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wa ushirikiano wa uendeshaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa vva Abeid Amam Karume, baina ya Wizara ya Ujenzi, Ma-
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Makalla asema maji
bado shida, ataka
maombi mvua inyeshe
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Waziri Mkuu,
Kassim Majali-
wa na Makamu
wa Pili wa
Rais Zanzibar,
Hemed Sulei-
man Abdallah,
wakizindua
matokeo ya
utafiti wa watu
wenye Uwezo
wa kufanya kazi
2020/2021,
jana. Kushoto
ni Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu,
Sera, Bunge,
Ajira, Vijana,
Kazi na Wenye
Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama.
PICHA: OWM

Wanaopata ujauzito kurejeshwa shuleni

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kuondoa vikwazo katika upati-
kanaji wa fursa za elimu ikiwamo
kuruhusu wasichana waliopata
ujauzito wakiwa shule za msingi
na sekondari kuendelea na maso-
mo katika mfumo rasmi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Te-
konolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
alibainisha hayo jana alipokuwa
akitoa taarifa ya mafanikio ya
sekta ya elimu kwa waandishi wa
habari katika kipindi cha miaka 60
ya Uhuru wa Tanganyika.

Alisema wanafunzi waliokatiza
masomo yao kwa sababu mbal-
imbali watapewa fursa ya kurejea
shuleni.

“Fursa hizo zitajumuisha wasi-
chana ambao wanapata ujauzito
wakiwa katika shule za msingi
au sekondari, wanafunzi hao wa-
taruhusiwa kuendelea na masomo
katika mfumo rasmi baada ya kuji-

fungua,” alisema Prof. Ndalichako.

Alisema wanafunzi wengine
ni wale ambao wanaobainika ku-
fanya udanganyifu katika mtihani
wa kumaliza elimu ya msingi am-
bao matokeo yao hufutwa na wale
wanaoshindwa kufaulu mtihani
au wanaopata matatizo yoyote
wakati wa mitihani pia watapewa
fursa ya kurudia mtihani mwaka
unaofuata.

Kutokana na wanaoshindwa
kufanya mitihani, alisema Baraza
la Taifa la Mitihani la Tanzania
(NECTA) litatoa utaratibu wa kuru-
dia mitihani. Pia alisema wanafun-
zi ambao watafaulu mitihani ya
marudio watapata fursa ya kuch-
aguliwa kuendelea na masomo ya
sekondari katika shule za serikali.

Kutokana na hali hiyo, alisema
serikali imeona umuhimu wa ku-
wapa nafasi ya pili wanafunzi wa-
naomaliza elimu ya msingi kama
inavyofanyika kwa wanafunzi wa
sekondari.

Pia alisema serikali itahakiki-
sha kuwa hatua kali za kinidhamu
zinachukuliwa dhidi ya watumishi
wote watakaobainika kuhusika na
udanganyifu katika mitihani yote
ya Taifa.

“Wasione kwa kuwa tumetoa
fursa hii basi ndiyo wajihusishe na
vitendo vya udanganyifu wizara
yangu itaendelea kuwachukulia
hatua kali watumishi wote wataka-
obainika na udanganyifu wa miti-
hani mbalimbali,” alisisitiza Prof.
Ndalichako.

Kadhalika, alisema kuwa serikali
itaendelea kutoa elimu bila malipo
ili kuhakikisha kuwa watoto wote
wakitanzania wanapata elimu bila
vikwazo. “Aidha, serikali itaende-
lea kutoa mikopo kwa wanafunzi
wa elimu ya juu katika mwaka wa
fedha 2021/22 bajeti iliyoongezeka
kutoka Sh. bilioni 464 hadi 570,
alisema.

Sambamba na hayo, alisema
serikali itaendelea kuboresha

elimu, sayansi na teknolojia kwa
ajili ya kuleta maendeleo endelevu

ya kiuchumi na kijamii.
Alisema serikali itahakikisha
kuwa inaboresha mitaala ya

elimu katika ngazi zote na ku-
weka msisitizo zaidi katika masu-
ala ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Sayansi, Ujasiriamali,
Stadi za Kazi na masuala mtam-
buka. Ndalichako pia fani za kim-
kakati kama vile uhandisi, kilimo,
udaktari zitaendelea kupewa ki-
paumbele na serikali itaendelea
kuboresha miundombinu ya shule
ili kuendelea kutoa fursa zaidi kwa
watoto wa kike na wa kiume.

“Kazi hii inafanyika kwa kasi
zaidi ambapo sambamba na ujenzi
wa madarasa 15,000 unaoendelea
nchini serikali inatarajia kujenga
shule 1,000 za sekondari za kutwa
na shule za sekondari 26 za wasi-
chana katika kipindi cha miaka
mitano ijayo,” alisisitiza Prof. Ndal-
ichako.

Makalla adai maji bado shida, ataka maombi mvua inyeshe

Na Frank Monyo

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, amesema
hali ya upatikanaji wa maji si ya
kuridhisha, hivyo = amewataka
wakazi wa huo na wa Pwani wa-
naotumia maji kuwaa waangalifu
katika utumiaji wa huduma hiyo.

Makalla alisema hayo jana
baada ya kutembelea mitambo ya
kuzalisha maji ya Ruvu Chini na
Ruvu Juu na kujionea hali halisi,
hivyo kuwataka wananchi kuya-
tunza maji wanayoyapata.

Akiwa na kamati ya ulinzi na us-
alama ya mkoa kwenye ziara hiyo,
alisema wananchi wanapaswa
kuendelea kutunza vyanzo vya
maji na maji yanayopatikana kwa
sasa na kuyahifadhi kwa kuwa hali

bado haijarejea.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
serikali imeshafanya jitihada zake
za kukabiliana na mgawo wa maji,
hivyo kilichobaki ni viongozi wa
dini na wananchi kufanya maom-
bi mvua zinyeshe ili kina cha maji
kiongezeke kwenye vyanzo vya
maji.

Katika ziara hiyo, Makalla na
kamati yake walijionea hali halisi
juu ya kupungua kwa kina cha
maji katika mto huo kulikosaba-
bishwa mabadiliko ya tabia nchi
pamoja na shughuli za kibinada-
mu.

Aliwata watu kutobweteka ku-
tokana na kauli iliyotolewa mwis-
honi mwa wiki kuwa kuna nuru
ya kupungua kwa mgawo wa maji
baada ya kudaiwa kuwa kina cha
maji kimeongezeka baada ya

mkulima aliyekamatwa akivuta
lita milioni moja kukamatwa.
“Watu walimwelewa vibaya

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA
(Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam),
(Mhandisi Cyprian Luhemeja) ali-
posema baada ya operesheni ku-
metokea ongezeko kidogo la maji.
Watu wakaandika kwa sasa upati-
kanaji wa maji ni asilimia 100. Leo
(jana) nimesema kuna upungufu
na nimekuja, nimeona maana
kuona ni kuamini,” alisema.

Alisema mahitaji ya maji kwa
wananchi wa Dar es Salaam ni
zaidi ya lita milioni 540 kwa siku
lakini uzalishaji hasa unakuwa lita
milioni 520 na vyanzo vikubwa
vya maji hayo ni Ruvu Juu na Ruvu
Chini.

“Ruvu Juu Kwa siku wakifanya

kazi katika “full capacity’ (ukamili-
fu) kwa siku wanazalisha lita mil-
ioni 196 na Ruvu Chini wakifanya
‘full capacity’, production (uzal-
ishaji) wake ni lita milioni 270.

“Mtambo wa Ruvu Juu hali ipo
sawa kwa asilimia 90 kwa hiyo
wanacheza kwa uzalishaji wa lita
milioni 196 na milioni 180. Hapa
tulipokuja (Ruvu Chini) pana-
takiwa pazalishwe lita milioni 270
lakini hali tuliyoiona sasa si nzuri.
Maji yamepungua sana. Tunam-
pongoza Mheshimiwa Rais Samia
(Suluhu Hassan) kwa maelekezo
yake pamoja na Waziri Mkuu kwa
wakuu wa mikoa, chanzo cha ku-
pungua maji ni nini,” alisema.

Aliongeza kuwa wakati tamko
linatoka uzalishaji wa maji Ruvu
Chini ulikuwa lita milioni 68 ku-
toka kita milioni 270.

]
Mbinu tano kukabili
kupanda vifaa ujenzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetaja hatua tano za
kukabiliana na kupanda kwa bid-
haa za ujenzi huku ikiagiza Tume ya
Ushindani (FCC) kufanya uchunguzi
na kuchukua hatua kisheria kwa wali-
opandisha bei ya saruji isivyo halali.

Aidha, imezuia usafirishaji wa shaba
chakavu nje ya nchi ili kuongeza uzal-
ishaji wa bidhaa za chuma nchini.

Hatua nyingine ni kuiagiza FCC
kuendelea kufuatilia mwenendo wa
upandaji bei na kuwachukulia hatua
stahiki wafanyabiashara wanaokiuka
sheria ya ushindani, kupiga marufuku
uuzaji nje ya nchi shaba chakavu.

Nyingine ni kurekebisha sheria na
kanuni ili kuruhusu kuingizwa kwa
urahisi zaidi malighafi zinazohitajika
katika uzalishaji wa bidhaa za vyuma
ikiwamo kuruhusu kuingizwa kwa
vyuma chakavu kutoka nje kwa utara-
tibu utakaohakikisha inapatikana bila
kuathiri mazingira ya nchi.

Pia katika mpango wa muda mrefu,
serikali itatekeleza miradi kielelezo
itakayowezesha kuzalisha chuma kingi
nchini kwa ajili ya viwanda vya ndani
na kuuza nje ya nchi.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Prof. Kitila Mkumbo, alibainisha hayo
ya mwenendo wa uzalishaji, usam-
bazaji na bei za vifaa vya ujenzi kwa
kipindi cha Septemba hadi Novemba,
mwaka huu.

Alisema wizara hiyo imekuwa iki-
fanya tathmini ya mara kwa mara ya
mwenendo wa uzalishaji, usambazaji
na bei za bidhaa muhimu nchini ziki-
wamo vyakula, sukari, mafuta ya kula
na vifaa vya ujenzi hususani saruji, ma-
bati na nondo.

Pia alisema tathmini ilifanyika kati-
ka mikoa tisa inayotumia zaidi bidhaa
hizo ambayo ni Arusha, Dar es Salaam,
Dodoma, Kilimanjaro, Mbeya, Mwan-
za, Pwani, Shinyanga na Ruvuma.

Akizungumzia kuhusu saruji alise-
ma nchi ina viwanda tisa vinavyo-
zalisha bidhaa hiyo vyenye uwezo wa
kuzalisha tani 9,080,000 kwa mwaka.
Alisema matokeo ya tathmini yanao-
nyesha kuwa katika mikoa hiyo bei za
saruji zimepanda kwa wastani wa Sh.
1,000.

Alitolea mfano mkoa wa Mwanza
ambao bei imeongezeka kutoka Sh.
19,000 kwa mfuko wa kilo 50 kwa Sep-
temba hadi kufikia Sh. 20,000 mwezi
Novemba.

Pia kwa mkoa wa Dar es Salaam,
alisema bei imepanda kutoka Sh.
14,000 kwa mwezi Septemba hadi Sh.
15000 Novemba mwaka huu huku
Ruvuma bei ikishuka kwa asilimia 15
kutoka Sh. 17,000 hadi 14,500 kwa kip-
indi hicho.

“Kupanda kwa bei za saruji katika
kipindi cha tathmini kulisababishwa
na mfumo wa usambazaji wa bidhaa
hiyo na hakutokani na kupanda kwa
gharama za wuzalishaji viwandani.
Kwa sababu hiyo ongezeko la bei
linachukuliwa kuwa halikuwa halali,”
alisema Prof. Mkumbo.
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Shahidi akana kuwapokea
washtakiwa kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

ALIYEKUWA Kaimu Mkuu wa
Kituo cha Polisi TAZARA, Inspekta
Lugawa Maulid, ametoa ushahidi
wa kitabu cha kumbukumbu za
mahabusu (DR) waliokuwa waki-
washikilia huku ikibainisha kuwa
majina ya washtakiwa wa pili na
wa tatu katika kesi ya ugaidi inay-
omkabili Mwenyekiiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe, na wenzake
watatu hayamo.

Shahidi huyo wa Jamhuri pia
amekana kupewa jukumu la kuwa-
hifadhi mshtakiwa wa pili, Adamu
Kasekwa na wa tatu, Mohammed
Lingwenya, ambao wanadai ha-
wakuwahi kufikishwa Kituo cha
Kikuu cha Polisi Dar es Salaam bali
walifikishwa Kituo cha TAZARA
Agosti 7, 2020.

Inspekta Maulid ambaye ni sha-
hidi wa nne kwenye kesi ndogo,
alidai hayo jana Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi, mbele ya Jaji
Joachim Tiganga, alipokuwa akion-
gozwa kutoa ushahidi na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Robert
Kidando.

Maulid alidai yuko Kituo cha
TAZARA kwa miaka 17 na Agosti 3,

2020 alipewa jukumu la kukaimu
nafasi ya mkuu wa kituo baada ya
aliyekuwapo kwenda likizo ya siku
28. Alidai kuwa alianza jukumu hilo
kuanzia Agosti 3 mpaka Septemba
6, 2020 Mkuu wa Kituo, Richard
Ogutu, aliporejea na kwamba Juni
3, mwaka huu, alipata jukumu la
kukaimu tena baada ya Ogutu ku-
hamishiwa Zanzibar.

Inspekta Maulid alidai Agosti 7
mpaka 9, 2020 alikuwa kazini Kituo
cha Polisi TAZARA akitekeleza ma-
jukumu yake.

“Agosti 7, 2020 nilifanya ukaguzi
katika mahabusu yetu ya TAZARA
haikuwa na watuhumiwa. Agosti 8,
2020 nilifanya ukaguzi wa kawai-
da, palikuwa na mahabusu mmo-
ja, Godfrey Kilimba, aliyekuwa
anatuhumiwa kujifanya mtumishi
wa serikali.

“Agosti 9, 2020 kulikuwa na
watuhumiwa wawili wanafunzi wa
kiume, John Gerald na Lucas Jovin
ambao walikuwa wanatuhumiwa
kuhatarisha miundombinu ya reli.
Tuliwakamata wanafungua nati za
reli, walitoka Agosti 10, 2020,” al-
idai.

Alidai watuhumiwa hao wali-
kuwapo mahabusu katika kipindi
hicho na uthibitisho wa DR ambayo
ilikuwa na saini yake aliyoitia baada

ya ukaguzi. Shahidi alidai Novemba
14, Inspekta Swila alimfata TAZARA
na kumfahamisha kwamba DR ina-
hitajika mahakamani. Alitaja vitu
anavyokumbuka vilivyoko nje ya
kitabu hicho kuwa ni maandishi ya
rangi ya bluu, WEF 01.01.2019 na
chini kuna maandishi madogo ya
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi.
Anadai ndani inasomeka POL/TZR/
PR/IR OR RB na kuna jina la ofisa
aliyekagua kipindi hicho.

Shahidi aliomba DR hiyo ya
Polisi TAZARA, Pugu Road ipokewe
kama kielelezo. Upande wa utetezi
haukupinga na mahakama ilipokea
na kuwa kielelezo namba 3 cha
Jambhuri katika kesi ndogo.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
John Mallya, Maulid alidai jambo
linaloshughulikiwa TAZARA ndilo
linaloonekana katika DR kama si
la TAZARA haliwezi kuonekana na
kudai kwamba anafahamu ugaidi
ni kosa kubwa na aliwahi kusikia
magaidi wamengoa reli au kufanya
ugaidi kwenye treni Pakistan.

Akijibu maswali ya Wakili Fre-
drick Kihwelo, alidai akipewa
maelekezo na kiongozi wa juu
anatekeleza lakini Agosti 8, 2020
hakupewa jukumu la kuwahifadhi
Kasekwa na Ling'wenya kama ana-
vyodai wakili.

]
Jambazi auawa baada kupora
mamilioni Kituo cha mafuta

Na Thobias Mwanakatwe

WATU wawili wanaosadikiwa
kuwa majambazi wakiwa na silaha
za Moto, wamemvamia meneja wa
kituo cha kuuza mafuta cha Hike
mjini Isongole wilayani Ileje mkoa-
ni Songwe na kumpora pesa zaidi
ya Sh. milioni 25. Mkuu wa Wilaya
ya Ileje ambaye ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya hiyo, Anna Gidarya, aliiam-
bia Nipashe kwa simu kuwa tukio
hilo lilitokea juzi saa 4:00 asubuhi.

Alisema majambazi hao walim-
vamia meneja wa kituo hicho ali-
yejulikana kwa jina moja la Matha
ambaye alikuwa kwenye bajaji na
kumwamuru kutoa mkoba alioku-
wa amewekea fedha alizokuwa ak-
izipeleka benki na kumpora.

Alisema majambazi hao ambao
walikuwa kwenye pikipiki ambayo
haikuwa na namba za usajili, wal-
imvamia meneja huyo maeneo ya
Isongole kitongoji cha Chumbageni
‘B’jirani na daraja na baada ya kum-
pora walitokomea kusikojulikana.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
kufuatia tukio hilo msako mkali
wa Jeshi la Polisi kwa kushirikiana
na wananchi ulianza mara moja
baada ya tukio hilo na kufanikiwa
kumkamata na kumuua mmoja kati

ya watuhumiwa hao wa ujambazi
waliohusika katika uporaji huo.

Mtu huyo aliyefahamika kwa jina
la Emili Yeka Mgakayamba (39),
alikamatwa na wananchi katika ki-
jiji cha Sange.

Gidarya alisema kuwa mtuhu-
miwa huyo aliomba lifti katika gari
aina ya Fuso kutokana wananchi
na Jeshi la Polisi kujipanga na ku-
weka vizuizi katika njia mbalimbali
za kuingia na kutoka Ileje baada
ya kulisimamisha gari hilo dereva
aliwaeleza viongozi wa kata kuwa
kuna mtu wamempakia na wanam-
tilia shaka ndani ya gari lao.

Alisema baadaye mtu huyo
alitolewa katika gari hilo na
kumpeleka katika ofisi ya mtendaji
kumfanyia upekuzi, na kwamba al-
idai alitoka kwa mganga na alipouli-
kukitaja na kuwaomba atoe vielel-
ezo vyake ndani ya begi lake.

Mkuu wa Wilaya alisema wal-
ipomruhusu ghafla alitoa bunduki
aina ya Ak 47 na kuwaelekezea
mtendaji na mgambo waliokuwa
wanamuhoji, lakini mmoja kati ya
mgambo hao alimrukia na kuishi-
ka bunduki hiyo na katika puruku-
shani risasi mbili zilifyatuka ndani
ya ofisi.

QUALIFICATION

Good mathematics skills.

MODE OF APPLICATION;

COMPLEXE LIMITED
LAS VEGAS CASINO

EMPLOYMENT OPPORTUNITIES

Suitable applicants are invited to apply for the following positions:

DEALERS; NO EXPERIENCE NEEDED
INSPECTOR/ PIT BOSS; MINIMUM 3 YEARS EXPERIENCE

Age 20-25 years with minimum height of 5’6”
Form IV and above, able to communicate in English and Swabhili 2.

Please submit your application letter accompanied by the following:
. A well detailed Curriculum Vitae (C.V.)
Copies of relevant Academic Certificates

T

MUCOBA BANK PLC

P. 0. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.

E-Mail: mucoba@mucobatz.com

Ajenda za Mkutano zitakua kama ifuatavyo:
1. Utangulizi

Kuridhia agenda za mkutano

3. Kuthibitisha Muhtasari wa kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa 21 wa Wanahisa uliofanyika

tarehe 30. 01.2021

4. Kupokeakujadili na kuridhia utekelezaji wa yatokanayo na Mkutano Mkuu wa 21 wa Wanahisa

uliofanyika tarehe 30.01.2021

Kupokea nakupitisha Wajumbe wapya wa Bodi ya Wakurugenzi

Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti wa bodi ya Wakurugenzi ya Mwaka 2020.

Kupokea na kujadili taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za Mwaka ulioshia tarehe 31.12.2020

Kupokea na kujadili mapendekezo ya Mkaguzi huru wa hesabu za benki kwa mwaka 2021

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA ISHIRINI NA MBILI

(22) WA WANAHISA WA BENKI YA MUCOBA

Taarifa inatolewa kwa wanahisa kwamba, Mkutano Mkuu wa ishirini na mbili (22) wa Wanahisa
utafanyika siku ya Juma mosi tarehe 18 mwezi wa Disemba 2021 katika ukumbi wa MAM -uliopo
Mafinga Mijini kuanzia saa tatu kamili asubuhi.

Two passport size photographs
Names of two referees with the inclusion of their mobile numbers
NIDA

. Kuwasilisha taarifa kuhusu mashauri yahusuyo Benki
0. Kuwasilisha taarifa ya Benki ya mwaka 2020 iliyowasilishwa kwa msajili wa makampuni (BRELA)
1. Kufunga Mkutano.

oowvweoeNo o

The letter should be addressed to the following address; Notisi hii imetolewa leo tarehe 25.11.2021

The Manager,
Complexe Ltd,
P.O. Box 33561,
Dar es Salaam.

Mambo ya kuzingatia

1. Mwanahisa anayetarajia kuhudhuria Mkutano huu atatakiwa kufanya hivyo kwa gharama zake

mwenyewe.

2. Iwapo Mwanahisa anayeruhusiwa kuhudhuria Mkutano na kupiga kura, atashindwa kwa sababu
zozote zile kuhudhuria Mkutano, ataruhusiwa kuchagua Mwakilishi kuhudhuria na kupiga kura
kwa niaba yake kwa kufuata na kuzingatia taratibu na katiba ya Kampuni.

Nakala za Makabrasha ya Mkutano zitapatikana pia kwenye ofisi yetu kuu iliyopo Mafinga- Iringa.

116585802

The application documents shall be delivered at the reception Desk between 3.
9:00 am and 3:pm, Las Vegas Casino, Upanga. Not later than 03/12/2021.

KWA AGIZO LA BODI YA WAKURUGENZI
PHILIP .R. PHANUEL
KATIBU - BODI YA WAKURUGENZI

216586902

NB: FEMALE CANDIDATES ARE ENCOURAGED TO APPLY.
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Tamwa
yvahimiza
kupinga
ukatili

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), kimese-
ma ni wakati sahihi kwa wadau
kukaa pamoja ili kupanga mikakati
mipya ya kumaliza au kupunguza
matukio ya ukatili wa kijinsia am-
bayo yameongezeka.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA,
Dk. Rose Reuben, kupitia taarifa yake
kwa vyombo vya habari jana, kue-
lekea katika maadhimisho ya Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia,
alisema licha ya kuwapo kwa sheria
na sera nzuri, lakini ukatili huo bado
unaendelea katika jamii hasa kwa
watoto na wanawake.

Maadhimisho ya mwaka huu ya-
nabebwa na kaulimbiu: ‘Ewe Mwa-
nanchi, Pinga Ukatili wa Kijinsia
sasa’.

Dk. Reuben alisema maadhimisho
hayo yanakuja wakati takwimu za
hivi karibuni zikionyesha kukithiri
kwa matukio ya ukatili wa kijinsia,
ikiwamo ubakaji.

Alisema Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Mwanaidi Ali Khamis, akiwa
bungeni alinukuliwa akisema, kati ya
Januari hadi Septemba mwaka huu,
watoto 6,168 walifanyiwa ukatili wa
kijinsia na kati yao, 3,524 walibakwa.

Pia, alisema wanafunzi 1,887 wali-
pata ujauzito katika kipindi hicho.

Alisema takwimu hizo zinamaani-
sha kwamba, iwapo hatua za haraka
hazitachukuliwa, katika kipindi cha
mwaka mmaoja, zaidi ya watoto 7,000
watakuwa wamebakwa au watoto
zaidi ya 12,000 watakuwa wame-
fanyiwa ukatili.

“Takwimu hizi mpya zinaogofya
na kutufanya TAMWA tuone pen-
gine wadau, ikiwamo serikali, wa-
zazi na walezi, tukubaliane na ku-
tamka kuwa; ‘Ubakaji sasa ni janga’
tunaona ni wakati sahihi wa wadau
wa masuala ya ukatili wa kijinsia,
kukaa pamoja na kupanga mikakati
mipya,” alibainisha.

