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ilivyokuwa saa 6
hukumu va Sabaya

AHUKUMIWA kifungo miaka 30, mama mzazi atoka kabla ya
hukumu, hakimu aondoa adhabu ya viboko... Endelea uk. 2

=P UKURASA 3

Waziri Mkumbo
asema saruji
ipo ya kutosha

UKURASA WA 4

RAIS MWINYI ASISITIZA
KUDUMISHA MUUNGANO

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amewataka Watan-
zania kuendelea kudumisha
Muungano kwa kuhakikisha
wananchi wanapata fursa...

UKURASA WA 4

WHO YATOA RIPOTI YA
UTAFITI CHANJO CORONA

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO)
limesema nchi zilizofanya utafiti
ambako chanjo ya Uviko-19 ipo
juu, zimebaini asilimia zaidi ya
99.9 ya wagonjwa waliopata...

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (wa tatu kushoto) na wenzake, wakiteta jambo na Wakili
wao, Mosses Mahuna, kabla ya kuhukumiwa kifungo cha miaka 30 jela katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha jana. PICHA: UKURASA WA 5

CYNTHIA MWILOLEZI MAJALIWA ATAKA

RUBONDO ITANGAZWE

@
WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
ameliagiza Shirika la Hifadhi za
Taifa Tanzania (TANAPA) ishiriki-

B o 00 o ane na vyadau wa masqala ya
Moshi kuwa Jiji bado km GO Hli
m GOMES AFUNGUKA USHINDI NI LAZIMA UK.24
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Rais Samia Suluhu Hassan, akiondoa kitambaa kuzindua rasmi barabara ya lami yenye urefu wa kilomita 32.2, katika eneo la Sanya Juu,
wilayani Siha, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: IKULU

Zilivyokuwa saa sita hukumu ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha imemtia
hatiani na kumhukumu kifungo
cha miaka 30 jela aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya
(34) na wenzake wawili.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine katika shauri hilo, ni
Silvester Nyegu (26) na Daniel
Mbura, waliokuwa wanaka-
biliwa na mashtaka matatu ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.

Akisoma hukumu hiyo iliyo-
chukua muda wa karibu saa sita
jana, Hakimu wa Mahakama
hiyo, Odira Amworo, alisema
kutokana na ushahidi uliotolewa
mahakamani, mahakama im-
ewatia hatiani na kuwahukumu
kutumikia kifungo cha miaka 30
jela kwa kutenda makosa hayo
matatu.

Hakimu Amworo alisema
kosa na kwanza na la pili ni la
unyang’anyi wa makundi pasipo
kutumia silaha, ambalo Sabaya
na wenzake waliwatendea Nu-
man Yasin na Ramadhani Rashi
katika duka la Mohame Saad
lililoko Mtaa wa Bondeni jijini
Arusha.

Alisema kuwa kosa la tatu ni la
unyanganyi wa kutumia silaha
ambalo washtakiwa hao walim-
tendea Bakari Msangi kwa kum-
piga, kumfunga pingu, kumtishia

kwa silaha na kumpora fedha Sh.
390,000.

Hakimu huyo, akisoma huku-
mu hiyo, alisema hakuna ubishi
kwamba Sabaya akiwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, mwenye mamlaka
ya uteuzi, alitenda makosa hayo
kinyume cha sheria.

Kadhalika, alisema kwa kuwa
mikono yake imefungwa kutoka-
na na sheria, hawezi kutoa adha-
bu za zaidi ya kifungo cha miaka
30 japokuwa wametiwa hatiani
kwa makosa matatu na kila kosa
ni miaka 30, hivyo watatumikia
kwa pamoja.

Alisema kosa la kwanza, la
pili na la tatu ni vifungo vya mi-
aka 30 kwa kila kosa na wakati
mwingine vifungo hivyo vinak-
wenda sambamba na adhabu
ya viboko, lakini alikataa ombi
la Wakili wa Jamhuri adhabu
hiyo kutekelezwa sambamba na
viboko.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Filex Kwetukia, alidai kwam-
ba washtakiwa hao hawakuwa
na kumbukumbu wala rekodi
ya kutenda makosa ya jinai ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.

Kwa kosa la kwanza na la tatu
aliomba mahakama kutoa huku-
mu ya kuwafunga miaka 30 jela
sambamba na kuchapwa viboko
kama sheria inavyoelekeza.

Vilevile, kwa kosa la pili ali-
iomba mahakama washtakiwa
hao kuchwapwa vikoko kwa

kuwa ni matakwa ya kisheria na
hilo liko wazi.

“Tunaomba adhabu hii kali
itendeke kwa kuwa Sabaya
alikuwa mteule wa Rais na ali-
fanya vitendo vya unyanganyi
wa kutumia silaha na kutumia
makundi ni kinyume cha mam-
laka iliyomteua ili iwe fundisho
kwa wengine katika jamii hasa
viongozi  waliopewa dhama-
na na serikali na watu,”alidai
Kwetukia.

Wakili huyo alidai kwamba
utetezi wa umri kwa washtakiwa
hao hauna mashiko katika ku-
taka kupunguziwa adhabu kwa
kuwa walipaswa kufanya kazi
ya kujipatia kipato halali pasipo
kujiingiza katika vitendo vya
uhalifu.

Baada ya maeleza hayo ku-
toka kwa Wakili wa Jamhuri,
Wakili wa Mshtakiwa wa kwanza
(Sabaya), Mosses Mahuna, alidai
sheria imeeleza wazi ukitiwa
hatiani kifungo ni cha miaka 30
na kinaweza kuambatana na vi-
boko au vasiwapo.

“Tunaomba umwonee hu-
ruma mshatikiwa wa kwanza,
hili ni kosa lake la kwanza na
alikuwa mtumishi wa serikali
na amelitumikia taifa hili, hivyo
tunaomba mahakama kutoa ad-
habu ambayo imeangalia vizuri
kwa kutambua huduma alizotoa
katika jamii,” alidai Mahuna.

Alidai kuwa mshtakiwa alitoa

ushirikiano kwa vyombo vya
dola wakati alipokamatwa na
pia bado ni kijana mdogo na ni
nguvu kazi ya taifa na endapo
atafungwa kifungo cha miaka
mingi, maisha yake yataishia
gerezani, hivyo aliomba kupewa
adhabu ya muda mfupi ili arejee
uraiani kulitumia taifa.

“Familia, mke na watoto wan-
amtegemea, tunaomba adhabu
iwe kwa pamoja kwa makosa
yote, kwa kuwa adhabu ikiwa
kwa kila kosa atafungwa miaka
90, tunaomba ikiwezekana iwe
miaka 30 tu,” alidai Mahuna.

Awali majira ya saa mbili asu-
buhi, wananchi walianza kufuri-
ka katika viwanja vya mahakama
huku askari wakiwa wametapa-
kaa kila kona ya viunga vya ma-
hakama hiyo.

Hakimu aliingia katika viwan-
ja vya mahakama majira ya saa
2:25 asubuhi kabla ya kuanza
kutoa hukumu hiyo majira ya
5:57 asubuhi na kufikia tamati ya
hukumu saa 11:47 jioni.

Baada ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, Sabaya na wenzake
walionekana kuwa na nyuso za
huzuni na wenye hofu kubwa
huku ndugu jamaa na marafiki
wakionekana kusikitika.

Nipashe ilishuhudia mama
mzazi wa Sabaya akitoka ndani
ya chumba cha mahakama
mapema kabla ya kusomwa kwa
hukumu hiyo.

]
Samia; Mchakato
Moshi kuwa jiji
bado Kidogo

Na Waandishi Wetu, MOSHI

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewafun-
gulia wakazi wa Mji wa Moshi kinachoende-
lea kuhusu Halmashauri ya Manispaa hiyo
kupandishwa hadhi kuwa jiji, kwamba kuna
mambo bado hayajakamilika.

Akizungumza jana na wakazi hao kwenye
Uwanja wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi,
Rais Samia, alitolea ufafanuzi suala hilo ku-
tokana na ombi la kuharakisha mchakato
huo lililoibuliwa awali mkutanoni.

“Mji wa Moshi unadaiwa ili uwe Jiji, na Mji
wa Vunjo nao wanataka kuwa Halmashauri,
na kutoka Vunjo hadi Moshi ni takribani
kilometa 20, Je, tuivunje Vunjo, iwe ndani ya
litakalokuwa Jiji la Moshi?” Rais Samia alita-
mka katika ufafanuzi wake.

Aliahidi serikali kufanyia kazi suala hilo,
katika hali inayoendana na ombi hilo lil-
iloibuliwa mkutanoni na mmoja wa vion-
gozi wa Mkoa wa Kilimanjaro.

Juzi, akiwa katika mkutano wa hadhara
mjini Chato, Rais Samia alitoa ufafanuzi
unaofanana na wa jana kuhusu mji huo wa
Kanda ya Ziwa, katika mchakato wake wa
kuwa mkoa.

Akiwa wilayani Siha jana, Rais Samia al-
izindua barabara ya Sanya Juu/Elerai iliyo-

jengwa kwa kiwango cha lami na Kampuni

ya Kimataifa ya Geo Engineering ya China
(CGC), ikigharimu zaidi ya Sh. bilioni 62.7.

Kwenye taarifa ya utekelezaji ujenzi wa
barabara hiyo, Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara (TANROADS), Rogatus Mativila,
alisema ujenzi wa barabara hiyo ulikamilika
mwaka 2019 na inatarajiwa kudumu kwa
wastani wa miaka 20.

Rais Samia Suluhu Hassan alisema tatizo
kubwa lililoko Mkoa wa Kilimanjaro ni
migogoro ya ardhi, huku akiahidi kuitatua
haraka.

Alisema matatizo yote ambayo ameyaona
kwenye mabango yenye jumbe mbalimbali
ikiwamo migogoro ya ardhi, maji na maslahi
ya wafanyakazi, ameyachukua na anakwen-
da kuyachambua na kuyafanyia kazi.

“Tunapita kuangalia yaliyotendeka na
kuona matatizo yaliyopo na hapa ninaona
mabango mengi. Kuna migogoro ya ardhi na
maslahi ya wafanyakazi, ninaomba tuyaku-
sanye yote halafu tutaenda kuyafanyia kazi.

“Changamoto hizi tutaenda kuzifanyia
kazi na ahadi yetu Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ni kuangalia kero za wananchi na
kuzifanyia kazi.

“Ninajua hapa Kilimanjaro kuna changa-
moto ya maji na migogoro ya ardhi ambayo
ndio changamoto kubwa. Changamoto zote
ambazo nimeziona kwenye mabango nita-
zichukua na kwenda kuzichambua na kuzi-
fanyia kazi,” alisema.

Vilevile, Rais Samia alisema baadhi ya wa-
nanchi wapo kwenye maeneo ya serikali na
wanatakiwa kuondoka, akiahidi kuangalia
namna bora ya kushughulikia dosari hiyo.

Rai yake kwa wakazi wa Kilimanjaro,
waendelee kudumisha amani na utulivu ili
serikali ipate wasaa wa kuangalia namna
nzuri ya kushugulikia vikwazo vilivyopo.

EImeandikwa na Godfrey Mushi na
Anjela Mhando*



Jumamosi Oktoba 16, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

ra

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo (wa pili kushoto), akikagua na kupokea maelezo ya uzalishaji ya
kiwanda cha saruji cha Twiga, alipotembelea kiwandani hapo, eneo la Wazo, mkoani Dar es Salaam jana, ili kujua hali ya
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upatikanaji na uzalishaji wa bidhaa hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtanzania anukia ukatibu Bunge la Afrika Mashariki

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WABUNGE wa Uganda wanataka utara-
tibu wa kuajiri watumishi wa Bunge la Afrika
Mashariki (EALA) usitishwe baada ya mgom-
bea wao katika nafasi ya Katibu wa Bunge hilo
kudaiwa kuzidiwa katika usaili na Mtanzania.

Katika hali isiyo ya kawaida, wabunge
wa Uganda juzi waligoma kuingia kwenye
toridhishwa na utaratibu mzima wa kumpata
Katibu wa EALA - nafasi ya juu kabisa kwa
waajiriwa katika chombo hicho cha kutunga
sheria katika Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC).

Hata hivyo, taarifa kutoka ndani ya Bunge
hilo zinadai kuwa uamuzi wa wabunge hao
kutoka Uganda umetokana na kuvuja kwa
taarifa kuwa mgombea kutoka Tanzania,
Saidi Othman Yakubu, ndiye aliyeongoza kwa
kufanya vizuri katika usaili kumzidi Alex Lu-
mumba Obatre kutoka Uganda.

Maana ya matokeo hayo ni kwamba Mtan-
zania huyo anapewa nafasi kubwa ya kuwa
Katibu wa EALA ikiwa ni mara ya kwanza
kwa raia wa Tanzania kushika wadhifa huo
tangu kufufuliwa kwa EAC mwaka 1997.

Katibu mpya wa Bunge hilo anakwenda
kuchukua nafasi ya Kenneth Madete kutoka
Uganda, aliyeshika wadhifa huo kuanzia
mwaka 2009 hadi mwaka 2019. Kabla ya
kuwa Katibu, Madete alikuwa Naibu Katibu
kuanzia mwaka 2001 hadi mwaka 2009.

Obatre ambaye anadaiwa kushindwa na
Yakubu katika usaili huo, alikuwa Naibu Ka-
tibu wa EALA kuanzia mwaka 2009 hadi
mwaka 2019. Kwa maana hiyo, kati ya mwaka
2009 hadi mwaka 2019, Uganda ilikuwa na
Katibu na Naibu wake katika nafasi hiyo nyeti
kwenye chombo hicho.

“Ninafikiri kinachotusumbua ni ubinafsi
tu katika hili. Wamekuwa katika nafasi hizi
kwa takribani miaka 20 na katika miaka 10

iliyopita wao ndiyo walikuwa na nafasi zote.
Leo kashinda Mtanzania wanataka jambo hili
libadilishwe ili apewe wao. Kwani cheo hicho
kipo kwa ajili ya Waganda peke yao?” alihoji
mmoja wa wabunge wa EALA katika mazun-

Yakubu, mwanasheria aliyepata mafunzo
yake Uingereza, ana uzoefu wa kibunge wa
zaidi ya miaka 15; akiwa amehudumia ka-
tika nafasi tofauti katika Bunge la Tanzania
pamoja na nyadhifa nyingine katika jamii ya
kimataifa. Baada ya wabunge wa Uganda ku-
gomea kikao cha juzi, ilibidi Spika wa Bunge
la EALA, Martin Ngoga, aahirishe kwa sababu
akidi ya kufikia uamuzi wa vikao haikuwa im-
efikiwa kutokana na taratibu za Bunge hilo.

Kikao kingine cha EALA kimepangwa ku-
fanyika Jumanne ijayo. Hivi karibuni, EALA
ilitangaza nafasi za kazi 46 katika idara mbal-
imbali zilizo chini yake na kwa mujibu wa
taarifa iliyowekwa hadharani na taasisi hiyo,
jumla ya waombaji 311 kutoka nchi wanacha-
ma walijitokeza kuwania nafasi hizo, waki-
wamo Watanzania 84.

Hatua hiyo ya wabunge wa Uganda tayari
imeanza kuzua mijadala katika mitandao ya
kijamii na watu mashuhuri, wakiwamo vion-
gozi wa vyama vya siasa, wameanza kutoa
maoni yao kuhusu namna ya kutatua sintofa-
hamu iliyopo.

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe, alitumia ukurasa wake rasmi wa
mtandao wa kijamii wa Twitter kumwomba
Rais Yoweri Museveni wa Uganda, kuingilia
kati jambo hilo na kuwataka wabunge kutoka
taifa lake wawe wazalendo na kuruhusu watu
wa nchi zingine wapate fursa ya kuhudumia
Bunge hilo. “Jambo hili halina sababu ya ku-
zusha mgogoro. Ninamwomba Rais Musev-
eni wa Uganda awaambie wabunge wake
waachane na mambo ya mgomo na wawape
nafasi wana Afrika Mashariki wengine nao
wahudumie chombo hicho,” alisema.

. yorr

7 Waziri Mkumbo

asema hakuna

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo,
amewatoa hofu wananchi
kwamba hali ya upatikanaji
wa saruji nchini ni ya ku-
ridhisha na viwanda vina-
vyozalisha bidhaa hiyo kwa
sasa vinatosheleza uhitaji wa
nchi.

Prof. Mkumbo aliyasema
hayo jana alipotembelea Ki-
wanda cha Saruji cha Twiga,
Dar es Salaam ili kujiridhisha
na uzalishajii na upatikanaji
wa saruji.

Ziara hiyo inatokana na
Tanzania kunufaika mkopo
wa Sh. trilioni 1.3 kutoka
Shirika la Fedha Duniani
(IMF) ambazo zitatumika
katika kutekeleza miradi ya
maendeleo ikiwamo kubore-
sha huduma za jamii katika
sekta za afya, elimu, utalii na
maji.

“Niwahakikishie Watanza-

— \; upungufu wa saruji

nia hali ya upatikanaji wa
saruji nchini ni mzuri kulin-
gana na uhitaji wa saruji na
viwanda tulivyonavyo haku-
na changamoto” alisema
Prof. Mkumbo

Prof. Mkumbo alisema
kuwa hali ya umeme katika
viwanda inaendelea kubore-
ka lakini bado kuna changa-
moto kidogo.

Kutokana na hali hiyo,
alisema atakutana wa Waziri
wa Nishati, January Makam-
ba ili kuhakikisha tatizo la
umeme katika kiwanda cha
Twiga na viwanda vingine
nchini linakwisha kabisa.

Prof. Mkumbo pia aliku-
tana na kufanya mazungum-
70 na mjumbe wa kampuni
iliyowekeza katika kiwanda
hicho kutoka Ujerumani ili
kujadili maendeleo ya kiwan-
da na kumpa uhakika kuwa
serikali ya Tanzania inaen-
delea kuboresha mazingira
ya uwekezaji wao ambao
wamefanya na wanaendelea
kupanua.

Wananchi

16/10/2021

@/ Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

TANGAZO LA KUAHIRISHA MNADA

WA HADHARA WA MAGARI

wote

Jumamosi

umeahirishwa
mtakapo tangaziwa tarehe nyingine
ya Mnada. Tunaomba
usufumbufu utakaojitokeza.

radhi

wanatangaziwa

kwamba Mnada uliokuwa umepangwa
kufanyika

tarehe
hadi

kwa

MKURUGENZI MKUU

(ATCL)

KAMPUNI YA NDEGE TANZANIA
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WHO yatoa
ripoti ya utafiti
chanjo corona

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO)
limesema nchi zilizofanya utafiti
ambako chanjo ya Uviko-19 ipo juu,
zimebaini asilimia zaidi ya 99.9 ya
wagonjwa waliopata ugonjwa mkali
ni wale ambao hawachanja na kuwa-
taka wananchi waendelee kuchanja.

Mtaalamu anayeshughulikia mata-
tizo ya corona na kujikinga dhidi ya
janga hilo, Dk. Nemes Iriya, aliyase-
wakati wa mkutano na waandishi wa
habari kuhusu hali ya mwelekeo wa
ugonjwa huo na uchanjaji nchini.

Dk. Iriya alisema utafiti huo umeo-
nyesha ni mtu mmoja katikati kila
kundi la watu milioni moja anayepa-
ta ugonjwa wa Uviko-19 wakati akiwa
ameshachanja.

“Hakuna dawa tunayosema hii ina-
tibu Uviko-19, zilizopo zinapunguza
makali ya ugonjwa huu na kuzuia
kupunguza vifo kwa kiasi kikubwa, ili
tusipate watu wengi kuingia kwenye
ugonjwa mkali na vifo ndio maana
chanjo imeletwa.

“Chanjo inapunguza kwa kiasi
kikubwa watu wanaopata ugonjwa
huu kuwapekea kupata ugonjwa
mkali na kusababisha vifo,” alisema.

Dk. Iriya alisema chanjo inapun-
guza wingi wa wadudu katika njia ya
hewa na kuambukiza mtu kwenda
kwa mtu.

Alisema gharama za matibabu ya
ugonjwa huo ni kubwa, hivyo Watan-
zania wanatakiwa kujikinga ipasavyo
kwa kupata chanjo.

Mwakilishi Mkazi wa WHO Tan-
zania, Dk. Tigest Mengestu, alisema
kupungua kwa maambukizi ya
Uviko-19 kunatoa nafasi kwa watu
ambao hawajachanja kufanya hivyo
ili kuongeza kinga miongoni mwa
jamii.

Alisema lengo ni kufikia asilimia
60 ya waliochanja Tanzania ili kuten-
geneza kinga kamili kwa jamii.

Dk. Mengestu aliipongeza serikali
chini ya Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuanzisha kampeni ya chanjo
ambayo wanaona imezaa matunda
na hali ya uchanjaji inaimarika.

“WHO na wadau wengine wa afya
Tanzania tunaunga mkono serikali
katika ngazi ya mkoa na wilaya na
katika vituo vya afya ili kuboresha
ubora wa huduma ya chanjo ya
Uviko-19,” alisema.

Mtaalamu wa chanjo WHO, Dk.
William Mwengee, alisema kulin-
gana na takwimu ambazo wame-
kuwa wakizipokea kutoka serikalini,
wanaona zinatoa matumaini kwa
sababu zinaonyesha kwa sasa hali ni
shwari.

Alisema ni wakati sahihi kwa am-
bao bado hawajachanja, wachanje
kabla ya wimbi lingine halijaibuka.

Mwinyi asisitiza kudumisha Muungano

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amewataka Watanza-
nia kuendelea kudumisha Muun-
gano kwa kuhakikisha wananchi
wanapata fursa ya kufanya biasha-
ra bila bughudha yoyote.

