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INAENDELEA UK.12

Na Mwandishi Wetu

I
LIKUWA tarehe 6 Novemba 
mwaka jana, kulikuwapo 
kikao cha kamati ya pamoja 
ya Serikali ya Muungano na 

ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
kilichofanyika jijini Dodoma 
kilichojadili hoja nane za Muun-
gano, nne ambazo ni nusu ya 
idadi hiyo, zikipatiwa ufumbuzi 
na kuondolewa kwenye orodha 
hiyo ya Muungano.

Hizo zilizoondolewa zinaju-
muisha; malalamiko ya wafan-
yabiashara wa Zanzibar kuto-
zwa kodi mara mbili na Kodi ya 
Mapato  (PAYE) na Kodi ya Zuio 
(Withholding Tax).

Pia, kuna suala la kuongeze-
ka gharama za umeme kutoka 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwenda Shirika la 
Umeme la Zanzibar (ZECO); pia  
Mkataba wa Mkopo wa Fedha za 
Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume (Terminal III). 
Sasa  zimefanyiwa kazi na rasmi 
zimeondoewa kwenye kero hizo.

ULINGO WA MAZINGIRA
Inapotajwa mamlaka inayo-

simamia mazingira kitaifa, Ofisi 
ya Makamu wa Rais, ndiko aliko-
tokea Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, huko akiwa Makamu wa 
Rais akisimamia moja kwa moja 
Muungano na Mazingira.

Mbali na miaka miwili ya urais 
wake sasa, zama hizo ndani ya 
miaka sita iliyopita, ndiye aliye-
andaa misingi ya yote  yanay-

oamuliwa sasa, akiwa mkuu wa 
nchi kwa miaka miwili.

Mnamo Februari 12, 2021 Maka-
mu wa Rais Dk. Philip Mpango, 
alizindua Sera ya Taifa ya Mazin-
gira ya Mwaka 2021 jijini Dodoma 
inayojumuisha mapya, yakiwamo 
udhibiti wa taka za kielektroniki, 
pia kusimamia na kutumia kemi-
kali.

Mengine yanayotajwa ni ku-
dhibiti uchafuzi katika shughuli 
za kutafuta na kuchimba mafuta 
na gesi, mabadiliko ya tabianchi, 

kwa kuzingatia tofauti za mae-
neo mbalimbali nchini.

Katika maudhui yake, kuna 
masuala yanayoainishwa kama 
vile; uharibifu wa ardhi, pua vy-
anzo vya maji, athari za mabadi-
liko ya tabianchi, kuchafuliwa 
mazingira, miti kukatwa ovyo na 
uharibifu wa misitu.

Changamoto nyingine inata-
jwa ni kupotea kwa makazi ya 
wanyamapori na bioanuai yake, 
kuharibika kwa mfumo- ikolojia 
kwenye pwani na baharini, uhar-
ibifu wa ardhi oevu, usimamizi 
hafifu wa taka, kuenea kwa vi-
umbe vamizi na changamoto za 
mazingira katika miji.

Ni mtazamo ambao mkakati 
huo, unalenga kuupatia  ufum-
buzi changamoto tajwa, Mpango 
Kabambe ukiainisha hatua za 
kimkakati na mahsusi, zinazozin-
gatia jiografia na mifumo ikolojia 
ya maeneo husika.

MWONGOZO WA KABONI
Biashara ya kaboni, inatajwa 

kuingia katika orodha ya nyenzo 
muhimu katika kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi duniani 
ambayo inafanyika miongoni 
mwa nchi wanachama wa Mka-
taba wa Mabadiliko ya Tabianchi, 
Itifaki ya Kyoto na Makubaliano 
ya Paris. 

Kwa kuzingatia hilo serikali im-
eandaa kanuni na Mwongozo wa 
Taifa wa Usimamizi wa Biashara 
ya Kaboni, lengo ni kuweka uta-
ratibu na masharti, ambayo wa-
dau na wajasiriamali wa biashara 
ya kaboni watapaswa kuzingatia.

Inafafanuliwa, hilo linafanyika 
wakati wa utekelezaji wa miradi 
mipya inayoendelea ya biashara 
ya kaboni katika sehemu mbal-
imbali ndani ya Muungano wa 
Tanzania. 

Hadi sasa inafafanuliwa, katika 

kusimamia matumizi salama 
ya baioteknolojia ya kisasa na 
udhibiti wake.

Lengo hapo linatajwa ni 
kuongeza kiwango cha ushiriki 
wa wadau katika kuhifadhi maz-
ingira, hali kadhalika kuongeza 
chachu ya kutekeleza mikakati ya 
kusimamia mazingira, akishiriki-
sha wajumbe kutoka sekta bin-
afsi na asasi za kiraia, wanaounda 
Kamati Maalum ya Uratibu na 
Mabalozi wa Mazingira wana-
oshiriki katika uhamasishaji. 

SERA & MPANGO 
Ofisi ya Makamu wa Rais, im-

eandaa Mpango Kabambe wa Ki-
taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (2022 – 2032), ambao 
ukazinduliwa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, katika kilele 
cha Siku ya Mazingira Duniani, 
Juni 5, mwaka jana, jijini Dodo-
ma, unaotekelezwa kwa kipindi 
cha miaka 10. 

Mpango huo unaainisha 
changamoto za kimazingira na 
mikakati ya kukabiliana nazo, 

ZAMA AWAMU YA SITA…

Ofisi Makamu Rais yaanika 
hatua zake katika mazingira

• Safari imeanza mkakati 2022 -32

Kuvulia nyavu plastiki kunavyoua
kundi la samaki, viumbe kutoweka

USHUHUDA WA MADHARA…USHUHUDA WA MADHARA…

Ukurasa 12

Vita ndoa za utotoni 
ilivyochachamaa 

IIivyo vita vya kukabili
 kasi HIV, dawa

 kulevya Mwanza

UKURASA  2

Watalii waanza 
kuondoka 
Kenya, Odinga 
adai kutishiwa 
kuuawa

MRATIBU wa Mtandao wa Watetezi wa 
Haki za Binadamu (THRDC), Onesmo Olen-
gurumwa, ameshauri wapinzani...

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) limeshiriki maonye-
sho ya Kimataifa ya Kilimo na Mazingira...

TANZANIA imelishauri Shirika la Kima-
taifa la Uwekezaji la Uingereza (BII) 
kuongeza kiwango cha uwekezaji...

YALIYOMO

OLENGURUMWA ATAKA 
WAPINZANI KUMWACHIA 
SAMIA URAIS 2025

NEMC YATOA DARASA 
UTOKOMEZAJI MIFUKO 

UKURASA WA 4

UKURASA WA 7

NCHEMBA APIGIA DEBE 
UINGEREZA KUONGEZA 
MIRADI UWEKEZAJI 
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TEC yashauri kinga viongoziTEC yashauri kinga viongozi
kutokushtakiwa iondolewekutokushtakiwa iondolewe

Mapendekezo yetu ni Mapendekezo yetu ni 
kuona mahakama ikitoa kuona mahakama ikitoa 
haki kwa uhuru bila kuin-haki kwa uhuru bila kuin-
giliwa na chombo chochote giliwa na chombo chochote 
itoe haki kwa usawa.itoe haki kwa usawa.

Askofu Kisare

Katiba inatamka kwamba Katiba inatamka kwamba 
watu wote ni sawa mbele watu wote ni sawa mbele 
ya sheria na wakati huo ya sheria na wakati huo 
huo inaweka kinga ya ku-huo inaweka kinga ya ku-
toshtakiwa kwa baadhi ya toshtakiwa kwa baadhi ya 
viongozi.viongozi.

Dk. Kassala
Jaji Mkuu mstaafu, Mohamed Chande Othman
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Kipindupindu chaua 
watatu, 72 waugua 
Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema katika kipindi 
cha Februari hadi Machi, 2023, watu 72 
wameugua ugonjwa wa kipindupindu 
na wengine watatu wamefariki dunia 
katika mikoa minne, huku ikizindua 
mpango shirikishi wa taifa wa kuzuia na 
kukabili.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Sera, Bunge na Uratibu, George Sim-
bachawene, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizindua mpango huo jijini 
hapo.

Simbachawene alisema ugonjwa huo 
uligundulika Februari 19, hadi Machi 15, 
2023, wamepokea taarifa ya wagonjwa 
60 ambao kwa Mkoa wa Ruvuma ni 13, 
Kigoma (7), Katavi (34) na Rukwa (18).

“Tanzania ilishuhudia kipindi kirefu 
cha mlipuko wa kipindupindu hapa 
nchini kuanzia mwaka 2015 hadi 2018. 
Mlipuko huo ulitupa uzoefu mkubwa 
katika kukabiliana na ugonjwa huo ha-
tari.

Hata hivyo, mlipuko wa ugonjwa huu 
umepungua katika sehemu kubwa ya 
nchi yetu,” alisema.

Akizungumzia mpango huo, Sim-
bachawene alisema ulifanyiwa mapi-
tio na utaiwezesha serikali kuimarisha 
shughuli za uratibu na kuweka mifumo 
madhubuti ya kisekta ya kukabiliana na 
ugonjwa huo hatari.

“Huu mpango utaziwezesha wizara 
zinazohusika, Idara, Taasisi, Mamlaka 
za Mikoa na Serikali za Mitaa kushiriki 
kikamilifu katika hatua za kuzuia, ku-
jiandaa kukabiliana na ugonjwa wa 
kipindupindu na kurejesha hali pindi 
ugonjwa huo unapotokea,” alisema.

Hata hivyo, alisema katika tathmini ili-
yofanyika ya ugonjwa huo ilitaja sababu 
za kujirudia kwa milipuko kwenye mae-
neo mbalimbali unaotokana na ukosefu 
wa majisafi na salama kwa jamii husika, 
uelewa mdogo wa namna ya kujikinga 
na kupambana na ugonjwa huo na jamii 
kukosa vyoo bora na matumizi hafifu ya 
vyoo. Kadhalika, alisema taarifa kutoka 
Shirika la Afya Dunia (WHO) inaeleza 
kuwapo na mlipuko mkubwa wa kipin-
dupindu nchini Malawi na hadi kufikia 
Machi 15, 2023 kulikuwa na jumla ya 
wagonjwa 53,925 na vifo 1,658 vilivyo-
tolewa taarifa.

“Taarifa hii inatupa tahadhari ya mli-
puko huo pia kuvuka mipaka na kuin-
gia nchini kwetu hususani pale tusipo 
imarisha afua mbalimbali za kujikinga 
na kipindupindu kwa jamii zetu husu-
sani kwa mikoa inayopakana na nchi 
hiyo, tetesi za kuwapo kwa mlipuko wa 
ugonjwa wa kipindupindu pia zipo kwa 
nchi nyingine tulizopakana nazo kama 
Msumbiji, DRC Congo, Zambia na Ken-
ya,” alisema.

Aliihimiza Wizara ya Afya kuongeza 
nguvu ya ufuatiliaji ili kuhakikisha wag-
onjwa na tetesi zote zinatolewa taarifa 
na kutibiwa mapema kwenye vituo vya 
kutolea huduma kabla ugonjwa hau-
jsambaa kwenye maeneo makubwa 
zaidi.

“Naelekeza Ofisi za tawala za Mikoa na 
Halmashauri zote kushirikiana na mam-
laka za maji mijini na vijijini (RUWASA), 
ili kuhakikisha hali ya upatikanaji wa 
maji katika maeneo yao inaimarika,” 
alisema.

TEC yashauri kinga viongozi
kutoshtakiwa iondolewe
Na Restuta James

BARAZA la Maaskofu Kato-
liki Tanzania (TEC), limetaka 
watu wote kuwa sawa mbele 
ya sheria na kutaka mfumo 
wa hakijinai usiweke kinga ya 
kutoshtakiwa kwa baadhi ya 
viongozi umma.

Aidha, Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA), 
limetaka sheria ya ndoa inay-
oruhusu mtoto wa kike kuole-
wa akiwa na miaka 14 ibakie 
kama ilivyo.

Viongozi hao wa dini wal-
itoa maoni hayo Dar es Sa-
laam jana mbele ya Tume 
ya Kurekebisha Mfumo wa 
Haki Jinai, inayoongozwa na 
Jaji Mkuu Mstaafu, Othman 
Chande.

Mkurugenzi wa Hadhi ya 
Utu wa Mwanadamu kutoka 
TEC,  Dk.  Camilius Kassala, 
alisema Katiba inatamka 
kwamba watu wote ni sawa 
mbele ya sheria na wakati 
huo huo inaweka kinga ya 
kutoshtakiwa kwa baadhi ya 
viongozi.

Baadhi ya viongozi wenye 
kinga ya kutoshtakiwa ni Rais, 
Spika wa Bunge, mwendesha 
mashtaka wa serikali na ma-
jaji.

Alisema kinga ya ku-
toshtakiwa kwa baadhi ya 
watu ni kinyume cha utu kwa 

kuwa watu wote wako sawa 
mbele za Mungu bila kujali 
hadhi yao kidunia.

“Kuweka kinga ya ku-
toshtakiwa ni makosa ndiyo 
maana kuna vuguvugu la 
Katiba Mpya ili hiyo kinga 
iondolewe. Watu wameanza 
kuelewa kwamba sisi binada-
mu wote tuko sawa kama al-
ivyotufundisha Baba wa Taifa 
Mwalimu ( Julius) Nyerere. 
Uwe Rais usiwe Rais sote tuko 
sawa.

“Mwanadamu ni sura na 
mfano wa Mungu ana hadi 
yake. Awe gerezani kama 
mfungwa, mtuhumiwa, tajiri, 
bosi, kamanda wa polisi au 
rais…hadhi ya kila binadamu 
ni sawa,” alisema. 

Alipendekeza kuwa mfumo 
wa hakijinai utoe mamlaka 
kwa wananchi kuishtaki seri-
kali pale wanapoona haija-
timiza wajibu wake ipasavyo 
hususani inaposhindwa kusi-
mamia haki za raia.

Dk. Kassala alifafanua 
kwamba watendaji katika vy-
ombo vya hakijinai kuanzia 
polisi, mahakama, magereza 
na mawakili, wanapaswa kuz-
ingatia utu pale mtuhumiwa 
anapokamatwa hadi anapo-
hukumiwa.

Kuhusu mahakama, ali-
pendekeza kuwa mfumo 
uboreshwe ili uzito wa adha-

bu uendane na hadhi ya ma-
hakama pamoja na uhalisia 
wa mtuhumiwa.

Alitoa mfano kwamba Ma-
hakama za Mwanzo zinashu-
ghulikia makosa madogo 
pamoja na wananchi wa kip-
ato cha chini, hivyo iwekewe 
ukomo wa faini kwani mara 
nyingi zinakuwa kubwa 
jambo linalotoa mwanya wa 
rushwa.

Kwa upande wa Jumuiya ya 
Kikristo Tanzania (CCT), im-
ependekeza utu na haki vizin-
gatiwe kwenye ngazi zote za 
haki jinai kuanzia polisi, ofisi 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP hadi) na mahakamani.

Mkuu wa Kanisa la Men-
nonite Tanzania, Askofu Nel-
son Kisare, ambaye amewasil-
isha maoni ya CCT, alisema 
watuhumiwa waliopo ma-
habusu na wafungwa, wana-
paswa kuhudumiwa kwa kuz-
ingatia utu na haki zao bila 
kunyanyaswa.

“Mapendekezo yetu ni 
kuona mahakama ikitoa haki 
kwa uhuru bila kuingiliwa na 
chombo chochote itoe haki 
kwa usawa,” alisema.

Mwanasheria Mkuu wa 
BAKWATA, Hassan Athman, 
alisema baraza hilo lime-
pendekeza maboresho kwe-
nye maeneo mengi ikiwamo 
ya mwenendo wa makosa ya 

jinai, ugaidi, uhujumu uchu-
mi, utakatishaji fedha na ku-
taka sheria ya ndoa ibakie 
kama ilivyo.

Alisema imani ya Kiislamu 
inaruhusu mtoto kuolewa 
anapovunja ungo, hivyo she-
ria ya ndoa kutoa ruhusa ya 
mtoto kuolewa kwa ruhusa 
ya mahakama ni jambo wa-
naloliunga mkono.

“Kuna ukinzani katika she-
ria ya ndoa, sheria ya mtoto 
na katika imani…sisi Waislam 
tunaamini kijana wa kiume 
anapobalehe anaruhusiwa 
kuoa na binti anaruhusiwa 
kuolewa anapovunja ungo. 
Haijalishi kavunja ungo akiwa 
ana miaka 10, 12, 13. Kiimani 
sisi tunaruhusiwa,” alisema.

“Tumependekeza kwam-
ba kifungu kinachoruhusu 
umri     wa miaka 14 kibaki 
mtu aruhusiwe  kuolewa,” 
alisema.

Pia alipendekeza sharti la 
dhamana ya mtumishi wa 
serikali kwa mtuhumiwa lion-
dolewe, kwa kuwa wapo raia 
wengi waadilifu wanaweza 
kuwadhamini ndugu zao pale 
watakapokabiliwa na kesi.

Alisema BAKWATA pia im-
ependekeza kwamba mfumo 
urekebishwe ili DDP asifun-
gue kesi ya jinai mahakamani 
kama hajakamilisha upele-
lezi.

Shekhe Mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakari Zuberi (wa tatu kulia), akikabidhi msaada wa vyakula mbalimbali 
vya futari kwa ajili ya maandalizi ya mwezi Mtukufu wa Ramadhan kwa mtu mmoja kati ya 200 jijini Dar es 
Salaam jana. Kushoto ni Mwenyekiti Khidmatul Ummah, Arif Surya. PICHA: MIRAJI MSALA
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Alhamisi Machi 23, 2023

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Afya Du-
niani (WHO), limetuma 
timu ya dharura mkoani 
Kagera kufanya uchun-
guzi zaidi wa mlipuko wa 
ugonjwa wa Virusi vya 
Marburg (MVD), uliori-
potiwa na kuua watu wa-
tano mpaka sasa.

Mkurugenzi wa WHO 
Kanda ya Afrika, Dk. Mat-
shidiso Moeti, alisema 
juhudi za mamlaka za 
afya za Tanzania kubaini 
chanzo cha ugonjwa huo 
ni kielelezo tosha cha 
dhamira ya dhati ya uka-
biliana nao.

Kupitia taarifa iliyotole-
wa juzi na Shirika hilo, 
Dk. Moeti alisema wana-
fanya kazi kwa pamoja na 
serikali kuongeza kasi ya 
udhibiti na kukomesha 
kuenea kwa virusi hivyo 
haraka iwezekanavyo.

Dk. Moeti alisema timu 
ya dharura ya WHO itaan-
gazia kutafuta visa katika 
jamii na vituo vya afya 
mkoani humo, ili kubaini 
mwingiliano zaidi na ku-
toa huduma zinazohita-
jika.

“Tutaendelea kufanya 
kazi kwa karibu na mam-
laka ya afya ya kitaifa 
kuokoa maisha,” alisema.

Juzi, Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu alithibit-
isha kutokea kwa mlipuko 
wa ugonjwa huo wilayani 
Bukoba mkoani Kagera, 
ikiwa ni siku nne baada 
ya kuwapo kwa taarifa za 
watu watano kufariki du-
nia akiwamo mhudumu 
wa afya ambaye alipata 
dalili za ugonjwa huo na 
wanane wakiripotiwa 
kuugua.

Alisema mpaka sasa 
serikali imefanikiwa kuu-
dhibiti, ili usienee mae-
neo mengine na inaende-
lea kuwafuatilia watu 161 
wanaohisiwa kuchanga-
mana na wagonjwa hao.

“Uchunguzi tuliofanya 
katika maabara yetu, 
umethibitika kuwapo 
kwa virusi Marburg, uli-
ogundulika mwaka 1967 
huko Ujerumani, mji wa 
Marburg ndio asili ya jina 
hili,” alisema.

WHO 
yatuma 
timu 
kuchunguza 
ugonjwa wa 
Marburg

Wachuuzi wa mboga na matunda wakiwa wamepanga bidhaa zao juu ya mfereji wa maji ya mvua kando ya barabara ya 
Morogoro, eneo la Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam hivi karibuni, wakidai kukosa maeneo ya kufanyia 
biashara. PICHA: SABATO KASIKA

Watalii waanza kuondoka Kenya, 
Odinga adai kutishiwa kuuawa

Na Maulid Mmbaga

MBALI na hasara ya Sh. bilioni 
mbili inayotajwa kupotea kutoka-
na na maandamano yaliyofanyi-
ka nchini Kenya mwanzoni mwa 
wiki hii, inaelezwa kuwa sekta ya 
utalii imeathirika zaidi kutokana 
na watalii wengi kuanza kuondo-
ka wakihofia usalama wao.

Jana katika mitandao ya kijamii 
kilirushwa kipande cha video 
kinachoonyesha msururu wa raia 
wa kigeni wakiwa wamebeba ma-
begi wakiingia katika Uwanja wa 
Ndege wa Jomo Kenyatta, waki-
fanya jitihada za kutaka kuon-
doka nchini Kenya wakihofia 
machafuko yaliyosababishwa na 
wafuasi wa kiongozi wa upinzani 
Raila Odinga wakati wa maanda-
mano.

Imeelezwa kuwa hali hiyo ita-
sababisha hasara kubwa katika 
hoteli za kitalii, sekta ya utalii na 
taifa la Kenya kwa ujumla, na 
pamoja na matokeo hayo, kion-
gozi mkuu wa upinzani nchini 
Kenya Raila Odinga ametoa wito 
kwa wafuasi wake kufanya maan-
damano mara mbili kwa wiki 
hadi serikali itakapofanyia kazi 
madai yao.

Kwa mujibu wa vyombo vya 
habari vya ndani, Jumatatu wiki 
hii Odinga aliitisha maandamano 
yanayotajwa kusababisha ghasia 
katika maeneo mbalimbali nchi-
ni humo hasa jiji kuu la Nairobi 
na Kisumu, huku polisi wakisema 
mwanafunzi mmoja aliuawa na 
wengine 200 kukamatwa.

Sababu ya Odinga kuitisha 
maandamano hayo ni kuipinga 
Serikali ya Rais William Ruto 
kuhusu kupanda kwa gharama 
za maisha.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ka-
manda Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini Kenya, Japheth Koome, 
baadhi ya waandamanaji waliwa-
sha moto mitaani na kuwarushia 
mawe polisi.

Alisema Polisi walifyatua 
mabomu ya kutoa machozi na 
kuwarushia maji yanayowasha 
waandamanaji hao ukiwamo 
msafara wa Odinga aliyekuwa ak-
iwahutubia wafuasi wake kutoka 
kwenye paa la gari yake.

Pia, alisema maofisa 24 walije-
ruhiwa katika mapambano hayo, 
lakini hawakutoa idadi ya waan-
damanaji waliojeruhiwa.

“Mapambano hayo ya siku 
nzima yaliyoshuhudiwa huko 
Nairobi na Kisumu hayakuwa 
na msingi zaidi ya kufanya gha-
sia dhidi ya polisi na kuhujumu 
uchumi,” alisema.

MADAI YA KUUAWA
Hata hivyo, Kiongozi wa Azi-

mio Odinga, alidai kuwa kuliku-
wa na jaribio la maofisa wa usala-
ma kumwangamiza yeye pamoja 
na Kalonzo Musyoka wakati wa 
maandamano ya Jumatatu.

Alisema maofisa wa usalama 
waliwafyatulia magari yao risasi 
wakati wa maandamano jijini 
Nairobi jambo ambalo liliwash-
tua.

“Kulikuwa na jaribio la 
kuangamiza Raila Odinga na Ka-
lonzo Musyoka. Magari yao yali-
lengwa na risasi, lakini kwa baha-
ti mzuri hawakupata majeraha. 
Tunaendelea kushangazwa na 
kitendo hicho cha polisi,” alisema 
Odinga.

ODINGA AKAMATWE
Kutokana na ghasia hizo, 

wabunge wa chama tawala UDA 

waliitaka serikali kumchukulia 
hatua na kumkamata kinara wa 
Azimio Odinga kwa madai kuwa 
maandamano aliyoyaitisha yali-
sababisha uharibifu wa mali za 
Wakenya.

Wabunge hao walitoa taarifa 
kwa wanahabari wakiongozwa 
na Gavana Cecil Mbarire, wak-
isema kuwa Odinga, aliongoza 
maandamano     yaliyoleta vu-
rugu sehemu kadhaa katika taifa 
hilo.

“Jumatatu Raila aliongoza kun-
di lake la waporaji kutatiza amani 
na utulivu wa Jiji la Nairobi na 
sehemu kadhaa nchini. Odinga 
aliongoza vurugu iliyosababisha 
kuharibiwa kwa mali na kuta-
tizika kwa biashara nchini,” alise-
ma Mbarire.

Wabunge hao wa UDA pia 
walitoa wito kwa vitengo vya us-
alama kuanzisha mchakato wa 
kumshtaki Odinga na viongozi 
wengine wa mrengo wa Azimio 
kwa uharibifu wa mali na maisha 
yoyote yaliyopotezwa wakati wa 
maandamano.

“Wao kama Azimio wanasta-
hili kushtakiwa kwa uharibifu 
na uporaji wa mali na pia kwa 
maafa yoyote yaliyompata mtu 
wakati wa maandamano,” alise-
ma Mbarire.

Vile vile, Mbarire aliwapongeza 
maofisa wa usalama ambao 
anasema walifanya kazi nzuri 
iliyohakikisha kuwa utulivu un-
arejea licha ya purukushani il-
iyoshuhudiwa.

VIONGOZI WA DINI 
Baadhi ya viongozi wa Kiis-

lamu wametoa wito kwa Odinga 
kusitisha maandamano wakati 
wa ibada ya mfungo wa mwezi 
mtukufu wa Ramadhani

Katibu wa Muungano wa 
Maimamu nchini humo, Shekhe 
Mohamed Khalifa, alisema wa-
natarajia kuanza kufunga kwa 
maombi ya mwezi wa Ramadha-
ni kuanzia leo, Machi 23.

Katibu huyo alimtaka Raila 
kuwaheshimu waislamu wataka-
okuwa wanafunga kwa maombi 
kwa kusitisha maandamano ali-
yoyaitisha.

“Wakati wa mwezi mtukufu wa 
Ramadhani Mwenyezi Mungu 
huweka kando mashetani yote ili 
kumpa muislamu wakati mwafa-
ka wa kuswali, waheshimu wais-
lamu kwamba ni mwezi wao wa 
ibada, tunawasihi wale wote wa-
naohusika katika mipango hii ya 
maandamano kuuheshimu mwe-
zi huu mtukufu wa Ramadhani 
na pia kuwaheshimu waislamu,” 
alisisitiza Khalifa.

Shekhe Mohammed Dor, 
miongoni mwa viongozi wa ki-
islamu, alisema kuwa ipo haja 
ya makubaliana na maelewano 
ya haraka kuhusu mzozo una-
oshuhudiwa.

“Kuna haja ya kutafuta mbinu 
mwafaka itakayoweza kusu-
luhisha mzozo unaoendelea na 
kuwapa fursa Wakenya muda 
mwafaka wa kubuni njia za ku-
jenga uchumi wa taifa,” alisema 
Dor.

Aidha, viongozi wengine wa 
madhehebu mbalimbali wame-
jitokeza na kuomba kuwe na 
makubaliano kati ya makundi 
mawili ya kisiasa yanayozozana 
kwa manufaa ya maendeleo ya 
taifa hilo.

