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habari KITAIFA

JPM aagiza msako madaktari 
waliozikimbia ajira serikalini

Rais  Dk. John Magufuli,  akimsikiliza Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,  
Mhandisi Anthony Sanga, wakati akikagua ujenzi wa matangi makubwa ya 
kuhifadhia maji katika mradi mkubwa wa maji wa Ziwa Victoria katika miji 
ya Tabora, Igunga na Nzega jana. PICHA: IKULU.

 Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ameagiza 
madaktari waliohama Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Tabora na 
kukimbilia hospitali binafsi kwa 
kigezo cha maslahi, wafuatiliwe 
waliko na hatua zichukuliwe 
dhidi yao.

Alitoa maagizo hayo jana 
wakati wa uwekaji wa jiwe la 
msingi katika ujenzi wa jengo 
la wagonjwa wa dharura la 
Hospitali ya Rufani Mkoa wa 
Tabora, utakaogharimu Sh. 
milioni 616.3.

Rais Magufuli alihoji sababu 
za madaktari hao walioomba 
kuajiriwa serikalini na kuziba 
nafasi za wengine.

“Kwa sababu kazi ya udaktari 
ni kazi ya kumtolea Mungu 
sadaka, hata wauguzi hakuna 
anayeridhika na mshahara, 
kumbe huyo alipofika hapa 
akaondoka pamoja na mshahara 
wetu, kwanini asishtakiwe kwa 
wizi?” alihoji.

Kiongozi huyo wa nchi alipewa 
taarifa kuwa hospitali hiyo ina 
madaktari bingwa watano na 
walioondoka mpaka sasa ni 
watatu.

“Walisomeshwa na serikali? 
Warudishe hizo fedha, 
watafutwe ili kujua fedha zetu 
zipo wapi? Kwa sababu hakuna 
anayeridhika na mshahara, hata 
mimi siridhiki nao, hata manesi 
hawaridhiki lakini wanajituma.

Dada wa kazi atuhumiwa kunyonga mtoto wa bosi
 Na Halfani Chusi

JESHI la Polisi linamsaka mfan-
yakazi wa ndani, ambaye utambu-
lisho wake wa majina una utata, 
kwa tuhuma za kumuua mtoto wa 
bosi wake kwa kumnyonga.

Hidaya Ali, mkazi wa Kawe Mzi-
muni jijini Dara es Salaam ambaye 
ni mama wa mtoto anayedaiwa 
kuuawa kwa kunyongwa, alisema 

tukio hilo lilitokea Jumatano ny-
umbani kwake.

Alisema kuwa mtoto wake wa 
kike mwenye umri wa miezi 10, 
aliuawa kwa kunyongwa na mfan-
yakazi wake huyo kisha kutoweka 
nyumbani.

“Siku ambayo mwanangu al-
inyongwa na kufa, niliamka asu-
buhi na dada wa kazi tukaenda 
sokoni kununua vifaa vya nyum-

bani ili tupike kabisa chakula ni-
waache na chakula kabla sijaenda 
kazini.

“Mimi huwa ninaondoka saa 
tano mchana na kurudi saa tano 
usiku, lakini kwa bahati mbaya 
tulichelewa kurudi sokoni, hivyo 
nikashindwa kuwapikia chakula.

“Nikamuachia pesa ya matumi-
zi mfanyakazi wangu ale kwa 
kuwa mtoto alikuwa amekunywa 
uji. Baada ya hapo, nikaondoka 
kuelekea kazini.

“Ilipofika saa mbili usiku, nika-
piga simu nyumbani kuongea na 
dada wa kazi ili kujua wanaen-
deleaje na mwannagu akapokea 
simu huku nikisikia sauti ya mwa-
nangu kwa mbali analia, nika-
muuliza ‘mbona mtoto analia?’ 

“Dada akanijibu ‘anataka ku-
lala ndiyo maana analia, siunajua 
huyu akitaka kulala, lazima alie 
kwanza’, nikamwambia sawa 
mbembeleze alale.

“Basi tokea hapo sikumpigia 
tena simu mpaka muda wa ku-
rudi. Wakati wa kurudi, nilipofika 

nyumbani nikakuta milango yote 
imerudishiwa na taa zimezimwa, 
nikaingia sebuleni nikakuta mazi-
wa hayajafunikwa, sebuleni kupo 
ovyo ovyo.

“Kufungua mlango wa chum-
bani, ninakuta mwanangu Heleni 
Chistopher, damu na mapovu 
vinamtoka hadi vimekauka na 
yeye akionekana kakabwa shin-
goni hadi kufa.

“Nilipiga kelele kwa sababu 
tukio hilo niliona ni la ajabu, watu 
wakajaa akiwamo mjumbe wa 
serikali ya mtaa, tukaita polisi ku-
toka Kituo cha Kawe wakaja kuu-
chukua mwili na kuupeleka Hospi-
tali ya Lugalo,” alisimulia.

Mama huyo alidai kuwa dada 
huyo alimtoa Morogoro miezi mi-
wili iliyopita, akijitambulisha kwa 
jina la Lillian na kudai ana umri wa 
miaka 19, lakini siku chache kabla 
ya kutokea kwa tukio hilo, alibaini 
dada huyo ana kitambulisho cha 
taifa chenye picha yake na jina la 
Jesca.  

Kamanda Polisi Mkoa wa Kinon-

doni, Ramadhani Kingai, alipo-
tafutwa na Nipashe jana, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo.

“Baada ya mwili kufika kituo 
cha polisi, tuliupeleka Hospital ya 
Lugalo ambako baada ya uchun-
guzi, daktari alitueleza kuwa mto-
to ameuawa kwa kukabwa na kitu 
shingoni.

“Sasa, Jeshi la Polisi linaendelea 
na taratibu za kumtafuta mtuhu-
miwa popote alipo kwa sababu in-
aonekana baada ya kufanya tukio 
hilo, alikimbilia kusikojulikana,” 
alisema. 

Kamanda huyo alitoa wito 
kwa wafanyakazi wa ndani ku-
tojichukulia sheria mkononi na 
badala yake wafike kwe-
nye mamlaka husika kama kuna 
stahiki hawajatimiziwa. na kodi ya 
ongezeko la thamani kwa teknolo-
jia inayoingizwa nchini.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Mazao Wizara ya Kilimo, Enorck 
Nyasebwa, alisema timu ya wataal-
amu itakutana kutafuta suluhisho 
la kuongeza uzalishaji nchini.

“Tunataka wote matatizo yetu 
tuyatatue kwa pamoja, hatuwezi 
kuyatatua kwa siku moja, 
tunafahamu tunachukua hatua 
nyingi kuimarisha huduma za 
afya.

“Kulikuwa na upungufu 
mkubwa wa watumishi wa afya, 
tumeajiri zaidi ya watumishi wa 
afya 14,000 katika kipindi cha 
miaka mitano,” alibainisha.

Rais Magufuli alisema mwaka 
jana, waliajiri watumishi wa afya 
1,000 na wamejenga hospitali 
za wilaya 102, hospitali za rufani 
tatu na vituo vya afya 487.

“Tulianza na hizo na baadaye 
tunaingia kwenye maslahi ya 
watumishi wa afya, tunajua 
wanafanya kazi kubwa ya 
kujitolea, ninawapongeza sana, 
mbona wewe hujakimbia? 
Kinachohitajika ni uzalendo.

“Wanawake wanaumwa, wen-
gine wanatakiwa kufanyiwa 
upasuaji, wewe unakimbia, 
mfuatilie huyo daktari aliyekim-
bia hapa na uifuatilie na hiyo 
hospitali ikiwezekana tunamfun-
gia daktari na kuifungia hospitali 
aliyokwenda huko, ili watu waji-
funze kwamba Wizara ya Afya 
siyo ya kuchezewa tu.

“Mtu anasomeshwa kwa fedha 
za watu maskini na wanapata 
mkopo kwa asilimia 100, halafu 
wanamaliza wanakimbia 
maslahi madogo.

“Si ungekimbia wakati 
unasoma. Fedha yetu umekula 
halafu unasema maslahi 
madogo, tunataka maslahi 
yaboreshwe, ila lazima tuanze 
na kimoja, huwezi kuboresha 
maslahi wakati hata hospitali 
huna, vifaa huna,” alisema.

Rais Magufuli alisema suala 
la maslahi ya watumishi 
wanaliangalia kikamilifu 

kulingana na bajeti 
inavyokwenda.

“Wahudumu wa afya uzalen-
do unatakiwa kuwa mbele, ni-
mesikia changamoto ya jengo 
hapa, nitazungumza na Waziri 
na TAMISEMI tuone namna ya 
kusaidia,” alisema.

Rais Magufuli alisema ameam-
biwa kwa sasa hospitali hiyo ina 
chumba kimoja cha kuhudumia 
wagonjwa wa dharura ilhali kila 
siku wanapokea wastani wa wag-
onjwa 15 wa kundi hilo.

“Jengo hili lenye uwezo wa 
kupokea wagonjwa wa dharura 
50 litaokoa maisha ya wananchi 
wa Tabora, mradi huu umefa-
dhiliwa na Mfuko wa Dunia wa 
Afya (Global Fund), tunawashuk-
uru kwa ufadhili huu,” alisifu.

Akizindua miradi ya maji 
iliyotekelezwa mkoani humo, 
Rais Magufuli alisema hadi sasa 
vipo vituo 728.

“Kwa kazi hii ninawapongeza 
makandarasi na wahandisi na 
kabla sijasahau waziri alitoa 
ombi la mhandisi ambaye muda 
wa kustaafu umefika na kuomba 
aongezwe muda. Kwa kazi hii 
mliyofanya, ninamwongezea 
miaka miwili,” alisema.

Rais Magufuli alisema fedha 
za utekelezaji mradi huo ni za 
mkopo kutoka Benki ya Exim ya 
India na kwamba ulianza Agosti 
2017 na kukamilika Februari 
mwaka jana na sasa wako 
katika kipindi cha uangalizi 
kitakachokamilika mwezi ujao.

Alisema Serikali ya India 
ilitoa mkopo mwingine kwa 
Tanzania wa kutekeleza mradi 
wa maji Mlandizi, Kibamba, 
Lindi na Chalinze na kutoa Dola 
za Marekani  milioni 500 (sawa 
na Sh. trilioni 1.2) ili kutekeleza 
miradi ya maji kwenye miji 28 

pamoja na Zanzibar.
Alisema 2015 wakati wa 

kugombea Urais, wabunge wa 
Tabora walisema mkoa huo 
umesahaulika ndiyo maana 
aliagiza Sh. bilioni 617 zipelekwe 
ili kutekeleza miradi ya maji.

“Ninakuagiza Waziri wa Maji, 
hakikisheni wananchi wanapata 
maji, siyo maji yanabaki kwenye 
matenki, nimeagiza!

“Pia, ninataka maji haya 
yaliyofika Tabora, yafike 
Urambo, Sikonge na Kaliua, 
bahati nzuri zipo Sh. bilioni 
25 zilizookolewa, zikatumike 
kutekeleza miradi kwenye hizo 
wilaya tatu,” aliagiza.

Aliipongeza Wizara ya 
Maji kwa utekelezaji huo na 
kuwaeleza kuwa awali, miradi 
mingi ilikuwa ikisuasua na sasa 
wameanza na mwelekeo wa 
kuhakikisha wananchi wanapata 
maji kwa asilimia 85 vijijini na 
asilimia 95 mijini ifikapo mwaka 
2025.

Rais Magufuli alisema tatizo 
kubwa la Mkoa wa Tabora 
analoliona ni majungu mengi, 
akionya kuwa hayajengi na 
kuwataka viongozi waliopewa 
madaraka, wajenge umoja.

“Mwenyekiti wa maadili ya 
wabunge ni huyu hapa, lakini 
Tabora anapigwa vita, hamuwezi 
mkawa wabunge wote, uchaguzi 
umekwisha na mbunge ni 
Mwakasaka, umtake usimtake, 
Mwakasaka ataendelea kusaka 
miaka mitano.

“Kikubwa ni yale majungu 
majungu, mlinichagua niseme 
ukweli wa Mungu ndiyo maana 
ninasema hapa mbele yenu, 
ninajua na mimi siyo ajabu niki-
toka hapa nitapigwa majungu, 
mpige litavunjika huko, ninaen-
delea kwenda mbele,” alisema.
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Habari kitaifa

Bashiru awashtukia 
watendaji kuficha 
matatizo ya wananchi

Ofisa Afya kizimbani  
tuhuma wizi wa fedha 
 Na Renatha Msungu, DODOMA

ALIYEKUWA Ofisa Afya na Mratibu 
wa Mradi wa Belgium Fund for Food 
Security katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Bahi mkoani Dodoma, Emanuel 
Mziwanda (61), amefikishwa katika 
Mahakama ya Wilaya hiyo kwa tuhuma 
za kugushi nyaraka na kujipatia Sh. 
milioni 15.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) mkoani Dodoma, Sos-
thenes Kibwengo, taasisi hiyo imem-
fikisha katika mahakama hiyo juzi 
kwa tuhuma za kuandaa nyaraka za 
kuonyesha matumizi ya Sh. milioni 15 
kama gharama za kuendesha mafunzo 
kwa maofisa ugani 60.

Hata hivyo, alisema uchunguzi umeo-
nyesha kwamba mafunzo hayo hay-
akufanyika na wala maofisa ugani hao 
hawakulipwa posho hizo, bali

mshtakiwa alijipatia kiasi hicho cha 
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Alisema kutokana na Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kuridhika na ushahidi 
uliokusanywa, iliruhusu mtuhumiwa 
kufikishwa mahakamani na kusomewa 
mashtaka.

Alisema mtuhumiwa huyo alisomewa 
mashtaka manne, matatu yakiwa ya 
kutumia nyaraka

kumdanganya mwajiri wake kinyume 
cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa.

“Kosa lingine ni kusababisha hasara 
ya Sh. milioni 15 kinyume cha Sheria 
ya Uhujumu Uchumi Sura ya 200 mare-
jeo ya 2002,” alisema.

Kibwengo alisema mtuhumiwa huyo 
amepelekwa rumande kwa kuwa ma-
hakama hiyo haina uwezo wa kutoa 
dhamana kwa mashtaka husika.

Aliwaasa watumishi wa umma kujie-
pusha na vitendo vya udanganyifu, ili 
kutokuwa kikwazo cha maendeleo ya 
taifa.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Geoffrey Mwambe, akizungumza na wazalishaji wa sukari nchini na kusikiliza kero zao ili kuzitatua na kuongeza uzalishaji wa sukari nchini, kikao hicho kili-
fanyika jana jijini Dodoma, Picha na MPIGAPICHA WETU  

Na Mwandishi wetu, Arusha

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha kwa 
kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, wamewakamata watuhumiwa watatu 
wa wizi na utoroshaji wa mifugo maeneo 
ya mipakani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Kamishna Msaidizi wa Jeshi la Polisi 
Salum Hamduni,  jeshi hilo limewakama-
ta watuhumiwa hao katika Tarafa ya Lo-
liondo, Wilaya ya Ngorongoro mkoani 
huko.

Kukamatwa kwa watuhumiwa hao ni 
kufuatia agizo alilolitoa Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Mashimba Ndaki, Jumatano ya 
wiki iliyopita la kukamatwa kwa watuhu-
miwa 67 wa utoroshaji wa mifugo na 
mazao yake.

Kamanda Hamduni alisema kukamat-
wa kwa watuhumiwa hao watatu ni baada 
ya kufanyika operesheni ya kudhibiti wizi 

na utoroshaji wa mifugo hiyo maeneo ya 
mipakani baada ya kuwapo kwa taarifa za 
uwapo wa watu wanaojihusisha na wizi 
na utoroshaji wa mifugo katika Wilaya ya 
Ngorongoro.

Alisema upelelezi bado unaendelea 
kuhusiana na tukio hilo na utakapoka-
milika, jalada litapelekwa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kwa ajili ya hatua zaidi za 
kisheria.

Alitoa wito kwa wananchi kuhakiki-
sha wanafuata sheria za biashara ya usa-
firishaji wa mifugo na kwamba wasipofan-
ya hivyo, watakamatwa na kuchukuliwa 
hatua kali za kisheria.  

Waziri Ndaki pia alipokea ripoti ya 
uchunguzi kutoka kwa jeshi hilo kuhusu 
utoroshaji wa mifugo ambayo ilibainisha 
kwamba  kabla Novemba 7 mwaka jana, 
mifugo iliyokuwa inatoka kwenye minada 
ya awali ya Handeni na Kilindi kuelekea 
Kenya kupitia Mpaka wa Horohoro, hai-
kuwa inafuata taratibu za forodha kama 

ilivyo kwa shehena nyingine.
Ripoti hiyo ilibainisha kuwa takwimu 

za daftari la mifugo katika Mpaka wa 
Horohoro zinaonyesha idadi ya mifugo 
iliyopitishwa kwenda Kenya kwa kip-
indi cha miaka 17 kutoka mwaka 2003 
hadi Novemba 2020, ilikuwa ni ng’ombe 
24,980 na mbuzi/kondoo 9,368, sawa na 
wastani wa ng’ombe 122 na mbuzi/kon-
doo 46 kwa mwezi.

Taarifa hiyo ilibainisha pia kuwa kati ya 
Novemba 7 hadi Desemba 9 mwaka jana, 
jumla ya ng’ombe 1,096 na mbuzi/kondoo 
1,044 walipitishwa katika kituo cha forod-
ha kwenda Kenya, kiwango ambacho ni 
wastani wa idadi ya mifugo iliyopita mpa-
kani ndani ya mwezi mmoja kulinganisha 
na siku za nyuma.

Pia, ilibaini viashiria vya udanganyifu 
katika kuweka rekodi za mifugo inayok-
aguliwa kwenda Kenya hususan katika 
Mpaka wa Hororohoro na Tanga.

Mbaroni kwa tuhuma utoroshaji wa mifugo 

 Na Enock  Charles

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, ameonya 
tabia ya baadhi ya viongozi nchini, ku-
ficha matatizo halisi ya wananchi pale 
viongozi wa kitaifa wanapozuru katika 
maeneo husika.

Amesema kufanya hivyo kunawany-
ima wananchi haki ya kusikilizwa kero 
zao na kupata maendeleo.

Dk. Bashiru alitoa onyo hilo juzi, ka-
tika ziara yake ya kikazi mkoani Tabo-
ra, akisema ili kiongozi atatue tatizo, ni 
muhimu alione kwa macho yake kuliko 
ilivyo sasa ambapo baadhi ya viongozi 

katika mikoa na wilaya wamekuwa 
na tabia ya kutokuweka wazi baadhi 
ya kero za wananchi, akitolea mfano 
matatizo ya barabara na maji.

“Tuache maigizo tunafanya kazi za 
umma, barabara haipitiki, Rais akija 
aione kwamba haipitiki. 

“Kama hakuna maji, siyo mnakwen-
da kuunga unga maji ya saa 24, baada 
ya kuondoka yeye tu, yanakatika,” Dk. 
Bashiru alionya.

“Huyu Rais wetu (Dk. John Magu-
fuli) habadiliki, anataka ukweli na kwa 
chama chetu, msema kweli ni mpenzi 
wa Mungu na tuna ahadi inayosema 
‘nitasema kweli daima, uongo kwangu 

mwiko,” alisema.
Vilevile, Dk. Bashiru aliwataka vion-

gozi wa chama na serikali kufika katika 
kata na vijiji badala ya kuishia mijini.

Mtendaji huyo wa chama aliwaonya 
wanaotumia  gharama kubwa katika zi-
ara za viongozi huku hali ya wananchi 
wanaowaongoza ikiwa mbaya.

“Ninawaomba viongozi wa kitaifa 
na wa mikoa wafanye ziara kwenda 
chini kwenye matawi na kwenye kata, 
tuache tabia ya kufanya ziara katika 
wilaya na mikoa wakati wanachama na 
uhai wa chama upo katika ngazi ya kata 
na matawi,” alisema.

kikao
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Na Mwandishi Wetu, DODOMA

K
UNA msemo kwamba ‘kinga ni 
bora kuliko tiba’, unaosisitiza 
umuhimu wa kuchukua 
tahadhari kujikinga dhidi ya 

jambo fulani badala ya kusubiri litokee 
ndipo ulitatue.

Machi 16, mwaka jana, Tanzania iliripoti 
kuwa na mgonjwa wa kwanza wa corona. 
Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), idadi ya visa iliongezeka kutoka ki-
moja hadi kufikia 480 Aprili 2020 huku 
vifo 18 vikiripotiwa kutokana na ugonjwa 
huo.

Serikali ilichukua hatua mbalimbali ku-
kabiliana na virusi hivyo kuhakikisha in-
alinda wananchi wake dhidi ya janga hilo.

Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa 
ni kutolewa kwa miongozo ya kitaalamu 
kwa umma kupitia Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
ikielekeza jinsi ya kuepuka maambukizi ya 
ugonjwa huo usio na tiba hadi sasa duni-
ani.

Miongozo iliyotolewa ilielekeza kukaa 
umbali wa mita moja hadi mbili kati ya mtu 
na mtu hasa anayekohoa na mwenye histo-
ria ya kusafiri kutoka nje ya nchi, kunawa 
mikono kwa maji safi tiririka na sabuni, ku-
vaa barakoa na kutumia vitakasa mikono.

Mikusanyiko ya watu nayo ilizuiwa kwa 
muda, ikiwamo kufungwa kwa shule na 
vyuo ili kupunguza kasi ya kusambaa kwa 
ugonjwa huo nchini.

Baada ya ugonjwa huo kudhibitiwa, seri-
kali ilitangaza kufungua shule Juni mwaka 
jana, huku ikitoa mwongozo uliokuwa 
ukiainisha mambo mbalimbali ya kufuat-
wa kwa wanafunzi na walimu ikiwamo 
kunawa mikono kwa maji safi na sabuni.

Aliyekuwa Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, aliagiza shule kuwa safi na kutengwa 
maeneo ya kunawa mikono katika maeneo 
ya kimkakati.

Baada ya kubainika ugonjwa huo ume-
tokomezwa nchini, mwongozo huo wa 

kukabiliana na corona kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo shule kwa sasa ni 
kama umetelekezwa huku wanafunzi 
wakiingia darasani bila kunawa mikono na 
maji tiririka.

Nipashe ilifuatilia katika baadhi ya shule 
za msingi na sekondari jijini Dodoma iki-
wamo Shule za Msingi Uhuru, Makole na 
Sekondari ya Kisasa na kubaini taratibu za 
kunawa mikono kila wanapoingia na ku-
toka shule hazifuatwi huku zingine zikiwa 
na ndoo zisizo na maji.

Mbali na shule, hata wananchi wamepu-
uza unawaji wa mikono mitaani, licha ya 
vifaa vya kunawa mikono kuwapo kwenye 
baadhi ya maeneo.

KAULI ZA WANANCHI
Mkazi wa Chang’ombe, Stella John, 

anasema baada ya kutangazwa ugonjwa 
wa corona haupo, watu wamepuuza 
kunawa mikono kwa maji tiririka na wa-
napokuta yamewekwa, wanapita bila 
kunawa.

“Wataalamu wa afya wanatuambia 
tukinawa mikono, inasaidia kupambana 
na ugonjwa wa corona na magonjwa men-
gine ya mlipuko, tatizo sisi wananchi hadi 
tusukumwe kunawa mikono,” anasema.

Paul Madeha, anasema hajaona 
umuhimu wa kunawa mikono kila anapo-
ingia maeneo mbalimbali mitaani kwa 
kuwa ugonjwa wa corona haupo.

“Kwani ugonjwa umerudi? Kama haupo, 
kwanini mimi ninawe mikono, yaani tu-
nanawa tu kama tunakula,” anasema.

Zawadi Matumbi anasema baada ya ku-
tangaziwa corona imeisha, shule zilianza 
taratibu kupuuza mwongozo hasa wa un-
awaji mikono bila kujua hali hiyo inasaidia 
kuwaepusha watoto dhidi ya magonjwa 
mengine ikiwamo kipindupindu.

Adamu Ally, anasema ameshuhudia wa-
toto wao hanawi mikono wanapowafiki-
sha kwenye eneo la Shule ya Msingi Kisasa 
kwa sababu hakuna sehemu iliyoandaliwa 
kwa ajili hiyo.

Ally anaiomba shule hiyo kuendelea na  
utaratibu wa  kuweka vifaa vya kunawa 
mikono getini na kwenye vyumba vya ma-
darasa kwa sababu utaratibu huo ulikuwa 
unasaidia kuwakinga watoto dhidi ya ma-
gonjwa ya homa ya matumbo.

WALIMU WALONGA
Mkuu wa Shule ya Sekondari Dodoma, 

Amani Mfaume, anasema shule yao im-
eweka vifaa vya kunawa mikono kwa ajili 
ya kujikinga na magonjwa, lakini wapo 
wanafunzi na watumishi  wanaopuuzia 
kunawa  mikono yao.

Mfaume anasema shule imeweka vifaa 
vya kunawa mikono nje ya kila chumba 
cha darasa ili wanafunzi na watumishi wa 
shule hiyo watumie wakati wowote waki-
wa shuleni.

Anataja sababu ya shule hiyo kuendelea 
na utaratibu wa kunawa mikono wakati wa 
kuingia na kutoka kuwa ni kujikinga dhidi 
ya magonjwa ya mlipuko, hasa yanayoto-
kana na uchafu kwenye mikono ya mtu.

Anasema lengo la shule ni kuendelea ku-
hakikisha kila siku vifaa hivyo vinakuwa na 
maji na sabuni ili kuwakinga na magonjwa  
wanafunzi na  watumishi waliopo shuleni.

Mkuu wa shule huyo anasema wageni 
wanapoingia shuleni, utaratibu wa kufuat-
wa ni huo, lakini wengine wanapita bila 
kunawa licha ya vifaa vya kunawa mikono 
na vitakasa mikono vimewekwa ofisini na 
getini.

OFISA AFYA
Ofisa Afya Jiji la Dodoma, Abdallah Ma-

hia, anasema hana taarifa za shule kupu-
uza kutekeleza mwongozo wa Wizara ya 
Afya na kwamba kila shule kuna mwalimu 
anayeshughulika na masuala ya afya.

“Tangu kipindi kile cha maambukizi ya 
corona, tuliendelea kuhamasisha kwenye 
maeneo ya mikusanyiko ya watu kuende-
lea kunawa mikono ili kuepukana na ma-
gonjwa yanayotokana na uchafu kama kip-
indupindu, minyoo na homa za matumbo.

“Kama kuna shule ambayo imepuuzia 
haya mambo, nitakuwa nimesikitika sana 
maana ninachofahamu shule zinaendelea 
na taratibu za unawaji wa mikono na si 
kwa sababu tu ya corona.

“Kila shule imepewa vifaa vya kunawa 
mikono, inawezekana baadhi wamevifun-
gia ndani. Wananchi wengi ukiwaambia 
mtu unawe mikono na maji tiririka na 
sabuni, wanauliza kama ugonjwa umeru-
di,” anasema.

Anatoa wito kwa wananchi kujenga 
utamaduni wa kunawa mikono na kutumia 
vitakasa mikono ili kujikinga na magonjwa.

“Kunawa mikono ni msingi wa afya kati-
ka jamii, magonjwa mengi yanayoripotiwa 
kwenye vituo vya kutoa huduma yanato-
kana na uchafu ni asilimia 80 ya magonjwa 
yote, mikono yetu ikiendelea kuwa safi, ha-
tutapata magonjwa,” anasema.

Anawataka walimu kusimamia ipasavyo 
watoto kunawa mikono ili kujikinga na 
maradhi. 

Ni takriban mwaka mmoja tangu kuzuka 
kwa ugonjwa huo Desemba 2019 Wuhan, 
China ulikoanzia na kuenea kwa kasi du-
niani.

Takwimu za Shirika la Afya Duniani 
(WHO), zinabainisha kuwa tangu Desemba 
2019 hadi Januari 25 mwaka huu, kulikuwa 
na wagonjwa milioni 99.4 na vifo milioni 
2.13 vilivyoripotiwa kutokana na virusi 
hivyo.

Desemba mwaka jana, Taasisi ya Ku-
zuia na Kudhibiti Magonjwa Afrika (Afrika 
CDC), ilinukuliwa ikibainisha kuwa watu 
milioni 2.25 walipata virusi hivyo na vifo 
53,543 vilitokea barani.

Hivi sasa nchi mbalimbali zimeendelea 
kuchukua hatua ikiwamo kuweka sharti 
la upimaji maambukizi hayo kwa wasafiri 
wanaotoka nchi moja kwenda nyingine, 
Tanzania ikiwamo.

Kwa mujibu wa Afrika CDC, nchi zi-
lizoathiriwa vibaya zaidi ni Afrika Kusini, 
Morocco, Misri na Ethiopia.

Shule zilivyotelekeza mwongozo wa corona  

Mwanafunzi wa Shule ya Msingi Makole akiingia shuleni huku kukiwa hakuna vifaa vya kunawa mikono kwenye shule hiyo.
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 Na Gwamaka Alipipi

D
AWA za kulevya 
zimekuwa janga 
kwa taifa, kundi 
linaloathirika zaidi 

ni vijana wa kiume na kike 
kunakochangia kupoteza nguvu 
kazi ya taifa.

Dawa hizo zimekuwa na athari 
kwa taifa na jamii, kwa kuwa hu-
changia kuwapo kwa mmomo-
nyoko wa maadili na hudhoofi-
sha nguvu kazi.

Matumizi ya dawa hizo ya-
meendelea kuwa tatizo katika 
jamii hususan kwa vijana wenye 
umri kati ya miaka 14-24, wengi 
wao wakianza kujihusisha na 
matumizi hayo wakiwa katika 
shule za msingi na sekondari.

Baa hilo huchochewa na 
sababu mbalimbali za kifamilia, 
kijamii na kiuchumi zinazo-
wasukuma vijana kujihusisha na 
matumizi ya dawa hizo.

Nipashe inazungumza na Kam-
ishna Msaidizi wa Kinga na Tiba 
wa Mamlaka ya  Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA), Dk. Cassian Nyandindi, 
(pichani) kufahamu sababu zina-
zochangia vijana kujiingiza katika 
matumizi ya dawa hizo.

Dk. Nyandindi anabainisha ku-
wapo sababu kuu sita, miongoni 
mwake ni msukumo rika na ku-
fuata mikumbo, akifafanua kuwa 
baadhi ya vijana hurubuniwa na 
kushawishiwa na vijana wenzao 
wanaotumia dawa hizo.

Anasema tatizo hilo huwapata 
mara nyingi vijana wenye malezi 
duni, wenye mazingira magumu 
na hatarishi ya kuishi kama vile 
migodini na watoto wa mitaani.

Dk. Nyandindi anasema 
makundi hayo hujitokeza ka-
tika jamii kutokana na sababu 
mbalimbali za kifamilia ikiwamo 
kusambaratika kwa familia, male-
zi mabaya ya wazazi kwa watoto 
na umaskini.

Sababu nyingine ni hali ya baa-
dhi ya watoto kuishi na ndugu, 
rafiki, mpenzi au mwenza am-
baye anajihusisha na dawa za 
kulevya.

Anataja sababu nyingine kuwa 
ni urahisi na upatikanaji dawa 
za kulevya kama vile bangi na 
mirungi ambazo hutokana na 
mimea inayostawi katika maeneo 
mbalimbali nchini, zimekuwa 
kishawishi kikubwa kwa vijana 
wanaotoka maeneo hayo kuji-
ingiza katika utumiaji wa dawa 
hizo.

Anasema ukosefu wa stadi za 
maisha na elimu ya kujitegemea 
kwa vijana pamoja na ukosefu wa 
ajira nako kumechangia baadhi 
ya vijana kuingia katika matumizi 
ya dawa hizo.

Dk. Nyandindi anasema: “Baa-
dhi ya waathirika wa dawa hizo 
wameingia katika matumizi 
hayo kutokana na magonjwa ya 
akili kama vile saikosisi (kuchang-

anyikiwa), msongo wa mawazo, 
sonona na kihoro, wamekuwa 
wakitumia dawa za kulevya kama 
njia ya kustahimili magonjwa 
hayo.”

Anasema kuongezeka kwa 
teknolojia za kisasa, utandawazi 
na mitandao ya kijamii nako ku-
mechangia kwa kiwango kikub-
wa mmomonyoko wa maadili 
kwa vijana kwa kuiga maisha, 
mitindo, mila na desturi za ki-
geni ikiwamo kuingia kwenye 
matumizi ya dawa za kulevya.

WANAWAKE NA ‘UNGA’ 
Dk. Nyandindi anabainisha 

kuwa wanawake hupata uraibu 
na madhara mengine yanayoto-
kana na matumizi ya dawa za 
kulevya kwa haraka zaidi kuliko 
wanaume.

Anasema utafiti unaonyesha 
wanawake wengi duniani hu-
tumia dawa tiba zenye asili ya 
kulevya kama vilevi.

Anasema wanawake walio-
athirika na dawa hizo hupata 
uoga kujitokeza kwenye huduma 
za matibabu ya uraibu kutokana 
na unyanyapaa, ujauzito au mata-
tizo ya kisheria.

Dk. Nyandindi anasema 
matumizi ya dawa za kulevya 
kwa wajawazito husababisha 
athari kwa watoto wao na wa-
napojifungua, suala la malezi 
huwa tatizo pia.

WAFUNGWA HATARINI
Dk. Nyandindi anasema 

wafungwa ni kundi la kijamii 

ambalo liko katika hatari kubwa 
ya kupata madhara yanayosaba-
bishwa na matumizi ya dawa za 
kulevya bila kuwa na huduma za 
afya za kutosha.

Anasema watumiaji wengi wa 
dawa za kulevya hujikuta waki-
fungwa kutokana na kujihusisha 
na uhalifu mbalimbali ili kupata 
fedha za kununua dawa hizo.

Dk. Nyandindi anasema kuto-
kana na mazingira magumu yali-
yoko gerezani, wafungwa wengi 
wanajiingiza kwenye matumizi 
ya dawa za kulevya ili kukabiliana 
na mazingira hayo.

“Takwimu zilizopatikana kwe-
nye nchi zinazoendelea, zinaone-
sha kuwa karibu nusu ya wafung-
wa wote walikuwa watumiaji wa 
dawa za kulevya kabla hawajaan-
za kutumikia vifungo vyao. 

“Vilevile, utafiti ulionyesha 
idadi ya wanawake waliokuwa 
wanatumia dawa za kulevya ili-
kuwa kubwa kuliko wanaume.

“Kwani asilimia 51 ya wafung-
wa wanawake walikuwa wana 
uraibu wa dawa za kulevya 
mwaka mmoja kabla ya kifungo 
kulinganishwa na asilimia 30 ya 
wanaume. 

“Idadi hii ni kubwa ikilingan-
ishwa na watumiaji wanawake 
na wanaume ambao hawajafung-
wa,” anasema Dk. Nyandindi.

Anabainisha bangi iliongoza 
kwa matumizi katika wafungwa 
hao, akieleza kuwa asilimia 10 ya 
wafungwa walikuwa wanatumia 
dawa za jamii ya afyuni.

Dk. Nyandindi anasema ili-

bainika asilimia 10 ya wafungwa 
walitumia dawa za kulevya kwa 
njia ya kujidungana kwamba wa-
naojidunga dawa za kulevya, wa-
najiweka katika hatari kubwa ya 
kuambukizwa Virusi vya Ukimwi 
(VVU) na virusi vya homa ya ini 
aina C kuliko wanajamii wengine. 

“Hii inatokana na uhaba wa 
sindano za kujidungia na hivyo 
sindano moja kutumika kwa 
watu wengi, hivyo kusababisha 
maambukizi makubwa ya virusi 
hivyo kati yao,” anafafanua.

Dk. Nyandindi anasema mapi-
tio ya utafiti mbalimbali yanao-
nyesha maambukizi ya VVU kati 
ya wafungwa waliojidunga yali-
kuwa mara sita zaidi na homa ya 
ini aina C, ikiwa mara nane zaidi 
ya wafungwa wasiojidunga.

Anasema nchi 56 duniani zil-
iripoti kutoa huduma ya tiba ya 
methadone walau kwenye gereza 
moja mwaka 2017.

“Huduma za udungaji salama 
kwa wafungwa ni chache sana, 
ambapo nchi 11 ziliripoti kutoa 
huduma hizo kwenye walau ger-
eza moja. 

“Huduma hiyo iliripotiwa ku-
tokuwapo kabisa kwenye nchi 83. 
Katika kupunguza maambukizi 
ya VVU na homa ya ini aina C, 
huduma hizi mbili inabidi zi-
tolewe kwa pamoja,” anasema 
Dk. Nyandindi.

UDHIBITI DAWA ZA 
KULEVYA

Licha ya kuwapo kwa biashara 
ya dawa za kulevya nchini, Dk. 

Nyandindi anasema DCEA ime-
kuwa ikipambana na maharamia 
wanaongiza dawa hizo sambam-
ba na watumiaji.

Dk. Nyandindi anabainisha 
katika kipindi cha mwaka 2019, 
Tanzania iliendelea kukabiliwa 
na uwapo wa dawa za kulevya 
ambazo zimegawanyika katika 
makundi mawili za viwandani na 
shambani.

Anasema dawa za kulevya zi-
nazopatikana nchini huhusisha 
zinazozalishwa nchini na zile zi-
nazoingizwa kutoka nje ya nchi.

Anafafanua kuwa dawa za 
kulevya zinazozalishwa nchini ni 
bangi, mirungi na zinazoingizwa 
kutoka nje ya nchi ni pamoja na 
heroin, cocaine, mandrax, mor-
phine na bangi iliyosindikwa.

Anachanganua kwamba ka-
tika kipindi cha Januari hadi De-
semba mwaka 2019, kulikuwa na 
makosa 7,921 ya dawa za kulevya 
nchini. 

Kati yake, 503 yalihusu dawa za 
kulevya za viwandani na makosa 
7,418 yalihusu dawa za kulevya za 
shambani.

Anasema watuhumiwa 578 wa 
dawa za kulevya za viwandani na 
watuhumiwa 10,326 wa dawa za 
kulevya za shambani walikamat-
wa.

Dk. Nyandindi anabainisha 
katika kipindi hicho, biashara ya 
bangi ilifanyika kukinaswa tani 
21.16 za dawa hiyo kiasi ambacho 
ni kidogo kulinganishwa na tani 
23.61 zilizokamatwa mwaka 2018.

“Hii inaonesha kuwa juhudi za 
kupambana na kudhibiti uzal-
ishaji na usambazaji wa dawa hii 
una mafanikio. 

“Pia, takwimu za ukamataji 
zinaonyesha kuwa idadi ya 
watuhumiwa waliojihusisha na 
biashara ya bangi mwaka 2019 
ilikuwa 8,865 ambayo ni ndogo 
zaidi kulinganishwa na watuhu-
miwa 9,744 waliohusishwa na 
biashara ya dawa hiyo mwaka 
2018.” anasema.

Anasema katika kipindi cha 
mwaka 2019, jumla ya mashamba 
ya bangi 31 yenye ukubwa wa eka-
ri 22 yakiwa na jumla ya miche ya 
bangi 1,997, yaliteketezwa huku 
watuhumiwa 29 wakikamatwa 
kuhusiana na mashamba hayo.

Dk. Nyandindi anasema kwa 
mwaka 2019 biashara ya mirungi 
ilifanyika, tani 9.07 za dawa hizo 
zikikamatwa. 

Kwa mwaka huo, kulikuwa na 
watuhumiwa 1,170 waliojihusisha 
na biashara hiyo, ambayo ni idadi 
ndogo kulinganishwa na idadi ya 
watuhumiwa katika miaka mi-
tano iliyotangulia.

Anasema kiasi cha mirungi 
kwa mwaka 2019 kiliongezeka 
kulinganisha na mwaka 2018 
kutokana na kubainika kwa 
mtandao wa usafirishaji wa dawa 
hizo kutokea Ethiopia kupitia 
Tanzania kwenda Ulaya, Mare-
kani na Canada kwa njia ya Posta.

Mambo 6 yanayoponza vijana dawa za kulevya
nWafungwa hatarini zaidi ‘ubwiaji unga’
nWanawake waongoza uraibu gerezani 
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MAONI & UCHAMBUZI

 PAMBA ni moja ya  mazao 
matano ya kimkakati, ambayo 
serikali imeamua kuyawekea 
mkazo maalum wa kuyaende-
leza na pia kuyatafutia masomo 
ili wakulima wanuifake nayo 
huku yenyewe ikipata kodi.

Mazao mengine ni korosho, 
kahawa, chai na tumbaku na 
sasa yameongezeka mkonge na 
mchikichi ili kuongeza mapato 
ya wakulima na   kuwa chanzo 
cha kuaminika cha malighafi ka-
tika uchumi wa viwanda.

Lakini kwa muda mrefu, 
wakulima wa pamba wameku-
wa na malalamiko mbalimbali 
ikiwamo kutolipwa fedha kwa 
wakati na mizani ya kupima zao 
hilo kuchakuliwa na kuwaibia.

