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JPM aagiza msako madaktari
waliozikimbia ajira serikalini

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ameagiza
madaktari waliohama Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Tabora na
kukimbilia hospitali binafsi kwa
kigezo cha maslahi, wafuatiliwe
waliko na hatua zichukuliwe
dhidi yao.

Alitoa maagizo hayo jana
wakati wa uwekaji wa jiwe la
msingi katika ujenzi wa jengo
la wagonjwa wa dharura la
Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Tabora, utakaogharimu Sh.
milioni 616.3.

Rais Magufuli alihoji sababu
za madaktari hao walioomba
kuajiriwa serikalini na kuziba
nafasi za wengine.

“Kwa sababu kazi ya udaktari
ni kazi ya kumtolea Mungu
sadaka, hata wauguzi hakuna
anayeridhika na mshahara,
kumbe huyo alipofika hapa
akaondoka pamoja na mshahara
wetu, kwanini asishtakiwe kwa
wizi?” alihoji.

Kiongozi huyo wa nchi alipewa
taarifa kuwa hospitali hiyo ina
madaktari bingwa watano na
walioondoka mpaka sasa ni
watatu.

“Walisomeshwa na serikali?
Warudishe hizo fedha,
watafutwe ili kujua fedha zetu
zipo wapi? Kwa sababu hakuna
anayeridhika na mshahara, hata
mimi siridhiki nao, hata manesi
hawaridhiki lakini wanajituma.

Rais Dk. John Magufuli,

akimsikiliza Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,

Mhandisi Anthony Sanga, wakati akikagua ujenzi wa matangi makubwa ya
kuhifadhia maji katika mradi mkubwa wa maji wa Ziwa Victoria katika miji
va Tabora, lgunga na Nzega jana. PICHA: IKULU.

“Tunataka wote matatizo yetu
tuyatatue kwa pamoja, hatuwezi
kuyatatua kwa siku moja,
tunafahamu tunachukua hatua
nyingi kuimarisha huduma za
afya.

“Kulikuwa na  upungufu
mkubwa wa watumishi wa afya,
tumeajiri zaidi ya watumishi wa
afya 14,000 katika kipindi cha
miaka mitano,” alibainisha.

Rais Magufuli alisema mwaka
jana, waliajiri watumishi wa afya
1,000 na wamejenga hospitali
za wilaya 102, hospitali za rufani
tatu na vituo vya afya 487.

“Tulianza na hizo na baadaye
tunaingia kwenye maslahi ya
watumishi wa afya, tunajua
wanafanya kazi kubwa ya
kujitolea, ninawapongeza sana,
mbona wewe  hujakimbia?
Kinachohitajika ni uzalendo.

“Wanawake wanaumwa, wen-
gine wanatakiwa kufanyiwa
upasuaji, wewe unakimbia,
mfuatilie huyo daktari aliyekim-
bia hapa na uifuatilie na hiyo
hospitali ikiwezekana tunamfun-
gia daktari na kuifungia hospitali
aliyokwenda hukao, ili watu waji-
funze kwamba Wizara ya Afya
siyo ya kuchezewa tu.

“Mtu anasomeshwa kwa fedha
za watu maskini na wanapata
mkopo kwa asilimia 100, halafu
wanamaliza wanakimbia
maslahi madogo.

“Si ungekimbia wakati
unasoma. Fedha yetu umekula
halafu unasema maslahi
madogo, tunataka  maslahi
yaboreshwe, ila lazima tuanze
na kimoja, huwezi kuboresha
maslahi wakati hata hospitali
huna, vifaa huna,” alisema.

Rais Magufuli alisema suala
la maslahi ya watumishi
wanaliangalia kikamilifu

kulingana na
inavyokwenda.

“Wahudumu wa afya uzalen-
do unatakiwa kuwa mbele, ni-
mesikia changamoto ya jengo
hapa, nitazungumza na Waziri
na TAMISEMI tuone namna ya
kusaidia,” alisema.

Rais Magufuli alisema ameam-
biwa kwa sasa hospitali hiyo ina
chumba kimoja cha kuhudumia
wagonjwa wa dharura ilhali kila
siku wanapokea wastani wa wag-
onjwa 15 wa kundi hilo.

“Jengo hili lenye uwezo wa
kupokea wagonjwa wa dharura
50 litaokoa maisha ya wananchi
wa Tabora, mradi huu umefa-
dhiliwa na Mfuko wa Dunia wa
Afya (Global Fund), tunawashuk-
uru kwa ufadhili huu,” alisifu.

Akizindua miradi ya maji
iliyotekelezwa mkoani humo,
Rais Magufuli alisema hadi sasa
Vipo vituo 728.

“Kwa kazi hii ninawapongeza
makandarasi na wahandisi na
kabla sijasahau waziri alitoa
ombi la mhandisi ambaye muda
wa kustaafu umefika na kuomba
aongezwe muda. Kwa kazi hii
mliyofanya, ninamwongezea
miaka miwili,” alisema.

Rais Magufuli alisema fedha
za utekelezaji mradi huo ni za
mkopo kutoka Benki ya Exim ya
India na kwamba ulianza Agosti
2017 na kukamilika Februari
mwaka jana na sasa wako
katika kipindi cha wuangalizi
kitakachokamilika mwezi ujao.

Alisema Serikali ya India
ilitoa mkopo mwingine kwa
Tanzania wa kutekeleza mradi
wa maji Mlandizi, Kibamba,
Lindi na Chalinze na kutoa Dola
za Marekani milioni 500 (sawa
na Sh. trilioni 1.2) ili kutekeleza
miradi ya maji kwenye miji 28

bajeti

pamoja na Zanzibar.

Alisema 2015 wakati wa
kugombea Urais, wabunge wa
Tabora walisema mkoa huo
umesahaulika ndiyo maana
aliagiza Sh. bilioni 617 zipelekwe
ili kutekeleza miradi ya maji.

“Ninakuagiza Waziri wa Maji,
hakikisheni wananchi wanapata
maji, siyo maji yanabaki kwenye
matenki, nimeagiza!

“Pia, ninataka maji haya
yaliyofika Tabora, yafike
Urambo, Sikonge na Kaliua,
bahati nzuri zipo Sh. bilioni
25 zilizookolewa, zikatumike
kutekeleza miradi kwenye hizo
wilaya tatu,” aliagiza.

Aliipongeza Wizara ya
Maji kwa utekelezaji huo na
kuwaeleza kuwa awali, miradi
mingi ilikuwa ikisuasua na sasa
wameanza na mwelekeo wa
kuhakikisha wananchi wanapata
asilimia 95 mijini ifikapo mwaka
2025.

Rais Magufuli alisema tatizo
kubwa la Mkoa wa Tabora
analoliona ni majungu mengi,
akionya kuwa hayajengi na
kuwataka viongozi waliopewa
madaraka, wajenge umoja.

“Mwenyekiti wa maadili ya
wabunge ni huyu hapa, lakini
Tabora anapigwa vita, hamuwezi
mkawa wabunge wote, uchaguzi
umekwisha na mbunge ni
Mwakasaka, umtake usimtake,
Mwakasaka ataendelea kusaka
miaka mitano.

“Kikubwa ni yale majungu
majungu, mlinichagua niseme
ukweli wa Mungu ndiyo maana
ninasema hapa mbele yenu,
ninajua na mimi siyo ajabu niki-
toka hapa nitapigwa majungu,
mpige litavunjika huko, ninaen-
delea kwenda mbele,” alisema.

Dada wa kazi atuhumiwa kunyonga mtoto wa bosi

Na Halfani Chusi

JESHI la Polisi linamsaka mfan-
yakazi wa ndani, ambaye utambu-
lisho wake wa majina una utata,
kwa tuhuma za kumuua mtoto wa
bosi wake kwa kumnyonga.

Hidaya Ali, mkazi wa Kawe Mzi-
muni jijini Dara es Salaam ambaye
ni mama wa mtoto anayedaiwa
kuuawa kwa kunyongwa, alisema

tukio hilo lilitokea Jumatano ny-
umbani kwake.

Alisema kuwa mtoto wake wa
kike mwenye umri wa miezi 10,
aliuawa kwa kunyongwa na mfan-
yakazi wake huyo kisha kutoweka
nyumbani.

“Siku ambayo mwanangu al-
inyongwa na kufa, niliamka asu-
buhi na dada wa kazi tukaenda
sokoni kununua vifaa vya nyum-
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zilizolipwa kutokurudishwa.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi na
magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

* Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku
kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa

e Taratibu na gharama za kubadili hati miliki kadi ya gari ni juu ya mnunuzi.

bani ili tupike kabisa chakula ni-
waache na chakula kabla sijaenda
kazini.

“Mimi huwa ninaondoka saa
tano mchana na kurudi saa tano
usiku, lakini kwa bahati mbaya
tulichelewa kurudi sokoni, hivyo
nikashindwa kuwapikia chakula.

“Nikamuachia pesa ya matumi-
zi mfanyakazi wangu ale kwa
kuwa mtoto alikuwa amekunywa
uji. Baada ya hapo, nikaondoka
kuelekea kazini.

“Tlipofika saa mbili usiku, nika-
piga simu nyumbani kuongea na
dada wa kazi ili kujua wanaen-
deleaje na mwannagu akapokea
simu huku nikisikia sauti ya mwa-
nangu kwa mbali analia, nika-
muuliza ‘mbona mtoto analia?’

“Dada akanijibu ‘anataka ku-
lala ndiyo maana analia, siunajua
huyu akitaka kulala, lazima alie
kwanza’, nikamwambia sawa
mbembeleze alale.

“Basi tokea hapo sikumpigia
tena simu mpaka muda wa ku-
rudi. Wakati wa kurudi, nilipofika

nyumbani nikakuta milango yote
imerudishiwa na taa zimezimwa,
nikaingia sebuleni nikakuta mazi-
wa hayajafunikwa, sebuleni kupo
OVyO OVYO.

“Kufungua mlango wa chum-
bani, ninakuta mwanangu Heleni
Chistopher, damu na mapovu
vinamtoka hadi vimekauka na
yeye akionekana kakabwa shin-
goni hadi kufa.

“Nilipiga kelele kwa sababu
tukio hilo niliona ni la ajabu, watu
wakajaa akiwamo mjumbe wa
serikali ya mtaa, tukaita polisi ku-
toka Kituo cha Kawe wakaja kuu-
chukua mwili na kuupeleka Hospi-
tali ya Lugalo,” alisimulia.

Mama huyo alidai kuwa dada
huyo alimtoa Morogoro miezi mi-
wili iliyopita, akijitambulisha kwa
jinala Lillian na kudai ana umri wa
miaka 19, lakini siku chache kabla
ya kutokea kwa tukio hilo, alibaini
dada huyo ana kitambulisho cha
taifa chenye picha yake na jina la
Jesca.

Kamanda Polisi Mkoa wa Kinon-

doni, Ramadhani Kingai, alipo-
tafutwa na Nipashe jana, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo.

“Baada ya mwili kufika kituo
cha polisi, tuliupeleka Hospital ya
Lugalo ambako baada ya uchun-
guzi, daktari alitueleza kuwa mto-
to ameuawa kwa kukabwa na kitu
shingoni.

“Sasa, Jeshi la Polisi linaendelea
na taratibu za kumtafuta mtuhu-
miwa popote alipo kwa sababu in-
aonekana baada ya kufanya tukio
hilo, alikimbilia kusikojulikana,”
alisema.

Kamanda huyo alitoa wito
kwa wafanyakazi wa ndani ku-
tojichukulia sheria mkononi na
badala yake wafike kwe-
nye mamlaka husika kama kuna
stahiki hawajatimiziwa. na kodi ya
ongezeko la thamani kwa teknolo-
jia inayoingizwa nchini.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Mazao Wizara ya Kilimo, Enorck
Nyasebwa, alisema timu ya wataal-
amu itakutana kutafuta suluhisho
la kuongeza uzalishaji nchini.



Jumapili Januari 31, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Waziri wa Viwanda na Biashara, Geoffrey Mwambe, akizungumza na wazalishaji wa sukari nchini na kusikiliza kero zao ili kuzitatua na kuongeza uzalishaji wa sukari nchini, kikao hicho kili-

Bashiru awashtukia
watendaji kuficha
matatizo ya wananchi

Na Enock Charles

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, ameonya
tabia ya baadhi ya viongozi nchini, ku-
ficha matatizo halisi ya wananchi pale
viongozi wa kitaifa wanapozuru katika
maeneo husika.

Amesema kufanya hivyo kunawany-
ima wananchi haki ya kusikilizwa kero
zao na kupata maendeleo.

Dk. Bashiru alitoa onyo hilo juzi, ka-
tika ziara yake ya kikazi mkoani Tabo-
ra, akisema ili kiongozi atatue tatizo, ni
muhimu alione kwa macho yake kuliko
ilivyo sasa ambapo baadhi ya viongozi

katika mikoa na wilaya wamekuwa
na tabia ya kutokuweka wazi baadhi
ya kero za wananchi, akitolea mfano
matatizo ya barabara na maji.

“Tuache maigizo tunafanya kazi za
umma, barabara haipitiki, Rais akija
aione kwamba haipitiki.

“Kama hakuna maji, siyo mnakwen-
da kuunga unga maji ya saa 24, baada
ya kuondoka yeye tu, yanakatika,” Dk.
Bashiru alionya.

“Huyu Rais wetu (Dk. John Magu-
fuli) habadiliki, anataka ukweli na kwa
chama chetu, msema kweli ni mpenzi
wa Mungu na tuna ahadi inayosema
‘nitasema kweli daima, uongo kwangu

mwiko,” alisema.

Vilevile, Dk. Bashiru aliwataka vion-
gozi wa chama na serikali kufika katika

Mtendaji huyo wa chama aliwaonya
wanaotumia gharama kubwa katika zi-
ara za viongozi huku hali ya wananchi
wanaowaongoza ikiwa mbaya.

“Ninawaomba viongozi wa Kkitaifa
na wa mikoa wafanye ziara kwenda
chini kwenye matawi na kwenye kata,
tuache tabia ya kufanya ziara katika
wilaya na mikoa wakati wanachama na
uhai wa chama upo katika ngazi ya kata
na matawi,” alisema.

Mbaroni kwa tuhuma utoroshaji wa mifugo

Na Mwandishi wetu, Arusha

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha kwa
kushirikiana na Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, wamewakamata watuhumiwa watatu
wa wizi na utoroshaji wa mifugo maeneo
ya mipakani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Kamishna Msaidizi wa Jeshi la Polisi
Salum Hamduni, jeshi hilo limewakama-
ta watuhumiwa hao katika Tarafa ya Lo-
liondo, Wilaya ya Ngorongoro mkoani
huko.

Kukamatwa kwa watuhumiwa hao ni
kufuatia agizo alilolitoa Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki, Jumatano ya
wiki iliyopita la kukamatwa kwa watuhu-
miwa 67 wa utoroshaji wa mifugo na
mazao yake.

Kamanda Hamduni alisema kukamat-
wa kwa watuhumiwa hao watatu ni baada
ya kufanyika operesheni ya kudhibiti wizi

na utoroshaji wa mifugo hiyo maeneo ya
mipakani baada ya kuwapo kwa taarifa za
uwapo wa watu wanaojihusisha na wizi
na utoroshaji wa mifugo katika Wilaya ya
Ngorongoro.

Alisema upelelezi bado unaendelea
kuhusiana na tukio hilo na utakapoka-
milika, jalada litapelekwa Ofisi ya Taifa
ya Mashtaka kwa ajili ya hatua zaidi za
kisheria.

Alitoa wito kwa wananchi kuhakiki-
sha wanafuata sheria za biashara ya usa-
firishaji wa mifugo na kwamba wasipofan-
ya hivyo, watakamatwa na kuchukuliwa
hatua kali za kisheria.

Waziri Ndaki pia alipokea ripoti ya
uchunguzi kutoka kwa jeshi hilo kuhusu
utoroshaji wa mifugo ambayo ilibainisha
kwamba kabla Novemba 7 mwaka jana,
mifugo iliyokuwa inatoka kwenye minada
ya awali ya Handeni na Kilindi kuelekea
Kenya kupitia Mpaka wa Horohoro, hai-
kuwa inafuata taratibu za forodha kama

ilivyo kwa shehena nyingine.

Ripoti hiyo ilibainisha kuwa takwimu
za daftari la mifugo katika Mpaka wa
Horohoro zinaonyesha idadi ya mifugo
iliyopitishwa kwenda Kenya kwa kip-
indi cha miaka 17 kutoka mwaka 2003
hadi Novemba 2020, ilikuwa ni ng'ombe
24,980 na mbuzi/kondoo 9,368, sawa na
wastani wa ngombe 122 na mbuzi/kon-
doo 46 kwa mwezi.

Taarifa hiyo ilibainisha pia kuwa kati ya
Novemba 7 hadi Desemba 9 mwaka jana,
jumla ya ngombe 1,096 na mbuzi/kondoo
1,044 walipitishwa katika kituo cha forod-
ha kwenda Kenya, kiwango ambacho ni
wastani wa idadi ya mifugo iliyopita mpa-
kani ndani ya mwezi mmoja kulinganisha
na siku za nyuma.

Pia, ilibaini viashiria vya udanganyifu
katika kuweka rekodi za mifugo inayok-
aguliwa kwenda Kenya hususan katika
Mpaka wa Hororohoro na Tanga.

Ofisa Afya Kizimbani
tuhuma wizi wa fedha

Na Renatha Msungu, DODOMA

ALIYEKUWA Ofisa Afya na Mratibu
wa Mradi wa Belgium Fund for Food
Security katika Halmashauri ya Wilaya
ya Bahi mkoani Dodoma, Emanuel
Mziwanda (61), amefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya hiyo kwa tuhuma
za kugushi nyaraka na kujipatia Sh.
milioni 15.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) mkoani Dodoma, Sos-
thenes Kibwengo, taasisi hiyo imem-
fikisha katika mahakama hiyo juzi
kwa tuhuma za kuandaa nyaraka za
kuonyesha matumizi ya Sh. milioni 15
kama gharama za kuendesha mafunzo
kwa maofisa ugani 60.

Hata hivyo, alisema uchunguzi umeo-
nyesha kwamba mafunzo hayo hay-
akufanyika na wala maofisa ugani hao
hawakulipwa posho hizo, bali

mshtakiwa alijipatia kiasi hicho cha
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Alisema kutokana na Ofisi ya Taifa
ya Mashtaka kuridhika na ushahidi
uliokusanywa, iliruhusu mtuhumiwa
kufikishwa mahakamani na kusomewa
mashtaka.

Alisema mtuhumiwa huyo alisomewa
mashtaka manne, matatu yakiwa ya
kutumia nyaraka

kumdanganya mwajiri wake kinyume
cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa.

“Kosa lingine ni kusababisha hasara
yva Sh. milioni 15 kinyume cha Sheria
ya Uhujumu Uchumi Sura ya 200 mare-
jeo ya 2002," alisema.

Kibwengo alisema mtuhumiwa huyo
amepelekwa rumande kwa kuwa ma-
hakama hiyo haina uwezo wa kutoa
dhamana kwa mashtaka husika.

Aliwaasa watumishi wa umma kujie-
pusha na vitendo vya udanganyifu, ili
kutokuwa kikwazo cha maendeleo ya
taifa.
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Shule zilivyotelekeza mwongozo wa corona

Mwanafunzi wa Shule ya Msingi Makole akiingia shuleni huku kukiwa hakuna vifaa vya kunawa mikono kwenye shule hiyo.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NA msemo kwamba ‘kinga ni
bora kuliko tiba’, unaosisitiza
umuhimu wa kuchukua

ahadhari kujikinga dhidi ya
jambo fulani badala ya kusubiri litokee
ndipo ulitatue.

