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HABARI KITAIFA
Nani kuachwa, kubaki Baraza la Mawaziri

Na Mwandishi Wetu

AIS John Magufuli,
amedokeza kuwapo
kwa mabadiliko ka-
tika baraza lake la
mawaziri na kusema kuna wa-
takaorudi na watakaoachwa.

Pia, amewatoa hofu wakuu wa
mikoa na wakuu wa wilaya kwa
kuwahakikishia kuwa inaweze-
kana kusiwe na mabadiliko kwa
ambao wanachapa kazi, isipoku-
wa kwa watakaostaafu au kufan-
ya vinginevyo.

Akizungumza baada ya kum-
wapisha Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Adelardus Kilangi, Tkulu
ya Chamwino, jijini Dodoma
jana, alisema mara kwa mara
anapokea ujumbe mfupi wa
maandishi kutoka kwa viongozi
hao.

“Pamekuwa na tabia kila seri-
kali mpya au awamu mpya in-
apoingia watu wanakuwa na
hofu hasa watendaji wa serikali,
kwamba panatokea mabadiliko,
kwa sasa ninaona wana hofu
sana wakuu wa mikoa na wilaya
na ninawashangaa kwanini wa-
nakuwa na hofu,” alihoji.

“Kama ni mafanikio ya seri-
kali ni pamoja na wao, kama ni
ushindi wa asilimia 84 ni pamoja
na wao wamewezesha kupatika-
na kwa kufanya kazi nzuri katika
maeneo yao,” alisema.

“Wanasiasa ambao tumeguswa
na hili ni mimi (rais) ambaye ilibi-
di nikaombe kura kwa miaka mi-
tano, pamoja na makamu wangu,
waziri mkuu kwa sababu lazima
tuteue waziri mkuu, mawaziri,
spika na naibu spika ambao la-
zima wapigiwe kura,” alisema na
kuongeza:

“Mkuu wa mkoa unakuwa
na wasiwasi gani, labda utend-
aji wako haukuwa mzuri, na-
shangaa napata ujumbe mfupi
wa maandishi Mh. Rais nimejita-
hidi katika kipindi changu, kana
kwamba nilimwambia kipindi
chake kinaisha baada ya mimi
kuapishwa,” alisema.

“Nimeona nilizungumze
kwamba Ma- RC na Ma -DC msi-
we na wasiwasi na inawezekana
pasitokee mabadiliko labda kwa
atakayestaafu au kufanya mam-
bo ya ovyo sana, kwanini nibadil-
ishe RC, DC, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri au Katibu
Tawala Mkoa na Wilaya, serikali
niile ile.”

“Kama nilikuteua miaka mi-
wili au mitano iliyopita si uwezo
ni ule ule na mtu ni yule yule,
wachape kazi wasipochapa kazi
shauri yao, wakijindaa wanaon-
doka basi, nilianza nao nitamali-
za nao, hii ni kwa watendaji wote
makatibu wakuu, vyombo vya
ulinzi na usalama...Katibu Mkuu
Kiongozi nanyi mtakuwa ni nyie
nyie,” alisema.

“Natoa wito kwa watendaji
wenzangu ndani ya serikali
watu wachape kazi, kuchaguliwa
kwetu hakuna maana tumekuja
kubadilisha, hakuna mabadi-
liko tulianza wote na tutamaliza
wote,” alisema.

MAWAZIRI

“Mabadiliko yatakayokuwapo
ni kwenye nafasi za uwaziri
ambazo tulienda kuomba kura
wote, hizo lazima tutabadilisha,
wapo watakaorudi, wapo am-
bao hawatarudi tena siku hizo
zipo ‘option’ (chaguo) ni kubwa
nina wabunge 264 kwa hiyo
uchaguzi ni mkubwa zaidi sitaki
kusema uongo, nikishamaliza
hivyo basi wengine wachape
kazi tu,” alisema.

“Watendaji wa serikali chap-
eni kazi, mpo na mtaendelea
kuwapo labda ikifika muda wa
kustaafu hilo ni suala jingine, au
umeamua mwenyewe kuacha,
au utendaji hauendani na kasi
yetu, nionavyo kwa sasa kila
mtendaji kila mahali wachape
kazi, hakuna cha kuwa na wasia-
wasi, yaani kila mwaka unaapi-
sha, hata kuapisha kunacho-
sha,” alisema.

UJUMBE KWA AG

“Watanzania wasingependa

kuona kesi za serikali zinashind-
wa wakati mwanasheria wa seri-
kali yupo, ni mwanataaluma na
amefanyakazi kwenye Jumuiya
za kimataifa, Watanzania mas-
watapenda waone Kkesi

kini

: 1A
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), Theobald Sabi, akifuatilia kwa makini
majaribio ya kisayansi kutoka kwa mwanafunzi wa Shule ya Sekondari Ghome yakiongozwa na
mwanafunzi Emmanuel Abeli (katikati) wakati wa mahafali ya 11 ya shule hiyo. Kulia kwake
Mkurugenzi wa Shule hiyo, Dk. Emmanuel Malangalila.
PICHA: IKULU

zinazopelekwa  mahakamani
zinazohusu serikali na mali zao,
zitetewe kwa haraka na kupata
ufumbuzi mapema,” alisema.

“Ukajipange kweli kweli, usi-
mamie vizuri ofisi yako ili ya-
nayohusu maslahi makubwa ya
Watanzania ukayashughulikie
kikamilifu, kazi ni dhamana na
dhamana hii tumekupa kwa nia-
ba ya Watanzania, kipindi cha
kwanza ulifanya kazi zako vizuri
ndiyo maana tumekuona tena,”
alisema.

Alisema pamekuwa na tabia
kila serikali mpya au awamu
nyingine inapoingia watu wa-
nakuwa na hofu.

MWANASHERIA MKUU

Awali, Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG), Prof. Kilangi,
alisema ameanza majukumu
hayo akiwa na uelewa mkubwa
na namna ya kukabiliana na
mambo mbalimbali.

“Kazi kubwa ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali siyo kuwa
mtaalamu na mahiri katika she-
ria, bali kufahamu muktadha na
mazingira ambayo sheria hiyo
itatumika, sheria haitumiki he-

wani..dhana ya mapambano ya
kisheria ambayo hutokea ku-
tokana na changamoto au mik-
ingamo inayoweza kujitokeza
katika utendaji kazi,” akim-
nukuu Mwanasheria Mkuu wa
Serikali Marekani, Erick Hollder.

Alisema ameiona nia ya seri-
kali kuleta maendeleo kwa
watu na kwa haraka, kupunguza
utegemezi na hakujua kama uki-
tangaza nia ya kulinda rasilimali
unatangaza vita inayoibua ma-
pambano ya kisheria, ambayo
hupiganwa ndani na nje, na kua-
hidi kufanya kazi kwa bidii.

JAJI MKUU

Naye, Jaji Mkuu wa Tanzania,
Ibrahimu Juma, alimtaka Mwa-
nasheria Mkuu kusoma andiko
la Kamisheni ya Umoja wa Haki
za Binadamu linalozungumzia
kuwa sheria zinafanyakazi kwa
manufaa ya wote, ambalo ni
muhimu katika kutekeleza ma-
jukumu ya kisheria.

“Hakikisha sheria inawa-
saidia, inawawezesha maskini
ambao ndiyo wengi, wengi
huachwa katika tafsiri za kishe-
ria,” alisema.

Cheyo alilia
Kupata ruzuku

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama cha Unit-
ed Democratic Party (UDP), John
Cheyo, amesema ni wakati mwafaka
kwa Chama Cha Mapinduzi ( CCM)
chenye wawakilishi wengi bungeni,
kuona umuhimu wa kupeleka bun-
geni muswada wa marekebisho ya
sheria ya ruzuku ili kuviepusha vy-
ama vya siasa kuwa ombaomba.

Cheyo, ambaye ni mwenyekiti tan-
gu mwaka 1992 UDP ilipoanzishwa
na kupata usajili, alisema kitendo
cha vyama vya siasa kuwa ombaom-
ba sehemu nyingine ni hatari kwa
taifa.

Cheyo aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari.

Katika mkutano huo, kiongozi
huyo ambaye mchakato wa uchaguzi
mkuu chama chake kilimuunga mko-
no kwa asilimia 100 Rais John Magu-
fuli kwa kutomsimamisha mgombea
kwenye nafasi hiyo, alisema vyama
vya siasa vilivyo vingi havina njia ya
kupata mapato ya kujiendesha ikiwa
ni pamoja na kulipa pango.

“Tunaamini  muswada  huu
ukipelekwa bungeni na kwa sababu
Chama Cha Mapinduzi kina wawak-
ilishi wengi, waupitishe ili vyama
hivi viendelee kuwapo,” alisema.

Haya hivyo, Cheyo alisema pamo-
ja na kwamba CCM ina wawakilishi
wengi bungeni haimaanishi kwamba
mfumo wa vyama vingi ndiyo umek-
ufa. Alisema anaamini Rais Magufuli
atatafuta njia ya kuvisaidia vyama
vya siasa ili viendelee kuishi.

Kwa mujibu wa sheria ya ruzuku,
vyama vyenye uwakilishi bungeni
ndivyo vinavyostahili kupata ru-
zuku. Hata hivyo, UPD haina uwak-
ilishi.

Cheyo aliwataka wanasiasa wen-
zake kujiepusha na kauli zinazoa-
shiria uvunjifu wa sheria.

Pia alisema kwa viongozi wa vy-
ama vya siasa waliojitokeza wakati
wa kuapishwa kwa marais, wameo-
nyesha ukomavu wa kisiasa.

..Kulizindua rasmi Bunge wiki hii

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKATI Bunge la 12 likianza
mkutano wake wa kwanza leo,
Rais Dk. John Magufuli anataraji-
wa kuzindua rasmi na kuhutubia
Taifa wiki hii jijini Dodoma.

Aidha, kiapo cha wabunge
wote kitaanza leo hadi Novemba
12, mwaka huu.

Bunge hilo litaketi kwa siku
nne kutekeleza majukumu sita
ambayo ni kusomwa kwa tangazo
la Rais kuitisha Bunge, uchaguzi
wa Spika, kiapo cha uaminifu
kwa wabunge wote, kuthibitisha
jina la Waziri Mkuu, uchaguzi wa
Naibu Spika na ufunguzi rasmi wa
bunge hilo jipya.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
aliyasema hayo jana baada ya
kupokea msaada wa mabegi 400
ya wabunge yenye thamani ya Sh.
milioni 100 yaliyotolewa na Benki
ya CRDB.

“Mheshimiwa Rais siku ya Al-

hamisi jioni au Ijumaa asubuhi
atakuwa anahutubia Taifa kupitia
bunge, inaanzisha awamu hii ya
pili ya awamu ya tano ya serikali
anayokwenda kuiunda,” alisema.

Kuhusu benki hiyo, Spika
Ndugai alishukuru kwa msaada
huo huku akiiomba benki hiyo
kupunguza riba kwenye mikopo
ili kutoa unafuu kwa wabunge na
Watanzania.

“Kwa kuwa wabunge wana ush-
awishi mkubwa kwa wapigakura
na mabalozi wakubwa, mzi-
angalie riba zenu kuwe na ‘special
rate’ inayotoa unafuu wa maisha
kwa wabunge na watanzania kwa
ujumla,” alisema.

Alieleza kuwa riba ikipungua
inatoa unafuu mbalimbali hasa
kwa wafanyabiashara, wafan-
yakazi ili kurejesha kwa unafuu
mkubwa.

“Wabunge watafurahi ma-
begi haya ni ya kiwango cha juu
sana, yatasaidia kuweka nyaraka

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI

mbalimbali ikiwamo tablet nia ni
kurahisisha utendaji wa mbunge,
siku hizi bunge letu ni la kisasa
hatuhitaji manyaraka makubwa
tunaendesha bunge mtandao ki-
kubwa ni tablet,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki hiyo, Abdulmajid Nsekela,
alisema benki hiyo ina mahusiano
mazuri na bunge hilo na wame-
kuwa wakishirikiana na wabunge
kwa mambo mengi.

“Benki yetu tunajali sana ma-
husiano, wabunge wanapokuwa
bungeni nyaraka ni nyingi, benki
iliona ni vyema kuandaa ma-
begi rasmi ambayo yana hadhi
ya wabunge yapo 400, tunaim-
ani mabegi yanaweza kuhifadhi
mambo yote hayo na kutembea
vizuri,” alisema.

Katika hatua nyingine, Ofisi
ya Bunge iliwataka wabunge wa-
teule kila mmoja kuambatana na
wageni wasiozidi 20 wakati wa
uapisho.

NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc

go.tz

Ndugu wananchi mnatangaziwa
kuwa siku ya JUMATANO
tarehe 11-11-2020 kampuni ya
YOHANA ANTHONI SENGASU
itasafirisha Mizigo yake yenye
vipimo vikubwa kutoka DAR
ES SALAAM kuelekea MBEYA
kupitia VIGWAZA.

Mtaawa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe 09-11-2020

Gari hilo lenye namba za usajili
zenye vipimo vyake:

1) T935DQS/T386 CHR
UREFU 23 UPANA 4.4
KIMO 5.2

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza
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Diwani mteule CCM, wajukuu
wafariki kwa kuteketea moto

Na Julieth MKireri, KIBAHA

DIWANI mteule wa Kata ya Kikongo,
Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha kupi-
tia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Fatuma
Ngozi na wajukuu zake wawili, wamefariki
dunia baada ya nyumba waliyokuwa waki-
ishi kuteketea kwa moto usiku wa kumkia
Novemba 9.

Taarifa kutoka eneo la tukio zimedai
kuwa tukio la kuungua moto nyumba hiyo
lilitokea usiku wa saa nane Ngozi akiwa
amelala na wanafamilia, watoto na wa-
jukuu.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio hilo
walisema, moto huo ulianza kuzuka ka-
tika chumba cha diwani huyo na baadaye
kusambaa nyumba nzima jambo ambalo
lilizua taharuki na hivyo kushindwa kuz-
imwa kwa haraka.

Imedaiwa kuwa Ngozi na mjukuu wake
mmoja Haji Hamisi, mwenye umri wa miezi
saba, walikutwa wamefariki papohapo ku-
tokana na kuungua vibaya na majeruhi wa-
tano walifikishwa katika Hospitali ya Tum-
bi wakiwa na hali mbaya, huku mjukuu
mwingine aliyejulikana kwa jina la Fatuma,
alifariki muda mfupi baada ya kufikishwa
hospitalini hapo.

Pia, majeruhi wanne ambao ni Ashura
Ramadhani, Rehema Ramadhani, Abraha-
man Selemani na Monica ambaye alikuwa
mfanyakazi wa ndani, wamepelekwa ka-
tika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili kwa
matibabu zaidi.

Mbunge mteule wa Jimbo la Kibaha Vi-
kupata taarifa ya kifo cha diwani huyo na
kwamba ameacha pengo katika Baraza la

Mwakamo, alisema alipata taarifa usiku
saa nane akiwa Dodoma alipokwenda juzi
kufanya maandalizi ya shughuli za kuap-
ishwa, lakini alilazimika kurudi kushiriki
katika msiba huo.

Diwani mteule wa viti maalum Hal-
phine Gunda (CCM), alisema alipata taarifa
hiyo saa nane kasoro usiku.

Alisema, baada ya kupata taarifa hiyo
alimpigia simu mbunge mteule wa jimbo
hilo, Michael Mwakamao, ili aweze kufanya
mawasiliano na watu wa kituo cha afya
kwa ajili ya msaada wa kupeleka gari eneo
la tukio.

Gunda, alisema alipofika katika eneo la
tukio alikuta tayari nyumba imeteketea
yote huku miili ya marehemu ikiwa inatole-
wa nje kwa ajili ya kupelekwa chumba cha
kuhifadhia maiti kituo cha afya Mlandizi.

Alisema, kuwa majeruhi waliopelekwa
kituoni walihamishiwa Hospitali ya Tumbi,
Kibaha mkoani Pwani na baadaye Hospitali
ya Rufani ya Taifa Muhimbili.

Katibu wa CCM Kibaha Vijijini, Rukia
Mbasha, alieleza kusikitishwa na tukio hilo
huku akiomba vyombo vya usalama vi-
fanyekazi yake ili kubaini chanzo halisi cha
moto huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Wankyo Nyigesa, amethibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kwamba uchunguzi zaidi
unaendelea kubaini chanzo cha moto huo.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali Teule ya
Rufani Tumbi, Edward Wayi, alithibiti-
sha kupokea majeruhi watano waliokuwa
wameungua moto mwili mzima, kati yao
mmoja alifariki akiwa hospitalini na wen-
gine wawili kukimbizwa Hospitali ya Taifa
Muhimbili kwa matibabu zaidi.

CHADEMA yakana kupeleka majina viti maalum

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), kimesema hakijawasilisha
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), majina
ya wabunge wateule wa viti maalum kama
taratibu zinavyoelekeza.

Taarifa ya Mkuu wa Idara ya Habari
na Mawasiliano ya CHADEMA, Tumaini
Makene, ilinukuu barua ya Katibu Mkuu wa
chama hicho, John Mnyika, ya Novemba 9,
mwaka huu, yenye kumbukumbu namba
C/HQADM/20/TU/05/140.

Barua hiyo ilitoka kwa Katibu Mkuu
huyo kwenda kwa Mkurugenzi wa NEC,
kuwa Kamati Kuu ya CHADEMA hadi sasa
haijafanya uteuzi wowote na nafasi za viti
maalum wala kuwasilisha majina Tume.

“Katibu Mkuu ndiye mwenye mamlaka

ya kuwasilisha orodha ya majina ya
wanaopendeezwa kuteuliwa kuwa
wabunge haijawasilishwa ordha yoyote,”
alisema.

Aidha, taarifa hiyo ilidai kuwa Mnyika
alizungumza kwa simu na Mwenyekiti
na Mkurugenzi wa NEC, Novemba 7 na 8,
mwaka huu, kumtaarifa kawa CHADEMA
hakijafanya uteuzi wala kuwasilisha majina
ya wanaopendekezwa.

“Ikumbukwe Novemba 9, mwaka
huu, NEC ilileta barua yenye Kumb.Na
EA75/162/08B/75 saa tisa jioni ambayo ili-
taka fomu na orodha ya wabunge na madi-
wani wa Viti Maalum viwasilishwe kabla ya
Novemba 7, mwaka huu,” alisema Makene.

Juzi Mkurugenzi wa NEC alikaririwa
akisema kuwa idadi ya Viti Maalum kwa
CCM ni 94 na CHADEMA wana 19.

Mgombea ubunge, wafuasi kortini

Na Said Hamdani, LINDI

WATU 11 akiwamo aliyekuwa mgombea
Ubunge Jimbo la Nachingwea mkoani Lin-
di, kupitia tiketi ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), wamefikishwa
mahakamani, wakidaiwa kukutwa na vifaa
hatarishi kinyume cha Sheria ya Usalama
wa Taifa.

Waliofikishwa katika mahakama hiyo ya
Mkoa wa Lindi, ni Mahadhi Mmoto (37),
aliyekuwa mgombea ubunge wa Jimbo la
Nachingwea, Ahmadi Issa Bilali (35), Rama-
dhanai Mohamedi Chikawe (32), Fadhili
Slimu Akremi (30), Rashidi Saidi Kamutu
(26) na Martin David Kamonga (31).

Wengine ni Michael Makoe Mpima (25),

Salum Juma Jabu (50), Ally Salum Liho-
mange (28), Salum Mohamedi Pahi (40) na
Shabani Selevester Nkane (28). Hata hivyo
miongoni mwa washtakiwa hao watatu
wamefikishwa mahakamani hapo wakiwa
wamevunjwa miguu na kulazimika kupe-
wa msaada wa kubebwa pale walipokuwa
wakishushwa kwenye gari na pale chooni.

Mwanasheria wa Serikali, Abduraham-
ani Mohamedi, alidai washtakiwa hao
wamefanya kosa hilo ka kukutwa na vifaa
hatarishi Oktoba 28, mwaka huu usiku,
mtaa wa Boma mjini Nachingwea. Alivitaja
vifaa hivyo hatarishi ni pamoja na lita 40 za
petroli, maski za kuficha uso mbili pamoja
na mapanga ambayo hata hivyo haikuta-
jwa idadi yake.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu na 19(2) (a) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414)

TAARIFA inatolewa kwa umma kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya leseni kutoka kwa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) (“Muombaji”) kwa ajili
ya kutoa huduma za majisafi na usafi wa mazingira katika Jiji la Dar es Salaam,
miji ya Kibaha, Bagamoyo, Mkuranga, Kisarawe na Chalinze katika Mkoa wa

EWURA inakaribisha maoni kutoka kwa wananchi juu ya maombi hayo.
Maelezo ya Muombaji ni kama yalivyotolewa hapa chini:-

1: Jina na Anuani:

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA),
DUNGA /MALANGA RD, MWANANYAMALA,

S.L.P 1573

Dar es Salaam,

Tanzania.

Barua Pepe: inffo@dawasa.go.tz

Tovuti: www.dawasa.go.tz
Simu : +255 22 27600015
: 0800110064

2: Maelezo ya Leseni:

Leseni ya kutoa huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Jiji la Dar es Salaam, miji
ambayo ni ya Kibaha, Bagamoyo, Mkuranga, Kisarawe na Chalinze katika Mkoa wa Pwani

3: Vyanzo vya Maji na Miundombinu

Mamlaka ya Maijisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) ina vyanzo vikuu
vya maji vya aina mbili ambavyo ni maji ya visima na maji ya mito. DAWASA ina jumla ya
visima 56 ambavyo vina uwezo wa kuzalisha maji kiasi cha mita za ujazo 19,203 kwa siku
na vyanzo vikuu vinne vinavyotegemea maji ya mto (Ruvu Chini, Ruvu Juu, Mtoni na
Wami) vyenye uwezo wa kuzalisha maji kiasi cha mita za ujazo 482,200 kwa siku.
Miundombinu ya uzalishaji na uhifadhi maji ya muombaji inajumuisha; matenki ya maji 159
yenye uwezo wa kuhifadhi maji kiasi cha mita za ujazo153,649. Muombaiji pia ana mtandao
wa majisafi wenye urefu wa kilomita 3,866; vilula 1,150 na mtandao wa majitaka wenye
jumla ya urefu wa kilomita 201. Vilevile, muombaji ana mabwawa ya kutibu majitaka

yaliyoko katika maeneo ya Ukonga, Mikocheni, Vingunguti, Buguruni, Airwing, Lugalo,

4: Umiliki

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam inamilikiwa kwa asilimia 100 na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusiana dhidi ya maombi tajwa
hapo juu, awasilishe kwa maandishi EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa
chini ndani ya siku ishirini na moja (21) kuanzia siku ya kuchapishwa kwa
tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu
yeyote kwa maombi maalum ya maandishi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S.L.P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030; Barua pepe: info@ewura.go.tz
Tovuti: http.//www.ewura.go.tz
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N
Sababu mfumuko wa

bei kubakia asilimia 3.1

Na Paul Mabeja,
DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa
kwa mwaka uliishia mwezi Ok-
toba, 2020 umebaki kuwa asil-
imia 3.1 kama ilivyokuwa kwa
mwaka ulioishia Septemba,
2020.

