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SURA YA 2024/25

Ni bajeti ya uchaguzi, 
viwanja vipya AFCON

Programu 162 zaja kukuza 
uchumi na kuzalisha ajira 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetaja sekta zi-
nazokua kwa kasi kubwa na 
shughuli za uchumi zilizoku-
wa na mchango mkubwa kwe-
nye Pato la Taifa mwaka 2023 
huku ikitoa uelekeo wa mi-
radi na programu 162 zitaka-
zotekelezwa katika Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa 
Mwaka 2024/25.

Lengo la mpango huo ni 
kuchochea kasi ya ukuaji 
uchumi ambao ni jumuishi, 
unaopunguza umaskini na 
kuleta ustawi kwa wote, unao-
zalisha ajira kwa wingi na un-
aochochea mauzo ya bidhaa 
zilizoongezwa thamani nje ya 
nchi.

Akiwasilisha kwenye mku-
tano wa wabunge jana map-
endekezo ya serikali ya mpan-
go huo, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Mipango na Uwekezaji, 
Prof. Kitila Mkumbo, alisema 
katika tathmini ya mwenendo 
wa hali ya uchumi, inaonesha 
Pato la Taifa liliongezeka kuto-
ka Sh. trilioni 124.2 katika kip-
indi cha Januari – Septemba 
2022 hadi kufikia Sh. trilioni 
140.0 katika kipindi cha mwezi 
Januari hadi Septemba 2023.

Alisema uchumi wa taifa 
ulikua kwa asilimia 5.3 katika 
kipindi cha Januari – Septem-
ba 2023 kulinganisha na asil-
imia 5.2 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022.

“Sekta zilizokua kwa kasi 
kubwa katika kipindi cha 
marejeo ni pamoja na: Fedha 
na bima (asilimia 16.0); uchim-
baji madini na mawe (asilimia 
10.2); umeme (asilimia 10); 
huduma nyingine ikijumui-
sha sanaa na burudani (asil-
imia 10); malazi na chakula 
(asilimia 8.9); na habari na 
mawasiliano (asilimia 7.9),” 
alisema.

Waziri huyo alisema ka-
tika kipindi hicho shughuli 
za uchumi zilizokuwa na 
mchango mkubwa kwenye 
Pato la Taifa ni pamoja na 
kilimo (asilimia 24.8), ujenzi 
(asilimia 13.6), uchimbaji ma-
dini na mawe (asilimia 9.7), bi-
ashara na matengenezo (8.4), 
uchukuzi na uhifadhi wa miz-
igo (asilimia 7.2) na viwanda 
(asilimia 6.9).

Kuhusu miradi na pro-
gramu katika mpango wa 
maendeleo kwa mwaka ujao, 
Prof. Kitila alisema katika ku-
chochea ushindani wa kiu-
chumi na ukuaji wa uchumi 
jumuishi, programu na miradi 
100 itatekelezwa ambayo ni 
miradi ya kielelezo, ikiwamo 
mradi wa reli ya kisasa (SGR) 
na miradi ya kufua nishati ya 
umeme kama vile Bwawa la 
Kufua Umeme la Julius Ny-
erere ( JNHPP), Rufiji, Rusumo, 
Rumakali, Kinyerezi na miradi 

ya umeme wa jua na upepo.
Pia alisema wataendelea 

kupanua na kuimarisha mi-
undombinu ya usafiri wa 
barabara, reli, anga na majini, 
utunzaji endelevu wa maz-
ingira na nchi inaimarisha 
matumizi ya gesi (CNG) katika 
uendeshaji magari ili kuanza 
kupunguza utegemezi wa 
mafuta ya kuagiza nje ya nchi.

“Tutaendelea pia kuongeza 
tija katika uzalishaji mazao 
ya kilimo, kuongeza thamani 
mazao, kukuza na kuimarisha 
uwezo wa kutunza mazao ka-
tika kuimarisha usalama wa 
chakula na kukuza masoko ya 
mazao ya wakulima. 

“Serikali itachukua za kuen-
delea kufanya utafiti na kuzali-
sha mbegu bora hususani kwa 
mazao ya kimkakati,” alisema.

Waziri huyo alitaja miradi 
mingine ni kuimarisha hudu-
ma za ugani, kupanua kilimo 
cha umwagiliaji, ikiwamo ku-
kamilisha skimu 25, kukara-
bati skimu 30 na kukamilisha 
ujenzi wa mabwawa 14 ya ku-
vuna maji ya mvua, kuimari-
sha upatikanaji pembejeo kwa 
wakulima, ikiwamo kununua 
magari matano yenye uwezo 
wa kubeba tani 30 za mbegu, 
kujenga maabara mbili za 
mbegu, kununua vifaa vya 
utafiti na kujenga maghala 
matatu ya kuhifadhi mbegu.

“Pia kuendelea kutekeleza 
programu ya BBT kwa kutam-
bua na kuainisha mashamba 
mapya 30 katika mikoa mi-
tano, kupima ardhi ya kilimo 
kwa ajili ya uwekezaji ka-
tika mikoa 10, kutoa mafunzo 
kwa walengwa 1,000, kutoa 
mikopo ya riba nafuu kwa 
vijana na wanawake na kuha-
masisha uanzishwaji kampuni 
za ugani kwa kushirikisha vi-
jana wanaohitimu mafunzo ya 
kilimo,” alisema.

Pia alisema wataweka maz-
ingira maalum katika kuvutia 
ujenzi wa viwanda vidogo 
vijijini kwa lengo la kufanya 
ongezeko la awali la thamani 
(primary processing) katika 
sekta za kimkakati, zikiwamo 
kilimo, mifugo, uvuvi na mis-
itu.

“Serikali itatumia sera za 
kifedha na kikodi ili kuvutia 
wawekezaji katika maeneo 
ya vijijini ili mazao ya kilimo, 
mifugo, uvuvi na misitu ya-
toke vijijini yakiwa yameanza 
kufanyiwa uchakataji wa awali 
(semi-processed).

“Viwanda vya vijijini vita-
bakisha thamani kubwa ki-
jijini na kutoa nafasi ya ajira 
kwa vijana na wanawake 
ambao wengi wao sasa wana 
elimu ya sekondari. Kuende-
lea kuhamasisha, kutangaza 
na kuwezesha uwekezaji, 
kuboresha mazingira ya bi-
ashara na uwekezaji ili kuvutia 

uwekezaji wa sekta binafsi,” 
alisema.

Pamoja na hayo, waziri 
huyo alisema watapitia upya 
mfumo wa kodi ili kuweka 
mazingira ya kukua kwa wigo 
wa walipakodi sambamba 
na ukuaji wa Pato la Taifa, 
kufanya tathmini ya mahitaji 
ya rasilimali watu, kuzingatia 
umuhimu wa dijitali katika 
kuleta mapinduzi ya uchumi 
vijijini.

“Serikali itaanzisha mradi 
wa kujenga mfumo wa dijitali 
vijijini ili kuunganisha wa-
nanchi vijijini katika uchumi 
wa taifa na kuongeza matumi-
zi ya TEHAMA katika shughuli 
za kiuchumi na kijamii,” alise-
ma.

Waziri Mkumbo alisema 
kwa kuzingatia nafasi ya ma-
dini katika kuendelea kukuza 
ujazo wa mauzo ya nje, seri-
kali itaweka mazingira ma-
hususi kwa lengo la kuvutia 
wawekezaji watakaokuwa 
tayari kujenga viwanda vya 
kuongeza thamani ya madini 
hapa nchini, hususani katika 
ujenzi wa viwanda vya ku-
zalisha betri za magari na mi-
tambo.

Prof. Mkumbo alisema ka-
tika kuchochea maendeleo ya 
watu na ustawi wa jamii, pro-
gramu na miradi 62 itatekele-
zwa ikiwamo kuendelea na 
upanuzi na uboreshaji wa 
miundombinu ya kutolea hu-
duma za afya pamoja na upa-
tikanaji wa vifaa tiba.

Alisema pamoja na hatua 
kubwa serikali iliyopiga ka-
tika kutokomeza ugonjwa wa 
malaria, ugonjwa huo unaen-
delea kuwa tishio kwa afya 
za wananchi, hivyo serikali 
itaelekeza nguvu katika pro-
gramu za kuangamiza mazalia 
ya mbu.

Alisema wataendelea 
kutekeleza miradi ya usam-
bazaji maji na usafi wa maz-
ingira, ikiwamo kuendelea na 
maandalizi ya kutekeleza mra-
di wa kusafirisha maji kutoka 
Ziwa Victoria kwenda Singida 
na Dodoma kwa ajili ya maji 
safi ya kunywa na umwagiliaji.

Alisema wataendelea na 
upanuzi na uboreshaji mi-
undombinu ya kujifunza na 
kujifunzia, pamoja na upati-
kanaji vifaa vya kujifunzia na 
kufundishia katika ngazi zote 
za elimu.

“Serikali itaendelea na 
utekelezaji programu ya kutoa 
elimu ya msingi na sekond-
ari bila ada, kutoa mikopo 
kwa wanafunzi 93,500 wa 
elimu ya juu na elimu ya kati, 
wakiwamo wanafunzi 10,000 
wa mafunzo ya stashahada, 
kutekeleza sera na mitaala 
mipya ya elimu, ikiwamo 
mafunzo kwa walimu,” alise-
ma.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeweka wazi mfumo 
na ukomo wa bajeti yake kwa mwa-
ka 2024/25, ikitaja maeneo manane 
ya kipaumbele ikiwamo Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 2024, Uchaguzi 
Mkuu 2025 na ujenzi na ukarabati 
wa viwanja kwa ajili ya michuano ya 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2027.

Kwa mujibu wa Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu Nchemba, serikali ka-
tika mwaka ujao wa fedha inatarajiwa 
kukusanya na kutumia Sh. trilioni 
49.34. 

Waziri huyo amebainisha kuwa 
misaada na mikopo kutoka kwa wa-
shirika wa maendeleo itapungua 
kwa asilimia 6.1 kutoka Sh. trilioni 5.4 
mwaka 2023/24 hadi Sh. trilioni 5.1.

Akiwasilisha kwenye mkutano wa 
wabunge jijini hapa jana mapendek-
ezo ya mfumo na ukomo wa bajeti ya 
serikali kwa mwaka 2024/25, Waziri 
Mwigulu alisema mapendekezo hayo 
ya bajeti ni sawa na ongezeko la asil-
imia 11.2 kulinganishwa na bajeti ya 
mwaka 2023/24 ya Sh. trilioni 44.38.

Alisema makadirio ya mapato kwa 
mwaka 2024/25 yamezingatia vigezo 
mbalimbali ikiwamo mwenendo hali-
si wa ukusanyaji wa mapato; mwenen-
do wa viashiria vya uchumi jumla; na 
jitihada zinazoendelea kuchukuliwa 
na serikali katika kuboresha mifumo 
ya ukusanyaji mapato ya ndani.

Waziri Mwigulu alisema sehemu 
kubwa ya bajeti (asilimia 70.1) itaghar-
amiwa na mapato ya ndani ambayo 
yanatarajiwa kuongezeka kwa asil-
imia 10 mwaka 2024/25. 

“Serikali itaendelea kuweka msu-
kumo na jitihada za kuimarisha uku-
sanyaji mapato ya ndani kwa kuwa 
ndicho chanzo chenye uhakika na ki-
sicho na masharti hasi katika kughar-
amia bajeti ya serikali,” alisema.

Waziri huyo alisema kwa mwaka 
huo, serikali inakadiria kukopa Sh. 
trilioni 6. 61 kutoka soko la ndani na 
Sh. trilioni 2.98 kutoka soko la nje 
kwa masharti ya kibiashara kwa ajili 
ya kugharamia utekelezaji miradi ya 
ujenzi wa miundombinu.

“Serikali itaendelea kuhakikisha 
fedha za mikopo zinaelekezwa kwe-
nye miradi ya kimkakati yenye ma-
tokeo ya haraka na manufaa mapana 
kwa taifa ikiwamo kuongeza fursa za 
ajira na wigo wa mapato ya serikali na 
kuhakikisha kuwa miradi inakamilika 
kwa wakati,” alisema.

MIKOPO YA ELIMU
Katika mwaka 2024/25, Dk. Mwig-

ulu alisema Sh. trilioni 33.55 zitatu-
mika kwa matumizi ya kawaida na Sh. 
trilioni 15.78 kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo sawa na ongezeko la asil-
imia 3.8.

Pia alisema fedha za maendeleo zi-
najumuisha ruzuku ya maendeleo ya 
Sh. trilioni 1.23 kwa ajili ya kughara-
mia mikopo ya wanafunzi wa elimu 
ya kati na ya juu pamoja na programu 
ya elimumsingi na sekondari bila ada, 
maarufu elimu bure.

Alifafanua kuwa sehemu kubwa ya 
matumizi itaelekezwa katika kughar-
amia Deni la Serikali, mishahara ya 

watumishi wa umma, Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa 2024, maandalizi 
ya Uchaguzi Mkuu 2025, ulipaji hati 
za madai na ujenzi na ukarabati wa 
viwanja kwa ajili ya AFCON 2027, hu-
duma za jamii na sekta za uzalishaji.

Waziri huyo alisema utengaji fedha 
za maendeleo umezingatia miradi 
inayoendelea ikiwamo miradi ya 
kimkakati na ya kielelezo pamoja na 
utekelezaji miradi kupitia utaratibu 
wa ubia kati ya serikali na sekta binaf-
si (PPP) ili kuipunguzia serikali mzigo 
wa kugharamia miradi ya maendeleo 
kwa utaratibu uliozoeleka.

Ili kufikia malengo na shabaha za 
utekelezaji bajeti ya 2024/25, Dk. 
Mwigulu alisema sera za mapato 
na hatua za kiutawala kwa mwaka 
2024/25 zitalenga kuongeza maku-
sanyo ya mapato kwa kuendelea kui-
marisha na kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji nchini ikiwa 
ni pamoja na kuwianisha, kufuta au 
kupunguza viwango vya kodi, tozo na 
ada zinazoonekana kuwa kero.

Alisema wataboresha pia mazingira 
ya ulipaji kodi kwa hiari, kuongeza 
wigo wa kodi, kuimarisha usimamizi 
wa sheria za kodi ili kutatua changa-
moto za ukwepaji kodi na kupunguza 
upotevu wa mapato na kuimarisha na 
kuhimiza matumizi sahihi ya mifumo 
ya TEHAMA ya ukusanyaji mapato, 
hususan kodi ya ardhi na pango.

Katika mwaka 2024/25, Dk. Mwigu-
lu alisema serikali itaendelea kusima-
mia nidhamu ya matumizi ya fedha 
za umma kwa kuzingatia Sheria ya 
Bajeti, Sura 439, Sheria ya Fedha za 
Umma, Sura 348, Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, Sura 290 na Sheria 
ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 ili 
kuimarisha usimamizi wa fedha za 
umma na kugharamia mahitaji yasi-
yoepukika ikijumuisha mishahara na 
Deni la Serikali.

Pia alisema serikali itaendelea 
kugharamia matumizi ya maendeleo 
yenye vyanzo mahsusi kwa ajili ya 
uwekezaji katika maeneo maalum 
yenye maslahi mapana kwa taifa 
kama vile Mfuko wa Barabara, Mfuko 
wa Reli, Mfuko wa Umeme Vijijini na 
Mfuko wa Maji na Wakala wa Maji Vi-
jijini.

Vilevile, alisema serikali itaendelea 
kuhakiki, kulipa na kuzuia ongezeko 
la malimbikizo ya madai pamoja na 
kufanya maboresho katika mfumo wa 
ununuzi wa umma ili kuhakikisha un-
unuzi wa umma unakuwa wenye tija 
na kuendana na thamani ya fedha.
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Utalii na siri ya kuongezeka nchini
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

ALIANZA kwa kuigiza filamu ya 
‘The Royal Tour’, akijua mapema ma-
tokeo ya uhusika wake katika filamu 
hiyo itakavyochochea ukuaji wa sek-
ta ya utalii nchini. 

Ndivyo inavyoweza kuelezwa, 
baada ya miaka mitatu madara-
kani ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
kuufanya utalii wa Tanzania kupaa 
maradufu.

Taarifa za hali ya uchumi za robo 
ya mwisho ya mwaka 2023 (Quar-
terly Economic Review) ya Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), inaonesha namna 
watalii walivyomiminika chini.

Katika kipindi chake cha uongozi, 
hadi kufikia mwishoni mwa waka 
jana, watalii walioingia nchini wali-
kuwa 1,790,301.

Kiwango hicho, ni cha juu zaidi ku-
wahi kufikiwa katika sekta hiyo tangu 
uhuru.

Kupitia taarifa za hali ya uchumi 
za sekta ya utalii, na za Bunge, sekta 
ya utalii imeliingizia taifa fedha za ki-
geni, zaidi ya Dola za Marekeni bilioni 
3.3, sawa na zaidi ya asilimia 25 ya 
mauzo yote ya nje nchini hadi kufikia 
Desemba 31, 2023.

Sekta ya utalii ndiyo iliyoongoza 
Tanzania katika kuingiza fedha za 
kigeni, huku ikiwa imechangia zaidi 
ya asilimia 20 ya Pato Ghafi la Taifa 
(GDP).

Kwa mujibu wa taarifa ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili 
na Utalii ya Mwaka 2023, kwa upande 
wa ajira, sekta ya utalii imeongeza 
ajira za moja kwa moja kufikia hadi 
ajira milioni 1.6, sawa na asilimia 11 ya 
ajira nchini.

Taarifa za kamati hiyo ya Bunge 
zinaonesha umahiri wa Rais Samia 
alivyofanikiwa kuutangaza utalii wa 
Tanzania nje ya mipaka yake.

Katika ripoti hiyo, miongoni mwa 
wageni waliotembelea Tanzania kwa 
lengo la kutalii, asilimia 58 huvifikia 
vivutio vya Hifadhi za Taifa na asilim-
ia 42 hutembelea maeneo mengine 
ya utalii, ikiwamo Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro (NCAA) na fukwe 
za Zanzibar.

Mathalani, Bodi ya Utalii Tanza-
nia (TTB), imeweka wazi kuwa Rais 
Samia katika miaka yake mitatu ma-
darakani, amefanya mengi ya kua-
cha alama katika kuhakikisha taifa 
linafikia lengo la watalii milioni tano 
kwa mwaka 2025 na fedha za kigeni 
zaidi ya Dola za Marekani bilioni sita.

Katika eneo hilo la kutangaza utalii 
na vivutio vyake, Rais Samia amepiga 
hatua moja mbele kwenye mikakati 
mahsusi ya kupanua wigo wa masoko 
ya utalii ya kimkakati, ikiwamo nchi 
za Brazil, Russia, India, China na Af-
rika Kusini (BRICS).

Mkakati huo umelipa taifa picha 
halisi ya anachokifanya Rais Samia, 
kitakavyokuwa na matokeo chanya, 
hasa katika mazao mbadala ya utalii, 
ambayo ni pamoja na utalii wa kihis-
toria, utamaduni na utalii wa fukwe, 
ambao nchi imebarikiwa kuwa na 
rasilimali hizo.

Mikakati mingine aliyofanikiwa 
Rais Samia, ni kutangaza utalii kupi-
tia watu mashuhuri kutoka kwenye 
masoko ya nchini.

Mfano China, Rais Samia na serikali 
yake, imefanikiwa kuja na mpango 
wa kuwatumia Lu Han anayefuatili-
wa katika mtandao wa kijamii wa In-
stagram na watu milioni 10.9 na Jing 
Dong (15k Instagram followers) na 
Priyanka Chopra (89.9m Instagram 
followers).

Kwa mujibu wa TTB, Rais Samia 
aliagiza kazi hiyo ipewe msukumo 
zaidi katika mwaka wa fedha 2024/25 
- 2025/2026, ili kuongeza idadi ya 
watalii wa nje wanaofuatilia vivutio 
vya Tanzania.

Kutokana na matokeo mazuri ya 
kushangaza ya Filamu ya The Royal 
Tour, iliyofanywa na Rais Samia, sasa 
Bodi ya Utalii Tanzania, inapanga 
kuratibu uzalishaji wa filamu nne za 
kimataifa.

Katika kipindi chake cha uongozi, 
serikali inapanga tena kurekodi fil-
amu mbili za mwendelezo wa ‘The 
Royal Tour’ na makala mbili za video 
za kimataifa kutoka kwa wazalishaji 
wa viwango vya Hollywood.

Filamu hizo, moja itaitwa Ki-
jiji cha Milele au Presidential Tour ili-
yomshirikisha Rais Samia, na mwigi-
zaji maarufu wa filamu, Jing Dong 
kutoka nchini China.

Na nyingine ni maandalizi ya docu-
mentary (makala maalum) inayohusu 
mchango wa Mwalimu Julius Nyerere 
katika harakati za ukombozi wa Bara 
la Afrika.

Mbali na kuchochea ukuaji wa 
sekta hiyo, pia Rais Samia, ameji-
pambanua kwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo sita iliyopo katika mikoa 
ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro.

Mradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa 
barabara ya kushuka ndani ya Kreta 
(Seneto Descend Road) katika eneo la 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro.

Pia, ameanzisha Mradi wa Uwanja 
wa Ndege na jengo la kupokea wageni 
katika Hifadhi ya Taifa Tarangire na 
Mradi wa Ukarabati wa Maonyesho 
na Maktaba katika eneo la Azimio la 
Arusha na Elimu Viumbe.

Kwa dhamira yake, sekta ya utalii 
sasa ina mchango mkubwa katika 
ustawi wa wananchi, ukuaji wa uchu-
mi na kuwa sekta inayohakikisha 
uchumi wa nchi unakuwa stahimilivu 
kwa wakati wote kwa kuchangia kiasi 
kikubwa cha fedha za kigeni, kuliko 
sekta zote za uchumi nchini.

Jambo la kupigiwa mfano, ni dhami-
ra yake njema ya kuinusuru Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), kupoteza uhalisia wake ka-
tika kuvutia utalii nchini.

Licha ya sheria iliyounda 
Ngorongoro, Rais Samia anapam-
bania kuweka msingi wa shughuli 
zinazozingatia uhifadhi, ili kulinda 
ikolojia ya eneo la Ngorongoro, ikiwa 
ni pamoja na mimea, wanyama na vy-
anzo vya maji katika eneo la hifadhi.

Kutokana na ongezeko la watu 
na shughuli za binadamu, ikiwamo 
ufugaji na kilimo, Rais Samia aliamua 
kuwashawishi wakazi wa Tarafa ya 
Ngorongoro na Sale walioko ndani ya 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, 
kuanza kuhama kwa hiari ili kupisha 
shughuli za uhifadhi.

Rais Samia alimua kuchukua hatua 
hiyo ili kukuza sekta ya utalii nchini, 
na kuepusha ushindani wa rasilimali, 

kati ya wakazi wa eneo la hifadhi na 
viumbe hai wengine kwenye hifa-
dhi.

Eneo hilo la Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, ni moja ya eneo la 
urithi wa dunia, lipo hatarini ku-
poteza ikolojia yake.

Kazi ya kuwahamisha wakazi 
wa Ngorongoro kwa hiari, ilianza 
Februari, 2022 ikiwa ni awamu ya 
kwanza iliyokamilika mwezi Julai, 
2023.

Utekelezaji wa mradi wa kuhami-
sha wananchi waishio eneo la Hifa-
dhi ya Ngorongoro awamu ya pili, 
ulianza Julai, 2023.

Vipengele vya mradi katika awa-
mu hii vinahusisha; ujenzi wa ny-
umba 5,000, ujenzi wa miundom-
binu ya huduma za kijamii, kutoa 
elimu na uhamasishaji.

Mambo mengine aliyoyafanya 
Rais Samia na serikali yake, ni 
kuwezesha uthamini wa mali na 
kuhamisha kaya zilizojiandikisha  
kuhama kwa hiari kwenda vi-
jiji vya Msomera (Handeni), Kitwai 
(Simanjiro) na Saunyi (Kilindi) na 
maeneo mengine wanayochagua 
wananchi wenyewe.

Awamu ya kwanza serikali ya 
Rais Samia, ilijenga nyumba 503 
katika Kijiji cha Msomera na ku-
wezesha kaya 551 kuhamia zikiwa 
na jumla ya watu 3,010 na mifugo 
15,521.

Kadhalika, Rais Samia ameiinua 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Nchini (TAWA), baada ya 
kuwekeza zaidi utaalamu na vifaa 
katika tasnia ya uwindaji wa kitalii, 
kufanyika kwa madhumuni ya ku-
pata burudani na kupata nyara.