Malalamiko mengine ni ku-
uziwa mbolea feki na pia ku-
katwa fedha mara ya kuuza 
pamba ili kulipia pembejeo zote 
ambazo hukopeshwa wakati 
wanapoandaa mashamba hadi 
kuvuna.

Katika jitihada za serikali za 
kuwapunguzia kero wakulima 
wa zao hilo, iliamua kutopanga 
bei ya pamba katika msimu wa 
mwaka 2020 ili kuwezesha soko 
kuamua na mkulima kupata 
soko la uhakika.

Badala yake yenyewe ndiyo 
ikawa msimamizi mkuu ku-
hakikisha maslahi ya wakulima 
wa pamba yanalindwa muda 
wote, wapate soko la uhakika 
kwa kuzingatia ushindani ili wa-
pate faida.

Hatua hiyo ya serikali ni ku-
taka kufanya kilimo kuwa cha 
kibiashara na si cha kujikimu na 
kuwaondolea wakulima vikwa-
zo ambavyo vinaweza kukwa-
misha juhudi zao za kuendeleza 
zao hao.

Aidha, serikali inataka ku-

hakikisha pamba yote ya wakuli-
ma inaongezwa thamani kwa 
kutumia viwanda vya ndani, 
hasa pale wafanyabiashara wen-
gi wanapojitokeza   kununua 
pamba yote.

Wakati hayo yakiendelea, 
wakulima hao wametangaziwa 
tena habari njema ambayo 
huenda wakaondokana na 
malalamiko, kutokana na seri-
kali kusema, haitawakata fedha 
za mbegu na viuatilifu, msimu 
wa mwaka 2020/21.

Wakulima ambao wame-
kopeshwa viuatilifu, hawa-
takatwa fedha wakati wa kuuza 
pamba yao, kama ambavyo 
imezoeleka, kwa kuwa serikali 
itatumia utaratibu mwingine, 
ambao haumwumizi mkulima.

Hiyo inaweza kuwa habari nje-
ma wanayotangaziwa wakulima 
wa zao hilo na Naibu Waziri wa 
Kilimo, Hussen Bashe katika ki-
kao cha wadau wa pamba, mjini 
Bariadi mkoani Simiyu.

Uamuzi huo uliotangazwa na 
serikali unaweza kuwa moja ya 
mikakati yake ya kuendelea kili-
mo na mazao hayo ya kimkakati 
ya biashara, hivyo wakulima ha-
wana budi kuchangamkia fursa 
hiyo.

Wakulima wa pamba an hata 
wa mazao mengine ya kimkaka-
ti hawana budi kuchangamkia 
fursa hiyo, kwa kuwa yanataraji-
wa kuendelea kuwa chanzo ki-
kuu cha ajira na fedha za kigeni.

Si hapo tu bali serikali inase-
ma, yatakuwa yanauzwa kwa 
njia ya ushindani huku wakuli-
ma wanaozalisha kwa ubora 
wakinufaika na bei ya juu zaidi 
kwa lengo la kumwinua mkuli-
ma.

Serikali pia inasema, ime-
panga kuongeza usimamizi ka-

tika uzalishaji wa mazao hayo 
makuu ya biashara, kwa vile 
kwa kipindi kirefu uzalishaji 
ulishuka kutokana na matatizo 
mbalimbali.

Miongoni mwa matatizo ya-
nayotajwa kuchangia hali hiyo, 
ni kupungua tija katika uzal-
ishaji, baadhi ya wakulima kua-
cha kulima mazao hayo kutoka-
na na kukata tamaa kwa sababu 
mbalimbali.

Baadhi ya sababu hizo ni vion-
gozi wa vyama vya ushirika ku-
totekeleza vyema wajibu wao, 
wizi, dhuluma na pia ushiriki 
mdogo wa maofisa kilimo katika 
kusimamia kilimo cha kitaala-
mu.

Ni vyema sasa kama vyama 
vya ushirika vimeimarika, basi 
wakulima wakumbushwe kuuza 
pamba kupitia vyama hivyo ili 
kupunguza ulaghai kwenye mi-
zani kwa kuwa wasimamizi na 
watumiaji wa mizani watakuwa 
ni wakulima wenyewe wa pam-
ba na si mawakala.

Hivyo wote wa kilimo wakimo 
Wakala wa Vipimo Tanzania 
(WMA), waanze   kutoa elimu 
kwa wakulima kuhusu kutam-
bua mizani feki na kuihakiki 
kabla ya  msimu wa mwaka huu 
utakapowadia.

Elimu hiyo inaweza kuwa-
saidia kujilinda wenyewe wakati 
maofisa vipimo wanapokuwa 
hawapo katika vituo vya kuuzia 
pamba yao, na pia ni kuwawez-
esha kupata faida ya thamani 
kamili ya jasho lao.

Kwa mikakati hiyo na mingine 
mingi, ni wazi kwamba, pamba 
ya Tanzania itarejesha hadhi 
yake ya kuitwa ‘dhahabu nye-
upe’ na kuweza kutumika katika 
uimarishaji uchumi wa mkulima 
na nchi kwa ujumla.

Msimu huu wakulima wa 
pamba wanabebwa hivi

 Muungwana Lazima Nilonge

Rai ya polisi 
wafanyakazi 
wa ndani 
ifanyiwe kazi 

Na Sabato 
Kasika
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 KILIO dhidi ya matukio ya ukatili wa kijinsia 
kimeendelea kusikika karibu maeneo yote nchini, 
huku wizara yenye dhamana ya ustawi wa jamii 
ikitoa maagizo tisa yenye mwelekeo wa kutatua 
tatizo hilo.

Wakati wizara ikichukua hatua hizo wiki hii, 
Wilaya ya Kinondoni imeripoti kifo cha mtoto wa 
miezi 10 anayedaiwa kunyongwa na mfanyakazi 
wa ndani wakati wazazi wake wakiwa kazini.

Hilo siyo tukio la kwanza linaloligusa kundi la 
wafanyakazi wa ndani kudaiwa kushiriki kufanya 
unyama wa aina hiyo dhidi ya watoto wa waajiri 
wao.

Wapo waliowafungia watoto wa mabosi wao 
ndani ya jokofu, kuna waliowafungia watoto 
chumbani na kuwatelekeza na baadhi waliripotiwa 
‘kutembeza’ kichapo kikali dhidi ya watoto na ku-
wasababishia ulemavu na hata kifo.

Baadhi ya sababu zilizo nyuma ya unyama huo, 
ni waajiri kutowalipa wafanyakazi hao ujira wao 
kwa wakati na wengine kulipa kisasi baada ya 
kuwa wamenyanyaswa na wazazi wa mtoto husika.

Mbali na sababu hizo zinazotawala mazingira 
ya maslahi kwa wafanyakazi wa ndani na manyan-
yaso yaliyoambatana na matusi, pia wapo waliori-
potiwa kufanya unyama dhidi ya watoto kutokana 
na imani za ushirikina.

Nipashe imekuwa miongoni mwa vyombo vya 
habari ambavyo kwa muda mrefu vimeripoti 
matukio hayo, yakiwamo ya wafanyakazi wa nda-
ni kunyanyaswa na waajiri wao kwa kunyimwa 
chakula, kupigwa na mwisho wa siku vitendo hivyo 
vinapozidi, wanachukua hatua ya kulipiza visasi 
vyao dhidi ya watoto wanaopewa kuwalea.

Kutokana na tukio la wiki hii jijini Dar es Salaam, 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, lilitoa 
wito kwa wasaidizi wa ndani kutojichukulia sheria 
mkononi na badala yake wafike kwenye mamlaka 
husika kama kuna stahiki hawajatimiziwa.

Nipashe tunaunga mkono rai hii ya jeshi hilo, 
tukiamini itakuwa miongoni mwa njia sahihi za 
kupunguza kama siyo kumaliza kabisa vitendo vya 
ukatili dhidi ya watoto vinavyofanywa na wafan-
yakazi wa ndani katika maeneo mbalimbali nchini.

Tunaamini kwamba kundi hilo likiwasilisha 
malalamiko yake kwa mamlaka husika kisha 
mamlaka hizo zikachukua hatua stahiki dhidi ya 
wanaoendekeza ukatili dhidi ya wafanyakazi wa 
ndani, kutawanusuru watoto wengi dhidi ya uny-
ama huo.

Nipashe tunawakumbusha wafanyakazi wa nda-
ni kwamba ukatili dhidi ya watoto ni kosa kisheria 
na ni kinyume cha haki za binadamu, hivyo badala 
ya kulipa kisasi kwa mtoto dhidi ya madhila wanay-
otendwa na wazazi, wawasilishe malalamiko yao 
kwa vyombo husika kama ilivyoshauriwa na Jeshi 
la Polisi Kinondoni.
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safu

Tuwachunguze watumishi wetu 
kwenye maeneo yenye mshiko

	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

W
IKI iliyopita, tuliahidi 
kudurusu kwa kina 
suala la kuchungu-
zana ili kubana wale 

wanaoibia umma kwenye nafasi 
walizopewa kuutumikia na si ku-
uhujumu au kuutumia.

Leo tutaangazia baadhi maeneo 
yanayopaswa kutushughulisha ka-
tika kuchunguzana ili kubaini na 
kukomesha wizi ambao, kwa nchi 
nyingi za kiafrika, umekuwa kama 
desturi kama siyo mazoea tena ma-
baya ya kimfumo yanayoonekana 
kukubalika.

Tuanze na bandari. Hili ndilo 
lango kuu la kutolea na kuingizia 
bidhaa kwa taifa na mataifa jirani 
yasiyo na bandari   linalopaswa 
kuchangia pakubwa pato la taifa na 
si la watu binafsi wachache, yaani 
wafanyakazi na wateja wao wasio 
waaminifu na wazalendo yaani 
wafanyabiashara wanaoshirikiana 
nao kuhujumu taifa. Hakuna ubi-
shi. Watumishi wengi wa idara hii 
wana ukwasi usiolingana na kipato 
chao stahiki japo si wote. Ila ikilin-
ganishwa na wengine si haba.

Ukiondoa bandari, iko Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) ambayo 
nayo licha ya kuwa na uhusiano 
wa moja kwa moja na bandari, pia 
husimamia mapato yote ya taifa.

Pia ina uhusiano wa moja kwa 
moja na wafanyabiashara wote 
nchini hivyo kuingiza wizara ya bi-
ashara.   Wafanyakazi wa idara hii 
nao ni wa kuchunguza sana tena 
mara kwa mara. Rejea mkutano wa 
Rais John Magufuli na wafanyabi-

ashara Ikulu mwaka 2019. Mfanya-
biashara mmoja toka Mbeya alise-
ma wazi kuwa wafanyabiashara 
wengi hutoa rushwa kutokana na 
baadhi ya maofisa wa TRA kujenga 
mazingira ya kufanya hivyo kwa 
kuwakadiria kodi kubwa kuliko 
stahiki. 

Sambamba na bandari ni idara 
ya biashara ambayo nayo ina ush-
awishi mkubwa katika kuingiza na 
kuuza bidhaa nje. Wafanyakazi wa 
idara hizi nao wana ukwasi usio wa 
kawaida. Hivyo, nao ni wa kuwek-
wa kwenye kundi la kuchunguzwa 
vikali. Je, mchezo huu umeacha? Je, 
ni wangapi wameutumia kutajirika 
waliopo na waliokwishastaafu? Je, 
hawa si wa kufuatilia na kuhakiki 
mali zao hata kama hawamo kazini 
tena?

Eneo lingine tunayopaswa ku-
litupia jicho kali ni Idara ya Uha-
miaji. Hii hughulika na utoaji vibali 
kwa wageni vya kazi na ukazi kwa 
wageni na pasi za kusafiria kwa 
watu wetu. Huku nako kuna kila 
aina ya ulaji ambao huikosesha 
serikali mapato.

Kuna kipindi pasi zetu zilikuwa 
zikiuzwa kwa wageni na wahamiaji 
haramu kama njugu hadi baadhi 
ya nchi zikaiona pasi yetu kama 
karatasi isiyo na thamani. Sam-
bamba ni hii ni vituo vya mipakani 
na viwanja vya ndege ambavyo 
vilisifika kwa kupitisha madawa 
na vitu vingine haramu kama ili-
vyowahi kutokea kupitisha twiga 
mzima kwenda ughaibuni. Sijui 
kesi hii imeishia wapi.

Ukiachana na uhamiaji na vituo 
vya mipakani, kunafuatia mbuga 
zetu za wanyama na utalii kwa 
ujumla. Rais Magufuli ni shahidi 
kuwa kuna watu wamekuwa waki-
tumia rasilimali zetu kujineeme-
sha wakati taifa likiendelea kuwa 
maskini. Rais aliwahi kuelezea ho-
teli moja inayotosha mamia ya dola 
kulala usiku mmoja ukiachia mbali 
vitalu vya uwindaji na ujangili am-
bavyo vina baraka za watumishi wa 
umma wanaovitumia kujineeme-
sha binafsi.

Linalofuatia ni eneo linaloshu-
ghulikia madini. Nchi yetu im-
ejaliwa wingi wa madini ambayo 
mchango wake ungekuwa mkubwa 
kwa uchumi wa taifa kama tunge-
pambana na watumishi wabovu 
kwenye eneo hili na kuyatumia 
vizuri na vilivyo. Hapa hujagusia 
kwenye nishati ambapo ulanguzi 
wa umeme umekuwa kikwazo ki-
kubwa kwa maendeleo ya watu 
wetu. Wafanyakazi wa maeneo 
haya wanabidi kuchunguzwa bila 
huruma sawa na watajwa hapo juu.

  Maeneo mengine yanayopas-
wa kuchunguzwa bila huruma ni 
kuanzia Taasisi ya Kupambana na 
Kuzuia Rushwa (TAKUKURU), ma-
hakama, polisi, Bohari 

Kuu ya Dawa na hospitali zetu. 
Kuna haja ya Rais kuunda kikosi 
cha siri ambacho kitakuwa kikiwa-
chunguza hata wale tuliwaamini 
kuwachunguza wengine.

  Leo nimegusia maeneo husika 
kwa kuangalia uzoefu wangu hapa 
Kanada na nchi nyingine tunazoiita 

zilizoendelea ambazo hazina mch-
ezo na mapato ya serikali na yale 
ya wananchi au wakazi wake kama 
sisi. Kila mwananchi na mkazi lazi-
ma ajaze taarifa za kodi na mapato 
yake kila mwaka kwa mujibu wa 
sheria na siyo utashi. 

Ukiwa na pesa zaidi ya kipato 
chako bila maelezo, inataifisha na 
unashitakiwa kwa makosa ya jinai. 
Hii ndiyo siri kubwa ya utajiri wa 
nchi husika pamoja na mengine.

Mwisho, serikali yetu inapaswa 
kuanzisha mfumo ambapo kodi 
yake nyingi hukusanywa toka 
kwenye bidhaa na huduma moja 
kwa moja. Kwa mfano, hapa Kanada 
kuna aina mbili kwenye bidhaa na 
huduma. Kodi ya serikali kuu na ile 
ya serikali ya mkoa. Unaponunua 
kitu au kupewa huduma, serikali 
hupata pesa yake hapo hapo. 

Kufanikisha hili, kila anayeuza 
au kutoa huduma lazima atoe 
risiti. Pia lazima awe na mashine 
ya kielektroniki (EFD) kwenye 
biashara yake. Kutoa EFD si 
jibu kama hakutakuwa na 
mfumo endelevu,   madhubuti 
na wa uhakika wa kuhakikisha 
hazichezewi au kutotumika. 

Hivyo, lazima kuwe na sheria 
kali ya matumizi ya mashine hizi. 
Muhimu, kuwachunguza watumi-
shi kwenye maeneo yanaoingiza au 
kuhusika na mshiko lazima kuwe 
endelevu. Wanaogundulika waa-
dhibiwe vikali ili kuwaonya wen-
gine. Kati ya yote, ni kubana fursa 
yoyote ya mtu kuwa na utajiri usio 
na maelezo.

Tusiteketeze kila  tukamatacho jana 	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

B
ODI ya Kusimamia Mich-
ezo ya Kubahatisha 
nchini (GBT), mkoani 
Singida, imeteketeza 

mashine 13 za mchezo wa kuba-
hatisha, zilizokamatwa baada ya 
kubainika ziliingizwa nchini kiny-
ume cha sheria, kanuni na tara-
tibu za mchezo huo. 

Huu ni miongoni mwa michezo 
ambayo wengine wamekuwa 
wakiita kamari, na hata wakati 
mwingine kupigwa marufuku 
kwa kuwa haramu na wabainikao 
kuicheza, huchukuliwa hatua kwa 
kuvunja sheria. 

Safi sana, kwamba mashine 
hizi zimekamatwa baada ya 
kuingizwa nchini kinyume na 
taratibu, pengine na kuikosesha 
Serikali mapato yatokanayo na 
kodi ambayo ingelipwa kama 
hazikupita njia za panya. 

Inanikumbusha mwaka fulani 
maeneo ya Arusha, ambako 
vifaranga kadhaa vilikamatwa 
na kuteketezwa moto, baada ya 
kuingizwa nchini bila taratibu 
kutoka nchi jirani. 

Hatua kama hii pia inaweza 
kuchukuliwa kwa chakula 
kinachoingizwa nchini kwa njia 
hiyo hiyo, au hata bidhaa yoyote 
inayokiuka sheria, kanuni na 
taratibu na kukanyaga ardhi ya 
Tanzania. 

Safi kabisa, tunaheshimu 

taratibu, kanuni na sheria 
tulizojitungia wenyewe, hakuna 
wa kulaumu au kulalamikiwa 
hapo. Unajua kabisa sheria, 
kanuni na taratibu zipo, wewe 
kwa makusudi yako unakiuka! 
Kwa nini visiteketezwe! 

Mpaka sasa tunaamini na 
kujiaminisha, kwamba hatua hiyo 
ya kuchoma moto bidhaa hizo 
ndiyo komesha na yenye tija na 
ni onyo kwa yeyote mwenye nia 
ya kufanya hivyo. Akiona moto 
unaviwakia, hatathubutu tena 
kufanya hivyo. 

Naamini adhabu hii inayotolewa 
kwa bidhaa hizo, zikiwamo 
mashine na hata wale vifaranga, 
inavihusu hivyo na bado wamiliki 
wao nao watakumbana na adhabu 
stahiki yao, kwa kukiuka sheria, 
kanuni na taratibu zilizopo. 

Lakini najiuliza, hivi ni kweli 
kuna tija katika kuteketeza mali 
hizi au kulikuwa na tija kuteketeza 
vifaranga wale? Hivi mathalan, 
wahusika wangechukuliwa hatua 
kwa ukaidi wao, na mashine hizi 
wakarudishiwa au la, zikapigwa 
mnada kingeharibika nini? 

Eti, hivi kama mmiliki wa 
vifaranga wale angechukuliwa 
hatua na viumbe hao wakaachwa 
waendelee kukua kwa maslahi 
yake, au ya wengine hata kama ya 
watoto yatima, nini kingeharibika? 

Hivi mnadhani ni kwa nini JPM 

amekataa katukatu kusaini wauaji 
walio magerezani kunyongwa? 
Anajua kwamba haina tija kuua 
walioua, kwa sababu ukiwaua 
waliouawa hawawezi kufufuka. 

Lakini mbali na ucha Mungu 
wake na hofu aliyonayo 
kwa Maulana wake, anajua 
akiwanyonga atakuwa 
amepunguza tu nguvukazi ya 
Taifa na uzalishaji magerezani 
utapungua. Kwa nini asiwaache 
waendelee kulima maisha yao 
yote na kujilisha, kutulisha na 
kulisha Taifa! 

Tufike mahali tuone ni kipi bora, 
kwa sababu kupanga ni kuchagua, 
kama ambavyo tunapokamata 
magari yaliyofanya makosa ya 
ama kuingia nchini kipanyapanya 
au kuingiza magendo, mbona 
hatuyachomi moto. 

Yakikamatwa, tumeshasikia 
ama yakiuzwa kwa mnada au 
zikipewa taasisi hususan za 
usalama, kuyatumia kwa kazi 
zingine. Kwa nini sasa tuteketeze 
mashine ambazo zingeweza 
kutuingizia kipato sisi na Taifa? 
Kwa nini tuchome moto vifaranga 
masikini wale, badala ya kuwakuza 
tuwalie mayai au nyama yao? 

Wakati mwingine yatupasa 
kukaa na kufikiria tu kwamba, 
angalia, tumekamata pombe 
kutoka nje ya nchi, imeingia 
hapa kwa njia ya panya na haiji 

kumwagilia mimea bali kuuzwa 
na kunywewa. 