Mkurugenzi wa Sensa na
Takwimu za Jamii ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS), Ruth
Minja alibainisha hayo jana
zungumza na waandishi wa
habari.

Minja alisema kuwa hali
hiyo inamaanisha kuwa kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma kwa mwaka ulioishia
Oktoba, 2020 imebaki kuwa
sawa na kasi iliyokuwapo kwa
mwaka ulioishia mwezi Sep-
temba, 2020.

“Mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia mwezi Ok-
toba, 2020 kuwa sawa na mfu-
muko wa bei kwa mwaka ulio-
ishia mwezi Septemba, 2020
umechangiwa na kupungua
na kuongezeka kwa bei za baa-
dhi ya bidhaa zisizo za vyakula
kwa kipindi kilichoishia mwezi
Oktoba, 2020 zikilinganishwa
na bei za mwezi Oktoba, 2019,”
alisema Minja.

Pia, alisema baadhi ya bid-
haa za vyakula zilizopungua
bei kwa mwezi Oktoba, 2020
zikilinganishwa na bei za mwe-
zi Oktoba 2019 ni pamoja na
mchele kwa asilimia 4.2, mahi-
ndi kwa asilimia 12.4, unga wa
mahindi kwa asilimia 3.2, unga
wa ngano kwa asailimia 0.9.

Aliongeza kuwa, bidhaa
zingine ni unga wa mtama kwa
asilimia 0.8, unga wa muhogo
kwa asailimia 14, mihogo
mibichi kwa asilimia 2.5, viazi
vitamu kwa asilimia 5.4 na ndi-
zi za kupika kwa asilimia 6.3.

Simu yafanikisha mwizi wa gari kufungwa

Na Said Hamdani, LINDI

AHAKAMA ya Mkoa
wa Lindi, imemhuku-
mu mkazi wa Yombo,
Bakari Msanga (25), kifungo cha
miaka minne jela kwa kosa la wizi
wa gari.

Gari hilo lenye thamani ya Sh.
14,600,000 ni mali ya mtumishi
wa Shirika la Umeme Nchini
(TANESCO).

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Elimo
Masawe,

baada ya mshtakiwa

kukiri kosa.

Awali, ilidaiwa mahakamani
hapo na Mwanasheria wa Serikali,
Emmanuel John, kuwa Oktoba 26,
mwaka jana, mshtakiwa alienda
nyumbani kwa Priscus Mahango na
kuiba gari aina ya Toyota, namba za
usajili T897 DNH lenye thamani ya
Sh. milioni 14.6 na kutokomea nalo.

John alidai kuwa kukamatwa
kwa mshtakiwa kumefanikishwa
na simu ya mkononi ambayo
mlalamikaji aliisahau kwenye gari
na mshtakiwa huyo alipoiona
aliichukua na kumpa mpenzi wake
wa kike.

Mwanasheria huyo wa
serikali, alidai kuwa baada ya
mlalamikaji kugundua simu yake
moja aliisahau kwenye gari lake
lililoibwa, waliipiga na kupokewa
na mwanamke huyo ambaye
alipofuatiliwa alikamatwa eneo
na kufamklsha
mshtakiwa alipo.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, mshtakiwa alipewa nafasi ya
kujitetea na kuiomba mahakama
kutompatia adhabu kali kwa
madai kuwa ni mkosaji wa mara ya
kwanza na ana familia wakiwamo

kumwonyesha

wazazi wanaomtegemea.

Baada ya  utetezi  huo,
Mwanasheria wa Serikali, John,
aliomba mahakama  kumpa

mshtakiwa adhabu kali ili iwe
fundisho kwake na wengine wenye
tabia kama hiyo.

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu
Massawe, alisema anamhukumu
mshtakiwa kifungo cha miaka
minne gerezani na kulipa fedha ya
thamani ya gari aliloiba.

Hata hivyo, gari hilo
halijapatikana na vyombo vya
dola vinaendelea kulitafuta liweze
kukabidhiwa kwa mmiliki.

Mbunge mteule wa Kongwa, Job Ndugai (wa pili kulia), akikabidhiwa moja ya mabegi 400 kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa pili kushoto), kwa niaba ya wabunge wote ambao watakabidhiwa mabegi hayo. Sherehe ya makabidhiano

Benki ya CRDB, Tully Mwambapa (kushoto) PICHA: BUNGE

HAPPIFANIA LINUS

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

M/MWANZO YA ILEMELA - SHAURI LA MADAI Na. 106/2017

MDAI

ANDREA YAKOBO BULALO

DHIDI YA

MDAIWA

REBECA AYUBU

M/MWANZO YA MKUYUNI - SHAURI LA MADAI Na. 37/2020

MDAI

PASCHAL SILVESTER

DHIDI YA

MDAIWA

YASINTA NELIWA KOLOSPERU

M/MWANZO YA MJINI - SHAURI LA MADAI Na. 43/2020

MDAI

FELIX MWESIGA,

DHIDI YA

MDAIWA

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO YA MKUYUNI, MAHAKAMA
YA ILEMELA NA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI, TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA
WANANDOA AMBAZO NI NYUMBA. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI ILIPO.

MNUNUZI.
MAWASILIANO: 0768-588155/0782-405140

SN MALI INAYOUZWA MAHALI MUDA
1 BOMA LA NYUMBA | MTAA WA KUZENZA-NYEGEZI 10/12/2020 SAA 3
ASUBUHI NA KUENDELEA
2 NYUMBA MTAA WA MKUDI-GHANA 10/12/2020 SAA 8
NYUMBA NAMBA 001/057 MCHANA NA KUENDELEA
3 NYUMBA IGOMA BLOCK C NA 6 11/12/2020 SAA 3
ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA:

1. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA
ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE. KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA
ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA

Athari mgongano binadamu,
wanyamapori zawekwa wazi

Na Christina Haule,

MOROGORO

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA)
imesema zaidi ya watu 50 wame-
kuwa wakipoteza maisha kila mwa-
ka na karibu heka zaidi ya 5,000
huharibiwa nchini kutokana na
mgongano wa binadamu na wany-
amapori kwenye maeneo ya hifa-
dhi yanayozungukwa na wananchi.

Kaimu Kamishna wa Uhifadhi
TAWA, Mabula Nyanda, alisema
hayo jana wakati akifungua kikao
cha menejimenti ya TAWA makao
makuu na wakuu wa vituo vya hi-
fadhi kilichofanyika mijini hapa,
ambapo alisema suala la wany-
amapori kuua au kuharibu mazao
ya wananchi ni kubwa kwa sasa,

hivyo TAWA imeona umuhimu wa
kutoa elimu kwa wananchi hao.
Alisema wameshaandaa mpan-
go mkakati wa udhibiti wa wany-
ama wakali na waharibifu, huku
ikijipanga kutoa elimu kwa wakazi
wa maeneo ya pembezoni mwa hi-
fadhi, ili wasijikute wanapata mad-
hara makubwa ikiwamo kuuawa.
Alisema watatao elimu kwa
wananchi hao ikiwamo jinsi gani
wajiepushe na wanyama hao kama
tembo na simba, ambao mara nyin-
gi wamekuwa wakiripotiwa kuleta
mgongano kati yao na binadamu.
Alisema tembo wamekuwa wak-
iua binadamu kutokanana binad-
amu kutojua namna ya kuishi nao,
kwa kufanya mambo mbalimbali
ikiwamo kulima mazao rafiki kwa
wanyama hao kama matikiti maji,
kuwafuata na kupiga kelele wan-

apowaona.

Hivyo alisema wamejipanga
kimkakati kuwafanya wananchi
watumie mbinu mbalimbali za ku-
jilinda ikiwamo kuhakikisha kazi
zao hazihamasishi wanyama kuin-
gia.

Alisema TAWA imejipanga ku-
kabiliana na masuala ya rushwa
huku ikianza na kuwawajibisha
wakuu wa vituo vya uhifadhi wa-
siotoa taarifa za changamoto hizo
mapema.

Naye Kaimu Kamishna msaidizi
wa Kanda ya Kusini Mashariki, He-
nock Msocha, alisema watahakiki-
sha wanaongeza ushirikiano katika
kukomesha suala la ujangili sam-
bamba na kutumia vyema elimu
wanayopewa kwenye kikao hicho
ili kudhibiti tatizo hilo.
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Watumishi wa elimu kunolewa

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

WIZARA ya Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, inakusu-
dia kuendelea na mpan-
go wa kutoa mafunzo kwa
kada za elimu kwa ajili ya
kuboresha utendaji kazi
kwa watumishi wa idara
zilizopo chini ya wizara
hiyo.

Imesema lengo la kutoa
mbinu mpya ya kukabili-
ana na changamoto sehe-
mu za kazi.

Hayo valibainishwa na
Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Leonard Akwilapo,
mjini Morogoro wakati wa
ufunguzi wa mafunzo kwa
kada ya wahasibu, maofi-
Sa Ugavi Nna manunuzi
pamoja na wakutubi ku-
toka wizara hiyo.

Mafunzo hayo yalian-
daliwa na wizara hiyo kwa
kushirikiana na Taasisi ya
Uhasibu Tanzania (TIA).

Dk. Akwilapo  alise-
ma mafunzo ni fursa nzuri
kwa watumishi katika wiz-
ara hiyo, ili kupata mbinu
mpya itakayowawezesha
kuacha kufanya kazi kwa
mazoea na badala yake
kwenda na wakati.

“Mafunzo hayo ni
muhimu kwa kada hiyo ya
manunuzi na wahasibu ili
kuwasaidia kupata mbinu
mpya zitakazosaidia kuona
fedha za serikali zinatu-
mika vizuri,” alisema DK.
Akwilapo.

Naye MKkurugen-
Zi wa Rasilimali Watu
na Utawala wa wizara
hiyo, Moshi Kabangwe,
alisema mafunzo hayo
ni mwendelezo kwa
mwaka wa fedha uliopi-
ta kwa kada ambazo hazi-
kushiriki kwenye mafunzo
kutokana na sababu mbal-
imbali.

Kabangwe alisema
mafunzo hayo valilen-
ga kujenga uwezo kwa
watumishi hao kwe-
nye msauvala ya usimam-
izi wa fedha ili kuonye-
sha dhamani ya fedha ya
serikali inaonekana.

Mratibu wa mafunzo
hayo na mkufunzi mkuu
kutoka TIA, Dk. Hassa-
nal Mwakyoma, alisema
mafunzo hayo yatawapa
fursa watumishi wa umma
kujua haki na wajibu wao
wanapokuwa sehemu zao
za kazi.

Watafiti waelekezwa magonjwa yasiyoambukiza

Na Romana Mallya

ERIKALI imezitaka taasisi za
Safya na watafiti kuwekeza

katika kufanya utafiti wa
kisayansi zitakazowezesha
wananchi kujikinga na magonjwa
yasiyoambukiza ambayo yanatajwa
kuongezeka kwa kasi nchini na
kusababisha vifo.

Mganga Mkuuwa Serikali, Dk. Abel
Makubi, akisoma hotuba ya Katibu
Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Prof.
Mabula Mchembe, kwa niaba yake
katika ufunguzi wa kongamano la
pili la kisayansi la maadhimisho
ya Wiki ya Kuzuia na Kudhibiti
Magonjwa Yasiyoambukiza alisema
yamekuwa yakiathiri kila mtu na
wengine wamepoteza maisha.

Kongamano hilo limebebwa na
kauli mbiu isemayo, ‘Kuimarisha
mifumo ya afya ili kuzuia magonjwa
yasiyoambukiza’ ambapo  utafiti
zaidi ya 200 ziliwasilishwa kwa njia
ya maongezi na mabango.

Prof. Mchembe alisema magonjwa
hayo yamesababisha hasara kubwa
kwa taifa kwa kuondoa nguvu kazi
na kurudisha nyuma maendeleo ya
familia.

“Yanasababisha utegemezi
sugu na wanaougua kushindwa
kujihudumia na kuongeza mzigo
kwa mfumo wa afya Kkatika
kuwahudumia kutokana na wengi
hukaa hospitali muda mrefu,”
alisema.

Prof. Mchembe alisema
takwimu za kitaifa za mwaka
2017 zinaonyesha magonjwa hayo
yanachangia asilimia 33 ya vifo
vyote ambapo vikivyoripotiwa
kipindi hicho vilikuwa ni 134,600.

“Vifo hivyo vimetokana zaidi
na magonjwa ya moyo na shinikizo
la damu kwa asilimia 13, kisukari
asilimia 2, saratani asilimia 7, na ajali
asilimia 11,” alisema.

Alisema hali hiyo haikubaliki
na inawafanya wajumuike katika
kujitathmini na kupanga mikakati
ya pamoja ili kukabiliana na
changamoto hiyo.

Hata hivyo, alisema huduma za
uchunguzi zimeboreshwa ikiwa ni
pamoja na kuweka vifaa vya kisasa.

“Tunawapongeza kwa kufanya
utafiti mbalimbali na wito wetu
kwenu mijielekeze zaidi kufanya
utafiti utakaotoa mbinu mpya za
matibabu ya magonjwa haya ili
kusaidia kutatua matatizo ya utoaji
wa huduma,” alisema.

Alisema wanahitaji majibu ya
changamoto zilizopo Tanzania
zinazotokana na utafiti wa ndani
na kutumia zilizotolewa na nchi
nyingine kwa kuziboresha.

“Dawa za tiba asili ambazo
zinatibu magonjwa mbalimbali
mfano shinikizo la damu na
mzifanyie utafiti ili kuiwezesha nchi
kugundua dawa.

“Tunapenda
mapendekezo
yanayotekelezeka  na

kupata
yenu
yaweze

kuwafikia wadau wote ili kuwasaidia
kutekeleza mipango yao.”

Naibu Makamu Mkuu wa
Chuo Kikau  cha  Sayansi
Shirikishi Muhimbili(MUHAS),

anayeshughulikia Taaluma, Utafiti
na Ushauri, Prof. Appolinary
Kamuhabwa, alisema lengo la
kongamano hilo ni kushirikishana
na kuelekezana kuhusiana na utafiti
mbalimbali zilizofanyika.

Alisema watashirikishana
matokeo yake ili kuthibiti magonjwa
yasiyoambukiza.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa
Huduma za Tiba kutoka Wizara ya
Afya, Dk. Grace Magembe, alisema
kwa takriban miaka nane magonjwa
yasiyoambukiza yameongezeka na
idadi ya vifo navyo vinaongezeka.

Alisema kila mwaka kwa wiki moja
kuanzia Novemba 7, watakuwa
wanaadhimisha maadhimisho
hayo, ili kuongeza uelewa kwa
wananchi wa namna ya kujikinga
kupitia uzoefu wa utafiti mbalimbali
zilizokwisha kufanyika.

Naye Makamu Mkuu wa Chuo
cha MUHAS, Prof. Andrea Pembe,
alisema magonjwa yasiyoambukiza
yamekuwa tishio ya kuathiri nguvu
kazi ya taifa na kuongeza mzigo
kwa serikali kuhusu matumizi ya
rasilimali watu.

Alisema kongamano hilo
limeandaliwa na chuo hicho chenye
moja ya jukumu la kuandaa utafiti
ambao unasambazwa kwa lugha
rahisi yenye kueleweka.

WT
WAJIBU NA HAKI

Chama cha
kinapenda

Imetolewa na:

Mwl. Deus G. Seif
KATIBU MKUU — CWT.

Walimu Tanzania
kutangaza

09/11/2020

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

mabadiliko ya
ukumbi wa walimu walioitwa kwenye
usaili wa nafasi ya Katibu wa Wilaya ulio-
tarajiwa kufanyika tarehe 11 Novemba
2020 jijini Dodoma katika ukumbi wa
LAPF na sasa usaili huo utafanyika katika
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania kituo cha
Dodoma tarehe 11 Novemba 2020 kuan-
zia saa 2 kamili asubuhi.
Ukiona tangazo hili mjulishe na mwenzio

(CWT),

Bank of Baroda (Tanzania) Ltd.

PONGEZI

i

Bodi ya Wakurugenzi, Uongozi na wafanyakazi wa Bank
of Baroda (Tanzania) Ltd, wanaungana na Watanzania
wote kuwapongeza Mh. Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli na Mh. Samia Suluhu Hassan kwa
kuchaguliwa kwa Miaka mitano tena kuiongoza

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Bank of Baroda (Tanzania) Ltd,Plot No.149/32
Ohio/Sukoine Drive P. 0. Box No. 5356, Dar es Salaam
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MWANGA WA JAMII

Wanafunzi elimu ya juu
waharakishiwe mikopo

KUANZIA wiki hii vyuo vingi vya elimu ya juu
vitafunguliwa, huku wanafunzi wakisubiri kupatiwa
mikopo kutoka Bodi ya Mikopo ya ya Elimu ya JUU
(HESLB).

Wanafunzi ambao ni wahitaji wa mikopo kitu muhimu
kwao ni kupatiwa mikopo hiyo ili waweze kukidhi
mabhitaji yao ya msingi kama chakula, malazi na gharama
Za masomo.

Kwa kawaida vyuo vina utaratibu wa kumruhusu
mwanafunzi aingie darasani na kupata huduma nyingine
za kitaaluma kama mikataba, anakuwa amekamilisha
kulipa gharama za masomo, hivyo Bodi hainabudi
kuhakikisha kwamba inapeleka kwa wakati fedha za
mikopo kwenye vyuo, kwa lengo la kuhakikisha kuwa
wanafunzi wanaweza kusoma bila vikwazo.

Ikumbukwe pia kwamba hakuna mwanafunzi kati ya
waombaji wa mikopo anaweza kusoma kama hajapata
mahitaji ya msingi kama chakula na malazi.

Jambo la kutia moyo ni kwamba serikali ya awamu ya
tano imeonyesha umakini kwa kupeleka fedha za mikopo
vyuoni kwa wakati, tofauti na ilivyokuwa miaka ya nyuma,
hali iliyokuwa ikisababisha usumbufu na malalamiko
kutoka kwa wanafunzi.

Angalau sasa tunashuhudia uwazi na uwapo wa taarifa
za kutosha kwa umma kuhusiana na mchakato mzima
wa kutoa mikopo kuanzia wanufaika wa kundi la kwanza
hadi la mwisho.

Kadhalika, kumekuwapo na utaratibu mzuri wa kukata
rufani kwa wale ambao hawakupewa fedha au kupewa
kiasi kidogo. Jambo la kufurahisha ni kuwa Bodi imekuwa
ikizishughulikia rufani hizo kwa wakati na kutoa mrejesho.

Kwa mfano, tulishuhudia migomo na vurugu za
wanafunzi, ambazo lengo lake likuwa ni kuvishinikiza
vyuo na Bodi kuwapa fedha zao.

Tunaamini kuwa wakati huu ambao vyuo
vinafunguliwa, vyuo na menejimenti za vyuo watakuwa
wameshawasiliana kuhusiana na taratibu za kupelekwa
kwa fedha hizo na kuwapatia wanafunzi.

Ikumbukwe kuwa vyuo vikuu vilifungwa kwa zaidi ya
takribani miezi miwili kuanzia Machi hadi Juni kutokana
na tishio la ugonjwa wa Covid-19 unaosababishwa na
virusi vya corona, hivyo upo umuhimu mkubwa wa
kuhakikisha wanafunzi wanaanza kusoma mapema, ili
kukamilisha programu zao za masomo.

Tunatarajia kuona wanafunzi kwa upande wao
wanakuwa watulivu kwa kufuata taratibu na maelekezo
yanayotolewa na Bodi pamoja na uongozi wa vyuo, ili
kuondoa usumbufu usio wa lazima.

Vilevile, wanafunzi tunaendelea kuwakumbusha na
kuwasisitiza wafahamu kuwa fedha hizo wanapewa
kwa kuwa wazazi na walezi wao hawana uwezo, hivyo
wazithamini na kuzitumia vizuri ili wapate elimu ya juu
kwa ajili ya kuwakomboa kimaisha.

Kwamba; serikali ingezitumia kwa ajili ya kuwahudumia
wananchi kwa huduma za msingi za jamii pamoja
na kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo, hivyo
wakumbuke kwamba wanawajibika kuzirejesha baada ya
kuhitimu na kupata kipato ili na wenzao wakope.

Tunatarajia kusikia bodi ikitoa taarifa kuhusiana na
utaratibu mzima wa kuwapatia mikopo wanafunzi. Kwa
kawaida mikopo hutolewa kwa awamu kwa makundi ya
wanufaika.

Hata hivyo, hatutarajii kuona inachukua muda mrefu
kukamilisha utoaji kwa wanafunzi wote wanaostahili.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

Na Sabato

Kasika

Matendo haya yakomeshwe
mitihani inavyoendelea sasa

MWAKA huu, Taasisi ya Kupambana na
Kuzuia Rushwa (TAKUKURU) ilinasa wal-
imu watano kwa tuhuma za wizi na udang-
anyifu wa mitihani ya darasa la saba, katika
mikoa ya Tabora na Manyara.

Wakuu wa TAKUKURU wa mikoa hiyo,
Mussa Chaulo (Tabora) na Holle Makungu,
wanatoa taarifa za matukio hayo kwa vy-
ombo vya habari Oktoba mwaka huu na
kuwataja watuhumiwa kwa majina.

Udanganyifu na wizi wakati wa mitihani
ni visa vinavyoibuka na kupotea ingawa
kuna jitthada mbalimbali zinazofanywa na
serikali kwa ajili ya kukabiliana na vitendo
hivyo.

Miongoni mwa jitihada hizo ni kuwapo
kwa Kamati za Mitihani za Mikoa na Wilaya
zinazosimamia sheria, kanuni na taratibu,
lakini bado wapo wajanja wachache wa-
naoendelea kufanya ‘usanii’.

Hivyo ni muhimu wahusika kushiriki
katika vita ya udanganyifu na wizi wa miti-
hani, kwa kuwa vitendo hivyo vina athari
kubwa kwa mtu mmoja mmoja kuanzia
mwanafunzi, mwalimu, shule na taifa.

Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA) lina-
watuhumu baadhi ya walimu wakuu na
wasimamizi wasio waaminifu kushiriki ka-
tika vitendo vya udanganyifu wakati miti-
hani inapokuwa inaendelea na kusababi-
sha wanafunzi kufutiwa matokeo.

Mbinu mojawapo ambazo zinadaiwa ku-
tumiwa ni wakuu wa shule kula njama na
wasimamizi wa mtihani na kukubaliana ku-
chukua baadhi ya mitihani ikishafunguliwa
na kuipeleka nje ya chumba cha mitihani,
ili kupata majibu yanayotolewa kwa wata-
hiniwa waliokusudiwa.

Ni vyema kuwaacha wanafunzi wafaulu
kwa akili zao wenyewe kwa sababu kama
hawawezi itakuwa vigumu kusonga mbele
na katika mazingira hayo itakuwaje wak-
ipelekwa shule za vipaji, watakuwa na uw-
ezo darasani?

Nikumbushe kwamba, mitihani ya taifa
ya upimaji kwa wanafunzi wa kidato cha
pili, ilianza jana ukihusisha shule za se-
kondari 4,948 za Tanzania Bara, na inataen-
delea hadi hadi Novemba 20 mwaka huu.

Hiyo ni ratiba iliyotolewa juzi jijini Dar es

Salaam, na Katibu Mtendaji wa NECTA Dk.
Charles Msonde, wakati akizungumza na
vyombo vya habari.