Katibu Mkuu wa chama ta-
wala (UDA), Cleophas Malala, 
alidokeza kuwa kuna uwezekano 
wa maridhiano kati ya Rais Ruto 
na mpinzani wake Odinga.
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Olengurumwa ataka wapinzani kumwachia Samia urais 2025
Na Christina Mwakangale

MRATIBU wa Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu 
(THRDC), Onesmo Olengu-
rumwa, ameshauri wapinzani 
kutosimamisha wagombea 
urais katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025. 

Amesema kwa mtazamo 
wake, kutokana na Rais Samia 
Suluhu Hassan kuonyesha nia 
ya majadiliano na upinzani, 
huku vyama vya siasa vikianza 
kurejea tangu kufungiwa shu-
ghuli zao kwa takribani miaka 
saba, ni vyema vikaacha nafasi 
hiyo ili kukuza utawala bora. 

Olengurumwa aliyasema 
hayo hivi karibuni kwenye ma-
hojiano akizungumzia miaka 
miwili ya Rais Samia madara-
kani huku akisisitiza kuwa 
hiyo ni hoja yake binafsi.

“Kwa mimi nataka ni-
washauri vyama vilivy-
oshindwa kufanya kazi. Tan-
zania tuliua upinzani, hivyo 
kwanza wajipange. Upinzani  
wawekeze  kwa ajili ya uch-
aguzi unaokuja wa serikali 

za mitaa na kwa uchaguzi wa 
mwaka 2025 wawekeze kwe-
nye madiwani na ubunge.

“Wafanye hivyo hivyo anga-
lau wapate wapate theluthi ya 
wabunge, theluthi madiwani 
na wenyeviti wa vijiji. Waki-
fanya hivyo kwa uchaguzi un-
aokuja wa mwakani (serikali 
za mitaa) na uchaguzi mkuu 
mwaka 2025, hadi uchaguzi 
wa mwaka 2030 wataweza 
kusimamisha wagombea 
urais. Uchagzui wa 2025 ukiwa 
wa haki wapinzani watapata 
viti vya ubunge, udiwani na 
mitaa. Waingie makubaliano 
na rais katika uchaguzi huru 
na haki,” alisema. 

Alisisitiza kuwa ili kuwa 
na mgombea urais ni pesa, 
na kwa uhalisia wapinzani 
pia wana tatizo hilo, hivyo 
wawekeze kwa wagombea 
udiwani na ubunge. Olengu-
rumwa alisema kwa mtaza-
mo Rais aliyeko madarakani 
anatekeleza misingi yao (wap-
inzani) kama vile haki ambayo 
imetolewa na sasa wanafanya 
shughuli zao za kisiasa. 

“Tumuunge mkono hata 
kama vyama havitanufaika 
kisiasa sasa lakini tutakuwa 
tumeepusha kizazi kwa miaka 
ijayo kuja kuwa na siasa za 
chuki,” alisema.

Kuhusu mtazamo wa asasi 
za kiraia (AZAKI) juu ya masu-
ala ya utawala bora nchini, 
alisema ukimya wa matamko 
unamaanisha uwapo wa ki-
wango cha haki za binadamu, 
usawa na uhuru wa vyombo 
vya habari.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kipindi cha miaka miwili 
tangu aingie madarakani na 
kuigusa katiba hasa kwenye 
eneo la utawala bora na haki, 
sasa mifumo hiyo ilindwe ki-
taasisi na kisheria. Tutaone-
kana ni watu ambao hatujui 
tunachokitaka, kusimama na 
kuanza kupinga hakuna saba-
bu, amerudisha demokrasia, 
ameshiriki mikutano na wap-
inzani.

“Kimsingi watetezi wa haki 
za binadamu tunataka tuone 
viongozi wetu wakiheshimu 
haki za binadamau, kiongozi 

akiwa kinyume na utawala 
bora utatuona sisi tukiwa 
mbele na matamko ya kushau-
ri,” alisema.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa 
kuna haja ya kuwa na bunge 
bora ambalo linaweza kuko-
soa na kutoa mwelekeo ambao 
una dhamira njema kwa taifa.

“Tulifika hatua bunge lili-
kuwa na wabunge karibu nusu 
kwa nusu, mabadiliko tunay-
oyaona yalitokana na bunge. 
Kama Escrow ilitokana na mi-
jadala ya wabunge wa pande 
zote,” alisema.

Pia alisema mihimili min-
gine pia ambayo inahitaji kui-
marishwa na kiongozi wa nchi 
na kuwa na uhuru kwenye 
utendaji wao ni mahakama na 
vyombo vya habari ambavyo 
hutoa mchango mkubwa wa 
kuibua kero, yakiwamo masu-
ala ya rushwa.

Ole Ngurumwa, alieleza 
kwamba utashi wa kisiasa 
aliouonesha Rais Samia, ni 
mwanzo wa ujenzi mpya wa 
siasa za kistaarabu na za kuig-
wa barani Afrika.

WaterAid yaweka mkakati 
kumaliza kero maji
Na Beatrice Shayo

SHIRIKA la WaterAid Tanzania linata-
rajia kuzindua mpango mkakati wenye 
matarajio makubwa wa miaka mitano 
Mei, mwaka huu, utakaomaliza tatizo la 
maji na usafi wa mazingira.

Akizungumza wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Maji Duniani nchini 
Tanzania, Mkurugenzi Mkaazi wa Shiri-
ka la WaterAid, Anna Mzinga, alisema 
mkakati huo utaanza mwaka huu hadi 
2028 kuhakikisha kila mtu wanapata 
huduma ya majisafi na  salama ambayo 
pia ni endelevu.

Mzinga alisema wataendelea kush-
irikiana na washirika kuunga mkono na 
kushawishi sera na bajeti, ili kuchangia 
katika kuboresha upatikanaji wa hudu-
ma salama, nafuu, zinazozingatia jinsia, 
jumuishi kijamii na endelevu, huduma 
za majitaka na usafi kwa kila mtu na 
kila mahali. 

“Tunajua kwamba upatikanaji un-
aotegemewa wa maji na usafi wa maz-
ingira unaosimamiwa kwa usalama 
pamoja na desturi na rasilimali za usafi 
wa kiafya, huwawezesha watoto, famil-
ia na jamii kuwa msingi wa kudumu wa 
kuboresha afya, uchumi imara na fursa 
kubwa zaidi,” alisema.

Alisema huduma za maji na usafi wa 
mazingira zinahitaji kuendelezwa kwa 
kiasi kikubwa, ili kufikia maendeleo 
yanayohitajika katika afya na ustawi 
ambayo yatasaidia nchi kujenga uwezo 
wa kustahimili siku zijazo na kutimiza 
uwezo wake. 

“Tunatamani kuwa mahali ambapo 
hakuna jamii inayorudishwa nyuma 
na magonjwa yasiyo kwisha yanao-
sababishwa na miundombinu mibovu 
ya majitaka, afya na usafi wa mazin-
gira. Hakuna msichana anayepaswa 
kutengwa na maisha bora ya baadaye 
kwa sababu shule yake haina vyoo vina-
vyofanya kazi vilivyo na milango ya ku-
funga au chumba cha usafi wa hedhi,” 
alisema Mzinga.

Alisema hakuna mtu anayepaswa 
kuachwa nyuma kwasababu ya ukose-
fu wa maji Siku ya Maji Duniani ni siku 
inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa 
ambayo inataka kuunga mkono kufiki-
wa kwa lengo la sita la Maendeleo En-
delevu kuwa maji na usafi wa mazingira 
kwa wote ifikapo mwaka 2030.

Pia alisema mwaka huu wanapo-
tumia kaulimbiu ambayo inasema 
“Kuhakikisha Upatikanaji wa Maji Ka-
tika Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabi-
anchi,” ni fursa nzuri kwa WaterAid 
kusisitiza umuhimu wa usimamizi na 
uendelevu wa rasilimali za thamani za 
maji na kuwasisitiza watoa maamuzi 
kuchukua hatua katika kukabiliana na 
tatizo la maji duniani.

“Kwa wasichana, upatikanaji wa vifaa 
vya WASH ni jambo muhimu linaloathi-
ri mahudhurio ya shule, hasa wakati wa 
hedhi na ni moja ya sababu kuu za wa-
sichana kuacha shule. 

Asilimia 34 ya wasichana waliripoti-
wa kukosa masomo wakati wa hedhi 
kutokana na ukosefu wa vyumba vya 
kubadilishia nguo na asilimia 26 wali-
laumu ukosefu wa choo safi na kina-
chofaa,” alisema.

Nchemba apigia debe Uingereza kuongeza miradi uwekezaji nchini
Na Benny Mwaipaja, LON-
DON

TANZANIA imelishau-
ri Shirika la Kimataifa la 
Uwekezaji la Uingereza 
(BII) kuongeza kiwango cha 
uwekezaji nchini ili kukuza 
biashara.  Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, alitoa wito huo 
jana jijini hapa alipoongoza 
ujumbe wa Tanzania ulioku-
tana na menejimenti ya shiri-
ka hilo, ambalo limewekeza 
katika baadhi ya miradi nchi-
ni. Alisema Tanzania ina fursa 

nyingi za uwekezaji katika 
sekta mbalimbali zikiwamo 
nishati, kilimo, utalii, madini, 
viwanda na huduma na rasili-
mali za asili kama vile gesi na 
maji kwa ajili ya kuzalishaji 
wa nishati. Dk. Nchemba al-
izitaja rasilimali zingine kuwa 
ni ardhi yenye rutuba kwa 
ajili ya kilimo, madini na hali 
ya amani nchini, ambavyo 
kiujumla vinaweka mazingira 
ya kuvutia kiuwekezaji. 

Waziri Nchemba aliialika 
timu ya wataalamu kutoka 
BII kutembelee Tanzania na 
kufanya mazungumzo na 

taasisi na mashirika mbalim-
bali pamoja na sekta binafsi 
ili kuangalia maeneo ya ku-
wekeza kwa faida ya pande 
zote zinazohusika.

Naye Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipango Zan-
zibar, Dk. Juma Malik Akil, 
alisema Zanzibar ikiwa sehe-
mu ya Tanzania, inatekeleza 
programu ya uchumi wa 
bluu inayohitaji uungwaji 
mkono wa taasisi za fedha za 
kimataifa na kuiomba taasisi 
hiyo kushiriki katika ujenzi 
wa uchumi wa Zanzibar.

Mkurugenzi Mtendaji wa 

BII, Chris Chijiutomi, ali-
ihakikishia Tanzania kwamba 
iko tayari kuongeza uwekezaji 
kwa kushirikiana na sekta bi-
nafsi ikiwa ni sera ya serikali 
ya Uingereza na misingi ya 
kuanzishwa kwa shirika hilo.

Alisema shirika lake lina 
mtaji wa zaidi ya dola za ki-
marekani bilioni 11 lakini im-
ewekeza Tanzania Dola mil-
ioni 215 pekee, hivyo kuitaka 
Tanzania kuainisha miradi ya 
kipaumbele ambayo shirika 
hilo litachambua na kutoa 
fedha kwa kushirikiana na 
sekta binafsi.

Meya wa 
Manispaa ya 
Kinondoni, Son-
goro Mnyonge, 
akipanda mti 
wakati akizin-
dua kampeni 
ya utunzaji wa 
mazingira ka-
tika Wilaya ya 
Kinondoni eneo 
la Kwa Mtogole, 
Dar es Salaam 
jana, kampeni 
hiyo inasimam-
iwa na Wakala 
wa Misitu Tan-
zania (TFS) na 
Bodi ya Bonde 
la Wami Ruvu 
ofisi ya Dar es 
Salaam. PICHA: 
FRANK MONYO
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RC apiga marufuku uvunaji miti ya asili
Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. Batilda 
Buriani, amepiga marufuku uvunaji na us-
afirishaji wa nguzo za miti kwenye misitu 
ya asili mkoani humo inayopelekwa kwe-
nye shughuli za madini Kanda ya Ziwa na 
ukaushaji wa tumbaku.

Dk. Buriani alitoa maagizo hayo karibuni 
kwa Kitengo cha Misitu na kuwataka kua-
cha moja ya utoaji vibali vya ukataji na 
usafirishaji wa bidhaa hizo za misitu, am-
bavyo vinatoa ruhusa kwa wafanyabiasha-
ra, wakulima na wajasiriamali kufanya 
shughuli hiyo. 

Alitoa maagizo hayo akiwa kwenye ziara 
ya mafunzo iliyoandaliwa na Kampuni ya 
Tumbaku ya Alliance One katika wilaya za 
Uvinza, Buhigwe na Kasulu mkoani Kigo-
ma, ambako inatekeleza mradi shirikishi 
wa upandaji     miti katika zaidi ya ekari 
1,412 kuanzia mwaka 2014 hadi mwaka 
jana.

Kampuni hiyo yenye makao makuu 
yake mkoani Morogoro, lakini ikiwa na 
matawi nchini kote kunakolimwa tumba-
ku, ikiwamo Tabora na Kigoma, inapanga 
kuanzisha mradi mkubwa wa upandaji 
miti mkoani Tabora, ambako ndiko kwe-
nye ngome yake ya zao la tumbaku, kwani 
mkoa huo unazalisha ziaidi ya asilimia 60 
ya zao hilo nchini.

“Kampuni iliponialika kuja hapa Kigoma 
kuangalia mradi wao huu, kabla hawa-
jauanzisha kule Nzega, mimi nilifikiri ndi-
yo kwanza miti ni midogo, kumbe hali ni 
tofauti, mradi umefanikiwa sana, miti im-

ekuwa ni mikubwa na tayari umeshakabi-
dhiwa kwa wenyewe na watu wameanza 
kufaidika nao kwa kweli nimefurahishwa 
sana,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa aliikaribisha kam-
puni hiyo kuwekeza mradi kama huo 
wilayani Nzega ili kusaidia kuendeleza 
harakati za upandaji miti, ili kubadili 
mwonekano wa mkoa huo.

“Ninyi tuelezeni tu ukubwa wa ardhi 
mnayoitaka, na sisi tutakaa na watu wetu 
katika kila wilaya na kuwapeni ardhi hiyo 
haraka, ili upandaji wa miti hii ukatusaidie 
kulinda miti yetu ya asili ambayo sasa ina-
vunwa kila uchao,” alisema.

Mkurugenzi wa Uzalishaji wa Alliance 
One, David Mayunga, mradi huo un-
atekelezwa katika vijiji 18 mkoani humo, 
iliyopandwa kwenye shule, hospitali, vi-
kundi vya jamii na watu binafsi lengo liki-
wa kusaidia upatikanaji wa kuni, kuuza na 
matumizi ya ukaushaji wa tumbaku.

“Awali mradi wetu haukueleweka vizuri 
katika jamii ya watu wa wilaya hizi, baadhi 
wakisema kwamba kampuni imekuja ku-
pora ardhi ya wenyeji, lakini kadri muda 
ulipozidi kwenda tukaanza kueleweka 
kidogo kidogo na mpaka tulipofika muda 
wa kukabidhi na kuondoka wengine 
wakaanza kulalamika kuwa mbona tu-
naondoka mapema mno,” alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Jamii 
cha Kizito chenye wanachama 49 ka-
tika wilaya ya Buhigwe, Alex Ndagirwe, 
alisema wameanza kufurahia matunda 
ya mradi huo kifedha, maana wameanza 
kuuza miti. 

FMCL yatangaza huduma bora za anga
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya huduma za anga za ugavi 
na usafirishaji nchini, Freight Manage-
ment Company Ltd (FMCL), imetangaza 
mpango mpya wa kutoa huduma bora 
za anga za ugavi na usafirishaji, kama se-
hemu ya mchango wake katika kukuza 
uchumi wa taifa. 

“Tunataka huduma za anga za ugavi 
na usafirishaji ziwe kwenye kiwango 
bora ndani ya nchi na kimataifa,” alisema 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa FMCL, Witness 
Panga wakati wa mahojiano maalumu na 
waandishi wa habari Dar es Salaam wiki 
hii. 

Akirejea jitihada na marekebisho yali-
yofanywa na serikali katika kuchochea 
uwekezaji wa sekta binafsi,  Witness 
alisema kampuni yake imejipanga vizuri 
kusaidia mipango ya serikali inayolenga 
kuboresha utoaji wa huduma kwenye 
ugavi na usafirishaji na huduma zingine 
nchini Tanzania.

Alisema huduma za ugavi na usa-
firishaji kama nguzo muhimu katika 
kuchechemua ukuaji wa biashara na 
uwekezaji ambavyo vinakuza uchumi wa 
taifa na kuleta maendeleo kwa Watanza-
nia.

“Matokeo chanya katika uchumi wetu 
yatainua na kuboresha hali ya maisha ya 
Watanzania wa kawaida,” alisema Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa FMCL, akiongeza 
kwamba: “Kwa vile sisi ni sehemu ya jamii 
hii, mchango wetu kwa maendeleo haya 
ni muhimu na haukwepeki.”

Alisema kampuni yake ina wabia we-
nye mtandao mkubwa na ulioimarika, 
unaoiruhusu kampuni kutoa huduma 
zinazoaminika na zenye gharama nafuu 
kwa wateja wake (wa ndani na kimataifa).

Kampuni ya FMCL inatoa huduma za 
anga za ugavi na usafirishaji, ambazo ni 
pamoja na usafirishaji wa mizigo kwa njia 
ya anga, usafirishaji wa kuunganisha kwa 
njia ya anga, kubadili meli/kuhamisha 
shehena na huduma za kukodisha.

Kampuni inatoa pia huduma za ushauri 
na uchanganuzi. “Wafanyakazi wetu 
wana uzoefu wa kuweza kutoa suluhisho 
lililo bora zaidi kwa mchororo wa mahi-
taji ya ugavi na usafirishaji.”

Katika kufanya kazi zake, Freight Man-
agement inatoa huduma za usafirishaji 
wa kimataifa kwa njia ya anga na baharini 
kutoka huduma za usafirishaji wa kawai-
da hadi changamani.

Kimsingi, FMCL ina uwezo wa kutoa hu-
duma yoyote ya usafirishaji, kutoka vifu-
rushi vidogo hadi makontena makubwa. 
Wafanyakazi wetu wazoefu wanajituma 
kuhakikisha shehena za wateja wetu zi-
nafika muda wake, salama na ndani ya 
bajeti.

“Tunajivunia pia huduma ya usafirishaji 
wa mizigo baina ya nchi na nchi, tukitoa 
kwa wateja wetu fursa za uchaguzi wa 
njia ya kutumia, kwa viwango nafuu zaidi 
na kwa huduma bora.

Huduma za utaratibu wa ugavi na usa-
firishaji ni pamoja na utakaso wa ushuru, 
kufunga mizigo, kuhifadhi mizigo ghalani, 
usambazaji, usimamizi wa orodha/hesa-
bu ya vitu/bidhaa na usafirishaji.

Baadhi ya wafanyakazi wa Kampuni ya bia ya Serengeti (SBL) Mwanza, na wa 
Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria, wakifanya usafi kwenye Mto Mirongo 
jijini Mwanza jana, kama sehemu ya kuadhimisha Siku ya Maji Duniani. Mto 
Mirongo hupeleka maji yake kwenye Ziwa Victoria. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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KUMEKUWAPO na malalamiko kutoka kwa wananchi kuhusu 
upunjwaji wa vipimo wanaponunua bidhaa mbalimbali.

Tatizo hilo linalochangiwa na uchakachauji wa mizani liko 
katika bidhaa nyingi ambazo mtumiaji analazimika kutumia 
kwa kipimo.

Kilio cha kupunjwa kinaanzia kwenye bidhaa aina ya nafaka, 
kitoweo mpaka kwenye mitungi ya gesi.

Baadhi ya wafanyabiashara hufanya uchakachuaji huo ili 
waweze kupata faida kubwa katika bidhaa atakayouza.

Jambo hili huwaumiza sana walaji kwa sababu wananunua 
mahitaji kulingana na bajeti ya watu waliopo kwenye familia, 
lakini wanajikuta kabla siku ambayo amepanga kununua bid-
haa nyingine, ile iliyopo inakuwa imekwisha mapema.

Kadhalika kwa wanaotumia gesi ya kupikia nyumbani. Kwe-
nye familia ya watu wachache mtungi mmoja wa kilo 15 un-
aweza kutumika zaidi ya miezi mitatu kwa aina ya vyakula 
vinavyopikwa kila mara. Lakini mtungi wenye ujazo huo huo 
kwa vyakula hivyo hivyo, unaweza usifike miezi miwili kabla ya 
kununua mwingine.

Watu wengi wanapokwenda kununua bidhaa huchukua bila 
kuhakiki uhalisi wa uzito uliopo mpaka wanapofika nyumbani 
na kutumia ndipo hugundua kuwa walipunjwa.

Katika bidhaa ya kitoweo, watu wengi wanalalamika kupun-
jwa. Kwa mfano mteja anakwenda kununua kilo moja ya nyama 
lakini anapofika nyumbani anagundua ni nusu kilo na robo.

Uchakachuaji huu unaumiza sana walaji ikizingatiwa kuwa 
bidhaa nyingi zimepanda bei kutokana na majanga yaliyotokea 
duniani na kuathiri nchi nyingi.

Baadhi ya wafanyabiashara wanaamua kuwaibia wateja bila 
huruma na bila kujua huyo aliyejitoa mpaka kununua kilo ya 
nyama amehangaika kwa kiasi gani ili aweze kufarahisha famil-
ia yake siku hiyo ile kitoweo hicho.

Wananchi wengi wanalalamika kuwa wafanyabiashara hao 
hawafanyiwi ukaguzi wa mara kwa mara na matokeo yake wa-
nabweteka na kufanya wanavyotaka wao.

Kwenye upimaji kuna mizani ya aina mbili, kuna ile inay-
otumia mawe maalumu ya vipimo na ya kielektroniki.

Katika mizani inayotumia mawe maalumu, baadhi ya wafan-
yabiashara hutumia ujanja kwa kupunguza kipimo bila mnunu-
zi kugundua.

Vile vile, mizani mingi haifanyiwi ukaguzi kuona kama ina-
fanyakazi vizuri hali ambayo pia huchangia watejwa kupunjwa.

Wakala wa Vipimo Nchini (WMA), umekuwa ukiwaonya 
wafanyabiashara kuipeleka mizani yao kukaguliwa mara kwa 
mara ili kuepuka kuwapunja wateja na kuondoa malalamiko.

Hata hivyo, suala hilo halitekelezwi ipaswavyo na vile vile, 
mamlaka husika inapaswa kufanya ukaguzi wa kushtukiza ili 
watu wanaofanya udanganyifu huo waweze kuchukuliwa hat-
ua.

Mamlaka hiyo hata hivyo, inakiri kugundua tatizo hilo ni kub-
wa na kwa mujibu wa sheria wanafanyakazi usiku na mchana 
ili mwananchi apate thamani ya fedha ya bidhaa anayonunua.

Mamlaka hiyo pia imewatahadharisha wauzaji wa nyama ku-
uza kwa uzito sahihi na wamiliki wa maduka hayo wanatakiwa 
kuhakiki mizani yao kwa sababu sheria itakapochukua mkon-
do wake, muuzaji na mmiliki wa biashara wote wataadhibiwa.

Wananchi nao wanatakiwa kuwa makini wanapokwenda ku-
nunua bidhaa kwa kuzihakiki kama uzito walionunua bidhaa 
unalingana na thamani ya pesa waliyoitoa.

Kama watakuwa wanahakiki kwa kutaka kupimiwa kwa mara 
ya pili bidhaa zao, uchakachuaji utakoma na kila mmoja ata-
pata thamani ya bidhaa yake kwa pesa aliyolipa.

Hili bodaboda kubeba wanafunzi 
‘mshikaki’, wazazi tuwe makini 

Wanaochakachua mizani waadhibiwe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KILA mahali nchini, suala la 
usafiri wa bodaboda unata-
wala kwa kina. Ni uchumi, bi-
ashara na mfumo wa maisha. 

Kila kitongoji cha nchi 
haukosekani, huku umma 
hivi sasa ukiamini ndio una 
uhakika hasa katika suala la 
kuwahi safari yako, pia ku-
penya kirahisi kwa gharama 
nafuu mahali kugumu ku-
fikika.

Kutokana na usafiri huo, 
kuonekana ni mkombozi 
kwa kuwakimbiza abiria 
haraka maeneo waendako, 
bodaboda sasa ina watumiaji 
na wateja wa rika mbalim-
bali.

Faida nyingine ni kwamba, 
kumekuwapo vijana wengi 
wanaojiajiri au wengine kua-
jiriwa, kwenye aina hiyo ya 
usafiri wa umma.

Kutokana na kundi hilo la 
vijana wa mijini na vijijini 
kuingia katika ama ajira au 
biashara za umiliki usafiri wa 
bodaboda kuna faida lukuki 
kimaisha. Si msamiati mpya 
tena, kusikia mtu anamiliki 
mradi wa bodaboda, huku 
maduka ya kuuza pikipiki 
yakiagiza kutoka kwa wazal-
ishaji nje, yamesambaa kila 
kona ya miji mikubwa na mi-
dogo.

Ndani ya nadharia ‘kizuri 
hakikosi kasoro’, kuna la 
pili hapo, kwamba sasa li-
nakomaa na madhara yake, 
kuhusiana na nidhamu ya 
barabarani, hadi lindi la ajali 
zinazotawala.

Wanashuhudiwa majeruhi 
wa ajali za bodaboda, hata 

kujitwalia umaarufu usioafaa 
katika hospitali za kila mahali 
nchini.

Waendeshaji hao wanata-
jwa, wapo ambao wamekuwa 
wakizijua sheria za usalama 
barabarani na wapo wasiozi-
jua sheria za usalama baraba-
rani, japo pia ni waendesha 
bodaboda. Ajali zao ni katika 
sura ya watoto mapacha.

Pamoja na kutojua sheria 
za usalama barabarani, la-
kini kumekuwapo mafunzo 
ambayo bodaboda huyapata 
kupitia polisi wa usalama 
barabarani.

Kutolewa kwa mafunzo 
hayo, ni sehemu ya kuwawez-
esha madereva hao wazijue 
sheria za barabara pale wa-
napotumia vyombo hivyo.

Niseme na lingine, kwamba 
suala la bodaboda kubeba 
wanafunzi na kuwapeleka 
shule, nisisitize hilo linataki-
wa kuangaliwa kwa umakini, 
ikiwamo kulinda usalama wa 
watoto pale wanapovitumia 
vyombo hivyo. 

Tayari ama tumesikia au 
kuiona ajali zake. 

Unakuta bodaboda moja 
imebeba watoto watatu wa-
dogo inawapeleka shule asu-
buhi na kuwafuata jioni.

Mwendeshaji wa bodaboda 
hiyo, kwanza hana kofia ngu-
mu, pia kavaa kandambili 
na anaendesha kifaa hicho, 
akiwa katika mwendo mkali 
wa kutisha.

Pindi bodaboda huyo, ana-
popata ajali amebeba watoto, 
uzoefu unaoponyesha ni 
pale anakimbiza usafiri huo, 

au wakati mwingine anajari-
bu kulipita gari ili awawaishe 
wanafunzi shule au nyum-
bani.

Waendesha bodaboda 
wengi wanakosa umakini 
wakiwa barabarani na wakati 
mwingine, wanawapita, hata 
kama taa hazijamruhusu, 
huku akiwa kwenye mwendo 
mkali na wanafunzi wake.

Tunajua gharama za kuli-
pia usafiri wa shule ni hata 
baadhi ya familia hazimudu 
na kuamua kuzama ka-
tika mbadala wa majirani 
kuchangishana fedha, wa-
kiamua kutafuta bodaboda 
moja itakayowabeba ama 
watoto wawili au watatu 
wafike shule.