Pombe hii tuliyoikamata, 
kwanza si haramu, tumeipima 
haina sumu na ikinywewa na 
Watanzania itawachangamsha, 
lakini pia itaingiza chochote 
kwenye fuko la Serikali na 
chochote hicho kitatumika 
kutekelezea miradi yetu. 

Ona, tuna upungufu wa 
madarasa na madawati, kutwa 
kucha tunakimbizana kuhakikisha 
madarasa yanajengwa na 
madawati yananunuliwa, ili 
vitoto visome vimekaa kwenye 
madawati raha mustarehe, 
havichomwi jua havinyeshewi 
mvua wala havijikung’uti 
mavumbi. Tutajenga na nini kama 
tutaendelea kuteketeza mashine 
na vifaranga? 

Lakini tukumbuke pia, mashine 
hizo za michezo ya kubahatisha ni 
ajira kwa vijana wetu ambao hivi 
sasa wanasoma wanamaliza shule 
na vyuo na kurudi kwa baba na 
mama zao wawatafutie ajira. 

Hivyo basi wakijitafutia 
waachwe watafute, wakikosea 
wakadakwa wamekiuka 
waadhibiwe lakini wasiteketezewe 
mitaji yao, kwa sababu baada ya 
hapo wataanza tena msako wa 
mitaji, wakiikosa watajiingiza 
kwenye uhalifu. Nani atalaumiwa 
sasa? Alamsiki! 
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MAKALA MAALUMSAFU

	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Mitano tena ya JPM katika vita
kali ya kuondokana na utegemezi

M
IAKA mitano ya utawala 
wa Rais John Magufuli 
na mitano mingine ali-
yoanza nayo Novemba, 

mwaka jana, ni wazi kuwa mipango 
yake mikuu ni kuifanya Tanzania 
kuwa taifa linalojitegemea na si tege-
mezi.

Dalili zinajionyesha wazi kwamba 
mwamba huyu JPM hataki utani, 
amedhamiria kufanya kweli ndiyo 
maana kuna miradi mikubwa iliyo-
jengwa na inayoendelea kujengwa 
ambayo inatekelezwa kwa fedha za 
ndani.

Kubwa ambalo liliwaacha mido-
mo wazi wafadhili ni hatua ya JPM 
alipoamua Tanzania kugharimia 
uchaguzi mkuu kwa mabilioni ya 
fedha wakati katika uchaguzi wow-
ote  tumezoa wafadhili wakitupiga 
tafu. Safari  hii JPM kasema tupam-
bane wenyewe. Ni kutokana na 
misimamo hiyo ya JPM ya kutaka 
Tanzania isimame kwa miguu  yake 
ndipo tunaposema uhuru wa kweli 
wa taifa hili unakuja.

Naomba nieleweke ninaposema 
uhuru wa kweli unakuja simaani-
shi kwamba Tanzania bado hatuna 
uhuru, bali  nachokimaanisha ni 
kwamba unapokuwa tegemezi kwa 
mtu au nchi fulani unakosa uhuru 
wa kujiamulia mambo yako mwe-
nyewe kwa sababu yule aliyekusa-
poti au kukupiga tafu atataka ufanye 
mambo anayoyapenda yeye na huko 
ndiko kukosa uhuru wa kweli.

Uhuru wa kweli kwa taifa lolote 
unatafsiriwa katika uwezo wake 

husika kutambua changamoto za 
watu wake na kuzitafutia majibu 
bila msaada kutoka nje au kwa ji-
rani. Taifa linapokuwa halina uwezo 
wa kutatua matatizo yake ya ndani 
mpaka lipate msaada toka nje, lin-
aitwa taifa tegemezi na kamwe hali-
wezi kuwa huru.

Lakini pia hii haina maana 
kuwa kila taifa lazima liwe na uw-
ezo wa kila kitu na uwezo wa ku-
tatua changamoto zake za ndani 
bila kutegemea taifa lingine! Hali ya 
kutegemeana haiepukiki katika du-
nia ya utandawazi na katika kutatuta 
Maendeleo ya kweli.

Moja ni uwezo wa nchi husika 
kiuchumi kwa maana ya uwezo wa 
kuzalisha bidhaa na huduma na ku-
ziuza ndani na nje ya mipaka yake, 
hii ndiyo ishara ya kwanza ya uhuru 
wa taifa.

Pili ni uwezo wa Nchi husika kue-
ndesha mipango yake na mambo 
yake ya ndani kwa kutumia mapato 
yake yake ya ndani, hii utafsiriwa 
kama nchi huru. Uwezo wa kukusan-
ya na kugawanya mapato ya serikali 
kwenda katika shughuli za maende-
leo ni kipimo kizuri cha uhuru.

Tatu ni uwezo wa nchi husika ku-
punguza utegemezi wa misaada ya 
kifedha, kiteknolojia na kielimu, pia 
ni ishara ya uhuru wa kweli katika 
taifa. Nne, uhuru wa nchi upo katika 
kudumisha utamaduni wake dhidi 
ya utamaduni wa nchi zingine na 
daima taifa usimama kutetea “tunu” 
zake kama utu, lugha, mavazi, miiko, 
desturi na utamaduni kwa ujumla.

Uhuru wa bendera au wa kisiasa 
bila uhuru wa kiuchumi ni kazi bure 
kwa hiyo taifa linapaswa kuutafuta 
uhuru wa kiuchumi kwanza kwa 
gharama yoyote.

Japo kumekuwa na juhudi za 
makusudi katika awamu zote za 
uongozi wa taifa la Tanzania katika 
kuutafuta uhuru wa kiuchumi, 
awamu ya tano imejipambanua 
chini ya JPM kwamba inataka 
Tanzania kuwa mbia wa maendeleo 
na si  tegemezi wa maendeleo.

Juhudi za wazi za kujitegemea 
za serikali kupitia ukusanyaji wa 
mapato na ujenzi wa miradi ya 
kimkakati ni ishara ya kuonyesha 
taifa linautafuta uhuru wa kweli, 
yaani uhuru wa kiuchumi.

JPM ameendelea kutafuta maslahi 
ya kiuchumi ya Tanzania dhidi ya 
wawekezaji kwa staili ya “Win - Win 
Situation” kwa kufanya majadiliano 
mapya katika baadhi ya maeneo 
ambayo yalionekana tunapunjwa 
katika sekta ya madini.

Hatua za makusudi za kulinda 
rasilimali za taifa zimeonekana 
kuzaa matunda katika maeneo 
ya rasilimali madini ya tanzanite, 
wanyamapori, matumizi sahihi ya 
mapato ya serikali na kadhalika.

Katika kukuza na kuendeleza 
utamaduni wa taifa, hatua 
mbalimbali za makusudi za 
kukifanya Kiswahili kuwa lugha 
ya kiofisi katika ukanda wa Afrika 
Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) 
zimechukuliwa.

Kuna nia ya dhati kabisa kila mtu 
anaona ya kuutafuta uhuru wa 
kweli wa kiuchumi chini ya serikali 
ya awamu ya tano na matokeo yake 
yameonekana wazi kwa Tanzania 
kufikia uchumi wa kati kabla ya 
kufikia muda kikomo iliyojiwekea.

Hata hivyo, mipango ya serikali ni 
kama imeanza kuwatisha mabeberu 
wa ndani na wa nje, hivyo kuwapo 
kwa vita vya wazi vya kutukwamisha 
kutufanya tusifikie ndoto yetu ya 
kuwa taifa huru kiuchumi, hivyo 
kuwa Taifa kubwa kisiasa.

Kama mipango na hatua zina-
zochukuliwa na serikali ya awamu 
ya tano zitafanikiwa basi Tanzania 
itakuwa miongoni mwa mataifa 
yenye uchumi mkubwa katika 
ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, 
hivyo kuwa na uwezo wa kujiamulia 
mambo yake.

Uchumi mkubwa utatupa Uhuru 
wa kutengeneza ajira na miradi 
mengine ya kijamii kuwahudumia 
wazee na Watanzania kwa ujumla 
kupitia miradi ya afya, makazi na 
nyanja zingine za maendeleo yao.

Hatua ambazo zinachukuliwa na 
serikali ya awamu ya tano zinaonye-
sha wazi kuwa serikali  ina kitu inaki-
tafuta kufikia malengo makubwa ya 
kuwa nchi inayojitegemea na si tege-
mezi. Shime Watanzania tumuunge 
mkono JPM.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia 

barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com 

      DARASA LA NDOA Nafasi na wajibu wa mume katika ndoa

K
AMA nilivyoeleza katika 
makala iliyopita, mpango 
wa asili wa Mungu kuhusu 
ndoa ni mume na mke wai-

shi pamoja katika amani na utulivu 
kamili. Mungu aliwaumba mwana-
mume na mwanamke ili wahitajiane 
kwani kila mmoja anacho cha ku-
changia katika uhusiano na maisha 
yao. Mwanamume na mwanamke 
wanategemeana.

Pamoja kwamba wajibu na ma-
jukumu yao yanatofautiana, wako 
sawa kwa umuhimu. Wote ni watu 
muhimu katika  kujenga familia na  
jamii iliyo bora.

Wanandoa wakiishi maisha ya 
kuhitajiana na kutegemeana, pendo 
la ndoa litadumu. Makala iliyopita 
nilijadili nafasi na wajibu wa mke 
katika ndoa. leo, tutaangalia nafasi 
na wajibu wa mume katika ndoa.

Yafuatayo ni majukumu ya mume 
katika ndoa:

Kuongoza na kuelekeza

Baba ni kiongozi mkuu wa fa-
milia  na si mtawala wa mke wake, 
kiasi cha kumnyima fursa ya kutoa 
maoni, ushauri, kushiriki katika ua-
muzi na kadhalika. Kinababa  wana-
tazamiwa kuwa na uwezo wa kuon-
goza familia zao.

 Kinababa wanaposhindwa 
kuongoza familia zao, wasaidizi 

wao ambao ni wake zao watalazi-
mika kubeba majukumu yao. Maju-
kumu yao yanapobebwa na wake 
zao wasilalamike na kunung’unika 
kwani mwanamke anayejitambua 
hawezi kukubali familia iangamie. 
Wanawake wana uwezo mkubwa 
wa kuleta mabadiliko katika maisha 
ya wengi wakipewa nafasi na kutu-
mika vizuri.

Kumpenda mke 
Wanawake huongozwa na hisia 

zaidi. Hivyo, Mungu amempa mume 
wajibu wa kumpenda mke wake. 
Waume wanaojua kupenda na kui-
shi na wake zao vizuri, hunufaika 
na mema ya mke. Ni vizuri waume 
wafahamu kwamba, kinachom-
fanya mke afurahie ndoa yake ni 
kupendwa kwani upendo ni dai la 
msingi katika ulimwengu wa mwa-
namke. Mume anayempenda mke 
wake hawezi kumfanyia vitendo vya 
ukatili.

Kuilinda familia 
Familia hujisikia salama kwa 

uwapo wa baba. Baba awe muun-
ganishi wa familia yake na si mvuru-
gaji. Anapaswa ailinde familia yake 
kwa kutoa maelekezo na miongozo 
bora ya kujenga nidhamu na kuima-
risha familia. Pia atengeneze mfumo 
imara wa kuisimamia familia yake 
dhidi ya watu waovu na wenye nia 

mbaya.

Kutunza na kutoa mahitaji
Kinachomfanya mwanamume 

aitwe baba si mtoto au watoto, bali 
ni majukumu aliyoyabeba katika 
familia yake kwani wenye watoto 
huwatunza. Wasiowatunza watoto 
wao wamepoteza sifa ya kuwa baba, 
hivyo wamebaki na sifa ya kuwa wa-
naume tu. 

Kwa mantiki hiyo, kutunza familia 
ni wajibu wa msingi wa baba. Baba  
anao wajibu asilia wa kuitunza fa-
milia yake kwa kuijali, kuithamini 
na kutoa mahitaji. Baba anapotimi-
za wajibu huu kwa familia yake, 
anaongeza thamani ya uwepo wake 
katika familia.

Kuwa na muda na familia
Imejitokeza mahali pengi kuwa 

mwanamume kaoa, lakini haone-
kani nyumbani kwake. Hali hii ime-
sababisha watoto wengi leo kuwa na 
malezi ya mama zaidi kuliko baba. 
Kinababa wengi hawana muda na 
familia zao kwa kisingizio cha kazi 
na kutafuta maisha.  

 Matokeo yake, watoto wana-
jengewa mazingira ya kuona mama 
yao niwa muhimu na thamani zaidi 
kuliko baba yao kwa sababu ndiye 
mwenye muda na wao. Hali hii im-
ewaathiri wababa wengi, hasa pale 
watoto wanapokuwa watu wazima 

kwani wanamjali zaidi mama yao 
kuliko baba.

 Baba asipokuwa na muda na fa-
milia yake ni kiashiria cha kutokuja-
li. Pole pole baba anahamishia tabia 
hiyo kwa watoto wake. Kama nilivy-
oeleza awali, nao wakiwa watu wazi-
ma wengi wao hufanya vivyo hivyo 
katika ndoa zao, kwani ndicho wali-
chojifunza kutoka kwa baba yao.

Kuhangaikia familia ni wajibu 
muhimu wa baba, lakini hiyo isiwe 
kisingizio cha kudumu cha baba 
kukosa muda na mwenzi wake au 
familia yake. Kuhangaikia mahitaji 
ya familia ni muhimu kuende sam-
bamba na kutengeneza muda wa 
kuwa na familia ili kuleta amani na 
utulivu nyumbani.

Mjenzi wa nidhamu
Mungu amewapa akina baba mi-

suli ya kujenga nidhamu ya familia. 
Kama nilivyoeleza awali, vijana wen-
gi leo hawana nidhamu kwa sababu 
baba zao hawakutumia nafasi zao 
vizuri kuadabisha na kuelekeza 
wakati wakiwa watoto. 

Kinababa wengi hawana muda na 
watoto wao. Wako mbali nao. Wato-
to wanapokosa malezi ya baba, kuna 
vitu watoto wanavikosa ambavyo 
ni muhimu katika makuzi bora. Ni 
muhimu kinababa kuzingatia jambo 
hili kuepuka matatizo yasiyo ya la-
zima hapo baadaye. 

Na Mch. Dk. 
Enock Mlyuka
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NA HAMIS KIDAGO

J
AMAA mmoja alivamia semina ya wasomi ili-
yokua inafanyika maeneo ya posta, wakati wa 
kujitambulisha hali ilikuwa hivi.

1: Naitwa Anna niko SUA mwaka wa tatu nasomea 
kilimo

2. Naitwa Stella niko UDSM mwaka wa pili nasoma 
Uhusiano wa Umma.

3: Naitwa Emmanuel niko UDOM mwaka tatu nas-
omea Computer science.

4: Jamaa akainuka kisha akasema”Naitwa Elisha 
niko TANESCO mwaka wa saba nasoma mita”.

SWALI
Ng’ombe dume anaitwaje?

PAKA RANGIAndika kitenzi Ouvrir (yaani 
kufungua) katika nyakati tofauti 
kama zilivyoainishwa hapo chini
Indicatif
présent
j’                             ……………
tu                           ……………
il/elle                    …………..
nous…………….
vous       …………….
ils/elles                  ……………

imparfait
j’                               …………………..
tu                         …………………..
il/elle                      …………………
nous                        …………………
vous  ………………..
ils/elles                    ………………

future simple
j’                                ………………..
tu                        ……………….
il/elle              ………………
nous                ……………..
vous                ……………..
ils/elles           ……………………

passé simple
j’                     ……………………..
tu                    …………………….
il/elle             ……………………
nous                …………………..
vous                ………………….
ils/elles           ………………….

passé compose
j’                   ai  ………………………….
tu    as      …………………………
il/elle    a        ………………………..
nousavons  ………………………..
vousavez   ………………………….
ils/ellesont     ………………………….

plus – que – parfait
j’      ……….ouvert
tu      ………ouvert
il/elle   ………ouvert
nous……….ouvert

vous……..ouvert
ils/elles………..ouvert

futurantérieur
j’                      ………..ouvert
tu                    ………..ouvert
il/elle             ……….ouvert
nous               …………..ouvert
vous               ………..ouvert
ils/elles   …………..ouvert

passéantérieur
j’                         eus                        
……………
tueus                        …………..
il/elleeut                        …………..
nouseûmes                 …………..
vouseûtes                   ……………
ils/elleseurent                 …………….

Conditionnel
présent
j’                           ……………..
tu                       ……………..
il/elle                  …………….
nous                     ……………
vous                      ……………
ils/elles               ……………..

passé
j’                   aurais                
………………..
tuaurais                 ……………….
il/elleaurait                 ……………….
nousaurions              ……………….
vousauriez                 ……………….
ils/ellesauraient ……………….

Infinitif
présent                      passé
………..                   …………………..

Participe
présent                        passé
……………..                        ………../….
 …………./tes
ayant ………………

Na Moses Ismail

N
I hali inayojitokeza kwa 
wazazi na watoto wengi, 
na kila inapotokea mzazi 
na mtoto kila mmoja 

kwa wakati wake hutafuta saba-
bu ni nini kimewafanya wawe 
katika hali hiyo.

Kwa vijijini, wazazi wengi 
hutafuta sababu za chanzo cha 
kutoelewana na watoto wao 
kupitia kwa waganga wa kienyeji. 
Wanachoamini wao ni lazima 
kutakuwa na mkono wa mtu. 
Iweje wao na watoto wao wasiele-
wane?

Wanafanya hivyo pale wan-
apoona watoto wao wakubwa, 
wenye uwezo wa mali na fedha, 
wanashindwa kuwasaidia hata 
kwa mambo yao madogo tu ya-
nayohitaji fedha. Wanaamini hilo 
haliwezi kutokea bila ya ‘mkono 
wa mtu’.

Hilo limewai kutokea baina 

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Udhaifu wa mzazi usipotoshe ukweli

QUIZ0657 207168 

bia nimuite na nijaribu kuongea 
na mwanangu kwa upole wakati 
natumia dawa hiyo. Leo ni mwa-
ka wa sita sasa hatujakwaruza-
na.”

Ni kweli, kwa imani za kiroho 
uchawi upo na hata vitabu vi-
takatifu vinaeleza madhara yake 
na vinakataza waumini kushiri 
uchawi, lakini je, katika hili la 
mzazi na mtoto ‘kuwa mbalim-
bali’ ni uchawi ndio unaosababi-
sha?

“Jibu haliwezi kuwa la moja 
kwa moja”, anasema Denis Mun-
ga, mtaalamu wa masuala ya sai-
kolojia na kufafanua:

“Haliwezi kuwa la moja kwa 
moja kwa sababu pamoja na 
kwamba uchawi upo na watu wa-
nauamini, lakini katika kesi nyin-
gi za mzazi na mtoto kutoelewa-
na suala la saikolojia linachukua 
nafasi kubwa sana”.

Munga anatoa mfano: “Mfano 

wazazi wenye tabia ya kupenda 
kutokaa pamoja na watoto wao, 
hawa wanajenga tatizo hilo we-
nyewe. kutopenda kuwa karibu 
na mtoto wako wakati akiwa 
mdogo kunajenga ufa baina 
yenu.

“Ufa huu ukiendelea kwa 
muda mrefu, yanakuwa ni mai-
sha ya kawaida baina ya mzazi na 
mtoto, hata kama mtoto atakuwa 
na umri wa miaka hamsini, kwa 
sababu msingi ulishajengwa tan-
gu utotoni”.

Wazazi wengi wanaoshindwa 
kushirikiana na watoto wao ka-
tika hali ya utu uzima wanavuna 
matunda ya ukali waliuonyesha 
kwa watoto wao walipokuwa wa-
dogo.

Hii inasaidia kwa wazazi wa 
kizazi hiki kujifunza jambo hilo 
na kurekebisha pale wazazi wao 
walipojikwaa kwa  malezi  yao 
wao.

ya bibi Edith Mgaya, mkazi wa 
Chamazi, nje ya jijini Dar es Sa-
laam. Yeye na mwanae hawaku-
wa wakielewana kabisa.

Edith anasema: “Ilifikia mahali 
mwanangu alikuwa hakanyagi 
nyumbani hata miezi minne 
mpaka mitano, namuona tu an-

apita barabarani na gari yake.”
Edith akahisi si bure, lazima 

kuna mkono wa mtu kwa sababu 
mtoto wake alikuwa na uwezo 
mkubwa wa mali, akaenda kwa 
mganga. Anasimulia:

“Kumbe alikuwa amelogwa. 
Mganga akanipa dawa. Akaniam-
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

N
IKUKARIBISHE tena 
msomaji wangu katika 
safu hii ya Maisha Ndi-
vyo Yalivyo. Hii ni sehe-

mu ya pili mwendelezo makala 
ya wiki iliyopita, ikihusu mama 
mmoja aliyejitosa kulea watoto 
wake wanne baada ya mumewe 
kumteleteza.

