumu uchumi kutoka ma-
habusu.

“Msamaha wa Rais unapo-
toka ni fursa adimu, sasa fursa
ukiichezea utabaki kujuta mwe-
nyewe na sisi tunarudisha mezani
mchango tuliopokea,” alisema.

Profesa Tibaijuka alisema fedha
alizokuwa amewapa zilishatumika
kujenga mabweni, hivyo wanazo-
taka kurudisha watazitafuta ku-
toka katika vyanzo vingine.

Naye Mbunge Bariadi, Andrew
Chenge, ambaye alipokea kati ya
Sh. milioni 40.2 hadi Sh. bilioni
1.6, jana aliieleza Nipashe kwa njia
ya simu kuwa, yeye hahusiki na
suala hilo.

“Hayo hayanihusu, msinipote-
zee muda wangu. Mimi nipo
naendelea na maisha yangu huku
Bariadi,” alisema Chenge.

Imeandikwa na HELLEN
MWANGO na MARY GEOFREY
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

NYUMBA  INAUZWA, NYUMBA
INAUZWA SINZA LION KUELEKEA
KWA  MWAIBULA NYUMA YA

DEFRANCE HOTEL, BLOCK E PLOT No.
665, 288 SQM. MAWASILIANO: 0713
525954 / 0787 822000.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

John John Msolla anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1328/0099
kilichotolewa na Barza la Mithihani la
Taifa mwaka 2015 katika
Shule ya Sekondari Pio.

215442002

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: MOS/RB/2767/19

KUPOTEA KWA KADI

JM SERENGETI ESSENTIALS
LIMITED inatangaza kupotea
kwa kadi ya Bajaj yenye
namba ya usajili
T403 BPH aina ya TOYOTA
HIACE, Chasis namba
LH1251003025.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochcote
cha Polisi.

Polisi Taarifa:

CHAV/BI/RB/189/2019

215443002

POTEA KWA CHE

Gloria Nyamahanga anatangaza
kupotea kwa cheti cha Ualimu
chenye index namba EA.No 068784
kilichotolewa na Chuo cha Ualimu
Ifunda mwaka 2002.

Yeyote atakaekion atoe taarifa
kituo chochcote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/MSI/RB/345084/2019

215441802

KUPOTEA KWA KADI

FRANCIS CLEMENEL
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba

za usajili MC.108 BQZ aina ya
SANLG Nyekundu.

Yeyote atakaiona atoe taarifa
katika kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.

215442502

Taarifa ya Polisi:
STK/RB/TR/11821/2018.

JAHMURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi 146/2019

Ombi la UPENDO PETER kuteuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi ya marehemu PETER JACOB LUMWE.

Kwa: YEYOTE ANAYETAKIWA
TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 14/10/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

IN THE RMS COURT / DISTRICT COURT OF MOSHI
AT MOSHI
MISC.CIVIL APPL NO.14 OF 2019
FRANCIS PAUL KANG'ONGOLE...APPL
VERSUS
DEMETRIUS STEPHAN MGALAMI......... DEFENDANT

NOTICE OF MENTION

TO: DEMETRIUS STEPHAN MGALAMI

OF PO.BOX 9133

DAR-ES-SALAAM
Take Notice that the above case has been fixed for mention in the
RMS court at Moshi on [0th the day of October 2019 at 9:00am
Oclock in the forenoon.
You may appear in person or by advocate of agent dully authorized
to do so and you are directed to produce on that day of document
under which you intend to rely in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE that, default of your appearance on that
day before mention the court will proceed with the matter in your
absence.

A copy of the petition of appeal, Judgement and decree are

attached hereto.

IN  THE RMS COURT/DISTRICT COURT OF
MOSHI AT MOSHI
MISC.CIVIL APPL/CASE/MATRIMONIAL CAUSE

NO.13 OF 2019
FRANCIS PAUL KANG’ONGOLE.........| PLAINTIFF/APPL
VERSUS
DEMETRIUS STEPHAN MGALAMI............ DEFENDANT

NOTICE OF MENTION

TO: DEMETRIUS STEPHAN MGALAMI

OF PO.BOX 9133

DAR-ES-SALAAM
Take Notice that the above case has been fixed for mention in the
RMS court at Moshi on 10th the day of October2019 at 9:00am
Oclock in the forenoon.
You may appear in person or by advocate of agent dully authorized
to do so and you are directed to produce on that day of document
under which you intend to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE that, default of your appearance
on that day before mention the court will proceed with the matter
in your absence.

A copy of the petition of appeal, Judgement and decree are
attached hereto.
Given under my hand and seal of this Court this 23rd day of

et = if Given under  my hand and seal of this Court this 23rd day September, 2019
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JAHMURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA UTHIBITISHO WA USIMAMIZI
MAHAKAMA KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI WA MIRATHI KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi 146/2019

Ombi la UPENDO PETER kuteuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi ya marehemu PETER JACOB LUMWE.