Kwa mujibu wa Dk. Msonde, Novemba ya
kila mwaka ni mwezi wa upimaji na mitiha-
ni mbalimbali ya kitaifa na kwamba baada
ya kidato cha pili kumaliza watafuata wa-
nafunzi wa kidato cha nne.

Dk. Msonde anasema, wanafunzi wa ki-
dato cha nne wataanza mitihani Novemba
23 hadi Desemba 11 mwaka huu, wakati
wale wa darasa la nne watafanya mitihani
yao Novemba 25 na 26.

Wakati huu wa mitihani, ni muhimu usi-
fanyiwe udanganyifu ama wizi ili wanafun-
zi wafaulu kwa akili zao wenyewe badala ya
kulazimisha wavuke huku wakiwa hawana
uwezo darasani.

Wenye mtindo huo wakumbuke kuwa
wizi na udanganyifu wa mitihani ni vitendo
vinavyoweza kuporomosha elimu nchini,
kwa kuwa watapatikana wasomi ama
wataalamu wasio na sifa.

Hivyo ni muhimu hatua ziendelee ku-
chukuliwa dhidi ya wote wanaobainika
kukiuka sheria, taratibu na miongozo inay-
otolewa na kusababisha kuwapo kwa udan-
ganyifu wa wizi wa mitihani nchini.

Lakini ni vyema zaidi walimu wakuu wa-
nasimamie kanuni na weledi kwenye masu-
ala ya mitihani ili kuunga mkono juhudu
za serikali za kutaka kutoa elimu bora kwa
jamii na kuinua viwango vya ufaulu kwa
wanafunzi.

Vitendo vyovyote vya udanganyifu na
wizi wa mitihani, visiwe sehemu ya ustaara-
bu wa Watanzania, bali vipingwe na kila
mdau wa elimu, ili visiendelee kuwapo na
kuathiri sekta ya elimu.

Wahusika watambue kuwa vitendo hivyo
pia vinalivunjia taifa heshima, hivyo wa-
naotuhumiwa kujihusisha na masuala hayo
waache watimize wajibu wao inavyotakiwa
wa kusaidia watahiniwa kufanya siyo kuwa-
fanyia mitihani.

Matarajio ya Muungwana ni kuona miti-
hani ya kidato cha pili inayoendelea sasa,
ikifuatiwa na ya kidato cha nne na ya dara-
sa la nne, ikifanyika bila kuingiliwa na wizi
ama udanganyifu.
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Asasi yawezesha
kituo cha yatima

Na Christina Mwakangale

KITUO cha kulelea watoto ya-
tima cha Amani kilichopo Kata ya
msaada wa vifaa vya shule pamo-
ja na sabuni za kufulia kutoka
Sauti ya Mama Africa Foundation
(SAMAFOQ), ikiwa ni mwendeleza
wa asasi hiyo kusaidia makundi
maalum yenye mahitaji.

Akikabidhi msada huo, Mchun-
gaji wa Kanisa la Moravian Tanza-
nia Jimbo la Kusini Magharibi Ush-
irika wa Mabatini, Mbeya, Michael
Simkoko, alisema jamii inapaswa
kuwahudumia watoto hao baada
ya kuondokewa na wazazi.

“Jamii  inapaswa kutowatesa
yatima na kuwanyanyasa, wala
Kkuwanyang'anya mali zao baada
ya wazazi wao kufariki.

Kupitia kitabu cha kutoka 22:
24, kinasema ‘Usimtese mjane
yeyote aliyefiwa na mumewe,
wala mtoto yatima. Ukiwatesa
watu hawa katika neno lolote, nao
wakanililia mimi, hakika yangu ni-
tasikia kilio chao na hasira yangu
itawaka moto,” alisema Mchungaji
Simkoko.

Mkurugenzi Mtendaji wa asasi
hiyo, Tabitha Bugali, alisema huo
ni mwendeleo wa kutoa msaada
kwa makundi kama hayo.

Alisema kituo hicho Kilikabidhi-
wa kalamu za kuandikia, madaf-
tari, sabuni za kufulia pamoja na
mafuta ya kupaka.

Akizungumza kwa niaba va Kit-
uo cha Amani, baada ya kupokea
vifaa hivyo, Mchungaji Bahati
Mshani aliishukuru SAMAFO, kwa
upendo na kwamba si mara vya
kwanza kupokea msaada kutoka
asasi hiyo.

“Ni zaidi ya mara mbili kufika
kituoni hapa, nathamini mchango
huu na kuomba wana Mbeya na
Tanzania kwa ujumla, kutambua
suala la watoto yatima ni jukumu
letu sote.

Tunaiomba jamii kusaidia ili ku-
wakomboa watoto hawa, kielimu
na kisaikolojia,” alisema Mchungaji
Mshani.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
toto wenzao baada ya kupokea vi-
faa hivyo, Elizabeth George, alise-
ma wanajiona kuwa na wazazi
wao wapo hai na kuwapa hamasa
ya kusoma.

Alisema baada ya kuhitimu mas-
omo na kufanikiwa watasaidia wa-
toto yatima kielimu.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Richard Makore, MWANZA

JAMII imeshauriwa kutafuta matibabu
kwa watoto wenye matatizo ya usonji
badala ya kufikiria imani za kushirikiana.

Ushauri huo ulitolewa jana jijini
Mwanza na Mkurugenzi wa Shirika lisilo
la Serikali la  Li-Tafo (Living Together
Austin  Foundation), Shangwe Mhaya,
alipozungumza na Nipashe.

Alisema tatizo hilo linawakuta watoto
ambapo wanashinda kuchangamana na
watu, kuwasiliana na watu na kuzoea
mazingira mapya.

Aliongeza kuwa tatizo hilo linawakuta

watoto wengi na kwamba wameandaa
hafla maalum, ili kutafuta fedha na vifaa
mbambali kuwasaidia.

Alisema tatizo hilo linasababishwa na
kuharibu kwa mfumo wa fahamu, hivyo
mtoto kukabiliwa na shida ya kupata
usingizi, kuchangamana na watu, kusahau
vitu pamoja na kutozoea mazingira mapya.

Kwa upande wake, Dk. Nuru Ndomondo,
Mkurugenzi Msaidizi wa shirika hilo,
alisema haijajulikana chanzo cha tatizo
hilo.

Dk. Ndomondo alisema  mtoto
anayezaliwa akiwa na shida hiyo
anashindwa kupata usingizi,

Wito kutafuta matibabu
ya watoto wenye usonji

kuchangamana na watu wengine na
kwamba tiba yake wanatibu tabia.

Alisema Novemba 15, mwaka huu,
wameandaa harambee maalum ambayo
itaongozwa na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongella, kwa ajili ya kutafuta fedha
na vitu mbalimbali ili kusaidia familia 40
zenye watoto wa namna hiyo.

Aidha, alisema wanatarajia pia kuandaa
harambee nyingine ili kutafuta Sh. milioni
500 kwa ajili ya kujenga kituo cha kusaidia
watoto wenye shida hizo.

Aliwaomba wadau kujitokeza katika
harambee hiyo, ili kuokoa maisha ya
watoto hao.

Wahitimu afya kuhitimu CUHAS

Na Anthony Gervas, MWANZA

WAHITIMU 620 wa Chuo Kikuu cha Ka-
toliki cha Afya na Sayansi Shirikishi (CU-
HAS) Bugando jijini Mwanza, wanatarajia
kuhitimu taaluma mbalimbali za afya
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana kuhusu wiki ya mahafali ya 13 itakay-
ofanyika Jumamosi wiki, Makamu Mkuu
wa chuo hicho, Profesa Paschalis Rugara-

bamu, alisema wahitimu wa chuo hicho
wamefanya vizuri kikazi.

“Licha ya mahafali hayo, lakini chuo che-
tu cha CUHAS kinatarajia kuwa na udabhili
wa jumla ya wanafunzi 3,289 watakaoen-
delea na masomo katika taaaluma mbalim-
bali kwa mwaka wa masomo 2020/2021,”
alisema.

Prof. Rugarabamu alisema wanafunzi
watakaohitimu chuoni hapo ni 51 we-
nye taaluma ngazi ya diploma ya mionzi,

maabara 89, famasia 74 pamoja na watano
kuhitimu shahada ya ualimu wa uuguzi.

Alisema wengine watakaohitimu sha-
hada ya uuguzi ni 67, maabara ya afya
wanane, ufamasia 83, udaktari 212, ikiwa
15 shahada ya uzamili ya afya ya jamii,
wawili uuguzi wa watoto, shahada za uza-
mili mbalimbali za utabibu 13 na mmoja
shahada ya uzamivu.

Aidha, alibainisha kuwa chuo hicho ki-
natoa mafunzo mbalimbali katika vitivo

na kutoa taaluma katia fani za udaktari,
uuguzi, ukufunzi wa wauguzi, ufamasia,
maabara za afya, mionzi, uzamili katika
elimu za afya ya jamii pamoja na uzamili
katika microbiologia ya vinasaba.

Vilevile, uzamili wa fani mbalimbali za
kitabibu (Masters of Medicine) uzamili
katika uuguzi wa watoto, uzamivu (PhD)
pamoja na elimu ya maabara, mionzi na fa-
masia katika ngazi ya stashahada.
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Mvua yaua
wawili,
yajeruhi
watatu

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WATU wawili wamepoteza mai-
sha katika Manispaa ya Kigoma
Ujiji na wengine watatu kujeruhiwa
na kupelekwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Kigoma Maweni
kufuatia mvua iliyonyesha Novem-
ba 8, mwaka huu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigo-
ma, ACP James Manyama, akith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo, na
kufafanua kuwa mvua iliyonyesha
majira ya saa tano asubuhi ikiam-
batana na radi ilisababisha kijana,
Yassin Khalfan mwenye umri wa
miaka 18, kupoteza maisha baada ya
kupigwa na radi wakati akicheza na
wenzake.

Manyama alieleza kwamba mtu
mwingine ambaye anakadiriwa
kuwa na umri wa miaka 10 alipoteza
maisha kwa kusombwa na maji ya
mvua hiyo na mwili wake kukutwa
kandokando ya mto katika eneo la
Kibirizi.

“Natoa tahadhari huu ni mwanzo
wa mvua, watu wachukue tahadhari
ili kuepusha maafa zaidi,” alionya
kamanda huyo.

Baraka Simon, shuhuda wa tukio
la aliyepoteza maisha kwa kupigwa
na radi, alisema siku ya tukio wakati
wa mvua wakiwa ndani walikuwa
wanapiga kelele kabla ya mwenzao
kupigwa na radi.

“Walikuwa wanapiga kelele, mimi
nikawambia nyamazeni Kkisha ni-
kawasha simu na kuzima ndipo
nilipoona amepigwa radi na kuan-
guka chini,” alisema.

za Hughes Agriculture, maeneo ya Tazara karibu na Daraja

DEBT COLLECTORS AND AUCTIONEERS (T) LTD.
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Ofisa msimamizi wa mawakala wa Benki ya Azania, Emmanuel Ndege (kulia), akimkabidhi cheti cha ushiriki mmoja wa mawakala

wa benki hiyo, Evarist Lyakurwa kutoka Masonga Business Centre baada ya mafunzo ya siku moja yaliyofanyika Dar es Salaam
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Lema, Nyalandu waingia matatani

Na Daniel
Sabuni, ARUSHA

SIKU chache baada ya
aliyekuwa Mbunge wa
Arusha Mjini, Godbless
Lema, kukamatwa kaunti
ya Kajiado nchini Kenya,
Mwenyekiti wa Chama

2020.

asubuhi hadi saa 9 alasiri.

Wanunuzi wote mnakaribishwa kukagua matrekta tarehe 13th Novemba 2020 kuanzia saa 4:00

MASHARTI YA MNADA

2. Bidhaa zitauzwa kama zilivyo.

serikali.
4. Mnunuzi atalipa gharama za kodi na uhamisho.

mnunuzi atakae kidhi vigezo

1. Mshindi atalipa 25% papo hapo baada ya nyundo ya dalali kushuka na kiasi kinachobakia
yaani asilimia 75% italipwa ndani ya siku (14) baada ya siku yam nada, mnunuzi
atakaeshindwa kulipa asilimia 75% zilizobakia atapoteza ushindi wake na hatarudishiwa
kiasi cha awali cha 25% na mali hii itanadishwa tena.

3. Wanunuzi watatakiwa kufika na vitambulisho vyenye picha zao ambavyo vinatambulika na

5. Sio lazima mnunuzi mwenye bei ya juu kuwa mshindi, dalali ana haki ya kumchagua

siku ya 14th

Kwa maelezo Zaidi wasiliana kwa simu; 0752 722222/ 0713 268383

cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Kanda ya Kati,
Lazaro Nyalandu, amekamatwa
pia.

Nyalandu ambaye amewahi
kuwa Waziri wa Maliasili na
Utalii na Mbunge wa zamani
wa Jimbo la Singida Mashariki,
katika serikali ya awamu ya nne,
alikamatwa akitaka kwenda
nchini Kenya.

Akizungumza na NIPASHE,
Mkuu wa Wilaya ya Longido
mkoani Arusha, Frank
Mwaisumbe, alithibitisha
kushikiliwa kwa viongozi hao wa
CHADEMA.

Alisema Nyalandu alifuatiliwa
na kukamatwa akiwa na gari
ambalo siyo lake na ambalo
halijasajiliwa, hakuwa na hati
ya kusafiria, bila simu yoyote
ya mkononi na kwamba alitaka
kuvuka mpaka kuelekea upande
wa Kenya.

“Tulivyomhoji alisema anaishia
Namanga, lakini tuligundua kuwa
nia yake ilikuwa kutaka kuvuka
mpaka, baada ya kumkamata
yeye na gari tukamrudisha
nchini,” alisema Mwaisumbe.

Alisema walimwachia huru
kwa masharti ya kuleta nyaraka
za gari jana na hati ya kusafiria na
kama akishindwa kufanya hivyo
atachukuliwa sheria.

Vile vile, Mwaisumbe
alisema Nyalandu atafikishwa
mahakamani kwa kosa la
kutembea na kuendesha gari
lisilo na nyaraka zozote na

halijasajiliwa.
Wakati huo huo, DC huyo
alithibitisha kukamatwa kwa

Lema ambaye ni Mjumbe wa

Halmashauri Kuu ya CHADEMA
Taifa, aliyekamatwa katika kaunti
ya Kajiado nchini Kenya, baada
ya kuvuka mpaka kwa kutumia
pikipiki kupitia njia za panya.

“Familia ya Lema ilikuwa na
nyaraka na vibali vyote muhimu
vya kusafiria na kuvuka mpaka
kwenda nchi jirani pamoja na
hati za kusafiria, isipokuwa
Lema ambaye hakuwa na vibali
vyovyote. Tukamuacha bila
kumchukulia hatua yoyote na
ndipo akakodisha pikipiki na
kupita njia za panya,” alisema na
kuendelea:

“Tuliwasiliana na wenzetu
wa Kenya Kajiado, askari
wakamkamata, kwa sababu

baada ya kushuka kwenye pikipiki
aliingia kwenye gari, walikuwa
wameandaa gari huko huko
kwenye njia ya vumbi, upande
wa Kenya, wakamkamata. Kwa
kweli walitoa ushirikiano askari
hao maana walimpeleka kwenye
kituo cha polisi.”

Aidha, Mkuu huyo wa Wilaya
alisema: “Yaani wanataka kufanya
kama ukimbizi wa kisiasa, sio
kwamba hati za kusafiria hawana,
ukipita kwa hati ya kusafiria
unaulizwa kama unataka kuuawa
serikali hiyo hiyo ikupe hati ya

kusafiria, ikugongee muhuri
upite, wewe unaonekana kabisa
unapita pale, sasa unataka
kuuawa vipi.”

“Kuna concern wana

raise (kuna jambo wanataka
ionekana) ili waonyeshe kwamba
wanakimbia kuna tatizo, kumbe
hakuna wanajifanyisha,” alisema
Mkuu huyo wa Wilaya.

DADA YAKE LEMA

Dada wa Mbunge wa zamani
wa Arusha Mjini (ambaye
hakutaka kutajwa jina lake
gazetini), alisema jana alikuwa
amepumzika kuna mtu
akampigia simu kwamba mbona
kaka yake anashikiliwa Kajiado?
Akamjibu kuwa labda ni maneno
ya kizushi mitandao ya kijamii.

“Nikashtuka nikamwambia
kata simu, nikajaribu namba
za kaka yangu na mkewe
zikawa hazipatikani, huyo mtu
akanitumia ‘link’ inayoonyesha
kuwa Lema anakamatwa Kajiado,
nikawasha gari nikaenda kwake,
kwa kuwa tunaishi kila mmoja
kwenye nyumba yake, kufika
nyumbani  kwake  nikakuta
kijana wa kazi na msichana wa
kazi nikawauliza Lema ameenda
wapi?  Wakajibu  amesafiri,
nikawauliza tena wameondokaje?
Wakasema ameondoka asubuhi
(jana)na watoto na mke wake,
basi nikarudi nyumbani kwangu,”
alisema dada wa Lema.

Alisema akiwa njiani alikutana
na mdogo wake aliyekuwa anaishi
na Lema (amekataa kumtaja jina
lake gazetini) akamuuliza kuhusu
kusafiri kwa kaka yao akasema
amesikia amekamatwa nchini
Kenya na hajui lolote, lakini
aliondoka akasema anasafiri
kwenda Kenya.

“Basi ndio ilivyoishia naona
kama hakutaka kumuaga mtu
yoyote kwenye familia kwa
kuwa kutaleta maumivu, hatujui
chochote kinachoendelea, mimi
sijui chochote na tangu uchaguzi
umemalizika sikuonana naye,”
alisema.
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—
Makandaras|

Wa majengo
wafundwa

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MAKANDARASI wa ujenzi wa
majengo wametakiwa kufanya
kazi zao kwa kuzingatia
taaluma na weledi mkubwa,

ili kujenga majengo imara na
kwa muda mwafaka ili kukidhi
mahitaji ya soko.

Wito huo ulitolewa na
Meneja wa Wakala wa Majengo
(TBA) Mkoa wa Ruvuma,
Mhandisi Elias Tilya, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuelezea kazi ambazo
zimefanyika kwa mwaka wa
fedha 2019/2020.

Mhandisi Tilya alisema
katika jukumu la kusimamia
kazi za ujenzi au ukarabati wa
majengo vya serikali na taasisi
zake, wamekuwa wakikutana
na changamoto ya makandarasi
ambao sio waaminifu,
hali ambayo imekuwa
ikichelewesha ukamilishaji wa
miradi.

“Utakuta mkandarasi
unamlipa fedha kwa ajili ya
kukamilisha kazi ya ujenzi
wa mradi X, yeye anachukua
fedha ile na kuipeleka kwenye
mradi wake mwingine .. jambo
hilo limekuwa likichelewesha
kukamilisha kwa mradi husika,”
alisema na kuongeza:

“Pia wakati mwingine
hupelekea ama kusitisha
mkataba na kumpa mkandarasi
mwingine au kutoa onyo kwa

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akiongea na wafanyabiashara wakubwa katika wilaya hiyo, kwenye hafla iliyokuwa
imeandaliwa na benki ya NMB ya kukaa pamoja na kubadilishana mawazo katika lengo la kuboresha huduma kwa manufaa ya
pande zote mbili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Moto wa ajabu wazua taharuki Kahama

mkandarasi husika.” Na Shaban Njia, KAHAMA ukiwaka ndani na kuunguza samani za cha moto huo ambao hauunguzi nyumba,
Tilya alisema kuwa kwa sasa ndani pekee, hasa umekuwa ukitokea lakini mali za ndani pekee na kuwataka
jengo la ghorofa la nyumba AKAZI wa Kitongoji cha wakati tumeelekea kwenye shughuli zetu, kuendelea kuchukua tahadhari zaidi.

va Mkuu wa Wilaya ya Nyasa

l[imekamilika na linatumika. Pia

jengo la ofisi ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya

Wilaya ya Madaba limekamilika

na kwa sasa linatumika.
Alieleza kuwa ujenzi wa

jengo la utawala la Mkurugenzi

Mtendaji wa Halmashauri
yva Wilaya ya Nyasa ambalo
mkandarasi ni SUMA JKT na
TBA ni wasimamizi wa mradi
huo ambao unaendelea vizuri
na hatua za ujenzi.

Alisema kuwa mradi
mwingine ambao TBA
inausimamia ni ukarabati wa

maabara ya maji katika bonde

la Mto Nyasa, ambapo kwa
muda mrefu ukarabati huo

ulisimama kutokana na sababu

za kiufundi katika mkataba
ila kwa sasa unaendelea,
mkandarasi ni Kampuni ya

Alieleza kuwa changamoto

nyingine ambayo tunakabiliana

nayo ni maduka mengi

kutokuwa na vifaa vya ujenzi
ambavyo vinatakiwa kwenye
mkataba husika, hali ambayo
inatulazimu kuviagiza kutoka

nje ya Ruvuma na kusababisha

miradi hiyo ujenzi wake
kudorora.

Utakuta mkandarasi unamlipa fedha

kwa ajili ya kukamilisha kazi ya

ujenzi wa mradi X, yeye anachukua
fedha ile na kuipeleka kwenye mradi
wake mwingine ... jambo hilo lime-

kuwa likichelewesha kukamilisha
kwa mradi husika

Lugela Mlimani, Halmashauri

ya Mji wa Kahama, mkoani

Shinyanga, = wamekumbwa
na taharuki baada ya kuzuka kwa moto wa
ajabu ambao chanzo chake hakijajulikana
unaounguza samani za ndani pekee.

Wakizungumza na Nipashe jana, baadhi
ya wakazi wa kitongoji hicho kwa nyakati
tofauti, walisema moto huo umeunguza
magodoro na vitanda, katika nyumba tisa za
eneo hilo.

Japhet Kaliwa, Mwenyekiti wa Mtaa wa
Shunu, alisema moto huo ulianza kuunguza
vitu mbalimbali Oktoba 4, mwaka huu,
katika nyumba zaidi ya tisa na kwamba
wakazi wa kitongoji hicho wanashindwa
kwenda kwenye shughuli za uzalishaji mali
kwa kuhofia usalama wa mali zao kuteketea
kwa moto huo wa ajabu.

“Kumeibuka kwa moto ambao umekuwa

tatizo hili limewaathiri wakazi wangu kwa
sasa wanaogopa kulalia magodoro kwa hofu
ya kulipuka kwa moto huo ambao umekuwa
ukijiwasha wenyewe,” alidai Kaliwa.

Naye Upendo Bundala, alisema kuwa
familia yake imeathiriwa na moto huo
kutokana na kuungua kwa samani
mbalimbali yakiwamo magodoro yote na
kulazimika kulalia mifuko ya sandarusi.

Alidai kuwa, amepata hasara ya zaidi ya
Sh. 500,000 baada ya mali zake kuteketea
kwa moto huo ambao chanzo chake
hakijajulikana na kuiomba serikali kwa
kushirikana na wenyeviti wa mitaa na kata
kulitafutia ufumbuzi wa haraka ili moto huo
usiendelee kuteteza mali za ndani.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya
Kahama, Anamringi Macha, aliwatoa hofu
wakazi wa kitongoji hicho kuwa tayari kuna
kamati imeundwa ya kuchunguza chanzo

“Acheni kutuhumiana kwa tukio hili,
vyombo vyetu vya usalama vipo kazini ili
kubaini chanzo cha uwapo wa moto huo wa
ajabu, endeleeni na shughuli za uzalishaji
mali huku mkichukua tahadhari na moto
huu,” aliongeza Macha.

