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Mbowe akoleza moto siasa za Kiungwana

Na Francis Godwin, [RINGA

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
ameendelea kukoleza moto
kuhusu kuwapo kwa siasa za
kiungwana na kistaarabu zenye
misingi ya kudumisha amani,
upendo na mshikamano.

Mbowe, jana alifika ofisini kwa
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen
Sendiga na kufanya mazungum-
zo na wawili hao walikubaliana
kufanya siasa za kistaarabu
mkoani hapo. Mazungumzo
hayo yalihudhuriwa pia na Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Iringa, Kamishna Msaidizi (ACP)
Allan Bukumbi.

Akizungumza baada ya ku-
fanya mazungumzo na Sendiga,

Mbowe alisema kama ambavyo
alizungumza na Rais Samia Su-
Salaam baada ya kutoka ger-
ezani, anaona ni vyema kuende-
lea kueneza ujumbe wa siasa za
kistarabu ili kukuza demokrasia.

“Tulikuwa kwenye mkoa
wenu wa Iringa na tumemaliza
uwapo wetu kwa usalama ndani
ya mkoa huu. Tunashukuru na
tumeona ni vizuri kukutana na
viongozi wa serikali ya mkoa
huu,” alisema.

Mbowe alisema mambo am-
bayo alizungumza na Rais Sa-
mia juu ya kuijenga Tanzania na
mambo ambayo yanapaswa ku-
zungumzwa kila wakati na kila
mmoja wetu kuona siasa zonazo-
fanyika zinakuwa za kistarabu na
zenye upendo na mshikamano

badala ya kufanya siasa za ugom-
vi na uhasama.

Kiongozi huyo alimshukuru
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Sen-
diga, kwa kukubali kumkaribisha
ofisini kwake na kufanya nae ma-
zungumzo hayo.

Sendiga kwa upande wake
alimpongeza Mbowe kwa ku-
fika ofisini kwake na kubainisha
kuwa ofisi yake ni ya umma,
hivyo inampokea kila mmoja
na kuwa busara zake za kufika
ofisini ni wazi anahitaji taifa le-
nye siasa safi.

Alisema Mbowe amemwomba
kuendelea kufanya siasa safi
ndani ya mkoa na yeye kwa na-
fasi yake ya mkuu wa mkoa,
amemhakikishia kufanya siasa
safi zenye tija kwa ustawi wa
taifa.

Alisema Mkoa wa Iringa utaen-
delea kudumisha siasa safi ze-
nye maendeleo kwa kuwa suala
la amani na utulivu ni msingi
mkubwa wa maendeleo ya mkoa
na taifa.

“Naamini Mbowe huu ndio
mkoa wake wa kwanza kuutem-
belea na kuja kukutana na mkuu
wa mkoa. Niseme ni mwanzo
mzuri na sisi mkoa tupo kuona
amani inadumishwa,” alisema
Sendiga.

Hata hivyo, Sendiga aliwaom-
ba viongozi wa vyama vya siasa
mkoani Iringa kufanya kazi Kwa
ushirikiano kwa kufanikisha
kwa pamoja kuujenga mkoa na
pale penye changamoto, wa-
sisite kumshirikisha badala ya
kukimbilia kwenye mitandao ya
kijamii.

TANESCO yaja ha mfumo mpya wa kununua umeme

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Umeme (TA-
NESCO) limesema kuanzia Julai
mwaka huu litakuwa na mfumo
wa ununuzi wa umeme ambao
utawezesha wateja wao kuweka
umeme kwenye mita papo hapo
(automatically) tofauti na wa sasa
unaohitajika ‘token” kuingizwa
kwenye mita zao.

Mkurugenzi wa TEHAMA
wa shirika hilo, Cliff Maregeli,
alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu mfu-

mo huo unaotarajiwa kuanza na
majaribio kwa kubadili mita na
kuweka mpya zenye uwezo wa
kusoma mfumo wa TANESCO.
Maregeli alisema kwamba
mita zilizopo sasa hazina mfu-
mo wa kisasa kubaini masuala
mbalimbali ikiwamo eneo am-
bako umeme umekatika au mteja
amekosa huduma kutokana na
kuchelewa kulipia huduma.
“Mita tulizonazo sasa hivi haz-
ina uwezo wa kuongea na mifu-
mo ya TANESCO. Sasa ukinunua
umeme utahitajika kutafuta njia

ya kuufikisha umeme nyumbani
kwako. Tunakuja na njia ambayo
tumeweka, tukikupa wewe ina-
jua hiyo token ni ya kwetu.

“Sasa hivi shirika linakuja na
mfumo wa mitajanja, tutaweza
kufanya vitu vingi katika mfumo
huu, utaweza kununua umeme
wa shilingi 2,000 na ‘automati-
cally’ (moja kwa moja) utaingia
kwako,” alisema Maregeli.

Alibainisha kuwa mradi huo
upo kwenye hatua ya kukamil-
ishwa na utaanza kwa majaribio
kwenye maeneo yaliyo na wa-

tumiaji
hiyo.

“Tutachagua eneo kama se-
hemu ya majaribio kwa kubadili
mita zote na wateja waanze ku-
tumia mfumo huu. Eneo kamili
utaanzia wapi bado haijapangwa
lakini miradi mingi ya aina hii
huanzia kuliko na wateja wengi
wa TANESCO, mfano Dar es Sa-
laam,” alisema.

wengi wa huduma

TANESCO ni shirika la umma

lililoanzishwa mwaka 1964 likiwa

chini ya usimamizi wa wizara

yenye dhamana ya nishati nchini.

Watanzania
waliokwama
UKraine
waondoka
salama

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema kundi la
mwisho la wanafunzi 32 waliokuwa
wamekwama katika mji wa Sumy,
nchini Ukraine, limeondoka kwa
mabasi kwenda miji ya Poltavo na
Lviv nchini humo, kisha kuingia
Hungary na Poland.

Hatua hiyo inakuja siku chache
baada ya mmoja wa wanafunzi
kuhojiwa na Shirika la Utangazaji
la Uingereza (BBC) na kueleza ma-
dhila wanayopitia kuwa walifika
mpakani wakarudishwa chuoni.

Mwanafunzi huyo alibainisha
kuwa maisha ni magumu kwa kuwa
hakuna maji, hivyo hawajaoga siku
tatu, hawana chakula na wame-
shaishiwa fedha.

Pia alisema baadhi ya wanafunzi
wa nchi zingine wameshaondole-
wa kwa mabasi maalumu, hivyo
akaiomba serikali kutumia balozi za
jirani kuwasaidia waondoke nchini
humo kwa kuwa walikwenda hadi
mpakani na kurudishwa.

Taarifa iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano Serikalini
wa Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Emmanuel Buhohela, ilisema
hatua hiyo imefikiwa baada ya ma-
zungumzo yaliyofanyika kwa simu
kati ya Waziri Liberata Mulamula
na Naibu Waziri wa Mambo ya Nje
wa Ukraine, Dmytro Kuleba, Machi
7, mwaka huu.

Ilisema aliiomba serikali ya
Ukraine kusaidia kuwatoa Watan-
zania wanaosoma chuoni humo
na kwamba aliridhia ombi la kuwa-
saidia wanafunzi waondoke salama
kupitia mipaka ya Poland na Hun-
gary kwa utaratibu ulioratibiwa na
ubalozi wa Tanzania katika nchi za
Sweden, Ujerumani na Russia.

“Wanafunzi wengine 61 wa chuo
cha Sumy alfajiri juzi, 50 kati yao
wanatarajia kuingia Hungary na 11
Poland. Maofisa wa Balozi za Tan-
zania nchini Sweden na Ujerumani
wako tayari kwenye mipaka hiyo
kwa ajili ya kuwapokea watakapo-
wasili.

“Wanafunzi 11 waliotoka chuo
cha Sumy kupitia njia salama iliyo-
tolewa na serikali ya Urusi wame-
fanikiwa kuingia Urusi na tayari
wamepokelewa na Ubalozi wa
Tanzania ulioko Moscow, Russia,”
alisema.

Balozi huyo alisema balozi za
Tanzania nchini Sweden na Uje-
rumani zimetoa namba maalumu
kuwawezesha wanafunzi hao ku-
wasiliana na maofisa ubalozi wa-
takapowasili mpakani.

“Kwa hatua hiyo, tunapenda
kuwaarifu Watanzania wote kuwa
hivi sasa hakuna mwanafunzi ku-
toka Tanzania aliyebaki kwenye
chuo cha taifa cha Sumy kilichoko
Ukraine,”alisema.
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viwavijeshi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WIZARA ya Kilimo imetoa ta-
hadhari ya uwapo wa wadudu
waharibifu wa mazao aina ya
viwavijeshi, huku ikitoa lita
100,000 za dawa nchini ili ku-
pambana na wadudu hao.

Akizungumza wakati  aki-
kagua mashamba yaliyoanza
kuathiriwa na wadudu hao
wilayani Chamwino, Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe, alisema
zaidi ya hekta 70,000 za mahi-
ndi wilayani humo zimeanza
kushambuliwa na wadudu hao.

“Kutokana na hekta 70,000 za
mahindi kuanza kushambuliwa
na viwavijeshi kwa Chamwino
tumetoa lita 200 za dawa na zita-
tolewa bure kwa wakulima kwa
ajili ya kupulizia wadudu hawa,
kwa sababu ni jukumu la serikali
ni kupambana na viwavijeshi na
wakulima kazi yao ni kulima na
kununua mbegu na mbolea.”

“Baada ya serikali kupata taar-
ifa ya uwapo wa viwavijeshi, im-
eona haiwezi kumwachia mkuli-
ma jukumu la kununua dawa
ya kuua viwavijeshi, mkulima
anapaswa kununua mbegu na
mbolea,” alisema Bashe.

Alisema mpaka sasa hal-
mashauri 39 zimekabiliwa na
tatizo la viwavijeshi ikiwamo
Chamwino na kuwataka waku-
rugenzi na maofisa ugani ku-
hakikisha dawa hizo zinamfikia
na kumsaidia mkulima.

“Tunatambua sio kila mkuli-
ma atakuwa ana bomba kwa ajili
ya kupulizia dawa, hivyo maofisa
ugani wanapaswa kuwasaidia
wakulima namna ya kutumia
kuzipulizia,” alisema.

Kuhusu mapigano ya Russia
na Ukraine, Bashe alisema nchi
hizo ndio wazalishaji wakubwa
wa mbolea na kuwataka wakuli-
ma kutokuwa na haraka ya ku-
uza mazao kwa sababu serikali
haijafunga mipaka.

“Sisi  hatutakuzuia  kuuza
mwezi wa Juni na Julai ukivu-
milia unaweza kupata bei nzuri
kidogo lengo ni kutaka mkulima
mdogo asipate hasara,” alisema
Bashe.

Akizungumzia kuhusiana na
suala la mbegu, Waziri huyo
alisema wanatarajia kutoa tani
5,000 za mbegu za alizeti msimu
ujao wa kilimo na watawauzia
kwa bei ya Sh. 3500 kama bei ya
ruzuku.

Naye Ofisa wa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Chamwino, Living
Kilewe, alisema ugawaji dawa
hizo katika mashamba yali-
yoathiriwa umeanza ili kuzuia
uharibifu wa zaidi ya hekta
70,000.

Mfumo kudhibiti udanganyifu mitihani kuanza

Na Salome Kitomari

WIZARA ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, imesema imeka-
milisha mfumo wa usahihishaji
mitihani kielektroniki uliotengen-
ezwa nchini kwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 550, utakaoanza kutumika
vyuo vya ualimu, kwa lengo la ku-
dhibiti uvujaji wa mitihani.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa wizara hiyo, Prof. Adolf
Mkenda, wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mwaka mmoja wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwa kueleza mafani-
kio ya jumla.

“Mfumo umeundwa na Wa-
tanzania wenzetu ni wa kwanza
barani Afrika, kila msahihishaji
atakuwa na kishikwambi au

kompyuta atasahihisha swali
moja, litakaguliwa na mwingine
na kisha kuhakiki na kuwekewa
alama pasipo yeye kujua jina la
mwanafunzi  na namba,” alise-
ma.

Alisema lengo la mfumo huo
ni kupunguza makosa ya usahi-
hishaji na kwamba wanajivunia
mfumo huo kwa kuwa zamani
ili kuunda ililazimika kutumia
wataalam kutoka nje, lakini kwa
sasa ni Watanzania wenyewe.

SHULE ZA VIPA]JI

Alisema kuanzia sasa atafuatilia
kwa karibu wanafunzi wanao-
pangwa kwenda kusoma shule
za vipaji maalum kwa kupitia
jina kwa jina baada ya Baraza la
Mitihani la Taifa (NECTA), kuwa-

panga kwenye shule hizo. “Wak-
ishafanya uchaguzi wa wanafunzi
nitaingia kuangalia jina moja hadi
jingine kama ndiyo wanaostahili
kusoma kwenye shule hizo, niki-
kuta kuna mtu kachomeka mwa-
nawe au mtu wake bila vigezo ni-
tamuondoa na kumweka mwenye
sifa, nitakuwa mkali kwenye hili,”
alisema.

MITAALA

Aidha, Waziri Mkenda alisema
wanaendelea na mapitio ya mi-
taala, na kwamba kwa sasa timu
ya wataalam ipo mkoani Moro-
goro kufanya uchambuzi ili kutoa
rasimu itakayopelekwa kwenye
kongamano la wadau Mei, mwaka
huu

“Tunapitia mitaala na sera zetu,

bado tuna mjadala kuwa muda
wa kusoma uwe ni hadi darasa la
saba au darasa la 10, je miundom-
binu na walimu itakuwaje, hatut-
aki kwenda kwa wadau tukiwa
watupu bali na rasimu yetu ili
tuijadili na kuboresha ili kuwa na

nyaraka iliyoshirikisha wadau
wote itakayokwenda kwenye
mchakato  wa kiserikali,” alise-
ma.

Alisema wizara haitaki kuamua
yenyewe na ndiyo maana imefun-
gua milango kwa wadau wote wa
serikalini, binafsi na wananchi wa
kawaida kutoa maoni ya muundo
wa elimu kama unakidhi mabhitaji
ya sasa, namna gani tutawaondoa
watoto kwenye kukariri mambo
ambayo mengine hawayatumii
kokote.
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Waziri wa
Elimu, Sayansi
na Teknolojia,
Prof. Adolph
Mkenda
(katikati), aki-
angalia bidhaa
mbalimbali
zilizotengen-
ezwa kutokana
na mabaki ya
mazao zili-
zotokana na
utafiti mbalim-
bali uliofany-
wa na Chuo
Kikuu Ardhi
(ARU), kabla
va kufungua
mkutano wa
kimataifa
kuhusu ardhi,
mazingira na
mabadiliko

ya tabianchi,
mkoani Dar es
Salaam jana.
PICHA: JO-
SEPH MWEN-
DAPOLE.

Wachumi waanika athari za kiuchumi vita Russia, Ukraine

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan kutahadharisha
kuwa ugumu wa maisha huenda
ukatokea kutokana na vita vi-
navyoendelea kati ya Russia na
Ukraine, wabobezi wa uchumi
nchini wamekiri uwekezano wa
baa hilo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Utafiti na Kupunguza Umas-
kini nchini (REPOA), Dk. Donald
Mmari, akizungumza na Nipashe
alisema taifa kubwa linavyoingia
kwenye vita athari duniani inaku-
wapo kwa sababu ya vikwazo vi-
navyowekwa.

“Russia ni nchi ambayo in-
achangia kwenye uzalishaji wa
mafuta duniani na bei yake ni
nyeti, hivyo kwa kuwa na mapi-
gano na nchi inayohusika kwenye
uzalishaji mafuta inawezekana
mafuta yanayozalishwa na kuingi-
zwa sokoni yakapungua,” alisema.

Alisema endapo Russia
itashindwa kufikisha mafuta
sokoni kutoka na vikwazo au
sababu nyingine za kivita maana
yake yatapungua na bei itapanda
hasa kutokana na uchumi duni-
ani ulikuwa umeanza kuondoka
kwenye matatizo ya UVIKO -19 na
uzalishaji uliongezeka na mabhitaji
ya nishati yaliongezeka.

“Bei ilianza kupanda hata kabla
ya vita, sasa ukiingiza suala la vita
uzalishaji unaweza kupungua na
kiwango cha mafuta sokoni kita-
pungua maana yake bei itapanda.

“Jambo la pili, uchumi wa du-
nia unafungamana kwa mfano
sekta ya utalii tukiangalia kuna
watalii wanakuja Tanzania kutoka
Russia, Ukraine na nchi nyingine
zinazozunguka maeneo yale am-
bapo huenda huduma za usafiri
zinaweza kuathirika.

“Maana yake itapunguza idadi
ya watalii wanaokuja na fedha za
kigeni zitapungua na kuleta nakisi

kwenye bajeti na kwenye mizania
ya fedha za kigeni, kwa maana ya
mauzo ya nje na mahitaji ya bid-
haa kutoka nje.”

Dk. Mmari alisema inapotokea
hayo, kuna uwekezano wa mfu-
muko wa bei kuwapo hasa katika
uzalishaji na uchukuzi, ambao
unategemea nishati ya mafuta
ambapo ukipanda gharama zi-
taongezeka na za bidhaa nazo zi-
taongezeka.

“Hili ndilo angalizo ambalo
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan alilizungumza  na ni
jambo ambalo hatuna namna ya
kulizuia, kwa sababu vita tayari
inaendelea na namna ya kuzuia
ni kushirikiana na mataifa men-
gine kuona kwamba vita vinako-
meshwa, kusitishwa ili athari za
kiuchumi zisiendelee,” alisema.

Mchumi mbobezi, Prof. Samwel
Wangwe, alisisitiza kuwa kama
usambazaji wa mafuta kutoka
Russia utapungua, yanaweza ku-

panda duniani.

“Russia wanazalisha dhahabu
kwa wingi wakiwa na changa-
moto, inawezekana dhahabu
itapungua au bei itapanda, bei
ya mafuta ikipanda tutaumia na
bei ya dhahabu ikipanda itakuwa
nafuu kwetu.

“Tunafanya biashara na Rus-
sia, na Ukraine kuna vitu tunauza
kwenye soko lao, hivyo kwa vita
hivi tuna changamoto ya kutafuta
masoko mengine. Pia tuna biasha-
ra na Russia hasa wawekezaji wa-
naokuja Tanzania,” alisema.

Prof. Wangwe alisema kwa
sababu ni nchi mbili kubwa na
Tanzania inafanya uhusiano nazo
wanapoathirika moja kwa moja
nchi nayo itaathirika.

“Mfumoko wa bei labda kupi-
tia kwenye mafuta endapo yata-
panda bei. Dunia inategemeana
sehemu moja muhimu ikiumia
lazima na sisi tutaipatapata,”
alisema.
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MIAKA 20 YA TaCRI:

UTAFITI WA MAENDELEO

a(CRI

TANZANIA COFFEE RESEARCH INSTITUTE
I

Mafanikio katika Utafiti wa Kahawa Tanzania

TANGULIZI

Taasisi ya Utafiti wa Kahawa
Tanzania (TaCRI) ilianzishwa
mwaka 2000 kama kampuni ya
dhamana yenye ukomo kwa
mujibu wa Sheria ya Makampuni
(Kifungu. 212) na kuanza kazi
kisheria tarehe mosi Septemba
2001 ikiwa na dhumuni kubwa
la kuchangia ufufuaji wa tasnia
ya kahawa kwa msisitizo mpya
wa UTAFITI KWA MAENDELEO
(R4D) unaoongozwa na wadau
na kujibu mabhitaji yao. Dira
ya TaCRI ni kuchangia katika
kuboresha tasnia ya kahawa
Tanzania iwe na ustawi endelevu.
Mwelekeo wake ni kuendeleza

na kueneza teknolojia mwafaka
ili kuinua tija na ubora wa
kahawa ndani ya muundo mzuri
wa sera. Matokeo tarajiwa ni
kuongeza ushindani wa kahawa
ya Tanzania katika soko la
dunia na hatimaye kuongeza
kipato, kupunguza umaskini na
kuboresha maisha ya wazalishaji
wa kahawa.

Mwaka jana mwezi Septemba
ilikuwa ni adhimisho la miaka
ishirini ya TaCRlI ila kwa sababu
kadhawakadha ikiwemo
tisho la ugonjwa wa UVIKO-
19, hatukuadhimisha kwa
mwembwe nyingi. Tumeandaa
tu machapisho yatakayotoka hivi
karibuni, yanayoelezea mafanikio

Jengo la utawala TaCRI Lyamungu na kilele cha Kibo kwa mbali

ya taasisi katika kipindi hicho.
Makala hii inaelezea kwa ufupi

kiprogramu,

baadhi ya mafanikio hayo
changamoto

zilizopo na mtazamo wetu wa
siku za usoni.

Uboreshaji wa Zao

Eneo hili linahusu uhaulishaji
(breeding), tafiti za magonjwa
(pathology) na vinasaba (biotechnology).
Lengo ni kuendeleza, kuhakiki, kuzalisha
na kusambaza aina za kahawa (Arabika
na Robusta) zinazozaa sana, zenye
ukinzani dhidi ya magonjwa, pia zenye
punje kubwa na muonjo mzuri.

Programu ilirithi, kuhuisha na
kuendeleza tafiti za nyuma zilizokuwa
zikiendelea kwa kusuuasua na, kufikia
mwaka 2006, tulishatoa aina mpya bora
10 za Arabika zilizo chotara zenye sifa
zilizotajwa hapo juu. Aina hizo, ambazo
ni kizazi cha kwanza ndefu, ni N39-1,
N39-2, N39-3, N39-4, N39-5, N39-6,
N39-7, KP423-1, KP423-2 na KP423-
3. Tafiti mpya za TaCRI zilibua aina
nyingine tano, kizazi cha pili ndefu, zenye
ukinzani thabiti kuliko zile za awali, nazo
ni N39-8, N39-9, N39-10, N39-11 na
N39-12. Hizi ziliidhinishwa rasmi mwaka
2013. Aina hizi zote, kwa vile ni chotara,
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Aina za kahawa ya Arabika (kushoto) na Robusta (kulia) zinazozaa kwa wingi

huzalishwa kwa njia ya vikonyo.
Hatukuishia hapo. Tulianzisha
mpango wa kuendeleza aina fupi
chotara na, mnamo mwaka 2015, aina
4 ziliidhinishwa, nazo ni TaCRI-1F,
TaCRI-3F, TaCRI-4F na TaCRI-6F. Zaidi
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Kilambo akiwa katika moja ya shamba la mfano Lyamungu - Kilimanjaro

ya ukinzani wa CBD na kutu, aina hizi
zina mwonjo bora kabisa, na huzaa kwa
wingi zaidi. Tija kwa aina hizi ni mara
3-4 ya aina za jadi na mara 2-3 ya aina
mpya ndefu. Kwa vile sasa tumekuwa na
aina ndefu na fupi, ambazo mwonekano
wake hauna mashaka, tumeendelea
kutafiti uzalishaji wa mbegu chotara na
tumefanikiwa. Tayari mbegu chotara
zimekuwa mkombozi kwa uzalishaji wa
miche kwani ni njia rahisi na ya haraka
ya kuzalisha miche kwa wingi. Kwa sasa
wastani wa tani 1.5 (Kg 1500) za mbegu
chotara ambazo ni sawa na miche milioni
sita (6) zinazalishwa.

Ugonjwa wa mnyauko fuzari (CWD)
uliathiri kikubwa mibuni ya Robusta
kule Kagera! Tangu ulipozuka mwaka
1997, ugonjwa huu umesababisha
hasara ya tani 300 kila mwaka, zenye
thamani inayozidi dola za kimarekani
200,000! TaCRI imetafiti na kutoa aina
nne (4) za Robusta zenye ukinzani kwa

ugonjwa huo hatari, nazo ni Maruku1,
Maruku2, Bukobal na Mulebal. Aina
hizi bora ambazo wakulima wanaziiita
“mkombozi”, zimeongeza tija, faida na
kuongeza kipato na riziki kwa wakulima.
Aidha, aina zote hizi 23 zina hakimiliki
(Plant Breeders Rights) na zinamilikiwa
na TaCRlI.