Hapa nchini, uwindaji huu wa ki-
talii huchangia fedha za kigeni, am-
bapo serikali hukusanya takribani 

Dola za Marekani milioni 12.8 kwa 
mwaka kutokana na uwindaji wa 
kitalii.

Vilevile, huchangia zaidi ya asil-
imia 60 ya mapato ya TAWA. Waka-
ti, Hifadhi ya Taifa Tanzania (TANA-
PA), Rais Samia ameibeba ajenda ya 
utalii kwa kuhakikisha bajeti yake 
haitetereki.

Hadi sasa TANAPA inasimamia 
Hifadhi za Taifa 21, zikiwa na uku-
bwa wa eneo la kilometa za mraba 
96,908.88 sawa na takribani asil-
imia 10.2.

Kwa msingi huo, ameendelea kui-
pa sapoti kubwa TANAPA kuzilea 
pamoja Hifadhi za Taifa 16 zilizoku-
wapo awali, kuendelea kusimamia 
maeneo ya hifadhi mpya za taifa 
tano zilizoongezeka.

Hifadhi mpya zilizoongezeka na 
ambazo Rais Samia ameziwekea 
msukumo mkubwa wa kuzitangaza 
ili zijulikane kimataifa ni Burigi/
Chato, Ibanda/Kyerwa, Rumanyi-
ka/Karagwe, Mto Ugalla na Nyerere.

Kuhusu usimamizi wa Maliasili 
Endelevu na Ukuaji wa Utalii Kanda 
ya Kusini (REGROW), Rais Samia, 
amefanikiwa kuusimamia vizuri 
mkopo wa masharti nafuu wa Dola 
za Marekani milioni 150, sawa Sh. 
bilioni 345 kutoka Benki ya Dunia 
(WB).

Mradi huo uliopangwa kukami-
lika Septemba 2023, uliongezewa 
muda wa miezi 17, na sasa utakami-
lika Februari 28, 2025.

Amefanikiwa zaidi kusimamia 
mradi kutekelezwa kwenye mae-
neo ya kipaumbele yaliyohifadhiwa 
kusini mwa Tanzania, ambayo ni 
Hifadhi za Taifa Ruaha, Mikumi, 
Milima ya Udzungwa na Nyerere, 
na Hifadhi ya Msitu Asili wa Kil-
ombero.

Katika 
eneo hilo 
la ku-
tangaza 
utalii na 
vivutio 
vyake, 
Rais Sa-
mia ame-
piga hatua 
moja 
mbele 
kwenye 
mikakati 
mahsusi 
ya ku-
panua 
wigo wa 
masoko ya 
utalii ya 
kimkakati, 
ikiwamo 
nchi za 
Brazil, 
Russia, In-
dia, China 
na Af-
rika Kusini 
(BRICS).
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Kasi ya kuvuka magari 
mengine yaua watu tisa
Na Julieth Mkireri, 
BAGAMOYO

WATU tisa wamefariki 
dunia na wengine watatu 
kujeruhiwa katika ajali ili-
yotokea Machi 10, mwaka 
huu katika eneo la Kiromo, 
Bagamoyo mkoani Pwani 
umbali wa kilomita 60 
kwenda Dar es Salaam iki-
husisha magari mawili ku-
gongana uso kwa uso.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani,  Kam-
ishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP), Pius Lu-
tumo, alisema ajali hiyo  
ilitokea majira ya saa 11:15 
jioni.

Kamanda Lutumo alise-
ma gari aina ya Toyota Cos-
ta yenye namba za usajili 
T676 DSM likiendeshwa 
na Juma Mackey ikitokea 
jijini Dar es Salaam kuele-
kea Bagamoyo, iligongana 
uso kwa uso na lori aina 
ya HOWO CABEN lenye 
namba za usajili T 503 
DRP na  Trela T 733 DUQ 
lililokuwa likiendeshwa na 
Apolo Mgomela.

Alisema ajali hiyo im-
etokea baada ya lori hilo 
lililokuwa limebeba mawe 
kutaka kuyapita magari 
mengine, bila kuchukua 

tahadhari  na kwenda 
kukutana uso kwa uso na 
Costa.

Alisema waliokufa ka-
tika ajali hiyo ni wanaume 
saba na wanawake wawili, 
huku majeruhi wakiwa ni 
wanaume wawili na mwa-
namke mmoja ambao kati 
yao wawili wameham-
ishiwa Hospitali ya Ru-
fani ya Taifa Muhimbili na 
mmoja akiendelea na mat-
ibabu Hospitali ya Wilaya 
Bagamoyo na miili ya 
marehemu imehifadhiwa 
katika hospitali hiyo.

Lutumo alisisitiza ma-
dereva na watumiaji wa 
barabara kuwa makini 
kwa kuzingatia sheria za 
barabarani.

Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani, Abubakar 
Kunenge, alifika kwenye 
eneo la tukio na kutoa pole 
kwa majeruhi pamoja na 
waliopoteza ndugu zao 
kwenye ajali hiyo.

Desemba mwaka jana, 
Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, ilitoa taarifa ya 
ajali nchini na kuonesha 
kuwa kati ya ajali 1,641 zi-
lizotokea barabarani, kwa 
kipindi cha Januari Mosi 
hadi jana (Desemba 12) na 
kusababisha vifo vya watu 

1,550 miongoni mwao wa-
naume waliofariki dunia 
walikuwa ni 1,189 huku wa-
nawake wakifariki 361. 

Aidha, majeruhi 2,562 
wa ajali kwa kipindi hicho, 
wanaume ni 1,721 huku wa-
nawake wakiwa 841 na ma-
dereva 1,226 wakifikishwa 
mahakamani.

Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad 
Masauni, aliyasema hayo 
mwaka jana, mkoani 
Dar es Salaam, mbele 
ya waandishi wa habari, 
baada ya kuhitimisha ki-
kao na wadau wa usalama 
barabarani. 

Kikao hicho kililiku-
tanisha Baraza la Usalama 
Barabarani na kuhud-
huriwa wadau mbalimbali, 
wakiwamo maofisa na 
Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani.

Alifafanua takwimu za 
ajali kwa kipindi cha miezi 
12, mwaka huu, akisema 
mbali na vifo kwa kipindi 
hicho, ajali 1,641 kati yake, 
zilisababisha uharibifu wa 
vyombo vya moto 135.

“Madereva waliofungi-
wa leseni kwa kipindi 
hicho ni 2,596 kutokana 
na makosa mbalimbali,” 
alisema Masauni.

Watumishi wa Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini  wakiweka tuta katika 
eneo la Kitunda jijini Dar es Salaam juzi ili kuzidhibiti gari zinazokwenda 
kasi kwenye maeneo ya wakazi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mgomo endelevu daladala Mwanza, 
wahamisha ulaji kwa bajaji 9,000
Na Waandishi Wetu

WAMILIKI wa vyombo vya 
usafiri wa umma mjini maarufu 
‘daladala’ pamoja na madereva 
mkoani Mwanza wamegoma ku-
fanya shughuli za usafirishaji jana 
wakishinikiza serikali kuondoa 
pikipiki za magurudumu matatu 
maarufu ‘bajaji’ maeneo ya mjini.    
Mgomo huo ulioanza jana 

ulisababisha adha ya usafiri 
kwa abiria hususani wanafunzi 
wanaotegemea huduma hiyo 
majira ya alfajiri kutoka maeneo 
mbalimbali walishindwa kwenda 
shuleni kutokana na gharama 
za bajaji na pikipiki za mizigo 
zilizokuwa zikitoa huduma hiyo 
huku wengine wakichelewa.
Mgomo huo ulisababisha ku-

panda kwa nauli ya pikipiki 
‘bodaboda’ kutoka Sh. 1,000 hadi 
Sh. 2,000 na kwa usafiri wa bajaji 
kutoka Sh. 500 hadi Sh. 1,000 hali 
iliyosababisha wanafunzi na raia 
wengine kupanda usafiri unaotu-
mika kubeba mizigo na wengine 
kutembea kutoka sehemu wana-
zoishi hadi maeneo ya kazi.
Mwanafunzi Monira Hashimu, 

aliiambia Nipashe kuwa alishind-
wa kuendelea na safari ya kue-
lekea shuleni baada ya kukosa 
usafiri huku akishindwa kwenda 
na usafiri mbadala kutokana na 
bajeti aliyotoka nayo nyumbani 
na kulazimika kurudi ili kuandaa 
utaratibu mwingine.
Baadhi ya wachuuzi wa dagaa 

katika mwalo wa Mswahili jijini 
hapa akiwamo Mariam Hamis, 
alisema walilazimika kutembea 
kufuata mzigo mwaloni kisha 
kurejea katika shughuli zao ku-
tokana na kushindwa kumudu 
gharama za bajaji ambazo wal-
izitaja kuwa kubwa zaidi ya faida 
ya biashara zao.
Neema Omary msaidizi wa kazi 

za ndani ambaye anajukumu la 
kumpeleka mwanafunzi shuleni 
kila asubuhi, alisema eneo la 
kusafiri kwa Sh.600 alitumia Sh. 
1,500, hata hivyo, alimfikisha 
mwanafunzi huyo kwa kuchele-
wa.
Akizungumza na Nipashe, dere-

va wa daladala, David Ishengoma, 
alitaja sababu ya mgomo huo 
kuwa ni ongezeko la bajaji mae-
neo ya mjini zinazofanya kazi ya 
kupakia na kushusha abiria bila 
mpangilio wakiitaka serikali kuin-
gilia kati tatizo hilo.
“Tumechoshwa na hii hali ya 

kuingiliwa katika kazi zetu na 
serikali haichukui hatua yoyote 
kwani watu hao (bajaji) wana 
leseni za kukodishwa na siyo 
kama wanavyofanya kwa sasa 
tuliwahi kupeleka maombi kwe-
nye mamlaka husika ya hizi bajaji 
kuwekewa utaratibu mzuri wa 
njia zao.”
“Pia ijulikane zinaanzia wapi na 

kuishia wapi, lakini hayakufany-
iwa kazi mpaka hali inafikia tu-
nakosa abiria wa kupakia, abiria 
wote wanaenda kupanda bajaji na 
unakuta unapaki gari hata dakika 
15 hadi abiria walioko kwenye 
gari wanaanza kulalamika kuwa 
tunawachelewesha wanakokwen-
da,” alisema David.
Mwenyekiti wa Chama cha Ma-

dereva Daladala Mkoa wa Mwan-
za, Mjarifu Manyasi, alisema ni 

mgomo huo ni endelevu mpaka 
tatizo hilo lipatiwe ufumbuzi.
“Madereva wanashindwa kuka-

milisha hesabu za bosi na kusabi-
sha mizozo kutokana na wingi wa 
bajaji mjini na pembezoni ambao 
wanapakia abiria hadi kwenye 
vituo vya daladala huku mamlaka 
husika zikiendelea kukaa kimya,” 
alisema Mjarifu.
Alisema wameshaunda kamati 

ya kufuatilia tatizo hilo na 
mamlaka zimekuwa zikiwasihi 
waendelee kutoa huduma lakini 
wameshindwa kuvumilia wakidai 
mgomo huo utaendelea mpaka 
watakapo pata mwafaka kutoka 
kwa viongozi wanaohusika na 
masuala ya usafirishaji ikiwamo 
Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana 
na Ilemela.
Meneja Mfawidhi wa Mamlaka 

ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA) Mkoa wa Mwanza, Halima 
Lutavi alipotafutwa kwa njia ya 
simu, 
ilipokewa na msaidizi wake ali-

yejitambulisha kwa jina moja la 
Hafidhi na kueleza kuwa jambo 
hilo linafanyiwa kazi.
Alisema ufumbuzi wake unaen-

delea kufanywa na mamlaka hizo 
kwa kushirikiana na mamlaka 
zingine, wamiliki wa daladala wa-
natambua mchakato unavyoende-
lea mpaka sasa. 
Vilevile, alisema Jeshi la Polisi 

na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wote  
wana taarifa na wanajua kina-
choendelea na wanalifanyia kazi 
suala hilo na muda si mrefu kila 
kitu kitakuwa sawa.
Kutokana na mgomo huo, Mkuu 

wa Wilaya ya Nyamagana, Amina 
Makilagi, alitoa saa mbili da-
ladala hizo kurudi barabarani na 
kwamba ufumbuzi wa tatizo hilo 
unaendelea. Licha ya agizo hilo 
mgomo uliendelea, madereva hao 
wakidai kuchoshwa na maelekezo 
ya mara kwa mara.
Kutokana na kuendelea kwa huo 

uliowakusanya madereva hao 
pamoja katika viwanja vya Fura-
hisha wakiendelea kushinikiza 
serikali kuchukua hatua za haraka 
kutatua tatizo hilo.
Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 

Hassan Masala, alifika viwanjani 
hapo kuwasikiliza madereva hao 
na kuwasihi kuendelea kutoa hu-
duma na kuwaomba kuwavumilia 
kwa kipindi cha mwezi mmoja na 
nusu watakuwa tayari wamezion-
doa daladala mjini.
Alisema kwa Mkoa wa Mwanza 

zipo bajaji zilizosajiliwa zaidi ya 
9,000 huku vituo vilivyotengwa 
kwa ajili ya watoa huduma hao 
vikiwa ni 16 pekee ambavyo ha-
vikidhi uhitaji wao.
Aidha, baadhi ya waendesha 

bajaji mkoani hapa akiwamo 
Samson Mussa, alisema ha-
wachangamani na daladala kwa 
kuwa wanabeba abiria wengi 
wakati bajaji zinabeba abiria 
watatu kwa gharama tofauti na 
daladala.
“Wao wakiamua kuendelea na 

mgomo waendelee sisi kwetu ni 
faida washinikize serikali labda 
itawasikiliza, lakini sisi hatuna 
tatizo lolote na wao,” alisema 
Mussa.

*Imeandaliwa na Neema Emma-
nuel, Rose Jacob, Zatifa Ramad-
han na Vitus Audax (MWANZA)
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Mwenyekiti na Wanahisa, 

IMERUDIWA
YAH: TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANAHISA

 
Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa Kumi wa Wanahisa wa Tandahimba Community Bank Plc utafanyika siku ya Jumanne tarehe 
19 Machi, 2024, katika Maghala ya Chama cha Ushirika TANECU, Tandahimba kuanzia saa tatu kamili (Saa 3.00) asubuhi kujadili dondoo 
zifuatazo:

1. Kufungua Mkutano.
2. Kuridhia Dondoo.
3. Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu uliopita. 

          Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu uliofanyika tarehe 24/06/2023

4. Kujadili yatokanayo na Mkutano Mkuu uliopita.
         Kujadili yatokanayo na Mkutano Mkuu uliofanyika tarehe 24/06/2023

5. Kujadili na kupokea Taarifa ya Wakurugenzi wenye Dhamana ya Uongozi na Taarifa ya Hesabu zilizokaguliwa za mwaka 2023.

5.1 Taarifa ya Wakurugenzi wenye Dhamana ya Uongozi.

5.2 Taarifa ya Meneja Mkuu. 

5.3 Hesabu zilizokaguliwa kwa mwaka ulioisha tarehe 31 Disemba 2023.

6. Azimio Maalum la kuhamisha Mali na Madeni ya Tandahimba Community Bank Plc Kwenda Tandahimba Cooperative Bank Limited.
7. Azimio Maalum la kuidhinisha kubadili jina la Tandahimba Community Bank Plc kuwa Tandahimba Community Plc.
8. Azimio Maalum la kuidhinisha kufungwa kwa kampuni ya Tandahimba Community Plc baada ya kuhamisha mali na madeni kwenda 

Tandahimba Cooperative Bank Limited.
9. Azimio Maalum la kukasimisha mamlaka ya kusimamia na kutekeleza mchakato wa ufungwaji wa kampuni ya Tandahimba 

Community Plc kwa Bodi ya Wakurugenzi.  
10. Kuidhinisha Ada ya Wakurugenzi.
11. Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti. 
12. Kufunga Mkutano.

MAELEZO
1. Daftari la Wanahisa litafungwa tarehe 18/03/2024.
2. Makabrasha ya Mkutano yatapatikana katika Makao Makuu ya Benki ya Wananchi Tandahimba tarehe 15/03/2024 na kwenye Maghala ya 

Chama cha Ushirika TANECU tarehe 19/03/2024.
3. Wanahisa watakaoshindwa kuhudhuria wana haki ya kujaza fomu ya uwakilishi iliyoambatanishwa.
4. Wanahisa watakao hudhuria Mkutano watajigharamia usafiri na malazi.

Kwa mawasiliano tafadhali tumia anuani ifuatayo:

Katibu 
 TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC,
 Kiwanja Na. 49- Kitalu ‘C’, Barabara ya Namikupa,
 S. L. P. 06, Tandahimba
 Mtwara.
 Namba ya Simu: +255 23 241 0093
 Barua pepe: info@tacobabank.co.tz
 
KWA IDHINI YA BODI 
J. B. Rugambo
KATIBU

23 Februari, 2024

SELF yaandaa mwarobaini wa 
mikopo umiza kwa wananchi
Na Jenifer Gilla

MFUKO  wa Fedha wa SELF umesema 
unaendelea kutanua wigo wa utoaji 
mikopo nchini ili kuwafikia Watanzania 
wengi zaidi, kwa ajili ya kuwaepusha na 
wakopeshaji binafsi wanaowakopesha 
kwa masharti magumu maarufu kama 
kaushadamu au mikopo umiza.

Mfuko huo unaomilikiwa na serikali un-
ajihusisha na utoaji mikopo kwa wafanya-
biashara wa chini na kati, unajivunia ku-
wafikia zaidi ya wakopaji 300,000 katika 
matawi 12 nchini.

Mtendaji Mkuu wa Taaasisi hiyo ya ki-
serikali, Mudith Cheyo, aliyasema hayo 
jana wakati akizungumza na wahariri na 
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, 
kuhusu utekelezaji wa shughuli zao kwa 
miaka mitatu ya Rais Samia Suluhu Has-
san.

Alisema kwa sasa wananchi wengi wa-
nakwenda kwenye mikopo binafsi yenye 
majina mengi (mikopo umuza, kausha 
damu) ambayo ina masharti magumu, na 
kwamba wamejipanga vyema kuhakiki-
sha wanakuwa kimbilio kwa wahitaji.

Cheyo alisema taasisi hizo zime-
kuwa zikitoa mikopo kwa wafanyabi-
ashara    kwa masharti magumu bila ya 
kuwachunguza uwezo wao na kuwapa 

elimu ya ujasiriamali, hali inayowapele-
kea kushindwa kulipa deni kwa wakati na 
kuwafilisi.

Alisema mfuko huo kabla ya kumpa 
mteja mkopo wanatumia muda kum-
chunguza na  kumjua zaidi kwa kuanga-
lia mambo mbalimbali ikiwamo nia yake 
ya kutaka mkopo, uwezo wa kuendesha 
biashara anayoichukulia mkopo, wanahi-
taji kujengewa uwezo gani ili afikie malen-
go yake na alipe rejesho kwa wakati.

Alisema kwa takribani nane waliotoa 
huduma hiyo, wamegundua kuwa baadhi 
ya wanakwenda kukopa hawana elimu ya 
fedha, wanaendesha biashara zisizo ras-
mi na wengine hawana utamaduni wa ku-
kopa hali inayopelekea kuchukua pesa na 
kufanyia mambo yao binafsi badala  ya 
lengo kusudiwa.

Kwa mujibu wa Cheyo, wanakabili-
ana na hali hiyo kwa kuwapa elimu ya 
fedha ya na kumwongoza katika biashara 
yake ili kuhakikisha fedha alizochukua 
wapeleke kwenye malengo kusudiwa.

“Wakati mwingine tunagundua kuwa 
mteja wala haitaji mkopo bali anahitaji 
msaada na usimamizi wa kuendesha bi-
ashara aliyonayo kwa mtaji alionao, kwa 
hiyo tunampatia anachohitaji,” alisema.

Mkurugenzi wa Biashara, Petro Mataba 
alisema mfuko huo ulianzishwa mwaka 

2015 na kupewa ruzuku na Sh.bilioni 56 
na serikali na sasa wamefikisha Sh. bilioni 
62 na sasa wanalipa gawio la zaidi ya Sh. 
milioni 200 kwa serikali, mwaka ulioishia 
2023 walipata faida ya Sh. bilioni 2.

Alisema hadi kufikia Decemba, 
2023  mfuko ulikuwa umetoa mikopo 
yenye thamani ya Sh. 324,506,402,014, 
ikiwa na kiwango cha mikopo chechefu 
chini ya 10% na kuzifia taasisi binafsi 
314,055 kati ya milioni 4 zinazohitaji ku-
pata huduma hizo.

“Kati yao wanawake 166,449 sawa na 
asilimia 53 na wanaume 147,606 sawa na 
asimia 47. Wanufaika hao wanatoka katika 
mikoa 30 ya Tanzania Bara na Visiwani.”

Mkurugenzi wa Masoko, Santiel Yona, 
alisema, ndoto ya mfuko huo ni kwa mia-
ka 25 ijayo kuwa na matawi katika mikoa 
yote nchini Tanzania, ili kuwafikia wafan-
yabiashara wengi hasa wadogo ambao 
huishia kufilisiwa kwa kukopa sehemu 
zisizoendana na uwezo wao.

Aliitaja maeneo ambayo wameifikia 
mpaka sasa kuwa ni Dar es Salaam, Zan-
zibar, Morogoro, Shinyanga, Tabora, Kat-
avi, Arusha, Manyara, Kilimanjaro, Geita, 
Kagera, Kigoma, Mtwara, Lindi, Tanga, 
Mwanza,Simiyu, Mara, Iringa, Njombe, 
Ruvuma, Dodoma , Singida, Mbeya, Song-
we na Rukwa.

…FCC yaonya wananchi 
wanaokopa kausha damu

Wanachama, 

YAH: TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KWANZA WA WANACHAMA
 

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu wa Kwanza  wa Wanachama wa Chama cha Tandahimba 
Coopeartive Bank Limited utafanyika siku ya Jumanne tarehe 19 Machi, 2024, katika Maghala ya 
Chama Kikuu cha Ushirika TANECU, Tandahimba kuanzia saa saba kamili (Saa 7:00) mchana kujadili 
agenda zifuatazo:

1. Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mkutano
2. Kufungua Mkutano.
3. Kuridhia Dondoo za Mkutano.
4. Kuwasilisha Cheti cha Usajili wa Chama cha Tandahimba Cooperative Bank Limited.
5. Kupitisha Bajeti anzia ya Chama kwa mwaka 2024.
6. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi wa Chama Cha Tandahimba Cooperative Bank 

Limited.
7. Azimio Maalum la kupokea Mali na Madeni kutoka Tandahimba Community Bank Plc.
8. Azimio Maalum la kuidhinisha kuunganisha Chama cha Tandahimba Cooperative Bank 

Limited  na Kilimanjaro Cooperative Bank Limited.
9. Azimio Maalum la kukasimisha mamlaka ya mkutano mkuu kwa Bodi ya Tandahimba 

Cooperative Bank Limited kukamilisha zoezi la uanzishwaji wa Benki ya Ushirika Tanzania.
10. Mengineyo kwa idhini ya Mwenyekiti. 
11. Kufunga Mkutano.

Kwa mawasiliano tafadhali tumia anuani ifuatayo:

Meneja Mkuu,
 TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC,
 Kiwanja Na. 49- Kitalu ‘C’, Barabara ya Namikupa,
 S. L. P. 06, Tandahimba
 Mtwara.
 Namba ya Simu: +255 23 241 0093
 Barua pepe: info@tacobabank.co.tz
 

KWA IDHINI YA KAMATI

Yahya Jumanne Kiyabo
MENEJA MKUU

12 Machi, 2024

TANDAHIMBA COOPERATIVE BANK LIMITED

Na Faustine Feliciane

WAKATI wakijiandaa kufanya maadhimisho 
ya Siku ya Haki kwa Mlaji Duniani, Tume ya 
Ushindani (FCC), imewaonya wananchi kuacha 
kuchukua mikopo kwa taasisi au watu binafsi bila 
kujua masharti ya mkataba.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana wakati 
wa uzinduzi wa maadhimisho hayo ambayo 
kilele chake ni Machi 15, Mkurugenzi Mkuu wa 
FCC, William Erio, alisema mikataba yote ya 
mikopo lazima iandikwe kwa lugha inayoeleweka 
kwa mkopaji, lakini mhusika anapaswa kuelewa 
na kukubali vipengele vya mikataba hiyo.

Alisema FCC inawashauri wananchi kuchukua 
mikopo kwenye taasisi zinazotambulika ili kue-
puka kutepeliwa na kuingia makubaliano ya 
mikopo yenye kuwakandamiza.