Katika hatua nyingine, TAMWA
imeipongeza mahakama kwa kutoa
hukumu na kufuatilia kwa ukaribu
kesi za ubakaji.

“Ni muhimu kwa taifa, sasa kuen-
delea kubuni njia mbadala na mpya
za kukabiliana na janga hili. Tunali-
ita janga kwa sababu, watoto 3524
kubakwa si lelemama, bali ni tatizo
kubwa katika jamii yetu ambalo lina-
haribu kabisa mustakabali wa mai-
sha ya kizazi kijacho,” alisema.

Dk. Reuben alisema bado wa-
nawake wanaendelea kupokea vi-
pigo, kubakwa, kupewa lugha za
kudhalilisha katika jamii zao na
kuwafanya kuwa ni kundi linaloom-
boleza na wakati mwingine kui-
chukia jinsia yao.

907,802 wachaguliwa kidato cha Kwanza

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANAFUNZI 907,802  wali-
ofanya mtihani wa kumaliza elimu
ya msingi, wakiwamo wasichana
467,967 na wavulana 439,835, wa-
mechaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza Januari, mwakani.

Wanafunzi hao waliofaulu ni
sawa na asilimia 81.97 ya wanafun-
zi waliofanya mtihani huo uli-
ofanyika Septemba, mwaka huu.

Huku idadi hiyo ya wanafunzi
wakiwa wamechaguliwa, serikali
imewahakikishia wananchi na wa-
dau wa elimu kuwa hakuna mwa-
nafunzi atakayebaki kutokana na
ukosefu wa mabweni kwa kuwa
serikali imetatua kero hiyo am-
bayo ilidumu miaka mingi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu, ali-
ti akitoa taarifa ya uchaguzi wa wa-
nafunzi walifaulu na kuchaguliwa
kuanza elimu hiyo ya sekondari.

Pia alisema kati ya wanafunzi
hao waliofaulu na kupangiwa,
wamo wenye mahitaji maalum
2,673 sawa na asilimia 0.29 ambao

wavulana ni 1,471 na wasichana
1,202. “Kwa mwaka 2022 kume-
kuwa na ongezeko la wanafunzi
73,932 sawa na asilimia 8.87 ya wa-
nafunzi waliofaulu ukilinganisha
na mwaka 2020 ambapo jumla ya
wanafunzi 833,872 walifaulu na ku-
pata sifa ya kujiunga na masomo
ya kidato cha kwanza,” alisema.

Waziri alisema mwaka huu kwa
mara ya pili uchaguzi wa wanafun-
zi kujiunga na kidato cha kwanza,
umefanyika kwa kutumia mfumo
wa kielektroniki wa uchaguzi wa
wanafunzi (Students Selection-
Management Information System).

“Mfumo huu umesaidia kupun-
guza muda unaotumika kwenye
uchaguzi wa wanafunzi wa kuji-
unga na masomo ya kidato cha
kwanza, kupunguza gharama zi-
nazotumika wakati wa uchaguzi
na upangaji wa wanafunzi wa
kujiunga na kidato cha kwanza,
na kuongeza ufanisi na uwazi ka-
tika uchaguzi wa wanafunzi kwa
maana ya kuwa kila mwanafunzi
anapangwa kwenye shule kulin-
gana na mwongozo wa uchaguzi
unavyoelekeza,” alisisitiza.

Waziri alisema serikali kupitia

TAMISEMI ilifanya maandalizi
mapema kuhakikisha wanafunzi
wote watakaofaulu mtihani wa ku-
maliza darasa la saba mwaka huu,
wanajiunga na elimu ya sekondari
ifikapo Januari, mwakani.

“Kutokana na maandalizi hayo,
wanafunzi wote 907,802 waliofau-
lu na kuchaguliwa wataanza mas-
omo siku moja mara muhula wa
masomo utakapoanza. Na katika
hatua hii natangaza kuwa muhula
wa masomo kwa shule za msingi
na sekondari zinazomilikiwa na
serikali kwa mwaka 2022 utaanza
Januari 17,” alisema.

Pia alisema anamshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kutilia
mkazo suala la elimu ya sekondari
na kwa mara ya kwanza aliruhusu
Sh. bilioni 240 kutumika kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba vya madara-
sa 12,000 nchi nzima.

“Kabla ya uamuzi wa mheshim-
iwa Rais wa kuongeza vyumba
vya madarasa 12,000, shule za
serikali za umma zilikuwa na na-
fasi 430,604 kwa ajili ya kidato cha
kwanza ambazo zinaachwa na wa-
nafunzi wanaomaliza kidato cha
nne mwaka 2021.

“Ujenzi huu wa vyumba vipya
vya madarasa 12,000 utawezesha
upatikanaji wa nafasi za nyongeza
600,000, hivyo kuwa na nafasi
1,030,604 kwa ajili ya kidato cha
kwanza kwa mwaka wa masomo
2022. Hii inaleta ziada ya nafasi
122,802 za kidato cha kwanza kul-
inganisha na wanafunzi waliofaulu
ambao ni 907,802,” alisema.

Ummy alisema kigezo kikuu kili-
chotumika kuchagua wanafunzi
ni mwanafunzi kufikisha alama za
ufaulu kuanzia 121 hadi 300 kati ya
alama 300.

“Ninawaagiza wakuu wa shule
na watendaji wa elimu katika ngazi
zote kuongeza bidii katika usi-
mamizi na ufuatiliaji wa utoaji wa
elimu ili kufikia malengo ya elimu
yaliyowekwa na serikali"alisisitiza

Alitoa wito kwa wakuu wa
mikoa, wakuu wa wilaya, viongozi
na watendaji wa halmashauri kwa
kushirikiana na wadau wa elimu
kuhakikisha wanafunzi wote wali-
ochaguliwa wanaanza masomo
yao Januari bila vikwazo vya aina
yoyote ili kutekeleza azma ya seri-
kali ya utoaji wa elimu msingi bila
malipo.

Na Christina Mwakangale

FAMILIA ya Issa Kassim (20),
anayedaiwa kujeruhiwa na askari
polisi wa kituo cha Goba, mkoani
Dar es Salaam, imeomba msaada
wa kisheria katika Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
ili ndugu yao wapate haki.

Kassim amelazwa chumba cha
uangalizi maalumu ‘ICU" katika
Taasisi ya Tiba ya Mifupa, Upas-
uaji wa Ubongo na Mishipa ya Fa-
hamu Muhimbili (MOI), na baada
ya tukio hilo, Jeshi la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam lilisema
linaendelea na uchunguzi.

Mkurugenzi Mtendaji LHRC,
Anna Henga, alisema jana kituo hi-

Familia aliyepigwa

cho kinalaani tukio hilo na kwam-
ba unahitajika uchunguzi huru,
ambao hauhusishi jeshi hilo.

“Jeshi haliwezi kujichunguza le-
nyewe. Familia ya mtu aliyejeruhi-
wa wameomba msaada wa kishe-
ria ili kufuatilia hili. Pia, wamedai
wanapokea taarifa za vitisho kuto-
ka kwa watu tofauti kuhusu tukio
hili,” alisema Anna.

Mkurugenzi Ujengaji Uwezo na
Uwajibikaji kutoka LHRC, Felista
Mauya, alisema ndugu wa familia
hiyo walieleza kwamba hali ya
ndugu yao si nzuri.

Wiki iliyopita, Kamanda wa
Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, alipotafutwa na
gazeti hili kujua uchunguzi wa
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tukio hilo umefikia wapi, alisema
unaendelea. Tukio hilo lilidaiwa
kutokea Novemba 10, mwaka huu,
kituo cha Polisi Goba, baada ya
kijana huyo kukamatwa na askari
polisi kwa madai ya wizi wa run-
inga. Novemba 16, Muliro alisema
Jeshi la Polisi limefungua jalada
la uchunguzi, huku likiita malala-
miko ya ndugu ni mazito.“Kijana
huyu inadaiwa  alikamatwa
Novemba 10, mwaka huu kwa
tuhuma za wizi wa runinga na
baadaye kupigwa huku ikidaiwa
ndugu zake walikuwa wakiombwa
rushwa ili aachiwe.

“Malalamiko hayo ni mazito,
hivyo Jeshi la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam limeshafungua

Mkurugenzi Mtendaji
wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga
(kulia), akizungumza
na waandishi wa
habari, mkoani Dar
es Salaam jana,
wakati akitoa tamko
la kituo hicho la
kulaani tukio la
kikatili linalodaiwa
kufanywa na askari
polisi wa Kituo cha
Polisi Goba Man-
ispaa ya Ubungo
mkoani humo, kwa
kijana aliyetajwa
kwa jina la Issa
Kassim. Kushoto

ni Mkurugenzi wa
Ujengaji Uwezo na
Uwajibikaji wa kituo
hicho, Felista Mauya.
. PICHA: MPIGAPICHA
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ba msaada kisheria

jalada la uchunguzi na mifumo ya
kisheria itatumika ili kupata uk-
weli wa jambo hili na ikibainika ni
kweli hatua za kisheria na za kinid-
hamu zitachukuliwa dhidi ya wa-
husika. Uchunguzi umeshaanza.”
Muliro alisema siku hiyo.

Tukio hilo liliibuliwa kupitia
taarifa ya ndugu iliyosambaa ka-
tika mitandao ya kijamii Novemba
16, ikifichua madai ya ndugu yao
kupigwa na askari hadi kulazwa
ICU na kudai polisi kutaka fedha
ili wamuachie. Sehemu ya taarifa
hiyo ilidai kijana huyo alikamatwa
na polisi nyumbani kwao Goba,
baada ya kuuziwa runinga ya wizi,
tukio ambalo ndugu hao walidai
mtuhumiwa alilikana kulitenda.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA USAMBAZAJI WA MAJOPO YA

NISHATI YA JUA
KUMBUKUMBU: 0010007283

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midsiream B.V, inaalika taasisi zenye
weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya usambazaji wa majopo ya nishati ya jua katika Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EKCOP).
Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki
a Tanzania kwa aiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kobocﬂe katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, om%opo bomba hilo litapita
kwenye mikoa minane (8) ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na
Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji 231

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOP inahitaji huduma za mtengenezaji mwenye uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za Usambazaii

wa Majopo ya Nishati ya Jua (Sola) na vifaa vyake kulingana na viwango, vipimo na maelezo yaliyotajwa
apa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na mkusanyiko wa vifaa vya Umeme wa Jua vitazingatia viwango vifuatavyo:

VYETI VYA MFUMO WA USIMAMIZI:

ISO 9001:2015 / Mfumo wa usimamizi wa ubora; ISO 14001:2015 / Viwango vya mfumo wa usimamizi
wa mazingira; 1ISO 45001: 2018 / Viwango vya kimataifa vya afya na usalama kazini, pamoja na
marekebisho yake ya hivi punde, isipokuwa kama itabainishwa vinginevyo.

VYETI VYA BIDHAA:

[EC 61215 /IEC 61730 / CE / MCS / IN METRO; CEC (US California) / FSEC (US Florida); UL 61730
/IEC 61701 / IEC 62716 : 1SO 9001: kuthibitishwa 2015: 1SO 14001: Udhibitisho wa 2015 unaoashiria
ufahamu wa mazingira; OHSAS 18001: 2007 iliyoidhinishwa, na marekebisho yake ya hivi punde, isipokuwa
ikiwa imebainishwa vinginevyo.

VIBALI VYA BIDHAA

Iwe inalingana na IEC 60896; IEC 61427, 1S 15549 & IS 16220 Inalingana na JIS C 8702; IEC
62109-1/-2, IEC 62116, EN 61000-6-1/-2/-3/-4, pamoja na marekebisho yake ya hivi karibuni, isipokuwa
ikiwa imebainishwa vinginevyo.

JOPO LA NISHATIYA JUA ITAJUMUISHA VIFUATAVYO:
® Jopo la nishati ya jua yenye uwezo wa Wati 400.
o Kibadilishaji kigeuzi kinacholingana chenye wigo mpana wa volteji
e 12V 200 AH betri.
o Chaja controla.

VIGEZO MUHIMU:

* MSAMBAZA|l atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha usambazaji wa Majopo ya nishati ya
jua (Sola) 30 na vifaa vyake kwa mwezi ili kukighi kiwango kitakachohitajika na KA/V\FEUN\. KA/V\PUKH
inategemea kuwa na uhitaji wa angalau majopo ya nishati ya jua (Sola) 220 na vifaa vyake kwa jumla,
kwa Eiwongo kilichoainishwa hapo juu cha Jopo za nishati ya jua (Sola) 30 na vifaa vwyake k. w a
mwezi.

¢ Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika utengenezaii hadi kibali cha awali cha matumizi
yake kitolewe na KAMPUNI; wala mabadiliko yoyote kloﬁko asili, ubora, aina, na chanzo

cha usambazaii hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na
miengenezaji kugmo vyeti vya kufanya kazi kulingana na viwango vinavyotumika. Rekodi zote za matokeo
ya vipimo vya ubora zitahifadhiwa na mtengenezaji kwa marejesho yajayo.

Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaji, KAMPUNI ina haki ya kukagua uwezo wa upimaii

na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha

Mengenezaiji na kutathmini ubora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

KAMPUNII itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa katika kituo cha maabara cha

Mtengeneza'ﬂ na mwakilishi atawasilisha matokeo yote ya mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI

kwa kujitegemea. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora
kabla ya kupelekwa kwenye eneo la ujenzi.

e Jopo la nishati ya jua na maunzi yake yote yatakuja na dhamana ya vifaa na utengenezaiji

kwa muda wa miezi 12 tangu farehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:
Uzoefu, utendaii, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi, kwa
kiwango kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na'kimataifa (ikiwa ni pamoja na
Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau miaka 10 katika utendaji wa
uduma kama hizo ndani ya Tanzania au kimafaifa
Uthibitisho wa usaiili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa
kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.
Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:
Uteke|ezoii wa programu za aina_hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa oiih ya miradi
mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.
Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.
uranya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.
Wafanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika
kutekeleza programu za aina hii.
Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EWURA (LSSP) kama
miogiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi woLoﬁ wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya
kutekeleza shughuli za progamu.
e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani

Mawanda haya yanaweza kuFowunywa kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inarvhusu Wazabuni
kuwasilisha pendekezo kwa ijili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA UTENEGENEZAJI NA USAMBAZAJI

WA MADIRISHA
KUMBUKUMBU: 0010007285

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream B.V, inaalika taasisi zenye
weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma ya utengenezaji na usambazaji wa madirisha katika Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACO .

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka
mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani
a Mashariki ya Tanzania kwa aiili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba
Ki\i litaanzia Kabaale katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania, ambapo
bomba hilo litapita kwenye mikoa minane (SF] ambayo ni Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida,

ggﬁlomo, Manyara, na Tanga; bomba la mafuta pia litapita kwenye Halmashauri za Wilaya 27 na vijiji

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

EACOP inahitaji huduma za miengenezaiji mwemKe uzoefu na mwenye sifa nzuri kutoa huduma za
Utengenezaji na Usambazaji wa Madirisha aina ya Aluminium, kulingana na viwango, vipimo na maelezo
yaliyotajwa hapa chini:

VIWANGO:

Nyenzo, uzalishaji na uunganishaji wa madirisha ya Aluminium utazingatia viwango BS 4873:2009 -
Muongzo wa Madirisha ya Aluminium. Vipimo, pamoja na marekebisho yake ya hivi karibuni, isipokuwa
ikiwa imeainishwa vinginevyo.

VIPIMO:

Dirisha lenye unene wa 80 x 27 x Tmm Aluminium na yenye ukubwa wa jumla wa 1200 x1200mm juu,
inayojumuisha cha mm 5 chenye chandarua chenye nyuzinyuzi 0.25 x 1mm, chuma cha grill chenye ukubwa
25'% 4mm (100x100) uliopakwa rangi na waya wa kahawa. Pamoja na vifungio na na vifaa vyovyote
vinavyohusika.

Dirisha lenye unene wa 80 x 27 x Tmm Aluminium na yenye ukubwa wa jumla wa 900 x1200mm juu,
inayojumuisha cha mm 5 chenye chandarua chenye nyuzinyuzi 0.25 x Tmm, chuma cha grill chenye ukubwa
25 4mm (100x100) uliopakwa rangi na waya wa kahawa. Pamoja na vifungio na na vifaa vyovyote
vinavyohusika.

VIGEZO MUHIMU:
MSAMBAZA]I atakuwa na uwezo wa kiwango cha chini cha uzalishaiji cha madirisha 150 kwa mwezi ili
kukidhi kiwango kitakachohitajika na KAMPUNI. KAMPUNI inategemea kuwa na uhitaji wa angalau
madirisha 1200 kwa jumla, kwa kiwango kilichoainishwa hapo juu cha madirisha 150 kwa mwezi.
o KAMPUNI inahifadhi haki ya kuthibitisha utengenezaji wa madirisha kafika eneo la
Miengenezaii kulingana na mfumo wa usimamizi wa ubora sawasawa na viwango
vilivyoainishwa.

Hakuna nyenzo au viambatisho vitatumika katika utengenezaji hadi kibali cha awali cha matumizi
yake kitolewe na KAMPUNI; wala mabadiliko yoyote katika asili, ubora, aina, na aina, chanzo cha
usambazaji hakitafanywa bila ruhusa ya KAMPUNI.

Kwa ombi, nyaraka za ubora wa bidhaa zinazotolewa zinapaswa kuwasilishwa na
mfengenezaji kupilio vyeti vya kutanya kazi u|mgono na viwango vinovyofumikuv Rekodi

zofe za matokeo ya vipimo vya ubora zitahifadhiwa na miengenezaiji kwa marejesho yajayo.
Kabla na baada ya kutoa zabuni kwa Miengenezaiji, KAMPUNI ina haki ya kukagua

uwezo wa upimaji na kushuhudia majaribio yaliyofanywa katika kituo cha Maabara cha
Miengenezaii kutathmini ubora wa bidhaa kulingana na viwango vinavyotumika.

KAMPUNI itateua mwakilishi kushuhudia majaribio yote yaliyofanywa kafika kituo cha

maabara cha Mtengenezaji na mwakilishi atawasilisha matokeo vote ya

mkandarasi/mzabuni husika & KAMPUNI kwa kume%emeo. KAMPUNI ina haki ya kuidhinisha
Bidhaa kulingana na ripoti za majaribio ya ubora kabla ya kupelekwa kwenye eneo la vjenzi.

Madirisha na maunzi yake yote yaiakuja na dhamana ya vifaa na utengenezaji kwa muda
wa miezi 12 tangu farehe ya kukabidhi.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

e Uzoefu, utendaiji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa chini ya upeo wa kazi,
kwa k\'wcmgo kikubwa nchini Tanzania, kwa kufuata viwango vya kitaifa na kimataifa
(ikiwa ni pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau
miaka 15 katika utendaji wa huduma kama hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

o Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha uthibitisho
wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa:

Utekelezaji wa programu za aina hiyo kwa viwango vya fedha vya kimataifa kwa aiili ya
miradi mikubwa ya miundombinu nchini Tanzania.

Kusimamia miradi mikubwa na wakandarasi washirika.
kufanya kazi kwa kushirikiana na serikali za mitaa na sekia binafsi.

Walanyakazi waliopendekezwa kufanya kazi kwenye Mradi huu na vjuzi na uzoefu wao
katika kutekeleza programu za aina hii.

Inashauriwa, mwonyesha nia afume maombi ya kusaijiliwa na kanzi data ya EVWURA (LSSP)
kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la
kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za progamu.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya ndani, 2017 na ufafanuzi wa Kampuni ya Ndani.

Mawanda haya yanaweza kugawanywa kimkoa au kiutalaam na KAMPUNI inaruhusu Wazabuni
kuwasilisha penlekezo kwa ajili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka zilizotajwa
hapo juu kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb)
saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 08 Disemba 2021. Kichwa cha Habari cha barua
pepe ni 0010007283.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha pamoja na nyaraka
zilizotajwa hapo juu kupifia barua pepe kwa eacop-tz.e0i.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 'IEID'U'om' za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 08 Disemba 2021. Kichwa cha
Habari cha barua pepe ni 0010007285.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia iii

kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iv ndiyo

zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA|] pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni

Eotiko kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
iingereza.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia iii

kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo

zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA] pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni

Eoﬁko kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
iingereza.
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Dozi za corona Zinaendelea
kuletwa, twende kuchanja

TANZANIA imeendeleza juhudi za kupambana na tishio la corona,
baada ya juzi serikali kupokea chanjo 499,590 za aina ya Pfizer-Bion-
tech kupitia mpango wa COVAX Facility kutoka Marekani ambazo zi-
takinga Watanzania 249,795 watakaopatiwa dozi hiyo mara mbili.

Lakini tangu kampeni ya chanjo ya ugonjwa huo izinduliwe na Rais
Samia Suluhu Hassan mwishoni mwa Julai mwaka huu, nchi ime-
shapokea jumla ya dozi 1,227,400 za Jensen ambazo zinakinga Watan-
zania 1,227,400.

Vilevile, dozi 2,578,400 za Sinopharm ambazo zinakinga Watanza-
nia 1,289,200, na juzi zimepokelewa dozi 499,590 za Pfizer, huku Wa-
tanzania 1,359,624 wakiwa tayari wamechanjwa.

Tangu kampeni ya chanjo kuzinduliwa, sasa ni karibu miezi minne
imepita, na idadi ya waliochanjwa inendelea kuongezeka kutokana na
hamasa na elimu kwa umma.

Hapa ttunaona ipo haja ya kuongeza kasi ya uhamasishaji ili watu
wajitokeze wengi zaidi kuchanjwa. Ni muhimu jamii ikahamasishwa
na kujitokeza kwa wingi, kuchanjwa kwani hatua hiyo itasaidia ku-
punguza mlipuko wa ugonjwa huo ambao unaelezwa kuwa umeanza
kuibuka upya katika nchi za wenzetu.

Tunahimiza umuhimu wa kuchanjwa kutokana na ukweli kwamba,
Tanzania siyo kisiwa, bali ni nchi kama nyingine, na inaweza kukumb-
wa na na ugonjwa huo wakati wowote, hivyo tunashauri uhamasishaji
na elimu ya chanjo upewe mkazo.

Mikoa 10 ikiwamo ya Dar es Salaam, Kilimanjaro, Dodoma, Arusha,
Mwanza, Ruvuma, Mbeya, Morogoro, Mtwara na Kagera, inatajwa
kuwa vinara wa kuchanja watu wengi zaidi.

Ingekuwa ni nafasi nzuri kwa viongozi wa mikoa mingine kujifunza
kutoka katika mikoa hiyo, jinsi ambavyo imefanikiwa kuchanja watu
wengi ili nao nao wapeleke mbinu hizo mikoani mwao.

Ingawa suala la chanjo ni hiari, lakini kwa kuwa ni tishio kwa usala-
ma wa taifa, tunaona kuwa ipo haja kwa serikali kufika mahali ikapima
utendaji wa viongozi wake ngazi za mikoa na wilaya kwa kutumia kig-
ezo cha ufanisi wa chanjo ya corona.

Njia hiyo pia tunadhani inaweza kuongeza kasi ya watu kuachana
na elimu ya mitaani inayopingana na chanjo, badala yake watu wa-
naweza kujitokeza kwa wingi kulinda afya zao dhidi ya ugonjwa huo.

Viongozi na watendaji wa ngazi zote wanaelekezwa kutoa ushiriki-
ano wa hali ya juu ili kuhakikisha wananchi wanahimizwa kwenda vi-
tuo vya kutolea huduma hiyo kwa kuwa vita hii ni ya watu wote.

Hivyo wawe ni viongozi wa dini, siasa, asasi za kiraia, tunaona ni vy-
ema washirikiane na serikali katika kuelimisha na kuhamasisha umma
wa Watanzania kuona umuhimu wa kuchanjwa.