Kwa: YEYOTE ANAYETAKIWA
TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 14/10/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.
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ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI NAMBA: 69..2019
Mdai: MATILDA PETER MUSHI

DHIDI YA

Mdaiwa: BLANCE THADEI SHIRIMA
Kwa:
BLANCE THADEI
BWAWA LA KIHONDA
MOROGORO
Ombi la Mdai: MATILDA PETER MUSHI

Madai ya: TARAKA, MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO
YA WATOTO (3) NA TSH 300,000(LAKI TATU).

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo
juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
03 mwezi 10 mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriathamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 26 mwezi 09 mwaka 2019.
—
e B
o ol Samaanm) v L .-
i
Lt |

115442902

AT
L= N
O

MWANZA
SHAURI LA MIRATHI NA 1/2019

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU MR EMMANUEL MAKARANGA

NYACHEMO
MWOMBAJI: MR WILLIAM MAKARANGA
NYACHEMO
TAARIFA YA KAWAIDA
Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu iwa kufikisha

madai yao mahakamani iwapo wanaona inastahili
kufanya hivyo, kabla ya kutolewa kibali kwa aliyeomba
usimamizi wa mirathi hiyo.

Upingaji juu ya kutolewa kibali cha usimamizi wa mirathi
itabidi iandikishwe rasmi mahakamani mnamo au kabla
ya tarehe 03/10/2019.

Imetolewa leo tarehe 06/09/2019

Habwr MbkiNi

115443602
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POTEA KWA CHE

Maria O. Silinu anatangaza kupotea kwa
Leaving Certificate na Transcript yenye
index namba $3822/0053 iliyotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2012

katika Shule ya Sekondari Mother
Theresa of Calcuta Girls.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa :
DAR/URA/RB/341325/2019

215442202

KUPOTEA KWA KADI

Tanzania Rent A Car Ltd
inatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili
T403 BPH aina ya TOYOTA

HIACE, Chasis namba
LHI1251003025.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochcote cha
Polisi.

215442302

Polisi Taarifa:
DAR/OST/345785/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI NA: 74/2019

GODIAN JOSEFU RWECHUNGURA ...

DHIDI YA
ZIPORA IBRAHIM BYASHARA ............couen. MDAIWA
KWA: ZIPORA IBRAHIM BYASHARA
(POPOTE PALE MLIPO)
Mnaarifiwa/  unaarifiwa kuwa Maombi Na: 74/2019

yamepangwa kutajwa tarehe 07.10.2019 mbele ya mwenyeckiti
wa baraza , R.Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/ mwakilishi
wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
Baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa baraza
hili leo tarehe 05.09.2019
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IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF MBEYA
AT MBEYA
COMMERCIAL CASE NO.3 OF 2019

NMB BANK PLC. PLAINTIFF

VERSUS

LAUDEN EDWARD MBAMBA.
SARAH OKINGI MWITIKA....

...1st DEFANDANT
.2nd DEFENDANT

SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION

TO:1. LAUDEN EDWARD MBAMBA
2. SARAH OKING MWITIKA

TAKE NOTICE THAT theplaintiff has instituted a suit against you with
particulars of claims set out in the plaint filed in this court.

Service of summons to you has been ordered by meaning of
publication.You are hereby summoned to appear in this court in
person or by an Advocate or by an agent duly authorized on 16th day
of October 2019 at 8:30 am,when this suit will be mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that should you default to enter
appearance in court on the day and time mentioned above,the suit will
proceed and judgement may be given in your absence.

Given under my hand and the seal of the court this...01....day
of...10....2019.

115443802

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila
siku
Tupigie
0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.
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BUENOS AIRES, Argentina

OCHA Marcelo Gallardo
amepuuzia madai ya Boca
Juniors baada ya River
late kupata ushindi wa ma-
bao 2-0 kwenye mchezo wa kwanza
wa nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Amerika Kusini, Copa Libertadores,
juzi katika Uwanja wa El Monumental.

Copa Libertadores (Ligi ya Mabing-
wa Amerika Kusini) ni michuano sawa
kama ilivyo Ligi ya Mabingwa Ulaya
ambayo ni mikubwa zaidi kwa ngazi
ya klabu barani humo.

River ambao ni mabingwa watetezi
wa michuano hiyo walijiweka kwenye
nafasi nzuri ya kutinga fainali shukrani
kwa mabao ya Rafael Santos Borre ali-
yefunga kwa njia ya penalti kabla ya Ig-
nacio Fernandez kufunga la pili dakika
ya 70.

Mwamuzi, Raphael Claus alilazimika
kutumia VAR ili kuwapa penalti River
iliyowapa bao la kwanza na Nicolas Ca-
paldo alionyeshwa kadi nyekundu kwa
kumchezea faulo Enzo Perez. Mshambu-
liaji wa Boca, Ramon Abila alilalamika
maamuzi ya waamuzi wa mchezaji huo,
huku kocha Gustavo Alfaro akiwashu-
tumu wachezaji wa River kwa kuji-
angusha.