Dk. Mwinyi alisema hayo waka-
ti akizindua miradi minne ya Jeshi
la Magereza iliyoko mkoani hapa.

Akizindua miradi hiyo, Dk.
Mwinyi alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kumpa nafasi
ya kufanya kazi hiyo ambayo ni
kwa miradi ya Ngome ya Gereza la
Mkono wa Mara, jengo la huduma
ya afya ya mama na mtoto, nyum-
ba za makazi ya maofisa na askari
pamoja na kiwanda cha maziwa
cha Kingolwira kwa niaba yake.

Pia alitumia fursa hiyo kum-

pongeza Rais Samia kwa jitihada
zake za kuwaletea maendeleo
wananchi. Rais Mwinyi alisema
mongoni mwa faida ya Muungano
ni wananchi wa pande zote mbili
wamekuwa wakifanya biashara
ikiwamo ya mchele.

“Walaji wakubwa wa mchele
ambao mwingi unatoka Tanzania
Bara ikiwamo Morogoro wako
Zanzibar, hivyo tuendelee kudum-
isha Muungano wetu kuhakikisha
wananchi wetu wanapata fursa ya
kuendelea kufanya biashara bila
bughudha yoyote,” alisema.

Kuhusu miradi ya Jeshi Ma-
gereza, Dk Mwinyi alisema kwa
mujibu wa Kamishna Jenerali wa
Jeshi hilo, ni sehemu ya miradi
mingi inayoendelea kutekelezwa
na chombo hicho ndani ya mkoa
huo na maeneo mbalimbali nchini.

Alisema hatua ya Jeshi la Ma-

gereza kuwa na ubunifu wa miradi
mbalimbali ya maendeleo inafaa
kuigwa kwa kuwa ni kielelezo ki-
zuri kwa taasisi zingine kujiongeza
na kujipatia kipato kutoka kwenye
miradi yao pamoja na kuimarisha
ustawi wa maisha ya wananchi ya
kuwapatia huduma mbalimbali.

Nampongeza Amiri Jeshi Mkuu
wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama
na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mama Samia Su-
luhu Hassan, kwa kuiwezesha
Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi kutekeleza miradi ya maen-
deleo kupitia Jeshi la Magereza “
alisema.

“Nawapongezeni viongozi wa
Jeshi la Magereza kwa usimamizi
mzuri wa fedha za miradi hii kama
tulivyosikia  hivi punde karibu
asilimia 75 ya fedha zinatoka seri-
kali kuu kuiwezesha Magereza

lakini asilimia 25 ni fedha za ndani
yajeshi jambo ambalo ni la kuing-
wa na taasisi zingine “ aliongeza.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawene, alise-
ma jeshi hilo limepewa jukumu la
kujenga uwezo wa kujitengemea
kwa chakula.

Simbachawene alisema Jeshi
hilo kwa sasa lina uwezo wa kuli-
sha wafungwa na mahabusi kwa
asilimia 100 kwa kipindi cha
mwaka mmoja na miezi sita na
limeokoa takribani Sh. bilioni moja
kwa mwezi ambapo kwa mwaka ni
zaidi ya Sh. bilioni 12  zilizokuwa
zinatolewa na serikali.

Pia alisema Jeshi hilo katika mi-
kakati ya maboresho limejenga ny-
umba mpya za makazi ya askari na
maofisa zipatazo 400 na nyingine
bado zinaendelea kujengwa nchi
mzima.

).

Ofisa Mtendaji
wa Kata ya
Tandika,
Manispaa

va Temeke,
Hijja Kipeleka
(aliyeshika
kitabu), akitoa
maelekezo
kwa wafan-
yabiashara
wa Soko la
Tandika kwa
Mpocheg,
mkoani Dar es
Salaam jana,
wakati wa
ugawaji wa
vizimba kwa
ajili ya wa-
fanyabiashara
maeneo ya
barabara
“Mach-

inga”. PICHA:
DEVOTA
MWACHANG'A

Wanachama wa Ushirika wapewa angalizo SACCOS

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi (MoCU), ame-
wataka wanachama wa Vyama vya
Ushirika wa Akiba na Mikopo (SAC-
COS) kusimamia, kufuatilia mali na
uendeshaji wa shughuli za vyama
vyao ili kuongeza tija na ukuaji
wake nchini.

Prof. Alfred Sife aliyasema hayo
juzi kwa niaba ya Waziri wa Kilimo,
Prof. Aldolf Mkenda, kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya
Vyama vya Ushirika wa Akiba na
Mikopo Duniani (ICUD) yaliyo-
fanyika wilayani hapa.

Aliwataka wanachama kutimiza
wajibu wao kwa kushiriki kupata
viongozi bora wa vyama, kutoa
huduma zenye ubunifu na uadilifu

katika utendaji.

Kiongozi huyo aliwataka wa-
naushirika kuwa makini katika
uwekezaji bora wa rasilimali za vy-
ama vyao vya ushirika.

“Serikali kwa kutambua
umuhimu wa Sekta ya Ushirika
hasa ushirika wa kifedha imeku-
wa ikichangia maendeleo ya mtu
mmoja mmoja na taifa kwa ujum-
la. Niwahakikishie kuwa tutasima-
mia ushirika kwa kuzingatia sheria
na kuhakikisha kuwa hauteteleki,”
alisema Prof. Sife.

Mrajis wa Vyama vya Ushirika
na Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika, Dk. Ben-
son Ndiege, aliwataka wanachama
wa vyama hivyo kufuatilia utendaji
wa vyama vyao ili kuhakikisha usi-
mamizi unaimarika katika vyama
na hati safi za ukaguzi zinaongeze-

ka.

“Mtu wa kwanza wa kuhakiki-
sha chama kinapata hati safi ni
mwanachama wa chama cha ush-
irika kwa kufika kwenye mikutano
inapoitishwa, kushiriki kwenye ua-
muzi wenye maslahi kwa chama,
ni lazima tubadilike na kusimamia
mali zetu nguvu ya ushirika lazima
ianzie kwa wanachama wenyewe,”
alisema Mrajis.

Aidha, Mrajis alisema ni wakati
sahihi sasa kwa vyama vya ush-
irikka wa mazao kuwa na vyama
vya akiba na mikopo ili kuongeza
mzunguko wa fedha kwa wakuli-
ma hasa kuwawezesha kumudu
gharama mbalimbali za kilimo
wakati wa misimu ya mazao.

Dk. Ndiege alitoa rai kwa vyama
ambavyo bado havijaomba leseni
za uendeshaji wa SACCOS kwa mu-

jibu wa Sheria Na. 10 ya Huduma
Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018,
kufanya hivyo ili kuendana na ma-
takwa ya sheria, kanuni na taratibu
zinazolenga kuongeza ufanisi wa
vyama.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu
cha Ushirika wa Akiba na Mikopo
(SCCULT), Dk. Gervas Machimu,
alisema lengo la maadhimisho
hayo ni kuwaenzi na kukumbuka
mchango wa waasisi wa vyama
hivyo, wanaushirika kukaa pamoja
kubadilisha uzoefu na kutathmini
mchango wa SACCOS katika maen-
deleo ya nchi.

Mwenyekiti huyo alishauri SAC-
COS kuendelea kushiriki katika
michakato ya mabadiliko ya she-
ria pamoja na mapitio mengine
ya maboresho na mabadiliko ya
mifumo ya ushirika nchini.
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Mkurugenzi wa Biashara ya Mafuta na Gesi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC),

Dk. Hudson Willington (katikati), akizungumza katika Mkutano Mkuu wa TPDC SACCOS Ltd,

irika wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, Donald Kibhuti. PICHA: JUMANNE JUMA

Majaliwa ataka Rubondo itangazwe

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa ameliagiza
Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANA-
PA) ishirikiane na wadau wa masuala ya utalii
ukiwemo uongozi wa kambi ya kupokea
watalii ya Asilia kuitangaza hifadhi ya kisiwa
cha Rubondo.

Majaliwa aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na baadhi ya watumishi wa TAN-
APA na wa kambi ya Asilia Rubondo akiwa
katika ziara fupi ya kuhamasisha utalii katika
hifadhi ya Kisiwa Rubondo, mkoani Geita.

Alisema ili sekta hiyo ipate tija, uongozi wa
TANAPA unapaswa kuwa karibu na wadau
wa masuala ya utalii.

“Endeleeni kuwasikiliza na kushirikiana
nao katika kutatua changamoto zinazowaka-
bili ili kuongeza idadi ya watalii,” alisema.

Majaliwa pia aliupongweza uongozi wa
kampuni ya Asilia kwa uwekezaji wake katika
sekta ya utalii nchini na ameusisitiza uend-
elee kupanua wigo ili kukuza sekta hiyo na
kuongeza tija.

Naibu Kamishna wa Uhifadhi wa TANAPA
Kanda ya Magharibi, Martine Loibooki, alim-
shukuru Waziri Mkuu kwa hatua yake ya ku-
hamasisha utalii katika hifadhi ya Rubondo
na kwamba watayafanyia kazi maelekezo

yote aliyoyatoa.

Hifadhi ya Kisiwa cha Rubondo ina uku-
bwa wa kilometa za mraba 457, iko kaskazini
magharibi mwa Tanzania ndani ya Ziwa Vic-
toria, ziwa ambalo ni la pili kwa ukubwa dun-
iani. Hifadhi hiyo inaundwa na visiwa vidogo
11 kikiwamo na kisiwa cha Ndege.

Kisiwa cha Rubondo ndilo eneo pekee ka-
tika Ziwa Victoria lenye mazalia ya samaki
yaliyohifadhiwa kisheria. Samaki wanaopati-
kana katika kisiwa hicho ni pamoja na sato
na sangara ambao wanaweza kukua hadi ku-
fikia uzito wa kilo 100.

Fukwe za kisiwa hicho ni miongoni mwa
makazi ya pongo na nzohe. Pia hifadhi hiyo ni
maskani makuu ya mamba, ndege na samaki
kama zumbuli, chechele na taisamaki. Mbali
na ndege hao kisiwa hicho ni makazi ya aina
nyingi za ndege wa majini na mimea kadhaa
ambayo hutoa harufu nzuri ya kuvutia.

Wanyama wakazi wa hifadhi ya Rubondo
ni pamoja na viboko, pongo, nzohe, fisi maji,
mamba na pimbi wanashirikiana makazi na
wanyama waliohamishiwa katika hifadhi
hiyo kama sokwe, tembo, mbega weusi na
weupe na twiga.

Pia, aina nyingine ya utalii inayofanyika
katika hifadhi hiyo ni pamoja na uvuvi wa sa-
maki wa kitalii (sport fishing).

Makandarasi waonywa kulipua kazi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBUNGE wa Shinyanga Mjini, Patrobas
Katambi, amewaonya makandarasi ambao
wanatekeleza miradi mbalimbali ya maen-
deleo mjini humo, kuwa atakayevuruga
hatapata kazi tena.

Katambi ambaye pia ni Naibu Waziri
Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, na Ajira,
alibainisha hayo jana wakati akikagua ujenzi
wa madaraja matatu mjini hapa.

Alisema, serikali inatumia fedha nyingi
kutekeleza miradi mbalimbali ya maende-
leo kwa wananchi, hivyo hatarajii kuona
miradi hiyo inajengwa chini ya kiwango na
kubainisha kuwa mkandarasi atakaevurun-
da kazi zake hatapewa tena kazi.

“Nimekagua ujenzi wa madaraja matatu
la Uzogole ambalo limegharimu Sh. milioni
190, Iwelyangula Sh. milioni 428 na daraja
wa watembea kwa miguu la Upongoji Sh.
milioni 100. Fedha hizi ni nyingi na sitarajii
yawe chini ya kiwango,” alisema Katambi.

“Natoa ujumbe kwa makandarasi am-
bao wanatekeleza ujenzi wa madaraja
haya matatu na miradi mingine. Wataka-
otekeleza chini ya kiwango hawatapata kazi
tena, labda nikose ubunge. Nataka miradi
hii ihudumie wananchi kwa muda mrefu,”
aliongeza.

Katika hatua nyingine, Katambi alise-
ma wataendelea kukarabati marabara za
Manispaa ya Shinyanga kwa kiwango cha
changarawe pamoja na ujenzi wa vituo vya
afya na vyumba vya madarasa.

Baadhi ya wanafunzi ambao wanasoma
katika Shule ya Sekondari Chamaguha, wal-
ishukuru ujenzi wa daraja hilo jipya la Iwely-
angula ambapo daraja la awali lilisombwa
na maji, hivyo mvua ikinyesha kushindwa
kwenda shuleni.

Naye Kaimu Meneja Wakala wa Barabara
Shinyanga, Yohana Marwa, alisema ujenzi
wa madaraja hayo matatu unaendelea vi-
zuri na mengine yameshakamilika kwa asil-

NOTISI TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MAN-
AGERS CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION
MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES
LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MARTHEDANE
ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY
LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASE-
TO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS
CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART
LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPA-
NY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka
tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa
wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo,
tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKOPA

JINA LA MTEJA

AINA YA DHAMANA

JINA LA MWENYE DHAMANA

MAHALI
DHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

AGGREY

HAWA LEONARD MLUNYA

GARI TOYOTA IST T579
DED

MGENYI BADRU MAHMOOD

TABATA CHAMA

30/10/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MBAGALA

TAFORD CHRISTOPHER
SENYE /JUNIOUR &
ANDREW BUSINESS

NYUMBA

STAFORD CHRISTOPHER SENYE

MKURANGA

05/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

KARIAKOO

NEEMA CLEMENCE NKYA

NYUMBA

JULIANA INVOCAVITY MUSHI

KIMARA-KIBO

3071072021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MBAGALA

NATHAN MASUMBURO
NDANGA

KIWANJA

NATHAN MASUMBUKO NDANGA

MKURANGA

051172021 SAA NNE ASUBUATNA
KUENDELEA

UKONGA

ESTHER BENAD
KULWIJIRA

NYUMBA

PAUL JULIUS MUHIRI

KIPUNGUNI

09/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

UKONGA

ASNATI ATHUMANT
RAJABU

NYUMBA

ASNATI ATHUMANI RAJABU

SARANGA

12/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA|
KUENDELEA

UKONGA

CEONARD BAKUZA
KABILO

NYUMBA

LEONARD BAKUZA KABILO

VIWEGE MAJOHE

15/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

UKONGA

ONESMO PETER MASIMA

NYUMBA

ONESMO PETER MASIMA

UKONGA
MAZIZINI

10/11/2021 SAA TANO ASUBUHI NA
KUENDELEA

UKONGA

SALUM OMARY
MTENGWA

NYUMBA

RAMADHANI NASSOR BOMBWE

BUGURUNI

17/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA|
KUENDELEA

UKONGA

MASUDI JUMANNE
RAMADHANI

NYUMBA

BEATRICE STEPHANO KISHERU

SARANGA

18/11/2021 SAA TANO ASUBUHI NA
KUENDELEA

UKONGA

SHARIFA SAIDI HAMISI

NYUMBA

SHARIFA SAIDI HAMIST

PUGU BOMBANI

24/11/2021 SAA TANO ASUBUHI NA
KUENDELEA

UKONGA

JULIUS RYOBA DANIEL

NYUMBA

JULIUS RYOBA DANIEL

KITUNDA
MZINGA

1071172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

UKONGA

VAILETH ERASTO TWEVE

NYUMBA

JOSEPH BENEDICT
ERASTO

TCETH

KITUNDA KATI

7071172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

KIJITONYAMA

NEEMA ARON URIO

NYUMBA

OMARY ATHUMAN MKINDI

KISIWANI-
KIGAMBON

1211172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MBEYA

KIVAULA MLIMKA
LUHANGA

NYUMBA MBILI

KIVAULA MLIMKA LUHANGA

FOREST MBEYA
NA TUNDUMA

0571172021 SAA TANO ASUBUHI NA
KUENDELEA

AGGREY

OMARY SAIDI OMARY

NYUMBA

MIZE MASOUD HASSANI

MIKWAMBE

04/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

TEGETA

JULIUS FRANSIS MARWA

NYUMBA

MONICA LAURENT KASIGWA

KINONDONI-

16/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA

UBUNGO

MKONDA HOUSE OF
FOOD

NYUMBA

PAMELA MACHIRA NYITAMBE

TABATA
KIMANGA

2311172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

AGGREY

MATHIAS EUSEBIO
MBONDE

NYUMBA

MATHIAS EUSEBIO MBONDE

KIMARA STOP
OVER

T1711/2021 SAA NNE ASUBUHT NA
KUENDELEA

TANDALE

JOYCE MARIJANI MSOFE

NYUMBA

JOYCE MARIJANI MSOFE

KIMARA

0871172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

UBUNGO

GOODLUCK JEROME
TARIMO

NYUMBA

JOSEPH REUBEN MATARI

BOKO
MAGENGENI

T3IT172021 SAA NNE ASUBUFT NA
KUENDELEA

TANDALE

ATHUMAN HASSAN
HEMEDI

NYUMBA

ATHUMAN HASSAN HEMEDI

ULONGONI '8

1711172021 SAA NNE ASUBUHI NA|
KUENDELEA

UBUNGO

MWANAHAMIST KONDO
MATAMBO

NYUMBA

MWANAHAMISI KONDO MATAMBO

RUVU DARAJANI

TOIT1/2021 SAA NNE ASUBUHT NA
KUENDELEA

AGGREY

MALIKI MOHAMED
MADIGADI

NYUMBA

MALIKI MOHAMED MADIGADI

VIKINDU

06711/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MAIN

HOPE ARTHUR MASAKA

KIWANJA

VENANCE RWEGOSHORA
MUTAYOBA

KIBADA

10/11/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

AGGREY

ELINEMA EMMANUEL
KALALU

NYUMBA

ELINEMA EMMANUEL KALALU

MBAGALA

7771172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

AGGREY

JULIUS SIMBO LEMA

NYUMBA

HUSSEIN MTOBA FUNGALINDO

KINVAMWEZT
DAMPO

11711/2021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

AGGREY

KHADIJA HUSSEIN
JAFARAH

NYUMBA

JOACHIM MKWAVI

MBEZI MTONI

2371172021 SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

AGGREY

JONATHAN AMAN
ZAKAYO

NYUMBA

AMAN BRIAN ZAKAYO

MBEZT
LUGURUNI

16/11/2021 SAA NNE ASUBUHT NA
KUENDELEA

ILALA

HASSANI SADICK HILALI

NYUMBA

HASSANI SADICK HILALI

TUANGOMA -
TEMEKE

04/10/2021 SAA 04:00 ASUBUHI

BUGURUNT

SEIF HAMAD NASSORO

NYUMBA

SEIF HAMAD NASSORO

KILUNGULE

4110/2021 SAA 04:00 ASUBUHT

MAIN

AISHA HAMADI KIVINA

NYUMBA

AISHA HAMADI KIVINA

KIVULE MAJOHE

0471072021 SAA 04:00 ASUBUHI
NAKUENDELEA

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo
hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika

kulipwa ndani ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana
na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0765999000 /0715363537/
0754497396/ 0784252048 /0714939933/ 0768672367

4. Ilwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki
itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila
gharama yeyote.

216517101
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MWANGA WA JAMII

Kila la kheri Simba, Azam,
Biashara michuano ya CAF

MECHI za mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), zi-
natarajiwa kuendelea wikiendi hii.

na Biashara United yenye makazi yake Musoma mkoani Mara ze-
nyewe zinapeperusha bendera ya nchi katika michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Timu hizo zinacheza raundi ya kwanza, na Simba yenye mechi
mbili tu mkononi baada ya hapo kama itapata matokeo mazuri
itatinga hatua ya makundi kesho Jumapili itakuwa ugenini kuwavaa
Jwaneng Galaxy ya Botswana wakati Azam leo inawakaribisha Pyra-
mids kutoka Misri.

Biashara United inayonolewa na Mkenya yenyewe ilishuka dim-
bani jana kupambana na Al Ahly Tripoli na watarudiana ifikapo Ok-
toba 24, mwaka huu huko nchini Libya.

Tanzania ilipata nafasi nyingine ya kuwakilishwa na timu nne
katika michuano hiyo ya CAF baada ya mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Simba kufika hatua ya robo fainali kwenye mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu uliopita.

Mbali na Yanga iliyoondolewa katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Rivers United ya Nigeria, mabingwa wa Zanzibar,
KMKM na Mafunzo nazo zilitolewa mapema kwenye michuano
hiyo ya CAF kwa kufungwa mechi za nyumbani na ugenini.

Ili kuendelea kuzipata nafasi hizo, ni wazi wawakilishi hao wata-
tu waliobakia wakapambana kusaka matokeo chanya na kusonga
mbele.

Endapo timu hizo tatu zilizobakia, zitafuata nyao za Yanga iliyo-
tolewa mapema, basi ni wazi msimu ujao wa 2022/23 nchi itarudi
kule kule kwenye tiketi mbili, bingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
kwenda kwenye mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na mshin-
di wa Kombe la FA kupata nafasi ya kushiriki Kombe la Shirikisho
Afrika.

Tunaamini wawakilishi hao watatu waliobakia watacheza mechi
zao kwa utulivu na umakini na hatimaye kuendelea kuipa nchi
pointi kwenye msimamo unaoandaliwa na CAF.

Macho yote ya mashabiki wa soka na michezo yako kwa Simba,
Azam FC na Biashara United, kwa kuziombea dua njema ili wapate
matokeo chanya na hatimaye kusonga mbele.

Nipashe inaamini wachezaji, viongozi na makocha wa timu hizo
wanafahamu umuhimu wa kupata matokeo chanya kwenye mi-
chuano hiyo, ambapo mbali na kulitangaza vyema taifa, lakini bi-
nafsi watajiweka kwenye soko na vile vile watanufaika kiuchumi
kutokana na mgawo wa fedha watakaopokea.