Naye Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, Debora Magiligimba,
alithibitisha kutokea kwa moto huo
na Joseph Dida, mmoja wa waathirika
ameunguliwa na vitu vya ndani vyenye
thamani ya Shilingi milioni mbili.

Kamanda alisema uchunguzi wa awali
unaonyesha matukio yote ya kuunguliwa
kwa vitu vya ndani bila kuungua kwa
nyumba hutokea wakati wa mchana
wamiliki wake wakiwa kwenye shughuli
za ujenzi wa taifa na nyumba hizo hazina
umeme.

Polisi Mara yaonya watakaofanya vurugu

Na Ambrose Wantaigwa,
MUSOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mara
limeonya kwamba litachukua
hatua kali dhidi ya mtu au ki-
kundi chochote kitakachofanya
maandamano.

Jeshi hilo limesema kwamba
hali ya usalama imeimarishwa
baada ya kukamilika uchaguzi
mkuu na kuwataka wananchi
kuendelea na shughuli zao kama
kawaida.

Onyo hilo limetolewa na Ka-
manda wa Polisi mkoani humo,
Daniel Shilla, ambaye alisema
jeshi hilo limejipanga kulinda
maisha na mali za raia waka-
ti wote na kuonya kwamba
watamchukulia hatua kali mtu
au kikundi chochote kitakacho-
hamasisha uvunjifu wa amani
kwa kutumia siasa.

Alisema wanasiasa kama wa-
nanchi wengine wanayo haki
kutafuta suluhu na ufumbuzi
wa matatizo yao kwenye vy-

ombo vya kisheria ikiwamo ma-
hakama badala ya kuhamasisha
matumizi ya nguvu yakiwamo
maandamano.

“Wakati Jeshi la Polisi lin-
atekeleza majukumu ya kulinda
maisha na mali za raia, tuta-
chukua hatua kali kwa mtu au
kikundi chochote katika jamii
kinachohamasisha uvunjifu wa
sheria na matumizi ya nguvu
bila upendeleo wala uonevu,”
alisema Shilla.

Alisema

chombo  pekee

chenye uwezo kisheria kutoa
maamuzi na tafsiri ya kisheria
nchini ni mahakama pekee,
na kwamba kila mwananchi
ana haki ya kusikilizwa na sio
matumizi ya nguvu na vurugu.
Aliwataka wananchi wote
mkoani humo kushirikiana na
jeshi hilo, kwa kutoa taarifa
kuhusu njama zozote za kuhu-
jumu amani katika maeneo yao
baada ya kukamilika uchaguzi
mkuu, ili hatua za haraka ziweze
kuchukuliwa dhidi yao.
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Wakulima wafunguka

Wakaguzi maeneo ya
malisho wapewa somo

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI mkoani Morogoro
imewaagiza wakaguzi wa
maeneo ya malisho na rasili-
mali za vyakula na mifugo
kufanya kazi zao kwa kusima-
mia sheria, kanuni na taratibu
ili kulinda afya ya walaji na
mifugo.

Aidha, imewagiza kutoa
elimu ya kutosha kwa wadau
waliopo kwenye mnyororo
wa thamani kwenye tasnia
va vyakula vya mifugo na ku-
fanya hivyo kutatua changa-
moto ya matumizi ya vyakula
na rasilimali za vyakula vya
mifugo visivyo na ubora.

Agizo hilo lilitolewa na Kat-
ibu Tawala Mkoa wa Morogoro,
Mhandisi Emmanuel Kalobelo,
kwenye hotuba yake kwenye
ufunguzi wa mafunzo kwa
wakaguzi na wataalamu wa
mifugo valiyofanyika mjini
Morogoro.

Mhandisi Kalobelo, aliwa-
taka wakaguzi na wataalamu
wa mifugo kufanyia kazi elimu
na ujuzi wanaoupata katika
mafunzo mbalimbali kwenye
vikao kazi, ili kuwasaidia waf-
ugaji kufuga kisasa na kubore-
sha uchumi wao.

Aliwataka wakaguzi hao na
wataalamu wa mifugo baada
va kumaliza mafunzo kuandi-
ka ripoti ya mafunzo hayo na
kuonyesha namna watakavy-
otoa elimu hiyo kwa wafugaji
katika kuwezesha wazalishaji
na wafugaji wa vyakula vya
mifugo kuendelea kufuga Kisa-
sa zaidi.

“Yapo mazoea kwa watumi-
shi walio wengi wanaoshiriki
mafunzo kutoonyesha elimu
au ujuzi wanaopata kwenye
mafunzo kwenye vikao Kkazi,
hivyo hakutakuwa na tofauti
kati ya mtumishi aliyepata
mafunzo na ambaye hakupata
na badala yake anaendelea na
utaratibu wake wa kila siku, "
alisema Mhandisi Kalobelo.

Aliwahimiza kuwa mafun-
Z0 hayo vyawe chachu
kwao na kuwasaidia wafugaji
kuzalisha mifugo kwa tija kwa
kutumia vyakula kutoka mae-
neo vyaliyosajiliwa na kutam-
bulika kisheria ili kuongeza
mchango wa sekta ya mifugo
katika kuinua uchumi ngazi ya
kaya.

Mkurugenzi wa Uendeshaji
wa Malisho na Vyakula vya
Mifugo, Dk. Asimwe Rwigu-
za, alisema mafunzo hayo
valitolewa kwa wakaguzi na
wataalamu hao, ili kuwezesha
kutatua changamoto za ubora
na viwango hafifu vya vyaku-
la vya mifugo vinavyotumiwa
na wafugaji wengi.

Alisema kuwa kumeonyesha
zipo athari za ukuaji hafifu
kwenye kuku, mbwa, nguruwe
na sungura.

Alisema mafunzo
valishirikisha wakaguzi wa
chakula cha mifugo kuto-
ka kanda ya mashariki in-
ayoshirikisha mikoa ya Dar
es Salaam, Morogoro, Tanga,
Pwani na Dodoma.

hayo

Kupaa bei va korosho

Na Said Hamdani, LINDI

AKULIMA wa koro-
sho Mkoa wa Lindi,
wameanza kujenga
matumaini mapya
ya maisha, kufuatia kuimarika
kwa bei ya zao hilo.

Matumaini hayo yanatokana
na kupanda kwa bei ya zao hilo
kutoka Sh. 2,388 kwa kilo kwa
minada iliyopita hadi Sh. 2,407
kwa mnada uliofanyika Juma-
mosi.

Hata hivyo, wakati bei ya ko-
rosho ikipanda kwa mwendo
wa kusuasua, idadi ya kampuni
zilizojitokeza kununua korosho
inazidi kushuka kutoka 10 hadi
tano.

Wakizungumza na Nipashe

kwenye mnada wa nne uliofanyi-
ka Mtaa wa Tulieni, Manispaa ya
Lindi, baadhi ya wakulima Shani
Juma, Habibu Mohamedi, Sharifa
Yusufu na Daniel John waliohud-
huria, walieleza kuwa na uhakika
kuimarika kwa maisha yao licha
ya bei kupanda kwa kiwango ki-
dogo.

“Walisema licha bei ya koro-
sho kuonekana kusuasua, lakini
wameanza kuwa na matumaini
kidogo kuboreka kwa maisha
yao.

Aidha, wameeleza kwamba
kazi ya kuhudumia mikorosho ni
ngumu, hivyo licha ya kuongeze-
ka kwa bei ya manunuzi kwa kila
mnada unapofika, upo umuhimu
kwa wanunuzi wakafikiria upya
kuongeza viwango vya bei, ili

wakulima wawe na nguvu katika
kuzalisha zaidi zao hilo.

Walisema bei ya mauzo ya
korosho kwa misimu iliyopita
2016/2017, ilikuwa na unafuu
zaidi, kwani bei ilipanda kutoka
Sh. 3,500 kufikia Sh. 4,000 kwa
kila kilo moja ikilinganishwa na
bei ya hivi sasa ya Sh. 2,388 na
Sh. 2,407.

Ofisa Ushirika Mkoa wa Lindi,
Edmundi Massawe, akitangaza
viwango vilivyofikiwa na kam-
puni katika mnada huo wa nne,
alisema bei ya juu ni Sh. 2,407,
huku Makamu Mwenyekiti wa
Chama Kikuu cha Ushirika Lindi
Mwambao, Mohamedi Masoud,
aliwahoji wakulima kama wapo
tayari kuuza, na kujibu ndio.

Akizungumza wakati wa mna-

da huo, Masoud aliwasisitiza
wakulima kuhakikisha wanazi-
andaa korosho zao kwenye ub-
ora unaokubalika, ili kuongeza
mnyororo wa thamani na heshi-
ma kwenye soko la mauzo kuan-
wilaya, mkoa hadi taifa.

Masoud alisema msimu wa
mwaka huu korosho sio nyingi
kwenye vyama vya msingi, hivyo
upo umuhimu mkubwa wa
kupokea zao hilo likiwa katika
mazingira ya usafi unaochangia
mkulima kupata bei nzuri.

Katika mnada huo wa nne tan-
gu msimu wa mauzo wa mwaka
huu uanze, zaidi ya tani 57 za ko-
rosho zimepata wanunuzi kupi-
tia kampuni tano zilizojitokeza
siku hiyo.

Askari polisi wilayani Kahama akisikiliza maelezo kutoka kwa wanakikundi wa Mwime 2 na Iserenge Gold Mine ambao wanagombea
eneo la uchimbaji dhahabu wilayani humo, mkoani Shinyanga mwishoni mwa wiki. PICHA: MOHAB DOMINICK.

TAKUKURU yaokoa mil. 107/-

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani Ruvuma katika
kipindi cha kuanzia Julai hadi Septemba ime-
fanikiwa kuokoa fedha zaidi ya Sh.107,478,845
kutokana na uchunguzi mbalimbali ambao
umefanyika.

Akizungumza hivi karibuni na waandi-
shi wa habari, Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Ruvuma, Hamza Mwenda, alisema katika
kutimiza moja ya majukumu yake, taasisi hiyo
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wali-
fanikiwa kuokoa kiasi hicho cha fedha.

Mwenda alieleza kuwa Sh. 488,000 zime-

patikana kutokana na marejesho ya madeni
ya Benki ya Wananchi Mbinga (MCB), fedha
ambazo ziliwekwa kwenye akaunti ya Mkuru-
genzi Mkuu wa taasisi hiyo iliyoko Benki Kuu.

Alieleza kuwa Sh. 94,420,845 zimeokole-
wa kutokana na uchunguzi unaoendelea ka-
tika vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS)
wilayani Songea na Sh. 1,436,000 ni marejesho
ya madeni ya Muungano SACCOS ya wilayani
Namtumbo.

Alisema Sh. 2,465,000 ni marejesho ya
madeni ya Mbinga Teachers SACCOS na Sh.
1,779,000 ni marejesho ya madeni ya Mbinga
Kurugenzi SACCOS ambapo fedha zote za
SACCOS ziliwekwa kwenye akaunti za vyama

husika.

Alifafanua kuwa shilingi 5,890,000 ni
fedha iliyookolewa wilayani Nyasa kwenye
deni feki alilowekewa Ufunuo Chirwa na mtu
wa Taasisi ya Maboto kwani mkopaji alistahili
kulipa Sh. 4,000,000 lakini aliwekewa deni la
jumla ya 9,890,000 kwa njia za ujanja ujanja.

Aidha, mkuu huyo alitoa wito kwa wananchi
kuendelea kutoa ushirikiano na TAKUKURU
katika mapambano ya kupinga rushwa kwa
kukemea, kuzuia vitendo vyote vyenye via-
shiria ya rushwa katika jamii na kwenye ofisi
za umma.
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Moto kuteketeza
shule, inawezekana
miaka ya uchaguzi
ikawa ya balaa

ELIMU

Ti“é"ﬁi"ié'ﬁiﬁ ingeijua hali ya watu
wenye ualb isingewanyanyapaa’

AUA mwenye watoto

wanne amewapa wa-

toto wake majina ya-

nayoakisi hali halisi
na machungu aliyotembelea licha
ya kwamba jamii haiwezi kufaha-
mu kilichofichwa ndani ya majina
hayo yenye asili ya Kipare.

Mmoja wa mabinti zake anaitwa
Leda na mwanaume amempa
jina la Nasu yote hayo yanaeleza
ujumbe wa kukataliwa na chuki
dhidi ya watoto wake ulioko ndani
ya familia ya mumewe. Leda ni
kifupisho cha Ledaiwe ikitaf-
sirika ‘asiyependeka’ wakati Nasu
inaamaanisha ‘nasua’ yaani ‘ali-
yekataliwa’ na baba au jamaa za
ukoo wake.

Maua ni mfano wa kinamama
wanaoakisi majina yenye matendo
ya kuwakataa watoto na kuwa-
telekeza mama zao, huku wak-
ilaumiwa kwa kuzaa watoto wenye
hali zisizokubalika na jamii waki-
wamo wenye ualbino (People With
Albinism), mgongo wazi, ulemavu
wa viungo na usonji (autism).

Ndiyo maana jamii ya watu
wenye ualbino, wanaitaja
mienendo ya kuwakataa watoto
kuwa imekuwa chanzo cha PWA
kukataliwa na baba na familia
yake na kusababisha wengi kukosa
msaada wa wazazi na kulelewa
zaidi na mama zao.

Aidha, mama hao kulaumiwa
kwa kuzaa mtoto mwenye hali ya
ualbino.

Kutokana na kuwasusa watoto
na kuwatelekeza mama zao
wamelazimika kulelewa na mzazi
mmoja hasa mama, anasema Seif
Kondo.

Kondo Ofisa Uraghibishi wa
Taasisi ya Under the Same Sun
(UTSS), inayotetea na kulinda haki
na ustawi wa PWA nchini, anasema
yote hayo ni kutokana na jamii
kukosekana uelewa kuhusu hali
ya ualbino na anafafanua zaidi.

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI ¥

Irene Kishe akionyesha kikuza maandishi ‘dome lens’ kinachotumiwa na wenye ualbino ili
kuongeza uoni. Kulia ni Seif Kondo, wakiwa kwenye mkutano uliozungumzia hali ya watu we-
nye ualbino. PICHA: MWANDISHI WETU

HALI YA WENYE UALBINO

Anasema hali ya wenye ualbino
ni ukosefu au upungufu wa rangi ya
asili ‘melanin’ kwenye macho, ngozi
na nywele, kwa mujibu wa UTSS.

Anasema zipo aina kuu mbili
za ualbino wa macho ambao
kitaalamu huitwa OA (ocular albi-
nism) ambao husababisha macho
kukosa rangi ya asili, lakini si kila
mwenye tatizo hilo anaweza kuwa
ni mwenye ualbino.

Aina nyingine hali ya ualbino ni
ukosefu wa rangi ya asili kwenye
macho, ngozi na nywele kitaalamu
huitwa Oculocutaneous albi-
nism (OCA) na hiyo imeeenea zaidi

duniani na kwa Afrika Mashariki
kuna idadi kubwa zaidi ya PWA
wenye ukosefu wa rangi ya asili ya
ngozi, macho na nywele.

Anakosoa mazoea ya kuwatele-
keza na kuwakataa pamoja na
kuwakejeli kinamama wanaozaa
watoto wenye ualbino kwa sababu
hilo si suala la mzazi mmoja bali ni
wote wamechangia kuzaliwa kwa
PWA.

“Ualbino hauambukizi. Unar-
ithiwa kutoka kwa wazazi wawili.
Ni baba na mama lazima wawe na
nasaba za ualbino hivyo mmoja
hawezi kufanikisha kuzaliwa mtoto
mwenye ualbino. Haiwezekani.”

Anasema Kondo.

Anaongeza: “Ni jeni (gens) za
baba na mama wote wawili ndizo
zinazohusika. Ni lazima wawe na
nasaba za ualbino ndipo anapopa-
tikana mtoto. Ni sharti wote wawili
wawe na nasaba za hali ya ualbino
baba kwenye mbegu za uzazi na
mama kwenye mayai ya uzazi.”

Kondo anasema kwa Afrika
Mashariki watu 19 mmoja ana
vinasaba vya hali ya ualbino na
kwamba inawezekana baba na
mama wakawa na hali ya ualbino
lakini wakapata watoto wasio na
ualbino.

Anaeleza kuwa ni kutokana na

TMA inavyojipanga

kuufikiaumma
athari za tsunami
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mbegu za baba au mayai ya mama
kuwa na tabia za jeni tawaliwa
(recessive genes) ambazo inatokea
zikazidiwa nguvu na jeni tawala
(dominant genes) ambazo hazina
hali ya ualbino.

“Licha ya kwamba katika hatua
hizo wazazi hawatazaa mtoto
mwenye ualibino lakini anakuwa
“keria’ kwamba ana nasaba za hali
ya ualibino.” Anaongeza Kondo.

Anakumbusha kuwa jamii haifa-
hamu kuwa ni wazazi wote wawili
wanaohusika na kupatikana mtoto
mwenye ualibino hivyo hakuna
sababu ya kumfukuza mama na
mtoto wake na kumkejeli kuwa
amekuzalia PWA.

Anaeleza kuwa hali ya ualbino ni
ya viumbe wote kuanzia binadamu,
wanyama, mimea na wadudu na
kwamba si ugonjwa bali ni hali ya
kimaumbile ya kurithiwa na isi-
yoambukiza.

CHANGAMOTO KIELIMU

Kondo anasema kwenye kusoma
darasani na kuona vitu mbalimbali
PWA wanakabiliwa na uoni hafifu
kwa sababu uwezo wa macho
kwenye kuona ni asilimia 25 na
kwa mataifa mengine PWA wana-
chukuliwa kuwa ni wasioona kwa
mujibu wa sheria.

Tatizo la kutooana linatokana
na kukosa rangi ya asili kwenye
macho kunakosababisha mwanga
kuumiza macho hasa nyakati za
mchana lakini kwa wanafunzi dar-
asani wanashindwa kusoma ubaoni
na pale herufi zinapokuwa ndogo
inakuwa ni tatizo zaidi.

“Wanashindwa kusoma na
kutimiza ndoto zao kitaaluma kwa
vile inawawia vigumu kusoma
shuleni, wengine huacha shule,
walimu wanawadhibu wakidhani
ni wajeuri.”

INAENDELEA UK.12
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ELIMU
NA FAUSTINE
FELICIANE

TMA inavyojipanga kuufikia
umma athari za tsunami
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Mawimbi ya tsunami yakitishia usalama wa maisha na mali katika moja ya miji ya Afrika : PICHA MTANDAO

IVI karibuni Mamlaka
ya Hali ya Hewa (TMA)
pamoja na mamlaka
nyingine duniani zimea-
dhimisha Siku ya Tsunami Duni-
ani, inayofanyika Novemba 5, kila
mwaka, safari hii kauli mbio ikiwa
ni ‘utayari kwa wimbi la tsunami’.

Kwa Tanzania TMA inaitumia siku
hiyo kutoa elimu juu ya athari zito-
kanazo na tsunami na kuelezea kwa
kina nini maana ya tetemeko hilo na
namna linavyotokea.

Mtaalamu wa utabiri wa hali ya
hewa wa TMA, Joyce Makwata, aki-
zungumzia tsunami anasema: “Watu
wanaweza wakajiuliza nini maana
ya tsunami? Kwanza ni maneno
mawili yaliounganishwa ‘tsu’ likiwa
na maana ya bandari na ‘nami’ le-
nye maana ya wimbi, kwa ujumla
tsunami ni mfululizo wa mawimbi
makubwa ya maji yanayofika urefu
wa mita 30 na kusafiri kwa kasi
ya kufika kilomita 950 kwa saa.
Mawimbi haya yanaweza kutokea
kutokana na tetemeko la ardhi chini
ya bahari, milipuko ya volkano au ya
nyuklia, haya yote yanaweza kusaba-
bisha mawimbi makubwa ya kufika

Septemba,
2018 Tan-
zania il-
Ishiriki ka-
tika zoezi |a
kukabiliana
na janga la
tsunami ka-
tika Bahari
va Hindl.

ukubwa huo niliosema ambayo sasa
tunaita tsunami,” anasema Joyce.

Aidha, Mkurugenzi wa Huduma
za utabiri wa mamlaka hiyo, Dk
Hamza Kabelwa, anasema pia tsu-
nami inaweza kutokea kwa kuangu-
ka kwa vimondo baharini ambavyo
husababisha kuhamisha kwa ghafla
kiasi kikubwa cha maji bahari am-
bayo yana nguvu kubwa na kusafiri
kwa kasi.

MATUKIO YA TSUNAMI

Dokta Kabelwa anasema matukio
ya tsunami kwa kawaida huripotiwa
mara chache, hata hivyo hutokea
ghafla namadhara yake ni makubwa
kuliko aina nyingine za majanga.

“Mfano wa tukio la tsunami ni lile
la mwaka 2011 lililotokea nchini Ja-
pan lilitokana na tetemeko la ardhi
chini ya bahari ambalo lilikuwa na
ukubwa wa kipimo cha ritcha 9.0
katika pwani ya bahari ya Pasifiki,”
anasema Dk. Kabelwe.

Aidha, anataja jingine kuwa ni la
mwaka 2004 lililotokea Indonesia
na mawimbi yake kufika kwenye
Pwani ya Afrika Mashariki Tanza-
nia ikiwamo.

Anasema kutokana na matukio
hayo na athari zake, serikali za
nchi za ukanda wa Bahari ya Hindi
kupitia kamisheni yake ya masu-
ala ya bahari (Intergovernmental
Oceanographic Commission- I0C)
inayosimamiwa na Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu na Utamaduni
(UNESCO) zimefanya kazi kubwa ya
kujenga mfumo wa tahadhari ya tsu-
nami unaohusisha upimaji na utoaji
wa tahadhari.

“Kwa upande wa Tanzania, TMA
inashirikiana kikamilifu na idara ya
uratibu wa maafa ya ofisi ya Waziri
Mkuu katika kuhakikisha tahadhari
ya tsunami inatolewa ipasavyo na
hatua stahiki zinachukuliwa ili ku-
punguza maafa,” anasema Dk. Ka-
belwa.

ELIMU KWA JAMII

Dokta Kabelwa anasema tsuna-
mi inaleta athari kubwa ndani ya
dakika chache baada ya kutokea na
husababisha vifo vya maelfu ya watu
ndani ya muda mfupi na uharibifu
mkubwa wa miundombinu kuto-
kana na mafuriko yake.

Programu mbalimbali za elimu za

kujenga uelewa kwa jamii zimekuwa
zikiendeshwa katika maeneo hatari-
shi ya tsunami.

“Katika kuhakikisha mfumo wa
tahadhari unafanya kazi ipasavyo,
kila mwaka Tanzania hujihusisha
katika maandalizi ya kukabiliana na
tsunami kwa kujihusisha na mazoezi
ya kupima uwezo wa miundombinu
ya mawasiliano katika nchi za ukan-
da wa bahari ya Hindi,” anasema Dk.
Kabelwa.

Aidha, anasema TMA itaendelea
kutoa elimu kwa umma kupitia ma-
jukwaa mbalimbali juu ya athari za
tsunami.