“Tunajua kwamba mara zote
wachezaji wa River wanajirusha
na wanatafuta penalti,” alisema
Alfaro. Lakini Gallardo amepuu-
zia madai hayo, akisisitiza kwamba
shutuma hizo zinakuja ili kuzima
ubora wa River.

“Yeyote anayetaka kuzungumza
kuhusu waamuzi mwache azun-
gumze, kwani kila kitu kipo wazi kwa
kile kilichotokea,” alisema.

“Tulishinda kwa sababu tulikuwa
na kikosi bora na tulionyesha mch-
ezo wa kuvutia na ndio maana tu-
kapata matokeo mazuri na si ving-
inevyo.”

River kama wakishinda mch-
ezo wao wa marudiano watakutana
kwenye fainali kati ya Gremio au
Flamengo.

KOCHA WA

RIVER PLATE#
AWAPUUZA
BOCA JUNIORS

r

Pochettino
aikatia tamaa
Tottenham

LONDON, England

MAURICIO Pochettino amebainisha
kwamba, Tottenham “imekata tamaa”
baada ya kukumbana na kipigo cha
‘mbwa koko' kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya wakati walipopigwa mabao 7-2
na Bayern Munich juzi, Jumanne.

Na kocha huyo ameonya kwamba,
Spurs watakuwa na msimu mgumu
zaidi. Msimu uliopita Tottenham wa-
likuwa washindi wa pili wa michuano
hiyo baada ya kufungwa na Liverpool
kwenye fainali.

Spurs, ambao walianza kufunga
kwenye mchezo huo wa Kundi B kupitia
kwa Son Heung-min kabla ya kujikuta
wakitandikwa mabao saba kwa mara ya
kwanza kwenye uwanja wao wa nyum-
bani katika mashindano makubwa, huku
Serge Gnabry akipiga manne peke yake.

Pochettino, ambaye majaliwa yake
hapo kwenye dimba la Etihad bado
hayajulikani kutokana na kuhusishwa
na mpango wa kutakiwa na klabu za
Real Madrid na Manchester United,
aliwaambia waandishi wa habari baada
ya mchezo huo: “Hisia katika dakika
za mwisho wakati tuliporuhusu mabao
matatu - ilionyesha kama vile timu
imechoka na imekata tamaa kabisa.

“Ni vigumu kuzungumza kwa sasa.
Sikuwaambia chochote wachezaji baada
ya mchezo, tunatakiwa kukaa pamoja,
lakini unaweza kuona hatuzungumzi
kwa sasa,” alisema Pochettino.

“Katika hali hii unatakiwa kuwa
kimya na kutulia, baadaye tutazun-
gumza, lakini kwa sasa utulivu ndio
unaohitajika.”

Sarri atoa msimamo kwa
Ronaldo, Higuain, Dybala

TURIN, Italia

MAURIZIO Sarri hajashawishika na
wazo la kuwaanzisha pamoja kwe-
nye safu ya ushambuliaji, Cristiano
Ronaldo, Gonzalo Higuain na Paulo
Dybala akihofia timu kukosa uwiano.

Juve walikuwa kwenye utawala
Jumanne katika mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya wa Kundi D wakati
waliwafunga Bayern Leverkusen
huku Higuain na Ronaldo wakifunga

pamoja na Federico Bernardeschi na
kupata mabao 3-0 kwenye dimba la
Allianz.

Safu ya ushambuliaji ya Juve ilian-
za kwa pamoja Higuain na Ronaldo
kisha Dybala akaingia kuchukua
nafasi ya Muargentina mwenzake
dakika ya 83 na akatengeneza bao la
Ronaldo.

Hata hivyo, wakati mpango wa ku-
wachezesha Ronaldo, Higuain na Dy-
bala mbele kwa pamoja unaonekana

kuwa wa kuvutia, Sarri haoni kama
unaweza kuwa na afya.

“Kama nikikaa baa, linaonekana
kama wazo zuri kwa upande wangu.
Lakini kama nikiwa kwenye benchi,
natakiwa kuangalia uwiano wa
timu,” alisema akiiambia Sky Sport
Italia.

“Kama timu baadaye itakuwa
kwenye uwiano mzuri, tunaweza ku-
jaribu, lakini kwa sasa bado haijakaa
sawa.”
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Higuain:
Nitathibitisha
ubora wangu
Juventus

TURIN, Italia

STERLING
. AMTAKA FODEN
D KIKOSI CHA
Y® WENGLAND

MANCHESTER, England

GONZALO Higuain amesema mpango
wake wa sasa ndani ya Juventus msimu
huu ni kutaka kuthibitisha ubora wake
kwenye klabu hiyo baada ya kuwa na
Kipindi kigumu mara mbili cha kucheza
kwa mkopo nje ya Turin.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Argentina alionyesha kiwango
cha kuvutia wakati Bianconeri hao
wakiibuka na ushindi wa kuvutia wa
mabao 3-0 kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Bayer Leverkusen,
huku yeye akifunga bao la kwanza na
kutengeneza bao la pili kwa Federico
Bernardeschi.