Kwa upande wa wachezaji, hii ni nafasi nyingine muhimu ya
kutangaza vipaji vyao kwa sababu mechi za mashindano hayo ya
kimataifa hufuatiliwa na mawakala na makocha kutoka sehemu
mbalimbali duniani.

Ni eneo muhimu la kujiweka sokoni na hatimaye kutimiza ndoto
za kusajiliwa na klabu za nje, kama ilivyokuwa kwa Mbwana Samat-
ta na msimu sasa Clatous Chama na Luis Miquissone wakisajiliwa
baada ya kufanya vyema kwenye mashindano ya Ligi ya Mabingwa
walipokuwa na Simba.

Pia huu ni wakati mwingine wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
kukaa karibu na klabu hizi na kuwasaidia kutatua changamoto wali-
zonazo (kama zipo) na hatimaye kuona wachezaji wao wanaingia
uwanjani kwa kazi moja ya kusaka ushindi.

Tunawakumbusha dunia ya sasa timu inaweza kupata ushin-
di ikiwa nyumbani au ugenini, lakini tunawaombea dua njema
zaidi wawakilishi wetu wafanye vyema kwenye michezo yao ya
kwanza na watakaporudiana iwe kazi rahisi au wakamilishe pale
walipoishia.

Mungu Ibariki Simba SC, Azam FC na Biashara United.
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Na
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Maro

pa—ry

“UCHONGWAO” huchongewa
paa ulimwengu ukamsawaa.”
Maana yake mti uliochongwa
kwa nia ya kutumiwa katika paa
huweza ukaishia kumchoma au
kumfuma binadamu.

Methali hii huweza kutumiwa
kwa mtu aliyeufanya ubaya fu-
lani akiudhamiria mtu mwing-
ine halafu ukamrudia yeye
mwenyewe. Tunasihiwa kuto-
watendea wenzetu mabaya.

Kadhalika husemwa: “Ufalme
ni kama mvua hupiga na kupi-
ta.” Methali hii hutumika kwa
mtu anayejitapa kutokana na
hali yake ya uchumi; anapaswa
kujua kuwa hali hiyo haitadu-
mu milele.

Timu za kandanda zina watu
wenye nia tofauti. Wapo wana-
chama yaani watu wenye map-
enzi ya dhati yaliyowafanya
wanunue kadi za uanachama
ambao hushiriki mikutano ya
vilabu kwa mujibu wa katiba ya
vilabu vyao.

Wanachama ni watu walioji-
unga na kikundi fulani cha watu
wenye lengo maalum; walio-
jilunga na jumuiya au chama
fulani. Hapa ndipo tunapopata
majina tofauti za timu za kan-
danda, kama Azam, Biashara
United, Dodoma Jiji, Geita Gold,
Simba, Yanga na kadhalika.

Itokeapo vilabu kuwa na
shida fulani inayohusu fedha ili
kupambana na shida hiyo, wa-
nachama huitwa kwenye mku-
tano maalum kujadili suala hilo.
Matokeo yake ni wanachama
kuchangishana fedha ili kuka-
biliana na hali hiyo.

Kadhalika kuna wasiokuwa
wanachama ambao huitwa
mashabiki. Hawa ni watu we-
nye mapenzi na hamasa kubwa
kuhusu jambo au kitu fulani.
Katika mashabiki 10 haishanga-
zi kuwa katika hao ni wawili tu

Timu za kan-
danda zina
watu wenye
nia tofauti.
Wapo wana-
chama yaani
watu wenye
mapenzi ya
dhati yali-
yowafanya
wanunue
kadi za vana-
chama am-
bao hushiriki
mikutano ya
vilabu kwa
mujibu wa
katiba ya
vilabu vyao.

Uchongwao huchongewa paa...

wanaoipenda timu kwa dhati yaani
umakini wa moyo, nafsi ya kitu, jam-
bo au mtu; mtu anayependa sana kitu.
Kwa hiyo mashabiki ni wapita njia tu,
leo wanapita njia hii na kesho njia to-
fauti kabisa.

Nafasi ya tatu ni wale wanaoitwa
“wapita njia” yaani wanaofuata timu
zinazoshinda tu. Zinaposhindwa,
husambaratika, yaani vurugika. Kwa
ufupi ni kitendo cha kutawanyika na
kuvunjika mshikamano wa watu, vitu
au mambo.

Hapa tunapata methali isemayo:
“Bora kupigwa dhoruba ya dhahiri
kuliko ya siri.” Maana yake ni afadhali
kufanyiwa ubaya wa wazi kuliko wa
siri. Ukiwa wazi mtu huweza kupata
usaidizi kutoka kwa watu wengine.

“Nasihi” ni kitendo cha kumshauri
mtu na kumwelekeza afanye mambo
mema (sihi). 2, kitendo cha kumseme-
sha mtu kwa upole na kwa maneno
mazuri ili aridhie jambo analoam-
biwa.

Natoa nasaha kwa wanaopenda
mpira wa miguu humu nchini kuwa:
“Cha kichwa kitamu cha mkia ki-
tamu.” Maana yake kitu ambacho ni
kizuri huwa kizuri chote kama ilivyo
kitu kibaya hakiwi kibaya nusu na ki-
Zuri nusu.

Methali hii yatufunza tusiwe na
tabia ya kigeugeu, ni vizuri kuwa na
msimamo. Watu wa aina hii wanapas-
wa kutambua kuwa “Hakuna mume
wa waume.” Kwamba hakuna mtu
mmoja anayeweza kuwashinda wa-
naume wenzake wote.

Methali hii huweza kutumiliwa mtu
anayejitia ubabe au anayejidai kuwa
na nguvu kama njia ya kumnyamazi-
sha.

Kumbe ndio maana wahenga wal-
isema: “Penye wengi pana mengi.”
Maana yake mahali ambapo pana
watu wengi aghalabu huwa pana
mambo mbalimbali.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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CHAVITA yataka
wataalamu wa
lugha ya alama

Na Christina Haule, MOROGORO

CHAMA cha viziwi Tanzania (CHAV-
ITA) Mkoa wa Morogoro, kimeishauri
serikali kuona umuhimu wa kuweka
wataalamu wa lugha ya alama kwe-
nye matukio na maeneo mbalimbali
muhimu kama vile hospitali ili wapate
huduma stahiki.

Katibu wa CHAVITA Mkoa wa Mo-
rogoro, Salum Ally, alisema jana kuwa
wamekuwa wakikabiliwa na ukosefu
wa huduma muhimu hasa kusikilizwa
wanapotaka kupata matibabu pindi
Wanapougua.

Alisema hali hiyo husababisha
kutoa siri zao kwa watu wengine ili
kuwafikishia kwa madaktari au wau-
guzi ndipo wapate huduma.

“Utakuta kiziwi anaumwa anaenda
hospitalini daktari hawezi kumwelewa
na anampa dawa wakati mwingine
si za ugonjwa wake. Tumewaelekeza
kurudi ofisi za chama kama wana
wasiwasi au matatizo na akirudi tut-
alazimika kumtafuta mtu ili amweleze
na warudi nae kwa daktari amwelezee
na atapewa dawa sahihi,” alisema.

Ally aliitaja changamoto nyingine
kuwa ni mawasiliano hasa pale wan-
apokuwa viongozi wakubwa kwenye
mikutano na kutoa maagizo ambayo
hawasikii hali. Alisema husababisha
wakati mwingine kukamatwa kwa
kutenda kosa ambalo lilizuiwa bila
wao kujua.

“Mfano anapokuja waziri, awe wa
TAMISEMI au yeyote, akatoa maagizo
na Kiziwi hajasikia, labda agizo la ku-
taka eneo fulani wasiwapo watu kuan-
zia siku fulani, nae kiziwi hajasikia,
lazima kesho yake atarudi tena mahali
pale. Matokeo yake anaweza kupigwa
au kuchukuliwa hatua yoyote kisheria
bila yeye kujua,” alisema.

Alisema suala la uwapo wataalam
wa lugha ya alama kwenye maeneo
mbalimbali kama vile hospitali, ma-
hakama na polisi utawasaidia kura-
hisisha upatikanaji wa huduma pale
wanapohitaji.

Pia aliushauri uongozi wa wilaya
kuona haja ya kuandaa wataalam wa
kutoa elimu ya lugha ya alama kwa
muda mfupi kwa viongozi wa serikali
ili viziwi wanapofika kwenye ofisi zao
wapate huduma inavyostaili.

“Tunaweza kuwa na changamoto in-
ayotukabili lakini tukienda kwa kion-
gozi yeyote labda mkuu wa wilaya,
atatusikiliza, lakini hawezi kujua kwa
undani changamoto yetu kama naye
hajui lugha ya alama tunayoitumia,
hivyo tutakuwa hatujasaidiwa,”
alisema.

Mmoja wa viziwi, Abasi Kumpuni,
alisema ukosefu wa wataalamu hao
huwasababishia changamoto mbal-
imbali ikiwamo kuwa na wasiwasi na
kujiona wapweke mbele za watu kwa
kukosa wa kumueleza changamoto
Zao.

Mkurugenzi
wa Biashara
wa Kampuni
va Halotel,
Abdallah
Salum (kulia),
Mkurugenzi
wa Miundom-
binu wa kam-
puni hiyo, Jus-
tus Kashashari
(kushoto),
wakishirikiana
na mmoja wa
waandishi wa
habari kufun-
gua shampeni
katika hafla
va kuadhimi-
sha miaka

sita ya kutoa
huduma hapa
nchini, jijini
Dar es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mbunge alia wananchi kutothaminiwa

Na Thobias Mwanakatwe,
MOMBA

MBUNGE wa Momba mkoani
Songwe, Condester Sichalwe,
amesema wananchi wanavun-
jilka moyo wa kujitolea katika
ujenzi wa miradi ya maendeleo
inayopelekwa kwenye maeneo
yao kwa sababu nguvu zao haz-
ithaminiwi.

Alisema hayo jana wakati aki-
cha Nkana kata Chitete kwenye
mkutano wa hadhara ambao uli-
itishwa kutoa ufafanuzi kuhusu
mradi wa ujenzi wa Hospitali ya
Wilaya ya Momba unaojengwa
eneo la Tindingoma.

Hatua ya kuitishwa mkutano
huo ilitokana na malalamiko
mengi ya wananchi kwamba
viongozi wa kata na Halmashau-
ri ya Wilaya Momba hawa-
jawashirikisha tangu mwanzo
katika ujenzi wa mradi huo
nabadala yake wanatumia ma-
bavu kuwalazimisha kwamba ni
lazima washiriki katika ujenzi

huo.

“Serikali tujifunze katika hili.
Kumekuwa na tabia wananchi
wanajitolea katika ujenzi wa
mradi hadi wanamaliza lakini in-
apokuja kwenye tathmini, nguvu
ya wananchi inatanjwa ndogo
lakini hela ya serikali ikija mfano
Sh. milioni 50 haimalizi. Hii ina-
vunja moyo wananchi kujitolea,”
alisema.

Sichalwe alisema wananchi
wanapojitolea kubeba mawe,
kuchota maji ijulikane ni shilingi
ngapi nguvu za wananchi zime-
tumika badala ya hivi sasa am-
bapo haifanyiki na kusababisha
manung uniko.

Alisema Ofisi ya Rais , Ta-
wala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) imekuwa
ikisisitiza miradi yote ijengwe
kwa kutumia ‘force account’
ili wananchi nao wapata ajira
kwenye miradi hiyo, hivyo
kupata fedha  kidogo ambazo
zitawasaidia kwa ajili kuendesha
familia zao.

Sichalwe alisema si kwamba

wananchi wa kata ya Chitete
wamegoma kujitolea  katika
ujenzi wa hospitaliti ya wilaya
bali tatizo lililopo ni kutoshirik-
ishwa tangu mwanzo kwa ku-
pewa elimu namna gani wana-
takiwa kushiriki.

“Miradi inapokuja wananchi
washirikishwe watoe maoni yao
maana ni miradi yao. Hata seri-
kali inaleta fedha sababu inajua
kuna wana-Momba,” alisema.

Naye Katibu Tawala Wilaya ya
Momba, Mary Joseph, aliwaom-
ba radhi wananchi kutokana na
makosa yaliyofanyika mwanzo
kwa kutowashirikisha.

“Kama utaratibu ulikosewa
mwanzo mimi kwa niaba ya hal-
mashauri mwenyekiti na diwani
wa kata tunawaomba radhi.
Hapa tulipo tunatakiwa tusonge
mbele kwa ajili ya ujenzi wa
mradi wa hospitali ya wilaya,”
alisema.

Nao wao wananchi wali-
washutumu viongozi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Momba
kwa kutumia mabavu katika

suala la ujenzi wa hospitali ya
wilaya badala ya kutumia busara
kuwaelimisha.

“Sisi  hatujagoma kujitolea
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya
hatukushirikishwa tangu mwan-
70, Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Momba yeye badala
ya kutuelimisha anatufokea
lakini sasa mbunge wetu am-
etuelimisha vizuri sana,” alisema
Vickitas Simpasa.

Naye Hosea Chilapilo alise-
ma viongozi wa halmashauri
walikuja kibabe na kutaka ku-
walazimisha wananchi kujitolea
katika ujenzi wa mradi huo hata
kabla hawajapewa elimu.

Serikali imetoa Sh. milioni
900 kwa ajili ya ujenzi wa hos-
pitali ya wilaya Momba ambayo
inajengwa eneo la Tindingoma.
Awali kulikuwa na mvutano wa
wapi ijengwe huku wananchi
na mbunge wakitaka ijengwe
ikakataliwa na baadhi ya vion-
gozi wa wilaya.

Tume umwagiliaji yajipanga kukabili athari za tabianchi

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

TUME ya Taifa ya Umwagiliaji
imejipanga kimkakati kupitia
Mpango Kabambe wa Taifa wa
Umwagiliaji wa mwaka 2018, ku-
kabiliana na athari na madhara
yatokanayo na mabadiliko ya
tabianchi katika sekta ya kilimo.

Hayo yalisemwa jana mijini
hapa katika maonyesho yanay-
oendelea kuelekea maadhim-
isho ya Siku ya Chakula Duniani,
na Mhandisi Naomi Mcharo ku-
toka tume hiyo.

Mhandisi Mcharo alisema ma-

badiliko ya tabianchi yamesaba-
bisha ukame na wakati mwing-
ine mafuriko yanayosababisha
madhara katika mashamba na
uharibifu  wa miundombinu
ya umwagiliaji. “Kwa hivyo sisi
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji
tuna mpango kabambe ambao
tumeainisha kuanzia miaka 10
mpaka 20 ya kukabiliana na ma-
badilio ya tabianchi, kwa maana
ya kwamba tumepanga kuwa na
ujenzi wa mabwawa nchi nzima
takribani mabwawa 88, ambayo
yapo kimakakati katika maeneo
kame,” alisema.

Pia alibainisha kuwa ma-
bwawa hayo yatajengwa ka-
tika maeneo ambayo yanapata
ukame kwa muda mrefu na
mvua zenye kuleta madhara.

Alisema maeneo ambayo
yatajengwa na yamejengwa ma-
bwawa hayo kama vile katika
wilaya ya Kwimba yanasaidia ku-
kabiliana na athari na madhara
yatokano na mabadiliko ya tabi-
anchi. Awali, Mhandisi Mcharo
alisema fedha zinazoingia katika
Mfuko wa Taifa wa Umwagiliaji
zinatoka katika vyanzo mbalim-
bali vya mapato ikiwa ni pamoja

na ukodishwaji wa mitambo
inayomilikiwa na tume. Fedha
hizo zinatumika katika matun-
70, matengenezo na ujenzi wa
miundombinu katika skimu za
kilimo cha umwaguliaji nchini.

Mhandisi mcharo alitolea
mfano wa ukarabati wa skimu
za Pawaga na Dakawa unaoen-
delea, Ruaha Mbuyuni ambapo
ukarabati wa kingo za Mto Luko-
si ulioacha njia umekamilika na
Urumwi ujenzi unaendelea wa
mfumo shirikishi kwa wananchi
yaani force account.
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Vituo vya
kuoshea
magari
vyafungwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VITUO vya kuoshea Magari
Manispaa ya Shinyanga (car
wash), vimefungwa kwa madai
ya kutofuata utaratibu wa seri-
kali kuhusu mipango miji.

Mkurugenzi wa Mansipaa
ya Shinyanga, Jomaary Satura,
alibainisha hayo juzi wakati
akizungumza na Nipashe kuto-
kana na malalamiko kutoka kwa
baadhi ya watu kukosa huduma
za kuosha magari yao.

Alisema waliamua kufanya
operesheni ya kukagua vituo
vyote vya kuoshea magari ka-
tika Manispaa ya Shinyanga na
kubaini wamiliki wake hawaku-
fauta utararibu wa serikali kwa
kupewa vibali na ofisa mipango
miji.

Mkurugenzi huyo alisema
badala ya kufanya hivyo, watoa
huduma hiyo wameingia mika-
taba na wamiliki wa maeneo
kitendo ambacho ni kinyume
cha utaratibu, hivyo kulazimika
kuvifunga.

“Manispaa ya Shinyanga
tuna mpango wa kuutengeneza
mji kuwa hadhi ya Jiji, hivyo
kutokana na kuwapo kwa
vituo vingi vya kuoshea magari
holela, bila kupata vibali kutoka
halmashauri kwa ofisa mipango
miji nikaagiza wavifunge vyote
na kufuata utaratibu,” alisema
Satura.

“Hatuwezi kuwa na mji ambao
hauna mpangilio. Manispaa ya
Shinyanga ndiyo yenye mam-
laka ya upangaji mji, lakini una-
kuta mfanyabiashara ameingia
mkataba na Shirika la Reli (TRC),
Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) au mtu ana kiwanja
chake ana sehemu kwa mbele
anawekwa ‘car wash’. Hilo hatu-
litaki bali wafike halmashauri
wapewe utaratibu,"aliongeza.

Pia alisema hawajafunga
vituo hivyo kwa makusudi kwa
sababu wanafahamu vimetoa
ajira nyingi kwa vijana bali
wanachotaka ni kufuatwa kwa
utaratibu wa serikali juu ya mi-
pango miji kwa kupata kibali na
kuonyeshwa maeneo sahihi ya
shughuli hizo badala ya kuweka
kila mahari na kuharibu miji.

Baadhi ya wafanyabiashara
ambao wanamiliki vituo hivyo,
walilalamika kufungiwa vituo
vyao ghafla bila kupewa maele-
kezo yoyote huku wakipewa
siku tano hadi Jumatatu ijayo
wawe wameshafika kwenye
ofisi za Halmashauri ya Man-
ispaa ya Shinyanga kupewa
utaratibu wa serikali.

Sheikh, Askofu wataka kasi
usambazaji wa chanjo Kagera

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

BAADHI ya viongozi wa dini ka-
tika Mkoa wa Kagera, wameiomba
serikali kupeleka haraka chanjo
ya corona katika mkoa huo ili wa-
nanchi waendelee kupatiwa hu-
duma hiyo.

Wamesema iwapo chanjo hiyo
itacheleweshwa inaweza kusaba-
bisha wananchi kutokuwa na
mwamko wa kuchanja wakati wa-
likuwa wamekwishahamasika.

Wakizungumza na Nipashe
baada ya kauli ya Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, Meja Jenerali Charles
Mbuge kuwa dozi zote 45,000 za
chanjo ya corona zilipokelewa
zimekwisha, viongozi hao wa dini
kuna umuhimu wa serikali kuha-
rakisha kupeleka dozi zaidi.

Sheikh wa Mkoa wa Kagera,
Haruna Kichwabuta, alisema wa-
nanchi mkoani hapa walikwisha-
hamasika kuchanjwa na kwamba
endapo chanjo hiyo itachelewa,
watasahau tena.

“Serikali isiache watu wakapoa,
wakishapoa itawapa kazi kubwa
tena kuwachemsha. Kwa hiyo
chanjo hii inapaswa kupatikana
na kuletwa haraka, ikichelewa in-
aweza kusababisha watu kusahau
na kuifanya serikali kuanza tena
kuhamasisha wananchi kuchan-
jwa wakati walikuwa wamekwis-
hazoea,” alisema Sheikh Kichwab-
uta. Pia aliwataka wananchi
kuacha kusikiliza maneno ya mi-
taani kuwa chanjo hiyo ina mad-
hara na kwamba yeye alichanja na
hadi sasa hajapata tatizo lolote.

“Yamesemwa mengi kuhusu

hizi chanjo lakini sijaona hata
moja kati ya yote yaliyosemwa,
hivyo yapuuzwe,” alisema.

Naye Askofu wa Kanisa la Kiin-
jili la Kirutheli Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Kaskazini Magharibi,
Dk. Abedinego Keshomshahara,
alishauri serikali kuongeza vituo
zaidi vya kutolea chanjo hiyo.

Dk. Keshomshahara alisema
chanjo itakapoletwa iwe karibu
na wananchi, itaondoa tatizo la
baadhi ya watu kutochanjwa kuto-
kana na umbali mrefu.

“Kwa kuwa sasa dozi za kwanza
zimekwisha hapa Kagera na bado
kuna watu wanabhitaji kuchanjwa
baada ya hamasa iliyotolewa na
serikali kwa kushirikana na wadau
wengine, ikiletwa nyingine isam-
bazwe zaidi katika maeneo yote

Askofu Kesho mshahara alisema
kwa kuwa ugonjwa huo unabadi-
lika na sasa unaweza kuua watu
kwa haraka zaidi kuliko mwan-
zoni, ni muda mwafaka watu ku-
chanjwa ili kujikinga, na kwamba
hata Biblia inatambua umuhimu
wa kujikinga na kutibu.

Akitoa taarifa kuhusiana na
mgawo wa chanjo uliopokewa
mkoani Kagera, Jenerali Mbuge
alisema mpango wa kutembea ny-
umba kwa nyumba kuhamasisha
wananchi wachanjwe, umewez-
esha dozi 45,000 kumalizika.