Mzazi anaweza akawa 
anakimbia gharama za shule 
na kukimbilia gharama za 
chini za bodaboda, lakini 
mwisho wa siku gharama 
ndogo inaweza inachangia 
gharama na madhara makub-
wa zaidi ya tiba na simanzi.

Hapo ndipo ninawasihi wa-
zazi wenzangu wajaribu ku-
wafuatilia hao ‘mabodaboda’ 
wanasafirisha watoto wenu, 
mkiwa na kiulizo cha usala-
ma wa huduma, hasa pale 
wanapobeba mtoto zaidi ya 
mmoja katika bodaboda zao.

Inawezekana kabisa, mzazi 
ukahisi bodaboda anam-
chukua mwanao peke yake 
na yuko usalama, kumbe ali-
cho nacho nyuma ya pazia, ni 
balaa yenye viasharia vyote 
vya ajali kwa mtoto. Mungu 
aepushe mbali hili, hebu tu-
weni makini  na hili jamani!

Na Yasmine 
Protace

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Katibu Mkuu ataka ufumbuzi 
vikwazo utekelezaji wa  bajeti 

NEMC yatoa darasa utokomezaji mifuko plastiki 
Na Mwandishi Wetu 

BARAZA la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) limeshiriki maonye-
sho ya Kimataifa ya Kilimo 
na Mazingira (Agriteq Expo 
2023) katika jiji la Doha, Qatar 
na kuonesha uzoefu wake wa 
masuala mbalimbali ikiwamo 
utokomezaji wa mifuko ya 
plastiki. 

 Maonyesho hayo yalifanyi-
ka kuanzia Machi 15 hadi 19, 
mwaka huu na yalifunguliwa 
na Waziri wa Manispaa, Dk.  
Abdullah bin  Abdulaziz bin 
Turki Al Subaie. 

 Akizungumza wakati wa 
maonyesho hayo, Meneja wa 
Mawasiliano na Uhusiano 
kwa Umma wa NEMC, Irene 
John, alisema maonyesho 

hayo     yatafungua fursa ny-
ingi za      uwekezaji  katika 
bidhaa na    huduma kupitia 
mawasilisho  yaliyofanywa na 
NEMC    imeonyesha   mazin-
gira ya uwekezaji            yame-
boreshwa.

 Alisema miongoni mwa ma-
wasilisho ni pamoja na namna 
Tanzania ilivyoondoa mifuko 
ya plastiki na kutumia mifuko 
mbadala ambayo ni rafiki wa 
mazingira.

 Pia alisema mazingira ya 
uwekezaji yameboreshwa 
kupitia mifumo mbalimbali 
ya kielektroniki kama vile 
mchakato wa  utoaji vibali  
vya tathimini ya athari kwa 
mazingira na pia mfumo wa 
upatikanaji wa vibali vya taka 
hatarishi. 

“Miongoni mwa wageni wal-

iotembelea banda la NEMC 
ni pamoja na  watumishi 
kutoka Ubalozi wa  Tanza-
nia nchini  Qatar, wizara na 
kampuni mbalimbali kutoka 
nchi washiriki, mwananchi 
mmoja mmoja kutoka Qatar 
na nchi mbalimbali walitem-
belea pamoja na wawekezaji 
wa aina mbalimbali  ili kupata 
elimu  pamoja na kuelezwa 
fursa za uwekezaji kwenye 
mazingira, utalii na kilimo,” 
alisema.

 Kadhalika, Ofisa Mazin-
gira kutoka  NEMC  Kanda ya 
Kusini, Obasanjo Nniwako,  
alisema moja ya faida kubwa 
kwa  NEMC kushiriki ka-
tika maonyesho  ya kimataifa 
ya  mazingira     na kilimo ni 
pamoja      na     kuitangaza  
NEMC     na kutoa        elimu        

juu    ya utunzaji na uhifadhi 
wa mazingira kwa uwekezaji 
endelevu. 

“Lakini pia tumeeleza jinsi 
Tanzania ilivyotokomeza 
matumizi ya mifuko ya plas-
tiki na kuonyesha kwa vitendo 
baadhi ya mifuko mbadala  
inayotumika ambayo ni rafiki 
kwa mazingira  kwa ajili ya 
maendeleo endelevu  kwa 
faida ya vizazi vya sasa na vi-
javyo,” alisema.

Naye Tilisa Mwambungo, 
Ofisa Mazingira toka Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, alisema 
kwenye maonyesho wana-
tangaza  fursa  za uwekezaji  
hasa katika kilimo  endelevu  
kinachozingatia  uhifadhi  wa 
mazingira  na utalii kwa ajili 
ya  kukuza uchumi wa nchi  na 
kuongeza ajira.

Kaimu Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na Kati wa Benki ya CRDB, Bonaventure Paul (kushoto waliokaa) na Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni ya usafirishaji mizigo ya Silent Ocean, Salah Mohammed, wakitiliana saini  hati 
ya makubaliano jijini Dar es Salaam juzi, ya kuwawezesha wafanyabiashara wanaoagiza bidhaa kutoka nje ya 
nchi kupitia kampuni hiyo, kupata mkopo wa riba nafuu kwa kipindi cha kuanzia mwezi mmoja hadi miezi sita. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Juma Mkomi, amewataka 
wajumbe wa baraza la wafanyakazi la 
ofisi hiyo kuainisha na kuzitafutia ufum-
buzi changamoto zitakazokwamisha 
utekelezaji wa bajeti ya ofisi kwa mwaka 
2023/24 inayotarajiwa kuidhinishwa na 
Bunge. 

Kwa kufanya hivyo, amesema itasaidia 
kuboresha huduma kwa wananchi na wa-
dau wa masuala ya kiutumishi na utawala 
bora kama ilivyokusudiwa na serikali.

Mkomi alitoa maelekezo hayo juzi 
wakati akiongoza mkutano maalum wa 
Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora uliofanyika kwa lengo la 
kupitia taarifa ya utekelezaji wa mpango 
na bajeti kwa mwaka 2022/23 na mpango 
na bajeti kwa mwaka 2023/24.

Alisema kila mwaka bunge huidhinisha 
bajeti lakini wakati wa tathmini upun-
gufu unabainika katika utekelezaji, hivyo 
aliwasihi wajumbe wa baraza kuainisha 
na kuzitafutia ufumbuzi changamoto 
zinazoweza kukwamisha utekelezaji wa 
bajeti kwa mwaka wa fedha 2023/24.

“Ni wajibu wa kila mjumbe wa baraza 
hili kutoa mapendekezo yatakayoweze-
sha utekelezaji wa bajeti yetu kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 pindi Bunge  litakapoi-
dhinisha,” alisisitiza.

Pia alisema ushirikiano wa kiutendaji 
chini ya uongozi wake ni suala analolipa 
kipaumbele ili kufikia azma ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kuujenga utumishi wa 
umma unaowajibika kwa wananchi ka-
tika kutoa huduma bora.

Mkomi pia alitoa wito kwa wajumbe 
wa mkutano huo maalum kumshirikisha 
iwapo wana wazo au jambo ambalo wa-
nafikiri likitekelezwa litakuwa na tija ka-
tika kuuboresha utumishi wa umma.

Aliongeza kuwa suluhu ya kuboresha 
utendaji kazi wa watumishi wasiowa-
jibika si kuwahamisha vituo vya kazi 
bali waajiri wahakikishe wanarekebisha 
mapungufu yao ili waendelee kutoa hu-
duma katika    vituo vyao vya kazi alivyo-
pangiwa.

“Hata kwenye ofisi yetu, kama kuna 
mtumishi ana hawajibiki ipasavyo sitam-
hamisha kwa sababu itatafsiriwa kuwa 
nimempeleka mtu mwenye tatizo eneo 
lingine ili akaharibu, hivyo niwahakik-
ishie kuwa mtumishi atakayehama ni 
yule mwenye utendaji mzuri ambaye 
atatoa mchango kiutendaji katika taasisi 
nyingine.” Alisema.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 
mpango na bajeti kwa mwaka 2022/23 na 
mpango na bajeti kwa mwaka 2023/24, 
Mtakwimu Mkuu Ofisi ya Rais - Utumi-
shi,  Ibrahim     Kalengo, alisema serikali 
imeendelea kuunganisha mifumo ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano (TE-
HAMA) katika taasisi ili kubadilishana 
taarifa na kuongeza ufanisi wa utendaji 
kazi.

Kalengo alitolea mfano wa mfumo 
shirikishi wa taarifa za kiutumishi na 
mishahara kuunganishwa na mifumo ya 
Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF),  mikopo ya elimu ya juu, 
Ajira Portal na mfumo wa Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA).
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Vituo vya maji asilimia 34 vyabainika havifanyi kazi

TEN/MET yazindua mpango mkakati wa elimu miaka mitano
Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Elimu Tanzania 
(TEN/MET) umezindua mpango 
mkakati wa elimu wa miaka mi-
tano kuanzia mwaka huu, hadi 
2027 huku zaidi ya wanafunzi 
milioni 27 wakitarajiwa kunufaika 
katika mpango huo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mpango huo jijini Dar es 
Salaam juzi, Mratibu wa Taifa wa 
Mtandao huo, Ochola Wayoga, 
alisema wanatarajia utasaidia 
kuongeza ufanisi katika sekta 

hiyo.
Alisema mpango mkakati huo 

unagusa masilahi ya walimu, 
namna wanavyofundisha hu-
susani katika madarasa ya wa-
nafunzi wengi na mbinu mpya za 
ufundishaji.

“Na tunaamini kwamba kupitia 
mpango mkakati huu, kila Mtan-
zania apate elimu bora na hata 
kuongeza rasilimali za elimu kwa 
sababu bajeti ya elimu haijatimia 
asilimia 20 ya bajeti yote katika 
sekta hiyo na kwa kushirikiana na 
serikali kupitia mpango huu tu-
natarajia ndani ya miaka mitano 

nchi yetu itakuwa na uwezo wa 
kuwekeza asilimia hiyo ya bajeti 
nzima,” alisema Ochola.

Alisema wanatarajia kwenye 
mpango mkakati huo ni kuimari-
sha maadili katika sekta ya elimu.

“Mpango mkakati unakwenda 
kukuza maisha ya maadili ya vi-
jana katika ngazi zote za elimu 
kuanzia shule ya msingi mpaka 
vyuo vikuu. Tunataka wawe na 
maadili na ambao wanaweza ku-
jitawala na kufanya maamuzi ya-
takayowasaidia kuendeleza nchi 
yetu.”

Suala la uchumi wa taifa ni 

miongoni mwa mambo yanayota-
rajiwa kuboreshwa na mpango 
mkakati huo.

“Kwa sababu tunatarajia vi-
jana wakimaliza shule watajiajiri 
na kuajiri wengine, watakuwa 
wabunifu na watakuwa ni rasili-
mali ya kutegemewa na taifa. Kila 
kitakachofanyika kwenye mpan-
go huu lazima kitagusa maisha 
ya wanafunzi ngazi zote na tu-
natarajia     wanafunzi milioni 27 
watanufaika kwa miaka mitano,” 
alisema.

Alisema wanatarajia mpango 
mkakati huo utakuwa jumuishi 

unaotarajia kutumia Sh. bilioni 
20 kwa kipindi cha miaka mitano.

Mdhibiti Ubora Elimu, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Ephraim Simbeye alisema wa-
naamini mpango mkakati huo 
umekuja kwa wakati muafaka na 
utachangia jitihada zinazofanywa 
na serikali za kuboresha sekta ya 
elimu nchini.

Alisema serikali inatambua na 
kuthamini mchango mkubwa 
unaofanywa na wadau hao katika 
kuboresha sekta hiyo nchini na 
itaendelea kushirikiana nao ka-
tika kuiboresha zaidi.

Wabunge wanawake 
EALA watembelea CCBRT

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE wa Bunge la Afrika Mashariki (EALA) 
wameitembelea Hospitali ya CCBRT kujionea shu-
ghuli na huduma zinazotolewa katika hospitali hiyo.

Mbunge wa Afrika Mashariki anayewakilisha Tan-
zania, Dk. Shogo Sedoyeka, alisema ziara hiyo ilian-
daliwa na mwanzilishi na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
taasisi isiyo ya kiserikali ‘Fungua Trust’.

Wabunge hao walikuwa Dar es Salaam kwa shu-
ghuli za Kamati ikizijumuisha Kamati za Kudumu 
za Kilimo, Utalii na Maliasili na Sheria, Kanuni na 
Stahili na pia katika maadhimisho ya Siku ya Mwa-
namke Duniani.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya 
CCBRT, Brenda Msangi, aliwatembeza katika viten-
go mbalimbali kikiwamo kipya na cha kisasa cha 
afya ya uzazi kilichofunguliwa Julai, 2022 na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan na kupewa jina lake.

Alisema pia hospitali hiyo hutoa matibabu kwa 
wagonjwa kutoka ndani na nje ya nchi kwa kuzitaja 
baadhi ya nchi ambazo mara nyingi hupokea wag-
onjwa wake kuwa ni Comoro, Msumbiji, Malawi na 
Yemen.

Walitembelea wagonjwa wa fistula ambao hupati-
wa ya mafunzo ya ujasiriamali na hospitali hiyo.

Walifurahishwa na hospitali hiyo inavyojenga 
ujuzi kwa wafanyakazi wake wa ndani na kutoka 
taasisi na kampuni mbalimbali kuhakikisha kuwa 
Tanzania ina rasilimali watu wenye uwezo unaohi-
tajika kutoa huduma bora kupitia kitengo chake cha 
Mafunzo (CCBRT Academy).

Brenda alieleza mifumo mbalimbali ya kuongeza 
utendaji na uwajibikaji na udhibiti rasilimali za 
taasisi hiyo. Pia alisema wanavyosaidia jamii kutoa 
matibabu ya bure kwa kubuni njia mbalimbali za 
kugharimia matibabu hayo pamoja na kufanya kazi 
kwa karibu na serikali na wadau mbalimbali wa 
maendeleo.

Naye mheshimiwa Balozi Fatuma Ndangiza 
ambaye ni Katibu Mkuu wa Umoja huo wa wa-
nawake wa Bunge la Afrika Mashariki alisema; 
“Ninakupongeza Mtendaji Mkuu kwa usimamizi 
mzuri wa uendeshaji mzuri wa shughuli za hospitali 
hii,” alisema.

“Sisi kama wabunge tumeona na kujifunza mam-
bo mengi ambayo yameongeza uelewa wetu wa 
masuala mbalimbali na changamoto zinazowakabili 
wanawake na watoto na tutatumia nafasi zetu kule-
ta maboresho ya kisheria na kisera ili kuendana na 
mazingira ya sasa ya ukuaji wa teknolojia na ubuni-
fu ili kupunguza changamoto hizo na kuongeza ush-
iriki wa jamii katika shughuli za kiuchumi ndani ya 
Jumuiya yetu ya Afrika Mashariki.”

Taasisi ya Fungua imeanzishwa nchini Tanzania 
ikiwa na lengo la kujenga uwezo wa jamii kutumia 
fursa zilizopo katika maeneo yao ili kuinua hali zao 
za maisha.

Ofisa Mkuu 
wa Tigo Pesa, 
Angelica Pesha 
(katikati), 
akizungumza 
wakati wa uz-
induzi wa kadi 
mtandao ya 
Tigo Pesa Mas-
tercard jijini 
Dar es Salaam 
juzi. Wengine 
ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Selcom, Sa-
meer Hirji 
(kulia) na 
Mwakilishi 
kutoka Mas-
tercard, Oyuga 
Lenin. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Beatrice Shayo

ASILIMIA 34 ya vituo vya 
maji vijijini havifanyi kazi li-
cha ya Tanzania kuandikisha 
asilimia 86 ya upatikanaji wa 
maji, kwa mujibu wa ucham-
buzi uliofanywa na Shirika la 
WaterAid.

Uchambuzi huo ume-
fanywa katika nchi za Afrika 
Mashariki na Ethiopia eneo 
ambalo shirika hilo linafan-
ya shughuli zake limebaini 
kuwapo kwa hali ya kutisha 
kuhusu menejimenti ya ma-
jisafi na usafi wa mazingira.

Uchambuzi huo unaonye-
sha kuwa zaidi ya nusu ya 
vituo vya afya nchini Tan-
zania, havijaunganishwa na 
huduma ya bomba ya ma-
jisafi na salama.

Hayo yalibainika wakati 
wa mkutano uliofanyika 
mwishoni mwa wiki kue-
lekea kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Maji Duniani 
(WWD). Kwa mwaka huu, 
WWD itaadhimishwa Machi 
22, 2023, ikiwa na kaulim-
biu, ‘Kuongeza kasi ya upa-
tikanaji wa maji katika kuka-
biliana na mabadiliko ya hali 
ya hewa’.

Akifungua mkutano huo, 
Mkurugenzi wa WaterAid 

Kanda ya Afrika Mashariki na 
Ethiopia, Olutayo Bankole-
Bolawole, alisema Tanzania 
imefanikiwa kuandikisha 
mafanikio ya upatikanaji wa 
maji kwa asilimia 86.

“Hata hivyo, asilimia 34 ya 
vituo vya kutolea huduma 
hiyo vilivyoko kwenye jamii 
za wananchi waishio viji-
jini havifanyi kazi na nusu ya 
vituo vya afya vikiwa havi-
jaunganishwa na huduma ya 
maji ya bomba,” alisema.

Bankole-Bolawole alisema 
uchambuzi huo unaonyesha 
kuwa nusu ya wakazi nchini 
Ethiopia wanapata huduma 
ya majisafi ya kunywa.

“Nchini Rwanda, asilimia 
45 ya wananchi wanakosa 
huduma za msingi za maji 
na asilimia 56 ya wananchi 
nchini Uganda wanapata 
angalau huduma za kim-
singi zinazohusiana na maji,” 
alisema.

Aidha, alisema idadi ya 
watu duniani wanaotumia 
majisafi ya kunywa il-
iongezeka kutoka asilimia 70 
mwaka 2015 hadi 74 mwaka 
2020. 

Alisema watu bilioni mbili 
hawapati huduma hizo, 
wakiwamo bilioni 1.2 ambao 
walikosa huduma za kusam-

baziwa maji.
Alisema dunia itafikia asil-

imia 81 ya usambazaji maji 
ifikapo 2030 na kutofikia 
Malengo ya Maendeleo En-
delevu (SDGs) huku watu 
bilioni 1.6 wakiachwa bila 
menejimenti ya usambazaji 
salama wa maji ya kunywa.

Bankole-Bolawole alisema 
lengo la Maendeleo Endel-
evu (SDG) namba sita, dunia 
iliazimia mwaka 2015 kila 
mtu atapata maji na hudu-
ma za usafi zinazosimamiwa 
kwa usalama ifikapo mwaka 
2030. 

Hata hivyo, alisema wa-
nawake na wasichana ndiyo 
wanaoathirika zaidi kwa 
kulazimika kutembea um-
bali mrefu kutafuta maji na 
kukosa fursa za elimu na 
ajira hali inayosababisha 
kushamiri kwa mzunguko 
wa umaskini na kukwami-
sha ukuaji wa uchumi wao. 

Alisema nchi za Afrika 
Mashariki na Ethiopia ziko 
katika hatari kubwa ya atha-
ri za mabadiliko ya tabianchi 
na hali mbaya ya hewa inay-
osababisha ukame na tatizo 
la usalama wa chakula.

Katika mkutano huo, wa-
shiriki toka Uganda, Kenya, 
Tanzania, Rwanda na Ethio-

pia walijadili umuhimu wa 
ushirikiano utakaowezesha 
upatikanaji endelevu wa 
maji salama na usafi wa maz-
ingira katika ukanda huo. 

Alisema uhaba wa maji 
unasababisha changa-
moto mbalimbali ikiwamo 
magonjwa ya milipuko, 
migogoro, ukosefu wa 
chakula, kuhama makazi 
kuongezeka kwa usawa na 
vifo vya mama na mtoto.

Nelson Gomonda, alisema 
Afrika inatarajiwa kuwa na 
ongezeko kubwa la watu 
na kwamba ni muhimu ku-
wapo kwa usimamizi bora 
wa rasilimali za maji ili kue-
pusha hatari na mashaka ka-
tika siku zijazo.

“Afrika nje ya malengo ka-
tika kufikia SDGs hasa SDG 
1 na 2 kufikia mwaka 2030. 
Ufadhili wa miradi toka 
nje haujasaidia ipasavyo 
utekelezaji wa programu 
za maji hivyo tunapaswa 
kubadilika katika eneo hilo,” 
alisema.

Kwitunda Philippe kutoka 
Rwanda alisema kulinda 
rasilimali za maji ni suala 
muhimu litakaloifanya Af-
rika Mashariki na Ethiopia 
iwe na maji endelevu kwa 
watu wake.
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Na Jaliwason Jasson,         
BABATI

MKOA wa Manyara umeli-
ingizia taifa zaidi ya Sh. bilioni 
24.9 zinazotokana na makusan-
yo ya ada ya utalii katika kipindi 
cha miaka miwili ya utawala wa 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Mkuu wa Mkoa huo, Makon-
goro Nyerere, aliyasema hayo 
juzi na kueleza kuwa idadi ya 
watalii walioliingizia taifa ma-

pato hayo ni 276,832.
“Watalii hao ni wale walioin-

gia nchini na kutembelea Hi-
fadhi ya Taifa ya Tarangire na 
Hifadhi ya Taifa ya Manyara. 
Katika kipindi hicho, pia seri-
kali imetoa Sh.bilioni 2.7 kwa 
ajili ya maboresho ya mazin-
gira ya utalii kwenye Hifadhi ya 
Taifa ya Tarangire ili fedha hizo 
zisaidie ujenzi wa kiwanja cha 
ndege ndani ya hifadhi hiyo.” 
alisema.  

Kwa mujibu wa Makongoro 
uwanja huo wa ndege utajeng-
wa kwa kiwango cha moramu 
ili kuwarahisishia watalii  ku-
fika kwenye hifadhi hiyo na 
kupunguza muda wa kutumia 
usafiri wa magari.

Mbali na utalii katika kip-
indi hicho Mamlaka ya Mapato 
nchini (TRA), ilikusanya Sh. 
bilioni 64.3, tofauti na kipindi 
cha nyuma ambacho walikuwa 
wakikusanya zaidi ya Sh. bilioni 

40.
Alisema katika makusanyo 

ya mapato ya halmashauri za 
wilaya kwa kipindi hicho ziliku-
sanya Sh. bilioni 25.6.

 Alizitaja sababu za kufanya 
vizuri kwenye eneo la mapato 
kwa TRA na halmashauri ni 
pamoja na kufanikiwa kuzuia 
vikosi kazi na kuongeza ha-
masa kwa wafanyabiashara na 
walipa kodi kulipa kodi kwa 
hiari.

Ujenzi soko la 
madini Mirerani
kujengwa usiku, 
mchana

Mbunge aishauri h/shauri 
kurasimisha makazi Mirerani
Na Allan Isack, SIMANJIRO

M
BUNGE wa Viti 
Maalum Mkoa 
wa Manyara, Asia 
Halamga, ameishau-

ri Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro, kurasimisha makazi 
ya watu 978 walioko Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Mirerani.

Wananchi hao ni wale wali-
olipa Sh.250,000 kila mmoja 
tangu mwaka 2019 kwa ajili ya 
kupimiwa viwanja vyao.

Halamga ambaye ni Mjumbe 
wa Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Ardhi, Maliasili na 
Utalii alitoa ushauri huo juzi 
baada ya kamati hiyo kuitem-
belea mamlaka hiyo.

Mbunge huyo alisema wa-
nanchi 978 wa eneo hilo ha-
watambui hatima ya fedha 
zao, kwa kuwa kila mmoja al-
itoa Sh.250,000 ili wapimiwe 
makazi lakini kazi hiyo haiku-
fanyika.

“Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, mna-
paswa kujibu hili kwa kuwa 
wananchi hawa wa Mirerani 
wamelalamikia hili kwa muda 

mrefu,”alisema.
Hata hivyo alisema serikali 

wilayani humo inapaswa kutoa 
majibu ni lini wananchi hao, 
watatimiziwa hitaji lao kwa 
kuwa wameshalipa fedha kwa 
ajili ya kupatiwa huduma.

Akitoa ufafanuzi wa jambo 
hilo Kamishna Msaidizi wa 
Ardhi wa Mkoa wa Manyara, 
Wenceslaus Mtui, alisema kati 
ya watu hao 978 wanaohitaji 
huduma hiyo ni 47 pekee wali-
olipa fedha hizo.

Vilevile alisema kati ya 
watu ni 30 pekee waliolipia 

Sh.250,000 na wengine 17 wal-
iobaki walilipa Sh.150,000.

“Mwaka 2020 Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi alitoa waraka wa 
kupunguza upimaji kutoka 
Sh.250,000 hadi kufikia Sh.150, 
000 zinazolipwa kwa sasa,” 
alisema Mtui.

Aidha, alisema Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, ilibidi itoe 
fedha zake za mapato ya nda-
ni Sh.milioni 50 kwa ajili ya 
shughuli hiyo ambayo baadhi 
wameshapatiwa hati za viwan-
ja.

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MKURUGENZI Mkuu wa Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC), 
Hamad Abdalah, amesema mra-
di wa ujenzi wa soko la madini 
katika Mamlaka ya Mji Mdogo 
wa Mirerani utafanyika mchana 
na usiku ili ukamilike kwa wakati 
kama ilivyopangwa.

Alitoa maelezo hayo kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Ardhi, Maliasili na Utalii ili-
yokwenda Simanjiro kukagua 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi 
wa soko hilo.

Hamad alisema kwa kuzinga-
tia jitihada kubwa ambazo zi-
nafanywa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, watajitahidi kufanya 
kazi usiku na mchana ili kuhakik-
isha jengo hilo linakamilika kwa 
wakati na ubora unaotakiwa.

Vilevile alisema mradi huo ul-
ianza Mei 22 mwaka 2022 unata-
rajiwa kukamilika Mei 21 mwaka 
huu kwamba jengo hilo la ghoro-
fa tano litaigharimu Sh.bilioni 
5.4.

“Katika mchakato mzima wa 
ujenzi tumekumbana na baadhi 
ya matatizo ikiwamo upandaji 
wa bei ya vifaa mara kwa mara 
na uwapo wa mvua kubwa ulio-
athiri kasi ya utekelezaji wa ujen-
zi wa mradi,” alisema Abdalah.

Aidha, Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi, Geofrey Pinda, alisema ku-
jengwa kwa soko hio katika eneo 
hilo kutaondoa hofu ya baadhi 
ya watu waliodhani soko la ma-
dini litahamishwa Mirerani.

Katika ziara hiyo, Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Wilaya ya Simanjiro, Kiria Laizer, 
aliishukuru serikali kwa ujenzi 
wa jengo hilo kwenye eneo hilo 
akisema litaongeza uchumi kwa 
wananchi wa Simanjiro.  Baada 
ya maelezo hayo, Mjumbe wa 
kamati hiyo, ambaye ni Mbunge 
wa Viti Maalum (Vijana Taifa), 
kupitia Mkoa wa Manyara, Asia 
Halamga, aliiomba serikali kutoa 
fedha kwa wakati ili kukamilisha 
jengo hilo.

“Fedha zikifika kwa wakati 
jengo litakamilika kwa muda 
uliopangwa, pia nawapongeza 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Makongoro Nyerere na Mkuu wa 
Wilaya ya Simanjiro, Dk. Sulei-
man Serera kwa kufuatilia kwa 
karibu ujenzi wa mradi wa jen-
go hili hadi ulipofikia,” alisema 
Halamga.

Kadhalika, alisema jengo hilo 
likikamilika litaongeza hadhi 
na thamani ya Mji wa Mirerani 
kwa kuwa na utajiri mkubwa wa 
madini ya tanzanite ulioko kwa 
kuwa watu wengi wamewekeza 
nje ya eneo hilo.

