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ISIKUPITE
Erling Haaland ni kama yupo 
dunia yake mwenyewe ya 
soka. Kabla ya mapumziko 
ya Kalenda ya Fifa, amefunga 
mabao nane katika mechi mbili, lakini kwa msimu huu ame-
shatupia hat-trick sita huku 
akiwa na jumla ya mabao 42 
aliyoifungia Manchester City 
hadi sasa msimu huu katika 
mashindano yote.

NIPASHE JUMATATU MACHI 27, 2023

LONDON, England 

M
SIMU wa soka wa 2022-23 
umekuwa wa kushangaza na 
mabadiliko yasiyotarajiwa ka-
tika kila ligi.

Wakati baadhi ya timu za soka zimetimiza matarajio yao kabla ya msimu mpya, zimevuka muda wote na zinang’aa zaidi kuliko hapo awali. Timu hizi zimewachanganya wakosoaji na ku-weka mazingira ya kumaliza msimu wa kusisimua.
Katika haya, tunaangalia kwa karibu timu nne bora ambazo zimekuwa na uwezo wa kustajabisha msimu huu hadi katikati ya Machi 2023...

#4 Newcastle United
Mnamo mwaka 2017, Newcastle Unit-ed ilipandishwa daraja na kurejea Ligi Kuu Engand baada ya mwaka mmoja kutokuwapo kwa kushuka daraja. Klabu imeonesha maendeleo makubwa katika nyanja ya michezo na kiuchumi.

Kutokana na mauzo ya klabu hiyo kwa Waarabu, matokeo chanya kuonekana msimu huu kuwa wazuri kwa kiwango cha Ligi Kuu England.
Wachezaji kadhaa muhimu wametoa uchezaji bora, haswa katika safu ya ul-inzi. Ukiangalia jedwali la sasa la Ligi Kuu England, Newcastle wameshinda mich-ezo 12, sare 11, wamepoteza tatu na wa-meruhusu mabao 19 pekee, idadi ndogo zaidi kwenye ligi.

Kwa sasa wanashika nafasi ya tano kujiondoa na hata kufuzu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

KLABU 4 ULAYA 
ZENYE KIWANGO CHA 
KUSHANGAZA MSIMU HUU

ARSENAL

kwenye msimamo wa ligi na wako mbio-ni kufuzu kucheza Ligi ya Europa msimu ujao. Wanaweza hata kufuzu Ligi ya Ma-bingwa Ulaya ikiwa timu mbili zilizo juu yao zitateleza.

#3 Napoli
Katika hatua hii ya Ligi Kuu Italia, Serie A, Napoli ndio wanaopewa nafasi kubwa ya kutwaa ubingwa. Timu hiyo iko mbele ya Lazio iliyo nafasi ya pili kwa pointi 19.
Kwa maana jinsi Napoli wamekuwa wazuri msimu mzima, hakuna uweze-kano wa kushuka kwa uongozi wao hivi karibuni. Wachezaji kama Osimhen, Kvaratskhelia, Zielinski na Anguissa wameongoza safu ambayo imeifanya Napoli kuwa kileleni mwa Serie A.

Hakuna aliyeona hili likija kwani Napoli ilikuwa timu ya juu ya wastani kwa muongo mmoja uliopita. Kwa kweli, wameshinda Serie A mara mbili tu mwa-ka 1987 na 1990 wakati Diego Maradona akiwa anawachezea. Kwa sasa wako kwe-nye robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-aya.

#2 Arsenal
Kila shabiki wa Arsenal amekuwa akingojea wakati huu kwa miaka mingi. Klabu hiyo ya London Kaskazini ilipata enzi yao yenye mafanikio zaidi miaka ya 2000 chini ya Arsene Wenger.
Tangu walipotwaa ubingwa wa Ligi Kuu England mwaka 2004 bila kupoteza, kombe hilo halijawafikia tena. Hadi sasa wameweza kushinda Kombe la FA na 

Ngao ya Jamii na wametolewa kwenye Ligi ya Europa.
Arsenal wamedumisha subira kwa ko-cha wa sasa, Mikel Arteta na wameanza mavuno ya matunda ya klabu kwa ufani-si. Wanapewa nafasi kubwa ya kushinda taji la Ligi Kuu baada ya takribani miaka 20.

Uchezaji wao msimu huu umekuwa wa kustaajabisha, ikiwa ni pamoja na ushindi wa dakika za majeruhi. Hata hivyo, wakosoaji wengine bado wa-nawaita “Tembo walioketi kwenye tawi la mti”, wakiwa na maana wanatarajia kuona wakianza kupata matokeo ma-baya hivi karibuni.

#1. Union Berlin
Huenda wengi hawajaona maende-leo yao, lakini Union Berlin imekuwa ya kusisimua kwenye Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga.
Timu hiyo inatukumbusha mafanikio ambayo Leicester City ilipata miaka mi-wili baada ya kupandishwa daraja hadi Ligi Kuu England.
Union Berlin kwa sasa ipo katika nafasi nne za juu za Bundesliga na imekuwa ikionesha uwezo wa hali ya juu. Kati ya 2009 na 2019, timu hiyo ilishiriki kwenye daraja la pili la soka Ujerumani.
Lakini mwaka 2019, Union ilikamilisha kazi ya kihistoria kwa kupata kiwango na kupanda Ligi Kuu.
Mnamo 2022, walifuzu kwa Ligi ya Europa League matarajio yanaongezeka kwani wengine wanatarajia kuendelea 

WANASOKA WA5 WANAOFANANA KIUCHEZAJI NA RONALDO  UK. 12-13

Mwenyekiti wa Nyumba Ali, Zawadi Msigala (kulia), ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za wenye ulemavu 
Tanzania, akimkabidhi kitabu kinachohusu maisha yake, Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Iringa, Dk. Rita Kabati, 
kwenye hafla ya Mtoto Bima Day ya kukabidhi kadi 172 za bima ya afya kwa watoto wenye ulemavu hivi karibuni 
mjini Iringa. PICHA: FRIDAY SIMBAYA
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HABARI KITAIFA

Majaliwa: Tunashusha 
riba mikopo ya benki
Na Mwandishi Wetu,         
BARIADI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema serikali imeshakaa 
na taasisi za fedha nchini ili ku-
jadili namna taasisi hizo zinavy-
oweza kupunguza viwango vya 
riba na makato mengine kwa 
lengo la kuwavutia wananchi 
wengi zaidi kunufaika na hudu-
ma zinazotolewa na taasisi hizo 
ikiwamo upatikanaji wa mikopo.

Majaliwa alibainisha hatua 
hiyo wakati wa hafla fupi ya uz-
induzi wa tawi jipya la Benki ya 
Taifa ya Biashara (NBC) Mkoa wa 
Simiyu iliyofanyika mkoani hapo 
mwishoni mwa wiki na kuhud-
huriwa na wadau mbalimbali 
wakiwamo viongozi waandami-
zi wa chama na serikali.

Waziri Mkuu Majaliwa alisema 
hatua hiyo ya serikali imekuja 
ikiwa ni suluhisho baada ya 
kubaini kuwa kuna idadi kubwa 
ya wananchi wanaokwepa ku-
tumia huduma rasmi za kibenki 
kwa kuhofia ukubwa wa viwan-
go vya riba vinavyotozwa na 
taasisi hizo na makato mengine.

“Habari njema ni kwamba 
tumeshakaa na taasisi hizi za 
kifedha ikiwamo benki hii pen-
dwa ya NBC na tayari wame-
shaanza kuchukua hatua kadri 
inavyowezekana. 

“Kwa hiyo, hakuna haja ya 
kuhofia kuhusu hilo, mambo 
yanakwenda vizuri na NBC 
wamekuja hapa wakiwa na su-
luhisho la changamoto zenu iki-
wamo mikopo ya biashara, kili-
mo na ufugaji, hivyo watumieni 
vizuri, wapo hapa kuwasaidia,’’ 
alisema. Waziri Mkuu pia aliitaka 
benki hiyo kuhakikisha inafun-
gua zaidi fursa za kiuzalishaji na 

ukuaji wa uchumi mkoani hapa 
hususani kupitia sekta za biasha-
ra, kilimo na ufugaji.

“Mkurugenzi wa NBC pamoja 
na menejimenti yako mmefanya 
kazi nzuri sana kuleta huduma 
zenu mkoani Simiyu. Huu ni 
mkoa unaoongoza kwa uzal-
ishaji wa pamba nchini huku pia 
wakazi wake wakijihusisha na 
shughuli za biashara na ufugaji.

“Ila kwa muda mrefu wakazi 
hawa wamekuwa wakikabiliwa 
na changamoto ya mitaji kwa 
ajili ya shughuli zao. Nimefurahi 
kusikia kwamba NBC mme-
kuja mkiwa na nia ya kumaliza 
changamoto hiyo… hongereni 
sana,” alipongeza.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
ujio wa benki hiyo mkoani hapa 
umefanyika wakati mwafaka 
kwa kuwa serikali imejipanga 
kukabiliana na changamoto zi-
nazokwamisha ukuaji na uende-
shaji wa biashara, akibainisha 
kuwa licha ya uwekezaji mkub-
wa uliofanywa kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo uboresh-
waji wa barabara kuu na kituo 
kikubwa cha mabasi, bado kasi 
ya ukuaji wa biashara hairidhi-
shi huku kituo hicho kikiwa 
hakitumiki licha ya kugharimu 
Shilingi bilioni saba.

Awali akizungumzia tawi hilo 
jipya, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya NBC, Theobald Sabi, 
alisema hatua hiyo inalenga ku-
panua wigo wa benki hiyo kutoa 
huduma zake kwenye mikoa 
yote ya Tanzania ili kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi ikiwa ni 
sehemu ya kuunga mkono juhu-
di za serikali za kuwajumuisha 
Watanzania wengi zaidi kwenye 
mfumo rasmi wa fedha. 

“Mkoa wa Simiyu ni kiungo 

muhimu sana katika uchumi 
wa Kanda ya Ziwa na taifa zima 
kwa ujumla. Hivyo, kuwapo wa 
mfumo rasmi wa kibenki, kupi-
tia tawi hili la Benki ya NBC hapa 
Bariadi, kutasaidia sana kucho-
chea kasi ya ukuaji wa uchumi 
kwa kufungua fursa mpya za 
kifedha.

“Hapo awali, wateja wetu wali-
kuwa wakipata huduma kupitia 
mtandao wetu wa wakala am-
bapo hapa Simiyu tuna zaidi ya 
mawakala 30,” alisema.

Sabi alibainisha kuwa benki 
hiyo iko tayari kuhudumia 
makundi yote ya jamii zikiwamo 
taasisi za serikali, watumishi wa 
serikali, wafanyabiashara na wa-
nafunzi. 

“Sambamba na hilo, tawi 
hili pia linakusanya maduhuli 
ya serikali kupitia Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Fedha za Umma 
(GePG) na kodi kwa niaba ya 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA). Hivyo, ninawaomba  sana 
wananchi wa Mkoa wa Simiyu 
na maeneo ya jirani kulitumia 
vyema tawi hili ili kujiletea 
maendeleo ya kiuchumi,” ali-
himiza.

Ikiwa ni benki ya tatu kwa 
ukubwa nchini ikiwa inamiliki 
mali (assets) zenye thamani ya 
Sh. trilioni 1.52 na amana (de-
posits) zenye thamani ya Sh. 
trilioni 1.96 na wafanyakazi 
wapatao 977, Benki ya NBC ina-
jivunia mtandao mkubwa wa 
huduma unaojumuisha matawi 
48, mashine za kutolea fedha 
(ATM) 180, NBC Wakala zaidi ya 
9,000 huku ikiwa imewekeza 
zaidi huduma zake kupitia simu 
za mikononi “NBC Kiganjani” na 
huduma za mtandao wa inta-
neti.

Na Restuta Damian,           
BUKOBA

SERIKALI imeongeza madak-
tari bingwa sita katika Mkoa wa 
Kagera kuendelea kutoa huduma 
ya matibabu kwa wagonjwa wa-
tatu wanaoendelea na matibabu 
baada ya kuambukizwa ugonjwa 
wa Marburg.

Taarifa hiyo imetolewa mwis-
honi mwa wiki mkoani hapo na 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
(pichani) wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mwendelezo wa utoaji huduma 
ya afya kuhusu ugonjwa huo, 
namna ya kukabiliana nao.

Ummy alisema lengo la 
kuongeza madaktari hao ni ku-
taka kusaidiana na madaktari 
waliopo mkoani humo katika ku-
hakikisha ugonjwa huo hausam-
bai kwenda kwa jamii.

Alisema kuwa madaktari hao 
wametoka katika vitengo mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na mbobe-
zi wa magonjwa ya figo, wauguzi 
waliopata mafunzo maalumu ya 
wagonjwa mahututi na mbobezi 
wa magonjwa ya ndani.

“ Marburg ni ugonjwa un-
aopaswa kufuatiliwa na kutolewa 
taarifa kwa ukaribu na haraka 
kwenye Shirika la Afya Duniani 
kwa kuzingatia kanuni za afya za 
mwaka 2003, hivyo tunaendelea 
kujitahidi kuudhibiti,” alisema. 

“Wananchi toeni taarifa kwa 
mgonjwa yeyote mtakayemwona 
ana dalili za ugonjwa huu.”

  Alisema kwa muda wa siku 
tisa tangu ugonjwa huo umeri-
potiwa kutoka Kata ya Maruku 
na Kanyangereko Halmashauri 
ya Bukoba, timu ya wataalamu 

Madaktari bingwa 
wapelekwa Kagera
kutibu ugonjwa Marburg

ilianza ufuatiliaji kwenye jamii.
Waziri Ummy alisema hadi 

sasa tayari wahisiwa  205 
wamewekwa katika uangalizi 
wa karibu kwa sababu wame-
toka kwenye makundi ya familia 
ambazo zilikuwa zikiuguza wag-
onjwa. 

 “Hawa watu hawana ugonjwa 
wowote ila tumewashikilia ili 
kuwalinda na kulinda wengine 
endapo hawa watapata ugonjwa 
usisambae kwa wengine,” alise-
ma.

Alifafanua kuwa Wizara ya 
Afya itatoa ajira 1,322 za muda 
mfupi (miezi mitatu) na kila hal-
mashauri kuwa na watoa hudu-
ma ngazi ya jamii, vijiji, vitongoji 
na kata.

Waziri Ummy alisema lengo 
ni kutoa elimu kwa wananchi 
wazingatie hatua za kitaalam na 
jinsi ya kujilinda na ugonjwa huo 
huku wakiendelea na shughuli 
mbalimbali za uzalishaji.

Pia, alisema kuwa timu mbal-
imbali zitaendelea kugawanyika 
kwenda visiwani kutembelea 
maeneo hayo na kuangalia wa-
nanchi wenye dalili za ugonjwa 
huo.

Auawa siku moja baada ya kutoka gerezani
Na Vitus Audax, MWANZA

WATU wawili akiwamo David 
Deogratius (32) aliyeachiwa kwa 
dhamana siku moja baada ya 
kutoka Gereza Kuu la Butimba 
kwa tuhuma za wizi wameuawa 
na wananchi wakitekeleza tukio 
la wizi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Mwanza, Wilbroad Mu-
tafungwa, alisema baada ya Jeshi 
la Polisi kupokea taarifa za watu 
hao kushambuliwa, walifika 
eneo la tukio na kuwachukua ki-
sha kuwapeleka katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda Bugando, 
walifariki dunia wakipatiwa mat-
ibabu.

“Machi 24 majira ya mchana 
wananchi walimkamata David 
Deogratius na kumshambulia 

kwa silaha za jadi na kumsaba-
bishia kifo baada ya kumkuta 
akiwa amevunja nyumba ya 
Octavius Eustace, Mwalimu wa 
Shule ya Msingi Kirumba na 
mkazi wa Ihila ‘A’ kwa kupitia di-
rishani na kuiba televisheni aina 
ya Sumsung,” alisema Kamanda 
Mutafungwa.

Aliongeza kuwa baada ya 
kupitia kumbukumbu za kiu-
halifu walibaini kwamba David 
alitoka Gereza la Butimba Machi 
22, mwaka huu kwa dhamana na 
kosa lake ni wizi.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma katika tukio lingine kijana 
Hakimu Joseph aliuawa na wa-
nanchi baada ya kushambuliwa 
kwa mawe wakati akitekeleza 
tukio la wizi.

Alisema wananchi walimkuta 
Hakimu akikata bati la nyumba 

kisha kuingia kwenye duka 
la kuuza pembejeo za kilimo 
linalomilikiwa na mfanyabi-
ashara, Aziza Sadick na kuiba 
Sh. 600,000   pamoja na simu 
ndogo.

Aidha, alisema mtuhumiwa 
huyo wakati anatoboa ukuta, 
Baraka Segeno ambaye alikuwa 
ndani ya duka hilo akifanya 
mahesabu alisikia kishindo na 
kutoa taarifa kwa majirani wali-
ofika eneo hilo kwa wakati.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma mtuhumiwa huyo aliposikia 
watu wapo nje alipita kwenye 
tundu la bati alilokata na kuanza 
kukimbia kwenye paa la nyum-
ba hiyo kwa lengo la kukwepa 
kukamatwa hali iliyofanya wa-
nanchi hao kuanza kumsham-
bulia kwa mawe na kusababisha 
umauti.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, imezindua tuzo ya umahiri 
kwa watafiti kutoka taasisi za elimu ya 
juu za umma na binafsi nchini wa-
naochapisha matokeo ya utafiti katika 
majarida yenye hadhi ya kimataifa.

Matokeo hayo ya utafiti ni yale ya-
nayoakisi na kujibu kero mbalimbali za 
kijamii na kiuchumi na yenye hadhi ya 
kimataifa na kila chapisho litakalokidhi 
vigezo na kushinda litapata cheti na Sh. 
milioni 50.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari jijini hapo, Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema serikali imeanzisha tuzo hiyo ili 
kuweka msukumo wa wahadhiri baada 
ya kuona wanaelekeza nguvu kwenye 
kufundisha pekee na sio kufanya utafiti.

Alibainisha kuwa tuzo hiyo itatolewa 
kwa machapisho yote yanayokidhi vig-
ezo kwa mwaka husika kwa kuzingatia 
uwezo wa kibajeti na kwa mwaka huu 
wa fedha 2022/23, serikali imetenga 
Shilingi bilioni moja. 

“Upatikanaji wa washindi wa tuzo hii 
utazingatia utaratibu na vigezo vilivy-
oainishwa katika mwongozo wa kitaifa 
ambao utazinduliwa leo na kuanza ku-
tumika rasmi kushindanisha machap-
isho yaliyochapishwa ndani ya kipindi 
cha kuanzia Juni mosi, 2022 hadi Mei 31 
mwaka huu. Tuzo hii itaanza kutolewa 
kwa machapisho katika fani za sayansi 
asilia na hisabati na tiba,” alisema.

Alisema mchakato wa kupata washin-
di utasimamiwa na kamati ya tuzo am-
bayo itateuliwa na wizara kwa kuzinga-
tia vigezo na uwiano ulioainishwa katika 
mwongozo wa tuzo. 

“Tunaamini tuzo hii itaimarisha ubo-
ra, ushindani na morali kwa watafiti wa 
kitanzania na hatimaye kuongeza uzal-
ishaji wa matokeo ya utafiti na ubunifu 
yenye tija kwa maendeleo ya nchi yetu,” 
alisema.

Prof. Mkenda alisema serikali imeen-
delea kuweka mazingira wezeshi na kui-
marisha uwezo wa nchi katika kufanya 
utafiti na ubunifu unaolenga kuchagiza 
maendeleo ya uchumi wa viwanda na 
kuboresha maendeleo ya Watanzania.

Bil.1/- yatengwa kwa watafiti 
watakaochapisha kimataifa

Na Friday Simbaya, IRINGA

SHIRIKA la RHSC linalohudumia jamii inay-
oishi katika mazingira magumu hususani watu 
wenye ulemavu, limetoa msaada wa kadi za 
bima ya afya kwa watoto 172 katika Manispaa 
ya Iringa mkoani Iringa.

Watoto hao wenye ulemavu wanasoma 
Shule ya Msingi Ipogolo na Sabasaba na wa-
naotunzwa Kituo cha Nyumba Ali.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Iringa Dk. 
Rita Kabati, alisema watoto wengi wenye ul-
emavu wanaishi kwenye mazingira magumu 
na kuwaomba wadau mbalimbali kujitokeza 
kuwasaidia.

“Tunajitahidi kutoa misaada mbalimbali 
kwa kushirikiana na wafadhili na watu wen-
gine wenye mapenzi mema, lakini uhitaji ni 
mkubwa, hivyo tunawaomba Watanzania na 
wadau wengine wajitokeze kuwasaidia watoto 
wenye ulemavu,” alisema Kabati.

Mbunge huyo ambaye ni balozi wa watu we-
nye ulemavu Tanzania, alilipia kadi za bima 
ya afya 150 kwa mwaka kwa watoto wenye ul-
emavu.

Kadhalika aliwapongeza wadau hao kwa 
kutoa msaada huo, huku akisisitiza watoto we-
nye ulemavu   hawatakiwi kupata shida katika 
jamii.

Kuhusu vitendo vya ukatili wanavyofanyiwa 
watu wenye ulemavu, Kabati alisema unyan-
yasaji wa kijinsia mkoani Iringa unaongezeka.

Alitaka wahusika wote wa vitendo vya uka-
tili wabainike ili washughulikiwe ipasavyo ku-
komesha hali hiyo.

Mkurugenzi wa shirika hilo, Jessica Mwa-
lyoyo, alisema walianzisha ‘mtoto bima day’ 
baada yakubaini kuwa kuna watoto wengi we-
nye ulemavu wanaoshindwa kuhudhuria mas-
omo siku nne kwa wiki kutokana na kuugua 
mara kwa mara na kukosa matibabu stahiki.

Mwalyoyo alisema kuwa wanufaika ni wato-
to 172 kutoka Shule ya Msingi Ipogolo kitengo 
maalumu, Shule ya Msingi Sabasaba kitengo 
maalum na kituo cha Nyumba Ali.

Mwenyekiti wa Shirika la Nyumba Ali Onlus, 

Zawadi Msigala, aliwashukuru 
wadau waliotoa msaada wa bima 
ya afya kwa watoto wenye ul-
emavu.

Alisema msaada huo umetoa 
mwanga kwa watu wenye ulema-
vu. Msigala mwenye ulemavu wa 
viungo anayetumia miguu yake 
kuandika, alisema kuwa watu 
wenye ulemavu wanapata shida 
za kiafya na kuiomba serikali 
kuweka mwongozo wa afya kwa 
watoto kupata matibabu bure 
kwenye vituo vya afya.

Alimwomba mbunge huyo 
kwenda kulipigia kelele suala 
hilo bungeni ili watoto wenye 
ulemavu wapate matibabu bila 
vikwazo.

Msigala ameandika kitabu 
chake kinachoitwa ‘Ndoto Yan-
gu’ ambacho kinaelezea maisha 
yake akiwa shule ya msingi mwa-
ka 2016.

Zaidi watoto 170 wapata msaada bima ya afya
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TAA kuboresha 
viwanja vya ndege 
kuvutia wawekezaji
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), Mussa 
Mbura, amesema wataendelea kuboresha 
viwanja vya ndege nchini ili watumiaji 
wapate huduma bora zinazokidhi na ku-
changia ukuaji wa uchumi.

Mbura aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa uzinduzi wa mgahawa 
wa kisasa wa Sky View uliofunguliwa nda-
ni ya jengo la abiria wanaosafiri kwenda 
nje ya nchi katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa Terminal III wa Julius Nyerere 
( JNIA) uliogharimu Dola za Kimarekani 
500,000.

Alisema Tanzania ina viwanja vya ndege 
58 huku akiwataka wawekezaji kuwekeza 
katika utoaji wa huduma katika viwanja 
hivyo kikiwamo cha JNIA na kipya kilicho-
jengwa Arusha.

Mbali na viwanja hivyo wawekezaji wa-
nakarikibishwa katika viwanja vya Mbeya, 
Katavi, Mwanza na kiwanja cha Kimataifa 
cha Msalato, mkoani Dodoma ambacho 
ujenzi wake bado unaendelea.

Aidha, alisema wanafanya juhudi mbal-
imbali za kuhakikisha JNIA inakuwa na 
huduma bora na zenye viwango ambazo 
wateja wanastahili kupatiwa wanapokuwa 
viwanja vya ndege.

Alisema wawekezaji wa Sky View am-
bao ni wazalendo walionyesha nia ya 
kuwekeza kuhakikisha wanatoa huduma 
hiyo kwa wateja.