“Sasa tunasubiri dozi nyingine,
serikali na watumishi wetu wa
afya tumefanya kazi kubwa ya
kutembea nyumba kwa nyumba.
Mwitikio ulikuwa mkubwa ndiyo
maana kufikia Oktoba 10, dozi zote
zilikwisha,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania anayemaliza muda wake, Hisham Hendi (kulia), akimtambulisha Mkurugenzi Mtendaji mpya,

Wazazi waombwa kuwapa nafasi
wasichana wenye uziwi kujifunza

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAZAZI wa watoto wa kike we-
nye ulemavu wa kutosikia (viziwi)
wameshauriwa kuwapa nafasi wa-
toto wao ili waonyeshe uwezo wal-
ionao katika kufanya shughuli za
kimaendeleo na kukuza uchumi
wao. Katibu wa Chama Cha Viziwi
Tanzania (CHAVITA) Mkoa wa Mo-
rogoro, Salumu Ally, alisema jana

kuwa wako watoto wa kike we-
nye ulemavu wa aina hiyo lakini
wazazi wamekuwa wakiwazuia
kwenda popote ikiwamo kujifun-
za licha kuwapo kwa karakana
ya kujifunzia iliyoko katika ofisi za
chama hicho mkoa.

Ally alisema wanawake na wa-
sichana hao hubanwa na wazazi
wao ambao hawataki kuwaacha
watoke sehemu moja hadi ny-
ingine na kufikia hatua ya kuwa

na uwezo wa kujitafutia riziki na
kuondokana na utegemezi.

Kwa mujibu wa Ally, chama
hicho kimeanzisha karakana ya
viziwi ili kujifunza mambo mbal-
imbali na kuwasaidia katika maen-
deleo kwenye maisha yao, hivyo
akawaomba wazazi kuacha tabia
ya kuwazuia watoto wa kike kufika
kwenye karakana hiyo kujifunza
kwa manufaa yao.

Alisema karakana iliyopo inatoa

elimu mbalimbali ikiwamo ufundi
seremala na ujasiriamali na kwam-
ba vijana 15 wamepitia karakana
hiyo na sasa wanaendesha maisha
yao. Mmoja wa vijana hao, Abasi
Kumpuni, alishukuru CHAVITA
kwa kuweka karakana hiyo am-
bayo imemsaidia kupata uelewa
na kuwa fundi seremala mzuri
anayefanya kazi huku akiendesha
maisha yake na kuondokana na
utegemezi.
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Serikali
kuimarisha
huduma kwa
watoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imejizatiti kusimamia
na kuratibu utoaji wa huduma
kwa makundi maalum wakiwamo
watoto wanaoishi katika mazin-
gira hatarishi.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Mwanaidi Ali Khamis,
aliyasema hayo jana alipokuwa
akipokea magari, samani za ofisi
na vifaa vya teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) kutoka
Mfuko wa Abbott kwa ajili ya
matumizi katika makao ya Taifa
ya Watoto Kikombo mkoani
Dodoma.

Alisema utoaji na upatikanaji
wa huduma hizo unaenda sam-
bamba na upatikanaji wa ny-
enzo za kurahisisha huduma kwa
walengwa kama vile vyombo vya
usafiri pamoja na vitendea kazi.

“Ninafahamu kwamba Makao
ya Watoto Kikombo yamewez-
esha upatikanaji wa huduma

mbalimbali kwa watoto zikiwamo

huduma za michezo, elimu afya,

msaada wa kisaikolojia na kijamii

na ushauri nasaha,” alisema.
Naibu Waziri huyo alisema ku-
patikana kwa msaada wa magari
mawili kwa ajili ya usafiri wa
watoto na watumishi kutaondoa
kero zilizokuwepo za watoto
kuchelewa kufika shuleni.
‘Dawa na vifaa tiba katika
zahanati na vifaa vya TEHAMA
vitaongeza tija katika kutoa

huduma stahiki kwa watoto kama

ilivyokusudiwa, hii inakwenda
sambamba na dhamira ya wizara
na serikali kwa ujumla ya ku-
hakikisha watoto wanaokumbwa
na changamoto ya kupata mae-
neo ya kuishi wanahudumiwa
ipasavyo kwa lengo la kuhakiki-
sha wanapata ulinzi na usalama
katika makuzi yao,"alisema.
Aliushukuru Mfuko wa Abbott

kwa kutoa magari, samani za ofisi
na vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya :

matumizi katika makao hayo kwa

kuwa yataongeza ufanisi katika

utendaji kazi wa kila siku.
Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko

wa Abbott, Natalia Lebou, alisema

wametoa magari na vifaa hivyo
ili kusaidia watoto kupata hu-
duma stahiki.

“Mwaka huu ni mara ya kwanza :

kufika Kikombo na nimefurahi
kushirikiana na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kuhakikisha
wanapanga mipango ya kufikiria
mbele kuhusiana na makao hayo
ya watoto,” alisema.

“Sisi tumefurahi kuwa kwenye
ushirikiano na wizara tunajua
kuna kazi sana ambayo tuna-
fanya pamoja kupanga mipango
na kufikiria mbele na hii kazi ni

kubwa na tumeendelea na tutaku- §

wepo kwa miaka ya mbele na pia
kusaidia kujenga na kutoa huu
msaada kwa watoto,” aliongeza.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imesema Mfumo

wa Utogji Taarifa za Afya

(HMIS) umeonyesha idadi

ya watu wenye magonjwa
ya kuhara nchini wanaokwenda
kwenye vituo vya afya imepun-
gua kwa asilimia 15.

Aidha, unawaji wa mikono kwa
kiwango kikubwa umechangia
kupunguza idadi ya watu we-
nye magonjwa ya kuhara katika
vituo vya kutolea huduma za
afya.

Kaimu Mkurugenzi wa Hu-
duma za Kinga Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee

na Watoto, Dk. Ahmed Maku-
hapa wakati akitoa tamko la seri-
kali kuhusu maadhimisho ya Siku
ya Unawaji Mikono Duniani.

Alisema mfumo huo unao-
nyesha idadi ya watu wenye ma-
gonjwa ya kuhara imepungua ku-
toka watu 2,630,795 mwaka 2019
hadi 2,233,332 mwaka 2020,

“Hali hii imetokana na hamasa
kubwa na elimu inayoendelea ku-
tolewa dhidi ya UVIKO-19 pamoja
na kampeni ya taifa ya usafi wa
mazingira yenye kaulimbiu ny-
umba ni choo,” alisema

Pia alisema katika nchi zilizoko
kusini ya Jangwa la Sahara, tak-

wimu zinaonyesha kuwa ni asil-
imia 15 ya watu ndio hunawa
mikono kwa maji tiririka na
sabuni.

“Hapa nchini kaya zenye vifaa
vya kunawa mikono kwa maji na
sabuni zimeongezeka kutoka asil-
imia 21 mwaka 2019 hadi kufikia
asilimia 41.8 Juni, mwaka huu,”
alisema.

Vilevile alisema kwa mujibu wa
takwimu za mwaka 2019 zilizo-
tolewa na Shirika la Afya Duniani
(WHO) na UNICEF, zinaonyesha
kuwa asilimia 60 ya watu duniani
sawa na watu watatu kati ya wa-
tano hunawa mikono kwa maji
tiririka na sabuni.

Kadhalika alisema serikali
inawahimiza wananchi wote
kunawa mikono nyakati zote
muhimu.

“Taasisi zote vyuo, na vituo vya
kutolea huduma za afya zihakik-
ishe zinajenga vifaa vya kudumu
vya kunawa mikono vyenye maji
tiririka ili kuwezesha wanapo-
pata huduma kutimiza lengo la
unawaji mikono,” alisema

Hata hivyo, alizielekeza sekre-
tarieti za mikoa na mamlaka za
serikali za mitaa kutekeleza utoaji
wa huduma wa elimu ya afya kwa
jamii kwa kutumia vyombo vya
habari vilivyoko katika mikoa na
halmashauri.

Ofisa Masoko wa kampuni ya Agricom African Ltd, James Leonard (kulia), akifafanua jambo kwa mkulima Ali Amiri, mkazi wa Dabalo, wilayani
Chamwino, alipotembelea maonyesho ya zana za kilimo yaliyoandaliwa na shirika la Jatu kupitia kampeni ya Anza na ekari moja, yanayoende-

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Mawaziri wa Afrika
wanaosimamia biashara wa eneo
huru la biashara Afrika (AfCFTA),
limepitisha vigezo mbalimbali
vya uasili wa bidhaa huku likitoa
miezi mitatu kwa wataalam ku-
kamilisha maeneo mbalimbali
ambayo hayajakamilika.

Mawaziri hao wamekubaliana
baadhi ya vigezo vya uasili wa
bidhaa na kufanya vifikie asilimia
88.1kutoka asilimia 86.03 ya awali
ikiwamo vigezo vya uasili wa bid-
haa za maziwa, juisi za matunda
na vifaa vya bidhaa za ngozi.

Kikao cha mawaziri hao Kkili-
fanyika juzi kwa njia ya mtandao
kwenye Ofisi za Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki jijini hapa.

Akizungumza kuhusu kikao
hicho, Waziri wa Viwanda na

Biashara, Prof. Kitila Mkumbo,
alisema mawaziri hao walipitia
hatua iliyofikiwa katika masu-
ala mbalimbali yaliyomo kwenye
awamu ya kwanza ya majadil-
iano, ambayo bado hayajakamili-
ka na kufanya uamuzi na kuagiza
wataalamu kuhakikisha ndani ya
miezi mitatu wanakamilisha ili
majadiliano yafanyike kwa asil-
imia 100.

“Tanzania imeridhia mkataba
wa AfCFTA ambao hadi sasa nchi
38 kati ya nchi 55 wanachama
wa Umoja wa Afrika zimeridhia.
Mkataba huu ulianza kutekele-
zwa rasmi Mei 30, 2020 na nchi
41 zimewasilisha mapendekezo
ya ‘tariff offer’ kwa ajili ya kuanza
kufanya biashara.

“Kati ya nchi hizo, zipo jumui-
ya nne za Umoja wa Forodha
ambazo ni Jumuiya ya Afrika
mashariki (EAC), Jumuiya ya

Uchumi ya Nchi za Afrika ya Kati
(CEMAC), Jumuiya ya Uchumi ya
Nchi za Afrika Magharibi (ECO-
WAS) na Umoja wa Forodha
Kusini mwa Afrika
(SACU),"alisema.

Prof. Mkumbo alisema Tan-
zania inatarajia kunufaika na
kutumia fursa zote za kibiashara
zinazotokana na mkataba huo
ikiwamo kupatikana kwa masoko
mapya ya mazao ya kilimo yata-
kayochochea uzalishaji.

Pia alisema kuimarika kwa
mnyororo wa thamani wa mazao
ya kilimo yanayohusisha wakuli-
ma wadogo kama vile alizeti,
pamba, karafuu, viungo, matun-
da na mbogamboga kutokana na
kuongezeka kwa soko la bidhaa
zitakazozalishwa nchini.

“Kuongezeka kwa uzalishaji
na ajira kwa wakulima na wadau
wanaohusika katika mnyororo

Mawaziri wapitisha vigezo uasili biashara

wa thamani wa mazao ya kilimo,
kupatikana kwa soko kubwa la
bidhaa na huduma lenye idadi
ya watu takriban bilioni 1.2
ukilinganisha na idadi ya watu
takribani milioni 522 katika nchi
za EAC na SADC, kuongezeka
kwa tija na ubora kwa bidhaa na
huduma za Tanzania kutokana
na kuongeza kwa ushindani na
hivyo kupelekea kupungua kwa
bei za bidhaa, alisema.

Alitaja faida zingine za kuri-
dhia mkataba huo ni pamoja na
kuimarisha ushirikiano wa kibi-
ashara sambamba na kuviende-
leza viwanda na wajasiriamali
kundi la wajasiriamali wodogo
sana, wadogo na wa Kati (MSME),
upatikanaji wa bidhaa za aina
mbalimbali nchini na uhawil-
ishaji wa teknolojia kutoka nje
ya nchi kutokana na uwekezaji
utakaofanyika nchini.
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HABARI ZANZIBAR

Waanika dagaa Unguja
wahakikishiwa usalama

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar,
Othman Masoud Oth-
man, amesema Seri-
kali ya Zanzibar haitawaondosha
wananchi wanaojishughulisha na
uanikaji dagaa Fungu Refu, Kaska-
zini Unguja na badala yake itaan-
zisha mradi mkubwa wa kisasa wa
kuliendeleza eneo hilo ili kutoa tija
zaidi kwa wananchi kiuchumi.
Othman aliyasema hayo jana
katika ziara yake ya kutembelea
maeneo mbalimbali yaliyoharibika
kimazingira kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi na shughuli za ki-
binadamu.
Alisema hatua hiyo ni utekelezaji
wa sera ya uchumi wa bluu un-
aolenga kuwawezesha wananchi

kiuchumi kwa kutumia rasilimali
za bahari na kwamba shughuli zi-
nazofanyika kwenye eneo hilo ni
mnasaba na sera hiyo.

Pia alisema kwa kuzingatia
uwezeshwaji wananchi kiuchumi,
serikali itawekeza mradi huo katika
kipindi kifupi kijacho ili shughuli
hizo kufanyika katika mazingira
bora na ya kisasa yatakayotoa tija
zaidi kwa wananchi kiuchumi na
kimaendeleo. Alisema mradi huo ni
uwekezaji mkubwa na muhimu
na wajasiriamali hao  watawez-
eshwa kutumia mbinu bora na za
kisasa ili kusaidia kuongeza thama-
ni ya dagaa wanaonikwa na kupata
soko katika nchi mbalimbali.

Uwekezaji huo, alisema pia un-
alenga kuwawezesha wajasiriamali
kuwa na uwezo wa kuchakata na
kusarifu dagaa wa mbinu za kisa-
sa na kwa kuzingatia ubora am-

bao itakuwa ni fursa muhimu kwa
wananchi kujiendeleza kiuchumi
na kukuza maendeleo yao.

Kuhusu fidia kwa wananchi wa-
naomiliki eneo hilo, Othman ali-
wahakishia kwamba kwa kufuata
utaratibu, serikali haitawadhulumu
na kila mwenye haki atapatiwa kwa
mujibu wa sheria.

Aliwaambia vijana wanaojishu-
ghulisha na kazi ya upakiaji wa
mchanga huko Donge Kidaazini
kwamba serikali inafanyamapitio
yasera na sheria ya kuwawezesha
wananchi kiuchumi na kuwataka
kujikusanya ili iwe rahisi kuanda-
liwa mazingira bora zaidi ya kuen-
deleza shughuli zao kwa kuingizwa
katika mipango ya serikali.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayub Mahammed
Mahmoud, alisema eneo la Fungu
Refu limekusanya wananchi wapa-

tao zaidiya 2,500 na wanaendelea
kunufaika na shughuli za ujasiri-
amali wa uanikaji wa dagaa na ku-
jiendeleza kiuchumi.

Alisema hatua ya serikali ina-
panga kutayarishwa eneo rasmi
la ununuaji na ukaushaji dagaa,
kujenga gati ya kupokea vyombo
vinavyoleta dagaa na kiwanda cha
kusarifu dagaa na samaki.

Hata hivyo, alisema mradi huo
unamabhitaji ya fedha zisizopungua

Sh. bilioni 10 na utakapokamilika :

unatarajiwa kuongeza ajira.

Katika zira hiyo, Othman pia
alitembelea eneo la wanajumuiya
wanaojishughulisha na upandaji
wa mikoko, Fujoni, Kaskazini
B, Mashimo ya Mchanga Donge
Kidaazini, Donge Mchangani na
hoteli ya ZURI iliyoko Kendwa inay-
oendesha shughuli zake kwa kuzin-
gatia hifadhi ya mazingira.

.

SMZ
kuchukua
hadhari
majanga

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Mratibu wa Jinsia Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, Ofisi ya Makao Makuu Dodoma, Florence Chaki, akiwasilisha mada kuhusu ud-
halilishaji, wakati wa mafunzo na majadiliano dhidi ya ukatili na udhalilishaji kwa wanawake na watoto, Mwanakwerekwe Zanzibar jana. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema itaendelea
kuchukua tahadhari za kuwakinga
wananchi wake na
majanga mbalimbali kwa kutoa
elimu ya kuepuka mazingira ha-
tarishi yanayoweza kusababisha
maafa.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alisema hayo jana katika
kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Maafa Duniani, yaliyofanyika
katika ukumbi wa Shekh Idriss
Abdulwakil, Kikwajuni jijini Zan-
zibar.

Hemed alisema katika ku-
hakikisha azma hiyo inafanikiwa,
serikali itaviimarisha vituo vyake
Vya uokozi vinavyosimamiwa na
kikosi cha zimamoto na uokozi
pamoja na vituo vya uokozi vina-
vyosimamiwa na Kikosi Maalumu
cha Kuzuia Magendo (KMKM) kwa
kuvipatia nyenzo za kukabiliana
na maafa barani na baharini.

Alisema Zanzibar imekuwa
ikikumbwa na majanga tofauti
yanayosababisha maafa na kwa
mujibu wa tathmini iliyofanywa
na Kamisheni ya Kukabiliana
na Maafa Zanzibar, nyumba
10,043 ziliathiriwa kutokana na
mafuriko ya mwaka jana, watu
wanane walifariki dunia na
matukio 132 ya moto valiripotiwa
kuanzia Januari hadi Septemba,
mwaka huu.

Pia Hemed alisema maafa ya-
tokanayo na ajali yameendelea
kuwa changamoto na ajali 56 za
barabarani ziliripotiwa kwa kip-
indi cha Januari hadi Septemba,
mwaka huu, huku ajali 109 ziki-
sababisha vifo vya watu 128.

Hemed alilitaja janga la corona
kusababisha maafa na kuwa
tishio duniani na kwamba kwa
Zanzibar wagonjwa 4,345 wame-
thibitishwa kuwa na ugonjwa
huo kwa kipindi cha Aprili hadi
Septemba, mwaka huu pamoja na

vifo 67.

Kamishna aeleza athari za ndoa kuvunjika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora, Amina
Thalib Ali, amesema kuvunjika
kwa ndoa husababisha athari kub-
wa kwa watoto ikiwamo kukosa
malezi na makuzi bora.

Amesema majukumu ya malezi
huachiwa kinamama pekee jambo
ambalo ni vigumu  kuzifuatilia ny-
endo za watoto kutokana na haraka-
ti za maisha.

Aliyasema hayo jana Kkatika
mafunzo ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora katika ukumbi wa
Malaria Mwanakwerekwe, ambayo
yaliwashirikisha viongozi wa dini
na waratibu wa kupinga vitendo
vya udhalilishaji dhidi ya wanawake
na watoto.

Aidha alisema vitendo vya ukatili
na udhalilishaji dhidi ya wanawake
na watoto vinazidi  kuongezeka
jambo ambalo linapoteza nguvu
kazi wa taifa la kesho kwa kupoteza
ndoto zao.

Kamishna huyo alisema ofisi za
tume hiyo ziko wazi kwa yeyote
mwenye malalamiko awapelekee
iwapo ana kesi ambayo taratibu zake
zinachelewechwa.

“Hicho kilio ni chetu sote iwapo
kuna kesi iko polisi au kwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka na hata ma-
hakamani ambayo taratibu zin-
acheleweshwa haiyendi hairudi na
watoaji wa haki wako wamewekwa
na wanalipwa kwa kazi hiyo. Hapo
kuna haki ya mtu inataka kupotezwa
njoo tusaidiane kwenye hili janga

usikate tamaa,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala Bora,
Mathew Mwaimu, alisema licha ya
jitihada za serikali na wadau mbal-
imbali, kupiga vita vya ukatili na ud-
halilishaji wa kijinsia na watoto, kesi
868 ziliripotiwa kutoka Zanzibar
jambo ambalo linarejesha nyuma
maendeleo ya taifa.

Alisema taarifa za ongezeko la vi-
tendo vya udhalilishaji kwa watoto
hususan wa jinsia ya kiume ni kub-
wa kwa Zanzibar jambo ambalo Ii-

naashiria maisha ya watoto kuwa
hatarini. Mwenyekiti huyo alisema
tume imeona kuna umuhimu mkub-
wa wa wadau kuongeza jitihada ya
kutoa elimu ili kuongeza uelewa wa
masuala ya haki za binaadamu na
utawala bora kwa makundi mbalim-
bali ya umma.

Pia alisema viongozi wa dini na
wanaharakati wakupinga udhalil-
ishaji waliopata mafunzo hayo ni
chachu katika jamii ya kuwaelimisha
wengine mifumo sahihi ya kutoa
taarifa na kudai haki zao.
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Rosa Ree,
kuvishwa pete
nd’o unalia?

€ { UNAJUA mimi najijua mgumu. Kumbe weee, ma-
chozi haya hapa. Mapenzi ni mazuri, yanafura-
hisha pia. Na pale panapokuwa na upendo Kati
yvenu kuna Mungu. Nina furaha hadi nanenepa.
Nina furaha sana.”

Ni maneno ya msanii mwimbaji, Rosa Ree. Hii
ni baada va juzi kufanyiwa bonge la ‘sapraizi’ na
mpenzi wake King. Ni la kuvishwa pete ya uchumba.

Sasa karibuni wataoana na Rosa Ree atakuwa mke
wa mtu.

Alikuwa akielezea furaha yake, kwani hakutegemea
siku hiyo kitendo hicho kitafanyika kwenye hoteli
moja kubwa hapa hapa Dar..