Kumekuwapo na taarifa kuwa baadhi ya wanaume huwazuia wake
zao kwenda vituoni kupata chanjo, kama watu wa aina hiyo wapo,
basi tunashauri mamkala husika kufuatilia na kuchukua hatua kwa
wahusika.

Tunashauri hivyo, kwa sababu afya ni jambo nyeti, ni vyema mtu
akaachwa awe huru kuchanja au kutochanja au aelimishwe aelewe
kisha achukue hatua, badala ya kuzuiwa kama ambavyo imewahi kuri-
potiwa.

Jambo ambalo ni muhimu kuzingatia katika kukabiliana na ugonjwa
huo, ni kwamba Tanzania siyo kisiwa hadi isifikiwe na ugonjwa huo,
bali ni vyema kuchukua tahadhari kwa kuchanjwa.

Katika Kiswahili, kuna msemo kwamba; ‘Kinga ni bora kuliko tiba’,
hiyo tunashauri umuhimu wa kuzingatia kinga kwa kujitokeza kwa
wingi kuchanjwa badala ya kusubiri kupatwa na UVIKO-19.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

USAFIRI wa umma unatumi-
wa na wengi, kutoka eneo
moja hadi lingine. Hivyo, ku-
nahitajika usalama wa abiria
wa maeneo ya kupandia na
kushuka vituoni.

Kuwapo vituo vya ku-
pumzika iko wazi ni muhimu
kwenye kila sehemu ili-
yotengwa mahsusi kwa hudu-
ma hiyo. Hiyo inawaepusha
abiria kupigwa na jua, husu-
san majira ya mchana ikizin-
gatiwa kipindi hiki ni cha jua
kali.

Ni kila mahali mijini na
kuwapo ongezeko la joto
pamoja na ukame. Kwa mu-
jibu wa Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA), kuo-
na ongezeko la joto kwenye
mikoa mingi mwaka huu, hali
inafikia nyuzi joto 36.

Hiyo ni ongezeko la zaidi
ya nyuzi 3.5 juu ya wastani
wa kawaida imetawala miaka
mingi na wataalamu wa afya
wanaeleza athari za jua kali
kwenye mwili wa binadamu,
inajumuisha vipele vya mu-
washo, ngozi kuungua au
hata kusababisha magonjwa
ya ngozi ikiwamo saratani.
Salaam, wakati abiria ana-
posubiri usafiri wa umma ni
kawaida humchukua hata
wastani wa nusu saa kabla
ya kufika muda anaoutarajia
kuwasili kituoni hapo. An-
apokuwa mahali hapo anahi-
taji kupumzika.

Jambo zuri limefanywa na

Kunahitajika vituo vya mabasi ili
kuwanusuru abiria jua kali, mvua

mamlaka husika kwa kuwa
na maeneo mengi ya mwisho
wa safari jijini Dar es Salaam,
kama vile Makumbusho,
Kijitonyama na Ubungo Ma-
wasiliano, kuna vituo vya ku-
pumzika abiria. Katika ujenzi
wa barabara mpya, suala la
vituo vya kupumzika limezin-
gatiwa.

Kwingineko nako, vituo vya
abiria havipo. Hilo linawa-
fanya abiria wasimame juani
hapo katika msimu huu mvua
hazijaanza na zikianza, kuna
suala la kunyeshewa.

Nasema, ulikuwa muda
mwafaka kwa sehemu am-
bazo wameondolewa waja-
siriamali, kungejengwa vituo
kwa ajili ya abiria, kwa kuwa
ni kati ya haki za usafiri wa
umma. Huko nyuma huduma
hiyo haikuwapo, ila walijita-
hidi kujibanza katika sehemu
hizo.

Nitoe mifano michache,
kama vile barabara za Mande-
la na Uhuru ambako hakuna
pa abiria kujihifadhi kituoni,
mbadala wao wanaangalia
mahali penye mti wajisiri-
amali au panapokuwapo ny-
umba jirani.

Si njia hizo tu, barabara
za nje ya mji ndio ‘usiseme’
kukutana na kituo cha abiria
ni nadra sana na hata kuwa
kama vile imehalalishwa kwa
staili yake.

Barabara ya Morogoro, ni
mfano mwingime ambako
vituo vipo kwenye njia ya
mwendokasi pekee. Hapo ku-

nanifanya niendelee kusistiza
kwamba, eneo la kupumzika
abiria ni muhimu sana. Ka-
tika usafiri huu watumiaji
wako wa kada tofauti; wazee,
watoto, wajawazito na wenye
ulemavu.

Vituo vinapokuwapo, Vvi-
nasaidia kupunguzia abiria
hali nyingine inayoonekana
kututesa abiria, kupanda na
kushuka popote tunapoona
kunafaa, hasa gari linapoku-
wa majonzi panamfaa na ku-
sababisha foleni.

Daktari wa Magonjwa ya Bi-
nadamu kutoka Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili - Mlogan-
zila, Dk. Milagilo Malombe,
anasema hali ya sasa ya joto
kali lina athari kubwa kwa
afya ya mwanadamu, kama
hakuna hatua za haraka zina-
zochukuliwa.

Anataja kubwa ni kuwa-
taka watu kuzingatia kuupoza
mwili kwa maji na kuepuka
kukaa muda mrefu kwenye
jua kali, ikiwamo kutembea
juani muda mrefu bila kuji-
funika.

Dk. Malombe anasema, ka-
tika kipindi kilichopo mtu an-
apoteza maji mengi mwilini
kwa njia ya jasho inayosaba-
bishwa na kiwango cha juu
cha joto pamoja na maji ya-
nayotoka kwa njia ya mvuke.

Anashauri pia  watu
waepuke kukaa muda mrefu
juani ili kuepusha uwezekano
wa kutokwa na jasho jingi
hivyo kupoteza maji zaidi na
kuumia ngozi.
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Waziri ataka NHC kuwekeza miradi mkakati

Na Munir Shemweta,
MISENYI

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula, amelitaka Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC) kue-
ndelea kuwekeza miradi ya
kimkakati itakayoliweze-
sha kujiongezea kipato.

Dk. Mabula alisema hayo
juzi wakati akikagua mradi
wa jengo la kibiashara la
NHC lililiko mpakani mwa
Tanzania na Uganda, Mu-
tukula, Wilaya ya Misenyi
mkoani Kagera.

Mabula ambaye alikuwa
katika ziara ya siku mbili

mkoani Kagera, ilicho-
fanya NHC kujenga jengo
la kibiashara katika mpaka
huo, ndicho serikali ina-
chokitaka pale inapokuwa
na taasisi zinazojitegemea
katika  uendeshaji  pia
ziwe na njia tofauti za ku-
jiongezea kipato kitaka-
chosaidia kuongeza miradi
mingine.

Kwa mujibu wa Dk. Ma-
buka, mradi wa jengo la
biashara Mutukula una-
toa fursa kwa wafanyabi-
ashra kutoka nchi jirani
ya Uganda kuja Tanzania
kununua bidhaa kwa kuwa
awali ilikuwa aibu kuona
wafanyabiashara wakienda

kununua bidhaa Kkatika
maduka ya nchi hiyo.

“Illikuwa aibu tunaenda
upande wa pili kununua
bidhaa, lakini sasa na
wao waje hapa kufanya
biashara na hii
ni alama tosha
kuwa tunaanza kubadilika,”
alisema Naibu Waziri.

Dk. Mabula aliongeza
kuwa ana imani mradi
huo ukienda vizuri, eneo
lingine linalokusudiwa
kujenga maduka, litapata
msaada wa fedha za ndani
zitakazopatikana  kupitia
mradi huo.

Aliongeza kuwa ni kweli
wafanyabiashara wadogo,

maarufu kama machinga, hawawezi ku-
panga katika jengo la mradi huo, lakini
shirika linaweza kujenga maduka kuzun-
guka jengo hilo yanayoweza kubadilisha
sura ya eneo kuonyesha kuwa limepang-
wa na visiwe viduka visivyoonyesha
tofauti kati ya eneo lililopangwa na lisilo-
pangwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya
Missenyi, Projestus Tegamaisho, aliishuk-

uru NHC kwa uamuzi wake wa kuwekeza
mradi huo katika eneo la Mutukula. Aliiom-
ba NHC kuangalia uwezekano wa kuwekeza
mradi kama huo katika mji unaopanuka wa
Bunazi wilayani Missenyi.

Meneja wa NHC Mkoa wa Kagera, Maneno
Mahenge, alisema mradi huo kwa sasa ume-
fikia asilimia 99 na umetumia asilimia 50
tu ya eneo lake lenye ukubwa wa mita za
mraba 7,900.

NOTISI / TANGAZO

NEC yaruhusu kutumia
vitambulisho mbadala

Na Thobias Mwanakatwe,
NGORONGORO

TUME vya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imeanza kutoa elimu
va mpigakura katika Jimbo la
Ngorongoro mkoani Arusha am-
bapo imetoa fursa kwa wananchi
ambao kadi zao za kupigia kura
zimeharibika wataruhusiwa
kutumia vitambulisho mbadala.

Elimu hiyo kwa wapigakura
inatolewa na maofisa 12 wa tume
kata vya jimbo hilo ambapo zoezi
hilo lilianza Novemba 16, mwaka
huu na litahitimishwa Disemba
10 mwaka huu ikiwa ni siku moja
kabla ya kupiga kura.

Mkurugenzi Msaidizi wa Elimu
kwa Mpigakura, Monica Mnanka,
akizungumza na gazeti hili jana,

alisema vitambulisho mbadala vili-

vyoruhusiwa na NEC kutumika ka-
tika uchaguzi huo mdogo ni leseni

va udereva, kitambulisho cha uraia

kilichotolewa na NIDA na hati ya
kusafiria (Passport).

Maofisa hao wa NEC wanawae-
limisha wananchi pamoja na
mambo mengine, kKuwakumbusha
tarehe ya kupiga kura, kujitokeza
kwa wingi siku ya kupiga kura
na jinsi ya kupiga kura ili ku-
punguza idadi ya kura zinazo-
haribika kutokana na baadhi ya
wapigakura kutokuwa na uelewa
mzuri.

Elimu ya mpiga kura inatolewa
kwa wakazi hao kwa njia ya
ana kwa ana katika kaya, miku-
sanyiko mbalimbali kama mi-
kutano ya koo, vitongoji , kata,
maeneo zinapofanyika shughuli
za kijamii kama biashara, mal-
isho, majosho na vikoba.

“NEC imeamua kuchukua
maamuzi ya kuongeza wigo wa
utoaji elimu ya mpigakura ili
kuhakikisha kuwa wapigakura
wanajitokeza kwa wingi kupiga
kura na kupunguza idadi ya kura
zinazoharibika,” alisema mmoja
wa maofisa hao.

Walisema elimu ya mpigakura
inamwezesha mpigakura na wa-
dau wengine wa uchaguzi kush-
iriki vyema katika michakato ya
uchaguzi.

Uchaguzi mdogo jimbo la
Ngorongoro umepangwa Ku-
fanyika Disemba 11, mwaka huu
ambapo wagombea 11 walioteuli-
wa na NEC walishaanza kampeni
tangu Novemba 16, mwaka huu
ambazo zitahitimishwa Disemba
10, mwaka huu.

Uchaguzi huo unafanyika
kufuatia kifo cha aliyekuwa
mbunge wa jimbo hilo kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
William Tate Ole Nasha, aliye-
fariki dunia Septemba 27, mwaka
huu. Vyama 11 vya siasa Vi-
mesimamisha wagombea, ambao
walipitishwa na NEC.
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! MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI
* | AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION
' | MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL
i | LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE
' | GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY
i | LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania,
i | chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku
i | 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

\ TAWI AINA YA JINA LA MWENYE

' ALILOKOPA JINA LA MTEJA DHAMANA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO | TAREHE YA MNADA

i

| | TEMEKE LA HARAMBE NYUMBA(2) | IBRAHIMRASHID | TUANGOMA-TEMEKE NA | 10/12/2021 KUNZIA SAA NNE

1 BIBOZE IBRAHIM NA HAJI | VIKINDU-MKURANGA ASUBUHI NA KUENDELEA

| HARAMBE BIBOZE

E KARIAKOO FATUMA RASHIDI | NYUMBA FATUMA RASHIDI MTAA WA KANUNI KATA | 10/12/2021 KUNZIA SAA NNE

' MASASI MASASI YA MABIBO- UBUNGO ASUBUHI NA KUENDELEA

|

' KARIAKOO HURBERT NYUMBA MWANAISHA ZOMBOKO, CHARAMBE - | 14/12/2021 KUNZIA SAANNE

1 APOLINARY IBRAHIM HAJI TEMEKE ASUBUHI NA KUENDELEA

i

! MUSHI

E TEMEKE BETTY BENSON NYUMBA BETTY BENSON MTAA WA MSAKUZI - 16/12/2021 KUNZIA SAANNE

1 KAGARUKI KAGARUKI UBUNGO ASUBUHI NA KUENDELEA

E UBUNGO ALLY SHAWEJI NYUMBA ALLY SHAWEJI KIBAMBA GOGONI 22/12/2021 KUNZIA SAA NNE

A OMARY OMARY ASUBUHI NA KUENDELEA

H TANDALE JOYCE MARIJANI | NYUMBA JOYCE MARIJANI KIMARA MICHNGWANI 14/12/2021 KUNZIA SAANNE

! MSOFE MSOFE ASUBUHI NA KUENDELEA

E TANDALE MILLICENT JESSE | NYUMBA RAMADHANI CHAMANZI MACHIMBO | 16/12/2021 KUNZIA SAA NNE

1 BUJIKU BARONGO ASUBUHI NA KUENDELEA

|

! AGGREY OMARI SAID NYUMBA MIZE MASOUD MIKWAMBE 10/12/2021 KUNZIA SAA NNE

1 OMARI HASSAN TOANGOMA ASUBUHI NA KUENDELEA

i AGGREY AMINA OMARY NYUMBA MOHAMED RAJABU VIKINDU 17/12/2021 KUNZIA SAANNE

E SAIDI NGULANGWA ASUBUHI NA KUENDELEA

E TEGETA SHABANI NYUMBA SHABANI SELEMAN NYAKASANGWE 15/12/2021 KUNZIA SAA NNE

. SELEMANI KIGODI KIGODI ASUBUHI NA KUENDELEA

E TEGETA SIAJALI ELIDADI | NYUMBA SIAJALI ELIDADI MUUNGANO -GOBA 21/12/2021 KUNZIA SAANNE

' KAVUYE KAVUYE ASUBUHI NA KUENDELEA

E TEGETA EMMY ALPHONCE | NYUMBA MBARAKA SHABANI KITUNDA 28/12/2021 KUNZIA SAANNE

! MBILINYI TWAHA ASUBUHI NA KUENDELEA

i

' UBUNGO MKONDA HOUSE | NYUMBA PAMELA MACHIRA KIMANGA 15/12/2021 KUNZIA SAANNE
OF FOOD NYITAMBE SOKOINE ASUBUHI NA KUENDELEA

E TEGETA MATIKO MATAIGA | KIWANJA MATIKO MATAIGA MADALE 14/12/2021 KUNZIA SAANNE

1 CHOMETE CHOMETE ASUBUHI NA KUENDELEA

1 TEGETA MWANAHAWA NYUMBA MWANAHAWA MAPINGA 20/12/2021 KUNZIA SAANNE

' ABDU OMARI ABDU OMARI ASUBUHI NA KUENDELEA

' TANDALE MARYAN NYUMBA MARYAN KAPAMA KIMARA TEMBONI 21/12/2021 KUNZIA SAANNE

i GENERAL ASUBUHI NA KUENDELEA

! SUPPLIES

E TEMEKE MUSSA HUSSEIN | NYUMBA MUSSA HUSSEIN CHAMANZI 22/12/2021 KUNZIA SAANNE

H MUSSA MUSSA ASUBUHI NA KUENDELEA

i

' TEGETA ELIUD SIMON NYUMBA ELIUD SIMON GOBA 23/12/2021 KUNZIA SAANNE

] MHEMBU MHEMBU ASUBUHI NA KUENDELEA

i

E TEGETA ABUBAKARI NYUMBA ABUBAKARI JUMA KUNDUCHI 24/12/2021 KUNZIA SAANNE

! JUMA MWAMKOA MWAMKOA ASUBUHI NA KUENDELEA

i

! ARUSHA MUNGAYA SHAMBA BABA LEMOMO MESERANI-ARUSHA | 10/12/2021 KUNZIA SAA NNE

| NDASKIOY KORDUNI ASUBUHI NA KUENDELEA

! MOLLEL

E TEGETA STEVEN PIUS NYUMBA STEVEN PIUS KITUNDA 15/12/2021 KUNZIA SAA NNE

H MALISA MALISA ASUBUHI NA KUENDELEA

E MASHARTI YA MNADA

' | 1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%
! itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

v | 2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la Mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwapesayoy-
. otealiyokwishailipa.

| 3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0765999000/0714939933/0754497396

i | 4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi
] benki bila gharama yeyote.

' 216586702
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Wabunge Kibaha
walia msongamano

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KESI YA SABAYA
Shahidi aeleza sababu kutoa mil. 90/-

Na Allan Isack, ARUSHA

WABUNGE wa majimbo ya
wameomba Wakala wa Barabara
(TANROADS) kutafuta namna vya
kuboresha barabara za zamani
kutoka Kibaha hadi Mlandizi ku-
punguza foleni za mara kwa mara
katika barabara kuu ya Chalinze
- Morogoro.

Wakizungumza wakati wa Kki-
kao cha bodi ya barabara Kili-
chofanyika jana mjini hapa, na
kuhusisha viongozi mbalimbali
wa mkoa, wabunge hao waliomba
kuboreshwa kwa barabara hizo
ambazo hazijakarabatiwa kwa
muda mrefu.

Mbunge wa Kibaha Mjini,
Silvestry Koka, alisema wakati
serikali ikiendelea na mipango va
ujenzi wa barabara nane, itafut-
we namna ya kukarabati bara-
bara ya zamani ili kuondoa foleni
za mara kwa mara zinazotokea
hasa inapotokea ajali.

“Uandaliwe mkakati wa kujenga
kwa kiwango cha changarawe hizi
barabara za zamani kwani gari
likiharibika katika barabara kuu,
magari yanahamia katika bara-
bara ambazo ni za muda mrefu
ni mbovu kutokana na kutokara-
batiwa kwa muda mrefu,” alisema
Koka.

Naye Mbunge wa Kibaha Viji-
jini, Michael Mwakamo, alielezea
kipande cha barabara cha Misu-
fini karibu na Mlandizi ambacho
kimekuwa kikikumbwa na foleni
mara kwa mara.

“Barabara yetu ni nyembamba,
hivyo gari likiharibika au ikitokea
ajali, foleni inakuwa kubwa na
hata katika eneo la Miembe Saba
hadi Kongowe kuna wakati foleni
inakuwa kubwa. Usipotumia
barabara za zamani unakaa muda
mrefu katika maeneo hayo,”
alisema.

Aliiomba serikali kuboresha
barabara hizo ili inapotokea
dharura isiwaathiri watumiaji
ambao ni wa ndani na nje wanao-
pita katika mkoa.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, alisema kero
hiyo tayari ameifikisha katika
wizara husika na anaendelea
kuifuatilia.

“Hii kero naifahamu na ni-
meishaifikisha panapohusika.
Hata mimi inanisumbua mara
nyingi, naendelea kuishughulikia
ipatiwe ufumbuzi wa haraka,”
alisema.

Kunenge pia aliagiza TANROADS
na Wakala wa Barabara Mijini na
za barabara zinazotengwa ziele-
kezwe kwenye vipaumbele.

Pia aliziagiza taasisi hizo kuwa-
shirikisha wananchi kwenye mae-
neo ambayo wanatekeleza miradi
va barabara ili kupata historia ya
eneo husika kuepuka kuchelew-
esha miradi kwa vitu ambavyo
vinaweza kuepukika.

SHAHIDI wa 10 wa Jamhuri
Francis Mroso (44), katika
kesi ya uhujumu uchumi, in-
ayomkabili aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro, Lengai Ole Sabaya na
wenzake sita, amedai kwamba
alimpatia fedha kiasi cha Sh.
milioni 90 kutokana na hofu,
baada ya kumwona mfanyabi-
ashara, Cuthbert Swai, kupitia
kwenye mitandao ya kijamii
akimlalamikia kwenda katika
biashara zake akitaka kupatiwa
fedha kwa nguvu.

Swai ni mmiliki wa hoteli
ya kitalii ya Weruweru River
Lodge iliyopo Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro.

Mroso, ambaye ni mfanyabi-
dai hayo jana mbele ya Hakimu
Mkazi, Patricia Kisinda, wakati
akiendelea kutoa ushahidi
wake.

Akiongozwa na Wakili wa

Serikali Mwandamizi, Ter-
sila Gervas, shahidi huyo, al-
idai kwamba baada ya kum-
wona Swai akilalamika kwenye
mitandao ya kijamii alipata
hofu ambayo ilisababisha ku-
toa fedha hizo.

Aliieleza mahakama hiyo
kwamba hakutoa Sh. milioni
90 kutokana na kutokutoa risiti
ya Sh. 100,000 ya matengen-
ezo ya pampu iliyopelekwa na
kijana wa Sabaya katika kara-
kana yake kutengenezwa bali
alilazimishwa kutoa.

Shahidi huyo, kiongozi huyo
wa zamani wa Wilaya ya Hai,
alimtishia atampoteza endapo
atashindwa kumpatia Sh. mil-
ioni 90 alizizohitaji.

Alidai ushahidi pekee un-
aoweza kuithibitishia mahaka-
ma kwamba Januari 22, mwaka
huu, alitoa fedha katika Benki
ya CRDB tawi la kwa Murombo
kiasi cha Sh. milioni 90 ni video
ambazo zilirekodiwa na CCTV
Camera na Bank Statement.

Katika hatua nyingine ma-
hakama hiyo, ilitupilia mbali
pingamizi la mawakili wa utete-
zi kupinga kupokelewa kwa
nyaraka nne kama vielelezo
vya ushahidi.

Vielelezo ambavyo viliping-
wa kupokelewa mahakamani
ni leseni ya biashara ya Francis
Mroso, TIN namba ya biashara
yake, hati ya usajili wa kampuni
na cheti cha usgjili wa majina

ya kampuni.
Akitoa uamuzi mdogo,
Hakimu Kisinda, alitupilia

mbali pingamizi hilo kwa kuwa
halina mashiko.

Akizungumzia hoja ya viele-
lezo kuwa siyo halisi, alisema
vimekidhi vigezo vya kisheria
kupokelewa na sio kama wal-
ivyodai mawakili wa utetezi.

Kuhusu hoja ya vielelezo
hivyo, vimefikaje kwa shahidi
huyo ilhali maofisa wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), alisema
kwa sasa katika kesi hiyo Mroso

ni shahidi na siyo mshtakiwa.

Awali Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, alipingwa
kutopokelewa kwa vielelezo
hivyo, akidai kwamba nyaraka
mbili za vyeti vya biashara
sio vyeti halisi bali ni photoko-
pi.
Mahuna alidai kwamba
nyaraka hizo, hazionyeshi
zimefikaje kwa shahidi huyo,
kwa kuwa awali alidai kwamba
TAKUKURU walizichukua kwa
ajili ya upelelezi wao katika kesi
hiyo.

Akijibu hoja hizo, Wakili
Mwandamizi wa serikali, Oth-
med Mtenga, alidai kwamba
shahidi huyo aliomba kutoa
nyaraka hizo kwa kuwa ana-
zifahamu na zimewasilishwa
mahakamani kwa mujibu wa
sheria.

Baada ya malumbano hayo
ya hoja, Hakimu Kisinda, alia-
hirisha kesi hiyo hadi Novemba
24, atakapotoa uamuzi mdogo
wa pingamizi hilo.

Meneja wa Kiwanda cha TBL cha Arusha, Raymond Mwaikasu, akizungumza wakati wa uzinduzi wa alama maalumu kwenye barabara
kwa ajili ya waendesha pikipiki, katika maeneo sita ya Jiji la Arusha jana, kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara nchini (TANROADS),
ukiwa ni wa kwanza barani Afrika. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi wa MNMA wafundwa

Na Romana Mallya

MKUU wa Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere
(MNMA), Prof. Shadrack Mwaka-
lila, amewataka wanafunzi wa
chuo hicho kujiepusha na siasa
chuoni hapo na kujielekeza ka-
tika mambo ya msingi ya kupata
maarifa bora yatakayowasaidia
wao na taifa kwa ujumla.

