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JK aanika walivyoteta na
Mkapa dakika za mwisho

Na Mary Geofrey

RAIS mstaafu wa awamu ya nne, Jakaya
Kikwete, amesema alimtembelea Ben-
jamin Mkapa hospitalini juzi na kuzun-
gumza naye kwa saa moja.

Amesema katika mazungumzo hayo,
alimwombea Mpaka apone haraka, ili
kwa mara nyingine amtembelee nyum-
bani kwake akiwa mwenye afya njema.

“Jana (juzi) jioni nilienda kumwona
hospitali, nikaongea naye sana. Ingawa
alikuwa na maumivu makali, lakini haku-
wa ni mgonjwa yule ambaye ukitoka pale
unaweza kusema hali yake ni mbaya,”
alisema Kikwete.

Aliwataka Watanzania kuendelea kuwa
watulivu wakati wa kipindi hiki kigumu
na kuwa wastahimilivu huku wakiamini
kuwa kifo kinapangwa na Mungu.

“Sisi Waislam tunasema Innalillah
Wainnalillah Rajiun, maana yake ni
kwamba sisi ni waja wake na kwake tutar-
ejea, ndiyo maana ya maneno yale. Sasa
kuhusu tutarejea lini, ni kazi yake Mungu
aliyetuleta duniani,” alisema Kikwete.

Aliwataka Watanzania kuendelea kum-
kumbuka Mkapa kwa mema mengi am-
bayo ameyafanya na kuhakikisha yale ali-
yoyasimamia na kuyapigia katika kipindi
chote cha uhai wake, yaendelezwe kwa
manufaa ya taifa.

Mbali na Kikwete, viongozi wengine wa
kitaifa waliofika nyumbani kwa familia ya
Mkapa jana ni pamoja na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, Spika wa Bunge la 10,
Anne Makinda, mgombea urais wa Zanzi-
bar kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Dk. Hussen Mwinyi, Makamu wa Pili wa
Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Idd, Askofu
wa Kanisa Katoliki Jimbo la Mpanda,
Eusebius Nzigilwa.

Wengine ni Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Pro-
fesa Paramagamba Kabudi, Mwenykiti wa
CCM Mkoa Dar es Salaam, Kate Kamba, na
Mkuu wa Mkoa huo, Abubakar Kunenge.

UDSM WAAHIRISHA MAHAFALI

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), Profesa William
Anangisye, alitangaza kuahirisha maha-
fali ya 50 ya chuo hicho, kufuatilia kifo
cha Mkapa.

Alisema walipokea taarifa za kifo hi-
cho kwa mashtuko mkubwa na kwamba
mahafali hayo yameahirishwa hadi hapo
watakapotangaza tena.

Profesa Anangisye alisema wanam-
kumbuka kwa mambo makubwa aliyo-
fanya Mkapa katika sekta ya elimu iki-
wamo Kkusisitiza elimu inayoendana na
mabhitaji ya watanzania, ili kuondoka na
kadhia wasomi kutafuta ajira maofisini.

Alisema Rais Mkapa aliweka mitaala ya
elimu inayowezesha vijana kujiajiri baada
ya kuhitimu vyuo vikuu.

Profesa Anangisye alisema pia al-
iongeza juhudi za Mkapa kufungua fursa
katika kupata elimu ya msingi, sekondari
na chuo kikuu, kulikosababisha kuan-
zishwa kwa vyuo vikuu vingi nchini.

Alisema Mkapa katika kuhakikisha vi-
jana wanapata elimu ya juu, Mkapa alian-
zisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB), ili kutoa fursa kwa
vijana kupata elimu.

“Yapo mengi ya kukumbukwa kumuhu-
su Rais Mkapa, hususani sekta ya uchumi.
Kama wanazuoni tumepoteza mwandishi
wa vitabu na alikuwa mwepesi kuweka
mawazo yake kwa njia ya maandishi,”

alisema Profesa Anangisye.

Rais wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, akimpa pole Mama Anna Mkapa, mjane wa Rais mstaafu wa Awamu ya Tatu, Benjamin
William Mkapa, nyumbani kwa marehemu, Masaki jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Mwandishi Wetu

NI mshtuko! Ndivyo ambavyo
yeyote anaweza kusema kutoka-
na na kifo cha Rais mstaafu wa
awamu ya tatu, Benjamin Mka-
pa kilichotokea usiku wa kuam-

Watanzania wengi wamesh-
tuka kupata taarifa za kifo cha
kiongozi huyo aliyeongoza
nchi kwa miaka 10 huku aki-
wa ameweka kumbukumbu
muhimu juu ya maendeleo ya
taifa katika uchumi, siasa na
masuala ya kijamii.

Rais John Magufuli, aki-
tangaza kifo hicho usiku wa
kuamkia jana, alisema Mkapa
alifariki dunia usiku huo hospi-
talini jijini ambako alikuwa aki-
patiwa matibabu.

Kiongozi huyo wa nchi ali-
wataka Watanzania wote kuwa
watulivu na  wastahimilivu
baada ya kupokea taarifa za
kuondokewa na mpendwa wao
Mkapa.

Baadaye saa nane usiku wa
kuamkia jana, Kurugenzi ya
Mawasiliano Ofisi ya Rais, Tkulu,
ilitoa taarifa ikibainisha kuwa
Rais Magufuli ametangaza siku
saba za maombolezo ya kitaifa
kuanzia jana kufuatia kifo hicho.

Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, katika salamu
zake za rambirambi, alisema:
“Tutamkumbuka daima kwa
mchango wake katika taifa letu
kwenye nyanja za siasa, uchumi,
diplomasia na jamii.”

KUAGWA UWANJA WA TAIFA

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alikuwa miongoni mwa
viongozi wa kitaifa waliofika
nyumbani kwa Mkapa, Masaki
familia ya marehemu.

Baadaye alizungumza na vy-
ombo vya habari na kubainisha
kwamba maziko ya Mzee Mkapa
yatafanyika Jumatano ijayo kiji-
jini kwao Lupaso, Masasi mkoa-
ni Mtwara.

Alisema mwili wa kiongozi
huyo mstaafu utaagwa kwa siku

tatu mfululizo kuanzia kesho
hadi Jumanne ambapo siku hiyo
ataagwa rasmi Kitaifa.

Majaliwa alisema shughuli za
kuaga mwili huo zitatanguliwa
na ibada itakayoongozwa na
Kanisa Katoliki (RC) kuanzia saa
nne na baada ya hapo wananchi
wataanza kuaga huku akisisitiza
kwamba tukio hilo litafanyika
mpaka usiku ikiwezekana.

“Jumanne ndiyo itakuwa
siku ya kuaga kitaifa mwili wa
mpendwa kiongozi wetu Mzee
Mkapa. Shughuli zitaanza kwa
ibada na baadaye viongozi
mbalimbali wa kitaifa na ki-
mataifa wataaga. Watumishi
wa umma wataaga hadi saa sita
mchana na saa 8:00 mchana
mwili utasafirishwa kwa ndege
kwenda Masasi kupitia Uwanja
wa Ndege wa Nachingwea.

“Uwanja  wa Nachingwea
uko kilometa 35 kutoka Masasi
wakati ule wa Mtwara ni Kkilo-
meta 110, hivyo tumeona tu-
tumie huo. Lakini viwanja vyote
vitatumika,” alisema.

Kuhusu maziko, Majaliwa
alisema shughuli za kuaga mwili
zitaanza asubuhi hadi saa 6:00
adhuhuri na saa 8:00 mchana
mwili utahifadhiwa katika ny-
umba yake ya milele.

Akiwa Masaki, Waziri Mkuu
alisema Watanzania walipata
mshtuko na familia yake kwa
ujumla na hivyo kuwataka kuwa
watulivu na kuendelea kum-
womba Mungu kwa sababu kifo
hicho ni sehemu ya mipango
yake.

Alisema serikali inaendelea
na maandalizi kwa kutambua
kuwa ni kiongozi wa kitaifa kwa
kuzingatia kwamba wakati wa
uhai wake, Mkapa alikuwa kion-
gozi wa kitaifa na kimataifa na
alikuwa na marafiki wengi du-
niani.

“Wajibu wetu kama serikali ni
kuwasialiana na marafiki wote
na taasisi zote, ili kutoa fursa
za wao kushiriki kadri wao wa-
takavyoamua.

“Kwa hiyo, kamati ya maan-

dalizi ya mazishi ya serikali in-
aandaa taratibu zote, tutapata
na kwa kushirikiana na familia,
tutatoa taarifa ya kitaifa,” alise-
ma Majaliwa.

“Baadaye tutatoa taarifa ras-
mi za wapi mwili wa mpendwa
wetu, baba yetu utapumzishwa
wapi, tutatoa taarifa rasmi, hizi
ni taarifa za awali,” alisema Ma-
jaliwa.

KENYATTA AMLILIA

Rais wa Kenya, Uhuru Keny-
atta, jana alisema anaomboleza
kifo cha Rais Mkapa na kutuma
salamu za rambirambi kwa Rais
Magufuli.

Rais Kenyatta alimwelezea
Mkapa kama kiongozi aliyeji-
tuma bila kuchoka kuleta maen-
deleo ya Ukanda wa Afrika
Mashariki, taarifa ya Ikulu ya
Kenya ikisema:

“Katika ujumbe wake wa fara-
ja, Rais Kenyatta ameomboleza
kifo cha kiongozi wa Tanzania,
aliyekuwa kiongozi bora Afrika
Mashariki, aliyefanya kazi bila
kuchoka kwa ajili ya usuluhishi,
amani na maendeleo.”

Kiongozi wa Chama cha Up-
inzani Kenya cha Orange Demo-
cratic Movement (ODM), Raila
Odinga, pia alisema anaom-
boleza kifo hicho, akisema Mka-
pa alikuwa rafiki mkubwa wa
wananchi wa Kenya.

Alisema Wakenya watam-
kumbuka Mkapa kutokana na
juhudi zake za kuleta amani
nchini mwao  akishirikiana
na Dk. Koffi Annan na Graca
Machel, baada ya taifa hilo ku-
kumbwa na machafuko ya ki-
siasa, yaliyotokana na Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2008.

“Mkapa aliamini katika ush-
irikiano wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Afrika imepoteza
mtu mkubwa, maombi yangu
yako kwa familia yake, Rais
Magufuli na watu wa Tanzania,”
aliandika Odinga katika ukurasa
wake wa Twitter.

KUHUSU MKAPA

Mkapa alizaliwa Novemba 12,
1938 Ndanda wilayani Masasi

Mshtuko kifo cha Mkapa

mkoani Mtwara. Alipata shaha-
da yake ya kwanza katika Chuo
Kikuu cha Makerere, Uganda
mwaka 1962 na mwaka mmoja
baadaye alijiunga na Chuo Ki-
kuu cha Columbia alikopata
shahada ya pili katika uhusiano
wa kimataifa.

Nafasi alizowahi kuzishika
mbali na urais wa Tanzania,
ni pamoja na ofisa wa utawala
Dodoma na Waziri wa Sayansi,
Teknolojia na Elimu ya Juu. Ali-
wahi kuwa Waziri wa Mambo
ya Nje kutoka 1977 hadi 1980 na
kutoka 1984 hadi 1990.

Mwaka wa 1995, Mkapa ali-
chaguliwa Rais wa Tanzania,
msingi wake ukiwa kampeni
maarufu ya kupambana na
ufisadi iliyoungwa mkono na
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere.

KITABU CHA MKAPA

Novemba 12 mwaka jana,
Mkapa alizindua kitabu alichok-
ipa jina la ‘My Life My Purpose’
(Maisha Yangu Kusudio Langu),
akifafanua kwa kina maisha
yake, uongozi wake na mtazamo
wake kuhusu mambo mbalim-
bali ya kitaifa na kimataifa.

Miongoni mwa mambo
muhimu aliyoyaangazia katika
kitabu hicho, ni utitiri wa vy-
ama vya siasa nchini, ambao
amesisitiza ni ishara mbaya kwa
demokrasia nchini kwa kuwa
vyama vingi vimekuwa vikitu-
miwa vibaya kwa lengo la kunu-
faisha wachache kiuchumi.

Kupitia kitabu hicho, Mkapa
anajutia uamuzi wake katika
baadhi ya mambo, ikiwa ni
pamoja na hatua zilizochuku-
liwa kudhibiti machafuko ya
kisiasa Zanzibar wakati wa uon-
gozi wake.

Katika kitabu chake hicho,
Mkapa pia anazitaka nchi za
Afrika, hasa zilizoko kusini mwa
Jangwa la Sahara, kuwa na sera
imara kuhusu idadi ya watu, aki-
sisitiza kuwa kasi ya kuzaana ili-
yopo kwenye nchi hizo kwa sasa
itakuwa na madhara makubwa
miaka ijayo.
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MKapa auweka kando uteuzi mgombea urais wa CHADEMA

Na Romana Mallya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kimea-
hirisha kutangaza uteuzi wa
mgombea wake wa urais katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu,
kutokana na kifo cha Rais mstaa-
fu wa awamu ya tatu, Benjamin
Mkapa.

Kwa mujibu wa taarifa ya cha-
ma hicho iliyotolewa jana kwa
vyombo vya habari, mkutano wa
chama hicho na waandishi wa
habari kuhusu kutangaza uamuzi
wa Kamati Kuu uliokuwa ufanyike
jana, umeahirishwa baada ya ku-
tangazwa kwa kifo cha Mkapa.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano
ya CHADEMA, Tumaini Makene,
miongoni mwa mambo yaliyoku-
wa yamejadiliwa katika mkutano
huo wa Kamati Kuu mbali na ku-
pendekeza jina la mgombea urais,
ni pamoja na kukamilisha maan-

dalizi ya ilani za uchaguzi mkuu
Tanzania Bara na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar.

Waliojitokeza kutia nia katika
mchakato wa kuwania urais ndani
ya chama hicho kwa mwaka huu,
ni pamoja na Makamu Mwenyekiti
wa chama, Tundu Lissu na Wak-
ili Simba Akaro. Wengine ni Dk.
Mayrose Majinge, Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Kati, Lazaro
Nyalandu, Wakili Gaspar Mwaly-
ela, aliyekuwa Meya wa Jiji la Dar
es Salaam, Isaya Mwita na Leonard
Manyama.

KUTABIRI KIFO

Mwenyekiti wa NCCR-Mageu-
zi, James Mbatia, alisema jana
kuwa Rais Mkapa alimhakikishia
hatafikisha umri wa miaka 86 al-
ipokuwa na umri wa miaka 70,
akidai kuwa aliona umri wa miaka
80 unakuwa wa tabu na msongo
wa mawazo.

“Ni  kweli hakufikisha am-

bavyo alinitamkia, msiba wa
Mkapa umetokea ghafla, ingawa
mwenyewe alitabiri kifo chake
mwenyewe,” alisema Mbatia na
kubainisha kuwa Mkapa amea-
cha zawadi kubwa ya maisha yake
kupitia kitabu chake cha ‘My Life
My Purpose’.

“Ni baba wa mageuzi kwa saba-
bu ndiye aliyechukua madaraka
kwa mara ya kwanza kwa mfumo
wa vyama vingi, serikali yake
tangu 1995 hadi 2005 alihakikisha
mfumo huu unaendelea kwa ku-
tushirikisha kwa kuzungumza na
chama kimoja kimoja au vyama
vyote ili kuwa na mawazo shiriki-
shi,” alisema.

MAPENZI KWA CCM

Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, alisema an-
amtambua Mzee Mkapa kama
mtu aliyekipenda CCM na aliyeku-
wa tayari kuilinda kwa nguvu za
ziada. “Sina maneno ya kutosha

kuelezea kushtushwa kwangu,
na nina hakika kwa Watanzania
wengi kwa kupata taarifa za mzee
wetu, kiongozi wetu na alama mo-
jawapo muhimu kwa taifa letu,
Mzee Mkapa kutangulia mbele ya
haki,” alisema.

Mbowe alisema kupitia maisha
yake, Mkapa ameacha alama ya
uongozi kwa taifa kupitia nafasi
mbalimbali za utumishi wa umma
alizoshika wakati wa maisha yake
kuanzia wakati wa serikali ya Rais
wa Kwanza ya Nyerere.

KAULI YA ACT-WAZALENDO

Chama ACT-Wazalendo katika
taarifa yake iliyotolewa na Kaimu
Katibu Mkuu, Joran Bashange,
kilisema msiba huo ni mzito kwa
taifa kutokana na mchango wake
mkubwa aliotoa kwenye utumi-
shi wake. “Tunamkumbuka Rais
mstaafu Mkapa kama kiongozi
aliyeacha alama ya kiuongozi
kwenye maeneo mbalimbali hasa

katika vita ya kupambana na
rushwa na ufisadi, kuanzisha mis-
ingi imara ya kujenga uchumi kwa
kuruhusu sekta binafsi kuchangia
uchumi wa taifa.

“Kusimamia mapato ya kodi,
kujenga uhusiano mzuri wa kidi-
plomasia ikiwamo kusuluhisha
migogoro ndani ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki na dunia kwa
ujumla,” taarifa hiyo ilisema.

UJASIRI WA MKAPA

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), Profesa Ibrahim
Lipumba, alisema Rais mstaafu
Mkapa atakumbukwa kwa uja-
siri wake wa kukiri na kujuta ku-
tokana na upungufu uliojitokeza
wakati wa utawala wake. Kupitia
taarifa yake, alisema Rais mstaafu
Mkapa aliisaidia Tanzania kufanya
mapinduzi madogo ya kiuchumi
na uwekezaji na ni katika utawala
wake nchi ilisamehewa madeni
makubwa kutoka mataifa tajiri.

Uongozi na Wafanyakazi wa Makampuni ya
umepokea kwa masikitiko makubwa taarifa ya

Rais Mstaafu wa awamu ya tatu
Mh.Benjamin William Mkapa.

PP
kifo cha

Tunatoa pole zetu za dhati kwa Mama Anna Mkapa na familia,
Rais Dkt. John Pombe Magufuli na Watanzania wote kwa
ujumlia. Miwenyezi Mungu atupe uvumilivu katika kipindi
hiki kigumu cha majonzi.

#RIPMkapa
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TAMWA
yakumbuka
mchango

wake katika
Usawa wa jinsia -

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
kimesema kinaungana na Wa-
tanzania wote kuomboleza
kifo cha mwanadiplomasia
mkongwe, mwanahabari ma-
hiri na Rais wa Awamu ya Tatu,
Benjamin Mkapa.

Katika taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari jana, TAMWA
ilisema inakumbuka mchango
wa Mkapa katika kuijenga nchi
kisiasa, kiuchumi na kiutama-
duni lakini hasa katika kujenga
na kuhimiza usawa kijinsia,
kisheria, kisera na katika ngazi
Za uamuzi.

Mmoja wa waanzilishi wa
TAMWA, Eda Sanga, alisema
anaukumbuka mchango wa
kiongozi huyo katika kusima-
mia ubora wa habari, usawa
wa kijinsia hasa Sheria ya Ma-
kosa ya Kujamiiana ya Sospa
ya mwaka 1998.

“Mimi binafsi nimefanya
naye kazi kwa ukaribu kabisa.
Nikiwa nafanya kazi RTD (Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam-
sasa TBC Taifa), yeye alikuwa
anasoma taarifa ya habari
na mimi nikisimamia vipindi
vya ‘External Service’,” alise-
ma.