Machi 16, mwaka jana, Tanzania iliripoti
kuwa na mgonjwa wa kwanza wa corona.
Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), idadi ya visa iliongezeka kutoka ki-
moja hadi kufikia 480 Aprili 2020 huku
vifo 18 vikiripotiwa kutokana na ugonjwa
huo.

Serikali ilichukua hatua mbalimbali ku-
kabiliana na virusi hivyo kuhakikisha in-
alinda wananchi wake dhidi ya janga hilo.

Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa
ni kutolewa kwa miongozo ya kitaalamu
kwa umma kupitia Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
ikielekeza jinsi ya kuepuka maambukizi ya
ugonjwa huo usio na tiba hadi sasa duni-
ani.

Miongozo iliyotolewa ilielekeza kukaa
umbali wa mita moja hadi mbili kati ya mtu
na mtu hasa anayekohoa na mwenye histo-
ria ya kusafiri kutoka nje ya nchi, kunawa
mikono kwa maji safi tiririka na sabuni, ku-
vaa barakoa na kutumia vitakasa mikono.

Mikusanyiko ya watu nayo ilizuiwa kwa
muda, ikiwamo kufungwa kwa shule na
vyuo ili kupunguza kasi ya kusambaa kwa
ugonjwa huo nchini.

Baada ya ugonjwa huo kudhibitiwa, seri-
kali ilitangaza kufungua shule Juni mwaka
jana, huku ikitoa mwongozo uliokuwa
ukiainisha mambo mbalimbali ya kufuat-
wa kwa wanafunzi na walimu ikiwamo
kunawa mikono kwa maji safi na sabuni.

Aliyekuwa Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, aliagiza shule kuwa safi na kutengwa
maeneo ya kunawa mikono katika maeneo
ya kimkakati.

Baada ya kubainika ugonjwa huo ume-
tokomezwa nchini, mwongozo huo wa

kukabiliana na corona kwenye maeneo
mbalimbali ikiwamo shule kwa sasa ni
kama umetelekezwa huku wanafunzi
wakiingia darasani bila kunawa mikono na
maji tiririka.

Nipashe ilifuatilia katika baadhi ya shule
za msingi na sekondari jijini Dodoma iki-
wamo Shule za Msingi Uhuru, Makole na
Sekondari ya Kisasa na kubaini taratibu za
kunawa mikono kila wanapoingia na ku-
toka shule hazifuatwi huku zingine zikiwa
na ndoo zisizo na maji.

Mbali na shule, hata wananchi wamepu-
uza unawaji wa mikono mitaani, licha ya
vifaa vya kunawa mikono kuwapo kwenye
baadhi ya maeneo.

KAULI ZA WANANCHI

Mkazi wa Changombe, Stella John,
anasema baada ya kutangazwa ugonjwa
wa corona haupo, watu wamepuuza
kunawa mikono kwa maji tiririka na wa-
napokuta yamewekwa, wanapita bila
kunawa.

“Wataalamu wa afya wanatuambia
tukinawa mikono, inasaidia kupambana
na ugonjwa wa corona na magonjwa men-
gine ya mlipuko, tatizo sisi wananchi hadi
tusukumwe kunawa mikono,” anasema.

Paul Madeha, anasema hajaona
umuhimu wa kunawa mikono kila anapo-
ingia maeneo mbalimbali mitaani kwa
kuwa ugonjwa wa corona haupo.

“Kwani ugonjwa umerudi? Kama haupo,
kwanini mimi ninawe mikono, yaani tu-
nanawa tu kama tunakula,” anasema.

Zawadi Matumbi anasema baada ya ku-
tangaziwa corona imeisha, shule zilianza
taratibu kupuuza mwongozo hasa wa un-
awaji mikono bila kujua hali hiyo inasaidia
kuwaepusha watoto dhidi ya magonjwa
mengine ikiwamo kipindupindu.

Adamu Ally, anasema ameshuhudia wa-
toto wao hanawi mikono wanapowafiki-
sha kwenye eneo la Shule ya Msingi Kisasa
kwa sababu hakuna sehemu iliyoandaliwa
kwa ajili hiyo.

Ally anaiomba shule hiyo kuendelea na
utaratibu wa kuweka vifaa vya kunawa
mikono getini na kwenye vyumba vya ma-
darasa kwa sababu utaratibu huo ulikuwa
unasaidia kuwakinga watoto dhidi ya ma-
gonjwa ya homa ya matumbo.

WALIMU WALONGA

Mkuu wa Shule ya Sekondari Dodoma,
Amani Mfaume, anasema shule yao im-
eweka vifaa vya kunawa mikono kwa ajili
ya kujikinga na magonjwa, lakini wapo
wanafunzi na watumishi wanaopuuzia
kunawa mikono yao.

Mfaume anasema shule imeweka vifaa
vya kunawa mikono nje ya kila chumba
cha darasa ili wanafunzi na watumishi wa
shule hiyo watumie wakati wowote waki-
wa shuleni.

Anataja sababu ya shule hiyo kuendelea
na utaratibu wa kunawa mikono wakati wa
kuingia na kutoka kuwa ni kujikinga dhidi
ya magonjwa ya mlipuko, hasa yanayoto-
kana na uchafu kwenye mikono ya mtu.

Anasema lengo la shule ni kuendelea ku-
hakikisha kila siku vifaa hivyo vinakuwa na
maji na sabuni ili kauwakinga na magonjwa
wanafunzi na watumishi waliopo shuleni.

Mkuu wa shule huyo anasema wageni
wanapoingia shuleni, utaratibu wa kufuat-
wa ni huo, lakini wengine wanapita bila
kunawa licha ya vifaa vya kunawa mikono
na vitakasa mikono vimewekwa ofisini na
getini.

OFISA AFYA

Ofisa Afya Jiji la Dodoma, Abdallah Ma-
hia, anasema hana taarifa za shule kupu-
uza kutekeleza mwongozo wa Wizara ya
Afya na kwamba kila shule kuna mwalimu
anayeshughulika na masuala ya afya.

“Tangu kipindi kile cha maambukizi ya
corona, tuliendelea kuhamasisha kwenye
maeneo ya mikusanyiko ya watu kuende-
lea kunawa mikono ili kuepukana na ma-
gonjwa yanayotokana na uchafu kama kip-
indupindu, minyoo na homa za matumbo.

“Kama kuna shule ambayo imepuuzia
haya mambo, nitakuwa nimesikitika sana
maana ninachofahamu shule zinaendelea
na taratibu za unawaji wa mikono na si
kwa sababu tu ya corona.

“Kila shule imepewa vifaa vya kunawa
mikono, inawezekana baadhi wamevifun-
gia ndani. Wananchi wengi ukiwaambia
mtu unawe mikono na maji tiririka na
sabuni, wanauliza kama ugonjwa umeru-
di,” anasema.

Anatoa wito kwa wananchi kujenga
utamaduni wa kunawa mikono na kutumia
vitakasa mikono ili kujikinga na magonjwa.

“Kunawa mikono ni msingi wa afya kati-
ka jamii, magonjwa mengi yanayoripotiwa
kwenye vituo vya kutoa huduma yanato-
kana na uchafu ni asilimia 80 ya magonjwa
yote, mikono yetu ikiendelea kuwa safi, ha-
tutapata magonjwa,” anasema.

Anawataka walimu kusimamia ipasavyo
watoto kunawa mikono ili kujikinga na
maradhi.

Ni takriban mwaka mmoja tangu kuzuka
kwa ugonjwa huo Desemba 2019 Wuhan,
China ulikoanzia na kuenea kwa kasi du-
niani.

Takwimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO), zinabainisha kuwa tangu Desemba
2019 hadi Januari 25 mwaka huu, kulikuwa
na wagonjwa milioni 99.4 na vifo milioni
213 vilivyoripotiwa kutokana na virusi
hivyo.

Desemba mwaka jana, Taasisi ya Ku-
zuia na Kudhibiti Magonjwa Afrika (Afrika
CDQ), ilinukuliwa ikibainisha kuwa watu
milioni 2.25 walipata virusi hivyo na vifo
53,543 vilitokea barani.

Hivi sasa nchi mbalimbali zimeendelea
kuchukua hatua ikiwamo kuweka sharti
la upimaji maambukizi hayo kwa wasafiri
wanaotoka nchi moja kwenda nyingine,
Tanzania ikiwamo.

Kwa mujibu wa Afrika CDC, nchi zi-
lizoathiriwa vibaya zaidi ni Afrika Kusini,
Morocco, Misri na Ethiopia.
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Na Gwamaka Alipipi
AWA za kulevya
zimekuwa janga
kwa taifa, kundi
linaloathirika zaidi

ni vijana wa kiume na kike
kunakochangia kupoteza nguvu
kazi ya taifa.

Dawa hizo zimekuwa na athari
kwa taifa na jamii, kwa kuwa hu-
changia kuwapo kwa mmomo-
nyoko wa maadili na hudhoofi-
sha nguvu kazi.

Matumizi ya dawa hizo ya-
meendelea kuwa tatizo katika
jamii hususan kwa vijana wenye
umri kati ya miaka 14-24, wengi
wao wakianza kujihusisha na
matumizi hayo wakiwa katika
shule za msingi na sekondari.

Baa hilo huchochewa na
sababu mbalimbali za kifamilia,
kijamii na kiuchumi zinazo-
wasukuma vijana kujihusisha na
matumizi ya dawa hizo.

Nipashe inazungumza na Kam-
ishna Msaidizi wa Kinga na Tiba
wa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(DCEA), Dk. Cassian Nyandindi,
(pichani) kufahamu sababu zina-
zochangia vijana kujiingiza katika
matumizi ya dawa hizo.

Dk. Nyandindi anabainisha ku-
wapo sababu kuu sita, miongoni
mwake ni msukumo rika na ku-
fuata mikumbo, akifafanua kuwa
baadhi ya vijana hurubuniwa na
kushawishiwa na vijana wenzao
wanaotumia dawa hizo.

Anasema tatizo hilo huwapata
mara nyingi vijana wenye malezi
duni, wenye mazingira magumu
na hatarishi ya kuishi kama vile
migodini na watoto wa mitaani.

Dk. Nyandindi  anasema
makundi hayo hujitokeza ka-
tika jamii kutokana na sababu
mbalimbali za kifamilia ikiwamo
kusambaratika kwa familia, male-
zi mabaya ya wazazi kwa watoto
na umaskini.

Sababu nyingine ni hali ya baa-
dhi ya watoto kuishi na ndugu,
rafiki, mpenzi au mwenza am-
baye anajihusisha na dawa za
kulevya.

Anataja sababu nyingine kuwa
ni urahisi na upatikanaji dawa
za kulevya kama vile bangi na
mirungi ambazo hutokana na
mimea inayostawi katika maeneo
mbalimbali nchini, zimekuwa
kishawishi kikubwa kwa vijana
wanaotoka maeneo hayo kuji-
ingiza katika utumiaji wa dawa
hizo.

Anasema ukosefu wa stadi za
maisha na elimu ya kujitegemea
kwa vijana pamoja na ukosefu wa
ajira nako kumechangia baadhi
ya vijana kuingia katika matumizi
ya dawa hizo.

Dk. Nyandindi anasema: “Baa-
dhi ya waathirika wa dawa hizo
wameingia katika matumizi
hayo kutokana na magonjwa ya
akili kama vile saikosisi (kuchang-

BWafungwa hatarini zaidi ‘ubwiaji unga’
BWanawake waongoza uraibu gerezani

anyikiwa), msongo wa mawazo,
sonona na kihoro, wamekuwa
wakitumia dawa za kulevya kama
njia ya kustahimili magonjwa
hayo.”

Anasema kuongezeka kwa
teknolojia za kisasa, utandawazi
na mitandao ya kijamii nako ku-
mechangia kwa kiwango kikub-
wa mmomonyoko wa maadili
kwa vijana kwa kuiga maisha,
mitindo, mila na desturi za ki-
geni ikiwamo kuingia kwenye
matumizi ya dawa za kulevya.

WANAWAKE NA ‘UNGA

Dk. Nyandindi anabainisha
kuwa wanawake hupata uraibu
na madhara mengine yanayoto-
kana na matumizi ya dawa za
kulevya kwa haraka zaidi kuliko
wanaume.

Anasema utafiti unaonyesha
wanawake wengi duniani hu-
tumia dawa tiba zenye asili ya
kulevya kama vilevi.

Anasema wanawake walio-
athirika na dawa hizo hupata
uoga kujitokeza kwenye huduma
za matibabu ya uraibu kutokana
na unyanyapaa, ujauzito au mata-
tizo ya kisheria.

Dk. Nyandindi  anasema
matumizi ya dawa za kulevya
kwa wajawazito husababisha
athari kwa watoto wao na wa-
napojifungua, suala la malezi
huwa tatizo pia.

WAFUNGWA HATARINI
Dk. Nyandindi  anasema
wafungwa ni kundi la kijamii

ambalo liko katika hatari kubwa
ya kupata madhara yanayosaba-
bishwa na matumizi ya dawa za
kulevya bila kuwa na huduma za
afya za kutosha.

Anasema watumiaji wengi wa
dawa za kulevya hujikuta waki-
fungwa kutokana na kujihusisha
na uhalifu mbalimbali ili kupata
fedha za kununua dawa hizo.

Dk. Nyandindi anasema kuto-
kana na mazingira magumu yali-
yoko gerezani, wafungwa wengi
wanajiingiza kwenye matumizi
ya dawa za kulevya ili kukabiliana
na mazingira hayo.

“Takwimu zilizopatikana kwe-
nye nchi zinazoendelea, zinaone-
sha kuwa karibu nusu ya wafung-
wa wote walikuwa watumiaji wa
dawa za kulevya kabla hawajaan-
za kutumikia vifungo vyao.

“Vilevile, utafiti ulionyesha
idadi ya wanawake waliokuwa
wanatumia dawa za kulevya ili-
kuwa kubwa kuliko wanaume.

“Kwani asilimia 51 ya wafung-
wa wanawake walikuwa wana
uraibu wa dawa za kulevya
mwaka mmoja kabla ya kifungo
kulinganishwa na asilimia 30 ya
wanaume.

“Idadi hii ni kubwa ikilingan-
ishwa na watumiaji wanawake
na wanaume ambao hawajafung-
wa,” anasema Dk. Nyandindi.

Anabainisha bangi iliongoza
kwa matumizi katika wafungwa
hao, akieleza kuwa asilimia 10 ya
wafungwa walikuwa wanatumia
dawa za jamii ya afyuni.

Dk. Nyandindi anasema ili-

bainika asilimia 10 ya wafungwa
walitumia dawa za kulevya kwa
njia ya kujidungana kwamba wa-
naojidunga dawa za kulevya, wa-
najiweka katika hatari kubwa ya
kuambukizwa Virusi vya Ukimwi
(VVU) na virusi vya homa ya ini
aina C kuliko wanajamii wengine.

“Hii inatokana na uhaba wa
sindano za kujidungia na hivyo
sindano moja kutumika kwa
watu wengi, hivyo kusababisha
maambukizi makubwa ya virusi
hivyo kati yao,” anafafanua.

Dk. Nyandindi anasema mapi-
tio ya utafiti mbalimbali yanao-
nyesha maambukizi ya VVU kati
ya wafungwa waliojidunga yali-
kuwa mara sita zaidi na homa ya
ini aina C, ikiwa mara nane zaidi
ya wafungwa wasiojidunga.

Anasema nchi 56 duniani zil-
iripoti kutoa huduma ya tiba ya
methadone walau kwenye gereza
moja mwaka 2017.

“Huduma za udungaji salama
kwa wafungwa ni chache sana,
ambapo nchi 11 zliripoti kutoa
huduma hizo kwenye walau ger-
eza moja.

“Huduma hiyo iliripotiwa ku-
tokuwapo kabisa kwenye nchi 83.
Katika kupunguza maambukizi
ya VVU na homa ya ini aina C,
huduma hizi mbili inabidi zi-
tolewe kwa pamoja,” anasema
Dk. Nyandindi.

UDHIBITI
KULEVYA

Licha ya kuwapo kwa biashara
ya dawa za kulevya nchini, Dk.

DAWA ZA

Mambo 6 yanayoponza vijana dawa za kulevya

Nyandindi anasema DCEA ime-
kuwa ikipambana na maharamia
wanaongiza dawa hizo sambam-
ba na watumiaji.

Dk. Nyandindi anabainisha
katika kipindi cha mwaka 2019,
Tanzania iliendelea kukabiliwa
na uwapo wa dawa za kulevya
ambazo zimegawanyika katika
makundi mawili za viwandani na
shambani.

Anasema dawa za kulevya zi-
nazopatikana nchini huhusisha
zinazozalishwa nchini na zile zi-
nazoingizwa kutoka nje ya nchi.

Anafafanua kuwa dawa za
kulevya zinazozalishwa nchini ni
bangi, mirungi na zinazoingizwa
kutoka nje ya nchi ni pamoja na
heroin, cocaine, mandrax, mor-
phine na bangi iliyosindikwa.

Anachanganua kwamba ka-
tika kipindi cha Januari hadi De-
semba mwaka 2019, kulikuwa na
makosa 7,921 ya dawa za kulevya
nchini.

Kati yake, 503 yalihusu dawa za
kulevya za viwandani na makosa
7418 yalihusu dawa za kulevya za
shambani.

Anasema watuhumiwa 578 wa
dawa za kulevya za viwandani na
watuhumiwa 10,326 wa dawa za
kulevya za shambani walikamat-
wa.

Dk. Nyandindi anabainisha
katika kipindi hicho, biashara ya
bangi ilifanyika kukinaswa tani
21.16 za dawa hiyo kiasi ambacho
ni kidogo kulinganishwa na tani
23.61 zilizokamatwa mwaka 2018.

“Hii inaonesha kuwa juhudi za
kupambana na kudhibiti uzal-
ishaji na usambazaji wa dawa hii
una mafanikio.

“Pia, takwimu za ukamataji
zinaonyesha kuwa idadi ya
watuhumiwa waliojihusisha na
biashara ya bangi mwaka 2019
ilikuwa 8,865 ambayo ni ndogo
zaidi kulinganishwa na watuhu-
miwa 9,744 waliohusishwa na
biashara ya dawa hiyo mwaka
2018.” anasema.

Anasema katika kipindi cha
mwaka 2019, jumla ya mashamba
yabangi 31 yenye ukubwa wa eka-
ri 22 yakiwa na jumla ya miche ya
bangi 1,997, yaliteketezwa huku
watuhumiwa 29 wakikamatwa
kuhusiana na mashamba hayo.

Dk. Nyandindi anasema kwa
mwaka 2019 biashara ya mirungi
ilifanyika, tani 9.07 za dawa hizo
zikikamatwa.

Kwa mwaka huo, kulikuwa na
watuhumiwa 1,170 waliojihusisha
na biashara hiyo, ambayo ni idadi
ndogo kulinganishwa na idadi ya
watuhumiwa katika miaka mi-
tano iliyotangulia.

Anasema kiasi cha mirungi
kwa mwaka 2019 kiliongezeka
kulinganisha na mwaka 2018
kutokana na kubainika kwa
mtandao wa usafirishaji wa dawa
hizo kutokea Ethiopia kupitia
Tanzania kwenda Ulaya, Mare-
kani na Canada kwa njia ya Posta.



6 Nipashe ...
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MWANGA WA JAMII

Rai ya polisi
wafanyakazi
wa ndani
ifanyiwe kazi

KILIO dhidi ya matukio ya ukatili wa kijinsia
kimeendelea kusikika karibu maeneo yote nchini,
huku wizara yenye dhamana ya ustawi wa jamii
ikitoa maagizo tisa yenye mwelekeo wa kutatua
tatizo hilo.

Wakati wizara ikichukua hatua hizo wiki hii,
Wilaya ya Kinondoni imeripoti kifo cha mtoto wa
miezi 10 anayedaiwa kunyongwa na mfanyakazi
wa ndani wakati wazazi wake wakiwa kazini.