Kwa wale ambao hawakukiso-
ma kituko hicho wiki iliyopita ni 
hivi; familia ilikuwa tajiri na mai-
sha mazuri sana. Mume akawa 
na tamaa ya mahusiano na wa-
nawake nje ya ndoa.

Siku moja akaamua kumsafiri-
sha mkewe na watoto kwenda ki-
jijini kwa wazazi wa mke. Mume 
naye alienda pamoja nao am-
bako alikaa kwa siku mbili kisha 
akarejea mjini kwa kazi zake.

Mke naye baada ya mwezi 
akataka kurudi mjini nyumbani 
kwake na watoto ambao waliku-
wa wanahitajika kurudi shuleni. 
Cha ajabu, mama huyu kurudi 
alimkuta mwanamke mwingine 
nyumbani kwake. 

Hakuruhusiwa kuingia ndani 
na hata alipompigia simu mume 
wake hakupatikana. Alipagawa 

akawa chizi wa barabarani. Hata 
hivyo, alipata msaada wa maom-
bi akapona. 

Akapewa fedha za mtaji akaan-
za biashara ya kununua khanga 
na vitenge. Bibie huyu alikubali 
kuanza upya bila kuangalia 
utajiri aliowahi kuwa nao. Wakati 
huo watoto walikuwa kijijini ha-
wajarudi shule bali walikuwa wa-
kichunga mifugo ya babu yao na 
kulima.

Aliendelea kuuza vitenge kwa 
bidii na kwa sababu alikuwa 
tayari ameokoka, alimshirikisha 
Mungu kwa kila anachokianzi-
sha.

Baada ya mwaka mmoja, yule 
dada alikuwa na mtaji usiopun-
gua Sh. milioni tano kutoka 
Sh.50,000 alizopewa kujikimu 
kimaisha. Alichukua uamuzi wa 
kurudi Dar kuendeleza biashara 
ya vitenge.

Wakati huo watoto wake 
wakiwa tayari wamerudi shule 
kuendelea na masomo yao. Akaf-
ungua duka kubwa Kariakoo, 
akifuatia mzigo Kenya na Congo. 
Mungu aliendelea kumpigania, 
akajenga nyumba kubwa ya ki-

fahari, watoto akawahamisha 
shule na kuwapeleka Nairobi, 
Kenya.

Mungu akaendelea kumbariki 
na kumfikisha hatua ya kumi-
liki maduka makubwa matano 
ya vitenge, magari makubwa 
ya kubeba mizigo kusafirisha 
mikoani. Hakika alikuwa tajiri 
kwa namna ya ajabu.

Baada ya miaka mingi kupita, 
alishangaa siku moja kumuona 
aliyekuwa mumewe akitembea 
barabarani anauza machungwa! 
Hakuamini macho yake kwani 
alihisi anaota ndoto ya mchana 
kutokana na kupita miaka mingi 
bila kuonana.

Alikuwa amemsahau. Ajabu 
mume wake ndiye aliyekuwa 
wa kwanza kumtambua kwa ku-
muita jina lake. Yule baba aliku-
wa amechoka na kudhoofu kwa 
namna isiyoelezeka.

Yule mama alipomuangalia, 
hakutaka kuendelea kumsiki-
liza, baba aliomba msamaha ku-
tokana na majeraha aliyowahi 
kumsababishia. Lakini wakati 
anaondoka katika eneo lile al-
iona huruma ndani yake.

Huruma ile ilimsukuma am-
chukue na kumpeleka alipokuwa 
ameegesha gari lake, akampandi-
sha na kumpeleka kwanza hospi-
tali kwani alikuwa amedhoofu na 
kuonekana mgonjwa.

Baada ya vipimo kufanyika, ili-
gundulika kuwa tayari ameathiri-
ka na virusi vya Ukimwi na vili-
kuwa kwenye hatua ya mwisho. 
Ilibidi apewe taarifa kuhusu afya 
yake.

Habari hizo zilimfanya aangue 
kilio na kumuomba msamaha 
aliyekuwa mkewe kwa maumi-
vu yote aliyomsababishia. Yule 
mama alimsamehe, jambo am-
balo katika hali ya kawaida lis-
ingewezekana.

Yule mama aliendelea ku-
muuguza kwa miezi mitatu bila 
kumtelekeza wala kumnyanyasa. 
Kwa bahati mbaya alifariki kuto-
kana na lile gonjwa.

Mpenzi msomaji, napenda nik-
ueleze jambo moja kuwa haijali-
shi umetelekezwa na mume au 
mke unaweza kuinuka tena kama 
ukiamua. Haijalishi umeshushwa 
kiasi gani, ukimwamini Mungu 
na kuchukua uamuzi wa kusi-

mama tena, utashinda tu. Mungu 
anasema hivi; Ayubu 22:29 “Hapo 
watakapokuangusha, utasema 
kuna kuinuka tena; Naye mny-
enyekevu Mungu atamwokoa”.

Yapo mazingira ambayo mtu 
anayatengeneza pasipo ku-
jua kwamba ni majuto huko 
aendako. Atajiona ni mshindi na 
kwamba amemkomoa mwen-
zie, kumbe amejichimbia shimo 
mwenyewe.

Jamaa alimtelekeza mke na wa-
toto bila kujua kuwa hiyo ndiyo 
familia aliyotunukiwa na Mungu. 
Hilo amelitambua akiwa katika 
hali mbaya. Pengine Mungu ali-
weka mazingira hayo kumuonye-
sha huyo baba kuwa yule ndiye 
alikuwa mke wa ndoto yake. Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.

Mpenzi msomaji, kila tuli-
fanyalo, tujitahidi sana kum-
shirikisha Mungu. Shetani 
amevuruga ndoa za watu wen-
gi. Naamini yapo mengi ume-
jifunza kupitia yaliyoisibu fa-
milia hii. Je, una maoni au kisa 
cha kimaisha? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581. 
Hadi wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Alitelekeza familia, akaishia kuuza machungwa mtaani!

H
IVI karibuni Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), 
lilitangaza utaratibu 
mpya wa ukaguzi wa ub-

ora wa magari yanayotoka nje ya 
nchi, ambao awali ulifanywa na 
mawakala katika nchi za Dubai 
na Japan.

Kwa sasa gari baada ya kuwasili 
nchini litakaguliwa ubora wake 
na TBS na kama litakuwa na 
marekebisho yoyote yatafanywa 
katika gereji maalum zilizotam-
buliwa na shirika hilo. Wakati huo 
huo mteja atawajibika kugharim-
ia matengenezo kama gari lake 
litakuwa na ubovu wowote.

Serikali inasema uamuzi huo 
umefikiwa ili kuongeza mapato 
tofauti na awali ambayo ukaguzi 
ulifanyika katika nchi ambayo 
chombo cha usafiri kinatoka na 
kupewa cheti cha ubora amba-
cho kilikuwa lazima kikaguliwe 
bandarini mara baada ya chom-
bo  kufika.

TBS imesema gharama za hu-
duma hiyo ni Sh. 300,000 na 
awali ilikuwa Dola za Marekani 

150 kwa gari moja na kampuni 
aliyotumia mtu kuagiza gari ndi-
yo ilisimamia ukaguzi na kupata 
cheti cha ubora.

Tangu kufikiwa uamuzi huo 
kumekuwa na maswali mengi 
ambayo ni muhimu sana yakajibi-
wa, kwamba kwa sasa usalama 
wa vyombo wanavyoagiza Japa-
na na kwingine utakuwaje kwa 
kuwa waliokuwa wanawauzia 
magari walijua kuna ukaguzi wa 
ubora unafanyika nchini humo, 
wakalazimika kuhakikisha chom-
bo husika kipo katika hali nzuri.

Kwa kawaida mtu anapotaka 
kununua gari anaingia kwenye 
mtandao wa mawakala wa-
naotambulika duniani wenye ofi-
si katika nchi gari linakotoka na 
linakokwenda ambao huonyesha 
picha mbalimbali za gari husika 
ambazo ni rahisi sana kumdang-
anya mtu kuwa chombo hicho ni 
bora.

Ukishajiridhisha na chombo 
husika kwa kuona picha basi 
utatakiwa kufanya malipo kwa 
njia ya benki ndipo utaratibu wa 

kusafirisha chombo hicho un-
aanza, na kwa utaratibu wa sasa 
ukaguzi utafanyika nchini na ndi-
po mteja atajua kama chombo 
chake ni bora au la.

Lingine  ni matengenezo na 
uwezo wa kuhifadhi magari yali-
yo kwenye matengenezo, kwam-
ba sasa gharama zitaamualiwa 
na wanaotengeneza na kadri wa-
navyokuhifadhia chombo hicho 
katika karakana yao maana yake 
utawajibika kufanya malipo flani 
fulani.

Ni muhimu sana kwa utara-
tibu huu mpya wananchi waka-
tolewa hofu kwa kuhakikishiwa 
kuwa anapoagiza chombo husika 
kwa kujiridhisha kutoka kwa 
mawakala husika basi anapata 
chombo salama kulingana na 
thamani ya fedha aliyotoa, kwa 
kuwa hatakuwa na uwezo wa 
kwenda Japan au Dubai kufua-
tilia zaidi.

Kwa utaratibu huu, hofu ni 
kuwa huenda wananchi waka-
poteza fedha nyingi kwa ajili ya 
kugharamia matengenezo au 

kwa kuambiwa kuwa chombo 
chake hakina ubora wa kutu-
mika nchini. Maana yake fedha 
iliyotumika kuagiza imepotea na 
sasa kuna gharama za ukaguzi na 
mategenezo.

Ni muhimu sana kukawa na 
ufuatiliaji wa mawakala wa-
naouza magari kwenye nchi hizo 
na wana matawi yao nchini, ili 
kuepusha wananchi kuuziwa 
vyombo vya usafiri chakavu na 
kushindwa kudai fedha zao.

Ukaguzi kufanyika nchini ni 
manufaa kwa serikali kwa kuwa 
sasa mapato yataingia serikalini 
tofauti na awali fedha hizo zilik-
wenda kwa mawakala hao, lakini 
utaratibu huu mpya ni muhimu 
usimamiwe vizuri ili kuhakikisha 
hakuna maumivu kwa wananchi.

Ni muhimu sana karakana 
zitakazohusika na ukaguzi wa 
magari zikawa na watu weledi wa 
kazi hiyo, kulinda na kuzuia mi-
anya yote ya rushwa ambayo kwa 
kiasi kikubwa itaongeza gharama 
na maumivu kwa wananchi.

Iko changamoto kubwa ya 

utendaji kazi wa baadhi ya wa-
fanyakazi wa taasisi, mashirika 
na serikalini kwa kuwa hakuna 
usimamizi wa karibu kama ilivyo 
sekta binafsi, na wengi wamejiku-
ta katika utendaji kazi wa kima-
zoea ambao kwa kiasi kikubwa 
ni maumivu kwa wanaosubiri 
huduma.

Waziri wa Viwanda na Biashara 
alieleza kuwa watachukuliwa vi-
jana kutoka chuo cha Usafirishaji 
Tanzania (NIT) na Chuo cha Te-
konolojia Dar es Salaam (DIT), 
ambao watapata mafunzo maal-
um kutoka kwa wataalam kutoka 
nje, ili waweze kufanya kazi hiyo 
kwa ufanisi.

Pamoja na kuandaa vijana 
hao ni muhimu kuwa na vifaa 
vya kisasa vya ukaguzi ili kazi 
hiyo ifanyike kwa ufanisi na 
kwa wakati, kuliko kuingia kwe-
nye ucheleweshaji ambao moja 
kwa moja utazalisha urasimu na 
rushwa kwa wananchi.

 
Tutafakari!

TBS ijipange vyema ukaguzi wa magari nchini



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI januari 31, 2021

harusi

JUMAPILI januari 31, 2021 13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MITINDO

K
IPINDI hiki cha joto, watu wana-
pata shida kupata mavazi ambayo 
yatawatoa maridadi bila kusum-
buliwa na hali ya hewa ya uvugu-

vugu.
Mavazi mazito kama suti na koti katika 

kipindi hiki inakuwa vigumu kuvaliwa, 
watu wengi wanatumia njia mbadala am-
bazo wanaweza kuonekana tofauti.

Hata hivyo, kizibao ni moja ya vazi lin-
alofaa katika mazingira ya joto kutokana 
na kuruhusu hewa kupita kwa urahisi.

Pale mtu akivaa kizibao anaonekana 
nadhivu, mtanashati na mwenye mvuto 
wa kipekee.

Hata hivyo wanaume wengi hawafa-
hamu njia nzuri ya kuvaa vazi hili, kitu 
ambacho inapelekea wengi wao kuvaa 
tofauti..

Urefu

Kizibao kinatakiwa kiishie juu ya 
mkanda wa suruali, hakikisha kisiwe ki-
fupi sana kwa sababu inatakiwa kuziba 
sehemu ya muonekano wa shati.

Mwonekano

Hakikisha mwonekano wa kizibao 
unakuwa mzuri na wenye kuvutia. Kama 
kizibao kimewekwa mkanda hakikisha 
unafunga kwa alama ya X ili kukupa 
mvuto zaidi.

Shati safi
Unashauriwa shati unalovalia kizibao 

lazima liwe safi na lenye mtindo wa kisa-
sa.

Rangi
Jambo muhimu ni kulinganisha rangi 

ya kizibao na shati la ndani, kama kizibao 
kina rangi ya dongo au nyeusi, hakikisha 
shati linakuwa na rangi nyeupe au rangi 
yenye kung’aa.

Wataalamu wa mitindo wanasema 
kabla ya mtu kuamua kuvaa kizibao, la-
zima ufanye chaguo sahihi la rangi.

Vazi 
linalopamba 
joto

kizibao

Ilikuwa 
furaha na 

nderemo kwa 
ndugu na jamaa wa 
Michael Mlanda na 
Sara Michael baada 

ya kufunga ndoa 
hivi karibuni 

mkoani Tanga. 
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UREMBO

MAPISHI

UNGA WA RIWA

KASHATA ni moja ya vyakula 
ambavyo watu wengi wanapen-
da kula, lakini hawajui namna 
ya kutengeneza wakiwa nyum-
bani.

Wengi wanadhani zinatumia 
muda mrefu kutengeneza na 
ndio sababu wanaogopa kuzi-
andaa.

Pia wapo ambao hawapende-
lei kula kwa sababu ya kuhofia 
mazingira ya uandaaji wake, 
hivyo ni wakati mwafaka sasa 
wa kuanza kula.

Badala ya kununua kashata 
mitaani unaweza kuungana 
nami kujifunza namna ya kuten-
geneza na wewe ukafanya hivyo 
ili kufurahia na familia yako.

Kuna aina   mbalimbali 
za  mapishi  ya kashata lakini 
leo tutaelekezana namna ya 
kupika kashata za karanga.

Utamu wa 
kashata na 
kahawa

Hupamba ngozi 
laini inayong’aa

Na Mary Geofrey

Mahitaji
Karanga kilo moja, sukari 

vikombe vitano, maji vikombe 
viwili, maziwa ya unga vijiko vya 
chai vya chai viwili.

Namna ya kutayarisha na 
kupika:

Kaanga karanga zako kawaida 
baada ya kuzisafisha na kuhakiki-
sha hakuna iliyooza.

Saga karanga zako vizuri hadi 
zilainike kwa kutumia kinu au 
chupa na kibao cha kusukumia 
chapati.

Kisha changanya maji na su-

M
WANAMKE anakuwa 
na furaha zaidi pale 
anaposifiwa kuwa ana 
sura ya kung’aa, ngozi 

laini na hana makovu mwilini.
Hata hivyo, baadhi ya  wa-

nawake   wanajiuliza wafanye 
nini ili kuwa na sifa hizo.

Wataalamu wa urembo  wa-
nasema sifa hizo zinaweza 
kutoweka kama mwanamke 

ataathiriwa na chunusi wakati wa 
ukuaji na hata akiwa mkubwa.

Wanasema chunusi in-
apokaa  kwa  kipindi kirefu bila 
kupata ufumbuzi, husababisha 
uso kutawaliwa na makovu ku-
tokana na kutumbuliwa bila ku-
fuata utaratibu.

Kwa  ujumla chanzo cha chu-
nusi inatokana na mabadiliko ya 
mwili wakati wa kuingia katika 
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Paka mafuta kwenye sahani 
kisha mimina na utandaze. 

Acha ipoe kidogo, halafu ka-
takata vipande na acha ipoe 
kabisa.

Panga kwenye sahani tayari 
kwa kuliwa pamoja na kahawa.

kari weka jikoni yachemke mpaka 
yanate kidogo kama shira.

Changanya unga wa karanga 
na maziwa ya unga, kisha mimina 
kwenye shira.

Koroga taratibu kwa moto mdo-
go mpaka uone imeshikana na 
inanata.

ujana au ngozi zenye mafuta.
Lakini wapo wanaopata mata-

tizo haya kutokana na matumizi 
ya vipodozi bila kuzingatia 
ushauri wa kitaalamu.

Hata hvyo kuna njia rahisi za 
kuondoa makovu yanayotokana 
na chunusi.

mahitaji
Unga wa riwa, maji ya waridi 

(Rose water),maji safi ya kawai-
da, limao na mafuta ya mzaituni.

Hatua ya Kwanza
Chukua unga wa riwa na maji 

ya waridi,changanya  vizuri hadi 
mchanganyiko uwe mzito.

Hatua ya Pili

Upake mchanganyiko wako 
katika sehemu yenye makovu, 
kisha acha hadi ukauke. Un-
aweza kukaa na mchanganyiko 
kwa  muda wa nusu saa ili ku-
saidia kunyonya mafuta na kua-
cha ngozi kuwa kavu.

Ukiona imekauka, nawa  vizuri 
na maji ya uvuguvugu.

Hatua ya tatu
Paka Juice ya Limao kwenye 

sehemu yenye makovu, hapa ina-
tumika kama tiba ya asili ambayo 
husaidia kufifisha madoa.

Hatua ya Tano
Paka mafuta ya mzaituni kwe-

nye makovu, hii husaidia kulaini-
sha ngozi na kutoa makovu.
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo muhimu ya 
namna ya kupamba 
nyumba kwa matunda

B
AADA ya miaka kadhaa ya 
kuishi kwenye nyumba, 
wengi hutamani kubadili-
sha mwonekano wake.

Pia mara nyingi wamiliki 
wengi wa nyumba hupendelea 
kurekebisha jengo au kununua 
samani mpya ambazo hutumia 
gharama kubwa.

Andiko hili la leo ni kukupa 
mwanga tu namna ya kuboresha 
maisha ya nyumbani kwako kwa 
gharama nafuu na ukabaki un-
afurahia maisha.

Kubadili rangi ya nyumba 
yako, mapambo au karatasi za 
ukutani, vitambaa na malighafi 
nyingine zilizotengenezea sam-
ani zako vina nafasi kubwa ya 
kubadilisha kabisa muonekano 
wa nyumba yako na kukupa wa 
kuvutia zaidi.

Pia kupaka rangi upya kabati 
la luninga au meza, kubadili ki-
tambaa kilichotengenezea viti au 
sofa, nako kunasaidia kubadili-
sha mwonekano katika nyumba 
yako.

Nyingine ni kubadili vitu vina-
vyoonekana ni vidogo kama  vile 
tai na fimbo za pazia, pazia ze-
nyewe na zuria, vinachangia kwa 
kiwango kikubwa kuleta mwone-
kano mpya na mzuri kwenye ny-
umba.

Viko vitu vingi ambavyo un-
aweza kuvifanyia marekebisho 
kwa gharama ndogo ndani ya 
nyumba yako na ukaifurahia 
tena na usiichoke, kwa mfano 
kujiwekea utaratibu wa kubadili 
rangi ya ukuta mara kwa mara 
unapoona unaiochoka ya awali.

Pia hata kuchagua kubadili 
kitu kingine unachoona una-
takiwa kufanya hivyo. Kama ni 
foronya unatakiwa kuangalia zile 
zinazoendana na zilizoko kwa 
wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani 
umevitumia kwa miaka mingi 
na vimepitwa na wakati na vin-

Usiichoke nyumba 
yako, ifanyie 
utundu uifurahie

1: Katika kipindi cha mavuno 
mapambo yanayotokana 
na vyakula asili yanaweza 
kukupa furaha. Hakikisha 
mlangoni unaweka maua 
ambayo yanaonyesha ma-
tunda.