Prof. Mwakalila aliyasema

hayo jana mkoani Dar es Salaam
wakati wa ukaribisho kwa wa-
nafunzi wapya wa mwaka wa
masomo 2021/2022.

Kiongozi huyo pia aliwaeleza
wanafunzi kujiepusha na makun-
di ya uchochezi, migogoro isiyo
ya lazima na yale ambayo hayana
tija kwao na chuo.

“Mnatakiwa kuwa waadili-
fu, waaminifu na wazalen-
do kwa chuo na kwa taifa,

someni kwa juhudi na maarifa
na mzingatie maelezo yote
mnayopewa na walimu na
uongozi wa chuo,” alisisitiza.
Prof. Mwakalila aliwaeleza wa-
nafunzi hao kuwa wahakikishe
wanalipa ada kwa wakati na ku-
jiepusha na tabia ya kughushi na
kuazimana vitambulisho.
“Mnatakiwa kujiepusha na
tabia ya udanganyifu katika
mitihani wakati wote muwapo

chuoni hapa na mfahamu elimu
mnayoipata hapa ndiyo maisha
yenu na nyinyi ni tegemeo la
taifa,” alisisitiza.

Aliwakumbusha kuwa chuo
hicho kinatoa mafunzo katika
fani mbalimbali za kitaaluma na
mafunzo maalum ya uongozi,
maadili, utawala bora, uzalendo
na utaifa. Prof. Mwakalila amewa-
taka wahadhiri na wafanyakazi
kutoa huduma bora wakati wote.
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I Dawa usafirishaji binadamu yapatikana

WCF
yawakumbusha
wajibu maofisa
utumishi

Na Ashton Balaigwa,MOROGORO

MFUKO wa Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF) umewataka maofisa
utumishi na utawala katika hal-
mashauri za mikoa kulinda haki
za wafanyakazi kwa kuhakikisha
wanafahamu masuala yahusuyo
fidia baada ya mfanyakazi kuumia
au kuugua kzini.

Kauli hiyo imetolewa na MKku-
rugenzi Mkuu wa WCF Dk. John
Mduma, kwenye mafunzo ya ku-
wajengea uwezo maofisa hao
kuelewa masuala ya usalama na
afya mahali pa kazi na huduma
zitolewazo na mfuko huo.

Alisema kuwa suala la fidia kwa
wafanyakazi ni la kisheria baada
ya mfuko huo kuanzishwa, hivyo
maofisa utumishi na utawala wana
wajibu wa kuhakikisha wanatoa
taarifa kwa mfuko huo kwa ma-
dhila wanayopata wafanyakzi
katika sehemu za kazi ili kulipwa
fidia.

“Dhumuni kubwa la mafunzo
haya ni kuwapa uelewa kuhusu
usalama na afya mahala pa kazi,
huduma zitolewazo na mfuko na
hatua za kufuata wakati wa ku-
wasilisha madai hususan kuwasili-
sha madai kwa njia ya (Online
Notification System-ONS) inayo-
patikana kwenye portal.wcf.go.tz,”
alifafanua Dk. Mduma.

Dk. Mduma alisema dhamira ya
serikali ni kuwa na uchumi endel-
evu ambao utahakikisha Tanzania
kubaki katika kundi la nchi zenye
uchumi wa kati, hivyo ni muhimu

kuwa na wafanyakazi ambao wata- :

fanya kazi kwenye usalama na
kuleta ufanisi.

“Dhamira hii itawezekana pale
ambapo tutakuwa na wafanyakazi
wenye uhakika wa usalama wa
afya zao katika maeneo yao ya
kazi na endapo itatokea bahati

mbaya wakapata madhara wakiwa

wanafanya kazi basi wawe na
uhakika wa kupata fidia stahiki na
kwa wakati,” alisema mkurugenzi
huyo.

Awali Mkurugenzi wa Tiba na

Tathmini wa Mfuko huo, Dk. Abdul-

salaam Omary, alisema, mafunzo
hayo ni ya kwanza kwa kundi la
watumishi kutoka TAMISEMI am-
bao ni maofisa utumishi na uta-

wala.

Dk. Mduma alisema
dhamira ya serikali ni
kuwa na uchumi endel-
evu ambao utahakikisha
Tanzania kubaki ka-
tika kundi la nchi zenye
uchumi wa Kkati, hivyo ni
muhimvu kuwa na wafan-
yakazi ambao watafanya
kazi kwenye usalama na
kuleta ufanisi.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIKA kukabiliana na

biashara haramu ya

usafirishaji binadamu,

erikali imesema kuwa
itapeleka wafanyakazi wa ma-
jumbani katika nchi ambazo
imeingia nazo mikataba na si
vinginevyo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Sera, Bunge, Ajira,
Kazi, Vijana na Watu wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama,
ipokuwa akitoa taarifa ya ma-
fanikio ya ofisi hiyo kwa waandi-
shi wa habari katika kipindi cha
miaka 60 ya uhuru wa Tang-
anyika.

Mhagama alisema mwaka
2018, alipiga marufuku utarari-
bu wa mawakala wa kampuni za
ajira kusafirisha wafanyakazi wa
majumbani baada ya serikali ku-
gundua kuwa mengi yalikuwa ni
bandia.

“Hivi sasa tumetengeneza
mwongozo mpya ambao uta-
wabana mawakala wa huduma
za ajira na tutahakikisha kuwa

tutasafirisha tuu wafanyakazi
katika nchi zile ambazo tumein-
gia nazo mkataba na siyo vingi-
nevyo,” alisisitiza Mhagama.

Alisema alipiga marufuku
usafirishaji wa wafanyakazi wa
kazi za ndani kutokana na ku-
wapo kwa malalamiko mengi
kutoka kwa Watanzania wengi
kulalamikia namna ambavyo
wamekuwa wakisafirisha kwen-
da katika nchi za nje.

Aidha, alisema watu wal-
iokuwa wakisafirishwa wen-
gi wao walisafirishwa kwa
makubaliano fulani, lakini pindi
wanapofika katika eneo husika
wanatakiwa kufanya kazi am-
bazo hawakukubaliana.

“Mwaka 2018, nilipiga maru-
fuku usafirishaji wa wafanyakazi
hawa kama kuna mtu ambaye
amekwenda katika kipindi hiki
baada ya mimi kupiga maru-
fuku basi huyo amekwenda
kinyume cha utaratibu hivi sasa
tumeingia mkataba na Qatar
ambayo ndiyo tutawapelekea
wafanyakazi,” alisema Mhaga-
ma.

Kuhusu malipo ya mafao ya

wastaafu mbalimbali nchini,
alikiri kuwa suala hilo bali ni
kero kwa watumishi waliomal-
iza muda wao wa utumishi wa
umma.

“Ulipaji wa mafao ya wastaafu
bado ni changamoto kubwa
wengi mafao yanacheleweshwa
kutokana na sababu mbalimba-
li,” alisema.

Kutokana na hali hiyo
alisema kuwa serikali imean-
daa mfumo ambao utasaidia
kuondoa malalamiko yato-
kanayo na sababu mbalim-
bali ikiwamo ucheleweshaji wa
michango kwenye mifuko ya
pensheni.

Kuhusu kikokoto cha ma-
fao ya wastaafu, alisema kuwa
maelekezo yaliyotolewa na
serikali bado yanafanyiwa kazi
na majadiliano yakishakamilika
taarifa rasmi itatolewa hivyo
Watanzania wanapaswa kuen-
delea kuwa na subira.

Akizungumzi mafanikio ya
Ofisi ya Waziri Mkuu Kkatika
kipindi cha miaka 60 ya uhuru
alisema imefanikiwa kufanya
mabadiliko makubwa ya kiu-

tendaji kwa kutumia mifumo
ya TEHAMA, lengo likiwa ni
kuboresha utoaji wa huduma
kwa wananchi na kuongeza
tija katika utendaji wa Idara,
Vitengo na Taasisi za Ofisi ya
Waziri Mkuu na Serikali kwa
ujumla.

Pia alisema ofisi yake ime-
boresha mfumo wa kielektron-
iki wa kushughulikia maombi
ya vibali vya kazi kwa raia wa
kigeni ikiwa ni pamoja na kusi-
mamia, kuboresha na kusanifu
mfumo wa vibali.

Alisema, mfumo huo ume-
punguza muda wa kushughu-
likia maombi ya kibali kutoka
siku za kazi 14 zilizoko kisheria
hadi siku 7 kutokana na kupun-
gua kwa hatua za uombaji wa
kibali kutoka hatua 33 hadi hat-
ua tatu pekee.

“Aidha mfumo huu umeun-
ganishwa na mfumo wa Mamla-
ka ya Mapato Tanzania (TRA) na
Wakala ya Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA) na inategeme-
wa taasisi nyingi zaidi za serikali
zitaendelea kuunganishwa na
mfumo huu,” alisema.
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Mwenvyekiti wa Klabu ya Mbio za Magari ya Iringa, Amjad Khan (kulia), akikabidhi cheti cha shukrani kwa Meneja wa Benki ya Absa Tawi la
Iringa, Sheillah Kajuna kwa kutambua mchango wa Absa katika kufanikisha mashindano ya mbio za magari ya Iringa 2021, valiyofanyika
mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakubaliana Tunduru kuwa halmashauri mbili

Na Stevie chindiye,
TUNDURU

WAJUMBE wa Baraza la
Ushauri la Halmashsuri ya
Wilaya ya Tunduru mkoani Ru-
vuma, wameridhia halmashauri
yao kugawanywa kuwa hal-
mashauri mbili zikiwa ni juhudi
za serikali kusogeza huduma
kwa jamii.

Kufuatia hali hiyo, wajumbe
hao pia wameliomba Baraza la
Ushauri la Maendeleo ya Mkoa
(RCC) kuridhia na kupitisha

mapendekezo yao na kuyapele-
ka Ofisi ya Waziri Mkuu kwa ajili
ya ukamirishaji wa taratibu na
kuigawa halmashauri yao.

Hayo yalibainika baada ya
majadiliano yaliyofanyika mjini
hapa ambapo Mkuu wa Wilaya
hiyo, Julius Mtatiro, alihitimisha
kwa kuwahoji wajumbe wali-
oshirika katika kikao hicho am-
bapo asilimia 100 ya wajumbe
wote walikubaliana na map-
endekezo hayo.

Awali katibu wa kikao hicho,
Mkurugenzi Mtendaji wa hal-

mashauri hiyo, Chiza Marando,
alisema kuwa ili kuondoa mkan-
ganyiko wa mipaka, mgawanyo
huo utafuata mipaka ya ma-
jimbo ya Tunduru Kaskazini na
Tunduru Kusini.

Marando aliendelea kufafan-
ua kuwa karibu vigezo vinavyo-
hitajika vimetumika ikiwamo
uwapo mkubwa wa eneo linalo-
hitajika kwa halmashauri mama
na mpya idadi ya kata ambazo
zipo 39, tarafa 5.

Katika taarifa hiyo Marando
alizitaja tarafa zitakazounda Hal-

mashauri ya Wilaya ya Tunduru
Kusini kuwa ni tarafa za Nalasi,
Lukumbule na Namasakara
huku Hamashauri ya Wilaya ya
Tunduru Kaskazini ni Mlingoti,
Matemanga, Nampumgu na Na-
kapanya.

Katibu Mkuu wa Taasisi ya
Maendeleo ya Kiuma, Daniel
Malukuta, aliwataka wataalamu
kuzingatia na kukamilisha vig-
ezo vinavyohitajika ili kuepuka
kupoteza muda wao na
kitegemea huruma ya viongozi
wa Kkitaifa.
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Zuio lafutwa usafirishaji

wa bidhaa ghafi za misitu

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Mali-
asili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro,
ameondoa  zuio
la usafirishaji bidhaa ghafi za
misitu kwa masharti ikiwamo
‘veener’ na utomvu kutoka miti
ya misindano kwenda nje ya
nchi mpaka Juni mwakani.
Badala yake ameruhusu kon-
tena 187 zilizopo bandari kusa-
firishwa na kontena zilizopo
nje ya bandari zifuate utaratibu
uliowekwa na wizara ili zipate
kibali cha kusafirishwa.
Akizungumza kwenye kikao
kilichoratibiwa na Baraza la
Biashara la Taifa (TNBC) jijini
Dar es Salaam, Dk. Ndumbaro
amesema lengo la serikali ni
kuona sekta ya misitu inatoa
mchango stahiki kwenye pato
la taifa, na kuwataka wadau ku-
jiandaa na utekelezaji wa maa-

zimio yaliyopitishwa kwenye
kikao kilichowakutanisha wa-
dau hao Novemba 15, mwaka
huu, wilayani Mafinga.

“Malengo ya serikali ni kuona
sekta ya misitu inaleta tija kwa
wazalishaji wake. Nyinyi kama
wadau hamna budi kujiandaa
kutekeleza maagizo ya serikali
ili mpate muda wa kujiandaa,”
alisema Dk. Ndumbaro.

Alisisitiza: “Katika kipindi
hiki cha mpito mpaka kufikia
Juni mwakani vibali vyote vita-
tolewa na waziri kwa kufuata
masharti yakiwamo kuleta
taarifa za kodi, taarifa za haki
za wafanyakazi, thamani halisi
ya mzigo pamoja na kuwa na
mpango kazi wa kampuni wa
kuleta mashine haraka.”

Aidha, Dk. Ndumbaro ali-
wataka wafanyabiashara na
Watanzania kwa ujumla kuku-
baliana na mabadiliko ambayo
ndiyo msingi wa maendeleo

katika jamii yoyote duniani,
hivyo amehimiza jamii kuwa
katika mtazamo chanya katika
kupokea mabadiliko.

“Serikali imefanya utafiti
na kujiridhisha kuwa faida in-
ayopatikana katika kusafirisha
malighafi ni ndogo, hivyo ili
kukuza kipato kupitia sekta
ya misitu imeamua kuzuia
usafirishaji wa mazao hayo na
kuhimiza uwekazaji utakaotoa
bidhaa ya mwisho na kwenda
sokoni,” alisema Dk. Ndum-
baro.

Aliongezea kuwa serikali
itaendelea kupanua wigo na
kutoa fursa zaidi za uwekezaji
na ajira nchini kwani kwa ku-
fanya zuio hilo kutachochea
uwekezaji wa viwanda vikubwa
hapa nchini jambo litakalo-
zalisha ajira na kukuza pato la
taifa.

Katibu Mtendaji wa TNBC,
Dk. Godwill Wanga, aliwataka

wadau hao kuwa na imani na
serikali, kwani imefanya ma-
boresho hayo ili sekta hiyo
iwe na tija kwa wazalishaji na
kuchangia kwenye pato la
taifa.

“Kwa muda mrefu sasa sekta
ya misitu imeonekana ikitoa
mchango mdogo kwenye pato
la taifa, kwa kuliona hilo seri-
kali imekuja na maazimio haya
ikiwa ni hatua ya kuifanya sekta
hii iwe na tija sio tu kwa wazal-
ishaji bali hata kwa uchumi wa
nchi,” alisema Dk. Wanga.

Naye Mwenyekiti Mwenza wa
kikundi kazi cha Misitu TNBC,
Ben Sulus, aliwataka wadau
hao kubadilika na kuendana
na matakwa ya serikali kwa
kuwekeza zaidi kwenye kuleta
mitambo na kuanzisha viwan-
da vingi nchini ili uzalishaji
ufanyike hapahapa jambo am-
balo litatengeneza fursa kubwa
za ajira kwa Watanzania.

Ofisa Mauzo wa Kampuni ya kuagiza magari ya Be Forward, Yudathadei Gabriel (kulia), akitoa maelezo kuhusu shughuli mbalimbali
wanazofanya kwa baadhi ya wakazi wa Jiji la Arusha, waliotembelea banda lao, wakati wa kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Nenda

maadhimisho hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
RC ambana
meneja wa
TANESCO Kisa
kuungua
transfoma

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Jo-
seph MKirikiti, amemtaka Meneja
wa Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) mkoani humo kujieleza kwa
maandishi sababu za kuungua kwa
transfoma mbili na kusababisha
kukosekana kwa umeme kwenye
baadhi ya maeneo mkoani humo.

Agizo hilo alilitoa jana akiwa
katika ziara ya kikazi ya siku moja
va kukagua miradi ya maendeleo
inayotekelezwa kwa fedha za ku-
pambana na ugonjwa wa
Uviko-19 katika Manispaa ya Sum-
bawanga.

Alisema kuwa Kila anapokuwa
katika ziara anakutana na maswali
kuhusu tatizo la kukatika ovyo kwa
umeme, na kwamba wananchi
wamekuwa wakihoji kwa nini
linawasababishia vikwazo katika
shughuli zao na kuwapo kwa hofu
ya kuungua vifaa vyao zikiwamo
nyumba.

“Nataka Meneja wa TANESCO
mkoa unieleze kwa maandishi ni
kwanini kumetokea tatizo la kuun-
gua kwa transfoma mbili mara mbili
katika kipindi kifupi, na kama suala
hilo limekuwa juu ya uwezo wenu
ni kwa nini hamjaomba
msaada wizarani mpaka sasa?”
Alihoji.

Alisema kuwa maeneo mengine
ya nchi yamekuwa yakikabiliwa na
mgao wa umeme kwa kuwa wa-
natumia umeme wa gridi ya Taifg,
lakini mkoa wa Rukwa unapata
umeme kutoka nchi jirani ya Zam-
bia, hivyo suala la umeme wa mgao
kutoka gridi ya Taifa haliwagusi
wananchi wake.

Katika hatua nyingine, mkuu
huyo wa mkoa ameuagiza uongozi
wa Halmashauri ya Manispaa ya
Sumbawanga kukamilisha ujenzi
iliyoanzwa kujengwa miaka 20
iliyopita, lakini haijakamilika mpaka
sasa.

Alisema kuwa mara ya mwisho
mitatu iliyopita, aliagiza ujenzi
wa zahanati hiyo ukamilike kwani
tangu wananchi walipojenga kufikia
usawa wa lenta ndio iliishia hapo
miaka 20 iliyopita, lakini mpaka
sasa hakuna kinachoendelea.

Wanafunzi 41 wa Rukwa wapata ujauzito miezi 11

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

Katika hatua nyingine, mkuu
huyo wa mkoa ameziagiza hal-
mashauri za mkoa wa Rukwa, hu-
susan Manispaa ya Sumbawanga
kuwatumia vijana wa Skauti kuwa-
baini wazazi wanaowatelekeza wa-
toto, hali inayochangia ongezeko
la watoto wa mitaani.

Alisema kuwa taarifa zinaonye-
sha kuwa katika Wilaya ya NKkasi,
wanafunzi 25 wamepata ujauzito
huku wilaya za Kalambo na Sum-
bawanga kuna wanafunzi wanane
kila wilaya wamepata ujauzito, hali
inayoonyesha bado jitihada zinahi-
tajika kumaliza tatizo hili.

dhidi ya vitendo vya mimba kwa
wanafunzi, naagiza ofisa elimu wa
mkoa kuchukua hatua za kisheria
na kinidhamu kwa walimu wote
wanaotuhumiwa kwa makosa
hayo pamoja na wananchi wen-
gine hatuwezi kufumbia macho
vitendo hivi,” alisema.

20, mwaka huu. Mkuu wa Mkoa wa
Rukwa, Joseph Mkirikiti, alieleza
kukasirishwa na hali hiyo na kuagi-
za walimu wanaotuhumiwa kuwa-
pa mimba wanafunzi pamoja na
wananchi wengine wachukuliwe
hatua za kisheria mara moja.
“Lazima tuongeze mapambano

WANAFUNZI 41 katika shule
za msingi na sekondari mkoani
Rukwa wamekatisha masomo ku-
tokana na kupata ujauzito katika
kipindi cha Januari hadi Novemba
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afunguka siri kung’ara
tuzo bora ya afya kimkoa

UNAIJUA BAROMETA JINSIA?

TGNP yaanika magumu va corona
na familia kupitia angallzo la SADC

Na Yasmine Protace

ASTANI miaka 13

iliyopita, Jumuiya

ya Maendeleo ya

Kusini mwa Afrika
(SADC), ilibuni kipimo cha ku-
fuatilia maendeleo ya kijinsia
ndani ya nchi wanachama, ikiwa
na viashiria 100; kipimo kiliitwa
Barometa ya Kijinsia.

Hapo kuna maeneo saba ya-
nayosimamia viashiria hivyo,
ikijumuisha: Uhusiano wa ki-
mapenzi na afya; afya ya vijana;
utoaji mimba salama; UKIMWI;
matendo hatari; na mambo ya
kimapenzi

Mwaka huu, nchi 16 wana-
chama wa SADC zimekutana
kujadili suala hilo, ikiwamo halisi
ya chanjo ilivyo. Kimsingi, baro-
meta hiyo inaonyesha ujumbe
mzito kwamba sauti ya chaguo
haishii katika uadilifu na mwili
pekee, bali na haki za wanawake
katika jamii.

Hapo kuna mjadala ulioza-
ma hata katika afya ya uzazi,
ngono salama, afya ya uzazi ki-
jinsia na haki za vijana, utoaji
mimba salama, maambukizi ya
VVU, ukatili wa kijinsia, ndoa za
utotoni na janga jipya la Uviko
19.

Suala hilo la liliangaziwa kwe-
nye barometa hiyo na takwimu
zinaonyesha huenda itachukua
mwaka mmoja au miwili zaidi.

Katika kipindi cha watu kua-
mriwa kujifungia maarufu ‘lock-
down’ dhidi ya maradhi hayo ka-
tika baadhi ya nchi wanachama,

kunatajwa kutawaliwa na utata
wa takwimu halisi ya namna
Uviko 10 umetawala, hadi kufikia
mwaka huu, kwani hakuna tak-
wimu sahihi za wagonjwa kati ya
wanawake na wanaume, hali kad-
halika vifo vyao.

Waziri wa Afya nchini Malawi,
Dk. Patricia Kakiati, anasema
hakuna suluhisho sahihi lililofiki-
wa katika kuweka sawa picha hal-
isi na ya kitakwimu katika uwasil-
ishaji yanayohusu eneo hilo
kijinsia, akielekeza jicho mahsusi
katika chanjo.

JICHO LA GEMSAT

Mwenyekiti wa Jinsia Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa
Afrika Mtandao wa Tanzania
(GEMSAT), Dominica Haule,
katika uzinduzi wa ripoti ya
barometa iliyozinduliwa na
TGNP Mtandao, anatamka
Uviko 19 imeingia nchini mara ya
kwanza mwaka jana.

“Kinamama ni watafutaji. Kip-
indi cha mwaka jana kulipotanga-
zwa corona na watu tukatakiwa
kutulia maeneo yetu. Kwa kweli,
kinamama wengi wameharibiki-
wa biashara zao,” anaeleza.

Anafafanua kwamba walifani-
kiwa kutembelea Dar es Salaam
eneo la Slipway, pia Bagamoyo
amezuru na kuzungumza na jin-
sia zote, kinamama na kinababa,
ambako kuna kampuni zime-
kabiliwa ‘lockdown; hata wafan-
yakazi badala ya kupewa misha-
hara, walipewa posho wakiwa
nyumbani.

Dominica anasimulia ziara ny-

'/

Mwanaharakati wa masuala ya kijinsia, Hance Obote, akizun-
gumza jambo katika mkutano wa kijinsia. PICHA: MTANDAO

ingine katika soko la samaki Feri,
Dar es Salaam, ambako amewa-
kuta wakaanga samaki wasio na
barakoa na alipowahoji kulikoni
hawakuvaa barakoa, alijibiwa
kwamba hawakuwa na uwezo

wa kununua nyenzo hizo kwa saa
nne, hivyo wakaamua kutovaa.
Kuhusu chanjo, ana ushauri
watu wajitokeze kupata huduma
hiyo na sio kuishia kusikiliza
maneno ya watu, ikiendana na

>

Mllpuko E U'V|ko 19 Ulaya
. wengi warejea zuio,
‘baadhi chanjo lazima

elimu kwa umma katika nanma
ya kukabiliana na maradhi co-
rona.