Hilo siyo tukio la kwanza linaloligusa kundi la
wafanyakazi wa ndani kudaiwa kushiriki kufanya
unyama wa aina hiyo dhidi ya watoto wa waajiri
Wao.

Wapo waliowafungia watoto wa mabosi wao
ndani ya jokofu, kuna waliowafungia watoto
chumbani na kuwatelekeza na baadhi waliripotiwa
‘kutembeza’ kichapo kikali dhidi ya watoto na ku-
wasababishia ulemavu na hata kifo.

Baadhi ya sababu zilizo nyuma ya unyama huo,
ni waajiri kutowalipa wafanyakazi hao ujira wao
kwa wakati na wengine kulipa kisasi baada ya
kuwa wamenyanyaswa na wazazi wa mtoto husika.

Mbali na sababu hizo zinazotawala mazingira
ya maslahi kwa wafanyakazi wa ndani na manyan-
yaso yaliyoambatana na matusi, pia wapo waliori-
potiwa kufanya unyama dhidi ya watoto kutokana
na imani za ushirikina.

Nipashe imekuwa miongoni mwa vyombo vya
habari ambavyo kwa muda mrefu vimeripoti
matukio hayo, yakiwamo ya wafanyakazi wa nda-
ni kunyanyaswa na waajiri wao kwa kunyimwa
chakula, kupigwa na mwisho wa siku vitendo hivyo
vinapozidi, wanachukua hatua ya kulipiza visasi
vyao dhidi ya watoto wanaopewa kuwalea.

Kutokana na tukio la wiki hii jijini Dar es Salaam,
Jeshi la Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinondoni, lilitoa
wito kwa wasaidizi wa ndani kutojichukulia sheria
mkononi na badala yake wafike kwenye mamlaka
husika kama kuna stahiki hawajatimiziwa.

Nipashe tunaunga mkono rai hii ya jeshi hilo,
tukiamini itakuwa miongoni mwa njia sahihi za
kupunguza kama siyo kumaliza kabisa vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto vinavyofanywa na wafan-
yakazi wa ndani katika maeneo mbalimbali nchini.

Tunaamini kwamba kundi hilo likiwasilisha
malalamiko yake kwa mamlaka husika kisha
mamlaka hizo zikachukua hatua stahiki dhidi ya
wanaoendekeza ukatili dhidi ya wafanyakazi wa
ndani, kutawanusuru watoto wengi dhidi ya uny-
ama huo.

Nipashe tunawakumbusha wafanyakazi wa nda-
ni kwamba ukatili dhidi ya watoto ni kosa kisheria
na ni kinyume cha haki za binadamu, hivyo badala
ya kulipa kisasi kwa mtoto dhidi ya madhila wanay-
otendwa na wazazi, wawasilishe malalamiko yao
kwa vyombo husika kama ilivyoshauriwa na Jeshi
la Polisi Kinondoni.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Msimu huu wakulima wa
pamba wanabebwa hivi

hakikisha pamba yote ya wakuli-
ma inaongezwa thamani kwa
kutumia viwanda vya ndani,
hasa pale wafanyabiashara wen-

PAMBA ni moja ya mazao
matano ya kimkakati, ambayo
serikali imeamua kuyawekea
mkazo maalum wa kuyaende-
leza na pia kuyatafutia masomo
ili wakulima wanuifake nayo
huku yenyewe ikipata kodi.

Mazao mengine ni korosho,
kahawa, chai na tumbaku na
sasa yameongezeka mkonge na
mchikichi ili kuongeza mapato
ya wakulima na kuwa chanzo
cha kuaminika cha malighafi ka-
tika uchumi wa viwanda.

Lakini kwa muda mrefu,
wakulima wa pamba wameku-
wa na malalamiko mbalimbali
ikiwamo kutolipwa fedha kwa
wakati na mizani ya kupima zao
hilo kuchakuliwa na kuwaibia.

Malalamiko mengine ni ku-
uziwa mbolea feki na pia ku-
katwa fedha mara ya kuuza
pamba ili kulipia pembejeo zote
ambazo hukopeshwa wakati
wanapoandaa mashamba hadi
kuvuna.

Katika jitihada za serikali za
kuwapunguzia kero wakulima
wa zao hilo, iliamua kutopanga
bei ya pamba katika msimu wa
mwaka 2020 ili kuwezesha soko
kuamua na mkulima kupata
soko la uhakika.

Badala yake yenyewe ndiyo
ikawa msimamizi mkuu ku-
hakikisha maslahi ya wakulima
wa pamba yanalindwa muda
wote, wapate soko la uhakika
kwa kuzingatia ushindani ili wa-
pate faida.

Hatua hiyo ya serikali ni ku-
taka kufanya kilimo kuwa cha
kibiashara na si cha kujikimu na
kuwaondolea wakulima vikwa-
zo ambavyo vinaweza kukwa-
misha juhudi zao za kuendeleza
zao hao.

Aidha, serikali inataka ku-

gi wanapojitokeza  kununua
pamba yote.
Wakati hayo yakiendelea,

wakulima hao wametangaziwa
tena habari njema ambayo
huenda wakaondokana na
malalamiko, kutokana na seri-
kali kusema, haitawakata fedha
za mbegu na viuatilifu, msimu

wa mwaka 2020/21.
Wakulima ambao wame-
kopeshwa viuatilifu, hawa-

takatwa fedha wakati wa kuuza
pamba yao, kama ambavyo
imezoeleka, kwa kuwa serikali
itatumia utaratibu mwingine,
ambao haumwumizi mkulima.

Hiyo inaweza kuwa habari nje-
ma wanayotangaziwa wakulima
wa zao hilo na Naibu Waziri wa
Kilimo, Hussen Bashe katika ki-
kao cha wadau wa pamba, mjini
Bariadi mkoani Simiyu.

Uamuzi huo uliotangazwa na
serikali unaweza kuwa moja ya
mikakati yake ya kuendelea kili-
mo na mazao hayo ya kimkakati
ya biashara, hivyo wakulima ha-
wana budi kuchangamkia fursa
hiyo.

Wakulima wa pamba an hata
wa mazao mengine ya kimkaka-
ti hawana budi kuchangamkia
fursa hiyo, kwa kuwa yanataraji-
wa kuendelea kuwa chanzo ki-
kuu cha ajira na fedha za kigeni.

Si hapo tu bali serikali inase-
ma, yatakuwa yanauzwa kwa
njia ya ushindani huku wakuli-
ma wanaozalisha kwa ubora
wakinufaika na bei ya juu zaidi
kwa lengo la kumwinua mkuli-
ma.

Serikali pia inasema, ime-
panga kuongeza usimamizi ka-

tika uzalishaji wa mazao hayo
makuu ya biashara, kwa vile
kwa kipindi kirefu uzalishaji
ulishuka kutokana na matatizo
mbalimbali.

Miongoni mwa matatizo ya-
nayotajwa kuchangia hali hiyo,
ni kupungua tija katika uzal-
ishaji, baadhi ya wakulima kua-
cha kulima mazao hayo kutoka-
na na kukata tamaa kwa sababu
mbalimbali.

Baadhi ya sababu hizo ni vion-
gozi wa vyama vya ushirika ku-
totekeleza vyema wajibu wao,
wizi, dhuluma na pia ushiriki
mdogo wa maofisa kilimo katika
kusimamia kilimo cha kitaala-
mu.

Ni vyema sasa kama vyama
vya ushirika vimeimarika, basi
wakulima wakumbushwe kuuza
pamba kupitia vyama hivyo ili
kupunguza ulaghai kwenye mi-
zani kwa kuwa wasimamizi na
watumiaji wa mizani watakuwa
ni wakulima wenyewe wa pam-
ba na si mawakala.

Hivyo wote wa kilimo wakimo
Wakala wa Vipimo Tanzania
(WMA), waanze kutoa elimu
kwa wakulima kuhusu kutam-
bua mizani feki na kuihakiki
kablaya msimu wa mwaka huu
utakapowadia.

Elimu hiyo inaweza kuwa-
saidia kujilinda wenyewe wakati
maofisa vipimo wanapokuwa
hawapo katika vituo vya kuuzia
pamba yao, na pia ni kuwawez-
esha kupata faida ya thamani
kamili ya jasho lao.

Kwa mikakati hiyo na mingine
mingi, ni wazi kwamba, pamba
ya Tanzania itarejesha hadhi
yake ya kuitwa ‘dhahabu nye-
upe’ na kuweza kutumika katika
uimarishaji uchumi wa mkulima
na nchi kwa ujumla.
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Nkwazi
Mhango,
Canada

KI iliyopita, tuliahidi
kudurusu kwa kina
suala la kuchungu-
zana ili kubana wale
wanaoibia umma kwenye nafasi
walizopewa kuutumikia na si ku-
uhujumu au kuutumia.

Leo tutaangazia baadhi maeneo
yanayopaswa kutushughulisha ka-
tika kuchunguzana ili kubaini na
kukomesha wizi ambao, kwa nchi
nyingi za kiafrika, umekuwa kama
desturi kama siyo mazoea tena ma-
baya ya kimfumo yanayoonekana
kukubalika.

Tuanze na bandari. Hili ndilo
lango kuu la kutolea na kuingizia
bidhaa kwa taifa na mataifa jirani
yasiyo na bandari linalopaswa
kuchangia pakubwa pato la taifa na
si la watu binafsi wachache, yaani
wafanyakazi na wateja wao wasio
waaminifu na wazalendo yaani
wafanyabiashara wanaoshirikiana
nao kuhujumu taifa. Hakuna ubi-
shi. Watumishi wengi wa idara hii
wana ukwasi usiolingana na kipato
chao stahiki japo si wote. Ila ikilin-
ganishwa na wengine si haba.

Ukiondoa bandari, iko Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) ambayo
nayo licha ya kuwa na uhusiano
wa moja kwa moja na bandari, pia
husimamia mapato yote ya taifa.

Pia ina uhusiano wa moja kwa
moja na wafanyabiashara wote
nchini hivyo kuingiza wizara ya bi-
ashara. Wafanyakazi wa idara hii
nao ni wa kuchunguza sana tena
mara kwa mara. Rejea mkutano wa
Rais John Magufuli na wafanyabi-
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Tuwachunguze watumishi wetu
kwenye maeneo yenye mshiko

ashara Tkulu mwaka 2019. Mfanya-
biashara mmoja toka Mbeya alise-
ma wazi kuwa wafanyabiashara
wengi hutoa rushwa kutokana na
baadhi ya maofisa wa TRA kujenga
mazingira ya kufanya hivyo kwa
kuwakadiria kodi kubwa kuliko
stahiki.

Sambamba na bandari ni idara
ya biashara ambayo nayo ina ush-
awishi mkubwa katika kuingiza na
kuuza bidhaa nje. Wafanyakazi wa
idara hizi nao wana ukwasi usio wa
kawaida. Hivyo, nao ni wa kuwek-
wa kwenye kundi la kuchunguzwa
vikali. Je, mchezo huu umeacha? Je,
ni wangapi wameutumia kutajirika
waliopo na waliokwishastaafu? Je,
hawa si wa kufuatilia na kuhakiki
mali zao hata kama hawamo kazini
tena?

Eneo lingine tunayopaswa ku-
litupia jicho kali ni Idara ya Uha-
miaji. Hii hughulika na utoaji vibali
kwa wageni vya kazi na ukazi kwa
wageni na pasi za kusafiria kwa
watu wetu. Huku nako kuna kila
aina ya ulaji ambao huikosesha
serikali mapato.

Kuna kipindi pasi zetu zilikuwa
zikiuzwa kwa wageni na wahamiaji
haramu kama njugu hadi baadhi
ya nchi zikaiona pasi yetu kama
karatasi isiyo na thamani. Sam-
bamba ni hii ni vituo vya mipakani
na viwanja vya ndege ambavyo
vilisifika kwa kupitisha madawa
na vitu vingine haramu kama ili-
vyowahi kutokea kupitisha twiga
mzima kwenda ughaibuni. Sijui
kesi hii imeishia wapi.

Ukiachana na uhamiaji na vituo
vya mipakani, kunafuatia mbuga
zetu za wanyama na utalii kwa
ujumla. Rais Magufuli ni shahidi
kuwa kuna watu wamekuwa waki-
tumia rasilimali zetu kujineeme-
sha wakati taifa likiendelea kuwa
maskini. Rais aliwahi kuelezea ho-
teli moja inayotosha mamia ya dola
kulala usiku mmoja ukiachia mbali
vitalu vya uwindaji na ujangili am-
bavyo vina baraka za watumishi wa
umma wanaovitumia kujineeme-
sha binafsi.

Linalofuatia ni eneo linaloshu-
ghulikia madini. Nchi yetu im-
ejaliwa wingi wa madini ambayo
mchango wake ungekuwa mkubwa
kwa uchumi wa taifa kama tunge-
pambana na watumishi wabovu
kwenye eneo hili na kuyatumia
vizuri na vilivyo. Hapa hujagusia
kwenye nishati ambapo ulanguzi
wa umeme umekuwa kikwazo ki-
kubwa kwa maendeleo ya watu
wetu. Wafanyakazi wa maeneo
haya wanabidi kuchunguzwa bila
huruma sawa na watajwa hapo juu.

Maeneo mengine yanayopas-
wa kuchunguzwa bila huruma ni
kuanzia Taasisi ya Kupambana na
Kuzuia Rushwa (TAKUKURU), ma-
hakama, polisi, Bohari

Kuu ya Dawa na hospitali zetu.
Kuna haja ya Rais kuunda kikosi
cha siri ambacho kitakuwa kikiwa-
chunguza hata wale tuliwaamini
kuwachunguza wengine.

Leo nimegusia maeneo husika
kwa kuangalia uzoefu wangu hapa
Kanada na nchi nyingine tunazoiita

zilizoendelea ambazo hazina mch-
ezo na mapato ya serikali na yale
ya wananchi au wakazi wake kama
sisi. Kila mwananchi na mkazi lazi-
ma ajaze taarifa za kodi na mapato
yake kila mwaka kwa mujibu wa
sheria na siyo utashi.

Ukiwa na pesa zaidi ya kipato
chako bila maelezo, inataifisha na
unashitakiwa kwa makosa ya jinai.
Hii ndiyo siri kubwa ya utajiri wa
nchi husika pamoja na mengine.

Mwisho, serikali yetu inapaswa
kuanzisha mfumo ambapo kodi
yake nyingi hukusanywa toka
kwenye bidhaa na huduma moja
kwa moja. Kwamfano, hapa Kanada
kuna aina mbili kwenye bidhaa na
huduma. Kodi ya serikali kuu na ile
ya serikali ya mkoa. Unaponunua
kitu au kupewa huduma, serikali
hupata pesa yake hapo hapo.

Kufanikisha hili, kila anayeuza
au kutoa huduma lazima atoe
risiti. Pia lazima awe na mashine
ya kielektroniki (EFD) kwenye
biashara yake. Kutoa EFD si
jibu kama hakutakuwa na
mfumo endelevu, madhubuti
na wa uhakika wa kuhakikisha
hazichezewi au kutotumika.

Hivyo, lazima kuwe na sheria
kali ya matumizi ya mashine hizi.
Muhimu, kuwachunguza watumi-
shi kwenye maeneo yanaoingiza au
kuhusika na mshiko lazima kuwe
endelevu. Wanaogundulika waa-
dhibiwe vikali ili kuwaonya wen-
gine. Kati ya yote, ni kubana fursa
yoyote ya mtu kuwa na utajiri usio
na maelezo.

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

ODI ya Kusimamia Mich-
ezo ya Kubahatisha
nchini (GBT), mkoani
Singida, imeteketeza
mashine 13 za mchezo wa kuba-
hatisha, zilizokamatwa baada ya
kubainika ziliingizwa nchini kiny-
ume cha sheria, kanuni na tara-
tibu za mchezo huo.

Huu ni miongoni mwa michezo
ambayo wengine wamekuwa
wakiita kamari, na hata wakati
mwingine kupigwa marufuku
kwa kuwa haramu na wabainikao
kuicheza, huchukuliwa hatua kwa
kuvunja sheria.

Safi sana, kwamba mashine
hizi zimekamatwa baada ya
kuingizwa nchini kinyume na
taratibu, pengine na kuikosesha
Serikali mapato yatokanayo na
kodi ambayo ingelipwa kama
hazikupita njia za panya.

Inanikumbusha mwaka fulani
maeneo ya Arusha, ambako
vifaranga kadhaa vilikamatwa
na kuteketezwa moto, baada ya
kuingizwa nchini bila taratibu
kutoka nchi jirani.

Hatua kama hii pia inaweza
kuchukuliwa kwa chakula
kinachoingizwa nchini kwa njia
hiyo hiyo, au hata bidhaa yoyote
inayokiuka sheria, kanuni na
taratibu na kukanyaga ardhi ya
Tanzania.

Safi

kabisa, tunaheshimu

taratibu, kanuni na sheria
tulizojitungia wenyewe, hakuna
wa kulaumu au kulalamikiwa
hapo. Unajua kabisa sheria,
kanuni na taratibu zipo, wewe
kwa makusudi yako unakiuka!
Kwa nini visiteketezwe!

Mpaka sasa tunaamini na
kujiaminisha, kwamba hatua hiyo
ya kuchoma moto bidhaa hizo
ndiyo komesha na yenye tija na
ni onyo kwa yeyote mwenye nia
ya kufanya hivyo. Akiona moto
unaviwakia, hatathubutu tena
kufanya hivyo.

Naamini adhabu hii inayotolewa
kwa bidhaa hizo, zikiwamo
mashine na hata wale vifaranga,
inavihusu hivyo na bado wamiliki
wao nao watakumbana na adhabu
stahiki yao, kwa kukiuka sheria,
kanuni na taratibu zilizopo.

Lakini najiuliza, hivi ni kweli
kuna tija katika kuteketeza mali
hizi au kulikuwa na tija kuteketeza
vifaranga wale? Hivi mathalan,
wahusika wangechukuliwa hatua
kwa ukaidi wao, na mashine hizi
wakarudishiwa au la, zikapigwa
mnada kingeharibika nini?

Eti, hivi kama mmiliki wa
vifaranga wale angechukuliwa
hatua na viumbe hao wakaachwa
waendelee kukua kwa maslahi
yake, au ya wengine hata kama ya
watoto yatima, nini kingeharibika?

Hivi mnadhani ni kwa nini JPM

amekataa katukatu kusaini wauaji
walio magerezani kunyongwa?
Anajua kwamba haina tija kuua
walioua, kwa sababu ukiwaua
waliouawa hawawezi kufufuka.
Lakini mbali na ucha Mungu

wake na hofu aliyonayo
kwa Maulana wake, anajua
akiwanyonga atakuwa

amepunguza tu nguvukazi ya
Taifa na uzalishaji magerezani
utapungua. Kwa nini asiwaache
waendelee kulima maisha yao
yote na kujilisha, kutulisha na
kulisha Taifa!

Tufike mahali tuone ni kipi bora,
kwa sababu kupanga ni kuchagua,
kama ambavyo tunapokamata
magari yaliyofanya makosa ya
ama kuingia nchini kipanyapanya
au kuingiza magendo, mbona
hatuyachomi moto.

Yakikamatwa, tumeshasikia
ama yakiuzwa kwa mnada au
zikipewa taasisi hususan za
usalama, kuyatumia kwa kazi
zingine. Kwa nini sasa tuteketeze
mashine ambazo zingeweza
kutuingizia kipato sisi na Taifa?
Kwa nini tuchome moto vifaranga
masikini wale, badala ya kuwakuza
tuwalie mayai au nyama yao?

Wakati mwingine yatupasa
kukaa na kufikiria tu kwamba,
angalia, tumekamata pombe
kutoka nje ya nchi, imeingia
hapa kwa njia ya panya na haiji

Tusiteketeze kila tukamatacho jana

kumwagilia mimea bali kuuzwa
na kunywewa.