“Katika maadhimisho ya siku ya haki ya mlaji 
duniani, FCC tunaendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi kujua haki zao, lakini pia suala la mikopo 
ya kausha damu tunawashauri wananchi kujua 
haki zao, suala la mikopo na maamuzi ya mtu 
mwenyewe hivyo lazima waangalie na kuulewa 
mkataba wa kukopeshana,” alisema Erio.

Alisema katika maadhimisho ya mwaka huu ya 
siku ya haki ya mlaji, kaulimbiu ni ‘matumizi akili 
mnemba yanayozingatia haki ya mlaji.’

Aidha, alisema kuelekea kwenye maadhim-
isho hayo, FCC wameandaa kliniki kwa ajili ya 
kutoa elimu kwa wananchi Machi 13, mwaka huu, 
pamoja na kusikiliza na kutatua changamoto 
katika ofisi za mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma, 
Mbeya na Mwanza.
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MAONI & UCHAMBUZI

WANANCHI wana kero nyingi zinazowakabili, lakini wengi wao 
hawana mwongozo mzuri wa wapi pa kuziwasilisha na kuishia 
kudhulumiwa na kunung’unika bila tatizo lao kutatuliwa.

Kuna wengi wamepoteza mali zao na vitu vyao vya thamani kwa-
sababu ya kudhulumiwa kwa kuwa waathirika wa mikasa hiyo hu-
ishia kuzungushwa bila kupata mwafaka.

Kuna utaratibu ulioanzishwa na Waziri wa Ardhi wa kuweka 
kliniki za ardhi, ambao umesaidia wananchi wengi waliokuwa na 
changamoto na migogoro ya viwanja kupata mwongozo wa ku-
tatua tatizo lao.

Kupitia utaratibu huo, Waziri mwenyewe hushiriki kwenye kliniki 
hizo na kusikiliza kero za wananchi na hatimaye kutoa suluhisho.

Utaratibu huu umewakomboa wananchi wengi na kupata haki 
zao za kumiliki ardhi na kupata hati za viwanja.

Wizara ya Ardhi imeweka utaratibu huo kila wilaya kwa kutenga 
maeneo maalumu ya kliniki hizo kila wiki ambazo hujumuisha wa-
fanyakazi wa vitengo vyote vya ardhi wakiwamo wanasheria wa 
kusaidia msaada wa kisheria.

Kitu kizuri kinachofanyika kwenye kliniki hizo ni kwamba hudu-
ma zote zinapatikana sehemu moja badala ya kuhangaika kwenda 
maeneo mbalimbali.

Kama wizara zote zinazotoa huduma muhimu za kijamii kama 
ilivyokuwa Wizara ya Ardhi, Tanzania bila migogoro ya ardhi in-
gewezekana.

Hivi karibuni Rais Samia Suluhu Hassan, ametangaza kuanzisha 
utaratibu wa kutenga siku moja kila mwezi kwa ajili ya kusikiliza 
kero za wananchi mmoja mmoja kwa kukutana nao katika ofisi za 
Chama Cha Mapinduzi zilizopo Dar es Salaam, Dodoma na Zanzi-
bar.

Lengo la Rais Samia, ambaye katika kusikiliza kero atavaa kofia 
ya Mwenyekiti wa CCM ni kuwaonyesha viongozi wanavyopaswa 
kuwajibika katika nafasi zao kutatua kero za wananchi.

Rais Samia ameamua kufanya hayo akiwa na maana kubwa iki-
wamo kudumisha na kuidhinisha kwa vitendo kwa kuwataka vion-
gozi aliowateua kuwasikiliza na kutatua kero za wananchi.

Kwa hatua hii aliyoichukua Rais Samia, viongozi aliowateua wana 
la kujifunza na wanapaswa kujiuliza mpaka kiongozi aliyewateua 
anaamua mwenyewe kutatua kero ambazo zingefanywa na wa-
teule wake, kuna tatizo.

Mara kwa mara viongozi wakuu wanapokuwa kwenye ziara zao 
na kutoa nafasi kwa wananchi kutoa kero zao, ndipo huibuka 
malalamiko ambayo yangeweza kushughulikiwa na walioteuliwa 
kufanya kazi hiyo.

Tumeshuhudia Waziri Mkuu akiibua madudu yanayofanywa 
kwenye miradi mikubwa inayopaswa kuhudumia wananchi, am-
bayo inakosa usimamizi wa kutosha na badala yake pesa nyingi 
kutumika tofauti na mradi wenyewe.

Jambo kubwa la kujiuliza ni vipi viongozi walioteuliwa kushika 
nyadhifa wanashindwa kusimamia kazi zao mpaka mkuu wa nchi 
mwenyewe anaamua kushughulikia mwenyewe.

Rais anapoteua watu wa kumsaidia maana yake ni kumfanya 
yeye ashughulikie ishu kubwa za kitaifa na kimataifa ili taifa liweze 
kusonga mbele, badala ya kurudi nyuma na kushughulikia mambo 
madogo ambayo yangefanywa na wasaidizi wake.

Wananchi, fursa hii iliyotengwa na Rais ni muhimu kwenu kuitu-
mia vizuri ili kero zenu zote ziweze kushughulikiwa ipasavyo.

Ni fursa ambayo itawafanya hata wale viongozi waliokuwa wame-
jisahau kuamka na kufanyakazi inayowapasa kwa wananchi. 

Komesheni matapeli
simu, wasafisha nyota

 Muungwana Lazima Nilonge

Kliniki za ardhi  
zinasaidia kupunguza 
milolongo kupata hati

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KATIKA zama hizi za sayansi  
na teknolojia  kuna  furaha 
maana hakuna tena kughara-
mia stempu, bahasha wala 
karatasi ili kuandika barua.

Badala yake ni simu za mkon-
oni. Ni  kucheza nazo kuanzia 
ujumbe au sms, wasap, kucha-
ti, kutuma picha na video yote 
hayo ni ili kuwasiliana.

Mambo hayaiishi hapo zama 
hizo watu walituma fedha viji-
jini kwa mabasi au kwa njia ya 
posta lakini wakati mwingine 
hazikufika.

Leo kuna simu, unatuma 
na mpokeaji anazipata papo 
hapo. Ni jambo jema la maen-
deleo ambalo limebadilisha 
maisha mijini na vijijini.

Hivyo ni suala ambalo haku-
na anayelilalamikia linalo-
rahisisha mawasiliano na 
kuongeza ufanisi kwenye ka-
ribu sekta zote.

Lakini kuna ‘wabaya’ wa-
naovuruga mambo wakifanya 
utapeli na matumizi yasiyofaa 
kwenye anga la mawasiliano 
wakitumia simu.

Wanafanya vitu visivyo vya 
halali  wapo wanaopiga simu 
na kujifanya ni wahudumu 
wa kampuni za simu na wa-
nataka kumpa mteja huduma  
ambayo si kingine bali ni  kum-
laghai.

Wanatumia mambo men-
gine kwa wakati tofauti. Muda 
mwingine wanawadanganya 
kuwa wameshinda bahati 
nasibu hivyo watume kiasi 
fulani cha fedha ili kuanzisha 
mchakato wa kuwapatia fedha 
zao.

Pamoja na hayo, wanadan-
ganywa kuwa kuna wateja 
wamekosea kutuma pesa zi-
kaingia kwenye simu zao, 

hivyo wanatakiwa kuzirudi-
sha.

Wakishapewa  ujumbe huo 
wanapewa maelekezo zaidi ya 
kuchukua hatua za kurejesha 
muamala, lakini lengo la watu 
hao ni kuwahadaa na kuwai-
bia wateja.

Ni jambo ambalo kila wakati 
linatokea na linazidi kukera 
licha ya kwamba simu kadi 
zimesajiliwa tena ikielezwa 
kwa kutumia alama za vidole 
na vitambulisho vya taifa.

Watu hawa wana lugha ya 
uongo na udanganyifu na 
wakati mwingine wanaweza 
kusema kuwa wanalenga 
kumsaidia mteja.

Ni zama za kukomesha na 
kupata dawa ya kukomesha 
utapeli huu. Ufanyike  utafiti 
na kuujua ukweli wa wizi huo 
kwa sababu wanaohadaa wa-
naongezeka na wateja wana-
pata ujumbe wa aina mbalim-
bali.

Ujumbe unaowafukia ni 
mwingi  kuanzia kujiunga na 
freemason, kupata tiba kwa 
waganga, kushind a bahati na-
sibu na kukosea muamala.

Wazazi na walezi nao wa-
nahadaiwa kuwa watoto shu-
leni ni wagonjwa au wako  
hospitalini, ujumbe unataka 
watume fedha na tena kwa 
haraka.

Ukweli ni kwamba watu wa-
mechoka ndiyo maana wa-
nawaomba polisi wanaoshu-
ghulikia uhalifu  mitandaoni 
kufanyakazi na kuondoa shida 
hiyo.

Lakini, mbali na wizi wa 
mtandaoni pia kuna waganga 
wa kienyeji  kwani  miongoni 
mwao wanaamini kuwa watu 
wana shida mbalimbali za ki-

familia na wengine wanasum-
buliwa na magonjwa na ndipo 
utapeli wa waganga unapojiri.

Waganga hao wanajidai 
kuwa wanaweza kusafisha 
nyota  na kuongeza kipato, ku-
wafanya wenye kesi kushinda, 
kuongeza mvuto kwa wa-
nawake, biashara na uwekezaji 
kukua na kama una madeni 
yakasahaulika, yote hayo yaki-
fanywa kupitia mtandao wa 
matapeli. 

Waganga hawa wanalenga 
kuiba mali za watu kuanzia 
simu, bidhaa na hata mali 
kama ardhi na mifugo.

Ikumbukwe Watanzania 
wengi hawana maarifa ya 
kung’amua hadaa hizo, hivyo 
huibiwa, kupata hasara na 
hata maendeleo ya wengi ku-
rudi nyuma kwa sababu ya 
uovu huo.

Wapo watu wamepoteza 
pesa ambazo ni tegemeo, ada 
za shule zimechukuliwa kija-
nja na wakati mwingine, pesa 
za matibabu ya mgonjwa, za 
chakula cha familia na hata 
za miradi ya maendeleo, zote 
zikiangukia mikononi mwa 
waganga matapeli na hata 
watoa huduma za simu.

Tatizo hili linakua na linaen-
delea kuumiza watu, ndiyo 
maana kuna umuhimu wa 
kuchukua hatua na kuepusha 
mambo hayo.

Taifa likiacha wezi waend-
elee kushamiri ni wazi kuwa 
iko siku jamii itachukua hatua 
kama ambavyo imefika wakati 
wezi wakikamatwa wanacho-
ma au kuumizwa mno.

Si vyema kumwaga damu za 
watu. Serikali ichukue hatua 
kwani watu wanajiuliza in-
ashindwa nini? 

Na Tuntule 
Swebe
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Habari kitaifa

Wamwahidi Samia kuwezesha wanawake katika sekta madini

Ridhiwani:  
Wazazi tusaidie 
vita dhidi ya  
ukatili kijinsia 

Boti ya uvuvi yazama siku
nne baada ya kusajiliwa 

Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

MBUNGE wa Chalinze, Ridhi-
wani Kikwete amewataka wa-
zazi kuhimiza maadili mema 
kwa familia zao, akiamini ndio 
njia sahihi kuisaidia serikali ku-
kabiliana na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia.
Ridhiwani alitoa rai hiyo mwis-

honi mwa wiki wakati wa uzin-
duzi wa Jukwaa la Wanawake 
Kata ya Vigwaza, Halmashauri 
ya Chalinze, wilayani Bagamoyo, 
akisema wazazi wanapaswa 
kusimamia maadili ya watoto 
wao.
Alisema wazazi wanapaswa 

kuzingatia misingi waliyolelewa 
nayo kwa kuirithisha kwa wato-
to wao ili wakue katika maadili 
mema.
“Kwenye maeneo yetu tuna 

maadili ambayo tumekuwa nayo, 
ukiyazingatia hakuna kitu kibaya 
kitakachotokea, tuwalee wa-
toto wetu katika maadili mema, 
tuwakinge na kunyanyasika,” 
alisema.
Mbunge huyo pia aliwataka 

walimu kufundisha wanafunzi 
shuleni kwa kuwapatia maarifa 
ya namna ya kukabiliana na vi-
tendo vya ukatili.
Pia aliahidi kuunga mkono ma-

jukwaa ya wanawake ili yaan-
zishwe katika maeneo mengi ya 
jimbo hilo na kuwa sehemu ya 
wanawake kukutana na kujadili 
masuala mbalimbali ya maen-

deleo.
Mwenyekiti wa 
Jukwaa la Wa-
nawake Halmashau-
ri ya Chalinze, Tatu 
Mpogo alisisitiza 

wanawake 
kuzalisha 
bidhaa ze-
nye ubora 

kwa kuwa 
tayari 
kuna soko 
la bidhaa.

Na Mary Geofrey 

ANGLOGOLD Ashanti, kam-
puni mama ya Geita Gold Mining 
Limited imemwahidi Rais Samia 
Suluhu Hassan kuendelea kuwa 
sehemu ya mabadiliko chanya ya 
ushiriki wa wanawake na usawa 
wa kijinsi mahala pa kazi katika 
biashara na uhusiano wa wafan-
yakazi wao.

Ni ahadi iliyotolewa mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
na Makamu Rais wa AngloGold 
Ashanti - GGML anayeshughulikia 
miradi endelevu na masuala ya 
ubia na ushirika Afrika, Simon Sh-
ayo alipohutubia maadhimisho 
ya Jukwaa la Kuinua Wanawake.

Jukwaa hilo lilifanyika sam-
bamba na kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Duni-
ani, likichagizwa na kaulimbiu ya 

‘Wekeza kwa Wanawake, Ongeza 
Kasi ya Maendeleo’.

Shayo alitoa rai kwa wadau na 
kampuni nyingine kuungana na 
Rais Samia aliyekuwa mgeni ras-
mi katika jukwaa hilo kuitoa Tan-
zania mahala ilipo na kuwa nchi 
ambayo itapigiwa mfano katika 
suala la usawa wa kijinsia.

“Tunakushukuru kwa kuen-
delea kuonesha njia, tunaishuk-
uru sana serikali kwa kuonesha 
kwa makusudi namna ambavyo 
wanawake wanaweza kush-
iriki kwenye nafasi za uongozi, 
hii tumeiona kwenye baraza 
la mawaziri, wakuu wa mikoa, 
wakuu wa wilaya, taasisi na vy-
ombo vya ulinzi na usalama,” 
alisema.

Alisema Canada ambayo ndio 
moja ya vinara katika uchimbaji 
madini, ina asilimia 16 ya wa-

nawake katika sekta ya madini, 
hivyo Tanzania imepiga hatua 
kupitia majukwaa hayo pamoja 
na juhudi wanazofanya za ushiri-
ki zaidi wa wanawake katika sekta 
ya madini.

“Katika Kampuni ya AngloGold 
Ashanti, Mwenyekiti wa Bodi 
ni mwanamke, lakini viongozi 
watatu kati ya viongozi wakuu 
saba ni wanawake, tena nyadhifa 
za muhimu kama Ofisa Mkuu wa 
Fedha, Ofisa Mkuu wa Sheria na 
Ofisa Mkuu wa Rasilimali Watu,” 
alisema.

Alisema GGML pia haipo nyu-
ma katika ushiriki wa wanawake 
kwenye uchimbaji kwa kuwa inao 
kwa asilimia 13.

“Tunajikongoja lakini tupo ka-
ribu sana nchi ambazo zimepiga 
hatua kwenye uchimbaji. Tunayo 
malengo ya kuhakikisha kuna 

ushiriki wa wanawake ambao 
si kwenye nafasi za usaidizi bali 
hata ambazo wanaume wana-
shiriki.

“Tumehakikisha tunaleta wa-
nafunzi kwenye uanagenzi na 
walau kukaa nao mwaka mmoja 
na tunahakikisha asilimia 50 
ni wanawake, pia kwenye sera 
ya ajira tunapofanya upem-
buzi wa walioomba kazi lazima 
asilimia 50 iwe wanawake na 
wanapofungana mwanamume 
na mwanamke kwenye usaili  
tunamchukua mwanamke,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa katika miaka 
minne hapakuwa na nafasi za 
wanawake kwenye uongozi na 
sasa kupitia programu ya Female 
Future Tanzania inayoendeshwa 
na Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE), wamefanikiwa kuwa wa-

nawake wawili kwenye nafasi za 
menejimenti.

Katika maadhimisho hayo ya 
Siku ya Wanawake Duniani, Rais 
Samia alitoa rai kwa wanawake 
kushiriki katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa mwaka huu na Uch-
aguzi Mkuu mwakani.

“Ninapenda kuhamasisha wa-
nawake wenzangu kushiriki kati-
ka uchaguzi huu kwani wakifani-
kiwa kushinda katika nafasi zao 
patakuwa mojawapo ya jukwaa la 
kuzungumza na kutatua changa-
moto zinazowakabili wanawake,” 
alisema.

Alisema licha ya serikali yake 
kujitahidi kufikia usawa wa 
asilimia 50/50, malengo hayo 
hayawezi kufikiwa kirahisi bila 
kuwapo malengo ambayo yanak-
wenda sambamba na mwamko 
kutoka ndani ya jamii.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, akikabidhi tuzo kwa Ofisa wa Sheria wa 
Kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML), Elizabeth Karua, kutambua mchango wa kampuni hiyo kudhamini 
Jukwaa la Kuinua Wanawake lililofanya mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Maulid Mmbaga

BOTI ya uvuvi ya MV Legacy 
yenye namba za usajili DS/
L1175 inayomilikiwa na Yakoub 
Khamis, imezama ikiwa katika 
majaribio ya kufanya uvuvi 
pembezoni mwa fukwe za Ba-
hari ya Hindi ikiwa ni siku nne 
tangu ipatiwe cheti cha usajili 
na ubora.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Ofisi ya Mkuru-
genzi Mkuu, Shirika la Uwaka-
la wa Meli Tanzania (TASAC), 
boti hiyo ina urefu wa mita 
11 na upana wa mita 1.7 na 
ilipatiwa cheti cha usajili na 
ubora Machi 6, mwaka huu ili 
kuendesha shughuli za uvuvi 

baharini.
Taarifa ilibainisha kuwa 

Machi 10, mwaka huu, saa 
10:01 alasiri, Kituo cha Ku-
ratibu Shughuli za Utafutaji 
na Uokoaji (MRCC) kilipokea 
taarifa ya kuzama boti hiyo, 
tukio lililotokea saa 9:50 ala-
siri karibu na ufukwe wa Coco, 
Msasani jijini Dar es Salaam, 
ikiwa na wavuvi sita, mana-
hodha wawili na mhandisi 
mitambo.

“Kituo cha MRCC kilifanya 
jukumu lake la kisheria la 
kuratibu shughuli ya uokoaji 
kwa kutoa taarifa kwa Jeshi la 
Polisi Wanamaji na Zimamoto 
na Uokoaji na kufanya juhudi 
za kufika eneo la tukio na kue-

ndesha zoezi la uokoaji. 
“Watu wote tisa wamefaniki-

wa kuokolewa na wanaende-
lea vizuri kiafya bila ya kuwa 
na changamoto yoyote,” iliele-
zwa katika taarifa hiyo.

Pia ilielezwa kuwa boti hiyo 
ambayo ilikuwa katika ma-
jaribio ya kiufundi baada ya 
matengenezo ya mifumo ya 
uvuaji samaki, ilianza majar-
ibio saa tatu asubuhi siku ya 
tukio ikitokea Tandavamba, 
Kivukoni na kufanya majaribio 
ya kuvua samaki wakizunguka 
maeneo yenye maji mafupi 
karibu na Daraja la Tanzanite 
Upanga hadi Coco Beach.

Ilielezwa katika taarifa hiyo 
kuwa ilipofika saa 9:50 alasiri 

wakati nahodha anabadilisha 
uelekeo wa boti kuelekea 
upande wa kulia ndipo kamba 
moja ya upande wa kushoto 
ilipokatika na kusababisha 
uzito kuelemea kwenye kam-
ba ya upande wa kulia ndipo  
uzito ulipohama ghafla na ku-
sababisha boti kujaa maji na 
kuzama.

“TASAC inaendelea kutoa 
rai kwa wamiliki na waende-
shaji vyombo majini kuzinga-
tia sheria na kanuni za udhibiti 
usafiri majini na kuhakikisha 
muda wote wanavaa majaketi 
okozi ili kujiepusha na maafa 
yanayoweza kusababishwa na 
tukio la ajali,” shirika hilo lil-
ieleza katika taarifa hiyo.
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Habari kitaifa

Na Christina Mwakangale 

WIZARA ya Elimu na Baraza 
la Taifa la Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi (NEEC), 
wanatarajia kuandaa mtaala 
kwa shule za msingi, maalum 
kwa mafunzo yanayohusu  
ujasiriamali, kwa lengo la 
kukuza tija katika mfumo wa 
kujiajiri.

Katibu Mtendaji wa NEEC, 
Beng’i Issa, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki, jijini Dar 
es Salaam, Maonyesho ya Wa-
nawake Wajasiriamali 2024’, 
yaliyofanyika katika viwanja 
vya ubalozi huo, kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani, 
Machi 8, kila mwaka.

Alisema Tanzania ina takrib-
ani wajasiriamali milioni tano, 
miongoni mwao wanawake 
ni asilimia 54 ambao wamo 

katika biashara ndogo na kati, 
wakiwamo wanaokumbwa na 
vikwazo vya upatikanaji mitaji.

“Wanawake hawa wana-
kumbwa na changamoto za 
elimu duni kwenye teknolojia 
kuhusianisha na biashara zao 
hasa kinamama watu wazima. 
Kati ya wajasiriamali hao ni 
asilimia 16 pekee ndio wapo 
kwenye uwezekano wa ku-
kopesheka,” alisema Beng’i 
Issa.

Alisema baraza hilo lina 
mkakati endelevu nchini, kutoa 
elimu kwa wanafunzi kuanzia 
shule za msingi, ili watakapoji-
ajiri baadaye watambue mbinu 
za ujasiriamali, ikiwamo kupa-
ta masoko na kujenga mtandao 
kati ya kundi moja na lingine 
ndani na nje ya nchi.

“Tunawahimiza wanawake 
hawa kujiunga kwenye ma-

jukwaa ambayo ni rahisi ku-
wafikia. Tayari kuna majukwaa 
4,000 ya kiuchumi ambayo 
yanaleta mwamvuli wa pamo-
ja,” aliongeza.

Balozi wa Morocco nchini, 
Zakaria El Goumiri, alisema 
katika maonyesho hayo ni 
takribani wanawake 50 wame-
fika kuonesha shughuli zao 
na mikono zinazowaingizia  
kipato na kukuza uchumi wa 
taifa.

“Siku ya wanawake ni kila 
siku, sio hadi ifike Machi 8, kwa 
mwaka mara moja. Lengo ni 
kufurahia juhudi za wanawake 
katika maendeleo ya jamii. Tu-
inue sauti zao kwa kuwaunga 
mkono. Ndio sababu Morocco 
kila mwaka huandaa tukio hili,” 
alisema Balozi Zakaria.

Balozi wa Ufaransa nchini, 
Nabil Hajlaoul, alisema katika 

kila mradi unaotekelezwa Tan-
zania na Afrika, ni lazima uwe 
na usawa wa kijinsia na wa-
nawake ni kundi muhimu lin-
alohitaji kuungwa mkono.

“Tunafanya kazi na wa-
nawake katika miradi ya kili-
mo, biashara, ubunifu, sanaa, 
miezi michache ijayo tutajikita 
katika upikaji salama. Tunajua 
thamani ya mwanamke ndio 
maana wiki iliyopita Ufaransa 
imepitisha haki ya kikatiba 
kwao kuruhusu utoaji mimba,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Chemba ya 
Wanawake Wafanyabiashara 
Tanzania (TWCC) Mercy Sila, 
alisema kwamba wanawake 
wana mchango mkubwa katika 
uchumi na pia kuondolewa 
na vikwazo miongoni mwao 
kutaimarisha ujenzi wa shu-
ghuli za uzalishaji.