“Ilikuwa ni siku yake ya kuzaliwa. Tulikwenda
kwenye chakula cha jioni. Mimi na yeye tu. Kulikuwa
na maua na mishumaa. Tukaongea, huku tunakula
na kunywa. Unajua namjua sana, anaongea, lakini
anaweweseka. Hayupo vizuri. Nikajua kuna kitu,”
alisema msanii huyo halafu akaongeza.

“Nikaona kama anafungua kiatu. Akapiga goti,
akanivisha pete, nikasema weee, ndiyo inakuwaga
hivi.”

Rosa Lee alimtambulisha rasmi King mwezi mmoja
uliopita. Na wakati anatambulishwa siku hiyo, jamaa
alishasema kuwa anatarajia kumuoa hivi karibuni. Na
kwa kuanzia tayari kashamvisha pete.

“Sijawahi kufanyiwa hivi na mwanamume yoyote
yule, naonaga kwenye ‘muvi’ tu, lakini unaona mtu
kabisa hapa kweli na siyo maigizo kama ninayoyao-
na ni raha sana eee. Unajua unaweza kuigiziwa un-
apendwa lakini hupendwi kweli. Lakini pale ambapo
unapenda, halafu unapendwa kweli ni kitu kikubwa
sana.” Rosa Ree aliendelea kutoa ‘ushuhuda’ wake.

Nadhani sasa kilichobaki ni ndoa tu kwa wapenzi
hawa wapya ambao ndiyo habari ya mjini kwa sasa.
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Roma unapiga
jiwe gizani?

MSANII Roma Mkatoliki ambaye
kwa sasa yupo nchini Marekani,
amemsifu msanii mwenzake Ali
Kiba kwa kutoa albamu ya ‘One
Only King', ambapo mbali na
kuwa nyimbo zote 16 ni nzuri, la-
kini hajasikia maneno yasiyofaa
au lugha zisizo na staha.

Roma ambaye ni mwimbaji wa
nyimbo za ‘hip hop, amesema
wasanii wengine wa Bongo Fleva
wana Kitu cha kujifunza kwenye
albamu hiyo.

Akiandika kwenye mtandao wake wa Kijamii
alisema ‘Albamu nzima ya mwana. Miwa 16 zinasikia
maneno..."(akayataja), lakini hayaandikiki.

“Wasanii na waimbaji kuna cha kujifunza hapa. Au
nisiwapangie maisha?” Aliandika Roma Mkatoliki.

Kumekuwa na malalamiko kutoka kwa baadhi ya
wadau wa muziki, kuwa baadhi ya wasanii wamekuwa
wakiimba nyimbo zenye maneno ambayo huwezi ka-
bisa kutaka kuyasikia mbele ya watu unaowaheshimu
au wakwe, watoto na wengineo.

Kingwendu kolabo
Diamond, Harmonize

Hii kali sasa. Msanii wa
maigizo ya vichekesho, King-
wendu, ameibuka na kusema
kuwa anatamani aimbe ny-
imbo amshirikishe Diamond
Platinumz na Harmonize.

“Diamond niliwahi kumtafuta
lakini kwa bahati mbaya ana
pilikapilika nyingi, Harmonize
niliwahi kumpigia simu lakini
hakupokea, labda kwa sababu
haijui namba yangu. Nacho-
taka ni kuimba pamoja. Kila
mmoja niimbe naye wimbo mmoja au hata mmoja
tu akikubali. Mimi ni mwimbaji na mtunzi. Hata sisi
watu wa vichekesho tunaweza kuimba na kuufanya
muziki uwe mzuri pia.” Anasema Kingwendu mtunzi
na mwimbaji wa wimbo wa ‘Mapepe’. Pia amepamba
nyimbo nyingi ikiwamo wa ‘Naenda Kusema' wa
Aslay miaka kadhaa nyuma.

Alisema anaendelea na jitihada hizo, ingawa bado
ngumu. “Unajua wana ushindani, huenda wanaona
kuimba na Kingwendu watajishusha au kunipa ujiko
mimi, lakini sijakata tamaa, inawezekana.”

Binti wa Kijiji:

NDIYO maana nchi mbalimbali,
ikiwamo Tanzania imeweka sheria
kali juu ya wanaume wenye tabia
mbaya va kubaka au kutia mimba
wanafunzi. Ni kitendo cha kikatili. Si
kwa kumfanyia unyama tu mwanafunzi
mwenyewe, lakini hata kugharimu
maisha yake ya baadaye na ya walezi
waliomsomesha, ambayo walikuwa
wakimtarajia aje awe mkombozi wao.

Taifa pia lilikuwa linamtegemea kuja
kuwa mmoja wa wataalam au kiongozi.
Lakini mtu mmoja tu kwa tamaa zake
anazima ndoto zote za mwanafunzi,
wazazi, walezi na taifa zima. Tanza-
nia kwenye hili haina mzaha. Kifungo
chake ni miaka 30.

Hata watengeneza filamu wamekuwa
wakitoa elimu kwa njia hiyo kuhusu
ubaya wa kitendo hicho. Hebu tuian-

Imeigizwa na wasanii |dd Hamisi,

COSOTA yachefukwa
Kiba kuhujumiwa

BAADA ya kuonekana al-
bamu mpya ya msanii Ali
Kiba ikiuzwa kiholeta mitaani,
Taasisi ya Hakimiliki Tanza-
nia (COSOTA), imekuja juu na
kusema itachukua hatua kwa
watu wote ambao wanafanya
kazi hiyo haramu.

Imebainika kuwa albamu
mpya iliyotolewa na msanii
huyo maarufu nchini, ‘Only
One King', inauzwa kiholela
mitaani kwa wale waliodurufu
CD, pamoja na ‘flash’, bila

Mwanahamisi Madadi,
Sumbuko Posho, Ramadhani Mkole na
wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha kwenye

makubaliano na mhusika, kitu

ambacho ni kinyume na sheria.

Katika tamko lao walilolitoa,
COSOTA wamekemea vikali

usambazaji wa kazi wa muziki,

filamu na kazi zingine zina-
zolindwa kwa Sheria za Haki-
miliki usiozingatia utaratibu.
Ikasema kuwa wamepokea
taarifa kutoka kwa mmiliki wa
lebo ya Kings Music na msanii
wa muziki wa kizazi kipya,
Ali Kiba, kupatikana albamu
yake ya ‘Only One King' ka-

Kalitwanga dume bazazi

Majuto Mkole,

ambaye ana tabia mbaya va wizi. Huku
anaitwa ldd. Kila siku yeye ni kesi za
wizi tu. Mpaka sasa chochote kiki-

anaitwa Juto. Huyu anatokea kumpen-

tika majukwaa mbalimbali ya
mitandao ya kijamii inayosam-
baza kazi za muziki.

COSOTA inasisitiza kuwa
itachukua hatua kali kwa
watu watakaobainika kufanya
vitendo hivyo bila vibali vya
wamiliki.

Ikakumbusha kuwa kudurufu
kazi ya msanii na kuuza mi-
taani bila makubaliano yoyote,
ni kosa na kuwataka waache
mara moja kwani ni kinyume
cha sheria.

da binti mmoja anaitwa Mwanahamisi.

Hata hivyo msichana huyo ni mwa-
nafunzi.

Anamwambia jinsi anavyompenda
na kumuomba awe mpenzi wake. Binti
anakataa katakata, akidai yeye bado
anasoma.

Kilichotokea ni kwamba Juto akam-
baka Mwanahamisi . Dunia haina siri,
tu ushahidi walikuwa hawana. Binti
alificha.

Baada ya muda binti akawa mjamzi-
to. Na hakutaka kuitoa. Juto kwa
kufahamu hilo likifahamika itakuwa ni
hatari kwake, akamteka kwanza ldd.

Sababu

Wachahga

MSANII Obed Jackson, maarufu kwa
jina na kimuziki kama Ominous, ametaja
moja ya sababu ya wasanii chipukizi
kupata tabu sana kutoboa na kuwa mas-
taa ni kuiga sauti za wanamuziki ambao
wameshakuwa wakubwa, Diamond
Platinumz na Ali Kiba.

Akieleza changamoto za wasa-
nii chipukizi wanazozipata kwa sasa,
anasema kuwa mbali na hilo kumekuwa
na ugumu wa wao watoboa kutokana na
mambo mbalimbali, ikiwemo pia ukosefu
wa pesa.

“Kila msanii anataka aimbe kama
Diamond, anataka aimbe kama Ali Kiba,

MKAME
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Halafu akamteka denti Mwanahamisi.
Akawapeleka porini na kuwajengea
kibanda. Lengo ni kwamba Idd akae
amtunze Mwanahamisi

na ujauzito

@samil
Kuitotobaa

badala ya kutumia vipaji yao kubuni
vitu vipya. Ukiimba kama Dimond,
mpenzi wa muziki hawezi kukufua-
tilia anaona unaiga tu, ila ukiimba kwa
sauti yako mwenyewe na ubunifu, watu
wanakufuatilia. Kingine ni ukosefu
nidhamu, idadi ndogo ya watu wanaotu-
unga mkono, pamoja na uigaji, umekuwa
ukituathiri sana,” alisema msanii huyo
wa Hip Hop, ambaye pia ni mwanafunzi
wa Chuo cha Afya Muhimbili.

Baadhi ya nyimbo alizowahi kutoa ni
Wimbo wa ‘Kimbelembele’, ‘Jelous’ na
‘Tutafanana’.

ivyofikiria sivyo.
Kupotea kwa binti huyo kulisababi-

Vijana wakaingia msituni kumsaka msi-

chana huyo. Walimkuta porini akiwa
amefungwa na Idd. Juto aliwaambia
wakisogea atawaua wote wawili. Kwa
ustadi, Mwanahamisi aliupiga mkono

wa Juto kisu kikaanguka chini. Ikampa

nafasi ldd kumsukuma na kuanguka.
Hapo hapo vijana wakavamia_.n_a_ kum-
ajili ya kesi ya va kubaka na kumpa
mimba mwanafunzi. Mwanahamisi
akawa huru.
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MBARAKA, MARIJANI
WANGEIMBA CHANJO

Na Adam Fungamwango

TANZANIA imeungana na mataifa mengi duniani kuhamasisha
watu kupata chanjo cha ugonjwa wa UVIKO-19, unacisumbua
dunia kwa sasa.

Viongozi wamekuwa mara kwa mara wakihamasisha wananchi
kwenda kupata chanjo ili kuzuia maambukizo ya ugonjwa huo,
huku wenyewe wakiwa mstari wa mbele kupata chanjo.

Wizara ya Afya, Maendeleo wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
nayo imekuwa mstari wa mbele kuwahimiza wananchi kuona
umuhimu wa chanjo na kupata, huku vyombo vya habari kama
kawaida vikifanya kazi yake ya kuhamasisha.

Kuna tatizo kidogo kwenye muziki wa Kizazi kipya kwenye
kutunga na kurekodi nyimbo za aina hii, ambazo zingewafanya
wananchi wazidi kuhamasika zaidi.

Mpaka sasa kuna nyimbo chache sana. Ninayoijua mimi ni ile
va Mrisho Mpoto. Kama zipo zingine sawa, lakini kuna wasanii
maarufu hapa nchini ambao kama wangetunga nyimbo za kuha-
masisha kuunga mkono juhudi na zingekuwa maarufu zaidi kwa
sababu wana mashabiki wengi.

Hapa nawaachia wasanii wenyewe kama wanaona inafaa
watunge nyimbo hizo ili kuonyesha uzalendo, lakini pia Wizara
inayohusika inaweza kuwatumia kwa ajili ya kufikisha ujumbe.

Ninavyojua, wakati ule muziki wa dansi ulivyokuwa juu miaka
va 1970 hadi 1990, kungekuwa na nyimbo zaidi ya 10 za chanjo.

Wanamuziki kama Mbaraka Mwinshehe Mwaruka, Hemedi
Maneti, Mariraji Rajabu, chanzo isingepita bila kuitungia nyimbo.

Hizi ni baadhi ya nyimbo ambazo zilitungwa na wanamuziki
hao kuunga mkono matamko ya viongozi, pamoja na matukio ya
wakati huo.

Mama Chakula Bora-Mbaraka

Ni wimbo uliokuwa unahamasisha wananchi kuhusu ulaji wa
chakula bora. Ni baada ya viongozi kuwataka wananchi kula
chakula bora badala ya kujaza tumbo kwa ajili ya afya. Mbaraka
aliisaidia Wizara ya Afya kwa wimbo huo, kwa kutaja hata aina va
vyakula vinavyopashwa kuliwa. Hii ilikuwa ni katikati ya miaka
ya 1970, akiwa na Morogoro Jazz.

Magaidi wa Msumbiji-Maneti

Maneti akiwa na Vijana Jazz, mwishoni mwa miaka ya 1980, al-
itoa wimbo kuungana na viongozi wa Tanzania kulaani magaidi ya
Msumbiji. Na hata ni baada ya kifo cha Rais wa Kwanza, Samora
Machel, aliyefariki mwaka 1986 kwa ajali ya ndege nchini Afrika
Kusini. Ni wimbo uliowafanya Watanzania wengi kuhamasika na
kuwa na moyo wa kizalendo.

Tuitikie wito wa Rais-Marijani

Baada ya Rais wa Kwanza Mwalimu Julius Nyerere katikati ya
miaka ya 1970, kumtaka kila mtu afanye kazi, Marijani Rajab aki-
wa na Safari Trippers alitoka na kibao ya ‘Tuitikie wito wa Rais’.

Aliyarudia maneno yale yale kwenye wimbo wake.

“Tuitike wito wa Rais anavyotueleza, ni wajibu wa kila mzalen-
do awe mkulima au mfanyakazi, uzururaji na uvivu ni mwiko,
tena ni aibu kwako mzalendo, heshima ya mtu kufanya kazi.” Ni
baadhi ya maneno yaliyomo kwenye wimbo huo.

It Can Dan Done- Ahmed
Kipande

Ni katikati ya miaka ya 1960,
Mwalimu Nyerere alipoeleza
maendeleo ya miaka mitano
baada ya kupata Uhuru. Akaja
na msemo wa kingereza, ‘It can
be done, play your part’ ikiwa
na maana ‘inawezekana, timiza
wajibu wako'. Kilwa Jazz Band,
chini ya Ahmed Kipande waka-
toa wimbo uliokuwa na maneno
hayo hayo.

Kilimo cha Kufa na Kupo-
na-NUTA Jazz
vya ujamaa, kulima kilimo cha
kufa na kupona, bendi hazikuwa
nyuma. Nuta Jazz, wakaingia
studio na kutoa wimbo wa
kuhimiza watu walime, ili kujik-
inga na baa na njaa.
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si makofi

navye.

mwanamke.

Foluke tuambie

ukweli

MWIGIZAJI kutoka Nollywood
,Foluke Daramola na mume wake,
Olukayode Salako, inadaiwa
wametengana.

Uvumi huo ulianza baada ya
Salako, kuweka posti katika
ukurasa wake wa Facebook akia-
shiria ndo yake haipo tena.

“Foluke Daramola Salako tuliju-
muika kitanda kimoja hadi jana,
nimevunjika moyo nimejaribu
kuweka sawa kwa miaka 10 lakini
imeshindikana,” amesema

Tyga mapenzi

RAPA mkali wa Marekani, Tyga ame-
kamatwa na kuwekwa mahabusu kuto-
kana na unyanyasaji wa nyumbani

Nyota huyo wa muziki anakabiliwa
na kosa hilo baada ya mpenzi wake wa
zamani Camaryn Swanson kudai kufany-
iwa unyanyasaji akiwa katika uhusiano

Kulingana na mtandao wa PagesSix,
polisi wa Los Angeles walisema walim-
kamata rapa mwenye jina la Michael
Ray Nguyen-Stevenson mwanzonl mwa
wiki akituhumiwa kwa unyanyasaji wa

'..
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»
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Helen kumbuka

hujafa hujaumbika

MCHEKESHAJI kutoka Nigeria,
Helen Paul, amesema ajali ya gari
imemsababishia uso wake kuwa
na michubuko.

Msanii huyo mwenye elimu
ya udaktari, amesema kupitia
ukurasa wake wa instagram kuwa
michirizi iliyopo usoni inatokana
na ajali na sio kuzaliwa nayo.

“Kipindi cha nyuma nilipata
ajali ya gari mjini Abuja na ku-
sababisha majeraha kichwani na
hata nikitaka kupiga picha lazima
nivae miwani ya giza kuficha
alama” amesema

SRR _
Bendera yamponza
msanii Nigeria

MSANII nguli wa filamu za
Nigeria, Chiwetalu Agu, ametiwa
mbaroni kwa kuvaa vazi lenye
bendera vya kikundi kiitwacho
Ipob, kinachotaka kujitenga na
kuchochea watu kujiunga nacho.

Jeshi la Nigeria limethibitisha
kumkamata msanii huyo na kudai
kumuweka mahabusu, lakini
halijamnyanyasa wala kumtesa,
ingawa limesema linaendelea
kumhoji. Taarifa zinasema kuwa
jeshi linatambua haki za raia wote
za kutembea kwa uhuru, kujieleza
kama haki yao ya kikatiba, lakini
halikubali ukiukaji wa sheria wa
mtu binafsi au kikundi cha kucho-
chea umma kufanya ghasia au
kuvunja sheria ya utulivu.

Ipob ni kikundi cha watu ambao
Nni wazawa na eneo ya Biafra
lililopo Kusini Mashariki mwa nchi
hiyo.
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Princess usije
kuukana ulimi

MWIGIZAJI kutoka Ghana,
Princess Shyngle, ambaye anasi-
fika kwa kuwa na umbo matata,
amesema anaweza kujiondoa
katika mitandao ya kijamii kama
mpenzi wake akionyesha kuto-
penda jambo hilo.

Kupitia akaunti yake ya Insta-
gram, mrembo huyo amesema
hakuna mtu atakayemtoa katika
matumizi ya mitandao, isipoku-
wa mpenzi wake pekee.

“Kama nikimwona mpenzi
wangu hana raha kuhusu
matumizi yangu ya mitandao,
hakika nitafuta akaunti zangu
zote,” amesema
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Utomvu wa miti, utajiri wa bure
uliojificha bado wengi hawaujui

oPro. SUA: UKicho

Na Felix Mwakyembe, MBEYA

UNA maelezo, jamii
zilizopo kwenye mae-
neo yenye ukame haz-
inufaiki sana na kilimo,
hata hivyo kuna neema iliyojifi-
cha utomvu, fursa ya kiuchumi
inayopatikana kwa wingi katika
maeneo ambayo hayajapewa
umuhimu unayostahili.

Utomvu ni zao misitu lenye
thamani ukifahamika zaidi kwa
majina ya kitaalamu, “gums and
resins,” ikitegemea aina ya mti
unaozalisha,

Mchambuzi wa Sera za Umma
na Uwekezaji Misitu na Usimam-
izi wa Maliasili, Robison Ngethe
kutoka Kenya, anasema mazao
hayo ya utomvu yako aina mbili,
ambayo ni kimazingira na kiu-
chumi.

Wataalamu wa misitu wanau-
elezea umuhimu wa utomvu kwa
mazingira, ni pamoja na kupun-
guza utegemezi wa binadamu
kwa misitu ya asili, kukidhi ma-
hitaji yao ya msingi kama nishati,
kwa kukata kuni na mkaa, mbao
na miti ya ujenzi na magogo.

Ni wazi, iwapo wananchi
watajishughulisha na biashara ya
upandaji miti itakayowaingizia
fedha na wakati huohuo kuwapa-
tia mahitaji ya msingi, itapunguza
utegemezi kwenye misitu ya asili
ambayo ni muhimu kwa mazin-
gira.

Ugemaji utomvu kutoka kwe-
nye miti ya asili (acacia) inayopa-
tikana kwenye maeneo ya ukame,
inaepusha ukataji miti, kwa kuwa
inawapatia fedha kutoka mazao
hayo.

PANAKONUFAIKA

Mikoa inayotajwa kuswa fursa
ya biashara ya utomvu, husu-
sani aina ya “gums,” ni pamoja
na Singida, Shinyanga, Tabora,
Dodoma, Morogoro, Manyara, Kil-
imanjaro na Geita. Panakoathiri-
wa na ukame, pia ndiko kunako-
patikana zaidi miti ya asili aina ya
acacia.

Uhifadhi misitu unatajwa kuwa
muhimu zaidi kwa ustawi wa bin-
adamu, kwani ndiko penye vyan-
70 vya maji, hutoa nishati (kuni na
mkaa), mbao, dawa, utalii, makazi
kwa viumbe hai na mazalia ya sa-
maki.

Miongoni mwa miti inayoto-
tumika kugema utomvu aina ya
‘gum,’ ni ya asili na aina ya ‘resins’
unagemwa kutoka kwenye miti
ya kupandwa, aina ya misindago
(pines).

Uwekezaji kwenye miti hiyo
ya misindago hunufaisha kupitia
uvunaji gundi aina ya ‘resins’ kwa
miaka isiyopungua mitano katika
kipindi cha miaka 18 ambacho
cha kusubiri uvunaji mbao.

Wananchi waishio kwenye
maeneo yenye ukame, hunufaika
na miti ya asili iliyopo kwenye
eneo lao, kazi yao ni kuilinda na
kuitunza hiyo misitu ili kugema

Ugemaji utomvu ukiendelea. PICHA ZOTE: MTANDAO.

gundi aina ya ‘gum’ itakayowain-
gizia fedha.

Utomvu aina ya ‘gums’ na ‘Tres-
ins’ hutumika kuzalisha dawa
mbali mbali kwa ajili ya mbao
(varnish), rangi za nyumba, dawa
za karatasi, rangi zinazotumika
kuchanganyia kwenye rangi (tin-
nier), manukato, chuinghum,
vyakula na kwenye mipira ya
magari, pikipiki na baiskeli.