“Huyu ndiye alikuwa wa-
ziri wetu wa habari, wakati
tunaanzisha TAMWA. Mimi
nikiwa na wenzangu tulienda
ofisini kwake tukiwa na nakala
ya jarida la ‘Sauti ya Siti’, tu-
limpa ili alione asije tu kuliona
mtaani. Tukaongea naye, ili
akubaliane na yale tuliyotaka,
kwa sababu wakati huo tuli-
kuwa ni waandishi wa vyombo
vya habari vya serikali.

“Huyu baba alisaidia sana
kuwaona wanawake katika
sura hiyo mpya, sura ya ku-
fanya taifa liwe na usawa wa
kijinsia, kwa kuwa sote tu-
naamini kuwa taifa likiwa na
wanaume peke yake, ni sawa
na mtu anayekwenda na mguu
mmoja.”

Mwanzilishi mwingine wa
TAMWA, Rose Haji Mwalimu,
alisema anamkumbuka Mkapa
wa kupambana na kumaliza
mauaji ya vikongwe.

“Rais Mkapa tunamkumbu-
ka kwa mengi, alikuwa mstari
wa mbele, hasa katika kutetea
haki za jinsia, ameongeza idadi
ya wanawake katika uongozi
na kumaliza mauaji ya vikong-
we,” alisema.

“Kwa kweli ni pigo kubwa
kwa TAMWA kupoteza nguli
huyu wa habari kutokana na
mchango wake katika masu-
ala ya jinsia, nashauri TAMWA
tungefanya mkesha kumuenzi
jemedari huyu.”

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutangazwa kwa kifo cha Rais wa
serikali ya awamu ya tatu, Benjamin Mkapa,
usiku wa kuamkia jana, Waziri Mkuu mstaaftu,
Frederick Sumaye, amesema ameshtushwa
na kifo hicho na kueleza kuwa Mkapa alikuwa
hazina kwa taifa, Afrika na dunia kwa ujumla.

Sumaye ambaye amepata nafasi ya kuhu-
dumu katika nafasi ya Waziri Mkuu katika mi-
aka yote 10 ya utawala wa serikali ya awamu
ya tatu chini ya Rais Mkapa, pia amebainisha
namna ambavyo aliaminiwa na kufanya kazi
zake bila kusumbuliwa na Mkapa.

Akizungumza zaidi kuhusu kifo cha Mkapa,
Sumaye alisema jana kuwa: “Kwa kweli taar-
ifa ya kifo cha Mzee Mkapa, Rais mstaafu wa
awamu ya tatu imekuwa ya kushtua kwa kila
Mtanzania kwa sababu tunamfahamu Mzee
Mkapa vizuri.

“Lakini, mimi ambaye nimefanya naye kazi
kwa miaka 10 kama Waziri Mkuu wake, kwa

I —

kweli imenigusa sana kwa sababu mzee huyu
alikuwa hazina kubwa sana kwa taifa letu,
hazina kwa Afrika na hazina kwa dunia.

“Alijijengea heshima, aliijengea nchi yetu
heshima wakati wa kipindi chake, hakika ali-
fanya kazi kubwa ambayo Watanzania wote
wanaikumbuka na wanaielewa.”

Sumaye alisema Mkapa alimteua kwa
awamu zote mbili za urais wake kuwa waziri
mkuu, akisisitiza kuwa hiyo ilimaanisha ali-
kuwa na imani kubwa kwake.

“Nilikuwa ninafanya kazi kwa uhuru, kwa
amani na kufanya kazi bila woga wowote,”
alisema.

MAJANGA, AJALI

Akimwelezea zaidi Mzee Mkapa, Sumaye
pia alizungumzia mambo mengi zikiwamo
nyakati ngumu ambazo utawala wa serikali ya
awamu ya tatu ulipitia.

Kwa mujibu wa Sumaye, katika utawala
wowote kuna mambo mengi yanatokea,
hivyo walitarajia pia kukutana na nyakati hizo
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' Sumaye afichua siri zake na MKapa

ngumu.

“Kama utakumbuka wakati wa utawala
wake, ndipo ambapo nchi ilikuwa inaingia
kwenye mageuzi mengi, ni Mkapa ndiyo
aliingiza nchi kwenye mageuzi mengi ya kiu-
chumi, ndiyo tulikuwa tunabadilisha sasa ku-
ingia kwenye mfumo wa biashara huria.

“Tulifanya marekebisho ya utumishi wa
umma kama mnakumbuka, watu wengi ili-
bidi wapunguzwe serikali ili kupata idadi ya
watu ambao inaweza kuwa sahihi, kulikuwa
na ajali nyingi zilitokea kama ajali ya meli MV
Bukoba na hata kifo cha Mwalimu Julius Ny-
erere.

UKALI WA MKAPA

Akimzungumzia utendaji kazi wa Rais
Mkapa, Sumaye alisema: “Ukali wa Mzee
Mkapa nilikuwa ninaujua na nilikuwa nin-
aupenda kwa sababu mimi mwenyewe ni-
likuwa ninapenda kiongozi mkali kwa yale
mambo ambayo yanaonekana siyo sahihi.

“Ukali wa Mkapa haukuwa tu hauna mpan-
gilio, kwa Mkapa kama unafanya kazi vizuri
hamuwezi kugombana na wala huwezi ku-
uona ukali wake, lakini kama unafanya kazi
vibaya mtagombana tu.

“Kwa hiyo ni ukali mzuri, ukali ambao
unarekebisha mambo, ukali ambao hauzuii
kufanya mazuri ambayo unataka kuyafanya
katika nafasi yako ya utumishi,” Sumaye
alisema.

KUUKATAA UWAZIRI MKUU

Sumaye mbali na kueleza namna alivy-
oaminiwa na Rais Mkapa kwa kumteua kuwa
Waziri Mkuu wake kwa kipindi cha miaka 10,
pia alifichua alivyomkatalia kiongozi huyo
kumteua kutumikia nafasi hiyo kubwa.

“Kama nikitaka kueleza ukweli kabisa,
sikuwa na mazoea naye ya karibu, sikutege-
mea kupata nafasi ya waziri mkuu, aliponi-
teua nilimkatalia na kumwambia ampe mtu
mwingine, lakini naye alikataa.

“Baada ya kumalizika kwa miaka mitano
na kujiandaa kwa awamu ya pili, nilimuaga
vizuri nikamwambia ninaomba safari ijayo
umtafute waziri mkuu mwingine, nikam-
weleza changamoto zilizopo, akanielewa,
lakini tuliporudi tena akaniteua tena, lakini
nikamwambia ‘nilishakuomba mimi nisiwe
waziri mkuu’. “Akanijibu lazima uendelee.
Kwa hiyo, mimi ni mtu ambaye utaona ana-
kuteua siyo kwa sababu mnafahamiana, au
kuna mtu ameenda kukusemea, bali alikuwa
anateua kwa jinsi yeye anavyokuona.

Watu mashuhuri wamlilia Rais Mkapa

Na Waandishi Wetu

pema peponi.”

WAZIRI KIGWANGALLA

mlezi na wengi tulimtazama kama
kioo. Binafsi nimejifunza mengi

MFANYABIASHARA maarufu na

: tajiri namba moja nchini, Moham-
¢ ed Dewji ‘MO’, na watu mashuhuri,
¢ wameeleza namna walivyoguswa
¢ na kifo cha Rais mstaafu wa awa-
mu ya tatu, Benjamin Mkapa.

Kwa mujibu wa Rais John Magu-

¢ fuli aliyetangaza taarifa za kifo
¢ hicho, Mkapa aliyezaliwa mwaka
: 1938, alifariki dunia usiku wa kua-

Baada ya kutangazwa kwa kifo

¢ hicho, MO Dewji, miongoni mwa
: mabilionea vijana barani Afrika,
¢ aliandika kwenye ukurasa wake
: rasmi wa Twitter akisema:

“Bado ni ngumu kukubali

: kwamba Mzee Mkapa hatunaye
¢ tena. Pole kwa familia, ndugu,
! jamaa, marafiki na Watanzania
+ kwa ujumla kwa msiba huu mzito.
. Mwenyezi
roho yake mahali pema peponi,
* Tangulia Baba, nasi tunakuja.”

Mungu aipumzishe

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamis Kigwangalla, pia aliandika
kwenye ukurasa wake wa Twitter
akisema: “Nimepokea msiba wa
Mzee Benjamin William Mkapa
kwa masikitiko makubwa sana.
Ninatuma salamu za pole kwa fa-
milia, ndugu, jamaa na marafiki
na Watanzania wenzangu wote,
pumzika kwa amani baba yetu.”

JANUARY MAKAMBA

Aliyekuwa Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira) na Mbunge wa Bum-
buli mkoani Tanga katika Bunge
lililopita, January Makamba, alise-
ma:

“Bado ni vigumu sana kuamini
kwamba Mzee Mkapa hayunaye
tena. Pole kwa familia, ndugu,
jamaa, marafiki na Watanzania
wote. Ni msiba mzito kwa taifa
letu, Mwenyezi Mungu amlaze

WAZIRI UMMY

Ummy Mwalimu, Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, alisema:
“Ni majonzi makubwa kwa Tan-
zania. Tumwombee mzee wetu
Rais mstaafu Benjamin Mkapa
apumzike kwa amani.

“Ninatoa pole kwa mke wa
marehemu, Mama Anna Mkapa,
watoto, familia, ndugu, jamaa,
marafiki na Watanzani wote. Bwa-
na ametoa, bwana ametwaa.”

JOKATE MWEGELO

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe,
Jokate Mwegelo, alisema: “Nime-
pokea taarifa za kifo cha Mzee
wetu Rais wa awamu ya tatu,
Ndugu Benjamin William Mkapa
kwa masikitiko makubwa sana.

“Salamu zangu za pole ziende
kwa Watanzania wote. Mzee
Mkapa alikuwa ni baba, mwalimu,

kupitia uongozi wake na maisha
yake kwa ujumla.

“Tunashukuru kwa kutuacha
na kitabu cha maisha yako kitaka-
chobaki kama kumbukumbu na
sehemu ya sisi kujifunza na vizazi
vijavyo. Pumzika kwa amani mzee
wetu.”

JAJ WARIOBA

Waziri Mkuu mstaafu na jaji
mstaafu, Joseph Warioba, alisema:
“Mwaka 1995, Rais Mkapa alikuwa
ananiambia mimi nigombee na
mimi nikawa ninamwambia ‘hap-
ana wewe ugombea’.

“Kila mmoja akagombea, kila
mmoja na mtandao wake, lakini
tukasema tutashirikiana. Wakati
wa kutafuta wadhamini, mtandao
wake na wangu ukashirikiana.

B Imeandikwa na Mary Msha-
mi, Magdalena Haule, Fatma Mtu-
tuma na Faudhia Sultan
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Mwenyekiti wa Baraza, Makamu Mkuu wa Chuo, na Jumuiya nzima ya
Chuo Kikuu cha Dodoma tumepokea kwa masikitiko makubwa kifo cha
Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu na Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dodoma,
Mhe. Benjamin William Mkapa kilichotokea usiku wa kuamkia leo
tarehe 24 Julai, 2020. Mhe. Mkapa amekuwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Dodoma tangu kilipoanzishwa mwaka 2007 mpaka umauti ulipomkuta.

A

Katika uongozi wake amekuwa nguzo muhimu katika maendeleo ya Chuo.
Atakumbukwa kwa mengi ikiwa ni pamoja na kuunganisha Chuo na wadau
mbalimbali kutoka Japan waliowezesha usafishaji wa damu (dialysis) katika
Hospitali ya Chuo Kikuu cha Dodoma.Wadau hao pia walisaidia upandikizaji
wa figo katika Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa kwa ushirikiano na
madaktari wa Chuo Kikuu cha Dodoma.

Chuo kinatoa pole kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Familia ya Marehemu, Jumuiya ya
Chuo na Watanzania kwa ujumla kwa msiba huu mzito.

Mwenyezi Mungu ailaze roho ya marehemu,
Benjamin William Mkapa mahali pema peponi.

MHE. BENJAMIN WILLIAM MKAPA
1938-2020

Raha ya milele umpe ee Bwana na
mwanga wa milele umuangazie.

-Apumzike kwa amani-
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Buriani Mkapa, alama yako
sekta ya michezo haitafutika

WATANZANIA na Taifa kwa ujumla wapo katika majonzi makub-
wa baada ya kuondokewa na Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu,
Benjamin William Mkapa, aliyefariki dunia usiku wa kuamkia
jana hospitalini jijini Dar es Salaam alipokuwa amelazwa kwa
matibabu.

Ni awamu nyingi zimekuja na kupita kuanzia ya kwanza chini
ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ikaja ya pili ikiongonzwa
na Ali Hassan Mwinyi ya tatu ya Mkapa na kisha ya nne chini
Jakaya Mrisho Kikwete na sasa hii ya tano ya Rais John Pombe
Magufuli.

Tukiiacha hii ya tano ambayo, Rais Magufuli anaendelea ku-
fanya mengi makubwa akiendelea kuweka alama kubwa katika
Taifa la Tanzania, watangulizi wake wamefanya makubwa hadi
alipopokea kijiti hicho kutoka kwa Kikwete.

Hakuna anayeweza kumnyooshea kidole Muhasisi wa Taifa
hili, Mwl. Nyerere hasa kwa juhudi zake za kututoa katika ukoloni
na kufanya makubwa mengi ambayo yaliendelezwa na Mwinyi,
Mkapa, Kikwete na sasa Magufuli.

Pamoja na hayo yote, Nipashe tunachukua fursa hii kuunga-
na na Watanzania katika kipindi hiki kigumu cha kuondokewa
na Rais wetu mpendwa Mstaafu wa Awamu ya Tatu, Benjamin
Mkapa ambaye ametimiza safari yake hapa duniani usiku wa
kuamkia jana. Kuna mengi makubwa mazuri na alama nyingi
alizoziacha Mkapa ambazo tukianza kuzielezea zinaweza kujaza
ukurasa wa kwanza hadi wa mwisho wa gazeti hili na bado lisi-
toshe kuzibeba.

Hata hivyo, kwa kuanza tumevutiwa kugusia angalau kwa uch-
ache mengi aliyoyafanya katika sekta ya michezo na alama kub-
wa aliyoiacha kwa Taifa hili ambayo itabaki kukumbukwa vizazi
hadi vizazi. Kwanza wanamichezo na Watanzania kwa ujumla
leo hii tunatembea kifua mbele kwa kuwa miongoni mwa nchi
zinazoongoza barani Afrika kwa kuwa na uwanja bora kabisa wa
michezo, tukijivunia Uwanja wa Taifa uliofunguliwa rasmi mwa-
ka 2007 ukibeba watazamaji 60,000.

Hiyo ni alama kubwa iliyowekwa na Hayati Mkapa ambaye
alikerwa kuona Watanzania wakishindwa kulifurahia soka kuto-
kana na msongamana katika Uwanja wa Uhuru uliojengwa tangu
mwaka 1961 ukichukua watazamaji 23,000 pekee.

Sote tunakumbuka namna Watanzania walivyokuwa wakiko-
sa nafasi ya kuhudhuria mechi kubwa kutokana na udogo wa
uwanja hususan Simba na Yanga zilipocheza, lakini leo tatizo si
uwanja tena bali ni juhudi za kuhamasisha mashabiki kuhudhu-
ria kwa wingi ili kuujaza, hakika Mkapa tutakukumbuka daima.

Alama hiyo inaonyesha ni kwa namna gani Mkapa alikuwa
mwanamichezo wa kweli na ambaye alitamani kuiona Tanzania
ikipiga hatua kubwa katika sekta ya michezo kimataifa.

Aidha, tunakumbuka juhudi za Mpaka pia alipomaliza tofauti
iliyokuwapo ndani ya Chama cha Soka nchini (FAT) kwa sasa
Shirikisho la Soka nchini (TFF), na kusababisha kufungiwa na
Fifa, enzi ikiwa chini ya Mwenyekiti, Muhidini Ndolanga na Ka-
tibu Mkuu, Ismail Aden Rage.

Juhudi za Mkapa zilisaidia Tanzania kurejeshewa uanachama
wa Fifa baada ya kumaliza tofauti iliyokuwapo FAT enzi hizo,
hakika ni mengi amelifanyia soka letu ikiwa ni pamoja na nyakati
tofauti serikali yake kuweka mkono kwa kuisaidia timu ya Taifa,
Taifa Stars pindi ilipokwama kwenda kushiriki michuano ya ki-
mataifa kutokana na ukata.

Mkapa alikuwa mwanamichezo wa kweli na katika uongozi
wake hadi anaaga dunia pamoja soka la Tanzania kutawaliwa na
ushabiki wa Simba na Yanga, sote tutakubali kwamba hakuonye-
sha kuegemea upande wowote jambo ambalo limewaacha wen-
gi wakiwa hawafahamu alikuwa mpenzi wa klabu gani kati ya
hizo mbili. Buriani Mkapa, tutakukumbuka daima katika jitihada
zako za kulijenga Taifa, na katika kipindi hiki, tunaungana na
familia yake na Watanzania wote kumuomba Mwenyezi Mungu
aipumzishe roho yake mahali pema peponi. Hakika Tulikupenda
ila Bwana Alikupenda Zaidi, Jina lake la Bwana Libarikiwe.
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Maro

Morrison asizalishe virusi Yanga!

‘VIRUSI’ ni viini vinavyosababi-
sha ugonjwa; pia ni programu
za kompyuta zinazoharibu
faili. *Viini ni wingi wa ‘kiini’
na maana yake ni sehemu zi-
lizo ndani kabisa ya vitu kama
vile watu au mayai; aidha, ni
vyanzo vya vitu; kadhalika, ni
sababu ya kutokea mambo na
asili zake.

Mchezaji  Morrison
aliyesajiliwa na Yanga akitokea
kwao Ghana, ni kirusi kwa
wachezaji aliowakuta klabu
ya Yanga. Cha kushangaza ni
viongozi wa klabu kutochukua
hatua mujarabu (-enye kufaa
kutibia maradhi; chenye kufaa
kutengenezea jambo au ku-
tatulia tatizo) dhidi yake. Wam-
wache aende atakako kwani
kadiri wanavyom-bembeleza,
ndivyo anavyodhani kuwa yeye
ndiye kila kitu, si kwa wachezaji
tu bali hata kwa viongozi wa
klabu!

Kwa nini Morrison anade-
kezwa kiasi hiki? Anadhani
yeye ni muhimu zaidi ya wote
aliowakuta na ambao hucheza
kabumbu katika timu ya
wachezaji 11 uwanjani? Wen-
zake wakikata tamaa na ku-
tocheza kwa ari ili kumwachia
afanye  atakalo  uwanjani,
atafanya mbwembwe (miko-
go) zake bila ushirikiano na
msaada wa wenzake? ‘Mchezo’
ni jambo ambalo watu au timu
hufanya kwa kushindana ili
kupata mshindi; pia ni jambo
linalofanywa kwa nia ya kubu-
rudisha. Kama wachezaji ha-
wana umoja uwanjani hakuna
tegemeo la ushindi kwani
“kidole kimoja hakivunji cha-
wa,” chambilecho wahenga.

Tangu Yanga ilipoundwa
mwaka 1935, imekuwa na
wachezaji wengi hodari ku-
liko Morrison na hawakuwa
na kiburi wala kujiona bora
kuliko wengine. Seuze yeye?
Kadiri viongozi wa Yanga wana-
vyokuwa kimya ndivyo mkaidi
Morrison anavyozidi kuvimba
kichwa, kuwakatisha tamaa

wachezaji wenzake, na kulita-
wala benchi la ufundi na vion-
gozi sawia (kwa wakati mmoja)!