‘Ujuzi rasilimali 
watu kigezo 
cha uzalishaji 
wenye tija’ 
Na Mwandishi Wetu

MTENDAJI Mkuu wa Wakala 
ya Barabara Tanzania 
(TANROADS), Mhandisi Mo-
hammed Besta, amesema 
rasilimali watu ni nyenzo 
muhimu kwa maendeleo ya 
kiuchumi katika nchi yoyote 
na inahitaji kujengewa uw-
ezo, hasa kwenye eneo la 
ujuzi na maarifa.
Mhandisi Besta anaunga 

mkono mikakati ya serikali 
inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuinua makandarasi wazawa 
nchini kwa kuwajengea 
uwezo na uzoefu kwenye 
maeneo mbalimbali, iki-
wamo ujuzi wa kitaalamu na 
maarifa.
Akizungumza jijini Dar 

es Salaam hivi karibuni, 
Mhandisi Besta alisema kuna 
uhusiano mkubwa kati ya 
uwezo wa kiutendaji wa 
rasilimali watu iliyopo katika 
taifa, unaojumuisha ujuzi, 
maarifa na uzalishaji wenye 
tija.
Alisema nchi au taifa lolote 

likitaka kufikia maendeleo 
ya kiuchumi, lazima lijali, 
litunze na kuiendeleza rasili-
mali watu iliyonayo hasa 
kwa kuwekeza katika eneo 
la ujenzi wa ujuzi na maarifa 
yake.
“Ujenzi wa uwezo katika 

ujuzi na maarifa ya rasili-
mali watu haupaswi kubagua 
taaluma, kwa sababu uchumi 
wa nchi unajengwa na wa-
tenda kazi kutoka katika 
fani (taaluma) nyingi tofauti 
na wala haujengwi na fani 
moja.
Kwa mujibu wa Mhandisi 

Besta, utaratibu uliopo sasa 
wa kujali na kuthamini sana 
ufaulu katika taaluma una-
paswa kuzungumzwa upya, 
ili kuchochea mabadiliko.
Alisema, Tanzania kama 

ilivyo mahali kwingine Af-
rika, imekumbwa na tatizo 
la baadhi ya watu wake ku-
kosa ujuzi na maarifa katika 
mambo kadhaa na kutofikia 
viwango vya uzalishaji we-
nye tija vinavyotakiwa.
Aidha, alisema taifa lolote 

likitaka kuyafikia maende-
leo ya kiuchumi yaliyo ku-
sudiwa ni lazima lijitafakari 
kuona kama lina mikakati 
yoyote ya kukuza uwezo wa 
rasilimali yake katika eneo 
la ujuzi na maarifa. 
“Ikiwa mikakati hiyo haipo 

ni vyema ikaandaliwa pro-
gramu na miundo itakay-
osapoti kuendelezwa au 
kujengewa uwezo kwa rasili-
mali watu,” alisema.

Madereva wa kirikuu, boda, 
bajaji wavutana Kariakoo

NEEC kuandaa mtaala kujifunza ujasiriamali shule za msingi nchini

Na Maulid Mmbaga

MVUTANO umeibuka kati ya 
madereva wa magari madogo 
maarufu kama kirikuu, taxi, 
bajaji na bodaboda wanaofan-
yakazi ya kubeba mizigo jambo 
linalowafanya wakose kazi.

Aidha, wamesema wao (kiri-
kuu) wamesajiliwa kwa ajili ya 
kubeba mizigo na pikipiki na 
bajaji ni kwa ajili ya abiria, la-
kini kwa sasa wanabeba mizigo 
hali inayowafanya wakose wa-
teja huku wanawajibika kulipa 
kodi mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe 
jana mmoja wa madereva hao, 
Arufani Adam,  anayeegesha 
gari lake Gerezani, Kariakoo 
jijini Dar es Salaam, alisema 
waendesha pikipiki wanabeba 
hadi mbao, magodoro na vifaa 
mbalimbali hali inayowasaba-
bishia washindwe kufanya bi-
ashara katika eneo hilo.

Pia aliwatupia lawama 
waendesha bajaji kwa tabia ya 
kutofuata utaratibu wa mae-
gesho hali inayosababisha 

kuwapo kwa msongamano 
barabarani, unaowafanya ma-
dereva wa kirikuu kushindwa 
kushusha mizigo kwa wakati 
madukani.

“Hii hali imekuwa ikitusaba-
bishia kero kwa kiasi kikubwa 
katika eneo hili, kwa sababu 
kufuata utaratibu imekuwa ni 
tatizo kwao, lakini ile mizigo 
ambayo tulipaswa kubeba 
sisi pia wanakimbilia kuibeba 
wao kwa bei ya chini, tunataka 
waondolewe wakapaki eneo 
lingine wasichangamane na 
sisi,” alisema Adam.

Akijibu malalamiko hayo, 
Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo, alisema kuna 
changamoto nyingi wanazo-
pokea kutoka kwa watu mbal-
imbali na zinatatuliwa kwa 
kadri ya mazingira husika ili 
kutenda haki kwa kila upande.

Aidha, alisema serikali ita-
hakikisha inaweka mazingira 
mazuri kwa wasafirishaji hao 
wa Kariakoo ili kuhakikisha 
wote wanafanya shughuli zao 
kwa usawa na kutegemeana, 

na kwamba kero zote zitatatu-
liwa kwa kutumia njia ya mari-
dhiano ili kila mmoja ajipatie 
kipato na aweza kujikwamua 
kimaisha.

“Sisi tunaishi kwa kutege-
meana na nyinyi wote ni wafan-
yabiashara, kuna maofisa usa-
firishaji, madereva bodaboda, 
bajaji, tax, kirikuu na wafanya-
biashara wa kwenye fremu bila 
kuwasahau wakazi wa maeneo 
hayo, sasa kila mmoja akimlala-
mikia mwenzake kuwa huyu 
haitajiki atolewe hili halijakaa 
sawa. “Wote mnategemeana, 
wewe mfanyabiashara wa kwe-
nye fremu utamuhitaji bodabo-
da akukimbizie mzigo haraka 
sehumu fulani, mfanyabiasha-
ra pia utahitaji kirikuu ije ikule-
tee bidhaa hapo dukani kwako, 
vivyo hivyo kwa kila mmoja 
ndiyo maana tunasema wote 
mnategemeana isipokuwa ipo 
haja ya sisi kama serikali ngazi 
ya wilaya kukaa na wawakili-
shi wenu na kuangalia njia ya 
kuwapanga kila kundi kwa na-
fasi yake ili kila mmoja ajipatie 

riziki kwa nafasi yake,” alisema 
Mpogolo.

Mbunge wa Ilala, Mussa 
Zungu, ambaye ni Naibu Spika 
wa Bunge, aliwataka wafanya-
biashara na madereva wa Ka-
riakoo, kushirikiana na serikali 
katika kuhakikisha kunakuwa 
na mazingira mazuri ya kufany-
ia biashara, huku akiwasisitiza 
kuboresha huduma katika bi-
ashara zao, ili kuendelea kuwa-
vutia wateja wao.

“Ni lazima na nyie mtambue 
kile mnachokifanya, jitahidini 
kuboresha mazingira yenu ya 
ufanyaji biashara kwani vipo 
vitu vingi vinavyoweza mvu-
tia mteja kuja kupata huduma 
kwako, kama una duka basi 
weka hata maji kama zawadi 
ya mteja pindi anapokuwa du-
kani kwako akipata huduma,” 
alisema na kuongeza:

“Kama ni dereva basi uwe na 
lugha nzuri kwa abiria wako 
ikiwezekana msaidie kum-
funga hata mkanda, hiyo ndiyo 
njia nzuri katika ushindani wa 
kibiashara,” alisema Zungu.

Diwani 
wa Kata 
ya Kivu-
koni, Sharik 
Choughule 
(katikati), 
akizungumza 
na viongozi 
wa CCM wa 
Halmashauri 
Kuu wa 
kata hiyo 
walipokagua 
ukarabati wa 
madarasa 
katika Shule 
ya Bunge 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Alisema nchi au taifa 
lolote likitaka kufikia maen-
deleo ya kiuchumi, lazima 
lijali, litunze na kuiendeleza 
rasilimali watu
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Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, ameagiza kuho-
jiwa kwa baadhi ya watumi-
shi wa Halmashauri ya Jiji la 
Arusha, ambao wanadaiwa 
kuhusika kuhujumu ukusanyaji 
wa mapato.
Aidha, amemtaka Mkuu wa 

wilaya hiyo, Felician Mta-
hengerwa, kuwachukulia hatua 
kali za kisheria watumishi hao 
baada ya kuhojiwa na mamlaka 
husika.
Mongela, ameagiza hayo kupi-

tia kikao cha Kamati ya Ushau-
ri ya Mkoa huo (RCC), baada ya 
hujuma hizo kuripotiwa.
“Kumeibuka hoja kuhusu 

baadhi ya watendaji, hasa wa 
Halmashauri ya Jiji la Arusha 
kuhujumu ukusanyaji wa ma-
pato. Nikiwa kama mwenyekiti 
wa kikao hiki, natoa maelekezo 
kwa Mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya ya Arusha, kuhakikisha 
anawachukulia hatua wahusika 
wote, ambao wameonekana 
kufanya ujanja ujanja katika 
ukusanyaji wa mapato,” alise-
ma.
Kutokana na madai hayo, 

amewaonya watumishi wa 
umma kwenye halmashauri za 
mkoa huo wanaojaribu kuhu-
jumu ukusanyaji wa mapato, 
watachukuliwa hatua kali za 
kisheria.
Mkuu wa Wilaya ya 

Ngorongoro, Kanali Wilson 
Sakulo, alisema baada ya ku-
fika wilayani hapo, akitokea 
Wilaya ya Misenyi, alikutana 
na changamoto ya kusuasua 
kwa ukusanyaji wa mapato.
Naye Mkuu wa Wilaya ya 

Arusha, Felician Mtahengerwa, 
alisema katika Jiji la Arusha, 
kuna watumishi ambao sio 
waadilifu na wamekuwa kik-
wazo cha kusuasua kwa uku-
sanyaji wa mapato.
Alisema baada ya kubaini 

jambo hilo kwa kushirikiana na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya wilaya hiyo, walianzisha 
mpango mkakati wa kukusanya 
mapato na ndani ya wiki moja 
walifanikiwa kukusanya Sh. 
milioni 500.

RC Mongela 
aagiza 
watuhumiwa
wa uhujumu 
uchumi 
wahojiwe

Na Mary Mosha, MOSHI 

K
LINIKI ya Shirika la 
Ugavi Umeme Nchini 
(TANESCO), inay-
olenga kuboresha 

mfumo wa utoaji huduma kwa 
wateja wake ili kupunguza 
malalamiko, imeanza kutatua 
tatizo la wananchi waliokuwa  
wakisotea huduma ya kuun-
ganisha umeme, tangu mwaka 
2021.

Jana Meneja wa Shirika hilo 
Mkoa wa Kilimanjaro, Dotto 
Chacha, akizungumza na 
wakazi wa Kata ya Kibosho 
Kati, Wilaya ya Moshi, alisema 
kliniki hiyo pamoja na mambo 
mengine inalenga kusogeza 
huduma hiyo karibu na wateja, 
kupunguza wizi wa umeme na 
vishoka.

“Kwa siku moja, tumetatua 

malalamiko 124 katika Kata ya 
Kibosho Kati, kama sehemu 
ya utaratibu wetu mpya wa 
utatuzi wa kero za wateja kata 
kwa kata. Sisi Kilimanjaro, tuna 
kauli mbiu yetu ‘TANESCO Kili-
manjaro fahari ya mteja’. Hivyo 
ni lazima tumfuate mteja na 
kutatua malalamiko yake ili 
waendelee na shughuli za 
maendeleo.

“Tuwameona wateja 124, wa-
teja 42 ni wanaume na wateja 
82 ni wanawake. Hii inaonye-
sha ni jinsi gani wanawake wa-
nahangaika na shughuli nyingi, 
ambapo tukiendelea hivyo tut-
aweza kuwasaidia kupunguza 
gharama,” alisema Chacha.

…Lakini pia, tumetoa hudu-
ma za maunganisho ya awali, 
watu 12 wameomba leo na 
kuunganishiwa umeme, wapo 
wateja 22 walikuwa na matati-

zo ya mita, ambazo zote tume-
watatulia.”

Katika kliniki hiyo, Fundi 
Mkuu wa TANESCO Kilimanja-
ro, Peter Kulwa, alisema wame-
baini kuwapo wateja wengi 
ambao tayari wamepeleka 
maombi tangu 2021, ila hawa-
jaunganishiwa umeme na wen-
gine hupata uvivu wa kufika 
ofisini kutokana na gharama 
ya usafiri. 

“Kutoka hapa tulipo Kibosho 
Kati, hadi ofsi yetu ya mkoa ni 
zaidi ya kilomita 20. Kwa hiyo 
wateja wengi walishindwa ku-
fika na wengine kubanwa na 
shughuli za hapa na pale.

Diwani wa Kibosho Kati, Ba-
hati Mamboma, alisema ana 
kila sababu ya kuwataka TA-
NESCO kuendelea na kliniki 
hiyo katika siku zijazo, kwa 
sababu katika kata yake zaidi 

ya wananchi 150 wamesiki-
lizwa na 70 wamewashiwa 
umeme.

“Kitongoji cha Ngoroshi 
hatukuwahi kuwa na umeme 
lakini leo tumepewa uhaki-
ka baada ya nguzo kwenda 
kumwagwa pale na kuanza 
kusimamishwa, tunaomba 
kuharakisha ili kuwasaidia 
wanafunzi kuweza kufanya 
vyema katika masomo yao na 
kuongeza usalama nyakati za 
usiku,” alisema Frida Kimati.

Aidha, katika Baraza la Madi-
wani la robo ya pili ya mwaka, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Moshi, Moris Makoi, wal-
iliomba shirika hilo, kutatua 
matatizo ya umeme katika vijiji 
hasa wizi wa mita, wananchi 
ambao hawajaunganishiwa 
umeme, nguzo mbovu na waya 
zilizopo nchini.

Kliniki ya TANESCO nchini 
yapunguza malalamiko

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Dk. Suleiman Serera (kulia), akiwasiliana na viongozi wa Mamlaka 
ya Mapato (TRA) kuhusu kutatua changamoto ya wazee wa Kitongoji cha Kairo wenye umri zaidi ya miaka 70 kulip-
ishwa kila mwezi fedha za kodi ya jengo kupitia malipo ya ankara ya nishati ya umeme (Luku) kwenye nyumba zao 
katika mkutano wa hadhara juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mbunge aumizwa wanaokopa mikopo umiza
Na Godfrey Mushi, HAI

IDADI ya wanawake wanao-
chukua mikopo ya kausha damu 
na taasisi ndogo zinazotoa hudu-
ma za fedha na kisha kushindwa 
kuilipa, inamuumiza kichwa, 
Mbunge wa Hai, mkoani Kiliman-
jaro, Saashisha Mafuwe.

Kutokana na tatizo hilo, Mafu-
we, amesema ofisi yake imejikuta 
inabeba mzigo huo wa kuwalipia 

madeni yao wanawake ili kuepu-
sha mali zao kuuzwa na kuziacha 
familia hazina kitu.

Alikuwa akizungumza juzi ka-
tika Kata ya Narumu, alipokwen-
da kuwaunga mkono, Jumuiya 
ya Wanawake wa Chama Cha 
Mapinduzi (UWT), waliokwenda 
kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani katika eneo hilo.

Kutokana na mwenendo 
huo, mbunge huyo, amewataka 

wanawake kuacha tabia ya ku-
chukua mikopo bila ya kuwa 
na mpangilio wa matumizi ya 
mikopo hiyo.

“Hivi sasa kumeibuka mtindo 
wa wanawake kuchukua mikopo 
hiyo bila sababu, huku wengine 
wakishindwa kuwashirikisha 
waume zao. 

...Katika ofisi yangu nimepokea 
malalamiko kadhaa, huku wakati 
mwingine, nikilazimika kuwali-

pia baadhi yao ili kunusuru kuu-
zwa kwa mali zao. Jambo hili 
limekuwa likiwatia kwenye mata-
tizo, ikiwamo kuuzwa kwa ny-
umba au kuchukuliwa kwa mali 
na taasisi za mikopo,” alisisitiza 
Mafuwe.

Kuhusu mikopo ya asilimia 
10 isiyo na riba, ambayo ilikuwa 
ikitolewa na halmashauri zote 
nchini, ameyataka makundi 
maalum yanayonufaika ya wa-

nawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kuwa na subira, kwa 
kuwa serikali itaanza kuitoa 
wakati wowote.

“Endeleeni ndugu zangu 
wanawake, kuwa wavumilivu 
kwa kuwa serikali ilizuia kutoa 
mikopo hiyo kwa muda ili kwen-
da kuandaa utaratibu mzuri 
utakaosaidia kuhakikisha kuwa 
kila kundi linapata na pia litareje-
sha kwa wakati,” alieleza.
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habari kanda ya ziwa

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

WANANCHI mkoani Shin-
yanga waliovamia hifadhi ya 
barabara kwa kufanya shu-
ghuli za kibinadamu ikiwamo 
kilimo, wametakiwa kuon-
doka kabla ya kuchukuliwa 
hatua kali za kisheria.
Kauli hiyo imetolewa juzi 

na Kaimu Meneja Wakala 
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) Mkoa wa Shinyanga, 
Mhandisi Samweli Mwam-
bungu, wakati akielezea ma-
fanikio ya miaka mitatu ya 
Rais Samia madarakani.
Alisema baadhi ya wananchi 

wamekuwa wakivamia hifa-
dhi za barabara na kufanya 
shughuli mbalimbali za ki-
binadamu kikiwamo kilimo 
na kuziharibu, hali ambayo 
inasababisha kutumika kwa 
fedha nyingi katika maten-
genezo.
Alisema kutokana na uhar-

ibifu huo tayari wame-
shaandaa mpango mkakati 
wa kuwaondoa wananchi 
wote ambao wamevamia hi-
fadhi ya barabara, huku aki-
wasihi kuanza kuondoka kwa 
hiari yao wenyewe kabla 
ya kuanza kuondolewa kwa 
nguvu.
“Sheria ya Barabara ya 

Mwaka 2007 Kifungu Namba 
13 kinasema mwananchi ana-
paswa awe umbali wa mita 
30 kutoka kwenye hifadhi ya 
barabara, ili panapo hitajika 
kufanya upanuzi wa bara-
bara kusiwe na usumbufu,” 
alisema mhandisi Mwam-
bungu.
Alisema kwa kipindi cha 

miaka mitatu wamepokea 
Sh.bilioni 47.2 kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
yakiwamo matengenezo ya 
barabara.
Pia alitaja miradi ya 

kimkakati ambayo wa-
naitekeleza, kuwa ni ujenzi 
wa barabara kwa kiwango 
cha lami  kilomita 50.3 ku-
toka Mwigumbi- Lamadi kwa 
gharama ya Sh. bilioni 72.2, 
Kagongwa- Bukoba hadi 
Nzenga Kilomita 66, Kaha-
ma- Kakola Kilomita 73 kwa 
gharama Dola za Marekani 
milioni 40.
Alisema pia upo upanuzi 

wa Uwanja wa Ndege wa 
Ibadakuli katika Manispaa ya 
Shinyanga wenye gharama 
Sh.bilioni 49 na ujenzi wake 
upo asilimia 10.51.
Alisema upanuzi wa uwanja 

huo umetoa ajira kwa wa-
zawa 86 na raia wa kigeni 15 
tu, kwamba ujenzi huo un-
atarajiwa kukamilika Oktoba 
mwaka huu.
Alisema kazi nyingine ni 

uwekaji taa za baraba-
rani 395 kwa gharama ya 
Sh.bilioni 1.18, na kubainisha 
kuwa kwa sasa wapo kwe-
nye utaratibu wa kuzifanyia 
marekebisho taa 180 ambazo 
zimepata hitilafu na nyingine 
kutowaka kabisa.

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

W
AUMINI wa dini ya 
kiislamu mkoani 
Mwanza wameun-
gana na wenzao 

ulimwenguni kuanza mfungi 
wa mwezi mtukufu wa Rama-
dhan, huku wakikumbushwa 
kuzingatia matendo mema.

Wito huo umetolewa na Ima-
mu wa Msikiti wa Abbakari bin 
Zuberi, Shekhe Hanafi Shabani 
wakati wa kongamano la kuu-
karibisha mwezi mtukufu wa 
Ramadhani Mosi 1445H.

Alisema katika imani ya dini 
hiyo kufunga ni jambo la lazima 
kwa mujibu wa sheria.

Shekhe Hanafi alizitaja fadh-
ila za kufunga kuwa ni pamoja 
na mwanadamu kupata msa-
maha kutoka kwa Mungu, ku-
futa dhambi ndogo, kuachwa 
huru na moto wa jahanamu, 
kuepuka adhabu Mungu. 

“Mtume Muhammad (S.A.W) 
alisema kwa atakayefunga kwa 
imani na kutarajia malipo kwa 
Mwenyezi Mungu basi Mola 
wake atamsamehe madhambi 
yake yote yaliyo tangulia, hali 
ya kuwa mtu huyo hakurudia 
dhambi kubwa na kuzinga-
tia matendo mema,”alisema 
Sheikh Hanafi.

Katika kongamano hilo lililo-
fanyika wilayani Ilemela mkoa-

ni Mwanza lililohudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa dini 
hiyo akiwamo Mkuu wa Wilaya 
ya Ilemela, Hassan Masala, 
Mkuu wa Wilaya ya Misungwi, 
Johari Samizi.

Mkuu wa Wilaya ya Misungwi, 
Johari Samizi aliwataka waami-
ni hao hususani  wanawake 
kuhakikisha wanafunga pasipo 
kuwa na visingizio kwani zipo 
hukumu za kutofunga kwa ata-
kayeacha kufanya hivyo kwa 
makusudi.

“Hiki kipindi ndicho watu 
wengi huwa na sababu nyingi 
na udhuru za maradhi, ndio 
huwa zinaibuka kipindi hiki 
hivyo niwaombe msiwe watu 

wa namna hiyo badala yake 
tukumbushane katika kutimiza 
nguzo hii,” alisema Samizi.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 
Hassan Masala alisema ka-
tika kipindi hiki cha mfungo 
wasisite kuwashirikisha ka-
tika jambo lolote kwani wao ni 
waumini pia wa dini ya kiislamu 
licha ya kuwa ni viongozi wa ki-
serikali.

Alisema: “Tunajiskia fahari 
kutushirikisha katika jambo 
hili kwa sababu tunajiona bado 
tupo na wenzetu, hivyo tume-
farijika kwani wakati mwingine 
ni ngumu kujifanyia tathmini 
mwenyewe namna watu wana-
vyo kuchukulia.”

Waislamu wakumbushwa kutenda
wema wakati mfungo Ramadhani

Waliovamia hifadhi ya 
barabara Shinyanga 
wapewa salamu

Na Benny Kingson, TABORA

ASKARI wa Jeshi la Polisi mkoani Tabora wam-
etakiwa kuwa waadilifu kazini kwa kuhakikisha 
wanawalinda na kutunza taarifa za siri za watoa 
taarifa za uhalifu.

Kauli hiyo imetolewa juzi na Mkuu wa Wilaya 
ya Uyui, Zakaria Mwansasu alipomwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora kwenye kilele cha siku 
ya familia ya polisi.

Alisema kuwa watoa taarifa wanapaswa 
kulindwa na taarifa zao hazitakiwi kuvujishwa 
kwa usalama wao.

Mwansasu alisema kumekuwapo na malala-
miko ya wadau kudai baadhi ya askari wa jeshi 
hilo kutokuwa waaminifu kwa kukiuka maadili 
ya kazi zao, kwamba wamekuwa wakitoa siri za 
taaarifa wanazopewa na wananchi kuhusu wa-
halifu.

“Unakuta raia mwema ametoa taarifa za 
matukio ya uhalifu na kuwataja walengwa, baa-
dhi yenu wamekuwa wakivujisha taarifa hizo na 
kupelekea watoa taarifa kuingia matatani. Pia 
inawavunja moyo wa kuendelea kuwapa taarifa 
muhimu, tubadilike na kuacha tabia hii,” alisema 
Mwansasu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora, SACP 
Richard Abwao, alisema wiki hiyo ya familia ya 
polisi wamefanya ukaguzi katika wilaya zote 
nane za mkoa huo kuona ufanisi na changamoto 
zilizopo na ufumbuzi wa haraka kuhakikisha haz-
irudii mara kwa mara.

Alisema mwaka 2022 katika kipindi cha Janu-
ari hadi Desemba kulipatikana na matukio 16,169 
na hadi  mwaka 2023 yameripotiwa matukio 
16,553 ikiwa ni ongezeko la matukio 384 sawa na 
asilimia 2.4, kwamba wanaendelea kupambana 
kuhakikisha hali ya amani inaongezeka mkoani 
hapa.