THAMANI YA BIDHAA

Fursa hizo za kiuchumi, zinam-

noti

fanya Rasi wa Ndaki ya Misitu,
Wanyamapori na Utalii, Chuo
Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA),
Prof. Suzan Augustino, Analin-
ganisha uchomaji miti, ni sawa na
kuteketeza fedha, akikielezea aki-
tumia maneno mawili ‘usichome
noti!’

Hesabu kutoka kwa watalamu
misitu iliyopo ni kwamba, mita
moja ya mraba wenye ujazo kwa
mti wa msingano (pine) inakadiri-
wa kuzalisha mbao zenye thamani

AN

Mtaalamu akionyesha shughuli za ugemaji utomvu wa miti.

ma miti, unachoma

/

ya Sh. 80,000 unapofikia umri wa
kuvunwa.

Pia anasema katika mazingira
hayo, wakati haijatumika, inazali-
sha utomvu kwa uwezo wa kuin-
giza zaidi ya ferdha Sh. 25,000 kila
miaka mitano. Kwa mantiki hiyo,
mti mmoja una uwezo wa kuzali-
sha zaidi ya Sh. 100,000 katika
uhai wake.

Wataalamu wanashauri muda
wa ugemaji ni kati ya miaka mi-
tano hadi nane, kutegemea ubora
wa mti. Wastani ni kila mti hutoa
nusu kilo ya utomvu kwa mwezi,
ambayo ni sawa na kilo sita kwa
mwaka na kwa bei ya serikali kilo
moja huuzwa Sh. 855.

OFISA UHIFADHI

Lipo tatizo la kupitiliza katika
ugemaji, hivyo kuathiri ustawi wa
mti na Ofisa Uhifadhi Mkuu, Waka-
la wa Huduma za Misitu nchini,
Salehe Beleko analifafanua:

“Hivi sasa unaandaliwa mwon-
gozo utakaosaidia wakulima na
wadau wengine wenye kugema
utomvu ili kuepuka athari zina-
zoweza kujitokeza kwenye miti
inayogemwa.”

Beleko anaeleza kuwapo mpan-
go wa kuanzisha mashamba mah-
susi kwa ajili ya uvunaji utomvu,
kama lengo la msingi na mbao
ikibaki kama faida tu, hatua anay-
oielezea itapunguza kama sio
kuondoa, tatizo la watu kutege-
mea misitu ya asili.

Mazao jamii ya utomvu inay-
ogemwa kutoka kwenye miti, ya-
natajwa na wanasayansi ya misitu
kuwa yanatoa fursa nzuri zaidi za
kiuchumi kwa kuboresha maisha

kwenye jamii.

MNYORORO THAMANI

Kwenye mnyororo wa wadau
wa biashara ya utomvu, una-
gawanyika kwa: Wazalishaji au
wakusanyaji (96.5%); wachuuzi

(3%); wafanyabiashara (0.5%); na
wasafirishaji nje ya nchi (0.14%).

Watafiti wanayaelezea mazao
hayo kuwa na thamani za kijamii,
kitamaduni, dawa, kazi za kimaz-
ingira na kuchangia mapato kwe-
nye serikali za mitaa na serikali
kuu.

“Pamoja na manufaa yake yote
hayo, kiwango cha uzalishaji
gundi Tanzania kipo chini sana,”
anabainisha Prof. Boniface Mbil-
inyi wa Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine.

Ni hivi karibuni. Prof. Mbilinyi
amewasilisha andiko lake kuhusu
hali ya uzalishaji na biashara ya
utomvu nchini, katika ‘Mkutano
kwa Utekelezaji wa Makubaliano
ya Paris na Namna Jamii Zinavyo-
himili Mabadiliko ya Tabianchi’
ulioandaliwa na Jukwaa la Misitu
Afrika (AFF) na kuendeshwa kwa
njia ya mtandao ukiunganisha
nchi nne za Kiafrika.

Prof. Mbilinyi anasema ana-
tumia takwimu za uzalishaji kwa
aina zote mbili ‘gums’ na Tesims’
kuanzia mwaka 2005 hadi 2019,
kuthibitisha kuporomoka uzal-
ishaji wa mazao hayo nchini.

Mwaka 2005 Tanzania ilizalisha
tani 1,169, ukashuka hadi tani 965
mwaka 2006, kabla ya kupanda
kufikia kiwango cha juu zaidi am-
bacho hakijafikiwa tena cha tani
1,174 mwaka uliofuata.

Mwaka 2007, mwenendo wa
uzalishaji mazao hayo ukaanza
kuporomoka hadi kufika tani 755
mwaka 2019, haki inayohusishwa
na kukosekana tathmini ya msingi
kwa rasilimali hizo na uelewa
kuhusu umuhimu wa mazao
hayo.

Prof. Mbilinyi anashauri ku-
fanyika kwa tathmini ya rasili-
mali hizo, kupata taarifa mpya
ya kusambaa wuzalishaji wake
nchini, pia akitaja kuwapo tati-
7o la kukosekana viwanda vya
kuchakata utomvu huo, kwa ajili
ya kuongezea thamani.

Mtazamo wa Kkitaalamu wa
msomi huyo ni kwamba, Tanza-
nia iendelee kuwa mzalishaji na
mesafirishaji wa malighafi hiyo ya
utomvu nje ya nchi na waagizaji
ni vyema wakahitaji bidhaa zake
kutoka viwandani vya nchii.

Wataalamu wanashauri kupiti-
wa upya kwa sera zote zinazohusi-
ka na mazao hayo wakibainisha
kuwa sera rafiki zitaongeza tham-
ani ya mazao hayo ya utomvu
na hatimaye kuongeza, pia uzal-
ishaji.

Kenya ni miongoni mwa wazal-
ishaji na wasafirishaji wakubwa
wa utomvu barani Afrika, wakishi-
ka nafasi ya tatu baada ya Ethiopia
na Somalia.

Uwezo wa uzalishaji aina zote
za utomvu unakadiriwa kuwa zai-
di ya tani 26,000 kwa mwaka, se-
hemu kubwa ikiuzwa nje ya nchi
kama malighafi, na kiasi kidogo
kinachobakia huchakatwa kwe-
nye viwanda vichache vilivyomo
katika nchi hiyo.
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Wenye msitu wapigana Kutetea bei
va mkaa, bidhaa zinazoendana nazo

Na Christina Haule, MOROGORO

GU zama zilizopita
kumekuwapo usemi ‘misi-
tu ni uhai.” Ni kweli inaen-
delea kuenziwa na kuna

hatua ya kimamlamka ya utendaji
inayoitwa Usimamizi wa Shiriki-
shi wa Mazao Misitu (USM).

Mti ni mzizi unaotajwa una-
mudu kuzaa matunda kwa wa-
nanchi kitaifa kwa ujumla, iwapo
watashirikishwa mapema katika
yanayowahusu katika eneo hilo.

Mratibu wa Kikundi Kazi cha
Misitu Tanzania (Tanzania Forest-
ry Working Group (TFWG), Casian
Sianga, anasema sheria za misitu
na sera zake, ikiwamo ya mwaka
1968, imeweka wazi uhifadhi na
usimamizi wake endelevu kwa
gjili ya vizazi.

Anasema ushirikishaji duni wa
naji mazao, wanahofu utekelezaji,
hawapati mapato stahiki ya ku-
wakwamua kiuchumi, serikali
kuu na wilaya zake, kwani ha-
wanufaishwi na mapato ya misitu

Sianga anasema, wamechungu-
za na kubaini faida na shida wana-
zopata wavunaji mazao ya misitu,
baada ya kupewa elimu na Shirika
la Kuhifadhi Misitu ya Asili Tan-
zania (TFCG), kupitia Usimamizi
Shirikishi wa Misitu Jamii (USM]).

Anachanganua, wilaya ya Moro-
goro ilianza kuvuna mazao misitu
kwa njia endelevu mwaka 2017,
kumekuwapo jumla ya makusan-
yo Sh. 80,521,300.

Anasema wilaya Kilosa iliyoan-
za uvunaji endelevu wa mazao
misitu mwaka 2013 hadi 2021
walipotembelewa na kuchungu-
za makusanyo yao, walionyesha
jumla ya Sh. mil 56,899,300 kwa

Sianga anasema ni jambo lin-
alokuwa sawa pasipo mabadi-
liko, hata matamko ya serikali za
usimamizi shirikishi na biashara
endelevu na kuweza kukusanya
kiasi cha Sh. bil 4,172,000,000
kwa Kilosa na Sh. 4,446,000,000
kwa Morogoro.

Anasema upotevu wa fedha
umetokana na mgongano wa
maelekezo ya bei za mauzo baina
ya serikali kupitia mwongozo wal-
iotoa mwaka 2019 na wavunaji
mazao ya misitu, kupitia sheria
walizoziweka na kufanya maku-
sanyo kuyumba kuanzia kipindi
cha mwaka 2004, 2017 na 2019.

SHAKA LA TAMKO

Suianga  anafafanua, kuna
wakati matamko ya kijamii, hu-
changia kushuka mapato katika
wilaya zao, akiwa na ufafanuzi,
vyoathirika katika uvunaji endel-
evu wa mazao, misitu na migawo
ya pesa.

Kimsingi, mgawo wa hal-
mashauri unatakiwa kupata asil-
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imia 10 ya mapato yote, kamati
za mazingira asilimia 30; na hal-
ajili ya miradi yake ya maendeleo,
kama vile ujenzi wa shule, hospi-
tali, zahanati na kuajiri walimu wa
muda.

SHDA VIKWAZO

Ofisa wa Kujenga Uwezo kutoka
TFCG, Simon Lugazo, anasema
vya Kilosa na Morogoro, kutaka
kujua vikwazo kwa uvunaji ende-
levu wa mazao misitu, wakiwasili-
ana na watoa uamuzi wa mion-
g0Z0 na sera, ili waisaidie jamii
tajwa.
lea ni Matuli, Lulongwe, Diguzi,
na Mlilingwa wilayani Morogoro,
Mbuyuni, Chabima, Kitunduweta,
Thombwe na Msimba.

Anasema mwaka 2019 kuliku-
wapo tamko linaloelekeza bei
za mazao ya misitu, ikitaka jamii
kuuza gunia moja la mkaa kwa bei
ya Sh. 12,500 wakati zamani wa-
vunaji waliuza kulingana na upati-
kanaji wa wateja wao.
wa kupanga bei zenyewe ni kuto-
kana na kutafuta namna ya kuvu-
tia wateja. Bei hiyo ni changamoto
kwao,” anasema na kuongeza:

“Sababu ya maeneo waliopo
na wengine, wamekuwa wakip-
unguza bei ili kuleta ushawishi

kwa wateja kuweza kufika ku-
nunua bidhaa. Yapo maeneo viji-
jini tumeshindwa hata kwenda na
gari, lazima upande pikipiki.”
Anafafanua kuwekwa bei ya
pamoja, kumechangia mavuno na
mapato ya mazao misitu kupun-
gua kwa kiasi kubwa, hata kuleta
sintofahamu kwa wavunaji.
Kunatajwa kiulizo kama wata-
kosa kipato kutokana na zuio hilo
la sokoni, namna gani watamudu
kuhifadhi misitu, kwa sababu wa-

e

CHRISTINA HAULE

Sehemu vya shughuli za mkaa endelevu kwenye magunia, kijiji cha Ulaya

natumia fedha.

Lugazo anasema, walipoanza
usimamizi shirikishi, kulikuwapo
fursa kwa wananchi kupanga bei
kulingana na hali halisi, ili kumvu-
tia mteja afikie katika maeneo yao.

Anasema kwa sasa wanakwam-
ishwa na bei elekezi ya mauzo, Sh.
12,500, ilhali awali walikuwapo
wateja waliowafikia kwa sababu
bei chini, mfano hai ni Sh. 5000
kwenye maeneo yasiyofikika kira-
hisi.

Anafafanua:“Ikumbukwe
kwamba, wananchi wenyewe
ndio wameamua watunze eneo la
msitu na kama itaonekana hakuna
faida, inaweza kuleta changamto
baadae na hivyo kupunguza mor-
ali kwao kuendelea na shughuli za
misitu, kwa wao kutoona faida za
misitu.”

Lugazo anasema, hivi sasa
wamejipanga kutangaza kwenye
gazeti la serikali kuhusu misitu ili-
fadhi, kuwezesha kama wananchi
watataka kubadilisha matumizi,
kuwapo hatua zake.

Anasema lengo la TFCG ni
dhi katika mradi ya hifadhi misitu,
kupitia usimamizi endelevu wa
misitu wa biashara nchini, pia
kushawishi watoa uamuzi na
waunda sera na miongozo, wa-
fanye mabadiliko yatakayosaidia
wananchi

Hadi mwaka 2019, anasema
wameshaongeza wilaya zenye
mradi ambazo ni: Ruangwa, Li-
wale na Nachingwea mkoani Lin-
di; na Iringa iko Kilolo, huku mkoa
Morogoro zipo wilaya Mvomero,
Kilosa na Morogoro.

Pia yahusuyo kupanda na kush-

aya Mbuyuni, anakiri udhaifu wa
kitaalamu katika uzalishaji mazao
misitu.

Anashauri serikali ingewapa na-
fasi ya kuzungumza, ili kufahamu

Mbuyuni wilayani Kil

shida iliyoko katika gharama za
ushuru na ununuzi wa bidhaa
misitu sasa.

'WADAU MISITU

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG), Charles Me-
shack, ana ufafanizi kuwa mkaa
unachangia Pato la Taifa kwa
asilimia 1.3, huku sekta nzima ya
misitu ikichangia kati ya asilimia
2.7 natisa.

Anasema, sehemu kubwa ya
pato hilo linachangiwa na mkaa,
ingawa kuna angalizo la upande
wa pili wa shilingi, tahadhari ya
sehemu kubwa ya mkaa kuvunwa
kiholela, hata kuhatarisha up-
oteaji misitu mingi, ikibashiriwa
balaa linalonyemelea kati ya mia-
ka 20 na 40 ijayo.

Meshack anashauri haja ya
sekta mkaa, ikarasimishwa rasmi
iwe sehemu ya sera na mfumo wa
kisheria wa kutambua mchango
wake kiuchumi na mpango wa vi-
wanda kwa jamii.

Anaeleza uzalishaji mkaa ni
suala mtambuka, linalogusa sekta
mbalimbali kama vile, kilimo,
nishati, misitu na ardhi na kuna
wakati hupatikana mkanganyo
unaochangia sekta hizo kugon-
gana.

Mkurugenzi hiyo ana mtazamo
wa haja ya sekta hizo zikae pamo-
ja kuwezesha mkaa ujavunwa kwa
namna uendelevu yenye faida
kwa jamii na Taifa.

Mkufunzi Mwandamizi wa
Habari za Mazingira, Deodatus
Mfugale, ana maoni kwamba msi-
tu unapaswa kutunzwa vyema na
kuingiza katika dhana halisi ya ‘ki-
wanda katika msitu’ iliyopo sasa.

Kimsingi, anasema fedha za
mauzo ya mazao misitu, huingia
kwenye mnyororo wa thamani
kuanzia uandaaji eneo la uvunaji
hadi mauzo na kufanya wanaki-
jiji wa eneo husika wanufaike,
hata kama hawahusiki na uvunaji
wake.
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HABARI KIMATAIFA

Lebanon
vyaomboleza
baada ya
VUrugu za
kimadhehebu

BEIRUT, LEBANON

LEBANON jana iliwazika wahanga wa
machafuko mabaya ya kimadhehebu kuwahi
kushuhudiwa kwa miaka mingi, baada ya milio
va risasi kurindima katikati ya mji mkuu Beirut
kwa saa kadhaa juzi na kurejesha kumbukum-
bu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe.

Watu sita waliuawa na wengine kadhaa
kujeruhiwa wakati vurugu zilipozuka kufuatia
mkutano wa waandamanaji wa Kishia wanao-
dai kuondolewa kwa Jaji anayechunguza mli-
puko mkubwa wa mwaka jana katika bandari
ya Beirut.

Vuguvugu va Kishia ya Amal na Hezbollah
ambayo yaliandaa maandamano hayo va-
likituhumu chama cha Kikristo cha Lebanese
Forces kwa kuanzisha vurugu kwa kuwasham-
bulia waandamanaji wakiwatumia walenga
shabaha.

Wakati mipango ya mazishi ikiendelea jana
Kusini mwa Lebanon na mji mkuu Beirut, nchi
hiyo imefanya maombolezo ya kitaifa yaliyo-
tangazwa na ofisi ya rais.

Ufaransa, Marekani, Umoja wa Mataifa na
[ran zimeomba utulivu lakini pia zikasisitiza
kuhusu haja ya kuruhusu uchunguzi wa mripu-
ko wa bandari kuendelea bila vikwazo.

DW

Poland yapitisha
sheria inayoruhusu
wahamiaji Kuzuiwa
mpakani

WARSAW, POLAND

BUNGE la Poland limepitisha marekebisho
va sheria yanayoruhusu wahamiaji kuzuiwa
mpakani na maombi ya hifadhi kutoka kwa
wahamiaji walioingia nchini humo kinyume
cha sheria yapuuzwe.

Wabunge pia waliridhia mpango wa serikali
kujenga ukuta kuwazuia wahamiaji wanaovu-
ka kutoka Belarus, mradi ambao unakaridiwa
kugharimu Euro milioni 353.

Haya yanajiri wakati katika miezi ya hivi
karibuni, maelfu ya wahamiaji wengi kutoka
Mashariki ya Kati wamekuwa wakijaribu
kutoka Belarus kuingia Poland au Latvia na
Lithuania.

Mashirika ya kutetea haki za binadamu,
tayari yameishutumu Poland kwa kuwazuia
wahamiaji mpakani na kuwalazimisha kurudi
Belarus.

Chini ya sheria mpya iliyorekebishwa,
raia wa Kigeni atakayezuiwa baada ya ku-
vuka mpaka wa Poland kinyume cha sheria
atahitajika kuondoka mipaka ya Poland na
atapigwa marufuku kuingia nchini humo
kwa kipindi cha kati ya miezi sita hadi miaka
mitatu.

DW

Kenyatta akutana na Biden

WASHINGTON D.C, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe Biden na Rais wa
Kenya, Uhuru Kenyatta, wamejadili uwazi
wa kifedha katika mkutano wao juzi ka-
tika Tkulu ya Marekani, wakati kiongozi
huyo kutoka Afrika Mashariki akikabiliwa
na uchunguzi kuhusu taarifa kuwa yeye
na familia yake wameficha mamilioni ya

dola katika akaunti za siri ughaibuni.

White House ilisema viongozi hao
wawili walisisitiza umuhimu wa kuongeza
uwazi na uwajibikaji katika mifumo ya
kifedha ya ndani na nje ya nchi.

Kenyatta ni mmoja wa zaidi ya wana-
siasa 330 wa sasa na wa zamani waliotam-
buliwa kuwa warithi wa akaunti za siri
zilizofichuliwa katika ripoti za karibuni zi-

i O
h : !

nazofahamika kama Nyaraka za Pandora.

Katika mkutano huo, Biden alitangaza
ushirikiano katika vita dhidi ya janga la
corona.

Biden na Kenyatta waliahidiana ku-
fanya kazi pamoja kuhusu mabadiliko ya
tabianchi na kumaliza machafuko katika
pembe ya Afrika.

DW

Rais wa Marekani, Joe Biden, amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Kenya, Uhuru Kenyatta katika Ikulu ya
white house, nchini Marekani. PICHA RFI

Wanajeshi wa zamani wa Afrika
Kusini wawateka mawaziri

PRETORIA, AFRIKA KUSINI

MAWAZIRI wawili na Naibu Waziri wa
nchini Afrika Kusini, wameokolewa baada
ya kutekwa na wanajeshi wa zamani wali-
oshiriki katika vita ya kupinga utawala wa
watu weupe wachache.

Wangjeshi hao wa zamani wanataka
kulipwa fidia kwa jukumu walilolifanya.

Wanajeshi wa zamani wa vita vya
ukombozi kutoka upande wa ANC wana-
taka kulipwa kiasi cha fedha cha $280,000
(£203,000) kwa ajili ya makazi na bima ya

afya kwa ajili ya familia zao.

Walikutana na waziri katika ofisi ya
rais Mondli Gungubele, Waziri wa ulinzi,
Thandi Modise na Naibu wake, Thabang
Makwetla, kujadiliana kile wanachokitaka
katika hoteli iliyopo mjini Pretoria, usiku
wa juzi.

Maofisa wa serikali walitekwa baada ya
majadiliano hayo kushindwa kufanyika.
Baadaye zaidi ya watu 50 walikamatwa
baada ya majaribio ya kujadiliana juu ya
kutolewa kwa mateka kutofaulu.

Kikosi maalum ambacho wajumbe

wake wanavaa sare za kijeshi na wame-
pata mafunzo ya kukabiliana na utekaji,
walipaswa kuitwa, Gungubele alisema
tukio halikubaliki kisheria.

Awali wanajeshi hawa wa zamani wal-
isema wanahisi chama cha ANC kiliwasal-
iti kwasababu hawakuwahi kulipwa fidia
kwa kushiriki mapambano dhidi ya seri-
kali ya ubaguzi.