WANAHARAKATI JINSIA

Mwanaharakati wa masuala
ya kijinsia, Hance Obote, kutoka
Kituo Cha Taarifa na Maarifa
Saranga, anasema mwaka Jana
matukio ya ukatili yalifanywa
kwa watoto wa kike waliokaa
‘lock down’ kutoka na maradhi
Uviko -19 wakarudi shule na
ujauzito, pia baadhi ya familia
ziliitumia hayo mazingira kutesa
watoto wao.

Anasema, ukatili wa kiuchumi
ulijitokeza kutokana na biashara
nyingi kufungwa na wenye mali,
huku wafanyakazi wakiangukia
ugumu wa maisha ya kila siku,
hata kukajitokeza athari kwa wa-
toto.

Kuna baadhi ya mashirika
yamepunguza  wafanyakazi,

-+ huku wanafamilia wakiwamo

watoto, waliokosa mahitaji ya
msingi kutoka kwa wazazi wal-
ioathirika kibiashara.

Obote anasema, hali ya wa-
toto kutoenda shule zilipofung-
wa, ziliwanyima ulinzi dhidi ya
ukatoli hasa wa kingono.

Joyce Mkina kutoka Idara ya
Nguvu ya Pamoja (TAPO) ya
TGNP Mtandao, anfafanua lengo
la mkutano wa mwaka 2008 uli-
jumuisha nchi 26 za SADC kui-
saini makubaliano ya itifaki ya
kijinsia na kinachofanyika sasa
ni tathmini ya 13, ambayo ni ya
mwisho kuhusu uzazi kwa wa-
nawake.
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AFYA

Mkurugenzi Jiji Dar afunguka siri
kung’ara tuzo bora yva afya kimkoa

« Upanuzi, ujenzi mpya sasa kila kona

Na Mwandishi Wetu

ALMASHAURI ya Jiji la

Dar es Salaam, inayound-

wa na Wilaya ya Ilala

ikiwa na majimbo mata-
tu ya uchaguzi; Ilala, Ukonga na
Segerea, ndani yake kuna kata 36,
imeongoza kufanya vizuri kwenye
eneo la afya.

Inatajwa ni zao la tathmini ya
viashiria vya utoaji huduma bora
za afya mkoani Dar es Salaam na
katika shindano lililofanyika hivi
karibni, ikishirikisha Halmashauri
za Mkoa wa Dar es Salaam ambazo
ni: Manispaa za Temeke, Kinondo-
ni, Kigamboni na Ubungo, tuzo iki-
angukia kwa jiji la Dar es Salaam.

Tuzo ya pili ilishirikisha hospi-
tali za rufani za Mkoa Dar es Sa-
laam; Temeke; Mwananyamala ya
Salaam, iliyotwaa ushindi.

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Jumanne Shauri, anaeleza
mipango ya kuendelea kutoa
huduma bora ya afya kwenye jiji
hilo, ikiwamo ujenzi wa zahanati
na vituo vya afya pembezoni mwa
jiji, ili kurahisisha huduma kwa
wananchi.

“Mkutano wa mwaka wa tathi-
mini hiyo ya huduma za afya ume-
kuwa na lengo la kuona hali ya
utoaji huduma za afya na kuweka
mikakati ya kuboresha zaidi hu-
duma hizo katika hospitali za ru-
fani za Mkoa za Mwananyamala,
Temeke na Amana, pamoja na vit-
uo vya afya na zahanati,” anasema
Shauri.

Anataja vigezo vilivyyoshindan-
ishwa ni: Utoaji huduma bora ya
mama na mtoto; utawala na fedha
utoaji dawa; maabara; vifaa tiba;
mazingira bora; lishe na ustawi
wa jamii.

Shauri anasema, utaratibu
unaofanywa na Mkoa wa Dar es
Salaam wa kuwa na tathmini ya
mwaka na kupanga mikakati ya
kuboresha utoaji huduma bora,
katika sekta ya afya ni chachu
kwao kuendelea kufanya vizuri
katika utoaji huduma bora kwa
wananchi.

Hata hivyo, anazitetea hal-
mashauri zingine za mkoa Dar es
Salaam, kwamba zinafanya vizuri,
ila kuna maeneo maeneo Jiji la
Dar es Salaam, limewazidi.

ZAHANATI/ VITUO AFYA

Shauri anasema, kwa kutumia
mapato ya ndani, wanajenga za-
hanati na vituo vya afya vipya,
huku ujenzi huo ulioanza kwenye
mwaka wa fedha 2019/2020 na
mwaka uliopo, mradi huo ni wa
zahanati na vituo vya afya vitano.

Anataja zahanati tatu zime-
shakamilika na zimeanza kutoa
huduma, akizitaja kuwa ni: Luba-
kaya iliyopo Kata ya Zingiziwa, Lu-

- Sh. Mil 7

Hospitali ya Kivule, katika Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, ambayo ni ishara ya ukombozi

50 Va simu yaipa Kituo afy_a

aiad b e s
- ‘.). : L \_‘: Vs,

7

katika huduma kwa wananchi waliopo pembezoni mwa jiji hilo. NA MPIGAPICHA WETU

Watumishi
wa afya jijini
Dar es Sa-
laam wako
1,095, ilhali
mahitaji hal-
isi ni 1,430,
ikimaanisha
upungufu wa
watumishi
335 au walipo
ni asilimia 76
pekee (robo
tatu).

hanga na Mbondole katika kata ya
Msongola.

Pia, anavitaja vituo vya afya vi-
wili, Mzinga kinachojengwa katika
kata ya Mzinga ambayo ni ghorofa
mbili, kikiwa kimekamilika hatua
ya boma.

Kingine ni Kituo cha Afya
Gulukakwalala, katika kata ya
Gongolamboto  inayomaliziwa,
majengo manne yamekamilika na
tano linamaliziwa.

Shauri anataja mradi mingine
inayojengwa kwa bajeti ya ndani
ni zahanati tano zinazofanyiwa
upanuzi kuwa vituo vya afya, am-
bazo ni Zingiziwa, Kinyerezi na
Majohe na Kituo cha Afya Kipun-
guni.

Shauri anahidi wataendelea
kutoa huduma ya afya kwa wazee
kama sera ya taifa inavyoelekeza
wasio na uwezo kuanzia miaka
60, wanapaswa kutibiwa bure na
wawe na dirisha lao la huduma
ya dawa, vivyo hivyo huduma ya
mama na mtoto.

FEDHA ZA SIMU
Shauri anasema, serikali hivi

sasa kupitia fedha za tozo ya
mitandao ya simu, imeshatoa
Sh. Milioni 750 kwa ajili ya ujenzi
mpya wa Kituo cha Afya Mchiki-
chini; huku kukiwapo upanuzi
wa vituo vya afya vya Segerea na,
Kiwalani, vikiongezewa majengo,

“Lengo la serikali ni kuboresha
huduma za afya pale walipo wa-
nanchi, hivyo kwa uwepo wa vi-
tuo vya afya wananchi watapata
huduma ya upasuaji, utra-sound,
x-ray, upimaji na kulazwa,” ana-
fafanua Shauri.

HOSPITALI YA KIVULE

Kupitia Mapato ya Ndani, Mku-
rugenzi anasema Halmashauri
ya Jiji Dar es Salaam, inajenga
jengo la ghorofa mbili kwa ajili
ya Huduma za haraka na bima
ya afya, kwenye Hospitali ya Ki-
vule, ikitengewa Sh. bilioni mbili
katika mwaka wa fedha uliopo
2021/2022. Hadi sasa uko hatua
ghorofa ya kwanza.

Shauri anasema, nyumba za
watumishi zinajengwa kwenye
zahanati za Luhanga na Mbon-
dole kila moja nyumba moja, zote

zikiwa na uwezo wa kuishi familia
mbili zipo katika hatua za umali-
ziaji.

Anasema zahanati zinazojeng-
wa pembezoni mwa jiji, kwa sasa
zinaenda sambamba na nyumba
za watumishi, ili kuwapa motisha
wahudumu wa afya waishi jirani
na maeneo yao ya kazi, pia kuleta
tija katika utoaji huduma.

WAHUDUMU AFYA

Shauri anasema watumishi wa
afya jijini Dar es Salaam wako
1,095, ilhali mahitaji halisi ni 1,430,
ikimaanisha upungufu wa wa-
tumishi 335 au walipo ni asilimia
76 pekee (robo tatu).

Hata hivyo, anafafanua wapo
kwenye jitihada za kuomba wa-
tumishi wa afya wa kada mbal-
imbali kila mwaka, kwani bado
ujenzi wa zahanati, vituo vya afya
na hospitali unaendelea, hali inay-
ofanya kuwapo idadi ya kutosha
kuhusu wanaokidhi hitaji hasa
madaktari, matabibu wauguzi na
wataalamu maabara.

Anatoa takwimu za madaktari
waliopo ni nusu, kwa maana 41
kati ya hitaji la 80; matabibu 110,
kati ya hitaji la 130; wauguzi wali-
opo ni 440 na wanaohitajiwa ni
540; hali kadhalika wataalamu
maabara 74 kati ya hitaji 90.

WANUFAIKA WALONGA

Diwani wa Kata ya Mzinga, Job
Isaack, anasema Kituo cha Afya
Mzinga kitawasaidia wananchi
wa kata hiyo na jirani kupata hu-
duma ya afya, kwani huduma zote
muhimu zitapatikana hapo.

“Ujenzi wa Kituo cha Afya
Mzinga Magole unaendelea, na
matarajio ni katika kipindi hiki
cha mwaka 2020-2025 kitakuwa
kimekamilika kwa ajili ya kutoa
huduma kwa wananchi wa Kata
ya Mzinga na kata jirani, kwani ki-
takuwa na ghorofa mbili kukidhi
huduma zote muhimu kwenye
masuala yote ya afya,” anaeleza
diwani.

Anafafanua kuwa awamu ya
kwanza, Halmashauri ya Jiji la Dar
es Salaam imeshapeleka jumla Sh.
milioni 305, huku kituo kikitenge-
wa bajeti ya Sh. bilioni 1.2 hadi ku-
kamilika kwake.

Mkazi wa kata ya Mzinga, Said
Ndembo, anasema kupata Kituo
cha Afya Mzinga ni neema kubwa
sababu wamekuwa wanadumi-
wa na kata jirani za Kitunda, pia
Buza iliyopo katika Manispaa ya
Temeke, hivyo hatua hiyo mpya
inawaondolea wananchi, hasa
wanawake na watoto.

Ndembo anaushukuru uongozi
wa Kata ya Mzinga Isaack, kwa
kukaa na Kamati ya Maendeleo ya
Kata (WDC) kuwasilisha wazo la
kuwapo kituo hicho cha afya.
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Ujue mradi uliomaliza migogoro
ardhi sugu ilivoshindikana vijijini

Na Christina Haule, LINDI

RADI wa Kuhifadhi

Misitu kwa Kuwezesha

Biashara Endelevu ya

Mazao ya Misitu Tan-
zania (Coforest), umeonyesha
ishara ya mafanikio kwa kutatua
migogoro ya mipaka iliyodumu kati
ya miaka mitano hadi 30 kwenye
chini yake.

Coforest inaendeshwa na Shirika
la Kuhifadhi Misitu ya Asili Tanza-
nia (TFCG) kwa kushirikiana na
Mtandao wa Jamii wa Usimamizi
wa Misitu Tanzania (MJUMITA)
katika wilaya za Morogoro, Kilosa
na Mvomero mkoani Morogoro,
Liwale, Ruangwa na Nachingwea
mkoani Lindi, pia Kilolo ya mkoa
Iringa

Ofisa Mradi kutoka TFCG, Peter
Ibrahim, anasema mashirika hayo
kwa kushirikiana na wataalamu wa
kiserikali ngazi za wilaya, wametat-
ua migogoro iliyodumu muda mre-
wilaya tatu, zikiwamo Ruangwa na
Liwale mkoani Lindi.

Anaitaja migogoro ya mipaka
ambayo imetatuliwa ni baina ya

Nambinda, kilichokuwa na historia
yake ya mgogoro wilayani Liwale,
Lindi tangu mwaka 2009, pale
Mlembwe.

Mgogoro mwingine wilayani
bendenga na Mbondo, ambao
unaendelea kushughulikiwa kwa
kushirikiana na mamlaka ya wilaya.

Aidha, anataja mgogoro wa ki-
jiji Matuli na Diguzi wilayani Moro-
goro, uliodumu miaka 30 nao ume-
kwisha kwa sasa.

SIRI YA MSUGUANO

Ibrahim anasimulia mzizi wa
uliodumu miaka mitano, walitu-
mia mfumo udadisi wa chimbuko
lake na kubaini tafsiri ya ramani
mazingira wanayoishi jamii, ndivyo
viliwachanganya.

Anasema katika utatuzi huo, pia

viwili, wakabaini mgogoro utaleta
mgongano na kuwakosanisha kin-
dugu pande hizo.

Ibrahimu anaeleza wamebaini
mfumo wa utawala na tafsiri ya
ramani kupitia Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
ndivyo vilivyogongana, akirejea
kitongoji cha Namitende, kimsingi
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Ushirik-
ishwaji wa
mara Kwa
mara na Vi-
jiji jirani uta-
saidia, saba-
bu mgogoro
hutokea sana
kama pale
rasilimali
inakuwa na
thamani
kubwa kwa
jamii.

ilichogoma miaka 30, Ki

Anasema tafsiri za kisheria zilitu-
mika, ikiwamo Sheria ya Ardhi na
Sheria Namba Saba ya Serikali za
Mitaa ya Mwaka 1982, wakiwaun-
ganisha viongozi wa dini zote
mbili, wazee maarufu wanaoyajua
hivyo, ndipo wakaleta upatanishi
kwa kukubaliana wao wenyewe ki-
maandishi.

Ibrahim anaeleza shaka yake
huko nyuma, kwamba huenda
mgogoro  huo  haukuhusisha
makundi yote muhimu ikiwamo
kata, wilaya na tarafa.

Anasema iwapo wangepata
elimu stahiki kuhusiana na mad-
hara ya mgogoro na faida za kuu-
maliza, kabla ya kukubaliana kwa
amani, huenda msuguano uli-
oshuhudiwa usingetokea.

Pia, anataja baadhi ya madhara
akijumuisha kurudisha nyuma
maelewano ya kudumu yanairuhu-
su serikali na hata wadau kuona
namna ya kushirikiana nao katika
kutatua magumu hayo.

Ofisa huyo anasema, haishii
mtazamo katika suala kutatua
mgogoro eneo msitu pekee, bali ki-
kuu ni uwapo wa makazi ya kudu-
mu, sambamba na sehemu ya eneo
la msitu jirani na usalama wake.

Ushauri wake ni kwamba jamii
inapaswa kutambua kuwa pop-
ote kwenye rasilimali, ifahamike
ni lazima kutakuwa na dalili za
migogoro ikiwamo mipaka, kati ya

mewezekana

ety

ya Mlembwe, Mohamed Hadid,

Ofisa Mawasiliano kutoka
TFCG, Betty Luwuge, akizun-

Nandimba wilayani Liwale
Mkoa wa Lindi (hawapo
pichani).

wa uzoefu wao kutatua migogoro.

MGOGORO MOROGORO

Hapo kuna mgogoro uliodumu
Matuli wilayani Morogoro, tangu
mwanzo wake mwaka 1990 wao
Coforest waliutatua ndani ya wiki
moja.

Imewezekanaje? Ibrahim ana-
fafanua: “Mbinu tuliyotumia ni
kuangalia kwa undani zaidi chanzo
cha mgogoro na kuangalia wadau
muhimu wataohusika katika kutat-
ua mgogoro. Hatutegemei mgogoro
kurudi tena hapo.”

Hivyo, anawaasa viongozi wa vij-
iji visivyo na miradi kuangalia nam-

na ya kuepuka migogoro, kwa ku-
kutana na kukaa pamoja kuangalia
maslahi mapana ya pande zote,
kwani penye migogoro hakuna
maendeleo.
migogoro ya ardhi, vyema vika-
kutana kuangalia suluhisho, huku
ardhi, nao ni muhimu wakahakiki
mipaka na majirani.
“Ushirikishwaji wa mara kwa
bu mgogoro hutokea sana kama
pale rasilimali inakuwa na thamani
kubwa kwa jamii,” anaeleza.
Ibrahim anaendelea
kufafanua:“Kama migogoro haipo
kwa sasa ni vyema kuweka kum-
bukumbu za kutosha ili baadae
kusiwe na usumbufu.”
Anawashauri wanavijiji sasa
waweke vikao vya kila mara na
kuviandikia taarifa, ili kuwa na
kumbukumbu sahihi inayoweka
mbali migogoro ya kugombania
rasilimali, hata pale inapotokea,
inapunguza hitaji la nguvu kubwa
ya viongozi wa serikali usuluhishaji

lo wilayani Ruangwa mkoani hapa,
Anastas Maluma (62), anaushukuru
2019 hata ukamaliza mgogoro wao,
wakiwa na imani sasa wanaweza
kuanza kunufaika na mazao ya msi-
tu wao wenyewe, manufaa kufikia
hata vizazi vyao vijavyo.

DODOSO LA MAOFISA

Ofisa Mtendaji wa Kata a Malolo,
Abdalah Liuba, anasema kupita
mradi huo, yanayotokea Malolo
ine vimetambua uwepo wa miti
zaidi ya aina 42 katika maeneo yao,
baada ya kupewa elimu.

Pia, anataja kuwapo aina 22 za
miti inayoweza kuvunwa kama
mbao, hata kuleta faida kwa wavu-

Ofisa Mawasiliano kutoka TFCG
kupitia mradi wa Coforest, Betty
Luwuge, anafafanua lengo ni ku-
fikia usimamizi endelevu wa mis-
itu ya asili, utakaoleta mabadiliko
ya kiuchumi na kiutawala katika
mnyororo wa thamani wa mazao
misitu na kuchangia kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi.

Luwuge anasema, kupitia mradi
wamekuwa wakielimisha umma
kuongeza tija katika ushawishi wa
utekelezaji sera za maendeleo ya
misitu na mazingira.

Anakumbusha katika utekelezaji
wa awali, ndiko walikokumbana na
pingamizi za migogoro ya mipaka
na kuzitatua kabla ya kuanza kutoa
elimu, namna ya kunufaika na
usimamizi shirikishi wa mazao ya
misitu kwa jamii.



14 ama Alhamisi Novemba 25, 2021

AFYA

Mlipuko wa Uviko 19 Ulaya wengi
warejea zuio, baadhi chanjo lazima

« \Wapingaji waandamana ‘hatuzitaki zote’

Na Mwandishi Wetu
AAMBUKIZI ya vi-
rusi vya corona

yanaongezeka kwe-

nye nchi nyingi za
Ulaya kwa kasi, wakati bara hilo
linaelekea kwenye Kkipindi cha
majira ya baridi.

Kasi kubwa ya mikasa iko juu
zaidi Ulaya Mashariki na kusaba-
bisha baadhi ya nchi kufanya ua-
muzi. Wengi wanatafakari uamu-
zi iwapo zianzishe tena vizuizi
vya kukabiliana na virusi corona
kabla ya msimu wa Krismasi na
jinsi ya kuwashawishi watu ku-
pata chanjo.

Majadiliano hayo yanatokea
huku majirani zao bara Asia,
isipokuwa China zinafungua
tena sekta ya utalii duniani

Mkurugenzi wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), Dk. Hans Kluge,
anasema kasi ya maambukizi
sasa katika nchi 53 za bara Ulaya
inaleta wasiwasi mkubwa, virusi
vya corona vinasambaa haraka
katika miezi ya baridi wakati
watu wanakusanyika nyumbani.

Awali, kiongozi huyo wa WHO,
alionya kuna shaka ya kuwa vifo
500,000 vinavyohusiana na
COVID-19 ifikapo Februari ijayo.
Mkurugenzi Kluge anafafanua:

“Kwa jumla, sasa kuna zaidi ya
visa milioni 78 vilivyoripotiwa
kwenye nchi za Ulaya, kuliko Asia
Kusini na Mashariki, Mediterania
Mashariki eneo la Magharibi ya
Bahari ya Pasifiki na Afrika kwa
pamoja. Kwa mara nyingine tena
tuko kwenye kilele cha maam-
bukizi,”

Bara la Ulaya kuna ongezeko la
asilimia sita wiki mbili zilizopita
kupitia mikasa milioni 1.8; Uje-
rumani yenye uchumi mkubwa
zaidi barani Ulaya imeripoti ku-
wapo maambukizi mapya 33,949
kwa siku, ikiwa ni ongezeko
kubwa kushuhudiwa katika eneo
hilo tangu kuzuka maradhi hayo

Pia, kuna nchi kama Russia
na Ukraine, janga hilo linazidi
kuongezeka, nchini Austria kuki-
wapo rekodi ya juu zaidi, katika
nchi kama Uingereza, maam-
bukizi yameongezeka kwa ki-
wango cha juu zaidi.

Mataifa ya Hungary na Poland
yenye uchumi mkubwa zaidi Ul-
aya Mashariki, nayo yamerekodi
kiwa na mambukizi mpya yali-
yovunja rekodi tangu ushuhuda
wa Aprili, mwaka huu, hali kama
hiyo ikitawala mataifa ya Croatia,
Slovenia, Czech na Slovakia.

China, ambako ndiko mzizi
wa tatizo, nako kuko katika ta-
hadhari kubwa kwenye bandari
za kuingia nchini humo katika
juhudi za kupunguza hatari za
maambukizi hayo.

oo e

ZOTE: MTANDAO

Ni ljumaa
iliyopita,
Waziri Mkuu
wa Austria,
Alexander
Schallen-
berg, am-
etangaza
rasmi chanjo
dhidi ya vi-
rusi vya co-
rona itaku-
wa va lazima
kuanzia Feb-
ruari Mosi,

mwaka ujao.
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Waandamanaji nchini Ujerumani, wakipinga vikwazo dhidi ya mlipuko wa Uviko 19. PICHA

A/

HATUZA ZA CHANJO

Serikali ya Ujerumani im-
etangaza vikwazo vya usafiri ka-
tika wilaya zake ambako kwa siku
saba zilizopita, huku katika baa-
dhi ya majimbo kunaanzishwa
vikwazo vya safari kwa ambao
hawajapata chanjo, hali kadha-
lika maeneo kama saluni, vyuoni
na vituo vya elimu kwa watu wa-
zima.

Aidha, mkusanyiko wa watu
hataruhusiwa na jumla ya watu
watano kutoka familia mbili to-
fauti ndio wataruhusiwa kuju-
muika pamoja kwa wakati wow-
ote.

Katika matamasha ya kitama-
duni na michezo, asilimia 25 tu
ya idadi jumla inayokubalika ya
mashabiki ndio wataruhusiwa na
sheria za kinga zitazingatiwa.

Katika maduka, idadi ya wa-
naoingia ndani itadhibitiwa: mte-
ja mmoja katika eneo la mita 10
za mraba.

Jimbo la Mashariki mwa Uje-
rumani, Saxony, limeshatangaza
masharti mapya yatakayoanza
wiki mbili na nusu zijazo, De-
semba 12, kudhibiti maambukizi
ya maaradhi Covid 19, ikiwamo
kufungwa soko kubwa nchini

s

v,

NHO Regional Director

for Europe

Mkurugenzi wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), Ukanda
wa Ulaya, Dk. Hans Kluge.

humo.

Vilabu, baa, kumbi za mazoezi
na au makumbusho pia yat-
afungwa. Michezo itaruhusiwa
kufanyika bila ya mashabiki na
marufuku ya kuwa nje usiku kati
ya saa nne hadi saa 12.00 asu-

buhi.

Maofisa Afya  wanasema,
ongezeko la maambukizi katika
jimbo la Saxony huenda ni ku-
tokana na idadi ndogo ya watu
waliochanjwa. Ni jimbo lililoko
nyuma zaidi, nchini Ujerumani
kwa waliopata chanjo.