Anaeleza kuwa programu mbal-
imbali za elimu za kujenga uwelewa
kwa jamii zimekuwa zikiendeshwa
katika maeneo hatarishi ya tsunami.

Maeneo hayo ni yale ambayo
yanazunguka bahari ambapo kwa
ukanda wa Afrika Mashariki ni Tan-
zaia na Kenya nchi ambazo zinapa-
kana na Bahari ya Hindi.

“Katika kuhakikisha mfumo wa
tahadhari unafanya kazi ipasavyo,
kila mwaka Tanzania ujihusisha
katika maandalizi ya kukabiliana
na tsunami kwa kushiriki katika
mazoezi ya kupima uwezo wa mi-
undombinu ya mawasiliano katika
nchi za ukanda wa bahari ya Hindi,”
Dk. Kabelwa anaongeza.

Anasema Septemba, 2018 Tan-
zania ilishiriki katika zoezi la ku-
kabiliana na janga la tsunami katika
Bahari ya Hindi.

“Zeoezi lile lilishirikisha wadau
wa nchi 24 zinazozunguka Bahari
ya Hindi, na hufanyika kila baada
ya miaka miwili, kwa mwaka huu
lilifanyika Oktoba 20 na kuhusisha
wadau na taasisi na mamlaka za
mkoa wa Dar es Salaam,” anasema
mtaalamu huyo.

Aidha, amesema katika mwaka
huu jukwaa la uratibu wa maafa
la Mkoa wa Dar es Salaam (Dar-
MAERT) lilitumika katika kupima
utayari wa mifumo ya mawasiliano
na miongozo ya kiutendaji katika
kukabiliana na tsunami kwa Wilaya
za Ilala na Kinondoni.

Aidha, Dk. Kabwelwa anasema
TMA itaendelea kutoa elimu kwa
umma kupitia majukwaa mbalim-
bali juu ya athari za tsunami, huku
ikitegemea zaidi vyombo vya habari
kutoa kufikisha taarifa zao kwa wa-
nanchi.

“Vyombo vya habari ni mdau
muhimu zaidi katika kufikisha
elimu na taarifa mbalimbali za hali
ya hewa, vyombo vya habari ni
daraja imara na la umuhimu kati ya
mamlaka na wananchi,” anaongeza
Kabelwa.

‘Laiti jamil ingeijua hali ya watu wenye ualbino isingewanyanyapaa’

INATOKA UK.11

UFUMBUZI

Akizungumzia ufumbuzi
Ofisa wa Uhusiano na Uraghi-
bishi wa UTSS Irene Kishe,
anasema cha msingi na cha
lazima ni kutoa elimu ili watu
wafahamu hali ya ualbino na
chanzo chake. Aidha, akizun-
gumzia kusoma anasema ni

vyema kuwaweka PWA viti
vya mbele darasani, kuandika
herufi kubwa ubaoni zinazos-
omeka, lakini walimu na wa-
hadhiri wanaweza kuwasaidia
kwa kuwapa matini au notes
zinazosomeka. Pamoja na
hilo kufikisha shuleni vitabu
vyenye maandishi makubwa
kwa ajili ya PWA.

I[rene anasema ni vyema

wakati wa kufundisha walimu
na wahadhiri wakatamka

na kuandika mathalani, zi-
napoandikwa mbili na mbili ni
nne pia zitamkwe..”

Anataja vikuza maandishi
kama ‘monocular’ na lensi ya
kukuza maandiko ya ‘dome
lens’ vinatumiwa kuwasaidia
wanafunzi wanaoishi na
valbino walioko shuleni na

VYUuoni.

Hata hivyo, anasema ni
lazima PWA wafunguke na
kueleza kuwa hawaoni herufi
badala ya kukaa kimya dar-
asani au vyuoni, akitoa mfano
wake kuwa zamani alipokuwa
chuo kikuu, alikuwa hawezi
kusoma ubaoni na kushindwa
kuandika wakati mhadhiri
anafundisha na kuandika

ubaoni.

Anasema alipoulizwa
kwanini haandiki alimjibu
kuwa haoni herufi ubaoni
na huo ukawa mwanzo wa
mwalimu kuwapa wanafunzi
matini (notes) na kwamba si
yeye pekee bali wengine zaidi
ambao hawana ualbino wali-
kuwa na tatizo la kushindwa
kusoma.
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Watoto hawatakamatika...

« Saikolojia inatumiwa kuwaundia fikra, mtazamo mpya na kujiamini

ATOTO wenye umri
kati ya miaka nane
hadi 18 wana kila
sababu ya kufurahia
ushindi na mafanikio baada ya
kuanzishwa programu maalumu
ya mafunzo kuwasaidia kujitam-
bua, kuwa na mtizamo chanya na
jinsi ya kutumia uwezo ulio ndani
yao kufikia malengo na kupata ma-
fanikio makubwa kimaisha.

Programu hiyo ya mafunzo
inakuja baada ya kugundua kuwa
malezi katika ngazi ya familia,
shuleni na jamii hayalengi kuwa-
jenga watoto kisaikolojia yaani
kujitambua, kujiamini na kuwa
wabunifu na pia mambo haya
hayafundishwi shuleni.

Kampuni ya Peak Performance
International ndiyo inayoanzi-
sha programu hiyo, kwa mujibu
wa Meneja Mkuu Upendo Kimbe,
mafunzo yanayotolewa yanalenga
zaidi kumjenga mtoto kisaikolojia
ambayo ni asilimia 80 ya mafanikio
yake.

Anaiambia Nipashe hivi karibuni
jijini Dar es Salaam kuwa wana-
sayansi mbalimbali duniani wali-
fanya utafiti wakagundua kwamba
mafanikio yanachangiwa na asilimia
20 tu za ujuzi na zilizobakia 80
zinatokana na saikolojia ya mtu
ambayo ni imani, tabia, utamaduni
na mtazamo wa kifikra.

“Mafanikio ya mtu yanatokana
na saikolojia yake ndiyo maana
hata ambao hawajakwenda shule
wameweza kufanikiwa kwa
kiwango kikubwa sana ukilingani-
sha na wale walioenda shule, lakini
wana mtazamo hasi.”

“Kwa mfano mtu ambaye haja-
soma labda ameishia darasa la
saba lakini anaamini anaweza
kuwa mfanyabiashara mkubwa ina
maana imani yake itaiambia jambo
linawezekana na ninaweza kuwa
mfanyabiashara nijitahidi na nifani-
kiwe,” anasema Kimbe.

Kimbe anakumbusha kuwa
ili mtu aweze kufanikiwa katika
biashara au masomo yake anatak-
iwa awe na mtazamo wa kifkra na
imani yake na mtazamo wake uwe
chanya kwamba nitafanikiwa.

“Ukiwa na mtazamo chanya kila
hatua unayochukua hata kama ni
ndogo itakuelekeza katika mafani-
kio,” anasisitiza Meneja Mkuu.

Anakumbusha kuwa baada ya
kugundua hilo Peak Performance,
inaamua kuanzisha mafunzo mbal-
imbali ya kuwafanya watu wajitam-
bue, wajue uwezo walionao ndani
yao na jinsi ya kutumia huo uwezo
walionao kufikia malengo na kupata
mafanikio katika maisha yao.

“Mpaka sasa tuna programu za
vijana kuanzia miaka nane hadi 15
na kuanzia miaka 15 hadi 18, wana-
chuo ambao wapo chuoni, lakini
ambao wanakaribia kuingia kwenye
ajira na wale ambao tayari wapo
kwenye kazi,” anasema.

Akielezea vijana anasema:

Mkufunzi Geoffrey Leons, akiwaelekeza jambo wanafunzi ikiwa ni sehemu ya mafunzo yanayotolewa kwenye programu ya

‘setting myself for success’. PICHA: PEAK PERFORMANCE

“Wakati wa mafunzo tunafundi-
sha watoto kujitambua, kuwa na
mtizamo chanya, yaani wawe na
imani kwamba kila kitu kinaweze-
kana, wanaweza kila kile ambacho
wanataka kufanikisha katika maisha
yao licha ya kwamba kuna vikwazo
ndani yao wanatakiwa kujiambia
mimi mtoto nina uwezo mkubwa
sana ambao nimeumbwa nao na
kuifanya ndoto yangu ije kutokea.”

Anaongeza kuwa mbali na hilo,
watoto wanafundishwa hasara za
kuwa na mienendo na tabia hasi
kwenye mafanikio na jinsi ya kuzi-
badili ili zije kuwa na mafanikio.

“Tunawafundisha hatua za
kubadilisha tabia na jinsi ya kuzi-
fanya tabia hizo zisirudie tena ili
waweze kutimiza malengo yao
binafsi,” anasema Kimbe.

Tangu waanze kutoa mafunzo
Tanzania na nchinyingize za Afrika
Mashariki, elimu imeleta mabadi-
liko makubwa kwa watoto wengi
na kwamba wameona kuna mengi
ya kujivunia.

“Tumeona maisha yao yamebadi-
lika, wameweza kufikia malengo
yao waliojiwekea kwa mfano kuli-
kuwa na mwanafunzi wa Kenya,
kila mara alikuwa anakuwa mtoto
wa mwisho darasani na walimu
wake walishamwambia kuwa wewe
si kitu na hautaweza kufanikiwa
katika maisha.

Meneja Mkuu wa Peak Perfor-
mance anasema anaporudi shuleni
mtoto huyo anaonyesha mabadiliko
na alianza kufanya masomo yake
vizuri, akaanza kuwa wa kwanza
darasani na sasa hivi amemaliza
sekondari anasomea kozi za udak-
tari.

Anasema wazazi wengi mara
nyingi wanaangalia zaidi matokeo
kama mtoto anafeli au anafaulu
zaidi darasani na kama akifeli

wanamwadhibu au wanatafuta
mwalimu mwingine ambaye atam-
fundisha masomo hayo hayo bila
kujua kufeli kwake kunaweza kuwa
kumesababishwa na saikolojia yake
iliyo hasi ambayo inawezekana
amejengewa shuleni au nyumbani
kwa wazazi wake kusema kuwa
huwezi hili au hautaweza lile.

Kinginge ni kumwambia mtoto
acha kila anapojaribu kudadisi kitu
na hapo ndipo unapozuia kipaji cha
mtoto wako kuwa mbunifu ansema
Kimbe. Anaeleza kuwa wazazi wak-
ilitambua hili kwamba baadhi ya
matatizo ya watoto wao ni ya kisai-
kolojia zaidi wanaweza kupata njia
bora ya kuyatatua na kuchangia
katika mafanikio yao ya baadaye.

“Na njia ya kutatua matatizo
hayo ni kuwaleta watoto kwenye
programu zetu za watoto ambazo
wakati wa mafunzo tunafundisha
watoto kujitambua na kuwa na
mtazamo chanya.

Anasema kwa mfano, mtoto
anakuja na tabia ya uvivu, anaelim-
ishwa kuwa uvivu unaweza kuwa
na madhara gani katika kufikia
mafanikio yake na mbali na hilo,
pia wanatoa huduma hizo katika
shule mbalimbali hapa nchini kwa
faida ya wanafunzi, lakini kwa faida
ya shule kwa sababu mwanafunzi
akibadilika tabia na mtazamo
ufaulu wa shule pia unaongezeka.

Anasema kwa mfano kila mwaka
kampuni ya Peak Performance
inaandaa mafunzo ya watoto katika
shule mbalimbali, lakini wana pro-
gramu nyingine za wazi ambapo
kila mzazi anaweza kumleta mtoto
wake akapata mafunzo.

Mara nyingi majukwaa hayo
yanafanyika wakati shule zikiwa
zimefungwa na wanaandaa sehemu
maalumu ya kuwafundisha watoto
kujitambua, kuwa na mtazamo

L4
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matatizo
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chanya na kubadilika tabia zina-
zowakwamisha kimaendeleo.

Akielezea zaidi programu hizo
mkufunzi Geoffrey Leons, anasema
Peak Performance Tanzania, ilian-
zisha mafunzo hayo tangu mwaka
2005 kwa lengo la kuwajenga vijana
na wanafunzi shuleni kwenye tabia,
imani na kuwaelekeza kuwa na
mtazamo chanya.

Anasema baadhi ya programu
ambazo ni pamoja na ‘setting myself
for success” inahusisha wanafunzi
wa darasa la kwanza mpaka la nne
kwa lengo la kuwajengea uwezo
binafsi na kuwafanya wajue wajibu
wao shuleni.

Programu nyingine ni ‘youth
leadership academy’ ni mafunzo
maalumu kwa ajili ya kuwaandaa
vijana na kuwafanya kuwa viongozi
katika maisha yao ili wafahamu jinsi
gani wanaweza kufikia ndoto zao
inatolewa kwa wanafunzi wenye
miaka 13 hadi 18.

“Pia tunafundisha ‘candidates
program’ kwa watahiniwa, imejikita
zaidi katika kuwasaidia na kuwajen-
gea fikra chanya pamoja na kuwa-
fanya wajue wanahitaji nini kwenye
maisha yao hasa katika mitihani
yao.” Anasema Leons.

Mbali na hilo pia wanafunzi
wanafundishwa ‘youth the camp’
ambazo ni mbinu za kuwajenga
vijana namna gani ya kutimiza
malengo yao, kuwajengea nidhamu
katika masomo na namna ya
kupanga malengo na kufanikiwa ili
wawe na kesho bora, anaongeza.

Walionufaika ni pamoja na
wanafunzi wa Canossa, Baobab,
The Indian School Arusha na
Shaaban Robert nyingine ni shule
za msingi za Dar es Salaam Inde-
pendent School, Aga Khan, Sunrise,
Prime na St. Constantine’s Interna-
tional School zote za Arusha.
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Moto kuteketeza shule, inawezekana
miaka va uchaguzi ikawa va balaa
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Shule ya Mivumoni ni miongoni mwa zilizoungua hivi karibuni ni matukio yaliyoripotiwa na kusababisha taharuki miongoni mwa
wazazi na wanafunzi. PICHA: MTANDAO

IEZI mitatu iliyotan-
gulia kufanyika kwa
uchaguzi mkuu Oktoba
28, ilikuwa na matukio
kadhaa ya moto kuteketeza shule,
ambayo watafiti walioangalia kili-
chotokea miaka iliyopita na mikasa
ya moto ya hivi karibuni wanapata
picha kuwa inaendana kwa mazin-
gira yake . Walichohoji ni kwanini
nyakati za uchaguzi, yaani mwaka
unaofikia uchaguzi mkuu au miezi
inayotangulia kura kupigwa, ndi-
yo shuleni zinapozidi kuchomwa
moto? Ni mazingira ambayo yanaa-
shiria kuwa dhamira halisi inahusi-
ka katika kuizusha ambako suala la
migongano ya kisiasa halipo, hivyo
inabakia kuhisi imani potofu.

Siyo kwamba moto unaanzishwa
kwa njia za ajabu ila dhamira ya
kuzusha moto huo inaelekea kue-
ndana na tuhuma za jadi kuwa
nyakati za uchaguzi mkuu huwa
zinafuatana na vielelezo kadhaa
vya kuvunja haki za binadamu,
hasa kuhusiana na kuuawa kwa
watu wenye ualbino. Hatari hiyo
ilipungua ilianza kupotea uchaguzi
mkuu wa 2010 baada ya kampeni
kubwa za ndani na mashirika tetezi
ya kimataifa, serikali na vyombo
vya dola zikalazimika kuchukua
hatua na hali hiyo ikaondoa ka-
dhia ya mauaji ya vikongwe kwa
tuhuma za ushirikina. Uchaguzi
ukawa si tishio.

Ambacho hakikugunduliwa na
kisingeweza kugunduliwa ni kuwa
wakati mauaji ya watu wenye ual-
bino na vikongwe yanakomeshwa,
washirikiana na wateja wao kuto-

Kama madu-
ka na hata
Vviwanda
havihu-
Slani na
moto Moja
kKwa moja
ambako
mwekezaj
atavinitaji
lweje shu-
leni? Ni swa-
I ambalo
linaendelea
kufanyiwa
tafakari.

ka dunia ya siasa (na kwa upande
fulani biashara) walishahamia
kwingine. Dalili zinaonyesha kuwa
moto ulianza kitambo kwa mfano
Shauritanga mwaka 1994, lakini
ilipamba moto katika muongo uli-
ofuata, kuanzia mwaka 2000 wa
uchaguzi mkuu hadi 2009 kuelekea
uchaguzi mkuu mwingine. Mwaka
huu kumekuwa na moto miezi ya
Julai, Septemba na Oktoba ambayo
ilitikisa mikoa kadhaa na kote huko
ni shule zinaunguzwa.

Wako waliofanya utafiti ni kiasi
gani shule zimejiandaa kukabiliana
na moto kama inazuka maeneo
hayo, na ulipozuka katika shule
ya bweni wilayani Kyerwa mkoani
Kagera, mmiliki wa shule alitupwa
ndani na mabweni yote yakaf-
ungwa. Punde Rais John Magufuli,
akaamuru atolewe kifungoni na
hakuna hakika kama bado yapo
mashtaka anayokabiliana nayo,
kwani siyo rahisi kusimamia uwepo

wa kinga za kutosha dhidi ya moto,
kuanzia miundombinu ya umeme
hadi vifaa vya kuzima moto, tena
viwepo kila bweni. Shule za binafsi
na hata za serikali hazina uwezo wa
kujipanga kikamilifu kwa hilo.

Jiji la Dar es Salaam lilishangaza
zaidi kwa kuwa na matukio matatu
ya moto katika shule tatu ndani ya
miezi miwili, kwani Julai 5, bweni
la Shule ya Kiislamu Ilala liliungua
moto na kuua watoto watatu. Julai
17 siku 123 baadaye, moto ukaungu-
za Shule ya Sekondari Kinondoni
na hapo Agosti 31, ikaungua Shule
ya Sekondari Mivunoni. Ni mazin-
gira ambayo yanaleta shaka kitak-
wimu ni udhaifu wa miundombinu
hadi kusababisha moto? Kwanini
ajali zitokee wakati mmoja?

Wimbi hilo ni kama lilikamilika
siku 14 baadaye mkoani Kagera,
ambako Shule ya Msingi ya Bya-
mungu wilayani Kyerwa, nayo pia
iliungua moto na watoto 10 waka-

poteza maisha yao. Kana kwamba
haitoshi, Septemba 27 Shule ya
Sekondari Istigama mijini Tabora
iliungua moto, ila hakuna upotevu
wa maisha ulioripotiwa, ni uhar-
ibifu mkubwa wa mali za shule na
binafsi ulioonekana. Siku iliyofua-
ta, Septemba 28, bweni la Shule ya
Sekondari ya Yustus huko Mwanza
liliungua tena asubuhi ya saa 2:00
kwa kile kilichodaiwa ni hitilafu ya
umeme. Hapakuwa na upotevu wa
maisha ila mali za wanafunzi 22 wa
bweni hilo ziliharibiwa kabisa, hali
iliyoendana kiasi fulani na matukio
ya awali.

Utafiti uliyofanyika kimsingi
umeelekeza jitihada katika ku-
jua viwango vya kujiandaa kwa
majanga ya moto, ambako jibu
lilikuwa wazi kuwa kiwango ni
kidogo, kwani shule hazina vifaa
vya kitaalamu vya kuzima moto,
na hata vingekuwapo, wanafunzi
katika bweni wasingeweza kuvitu-
mia. Kuwa na uwezo huo kimsingi
inahitaji uwekezaji wa kina katika
miundombinu, na ajira za ziada ka-
tika utawala na usimamizi wa ra-
slimali au usalama wa wanafunzi,
uwekezaji ambao uko nje ya uwezo
wa wajasiriamali katika sekta ya
elimu. Wakilazimishwa kufikia vi-
wango hivyo karo zitakazohitajiwa
wazazi hawatamudu.

Wapo waliotaja ongezeko la
wanafunzi katika mabweni kuwa
ni chanzo kimojawapo cha maz-
ingira hatarishi, lakini ukiangalia
unakuta bweni liliungia lenye wa-
nafunzi 22 waliopoteza vifaa vyao
katika masanduku. Idadi hiyo ya
wanafunzi siyo mrundikano kwa
hali yoyote ile, hasa ikikumbukwa
kuwa kuna wakati wanafunzi hadi
sita walikuwa wanatumia chumba
kimoja cha kulala Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, badala ya wanafunzi
wanne, au hata wawili kwa baadhi
ya mabweni. Kusema kuwa idadi
ya wanafunzi watakaotumia bweni
iangaliwe wakati shule inaandik-
ishwa ni sawa, ila isiongezewe
chumvi.

Wako maofisa wa kikosi cha ku-
zima moto waliohojiwa na watafiti
wakasema shule zinatakiwa kufikia
viwango vya usalama kuhusiana na
majanga ya moto. Licha ya kuwa
hawakufafanua kwa upana zaidi
wanahitajii maandalizi gani na ka-
nuni zipi zitumike, itakumbukwa
kuwa Waziri wa Fedha, Dk. Philip
Mpango alifuta kodi ya ukaguzi wa
tahadhari ya moto ambayo ilikuwa
inatozwa majengo yote ya biashara
na shughuli nyingine (kama siyo
majengo ya serikali) kuwa ni moja
ya masuala ya usumbufu ya uk-
aguzi yanayoweka vikwazo katika
biashara, hasa kuanzisha biashara
mpya.

Kama maduka na hata viwanda
havihusiani na moto moja kwa
moja ambako mwekezaji atavihi-
taji iweje shuleni? Ni swali ambalo
linaendelea kufanyiwa tafakari.



1 5 NipaShe JUMANNE NOVEMBA 10, 2020

HABARI DODOMA

B Watumishi wa umma watakiwa
kuzingatia maadili ya utumishi

Ampongeza
JPM kuamua
kuapishwa
Dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Huduma
ya The World Ministries,
Damas Thadey, amempongeza
Rais Dk. John Magufuli, kwa
kuandika historia kubwa
kutokana na uamuzi wake wa
kuamua sherehe za kuapishwa
kwake kwa mara ya kwanza

Pongezi hizo alizitoa
alipokuwa akizungumza na

hapa. ' :

Alisema uamuzi wa Rais
Magufuli kufanya sherehe
za kupishwa makao makuu
ya chama na serikali
yametengeneza ukurasa mpya
wa utawala wake kwa kuwa
huko nyuma shughuli hizo
zilikuwa zikifanyika jijini Dar
es Salaam.

“Toka nchi hii ipate uhuru
wake mwaka 1961, chini
ya Baba wa Taifa hayati
Mwalimu Nyerere, sherehe
za kuapishwa zote zilikuwa
zinafanywa mkoani Dar
es Salaam, lakini kwa )
awamu hii ya Rais Magufuli
ambaye amethubutu hata
makao makuu ya serikali
kuhamishia Dodoma, sina budi
kumpongeza kutokana na tukio
hili la kistoria,” alisema.

Alimwomba rais
atakayechukua kijiti cha Dk.
Magufuli baada ya kumaliza
muhula wake, kuheshimu
hatua hiyo ya kufanyia
sherehe ya kuapishwa Dodoma
zikiwamo na zingine zote za
Kitaifa ili kuleta maana halisi
ya uwapo wa makao makuu ya
serikali.