Hata hivyo wanajeshi hao wanalipwa
pensheni ya kila mwezi. Mapema wiki hii
kundi hilo lilizunguka nje ya ofisi za ANC.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAJIRIKA FUGA MAJOGOO WA KIENYEJI
WEUPE WA NYAMA WAITWAO BOVANS
TOKA PARANGU FARM WANAOHIMILI
MARADHI NA WANAOVUNWA HARAKA
UPIGE PESA. VIFARANGA WAPO WA
SIKU HADI MWEZI MMOJA KWA ODA.
TUPIGIE: 0673 722 823

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA

KINONDONI
SHAURI LA MAOMBI NO. 53 YA 2021
GODWIN MUSHI MDAI
DHIDI YA
FELISTER ARON KALINGA............................ MDAIWA

KWA: FELISTER ARON KALINGA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mleta maombi ameleta maombi yake ambayo
maelezo ya maombi yake yameelezwa katika nakala za
maombi ambazo zinaweza kupatikana katika Mahakama hii,
kwa hiyo unahitajika kuhudhuria Mahakama hii binafsi,
Wakili au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya Jumanne,
tarehe 19 Mwezi wa 10 Mwaka 2021 saa 2:30 asubuhi. Kwa
mujibu wa maombi hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kutaja shauri hilo ni lazima ulete hati zote zinazohusu shauri
hili kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

ANGALIZO:

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama
ikithibitisha kama umepokea wito wa kuitwa shaurini
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
hii leo tarehe 27 Mwezi wa 09 Mwaka 2021.

OFEISHZASMATAN GAZORMIIK@ECEHIENI
INDUSIIAISAREASS R OB @XE3H1 0427

MARY STAIL MPUTA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S3655-0014
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary NYASA
mwaka 2014, yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochite cha polisi

Polisi taarifa
DAR/CHA/RB/427031/2020

DR [ES S/AL/AVAN VI©)E58
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R\ S & 11
IBRAHIMU BURHANI KAMARA
anatangaza kupotelewa na result slip
ya kidato cha nne yenye index namba
S.4183/0319 iliyotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary
BINTI MUSA mwaka 2020,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/BUG/RB/494850/2021

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

3&:
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Swabrina Idris Kassim amepotelewa
na cheti cha chuo chenye registration
namba 943 kilichotolewa na Chuo
Kikuu cha Hubert Kairuki mwaka 2018
,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa DAR/MAG/RB/
400012/2021

KUPOTELEWA

NA KADI ZA GARI

JOYCE WILLIAM SANGA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 569 BTZ - Isuzu Journey.
Chassis Na. BE287100116.
Engine Na. 4BG1254123.
Kadi ya gari yenye namba za
usajili T 673 BEZ — Nissan
Civilian. Chassis Na.
RGW40001285. Engine Na.
TD42033066. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DSM/PHQ/
RB/472817/2021.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
CIVIL CASE NO.11 OF 2021
FLORENT KYOMBO and
FRANCISCA KYOMBO............cccccesenvrsuesnnee. PLAINTIFFS
VERSUS
ANDREW ALOYCE........ccccsusurrrservanenenene.. DEFENDANT
NOTICE OF EX-PARTE JUDGEMENT:

To: ANDREW ALOYCE

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that the court has fixed to
pronounce its judgement with regard to the above
mentioned case.

TAKE FURTHER NOTICE that the judgement will be
pronounced in open court before Hon MPEMBELWA
RM Magistrate on the 22nd day of October,2021 at
8:30am o'clock in the forenoon/afternoon

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE
COURT THIS 12 day of October,2021.
I

o
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Magistrates Court( Approved Forms For the Primary Court)
GN. NO 943(Contd.)
FOMU MADAI -3
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha URU Mkoa Kilimanjaro
Shauri laNdoa Na 02, 2021

Jina la Mdai SIMON ANTHON CHUWA
Jina la Mdaiwa EMILIANA ERNEST NZWALILA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: EMILIANA ERNEST NZWALILA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake /yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai )

Madai ya talaka dhidi yako
Kwa hiyo i binafsi katika hii tarehe
18 mwezi 10 mwaka 2021 saa 03:00 asubuhi/Mchana kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajliya kujitetea

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shauriniMahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
4 mwezi 10 mawaka 2021 e i

f.L.P BO)
HAKIMU Hapn

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MATEI FRANCIS MKANTA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
SUBARU LEGACY yenye
namba za usajili T 839
DGT chasis namba
BL5015090 enmgine
namba E520C075213,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi
Polisi taarifa DAR/URA/
RB/495730/2021

KUPOTELEWA

NA KADI YA PIKIPIKI

ISACK S KIDUTA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA
ZA USAJILI MC 907 CTN
KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/510/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 1l
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa mirathi 172/2021

Ombi la FATUMA SALIMU ALLY kuteuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
HALIMA FENI CHUPA

KWA.YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhjuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 22/10/2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mkirathi hiyo

Wosia ~wa  mareheumu  huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa

fehora
gL ST
|

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

JOHN AMON SANGA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILIT.892 DLW.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA
POLISI SON/TUN/
RB/764303/2020

OFISI ZA MATANGAZO

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

KUPOTELEWA

NA KADI YA PIKIPIKI
KITANUKE BARAKA
NDITIYE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI

YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
MC186 BZH
KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI  KIG/
KAK/RB/ 463604/2021

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

Tupigie

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Unajua mimi siku hizi natem- :
bea kwa tahadhari sana, kwa |
hiyo naomba tu kama un-:
aweza njoo nyumbani kwetu

hapa Msangani.”

“Haina neno shoga nitakuja kuku-
patia ujumbe wako.”

“Haya, mchana mwema.”

“Nawe pia.”

Alitaka simu. Akamtazama Tom.

“Tom, najua hupendi ninavyotaka
kufanya, lakini naomba tufanye hivi
kwa sababu tunaweza kupata kitu
kingine ambacho hatukitarajia.”

“Nimekwambia kwa sababu ni
wewe basi mimi nitafanya kila una-
chotaka.”

“Sasa ni hivi. Mimi nakwenda hadi
huko. Halafu wewe uwe nyuma yan-
gu. Ni kwamba nitakapokuwa naon-
gea naye mimi nitapiga simu kwe- |
nye namba yako, na wewe utakuwa
unasikia maongezi yetu. Utasikua
kila kitu na baada ya muda na wewe
uje hapo hapo.”

Ni kama vile Tom alianza kumu-
elewa Tedi. Nadhani alichotaka ni
Farida kukiri kila kitu mbele yake
na yeye anasikia, ili kama msamaha
kutoka uwe pale na kama talaka
na kuachana taratibu zianzie hapo
hapo. Alimtazama na kumsifu kimo-
yomoyo kuwa ni mwanamke mwe-
nye akili.

“Wazo zuri mpenzi, kama vile

nimeanza kukuelewa, lakini bado !
kidogo.”
Tedi alicheka kicheko cha'

mbwembwe za kike. “Unanielewa tu :

mwaka huu.” ;
Kwa mara ya kwanza tangu ku- :

pambazuke, Tom aliangua kicheko.

“Lakini mbona mimi sikujui?”
“Mimi nakufahamu si ulikuwa
unaishi Kigamboni Kibada. Nad-
hani utakuwa umenisahau na hu-
wezi kukumbuka wote kwa sababu
hatukuwa mashoga, ila mimi niliku-
wa nakuona tu unapita kwetu. Mimi
naishi kwenye duka na Malembeka.”
Tedi alidanganya. Na hata jinsi ya
kudanganya hivyo alipata kutoka :
kwa Tom. Yeye ndiye aliyempa ujan- :
ja huo akifika nyumbani kwa kila :
Farida aseme vipi ili aaminiwe kuwa :
ni kweli ametoka Kigamboni na an- !
amfahamu.
Kwa maneno yale tu, Farida
aliamini. Alimuamini kwa sababu ni :
kweli ilikuwa si rahisi kuwajua watu !

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka Mke Wangu-1!

“Nashukuru
sana. lla shoga
yangu mimi
sitoandika
chochote.
Nitakwam-
bia tu nenda
kwamwambie
atafute mke

mwingine aoe, '

mimi sikuwa
chaguo sahihi
kwake.”

wote Kigamboni. Hasa ikizingatiwa !
kuwa hakuwa mzaliwa wa kule, au :
kuishi kwa muda mrefu. Ni kwamba !
alikwenda pale kwa dada yake aki- !
tokea Morogoro kumkimbia Sam. Al- :
iishi kwa kipindi kisichozidi mwaka !
mmoja, ndipo alipokutana na Tom, :
maeneo ya Kariakoo na kuunda
urafiki, mapenzi, hadi ndoa.

Na ni kweli alililifahamu dula la :
Malembeka ambalo ni maarufu sana !
maeneo yale. Isingekuwa rahisi kwa :
mtu ambaye hapajui Kigamboni ku-
fahamu duka hilo.

“Enhee, amekupa ujumbe gani?”

Tedi alichukua mkoba wake na !
kutoa karatasi akampatia. ;

“Basi mimi naomba niondoke.” !

“Hapana. Nataka nisome, halafu :
kama kuna cha kumjibu nifanye !
hivyo. Karibu ndani.” Farida alimka-
ribisha sebuleni mgeni wake.

Hakutaka kuisoma pale mbele ya :
mgeni. Akaenda nayo chumbani. :
Akajifungia huku akitetemeka. Kwa
sababu alijua lazima kuna jambo
kubwa limeandikwa mle. Mtu am- !
baye umemtoroka wiki moja baada :
ya ndoa. Ambaye umemfedhehesha ;
mbele za watu. Watu walioandaa
sherehe, kucheza na kunywa, wote ;
waje kujua kuwa bi harusi ametoro-
ka. Sirahisi kuandika maneno rahisi. :

Alianza kusoma. Baada ya dakika |
moja, machozi yalianza kumtoka. :
Kiliandikwa kila kitu. hakikuachwa !
kitu. Tangu walipoonana Kariakoo, :
kuoana, kutoroka, na cha zaidi, Tom :

aliandika sababu za Farida kuondo-
ka. Kuna kipengele kimoja ambacho
Farida alikiona ni muhimu na aliki-
jutia.

“Kama ilikuwa ni hivyo ungeniam-
bia kuwa una jamaa ambaye hataki
kukuoa, halafu hataki kuona unaole-
wa. Ningejua cha kufanya. Kwangu
lilikuwa ni tatizo dogo. Ambacho
ningefanya ni kuruhusu kuondoka,
lakini tungeweka mtego wa kum-
katama kutokana na maneno yake
na meseji za vitisho ambavyo ali-
kuwa anakuandikia. Wala asingeth-

! ubutu kuposti picha yoyote mbaya.

Lakini uliogopa kuniambia, ukad-
hani sitokuelewa. Na ndiyo maana

'+ umesababisha yote haya.”

Maneno hayo ni kama yalikuwa
yamemfungua macho Farida. Alian-
za kujiona mjinga. Lakini akirudisha
akili yake nyuma kwa wakati huo
alidhani kuwa ni jambo ambalo lis-
ingewezekana. Alidhani mumewe
asingeweza kukubali. Kwanza ange-
muona kumbe ana mwanaume, kitu
ambacho hakutaka kijulikane.

Aliangua kilio. Alikumbuka mengi.
Cha zaidi kuwa siri yote ambayo ali-
kuwa ameiweka mumewe asijue ili-
julikana.

Alipomaliza kulia peke yake, alito-
ka sebuleni kwa mgeni wake.

“Nashukuru sana. Ila shoga yangu
mimi sitoandika chochote. Nitak-
wambia tu nenda kwamwambie
atafute mke mwingine aoe, mimi si-
kuwa chaguo sahihi kwake.”

“Mhh, shoga kwa nini unasema
hivyo jamani?”

“Kuna matatizo mengi kwenye
ndoa yangu. Sijaitumikia chochote.
Nilimtoroka wiki moja kabla baada
ya ndoa. Na kisa ni kwamba kabla
yake kulikuwa na mwanaume am-
baye niliishi naye kama mpenzi
wangu kwa mda mrefu. Hakuonioa.
Iliniudhi, nikaamua kuondoka Mo-
rogoro kwenda Dar. Nikampata
mtu. Mpenzi wangu wa Morogoro
baada ya kujua, akaanza kunitisha
kuwa anavijisha picha mbaya kwe-
nye mitandao ya kijamii. Sikusikia.
Nikaolewa, akanitisha tena, akaan-
za kunitumia mimi mwenyewe,
nikaona zikifika kwenye mitandao
nitakwisha, ndiyo nikamtoroka
mume wangu.” Alimhadithia Tedi
kwa ufupi. Hakujua kama Tedi
anafahamu kila kitu. Anamfahamu
hadi Sam. Na si mgeni hapa Moro-
goro, ila ni mwenyeji ambaye aliku-
wa anafanya kazi ya uhudumu wa
baa, ingawa kwa sasa Tom amemsi-
mamisha na kumtawisha.

“Sasa shoga, kwani hilo ni kosa
lako? Wanawake wakati mwingine
tunakwenda kuolewa na wanaume
wengine na kuwaacha wapenzi
wetu wengine ambao tulikuwa nao
kwa muda mrefu. Cha kufanya si
umuombe mumeo msamaha?”

“Hapana. kwanza hata kama yeye
atakubali, sidhani kama ndugu
zake wanaweza kukubali. Pili Sam
mwenyewe bado yupo, anaweza
kufanya chochote kile.”

Wakati wakiongea, Tedi aliku-
wa anawasiliana na Tom kwenye
meseji. Ilikuwa ni saa 1:00 usiku.
Mlango ukagongwa.

Ndugu mmoja wa Farida ndiye
aliyekwenda kufungua. Wakati huo
Farida na Tedi walikuwa wanaen-
delea kujadiliana.

Aliingia mgeni. Ni mgeni aliye-
sababisha kila mmoja ndani kush-
tuka, kasoro mmoja tu.

Alikuwa ni mwanaume mwenye
umri wa miaka 40. Mweusi, mwe-
nye nywele nyingi kichwani, mrefu
mwembamba. Hakuwa mgeni sana
kwenye nyumba hiyo. Si mwingine
ni Tom.

Ulikuwa ni mwendelezo wa
mpango mkakati kati yake ya Tedi.
Kati ya wote, Farida ndiyo aliku-
wa kwenye mshtuko mkali zaidi.
Hakuwahi kumuona mumewe
tangu alipomtoroka Dar es Salaam,
wiki moja baada ya ndoa.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KARATA NYINGINE MUHIMU
KATIKA LIGI KUU BARA LEO

Na Adam Fungamwango

AADA ya mapumziko ya wiki

mbili kupisha kalenda ya ki-

mataifa, kinyanganyiro cha

mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
kinarejea leo kwa Kagera Sugar kuwaka-
ribisha Mbeya City kwenye Uwanja wa
Kaitaba wakati Geita Gold itawavaa Mtib-
wa Sugar kwenye Uwanja wa Shule ya Se-
kondari ya Nyankumbu iliyoko mkoani
Geita.

Zitakuwa ni mechi za raundi ya tatu
za ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 na
iliyoanza kuchezwa tangu Septemba 27,
mwaka huu.

Geita Gold, baada ya kucheza mechi
mbili ugenini, ikichapwa mabao 2-0
dhidi ya Namungo na bao 1-0 ilipokutana
na Yanga, kwa mara ya kwanza baada ya
kupanda Ligi Kuu Tanzania Bara itacheza
mechi nyumbani, jambo lililokuwa lin-
asubiriwa mno na mashabiki na wapenzi
wa mkoa huo wa Geita.

Timu zote mbili zinakutana zikiwa

hazijaonja ladha yoyote ya ushindi kwe-
nye ligi msimu huu, Geita Gold ikiwa hai-
na pointi wala goli la kufunga, ikiburuza
mkia, huku Mtibwa Sugar yenyewe ikiwa
na pointi moja.

Hata hivyo, Mtibwa Sugar kama wal-
ivyo wenyeji wao, haijashinda mechi yoy-
ote ya ligi, ikiwa imefungwa mechi moja
dhidi ya Mbeya Kwanza bao 1-0 na mche-
70 wake wa pili ilitoka sare ya bila kufun-
gana na Maafande wa Prisons, ikiwa ipo
kwenye nafasi ya 12 ya msimamo.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha
Mkuu wa Kagera Sugar, Francis Baraza,
amekiri kuwa japo watakuwa nyumbani,
lakini hawatakuwa kazi rahisi katika ku-
saka ushindi.

Baraza alisema kila timu imejipanga
kusaka ushindi na wao kama wenyeji
wamejiandaa kucheza kwa tahadhari na
umakini ili wasipoteze mchezo huo.

Kocha huyo alisema kwake mechi
zote ni muhimu na amewakumbusha
wachezaji wake kucheza kwa nidhamu
kwa sababu wapinzani wao wamejipan-

ga kusaka ushindi pia.

“Tutajaribu kushinda, vijana wapo vi-
zuri na wana ari ya kusaka matokeo ma-
zuri, lakini tunakwenda kucheza na timu
ambayo haijafanya vibaya kwenye mechi
mbili za awali. Nawaomba tu mashabiki
wa Kagera Sugar kujitokeza kuisapoti
timu yao. Ligi imekuwa ngumu msimu
huu kwa sababu timu zimepunguzwa,
hivyo kila mechi ni fainali,” alisema
Baraza.

Kocha huyo aliongeza anahitaji kuku-
sanya pointi nyingi kwenye mechi za
mzunguko wa kwanza na hiyo itamsaidia
kutokuwa na wasiwasi wa kushuka dara-
ja watakapoingia kwenye hatua ya lala
salama.

Kagera Sugar ina pointi moja kwenye
nafasi ya 11, huku Mbeya City ikiwa kwe-
nye nafasi ya nne kwa pointi nne.

Polisi Tanzania yenye makazi yake
mkoani Kilimanjaro yenye pointi sita
ndio inaongoza kwenye msimamo wa
ligi hiyo ambayo bingwa mtetezi wake ni
Simba.

.
hd

kutoka kushoto ni Mkurugenzi wa shule hiyo, Sylivanus Rugambwa. PICHA: MIRAJI MSALA

Ufukweni Tanzania yaalikwa COSAFA

Na Saada AKida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Ufukweni
inatarajia kushiriki mashindano ya ku-
wania ubingwa wa Kombe la COSAFA
ambayo yamepangwa kufanyika kuan-
zia Novemba 8 hadi 15, mwaka huu nchi-
ni Afrika Kusini.

Tanzania inaenda kushiriki michuano
hiyo kama timu mwalika baada ya ku-
panda katika viwango vya ubora duni-
ani kutoka nafasi ya 72 hadi 42 na kwa
ukanda wa Afrika ikipanda hadi nafasi
ya saba baada kushiriki michuano ya
Kombe la Mataifa ya Afrika huko Sen-

jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Boni-
face Pawasa, alisema kikosi chake kit-
aingia kambini keshokutwa Jumatatu na
kambi yao itakuwa ya siku 15.

Pawasa alisema wakiwa katika mazoe-
zi ya kujiandaa na mchezo huo, wanata-
rajia kucheza michezo mitatu ya kirafi-
ki, miwili wakivaana na timu ya hapa
nchini na mwingine mmoja utakuwa wa
kimataifa na huenda ikawa ni Burundi.

Aliongeza mechi za Ligi ya Ufukweni
inayoendelea imesaidia kuwapa nafasi
ya wachezaji wake kujiimarisha na wen-
gine kuonekana na kuita katika kikosi

hicho.

Alitaja wachezaji watakaoingia kam-
bini ni pamoja na makipa ni Adam Os-
eja, Andrew Ntala, Derick Charles na
Hussein Mtagwa husu nafasi ya ulinzi
ikiongozwa na Erick Manyama, Ismail
Gambo, Ramadhan Said, Sadiq Salum
na Nasoro Hussein.

Safu ya kiungo itaundwa na Jaruph
Rajab, Mtoro Nasoro, Ally Kombo, Ab-
dulkarim Kimombo, Salum Nyemba,
Ibrahim Ibadi na Maulid Issah kwa
washambuliaji ni Stephano Mapunda,
Goodluck Aguero, Yahaya Tumbo na
Hakhim Rajab.

Bongozozo aanza
majigambo ya tuzo

Na Adam Fungamwango

SHABIKI maarufu wa Timu za
Taifa, Nickolaus Reynolds ‘Bongo-
Z0z0' ametamba atawashinda wap-
inzani wao, Haji Manara na Masau
Bwire ambao wanawania Tuzo ya
Mhamasishaji Bora inayoandaliwa
na Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), imefahamika.

TFF inatarajia kutoa tuzo 56 kwa
timu, klabu na viongozi waliofanya
vyema kwa msimu wa 2019/20 ka-
tika sherehe maalum zitakazofanyi-
ka Oktoba 21, mwaka huu kwenye
Ukumbi wa Kituo cha Kimataifa
salaam.

Bongozozo amesema ingekuwa
Tuzo hiyo ni kwa ajili ya Maofisa
Habari angekuwa na wasiwasi,
lakini kwa sababu imetajwa ni ya
uhamasishaji, ana imani ataibuka
mshindi kwa sababu hakuna yoy-
ote kati ya wapinzani wake wawili
anayempata kwa kuhamasisha,
hasa kwenye timu ya Taifa, Taifa
Stars.

“Kwanza kabisa ni heshima
kubwa sana kwangu kuchaguliwa
kuingia kwenye kuwania tuzo hiyo.
Nilikuwa nina safari ya kwenda
Oman,” alisema Bongozozo.

Shabiki huyo amekiri Manara na
Masau ni wazuri kwenye kuongea,
lakini yeye ni mzuri kwenye kuha-
masisha, kwani amekuwa akiifanya
kazi hii kwa Taifa Stars akiwa ndani
na nje ya nchi, huku akisafiri nayo
nchi yoyote ile inapokwenda.

Ihefu SC, African
Lyon majaribuni

Na Saada Akida

BAADA ya kupoteza michezo
miwili ya Ligi ya Championship,
Kocha Mkuu wa African Lyon, Khalid
Adam amesema tayari ameshafanya
marekebisho katika kikosi chake
na anaamini wako tayari kupata
matokeo mazuri katika mchezo wao
unaofuata dhidi ya Ihefu SC.

African Lyon inatarajia kushuka
ugenini leo kwenye Uwanja wa
Highland Estates ulioko Mbarali jijini
Mbeya ili kuwakabili wenyeji Ihefu.