Higuain hakuwa na kipindi cha
kuvutia wakati akicheza kwa mkopo
kule AC Milan na Chelsea wakati wa
kipindi cha msimu wa 2018-19. /

Alianza kunolewa na kocha
wa sasa wa Juve, Maurizio Sarri
pale Napoli kabla ya kumchukua | \ X

Chelsea. / !
“Nimekuja hapa na malengo \
makubwa, nataka kuthibitisha i ¢
kwamba naweza kukaa o
kwa muda mrefu,” alisema
akiiambia Sky Sport Italia.
Higuain alipata mapokezi
ya heshima kwa mashabiki -
kusimama kwenye mchezo
huo, ambao ulimshuhudia
Cristiano Ronaldo
akifunga bao la tatu.
“Kiwango kilikuwa
ni cha kuvutia mno,
tulicheza kwa malengo
va kupata ushindi.
Nina furaha kwa
bao na kiwango
tulichokionyesha,”
aliongeza kusema.

AHEEM Sterling ~ ametaka

mchezaji mwenzake wa Man-

chester City, Phil Foden kuitwa

kwenye kikosi cha timu ya Taifa
ya England baada ya wote wawili kufunga
kwenye mchezo wa ushindi wa 2-0 wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Dinamo Za-
greb, juzi Jumanne.

Foden anatajwa kama nyota wa baadaye
na aliungana na Sterling kufunga kwenye
mchezo huo uliopigwa katika dimba la
Etihad.

Kinda huyo amecheza dakika 10 kwe-
~nye Ligi Kuu msimu huu, lakini Sterling
. anahisi kwamba Foden anatakiwa

 kuwapo kwenye kikosi cha England
( maarufu kama ‘Simba Watatu’ kina-

chonolewa na kocha, Gareth South-

/ \ gate.
— . “Namtaka Phil kwenye kikosi cha
timu ya taifa, kama akiendelea hivi
atakuwa pale siku moja,” alisema
Sterling akiiambia BT Sport.
“Tumewaona wao (Dinamo)
wakicheza vizuri na ilikuwa
ngumu kwetu kupenya ngome
yao mara kadhaa.

“Alionyesha kiwango cha ku-
vutia na naamini ana nafasi kubwa
kwenye timu ya taifa na kila mmoja aliy-
emwona anaweza kukubaliana na mimi.”

Foden ana nafasi nyingine ya kuonye-
sha kiwango chake, kwenye mchezo ujao
wa Ligi Kuu Jumapili wakati Man City wa-
takapocheza dhidi ya Wolves.

-

Zidane akerwa na
kiwango Madrid

MADRID, Hispania funga bao la pili katika dakika ya 39

wakati alipomfunga kirahisi Cour-
ZINEDINE Zidane amelielezea bao  tois, ambaye alitolewa kipindi cha
la kwanzala Club Brugge kama “uta-  pili na nafasi yake kuchukuliwa na
ni” wakati Real Madrid walipoonye- ~ Nacho Fernandez.

sha mchezo wa ovyo kipindi cha Sergio Ramos alirudisha matu-
kwanza na kulazimishwa sare ya maini ya Madrid kwa kufunga bao
mabao 2-2, juzi Jumanne. la kwanza dakika 10 baada ya kip-

Madrid walikuwa nyuma kwa indi cha pili na Casemiro akasawa-
mabao mawili kabla ya kipindi cha  zisha dakika tano kabla ya mpira
pili kwenye mchezo huo wa pili wa  kumalizika, lakini Zidane aliachwa §
hatua ya makundi wa Ligi ya Ma- hajaridhika na kiwango ilichoonye- T
bingwa Ulaya kwenye Uwanja wa sha timu yake katika kipindi cha -
Santiago Bernabeu, huku Emma- kwanza.

nuel Bonaventure Dennis akifunga “Ni matokeo mabaya, lakini tuli- Fll
mawili. jibu vizuri,” alisema akiiambia Mov-
Dennis alishindwa kuituliza istar. “Hatuwezi kuwa na furaha - L J
pasi ya Percy Tau, lakini mpira bao la kwanza lilikuwa ni utani. ‘ﬁ.“
ukajaa wavuni na kumpita golikipa “Lakini bado nina mtazamo
Thibaut Courtois katika dakika ya chanya - wachezaji walibadilisha '
tisa. mchezo katika kipindi cha pili na

Mchezaji huyo mwenye umri wa  walionekana kurudi vizuri kwenye
miaka 21 mzaliwa wa Nigeria, ali- mchezo. |
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

GNABRY: iIPIGO SPURS
NISHANGWE ARSENAL

® ® ® Kufunga mabao manne ni hisia ya kushan-
gaza, nadhani mashabiki wote wa Gunners...