Makusanyo ada ya utalii yaingizia taifa bil.24.9/-

Meneja wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB) Tawi la Musoma, Hagai Gilbert (kulia), akikabidhi sehemu ya msaada wa mabati 135 kwa Diwani 
wa Kata ya Hunyari, Mugungi Muhochi, yaliyotolewa na benki hiyo jana, kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa zahanati ya kijiji cha Nyamikoma 
wilayani Butiama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Meneja wa Benki ya Biashara Tan-
zania (TCB) Tawi la Musoma, Hagai 
Gilbert (kulia), akikabidhi sehemu ya 
msaada wa mabati 135 kwa Di-
wani wa Kata ya Hunyari, Mugungi 
Muhochi, yaliyotolewa na benki hiyo 
jana, kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa 
zahanati ya kijiji cha Nyamikoma 
wilayani Butiama. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Sababu kesi za ukatili, ndoa za utotoni ‘kuyeyuka’ zatajwa
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga limetaja saba-
bu zinazosababisha kesi 
nyingi za vitendo vya 

ukatili wa kijinsia, ndoa za uto-
toni kushindwa kufikia hukumu 
kuwa ni ukosefu wa nyumba ya 
kuhifadhia waathirika wa ukatili 
huo pamoja na sheria kinzani.

Hayo yamebainishwa na 
Mkuu wa Dawati la Jinsia kutoka 
Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga, 
Monica Sahere, wakati akiwasili-
sha taarifa ya utekelezaji wa 
mradi wa kupinga ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto.

Alisema kinachoendelea 

kuzuia wahusika waliowapa 
mimba watoto kufungwa jela ni 
ukosefu wa ushahidi, hali inayo-
sababishwa na ukosefu wa ny-
umba ya kuhifadhia waathirika 
hao.

Sahere alisema sababu wakir-
udi nyumbani wazazi wao hu-
warubuni   kuwakana watuhu-
miwa na kumalizana kimya 
kimya.

“Hili la kuharibu ushahidi am-
bapo inapaswa iwapo nyumba 
maalumu kwa ajili ya kuwahifa-
dhi waathirika hadi kesi itaka-
pokwisha wasirudi nyumbani 
kwao ili wahusika wafungwe 
jela,”alisema Sahere.

 Ofisa Operesheni kutoka Jeshi 
la Polisi mkoani Shinyanga, Em-

manuel Galiyamoshi, akizun-
gumza kwa niaba ya Kamanda 
wa Jeshi la Polisi mkoani humo, 
Janety Magomi, alisema uwe-
po wa nyumba ya kuhifadhia 
waathirika wa mimba na ndoa 
za utotoni itasaidia kwa kiasi 
kikubwa kutoharibu ushahidi 
sababu watoto hao watakuwa 
mbali na wazazi wao.

Alisema Jeshi la Polisi tayari 
limeanza kutekeleza mpango 
huo wa kujenga chumba cha 
kuhifadhia waathirika wa 
matukio ya ukatili, kwamba ka-
tika Kituo cha Polisi wilayani 
Kishapu kuna chumba kimoja 
kimetengwa kwa ajili ya kuwa-
hifadhi kwa muda, ili wasiwe 
karibu na wazazi wao na ku-

rubuniwa na wahusika au ku-
toroshwa na hatimaye ushahidi 
kukosekana.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo 
ya Jamii Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga, Joram Magana, 
alisema mashirika yasiyo ya ki-
serikali, Jeshi la Polisi pamoja na 
waandishi wa habari, wameku-
wa na mchango mkubwa wilay-
ani humo kupunguza matukio 
ya ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto zikiwamo mimba na 
ndoa za utotoni.

Alisema matukio ya ukatili 
yamepungua kutokana na wa-
nanchi kupewa elimu ya madha-
ra ya ukatili na wamekuwa waki-
toa taarifa za ukatili zikiwamo 
harusi za ndoa za utotoni.

Na Mwandishi Wetu,    
MUSOMA

BENKI ya TCB imetoa 
msaada wa mabati 135 yata-
kayotumika katika ujenzi wa 
zahanati katika Kijiji cha Ny-
amkoma kilichoko wilayani 
Butiama mkoani Mara.

Msaada huo ni sehemu 
ya kuunga mkono juhudi za 
serikali katika kuhakikisha 
kila Mtanzania anapata hu-
duma ya afya, ulipokelewa na 
Diwani wa Kata ya Kinyare, 
Mkingi Itagata.

Akipokea msaada huo, 
diwani huyo alisema bado 
kuna uhitaji ili ukamilisha 
ujenzi wa kituo hicho cha 
afya kwani gharama ya ujenzi 
ni Sh. milioni 150 lakini hadi 
sasa kiasi walichokusanya ni 
Sh.milioni 47.

“Serikali pamoja na wazazi 
tutaongeza nguvu kwenye 
ujenzi  huu maana wananchi 
wamekuwa wakifuata hudu-
ma ya afya mbali kidogo na 
kijiji hicho,” alisema Mingi.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhi msaada huo, Meneja 
wa Benki ya TCB Tawi la Mu-
soma, Gilbert Hagai, aliwa-
hakikishia wananchi wa kijiji 
hicho kuwa TCB itaendelea 
kuunga mkono juhudi za wa-
nanchi wapenda maendeleo 
na kuhakikisha kuwa benki 
hiyo inasogeza huduma zake 
karibu.

Aidha, aliwapongeza waza-
zi na uongozi wa kijiji kwa jiti-
hada za kuchangia na kuanza 
ujenzi wa zahanati hiyo toka 
mwaka 2017, kwamba ime-
onyesha kuwa ni kwa namna 
gani kumekuwa na uhitaji.

Alisema: “Benki yetu ni 
mdau mkubwa wa maende-
leo kwa kawaida kila mwaka 
tunatenga fungu kutoka ka-
tika faida yetu kwa ajili ya 
kurudisha katika jamii na 
tunaipa kipaumbele kwani 
kuwekeza kwenye elimu, 
afya na maeneo mbalimbali 
tukiwa kama benki tunaami-
ni vitu hivi vyote vinatusaidia 
kupata wateja na wafanyaka-
zi wa benki yetu wa baadaye.”

Alisema wataendelea ku-
changia na kuunga mkono 
juhudi za serikali katika 
kuboresha sekta ya afya kwa 
kadri watakavyoweza na 
kusema kwamba kwa kutoa 
msaada huo siyo mwisho 
kwa wao kutoa misaada.

TCB yatoa 
msaada 
mabati 135 
ujenzi wa 
zahanati

Na Vitus Audax, MWANZA

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti 
(SBL) imesema itaendelea kutoa 
msaada wa huduma ya majisafi 
na salama kwa jamii kupitia 
miradi mbalimbali pamoja na 
kulinda vyanzo vya maji.

Meneja wa Mawasiliano na 
Mambo Endelevu wa SBL, Rispa 
Hatibu,   aliyasema hayo jana 
jijini hapo   wakati wafanyakazi 
wa kampuni hiyo waliposhiriki 

kufanya     usafi   katika Mto Mi-
ringo unaopeleka   maj  i Ziwa 
Victoria.

Hatibu alisema kampuni hiyo 
iko tayari kuendelea kuwekeza 
kwenye juhudi za kulinda vyan-
zo vya maji sambamba na kauli 
mbiu ya Siku ya Maji Duniani 
isemayo ‘kuongeza mabadiliko 
kupata suluhisho la mgogoro wa 
majisafi’.

Kazi ya kufanya usafi katika 
mto huo ilifanywa na wafan-

yakazi wa SBL kwa kushirikiana 
na wa Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ziwa Victoria.

Hatibu alisema SBL imefani-
kisha mambo mengi yanayo-
husiana na huduma za maji na 
utunzaji wake ikiwamo miradi 
mikubwa 24 ya maji nchini ka-
tika kipindi cha miaka 10 ili-
yonufaisha wakazi milioni mbili 
kupitia programu iitwayo ‘water 
for life’.

“SBL itaendelea kushirikiana 

na wadau wengine kuwezesha 
jamii zenye uhitaji wa majisafi 
na       salama kupata maji. Hii 
ni ahadi tuliyojiwekea chini ya 
mpango    kazi       wetu    tu-
naouita ‘society 2030,” alisema 
Hatibu.

Machi mwaka huu SBL ili-
wekeza Sh.milioni 380 kwa 
ajili ya ukarabati na ujenzi wa 
bwawa la maji la Kwamizi lil-
ilopo wilayani Handeni mkoani 
Tanga. 

SBL yajizatiti kusaidia jamii huduma ya majisafi, salama

0687389414

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Gilime, Kata ya Kilago, Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, wakiwa wamekalia sehemu ya madawati 
500 yenye thamani ya Sh. milioni 60, yaliyotolewa na Shirika la World Vision Tanzania jana ili kupunguza changamoto ya uhaba wa 
madawati shuleni. PICHA: SHABAN NJIA
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Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, akizindua mpango kuuza hewa ya ukaa. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

I
LIKUWA tarehe 6 Novemba 
mwaka jana, kulikuwapo 
kikao cha kamati ya pamoja 
ya Serikali ya Muungano na 

ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
kilichofanyika jijini Dodoma 
kilichojadili hoja nane za Muun-
gano, nne ambazo ni nusu ya 
idadi hiyo, zikipatiwa ufumbuzi 
na kuondolewa kwenye orodha 
hiyo ya Muungano.

Hizo zilizoondolewa zinaju-
muisha; malalamiko ya wafan-
yabiashara wa Zanzibar kuto-
zwa kodi mara mbili na Kodi ya 
Mapato  (PAYE) na Kodi ya Zuio 
(Withholding Tax).

Pia, kuna suala la kuongeze-
ka gharama za umeme kutoka 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwenda Shirika la 
Umeme la Zanzibar (ZECO); pia  
Mkataba wa Mkopo wa Fedha za 
Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid 
Amani Karume (Terminal III). 
Sasa  zimefanyiwa kazi na rasmi 
zimeondoewa kwenye kero hizo.

ULINGO WA MAZINGIRA
Inapotajwa mamlaka inayo-

simamia mazingira kitaifa, Ofisi 
ya Makamu wa Rais, ndiko aliko-
tokea Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, huko akiwa Makamu wa 
Rais akisimamia moja kwa moja 
Muungano na Mazingira.

Mbali na miaka miwili ya urais 
wake sasa, zama hizo ndani ya 
miaka sita iliyopita, ndiye aliye-
andaa misingi ya yote  yanay-

oamuliwa sasa, akiwa mkuu wa 
nchi kwa miaka miwili.

Mnamo Februari 12, 2021 Maka-
mu wa Rais Dk. Philip Mpango, 
alizindua Sera ya Taifa ya Mazin-
gira ya Mwaka 2021 jijini Dodoma 
inayojumuisha mapya, yakiwamo 
udhibiti wa taka za kielektroniki, 
pia kusimamia na kutumia kemi-
kali.

Mengine yanayotajwa ni ku-
dhibiti uchafuzi katika shughuli 
za kutafuta na kuchimba mafuta 
na gesi, mabadiliko ya tabianchi, 

kwa kuzingatia tofauti za mae-
neo mbalimbali nchini.

Katika maudhui yake, kuna 
masuala yanayoainishwa kama 
vile; uharibifu wa ardhi, pua vy-
anzo vya maji, athari za mabadi-
liko ya tabianchi, kuchafuliwa 
mazingira, miti kukatwa ovyo na 
uharibifu wa misitu.

Changamoto nyingine inata-
jwa ni kupotea kwa makazi ya 
wanyamapori na bioanuai yake, 
kuharibika kwa mfumo- ikolojia 
kwenye pwani na baharini, uhar-
ibifu wa ardhi oevu, usimamizi 
hafifu wa taka, kuenea kwa vi-
umbe vamizi na changamoto za 
mazingira katika miji.

Ni mtazamo ambao mkakati 
huo, unalenga kuupatia  ufum-
buzi changamoto tajwa, Mpango 
Kabambe ukiainisha hatua za 
kimkakati na mahsusi, zinazozin-
gatia jiografia na mifumo ikolojia 
ya maeneo husika.

MWONGOZO WA KABONI
Biashara ya kaboni, inatajwa 

kuingia katika orodha ya nyenzo 
muhimu katika kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi duniani 
ambayo inafanyika miongoni 
mwa nchi wanachama wa Mka-
taba wa Mabadiliko ya Tabianchi, 
Itifaki ya Kyoto na Makubaliano 
ya Paris. 

Kwa kuzingatia hilo serikali im-
eandaa kanuni na Mwongozo wa 
Taifa wa Usimamizi wa Biashara 
ya Kaboni, lengo ni kuweka uta-
ratibu na masharti, ambayo wa-
dau na wajasiriamali wa biashara 
ya kaboni watapaswa kuzingatia.

Inafafanuliwa, hilo linafanyika 
wakati wa utekelezaji wa miradi 
mipya inayoendelea ya biashara 
ya kaboni katika sehemu mbal-
imbali ndani ya Muungano wa 
Tanzania. 

Hadi sasa inafafanuliwa, katika 

kusimamia matumizi salama 
ya baioteknolojia ya kisasa na 
udhibiti wake.

Lengo hapo linatajwa ni 
kuongeza kiwango cha ushiriki 
wa wadau katika kuhifadhi maz-
ingira, hali kadhalika kuongeza 
chachu ya kutekeleza mikakati ya 
kusimamia mazingira, akishiriki-
sha wajumbe kutoka sekta bin-
afsi na asasi za kiraia, wanaounda 
Kamati Maalum ya Uratibu na 
Mabalozi wa Mazingira wana-
oshiriki katika uhamasishaji. 

SERA & MPANGO 
Ofisi ya Makamu wa Rais, im-

eandaa Mpango Kabambe wa Ki-
taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (2022 – 2032), ambao 
ukazinduliwa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, katika kilele 
cha Siku ya Mazingira Duniani, 
Juni 5, mwaka jana, jijini Dodo-
ma, unaotekelezwa kwa kipindi 
cha miaka 10. 

Mpango huo unaainisha 
changamoto za kimazingira na 
mikakati ya kukabiliana nazo, 

ZAMA AWAMU YA SITA…

Ofisi Makamu Rais yaanika 
hatua zake katika mazingira

• Safari imeanza mkakati 2022 -32

Kuvulia nyavu plastiki kunavyoua
kundi la samaki, viumbe kutoweka

USHUHUDA WA MADHARA…USHUHUDA WA MADHARA…
Ukurasa 12

Vita ndoa za utotoni 
ilivyochachamaa 

IIivyo vita vya kukabili
 kasi HIV, dawa

 kulevya Mwanza
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miaka miwili nchi in-
apoongozwa na Rais Dk. 
Samia, kuna orodha ya ma-
fanikian yanayotajwa katika 
eneo hilo, msingi mkuu wa 
upande mwingine wa ma-
fanikio, ukitajwa jamii kuwa 
na umoja, katika pande 
mbili za Muungano.

“Ofisi (ya Makamu wa 
Rais) itaendelea kushirikiana 
na wadau wa ndani na nje 
ya nchi katika kutekeleza 
mipango, mikakati na pro-
gramu mbalimbali za kuhi-

fadhi mazingira kwa maen-
deleo endelevu,: inatamka 
taarifa ya Ofisi ya Makamu 
wa Rais.

MIKUTANO KIMATAIFA
Tangu Dk. Samia apitishwe 

kuwa Rais mwaka jana, 
bado ustawi wa ushiriki 
kimataifa katika masuala ya 
mazingira, umedumu kuwa 
endelevu.

Mnamo Novemba mwaka 
2021, Tanzania imeshiriki 
katika Mkutano wa Nchi 
Wanachama wa Umoja wa 
Mataifa wa Mabadiliko ya 

Tabianchi, uliofanyika jijini 
Glasgow nchini Scotland na 
jijini Sharm El Sheikh nchini 
Misri, ambako Novemba 
mwaka jana, ilikofanyika .

Aidha, mwezi huu kuliku-
wa na mkutano wa kutetea  
na kuloimda mazingira 
barani Afrika, jijini Sharm 
El Sheikh, ukiwa ni mahsusi 
kwa ajili ya nchi zinazoen-
delea, ambako Makamu wa 
Rais Dk. Phillip Mpango, 
aliwakiliasha nchi, akiam-
bata na mawaziro kadha wa 
pande mbili wa Muuungano.

Ni mara zote katika 

mikutano hiyo, Tanzania 
imeendelea kutoa wito 
kwa mataifa yaliyoendelea 
kutoa fedha za kupambana 
na athari za mabadiliko ya 
tabianchi kwa nchi zina-
zoendelea, ikiwamo nchini.  

Pia, Tanzania imetumia 
mikutano hiyo kuelezea 
mikakati ya serikali ya 
kuhifadhi mazingira, kupi-
tia jukumu la kupandaji 
miti linalotekelezwa nchini, 
sambamba na kutungwa ka-
nuni na miongozo inayoleta 
matokeo chanya kitaifa.

Matokeo hayo, ni 

pamoja na kuqwachagiza 
wawekezaji kutoka mataifa 
mbalimbali duniani, ku-
changamkia fursa za ku-
wekezaji katika biashara ya 
kaboni nchini.

Ni aina ya mafanikio 
makubwa yaliyopatikana 
ndani ya kipindi cha miaka 
miwili ya Serikalo ya Awa-
mu ya Sita yametokana na 
jamii yenye umoja, mshika-
mano na isiyo na ubaguzi.

 • Makala hii imeandaliwa 
kutokana na taarifa kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais. 

Ofisi Makamu Rais yaanika hatua zake katika mazingira
INATOKA UK.11

Vita ndoa za utotoni ilivyochachamaa
AFYA

Mama kijana akimhudumia mwanawe.  PICHA: MTANDAO

Na Shaban Njia, KAHAMA

K
ISHERIA, mtoto anaan-
gukia umri wowote an-
apokuwa chini ya miaka 
18, hivyo hana fursa 

kisheria kufunga ndoa.
Hata hivyo, kurejea na uhalisia 

bado kuna tatizo kubwa watoto 
wa umri huo kuendelea kufung-
ishwa ndoa na hasa maeneo ya 
vijijini.

Msukumo mkubwa wa matukio 
hayo, inaelezwa ni shinikizo la 
mila, desturi na utamaduni potofu 
wa baadhi ya makabila kwa tamaa 
ya kupata mali na hususani mifu-
go. Mara zote, mhanga huwa binti 
anayeozeshwa kwa mwanaume 
anayemzidi umri.

Wasichana kutoka familia zenye 
kipato duni, ndio zaidi wanaan-
gukia uwezekano mkubwa kuole-
wa kabla ya kufikisha umri miaka 
18, ikilinganishwa na watokao ka-
tika familia zenye kipato cha juu, 
kwa maana wanaoishi pembezoni 
mwa miji, huangukia ukatili huo.

Utafiti wa Demografia ya Afya 
nchini( TDHS) wa mwaka 2010, 
unaonyesha mkoa wa Shinyanga 
unaongoza kwa ndoa za utotoni, 
ikiwa na wastani wa asilimia 59 ya 
ndoa zake, ikifuatiwa na Tabora 
asilimia 58; Mara asilimia 55 na 
Dodoma asilimia 51. Maana yake 
ni kuwa kundi la wasichana wata-
no, wawili kati yao huolewa kabla 
ya muda wao.

Katika hali ya kulitatua hilo, 
wavulana katika Shule ya Msingi 
Shilela na Sekondari ya Nyikob-
oko katika Halmashauri ya Msala-
la, mkoani Shinyanga, wakaamua 
kujitwisha jukumu la kutoa taarifa 
za ukatili wanaofanyiwa wanafun-
zi wenzao wanaoozeshwa katika 
umri mdogo, kuhakikisha wana-
timiza ndoto zao.

 
WANENAVYO WANAFUNZI
Joseph ( jina la pili tunalo), 

anayesoma kidato cha tatu katika 
Shule ya Sekondari Nyikoboko, 
anasema ndoa za utotoni ni kik-
wazo kwa wanafunzi wenzao wa 
kike kushindwa kutimiza ndoto 
zao, kwa tamaa za wazazi kutaka 

mali, ihali watoto wao ni wanafun-
zi.

Anasimulia mkasa, mwanafunzi 
mwenzao alipata ujauzito wakiwa 
kidato cha pili na akaacha mas-
omo, hata kabla ya kufanya mti-
hani wa kuingia kidato cha tatu, 
akijifungua kwa njia ya upasuaji, 
mtoto yupo salama, lakini mama 
yake alipata maradhi mpaka sasa 
anahangaika.

Salumu ( jina la pili tunalo), 
mwafunzi wa darasa la sita 
shule ya msingi Shilela anasema 
mwenzao alifaulu kujiunga na 
shule ya sekondari, lakini wazazi 
wake waligoma kumsomesha, 
wakidai hawana fedha za kum-
hudumia, kumbe walilenga  ku-
muozesha. Wao walitoa taarifa 
polisi na mpango huo wa wazazi 
ukadhibitiwa kufanyika na sasa 
anaendelea na masomo.

Mwanafunzi Mathayo anaye-
soma kidato cha tatu, anasema, 

wakiwa kidato cha pili kuna mwa-
nafunzi mwenzao wa kike alipata 
ujauzito na kukatisha masomo. 
Hivi karibuni walishiriki kwenye 
sherehe yake ya kutolewa mahari 
na ameolewa na mtu mzima.

“Sisi kwa sasa tumeingiwa na 
wasi wasi wa wanafunzi wenzetu 
wa kike kushindwa kuhitimu mas-
omo yao, kwa kuendelea kupata 
ujauzito, tuwaombe mtandao wa 
jinsia Tanzania (TGNP) washiriki-
ane na serikali, kutokomeza tabia 
hii inayokatisha ndoto za dada 
zetu,” anasema.

MIKAKATI  ILIYOPO
Mwanafunzi Jonasi naye wa 

kidato cha tatu, anaeleza katika 
kukomesha vitendo hivyo, wame-
jipanga kuanzisha klabu shuleni, 
ambayo itakuwa inawakutanisha 
na kujadili yanayowakabili shu-
leni na nyumbani, hata wakazifiki-
sha katika uongozi kwa msaada 

zaidi.
Anaahidi kuhakikisha wanatoa 

taarifa za walimu wasio waadilifu 
kutaka uhusiano na dada zao, nao 
watafikisha taarifa zao shuleni, 
pia kwa ofisa mtendaji wa kata na 
kituo cha polisi, washughulikiwe 
kisheria.

Shadia, anayesoma katika shule 
ya msingi, anataka elimu ya ukatili 
iendelee kutolewa shuleni kote, 
nao wazifikishe majumbani kwao, 
kwani wazazi na dada zao hawa-
fahamu wapi pa kupeleka malala-
miko yao.

 
KUTOKA KWA MWALIMU
John Banda, Mwalimu wa Taal-

uma wa Shule ya Sekondari Nyi-
boko, anakiri kuwepo tatizo wa-
sichana shuleni kupata ujauzito 
na kushindwa kuendelea na mas-
omo, japo baadhi yao wamekuwa 
na uwezo mkubwa, akitoa mfano 
mwaka huu kumeripotiwa mkasa 

mmoja wa mwanafunzi kidato 
cha tatu kupata ujauzito.

Pia, anataja mwaka jana kuna 
mwanafunzi alifanya mtihani wa 
kidato cha pili akiwa mjamzito 
bila ya wao kujua na alifaulu kuin-
gia kidato cha tatu, lakini alishind-
wa kuendelea, kwa sababu tayari 
alikuwa  mjamzito.

Mwalimu Banda anasema, 
wamebuni mkakati wa kukutana 
na wanafunzi wote kila mwezi 
na kuwasikiliza matatizo yanay-
owakabili, kisha wanayatatua 
na yaliyo nje ya uwezo wao wa-
nayafikisha kwa vyombo vya she-
ria, wahusika wawajibishwe.

Hapo, anaungwa mkono na Jo-
seph Samweli, kutoka Kituo cha 
Taarifa na Maarifa Kata ya Shilela, 
ana nyongeza kila mwezi wame-
kuwa na utaratibu wa kutembe-
lea kijiji kimoja na kutoa elimu ya 
ukatili wa kijinsia, pia mimba na 
ndoa za utotoni wanazozibaini, 
wanaziripoti kwa Ofisa Mtendaji 
wa Kata.

 
MTAALAMU WA TGNP
Mtaalamu wa Jinsia na Maen-

deleo, kutoka Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), Hancy Obote, 
analalamika ukatili wa kijinsia 
haukubaliki, akifafanua: 

"Toeni taarifa kwa viongozi wa 
serikali za mitaa, vituo vya taarifa 
na maarifa na viongozi mbalim-
bali wa serikali ili kukomesha vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia kwa 
wanawake na watoto wadogo." 

Ofisa Programu wa mtandao 
huo, Jackson Malangalila, anase-
ma, kwa sasa wameshawafikia 
wanafunzi wa kiume 145 Shule ya 
Msingi Shilela, pia sekondari za 
Lunguya na

Nyikoboko, lengo ni kuwahusi-
sha wavulana katika kutokomeza 
matukio ya ukatili wa kijinsia na 
kuwawezesha kuwa sehemu ya 
kuondoa ukatili huo.

Anasema mtandao huo un-
atekeleza mradi wa kuimarisha 
ushirikishwaji na uelewa wa jamii 
yahusuyo ukatili wa kijinsia na 
mila potofu kwa wanawake na wa-
toto, katika Halmashauri ya Msala-
la - Shinyanga na Kasulu - Kigoma.
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MAZINGIRA

Kuvulia nyavu plastiki kunavyoua
kundi la samaki, viumbe kutoweka

Rais Samia Suluhu, alipokuwa Makamu wa Rais mwaka 2017, akishiriki kuchoma nyavu za uvuvi 
haramu kwenye Dampo la Buhongwa, wilayani Nyamagana, mkoani Mwanza. PICHA: MTANDAO

Na Jenifer Gilla 

H
ATUA ya serikali kupiga 
vita matumizi ya ma-
bomu zimechangia ku-
wapo uvuvi  mbadala, 

ikiwamo nyavu za plastiki, amba-
zo nazo zinaelezwa kuwa na mad-
hara kwa ikolojia ya bahari 

Baadhi ya madhara yake ni ku-
potea kwa baadhi ya viumbe ba-
hari, wakiwamo kobe wanaokufa 
kwa kujeruhiwa katika harakati 
za kujiokoa, baada ya kunaswa na 
nyavu. 

Uvuvi wa nyavu za plastiki ul-
ishapigwa marufuku nchini chini 
ya Sheria ya Uvuvi Mwaka 2003 
na adhabu zake zinajulikana ni 
faini isiyopungua Sh.200,000 na 
isiyozidi Sh.milioni 15,000,000 au 
jela miaka isiyopungua miwili na 
isiyozidi miaka 10.

Nipashe limebaini kwamba, 
kukithiri vitendo hivyo katika 
ukanda wa Pwani ikiwamo mwalo 
wa samaki wa Kunduchi, jijini Dar 
es Salaam, unakinzana na kazi 
kubwa ya serikali kunusuru baio-
anuai hiyo.

Mvuvi Ibrahimu Ng’eve, anase-
ma nyavu hizo huletwa na wafan-
yabiashara kutoka nchi jirani na 
wanaowauzia wavuvi wa nchini.

“Kwenye nchi za wenzetu wa-
meruhusu kutumia zile nyavu, 
lakini kwetu hapa sisi sheria 
hairuhusu, kwa sababu zina mad-
hara makubwa sana kwa samaki,” 
anasema Ng’eve.