Kuhusu matukio ya jinai SACP Abwao alisema 
mwaka 2022 yalikuwa 2,212 na mwaka 2023 yali-
kuwa 1,902 ikiwa ni pungufu ya matukio 110 sawa 
na asilimia 5.5.

Alisema katika matukio  ya usalama barabara-
ni mwaka 2022 yalikuwa 52,484 na mwaka 2023 
matukio 63,965 ikiwa ni ongezeko la matukio 
11,482 sawa na asilimia 21.9.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Tabora, Rama-
dhani Kapela, aliwataka baadhi ya askari wa jeshi 
hilo kuacha kutumia nguvu na kuwatisha wa-
nanchi.

Polisi yasisitizwa 
kutunza siri za 
watoa taarifa

Mbunge wa Butiama ambaye ni Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Ju-
manne Sagini, akisimikwa na wazee wa jadi wa Bukwaya, Kata Bisumwa, 
mkoani Mara kuwa rafiki wa amani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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B
AADHI ya makabila hua-
mini kuwa ukeketaji ni 
mila ‘bora’ kwa madai 
kuwa inadhibiti mihemko 

ya kimwili na kuzuia  wanawake 
kwenye ndoa kuchepuka.

Aidha, wapo wanawake na 
wanaume  wakubwa kwa wadogo 
wanaoitetea hoja hiyo wakidai 
kuwa waliokeketwa hawawezi 
kuchepuka, ni waaminifu, hata 
wasichana ni watulivu na wasi-
oshiriki kujamiiana wanaofaa kuoa.

Yote hayo yakaonekana ni kuen-
deleza mila kukandamizi na ukatili 
kwa wanawake, ndiyo maana 
ilipofika mwaka  1998 ikaandikwa 
historia, taifa lilipoanza kutumia 
sheria ya makosa ya kujamiiana 
iliyoharamisha ukeketaji watoto 
kuwa makosa la jinai.

Licha ya juhudi nyingi kufanyika 
ukeketaji na ukatili unaelezwa 
kuenea maradufu vijijini kwa asil-
imia 13 kuliko mijini ambako ni asil-
imia tano, hayo yakithibitishwa na 
takwimu za Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu Duniani 
(UNFPA) za mwaka 2018, kwamba 
ongezeko la wasichana walio katika 
hatari ya kukeketwa inaongezeka.

Utafiti wa Kidemografia na 
Afya (Tanzania Demographic 
and Health Survey) wa mwaka 
2015/2016 unaonyesha mikoa 
yenye viwango vikubwa kwa 
utekeketaji na ukatili ikiwamo  
Manyara kwa asilimia 58, Dodoma 
asilimia 47, Arusha asilimia 41, Mara 
asilimia 32 na Singida asilimia 31.

Katika juhudi za kupambana 
na ukatili huo, serikali inaweka 
mpango wa taifa wa utekelezaji 
wa kukomesha ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto (NPA-VAWC) 
2017-2022), unaoeleza kuwa uke-
ketaji ni mila inayoathiri wanawake 

fani mbalimbali kulingana na kile 
wanachokihitaji, wanawapatia 
vifaa kazi ili kuendeleza walicho-
jifunza na kujikwamua kiuchumi.

Anaeleza kuwa wamepewa 
vyerehani, vifaa vya saloon kama 
viosha na vikaushia nyweli (hair 
dryers) na vingine kulingana na 
fani walizosoma.

Mwaka huu wasichana 249 
wamewafikia kati ya hao 84 wana-
toka Manispaa ya Kahama, 76 
Kishapu na 84 Butiama mkoani 
Mara, anasema Joyce akiongeza 
kuwa pia wapo wengine wanaoen-
delea na masomo katika vyuo vya 
VETA watakapohitimu watapewa 
ufadhili wa vifaa vya kazi.

Anafafanua kuwa wameingia 
makubaliano na mabinti, wazazi, 
walezi na ofisa maendeleo ya jamii 
ili kufanikisha kuwa wanavitumia 
vifaa hivyo kwenye matumizi yali-
yopangwa na sio kuvikodisha kwa 
wengine, na wanaobainika wana-
chukuliwa hatua.

WANUFAIKA
Grace Julius (20) aliyepata 

ujauzito akiwa kidato cha pili na 
kuonekana hana maana mbele ya 
wanaomzunguka, anasema ana-
timiza ndoto zake kupitia fani ya 
ufundi umeme baada ya kupata 
msaada huo.

Mwingine Juliet Samwel(22), 
mkazi wa Butiama anasema, akiwa 
darasa la tano alikuwa afanyiwe 
ukeketaji hatua, iliyomfanya 
kukimbia nyumbani baada kupata 
hofu na kuacha masomo.

Anasema ameibuka tena  akiwa 
mkubwa na vifaa vya ufundi alivy-
opata vitampa ajira na kumudu 
maisha yake.

Askari UNFPA, WiLDAF wanavyoongeza 
nguvu vita ukeketaji Shinyanga na Mara

Wasichana waliosomea ususi wakifurahia vifaa vya kazi kutoka WiLDAF na UNFPA, walivyoka-
bidhiwa ili kuendeleza ujuzi. PICHA: SHABAN NJIA

ELIMU ELIMU 
NA SHABAN NJIA, 
KAHAMA

INAENDELEA UK.12

za kiutamaduni na vichocheo vya 
kiuchumi na inachukuliwa kama 
jambo la muhimu katika shughuli 
za jando na unyago jambo ambalo 
sio kweli.

Anasema, kuanzia 2022 hadi 
sasa wamewafikia mabinti 1,073 
wenye umri kati ya 15 hadi 25 wa 
mikoa hiyo na kuwapatia elimu ya 
afya ya uzazi, madhara ya mimba 
na ndoa za utotoni kwa lengo la 
kukabiliana na ukatili wa kijinsia 
na ukeketaji kwenye familia wana-
zotoka.

Anasema, kati ya hao,  610 ni 
wenye miaka 10 hadi 19 ambao ni 
kundi linalobalehe  ambao wame-
pewa elimu ya stadi za maisha, afya 

ya uzazi na namna ya kujikinga na 
ukatili wa kijinsia na maambukizi 
ya VVU huku 463 wenye  miaka 
15 hadi 24 wakipewa ufadhili 
wa mafunzo ya vyuo vya ufundi 
(VETA).

Aidha, anasema wazazi na 
walezi  wamekuwa na ushiriki 
mdogo kwa sababu wengi wao 
wanataka mabinti waolewe na 
kujipatia fedha au ng’ombe na 
wale wenye watoto wanaoishi na 
ulemavu wanawaficha bila kujua ni 
rahisi kufanyiwa  ukatili wa kijinsia 
ikilinganishwa na wengine.

Joyce anasema licha ya kuwapa-
tia elimu ya kukabiliana na ukatili 
wa kijinsia, ukeketaji na ujuzi wa 

na watoto kama sehemu ya 
utekelezaji wa ajenda ya maende-
leo endelevu ya 2030.

Aidha, Shirika la Wanawake 
katika Sheria na Maendeleo Barani 
Afrika (WiLDAF) kwa kushirikiana 
na UNFPA wamekuja na mradi wa 
“chaguo langu haki yangu” lengo 
likiwa kuwaelimisha wanawake 
na watoto kuhusu ukatili wa kijin-
sia na ukeketaji katika mikoa ya 
Shinyanga na Mara kwa msaada 
wa  Finland.

Joyce Kessy, Mratibu Mradi wa 
chaguo langu haki yangu kutoka 
WiLDAF, anasema ukeketaji na 
ukatili wa kijinsia umejikita kwenye 
kanuni na taratibu za kijamii, imani 

Mchawi wa mwanamke 
kwenye siasa ni kutokubalika 

Ukurasa 12

Ukurasa 13BOOST inavyosisimua 
elimu Korogwe, wanafunzi
wamwahidi kitu Rais Samia 
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ELIMUELIMU
NA AUGUSTA NJOJI, 
KOROGWE 

Mmoja wa wazazi Zuwena 
Buhimbi, anasema, baadhi 
yao wamekuwa chanzo cha 
kukwamisha ndoto za wa-
toto  kielimu wakiwalazimi-
sha waolewe licha ya kuwa  
bado ni wadogo kwa kutaka 
mahari,  mifugo na fedha 
na kumlazimisha kufanya 
vibaya kwenye mitihani ya 

mwisho ya darasa la saba 
ama kidato cha nne  ili wa-
feli na kuozwa.

Swaiba Chemchem Ofisa 
Ustawi wa Jamii Kahama 
anasema, mradi umewapati 
mwanga mabinti waliokosa 
matumaini hasa wale wal-
iokatisha masomo yao kwa 
sababu mbalimbali na sasa 
wanazitimiza kupitia njia 
nyingine na kuwata ku-

jikita kwenye kujiwezesha 
kiuchumi ili kuondoka na 
kuingia kwenye vishawisha 
vya mapenzi tena.

Anasema, wameanzisha 
utaratibu wa kuwaunganisha 
kwenye vikundi vya uja-
siriamali vilivyopo kwenye 
kata wanazotoka ili mikopo 
ya asilimia 10 ya vijana, 
wanawake na watu we-
nye ulemavu itakapoanza 

kutolewa basi wapate fedha 
hizo kama sehemu ya mitaji 
yao.

Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Kahama, Anderson 
Msumba, anaahidi kuwapa-
tia ajira za muda mabinti 
tisa kati ya 263 wenye ujuzi 
mbalimbali katika mradi 
wa ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia 

(WB) ili wajipatie fedha za 
mitaji na kuendeleza ujuzi 
waliopata.

Msumba anawataka wale 
wenye ujuzi mwingine kama 
ushonaji, kudarizi, ma-
pambo, katibu muhutasi na 
upishi kutengeneza vikundi 
kwenye kata zao ili wawe 
na sifa ya kupata mikopo 
isiyokuwa na riba inayo-
tolewa na halmashauri.

Askari UNFPA, WiLDAF wanavyoongeza nguvu vita ukeketaji Shinyanga, Mara
INATOKA UK.11

BOOST inavyosisimua elimu Korogwe, 
wanafunzi wamwahidi kitu Rais Samia 

U
MBALI mrefu, utoro, 
uhaba wa miundombi-
nu, msongamano madar-
asani ni miongoni mwa 

adha zilizokuwa zikiwakabili wa-
nafunzi wa shule mbalimbali za 
Wilaya ya Korogwe mkoani Tanga.

Kupitia mradi wa  uboreshaji 
elimu ya awali na msingi (BOOST) 
unaotekelezwa chini ya Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), adha hizo 
zinaelekea kuwa historia.

Ofisa Elimu Awali na Msingi 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Korogwe, Elias Mavua, anasema 
kabla ya mradi wa BOOST 
wanafunzi kukosa vyumba vya 
madarasa ilikuwa  changamoto 
kubwa kwa halmashauri hiyo 
yenye  wanafunzi 66,153.

“Baada ya kuletewa mradi 
wa BOOST mambo yamebadi-
lika, yamekuwa mazuri, watoto 
wanakaa kwenye madarasa 
mazuri, wanasoma vizuri shida  
hiyo imeondoka kwa sehemu 

kubwa, nina imani  tunavyoende-
lea, fedha zikiletwa  changamoto 
hii itaisha,” anasema.

Anafafanua kuwa katika mradi 
wa BOOST wamepata Sh. milioni 
696.1 kwa ajili ya shule saba, mpya 
moja ambayo imegharimu milioni 
348.5.

“Ujenzi wa shule hii umewaon-
dolea adha wanafunzi aliokuwa 
wakitembelea kilomita 3.8 kutoka 
kwenye shule mama ya Makumba, 
hivyo watoto 273 wanasoma katika 
shule mpya kuanzia mwaka huu 
2024,” anasema.

George Mkelo ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Shule ya Msingi Gereza 
iliyoko Kata ya Korogwe Viji-
jini, anasema kabla ya BOOST 
hawakuwa na darasa la elimu ya 
awali.

“Tulikuwa na darasa ambalo 
watoto wanasoma lakini lilikuwa 
halijakamilika, halina sakafu, 
watoto waliingia wakiwa wasafi 
lakini waliondoka wachafu kweli 
kweli mazingira hayo yalikuwa 

si salama sana kwa wanafunzi 
wanaoanza shule.”

“Katika maeneo hayo hata 
utoro ulikuwa mkubwa kwani 
eneo likiwa halina ubora watoto 
kuja shule ni lazima umlazimishe, 
kujengwa kwa majengo haya 
yamechochea ufaulu,” anasema 
Mkelo.

Anaeleza kuwa kwa sasa mahud-
hurio ya wanafunzi ni mazuri kuto-
kana na uwepo wa mazingira bora 
ya kufundisha na kujifunzia.

“Tunaipongeza serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan anapam-
bana kuhakikisha mazingira ya 
kusoma na kujifunza yanakuwa 
sehemu salama na kwa sababu 
kuna zile taratibu ambazo seri-
kali inaweka kuhakikisha mtoto 
anasoma kuanzia shule ya awali 
mpaka kidato cha sita bila malipo. 
Sisi tunaona ameanza vizuri na ni 
faraja kwetu,” anasema.

Mkuu wa Shule ya Msingi 
Makumba, Adinani Jumanne, 
anasema shule ina wanafunzi 805 

kutokana na wingi wa wanafunzi 
na miundombinu iliyopo hai-
toshelezi, hivyo walipokea milioni 
348.5 za mradi huo kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu ya shule 
mpya yenye mkondo mmoja katika 
kitongoji cha Magunga.

“Changamoto iliyofanya sisi 
tupate shule hii ni wingi wa 
wanafunzi wanaotoka katika viton-
goji vya Magunga, Mtemiroda na 
Mnazimmoja na changamoto ya 
mto uliokuwa unawazuia kutoka 
vitongoji hivyo,” anasema Mkuu 
wa Shule.

Mwalimu Jumanne anasema, 
“Kipindi cha mvua wanafunzi 
kutoka kwenye vitongoji hivyo 
walikuwa wanapata changamoto 
ya kutokwenda shule kwa takrib-
ani mwezi,” anafafanua Jumanne.

Anasema tatizo jingine ni utoro, 
kutokana na umbali wa zaidi ya 
kilomita 3.5 ambao watoto wali-
kuwa wanatembea na kushindwa 
kuhudhuria shuleni.

“Ukiangalia watoro wengi wali-

kuwa ni miongoni mwa vitongoji 
hivyo, kwa hiyo ilibidi tulitolee 
taarifa, tunaimani shule hii ikika-
milika na kuanza kutumika itaokoa 
watoto hawa waliokuwa wanatem-
bea kilometa nyingi kwenda na 
kurudi nyumbani,” anasema.

Mwalimu Mkuu Shule ya Msingi 
Gereza, Rehema Kiyondo, anasema 
kabla ya mradi wa BOOST kuli-
kuwa na mrundikano mkubwa 
wa wanafunzi katika darasa moja 
walikuwa karibu 120 kutokana na 
uhaba wa madarasa.

“Ufundishaji haukuwa na ufanisi 
wapo waliopata kile kinacho-
fundishwa lakini wengine walimu 
walishindwa kuwafikia baada ya 
mradi huu tumekuwa na mga-
wanyiko wa madarasa,” anasema.

Anabainisha kuwa fedha wal-
izopokea kupitia mradi wa BOOST 
ni milioni 69.1 ambazo zitawez-
esha kujenga madarasa mawili, 
matundu ya vyoo sita na  uzio 
unaozunguka madarasa ya awali.

Mmoja wa wananchi wa Kijiji cha 
Makumba, Michael Shemtagwa, 
anasema kukamilika kwa mradi 
huo kutanusuru watoto waliokuwa 
wanasombwa na maji kwenye mtu  
hali iliyokuwa inahatarisha maisha 
yao.

Mwanafunzi wa Shule ya Msingi 
Mbeza Mazoezi Hilda Wiliam, 
anasema mradi wa BOOST ume-
punguza msongamano madar-
asani.

“Tunamwahidi Rais Samia 
kwamba tutasoma kwa bidii na 
kufaulu mtihani wa taifa na kupata 
alama za juu pia tutatuza vizuri 
madarasa kwa ustadi ili vizazi 
vijavyo viyatumie,” anasema Hilda.

Ofisa Elimu Kata ya Manundu, 
Edna Kimonge, anasema: “Shule 
yetu kabla ya mradi wa BOOST 
ilikuwa na tatizo la upungufu wa 
madarasa kutokana na kuwa na 
wanafunzi wengi. Pia upungufu 
wa madawati na matundu ya vyoo 
ulikuwapo.”

Wanafunzi wakiwa katika mazingira mapya ya kujifunzia. PICHA: BOOST
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ELIMUELIMU
NA JENIFER 
GILLA

Mchawi wa mwanamke 
kwenye siasa ni kutokubalika 

Vitoria Elangwa, Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea, 
akisherehekea Siku ya Wanawake Duniani na wanafunzi wenye mahitaji maalumu wa 
Jangwani Sekondari. Anawahamasisha kuwa wanaweza  hivyo waongeze bidii na uthubutu. 
PICHA: TFRA

M
ACHI ni mwezi wa 
wanawake, baada ya 
kuadhimisha Siku 
ya Wanawake Duni-

ani Ijumaa Machi 8, vuguvugu 
la kutaka usawa wa kijinsia na 
uwakilishi wa kiuwiano kwenye 
uongozi na taasisi za kisiasa kama 
Bunge na Baraza la Wawakilishi, 
linaendelea.

Lengo ni kutaka mwanamke 
apewe nafasi baada ya kufungwa 
kwenye minyororo ya mifumo 
kandamizi ndani ya jamii, am-
bayo haimkubali kuwa anamudu 
kuwa kiongozi na anaweza ku-
fanya mabadiliko na kuleta ma-
fanikio.

Maelezo anayoyatoa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, miaka mi-
tatu iliyopita muda mfupi baada 
ya kuchukua uongozi wa taifa, 
ni kielelezo kuwa wanawake 
wanawahakikishia wanaowaon-
goza kuwa wanaweza, wanacho-
hitaji ni kupewa nafasi.

Rais Samia alisema: “Aliyesi-
mama hapa ni Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania lakini 
maumbile yake ni ya kike.”

Anaeleza hayo kuwatoa 
wasiwasi Watanzania, hasa 
wale waliokuwa na hofu kuwa 
asingeweza kuivusha nchi katika 
kipindi kile kwa vile ni mwan-
amke, yaliyojiri baada ya hapo 
ni kuonyesha juhudi kuwathibit-
ishia anaowaongoza kuwa mwa-
namke anaweza.

Tangu kushika madaraka 
miaka mitatu iliyopita na mam-
bo makubwa aliyoyafanya ka-
tika nchi, yamebadilisha taswira 
kuhusu udhaifu wa mwanamke 
katika uongozi  na kuwatia 
moyo wengi kuingia katika 
vinyang’anyiro vya siasa na uon-
gozi.

Licha ya jitihada kubwa wa-
nazofanya wanawake ili kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi na 
kushiriki katika siasa bado safari 
yao imetawaliwa na milima na 
mabonde.

Idadi ya wanawake wanaotia 
nia ya kugombea nafasi mbalim-
bali kuanzia ngazi ya mtaa hadi 
kitaifa ni kubwa lakini wanao-
fanikiwa ni wachache.

Kwa mujibu wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), 
inasema kuna asilimia 2.1 ya 
wanawake wenyeviti wa vijiji, 
wakati asilimia 6.7 ni wenyeviti 
wa vitongoji pamoja na asilimia 
12 ya wenyeviti wa mitaa, hiyo 
ikiwa idadi ndogo ikilinganishwa 
na namba ya vijiji na vitongoji 

vilivyopo nchini.
Wakati bungeni kuna uwak-

ilishi wa asilimia 37.4 na kwenye 
Viti Maalum ni asilimia 30 na 
pamoja na kuwa na wanawake 
wachache   katika wizara 
muhimu.

Mkurugenzi LHRC, Anna Hen-
ga, anasema kuwa kuwapatia 
wanawake fursa katika uongozi 
kuanzia ngazi za chini kutafani-
kisha  kuwasilisha ajenda zao, na 
taasisi yake imejipanga kuhakik-
isha wanapatikana viongozi wa-
nawake katika serikali za mitaa.

Kufuatia hali hiyo wanawake 
viongozi na wadau wa maende-
leo ya wanawake wanacharuka 
wakati midahalo mbalimbali juu 
ya yale yanayomrudisha nyuma 
mwanamke katika safari ya siasa 
katika Maadhimisho ya Siku ya 
Mwanamke Duniani, Ijumaa 
wiki iliyopita.

Akiwa katika maadhimisho 
hayo Dodoma, Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Doro-

thy Gwajima, anasema mtazamo 
uliojengeka katika jamii kuwa 
mwanamke hawezi kuwa kion-
gozi unarudisha nyuma jitihada 
zake za kushika wadhifa huo 
pamoja  juhudi kubwa anazo-
fanya.

Anasema mtizamo huo hu-
sababisha mwanamke kukutana 
na vikwazo kuanzia ngazi ya 
familia ikiwamo kutopewa ush-
irikiano wa kutosha kwa ndugu 
na jamaa pale anapotangaza nia 
ya kuwania nafasi fulani.

Waziri Gwajima anashauri 
jamii iendelee kuelimishwa ili 
iondokane na dhana iliyojenge-
ka miongoni mwa wengi kuwa 
wanawake hawastahili kuwa 
viongozi

“Wanawake jiungeni kwe-
nye vikundi vya maendeleo ili 
mtumie fursa mbalimbali za 
uwezeshaji wa kiuchumi zinazo-
tolewa na serikali na taasisi ny-
ingine,” anashauri Dk. Gwajima.

Aidha, anawashauri wa-
nawake wajitokeze kwa wingi 

kugombea nafasi za uongozi ka-
tika uchaguzi wa serikali za mi-
taa pamoja na kupiga kura simu 
ya uchaguzi.

Wakili Fatma Karume, Rais 
mstaafu wa Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika, (TLS), 
anaeleza haja ya kuzitathmini 
upya sheria za uchaguzi kwa 
kuwa zimekuwa zikitoa nafasi 
chache kwa wanawake kuingia 
katika vyombo vya maamuzi 
suala linalowakwamisha juhudi 
za kuingia kwenye nafasi za 
uongozi na kufikia uwakilishi wa 
50/50.

Mwenyekiti wa Bodi ya Jukwaa 
la Katiba Tanzania ( JUKATA), 
Ananilea Nkya, anashauri nafasi 
za viti maalum kwa wanawake 
katika ubunge na udiwani zion-
dolewe ili wakachuane na wa-
naume majimboni.

Anasema viti maalum katika 
siasa vinachochea uunyanyasaji 
kwa wanawake, wanaume waki-
wadharau na kuwaona kuwa ni 
daraja la pili, na hawana ubavu 
wa kusimama peke yao, jambo 
analolipinga.

“Tukiendelea kuving’ang’ania 
kutangaza kwamba hatutaki vi-
ondoke tunavihitaji maana yake 
tunatangaza kuwa wanawake 
hatupo tayari kwenda kufanya 
uwakilishi ulio sahihi na am-
bao ni wa uwajibikaji kwa wa-
nanchi,” anasema.

Mkurugenzi wa Chama cha 
Wanahabari Wanawake Tanza-
nia (TAMWA), Dk. Rose Reuben, 
anasema uwepo wa rais mwan-
amke madarakani umeleta cha-
chu kwa wanawake kutamani 
kuwa viongozi katika nyanja to-
fauti hali inayoleta matumanini.

Anaongeza kuwa inawatia 
hamasa  kuongeza ari na imani 
kuwa kutakupo na viongozi wen-
gi wanawake miaka ijayo kama 
wakipewa msaada wanaouhitaji.

Akizungumza katika mkutano 
na waandishi wa habari, Mwak-
ilishi Mkazi Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia masu-
ala ya wanawake (UN Women), 
Hodan Addo, anashauri serikali 
itekeleze makubaliano ya mika-
taba ya kimataifa inayoelekeza 
nchi wanachama kuchukua jiti-
hada za makusudi za kisheria na 
kisera kufikia uwiano wa 50:50.

Ulinganifu wa kijinsia utawa-
pa wanawake nafasi ya kushiriki 
katika utungwaji wa sera, sheria 
na utoaji uamuzi muhimu am-
bao unaathiri maisha yao katika 
ngazi ya jamii.