Kwa nini viongozi wanakuwa
kimya katika hali inayowakati-
sha tamaa wachezaji, wana-
chama na mashabiki wa klabu?
Ameikuta timu inayoitwa Yan-
ga na ataiacha ikiitwa jina hilo
hilo - Yanga, si Morrison! Aka-
fanye kiburi (hisia ya kujiona
na kujivuna) huko aendako
aone kama atavumiliwa. Hebu
(tamko la kumtaka mtu akusiki-
lize) azingatie methali isemayo:
“Tamu ikizidi tamu huwa si
tamu tena.” Methali hii hu-
tumiwa kutukumbusha kwam-
ba jambo lolote zuri huwa na
mipaka lakini linapozidi huwa
halivutii tena.

Ole! (tamko linalotumika
kuonesha kujutia jambo hasa
baya) Morrison kwani hata wa-
henga walituachia methali ise-
mayo: “Mwenye pupa hadiriki
kula tamu.” Pupa ni nia ya kuta-
ka kufanya jambo kwa haraka.
Maana yake anayekula chakula
kwa kukipapiapapia hawezi
kuufaidi utamu wake.

“Mwenye kushiriki moyo
asourudi mtima, hufa maji
pondo-ima, na kuondoka na
kilema.” Maana yake yeyote
anayekubali matakwa ya moyo
wake bila ya kuukanya, hufa
kwa kuzama katika maji ya
kina kifupi na kuondoka na
fedheha. Methali hii yatunasihi
umuhimu wa kuikanya mioyo
yetu. Tusiwe na tabia ya kufan-
ya jambo lolote ambalo moyo
unatamani.

Hii ni methali ya kuwanasihi
watu kutokuwa na tabia ya
kufanya mambo kwa papara
(ukosefu wa umakini katika
kufanya jambo) na pupa (tabia
ya mtu kuwa na haraka bila ya
mazingatio ya kujua, kupata
au kusema jambo) kwa kuwa
aghalabu matokeo yake huwa
mabaya. Morrison anapaswa
kufikiri mara mbili na kwa wa-
naotaka kumchukua, wafanye
tafakuri tunduizi (-a muhimu

sana; -enye undani, -enye uzito
na dharura ya kufanyika). Ving-
inevyo yatawapata kama ya-
nayowapata Yanga sasa!

Morrison ana tamaa ndo
maana hakai na timu moja kwa
muda mrefu. Kila alikokuwa
hakuondoka kwa heri, yaani
utulivu na salama; hali ya kupa-
ta baraka na mafanikio. “Tamaa
mbele mauti nyuma.” Maana
yake ukiiweka tamaa mbele,
mauti yatakuwa nyuma yaki-
kufuata, mabaya yatakupata.
Methali hii hutumiwa kwa mtu
mwenye tamaa nyingi. Twafun-
zwa madhara yanayoweza
kutupata kutokana na tamaa
isiyokuwa na mipaka. Morri-
son hapaswi kuwa mchezaji
wa timu yoyote Tanzania. Aon-
doke, asituachie ‘virusi vyake’.

Timu ijengwe upya kwani
hali ilivyo sasa, viongozi wa
klabu, kocha na wusajili wa
wachezaji hairidhishi. Kocha
Eymael anaonekana kutaka ku-
watoa wasaidizi wake akiwamo
aliyekuwa kocha kabla yake,
Boniface Mkwasa, na kocha
Peter Manyika wa makipa, wal-
iokuwa wachezaji wa zamani
wa Yanga, kwa kujiona yeye ni
kocha mweledi.

Huenda viongozi hawajui
jinsi ya kuongoza klabu ya kan-
danda kwani ni kama wame-
kabidhi madaraka na shughuli
zote kwa Kampuni ya GSM in-
ayoifadhili klabu kwa kusajili
wachezaji wanaopendekezwa
na kocha, usafiri wa wachezaji
na kulipa mishahara.

Eymael naye anapaswa kuon-
doshwa kwani pamoja na kuji-
pambanua kama kocha ‘mwele-
di’ hakuna weledi anaouonesha
tangu akabidhiwe timu ya
Yanga! Labda ‘weledi’ anaojivu-
nia ni kupiga kelele uwanjani
tangu mwanzo mpaka mwisho
wa mchezo. Anashindwa ku-
waelekeza wachezaji wajibu
wao wanapokuwa mazoezini?
Wapo makocha wengi Watan-
zania wenye weledi kuliko yeye
mtoka mbali.
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MSIBA WA RAIS MSTAAFU MZEE
BENJAMINI WILLIAM MKAPA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akimpa pole Mama Anna Mkapa, Mjane wa Rais Mstaafu wa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ambaye ni mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi
Awamu va Tatu, Benjamin William Mkapa, nyumbani kwa marehemu, Masaki jijini Dar es ya CCM, Dk. Hussein Mwinyi, akitia saini kwenye kitabu cha maombolezo nyumbani kwa
Salaam, jana. PICHA: OWM marehemu. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR - Mageuzi Taifa, James Mbatia (kulia), akisalimiana na Spika mstaafu Mzee Pius Msekwa akitia saini kitabu cha maombolezo. Kulia ni mkewe
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda walipokutana msibani, jana. Mama Anna Abdallah. PICHA: JUMANNE JUMA
PICHA: MIRAJI MSALA

TG
TR A AANTS

Waombolezaji wakimfariji Nico Mkapa (mwenye miwani), ambaye ni mtoto wa marehemu. Mufti Mkuu wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zuberi akitia saini kitabu cha maombolezo ny-
PICHA: MIRAJI MSALA umbani kwa marehemu jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Chuo kuboreshwa
kuongeza ubunifu

Na Mwandishi Wetu, TANGA

TAKUKURU yaokoa mamilioni toka

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

da.

SERIKALI kupitia Wizara
va Afya, Idara Kuu ya Maen-
deleo ya Jamii na Wizara ya

Viwanda na Biashara inaku-
sudia kuwekeza katika kituo
cha ubunifu kilichoko katika

Chuo cha Maendeleo ya Jamii
Mabughai, Tanga ili kukiwez-
esha kutoa elimu yenye tija
kwa wahitimu na jamii kwa
ujumla.

Hayo yamebainika wakati
wa ziara ya Katibu Mkuu
Wizara ya Afya, Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii, Dk. John
Jingu, alipotembelea chuo
hicho kujionea shughuli zina-
zofanywa na chuo hicho.

Dk. John Jingu alisema
amefanya mazungumzo na
Katibu Mkuu wa Wizara ya

Viwanda na Biashara, Prof.

Riziki Shemdoe, ili kukiwez-
esha chuo kutoa mafunzo va
ubunifu endelevu kwa jamii.
Alisema mpango wa ma-
boresho ya miundombinu na
teknolojia ya chuo hicho uta-

shirikisha Shirika la Viwanda

Vidogo (SIDO) chini ya Wizara
va Viwanda na Biashara kwa

kushirikiana na chuo kilicho

chini ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto.

“Teknolojia imebadilika

sana mimi na Profesa Shem-

doe tumekubaliana kufanya

maboresho katika chuo hiki

tuone namna va kukiwezesha
kuwanoa wabunifu, ili elimu
inayotolewa kuwa na tija
kwa walengwa wetu ambao

ni wanachuo na wananchi wa

maeneo jirani,” alisema.
Alisisitiza kuwa seri-
kali inalenga kuwawezesha

wanafunzi kuwa na uwezo

wa kujiajiri kupitia maarifa
wanayopata na kuanzisha
mtandao wa ajira kwa wahit-
imu ambao watafanya kazi
kwa vitendo, hivyo kutengen-

eza fursa zaidi za mafunzo

kwa wengine.
Katibu Mkuu Jingu alisema
mpango wa kuboresha chuo

hicho utaanza hivi karibuni

baada ya kukamilisha taratibu

za maandalizi kwa ushiriki-
ano wa SIDO na ni hatua

mojawapo ya kushiriki katika
ujenzi wa uchumi wa viwan-
“Tumeshuhudia jitihada
za serikali zilivyotuwezesha
kuingia katika uchumi wa kati
miaka mitano kabla ya muda
uliotarajiwa wakati tukien-
delea kujivunia hatua hii
muhimu kushiriki kwa vitendo
katika mabadiliko ya teknolo-
jia,” alisema.

“Kuna baadhi ya mafanikio
valiyopatikana hadi sasa.
Mfano kuna mbunifu ametoa
ajira kwa zaidi ya watu 100.
Hii ni hatua mojawapo ya

mafanikio. Tunataka kukiwez-

esha chuo hiki kutengeneza
wabunifu zaidi,” alisema.

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Morogoro imeokoa
zaidi ya Sh. milioni 498 kutoka
katika kampuni  inayofanya
kazi kwenye ujenzi wa mradi wa
umeme Bwawa la Mwalimu Ny-
erere.

Kampuni hiyo ilibainika ku-
tolipa kodi kwa wakati kinyume
cha sheria katika Halmashauri
za Morogoro na Rufiji ambako
mradi huo unatekelezwa.

Akitoa taarifa ya utekelezaji

wa taasisi hiyo katika kipindi cha
miezi mitatu, Mkuu wa TAKUK-
URU Mkoa wa Morogoro, Janeth
Machulya, alisema uchelew-
eshaji wa fedha hizo za ushuru
wa huduma kutoka kampuni ya
Sinohydro Corporation Limited-
Rufiji Project, ni kinyume cha
Sheria ya Fedha za Serikali za Mi-
taa Na. 9 ya mwaka 1982.
Alisema sheria hiyo inazitaka
kampuni zinazofanya biashara
kutoa tozo ya kiwango cha asil-
imia 0.3 ya mauzo yake ghafi
baada ya kuondoa kodi stahiki
huku akibainisha miongoni wa
sababu zinazofanya uchelew-

eshwaji ni ufatiliaji hafifu wa
baadhi ya watendaji katika hal-
mashauri husika.

“Baada ya ufuatiliaji, kampuni
hiyo ilifanya malipo ya Sh. mil-
ioni 211.9 kwa Halmashauri ya
Wilaya Morogoro na Sh. milioni
211.9 kwa Halmashauri ya Wilaya
ya Rufiji kwa kuwa eneo la mradi
linagusa sehemu zote mbili na
mchakato wa malipo ya adhabu
unaendelea,” alisema Machulya.

Alisema ufatiliaji huo pia
umesaidia kupatikana malipo
ya zaidi ya Sh. milioni 74.8 kwa
Halmashauri ya Manispaa ya
Ilala ambayo pia yalikuwa ya-

ujenzi wa bwawa la umeme Rufiji

mecheleweshwa kutokana na
kutofuatiliwa na watendaji wake.

Katika hatua, TAKUKURU im-
eokoa Sh. milioni 19.5 za progra-
mu ya lipa kulingana na matokea
katika sekta ya elimu zilizokuwa
zimefujwa na baadhi ya watumi-
shi wasio waaminifu wa idara ya
elimu ya Manispaa ya Morogoro.

“Katika kipindi hiki pia tu-
mefanikiwa kuokoa fedha hizo
ambazo zilikuwa zimefujwa na
baadhi ya watumishi. Fedha hizi
zilikuwa katika mradi wa Edu-
cation Program for Results na
watuhumiwa tunaendelea kuwa-
hoji,” alisema.

=

ujenzi wa upanuzi wa Barabara ya Morogoro, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara hadi Kibaha mkoani Pwani yenye urefu wa kilomita

19. PICHA: MIRAJI MSALA

Kampuni za mafuta zalalamikiwa makato nje ya kodi za serikall

Na Joseph Mwendapole

WAUZAJI wa mafuta wa rejare-
ja, wameibua malalamiko dhidi
ya kampuni kubwa za mafuta
kwa kuwakata fedha ambazo ni
kinyume cha kanuni na hazitam-
buliwi na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA).

Gazeti hili lilizungumza na
wauzaji wa mafuta wa maeneo
mbalimbali nchini ambao wal-
isema fedha hizo zimekuwa ziki-
katwa kwenye mafuta wanay-
ouziwa na kampuni hizo.

Kampuni zinazolalamikiwa na
wafanyabiashara hao wa mafuta
ni Gapco ambayo baadaye ili-
nunuliwa na Total.

Mmoja wa wauzaji wa mafuta
hakupenda jina lake litajwe
gazetini alisema kampuni hizo
zimekuwa zikitoza kuanzia Sh.
22 hadi 67 kwa kila lita ya mafuta
wanayowauzia.

“Kila mwezi Ewura wanatoa
bei elekezi sasa kwa mfano wak-
itoa bei elekezi iwe Sh. 105 kwa
lita ya petroli wao wanatukata

kuanzia Sh. 22 hadi 67 kwa kila
lita jambo ambalo ni kinyume
kabisa na taratibu na ndiyo
sababu unakuta mafuta yako juu
,” alisema mfanyabiashara huyo.

Meneja Mawasiliano wa Mam-
laka ya Maji na Nishati (EWURA),
Titus Kaguo, alikiri kupokea
malalamiko ya wafanyabiashara
hao na kwamba tayari walishazi-
andikia barua za onyo kampuni

za Total na Gapco.
“Hao wafanyabiashara wal-
ishafikisha  malalamiko yao

kwetu na tukaona ni malala-
miko ya haki kabisa kwa sababu
hayo makato wanayowakata si
halali kikanuni tumewaandikia
wasitishe makato hayo,” alisema
Kaguo. Aidha, Kaguo alisema
baada ya kuwaandikia, wenye
kampuni hizo waliwajibu kwam-
ba watakutana na wafanyabi-
ashara hao ili wayamalize lakini
bado hawajarudi EWURA kuse-
ma kama kweli wameyamaliza.
Mfanyabiashara mwingine wa
mafuta mkoani Morogoro am-
baye naye hakutaka atajwe alise-
ma kwa kawaida wenye kampu-
ni kubwa za mafuta wanajenga

vituo na kuwapa wafanyabiasha-
ra wazalendo kuviendesha.

Alisema sharti la kuende-
sha vituo hivyo vya mafuta ni
kununua mafuta yote kwenye
kampuni hizo zilizojenga kituo
cha mafuta lakini wameshangaa
kuona makato hayo.

“Sisi tunanunua mafuta ku-
toka kwao hawatupi bure ila
tunatumia vituo walivyojenga
wao kufanya biashara hii sasa
makato hata Ewura haiyatam-
bui ni kiburi tu cha hizi kampuni
kubwa,” alisema mfanyabiashara
mwingine wa mafuta.

Alisema kuna kampuni zingine
za kimataifa kama Puma, Engine,
Oryx na Kobil ambazo zimekuwa
zikijenga vituo vya mafuta na ku-
wapa wafanyabiashara wadogo
waviendeshe, hazina makato ya
aina hiyo. Alisema mafuta ya-
nayoingia nchini yanalipiwa kodi
zote isipokuwa ile ya ongezeko la
thamani (VAT), hivyo kampuni
hizi kubwa zinawakata wafanya-
biashara hao kwenye bei elekezi
inayotolewa na Ewura wanapas-
wa kulipa kodi kwa Mamlaka ya
Mapato Tanzania.

Alisema awali kampuni hizo
zilikuwa zikiingiza makato hayo
kwenye bei wanayokuuzia mafu-
talakinibaadaya wao kulalamika
Ewura na kuonywa wakabadili
mtindo na kuanza kuwapelekea
hati mbili za malipo (invoice).

Mkurugenzi wa Habari na
Elimu kwa Umma wa TRA, Rich-
ard Kayombo alipoulizwa iwapo
kuna kodi yoyote ambayo wa-
nakwepa wafanyabiashara hao
alisema mamlaka hiyo hukata
kodi yake mafuta yanapoingia
nchini tu.

“Sisi tunakata kodi yetu mape-
ma tu mara mafuta yanapoingia
nchini sasa kama hao wanalala-
mika watakuwa wanalalamikia
tozo zingine na siyo kodi na watu
sahihi hapo wa kuwaona ni Ewu-
ra watakufafanulia kuhusu hizo
tozo zingine,” alisema Kayombo.

Nipashe ilifika kwenye ofisi za
kampuni hiyo Masaki jijini Dar
es Salaam ili kupata maelezo ya
upande wa pili lakini mwanashe-
ria wa kampuni hiyo aliyefaha-
mika kwa jina la Masha alisema
hakuwa na muda wa kuonana na
mwandishi wakati huo.
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Binilith Mahenge (kulia) na Msimamizi Mkuu wa Mkutano Mkuu wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi
(UWT) mkoa huo, akikagua majina ya wajumbe, kabla ya kupiga kura ya maoni ya kuwachagua wabunge wa viti maalum kwenye makundi matano
ya NGO, wasomi, walemavu, wafanyakazi na UWT, juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

NEC yaonya watendaji wake
Kupendelea vyama uchaguzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WENYEKITI wa

Tume ya Taifa ya

Uchaguzi (NEC), Jaji

mstaafu Semistocles
Kaijage, amewataka wasimazi
wa uchaguzi nchini kutotekeleza
majukumu yao kwa kuegemea
upande mmoja au kujihusisha na
chama chochote.

Pia, amewataka wasimamizi
hao kuzingatia Sheria ya Matumi-
zi ya Fedha za Umma, Sheria
ya Ununuzi wa Umma, Sheria
ya Uchaguzi pamoja na melek-
ezo yanayotolewa na NEC na siyo
vinginevyo.

Jaji Kaijage alitoa maagizo hayo
kikao kazi cha wasimamizi wa
uchaguzi Tanzania Bara kwa nga-
zi ya urais, ubunge na udiwani
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
28 mwaka huu.

Alisema wasimamizi wa uch-
aguzi wanatakiwa kujitambua na

kuacha kutekeleza majukumu
yao kwa kuonyesha kuwa wa-
meegemea upande fulani au ku-
jihusisha na upande wowote wa

uchaguzi.
“Wasimamizi wa uchaguzi la-
zima tujitambue, tusitekeleze

majukumu yetu kwa kuonyesha
tumeegemea wapi au kujihusisha
na upande wowote wa uchaguzi,”
aliagiza.

Jaji Kaijage alisema uchaguzi
mkuu unaendeshwa kwa mujibu
wa sheria, kanuni na taratibu,
hivyo wasimamizi wanatakiwa
kuzingatia maelekezo na siyo ku-
fanya kazi kwa matakwa yao.

“Wasimamizi wanatakiwa
kuzingatia sheria za uchaguzi
kwani kwa kosa lolote atakalo-
fanya, anaweza kuingia katika
jinai, hivyo ni vyema kila mmoja
akazingatia maelekezo na kufuta
sheria katika kusimamia uchagu-
zi mkuu,” alionya.

Vilevile, Jaji Kaijage aliwataka
wasimamizi hao kuanza kuandaa

mipango ya uchaguzi mapema, ili
kubaini dosari ambazo zinaweza
kuharibu mchakato wa uchaguzi
mkuu wa mwaka huu.

“Tumeona ni vyema tuka-
peana mambo ambayo tunatak-
iwa kuyazingatia kuelekea uch-
aguzi mkuu ili kuepuka dosari
zinazoweza kuharibu uchaguzi
mkuu.

“Pia, wasimamizi wa uchaguzi
mnao wajibu wa kufanikisha
uchaguzi mkuu kwa kuandaa
mipango ya uchaguzi na kubaini
maeneo yanayoweza kuharibu
uchaguzi, ili kuyafanyia kazi
mapema,” alisema Jaji Kaijage.

Aliwataka wasimamizi wa uch-
aguzi wote kuhakikisha wanaku-
wapo katika vituo vyao vya kazi
katika kipindi chote cha uchaguzi
ili kuepusha malalamiko yasiyo
ya lazima.