LONDON, England

ERGE Gnabry amefunguka

kuwa mabao manne aliyo-

funga wakati Bayern Munich

ikiichapa Tottenham 7-2, ana
uhakika mashabiki wa timu yake ya
zamani, Arsenal watakuwa wame-
furahia uchezaji wake.

Katika mechi hiyo iliyopig-
wa Uwanja wa Tottenham
Hotspur, mashabiki walis-
hangazwa na Kipigo hicho

wakati Spurs wakiwa wa
kwanza kufunga bao la
kuongoza kupitia kwa Son
Heung-min.

Lakini Joshua Kimmich na Robert
Lewandowski waliihakikishia Bayern
inakwenda mapumziko ikiwa mbele,
kabla ya Gnabry kutupia mara mbili
katika dakika mbili za mwanzo za kip-

indi cha pili.

Bao la penalti la Harry Kane, lil-
ionekana kuiweka Spurs katika
mstari, lakini Bayern iliwatibulia kwa
kuibuka na ushindi, na Gnabry ak-
iongeza mawili huku kwa upande wa
Lewandowski akipiga bao lake la 14
msimu huu.

Gnabry, ambaye alitokea shule ya
makinda ya Arsenal, alikumbuka miz-
izi yake baada ya kuongoza mauaji
kwa wapinzani hao wa jadi wa ‘Gun-
ners’. Akizungumza na Sky Sport
Deutschland, Gnabry alisema: “Ni
vigumu kuliweka hili katika maneno,
kushinda 7-2. Hakuna yeyote kati yetu
alikuwa ameweza kulifikiria hilo.

“Kufunga mabao manne pia ni hisia
ya kushangaza. Nadhani mashabiki
wote wa Arsenal watakuwa wameli-
furahia hilo!

“Ni wazi ni matokeo mazuri kwetu
na tunakwenda kuifurahia jioni hii.”

Nyota huyo wa kimataifa wa Uje-

rumani alitupia katika mtandao wa
Twitter, akiwamaliza zaidi mashabiki
wa Spurs kama alivyoandika: “Kaska-
zini mwa London ni Nyekundu!”.

Kwa kipigo hicho, inamaana Tot-
tenham imeruhusu mabao saba kwa
mara ya kwanza nyumbani kwenye
mashindano makubwa.

Kikosi hicho cha Mauricio Pochet-
tino, kilifungwa na Liverpool kwenye
mechi ya fainali, lakini juzi Spurs il-
ishindwa kufurukuta dhidi ya Bayern
katika mechi hiyo ya Kundi B, hivyo
hadi sasa tayari kimeruhusu mabao
tisa kutinga nyavuni mwake baada
ya mechi ya kwanza ugenini kuku-
bali kipigo cha mabao mawili dhidi ya
Olympiacos.

Sasa Pochettino atahitaji kujipanga
vizuri ili angalau kuvuna pointi zote
tatu Spurs itakapoifuata Red Star
Belgrade, ambao wanashika nafasi
ya pili baada ya kuichapa miamba ya
Ugiriki, Olympiakos.

BARCA KURUDI KWA WILLIAN

BARCELONA inazingatia kutoa ofa nyingine kwa
mshambuliaji wa Chelsea, Mbrazil Willian, 31, ambaye
bado hajatia saini mkataba mpya na klabu hiyo na ataku-
wa huru majira ya joto. (Mundo Deportivo, via Express)

DEMBELE AGEUKIWA UNITED

MANCHESTER United inataka kumsajili mshambuliaji
Moussa Dembele na kiungo wa Newcastle United, Muin-
gereza Sean Longstaff, 21, katika dirisha la Januari. (Star)

OZIL AIPASUA KICHWA ARSENAL

ARSENAL inahofia itashindwa kumtoa Mesut Ozil, 30,
katika dirisha la Januari, licha ya kujiandaa kulipa sehemu
ya mshahara wake wa pauni 350,000 kwa wiki. (Mail)

DONNARUMMA AIGOMEA MILAN

KIPA Gianluigi Donnarumma, amekataa mkataba mpya
utakaomwezesha kulipwa pauni milioni 5.3 kwa mwaka
kutoka kwa AC Milan. (Corriere dello Sport, via Sun)

RODRIGUEZ ATAKIWA INTER

MSHAMBULIAJI wa Burnley, Muingereza Jay Rodriguez,
30, anahusishwa na kujiunga Inter Milan dirisha la Janu-
ari. (Calcio Mercato - in Italian)

WENGER APATA OFA KIBAO

KOCHA wa zamani wa ‘Gunners’, Arsene Wenger, 69,
amesema “amekuwa akipokea maombi” tangu aondoke
kaskazini mwa London na sasa anaendelea kupima wapi
pa kufanya kazi. (Mirror)

ALLEGRI AWINDA KAZI UNITED

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri
amekuwa akijifunza Kingereza akiwa anawinda kazi Ligi
Kuu na kuinoa Manchester United ikiwa ndiyo lengo lake
kuu. (Guardian)