Kwa upande wake Askofu
wa Kanisa la International
Evangelism Sinai Ipagala
Dodoma, Selvester Thadey,
aliwataka Watanzania
kuwaombea wabunge ambao
kwa mwaka huu kumekuwapo
na sura mpya tofauti na miaka
ya nyuma.

“Tunatakiwa kuwaombea
wabunge ili watuwakilishe
vizuri sisi wananchi kwa
sababu wengi wao mwaka
huu ni wageni kabisa katika
muhimili huu,” alisema.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ATUMISHI wa umma nchini

wametakiwa kuendelea
kuzingatia maadili ya
utumishi ili kuondoa

malalamiko kwa wananchi wanaopata
huduma kwao.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili na
Utalii, Dk. Aloyce Nzuki, alitoa kauli hiyo
wakati alipokuwa akizungumza na wafan-
yakazi wa wizara hiyo kwenye mafunzo
yaliyofanyika mwisho wa wiki, jijini hapa.

Dk. Nzuki aliwataka watumishi hao
kuendelea kufanya kazi kwa bidii na kuz-
ingatia maadili ili kuondoa malalamiko
kwa wananchi wanaofika kupata huduma
kwao.

Alisema, wizara imeamua kutoa mafun-
70 hayo kwa wafanyakazi wake ili kubore-

sha utendaji wa wao kila idara za kiutumi-
shi.

Alisema tatizo la wafanyakazi kuchang-
anya mafaili na madokezo ndiyo sababu
iliyowasukuma kutoa mafunzo hayo ili
kuboresha utendaji wa kazi.

Aidha, alisema mafunzo hayo yatawa-
jengea uwezo zaidi wa kikazi ili kuendelea
kutoa huduma bora kwa wananchi waki-
fika kwenye ofisi zao.

Mkurungenzi wa Idara ya Nyuki, Dk. Eze-
kiel Mwakalukwa, alishukuru wizara kwa
kutoa fursa ya mafunzo kwa wafanyakazi.

Aliahidi baada ya mafunzo hayo wataen-
da kufanya kazi kwa bidii na kuondoa ma-
kosa ya kiutendaji yaliyokuwa yakifanyika
kimakosa.

Aidha, Mkurungenzi wa Utawala na
Rasilimali Wizara ya Maliasili na Utalii,
Lusius Mwenda, alisema mafunzo hayo
yameshirikisha wafanyakazi zaidi ya 150,

kutoka idara zote za wizara.

Mwenda, alisema kwenye mafunzo hayo
kutakuwa na mada mbalimbali zitakazo
wasilishwa ili kuwajengea uwezo wa kikazi
wafanyakazi hao.

Alizitaja baadhi ya mada hizo kuwa ni
maadili ya utumishi zitakazowasilishwa na
mtu kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) pamoja na
utumishi wa umma.

Alisema mada nyingine ni namna ya ku-
tunza mafaili kwenye masijala za wazi na
siri na kuandika madokezo bila kujirudia
pamoja na mada kuhusu upimaji wa afya,
ili kuweka afya za wafanyakazi kwenye hali
nzuri.

Kadhalika, alisema mwisho wa mafunzo
hayo watachangia damu ili kuokoa mai-
sha ya watu wengine wanaohitaji damu
kwenye hospitali za hapa na wafanyakazi
watapewa chanjo ya homa ya manjano.

Mbunge mteule Jimbo la Nkenge mkoani Kagera, Florent Kyombo (kulia), akijisajili bungeni jana, kushoto ni Ofisa wa Bunge,

Patson Sohba. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Msalaba Mwekundu yahamasisha umuhimu kujiunga

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Msalaba Mwekundu nchini
(Red Cross) kimeitaka jamii kuwa na mwam-
ko wa kujiunga na chama hicho ili kuwa na
uwezo wa kutoa huduma ya kwanza katika
maeneo mbalimbali na kuokoa maisha ya
watu yanapotokea majanga.

Mratibu wa huduma ya kwanza Kkitaifa,
Kheri Issa, aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari kuhusu,
mwitikio wa jamii kujiunga na chama hicho.

Issa, alisema pamoja na kuwa wananchi
wanakielewa chama hiko, mwitikio wa kuji-

unga bado mdogo ikilinganishwa na idadi ya
watu iliyopo.

Alisema, wataendelea kutoa elimu ya
umuhimu wa kujiunga na chama hicho am-
bapo mwanachama anaweza kutoa huduma
ya kwanza pale linapokutana na janga lolote
katika mikusanyiko.

“Tunaomba jamii itambue umuhimu wa
kujiunga na Chama cha Msalaba Mwekundu
kwa sababu kina umuhimu katika jamii,” ali-
sisitiza Issa.

Alisema kuwa wameamua kuhimiza suala
la kujiunga katika chama ili kutoa msukumo
kwa jamii kujitokeza kushiriki katika shu-

ghuli za kusaidia majanga mbalimbali yana-
potokea.

Alifafanua kuwa mpaka sasa chama hiko
kimefika katika mikoa 21, lakini lengo lao ni
kuifikia mikoa yote hapa nchini.

“Bado tuna kazi ya kuielimisha jamii
kuhusu namna ya kukijua Chama cha Msal-
aba Mwekundu, nia yetu ni kuona jamii nzi-
ma inakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu
kukubali kujitolea kwa ajili ya wengine,”
alisema Issa.

Alisema, kwa Mkoa wa Dodoma, chama
hicho kimeweka tawi lengo ikiwa ni kubore-
sha utoaji wa huduma ya kwanza ikiwemo

kukabiliana na idadi ya ongezeko la watu ku-
tokana na kuwa makao makuu ya nchi.

Mkufunzi wa huduma ya kwanza kitaifa,
Hamis Mrisho, alisema changamoto wal-
izobaini katika utekelezaji wa majukumu
yao kuwa ni pamoja na jamii kuwa nyuma
katika kusaidia majanga yanapojitokeza.

“Jamii yetu bado haina uelewa wa kuto-
sha juu ya kusaidia wengine, wengi wanad-
hani yanapotokea majanga ni kazi pekee ya
Chama cha Msalaba Mwekundu, nawasihii
wanajamii kupenda kujitolea kuwasaidia
wengine hasa ukizingatia sisi sote ni ndugu,”
alisema Mrisho.
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Wazee waomba kupatiwa kadi za bima

Na Grace Mwakalinga, KYELA

AIDI ya wazee 500 waishio ka-
tika Halmashauri ya Jiji la Mbeya
wameiomba serikali kupitia Wizara
ya Afya kutoa bima nyingine za afya
ambazo zitawasaidia kutibiwa kwenye vituo
vikubwa vya kutolea huduma hiyo.
Akizungumza na waandishi wa habari
wanawake wa Mkoa wa Mbeya, waliowa-
tembelea wazee hao, kwa lengo la kutoa
msaada na kufahamu matatizo yanayowak-
abili, Makamu Mwenyekiti wa Tumaini la
alisema miongoni mwa vikwazo v1navy01ka-
bili kundi hilo ni kukosa bima ya afya am-
bayo itatumika pia kwenye hospitali.
Alisema kwa sasa bima walizopatiwa wa-
zee hao zinatumika kwenye vituo vya afya
na zahanati na kutokana na hali zao wange-
paswa kupata matibabu kwenye hospitali.
“Hitaji letu kubwa kwa sasa ni wazee
hawa wasiojiweza kupatiwa bima za afya
ambazo zitawasaidia kutibiwa kwenye vituo
vikubwa vya afya kwa sababu wanabhitaji
huduma bora za matibabu pamoja na vi-
pimo kuliko ilivyo sasa wengi wao hutibiwa

kwenye Kituo cha Afya cha Kiwanja Mpaka,”
alisema Mwakitalima.

Pia Mwakitalima aliiomba serikali na wa-
dau wengine kuendelea kuwapatia mahitaji
ya chakula, malezi na fedha kwa ajili ya mat-
ibabu wazee hao ambao wanatoka katika
Kata ya Nonde, Itiji, Maendeleo na Majengo,
kutokana na hali zao za kutokuwa na uwezo
wa kutafuta pesa kwa ajili ya kujikumu.

Mtoa huduma ngazi ya jamii kutoka ki-
kundi hicho, Rose Wilson, alisema moja ya
vikwazo anavyokutana navyo katika kulihu-
dumia kundi hilo ni wengi wao kutokuwa
na uwezo wa kutembea kufika kwenye vi-
tuo vya kutolea huduma.

Kutokana na kikwazo hicho hulazimika
kuingia gharama za kutafuta usafiri ili ku-
wafikisha kwenye maeneo ya kupata hu-
duma katika kila Jumanne ya wiki.

Alisema wazee wengi wanakabiliwa na
matatizo ya kupooza, presha na kisukari
na kuwafanya wapoteze nguvu ya kujihu-
dumia na kujitafutia riziki.

Miongoni mwa wazee waliofikiwa na
kikundi cha wanahabari wanawake, Mari-
ana Chande, alisema kutokana na uzee na
magonjwa yanayomsibu yamemsababishia

Mmoja wa wanakikundi cha waandishi wa habari wanawake mkoani Mbeya Women of Purpose, Rukia Chasanika (katikati)
msaada wa baadhi ya mahitaji kwa Mariana Chande (aliyekaa), j

Gwantwa Mwakitalima. PICHA: GRACE MWAKALINGA

ana. Kulia ni Makamu Mwenyekiti wa Tumaini la Wazee ji

kushindwa kufanya shughuli yoyote am-
bayo inamkosesha kupata mlo wa kila siku.

Alisema wakati mwingine hukosa hela
ya kula na hana msaada wowote zaidi ya
kuitegemea jamii kumsaidia.

“Hapa nilipo sina msaada wowote kutoka
kwa ndugu maana karibu wote walifariki
naitegemea jamii ndio initunze kwa kuni-
patia chakula, hela za matibabu na malazi
maana nikipata hivyo naweza kujikongoja
kupika,” alisema Chande.

John Mbindi, aliwaomba wadau wengine
kuendelea kuwasaidia fedha za matibabu
ikiwamo na yeye ambaye hadi sasa hawezi
kutembea kwa sababu ya baadhi ya viungo
vyake ambavyo ni miguu na mikono yake
kupooza.

Katibu wa kikundi cha wanahabari wa-
nawake mkoani humo cha Women of Pur-
pose, Prakseda Mbulu, alisema licha ya
kutoa baadhi ya mahitaji kwa wazee hao,
lakini wanajukumu la kupaza sauti za kundi
hilo ili waweze kusaidiwa.

Alisema wazee hao wanakabiliwa na
matatizo lukuki, hivyo wanahitaji msaada
wa hali na mali ili waweze kuishi kwa fura-
ha.
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Wanaong'oa miti mipaka ya maji waonywa

Na Grace Mwakalinga, KYELA

JUMUIYA za watumiaji maji wilayani
Mbeya wameiomba serikali kuchukua hatua
dhidi ya watu wanaongoa miti inayopand-
wa kwa lengo la kuonyesha mipaka ya vy-
anzo vya maji, ili wasionekane wamevamia
vyanzo hivyo wanapofanya shughuli zao.

Ombi hilo lilitolewa juzi na Mwenyekiti wa
Jumuiya ya watumiaji maji wa bonde dogo la
Mto Mbalizi, Aron Dawson, wakati wa hafla
ya kukabidhiwa pikipiki kwa ajili ya kuwara-
hisishia usafiri wa kwenda kulinda vyanzo
vya maji.

Alisema baadhi ya watu wanaofanya kazi
zao kuzunguka vyanzo vya maji wamekuwa
na tabia ya kung'oa miti inayopandwa kama
alama ya mpaka wa vyanzo vya maji na ki-
sha kumega maeneo yanayokaribia vyanzo
vya maji kwa ajili ya kuendelea na shughuli
zao za kiuchumi.

“Tunaiomba  serikali

itusaidie kuwa-

chukulia hatua watu hao kwa vile wanatu-
sababishia hasara ya kununua miti mingine
na pia wanahatarisha usalama wa vyanzo
vya maji ambayo tunayatumia kama jamii
nzima inayoyategemea,” alisema Dawnson.

Alisema kuwa uamuzi wa kupanda miti
kama alama ya mipaka kuzunguka vyanzo
vya maji ni utekelezaji wa sheria ya utunzaji
wa mazingira ambayo inaelekeza wananchi
kutofanya shughuli za kibinadamu ndani ya
mita 60 kutoka mahali kilipo chanzo cha
maji.

Akijibu kero hiyo kwa niaba ya Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Ofisa Tarafa ya Usongwe,
Sadat Mtwale, alisema kuwa tabia hiyo hai-
kubaliki na kuonya kuwa wale wanaongoa
miti hiyo wakibainika serikali itawashughu-
likia kwa mujibu wa sheria.

“Hatuwezi kuvumilia kuona watu wach-
ache wakiendelea kuhatarisha maisha ya
jamii nzima kwa kuharibu vyanzo vya maji
ambavyo ndio vinatusaidia wote kupata

maji, tukiwabaini hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yao,” alisema Mtwale.

Hata hivyo Mtwale aliwaagiza wenyeviti
vya maji kuwa walinzi namba moja kwa
kulinda vyanzo hivyo vya maji na kutoa taar-
ifa ama kuwachukulia hatua watu wote wa-
takaobainika wanaingilia maeneo ya vyanzo
vya maji na kufanya shughuli za kiuchumi.

Akizungumzia makabidhiano ya pikipi-
ki hiyo, Ofisa Maendeleo ya Jamii kutoka
Bonde la Ziwa Rukwa, Watson Mwalingo,
alisema Wizara ya Maji imeamua kuwawez-
esha wananchi kulinda vyanzo vya maji kwa
kuwapatia vifaa mbalimbali kwa ajili ya kazi
hiyo.

Alisema vifaa hivyo vya kusaidia jumuiya
za watumiaji maji kulinda vyanzo vya maji
ikiwamo pikipiki kwa ajili ya kurahisisha
usafiri vimetolewa na serikali kupitia kuru-
genzi ya maji.

]
Rungwe Yakabiliwa

éurejeshaji hafifu mikopo

Na Grace Mwakalinga, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Rungwe,
mkoani Mbeya, inakabiliwa na urejeshaji
' hafifu wa mikopo ya asilimia 10 ya mapato
rya ndani inayotolewa kwa vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye ulema-
rvu hali inayosababisha vikundi vingine

' kushindwa kunufaika.
: Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Hal-
‘mashauri hiyo, Omary Mungi, alisema
» hayo wakati wa akizungumza na Nipashe
‘kuhusu hali ya urejeshaji mikopo kwa vi-
1 kundi mbalimbali vya ujasiriamali kwa
mwaka wa fedha 2019/2020.
i Alisema kati ya Sh. milioni 332 ambazo
rhalmashauri hiyo ilikuwa imekopesha
»mpaka mwezi Machi mwaka huu ni Sh.
»milioni 82.4 pekee ndizo zimesharejeshwa
i na vikundi hivyo ambayo ni sawa na asil-
rimia 25 nusu ya lengo.
. Alisema kwa mujibu wa utaratibu wa
mikopo hiyo, ilitakiwa mpaka sasa asil-
rimia 50 iwe imerejeshwa kwa ajili ya ku-
rkopesha vikundi vingine, lakini kutokana
'na tatizo hilo la urejeshaji hata fedha wal-
vizokopesha katika robo ya mwisho ni ki-
dogo.
i “Asilimia 75 ya fedha ambazo tulivikope-
' sha vikundi ukiacha hizi za leo (juzi) bado
' + hazijarejeshwa, sasa mikopo hii inatolewa
ibila riba ya aina yoyote, lakini bado wa-
rnanchi wanakuwa wazito kurejesha, hii
rinatakiwa irejeshwe ili tukopeshe vikundi
1 vingine,” alisema Mungi.

 Aliwataka wananchi wanaokopeshwa
fedha hizo kuwa waaminifu ili wawe
'na sifa za kukopesheka wakati mwing-
rine na kwamba wanatakiwa wazitumie
kwa malengo yaliyokusudiwa badala ya
» kubadili matumizi.

© Mkurugenzi wa halmashauri hiyo, Loe-
'ma Peter, alisema fedha ambazo vikundi
+hivyo vinakopeshwa zinatokana na mapa-
' to ya ndani ikiwamo ushuru wanaotozwa
i kwenye biashara zao wanazozifanya.
Alisema kutokana na hali hiyo wa-
nanchi  wanatakiwa kuacha kukwepa
' kutoa ushuru na kodi mbalimbali ambazo
r wanatozwa na serikali kwa maelezo kuwa
' sehemu ya malipo hayo ndio hizo zinaru-
1 di kwao kwa njia ya mikopo isiyokuwa na
i

Peter  alivitaka  vikundi  vina-
rvyokopeshwa fedha hizo kuhakikisha
1 vinairejesha kwa wakati ili kuepuka kuan-
1 za kuchukuliwa hatua za kisheria ikiwamo
i kupelekwa mahakamani kwa maelezo
+kuwa hilo sio lengo la serikali.

i “Serikali haipendi kuwaletea polisi kwa
rajili ya kuja kuwakamata, lakini ikitokea
'ndio hiyo huwa tunalazimika kufanya
+hivyo, mkurugenzi wetu huwa hapendi
' kabisa kufikia hatua hiyo hasa kwenu wa-
nawake wenzake,” alisema Peter.

© Kwa upande wake, Katibu Tawala wa
'Wilaya ya Rungwe, Mnkondo Bendera,
alisema elimu inatakiwa zaidi kwa vikun-
di vya wanufaika ili wajue umuhimu wa
kurejesha mikopo hiyo kwa wakati.

Alisema kuna uwezekano wananchi
hao wanashindwa kurejesha mikopo hiyo
kwa sababu hawana elimu ya kutosha ya
ujasiriamali na hivyo wakikopeshwa wa-
nafanyia shughuli zingine.

“Mtu ambaye ana elimu kama ana
pikipiki mbili ataongeza ya tatu, lakini kwa
yule ambaye hana elimu ya ujasiriamali,
akipata mkopo huo anaweza akaongeza
mke tofauti na lengo la serikali kwa hiyo
toeni elimu,” alisema Bendera.

Hata hivyo alivitaka vikundi vyote am-
bavyo vimeshanufaika na mikopo hiyo
kurejesha kwa wakati ili vikopesheke zaidi
na fedha hizo zinufaishe vikundi vingine.
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Makamu wa Pili wa Rais awataka
Wazanzibari kujenga matumaini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-

zibar, Hemed Suleiman Abdal-

lah, amesema wananchi wa

Zanzibar wanapaswa kujenga

matumaini makubwa kwa serikali mpya

itakayojizatiti kuwajibika ipasavyo katika
kuwaletea maendeleo.

Alisema uwajibikaji huo utakaozingatia

kutotoa nafasi kwa watendaji wenye tabia

ya kukumbatia dhambi, ubadhirifu, uzem-

be pamoja na wizi ndio mfumo utakao-
tumiwa na serikali chini ya usimamizi wa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Akizungumza na wanahabari juzi nje ya
ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, alisema
viongozi watendaji wa umma pamoja na
wananchi lazima waelewe kwamba kasi ya
upatikanaji wa huduma muhimu za msingi
za kustawisha jamii na kukua kwa uchumi
itategemea ushirikiano mkubwa utakaohu-
sisha serikali na wananchi.

Hemed alimshukuru Rais wa Zanzibar,
Dk. Mwinyi kwa kumwamini kumpa juku-
mu hilo zito ambalo ameahidi atalitekeleza
kwa nguvu zake zote, ili kiu ya Wazanzibari
ya kuiona falsaha ya yajayo yanafurahisha
iweze kufikiwa katika muda mfupi.

Aliwathibitishia wananchi wote kwamba
katika utekelezaji wake wa nafasi yake ha-
takuwa tayari kuona mtendaji aliyepewa
dhamana ya kuwatumikia wananchi
anazembea katika nafasi yake.

Askofu wa Kanisa Katoliki Zanzibar, Augustino Shao, akimpongeza mhitimu wa kidato cha nne wa shule hiyo, Shadya Lusekelo
Lucas kwenye mahafali ilivofanyika juzi, Tomondo Zanzibar. PICHA: MARTIN KABEMBA.

Usiri chanzo kesi za udhalilishaji kukwama

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAHARAKATI wa kutetea haki za
wanawake na watoto visiwani Zanzibar
wameeleza kuwa usiri ni moja ya tatizo
linalosababisha kesi nyingi za udhalilishaji
kutofikia hukumu kwa kufutwa na nyingine
kuondolewa mahakamani.

Ofisa ufuatiliaji na tathimini kutoka Cha-
ma cha Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA), Mohamed Khatibu,
alisema hayo wakati wa mkutano wa wadau
na watetezi wa masuala ya udhalilishaji wa
wanawake na watoto visiwani humo.

Khatib alisema kuwa kesi nyingi za udhal-
ilishaji kwa wanawake na watoto kushindwa
kufikia uamuzi kutokana na usiri na jamii
bado haijawa tayari kuwafichukua wahalifu
wa vitendo hivyo.

Hata hivyo, aliitaka jamii kuacha kupuuza
vitendo vya udhalilishaji kwa wanawake na
watoto na wayachukulie kuwa ni sawa na
ukiukwaji wa haki za binadamu.

Alisema bado wapo baadhi ya watu wa-
nayachukulia vitendo vya udhalilishaji
kuwa kitu cha kawaida na kushindwa ku-
walazimisha watoto wao kutoa taarifa sa-
hihi wanapotendewa.

Alisema vitendo vya udhalilishaji kwa

wanawake na watoto ni miongoni mwa
makosa ya jinai, hivyo huhitaji ushahidi wa
kutosha ili kumtia hatiani mtuhumiwa na
hatimaye aweze kuchukuliwa hatua.

Aliwaasa wadau hao kuwasisitiza watoto
wao kutoa ushahidi wa kina na wenye ku-
jitosheleza kuepuka adhabu mbadala am-
bayo shahidi wakati mwingine humkuta
iwapo atakataa kutoa anapofika mahakam-
ani. “Lazima wazazi mfahamu iwapo watoto
wenu pia watakataa kutoa ushahidi sheria
ipo wazi mtu huyo awekwe ndani kwa siku
nane mpaka atakapokuwa tayari kutoa ush-
ahidi,” alisema.

Aliwaasa wadau hao kutoa elimu kwa wa-
zazi na walezi kwa kuthamini jitihada zao na
kukataa kuziacha njiani kesi za udhalilishaji
huku wakifahamu kuwa kufanya hivyo ni
kuvunja haki za watoto wao wa kuwazaa.

Miongoni mwa wazazi ambao mtoto wake
aliwahi kutoroshwa na kubakwa visiwani
Zanzibar (jina tulihifadhi), alisema kama sio
jitihada zake binafsi kesi yake isingeweza
kufika mahakamani.

Alisema wakati kesi hiyo ikiwa kwenye
hatua za awali, moja ya kituo cha polisi
Mkoa wa Kusini Unguja, ilianza kufanyiwa
ubabaishaji jambo ambalo alidai huenda
ilikuwa njama dhidi yake kufutwa kwa kesi

hiyo.

Hata hivyo, alisema hakurudi nyuma alik-
wenda kwa mkuu wa wilaya na ndipo kesi
hiyo ilipoanza kufufuliwa na kupelekwa
mahakamani na hatimaye mshtakiwa ku-
fungwa miaka mitano jela.