Akizungumzia kuhusu ubore-
shaji wa daftari la wapigakura,
Jaji Kaijage alisema kwa awamu
mbili za uboreshaji, jumla ya wa-

pigakura wapya 7,326,552 wame-
andikishwa, sawa na asilimia
31.63 ya wapigakura 23,161,440
walioandikishwa mwaka 2015.

“Jumla ya wapigakura 30,487
waliondolewa kwenye daftari la
kudumu la wapigakura kutokana
na kukosa sifa kwa mujibu wa
sheria. Baada ya kutoa wapigaku-
ra ambao taarifa zao zimejirudia,
taarifa za awali zinaonyesha kuwa
daftari lina jumla ya wapigakura
takribani milioni 29,” alibainisha.

Mkurugenzi wa Uchaguzi, Dk.
Wilson Charles, alisema kikao
kazi hicho kimehusisha wakuru-
genzi wote ambao ndiyo wataku-
wa wanawajibika moja kwa moja
kwa tume hiyo.

Alisema lengo la kikao hicho
ni kuhakikisha kuwa uchaguzi
mkuu wa mwaka huu unafanyika
bila kuwapo kwa malalamiko,
hivyo wasimamizi wote wana-
takiwa kuzingatia mafunzo yata-
kayotolewa katika kikao hicho, ili
wakawasaidie walioko chini yao.

‘Msidhalilishe wagombea wa uchaguzi mkuu 2020’

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISA Uchechemuzi Habari
na Mawasiliano wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA), amewataka
waandishi wa habari nchini kuri-
poti habari za uchaguzi mkuu
kwa kuzingatia misingi na kanuni
za uandishi wa habari, ikiwamo
kutowadhalilisha wagombea
hasa wanawake.

Florence Majani, alitoa rai hiyo

alipofungua mafunzo ya waandi-
shi wa habari kutoka mikoa ya
Arusha na Dodoma, yanayolenga
kuwajengea uwezo wa namna
ya kuripoti vyema habari za jin-
sia wakati wa uchaguzi mkuu
mwaka huu. Majani alisema
wanawake wengi wamejitokeza
kugombea nafasi mbalimbali,
hivyo ni wajibu wa waandishi wa
habari kuandika habari ambazo
haziwadhalilishi, ili kuleta usawa
wa kijinsia. Alisisitiza waandishi

kutoa elimu kwa wanawake ili
wasitoe wala kupokea rushwa ka-
tika michakato ya uchaguzi.

“Kipindi hiki wanawake mna-
paswa kutoa taarifa za uwapo wa
mazingira ya rushwa, ili kusaidia
kupata viongozi wenye sifa zina-
zohitajika,” alisema.

Mwezeshaji katika mafunzo
hayo ambaye pia ni Wakili na
Mwanachama wa TAMWA, Marry
Mwita, alisema kwa mujibu wa
Katiba ya Tanzania, kila mwa-

nanchi ana haki sawa na wen-
gine na kuwataka waandishi wa
habari kutofumbia macho viten-
do vya ukandamizaji wanawake.

Alisema  wanawake wana
haki ya kuchaguliwa bila kutoa
rushwa, akifafanua: “Waandishi
mnapaswa kuzisema changamo-
to hizi ambazo zinatokea kwenye
kipindi cha uchaguzi, ili zifany-
iwe kazi, na wanawake wengi
wachaguliwe kwa sifa zao kwa
kuwa wana uwezo wa kuongoza.”

]
TCRA sasa
vapata dawa
mashambulizi
mtandaoni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MAMLAKA ya Ma-
wasiliano (TCRA), imeunda
chombo cha kudhibiti
mashambulizi ya kimtandao
nchini kwa kushirikiana na
vyombo vingine vya nje ya
nchi.

Mkurugenzi wa Teknolo-
jia, Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) wa TCRA, Con-
nie Fransis, alibainisha
kuundwa kwa chombo
alipofungua semina ya wiki
mbili ya udhibiti usalama
wa kimtandao na namna
va kukinga mifumo kwa
kuifanya iwe imara, ili isiin-
giliwe kwa urahisi.

Alisema udhaifu wa mi-
fumo ya kimtandao ndiyo
unaosababisha mashambu-
lizi ya njia ya kimtandao
kwenye taasisi za umma na
binafsi.

Mkurugenzi huyo alisema
kutokana na utengenezwaji
wa mifumo, kumekuwa na
upungufu ambapo huwez-
esha mfumo kuingiliwa na
kufanyiwa mashambulizi
na kwamba kitendo hicho
huwa ni cha dakika chache.

Connie alisema kuna haja
wataalamu hao kuhakikisha
wanachunguza mifumo yao
mara kwa mara na kuanga-
lia upungufu uliopo kwa ku-
ijjua mifumo yao kwa undani
ili kudhibiti mashambulio
hayo ya kimtandao.

“Kitengo hiki ndani ya
TCRA kazi yetu kubwa
ni kuisaidia serikali kwa
kuhakikisha mifumo ya
taasisi inakuwa imara,
tunashirikiana vyema na
nchi ya Uganda, Tanzania,
Rwanda na Kenya katika
udhibiti huo maana matukio
ya mashambulizi yanafa-
nana kutokana na aina moja
ya mifumo inayotumika,”
alisema.

Alisema jukumu lingine la
kitengo hicho ni kuhakiki-
sha taasisi za serikali zi-
naingia kwenye mfumo wa
kanzidata, maana wakiwa
nje ya mifumo wanapopata
tatizo, inakuwa vigumu
kulitatua.

Mkurugenzi huyo alisema
wamekuwa wakifanya
mafunzo hayo mara kwa
mara kwa wataalamu hao
kwa lengo la kuwajengea
uwezo na kuwawezesha
kuimarisha mifumo yao
maana vita ya mtandao
inazidi kuwa kubwa.

Aliwataka kujifunza zaidi
na zaidi ili wawe na uelewa
mpana na kutoa elimu kwa
wengine ambao hawajapata
nafasi ya mafunzo.
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HABARI ZANZIBAR

Majina makubwa yaangushwa
kura za maoni ACT-Wazalendo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LIYEKUWA Mbunge wa

Malindi kwa tiketi ya

Chama cha Wananchi

(CUF), Ali Abdallah
Saleh, ameangushwa katika kura
za maoni za kuwania nafasi hiyo
kupitia ACT- Wazalendo.

Saleh ni miongoni mwa wal-
iokuwa wabunge na wawakilishi
waliojitosa kutetea nafasi hiyo
kupitia chama hicho baada ya ku-
vihama vyama vyao walivyokuwa
wakitumikia nafasi hizo.

Katika uchaguzi huo wa kura

za maoni, Saleh alipata kura 20
dhidi ya Mohamed Ibrahim Sanya
aliyepata kura 56. Halima Ibrahim
Mohamed alishika nafasi ya pili
kwa kupata kura 36.

Kwa nafasi ya uwakilishi ka-
tika jimbo hilo, Ismail Jussa Lad-
hu aliongoza kwa kupata kura
90 akifuatiwa na Hussein Keisy
aliyepata kura 29. Jimbo la Donge,
aliyeshinda uwakilishi ni Pavu
Juma Abdallah aliyepata kura 57
na hakuwa na mpinzani wakati
nafasi ya ubunge, aliyeongoza ni
Hussein Kassim Sheha kwa ku-
pata kura 59 za ndiyo kutokana
na kutokuwa na mpinzani. Jimbo

la Mahonda, aliyeongoza nafasi ya
uwakilishi ni Thuwaiba Juma Hus-
sein aliyepata kura 37 na ubunge
ni Sauda Makame Khatib aliye-
jizolea kura 38. Katika Jimbo la
Bumbwini, Uwakilishi ni Zahran
Juma Mshamba aliyepata kura
181. Na ubunge ni Mohamed
Amour Mohamed aliyeshinda
kwa kura 101 huku Micheweni
Haji Khatib Kai akiongoza kura za
maoni za ubunge kwa kura 107 na
uwakilishi akiongoza Mbarouk
Omar Abdalla aliyepata kura 53.
Konde, aliyeshinda ubunge
ni Khatib Said Haji aliyepata kura
232 akimshinda Juma Hamad

Khalid aliyepata kura 97. Alion-
goza katika uwakilishi ni Issa Said
Juma aliyepata kura 148.

Katika kinyanganyiro cha
ubunge Jimbo la Wingwi, Kombo
Mwinyi Shehe aliongoza kwa
kupata kura 88 na uwakilishi ni
Juma Kombo Hamad aliyepata
kura 104. Jimbo la Mfenesini,
nafasi ya uwakilishi ni Suleiman
Mohamed Bakari, Jimbo la Mago-
meni ni Haji Dude Haji, Mpendae
ni Ali Hamad na Jimbo la Uzini ni
Amran Naima. Aliyeongoza Jimbo
la Makunduchi ni Azizi Mohamed
Ali na Jimbo la Pangawe ni Sulei-
man Simai Pandu.

Mkuu wa Bi-
ashara wa Zan-
tel, Aneth Muga,
akizungumza na
waandishi wa
habari Zanzibar
juzi, wakati wa
uzinduzi wa
huduma mpya
maarufu kama
‘Bando Halikati’,
inayowawez-
esha wateja
kuvusha dakika
na MB za inta-
neti za mtandao
huo, kutoka
kifurushi cha
awali kwenda
kifurushi kipya.
Kushoto ni
MKkuu wa Zantel
Zanzibar, Mo-
hamed Khamis
Mussa. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waathirika ukatili wapewa msaada

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FAMILIA za waathirika wa ud-
halilishaji kisiwani Pemba, wame-
shukuru na kupongeza juhudi
zinazoendelea kuchukuliwa na
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake (TAMWA) Zanzibar za
kupambana na vitendo hivyo ka-
tika jamii.

Pongezi hizo zilitolewa jana
kwa nyakati tofauti na baadhi ya
wanafamilia hao baada ya kuka-
bidhiwa kuku kwa ajili ya ufugaji
ikiwa

ni sehemu ya juhudi za chama
hicho kupambana na vitendo vya
udhalilishaji.

Mmoja wa wanufaika wa
msaada huo, Mpemba Ali Mo-
hamed alisema kuku hao watawa-
saidia kujiendeleza kiuchumi kul-
ingana na hali ngumu ya maisha

wanayokabiliana nayo.

“Tunawashukuru sana TAMWA
kwa kutambua matatizo yetu na
kuamua kutuletea msaada huu
kama sehemu ya faraja kwetu. Tu-
najisikia furaha sana kwa kweli
leo (juzi),” alisema.

Pia aliongeza kuwa kutokana
na familia hizo kuwa katika hali
ngumu ya maisha, kupitia ufugaji
wa kuku watakuwa na uhakika wa
upatikanaji wa huduma za msingi
katika familia zao.

“Kupitia kuku hawa tuliopewa
leo (juzi) watatusaidia sana ku-
tutalulia shida nyingi kama vile
chakula kulingana na hali zetu
ndiyo kama hivyo hatujiwezi na
hatuna shughuli nyingine yoyote
ya kutupatia  kipato,” alisema
Mpemba.

Naye Shaali Makame Sahaali
alisema licha ya kuku hao kuwa-
saidia kujiendeleza kiuchumi, pia

misaada hiyo imechochea hama-
sa kwa familia hizo kujiona kuwa
sehemu ya jamii.

“Niseme tu kwamba TAMWA
imefanya jambo kubwa sana
kwani licha ya mitihani tuliyo-
kumbana nayo, kupitia hili na
sisi tumefarijika sana na kujiona
kuwa sehemu ya jamii,” alisema.

Akizungumza wakati wa utoaji
misaada hiyo, Katibu wa Sheha ya
Kiwani, Wilaya ya Mkoani Pemba,
Mohamed Haji Suleiman, alishuk-
uru mchango wa TAMWA Zan-
zibar katika kulinda na kutetea
haki za kijamii na kukitaka chama
hicho kuendelea na juhudi hizo ili
kuhakikisha jamii inabaki salama.

“Juhudi hizi zinazoendelea ku-
chukuliwa na TAMWA si kazi ndo-
go. Niwaombe sana endeleeni na
juhudi hizi ili kuhakikisha mna-
saidia kutokomeza vitendo vyote
vya udhalilishaji katika jamii zetu

Zanzibar,” alisema.

Mratibu wa TAMWA Zanzibar
Ofisi ya Pemba, Fat-hiya Mussa
Said, alisema lengo la kutoa
msaada wa kuku kwa familia za
waathirika hao ni kuwawezesha
kuwa na shughuli za kujiingiza ki-
pato katika familia.

“Tumeamua kutoa msaada huu
kwa familia hizi ili uwasaidie kue-
ndesha familia zao kutokana na
wengi wao kuwa katika hali ngu-
mu ya maisha,” alisema.

Alisema hatua hiyo ni sehemu
ya utekelezaji wa mradi wa kup-
inga udhalilishaji Zanzibar katika
kuwawezesha waathirika kuji-
husisha na uzalishaji ili kuwa na
uwezo wa kufuatilia kesi zao ma-
hakamani.

Kuku 300 wamegawiwa kwa fa-
milia 30 za waathirika wa vitendo
hivyo kutoka Wilaya za Mkoani na
Wete Pemba.

]
Zanzibar
yaishukuru WHO
mapambano
dhidi ya corona

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

WAZIRI wa Afya wa Zan-
zibar, Hamad Rashid Mo-
hamed, amelishukuru Shirika
la Afya Duniani (WHO)
kwa juhudi kubwa katika
kushirikiano na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa
mapambano dhidi ya mara-
dhi ya corona nchini.

Aliyasema hayo jana ofisi-
ni kwake, Mnazi Mmoja mjini
hapa wakati akizungumza na
Mwakilishi wa WHO, Dk. An-
demichael Ghirmy, aliyefika
kujua hatua iliyofikia kwa
maradhi hayo.

Hamad alisema kwa sasa
maradhi hayo yamedhibiti-
wa kwa kiasi kikubwa hali
ambayo imewapa matumaini
va kuruhusu shughuli za kazi
kuendelea kama kawaida
na kuruhusu wageni, waki-
wamo watalii, kuingia bila
pingamizi.

“Tumeruhusu wageni
waingie nchini bila wasi-
wasi wowote kwani tumeji-
panga vizuri kwa matibabu
na kuwashughulikia kwa
kuwapima na kujua taarifa
zao kwani Zanzibar mara-
dhi haya yamepungua kwa
kiasi kikubwa. Ikigundulika
na mmoja wao ana maradhi,
tutahakikisha tunampatia
matibabu ipasavyo,” alisema
Hamad.

Aidha, alisema Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
inalipongeza shirika hilo
kwa kuwa mafanikio hayo
yametokana na juhudi ya
pamoja kwa kutoa misaada
yao na kupeana taarifa za
Kitaalamu.

Hata hivyo, aliwataka
wananchi kuchukua tahad-
hari kwa wageni wanaoin-
gia kwani bado zipo nchi
za jirani zinasumbuliwa na
maradhi hayo.

Aliwataka washirika wa
maendeleo kuendelea ku-
waunga mkono inapotokea
mlipuko wa maradhi ya aina
yoyote yakiwamo Kipin-
dupindu na malaria ili kuya-
dhibiti kwa haraka sana.

Naye DK. Ghirmy alisema
ataendelea kushirikiana na
serikali kupitia Wizara ya
Afya na kuhakikisha wa-
nakwenda sambamba na
maradhi ya mlipuko ambayo
yanaweza kujitokeza.

Alisema licha kupungua
kwa maambukizi ya corona
nchini, pia wanajipanga
kutokomeza kipindupindu
Zanzibar kupitia Kamisheni
va Kukabiliana na Maafa ili
kuhakikisha maradhi hayo
yanaondoka kabisa kwa
Unguja na Pemba.



MWANGA WA JAMII

Nipashe

ATIMAYE ni rasmi Mfalme wa

Taarab nchini, Mzee Yusuf,

anarudi tena baada ya kukaa

nje ya muziki huo kwa miaka
mitano.

Msanii huyo aliyepata umaarufu
kutokana na umahiri wake wa kuimba
taarab, aliamua kutangaza kuacha
muziki na kasha kuegemea kueneza
imani ya dini yake ya Kiislamu.

Katika muda huo, Mzee Yusuf,
alijihusisha na uimbaji wa nyimbo za
Qasida ambazo zilipendwa na waumini
wa dini hiyo.

Hata hivyo, wiki hii Mzee Yusufu,
alitangaza kurudi tena katika muziki
wa Taarab na kupanga siku ya tarehe
31, itakuwa maalum kwa ajili ya kuji-
tambulisha.

Hata hivyo, amesema hawezi
kusema sababu za kurudi tena, lakini
amekaa na kutafakari kwa kina kabla N
ya kuamua kuchukua hatua hiyo. 2]

“Miaka mitano sijaimba taarabu,
sijakuwa na sababu ya kufanya hivyo
na hata ninaporudi siwezi kusema kitu ‘.~5
chochote,” amesema. b

Hata hivyo, amewasihi watu wasiwe :
na jazba kutokana na hatua yake hiyo, N
bali watambue adhabu zote zitabaki 5'
kuwa kwake.

“Sina jinsi, madamu sijaacha dini
yangu, wale watakaopandwa hasira

p P i
Dl

watambue huu ni uamuzi wangu, watu -"
hawana mamlaka ya kunihukumu, -
Mungu ameshapanga adhabu yake o

o

toka zamani,” amesema.

Ameongeza kwamba maisha ndani
ya miaka hiyo mitano ilikuwa na
magumu mengi Kiasi ambacho mali
zake zimewekwa mnadani na hakuna
mtu aliyejitokeza kumsaidia.

“Nilikaa nikaona hiki kimefeli, kile
kimefeli hapo nikaanza kufikiria sana, S
hakuna mtu aliyenisaidia nataka mtu .
atokee aanze kusema maneno mimi ‘.
nitajibu, akisema kwenye TV nitamjibu
kwenye radio,” ameongeza kusema.

T
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BASI SAWA

Profesa Jay kama
mwanafalsafa wa kale

RAPA na Mbunge wa Mikumi, Profesa Jay, amesema ka-
tika maisha yake amejifunza kwamba kuchunga mdomo ni

jambo muhimu.

Katika ujumbe alioweka katika ukurasa wake wa Insta-
gram, Jay ameandika kuwa, kila baya unalofanya duniani
malipo yake utayapata hapahapa na hakuna kusubiri.

“Nimejifunza kwamba sisi wanadamu inatupasa kuchunga
sana ndimi zetu, kutafakari kwa kina kauli zetu na inapobidi
ni kufunga kabisa mabakuli yetu kwani malipo yapo hapa
hapa duniani na mwisho wa ubaya ni aibu,” ameandika Jay.

Idris usimcheke mwenzio,
yatakukuta na wewe

MWIGIZAJI na mchekeshaji, Idris Sultan, amejifariji kwa
Kitendo cha msanii mwenzake Steve Nyerere, kuanguka ka-
tika kura za maoni za CCM, akisema hata yeye alimwonge-
lea mbovu kwenye mahojiano aliyofanya hivi karibuni.

Steve alishindwa kwenye kura za maoni ya kuwania
ubunge wa Jimbo la Iringa Mjini kwa kupata kura tano.

“Sitaki kuwa mnafki, kaka Steve juzi kaniongelea mbovu
sana kwenye mahojiano, mambo ambayo hata kama ni
kweli au la angeweza niambia mwenyewe, nikahojiwa na
mimi nikasema siweziongea ni mkubwa wangu tena hasa
sasa anavyoutafuta ugali wa chama, Mungu awe nawe kwe-
nye wakati huu mgumu,” ameandika Sultan kwenye Twitter.