Akizungumza na gazeti hili, Adam
alisema tayari amesahihisha makosa
yaliyoonekana kwenye michezo
miwili iliyopita na sasa kikosi chake
kiko imara kuondoka na ushindi la-
kini wakiwaheshimu wapinzani wao.

Adam alisema mechi itakuwa na
ushindani kwa sababu wamejipanga
kwenda kutafuta matokeo chanya
na kujiweka katika nafasi nzuri kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

“Tunaenda kupambana, nimeimari-
sha kikosi changu, ikiwamo safu ya
ulinzi kuitaka iwe makini na mabeki
wetu kuwa na utulivu katika kuwak-
aba washambuliaji wa wapinzani ili
wasilete madhara ya kuwafunga,”
aliongeza kocha huyo.
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LEWANDOWSKI ATAJWA

WAKALA wa Roberto Lewandowski, Pini, anaona Man-
chester City kama klabu ambayo mshambuliaji huyo wa
Bayern na Poland mwenye umri wa miaka 33 anaweza
kuhamia msimu ujao. (Bild)

STERLING AGEUKA LULU

REAL Madrid, Newcastle United, Arsenal na Liver-
pool ni miongoni mwa klabu ambazo mshambuliaji wa
England, Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 26,
anaweza kujiunga nazo baada ya kutangaza kuwa yuko
tayari kuondoka Manchester City. (Express)

MAZRAOUI ANUKIA ARSENAL

LEEDS United inamfuatilia kwa karibu mlinzi wa Mo-
rocco na Ajax mwenye umri wa miaka 23, Noussair Maz-
raoui, ambaye pia amehusishwa na Arsenal na AS Roma.
(Football Insider)

SANCHES APATA BARAKA

RAIS wa Lille, Olivier Letang amefichua kuwa kiungo
wa kati wa Ureno, Renato Sanches mwenye umri wa
miaka 24, ataruhusiwa kuondoka klabu hapo ikiwa timu
kubwa itawasilisha ofa ya kumnunua ifikapo Januari
mwakani. (Express)

GREEN ANUKIA SPURS

KLABU za West Ham na Tottenham Hotspur zimehu-
sishwa na kipa wa Saint-Etienne, Etienne Green mwe-
nye umri wa miaka 21, ambaye ni raia wa Ufaransa.
(TeamTalk)

FEKIR ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wamewasiliana na wawakilishi wa
kiungo wa kati wa Real Betis na Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Nabil Fekir mwenye umri wa miaka 28. (Footmer-
cato)

NYOTA WA CHELSEA SOKONI

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Hispania, Cesar Azpili-
cueta mwenye umri wa miaka 32 na mchezaji mwenzake
wa Chelsea, Andreas Christensen (25), ni miongoni mwa
wachezaji ambao wanawindwa na Barcelona kwa usajili
msimu ujao. (Fichajes)

LINGARD SAFARI IMEIVA

KIUNGO wa kati wa Manchester United, Jesse Lingard
(28), yuko tayari kuondoka klabuni hapo Januari ili kui-
marisha nafasi yake ya kuteuliwa katika kikosi cha Timu
ya Taifa ya England kitakachokwenda kwenye fainali za
Kombe la Dunia mwakani. Barcelona na AC Milan wame-
husishwa na uhamisho wa mchezaji huyo. (Mirror)

LIVERPOOL YAMWANIA RAPHINHA

LIVERPOOL wameonyesha ishara ya kutaka kumsa-
jili winga wa Leeds United na Brazil, Raphinha mwenye
umri wa miaka 24, wakati wa uhamisho wa msimu wa
joto, wakala wa mchezaji huyo amedokeza. (Globo Es-
porte)

ARTETA AMTAKA AARONS

KOCHA...wa...Arsenal,..Mikel..Arteta..ana..orodha ya
wachezaji anaowahitaji ambayo inawajumuisha Tariq
Lamptey mwenye umri wa miaka 21 kutoka Brighton,
James Justin (Leicester City) na Max Aarons wa Norwich.
(Fichajes)

SESSEGNON HUYO UTURUKI

KLABU ya Fenerbahce inatafakari uwezekano wa kum-
sajili kiungo wa kati wa Tottenham Hotspur na England,
Ryan Sessegnon mwenye umri wa miaka 21, ifikapo Janu-
ari. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HATN

STERLING ASEMA

YUKO NJIA MOJA

® ® ® Nyota huyo ataja sababu kuu ni kuhitaji nafasi
ya kucheza na kunusuru...

MANCHESTER, England

AHEEM Sterling amewe-

ka “wazi” uamuzi wa ku-

taka kuondoka kutoka

Manchester City ili ap-
ate sehemu ya kucheza mara kwa
mara.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 aling’ara katika kikosi
cha Timu ya Taifa ya England kili-
choshiriki ya Euro 2020, akifunga
mabao matatu na kutoa pasi za
mwisho 10 kuelekea katika hatua

ya fainali, ambapo walifungwa na
Italia.

Licha ya Sterling kuonyesha ki-
wango cha kuvutia kwa nchi yake,
kwenye ngazi ya klabu, kocha
wake, Pep Guardiola amekuwa
hamtumii mara kwa mara msimu
huu, akimpa winga huyo dakika
274 katika mechi za Ligi Kuu Eng-
land hadi sasa.

Katika dakika hizo, ameanza
kwenye mechi mbili tu kati ya
saba za Ligi Kuu England msimu
huu.

Sterling sasa ameonyesha isha-
ra ya utayari wa kuondoka, huku
mkataba wake ukiwa unamalizika
msimu ujao.

“Kama kutakuwa na ulazima wa
mimi kuondoka na kwenda se-
hemu nyingine ambako nitapata
nafasi ya kucheza mara kwa mara,
nitakuwa tayari,” alisema Sterling
akiliambia gazeti la Financial
Times. “Kama nilivyosema, soka
ni kitu muhimu zaidi kwenye mai-
sha yangu, kwani haya ndio mai-
sha yenyewe kwangu mimi.”
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MECHI KALI
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CHEZA USHINDE

JACKPOT '

MESSI AMJIA
JUU MWAMUZI

BUENOS AIRES, Argentina

AHODHA wa Timu ya Taifa ya Ar-
gentina, Lionel Messi, alimbwatukia
mwamuzi, licha ya mabingwa hao wa
Copa America kuibuka na ushindi wa
1-0 dhidi ya Peru kwenye michuano ya kufuzu
Kombe la Dunia.

Bao la kichwa la Lautaro Martinez zikiwa
zimesalia dakika mbili kabla ya mapumziko ka-
tika mchezo huo uliopigwa jijini Buenos Aires
juzi, liliwapa ushindi La Albiceleste hao na sasa
wamefikisha mechi 25 bila kupoteza kwenye
mashindano yote.

Peru walikosa nafasi ya kupata pointi moja
baada ya Yoshimar Yotun kupaisha penati yake
zikiwa zimesalia dakika 25 mchezo kumalizika.

Messi alionekana kumbwatukia mwamuzi
licha ya kutosikika alichokuwa akizungumza
wakati Martinez alipokuwa ameanguka eneo la
hatari kipindi cha kwanza.

“Mechi ngumu, ngumu kucheza. Upepo
mwingi, walikuwa wanacheza kwa kutukamia
sana na tulipata nafasi chache,” aliandika Messi
kwenye ukurasa wake wa Instagram.

“Mwamuzi mara zote alikuwa haangalii mako-
sa ya wapinzani wetu, alionekana kama alikuwa
akifanya makusudi tu.

“Lakini jambo la msingi ni kwamba tumepata
pointi tatu na tunakaribia kufikia malengo yetu.”

Martinez hilo lilikuwa bao lake la 17 kwenye
timu ya taifa na fowadi huyo wa Inter Milan ndio
mfungaji bora wa kikosi cha Argentina chini ya
kocha wa sasa, Lionel Scaloni, ukiacha Messi
ambaye ni mfungaji wa wakati wote wa kikosi
hicho.

Scaloni sasa amekuwa kocha wa pili wa Ar-
gentina katika historia ya timu ya taifa kuion-
goza timu hiyo kushinda mechi 25 mfululizo
kwenye mashindano yote baada ya Alfio Basile.

&

SAO PAULO, Brazil

FABINHO amesifia kiwango cha
Raphinha tangu awasili kwenye Ligi
Kuu England na kusema alitarajia win-
ga huyo wa Leeds United kujiunga na
Liverpool mapema mwaka huu.

Raphinha mwenye umri wa miaka 24
amengara Leeds tangu alipotua hapo
akitokea Rennes kwa ada iliyoripotiwa
kuwa pauni milioni 17 hapo Oktoba,
mwaka jana na aliichezea mechi yake
ya kwanza Brazil wiki iliyopita.

“Tangu alipowasili kwenye Ligi Kuu
England, amekuwa kwenye kiwango
bora pale Leeds,” alisema Fabinho aki-
waambia waandishi wa habari.

Fabinho alitarajia Raphinha kutua Liverpool

“Hata wakati wa soko la uhamisho
wa majira ya joto, kulikuwa na mazung-
umzo kwamba anaweza kwenda Liver-
pool.

“Nilitarajia hilo lingetokea, lakini ali-
bakia Leeds.”

Wakala wa Raphinha, Deco amethib-
itsha kwamba, Liverpool walionyesha
nia ya kutaka kumsajili winga huyo
wakati wa madirisha la uhamisho wa
hivi karibuni.

“Ni mchezaji muhimu,” alisema Deco
akiliambia gazeti la Brazil la O Globo.
“Kulikuwa na klabu kadhaa zilioonye-
sha nia ya kumtaka yeye na Liverpool
inamtaka.”

A
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HABARI MICHEZO

086,78

PEDRI'AY

BARCELONA, Hispania

IUNGO wa Hispania, Pedri amesaini
mkataba mpya wa muda mrefu na
klabu yake ya Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 18 alikuwa amebakiwa na chini ya miezi
12 kwenye mkataba wake wa sasa ingawa klabu
hiyo ilikuwa na kipengele cha kumwongezea
kwa misimu mingine miwili.

Na badala yake wameamua kumpa mkataba
wa muda mrefu, ambapo kiungo huyo atabakia
kwa miamba hao wa Katalunya hadi mwaka
2026.

Taarifa ya Barca ilisomeka: “FC Barcelona
na mchezaji Pedro Pedri’ Gonzalez imefikia
makubaliano ya kusaini mkataba mpya ambao
utamalizika Juni 30, mwaka 2026.

“Kipengele cha kukatisha mkataba huo kina
thamani ya euro bilioni moja.”

Pedri amepata uzoefu haraka tangu alipo-
jiunga na Barca akitokea Las Palmas mwaka
jana, na kujiimarisha yeye mwenyewe kama
mchezaji muhimu akitokea kwenye timu B ya
Blaugrana hao.

Alikuwa kivutio kikubwa kwa kocha wake,
Ronald Koeman kwenye msimu mpya wa
maandalizi.

Koeman alimtumia Pedri katika mechi 37
msimu uliopita, akilingana na Frenkie de Jong
(pia mechi 37) ambao ni wachezaji waliocheza
mechi nyingi zaidi kwa klabu hiyo.

-

Lingard bado kuamua hatima yake

MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester United na Timu ya Taifa ya
England, Jesse Lingard bado anasoma ‘upepo’ kabla ya
kuamua hatima yake ndani ya kikosi hicho, kwa mujibu
wa Daily Mail.

Ripoti hiyo imedai Lingard amegoma kusaini mkata-
ba mpya wa kuendelea kubaki United licha ya uongozi
wa klabu hiyo kumtaka mchezaji huyo kusalia kikosini
hapo.

Inasemekana suala linalomvuta nyuma Jesse, ni uwe-
po wa wachezaji wawili - Jadon Sancho na Cristiano
Ronaldo.

Usajili wa wachezaji hawa, ni dhahiri umeongeza ush-
indani wa namba kwenye kikosi cha Solsksjaer na hivyo
ni sahihi kwa Lingard kuangalia nafasi yake ya muda
mrefu kwenye kikosi hicho cha Mashetani Wekundu.

Mkataba wa Lingard na Manchester United unamal-
izika mwishoni mwa msimu huu na kumekuwa na uhu-
sishwaji wa baadhi ya klabu kuwania saini ya mchezaji
huyo.

Klabu za Barcelona na AC Milan ni miongoni mwa
timu zinazohusishwa na saini ya Lingard.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.16/10/21
02.16/10/21
03.16/10/21
04.16/10/21
05.16/10/21
06.16/10/21
07.16/10/21
08.17/10/21
09.17/10/21
10.17/10/21
11.17/10/21
12.17/10/21
13.17/10/21

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Southampton vs Leeds

Blackburn vs Coventry

Millwall vs Luton Town

Girona vs Huesca

Las Palmas UD vs Tenerife

Levante vs Getafe

Malaga vs Zaragoza

Cagliari vs Sampdoria

Swansea vs Cardiff

Everton vs West Ham

Bordeaux vs Nantes

Udinese vs Bologna

Leganes vs Valladolid

JUMAMOSI - 16 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X 2

Watford vs Liverpool 7.59

Fulham vs QPR 1.60

Spezia vs Salernitana 216

Greuther Furth vs VfL Bochum 2.38

Union Berlin vs VfL Wolfsburg| 2.68

Eintracht Frankfurt vs Hertha BSC 171

Borussia Dortmund vs Mainz 141

Kolubara vs Red Star Belgrade {13.57

Leicester vs Manchester Utd | 3.32

Motherwell vs Celtic 6n

Blackburn vs Coventry 2.7

Huddersfield vs Hull City 1.98

Aston Villa vs Wolverhampton | 2.25

Nottingham vs Blackpool 2.00

Sheffield Utd vs Stoke City 218

Bristol City vs Bournemouth | 4.14

St Johnstone vs Livingston 1.85

Rangers vs Hearts 1.56

Norwich City vs Brighton 3.61

FK Lviv vs Dynamo Kiev [10.62

Preston vs Derby 2.02

Ross County vs St Mirren 3.06

Ludogorets Razgrad vs Tsarsko Selo 113

Clermont Foot vs Lille 3.08

SCR Altach vs RB Salzburg [12.50

Apollon Smyrnis vs Asteras Tripolis | 2.86

Kaizer Chiefs vs Chippa Utd 2.20

BSC Young Boys vs FC Luzern 1.24

Sochi vs Rostov 173

Lillestrom vs Kristiansund 1.90

Spartak Moscow vs Dinamo Moscow| 2.46

Yverdon-Sport FC vs FC Wil 1.97

Adana Demirspor vs Yeni Malatyaspor| 1.72

Lazio vs Inter 3.27

Levante vs Getafe 2.51

Monchengladbach vs Stuttgart 1.51

Glentoran Belfast vs Coleraine FC | 2.01

Brentford vs Chelsea 5.83

Zulte Waregem vs Royal Antwerg 4.16

Qostende vs Cercle Brugge | 2.11

SC Dnipro 1vs Kolos Kovalivkal 1.60

GO Ahead Eagles vs Heracles Almelo| 2.96

Heerenveen vs Ajax 9.84

Dundee FC vs Aberdeen 2.82

Panathinaikos vs lonikos Nikea FQ 1.47

FC Zurich vs FC Lugano 2.02

AC Milan vs Verona 1.58

Real Sociedad vs Mallorca 144

PSV Eindhoven vs PEC Zwolle 114

Fortuna Sittard vs Cambuur 2.51

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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GOMES
AFUNGUKA

USHINDI NI
LAZIMA

® @ ®Huku Biashara United ikiwadu-
waza Al Ahly Tripol na kujiweka katika...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

SAFARI imeanza, hayo ni maneno
ya Kocha Mkuu wa Simba, Didier
Gomes ambaye jana jioni aliongoza
kikosi cha timu hiyo kuelekea Bot-
swana kwa ajili ya mechi ya raundi
ya kwanza ya mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi yaJwaneng Galaxy itakayoche-
zwa kesho nchini humo.

Gomes aliliambia gazeti hili wa-
nakwenda Botswana kusaka ushindi
na malengo yao ni kupata matokeo
mazuri na hatimaye kutinga hatua
ya makundi ya michuano hiyo in-
ayoandaliwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF).

Kocha huyo alisema anatarajia
kukutana na ushindani katika mechi
hiyo na amewaona wachezaji wa
Jwaneng Galaxy wana uwezo wa
kushambulia na baadaye kurejea
haraka kuimarisha safu ya ulinzi.

Alisema wanafahamu mechi hiyo
haitakuwa nyepesi kwa kila upande
kwa sababu kila timu inahitaji
kushinda na kujiweka kwenye maz-
ingira mazuri kuelekea mchezo wa
marudiano ambayo utachezwa Ok-
toba 24, mwaka huu kwenye Uwanja
laam.

“Tunakwenda kupambana ku-
saka matokeo mazuri, si mchezo
mwepesi kwa Simba au kwa wapin-
zani wetu, kwa sasa tunahitaji kupa-
ta matokeo mazuri na kutinga hatua
ya makundi, naamini tutafanya vi-
zuri,” alisema kocha huyo.

Naye nahodha wa Simba, John
Bocco, alisema wanakwenda Bot-
swana kwa kazi moja ya kupambana
kwa ajili ya timu yao na vile vile ku-
peperusha vyema bendera ya Tan-
zania.

“Tunahitaji kupata ushindi, tu-
najua hakuna timu ndogo, kila
upande umejiandaa kwa ajili ya ku-
saka ushindi, hatutabweteka,” Bocco
alisema.

Naye Mratibu wa Simba, Abbas
Ally ambaye alitangulia Botswana
alisema mapokezi kwa ajili ya kikosi
hicho yamekamilika na wamejipan-
ga kukabiliana na hali ya hewa ya
joto iliyoko nchini humo.

Wachezaji wa Simba walioondo-
ka nchini jana kuelekea Botswana
ni pamoja na Aishi Manula, Beno
Kakolanya, Ally Salum, Shomary Ka-
pombe, Israel Mwenda, Mohamed
Hussein, Gadiel Maichael, Erasto
Nyoni, Pascal Wawa, Kennedy Juma,
Inonga Varane, Joash Onyango,
Thadeo Lwanga, Jonas Mkude, Sa-
dio Kanoute, Rally Bwalya, Mzamiru
Yassin, Ibrahim Ajibu, Hassan Dilun-
ga, Bernard Morrison, Peter Banda,
Duncan Nyoni, Meddie Kagere na
Bocco.

Wakati huo huo Biashara United
imejiweka katika nafasi nzuri ya

kuson- ga  mbele

kwe - nye
mashinda- < z \

no vya

Kombe

1 a \’

Shirik- - isho
Afrika ' baada ya kui-
funga “ Al Ahly Tripoli
mabao’ " 2-0 katika mchezo
wa mi- - chuano hiyo uli-
ochezwa = kwenye Uwanja wa

jana. Biashara United ilikwenda ma-
pumziko ikiwa mbele kwa bao 1-0,
shukrani kwa Judica Mafie aliyeingia
dakika ya 39 na Atupele Green am-
baye alitikisa nyavu za Waarabu hao
wa Libya.

Dakika 20 za mwisho za mch-
ezo huo zilikuwa ngumu kwa we-
nyeji kutokana na Al Ahly kufanya
mashambulizi ya mara kwa mara,
lakini hayakuzaa matunda.

Timu hizo zitarudiana Oktoba 24,
mwaka huu nchini Misri na hiyo ina-
tokana na Libya kutokuwa salama.

"

Mshambuliaji wa Biashara United, Atupele Green
(aliye juu), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Al
Ahly Tripoli katika mechi ya Kombe la Shirikisho
Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin

ishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga vapeleka
shangwe Songea

Na Saada Akida

WAKATI Yanga ikitarajiwa
kesho ili kuelekea Songea, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Nesreddine
Nabi amesema anatengeneza
kikosi imara kitakachowapa raha
mashabiki na wanachama wa
timu hiyo katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC
itakayochezwa Jumanne.

Nabi aliliambia gazeti hili ame-
furahishwa na kurejea kwa nyota
wake wawili, David Bryson na
Yassin Mustafa ambao walikuwa
majeruhi na sasa wameongeza
nguvu katika safu yake ya ulinzi.

Alisema wamejiandaa vizuri
kuelekea mchezo huo na hana
presha yoyote katika safu ya ul-
inzi kwa  sababu kurejea

~ kwa nyota hao

» kumeimarisha

timu hiyo na kuwa
mkali kwa washambu-
liaji wake kucheza kwa ushiriki-

ano wenyewe kwa wenyewe.

“Sina presha kwenye safu yan-

gu va ulinzi tumeimarika vizuri,
nimekuwa mkali kwa washam-
buliaji na kuwataka kufanya kazi
kwa ushirikiano bila kuangalia
mafanikio ya mtu binafsi katika
kutengeneza nafasi na kufunga,”.

“Nimeona katika michezo
yote tuliyocheza, washambu-
liaji walikuwa kila mmoja akitaka
kufunga, nimekuwa mkali siku
zote inashinda timu anafunga au
anatengeneza nafasi mchezaji,”
alisema Nabi.

Aliongeza wanahitaji kuende-
leza kasi ya ushindi ili kujiweka
kwenye nafasi nzuri katika msi-
mamo wa ligi hiyo unaoongozwa
na Polisi Tanzania.

“Tumejipanga vizuri na kikosi
kipo tayari kwa ajili ya kutafuta

matokeo mazuri katika mchezo
wetu huo, KMC FC sio timu
mbaya, wamejipanga Vvizuri
na nina imani utakuwa mchezo
wenye ushindani mkubwa kwa
pande zote mbili,” alisema Kocha
huyo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga iko katika
nafasi ya pili ikiwa na pointi sita
sawa na vinara wakati mabingwa
watetezi Simba yenye pointi nne
wako katika nafasi ya nne.
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