SANCHEZ AFURAHIA SOKA INTER

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Alexis Sanchez,
amesema “amepata mapenzi katika soka kwa mara ny-
ingine” baada ya kutolewa kwa mkopo Inter. (Eurosport)

RIO: KANE ONDOKA SPURS

BEKI wa zamani wa England, Rio Ferdinand ametoa
ushauri kwa mshambuliaji wa Tottenham na England,
Harry Kane, 26, kuondoka Spurs kama anataka kutwaa
makombe makubwa. (Mail)

TRIPPIER AFUNGUKA ATLETICO

BEKI wa Atletico Madrid na England, Kieran Trippier,
29, amesema “hakuhitaji kufikiri mara mbili kuhusu kuon-
doka” Tottenham kwenda Hispania. (Football.London)

COSTA KUUZWA QATAR

ATLETICO Madrid ipo katika mazungumzo na Al
Rayyan ya Qatar kuhusu kuiuzia straika Mhispania Diego
Costa, 30. (AS Diario - in Spanish)

NEWCASTLE YAJADILI KIPIGO

KOCHA wa Newcastle United, Steve Bruce amehoji
uwezo wa wachezaji wake na matamanio ya kuichezea
klabu hiyo baada ya kupoteza 5-0 dhidi ya Leicester City
Jumapili. (Telegraph)
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IINNNSS COASTAL UNION YAIFUATA
YANGAKWA TAHADHARE

Bella kunogesha
riadha shuleni
Atlas

Na Faustine Feliciane

MASHINDANO va riadha ya kilomita
21 yaliyoandaliwa na Shule za Atlas
kufanyika Oktoba 14, mwaka huu
huku wanamuziki, Christian Bella na
Beca Ibrozama, wakitarajiwa kutoa
burudani.

Mashindano hayo yameandaliwa
maalum kwa ajili ya kuchangisha
fedha zitakazotumika kujenga mak-
taba ya kisasa ya umma.

Mkuu wa Shule ya Msingi Atlas
Madale, Joseph Njingo, alisema
kupitia harambee na ushiriki wa mbio
hizo, wanatarajia kukusanya kiasi cha
zaidi ya Dola za Marekani 750,000
katika kipindi cha miaka mitatu ili
kukamilisha ujenzi huo.

Njingo alisema mashindano hayo
va riadha yatakayokuwa pia na mbio
za kilomita 10 na tano na yataenda
sambamba na mahafali ya shule hizo.

“Tunatarajia kuwa na wakimbiaji
2,000. Wapo pia kutoka nje, pamoja
na shughuli nyingine pia kutakuwa
na burudani mbalimbali,” alisema
Njingo.

Aliongeza kuwa mashindano hayo
va riadha yamepata baraka zote
kutoka Shirikisho la Riadha Tanzania
(RT) na watasimamia kuanzia mwan-
z0 hadi mwisho wa mbio hizo.

Alisema zawadi kwa mshindi wa
kwanza wa mbio za kilomita 21 ni
Sh. milioni moja, mshindi wa pili
ataondoka na Sh. 760,000 wakati
atakayefuatia atapewa Sh. 500,000
huku mshindi wa nne na watano
wakipata Sh. 300,000 na Sh. 200,000
kila mmoja.

Naye Mkurugenzi wa shule
hizo, Sylvanus Rugambwa,
alisema mashindano hayo
yanaendana na kaulim- /
biu ya shule hizo huku {
akiwataka wadau ku-
toka sehemu mbalimbali
kushiriki mbio hizo na
kuongeza kwamba mak-
taba itakayojengwa hapo
itawasaidia Watanzania wote.

>

Zanzibar Heroes

Na Mwandishi Wetu

IKOSI cha Coastal Union kutoka

Tanga kinatarajiwa kuwasili jijini

Dar es Salaam kesho kwa ajili ya

uifuata Yanga katika mchezo

wa Ligi Kuu Tanzania Bara utakaochezwa

Jumapili kwenye Uwanja wa Uhuru, im-
eelezwa.

AKizungumza na gazeti hili

jana, Kocha Mkuu wa Coastal

Union, Juma Mgunda, alisema

wanakuja Dar es Salaam kwa

kazi moja ya kusaka ushindi.

Mgunda alisema ligi ya msimu huu
itakuwa ngumu zaidi, kwa sababu ya
idadi ya timu zitakazoshuka daraja ni ny-
ingi, tofauti na ilivyokuwa katika msimu
uliopita.

Kocha huyo alisema wanafahamu
Yanga imetoka katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
lakini hilo haliwatii wasiwasi kwa
sababu kila mchezo huwa na dakika
zake 90.

“Tunakuja kutafuta ushindi, kupata
pointi mapema ndiyo kutatusaidia ku-
kaa mahali salama katika msimamo
wa ligi, msimu huu mambo ni magumu

zaidi ya msimu uliopita, hatutaki kukar-
ibia mstari wa kushuka daraja,” alisema
Mgunda.