Pombe  hii tuliyoikamata,
kwanza si haramu, tumeipima
haina sumu na ikinywewa na
Watanzania  itawachangamsha,
lakini pia itaingiza chochote
kwenye fuko la Serikali na
chochote  hicho  kitatumika
kutekelezea miradi yetu.

Ona, tuna upungufu wa
madarasa na madawati, kutwa
kucha tunakimbizana kuhakikisha
madarasa yanajengwa na
madawati ~ yananunuliwa, ili
vitoto visome vimekaa kwenye

madawati raha  mustarehe,
havichomwi jua havinyeshewi
mvua wala havijikung'uti

mavumbi. Tutajenga na nini kama
tutaendelea kuteketeza mashine
na vifaranga?

Lakini tukumbuke pia, mashine
hizo za michezo ya kubahatisha ni
ajira kwa vijana wetu ambao hivi
sasa wanasoma wanamaliza shule
na vyuo na kurudi kwa baba na
mama zao wawatafutie ajira.

Hivyo basi wakijitafutia
waachwe watafute, wakikosea
wakadakwa wamekiuka

waadhibiwe lakini wasiteketezewe
mitaji yao, kwa sababu baada ya
hapo wataanza tena msako wa
mitaji, wakiikosa watajiingiza
kwenye uhalifu. Nani atalaumiwa
sasa? Alamsiki!
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Na Thobias
Mwanakatwe

TAKA mitano ya utawala
wa Rais John Magufuli
na mitano mingine ali-
yoanza nayo Novemba,
mwaka jana, ni wazi kuwa mipango
yake mikuu ni kuifanya Tanzania
kuwa taifa linalojitegemea na si tege-
mezi.

Dalili zinajionyesha wazi kwamba
mwamba huyu JPM hataki utani,
amedhamiria kufanya kweli ndiyo
maana kuna miradi mikubwa iliyo-
jengwa na inayoendelea kujengwa
ambayo inatekelezwa kwa fedha za
ndani.

Kubwa ambalo liliwaacha mido-
mo wazi wafadhili ni hatua ya JPM
alipoamua Tanzania kugharimia
uchaguzi mkuu kwa mabilioni ya
fedha wakati katika uchaguzi wow-
ote tumezoa wafadhili wakitupiga
tafu. Safari hii JPM kasema tupam-
bane wenyewe. Ni kutokana na
misimamo hiyo ya JPM ya kutaka
Tanzania isimame kwa miguu yake
ndipo tunaposema uhuru wa kweli
wa taifa hili unakuja.

Naomba nieleweke ninaposema
uhuru wa kweli unakuja simaani-
shi kwamba Tanzania bado hatuna
uhuru, bali nachokimaanisha ni
kwamba unapokuwa tegemezi kwa
mtu au nchi fulani unakosa uhuru
wa kujiamulia mambo yako mwe-
nyewe kwa sababu yule aliyekusa-
poti au kukupiga tafu atataka ufanye
mambo anayoyapenda yeye na huko
ndiko kukosa uhuru wa kweli.

Uhuru wa kweli kwa taifa lolote
unatafsiriwa katika uwezo wake

Mitano tena ya JPM katika vita
kali ya kuondokana na utegemezi

husika kutambua changamoto za
watu wake na kuzitafutia majibu
bila msaada kutoka nje au kwa ji-
rani. Taifa linapokuwa halina uwezo
wa kutatua matatizo yake ya ndani
mpaka lipate msaada toka nje, lin-
aitwa taifa tegemezi na kamwe hali-
wezi kuwa huru.

Lakini pia hii haina maana
kuwa kila taifa lazima liwe na uw-
ezo wa kila kitu na uwezo wa ku-
tatua changamoto zake za ndani
bila kutegemea taifa lingine! Hali ya
kutegemeana haiepukiki katika du-
nia ya utandawazi na katika kutatuta
Maendeleo ya kweli.

Moja ni uwezo wa nchi husika
kiuchumi kwa maana ya uwezo wa
kuzalisha bidhaa na huduma na ku-
ziuza ndani na nje ya mipaka yake,
hii ndiyo ishara ya kwanza ya uhuru
wa taifa.

Pili ni uwezo wa Nchi husika kue-
ndesha mipango yake na mambo
yake ya ndani kwa kutumia mapato
yake yake ya ndani, hii utafsiriwa
kama nchi huru. Uwezo wa kukusan-
ya na kugawanya mapato ya serikali
kwenda katika shughuli za maende-
leo ni kipimo kizuri cha uhuru.

Tatu ni uwezo wa nchi husika ku-
punguza utegemezi wa misaada ya
kifedha, kiteknolojia na kielimu, pia
ni ishara ya uhuru wa kweli katika
taifa. Nne, uhuru wa nchi upo katika
kudumisha utamaduni wake dhidi
ya utamaduni wa nchi zingine na
daima taifa usimama kutetea “tunu”
zake kama utu, lugha, mavazi, miiko,
desturi na utamaduni kwa ujumla.

Uhuru wa bendera au wa kisiasa
bila uhuru wa kiuchumi ni kazi bure
kwa hiyo taifa linapaswa kuutafuta
uhuru wa kiuchumi kwanza kwa
gharama yoyote.

Japo kumekuwa na juhudi za
makusudi katika awamu zote za
uongozi wa taifa la Tanzania katika
kuutafuta uhuru wa kiuchumi,
awamu ya tano imejipambanua
chini ya JPM kwamba inataka
Tanzania kuwa mbia wa maendeleo
nasi tegemezi wa maendeleo.

Juhudi za wazi za kujitegemea
za serikali kupitia ukusanyaji wa
mapato na ujenzi wa miradi ya
kimkakati ni ishara ya kuonyesha
taifa linautafuta uhuru wa kweli,
yaani uhuru wa kiuchumi.

JPM ameendelea kutafuta maslahi
ya kiuchumi ya Tanzania dhidi ya
wawekezaji kwa staili ya “Win - Win
Situation” kwa kufanya majadiliano
mapya katika baadhi ya maeneo
ambayo yalionekana tunapunjwa
katika sekta ya madini.

Hatua za makusudi za kulinda
rasilimali za taifa zimeonekana
kuzaa matunda katika maeneo
ya rasilimali madini ya tanzanite,
wanyamapori, matumizi sahihi ya
mapato ya serikali na kadhalika.

Katika kukuza na kuendeleza
utamaduni wa  taifa, hatua
mbalimbali za makusudi za
kukifanya Kiswahili kuwa lugha
ya kiofisi katika ukanda wa Afrika
Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa  Afrika  (SADC)
zimechukuliwa.

Kuna nia ya dhati kabisa kila mtu
anaona ya kuutafuta uhuru wa
kweli wa kiuchumi chini ya serikali
ya awamu ya tano na matokeo yake
yameonekana wazi kwa Tanzania
kufikia uchumi wa kati kabla ya
kufikia muda kikomo iliyojiwekea.

Hata hivyo, mipango ya serikali ni
kama imeanza kuwatisha mabeberu
wa ndani na wa nje, hivyo kuwapo
kwa vita vya wazi vya kutukwamisha
kutufanya tusifikie ndoto yetu ya
kuwa taifa huru kiuchumi, hivyo
kuwa Taifa kubwa kisiasa.

Kama mipango na hatua zina-
zochukuliwa na serikali ya awamu
ya tano zitafanikiwa basi Tanzania
itakuwa miongoni mwa mataifa
yenye uchumi mkubwa katika
ukanda wa Afrika Mashariki na Kati,
hivyo kuwa na uwezo wa kujiamulia
mambo yake.

Uchumi mkubwa utatupa Uhuru
wa kutengeneza ajira na miradi
mengine ya kijamii kuwahudumia
wazee na Watanzania kwa ujumla
kupitia miradi ya afya, makazi na
nyanja zingine za maendeleo yao.

Hatua ambazo zinachukuliwa na
serikali ya awamu ya tano zinaonye-
sha wazi kuwa serikali ina kitu inaki-
tafuta kufikia malengo makubwa ya
kuwa nchi inayojitegemea na si tege-
mezi. Shime Watanzania tumuunge
mbkono JPM.

MUNGU IBARIKI TANZANIA

Kwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

L LULYT NN LN Nafasi na wajibu wa mume katika ndoa

Na Mch. Dk.
Enock Mlyuka

AMA nilivyoeleza katika

makala iliyopita, mpango

wa asili wa Mungu kuhusu

doa ni mume na mke wai-

shi pamoja katika amani na utulivu

kamili. Mungu aliwaumba mwana-

mume na mwanamke ili wahitajiane

kwani kila mmoja anacho cha ku-

changia katika uhusiano na maisha

yao. Mwanamume na mwanamke
wanategemeana.

Pamoja kwamba wajibu na ma-
jukumu yao yanatofautiana, wako
sawa kwa umuhimu. Wote ni watu
muhimu katika kujenga familia na
jamii iliyo bora.

Wanandoa wakiishi maisha ya
kuhitajiana na kutegemeana, pendo
la ndoa litadumu. Makala iliyopita
nilijadili nafasi na wajibu wa mke
katika ndoa. leo, tutaangalia nafasi
na wajibu wa mume katika ndoa.

Yafuatayo ni majukumu ya mume
katika ndoa:

Kuongoza na kuelekeza

Baba ni kiongozi mkuu wa fa-
milia na si mtawala wa mke wake,
kiasi cha kumnyima fursa ya kutoa
maoni, ushauri, kushiriki katika ua-
muzi na kadhalika. Kinababa wana-
tazamiwa kuwa na uwezo wa kuon-
goza familia zao.

Kinababa  wanaposhindwa
kuongoza familia zao, wasaidizi

wao ambao ni wake zao watalazi-
mika kubeba majukumu yao. Maju-
kumu yao yanapobebwa na wake
zao wasilalamike na kunung'unika
kwani mwanamke anayejitambua
hawezi kukubali familia iangamie.
Wanawake wana uwezo mkubwa
wa kuleta mabadiliko katika maisha
ya wengi wakipewa nafasi na kutu-
mika vizuri.

Kumpenda mke

Wanawake huongozwa na hisia
zaidi. Hivyo, Mungu amempa mume
wajibu wa kumpenda mke wake.
Waume wanaojua kupenda na kui-
shi na wake zao vizuri, hunufaika
na mema ya mke. Ni vizuri waume
wafahamu kwamba, kinachom-
fanya mke afurahie ndoa yake ni
kupendwa kwani upendo ni dai la
msingi katika ulimwengu wa mwa-
namke. Mume anayempenda mke
wake hawezi kumfanyia vitendo vya
ukatili.

Kuilinda familia

Familia hujisikia salama kwa
uwapo wa baba. Baba awe muun-
ganishi wa familia yake na si mvuru-
gaji. Anapaswa ailinde familia yake
kwa kutoa maelekezo na miongozo
bora ya kujenga nidhamu na kuima-
risha familia. Pia atengeneze mfumo
imara wa kuisimamia familia yake
dhidi ya watu waovu na wenye nia

mbaya.

Kutunza na kutoa mahitaji

Kinachomfanya =~ mwanamume
aitwe baba si mtoto au watoto, bali
ni majukumu aliyoyabeba katika
familia yake kwani wenye watoto
huwatunza. Wasiowatunza watoto
wao wamepoteza sifa ya kuwa baba,
hivyo wamebaki na sifa ya kuwa wa-
naume tu.

Kwa mantiki hiyo, kutunza familia
ni wajibu wa msingi wa baba. Baba
anao wajibu asilia wa kuitunza fa-
milia yake kwa kuijali, kuithamini
na kutoa mahitaji. Baba anapotimi-
za wajibu huu kwa familia yake,
anaongeza thamani ya uwepo wake
katika familia.

Kuwa na muda na familia

Imejitokeza mahali pengi kuwa
mwanamume kaoa, lakini haone-
kani nyumbani kwake. Hali hii ime-
sababisha watoto wengi leo kuwa na
malezi ya mama zaidi kuliko baba.
Kinababa wengi hawana muda na
familia zao kwa kisingizio cha kazi
na kutafuta maisha.

Matokeo yake, watoto wana-
jengewa mazingira ya kuona mama
yao niwa muhimu na thamani zaidi
kuliko baba yao kwa sababu ndiye
mwenye muda na wao. Hali hii im-
ewaathiri wababa wengi, hasa pale
watoto wanapokuwa watu wazima

kwani wanamjali zaidi mama yao
kuliko baba.

Baba asipokuwa na muda na fa-
milia yake ni kiashiria cha kutokuja-
li. Pole pole baba anahamishia tabia
hiyo kwa watoto wake. Kama nilivy-
oeleza awali, nao wakiwa watu wazi-
ma wengi wao hufanya vivyo hivyo
katika ndoa zao, kwani ndicho wali-
chojifunza kutoka kwa baba yao.

Kuhangaikia familia ni wajibu
muhimu wa baba, lakini hiyo isiwe
kisingizio cha kudumu cha baba
kukosa muda na mwenzi wake au
familia yake. Kuhangaikia mahitaji
ya familia ni muhimu kuende sam-
bamba na kutengeneza muda wa
kuwa na familia ili kuleta amani na
utulivu nyumbani.

Mjenzi wa nidhamu

Mungu amewapa akina baba mi-
suli ya kujenga nidhamu ya familia.
Kama nilivyoeleza awali, vijana wen-
gi leo hawana nidhamu kwa sababu
baba zao hawakutumia nafasi zao
vizuri kuadabisha na kuelekeza
wakati wakiwa watoto.

Kinababa wengi hawana muda na
watoto wao. Wako mbali nao. Wato-
to wanapokosa malezi ya baba, kuna
vitu watoto wanavikosa ambavyo
ni muhimu katika makuzi bora. Ni
muhimu kinababa kuzingatia jambo
hili kuepuka matatizo yasiyo ya la-
zima hapo baadaye.
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Jdhaifu wa mzaz

I hali inayojitokeza kwa

wazazi na watoto wengi,

na kila inapotokea mzazi

na mtoto kila mmoja
kwa wakati wake hutafuta saba-
bu ni nini kimewafanya wawe
katika hali hiyo.
""" wazazi wengi
hutafuta sababu za chanzo cha
kutoelewana na watoto wao
kupitia kwa waganga wa kienyeji.
Wanachoamini wao ni lazima
kutakuwa na mkono wa mtu.
Iweje wao na watoto wao wasiele-
wane?

Wanafanya hivyo pale wan-
apoona watoto wao wakubwa,
wenye uwezo wa mali na fedha,
wanashindwa kuwasaidia hata
kwa mambo yao madogo tu ya-
nayohitaji fedha. Wanaamini hilo
haliwezi kutokea bila ya ‘mkono
wa mtu’.

Hilo limewai kutokea baina

NA HAMIS KIDAGO

ya bibi Edith Mgaya, mkazi wa
Chamazi, nje ya jijini Dar es Sa-
laam. Yeye na mwanae hawaku-
wa wakielewana kabisa.

Edith anasema: “Ilifikia mahali
mwanangu alikuwa hakanyagi
nyumbani hata miezi minne
mpaka mitano, namuona tu an-

0657 207168

VOUS.......ouvert

US

apita barabarani na gari yake.”

Edith akahisi si bure, lazima
kuna mkono wa mtu kwa sababu
mtoto wake alikuwa na uwezo
mkubwa wa mali, akaenda kwa
mganga. Anasimulia:

“Kumbe alikuwa amelogwa.
Mganga akanipa dawa. Akaniam-

QUIZ

DOotoshe ukwe

bia nimuite na nijaribu kuongea
na mwanangu kwa upole wakati
natumia dawa hiyo. Leo ni mwa-
ka wa sita sasa hatujakwaruza-
na.”

Ni kweli, kwa imani za kiroho
uchawi upo na hata vitabu vi-
takatifu vinaeleza madhara yake
na vinakataza waumini kushiri
uchawi, lakini je, katika hili la
mzazi na mtoto ‘kuwa mbalim-
bali’ ni uchawi ndio unaosababi-
sha?

“Jibu haliwezi kuwa la moja
kwa moja”, anasema Denis Mun-
ga, mtaalamu wa masuala ya sai-
kolojia na kufafanua:

“Haliwezi kuwa la moja kwa
moja kwa sababu pamoja na
kwamba uchawi upo na watu wa-
nauamini, lakini katika kesi nyin-
gi za mzazi na mtoto kutoelewa-
na suala la saikolojia linachukua
nafasi kubwa sana”.

Munga anatoa mfano: “Mfano

Andika kitenzi Ouvrir (yaani
kufungua) katika nyakati tofauti
kama zilivyoainishwa hapo chini

ils/elles.......ouvert

Indicatif futurantérieur
présent j e ouvVErt
j' tu e OUVErt
tu il/elle —.ouvert
il/elle nous e ouvVErE
NOUS.............. VOUS e ouvert
VOuS ils/elles .......ouvert
ils/elles
passéantérieur
imparfait i eus
tu tueus
il/elle il/elleeut
nous nousedmes
VOUS oo vouseUtes
ils/elles ils/elleseurent
future simple Conditionnel
j' présent
tu j
il/elle tu
nous il/elle
Vous nous
ils/elles VOus
ils/elles
passé simple
j' passé
tu j’ aurais
il/elle
nous tuaurais
VOuS il/elleaurait
ils/elles nousaurions
vousauriez
passé compose ils/ellesauraient ...
j Al e,
tu as
il/elle a Infinitif
nousavons .. présent passé
Vousavez
ils/ellesont
Participe
plus - que - parfait présent passé
j e OuvVert R
tu .....ouvert A (1S
il/elle ....ouvert avant ...

NOuS.......ouvert

PAKA RANGI

kilimo

Uhusiano wa Umma.

lichokifanya

daktari SWALI

wazazi wenye tabia ya kupenda
kutokaa pamoja na watoto wao,
hawa wanajenga tatizo hilo we-
nyewe. kutopenda kuwa karibu
na mtoto wako wakati akiwa
mdogo kunajenga ufa baina
yenu.

“Ufa huu ukiendelea kwa
muda mrefu, yanakuwa ni mai-
sha ya kawaida baina ya mzazi na
mtoto, hata kama mtoto atakuwa
na umri wa miaka hamsini, kwa
sababu msingi ulishajengwa tan-
gu utotoni”.

Wazazi wengi wanaoshindwa
kushirikiana na watoto wao ka-
tika hali ya utu uzima wanavuna
matunda ya ukali waliuonyesha
kwa watoto wao walipokuwa wa-
dogo.

Hii inasaidia kwa wazazi wa
kizazi hiki kujifunza jambo hilo
na kurekebisha pale wazazi wao
walipojikwaa kwa malezi yao
wao.

AMAA mmoja alivamia semina ya wasomi ili-
@ J yokua inafanyika maeneo ya posta, wakati wa
g kujitambulisha hali ilikuwa hivi.
1: Naitwa Anna niko SUA mwaka wa tatu nasomea

2. Naitwa Stella niko UDSM mwaka wa pili nasoma

3: Naitwa Emmanuel niko UDOM mwaka tatu nas-
omea Computer science.

4: Jamaa akainuka kisha akasema”Naitwa Elisha
niko TANESCO mwaka wa saba nasoma mita”.

Ng'ombe dume anaitwaje?
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Alitelekeza familia, akaishia kuuza machungwa mtaani!

IKUKARIBISHE tena

msomaji wangu katika

safu hii ya Maisha Ndi-

vyo Yalivyo. Hii ni sehe-
mu ya pili mwendelezo makala
ya wiki iliyopita, ikihusu mama
mmoja aliyejitosa kulea watoto
wake wanne baada ya mumewe
kumteleteza.

Kwa wale ambao hawakukiso-
ma kituko hicho wiki iliyopita ni
hivi; familia ilikuwa tajiri na mai-
sha mazuri sana. Mume akawa
na tamaa ya mahusiano na wa-
nawake nje ya ndoa.