AUSTRIA LAZIMA RASMI

Austria imeanza rasmi kuka-
biliana na wimbi la nne la maam-
bukizo ya virusi vya corona, siku
moja baada ya miji kadhaa ba-
rani Ulaya kushuhudia maanda-
mano makubwa ya umma.

Ni tangu Jumatatu wiki hii
kutekeleza amri ya kuzuia baa-
dhi ya shughuli muhimu za
maisha, kukabiliana na idadi ya
wanaopoteza maisha kila siku
kutokana na COVID-19.

Baadhi ya hospitali zinaonya
kwamba uwezo wa vyumba vyao
vya wagonjwa mahututi unakar-
ibia kufikia ukomo. Zuio la sasa
limepangwa kudumu kwa siku
10, lakini upo uwezekano wa
kuongezwa hadi siku 20, watu
wanaruhusiwa tu kutoka majum-
bani wakiwa na sababu za msin-
gi, kama vile kununua vyakula,
kumuona daktari na kufanya
mazoezi.

Ni Tjumaa iliyopita, Waziri
Mkuu wa Austria, Alexander
Schallenberg, ametangaza rasmi
chanjo dhidi ya virusi vya corona
itakuwa ya lazima kuanzia Feb-
ruari Mosi, mwaka ujao. Ni kama
kipindi cha wiki 10 zijazo.

MAANDAMANO KUPINGA

Barani Ulaya, kulishuhudiwa
maandamano ya maelfu ya
watu siku ya Jumapili iliyopita,
katika baadhi ya nchi wanaop-
inga uwezekano wa mataifa yao
kutangaza marufuku kama hizo
zilizoelezwa.

Huko katika makao makuu ya
Umoja wa Ulaya (EU), Brussels,
Ubelgiji waandamanaji walipaza
sauti zao nje kupinga hatua mpya
za vizuizi vilivyowekwa ya nchi
yao, wakidai wanataka uhuru
wao “kuishi bila kubaguliwa kwa
sababu ya chanjo ya corona” wa-
kiamini ni uhuru wao wa msingi
katika maadili ya magharibi.

“Kuchomwa chanjo kwa kitu
kisichofanyiwa majaribio vyema,
kutoweza kufanya kazi unapo-
taka, kuwa utakapo, hayo siyo
maadili yetu, huo sio uhuru,
hivyo sivyo tunavyoishi, “ ana-
tamka mwandamanaji, Eveline
Denayer mjini Brussels.

Maandamano kama hayo ya-
mefanyika pia katika miji ya nchi
za Ulaya zikiwamo Uholanzi,
Denmark na Ujerumani.

* Kwa mujibu wa taarifa za
kimataifa.
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IS Madiwani wabariki Ikulu ya
Chamwimo kuwa jijini Dodoma

Bolt yazindua
huduma f
ya usafiri wa
bodaboda

Na Mwandishi Wetu

WAKAZ| wa Jiji la Dodoma
wamepanuliwa huduma za usa-
firi, baada ya Kampuni ya Bolt
kuzindua huduma ya usafiri wa
kukodi wa bodaboda.

Bolt ni kampuni ya mfumo
wa usafiri wa kukodi barani Af-
rika, ambayo imesema imeanzi- :
Dodoma katika jitihada zake
za kurahisisha upatikanaji wa
huduma za usafiri nchini.

Huduma ya Bolt Boda inawa-
patia wasafiri njia mbadala ya
kusafiri, ikiongeza ukuaji wa
huduma za usafiri wa kukodi
zinazopatikana sokoni kwa
sasa.

Huduma hii vile vile inakusu-
dia kuleta huduma za usafiri za
uhakika na za bei nafuu za Bolt
karibu na wateja wakati huo
huo ikiwa inaimarisha upati-
kanaji wa huduma zake hapa
nchini.

“Tunaendelea kuongeza wigo
wa huduma zetu kwa manufaa
ya wateja wetu na kuwekeza
rasilimali katika huduma zenye
ubora ambazo zinakidhi mahi-
taji ya jamii.

Pikipiki ni moja kati ya njia
va haraka zaidi ya kutoka
sehemu moja kwenda nyingine
ndani va jiji la Dodoma, na tu-
nashauku va kuwapatia wateja
wetu njia mbadala na nafuu ya
kwenda sehemu mbalimbali
Eseka, Meneja wa Bolt Tanza-
nia.

Alisema uzinduzi wa huduma
ya safari ya Bolt Boda unaleta
mtandao unaokuwa kwa kasi
wa usafiri wa Bolt kwa njia ya
bodaboda kwenye miji mitatu
nchini ikiwamo Dar es Salaam,
Mwanza na Dodoma.

Remmy alisema huduma ya
Bolt BODA ni huduma nyingine
ya nyongeza katika orodha ya
huduma mbalimbali inayotole-  :
wa na Bolt, ikiwamo huduma ya :
Bolt Base na Bolt Lite kwa ajili
ya kuhudumia mahitaji ya Kip-
ekee ya wasafiri wa Dodoma.

Aliongeza kuwa Kampuni ya
Bolt itasajili waendesha boda-
boda wenye vitambulisho vya
Taifa, leseni ya udereva, cheti
cha polisi cha ithibati, leseni
ya vyombo vya usafiri LATRA,
kadi ya usajili ya gari (usajili wa :
kibiashara) na bima ya vyombo :
vya usafiri (kibiashara). :

“Biashara yetu kubwa ni
kutoa huduma ya usafiri wa :
uhakika, salama na ya bei nafuu :
kwa kila mmoja, na tuna shauku :
va kufanya huduma ya usafiri
iwe rahisi zaidi, ya haraka nchi
nzima katika kipindi hiki cha
sikukuu,” alisema Remmy.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ARAZA la Madiwani
wa Halmashauri ya Jiji
la Dodoma limeunga
mkono mapendekezo
ya serikali ya kuhamisha mipaka
ya Ikulu ya Chamwino kuwa se-
Meya wa Jiji la Dodoma,
Prof. David Mfupe, alibainisha
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mchakato huo wa kuhamisha
mipaka ya Ikulu ya Chamino
kwenda katika Jiji la Dodoma.
Alisema Halmashauri ya Jiji
la Dodoma imekuwa katika
mchakato wa kutoa maoni juu ya

kuhamisha Ikulu kuwa sehemu
ya jiji.

“Labda katika hilo ieleweke
wazi kuwa hadi sasa hivi tu-
napoongea asilimia 65 ya eneo
la Tkulu lipo Halmashauri ya Jiji la
Dodoma na asilimia 35 iliyobaki
ipo katika Wilaya ya Chamwino
sasa tumepokea maagizo kutoka
kwa katibu tawala wa mkoa kupi-
tia mchakato wa kutoa maoni.

“Halmashauri ya Jiji imetoa
maoni yake ya kwamba ku-
hamisha mipaka ya Tkulu kuwa
sehemu ya Jiji la Dodoma yapo
katika hatua ya mapendekezo
na maoni yetu siyo maamuzi
yaliyofikiwa, alisema.

Alisema Halmashauri ya Jiji
la Dodoma imeunga mkono

kuwa haina tatizo na kata tatu
za wilaya ya Chamwino kuwa se-
hemu ya jiji.

“Tuna kata 41 sasa hivi
tukiongezewa kata tatu hayo
mambo ya kugawa mipaka ni
mchakato inaweza kuwa ni
mwanzo wa kuona kuwa kata 44
ni mzigo mkubwa kwa mbunge
na halmashauri yenye kata ny-
ingi kuliko nyingine yote nchini.

“Lakini nisisitize kwenu nyinyi
wanahabari msije mkatoa picha
ambayo siyo sisi tumehusika
kutoa mapendekezo na mwa-
muzi mkubwa ni serikali kuu,”
alisisitiza.

Kwa upande wao, madi-
wani wa halmashauri hiyo
wameipokeza serikali kwa map-
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endekezo yake ya kuhamishia
eneo hilo la Tkulu kuwa Jiji la Do-
doma kutoka Chamwino.

Diwani wa Tambuka Reli Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Juma
Mazengo, akizungumza kwa
niaba ya madiwani hao aliomba
mapendekezo hayo wao kama
wawakilishi wa wananchi kuten-
geneza bajeti ya kuwasaidia ku-
tokana na uhitaji wa maji, miun-
dombinu ya barabara, elimu na
afya.

Halmashauri hiyo ya Jiji la Do-
doma imekuwa kwenye mchaka-
to huo wa kutoa mapendekezo
na maoni juu ya kuhamisha kata
tatu ikiwamo ya Chamwino Iku-
lu, Buigiri na Msanga kuwa se-

”

Mkurugenzi wa Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Andrew Komba (katikati), akizungumza wakati wa kufungua mafunzo ya wataalamu wa

maabara kutoka mikoa mbalimbali nchini, jijini Dodoma jana. Kushoto ni Meneja wa Maabara ya Mamlaka ya Mkemia Mkuu wa Serikali Kanda
va Kati, Mussa Kuzumila na Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti wa Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Daniel Ndiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watumiaji kemikali wapewa ushauri

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATUMIAJI wa kemikali wam-
etakiwa kuzingatia matumizi
yake na kuzihifadhi kwenye mae-
neo salama ili kuepuka madhara
yanayoweza kujitokeza kutokana
na matumizi mabaya.

Mkurugenzi wa Mazingira Ofisi
ya Makamu wa Rais, Dk. Andrew
Komba, aliyasema hayo wakati
akifungua mafunzo ya wataala-
mu wa maabara nchini yaliyoan-
daliwa na Mamlaka ya maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Kanda ya Kati.

Dk. Komba aliwataka wa-
tumiaji wa kemikali wote nchini
kuzingatia matumizi sahihi ya
bidhaa hizo ili kuepuka madhara
yatokanayo na kemikali hizo.

“Kemikali hizi mnazotumia
kwenye maeneo yenu ya kazi
zina madhara ya moja kwa moja
pamoja na kuathiri vizazi vijavyo
hivyo nawaomba mkazingatie
hayo,” alisema.

Aidha, aliyataja madhara men-
gine ya kemikali hizo zisipohifa-
dhiwa vizuri kuwa ni uharibifu
wa mazingira hivyo zinatakiwa
kutunzwa kila wakati kwa uma-
kini wa hali ya juu.

Alibainisha kuwa kemikali ina-
takiwa kuhifadhiwa vizuri pamo-
ja na kuchukuliwa kwa umakini
wakati wa kuisafirisha ili kuepu-
ka madhara kwa watu na viumbe
wengine.

“Kisheria kemikali inaposa-
firishwa inatakiwa kusindiki-

zwa na gari lingine linaloashiria
kuwa gari imebeka sumu ili ku-
watahadharisha watumiaji wa
barabara wakati wa kusafirisha,”
aliongeza.

Kadhalika, alisema sheria ya
mazingira namba tatu ya mwaka
2003, inawataka watumiaji wa
kemikali kuwa na usajili kwa len-
go la kuweka uratibu maalumu
wa bidhaa hiyo.

Aidha, aliishukuru Ofisi ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa
serikali kwa kuandaa mafunzo
hayo ambayo yatasaidia kupun-
guza madhara ya kemikali nchi-
ni.

Kwa upande wake Meneja wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali Kanda ya Kati,
Mussa Kuzumila, alisema ofisi

hiyo imeandaa mafunzo hayo ya
siku nne kwa lengo la kuwajen-
gea uwezo watumiaji wa kemi-
kali nchini.

Alisema mafunzo hayo yana-
husisha wataalamu hao ku-
toka viwanda, watu wa migodi,
wataalamu kutoka maabara
za Mamlaka za Maji pamoja
na walimu wa shule za sekond-
ari.

Aliitaja mikoa iliyoshiriki kwe-
nye mafunzo hayo ni Dar es Sa-
laam, Morogoro, Dodoma, Iringa,
Singida, Mwanza, Mara, Tabora
na Arusha.

Hata hivyo, alisema mafunzo
hayo yamekuwa endelevu kwa
sababu ya kuhakikisha wanatoa
elimu hiyo ili kuepuka madhara
ya kemikali.
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KKKT sasa wagombea Kiti cha askofu 1

Na Nebart Msokwa,VIBEYA

GOGORO wa Kanisa

la Kiinjili la Kilutheri

Tanzania (KKKT)

Dayosisi ya Konde
wa kugombea makao makuu
ya Dayosisi, umelipuka upya,
baada ya pande mbili zinazovu-
tana kuanza kugombea Kkiti cha
Askofu huku kila upande ukitoa
matamko.

Mgogoro huo ulianza kufu-
kuta baada ya Makao Makuu ya
Dayosisi hiyo kuhamishwa ku-
toka Tukuyu wilayani Rungwe
baadhi ya waumini walikuwa
wanapinga kuhamishwa kwa
makao makuu hayo huku wen-
gine wakikubaliana na uamuzi
huo. Kutokana na hali hiyo, baa-
dhi ya waumini wa kanisa hilo
hasa wa majimbo ambayo yan-
apinga kuhamishwa kwa makao
makuu waligoma kufanya kazi
na Askofu Mkuu wa Dayosisi
hiyo, Dk. Edward Mwaikali, huku

wakizuia sadaka na michango
yote kupelekwa Dayosisi.

Wiki iliyopita Mkuu wa Kanisa
la KKKT, Askofu Dk. Fredrick
Shoo, akiwa ameongozana na
baadhi ya wajumbe wa Kamati
ya Ulinzi na Usalama walifika
wilayani Rungwe kwa ajili ya ku-
suluhisha mgogoro huo.

Baada ya mazungumzo yali-
yochukua muda mrefu, Askofu
Shoo alitangaza kuwa utaratibu
wa kuhamisha makao makuu
hayo ulikiukwa na akatangaza
kuwa yanatakiwa kurejeshwa
Rungwe.

Hata hivyo, juzi mgogoro huo
ulilipuka upya baada ya waumi-
ni kutoka majimbo mbalimbali
yanayopinga Makao Makuu ya
Dayosisi hiyo kuhamishiwa ji-
jini Mbeya kwenda kuchukua
Kiti cha Askofu na kukipeleka
Rungwe.

Waumini hao walikusanyika
katika Makao Makuu ya Dayosisi
hiyo yaliyopo Ushirika wa Ruan-
da huku wanaomuunga Askofu

Mwaikali kuhamishia makao
makuu hayo nao wakitoa tamko.

Wakizungumza na waandishi
wa habari katika Kanisa la KKKT
Ushirika wa Mbeya Mjini juzi,
wachungaji zaidi ya 80 wa kani-
sa hilo kutoka kwenye majimbo
matano kati ya saba, walisema
mgogoro huo ulitatuliwa na bila
kuzingatia mambo ya msingi ka-
tika sheria za kanisa hilo.

Mwenyekiti wa  wachun-
gaji hao, Mchungaji Nyimbuko
Mwambola, alisema msimamo
wa wachungaji hao ni hawako
tayari Makao Makuu kurejea
wilayani Rungwe.

Alisema pamoja na kwamba
Askofu Shoo alitangaza kwamba
mgogoro huo umekwisha, la-
kini wao wanauona kama ndio
umepamba moto na hawana
imani na kamati ya usuluhi-
shi inayoongozwa na Askofu
Alex Malasusa wa Dayosisi ya
Mashariki na Pwani.

“Tuliona kwenye vyombo
vya habari wanasema mgogoro

wetu umekwisha, lakini

tunachokiona  ni

alisema Mwambola.

Alisema Makao Makuu ya :
Dayosisi hiyo yalihamishwa kwa :
makubaliano ya vikao halali vya :
Dayosisi na kwamba vikao hivyo :
ndivyo vinavyotakiwa kufanya :
uamuzi wa aina nyingine yoy- :
ote ikiwemo kurejesha Makao :
Makuu Tukuyu. Kwa upande :
wake, Mchungaji, Judith Kajel- :
lali, alisema wao wako tayari :
kuumaliza mgogoro huo wao :
wenyewe bila kutegemea nguvu :

kutoka nje ya Dayosisi hiyo.

Juzi wakati pande hizo mbili :
zinavutana, Jeshi la Polisi liliima- :
risha ulinzi kwenye makanisa :
yote mawili ambapo magari ya :
jeshi hilo yaliyokuwa yamejaa :
askari waliojihami kwa silaha za :
moto, walikuwa wanafanya do- :

ria kwenye maeneo yote.

yalipohamishiwa makao makuu, wakiwa wamepiga kambi kwa zaidi ya siku mbili wakisubiri wapatiwe Kiti cha Askofu, ili warejee nacho
Rungwe, hali ambayo upande wa pili unagoma. PICHA: NEBART MSOKWA

sisi :
kwamba :
mgogoro huu kama ni moto :
ndio kwanza umeshika paa, ha- :
tutaruhusu kiti cha Askofu ku- :
pelekwa tena Tukuyu kwa sasa,” :

Waethiopia mbaroni
kwa tuhuma kuingia

Tanzania kinyemela

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAHAMIAJI haramu saba raia
wa Ethiopia wamekamatwa na
Jeshi la Polisi mkoani Mbeya
wakiwa wanazurura mitaani kwa
tuhuma za kuingia nchini bila kuwa
na vibali vinavyotakiwa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matei,
alisema wahamiaji hao walikamat-
wa katika kizuizi cha barabarani
cha lwaga wilayani Mbarali.

Aliwataja wahamiaji hao kuwa ni
|zack Feisal (22), Lamato Ibrahim
(18), Nasandat Dilen (23), Kelvin
Lolanje (30), Andamayo Ababala
(20), Zena Gamolo (20) na Jaso
Bonkara (19).

Alisema watu hao walikamatwa
Novemba 20 saa 12:00 alfajiri
wakiwa wanatembea kwa miguu
kwenye makazi ya watu wakiwa
wanatafuta barabara kuu ili wasa-
firi kuelekea Afrika Kusini.

“Hakuna mwenyeji wao ali-
yekamatwa kwenye tukio hilo
l[akini inaonyesha, kuna uwezekano
kwamba walikuwa na mwenyeji
wao na alipofika eneo hilo aliamua
kuwashusha ili watembee kwa
miguu kukwepa kizuizi cha polisi,”
alisema Kamanda Matei.

Alisema wananchi baada ya
kuwaona wahamiaji hao walitoa
taarifa Kituo cha Polisi cha Igawa
na ndipo maaskari walikwenda
kwenye eneo hilo na kuwachukua
kwenda nao kituoni.

Kamanda Matei alisema Jeshi
hilo linaendelea na taratibu za
kuwasiliana na Idara ya Uhamiaji
kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria
dhidi ya wahamiaji hao.

Aliwataka wananchi wa Mkoa wa
Mbeya kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa jeshi hilo ili kudhibiti
vitendo vya uhalifu ndani ya mkoa
huo ili shughuli za maendeleo
ziendelee kufanyika kwa uhakika
na kwa usalama.

H’'mashauri zaagizwa kutenga mikopo ya wenye uvlemavu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI zote nchini
zimetakiwa  kuhakikisha  zi-
natekeleza sheria ya kutenga
asilimia mbili kati ya 10 za ma-
pato yake ya ndani kwa ajili ya
kuvikopesha vikundi vya wajasiri-
amali wenye ulemavu ili kulisaidia
kundi hilo kujiinua kiuchumi.
na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Uratibu wa
Bunge, Kazi, Ajira na watu wenye
Ulemavu, Ummy Nderiananga al-
ipokutana watu wenye ulemavu
wa Mkoa wa Mkoa wa Mbeya ku-
zungumzia kuhusu mambo mbal-
imbali yanayolihusu kundi hilo.

Alisema Serikali iliamua kuweka
utaratibu huo baada ya kugundua
kuwa kundi hilo lina uwezo wa ku-

fanya kazi isipokuwa linakabiliwa
na ukosefu wa mitaji kama ilivyo
kwa makundi mengine maalumu.

Alisema kwa sasa Serikali
imeweka utaratibu ambao un-
awawezesha watu wenye ulemavu
kuunda vikundi kuanzia vya watu
wawili na kuendelea badala ya
utaratibu wa awali ambao ulikuwa
unawalazimu kuunda vikundi vya
watu wengi zaidi.

“Utaratibu huu ulishapelekwa
katika Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) na tayari wakurugenzi wa
halmashauri zote nchini mme-
shapatiwa maelekezo kwa ajili
ya utekelezaji, sasa hakikisheni
mnatekeleza,” alisema Nderianan-
ga. Alisema kikundi chochote cha
watu wenye ulemavu kinachoki-
dhi vigezo vya kukopeshwa ni la-

zima kipatiwe mkopo na vilelewe
ili kuhakikisha vinaendeleza shu-
ghuli zao za uzalishaji na kuwa na
uwezo wa kurejesha mikopo hiyo.

Akiwasilisha kero za watu we-
nye ulemavu nchini, Katibu wa
Chama cha Watu Wenye Ulemavu
(CHAWATA) Mkoa wa Mbeya, Jim-
my Ambokile, alisema kundi hilo
linakabiliwa na matatizo mengi
kwenye jamii ikiwemo kutopewa
kipaombele kwenye ajira.

Alisema vilevile kundi hilo lin-
akabiliwa na tatizo la miundom-
binu isiyo rafiki kwenye taasisi za
umma hali ambayo wakati mwing-
ine huwa linasababisha wakose
huduma za kijamii.

Alisema baadhi ya majengo ya
umma ni ya ghorofa na hayana
miundombinu ya kuwasaidia ku-
panda na mengine hayana njia za

kupita kwa watu wanaotumia viti
mwendo.

“Tunaomba  Serikali itusai-
die tupate bima ya afya ili tu-
weze kutibiwa kirahisi, lakini
pia tupewe kipaombele kwenye
huduma mbalimbali za ki-
jamii ambazo tunastahili kuzi-
pata kama ilivyo kwa makundi
mengine,” alisema Ambokile.

Nao baadhi ya wadau waliiomba
Serikali kushirikiana na taasisi
mbalimbali zisizokuwa za kiserika-
li kuwasaidia kiuchumi watu we-
nye ulemavu ili wasiwe wanyonge.

Fedelica Castelana alisema tati-
7o linalowakabili watu wenye ule-
mavu nchini hasa watoto ni umasi-
kini wa kipato kwenye familia zao
hali ambayo inasababisha wakose
malezi bora.

Alisema ili kuhakikisha watoto

hao wanapatiwa haki zao za msin-
gi inatakiwa wazazi wao wawez-
eshwe kiuchumi pamoja na jamii
kupewa elimu ya kutosha kuhusu
namna ya kuishi na watoto hao ili
kuepuka unyanyapaa na kuteleke-
zwa kwa watoto hao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alipiga marufuku Hal-
mashauri zote za mkoa huo kutoa
mikopo ya asilimia 10 itokanayo na
mapato ya ndani kwa vikundi vya
wajasiliamali bila kuwashirikisha
watu wenye ulemavu.

Alisema kabla mikopo hiyo
haijatolewa, wakurugenzi wana-
takiwa kuhakikisha wanavitafuta
vikundi vya watu wenye ulemavu
mpaka wavipate ndipo watowe
mikopo hiyo huku akiwataka
wakuu wa wilaya ya makatibu ta-
wala kufuatilia utekelezaji wake.
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'DK. Mwinyi asisitiza umuhimu

Kampuni za
Uturuki
kukarabati
barabara

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

kupambana na majanga, maafa

Na Mwandishi Wetu ya ujenzi wa miundombinu ya
barabara na maeneo ya huduma

AIS wa  Zanzibar, zajamii.
Dk. Hussein Ali “Ni  vyema tukahakikisha
Mwinyi, amesema tunakuwa na ‘master plan’ ya

atua za makusudi zi-

WIZARA vya Ujenzi, Mawasi-
[iano na Uchukuzi Zanzibar
imetiliana saini na kampuni za
ASER na IRIS kutoka Uturuki

kutengeneza barabara za ndani

zenye urefu wa kilomita 275.9
kwa kiwango cha lami katika
visiwa vya Unguja na Pemba.
Utiaji saini huo ulifanyika
jana katika ofisi za wizara
hiyo, Kisauni nje ya Mji wa
Zanzibar na kushuhudiwa na
Waziri wa wizara hiyo, Rahma
Kassim Ali. Waliotia saini
ni Katibu Mkuu wa Wizara,

Amour Hamil Bakari, na mwak-

ilishi wa kampuni za Uturuki,
Ertan Murat.