Coastal Union itashuka dimbani iki-
wa na kumbukumbu ya kutoka sare ya
ugenini ya bao 1-1 dhidi ya Ruvu Shooting
ya Mlandizi, Pwani.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Coastal
Union ambayo imecheza mechi tatu, ina
pointi nne na iko katika nafasi ya tisa
wakati wapinzani wao, Yanga ambao leo
wanawakaribisha Polisi Tanzania hawa-
na pointi hata moja, lakini wamecheza
mchezo mmoja tu.

Mchezaji wa Tenisi, Isihaka Mpate, akipiga mpira kurudisha kwa mpinzani wake wakati akifanya mazoezi katika

kuimarishwa zaidi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya Soka ya Zanzibar
(Zanzibar Heroes), Hemed Morocco, anatarajia
kutangaza benchi lake la ufundi kwa ajili ya ku-
jiandaa na michuano ya Kombe la Chalenji kwa
nchi za Afrika Mashariki na Kati ifikapo kesho-
kutwa, imeelezwa.

Mashindano ya Kombe la Chalenji yanataraji-
pala, Uganda.

Akizungumza na waandishi wa habari visi-
wani hapa jana, Morocco, alisema anatarajia
kufanya kikao na viongozi wa Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), akiwamo Mkurugenzi wa Ufundi
wa shirikisho hilo ili kuona namna gani atateua
wasaidizi wake kwa ajili ya kupata mafanikio ka-
tika mashindano hayo.

Morocco alisema matarajio yake ni kuona
Zanzibar Heroes inafanya vizuri katika michua-
no hiyo na anahitaji kupata muda wa kuchagua
benchi lake la ufundi.

“Nimeingia leo (jana), kutokea Mwanza,
ningeweza pia kulitaja leo (jana), benchi la
ufundi, lakini nimeona nisubiri hadi Jumamosi,
tukae na Mkurugenzi wa Ufundi na viongozi wa
ZFF,” alisema Morocco.

Aliongeza kwa kuwataka wadau wa timu hiyo
wasiwe na wasiwasi kwa sababu watajipanga
kupata makocha ambao wataisaidia timu yao
kufikia malengo.

Pia kocha huyo ameishukuru ZFF kwa kuen-
delea kuwaamini na kumpa timu hiyo kwa mara
nyingine huku akiahidi itafanya kile ambacho
Wazanzibar wengi wanakihitaji ikiwamo kufan-
ya vizuri katika mashindano hayo.

Prisons wajipanga
kurejesha ushindani

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Tanza-
Adolph Rishard, amesema
kikosi chake kimerejea kwe-
nye ushindani na anaamini
kitafanya vema katika msimu
huu wa Ligi Kuu Bara unaoen-
delea.

Rishard aliliambia gazeti hili
kuwa wachezaji wake wam-
ezoeana na anaamini wataen-
delea kufanya vizuri katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara zinazofuata.

“Nilifurahi sana kupata

ushindi dhidi ya Mtibwa Sugar
pale Jamhuri, tulianza vema
na tulifanikiwa kumaliza mch-
ezo katika kipindi cha kwanza,
wenzetu waliamka katika kip-
indi cha pili, wakatusumbua,
lakini tayari bao tulilofunga
mapema lilitulinda,” alisema
Rishard.

Aliongeza kuwa bado ligi iko
mwanzoni, hivyo hakuna timu
inayoweza kutamba itanyakua
ubingwa na kupata nafasi
ya moja kwa moja kushiriki
mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika hapo
mwakani.
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Winga wa Bayern Munich, Kingsley Coman, akihaha kumtoka kiungo wa Tottenham, Harry Winks (kulia) katika
mechi ya Kundi B ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa kwenye Uwanja wa Tottenham Hotspur juzi usiku na
wenyeji hao kuchezea kichapo cha ‘mbwa mwizi’ cha mabao 7-2. HABARI UK.28

YANGA KUISHUSHIA

POLISI HASIRA ZOTE

® ® ® Zahera afunguka siri ya ushindi kwa wachezaji,

Matola asema wanaweka kando kipigo walichowapa...

Na Somoe Ng'itu

UMEREJEA! Ikiwa na maumivu ya
kungolewa kwenye michuano ya

Ligi ya Mabingwa Afrika, Yanga in-
atarajia kuwakaribisha “Maafande”

wa Polisi Tanzania katika mchezo wa Ligi
Kuu Bara utakaochezwa katika Uwanja wa
Hii itakuwa ni mara ya pili kwa
Yanga kucheza na Polisi Tanzania,
mara ya kwanza ilikuwa kwenye
mchezo wa kirafiki na wawakili-
shi hao pekee wa nchi waliobaki
kwenye mashindano ya ki-
mataifa walifungwa mabao 2-0.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera, alisema
akili na nguvu zao sasa zinaitazama Ligi
Kuu Tanzania Bara na leo wanapambana
kuhakikisha wanashinda ili kurejesha fura-
ha kwa wanachama na mashabiki wa klabu
hiyo.