Siku moja akaamua kumsafiri-
sha mkewe na watoto kwenda ki-
naye alienda pamoja nao am-
bako alikaa kwa siku mbili kisha
akarejea mjini kwa kazi zake.

Mke naye baada ya mwezi
akataka kurudi mjini nyumbani
kwake na watoto ambao waliku-
wa wanahitajika kurudi shuleni.
Cha ajabu, mama huyu kurudi
alimkuta mwanamke mwingine
nyumbani kwake.

Hakuruhusiwa kuingia ndani
na hata alipompigia simu mume
wake hakupatikana. Alipagawa

akawa chizi wa barabarani. Hata
hivyo, alipata msaada wa maom-
bi akapona.

Akapewa fedha za mtaji akaan-
za biashara ya kununua khanga
na vitenge. Bibie huyu alikubali
kuanza upya bila kuangalia
utajiri aliowahi kuwa nao. Wakati
wajarudi shule bali walikuwa wa-
kichunga mifugo ya babu yao na
kulima.

Aliendelea kuuza vitenge kwa
bidii na kwa sababu alikuwa
tayari ameokoka, alimshirikisha
Mungu kwa kila anachokianzi-
sha.

Baada ya mwaka mmoja, yule
dada alikuwa na mtaji usiopun-
gua Sh. milioni tano kutoka
Sh.50,000 alizopewa kujikimu
kimaisha. Alichukua uamuzi wa
kurudi Dar kuendeleza biashara
ya vitenge.

Wakati huo watoto wake
wakiwa tayari wamerudi shule
kuendelea na masomo yao. Akaf-
ungua duka kubwa Kariakoo,
akifuatia mzigo Kenya na Congo.
Mungu aliendelea kumpigania,
akajenga nyumba kubwa ya ki-

fahari, watoto akawahamisha
shule na kuwapeleka Nairobi,
Kenya.

Mungu akaendelea kumbariki
na kumfikisha hatua ya kumi-
liki maduka makubwa matano
ya vitenge, magari makubwa
ya kubeba mizigo kusafirisha
mikoani. Hakika alikuwa tajiri
kwa namna ya ajabu.

Baada ya miaka mingi kupita,
alishangaa siku moja kumuona
aliyekuwa mumewe akitembea
barabarani anauza machungwa!
Hakuamini macho yake kwani
alihisi anaota ndoto ya mchana
kutokana na kupita miaka mingi
bila kuonana.

Alikuwa amemsahau. Ajabu
mume wake ndiye aliyekuwa
wa kwanza kumtambua kwa ku-
muita jina lake. Yule baba aliku-
wa amechoka na kudhoofu kwa
namna isiyoelezeka.

Yule mama alipomuangalia,
hakutaka kuendelea kumsiki-
liza, baba aliomba msamaha ku-
tokana na majeraha aliyowahi
kumsababishia. Lakini wakati
anaondoka katika eneo lile al-
iona huruma ndani yake.

Huruma ile ilimsukuma am-
chukue na kumpeleka alipokuwa
ameegesha gari lake, akampandi-
sha na kumpeleka kwanza hospi-
tali kwani alikuwa amedhoofu na
kuonekana mgonjwa.

Baada ya vipimo kufanyika, ili-
gundulika kuwa tayari ameathiri-
ka na virusi vya Ukimwi na vili-
kuwa kwenye hatua ya mwisho.
Ilibidi apewe taarifa kuhusu afya
yake.

Habari hizo zilimfanya aangue
kilio na kumuomba msamaha
aliyekuwa mkewe kwa maumi-
vu yote aliyomsababishia. Yule
mama alimsamehe, jambo am-
balo katika hali ya kawaida lis-
ingewezekana.

Yule mama aliendelea ku-
muuguza kwa miezi mitatu bila
kumtelekeza wala kumnyanyasa.
Kwa bahati mbaya alifariki kuto-
kana na lile gonjwa.

Mpenzi msomaji, napenda nik-
ueleze jambo moja kuwa haijali-
shi umetelekezwa na mume au
mke unaweza kuinuka tena kama
ukiamua. Haijalishi umeshushwa
kiasi gani, ukimwamini Mungu
na kuchukua uvamuzi wa kusi-

mama tena, utashinda tu. Mungu
anasema hivi; Ayubu 22:29 “Hapo
watakapokuangusha, utasema
kuna kuinuka tena; Naye mny-
enyekevu Mungu atamwokoa”.

Yapo mazingira ambayo mtu
anayatengeneza  pasipo  ku-
jua kwamba ni majuto huko
aendako. Atajiona ni mshindi na
kwamba amemkomoa mwen-
zie, kumbe amejichimbia shimo
mwenyewe.

Jamaa alimtelekeza mke na wa-
toto bila kujua kuwa hiyo ndiyo
familia aliyotunukiwa na Mungu.
Hilo amelitambua akiwa katika
hali mbaya. Pengine Mungu ali-
weka mazingira hayo kumuonye-
sha huyo baba kuwa yule ndiye
alikuwa mke wa ndoto yake. Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.

Mpenzi msomaji, kila tuli-
SJanyalo, tujitahidi sana kum-
shirikisha Mungu. Shetani
amevuruga ndoa za watu wen-
gi. Naamini yapo mengi ume-
Jifunza kupitia yaliyoisibu fa-
milia hii. Je, una maoni au kisa
cha kimaisha? Tuma ujumbe
mfupi kupitia 0715268581.
Hadi wiki ijayo.

TBS ijipange vyema ukaguzi wa magari nchini

IVI karibuni Shirika la Vi-

wango Tanzania (TBS),

lilitangaza utaratibu

mpya wa ukaguzi wa ub-
ora wa magari yanayotoka nje ya
nchi, ambao awali ulifanywa na
mawakala katika nchi za Dubai
na Japan.

Kwa sasa gari baada ya kuwasili
nchini litakaguliwa ubora wake
na TBS na kama litakuwa na
marekebisho yoyote yatafanywa
katika gereji maalum zilizotam-
buliwa na shirika hilo. Wakati huo
huo mteja atawajibika kugharim-
ia matengenezo kama gari lake
litakuwa na ubovu wowote.

Serikali inasema uamuzi huo
umefikiwa ili kuongeza mapato
tofauti na awali ambayo ukaguzi
ulifanyika katika nchi ambayo
chombo cha usafiri kinatoka na
kupewa cheti cha ubora amba-
cho kilikuwa lazima kikaguliwe
bandarini mara baada ya chom-
bo kufika.

TBS imesema gharama za hu-
duma hiyo ni Sh. 300,000 na
awali ilikuwa Dola za Marekani

150 kwa gari moja na kampuni
aliyotumia mtu kuagiza gari ndi-
yo ilisimamia ukaguzi na kupata
cheti cha ubora.

Tangu kufikiwa uamuzi huo
kumekuwa na maswali mengi
ambayo ni muhimu sana yakajibi-
wa, kwamba kwa sasa usalama
wa vyombo wanavyoagiza Japa-
na na kwingine utakuwaje kwa
kuwa waliokuwa wanawauzia
magari walijua kuna ukaguzi wa
ubora unafanyika nchini humo,
wakalazimika kuhakikisha chom-
bo husika kipo katika hali nzuri.

Kwa kawaida mtu anapotaka
kununua gari anaingia kwenye
mtandao wa mawakala wa-
naotambulika duniani wenye ofi-
si katika nchi gari linakotoka na
linakokwenda ambao huonyesha
picha mbalimbali za gari husika
ambazo ni rahisi sana kumdang-
anya mtu kuwa chombo hicho ni
bora.

Ukishajiridhisha na chombo
husika kwa kuona picha basi
utatakiwa kufanya malipo kwa
njia ya benki ndipo utaratibu wa

kusafirisha chombo hicho un-
aanza, na kwa utaratibu wa sasa
ukaguzi utafanyika nchini na ndi-
po mteja atajua kama chombo
chake ni bora au la.

Lingine ni matengenezo na
uwezo wa kuhifadhi magari yali-
yo kwenye matengenezo, kwam-
ba sasa gharama zitaamualiwa
na wanaotengeneza na kadri wa-
navyokuhifadhia chombo hicho
katika karakana yao maana yake
utawajibika kufanya malipo flani
fulani.

Ni muhimu sana kwa utara-
tibu huu mpya wananchi waka-
tolewa hofu kwa kuhakikishiwa
kuwa anapoagiza chombo husika
kwa kujiridhisha kutoka kwa
mawakala husika basi anapata
chombo salama kulingana na
thamani ya fedha aliyotoa, kwa
kuwa hatakuwa na uwezo wa
kwenda Japan au Dubai kufua-
tilia zaidi.

Kwa utaratibu huu, hofu ni
kuwa huenda wananchi waka-
poteza fedha nyingi kwa ajili ya
kugharamia matengenezo au

kwa kuambiwa kuwa chombo
chake hakina ubora wa kutu-
mika nchini. Maana yake fedha
iliyotumika kuagiza imepotea na
sasa kuna gharama za ukaguzi na
mategenezo.

Ni muhimu sana kukawa na
ufuatiliaji wa mawakala wa-
naouza magari kwenye nchi hizo
na wana matawi yao nchini, ili
kuepusha wananchi kuuziwa
vyombo vya usafiri chakavu na
kushindwa kudai fedha zao.

Ukaguzi kufanyika nchini ni
manufaa kwa serikali kwa kuwa
sasa mapato yataingia serikalini
tofauti na awali fedha hizo zilik-
wenda kwa mawakala hao, lakini
utaratibu huu mpya ni muhimu
usimamiwe vizuri ili kuhakikisha
hakuna maumivu kwa wananchi.

Ni muhimu sana karakana
zitakazohusika na ukaguzi wa
magari zikawa na watu weledi wa
kazi hiyo, kulinda na kuzuia mi-
anya yote ya rushwa ambayo kwa
kiasi kikubwa itaongeza gharama
na maumivu kwa wananchi.

Iko changamoto kubwa ya

utendaji kazi wa baadhi ya wa-
fanyakazi wa taasisi, mashirika
na serikalini kwa kuwa hakuna
usimamizi wa karibu kama ilivyo
sekta binafsi, na wengi wamejiku-
ta katika utendaji kazi wa kima-
zoea ambao kwa kiasi kikubwa
ni maumivu kwa wanaosubiri
huduma.

Waziri wa Viwanda na Biashara
alieleza kuwa watachukuliwa vi-
jana kutoka chuo cha Usafirishaji
Tanzania (NIT) na Chuo cha Te-
konolojia Dar es Salaam (DIT),
ambao watapata mafunzo maal-
um kutoka kwa wataalam kutoka
nje, ili waweze kufanya kazi hiyo
kwa ufanisi.

Pamoja na kuandaa vijana
hao ni muhimu kuwa na vifaa
vya kisasa vya ukaguzi ili kazi
hiyo ifanyike kwa ufanisi na
kwa wakati, kuliko kuingia kwe-
nye ucheleweshaji ambao moja
kwa moja utazalisha urasimu na
rushwa kwa wananchi.

Tutafakari!
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HARUSI MITINDO

KIZIBAO

Vazi
linalopamba
joto

llikuwa
furaha na

nderemo kwa
ndugu na jamaa wa
Michael Mlanda na
Sara Michael baada
va kufunga ndoa
hivi karibuni

mkoani Tanga.

IPINDI hiki cha joto, watu wana-

pata shida kupata mavazi ambayo

yatawatoa maridadi bila kusum-

buliwa na hali ya hewa ya uvugu-
vugu.

Mavazi mazito kama suti na koti katika
kipindi hiki inakuwa vigumu kuvaliwa,
watu wengi wanatumia njia mbadala am-
bazo wanaweza kuonekana tofauti.

Hata hivyo, kizibao ni moja ya vazi lin-
alofaa katika mazingira ya joto kutokana
na kuruhusu hewa kupita kwa urahisi.

Pale mtu akivaa kizibao anaonekana
nadhivu, mtanashati na mwenye mvuto
wa kipekee.

Hata hivyo wanaume wengi hawafa-
hamu njia nzuri ya kuvaa vazi hili, kitu
ambacho inapelekea wengi wao kuvaa
tofauti..

Kizibao kinatakiwa kiishie juu ya
mkanda wa suruali, hakikisha kisiwe ki-
fupi sana kwa sababu inatakiwa kuziba
sehemu ya muonekano wa shati.

Hakikisha mwonekano wa kizibao
unakuwa mzuri na wenye kuvutia. Kama
kizibao kimewekwa mkanda hakikisha
unafunga kwa alama ya X ili kukupa
mvuto zaidi.

Shati safi

Unashauriwa shati unalovalia kizibao
lazima liwe safi na lenye mtindo wa kisa-
sa.

RANGI

Jambo muhimu ni kulinganisha rangi
ya kizibao na shati la ndani, kama kizibao
kina rangi ya dongo au nyeusi, hakikisha
shati linakuwa na rangi nyeupe au rangi
yenye kung’aa.

Wataalamu wa mitindo wanasema
kabla ya mtu kuamua kuvaa kizibao, la-
zima ufanye chaguo sahihi la rangi.
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UNGA WA RIWA .
Hupamba ngozi
laini iInayong’aa

WANAMKE anakuwa
na furaha zaidi pale
anaposifiwa kuwa ana
sura ya kung’aa, ngozi
laini na hana makovu mwilini.
Hata hivyo, baadhi ya wa-
nawake  wanajiuliza wafanye
nini ili kuwa na sifa hizo.
Wataalamu wa urembo wa-
nasema sifa hizo zinaweza
kutoweka kama mwanamke

Jtamu wa
kashata na
kKahawa

KASHATA ni moja ya vyakula
ambavyo watu wengi wanapen-
da kula, lakini hawajui namna
ya kutengeneza wakiwa nyum-
bani.

Wengi wanadhani zinatumia
muda mrefu kutengeneza na
ndio sababu wanaogopa kuzi-
andaa.

Pia wapo ambao hawapende-
lei kula kwa sababu ya kuhofia
mazingira ya uandaaji wake,
hivyo ni wakati mwafaka sasa
wa kuanza kula.

Badala ya kununua kashata
mitaani unaweza kuungana
nami kujifunza namna ya kuten-
geneza na wewe ukafanya hivyo
ili kufurahia na familia yako.

Kuna aina mbalimbali
za mapishi ya kashata lakini
leo tutaelekezana namna ya
kupika kashata za karanga.

ataathiriwa na chunusi wakati wa
ukuaji na hata akiwa mkubwa.

Wanasema chunusi in-
apokaa kwa kipindi kirefu bila
kupata ufumbuzi, husababisha
uso kutawaliwa na makovu ku-
tokana na kutumbuliwa bila ku-
fuata utaratibu.

Kwa ujumla chanzo cha chu-
nusi inatokana na mabadiliko ya
mwili wakati wa kuingia katika

MAHITAJI

Karanga kilo moja, sukari
vikombe vitano, maji vikombe
viwili, maziwa ya unga vijiko vya
chai vya chai viwili.

Namna ya kutayarisha na
kupika:

ujana au ngozi zenye mafuta.

Lakini wapo wanaopata mata-
tizo haya kutokana na matumizi
ya vipodozi bila kuzingatia
ushauri wa kitaalamu.

Hata hvyo kuna njia rahisi za
kuondoa makovu yanayotokana
na chunusi.

MAHITAJI

Unga wa riwa, maji ya waridi
(Rose water),maji safi ya kawai-
da, limao na mafuta ya mzaituni.

HATUA YA KWANZA
Chukua unga wa riwa na maji
ya waridi,changanya vizuri hadi
mchanganyiko uwe mzito.
HATUA YA PILI

Kaanga karanga zako kawaida
baada ya kuzisafisha na kuhakiki-
sha hakuna iliyooza.

Saga karanga zako vizuri hadi
zilainike kwa kutumia kinu au
chupa na kibao cha kusukumia
chapati.

Kisha changanya maji na su-

Upake mchanganyiko wako
katika sehemu yenye makovu,
kisha acha hadi ukauke. Un-
aweza kukaa na mchanganyiko
kwa muda wa nusu saa ili ku-
saidia kunyonya mafuta na kua-
cha ngozi kuwa kavu.

Ukiona imekauka, nawa vizuri
na maji ya uvuguvugu.

kari weka jikoni yachemke mpaka

yanate kidogo kama shira.
Changanya unga wa karanga
na maziwa ya unga, kisha mimina
kwenye shira.
Koroga taratibu kwa moto mdo-
go mpaka uone imeshikana na
inanata.

HATUA YA TATU

Paka Juice ya Limao kwenye
sehemu yenye makovu, hapa ina-
tumika kama tiba ya asili ambayo
husaidia kufifisha madoa.

HATUA YA TANO

Paka mafuta ya mzaituni kwe-
nye makovu, hii husaidia kulaini-
sha ngozi na kutoa makovu.

Paka mafuta kwenye sahani
kisha mimina na utandaze.

Acha ipoe kidogo, halafu ka-
takata vipande na acha ipoe
kabisa.

Panga kwenye sahani tayari
kwa kuliwa pamoja na kahawa.
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AADA yamiaka kadhaaya
kuishi kwenye nyumba,
wengi hutamani kubadili-
sha mwonekano wake.

Pia mara nyingi wamiliki
wengi wa nyumba hupendelea
kurekebisha jengo au kununua
samani mpya ambazo hutumia
gharama kubwa.

Andiko hili la leo ni kukupa
mwanga tu namna ya kuboresha
maisha ya nyumbani kwako kwa
gharama nafuu na ukabaki un-
afurahia maisha.

Kubadili rangi ya nyumba
yako, mapambo au karatasi za
ukutani, vitambaa na malighafi
nyingine zilizotengenezea sam-
ani zako vina nafasi kubwa ya
kubadilisha kabisa muonekano
wa nyumba yako na kukupa wa
kuvutia zaidi.

Pia kupaka rangi upya kabati
la luninga au meza, kubadili ki-
tambaa kilichotengenezea viti au
sofa, nako kunasaidia kubadili-
sha mwonekano katika nyumba
yako.

Nyingine ni kubadili vitu vina-
vyoonekana ni vidogo kama vile
tai na fimbo za pazia, pazia ze-
nyewe na zuria, vinachangia kwa
kiwango kikubwa kuleta mwone-
kano mpya na mzuri kwenye ny-
umba.

Viko vitu vingi ambavyo un-
aweza kuvifanyia marekebisho
kwa gharama ndogo ndani ya
nyumba yako na ukaifurahia
tena na usiichoke, kwa mfano
kujiwekea utaratibu wa kubadili
rangi ya ukuta mara kwa mara
unapoona unaiochoka ya awali.

Pia hata kuchagua kubadili
kitu kingine unachoona una-
takiwa kufanya hivyo. Kama ni
foronya unatakiwa kuangalia zile
zinazoendana na zilizoko kwa
wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani
umevitumia kwa miaka mingi
na vimepitwa na wakati na vin-

VakoeYifan

mba

ndUluifurahie

Dondoo muhimu va
namna vya kupamba
nyumba kwa matunda

1: Katika kipindi cha mavuno
mapambo yanayotokana

na vyakula asili yanaweza
kukupa furaha. Hakikisha
mlangoni unaweka maua
ambayo yanaonyesha ma-
tunda.

2: Sebuleni unaweza kuweka
kupambo tofauti ya vyakula
kama maboga, machunga,
l[imao na tawi la mti katika
meza.

3: Chumbani unatakiwa ku-
weka meza maalum ambayo
aina mbalimbali ya vyakula
vitaonekana kwa urahisi.
Weka maboga, mahindi,
maua asilia na tawi la mc-
hungwa wenye matunda.