Mbura alisema huduma hiyo ni ya 
kwanza kutolewa nchini, wanawashukuru 
na wanaamini kutakuwa na ongezeko la 
wateja katika mgahawa huo.

“Sisi kama mamlaka tumekuwa tuki-
wapa ushirikiano tangu walivyoanza hadi 
sasa. Kufunguliwa kwa huduma hiyo ka-
tika uwanja wetu kunaendana na agizo 
la Rais Samia Suluhu Hassan kuhakikisha 
wanaongeza uwekezaji,” alisema Mbura.

Alisema yaliyofanyika ni juhudi za Rais 
Samia za kutaka kuwapata wawekezaji zai-
di katika maeneo hayo na tayari wamean-
za kwa vitendo.

Aidha, alisema anampongeza Rais 
Samia kuwapo kwa mazingra mazuri 
ya uwekezaji nchini na kuwakaribisha 
wawekezaji katika viwanja vyao vya ndege.

Alisema faida wanazozipata ni mapato 
na moja ya mikakati yao ni kuongeza ma-
pato na kuwataka wawekezaji hao kuwa 
waaminifu ili nchi inufaike kukuza uchu-
mi wake.

Naye Mkurugenzi wa SKY View, Brigedia 
Jenerali mstaafu Michael Luwongo, alise-
ma wanaishukuru TAA kuiamini kampuni 
ya kitanzania kufanya uwekezaji huo.

Alisema Rais Samia amefanya mabore-
sho mazuri ya uwekezaji na hata wakihi-
taji msaada serikali inatoa ushirikiano ikil-
inganishwa na miaka ya nyuma.

“Tunamshukuru Rais Samia kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji ambayo 
hivi leo tunayashuhudia na kuyafurahia, 
tutaendelea kushirikiana na serikali na 
hata tutakapokosea tupo tayari kukosole-
wa kwani hii ni sehemu ya kutujenga na 
huduma zetu kuwa bora zaidi,” alisema.

Pia alibainisha kuwa uwekezaji huo 
umegharimu Dola za Kimarekani 500,000 
na wamewekeza katika miradi mingine 
ikiwamo miwili iliyopo JNIA.

ACT-Wazalendo yakunwa serikali 
kutenga bajeti mchakato Katiba mpya

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Makongoro Nyerere kwa 
niaba ya Mama Maria Nyerere kuibuka shujaa katika hafla ya Tuzo za Malkia wa Nguvu jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo kimesema kimefura-
hishwa na tamko la Waziri wa 
Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumbaro, kwamba serikali 
imeshatenga fedha za bajeti 
kwa ajili ya mchakato wa Kat-
iba mpya na marekebisho ya 
Sheria ya Vyama vya Siasa na 
Uchaguzi.

Pongezi hizo zilitolewa jana 
na Makamu Mwenyekiti wake 
Bara, Dorothy Semu wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam.

Akifungua kikao cha 
Baraza la Wafanyakazi la 
Wizara ya Katiba na Sheria 

Machi 24, mwaka huu, Dk. 
Ndumbaro alisema mchakato 
wa Katiba mpya pamoja na 
marekebisho ya sheria ya 
vyama vya siasa na uchaguzi 
unatarajiwa kuanza kufanyi-
wa kazi baada ya kupitishwa 
kwa makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka 2023/24.

Semu alisema: “Tumefura-
hishwa na tamko la Waziri wa 
Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumaro, kwamba sasa seri-
kali imetenga fedha za bajeti 
kwa ajili ya mageuzi haya ya 
kisiasa. Hii ni hatua kubwa 
na itawezesha angalau ku-
pata sheria mpya ya vyama 
mwaka huu. ACT-Wazalendo 

itaendelea kufuatilia kwa ka-
ribu mchakato huu.”

Pia, aliiomba serikali kuha-
rakisha hatua za utekelezaji 
wa masuala hayo kwa kutoa 
ratiba kama ilivyo kwenye 
mapendekezo ya kikosi kazi 
hatua kwa hatua ili itaka-
pofika Novemba mwaka huu 
kuwe kumepatikana sheria 
hiyo.

Alisema wanaamini en-
dapo serikali itafanya hivyo, 
wanatarajia hata mareke-
bisho ya mchakato wa Katiba 
mpya yatafanyika kwa uhara-
ka.

Semu alitoa wito kwa asasi 
za kiraia na vyama vya kijamii 
kutoa shinikizo kwa serikali 

kuchukua hatua stahiki ili ku-
leta mageuzi ya siasa nchini.

Alisema: “Kupitia majuk-
waa ya kisiasa kama vile 
Baraza la Vyama vya Siasa na 
Kituo cha Demokrasia nchini 
waanze mijadala katika ngazi 
ya mikoa na wilaya kuhusu 
mapendekezo ya kisheria ili 
kuhakikisha kwamba uch-
aguzi mkuu na wa serikali 
za mitaa unakuwa huru na 
haki.”

“Na tunavisihi vyama vyote 
vya siasa kuwa upande mmo-
ja ili kufanikisha mageuzi 
haya na kuepuka kuwa na njia 
zisizo rasmi ambazo zaweza 
kuchelewesha mchakato wa 
mageuzi muhimu.”

Vijana 155,000 wapewa mafunzo ujuzi, ufundi
Na Restusta James

VIJANA 155,000 wamepe-
wa mafunzo ya ujuzi wa ufun-
di mbalimbali kupitia ufadhili 
wa serikali katika kipindi cha 
miaka miwili ya uongozi wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san. Taarifa ya Mamlaka ya 
Elimu ya Mafunzo ya Ufundi 
(VETA), iliyotolewa mwis-
honi mwa wiki ilieleza kuwa 
mafunzo hayo yalifadhiliwa 
na serikali kupitia tozo ya 
ujuzi na kwa ushirikiano na 
wadau.

Ilieleza kuwa vijana 140,124 
kati yao walipata mafunzo 
kwenye vyuo vya VETA kupi-
tia  tozo ya kuendeleza uju-

zi kupitia Mpango wa Uana-
genzi ulioratibiwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira  na Wenye Ulema-
vu) na vijana 10,456 walifa-
dhiliwa kupata mafunzo  ka-
tika vyuo vya VETA.

Katika taarifa hiyo, VETA 
ilieleza kuwa vijana wengine 
420 walinufaika na mafunzo 
ya teknolojia ya  kutengen-
eza vihenge vya chuma kwa 
ajili ya kuhifadhia  mazao ili 
kutatua tatizo la usalama wa 
chakula hususani  udhibiti 
wa sumukuvu.

Ilieleza kuwa  Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu),  kwa 
ushirikiano na Shirika 

la  Maendeleo la Ujerumani 
(GIZ) na VETA, ilifadhili wa-
nafunzi 4,000 kupitia mra-
di  wa kikanda wa ajira na 
ujuzi kwa  maendeleo ya Af-
rika ambao wanaendelea na 
mafunzo kwenye vyuo mbal-
imbali vya VETA.

“Jitihada mbalimbali za kui-
marisha ubora wa  mafunzo 
zimefanyika kupitia uhuishaji 
wa mitaala ya kufundishia 
pamoja na ununuzi wa mi-
tambo, zana na vifaa vya 
kisasa vya kufundishia na 
kujifunzia. Jumla ya mitaala 
48 imehuishwa ili kuendana 
na mahitaji ya soko la ajira 
na  mwenendo wa nchi kiu-
chumi,” ilieleza taarifa hiyo 

ya VETA. Inaeleza kuwa 
mapendekezo ya  sera mpya 
ya  elimu  yametoa kipaum-
bele kikubwa kwenye elimu 
ya ufundi stadi.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
katika kipindi cha miaka 
miwili cha serikali ya Rais 
Samia, vyuo 33 vya VETA 
vimejengwa na kuwekewa 
samani na kwamba lengo 
la uboreshaji wa vyuo vya 
ufundi ni kutoa ujuzi stahiki 
ili wahitimu waweze kujiajiri 
na kuajiriwa.

Kadhalika, serikali inaen-
delea kujenga vyuo vya 
ufundi katika wilaya zote 
nchini kuanzia mwaka huu 
wa fedha.
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Mabaharia 
watunukiwa vyeti
kutambuliwa 
kimataifa

Wadau wa sekta ya muziki wakishiriki mjadala kuhusu namna ya kuwawezesha wasanii wa kike kupam-
bana na changamoto wanazokutana nazo. Mjadala huo ulifanyika mwishoni mwa wiki ulioandaliwa na 
Mdundo kwa udhamini wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL). Kutoka kushoto ni msanii Mwasiti, Ofisa 
Mwandamizi COSOTA, Naomi Mungule, Mtangazaji wa Radio, Mamy Baby, Mkuu wa Uvumbuzi SBL, Bertha 
Vedastus na Elias Maeda, mwanzilishi wa Medea Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Restuta James

MABAHARIA 35 kutoka Chuo cha Bahari 
Dar es Salaam (DMI), Shirika la Uwakala wa 
Meli (TASAC) na Wizara ya Ujenzi na Uchuku-
zi, wametunukiwa vyeti vyenye hadhi ya ki-
mataifa na Shirika la Bahari Duniani (IMO).

Mabaharia hao ambao wengi ni wakufunzi 
kutoka DMI walitunukiwa vyeti hivyo jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, baada ya 
kuhitimu mafunzo yaliyotolewa na wataalamu 
kutoka IMO.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mkuu wa TASAC wakati wa kufunga mafunzo 
hayo, Mkurugenzi wa Huduma za shirika hilo, 
Rajab Mabamba, alisema mabaharia waliotu-
nukiwa vyeti wamepata mafunzo ya mkataba 
wa kimataifa wa viwango vya mafunzo na 
utoaji wa vyeti na ufanyaji kazi wa mabaharia 
ambao Tanzania imeuridhia.

“Mafunzo yote yanayotolewa kwenye fani ya 
ubaharia yanasimamiwa na mkataba huu. Kwa 
kushirikiana na IMO kwa kugundua kwamba 
kulikuwa na upungufu, tumeona ni vizuri tu-
kawa na wataalamu ambao wanaweza kufan-
yakazi ndani lakini pia kwenye nchi nyingine,” 
alisema.

Alisema mabaharia waliopata mafunzo hayo 
watapaswa kurithisha utaalamu walioupata 
kwa wakufunzi wenzao pamoja na wanafunzi 
ili Tanzania iwe na mabaharia wengi wenye 
sifa za kimataifa.

Mabamba alitoa wito kwa vijana kuingia 
kwenye fani ya ubaharia kwani kuna fursa ny-
ingi akitaja mojawapo ni kuelekea uchumi wa 
bluu.

“Ubaharia ni kazi ambayo ajira na fursa zake 
ziko kimataifa na kuna upungufu wa wataala-
mu katika fani hii,” alisema Mabamba.

Naye Mkufunzi kutoka DMI, Kapteni Haruna 
Ally, alisema mafunzo hayo yanatoa nafasi ya 
kuwatambulisha mabaharia wanaotoka DMI 
kutambuliwa na waajiri nchi yoyote.

Alisema mafunzo hayo yamewapa mbinu za 
kufundisha kwa namna ambayo haimkaririshi 
mwanafunzi bali kumpa ujuzi utakaomwez-
esha baharia wa Tanzania kushindana kwenye 
soko la ajira.

Mafunzo hayo yalitolewa kwa siku tano na 
kwa utaratibu wa IMO, shirika hilo litakuwa li-
nafanya ukaguzi kila baada ya miaka mitano ili 
kuona kama chuo kinatoa mafunzo kwa kuzin-
gatia viwango vya kimataifa.

Vijiji 3 kunufaika mradi wa maji wa bil. 1/-
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI zaidi ya 8,558 wa 
vijiji vya Kichiwa, Tagamenda na 
Maduma Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe, mkoani Njombe wa-
natarajia kunufaika na mradi wa 
maji wenye thamani ya zaidi ya 
Shilingi bilioni moja unaotekele-
zwa na mkandarasi Nyagawa 
Trades. 

Akizungumza katika utiaji 
saini mkataba wa utekelezaji 

wake,     Mhandisi Elikalia Mal-
issa,       alisema vijiji hivyo ni 
miongoni      mwa    visivyokuwa 
na maji.

“Katika mradi huu kuna kazi 
ambazo zitakwenda kufanyika 
ambazo ni ujenzi wa chanzo, ula-
zaji wa bomba kuu kilometa 32, 
ujenzi wa tangi lenye ujazo wa 
lita 150,000, vituo 15 pamoja na 
nyumba ya michango,” alisema 
Malissa.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 

Kissa Kasongwa, alimtaka 
mkandarasi kumaliza kazi hiyo 
kwa wakati   na kwa ubora, “kwa 
upande wa usimamizi ndugu 
zangu     wenyeviti wa vijiji, 
watendaji     na   viongozi wote 
chama kuanzia ngazi ya kata 
na matawi   nyinyi mpo kule 
haiwezekani mradi ukasuasua 
halafu nyinyi mpo, tunaomba 
sana   mtupe    taarifa     kwenye 
yale     mnayoweza   kuchukua 
hatua    mchukue   hatua,” alise-

ma.
Mbunge wa Jimbo la Lupem-

be, Edwin Swalle, aliwaomba 
wakala wa maji vijijini RUWASA 
mradi huo ufanyike kwa nguvu 
inayotakiwa ili kuondoa hofu 
kwa wananchi ya uchelewesh-
waji wa miradi ya maji iliyotokea 
huko nyuma.

“Mkandarasi aliyepewa kazi 
naamini anauwezo mzuri ana 
uzoefu, tumsaidie mradi huu 
ukamilike      mapema ili wa-

nanchi hawa wakishamshukuru 
Rais kwa kazi hii ambayo leo 
wanaiona pia washuhudie wa-
napokunywa maji,” alisema 
Swalle.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Njombe, Justin Nusulupila, 
alisema ili miradi ya maji iweze 
kudumu kwa muda mrefu ni vy-
ema wananchi wakaelimishwa 
waache kulima kwenye vyanzo 
vya maji na kupanda miti rafiki 
wa mazingira.

Wadau watoa mbinu kuboresha kilimo alizeti 
Na Jenifer Gilla

WADAU wa alizeti nchini 
wameishauri serikali na 
watafiti kuzalisha mbegu 
bora ili zipatikane kwa bei 
nafuu tofauti na zinazoingi-
zwa kutoka nje ya nchi na 
kuuzwa bei ya juu.

Vilevile, wameiomba seri-
kali kuzuia uingizwaji wa 
mafuta yatokanayo na zao 
hilo kutoka nje nchi kwa 
kuwa unachangia kushuka 
kwa bei kwa yanayozal-
ishwa nchini na kuua soko 
la ndani hali inayokatisha 
tamaa wakulima.

Ushauri huo umekuja iki-
wa ni wiki moja tangu Rais 
Samia Suluhu Hassan kuwa-
taka Watanzania kuendelea 
kuzalisha chakula kwa wingi 
ili waendelee kuilisha dunia, 
wakati akizindua mpango 
wa mashamba makubwa 
chini ya mradi wa mpango 
wa kesho iliyobora (BBT) 
mkoani Dodoma.

Mkulima wa alizeti kutoka 
Singida, Dk. Henry Mbando, 
alisema serikali kwa kush-
irikiana na wataalamu wa 
utafiti wafanye utafiti ili ipa-
tikane mbegu bora inayozal-

isha kwa wingi itakayouzwa 
kwa bei nafuu kwa kuwa 
iliyopo sasa inatoka nje ya 
nchi na inapatikana kwa bei 
ya juu.

Alisema serikali iongeze 
upatikanaji wa mbolea ya 
ruzuku kwa kuwa iliyopo 
sasa ni chache na hivyo 
wakulima wengi hasa wenye 
mashamba makubwa ha-
waipati hali inayowalazimu 
kununua ya bei kubwa.

“Mbegu iliyo bora aina 
ya hysun kwa sasa inapati-
kana kwa Sh. 48,000 kwa 
kilo na heka moja inaingia 
kilo mbili, hapo heka moja 
unatumia Sh. 90,000 kwa 
sisi wenye heka 400 unaona 
namna tunavyotumia ghara-
ma kubwa, lakini tukiwa na 
mbegu ya kutosha inayozal-
ishwa hapa nchini gharama 
zitashuka,” alisema.

Joseph Kisiriri, alisema ki-
tendo cha serikali kuruhusu 
mafuta ya kula kuingizwa 
kutoka nje ya nchi kinasaba-
bisha yanayozalishwa ndani 
kushuka bei na wakulima 
kuumia kwa kuwa wana-
tumia gharama kubwa ya 
uzalishaji.

“Haya mafuta yanavyo-

ingizwa nchini na kuuzwa 
bei ya chini, sisi wazawa ya 
kwetu tukauze wapi? Dumu 
la mafuta la lita 20 kwa sasa 
linauzwa Sh. 60,000 kutoka 
Sh. 100,000, hii inatuvunja 
nguvu wakulima inafika ma-
hali tunaona tusilime kwa 
sababu tunapata hasara, 
serikali iliangalie hili,” alise-
ma. 

James Sabore, anayemi-
liki heka 600 za shamba 
la alizeti alisema serikali 
pia iwakumbuke wakulima 
wakubwa kwenye mikopo 
ya pembejeo na zana za kil-
imo kama matrekta na dawa 
za kuulia wadudu ili kurahi-
sisha shughuli za uzalishaji.

“Lakini kuna suala la mab-
adiliko ya tabianchi ambalo 
linaleta changamoto ka-
tika uzalishaji wetu, serikali 
inapaswa itusaidie tupate 
miundombinu na vifaa vya 
mikopo kwa ajili ya kilimo 
cha umwagiliaji, kwa sababu 
wakati mwingine Singida 
inakuwa kame na mvua haz-
itabiriki, hii ni shida kubwa 
kwetu,” alisema.

Aliiomba serikali iwatafut-
ie soko la uhakika kwa kuwa 
hiyo imekuwa changamoto 

ya muda mrefu inayokati-
sha tamaa wakulima na ku-
fikia hatua ya kupunguza 
uzalishaji na wengine kua-
cha shughuli hiyo jambo 
linalopunguza kasi ya uzal-
ishaji.

Mwenyekiti wa Chama 
cha Wasindika Alizeti Tan-
zania, Ringo Irigo, alisema 
uchache wa viwanda vya 
ndani vya kuzalisha mbegu 
bora unachangia mbegu 
hizo kuuzwa kwa bei ya juu.

“Tatizo ni kwamba ki-
wanda kinachotengeneza 
mbegu hizo kipo kimoja am-
bacho huuza kilo moja Sh. 
15,000 kwa hiyo soko haliji-
toshelezi, naishauri serikali 
pamoja na watafiti kama 
TARI wabuni mbegu za ku-
tosha za aina hii ili wakuli-
ma wanunue kwa wingi 
uzalishaji uwe mkubwa,” 
alisema Ringo.

Alisema anaishukuru 
serikali kupitia Wizara ya 
Kilimo kuanzisha masham-
ba makubwa ya kilimo cha 
mazao ya kimkakati ikiwa-
mo alizeti kwa kuwa yata-
saidia kuongeza uzalishaji 
wa mazao hayo na kushauri 
isijikite kwa vijana pekee.
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BAADA ya kuibuka na ushindi wa bao 1-0 ugenini nchini Misri 
dhidi ya Timu ya Taifa ya Uganda, Taifa Stars kesho, Jumanne ita-
wakaribisha Waganda hao katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam kwenye mechi ya marudiano ya kuwania kufuzu Fainali 
za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2023. 

Taifa Stars ambayo ipo Kundi F, linaloongozwa na Algeria iliyopo 
kileleni baada ya kujikusanyia pointi tisa hadi sasa, inashika nafasi 
ya pili ikiwa na alama nne ikifuatiwa na Niger yenye pointi mbili na 
Uganda ikiburuza mkia baada ya kuambulia alama moja tu katika 
mechi zake tatu.

Ni wazi Algeria ina nafasi kubwa ya kuongoza kundi hilo, hivyo 
timu tatu Tanzania, Niger na Uganda zina kibarua kigumu cha ku-
wania nafasi moja ya kuungana na Waalgeria hao kufuzu fainali 
hizo za Afcon zitakazofanyika nchini Ivory Coast mwakani. 

Kwa namna msimamo wa kundi hilo ulivyo, tunaamini kama 
Taifa Stars itautumia vema uwanja wake wa nyumbani katika 
michezo miwili itakayocheza Benjamini Mkapa, dhidi ya Uganga 
na baadaye Niger, inaweza kufuzu kwa mara ya tatu katika historia 
yake kwenye fainali hizo zenye utajiri mkubwa barani Afrika.

Kinachotakiwa ni wachezaji wa Taifa Stars kutobweteka baada 
ya kuibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Uganda katika mche-
zo uliopita, kwani hii ni mechi nyingine ambayo wapinzani wao 
wataingia na mbinu tofauti baada ya kujua uchezaji wao, lakini pia 
Waganda hao wanatambua kabisa kudondosha tena alama tatu 
dhidi ya Tanzania kutazidi kuwaweka katika nafasi finyu ya kufuzu 
fainali hizo.

Hivyo ni wakati sasa kwa Taifa Stars, kusahau matokeo yaliyopita 
na kuingia uwanjani na mbinu tofauti kabisa kama vile wanakwen-
da kukutana na timu ambayo hawajawahi kucheza nayo, lakini kila 
mchezaji atakayepewa dhamana ya kuvaa jezi ya taifa kutambua 
anawakilisha zaidi ya Watanzania milioni 61.

Tunatambua haitakuwa mechi rahisi hasa kutokana na rekodi 
nzuri Uganda iliyo nayo dhidi ya Tanzania timu hizo zinapokutana 
katika michuano mbalimbali, jambo ambalo kila mchezaji anapas-
wa kuvuja jasho haswa.

Ikumbukwe hii itakuwa ni mara ya 61 kwa Taifa Stars kukutana 
dhidi ya Uganda (The Cranes), huku Waganda hao wakishinda 
mara 32, wakipoteza mara 13 tu na sare 15, rekodi ambazo zinaen-
delea kuibeba zaidi pamoja na kupoteza mchezo uliopita.

Tunachotaka kukiona ni wachezaji wa Taifa Stars kusahau ushin-
di huo na rekodi mbaya dhidi ya Waganda hao na kisha kushuka 
dimbani kwa kupambana mwanzo mwisho kwa lengo moja tu la 
kupata matokeo katika mchezo huo muhimu kwao kabla ya ratiba 
ijayo kuikaribisha Niger uwanjani hapo.

Tahadhari nyingine tunayoitoa kwa Stars ni kutocheza na juk-
waa hasa ikizingatiwa watakuwa wakipata sapoti kubwa kutoka 
kwa mchezaji wao wa 12 uwanjani hapo, ambao ni mashabiki wa-
takaofurika Benjamin Mkapa kuishangilia.

Hatutarajii kuona mbwembwe nyingi zisizo na maana kwa 
wachezaji kutaka kushangiliwa na mashabiki, badala yake tu-
nataka kuona mpira ukitembea kwa kasi zaidi kuelekea lango la 
mpinzani kwa kuwa kinachotakiwa ni matokeo kwanza kabla ya 
mambo yote.

Lakini pia ni wakati wa mashabiki kununua tiketi kwa wingi na 
kujitokeza uwanjani kuiunga mkono Stars ili iweze kupata ma-
tokeo na hatimaye kujiweka katika nafasi nzuri ya kufuzu fainali 
hizo.

Wageni wamepandisha kiwango cha Stars

Stars msibweteke, jipangeni
Uganda idondoshe zote sita
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SIMON Msuva, mfungaji pe-
kee wa bao la Taifa Stars Iju-
maa iliyopita kwenye Uwan-
ja wa Suez Canal, Ismailia 
nchini Misri dhidi ya Timu ya 
Taifa ya Uganda, The Cranes, 
amekiri kuwa kiwango cha 
soka Tanzania kwa ngazi ya 
klabu na timu ya taifa kwa 
sasa kinaonekana kupanda 
kwa kasi.

Winga huyo anayekipiga 
Klabu ya Al-Qadsiah ya Saudi 
Arabia, amesema Tanza-
nia kwa sasa iko juu kisoka 
katika ngazi zote, baada ya 
timu za Simba na Yanga ku-
fanikiwa kutinga hatua za 
robo fainali ya michuano ya 
kimataifa, na Stars kufanya 
vema kwenye mechi hiyo ya 
Ijumaa ya kusaka tiketi ya 
kufuzu Mataifa ya Afrika kwa 
kuitwanga Uganda bao 1-0.

Tanzania ina nafasi kub-
wa ya kwenda Afcon kama 
itachanga vema karata zake 
kwa kushinda mechi ya ke-
sho dhidi ya Uganda, kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
na nyingine dhidi ya Niger 
ambayo itachezwa hapa 
hapa nchini.