IT

MSANII wa muziki wa kizazi
Kipya nchini, George Paul, maaru-
fu kama ‘Mjomba Fujo’ anakuja
na kazi mpya ambayo ni maalum
kwa ajili ya kupongeza utendaji
wa Rais John Magufuli.

Huu ni wimbo wa pili kwa msa-
nii huyo, ambapo awali aliachia
hewani wimbo aliupa jina la
‘Huyu ndiye Magufuli, mtetezi wa
Wanyonge'.

Akizungumzia kazi yake hiyo

mpya, Mjomba Fujo amesema,
Kilichomo ndani ya wimbo huo ni
kupongeza kila hatua aliyoifanya
Rais Magufuli kwa kuwatumikia
watanzania, hivyo anaomba Wa-
tanzania waendelea kumwamini
tena katika awamu ijayo.
Alisema, anaamini hayo kwa-
sababu kila nyanja ambazo ni
muhimu kwa ajili ya maisha ya
kila siku ya Watanzania ameya-
gusa kwa ufanisi, hivyo anaomba

Sijapoteza: Thamani ya mKkia hadi ukatwe

Na Adam Fungamwaango

UPO msemo wa Kiswahili kuwa mbuzi
hajui thamani ya mkia wake hadi ukatwe.

Maana ya msemo huu ni kwamba
wakati mwingine binadamu hawezi kuona
umuhimu au thamani ya kitu alichonacho,
hadi kipotee, anyang'anywe au Kiishe,
ndipo anapotambua kuwa alichokuwa
akikimiliki kilikuwa na umuhimu.

Nyimbo nyingi za zamani na za sasa
zimetungwa na kuimbwa kuhusiana na
jambo hili. Hata filamu zimeshatungwa

sana. Moja wapo ni hii iitwayo ‘Sijapoteza’.

Imechezwa na wasanii Amri Athumani,
maarufu kama mzee Majuto (marehemu),

Mboto, na Getrude Mwakabana.

Filamu inaanza kuonyesha kuwa Mboto
na mkewe Salma, wanaishi kwa amani,
wakiwa na mzee wao mzee Majuto am-
baye ni baba wa Mboto.

Hata hivyo, tabia ya Mboto na baba
yake mzazi haziridhishi. Mboto ana tabia
ya kupenda wanawake ovyo. Amekuwa
akibadilisha mademu anavyopenda. Halafu
ni mtu ambaye hana hata heshima kwa
mkewe, kwani kuna wakati hata mke
amekuwa mara kwa mara anamfuma na
wanawake.

Waswahili wanasema mtoto wa nyoka
ni nyoka, inawezekana kabisa kuwa tabia
hii amerithi kutoka kwa baba yake, kwani

kama hayo.

wakali.

mzee Majuto amekuwa na tabia hiyo hiyo.

Pamoja na utu uzima wake, amekuwa
wakitongoza wasichana wadogo ambao
kiumri ni sawa na wajukuu zake.

Mashtaka na mlalamiko yakawa hay-
akauki nyumbani kwao, lakini baba na
mtoto wote akili zao ni sawa.

Salma ambaye alikuwa anajitahidi
kusuluhisha, kuomba radhi, lakini na yeye =
mwenyewe akawa anakumbana na mambo s

Kuna wakati baba na mwanawe wa-
natoka usiku kwenda kwenye vigodoro,
kwa sababu tu eti ya kuangalia mademu

Baba wa mwanamke akawa mara kwa

Mjomba Fujo afyatua
kibao kumsifu ‘Anko Magu’

wapiga kura kumpa nafasi tena
yva kumalizia pale alipoishi.

“Ni wimbo ambao ujumbe wake
uko wazi kwamba ni kiongozi ali-
yeonyesha dhahiri kuwa anapam-
bana kwa ajili ya kuona Tanzania
inapiga hatua na kutatua kila
kero, jambo ambalo amefanikiwa
kwa asilimia kubwa, hivyo anafaa
aendelee kupewa dhamana hii,”

amesema Mjomba Fujo.

STEPS ENTERTARMMENT PRESENTS

SIJAPOTEZA
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MSANII wa muziki wa Bongo Fleva,
H-Baba, ameamua kuwatolea uvivu watu
wanaosema kuhusu urafiki wake na Har-
monize, akisema wacha waseme lakini
hawezi kuvunja ukaribu wao.

Akizungumza na EATV, H Baba,
amesema ataendelea kuwa chawa wa
Harmonize kama wanavyosema watu
mitandaoni, ila atasimama imara kwani

mara anakuja nyumbani na kumtaka binti
yake aachane na mwanaume huyo, lakini
Salma alimpenda sana Mboto, ila tu mwa-
naume akili zake alikuwa anazijua mwe-

nyewe na baba yake mzee Majuto.

Mzee Majuto akatokea kumpenda rafiki
wa mkwewe na kutaka eti afanyiwe mi-
pango, lakini kwa kumkomoa wakajifanya
wamekubali.

Kilichofanyika ni kutafuta vijana ili waji-
fanye kama wanamfumania na kumpiga
kidogo kwa ajili ya kumshikisha adabu,
aachane na mambo hayo. Na ndicho Kili-
chofanyika. Mzee Majuto tangu siku hiyo
akajirekebisha.

Mambo yalizidi kuwa mabaya kwa
Salma, akasalimu amri na kuamua kuon-
doka nyumbani.

Siku tatu tu tangu aondoke, tabu ikaan-

hata Harmonize amemkuta hivyo hivyo.

“Ni vizuri sana kwani ni maoni ya
watu hutakiwi kuyapinga, mimi ni
shabiki namba moja wa Harmonize pili
ananiheshimu, acha niwe chawa wa Har-
monize kama wao wanavyojua ila mimi
nasimama kama H Baba kwa sababu
hata Harmonize amenikuta nikiwa hivi, *
ameeleza H-Baba.

za. Kula ikawa tabu, Mboto akaona kabisa
nyumbani kuna vitu vinapungua.

Wakafanya mipango kwenda kuva-
mia nyumbani kwa baba wa Salma ili
wamteke, lakini mzee akawatokea na
bastola, wakakimbia.

Ikabaki sasa kilio na kusaga meno.
Mboto na mzee Majuto kila mtu akawa
anamlaumu mwenzake kutokana na tabia
mbavya.

Mboto akaamua aondoka hapo aende
sehemu yoyote kuanza maisha mapya,
kwani aliona mpweke.

Katika hali isiyotarajia, mlango unafun-
guliwa na Salma anaingia. Wote wana-
shangaa. Anawaambia amerejea, kwani
amewakumbuka na anampenda sana
Mboto, ila ajirekebishe. Mboto anaomba
radhi.

Wasanii waliojaribu,
wakaangukia pua

Na Adam Fungamwango

HIVI karibuni kuliibuka na kundi la mastaa mbalimbali kuchangamkia
fomu za kupitishwa kugombea ubunge wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Wengi walikwenda kuchukua fomu, labda wakidhani kutokana na
umaarufu wao ingekuwa rahisi kwao kupita kwenye kura za maoni,
[akini ikawa kinyume chake.

Wajumbe wa CCM, walitumia haki na demokrasia yao kuchngua ni
nani wanaowapendeleza ili kwenda kupeperusha bendera ya CCM
kuwania ubunge kwa tiketi hiyo.

Labda wengi wakaona kama wakiwapeleka bungeni, huku kwingine
watakosa uhondo na wanatakiwa wakae kwenye nafasi zao ili waen-
delee kupata burudani. Wasanii wabaki kuwaburudisha na wanasiasa
kuwaongoza.

Huu msemo ndiyo uliotumiwa na wajumbe wa CCM Tanzania nzima
na kuwafanya mastaa wengi kuanguka, huku wachache tu ndiyo wak-
ipita.

Hawa ni baadhi ya mastaa ambao walichukua fomu kugombea ku-
teuliwa kuipeperusha bendera ya CCM kwenye uchaguzi utakaofanyika
mwezi Oktoba.

MpokKi

Huyu anajulikana kama msanii na vichekesho. Kwa sasa pia ameku-
wa ni MC kwenye sherehe mbalimbali za kijamii au taasisi mbalimbali.
Jina lake kamili ni Silvery Mjuni. Alichukua fomu kutaka kupitishwa
na CCM kugombea ubunge kwenye Jimbo la Kigamboni. Kwa bahati
mbaya sana hakuambulia hata kura moja.

Steve Nyerere

Ni mwigizaji wa filamu za Bongo Movie, lakini ni msanii na mwigizaji
za filamu za vichekesho.

Alama yake kubwa ni kuigiza sauti ya Baba wa Taifa, marehemu
Mwalimu Nyerere na ndiyo iliyompatia sana umaarufu, mpaka mwe-
nyewe kujiita Steve Nyerere. Jina lake halisi ni Steven Mengele. Ali-
chukua fomu kutaka kupitishwa kuipeperusha bendera ya CCM kupitia
Iringa Mjini.

Kilichotokea ni kwamba aliambulia kura sita tu.

MC Pilipili

Jina lake halisi ni Emmanuel Mathias. Yeye alitangaza nia ya kutaka
kuiwakilisha CCM kwenye uchaguzi mkuu, akichukua fomu kwenye
Jimbo la Bahi kwenye Jiji la Dodoma.

Naye pia kwa bahati mbaya sana alitoka mikono mitupu. Maana yake
ni kwamba hakuambulia hata kura moja.

Zamaradi Mketema

Ni mmoja kati ya mastaa wakubwa nchini Tanzania. Ni mtangazaji
ambaye amejizolea umaarufu mkubwa nchini. Alitia nia kwenye Jimbo
la Kinondoni, moja kati ya majimbo magumu mno nchini Tanzania.
Wenyewe wanasema ndiyo jimbo la watoto wa mjini. Yaani wenyewe
wanasema Dar es Salaam ni Kinondoni. Mketema aliambulia kura mbili
tu.

Kalapina

Wengi wanamkumbuka msanii huyu kama mwimbaji wa hip hop ku-
toka kikosi cha mizinga. Jina lake kamili ni Karama Masoud. Alichukua
fomu kugombea kupitishwa kuiwakilisha CCM kupitia jimbo la watoto
wa mjini, Kinondoni.

Kalapina ambaye yeye pia ni mtoto wa mjini, mtoto wa Kinondoni,
lakini hiyo haikumfanya kushinda, badala yake akaambulia kura moja
tu.

Master Jay

Joachim Marunda Kimaryo alichukua fomu kwa ajili ya kutaka kupit-
ishwa na CCM kugombea kwa tiketi hiyo, kwenye Jimbo la Rombo.
Huyu ni mtayarishaji mkongwe wa muziki nchini Tanzania.

Jina lake maarufu ni Master Jay. Yeye alinyoa kabisa rasta zake, ili
kujiandaa kuwa mheshimiwa.

Hata hivyo, aliambulia kura mbili tu kwenye kinyang'anyiro hicho.
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Piga makofi!
Mina] mama
Kijacho

MWANAMUZIKI nyota wa
Hiphop nchini Marekani, Nicki
Minaj, amewashangaza mashabiki
wake baada ya kuonyesha had-
harani ujauzito wake.

Picha za rapa huyo akiwa na
tumbo kubwa zilisambaa kwenye
mitandao, huku mashabiki wake
wakigawanyika kwa kueleza
kuna uwezekano mkubwa Minaj,
amejifungua.

Katika picha hiyo, Minaj al-
ionekana akiwa na tumbo linaloa-
shiria miezi ya kujifungua imeka-
ribia, hivyo kuongeza nguvu ya
viashiria kwamba mwanamuziki

huyo tayari amepata mtoto wake
wa kwanza.

Wizkid hujui
mtoto wa
nyoka ni...

MKALI wa muziki kutoka Nige-
ria, Ayo Balogun, maarufu kama
Wizkid, ameonyesha kipaji cha

muziki cha mtoto wake wa kiume.

Wizkid ameonekana akiwa na
mtoto wake huyo Zion ndani ya
studio ya muziki, huku mwanawe
akijaribu kuchezea baadhi ya
vifaa.

Picha hiyo ambayo imepostiwa
na mama Yyake Jada, ilionekana
kupendwa na mashabiki wengi
waliofuatilia katika akaunti ya
Instagram ya mwanamuziki huyo.

Demi hongera
kKuvishwa pete

MWANAMUZIKI wa Marekani,
Demi Lovato, hatimaye ame-
vishwa pete na mchumba wake
ambaye ni mwigizaji Max Ehrich.

Nyota huyo mdogo ametumia
ukurasa wake wa Instagram,
kuonyesha hadharani pete hiyo
ambayo ni ya gharama kubwa.

“Kwangu imenifanya niwe na
hakika, na leo maneno yamegeu-
ka kuwa dhahiri tena, lakini sasa
ni maalum nakuwa na mwenza
wangu,” ameandika Demi.

RAPA maarufu Kanye West
ameibua mazito baada ya ku-
daiwa kutaka kuivunja ndoa yake
kwa kumpa talaka mkewe Kim
Kardashian.

Mwanamuziki huyo ambaye
amepanga kuwania urais wa
Marekani mwaka huu, alitoa ma-
dai hayo katika ukurasa wake wa
Twitter, akisema alichanganyiki-
wa wakati akifikiria jambo hilo.

Kulingana na ujumbe wake,
West alitaka kuchukua hatua hiyo
baada ya Kim kuonekana akiwa
na msanii mwenzake wa Hip hop,
Meek Mill.

West na Mill wapo katika bifu
kali kwa muda mrefu na hakuna
dalili ya kupatana.

Yusuf tangulia
tuko nyuma
yako

MWIGIZAJI kutoka jamii va
Yoruba, Yusuf Satia, ameaga
dunia.

Nyota huyo wa filamu za
Nollywood, alianza kufahamika
tangu mwaka 2000 baada ya
kutoka na kazi yake inayoitwa
Injile Pam Pam.

Kulingana na rafiki wake wa
karibu, Kunle Afod, aliandika
kwenye ukurasa wake wa Ins-
tagram kwamba sekta ya filamu
imepata pigo lingine baada ya
mkongwe huyo kufariki dunia
juzi.
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MAKALA

Mimba mabinti sekondari

za lramba ‘pasua kichwa’
KizO ya Corona na majanga vake

Na Mwandishi Wetu, ali-
yekuwa IRAMBA

HULE zimeshafunguliwa
ni wastani wa mwezi
mmoja sasa. Katika shule
za sekondari za Hal-
mashauri ya Manispaa ya Iramba
mkoani Singida kuna yake.

Katika Shule ya Kizaga iliyoko
kilomita moja na nusu kutoka
barabara kuu ya magari makubwa
yaendayo mikoa mbalimbali. Ina
jumla ya wanafunzi 706, kati yao
wasichana 391 na wavulana 316.

Kuna wasichana 80 wanaoi-
shi katika hosteli yenye vyumba
20, kila moja ina vitanda juu na
chini (double-decker) ikihifadhi
wanafunzi wanne, kila kitanda
wawili.

Mkuu wa Shule, Emerenciana
Luena, anasema wakati wa likizo
wanafunzi wanakuwa huru mak-
wao, ikizingatiwa wazazi na walezi
wanakuwa shambani na shughuli
zingine za kiuchumi.

Anasema kufunguliwa shule
baada ya likizo ya corona wiki ya
kwanza wamekutana na mahud-
hurio duni, sehemu kubwa ni wa-
sichana.

Mkuu wa Shule anawasilisha
picha halisi kwamba wiki hiyo
pekee, alipata taarifa mabinti 40
walitoroka na walipofuatilia un-
dani wake, waligundua wengi ni
wa kidato cha kwanza hadi tatu,
wametoweka kusikojulikana.

Luena anakariri ufafanuzi wa
wazazi walipoulizwa, walidai wal-
itoroka pindi walipokuwa kwenye
shughuli na wengine walitoroka
usiku na nguo zao.

“Kuna kesi hapa ilikuja mtoto
katoroka na kukamatwa ndani ya
basi akilekea Dar es Salaam, baada
ya kukamatwa alirejeshwa nyum-
bani kwao.

“Alikaa nyumbani kwa muda
wa siku tatu na siku iliyofuata aka-
toroka moja kwa moja hadi leo,”
anaeleza Luena, akitaja wengi
hukimbilia miji mikubwa Dar es
Salaam, Mwanza na Arusha.

Anataja mkasa wa pili, mwa-
nafunzi wa kidato cha pili alitoro-
ka kwao mwezi Mei iliyopita akiwa
likizo na alirudi shuleni siku tatu
kabla ya shule kufungua, akigun-
dulika kuwa na mimba ya miezi
miwili.

Aliwashauri wazazi wake kuri-
poti polisi na wenyewe wakifua-
tilia kinachoendelea.

Luena anaeleza kwa masikitiko
mkasa wa mwanafunzi aliyemlea
nyumbani kwake na kusoma ma-
hali hapo na sasa yuko kidato cha
sita, mama yake alimuacha kuhu-
dumia baa wakati wa likizo, alian-
gukia maambukizi ya virusi vya
ukimwi, baada ya kufanyiwa ukati-
li na baba wa kambo, pindi mama
alipoenda kwenye biashara.

Pia anasimulia mwaka juzi msi-
chana alipata mimba akiwa kidato
cha nne, ila kwa bahati mbaya

|

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya New Kiomboi wiayani Iramba, mkoani Singida. PICHA: MTANDAO

mtoto wake alifariki.

Anasema, alimshawishi kuende-
lea na masomo na kupitia mfumo
usio rasmi na akakubali, kwani
shule yake ni kituo cha mitihani
cha Baraza la Mitihani la Taifa
(Necta).

Mwalimu Luena, anataja sababu
mojawapo za mabinti hao kuan-
gukia kwenye ngono isiyo salama
na hata mimba ni kutengana kwa
wazazi, hata watoto wanajikuta na
uhuru uliopitiliza maishani, akitoa
mfano wa kulelewa na bibi.

Anasema baada ya likizo ya
mwezi Desemba iliyopita, wa-
nafunzi wa watatu walipimwa
na kukutwa na ujauzito, wiki ya
kwanza baada ya shule kufun-
guliwa.

Pia, anataja watoto kubebeshwa
majukumu ya kifamilia hasa za
mama za wanaoshinda kwenye
vilabu vya pombe na kurudi usiku,
mabinti wakikosa usimamizi ma-
jumbani.

Kuhusu hatua wanazichukua,
anasema hivi sasa wanataka ku-
pata idadi kamili ya waliopata
mimba muda wowote kwa upimaji
wa kushtukiza shuleni hapo.

“Kwa wiki hii ya kwanza
tunawaacha ili idadi iweze
kuongezeka, kwa sababu wanajua
mipango yetu kuwa kila baada ya
likizo tunawapima mimba.”

HADAA KWA MABINTI
Mwalimu Luena anaendelea
kuwa: “Kutokana na shule yetu

kuwa karibu na barabara kuu ya
magari na mabasi makubwa yaen-
dayo mikoani, wasichana wengi
hushawishiwa kwa kupewa lifti
muda wa kwenda na kurudi shu-
leni.” Anasema alioazimika kuiti-
sha kikao cha wazazi kuwahad-
harisha wasichana wasionekane
stendi ya mabasi kujiepusha na
lifti za madereva.

Pia anawataja waendesha boda-
boda wanaotumia kigezo cha ku-
wasaidia wanafunzi lifti asubuhi
na jioni, ikiambatana na hadaa za
zawadi kama nguo za ndani, fedha
za chipsi na soda.