2: Sebuleni unaweza kuweka 
kupambo tofauti ya vyakula 
kama maboga, machunga, 
limao na tawi la mti katika 
meza.

3: Chumbani unatakiwa ku-
weka meza maalum ambayo 
aina mbalimbali ya vyakula 
vitaonekana kwa urahisi. 
Weka maboga, mahindi, 
maua asilia na tawi la mc-
hungwa wenye matunda.

4: Chumba cha chakula weka 
mapambo ya vyakula vy-
enye kuongeza hamu, kama 
limao, nanasi, chungwa, 
tikiti maji na  maboga. Weka 
katika mpangilio wa kuvutia.

achangia uione nyumba yako 
inakuchosha na hata kuiona 
mbaya, usikate tamaa, tumia njia 
hiyo kwa kufanyia marekebisho 
kitu kimoja baada ya kingine na 
utaanza kuifurahia tena.

Kikubwa ni kuwa mbunifu 
na kuongeza taratibu vionjo vi-
navyoendana na wakati katika 
nyumba yako. Hata kama huna 
kipato kikubwa inawezekana, si 
lazima uweke vyote kwa pamoja, 

kadri unavyojaaliwa unabadili 
cha zamani na unaweka kinach-
oendana na wakati.

Utanunua pazia leo lakini siku 
nyingine kitu kingine na hii pia 
itasaidia nyumba yako kuoneka-
na mpya kila siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyum-
bani vinabadilika kila baada ya 
kipindi kifupi, zuria ulilonunua 
miaka mitano iliyopita, haliwezi 
kuendana na wakati huu.
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Habari KImaTAIFA

Waziri mkuu DRC ajiuzulu 
KINSHANSA, DRC

W
AZIRI Mkuu wa Jam-
huri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), Syl-
vestre Ilunga Ilunkam-

ba, amejiuzulu nafasi yake baada 
ya jana kuwasilisha barua yake kwa 
Rais Félix Tshisekedi.

Ilunga, ambaye ni mshirika mkuu 

wa Rais mstaafu wa nchi hiyo, Jo-
seph Kabila, aliongoza baraza la 
mawaziri la serikali ya Muungano 
kwa miezi 15.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
wabunge kupiga kura ya  kutokuwa 
na imani na serikali yake siku ya Ju-
matano ya wiki hii na kupewa saa 
24 awe amejiuzulu.

Kujiuzulu kwake kunatoa fursa 

kwa Rais Tshisekedi kuwateua 
mawaziri ambao watatoka katika 
kambi ya washirika wake.

Utendaji wa Rais Tshisekedi ume-
kuwa ukidhibitiwa na wabunge 
wa muungano wa vyama vinavy-
omuunga mkono Kabila.

Rais Tshisekedi bado hajamcha-
gua waziri mkuu mpya, ambaye 
ataunda serikali mpya.   BBC

Uganda yaongoza kwa 
rushwa Afrika Mashariki
 KAMPALA, Uganda

UGANDA imetajwa kuongoza  kwa vi-
tendo vya rushwa kwa nchi za Afrika 
Mashariki.

Kulingana na ripoti mpya ya shirika la 
kimataifa la Transparency ya mwaka 2020 
iliyohusisha mataifa 180, Uganda imeshika 
nafasi ya 142.

Ripoti hiyo iliyoangazia ufisadi kwenye 
janga la Covid 19, inaonyesha nchi za Tan-
zania, Kenya na Rwanda zimefanya vizuri 
katika kudhibiti rushwa na ufisadi katika 
sekta hiyo ya afya.

Nafasi hiyo ni tofauti ya mwaka 2019, 
ambapo ilishika nafasi ya 137 kati ya 
mataifa 180.

Mkurugenzi wa shirika la Transaprency 
International nchiniUganda, Peter Wan-
dera, alisema Ripoti hiyo ni ya kimataifa 
ya masuala ya ufisadi inayotolewa na 
mataifa mbalimbali duniani kwa wakati 
mmoja kulingana na viwango vya ufisadi.

Mtoto ahifadhi mwili 
wa mama yake 
ndani ya jokofu
TOKYO, Japan

POLISI wa Japan wamemkamata mwanamke 
mmoja akituhumiwa kuuficha mwili wa mama 
yake ndani ya jokofu kwa muda wa miaka 10.

Mwili huo ulikutwa umewekwa ndani ya 
jokofu nyumbani kwake katika mji wa Tokyo.

Yumi Yoshino (48) alijitetea kuwa alimkuta 
mama yake akiwa amefariki kisha aliuficha mwili 
wake kwa miaka yote hiyo kwa sababu  hakuta-
ka kuhama katika nyumba waliyokuwa wakiishi.

Vyombo vya habari viliwanukuu maofi-
sa wa polisi ambao hawakutajwa majina 
yao kuwa mwili wa mwanamke huyo 
haukuonekana na majeraha yoyote li-
cha ya kugandishwa kwenye barafu.

Hata hivyo,  hawakuweza kuthibitisha muda 
na sababu ya kifo cha mwanamke huyo.

BBC.
============================ ==============

Viongozi Maziwa 
Makuu wataka 
amani CAR
LUANDA, Angola

VIONGOZI wa Afrika kutoka eneo la maziwa 
makuu wamewatolea mwito waasi wa Jamhuri 
ya Afrika ya Kati kukubali kusitisha mapigano. 

Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Angola, 
Tete Antonio, alisema viongozi hao wamekubali-
ana kuwa wanataka eneo la maziwa makuu lisi-
lokuwa na vurugu, vifo au watu kukosa makazi. 

Mkutano huo uliofanyika mji mkuu 
wa Angola Luanda, na kuhudhuriwa na 
Marais wa Congo Brazzaville Denis Sassou-
Nguesso na Paul Kagame wa Rwanda.

Viongozi hao walikubaliana kuunga mkono 
ombi la nchi hiyo lililotolewa kwa Baraza 
la Usalama la Umoja wa Mataifa la kuon-
dolewa vikwazo vya silaha nzito ambazo 
inazihitaji kupambana na waasi hao. 

Waasi hao wanaodhibiti theluthi mbili ya 
taifa hilo, walianzisha mashambulizi wiki moja 
kabla ya uchaguzi mkuu uliomrejesha ma-
darakani Rais Faustin Archange Tou-adera. 

Umoja wa Mataifa ulisema ghasia za uch-
aguzi nchini humo zimesababisha watu 
zaidi ya 200,000 kukosa makazi.

DW
============================ ==============

Katiba mpya 
Syria yakwama
GENEVA, Uswisi

MAZUNGUMZO juu ya kuunda katiba 
mpya ya Syria yaliyouhusisha serikali 
na wapinzani  yamegonga mwamba.

Mpatanishi wa Umoja wa Mataifa Geir Ped-
ersen, alikiri hakuna kilichofikiwa katika ma-
zungumzo hayo yaliyofanyika mjini Geneva 
nchini Uswisi kwa muda wa wiki moja.

Pedersen, alisema mapendekezo yaliyotolewa 
na wapinzani juu ya kusogeza mbele mazun-
gumzo yalikataliwa na wajumbe wa serikali.

Mwaka uliopita kamati maalumu ya 
katiba ya Syria iliundwa kwa lengo la kuu-
tatua mgogoro wa nchi hiyo ili kumaliza 
vita vya wenyewe kwa wenyewe.

DW.

Ofisa wa Umoja wa Mataifa akiangalia majengo yaliyobomolewa katika ghasia zinazoendelea kati ya waasi na vikosi vya seri-
kali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, hivi karibuni (PICHA: DW)  

Licha ya 
Uganda 
kuonesha jiti-
hada katika 
mapambano 
ya kuzuia 
kusambaa 
kwa virusi 
vya corona, 
kuna tuhuma 
za ufisadi 
zinazotokana 
na kushind-
wa kuonesha 
matumizi 
halisi ya 
rasilimal

‘’Mwaka 2020 janga la corona limesababi-
sha ufisadi zaidi, katika ripoti hiyo inaonesha 
kwamba, mataifa mengi yaliyotajwa kupanda 
kwa vitendo vya rushwa imetokana na kushind-
wa kusimamia rasilimali za kupambana na Cov-
id-19.’’ Alisema Wandera.

Aliongeza ‘’Licha ya Uganda kuonesha jitihada 
katika mapambano ya kuzuia kusambaa kwa vi-
rusi vya corona, kuna tuhuma za ufisadi zinazo-
tokana na kushindwa kuonesha matumizi halisi 
ya rasilimali.’’

Ripoti hiyo inaonyesha mwaka 2020, robo 
tatu ya mataifa yaliyoshiriki yalipata alama 
chini ya 50

Hii inamaanisha kuwa rushwa ipo si katika 
sekta ya afya pekee, bali hata katika demokrasia.

Mataifa mengine ya Afrika Mashariki yaliyo-
fanya vizuri ni Rwanda ikishika nafasi ya 49, 
Tanzania 94, Kenya nafasi ya 124.

Hata hivyo, serikali ya Uganda hazijatoa tam-
ko lolote kuhusu ripoti hiyo.

 BBC
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Siku ya kifo changu ni nani atakayenililia?

U
KOMO wa maisha ya 
mwanadamu umeelezwa 
katika vitabu mbalimbali 
vya dini na vya kidunia 

(sayansi) kwamba mwanadamu 
atazaliwa lakini siku moja atakufa 
na kutoweka duniani. 
Lakini baadhi vitabu vya dini 
vinaeleza juu ya uwapo wa mai-
sha mengine baada ya kifo. Hii ina 
maana kwamba hakuna mwan-
adamu aliyezaliwa na mwanamke 
atakayeishi milele.
Kila mmoja wetu yuko duniani 
kwa kusudi maalumu pamoja na 
kwamba inawezekana ukazaliwa, 
ukaishi na ukaondoka bila kufa-
hamu kusudi la kuwapo duniani. 
Hivyo kila mmoja wetu aliye hai 
anayo kazi ya kutafuta kusudi la 
kuwapo duniani.
Wakati tunaendelea kuishi ni 
muhimu sana kila mmoja wetu ku-
jiuliza “Siku ya kifo changu ni nani 
atakayenililia? Maisha yana maana 
tuwapo hai lakini yana maana zaidi 
kama tutayagusa maisha ya watu 
wengine. Duniani tumeumbwa ili 
tutegemeane, pengine tungekuwa 
kila mmoja wetu amejitosheleza 
kwa kila kitu, inawezekana maisha 
yangekosa maana.
Pamoja na kuhangaika juu ya mai-
sha yetu binafsi, ni muhimu sana 
kujiongezea idadi ya watu wa-

takaokulilia kwa dhati siku ya kifo 
chako. Hii ina maana gani hasa? 
Kila mmoja wetu akiwa na fikra 
hizo basi upendo miongoni mwetu 
utaongezeka maradufu na maisha 
yatakuwa na maana zaidi.
Tunahangaika sana juu ya kujenga 
vitu duniani. Si jambo baya la-
kini ni rahisi sana kumbukumbu 
kubakia kwa watu uliyogusa mai-
sha yao, kuliko majengo na mali 
nyingi utakazokuwa umeziacha. 
Wakati mwingine mali utakazo-
ziacha zinaweza kuwa vyanzo 
vya migogoro mikubwa. Simaani-
shi tusiwekeze lakini tukiwekeza 
katika maisha ya watu, utakuwa 
uwekezaji utakaoacha alama kama 
wasemavyo siku hizi.
Unaweza kuwa na madaraka, mali, 
fedha na vitu vinginevyo vya nam-
na hiyo lakini vyote hivyo ni vya 
kupita. Ukifanikiwa kuwa navyo 
basi uvitumie kuleta furaha kwa 
watu wengine ambao kwa hakika 
hata siku haupo watabaki kukum-
buka kwamba ulikuwapo. 
Mark Cahill katika kitabu chake 
kinachoitwa “One Heartbeat Away” 
anauliza When you die, what do 
you think will be on the other side? 
Akimaanisha wakati utakapokufa, 
unafikiri ni nini kitakuwa upande 
wa pili? Kwa maana ya maisha 
baada ya kifo.

 “Msistaajabie maneno hayo, kwa 
maana saa yaja, ambayo watu wote 
waliyomo makaburini wataisikia 
sauti yake, nao watatoka.Wale 
waliyofanya mema kwa ufufuo wa 
uzima na wale wliotenda mabaya 
kwa ufufuo wa hukumu (Yohana 
5:28-29). Unaposhindwa kuten-
geneza watu watakaokulilia kwa 
kutokuwepo kwako maana yake, 
kuna uwezekano mkubwa unaten-
geneza watu watakaofurahia na 
kusherekea siku haupo. Tafasiri 
yake unawatendea mabaya watu 
hao.
Natambua kwamba si kila utakay-
emtendea mazuri atakushukuru 
na kuona umuhimu wako, lakini 
miongoni mwa wabaya hawakose-
kani wema, ambao watasema bila 
fulani nisingefika hapa nakadhali-
ka.Lakini hatupaswi kukata tamaa 
kwa sababu kuna muda unaweza 
kuwasaidia watu wakati ambao 
hawana uhitaji bali siku uhitaji huo 
utakapowapata, watakumbuka na 
misaada ya nyuma, hapo ndipo 
watakapokulilia wakati haupo.
Wakati mwingine hata baadhi ya 
unaowasaidia wanaweza kugeuka 
na kuwa adui zako, wanakusema 
vibaya kwa watu, wanakufitini hii 
ni kwasababu ni vigumu sana ku-
tambua mchango wa mtu akiwapo, 
bali atakapoondoka ndipo pengo 

lake litakapoonekana. Pengo hilo 
maranyingi ndilo linalowafanya 
watu walie sana siku ya msiba na 
pengine maisha yao yote.
Adui wa binadamu si wanyama wa 
mwituni tu bali ni binadamu mwe-
nyewe. Dunia  hii itakuwa salama 
tu pale kila mmoja wetu ataka-
potenda wema kwa mwenzake. 
Ubaya wa wengine husababishwa 
na ubaya wetu pia kwa sababu 
kama binadamu anaweza kujifun-
za wema anaweza kujifunza ubaya 
pia. Kama huna uwezo wa kuwa-
saidia basi angalau usiwaumize.
Pengine nisieleweke kwamba we-
nye uwezo wa kusaidia wengine 
ni wale wenye mali nyingi, au 
madaraka makubwa hapana vitu 
unavyoviona kwamba ni vidogo 
kwako, ndivyo vinavyogusa mai-
sha ya wengi. Kuna mtu anaweza 
kukosa Sh. 100 ili iwe 400 apande 
daladala, unaweza kuona ni kitu ki-
dogo sana lakini hiyo Sh. 100 itam-
fikisha nyumbani na atakushukuru 
sana maishani.
Mwisho ni bora kuwa na watu 
wengi watakao kulilia na kukush-
ukuru maishani kuliko mali na ma-
daraka yasioishi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na Magabilo 
Masambu

Kombolela, mchezo uliofundisha watoto ‘intelijensia’

K
UMEKUWA na mijadala 
mbalimbali kwa wazazi 
wa zamani na wa sasa jinsi 
ya malezi ya watoto. Wa 

zamani wamekuwa wakiwalaumu 
wazazi wa sasa kuwa wanawalea 
kwa kuwadekeza kiasi kwamba 
wanapata shida kwenye maisha yao 
ya baadaye.

Wanadai kuwa wimbi la vijana 
kutokuwa wabunifu, kukosekana 
kwa vipaji vingi kama ilivyokuwa 
zamani, hata vijana wengi kutegemea 
kuajiriwa zaidi badala ya kujiajiri na 
kutumia fursa zilizopo ni matokeo 
ya malezi ya kisasa ambayo watoto 
wanalelewa ‘mikononi’ zaidi na 
kufanyiwa kila kitu na wafanyakazi 
wa ndani.

Ukiangalia sana unakutana na 
ukweli kuwa watoto wa miaka ya 
karibuni wamekuwa hawapewi 
uhuru wa kuchangamana na watoto 
wenzao ili kila mmoja kujifunza 
kutoka kwa mwenzake. Badala yake 
wanakutana shuleni tu. Wakitoka 
hapo kila mmoja anakuwa nyumbani 
kwake, wakicheza ndani, kila mmoja 
geti likiwa limefungwa.

Wazazi wa kisasa wanajitetea 
kuwa inatokana zaidi na sababu 
ya kimazingira. Zamani mazingira 
yalikuwa yanaruhusu hali hiyo, 
tofauti na sasa.

Inawezekana wazazi wa pande 
zote mbili wakawa na hoja. Lakini 
ukweli unabaki pale pale kuwa 
watoto wa zamani walikuwa 
wanajikusanya mitaani na kuwa na 
michezo mingi ya kitoto ambayo 
kwa kiasi kikubwa iliwafanya wawe 
na furaha muda wote, hata kama 
nyumbani kwao kulikuwa na shida 

na dhiki.
Michezo hiyo iliwafanya watoto 

wawe wa uwezo wa kufikiri sawa 
sawa, afya bora na uwezo wa 
kuchanganua mambo na mengine 
ambayo yanakuja kuwasaidia 
ukubwani kwenye mausuala ya 
maisha ya kawaida tu.

Kila mchezo, pamoja na 
kuburudisha ulikuwa na mafunzo 
na lengo lake. Baadhi ya michezo 
ilikuwa na lengo la kuwafundisha 
watoto ‘itelejensia’. Ni uwezo wa 
kujifunza kufikiri na kuelewa mambo 
kwa njia ya kutumia akili ya ziada.

Iletejensia kwa kawaida ni neno 
pana sana ambalo linaanzia kwenye 
ukusanyaji wa taarifa kwa njia ya siri 
kwa kazi za majeshi na serikali zote 
dunani, lakini kuna hii ya maisha ya 
kawaida tu.

Hata kwenye maisha ya wakaida 
tu binadamu anatakiwa awe na 
itelejensia, ingawa si wote wako 
hivyo.

Iko mingi, lakini leo nitasema 
michache tu kama ‘kula mbakishie 
baba’. Huu ni mchezo ambao watoto 
wa zamani wanakusanya lundo la 
mchanga na kuweka mti au kijiti kati. 
Watauzunguka mchanga huyo na 
kuanza kuimba ‘kula mbakishie baba’, 
kila mmoja akipunguza mchanga 
kwa mkono kwenye mkusanyiko ule 
wa mwisho watakayoupunguza na 
kijiti kuanguka, basi atapigwa hadi 
pale atakapokwenda kushika kitu 
chochote ambacho kimewekwa na 
kukubaliwa na wote wanaocheza 
mchezo huo kuwa anayeshika hicho 
hapigwi tena. Kitu hicho kinakuwa 
ni mti, nyuma, mlango, au chochote 
kile ambacho kipo mita kadhaa 

kutoka hapo.
Ulionekana kama ni mchezo wa 

hatari, lakini uliwafundisha vijana 
kuwa makini, wepesi, wajanja, na 
uwezo wa kukabiliana na hatari 
iliyoko mbele yao kwa haraka.

Fikiria mtu anaangusha kijiti, 
anainuka haraka, afanye kazi ya 
kuwapiga chenga wenzake na 
kukimbilia kule ambako anatakiwa 
aende akashike ili asipigwe. Wakati 
mwingine mtoto anafika huko 
keshapigwa vibao kadhaa. Na kuna 
watoto wengine huwa wanazuia njia, 
lakini unatakiwa upambane ili ufike.

Kombolela ni mchezo mwingine 
ambao wengine wanakwenda 
kujificha, mmoja anakuwa analinda 
chupa moja ya plastiki ikipigwe teke 
na yoyote aliyekuwa amejificha.

Kanuni ni kwamba wa kwanza 
kutajwa ndiye anayelinda au kusafa 
kama lugha ya mchezo inavyosema.

Msakaji atamtaja mmoja mmoja 
atayejitokeza kwa lengo la kutaka 
kubutua au kupiga teke chupa ile 
kabla hajaifukia. Chupa ikipigwa 
teke kabla hajataja jina, basi 
wote waliotajwa watarudi tena 
kujificha na yeye ataendele, hadi 
atakapofanikiwa kutaja wote. Hii 
inamfanya msafaji awe makini mno.

Inawafanya hata waliojificha 
wafanye mbinu za ziada ili kufikia 
chupa na kuibutua. Iliwafanya watoto 
kuwa wabunifu mno. Inafikka wakati 
wanabadilishana hadi mashati ili 
kumchanganya msafaji.

Asipokuwa makini atasema 
‘kombolela Abdallah’, halafi chupa 
ikibutuliwa, anashtuka kuona 
hakuwa Abdallah, ila ni Joseph. Na 
wale ambao wameshatajwa majina 

kabla ya kubutuliwa wanarejea tena 
kujificha na msakaji anaanza upya.