Utafiti wa kugundua aina
zinazovumilia ukame ni changamoto
ya hivi karibuni zaidi inayoletwa na
mabadiliko ya tabia nchi. Utafiti huu
unaendelea vizuri katika majaribio
yaliyopo Wilaya za Rombo, Tarime,
Kasulu na Mbozi. Takwimu za awali
zinaonyesha kwamba kati ya aina tisa
(9) zinazofanyiwa utafiti katika maeneo
hayo, aina tatu (3) zimeonyesha uwezo
wa kuvumilia ukame: N39-3, N39-10 na
TaCRI 3F. Aina hizi ni miongoni mwa aina
19 za Arabika ambazo zimeidhinishwa
rasmi na Wizara ya Kilimo. Utafiti kuhusu
aina sita (6) zilizobaki unaendelea.
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Tafiti za kilimo bora

Eneo hili linahusu rutuba ya udongo na lishe
ya mimea, udhibiti wa visumbufu na makuzi ya
mimea. Baada ya kutolewa aina mpya, mkazo
sasa umeelekezwa katika kuibua mbinu mwafaka
za ukuzaji zitakazoendana na aina hizo ili zikue
kwa afya na kuzalisha kwa kadiri ya uwezo wake.

Utafiti wa kutambua maeneo ya upanuzi
wa kilimo cha kahawa na rutuba ya udongo

Kilimo mseto kilichopendekezwa cha kaha

Kwa upande wa makuzi ya kahawa, tuliweza
kubuni mtindo wa 3:1 wa kilimo-mseto cha
kahawa na migomba kwa aina ndefu (mistari
3 ya kahawa ndani ya mistari 2 ya migomba)
mwaka 2004; na 4:1 kwa aina fupi (mistari 4 ya

umekamilika katika mikoa 17. Mikoa hiyo ni:
Ruvuma, Njombe, Iringa, Mbeya na Songwe,
(ambapo tulishirikishwa katika mradi wa Bodi ya
Kahawa pamoja na Technoserve), Rukwa, Katavi,
Kigoma, Kagera, Mara, Manyara, Kilimanjaro,
Arusha, Tanga, Geita, Mwanza na Morogoro
(ambapo tulifanya wenyewe). Taarifa za msingi za
rutuba ya udongo katika mikoa hii zimewasilishwa
katika halmashauri husika kwa matumizi ya maafisa
ugani, pamoja na mapendekezo ya namna bora ya
kutunza rutuba mashambani. Eneo jipya la upanuzi

kahawa ndani ya mistari 2 ya migomba) mwaka
2021. Mitindo hii imekubalika na wakulima kwa
kuongeza tija. Mbinu tofauti za ukarabati wa
mashamba zilijaribiwa, na ulengetaji, ukifuatiwa
na upachikizaji ulionekana kuwa ni njia mwafaka

UTAFITI WA MAENDELEO

wa na migomba (kushoto); majaribio ya kimaabara ya viuatilifu asilia (kulia)
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linakadiriwa kuwa ni zaidi ya hekta 15,000. TaCRl
inawahamasisha wakulima kupima udongo wa
mashamba yao ili kufahamu tabia zake, na inayo
maabara ya kisasa kwa ajili hiyo.

Tulianzisha bustani ya viuatilifu asilia mwaka
2003 ikiwa na Utupa (Tephrosia vogelii) na
Mwarobaini (Azadirachta indica). Kufikia 2007,
bustani ilishapanuka kufikia hekta moja, ikiwa na
aina 8 za mimea. Majaribio matatu ya kimaabara
yalifanyika dhdi ya kimatira mwaka 2010 na
ikaonekana kwamba kipimo cha chini cha gramu

zaidi, inayotoa fursa ya kubadili miti ya zamani
kuwa mipya. Mambo haya, na mengine
mengi yahusuyo kilimo bora cha kahawa,
yameainishwa katika vitabu vya Kanuni Bora
za Kilimo cha Kahawa ya Arabika (toleo la 1,

a(CRI

TANZANIA COFFEE RESEARCH INSTITUTE
—

1200 kwa lita kilikaribiana na rejea (Selecron). Tafiti
za mitego ya ruhuka (CBB) zimeonyesha kuwa
mchanganyiko wa 1:1 wa spiriti na maji, pamoja na
vileo vya kienyeji kama mbege, dengelua, ulanzi
na rubisi, vina uwezo mkubwa kama chambo
cha kuwatega ruhuka. Teknolojia hii imeshaanza
kuzoeleka miongoni mwa wakulima wadogo na
wakubwa. Pia kiuatilifu cha Fipronil kilitafitiwa na
kupendekezwa katika kudhibiti bungua weupe wa
kahawa (WCSB) ambao wamekuwa ni tishio kwa
tasnia ya kahawa katika maeneo mengi nchini.

2011; na la pili, 2018), pitio la udhibiti husishi wa
visumbufu vya kahawa (toleo la 1, 2011; na la
pili, 2020) na Tabia za udongo wa kahawa (kipo
kwa mchapishaji).

Usambazaji Tgknolojia na Mafunzo
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Mkazo katika eneo hili ni kutangaza na kusambaza
teknolojia mwafaka za kahawa miongoni mwa
wazalishaji ili kuongeza tija, kuinua ubora na
kuongeza kipato. Hili hufanyika kwa kupitia
mtandao wa vituo vidogo vilivyopo Lyamungu
(Hai), Maruku (Bukoba), Mbimba (Mbozi), Ugano
(Mbinga), Mwayaya (Buhigwe) na Nyamwaga
(Tarime), maafisa ugani wa wilaya na kata, pamoja
na wakulima wahamasishaji ambao tumewapatia
mafunzo maalum.

Mafunzo ya kanuni bora za kilimo cha kahawa na
uzalishaji miche yametolewa kwa wakulima wa
kahawa 377,496. Zoezi hili linaendelea. Vipeperushi
(leaflets) 185,707 juu ya kilimo bora cha kahawa
vimeandaliwa na kusambazwa. Jumla ya maafisa
ugani 10,865 wamepata mafunzo juu ya kanuni
bora za kahawa. Wakulima wahamasishaji 3,849
wamepata mafunzo nchi nzima. Mafunzo zaidi
yanatakiwa kuendelezwa kutokana na kuwepo kwa
wagani wapya katika maeneo ya kahawa.

Bustani 400 zimeanzishwa nchi nzima katika
kuzalisha miche chotara ya kahawa, toka mwaka
2002 Kwa kushirikiana na wadau mbalimbali jumla
ya miche 51,323,308 ya aina bora chotara ya
kahawa imezalishwa (inayotosheleza Hekta 38,560)
na kusambazwa kwa wakulima kwa ajili ya kuotesha
mashambani, pia kuanzisha bustani mama.

Uboreshaji wa maisha

Wakulima waliofanya kazi shirika na TaCRI
wamekuwa mifano ya kuigwa kwa kilimo bora, na
mashamba yao kugeuka mashamba-mfano. Wengi
kati ya wakulima wa aina hii huwa na vitabu vya

Mafunzo kwa wakulima (kusho

wageni, kama ushahidi kuwa wanapata wageni
mbalimbali toka ndani na nje ya vijiji vyao kujifunza
kuhusu kahawa. Hili limewawezesha kuheshimika
zaidi mbele ya jamii.

Wengi wa wakulima hawa mifano wameweza
kuboresha makazi yao kwa kujenga nyumba za
kisasa, wengine kununua vyombo vya usafiri na
kuwekeza katika miradi mingine kama mifugo
ya kisasa. Kwa upande wa kijamii, uwezo wa
wakulima kuchangia katika miradi ya maendeleo
ya jamii kupitia mapato yatokanayo na kahawa
umeongezeka. Pia wengi wao wameweza kulipa
ada za shule kwa watoto wao. Hivi ni vigezo
vinavyopimika kwa kuonyesha maendeleo kifedha
na kijamii. Wakulima waliopokea teknolojia za TaCRl
ni wakulima wenye furahal!

Kutambulika kitaifa, kikanda na kimataifa
TaCRI imeimarisha mahusiano ya kitafiti ndani
ya nchi kama vile Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine
(SUA), Chuo Kikuu Nelson Mandela, Taasisi
inayothibitisha ubora wa mbegu nchini (TOSCI),
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI), Taasisi ya Utafiti
inayoshughulikia viuatilifu (TPRI), kitengo kinachotoa
hati miliki Wizara ya KILIMO (Plant Breeders
Rights) ; na taasisi za kimataifa kama vile CIFC
iliyopo Ureno, CIRAD na Nestle zilizopo Ufaransa
na CABI iliyopo Uingereza. Kwa kipindi cha miaka
6 mfululizo toka mwaka 2010, Mkurugenzi Mkuu
Mtendaji wa TaCRI amekuwa mmoja wa wanaounda
Bodi ya Wakurugenzi ya “Association for Scientific
Information on Coffee — ASIC” yenye makao makuu
Geneva Uswisi.

to), uzalishaji wa miche (kulia)

TaCRI imeipaisha Tanzania hadi kuwa miongoni
mwa nchi nane (8) duniani, na nchi tatu (3) Afrika
zinazofanya vizuri sana katika utafiti wa kahawa.
Tumetoa taarifa za Utafiti 57 kwenye makongamano
(Conference); machapisho 19 kwenye majarida ya
kimataifa (Peer reviewed journals) na “chapters”)
mbili kwenye vitabu. Mwaka 2011 Tume ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH) ilizawadia TaCRI Jumla
ya shilingi milioni 20, kwa tuzo ya kuwa taasisi
bora nchini inayofanya tafiti na kutoa majawabu
yanayokidhi mahitaji wa wadau. Mara mbili — 2006 na
2017, Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA)
limetambua mchango wa TaCRI katika kutoa Mtafiti
bora kitaifa. Taasisi imekuwa ikipata hati safi kutoka
kwa wakaguzi wa fedha wa ndani na nje ya nchi.

Changamoto

Palipo na mafanikio hapakosi changamoto.
Changamoto za kitafiti zinazoikabili TaCRI
zinahusishwa na mabadiliko ya tabia nchi, kama
vile mabadiliko ya tabia za wadudu waharibifu na
magonjwa. Hii inatulazimu kufanya mapitio ya mara
kwa mara ya mwelekeo wa tafiti zetu ili kuendana
na hali halisi. Kwa bahati, ufuatiliaji unaoendelea
umedhihirisha kuwa ukinzani wa aina zetu kwa
magonjwa ungali thabiti. Baadhi ya maeneo
yaliyoibuka ni pamoja na kutafiti aina zinazohimili
joto na ukame, aina zenye ukinzani dhidi ya wadudu
wabharibifu, teknolojia za makuzi zinazoendana na
tabia nchi (climate-smart GAPs), nk.

Changamoto za kiugani ni pamoja na mahitaji ya
miche bora kuzidi uwezo wa taasisi kuzizalisha na

kuzisambaza.Tangu mwanzo wadau walisisitiza
kuwa uzalishaji wa miche uwe ni jukumu la TaCRl
pekee ili kulinda ubora. Katika mpango-mkakati
wa tatu na wa nne, tulishauriwa tutafute wabia
watakaofanya ugani na uzalishaji wa miche ili sisi,
kwa idadi yatu ndogo ya watumishi 61 tu, tubaki
na jukumu mama la utafiti, usambazaji teknolojia
na uchechemuzi. Hata hivyo hili halijawezekana,
kwa hiyo wadau bado wanaitegemea TaCRI kwa
ugani na uzalishaji wa miche. lli kukabiliana na
changamoto hii, tumepanua mashamba yetu ya
mbegu ili vikundi vya wakulima vipelekewe mbegu
(na utaalam wa kuzisia) badala ya miche; na hii
imeonekana kufanikiwa kwa kiasi fulani.

Mwelekeo wa baadaye

Mwakani tutapitia mpango-mkakati wa nne na
kuandaa mpango-mkakati wa tano. Kama ilivyo
kawaida yetu, maandalizi ya mpango-mkakati ni
mchakato shirikishi ambapo wadau hupata fursa
ya kuainisha changamoto zao na vipaumbele
vyao ambavyo ndivyo vinakuwa msingi wa
mpango-mkakati husika. Tafiti zote zinazohusika
na mabadiliko ya tabia nchi zitaendelezwa, ikiwa
ni pamoja na udhibiti husishi wa visumbufu (IPM),
urutubishaji shirikishi wa ardhi (ISFM), idadi ya miti
ya mibuni kwa eneo, idadi ya matawi yanayozaa
kwa mti, nk. Lengo letu ni lile lile la kuibua na
kuhamasisha teknolojia mwafaka zitakazoongeza
tija na ubora, kuboresha riziki na kipato cha
mkulima mmoja mmoja na pato la taifa kwa jumla;
na kuimarisha nafasi ya Tanzania miongoni mwa
wazalishaji wa kahawa duniani.
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Corona bado ni tatizo,
tuchukue hatua zaidi

NI wazi kwamba bado kuna haja ya wananchi kuchukua tahadhari zai-
di ikiwamo kufuata mwongozo wa Wizara ya Afya na pia kwenda ka-
tika vituo vya kutolea chanjo ya UVIKO-19, ili kuepuka maambukizi ya
ugonjwa huo.

Umuhimu wa kuchukuliwa kwa hatua zaidi za kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa huo unatokana na ukweli kwamba, tishio lake bado
lipo nchini hasa kuzingatia takwimu zinazotolewa na serikali juzi.

Tunaamini kwamba Tanzania si kisiwa ambacho hakifikiki, bali
ina mwingiliano mkubwa wa watu kutoka ndani na nje ya nchi, hivyo
uwezekano wa usambazaji na maambukizi ya UVIKO-19 yapo.

Kwa kutambua madhara ya ugonjwa huo, serikali ilishatoa waraka
wa kuwataka wananchi kuchukua tahadhari zote zikiwamo kunawa
mikono kwa maji tiririka, kuvaa barakoa na pia kuepuka mikusanyiko
isiyo ya lazima.

Jambo lingine la msingi linalosisitizwa na serikali, ni wananchi kupata
chanjo, lakini bado idadi ya wanaochanja haijaridhisha kutokana na
kusuasua, hivyo nasi tunahimiza wananchi kuchukua tahadhari zote ili
kuwa salama zaidi.

Juzi Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. Aifello Sichalwe, alitoa taarifa kwa
umma kuhuusu mwenendo wa ugonjwa wa UVIKO-19 nchini, ikionyesha
kuwa watu 33,726 wamethibitika kukumbwa nao, huku 800 wakipoteza
maisha kwa kipindi cha Machi, mwaka jana hadi Machi 4, mwaka huu.

Katika taarifa yake ya juzi, Dk. Sichalwe, anasema, idadi hiyo ni kati
ya 471,965 sawa na asilimia 7.1 na waliopoteza maisha ni asilimia 2.5 na
kwamba kuanzia Februari 5 hadi Machi 4, mwaka huu, kulikuwa na
walioripotiwa kupata ugonjwa huo kati ya watu 31,090 waliopimwa na
vifo vinane katika mikoa ya Mwanza (5), Dodoma (2) na Kagera (1).

Anasema, katika wagonjwa hao, visa 290 vilivyothibitika, mkoa wa
Dar es Salaam unaongoza kwa kuwa na wagonjwa 175 na kufafanua
kwamba, kuanzia kipindi hicho cha Februari 5 hadi Machi 4, mwaka
huu, wagonjwa wapya 136 walilazwa, kati yao 128 sawa na asilimia 94.1
hawakuchanja na mahututi walikuwa wanne.

Hali hii inadhihirisha kwamba ugonjwa huu bado ni tishio, hivyo sisi
kama taifa bado tunalo jukumu kubwa la kuchukua hatua kujilinda na
kulindana kama wataalamu wa afya wanavyoelekeza kuhusiana na hat-
ua za kuchukua.

Wakati kukiwa na mwongozo, bado tunashuhudia baadhi ya watu ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo Dar es Salaam, hawauzingatii, badala
yake wanakusanyika na kujazana kwenye vyombo vya usafiri wa umma
maeneo mengine mengi ya mikusanyiko kama sherehe, masomo, kwe-
nye minada kwa kutaja baadhi. Suala la uvaaji wa barakoa ni kama lime-
achwa, kwani si jambo la ajabu kukuta ndani ya daladala abiria wame-
jazana kupita kiasi na hakuna hata mmoja ambaye amevaa barakoa.

Inawezekana kwa mazingira kama hayo, ndiyo maana Dar es Salaam
inatajwa tena kwa mara ya pili kuwa kinara wa maambukizi ya ugonjwa
huo, ingawa juhudi za kuhamasisha umma kujikinga na ugonjwa huo
zimekuwa zikifanyika.

Kimsingi tunashauri, kila mmoja asipuuze maelekezo ya Wizara ya
Afya, bali achukue hatua sahihi kuanzia kufuata mwongozo pamoja na
kwenda katika vituo kwa ajili ya kupata chanjo, kwani Tanzania si kisiwa
kisichofikika.

Tunashauri tahadhari hizo ziende sambamba na uchanjaji, kwani
inaelezwa kuwa tangu chanjo ilizinduliwa Julai mwaka jana, hadi kufikia
Machi 4, mwaka huu, zaidi ya watu milioni 2.6 tu ndio waliochanjwa.
Kwa mujibu wa takwimu hizi, bado tunayo safari ndefu ya kufikia lengo
la uchanjaji lililowekwa na nchi yetu la asilimia 60 hadi kufikia mwishoni
mwa mwaka huu. Ingawa kuchanja ni suala la hiyari, lakini linasababisha
watu wanasuasua katika kuchanja.

Hakuna sababu ya kulazimisha watu kuchanja, lakini kwa baadhi ya
majirani zetu kama Rwanda ambayo suala hilo ni lazima, wamefanikiwa
kuchanja watu asilimia 75, hivyo tunashauri uhamasishaji uendelee ku-
tiliwa mkazo tufikie malengo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
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. Hili la nyavu haramu Victoria

wengi tumo, sasa tujitathmini

SEKTA ya uvuvi ni muhimu
katika ustawi wa jamii, lakini
ni ‘pasua kichwa’ kwa seri-
kali, kutokana na kuwapo
uvuvi haramu unaofanyika
kila mara, kwa kutumia zana
zilizozuiliwa na sheria.

Katika kurunzi langu leo
namulika swali kwanini
uvuvi haramu unaendelea
kuwapo, wakati serikali ina-
zipiga marufuku zana zile
kutumika.

Najiuliza hilo litakoma
lini? Ni kwa sababu kila
mara utasikia, wamekamat-
wa watu kadhaa nyavu zile
zimechomwa moto. Ni hali
inayozidi kudumu na hatujui
kitendawili hicho kitaten-
guliwa lini.

Binafsi nauliza shida hiyo
itakomeshwa lini na serikali?
Au kitendawili hicho kitaten-
guliwa lini, kimsingi unasa-
babisha kuharibu mazalia
ya samaki na kuua walio wa-
dogo chini.

Swali la kujiuliza inakuwa-
je wavuvi haramu wanaen-
delea kusikika kila kukicha
wakati wahusika wanatajwa
walewale, watendaji wa-
naowajibika moja kwa moja
kudhibiti hali hiyo iwe katika
maeneo ya mialo au ziwani
wanabaki kuwa wale wale?
Ina maana waharibifu hawa-
julikani?

Kama wanajulikana, nina-
dadisi ina maana hakuna
namna ya wahusika ama
kukamatwa au kuchukuliwa
hatua na kama wana madu-
ka yanayohusiana na kashfa
hizo, haifiki hatua hata iki-
bidi leseni za biashara hizo
husika hazichukuliwi?

Wavuvi nao kama adhabu
wanazopewa hazitoshi ku-
warekebisha, nadhani hatua
zaidi zinafaa inapobidi kwa

mujibu wa mazingira yali-
yoko au yanayotumika na
wakati husika.

Nitoe mfano wa ma-
hali niliko katika mkoa wa
Mwanza na hata mingineyo
inayozungukwa na Ziwa
Victoria, utasikia kila mara
maofisa wa serikali wame-
kamata wavuvi haramu,
wakawanyang’anya nyavu
hizo zikiwamo makokoro
na kisha zinachomwa moto,
lakini baada ya miezi kadhaa
mambo ni yale yale kama
vile hakujatokea kitu.

Ukiwafuatilia ~ wananchi
na wavuvi hao wanadai baa-
kata na hata wilaya wasioku-
wa waaminifu wanakuwa
sehemu ya kujihusisha kwa
namna mmoja au nyingine
hata wakaruhusu mianya
kufanyika, simulizi ya uvuvi
haramu kuwa endelevu.

Nyavu zile hutumika
nyakati za usiku tu kuvulia
samaki, lakini maofisa uvuvi
au watendaji unapoongea
nao kama mwandishi wa
habari utasikia wanasema
umepungua kiasi kikubwa,
wanafanya kazi usiku na
mchana kuhakikisha doria
zao zinafanyika kuwasaka
wabhalifu wa aina hiyo.

Lakini, cha ajabu zikipita
siku chache wavuvi wale
wale wanaendelea kuvua
wakitumia zana zilezile, hivi
wanakuwa wanamdanganya
nani maneno yao matamu?
Kwanza samaki hawakui.

Nitoe mfano hai aina ya
sangara. Pili, niseme wanaua
mayai ya samaki wengi ku-
tokana na kuharibu mazalia
yao. Binafsi watendaji na
wahusika wengine mnao-
simamia na kudhibiti hayo
acheni, nawasihi mfumbue

macho.

Inafaa kuona mnachoma
nyavu za mfano na moto wa
kampeni uwashwe hasa na
haifai hata kidogo kinyume
na hapo. Kama kuna nyavu
zimefichwa na wahusika, ili
baadaye waendelee kuzitu-
mia, kwa namna yoyote ile
haitakuwa haki kwa umma.

Huwa tunasikia na kuona
sana kutoka kwa mamlaka
zetu, tukisikia “oooh samaki
wamepungua sana ziwani,
hivyo tufunge ziwa miezi
kadhaa ili samaki wazaliane
kwanza!” Kumbe chanzo ni
makokolo, nyavu za buibui,
timba na nyinginezo amba-
7o ni haramu kutumika.

Wahusika jamani, sisi wa-
nanchi tunafuatilia kubaini
kitu gani  kinaendelea.
Dhambi hiyo itawatafuna
siku moja, mayai ya samaki
yanavuliwa na zana ya kum-
bakumba ambayo ni kokolo.
Enyi ikiwa ni kweli mnaji-
husisha na dhambi hiyo, wa-
na wengine zote kwa nafasi
tijitathmini.

Nyavu zinazoruhusiwa ku-
vulia zinatajwa kuwa za uku-
bwa wa nchi tano hadi sita,
lakini wavuvi hao wenye
zana haramu wanaseme-
kana wana mbinu nyingi za
kuficha nyavu hizo ikiwamo
kuchimbia chini ya mchanga
au ardhi ili wasitiwe ngu-
vuni.

Tunapaswa kila mmoja
wetu wananchi kufuatilia na
kuchukua hatua tukishiriki-
ana na serikali kuondoa
changamoto, ikibidi iwekwe
adhabu kali ya kifungo kwa
wale wanaopuuza sheria na
kusababisha kubakia kama
kitendawili ~ kisichoteguka
kwa serikali siku zote.
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hakama kataa Kupokea video ya

Mke wa mare-
hemu bilionea
Erasto Msuya,
Miriam Mrita
(kushoto),
akijadiliana
jambo na
mawakili
wanaomtetea
wakiongozwa
na Wakili Peter
Kibatala (wapili
kushoto), katika
kesi ya mauaji
inayomkabili
katika Mahaka-
ma Kuu Kanda
va Dar es Sa-
laam, jana. PI-
CHA: JUMANNE
JUMA

tukio mauaji dada wa bilionea Msuya

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Salaam,
imekataa kupokea kielelezo cha ‘video tape’
yenye mahojiano kati ya Polisi na mke wa Bil-
ionea Msuya, Miriam Mrita, akielezea tukio
la mauaji ya dada wa bilionea huyo, Aneth
Msuya.

Kukataliwa kwa kielelezo hicho kumeto-
kana na kukiukwa kwa kifungu cha Sheria ya
Makosa ya Jinai namba 246 (2).

Uamuzi huo ulitolewa jana mbele ya Jaji
Edwin Kakolaki baada ya kupitia hoja tano
za pingamizi zilizowasilishwa na Wakili wa
Utetezi Peter Kibatala na Wakili Nehemiah
Mkoko. Akisoma uamuzi huo. Jaji Kakolaki
alisema katika hoja tano zilizowasilishwa
kupinga kielelezo hicho kupitia shahidi wa
saba, Inspekta Aristides Kasigwa, ma-
hakama imeona kuna hoja kubwa ya kujibu
ambayo ni namba nne iliyowasilishwa na
Wakili Kibatala akidai katika mahakama ya
chini kifungu namba 246(2) cha CPA hakikuz-
ingatiwa.