“Hali duni kimaisha, umbali wa
shuleni, pia ni changamoto zingine
kwa wasichana, kwani wengi wa-
nawaza asubuhi akichelewa mwal-
imu atamchapa viboko na jioni
akichelewa mzazi au mlezi atam-
chapa, hivyo wanaona suluhisho
ni kuomba lifti kwa wenye boda-
boda,” anaeleza mwalimu.

Anafafanua, kuwa licha elimu ya
uzazi na magonjwa ya zinaa kama
ukimwi kutolewa kwa wanafunzi
wote shuleni, bado ugumu wa
maisha na umbali wa shule una-
washawishi vinginevyo kwenye
ngono.

KILIO HOSTELI

Mkuu huyo wa shule anasema
aliitisha kikao cha wazazi wa-
shirikiane na kamati ya shule
kuwashawishi walipie watoto Sh.
83,000 za hosteli inayomilikiwa
na kata na kujenga vyumba zaidi,

lakini mwamko ulikuwa mdogo.

“Tuna wanafunzi zaidi ya 350 na
uwezo ni wanafunzi 80 tu,” anase-
ma na kuongeza ni tiba mojawapo
dhidi ya tatizo la mimba kwa wa-
nafunzi, huku hitaji hilo likiwa-
gusa pia wavulana, kwa sababu
wengi nyumbani wanafanyishwa
vibarua kubeba mizigo ili kupata
kipato cha kupanga jirani na shule.

Mwalimu anataja hatua kwa wa-
vulana ambao kuna wakati hukim-
bia masomo kwenda kufanya vib-
arua, aliamua kuwapa baadhi ya
vyumba vya vya maabara shuleni
walale na kusoma.

SHULE NEW KIOMBOI

Katika Shule ya Sekondari New
Kiomboi, Halmashauri ya Wilaya
ya Iramba, Mkuu wa Shule, Ama-
deus Kiduu, anasema kutoka likizo
ya ugonjwa corona shule ilipofun-
guliwa tarehe 29 mwezi uliopita,
mahudhurio yalikuwa duni, wengi
wanadaiwa kuwa na udhuru nje
ya mkoa.

Pia kuna mkasa msichana mwe-
nye miaka 14 alitoroka nyumbani
wiki moja kabla ya kufungua
shule, taarifa zilzowasilishwa na
baba yake.

Mkuu huyo wa Shule anaeleza
alimshauri mzazi kwenda kwa
Mwenyekiti wa Kitongoji kutoa
taarifa na baadaye polisi.

Baba wa mtoto alilambia Ni-
pashe katika ofisi za shule hiyo,
kwamba binti alitoroka jioni saa
moja na hadi wakati huo, haiju-

likani hata kwa ndugu zake wote
mahali alikoo.

Hata hivyo, Ofisa Elimu Sekond-
ari Iramba, Mwanjala Godfrey,
alipohojiwa na Nipashe anakana
kwa madai taarifa zilizoko mwa-
nafunzi huyo ni mjauzito na am-
etoroshwa.

Godtrey anasema mimba za
wanafunzi zimekuwa tatizo sugu,
akiwanyooshea kidole malezi
duni, pia wazazi kuficha mikasa
wanachangia yanayotokea.

Anasema imebainika kuwa, wa-
zazi wanakubaliana na wanaowa-
pa mimba mabinti, tabia inay-
ochangia usugu huo wa majanga,
akitoa mfano baada ya likizo ya
Desemba, waliwapima wanafunzi
wa shule mbalimbali na walipati-
kana wajawazito 19 wa vidato vya
pili na tatu.

Pia mwaka jana walimu watatu
walifikishwa mahakamani kwa mi-
kasa ya kujihusisha na mapenzi na
mwanafunzi na wapo waliohuku-
miwa vifungo hadi miaka 30.

Anasema, ofisi yake kwa kush-
irikiana na wakuu wa shule za
sekondari, wataendesha upimaji
mimba kwa kushtukiza shuleni,
huku Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Manispaa Iramba,
Linno Mwageni, akisema wananu-
nia kuufanya wa kudumu.

Mwageni anayekiri madhara ya
likizo ya corona, anasema upimaji
utafanyika kwa siri wakishirikiana
na polisi kila baada ya shule kufun-
guliwa.
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JUA LINAVYOSHANGAZA

BmHatimaye picha karibu na jua zapatikana
m/apigwa kilomita milioni 77 kutoka liliko

Na Mwandishi Wetu

I jaribio lenye kufura-

hisha watu wengi baada

ya dunia kuifanya kuwa

karibu zaidi na jua tangu
kupita karne nyingi.

Tangu wanasayansi kuanza ku-
chunguza mfumo wa anga za juu,
hawakufanikiwa kupata picha zi-
lizopigwa karibu na jua, hivyo ku-
sababisha kazi yao kuwa ngumu.

Hata hivyo, picha za hivi karibu-
ni ambazo zilizopigwa kutoka um-
bali wa kilomita milioni 77, umbali
ambao ni karibu sana kuwahi ku-
pigwa na kamera, zimeleta furaha
kwa wanasayansi hao ambao wa-
naofuatilia mwenendo wa sayari
zilizo katika mfumo wa jua.

Picha hizo kutoka Shirika la
Anga la Ulaya ambazo zilichukuli-
wa kupitia setilaiti ya kuchunguza
jua iliyorushwa mapema mwaka
huu, imeibua mtazamo mpya
kuhusu umri na mfumo wake wa
kujiendesha.

Katika uchukuaji wa picha hizo,
miongoni mwa vitu vilivyonaswa
ni mwonekano wake mdogo.

Kwa kawaida mamilioni ya
miako ya jua ambayo kawaida
huonekana kwa kutumia darubini
kutoka ardhini.

Lakini muwako huu mdogo
mno huenda unahusika na
mchakato wa joto unaofanya eneo
la nje la jua au tabaka la mzingo
kuwa na joto zaidi.

“Jua lina eneo lenye baridi la
takriban selsiasi 5,500 na limezin-
girwa na eneo lenye joto kali zaidi
ya selsiasi milioni,” anaeleza mwa-
nasayansi Daniel Miiller.

Setilaiti ya Shirika la Anga la Ul-
aya, ilirushwa kupitia roketi kuto-
ka eneo la Cape Canaveral, Mare-
kani Februari mwaka huu.

Lengo lake lilikuwa ni kubaini
siri iliyopo katika mzunguko wa
jua.

Jua pamoja na kuwa na maku-
jumu mengi, lakini muhimu ni ku-
saidia sayari kuwa kwenye mhimi-
li wake pamoja na kutoa mwanga
na joto.

Wakati wa mchakato wa
uwakaji wake, mara nyingi huwa
kuna chembechembe zinazoruka
kutoka uga sumaku wa jua kupitia
kwenye setilaiti na kuharibu ma-
wasiliano ya redio.

Lakini kwa uvumbuzi huu un-
aweza kusaidia wanasayansi kuta-
biri vizuri mwingiliano huo.

“Hali ya hivi sasa ya ugonjwa
wa virusi vya corona imeonye-
sha umuhimu wa kuwa na ma-
wasiliano na setilaiti ni sehemu ya
mawasiliano,” amesema Caroline
Harper, Mkuu wa Shirika la Anga
la Uingereza.

“Kwa hiyo ni muhimu sana kue-

ndelea kufahamu mengi kuhusu
jua ili tuweze kubashiri hali ya
anga iliyopo kwenye jua kama
tulivyojifunza kubashiri hali ya
hewa hapa duniani.” Anaongeza.

Chombo cha kuchunguza jua
kimewekewa mfululizo wa mi-
zunguko karibu na jua, na ha-
timaye kitafika umbali usiozidi
kilomita milioni 43.

Picha zilizoonyeshwa siku ya
Alhamisi ya wiki iliyopita, zime-
pigwa katika eneo hilo karibu na
jua linalofahamika kama perihe-
lion kwa kitaalamu.

Matukio yote yalitokea Kkati-
kati ya Juni mwaka huu ndani ya
mzunguko wa sayari ya Venus.

Kwa ulinganisho, Dunia ipo
takribani kilomita milioni 149
sawa na (maili milioni 93) kwa
wastani kutoka kwenye jua.

Wataalamu hao wanasema
picha hizo za karibu zaidi na jua
kuwahi kupigwa, zimepatikana
sio ndio wamepata mafanikio
makubwa.

Itachukua miaka kadhaa kabla
ya chombo cha jua kupiga picha
zingine za karibu zaidi umbali wa
kilomita milioni 48 kutoka uso wa

jua.

Wakati mchakato huo unaende-
lea, kupitia Shirika la Anga la Ulaya
pamoja na nguvu za uvutano za
nyota ya Venus, chombo kinacho-
chunguza jua kitakuwa kinajiondoa
kwenye nyota ili kiweze kuona kwa
urahisi zaidi, tabaka la jua lenye
mashimo ambalo lina hali ya baridi
lenye kubadilika badilika.

Katika eneo hilo, huenda hati-
maye dunia ikafahamu mambo ya
msingi kuhusu nguvu za sumaku za
jua.

“Tunajua kwamba uga sumaku
wa jua ndio unaosababisha yote
yanayotokea kwenye jua, lakini
hatujui jinsi uga sumaku unavyoten-
genezwa,” anaeleza mwanasayansi
huyo kutoka Taasisi ya Utafiti wa
mfumo wa jua.

“Tunafikiria kwamba huenda
ikawa ni mfano wa mota inayofanya
hivyo ndani ya jua, kama ilivyo nda-
ni ya dunia. Lakini hatujui jinsi ina-
vyofanyakazi,” anasisitizaGilbert.

Ana matumaini makubwa na
hatua zitakazopigwa siku za usoni
katika sayansi.

“Ikiwa tayari tumeshabaini kitu
kwenye picha za kwanza za mwan-
ga tulizopiga, fikiria ni kitu gani
tutakachogundua tutakapokaribia
zaidi jua, na tutakapotoka nje ya
ekliptiki. Ni jambo linalosisimua
sana.” Anasema mwanasayansi
hiyo.

KWA MSAADA WA MITANDAO
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Afrika Kusini yafunga tena
shule kudhibiti corona

PRETORIA, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini imezifunga shule
kwa wiki nne kuanzia Jumatatu ya
wiki inayokuja kama njia ya kuka-
biliana na ongezeko la maambuki-
Zi ya virusi vya corona.

Hatua hiyo ambayo imechukuli-
wa kwa mara ya pili tangu kuanza
kusambaa kwa virusi vya corona,
Rais wa nchi hiyo, Cyril Ramapho-
sa, katika hotuba yake aliyotoa
juzi, alisema ilikuwa muhimu ku-

funga shule ili kuhakikisha zisigeu-
ke kuwa vituo vya maambukizi.

Uamuzi wa kufunga shule una-
tokana na Baraza la Utafiti wa
Matibabu Afrika Kusini, kutoa tak-
wimu zikionyesha watu waliokufa
na corona imefikia 17,000, sawa
na asilimia 59 zaidi ikilinganishwa
vifo  vilivyotokea miaka ya nyu-
ma.

Idadi ya watu wanaokufa kwa
muda wa saa 24, imefikia 572 idadi
ambayo imetajwa kuwa ya juu.

Shule za msingi na sekondari

zilifunguliwa tena Julai 6.

“Kwa kuzingatia maoni ya wa-
dau na wataalamu mbalimbali,
baraza la mawaziri limeamua
kwamba shule zote za umma zita-
chukua mapumziko ya wiki nne,”
alisema Ramaphosa.

Alisema kuwa mwaka wa mas-
omo utaongezwa hadi mwakani
kwa sababu ya janga la corona.

“Tumechukua njia ya tahad-
hari kufunga shule kipindi hiki
ambapo nchi inatarajiwa kupata
maambukizi ya juu zaidi,” alisema.

Aidha, Rais pia ametangaza
mfuko wa fedha wa dola bilioni 30
sawa na pauni bilioni 24 kufadhili
huduma za afya na kusaidia wenye
uhitaji.

Hata hivyo, idadi ya watu wal-
iokufa huenda ikawa ya juu zaidi
ya ile inayotangazwa.

Afrika Kusini imeshika nafasi ya
tano duniani kuwa na idadi kubwa
ya watu waliopata maambukizi
kwa kuwa na wagonjwa 400,000
na vifo 5,940.
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Mgonjwa
wa
Covid-19
akisubiri
kupata
matibabu
nje ya
Hospitali
va Jimbo
la Honorio
Delgado,
nchini
Peru,
baada ya
huduma
ya mat-
ibabu kue-
lemewa.
(PICHA:
AFP)

Trump afuta mkutano kuhofia corona

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, amefuta kongamano la
chama chake cha Republican, kati-
ka Jimbo la North Carolina, baada
ya kuongezeka kwa maambukizi
ya Covid-19.

Trump alikuwa amehamisha
sehemu ya mkutano huo Florida
kwa sababu ya kanuni za kutokar-
ibiana zilizoanzishwa North Caro-
lina.

Mkutano huo unaotarajiwa ku-
fanyika Agosti 24, sasa umeham-

ishiwa Jimbo la Florida, utakuwa
maalumu kwa ajili ya kumchagua
Trump, kupeperusha bendera ya
chama hicho kwa mara ya pili.

Hata hivyo, baadhi ya wajumbe
wa chama cha Republican wataen-
delea kukutana Charlotte, North
Carolina, eneo ambalo mkutano
huo ulikuwa umepangwa kufanyi-
ka awali.

Kiongozi hiyo ameamua ku-
chukua hatua hiyo baada ya jimbo
hilo kuweka kanuni mpya za ku-
tokaribiana kwa ajili ya kukabili-
ana na wimbi jipya la kusambaa

kwa virusi hivyo.

Katika mkutano wake uliofanyi-
ka Ikulu, Trump, alisema kuwa us-
alama ndio jambo muhimu kwake
na alitoa wito wa kufutwa kwa
matamasha manne ya usiku.

“Ni dunia tofauti, na hali hii
itaendelea kwa muda kidogo,
nilihisi kufanya hivyo itakuwa
makosa na kuhatarisha maisha ya
maelfu ya watu,” alisema Trump.

Aliongeza “Hatutaki kuhatari-
sha maisha hata kidogo, ni lazima
tuwe waangalifu. Lazima tuwe ma-
kini na tuwe mfano wa kuigwa na

wengine.”

Ofisi ya Jacksonville Sheriff
shirika la kaunti linalosimamia
utekelezaji wa sheria lilionya wiki
hii kwamba miji huo hauko tayari
kwa mkutano mkubwa wa kisiasa
uliopangwa kufanyika mwezi ujao.

Hata hivyo, maofisa wa Cha-
ma cha Democratic, wamekejeli
tangazo la rais huyo, wakisema
limechelewa na inaonyesha jinsi
gani kiongozi huyo hayupo makini
na afya za watu.

BBC

China
yalipiza
Kisasi,
yafunga
ubalozi

BELJING, China

5 CHINA imeia-

' muru Marekani

¢ kuufunga ubalozi

© wake mdogo kati-
¢ ka mji wa maghar-
'+ ibi wa Chengdu.

; Hatua hiyo im-

'+ echukuliwa kama
i kulipiza Kisasi

' baada ya Marekani
i kuagiza kufungwa
© kwa ubalozi

. mdogo katika mjini
' Houston wiki hii.

! Msemaji wa

' Wizara ya Mambo
i ya Ndani ya China,
' Wang Wenbin,

1 alisema Marekani

' inatakiwa kulaumi-
1 wa kutokana na

' mgogoro huo.

! Rais Donald

¢+ Trump, aliamuru

i kufungwa kwa

¢ ubalozi huo mdogo
i+ wa China ndani

i yasaa 72, akidai

' maofisa wa China
+ walijaribu kuiba

' data kutoka katika
¢ Taasisi ya Say-
©ansi ya Matibabu
+ya Chuo Kikuu

¢ cha Texas A&M.
Marekani im-

¢ eishutumu China

+ kwa wizi huo wa

' taarifa za Ki-

¢ taaluma, siku moja
' baada ya wizara

i ya sheria ku-
+wafungulia mash-
+ taka raia wawili
©wa China kwa ma-
. dai ya kudukuwa

¢ kampuni kadhaa

i\ za nchi hiyo na ku-
¢ jaribu kuiba utafiti
i wa chanjo va

' virusi vya corona.
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Viongozi Afrika washindwa kutatua mgogoro wa Mali

BAMAKO, Mali

VIONGOZI wa nchi za Afrika
Magharibi wamemaliza mku-
tano wa kushughulikia mgogoro

wa uongozi wa Mali, bila kufikia
makubaliano.

Viongozi wa nchi tano za ukan-
da huo (ECOWAS) walikutana na
kuzungumza na Rais wa Mali,
Ibrahim Boubacar Keita, na vion-

gozi wa vuguvugu la maandamano
wanaomtaka ajiuzulu. Hata hivyo,
upatanishi huo uliofanywa na Rais
wa Niger Mahamadou Issoufou,
pamoja na wenzake wa Senegal,
Ivory Coast, Ghana na Nigeria wal-

ishindwa kupata suluhu.
Hata hivyo, mkutano mwingine
umepangwa kufanyika Jumatatu.
Viongozi wa kundi la vuguvugu
linaloitwa Juni 5, wanamtaka
Keita, aondoke madarakani kwa

kushindwa kuushughulikia uchu-
mi ulioporomoka, ufisadi na uasi
wa miaka minane wa makundi ya
kijihadi.

DW
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HADITHI

Mauaji

Na Adam Fungamwango,

(0716 350534)

“Umeagiza chakula?” Shani aliuliza.

‘Nilikuwa nakusubiri ili uagize. Mimi
nitakula chakula ambacho wewe utaku-
la”

Shani alitabasamu na uzuri wake
ukaongezeka.

Ghafla, kati yao alisimama kijana yule
yule ambaye aliangusha kifuko amba-
cho Eddy aliona kama ni sumu.

Alikuwa amefika pale muda sekunde
chache tu baada ya Shani kufika.

“Niletee chakula changu ninachok-
ipenda.” Shani alimwambia kijana
yule ambaye walionekana kuwa wam-
ezoeana.

“Hapana.” Eddy aliingilia kati.

“Nimeshaagiza chakula kwa mhudu-
mu mwingine wewe unaweza kuende-
lea kwenye meza zingine.” Aliongea kwa
sauti ya upole.

Shani na mhudumu yule ambaye
hakuwa mwingine ila ni Fikiri wali-
patwa na mshangao. Fikiri pamoja na
mshangao, lakini pia alishtuka.

“Hapana nakutania rafiki yangu, lete
hicho chakula.” Eddy aligeuka, ikiwa na
nia ya kuwaondoa kwenye mshangao
na kuonyesha kuwa alikuwa akiwata-
nia. Shani na Fikiri walifikiri hivyo.

Kwa upande wa Fikiri ilikuwa ni
kama bahati hivi, kwani alianza kuwaza
kama jambo lake lisipofanikiwa ange-
fanya nini, kwani angelazimika kurudi-
sha pesa kwa wenyewe.

Maneno ya mwisho ya Eddy walim-
rudisha kwenye furaha na haraka alito-
ka kwenda kuleta chakula alichoagizwa
na Shani.

Eddy naye alinyanyuka na kuelekea
kama anakwenda msalani, lakini al-
ipofika katikati alikutana na mhudumu
wa kike akamsimamisha. Waliongea
kwa sekunde kadhaa, kabla ya kuelekea
msalani haraka, akarejea.

Wakati huo, ndipo mhudumu Fikiri
alikuwa anafikisha chakula kwenye
meza aliyokuwa amekaa Shani.