Ilikuwa burudani sana kucheza 
au kuangalia michezo hiyo. Hii 
iliwafundisha watoto ‘itelejensia’, 
ikiwa na maana ya kuwa makini, 
uelewa na akili ya ziada ya kung’amua 
vitu mbalimbali, au hatari inayokuja 
mbele yake kabla hata haijatokea. 
Wakati mwingine tu kuhisi kitu 
kisicho cha kawaida. Au kutoamini 
kila kinachosema au kufanywa bila 
ya kuwa na uhakika na ushahidi wa 
kutosha.

Kuna michezo mingine kama 
‘kioo’. Ni mchezo ambao watoto 
wawili wanashikana mikono kwa 
juu, na kuruhusu wengine kupita 
chini ya mikono hiyo, lakini mwisho 
wa wimbo huo wanapimba ‘wa 
mwisho akamatwe atiwe gerezani’, 
wanarudisha mikono chini na 
kumbana mmoja ambaye wimbo 
unapoisha na yeye ndiye yupo hapo 
kati.

Mchezo huu nao ulikuwa 
unawafundisha watoto kuwa 
makini na kila wanachofanya. Na 
pia kuchukua tahadhari wanapohisi 
sehemu yenye hatari.

Ndiyo maana wakati unaanza 
kuimbwa, wanapita kwa mwendo wa 
kawaida, katikati ya wimbo, wanapita 
haraha haraka, lakini karibia wimbo 
unapotaka kumalizika, wanakuwa 
makini mno, wanapitia kila mmoja, 
akitaka usiishe yeye akiwa katikati.

Mbali na kioo, michezo mingine 
ni ‘yai bovu’, ‘ukuti ukuti’, ‘marede’, 
‘kipande’ na mingine mingi ambayo 
watoto wa zamani waliicheza na 
kuwa burudani tosha kwao na hata 
kwa wanaokuwa wakiwatazama.

Na Adam 
Fungamwango
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Kwenye kikao chao kilichofanyika jana yake 
Gongolamboto nyumbani kwa marehemu 
baba yao, juu ya kutekwa mtoto, ndugu wen-
gi walionyesha wasiwasi juu ya aina hiyo ya 
utekaji.

Mara nyingi watekaji hufanya hivyo kwa 
sababu ya kutaka pesa. Kwa maana hiyo ilitege-
mewa siku ya pili tu tayari mtekaji au watekaji 
wawe amempigia simu mke, mume au mtu 
yoyote mwenye nasaba naye kutaka kile wa-
nachohitaji ili wamuachia wanaomshikilia. Au 
kueleza ni kwa nini wamefanya vile.

Kitendo cha kuwa kimya, kiliwafanya ndugu 
kuhisi kuna jambo. Na jambo lenyewe liko kwa 
mke.

Walikuwa na wasiwasi kuwa huenda mke 
wa ndugu yao alikuwa na uhusiano na mwana-
mume mwingine wakati akiwa kwenda ndoa 
na ndugu yao, hivyo huenda mtekaji nia yake 
ilikuwa ni mtoto na si nyinginevyo.

Maneno ya Ben yaliwakilisha tu kile kili-
chosemwa jana kwenye kikao cha wanafamilia.

“Sasa hilo si suala la polisi? Si uende polisi 
kuulizia wamefikia wapi?” alijibu Neema akiwa 
haelewi mumewe alikuwa na maana gani.

“Nina maana wewe unajua kinachoendelea. 
Huyu jamaa atakuwa mtu wako ndiyo maana 
hakuna taarifa yoyote, wala simu yoyote ku-
toka kwa watekaji.”

“Una maana gani baba Diana?”
“Umeshaelewa, mimi sihitaji tena kuwa 

mfafanuzi.”
“Ndiyo hicho kikao chenu cha jana mlich-

oenda kukaa na ndugu zako? Kumbe mmek-
wenda kunikalia mimi kuwa mtoto katekwa na 
mtu ambaye labda ni alikuwa mpenzi wangu, 
kamchukua mtoto wake kwa nguvu?”

“Siyo hivyo, inawezekana alikuwa anadai 
mtoto wake, akaona bora amteke.”

“Baba Diana una wazimu. Umeshanifanya 
mimi kahaba ambaye nimepata mtoto mmoja 
mwenye baba wawili eee.

Sasa nasema hivi. Mimi kwa sasa siondoki 
hadi nijue hatma ya mtoto. Naomba Mungu 
mtoto awe hai, arudi kwenye mikono yetu, 

halafu tukapime DNA, baada ya hapo mimi 
nitachukua uamuzi unaofaa.” Alisema kwa ha-
sira na baada ya hapo, Neema akaangua kilio.

****************************************
Alikuwa amefika maeneo ya Mtoni kwa Aziz 

Ally. Bado alikuwa anakanyaga mafuta kuele-
kea nyumbani kwake akitokea Mbagala kwe-
nye shughuli zake.

Alikuwa anakumbuka mazungumzo yake na 
Neema siku tatu zilizopita juu ya kupata taarifa 
kutoka kwenye jumba aliloingia mtekaji kule 
Ubungo Maziwa.

Kwa sababu hakutaka kuwahusisha polisi, 
wala mume wa Neema, badala yake ni yeye 
peke yake na Neema, aliamua afanye kitu ki-
moja.

Alekee hadi huko. Pale getini kuna mlinzi. 
Ambacho alitaka kukifanya ni kumsubiri mlin-
zi yule aliyemkuta siku ile amalize zamu na am-
fuate na kutengeneza urafiki.

Alijua kabisa akishatengeneza urafiki kwa 
kumlaghai kwa vipesa kidogo anaweza kupata 
habari za mtoto yule, tangu alivyoingizwa mle 
ndani, yupo hai? Anafanya nini? Na kwa sasa 
bado yupo kwenye jumba lile au amepelekwa 
wapi.

Baada ya hapo ndipo akakapofanya uamuzi 
mwingine ambao utakuwa wa manufaa kwa 
wakati huo.

Wakati akifikiria hivyo kwa mbali, alimuona 
mwanamke mmoja ambaye ni kama anamfa-
hamu. Alikuwa amesimama kwenye kituoni. 
Sura yake haikuwa ngeni sana kwa mwanamke 
huyo, japo alionekana kunenepa tofauti na al-
ivyokuwa awali.

Alipunguza mwendo na kusimamisha gari 
sehemu salama. Aliteremka na kurudi nyuma. 
Lengo ilikuwa kumfuata yule mwanamke.

Alikuwa amesimama pale pale. Alionekana 
kusubiri usafiri wa daladala. Alimfikia karibu 
“Atakuwa ni yeye.” Jerry alijisemea moyoni “Es-
ter.” Aliita kwa mashaka.

Mwanamke aligeuka ili kumwona huyo mtu 
ameyemtaja jina.

N
eema aliangua kilio. Kilio 
kilichofuatia kumkumbatia 
kwa nguvu Jerry. “Jerry 
nisaidie Jerry, sasa 

tutafanyaje ili mimi nimpate mtoto 
wangu Diana...”

Kwa mbali Jerry alihisi msisimko 
wa faraja. Kukumbatiwa na mwan-
amke anayempenda ilikuwa ni jam-
bo la furaha sana. Lakini kwa wakati 
huo mwanamke hakuwa na furaha. 
Hivyo naye hakutaka kuusikilizia 
sana msisimko alioupata.

“Usilie mama. Ndiyo maana nime-
kuita hapa ili tujue nini tunafanya 
mimi na wewe ili kumwokoa mtoto 
kwenye mikono ya mtekaji sawa?”

“Kumbe kweli Jerry nimeamini 
unanipenda. Yaani umeamua kum-
futilia mtekaji hadi akoishia kwa ajili 
yangu?” Aliongea Neema kwa sauti 
ndogo, akiwa hajui kama anamwuli-
za Jerry au anamjibu.

“Hilo halina maana kwa sasa. 
Kikubwa hapa ni kutafuta mbinu 
za kumpata Diana wako.” Alisema 
na kunyamaza huku bado akiwa 
ameegemewa na Neema.

“Kwa sasa ninachoomba siri hii 
iwe kwetu sisi wawili tu kuwa mtoto 
alipelekwa wapi. Mumeo asijue na 
wala kwa sasa tusiripoti polisi kwa 
sababu chochote tutakachofanya 
haraka haraka tunakosa mwana na 
maji ya moto. Hatujui mtoto huko 
yuko kwenye hali gani. Tunachotak-
iwa tujue kwanza mtoto bado yumo 
mle ndani? Yuko hai? Yuko na nani? 

“Nadhani baada ya hapo huko 
mbele tutajua cha kufanya sawa?”

“Mimi nakusikiliza wewe tu. Ni-
tafuatisha vile utakavyoniambia. 
Mradi tu mtoto wangu apatikane.”

**********************************
“Unajua Neema mimi sitaki upuu-

zi.”
“Upuuzi wa nini baba Diana, mbo-

na hunionei huruma wewe?”
“Mimi ndiyo unionee huruma, 

hapa kuna kitu kimejificha ambacho 
mimi sikielewi.”

“Huelewi nini. Huelewi mtoto am-
etekwa au?”

“Hapana. Ninavyojua mtoto si 
pesa. Watekaji wa kawaida wote wa-
napomteka mtu au mtoto lengo lao 
linakuwa pesa. Mbona hawa wiki 
nzima sasa na siku tatu hizi, inalekea 
kwenda wiki ya pili, hakuna hata dal-
ili ya kupiga simu kusema wamemte-
ka wanataka pesa ili wamwachie 
mtoto?”

Benson alimpasha mkewe na kum-
zodoa pia. Ni maneno ambayo aliya-
pata kutoka kwa ndugu zake. Kaka 
zake, wadogo na dada zake.

Kwenye 
kikao chao 
kilichofanyi-
ka jana yake 
Gongolam-
boto nyum-
bani kwa 
marehemu 
baba yao, 
juu ya kutek-
wa mtoto, 
ndugu wengi 
walionyesha 
wasiwasi juu 
ya aina hiyo 
ya utekaji.

Nina Jambo Langu-7

hadithi
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risasi 
ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majam-
bazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kam-
puni za simu.
Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya Toyota IST. 
Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? 
Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?
Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Sasa kila mmoja alimwona mwen-
zake vizuri zaidi. Wakatambuana. 
Wakakumbaniana kwa furaha.

Yaliyofauta hapo ni mazungumzo 
ya salaam na kukumbushiana yale ya 
zamani. Ni watu wanaotambuana.

“Nilidhani nitakuja kukuoa Ester, 
lakini ukahama chuo sikukuona 
tena.”

“Mpenzi, si unajua tena wazazi, 
walinihamisha kwa nguvu bila ku-
penda. Kusema kweli nililia sana. Ni-
kakukumbusha sana mpenzi wangu. 
Leo ni zaidi miaka kumi ndiyo tunao-
nana kweli Mungu mkubwa.”

“Umeoa Jerry?”
“Bado”
“Unasubiri nini?”
“Sijui hata ninachosubiri, ila bado, 

wewe je?”
Ester alishusha pumzi, kitu am-

bacho kilimfanya Jerry kujua kuwa 
itakuwa ni historia ndefu.

Akamtaarifu kuwa amepaki gari 
mbele, hivyo atamsogeza anakok-
wenda.

Walikiwa ndani ya gari, Jerry aliru-
dia swali.

“Nilikuuliza, mwenzangu, mpenzi 
wangu wa zamani wakati tuko chuo, 
umeolewa?”

“Niliolewa, lakini...”
“Umeachika?”
“Si bora ningeachika, ningeolewa 

na mwingine. Hata wewe mpenzi 
wangu wa zamani ningekwambia 
unioe.”

“Sasa.”
“Mwenzangu nimeolewa tena kwa 

ndoa ya Kanisani, na nimezaa mto-
to mmoja na mume wangu, lakini 
amenitelekeza.”

“Duh, pole sana mpenzi kwa yali-
yokutokea.”

“Kwa sasa unaishi wapi?”
“Naishi Ubungo wa mjomba wan-

gu, ila wakati niko na mume wangu, 
tulikuwa tunaishi Kunduchi.”

“Yeye huyo mumeo kwa sasa yupo 
wapi?”

“Anaishi na huyo mwanamke 
wake, tena wameoana kwa ndoa ya 
kiserikali kwa sababu haruhusiwi 
tena kuona kanisani.”

“Kwa nini hukuweka pingamizi 
kwenye ndoa yao?”

“Jerry, yaani mimi hakuniambia 
chochote, alitoweka tu nyumbani, 
kumbe alikuwa ameshampangia 
chumba sehemu,   akawa anaishi. 
Nyumbani kurudi ikawa kwa taabu 
tabu mwisho, wakaoana bila mimi 
kujua lolote na baada ya ndoa waka-
hama na hapo walipokuwa wanakaa. 
Akawa ndiyo amenitelekeza hivyo na 
mtoto.” 
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UBALOZI wa Ufaransa na timu ya 
ASEDEVA, wametambulisha tamasha 
jipya la burudani lijulikanalo kwa jina 
la ‘Muziki Wetu Showcase’.

Tamasha hilo litaanza Februari 4, 
mwaka huu katika ukumbi wa Alli-
ance Francaise, jijini Dar es Salaam.

 Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana , Mkuu wa masuala ya Ushiriki-
ano na Utamaduni, Cecile Frobert, 
alisema tamasha hilo ni jukwaa jipya 
la muziki mubashara kwa wasanii 
kutoka sehemu mbalimbali.

Alisema kusudi la tamasha hilo 
litawapa fursa wanamitindo kuonye-
sha sanaa zao, wanamuziki wachanga 
kuibua vipaji vyao hasa kwa wa-
nawake.

“Litakuwa jukwaa la kuonyesha 
muziki mubashara litasindikizwa na 
msanii kutoka Uganda, Sandra Nan-
koma na Shabo Makato kutoka Tan-
zania,” alisema Cecile.

MWIGIZAJI nguli wa Marekani, Cicely 
Tyson, amefariki dunia akiwa na miaka 
96. 

Cicely alijizolea umaarufu kwa zaidi 
ya miaka 70 ya uigizaji wake aki-
husika kwenye filamu nyingi ambazo 
alicheza kama mtu kutoka Afrika ndani 
ya Marekani. Taarifa iliyotolewa na 
meneja wake, Larry Thompson, hai-
jaweka wazi chanzo cha kifo chake.

Tyson amewahi kushinda tuzo 
mbalimbali ikiwamo medali ya Rais 
wa Marekani ‘Presidential Medal of 
Freedom’, mwaka 2016 ambayo alika-
bidhiwa na Rais wa Marekani wakati 
huo Barack Obama.

Cicely Tyson alikuwa mwanamke 
wa kwanza mweusi kupata nafasi ya 
kuigiza kama mhusika mkuu kwenye 
igizo la Television ‘East Side/West 
Side’ mwaka  1960.

Tamasha la muziki 
kufanyika Februari

Mkonwe Cicely 
Tyson afariki dunia

Mzee 
Abdul aapa 
kutomsamehe 
Diamond

B
AADA ya mwanamuziki maaru-
fu nchini, Diamond Platnumz, 
kukiri kwamba Salum Nyange 
ndiye baba yake mzazi, sasa 

baba yake aliyemlea, mzee Abdul, 
ameapa kutomsamehe katika maisha 
yake yote.

Katika mahojiano yake ya hivi karibu-
ni, Diamond, alisikika akisema kwamba 
tangu mwaka 2000 alitambua yeye sio 
mtoto wa Mzee Abdul, baada ya baba 
yake huyo kuwa mbali naye kimalezi.

Alisema tangu siku hiyo alikuwa 
karibu na baba yake mzazi Salum 
Nyange, lakini hakutaka jambo hilo li-
julikane kutokana na jinsi alivyokuwa 
akimuheshimu mzee Abdul.

Hata hivyo, Mzee Abdul amesema 
yote anamuachia Mungu kwani kina-
chofanyika sasa ni sawa na kumdhalili-
sha kwa sababu ya jeuri ya fedha.

“Nimesikia kile ambacho Diamond 
amezungumza, ninachosema na-
muachia Mungu najua yote yanatokana 
na jeuri ya fedha. Kuanzia sasa sitaki 
msaada wake wa aina yoyote na sitaki 
akanyage wakati nikifa,” amesema 
Mzee Abdul.

Jumapili Januari 31, 2021
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MILAN, Italia 

BAADA ya kugombana uwanjani katika 
mchezo wa Coppa Italia, Mshambuliaji 
wa AC Milan, Zlatan Ibrahimovic na 
mshambuliaji wa Inter Milan, Romelu 
Lukaku, wamefungiwa mchezo mmoja.

Ibrahimovic amefungiwa mchezo 
mmoja baada ya kupatiwa kadi mbili za 
njano katika mchezo mmoja. 

Lukaku amefungiwa kwa sababu 

kadi ya njano aliyoipata kwenye mch-
ezo huo, ilikuwa ni ya pili kwenye 
mashindano hayo msimu huu.

Ibrahimovic alikanusha kuwa ali-
tumia maneno ya kibaguzi kwenye 
tukio lile, licha ya kwamba anafanyiwa 
uchunguzi katika kile kilichotokea.

Kupitia ukurasa wake wa mtandao wa 
kijamii, Ibrahimovic aliweka chapisho 
lililosomeka “kwenye dunia ya Zlatan, 
hakuna nafasi ya ubaguzi.”

LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liv-
erpool, Jurgen 
Klopp na kiungo 
mkabaji Fabinho, 

wameripotiwa wote 
wanamshawishi Kylian 

Mbappe ajiunge na 
mabingwa hao wa 

Ligi Kuu England.
Mustakabali wa 

Mbappe kwa sasa 
unazungumziwa 
sana, na hivi kari-
buni mchezaji 
huyo wa kima-

taifa wa Ufaransa 
alikubali kwamba 
bado hana uhaki-
ka ikiwa atasaini 
mkataba mpya wa 

muda mrefu na Par-
is Saint-Germain.

Mkataba uliopo wa 
mshambuliaji huyo 

huko Paris unatarajiwa 
kumalizika Juni 2022, na 

Liverpool na Real Madrid 
inasemekana wana hamu 

kubwa ya kumsajili hivi kari-
buni.

Kwa mujibu wa Late Foot-
ball Club, Klopp ‘anawashini-

kiza’ wawakilishi wa Mbappe 
katika jaribio la kumshawishi 
mshambuliaji huyo aachane 
na mpango wa mkataba mpya 
huko PSG ili ajiunge na miam-
ba hao.

Wakati huo huo, kipindi 
cha Canal + kinadai kwamba 

Fabinho, ambaye alicheza na 
kijana huyo pale Monaco, pia 

amekuwa akiongea na mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia juu ya 
uwezekano wa kuhamia Anfield.

LONDON, England

KOCHA mpya wa Chelsea, Thomas 
Tuchel, amesema ni jukumu lake kum-
rejesha kwenye kiwango chake, Timo 
Werner na kumfanya atabasamu kwa 
mara nyingine.

Frank Lampard alitimuliwa Jumatatu 
wiki hii baada ya kuwa na mwenendo 
mabovu kutokana na kufungwa mich-
ezo mitano kati ya minane ya ligi na 
kuona ‘The Blues’ wakishuka mpaka 
nafasi ya 10 na Tuchel kuchaguliwa 
kuwa mbadala wake.

Kiwango duni cha Chelsea kilisaba-
bisha mshambuliaji huyo kuandamwa 
na ukame wa kufunga na mapaka sasa 
Werner hajafunga katika michezo 11 
ya Ligi Kuu.

“Ni jambo zuri kufanya kazi na nyo-
ta wa zamani wa RB Leipzig ambaye 
hakutumika katika mchezo wa kwanza 
wa Tuchel tangu achukue mikoba ya 
kuinoa Chelsea. “Kwa nini sikumtumia 
Jumatano, niliona uso wake umejifun-
ga kidogo na uzito wake upo mabegani 
kwake,” Tuchel aliwaambia waandishi 
wa habari baada ya mchezo huo wa 
sare ya bila kufungana na Wolves.

“Anajali sana na hilo linaonye-
sha kwamba ana tabia njema 
sana. Muda mwingine kama 
straika huwa haisadii sana kama 
unajali sana, muda mwingine 
unatakiwa kutojali lolote, lakini 
si mtu wa hivyo anajali sana na 
hana furaha na yeye mwenyewe 
na jinsi mambo yanavyokwenda.