Inawatia 
hamasa  
kuongeza 
ari na im-
ani kuwa 
kutakupo 
na vion-
gozi wengi 
wanawake 
miaka ijayo 
kama wakip-
ewa msaada 
wanaouhi-
taji.
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JKCI inahitaji eneo kubwa 
kupanua na kutoa huduma

Huduma za upasuaji moyo zikiendelea JKCI. PICHA: MTANDAO 

SAYANSISAYANSI
NA DR. FELICIAN 
KILAHAMA

J
INA la Hospitali ya Muhim-
bili, ni mashuhuri na pen-
gine kila familia ina mtu 
anayelifahamu. Ni kutokana 

na umuhimu wake na kazi kubwa 
taasisi inayofanya inayomgusa ka-
ribu kila mmoja.

Kumbukumbu zinaonyesha 
kuwa ilianzishwa kati ya 1910 na 
1920 chini ya utawala wa Waje-
rumani na Waingereza ikifaha-
mika kama Hospitali ya Sewahaji. 

Hata hivyo, mwaka 1956 Wain-
gereza wakaibadilisha jina kuwa: 
“Princess Margret Hospital” na 
mwaka 1961 baada ya uhuru, 
ikaitwa ‘Hospitali ya Muhimbili’ 
hadi ilipotimia 1976 ilipoitwa 
Shirika la Afya Muhimbili, au 
Muhimbili Medical Center, iki-
fupishwa MMC.

Kadhalika, mageuzi yalien-
delea hadi kuifanya ‘Hospitali 
ya Taifa mwaka 2000. Kupitia 
utaratibu huo wa kisheria, taasisi 
mbili zilizaliwa,  Hospitali ya Taifa 
Muhimbili na Chuo Kikuu cha 
Sayansi ya Afya Kishiriki Muhim-
bili (MUCHAS).

Hata hivyo, Novemba 2004 
MUCHAS ikageuzwa kuwa Chuo 
Kikuu cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi (MUHAS). Muhimbili inafan-
yakazi ikiwa ni Hospitali Kuu ya 
Taifa ya Rufani inayohudumia 
Watanzania na wagonjwa wen-
gine kutoka mataifa jirani wana-
okuja kutibiwa.

Moja ya watoa huduma kwa 
wagonjwa wa nje ya nchi, ni 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
( JKCI). Ni miongoni mwa maen-
deleo yaliyofikiwa katika mabadi-
liko yaliyofanywa katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili.

Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi pia kinafanya tafiti 
za tibaasilia na mfanikio mengine 
makubwa ni kuwepo na Taasisi 
ya Mifupa Muhimbili (MOI) am-
bayo ni chombo muhimu ka-
tika kuokoa maisha ya wagonjwa 
wengi wa mifupi na mifumo ya 
fahamu. Nikikumbuka tangu 2016 
nilipofika JKCI mara ya kwanza 
na kulinganisha na hali ya sasa 
2024, nashuhudia yamekuwapo 
maendeleo makubwa. 

Shukrani kwa serikali kuanzi-
sha JKCI kwa msaada wa fedha 
na utaalamu kutoka Serikali ya Ja-
pan, kadhalika, naishukuru seri-
kali, kwa kuweka Sera na Taratibu 
za Bima ya Afya ambazo zinafani-
kisha wengi kufikia matibabu 
japo haijasambaa nchi nzima. 

Upatikanaji wa huduma za afya 
kwa gharama nafuu na zinazota-
birika na kuwa sawa nchi nzima, 
ni changamoto kubwa kwa walio 
wengi.

Ikumbukwe kupitia bima ya 
afya, inawezekana kwa wananchi 
wengi kuhudumiwa ipasavyo. 
Itakuwa vyema iwapo Watanza-
nia wengi wataelewa umuhimu 
wa bima ya afya kwa maisha yao 
na kuchukua hatua za haraka ku-

jiunga na huduma hii muhimu.
Huduma za afya ni gharama 

kubwa sana hivyo ni vigumu kwa 
wengi kuzimudi bila bima ya 
afya, hivyo, kupitia utaratibu huo 
wengi wataweza kutibiwa ikiwa 
ni pamoja na matibabu ya ma-
gonjwa ya moyo. 

Kimsingi mtu anapaswa ku-
changia gharama kwa kujiunga 
na huduma ya bima ya afya hata 
kama ni mzima kwa angalizo la 
kesho au miaka ya mbeleni.

Ni wakati wa Watanzania 
kuona umuhimu wa kujiunga na 
bima ya afya kama hitaji la lazima 
ili kuepuka changamoto kwa siku 
zijazo kutokana na gharama za 
matibabu kuzidi kuongezeka kila 
kukicha.

Kwa mujibu wa taarifa zilizopo 
Taasisi ya JKCI ilianzishwa Sep-
temba 5, 2025 na hadi sana ina 
uwezo wa kulaza wagongjwa 
takriban 157 kwa wakati mmoja. 
Hivyo, kuhudumia, kila wiki, 
wagojwa 1,800 pamoja na karibu 
wengine 100 kutoka nchi jirani.

 Kwa hali hiyo wataalamu wake 
wako katika hekaheka za kila 
wakati kutibu magonjwa ya moyo. 
Kadhalika, wanawajibika hufanya 
tafiti mbalimbali kuhusiana na 
athari kutokana na magonjwa ya 
moyo lakini pia kufundisha MU-
HAS.

Mmoja wa wataalamu bingwa 
wa JKCI, Dk. George Longopa, 
anayeshughulikia maradhi ya 
moyo, anasema taasisi imeji-
tokeza kuwa kituo muhimu cha 
maradhi ya moyo katika Ukanda 

wa Africa Mashariki na Kati. 
Mtaalamu anaongeza kuwa taasi-
si ina vitendea kazi vya kisasa 
mfano ‘cathy-lab, vyumba viwili 
vya kufanyia upasuaji, na komoja 
cha kisasa cha wagonjwa mahu-
tuti.

Vilevile, taasisi ina watumishi 
waliohitimu kwa viwango vya 
juu na wanaojitoa kuwahudumia 
wagojwa ipasavyo, katika kuya-
timiza majukumu yake, JKCI 
inafanyakazi kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali ili kufikia 
malengo waliyojiwekwa kitaifa 
lakini pia yale ya Shirika la Afya 
Duniani (WHO). 

Katika jitihada hizo, Dk. Lon-
gopa, anaeleza kuwa JKCI ime-
kuwa ikipokea wagonjwa kutoka 
nchi jirani mathalani, Burundi, 
Comoro, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC), Kenya, Ma-
lawi, Uganda, Rwanda, Somalia, 
Sudan, Uganda, Zambia na Zim-
babwe”.

Licha ya mafanikio makubwa 
ya JKCI tangu kuanzishwa 2015 na 
kwa kuzingatia niliyoyaona nili-
potafuta huduma mwaka 2016, 
2018 na sasa, taasisi inatoa hudu-
ma muhimu kwa wenye changa-
moto za magonjwa ya moyo. Hata 
hivyo kwa uchunguzi wa haraka, 
hali ya jumla inaonyesha  inafan-
yakazi katika mazingira magumu, 
ikiwa ni pamoja na eneo dogo 
sana taasisi ilipo kulingana na 
majukumu yake.

Hospitali ya Mloganzila ina 
eneo kubwa kadhalika, kwa 
mtazamo wangu, eneo hilo lin-

aweza kutosheleza mahitaji ya 
JKCI, hivyo, kuiwezesha kufanya 
maendeleo makubwa zaidi ki-
matibabu, kitaaluma na kijamii.

Kwa kulinganisha taasisi hizo 
mbili, licha ya ukweli kwamba 
zinashughulikia matibabu ya bi-
nadamu, hata hivyo, kwa eneo lil-
ilopo Mloganzila, JKCI ingekuwa 
katika nafasi ya kufanya makub-
wa zaidi kitabibu na kimaende-
leo. Kwa sababu shughuli za JKCI 
zimepanuka sana kulinganisha 
na ilivyoanza, kwa mtazamo huo, 
ni dhahiri kuwa umuhimu wa 
JKCI kupata sehemu kubwa ili ku-
panua zaidi kazi zake haikwepeki.

Aidha, nafasi ya kufanyia kazi 
pamoja na kuweka vifaa katika 
jengo lililopo Muhimbili, ni finyu, 
hivyo kutokana na ongezeko 
la wagonjwa wa maradhi ya 
moyo JKCI inahitaji kuwezeshwa 
kuongeza ufanisi kuhudumia 
wagonjwa ipasavyo.

Lakini pia ili JKCI iweze kubore-
sha huduma zake na kufanya vi-
zuri zaidi, hivyo serikali iangalie 
uwezekano wa kuipa nafasi kwe-
nye  Hospitali Mloganzila.  

Jambo jingine ni JKCI ina  mson-
gamano wa wagonjwa hususani 
kwenye baadhi ya maeneo. Math-
alani, chumba kidogo sana cha 
maabara,  vilevile, kuna vyumba 
vingine pia vidogo vya kufanyia 
vipimo mbalimbali.

Mfano, kumchunguza mgonjwa 
kupitia: ECG, ECHO, kupima ki-
wango cha ‘stress’, na kufanya 
‘ambulatory recording’.  

Changamoto zinazoikabili JKCI, 
kwa kiasi kikubwa, zinasababish-
wa na ufinyu wa sehemu za ku-
tolea huduma kwa wagonjwa. Je, 
tuache hali hiyo iendelee? Nafiki-
ri ni vema tufanye jitihada za ku-
kabiliana na hali hiyo mara moja. 
Ni vyema kuangalia uwezekano 
kwa vituo viwili JKCI na Mlogan-
zila kubadilishana maeneo. 

Baada ya uamuzi kufikiwa, JKCI 
itakuwa na uwezo mkubwa wa 
kuongeza nguvu katika huduma 
kwa magonjwa ya moyo. Hayo 
yatakuwa mafanikio, kwa wakati 
muafaka, siyo kwa Tanzania tu 
bali pia Afrika ambayo inatumia 
hospitali hiyo.

Kupata eneo Mloganzila kunaz-
ingatia kuepuka ucheleshaji usio 
wa lazima, katika kutafuta mae-
neo mengine yanayofaa. 

Kadhalika, uanzishaji wa vituo 
vipya utatumia muda mrefu na 
kughubikwa sintofahamu nyingi 
kutokana na madhaifu na makosa 
ya kibinadamu kwa kudhamilia 
au bahati mbaya, wakati mara-
dhi ya moyo na mishipa ya damu 
yanazidi kuwa changamoto kub-
wa nchini na barani Afrika.

Majira yanakimbia, kina-
chowezekana kufanyika sasa 
kitaweza kuisogeza Tanzania na 
Afrika mahali pazuri ili kukabili-
ana na magonjwa ya moyo kwa 
ufanisi zaidi.

Kimsingi mtu 
anapaswa 
kuchangia 
gharama 
kwa kujiunga 
na huduma 
ya bima ya 
afya hata 
kama ni mzi-
ma kwa an-
galizo la ke-
sho au miaka 
ya mbeleni.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

W
A N A W A K E 
w a m e a s w a 
kuwa waangali-
fu katika 

matumizi ya neno haki sawa 
ili lisisababishe migogoro 
kwenye familia.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na wakili kutoka 
Chama cha Wanasheria Wa-
nawake Tanzania (TAWLA), 
Isabela  Nchimbi, kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani katika Kata 
ya Mpunguzi jijini hapa.

Nchimbi alisema kumeku-
wa na mkanganyiko kwa baa-

dhi ya maeneo kutokana na 
wanawake kujisahau wakati 
mwingine na kujikuta wakil-
ilia haki ambazo kimsingi ha-
wawezi kuzipata na kukwepa 
majukumu yao ya msingi.

Wakili huyo alishauri elimu 
zaidi iendelee kutolewa kwa 
wanawake ili watafute haki 
kwa njia nzuri isiyosababisha 
migogoro kwa familia.

“Baadhi yetu tukirudi ma-
jumbani tunaacha majukumu 
yetu ya msingi kwa kisingizio 
cha haki, ni kweli kwamba 
tunaitafuta haki hiyo lakini 
lazima tuwe makini ni kwa 
jinsi gani tunastahili,” alisema 
Nchimbi.

Naye Diwani wa Kata ya 
Mpunguzi, Innocent Nyam-
buya, alikiri kuwa wanapokea 
malalamiko mengi kuhusu 
wanawake kusahau majuku-
mu ya kutaka wafanyiwe na 
wanaume.

Nyambuya alisema neno 
haki sawa linatumika kwa 
faida lakini upande mwingine 
linakuwa na hasara zake kwa 
kuwa baadhi wanataka haki 
hata kwa mambo yasiyokuwa 
ya haki.

“Hili neno haki sawa au 
hamsini kwa hamsini kwa 
baadhi ya maeneo limeanza 
kutupa shida, mtu anatamani 
kufanyiwa majukumu am-

bayo hata Mwenyezi Mungu 
hakumpa majukumu hayo 
mwanaume kuyafanya,” alise-
ma Nyambuya.

Mkazi wa Mpunguzi, Re-
hema Wami, alisema haki za 
wanawake kwa maeneo ya 
vijijini bado ni tatizo lakini 
wengi hawajui kwa namna 
gani wanaweza kuzipata.

Rehema alitolea mfano 
umiliki wa mali ikiwamo 
mauzo ya mazao kama za-
bibu ambazo wanalima wote 
lakini ukifika wakati wa kuuza 
au kupokea fedha jina lin-
aloandikwa ni mwanaume na 
ndiye anakwenda kupokea 
fedha hizo.

Wanawake wapewa angalizo 
la matumizi neno ‘haki sawa’

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Singida, Martha 
Mlata (kulia), akimtwisha ndoo ya maji Zainabu Juma baada ya kutem-
belea mradi wa maji wa Kijiji cha Semfunga, Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wafanyakazi wa Vi-
wanda, Biashara, Taasisi za Fedha, 
Huduma na Ushauri (TUICO) imetoa 
msaada wa mahitaji muhimu kwa 
kituo cha watoto yatima cha Dunia 
Heri.
Akizungumza baada ya kuwasilisha 

msaada huo, Mkuu wa Idara ya Wa-
nawake, Afya na Usalama wa Watu 
wenye Ulemavu kutoka TUICO, Wit-
ness Mwijage alisema wanawake 
ndio nguzo imara katika familia na 
jamii, hivyo wanapaswa kuwasaidia 
watu wenye uhitaji.
Alisema wanawake kutoka TUICO 

wameugana na wanawake wengine 
duniani kote katika kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani kwa 
kutoa msaada kwa watoto yatima.
“Katika kuadhimisha Siku ya Wa-

nawake Duniani  tumeguswa sisi 
kama wanawake kuja kusherehekea 
siku hii na watoto wa kituo hiki 
cha Dunia Heri, hivyo tumeguswa 
kutoa matendo ya huduma kwa 
watoto wanaoishi katika kituo hiki,” 
alisema.
Witness alisema: “Tumeguswa 

kutoa msaada wa vitu mbalimbali 
katika kituo hiki. Kwetu sisi haya 
ni matendo ya huruma ukizingatia 
kipindi hiki ni cha Kwaresma kwa 
Wakristo na Ramadhani inakuja”.
Akitaja baadhi ya vitu ambavyo 

walitoa katika kituo hicho ni pamoja 
na mchele, unga, sukari, maji, sabu-
ni, chumvi na vitu vingine mbalim-
bali.
Aidha, aliushukuru uongozi wa TU-

ICO pamoja na wadau wengine am-
bao wameweza kuwaunga mkono 
na hatimaye kufanikisha wanawake 
hao kuwafikia watoto wa kituo hi-
cho.
Pia alitoa wito kwa wanawake 

wengine kuinga mfano wa wa-
nawake hao wa kuwa na utaratibu 
wa kutoa matendo ya huduma kwa 
watu mbalimbali wasiojiweza.
Msimamizi wa kituo hicho, Beata 

Kusel aliushukuru uongozi wa  wa-
nawake wa TUICO kwa kuwapatia 
vitu mbalimbali jambo ambalo lime-
wapa faraja.
Alisema kituo hicho kina watoto 

37, huku watoto 15 wakiwa ni wa-
nafunzi.

TUICO 
yawakumbuka 
watoto yatima  
Siku ya Wanawake

Wajumbe wahoji ‘kupotea’ mtambo wa kuchimba visima
Na Elisante John, SINGIDA

WAJUMBE wa kikao cha Kama-
ti ya Ushauri Mkoa wa Singida 
(RCC), wamehoji kukosekana 
kwa mtambo wa kuchimbia vi-
sima vya maji virefu uliotolewa 
na serikali mkoani hapa, ili ku-
saidia kutatua tatizo la maji kwa 
wananchi.

Katika kikao hicho kilichoketi 
juzi, mmoja wa wajumbe ambaye 
ni Mbunge wa Singida Mashariki, 
Miraji Mtaturu, alisema Wakala 
wa Majisafi Mijini na Vijijini (RU-
WASA) mkoa unazembea kutat-
ua kero ya maji, hasa maeneo ya 
vijijini licha ya serikali kuupatia 
mkoa mtambo wa kuchimbia vi-

sima virefu.
“Mwenyekiti naomba kujua ule 

mtambo wetu wa kuchimbia visi-
ma virefu, tulioletewa na Rais, Je, 
ni kwa ajili ya mkoa wetu wa Sin-
gida? au ni la mikoa mingine zai-
di, naomba kufahamishwa hili, 
kwa sababu tunapohitaji tuchim-
biwe visima, tunaelezwa gari lipo 
mikoa jirani, linaendelea kufanya 
kazi huko,” alihoji Mtaturu.

Alisema kukosekana kwa 
mtambo huo mkoani Singida, 
kunadhoofisha matarajio ya wa-
nanchi kukabiliana na tatizo la 
maji, katika maeneo ya vijijini, 
hususani kwenye jimbo lake.

  Aidha, alihoji kusuasua kwa 
mradi wa maji wa Kintinku-Lusi-

lile, katika Wilaya ya Manyoni, 
ambao ukikamilika mapema 
utamaliza tatizo la maji, kwa 
wananchi wanaoishi kwenye  
Bonde la Kintinku, wilayani Man-
yoni.

Aliitaja miradi mingine inay-
ohitaji nguvu  kubwa ya RUWA-
SA hadi kukamilika na kuanza 
kuhudumia wananchi wa Wilaya 
ya Ikungi ni mradi wa Minyinga, 
Sakaa na Mkunguwakihendo, 
inayosuasua kwa muda mrefu, 
hivyo kufifisha matumaini ya wa-
nanchi kupata huduma ya maji 
safi na salama.

Akijibu hoja hizo, Meneja wa 
RUWASA Mkoa wa Singida, Lucas 
Said alisema gari la mtambo wa 

kuchimbia visima virefu kiuhali-
sia ni la Mkoa wa Singida.

Alisema lakini ilibidi likahu-
dumie mkoani Manyara kwa 
agizo la Serikali, kufuatia janga 
la maporomoko ya udongo 
Katesh, wilayani Hanang, la-
kini limesharejea na linaendelea  
kutumika katika Wilaya ya Mkal-
ama.

Hata hivyo aliomba ushiriki-
ano kutoka halmashauri zote za 
wilaya ili ziwe zinatenga fedha 
angalau kidogo kutoka mapato 
ya ndani, badala ya bajeti yote 
kuachiwa RUWASA.

“Kabla ya Rais kutuletea mtam-
bo huu, gharama ya kuchimba 
kisima kimoja ilikuwa ni kati ya 

Sh. milioni 33 mpaka Sh. milioni 
40, lakini sasa hivi ni Sh. milioni 
20 hadi Sh. milioni 23...naziom-
ba halmashauri zetu za wilaya, 
tushirikiane nazo  ili kumaliza 
kero hii ya maji, kwa watu wetu,” 
alisema.

Kuhusu kuchelewa kwa 
mradi wa Kintinkuusile uliopo 
wilayani Manyoni, alisema hadi 
sasa umefikia asilimia 90, lakini 
unakwama kukamilika kuto-
kana na deni la Sh. bilioni nne  
ambazo mkandarasi anaidai Seri-
kali.

Alisema hivi sasa huduma ya 
upatikanaji wa majisafi na sala-
ma maeneo ya vijijini, umefikia 
asilimia  67.7.

Na Mwandishi 
Wetu, DODOMA

M A K A M U 
wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, 
ameipongeza kam-
puni ya  Taifa Gas 
kwa kutoa mitungi 
ya gesi 10,000, ak-
isema hatua hiyo 
itasaidia kuachana 
na matumizi ya 
kuni na mkaa.

Alitoa pongezi 
hizo wakati wa 
kongamano la wa-
nawake la kuhim-
iza matumizi ya 
nishati safi lililo-
fanyika mwishoni 
mwa wiki jijini 
hapa.

Dk. Mpango 
alisema wadau 
mbalimbali iki-
wamo kampuni 
hiyo imeendelea 
kusaidia ajenda 

ya nishati safi na 
kwamba kutole-
wa kwa mitungi 
hiyo kutawatua 
wanawake kuni 
kichwani.

Meneja Mkuu 
wa Taifa Gas, De-
vis Deogratius, 
baada ya kukabi-
dhi mitungi hiyo 
aliipongeza seri-
kali kwa juhudi 
zake za kupamba-
nia Watanzania ili 
wawe miongoni 
mwa nchi ambazo 
zinatamba duni-
ani katika kutumia 
nishati safi ya 
kupikia.

Pia alisema 
kuwa mikakati ya 
kampuni yao ni 
kuhakikisha upa-
tikanaji wa gesi 
unakuwa mwepesi 
na kumfikia kila 
mtu nyumbani.

Dk. Mpango: Matumizi 
ya gesi yatasaidia 
kuacha kuni, mkaa 
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Walimu wakike wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, wakiwa pamoja na maofisa wa Jeshi la Magereza walipotembelea na kutoa 
misaada ya vitu mbalimbali kwa wafungwa wa Gereza la Kilimo la Songwe lililoko mkoani Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

G
EREZA la Kilimo la 
Songwe lililoko mkoani 
hapa limetajwa kuwa 
ndilo linaongoza kwa 

uzalishaji wa chakula nchini, 
hali inayolifanya kulisha ma-
gereza mengine yaliyoko katika 
mikoa nane.

Mkuu wa gereza hilo, Kam-
ishna Msaidizi wa Magereza, 
Stockwell Mlyuka aliyasema 
hayo juzi mwishoni mwa wiki 
wakati wa ziara ya walimu wa 
shule za msingi na sekondari 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya waliokwenda kwa lengo 
la kutoa misaada kwa wafung-
wa.

Alisema gereza hilo ni mion-
goni mwa magereza 24 nchini 
ya kimkakati kwa ajili ya uzal-
ishaji na kwamba wao wanaz-
alisha zaidi mahindi kutokana 
na hali ya hewa na eneo lililopo.

Alisema wamekuwa wak-
iongeza eneo la uzalishaji kila 
mwaka kulingana na idadi ya 
wafungwa ambao wanatumika 
kama nguvu kazi pamoja na 
uboreshaji wa teknolojia.

Alisema kwa msimu uli-
opita walilima ekari 900, lakini 
msimu huu wameongeza eneo 
la uzalishaji na kufikia ekari 
960 ambazo zote wamelima 
mahindi.

“Sasa chakula ambacho 
tumekuwa tukizalisha tume-
kuwa tukilisha magereza yote 
ya mikoa ya Iringa, Morogoro, 
Pwani, Shinyanga, Dar es Sa-
laam, Dodoma Mbeya yenyewe 
na magereza yote ya Mkoa wa 
Songwe isipokuwa gereza moja 
pekee la Ngwala,” alisema Mly-
uka.

Alisema gereza hilo limeku-
wa likipokea wafungwa kutoka 
katika mikoa mbalimbali ya 
nchi ikiwamo mikoa ya Kanda 

ya Ziwa na Kusini hali ambayo 
inasababisha wengi kushindwa 
kutembelewa na ndugu zao na 
kupelekewa mahitaji.

Aliwashukuru walimu hao 
kwa msaada wa vitu walivy-
opeleka akieleza kuwa vitawa-
saidia wafungwa hao katika 
kipindi ambacho watakuwapo 
ndani ya gereza hilo wakitu-
mikia vifungo.

Katibu wa Chama cha Walimu 
(CWT) Wilaya ya Mbeya Vijijini, 
Mwalimu Judith Mangi alisema 
misaada waliyotoa ilitokana na 
michango ya walimu wanawake 
ambao walikubaliana kwenda 
kuwafariji wafungwa ikiwa ni 
sehemu ya mwendelezo wa 
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Aliitaja misaada waliyotoa 
kuwa ni magodoro, mafuta ya 
kupikia na ya kupakaa, sabuni, 
miswaki na dawa za miswaki 
kwa ajili ya wafungwa hao.