Jaji Kakolaki alisema katika hoja hizo ina-
daiwa video tape ambayo ni nyaraka ya kiele-
ktroniki haikuorodheshwa katika nyaraka
zinazotakiwa kutumika kama ushahidi ma-
hakamani na haikusomwa kwenye mael-
ezo ya awali. Alisema hoja hiyo ilipingwa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Genes Tesha,
ambaye alidai upande wa mashtaka ulizin-
gatia kifungu namba 246(2) na washtakiwa
walielezwa upande wa mashtaka wanaku-
sudia kutoa vielelezo halisi na video ilitajwa
kwenye PH.

“Ni takwa la kisheria maelezo au nyaraka
yoyote ya ushahidi inayokusudiwa kutole-
wa mahakamani ni lazima iorodheshwe na
isomwe katika mahakama ya chini katika
maelezo ya mashahidi.

“Kutosomwa kwa kielelezo kunaweza ku-
sababisha kisipokewe mahakamani. Katika
shauri hili kinachobishaniwa si maelezo ni
kielelezo ‘video tape’ ambao ni ushahidi wa
kielektroniki. “Kwa mujibu wa sheria, ‘video
tape’ inatambulika kuwa ni nyaraka kama
nyaraka zingine. Swali la kujiuliza ,je, nyara-
ka hiyo ilipaswa kusomwa na kuorodheshwa
kuwa miongoni mwa vielelezo?

“Nakubaliana na Wakili Tesha kwamba
maelezo ya shahidi yalisomwa katika mael-
ezo ya mashahidi na kwenye PH. Kusomwa
kwa maelezo ya shahidi hakukujitosheleza
kujumuisha ‘video” inayokusudiwa kutolewa
kama kielelezo mahakamani,” alisema Jaji.

Alisema yale yaliyosomwa yalikuwa mael-
ezo lakini nyaraka hiyo ilipaswa kusomwa
kwa kuwa hitaji hilo ni lazima kwa sababu
linatoa uhakika na kumpa haki mshtakiwa
ya usikilizwaji ulio sawa wakati wa kusikiliza
shauri lake.

“Kutofanya hivyo mshtakiwa wa kwanza
anakuwa anapokea ushahidi kwa kushtukiza,
bila kumkosea heshima Tesha, mahakama
haikubaliani na hoja yake. “Video tape ni
nyaraka haiwezi kuchukuliwa kuwa ni kiele-
lezo halisi, huu ni ushahidi wa kielektroniki,
ushahidi halisi ni kama gari.

“Katika usikilizwaji wa awali kuna kielelezo
kilitajwa CD video, je, CD video inamaanisha
video tape? Hivi ni vitu viwili tofauti. CD in-
aweza kuzalishwa katika ‘video tape’ lakini
‘video tape’ haiwezi kuzalishwa katika CD
video,” alisema Jaji.

Alisema katika shauri hili mahakama hai-
kuwekwa wazi CD video inamaanisha video
tape na kwamba mahakama inapata wakati

mgumu kusema kielelezo hicho kilisomwa

wakati wa PH. “Baada ya kusema hayo ma-
hakama inaona katika hoja hiyo kielelezo
hakikusomwa hata katika PH, ni ukiukwaji
wa kifungu namba 246(2) cha CPA. Kifungu

namba 246(2) kinampa haki mshtakiwa wa

kwanza kusikilizwa kwa usawa, mahakama
hii inaona kuruhusu kupokelewa kielelezo hi-
cho kutakuwa na madhara, kutamnyima haki
mshtakiwa ya kujua ushahidi na kujipanga
kujitetea.

“Ukizingatia shauri linalomkabili la mauaji
ni kubwa. Nakubaliana na pingamizi namba

nne, linatosha kumaliza mabishano ya hoja

za pande zote mbili, sioni sababu ya kuzun-
gumzia hoja zingine,” alisema Jaji.

Alisema mahakama hiyo ilifikia vamuzi
kielelezo hicho ambacho ni video tape yenye
maelezo yaliyorekodiwa kwa mshtakiwa Mir-
iam hakiwezi kupokelewa.

Awali Jaji Kakolaki alisema ‘video tape’

ilikuwa na maelezo ya mahojiano kati ya SP

Latifa Mohammed na mshtakiwa Miriam ,
video ilichukuliwa Kituo cha Polisi Uwanja
wa Ndege Agosti 8, 2016, Miriam alikuwa

akielezea kuhusu tukio la mauaji ya Aneth na

video hiyo ilichukuliwa na shahidi Inspekta
Kasigwa ambaye aliomba mahakama ipokee

kielelezo hicho. Wakili Kibatala na Nehemia

walipinga kwa hoja tano lakini mahakama

imetoa uamuzi kwa kuzingatia hoja namba :

nne na kuacha kuzungumzia hoja zingine
nne.

Baada ya kumaliza kusomwa kwa uamuzi
huo, Wakili wa Serikali Mwandamizi, Tesha :

alidai hana shahidi mwingine hivyo mahaka-
ma iliahirisha kesi hiyo hadi kikao kingine
cha mahakama. Katika kesi hiyo ya mauaji
washtakiwa ni mke wa marehemu Bilionea
Erasto Msuya, Miriam Mrita na mfanyabi-
ashara Revocatus Muyella.

Katika kesi ya msingi namba 103/2018
washtakiwa hao wanadaiwa kumuua
kukusudia Aneth Msuya, dada wa marehe-
mu bilionea Erasto Msuya Mei 25, 2016 mae-
neo ya Kibada Kigamboni, Dar es Salaam.

kwa

KESI YA SABAYA

Shahidi aomba simu Kizimbani
IMwingine adai kushikiliwa TAKUKURU kwa wiki mbili

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa tatu wa utetezi, Watson
Mwahomange, katika kesi ya uhujumu
uchumi namba 27 inayomkabili aliyeku-
wa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sa-
baya, ameiomba Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, kuiagiza Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kumpatia simu yake ili ai-
tumie wakati akijitetea kizimbani.

Shahidi huyo ambaye ni mshtakiwa
wa tatu katika kesi hiyo, alitoa maombi
hayo jana mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi, Dk. Patricia
Kisinda. Washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Silvester Nyegu (26), Enock Togo-
lani (41), Jackson Macha (29) na Nathan
Msuya (31).

“Mheshimiwa hakimu; ninaiomba ma-
hakama yako tukufu kuwaagiza TAKUK-
URU kuniletea simu yangu ili niitumie
kama kielelezo wakati wa kujitetea,” al-
idai.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Ofmed Mtenga, alidai kwamba ma-
hakama haiwezi kutoa mwongozo labda
awasiliane na TAKUKURU kwa kuwa kesi
ni yake.

Wakili wa mshtakiwa wa kwanza na
wa pili, Mosses Mahuna, alipinga ombi
hilo kwa kuwa mahakama hiyo haiwezi
kutoa maelekezo kwa kuwa kesi siyo ya
madai, hivyo shahidi anatakiwa kwenda
kutafuta vitu vyake mwenyewe na kuja
kujitetea.

“Haiwezekani kutumia mwamvuli wa
mahakama, anatakiwa kutafuta simu
yake kwa kuwa kesi ni yake na aje ku-
jitetea kwa kuwa mahakama haitambui
kama ana simu,” alidai.

Kutokana na pingamizi la Wakili Ma-
huna, shahidi huyo aliiomba mahakama
kupinga hoja za mawakili hao kwa kuwa
alikamatwa na yupo gerezani na TAKUK-
URU walichukua simu.

“Pia Mheshimiwa hakimu, Wakili Ma-
huna awali aliieleza mahakama kwam-
ba tutakuwa na vielelezo vingi, hivyo
ninaomba mahakama yako kutoa uamu-
zi na vielelezo vilivyotajwa mojawapo ni
simu, ninaomba niitumie kujitetea,” alid-
ai huku Hakimu Kisinda akisema uamuzi
kuhusu suala hilo utatolewa leo.

WIKI 2 TAKUKURU

Katika hatua nyingine, Shahidi wa Nne
wa Utetezi, John Odemba, katika kesi
hiyo jana alidai alishikiliwa na TAKUKU-
RU kwa siku 14 bila kufikishwa mahakam-
ani na kupewa nafasi ya kuzungumza na
ndugu zake.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Ofmedy Mtenga, shahidi huyo al-
idai alizuiliwa katika Ofisi za TAKUKURU
kwa muda wa siku 14 bila ya kufikishwa
mahakamani na kupewa nafasi ya ku-
wasiliana na ndugu zake.

“Mheshimiwa hakimu nilishikiliwa
kwa siku 14, nilipigwa na baridi kwenye
sakafu kwa kipindi chote bila ya kupele-
kwa mahakamani na kupewa nafasi ya
kuzungumza na ndugu zangu,” alidai
shahidi huyo.

Alidai kwamba kwa mujibu wa shahidi
watano wa mashtaka, alimwona mshtak-

iwa huyo akiwa katika karakana ya Mro-
so na eneo la Benki ya CRDB Tawi la Kwa
Murombo na alimkazia macho.

“Shahidi huyo wa tano aliieleza ma-
hakama alimwona mtu mwenye misuli
kule aliyevaa buti za jeshi na fulana ya
jeshi na hakusema kuwa ni mimi,” alidai.

Aliendelea kudai kuwa hawezi kum-
leta mahakamani bwana jela kutoa usha-
hidi wa kuthibitisha kwamba maofisa wa
TAKUKURU walitaka awapatie taarifa za
Sabaya kwa kuwa siku hiyo alikuwapo
wakati wa mazungumzo hayo lakini ha-
husiki kwenye kesi hiyo.

Akihojiwa na Mwendesha Mashtaka
wa TAKUKURU, Jakopiyo Richard, shahi-
di huyo alikana kuonekana katika video
za CCTV zikimwonyesha akiingia katika
Benki ya CRDB Tawi la Kwa Murombo

Alidai kwamba hakwenda Kwa
Murombo siku hiyo na hata benki hiyo,
hivyo ushahidi uliotolewa na Mroso siyo
wa kweli.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Tersila Gervas, shahidi huyo al-
idai asingeweza kuwa mlinzi wa Sabaya
kwa kuwa alikuwa Mkuu wa Wilaya na
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Us-
alama na askari wote wapo chini yake.

Vilevile, alidai kwamba kwa mujibu wa
shahidi wa 13 wa upande wa mashtaka,
Ramadhani Juma, walipewa mgao wa
fedha wakiwa Hoteli ya Tulia Lodge ku-
toka kwa Sabaya.

Shahidi huyo alikiri kuwasikia masha-
hidi wa 10 na 13 wa upande wa mashtaka,
Mroso na Ramadhani, mtawalia, wali-
odai mahakamani yeye alikuwa mlinzi
wa Sabaya.

Shahidi wa Tano wa Utetezi, Jack-
son Macha (30) katika kesi hiyo alikana
kuambatana na mfanyabiashara Mroso
kwenda kuchukua fedha benki Sh. mil-
ioni 90.

Shahidi huyo ambaye ni mshtakiwa wa
sita alidai kuwa Juni 14, 2021 akiwa nyum-
bani kwake, alifika Mjumbe wa Serikali
ya Mtaa akiwa ameambatana na maofisa
wa TAKUKURU wakimtaka kuondoka
naye kwa kuwa walidai wanataka kufan-
ya naye mahojiano.

“Kabla ya kuondoka walipekuwa
nyumba yangu wakidai kwamba wa-
naangalia kama nina silaha.

“Walichukua simu zangu na ya mke
wangu, pasipoti na cheti cha ndoa, lakini
vitu vingine walivyochukua sikuviona,”
alidai.

Pia alidai hakuna ushahidi ulitolewa
mahakamani kuthibitisha kuwa siku hiyo
alikuwa kwenye eneo la hoteli hiyo wala
kufanya mawasiliano na mtu aliyekuwa
katika sehemu hiyo inayodaiwa kuund-
wa kwa genge la uhalifu.

“Mheshimiwa hakimu; mimi sikuwahi
kwenda benki ya CRDB Tawi la Kwa Mo-
rombo nikiwa nimeambatana na Mroso
na sikuwahi kufika huko na sipafahamu
kabisa, nimekuja kupasikia hapa ma-
hakamani wakati ushahidi ukitolewa.

“Mroso ni muongo, mimi sijawahi ku-
fanya mawasilino na Sabaya na wenzake
na pia taarifa ya mawasiliano ya Kam-
puni ya Vodacom imeonyesha kwamba
sijawahi kuwasiliana  na watu hao,” al-
idai.
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Waziri akemea mila potofu
umiliki ardhi kwa wanawake

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRT wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, ameitaka jamii kuondokana
na dhana potofu kuwa bado kuna
mila na desturi kandamizi katika
umiliki wa ardhi kwa wanawake.

Ameitaka jamii kujadili changamo-
to zinazowakabili wanawake na vija-
na juu ya umiliki wa ardhi sambam-
ba na jamii kuhamasishwa kuachana
na mila na desturi potofu kuhusu
umiliki wa ardhi kwa makundi hayo.

Dk. Mabula alisema Kifungu cha 3
(2) cha Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwa-
ka 1999 ni mahsusi kinachotambua
haki ya kila mwanamke kupata, ku-
miliki, kutumia au kuuza au kugawa
ardhi kwa viwango na masharti sa-
wasawa na wanaume.

Akizungumza wakati wa kufun-
gua mjadala kuhusu wanawake na
vijana kumiliki ardhi jijini Dodoma
jana, Waziri Mabula alisema sheria
yoyote ya kimila itakayowanyima
wanawake, watoto au watu wenye
ulemavu uhalali wa kumiliki mali,
kutumia au kupata ardhi, basi itaku-
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wa batili.

Alibainisha kuwa sheria za ardhi
zimetoa kipaumbele kwa mwan-
amke kuwa na haki ya kumiliki ardhi
isipokuwa mfumo wa kijamii, kisiasa
na kiuchumi ndio unaomnyima haki.

“Sababu za kijinsia kiutamaduni
kijamii na kiuchumi ndizo zinazom-
nyima haki mwanamke kwa kuwa
hazitoi fursa rafiki kwa mwanamke,”
alisema Dk. Mabula.

Alitaka suala la elimu kupewa kip-
aumbele ili kuiwezesha jamii kuele-
wa haki za kisheria kwenye masuala
ya umiliki wa ardhi na haki zingine
zinazohusu vijana na wanawake
pamoja na watoto.

Aliviasa vyombo vya habari ku-
tumia nafasi yake vizuri kwa kuwa ji-
cho la serikali katika kutoa elimu na
ufahamu kwa wananchi kuachana
na mtazamo hasi kuhusu wanawake
na kuunga mkono juhudi za serikali
kumyanyua mwanamke na kijana
kiuchumi na taifa kwa ujumla.

Waziri Mabula aliitaka jamii
kubadili fikra kuanzia katika ngazi
ya familia kwa kuwa hatua hiyo ita-
saidia suala la mila na desturi kan-

odoma. Tareheill
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damizi kuondoka kwa kuwa kizazi
kitakuwa kimeona ubaya wa kile wa-
zee waliokuwa wakikithamini.

Pia aliwataka wazazi kuwa na tabia
ya kutambua vipaji vya watoto wao
wangali wadogo na kuhakikisha wa-
nawaendeleza kupitia vipaji hivyo
ili waweze kuwa wataalamu huko
mbeleni katika masuala mbalimbali.

Naye Mwakilishi wa Mtandao wa
Vikundi vya Wakulima Tanzania
(MVIWATA), Nuru Pipino, alsema
wanawake na vijana wamekwa waki-
kabiliwa na changamoto mbalimbali
katika masuala ya ardhi ikiwamo
kuota mizizi kwa mila na desturi
potofu kwa wanawake na vijana
pamoja na uelewa mdogo kwa mwa-
namke kumiliki ardhi.

“Kumekuwa na changamoto mbal-
imbali kuhusiana na masuala ya ar-
dhi kwa wanawake na vijana kama
vile mila na desturi potofu sam-
bamba na maeneo yanyochukuliwa
na serikali kupewa kwa watu we-
nye fedha na kuachana makundi ya
vijana na ardhi hiyo kukodishwa
tena kwa makundi hayo,” alisema
Pipino.

Nchi zinazoongea
Kifaransa
zasherehekea lugha

Na Beatrice Shayo

BALOZI za nchi 13 zinazowakilishwa
nchini Tanzania ambazo zinaongea
lugha ya Kifaransa zinaadhimisha
sherehe za umuhimu wa lugha hiyo
ambayo inawaunganisha pamoja na
kuchochea amani.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana jijini Dar es Salaam, Balozi wa
Ufaransa nchini, Nabil Hajlaoui, alisema
nchini Tanzania balozi 13 zitaadhimisha
siku ya kimataifa ya Francophonie am-
bayo ilianza jana hadi 26 mwaka huu.

“Tutasherehekea lugha ya Kifaransa
na Francophonie kwa lengo la kukuza
lugha hiyo, anuwai ya lugha na kita-
maduni ambayo inatufanya tuendelee
kushikamana kwa amani na upendo,”
alisema Balozi.

Alisema kuanzishwa kwa Francopho-
nie ni kutumia lugha ya Kifaransa kama
njia ya kukuza mshikamano na maen-
deleo na kuleta jumuiya mbalimbali
kuwa pamoja.

Balozi alisema asilimia 59 ya wanao-
zungumza Kifaransa wanaishi Afrika na
idadi hiyo inatajwa kuongezeka hadi
asilimi 80 ifikapo 2050.

Alisema nchini Tanzania idadi in-
aongezeka ya wanafunzi na wataalamu
wanaojifunza Kifaransa na inaonyesha
dhamira kubwa ya kushiriki katika ush-
irikiano wa kiuchumi na Kkisiasa Afrika.

“Takribani Watanzania milioni 1.5 wa-
najua Kifaransa ambayo ni lugha ya ki-
geni isipokuwa Kiingereza inayotolewa
kama chaguo katika mtaala wa shule
katika Ulaya ni lugha va pili kujifunza
zaidi,” alisema.

Balozi alisema ili kusherehekea lugha
va Francophonie wataonyesha tamasha,
maonyesho ya sanaa, filamu, onyesho
la mitindo na tamaduni mbalimbali.

Naye Balozi wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo nchini, Jean
Pierre, alisema Kifaransa kinapaswa ku-
fundishwa nchini kwa sababu lugha ya
Kiswahili inaleta amani, upendo kupitia
lugha ya Kifaransa.

Alisema nchini kwake wanafunzi wa-
nasoma somo la Kifaransa na kwamba
ni muhimu kujifunza lugha hiyo am-
bayo ni muhimu kwa kuwa baadhi ya
nchi inatoa kipaumbele katika kuitumia.

Balozi alisema asilimia 59
ya wanaozungumza Kifar-
ansa wanaishi Afrika na idadi
hiyo inatajwa kuongezeka
hadi asilimi 80 ifikapo 2050.

Mabilioni ya EU kukuza mnyororo wa mazao

Na Romana Mallya

MRADI wa Agri-Connect
wa Euro milioni 100 (sawa na
Sh. bilioni 277) unaofadhiliwa
na Umoja wa Ulaya (EU) am-
bao kati ya fedha hizo, Euro
milioni 12 zimezinduliwa ku-
saidia ukuzaji wa mnyororo wa
thamani kwa mazao ya kaha-
wa, chai na kilimo cha bustani
Tanzania Bara na Visiwani
Zanzibar.

Akizungumza juzi jijini Dar
es Salaam, Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, wakati wa uz-
induzi wa mfuko maalum wa
AgriFI kwa Tanzania wenye

kiasi cha Euro milioni 12 ali-
omba kati ya fedha hizo, Euro
milioni nne zielekezwe Wilaya
ya Kilolo, mkoani Iringa.
“Ninawaomba EU
muuangalie mradi wa chai wa
hekta 6,000 uliopo Kilolo am-
bao kwa muda mrefu umekufa
licha ya kuwa na miundombi-
nu, Agri-Connect kupitia fedha
hizi za AgriFI Euro milioni nne
ninaomba zielekezwe kufufua
mradi wa Kilolo ili wakulima
nao wanufaike,” aliomba.
Akichanganua fedha hizo,
Bashe alisema kati ya Euro
milioni 100, Euro milioni 48 zi-
tatumika kuboresha barabara

(TARURA).

Alisema kwa muda mrefu
kumekuwa na tatizo la miun-
dombinu ambalo husababisha
wakulima wa chai kila mwaka
hupoteza tani milioni nne ya
majani ya chai ambayo hayafi-
ki sokoni.

“Uamuzi wa kuwekeza ka-
tika barabara ni muhimu, nina-
washukuru EU kwa kushiriki-
ana na serikali katika mradi
wa kuanzisha mnada wa chai
Tanzania ambao ulikuwa uzin-
duliwe Desemba mwaka jana

ila haukufanyika lakini uta-
fanyika wakati wowote mwaka
huu,” alisema.

Balozi wa EU nchini, Man-
fredo Fanti, aliahidi umoja huo
utaendelea kushirikiana na
Tanzania katika eneo hilo la
sekta ya kilimo na kufafanua
kuwa mradi wa Euro milioni 12
utawanufaisha watu 4,000.

Balozi Fanti alisema Agri-
Connect inawaunganisha
wakulima na masoko kupitia
uwekezaji katika ukarabati wa

Programu ya Agri-Connect
(2019-2025) inasaidia miradi
kadhaa ambayo inachangia ka-

tika ukuaji shirikishi na endel-
evu wa minyororo ya thamani
wa mazao tajwa juu kwa ajili ya
kuboresha mapato na kufun-
gua uwezo wa minyororo ya
thamani ili kuboresha maisha

Programu hii kwa ujumla
imelenga kuboresha maisha ya
wakulima wadogo 150,000 ka-
tika Nyanda za Juu Kusini mwa
Tanzania na Zanzibar.

“Itachangia katika ukuaji
shirikishi wa uchumi, maende-
leo na uwekezaji katika sekta
binafsi, utengenezaji wa ajira
na kuboreshwa kwa usalama
wa chakula na lishe.
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ACT sasa
yaishauri
jamii
kutambua
wanawake

Na Christina Mwakangale,
MKURANGA

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do, kimesema ni wakati sasa
wa kulitambua kundi kubwa
la wanawake, kwa kuondoa
vikwazo na kuendeleza ma-
pambano yao.

Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Dorothy Semu,
aliyasema hayo wilayani
MKkuranga mkoani Pwani,
wakati wa maadhimisho ya
kitaifa ya Siku ya Wanawake
Duniani, yaliyoandaliwa na
chama.
~ Alisema wanawake wal-
ioko kwenye siasa na nya-
dhifa tofauti watoe ushiriki-
ano na kusaidia kuondoa
unyanyasaji, ubaguzi, ukan-
damizaji dhidi yao.

“Sisi tuliopo kwenye siasa
tuhakikishe vyama vyetu
vinagusa matamanio, mata-
rajio, malengo, maslahi yao.
Tuungane nao kwa kuwa-
shirikisha, kupaza sauti zao
kusukuma ajenda zao am-
bazo ni ustawi wa jamii kwa
ujumla,” alisema Semu na
kuongeza

Kwa miongo takribani mi-
wili harakati za wanawake
zilipamba moto kufikia ku-
pata nafasi kadhaa kwenye
nafasi za uongozi, takwimu
zinaonyesha pamoja na
jitihada hizo bado kuna wa-
nawake tunawaacha nyuma.”

Alisema siku hiyo ni
muhimu kwa wanawake
kutokana na kwamba in-
atoa fursa ya kuwaimarisha
nchini, ikiwamo nafasi za
uongom na uwakilishi.

Aidha, kwa niaba ya
chama hlcho Semu alikabi-
dhi zawadi kvvenye wodi ya
kinamama wajawazito katika
hospitali ya Wilaya Mkuran-
ga, zikiwamo pampazi za
watoto, taulo za kujistiri
vvanavvake maji ya kunywa
pamoja na sabuni ikiwa ni
kusherehekea siku hiyo.

Katibu wa chama hicho
Mkoa wa Pwani, Mohamed
Mtambo, akizungumza
baada ya kukabidhiwa
zawadi hizo, alisema, ana-
washukuru wanawake wa
chama hicho kwa kuwa-
kumbuka kinamama wa
Mkuranga.

“Ni faraja kwangu na hes-
hima pia maadh|m|sho ya
Siku wa Wanawake Duniani
kitaifa kufanyika hapa, tuen-
delee kuunga mkono juhudi
za wanawake kwa kuwa wa-
nasaidia kuendeleza gurumu
la maendeleo kuanzia ngazi
ya familia hadi taifa.