4: Chumba cha chakula weka
mapambo ya vyakula vy-
enye kuongeza hamu, kama
[imao, nanasi, chungwa,
tikiti maji na maboga. Weka
katika mpangilio wa kuvutia.

achangia uione nyumba yako
inakuchosha na hata kuiona
mbaya, usikate tamaa, tumia njia
hiyo kwa kufanyia marekebisho
kitu kimoja baada ya kingine na
utaanza kuifurahia tena.
Kikubwa ni kuwa mbunifu
na kuongeza taratibu vionjo vi-
navyoendana na wakati katika
nyumba yako. Hata kama huna
kipato kikubwa inawezekana, si
lazima uweke vyote kwa pamoja,

kadri unavyojaaliwa unabadili
cha zamani na unaweka kinach-
oendana na wakati.

Utanunua pazia leo lakini siku
nyingine kitu kingine na hii pia
itasaidia nyumba yako kuoneka-
na mpya kila siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyum-
bani vinabadilika kila baada ya
kipindi kifupi, zuria ulilonunua
miaka mitano iliyopita, haliwezi
kuendana na wakati huu.
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HABARI KIMATAIFA

Ofisa wa Umoja wa Mataifa akiangalia majengo yaliyobomolewa katika ghasia zinazoendelea kati ya waasi na vikosi vya seri-
kali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, hivi karibuni (PICHA: DW)

Waziri mkuu DRC ajivzulu

KINSHANSA, DRC wa Rais mstaafu wa nchi hiyo, Jo- kwa Rais Tshisekedi kuwateua
seph Kabila, aliongoza baraza la mawaziri ambao watatoka katika
AZIRT Mkuu wa Jam- mawaziri la serikali ya Muungano kambi ya washirika wake.

huri ya Kidemokrasia kwa miezi 15. Utendaji wa Rais Tshisekedi ume-
ya Congo (DRC), Syl- Hatua hiyo imekuja baada ya kuwa ukidhibitiwa na wabunge
vestre Ilunga llunkam- wabunge kupiga kura ya kutokuwa wa muungano wa vyama vinavy-
ba, amejiuzulu nafasi yake baada naimani na serikali yake sikuyaJu- omuunga mkono Kabila.

ya jana kuwasilisha barua yake kwa matano ya wiki hii na kupewa saa Rais Tshisekedi bado hajamcha-
Rais Félix Tshisekedi. 24 awe amejiuzulu. gua waziri mkuu mpya, ambaye
Ilunga, ambaye ni mshirika mkuu Kujiuzulu kwake kunatoa fursa ataunda serikali mpya. BBC

Uganda yaongoza kwa
rushwa Afrika Mashariki

KAMPALA, Uganda
Lichaya “Mwaka 2020 janga la corona limesababi-
UGANDA imetajwa kuongoza kwa vi- Uganda sha ufisadi zaidi, katika ripoti hiyo inaonesha
tendo vya rushwa kwa nchi za Afrika kuonesha jiti- kwamba, mataifa mengi yaliyotajwa kupanda
Mashariki. hada katika kwa vitendo vya rushwa imetokana na kushind-
Kulingana na ripoti mpya ya shirika la ~ Mapambano wa kusimamia rasilimali za kupambana na Cov-
kimataifa la Transparency ya mwaka 2020 }(’:ska‘::g':a id-19.” Alisema Wandera.
iliyohusisha mataifa 180, Uganda imeshika  ykwa virusi Aliongeza “Licha ya Uganda kuonesha jitihada
nafasi ya 142. vya corona, katika mapambano ya kuzuia kusambaa kwa vi-
Ripoti hiyo iliyoangazia ufisadi kwenye kuna tuhuma rusi vya corona, kuna tuhuma za ufisadi zinazo-
janga la Covid 19, inaonyesha nchi za Tan- za ufisadi tokana na kushindwa kuonesha matumizi halisi
zania, Kenya na Rwanda zimefanya vizuri :g‘aﬁ‘s’::i’:gf'a ya rasilimali.”
katika kudhibiti rushwa na ufisadi katika wa kuonesha Ripoti hiyo inaonyesha mwaka 2020, robo
sekta hiyo ya afya. matumizi tatu ya mataifa yaliyoshiriki yalipata alama
Nafasi hiyo ni tofauti ya mwaka 2019, halisi ya chini ya 50
ambapo ilishika nafasi ya 137 kati ya rasilimal Hii inamaanisha kuwa rushwa ipo si katika
mataifa 180. sekta ya afya pekee, bali hata katika demokrasia.
Mkurugenzi wa shirika la Transaprency Mataifa mengine ya Afrika Mashariki yaliyo-
International nchiniUganda, Peter Wan- fanya vizuri ni Rwanda ikishika nafasi ya 49,
dera, alisema Ripoti hiyo ni ya kimataifa Tanzania 94, Kenya nafasi ya 124.
ya masuala ya ufisadi inayotolewa na Hata hivyo, serikali ya Uganda hazijatoa tam-
mataifa mbalimbali duniani kwa wakati ko lolote kuhusu ripoti hiyo.
mmoja kulingana na viwango vya ufisadi. BBC

O
Mtoto ahifadhi mwili

wa mama yake
ndani ya jokofu

TOKYO, Japan

POLISI wa Japan wamemkamata mwanamke
mmoja akituhumiwa kuuficha mwili wa mama
yake ndani ya jokofu kwa muda wa miaka 10.

Mwili huo ulikutwa umewekwa ndani ya
jokofu nyumbani kwake katika mji wa Tokyo.

Yumi Yoshino (48) alijitetea kuwa alimkuta
mama yake akiwa amefariki kisha aliuficha mwili
wake kwa miaka yote hiyo kwa sababu hakuta-
ka kuhama katika nyumba waliyokuwa wakiishi.

Vyombo vya habari viliwanukuu maofi-
sa wa polisi ambao hawakutajwa majina
yao kuwa mwili wa mwanamke huyo
haukuonekana na majeraha yoyote li-
cha ya kugandishwa kwenye barafu.

Hata hivyo, hawakuweza kuthibitisha muda
na sababu ya kifo cha mwanamke huyo.

BBC.

Viongozi Maziwa
Makuu wataka
amani CAR

LUANDA, Angola

VIONGOZI wa Afrika kutoka eneo la maziwa
makuu wamewatolea mwito waasi wa Jamhuri
ya Afrika ya Kati kukubali kusitisha mapigano.

Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Angola,
Tete Antonio, alisema viongozi hao wamekubali-
ana kuwa wanataka eneo la maziwa makuu lisi-
lokuwa na vurugu, vifo au watu kukosa makazi.

Mkutano huo uliofanyika mji mkuu
wa Angola Luanda, na kuhudhuriwa na
Marais wa Congo Brazzaville Denis Sassou-
Nguesso na Paul Kagame wa Rwanda.

Viongozi hao walikubaliana kuunga mkono
ombi la nchi hiyo lililotolewa kwa Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa la kuon-
dolewa vikwazo vya silaha nzito ambazo
inazihitaji kupambana na waasi hao.

Waasi hao wanaodhibiti theluthi mbili ya
taifa hilo, walianzisha mashambulizi wiki moja
kabla ya uchaguzi mkuu uliomrejesha ma-
darakani Rais Faustin Archange Tou-adera.

Umoja wa Mataifa ulisema ghasia za uch-
aguzi nchini humo zimesababisha watu
zaidi ya 200,000 kukosa makazi.

DW

Katiba mpya
Syria yakwama

GENEVA, Uswisi

MAZUNGUMZO juu va kuunda katiba
mpya ya Syria yaliyouhusisha serikali
na wapinzani yamegonga mwamba.

Mpatanishi wa Umoja wa Mataifa Geir Ped-
ersen, alikiri hakuna kilichofikiwa katika ma-
zungumzo hayo yaliyofanyika mjini Geneva
nchini Uswisi kwa muda wa wiki moja.

Pedersen, alisema mapendekezo yaliyotolewa
na wapinzani juu ya kusogeza mbele mazun-
gumzo valikataliwa na wajumbe wa serikali.

Mwaka uliopita kamati maalumu ya
katiba ya Syria iliundwa kwa lengo la kuu-
tatua mgogoro wa nchi hiyo ili kumaliza
vita vya wenyewe kwa wenyewe.

DW.
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SAFU

Siku ya kifo changu ni nani atakayenililia?

Na Magabilo
Masambu

KOMO wa maisha ya
mwanadamu umeelezwa
katika vitabu mbalimbali
vya dini na vya kidunia
(sayansi) kwamba mwanadamu
atazaliwa lakini siku moja atakufa
na kutoweka duniani.
Lakini baadhi vitabu vya dini
vinaeleza juu ya uwapo wa mai-
sha mengine baada ya kifo. Hii ina
maana kwamba hakuna mwan-
adamu aliyezaliwa na mwanamke
atakayeishi milele.
Kila mmoja wetu yuko duniani
kwa kusudi maalumu pamoja na
kwamba inawezekana ukazaliwa,
ukaishi na ukaondoka bila kufa-
hamu kusudi la kuwapo duniani.
Hivyo kila mmoja wetu aliye hai
anayo kazi ya kutafuta kusudi la
kuwapo duniani.
Wakati tunaendelea kuishi ni
muhimu sana kila mmoja wetu ku-
jiuliza “Siku ya kifo changu ni nani
atakayenililia? Maisha yana maana
tuwapo hai lakini yana maana zaidi
kama tutayagusa maisha ya watu
wengine. Duniani tumeumbwa ili
tutegemeane, pengine tungekuwa
kila. mmoja wetu amejitosheleza
kwa kila kitu, inawezekana maisha
yangekosa maana.
Pamoja na kuhangaika juu ya mai-
sha yetu binafsi, ni muhimu sana
kujiongezea idadi ya watu wa-

takaokulilia kwa dhati siku ya kifo
chako. Hii ina maana gani hasa?
Kila mmoja wetu akiwa na fikra
hizo basi upendo miongoni mwetu
utaongezeka maradufu na maisha
yatakuwa na maana zaidi.
Tunahangaika sana juu ya kujenga
vitu duniani. Si jambo baya la-
kini ni rahisi sana kumbukumbu
kubakia kwa watu uliyogusa mai-
sha yao, kuliko majengo na mali
nyingi utakazokuwa umeziacha.
Wakati mwingine mali utakazo-
ziacha zinaweza kuwa vyanzo
vya migogoro mikubwa. Simaani-
shi tusiwekeze lakini tukiwekeza
katika maisha ya watu, utakuwa
uwekezaji utakaoacha alama kama
wasemavyo siku hizi.

Unaweza kuwa na madaraka, mali,
fedha na vitu vinginevyo vya nam-
na hiyo lakini vyote hivyo ni vya
kupita. Ukifanikiwa kuwa navyo
basi uvitumie kuleta furaha kwa
watu wengine ambao kwa hakika
hata siku haupo watabaki kukum-
buka kwamba ulikuwapo.

Mark Cahill katika kitabu chake
kinachoitwa “One Heartbeat Away”
anauliza When you die, what do
you think will be on the other side?
Akimaanisha wakati utakapokufa,
unafikiri ni nini kitakuwa upande
wa pili? Kwa maana ya maisha
baada ya kifo.

“Msistaajabie maneno hayo, kwa
maana saa yaja, ambayo watu wote
waliyomo makaburini wataisikia
sauti yake, nao watatokaWale
waliyofanya mema kwa ufufuo wa
uzima na wale wliotenda mabaya
kwa ufufuo wa hukumu (Yohana
5:28-29). Unaposhindwa kuten-
geneza watu watakaokulilia kwa
kutokuwepo kwako maana yake,
kuna uwezekano mkubwa unaten-
geneza watu watakaofurahia na
kusherekea siku haupo. Tafasiri
yake unawatendea mabaya watu
hao.

Natambua kwamba si kila utakay-
emtendea mazuri atakushukuru
na kuona umuhimu wako, lakini
miongoni mwa wabaya hawakose-
kani wema, ambao watasema bila
fulani nisingefika hapa nakadhali-
ka.Lakini hatupaswi kukata tamaa
kwa sababu kuna muda unaweza
kuwasaidia watu wakati ambao
hawana uhitaji bali siku uhitaji huo
utakapowapata, watakumbuka na
misaada ya nyuma, hapo ndipo
watakapokulilia wakati haupo.

Wakati mwingine hata baadhi ya
unaowasaidia wanaweza kugeuka
na kuwa adui zako, wanakusema
vibaya kwa watu, wanakufitini hii
ni kwasababu ni vigumu sana ku-
tambua mchango wa mtu akiwapo,
bali atakapoondoka ndipo pengo

lake litakapoonekana. Pengo hilo
maranyingi ndilo linalowafanya
watu walie sana siku ya msiba na
pengine maisha yao yote.

Adui wa binadamu si wanyama wa
mwituni tu bali ni binadamu mwe-
nyewe. Dunia hii itakuwa salama
tu pale kila mmoja wetu ataka-
potenda wema kwa mwenzake.
Ubaya wa wengine husababishwa
na ubaya wetu pia kwa sababu
kama binadamu anaweza kujifun-
za wema anaweza kujifunza ubaya
pia. Kama huna uwezo wa kuwa-
saidia basi angalau usiwaumize.
Pengine nisieleweke kwamba we-
nye uwezo wa kusaidia wengine
ni wale wenye mali nyingi, au
madaraka makubwa hapana vitu
unavyoviona kwamba ni vidogo
kwako, ndivyo vinavyogusa mai-
sha ya wengi. Kuna mtu anaweza
kukosa Sh. 100 ili iwe 400 apande
daladala, unaweza kuona ni kitu ki-
dogo sana lakini hiyo Sh. 100 itam-
fikisha nyumbani na atakushukuru
sana maishani.

Mwisho ni bora kuwa na watu
wengi watakao kulilia na kukush-
ukuru maishani kuliko mali na ma-
daraka yasioishi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Kombolela, mchezo uliofundisha watoto ‘intelijensia’

Na Adam
Fungamwango

UMEKUWA na mijadala

mbalimbali kwa wazazi

wa zamani na wa sasa jinsi

ya malezi ya watoto. Wa
zamani wamekuwa wakiwalaumu
wazazi wa sasa kuwa wanawalea
kwa kuwadekeza kiasi kwamba
wanapata shida kwenye maisha yao
ya baadaye.

Wanadai kuwa wimbi la vijana
kutokuwa wabunifu, kukosekana
kwa vipaji vingi kama ilivyokuwa
zamani, hata vijana wengi kutegemea
kuajiriwa zaidi badala ya kujiajiri na
kutumia fursa zilizopo ni matokeo
ya malezi ya kisasa ambayo watoto
wanalelewa ‘mikononi’ zaidi na
kufanyiwa kila kitu na wafanyakazi
wa ndani.

Ukiangalia sana unakutana na
ukweli kuwa watoto wa miaka ya
karibuni wamekuwa hawapewi
uhuru wa kuchangamana na watoto
wenzao ili kila mmoja kujifunza
kutoka kwa mwenzake. Badala yake
wanakutana shuleni tu. Wakitoka
hapo kila mmoja anakuwa nyumbani
kwake, wakicheza ndani, kila mmoja
geti likiwa limefungwa.

Wazazi wa kisasa wanajitetea
kuwa inatokana zaidi na sababu
ya kimazingira. Zamani mazingira
yalikuwa yanaruhusu hali hiyo,
tofauti na sasa.

Inawezekana wazazi wa pande
zote mbili wakawa na hoja. Lakini
ukweli unabaki pale pale kuwa
watoto wa zamani  walikuwa
wanajikusanya mitaani na kuwa na
michezo mingi ya kitoto ambayo
kwa kiasi kikubwa iliwafanya wawe
na furaha muda wote, hata kama
nyumbani kwao kulikuwa na shida

na dhiki.

Michezo hiyo iliwafanya watoto
wawe wa uwezo wa kufikiri sawa
sawa, afya bora na uwezo wa
kuchanganua mambo na mengine
ambayo  yanakuja  kuwasaidia
ukubwani kwenye mausuala ya
maisha ya kawaida tu.

Kila mchezo, pamoja na
kuburudisha ulikuwa na mafunzo
na lengo lake. Baadhi ya michezo
ilikuwa na lengo la kuwafundisha
watoto ‘itelejensia’. Ni uwezo wa
kujifunza kufikiri na kuelewa mambo
kwa njia ya kutumia akili ya ziada.

Tletejensia kwa kawaida ni neno
pana sana ambalo linaanzia kwenye
ukusanyaji wa taarifa kwa njia ya siri
kwa kazi za majeshi na serikali zote
dunani, lakini kuna hii ya maisha ya
kawaida tu.

Hata kwenye maisha ya wakaida
tu binadamu anatakiwa awe na
itelejensia, ingawa si wote wako
hivyo.

Iko mingi, lakini leo nitasema
michache tu kama ‘kula mbakishie
baba’. Huu ni mchezo ambao watoto
wa zamani wanakusanya lundo la
mchanga na kuweka mti au kijiti kati.
Watauzunguka mchanga huyo na
kuanzakuimba kulambakishiebaba’,
kila mmoja akipunguza mchanga
kwa mkono kwenye mkusanyiko ule
wa mwisho watakayoupunguza na
kijiti kuanguka, basi atapigwa hadi
pale atakapokwenda kushika kitu
chochote ambacho kimewekwa na
kukubaliwa na wote wanaocheza
mchezo huo kuwa anayeshika hicho
hapigwi tena. Kitu hicho kinakuwa
ni mti, nyuma, mlango, au chochote
kile ambacho kipo mita kadhaa

kutoka hapo.

Ulionekana kama ni mchezo wa
hatari, lakini uliwafundisha vijana
kuwa makini, wepesi, wajanja, na
uwezo wa kukabiliana na hatari
iliyoko mbele yao kwa haraka.

Fikiria mtu anaangusha Kkijiti,
anainuka haraka, afanye kazi ya
kuwapiga chenga wenzake na
kukimbilia kule ambako anatakiwa
aende akashike ili asipigwe. Wakati
mwingine mtoto anafika huko
keshapigwa vibao kadhaa. Na kuna
watoto wengine huwa wanazuia njia,
lakini unatakiwa upambane ili ufike.

Kombolela ni mchezo mwingine
ambao  wengine  wanakwenda
kujificha, mmoja anakuwa analinda
chupa moja ya plastiki ikipigwe teke
na yoyote aliyekuwa amejificha.

Kanuni ni kwamba wa kwanza
kutajwa ndiye anayelinda au kusafa
kama lugha ya mchezo inavyosema.

Msakaji atamtaja mmoja mmoja
atayejitokeza kwa lengo la kutaka
kubutua au kupiga teke chupa ile
kabla hajaifukia. Chupa ikipigwa
teke kabla hajataja jina, basi
wote waliotajwa watarudi tena
kujificha na yeye ataendele, hadi
atakapofanikiwa kutaja wote. Hii
inamfanya msafaji awe makini mno.

Inawafanya hata  waliojificha
wafanye mbinu za ziada ili kufikia
chupanakuibutua. Iliwafanya watoto
kuwa wabunifu mno. Inafikka wakati
wanabadilishana hadi mashati ili
kumchanganya msafaji.

Asipokuwa  makini  atasema
‘kombolela Abdallah’, halafi chupa
ikibutuliwa, = anashtuka  kuona
hakuwa Abdallah, ila ni Joseph. Na
wale ambao wameshatajwa majina

kabla ya kubutuliwa wanarejea tena
kujificha na msakaji anaanza upya.

Ilikuwa burudani sana kucheza
au kuangalia michezo hiyo. Hii
iliwafundisha watoto ‘itelejensia’,
ikiwa na maana ya kuwa makini,
uelewa na akili yaziada ya kung'amua
vitu mbalimbali, au hatari inayokuja
mbele yake kabla hata haijatokea.
Wakati mwingine tu kuhisi kitu
kisicho cha kawaida. Au kutoamini
kila kinachosema au kufanywa bila
ya kuwa na uhakika na ushahidi wa
kutosha.