Zahera alisema kuwa anafahamu Polisi
Tanzania ni moja ya timu mpya kwenye Ligi
Kuu, lakini inaundwa na wachezaji wenye
uzoefu na ligi hiyo, hivyo amejiandaa ku-
kabiliana na ushindani kutoka kwa kikosi
hicho.

“Tuko tayari, tunajua ligi ina ushindani,
kila timu inataka kushinda, na wachezaji
wa timu nyingine wanataka kuonyesha
wanaweza  kutufunga, nimewaambia
wachezaji wangu wawe makini na watulie
wanapokuwa na mpira, utulivu husaidia
kupata matokeo ya ushindi,” alisema kocha
huyo.

Suleiman Matola, Kocha Mkuu wa Polisi
Tanzania, aliliambia gazeti hili kuwa anata-
rajia mchezo huo utakuwa na ushindani,
kwa sababu anakutana na timu yenye uzoe-
fu wa ligi hiyo na mashindano mengine
mbalimbali.

Matola alisema wataingia uwanjani waki-
sahau ushindi walioupata katika mchezo
wa kirafiki, huku akiongeza kwamba kikosi
cha Yanga sasa kimeimarika zaidi.

“Ni mchezo mgumu, Yanga ni timu
kubwa, imetoka katika mashindano ya ki-
mataifa na sasa inataka kuonyesha ubora
wao, lakini sisi pia tumejipanga imara ku-
wakabili, hatukuwa na matokeo mazuri
katika mchezo uliopita, hivyo tunahitaji
kushinda ili kujiweka kwenye nafasi nzuri,”
alisema Matola.

Aliongeza kuwa watacheza kwa tahadha-
ri zaidi katika mchezo huo na amewaandaa
nyota wake kutokuwa na hofu dhidi ya
vigogo hao.

Mabingwa watetezi Simba waliocheza
mechi nne na wana pointi 12 kibindoni ndio
wanaongoza katika msimamo wa ligi hiyo
wakati Polisi Tanzania iliyocheza mechi
mbili ina pointi tatu na Yanga wanaoburuza
mkia wamecheza mchezo mmoja hawana
pointi.

Ligi hiyo itaendelea tena Jumapili kwa
Yanga kuwakaribisha Coastal Union 1<utol<a
kupisha kalenda ya kimataifa ya Fifa na
CAF.
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Aussems
ateswa na
mabao Simba

Na Somoe Ng'itu

ILI kuhakikisha kikosi chake
kinaendelea kuwa imara kwa ajili
ya kutetea ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wanaoushikilia,
Kocha Mkuu wa Simba, Patrick
Aussems, amesema ataandaa
programu maalumu itakayosaidia
kulinda viwango vya wachezaji
wake, lakini pia akitaka kuona
wanafunga mabao mengi.

Simba ambayo inaongoza
katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara ikiwa na pointi 12,
itashuka tena uwanjani Oktoba
23, mwaka huu kuvaana na
Azam FC na baadaye itasafiri
kuelekea Singida kuwafuata
Singida United na Mwadui FC
iliyoko mkoani Shinyanga.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Aussems, alisema wanala-
zimika kupanga programu mpya
Za mazoezi zitakazoendana na
Kalenda za Shirikisho la Soka Af-
rika (Caf), ambayo inatoa muda
kwa timu za Taifa kucheza mechi
za kirafiki na za mashindano.

Aussems alisema anaamini
baada ya kupisha ratiba hiyo,
kikosi chake kitaendelea kufanya
vema kwenye mechi za ligi na
mashindano ya Kombe la FA am-
bayo yataanza ifikapo Desemba
mwaka huu.

“Tunahitaji kujipanga kutokana
na kalenda, huwezi kufanya
mazoezi magumu wakati mechi
inayofuata ni zaidi ya siku 20,
lakini ni muhimu kuendelea
kuwa katika kiwango kizuri na
tayari kupambana,” alisema
kocha huyo.

Mbelgiji huyo aliongeza
kuwa anahitaji kuona wanapata
ushindi katika mechi zote za
mzunguko wa kwanza, huku pia
nyota wake wakifunga mabao
mengi katika kila mchezo.

Naye Meneja wa Simba,
Patrick Rweyemamu, alisema
kikosi chao kinaendelea na ma-
zoezi baada ya kutoka kuwapa
wachezaji mapumziko ya siku
mbili waliporejea kutoka Kanda
ya Ziwa.

“Tulitamani kuwa na mechi
nyingine wiki hii, lakini tuna-
heshimu ratiba, tunajua im-
etolewa kwa kuipa kipaumbele
michuano yote,” alisema kwa
kifupi meneja huyo.

Mshambuliaji wa Simba, Med-
die Kagere, ndiye anayeongoza
kwa kupachika mabao mengi, a
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