Baada ya utiliaji saini wa
mkataba huo Amour alisema
mkataba huo utaanza kutu-
mika kipindi kifupi cha kuanza
matengenezo kwa barabara
hizo za ndani.

Alisema barabara hizo za
ndani katika matengenezo
yake, zitagharimu Dola milioni
80 na kwamba barabara am-
bazo sitahusika ni zile ambazo
zimo katika mpango maalum
wa serikali ya Zanzibar.

Katibu Mkuu alisema kazi
hiyo itahusu barabara za Un-

guja na Pemba ili kuleta ufanisi

wa malengo ya serikali ya
Zanzibar katika kuzijenga kwa
Kiwango cha lami.

Amour alisema kabla ya
kuanza kwa ujenzi huo, kuta-
fanyika ujenzi mdogo ili kuan-
galia ubora wa kampuni hizo.

Naye mwakilishi wa Aser na
Iris, Murat alisema kwa mujibu
wa mkataba huo, kazi hiyo ita-
fanyika kama ilivyokusudiwa.

Alisema watu wa Zanzibar
wajenge imani na kampuni
hizo ili kufanya kazi yenye
ubora zaidi na kudumu kwa
muda mrefu kwa sababu kam-
puni hizo zinafanya kazi kwa
vadilifu.

napaswa kuchukuliwa ili kuzuia
na kupunguza madhara yatoka-
nayo na maafa, ingawa ni vigu-
mu kuzuilika moja kwa moja.
Dk. Mwinyi aliyasema hayo
juzi katika uzinduzi wa nyumba

mkoa wa Kaskazini Unguja na
Tumbe Mkoa wa Kaskazini Pem-
ba zilizojengwa kwa ajili ya wa-
nanchi walioathiriwa na mvua
za masika za mwaka 2017. Hafla

hiyo ilifanyika Nungwi.

Alisema miongoni mwa hatua
kuchukuliwa ni
kuendeleza mipango miji, am-
bayo inabainisha sehemu za
ujenzi wa makazi, sehemu za
mabonde zisizopaswa kujeng-
wa, maeneo ya kilimo, maeneo

zinazopaswa

Rais Dk. Mwinyi.

Pia alisema ujenzi wa nyumba
hizo umelenga kuimarisha mai-
sha ya wananchi baada ya ku-

patwa na maafa.

kutokea.

mafuriko na moto.

kila mji tunaoujenga ili kuweka
mifumo na taratibu nzuri za
kupambana na maafa,” alisema

Dk. Mwinyi alisema maafa na
majanga yamekuwa yakijitokeza
katika nchi zote duniani kwa
namna mbalimbali na hakuna
hata nchi moja iliyo na teknolo-
jia ya kuzuia majanga na maafa
Alisema hata nchi
zilizoendelea hupata taharuki
kubwa pale zinapokumbwa na
maafa kama vile vimbunga,
tsunami, matetemeko ya ardhi,

Rais alisisitiza kwamba yana-

potokea majanga na maafa ya
aina hiyo, hata nchi zilizoendela
nazo huomba misaada ili kuha-
mi wananchi wake kwa lengo la
kujikinga au kupunguza athari
za maafa.

Kwa upande wa Zanzibar, Dk.
Mwinyi alisema hatua zinaende-
lea kuchukuliwa ikiwa ni pamoja
na kuanzisha kamisheni ya ku-
kabiliana na maafa kwa lengo
la kupunguza athari za maafa
kwa maisha ya watu na mali zao
kwa kuchukua hatua madhubuti
za kujikinga, kujitayarisha, ku-
kabiliana na kurudisha hali ya
kawaida ya maisha ya wananchi
baada ya maafa kutokea.

Naye Kaimu Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais, Sera, Uratibu na Baraza la
Wawakilishi, Dk. Saada Mkuya
Salum, alisema familia 54 am-
bazo zina watu 291 kwa Unguja

hivyo na wanafunzi wa maan-

dalizi na shule za msingi 277 wa-
wamo 151 Nungwi na 126 Tumbe.

Alisema kwa upande wa vi-
tuo vya afya tangu vifunguliwe,
tayari wananchi 954 wame-
patiwa matibabu na huduma
mbalimbali za kiafya wakiwamo
230 Tumbe na 724 Nungwi. Pia
alisema kuna msikiti ambao
unachukua waumini 200 unao-
husisha sehemu ya kusalia ki-
namama.

Waziri Mkuya alisema wa-
nanchi waliopata nyumba hizo
kutoka mkoa wa Kaskazini Un-
guja wanatoka katika shehia za
Gamba, Mkwajuni, Kidombo
na Mkadini na kwa upande wa
Tumbe wanatoka katika shehia
za Mtemani, Tumbe Mashariki,
Tumbe Magharibi, Timba, Kip-
ange na Shumba Viamboni na
Wingwi Mapofu na hakuna mtu
aliyekuwa hahusiki ambaye
amepewa nyumba hizo.

) i
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Stesheni Sajini wa Polisi, Mariam Omar Said, akiongoza ‘Brass Band', katika uzinduzi wa matokeo ya utafiti ya watu wenye uwezo wa kufanya

Waandishi watakiwa kusimamia haki za watu wenye ulemavu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kuelekea maadhimisho
ya Siku ya Watu Wenye Ulemavu
Duniani Desemba 3, mwaka huu,
vyombo vya habari vimetakiwa
kuwa mstari wa mbele katika
kupigania haki za watu wenye ul-
emavu.

Hayo yalisemwa jana mijini
hapa na Mwenyekiti wa Shirikisho
la Watu Wenye Ulemavu Zanzibar,
Ali Omar Makame, wakati akizun-
gumza na Nipashe.

Alisema vyombo vya habari
vina nafasi kubwa ya kusukuma
mbele maendeleo ya watu wenye

ulemavu ikizingatiwa kuwa ni wa-
dau wakubwa wa maendeleo.

Makame alisema watu we-
nye ulemavu wanakabiliwa na
changamoto nyingi kutokana na
kutengwa na jamii kielimu, kiafya,
kijamii na kiuchumi ndiyo maana
walikuwa duni katika kupata hu-
duma muhimu.

Alivitaka vyombo vya habari
kuwasaidia watu wenye ulemavu
ili kupata haki zao zinazostahili
kama watu wengine wasio na ul-
emavu.

Alisema ni vyema kuwe na mi-
undombinu rafiki katika kupata
haki zao za msingi ikiwamo haki

ya elimu na kupiga hatua zaidi za
kimaendeleo.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Salum Mkuya, alisema kati-
ka kuimarisha zaidi usimamizi wa
fursa na haki za watu wenye ul-
emavu, wizara yake kupitia idara
ya watu wenye ulemavu imefanya
mapitio ya awali ya Sheria ya Watu
Wenye Ulemavu Na. 9 ya mwaka
2006 na rasimu hiyo inaendelea
kupata maoni ya wadau.

Alisema marekebisho ya she-
ria hiyo yataongeza ufanisi katika
utoaji wa haki na fursa kwa watu
wenye ulemavu pamoja na kui-

marisha masuala ya makundi ya
watu hao katika sekta mbalim-
bali zinazogusa maisha yao, hivyo
kuongeza kasi ya kuwafanya wai-
shi maisha bora zaidi.

“Ili kuhamasisha uelewa juu ya
haki na fursa za watu wenye ul-
emavu, ofisi yangu inashirikiana
na taasisi zisizo za kiserikali 10 ku-
hamasisha marekebisho ya miun-
dombinu ya majengo hususan ya
serikali kwa ajili ya kufikika kwa
urahisi zaidi,” alisema.

Pia alisema miundombinu ya
barabara inayoendelea kureke-
bishwa, imesaidia kwa kiasi kikub-
wa kwa watu wenye ulemavu ku-

punguza vihatarishi vilivyokuwa
vikitokea awali katika barabara.

Waziri huyo alisema kuna
changamoto kwa baadhi ya watu
wenye ulemavu kushindwa ku-
pata matibabu kutokana na ku-
tomudu gharama za matibabu
pamoja na uhaba wa dawa hos-
pitalini kwa wenye ulemavu
mchanganyiko.

Zanzibar inakisiwa kuwa na
watu wenye ulemavu 74,500 laki-
ni mfumo wa kidigitali wa Baraza
la Taifa la Watu Wenye Ulemavu
umesajili watu 8,488 wenye ul-
emavu wakiwamo wanawake
4,043 na wanaume ni 4,445.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

116584302

GEORGE J MALOWA anatangaza kupotelewa na
vyeti,cha kidato cha nne index namba $1802-0088
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia secondary
ya BWERI mwaka 2011, na certificate yenye namba
CCIT/MS5/3402/MZB/T 12 iliyotolewa na
UNIVERSITY OF DAR ES SALAAM COMPUTING
CENTRE mwaka 2013, na cheti cha diploma kozi ya
COMPUTING AND INFORMATION TECHNOLOGY
kilichotolewa na chuo cha UNIVERSITY OF DAR ES
SALAAM COMPUTING CENTRE namba
DCIT/MS5/2768/MZB/T.13 mwaka 2015

Polisi taarifa MAR/MUS/RB/77544/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAIJI

DEBORA SHAIBU NYIKA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Bajaji yenye
namba za usajili
MC 584 CMR. Engine
namba AK4AL44M2845.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
MKB/RB/284/2021.

116585902

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZAMIA

TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY
(ONE STOP JUICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 31 OF 2021

In the matter of the estate of the late ALOYCE
WENCESLAUS MAYO

And in the matter of application for the letter of
administration of the late ALOYCE WENCESLAUS MAYO
DECEASED OF DAR ES SALAAM

By FATINA SENZOTA SAIDI AND FRANK ALOYCE MAYO

GENERAL CITATION
(rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
the proceeding if they think fit before the grant letters of
administration is made to the above named petitioner
Objections to the grant should be filed on or before the 2nd
day of december,2021
Dated at this 17th day of#§0y

3
116585702

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLICK OF

TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA
AT BUKOBA
LAND REVISION NO 68/2020
(Arising from MULEBA DLHT APPLICATION NO 63/2015)
WINCHSLAUS ABEL& 2 OTHERS..........ccooccersesssenrensn APPELLANT
VERSUS
CYRIACUS RAIMOND..........ccosssrsssssseerssr. RESPONDENT
TO,1.CYRIACUS RAIMOND

RE:NOTICE FOR DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned appellant has lodged a case
registered as Land Case Appeal NO 68/2020 against you at the
High Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for mention
on 30 day of November,2021 at 09.00 am before Hon AMWENDA
JYou are authorized to appear in person or through your Advocate.
Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said mention the case will proceed in your absence.
Given under my hand and seal of the court this 25day of
October,2021 .

HIGH COURT OF TANZANIA
BUXOBA

116585402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 02/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU RAMADHANI JOHN MHANDO WA KARUME B.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ELIZABETH RAMADHANI MHANDO

TANGAZO

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

SIRAJI MAGOGO
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

KUSAFIRISHA MZIGO
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI,UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

34

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya

116586402

KUPOTEA KWA

HATI YA NYUMBA

NDUGU SALIMU AZUBERY
BIGAMBO anatangaza
kupotelewa na hati ya

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELIZABETH STEPHANO
NYARI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya TOYOTA
FUNCARGO yenye namba
za usajili T 957 CUG chasis
namba NCP200279457
engine namba
2NZ2705200, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
KW/RB/5602/2021

116585202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TARIQ ABUSHIRI KILUNGO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za

TANGAZO LA MNADA

WA GARI

Kwa niaba ya K-FINANCE LTD tutauza
kwa mnada wa hadhara gari la mdaiwa
anayetajwa hapo chini.

Mahali: Yard ya Majembe Auction Mart,
Dar es salaam, Mwananyamala.

JINALAMDAIWA | DHAMANA TAREHE YA MNADA
Agnes Mutiganzi | SuzukiVitara - T | Jumatano
111 DRX 01/12/2021 Kuanzia
saa 500 asubuh.

116586802

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalipa hela yote iliyoafiki-
wa kwenye mnada.

2. Gharama za kubadilisha umiliki ni za
mnunuzi

3. Kwa maelezo Zaidi wasiliana nasi
kwa simu namba 0715980025,
0738165605, 0738165606.

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 60 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
MICHAEL MWAISOKOLA KASITILA

BY 1. YOHANA MICHAEL KASITILA
.

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is made to the
above — named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
7 day of 12....2021

116587302

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

NIp

o ippmedacon

ashe

MWANGA WA JAMIT

A A : usajili
(Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi JUMAPILI tarehe 28/11/2021.kampuni ya SAID
sz ey PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA SALIM BAKHRESARCOMPANY LIMITED. itasafirisha | | Nyumba No.04 Plot 5 Block T 951 CDS - SUBARU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote USAJILI MC 974 BGM mizigo yake yenye vipimo vikubwa kutoka DAR .E.S
na mirathi ya mérghemu tajwa hapo juu, wan‘aah’kwa kuja SALAAM kuelekea BAGAMOYO SUGAR  kupitia 55 Area A-JIJINI DODOMA. IMPREZZA. Chassis namba
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Bilioni 1.6/-
kujenga
madarasa
Namtumbo

Na Gideon Mwakanosya,
NAMTUMBO

SERIKALI imeipatia Wilaya ya
Namtumbo mkoani Ruvuma Sh.
bilioni 1.6 kujenga vyumba 86 vya
madarasa.

Mkuu wa Wilaya ya Namtumbo,
Dk. Julius Ningu, akizungumza ka-
tika mradi wa ujenzi wa vyumba
vitatu vya madarasa katika Shule
va Sekondari Nasuli mjini Nam-
tumbo, alisema jana kuwa theluthi
moja ya madarasa 86 imefikia
hatua ya lenta na ujenzi unaende-
lea kwa kasi.

“Hadi kufikia Jumamosi va wiki
hii, majengo yote ya vyumba
vya madarasa 86 katika Wilaya
ya Namtumbo yatakuwa yame-
shafungwa lenta na kujiandaa
kuezeka wiki inayofuata,” alisema.

DK. Ningu alisema mifumo mi-
ZUri ya usimamizi wa madarasa
hayo kwa kuwatumia wenyeviti
wa kamati za ujenzi wananchi we-
nyewe kutoka maeneo ya mradi,
imesababisha utekelezaji wa
mradi kufanyika ndani ya wakati.

Alisema kutokana na maelekezo
va serikali kukamilisha mradi wa
madarasa kwa wakati, walijiwekea
utaratibu wa kufanya ujenzi kwa
awamu kuanzia msingi, boma,
kufunga lenta na kuezeka na
kwamba awamu za ujenzi zili-
wekwa kwa muda maalum wa siku
nne hadi saba katika kila hatua
hali iliyosababisha mradi kwenda
kwa kasi kubwa.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Nasuli, Dafrosa Chilumba, ali-
ishukuru serikali kwa mradi wa
vyumba vitatu vya madarasa
ambao alisema utapunguza uhaba
wa vyumba vya madarasa katika
shule hiyo.

Chilumba alisema shule hiyo
ina wanafunzi 1,211 wa kidato cha
kwanza hadi cha sita wanaosoma
katika madarasa 22 na kwamba
shule hiyo ilikuwa na upun-
gufu wa vyumba vinane, hivyo
kuongezeka kwa vyumba vitatu
kumepunguza uhaba wa ma-
darasa.

Hadija Khamis, mwanafunzi wa
kidato cha tano katika shule hiyo,
aliipongeza serikali kwa ujenzi wa
vyumba vya madarasa ambavyo
alisema vitapunguza msongamano
wa wanafunzi madarasani, hivyo
walimu na wanafunzi kushiriki
vyema katika kufundisha na kuji-
funza.

Mkoa wa Ruvuma umepokea
Sh. bilioni 12.7 sawa na asilimia
2.4 ya Sh. bilioni 635.68 ambazo
zimeidhinishwa na Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kwa ajili ya
uboreshaji wa sekta za afya, elimu
na uwezeshaji wananchi kiuchumi.

WMA yataka wananchi kutoa
taarifa kuhusu upunjaji

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Vipimo (WMA),
umewataka Watanzania kutoa
taarifa kwenye ofisi zake kwa ku-
tumia namba za simu za bure kila
wanapohisi kupunjwa vipimo na
baadhi ya wafanyabiashara.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
wa WMA, Stela Kahwa, alitoa rai
hiyo jana wakati akizungumza
kwenye uhakiki wa mizani un-
aofanywa kila mwaka kwa nchi
nzima.

“Sisi tunawaambia wananchi
kwamba wakati wowote wan-
apokuwa na malalamiko, map-

endekezo wasisite kuwasiliana
na sisi kupitia namba ya bure tu-
napatikana nchi nzima. Lazima
wafahamu kwamba WMA iko
kwa ajili yao 0800110097 na iko
nchi nzima,” alisema

Alisema wanapima na ku-
hakiki vipimo vinavyotumiwa na
maofisa wake na kazi hiyo ndiyo
inawahakikishia kuwa vipimo
vinavyotumiwa na maofisa wake
viko sahihi.

Kahwa alisema vipimo vina-
vyotumiwa na maofisa vipimo
vinakaguliwa kila mwaka mara
moja na vinapoonekana vime-
pata hitilafu vinarekebishwa.

Alisema katika ofisi ya WMA
llala, Dar es Salaam, wana
maabara ambayo inahifahi vi-
pimo vyenye usahihi wa hali ya
juu ambavyo hulinganishwa na
vipimo vya nchi nzima na vile
vya kimataifa.

“Hii inamaanisha nini, ni
kwamba kilo moja ya Tanzania
iwe sawa na kilo moja ya Ufaran-
sa, China au India, hivyo kupitia
shirika la vipimo duniani kuna
namna ambavyo vipimo vyote
vya kila nchi vinapimwa na vin-
alinganishwa na vile vinavyotu-
mika ndani,” alisema.

Mtendaji huyo mkuu alisema

vipimo
kwa hapa nchini kila mwaka vi-
pimo vyote lazima vikaguliwe
na kuwekwa muhuri mpya na
maofisa vipimo wa WMA

Alisema wanaandaa vipimo
hivyo kwaajili ya kuhakiki vi-
pimo kwa mwaka 2022 ambapo
vipimo vyote ikiwemo pampu
mawe na mizani vitapimwa upya
na kuwekewa alama za kuthibiti-
sha kwamba zimehakikiwa.

Kahwa alisema wameita
maofisa vipimo wote wa nchi
nzima kwajili ya kuhakikisha
vipimo vyote wanavyotumiwa
vinahakikiwa kwajili ya mwaka
ujao.

Maofisa wa Wakala wa Vipimo (WMA), wakihakiki mzani unaotumika kuhakiki mawe makubwa ya kilo 500 katika zoezi la uhakiki wa
vitendea kazi vya WMA mikoa yote ya Tanzania Bara. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

RC Lindi awapigia chapuo wanawake uhifadhi misitu

Na Christina Haule, LINDI

MKUU wa Mkoa wa Lindi, Zain-
abu Telack, amewahimiza wa-
nawake kujikita katika shughuli
za maendeleo ikiwamo usimam-
izi shirikishi wa misitu ya jamii
(USMY)), ili kuona tija ya mazao ya
misitu kama ilivyo kwa wanaume
na kukamilisha dhana ya jinsia.

Telack alisema hayo jana waka-
ti akizungumza na waandishi wa
mradi wa kuhifadhi misitu kwa
kuwezesha biashara endelevu ya
mazao ya misitu Tanzania (Co-
ForEST) unaofadhiliwa na Shiri-
ka la Maendeleo la Uswisi (SDC).

Alisema wako wanawake wa-

naoonekana kwa uchache ka-
tika shughuli za maendeleo hasa
uzalishaji wa korosho lakini si
suala la uhifadhi kwenye mazao
ya misitu.

Wanawake wa Lindi, alisema
wako kwenye shughuli ya kuoko-
ta korosho, kubangua na uuzaji
samaki pekee lakini hawako kwe-
nye suala la umiliki wa masham-
ba wakati ni halali yao na ni
jambo la kuwaingizia kipato kingi
kama ilivyo kwa wanaume.

Hivyo aliwahimiza wanawake
hao kujikita katika shughuli
mbalimbali za maendeleo iki-
wamo ukataji miti na uchomaji
mkaa kitaalamu kama wanavyo-
fundishwa na wadau wa misitu,
hivyo kuona faida za uhifadhi wa

misitu.

Naye Mtafiti na mtaalamu wa
masuala ya jinsia kutoka Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA) Prof. John Jeckoniah, alise-
ma suala la mgawanyo wa maju-
kumu katika shughuli mbalimba-
li za kijamii zikiwamo za uhifadhi
wa misitu, zinafaa kuzingatiwa ili
makundi mbalimbali ya kijamii
yafikie fursa za rasilimali za mis-
itu ya asili iliyopo.

Malolo wilayani Ruangwa, Mo-
hamed Abdalah, alisema kwa
sasa wananchi wa eneo hilo wana
hamasa kubwa ya kuinua uchumi
wao baada ya kujua thamani ya
msitu na mstumizi  bora
ya ardhi. Pia alisema wameanza

kuhamasika na shughuli za uhi-
fadhi.

Mmoja wa wajumbe wa

cha Malolo, Hilda Mwambe, ali-
yashukuru mashirika ya TFCG na
MJUMITA kwa kuwajengea uw-
ezo wa kujiamini na kusimama
kuzungumza mbele za watu sam-
bamba na kuanza kufanya shu-
ghuli za USMJ kwa maendeleo ya
familia zao.

Alisema licha ya changamoto
wanazopata kutoka kwa baadhi
ya waume zao kuwazuia kufanya
shughuli hizo kwa madai kuwa
zinatumia muda mwingi msituni,
wamekuwa wakiungwa mkono
na waume hao baada ya kuelim-
ishwa.



20 NipaShe Alhamisi Novemba 25, 2021

HABARI MICHEZO

KIVUMBI

IJUMAA

FAINALI

Na Mwandishi Wetu

ABINGWA watetezi wa mi-

chuano ya Umoja Cup inay-

oendelea wilayani Rorya mkoa

wa Mara, Shirati Mji FC, wame-

fanikiwa kutinga hatua ya nusu fainali

baada ya juzi, Jumanne kuichapa timu

kongwe ya Michire, Rifa FC kwa bao 1-0

katika mechi kali ya robo fainali iliyopig-
wa Uwanja wa Maji Sota.

Kwa matokeo hayo, sasa Shirati

Mji katika hatua nusu fainali,

itashuka dimbani Jumapili wiki

hii kuvaana na Wanamayji FC

ambao Jumapili iliyopita wali-

itoa Magamaga FC katika mechi

Katika mechi hiyo ya juzi, licha Rifa
fc kuwa na kipa wao mahiri maarufu
kama Power, haikuweza kuhimili ubora
wa Shirati Mji kwenye mchezo huo ulio-
vutia mashabiki wengi wa soka wilayani
Rorya na vitongoji vyake.

Finias Frank, ndiye aliyeihakikishia
Shirati Mji kutinga nusu fainali baada ya
kuifungia timu yake bao pekee dakika ya
69, katika mchezo huo uliochezeshwa
na mwamuzi wa ngazi ya Taifa, Francis
Kembo Azaria.

Katika mchezo mwingine wa robo
fainali uliopigwa Ijumaa iliyopita
kwenye Uwanja wa Maji Sota,

Menonnite iliibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Masonga FC, hivyo
hatua ya nusu fainali Jumamosi,

CUP 2021

Watumishi FC kwa bao 1-0.

Mabao ya Menonnite FC katika mechi
hiyo yaliyofungwa na Joel Joel na Eliya
Boaz huku bao pekee la Masonga fc liki-
fungwa na John Amza.

Kuelekea hatua hiyo ya nusu
fainali Jumamosi na Jumapili wiki
hii, Mwenyekti wa mashindano hayo,
Ochieng Melly, amesema wataimarisha
ulinzi zaidi kwa sababu mechi zote mbili
ni kama fainali kutokana na michuano
hiyo kuhudhuriwa na mashabiki wengi
tangu imeanza.