Aliiomba jamii kuacha kurubuniwa kwa
vitu vidogo pale watoto wao wanapofanyi-
wa vitendo hivyo kwa kuwa kufanya hivyo
ni kudhalilisha zaidi utu wa mtoto.

Mwathirika mwingine wa vitendo hivyo
ambaye mtoto wake alibakwa, alisema kesi
ya mtoto wake ilimchukua muda mrefu
zaidi kituo cha polisi jambo ambalo alidai
lilikua na lengo la kumrudisha nyuma ku-
fuatilia kesi hiyo.

Alisema baada ya kukutana na mazingira
hayo alioamua kuomba msaada kutoka kwa
mwanasheria jambo lilionekana kuwaka-
sirisha maofisa wa polisi, lakini hakurudi
nyuma.

Akieleza mafanikio yake alisema tayari
jalada la kesi hiyo kwa sasa lipo ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka likisubiri kupangiwa
siku ya kusomwa mahakamani.

Aliitaka jamii kutokata tamaa wanapo-
kumbwa na kadhia hiyo badala yake wa-
hakikishe wanafuatilia mpaka hatua ya
mwisho.

\ HABARI ZANZIBAR

P
‘Hakuna
maendeleo
bila umoja’

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

ALIYEKUWA mgombea
ubunge kupitia Chama cha
NRA Jimbo la Ziwani Pemba,
Abdullah Moh'd Said, amesema
bila ya ushirikiano wa pamoja
Zanzibar haiwezi kupata
maendeleo.

Akizungumza jana na
mwandishi wa habari huko
Kisiwani Pemba, alieleza kuwa
utawala uliopo madarakani
umewekwa na Mwenyezi
Mungu mwenyewe kwa
mazingira anayoyajua yeye
na kuona kuwa unawafaa
Watanzania.

Alisema kutokana na hilo
Watanzania wa pande zote
mbili hawanabudi kuunga
mkono kwa dhati kabisa, ili
viongozi walioko madarakani
kuwatumikia wananchi wote
bila ya ubaguzi wa aina yoyote.

Alisema kuwa sio vyema
kwa wananchi kukubali
kushawishiwa kufanya vurugu
zinazoweza kuhatarisha amani
kwa Kkisingizio cha uchaguzi na
kila mmoja anahitaji kuwa na
amani na utulivu ili kufanya
shughuli mbalimbali ikiwamo
za kujitafutia riziki za halali na
kumuabudu Mungu.

“Utawala wowote ikiwa wa
kifalme au huu tulionao wa
kupatikana kwa kura hauwezi
kupatikana iwapo Mwenyezi
Mungu mwenyewe apende na
amchague mmoja miongoni
mwa wengi kuongoza wenzake

hata kama kuna mambo
yanafanyika tulioyaona na
tuliokuwa hatukuyaona,”
alisema.

Aliwataka Watanzania
kabla ya kuamua kuvunja
amani, wakae na kutafakari

ukubwa wa hasara na faida
wanayoweza kuipata baada vya
kufanya hivyo kwa maslahi ya
wachache ya kidunia.

Said, alisema umoja wa taifa
ni muhimu kuliko itikadi vya
vyama vyao hivyo aliwasihi
Wazanzibari na Watanzania
kuwa makini katika suala zima
la kudumisha umoja na upendo
wao kama Watanzania na siasa
isiwe chanzo cha mfarakano.

“Sio jambo la busara kwa
Watanzania kuvipa  nafasi
vyama Vvyao Vvya siasa vikawa
ni chanzo cha kutugawa kwa
kuwa yanayopiganiwa ni
maslahi ya kidunia tu, lakini
udungu na umoja uliopo ni
hazina kutoka kwa Mwenyezi
Mungu,” alisema.

Hata hivyo alisema uchaguzi
umemalizika na watawala ndio
wamepatikana pamoja na yote
valiojitokeza ni jambo la busara
kukubaliana nayo kuijenga nchi
yao kwa maslahi ya taifa na
vizazi vyake.
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NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA
MAJENGO VYUMBA VITATU INA
MAJI NA UMEME, PLOT No 759,
BLOCK “E", KIWANJA NI MEDIUM
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA 2

Katika mahakama ya mwanzo

MJINI MOROGORO.
Usimamizi wa mirathi No;332/2020
Ombi la ABDULNASIR ALLY
MJUNGU Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu MWAJUMA
HAMISI MSANGI.Watu wote wanaodai
kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe
10/11/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo

KUPOTELEWA
ALBERT ALEXANDER
MGOYE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya Mitsubishi Pajero
yenye namba za usajili T 501
AGU.Chassis
No.CLO49VL5400681,
Engine No.4D56CU6682.
Yeyote atakayeiona atoe

TANGAZO

RASHIDI SELEMANI SAID
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
Mitsubishi Canter yenye

namba za usajili T
739 DME. Chassis No.
FE439E560628, Engine

No. 4D34A27162. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

TANGAZO

KUPOTEA KWA CHETI

RAMADHANI ALLY RAMADHANI

Amepotelewa na result slip na
leaving certificate ya kidato cha nne
vyenye index namba  S4169/0337
kilichotolewa na shule ya secondary
PENDAMOYO mwaka 2019,yeyote

TANGAZO
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ABASI MOHAMEDI AWESO

Amepotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S 0340-00079  kilichotolewa
na shule ya secondary
POPATLAL mwaka 1999 yeyote

AMEIR RAMADHANI HASSAN

Anatangaza  kupotelewa kwa
cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.403/0023/1989
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule  ya secondary
MAKUNDUCHI,yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIG/
RB/766254/2020

MARTINE SYLVESTER MAGUTU
Amepotelewa na vyeti,cha kidato

cha nne index No S1470/0134
kilichotolewa na shule ya secondary
KIARA  mwaka 2009 kidato cha
sita index No S0134-0718 mwaka
2012 shule ya MOSHI secondary,
cheti cha chuo na transcript BSC.
Agricultural engineering chuo cha(
SUA) SOKOINE UNIVERSITY,yeyote
atakayeviona atoe taarifa  kituo
chochote ch polisi

Polisi taarifa MSV/RB/458/2020
Namba ya simu 0789349958.

MARWA MAGEGU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
$2558-0009 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
SOMAGEDI SEKONDARI
OCTOBA, 2012. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

Control No: 9910818026639.

Charles Alexander Songo
ambaye ni msimamizi wa mirathi
ya Marehemu Alexander Songo
anatangaza kupotelewa na Ofa
kiwanja Namba 390 Kitalu
"CC" kilichopo eneo la Matanda
manispaa ya Shinyanga. Kwa
yeyote atakae iona atoe taarifa
kituo cha Polisi  kilichopo
karibu, au awasiliane na Charles
Alexander Songo kwa simu
namba 0756012598.

RB Namba, RB/SHY/2020,
Control namba 9910819592366.

upo mahakamani waweza kukaguliwa . ) . kituo cha pO|iSi. a;akagevior;]a alt,o,e taarifa  kituo atakayekiona atoe taarifa kituo
tarehe 03/11/2020. taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi chochote cha polisi chochote cha polisi
N Bl Taarifa ya polisi DOD/- X Polisi taarifa Polisi taarifa
e DOD/RB/750434/2020. DOM/RB/4730/2020. DAR/CHA/RB/709634/2020 DAR/RB/786177/2020
TANGAZO TANGAZO TANGAZO TANGAZO KUPOTELEWA
KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI || KUPOTEA KWA CHETI NA KADI YA GARI
ANATANGAZA KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI AINA YA
MITSUBISHI CANTER YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 820
AUK. Chassis namba
PE538B522795. Engine
4D351XZF0306. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/MAG/RB/785686/2020.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

MIRATHI Na....... 70 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI

YA MAREHEMU ELIKUNDA SAIBA MATERU
MWOMBAJI/WAOMBAJI MARRY SALALA
TAARIFA YA KAWAIDA (KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
za usimamizi wa mirathi kwa waombaji/mwombaiji
hapo juu.

Mapingamizi  yoyote kuhusu haya  yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 23
mwezi wa NOVEMBER /2020.

Imewasilishwa Dar es salaam leo tarehe 3 mwezi wa
NOVEMBER /2020

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Marais wapongeza ushmdl wa Blden
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Mmoja wa wafuasi wa Chama cha Democratic, akishangilia kushindwa kwa Donald Trump katika uchaguzi mkuu wa urais. PICHA. ALLIANCE

Ethiopia yafanya
mashambulizi ya angani

AFRIKA, Afrika

VIONGOZI kutoka nchi mbalim-
bali za Afrika wamempongeza
Rais mteule wa Marekani, Joe
Biden na makamu wake, Kamala
Harris, kufuatia ushindi wal-
ioupata katika uchaguzi mkuu.
Biden aliibuka mshindi wa
urais kwa kupata kura asilimia
50.7 dhidi ya mpinzani wake Don-
ald Trump aliyepata asilimia 47.7.

RAIS WA KENYA

Rais wa Kenya, Uhuru Keny-
atta alisema: “Rafiki wa nchi yetu,
ushindi wa Biden ulikuwa ishara
ya Wamarekani kuamini uongozi
wa makamu wa rais wa zamani”.

Alisema Rais Biden ni rafiki
wa nchi yetu ambaye ashawahi
kututembelea na kusaidia kuima-
risha ushirikiano madhubuti kati
ya Kenya na Marekani.

Aliongeza kuwa ushindi wake
unatoa fursa ya kuimarisha zaidi
ushirikiano kati ya Kenya na
Marekani.

Alisema Harris atakuwa kiele-
lezo chema na atasaidia kuwapa
motisha mamilioni ya wasichana
wadogo kote duniani, kufikia ndo-
to yao ya kupata ufanisi maishani.

Rais Kenyatta pia alimshukuru
Trump kwa utawala wake na
kusema: “Tunamtakia kila la heri
anapojiandaa kuondoka madara-
kani.”

RAIS WA UGANDA

Rais wa Uganda, Yoweri Musev-
eni alimtumia salamu za pongezi
Biden, kumkumbusha ushiriki-
ano wa karibu wa nchi yake na
Marekani.

Kwenye ukurasa wake wa
Twitter, Rais Museveni aliandi-
ka: “Marekani na jamii yake ya
watu weusi milioni 474, pamoja
na idadi kubwa ya waumini wa

Kikristo  inatuunganisha kwa
njia ya imani, hali ambayo kwa
uhalisia ni maisha ya Waganda na
Waafrika kwa jumla”.

Aliongeza: “Marais wa zamani
wa Marekani walitumia ushiriki-
ano uliopo kwa kuweka sheria
ya ukuaji na kuboresha nafasi ya
biashara. Tunapongeza sera hiyo
na kutumaini kuwa Biden atau-
dumisha.”

RAIS WA NAMIBIA

Rais wa Namibia, Hage Gein-
gob, alisema: “Wakati wa harakati
zetu za kupigania uhuru, tulim-
fahamu kama seneta aliyepinga
ubaguzi wa rangi Afrika Kusini na
eneo lote hilo.”

Aliongeza: “Natazamia kufanya
kazi na Biden kwa lengo la kuima-
risha ushirikiano wa kibiashara ili
kutoa mazingira huru duniani”.

RAIS WA LIBERIA

Rais wa Liberia, George Weah,
alisema: “Anachukuwa uongozi
wa Marekani wakati nchi hiyo
inakabiliwa na changamoto kub-
wa ya kiafya, hali ambayo pia in-
ashuhudiwa kote duniani. Natoa
wito kwa Wamarekani wote ku-
songa mbele pamoja kwa amani”.

Aliongeza: “Kama washirika wa
muda mrefu wa Marekani, Liberia
iko tayari kufufua na kuimarisha
uhusiano wetu wa biashara ya ki-
historia”.

RAIS WA MISRI

Rais wa Misri, Abdul Fattah
al-Sisi, alisema: “Rais alisisitiza
umuhimu wa kuchukua hatua ya
pamoja ili kuimarisha uhusiano
wa kibiashara kati ya Misri na
Marekani, kwa maslahi ya nchi
mbili rafiki na watu wake”.

RAIS WA ZIMBABWE
Rais wa Zimbabwe, Emmerson

Mnangagwa alisema: “Zimba-
bwe inakutakia kila la heri katika
uongozi wa watu Marekani. Na-
tazamia kufanya kazi na wewe
kuongeza ushirikiano kati ya nchi
zetu mbili.”

RAIS WA GHANA

Rais wa Ghana, Nana Akufo-Ad-
do, alisema: “Ni matumaini yangu
kwamba hatamu ya Rais mteule
Biden uongozini italeta umoja,
amani, maendeleo na ustawi kwa
Wamarekani wote”.

Aliongeza: “Nina matumaini
kwamba uongozi wake, utaimari-
sha uhusiano ambao umekuwapo
kwa miaka mingi kati ya Ghana na
Marekani.”

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed, Rais wa Niger, Issoufou
Mahamadou, Rais wa Senegal,
Macky Sall, Rais wa Afrika Kusini
Cyril, Ramaphosa na Rais wa So-
malia, Mohamed Abdullahi Mo-
hamed, nao walituma salamu za
pongezi kupitia ukurasa wa Twit-
ter.

“Natoa wito kwa Biden kutumia
tajiriba yake kubwa kukabiliana
na athari mbaya ya siasa ya utaifa
katika masuala ya ulimwengu,”
kiongozi wa Nigeria alisema.

Rais wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni, alitumai mkataba wa
kibiashara utakaozipatia nchi
za Afrika fursa ya kufikia soko la
Marekani bila kutozwa kodi utati-
wa saini upya.

Bi Harris alitajwa na Rais wa
Kenya kama “trailblazer”. Amean-
dikisha historia kama mwanamke
wa kwanza, Mwafrika wa kwanza
na Mmarekani mweusi kuwa
makamu wa rais wa Marekani.

Baadhi ya viongozi wa bara la
Afrika wamezungumzia rekodi
ya bwana Biden na kukariri jinsi
wanavyotazamia kufanya kazi na
yeye. BBC

ADDISABABA, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia,
Aby Ahmed, ameimarisha
operesheni ya kijeshi
katika Jimbo la Kaskazini
la Tigray, kwa kufanya
mashambulizi ya anga
ambayo ni sehemu ya

kile alichokiita kuwa
operesheni ya kuleta utiifu
wa sheria.

Mashambulizi hayo
yalikuwa sehemu ya
operesheni ya kijeshi ya
serikali kuu dhidi ya Jimbo
la Tigray na kuongeza
hofu ya kutokea vita vya
wenyewe kwa wenyewe
katika nchi hiyo, ambayo
ni ya pili kwa idadi kubwa
ya watu barani Afrika.

Waziri Mkuu Ahmed
alikataa kusikiliza miito
kutoka Umoja wa Mataifa
(UN) na washirika wake
katika ukanda huo wa
kumtaka akae kwenye
mMazungumzo Na Vviongozi
wa jimbo hilo la Tigray.

Jimbo hilo linakaliwa na
jamii ya kabila lililowahi
kuihodhi serikali kuu
mjini Addis, kabla ya Abiy
kuingia madarakani mwaka
2018.

Wiki iliyopita Abiy
alianzisha operesheni ya
kijeshi katika jimbo hilo
akisema kwamba vikosi
vitiifu kwa viongozi wa

Tigray viliishambulia
kambi ya jeshi la serikali
kuu na kujaribu kupora
vifaa.

Waziri Mkuu Abiy
anawashutumu viongozi
wa jimbo hilo kwa
kuhujumu mageuzi yake ya
kidemokrasia.

Ndege za kijeshi za
serikali toka wakati huo
zimekuwa zikishambulia
maeneo ya jimbo hilo, am-
balo linapakana na Sudan
na Eritrea.

Juzi, wafanyakazi wa
mashirika ya msaada
walisema kwamba
mapigano makali
valishuhudiwa katika
maeneo mbalimbali ya
jimbo hilo, kwamba watu
wapatao sita walivawa
na wengine kadhaa
kujeruhiwa.

Wakati huo huo, Abiy
alimtangaza Mkuu wa
Majeshi mpya, Mkuu wa
Ujasusi na Kamishna Mkuu
mpya wa Jeshi la Polisi,
pamoja na Waziri wa
Mambo va Nje.

Kutokana na uteuzi
huo mpya, wachambuzi
wa masuala ya Kisiasa
wamesema katika
mabadiliko hayo, Abiy
amewaweka kwenye ngazi
Za juu washirika wake,
wakati mgogoro ukiwa
unashika kasi. DW
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BARCA
WASUBIRISHWA
KWA NUNEZ
HADI2022 &

LISBON, Ureno

YOTA wa Benfica, Darwin

Nunez, atabaki kwa miamba

hao wa Ureno angalau hadi

mwaka 2022 wakati huu aki-

1 husishwa na Barcelona, kwa mujibu wa
wakala wake, Edgardo Lasalvia.

Nunez alikuwa usajili ghali zaidi pale

Benfica wakati aliposajiliwa kutoka

Almeria kwa ada ya euro milioni 24

Septemba, mwaka huu na tayari ame-

shawavutia miamba wa LaLiga, Barca.

Mshambuliaji huyo mwenye umri

wa miaka 21, alifungua akaunti ya ma-

bao kwa kufunga ‘hat-trick’ kwenye

michuano ya Ligi ya Europa mwezi

. uliopita, huku raia huyo wa Uruguay

akiwa amefunga mabao matano kwe-
nye mashindano yote msimu huu.
Juventus pia imekuwa ikihuishwa na
kumwania Nunez na alipoulizwa kuhu-
~su majaliwa ya straika huyo wa Ben-
" fica, Lasalvia aliiambia Sport: “Darwin
atabaki Benfica angalau hadi mwaka
2022
Kocha Mkuu wa Benfica, Jorge Jesus,
alidokeza kwamba, Nunez ameziba
pengo la Joao Felix ambaye aliuzwa
kwa bei ghali zaidi katika historia ya
klabu hiyo.
Joao Felix aliondoka Benfica kwenda
Atletico Madrid kwa ada ilyoweka reko-
di klabuni hapo ya euro milioni 126.

L 3

Dybala atemwa
kikosini
Argentina

TURIN, Italia

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Paulo Dybala, ameon-
dolewa katika kikosi cha timu ya Taifa ya Argentina kwa
mechi zinazokuja za kuwania kufuzu Kombe la Dunia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, aliingia
dimbani akitokea benchi katika dakika 14 za mwisho,
wakati Juve ikitoka sare ya kufungana bao 1-1 na Lazio,
Jumapili na alionekana kutokuwa fiti.

Alikosa mechi mbili za kufuzu Kombe la Dunia za Ar-
gentina Oktoba, za ushindi dhidi ya Ecuador, Bolivia na
sasa hatakuwapo kwenye mchezo dhidi ya Paraguay na
Peru.

Argentina ilithibitisha katika taarifa yake ya Jumapili
kwamba Dybala hatakuwapo kwenye kikosi hicho kwa
sababu anatakiwa kupumzika kutokana na afya yake
kutokuwa fiti.

Dybala ameichezea Juventus mechi sita kwenye
mashindano yote msimu huu na amefunga bao moja
wakati wakishinda 4-1 dhidi ya Ferencvaros kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Mlinzi wa Ajax, Lisandro Lopez mwenye umri wa
miaka 25, ameitwa na kocha Lionel Scaloni, ili kuziba
nafasi yake, huku pia wakijumuishwa, Lionel Messi na
Angel Di Maria.

Zidane
akubali
kubeba
l]awama
Kipigo Real

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amesema lawama
zote abebeshwe yeye baada ya Real
Madrid kuchapwa na Valencia kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu ya Hispania,
Jumapili.

Real Madrid iliruhusu mabao manne
kwa mara ya kwanza kwenye mchezo
wa Ligi Kuu chini ya Zidane.

Valencia waliibuka na ushindi huo
wa 4-1 pale katika dimba la Mestalla
baada ya Carlos Soler kuwa mchezaji
wa kwanza kufunga hat-trick ya pen-
alti kwenye mchezo mmoja wa Laliga
katika karne ya 21.

Madrid ilionekana kuanza vizuri
mchezo huo, baada ya kupata bao la
uongozi lililofungwa na Karim Benze-
ma, kabla ya Valencia inayonolewa na
kocha Julen Lopetegui kupindua meza.

Zidane, ambaye alichukua nafasi
va Lopetegui, alikubali kwamba yeye
ndiye wa kulaumiwa kwa kiwango
kibovu kilichoonyeshwa na Madrid na
kusema wanahitaji kufanyia kazi safu
yao vya ulinzi.

“Penalti tatu na bao la kujifunga si
sawa kabisa,” alisema Zidane, ambaye
kikosi chake kinashika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa ligi, kikipitwa
pointi nne na vinara Real Sociedad.

“Makosa ni ya kwangu kwa sababu
mimi ndio kocha na natakiwa kutafuta
suluhisho. Siwezi kuelezea nini kilicho-
tokea.

“llikuwa ni siku mbaya, hakuna cha
kujitetea. Tunatakiwa kuimarisha safu
vetu ya ulinzi kwa sasa.”
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Kimmich

kurudi

dimbani
Januari

MUNICH, Ujerumani

JOSHUA Kimmich hajaumia sana na
atarudi dimbani mwaka mpya baada ya
kupata majeruhi kwenye mchezo wa
Bayern Munich walioshinda 3-2 dhidi

ya Borussia Dortmund.

Kulikuwa na hofu kwamba Kimmich
ameumia sana na angeweza kuwa nje
ya dimba kwa muda mrefu, baada ya
kugongwa goti na Erling Haaland kwe-
nye mchezo wa Jumamosi wa Ligi Kuu

yva Ujerumani, Bundesliga.

Kiungo huyo alisaidiwa kutoka uwan-
jani, huku kocha Hansi Flick akisema
kukosekana kwa Kimmich litakuwa

pengo kubwa.

Lakini Bayern ilibainisha Jumapili
kwamba, mchezaji huyo hakuumia
kwa kiwango kikubwa na tayari ame-
shafanyiwa operesheni ndogo.

Mkurugenzi wa soka wa Bayern,
Hasan Salihamidzic, aliongeza: “Tuna
furaha Joshua pengine ataweza kuwa
nasi tena kwa wiki chache zijazo.

“Tunampa sapoti kubwa wakati wote
akiwa anaendelea kujiuguza na tutaku-
wa naye karibu wakati wote.”

Fati afanyiwa upasuaji Barca

BARCELONA, Hispania

ANSU Fati atafanyiwa upasuaji
wa mguu baada ya kuumia waka-
ti Barcelona ikishinda 5-2 dhidi
ya Real Betis.

Mshambuliaji huyo kinda ali-
tolewa kipindi cha pili katika
mchezo huo pale kwenye dimba
la Camp Nou, Jumamosi na Barca
baadaye ikathibitisha kwamba
ameumia goti la mguu wa kush-
oto.

Fati jana Jumatatu alitarajiwa
kufanyiwa upasuaji na Barca

walisema watatoa taarifa zaidi
kuhusu muda gani nyota huyo
atakuwa nje ya dimba.

Taarifa ya klabu ilisomeka:
“Mchezaji wa kikosi cha kwanza,
Ansu Fati, atafanyiwa upasuaji
baada ya kuumia goti la mguu
wa kushoto. Atafanyiwa upasuaji
chini ya usimamizi wa daktari wa
klabu, Ramon Cugat.