Eddy alifika muda huo huo. Hakutaka
kabisa Shani aguse kile chakula. Tayari
kengele ya hatari ilishaanza kulia kwe-
nye kichwa chake.

“Huyu ndiye aliyeangusha kifuko che-
nye sumu. Je, kwa nini hiyo sumu awe
nayo mfukoni mwake, tena kipindi hiki
cha kazi? Ni kwamba kilikuwa mfukoni
kwa bahati mbaya? Na kama si kwa ba-
hati mbaya, mhudumu huyu alitaka
kuifanyia nini? Je, kuna mtu analengwa
kuwekewa sumu kwenye chakula? Je, ni
nani?”

Haya ndiyo maswali aliyokuwa aki-
jiuliza Eddy kwa haraka haraka, ndiyo

Harusini-22

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi
utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu

kusikitisha.

za Wazazi wake ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na

@MSAMBA
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maana hakutaka kabisa Shani aguse
chakula kile hata kama yeye si mleng-
wa.

Mawazo yake yalisitishwa na mhu-
dumu mmoja wa kike aliyefika meza-
ni akiwa na sinia yenye sahani mbili
za chakula.

Ilikuwa niainaileile ya chakulaam-
bacho alikipenda Shani. Mshangao
ukampata Shani kuona kuna sahani
nyingine mbili, baada ya ile moja.

Eddy alisongeza sahani moja kwa
Shani na nyingine akaisogeza kwake.
Ile nyingine akaisogeza pembeni.

“Hiki tutakula baadaye kama
hatukushiba.” Alisema akimtazama
Shani kwa tabasamu jepesi.

“We mambo yako bwana. Yaani sa-
hani tatu zote za nini hizi?”

“We hunijui, mimi nakula sana,
kwa hiyo naweza nisishibe sahani hii
moja, nikaongeza na hii, wewe pia
inaweza usishibe, tukagawana nusu
kwa nusu.”

“Mimi.” Shani aliongea akijishika
kifua “Wala, mimi si mlaji sana, hii
hii tu inaweza kunishinda. Halafu
si tungeagiza mbili, halafu kama
hukushiba ukaagiza? Haya angalia
sasa maana watu wakiona hivi wa-
natucheka, wanajua du hawa watu
wanakula sana.”

“Kwani wewe unaangalia watu?
Mbona mimi nakuangalia wewe tu?”

Shani hakujibu kitu, alitabasamu
na kuangalia chini. Kwa upande wake
tukio hilo aliliona ni kama mwendel-
ezo tu wa vituko vya Eddy.

Kwake alimuona na mwanaume
mzuri, mchangamfu, mwenye akili,
busara, vituko na mzaha mwingi.

“Enhe niambie mrembo wangu,
malkia wangu ninayekupenda kama
uaridi jekundu.” Eddy alivunja
ukimya.

“Mhh umeanza hivyo.” Shani aliji-
bu, akiwa kama vile hakupenda Eddy
aongee maneno hayo, kumbe sivyo.

Hakuna binadamu yoyote duni-
ani asiyependa kusifiwa, hususan vi-
umbe wanaoitwa wanawake.

“Nashukushuru kusikia hivyo.” Ali-
jibu kivivuvivu na kwa madaha, huku
akikata kipande cha nyama na kuki-
tia kinywani.

“Siku ile tuliongea sana kwenye
simu, sasa leo tuko laivu na wewe
mwenyewe ndiyo ulinialika hapa, na-
taka kusikia yale maneno uliokuwa
unaongea kwenye simu hapa.”

Shani alimuangalia Eddy kwa jicho
la huba, lililochanganyika na jicho
linalomuambia kuwa yale aliyokuwa
anaongea hayajabadilika.

“Siwezi kuongea tena kama yale
yale kwenye simu siku ile Eddy, ila
tu cha kukuambia ni kwamba wewe
umekuwa sehemu kubwa ya furaha
yangu kwa sasa.

““Kwa nini?”

“Kwa muda mrefu nimekuwa
kama sina furaha hivi kwenye mai-
sha yangu na hasa baada ya mama
kufariki nikiwa bado mdogo, nimei-
shi kwenye familia ya kitajiri nikipata
kila kitu, lakini faraja na amani ya
moyo nilikuwa sina hadi nilipoku-
tana na wewe siku ile.”

“Shani ni kitu gani ambacho wewe
unadhani mimi ninacho kilichoku-
fanya sasa uwe na furaha na amani?”
Eddy alizidi kumchimba mwenzake.

“Sijui, basi tu. Tangu siku ile maka-
burini tulipokutana, ulipoondoka na
mimi kuondoka, niliona kabisa kama
moyo wangu umekuwa unahitaji
kukufahamu zaidi na hata ulipoanza
kuwa unanisalimia na kuwasiliana na
mimi, kusema kweli moyo wangu ul-
ionyesha unakuhitaji sana.”

Eddy alitazama Shani kwa makini
na kugundua kuwa anachokisema
kilitoka rohoni na si mdomoni.

“Leo nitapenda kukwambia kitu
kimoja tu. Shani nakupenda sana
zaidi ya neno lenyewe na naahidi

nitaendelea kukupenda na kuku-
jali siku zote. Na hii siyo kwa sababu
wewe unasema umekuwa na faraja
na amani ya moyo kuwa na mimi,
ila nilipokuona kwa mara ya kwanza
tu kule makaburini moyo yangu uli-
kuwa tayari umeshawaka juu yako,
naahidi nitakupenda na sitokuangu-
sha au kukukwaza.”

Taratibu machozi yalianza kumto-
ka Shani. Alijisogeza karibu na Eddy
akamkumbatia. Akajilaza kifuani.

“Usinione hivi Eddy, mimi nime-
kuwa na matatizo makubwa. Na hadi
leo bado nina matatizo makubwa.
Na sikuwa na mtu yoyote wa kushea
naye matatizo yangu. Wewe ni rafiki
yangu, naomba tuwe pamoja kwe-
nye furaha na matatizo yangu,” alilia
Shani.

“Najua. Najua Shani. Tutakuwa
wote. Sitokuacha peke yako. Ila kuna
siku ningependa uniambie matatizo
yote yaliyokupata huko nyuma, yali-
yokuwapo na ambayo unaona kama
yatakuwa kikwazo kwako.”

“Nitakwambia, lakini siyo hapa. Ni-
takwambia sehemu maalum. Tukiwa
wawili tu.

Itaendelea Jumamosi
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL,
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine  kama vile:  Kuboresha
biashara, Kulipa kodi ya nyumba,
Kumalizia tenda, Kulipa ada, Kulipa
matibabu n.k.

Mawasiliano yetu Dar es salaam -
0768 928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo

MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;198/2020

Ombi la THERESIA NICHOLAS SHAYO,-
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
NICHOLAS BENEDICT SHAYO.Watu
wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja na kuudhuria shaurini mnamo tarehe
25/08/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kuka, uJI(Lwa tarehe 24/07/2020.
o
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi Na. 118/2020

Ombi la VALENCE JOSEPH KISHE kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu ADELINA
CRISTOSIA SHIRIMA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi wakitaka mnamo tarehe
10/08/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.

Tarehe 24/07/2020.
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KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJA]

RICHARD NALBAT
MAHENGE anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaj
yenye namba za usajili
MC.830 AUW aina ya
TVS KING.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu.

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/554718/2020

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI.

CRAIG PACKER
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 675 AHA
Toyota Prado.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi:

Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/525426/2020.

KUPOTEA KWA CHETI

GEOFREY HENRY SELEMAN anatanga-
za kupotea kwa cheti cha kidato ch nne
chenye index namba S1127/0094
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2013 katika shule ya Sekondari
Bugando.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
NZ/RB/48000/2019

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMII

Tupigie

OESPASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valivochapishwa katika gazeti hili.
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THIAGO: SIKUTAKA
KUONDOKA PSG

PARIS, Ufaransa

THIAGO Silva hataki kuondoka Paris Saint-Germain,
lakini amesema huu si wakati sahihi kwa yeye kujadili
jambo hilo la kuondoka.

Mlinzi huyo wa kati wa Brazil, Silva alikubali kubaki
na mabingwa hao wa Ligue 1 kwa ajili ya fainali za
Coupe de France na Coupe de la Ligue, pamoja na kui-
saidia PSG kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya Agosti, licha
ya kuthibitisha mwezi uliopita kwamba ataondoka
mwishoni mwa msimu huu.

Mkongwe Silva amejiimarisha yeye mwenyewe kama
gwiji wa klabu hiyo tangu alipotua hapo akitokea Milan
mwaka 2012 na amecheza mechi 300 kwa miamba hao
wa Ligue 1.

Silva aliagwa kwenye mchezo wa kirafiki wa ushindi
wa 4-0 dhidi ya Celtic pale Parc des Princes wiki hii, laki-
ni nyota huyo mwenye umri wa miaka 35, alikuwa akita-
ka kubaki kwenye timu hiyo kwa malengo ya kushinda
nayo mataji.

“Ni wakati wa aina yake kwangu. Pamoja na mashabi-
ki, mara zote tumekuwa tukiheshimiana. Waliniuliza
kama nitaweza kubaki, lakini si maamuzi yangu. Sasa si
wakati wa kuzungumzia jambo hili,” alisema akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Tutakuwa na muda wa kuzungumza kuhusu hilo
baadaye. Sikutaka kuondoka, lakini maamuzi tayari ya-
meshafanywa. Naheshimu maamuzi na nitayaheshimu
hadi mwisho.”

JUVENTUS IMECHOKA
KIAKILI NA NGUVU - SARRI

TURIN, Italia

MAURIZIO Sarri anaamini Juventus “wamechoka
kinguvu na akili” baada ya kukutakana na kipigo cha
kushangaza kutoka kwa Udinese, Alhamisi.

Baada ya Matthijs de Ligt kuiweka mbele Juve na
kuwa kwenye nafasi nzuri ya kuelekea kulitwaa taji la
Serie A, Udinese iliyopo kwenye hatari ya kushuka dara-
jailiwashangaza.

Ilija Nestorovski alisawazisha bao kabla ya Seko Fofa-
na kufunga la ushindi dakika ya 92, na kuwaacha Juve
wakiwa kileleni kwa pointi sita, huku zikiwa zimebakia
mechi tatu ligi kumalizika.

Sarri alikilaumu kikosi chake huku akisema ratiba
imekuwa ngumu kwao kwa kucheza mechi sita mwezi
huu

“Kwa kipindi hiki, tumechoka kiakili na kinguvu, na
hili ni tatizo la kawaida,” alisema kocha huyo wa Juven-
tus.

“Kwa sababu hii, tunatakiwa kujiimarisha na kujifua
kwa ajili ya mechi zilizobaki kwa sababu hazitakuwa ra-
hisi kwa upande wetu.

“Ni ngumu kucheza kwa kasi ile ile katika kila mechi
na wakati mwingine mambo yanakuwa magumu kama
mchezo huu, kwani tumepoteza.”

Juve watakuwa na nafasi ya kutwaa taji la ligi hiyo
kwa mara tisa mfululizo wakati wakatakapocheza dhidi
ya Sampdoria, Jumapili.

-~

" SANE

ADOKEZE USAJILI
WAHAVERTZ\CHELSEA

MUNICH, Ujerumani

NYOTA mpya wa Bayern Munich,
Leroy Sane amedokeza kwamba, uham-
isho wa Kai Havertz kutoka Bayer Lev-
erkusen kwenda Chelsea umekamilika.
Havertz mwenye umri wa miaka 21,
anatarajia kuondoka kwa klabu hiyo ya
Bundesliga kipindi hiki cha majira ya
joto baada ya kuwa na msimu wa kuvu-
tia. v e
Chelsea imeripotiwa kwamba ndiyo
timu inayoongoza kwenye mbio za
kuwania saini ya mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ujerumani, huku tayari
kikosi hicho cha kocha, Frank Lampard
kikiwa kimeshamnasa Timo Werner na
Hakim Ziyech kwa ajili ya msimu ujao.
Sane, ambaye aliwasili hapo Bayern
akitokea kule Manchester City, ame-
bainisha kwamba dili hilo tayari lime-
shafanikiwa, wakati akiwazungumzia
wachezaji hao wawili vijana wa Uje-

rumani.
“Nafikiri mara zote Ujerumani ina
wachezaji wazuri zaidi vijana, hakuna
swali kuhusu hilo. Sijui kwa nini (klabu)
zinawaangalia sana wachezaji wetu vi-
jana,” alisema akiwaambia waandishi
wa habari.

“Nafikiri Bundesliga mara zote ina-
vutia, unaweza kuona wachezaji vijana
wanapata nafasi na kuimarika vizuri
kwenye Bundesliga. Haijalishi ni klabu
ZAN. e———

“Bila shaka, kwa usajili wa Timo Wer-
ner na Kai Havertz - wachezaji wawili
wenye mwaka mmoja kwenye ligi -
Chelsea imefanya kazi nzuri. Hakuna
swali kwamba Ujerumani ina program
nzuri sana ya wachezaji vijana.
“Nafikiri dunia nzima inajua wapi
kwa kuwapata wachezaji vijana wazuri
zaidi, ni Bundesliga pekee ndiko un-
aweza kuwapata wachezaji hao.”
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KIWANGO,

CHA NEYMAR CHAMKUNA TUCHEL PSG

PARIS, Ufaransa

KIWANGO cha Neymar tangu Paris Saint-
Germain iliporudi dimbani hakijamshangaza
kocha, Thomas Tuchel.

Tangu kurudi kutoka Brazil baada ya mli-
puko wa vizuri vya corona, Neymar kwa
haraka amekuwa kwenye kiwango bora
wakati msimu ulipofutwa nchini Ufaransa.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28,
amefunga mabao manne kweye mechi tatu
za kirafiki za ushindi dhidi ya Le Havre,
Waasland-Beveren na Celtic, ambazo zilimal-
izika kwa ushindi wa 9-0, 7-0 na 4-0.

PSG walipewa taji la Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1, baada ya msimu kufutwa Aprili na

wanatarajia kushinda Kombe la Coupe de
France fainali iliyochezwa jana Ijumaa dhidi

ya Saint-Etienne. I -

Alipoulizwa kuhusu kiwango cha Neymar,
Tuchel alisema: “Sishangai. Amerudi akiwa
na mtazamo chanya na kiwango cha kuvutia.

“Amejiimarisha haraka kwenye mazoezi,
na ameongezeka na ana kasi. Hilo ni jambo
muhimu sana kwa upande wake. Alipewa na-
fasi nyingi ya kucheza.”

PSG baada ya fainali hiyo ya Coupe de y
France, itacheza fainali nyingine ya Coupe
de la Ligue Julai 31 dhidi ya Lyon, kabla ya i
Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo wamepang-
wa kucheza na Atalanta kwenye robo fainali.

o
-~
N

ARSENAL KUMKOSA MUSTAFI FAINALIFA

LONDON, England

SHKODRAN Mustafi ni majeruhi na kuna hofu
kama atacheza fainali ya Kombe la FA, Kocha wa
Arsenal, Mikel Arteta, amethibitisha.

Arsenal ilifuzu kucheza fainali hiyo baada ya
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Man-
chester City pale kwenye dimba la Wembley wiki
iliyopita, ingawa walimpoteza mlinzi Mustafi ali-
yeumia nyama za paja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani aliu-
kosa mchezo wa Alhamisi wa kipigo kutoka kwa
Aston Villa na hatakuwapo kwenye mchezo wa
mwisho wa Arsenal wa Ligi Kuu msimu huu dhidi
ya Watford, Jumapili.

Na Arteta amejipanga kuwa bila mlinzi huyo wa
kati mwenye umri wa miaka 28, katika mchezo wa
fainali hiyo dhidi ya Chelsea, Agosti Mosi mwaka
huu.

“Musti ameumia, bado hatujajua atakuwa nje
kwa muda gani, lakini katika mechi zetu zijazo ha-
takuwapo,” alisema Arteta akiwaambia waandishi
wa habari.

“Nina shaka kama atakuwa fiti kwenye fainali,
tutaangalia kwa siku zinazokuja. Lakini kwa waka-
ti huu sina uhakika kama atakuwapo.”

Awali siku za Mustafi pale Arsenal zilionekana
kuelekea ukingoni mwanzoni mwa msimu huu, la-
kini mchezaji huyo wa zamani wa Valencia amei-
marika chini ya Arteta.

’-_

EMERY KOCHA MPYA VILLARREAL

VALENCIA, Hispania

UNAI Emery ameteuliwa kuwa ko-
cha mkuu mpya wa klabu ya Vl}lar—
real ya Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga.

Kocha huyo wa zamani wa Arse-
nal, Paris Saint-Germain na Seyﬂla
amesaini mkataba wa miaka mitatu
na klabu hiyo, ambayo ilimaliza na-
fasi ya tano kwenye msimamo wa
LaLiga msimu huu wa 2019-20.

Hii ni kazi ya kwanza ya Emery

tangu alipofukuzwa kule Arsenal, No-

vemba mwaka jana baada ya kushinda
mchezo mmoja tu kati ya tisa kwenye

mashindano yote.

Alimrithi Arsene Wenger pale kwe-
nye dimba la Emirates mwaka 2018, lakini

alishindwa kuiwezesha Arsenal lgufuzu kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku pia akipoteza kwenye
fainali ya Kombe la Ligi ya Europa kwa kufungwa 4-1
na Chelsea mwaka jana. ) '
Emery amechukua nafasi ya Javier Callejg, am-
baye ameondoka hapo Villarreal mw1shpr}1 mwa
msimu huu, licha ya kuiwezesha kufuzu Ligi ya Eu-
ropa. ) L
ESina malalamiko, lakini nimeumizwa, alisema
akiiambia El Transistor. “Sasa .nl.wakatl wa 1<urpd1
kwa Unai Emery na natumaini kuwapeleka juu
kadri iwezekanavyo. -
“Nimeumizwa kwa namna hii
Ningeweza kufanya tofauti.” )
V%llarreal ilipoteza mechi tatu 1§at1. ya tano za
mwisho, lakini awali ilicheza mechl sita mfuluh;q
bila kufungwa, na kuweza kuwarudisha kwenye Ligi
ya Europa.

ilivyotokea.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GIROUD KUMPIKU
PLATINI UFARANSA

® @ @®Nilikuwa na nafasi ya kufanya hivyo kwenye fainali
za Euro na wakati nikishinda...

LONDON, England

OLIVIER Giroud anapanga kumpi-
ku Michel Platini kama mfungaji bora
wa pili wa Ufaransa wakati msham-
buliaji huyo wa Chelsea akiwa na nia
ya kufikisha mechi 100 kwa Les Bleus
hao.

Giroud ambaye alifika fainali ya
michuano ya Euro 2016 na Ufaransa
kabla ya kushinda Kombe la Dunia
mwaka 2018, ameifungia timu hiyo ya
taifa mabao 39 katika mechi 97.

Nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 33, amekuwa sehemu ya kikosi cha

kocha Didier Deschamps na anahitaji
mabao matatu tu kuweza kumpiku
Platini na kushika nafasi ya pili kama
mfungaji bora wa wakati wote wa
Ufaransa, nyuma ya Thierry Henry,
aliyefunga mabao 51 kati ya mwaka
1997 na 2010.

Sasa, Giroud ameweka nia yake ya
kuchukua nafasi ya Platini kwenye
historia ya ufungaji wa kikosi cha
Ufaransa.