Kiwango kilichooneshwa 
kwenye mechi iliyopita kili-
wakuna mashabiki wengi na 
kwa kiasi kikubwa Watanza-
nia wengi walifurahi.

Wachezaji wengi walione-
sha viwango vya hali ya juu 
na kuwafunika Waganda li-
cha ya kujitutumua.

Lakini si wengi wanaoji-
uliza ni kwa nini wachezaji 
Stars wameonesha kiwango 
kikubwa vile? Ni ukweli am-
bao baadhi ya watu utakuwa 
mchungu kwao kwa sababu 
hawataki kulisikia hili. Ni ku-
wapo kwa wachezaji wengi 
wa kigeni wanaocheza soka 
la kulipwa nchini.

Uwapo wa wachezaji 
wengi kutoka nje ya nchi 
wanaocheza soka la kulipwa 
hapa nchini, umewafanya 
wachezaji wa Kitanzania ku-

tohofia na wala kutokuwa 
na wasiwasi kucheza na 
wachezaji kutoka mataifa 
mengine. Kwa sababu baa-
dhi yao wanacheza nao hapa 
nchini.

Huko nyuma wakati zaidi 
ya asilimia 90 Ligi Kuu Tan-
zania ilikuwa na wachezaji 
wa Kibongo, wachezaji wetu 
walikuwa wanapata tabu 
sana kwa sababu utaona 
wanakuwa hata na wasiwasi 
wanapotuliza mpira. Wa-
tauondoa haraka na kupiga 
mbele kwa sababu hawataki 
kukosea.

Mfano ukiangalia mechi ili-
yopita pale kati ya Waganda 
walikuwa na Khalid Aucho 
anayecheza Klabu ya Yanga. 
Pamoja na kwamba alikuwa 
kwenye kiwango kizuri, laki-
ni viungo wa Stars waliweza 
kumdhibiti mara kwa mara 
kwa sababu wanamfahamu, 
wanacheza na kukutana 
naye kwenye ligi, na wengine 
wanakuwa naye mazoezini.

Kulikuwa na Emmanuel 
Okwi ambaye alishawahi 
kuichezea Simba na Yanga, 
mabeki wa Stars kwa saba-
bu wanamfahamu ni winga 
mjanja na mkorofi, walifani-
kiwa kumdhibiti kwa sababu 
wanamfahamu.

Wengi hawaoni faida ya 
kuwa na wachezaji wa kigeni 
wanaocheza soka nchini, 
badala yake wanaona wa-
nawafanya wachezaji wa 
Kitanzania wasipate nafasi 
kwenye klabu zao. Wengine 
wanaomba hata wachezaji 
wa kigeni kwenye Ligi Kuu 
wapunguzwe, bila kujua 
kuwa si lazima wachezaji wa 
Stars waitwe kutoka Simba, 
Yanga au hata ndani ya nchi.

Tukumbuke Senegal im-
eita wachezaji wote kutoka 
Ulaya, kasoro mmoja tu, naye 
hatoki ndani ya nchi yao, bali 
anacheza bara la Afrika, naye 
ni Pape Sakho tu kutoka 
Simba.

Leo hii Stars ikicheza 
dhidi ya Senegel, Congo DR, 
Mali, Zambia, Zimbabwe, 
wachezaji wake hawatokuwa 
na kitete kwa sababu wa-
nakutana na wachezaji am-
bao wanawafahamu na wa-
nacheza nao kwenye ligi kina 
Prince Dube, Clatous Chama, 
Kennedy Musonda, Djigui Di-
arra, Henock Inonga, Fiston 
Mayele na wengineo.

Ni sawa na kwenda sehemu 
ambayo ni ngeni, lakini kwa 
bahati nzuri ukikutana na 
mtu ambaye unamfahamu 
ama ulishawahi kukutana 
naye huko nyuma na ni mwe-
nyeji wa hapo, unakuwa si 
mgeni tena na unachangam-
ka kama vile wewe ndiye 
mwenyeji.

Chochote kitakachofanyi-
ka ili kupunguza wachezaji 
wa kigeni kwenye klabu zetu, 
si kwamba zitazifanya klabu 
za Simba na Yanga kutofanya 
vema tena kwenye michua-
no ya kimataifa kwa sababu 
wanaozibeba kwa asilimia 
kubwa ni wageni, lakini hata 
timu ya taifa itashuka kiwan-
go.

Kwa sababu wachezaji 
wetu watakuwa hawana kazi 
ya kuvuta soksi na kugomba-
nia namba na wageni kwe-
nye klabu zao kitu ambacho 
kinawafanya wapandishe vi-
wango na kuchaguliwa Stars, 
lakini pia watakuwa na hofu 
na wachezaji wapya wanao-
kutana nao kwenye vikosi 
vya nchi nyingine.

Upinzani wa namba wa-
naoupata kwenye klabu 
zao, pamoja na kukutana 
na baadhi ya wachezaji wa-
naocheza nao kwenye ligi, 
unawafanya wajiamini na 
kucheza bila presha, hivyo 
ukiongeza na wachezaji 
kama kina Msuva na Mb-
wana Samatta, kiwango cha 
wachezaji Stars kimekuwa 
juu na hali ikizidi kuendelea 
itazidi kushangaza wengi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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Na Neema Hussein, KATAVI

WANANCHI katika Manispaa ya 
Mpanda mkoani Katavi wametakiwa 
kuwahi kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya wanapoona dalili za 
ugonjwa wa kifua kikuu ili kupunguza 
vifo vitokanavyo na ugonjwa huo.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mwakilishi 
wa Mkuu wa Wilaya ya Mpanda, Gil-
bert Bayaga, wakati wa maadhimisho 
ya ugonjwa huo duniani.

Bayaga alisema moja ya sababu zina-
zosababisha ugonjwa wa kifua kikuu ni 
lishe duni hali inayosababisha kushuka 
kwa kinga ya mwili na kupata ugonjwa 
huo kwa urahisi.

Alisema kwa Manispaa ya Mpanda 
wagonjwa wa kifua kikuu wamekuwa 
wakiongezeka mwaka hadi mwaka, 
tangu mwaka 2019 hadi 2022 kume-
kuwa na wagonjwa 1,200.

Bayaga alisema kuna ongezeko la 
wagonjwa kutoka wagonjwa 253 kwa 
mwaka 2019 hadi wagonjwa 431 kwa 
mwaka 2022 sawa na ongezeko la asil-
imia 41.

Mratibu wa ugonjwa wa kifua kikuu 
na ukoma katika Manispaa ya Mpanda, 
Bruno Cornely, alisema mpaka sasa 
Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda 
ina vituo vya kutolea huduma za afya 
30, kati ya hivyo, vinavyotoa huduma 
ya kupima makohozi ni sita, vya seri-
kali ni vinne na binafsi ni viwili.

Alisema uhamasishaji na uchunguzi 
wa kifua kikuu ngazi ya vituo unaen-
delea ikiwa ni pamoja na kufanya uha-
masishaji wa usafirishaji wa sampuli za 
makohozi kwenda kwenye vituo vina-
vyopima ugonjwa huo.

Pia alisema wamekumbana na ma-
tatizo mbalimbali ikiwamo ufinyu wa 
bajeti ngazi ya halmashauri kwa ajili 
ya kupambana na ugonjwa huo, vifo 
vitokanavyo na kifua kikuu kuendelea 
kurekodiwa, mwaka 2021 vilikuwa 33 
sawa na asilimia 7.9.

Alisema vifo hivyo vilisababishwa na 
kuchelewa kuanza matibabu kwa baa-
dhi ya wagonjwa.

Hata hivyo, alisema halmashauri im-
ejipanga kwa kuweka mikakati mbal-
imbali ili kufika malengo kwa mwaka 
huu ikiwa ni pamoja na kutumia wahu-
dumu wa afya ngazi ya jamii kufuatilia 
na kutembelea familia zilizo na wag-
onjwa na kufanya uchunguzi ngazi ya 
familia ikiwa ni pamoja na kutoa elimu 
ya afya ya uzazi.

Alisema watashirikisha wamiliki na 
wauza maduka ya dawa katika kuibua 
wagonjwa wa kifua kikuu masuala ya 
ugonjwa huo kuyafanya kuwa ajenda 
ya kudumu kwenye vikao mbalimbali 
vya halmashauri na ngazi ya jamii.

Baadhi ya wananchi akiwamo, John 
Mtaturu, waliishukuru serikali kwa 
kuendelea kuboresha huduma za afya 
hasa kwa wagonjwa wa kifua kikuu 
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu ya 
unyanyapaa kwa wagonjwa ikilingan-
ishwa na awali wagonjwa walikuwa 
wakitengwa.

Wenye dalili TB 
watakiwa kuwahi 
vituo vya afya

Mbunge wa Mchinga 
mkoani Lindi, Salma 
Kikwete (kulia), Mku-
rugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Coca Cola, 
Unguu Sulai (wa tatu 
kulia), Meneja Masoko 
wa Oryx Gas Tanzania, 
Peter Ndomba (wa tatu 
kushoto), Meneja Uhu-
siano wa Coca Cola, 
Salum Nasoro (wa pili 
kushoto) wakiwa na 
mmoja wa wanawake 
wenye ulemavu (ku-
shoto) wakimkabidhi 
jiko la Oryx lililotolewa 
bure kwa mamalishe 
hao kupitia programu 
ya Mwanamke Shujaa 
inayoratibiwa na kuan-
daliwa na Coca Cola. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Wananchi wapewa hadhari kesi ardhi zisizo za lazima
Na Hassan Mabuye, 
KATAVI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Geophrey Pinda, amewa-
taka wananchi kuepuka kesi 
na mashtaka yasiyo ya lazima 
yanayowasilishwa katika ma-
baraza ya ardhi na nyumba ya 
wilaya.

Aliyasema hayo juzi mkoani 
Katavi wakati wa uzinduzi wa 
Baraza la Ardhi na Nyumba la 
Wilaya ya Mlele.

Pinda alitoa angalizo hilo 
alipokutana na mkazi wa 
Mpanda, Peter Lukas, mwe-
nye kesi na mwenzake am-
bayo inaweza kutatuliwa kwa 
kukubaliana bila kuifungua 
katika Baraza la Ardhi na Ny-
umba la Wilaya.

“Kesi nyingine ni ndogo 
sana na zinahitaji tu kauli za 
watu wawili, lakini mtu ana-
zunguka nayo hiyo kesi ya 
ekari moja miaka 10 mpaka 
mashtaka yanaibuka, kumbe 
kama mngekuwa na uw-

ezo wa kukubaliana mkakaa 
pamoja mngeweza kuele-
wana bila hata kufika katika 
mabaraza ya ardhi ya ardhi na 
nyumba ya wilaya,” alisema 
Pinda.

Alisema kuwa wananchi 
wanatakiwa kuepuka mash-
taka ya mara kwa mara kwa 
sababu kuendesha kesi ni 
gharama hasa katika kutafuta 
ushahidi, mawakili na hata ka-
tika kuisimamia mpaka kupa-
tikana hukumu.

Katika ziara hiyo Naibu 

Waziri Pinda alikutana na 
watumishi wa sekta ya ardhi, 
mabaraza ya ardhi na nyum-
ba ya wilaya pamoja na kuku-
tana na watumishi wa Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) na 
amepokea taarifa za utendaji 
kazi pamoja na kutoa maele-
kezo.

Pia alikagua Baraza la Ar-
dhi na Nyumba la Wilaya ya 
Mpanda na kukagua ujenzi 
wa nyumba za Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) za Wilaya 
ya Mlele mkoani Katavi.

Serikali kuendelea kudhibiti taka za
vifaa vya mawasiliano kielektroniki
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye, amesema seri-
kali itaendelea kuzingatia 
hatua endelevu za kutekeleza 
wajibu wa kudhibiti taka za 
vifaa vya mawasiliano ya kiele-
ktroniki kwa kuwataka waten-
genezaji na waagizaji wa vifaa 
hivyo kutimiza wajibu wao.

Alisema hatua hiyo inalenga 
kupunguza athari za kimazin-
gira zinazotokana na ongeze-
ko la taka za kielektroniki hasa 
kutoka vifaa vya mawasiliano 
kama simu za mkononi na 
kompyuta.

Waziri Nape alikuwa akifun-
gua warsha ya Kudhibiti Taka 
za Kielektroniki iliyofanyika 
hivi karibuni jijini Dar es Sa-
laam ikiwashirikisha wadau 
wa mawasiliano kutoka nchi 
wanachama wa Taasisi za 
Mawasiliano Afrika Mashariki 
(EACO), Afrika na Ulaya.

Warsha hiyo iliyoandaliwa 
na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) ilikuwa na 
kaulimbiu: “Kutoka kufa-
hamu hadi kuchukua hatua: 
Kuchukua hatua endelevu za 

kudhibiti taka za kielektroniki 
kama kipaumbele kuelekea 
kufikia malengo ya maende-
leo endelevu ya mwaka 2030.”

Uwapo wa Waziri Nape ka-
tika ufunguzi wa warsha ni 
ishara ya wazi ya dhamira ya 
Serikali ya Tanzania kufanya 
kazi kwa karibu na washirika 
wa udhibiti wa taka za kiele-
ktroniki ili kuhakikisha njia 
endelevu na zenye ufanisi za 
kudhibiti taka za kielektroniki 
zinapatikana na kufikiwa ili 
kupunguza hatari za kimazin-
gira na afya zinazohusiana na 
taka za aina hiyo.

“Taka za kieletroniki ni moja 
ya taka zinazokua kwa kasi 
zaidi ulimwenguni ambazo 
ni sumu na haziozi, ongezeko 
la kasi la aina hii ya taka ni 
matokeo ya kuongezeka kwa 
matumizi ya vifaa vya mawasi-
liano ya kielektroniki pamoja 
na ukuaji wa mabadiliko ka-
tika mifumo ya teknolojia za 
kidijitali nchini. Tanzania iko 
katika hatua za awali za ku-
hakikisha kunakuwapo waji-
bu kwa wazalishaji na waagiza 
wa vifaa vya mawasiliano ya 
kielektroniki,” alisisitiza Wa-
ziri Nape.

Baadhi ya mapendekezo 

yaliyofikiwa kwenye mkutano 
huo ni pamoja na kuendesha 
kampeni zaidi za uelewa, kui-
marisha ushirikiano na wadau 
wote wa usimamizi wa taka 
za kielektroniki na kusaidia 
uboreshwaji au uundaji wa 
mtaala wa taasisi za elimu ya 
juu utakaosaidia udhibiti wa 
taka za kielektroniki.

Washiriki pia waliiomba 
serikali kutenga fedha kwa mi-
radi ya usimamizi wa taka za 
kielektroniki na kuunda mfu-
mo wa kitakwimu utakaowez-
esha kubaini na kuunganisha 
nguvu za wadau katika ku-
dhibiti taka hizo.  Kulikuwa 
pia na mapendekezo ya kue-
ndelea kutekeleza Mkakati wa 
Pili wa Usimamizi wa Taka za 
Kielektroniki wa Kikanda sam-
bamba na kuboresha zaidi 
juhudi za pamoja za kikanda 
ili kudhibiti taka za kielek-
troniki.

Mapendekezo mengine 
muhimu yalikuwa kutunga 
sheria maalum za usimamizi 
wa taka za kielektroniki ili 
kuboresha usimamizi wa taka 
za vifaa vya elektroniki katika 
Kanda ya Afrika Mashariki.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dk. Jabiri Bakari, alisema 

mamlaka hiyo imekuwa iki-
fanya utafiti mbalimbali kwa 
lengo la kutafuta njia za kusi-
mamia taka za kielektroniki.

Alisisitiza kuwa TCRA im-
eweka mikakati ya kuhakiki-
sha kuwa taka za kielektron-
iki zinadhibitiwa kwa kutoa 
elimu kwa watumiaji juu ya 
jinsi ya kuviondoa vifaa vya 
mawasiliano vya kielektron-
iki baada ya muda wake wa 
matumizi kufika tamati.

“TCRA tayari imeanza ku-
fanyia kazi utekelezaji wa ku-
weka wajibu wa wazalishaji 
na waagizaji wa vifaa vya 
mawasiliano ya kielektroniki 
kupitia mfumo wa uwajibikaji 
wa wazalishaji, ambapo wata-
hitajika kuhakikisha kuwa vi-
faa vyote vya mawasiliano vya 
kielektroniki vinapimwa na 
kuidhinishwa ili kuzuia uagi-
zaji wa vifaa vya mawasiliano 
vya kielektroniki ambavyo 
vimemaliza muda wake,” ali-
sisitiza Jabiri.

“Hii imekuwa warsha yenye 
mafanikio zaidi nadhani Tan-
zania imewapa changamoto 
waandaaji wengine wa semina 
kama hii,” alibainisha Katibu 
Mtendaji wa EACO Dk. Ally Ya-
haya Simba.
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Asilimia 40 wanafunzi 
wa kike hukosa 
masomo siku za hedhi
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WANAFUNZI wa kike 360 kati ya 900 
wa Shule ya Sekondari Gairo wa kidato 
cha kwanza hadi cha sita, wilayani humo 
mkoani Morogoro wanashindwa kuhudhu-
ria masomo yao kila mwezi wanapokuwa 
kwenye hedhi kwa kukosa vifaa sahihi vya 
kujisitiri. Wengi wao hulazimika kutumia 
njia za asili kwa kushindwa kumudu ghara-
ma za kununua taulo za kike.

Kauli hiyo imetolewa na Muuguzi wa 
Shule ya Sekondari ya Gairo, Moshi Joseph, 
kwenye kampeni ya kumfikia mtoto wa 
kike kielimu inayofanywa na Kampuni ya 
DoweiCare katika shule mbalimbali nchini 
ambao waligawa bure taulo za SoftCare na 
za ziada kwa wanafunzi.

Alisema idadi ya wanafunzi wanaoshind-
wa kuhudhuria masomo ni sawa na asilimia 
40 kwa mwezi na wamejikuta wakiathirika 
kimasomo, kutokana na wengi wao wakati 
wa hedhi kubaki nyumbani. Kutolewa 
kwa taulo hizo kutaongeza mahudhurio 
hayo kila mwezi. Alifafanua kuwa  upati-
kanaji wa taulo hizo mwitikio wa watoto 
utaongezeka kwa kasi kubwa kwa kuwa 
awali iliwalazimu wasichana kurudi nyum-
bani pindi anapopata hedhi akiwa shuleni 
ama wakati mwingine kushindwa kufika 
shule kwa siku tatu hadi nne na kumfanya 
kukosa masomo.

Mmoja wa wanafunzi wa kidato cha tano, 
Grolia Wilson, alisema wanafunzi wa kike 
wanapitia changamoto nyingi wanapoko-
sa taulo hizo ikiwamo kushikwa na aibu, 
kuhofia kuchekwa wanapobainika wapo 
katika hedhi na kujikuta wakilazimika ku-
kaa nyumbani na kukosa masomo.

Passanen Edwaed wa kidato cha kwanza 
alisema changamoto nyingine wanayoku-
tana nayo ni kukosa amani wakati wa kuji-
somea kutokana na kuchanganyika na wa-
nafunzi wa kiume na kusababisha kukosa 
vipindi vingi na kurudisha nyuma maende-
leo yao kimasomo.

Meneja wa Biashara wa Kampuni ya Do-
weiCare, Lucia Msami, alisema wameamua 
kusaidia taulo hizo ili kupunguza matumizi 
ya vifaa hatari kwa wasichana wa kike ka-
tika shule hiyo. “Sisi kama DoweiCare tupo 
tumeamua kumuunga mkono Rais wetu, 
Dk. Samia Suluhu Hassan, katika elimu 
sote tumeona wasichana waliopata mimba 
amewarudisha shuleni na sisi tumeamua 
kuwaondolea changamoto za matumizi ya 
vifaa hatarishi wanapokuwa katika hedhi,” 
alisema Lucia.

Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Jabir Makame, 
alisema kwa sasa wanafunzi wa kike katika 
maeneo mbalimbali nchini wana nafasi 
ya kufanya vizuri kitaaluma kutokana na 
serikali kuondoa vikwazo vingi na kuten-
geneza mazingira rafiki ya kujifunzia iki-
wamo elimu bure, mikopo ya elimu ya juu, 
maabara kwa masomo ya sayansi na maz-
ingira rafiki ya kujistiri wakati wa hedhi.

Makame alisema serikali haitachoka kue-
ndelea kuwathamini watoto wa kike na hii 
ni katika kuhakikisha mtoto wa kike ana-
pata elimu.  Kampuni hiyo ya DoweiCare 
pia walitoa msaada wa mahindi kilo 500 
na maharage kilo 300, matarajio ni kufikia 
shule tano, kwa sasa shule tatu za sekond-
ari Mkoa wa Morogoro zimefikiwa ambazo 
ni Ngerengere, Morogoro Sekondari na 
Gairo.

RPC ahadharisha biashara usafirishaji binadamu 
Na Baraka Jamali,          
MTWARA

KAMANDA wa Polisi Mkoa 
wa Mtwara, Nicodemus 
Katembo, ameitaka jamii 
kuwa makini na usafirishaji 
haramu wa binadamu na 
kuepuka udanganyifu kwa 
familia za kusini mwa Tanza-
nia baada ya baadhi ya vijana 
wao kuchukuliwa kwa ajili ya 
kwenda kufanyakazi za ndani 
na badala yake kuuzwa nje ya 
nchi.

Akifungua mafunzo ya siku 
nne ya namna ya kudhibiti 
wimbi la biashara haramu ya 
usafirishaji binadamu yali-
yoandaliwa na Shirika la Tan-
zania Relief Initiatives (TRI), 
kwa maofisa ustawi wa jamii, 
alisema vijana wengi wana-

chukuliwa na kupelekwa nje 
ya nchi kuuzwa.

“Mkoa wa Mtwara ni mion-
goni mwa mikoa ambayo 
vijana wanachukuliwa kwa 
kudanganywa wanakwenda 
kufanya kazi za ndani Zanzi-
bar, lakini wengine wanasa-
firishwa nje ya nchi kwenda 
kuuzwa kwenye madanguro, 
yatupasa sisi sote tushiriki-
ane kudhibiti vitendo hivi vya 
ovyo.”

“Vijana wengine wana-
safirishwa kwenda kuungwa 
kwenye makundi ya wahalifu 
Msumbiji na Congo na kuan-
zia kipindi cha Aprili 2022 
mpaka sasa hapa nchini vija-
na wapatao 151 wamechuku-
liwa katika biashara haramu 
ya binadamu, kesi 13 zinaen-
delea mahakamani na wafan-

yabiashara sita wanatumikia 
vifungo gerezani,” alisema.

Awali, akieleza dhamira ya 
mafunzo hayo, Mkurugenzi 
wa TRI, Edwin Mugambila, 
alisema ni kutoa elimu ya 
kutosha katika makundi 
muhimu ya kupambana na 
biashara hiyo haramu ya usa-
firishaji binadamu hususani 
maeneo ambayo ni rahisi ku-
wasafirisha.

Elimu hiyo imetolewa kwa 
mahakimu, ustawi wa jamii, 
polisi Magereza, Uhamiaji 
na wanahabari, ili waweze 
kuisaidia jamii kukemea 
hali hiyo. “Tumeamua kutoa 
mafunzo haya kwa awamu 
na kwa kundi hili tunalenga 
kuwa watakuja kuisaidia jamii 
katika kudhibiti biashara hii 
haramu ambayo imekuwa 

ikiathiri vijana wengi kudan-
ganyika na kwenda kuuzwa 
nje kwenye madanguro na 
kwa mfanyabiashara mmoja 
huwa anatengeneza faida ya 
Dola 5,000 mpaka 10,000 
kwa kichwa, hivyo kutokana 
na faida hiyo inahitajika 
juhudi za dhati kudhibiti hili,” 
alisema.

Naye Mwakilishi wa Sekre-
tarieti ya kuzuia na kupam-
bana na usafirishaji wa bi-
ashara haramu ya binadamu, 
Ahmad Mwendadi alisema: 
“Tumedhamiria kukomesha 
biashara hii haramu ambayo 
inawatengenezea faida zaidi 
ya Dola za Kimarekani bilioni 
150 hivyo lazima tuwe macho 
na tunaomba ushirikiano 
kwa jamii ili tufanikishe ku-
dhibiti.”

CBE yajivunia mafunzo ya uanagenzi
Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biasha-
ra (CBE), kimesema mafunzo 
ya uanagenzi yamewasaidia 
wanafunzi wa chuo hicho 
kuwa na uwezo wa kujiajiri na 
kuajiri wenzao wanapomali-
za chuo.