Kuna michezo mingine kama
‘kioo. Ni mchezo ambao watoto
wawili wanashikana mikono kwa
juu, na kuruhusu wengine kupita
chini ya mikono hiyo, lakini mwisho
wa wimbo huo wanapimba ‘wa
mwisho akamatwe atiwe gerezani’,
wanarudisha mikono chini na
kumbana mmoja ambaye wimbo
unapoisha na yeye ndiye yupo hapo
kati.

Mchezo huu nao ulikuwa
unawafundisha  watoto  kuwa
makini na kila wanachofanya. Na
pia kuchukua tahadhari wanapohisi
sehemu yenye hatari.

Ndiyo maana wakati unaanza
kuimbwa, wanapita kwa mwendo wa
kawaida, katikati ya wimbo, wanapita
haraha haraka, lakini karibia wimbo
unapotaka kumalizika, wanakuwa
makini mno, wanapitia kila mmoja,
akitaka usiishe yeye akiwa katikati.

Mbali na kioo, michezo mingine
ni ‘yai bovu’, ‘ukuti ukuti’, ‘marede’,
‘kipande’ na mingine mingi ambayo
watoto wa zamani waliicheza na
kuwa burudani tosha kwao na hata
kwa wanaokuwa wakiwatazama.
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eema aliangua kilio. Kilio
kilichofuatia kumkumbatia

kwa nguvu Jerry. “Jerry

nisaidie Jerry, sasa
tutafanyaje ili mimi nimpate mtoto
wangu Diana...”

Kwa mbali Jerry alihisi msisimko
wa faraja. Kukumbatiwa na mwan-
amke anayempenda ilikuwa ni jam-
bo la furaha sana. Lakini kwa wakati
huo mwanamke hakuwa na furaha.
Hivyo naye hakutaka kuusikilizia
sana msisimko alioupata.

“Usilie mama. Ndiyo maana nime-
kuita hapa ili tujue nini tunafanya
mimi na wewe ili kumwokoa mtoto
kwenye mikono ya mtekaji sawa?”

“Kumbe kweli Jerry nimeamini
unanipenda. Yaani umeamua kum-
futilia mtekaji hadi akoishia kwa ajili
yangu?” Aliongea Neema kwa sauti
ndogo, akiwa hajui kama anamwuli-
za Jerry au anamjibu.

“Hilo halina maana kwa sasa.
Kikubwa hapa ni kutafuta mbinu
za kumpata Diana wako.” Alisema
na kunyamaza huku bado akiwa
ameegemewa na Neema.

“Kwa sasa ninachoomba siri hii
iwe kwetu sisi wawili tu kuwa mtoto
alipelekwa wapi. Mumeo asijue na
wala kwa sasa tusiripoti polisi kwa
sababu chochote tutakachofanya
haraka haraka tunakosa mwana na
maji ya moto. Hatujui mtoto huko
yuko kwenye hali gani. Tunachotak-
iwa tujue kwanza mtoto bado yumo
mle ndani? Yuko hai? Yuko na nani?

“Nadhani baada ya hapo huko
mbele tutajua cha kufanya sawa?”

“Mimi nakusikiliza wewe tu. Ni-
tafuatisha vile utakavyoniambia.
Mradi tu mtoto wangu apatikane.”

“Unajua Neema mimi sitaki upuu-
zi.”

“Upuuzi wa nini baba Diana, mbo-
na hunionei huruma wewe?”

“Mimi ndiyo unionee huruma,
hapa kuna kitu kimejificha ambacho
mimi sikielewi.”

“Huelewi nini. Huelewi mtoto am-
etekwa au?”

“Hapana. Ninavyojua mtoto si
pesa. Watekaji wa kawaida wote wa-
napomteka mtu au mtoto lengo lao
linakuwa pesa. Mbona hawa wiki
nzima sasa na siku tatu hizi, inalekea
kwenda wiki ya pili, hakuna hata dal-
ili ya kupiga simu kusema wamemte-
ka wanataka pesa ili wamwachie
mtoto?”

Benson alimpasha mkewe na kum-
zodoa pia. Ni maneno ambayo aliya-
pata kutoka kwa ndugu zake. Kaka
zake, wadogo na dada zake.

puni za simu.

ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majam-
bazi waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kam-

Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto

mwenye umri wa mwaka mmoja na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya Toyota IST.

Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?
Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

Nina Jambo Langu-7/

' Kwenye

. kikao chao

. kilichofanyi-
'+ kajanayake
i, Gongolam-
boto nyum-

'+ bani kwa

' marehemu
babayao,

'+ juuya kutek-
' wa mtoto,

. ndugu wengi
 walionyesha
' wasiwasi juu
. yaainahiyo
¢ yautekaji.

Kwenye kikao chao kilichofanyika jana yake

Gongolamboto nyumbani kwa marehemu
» baba yao, juu ya kutekwa mtoto, ndugu wen-
» gi walionyesha wasiwasi juu ya aina hiyo ya
» utekaji.
i Mara nyingi watekaji hufanya hivyo kwa
' sababu ya kutaka pesa. Kwa maana hiyo ilitege-
» mewa siku ya pili tu tayari mtekaji au watekaji
' wawe amempigia simu mke, mume au mtu
1 yoyote mwenye nasaba naye kutaka kile wa-
' nachohitaji ili wamuachia wanaomshikilia. Au
+ kueleza ni kwa nini wamefanya vile.
 Kitendo cha kuwa kimya, kiliwafanya ndugu
» kuhisi kuna jambo. Na jambo lenyewe liko kwa
' mke.
+ Walikuwa na wasiwasi kuwa huenda mke
: wa ndugu yao alikuwa na uhusiano na mwana-
» mume mwingine wakati akiwa kwenda ndoa
: na ndugu yao, hivyo huenda mtekaji nia yake
» ilikuwa ni mtoto na si nyinginevyo.
. Maneno ya Ben yaliwakilisha tu kile kili-
» chosemwa jana kwenye kikao cha wanafamilia.
i “Sasa hilo si suala la polisi? Si uende polisi
+ kuulizia wamefikia wapi?” alijibu Neema akiwa
» haelewi mumewe alikuwa na maana gani.
' “Nina maana wewe unajua kinachoendelea.
» Huyu jamaa atakuwa mtu wako ndiyo maana
: hakuna taarifa yoyote, wala simu yoyote ku-
» toka kwa watekaji.”
' “Una maana gani baba Diana?”
i “Umeshaelewa, mimi sihitaji tena kuwa
: mfafanuzi.”
¢ “Ndiyo hicho kikao chenu cha jana mlich-
: oenda kukaa na ndugu zako? Kumbe mmek-
» wenda kunikalia mimi kuwa mtoto katekwa na
i mtu ambaye labda ni alikuwa mpenzi wangu,
+ kamchukua mtoto wake kwa nguvu?”
. “Siyo hivyo, inawezekana alikuwa anadai
' mtoto wake, akaona bora amteke.”
i “Baba Diana una wazimu. Umeshanifanya
» mimi kahaba ambaye nimepata mtoto mmoja
 mwenye baba wawili eee.
 Sasa nasema hivi. Mimi kwa sasa siondoki
» hadi nijue hatma ya mtoto. Naomba Mungu
' mtoto awe hai, arudi kwenye mikono yetu,

halafu tukapime DNA, baada ya hapo mimi
nitachukua uamuzi unaofaa.” Alisema kwa ha-
sira na baada ya hapo, Neema akaangua kilio.

Alikuwa amefika maeneo ya Mtoni kwa Aziz
Ally. Bado alikuwa anakanyaga mafuta kuele-
kea nyumbani kwake akitokea Mbagala kwe-
nye shughuli zake.

Alikuwa anakumbuka mazungumzo yake na
Neema siku tatu zilizopita juu ya kupata taarifa
kutoka kwenye jumba aliloingia mtekaji kule
Ubungo Maziwa.

Kwa sababu hakutaka kuwahusisha polisi,
wala mume wa Neema, badala yake ni yeye
peke yake na Neema, aliamua afanye kitu ki-
moja.

Alekee hadi huko. Pale getini kuna mlinzi.
Ambacho alitaka kukifanya ni kumsubiri mlin-
zi yule aliyemkuta siku ile amalize zamu na am-
fuate na kutengeneza urafiki.

Alijua kabisa akishatengeneza urafiki kwa
kumlaghai kwa vipesa kidogo anaweza kupata
habari za mtoto yule, tangu alivyoingizwa mle
ndani, yupo hai? Anafanya nini? Na kwa sasa
bado yupo kwenye jumba lile au amepelekwa
wapi.

Baada ya hapo ndipo akakapofanya uamuzi
mwingine ambao utakuwa wa manufaa kwa
wakati huo.

Wakati akifikiria hivyo kwa mbali, alimuona
mwanamke mmoja ambaye ni kama anamfa-
hamu. Alikuwa amesimama kwenye kituoni.
Sura yake haikuwa ngeni sana kwa mwanamke
huyo, japo alionekana kunenepa tofauti na al-
ivyokuwa awali.

Alipunguza mwendo na kusimamisha gari
sehemu salama. Aliteremka na kurudi nyuma.
Lengo ilikuwa kumfuata yule mwanamke.

Alikuwa amesimama pale pale. Alionekana
kusubiri usafiri wa daladala. Alimfikia karibu
“Atakuwa ni yeye.” Jerry alijisemea moyoni “Es-
ter.” Aliita kwa mashaka.

Mwanamke aligeuka ili kumwona huyo mtu
ameyemtaja jina.

Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani?

Sasa kila mmoja alimwona mwen-
zake vizuri zaidi. Wakatambuana.
Wakakumbaniana kwa furaha.

Yaliyofauta hapo ni mazungumzo
ya salaam na kukumbushiana yale ya
zamani. Ni watu wanaotambuana.

“Nilidhani nitakuja kukuoa Ester,
lakini ukahama chuo sikukuona
tena.”

“Mpenzi, si unajua tena wazazi,
walinihamisha kwa nguvu bila ku-
penda. Kusema kweli nililia sana. Ni-
kakukumbusha sana mpenzi wangu.
Leo ni zaidi miaka kumi ndiyo tunao-
nana kweli Mungu mkubwa.”

“Umeoa Jerry?”

“Bado”

“Unasubiri nini?”

“Sijui hata ninachosubiri, ila bado,
wewe je?”

Ester alishusha pumzi, kitu am-
bacho kilimfanya Jerry kujua kuwa
itakuwa ni historia ndefu.

Akamtaarifu kuwa amepaki gari
mbele, hivyo atamsogeza anakok-
wenda.

Walikiwa ndani ya gari, Jerry aliru-
dia swali.

“Nilikuuliza, mwenzangu, mpenzi
wangu wa zamani wakati tuko chuo,
umeolewa?”

“Niliolewa, lakini...”

“Umeachika?”

“Si bora ningeachika, ningeolewa
na mwingine. Hata wewe mpenzi
wangu wa zamani ningekwambia
unioe.”

“Sasa.”

“Mwenzangu nimeolewa tena kwa
ndoa ya Kanisani, na nimezaa mto-
to mmoja na mume wangu, lakini
amenitelekeza.”

“Duh, pole sana mpenzi kwa yali-
yokutokea.”

“Kwa sasa unaishi wapi?”

“Naishi Ubungo wa mjomba wan-
gu, ila wakati niko na mume wangu,
tulikuwa tunaishi Kunduchi.”

“Yeye huyo mumeo kwa sasa yupo
wapi?”

“Anaishi na huyo mwanamke
wake, tena wameoana kwa ndoa ya
kiserikali kwa sababu haruhusiwi
tena kuona kanisani.”

“Kwa nini hukuweka pingamizi
kwenye ndoa yao?”

“Jerry, yaani mimi hakuniambia
chochote, alitoweka tu nyumbani,
kumbe alikuwa ameshampangia
chumba sehemu, akawa anaishi.
Nyumbani kurudi ikawa kwa taabu
tabu mwisho, wakaoana bila mimi
kujua lolote na baada ya ndoa waka-
hama na hapo walipokuwa wanakaa.
Akawa ndiyo amenitelekeza hivyo na
mtoto.”

INAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

MZE
AL AAPA _
UNLOMSAMEHE
JIAMOND

AADA ya mwanamuziki maaru-

fu nchini, Diamond Plathumz,

kukiri kwamba Salum Nyange

ndiye baba yake mzazi, sasa
baba yake aliyemlea, mzee Abdul,
ameapa kutomsamehe katika maisha
yake yote.

Katika mahojiano yake ya hivi karibu-
ni, Diamond, alisikika akisema kwamba
tangu mwaka 2000 alitambua yeye sio
mtoto wa Mzee Abdul, baada ya baba
yake huyo kuwa mbali naye kimalezi.

Alisema tangu siku hiyo alikuwa
karibu na baba yake mzazi Salum
Nyange, lakini hakutaka jambo hilo li-
julikane kutokana na jinsi alivyokuwa
akimuheshimu mzee Abdul.

Hata hivyo, Mzee Abdul amesema
yote anamuachia Mungu kwani kina-
chofanyika sasa ni sawa na kumdhalili-
sha kwa sababu ya jeuri ya fedha.

“Nimesikia kile ambacho Diamond
amezungumza, ninachosema  na-
muachia Mungu najua yote yanatokana
na jeuri ya fedha. Kuanzia sasa sitaki
msaada wake wa aina yoyote na sitaki
akanyage wakati nikifa,” amesema
Mzee Abdul.

Mkonwe Cicely
Tyson afariki dunia

MWIGIZAJI nguli wa Marekani, Cicely
g%son, amefariki dunia akiwa na miaka

Cicely alijizolea umaarufu kwa zaidi
ya miaka 70 ya uigizaji wake aki-
husika kwenye filamu nyingi ambazo
alicheza kama mtu kutoka Afrika ndani
va Marekani. Taarifa iliyotolewa na
meneja wake, Larry Thompson, hai-
jaweka wazi chanzo cha kifo chake.

Tyson amewahi kushinda tuzo
mbalimbali ikiwamo medali ya Rais
wa Marekani ‘Presidential Medal of
Freedom’, mwaka 2016 ambayo alika-
bidhiwa na Rais wa Marekani wakati
huo Barack Obama.

Cicely Tyson alikuwa mwanamke
wa kwanza mweusi kupata nafasi va
kuigiza kama mhusika mkuu kwenye
igizo la Television ‘East Side/West
Side’ mwaka 1960.

Tamasha la muziki
kufanyika Februari

UBALOZI wa Ufaransa na timu ya
ASEDEVA, wametambulisha tamasha
jipya la burudani lijulikanalo kwa jina
la ‘Muziki Wetu Showcase'.

Tamasha hilo litaanza Februari 4,
mwaka huu katika ukumbi wa Alli-

Ak|zungumza na gazeti hili JIJInI
jana , Mkuu wa masuala ya Ushiriki-
ano na Utamaduni, Cecile Frobert,
alisema tamasha hilo ni jukwaa jipya
la muziki mubashara kwa wasanii
kutoka sehemu mbalimbali.

Alisema kusudi la tamasha hilo
litawapa fursa wanamitindo kuonye-
sha sanaa zao, wanamuziki wachanga
kuibua vipaji vyao hasa kwa wa-
nawake.

“Litakuwa jukwaa la kuonyesha
muziki mubashara litasindikizwa na
msanii kutoka Uganda, Sandra Nan-
koma na Shabo Makato kutoka Tan-
zania," alisema Cecile.
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HABARI MICHEZO

Tuchel:
Nitamfanya
Werner
atabasamu

LONDON, England

KOCHA mpya wa Chelsea, Thomas
Tuchel, amesema ni jukumu lake kum-
rejesha kwenye kiwango chake, Timo
Werner na kumfanya atabasamu kwa
mara nyingine.

Frank Lampard alitimuliwa Jumatatu
wiki hii baada ya kuwa na mwenendo
mabovu kutokana na kufungwa mich-
ez0 mitano kati ya minane va ligi na
kuona The Blues wakishuka mpaka
nafasi ya 10 na Tuchel kuchaguliwa
kuwa mbadala wake.

Kiwango duni cha Chelsea kilisaba-
bisha mshambuliaji huyo kuandamwa
na ukame wa kufunga na mapaka sasa
Werner hajafunga katika michezo 11
va Ligi Kuu.

“Ni Jambo zuri kufanya kazi na nyo-
ta wa zamani wa RB Leipzig ambaye
hakutumika katika mchezo wa kwanza
wa Tuchel tangu achukue mikoba va
kuinoa Chelsea. “Kwa nini sikumtumia
Jumatano, niliona uso wake umejifun-
ga kidogo na uzito wake upo mabegani
kwake,” Tuchel aliwaambia waandishi
wa habari baada ya mchezo huo wa
sare ya bila kufungana na Wolves.

“Anajali sana na hilo linaonye-
sha kwamba ana tabia njema
sana. Muda mwingine kama
straika huwa haisadii sana kama
unajali sana, muda mwingine
unatakiwa kutojali lolote, lakini
si mtu wa hivyo anajali sana na
hana furaha na yeye mwenyewe
na jinsi mambo yanavyokwenda.

2

KI'ORP!
EABINHO
WAMUITA
MERPPE

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liv-
erpool,  Jurgen
Klopp na kiungo
kabaji Fabinho,
wameripotiwa wote
wanamshawishi Kylian
Mbappe ajiunge na
mabingwa hao wa

Ligi Kuu England.
Mustakabali wa
Mbappe kwa sasa
unazungumziwa
sana, na hivi kari-
buni mchezaji
huyo wa kima-
taifa wa Ufaransa
alikubali kwamba
bado hana uhaki-
ka ikiwa atasaini
mkataba mpya wa
muda mrefu na Par-

is Saint-Germain.
Mkataba uliopo wa
mshambuliaji ~ huyo
huko Paris unatarajiwa
kumalizika Juni 2022, na

Liverpool na Real Madrid

inasemekana wana hamu

kubwa ya kumsajili hivi kari-
buni.

Kwa mujibu wa Late Foot-

ball Club, Klopp ‘anawashini-
kiza’ wawakilishi wa Mbappe
katika jaribio la kumshawishi
mshambuliaji huyo aachane
na mpango wa mkataba mpya
huko PSG ili ajiunge na miam-
ba hao.

Wakati huo huo, kipindi
cha Canal + kinadai kwamba
Fabinho, ambaye alicheza na
kijana huyo pale Monaco, pia

amekuwa akiongea na mshindi
huyo wa Kombe la Dunia juu ya
uwezekano wa kuhamia Anfield.

Ibrahimovich, Lukaku
wapigwa pini Italia

MILAN, Italia

BAADA ya kugombana uwanjani katika
mchezo wa Coppa Italia, Mshambuliaji
wa AC Milan, Zlatan Ibrahimovic na
mshambuliaji wa Inter Milan, Romelu
Lukaku, wamefungiwa mchezo mmoja.

Ibrahimovic amefungiwa mchezo
mmoja baada ya kupatiwa kadi mbili za
njano katika mchezo mmoja.

Lukaku amefungiwa kwa sababu

kadi ya njano aliyoipata kwenye mch-
ezo huo, ilikuwa ni ya pili kwenye
mashindano hayo msimu huu.

Ibrahimovic alikanusha kuwa ali-
tumia maneno ya kibaguzi kwenye
tukio lile, licha ya kwamba anafanyiwa
uchunguzi katika kile kilichotokea.

Kupitia ukurasa wake wa mtandao wa
kijamii, Ibrahimovic aliweka chapisho
lililosomeka “kwenye dunia ya Zlatan,
hakuna nafasi ya ubaguzi.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND
AGUERO MAN

® @ ® Chelsea, Man United na Real Madrid pia
zinaaminika kuhitaji saini ya Haaland, lakini...

MANCHSTER, England

ANCESTER City imeri-

potiwa kwamba, imewe-

ka kipaumbele katika

kuisaka saini ya msham-
buliaji mpya wa kati katika msimu
wa usajili wa majira ya joto, Erling
Braut Haaland, akipewa nafasi kub-
wa.