Mtambo ambaye alikuwa
mgombea wa ubunge wa
Jimbo la Mkuranga, alibaini-
sha kwamba, chama kitaen-
delea kushirikiana na jamii
ili kuhakikisha inajikwamua
kiuchumi.

o JKT yafunguka madai ya
uwapo rushwa, upendeleo

© Na Christina Mwakan

ESHI la Kujenga Taifa
(JKT), limesema lime-
waondoa hofu wananchi
kuhusu taarifa za uwapo

: wa rushwa na upendeleo ka-
¢ tika mchakato wa kuandikishwa
¢ kwa vijana wa kujiunga na jeshi
: hilo kwa mujibu wa sheria na
¢ kujitolea.

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali

: Rajabu Mabele, ndiye aliyetoa
: ufafanuzi kuhusiana na taarifa
¢ hizo, na kuwaondolea hofu Wa-
: tanzania kuwa ndani ya jeshi
: hakuna rushwa.

Meja Jenerali Mabele alisema

kwamba hakuna rushwa ili vi-
jana kujiunga kwenye jeshi hilo,
na kwamba kinachozingatiwa ni
vigezo vikiwamo umri na afya.

Jenerali Mabele aliyasema
hayo juzi mkoani Dar es Salaam,
kwenye kipindi cha Dakika 45,
kinachorushwa na kituo cha tel-
evisheni cha ITV.

Alisema jamii iondoe dhana
kwamba nafasi za kujiunga
na jeshi hilo zina upendeleo
akisema iwapo wanaofanya
hivyo wanakiuka kiapo walicho-
apa.

“Hakuna  rushwa  katika
kupata fursa JKT, nafasi hizi
haziuzwi. Hicho kitu hakipo,

ila wapo wanaofanya utapeli
kwamba wanatoa nafasi kwa
vigezo visivyo vyetu kama jeshi.
Tumekula kiapo lazima uwepo
uadilifu,” alisema Meja Jenerali
Mabele.

“Ila kama ipo rushwa, ambayo
inaweza kutendeka kwa watu
wawili namna ya kupatikana
ushahidi wa hilo hukuchukua
muda kubaini.”

Aliongeza kwamba, mafunzo
yanayotolewa kwenye kambi
tofauti kwa miezi minne kwa
vijana walioteuliwa kujiunga
hulenga kuwafunza uzalendo,
uadilifu, ujasiri, kujitegemea,
uhodari na uaminifu.

Pia alisema JKT imekuwa iki-
fanya shughuli tofauti za uzal-
ishaji ikiwamo kushona share za
jeshi, na kwamba matarajio ya
miaka miwili ama mitatu ijayo ni
kuongeza uzalishaji wa mazao
na kujilisha wenyewe.

“Mwaka 2024/25 tutaanza ku-
jilisha. Kwa sasa tunaendeleza
kazi kama kauli mbiu ya seri-
kali yetu. Tangu niingie kwenye
nafasi hii ilikuwa kipindi cha
UVIKO-19, nashukuru Mungu
vijana wote waliojiunga kwenye
kambi tofauti hakuna aliyepa
maambukizi na kambi zilien-
delea kama kawaida,” alisema
Meja Jenerali Mabele.

DI ANy

: Oflsa Ustawi wa Jamii wa Taasisi ya Saratani Ocean Road, Jastin Chambo (wanne kulia), akipokea msaada wa V|t| mvvendo na dawa
: za matibabu kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Ubora wa Huduma wa Benki ya Afrika, Anna-Roberta Mango, V|||vyoto|evva na

Ushirikiano wa Afrika Mashari-
: ki, Balozi Liberata Mulamula,

: amewata waajiri kuzingatia
* usawa wa kijinsia wakati wan-
: apoajiri.

Amesema uwapo wa wafan-

: yakazi wengi wanawake katika
: kampuni kunaongeza thamani
¢ pamoja na mafanikio katika
: kampuni husika.

Alitoa rai hiyo juzi jijini Dar

: es Salaam wakati wa kikao cha
* Jukwaa la maofisa watendaji
: wakuu wa kampuni (CEOrt) wa-
: kiadhimisha Siku ya Wanawake
: Duniani.

Balozi Mulamula alisema

hitaji kufika mbali na kupata
mafanikio wanapatwa kuzinga-
tia usawa wa kijinsia wakati wa
kuajiri.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ametengeneza mazingira ma-
zuri ya uwekezeji kwa kampuni
za ndani na za nje.

Na inafahamika kwamba sek-
ta binafsi ndiyo wenye mchango
mkubwa katika kuinua uchumi
wa nchi. Lakini wanapaswa kuz-
ingatia usawa,” alisema Balozi
Mulamula.

Balozi Mulamula alisema
kampuni nyingi duniani zime-
fanikiwa kwa kuajiri idadi

katika ajira.

“Kampuni ili zinaendelea kwa
sababu ya kuajiri wanawake, leo
(juzi) ni Siku ya Wanawake Du-
niani, hivyo Rais Samia Suluhu
Hassan amenituma kumwak-
ilisha kwenye mkutano huu ni-
zungumze na maofisa watendaji
wakuu wa kampuni na kuwapa
salamu zake,” alisema Balozi
Mulamula.

Mwenyekiti wa Ceort, Sanjay
Rughan, alisema: “Tumemsikia
waziri, tunaahidi tutaleta us-
awawa kijinsia katika kampuni
zetu kwa sababu itaongeza uw-
ezo, faida. Tumeona jitihada

GAPICHA WETU
E L] L] e e [ ] ® e
Mulamula ahlmlza usawa Kijinsia Kwenye ajira
Na Gwamaka Alipipi sekta binafsi nchini inatambua kubwa ya wanawake, hivyo ali- zinazofanywa na Rais Samia ka-
: umuhimu wa wanawake katika ~wataka CEOrt kuhakikisha nao  tika sekta binafsi.”

WAZIRI wa Mambo ya Nje na  utendaji lakini endapo wata- wanaongeza idadi ya wanawake Alisema CEOrt kwa muda

mrefu imekuwa mtetezi mkub-
wa wa utofauti na ushirik-
ishwaji kwamba uwakilishi wa
wanawake katika uanchama
umeendelea kukua.

Rughan alisema kumekuwa
na ongezeko la asilimia 86
kwa viongozi wa kike ndani ya
CEOrt, kwamba imedhamiria
na kuweka malengo dhabiti kwa
mpango wake katika uongozi
bora.

Rughan alisema: “CEO kupitia
program mbalimbali inatarajia
kuongeza ushiriki wa wanawake
kutoka asilimia 25 hadi 40 ifika-
po mwaka 2025.
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Sababu za kushuka mfumuko wa bei

Na Romana Mallya

FISI ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) imesema
mfumuko wa bei wa
taifa kwa mwaka ulio-
ishia Februari, mwaka huu ume-
pungua hadi asilimia 3.7 kutoka
asilimia 4.0 ulivyokuwa mwaka
unaoishia Januari.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara
ya Takwimu za Kijamii, Ruth
Minja, alisema mfumuko wa
bei kwa taifa unapima kiwango
cha kasi ya mabadiliko ya bei za
bidhaa na huduma zote zinazo-
tumiwa na kaya binafsi.

Alisema kupungua kwa mfu-
muko wa bei kwa mwaka ulio-
ishia mwaka unaoishia Februari

kumechangiwa na kupungua
kwa mfumuko wa bei wa baadhi
ya bidhaa za vyakula na zisizo za
vyakula kwa kipindi hicho ikilin-
ganishwa na Januari.

“Bidhaa za vyakula zilizoonye-
sha kupungua kwa mfumuko
wa bei kwa mwaka ulioishia
mwezi Februari, ikilinganishwa
na mwaka ulioishia Januari ni
pamoja na: matunda (kutoka
asilimia 9.5 hadi asilimia 5.2);
mbogamboga (kutoka asilimia
50 hadi asilimia 3.7); kunde
(kutoka asilimia 7.1 hadi asilimia
26).

“Njegere (kutoka asilimia 6.8
hadi asilimia 4.2); siagi (kutoka
asilimia 6.6 hadi asilimia 6.5);
tambi (kutoka asilimia 4.2 hadi

), W=
L 1
} sl

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la AMREF Health Africa Tanzania, Dk. Florence Temu (katikati), akisikiliza maelezo kuhu-

asilimia 3.9) na bidhaa za ngano
za kutoka (kutoka asilimia 8.4
hadi asilimia 5.8).”

Alisema baadhi ya bidhaa zi-
sizo za chakula zilizoonyesha
kupungua kwa mfumuko wa bei
kwa mwaka ulioishia Februari
ikilinganishwa na ule wa Januari
ni pamoja na: nguo za watoto
(kutoka asilimia 3.5 hadi asilimia
2.9) na mkaa (kutoka asilimia 6.4
hadi asilimia 6.1).

Nyingine ni magodoro (kuto-
ka asilimia 7.3 hadi asilimia 6.2)
na huduma za vyakula kwenye
migahawa kutoka asilimia 2.7
hadi asilimia 1.9.

“Kwa ujumla mfumuko wa
bei wa bidhaa za vyakula na
vinywaji baridi kwa mwaka ulio-

ishia Febuari umepungua hadi
asilimia 6.1 kutoka asilimia 6.3
kwa mwaka ulioishia Januari
mwaka huu,” alisema.

Alisema mfumuko wa bei
ambao haujumuishi bidhaa
za vyakula na vinywaji baridi
kwa mwezi Februari nao ume-
pundua kwa asilimia 27 ku-
toka asilimia 3.1 ilivyokuwa kwa
mwaka ulioishia mwezi Janu-
ari.

Alisema Uganda mfumuko
wa bei kwa mwaka ulioishia
mwezi Februari umeongezeka
hadi asilimia 3.2 kutoka asilimia
2.7 kwa mwaka ulioishia mwezi
Januari na Kenya umepungua
hadi asilimia 5.08 kutoka asil-
imia 5.39.

A L

su mkaa mbadala unavyofanya kazi kutoka kwa mmoja wa wanufaika wa mradi wa Taka Mali na Afya, Tausi Hassan
(kushoto), unaotekelezwa na shirika hilo, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, jijini Dar es Salaam
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake watakiwa utayari wa kujifunza

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE nchini wam-
etakiwa kuwa na utayari wa ku-
jifunza mambo mapya yatakay-
owawezesha kufikia malengo
yao kiuchumi.

Wito huo umetolewa na Kituo
cha Kuendeleza Kilimo Nyanda
za Juu Kusini mwa Tanzania
(SAGCOT). Akizungumza kwe-
nye maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani kwenye ofi-
si za makao makuu ya kituo hi-
cho jijini Dar es Salaam, Katibu
Mtendaji wa Baraza la Taifa la
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi
(NEEC) ambaye ni Mjumbe wa
Bodi ya Wakurugenzi SAGCOT
Beng'i Issa, mbali ya kuwapon-
gea wanawake wote duniani
kwa kuazimisha siku hiyo ali-
wataka kuwa na utayari wa ku-
jifunza ili waweze kupambana
na changamoto mbalimbali
zinazowakabili kufikia malengo
waliyojiwekea.

“Ninapenda kuchukua fursa
hii kuwapongeza wanawake
wote kwa kuazimisha siku hii

na ninachukua nafasi hii kuwa-
himiza kuwa na utayari wa ku-
jifunza ili muweze kukabiliana
na changamoto zinazowakabili
na kufikia malengo kiuchumi,”
alisema Beng'i Issa.

Alisema kielelezo cha taifa
kuongozwa na Rais shupavu na
jasiri kama Mama Samia Suluhu
Hassan kinaonyesha ni kwa jinsi
gani taifa limepiga hatua na ku-
tambua mchango wa wanawake
kwenye jamii na kuwataka wa-
nawake wengine kuziangazia
changamoto wanazokutana
nazo kama fursa ya kupiga hat-
ua kwenye maisha.

“Ni imani yangu kwamba
uwepo wa rahisi wetu mahiri
kutaleta msukumo chanya kwa
wanawake wengine wengi zaidi
kutambua kuwa wanaweza na
ni suala la kujiamini na kujitam-
bua na kuwa tayari kujifunza,”
alisema Bi, Bengi Issa.

Aliongeza: “Mtaji mkubwa wa
mafanikio ni kujituma na kuwa
na mahusiano mazuri kazini na
adui mkubwa wa kufikia malen-
g0 ni uvivu, hivyo ni vitu nina-

vyotaka niwasihi wanawake
wote kuvizingatia ili kuwa na
mafanikio.”

Kwa upande wa Mkurugenzi
wa kampuni ya BIG FISH in-
ayojishughulisha na ufugaji wa
samaki, Zena Mndeme, aliwa-
taka wanawake kutobweteka
na shughuli moja bali wajishu-
ghulishe na shughuli zingine za
uzalishaji ili waweze kuongeza
kipato.

“Wengi wetu tunajisahau na
kubweteka na kazi pasipo ku-
jishughulisha na ujasiriamali, hii
inawanyima waanawake wengi
fursa ya kujiongezea kipato, sasa
nitoe ushauri kwa wanawake
wenzangu kuchangamkia fursa
hizi adhimu za kujikwamua kiu-
chumi,” alisema Mndeme.

Alisisitiza: “Mwanamke ma-
kini ni yule anayejitambua
na hasiyetegemezi kwa mwa-
naume na mwenye kujitambua,
kujikubali na kujifunza kufikia
malengo kiuchumi.”

Naye Mkurugenzi wa Kam-
puni ya AKM Glitters, Eliza-
beth Swai, aliwataka wanawake

nchini kuwa na uthubutu kwa
kuzichangamkia fursa mbalim-
bali zilizoko ili waweze kuinua
maisha yao kiuchumi.

“Kumekuwa na hofu na wasi-
wasi mkubwa kwa wanawake
wengi  wanapotaka kufanya
shughuli za ujasiriamali, hivyo
basi natoa rai kwa wanawake
wote nchini kutokata tamaa na
tuwe na uthubutu wa kujaribu
kufanya jambo,” alisema Swai.

Aidha, Mkurugennzi Mtendaji
wa SA GCOT, Geoffrey Kirenga,
aliwapongeza wanawake wote
kwa kuazimisha siku hiyo na
kuwataka kuchangamkia fursa
zilizoko kwenye sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi ili waweze ku-
jiongezea kipato.

“Miongoni mwa sekta zili-
zotoa fursa kubwa kwa wa-
nawake wengi kuweza kushiriki
moja kwa moja ni sekta ya kili-
mo na ufugaji, hii inatoa mwan-
ga kwa wanawake wengine
wengi kuona manufaa yaliyoko
kwenye sekta hizi ili waweze
kunufaika nazo moja kwa moja,”
alisema.

Wanafunzi wanolewa
kujiandaa na maisha

Na Gwamaka Alipipi

WANAFUNZI zaidi ya 500
wa Shule ya Sekondari Kuras-
ini jijini Dar es Salaam wame-
pewa elimu ya kujiandaa na
maisha ya kazi kwa miaka ya
baadaye.

Elimu hiyo ilitolewa na
kampuni ya kuuza mafuta ya
magari iitwayo Vivo Energy,
lengo kuu likiwa ni kuwapatia
elimu ya vitendo wanafunzi
wa sekondari, pindi wataka-
pomaliza masomo yao wawe
tayari kufanya kazi kwa
ufanisi.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa mafunzo
hayo, Meneja Masoko na
Mawasiliano wa Vivo Energy,
Grace Kijo, alisema: “Leo
tumekuja kutoka elimu ya
kujiandaa na kazi kwa maisha
va baadaye kwa wanafunzi
wa sekondari. Elimu tunay-
owapa ni ya vitendo na siyo
nadharia kwa sababu elimu ni
bora kuliko kitu chochote”.

Kijo alisema elimu ya vi-
tendo inamjenga mwanafunzi
kuwa imara zaidi kuliko elimu
ya nadharia anayopewa
darasani.

“Wanafunzi tunawaandaa
katika maisha yao. Idadi
kubwa ya watu waliopo Viji-
jini wanakosa elimu hii. Hivyo
tutajitahidi zaidi kuwafikia
watu wote waliopo mjini na
kwanza kufanya tukio hili
hapa nchini,” alisema Kijo.

Alisema Vivo Energy ni
kampuni ya kuuza mafuta ya
magari, kwamba ipo katika
nchi 23 barani Afrika, hapa
nchini ina vituo 38.

Makamu Mkuu wa Shule ya
Sekondari Kurasini, Marcelino
Fussi, alisema: “Tunajisikia
furaha kutembelewa na kam-
puni ya Vivo Energy ambayo
imekuja kuwapatia elimu ya
kujiandaa na kazi kwa mai-
sha ya baadaye wanafunzi
wetu. Elimu hii ni muhimu
kwa sababu wanafunzi wengi
hawana ujuzi wala uelewa wa
masuala ya kazi."

Hivyo, alizikaribisha kampu-
ni zingine kufika shuleni hapo
kutoa elimu mbalimbali kwa
wanafunzi wa shule hiyo.

Mmoja wa wanafunzi katika
shule hilo ambaye ni Dada
Mkuu, Songe Edward alisema:
“Kwa leo mimi ni binti badaye
nitakuwa mama. Nimefurahi
kupata elimu ya masuala ya
kazi kutoka Kampuni ya Vivo
Energy”.

Aliongeza: “Wanafunzi
wa kike hapa shuleni tuna-
pata matatizo mengi ambayo
tunahitaji msaada ikiwamo
sehemu za kuhifadhia taulo
za Kike. Pamoja na mahitahi
ambayo mtoto wa kike la-
zima ayapate akiwa shuleni.
Hivyo ninaomba kampuni na
taasisi zingine zije kutupatia
msaada.”
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Mama wa watoto 19 asimulia
makuu yanayosibu ulezi wake

« Kila mwaka ameJn‘ungua wote vvenye afya nJema

Na Mwandishi Wetu

E, unaweza kutamani

kuwalea watoto zaidi ya

10 kwa wakati mmoja?

Sasa mwanamke mwenye
umri miaka 49 kutoka eneo la
Kilifi, pwani ya Kenya amebaha-
tika kupata watoto 19.

Mboze Munga Chiro, ni mama
wa watoto 10 wa kiume na tisa
wa kike. Mtoto wake wa kwanza
ana miaka 32 na kitinda mimba
miaka miwili.

Amekuwa akijaliwa kupata
mtoto kila mwaka, akibahatika
wote wana afya nzuri, ingawa al-
impoteza mmoja wa kike.

Keao alikotoka, mama huyo
- Mboze ni mwana pekee ka-
tika familia, lakini kutokana na
maisha magumu ya ufukara ali-
yoyapitia nyumbani, aliamua ku-
olewa mapema kabla hajakomaa
vilivyo. Yalikuwa matumaini
yake kwamba, kuolewa huenda
kungemkomboa dhidi ya magu-
mu na kupatikana unafuu walau
wa yaliyo ya msingi kama vile
chakula, nguo na upendo, vitu
ambavyo hakuvipata nyumbani
alikotoka.

Anasema, aliingia katika ndoa
alipokuwa na umri wa miaka 17
akiishi na mpenzi wake huyo na
haikuchukua muda mrefu, ndoa
hiyo ya kwanza ikaharibika.

Hapo akajaliwa mtoto wake wa
kwanza wa kiume na kila mwaka
akawa anajifungua mtoto hadi
akawa na watoto watano.

Lakini maisha hayakuwa rahisi
ya kuwalea watoto hao, kwani
mume wake alikuwa akifanya

Mama Mboze Munga Chiro, akilea watoto wake. PICHA: MTANDAO

kazi ya vibarua kwenye majengo,
yeye naye akiajiriwa kupalilia na
kulima mashamba ya watu.
Mboze anasimulia watoto
wake watatu wa kwanza alisaid-
iwa na wakunga wa nyumbani,
hasa pale alipokuwa anajifun-
gua, lakini alipoendelea kujaali-
wa watoto zaidi majirani walian-
za kumsema na kumcheka kwa
kuwa anajifungua kila mwaka.
Hapo ilimbidi aanze kujifungua
bila usaidizi wa mtu yeyote.
“Nimezaa mpaka nimemaliza
hata huyu wa mwisho nimeji-
fungua peke yangu,” anasema
Mboze na kwamba aliwapa ma-

jina watoto wake wawili pekee
na wengine walipewa majina na
mumewe.

Baadhi yao walipewa majina
ya watu waliomtembelea baada
ya kujifungua na wapo wengine
waliopewa majina tofauti ya
watu tajika duniani kama Bruno,
Bruce Lee na Sadaam.

Ingawa mwanamke huyo
anasema anawafahamu watoto
wake wote kwa majina yao, huwa
ni vigumu kwake kukumbuka
wanavyofuatana kwa kuzaliwa.

“Mimi hata sijui huyu ni mtoto
wa ngapi. Mara nyingi lazima
nifikirie au nihesabu mmoja

baada ya mwingine, ndio nijue
ni mtoto wangu wa ngapi.Lakini,
nawapenda watoto wangu wote
sawasawa,” anasema.

Mboze alipokuwa amejifungua
mtoto wa 18, alirudi kwa daktari
kutafuta usaidizi, lakini alipo-
fanyiwa uchunguzi wa kimatiba-
bu alikutwa na ujauzito mwing-
ine. Hapo akawaomba madaktari
wamsaidie kupanga uzazi.Baada
ya kumpima, anakumbuka kauli
ya madatakari akiwanukuu wal-
imwambia: “Mama una mayai
matano”.

Hapo ndipo akaamua kufunga
kizazi chake na kusema hatama-

ni mtoto wake hata mmoja awe
na kizazi kama chake.

VURUGU YA CHAKULA

Mtoto wake wa 13 Munga ali-
yeko darasa la saba, anaeleza
magumu anayokutana nayo kati-
ka kuishi ndani ya familia kubwa,
kwamba kuna changamoto aina
yake hata kupata kiamsha kiny-
wa, huwa ni vigumu.

Anasimulia kuwa hata chakula
wakati mwingine hawapati na
iwapo kitapatikana angalau mara
moja kwa siku, mara nyingi huwa
hakitoshi.

“Mara nyingi kuna vurugu kwa
sababu ya chakula hakitoshi,
kwa sababu wengine hawashibi
wanataka chakula cha wengine,”
anasema mama huyo.

“Kama leo tumeamka hatuku-
pata kiamsha kinywa tukienda
shule na hivi sasa ni saa saba na
pia hatuna hata maji ya kunywa.’

“Nina Imani kuwa, siku moja
moja tutapata chakula na baada
ya masomo yangu natamani
kuwa wakili ili niwajengee wa-
zazi wangu nyumba ya kuishi,
“anasema.

Anaeleza dhamira yake siku
moja awe wakili , ili aweze kui-
saidia familia yake.

“Sitaki kuwa na watoto wengi,
natamani tu watoto watano kwa
sababu ninachokipitia ni hali
ngumu” anasema.

Mtoto mwingine wa 11 kuzali-
wa, anaeleza kufurahia maisha ya
kuzaliwa kwenye familia kubwa,
kwani anashuhudia amani licha
ya anachokitaja ‘changamoto za
hapa na pale.” Anaendelea: “Mimi
sipendezewi na haya mazingira,
ndio maana najituma niende
shule,nije niisaidie familia yan-

Mtoto huyo anasema wazazi
wake wamemfundisha kutoku-
wa na wivu na watu, kujiepusha
na ugomvi na kuwapenda watu
wengine.

« Kwa mujibu wa BBC
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AFYA

SIKU YA FIGO DUNIANI
MAPAMBANO YALIVYO UWANJANI

Serikali inavyojipanga tiba
figo iwe kitaifa bajeti ijayo

« VVifaa tiba vyaja kila mkoa kunufaika

Na Yasmine Protace

ARADHI ya figo yana

kawaida ya kuwatesa

wanaougua, hasa wa-

napofikia hatua ya
kuanza kuisafisha figo.

Dhana ‘kuwatesa’ inabeba taf-
siri pana ya matumizi makubwa
ya fedha na yanayoendana nayo.
Cha kujiuliza, iwapo mgonjwa
asiye na bima ya afya atahitajika
kuhudumia hitaji hilo au mwenye
kipato kidogo analimudu vipi hilo?

Hivi karibuni serikali imetan-
gaza inatumia fedha wastani wa
shilingi bilioni 29, kufanya hu-
duma za kusafisha damu kwa wag-
onjwa wa figo 1000 nchini kwa
mwaka.

KAZI YA FIGO

Figo inatajwa kuwa miongoni
mwa viungo muhimu mwilini
mwa binadamu. Kukosekana
kwake, kunasababisha magonjwa
na hata umauti kwa mwanadamu.
Figo limejengwa kwa viungo vingi,
pia kazi nyingi.

Kazi kuu mbili ni, kutoa uchafu
unaoathiri mwili na wenye sumu
na kuweka usawa wa maji (fluids),
madini na kemikali.