Aliwaomba wadau mbalim-
bali kuendelea kuungana nao 
kwa ajili ya kuwatembelea 
wafungwa hao na kuwapatia 
vitu mbalimbali kwa ajili ya 
kuwasaidia wawapo gerezani 
humo.

“Nawapongeza sana walimu 
wenzangu kwa kujitoa kwao, 
tunawaomba na wadau wen-
gine watushike mkono katika 
kulisaidia kundi hili kwa sababu 
eneo hili ni kwa ajili ya kureke-
bisha tabia za watu waliokosea 
kwenye jamii,” alisema Mwal-
imu Judithi.

Mwenyekiti wa Kitengo cha 
Wanawake CWT, Mwalimu 
Agatha Sumbi, alisema wengi 
wamekuwa wakiwatembelea 
wanawake pekee walioko kwe-
nye magereza lakini wao walia-
mua kwenda katika gereza la 
wanaume kutokana na kwam-
ba wengi wao ni watoto wao na 
wengine ni waume zao.

Gereza la Kilimo Songwe 
kinara uzalishaji chakula

TTB yahimiza 
elimu ya 
uzalishaji
tumbaku 
yenye 
viwango
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

BODI ya vyama vya ush-
irika vya wakulima wa 
tumbaku nchini, imetakiwa 
kutoa elimu kwa wakulima 
kuhusu namna bora ya 
kuzalisha tumbaku yenye 
ubora na inavyokidhi ma-
hitaji ya soko la ndani na 
nje, ili kukuza uchumi wao 
na taifa.
Mkurugenzi wa tumbaku 

kutoka Bodi ya Tumbaku 
Tanzania (TTB), Nicholaus 
Mauya alitoa ushauri huo 
jana alipoongoza timu ya 
tathmini ya zao hilo kwa 
vyama vya ushirika vya 
Igangwe na Mtanila kwenya 
mkoa wa kitumbaku Chu-
nya.
“Ni muhimu sana kuhakiki-

sha tunaenda sambamba na 
mahitaji ya soko, hivyo sisi 
kama viongozi tuendelee 
kutoa elimu kwa wakulima 
wetu ili wazingatie ubora 
na viwango vinavyohitajika 
vya uzalishaji wa tumbaku 
ili masoko yatakapoanza 
wakulima wetu wauze kwa 
bei nzuri,” alisema Mauya.
Meneja wa tumbaku 

Kanda ya Iringa, Mohamed 
Kifuniko, aliwataka wakuli-
ma wa zao hilo kuzingatia 
ushauri unaotolewa na 
wataalamu ili kuongeza tija 
ya uzalishaji.
Meneja uendeshaji kutoka 

Chama Kikuu cha Ush-
irika cha Tumbaku Chunya 
(CHUTCU), Juma Shinshi, 
aliyetaka kampuni ya 
ununuzi wa tumbaku kue-
limisha wakulima, kupanga 
madaraja ya tumbaku kwa 
vitendo na sio kwa nadha-
ria.
Mwenyekiti wa Chama cha 

Msingi Mtanila, Ayubu Hus-
sein, aliahidi kuwasimamia 
wakulima wao katika hatua 
zote ili kuhakikisha ha-
waathiri ubora unaohitajika 
sokoni na hatimaye wakuli-
ma wapate bei stahiki am-
bayo itawapa faida.

‘Kaya zinazoongozwa na wanawake zinaongoza kwa umaskini’
Na Nebart Msokwa, MBEYA

IDADI kubwa ya kaya zinazoon-
gozwa na wanawake kama wakuu 
wa kaya zimetajwa kuwa maskini 
zaidi kutokana na wengi kutoku-
wa na utamaduni wa kuwekeza vi-
zuri kwenye shughuli za uzalishaji 
na badala yake kuwa tegemezi.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wa-
nawake wa Chama Cha Mapinduzi 
(UWT) Taifa, Jokate Mwegelo, ali-
yasema hayo juzi aliposhiriki maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani katika Chuo Kikuu cha Ki-

katoliki Mbeya (CUoM) kilichopo 
jijini Mbeya.

Alisema taarifa hizo ni kwa mu-
jibu wa taarifa za Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022 na 
kwamba takwimu hizo pia zinao-
nyesha kuwa idadi kubwa ya wa-
nawake hawashiriki kwenye siasa, 
hali ambayo inasababisha kuwa 
na idadi ndogo kwenye vyombo 
vya maamuzi.

Alisema kitendo cha wanawake 
kutoshiriki kwenye siasa kinasa-
babisha mambo mengi yanay-
owahusu wao yaamuriwe na wa-

naume na hivyo kuwasababishia 
maendeleo duni.

Jokate aliwataka wanafunzi wa 
kike walioko kwenye vyuo mbal-
imbali kuwa chanzo cha mabadi-
liko kwenye jamii kwa kutumia 
elimu wanayoipata.

“Nawaomba wanawake wen-
zangu tujitafakari nafasi yetu kwe-
nye jamii, serikali inawekeza kwa 
kiasi kikubwa kwetu hivyo na sisi 
tunatakiwa tuonyeshe matokeo,” 
alisema Jokate.

Makamu Mkuu wa Chuo cha 
CUCoM, Prof. Romward Haule, 

alisema asili ya Siku ya Wanawake 
Duniani ni harakati za wanawake 
kudai haki zilizokuwa zinafanyika 
barani Ulaya.

Alisema wakati huo kulikuwa 
na tofauti ya mishahara kati ya 
wanawake na wanaume kwa sifa 
ambazo zinafanana na kwamba 
hali hiyo ilisababisha kuanzishwa 
siku hiyo.

“Siku ya leo ni mwafaka sana 
maana kwa wanafunzi na wa-
fanyakazi wa chuo chetu hasa 
wanawake, tunaamini kwamba 
ujio wako Katibu Mkuu wa UWT 

utakuwa chachu kwa vijana 
wetu,” alisema Prof. Haule.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM (NEC) Taifa anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela, aliwataka wanawake 
katika mkoa huo kuungana na ku-
hakikisha wanashiriki vyema kwe-
nye uchaguzi wa serikali za mitaa.

Alisema wanawake wanatakiwa 
kujitokeza kuwania nafasi mbal-
imbali za uongozi ikiwamo uch-
aguzi wa serikali za mitaa unaota-
rajiwa kufanyika mwaka huu na 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdullah, amese-
ma serikali zote mbili ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ) na Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania (SJMT) 
zinatambua umuhimu na mchango 
wa wanawake.
Amesema hivyo serikali inachukua 

hatua za kumlinda mwanamke na 
kumwezesha katika hatua za maen-
deleo.
Aliyasema hayo jana visiwani Zan-

zibar, wakati akimwakilisha Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali mwinyi 
katika Kongamano la Uwezeshaji  
Wanawake Kiuchumi lililoandaliwa 
na Chama cha Kuendeleza Biashara 
kwa Wajasiriamali Tanzania (TWCC).
Alisema serikali imetunga sera, 

sheria pamoja na kuridhia na 
kutekeleza mikataba na maazimio 
ya kikanda na kimataifa kama vile 
mkataba wa umoja wa mataifa wa 
kutokomeza aina zote za ubaguzi 
dhidi ya wanawake wa mwaka 
1970.
Alisema pia serikali imeridhia 

Adhimio la Beijing pamoja na Mka-
taba wa Kimataifa na Ajenda ya 
Maendeleo ya Afrika.
Hemed alisema SMZ imeongeza 

nafasi za wanawake katika vyombo 
vya maamuzi, kwamba marekebi-
sho ya Katiba ya mwaka 2010 yal-
iongeza asilimia ya viti maalum vya 
wanawake katika Baraza la Wawak-
ilishi kutoka asilimia 30 hadi 40.
Vilevile alisema serikali imetoa 

mikopo ya Sh. bilioni 29.2 kwa wa-
jasiriamali 27,184, kati yao 16,091 ni 
wanawake kwa lengo la kuwaende-
leza kiuchumi.
Mwenyekiti wa TWCC (Zanzibar), 

Tatu Tandu alisema wanawake wa 
Zanzibar wanatambua uchumi un-
ategemea sekta ya utalii, mazao ya 
bahari, uvuvi, kilimo cha mwani na 
wanawake wengi wamejiajiri katika 
sekta hizo.
Mkurugenzi mkaazi wa Trademark 

Africa, Elibarik Shammy, alisema 
katika kipindi cha miaka saba taasi-
si yake imetoa Dola za Marekani 
milioni tatu  kwa ajili ya kuwawez-
esha wanawake zaidi ya 20,000.
Mwenyekiti wa TWCC Tanzania, 

Mercy Sila alisema taasisi hiyo, 
inaunganisha wanawake kuwa na 
nguvu na sauti na mikakati ya ku-
wawezesha kujikwamua kiuchumi 
na kijamii.

Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

B
ENKI ya NMB imetoa 
msaada wa madawati 
307 kwa skuli tatu za 
msingi pamoja na viti 

100 na meza 100 kwa Chuo 
cha Sayansi na Teknolojia cha 
Karume (KIST), vyote vikiwa 
na thamani ya Sh. milioni 33.

Msaada huo umetolewa 
kwa lengo la kuendelea kuun-
ga mkono juhudi za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
kuboresha sekta ya elimu.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
NMB ikimkabidhi Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Lela Muhammed Mussa mad-
awati 100 kwa ajili ya Skuli ya 
Uzini, madawati 150 ya Skuli 
ya Kidimni na mengine 57 ya 
Skuli ya Makadara pamoja na 
viti 100 na meza 100 za KIST.

Meneja wa Biashara wa Ben-
ki ya NMB Zanzibar, Naima 
Said Shaame, ndiye aliyekabi-
dhi misaada hiyo kwa Waziri 

Lela, aliyekuwa mgeni rasmi 
katika hafla zote kwenye Skuli 
za Kidimni na Makadara, kisha 
naye kukabidhi kwa walimu 
wakuu wa skuli hizo na Mkuu 
wa KIST.

Makabidhiano yaliyokwen-
da sambamba na ufunguzi wa 
madarasa, ofisi ya walimu, fre-
mu za biashara na ukumbi wa 
mitihani wa Kidimni, zilizo-
jengwa kwa fedha za Mfuko 
wa Jimbo la Uzini.

Madarasa, ofisi, fremu za 
maduka na ukumbi wa miti-
hani zimeigharimu Ofisi ya 
Mbunge wa Uzini, Hamza 
Khamis Hamza ‘Chillo,’ Sh. 
milioni 52.5, huku hafla ya 
pili ya makabidhiano hayo 
ikifanyika jioni katika Skuli ya 
Makadara, walikopewa mada-
wati 57, sambamba na kuwapa 
zawadi wanafunzi waliofaulu 
vizuri.

Akizungumza katika hafla 
hizo, Waziri Lela alishukuru 
NMB kwa kujali jamii kupitia 
Programu ya Uwekezaji kwa 
Jamii (CSI). Misaada hiyo ime-

heshimisha serikali yake, kwa 
kuwa inakwenda kuboresha 
mazingira ya kujifunzia kwa 
wanafunzi na kufundishia 
kwa walimu wa skuli na chuo 
hicho.

Alibainisha ya kwamba NMB 
imesaidia kuongeza kiwango 
cha ufaulu katika shule za 
jimbo lake na kuitaka kutowa-
choka kwa kuwa kadri idadi ya 
Wazanzibar inavyoongezeka, 
ndivyo changamoto katika 
sekta za elimu na afya zinavy-
oongezeka na hivyo serikali 
kuhitaji nguvu za ziada kutoka 
kwa wadau.

Naima Shaame kwa upande 
wake alibainisha kuwa, 
changamoto za elimu ni kip-
aumbele kwa NMB, ambayo 
kupitia asilimia moja ya faida 
yake kwa mwaka, imekuwa 
inarejesha kwa jamii kupitia 
misaada ya madawati, viti, 
meza, kompyuta, vifaa vya 
kuezekea, ujenzi na ukarabati 
wa madarasa na ofisi.

Naima aliwataka Wazan-
zibar uchangamkia fursa zi-

tokanazo na ujio wa akaunti 
nafuu na rahisi isiyo na maka-
to ya mwezi iitwayo NMB Pesa, 
ambayo inafunguliwa kwa Sh. 
1,000 tu, huku akiwataka ku-
wajengea watoto na wanafun-
zi visiwani humo utamaduni 
wa kujiwekea akiba tangu 
wakiwa wadogo.

Naibu Waziri Hamza Chillo 
aliishukuru NMB kwa jicho la 
huruma walilotumia kuiona 
Uzini kama sehemu sahihi ya 
kukabidhia misaada yao ya 
kielimu na kuwataka kutowa-
choka, badala yake wajiandae 
kuendelea kuwasaidia wakazi 
wa jimbo lake katika kutatua 
changamoto za elimu ya wa-
toto wao.

Akitoa neno la shukrani, Dk. 
Khamis Khalid Said ambaye ni 
Naibu Mkuu wa Taasisi, Taalu-
ma, Utafiti, Ubunifu na Ushau-
ri Elekezi wa KIST, alishukuru 
NMB kwa msaada wa viti 100 
na meza 100 za wanafunzi, 
ambazo zitarahisisha mazin-
gira ya kufundishia na kujifun-
zia chuoni kwake.

Benki yamwaga madawati, viti, 
meza kwa chuo, skuli Zanzibar

‘SMZ, SJMT 
zinatambua 
umuhimu, mchango 
wa wanawake’

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MENEJA wa Hifadhi ya Kisiwa 
cha Mnemba (MIMCA), Yassir Ali 
Haji, kutoka Idara ya Uhifadhi wa 
Bahari amewataka wavuvi na wa-
nanchi kufuata sheria zilizowek-
wa na mamlaka zinazohusika na 
uhifadhi wa viumbe wa baharini 
ikiwamo kiumbe cha baharini 
(pomboo), ili kuepusha athari 
zinazoweza kujitokeza kwa vi-
umbe hao.

Akitoa elimu jinsi ya kuangalia 
pomboo wanapokuwa baharini 
kwa wadau wa sekta ya utalii, wa-

nanchi na wavuvi huko Nungwi 
na Matemwe Mkoa wa Kaskazini 
Unguja jana.

Alisema viumbe hao wako 
hatarini kutoweka kwenye  
hifadhi kutokana na kujitokeza 
kwa wadau wa utalii na wa-
vuvi kutofuata sheria wakati 
wanapokwenda maeneo hayo 
kuangalia pomboo.

Alisema viumbe hao wanahi-
taji utulivu na hawapendi kelele, 
hivyo ipo haja kwa wadau hao 
kufuata sheria ili kuepusha pom-
boo kukimbilia maeneo men-
gine.

Aidha alisema viumbe hao 

ni muhimu kuwepo sehemu za 
kihistoria na hifadhi kutokana 
na kuwa kivutio kikubwa cha 
watalii.

“Viumbe hawa wamekuwa na 
tabia ya woga wanapokuwa ba-
harini na pia hawapendi kusikia 
kelele wakati wanapokuwa baha-
rini jambo la msingi kwa wadau 
wanaokwenda kuangalia viumbe 
kufuata sheria,” alisema.

Pia aliwataka wavuvi kuacha 
kutupa nanga maeneo hayo 
ya hifadhi kuepuka kuharibu 
matumbawe na rasilimali ny-
ingine za baharini.

Ofisa Mazingira ya Bahari, Thu-

waiba Kassim Haji, kutoka Idara 
ya Uhifadhi wa Bahari aliwataka 
wadau kusoma tabia za pomboo 
ili kuepuka kuwaondoa katika 
makazi yao jambo ambalo lina-
leta shida kwa viumbe hao. 

Ofisa kutoka Kamisheni ya 
Utalii, Ame Nassor Juma, alisema 
Pomboo ni muhimu kuwapo ka-
tika maeneo ya historia na hifa-
dhi za bahari kutokana na fursa 
ya ajira kwa wananchi wa Zanzi-
bar na kuongeza pato la serikali 
kupitia utalii.

Wakitoa maoni yao wadau wa 
sekta ya utalii waliitaka Idara ya 
Uhifadhi wa Bahari kuendelea   

kutoa elimu zaidi kwa wadau wa 
utalii na wavuvi juu ya umuhimu 
wa kuhifdhi pomboo kwa kuwa 
ni miongoni mwa kivutio kikub-
wa cha watalii.

Juma Makame Sheha ambaye 
anajishughulisha na kuwatem-
beza watalii baharini alisema 
wapo wavuvi ambao hukokota 
nyavu sehemu za hifadhi na ku-
sababisha kunasa kwa pomboo 
kitu ambacho siyo kizuri kufanyi-
ka katika hifadhi ya bahari.

Hivyo, aliitaka serikali kuweka 
boti maalum za kufuatilia pom-
boo wanaokimbilia baharini kui-
marisha sekta ya utalii.

Wavuvi, wananchi wapewa angalizo uhifadhi wa viumbe baharini

Mkurugenzi wa M-Pesa, Epimack Mbeteni, akizungumza wakati wa mkutano wa 21 wa Taasisi za Fedha ulio-
andaliwa na Benki Kuu ya Tanzania kujadili uimarishwaji wa sekta za kifedha ili kukabiliana na changamoto za 
kiuchumi mwishoni mwa wiki jijini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA 
SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI 
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU 
TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 
31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila 

siku 

Piga Simu 

0677020701

KUPOTEA 
KWA CHETI

KERA ABDALA anatangaza kupotelewa na cheti cha 

kidato cha nne chenye index namba S.0359-0130 kilichotolewa 

na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KIGURUNYEMBE 
SEKONDARI mwaka 2013. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/KIN/30401/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
DILLY HASSAN BAKARI 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 872 AGY aina ya 
SUZUKI ESCUDO. Chassis 

namba TD01W209503. Engine 
namba G16A386708. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/DAR/UBU/9162/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PHILIP DONALD MAGAMBO
Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 983BEL, Kwa 
yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi.

DSM/PHQ/RB/29094/2022

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION 
CAUSE NO. 3019 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE 
SALMA MUHIDIN KIMEA

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
BY DAMARIS JOSEPH SHAURI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named.
Objections to the grant should be filed on or before the 16th 
day of March 2024
Dated at Korogwe this 19th day of February 2024
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

CAPE TOWN, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa amekikosoa chama 
kikuu cha upinzani nchini humo, 
Democratic Alliance (DA) kwa 
madai ya kwamba kimeomba 
waangalizi wa Marekani na nchi 
za Ulaya kufuatilia uchaguzi ujao 
unaotarajiwa kufanyika Mei 29, 
mwaka huu.

Chama hicho kilitoa ombi hilo 
katika barua iliyotumwa siku 
chache zilizopita kwa Waziri wa 

Mambo ya Nje 
wa Marekani, 
Antony Blinken 
na baadhi ya 
mawaziri wa 
mambo ya nje 
wa Ulaya.

Rais 
Ramaphosa, 
alinukuliwa 
na shirika la 
utangazaji la 
SABC akisema, 
barua ya DA 
kwa serikali 

ya Marekani bila shaka inakar-
ibia kujaribu kuuza nchi yao kwa 
mamlaka nyingine duniani.

“Na tuna mashirika ya kikanda 
duniani kama SADC, Umoja wa 
Afrika (AU) na tuna Umoja wa 
Mataifa (UN) pia. Wanakuja ku-
fuatilia chaguzi zetu na sasa kwa 
taasisi isiyo ya serikali kuuza 
demokrasia yetu,” alisema Rais 
Ramaphosa.

Chama tawala cha African 
National Congress (ANC) pia 
kiliikashifu DA kwa barua hiyo, 
kikishutumu chama cha upinzani 
kwa kunadi uhuru wa Afrika.

Aidha, inaelezwa kuwa kura za 
maoni za makampuni ya utafiti 
zinaonyesha kuwa sehemu ya 
ANC ya kura inaweza kushuka 
chini ya asilimia 50 kwa mara ya 
kwanza tangu ilipoingia madara-
kani mwaka 1994, ikichochewa na 
kuenea kwa kutoridhishwa na hali 
ya uchumi, huduma za umma na 
rushwa. BBC

Ukraine yapinga ombi la Papa 

Timu yataja ilichobaini 
mfungwa kubaka kijijini
Na Renatha Msungu, DODOMA

TIMU ya uchuguzi ilioundwa 
na Jeshi la Magereza nchini 
kwa ajili ya kuchunguza 
tuhuma za mfungwa aliye-
daiwa kubaka mtoto nje ya 
gereza, imebaini mfungwa 
huyo ametenda kosa hilo, 
hivyo atafikishwa mahakam-
ani.

Mfungwa huyo ambaye 
anatumikia kifungo chake 
katika Gereza la Kalilanku-
lukulu, mkoani Katavi, ali-
kuwa anamaliza muda wa 
kifungo chake cha mwaka 
mmoja na nusu Aprili mwa-
ka huu. Alikutwa na hatia ya 
kukutwa akifanya shughuli 
za kibinadamu hifadhini 
mkoani Katavi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini 
Dodoma wakati akifungua 
kikao kazi cha Maofisa Ma-

gereza nchini, Kamishna Jen-
erali wa Jeshi la Magereza, 
Mzee Ramadhan Nyamka 
alisema timu hiyo imebaini 
mfungwa huyo alitenda kosa 
hilo, hivyo atapandishwa ki-
zimbani kwa mara nyingine.

Mbali na hilo, Kamishna 
Jenerali huyo alisema askari 
ambaye alikuwa analinda 
wafungwa hao, naye atawaji-
bishwa kwa mujibu wa tarati-
bu zao za kinidhamu kutoka-
na na kuwaacha wafungwa 
hao, hata wanafanya vitendo 
viovu ambavyo havikubaliki 
ndani ya jamii.

“Ninapongeza timu hiyo 
ambayo imefanya uchun-
guzi haraka na kutoa majibu 
hayo ambayo yatasaidia ku-
jua kwamba ukiwa gerezani 
unaweza kuhukumiwa tena 
kwa mara nyingine,” alisema 
Kamishna Jenerali.

Alisema Jeshi la Magereza 

linalaani vitendo hivyo, 
akiwataka askari magereza 
kuwa makini pale wa-
napopewa kazi ya kulinda 
wafungwa, wasiwaache peke 
yao kwa kuwa bado ni wa-
halifu.

Alisema adhabu itakayo-
tolewa kwa askari aliyekuwa 
anamlinda mfungwa huyo, 
itakuwa fundisho kwa wen-
gine ambao wanaleta uzem-
be kazini pale wanapokuwa 
zamu katika magereza mbal-
imbali nchini.

Kamishna huyo alisema 
kuwa Ijumaa iliyopita, faili la 
uchunguzi lilifikishwa Ofisi 
ya Mashtaka, hivyo wakati 
wowote mfungwa huyo ata-
pandishwa  kizimbani kwa 
ajili ya kusomewa mashtaka 
mapya akiwa anatumikia ki-
fungo chake cha awali.

Alisema tukio alilofanya 
mfungwa huyo ni matokeo 

ya uzembe uliofanywa na 
askari huyo aliyekuwa na 
wafungwa hao wakati wak-
itekeleza majukumu yao ya 
gerezani.

Wiki iliyopita, Nipashe iliri-
poti tukio hilo la mtoto kudai 
kubakwa na mfungwa wa 
gereza hilo aliyekuwa nje ya 
gereza.

Kaimu Kamishna Msaidizi 
wa Utawala na Rasilimali 
Watu (DCP), Jeremiah Katun-
gu, alisema kikao hiko ni uta-
ratibu wa kawaida ndani ya 
jeshi hilo ambacho hufanyi-
ka kila mwaka kujadili mam-
bo mbalimbali ya utekelezaji 
majukumu yaliyopangiwa.

Alisema kikao hicho pia 
hutumiwa kufanya tathmini 
ya utekelezaji ikiwamo kuwe-
ka mikakati ya kuleta ufanisi 
katika utekelezaji majukumu 
kwa mujibu wa sheria na uta-
ratibu wa mwongozo.

Kikosi maalum cha Ikulu ya Haiti kikiimarisha ulinzi katika mitaa ya mjini Port-au-Prince. PICHA: MTANDAO

KYIV, Ukraine

UKRAINE imepinga wito wa 
Kiongozi wa Kanisa Katoliki 
Duniani, Papa Francis, juu ya 
kujadili kusitisha vita na Russia, 
huku Rais Volodymyr Zelenskiy 
akisema Papa alikuwa akifanya 
upatanishi kwa mbali na wa-
ziri wake wa mambo ya nje aki-
sisitiza kuwa Kyiv haitasalimu 
amri.

Papa Francis alisema juzi 
kuwa wakati mambo yanaele-
kea kuwa mabaya kwa pande 
zote kwenye mzozo huo, pan-
de moja inapaswa kuonyesha 
ujasiri wa kusalimu amri kwa 

kuinua bendera nyeupe na ku-
jadiliana.