“Nilikuwa na nafasi ya kufanya
hivyo kwenye fainali za Euro na
wakati nikishinda Kombe la Dunia,”
alisema kwenye mahojiano na Ca-

nal+. “Bado nina kiu ya mataji na ku-
vunja rekodi kwenye timu ya Taifa ya
Ufaransa.

“Itakuwa vizuri kufikisha mechi
100, na kumpiku Platini kwenye na-
fasi ya pili kwa ufungaji mabao.

“Kuna mabao na michuano ya Euro
mwakani, bila shaka nitaweza kufani-
kisha hilo kwa haraka.”

Giroud alifunga mabao sita kwa
Ufaransa wakati ikiwania kufuzu kwa
Euro 2020, lakini michuano hiyo ili-
ahirishwa kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona na sasa itafanyika
mwakani.

KWA UFUPI

BERGKAMP KUGEUKIA UKOCHA

GWIJI wa Uholanzi na Arsenal, Dennis Berg-
kamp amesema ataangalia uwezekano wa ku-
rudi kwenye soka kama kocha kwa siku za usoni.
(FourFourTwo)

TORRES ABANIWA CITY

VALENCIA imekataa kushusha bei ya ada ya
uhamisho ya winga wake, Ferran Torres mwenye
umri wa miaka 21, wakati Manchester City iki-
wania kumsajili nyota huyo wa timu ya Taifa ya
Hispania chini ya umri wa miaka 21. (Telegraph)

CHELSEA KWA GIMENEZ

CHELSEA imekuwa ikimkodolea macho mlinzi
wa Atletico Madrid na timu ya Taifa ya Uruguay,
Jose Gimenez mwenye umri wa miaka 25, huku
kocha Frank Lampard akionyesha nia ya kutaka
kuimarisha safu yake ya ulinzi. (Telegraph)

SANE: HAVERTZ WA CHELSEA

LEROY Sane mwenye umri wa miaka 24, ameo-
nyesha kuthibitisha kwamba, nyota mwenzake wa
timu ya Taifa ya Ujerumani, Kai Havertz mwenye
miaka 21, anaelekea Chelsea kutoka Bayer Lev-
erkusen kipindi hiki cha majira ya joto. (Mail)

BRIGHTON KUIBANIA LEEDS

KLABU ya Brighton haina mpango wa kumuuza
mlinzi wake, Ben White mwenye umri wa miaka
22 kwa Leeds United, ambako amekuwa akicheza
kwa mkopo msimu huu. (Mail)

ALCANTARA BEI JUU

BAYERN Munich imesema kiungo wake wa
kimataifa wa Hispania, Thiago Alcantara mwe-
nye umri wa miaka 29, hataruhusiwa kuondoka
klabuni hapo kwa bei ndogo baada ya kuhusishwa
kutakiwa na Liverpool. (Metro)

BENFICA KUMCHUNIA CAVANI

KLABU ya Benfica imesitisha mpango wa kum-
shawishi mshambuliaji wa kimataifa wa Uruguay,
Edinson Cavani mwenye umri wa miaka 33, huku
straika huyo wa zamani wa Paris St-Germain aki-
wa anataka pauni milioni 18 kwa msimu. (A Bola)

BALOTELLI AWANIWA COMO

KLABU ya Serie C, Como imethibitisha kwamba
ipo kwenye mazungunzo ya kumsajili mshambu-
liaji wa zamani wa Manchester City na Liverpool,
Mario Balotelli. Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 29 raia wa Italia, anatarajia kuondoka katika
klabu yake ya sasa ya Brescia. (La Provincia di
Como, via Football Italia)

LINGARD AMUITA SANCHO

JESSE Lingard mwenye umri wa miaka 27, am-
emshauri nyota mwenzake wa timu ya Taifa ya
England, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka
20, kuondoka Borussia Dortmund na kujiunga
naye kwenye kikosi cha Manchester United kip-
indi hiki cha majira ya joto. (Evening Standard)

SPURS YATUA ROMA

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia ki-
ungo wa AS Roma na timu ya Taifa ya Italia, Ni-
colo Zaniolo mwenye umri wa miaka 21, ambaye
wanawania kumsajili. (Guardian)

WEST HAM YAMTAKA EZE

WEST Ham imemweka katika kipaumbele
chake, kumsajili kiungo wa Queens Park Rangers,
Eberechi Eze mwenye umri wa miaka 22, kipindi
hiki cha majira ya joto, huku pia Crystal Palace
ikimwania nyota huyo mwenye thamani ya pauni
milioni 20. (Evening Standard)
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SABA ZAOMBEANA NJAA
KUBAKI LIGI KUU BARA

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2019/20, ukitarajiwa kukamilika kesho
Jumapili, macho na masikio ya mashabiki
wa soka nchini ni kutaka kujua ni timu
zipi zitaungana na Singida United kushuka
daraja na gani zitakwenda kucheza mechi
za mchujo ili kujua kama zitabaki au kuter-
emka moja kwa moja.

Jumla ya timu saba zipo kwenye vita kali
ya kuhakikisha zinabaki Ligi Kuu, zikilazi-
mika kushinda mechi za mwisho, huku ziki-
ombeana mabaya, kila kitu ikiombea mwen-
zake afungwe ili awe salama.

Timu zilizopo kwenye hatari zaidi ya
kushuka au kucheza mechi za mchujo ni Li-
puli FC, Mwadui FC, Mtibwa Sugar, Mbao FC,
Mbeya City, Alliance FC, na Ndanda FC.

Kati ya timu hizo saba, ndipo zitapatikana

zikakazoshuka na zitakazokwenda kucheza
mechi za mchujo na timu za Daraja la Kwan-
za, Thefu FC na Geita Gold.

Mechi zitakazoangaliwa zaidi ni kati ya
Mbao FC dhidi ya Ndanda itakayochezwa
Uwanja wa CCM Kirumba mjini Mwanza.

Timu yoyote itakayofungwa kwenye
mechi hiyo moja kwa moja itakuwa imeshu-
ka daraja, kwani Ndanda yenye pointi 41 na
inayokamata nafasi ya 19 itabaki hapo hapo,
huku Mbao FC inayokamata nafasi ya 16,
itasalia na pointi zake 42 ambazo zinaweza
kabisa kupitwa na wenzake.

Sare yoyote kwenye mechi hiyo, inaweza
kusababisha timu zote mbili kushuka daraja.

Mechi nyingine ni kati ya Alliance dhidi
ya Namungo FC, ambapo wenyeji wakiwa
Uwanja wa Nyamagana wanahitaji ushindi
wa lazima ili kufikisha pointi 45 ambazo an-
galau zinaweza kuifanya kwenda kucheza

mechi za mchujo badala ya kushuka moja
kwa moja. Alliance inakamata nafasi ya 18,
ikiwa na pointi 42.

Mtibwa Sugar ikiwa nyumbani, inatakiwa
kuifunga Ruvu Shooting ili kufikisha pointi
45 zinazoweza kuifanya kuepuka kushuka
daraja, au kuepuka hata kucheza mechi za
mchujo, kwani ina pointi 42, lakini kati ya
zote hizi yenyewe ina uwiano mzuri wa ma-
goli ya kufunga na kufungwa.

Mbeya City, itakuwa Dar es Salaam kujar-
ibu kupata pointi tatu kutoka kwa KMC, ili
nayo ifikishe pointi 45 pia.

Lipuli inahitaji ushindi tu dhidi ya Yanga,
ili iepuke moja kwa moja kushuka daraja na
kucheza mchujo, kwani itafikisha pointi 47
ambazo timu nyingi za chini haziwezi kufika,
huku Mwadui ambayo nayo ina pointi 44,
nayo ikihitaji ushindi dhidi ya Kagera Sugar.
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Mshindi wa Jackpot ya SportPesa, Jamal Abdallah, ambaye ameahidi kutoa asilimia 10 sawa na Sh. milioni 28.8 kusaidia watoto yatima

nchini. PICHA: SPORTPESA

Sven akunwa Kiwango
Simba Sc vs Coastal

Na Somoe Ng'itu, TANGA

BAADA ya timu yake kupata sare ya bila
kufungana dhidi ya wenyeji Coastal Union,
Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroe-
ck amesema amefurahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji wake na
kuongeza ni maandalizi mazuri kuelekea
mechi ya fainali ya Kombe la FA dhidi ya
Namungo FC itakayochezwa wiki ijayo.

Kabla ya mchezo huo wa fainali, ma-
bingwa Simba watashuka dimbani kesho
Jumapili kufunga pazi la Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu dhidi ya Polisi Tanzania
kwenye Uwanja wa Chuo cha Ushirika mjini
Moshi.

Akizungumza na Nipashe jijini hapa,
Sven alisema mechi ilikuwa na ushindani
wakati wote na ilidhihirisha kila upande
unahitaji ushindi ili kulinda heshima baada
ya kutobadilisha malengo.

Sven alisema imewasaidia kujiimarisha
kuelekea mchezo wa fainali ya Kombe la FA
na anatarajia kuona wanaendelea kucheza
katika kiwango cha juu kesho na hatimaye
kumaliza msimu kwa furaha.

“Ilikuwa mechi yenye ushindani kutoka
kila upande, ingawa tulistahili ushindi,
natumaini tutakuwa katika kiwango bora
zaidi Jumapili na baadaye kwenye fainali ya
FA, “ alisema kwa kifupi Mbelgiji huyo.

Naye beki wa timu hiyo, Erasto Nyoni al-
iliambia gazeti hili mechi dhidi ya Coastal
Union ilikuwa ngumu, lakini wanamshuku-
ru Mungu waliimaliza salama na sasa akili
yao inahamia kuifikiria Polisi Tanzania.

“Ingawa tulijiandaa kwa ushindi, la-
kini haikuwa hivyo, tulipambana sana na
mwisho wa mchezo, tumegawana pointi,
ndio soka lilivyo, hili tumelimaliza na akili
yetu inaanza kufikiria mechi inayofuata,
tunajua pia haitakuwa nyepesi, timu zote

zimejipanga vizuri,” Nyoni alisema.

Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda, aliliambia gazeti hili kuwa vi-
jana wake wamefuata maelekezo yake
ipasavyo na amefurahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa katika mchezo huo wa
raundi ya 37.

“Mechi ilikuwa nzuri sana, kwangu
nawapongeza wachezaji wangu, wame-
pambana na wamefuata maagizo yangu
kwa zaidi ya asilimia 80, naamini tutaen-
delea katika kiwango hicho kwenye mch-
ezo wa mwisho hapo Jumapili,” alisema
Mgunda.

Mgunda alisema katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu huu hakukuwa na mechi
rahisi kwa sababu ushindani ulianzia tangu
mchezo wa kwanza na sasa umeongezeka
kutokana na klabu kuhitaji kubakia kwenye
ligi hii.

Msiba wa MKkapa
waahirisha Ligi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limeahirisha mechi zote za Ligi Kuu
Zanzibar kuanzia ratiba ya jana hadi
hapo litakapotangaza vinginevyo
kutokana na msiba mzito uliolikumba
taifa, wa aliyekuwa Rais wa Awamu
va Tatu wa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Benjamin
William Mkapa, ambaye amefariki
dunia usiku wa kuamkia jana hospi-
talini jijini Dar es Salaam alipokuwa
Kipatiwa matibabu.

Kwa mujibu wa ratiba ya ligi hiyo,
jana ilitakiwa kupigwa michezo mita-
tu ambayo ni Kipanga dhidi ya Selem
View katika Uwanja wa Mau A, Polisi
dhidi ya Chipukizi kwenye Uwanja wa
Mau B, majira ya saa 10 alasiri huku
majira ya saa nane mchana kulitakiwa
kupigwa mchezo kati ya Mafunzo na
Jang'ombe Boys katika dimba la Mau
A. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Katibu Mkuu wa shirikisho hilo, Ali
Ame Vuai, ilieleza kuwa klabu za Ligi
Kuu zinatakiwa kusubiri mwongozo
utakaotolewa juu ya mwendelezo wa
mechi hizo za ligi katika kipindi hiki
cha siku saba za maombolezo.

Ligi Kuu ya Zanzibar imebakisha
michezo michache ili kukamilisha
msimu huu ambapo hadi sasa hakuna
timu inayoweza kujitabiria ubingwa.

Mshindi SportPesa
kusaidia yatima

Na Hwandishi Wetu

MSHINDI wa Jackpot va SportPesa
Dar es Salaam ahye ishindia kiasi cha
shilingi 288,974,720 ameahidi kutoa
asilimia 10 ya fedha hizo sawa na
shilingi 28,897,472 kusaidia watoto
yatima nchini.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa
mfano wa hundi jijini Dar es Salaam
wiki hii, Jamal alisema fedha hizo ni
nyingi sana na hakutegemea kushinda
na alichokuwa akikitarajia zaidi ni
kuibuka na bonasi kama ambavyo
aliwahi kushinda bonasi ya Sh. milioni
12 mwaka jana.

“Namuamini sana Mwenyezi Mungu
na ninaimani hii yote ni mipango yake,
hivyo basi nimeamua kutoa asilimia
10 ya fedha hizi kama sadaka ambapo
nitawagawia watoto yatima ili niweze
kuwagusa kwa namna moja ama
nyingine.

“Najua wengi watashangazwa na hili,
lakini huu ni utaratibu nilioamua kuji-
wekea ili kuhakikisha nawafikia wenye
uhitaji,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Utawala na
Udhibiti wa Kampuni ya SportPesa
Tanzania, Tarimba Abbas, alisema:
“Kusema ukweli hii ni mara ya kwanza
kwenye historia kupata mshindi am-
baye ameweka hadharani azima yake
va kutoa sadaka kwa kusaidia watoto
yatima.

“Tunampongeza sana kwa maamuzi
yake na tunamtakia kila la kheri, pia
tungependa siku anayopanga kwenda
kutembelea vituo hivyo atushirikishe
na sisi ili kuweza kusaidiana kwa
namna maoja ama nyingine.

“Mtu yeyote anaweza kuibuka
mshindi kwani mpira wa miguu ma-
tokeo yake hayajifichi, hivyo basi kwa
ushiriki wake unathibitisha uaminifu
wa hali ya juu kwa kampuni yetu.”
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® ® ®Samatta, wadau wa michezo waungana kumlilia Mkapa,
aacha alama kubwa...

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa soka nchini na Watanzania
kwa ujumla wameungana na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John
Magufuli pamoja na familia ya aliyekuwa
Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu, Benja-
min William Mkapa, ambaye amefariki du-
nia usiku wa kuambkia jana, kumlilia.

Mkapa ambaye alifariki dunia hospital-
ini jijini Dar es Salaam ambako alikuwa
akipatiwa matibabu, pamoja na mambo
mengi makubwa aliyoyafanya katika histo-
ria ya nchi hii, anakumbukwa zaidi na wa-
dau wa michezo nchini kutokana na alama
kubwa ya Uwanja wa Taifa aliyoiacha.

Ikumbukwe Uwanja wa Taifa ambao
ulikamilika rasmi mwaka 2007 ukichukua
watazamaji 60,000, ulijengwa kwa ush-
irikiano wa Serikali ya China na Tanza-
nia chini ya Rais Mkapa wakati huo, kwa
gharama ya Sh. bilioni 56. Hizo zikiwa ni
juhudi za zake katika kuhakikisha sekta ya
michezo nchini inakua kwa kasi.

Na juzi usiku wakati Rais Magufuli aki-
tangaza msiba huo, aliwataka Watanzania
wote kuwa watulivu na wastahimilivu
baada ya kupokea taarifa za kuondokewa
na mpendwa wao, Mkapa.

“Kwa masikitiko makubwa tumepata
msiba mkubwa, Mzee wetu Benjamin Wil-
liam Mkapa, Rais Mstaafu wa Awamu ya

Tatu amefariki dunia, amefariki dunia ka-
tika hospitali jijini Dar es Salaam ambako
alikuwa amelazwa, niwaombe Watanzania
tulipokee hili, tumepata msiba mkubwa
na tuendelee kumwombea Mzee wetu Rais
Mstaafu Benjamin William Mkapa ambaye
ametangulia mbele za haki, taarifa zingine
zitaendelea kutolewa lakini Mzee Mkapa
hatunaye tena,” alisema Magufuli katika
taarifa yake kwa Taifa.

Taarifa hiyo ya maombolezo ya Rais
Magufuli, ilipokelewa kwa masikitiko
makubwa na wadau wa soka nchini am-
bapo aliyekuwa Waziri wa Michezo wakati
harakati za ujenzi wa Uwanja wa Taifa
zikianza, Mudhihir Mohamed Mudhihir,
alikuwa mingoni mwa walioguswa na msi-
ba huo.

“Nakumbuka kwanza, alituagiza kutafu-
ta eneo zuri litakalotosha kujenga uwanja,
na Wachina waliposema wataujenga kwa
gharama ya Sh. bilioni 80, aliongea nao na
kufikia makubaliano na uwanja kujenga,
hakika alikuwa msikivu na hata mawaziri
wake walipoteleza aliweka mambo sawa
na mambo kuendelea,” alisema Mudhihir.

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa Chama cha
Soka nchini (FAT) kwa sasa TFF, Ismail
Aden Rage, alisema: “Mkapa alikuwa mwa-
namichezo wa kweli, enzi za FAT kulitokea
tofauti katika uongozi hatua iliyosababi-
sha tufungiwe na Fifa.

“Lakini nakumbuka
aliwatuma mawaziri
wake; Anna Abdallah na
Prof. Sarungi (Philemon)
kuongea na sisi na
kuyamaliza na kisha
tukarejeshwa Fifa, pia
watu hawajui tu, lakini
kuna wakati timu za taifa
zilikwama nauli na yeye
kuchangia.”

Nahodha wa timu ya Taifa ya Tanzania
(Taifa Stars) na mshambuliaji wa Aston
Villa ya Ligi Kuu England, Mbwana Sa-
matta, alisema: “Pumzika kwa amani Mzee
Mkapa.”

Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Simba Mohamed ‘Mo’
Dewiji, yeye amemlilia Mkapa kwa kusema:
“Inna lillahi wa inna ilayhi raji'un. Hakika
sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na kwa hakika
kwake yeye tutarejea.

“Bado ni vigumu kukubali kwamba
Mzee Mkapa hatunaye tena. Pole kwa fa-
milia, ndugu, jamaa, marafiki na Watan-
zania kwa ujumla kwa msiba huu mzito.
Mwenyezi Mungu aipumzishe roho yake
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mahali pema peponi. Tangulia Baba, nasi
tunakuja.”

Kwa upande wa uongozi wa klabu ya
Simba umesema umepokea kwa masiki-
tiko makubwa taarifa za kifo cha Rais wa
Awamu ya Tatu, Benjamin William Mkapa.

“Simba SC tunatoa pole kwa familia,
ndugu, marafiki na Watanzania wote kwa
msiba huu mkubwa kwa Taifa letu. Tuna-
muombea kwa Mwenyezi Mungu ailaze
roho yake mahala pema peponi. Amin.”

Klabu ya Yanga kwanza ilisimama kwa
dakika moja kabla ya safari yake ya Iringa
kwenda kuivaa Lipuli FC kwenye mechi ya
funga msimu Jumapili, ili kutoa heshima
kwa kifo cha Mkapa.

Pili katika taarifa ya klabu hiyo ilieleza:
“Tumepokea kwa masikitiko makubwa
taarifa za kifo cha Rais Mstaafu wa Awamu
ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Benjamin William Mkapa. Tunatoa
pole za dhati kwa Mama Anna Mkapa, fa-
milia, ndugu na Watanzania wote kwa msi-
ba huu mkubwa. Bwana Ametoa na Bwana
Ametwaa Pumzika kwa Amani Mzee Wetu.”
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