Hilo linafafanuliwa na Ofisa 
Uvuvi wa Wilaya ya Kinondoni, 
Godfrey Mrosso, anayesema baa-
dhi ya wavuvi wanazitengeneza 
kwa kutumia mishipi ya ndoano 
za kuvulia samaki, ingawa shu-
ghuli hiyo inatumia muda mrefu.

“Zile nyavu ni zile za mshipi 
ambazo wanatumia wale wanao-
tumia ndoano kujipatia samaki, 
lakini inawezekana wakawapo 
watu wanaonunua hizo nyavu 
halafu wakaenda kusuka nyavu 
za kuvulia samaki, japo kufuma 
nyavu ni kazi… wapo wanaoweza, 
ingawa wanafanya hivyo kwa kuji-
ficha,” anasema .

Mvuvi, Sadiki Chale, anasema 
wavuvi wanapenda kutumia nya-
vu hizo, kutokana na uwezo wake 
wa kukaa kwenye maji muda mre-
fu bila ya kuharibika na kukamata 
samaki wengi, jambo ambalo nya-
vu za kawaida haziwezi kufanya.

“Wenzetu hao wanasumbuliwa 
na tamaa ya kupata samaki wengi 
na kusahau maisha ya baadaye, 
kwa sababu zile nyavu zinanasa 
samaki wengi hadi wenyewe 
wanashindwa kuwabeba wote. 
Wengine wanawaacha wanakufa, 
madhara yake mazalia ya samaki 
yanazidi kupungua” anasema 

“Tuliwakamata wavuvi wanao-
tumia nyavu hizo kama mwaka 
mmoja au miwili iliyopita, baada 
ya hapo tukawapeleka polisi 
wakachukuliwa hatua za kisheria. 
Kwa hivi karibuni, hatujafanikiwa 
kuwakamata, lakini inawezekana 
wapo wanaofanya kwa siri na sisi 
hatutochoka kuwasaka,” anasema 

Pia, anasema huwa wana-
toa elimu ya madhara ya uvuvi 
haramu kwa jamii, viumbe ba-
hari, mazingira, akiamini inatoa 
mwamko wamekuwa wakitoa 
taarifa, pale wanapomnasa mvuvi 
mwenzao akifanya vitendo hivyo.

Msimamizi wa Mazingira ya Ba-
hari na Fukwe, anayeshughulika 
na masuala ya takwimu Msasani, 
Justine Ndola, anasema huwa wa-
nafanya doria za usiku na pindi 
wanapogundua dalili za vikundi 
vya wavuvi haramu, wanatoa 
taarifa kwa polisi majini, wanao-
fuatilia na ikibainika uhalifu wa-
nawakamata.

Kamanda wa Polisi Kikosi 
cha Wanamaji Tanzania, Moshi 
Sokoro, anasema shida yao kubwa 
ni namna ya kuwakamata, kwa 
kuwa nyavu wanaziacha baharini.

“Hizo nyavu wamekuwa wakizi-
acha ndani ya bahari, kwa sababu 
zenyewe haziozi tofauti na nyavu 
za kawaida,” anasema

Aidha Msimamizi Mazingira, 
Andola anataja changamoto ny-
ingine inayowakabili ni kukoseka-
na vifaa vya kuwafuatilia, ikiwamo 
vya usafiri.

“Tuliwahi kupanga doria ya 
kuwasaka tukawakamata wa-
vuvi kama unaenda kwa Nyerere 
(Msasani), walipotuona wakakim-
bia, sisi tukachukua nyavu na 
mitumbwi yao tukazileta hapa 
ofisini, baadae tukawapigia watu 
kutoka Ofisi ya Ofisa Uvuvi Kinon-
doni, wakaja kuzichukua,” ana-
bainisha.

NINI KIFANYIKIE
Mvuvi Ibrahimu Ng’eve, anase-

ma serikali inapaswa kujenga 
utamaduni wa kupitia kila mara 
maeneo kunakofanyika uvuvi, na 
kushirikiana na wavuvi kuwabaini 
watu hao, kwa sababu wanafaha-
mika.

Mkurugenzi wa shirika la Aqua 
Farm Organisation (AFO) linalo-
jishughulisha na usalama wa vi-
umbe bahari, anasema kuna haja 
ya serikali kutoa elimu inayoji-
tosheleza kwa wavuvi na madhara 
ya kutumia neti hizo.

“Kikubwa hawa wavuvi bado 
elimu haijawaingia vizuri, kwa 
sababu mpaka sasa hawaelewi 
kuwa ule uvuvi una athari kubwa 
kwa uchumi wao hapo baadaye, 
serikali iwaeleze hili na ninaamini 
watabadilika,” anasema.

USHUHUDA WA MADHARA…

Sadiki.
Anaeleza kuwapo wavuvi wa-

naozipaka sumu nyavu hizo, ili 
samaki anayenasa asitoke na 
hata wale wanaonusurika kwa 
hatimaye wanakufa kutokana na 
sumu wanayokutana nayo, zao 
lake ni samaki wapo hatarini ku-
pungua.

Ripoti iliyotolewa na Shirika la 
Uhifadhi wa Mazingira Duniani 
(WWF) mwaka 2022 inayoitwa 
‘Stop Ghost Gear’, inaonyesha 
matumizi ya vifaa vya uvuvi ha-
tari, yanadhuru kwa kiasi kikub-
wa viumbe bahari.

Ina ufafanuzi kwamba vifaa 
hivyo hudhuru asilimia 66 jamii 
ya viumbe bahari kwa aina ya 
saba au viumbe bahari, wakiwa-
mo ndege na kasa wa baharini, 
wakisababishiwa vifo vya tara-
tibu.

SURA YA MADHARA
Mtaaluma, Prof. Philip Bwa-

thondi, anasema uvuvi wa ku-
tumia nyavu za plastiki huchangia 
samaki wengi kufa bila sababu za 
msingi, kutokana nyavu zile ku-
nasa samaki wengi kuzidi uwezo 
wa wavuvi.

Anasema, samaki wengi wa-
nanasa kwenye mtego wa nyavu 
kiurahisi zinapokuwa majini, ku-
tokana na rangi yake kufanana na 
maji.

Mwanazuoni huyo anafafanua 
kwamba, huwa wana kawaida ya 
kuziacha nyavu katikati ya bahari, 

Zile nyavu ni 
zile za mshipi 
ambazo wa-
natumia wale 
wanaotumia 
ndoano ku-
jipatia sa-
maki, lakini 
inawezekana 
wakawapo 
watu wanao-
nunua hizo 
nyavu halafu 
wakaenda 
kusuka nyavu 
za kuvulia 
samaki, japo 
kufuma nya-
vu ni kazi…

kwa kuhofia watakamatwa nazo.
“Wanapoziacha kwenye ba-

hari, samaki wengi wananaswa 
na hivyo wanapokuja kesho yake, 
wanakuta samaki wengi wame-
naswa na wengine wamekufa. 
Hivyo, wanawachukua kiasi wana-
chotaka na kuacha wengine wak-
iendelea kufa,” anasema.

Lingine analolitaja ni  kwamba, 
nyavu hizo zina matundu ma-
dogo yanayonasa hadi samaki 
wachanga, ambao hawajakomaa 
kwa ajili ya kuliwa, hivyo inaathiri 
vizazi vyao katika viumbe bahari.

“Ukienda huko katikati ya baha-
ri kama kuna eneo ambalo nyavu 
hizo zimetelekezwa, utakuta ma-
mia ya samaki wamekufa baada 
ya kunaswa,” anasema.

Shirika la Chakula na Kilimo la 
Umoja wa Mataifa, FAO linakadi-
ria uvuvi haramu usioripotiwa na 
usiodhibitiwa, husababisha ku-
potezwa tani milioni 11 hadi 26 za 
samaki kila mwaka, huku hasara 
za kiuchumi ni kati ya Dola za 
Marekani bilioni 10 hadi 23, sawa 
na Sh. trilioni 23.37 hadi Sh. tril-
ioni 53.751. 

MAPAMBANO YALIVYO
Ofisa Uvuvi Mrosso, anasema 

serikali kwa kushirikiana na vion-
gozi wa mialo ya samaki, wanaen-
delea kuwasaka wavuvi wote wa-
naofanya kazi hiyo kinyume na 
sheria ya uvuvi na adhabu inatole-
wa kwa wakosaji wanaokamtwa 
na kuthibitika; faini au jela.
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IIivyo vita vya kukabili kasi 
HIV, dawa kulevya Mwanza

Dawa za kulevya, katika sura tofauti. PICHA: MTANDAO

Na Pendo Thomas, Mwanza

N
I simulizi inayoanika 
namna ya kuharibi-
ana maisha, kuanzia 
mwenendo wa tabia, 

hadi kuwa mtumiaji dawa 
kulevya.

Kijana ( jina tunalo) ni mhanga 
mwenye simulizi ya safari yake, 
alivyonasa hadi alivyochomoka, 
akinena alianza safari yake ka-
tika sura kwamba, baada ya ku-
fariki baba yake akiwa na umri 
mdogo miaka 13, mwanafuzi wa 
darasa la sita, akawa anapenda 
sana kwenda kuangalia runinga 
usiku kwenye mabanda.

Ni kitendo ambacho hakukip-
endelea hata siku moja, mama 
yake akamchapa sana hadi 
akaamua kutoroka nyumbani, 
maeneo ya Mganza, Chato, kwen-
da mkoani Mwanza ambako 
dada yake alikuwa anaishi.

“Nilitafutiwa kazi za ndani na 
dada kwa rafiki yake kwa ahadi 
ya mshahara wa shilingi 8,000 
ambako nilitumikishwa kazi ny-
ingi,  kwenye nyumba mbili  na 
nilikaa miezi mitatu bila ya ku-
pewa malipo, hali iliyosababisha 
niondoke na kurudi kwa dada 
ambaye alinifokea na nikaamua 
kuondoka.

Anasema, akaamua kuelekea 
visiwani, akipataja visiwa vya 
Yozu, Mchangani na Zilagula vili-
vyopo wilayani Ukerewe, ambako 
alikutana na marafiki wanaovuta 
bangi, sigara, kunywa pombe na 
ni wachezaji wa disko usiku.

Binti huyo anasema binafsi 
hakujua pa kuelekea, akaan-
gukia kujiunga na vitendo hivyo 
na baada ya miezi sita alirudi ji-
jini Mwanza.

“Nikiwa  sehemu nilizokuwa 
naenda kununua bangi, nili-
pata mwanaume wa kuishi naye 
ambaye pasipo kujua tukiwa 
tunaendelea na uvutaji huo, 
kumbe alikuwa akinichanganyia 
bangi na dawa za kulevya akitaja 
aina ya Heroine, ambayo aliji-
kuta akiingia kwenye uraibu wa 
matumizi ya dawa za kulevya,” 
anasema.

Anaeleza lengo la mwanaume 
huyo  ilikuwa  kumuingiza 
kwenye matumizi ya dawa za 
kulevya, ili aweze kumtumikisha 
kufanya biashara ya ngono na 
akawa anafanya hivyo kila siku, 
akikutana na wanaume wengi, 
kisha anampelekea pesa mwa-
naume huyo.

“Ililazimika nijiuze asubuhi, 
mchana na jioni ili nipate pesa ya 
kuvuta na kumvutisha huyo kija-
na na ilifika hatua nikakosa mtu 
wa kuniinua, nikaanza kuruka 

mageti kuiba kwenye nyumba za 
watu, ili kupata pesa ya kununua 
dawa za kulevya,” anasema.

Kijana huyo anaendelea: 
“Mwaka 2013 nilipata mtoto na 
mwanaume tofauti na niliye 
kuwa nikiishi naye, ambaye ali-
fariki siku chache baada ya ku-
jifungua, kwani   kutokana na 
matumizi ya dawa za kulevya, ni-
likuwa sihudhurii kiliniki kupata 
huduma za afya.”

Anaeleza kutumia dawa za 
kulevya na kutumikishwa kingo-
no  kwa miaka 10 kuanzia mwa-
ka 2008 akiwa na umri miaka 
14 hadi mwaka 2018, alipoacha 
kutumia dawa hizo, akaanza 
matibabu maalumu katika kituo 
husika kilichopo kwenye Hospi-
tali ya Rufani Sekou Toure, jijini 

Anashauri serikali inapaswa 
kutafuta suluhisho la udhibiti 
dhidi ya kuingizwa  nchini, pia 
uzalishaji wa dawa hizo kwa 
kuwachukulia hatua kali wote 
wanaobainika kujihusisha na bi-
ashara hiyo, hata kuangukia ka-
tika madhara mbalimbali ndani 
ya jamii inayoshindwa kutekeleza 
majukumu ya ujenzi wa taifa.

Dk. John Kahemele, ni Naibu 
Mkurugenzi Mkazi kutoka taasisi 
isiyo ya kiserikali ICAP, anaitam-
bulisha kuwa ni mshiriki mradi 
unaopambana na madhila hayo 
ya Ukimwi na dawa za kulevya, 
kupitia mpango wa dharura un-
aoitwa ‘Pepfar’ kwa kushirikiana 
na serikali ya Tanzania.

Mkoani Mwanza, penye simuli-
zi tajwa, wanatekeleza huduma 
ya tiba na matibabu kwa wanaoi-
shi na virusi vya ukimwi, pia ku-
saidia mabinti rika balehe walio 
kwenye mazingira hatarashi 
ya kupata maambukizi ya ma-
gonjwa, kupitia kituo cha kusaid-
ia waraibu wa dawa za kulevya.

Anafafanua kwamba, Mwanza 
inakadiriwa kuwa na takribani 
watu 145,000 wanaoishi na 
maambukizi ya virusi vya Ukim-
wi na hadi Desemba 2022, wame-
fanikiwa kuwafikia watu 121,000 
wakiamini ni hatua nzuri katika 
udhibiti wa maambukizi mapya 
na vifo kufikia sifuri ifikapo mwa-
ka 2030.

Anatoa  wito kwa wote we-
nye tatizo la uraibu wa dawa za 
kulevya, kuepukana na hali hiyo 
huku akiwaasa wasichana wa-
dogo wanaojiingiza kwenye bi-
ashara ya ngono, kwamba wana-
pata mbadala wa kujifunza  ujuzi 
mbalimbali unaowapa mwelekeo 
wa maisha, wakajitegemee.

“Hakuna haja ya kujificha tena, 
dawa zipo na zinatolewa bure. 
Hakuna sababu ya mtu kujificha 
nyumbani ukijua una maambuki-
zi ya virusi vya Ukimwi wakati hu-
duma na matibabu inapatikana,” 
anatamka Dk. Kahemele.

Hapo, Mkuu wa Kitengo cha 
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 
Ukimwi, katika mradi huo,  Eve-
line Maziku, anasema wanaen-
delea kuyafikia makundi mbal-
imbali yaliyo hatarini kupata 
maambukizi hayo, wakiwamo 
watumiaji wa dawa za kulevya na 
wanaofanya biashara za ngono 
na washiriki wa mapenzi ya jinsia 
moja.

Anaeleza watumiaji dawa za 
kulevya wako hatarini zaidi, vi-
rusi vya Ukimwi na homa ya ini, 
kwani wamekuwa wakichangia 
vitu vyenye ncha kali pasipo ta-
hadhari, huku wakijiingiza kwe-
nye ngono zembe.

Pia, anaeleza serikali inaen-
delea kufanya jitihada za kutoa 
elimu kwa makundi hayo, ikiju-
muisha kuanzisha vituo vya tiba 
kwa waraibu wa dawa za kulevya, 
ambao wamekuwa wakijengewa 
uwezo wa stadi za maisha, ili 
wajitegemee na kuepukana na 
uwezekano wa kurejea katika 
matumizi ya dawa hizo.

• Dk. Kahemele aeleza undani, mhanga afunguka…

Hakuna haja 
ya kujificha 
tena, dawa 
zipo na zi-
natolewa 
bure. Haku-
na sababu 
ya mtu 
kujificha 
nyumbani 
ukijua una 
maambukizi 
ya virusi 
vya Ukimwi 
wakati hu-
duma na 
matibabu 
inapatikana.

Mwanza.
“Kwa kweli dawa za kulevya 

zimenipotezea mwelekeo nikiwa 
na umri mdogo na nimeambuki-
zwa virusi vya Ukimwi na homa 
ya ini, kutokana na mwenendo 
mbaya nilio kuwa nao,” anatam-
ka kwa kauli ya majuto.

WADAU KINGA
Godfrey Kirumbe, mkazi wa 

Nyegezi, jijini Mwanza, anakum-
busha haja ya jamii kuwalinda vi-
jana wasijiingize katika utumiaji 
dawa za kulevya, akisisitiza hoja 
inapaswa kutolewa kwa upana 
katika jamii, kuanzia ngazi za 
chini ya elimu, kuwawezesha wa-
toto kukua wakiwa na uelewa sa-
hihi wa namna ya kuepukana na 
matumizi hayo. 

Mtaalamu, Dk. John Kahemele. PICHA: PENDO THOMAS.
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Na Ibrahim Joseph, MP-
WAPWA

SHILINGI milioni 15 zili-
zotengwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwawa mkoani 
Dodoma kwa ajili ya mikopo ya 
asilimia 10 kwa makundi ya vi-
jana, wanawake na watu wenye 
ulemavu zimekosa wakopaji.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Wilaya ya Mpwapwa, Baraka 
Msuya, alibainisha hayo juzi 
alipokuwa akitoa taarifa wakati 
wa hafla ya kukabidhi hundi 
kwa vikundi vilivyoomba 
mikopo ya halmashauri hiyo.

Msuya alisema Sh. milioni 
15 zilizotengwa kwa ajili ya 
mikopo ya watu wenye ul-
emavu kwenye halmashauri 
zimekosa watu wa kuchukua 
mikopo hiyo ambayo ni se-

hemu ya asilimia 10 ya mapato 
yao.  Alisema halmashauri hiyo 
ilitenga Sh. milioni 18 kwa ajili 
ya kundi hilo la watu wenye ul-
emavu lakini waliojitokeza ku-
chukua mikopo ni watu wawili 
ambao wamechukua Sh. mil-
ioni tatu. 

Aidha, alisema uhamasishaji 
unaendelea ili kupata waom-
baji watakaokopeshwa fedha 
hizo kulingana na maombi ya-
takayopokelewa kupitia mfu-
mo wa usimamizi na utoaji wa 
mikopo ya asilimia 10. 

Kadhalika alisema kuanzia 
Julai 2022 hadi Februari 2023 
halmashauri hiyo ilitenga Sh. 
milioni 90 kwa ajili ya ku-
kopesha makundi ya vijana, 
wanawake na watu wenye ul-
emavu. 

Alisema kati ya fedha hizo 

Sh. milioni 75 sawa na asilimia 
83.3 ya lengo zimetolewa na 
kukopeshwa kwa vikundi vya 
vijana na wanawake pamoja na 
wenye ulemavu wawili.

 Alifafanua kuwa vikundi 
vya wanawake saba vyenye 
idadi ya watu 43 vilikopeshwa 
Sh. milioni 36 na Sh.milioni 36 
zingine zimekopeshwa kupitia 
kundi la vijana 30. 

Msuya alisema vikundi vya 
wanawake vinaongoza katika 
kurejesha mikopo waliyokopa 
tofauti na vikundi vingine vya 
wakopaji.

 Mkuu wa Wilaya ya Mpwap-
wa, Dk. Sophia Kizigo, akizun-
gumza wakati wa kukabidhi 
hundi hiyo alitaka kiwango cha 
mikopo kuongezwa ili kuwa-
saidia wakopaji kuwa na mitaji 
mikubwa. 

Dk. Kizigo alisema kiasi kina-
chotolewa kwa sasa hakitoshi 
kutokana na vikundi vya wa-
kopaji kuwa vingi na idadi ya 
watu kwenye kikundi kimoja, 
hivyo wakichukua Sh.milioni 
tano ni fedha ndogo.

 Hivyo, aliwataka wakopaji 
kulipa fedha za mikopo kuto-
kana na biashara walioombea 
halmashauri na siyo kuchukua 
sehemu nyingine. 

Alisema kuchukua fedha ya 
marejesho nje ya mapato ya 
mradi uliomba mkopo ni uhar-
ibifu wa bajeti ya familia. 

Hata hivyo, aliwataka wa-
kopaji kuomba msaada wa 
elimu ya biashara kutoka kwa 
maofisa wa halmashauri au 
taasisi za kifedha kabla ya 
kukopa   ili kuepuka kupata 
hasara.

Mil.15/- zilizotengwa kwa ajili ya mkopo zakosa walengwa

TADB yazindua 
programu 
utoaji mikopo 
wanawake, 
vijana

EIB kutoa tril.1.3/- kuwawezesha
wanawake kwenye biashara
Na Paul Mabeja, DODOMA

B
ENKI ya Uwekezaji ya 
Umoja wa Ulaya (EIB) 
kwa kushirikiana na 
serikali inatarajia ku-

toa mkopo wa Shilingi trilioni 
1.3 kusaidia wanawake kubore-
sha biashara na uwekezaji kwe-
nye mnyororo wa thamani ka-
tika sekta za mifugo na uvuvi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Dan-
iel Mushi, alibainisha hayo juzi 
wakati wa kikao cha wadau juu 
ya uwezeshwaji wa miradi ya 
uwekezaji kwenye mifugo na 
uvuvi kupitia dirisha la uwez-
eshwaji wa EIB kilichofanyika 
jijini hapo.

Dk. Mushi alisema dhumuni 
la fedha hizo ni kuwezesha 

sekta binafsi kuwa kichocheo 
cha maendeleo.

“Kwa kuanzia walengwa 
mahsusi ni sekta binafsi husu-
sani kwa biashara zinazoongo-
zwa na wanawake au shughuli 
zinazoambatana na uchumi 
wa buluu ikiwamo kilimo cha 
mwani,”alisema Dk. Mushi.

Aidha, Dk. Mushi alisema 
siyo tu kuwainua wanawake 
katika uwekezaji bali hata ku-
zalisha fursa za ajira kwenye 
mnyororo wa thamani wa 
mazao ya bahari na mifugo 
kwa ujumla na kupunguza 
ukosefu wa ajira nchini.

“Wajasiriamali watumie 
fursa hii vizuri ili iwe kioo na 
baadaye tuaminike ili fedha 
zijazo zipitie moja kwa moja 
kwenye sekta binafsi na fursa 

hii itakuja tena ikiwa tutakuwa 
waaminifu kwa kutumia vi-
zuri mikopo hiyo,”alisema Dk. 
Mushi.

Mchumi kutoka Wizara 
ya Fedha na Mipango, Vidah 
Malle, alisema kuwa  mkopo 
huo ni fursa pekee kwa sekta 
binafsi kukuza uaminifu kwa 
kutoa matokeo chanya ya fed-
ha watakazozichukua.

“Sina uhakika kama fursa 
kama hii imewahi kupitia 
katika sekta binafsi mara ny-
ingi hupitia taasisi za serikali. 
Kwa hiyo hii ni hatua nzuri 
na tumeoneshwa kuaminiwa, 
hivyo tujitahidi tutakapopata 
fedha hizo basi tulete matokeo 
chanya,”alisema Vidah.

Kaimu Mkuu kutoka Kitengo 
cha Kilimo Rejareja Benki ya 

NMB, Wogofya Mfalamagole, 
alisema wamejipanga kutoa 
mikopo hiyo kwa wawekezaji 
wote kwenye sekta binafsi kwa 
mujibu wa taratibu walizo-
pangiwa na serikali kwa riba 
isiyozidi asilimia 10.

Mwekezaji na Katibu wa 
Chama cha Usindikaji wa Mazi-
wa Tanzania (TAMPA), Rose 
Lyimo, alisema katika jamii 
kuna wanawake wengi wanao-
fanya shughuli za uwekezaji 
na hawana mitaji ya kutosha 
kupanua biashara, hivyo fedha 
hiyo itawasaidia kuwainua na 
kuonyesha uwezo wao.

Mkopo huo ambao unatajwa 
kuwalenga zaidi wanawake 
utakwenda moja kwa moja 
kwa sekta binafsi kupitia Benki 
za NMB, CRDB na KCB.

Na Renatha Msungu, DODOMA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB) imezindua programu maalum ya 
mikopo ya kilimo kwa wanawake na vijana.

Mikopo hiyo imelenga kukabiliana na kero 
za mitaji kwa kundi hilo, kwa kulegeza baa-
dhi ya vigezo na masharti ya mikopo ikiwa-
mo kupunguza riba hadi asilimia nane.

 Programu hiyo imezinduliwa juzi jijini 
Dodoma na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ak-
son, huku benki hiyo ikitoa Sh. milioni 50 
kama mtaji wezeshi kwa makundi 100 ya 
wanawake na vijana ambapo fedha hizo zita-
wanufaisha watu 1,000 wanaoratibiwa chini 
ya Taasisi ya Tulia Trust. 

Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, Dk. 
Tulia aliipongeza TADB kwa kuanzisha pro-
gramu hiyo ambayo itakuwa mwarobaini wa 
kero wanazopitia wanawake na vijana katika 
upatikanaji wa mitaji kwenye sekta ya kilimo, 
mifugo na uvuvi.

 Dk. Tulia alitoa rai kwa wanawake na vi-
jana kuchangamkia fursa hiyo adimu pamoja 
na kuwa wabunifu katika mazingira yanay-
owazunguka ili kujikwamua kiuchumi.

 “Wanawake na vijana mnapaswa ku-
changamkia fursa hiyo ili kuweza kujiinua 
kiuchumi katika kilimo na biashara mbalim-
bali mnazofanya,” alisema Dk. Tulia. 

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Frank 
Nyabundege, alisema benki hiyo itatoa 
mikopo ya hadi Sh. milioni 150 kwa mtu 
mmoja, huku ikitarajia kutoa Sh. milioni 
500 kwa vikundi na taasisi zinazoundwa na 
makundi.

 Hata hivyo alisema utekelezaji wa mikopo 
hiyo utaanza na kuwakopesha vijana wanu-
faika wa miradi na programu mbalimbali za 
vijana na wanawake ikiwamo na programu 
ya Building for Better Tomorrow (BBT).

 Nyabundege alisema kupitia programu 
hiyo, TADB haiishii kutoa mikopo yenye riba 
nafuu peke yake, bali huduma za mikopo 
zilizolegezwa masharti zitaambatana na 
msaada usio wa kifedha, kama vile mafunzo, 
ushauri wa kibiashara na kuwaungunisha 
wazalishaji na masoko ya ndani na nje.

 Wakati huo huo, kama ishara ya uzinduzi 
wa programu hiyo maalum, TADB ilitoa Sh. 
milioni 50, kama mtaji wezeshi kwa makundi 
100 ya wanawake na vijana itakayowezesha 
wanufaika 1,000 wanaoratibiwa chini ya 
Taasisi ya Tulia Trust. 

Alisema fedha hizo zitatolewa kwa riba ya 
asilimia sifuri na zitatumika kama mfuko wa 
mtaji unaojizungusha kwa makundi hayo ili 
fedha hizi ziendelee kuwanufaisha wakulima 
wengi zaidi. 

Alisema benki hiyo inatarajia kutoa 
mikopo ya Sh. bilioni nane kwa wanawake 
na vijana zaidi ya 25,000 kwa ajili ya kujiinua 
kiuchumi. 

Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika ya 
Mashariki na Kusini wa Kituo cha Kimataifa 
cha Utafiti wa Mboga na Matunda, Dk. Gabri-
el Rugalema alisema kituo hicho kitaendelea 
kushirikiana na Taasisi ya Tulia Trust pamoja 
na TADB kwa ajili ya kutoa mbegu mbalim-
bali za mboga ili kuzidi kuimarisha sekta ya 
kilimo hapa nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa, Dk. Sophia Kizigo (kushoto), akizungumza na wadau wa maendeleo pamoja na baadhi ya 
wakuu wa idara za wilayani humo, mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
eyataka mashirika yasiyo ya ki-
serikali kuendesha shughuli zao 
kwa mujibu wa sheria, kanuni 
na taratibu    za vibali walivy-
opewa ili kuepuka mgongano 
wa kiutendaji   ambao umekuwa 
ukijitokeza    kwa baadhi ya ma-
shirika.

Rai hiyo ilitolewa na Katibu 
Tawala Msaidizi wa Mkoa wa 
Mbeya, Emmanuel Kilundo, 
wakati wa mafunzo ya kuwa-
jengeza uwezo mashirika zaidi 
ya 60 yasiyo ya kiserikali mkoani 
Mbeya.

Kilundo alisema mashirika 

mengi yamekuwa yakiomba 
usajili     kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli fulani za kijamii lakini    
wanapohitaji fedha hujikuta 
wakikiuka sheria na miongozo 
waliyopewa  wakati wa usajili.

“Mashirika yanapata fedha 
kwa kuandika maandiko, mfa-
no alisajili kuhudumia watoto 
yatima lakini anaona tangazo 
limetolewa wanawezesha masu-
ala ya kidemokrasia anaandika 
andiko akipata fedha anaji-
kuta anatekeleza kitu ambacho 
hajapewa kibali na mwisho inale-
ta mgongano na wengine wanao-
fanya jambo kama hilo,”alisema 
Kilundo. 

Aidha, alisema mashirika men-
gi yamekuwa hayawasilishi taari-

fa zao kila baada ya miezi mitatu 
kutokana na wengi kupuuza 
sheria na miongozo iliyowekwa 
na wengine kwa kisingizio cha 
kuwa hawakutekeleza kazi zao.

Ofisa Mwandamizi kuto-
ka Shirika la FCS, Nicholaus 
Mhozya, alisema wanawajengea 
uwezo mashirika hayo kuto-
kana na  baadhi ya mapungufu 
ambayo wameyabaini katika 
uendeshaji wa mashirika ikiwa-
mo uelewa mdogo wa sheria na 
miongozo ya ulipaji kodi inayosi-
mamia mashirika hayo. 

“Tunataka kuimarisha mahu-
siano mazuri kati yetu sisi, ma-
shirika na serikali kwa sababu 
tukienda nje ya sheria tunaweza 
kujikuta tunapata adhabu ikiwa-

mo kufutiwa usajili kwa hiyo tu-
nataka tuzifahamu hizo sheria ili  
tuzifuate na hatimaye kazi zetu 
za kuhudumia jamii tuzifanye 
bila vikwazo,”  alisema Mhozya.

Elisha Kawago mmoja wa 
washiriki katika  mafunzo hayo 
alisema     vikwazo wanavyo-
kutana navyo    ni ukosefu wa 
fedha za ufadhili kwa ajili ya kue-
ndeshea shughuli zao hali inay-
oleta changamoto katika ulipaji 
wa kodi.

“Mashirika mengi yamekuwa 
hayalipi       kodi wala kutoa 
taarifa za fedha     kwa     saba-
bu mashirika yanatofautiana 
kuna mengine hayana ufadhili 
yanajichanga yenyewe, hivyo 
wanashindwa kulipa kodi     la-

kini yapo mengine yanapuuza 
tu,”alisema Kawago.

Elisha aliongeza kuwa ma-
shirika mengi hayawasilishi 
taarifa zao  za utendaji kutokana 
na wengi kuwa na uelewa mdogo 
wa masuala ya kisheria na mion-
gozo ya mashirika na kuiomba 
serikali kuwa na mafunzo ya 
mara kwa mara kwa mashirika 
hayo ili waweze kutekeleza ma-
jukumu yao kwa ufanisi.

Mshiriki mwingine, Agnes 
Kiswaga alisema mashirika men-
gi yakishapata fedha hujisahau 
na kuanza kuendesha shughuli 
zao pasipo kufuata sheria na 
miongozo waliyopewa hali inay-
osababisha baadhi yao kufutiwa 
usajili.

NGOs zatakiwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za vibali

Na Grare Mwakalinga, MBEYA

WANANCHI mkoani Mbeya wamei-
omba serikali kupunguza gharama 
za upatikanaji wa gesi safi kutokana 
na wananchi wengi kushindwa ku-
mudu gharama.

Wakizungumza na Nipashe, mmo-
ja wa wananchi hao, Triphonia Ka-
bende, kutoka Chuo cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya, (MUST) alisema 
pamoja serikali kuhamasisha wa-
nanchi kutumia nishati mbadala 
kwa lengo la kutunza mazingira 
jitihada hizo zinapaswa kwenda 
sambamba na kupunguza gharama 
kubwa za upatikanaji wa gesi nchini, 
ili kuwafikia wananchi wa kipato cha 
chini.

“Tumesikia serikali inakuja na 
mpango wa matumizi ya mabomba 
ya gesi lakini hadi sasa wananchi 
hawajui itakuaje ukilinganisha na 
ile ya kuweka kwenye mitungi, na-
shauri elimu itolewe lakini waan-
galie na gharama zake kwa wa-
nanchi kwa sababu gesi inauzwa 
kwa gharama ambayo wananchi 
wengi wa kipato cha chini hawawezi 
kumudu,”alisema Trifonia.

Benard Mwakasitu alisema kume-
kuwapo na uharibifu mkubwa wa 
mazingira kutokana na matumizi ya 
nishati isiyo safi hasa kuni na mkaa 
ambazo matokeo yake ni ukataji 
miti, hivyo serikali inapaswa kuweka 
mikakati itakayowezesha upatikanaji 
wa nishati mbadala kwa bei nafuu ili 
wananchi waachane na matumizi  ya 
nishati zinazoharibu mazingira.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume ya Ushindani (FCC), Zaytun Ki-
kula, alisema vikwazo wanavyokabil-
iana navyo watumiaji wa nishati safi 
ni gharama kubwa za upatikanaji wa 
nishati hizo ambapo wananchi wen-
gi hawawezi kumudu gharama hizo.

Bil.20/- zatumika ujenzi hospitali, vituo vya afya, zahanati
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya 
imetumia Sh. bilioni 20 
kukamilisha miradi 
ya ujenzi wa hospitali 

mbili za wilaya, vituo vya afya 
21, zahanati 23 pamoja na ny-
umba za watumishi.

Haya yalisemwa juzi na 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, wakati akiwasil-
isha taarifa ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo kwenye maadhimisho 
ya miaka miwili ya uongozi wa 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema serikali imetekeleza 
ujenzi wa wodi ya wazazi 

yenye uwezo wa kuchukua 
vitanda 222 kwa ajili ya ku-
laza wagonjwa ujenzi ambao 
umegharimu Sh. bilioni 17 na 
kwamba vifaa vyote vime-
wasili.

“Pamoja na kulaza wag-
onjwa jengo hili limekuwa 
kama kivutio cha utalii, watu 
wanatumia kupiga picha mbal-
imbali za sherehe na lime-
jengwa kwa namna ambayo 
wanaume wanaweza kuwepo 
na kushuhudia wakati wake 
zao wanajifungua,”alisema 
Homera.

Aliwashauri wanaume 
mkoani humo kuongozana na 
wake zao wakati wa kwenda 
kujifungua na kwamba kiten-

do cha kuwashuhudia wakiji-
fungua kitawahamasisha wa-
naume wengi kuwajali wake 
zao. Alisema pia wamepokea 
mashine tatu za mionzi kwa 
ajili ya Hospitali ya Wilaya ya 
Mbarali na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya pamoja na 
Jiji zenye thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni moja. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Kanda ya Rufani 
Mbeya, Dk. Godlove Mbwanji, 
alisema serikali kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road imetoa zaidi 
ya Sh. bilioni 50 kwa ajili ya 
ujenzi wa hospitali ya utoaji 
matibabu kwa wagonjwa wa 
saratani. 

“Tumekuwa na tatizo kwa 
wagonjwa wa saratani kusa-
firi kwenda Taasisi ya Saratani 
Ocean Road kwa ajili ya mat-
ibabu ya mionzi na huduma 
nyingine lakini hivi karibuni 
tuna mradi wa Sh. bilioni 50, 
tunaanza kujenga hospitali ya 
matibabu ya saratani katika 
Jiji letu la Mbeya,” alisema Dk. 
Mbwanji.

Alisema mbali na ujenzi wa 
hospitali hiyo wanatarajia ku-
funga mashine ya kisasa kwa 
ajili ya kipimo cha MRI yenye 
thamani ya Sh. bilioni tatu ili 
kuwaondolea adha wagonjwa 
ambao wamekuwa wakifuata 
kipimo hicho katika mikoa ya 
Dodoma na Dar es Salaam.

Wananchi walia 
kupanda gharama 
gesi ya kupikia

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, akizungumza wakati wa uzinduzi wa programu maalum ya mikopo ya kilimo kwa 
wanawake na vijana jijini Dodoma jana. Kupitia mpango huo, Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), imetenga 
Sh. bilioni 8 kwa ajili ya kuwakopesha wanawake na vijana 25,000 Bara na Zanzibar kwa riba nafuu ya asilimia 8. Wa pili 
kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Frank Nyabundege.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi, Rahma Kas-
sim Ali, ameuagiza uongozi wa 
Kamisheni ya Ardhi Zanzibar 
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi “B” Unguja kurudi-
sha umiliki wa ardhi serikalini 
eneo la kilimo liliopo Kijiji cha 
Fujoni, kufuatia kutumika 
kinyume na utaratibu.

Alitoa agizo hilo juzi alipo-
fanya ziara kutembelea eneo 
hilo baada ya kupata taarifa 
kutoka kwa mwananchi kuhu-
siana na uuzwaji wa eneo hilo.

Ardhi hiyo inayomilikiwa 
na Faki Rashed Faki lakini 
anadaiwa kukata viwanja na 
kuviuza kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba kinyume na matumi-
zi ya shughuli za kilimo yali-
yowekwa na serikali.

“Hatua ya kurudisha serika-
lini eneo hii itakuwa ni funzo 
kwa wale wote ambao wal-
ipewa  kwa ajili kuyaendeleza 
kwa shughuli za kilimo na 
badala yake kuyatumia kwa 
viwanja na kuuza,” alisema 
Rahma. 

Aidha, alisema Wizara ya 
Ardhi itahakikisha inafuatilia 
kwa makini maeneo yote ya 

ardhi yaliotengwa kwa kilimo 
na yeyote atakayegundu-
likana anakwenda kinyume 
na matumizi sahihi ya eneo 
hilo hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yake.

Hata hivyo aliwataka wa-
nanchi wanapotaka kununua 
maeneo kufika Kamisheni ya  
Ardhi Zanzibar  kwa sababu 
taasisi hiyo imeundwa kishe-
ria katika kusimamia masuala 
yote yanahusiana na ardhi na 
umiliki.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuepusha migogoro ya ardhi 
inayoweza kuepukika endapo 
wananchi watafuata sheria.

Mkuu wa Wilaya ya Kaska-
zini “ B” Unguja, Hamidi Seif 
Said, ameahidi kulitekekeza 
agizo hilo na kusema hatosita 
kumchukulia hatua mtu yey-
ote atakayekwenda kinyume 
na maagizo ya serikali katika 
matumizi ya ardhi ya kilimo 
kwa maslahi ya nchi na taifa 
kwa ujumla.

Naye Faki Rashed Faki am-
baye anadai kuwa eneo hilo 
la ardhi amerithi kutoka kwa 
mzazi wake hakujua kuwa 
ardhi iliyotengwa na serikali 
kwa ajili ya kilimo na kukabi-
dhiwa wananchi hazitakiwi 
kuuzwa.

Waziri aagiza umiliki wa ardhi kurejeshwa serikalini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. 
Mzuri Issa, amewataka wanawake 
wenye ndoto za kugombea na kushi-
ka nafasi za uongozi kuanza harakati 
mapema za kujiandaa ili kujihakik-
ishia ushindi katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025.

Alisema hali hiyo itasaidia kuwa 
na uwakilishi kutoka katika vyombo 
vya kutunga sheria na kutoa maamu-
zi pamoja na kushika nafasi za juu 
kwenye vyama vya siasa.

Aliyasema hayo jana Zanzibar 
wakati akizungumza na wanawake 
kutoka vyama mbalimbali vya siasa 
visiwani Zanzibar walioanza mafun-
zo ya kuwajengea uwezo wa kugom-
bea na kushika nafasi za uongozi.

Alisema kwa muda mrefu wa-
nawake wengi wanashindwa kutimi-
za malengo yao licha ya kuwa na nia 
ya kuwa viongozi na utafiti unao-
nyesha kuwa miongoni mwa sababu 
zinazosababisha ni kutojiandaa 
mapema.

Pia, aliwataka wanawake na wa-
shiriki wa mafunzo hayo kutokata 
tamaa licha ya matatizo mbalimbali 
watakazozipitia zikiwamo za kukat-
ishwa tamaa kwa makusudi na watu 
wenye dhamira mbaya dhidi yao.

Dk. Mzuri pia aliitaka serikali 
kupitia Mamlaka ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi,  kuhakikisha 
wanafuatilia kwa umakini suala la 
rushwa katika uongozi ili kuwabaini 
na kuwachukulia hatua stahiki wote 
wanaojihusha na vitendo hivyo.

Hata hivyo alisema uwepo ma-
darakani kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan ni kielelezo tosha kina-
choonyesha uwezo wa kiongozi 
mwanamke ambacho wanawake 
wa Zanzibar wanapaswa kukitumia 
kama sehemu ya kusonga mbele.

Mkufunzi wa mafunzo hayo, Dk. 
Salum Suleiman Ali, kutoka Chuo Ki-
kuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) alise-
ma wanawake wa Zanzibar wanauw-
ezo mzuri wa kuwa viongozi, hivyo 
ni vyema kujiamini na kujiandaa.

Alisema wanawake lazima wa-
jitambue na kujiwekea malengo 
tangu awali na kuwa na utaratibu 
wa kujiandaa katika kila hatua kwe-
nye mchakato wake. Aidha alisema 
wanawake wanapaswa kuacha hofu 
na kujitoa katika midahalo mbalim-
bali ambayo inamjenga mwanamke 
katika kutambua upangiliaji wa hoja 
ambazo zitamwezesha kukubalika 
kwa haraka zaidi kwenye jamii.

 Mafunzo hayo yaliandaliwa na 
TAMWA-Zanzibar kupitia mradi 
wa kuwawezesha wanawake katika 
uongozi unaofadhiliwa na Ubalozi 
wa Norway.

Wanawake 
watakiwa 
kuanza mapema 
mchakato wa 
kugombea 
uchaguzi mkuu

‘Athari mabadiliko tabianchi, uchafuzi 
wa mazingira ni janga la kidunia’

Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa 
Kwanza wa Rais, 
Othman Masoud 
Othman, amese-

ma athari zinazotokana na 
mabadiliko ya tabianchi na 
uchafuzi wa mazingira ni jan-
ga la kidunia.

Amesema serikali inapaswa 
kuchukua hatua za haraka 
kuhimili mabadiliko hayo.

Aliyasema hayo juzi eneo 
la Bumbwini Kaskazini ‘B’ Un-
guja na Dunga Wilaya ya Kati 
Unguja, wakati akizungumza 
na viongozi wa mikoa, wilaya, 
halmashauri, mabaraza ya 
miji, masheha na watendaji 
kuhusu mpango wa serikali 
wa kurithisha Zanzibar kuwa 
ya kijani.

Alisema kutokana na athari 
hizo hivi sasa sehemu kad-
haa za Zanzibar zinaendelea 

kuathirika kwa maji ya chum-
vi kuingia katika mashamba 
ya wakulima na mingine 
kukimbilia sehemu za maka-
zi ya watu, huku kukiwapo 
mmong’onyoko mkubwa wa 
fukwe.

Othman alisema kutokana 
na hali hiyo, serikali inam-
pango jumuishi wa kuireje-
sha Zanzibar kuwa ya kijani 
kwa kuwashajiisha wananchi 
kujenga utamaduni kupanda 
miti na kuitunza.

Alisema katika mpango huo 
serikali kwa kushirikiana na 
wananchi pamoja na vyombo 
vingine duniani itahimiza na 
kuhamasisha upandaji wa 
miti ya mikoko pamoja na ya 
matunda katika maeneo ya 
fukwe.

Alifahamisha kwamba 
Zanzibar inaendelea kupun-
gukiwa na kiwango cha miti 
hasa ya asili na ya matunda 

kutokana na jamii kutokutilia 
maana utunzaji wa miti, licha 
kwamba miti ni uchumi na 
biashara lakini wanaendelea 
kuikata.

Aidha alisema tathmini ya 
mazingira duniani inaonye-
sha kuwapo na mabadiliko 
makubwa ya ongezeko la 
joto katika nchi zilizokuwa 
na baridi, huku baadhi ya 
nchi zenye baridi hali hiyo 
ikiongezeka maradufu jambo 
ambalo linaleta athari kubwa 
hasa kwa nchi maskini ikiwa-
mo Zanzibar.

Othman alisema Zanzibar 
pia inakabiliwa na tishio la 
ukame na kuchangia uhaba 
mkubwa wa rasilimali ya maji 
katika ardhi, hivyo maji kula-
zimika kupatikana kupitia vi-
sima vya kina kirefu.

Mkuu wa Wilaya ya Kaska-
zini ‘A” Unguja, Sadifa Juma 
Khamis, alisema kwamba 

wilaya yake inakabiliwa 
na changamoto kubwa ya 
migogoro ya ardhi pamoja na 
uchimbaji wa mchanga holela 
jambo ambalo limechangia 
uharibifu wa mazingira katika 
wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kaskazi-
ni B Unguja, Hamid Seif Said, 
aliitaka jamii kuacha muhali 
kwa kuwatetea wahalifu na 
kuonya kwamba wilaya yake 
itaendelea kuwa na mikakati 
ya kukabiliana na tatizo la 
uchimbaji mchanga holela 
kwa mujibu wa sheria.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Unguja, Rashid Hadidi Rashid, 
alisema kwamba licha ya 
mikakati iliyowekwa na seri-
kali za mikoa na wilaya, la-
kini maeneo ya Kijiji cha Uzi 
Ngambwa na Bungi yapo 
hatarini kuathirika kutokana 
na kuwapo kasi ya uchimbaji 
mchanga.

Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, 
akipokea tuzo 
maalum ya 
kuthamini 
mchango wake 
katika kupamba-
na na UVIKO-19, 
kutoka kwa 
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi 
Shirikishi cha 
Muhimbili (MU-
HAS), Dk. Har-
rison Mwaky-
embe, jijini Dar 
es Salaam juzi, 
wakati wa hafla 
ya ufunguzi 
wa Kongamano 
la Matokeo ya 
Tafiti za UVIKO 
-19 zilizo-
fanywa na chuo 
hicho. PICHA: 
IKULU
 



IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY

AT MOSHI
CIVIL CASE NO. 15 OF 2022

CRDB BANK PLC…………PLAINTIFF
VERSUS

KILIMANJARO SAR LIMITED ………1ST REPONDENT
AMOUR ALLY ABDALLAH…………2ND RESPONDENT

IVAN BRAUN…………3RD RESPONDENT

TO: IVAN BRAUN
NOTICE FOR MENTION
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention 
in the High Court of Tanzania at Moshi on 29th march, 2023 at 
9:00 a.m before Honourable J.L MASABO, Judge.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be published 
in the Nipashe Newspaper.
You may appear in person or by Advocate or agent dully 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents upon which you intend 
to rely upon in support of your case.
TAKE FURTHER NOTE THAT: In default of your appearance on 
that day and time the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER my hand and seal of the court this 23rd day of 
February, 2023.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY

AT MOSHI
CIVIL CASE NO. 15 OF 2022

CRDB BANK PLC…………PLAINTIFF
VERSUS

KILIMANJARO SAR LIMITED …………1ST REPONDENT
AMOUR ALLY ABDALLAH…………..2ND RESPONDENT

IVAN BRAUN..…………3RD RESPONDENT

TO: KILIMAJARO SAR LIMITED
NOTICE FOR MENTION
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention 
in the High Court of Tanzania at Moshi on 29th march, 2023 at 
9:00 a.m before Honourable J.L MASABO, Judge.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be published 
in the Nipashe Newspaper.
You may appear in person or by Advocate or agent dully 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents upon which you intend 
to rely upon in support of your case.
TAKE FURTHER NOTE THAT: In default of your appearance on 
that day and time the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER my hand and seal of the court this 23rd day of 
February, 2023.

KUPOTEA KWA CHETI

MARY  P. MCHOMVU anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba: 
S2033-0057 kilichotolewa na baraza la mitihani la 
taifa kupitia VIWANDANI SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2009. Kwa  yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MTW/NEW/RB/55655/2023

KUPOTEA KWA PASSPORT

PROSPER FRIDOLIN HENJEWELE anatangaza 
kupotea kwa hati yake ya kusafiria (Passport) 
yenye namba AB427948 iliyotolewa na Idara ya 
Uhamiaji Dar es salaam tarehe 24/08/2010. 
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha 
Polisi kilicho karibu naye au Ofisi ya Uhamiaji. 
Taarifa ya Polisi:  ARU/ARU/RB/4132/2023.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MOSHI DISTRICT REGISTRY

AT MOSHI
CIVIL CASE NO. 15 OF 2022

CRDB BANK PLC……PLAINTIFF
VERSUS

KILIMANJARO SAR LIMITED ……1ST REPONDENT
AMOUR ALLY ABDALLAH………2ND RESPONDENT

IVAN BRAUN………3RD RESPONDENT

TO: AMOUR  ALLY ABDALLAH
NOTICE FOR MENTION
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention 
in the High Court of Tanzania at Moshi on 29th march, 2023 at 
9:00 a.m before Honourable J.L MASABO, Judge.
WHEREAS: Service on you has been ordered to be published 
in the Nipashe Newspaper.
You may appear in person or by Advocate or agent dully 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents upon which you intend 
to rely upon in support of your case.
TAKE FURTHER NOTE THAT: In default of your appearance on 
that day and time the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER my hand and seal of the court this 23rd day of 
February, 2023.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya yaSINGIDA
Kituo cha UTEMINI  Mkoa SINGIDA
Shauri la madai/Ndoa Na 30/2023
Jina la mdai ABASI ALLY KHAMA

Jina la Mdaiwa  AMINA BAKARI NG’OMBO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(kanuni  ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama 
za mwanzo)

Kwa AMINA BAKARI NG’OMBO
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 

kwamba(eleza hapa habari za madai)

MADAI YA TALAKA, CHUMO LA PAMOJA NA MATUNZO YA 
MTOTO
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 24 mwezi 03 mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa 
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO
Kama hautohudhuriasiku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika 
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama inaweza 
kusikiliza shauri bila ya  wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo 
tarehe 24 mwezi wa 03 mwaka 2023 

Uza, Chenye  Thamani  Kubwa  
Kwa Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

IN THE DISTRICT COURT OF IRINGA
AT IRINGA

CIVIL CASE No. 8/2023
LAURENCE CHOMBO KYANDO .............PLAINTIFF

Versus
KIPONDOGORO AUCTION MART LTD..........1st 

DEFENDER
FINCA IRINGA....... ................2ND DEFENDANT

 
TO LAURENCE CHOMBO KYANDO
NOTICE OF DATE FOR MENTION
The notice that the above case has been fixed for 
mention on 28 day of March 2023 at 08: a.m before 
Hon Z.A. Mpangule, Resident Magistrate
YOU ARE required appearing in this Court without 
fail and you must produce on that day all documents 
upon which you intend to rely in support your case
 
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE 
COURT this 07 Day of March 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SALIMU BAKARI MMBAGA 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya pikipiki yenye namba 
za usajili MC 175 DJJ - king 

lion Iliyotolewa na TRA. 
Taarifa imetolewa kituo cha 

polisi Arusha nakupewa 
kumbukumbu No. 

ARU/MUR/RB/94974/2023



yake ya turufu na kudumisha 
uhusiano mzuri na wafadhili na 
wawekezaji wa Magharibi au la, 
kwa kutia saini kuwa sheria.

Alitoa kauli kadhaa dhidi ya 
wapenzi wa jinsia moja katika 
wiki za hivi karibuni na pia aliko-
soa nchi za Magharibi kwa kuwe-
ka shinikizo kwa Uganda, juu ya 
suala hilo.

Mwanaharakati mwingine wa 
LGBTQ+ aliishutumu serikali kwa 
kutumia muswada huo, kuvuruga 
umma kutokana na kushindwa 
kwake kushughulikia baadhi ya 
matatizo yao ya kiuchumi.

“Wanajaribu kuibua masuala 
yakupinga wapenzi wa jinsia moja 
ili kugeuza mawazo kutoka kwa 
kile ambacho ni muhimu kwa Wa-
ganda kwa ujumla. 

“Hakuna sababu kwa nini una-
paswa kuwa na mswada unaowa-
fanya watu kuwa na hatia ya kuwa 
na mahusiano ya watu wazima 
wa jinsia moja,” Clare Byarugaba, 
Mwanaharakati wa Haki za LG-
BTQ+ Uganda, alisema.

Wanaounga mkono muswa-
da huo walisema, wanajaribu 
kuwalinda watoto lakini Bi 
Byarugaba alisema: “Uwe una-
shiriki mapenzi ya jinsia moja au 
la, serikali na bunge wanapaswa 
kuanzisha sheria au angalau 
kutekeleza sheria zilizoko zina-
zolinda watoto wote.

“Wavulana, wasichana dhidi ya 
unajisi. Suala la kuwashirikisha 
watoto katika mahusiano ya jin-
sia moja halijathibitishwa, halina 
msingi, lina upendeleo.”

MUSWADA WENYEWE
Toleo la mwisho bado hali-

jachapishwa rasmi, ingawa vi-
pengele vilivyojadiliwa bungeni 

ni pamoja na: Mtu anayepatikana 
na hatia ya kulea au kusafirisha 
watoto kwa madhumuni ya kuwa-
shirikisha katika vitendo vya wap-
enzi wa jinsia moja anakabiliwa 
na kifungo cha maisha jela.

Kadhalika, watu binafsi au taasi-
si zinazounga mkono au kufadhili 
shughuli au mashirika ya haki za 
LGBT au kuchapisha, kutangaza 
na kusambaza nyenzo na fasihi za 
vyombo vya habari vinavyounga 
mkono wapenzi wa jinsia moja, 
pia watakabiliwa na mashtaka na 
kufungwa gerezani.

Pia kikundi cha wabunge wach-
ache wa Uganda katika kamati 
inayochunguza muswada huo, 
hawakukubaliana na msingi wake. 
Wanasema makosa ambayo ina-
taka kuharamisha tayari yameju-
muishwa katika Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu ya nchi.

Mwaka wa 2014, Mahakama ya 
Kikatiba ya Uganda, ilibatilisha ki-
tendo kingine ambacho kilikuwa 
kimeimarisha sheria dhidi ya ju-
muiya ya LGBT.

Ilijumuisha kuifanya kuwa har-
amu kukuza na kufadhili vikundi 
na shughuli za LGBT na pia ku-
sisitiza kwamba vitendo vya wap-
enzi wa jinsia moja, vinapaswa 
kuadhibiwa kwa kifungo cha mai-
sha na ilishutumiwa sana na nchi 
za Magharibi.

Mahakama iliamua kwamba, 
sheria hiyo ibatilishwe kwa saba-
bu ilipitishwa na bunge bila idadi 
ya wabunge inayotakiwa.