Pia mafunzo ya uanagenzi 
yamesaidia kuwapunguzia 
mzigo waajiri ambao hulazi-
mika kutumia fedha nyingi 
kuwaendeleza watumishi 
ambao wanaajiriwa wakiwa 
bado hawana ujuzi wa kuto-
sha.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Kaimu Mkuu 
wa chuo hicho, Profesa Edda 
Lwoga, wakati wa mkutano 
wa mameneja rasilimali watu 
wa kampuni mbalimbali 
nchini. 

Uongozi wa chuo hicho uli-
kutana na wakuu wa vitengo 
vya rasilimali watu wa taasisi 
na mashirika mbalimbali 
ya serikali na binafsi (HRO’s 

Breakfast), lengo likiwa ni kui-
marisha uhusiano baina ya 
chuo hicho na taasisi zao.

Lengo lingine la kukutana 
nao ni kupokea michango 
na marejesho mbalimbali 
toka kwa maofisa rasilimali 
watu wa taasisi ambazo hu-
wapokea na kuwaajiri wahit-
imu wa CBE.

Profesa Lwoga alisema 
mrejesho huo hutumiwa na 
chuo kuboresha mitaala na 
mbinu za ufundishaji ili zien-
dane na soko halisi la ajira na 
mahitaji ya ujuzi unaohitajika 
kwenye ajira.

“Nyinyi ni mashahidi mwa-
nafunzi akihitimu mkamwa-
jiri akiwa hana ujuzi wa ku-
tosha mnatumia fedha nyingi 
kumwendeleza kupata ujuzi 
zaidi. Kwa hiyo tumeanzisha 
programu ya uanagenzi am-
bapo mwanafunzi anakaa 
asilimia 50 darasani na asil-
imia 50 kwa mwajiri na im-
esaidia sana kuwajengea uw-
ezo kwa vitendo,” alisema.

Alisema kupitia programu 
ya uanagenzi inayofanywa 
na CBE wanasaidia kwa kiasi 
kikubwa waajiri kupata wa-
fanyakazi ambao hawahitaji 
kuendelezwa zaidi kwa kuwa 
wanakuwa tayari na ujuzi wa 
kutosha kwenye nyanja zao 
za utaalamu. “Kwa kufanya 
hivi tunaamini kwamba tu-
nakwenda na kasi ya awamu 
ya sita na kuwasaidia waajiri 
kusumbuka kumwendeleza 
mwajiriwa wao,” alisema. 
Alisema CBE pia ilianzisha 
programu atamizi ya mawazo 
ya biashara kwa wanafunzi 
wa chuo hicho na imekuwa 
na mafanikio makubwa tangu 
ianzishwe.

“Wanafunzi wanakuja 
wakiwa na ndoto za ubunifu 
sisi tunawanoa na hatufanyi 
peke yetu tunashirikiana na 
SIDO kuwajengea uwezo na 
mwenye ndoto ya biashara 
anaweza kuanza kufanya 
biashara akiwa chuoni tuka-
muunganisha na masoko na 

namna ya kusajili biashara,” 
alisema Profesa Lwoga.

Alisema wameanzisha uta-
ratibu wa kuwaita wahadhiri 
kutoka nje ya chuo hicho 
waliobobea kwenye biashara 
kuja kuwapa mihadhara 
wanafunzi wao. Kadhalika, 
utaratibu huo umesaidia kwa 
kiwango kikubwa kuwanoa 
wanafunzi na kuwapa uja-
siri wakimaliza chuo kuwa 
na uwezo wa kwenda kufan-
yakazi kwa ufanisi na kuonye-
sha matokeo mazuri.

Alisema CBE pia imeweka 
utaratibu wa kuwaendeleza 
wahadhiri wake kwenye kam-
pasi zake zote nne, walimu ni 
215 na watumishi kwa ujumla 
ni 459.

“Miongoni mwa wahadhiri 
hao, 30 wamesoma ngazi ya 
Shahada ya Uzamivu (PhD) 
na 71 wako masomoni na hii 
inaonyesha kwamba CBE 
tuko kwenye njia sahihi ku-
pata watu watakaowapika 
wahitimu bora,” alisema.

Makamu Mwenyekiti 
Bara wa Chama 
cha ACT- Wazal-
endo, Dorothy Semu 
(kulia), akizungumza 
na waandishi wa 
habari Dar es Salaam 
jana kuhusu mreje-
sho wa mikutano ya 
hadhara kwa awamu 
ya kwanza katika 
mikoa kumi ya Tan-
zania na Zanzibar. 
Katikati ni Katibu 
Mkuu wa chama 
hicho, Ado Shaibu 
na Waziri Kivuli 
Sekta ya Uwekezaji, 
Mashirika ya Umma 
na Hifandhi ya Jamii, 
Mwanaisha Mndeme. 
PICHA: IMANI NATH-
ANIEL
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Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongella ame-
washauri Wakala wa Ufundi 
na Umeme Tanzania (TE-
MESA) kuboresha huduma 
zao, kupunguza gharama ili 
wadau wa serikali, taasisi na 
idara zake waifanye kuwa 
kimbilio la kwanza katika 
matengenezo ya magari na 
huduma zingine na kuacha 
kwenda mitaani.
Mongella aliyasema hayo 

mwishoni mwa wiki jijini 
Arusha, wakati wa ufunguzi 
wa kikao cha wakala huyo 
na wadau wake  ambao ni 
idara, taasisi na wakala za 
serikali.
Alisema huduma ziki-

boreshwa hakuna mdau ata-
kayekimbilia mtaani, badala 
yake atakimbilia TEMESA 
ambao kimsingi walian-
zishwa ili wadau serikalini 
waitumie.
“Lakini miaka ya hapo 

nyuma kulikuwa na chaga-
moto ya utoaji huduma 
zao, tofauti na sasa kuna 
maboresho makubwa la-
kini endeleeni kuboresha 
ili tuifanye kimbilio letu 
la kwanza, maana ukipata 
huduma bora hutakimbilia 
mtaani,”alisema.
Aidha, aliomba wadau wa 

TEMESA zikiwamo idara, 
taasisi na wakala za serikali 
kumuunga mkono wakala 
huyo ili nayo iendelee kutoa 
huduma bora.
Alisisitiza fursa za TEMESA 

ni kubwa mno sababu katika 
majengo ya serikali mengi 
kuna ujenzi wa majengo na 
kazi mbalimbali zinaendelea, 
hivyo huduma zikiwa nzuri 
na kazi watapata nyingi.
Mtendaji Mkuu wa Wakala 

wa Ufundi Umeme (TEME-
SA), Lazaro Kilahala, alisema 
wakala huyo ni taasisi wez-
eshi yenye kutoa huduma 
kwa serikali katika kuleta 
ufanisi zaidi.
Alisema TEMESA awali ili-

kuwa haifanyi vema katika 
matengenezo ya magari 
ikiwamo gharama kubwa 
ya ufundi, lakini sasa hivi 
imeanza kutumia utaratibu 
mpya wa kupunguza muda 
wa uagizaji wa vipuri pia 
kwa kutumia mzabuni.
Pia, aliishukuru serikali 

kutenga bajeti kila mwaka 
kwa ajili ya kukarabati mi-
undombinu yake kwa ajili 
ya kuhakikisha huduma zao 
zinakuwa bora na kununua 
vifaa vya kisasa.

Na Mary Mosha, MOSHI

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ameumaliza rasmi mgogoro 
wa ardhi kati ya wananchi wa 
vijiji vitano vinavyopakana na 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA), baada ya 
kukubali kuwalipa wakazi hao 
fidia ya Sh. 11.3 ili kupisha eneo 
hilo.

Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 
7.3 zitalipwa kwa wananchi wa 

Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro na Sh. bilioni 4.04 zitalipwa 
kwa wananchi wa Wilaya ya 
Arumeru mkoani Arusha.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, aliieleza 
Nipashe mwishoni mwa wiki 
kwamba, wananchi hao wan-
amshukuru Rais Samia, kwa up-
endo wake wa kushughulikia na 
kuumaliza mgogoro huo kwa 
muda mfupi.

Eneo la uwanja huo lililoku-

wa likikaliwa na wananchi hao 
na ambalo limefanyiwa kuto-
kana na mgogoro huo, lina uku-
bwa wa zaidi ya hekta 11.4.

Aidha, vijiji vitakavyolipwa 
fidia kutokana na mgogoro 
huo wa mipaka kati yake na 
Kampuni ya Uendeshaji wa 
Uwanja wa Ndege  wa Kiliman-
jaro (KADCO), ni Chemka, Run-
dugai, Sanya Station, Tindigani 
na Mtakuja.

Katika taarifa hiyo ya mkoa, 

inaelezwa kuwa eneo hilo li-
litengwa kimkakati na serikali, 
likiwa na hati ya umiliki wa ar-
dhi ya miaka 99.

Kwa mujibu wa Babu, kutoka-
na na tathmini iliyofanyika, im-
ebainika kuwa wako wananchi  
walioingilia  eneo la uwanja 
kinyume na taratibu, lakini wa-
nanchi hao wa Arusha na Kili-
manjaro watalipwa fidia ili ku-
wasaidia kuendelea na shughuli 
zao za kiuchumi. 

Samia amaliza mgogoro kati ya wakazi vijiji 5, KIA

TEMESA 
watakiwa 
kuboresha
huduma, 
kupunguza 
gharama

MoCU kufumua mitaala kuendana na hali halisi
Na Mwandishi Wetu, 

C
HUO Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), kime-
anza rasmi mchakato 
wa kukusanya maoni ya 

waajiri katika bodi zinazosima-
mia taaluma na utaalamu, sekta 
ya umma na binafsi, wahitimu 
na wanafunzi, kabla ya kuifu-
mua mitaala 15 na kuandaa pro-
gramu mpya 11 zitakazoamua 
hatima ya wanaohitimu elimu 
ya juu kukabiliana na soko la 
ajira.  Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho, Prof. Alfred Sife, wakati 
anazindua mpango huo juzi, 
alisema hatua hiyo ni muhimu 
katika kipindi ambacho soko la 
ajira limebadilika, kwa maana 
ya kuwa na mahitaji mapya ya 

ujuzi na maarifa.
Prof. Sife alisisitiza kuwa 

hatua hiyo inachagizwa pia 
na mwingiliano wa ajira kwa 
mataifa mbalimbali kutokana 
na utandawazi, idadi ya wahit-
imu kuongezeka kupita uwezo 
wa nafasi za ajira zinazozalish-
wa na sekta mbalimbali.

“Tuko katika kipindi kiju-
likanacho kama mapinduzi 
ya viwanda yanayoongozwa 
na matumizi makubwa ya TE-
HAMA (Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano), hivyo kuhi-
taji uzalishaji wa wahitimu 
wenye ujuzi na mapinduzi 
haya,”alisema.

Kabla ya uzinduzi huo,  Nai-
bu  Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho, Utawala na Fedha 

wa MoCU,  Prof. Fredy  Kili-
ma,  alisema maboresho hayo 
ni utekelezaji wa mradi wa 
kitaifa wa elimu ya juu wa ma-
geuzi ya kiuchumi.

Mradi huo unaotekelezwa 
katika Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi, ni sehemu ya vyuo ving-
ine 14 vilivyoko hapa nchini.

“Mradi unafadhiliwa na seri-
kali ya Tanzania chini ya Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
kupitia mkopo kutoka Benki 
ya Dunia (WB). Dhima kuu ya 
mradi huu ni kuwa na elimu in-
ayoendana na soko la ajira.

“Kimkakati kuna namna nyin-
gi za kufikia lengo hili ili kutimi-
za dhima ya mradi mojawapo 
ya mikakati iliyopendekezwa 
na mradi, ni kufanya marejeo 

ya mitaala iliyoko na kuandaa 
mitaala itakayowawezesha wa-
hitimu kuwa na ufahamu na 
maarifa yatakayoleta tija kwe-
nye soko la ajira,” alisema.

  Aidha, Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo, anayeshughu-
likia taaluma, utafiti na ushauri 
elekezi, Prof. John Safari, aki-
zungumzia maboresho hayo, 
alisema: “Umuhimu wake un-
aonekana katika elimu tunayoi-
toa inaakisi mahitaji ya wakati 
ya kijamii na kiuchumi.

“Tunafanya hivyo ili kuhakik-
isha kwamba tunajibu hoja 
ya changamoto mbalimbali 
za kijamii na kwa hiyo maoni 
yanapaswa kutoka kwa jamii 
yenyewe ambayo ni Watanza-
nia wenzetu.”

Mkurugenzi wa Kampuni ya Kumburu Sisal Plantation LTD wilayani Muheza mkoani Tanga, Hamisi Kindoroko (kulia), akikabidhi  
msaada  wa mabati 60  yenye thamani ya Shilingi milioni mbili   kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Kata 
ya Mpapayu wilayani humo mwishoni mwa wiki. Katikati ni Kaimu Ofisa Mtendaji Kata ya Mpapayu, Mwanaidi Mwaimu, ak-
ipokea mabati hayo na Meneja Uzalishaji wa kampuni hiyo, Waziri Kingazi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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CPB yatoa tani moja ya mchele shule ya msingi 
Na Vitus Audax MWANZA

B
ODI ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko 
(CPB) Kanda ya Ziwa 
imetoa tani moja ya 

mchele katika Shule ya Msingi 
Butimba A kwa lengo la kubore-
sha kiwango cha ufaulu kwa 
wanafunzi na kupunguza adha 
ya wazazi kuchangia chakula 
shuleni.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhi msaada huo, Kaimu 
Meneja wa CPB Kanda ya Ziwa, 

Alfred Klimenze, alisema wa-
taendelea kutekeleza  mpango 
wa serikali       wa kuboresha 
lishe kwa watoto kwa kuhakiki-
sha wanafunzi      wanapata 
lishe bora na kukuza kiwango 
cha elimu hasa wawapo dar-
asani.

Kadhalika alizitaka kamati 
za shule za chakula kuende-
lea kuwashirikisha katika ma-
hitaji yao ya chakula ili kuweza 
kuona njia sahihi za kuchangia 
huduma hiyo kwa wanafunzi 
ikiwa ni sehemu ya mpango wa 

bodi hiyo kurudisha kwa jamii.
Aidha, aliwataka walimu 

kutengeneza mfumo rafiki 
kupitia kwa walimu wakuu 
ili kuweza kufika katika ofisi 
za bodi     hiyo ya nafaka na 
kuweza kukopeshwa nafaka 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
mchele.

Naye Ofisa Elimu Msingi na 
Awali wa Jiji la Mwanza, Mussa 
Ally, aliwataka wazazi  kuacha 
kuitafsiri vibaya sera ya elimu 
bila malipo kwa kugoma ku-
changia huduma mbalimbali 

zikiwamo za chakula cha wa-
nafunzi walioko shuleni na 
kuitupia mzigo huo serikali.

Alisema hali hiyo inayo-
sababisha wanafunzi wengi 
kushindwa kumudu masomo 
kutokana na kukosa chakula na 
kuchochea utoro shuleni.

Kati ya shule 80 za msingi 
zilizopo jijini Mwanza ni shule 
20 pekee zinatoa uji kwa wa-
nafunzi wa awali na darasa la 
kwanza, shule 14 zinatoa hudu-
ma ya chakula kwa madarasa 
ya mitihani.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI 120,000 kutoka 
shule za msingi za mikoa sita 
ya Kanda ya Ziwa wanatara-
jia kuondokana na udumavu 
pamoja na utapiamlo kupitia 
mradi wa uhamasishaji ulaji 
wa vyakula vilivyoongezwa 
virutubishi.
Wanafunzi wanaotarajiwa 

kufikiwa na mradi hao ni ku-
toka mikoa ya Mwanza, Geita, 
Mara, Shinyanga, Kagera 
pamoja na Simiyu.
Mradi huo unatekelezwa na 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) kwa kushirikiana na 
Shirika la GAIN na Kampuni 
ya SANKU kwa Sh. milioni 
910.
Akieleza utekelezaji wake, 

Meneja Mradi kutoka shirika 
hilo, Archard Ngemela, wakati 
wa kikao cha utambulisho wa 
mradi kilichofanyika wilayani 
Kahama alisema watawafikia 
wanafunzi 120,000 katika 
shule za msingi 240.
Alisema wanafunzi hao 

watakula vyakula vilivy-
ongezewa virutubishi lishe 
kwa kushirikiana na wa-
zalishaji wa unga 75 katika 
mikoa hiyo, lengo likiwa ni 
kupambana na tatizo la utapi-
amlo na udumavu kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka 
mitano.
“Kamati za shule kwa 

kushirikiana na wazazi wa-
natakiwa kununua unga ul-
iongezewa virutubishi kwa 
wazalishaji wanaongeza 
virutubishi, maofisa afya 
na lishe watakuwa na ju-
kumu la ukaguzi wa vyakula 
shuleni,”alisema Ngemela.
Kaimu Mkurugenzi wa Lishe 

kutoka Ofisi ya Rais-TAMI-
SEMI, Mwita Waibe, alisema 
ni asilimia 47 ya watoto 
wadogo nchini wapo vizuri 
kiafya, huku asilimia 53 wa-
natatizo la utapiamlo na 30 
wana udumavu.
Alisema mwaka 2015/2016 

watoto milioni 2.9 walikuwa 
na udumavu mkubwa.
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 

Mboni Mhita, alisema mjamzi-
to anapopata lishe bora 
anaondokana na kuzaa mtoto 
jinti na mgongo wazi. 
Alisema Mkoa wa Geita un-

aongaza kuwa na watoto we-
nye utapiamlo kwa asilimia 
38.6 ikifuatiwa na Kagera 
(34.2), Simiyu (33.2), Mwanza 
(27.9), Shinyanga (27.5) Mkoa 
wa Mara (23.2) na kuwataka 
maofisa lishe kusimamia 
suala la kuongeza virutubishi 
katika vyakula shuleni.

Mradi 
kumaliza 
tatizo la 
udumavu, 
utapiamlo kwa 
wanafunzi

Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

SERIKALI mkoani Shinyanga 
imesema katika miaka miwili ya 
uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan wameimarisha huduma 
za afya ikiwamo upatikanaji wa 
dawa uliofikia asilimia 89.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, aliyase-
ma hayo wakati wa kongamano 
la miaka miwili ya mafanikio 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 

mkoani humo.
Alieleza kuwa huduma zi-

lizoboreshwa katika mkoa huo 
ni pamoja na ujenzi wa hos-
pitali, vituo vya afya, zahanati 
pamoja na upatikanaji wa dawa 
muhimu za binadamu ambao 
umefikia asilimia 89.

“Katika sekta ya afya zime-
tolewa Sh. bilioni 32.6 kwa ajili 
ya kujengwa vituo vya afya na 
zahanati, pia akatoa Sh.bilioni 
7.8 kukamilisha ujenzi wa Hos-
pitali ya Rufani mkoani hapa na 

ameondoa adha ya wananchi 
kufuata matibabu ya kibingwa 
nje ya mkoa,”alisema Mndeme.

Kadhalika alieleza kuwa 
zimetolewa Sh.bilioni 14.9 zili-
zotumika katika kununua vifaa 
tiba, dawa.

Aidha, alieleza kuwa mafani-
kio mengine ni katika sekta za 
elimu, maji, pamoja na ujenzi 
wa miundombinu ya barabara 
na Reli ya Kisasa (SGR) un-
aotekelewa mkoani humo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 

wa Shinyanga, Mabala Mlolwa, 
alisema katika kipindi cha mi-
aka miwili ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) imeende-
lea kutekelezwa kwa vitendo, 
hivyo kuomba kasi iendelee ka-
tika kipindi kilicho salia.

Mbunge wa Shinyanga Mjini, 
Patrobas Katambi, alisema 
fedha zinazoendelea kutolewa 
na serikali katika utekelezaji 
wa miradi ya serikali ziendelee 
kutumiwa vyema na kuepusha 
ubadhirifu wa aina yoyote.

Shinyanga yajivunia uboreshaji afya miaka 2 ya Samia

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita, akipata maelezo kutoka kwa mtaalamu wa kampuni ya SANKU kuhusu mtambo wa 
kuongeza virutubishi kwenye nafaka unavyofanyakazi. Nyuma yake ni Mwita Waibe, Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Afya na Lishe 
TAMISEMI. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI 120,000 kutoka 
shule za msingi za mikoa sita ya 
Kanda ya Ziwa wanatarajia kuon-
dokana na udumavu pamoja na 
utapiamlo kupitia mradi wa uha-
masishaji ulaji wa vyakula vilivy-
oongezwa virutubishi.
Wanafunzi wanaotarajiwa kufiki-

wa na mradi hao ni kutoka mikoa 
ya Mwanza, Geita, Mara, Shinyan-
ga, Kagera pamoja na Simiyu.
Mradi huo unatekelezwa na 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa 
kushirikiana na Shirika la GAIN na 
Kampuni ya SANKU kwa Sh. mil-
ioni 910.
Akieleza utekelezaji wake, Me-

neja Mradi kutoka shirika hilo, 



ISIKUPITE
Erling Haaland ni kama yupo 
dunia yake mwenyewe ya 
soka. Kabla ya mapumziko 
ya Kalenda ya Fifa, amefunga 
mabao nane katika mechi mbili, 
lakini kwa msimu huu ame-
shatupia hat-trick sita huku 
akiwa na jumla ya mabao 42 
aliyoifungia Manchester City 
hadi sasa msimu huu katika 
mashindano yote.
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LONDON, England 

M
SIMU wa soka wa 2022-23 
umekuwa wa kushangaza na 
mabadiliko yasiyotarajiwa ka-
tika kila ligi.

Wakati baadhi ya timu za soka 
zimetimiza matarajio yao kabla ya 
msimu mpya, zimevuka muda wote na 
zinang’aa zaidi kuliko hapo awali. Timu 
hizi zimewachanganya wakosoaji na ku-
weka mazingira ya kumaliza msimu wa 
kusisimua.

Katika haya, tunaangalia kwa karibu 
timu nne bora ambazo zimekuwa na 
uwezo wa kustajabisha msimu huu hadi 
katikati ya Machi 2023...

#4 Newcastle United
Mnamo mwaka 2017, Newcastle Unit-

ed ilipandishwa daraja na kurejea Ligi 
Kuu Engand baada ya mwaka mmoja 
kutokuwapo kwa kushuka daraja. Klabu 
imeonesha maendeleo makubwa katika 
nyanja ya michezo na kiuchumi.

Kutokana na mauzo ya klabu hiyo kwa 
Waarabu, matokeo chanya kuonekana 
msimu huu kuwa wazuri kwa kiwango 
cha Ligi Kuu England.

Wachezaji kadhaa muhimu wametoa 
uchezaji bora, haswa katika safu ya ul-
inzi. Ukiangalia jedwali la sasa la Ligi Kuu 
England, Newcastle wameshinda mich-
ezo 12, sare 11, wamepoteza tatu na wa-
meruhusu mabao 19 pekee, idadi ndogo 
zaidi kwenye ligi.

Kwa sasa wanashika nafasi ya tano 
kujiondoa na hata kufuzu kwa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

KLABU 4 ULAYA 
ZENYE KIWANGO CHA 
KUSHANGAZA MSIMU HUU

ARSENAL

kwenye msimamo wa ligi na wako mbio-
ni kufuzu kucheza Ligi ya Europa msimu 
ujao. Wanaweza hata kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya ikiwa timu mbili zilizo juu 
yao zitateleza.

#3 Napoli
Katika hatua hii ya Ligi Kuu Italia, Serie 

A, Napoli ndio wanaopewa nafasi kubwa 
ya kutwaa ubingwa. Timu hiyo iko mbele 
ya Lazio iliyo nafasi ya pili kwa pointi 19.

Kwa maana jinsi Napoli wamekuwa 
wazuri msimu mzima, hakuna uweze-
kano wa kushuka kwa uongozi wao hivi 
karibuni. Wachezaji kama Osimhen, 
Kvaratskhelia, Zielinski na Anguissa 
wameongoza safu ambayo imeifanya 
Napoli kuwa kileleni mwa Serie A.

Hakuna aliyeona hili likija kwani 
Napoli ilikuwa timu ya juu ya wastani 
kwa muongo mmoja uliopita. Kwa kweli, 
wameshinda Serie A mara mbili tu mwa-
ka 1987 na 1990 wakati Diego Maradona 
akiwa anawachezea. Kwa sasa wako kwe-
nye robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

#2 Arsenal
Kila shabiki wa Arsenal amekuwa 

akingojea wakati huu kwa miaka mingi. 
Klabu hiyo ya London Kaskazini ilipata 
enzi yao yenye mafanikio zaidi miaka ya 
2000 chini ya Arsene Wenger.

Tangu walipotwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu England mwaka 2004 bila kupoteza, 
kombe hilo halijawafikia tena. Hadi sasa 
wameweza kushinda Kombe la FA na 

Ngao ya Jamii na wametolewa kwenye 
Ligi ya Europa.