Mkataba wa Sergio Aguero kwe-
nye dimbani Etihad unatarajiwa
kumalizika msimu huu wa majira
ya joto, na mchezaji huyo wa miaka
32, anaweza kuruhusiwa kuondoka
kwa uhamisho wa bure, baada ya
kupambana na majeraha msimu

huu wa 2020-21 akiwa na Man City.
Gabriel Jesus amefunga
mabao mawili tu ya Ligi
Kuu msimu huu, na ko-
cha mkuu Pep Guardiola
hivi karibuni amepende-
lea kuwatumia zaidi
Kevin De Bruyne na Ri-
yad Mahrez katikati.

Kwa mujibu wa Manchester
Evening News, kipaumbele cha
Man City kuelekea kampeni ya
202122 ni kusaini mshambuliaji

mpya, na Guardiola ameridhika na
namba zake kwenye safu ya ulinzi

VIATU

na kiungo.

Licha ya ripoti kutotaja ni nani
hasa wanamlenga, hivi karibuni
Haaland wa Borussia Dortmund
amehusishwa sana na kuhamia
kwa miamba hawa wa Manchester.

Mchezaji huyo wa miaka 20,
amekuwa akifanya vizuri na Dort-
mund katika msimu huu, akigusa
wavu mara 21 katika mechi 19
klabuni hapo, lakini mchezaji huyo
wa kimataifa wa Norway anaweza
kuruhusiwa kuondoka majira ya
joto ya 2022.

Chelsea, Manchester United na
Real Madrid pia zinaaminika kuhi-
taji saini ya Haaland.

GUARDIOLA KUMPOTEZEA ALABA

KIKOSI cha Pep Guardiola, hakivutiwi kumsajili
beki wa Bayern Munich na Austria, David Alaba,
28, katika dirisha hili la Januari ama majira ya joto,
na badala yake klabu hiyo inamulika zaidi kwe-
nye kusajili mshambuliaji. (Manchester Evening
News)

RAMOS, REAL HAKIJAELEWEKA

BEKI wa Hispania, Sergio Ramos, 34, bado ha-
jakubaliana mkataba mpya na Real Madrid, ikiwa
ni mwezi mmoja sasa baada ya pande hizo mbili
kukutana kujadili kuhusu uwezekano wa kuongeza
mkataba wa awali ambao unatarajiwa kumalizika
majira haya ya joto. (Marca)

S’AMPTON NA MAITLAND-NILES

SOUTHAMPTON inajaribu kuipata saini ya beki
wa pembeni/kiungo wa Arsenal na England, Ainsley
Maitland-Niles, 23, kwa mkopo kabla ya dirisha dogo
la usajili kufungwa kesho Jumatatu, lakini pia West
Brom nayo ikielezwa kuvutiwa na mchezaji huyo.
(Sun)

MATIP AIPEKA LIVER SOKONI

MIAMBA ya Anfield, Liverpool, ilipanga kutumia
saa 72 za mwisho (kuanzia jana) kabla ya dirisha dogo
la usajili kufungwa kesho, kutoa ofa ya dakika za
mwisho kusajili beki wakati baada ya Joel Matip naye
kujiunga katika orodha ya wachezaji waliopo chumba
cha majeruhi. (Telegraph)

MADRID BADO NA MBAPPE

REAL Madrid itafunga safari kwenda kumsajili
mshambuliaji wa Ufaransa na Paris St-Germain,
Kylian Mbappe (22), majira haya ya joto. (Mar-
ca)

KUMLETEA POCHETTINO DELE

KLABU ya Paris St-Germain ipo tayari kumuungani-
sha kocha Mauricio Pochettino na kiungo wa Totten-
ham, Dele Alli, 24, kutokana na miamba hiyo ya Ligue
1 kuamini kwamba nyota huyo wa England atahitaji
kubaki hapo kwa muda mrefu pindi atakapoizoea
klabu hiyo. (Eurosport)

LIVERPOOL KUMFUATA LONG

LIVERPOOL inapanga kwenda kumsajili kwa
mkopo beki wa New York Red Bulls na Marekani,
Aaron Long, 28. (ESPN)

ROSE ANUKIA KUTUA UTURUKI

KLABU ya Uturuki, Trabzonspor, inaamini kwamba
imefikia makubaliano ya kumsajili beki wa kushoto
wa Tottenham na England, Danny Rose, 30. (Talk-
sport)

GRAY AKARIBIA LEVERKUSEN

LEICESTER City na winga wa England, Demarai
Gray, 24, amekubaliana malipo binafsi na miamba
ya Bundesliga, Bayer Leverkusen, lakini bado kuna
mvutano wa ada ya uhamisho kwa klabu hizo
mbili. (Bild - in German)
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HABARI MICHEZO

CAS yamrejesha
Ahmad urais CAF

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Usuluhishi wa Michezo

yva Kimataifa (CAS), imemrejesha kwa

muda madarakani Ahmad Ahmad kama

Rais wa Shirikisho la Soka la barani
Afrika, CAF.

Kamati ya Maadili ya Shirikisho
la Soka duniani (FIFA), Novemba 19,
mwaka jana ilimfungia Ahmad kujihu-
sisha na soka kwa kipindi cha miaka
mitano, baada ya kumkuta na hatia ya
kukiuka kanuni kadhaa za maadili za
uongozi wa soka.

Kifungo hicho kilikuwa na maana
kuwa Ahmad alipoteza haki yake ya
kugombea tena katika uchaguzi Mkuu

wa CAF utakaofanyika Machi 12, mwaka
huu, lakini alikata rufaa CAS na kuomba

adhabu yake iondolewe kwanza hadi
rufaa yake itakaposikilizwa.

Biashara yaanza
kujiwinda Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
Bara ukitarajiwa kuanza rasmi Feb-
ruari 13, mwaka huu, Biashara United
imesema ipo katika maandalizi makali
ya kurejea kumpambana.

Timu hiyo inayonolewa na Kocha

Mkuu, Francis Baraza, ipo nafasi ya nne

kwenye msimamo ikiwa imejikusanyia
jumla ya pointi 29 baada ya mechi 18
na inashika nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Yanga ilicheza mechi 18, ndiyo iliyopo

kileleni ikiwa na alama 44 tisa mbele
ya Simba yenye mechi tatu mkononi,
huku Azam ikishika nafasi ya tatu kwa
pointi zake 32 baada ya kushuka dim-
bani mara 17.

Ofisa Habari wa Biashara United, Id-
risa Sechombo, amemwambia mwandi-
shi wetu kuwa wachezaji wa timu hiyo

wamerejea mazoezini baada ya kumali-

za mapumziko mafupi waliopewa.

TP

Na Mwandishi Wetu

IWANGO cha kiungo wa Sim-
ba, Mzambia Rally Bwalya,
kimewavutia mabosi wa ma-
ingwa wa DR Congo, TP
Mazembe, hivyo kuingia katika rada
za wachezaji wanaohitaji huduma yao,
imefahamika.
Bwalya ambaye alionyesha
kiwango cha juu kwenye
mechi zote mbili za kuwania
kufuzu hatua ya makundi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya FC Platinum ya Zimbabwe,
ameendelea kuwa msaada
mkubwa katika mechi
zote alizoichezea timu hiyo

kuanzia hapo.
Katika mechi ya Simba Super Cup
dhidi ya Al Hilal ya Sudan, ambayo

YATEGA

KWA

Simba iliibuka na ushindi wa mabao
4-1, Bwalya pia alionyesha kiwango
cha juu huku akifunga bao moja.

Akizungumza na gazeti hili juzi kwa
sharti la kutotajwa jina kwa kuwa
si msemaji wa klabu hiyo, mjumbe
mmoja wa bodi ya Simba aliyeko ka-
tika kamati ya maandalizi ya michua-
no ya Simba Super Cup, alisema TP
Mazembe wamevutiwa na Bwalya na
wameonyesha nia ya kuipata huduma
yake.

“Bwalya amewavutia sana TP
Mazembe na wamesema wamekuwa
wakimfuatilia katika mechi ambazo
ameichezea Simba hivi karibuni,
wameulizia uwezekano wa kumpata,
wakasema wakirudi kwao wataleta
ombi rasmi,” alisema mtoa habari
wetu.

Hata hivyo, tayari Ofisa Habari wa
Simba, Haji Manara, hivi karibuni

alisema kwa sasa ni vigumu klabu
hiyo kuuza wachezaji wake kutokana
na Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya klabu hiyo, Mo-
hamed ‘Mo’ Dewji, kutaka kuijenga
klabu hiyo kwanza.

Manara alisema pia kuna klabu
moja ya Ulaya ilikuwa tayari kuweka
mezani zaidi ya Sh. bilioni moja za
Tanzania ili kuipata huduma ya Luis
Miquissone, lakini Mo alitia ngumu
akisema kama inataka itoe bilioni
mbili.

Bwalya anatarajiwa kushuka tena
Dar es Salam leo kutoa burudani kwa
mashabiki wa Simba itakapoivaa TP
Mazembe kwenye mechi ya kubhiti-
misha michuano ya Simba Super Cup
maalum kwa ajili ya kujiandaa na hat-
ua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika pamoja na Ligi Kuu Bara.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa, akimvisha mkanda wa ubingwa wa mabara
wa uzito wa light, bondia Ibrahim Class, baada ya kumtwanga kwa pointi bondia Dennis Mwale wa Malawi, kwe-
nye pambano lililofanyika Ukumbi wa Next Door Arena, Masaki jijini Dar es Salaam. Wanaoshuhudia tukio hilo ni
Mkurugenzi wa Maendeleo wa Michezo nchini, Yusuph Singo (kulia kwake) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Jackson Group Sports, Kelvin Twissa (kushoto kwake), ambaye aliandaa pambano hilo. MPIGAPICHA WETU

Class, Jongo watwaa ubingwa wa WBF

Mwandishi Wetu

WATANZANIA Ibrahim Class na
Jongo Shaban wamefanya kweli
kwenye pambano la The Rumble
in Dar kwa kushinda mikanda ya
ubingwa wa WBF wa mabara na
International.

Ushindi wa mabondia
umeongeza furaha ya mashabi-
ki wa ndondi nchini ambao
wamesema haukuwa na kona
kona huku wakiipongeza Kampu-
ni ya Jackson Group Sports kwa
kuandaa pambano hilo kubwa
lililoonyeshwa kwenye nchi 150
duniani.

Akicheza nyumbani, Class al-
ionyesha nidhamu ya mchezo na
ubora vilivyomsaidia kuongoza
raundi zote 12 na kutawazwa
bingwa mpya wa mabara wa WBF
kwa pointi za majaji wote dhidi

ya Dennis Mwale wa Malawi.
Jongo alimchapa kwa TKO
raundi ya kwanza Shawn Miller
wa Marekani ambaye aliumia
mkono wa kushoto na kushindwa
kuendelea na pambano hilo lililo-
pigwa kwenye Ukumbi wa Next
Door Arena, Masaki jijini Dar es
Salaam na kudhamini na Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB), Benki ya
CRDB na Hoteli ya Onomo.
Wakizungumzia ushindi wao,
mabondia hao walisema hiyo ndi-
yo ilikuwa ndoto yao huku Class
akibainisha kukutana na upinza-
ni mkali kutoka kwa Mwale.
“Nilianza kwa kumsoma raun-
di ya kwanza, Mwale ni bondia
hachoki, harudi nyuma na muda
wote ana uchu wa kushambulia,
ila uzoefu, mazoezi na maelekezo
ya kocha wangu baada ya kuisha
raundi ya kwanza vilinisaidia,”

alisema.

Katika pambano hilo, Mwale
alianza kwa nguvu na spidi ak-
ionekana kutaka kumaliza mch-
ezo mapema, alirusha ngumi
nyingi, lakini si zote zilizomlenga
Class ambaye alicheza kwa kuji-
hami na kushambulia kwa kush-
tukiza katika raundi hiyo.

Class alirudi vizuri na kum-
shambulia Mwale raundi ya
pili hali iliyoamsha furaha kwa
mashabiki wake waliomshang-
ilia wakiimba na kulitaja jina la
bondia huyo, akionyesha utulivu
hadi raundi ya 12 alipotangazwa
kuwa bingwa mpya wa WBF wa
mabara kwenye uzani wa super
feather.

“Ni mara yangu ya kwanza
kupigwa, nimecheza na bondia
na pambano lilikuwa gumu, nim-
pongeze tu kwa ushindi,” alisema

Mwale muda mfupi baada ya
pambano hilo.

Jongo bingwa mpya wa WBF In-
ternational kwenye uzani wa juu,
alisema amefarijika kwa kuende-
lea kupata matokeo yasiyokuwa
na utata na kutwaa ubingwa huo.

Mara ya mwisho, Jongo alim-
chapa kwa KO, Alphonce Mchu-
miatumbo bondia namba moja
nchini kwenye uzani wa juu kab-
la ya usiku wa kuamkia jana kue-
ndeleza ubabe kwa Miller.

Pambano lingine lililokuwa
gumzo ni lile la Tervel Pulev ali-
yeshinda kwa Technical Knock
Out (TKO) dhidi ya Vikapita
Merero wa Namibia katika raundi
ya tisa ya pambano lililokuwa la
raundi 10.

Nasibu Ramadhan alishinda
kwa KO dhidi ya Nkosinati Biyana
wa Afrika Kusini dakika ya 1:27

ya raundi ya pili, Kaminja Rama-
dhan aliweka rekodi ya kupigwa
kwa KO ya mapema kwenye The
Rumble in Dar.

Bondia huyo wa uzani wa
Cruiser alichapwa dakika ya
pili ya raundi ya kwanza na
Hafidh David huku Happy Dau-
di akipigwa na Mzambia Lolita
Ndembo.

Mkurugenzi wa Jackson Group,
Kelvin Twissa, alisema huo ni
mwanzo wa kueleta mapambano
makubwa nchini, mashabiki wa
ndondi wajiandae uhondo zaidi
kwenye The Rumble in Dar 2,
Machi mwaka huu.

“Pambano hili limeonyeshwa
katika nchi 150 duniani, hii ni hat-
ua kubwa kwetu kama waandaaji,
limefanyika kwa mafanikio na
litakalokuja litakuwa ni kubwa
zaidi,” alisema.
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ya Usuluhishi
wa Michezo ya
Kimataifa (CAS),
imemrejesha
kwa muda
madarakani
Ahmad Ahmad
kama Rais wa
Shirikisho la
Soka la barani Afrika, CAF.

Class, Jongo watwaa
ubingwa wa WBF

Mwandishi Wetu

WATANZANIA
Ibrahim Class na
Jongo Shaban
wamefanya
kweli kwenye
pambano la The
Rumble in Dar
kwa kushinda
mikanda ya
ubingwa wa WBF wa mabara na
International.
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ACHIA SHUTI...

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes, akitoa maelekezo kwa kiungo wa timu hiyo, Clatous Chama, wakati wa mazoezi ya kuji-
andaa na michuano ya Simba Super Cup. Pembeni ni Mtaribu wa timu hiyo, Abbas Ally. MPIGAPICHA WETU.

SIMBA, TP MAZEMBE NI

ZAIDI YA FAINALI LEO

@ ® ®Zuchu kunogesha kwa Sukari mechi hiyo ya kihistoria, bingwa
kuondoka na mil. 15/-, makocha wote watamba wakieleza....

Adam Fungamwango na Saada Akida

MABINGWA wa soka Tanzania Bara, Simba,
leo watakuwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa kucheza dhidi ya Mabingwa wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, TP Mazembe, kwenye
mechi ya kuhitimisha michuano maalum ya
Simba Super Cup iliyoanza Jumatano wiki hii
ikishirisha timu tatu, nyingine ikiwa ni Al Hilal ya
Sudan.

Ni michuano mifupi iliyoanzishwa kwa lengo
ya kuzipa timu hizo maandalizi mazuri ya Ligi ya
Mabingwa ngazi ya makundi, ilianza kwa wenyeji
Simba kuibuka na ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya
Al Hilal kabla ya Wasudan hao juzi kuzinduka na
kuichapa TP Mazembe 2-1.

Q7770685675410027>

Ni michuano iliyozishirikisha timu tatu
ambazo zote zipo kwenye hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa, Simba ikiwa Kundi A
sambamba na AS Vita ya DR Congo na Al
Merrikh ya Sudan, wakati TP Mazembe na Al
Hilal zenyewe zikiwa kwenye Kundi B pamoja na
CR Belouizdad ya Algeria na Melodi Sundowns
ya Afrika Kusini.

Ili Simba iweze kutwaa kombe hilo
linalokwenda sambamba na zawadi ya Sh.
milioni 15 kwa bingwa wa michuano hiyo,
inatakiwa ishinde, itoke sare au isiftungwe mabao
4-0.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes Da
Rosa, amesema mechi hiyo itakuwa ngumu,
lakini amewaelekeza wachezaji wake jinsi ya
kufanya dhidi ya timu hiyo ngumu Afrika.

“Nahitaji kupata ushindi na kuhakikisha
kombe linabaki nyumbani, ni mashindano
mazuri yamenipa mwanga wa kuwajua
wachezaji wangu na kuona jinsi gani
walivyoingia katika mfumo katika hizi siku
chache za mazoezi,” alisema Gomes.

Naye Nahodha wa Simba, Mohammed

Hussein ‘Tshabalala’, alisema wamejipanga vizuri
na watawapa burudani mashabiki kuhakikisha
wanapambana kucheza soka la kibingwa.

“TP Mazembe si mara ya kwanza kukutana
nao, tunaenda kupambana kwa ajili ya mechi
yetu hiyo, hatuna hofu nao kabisa,” alisema
Tshabalala.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa TP
Mazembe, Felix Mwamba, alisema wamepoteza
mechi dhidi ya Al Hilal na wataingia uwanjani
kwa kutafuta ushindi na hawatakuwa tayari
kufungwa na Simba.

“Mechi ile hatukuwa na bahati, hatukucheza
kwa umakini, Al Hilal walikuwa wanazuia muda
mwingi na kushambulia kwa kushtukiza kwa
sababu mawinga wao walikuwa na mbio, lakini
kwenye mechi ya Simba naamini tutashinda na
wachezaji wetu tumeshawaambia hivyo.

“Tutabadilisha kikosi kabisa hatutaanza na
kile kilichoanza dhidi ya Al Hilal, kama Simba
hawajawahi kufungwa kwao sasa naahidi
tutawafunga na kuondoka na kombe,” alisema
Mwamba.

Hii itakuwa ni mara ya tano kwa Simba

kukutana na Wakongomani hao, lakini ikiwa
ni mara ya tatu kucheza kwenye Uwanja wa
Mkapa. Mechi zote nne ambazo tayari timu hizo
zimecheza ilikuwa ni za Ligi ya Mabingwa Afrika,
mbili zikiwa ni za hatua za mwanzo, lakini mbili
zikiwa ni hatua ya robo fainali.

Machi 2011, TP Mazembe iliitandika Simba
mabao 3-1 nchini DR Congo na Aprili kwenye
mechi ya marudiano nchini Tanzania Simba
ilifungwa mabao 3-2, ikiwa ni raundi ya kwanza
ya michuano hiyo, mechi ambayo ilisababisha
Wakongo nao kumchukuwa Mbwana Samatta.

Mwaka 2019, timu hizo zlikutana hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa. Katika mechi
ya kwanza nchini Tanzania, Simba ililazimishwa
suluhu, kabla ya kuchapwa mabao 4-1 nchini DR
Congo na kutolewa kwenye hatua hiyo.

Katika hatua nyingine Ofisa Habari wa
Simba, Haji Manara, amesema kuwa msanii
Zuchu ambaye anafanya vizuri na ngoma yake
ya ‘Sukari’ atatumbuiza kwenye kilele hicho
cha Simba Super Cup huku Waziri Habari
Utamaduni Sanaa na Michezo, Innocent
Bashungwa akitarajiwa kuwa mgeni rasmi.
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