Mahusiano ya watu wa jinsia 
moja, yamepigwa marufuku ka-
tika nchi zipatazo 30 za Afrika na 
watu wengi wanashikilia maadili 
ya kihafidhinaya kidini na ki-
jamii. 

BBC
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UN: Kimbunga 
Freddy kimeathiri 
watu 500,000

Japan yaahidi 
msaada zaidi 
kwa Ukraine

LILONGWE, Malawi

UMOJA wa Mataifa (UN), umesema 
zaidi ya watu nusu milioni wamey-
ahama makazi yao kutokana na 
kimbunga kikali Freddy na kuonya 
kuhusu kuongezeka kwa mahitaji 
ya kiutu.

Eneo la kusini mwa Malawi, 
lilikumbwa na mvua kubwa ya 
kiwango cha miezi sita ndani ya 
siku sita.

Mafuriko na maporomoko ya 
ardhi yalisomba nyumba, bara-
bara na madaraja. Kimbunga hicho 
kilisababisha vifo vya karibu watu 
500 kusini mwa nchi hiyo.

Wengine 150 walikufa katika 
nchi nyingine za kusini mwa Af-
rika, tangu mwishoni mwa Febrauri 
kwa mujibu wa takwimu za UN.

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Uhamiaji (IOM), lilisema operesheni 
za utafutaji na uokozi zinaendelea.

IOM, ilisema zaidi ya watu 1,000 
wamehamishiwa maeneo salama 
na zaidi ya makazi ya dharura 500 
kufunguliwa nchini Malawi. DW

Tokyo, JAPAN

WAZIRI Mkuu wa Japan, Fumio 
Kishida, amefanya ziara isiyotara-
jiwa mjini Kyiv kwa mazungumzo 
na Rais wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky, akiahidi msaada kwa 
nchi hiyo.

Zelensky alimtaja Kishida, kuwa 
mtetezi shupavu wa taratibu za 
kimataifa na rafiki wa muda mrefu 
wa Ukraine.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Kigeni wa Ukraine, Emine Dzhep-
par, aliisifu ziara hiyo ya kihistoria 
akisema ni ishara ya ushirikiano 
wenye nguvu kati ya nchi hizo 
mbili.

Kishida, aliiahidi Ukraine msaada 
wa kifedha pamoja na wa kiutu na 
matibabu. 

Waziri Mkuu huyo wa Japan 
alitarajiwa kurejea Tokyo baada 
ya ziara yake ya India, ingawa 
akaibadili mipango yake na kuzuru 
Ukraine.

Wakati wa ziara yake, Kishida 
alitembelea Bucha, mji wa mdogo 
karibu na Kyiv, ambako maofisa 
wa eneo hilo walisema, mamia ya 
miili ya raia ilipatikana.

Japan, imejiunga na washirika 
wa Magharibi katika kuiwekea 
vikwazo Russia, kwa uvamizi wake 
wa Ukraine.

Kishida, alikuwa ndiye kiongozi 
pekee wa kundi la nchi tajiri duni-
ani, G7, ambaye hakuwa amezuru 
Ukraine, tangu Russia, ilipoanza 
uvamizi kamili nchini humo Feb-
ruar, jana. DWIOM, ilisema zaidi 
ya watu 1,000 wamehamishiwa 
maeneo salama na zaidi ya makazi 
ya dharura 500 kufunguliwa nchini 
Malawi. DW

‘Jela maisha wahusika 
mapenzi jinsia moja’
Kampala, UGANDA

MUSWADA umepitishwa na Bunge 
la Uganda ambao utatoa amri ya 
kisheria, watu wanaojitambulisha 
kuwa wapenzi wa jinsia moja, kuwa 
wahalifu.

Baada ya muswada hu mjadala 
umezuka maeneo tofauti duniani 
na hofu miongoni mwa jamii ya LG-
BTQ.

“Kuna ulaghai mwingi. Watu wa-
napokea simu ambazo usiponipa 
pesa, nitaripoti kwamba wewe una-
shiriki uhusiano wa jinsia moja,” 
mwanaharakati aliongea na chom-
bo cha habari.

Watu binafsi wanaweza kuka-
biliwa na vifungo vya muda mrefu, 
ikiwa muswada huo utatiwa saini na 
Rais Yoweri Museveni kuwa sheria.

Uhusiano wa jinsia moja ume-
haramishwa katika nchi hiyo ya Af-
rika Mashariki. Ingawa, muswada 
wa kupinga mapenzi ya jinsia moja, 
unalenga kwenda mbali zaidi na ku-
wafanya watu kuwa wahalifu kwa 
msingi wa utambulisho wao wa ki-
jinsia. 

Ilipitishwa kwa uungwaji mkono 
mkubwa katika bunge la Uganda, 
juzi, jioni nchini humo.

Chini ya sheria iliyopendekezwa, 
marafiki, familia na wanajamii wa-
takuwa na wajibu wa kuripoti watu 
walio katika mahusiano ya jinsia 
moja kwenye mamlaka.

“Katika baadhi ya maeneo hata 
wasimamizi wa sheria wanatumia 
mazingira ya sasa kuwanyang’anya 
fedha watu wanaowatuhumu kuwa 
wapenzi wa jinsia moja. Hata baa-
dhi ya familia zinaripoti watoto wao 
polisi.”

Muswada huo, sasa utawasil-
ishwa kwa Rais Museveni ambaye 
anaweza kuchagua kutumia kura 

Rais Yoweri Museveni. PICHA: MTANDAO
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baadhi ya 
maeneo 
hata wasi-
mamizi 
wa sheria 
wanatumia 
mazingira 
ya sasa 
kuwanyan 
g’anya 
fedha watu 
wanaowa-
tu-humu 
kuwa 
wapenzi 
wa jinsia 
moja. Hata 
baadhi ya 
familia 
zinaripoti 
watoto 
wao polisi.



Na Saada Akida

U
ONGOZI wa Simba 
umesema kitendo 
cha wachezaji wao 
wanne kutajwa kwe-

nye kikosi bora cha wiki cha 
Ligi ya Mabingwa Afrika, ni 
tafsiri kubwa ya timu yao 
kuwa na wachezaji wazuri 
na wanaamini watawezesha 
kucheza nusu fainali ya mi-
chuano hiyo.

Wachezaji wa Simba
 walioingia katika

 kikosi bora cha wiki
 cha Ligi ya Mabingwa 
ni Shomari Kapombe, 
Jean Baleke, Clatous 

Chama na Sadio
 Kanoute ikiwa ni

 baada ya kufanya vi-
zuri na kusaidia Simba
 kufuzu hatua ya robo

 fainali.

Mbali na kuingia kwenye 
kikosi bora cha wiki, Chama 
na Kanoute ni miongoni mwa 

wachezaji wanne wanaow-
ania tuzo ya mchezaji bora wa 
wiki wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika sambamba na Mahmoud 
Kahraba na Pecy kutoka Al 
Ahly. 

Katika mchezo uliopita, 
Simba iliibuka na ushindi wa 
mabao 7-0 dhidi ya Horoya AC 
ya Guinea, mchezo ukipigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam huku Chama 
akitupia matatu (hat-trick) na 
Kanoute mawili, shukrani pia 
zikimwendea Jean Baleke ali-
yecheka na nyavu mara mbili.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Meneja wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema 
kitendo cha wachezaji wao 
kuingia katika kikosi bora cha 
wingi na Chama na Kanoute 
kuwapo katika kinyang’anyiro 
cha tuzo ya mchezaji bora wa 
wiki kwenye Ligi ya Mabing-
wa, ni ishara kubwa kuwa 
Simba ina wachezaji bora.

Alisema wachezaji kufikia 
hatua hiyo si kitu cha kuba-

hatisha na anaimani wak-
iongeza kujituma zaidi kwe-
nye michezo iliyopo mbele 
yao watatinga nusu fainali.

“Unajua kitendo cha nyota 
wanne kuingia katika kikosi 
bora cha Ligi ya Mabingwa 
Afrika cha wiki, ilhali kuna 
wachezaji wengi walizitu-
mikia timu zao huku Chama 
na Kanoute wakiingia katika 
kinyang’anyiro cha kuwania 
tuzo ya mchezo bora wa wiki, 
hiyo ni hatua kubwa.

“Hii ni ishara nzuri na in-
aonyesha tuna wachezaji wa-
nauwezo mkubwa kama hao, 
wakiongeza nguvu kuhakiki-
sha tunapambana katika hat-
ua inayofuata basi nina imani 
Simba itacheza nusu fainali,” 
alisema Ahme.

Aidha, Ahmed alisema 
baada ya mapumziko mafupi 
wachezaji wasiokuwapo kati-
ka majukumu ya timu za taifa 
wanaanza mazoezi kesho ku-
jiandaa na mchezo wao dhidi 
ya Raja Casablanca.

Meneja habari huyo al-

iongeza kuwa watakuwa 
na mazoezi ya uwanjani na 
wachezaji kurudi majumbani 
kwao hadi hapo wachezaji 
wanaozitumikia timu zao za 
taifa watakaporejea na ku-
ingia kambini kujiandaa na 
mechi yao ijayo.

Simba inatarajia kusafiri 
kuelekea nchini Morocco ku-
kabiliana na wenyeji wao, 
Raja Casablanca katika mch-
ezo wa kukamilisha ratiba ya 
hatua ya makundi utakaopig-
wa Machi 31, mwaka huu ka-
tika Uwanja wa Mohammed 
V, wenye uwezo wa kubeba 
mashabiki 67,000.

Simba yenye pointi tisa 
na Raja Casablanca alama 
13, tayari zimefuzu kucheza 
hatua ya robo fainali kutoka 
Kundi C, hivyo mchezo wao 
utakuwa ni wakulinda heshi-
ma na kukamilisha ratiba tu, 
kwani hata kama Wekundu 
wa Msimbazi watashinda ha-
wataweza kuwapiku Wam-
orocco hao na kuongoza 
kundi.

CHAMA, KANOUTE WAIPANDISHA 
MZUKA SIMBA NUSU FAINALI CAF

Saada Akida na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji wa Yanga wali-
osalia nchini, kitaanza mazoezi leo 
Kigamboni jijini Dar es Salaam, tayari 
kwa maandalizi ya kuivaa TP Mazem-
be, mechi itakayopigwa Lubumbashi, 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Aprili 2, mwaka huu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali 
Kamwe, amesema wachezaji wote 
wanatarajia kuripoti leo baada ya 
mapumziko ya siku tatu tangu Ju-
mapili iliyopita ilipocheza dhidi ya US 
Monastir ya Tunisia na kushinda ma-
bao 2-0, Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam na kukata tiketi ya 
kwenda robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika.

Hata hivyo alisema wachezaji 
watakaoripoti ni wale ambao ha-
wakuitwa kuzitumikia timu zao za 
taifa, akibainisha kuwa kambi rasmi 
itaanza Jumatatu ijayo.

“Kesho wachezaji wote wataripoti 
kesho mazoezini baada ya siku tatu 
za mapumziko, kambi rasmi kwa ajili 
ya mechi ya TP Mazembe itaanza 
tarehe 27, Machi na kwa wachezaji 
wengine walio timu zao za taifa tuta-
jumuika nao huko huko, lakini wapo 
wengine ambao tutaondoka nao 
hapa hapa nchini Machi 30,” alisema 
Kamwe.”

Ofisa Habari huyo amewataka 
wanachama na mashabiki wanao-
taka kwenda kuishangilia timu hiyo 
kujitokeza kwani itakuwa ni kama 
sehemu ya mtoko na kushangilia ma-
fanikio makubwa ya timu hiyo, baada 
ya kufanikiwa kutinga hatua hiyo.

Mechi hiyo itachezwa Uwanja wa 
TP Mazembe, ukiwa hauna umuhimu 
wowote zaidi ya matokeo yake kuju-
likana timu gani kati ya Yanga na US 
Monastir itaongoza kundi na itakayo-
shika nafasi ya pili, lakini zote mbili 
zikiwa zimefuzu hatua hiyo.

Mechi hiyo, pamoja na ya US Mo-
nastir itakayokuwa nyumbani dhidi 
ya Real Bamako ndiyo itakayoamua 
timu ipi itaongoza kundi hilo kwani 
kwa sasa zote zina pointi 10, Yanga 
ikiongoza kwa mabao ya kufunga 
baada ya kucheka na nyavu mara 
nane, Watunisia hao wakiwa na ma-
bao sita.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 
Yanga, Nasreddine Nabi, amesema ni 
mechi muhimu na ngumu kwao hivyo, 
mapumziko mafupi ya siku mbili 
aliyowapa wachezaji ambao hawako 
katika majukumu ya timu zao za taifa 
yamemalizika na leo wanaendelea na 
mazoezi ya uwanjani kuanza maan-
dalizi ya mechi iliyopo mbele yao.

Alisema wakati wachezaji waliopo 
katika majukumu ya timu zao za taifa 
wakiendelea na mazoezi na waliobaki 
wanatakiwa kuendelea na programu 
ya mazoezi kwa ajili ya kujiweka fiti 
ili watakapoungana wachezaji wote 
wanakuwa na hali sawa ya utimamu 
wa mwili.

“Baadhi ya wachezaji wetu wakiwa 
katika majukumu ya timu zao za 
taifa, waliobaki wanaendelea na pro-
gramu ya mazoezi ya uwanjani ku-
waweka fiti kwa sababu tuna mechi 
ngumu mbele ya Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya TP Mazembe,” alisema 
Nabi.

Yanga yaivutia 
kasi Mazembe

HABARI MICHEZO
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Na Hadija Mngwai

TIMU ya Coastal Union ya 
jijini Tanga, imesema kwa 
sasa imeandaa mikakati 
madhubuti ya kuhakikisha 
inajikwamua katika nafasi ya 
hatari ya kucheza michezo 
ya mchujo (play off ) kusaka 
nafasi ya kubaki Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu ujao.

Kwa mujibu wa kanuni 
za Ligi Kuu Bara, timu mbili 

zitakazoburuza mkia (ya 15 
na 16), zitashuka moja kwa 
moja kwenda kucheza Ligi ya 
Championship msimu ujao, 
wakati zitakazomaliza na-
fasi ya 13 na 14, zitalazimika 
kucheza mechi za play off 
ili kuwania kubaki Ligi Kuu. 
Ligi Kuu Bara kwa sasa ipo 
ukingoni zikiwa timu zote 
zikibakiza michezo mitano 
kufikia mwisho wa msimu wa 
2022/23, isipokuwa Simba na 

Yanga tu ambazo zimebaki-
sha mechi sita kila mmoja.

Costal Union ipo katika na-
fasi ya 13 ikiwa na alama 26, 
ambayo ni ya kucheza mich-
ezo ya play off. Akizungumza 
na Nipashe jana, Ofisa Habari 
wa Coastal Union, Jonathan 
Tito, alisema wanajipanga ip-
asavyo kuhakikisha wanafani-
kiwa kumaliza katika nafasi 
nzuri kwa kushinda michezo 
yote iliyobaki.

“Kikosi chetu kimeingia 
kambini leo ‘jana’ kikitokea 
mapumziko ya wiki moja 
baada ya mchezo wetu wa 
mwisho dhidi ya Singida Big 
Stars.

“Mchezo wetu unaofuata 
ni dhidi ya Dodoma Jiji am-
bao tutacheza katika Uwanja 
wa Jamhuri Dodoma, hivyo 
mwalimu anakiandaa vema 
kwa ajili ya ushindi,” alisema 
Tito.

Coastal na mipango kujinasua ‘play off’ 

Wasanii wa Kikundi cha Ngoma za Asili cha Mwinuka Bendi, wakitumbuiza wakati wa mkutano wa kujadili kupam-
bana na taka zitokanazo na vifaa vya umeme (electronics) pamoja na utunzaji wa mazingira kwa nchi za Afrika 
Mashariki ulioandaliwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, TCRA. PICHA: JUMANNE JUMA



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DISASI AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imeongeza nia ya 
kumnunua beki wa kati wa Monaco, Axel Disasi, 25. 
(Mail)

SHEIKH KUONGEZA MZIGO

SHEIKH Jassim bin Hamad Al-Thani yuko 
tayari kuongeza ombi lake la kuinunua Man-
chester United hadi pauni bilioni 5.5. (The 
Mirror)

NEVES ANYATIWA LIVER

MANCHESTER United na Liverpool zinaongoza 
mbio mbele ya Barcelona katika nia ya kumnunua 
kiungo wa kati wa Wolves na Ureno, Ruben Neves, 
26. (Football Insider)

POCHETTINO ANUKIA SPURS

WACHEZAJI wa Tottenham Hotspur wamekuwa 
wakiwasiliana na kocha wa zamani, Mauricio 
Pochettino, kuhusu uwezekano wa kurejea katika 
klabu hiyo. (Sky Sports)

AUBAMEYANG KUREJEA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Gabon, Pierre-
Emerick Aubameyang, mwenye umri wa miaka 33, 
anaweza kurejea Barcelona kama chaguo la bei ya 
chini miezi 12 tu baada ya kuhamia Stamford Bridge. 
(Mundo Deportivo)

OSIMHEN ATAJWA PSG

PARIS Paris St-Germain ndio klabu ya hivi 
punde zaidi kufikiria kumnunua mshambuliaji 
wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen, 24. (Foot 
Mercato)

MODRIC MKATABA MPYA

REAL Madrid bado ipo kwenye mazungumzo na 
kiungo wa kati wa Croatia, Luka Modric, kuhusu 
mkataba mpya wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 37, ambaye amezivutia Klabu za Saudi Arabia 
na Qatar. (Sky Sports)

SPURS KUMKOSA LENGLET

KLABU ya Tottenham Hotspur haina uwezeka-
no wa kutumia chaguo la kumsajili kwa mkopo 
mlinzi wa kati wa Ufaransa, Clement Lenglet, 
mwenye umri wa miaka 27, kutoka Barcelona. 
(AS)

MILNER KUKATWA MSHAHARA

KIUNGO wa kati wa zamani wa England, James 
Milner, mwenye umri wa miaka 37, atalazimika 
kukatwa mshahara ili aweze kupewa mkataba mpya 
na Liverpool. (Football Insider)

WOLVES KUINUNUA OOSTENDE

WAMILIKI wa Wolves wako kwenye mazungumzo 
ya kununua hisa katika klabu ya Ubelgiji ya K.V. 
Oostende. (Guardian)

AUBA KUACHIWA CHELSEA 

CHELSEA inaweza kumwachia Pierre-Emerick 
Aubameyang kutoka katika mkataba wake msimu 
huu wa majira ya joto. (Sport)

ZISIKUPITE

HABA
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RIO DE JANEIRO, Brazil

G
OLIKIPA wa Manchester 
City, Ederson, anataka Real 
Madrid iondolewe kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ili 

Kocha Carlo Ancelotti aende Brazil 
“haraka iwezekanavyo.”

Ancelotti yuko chini ya
 mkataba kule Madrid

 hadi mwishoni mwa
 msimu ujao na Shirikisho 

la Soka la Brazil hivi ka-
ribuni lilikanusha kuwa 
lilifikia makubaliano na

 Muitaliano huyo mwenye 
umri wa miaka 63.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya 
Brazil wanaonekana kujiamini kuwa 
Ancelotti anaweza kuwa kocha wao 
ajaye. 

Limekuwa gumzo miongoni mwa 

   Nilikuwa nikijadili hili na 
Casemiro, Vinicius Junior, (Eder) 
Militao, kuna uwezekano...

HABARI MICHEZO

MASTAA BRAZIL WAMTAKA 
ANCELOTTI KUTUA KUINOA

kikosi kitakachoshiriki mechi ya 
kirafiki ya wikendi hii huko Moroc-
co.

“Nilikuwa nikijadili hili na Casem-
iro, Vinicius Junior, (Eder) Militão. 
Kuna uwezekano mkubwa kwamba 
atakuja,” alisema Ederson katika 
mkutano na waandishi wa habari 
Jumanne.

Kazi hiyo imekuwa wazi tangu 
muda wa Tite wa miaka sita na 
nusu kumalizika baada ya Brazil 
kuondolewa na Croatia katika robo 
fainali ya Kombe la Dunia, Desemba 
mwaka jana.

Ederson alisema yeye na 
wachezaji wenzake wa Brazil wan-

amwona Ancelotti kama “kocha wa 
kipekee, kila mtu katika kundi lake 
anampenda ni mtu wa ushindi.”

“Angalia tu CV yake. Tutajua 
baada ya muda mfupi kama 
atakuwa hapa au la,” alisema 
Ederson. 

“Natumai tunaweza kuwa na 
kocha mpya haraka. Ninahisi ma-
tarajio pia kwa sababu kuna uvumi 
mwingi. Je, ni Mbrazil au kocha wa 
kigeni? Pia tunaishi katika kipindi 
hiki kwa wasiwasi.”

Kocha wa timu ya vijana chini 
ya umri wa miaka 20, Ramon Men-
ezes, ndiye ataongoza mechi hiyo ya 
kirafiki Jumamosi.

Alhamisi Machi 23, 2023
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,093,395,265/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 23 NA 24 MACHI 2023

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 23/03/23 22:45 Italy vs England 2.76 3.25 2.63

02. 24/03/23 02:00 La Equidad vs Chico 2.52 2.90 2.80

03. 24/03/23 04:10 America De Cali vs Junior Barranquilla 2.21 3.14 3.35

04. 24/03/23 12:00 Australia vs Ecuador 2.69 3.17 2.69

05. 24/03/23 13:30 Japan vs Uruguay 2.85 3.23 2.50

06. 24/03/23 14:00 South Korea vs Colombia 3.02 3.13 2.44

07. 24/03/23 20:00 Bulgaria vs Montenegro 2.60 3.15 2.88

08. 24/03/23 20:00 Denizlispor vs Boluspor 2.77 3.23 2.28

09. 24.03/23 20:30 Saint Brieuc vs Nancy 2.68 2.95 2.68

10. 24/03/23 20:30 Cholet vs FC Versailles 78 2.44 3.16 2.79

11. 24/03/23 20:30 Paris 13 Atletico vs Bourg Peronnas 2.67 2.98 2.67

12. 24/03/23 20:30 Sedan vs Dunkerque 2.43 3.11 2.85

13. 24/03/23 20:30 Avranches vs Le Puy 2.21 3.16 3.16

01. 25/03/23 18:00 Doncaster Rovers vs Northampton Town 2.50 3.15 2.70

02. 25/03/23 18:00 Peterborough United vs Derby County 2.55 3.30 2.50

03. 25/03/23 18:15 Racing Santander vs Levante UD 3.45 3.00 2.15

04. 25/03/23 18:15 UD Ibiza vs Burgos CF 2.33 2.80 3.30

05. 25/03/23 23:00 Bogota FC vs Tigres FC 2.27 2.85 2.90

06. 25/03/23 23:30 Portland Timbers vs Los Angeles Galaxy 2.14 3.30 2.70

07. 26/03/23 02:30 DC United vs New England Revolution 2.21 3.15 2.70

08. 26/03/23 02:30 Charlotte FC vs New York Red Bulls 2.39 3.00 2.60

09. 26/03/23 02:30 Columbus Crew vs Atlanta United FC 2.40 3.10 2.50

10. 26/03/23 03:30 Houston Dynamo vs New York City FC 2.44 3.10 2.45

11. 26/03/23 03:30 Sporting Kansas City vs Seattle Sounders 2.21 3.15 2.70

12. 26/03/23 04:05 CF Correcaminos UAT vs CD Mineros de Zacatecas 2.16 2.95 2.95

13. 26/03/23 06:05 Pumas de Tabasco vs Raya2 Expansion 2.49 2.95 2.49
14. 26/03/23 08:00 Iwaki FC vs Machida Zelvia 2.50 2.95 2.47
15. 26/03/23 15:30 FC Dordrecht vs Helmond Sport 2.47 3.15 2.39
16. 26/03/23  17:15 SD Ponferradina vs CD Mirandes 2.07 3.10 3.50

17. 26/03/23 17:15 Real Zaragoza vs Albacete Balompie 2.10 3.00 3.50

13:00 3468 Malaysia vs Turkmenistan 1.83 3.55 4.31

14:00 3725 Rio Ave U23 vs SC Farense U23 2.48 3.32 2.53

15:00 2987 Hong Kong vs Singapore 1.95 3.45 3.88

16:00 1275 Madagascar vs Central African Republic 1.81 3.41 4.47

16:00 3390 Augsburg vs St. Gallen 1.87 3.50 3.10

17:00 1397 FK Zeleznicar Pancevo vs FK Radnicki Sremska Mitrovica 1.54 3.24 6.58

17:00 3243 FK Jedinstvo UB vs Sloboda 2.07 3.04 3.35

17:00 3597 FK Graficar Beograd vs OFK Vrsac 1.75 3.38 4.10

17:00 4754 FK Zlatibor vs Metalac 2.77 2.93 2.45

17:00 5718 FK Novi Sad vs Indjija 2.05 2.98 3.50

18:00 1791 America Mexico U20 vs Monterrey U20 1.55 3.65 4.60

18:00 3603 Kazakhstan vs Slovenia 4.01 3.31 2.01

19:00 2857 Ghana vs Angola 1.61 3.63 5.76

19:00 4400 Zambia vs Lesotho 1.30 4.80 10.67

19:00 4497 Fenerbahce vs Zenit St Petersburg 2.15 3.15 2.75

19:00 5135 Congo vs South Sudan 1.51 3.89 6.60

19:00 5585 FK Babrungas Plunge vs Vmfd Zalgiris-3 2.13 3.43 2.87

20:00 1579 Iran vs Russia 2.27 3.17 3.28

20:00 3634 Croatia U21 vs Israel U21 1.65 3.46 4.86

20:00 3684 Hapoel Petach-Tikva W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W 2.20 3.05 2.80

20:00 3793 Maccabi Kishronot Hadera W vs Hapoel Beer Sheva W 1.80 3.50 3.40

20:00 4607 Maccabi Bnot Emek Hefer W vs MS Kiryat Gat W 5.80 4.60 1.33

20:00 5518 AS Tel Aviv University W vs Hapoel Katamon Jerusalem W 3.85 3.70 1.64

21:00 5940 Scotland U21 vs Sweden U21 2.84 3.31 2.24

21:30 5876 Hungary vs Estonia 1.50 4.14 6.67

21:45 1548 Umm-Salal SC vs Al Arabi Doha SC 4.77 3.79 1.60

21:45 2944 Lekhwiya SC vs Al Sadd SC 2.33 3.36 2.69

22:00 1260 Gabon vs Sudan 1.51 3.77 7.02

22:00 3454 Saint-Martin vs Saint Kitts and Nevis 6.64 4.56 1.37

22:00 4094 Birmingham U21 vs Crewe U23 1.89 4.00 3.12

22:45 2190 Bosnia and Herzegovina vs Iceland 1.91 3.58 4.06

22:45 3435 North Macedonia vs Malta 1.40 4.67 8.25

22:45 3936 Slovakia vs Luxembourg 1.58 4.06 5.85

22:45 4179 Denmark vs Finland 1.38 4.57 9.35

22:45 4190 Portugal vs Liechtenstein 1.09 10.84 26.03

22:45 4320 San Marino vs Northern Ireland 32.66 7.84 1.12

22:45 5620 Italy vs England 2.82 3.20 2.61

23:00 4624 CD La Equidad vs Atletico Huila W 2.00 3.16 3.52

00:00 5471 Algeria vs Niger 1.15 6.39 22.38

00:30 3407 French Guiana vs Dominican Republic 1.88 3.53 3.53

01:00 1744 Brusque SC vs Concordia SC 2.09 2.80 3.79

01:15 3693 America De Cali SA W vs CA Bucaramanga Sa W 1.06 6.80 19.00

02:00 1345 Barbados vs Cuba 5.80 4.04 1.47

02:00 1689 Guadeloupe vs Antigua and Barbuda 1.35 4.47 7.28

02:00 1792 Cleveland SC vs Lionsbridge FC 4.47 3.79 1.63

02:00 3991 La Equidad vs Chico 1.99 3.05 3.72

02:00 5283 CF Atlante vs Tlaxcala FC 1.31 4.58 8.33

02:30 4872 Hartford City FC vs Lansdowne Bhoys FC 1.76 3.52 4.04

02:30 5334 Argentina vs Panama 1.08 9.03 43.02

03:00 5557 Suriname vs Mexico 13.43 6.20 1.16

HABARI MICHEZO
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PARIS, Ufaransa

M
SHAMBULIAJI wa Paris St-
Germain, Kylian Mbappe, am-
eteuliwa kuwa nahodha mpya 
wa Timu ya Taifa ya Ufaransa 

akirithi mikoba ya mlinda mlango wa 
Tottenham, Hugo Lloris, ambaye alista-
afu soka la kimataifa Januari mwaka huu.