Arsenal wamedumisha subira kwa ko-
cha wa sasa, Mikel Arteta na wameanza 
mavuno ya matunda ya klabu kwa ufani-
si. Wanapewa nafasi kubwa ya kushinda 
taji la Ligi Kuu baada ya takribani miaka 
20.

Uchezaji wao msimu huu umekuwa 
wa kustaajabisha, ikiwa ni pamoja na 
ushindi wa dakika za majeruhi. Hata 
hivyo, wakosoaji wengine bado wa-
nawaita “Tembo walioketi kwenye tawi 
la mti”, wakiwa na maana wanatarajia 
kuona wakianza kupata matokeo ma-
baya hivi karibuni.

#1. Union Berlin
Huenda wengi hawajaona maende-

leo yao, lakini Union Berlin imekuwa ya 
kusisimua kwenye Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga.

Timu hiyo inatukumbusha mafanikio 
ambayo Leicester City ilipata miaka mi-
wili baada ya kupandishwa daraja hadi 
Ligi Kuu England.

Union Berlin kwa sasa ipo katika nafasi 
nne za juu za Bundesliga na imekuwa 
ikionesha uwezo wa hali ya juu. Kati ya 
2009 na 2019, timu hiyo ilishiriki kwenye 
daraja la pili la soka Ujerumani.

Lakini mwaka 2019, Union ilikamilisha 
kazi ya kihistoria kwa kupata kiwango na 
kupanda Ligi Kuu.

Mnamo 2022, walifuzu kwa Ligi ya 
Europa League matarajio yanaongezeka 
kwani wengine wanatarajia kuendelea 

WANASOKA WA5 WANAOFANANA KIUCHEZAJI NA RONALDO  UK. 12-13
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Extra Time

“Mambo mengi lazima yabadilike ili 
kurejea kwa Leo Messi Barcelona. 
Kwanza, anatakiwa kupunguza sana 
mshahara wake; klabu lazima iwa-
toe wachezaji na mambo mengine 
ambayo bado hawajayafanya. Ni 
wao pekee wanaoweza kufanya 
hivyo. hatutabadilisha sheria. Messi 
hawezi kuwa Barcelona ama PSG 
msimu ujao. Kwa hakika, PSG wa-
naingiza pesa kidogo kuliko Barce-
lona,” Rais wa La Liga, Javier Tebas, 
kuhusu Messi ambaye mkataba 
wake na PSG unamalizika majira 
haya ya joto na bado hawajafanya 
mazungumzo yoyote. 

“Jambo moja ninalopaswa kusema 
- ushauri wangu kwa Arsenal ni 
kwa Bukayo Saka kusajiliwa kwa 
miaka 10! Kosa moja ambalo 
Arsenal walifanya kwa miaka 
mingi, walikuwa na wachezaji 
muhimu ambao waliipenda klabu 
na wakawaacha waondoke. Ni la-
zima ubaki na wachezaji hao, kwa 
sababu ndio watakaoongoza timu 
kwa ajili yako,” Beki wa zamani 
wa Arsenal, Muivory Coast Kolo 
Toure, akitoa ushauri wake kwa 
‘Gunners’ ya Mikel Arteta.

“Nilikuwa nikijadili hili na Casem-
iro, Vinicius Junior, (Eder) Militão. 
Kuna uwezekano mkubwa kwamba 
[Carlo Ancelotti] atakuja, ni kocha 
wa kipekee, kila mtu katika kundi 
lake anampenda ni mtu wa ushindi, 
angalia tu CV yake. Tutajua baada 
ya muda mfupi kama atakuwa hapa 
au la,” Kipa wa Brazil na Manches-
ter City, Ederson, kuhusu Ancelotti 
kuinoa timu yao ya taifa.

Nukuu“

LONDON, England

C
RISTIANO Ronaldo ni mmoja wa 
wanasoka bora wa wakati wote. 
Alianza kung’ara mapema miaka 
ya 2000 kama winga mwenye uju-

zi mwingi wa mchezo huo. Kwa sababu ya 
kujitolea kwake kabisa, nidhamu na bidii, 
alifurahia kupanda kwa haraka kwenye 
kilele cha ubora.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 37, ana mtindo wa

 kucheza sahihi na inaonekana
 wazi jinsi anavyocheza, chen-

ga au kupiga mipira ya adhabu. 
Mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or 

bila shaka amekuwa kivutio cha wanasoka 
wengi. Kumwiga mwanasoka unayempen-
da ni jambo la kawaida sana.

Wanasoka chipukizi wanajaribu kuiga 
mchezo kwa wanasoka wanaowapenda. 

Hapa tunwaangalia wanasoka watano 
ambao wana mtindo wa uchezaji sawa na 
Cristiano Ronaldo, twende sasa...

#5 Son Heung-Min (Tottenham 
Hotspur)

Son Heung-Min ni mojawapo wa vipaji 
vya hali ya juu kwa kizazi chake. Mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Korea Kusini ame-
kuwa mmoja wa washambuliaji thabiti ka-
tika Ligi Kuu England kwa miaka kadhaa 
sasa. Son alishinda Kiatu cha Dhahabu cha 
Ligi Kuu msimu uliopita kwa pamoja na 
Mohamed Salah wa Liverpool.

Mtindo wa uchezaji wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 30, unafanana 
kabisa na ule wa Ronaldo. Yeye yuko moja 
kwa moja na mpira miguuni mwake na 

WANASOKA 
WATANO 
WANAOFANANA 
KIUCHEZAJI NA 
RONALDO

anapenda kuwafuata mabeki na kuwapiga 
chenga. Kama Ronaldo katika siku zake za 
ujana, Son anacheza kama winga wa ku-
shoto ambaye anaweza kupiga mpira kwa 
miguu yote miwili.

Alijiunga na Spurs mwaka 2015, 
akitokea Bayer Leverkusen kwa ki-

tita cha euro milioni 30. Kwenye 
mechi 348 katika mashindano 

yote kwa miamba hao wa Lon-

don Kaskazini, Son amefunga mabao 137 
na kutoa asisti 76.

#4 Memphis Depay (Barcelona)
Kama Ronaldo, Memphis Depay, ali-

wasili Manchester United akiwa winga 
mchanga ambaye alikuwa na uwezo wa 
kuwa mshindi wa dunia. Hakuwa na nafasi 
nzuri kabisa Old Trafford, lakini alionyesha 
kung’ara kwa uwezo wake wakati alipoku-
wa huko.

Ilikuwa kule Olympique Lyon ambapo 
Depay alifanikiwa kujiimarisha kama fow-
adi wa ubora wa juu. Ustadi wa Mholanzi 
huyo wa kucheza chenga ni wa kustaajabi-
sha na unamkumbusha sana Ronaldo 
wakati wa miaka yake kuu. Yeye pia ni bora 
katika upigaji mashuti kutoka winga na pia 
ni mpigaji mzuri wa mipira iliyokufa ‘free-
kick’.

Kutokana na hali hiyo, uchezaji wa De-
pay mara nyingi umekuwa ukifananishwa 
na ule wa Ronaldo. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28, kwa sasa hapewi nafasi 
sana kule Barcelona kwani Wakatalunya 
hao wana utajiri katika idara ya ushambu-
liaji.

#3 Joao Felix (Chelsea)
Joao Felix ana mtindo wa kucheza un-

aofanana kabisa na Ronaldo. Ingawa Ureno 
imetoa washambuliaji wengi wenye vipaji 

katika miaka ya hivi karibuni, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 23, 

anatajwa kama ana siku bora 
zaidi zinazokuja.

Furaha ilikuwa kub-
wa kiasi kwamba 

Atletico Madrid ilimsajili Felix kutoka 
Benfica mwaka 2019 kwa kitita cha euro 
milioni 126. Kwa kawaida hutumika kama 
mshambuliaji wa pili katika mfumo wa 
Diego Simeone. Ubora wa Felix upo kwa 
wote kuona, lakini makubaliano yanaone-
kana kuwa labda Simeone si kocha sahihi 
kwake.

Sasa amejiunga na Chelsea kwa mkataba 
wa mkopo hadi mwishoni mwa msimu 
huu. Felix ni gwiji wa mbele mwenye 
sifa bora za kiufundi. Uchezaji wake wa 
kuchezea, ubunifu na upigaji mashuti un-
aonekana kama ule wa Ronaldo.

#2 Marcus Rashford (Manchester 
United)

Marcus Rashford kwa sasa anacheza 
katika ubora wake. Kwa kiwango cha sasa, 
yeye ni mmoja wa washambuliaji bora du-
niani. Ustadi wake wa kuchezea chenga ni 
wa hali ya juu na kasi yake ya kusisimua in-
amruhusu kumpita karibu kila beki anaye-
kutana naye.

Rashford amekuwa Manchester United 
tangu akiwa na umri wa miaka saba na ni 
wazi ametengeneza mchezo wake baada 
ya gwiji wa klabu hiyo, Ronaldo. Mwing-
ereza huyo ni mmoja wa wapiga chenga 
waliobobea zaidi kwenye sayari hii na hata 
mara kwa mara anatumia staili ya Ronaldo 
kuwavaa wapinzani.

Mara nyingi anatumia mbinu ya kupiga 
chenga na kupiga mipira ya adhabu na ni 
mtindo ambao ulipendwa na Ronaldo.

#1 Kylian Mbappe (Paris Saint-
Germain)

Kylian Mbappe ndiye mshambuliaji bora 
zaidi duniani kwa sasa. Alishinda Kiatu cha 
Dhahabu kwenye Kombe la Dunia la FIFA 
la 2022 na hata alifunga hat-trick katika 
fainali ya mashindano hayo. Mbappe alifi-
chua katika mahojiano na Marca mwaka 
2017 kwamba Ronaldo alikuwa kipenzi 
chake utotoni na kwamba alionekana kui-
ga mtindo wake wa kucheza akiwa mtoto.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 24, 
anapendekezwa kufikia au hata kuvuka 

urithi wa shujaa wake huyo wa utotoni. 
Kasi yake ya kusisimua na uwezo wa 

kupiga mashuti humfanya kuwa 
fowadi hatari sana. Ni ndoto 

ya kujilinda dhidi yake na 
ni mmoja wa wachezaji 

wanaotafutwa sana 
kwenye mche-

zo hivi sasa.

MBAPPE
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WINGA na nahodha wa Real Be-
tis, Joaquin (41) na Kipa wa Rayo 
Vallecano, Diego Lopez (41), ndio 
wachezaji wenye umri mkubwa 
zaidi katika Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga kwa sasa, wakifuatiwa na 
mlinda mlango wa Villarreal, Pepe 
Reina (40), Kipa wa Real Betis, Clau-
dio Bravo (39) na Kiungo wa Real 
Madrid, Luka Modric, 37.JE

, W
A
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A

?

CRISTIANO Ronaldo ni mmoja wa wanasoka 
bora wa wakati wote. Alianza kung’ara 

mapema miaka ya 2000 kama winga mwe-
nye ujuzi mwingi wa mchezo huo. Kwa 

sababu ya kujitolea kwake kabisa, nidhamu 
na bidii, alifurahia kupanda kwa haraka 

kwenye kilele cha ubora.

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni siku ya kihistoria 
kwa wanachama, mashabiki wa 
Yanga baada ya klabu yao kut-
inga hatua ya robo fainali kwa 

mara ya kwanza kwenye Kombe la 
Shirikisho barani Afrika.

Baada ya kipenga cha mwamuzi 
kupulizwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Machi 19, mwaka huu, iki-
ibuka na ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya US Monastir ya Tunisia, 
iliashiria kuwa klabu hiyo kongwe 
imeweka rekodi ya kutinga hatua 
hiyo kwenye kombe hilo tangu lian-
zishwe miaka 19 iliyopita.

Ikumbukwe kombe hilo
 lilianzishwa kwa mfumo

 huu wa sasa ambao 
unaanzia mtoano hadi 
makundi, baada ya ule
 wa mwanzo ambao ni
 mtoano hadi mwisho.

Kombe la Shirikisho barani Af-
rika lilianzishwa mwaka 2004, 
likichukua nafasi ya Kombe la CAF 
lililoanzishwa mwaka 1992 ambalo 
Simba iliingia fainali mwaka 1993 na 
kufungwa na Stella Abdijan mabao 
2-0, likibadilishwa mfumo na kuu-
weka huu ambao leo tunaouona, 
tofauti na ule wa awali ambao ni 
washindi wa pili tu wa ligi ya nchi 
wanachama husika ambao waliku-
wa wakishiriki.

Kombe la CAF, ambalo lilijulikana 
sana kama Kombe la Abiola, likip-
ewa jina la mfanyabiashara tajiri na 
mwanasiasa wa nchini Nigeria, Mas-
hood Abiola.

Kabla la kuitwa hivyo lilijulikana 
kama Kombe la Washindi barani Af-
rika, ambapo pia washiriki wake ni 
timu zile zile zilizokuwa zikikamata 
nafasi ya pili kwenye nchi wanacha-

kuifunga Vaal Professional ya Afi-
ka Kusini jumla la mabao 4-3, iki-
toa sare ya mabao 2-2 ugenini na 
kushinda nyumbani 2-1 na mechi 
ya raundi ya pili ilicheza dhidi ya 
Cadets Club ya Mauritius, ikafani-
kiwa kushinda kwa jumla ya ma-
bao 4-2, ikishinda nyumbani 3-1 na 
kulazimisha sare ya bao 1-1 ugenini 
na kufanikiwa kutinga hatua ya 
robo fainali mwaka 1995.

Hata hivyo, ilitolewa kwenye 
hatua hiyo kwa kuchapwa jumla 
ya mabao 4-2 dhidi ya Blackpool 
FC ya Zimbabwe, ikifungwa mabao 
2-1 mechi zote mbili, nyumbani na 
ugenini.

Jaribio lililoshindikana 
mwaka 2016

Yanga ilitinga hatua ya 
makundi mwaka 2016, ikiitafu-

ta robo fainali yake ya kwanza 
tangu kuanza kwa mfumo 
mpya wa Kombe la Shirik-

isho. Ilikuwa kwenye Kundi 
A, pamoja na timu za TP 

Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Con-
go, Mo Bejaia ya Algeria 
na Medeama ya Ghana.

H a i k u f a n i k i w a , 
kwani ikiishia kukama-

ta mkia kwenye kundi 
ikimaliza na pointi nne, 

ilizozipata kwa kuifunga Mo 
Bejaia bao 1-0 nyumbani na sare 

ya bao 1-1 dhidi ya Medeama Dar 
es Salaam, huku ikipoteza mechi 
nne, mabao 3-1 ugenini dhidi ya 
TP Mazembe na Medeama, bao 1-0 
dhidi ya Mo Bejaia ugenini na idadi 
kama hiyo dhidi ya TP Mazembe 
nyumbani.

Ikashindwa tena mwaka 
2018

Ilishindwa kwa mara ya pili 
kutinga hatua hiyo mwaka 2018, 
ilipotingia hatua ya makundi. Ikiwa 
kwenye Kundi D, safari hii ilikuwa 
pamoja na USMA Alger ya Algeria, 
Rayon Sports ya Rwanda, na Gor 
Mahia ya Kenya.

Kama mwaka 2016, ilimaliza 
ikiburuza mkia kwenye kundi 
hilo, ikiwa pia na pointi nne il-
izozipata kwa kuifunga USMA 
Alger mabao 2-1 nyumbani, na su-
luhu dhidi ya Rayon Sports, huku 
ikipoteza mechi nne, ikichapwa 
nyumbani mabao 3-2 dhidi ya 
Gor Mahia, ugenini mabao 4-0, na 
idadi kama hiyo ya mabao dhidi 
ya USMA Alger, bao 1-0 dhidi ya 
Rayon Sports.

Historia imeandikwa 2023
Hatimaye mwaka huu, Yanga 

ikafanikiwa kutimiza azima yake 
ya kucheza robo fainali baada ya 
kushindikana miaka yote hiyo.

Kama ilivyokuwa mwaka 2018, 
ilipangwa Kundi D, pamoja na 
mechi ya kwanza kuchapwa ma-
bao 2-0 dhidi ya US Monastir ugen-
ini, ilirekebisha makosa, ikaifumua 
TP Mazembe 3-1 nyumbani, ikaen-
da kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Real Bamako ugenini kabla ya kui-
funga nyumbani mabao 2-0 na ki-
sha kupata ushindi wa mabao 2-0 
nyumbani dhidi ya US Monastir.

ma wa Shirikisho la Mpira wa Miguu 
(CAF), lilichezwa na mtindo ule ule 
wa mtoano mwanzo mwisho.

Kombe la Washindi lilianzishwa 
miaka 1975 na ndilo asili ya Kombe 
la Shirikisho tunaloliona leo, CAF 
wakilibadisha majina na mifumo 
kwenda Kombe la CAF na baadaye 
Shirikisho kutokana na mahitaji na 
mazingira.

Historia inaonesha kuwa Yanga 
imeshawahi kutinga robo fainali ya 
Kombe la Washindi mwaka 1995, na 
imesotea hatua hii kwa miaka 28 
sasa.

Lakini haijawahi kutinga hatua ya 
robo fainali tangu lilipoanza kuitwa 
Kombe la CAF hadi Kombe la Shirik-
isho takriban miaka 30 iliyopita hadi 
mwaka huu ilipofanya hivyo.

Ilifanya majaribio kadhaa na ku-
fanikiwa kutinga hatua za makundi, 
ilishindwa kutinga hatua ya robo 
fainali mara mbili 2016 na 2018 ilipo-
fanikiwa kucheza hatua ya makundi, 
lakini ikiishia kukamata mkia.

Ilivyotinga robo fainali 
Kombe la Washindi

Miaka 30 iliyopita, Yanga ilicheza 
robo fainali ya Kombe la Washindi, 
ilipoanza raundi ya kwanza kwa 

Washambuliaji wa Yanga waliyoipeleka robo fainali Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu huu kwa mabao yao dhidi ya US Monastir ya Tunisia wakati wakishinda 
2-0, katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: YANGA SC

YANGA NA REKODIYANGA NA REKODI
YA MIAKA 28 ROBO YA MIAKA 28 ROBO 
FAINALI SHIRIKISHO FAINALI SHIRIKISHO 
AFRIKAAFRIKA
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Na Renatha Msungu,  
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, amewa-
taka wafanyabiashara wa soko la 
kisasa la machinga jijini Dodoma 
kufanya kazi kwa saa 24 ili kuku-
za uchumi wao na wa taifa kwa 
ujumla.

Aidha, amezitaka baadhi ya 
benki kutumia fursa zilizopo 
kwenye soko hilo kwa kufungua 
mashine za kutolea fedha ili ku-
warahisisha  wafanyabiashara 
kutoa na kuhifadhi fedha zao.

Senyamule aliyasema hayo 
jana baada ya kupokea maan-
damano ya wafanyabiashara 
wa soko la machinga ya kum-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-

san, kutokana na kuelekeza wa-
fanyabiashara wadogo wadogo 
(machinga) kuhakikisha wana-
fanya kazi katika mazingira ma-
zuri ili kukopesheka.

Alisema moja ya matarajio ya 
viongozi wa Mkoa wa Dodoma 
ni kuona soko hilo linapiga hatua 
na kuchangia machinga  kutimi-
za azma ya Rais ya kutaka wa-
fanyabiashara hao kufanya kazi 
katika mazingira wezeshi.

“Tunamshkuru sana Rais kuto-
kana na kuwawezesha machinga 
wa soko hili kufanya biashara 
zao katika mazingira mazuri, 
imewasaidia kusonga mbele ku-
tokana na mikopo wanayopata,” 
alisema.

Senyamule alisema nchi im-
ekuwa ikihangaika na kundi hilo 

kwa muda mrefu lakini hivi sasa 
linafuraha na amani ikiwamo 
kuendesha shughuli  zake bila 
bugudha yoyote.

“Nawapongeza sana machinga 
wa Dodoma kwa kuonyesha uto-
fauti, na huu ni mfano wa kuigwa 
kila mahali kwa kuona

jitihada zinazofanywa na seri-
kali,” alisema Senyamule.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Machinga mkoani hapo, Chris-
tian Msumari, alisema miaka mi-
wili ya Rais imewapa fursa nyin-
gi machinga ya kufanya biashara 
zao bila bugudha yoyote katika 
eneo maalumu la soko ambalo 
wametengewa.

Aliishukuru serikali kutokana 
na kuwawezesha wafanyabi-
ashara hao kutambulika katika 

maeneo mbalimbali, ikiwamo 
kuwaweka katika wizara ya 
maendeleo ya jamii, jambo lil-
ilochangia wao kupata mikopo 
kwa ajili ya kuendeleza biashara 
zao. “Hivi sasa machinga tuna-
tambulika katika wizara mbalim-
bali hapa nchini, hii imetusaidia 
sana, tunamshukuru Rais kwa 
kutuwezesha hilo,” alisema Msu-
mari.

Awali, Mkuu Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri, 
aliwaongeza machinga hao 
kutokana na kufanya maanda-
mano yenye amani ya kutambua 
mchango unaofanywa na seri-
kali. Alisema soko hilo ni utalii 
wa ndani, hivyo wanapaswa kuli-
simamia vizuri ili kutoa mapato 
mengi.
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Mfuko wa 
Self watoa 
bil.313/- kwa 
wajasiriamali 
225,000

TMA yawataka wakulima kuzingatia ushauri wa wataalamu
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
AMLAKA ya Hali 
ya Hewa Tanzania 
(TMA) imewataka 
wakulima nchini 

kuzingatia ushauri wa wataalamu 
wa kilimo ili kulima mazao ya-
nayostahimili mabadiliko ya hali 
ya hewa na uchache wa mvua.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka hiyo, Ladislaus Chang’a, 
alibainisha hayo juzi jijini hapo, 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
maadhimisho ya Siku ya Hali ya 
Hewa Duniani.

Alisema wakulima wanapaswa 

kuzingatia ushauri wa wataalamu 
wa kilimo na kuzingatia taarifa 
ambazo zinatolewa na Mamlaka 
ya Hali ya Hewa ili kulima kilomo 
chenye tija kutokana na kiasi cha 
mvua kilichopo.

“Leo ( juzi) Tanzania inaungana 
na nchini nyingine duniani kua-
dhimisha Siku ya Hali ya Hewa 
Duniani lakini nitumie fursa hii 
kuishukuru serikali yetu kwa 
uwekezaji mkubwa uliofanyika 
ikiwamo ununuzi wa rada.”

“Hali hii imetufanya sisi 
kuwa moja ya nchini ambazo 
zinaaminika kwenye ufanisi wa 
taarifa za utabiri wa hali ya hewa 
kwa kuwa na ufanisi wa asilimia 

86 zaidi ya kiwango kilichowek-
wa na Shirika na Kimataifa la Hali 
ya Hewa Duniani,”alisema.

Alisema kutokana na ufanisi 
ulipo hivi sasa kwenye mamlaka 
hiyo wakulima hawana budi kuzi-
tumia taarifa ambazo zimekuwa 
zikitolewa na TMA ili kuwa na tija 
kwenye kilimo.

Alisema hivi sasa mamlaka 
hiyo ina rada saba ambazo 
zimefungwa na nyingine zitara-
jiwa kufungwa hivi karibuni ili 
kuendelea kuongeza ufanisi ka-
tika taarifa   na utabiri wa hali ya 
hewa.

“Hivi sasa uwezo tulionao 
tunaweza kutabiri kitu ambacho 

lazima kitatokea kama mvua 
za Machi 21 Dodoma tulitabiri 
na kweli zilitokea vilevile hivyo 
wakulima wanapaswa kuendelea 
kutumia taarifa zetu ili ziwasaidie 
kwenye kilimo,” alisema.

Aidha, alisema mamlaka hiyo 
inaendelea kutoa elimu kwa 
umma ili kuijengea uelewa jamii 
wa kutumia taarifa za utabiliwa 
wa hali ya hewa na kujilinda na 
majanga mbalimbali.

Hata hivyo, alisema taarifa za 
hali ya hewa zina manufaa ka-
tika sekta nyingi ikiwamo kilimo, 
ujenzi, uchukuzi ambapo zikitu-
mia vizuri zinamchango mkubwa 
kwenye ukuaji wa pato la taifa.

Na Thobias Mwanakatwe,    
SINGIDA 

MFUKO wa Self Microfinance 
Fund uliopo chini ya Wizara 
ya Fedha na Mipango ambao 
una jukumu la kutoa huduma 
za kifedha kwa wananchi we-
nye kipato cha chini umetoa 
mikopo ya Sh.bilioni 313 kwa 
wanufaika 225,000.
 