“Baada ya matibabu yake ku-
kamilika, tutatoa taarifa kamili
kwamba kwa muda gani anawe-
za kuwa nje ya dimba.”

Fati ndiye mchezaji anayeon-

goza kwa mabao katika kikosi
cha Barca kwenye LaLiga msimu
huu akiwa amefunga manne kati-
ka mechi saba, huku pia alifunga
wakati wakishinda 5-1dhidi ya
Ferencvaros kwenye mchezo wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kiwango chake kimekuwa
cha kuvutia na amekuwa kikosi
cha kwanza cha Barca chini ya
kocha Ronald Koeman, ambaye
alishuhudia kikosi chake kiki-
shindwa kushinda mechi nne
kwenye LaLiga kabla ya kuibuka
na ushindi dhidi ya Betis.

/[ MANCHESTER, England

‘ OCHA wa Manchester
City, Pep Guardiola,
amesisitiza “ana furaha

ubwa” kwa mwanzo

huu wa msimu, ambao umeia-

cha timu yake nafasi ya 10 baada
ya mechi saba za Ligi Kuu.

Gabriel Jesus alisawazisha bao
la penalti la Mohamed Salah
“,( timu hiyo ikitoka sare ya ku-

fungana 1-1 na Liverpool, pale
kwenye Uwanja wa Etihad, Ju-
mapili.

Alipoulizwa kama ana fu-
raha na matokeo hayo baada
ya mchezo huo, Guardiola
aljjibu: “Sana. Pengine nina
furaha kuliko wakati mwing-
ine wowote.

“Katika mechi 12 tume-
poteza moja katika mashin-
dano yote, dhidi ya Leicester.

“Nina furaha kubwa. Naona

hali tofauti kila siku kwenye
vyumba vya kubadilisha nguo,
hivyo naamini mambo yatazidi kub-
adilika kila siku.

“Matumaini yangu wachezaji
watarudi kutoka kwenye timu zao
za taifa wakiwa salama bila majera-
ha.”

Safu ya ushambuliaji ya City
imekumbwa na majanga baada ya
kuumia kwa Sergio Aguero na sasa
akiwa amebaki na Jesus pekee.

Man City watarudi kwenye mche-
zo wa Ligi Kuu kwa kwenda kuche-
za na Tottenham Hotspur baada ya
mapumziko ya mechi za kimataifa.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

A1 bos

Emirates
FLY BETTER

PARTEY

ARSENAL

® @ ® Hatujui atakuwa nje kwa kipindi gani, tut-
amfanyia vipimo na kujua ameumia kwa kiwango...

LONDON, England

IUNGO wa Arsenal, Thomas

Partey, amezua hofu katika

klabu hiyo kutokana na kuta-

ajiwa kufanyiwa uchunguzi

baada ya kuumia paja la mguu wa

kushoto na hivyo kumweka shakani

kuichezea Ghana mechi za kimataifa

zinazokuja za kuwania kufuzu fainali
za Mataifa ya Afrika, Afcon.

Partey alitolewa kipindi cha pili
wakati Arsenal wakichezea kichapo
cha mabao 3-O kutoka kwa Aston
Villa kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya
England, Jumapili usiku.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, alitengeneza pasi 36 katika

kipindi cha kwanza na ambazo zili-
kuwa na usahihi kwa asilimia 80.6.
Kocha wa Arsenal, Mikel
Arteta, amethibitisha
kwamba uamuzi wa
kumtoa nje Partey, am-
baye alijiunga na ‘Washi-
kabunduki’ hao akitokea
Atletico Madrid kipindi cha
majira ya joto kilichopita,
ulitokana na kuumia na si
sababu za kiufundi.
Partey alionekana akilishikilia paja
lake la mguu wa kushoto kabla ya ma-
pumziko na nafasi yake ikachukuliwa
na Dani Ceballos.
Kiungo huyo, Partey alikuwa akita-
rajiwa kujiunga na kikosi cha Ghana

wiki hii kwa ajili ya mchezo wa ny-
umbani na ugenini dhidi ya Sudan wa
kufuzu kucheza michuano ya Afcon,
unaotarajiwa kupigwa Alhamisi wiki
hii na kurudiana Jumanne ya Novem-
ba17.

“Hatujui atakuwa nje kwa kipindi
gani,” alisema Arteta akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

“Leo (jana) tutamfanyia vipimo na
kujua ameumia kwa kiwango gani.
Ngoja tusubiri na tuone.

“Sina uhakika kama sasa atakwen-
da kwenye kikosi cha Ghana. Kama
nilivyosema daktari ataangalia ki-
wango alichoumia, halafu tutaamua
nini cha kufanya.”

CONTE AMTAKA KANTE

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Antonio Conte,
amebaki kuwa na nia ya kumsajili kiungo wa Ufaransa,
N’'Golo Kante, akitaka atue pale Inter Milan kipindi kija-
cho cha majira ya joto, lakini Real Madrid pia inamwania
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29. (Canal, via
Sun)

DEPAY HANA FURAHA LYON

WINGA wa zamani wa Manchester United, Memphis
Depay, mwenye umri wa miaka 26, hana furaha pale
Lyon na raia huyo wa Uholanzi bado anaifikiria Barce-
lona. (Sun)

MILAN WAMTAKA DALOT JUMLA

AC Milan inajaribu kuangalia kama Manchester Unit-
ed itakuwa tayari kumuuza kiungo wake wa kimataifa
wa Ureno chini ya umri wa miaka 21, Diogo Dalot, baada
ya kucheza kwa mkopo na klabu hiyo. (Tuttosport, via
Inside Futbol)

WACHEZAJI, SOLSKJAER PAMOJA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
bado anaungwa mkono na wachezaji wake, licha ya
timu yake kutokuwa na kiwango cha kuvutia. (Mirror)

ARTETA KAMBAKISHA XHAKA

KIUNGO wa kimataifa wa Uswisi, Granit Xhaka,
mwenye umri wa miaka 28, amekubali kwamba, “moyo
wake uliondoka” kutoka Arsenal kabla ya Mikel Arteta
kurudi na kuchukua mikoba ya kuinoa timu hiyo baada
ya kuondoka kwa Unai Emery. (Mirror)

HOJBJERG KUIKOSA SPURS

KIUNGO wa Klabu ya Tottenham Hotspur, Pierre-
Emile Hojbjerg, 25, ni miongoni mwa wachezaji wa Den-
mark watakaokosa mchezo ujao wa timu hiyo kutokana
na kutakiwa kujitenga kwa sababu ya kubainika kuwa na
virusi vya corona. (London Evening Standard)

MECHI YA LIVERPOOL HATIHATI

LIGI ya Mabingwa Ulaya ya Liverpool dhidi ya FC
Midtjylland mwezi ujao inaweza isiwapo kwa sababu ya
sheria mpya ya serikali ya Uingereza kuhusu kuruhusu
wageni kuingia nchini humo kutoka Denmark. (Liver-
pool Echo)

TUCHEL AMSIFIA HERRERA

KOCHA wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel,
amesema kiungo wa zamani wa Manchester United
na Hispania, Ander Herrera “alikufa kwenye vyumba
vya kubadilishia nguo” kwa timu hiyo wakati akisifia
kiwango cha nyota huyo mwenye umri wa miaka 31
wakati wakishinda dhidi ya Rennes. (Mirror)

MOISE ASIFIWA PSG

STRAIKA wa Everton na Italia, Moise Kean, 20,
ambaye anacheza kwa mkopo kule Paris St-Germain
ameelezewa kama “mchezaji muhimu” na kocha
Thomas Tuchel, baada ya mchezaji huyo kufunga ma-
bao matano katika mechi tano. (Liverpool Echo)

SAHA AIFUNDA MAN UNITED

STRAIKA wa zamani wa Manchester United, Louis
Saha, amesema ‘Mashetani Wekundu’ hao wanahitaji
wachezaji wanne aina ya Bruno Fernandes mwenye
umri wa miaka 26, ili kutoa changamoto kwenye mbio
za kuwania taji. (Mirror)
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Panga sasa
|laja Yanga

Na Faustine Feliciane

FRAGA

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa klabu ya Yanga un-
afikiria kupitisha panga kwa baadhi
ya wachezaji wa timu hiyo ambao
wameshindwa kuonyesha uwezo
kwenye michezo mbalimbali ya Ligi
Kuu Tanzania Bara inayoendelea,
imeelezwa.

Hatua hiyo ya uongozi inakuja
baada ya kocha wa timu hiyo, Cedric
Kaze kuweka wazi kuwa wapo baadhi
va wachezaji ambao hawaendani na
kasi ya timu yake licha ya kuwapa
nafasi ya kucheza kwenye baadhi ya
michezo.

Baada ya mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya watani zao Simba,
kocha Kaze alinukuliwa akisema wapo
wachezaji ambao wanakaa benchi ila
hawana uwezo sawa na wale wa-
naoanza kikosi cha kwanza, hivyo
kumpa shida kuamua pindi mchezaji
aliyeanza anapoumia au kukosekana
kwenye mchezo.

Mmoja wa viongozi wa klabu hiyo,
aliliambia Nipashe jana kuwa wa-
nasubiri ripoti ya mwalimu (Kaze)
kuona nini anachokitaka na vongozi
utachukua hatua.

Kiongozi huyo ambaye ni mjumbe
wa Kamati ya Utendaji (hakutaka
jina lake liwekwe hadharani), alisema
UONEOZi Nad umeona wapo wachezaji
ambao ni ‘mzigo’ kwenye kikosi hicho
hivyo wanasubiri maamuzi ya kocha
Wao.

“Mchezo dhidi ya Gwambina umeo-
nyesha hali hiyo, wapo wachezaji
wanapata nafasi, lakini hakuna wa-
nachokitoa kwa timu... kocha ana-
taka wachezaji ambao watakuwa na
viwango sawa ili inapotokea mchezaji
mmoja wa kikosi cha kwanza anako-
sekana basi awepo wa kuchukua na-
fasi yake bila shida,” alisema mjumbe
huyo.

Alipotafutwa Makamu Mwenyekiti
wa klabu hiyo, Fredrick Mwakalebela
(pichani chini), kulizungumzia suala
hilo alisema suala la wachezaji na
uwezo wao ni la benchi la ufundi, na
kwamba uongozi utafuata kile amba-
cho kocha ataamua.

“Hakuna suala kama hilo, suala la
wachezaji ni la kocha, yeye atatupa
ripoti yake na sisi tutaifanyia kazi
, kwa sasa timu imeelekeza nguvu
kwenye michezo yake ya Ligi Kuu
kama kutakuwa na chochote uon-
gozi utatoa taarifa, suala la kuacha
wachezaji nalisikia kwako,” alisema
Mwakalebela.

Wachezaji wa timu hiyo wamepewa
mapumziko mafupi baada ya mchezo
wao wa Jumamosi dhidi ya Simba na
wanatarajia kurejea kwenye majuku-

mu yao keshokutwa ku-

4 jianda na mechi ijayo
£ _, dhidi ya Namungo.
o~ Katika kipindi hiki
@ p ambacho ligi imesi-

mama kupisha mich-
ezo ya kimataifa ya
timu za taifa, Yanga
wamepanga kucheza
michezo kadhaa ya
kirafiki kujiweka sawa
kabla ya ligi kuende-
lea Novemba 21.

MOJA wa viongozi wa

Simba, Crescentius Magori,

amesema Simba iliathirika

kwenye mechi ya watani wa

jadi kutokana na kumkosa kiungo wake
mkabaji, Gerson Fraga.

Kauli hiyo imekuja baada ya

kuishuhudia timu yao ikila-

zimisha sare ya bao 1-1 dhi-

di ya Yanga kwenye mechi

ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa

Uwanja wa Benjamin Mka-

pa Jumamosi iliyopita.

jana, Magori ambaye ni mshauri bin-

afsi wa Mwekezaji wa Simba, Mohamed

“Mo” Dewji, alisema kwa uchezaji am-

bao Yanga walikuwa wanacheza kwa

kutumia zaidi nguvu, Fraga angeweza

kabisa kusaidiana vema na Jonas Mkude

kuwadhibiti.

- MAGORI

“Pengo la Fraga ambaye anafanya
shughuli pale katikati lilionekana. Kwa
sababu sidhani kama wachezaji wa Yan-
ga wangepita pale. Ilikuwa ni shida sana
kukosekana kwake kwa sababu yeye
amekuwa akiwasaidia na kuwalinda ma-
beki wa kati na pia uchezaji wa kutumia
nguvu ungeenda sawa na wale wa Yanga,
hivyo kungekuwa na shughuli,” alisema
Magori.

Fraga, aliumia dakika za mwanzo tu
kwenye mechi kati ya timu ya Simba
dhidi ya Biashara United na nafasi yake
kuchukuliwa na Said Ndemla, mechi
ikichezwa Septemba 20 na hadi leo ha-
jarejea uwanjani.

Mbali na hayo, alisema pia kukose-
kana kwa Meddie Kagere na Chris Mu-
galu nako kulisababisha kupungua kwa
mashambulizi ya Simba kwani ilikuwa
inatumia straika mmoja tu, huku Yanga
ikiweka mabeki wengi wa kati na viungo
wa kukaba, pia wachezaji wengi wakiwa
wanarudi nyuma kusaidia.

Magori amewasifu makocha wa pande
zote mbili, Cedrick Kaze wa Yanga na
Sven Vendenbroeck wa Simba kwa mbi-
nu na mifumo waliotumia kiasi cha timu
hizo kutawala kila moja kwenye kipindi
kimoja tofauti, Yanga ikitawala kipindi
cha kwanza na Simba ikitawala kipindi
cha pili.

Wakati huo huo, kikosi cha Simba ki-
naingia kambini leo kujiandaa na mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Do-
doma Jiji utakaopigwa Novemba 24,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Samora
mjini Iringa.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven alisema
wachezaji watakaoingia kambini ni wale
ambao hawakuitwa kwenye vikosi vyao
timu zao za taifa.

Simba ambayo inashika nafasi tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Bara iki-
wa na pointi 20, nne nyuma ya Yanga in-
ayoifukuzia Azam FC kileleni yenye ala-
ma 25, iliwapa siku mbili za mapumziko
baada ya mechi hiyo ya Jumamosi.

Wachezaji wa KVZ washerehekea kwa pamoja baada ya kukabidhiwa Ngao ya Jamii kwa kuifunga Mlandege FC
mabao 2-1 kwenye mechi iliyopigwa Uwanja wa Mau A juzi. PICHA: HAWA ABDALLAH

Ngao ya Jamii yaifungua mdomo KVZ

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kufanikiwa kuanza msimu
kwa kutwaa Ngao ya Jamii, timu ya KVZ,
imesema taji hilo ni ishara ya wao kuan-
za kujipanga kuelekea kuubeba ubingwa
wa Ligi Kuu Zanzibar msimu wa 2020/21
unaotarajiwa kuanza rasmi Jumamosi
wiki hii.

Katika mechi hiyo iliyokuwa maalum
kwa ajili ya kukaribisha msimu mpya
wa Ligi Kuu Zanzibar ambayo ilipigwa
Uwanja wa Mau A majira ya saa kumi ala-
siri, KVZ iliwachapa mabingwa watetezi
wa ligi hiyo, Mlandege FC kwa mabao 2-1.

Akizungumzia na Nipashe baada ya
kuibuka na ushindi huo, Kocha Mkuu wa
KVZ, Sheha Khamis, alisema wachezaji
wake walistahili kushinda kwa kuwa
walicheza vizuri na kwa umakini licha
ya kupoteza nafasi nyingi katika kipindi
cha kwanza.

“Ushindi huu wa Ngao ya Jamii ni
ishara kuwa timu yake itaendelea kuji-
panga vizuri kuelekea Ligi Kuu Zanzibar
Novemba 14, mwaka huu,” alisema kocha
huyo, ambaye timu yake ilipata nafasi
hiyo ya kucheza na Mlandege kutokana
na kutwaa ubingwa wa FA msimu uli-
omalizika.

Katika mchezo huo ambao ulihudhuri-
wa na mashabiki wengi huku timu zote
zikitoshana nguvu kipindi cha kwanza,
iliwachukua dakika 61 KVZ kuanza kuzi-
fumania nyavu kupitia kwa Feisal Ri-
ambi, huku Maulid Maabad akihitimisha
ushindi huo dakika 71.

Hata hivyo, Mlandege ilijiuliza zaidi
na dakika ya 80 ilipata bao la kufutia
machozi likifungwa na Fahad Mussa,
lakini halikutosha kuweza kuwabeba taji
hilo.

Kwa kutwaa taji hilo, mbali na kubeba
ngao, KVZ ilitunukiwa medali sambamba
na mshindi wa pili, Mlandege.
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Beki wa Kati wa Arsenal, Gabriel dos Santos Magalhaes, akimiliki mpira dhidi ya mchezaji wa Aston Villa wakati wakiangukia
kichapo cha mabao 3-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi usiku. PICHA: MTANDAO

Simba yaonywa CAF

® ® ® Huku ikiwajua wapinzani wao Ligi ya Mabingwa
Afrika, Tairone Santos atajwa, mabeki waonywa...

Na Mwandishi Wetu

AKATI jana usiku mabingwa

watetezi wa Ligi Kuu Bara,

Simba wakijua mpinzani wao

watakayekutana naye katika

hatua ya awali ya mtoano wa Ligi ya Ma-

bingwa Afrika, benchi la ufundi la timu hiyo

limeonywa kuhusu udhaifu mkubwa uliopo
kwenye safu yao ya ulinzi, imeelezwa.

Jana usiku droo ya michuano

hiyo inayoandaliwa na Shirik-

isho la Soka Afrika (CAF), ili-

Simba inayoiwakilisha nchini
kwenye Ligi ya Mabingwa na Na-
mungo FC Kombe la Shirikisho,
zimejua wapinzani wao wataka-
okutana nao hatua ya awali.
Kutokana na kubanwa na ratiba ya Ligi
Kuu Bara, huku ugumu wa kupata timu
za nje kwa ajili ya kujipima nazo nguvu
ukiongezeka kutokana na nchi nyingi kuwa
kwenye karantini ya janga la corona, mbali
na kusaka ubingwa, Simba na Namungo
zimekuwa zikitumia mechi za Ligi Kuu kama
sehemu ya maandalizi ya michuano hiyo ya
CAF.

Hata hivyo, mechi ya watani wa jadi am-
bayo Simba ililazimisha sare ya bao 1-1 dhidi
ya Yanga Jumamosi iliyopita, imeelezwa
kuuanika udhaifu mkubwa uliopo kwa ma-
beki wa mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu
Bara.

Mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, inaelezwa ndiyo mchezo wa
kwanza kwenye ligi msimu huu kwa safu ya
ulinzi ya Simba kukutana na washambuliaji
wenye kasi na viungo wanaojua ‘kugongana’
ana kwa ana mabeki wa upinzani kwa muda
wote wa mchezo.

Katika mechi hiyo iliyochezeshwa na
waamuzi sita, beki wa Simba, Mkenya Joash
Onyango, alishuhudiwa akishindwa kuhimili
kasi ya winga wa Yanga, Tuisila Kisinda, kab-
la ya kumwangusha nje ya kidogo ya mstari
wa 18, lakini kukosa umakini kwa mwamuzi
wa kati Abdallah Mwinyimkuu, kulimfanya
kuamuru ipigwe penalti iliyozamishwa nya-
vuni na Michael Sarpong dakika ya 31.

Lakini Onyango alifuta makosa yake kwa
kuisawazishia Simba dakika ya 86, akiun-
ganisha nyavuni mpira wa kona iliyopigwa
na Luis Miquissone kutoka wingi wa kulia.

Akichambua udhaifu aliouona katika
kikosi cha Simba baada ya mchezo huo
wakati huu ikijiandaa kuelekea kwenye mi-

chuano ya kimataifa, aliyekuwa beki kisiki
wa timu hiyo, George Masatu, amesema
bado uongozi wa timu hiyo haujaweza ku-
tatua tatizo lililokuwa likiwakabili msimu
uliopita katika safu ya ulinzi.

Masatu alisema pamoja na ubora alionao
Onyango aliyesajiliwa msimu huu baada ya
kumaliza mkataba wake na Gor Mahia ya
kwao, Kenya, bado hajawa suluhisho la ud-
haifu uliokuwapo katika safu ya ulinzi ya
timu hiyo msimu uliopita.

“Mimi sijaona sababu ya kuachwa kwa
beki Mbrazil Santos [Tairone Santos da Sil-
va] na kusajiliwa kwa Onyango, ukiangalia
bado uchezaji wao ni wa aina moja, na wote
hawana kasi, hicho ndicho kilichomgha-
rimu Onyango katika mechi dhidi ya Yanga,”
alisema Masatu.

“Santos alikuwa beki mzuri na anaye-
tumia akili zaidji, lakini tatizo lilikuwa ni kasi
kama ilivyo kwa Onyango, Simba ikikutana
na washambuliaji wenye kasi muda wote
kwenye michuano ya kimataifa mabeki ha-
wataweza kuhimili.”

Masatu aliwashauri wanaofanya usajili
Simba kumulika mabeki waliokamilika kwa
kila kitu kwa kuwa na uwezo wa kukaba vi-
zuri, kutumia akili na wenye kasi, ili kuweza
kufanya vizuri.
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Niyonzima,
Carlinhos
sasa fiti

Na Saada Akida

HUKU akiwataka mashabiki wa
Yanga na wachezaji wa timu
hiyo kusahau matokeo ya sare
dhidi ya watani zao Simba, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Mrundi
Cedric Kaze (pichani), amesema
viungo wake waliokuwa ma-
jeruhi Haruna Niyonzima na
Carlos Carlinhos, wamepona na
wanaendelea na mazoezi.

Wachezaji hao hawakuwapo
katika mechi zilizopita ikiwamo
dhidi ya Simba ambayo ilimal-
izika kwa sare ya bao 1-1 katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kaze alisema kwa sasa
wameanza kufanya mazoezi
na wanaweza kuwamo katika
mipango yake

kwenye mechi _N
yao ijayo dhidi g
)

FC Novemba

22, mwaka huu,
baada ya Kalenda
va Fifa kupita.

Alisema kuanzia g
jana wachezaji
ambao hawajajiunga na timu
Zao za taifa, wataendelea na
mazoezi, na kwa upande wake
mechi dhidi ya Simba imeshap-
ita na sasa wanaingia msituni
kwa ajili ya maandalizi ya mich-
€z0 mingine ya raundi ya 11 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Asante sana wananchi kwa
sapoti yenu, tunarudi kazini
leo (jana), kujiandaa na mechi
yetu dhidi ya Namungo FC
kuhakikisha tunafanya vizuri
kwa kutafuta pointi muhimu,
ligi imekuwa na ushindani
mkubwa, hivyo hatuna muda wa
kupoteza tunataka kuhakikisha
makosa valiyojitokeza tunaya-
fanyia kazi mapema,” alisema
Kaze.

Yanga imetoa wachezaji saba
Taifa Stars ambao wako kambini
nchini Uturuki wakijianda na
mechi ya kuwania kufuzu Afcon
2021 dhidi ya Tunisia, nyota
hao ni Metacha Mnata, Bakari
Mwamnyeto, Feisal Salum ‘Fei
Toto’, Shaibu Abdallah ‘Ninja’,
Farid Mussa na Ditram Nchimbi.
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