Figo inatoa mkojo, uchafu we-
nye sumu na maji zaidi kutoka
mwilini. Mkojo unaotengenezwa
katika figo hupitia mrija uitwao”
ureta na unateremka hadi kwenye
kibofu, kisha kutokea kupitia mrija
wa ‘urethra’. Kazi muhimu za figo
zimeelezwa hapa chini.

Kutoa uchafu; Kusafisha damu
kwa kutoa uchafu ni kazi muhimu
sana ya figo. Vyakula tunavy-
okula huwa na protini. Protini ni
muhimu kwa kukua na kurekebi-
sha mwili. Mkusanyiko wa uchafu
huo ni sumu mwilini. Figo ina-
chuja damu na uchafu hatari (wa
sumu) na hutolewa katika mkojo.

Kutoa maji mengi; kazi yake ya
pili muhimu ni kulinganisha ‘maji-
maji’ kwa njia ya mkojo na kubak-
iza kiwango muhimu cha maji
mwilini, ikibakisha kiwango kamili
kinachohitajika na kukiwapo ziada
ya maji, mwili unavimba.

Kusawazisha madini na kemi-
kali; figo inasawazisha madini na
kemikali kama sodium, potassium,
hydrogen, calcium, phosphorus,
magnesium na bicarbonate na
ikiacha kiwango kamili cha maji
mwilini. Kubadilika kiwango cha
sodium, kunaathiri fahamu na
kubadilika potassium, ikidhuru
mapigo ya moyo na kufanya kazi
kwa mishipa. Kuweka kiwango
sawa cha calcium na phosphorus
ni muhimu kwa afya ya mifupa na
meno.

Kuchunga shinikizo la damu;
figo hutoa homoni mbalimbali
(rennin, angiotensin, aldosterone
, prostaglandin ....) na kusawazisha
maji na chumvi mwilini, kufanya
kazi muhimu kulinda msukumo
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu. PICHA: MTANDAO

Kutengeneza
kwa mkojo

Figo hupata 1200 ml'
min au 1700 lita / siku

ya damu kuchujs
W

Gglomerulus
hutenganeza ml 125/
dekike ama 180 ita /

Sikuy mkojo

¥

Tubules hunyonya
aslimia 99%
(lita 178) ya fluid
1-2 lita ya mkajo
butoa uchafu sumu na

macini zaidi

s Kusafisha damuo

s Kusawanzisha
(regulation) majimaji
na Chumvi Chumvi
(minerals)
Kusawazisha presha
va damu mwilini

= Kuzalishachembe
chembe nvekundu
# damucontrol

wa moyo. Usumbufu wa kutoa
hormoni na kusawazisha chumvi
na maji kwa mwenye ugonjwa wa
figo, humuongezea msukumo wa
damu.

Inazalishaji chembe za damu:
Inafanya kazi muhimu katika ku-
toa chembe za damu nyekundu
(RBC).Figo likishindwa hilo, huan-
gukia kuwapo chembe hemo-
globin kidogo na kuugua anemia.

Kuendeleza mifupa yenye
afya; Figo inabadilisha Vitamin D
mwilini katika hali yake ya kutu-
mika, ikinyonya madini calcium
kutoka kwenye chakula, kuwez-
esha kukua mifupa na meno na
kuiweka katika afya.

Figo ikishindwa kufanya kazi,
kwa upungufu wa Vitamin D,
ukuaji mifupa unasuasua. Hivyo
ni ishara ya kwanza kwa watoto
walio na shida ya figo.

kazi Za Figo

UPANDIKIZAJI FIGO

Anasema kuna jumla ya wag-
onjwa 93 nchini wameweza ku-
pandikizwa figo, ila shida iko ka-
tika idadi ndogo ya walio tayari
kutoa figo ya kupandikiza.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
upandikizaji figo unagharimu kiasi
cha shilingi milioni 30, huku dawa
zake zikiuzwa kwa bei ya wastani
wa shilingi milioni mbili.

Dk. Linda anasema mpango
mkakati wa huduma za figo wa
mwaka 2021/22 sasa ni kuimarisha
huduma ya kinga, ikiendana na
kufanyika utafiti wa figo.

MIKAKATI SERIKALINI

Mdhibiti Ubora kutoka Bo-
hari Kuu ya Dawa (MSD), Joseph
Kitukulu anasema: “Serikali ina-
tumia zaidi ya shilingi bilioni
29484 kwa mwaka, kufanya hu-
duma ya kusafisha damu kwa wag-

onjwa 1000.”

Katukulu anasema kupitia Bo-
hari Kuu MSD, itaokoa zaidi ya
shilingi bilioni 13, hivyo kuboresha
upatikanaji huduma zinazoambat-
ana na hizo.

Mratibu wa Figo  kutoka
Wizara ya Afya, Dk. Linda Eze-
kiel, anasema: “Kusafisha figo ni
gharama,ambapo mgonjwa mmo-
ja hutumia zaidi ya shilingi milioni
40 kusafisha figo.”

Dk. Linda anafafanua, katika ku-
kabiliana na matumizi makubwa
ya usafishaji figo, MSD imeagiza
mashine za kusafisha damu ku-
toka kwa watengenezaji, ili ku-
wezesha upatikanaji huduma hiyo
kwa gharama nafuu na rahisi kwa
wagonjwa wa figo hapa nchini.

Dk. Linda anasema, wagonjwa
wa figo kitaifa wanakabiliwa na
gharama kubwa ya huduma hizo
na serikali kupitia MSD tayari ime-
shaagiza mashine 171 za kusafisha
damu na mashine za kuchakata
maji 11.

Utaratibu uliopo ni kwamba,
mashine hizo zinapelekwa moja
kwa moja kwenye hospitali zilizo-
andaliwa kutoa huduma hiyo na
Dk. Linda anafafanua katika kip-
indi cha mwaka mmoja wa uta-
wala uliopo madarakani, serikali
imewekeza zaidi ya shilingi bilioni
moja kuhudumia usafishaji upati-
kane katika hospitali zote nchini.

Dk. Linda anataja takwimu za ki-
taifa kwamba, takribani wagonjwa
1000 wana tatizo la figo nchini
anaendelea: “ Kati ya wagonjwa
hao 5800 na 8400 wanaohitaji
huduma ya kusafisha damu, 2750
tu wanapata huduma hiyo.”

Anasema kwa sasa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH) inahu-
dumia wagonjwa wanaosafishwa
figo kati ya 200 hadi 300; Bugando
ya Mwanza wako 150; Aga Khan
25; na Hospitali ya Regency ina
wagonjwa 40, zote ni za jijini Dar
es Salaam.

Dk. Linda anaeleza katika Hos-
pitali ya Mloganzila ya jijini Dar es
Salaam, nayo inahudumia jumla ya
wagonjwa 25 kwa siku; Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Mbeya ina
wagonjwa 25; Hospitali ya Rufani
Lindi wagonjwa saba; KCMC ya
Kilimanjaro kila siku inahudumia
wagonjwa 40

Anasema, hadi sasa mikakati ya
kiserikali ni kuhakikisha hospitali
zote nchini zinatoa huduma ya
kusafisha figo. Hadi sasa kuna jum-
la ya vituo 45 kitaifa vya kusafisha
figo. Dk. Linda anataja katika kip-
indi cha mwaka 2015, miaka saba
iliyopita kulikuwapo watu zaidi
ya milioni 1.5 duniani waliopoteza
maisha kutokana na ugonjwa
wa figo na waliokosa huduma za
kusafisha figo walikuwa milioni 7.1
kwa mwaka huo.

Hivi karibuni kuna hospitali 10
zimepatiwa vifaa vya kusafishia
figo, zote katika ngazi ya rufani,
akizitaja kuwa ni: Amana, Temeke,
Mwananyamala (zote za Dar es Sa-
laam), SekoToure (Mwanza), Mo-
rogoro, Dodoma, Mawenzi, Chato,
Songea na Mbeya.

“Juni 23 /2022 nchi nzima
itakuwa inatoa huduma za kusafi-

shadamu,” anaeleza.
eSoma zaidi Uk 13
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SIKU YA FIGO DUNIANI

~.Darasa la wataalamuv Muhimbili
kuhusu mzizi, V|ta vya kutlbu figo
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Na Mary Geofrey

IKU ya Figo Duniani hua-
dhimishwa kila Alhamisi ya
wiki ya pili ya mwezi Machi,
kwa lengo la kutoa elimu
kwa jamii kujikinga na kujitokeza
kupata matibabu ya ugonjwa huu.

Nchini, maadhimisho hayo hua-
dhimishwa na Wizara ya Afya kwa
ngazi ya kitaifa na mkoa, kwa lengo
la kutoa elimu kwa jamii, kuufa-
hamu ugonjwa huo na namna ya
kujikinga nao.

Kaulimbiu ya Siku ya Figo in-
asema ‘afya ya figo kwa wote, tuon-
doe pengo la uelewa wa afya ya
figo, kufikia huduma bora ya figo’.
Wataalamu wa afya wanawasili-
sha takwimu kuwa asilimia 6.7 ya
kundi hilo wanaugua magonjwa ya
figo, huku wakikosa uelewa wake
kiundani.

SABABU ZA UGONJWA

Bingwa wa tiba za watoto, Dk.
Jackline Shoo, anasema sababu
za ugonjwa huo ni mengine yasi-
yoambukiza kama vile kisukari,
shinikizo la damu na ugonjwa wa
ndani wa viungo.

Anataja magonjwa ya papo kwa
papo, yanayompata mtu ndani
ya muda mfupi kutokana na hali
kama kifafa cha mimba, kung’atwa
na nyoka au nyuki, mshituko, ma-
laria au ajali.

Aidha, anataja ugonjwa sugu
unaotokana na mengine kama
kisukari, shinikizo la damu, sara-
tani, kuziba mkojo, homa ya ini na
matumizi holela ya dawa za kuon-
doa maumivu.

Dk. Jackline, anasema kutumia
mitishamba kunachangia kuenea
ugonjwa huo unaoathiri wengi
nchini, sambamba na magonjwa ya
kurithi kama lupasi; ugonjwa unao-
nyemelea mfumo wa kinga.

FIGO KWA WATOTO

Daktari huyo anasema, watoto
wadogo wanapata magonjwa sugu
na takwimu za hospitalini hapo,
zinataja katika kila watoto 50 wa-
naofika kliniki moja, yupo mmoja
mwenye shida ya figo.

Pia, anaeleza sababu za kuwapo
ugonjwa sugu wa figo kwa watoto
wadogo, ni ama kwa kuzaliwa wak-
iwa na shida ya kuziba njia ya mko-
jo kunakosababisha vibofu kujaa
na sababu nyingine ni mtu anazali-
wa akiwa na malengelenge, hitilafu
na kuziba njia ya mkojo.

Dk. Jackline anaeleza pale mtoto
mdogo anapoharisha na kutapika
muda mrefu, hatari yake ni ku-
patwa na ugonjwa wa figo. Anaen-
delea: “Elimu kwa jamii inahitajika
mtoto akitapika na kuharisha awa-
hishwe hospitali kupata matibabu
haraka ili kumuepusha na tatizo
hili.”

Bingwa wa Magonjwa ya Ndani
ya Mwili na Figo, Dk. Mazhar Ami-
rali, anasema katika maradhi sugu
ya figo, mgonjwa anaweza kuishi
nayo kwa miaka mitano pasipo
kuhisi aina yoyote ya kasoro, ilhali

Wanaruh

niw

—— —
i a2 S ::__"'s"l -t. -
= F P gy IR e 0

Mkazi wa Tanga, Merry Michael akwvaeleza waandishi wa habarl afya ya mtoto wake, Othnlel Ki-
maro, baada kupandikizwa figo katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), a||yochang|wa na mama
yake, Merry. Huduma hiyo ilianza mwaka 2017. PICHA ZOTE: MNH

ameathirika kwa zaidi ya asilimia
90.

“Ndiyo sababu tunahamasi-
sha jamii kujitokeza kupima afya
mara kwa mara ili kuepuka kuwa
katika hatari kubwa ya tatizo,”
anaeleza.

GHARAMA IKOJE?

Dk. Amirali anasema, wastani
wa kusafisha figo kwa mwezi
inamgharimu mgonjwa kati ya
Sh. Milioni nne hadi tano na ku-
pandikiza hutumia zaidi ya Sh. mil-
ioni 20.

“Mtaona gharama za matibabu
zilivyokuwa kubwa, ndio sababu
tunaendelea kuhamasisha jamii
kujikinga au kuepuka kupata
maambukizi,” anasisitiza Dk. Ami-
rali.

Anasema, zipo dalili za wag-
onjwa sugu kama vile kukojoa
damu au mawe madogo; ku-
kosa wusingizi usiku, kutapika,
kichefuchefu na mwili kuchoka
pasipo sababu.

“Kikubwa unaweza kuwa na
ugonjwa wa figo usijue, ndio saba-
bu tunawaambia wajitokeze kupi-
ma magonjwa ya shinikizo la damu
na mkojo, kuangalia kama kuna
protini,” anasema.

Katika maadhimisho ambayo
kilele chake ni leo, Chama Cha
Madaktari wa Figo nchini wana-

Bingwa wa Tiba Magonjwa ya
Figo katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Jacque-
line Shoo.

tumia siku hiyo kutoa elimu kwa
jamii, wakiwa na ujumbe: “Tuna-
tumia siku katika maeneo yote
nchini kutoa elimu kwa jamii
kuhusu ugonjwa huu waufahamu,
wajitokeze kutibiwa na namna ya
kuepuka.”

Mtaona
gharama za
matibabu
zilivyokuwa
kubwa, ndio
sababu tu-
naendelea
kuhamasisha
jamii kujik-
inga au kue-
puka kupata
maambukizi.

NINI KIFANYIKE?

Daktari Bingwa wa Magonj-
waya Figo katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Onesmo Ki-
sanga, anasema utafiti unaonyesha
duniani kote ugonjwa wa figo upo
kwa asilimia 10.

“Kuna utafiti uliofanyika kwa
njia ya kaya, ambao ulionyesha
kuwa asilimia 6.7 wana ugonjwa
wa figo nchini, kwa sababu ya ku-
kosa uelewa na ndio sababu kauli
mbiu yetu inatutaka tutoe elimu
kwa jamii,” anaeleza.

Dk. Kisanga anaeleza madhim-
isho ya leo wanaelimisha wa-
tumishi wa afya kuhusu uelewa
wa ugonjwa wa figo na elimu ya
sababu hawana hamasa ya ellmu
inayohusu figo, hata uelewa wake
sahihi
dawa za miti shamba zinazuia ma-
gonjwa ya figo, lakini sisi wataala-
mu tunafahamu matumizi ya dawa
za mitishamba ambazo hazijapim-
wa zinasababisha ugonjwa huu,”
anasema.

WATAALAMU WALIVYO

Dk. Kisanga anasema Kkitaifa
wako madaktari bingwa wa figo 31,
kati yao wapo kinamama 15 wali-
osambazwa katika hospitali mbal-
imbali nchini, akifafanua idadi
ya madaktari ilianza kuongezeka
mwaka 2000.

Anasema huduma za matibabu
ya figo zinatolewa kote nchini ka-
tika hospitali za mikoa na kanda,
ambako unapimwa figo, mashine
za kuzisafisha na huduma nyingin-
ezo kukabili ugonjwa huo.

Daktari huyo anafafanua tayari
kuna vyuo vya tiba nchini vinavyo-
tibu figo; madaktari na wauguzi.
Pia, madaktari bingwa wanaen-
delea kuelimisha watunga sera na
sheria, waje na vinavyosaidia hu-
duma za figo nchini.

KUUZUIA UGONJWA

Dk. Kisanga anaelimisha kuwa
haimgharimu mtu kupima afya
yake ili ajikinge na ugonjwa huo,
kwa sababu wanapima mkojo na
shinikizo la damu na hatua ny-
ingine ni kuendelea kuelimisha
jamii kuachana na matumizi ya
dawa bila ushauri wa daktari, aki-
toa angalizo la matumizi ya dawa
Zisizo rasmi.

Pia, Dk. Kisanga anasema hivi
sasa idadi ya wagonjwa inaongeze-
ka, sababu mojawapo ni watu ku-
tobadili mtindo wa maisha kama
vile kula, watu hawapimi afya zao,
akieleza sababu kubwa ya kuwapo
ugonjwa huo ni matatizo ya uzazi,
malaria, pia saratani.

Hapo anasema, kwa wiki wana-
safisha damu wagonjwa 300, huku
kwa mwezi wanapokea wagonjwa
wapya 25 wanaofanyiwa huduma
hiyo na waliamua kuanzisha Cha-
ma cha Madaktari Bingwa wa Figo
ili watoe elimu endelevu kwenye
huduma za afya, wakishirikiana na
serikali.
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Kutimia miaka mitatu ya Corona

« Kenya rasmi mzalishaji wa vidonge vinavyotibu

4

Sehemu vya vidonge kutibu Covid 19, vilivyoanza kuzalishwa nchini Kenya. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

ANGA la vifo vitokanavyo
na maradhi Covid 19, sasa
linachangia vifo kwa ki-
wango cha kutisha, hesabu
iliyoko duniani leo ni wastani wa
watu milioni sita, hata kutoa sala-
mu kimataifa hali sio ya masihara.

Ikiwa na umri wa miaka mitatu
sasa, leo hii iko katika hatua ziadi
kwa kirusi cha Omricon, kina-
leta balaa kimataifa na idadi ya
wanaofariki, wengi wamo katika
orodha ya wasiopata chanjo.

Tikki Pang, ni Profesa ka-
tika Chuo Kikuu cha Singapore,
anasema idadi ya vifo duniani in-
aripotiwa zaidi kwa watu ambao
bado hawajapokea chanjo dhidi
ya virusi hivyo.

Anaeleza ilimchukua miezi
saba kurekodi watu milioni moja
wa kwanza waliokufa baada ya
ugonjwa wa Covid-19 kutanga-
zwa kuwa janga la dunia mwaka
juzi na miezi minne baadae, watu
wengine milioni moja walipoteza
maisha.

Pia, anasema tangu wakati huo,
kuna wengi wamekuwa wakip-
oteza maisha kila baada ya miezi
mitatu na kufikisha takwimu
hizo zinazoshabiana na vifo vya
wastani milioni sita

Idadi hiyo inatajwa huenda
ikawa kubwa zaidi kutokana na
kutokuwepo takwimu kamili za
watu waliokufa katika sehemu
nyingine duniani.

Tathmini iliyofanywa na timu
ya wataalamu katika jarida la
kimataifa la The Economist, wa-
nakadiria uhalisia wao kuwa
idadi ya vifo vilivyotokana na
ugonjwa wa Covid-19 ni kati ya
milioni 14 na 23.

Hapo ndipo kunatajwa picha

Ilianza na
mgonjwa
alive na dal-
ili nyepesi.
Alisema
alikuwa

na uchovu
mwingi Kwa
siku mbili

na alikuwa
anhaumwa
mwili na
kichwa.
Hakuwa aki-
kohoa, haku-
poteza haru-
fu au ladha.

halisi ya hatari ilivyo, akiwataka
watu wasipuuze masharti ya ku-
dhibiti kusambaa kwa corona
kwa kutovaa barakoa na men-
gineyo husika.

Chuo kikuu cha John Hopkins,
Marekani katika utafiti wake ki-
nasema, visiwa vya Pacific, am-
bavyo kwa zaidi ya miaka miwili
vilikuwa vimenusurika na maam-
bukizo ya virusi vya corona, na-
vyo sasa vinaandamwa na vifo
vinavyotokana na aina mpya ya
kirusi cha Omicron.

Kadhalika, kisiwa cha kibiasha-
ra cha Hong Kong, pia kinashuhu-
dia ongezeko la vifo kutokana na
ugonjwa wa Covid-19, huku Kkisi-
wa chenye idadi ya watu milioni
7.5, sasa kinapima wakazi wake
mara tatu kwa mwezi, katika hali
ya kujaribu kudhibiti kuenea jan-

ga corona.
Maeneo mengine ya Ulaya
Mashariki, Poland, Hungary,

Romania na mataifa mengine
ya Ulaya Mashariki, kunatajwa
kushuhudia wakimbizi milioni
moja wanaokimbia vita nchini
Ukraine, huku maeneo hayo ya
nchi imekuwa na idadi ndogo
ya watu waliopokea chanjo ya
Covid-19.

Marekani, nako licha ya utajiri
wake na upatikanaji rahisi wa
chanjo dhidi ya Covid, idadi ya
vifo vinavyotokana na ugonjwa
katika taifa hilo inakaribia watu
milioni moja.

OMICRON ILIKOTOKEA

Inatajwa kwamba inasambaa
kupitia matone ya mate yatokayo
mdomoni au puani mwa mtu ali-
yeambukizwa na mara nyingine
aina hiyo ya ugonjwa haina dalili,
hata kuifanya igundulike baada
ya muda.

Lakini, wengi walioambuki-
zwa wanakumbwa na usumbufu
wa kuishiwa nguvu kufikia hata
kulazwa na hatari kubwa kiafya,
jambo linaloibua tena umuhimu
wa kujua na kutumia njia za ku-
jikinga.

“Matumizi ya maski, kukaa
mbali na mtu mwingine na chan-
jo bado ndizo hatua muhimu,”
anaeleza mtaalamu.

Ripoti kutoka kwa madaktari
waliomtibu mgonjwa wa kwanza
nchini Afrika Kusini, zinaonyesha
mabadiliko muhimu kwenye dal-
ili, huku mtaalamu Dk. Angelique
Coetzee, anasema watu hao mara
nyingi hukumbwa na uchovu,
uchungu kwenye misuli kuwash-
wa koo, joto na kukabiliwa na ki-
kohozi kikavu.

“Ilianza na mgonjwa aliye na
dalili nyepesi. Alisema alikuwa
na uchovu mwingi kwa siku mbili
na alikuwa anaumwa mwili na
kichwa. Hakuwa akikohoa, haku-
poteza harufu au ladha,” ana-
fafanua tabibu huyo.

Mtaalamu Dk. Fonseca, ana
maelezo yenye ushauri wa mtu
kuwa makini, akifafanua: “Habari
zinazokuja kutoka Afrika Kusini
za dalili nyepesi zinatupa matu-
maini, lakini tunahitaji bado ku-
chunguza zaidi.’

Eneo lingine la ufafanuzi ni
kwamba kunahitajika uelewa wa
kina kuhusu omicron na tabia
zake kwa watu wenye umri to-
fauti na kati ya makundi yao, ili
wajiweke sawa kuikabili.

KILICHOKO AFRIKA
KUSINI

Ngazi ya juu ya maambukizi
ya virusi Corona nchini Afrika
Kusini imeonyesha mlipuko ulio-
chochewa na aina mpya ya virusi

na mbinu kukabili mgeni Omicron

mwishoni mwa mwaka, mkoa wa
Gauteng, ndiko kumeripotiwa
maambukizi mapya 3,582 kwa
siku moja.

Hata hivyo, kiwango hicho ni
kidogo ikilinganishwa na hali
ilivyokuwa wiki moja kabla, ku-
wapo mikasa 7,488 iliyoripotiwa
katika muda kama huo, kwa mu-
jibu wa tathmini iliyotolewa na
asasi ya NICD, Desemba mwaka
jana.

Maeneo yaliyoathirika zaidi
yanajumuisha mkoa wa mashari-
ki wa Kwazulu Natal, hasa katika
eneo lake la pwani.

UGUNDUZI KENYA

Kenya imepata ridhaa mwezi
huu kutengeneza vidonge vya
kumeza kupambana na maradhi
Covid 19, hadi sasa kampuni 27
za Afrika na Asia zimeshateuliwa
kutengeza dawa hiyo itakayoga-
wanywa kwa mataifa 105 masi-
kini.

Shirika la Universal, lililopo
nje kidogo ya jiji la Nairobi,
litavitengeneza vidonge hivyo, vi-
kimilikiwa na kampuni ya Strides
Pharma Science ya India, waten-
genezaji wa dawa za kupambana
na makali ya Ukimwi na inatam-
buliwa rasmi na Shirika la Afya
Duniani (WHO).

Dk. Willis Akhwale ni Mwe-
nyekiti wa jopo kazi la kupam-
bana na Covid 19 nchini Kenya,
akibariki uzalishaji huo anasema,
mkataba ulifikiwa kati ya kam-
puni ya utafiti na bidhaa na ya
utabibu ya Merck iliyo na kibali
kamili.

Pia, makubaliano yanajumui-
sha shirika la Medicines Patent
Pool linaloungwa mkono na
Umoja wa Mataifa kuzishusha bei
za dawa kwa mataifa masikini.