Meneja Masoko na Uhama-

sishaji wa mfuko huo, Linda 
Mshana, akizungumza juzi 
wakati wa mafunzo kwa 
waandishi wa habari wa 
mikoa ya Singida na Dodoma 
alisema mikopo hiyo imetole-
wa katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2000 hadi 2022.
Alisema mikopo hiyo yenye 

masharti nafuu imetolewa 
kwa wajasiriamali wadogo, 
taasisi za fedha, benki za 
kijamii na Vyama vya Ku-
weka na Kukopa (SACCOS) na 
kwamba mfuko ulianza na 
mtaji wa Sh. bilioni 62 lakini 
kutokana na marejesho ma-
zuri ni takribani asilimia 93 
mtaji wa mfuko umefikia Sh. 
bilioni 313.
Mshana alisema jukumu la 

SELF ni kuwapa watu fursa ya 
kufanya kazi kupitia utoaji wa 
huduma za mikopo midogo 
kwa gharama nafuu, kwamba 
mikopo inayotolewa ni ya 
kilimo, biashara, makazi, ada, 
mshahara na mikopo kwa 
vikundi.
Meneja wa Tawi la Dodoma, 

Aristid Tesha, alisema mikopo 
inayotolewa na mfuko huo 
inakuwa na bima isipokuwa 
ile inayotolewa kwa kampuni 
na kwamba bima inayotozwa 
kwa mteja ni asilimia 0.6 kwa 
mwaka.
Tesha alisema mikopo ina-

tolewa kwa wale wanaofanya 
biashara ambazo siyo haramu 
na kwamba huduma zina-
zotolewa na mfuko huo ni 
mafunzo kwa taasisi za fedha, 
kuzisaidia taasisi kutengeneza 
na kuanzisha mifumo ya fed-
ha na kutoa elimu ya fedha 
na mikopo kwa jamii nzima.
 Mmoja wa wanufaika wa 

mikopo inayotolewa na SELF, 
Aziza Nasibu, ambaye ana 
kiwanda cha kuchakata chupa 
za maji, alisema alianza bi-
ashara hiyo kwa kuokota chu-
pa mitaani kwa kushirikiana 
na mume wake na walikuwa 
wakisafirisha kupeleka Dar es 
Salaam.
Alisema baadaye alikutana 

na maofisa wa Mfuko wa 
SELF na kukopa Sh. milioni 
50 na hivi sasa amefungua 
viwanda vitatu, viwili vipo 
mkoani Dodoma na kimoja 
mkoani Dar es Salaam.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mkuu wa Wilaya ya Uyui, Zacharia Mwansusa, akizungumza na wadau wa kilimo katika hafla ya kuhamasisha ukuaji wa kampeni 
ya Kijanisha Maisha chini ya Taasisi ya PAss Trust mkoani Tabora, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya Shirika 
la Ndege nchini (ATCL) kutan-
gaza kuwa inatarajia kupokea 
ndege mpya ya mizigo mwezi 
ujao, baadhi ya wadau wa usa-
firishaji wa mizigo kwa njia ya 
anga wameiomba serikali kuan-
daa maeneo maalumu ya kuku-
sanyia mazao ya wakulima ili 
kurahisisha usafirishaji.

Wadau hao wamesema seri-
kali ikiandaa utaratibu huo 
itawasaidia hata wakulima wa-
dogo walioko vijijini kusafirisha 
mazao yao kwa kutumia usa-
firi huo, hivyo kuongeza thamani 
ya mazao na kufanya sekta ya 
kilimo kuongeza kiwango cha 
uchangiaji kwenye pato la taifa.

Walitoa ombi hilo mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao cha 
pamoja kati ya wadau na maofisa 
wa ATCL kilichokuwa na lengo 
la kuwaandaa wananchi wa 

mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
kuchangamkia fursa ya ujio wa 
ndege hiyo.

Mmoja wa wadau hao, Eliza-
beth Mwakatobe, alisema moja 
kati ya mazao ya wakulima am-
bayo yatakuwa yanasafirishwa 
kwa kutumia ndege hiyo ni 
matunda na mboga ambayo ni 
mazao yanayoharibika haraka.

Alisema ili kuepuka mazao 
hayo kuharibika serikali ya mkoa 
kwa kushirikiana na TCCIA kuan-
daa eneo ambalo wakulima wa-
takuwa wanakusanya mazao 
hayo na kuyaandaa kwa ajili ya 
kusafirisha.

Alisema kama usafiri huo 
utakuwa kwa ajili ya wafanya-
biashara wakubwa pekee kuna 
uwezekano tija yake ikawa ndo-
go kwa wakulima wa kawaida.

“Serikali inaweza ikaandaa vy-
umba maalumu vyenye baridi 
(Cold rooms) kwa ajili ya wakuli-
ma kuhifadhi mazao yao kabla 

ya kuyasafirisha ili yasiharibike, 
tusipofanya hivyo hii ndege 
haitawasaidia wakulima wetu,” 
alisema Elizabeth.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Jaffar Haniu alisema ndege hiyo 
itasaidia kupunguza upotevu 
wa mazao ya wakulima ambayo 
yamekuwa yakioza kabla haya-
jafika sokoni.

Alisema Wilaya ya Rungwe 
ndiyo inayoongoza kwa uzal-
ishaji wa maparachichi, ndizi na 
mazao matunda na mboga am-
bayo yatakuwa yanasafirishwa 
kwa kutumia ndege hiyo.

Aliwataka wakulima wa wilaya 
hiyo kujiandaa kunufaika na ujio 
wa ndege hiyo kwa kuongeza 
uzalishaji na kuhakikisha wanaz-
alisha kwa viwango ambavyo vi-
takubalika kwenye soko la ndani 
na nje ya nchi.

“Wakulima wetu wamekuwa 
wakiingia hasara wakati mwing-
ine baada ya kukosa soko la 

mazao yao, mazao hayo yame-
kuwa yakioza kwa sababu ya 
kuchelewa kusafirishwa lakini 
ujio wa ndege hii utasaidia ku-
punguza upotevu huo,” alisema 
Haniu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kye-
la, Josephine Manase, alisema 
ndege hiyo itasaidia kulitambu-
lisha zao la kakao linalozalishwa 
katika wilaya hiyo kwenye soko 
la dunia.

Alisema wakulima wamekuwa 
wakizalisha zao hilo kwa wingi 
lakini wanategemea wanunuzi 
wanaowafuata wilayani humo 
na kwamba   ndege hiyo itasaidia 
kuwafikia na wateja wengine 
walioko kwenye maeneo men-
gine.

Mkaguzi wa ndani wa ATCL, 
Cassim Mambo, alisema kwa sasa 
shirika hilo kwa kushirikiana na 
mamlaka zingine wameanza mi-
kakati ya kuboresha miundom-
binu kwenye viwanja vya ndege 

kwa ajili ya kusaidia usafirishaji 
wa mizigo hiyo.

Alisema moja ya maeneo 
muhimu ambayo yanatakiwa 
kuandaliwa ni pamoja na magha-
la yenye baridi kwa ajili ya kuhi-
fadhi mazao ya wakulima kabla 
hayajasafirishwa.

Alisema mazao hayo yana-
takiwa kusafirishwa yakiwa yana 
ubora lakini endapo hakutakuwa 
na miundombinu hiyo kuna 
hatari baadhi ya mazao hayo 
yakawa yanapoteza ubora.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Beno Mal-
isa, aliwataka wadau kujiandaa 
kuhakikisha ndege hiyo inajaa 
mizigo kila siku.

Alisema endapo wafanyabi-
ashara watakuwa wanaijaza kila 
siku kuna uwezekano hata uon-
gozi wa shirika hilo ukaongeza 
safari za kwenda katika mkoa 
huo.

Waishauri serikali kuandaa maeneo ya ukusanyaji wa mazao 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZAZI na walezi katika mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini wameshauriwa kuwafanyia 
uchunguzi wa mara kwa mara watoto wenye umri 
wa chini ya miaka mitatu, ili kubaini kama wana 
matatizo ya usonji na kuwapeleka hospitalini ili 
wapatiwe matibabu.

Mtaalamu wa magonjwa ya watoto katika Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya, Dk. Raymond 
Mgeni, aliyasema hayo juzi alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu tatizo la usonji.

Alisema usonji ni miongoni mwa magonjwa ya 
akili kwa watoto ambayo yanaweza yakatambulika 
mapema endapo wazazi watawachunguza mape-
ma watoto wao na kwamba ni moja kati ya mata-
tizo ambayo yanarekebishika.

Alisema moja kati ya dalili ambazo watoto wenye 
usonji huwa wanakuwa nazo ni pamoja na kufanya 
matukio ya kujirudiarudia pamoja na kutopenda 
kuchangamana na watoto wenzao.

‘Wazazi wachunguzeni 
watoto kuwabaini 
kama wana usonji’

Kampuni kutoka Dubai yatoa msaada wa vyakula msikitini
Na Nebart Msokwa, MBEYA

K
AMPUNI ya usafirishaji 
na uendeshaji wa 
bandari mbalimbali du-
niani iitwayo DP World 

yenye makao makuu yake Dubai, 
imetoa msaada wa vyakula kwa 
waumini wa dini ya kiislamu ji-
jini Mbeya wanaotoka kwenye 
familia zisizokuwa na uwezo.

Msaada huo umetolewa kwa 
ajili ya kuzisaidia familia hizo 
kuandaa futari katika kipindi 
hiki cha Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani ambao waumini wa 
dini hiyo nchini wanaungana na 
wenzao duniani kutimiza moja 

ya nguzo kuu za uislamu.
Meneja wa Kitengo cha Mis-

aada na Utawala wa Kampuni 
hiyo, Salem Almansoori, alikabi-
dhi msaada huo mwishoni mwa 
wiki kwa waumini wa Msikiti wa 
Ul Jumaa uliopo Sokomatola jijini 
Mbeya ambao ni miongoni mwa 
misikiti miwili nchini ya kwanza 
kunufaika na msaada huo.

Almansoori alisema kwa Tan-
zania msaada huo wanatoa kati-
ka misikiti miwili ambayo mmoja 
upo Tanzania Bara (Mbeya) na 
mwingine upo Tanzania Visi-
wani. Alisema kampuni hiyo ina-
fanya kazi katika mataifa 50 du-
niani, huku mataifa 10 kati yake 

yakiwa barani Afrika na kwamba 
kwa Tanzania wanakusudia ku-
fungua ofisi hivi karibuni.

Alisema msaada waliotoa ni 
sehemu ya faida ambazo kam-
puni hiyo inapata kutokana na 
biashara na uwekezaji wake kwe-
nye shughuli mbalimbali za usa-
firishaji. “Tumeanzisha kitengo 
maalumu cha misaada ambacho 
kinaitwa DP World Foundation 
ambacho kazi yake ni kutoa mis-
aada kwa wahitaji, kwa Tanza-
nia  ni mara ya kwanza kufanya 
kitu kama hiki lakini kutokana na 
namna tulivyopokelewa vizuri 
tutakuwa tunafanya hivyo kila 
mwaka,” alisema Mansoori.

Alisema mbali na msaada huo 
pia wataendelea kushirikiana na 
waumini wa msikiti huo ikiwa 
ni pamoja na kushiriki kwenye 
ujenzi wa msikiti mpya ambao 
umeanza katika eneo hilo.

Mwakilishi wa kampuni hiyo 
nchini, Emmanuel Kakuyu, ali-
wataka Watanzania kuendeleza 
ushirikiano uliopo bila kujali to-
fauti ya dini zao ili kuendeleza 
amani na mshikamano.

Alisema yeye ni mkristo 
anayesali Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) la-
kini viongozi wa kampuni hiyo 
walimpa uhuru wa kuchagua 
misikiti ya kuisaidia hapa nchini 

na ndipo akachagua msikiti huo 
wa UL Jumaa uliopo Mbeya.

Alisema Waislamu na Wakristo 
wote wanamwabudu Mungu 
mmoja na hivyo hakuna sababu 
ya kutoshirikiana kwa sababu ya 
tofauti ya dini hizo mbili.

Baadhi ya wanufaika wa 
msaada huo waliwashukuru 
viongozi wa kampuni hiyo kwa 
kuwakumbuka wakieleza kuwa 
walikuwa hawana mwelekeo 
mzuri wakati huu wa mfungo.

Mmoja wa wanufaika hao, 
Ania Stambuli alisema msaada 
huo utawasaidia kufunga na 
kuswali kwa imani katika kipindi 
chote cha mwezi mtukufu.

HABARI MBEYA

Viongozi wa kampuni ya usafirishaji na uendeshaji wa bandari mbalimbali duniani ya DP World Foundation 
yenye makao makuu yake Dubai wakiwakabidhi waumini wa dini ya Kiislamu wa Msikiti wa Ul Jumaa uliopo 
jijini Mbeya futari kwa kaya zisizokuwa na uwezo kwa ajili ya mwezi Mtukufu wa Ramadhani mwishoni mwa 
wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

MAWAKILI Zanzibar 
wamesema ili kupunguza 
migogoro ya ardhi katika 
jamii ni vyema Wizara ya Ar-
dhi na Maendeleo ya Makazi 
kuwashirikisha masheha ka-
tika hatua za mauzo ili kue-
pusha migogoro.

Rais wa Mawakili Zanzibar, 
Slim Said Abdallah, aliyase-

ma hayo jana katika kikao 
cha pamoja kati yao na Wa-
ziri wa wizara hiyo, Rahma 
Kassim Ali.

Wakili Masoud Hamidu 
Rukazibwa, alisema pamoja 
na kuweka katazo la mashe-
ha wasijihusishe na suala la 
uuzaji wa ardhi, lakini kuto-
kana na kuwa wao ndiyo wa-
naojua mipaka na maeneo 
ya wananchi wao ni vizuri 
wakashirikishwa.

Alisema shida ya migogoro 
ya ardhi iliyopo inasababish-
wa na kutokuwapo na utara-
tibu wa kisheria katika uuzaji 
wa ardhi hasa kwa wananchi.

“Haiwezekani mtu anauza 
nyumba ya Sh. milioni 30 au 
zaidi halafu asiwepo mwa-
nasheria hili ni tatizo ambalo 
linatakiwa kuangaliwa kwa 
kina,” alisema.

Wakili Fatma Ngomuo 
alisema sheria zilizopo za 

masuala ya ardhi nyingi 
zimepitwa na wakati, kwam-
ba zinahitaji kufanyiwa 
mapitio.

Waziri wa  Ardhi, Rahma 
Kassim Ali, alisema suala la 
uadilifu na uwepo wa ush-
irikiano mzuri ni nyenzo kuu 
ya kuondoa migogoro ya ar-
dhi.Alisema ni wajibu wa kila 
mmoja kushirikiana katika 
kuondosha migogoro hasa 
ya uuzaji wa ardhi.

Mawakili wataja dawa kuondoa migogoro ya ardhi

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wametakiwa kujikinga na 
maradhi yasiyoambukiza kuondokana 
na ulaji wa vyakula visivyokuwa vya 
asili ili kujikinga na utapiamlo.
Ofisa Lishe kutoka PELUM, Beatrice 

Saria, alitoa rai hiyo wakati wa mafun-
zo ya lishe bora na ulaji sahihi, kuse-
ma kuwa lazima jamii iwe na mwamko 
kuhusu lishe.
Beatrice alisema juhudi kubwa zi-

nazofanywa na serikali zimefanikiwa 
kupiga vita       tatizo la utapiamlo 
kwa kiwango       kikubwa,      kwamba 
kwa mwaka    1999     zaidi ya asilimia 
48 ya watoto wenye udumavu waliri-
potiwa.
Alisema ripoti ya Wizara ya Afya 

mwaka jana inaonyesha tatizo hilo 
limepungua na kufikia asilimia 30.
Beatrice alisema elimu inayotolewa 

kwa jamii kuhusu lishe bora imesaidia 
kupunguza kiwango cha watoto wenye 
utapiamlo na udumavu.
 “Naiomba jamii izingatie ulaji bora 

unaotakiwa kwa ajili ya mahitaji ya 
mwili kutokana na kuepusha athari 
zikiwamo za magonjwa yasiyoam-
bukiza yasiweze kutokea katika mwili,” 
alisema Beatrice.
Ofisa Mtetezi kutoka Taasisi ya PE-

LUM, Pessa Kussaga, alisema faida za 
kula mlo kamili huwezesha mwili ku-
pata virutubisho vyote vinavyohitaji, 
usalama na afya pamoja na kupata 
nguvu za kufanya shughuli mbalimbali 
za kuboresha kinga ya mwili dhidi ya 
maradhi. 
Pessa alieleza kuwa tatizo la jamii ni 

kula vyakula vyenye wanga na vina-
vyokaangwa jambo ambalo linasaba-
bisha maradhi yasiyoambukiza, hivyo 
aliishauri jamii kutumia vyakula vya 
asili kwa kulinda afya ili kuepukana na 
tatizo la maradhi.
Mshiriki wa mafunzo hayo, Sabahi 

Bakari Hassan, alisema mafunzo hayo 
waliyopewa watayafikisha kwa wen-
gine ili jamii iweze kuelimika.
Mafunzo hayo yaliandaliwa na PE-

LUM kwa Kushirikiana na Shirika la 
Chakula Duniani (FAO).

Washauriwa 
kula vyakula 
vya asili 
kujikinga na 
utapiamlo

Polisi yaonya vijana matumizi mitandao ya kijamii
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

J
ESHI la Polisi Zanzibar 
limewataka vijana kuitu-
mia vizuri mitandao ya ki-
jamii kwa ajili ya kutafuta 

fursa za maendeleo na siyo kud-
halilisha au kutumia kufanyia 
uhalifu.

Mkuu wa Kitengo cha Upele-
lezi wa Makosa ya Kimtandao 
kutoka Makao Makuu ya Jeshi la 
Polisi Zanzibar, Issa Muhammed 
Salum, alitoa rai hiyo juzi wakati 
akizungumza na Nipashe kuhu-
su matumizi sahihi ya utumiaji 

wa mitandao ya kijamii.
Salum alisema utumiaji 

mbaya wa mitandao ya kijamii 
huongeza vitendo vya udhalil-
ishaji mitandaoni.

Alisema hali  ya ukatili na 
udhalilishaji kupitia teknolojia 
ya kimtandao siyo nzuri kwa 
sababu watumiaji wengi hawa-
jui sheria, kanuni na taratibu za 
matumizi salama ya kimtandao 
hiyo.

Hivyo, aliitaka jamii hasa wa-
nawake kuacha kurusha picha 
zao za faragha katika mitandao 
ya kijamii ili kuepukana na ud-
halilishaji wa kimtandao.

“Baadhi ya wanawake wana-
tuma picha katika mitandao ya 
kijamii hata wakiwa katika se-
hemu za faragha picha ambazo 
wahalifu wa mitandao wanau-
wezo wa kuzitumia vibaya na 
kuwadhalilisha,”alisema.

Aidha, alisema Jeshi la Polisi li-
naendelea kupambana kudhibiti 
matukio hayo ili kuhakikisha 
uwepo wa matumizi sahihi ya 
teknolojia.

Aidha, alisema Sheria ya Ma-
kosa ya Mtandao ya Mwaka 2015 
Kifungu cha 23 ni kosa kwa mtu 
yoyote kuanzisha au kutuma ma-
wasiliano ya kielektroniki kwen-

da kwa mtu yoyote kwa lengo 
la kulazimisha, kutisha, kunyan-
yasa au kusababisha maudhui ya 
kihisia kwa mtu mwingine.

‘’Sheria hiyo adhabu yake kwa 
atakayekiuka atakuwa amet-
enda kosa na atawajibika iwapo 
atatiwa hatiani kulipa faini ya 
Sh.milioni tano au kutumikia 
kifungo cha miaka mitatu jela,” 
alisema.

Dk. Sikujua Omar, kutoka 
Chuo Kikuu Zanzibar alisema 
sheria za mitandao zinakataza 
matumizi mabaya ya mitandao, 
hivyo ni jukumu la TCRA kuzidi 
kuimarisha ulinzi.

Mkurugenzi wa Taasisi ya ZYF, 
Maulid Suleiman Juma, aliwa-
taka wazazi na walezi kuwa na 
udhibiti wa matumizi ya simu 
kwa watoto wao ili kuwakinga na 
madhara ya teknolojia.

Alisema baadhi ya wazazi na 
walezi huachia simu watoto na 
kuangalia vitu ambavyo havi-
wahusu jambo ambalo ni hatari 
kwa maisha yao.

Aidha, aliwataka vijana ku-
tumia teknolojia kwa ajili ya 
kuongeza fursa za ajira na mam-
bo ya kimaendeleo na siyo kwa 
matumizi mabaya yanayoweza 
kuwaingia katika matatizo.

HABARI ZANZIBAR

Diwani wa Kata ya Kilungule iliyoko Mbagala jijini Dar es Salaam, Saidi Fela maarufu ‘Mkubwa na Wanawe’ 
(mwenye kofia katikati), akiwa pamoja na viongozi wa Taasisi ya Alliance Club inayojihusisha na upandaji wa miti 
kwenye maeneo yenye uhitaji juzi, baada ya kumaliza kupanda miti kwenye Shule ya Sekondari Kilungule. 
PICHA: HALFANI CHUSI



Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Arusha imetupilia mbali rufa-
ni iliyowasilishwa na Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) na 
kuamuru wajibu rufani wali-
otiwa hatiani kwa kukutwa 
na meno ya tembo waachiwe 
huru.

Walioachiwa huru ni Nayai 
Saning’o na Jeremiah Simulek, 
baada ya kubainika kwamba 
mahakama ilikosea kuwatia 
hatiani.

Hukumu hiyo ilitolewa 
mbele ya Jaji Mohammed 
Gwae baada ya kusikiliza ru-
fani iliyowasilishwa na DPP ya 
kupinga adhabu waliyopewa 
warufani, akidai ilitolewa 
kinyume cha sheria.

Wajibu maombi pia wali-
wasilisha rufani wakipinga 
kutiwa hatiani na adhabu kwa 
madai kwamba mahakama 
ilikosea.

Wajibu rufani walishtakiwa 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Arusha kwa kosa la ku-
patikana na nyara ya serikali 
kinyume cha sheria.

Ilidaiwa Desemba 7, 2016 
katika Kijiji cha Kiwandani 
wilayani Karatu katika Mkoa 

wa Arusha, wajibu rufani 
kwa pamoja walikamatwa 
na vipande 10 vya meno ya 
tembo sawa na tembo wa-
tano waliouawa, yote yakiwa 
na thamani ya Sh. milioni 163 
mali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania bila kibali kutoka 
kwa Mkurugenzi wa wany-
amapori.

Machi 25, 2022, Mahakama 
iliwatia hatiani washtakiwa na 
kutakiwa kulipa faini ya Sh. 
milioni 15 au kutumikia kifun-
go cha miaka 20 jela.

Katika utetezi wake, mjibu 
rufani namba moja alikiri 
kukamatwa Desemba 16, 
2016 katika Kitongoji cha 
Chonomeloka akiwa katika 
Kampuni ya Langai Katopi.

Inadaiwa katika utetezi, 
kuwa macho yake yalifungwa 
na shuka na kupelekwa kwe-
nye chumba ambacho aliwa-
kuta watu watatu.

Alidai polisi walimpiga De-
semba 17, 2016, alitoa vyeti 
vya matibabu kama kielelezo 
mahakamani hapo.

Mjibu rufani wa pili alikanu-
sha kupatikana na nyara kiny-
ume cha sheria na kukamat-
wa eneo la Kiwandani, alidai 
alikamatwa eneo la Ilkupus.

Pia, alidai kwamba polisi 
walimtesa akiwa katika chum-
ba na katika kuunga mkono 
utetezi wake, alitoa vyeti vya 
matibabu.

Kutokana na kutoridhishwa 
na adhabu zilizotolewa na 
mahakama dhidi ya walala-
mikiwa, DPP aliwasilisha ru-
fani na wakati huo huo wajibu 
rufani wakawasilisha rufani 
pia.

DPP katika sababu za ru-
fani alidai mahakama ya chini 
ilikosea kutoa hukumu kila 
mmoja kulipa faini ya Sh. mil-
ioni 15 kinyume na Sheria ya 
Uhifadhi Wanyamapori, Nam-
ba 5 ya mwaka 2009.

Wajibu rufani katika rufani 
yao walikuwa na sababu 10 
ikiwamo Hakimu Mkazi  ali-
jipotosha kuwatia hatiani na 
kuwahukumu kwa madai 
kwamba kesi hiyo ilithibitish-
wa bila kuacha shaka licha ya 
mashaka yaliyojitokeza.

Inadaiwa mahakama iliko-
sea kupokea kielelezo cha 
hati ya kukamata mali,  iliko-
sea  kuzingatia ushahidi wa 
upande wa mashtaka ulioku-
wa unajichanganya, ilikosea 
kupuuza ushahidi uliotolewa 
na wajibu rufani.