Mbappe mwenye umri wa miaka 24, 
ameichezea Ufaransa mara 66 tangu ali-
poichezea mechi yake ya kwanza mwaka 
2017.

“Kylian anakidhi mahitaji yote ya kuwa 
na jukumu hili,” alisema Kocha wa Ufar-
ansa, Didier Deschamps, akikiambia 
Kituo cha Televisheni cha Ufaransa, TF1 
katika mahojiano yatakayoonyeshwa Ju-
mapili.

“Kwenye uwanja, katika maisha ya ki-
kundi, yeye ni kiunganisha.”

Shirikisho la Soka la Ufaransa (FFF), li-
lithibitisha kuwa Deschamps amemteua 
Mbappe kama nahodha na fowadi wa At-
letico Madrid, Antoine Griezmann kuwa 
msaidizi wake.

Mbappe alikuwa mfungaji bora wa 
Kombe la Dunia mwaka jana alipoisaidia 
Ufaransa kufika fainali ya pili mfululizo 
ya Kombe la Dunia, ambapo walifungwa 
na Argentina kwa mikwaju ya penalti.

Alifunga mabao mawili kwenye fain-
ali ya 2018 dhidi ya Croatia na alitajwa 
kuwa mchezaji bora chipukizi wa mich-
uano hiyo huku Ufaransa wakitawazwa 
mabingwa wa dunia kwa mara ya pili.

MBAPPE MBAPPE 
NAHODHA NAHODHA 
MPYA MPYA 
UFARANSAUFARANSA

LONDON, England

MLINZI wa Arsenal, Take-
hiro Tomiyasu, atakosa 
msimu uliobaki baada ya 
kufanyiwa upasuaji wa jera-
ha la goti, klabu hiyo ya Ligi 
Ligi Kuu England, imetan-
gaza.

Beki huyo wa kulia wa 
kimataifa wa Japan, Tomi-
yasu alitolewa nje dakika 
tisa kwenye mechi ya hatua 
ya 16-bora ya Ligi ya Eu-
ropa wakati Arsenal ikiivaa 
Sporting CP ya Ureno baa-
da ya kuteleza na kuumia 
goti.

Arteta alikuwa amesema 
wakati huo kwamba wa-
likuwa na wasiwasi mara 
moja kwani mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Japan 
mwenye umri wa miaka 
24, “si mtu wa kutia chumvi 
mambo.”

“Baada ya kubadilishwa 
kwake wakati wa mechi 
ya Alhamisi iliyopita ya 
Ligi ya Europa, tathmini 
zilizofuata zimethibitisha 
kwamba Takehiro Tomi-
yasu alipata jeraha kubwa 
kwenye goti lake la kulia,” 
ilisema Arsenal katika ta-
arifa yake.

“Tomi amefanyiwa upa-
suaji wa mafanikio jijini 
London Jumanne na ataon-
dolewa kwa muda uliosalia 
wa msimu huu.”

Arsenal walitupwa nje 
ya Ligi ya Europa kwa mik-
waju ya penalti lakini bado 
wako kileleni mwa Ligi Kuu 
wakiwa na tofauti ya pointi 
nane dhidi ya Manchester 
City, ambao wana mchezo 
mmoja mkononi.

Klabu hiyo ya London 
kaskazini pia ilimpoteza 
mlinzi William Saliba kuto-
kana na jeraha la mgongo 
katika mchezo huo huo.

Arsenal yapata pigo kwa Tomiyasu
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 23/03/23 22:45 Italy vs England 2.76 3.25 2.63

02. 24/03/23 02:00 La Equidad vs Chico 2.52 2.90 2.80

03. 24/03/23 04:10 America De Cali vs Junior Barranquilla 2.21 3.14 3.35

04. 24/03/23 12:00 Australia vs Ecuador 2.69 3.17 2.69

05. 24/03/23 13:30 Japan vs Uruguay 2.85 3.23 2.50

06. 24/03/23 14:00 South Korea vs Colombia 3.02 3.13 2.44

07. 24/03/23 20:00 Bulgaria vs Montenegro 2.60 3.15 2.88

08. 24/03/23 20:00 Denizlispor vs Boluspor 2.77 3.23 2.28

09. 24.03/23 20:30 Saint Brieuc vs Nancy 2.68 2.95 2.68

10. 24/03/23 20:30 Cholet vs FC Versailles 78 2.44 3.16 2.79

11. 24/03/23 20:30 Paris 13 Atletico vs Bourg Peronnas 2.67 2.98 2.67

12. 24/03/23 20:30 Sedan vs Dunkerque 2.43 3.11 2.85

13. 24/03/23 20:30 Avranches vs Le Puy 2.21 3.16 3.16

01. 25/03/23 18:00 Doncaster Rovers vs Northampton Town 2.50 3.15 2.70

02. 25/03/23 18:00 Peterborough United vs Derby County 2.55 3.30 2.50

03. 25/03/23 18:15 Racing Santander vs Levante UD 3.45 3.00 2.15

04. 25/03/23 18:15 UD Ibiza vs Burgos CF 2.33 2.80 3.30

05. 25/03/23 23:00 Bogota FC vs Tigres FC 2.27 2.85 2.90

06. 25/03/23 23:30 Portland Timbers vs Los Angeles Galaxy 2.14 3.30 2.70

07. 26/03/23 02:30 DC United vs New England Revolution 2.21 3.15 2.70

08. 26/03/23 02:30 Charlotte FC vs New York Red Bulls 2.39 3.00 2.60

09. 26/03/23 02:30 Columbus Crew vs Atlanta United FC 2.40 3.10 2.50

10. 26/03/23 03:30 Houston Dynamo vs New York City FC 2.44 3.10 2.45

11. 26/03/23 03:30 Sporting Kansas City vs Seattle Sounders 2.21 3.15 2.70

12. 26/03/23 04:05 CF Correcaminos UAT vs CD Mineros de Zacatecas 2.16 2.95 2.95

13. 26/03/23 06:05 Pumas de Tabasco vs Raya2 Expansion 2.49 2.95 2.49
14. 26/03/23 08:00 Iwaki FC vs Machida Zelvia 2.50 2.95 2.47
15. 26/03/23 15:30 FC Dordrecht vs Helmond Sport 2.47 3.15 2.39
16. 26/03/23  17:15 SD Ponferradina vs CD Mirandes 2.07 3.10 3.50

17. 26/03/23 17:15 Real Zaragoza vs Albacete Balompie 2.10 3.00 3.50

13:00 3468 Malaysia vs Turkmenistan 1.83 3.55 4.31

14:00 3725 Rio Ave U23 vs SC Farense U23 2.48 3.32 2.53

15:00 2987 Hong Kong vs Singapore 1.95 3.45 3.88

16:00 1275 Madagascar vs Central African Republic 1.81 3.41 4.47

16:00 3390 Augsburg vs St. Gallen 1.87 3.50 3.10

17:00 1397 FK Zeleznicar Pancevo vs FK Radnicki Sremska Mitrovica 1.54 3.24 6.58

17:00 3243 FK Jedinstvo UB vs Sloboda 2.07 3.04 3.35

17:00 3597 FK Graficar Beograd vs OFK Vrsac 1.75 3.38 4.10

17:00 4754 FK Zlatibor vs Metalac 2.77 2.93 2.45

17:00 5718 FK Novi Sad vs Indjija 2.05 2.98 3.50

18:00 1791 America Mexico U20 vs Monterrey U20 1.55 3.65 4.60

18:00 3603 Kazakhstan vs Slovenia 4.01 3.31 2.01

19:00 2857 Ghana vs Angola 1.61 3.63 5.76

19:00 4400 Zambia vs Lesotho 1.30 4.80 10.67

19:00 4497 Fenerbahce vs Zenit St Petersburg 2.15 3.15 2.75

19:00 5135 Congo vs South Sudan 1.51 3.89 6.60

19:00 5585 FK Babrungas Plunge vs Vmfd Zalgiris-3 2.13 3.43 2.87

20:00 1579 Iran vs Russia 2.27 3.17 3.28

20:00 3634 Croatia U21 vs Israel U21 1.65 3.46 4.86

20:00 3684 Hapoel Petach-Tikva W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W 2.20 3.05 2.80

20:00 3793 Maccabi Kishronot Hadera W vs Hapoel Beer Sheva W 1.80 3.50 3.40

20:00 4607 Maccabi Bnot Emek Hefer W vs MS Kiryat Gat W 5.80 4.60 1.33

20:00 5518 AS Tel Aviv University W vs Hapoel Katamon Jerusalem W 3.85 3.70 1.64

21:00 5940 Scotland U21 vs Sweden U21 2.84 3.31 2.24

21:30 5876 Hungary vs Estonia 1.50 4.14 6.67

21:45 1548 Umm-Salal SC vs Al Arabi Doha SC 4.77 3.79 1.60

21:45 2944 Lekhwiya SC vs Al Sadd SC 2.33 3.36 2.69

22:00 1260 Gabon vs Sudan 1.51 3.77 7.02

22:00 3454 Saint-Martin vs Saint Kitts and Nevis 6.64 4.56 1.37

22:00 4094 Birmingham U21 vs Crewe U23 1.89 4.00 3.12

22:45 2190 Bosnia and Herzegovina vs Iceland 1.91 3.58 4.06

22:45 3435 North Macedonia vs Malta 1.40 4.67 8.25

22:45 3936 Slovakia vs Luxembourg 1.58 4.06 5.85

22:45 4179 Denmark vs Finland 1.38 4.57 9.35

22:45 4190 Portugal vs Liechtenstein 1.09 10.84 26.03

22:45 4320 San Marino vs Northern Ireland 32.66 7.84 1.12

22:45 5620 Italy vs England 2.82 3.20 2.61

23:00 4624 CD La Equidad vs Atletico Huila W 2.00 3.16 3.52

00:00 5471 Algeria vs Niger 1.15 6.39 22.38

00:30 3407 French Guiana vs Dominican Republic 1.88 3.53 3.53

01:00 1744 Brusque SC vs Concordia SC 2.09 2.80 3.79

01:15 3693 America De Cali SA W vs CA Bucaramanga Sa W 1.06 6.80 19.00

02:00 1345 Barbados vs Cuba 5.80 4.04 1.47

02:00 1689 Guadeloupe vs Antigua and Barbuda 1.35 4.47 7.28

02:00 1792 Cleveland SC vs Lionsbridge FC 4.47 3.79 1.63

02:00 3991 La Equidad vs Chico 1.99 3.05 3.72

02:00 5283 CF Atlante vs Tlaxcala FC 1.31 4.58 8.33

02:30 4872 Hartford City FC vs Lansdowne Bhoys FC 1.76 3.52 4.04

02:30 5334 Argentina vs Panama 1.08 9.03 43.02

03:00 5557 Suriname vs Mexico 13.43 6.20 1.16

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu

M
FUGAJI kutoka Kata ya 
Migude wilayani Baga-
moyo, Abibu Maulidi Omari, 
ameshinda Sh. 56,383,640, 

bonasi ya Supa Jackpot ya SportPesa 
baada ya kupatia kwa usahihi mechi 16 
kati ya 17 za Supa Jackpot iliyochezwa 
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Akizungumza katika Ofisi
 za SportPesa, Dar es Sa-

laam jana, Abibu, anasema
 alianza kucheza na Sport-
Pesa mwaka 2022, baada 

ya kukutana na mfan-
yakazi mwenzake ambaye

 alijiunga naye kazini ka-
tika Kampuni ya Ranch,

 iliyopo Bagamoyo, mwaka 
mmoja uliopita.

‘’Mimi nilianza kucheza SportPesa 
mwaka jana, baada ya kukutana na 
Nurdin Kizenga, huyu jamaa alijiunga 
na kampuni yetu na kuajiriwa kama 
afisa mifugo, mwanzoni mwa mwaka 
jana. Kilichokuwa kinanishangaza, 
wote tuna simu janja, lakini yeye mara 
nyingi alipokuwa yuko huru alikuwa 
bize na simu yake.

“Mara kwa mara nilijiuliza ni nini ki-
namfanya awe bize na simu yake kila 
mara anapopata nafasi. Siku moja nil-
imuuliza ebana, mwenzangu mbona 
uko bize sana na simu yako. Bwana 
Nurdin alitabasamu na kuniambia 
yeye anabeti sana, kama njia nyingine 
ya kutafuta kipato cha ziada,’’ Abibu 
alisimulia.

Aliendelea kwa kuelezea Nurdin 
anacheza na makampuni mengi ya ku-
beti, SportPesa ikiwa moja wapo lakini 
yeye ilibidi aanze kufuatilia kuhusu 
hayo makampuni kuhusu huduma na 
bidhaa zao. 

‘’Nilijaribu kufuatilia kwa maana 
kampuni nyingi zipo mitandaoni na 
nikabaini SportPesa wanatangaza 
washindi wao karibu kila siku au kwa 
wiki hadi mara tatu. Nilipoendelea ni-
kabaini washindi wengi ni wa Jackpot 
Bonus, na wanashinda vitita vikubwa 
vikubwa, kama milioni nne hadi 40 na 
ushehe.

“Viwango hivyo vya bonasi, pamoja 
na ‘odds’ kubwa za SportPesa zilinivu-
tia mimi kubakia na SportPesa pekee. 
Niwe mkweli sijawahi kushinda kiasi 
chochote tangu nimeanza kucheza, ila 
nilikuwa nina imani ipo siku nitashin-
da hela nyingi.’’ 

Kuhusu mkeka wake wa Supa Jack-
pot Bonus, Abibu anasema yeye huwa 
na kawaida ya kufuatilia mechi za 
Jackpot kila zinapotoka na kwa wiki 
iliyopita mkeka ulipotoka yeye aliku-
wa barabarani peke yake anaendesha 
boda boda.

“Najua hamuwezi amini ni kwa 
namna gani niliweka huu mkeka ul-
ionipa Supa Jackpot Bonus ya milioni 
56 na ushehe. Ni hivi kwenye simu ni-
likuwa na kama 5,000 ambayo mara 
nyingi huwa naweka ili nisubiri kuwe-
ka mikeka ya Jackpot. 

“Nilihamisha Sh. 3,000 kwe-
nye akaunti ya SportPesa na 
kuweka mikeka mitatu ya Jack-
pot siku ya Alhamisi. Ilipofika 
Jumamosi. Mechi za Supa Jack-

pot zilianza kuchezwa. Wakati mechi 
zimeanza mimi na mshkaji wangu 
Nurdin ingawa hatukuwa pamoja tu-
likuwa tunawasiliana kwa simu kuju-
zana kinachoendelea kwenye mechi,’’ 
alisema Abibu.

Aliendelea kusimulia kuwa Juma-
mosi mpaka mechi ya mwisho inache-
zwa ambapo Lazio ilikuwa inacheza 
alikuwa tayari ameshinda jumla ya 
mechi 7. Siku iliyofuata, yaani Jumapili 
kama kawaida yeye na Nurdin walien-
delea kufuatilia matokeo mpaka tayari 
alikuwa amepatia mechi 15.

Kawaida Supa Jackpot ya mechi 
17, ukipata mechi 15 unakuwa tayari 
umepata Jackpot, hivyo yeye alikuwa 
na furaha na kuingiwa na kiwewe ziki-
wa bado mechi mbili hazijachezwa.

‘’Unajua kaka muda ule ninajua ni-
mepata timu 15, nilimpigia Nurdin na 
kumwambia -nimeshafikisha kiwango 
cha Supa Jackpot Bonus, na kichwa 
kilishaanza kuniuma kwa ‘wenge’ nil-
ilolipata. Baadaye niliendelea kuan-
galia matokeo na mechi ya 16, ikawa 
imemalizika kuchezwa ambayo nayo 
nilipata.

“Hapo nilichanganyikiwa zaidi 
kwani nilikuwa nimebakiza mechi 
moja, ambayo ndio ilikuwa Rother-
ham VS Cardif. Mimi sikujua kama 
mechi ile imeahirishwa, kwa kuwa nil-
ienda kulala kutuliza mizuka ambayo 
tayari ilikuwa imepanda.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
SportPesa, Sabrina Msuya alim-
pongeza mshindi huyo na kum-

taka atumie ushindi wake kwa 
staha na awe balozi kwa mzuri 

kwa wengine. 

MILIONI 56/- ZA BONASI YA SUPA 
JACKPORT ZAENDA BAGAMOYO

Rekodi Uganda vs Taifa Stars

“Wachezaji wote tupo 
vizuri, tumejiandaa vi-
zuri kwa mchezo dhidi 
ya Uganda, tunawaahi-
di Watanzania ushindi, 
ni kweli kuna wachezaji 

wapya wameitwa kwe-
nye timu ya taifa na 
kocha ni mpya, Ugan-
da tunawaheshimu 
wana timu nzuri wana 
wachezaji wazuri, la-
kini hayo yote hayawezi 
kuzuia sisi wachezaji 

kupambania taifa letu 
na timu yetu ya taifa, 
Taifa Stars. Mimi nase-
ma katika hii michezo 
miwili tunawaahidi 
ushindi Watanzania, 
watuombee dua tu,” 
alisema Fei Toto.”
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Mshindi wa Jackpot Bonus, Abibu Omari, kutoka Bagamoyo akionye-
sha mfano wa hundi ya Sh. milioni 56 baada ya kubashiri kwa usahihi 
mechi 16 kati ya 17 kwenye Supa Jackpot ya SportPesa wiki iliyopita.  
MPIGAPICHA WETU

“Tomi amefanyiwa upa-
suaji wa mafanikio jijini 
London Jumanne na ataon-
dolewa kwa muda uliosalia 
wa msimu huu.”

Arsenal walitupwa nje 
ya Ligi ya Europa kwa mik-
waju ya penalti lakini bado 
wako kileleni mwa Ligi Kuu 
wakiwa na tofauti ya pointi 
nane dhidi ya Manchester 
City, ambao wana mchezo 
mmoja mkononi.

Klabu hiyo ya London 
kaskazini pia ilimpoteza 
mlinzi William Saliba kuto-
kana na jeraha la mgongo 
katika mchezo huo huo.

Arsenal yapata pigo kwa Tomiyasu

Simba Queens, 
Yanga Princess 
zashikana tena

kwenye nafasi ya nne ya 
msimamo wa ligi hiyo.

Kwenye Uwanja wa 
Chuo cha Mkwawa, Foun-
tain Gate Princess ilikwea 
kileleni baada ya kuwat-
wanga vibonde wa ligi, 
Mkwawa Princess mabao 
2-0, yote yakiwekwa wa-
vuni na Neema Paul.

Bao la kwanza alifunga 
dakika ya 17 akiitendea 
haki pasi safi kutoka kwa 
Piviledge Mupeti, na bao 
la pili alilifunga dakika ya 
54 akiunganishwa kwa 
kichwa mpira wa kona 
uliopigwa na Nabbosa 
Ritticia.
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kufufua kampeni yao na imetaja 
wachezaji 30 kwa ajili ya mechi 
zao zijazo huku Uganda ikiwa na 
‘bunduki’ zake 27. 

TAKWIMU
Hii itakuwa mechi ya 60 kwa 

mataifa hayo kukutana. Kati 
ya mechi 59 zilizopita, Uganda 
wameshinda mara 32, huku wak-
ipoteza mara 12 tu na sare 15.

Katika mechi ya hivi karibuni, 
Tanzania na Uganda zilikutana 
Septemba 2022 katika mchezo 
wa kirafiki ambapo Taifa Stars 
ilishinda bao 1-0 na hivyo kuhiti-
misha mechi tatu mfululizo za 
kipigo.

Tanzania imeshinda michezo 
miwili pekee kati ya sita iliyopita, 
zote za ushindi zikiwa ni mechi 
za kirafiki (3-1 dhidi ya Jamhuri 
ya Afrika ya Kati na 1-0 dhidi ya 
Uganda).

Uganda wameshinda mchezo 
mmoja tu kati ya 13 iliyopita (1-0 
dhidi ya Senegal katika michua-

no ya Mataifa ya Afrika 2022) na 
kupoteza mara sita.

Katika mchezo uliopita, winga 
Milton Karisa aliwaweka mbele 
kabla ya kipenga cha muda wa 
mapumziko, lakini Mahamadou 
Sabo akawasawazishia wageni 
katikati ya kipindi cha pili.

Kocha Mkuu wa The Cranes, 
Milutin Sredojevic ‘Micho’, ka-
tika kikosi chake pia amemju-
muisha mfungaji wao mahiri 
katika historia, Emmanuel Okwi, 
aliyefunga mabao 28 kwa timu 
hiyo ya taifa. Pia kuna wachezaji 
wanne ambao hawajacheza kwe-
nye kikosi hicho akiwamo fowadi 
wa Dundee United, Sadat Anaku.

Kwa Taifa Stars, itaendelea 
kumtegemea zaidi mshambuliaji 
wa KRC Genk, Mbwana Samatta, 
ambaye amefunga mabao 22 ka-
tika mechi 69 za timu ya taifa, 
akiwa nyuma ya Mrisho Ngassa 
mwenye mabao 25 katika histo-
ria ya timu hiyo ya taifa. 

Akizungumzia mchezo huo, 

nahodha wa Taifa Stars, Samatta 
na kiungo Feisal Salum wame-
waahidi mashabiki wa timu hiyo 
kuwa watafanya vema kwenye 
mechi ya kusaka nafasi ya ku-
fuzu Afcon.

Samatta amesema wana imani 
kubwa ya kufanya vema chini ya 
kocha mpya, Adel Amrouche, 
ambaye amekuwa muwazi kwao, 
akiweka mbinu zake rahisi ili 
wachezaji wamwelewe.

“Kocha amejaribu kuwa wazi 
ili wachezaji wamwelewe, ni ju-
kumu la wachezaji kumwelewa 
kile anachokitaka, akiweka mbi-
nu na tukimwelewa basi tutapa-
ta kitu kizuri,” alisema Samatta 
anayecheza soka la kulipwa KRC 
Genk ya Ubelgiji.

Akizungumzia wapinzani wao, 
nahodha huyo, alisema mechi 
itakuwa ngumu kwa sababu 
Uganda ni timu ngumu mno, 
hasa inapocheza dhidi ya Tan-
zania.

“Hakuna siku tunayocheza 
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Dennis Fusi na Adam Fun-
gamwango

W
AKATI kesho, Iju-
maa Uganda na Tan-
zania zitamenyana 
kwenye Uwanja wa 

Suez Canal nchini Misri ambao 
haufungamani na upande wow-
ote, katika mchezo wa kwanza 
wa kuwania kufuzu kwa mi-
chuano ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika 2023, rekodi za miamba 
hiyo inapokutana, zinashtua 
zaidi.

The Cranes ipo mkiani
 mwa Kundi F ikiwa

 na pointi moja pekee
 katika michezo miwili

 hadi sasa. Walichapwa
 mabao 2-0 na Algeria

 katika mechi yao ya
 ufunguzi na kutoka

 sare ya 1-1 na Niger ka-
tika mchezo uliofuata.

Tanzania pia imejikusanyia 
pointi sawa na Uganda, baada 
ya kutoka sare ya bila kufun-
gana na Niger na ikachapwa 
2-0 na Algeria, hivyo itapania 

Yanga yaivutia kasi Mazembe
Alhamisi Machi 23, 2023

Na Adam Fungamwango

KAMA ilivyokuwa mzun-
guko wa kwanza, timu za 
Simba Queens na Yanga 
Princess jana ziligawana 
tena pointi kwa kufungana 
bao 1-1 kwenye mechi 
ya raundi ya 12 ya Ligi 
Kuu Soka la Wanawake, 
iliyochezwa Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Desemba 23, mwaka 
jana timu hizo zilitoka sare 
ya bao 1-1 kwenye mechi 
ya mzunguko wa kwanza 
iliyochezwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa Dar es 
Salaam.

Ni matokeo ambayo 
yameiengua Simba Queens 
kileleni, baada ya Fountain 
Gate Princess jana kuiadhi-
bu Mkwawa Queens mabao 
2-0 kwenye Uwanja wa 
Chuo Kikuu cha Mkwawa, 
Iringa na kufikisha pointi 
29, huku mabingwa hao 
watetezi wakishuka hadi 
nafasi ya pili wakiwa na 
pointi 27.

Tofauti na mechi ya 
kwanza ambayo Yanga 
Princess ilitangulia ku-
pata bao, safari hii Simba 
Queens ilianza kupata bao 
la kwanza lililowekwa wa-
vuni na Jentrix Shikangwa, 
akifunga kwa mguu wa 
kushoto na hii ni baada ya 
kupata pasi kutoka kwa 
Mkenya mwenzake Vivian 
Corazone.

Corazone ndiye aliye-
funga bao la kusawazisha 
kwenye mechi ya mzun-
guko wa kwanza, timu hizo 
zikitoka sare ya bao 1-1, 
lakini safari hii ametoa 
‘assist.’

Straika raia wa Nigeria 
Chioma Wogu, ambaye alii-
fungia Yanga bao kwenye 
mechi ya mzunguko wa 
kwanza, ndiye pia ali-
isawazishia Yanga Princess 
bao jana dakika ya 77.

Sare hiyo inaifanya 
Yanga Princess kufikisha 
pointi 22 ikiendelea kuwa 

Simba Queens, Yanga 
Princess zashikana tena
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Rekodi Uganda vs Stars zashtua
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Straika wa Yanga, Mnigeria Chioma Wogu, akiwa katika nafasi nzuri ya kuumiliki mpi-
ra dhidi ya wachezaji wa Simba, Mwanahamisi Omari (katikati) na Vivian Corazone, 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Wanawake iliyopigwa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam 
jana na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MPIGAPICHA WETU

   Samatta asema kocha amefanya yake kilichobaki 
ni wao, mabao yake na ya Okwi yatajwa...

na Uganda mechi ikawa rahisi, 
siku zote ni mpinzani mgumu 
na huwa anatupa shida, tuku-
bali huwa wanatupa shida Wa-
tanzania, ni wapinzani wagumu 
kucheza nao, na kwetu Watanza-
nia mpinzani wetu mgumu zaidi 
Afrika Mashariki kucheza naye 
ni Uganda, lakini kadri siku zi-
navyozidi kwenda tunaanza ku-
punguza, itafikia hatua tutaweza 
kuwadhibiti kabisa, nakumbuka 
kuna mechi hivi karibuni tuli-
wafunga na hii tutahakikisha tu-
nashinda,” alisema Samatta.

Naye Fei Toto alisema kwa jin-
si walivyojiandaa anaona mwan-
ga kwa Stars kuweza kuibuka na 
ushindi nchini Misri.
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