Shirika hilo liliteua kampuni
27 katika mataifa ya Bangladesh,
China, Misri, Jordan, India, In-
donesia, Pakistan, Afrika Kusini,
Korea Kusini, Vietnam na Kenya.

Molnupiravir ni dawa inay-
oweza kuua virusi na iliundwa
mahsusi kwa mafua. Ni dawa ya
kunywa na inaweza kutumiwa
nyumbani kutibu Covid 9 isi-
yokuwa kali.

Wataalamu wa dawa hiyo wa-
nashauri inapaswa kutumiwa
katika hatua za mwanzo za
maambukizi, kuepusha madhara
zaidi. Hata hivyo, wagonjwa we-
nye umri chini ya miaka 18 ha-
wapaswi kutumia Molnupiravir,
kwani inaweza kuathiri ukuaji wa
mifupa yao.

Waziri wa Afya, Mutahi Kagwe,
ana ufafanuzi wa mkataba kwam-
ba shirika la MPP litashusha bei
za dawa kwa mataifa masikini,
kampuni tano zitajikita kwenye
kuandaa mali ghafi na 13 zitaiten-
geneza malighafi na dawa.

Pia, kampuni tisa zilizosalia
zitakamilisha mchakato wa kui-
unda dawa na kampuni ya Kenya
iliyoteuliwa ya Universal Cor-
poration itahusika na hatua ya
mwisho za kuandaa dawa.



HABARI DODOMA

Bashungwa
ataka taratibu
zifuatwe
utekelezaji
mradi DADP

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, amezitaka Mamlaka
za Serikali za Mitaa kuhakiki-
sha zinafuata utaratibu uli-
opangwa katika utekelezaji wa
Mpango wa Maendeleo ya Kilimo
Wilaya (DADPSs).
~ Bashungwa aliyasema hayo
jana alipokuwa akizungumza na
Wataalamu wa Ofisi ya Rais -
TAMISEMI, Wizara ya Kilimo na
Wadau kutoka Taasisi va kend-
eleza kilimo Afrika (AGRA).

Alisema mpango huo utasaidia
kuongeza uzalishaji na kuongeza
mapato, lakini utasaidia kuwa na
malengo katika kufanya shughuli
za Uzalishaji wenye kuleta tija

Waziri Bashungwa ahsema |I|
kuwezesha halmashuari kufanya
kazi za kilimo katika kuongeza
uchumi wananchi aliagiza mam-
laka hizo kutumia ipasavyo
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
uwekezaji.

Aliagiza Maofisa Ugani kusima-
mia mpango huo ili kuhakikisha
wananchi wanafanya shughuli
Zao za uzalishaji na wananufaika
nazo.

“Huu mpango umetupa mwon-
gozo wataalamu, mradi huu ni
wa awamu ya DI|I sasa nitoe wito
kwa viongozi wenzangu ukianza
kutekelezwa tukausimamie ili
wananchi tunaoenda kuwasima-
mia wanakuwa na maslahi nao,”
alisema.

Alibainisha mpango utaanza
kutekelezwa katika mikoa 12 na
halmashauri 30 Kagera (Muleba,
Misenyi na Biharamulo), Kigoma
(Kasulu, Kibondo na Kakonko),
Katavi (Tanganyika, Mpimbwe na
Nsimbo), Rukwa (Kalambo, Nkasi,
Sumbawanga DC), Ruvuma (Son-
gea DC, Madaba na Mbinga DC).

Pia Njombe (Wanging'ombe,
Ludewa), Iringa (Mufindi, Kilolo),
Manyara (Babati, Hanang' na
Kiteto), Arusha (Meru, Karatu na
Arusha DC), Kilimanjaro (Hai, Siha
na Rombo), Simiyu (Maswa) na
Tanga (Kilindi).

PETER MKWAVILA

Mtendaji kortini tuhuma za ubadhirifu

Na Renatha Msungu,
DODOMA
SISI  ya Kuzuia

na Kupambana na

Rushwa (TAKUKURU)

Wilaya ya Chemba,
imemfikisha  mahakamani
Kaimu Mtendaji wa Kata ya
Latra, Eva Masawe kwa tuhu-
ma za ubadhirifu wa mali ya
umma na kuisababishia seri-
kali hasara ya Sh. milioni 3.8.

Kesi hiyo ya uhujumu
uchumi namba mbili ya
mwaka 2022 ilisomwa jana
na Mwendesha Mashtaka wa
taasisi hiyo, Leonard Haule
mbele ya Hakimu wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Chemba, Es-
ter Mwakalinga.

Akitoa taarifa ya kesi hiyo,
Mwendesha Mashtaka huyo,
alidai mtuhumiwa huyo
anadaiwa kutenda kosa hilo
Machi hadi Aprili mwaka

2020.

“Baada ya TAKUKURU ku-
fanya uchunguzi tumebaini
kosa hili na tumechukua
hatua za awali za kisheria
za kumfikisha mahakamani
mtuhumiwa huyo kwa ajili ya
taratibu nyingine za kisheria
kuendelea,” alilambia ma-
hakama hiyo.

Alidai ubadhirifu huo ume-
fanywa kupitia ukusanyaji wa
mapato kwa kutumia mashine

za kukusanyia ushuru (POS)
ambazo zinapaswa kuwasil-
ishwa katika halmashauri
kwa mujibu wa taratibu zi-
lizopangwa na serikali, lakini
hakufanya hivyo.

Mhtakiwa baada ya ku-
pandishwa kizimbani ali-
somewa shtaka lake na ku-
kana, hivyo aliachiwa kwa
dhamana.

Kesi hiyo itatajwa tena
Machi 21, mwaka huu.

Wanawake TCDC wataka watoto wenye mahltajl vituoni kusaidiwa

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tan-
zania (TCDC), wamewataka
wadau na taasisi mbalimbali
kuwasaidia watoto wenye uhi-
taji walioko kwenye vituo vya
kuwalea ili kupata mabhitaji ya
msingi kama wengine.

Ofisa Utawala wa TCDC, Joyce
Kato, aliyasema hayo juzi wali-
potoa msaada kwenye kituo cha
cha Matumaini jijini hapo ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani.

Alisema kuna umuhimu wa
kutoa misaada mbalimbali ili
watoto wasikose mahitaji yao ya

msmgl
maini kwa kuwa sisi kﬂa
tunaposhiriki maadhim-
isho tunachagua kituo cha
kwenda kutoa msaada, mwaka
jana tulienda Buigiri lakini sasa
hivi tumechagua Matumaini kwa
sababu hawa  wana mahitaji
sana,” alisema.

Alisema nia ya dhati ya
TCDC  ni kuwasaidia watoto
kwa kuwa wamekuwa wakipata
matatizo mbalimbali.

“Wito wetu kwa taasisi
zingine tujitoe tukipata uw-
ezo wa kusaidia kwa saba-
bu hawa watoto wanatuhitaji
sisi,” alisema.

Naye Mjumbe wa Kamati

ya  Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali Kuu na Afya (TU-
GHE) wanawake, Tatu
Mwenda, alitoa kwa serikali,
kampuni na taasisi  kuendelea
kuwasaidia watoto wenye ma-
hitaji maalum huku akiupongeza
uongozi wa TCDC kwa kujitolea
kuwasaidia watoto.

“Hiki kituo kinapokea watoto
wadogo sana baada ya kupoteza
wazazi wao wapo hadi wa siku
tumeleta msaada ambao tu-
naamini ni mahitaji yao ya msin-
gi kama vile pampasi za watoto,
mchele, maharage, sabuni, suka-
ri vyenye thamani ya Sh.milioni
moja tumejaliwa hiki kidogo tu-
meleta na wengine walete tusai-
die wapate mahitaji muhimu,”

maini, Slster Christina Phldehs
alisema wamekuwa wakikutana
na kero mbalimbali lakini wame-
kuwa wakizitatua kwa baadhi ya
watu, taasisi na serikali.

Alisema kituo kinapokea wa-
toto yatima wanaoishi na maam-
bukizi ya Virusi vya Ukimwi
na wamekuwa wakisimamiwa
matumizi ya dawa na wengine
tayari wamemaliza chuo na
wana kazi.

“Hakuna kukata tamaa licha ya
kwamba watoto hawa ni  yati-
malakiniwanaishikifamilia, wen-
gine wenye moyo wa kujitolea
wanakuja mtu na mume wake
ambao pengine wameishakuwa
na watoto wakubwa wanalea

wale watoto yatima mnampa ny-
umba mnamgawia na watoto ili
wapate malezi ya baba na mama
na wanaenda mara moja kwa
mwezi.”

Alisema watoto wanaioshi ka-
tika kituo hicho wapo 147 mbali
na ambao wapo Shule za Se-
kondari na Vyuo.

“Hapa kuna mtoto wa siku 18
ambaye aliletwa katika kituo
baada ya mama yake kupata
ugonjwa wa akili tunamhu-
dumiwa vizuri, aliletwa akiwa na
siku nane... mama yake alimtupa
hivyo ndugu walishindwa jinsi
ya kumsaidia wakaona mama
wampeleke Mirembe na mtoto
wamlete hapa sisi hatuwezi ku-
kataa,” alisema.
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HABARI MBEYA

Diwani atiwa mbaroni
madai shambulio la aibu

Grace Mwakalinga na Nebart Msokwa,
MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya lina-

washikilia viongozi wawili wa Kata

ya Igaznzo katika Halmashauri ya

Jiji la Mbeya na mwananchi mmo-
ja kwa tuhuma za kumshambulia kijana
mmoja kwa kumtwanga makonde ndani
ya ofisi ya serikali.

Viongozi wanaoshikiliwa ni Diwani
wa Kata hiyo, Daniel William (35), Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Iganzo, Erasto
Mwankenja (48) na Mzee Henje Mbombo
(74) ambaye ni mwananchi.

Wiki iliyopita video ya viongozi hao
ilikuwa inazunguka kwenye mitandao
ya kijamii ikionyesha wakimshambulia
kijana Shadrack Zakaria (28) ambaye ni
mpigapicha wa mtaani.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Ulrich Matei, aliwaambia waandi-
shi wa habari jana kwamba tukio la vion-
gozi hao kumshambulia kijana huyo lil-
itokea Machi 3, mwaka huu, katika ofisi
ya kata hiyo, mtaa wa Igodima.

Alisema chanzo cha tukio hilo ni

kwamba viongozi hao walikuwa wanam-
tuhumu kijana huyo kuwapiga picha bila
ridhaa yao wakati wakifanya shughuli za
maendeleo.

Pia alisema viongozi hao walikuwa
wanamtuhumu kijana huyo kuwatolea
lugha ya matusi wakati walipojaribu
kumhoji kuhusu picha alizokuwa anawa-
piga.

“Mama mzazi wa kijana huyo, Esther
Andrew, aliziba njia iliyokuwa inakati-
sha kwenye shamba lake na ndipo vion-
gozi hao wakaamua kuifungua na kulima
barabara. Sasa wakati wanaendelea na
shughuli hiyo, ndipo kijana huyo aliamua
kuwapiga picha,” alisema.

“Lakini baadaye kijana huyo aliwafua-
ta viongozi hao ofsini kwao kwenda
kuwahoji sababu za kupitisha barabara
kwenye eneo lao bila kuwashirikisha. Ka-
tika mazungumzo hayo, ndipo tukio la
kushambulia lilianza,” aliongeza.

Kamanda Matei alisema pamoja na
kwamba mmiliki wa eneo hilo ambaye
ni mama mzazi wa Zakaria alikosea kuz-
iba njia, pia viongozi hao walifanya kosa
kumshambulia.

Alisema viongozi hao walitakiwa ku-

fuata utaratibu wa kisheria wa kusu-
luhisha jambo hilo badala ya kumpiga
tukio ambalo alisema limeleta picha
mbaya kwa wananchi dhidi ya ofisi za
serikali.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya
simu, mama mzazi wa Zakaria ambaye
ndiye alikuwa mmiliki wa eneo ilipopit-
ishwa barabara, alisema alikuwa hajui
kwamba mwanawe alishambuliwa kama
ilivyokuwa ikionekana kwenye video.

Alisema alipata taarifa kwamba mtoto
wake alikamatwa na kupelekwa katika
Kituo Kikuu cha Polisi cha Mbeya na ali-
fanya taratibu zote za kumtoa bila kujua
kwamba alikuwa ameshambuliwa na
viongozi hao.

“Machi 5 ambayo ilikuwa siku ya Ju-
mamosi, nilitumiwa video ikionyesha
mwanangu akipigwa utadhani ni mwizi
au muugji. Niliumia sana lakini sina nam-
na,” alisema Esther.

Alisema katika eneo hilo amekuwa
na mgogoro na baadhi ya watu ambao
wamekuwa wakichungia mifugo kwe-
nye mazao yake na kila akiwashtaki kwa
viongozi hao hawajawahi kuchukua
hatua.

‘S f‘ Kamanda wa

' Polisi Mkoa wa
e Mbeya, Ulrich
Matei, akio-
nyesha kwa
waandishi
wa habari
mkoani humo
jana, baadhi
ya bidhaa
zilizokamatwa
- ambazo ny-
. ingine zimepig-
wa marufuku
kuingia nchini
na nyingine
zimeingizwa
| Kinyem-
1 ele kutoka
- nchijirani ya

- Zambia, baada
va kufanya op-
eresheni juzi.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

Wanawake waliotoka gerezani sasa
kunufaika na mikopo ya halmashauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya imeziagiza
halmashauri zote za mkoa huo kuwain-
giza kwenye mkopo wa asilimia 10 wa-
nawake wote wanaomaliza kutumikia
vifungo vyao gerezani ili wautumie ujuzi
walioupata kuanzisha shughuli za ujasiri-
amali.

Aidha, imeagiza kuundwa Kamati
za Ulinzi na Usalama wa Wanawake na
Watoto kwenye kila kata kukabiliana
na matukio ya ukatili ambayo makundi
hayo yamekuwa yakikabiliana nayo na
kuyakwamisha kupata maendeleo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitoa maagizo hayo juzi wakati
wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani ambayo kimkoa yalifanyikia ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi.

Homera alisema kwenye magereza
yote wafungwa wanapatiwa mafunzo

ya ufundi ambayo yanawasaidia kuwa
na ujuzi wa kufanya shughuli za ujasiri-
amali, hivyo ili kuwaendeleza ni lazima
wapewe mikopo.

Aliwataka wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi kusimamia jambo hilo ili litekele-
zwe katika kila eneo na kwamba litapun-
guza vitendo vya uhalifu kwenye jamii.

“Hili ni agizo ambalo watendaji wetu
wa halmashauri lazima walisimamie
kikamilifu. Kwenye magereza yetu
kuna vyuo vya ufundi ambavyo vinatoa
mafunzo ya ujasiriamali, hivyo naagiza
wanawake wote wanaomaliza kutu-
mikia vifungo wapewe mikopo,” alisema
Homera.

Pia aliwaomba viongozi wa dini na
mila katika mkoa kusaidia kutoa elimu
itakayosaidia kupunguza matukio ya
watu kuuana kwenye jamii kwa sababu
ya wivu wa mapenzi.

Homera alisema kwa sasa katika mkoa

wa Mbeya huo, Jeshi la Polisi limefanya
kazi kubwa ya kuzuia matukio hayo kwa
kuwakamata watu wote wanaohusika
kwenye matukio ya mauaji.

Alisema hivi karibuni walikamatwa
watu waliodaiwa kumuua Mwenyekiti
wa Mtaa wa Mwanyanje katika Kata ya
Uyole pamoja na waliodaiwa kumuua
Ofisa Ustawi wa Jamii wa Gereza la Wa-

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya,
Dk. Angelina Lutambi, alisema ofisi yake
itaendelea kusimamia sheria ili kuhakiki-
sha halmashauri zote za mkoa zinatoa
mikopo ya asilimia 10 kwa makundi
maalumu.

Alisema kwa sasa katika mkoa wa-
nawake wamekuwa wakijituma kufanya
shughuli mbalimbali za maendeleo
zikiwamo biashara na kazi za kilimo na
kwamba kundi hilo ndilo linaloongoza
kwa uzalishaji.

- Waomba

- kukarabati
miundombinu
TAZARA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WIZARA vya Ujenzi na Uchukuzi,
imeombwa kufufua miundombinu ya
njia za reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA) iliyoko ndani ya Mamlaka
yva Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA) ili kurahisisha uingizwaji na
kutolewa kwa mizigo.

Lengo la kuomba kufanya hivyo ni
kupunguza msongamano wa magari
na kuokoa bidhaa zinazosafirishwa
nje ya nchi kama matunda.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Wasafirishaji Shehena Tanzania
(TSC), Sallu Johnson, alitoa ombi hilo
juzi kikao cha uhamasishaji  Kili-
choandaliwa na Shirika la Wakala wa
Huduma za Meli Tanzania (TASAC) na
Taasisi ya Kiserikali ya Kikanda kwa
Wanachama wa Jumuiya za Zambia,
Kenya, Uganda na Tanzania Kilicho-
fanyika katika ukumbi wa Mkapa

Alisema TPA imekuwa ikielemewa
na shehena ya mizigo inayoingizwa
kutoka maeneo mbalimbali nchini
kwa kutumia magari makubwa ya
mizigo, jambo linalosababisha mson-
gamano mkubwa wa magari na ku-
sababisha baadhi ya mizigo kukaa
kwa muda mrefu bandarini huku
meli wanazotarajia kusafirishia mizi-
go zikiwa zimeondoka bandarini.

“Ukifika pale Kurasini unaona ka-
bisa foleni ya malori ni kubwa yak-
isubiri zamu pamoja na maandalizi
va nyaraka mbalimbali za kusafirisha
shehena. Tunaiomba wizara husika
kuboresha miundombinu ya reli ya
TAZARA ili kuwaokoa Watanzania
ambao wanapeleka bidhaa nje
ya nchi na hasara wanazopata,”
alisema.

“Hivi ninavyoongea kuna shehena
ya zao la chai imekwama bandarini
na meli ambayo ilitarajia kusafisha
ilishaondoka. Serikali ilione hili kwani
usafiri wa reli ukiboreshwa utaondo-
ka na hadha wanazokumbana nayo,”
aliongeza.

Johnson alisema kuna kila sababu
va kukaa kikao cha pamoja baina ya
TPA na TAZARA ili kujadili suala hilo
na kufika na makubaliano ambayo
yatakuwa na tija kwa wasafirishaji.

“Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kuna uzalishaji mkubwa wa mazao
ya chakula la biashara hususan ma-
tunda ya parachichi, ndizi, mboga
[akini changamoto ni namna ya kuz-
isafirisha kuingiza sokoni kwa ku-
tumia usafiri wa reli na anga Kupitia
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Songwe (SIA) kutokuwa na tija kwao,”
alisema Johnson.

Meneja wa Udhibiti wa Usafirishaji
wa Njia ya Maji TASAC, Fatma
Masenene, alisema lengo la mkutano
huo ni kuhamasisha wasafirishaji
wadogo kutumia usafiri wa meli kwa
kuingiza mizigo ndani na nje kwa ku-
tumia bandari nchini ikiwa ni pamo-
ja na kusikiliza changamoto zao.
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Serikali yajipanga ajira
na uchumi wa ushindani

Na Mwandishi Wetu,

kubwa, matumizi ya
kompyuta zenye uwezo
mkubwa zaidi, utunzaji
takwimu, usalama wa
mtandao, bidhaa na hu-
duma za kisasa zinazo-
patikana katika mfumo
wa TEHAMA ni vitu
vilivyojenga uchumi
wa kidigitali. Alisema
utaratibu huo umeon-
doa mipaka ya ufikishaji
wa bidhaa na huduma
ambapo watu binafsi,
wafanyabiashara na
jamii wanaunganishwa
katika muda mwa-
faka na kuifanya dunia
ishirikiane zaidi.
Alifahamisha kuwa
serikali itaipelekea Tan-
zania kufika kiwango
cha juu zaidi cha uchu-
mi na kwamba kuanda-
liwa kwa semina hiyo
ni ushahidi wa serikali
kufikia kiwango hicho.
Alisema mafunzo hayo
yatanufaisha katika
kuongeza kasi ya kui-
fikisha Tanzania kuwa
katika kiwango cha juu
cha uchumi wa kijiditali
na kutegemea kunufaika
kwa namna mbalimbali
ikiwamo kuongezeka
ubunifu katika shu-
ghuli za uzalishaji na
kuongeza mapato.
Alibainisha kuwa
katika utekelezaji wa
Mpango wa Tatu wa
Maendeleo ya Taifa wa
Miaka Mitano, Tanzania
ina dhamira ya kujenga
uchumi shindani wa vi-
wanda kwa maendeleo
va watu.

ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi,
Balozi Hussein Kat-
tanga, amesema serikali
yva Tanzania imekusudia
kuwa na taifa lenye
uchumi unaohimili
ushindani wa kutoa
ajira na mapato endel-
evu, usioharibu mazin-
gira ili kufikia uchumi
wa kidijitali.

Aliyasema jana hayo
wakati wa ufunguzi wa
semina ya uchumi wa
kidigitali kwa mamlaka
Za juu za uamuzi wa
sera nchini iliyofanyika
Hoteli ya Marijan,
Pwani Mchangani, Mkoa
wa Kaskazini Unguja.

Katibu Mkuu Kion-
gozi alisema hatua hiyo
inatokana na utekelezaji
wa Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2025 in-
ayokusudia kuwa na
taifa ambalo watu wake
watakuwa na maisha
bora, amani, utulivu na
umoja.

Alisema mabadi-
liko na mageuzi hayo
yanachochewa na
utandawazi, ambao
ni wimbi kubwa lin-
aloonekana kuathiri
maisha ya watu, maen-
deleo makubwa katika
teknolojia yakibadilisha
uchumi kuwa wa kidi-
jitali.

Katibu Mkuu Kion-
gozi alisema uwapo wa
mtandao wenye kasi
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TANGAZO LA NOTISI/MNADA

KWA NIABA YA NCBA BANK TANZANIA LIMITED WA S.L.P 20268, DAR ES
SALAAM.TUNATOA NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) KUANZIA TAREHE YA
TANGAZO HILI KWA MDAIWA ALIYETAJWA HAPO CHINI ALIPE DENI LAKE
ANALODAIWA KWA MUDA MREFU , ENDAPO ATASHINDWA KULIPA KWA MUDA
ULIOTOLEWA DHAMANA YAKE ITAUZWA KWA RATIBA IFUATAYO.

TAREHE YA
MNADA
JUMANNE
29/03/2022
KUANZIA SAA 5
ASUBUHI

NA. JINA LA MDAIWA MALI INAYOUZWA MAHALI ILIPO MALI

INAYOUZWA

01 ELIZABETH MKONY CHALO NYUMBA YENYE HATI | ENEO LA TEGETA, WILAYA
CT.113985, KIWANJA | YA KINONDONI, DAR ES
NA.281, KITALU NA.”| SALAAM (NYUMBA HII

B” YENYE UKUBWA | INAPAKANA NA BUDGET
WA SQM 2,184 RESORT NA INATIZAMANA
NA LAMI YA KUELEKEA
BAHARI BEACH
HOTEL/LEDGER PLAZA),

MASHARTI YA MNADA:

. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

. Mnada utafanyika sehemu ilipo dhamana.

. Mnunuzi atakayefika bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei

iliyofikiwa papo hapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika kulipa ndani ya siku

kumi na nne (14) baada ya tarehe ya mnada

Endapo mteja atashindwa kumaliza 75% ndani ya siku 14 kiasi kilichotolewa awali 25%

hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

. Gharama za kubadilisha hati miliki (Transfer of ownsership) pamoja na gharama
nyingine ni juu ya mnunuzi.

WN =

Bl

3]

Wote mnakaribishwa.

MKURUGENZI MTENDAJI,
MKURUGENZI MTENDAJL,

NCBA BANK TANZANIA LIMITED,
SLP 20268,

AMANI PLACE,OHIO STREET

DAR ES SALAAM.

SIMU NA. +255 22 2125710

EMAIL: info@ncba.co.tz

WEB: www.ncbagroup.co.z

EAGLE RECOVERIES LIMITED,

S.L.P 34462,

DAR ES SALAAM,

SIMU NA.0753 351 588/ 07683 152 822 /0743448888

EMAIL: eaglerecoveries2017@gmail.com
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Mwinyi alifumua

Baraza Mawaziri

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amefanya mabadiliko ka-
tika Baraza lake la Mawaziri huku
akiigawa Wizara ya Afya, Ustawi
wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
ili kutengeneza wizara mbili.

Katika mabadiliko hayo, mawa-
ziri wawili wameenguliwa ambao
ni aliyekuwa Waziri wa Uvuvi na
Uchumi wa Buluu, Abdallah Kom-
bo na Waziri wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo, Dk. Soud
Nahoda.