Katika rufani hizo DPP aki-
wakilishwa na Wakili wa Seri-
kali,  Alice Mtenga, huku wa-
jibu rufani waliwakilishwa na 
Wakili John Kivuyo.

Jaji Gwae baada ya kupitia 
rufani hizo alisema mahaka-
ma inaona hakuna ushahidi 
wa kuwatia hatiani wajibu 
rufani na kwamba ushahidi 
wa upande wa mashtaka una 
mkanganyiko.

Alisema upande wa mash-
taka walishindwa kumuita 
mahakamani mpelelezi wa 
kesi hiyo wakati ushahidi 
wake ni muhimu.

Pia katika hati ya kukamata 
mali kuna mkanganyiko wa 
idadi ya watuhumiwa, kuto-
kana na sababu hizo na ny-
ingine Mahakama ilikubali ru-
fani iliyowasilishwa na wajibu 
maombi na kuitupa rufani ya 
DPP.

Kutokana na hali hiyo, Jaji 
Gwae alisema: “Hukumu 
inafutwa, hatia na adhabu 
vinaondolewa na mahakama 
inaamuru wajibu rufani wa-
tolewe gerezani mara moja 
isipokuwa kama kuna saba-
bu nyingine yoyote ya ku-
wafanya waendelee kuwapo 
gerezani.” 

Rufani kesi meno tembo yatupwa
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UVCCM vyuoni watakiwa kutangaza mafanikio ya Rais 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MJUMBE wa Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa kupitia Mkoa wa Morogoro, 
Jonas Nkya, amelitaka kundi la 
vijana wa vyuo vya kati na vyuo 
vikuu wa Umoja wa Vijana (UVC-
CM) Seneti ya Morogoro, kuacha 
kusubiri kusemewa na viongozi 
wa upinzani jinsi Rais Dk, Samia 
Suluhu Hassan anavyotekeleza 
miradi mikubwa ya maendeleo, 
wakati wenye jukumu hilo ni 
wao kuonyesha kwa mifano na 
vitendo utekelezaji wa ilani hiyo.

“Wapo baadhi ya viongozi 
wa upinzani wanaeleza kuri-
dhishwa na utekelezaji wa mi-
radi mikubwa ya kimkakati na 

kuweka demokrasia ya uhuru 
wa kujieleza uliofanywa na Rais, 
Dk. Samia Suluhu Hassan katika 
kipindi chake kifupi, lakini nyie 
vijana wa CCM hamuyasemi 
hayo,” alisema Nkya. 

Nkya alisema hayo wakati 
wa kongamano lililoshirikisha 
wanavyuo wa vyuo vya kati na 
vyuo vikuu vilivyopo Morogoro, 
kumpongeza Rais Dk. Samia kwa 
ajili ya kutimiza miaka miwili ya 
utekelezaji wa Ilani ya chama 
hicho na kuzindua tawi jipya la 
Umoja wa Vijana (UVCCM) ka-
tika Chuo cha Ualimu cha Moro-
goro (MOTCO). 

Alisema anashangazwa na 
kundi hilo la vijana kukaa kimya 
kuelezea mafanikio yaliyopati-

kana chini ya Rais Samia katika 
kipindi chake cha miaka miwili 
katika sekta mbalimbali ikiwa-
mo ya elimu, afya, miundom-
binu na uendelezaji wa miradi 
mikubwa mpaka wasemewe na 
wapinzani.

“Mfano mkubwa katika sekta 
ya elimu ya juu nyie kundi la 
vyuo vikuu Rais Dk. Samia ame-
waongezea boom na ufadhili 
tena bila maandamano aliamua 
yeye mwenyewe na akawaita 
viongozi wa vyuo vikuu vya wa-
nafunzi nchini na kuwaeleza, 
hivyo mnapaswa kuyasemea 
mazuri,” alisema Nkya. 

Nkya aliwaomba wanavyuo 
wa CCM kuwa mstari wa mbele 
kuelezea kwenye majukwaa na 

mitandao ya kijamii utekelezaji 
wa miradi mikubwa iliyofanywa 
na Rais Samia katika kipindi 
chake kifupi cha miaka miwili ya 
uongozi.

Kuhusu demokrasia nchini, 
Nkya alisema Rais Dk. Samia 
amekuwa mmoja wa viongozi 
msikivu wa makundi yote bila 
kuangalia chama ikiwamo sifa 
mojawapo ya kuruhusu kukose-
lewa kwa serikali yake ili iweze 
kujisahahisha hatua ambayo 
imerudisha imani kwa viongozi 
wa vyama vya upinzani.

Naye Mjumbe wa Halmashau-
ri Kuu ya CCM mkoa wa Mkoa 
wa Morogoro, Juliana Mwenda, 
alitaka kundi hilo kuacha kuiga 
mila nje vinazohamasisha map-

enzi ya jinsi moja na kuwa mstari 
wa mbele kupinga mila hizo.

“Mmomonyoko wa maadili 
umeanza kujitokeza wapo wa-
toto wa darasa la nne wameanza 
kujua mambo makubwa ku-
liko umri wao na hii inachang-
iwa na kuiga mila za kutoka nje 
sasa naombeni nyie vijana wa 
vyuo vikuu mnajielewa huo sio 
utamaduni wetu kabisa tupige 
vita hizo mila za nje,” alisema 
Mwenda.

Awali, Kaimu Katibu wa UVC-
CM Mkoa wa Morogoro, Sabrina 
Juma, alitaka kundi hilo kua-
cha kuvaa sare za chama pekee 
badala yake watoe majibu ya 
utekelezaji uliofanywa kupitia 
ilani ya chama hicho.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (katikati), akiwa na viongozi mbalimbali kwenye kongamano la 
miaka miwili ya mafanikio ya utawala wa Rais Samia mkoani Shinyanga, (kushoto) ni Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita, akifuatiwa na Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Mabala Mlolwa, (kulia) ni Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Jo-
seph Mkude, akifuatiwa na Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Johari Samizi, juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Alliance Club 
yapanda miti
kukabili mabadiliko 
tabianchi
Na Halfani Chusi

TAASISI ya Alliance Club, inay-
ojihusisha na upandaji wa miti 
imepanda miti 250 katika Shule 
ya Sekondari Kilungule iliyopo 
Mbagala jijini Dar es Salaam, 
ikiwa ni mwendelezo wa kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi.

Akizungumza wakati wa tukio 
hilo, Mwenyekiti wa taasisi hiyo, 
Sabira Salim, alisema walipoomb-
wa kupeleka huduma kwenye 
shule hiyo hawakusita kwa kuwa 
wanatambua umuhimu wa miti 
kwenye maendeleo ya watu.

Salim alisema lengo lao wa-
nafunzi watakapoanza kuitumia 
shule hiyo wakute miti tayari 
imekuwa mikubwa ili iweze kuwa-
saidia kupata hewa safi na kufura-
hia maisha ya shule.

“Mbali na kupanda miti pia 
taasisi yetu inatoa msaada kwe-
nye mambo mbalimbali ikiwamo 
matatizo ya macho, mazingira, 
wagonjwa wa kisukari, saratani, 
wenye tatizo la njaa,” alisema.

Makamu Mkuu wa Shule hiyo, 
Aziza Lubembela, aliishukuru 
taasisi hiyo kwa kupeleka huduma 
hiyo kwenye shule yake, akia-
hidi kushirikiana na wanafunzi 
kuitunza kwa kutumia mfumo wa 
kumkabidhi kila mwanafunzi mti 
mmoja kwa ajili ya uangalizi.

 “Ujio wa taasisi hii kwenye 
shule yetu kwetu ni faraja kubwa 
kwa sababu eneo hili ni kame 
halina mti halina chochote wamet-
uletea miti ya aina mbalimbali ipo 
ya dawa, kivuli na matunda na 
tumepanda miti zaidi ya 250. 

“Kuna michungwa, miashoki, 
mistaferi midodoma ambayo 
huwa inakuwa ya kijani mwaka 
mzima, lakini pia suala hili litaleta 
tija kwenye kata yetu ya Kilun-
gule”.  

Diwani wa Kata ya Kilungule, 
Said Fela aliwataka walimu na 
wanafunzi shuleni hapo kuitunza 
miti hiyo, akikumbusha kuwa 
miongoni mwa mikakati ya seri-
kali ni kupanda miti kwa wingi. 

Mratibu wa taasisi inayojihusi-
sha na upandaji miti na usafishaji 
wa mazingira (TCCI), Seleman 
Mang’uru, alisema dhumuni la 
mradi huo ni kuwapa uwezo wa-
nafunzi kutambua umuhimu wa 
miti na uhusiano wake kwenye 
mabadiliko ya tabianchi. 



Aidha, inaelezwa kuwa 
vikosi vya Russia vinaele-
kezea juhudi kwenye mji 
wa Avdiivka, kusini mwa 
Bakhmut na Kremina Sva-
tove, eneo la kaskazini.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa 
Russia inaonekana kure-
jea kwenye nafasi ya ulinzi 
zaidi baada ya juhudi zao za 
mashambulizi yaliyoanza 
Januari, kushindikana.

Taarifa ya wizara ya ulinzi 
ya Ukraine, ilisema jaribio 
la Russia kuuteka mji wa 
Bakhmut   limeshindwa ku-
tokana na msuguano ulioz-
idishwa na mzozo wa ndani 

kati ya wanajeshi wa Russia 
na wapiganaji wa kampuni 
binafsi ya kijeshi  ya Wagner 
ambao wote wanahusika 
kusambaza wapiganaji kwe-
nye eneo hilo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
sehemu inayoizunguka 
Bakhmut bado ni moja ya 
maeneo magumu zaidi ka-
tika uwanja wa mapambano, 
huku Uingereza ikisema 
inatambua kuwa Ukraine pia 
imepata majeruhi wengi ku-
tokana na mapigano ya Bahk-
mut.

Rais wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelensky, alisema 

mashambulizi yanayotara-
jiwa dhidi ya vikosi vya Rus-
sia hayawezi kutokea sasa 
kwasababu nchi hiyo haina 
silaha, vifaa wala risasi.

Naye Spika wa Bunge la 
Russia, Vyacheslav Volodin, 
alipendekeza kupigwa maru-
fuku shughuli za Mahakama 
ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC 
nchini humo.

Volodin, ambaye ni mshiri-
ka wa Rais wa Russia Vladmir 
Putin, alitoa matamshi hayo 
baada ya mahakama hiyo ku-
toa  waranti ya kukamatwa 
Putin kwa madai ya kuhusika 
na uhalifu wa kivita,  kuto-

kana na kuwapeleka Rus-
sia mamia ya watoto kutoka 
Ukraine.

“Sheria inapaswa kutung-
wa itakayokataza shughuli 
za aina yoyote za ICC kwenye 
eneo la nchi yetu,” alisisitiza 
Volodin.

Pia alibainisha kuwa mtu 
yoyote nchini humo atakayei-
saidia au kuiunga mkono ma-
hakama ya ICC ataadhibiwa.

Volodin, alidokeza kwam-
ba Marekani ilitunga sheria 
ya kuwazuia raia wake kuhu-
kumiwa na mahakama hiyo, 
na kwamba Russia inapaswa 
kufanya hivyo hivyo. DW

Rwanda kuchagua rais 
na wabunge pamoja
KIGALI, Rwanda

BARAZA la Mawaziri la Rwanda kupitia ofisi 
ya waziri mkuu limesema kwamba limeamua 
kuoanisha tarehe za uchaguzi wa rais na 
wabunge nchini humo.

Katika mkutano wa baraza hilo uliofanyika 
mwishoni mwa wiki iliyopita na kuongozwa 
na Rais Paul Kagame, mawaziri walipitisha 
pendekezo lake la kurekebisha katiba ili ku-
ruhusu kufanyika pamoja kwa chaguzi hizo.

Aidha, inaelezwa kuwa uchaguzi mkuu wa 
taifa hilo, sasa unatarajiwa kufanyika Agosti 
mwaka huu, na kwamba awali ulipangwa 
kufanyika uchaguzi wa rais pekee.

Ilibainishwa kuwa kufanya hivyo 
kungechelewesha uchaguzi wa wabunge hadi 
Septemba mwaka huu.

Hatua hiyo inayosubiri kupitishwa na 
bunge ilitangazwa sambamba na ile ya 
kuachiliwa huru kwa mkosoaji wa Rais Kag-
ame, Paul Rusesabagina aliyekuwa amehuku-
miwa kifungo cha miaka 25 jela kwa makosa 
ya ugaidi. DW
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Lebanon yaamka 
na majira mawili 
tofauti
BEIRUT, Lebanon

WANANCHI nchini Lebanon 
wameamka jana wakiwa na majira 
mawili ya nyakati yanayopingana, 
huku kukiwa na mzozo kati ya vion-
gozi wa kisiasa na kidini kuhusu ni 
wakati gani saa zinapaswa kurud-
ishwa ama kusogezwa mbele.

Waziri Mkuu wa Muda, Najib 
Mikati, alitangaza kuwa mabadiliko 
yataanza mwishoni mwa mwezi wa 
Ramadhani mwezi ujao ili kuruhusu 
Waislamu kufungua swaumu ya 
kila siku saa 12, huku viongozi wa 
Kikristo wakisema watabadilisha 
saa kuanzia jana.

Mzozo huo unaonyesha mga-
wanyiko mkubwa katika nchi hiyo 
baada ya vikundi vya Wakristo na 
Waislamu kutajwa kuwa vilianzisha 
vita vya wenyewe kwa wenyewe 
mwishoni mwa miaka ya 1970 na 
1980, na kwamba nafasi za kisiasa 
hugawanyika miongoni mwa vi-
kundi hivyo. Inaelezwa kuwa nchini 
humo mwezi mtukufu wa Kiislamu 
ulianza Machi 22 ukitarajiwa kuisha 
Aprili 21, mwaka huu ikiwa muda 
utabaki bila kubadilika, na kwamba 
Waislamu watafuturu saa 12 jioni 
badala ya saa moja ya sasa nchini 
Lebanon, wakati jua linapozama.

Hata hivyo, Kanisa la Christian 
Maronite nchini Lebanon lenye ush-
awishi mkubwa, lilisema kwamba 
litapuuza uamuzi huo, na kuuita wa 
kushangaza, huku mashirika kadhaa 
makubwa ya nchini humo pia yaki-
tajwa kuamua kupuuza.

Inaelezwa kuwa vituo viwili vya 
habari, LBCI na MTV, vilisogeza 
saa zao mbele jana, huku Shirika la 
Ndege la Mashariki ya Kati, am-
balo ni Shirika la Ndege la Kitaifa, 
lenyewe Iilisema saa zake na vifaa 
vingine vitasalia kufuata majira ya 
baridi lakini saa zake za safari za 
ndege zitarekebishwa ili kuepuka 
kutatiza ratiba za kimataifa.

Vile vile, inaelezwa kuwa ku-
likuwa na mkanganyiko pia kwa 
watumiaji wa simu za rununu na 
vifaa vingine vya kielektroniki am-
bavyo hubadilika kiotomatiki hadi 
wakati wa marekebisho ya saa ya 
mchana, kwani waendeshaji wengi 
hawakuarifiwa kucheleweshwa kwa 
wakati. BBC

Vikosi Russia vyabadili mwelekeo Bakhmut
MOSCOW, Russia

WIZARA ya Ulinzi ya Uin-
gereza imesema Russia im-
ebadili mwelekeo wake kiu-
tendaji kutoka kwenye mji 
wa Bakhmut uliopo jimbo la 
Donbas na kwenda maeneo 
mengine ya kaskazini na kusi-
ni mwa Ukraine.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na wizara hiyo, 
pamoja na mkuu wa jeshi 
la Ukraine, Valerii Zaluzh-
nyi,  mashambulizi ya Russia 
huko Bakhmut yamekwa-
ma  na wanajeshi wa Ukraine 
wamezidi kujiimarisha.

Baadhi ya wananchi wakiopoa vitu kwenye vifusi baada ya makazi yao kuharibiwa na kimbunga kilichopiga mwis-
honi mwa wiki iliyopita katika Jimbo la Massissippi kusini mwa Marekani. PICHA: MTANDAO

Sheria 
inapaswa 
kutungwa 
itakayo-
ka-taza 
shughuli za 
aina yoy-
ote za ICC 
kwenye 
eneo la 
nchi yetu.

MISSISSIPPI, Marekani

TAKRIBANI watu 23 wam-
etajwa kuuawa na mamia ya 
makazi kuharibiwa kutokana 
na vimbunga vikali vilivyokum-
ba katika jimbo la Massissippi 
kusini mwa Marekani. 

Inaelezwa kuwa vimbunga 
hivyo vilikumba eneo hilo 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
na kuacha hali mbaya katika 
mji wa mashambani ambao 
meya alitangaza kuwa haupo 
baada ya kuigwa na kimbunga 
hicho.

Idara ya kusimamia dharura 
ya Mississippi, ilisema katika 
ujumbe wa Twitter kwamba 
timu za utafutaji na uokoaji ku-
toka kwa mashirika ya ndani na 
serikali zilitumwa kuwasaidia 
walioathiriwa na vimbunga 

hivyo.
Idara hiyo ilithibitisha kuwa 

takribani watu 23 wamekufa, 
wanne hawajapatikana na kad-
haa wamejeruhiwa, huku ikitoa 
hadhari kwamba huenda idadi 
ya majeruhi inaweza kuongeze-
ka.

Idara ya taifa ya hali ya 
hewa ilithibitisha kuwa kim-
bunga kilisababisha uharibifu 
takriban kilomita 96 kaskazini 
mashariki mwa Jackson, Missis-
sippi.

Aidha, inaelezwa kuwa miji 
ya Silver City na Rolling Fork 
iliripoti uharibifu, huku kim-
bunga kikisonga kaskazini 
mashariki kwa kasi ya kilomita 
113 kwa saa bila kupunguza kasi 
kuelekea Alabama pamoja na 
miji ya Winona na Amory, hadi 
usiku. VOA

Watu 23 wauawa 
kutokana na 
kimbunga Marekani



Na Joseph Mwendapole

B
ENKI ya Taifa ya 
Biashara (NBC), im-
etangaza uzinduzi wa 
Kampeni ya Mkeka 

wa Ushindi na ATM za NBC 
inayolenga kuwapa watumi-
aji wa ATM za NBC nafasi ya 
kujishindia zawadi na ku-
weza kuwa sehemu ya ku-
furahia udhamini wa benki 
hiyo kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

 Zawadi hizo ni
 pamoja na tiketi za

 kushuhudia mechi za
 Ligi Kuu ya NBC, jezi,

 na zawadi nyingine
 kemkem.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa kampeni hiyo 
uliofanyika katika Tawi Benki 
la NBC la Mlimani City mwis-
honi mwa wiki, Mkuu wa 
Kitengo cha Masoko wa NBC, 

David Raymond, alisema, 
kampeni hiyo inalenga ku-
hamasisha wateja wa benki 
hiyo na wasio wateja wao 
kutumia mashine za ATM za 
NBC kufanya miamala yao.

Alisema wateja ambao 
watatumia kadi zao za ATM 
kufanya miamala mbalimbali 
katika kipindi cha kampeni 
watapata nafasi ya kushinda 
zawadi za kusisimua, ikiwa ni 
pamoja na tiketi za kushuhu-
dia Ligi ya Kuu ya NBC, jezi na 
zawadi nyingine kemkem.

“Tunayo furaha kuzindua 
Kampeni hii ya Mkeka wa 
Ushindi na ATM za NBC, am-
bayo inawazawadia watumia-
ji wote wa ATM za NBC ikiwa 
ni wateja na wasio wateja wa 
NBC, tunaelewa umuhimu 
wa urahisi katika huduma za 
benki, tunazidi kusogeza hu-
duma za kibenki karibu zaidi 
na wateja kwa kuongeza ATM 
mpya kwenye maeneo mbal-

imbali nchini,” alisema.
Aidha, alisema watumiaji 

wa ATM za NBC wanaweza 
kuweka pesa kwenye akaunti 
yoyote ya NBC kupitia ATM 
zilizopo kwenye matawi yake 
nchi nzima.

 “Pia wale wasiokuwa na 
akaunti yoyote wanaotumi-
wa fedha kwa kutumia hu-
duma ya NBC Cash Popote, 
wanaweza kutoa pesa hizo 
kwenye ATM yoyote ya NBC. 
Wote walio na kadi za VISA, 
Union Pay na Mastercard 
wanaweza kutumia ATM za 
NBC kutoa pesa,” alisema 
na kuongeza kuwa makundi 
yote haya yanayo nafasi sawa 
ya kujishindia zawadi hizo 
katika kampeni hiyo.

“Tunaamini kuwa watumi-
aji wa ATM za NBC wataende-
lea kufurahia huduma zetu, 
tunawakaribisha wote wa-
tumie ATM za NBC,” alisema.

Kwa upande wa Mkuu 

wa Kitengo cha Huduma za 
Kidijitali wa Benki ya NBC, 
Ulrik Tobias, aliongeza kuwa 
zawadi hizo zitakuwa ni za 
papo kwa papo, pale mteja 
akifanya muamala wake kwa 
kutumia ATM ya NBC atapata 
kujua kuwa ameshinda zawa-
di gani kwa kuangalia nyuma 
ya risiti ya muamala wake.

“Sisi kama Benki ya NBC, 
daima tunawaweka wateja 
wetu karibu na kuhakikisha 
wanafurahia huduma zetu 
wakati wowote na popote. 
Kampeni yetu ya Mkeka wa 
Ushindi na ATM za NBC Tu-
nafurahi kuwapa wateja wetu 
nafasi ya kushinda tiketi za 
kuona Ligi Kuu, jezi, na vitu 
vingine vya kumbukumbu ya 
Ligi ya NBC. Tunatumai kuwa 
kampeni hii itaimarisha zaidi 
uhusiano wetu na wateja 
wetu pamoja na watumiaji 
wote wa ATM zetu,” alisema 
Urlik.

WASHINDI KAMPENI NBC 
KUPEWA TIKETI ZA LIGI KUU

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Mchezo 
wa Kabaddi Tanzania, umesema 
umefurahishwa na viwango vilivy-
ooneshwa na wachezaji wa timu 
mbalimbali kwenye kilele cha kua-
dhimisha Siku ya Kabaddi Duniani, 
ambayo kitaifa ilifanyika katika 
Kituo cha Utamaduni Ubalozi wa 
India Masaki jijini Dar es Salaam 
hapo juzi.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwenyekiti wa chama hicho, 
Abdallah Nyoni, alisema amebaini 
vipaji vingi kupitia tukio hilo 
lililoshirikisha wachezaji kutoka 
shule za sekondari, vyuo pamoja 
na watu wazima.

“Tunashukuru tumeadhimisha 
kwa amani  siku yetu kwa upande 
wa timu za mikoani wameiadhimi-
sha kwenye mikoa yao,” alisema 
Nyoni kuongeza kwa kuwaangukia 
wafadhili pamoja na wadau mbal-
imbali kujitokeza kwa lengo la 
kuchangia maendeleo ya mchezo 
huo.

Alizitaja timu ambazo zilipata 
zawadi za fedha pamoja na kombe 
kuwa ni Mlaleni Sekondari iliyoon-
doka na kombe na Sh. 60,000 kwa 
upande wa wanawake huku kwa 
upande wa wanaume zawadi kama 
hizo zikienda kwa timu ya Kingani 
Sekondari.

Na Hadija Mngwai

MWENYEKITI wa Chama cha 
Waamuzi Tanzania, Nassoro Ham-
dun, amesema wamejipanga kutoa 
semina tosha kwa waamuzi ili ku-
waongezea ubora wao msimu ujao.

Msimu wa 2022/23 wa Ligi Kuu 
Bara ambao umekuwa na ushindani 
mkubwa huku malalamiko kwa 
waamuzi yakiwa yamepungua kwa 
kiasi fulani, unatarajiwa kufikia 
tamati Mei 28, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Hamdun alisema mafanikio ya ub-
ora wa waamuzi msimu huu yame-
tokana na umakini wa hali ya juu 
kuanzia Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), Bodi ya Ligi (TPLB) na kamati 
ya waamuzi, hivyo wamepanga 
kuendeleza semina ili kuwabore-
sha zaidi waamuzi kuelekea msimu 
ujao wa 2023/24.

“Waamuzi wamekuwa bora 
msimu huu kutokana na umakini 
uliokuwapo kuanzia TFF, Bodi ya 
Ligi na Chama cha Waamuzi kwa 
kufuatilia mienendo yao ndani na 
nje ya uwanja ikiwa ni pamoja na 
kuwapa semina tosha za kuwataka 
wasimamie Sheria 17 za mchezo 
huo.