Ibrahimovich, Lukaku 
wapigwa pini Italia

Klopp, 
Fabinho 

wamuita 
Mbappe

Tuchel: 
Nitamfanya
Werner 
atabasamu



Guardiola kumpotezea Alaba

KIKOSI cha Pep Guardiola, hakivutiwi kumsajili 
beki wa Bayern Munich na Austria, David Alaba, 
28, katika dirisha hili la Januari ama majira ya joto, 
na badala yake klabu hiyo inamulika zaidi kwe-
nye kusajili mshambuliaji. (Manchester Evening 
News)

Ramos, real hakijaeleweka

BEKI wa Hispania, Sergio Ramos, 34, bado ha-
jakubaliana mkataba mpya na Real Madrid, ikiwa 
ni mwezi mmoja sasa baada ya pande hizo mbili 
kukutana kujadili kuhusu uwezekano wa kuongeza 
mkataba wa awali ambao unatarajiwa kumalizika 
majira haya ya joto. (Marca)

S’AMPTON na Maitland-Niles

SOUTHAMPTON inajaribu kuipata saini ya beki 
wa pembeni/kiungo wa Arsenal na England, Ainsley 
Maitland-Niles, 23, kwa mkopo kabla ya dirisha dogo 
la usajili kufungwa kesho Jumatatu, lakini pia West 
Brom nayo ikielezwa kuvutiwa na mchezaji huyo. 
(Sun)

Matip Aipeka Liver sokoni

MIAMBA ya Anfield, Liverpool, ilipanga kutumia 
saa 72 za mwisho (kuanzia jana) kabla ya dirisha dogo 
la usajili kufungwa kesho, kutoa ofa ya dakika za 
mwisho kusajili beki wakati baada ya Joel Matip naye 
kujiunga katika orodha ya wachezaji waliopo chumba 
cha majeruhi. (Telegraph)

Madrid bado na Mbappe

REAL Madrid itafunga safari kwenda kumsajili 
mshambuliaji wa Ufaransa na Paris St-Germain, 
Kylian Mbappe (22), majira haya ya joto. (Mar-
ca)

kumletea Pochettino DELE

KLABU ya Paris St-Germain ipo tayari kumuungani-
sha kocha Mauricio Pochettino na kiungo wa Totten-
ham, Dele Alli, 24, kutokana na miamba hiyo ya Ligue 
1 kuamini kwamba nyota huyo wa England atahitaji 
kubaki hapo kwa muda mrefu pindi atakapoizoea 
klabu hiyo. (Eurosport)

LIVERPOOL KUMFUATA LONG

LIVERPOOL inapanga kwenda kumsajili kwa 
mkopo beki wa New York Red Bulls na Marekani, 
Aaron Long, 28. (ESPN)

Rose anukia kutua Uturuki

KLABU ya Uturuki, Trabzonspor, inaamini kwamba 
imefikia makubaliano ya kumsajili beki wa kushoto 
wa Tottenham na England, Danny Rose, 30. (Talk-
sport)

Gray akaribia Leverkusen

LEICESTER City na winga wa England, Demarai 
Gray, 24, amekubaliana malipo binafsi na miamba 
ya Bundesliga, Bayer Leverkusen, lakini bado kuna 
mvutano wa ada ya uhamisho kwa klabu hizo 
mbili. (Bild - in German)

zisikupite

haba

22

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHSTER, England

M
ANCESTER City imeri-
potiwa kwamba, imewe-
ka kipaumbele katika 
kuisaka saini ya msham-

buliaji mpya wa kati katika msimu 
wa usajili wa majira ya joto, Erling 
Braut Haaland, akipewa nafasi kub-
wa.

Mkataba wa Sergio Aguero kwe-
nye dimbani Etihad unatarajiwa 
kumalizika msimu huu wa majira 
ya joto, na mchezaji huyo wa miaka 
32, anaweza kuruhusiwa kuondoka 
kwa uhamisho wa bure, baada ya 
kupambana na majeraha msimu 

huu wa 2020-21 akiwa na Man City.
Gabriel Jesus amefunga

 mabao mawili tu ya Ligi
 Kuu msimu huu, na ko-

cha mkuu Pep Guardiola
 hivi karibuni amepende-

lea kuwatumia zaidi 
Kevin De Bruyne na Ri-

yad Mahrez katikati.
Kwa mujibu wa Manchester 

Evening News, kipaumbele cha 
Man City kuelekea kampeni ya 
2021-22 ni kusaini mshambuliaji 
mpya, na Guardiola ameridhika na 
namba zake kwenye safu ya ulinzi 

na kiungo.
Licha ya ripoti kutotaja ni nani 

hasa wanamlenga, hivi karibuni 
Haaland wa Borussia Dortmund 
amehusishwa sana na kuhamia 
kwa miamba hawa wa Manchester.

Mchezaji huyo wa miaka 20, 
amekuwa akifanya vizuri na Dort-
mund katika msimu huu, akigusa 
wavu mara 21 katika mechi 19 
klabuni hapo, lakini mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Norway anaweza 
kuruhusiwa kuondoka majira ya 
joto ya 2022.

Chelsea, Manchester United na 
Real Madrid pia zinaaminika kuhi-
taji saini ya Haaland.

    Chelsea, Man United na Real Madrid pia 
zinaaminika kuhitaji saini ya Haaland, lakini...

habari michezo
Jumapili Januari 31, 2021

Haaland kupewa viatu 
vya Aguero Man City
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Mwandishi Wetu

WATANZANIA Ibrahim Class na 
Jongo Shaban wamefanya kweli 
kwenye pambano la The Rumble 
in Dar kwa kushinda mikanda ya 
ubingwa wa WBF wa mabara na 
International.

Ushindi wa mabondia 
umeongeza furaha ya mashabi-
ki wa ndondi nchini ambao 
wamesema haukuwa na kona 
kona huku wakiipongeza Kampu-
ni ya Jackson Group Sports kwa 
kuandaa pambano hilo kubwa 
lililoonyeshwa kwenye nchi 150 
duniani.

Akicheza nyumbani, Class al-
ionyesha nidhamu ya mchezo na 
ubora vilivyomsaidia kuongoza 
raundi zote 12 na kutawazwa 
bingwa mpya wa mabara wa WBF 
kwa pointi za majaji wote dhidi 

ya Dennis Mwale wa Malawi.
Jongo alimchapa kwa TKO 

raundi ya kwanza Shawn Miller 
wa Marekani ambaye aliumia 
mkono wa kushoto na kushindwa 
kuendelea na pambano hilo lililo-
pigwa kwenye Ukumbi wa Next 
Door Arena, Masaki jijini Dar es 
Salaam na kudhamini na Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB), Benki ya 
CRDB na Hoteli ya Onomo.

Wakizungumzia ushindi wao, 
mabondia hao walisema hiyo ndi-
yo ilikuwa ndoto yao huku Class 
akibainisha kukutana na upinza-
ni mkali kutoka kwa Mwale.

“Nilianza kwa kumsoma raun-
di ya kwanza, Mwale ni bondia 
hachoki, harudi nyuma na muda 
wote ana uchu wa kushambulia, 
ila uzoefu, mazoezi na maelekezo 
ya kocha wangu baada ya kuisha 
raundi ya kwanza vilinisaidia,” 

alisema.
Katika pambano hilo, Mwale 

alianza kwa nguvu na spidi ak-
ionekana kutaka kumaliza mch-
ezo mapema, alirusha ngumi 
nyingi, lakini si zote zilizomlenga 
Class ambaye alicheza kwa kuji-
hami na kushambulia kwa kush-
tukiza katika raundi hiyo.

Class alirudi vizuri na kum-
shambulia Mwale raundi ya 
pili hali iliyoamsha furaha kwa 
mashabiki wake waliomshang-
ilia wakiimba na kulitaja jina la 
bondia huyo, akionyesha utulivu 
hadi raundi ya 12 alipotangazwa 
kuwa bingwa mpya wa WBF wa 
mabara kwenye uzani wa super 
feather.

 “Ni mara yangu ya kwanza 
kupigwa, nimecheza na bondia 
na pambano lilikuwa gumu, nim-
pongeze tu kwa ushindi,” alisema 

Mwale muda mfupi baada ya 
pambano hilo.

Jongo bingwa mpya wa WBF In-
ternational kwenye uzani wa juu, 
alisema amefarijika kwa kuende-
lea kupata matokeo yasiyokuwa 
na utata na kutwaa ubingwa huo.

Mara ya mwisho, Jongo alim-
chapa kwa KO, Alphonce Mchu-
miatumbo bondia namba moja 
nchini kwenye uzani wa juu kab-
la ya usiku wa kuamkia jana kue-
ndeleza ubabe kwa Miller.

Pambano lingine lililokuwa 
gumzo ni lile la Tervel Pulev ali-
yeshinda kwa Technical Knock 
Out (TKO) dhidi ya Vikapita 
Merero wa Namibia katika raundi 
ya tisa ya pambano lililokuwa la 
raundi 10.

Nasibu Ramadhan alishinda 
kwa KO dhidi ya Nkosinati Biyana 
wa Afrika Kusini dakika ya 1:27 

ya raundi ya pili, Kaminja Rama-
dhan aliweka rekodi ya kupigwa 
kwa KO ya mapema kwenye The 
Rumble in Dar.

Bondia huyo wa uzani wa 
Cruiser alichapwa dakika ya 
pili ya raundi ya kwanza na 
Hafidh David huku Happy Dau-
di akipigwa na Mzambia Lolita 
Ndembo.

Mkurugenzi wa Jackson Group, 
Kelvin Twissa, alisema huo ni 
mwanzo wa kueleta mapambano 
makubwa nchini, mashabiki wa 
ndondi wajiandae uhondo zaidi 
kwenye The Rumble in Dar 2, 
Machi mwaka huu.

“Pambano hili limeonyeshwa 
katika nchi 150 duniani, hii ni hat-
ua kubwa kwetu kama waandaaji, 
limefanyika kwa mafanikio na 
litakalokuja litakuwa ni kubwa 
zaidi,” alisema.

Class, Jongo watwaa ubingwa wa WBF

Na Mwandishi Wetu

K
IWANGO cha kiungo wa Sim-
ba, Mzambia Rally Bwalya, 
kimewavutia mabosi wa ma-
bingwa wa DR Congo, TP 

Mazembe, hivyo kuingia katika rada 
za wachezaji wanaohitaji huduma yao, 
imefahamika.

Bwalya ambaye alionyesha
 kiwango cha juu kwenye

 mechi zote mbili za kuwania
 kufuzu hatua ya makundi ya 

Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya FC Platinum ya Zimbabwe,

 ameendelea kuwa msaada
 mkubwa katika mechi

 zote alizoichezea timu hiyo
 kuanzia hapo.

Katika mechi ya Simba Super Cup 
dhidi ya Al Hilal ya Sudan, ambayo 

Simba iliibuka na ushindi wa mabao 
4-1, Bwalya pia alionyesha kiwango 
cha juu huku akifunga bao moja.

Akizungumza na gazeti hili juzi kwa 
sharti la kutotajwa jina kwa kuwa 
si msemaji wa klabu hiyo, mjumbe 
mmoja wa bodi ya Simba aliyeko ka-
tika kamati ya maandalizi ya michua-
no ya Simba Super Cup, alisema TP 
Mazembe wamevutiwa na Bwalya na 
wameonyesha nia ya kuipata huduma 
yake.

“Bwalya amewavutia sana TP 
Mazembe na wamesema wamekuwa 
wakimfuatilia katika mechi ambazo 
ameichezea Simba hivi karibuni, 
wameulizia uwezekano wa kumpata, 
wakasema wakirudi kwao wataleta 
ombi rasmi,” alisema mtoa habari 
wetu.   

Hata hivyo, tayari Ofisa Habari wa 
Simba, Haji Manara, hivi karibuni 

alisema kwa sasa ni vigumu klabu 
hiyo kuuza wachezaji wake kutokana 
na Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya klabu hiyo, Mo-
hamed ‘Mo’ Dewji, kutaka kuijenga 
klabu hiyo kwanza.

Manara alisema pia kuna klabu 
moja ya Ulaya ilikuwa tayari kuweka 
mezani zaidi ya Sh. bilioni moja za 
Tanzania ili kuipata huduma ya Luis 
Miquissone, lakini Mo alitia ngumu 
akisema kama inataka itoe bilioni 
mbili.

Bwalya anatarajiwa kushuka tena 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salam leo kutoa burudani kwa 
mashabiki wa Simba itakapoivaa TP 
Mazembe kwenye mechi ya kuhiti-
misha michuano ya Simba Super Cup 
maalum kwa ajili ya kujiandaa na hat-
ua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika pamoja na Ligi Kuu Bara.

TP Mazembe yatega 
ndoano kwa Bwalya

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Usuluhishi wa Michezo 
ya Kimataifa (CAS), imemrejesha kwa 
muda madarakani Ahmad Ahmad kama 
Rais wa Shirikisho la Soka la barani 
Afrika, CAF.

Kamati ya Maadili ya Shirikisho 
la Soka duniani (FIFA), Novemba 19, 
mwaka jana ilimfungia Ahmad kujihu-
sisha na soka kwa kipindi cha  miaka 
mitano, baada ya kumkuta na hatia ya 
kukiuka kanuni kadhaa za maadili za 
uongozi wa soka.

Kifungo hicho kilikuwa na maana 
kuwa Ahmad alipoteza haki yake ya 
kugombea tena katika uchaguzi Mkuu 
wa CAF utakaofanyika Machi 12, mwaka 
huu, lakini alikata rufaa CAS na kuomba 
adhabu yake iondolewe kwanza hadi 
rufaa yake itakaposikilizwa.

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
Bara ukitarajiwa kuanza rasmi Feb-
ruari 13, mwaka huu, Biashara United 
imesema ipo katika maandalizi makali 
ya kurejea kumpambana.

Timu hiyo inayonolewa na Kocha 
Mkuu, Francis Baraza, ipo nafasi ya nne 
kwenye msimamo ikiwa imejikusanyia 
jumla ya pointi 29 baada ya mechi 18 
na inashika nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Yanga ilicheza mechi 18, ndiyo iliyopo 
kileleni ikiwa na alama 44 tisa mbele 
ya Simba yenye mechi tatu mkononi, 
huku Azam ikishika nafasi ya tatu kwa 
pointi zake 32 baada ya kushuka dim-
bani mara 17.

Ofisa Habari wa Biashara United, Id-
risa Sechombo, amemwambia mwandi-
shi wetu kuwa wachezaji wa timu hiyo 
wamerejea mazoezini baada ya kumali-
za mapumziko mafupi waliopewa.

CAS yamrejesha 
Ahmad urais CAF

Biashara yaanza 
kujiwinda Ligi Kuu

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa, akimvisha mkanda wa ubingwa wa mabara 
wa uzito wa light, bondia Ibrahim Class, baada ya kumtwanga kwa pointi bondia Dennis Mwale wa Malawi, kwe-
nye pambano lililofanyika Ukumbi wa Next Door Arena, Masaki jijini Dar es Salaam. Wanaoshuhudia tukio hilo ni 
Mkurugenzi wa Maendeleo wa Michezo nchini, Yusuph Singo (kulia kwake) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni 
ya Jackson Group Sports, Kelvin Twissa (kushoto kwake), ambaye aliandaa pambano hilo. MPIGAPICHA WETU



  Zuchu kunogesha kwa Sukari mechi hiyo ya kihistoria, bingwa 
kuondoka na mil. 15/-, makocha wote watamba wakieleza....
 Adam Fungamwango na Saada Akida

MABINGWA wa soka Tanzania Bara, Simba, 
leo watakuwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa kucheza dhidi ya Mabingwa wa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, TP Mazembe, kwenye 
mechi ya kuhitimisha michuano maalum ya 
Simba Super Cup iliyoanza Jumatano wiki hii 
ikishirisha timu tatu, nyingine ikiwa ni Al Hilal ya 
Sudan.

Ni michuano mifupi iliyoanzishwa kwa lengo 
ya kuzipa timu hizo maandalizi mazuri ya Ligi ya 
Mabingwa ngazi ya makundi, ilianza kwa wenyeji 
Simba kuibuka na ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya 
Al Hilal kabla ya Wasudan hao juzi kuzinduka na 
kuichapa TP Mazembe 2-1.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumapili Januari 31, 2021

Simba, TP Mazembe ni 
zaidi ya fainali leo

Haaland kupewa viatu vya Aguero Man City habari  UK  22

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes, akitoa maelekezo kwa kiungo wa timu hiyo, Clatous Chama, wakati wa mazoezi ya kuji-
andaa na michuano ya Simba Super Cup. Pembeni ni Mtaribu wa timu hiyo, Abbas Ally. MPIGAPICHA WETU.  

ACHIA SHUTI...

 Na Mwandishi Wetu
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pambano la The 
Rumble in Dar 
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mikanda ya 

ubingwa wa WBF wa mabara na 
International. 
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KWA UFUPI

Ni michuano iliyozishirikisha timu tatu 
ambazo zote zipo kwenye hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa, Simba ikiwa Kundi A 
sambamba na AS Vita ya DR Congo na Al 
Merrikh ya Sudan, wakati TP Mazembe na Al 
Hilal zenyewe zikiwa kwenye Kundi B pamoja na 
CR Belouizdad ya Algeria na Melodi Sundowns 
ya Afrika Kusini.

Ili Simba iweze kutwaa kombe hilo 
linalokwenda sambamba na zawadi ya Sh. 
milioni 15 kwa bingwa wa michuano hiyo, 
inatakiwa ishinde, itoke sare au isifungwe mabao 
4-0.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes Da 
Rosa, amesema mechi hiyo itakuwa ngumu, 
lakini amewaelekeza wachezaji wake jinsi ya 
kufanya dhidi ya timu hiyo ngumu Afrika.

“Nahitaji kupata ushindi na kuhakikisha 
kombe linabaki nyumbani, ni mashindano 
mazuri yamenipa mwanga wa kuwajua 
wachezaji wangu na kuona jinsi gani 
walivyoingia katika mfumo katika hizi siku 
chache za mazoezi,” alisema Gomes.

Naye Nahodha wa Simba, Mohammed 

Hussein ‘Tshabalala’, alisema wamejipanga vizuri 
na watawapa burudani mashabiki kuhakikisha 
wanapambana kucheza soka la kibingwa.

“TP Mazembe si mara ya kwanza kukutana 
nao, tunaenda kupambana kwa ajili ya mechi 
yetu hiyo, hatuna hofu nao kabisa,” alisema 
Tshabalala.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa TP 
Mazembe, Felix Mwamba, alisema wamepoteza 
mechi dhidi ya Al Hilal na wataingia uwanjani 
kwa kutafuta ushindi na hawatakuwa tayari 
kufungwa na Simba.

“Mechi ile hatukuwa na bahati, hatukucheza 
kwa umakini, Al Hilal walikuwa wanazuia muda 
mwingi na kushambulia kwa kushtukiza kwa 
sababu mawinga wao walikuwa na mbio, lakini 
kwenye mechi ya Simba naamini tutashinda na 
wachezaji wetu tumeshawaambia hivyo.

“Tutabadilisha kikosi kabisa hatutaanza na 
kile kilichoanza dhidi ya Al Hilal, kama Simba 
hawajawahi kufungwa kwao sasa naahidi 
tutawafunga na kuondoka na kombe,” alisema 
Mwamba.

Hii itakuwa ni mara ya tano kwa Simba 

kukutana na Wakongomani hao, lakini ikiwa 
ni mara ya tatu kucheza kwenye Uwanja wa 
Mkapa. Mechi zote nne ambazo tayari timu hizo 
zimecheza ilikuwa ni za Ligi ya Mabingwa Afrika, 
mbili zikiwa ni za hatua za mwanzo, lakini mbili 
zikiwa ni hatua ya robo fainali.

Machi 2011, TP Mazembe iliitandika Simba 
mabao 3-1 nchini DR Congo na Aprili kwenye 
mechi ya marudiano nchini Tanzania Simba 
ilifungwa mabao 3-2, ikiwa ni raundi ya kwanza 
ya michuano hiyo, mechi ambayo ilisababisha 
Wakongo nao kumchukuwa Mbwana Samatta.

Mwaka 2019, timu hizo zilikutana hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa. Katika mechi 
ya kwanza nchini Tanzania, Simba ililazimishwa 
suluhu, kabla ya kuchapwa mabao 4-1 nchini DR 
Congo na kutolewa kwenye hatua hiyo.

Katika hatua nyingine Ofisa Habari wa 
Simba, Haji Manara, amesema kuwa msanii 
Zuchu ambaye anafanya vizuri na ngoma yake 
ya ‘Sukari’ atatumbuiza kwenye kilele hicho 
cha Simba Super Cup huku Waziri Habari 
Utamaduni Sanaa na Michezo, Innocent 
Bashungwa akitarajiwa kuwa mgeni rasmi .

CAS yamrejesha 
Ahmad urais CAF
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