Akitangaza mabadiliko ya
baraza hilo juzi, Katibu Mkuu
Kiongozi na Katibu wa Baraza la
Mapinduzi, Zena Ahmed Said,
alisema Rais amewateua mawa-
ziri wapya wanne, pia manaibu
waziri saba.

Aliwataja mawaziri watakaoun-
da baraza hilo ni Jamal Kassim Ali
aliyeteuliwa kuwa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Ikulu. Kabla ya uteu-
zi huo, alikuwa Waziri wa Fedha
na Mipango.

Masoud Ali Muhammed am-
eteuliwa kuwa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara Maalum
za SMZ, Haroun Ali Suleiman am-
eteuliwa kuwa Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na

e
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Idara Maalum za SMZ na Mudrik
Ramadhan Soraga ameteuliwa
kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, wote
wakibaki kwenye nafasi zao za
awali.

Wengine walioteuliwa ni pamo-
ja na Dk. Saada Salum Mkuya ali-
yeteuliwa kuwa Waziri wa Fedha
na Mipango. Awali alikuwa Waziri
Nchi Ofisi ya Makamu wa kwanza
wa Rais.

Harusi Said Suleim ameteuliwa
kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais. Kab-
la ya uteuzi huo alikuwa Mwakili-
shi wa Jimbo la Wete, Pemba.

Shamata Shaame Khamis am-
eteuliwa kuwa Waziri wa Kilimo,
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo.
Kabla ya uteuzi huo, alikuwa
Mwakilishi wa Jimbo la Micheweni
Pemba; Lela Muhammed Mussa
ameteuliwa kuwa Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali. Kabla
ya uteuzi huo, alikuwa Waziri wa
Utalii na Mambo ya Kale na Simai
Muhammed Said aliyekuwa Wazi-
ri wa Elimu na Mafunzo ya Amali
ameteuliwa kuwa Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale.

Tabia Maulid Mwita ameteuli-
wa Waziri wa Habari, Vijana, San-
aa, Utamaduni na Michezo (ame-
baki katika wizara hiyo); Rahma
Kassim Ali ameteuliwa kuwa Wa-

ziri wa Ardhi na Maendeleo ya
Makaazi. Kabla ya uteuzi huo ali-
kuwa Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi; Shaibu Hassan
Kaduara ameteuliwa kuwa Waziri
wa Maji, Nishati na Madini. Kabla
ya uteuzi huo alikuwa Mwakilishi
wa Jimbo la Chakechake.

Suleiman Masoud Suleiman
ameteuliwa kuwa Waziri wa
Uchumi wa Buluu na Uvuvi. Kabla
ya uteuzi huo, alikuwa Waziri wa
Maji, Nishati na Madini; Nassor
Ahmed Mazrui ameteuliwa kuwa
Waziri wa Afya; Riziki Pemba
Juma ameteuliwa Waziri wa
Maendeleo ya Jamii; Jinsia, Wa-
zee na Watoto. Kabla ya uteuzi
huo, alikuwa Waziri wa Ardhi na
Maendeleo ya Makazi na Omar
Said Shabani ameteuliwa kuwa
Waziri wa Biashara na Maendeleo
ya Viwanda, akibaki katika wizara
hiyo.

Hamza Hassan Juma ameteuli-
wa kuwa Waziri Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu na
Baraza la Wawakilishi. Kabla ya
uteuzi huo alikuwa Mwakilishi
wa Jimbo la Shauri Moyo na Dk.
Khalid Salum Muhammed am-
eteuliwa kuwa Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi. Kabla
ya uteuzi huo, alikuwa Waziri Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais, Sera,
Uratibu na Baraza la Wawakilishi.

TAARIFA KWA UMMA

Tunapenda kuwajulisha Wanachama wa PSSSF,
Mfuko una ofisi tatu katika mkoa wa Dar es Salaam,
hivyo Mwanachama atapata huduma yeyote
anayoihitaji katika moja ya ofisi hizo, ikiwa pamoja
na uhakiki wa Mstaafu.

Kwenda kuhudumiwa kwenye ofisi

hizo tatu

kutaondoa uwezekano wa Ofisi ya llala kuzidiwa

na wastaafu wanaoenda kuhakikiwa.

Ofisi hizo ni;

1. Ofisi ya kanda ya llala, ipo Posta Mpya, mtaa wa
Ohio katika jengo la PSSSF Golden Jubilee.

2. Ofisi ya kanda ya Temeke, ipo makutano ya mtaa
wa Samora na Barabara ya Morogoro katika jengo
la PSSSF House.

3. Ofisi ya kanda ya Kinondoni, ipo Makumbusho,
barabara ya Ali Hassan Mwinyi katika jengo la
PSSSF Millennium Towers.

Kwa taarifa zaidi piga simu ya bure namba 0800 110 040

Leo: Kesho..Pamoja. [ 9

0800 110 040

www.psssf.go.tz . PSSSF Watumishi_Pension PSSSFTZ
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CAUSENO 25 OF 2022 NDUGU EDWARD RICHARD | |DORIS ROBERT CHAGULA

KADI YA GARI
ALLY ALLY AJIRANI

In the Matter of the Estate of the Late

MATRIDA MALUGU MKWABI KATUNZI| anatangaza anatangaza kupotea kwa A K |
By 1. MARIA ROBERT LIMBE kupotelewa nt? kadi ya.ﬁa” kadi ya gari yenye namba natangaza kupotelewa
2 e yenye namba za usajili . a kwa kadl a GARI(Noah)
All persons claiming to have any interest in the T593AXR aina ya TOYOTA RAV za usaJIII T312 BCZ . y eers
estate of the above named deceased are hereby 4, Rangi Pear|y White yenye DAIHATSU TERIOS. Chassis yenye namba za UsaJ|||
ited t d th di if th .
fﬁ:jaik ft EZ?EZ)TEE ;fgm ;’E:gf;;e '(T,?Slénerizf Chasis No. SXA117158475, namba J100G024207. T 682 BNR yeyote atakae
administration) is made to the above - name Engine No.352703630 Kwa E . . X . HALIMA SEIFU TUWA anatangaza
itioner. ngine namba HC724534. . , 9
E)Tatjlégir:)er: to the grant should be filed on or yeyote atakayeiona atoe 9 lyona atoe taarifa kituo cha kupotelewa na cheti cha kidato che nne

chenye index namba $.3841/0006

Yeyote atakayeiona atoe .- ; .
y y p0|IS| au plga simu namba kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa

before the 17 day of 032022 taarifa kituo chochote cha

ated at Morogoro this 18 day of 02 . isi kili i taarifa kituo cha polisi. kupitia EPIPHANY SEKONDARI k
Dated at Morogoro this 18 day of 02 2022 Polisi kI|IChOpO karibu kwa. . . p 07]3745623 23?;3.IaYeyote atakayekiona atoe T:::ifz
kumbukumbu namba ya Polisi Taarifa ya polisi: DSM /PHO/RB/53590/2022 kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

R DOD/DOD/RB/ 12022.

e DOD/DOD/RE/97696/2022 WMB/RB/216/2022. 0 519052/2022

KIWANJA KINAUZWA [l KUPOTEA KWA CHETI l KUPOTEAKWA B KUPOTEA KWA INTHE DISTRCT COURT OF GOBOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI 420F 2022
KIWANJA KIPO KISUKURU IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
DOTTO SANGA CHRISTOPHER RAJABU S. ATHUMANI NZUMB! MW'"I'\';‘;A MKWELLELA
SEGEREA JKT DSM, KINA natangaza kupotea kwa kadi IN THE MATTER OF APPLICATION FOR
ana Skgaka upo ca ba a anatangaza kupOtea kWa LETTERS OF ADMINISTRATION
UKUBWA WA MITA ZA MLABA ya FIKIPIKI yenye namDa za . . BY JUSTINA NORBERT KIHALI
usejil MC 599 CMA. Engine | | K@i Y@ gari yenye namba e TN
(SQM) 2252, KIWANJA namba DF4HK1008497. za usaj All PERSONS claiming to have any interest in the
KIMEPIMWA NA KINA HATI Chassis namba T 841CAH - TOYOTA e to come.and see the proceedings I they
! think fit before the grant of letters of
BEl Nl M”_lONI 55 John E. Kellya anatangaza kupotea kwa cheti Cha MDBZSAF"XKIH08498' NOAH. YeyOte atakaye|0na ;\:t?iigri]set:ation is made to the above named
: kf‘?am cha nne,chenye Index noA:AS 1‘268_016‘8 YeyOte atakaye|0na atoe . . ObjectionAs to the grant should be filed on or
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia . . .. atoe taarlfa kltuo Cha before the 8 Day of APRIL, 2022
KWA MAWAS”_'ANO PIGA Kisimiri secondary school November 2015. No ya taarifa kituo cha p0||S|. o ) o Dated at Dodoma this 4TH day of March, 2022
cheti: CS15 0005830. Yeyote atakayekiona atoe . P p0||S|. Taa”fa ya po||S|:
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi. Taarifa ya pO“SI‘ @,&ﬁ_ — me-ﬂ"‘ﬂﬁ',_c
0754 857523/0655 857523 DAR/CHU/RB/14657/2022. MKB/RB/44/2022. TAN/TAN/RB/96777/2022. S mrwiﬂ“"“;m; oY

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI Uza, .
INDUSTIAL AREA, Chenye Thamani

Kubwa Kwa
PO.BOX 31042, Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie

DAR ES SALAAM.
MOB: +255/- 0782253676 0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



Alhamisi Machi 10, 2022 NipaShe 1 9

HABARI KITAIFA

I Waziri Kijaji ataja maeneo
vipaumbele kwa wawekezaji

Viwanda vya
dawa kuokoa
bilioni 33/-

Na Mary Geofrey, MAKAMBAKO

KUKAMILIKA kwa ujenzi wa viwan-
da vya dawa na vifaa tiba vilivyoko
Idofi wilayani Makambako mkoani
Njombe kutaipunguzia mzigo seri-
kali wa kuagiza dawa nje ya nchi na
kuokoa Sh. bilioni 33 kwa mwaka.
Mradi wa ujenzi wa viwanda

hivyo vya Bohari ya Dawa (MSD) ul-

ianza Oktoba 4, 2020 kwa gharama
ya Sh. bilioni 16.7 na unatarajiwa
kukamilika na kuanza kufanya kazi
ndani ya miezi mitatu ijayo.
Mkurugenzi wa Rasilimali Watu
wa MSD, Erick Mapunda, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugenzi

Mkuu wa MSD, Meja Jenerali Gabriel

Mhidze, alisema mjini hapa juzi
kuwa ujenzi huo umefika asilimia
90.

Alisema kukamilika kwa ujenzi
huo kutafanikisha kuzalisha glovu

20,000 kwa saa, sawa na jozi 10,000

kwa saa. Alisema kiwanda hicho
kitakuwa na uwezo wa kuzalisha
dawa za vidonge vya rangim-
bili (Tablets) 330,000 kwa saa na
vidonge vya kawaida (Capsules)
425,000 kwa saa.

“Dawa hizo ni Paracetamoal,
Amoxycillin, Arythromycin, Ampi-
clox ambazo zinahitajika kwa wingi
nchini,” alisema Mapunda.

Alisema kiwanda pia kitazalisha

dawa za maji (syrup) chupa 180 kwa

Saa ambazo ni dawa za kikohozi,
dawa za maumivu, cotrimoxazole
Ssyrup na Metronidazole syrup.

“Dawa nyingi ambazo zinatumika
nchini zikiwamo za maumivu na
antibayotiki na dawa za maji za
watoto, zitazalishwa hapa Idofi na
uzalishaji wa majaribio tayari ume-
shaanza na kuonyesha mafanikio
makubwa,” alisema Mapunda.

Mhandisi Msimamizi wa Mradi
huo, Shiwa Mushi, alisema kwa sasa
ufungaji wa eneo la usafi,
ndani ya kiwanda pamoja na mae-
neo ya kubadilishia nguo unaende-
lea.

Alisema ghala la kuhifadhi ma-
lighafi linaloendelea kujengwa lina
ukubwa wa mita za mraba 1,000
(urefu mita 50 na upana mita 20 na
kimo mita sita).

VYoo vya :

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji imesema imeweka juhudi
kuboresha mazingira wezeshi ya kuvu-
tia wawekezaji katika viwanda hasa ka-
tika maeneo maalum ya kiuchumi (SEZ)
na ya uzalishaji wa biadhaa kwa ajili ya
kuuza nje (EPZ).

Waziri wa Viwanda, Biashara na
Uwekezaji, Dk. Ashatu Kijaji, alisema
kuendeleza maeneo maalum ya SEZ na
EPZ ni ya kipaumbele kwa serikali ikiwa
na lengo la kuvutia wawekezaji wengi
zaidi katika viwanda ili kutengeneza
ajira nyingi na kuongeza pato la taifa.

Waziri Kijaji aliyasema hayo juzi waka-
ti akitoa maelezo kwa Kamati ya Bunge
ya Bajeti ilipotembelea Mamlaka ya Mae-
neo Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya
Nje (EPZA) pamoja na kutembelea vi-
wanda vilivyoko katika maeneo maalum
ya kiuchumi la William Benjamin Mkapa.

Aliiambia kamati hiyo kuwa mkaka-
ti huo wa kuboresha mazingira ya
uwekezaji unalenga kuunga mkono
juhudi za dhati za Rais Samia Suluhu
Hassan ya kuvutia wawekezaji wengi

zaidi nchini na hasa kwenye sekta ya vi-
wanda.

“Serikali imejizatiti kuweka miundom-
binu wezeshi katika maeneo yote ya SEZ
na EPZ nchini ili kuwavutia wawekezaji
wapya na kuchangia zaidi ukuaji wa
uchumi,” alisema.

Alisema kwa mfano katika maonyesho
ya Dubai yaliyomalizika hivi karibuni,
moja ya makubaliano yaliyosainiwa kati
ya 36 ni ule wa kuwekeza katika maeneo
ya SEZ na EPZ ikiwa ni moja ya juhudi
za Rais Samia. Waziri Kijaji aliihakikishia
kamati hiyo kuwa wizara yake ipo katika
hatua za mwisho kufanya kituo jumuishi
cha pamoja (One Stop Centre) kuanza
kuwahudumia wawekezaji na vibali vi-
taanza kupatikana ndani ya saa 24.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Bajeti, Daniel Sillo,
aliipongeza Wizara ya Viwanda, Biasha-
ra na Uwekezaji kwa juhudi za kuweka
mazingira wezeshi ili kuvutia wawekeza-
ji wengi zaidi katika viwanda.

Aliitaka wizara iorodheshe changamo-
to mbalimbali zinazozuia uendelezaji wa
maeneo ya SEZ na EPZ yaliyoko sehemu
mbalimbali nchini.

Alisema lengo la kamati yake ni kuo-
na kuwa changamoto hizo zinapatiwa
ufumbuzi haraka iwezekenavyo kwa
kushirikiana kwa karibu na serikali ili
kuongeza kasi ya kuvutia wawekezaji
nchini.

Naye Tarimba Abbas, mmoja wa wa-
nakamati aliipongeza mamlaka ya EPZA
kwa kazi nzuri ya kuvutia wawekezaji
katika viwanda na akawataka kuongeza
kasi Zaidi katika kuendeleza maeneo ya
SEZ na EPZ ili kutengeneza ajira nyingi
Zaidi kwa ajili ya vijana nchini.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu
wa EPZA, Charles Itembe, alisema miun-
dombinu katika eneo la kiuchumi la Wil-
liam Benjamin Mkapa imekamilika kwa
asilimia mia moja na maeneo mengine
yapo katika hatua mbalimbali za awali.

Maeneo hayo ni pamoja na Bagamoyo
SEZ, Kurasini SEZ, Manyara SEZ, Tanga
SEZ, Bunda SEZ, Ruvuma SEZ na Man-
yoni SEZ. Alisema; “kwa sasa malengo
ni kuendeleza maeneo mawili maalum
ya kiuchumi ambayo ni Bagamoyo na
Kurasini ambayo yameainishwa katika
miradi ya kitaifa ya kimkakati (national
flagship projects).

Balozi wa India nchini Tanzania Binaya Srikanta Pradhan (wa pili kulia), akiwa katika picha ya pamoja na Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Biashara la India nchini Tanzania, Gagan Gupta (kulia), Mkuu wa Mkoa wa Arusha John Mon-
gela (katikati), Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo Afrika Mashariki, Salim Turkey (wa pili
kushoto) na Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara, Viwanda na Kilimo Mkoa wa Arusha, Walter Maida, wakati wa
kongamano la kujadili mambo mbalimbali ya sekta za kibiashara na uchumi hapa nchml jijini Arusha hivi karibuni.
PICHA: UBALOZI WA INDIA

Kiwanda taulo za kike kujengwa Morogoro

Na Christina Haule, MORO-

GORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro,
Albert Msando, ameazimia kuan-
zisha kiwanda cha kutengeneza
taulo za kike ili kurahisisha upati-
kanaji wa bidhaa hizo.

Msando alibainisha hayo juzi
wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Du-
niani ambayo kimkoa yalifanyika
kwenye Uwanja wa Jamhuri mjini
Morogoro.

Alisema tayari wameshaagiza
mashine ya kutengeneza bidhaa
hizo itakayoingia ndani ya mwezi
huu na itakuwa chini ya usimam-

izi wa Katibu Tawala wa Mkoa wa
Morogoro, Mariam Mtunguja.

Alisema kiwanda hicho ki-
takuwa cha kwanza kuanzishwa
ndani ya mkoa ili kumsaidia
mwanamke kwa kuwa kwa kiasi
kikubwa wanawake wamekuwa
hawapati ushirikiano linapokuja
suala la hedhi salama.

Msando alisema hali hiyo
imekuwa ikitengeneza dhana
kwamba hedhi ni adhabu kwao
na pia ni biashara kwa wanaume,
akisisitiza ifike mahali wanaume
wakubali suala la hedhi sio ad-
habu, bali limewafanya wanaume
kuwa walipo.

Alisema asilimia 70 ya wa-
nawake wanapambana na ma-

gonjwa katika mfumo wa haja
ndogo kila mara wanapokwenda
hospitalini kwa kuwa maji yali-
yoko hayafai kufulia taulo za kike.
“Tumfikirie mwanamke na
magonjwa hayo, mwanamke
anayelima kwenye shamba lake
la mpunga anapata wapi taulo
kwa ajili ya kujisitiri? Mwanamke
anayekaa chini kuvuna mboga
apate pesa ya kulisha familia
yake, anapata wapi Sh. 8,000 za
kununua taulo nzuri za kike?
“Mwanafunzi ambaye anakaa
siku tatu hadi tano kwa ajili ya
siku za hedhi, mwanamke am-
baye leo hii anakata kipande
chake cha khanga ili aweze ku-
jistiri, tumfikirie mwanamke vi-

zuri,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martin Shigela, aliahidi kuwasi-
liana na wizara husika kuona
namna ya kuwapa nyongeza ya
mikopo wanawake wanaokopa
na kurejesha mikopo kwa wakati.

Alisema mikopo ya halmashau-
ri imekuwa ikitolewa kwa makun-
di ya vijana, watu wenye ulemavu
na kinamama lakini walio mstari
wa mbele kurejesha na kwa waka-
ti ni wanawake ambao katika kui-
tikia wito huo wanahitaji kupata
motisha ya kupewa nyongeza ya
mkopo pale wanaporejesha kwa
wakati.

Shigela alisema katika kudhi-
hirisha hilo, Kikundi cha Moro

Batiki kimefanikiwa kukopa Sh.
milioni 100 kutoka Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro, huku
zaidi ya Sh. milioni 600 zikitole-
wa kwa wajasiriamali mbalimbali
mkoani hapa kupitia mkopo wa
NMB.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
nawake, Agness Nabosa, alisema
jamii inapaswa kutambua kuwa
ili maendeleo endelevu yafikiwe,
ushiriki wa wanawake na wa-
naume katika ngazi mbalimbali
za uamuzi na shughuli za maen-
deleo ni muhimu.

Alisema jamii inatakiwa iwe
na mtazamo kwamba wanawake
wanao uwezo wa kutenda sawa
na wanaume.
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BERKANE YAWASILI
KUWAKABILI SIMBA

Na Adam Fungamwango

AKATTI kikosi cha RS

Berkane ya Morocco

kikitarajia kuwasili

nchini leo, Simba

imesema kikosi chake kimein-

gia kambini jana tayari kuende-

lea na maandalizi ya mechi ya

Kombe la Shirikisho Afrika dhidi
ya wageni hao kutoka Morocco.

Simba itaikaribisha RS

Berkane katika mechi ya Kundi

D itakayochezwa Jumapili kwe-

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally alisema
viongozi, benchi la ufundi na
wachezaji wa timu hiyo wame-
jipanga kuhakikisha wanafanya
vizuri katika mechi hiyo ambayo
wanabhitaji ushindi tu ili kujii-
marisha kwenye msimamo wa
kundi lao.

Ahmed alisema wanaahidi
watapata matokeo mazuri, lakini
akimtaja mchezaji majeruhi pe-
kee aliyebaki katika kikosi chao
ni Hassan Dilunga.

kuendelea kuungana ili ushindi
huo wanaouhitaji upatikane, la-
kini wanafahamu wao watapam-
bana kwa ajili ya kuipeperusha
vyema bendera ya Tanzania.
“Kikosi kinaingia kambini leo
(jana) na mazoezi yanaanza ras-
mi kwenye Uwanja wa Mo Arena,
taarifa tulizonazo RS Berkane
watawasili kesho (leo), tunajua
umuhimu wa mechi hiyo am-
bayo itakuwa ngumu, lakini kwa
sababu tupo nyumbani na sisi
tumejipanga kushinda,” alisema

anaamini kila timu imejipanga
kupata matokeo mazuri ikicheza
nyumbani na kauli mbiu yao ni
‘kila mtu ashinde kwake’.

Aliongeza wanafuraha kuona
nyota wao, Denis Kibu na Thadeo
Lwanga wamerejea kikosini na
kitendo cha kuingia dakika 10 za
mwisho katika mechi ya Ligi Kuu
dhidi ya Dodoma Jiji iliyochezwa
juzi kimewaongezea nguvu huku
akisema Jonas Mkude naye ame-
shakuwa sawa sawa.

Alikiri RS Berkane ndiyo timu

ushindi unapatikana kwani hata
kwenye mechi ya mwanzo ugen-
ini, Februari 27, wachezaji wali-
pambana licha ya hali ya hewa
ya baridi kali kuwasumbua.

“Sisi tuliathiriwa na hali ya
hewa, na wao wakija hapa wata-
vuta pumzi ya moto. Nina maana
hali ya hewa ya joto iliyoko jijini
Dar es Salaam, ukitazama hali
ya hewa ya Morocco ni baridi
sana, na kwa sababu wachezaji
wao wamezoea kucheza kwenye
hali hiyo, itawawia vigumu mno

nye Uwanja wa Benjamin Mkapa

Alisema
mashabiki wa Simba wanatakiwa

wanachama na Ahmed.

Kiongozi

bora zaidi kwenye kundi lao, la-
kini wamejipanga kuhakikisha

huyo aliongeza

DADA NOOO & B¥
PRESENTS

Y
T

Wasanii wa Bendi ya Bahati wakitumbuiza katika sherehe ya kuchangia fedha Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars) na uzinduzi wa albamu ya The Orange iliyoandaliwa na kikundi cha muziki wa kizazi
kipya cha Dada Hood. PICHA: MTANDAO

Shabiki Yanga ashinda M-BET

Na Mwandishi Wetu

WAKATI M-BET ikiwa imeshatumia Sh.
milioni 226.5 kwa ajili ya zawadi kwa
washindi wa Perfect 12, kampuni hiyo
imemkabidhi shabiki wa Yanga na Chel-
sea, Peter Nangi kitita cha Sh.milioni 50,
imefahamika.

Nangi ambaye ni mkazi wa Geita,
ameshinda kiasi hicho cha fedha baada
ya kubashiri kwa usahihi jumla ya
michezo 12 ya mchezo wa kubahatisha
wa Perfect12 wiki iliyopita.

Mkurugenzi Masoko wa M-Bet Tanza-
nia, Allen Mushi, alisema Nangi ameibu-

ka mshindi ikiwa siku moja tu baada ya
shabiki wa Simba na Arsenal, Swalehe
Enzi kujinyakulia zawadi ya Sh. milioni
176.4 kupitia pia Perfect 12.