“Tumeandaa mikakati ya kuhakik-
isha waamuzi wetu wanakuwa 
bora zaidi msimu ujao na ili upate 
waamuzi walio bora kuchezesha 
soka ndani na nje ya nchi, wana-
takiwa wapatiwe semina endelevu 
zitakazowasaidia kuwajenga ili 
kuwa imara,” alisema.

Kabaddi yabaini 
vipaji vingi nchini

Waamuzi Ligi Kuu 
kupigwa msasa
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Na Adam Fungamwango

KIPIGO cha mabao 3-2 ili-
chokipata juzi dhidi ya Ki-
tayosce, kilififisha ndoto za 
Biashara United kurejea Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
ujao.

Biashara United ambayo 
ilishuka daraja msimu uli-
opita iliambulia kipigo hicho 
kwenye Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi, Tabora na kui-
fanya kushika nafasi ya tisa 
kwenye msimamo wa Ligi ya 
Championship, ikiwafanya 

wapinzani wao kukaa kwe-
nye nafasi ya pili wakiwa na 
pointi 49.

Timu hiyo ambayo msimu 
uliopita ilicheza Kombe la 
Shirikisho barani Afrika, ina 
pointi 23, ikipoteza kabisa 
matumanini ya kurejea Ligi 
Kuu kwani imecheza mechi 
tatu mfululizo bila kushinda, 
ikitoka suluhu dhidi ya Mbu-
ni, akachapwa mabao 2-1 dhi-
di ya Mashujaa, kabla ya ku-
kutana na kipigo kingine juzi.

Wakati Biashara ikipoteza 
matumaini hayo, ni mechi 

chache tu zimebakia kabla ya 
JKT Tanzania haijatangazwa 
kurejea Ligi Kuu, baada ya 
juzi kushinda kwa mara ny-
ingine tena bao 1-0 dhidi ya 
Transit Camp, mechi ikiche-
zwa Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, kwa bao pekee 
lililofungwa na Martin Kiggi.

Ni ushindi unaoifanya ku-
fikisha pointi 56 ikiendelea 
kuwa kileleni mwa msimamo 
wa ligi hiyo, na kuonekana 
hakuna tena wa kuizuia kure-
jea kwenye Ligi Kuu msimu 
ujao, baada ya kuteremka 

msimu wa 2020/21.
Katika matokeo mengine 

ya ligi hiyo juzi, timu ya 
Fountain Gate ililazimishwa 
suluhu dhidi ya Pan African, 
Uwanja wa CCM Gairo Mo-
rogoro, Mashujaa ikaichapa 
Copco bao 1-0, Uwanja wa 
Lake Tanganyika, Kigoma, 
African Sports ikalazimishwa 
suluhu nyumbani Mkwak-
wani dhidi ya KenGold na 
Green Warriors ikabamizwa 
mabao 2-1 nyumbani Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam dhi-
di ya Pamba FC.

Biashara yafifisha matumaini ya kurejea 

Meneja wa Tawi Benki ya NBC la Mlimani City, Lilian Mutalemwa (kushoto), akitoa zawadi ya mpira kwa  Rehema 
Mushi, ambaye ni mshindi wa Mkeka wa Ushindi na ATM za NBC, inayolenga kuwapa watumiaji nafasi ya kujishin-
dia zawadi mbalimbali. Utoaji wa zawadi hiyo ulifanyika mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MITROVIC ATAJWA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Fulham na Timu ya Taifa ya 
Serbia, Aleksandar Mitrovic, 28, alikuwa akisakwa na 
Manchester United kabla ya kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu Old Trafford kwa kumsukuma mwamuzi 
Chris Kavanagh. (Daily Star)

LAVIA KUNUNULIWA ARSENAL 

KLABU ya Arsenal ni miongoni mwa klabu zinazo-
hitaji kumnunua kiungo wa kati wa Southampton raia 
wa Ubelgiji, Romeo Lavia, 19. (Fabrizio Romano)

MODRIC KUSTAAFIA MADRID

KIUNGO Luka Modric, 37, amepuuza tetesi za ku-
hamia Klabu ya Saudi Arabia huku mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Croatia akisema anataka kustaafia Real 
Madrid. (Mail)

HOJLUND LULU MAN UNITED

MANCHESTER United “wana nia ya dhati” ya kum-
sajili mshambuliaji wa Denmark, Rasmus Hojlund, 20, 
ambaye anachezea Atalanta. (Ekstra Bladet, via 
Spoti Shahidi)

HAALAND MKATABA MPYA

MANCHESTER City iko tayari kumpa mshambuliaji 
wa Norway, Erling Haaland, 22, mkataba mpya wenye 
thamani ya pauni 500,000 kwa wiki ili kuzuia nia ya 
Real Madrid wanaomnyatia. (Sun)

PHILLIPS ATAKIWA LEEDS

KLABU ya Leeds United ina nia ya kumsajili tena 
kiungo wa kati wa England, Kalvin Phillips, 27, msimu 
huu wa majira ya joto licha ya kwamba alijiunga na 
Manchester City mwaka jana. (Daily Star)

ZEBRI KUWEKEWA NGUMU

KLABU ya Brighton haitamruhusu kocha, Roberto 
de Zerbi, 43, kuondoka kwenda kujiunga na Totten-
ham Hotspur wanaomtaka achukue mikoba ya bosi 
wao wa sasa, Muitaliano mwenzake Antonio Conte, 
53. (Press)

TUCHEL NA MAZUNGUMZO

HAKUNA mazungumzo yaliyokuwa yamefanyika 
kati ya Tottenham Hotspur na Mjerumani, Thomas 
Tuchel, 49, kabla ya kocha huyo wa zamani wa Chel-
sea kuteuliwa kuwa kocha wa Bayern Munich Ijumaa 
iliyopita. (Evening Standard)

FERGUSON AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United pia ina nia ya 
kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Brighton na 
Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson, 18. (Football 
Insider)

WARD-PROWSE KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa England, James Ward-Prowse, 
28, bila shaka ataondoka Southampton msimu huu 
wa majira ya joto ikiwa watashuka daraja, huku Tot-
tenham wakitaka kumsajili. (Football Insider)

UGARTE AVUTIA

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na kiungo 
wa kati wa Sporting Lisbon, Manuel Ugarte, 21. (Mir-
ror)

ZISIKUPITE

HABA
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LONDON, England 

S
HEIKH Jassim bin Hamad 
Al-Thani amewasilisha ofa 
iliyoboreshwa zaidi ya kui-
nunua Manchester United, 

vyanzo vimeiambia ESPN.
Mmiliki huyo wa benki wa
 nchini Qatar alipaswa ku-
toa ofa yake ya pili kabla

 tarehe ya mwisho ya
 nchini England Jumatano,

 ikiwa ni kabla ya waz-
abuni wote kupewa muda

 wa ziada.

Ofa ya Sheikh Jassim iliwasilishwa 
Ijumaa na sasa itazingatiwa na wa-
miliki wa sasa wa klabu hiyo familia 
ya Glazer. 

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba wazabuni hawatarajii jibu la 

   Bilionea wa England, 
Ratcliffe naye awasilisha zabuni 
yake mpya, wengine kibao...

HABARI MICHEZO

SHEIKH ATOA OFA MPYA 
KUINUNUA MAN UNITED

haraka kwa matokeo yao ya hivi 
karibuni.

Bilionea wa England, Sir Jim Rat-
cliffe, Mwenyekiti na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Kemikali 
ya INEOS, alithibitisha zabuni yake 
ya pili katika taarifa fupi Alhamisi. 

Ilisomeka: “Jim Ratcliffe na INEOS 
tunaweza kuthibitisha kuwa tume-
wasilisha zabuni iliyorekebishwa.”

Mfanyabiashara Thomas Zillia-
cus pia amedai kuwa amewasilisha 
ombi la kuchukua mikoba ya Old 
Trafford. 

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba, baada ya duru ya zabuni ya 

pili, familia ya Grazer inaweza ku-
uliza ofa ya tatu au kutaja mzabuni 
anayependekezwa.

Wafanyakazi wa Man United 
wameambiwa kutarajia “uwazi” juu 
ya hali ya umiliki ifikapo mwishoni 
mwa msimu. 

Katika taarifa iliyotolewa Novem-
ba, Glazers walisema watachunguza 
“njia mbadala” ambazo ni pamoja 
na mauzo kamili au uwekezaji wa 
wachache.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwam-
ba Glazers wanaweka chaguzi zao 
zote zipo wazi na kwamba idadi ya 
fedha pia itawekwa hadharani.

Jumatatu Machi 27, 2023
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BUENOS AIRES, Argentina

T
IMU ya Taifa ya Argentina imem-
tunuku Lionel Messi kwa kutwaa 
Kombe la Dunia kwa kukipa kituo 
chao cha mazoezi jina la nahodha 

huyo.
Casa de Ezeiza kilichopo jijini Buenos 

Aires, ni nyumbani kwa Timu ya Taifa ya 
Argentina, lakini sasa kitajulikana kama 
Lionel Andres Messi.

Chiqui Tapia, rais wa Chama cha Soka 
cha Argentina (AFA), alithibitisha habari 
hiyo Jumamosi, akiandika kwenye Twitter: 
“Tuliishi siku ya kihistoria katika Casa de 
Ezeiza yetu, ambayo kuanzia leo itaitwa Li-
onel Andres Messi, kwa heshima ya mche-
zaji bora wa mwaka wa Dunia.

“Nataka kuwashukuru makocha, wache-
zaji na wafanyakazi wote wa AFA kwa kuwa 
nasi.”

Messi aliiwezesha Argentina kutwaa 
ubingwa wa Kombe la Dunia nchini Qatar 
mwaka jana, akifikia mafanikio ya marehe-
mu Diego Maradona huku ‘La Albiceleste’ 
hao wakitwaa taji lao la tatu la dunia, na la 
kwanza tangu mwaka 1986.

“Kutambuliwa huku ni mojawapo ya 
mazuri zaidi ambayo nimewahi kupokea,” 
alisema Messi akiandika kwenye Insta-
gram. “Heshima kubwa, asante sana!!!”

Messi alifunga bao la 800 katika maisha 
yake ya soka katika ushindi wa 2-0 kwe-
nye mechi ya kirafiki kati ya Argentina na 
Panama. 

Bao linalofuata la mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 35, kwenye medani ya 
kimataifa litakuwa la 100 kwa nchi yake.

KITUO CHA KITUO CHA 
MAZOEZI CHA MAZOEZI CHA 
ARGENTINA ARGENTINA 
CHAITWA MESSICHAITWA MESSI

MUNICH, Ujerumani

KOCHA mpya wa Bayern 
Munich, Thomas Tuchel, 
amekiri kuwa anakabiliwa 
na mwanzo mgumu wa kazi 
yake mpya baada ya kua-
jiriwa kwa mshangao Ijumaa 
kuchukua nafasi ya Julian 
Nagelsmann.

Tuchel anaingia moja 
kwa moja kwenye michezo 
muhimu, akianza na wap-
inzani wa taji la Ujerumani 
-- na klabu yake ya zamani, 
Borussia Dortmund hapo 
Aprili Mosi, mwaka huu.

“Changamoto haiwezi 

kuwa kubwa zaidi,” alisema 
Tuchel.

Siku kumi baadaye, Bay-
ern inacheza na Manchester 
City katika robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kutakuwa na muda mch-
ache wa kupumzika au ku-
fanya mazoezi ya mbinu 
mpya, wachezaji wengi wa 
Bayern kwa sasa hawapo 
kwani wapo na timu zao za 
taifa na kisha michezo saba 
katika siku 22 za kwanza za 
Aprili.

“Nilikuwa muoga katika 
mazungumzo ya kwanza na 
Bayern. Katika sekunde 30 

za kwanza sikujua tulichoku-
wa tunajadiliana au kilihusu 
nini,” alisema Tuchel.

“Mara tu ilipobainika 
kuwa Bayern walinitaka 
nichukue jukumu hilo mara 
moja, ilinijia kwamba inaan-
za mara moja na Dortmund.”

Tuchel alisema hatua hiyo 
ilishangaza na kwamba hivi 
majuzi, Jumanne hakuwa 
na mawasiliano yoyote na 
Bayern. 

Alifikiria kazi yake inayo-
fuata itakuwa nje ya Ujeru-
mani, aliongeza, lakini ali-
kuwa akifuatilia msimu wa 
Bayern.

Tuchel: Nina changamoto kubwa 
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Na dama Fungamwango

S
IKU chache baada ya straika 
wa Simba Queens, Opa Clem-
ent, kupata nafasi ya kucheza 
soka la kulipwa nchini Uturuki 

katika Klabu ya Besiktas, mchezaji 
mwingine anayechezea Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania, Cynthia Musun-
gu, raia wa Kenya naye amekwenda 
nchini humo kujiunga na timu hiyo.

Taarifa zilizotolewa na
 Klabu ya Fountain Gate
 Princess, ambayo kwa

 sasa inaongoza Ligi Kuu
 ya Wanawake kwa pointi

 29, Musungu ambaye naye 
pia alikuwa na mabao tisa

 kama Opa, zimeeleza ame-
kwenda kujiunga na Klabu

 ya Besiktas.

Klabu hiyo imemtakia kila la kheri 
mchezaji wao huyo kwenye maisha 
yake mapya ya soka na timu yake 
hiyo mpya.

Musungu amekuwa tegemeo kwa 
kikosi cha Foutain Gate Princess 
na kwa kiasi kikubwa mabao yake 
ndiyo yaliyofanya timu hiyo kuwa 
kileleni.

Huu ni mfululizo wa wachezaji 
wanaocheza soka nchini, hasa Ligi 
Kuu ya Tanzania kwa wanawake ku-
nunuliwa na kwenda kucheza soka la 
kulipwa nje ya nchi.

Machi mwaka jana Opa, alikwenda 
Klabu ya Kayserispor Girl ya Uturuki 
kwa kile kilichoelezwa ni kufanya 
majaribio na akifanikiwa klabu hiyo 
ingekaa mezani na Simba kumaliza-
ka, lakini alirejea nchini na baadaye 
haikufahamika kama alifuzu au la.

Hata hivyo, Klabu ya Besiktas mwa-

ka huu ilikuja kumchukua moja kwa 
moja baada ya kuridhika na kiwango 
chake ambacho walikiona akikionye-
sha kwenye klabu nyingine aliyok-
wenda kufanyia majaribio.

 Machi 2021, Simba Queens pia il-
imuuza aliyekuwa nahodha wake 
wakati huo, Mwanahamisi Omari 
kwa klabu ya Shabab Atlas ya Mo-
rocco, lakini kwa sasa amerejea tena 
klabu ya Msimabazi kwenye kipindi 
cha dirisha dogo la usajili na anaen-
delea kucheza Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania akisikilizia dili lingine kama 
litakuja.

Mchezaji mwingine ni kiungo 
Flavian Mawete Musolo raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
aliyeichezea Simba Queens mwaka 
2020 hadi 2021, ambapo aliuzwa kwa 
Klabu ya Adana Idmanyurduspor ya 
Uturuki anayoichezea hadi sasa.

STRAIKA WA FOUNTAIN GATE
PRINCESS AULA KAMA OPA

Sababu Kapombe, Tshabalala kuitwa Stars 

Hiyo inakuja siku chache 
tu baada ya Rais kutangaza 
donge nono ya Sh. milioni 
500 iwapo Stars itafuzu 
fainali hizo.

“Mimi nasema tuend-
elee kumpa sapoti Rais 
wetu Mama Samia na ha-
tutomwangusha, anatupa 
hamasa sisi wachezaji, kwa 

hiyo hatuhitaji kumwan-
gusha, tutapambana, tu-
nalipambania taifa na yeye 
mwenyewe akiwamo kwa 
sababu hamasa yake na 
anavyotufuatilia kila hatua 
ndiyo nasi inatufanya kuzi-
di kupigana.

“Kwenye mechi ya Ju-
manne ni kujipanga tu 
kwa sababu hatuna muda 
na tumebakisha siku moja 

tu ili tuweze kurudiana na 
Uganda, lakini pamoja na 
hayo hatutakiwi kubwete-
ka, tujipange ili tufanye vi-
zuri tuweze kujihakikishia 
tunapita kwenye kundi 
letu,” alisema Msuva.

Kwa upande wa Samatta, 
alisema kwa sasa wamesa-
hau kila kitu kuhusu mechi 
iliyopita, wanachoangalia 
ni mchezo wa kesho.

“Tunamshukuru mama 
ni jambo zuri na tunamwa-
hidi hatutomwangusha, ila 
sisi kama wachezaji kwan-
za tutahakikisha tunapata 
ushindi kwenye mechi zote 
na mama kama ameamua 
kutuongezea motisha na 
morali ni jambo zuri sana, 
ila muhimu kwetu sote ni 
kuipigania nchi kwanza,” 
alisema.

INATOKA UKURASA 24

Wanafunzi wa shule mbalimbali za sekondari za jijini Dar es Salaam, wakifanya mazoezi ya 
kucheza mpira wa magongo katika viwanja vya Jakaya Kikwete jana.  PICHA: JUMANNE JUMA

za kwanza sikujua tulichoku-
wa tunajadiliana au kilihusu 
nini,” alisema Tuchel.

“Mara tu ilipobainika 
kuwa Bayern walinitaka 
nichukue jukumu hilo mara 
moja, ilinijia kwamba inaan-
za mara moja na Dortmund.”

Tuchel alisema hatua hiyo 
ilishangaza na kwamba hivi 
majuzi, Jumanne hakuwa 
na mawasiliano yoyote na 
Bayern. 

Alifikiria kazi yake inayo-
fuata itakuwa nje ya Ujeru-
mani, aliongeza, lakini ali-
kuwa akifuatilia msimu wa 
Bayern.

Tuchel: Nina changamoto kubwa 



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA  21

Saada Akida na Adam Fun-

gamwango

K
IWANGO kilichoonyesh-
wa na mabeki wawili 
wa pembeni wa Simba, 
Shomari Kapombe na 

Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, 
katika mechi dhidi ya Horoya AC 
wakati wakishinda 7-0 kwenye 
mechi ya hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopig-
wa Uwanja wa Benjamin Mkapa 
wiki moja iliyopita, kimewareje-
sha rasmi Timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars.

Baada ya mechi hiyo, Kocha 
Mkuu wa Taifa Stars, Mualgeria 
Adel Amrouche, alikwenda ka-
tika chumba cha kubalishia nguo 
cha Simba na kuteta machache 
na Kapombe na Tshabalala, kab-
la ya Stars kwenda kushinda bao 
1-0 ugenini nchini Misri dhidi ya 
wenyeji wa mchezo huo, Uganda 
(The Cranes), kuwania kufuzu 
fainali za Mataifa ya Afrika (Af-
con) 2023, zitakazofanyika mwa-
kani nchini Ivory Coast.

Hata hivyo, kuelekea mch-
ezo wa marudiano dhidi ya The 
Cranes kesho, Jumanne, Am-
rouche amewaita nyota hao 
wawili wa Simba, na mara moja 

Sheikh na ofa mpya kuinunua Utd
Jumatatu Machi 27, 2023

Sababu kocha Stars kuwaita 
Tshabalala, Kapombe Taifa
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   Rais TFF afunguka, Samatta, Msuva nao watia 
neno wakiipania Uganda kwa Mkapa kesho, huku...

Bondia wa Ngumi za Kulipwa nchini, Karim Mandonga, akimpelekea konde mpinzani wake, Kenneth Luky-
amuzi kutoka Uganda katika pambano hilo la uzani wa Super Middle kuwania mkanda wa Ubingwa wa 
PST, lililofanyika juzi katika Uwanja wa Kasarani jijni Nairobi, Kenya. Mandonga ‘Mtu Kazi’ anayetamba na 
ngumi yake maarufu kutoka ‘Ukraine’, alishinda kwa pointi. MPIGAPICHA WETU

wameungana na wenzao kam-
bini kujiandaa na mechi hiyo ita-
kayopigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa saa1:00 usiku.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Rais wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF), Wallace

 Karia, alisema baada ya
 kikosi cha Stars kurejea

 kocha Amrouche ame-
waita mabeki hao

 wawili kutoka Simba
 kwa ajili ya kuongeza
 nguvu katika mchezo

 wa kesho, Jumanne.

Alisema awali kutoitwa kwa 
nyota hao ilikuwa ni matakwa ya 
kocha huyo na hadi sasa kuwaita 
kwa mara nyingi ni mapendek-
ezo yake na halikuwa shinikizo la 
kiongozi yeyote.

“Asubuhi ya leo ( jana) nime-
pokea taarifa kuwa kocha Adel 
amewaita mabeki wawili kutoka 
Klabu ya Simba Tshabalala na 
Kapombe, tayari wameingia kam-
bini kuongeza nguvu kuelekea 

mchezo wetu dhidi ya Uganda.
“Ni mchezo muhimu na ndio 

karata yetu pekee ya kuingia ka-
tika fainali za Afcon, tuwashuk-
uru serikali kwa jitihada zao za 
kufanikisha, tumepata kocha 
huyo pamoja na kutoa tiketi elfu 
20,000 kwa Watanzania kuji-
tokeza kwa wingi kuisapoti Taifa 
Stars, dhidi ya Uganda,” alisema 
Karia.

Aliongeza kuwa mchezo huo ni 
mgumu kwa sababu Uganda ka-
tika michezo mingine, Tanzania 
hupoteza ikiwamo michuano ya 
Chalenji, michuano ya vijana na 
CHAN.

“Safari hii tumeweza kuwafun-
ga katika mchezo wetu wa kwan-
za, ushindi huo bado hatujamal-
iza kazi kwa sababu Uganda ni 
washindani wetu wametufunga 
katika michuano mingi kasoro 
Afcon, kuelekea Jumanne tuna-
takiwa kushinda huu mchezo 
muhimu ambao ni karata yetu 
ya kucheza fainali ya michuano 
hiyo,” alisema Karia. 

Katika hatua nyingine serikali 
imetoa tiketi 20,000 kwa Watan-

zania kujitokeza kwa wingi uwan-
jani kuishangilia Taifa Stars ka-
tika mchezo huo wa marudiano 
dhidi ya The Cranes.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Utamaduni Sanaa na Michezo, 
Saidi Yakubu, alikabidhi tiketi 
hizo kwa Rais wa TFF ambao wa-
takuwa na jukumu la kuwagawia 
Watanzania ambao wataenda 
uwanjani kushuhudia Taifa Stars 
ikivaana na Uganda kesho.

“Serikali kupitia Rais wa Tan-
zania, Dk. Samia Suluhu Hassan 
tunatamani kuona Taifa Stars 
inaenda kucheza fainali hizi kwa 
mara ya tatu, baada ya ushindi 
wa juzi tumeona mama amewe-
ka ahadi ya Sh. milioni 10 kwa 
kila bao litakalofunga dhidi ya 
Uganda katika mchezo wetu wa 
Jumanne.

“Kitita hicho hakitahusiana na 
ile Sh. milioni 500 endapo timu 
ya Taifa itafanikiwa kufuzu fainali 
hizo,” alisema Katibu huyo baada 
ya kukabidhi tiketi hizo kwa TFF.

Aliongeza kuwa katika haram-
bee zilizofanywa na wadau mbal-
imbali wa soka nchini, jumla ya 

tiketi 31,000 za mzunguko zime-
kusanywa na zitagawiwa kwa 
utaratibu mzuri kulingana na 
Shirikisho la Soka litakavyoona.

Wakati huo huo, Nahodha wa 
Taifa Stars, Mbwana Samatta na 
mfungaji wa bao pekee dhidi 
ya The Cranes, Simon Msuva, 
wamemshukuru Rais Samia kwa 
hamasa na morali kubwa anay-
owapa, na kumwahidi kuwa wa-
taendelea kupeperusha vema 
bendera ya nchi na hawatom-
wangusha.

Juzi, kupitia kwa Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Gerson Msig-
wa, Rais Samia baada ya furaha 
ya ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Uganda, aliahidi kutoa donge 
nono la Sh. milioni 10 kwa kila 
goli ambalo Stars watalifunga 
kuanzia mechi ya kesho na zina-
zofuata za kusaka tiketi ya kufu-
zu Afcon 2023.

LONDON, England

MSIMU wa soka 
wa 2022-23 
umekuwa wa 
kushangaza na 
mabadiliko yasi-
yotarajiwa...

Klabu nne Ulaya zenye 
kiwango cha kushangaza

HABARI  UK. 11

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni siku ya 
kihistoria kwa wana-
chama, mashabiki wa 
Yanga baada ya klabu 
yao kutinga hatua ya 

Yanga na rekodi ya 
miaka 28 robo fainali CAF
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NGUMI YA UKRAINE...
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