Alisema mechi ya kutafuta mshindi wa
tatu itapigwa Desemba 3, kabla ya fain-
ali ya michuano hiyo ambayo imekuwa
ikidhaminiwa kwa mwaka wa tisa sasa
na mdau wa soka wa Rorya, Peter Owi-

I
Polisi,
Biashara
mechi ya
ufundi

Na Mwandishi Wetu

nyingine ya robo fainali.

itakutana na Kirengo FC

iliyoitoa

no, kupigwa Desemba 5, mwaka huu.

Kikosi cha Wanamaji FC, kinachotarajiwa kuwavaa mabingwa watetezi wa Umoja Cup, Shirati Mji, katika mechi ya
nusu fainali ya michuano hiyo, itakayopigwa Uwanja wa Maji Sota, Rorya, Jumapili wiki hii. NA MPIGACHA WETU

Azam FC kicheko Dube kurejea dimbani

Na Adam Fungamwango

YUKO fiti! Uongozi wa Azam
FC umesema afya ya straika
wake tegemeo, Prince Dube
imeimarika na sasa yuko ‘fiti’
kurejea kwenye mikikimikiki
ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara ambayo inaelekea kuin-
gia katika raundi ya saba.

Mbali na mechi za Ligi Kuu
ya NBC Tanzania Bara, Azam
FC inajiimarisha ili ifanye
vizuri katika mashindano
ya Kombe la FA ambayo ya-
tarindima kuanzia mapema
mwezi ujao.

Ofisa Habari wa Azam FC,
Thabit Zacharia Zaka Zakazi’,

alisema jana mshambuliaji
huyo ameshaanza mazoezi ya
utimamu wa mwili pamoja na
wachezaji wenzake na kuna
uwezekano mkubwa akaanza
kuonekana dimbani hivi kar-
ibuni.

Thabit alisema Dube ana
nafasi kubwa ya kuonekana
kwa mara ya kwanza msimu
huu katika mechi ijayo am-
bapo Novemba 30, mwaka
huu, Azam FC itawakaribisha
Mtibwa Sugar kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi
Dar es Salaam.

“Tuko mazoezini, mwalimu
ameona mambo hayako sawa
kwenye sehemu zote, ulinzi,

kiungo na hata ushambuliaji,
ndiyo maana utaona timu
haifungi sana, lakini imeruhu-
su mabao sana, ndiyo mambo
ambayo mwalimu anayafany-
ia kazi. Kingine ni kwamba
mchezaji wetu Prince Dube
kwa sasa amepona. Alikuwa
anafanya mazoezi mepesi,
kwa sasa anafanya mazoezi
magumu ya utimamu wa
mwili, hivyo kama atakuwa
sawa kwenye mechi ijayo
anaweza kucheza,” alisema
kiongozi huyo.

Nyota huyo wa kimataifa
kutoka Zimbabwe alifanyiwa
upasuaji wa mguu Septemba
mwaka huu katika Hospitali

ya Vicent Pellotti jijini Cape
Town, Afrika Kusini na Azam
ilitangaza angekaa nje ya dim-
ba kwa muda wa wiki sita.

Dube alisajiliwa na Azam
Agosti, mwaka jana na ame-
kuwa straika tegemeo kwenye
timu hiyo, akimaliza Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu uliopita
akiwa na mabao 14, licha ya
kutokuwa dimbani kwa muda
mrefu.

Azam itashuka dimbani
ikiwa na kumbukumbu ya
kuchapwa mabao 2-1 na KMC
huku pia ikiwa imetolewa
kwenye mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini (pichani chini),
amesema mchezo wao unaofuata
wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara dhidi ya Biashara United,
utakuwa na ushindani kutokana
na viwango bora vya wachezaji
wa timu zote mbili.

Biashara United itaikaribisha
Polisi Tanzania Novemba 30,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
Karume mjini Musoma, mkoani
Mara.

Malale aliliambia gazeti hili
timu yake imejipanga imara
kuelekea katika mechi hiyo na
wanatarajia kwenda kuvuna
pointi tatu.

Kocha huyo alisema anaifaha-
mu vema Biashara United baada
va ‘kuisoma’ ilipokuwa inashiriki
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika na sasa iliporejea
kwenye mechi za ligi ya nyum-
bani.

“Utakuwa mchezo mgumu,
l[akini mzuri, timu zote mbili zin-
aundwa na wachezaji wanaojua
kupambana, wanaocheza kwa ku-
fuata maele-

kezo zaidi,
kucheza na
timu va aina
hii ni lazima
tuongeze
umakini,”
Malale alise-
ma.

Makamu
Mwenyekiti
wa timu hiyo,
Robert Muni-
si, aliliambia

gazeti hili wamejipanga kwenda
mapema Musoma ili kuwapa
nafasi wachezaji wao kupumzika
na kuwasubiri wenyeji.

“Hatutaki kurudia kilichotokea
katika mechi dhidi ya Coastal Un-
ion, naamini sisi pia tutashinda
ugenini, tutaondoka na pointi,
inawezekana, tumeshafahamu
tulipojikwaa kwenye mechi iliyo-
pita,” Munisi alisema.

Katika msimamo wa ligi, Polisi
Tanzania iko nafasi ya tano ikiwa
imejikusanyia pointi 10 baada ya
kushinda mechi tatu, sare moja
na imepoteza michezo miwili.

Yanga yenye pointi 16, ndio
vinara wa Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania Bara wakati mabingwa wa-
tetezi ni Simba na wako nyuma
vao kwa pointi mbili kwenye
msimamo wa ligi hiyo.
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POCHETTINO KUISUBIRISHA UTD

KLABU ya Manchester United iko tayari kuacha
utafutaji wa kocha wa muda wa timu hiyo iwapo
wanaweza kumpata Mauricio Pochettino kutoka
Paris St-Germain sasa. (Guardian)

ZIDANE AWEKA MTEGO PSG

KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine
Zidane, ambaye ana uwezekano mkubwa wa
kulengwa na Manchester United anataka kuchukua
nafasi ya ukocha pale PSG iwapo Mauricio
Pochettino ataondoka kuelekea Old Trafford.
(Telegraph)

CAMARA AFUATILIWA LIVER

LIVERPOOL, Leicester na Newcastle United
zinamfuatilia kwa karibu mshambuliaji wa Guinea,
Aguibou Camara, 20, anayecheza katika klabu ya
Olympiakos. (Sun)

HAALAND NA MKATABA

BORUSSIA Dortmund wanaandaa mkataba mpya
kwa ajili ya mshambuliaji, Erling Braut Haaland, 21,
katika azma ya kumshawishi mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Norway kuendelea kubaki katika klabu
hiyo. (Sky Sport)

FERGUSON KUTOHUSIKA UNITED

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Sir
Alex Ferguson, ambaye ni mkurugenzi wa bodi
ya soka ya klabu hiyo, hatakuwa na jukumu lolote
katika kumsaka kocha mpya. (ESPN)

ZIYECH ATAJWA BARCA

BARCELONA wanataka kumsajili mchezaji wa
kimataifa wa Morocco anayeichezea klabu ya Chel-
sea, Hakim Ziyech, 28, na mshambuliaji Mjerumani
Timo Werner mwenye miaka 25, kama wachezaji
mbadala kwa mshambuliaji wa Manchester City na
England, Raheem Sterling, 26. (ESPN)

WITSEL ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wana nia na kiungo wa kati
wa Borussia Dortmund, Axel Witsel, 32, ambaye
mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu
huu. (Sportn)

LIVERPOOL KUMZUIA ORIGI

MSHAMBULIAJI raia wa Ubelgiji, Divock Origi,
26, ambaye analengwa na Newcastle, hataruhusiwa
kuondoka Liverpool Januari. (Northern Echo)

KUNG'OLEWA ATLETICO

NEWCASTLE United wanamtaka beki, Kieran
Trippier, 31, kutoka Atletico Madrid. (Mirror)

GERRARD KUMUUZA TRAORE

KOCHA mpya wa Aston Villa, Steven Gerrard,
ameidhinisha mauzo ya mchezaji wa kimataifa
wa Burkina Faso, Bertrand Traore, 26. (Football
Insider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO

KWA

UNITED

® ® @ Sisi ni Man United na kamwe hatutaacha
kuipambania klabu! Twendeni, Mashetani!...

VILLARREAL, Hispania

RISTIANO Ronaldo ame-

sisitiza Manchester United

“kamwe haitaacha kupam-

bana” baada ya nyota huyo
kuiwezesha klabu hiyo kufuzu hatua
ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, huku akivunja rekodi.

Ronaldo amekuwa mchezaji wa
kwanza kufunga mfululizo kwenye
mechi tano za kwanza za Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa timu ya England,
wakati United ikiibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Villarreal katika
mchezo wa Kundi F, juzi Jumanne.

Ikicheza mechi yake ya kwanza
bila ya kocha, Ole Gunnar Solskjaer,

ambaye ametimuliwa na sasa kikosi
kipo chini ya Michael Carrick, Ron-
aldo alifunga bao la uongozi dakika
ya 12 likiwa bao la 799 kwenye mai-
sha yake ya soka kabla ya mchezaji
mwenzake, Jadon Sancho kufunga
la pili.
Kulikuwa na changamoto
ndani ya kikosi cha Unit-
ed, ambacho kilishinda
mechi mbili tu kati ya
nane zilizopita wakati
kikielekea mchezo huo,
na Ronaldo ameelezea
morali ya timu hiyo.
“Mara zote najisikia vizuri ni-
kicheza nchini Hispania, inavutia

kushinda Hispania, nimeridhika ku-
funga Hispania, nchi ambayo mara
zote huwa najisikia mtu wa aina
yake,” alisema Ronaldo akiandika
kupitia kwenye mitandao yake ya
kijamii.

“Hongera kwa wachezaji wote,
tumepambana na ushindi umetu-
weka pale tunapostahili kuwapo!

“Sisi ni Man United na kamwe
hatutaacha kuipambania klabu!
Twendeni, Mashetani!”

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 36 amefunga mabao sita kwa
United msimu huu kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya; akizidiwa na Ruud
van Nistelrooy tu aliyefunga mabao
nane msimu wa 2004-05.



22 NipaShe Alhamisi Novemba 25,2021
HABARI MICHEZO

CHEZA USHINDE

JACKPOT '

DEPJJONG® __
ATAJWA &7

MECHI KALI

10

LEVERKUSEN

1.48 | 4.68|5.78
CELTIC

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ard O ‘ 1

vodacom | m-pesa

hal@e==e 9 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“*150*87#

eer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

KUMRITHI"
!a; - &

>OGBA

BARCELONA, Hispania

LABU ya Manchester United
imeripotiwa kuwa inafikiria
kumsajili nyota wa Barce-

ona, Frenkie de Jong kama
mbadala wa Paul Pogba.

‘Mashetani Wekundu hao hadi
sasa hawajafikia muafaka wa
makubaliano ya mkataba mpya na
nyota wao, Pogba.

Nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 28, anafikia mwisho wa mkataba
wake wa sasa msimu ujao wa majira
ya joto.

Man United wapo mbioni kumpo-
teza nyota huyo kama mchezaji huru
msimu ujao wa majira ya joto, wakati
De Jong akihusishwa na kuondoka
Barcelona katika siku za hivi karibu-
ni huku akitajwa kuwa na thamani ya
euro milioni 75.

Klabu nyingi za Ligi Kuu England
zinamtupia macho nyota huyo wa
kimataifa wa Uholanzi na huenda
kukawa na mshike mshike kwenye
dirisha la uhamisho la Januari.

Kwa mujibu wa Daily Mail, Man
United wanajiandaa kupambana
na Manchester City na Liverpool
kuiwania saini ya De Jong ambaye
anaweza kuwa sokoni Januari.

-
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iago hna mpango

kurudi Barcelona

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa Liverpool, Thiago
Alcantara, hajafikiria kurudi Bar-
celona, akisisitiza kuwa “kwa asil-
imia 100 nina furaha” kuchagua
kucheza pale Anfield.

Thiago amekuwa akisumbu-
liwa na majeraha ya mara kwa
mara tangu alipohamia Liverpool
akitokea Bayern Munich mwaka
2020.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania, alikabiliwa na majeraha
ya kifundo cha mguu baada ya ku-

umizwa na Richarlison wa Ever-
ton katika mchezo wake wa kwan-
za kuanzia Oktoba mwaka jana.

Alicheza mechi 24 za Ligi Kuu
msimu uliopita, akianza 20 kati ya
hizo na amefunga mara moja.

Majeraha zaidi yamemwan-
dama mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30, akicheza mechi
nane tu kwenye mashindano yote
msimu huu.

Baada ya Xavi kuchukua miko-
ba ya Ronald Koeman pale Barca,
kumekuwa na uvumi unaomhusi-
sha Thiago kurudi klabuni hapo.
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HABARI MICHEZO

POCHETTING
AZUNGUMZIA
TETESLKUTUA b
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L 4
PARIS, Ufaransa h

AURICIO Pochettino

amesema majaliwa yake

“hayana shaka” kwani ana i

furaha pale Paris Saint-
Germain huku ripoti zikimhusisha na
Manchester United kwenda kuchu-
kua nafasi ya Ole Gunnar Solskjaer.

United walimfukuza Solskjaer Ju-
mapili baada ya kufungwa mabao
4-1 na Watford kwenye mchezo wa
Ligi Kuu England na Michael Carrick
amechukua nafasi ya kuisimamia
timu hiyo kwa muda.

‘Mashetani Wekundu’ hao walir-
ipotiwa kupanga kuteua kocha wa
muda hadi mwishoni mwa msimu
huu, lakini uvumi umeongezeka
kwamba wanafanya mazungumzo na
Pochettino ili kupewa mikoba hiyo.

Kocha wa zamani wa Tottenham
Hotspur, Pochettino alisisitiza haan-
galii uwezekano wa kuondoka PSG.

Aliwaambia waandishi wa habari
Jumanne: “Nafikiri ilikuwa wazi kabi-
sa. Nilisema kwamba, nina mkataba
hadi mwaka 2023. Msimu huu na
msimu unaokuja.

R

Xavi: Lazima
tukaichape Bayern

BARCELONA, Hispania

XAVI amesema kwamba, Barcelona lazima
ikashinde mchezo wake dhidi ya Bayern Mu-
nich kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, baaada
ya juzi, Jumanne kutoka sare ya bila kufunga

SportPesa o YA

‘Blaugrana’ hao walikosa nafasi ya kufuzu

hatua ya mtoano kwenye michuano hiyo, li-
JACKPOT BO N U S WINNER cha ya kutawala mchezo pale kwenye dimba
la Camp Nou. Ingawa Xavi alikuwa kocha wa

13 mfululizo kuepuka kipigo kwenye mchezo
TZS wake wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
’ 9 kuiongoza Barca, lakini kikosi chake kilishind-

wa kuwafunga Benfica.
Matokeo hayo yakawafanya kuwa nafasi ya

pili kwenye msimamo wa Kundi E wakiwazidi
o A I C H AT H A R O U N A B DA L LA H pointi mbili Benfica waliopo nafasi ya tatu, la-

kini wanakabiliwa mchezo wa mwisho dhidi

Mshindi wa Bonasi ya Sportpesa, Aichat Haroun Abdallah (23) ku- ya Bayern Munich wiki mbili zijazo ambao
toka Kigamboni, DSM akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 6.7 utaamua hatima yao.

baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 11 kati ya 13 kwenye Jack- Xavi alisisitiza kikosi chake kitasafiri kwen-
pot ya wiki iliyopita. Jackpot ya wiki hii inayoshindaniwa imefika da Ujerumani kikiwa na lengo moja tu la ku-

shilingi 710,494,580. PICHA: SPORTPESA hakikisha kinapata ushindi na si vinginevyo.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

.27/11/21 Crystal Palace vs Aston Villa

2711721 Hull City vs Millwall

. 27111/21 Huddersfield vs Middlesbrough

27111721 Juventus vs Atalanta

. 2711/21 Mallorca vs Getafe

. 27111/21 Cercle Brugge vs Mechelen

L2711/21 Fortuna Sittard vs Groningen

. 2711721 Villarreal vs Barcelona

. 28/11/21 Nurnberg vs St. Pauli

28/11/21 Brentford vs Everton

. 28/11/21 Bordeaux vs Brest

. 28/11/21 Espanyol vs Real Sociedad

. 28/11/21 Maritimo vs Pacos Ferreira

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 25 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

KF Gjilani vs KF Drita

KF Ballkani vs Malisheva

KF Drenica Skenderaj vs KF Llapi

Deportivo Maldonado vs CS Cerrito

El Ittihad Alexandria vs Farco FC

NA Hussein Dey vs MC Oran

Mladost Lucani vs Vojvodina

CS Constantine vs MC Alger

Northeast United FC vs Kerala Blasters FC|

Al Fateh (KSA) vs Dhamk

Rapide Oued Zem vs Mouloudia Oujda

Flora Tallinn vs Partizan

Ceramica Cleopatra vs Zamalek

Kairat Almaty vs FC Basel

ES Setif vs CR Belouizdad

Al Shabab Riyadh vs Al Raed Club

Hassania Agadir vs Olympique Khouribga

Bayer Leverkusen vs Celtic

NK Mura vs Tottenham

Lokomotiv Moscow vs Lazio

HJK Helsinki vs Alashkert Martuni

Betis vs Ferencvaros TC

Rennes vs Vitesse Arnhem

Karabakh vs Omonia Nicosia

Galatasaray vs Marseille

Maccabi Haifa vs Union Berlin

Slovan Bratislava vs PAOK

Dinamo Zagreb vs Racing Genk

Slavia Prague vs Feyenoord

Rapid Vienna vs West Ham

Midtjylland vs Sporting Braga

Lincoln FC vs Copenhagen

Red Star Belgrade vs Ludogorets Razgrad

Al Ahly Cairo vs Smouha Club

Republic of Ireland W vs Slovakia W

CA Progreso vs CA Penarol

Leicester vs Legia Warszawa

Randers vs CFR Cluj

Roma vs Zorya Lugansk

Maccabi Tel Aviv vs LASK Linz

Arsenal Sarandi vs Union Santa Fe

Anorthosis Famagusta vs KAA Gent

Monaco vs Real Sociedad

Olympiakos vs Fenerbahce

PSV Eindhoven vs Sturm Graz

Bodo Glimt vs CSKA Sofia

Brondby vs Lyon

Baumit Jablonec vs AZ Alkmaar

Rangers vs Sparta Prague

Eintracht Frankfurt vs Royal Antwerp

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Yanga, Chami
atoa msima

® @ @ Sasa ataka kuvunja
mkataba wake Morocco ili¢
kutua tena nchini kukip

Na Faustine Feliciane

AKATI kiungo
Mzambia, Clatous
Chama akifunguka
hayuko tayari kuji-

unga na Yanga, mchezaji nyota
wa kimataifa kutoka Uganda,
Khalid Aucho ameweka wazi
hana mpango wa kuondoka kwa
vinara hao wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara.
Aucho ameliambia
gazeti hili yeye bado ni
mchezaji wa Yanga na te-
tesi zinazosambaa kuwa
anajiandaa kuachana na
waajiri wake hao, si za
kweli.

“Sina mpango wa kwenda
kokote, mimi bado ni mchezaji wa
Yanga,” Aucho alisema kwa kifupi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Yanga,
Hassan Bumbuli, alisema klabu
yao iko tayari kufanya mazun-
gumzo na timu yoyote ndani au
nje ya Tanzania ambayo inahi-
taji huduma ya Aucho. Bumbuli
alisema Yanga bado ina mkataba
na Aucho, lakini inakaribisha
ofa kutoka kwa timu yoyote na
inawakumbusha viongozi wa
klabu nyingine kufuata taratibu
na si kutumia njia za ‘panya’.

“Tunasikia maneno maneno
tu huko, lakini niwaambie tu Au-
cho ana mkataba wa miaka mi-
wili na Yanga, tunafahamu huyu
ni mchezaji mzuri na zipo timu
zinamtolea macho, tunawaam-
bia tu walete ofa yao tuone tu-
nafanyaje, huyu ni mchezaji wa
Yanga,” alisema Bumbuli.

Kiongozi huyo alisema wa-
nachana na mashabiki wa Yanga
wasiwe na hofu yoyote juu ya
kumpoteza mchezaji huyo kwa
sababu bado ni mali yao kwa mu-
jibu wa mkataba ambao alisaini
na klabu hiyo.

“Unajua kila tunapoelekea

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwenye
dirisha la
usgjili, ma-
neno mengi
yanatokea,
mashabiki
wetu wasish-
tushwe na
kelele  hizi,
wachezaji
wote wana
mikataba
na hakuna
mchezaji
atakayeo-

ndoka

kiholela,”

alisema
Bumbuli.

Wakati hali kwa Aucho ikiwa
hivyo, Chama amelazimika ku-
weka wazi mustakabali wake
baada ya kuwapo mgongano
wa mawazo kati yake na wakala
wake ambaye anahitaji kuona
anajiunga na Yanga endapo
ataondoka kwa mkopo RS
Berkane ya Morocco.

Taarifa zinaeleza baada ya
Chama kuwa na wakati mgumu
huko Morocco, anajipanga ku-
vunja mkataba na Waarabu hao
na chaguo lake la kwanza ni
kurejea Simba licha ya ofa nono
inayotaka kutolewa na Yanga.

Mapema wiki hii kumekuwa
na tetesi mbalimbali za usajili
huku Chama akihusishwa na
kutua Yanga na Aucho akitajwa
kuwa mbioni kuondoka katika
klabu hiyo katika kipindi cha
dirisha dogo la usajili kinachota-
rajiwa kufunguliwa Desemba 15,
mwaka huu.

Na Yanga imetoa kauli hiyo
ikiwa ni siku mbili tu zimepita
baada ya kuanguka katika kesi
ya kimkataba waliyofungua ka-
tika Mahakama ya Usuluhishi ya
Masuala ya Michezo (CAS), dhidi
ya mchezaji wao wa zamani,
Mghana Bernard Morrison am-
baye kwa sasa anaichezea Simba.

AUCHO
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]
Pablo
aisoma Red
Arrows,
afunguka

Faustine Feliciane na Saada Akida

ZIKIWA zimebakia siku tatu

kabla ya kukutana na Red Ar-
rows ya Zambia kwenye mechi ya
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Kocha Mkuu wa Simba,
Pablo Franco, amesema anahitaji
kuongeza umakini kwenye kikosi
chake ili kuhakikisha wanasonga
mbele katika michuano hiyo.

Simba, wawakilishi pekee
wa Tanzania waliobaki katika
mashindano ya kimataifa, wa-
natarajia kuikaribisha Red Arrows
Jumapili kwenye Uwanja wa Ben-
Akizungumza na gazeti hili,
Pablo alisema baada ya kuona

ubora na udhaifu wa wapinzani

wao, Reds Arrows, ameji-
panga kukiimarisha zaidi
¥ . Kkikosi chake ili kupata
*‘ matokeo mazuri katika
mchezo huo wa kwanza
- na kujiweka kwenye
.~ nafasi nzuri ya kumaliza
kazi watakapokwenda
ugenini.

Pablo alisema anawaamini
wachezaji wake wanauwezo wa
kupambana na kumpa matokeo
chanya katika mechi hiyo va ki-
mataifa pamoja na Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara ambayo inaendelea.

Alisema kwa muda ambao ame-
kaa na wachezaji wake, amebaini
wana mwelekeo mzuri na wame-
shaanza kucheza kwa kufuata
falsafa yake ya umiliki wa mpira
na kucheza soka la ‘pasi nyingi'.

“Tumepata nafasi ya kuwaanga-
lia wapinzani wetu na kujua
ubora na mapungufu yao, vyote
tunavifanyia kazi, tunajua mchezo
utakuwa wa ushindani mkubwa
kwa kila mmoja wetu, tunapam-
bana kusaka ushindi, kwa upande
wetu tunahitaji kushinda nyum-
bani,” alisema Pablo.

Aliongeza mechi hiyo itakuwa
NguUMuU na wanapaswa kucheza
kwa kujitolea asilimia 100 katika
muda wote wa dakika 90 ili kufikia
malengo na si vinginevyo.
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