“ M-Bet sasa imeanzisha kampeni
mpya inayoitwa ZALI LA M-BET am-
bapo ukicheza na M-Bet unaweza
jishindia pikipiki na pesa taslimu kila
wiki huku mwisho wa kampeni mshin-
di mmoja ataondoka na Toyota IST,”
alisema Mushi.

Kwa upande wake, Nangi alisema
ushindi wake umetokana na kuwa mak-
ini katika kuchagua timu bila ya kufuata
alama za ushindi ambazo kila timu in-

apewa katika mkeka.

Alisema alianza kushiriki mchezo
huo miezi sita iliyopita na ushindi huu
umempa faraja kwani ataongeza mtaji
wake na kujishughulisha zaidi na kili-
mo.
“Siri kubwa ya kushinda bahati na-
sibu hii kujua uwezo wa timu pamoja
na kufanyia utafiti wa timu, aina ya
wachezaji ambao wamesajili, aina ya
timu inayocheza nayo pamoja na ma-
jeruhi, ukibet kwa kupenda timu yako,
unapotea kwani lazima uwe mfuatil-
iaji wa michezo mbalimbali,” alisema
Nangi.

kucheza kwenye hali ya joto, “
kiongozi huyo alisema.

o
KMKM
vaendelea
kujiimarisha
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABAHARIA wa KMKM wameendelea
kujiimarisha katika mbio za kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu baada ya kuitandika bila huruma
Kisiwani ya Pemba mabao 5-1 katika
mechi ya ligi hiyo iliyochezwa juzi
mchana.

Kwa ushindi huo, KMKM ambao
ndio vinara wa ligi hiyo imefikisha
pointi 48 ikifuatiwa na Maafande wa
JKU wenye alama 41 na nafasi ya tatu
iAfnSshikilivva na Malindi yenye pointi

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa KMKM, Ame Msimu,
alisema licha ya kuendelea kufanya
vizuri katika ligi hiyo anakiri ushinda-
ni ni mkubwa kwa sababu kila timu
imejipandaa vyema kusaka ushindi.

Msimu alisema uwepo wa zawadi
kutoka kwa mdhamini kumechochea
ushindani kwa sababu kila timu inahi-
taji kupata ubingwa na kujiepusha na
janga la kushuka daraja.

Kocha huyo aliongeza timu zina-
zowania ubingwa zimeongezeka
hivyo, hakuna ambaye mpaka sasa
mwenye uhakika wa kutwaa taji hilo.

“Ligi inazidi kuwa ngumu kila ku-
kicha, ugumu unakuja pale tunapo-
kutana na timu ambazo zipo katika
nafasi tatu za juu, majeruhi pia wa-
naongezeka, wachezaji wangu wa-
naumia sana kutokana na hali mzun-
guko huu wa lala salama,” alisema
Msimu.

Aliongeza amekuwa akiwasisitiza
wachezaji wake kuongeza umakini ka-
tika kila mechi ili kuendelea kujiimari-
sha kwenye uongozi wa msimamo wa
ligi hiyo inayodhaminiwa na Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ).

KMKM itashuka tena dimbani ke-
shokutwa kuvaana na JKU ikiwa ni
mechi ya raundi ya 23 ya ligi hiyo ya
juu visiwani hapa ambayo imebakisha
mizunguko tisa ili kumalizika.

Bingwa wa ligi hiyo msimu huu
atajinyakulia kitita cha Sh. milioni 50
kutoka PBZ na kupata tiketi ya kui-
wakilisha Zanzibar katika mashindano
X? k}lmataifa ya Ligi ya Mabingwa

rika.
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RUDIGER KUTUA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inataka kumsajili
mlinzi wa Ujerumani, Antonio Rudiger wakati mka-
taba wa kiungo huyo wa Chelsea mwenye umri wa
miaka 29 utakapomalizika mwisho wa msimu huu.
(Telegraph)

UNITED YAINGIA VITANI

MANCHESTER United pia wanapambana kutaka
kumsajili mlinzi tegemeo wa Timu ya Taifa ya
Ujerumani, Antonio Rudiger ifikapo msimu huu wa
joto. (Express)

GNABRY AINGIA SOKONI

ARSENAL huenda wakajaribu kumsajili tena
winga wa Ujerumani, Serge Gnabry kutoka Bayern
Munich huku thamani ya kiungo huyo mwenye
umri wa miaka 26 aliyekuwa na washikabunduki
hao kwa miaka minne. (Football.London)

HAALAND AITAKA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund mwenye
umri wa miaka 21, Erling Braut Haaland anataka
kujiunga na Barcelona msimu huu wa joto. (Sport)

KANE ATOA MSIMAMO

MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 28, amewaambia
wachezaji wenzake atabakia Tottenham
msimu ujao ikiwa watafuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na kocha, Antonio Conte
akabaki. (Express)

SPURS YAMTAKA
ROYAL

KLABU ya Tottenham Hotspur
inajiandaa kupokea maombi ya
kumnunua mlinzi mwenye umri
wa miaka 23, Mbrazil Emerson
Royal, chini ya mwaka mmoja baada ya
kumnunua kwa pauni milioni 26 kutoka Barcelona.
(Sun)

ADEYEMI ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL watapata fursa ya kumsajili msham-
buliaji wa Red Bull Salzburg mwenye umri wamiaka
20, Karim Adeyemi msimu wa joto dirisha la uham-
isho litakapofunguliwa. (Express)

GARNER ATAKIWA LEEDS

LEEDS United huenda wakawasilisha dau la kum-
sajili kiungo wa kati wa Manchester United mwenye
umri wa miaka 20, James Garner msimu wa joto,
huku Southampton pia wakimfuatilia nyota huyo
wa kimataifa wa England ambaye yuko Nottingham
Forest kwa mkopo. (Sun on Sunday)

EN-NESYRI MAMBO SAFI

ARSENAL na Newcastle United zinamtaka
mshambuliaji wa Sevilla na Morocco mwenye umri
wa miaka 24, Youssef En-Nesyri ambaye alihusishwa
na uhamisho wa kuelekea Manchester United katika
dirisha lililopita la Januari. (Teamtalk)

ARTETA KUONGEZA NGUVU

NYOTA wa Real Sociedad ambaye ni raia wa
Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 22
na mchezaji wa kimataifa wa England na Everton,
Dominic Calvert-Lewin (24), wametajwa ni waleng-
wa wa Arsenal baada ya kocha, Mikel Arteta kusema
hao ndio watakaopewa kipaumbele kipindi cha
usajili wa majira ya joto. (Sunday Express)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LEWANDOWSKI
MPYA UEFA

® ® ® Afunga hat-trick na kuvunja rekodi ya
Simone iliyodumu kwa miaka...

MUNICH, UJERUMANI

OBERT Lewandowski ali-
weka historia kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa ku-
unga mabao matatu ‘hat-
trick’ ndani ya dakika 23 za kipindi
cha kwanza katika mechi ya pili ya
hatua ya 16 bora dhidi ya Salzburg
iliyochezwa Jumanne iliyopita.
Bayern Munich waliibuka na
ushindi mnono wa mabao 7-1 na
kufuzu hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo.
Lewandowski mchezaji wa ki-

matafa wa Poland aliweka rekodi ya
kufunga mabao hayo matatu ndani
ya dakika 23 na kujiwekea rekodi
yake binafsi katika michuano hiyo.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kabisa
katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa mchezaji kufunga hat-
trick ndani ya dakika 23 za mwanzo,
akiipiku rekodi ya Marco Simone
aliyefunga mabao matatu dani ya
dakika 24 akiwa na Milan dhidi ya
Rosenborg mwaka 1996.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33 aliwaweka wababe hao wa
Bavaria mbele kwa mkwaju wa pen-

alti dakika ya 12 baada ya kufanyiwa

faulo na Maximilian Wober.
Alitumia mkwaju wa pili
kwenye kona ya chini kush
oto katika dakika ya 21 ku
funga bao la pili na la tatu
alifunga kwa paja baada ya
mpira wake kumpita Kipa,
Philipp Kohn.

Hiyo ilikuwa ni hat-trick ya tano
kwa Lewandowski katika historia
ya mashindano hayo, akizidiwa na
Cristiano Ronaldo na Lionel Messi
(wote wakifunga mara nane).
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MECHI KALI
LEEDS

VERSUS

ASTON VILLA
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PIGA*l 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

AMTAKA

CHEZA USHINDE

JACKPOT

MODRIC

MBAPPE
MADRID

MADRID, Hispania

UKA Modric anatumaini, Kyl-
I ian Mbappe atajiunga naye

Real Madrid msimu ujao.
Mkataba wa Mbappe una-
malizika mwishoni mwa Juni na
fowadi huyo wa Paris Saint-Germain
anaendelea kuhusishwa na kutaka
kuhamia Madrid.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23 alijumuishwa kwenye kiko-
si cha PSG kilichominyana na Los
Blancos jana Jumatano katika mechi
ya pili ya hatua ya 16 bora ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Mbappe ndiye aliyekuwa tofauti
katika mechi ya kwanza, akifunga
bao la ushindi dakika za lala salama
na kuwapa PSG faida ya 1-O baada ya
Lionel Messi penalti yake kuokolewa
na kipa wa Madrid, Thibaut Cour-
tois.

Modric pia anakaribia mwisho wa
mkataba wake, lakini amezungum-
zia nia yake ya kuongeza muda wake
wa kukaa na vinara hao wa LaLiga
Madrid, na mshindi huyo wa Ballon
d’Or 2018 amesema mchezaji yeyote
duniani angemtaka Mbappe awe
mchezaji mwenzake.

“Tunataka kucheza na wachezaji
wakubwa, Kylian ni mmoja wa hao.
Bila shaka, ningependa kucheza
naye, tuone,” kiungo huyo aliwaam-
bia waandishi wa habari.

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah ame-
sema kufungwa kwa
Liverpool 1-0 na Inter
Milan katika mchezo wa
pili wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwenye hatua ya 16,
kutakuwa kama “simu” ya
kuwaamsha ili wajitume
zaidi kwa ajili ya kutinga
fainali.

Wakiwa wanaongoza
2-0 katika mechi ya kwan-
za kutokana na mabao ya
Roberto Firmino na Salah

dakika za lala salama,
Wekundu hao walioneka-
na kustarehe katika saa
ya kwanza ya mechi ya
marudiano iliyochezwa
juzi kwenye Uwanja wa
Anfield.

Lakini bao la kwanza la
Lautaro Martinez kwenye
mashindano hayo tangu
Novemba mwaka juzi,
liliwapa Inter matumaini
makubwa ya angalau ku-
lazimisha muda wa ziada.

Kadi nyekundu ya
Alexis Sanchez sekunde

A

107 baadaye ilionekana
mbaya, ingawa, Inter il-
ishindwa  kutengeneza
nafasi nyingine za wazi.
Kipigo hicho ni cha
kwanza kwa Liverpool ka-
tika dimba la Anfield ka-
tika michuano yote tangu
Machi 7, mwaka jana.
Lakini kwa kuwa timu
yake imefanya vya kuto-
sha kuendeleza ushindi
wa 2-1 kwa jumla, Salah
ana matumaini ya kutu-
mia kipigo hicho kama
ishara ya kuwaamsha.
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643,920

MANULA, WAONGOZA
‘CLEAN SHEETS’

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
MICHEZ0 1 X )

Millwall vs Middlesbrough
Coventry vs Sheffield Utd

TAREHE

01.12/03/22
02.12/03/22
03.12/03/22
04.12/03/22
05.12/03/22
06.12/03/22
07.12/03/22
08.13/03/22

MUDA

Blackpool vs Swansea

Montpellier vs Nice

Troyes vs Nantes

Getafe vs Valencia

Belenenses vs Boavista
Fortuna Sittard vs Willem Il Tilourg

e L o -

'y r

Na Adam Fungamwango

OLIKIPA wa Simba, Aishi

Manula na Djigui Diarra wa

Yanga wanaongoza kwa ku-

cheza mechi nyingi kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara bila kuruhusu
nyavu zao kutikiswa maarufu kama
‘clean sheets’.

Manula ambaye kipa chaguo la
kwanza wa Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars) na Diarra ambaye ni kipa
wa kimataifa kutoka Mali wote hawa-
jaruhusu bao kwenye mechi tisa am-
bazo wamekaa langoni.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotole-
wa na Bodi ya Ligi Tanzania, Manula
na Diarra wakiwa na ‘clean sheets’ tisa

SAADA AKIDA

kila mmoja, kipa mwingine wa Yanga,
Abuotwalib Msherry anafuatia akiwa
hajafunga bao lolote katika michezo

nane.

Hata hivyo, ‘clean sheets’
zake zinahesabiwa na zile
alizotoka nazo Mtibwa
Sugar ambapo aliichezea
mwanzoni mwa msimu,
kabla ya Kipindi cha dirisha
dogo la usajili.

Makipa wengine wanaofuatia kwa
kufanya vyema, wakisimama langoni
ni Metacha Mnata wa Polisi Tanza-
nia ambaye amekaa langoni na ku-
toruhusu wavu wake kuguswa kwe-

Njau afunguka
kilichombeba

Na Shufaa Lyimo

BONDIA na mwamuzi wa ngumi
wa kimataifa hapa nchini, Pendo
Njau amesema siri ya mafanikio
yake ni uvumilivu pamoja na ni-
dhamu kwa makocha wote walio-
kuwa wanamfundisha.

Njau aliliambia gazeti hili jijini
Dar es Salaam baada ya kupokea
tuzo iliyotolewa katika Siku ya Wa-
nawake Duniani na kusema ame-
furahi sana kwa heshima ambayo
aliipata hapo juzi.

Mwamuzi huyo alisema hiyo ni
tuzo yake ya kwanza kupata tangu
alipoanza mchezo huo na itampa
nguvu ya kuendelea kufanya vy-

ema majukumu yake.

“Siri ya mafanikio mpaka hapa
nilipofika ni umakini na kazi yangu
pamoja na uvumilivu niliokuwa
nao, bila nidhamu huwezi kufika
popote,” alisema Njau.

Aliongeza anapitia changamoto
mbalimbali anapochezesha ma-
pambano kwa sababu tu ya kuwa
mwanamke, lakini anapambana
nazo na hatimaye anatekeleza ma-
jukumu yake kwa weledi.

Alitaja baadhi ya changamoto
anazokutana nazo ni kusumbuliwa
kimapenzi jambo ambalo ame-
wataka wanamichezo wengine wa-
nawake wasikubali kujirahisisha ili
kujiepusha na maradhi.

nye mechi sita sawa na Mussa Mbisa
wa Coastal Union.

Wenye ‘clean sheets’ tano mpaka
sasa ni Ahmed Salula wa Azam FC
na James Seetuba wa Biashara Unit-
ed, huku makipa Deogratius Muni-
shi “Dida’ , Haroun Mandanda wote
wa Mbeya City, Hussein Masalanga
(Dodoma Jiji), Jonathan Nahimana
(Namungo) na Juma Kaseja wa KMC,
wote wana ‘clean sheets’ nne kila
mmoja.

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
mdhamini wake mkuu ni Benki ya
NBC imeingia katika mzunguko wa
pili na vinara ni Yanga yenye pointi
42.

09.13/03/22

Luton Town vs QPR

10.13/03/22

Hannover vs Nurnberg

1.13/03/22

Angers vs Reims

12.13/03/22

Strasbourg vs Monaco

13.13/03/22

Everton vs Wolverhampton

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -10/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID

MICHEZO

Artsakh vs Pyunik Yerevan

1

X

FC Noravank vs Ararat Armenia

Shabab AL Khaleel vs Jabal EL Mokaber

Buildcon vs Kabwe Warriors

Mosaset AL Bireh vs Tubas

Persija Jakarta vs Pusamania Borneo

Baniyas vs Al Nasr Dubai

AL Arabi vs Al Fehaheel

Lekhwiya SC vs Al Ahli Doha SC

NK Aluminij vs Maribor

Al Fateh (KSA) vs Abha

Al Taawon vs Al Faisaly (KSA)

Umm-Salal SC vs Al Arabi Doha SC

Al Sharjah SC vs Ajman Club

Al Kuwait SC vs Al Salmiyah

NK Mura vs Olimpija Ljubljana

Budafoki Mte vs Kecskemeti TE

AFC Unirea Constanta vs Petrolul Ploiesti

Partizan vs Feyenoord

PAOK vs KAA Gent

Sevilla FC vs West Ham

Vitesse Arnhem vs Roma

Slavia Prague vs LASK Linz

Blumenthaler SV vs SFL Bremerhaven

TUS Haltern vs SV Schermbeck 1912

SV 1914 Eilendorf vs Fortuna Koln Il

SV 1910 Breinig vs FC Pesch

Breidablik Kopavogur W vs KR Reykjavik W

Throttur Reykjavik W vs Keflavik W

Stjarnan vs Breidablik

Fylkir vs Hafnarfjordur

Viktoria Arnoldsweiler vs 1. FC Duren

Wolverhampton vs Watford

Norwich City vs Chelsea

Southampton vs Newcastle

Leeds vs Aston Villa

PSV Eindhoven vs Copenhagen

Sporting Braga vs Monaco

Barcelona vs Galatasaray

119

Fortaleza Ceif FC vs Independiente Santa Fe W

10.65

Leones FC vs Real Cartagena

1.54

Marseille vs FC Basel

1.62

Bodo Glimt vs AZ Alkmaar

2.81

Leicester vs Rennes

2.07

Rangers vs Red Star Belgrade

174

CD Deportes Tolima Sa vs CA Bucaramanga Sa|

1.39

Atalanta vs Bayer Leverkusen

1.97

QOrsomarso vs Barranquilla FC

216

() CHEZA KWA WAV | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.

Club Cortulua vs Union Magdalena SM

1.95
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Yanga hakuna kulala

Na Adam Fungamwango

ILI kuhakikisha makali ya wachezaji yanaende-
lea, Yanga inatarajia kucheza mechi ya kirafiki
ambayo inalenga kuwaongezea utimamu wa
mwili nyota wake lakini ikiweka wazi straika
wao tegemeo, Fiston Mayele ataanza mazoezi na
kikosi hicho leo.

Yanga imeamua kusaka mechi ya Kirafiki
baada ya kuwa na siku 10 za mapumziko tangu
ilipomaliza mchezo wake dhidi ya Geita Gold FC
wiki iliyopita.

Msemaji wa Yanga, Haji Manara aliliambia
gazeti hili wako katika hatua za mwisho za ma-
Zungumzo na timu watakayocheza nayo kwa ajili
ya kutimiza maombi ya benchi la ufundi.

“Tuko kwenye kiwango cha juu sana hivi sasa,
kwa hiyo hatuwezi kukaa wiki nzima ikapita
hivi hivi bila wachezaji wetu kupata mechi, na
hata wale ambao hawajacheza mechi yoyote
nao wapate angalau dakika fulani za kucheza.
Mara nyingi wachezaji wakikaa muda mrefu
bila kucheza wakirudi ni kama wanaanza upya,”
alisema Manara.

Aliongeza Yanga itaingia kambini leo kujiandaa
na mechi hiyo ya kirafiki pamoja na mchezo wao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC utaka-
ochezwa Machi 16, mwaka huu, kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jijini.

Hata hivyo nyota wa Yanga jana asubuhi wali-
fanya mazoezi ya gym chini ya Kocha Msaidizi,
Cedrick Kaze.

“Leo (jana), tumeanza kufanya mazoezi ya
gym, wachezaji wote wanaendelea vizuri na
tumeanza na mazoezi haya ili kuwaweka sawa,”
alisema Kaze.

—
Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza mubashara kupitia simu na Waziri wa Fedha na Mipango,
Mwigulu Nchemba, wakati wa kuchangia fedha Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), inay-

otakiwa kujiandaa na mashindano mbalimbali ya kimataifa. Zaidi ya Sh. milioni 370 zilichangwa katika

yakoleza makali

hafla hiyo. PICHA: BMT

Na Saada Akida

AKATI Simba ikijiweka imara

kwa ajili ya kuwakaribisha

RS Berkane kutoka Morocco,

Rais Samia Suluhu Hassan

juzi aliongoza harambee ya kuichangia

fedha Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake

(Twiga Stars), ili iweze kujiandaa vyema na
mashindano mbalimbali ya kimataifa.

Simba itawakaribisha RS

Berkane katika mechi ya Kundi

D ya mashindano ya Kombe la

Shirikisho Afrika itakayochezwa

keshokutwa kwenye Uwanja

Salaam.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally, alisema jana
kikosi cha timu yao kimeshaingia kambini
kuendelea na maandalizi ya mchezo huo
ambao wanahitaji kupata ushindi na ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga
mbele katika michuano hiyo.

“Maandalizi ya mchezo yanaendelea vy-
ema na tayari viingilio vya mchezo vime-
tangazwa mapema ili mashabiki wanunue
tiketi kupitia njia ya mitandao na vituo,
wanunue tiketi mapema ili kuepuka usum-
bufu siku ya mchezo,” alisema Ahmed.

Meneja huyo alisema wanajivunia ku-
wapo kwa wachezaji wanaojua nini wana-

Simba

® ® @ Ni kwa ajili ya kuivaa Berkane, Rais Samia
aongoza kuichangia Twiga...

takiwa cha kufanya katika mechi hiyo hasa
wanapokuwa kwenye uwanja wa nyum-
bani katika mashindano hayo ya kimataifa.

“Ukiangalia kundi letu unaona jinsi gani
kuna umuhimu wa kushinda nyumbani,
wachezaji wana morali na hali ya kushinda
hii mechi kwa sababu tunahitaji kupata
pointi tatu,” alisema meneja huyo.

Aliongeza pia Simba iko katika hatua
nzuri za mazunguko ya kumsajili kiungo
mshambuliaji wa US Gendarmerie, Mnige-
ria, Victorien Adebayor kwa ajili ya msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara na michua-
no ya Kimataifa.

“Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’, tayari
ameanza kufanyia kazi suala hilo la ku-
wasiliana na meneja wake na tumeelezwa
kuna timu Denmark pia inahitaji huduma
ya nyota huyo, lakini mchezaji mwenyewe
alieleza wazi yuko tayari kutua ndani ya
klabu yetu,” alisema Ahmed.

Aliongeza mechi yao itachezwa kuanzia
saa 10:00 jioni na wanaamini muda huo
utakuwa na faida kwao kutokana na hali
ya hewa ya joto ambayo itakuwa ni mateso
kwa wapinzani wao, RS Berkane waliozoea

mazingira ya baridi.

“Sisi tulipata tabu hali ya hewa ya Mo-
rocco, nina imani hata wao watakutana na
kile tulichokutana nacho kwao, watavuta
pumzi ya moto, tunawaomba mashabiki
wajitokeze kwa wingi uwanjani kwa gajili
ya kuwapa presha wapinzani wetu hao,”
Ahmed alisema.

Wakati huo huo, zaidi ya Sh. milioni 300
zinatarajiwa kukusanywa kuichangia Twi-
ga Stars huku Rais Samia akiahidi kutoa
kaisi cha Sh. milioni 15.

“Nafuatilia matukio na kuona watu wen-
gi wanachangia na kuwapongeza zoezi
hilo, limenishawishi nachangia Sh. milioni
15, rai yangu fedha hizo zinazokusanywa
ziwafikie walengwa na kufanyia kazi ili-
yokusudiwa ya kusaidia timu hiyo ili iend-
elee kupeperusha bendera ya Taifa vizuri,”
alisema Rais Samia.

Naye mgeni rasmi katika harambee hiyo,
Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu
Nchemba, alisisitiza fedha hizo zitasimam-
iwa na kutumika katika malengo yaliyoku-
sudiwa kwa ajili ya kuhakikisha wanawake
wanafikia malengo.

“Tukiangalia kwa miaka ya hivi karibuni

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tunaona jinsi wanavyopambana na kuletea
heshima taifa letu, ningependa hata timu
zetu za wanaume kuchukuwa video za
wenzetu kuona jinsi gani wanavyofanikiwa
kuleta heshima nchini kwetu,” alisema
Nchemba.

Mbali na ahadi za fedha, Makamu Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Olimpiki Tanzania
(TOC), Henry Tandau, alisema kamati yao
itaisaidia timu hiyo maandalizi na kuhakik-
isha inapata tiketi ya kushiriki Michezo ya
Olimpiki ya mwaka 2024, ambayo itafanyi-

“Tumechangia kiasi ya Sh. milioni tano,
ila hatuishii hapo tu, tutakutana na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), ili kuangalia
namna ya kupata kocha mwenye kiwango
cha juu ili kuisaidia timu,” alisema Tandau.

Serikali pia ilikabidhi hati za viwanja am-
bavyo wachezaji wa Twiga Stars walipewa
zawadi na Rais Samia mwaka jana baada ya

kutwaa ubingwa wa COSAFA.
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