Mahojiano ya Papa yaliamini-
ka kuwa ni mara ya kwanza 
kutumia maneno kama kuinua 
bendera nyeupe au kushind-
wa kwa kujadili vita vya 
Ukraine, ingawa aliwahi kutaja 
umuhimu wa mazungumzo.

Ilielezwa kuwa Rais Zelens-
kiy hakumtaja moja kwa moja 
Papa Francis au maoni yake 
lakini alitaja wanadini wanao-
saidia ndani ya Ukraine.

“Wanatuunga mkono kwa 
maombi, kwa majadiliano 
yao na kwa vitendo. Hivi ndi-
vyo kanisa lenye watu lili-

vyo,” Zelenskiy alisema katika 
ujumbe wa kila usiku kupitia 
video.

Waziri wa Mambo ya Nje, 
Dmytro Kuleba, akiandika 
kwenye mtandao wa X alisema 
kuwa mtu mwenye nguvu ka-
tika mzozo wowote husimama 
upande wa wema badala ya ku-
jaribu kuwaweka wote kwenye 
kigezo sawa na kuyaita mazun-
gumzo.

“Bendera yetu ni ya njano 
na bluu, hiyo ndiyo inafanya 
tunaishi, kufa na kushinda. Ha-
tutainua hata siku moja bend-
era nyingine yoyote,” alisema 
Kuleba. VOA

Ramaphosa 
akosoa 
upinzani 
Afrika Kusini



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

M
AAFANDE wa 
Zimamoto SC 
wamesema shauku 
yao kubwa, mosi ni 

kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar kwa msimu huu na 
kama hilo likishindikana anga-
lau basi wabebe Kombe la FA.

Zimamoto imefanikiwa 
kutinga hatua ya 16-bora ya 
michuano hiyo ya Kombe la 
Shirikisho la Soka Zanzibar 
(ZFF), maarufu FA Cup, kwa 
kuiondoa Shangani FC kwa 
jumla ya mabao 2-0 katika hat-
ua ya 32-bora mchezo ulioche-
zwa juzi katika Dimba la Mau 
B, wakati Kundemba FC waki-
waondoa Maafande wa Polisi 
FC kwa mikwaju ya penalti 7-6 
baada ya dakika 90 kutoshana 
nguvu kwa kufungana bao 1-1 

mchezo uliochezwa katika 
Dimba la Mau B. 

Kwa matokeo hayo, 
Zimamoto sasa imeun-
gana na timu nyingine

 tatu ambazo hapo
 jana zilitoka na ushin-
di katika mashindano

 hayo, kutinga 16-bora.

Timu hizo ni Uhamiaji FC 
ambao waliopaswa kucheza 
na Ujamaa na timu hiyo hai-
kutokea uwanjani  wakati 
Raskane FC nao wakitoka na 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Black Mamba katika Uwanja 
wa Cairo huku Paje Star FC 
nayo ikitinga hatua hiyo kwa 
kuiondoa Blak Lione FC kwa 
mikwaju ya penati 4-3 baada 
ya dakika 90 kutopatikana 
mbabe.

Akizungumza na Nipashe 

jana, Kocha Mkuu wa Zima-
moto SC, Mohmed Hilali, 
alisema mipango yao ni ku-
hakikisha wanatwaa kombe 
mojawapo kati ya hayo mawili 
kwa msimu huu.

Alisema wataendelea ku-
pambana katika michezo ya 
Ligi Kuu, lakini pia kuelekeza 
nguvu na mipango yao katika 
Kombe la FA ili mwisho wa 
msimu watimize lengo lao la 
kutwaa kombe moja wapo.

Hilali alisema ingawa mi-
chuano yoyote ya mtoano 
huwa migumu, lakini wame-
jiandaa katika kuhakikisha 
wanafanikiwa kutimiza lengo 
lao kwa kukabiliana na timu 
yoyoye watakayocheza nayo 
katika hatua hiyo ya 16-bora.

“Tunataka na tunatamani 
kuhakikisha tunatimiza lengo 
letu kuona hadi mwisho wa 

msimu tunachukua kombe 
mojawapo, lengo letu ni Ligi 
Kuu, lakini ikitokea tukibeba 
na hili basi bado tumefaniki-
wa,” alisema.

Aidha, alisema kwa muda 
mrefu hawakuweza kutwaa 
makombe, hivyo msimu huu 
ni wao kuhakikisha wana-
timiza malengo yao.  Timu 16 
ambazo zimetinga hatua hiyo 
ya 16-bora kutoka timu za Ligi 
Kuu ni Zimamoto SC, KVZ FC, 
Uhamiaji FC, Kundemba FC, 
Mlandege FC, Mafunzo SC, 
JKU SC na KMKM SC. 

Kutoka Ligi Daraja la Kwan-
za ni Kilimani FC, Raskazone 
FC, Taifa Jang’ombe FC, Black 
Sailor FC,  Inter Zanzibar FC , 
Paje Star FC, New King FC, na 
timu moja kutoka Ligi ya Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Nyangobo 
FC.

ZIMAMOTO SC WAANIKA 
MALENGO YA MAKOMBE 

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa zamani wa Klabu za 
Simba, Coastal Union, Mwadui FC na 
Namungo FC, Jamhuri Kikwelo ‘Julio’ 
ametajwa kuwa ndiye atakiongoza 
kikosi cha Singida Fountain Gate, 
kuchukua nafasi ya raia wa Afrika 
Kusini, Thabo Senong, aliyetimuliwa 
hivi karibuni na benchi lake lote la 
ufundi.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo 
zinasema Julio huenda akatanga-
zwa rasmi baada ya kumalizika kwa 
mchezo wa leo kati ya timu hiyo na 
Simba, ambao utaendelea kusimam-
iwa na Kaimu Kocha Mkuu, Ngawina 
Ngawina.

Chanzo kinasema Julio ame-
kuwa chaguo la timu hiyo baada ya 
kushindwa kumnasa Juma Mgunda 
ambaye alikuwa ni chaguo la kwan-
za la viongozi wa timu hiyo.

“Ni kweli tulimtaka Mgunda, haku-
patikana, lakini tupo kwenye mazun-
gumzo na Julio, kama tutakamilisha 
mapema makubaliano tutamtangaza 
baada ya mechi dhidi ya Simba,” 
kilisema chanzo chetu.

Hivi karibuni timu hiyo ilitimua 
benchi lote la ufundi kwa mujibu wa 
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Hussein  
Massanza, ni kutokana na matokeo 
yasiyoridhisha kwenye Ligi Kuu.

Timu hiyo imecheza mechi nane 
bila kupata ushindi, ambapo mara ya 
mwisho kushinda ilikuwa Novemba 
27, mwaka jana, ilipoifunga Coastal 
Union mabao 2-1 nyumbani, na hadi 
leo hii haijaonja ladha ya ushindi 
ikicheza mechi nane, ikipoteza tano 
na sare tatu.

Desemba Mosi, mwaka jana, ilitoka 
sare ya mabao 2-2 dhidi ya JKT 
Tanzania, na sare nyingine na mechi 
inayofuata ikatoka suluhu dhidi ya 
KMC, kabla ya kwenda kukutana 
na kipigo cha bao 1-0, Uwanja wa 
Nyankumbu, Geita, dhidi ya Geita 
Gold.

Ikafungwa bao 1-0 dhidi ya Kagera 
Sugar, kabla ya kupata kipigo king-
ine cha mabao 3-1 dhidi ya Prisons, 
na kwenda kutoa sare ya bao 1-1, 
dhidi ya Tabora United.

Baada ya hapo ikachapwa bao 1-0 
dhidi ya Azam kabla ya kubamizwa 
mabao 2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar.

Julio atajwa 
kocha mpya 
Singida

HABARI MICHEZO
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa KMC FC, Waziri 
Junior, amekuja kwa kasi ya kutisha 
katika mbio za kuwania Kiatu cha 
Ufungaji Bora Ligi Kuu Bara wakati huu 
akimfikia kiungo wa mshambuliaji wa 
Yanga, Stephane Aziz Ki, mwenye ma-
bao 11, moja nyuma ya kinara Feisal 
Salum ‘Fei Toto’ anayeichezea Azam 
FC.

Waziri juzi alifunga mabao matatu 
‘hat-trick’ katika mechi dhidi ya Tabora 
United iliyopigwa Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam na timu yake 
kushinda 4-2.  Alifunga dakika ya 49, 60 
na 67 alikamilisha hat-trick yake na ku-
fikisha mabao 11 hadi sasa msimu huu 
sawa na Aziz Ki. 

Akizungumza na Nipashe jana, Wazi-
ri alisema lengo lake kubwa ni kusaidia 
timu yake kupata matokeo mazuri na 
kwamba suala la ufungaji bora hilo 
ni la ziada kwake na endapo likitokea 
litakuwa jambo la kheri. 

“Nafurahi kushinda mechi ya leo 
( juzi), dhidi ya Tabora United,  haikuwa 
mechi rahisi, suala la kufunga ni wajibu 
wangu kama mshambuliaji, nitahakiki-
sha naisaidia timu kupata matokeo ma-
zuri. Ufungaji bora kama hilo litatokea 
ni jambo zuri, lakini kwa sasa naanga-
lia zaidi timu yangu kutafuta matokeo. 
Kabla ya mechi hii tulipanga lazima 
kujitoa na kuifunga Tabora United na 
tumefanikiwa tunaenda mapumziko 
tukiwa hatuna presha,” alisema.

Aliongeza kuwa hayuko katika 
ushindani na mtu yeyote na wanaenda 
katika mapumziko ya Kalenda ya Fifa 
wakiwa vizuri.  Waziri aliwahi kuicheza 
Yanga na aliitua hapo akitokea Mbao 
FC, lakini alikwama kuwa kwenye ub-
ora kutokana na kutopewa nafasi mara 
kwa mara na hata alipopewa hakuo-
nyesha ubora wake wa kucheka na 
nyavu kama ilivyo sasa.

Waziri Junior 
mbio moja na 
Aziz Ki  kumsaka 
Fei Toto

Mashabiki wa timu ya mpira wa miguu wa Klabu ya Waandishi wa Habari Mkoa 
wa Dar es Salaam (DCPC), wakiwa na kombe walilotwaa baada ya kushinda kwa 
penalti 4-3 dhidi ya Polisi Jamii Temeke. Hatua hiyo ya mikwaju ya penalti ili-
fikiwa baada ya kutoka sare ndani ya dakika 90. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KANE AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United itafanya kila iwezalo 
kumsajili mshambuliaji wa Bayern Munich na England, 
Harry Kane, 30, iwapo atapatikana msimu huu wa 
majira ya joto. (Give Me Sport)

SON MKATABA MPYA

KLABU ya Tottenham Hotspur imeanza mazungum-
zo na nahodha Son Heung-min, 31, kuhusu mkataba 
mpya na wana imani makubaliano na mshambuliaji 
huyo yatakamilika msimu huu. (Football Insider)

LIVERPOOL NA MAKOCHA

LIVERPOOL imewachagua Kocha wa Brighton, Rob-
erto de Zerbi, Kocha wa Ujerumani, Julian Nagelsmann 
na Ruben Amorim wa Sporting Lisbon kuchukua 
nafasi ya Jurgen Klopp. (Football Insider)

KIMMICH BADO HAKIELEWEKI

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Joshua Kimmich, 29, 
ambaye amekuwa akihusishwa na Manchester United, 
Manchester City na Liverpool, bado hajafanya ma-
zungumzo ya mkataba mpya na Bayern Munich ikiwa 
imesalia chini ya miezi 18 katika mkataba wa sasa wa 
mchezaji huyo. (90 min)

NEVES KUTUA MAN UNITED

MMILIKI mpya wa Manchester United, Sir Jim Rat-
cliffe, anatazamiwa kuidhinisha dau la zaidi ya pauni 
milioni 100 kwa kiungo wa kati wa Benfica, Mreno Joao 
Neves, 19. (Mirror, via Mail)

ARSENAL KUMUUZA TIERNEY

ARSENAL iko tayari kumuuza beki wao, Kieran Tier-
ney, 26, msimu huu wa majira ya joto, lakini ‘Washika-
bunduki’ hao wanataka pauni milioni 20 kwa mlinzi 
huyo wa Scotland. (Give Me Sport)

GALLAGHER BADO CHELSEA

CHELSEA bado haijafanya maamuzi kuhusu 
mustakabali wa kiungo wa kati wa England, Conor 
Gallagher, 24, licha ya Tottenham Hotspur kumtaka. 
(Caught offside)

MAINOO KUONGEZEWA 

MANCHESTER United imenuia kuongeza mshahara 
wa kiungo wa kati wa England, Kobbie Mainoo, 18, 
mara tatu chini ya mwaka mmoja baada ya kusaini 
mkataba mpya, ili kumbakisha klabuni hapo hadi 
mwaka 2030. (Sun)

KIWIOR ATAKIWA MILAN

AC Milan bado inafanya mazungumzo na Arsenal 
kuhusu uhamisho wa beki wa Poland, Jakub Kiwior 
mwenye umri wa miaka 24. (Fichajes, via Team Talk)

CHELSEA KUUZA 15

CHELSEA huenda ikawauza wachezaji 15 katika diri-
sha la usajili la majira ya joto. (Football.London)

NETO AMULIKWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imejadili uwezekano wa 
kumsajili Pedro Neto, 23, kutoka Wolves msimu huu, 
kwa dau la takriban pauni milioni 60 inayodhaniwa 
kuwa inatosha kumsajili winga huyo wa Ureno  ingawa 
Liverpool pia wanamtaka. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amesema Liv-
erpool walinyimwa penalti ya 
wazi na akahoji alichokuwa 
akifanya Ofisa wa VAR, Stuart 

Attwell, baada ya Alexis Mac Allister 
kupigwa teke la kifua dakika ya 99 
na Jeremy Doku wa Manchester City 
katika sare ya bao 1-1 Jumapili kwe-
nye Uwanja wa Anfield.

Mkwaju wa penalti wa
 Mac Allister kipindi cha 

pili, baada ya kipa wa
 City, Ederson kumchezea

 vibaya Darwin Nunez, uli-
ipa pointi moja Liverpool 

baada ya John Stones
 kuwapa mabingwa hao
 uongozi wa kipindi cha

 kwanza.
Lakini Liverpool wangeweza ku-

pewa nafasi ya kushinda mchezo 
dakika za lala salama kama mwa-
muzi Michael Oliver angekwenda 
kukagua VAR kwa faulo ya Doku.

   Watu wote walio na 
iPads karibu nami walikuwa, 
‘Wow, wazi’, labda wanaweza...

HABARI MICHEZO

KLOPP AKERWA REFA EPL
KUINYIMA LIVER PENALTI

Tukio hilo lilitathminiwa na At-
twell na msaidizi wa VAR, Nick Hop-
ton, lakini Oliver hakwenda kuanga-
lia tukio hilo ili kufanya uamuzi wa 
mwisho.

“Kwa nini mtu aliye kwenye 
chumba cha VAR afikiri kwamba 
hilo haliko wazi?” Alihoji Klopp. “Ali-
kuwa na chakula gani cha mchana?”

“Ilikuwa penalti kwa asilimia 100. 
Watapata maelezo. Ilikuwa ni faulo 
kwa asilimia 100 katika maeneo 
yote ya uwanja na pengine kadi ya 
njano.

“Mtu atanieleza namna gani hai-
kupaswa kuwa penalti, au Howard 
(Webb, mkuu wa waamuzi) ata-
nipigia simu kesho na kuniambia 
samahani. Haya ni matokeo mawili 
yanayowezekana na mambo yote 
mawili hayatabadilisha matokeo. 

“Watu wote walio na iPads karibu 
nami walikuwa, ‘Wow, wazi.’ Labda 
wanaweza kujificha nyuma ya ki-
fungu kisicho wazi na dhahiri.

“Bila shaka ni penalti, lakini 
hatukuipata na hiyo ni sawa. Jambo 
muhimu zaidi kwangu ni kwamba 
tunaweza kucheza soka. Nimeona 
maonesho mengi ya kustaajabisha.”

Sare hiyo inaifanya Liverpool 
kuwa mbele ya Man City kwa pointi 
moja, lakini pointi moja nyuma ya 
vinara Arsenal katika mbio za ku-
wania ubingwa. City watacheza na 
Arsenal kwenye Uwanja wa Etihad 
Machi 31, mwaka huu.

Kutokana na kukosekana kwa 
wachezaji kadhaa muhimu kwa 
sababu ya majeraha, Klopp alijawa 
na sifa tele kwa timu yake kupata 
sare kwenye uwanja wa Anfield.

Jumanne Machi 12, 2024
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Barca yakataa ofa ya Mil. 200 kwa Yamal

Kimmich 
bado hajajua 
mustakabali 
wake Bayern
MUNICH, Ujerumani

JOSHUA Kimmich amesisitiza 
kuwa ametulia kuhusu mustaka-
bali wake na Bayern Munich, 
lakini bado hajafanya mazun-
gumzo kuhusu hali ya mkataba 
wake.

Kimmich ameingia miezi 18 
ya mwisho ya mkataba wake 
na amekuwa akihusishwa na 
kuhamia Ligi Kuu England, 
ambapo miamba kama Manches-
ter United, Manchester City na 
Liverpool zote zimetajwa kuwa 
na nia ya kumsajili.

“Kwa ujumla, hali yangu iko 
wazi,” alisema Kimmich baada 
ya ushindi wa Bayern wa 8-1 
dhidi ya Mainz. 

“Bado nina zaidi ya mwaka 
mmoja kwenye mkataba wangu. 
Hakuna mtu ambaye amezun-
gumza nami. Ndiyo maana nime-
pumzika sana.

“Hebu tuone nini kitatokea. 
Kwangu, jambo muhimu zaidi 
ni kwamba ninafanya vizuri, 
kwamba nifikie uchezaji wangu 
wa juu, na siwezi kushawishi 
wengine.”

Mustakabali wa Kimmich pia 
uliwekwa kwa Mkurugenzi wa 
Bayern, Max Eberl, ambaye 
alikiri klabu hiyo inahitaji kujua 
ni nani atakuwa kocha wao 
ajaye kabla ya kufanya uamuzi 
kuhusu hali ya mkataba wa Kim-
mich.

“Ni mchezaji muhimu sana na 
anayestahili Bayern Munich,” 
alisema Eberl akiiambia Sky 
Sports.

“Pia itategemea na kocha 
mpya na jinsi atakavyomwona 
Josh. Kwa sasa anahitajika kwe-
nye safu ya ulinzi, ambapo ana-
fanya vizuri sana na ni msaada 
mkubwa kwetu. Lakini pia Josh 
ni mchezaji wa kiungo. 

“Lakini nadhani kocha mpya 
anaweza kuwa na maoni tofauti 
na kumwona mchezaji kwa njia 
tofauti. Kimsingi, unapaswa 
kusubiri na kuona.”

GUARDIOLA 
AELEZA 
HASIRA YA 
DE BRUYNE 
KUTOLEWA

 LIVERPOOL, England 

P
EP Guardiola amesisitiza kwamba ha-
sira ya Kevin De Bruyne kutolewa nje 
wakati Manchester City ilipotoka sare 
ya 1-1 na Liverpool ilikuwa ni jambo 

“zuri”.
Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ubelgiji 

alianza mchezo katikati ya safu kiungo pamo-
ja na Rodri na Bernardo Silva, lakini baada ya 
dakika 30 alitengeneza bao la John Stones. 
Lakini Kocha wa Man City, Guardiola, aliamua 
kumtoa De Bruyne na kumuingiza Mateo Ko-
vacic katika dakika ya 69 ya mchezo huo. 

De Bruyne alioneshwa kukasirishwa na ua-
muzi huo, akitoleana maneno na maofisa wa 
klabu hiyo alipokuwa akitoka nje ya uwanja. 
Akizungumza na Sky Sports baada ya tukio 
hilo, Guardiola alisema maneno ya kiungo 
huyo yalikuwa mazuri, akisema: “Hiyo ni 
nzuri.” 

“Atakuwa na nafasi katika mchezo ujao kut-
hibitisha jinsi nilivyokosea, hivyo wakati ujao 
atakuwa nayo. Ni sawa.

“Tulihitaji mchezaji ambaye alikuwa na 
mpira na angeumiliki. Si juu ya kushinikiza, 
si juu ya mchezo huu na ndio maana Mateo 
Kovacic ni mzuri pamoja na Bernardo Silva 
ambao wanamchezesha Phil.

“Katika nafasi zingine, anaweza kushika 
mpira na kupiga pasi ya ziada, kufika kwenye 
eneo la hatari.

“Phil (Foden) alifika mara mbili au tatu 
kwenye lango la wapinzani na katika nafasi 
ya tatu ya mwisho, kwa sababu najua katika 
nafasi Phil zinaweza kuwa mabao.”

BARCELONA, Hispania

PARIS Saint-Germain wa-
metoa ofa ya euro milioni 
200 kwa winga Lamine Ya-
mal, lakini imekataliwa na 
Barcelona, kwa mujibu wa 
ripoti.

PSG wanajiandaa kuon-
doka kwa Kylian Mbappe, 
ambaye ataondoka msimu 
huu wa majira ya joto baada 
ya kumalizika kwa mkataba 
wake na anatarajiwa kuji-
unga na Real Madrid. 

Licha ya kumpoteza Mfar-
ansa huyo kwa uhamisho 
wa bure, makubaliano ya 
kisheria kati ya klabu na 
mchezaji huyo yatamfanya 
Mbappe kulipa hadi euro 
milioni 80 atakapoondoka.

Kuondoka kwa Mbappe 
pia kutaifanya PSG kuokoa 
karibu euro milioni 200 
kila mwaka, na kuwaacha 
na fedha nyingi kusajili 

mbadala wa jina kubwa. 
Na kwa mujibu wa gazeti 

la Marca, PSG wameweka 
macho yao kwa Yamal.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 16, ameibu-
ka kama mchezaji muhimu 
wa Barcelona msimu huu, 
akifunga bao lake la sita 
msimu huu, Ijumaa wakati 
Barca wakiibamiza Mallor-
ca kwenye LaLiga, ambapo 
Yamal alijikuta akifananish-
wa na Lionel Messi.

Aina hiyo ya vipaji, ndi-
vyo PSG wanatafuta na in-
asemekana waliweka wazi 
kwa Barcelona kwamba 
watakuwa tayari kulipa 
euro milioni 200 ili kum-
nasa Yamal kwenda Ufar-
ansa msimu huu wa majira 
ya joto.

Wakala wa Yamal, Jorge 
Mendes, alikutana na rais 
wa Barcelona, Joan Lapor-
ta, mapema wiki hii kujadili 

mada kadhaa na pendekezo 
hili kutoka kwa PSG kwenye 
ajenda.

Barcelona, ambao tayari 
walikuwa na ufahamu wa 
kutoka kwa PSG, waliwe-
ka wazi kwamba hawana 
mpango wa kumuuza Ya-
mal msimu huu wa majira 
ya joto.

Wakiwa na wasiwasi wa 
aina ile ile ya uwezo wa 
kifedha ambayo PSG ilianzi-
sha kifungu cha Neymar 
cha euro milioni 222 mna-
mo 2017, Barcelona iliingiza 
kifungu cha kumnunua cha 
euro bilioni moja katika 
mkataba wa miaka mitatu 
aliosaini Lamal mwaka jana.

Kuhusu PSG kutafuta 
mbadala wa Mbappe, 
90min inaelewa Marcus 
Rashford wa Manchester 
United na Victor Osimhen 
wa Napoli pia ni wachezaji 
wanaozingatiwa.
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Na Saada Akida 

W
AKATI droo ya robo 
fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika 
ikipangwa leo na 

kisha mechi za hatua hiyo ziki-
tarajiwa kupigwa kati ya Machi 
29-31, mwaka huu, kiungo mka-
baji na tegemeo kubwa katika 
kikosi cha kwanza cha Yanga, 
Khalid Aucho, ataikosa mechi 
hiyo, imefahamika.

Yanga na Simba zote zime-
fuzu hatua ya robo fainali, na 
katika droo ya leo itakayofanyi-
ka nchini Misri saa tisa alasiri, 
vijana wa Miguel Gamondi wa-
naweza kuangukia kwa Asec Mi-
mosas ya Ivory Coast, Mamelodi 
Sundowns ya Afrika Kusini ama 
Petro de Luanda ya Angola.

Kwa upande wa kikosi cha 
Abdelhak Benchikha (Simba), 
wenyewe hatua hiyo wanaweza 

kupangwa na Al Ahly ya Misri, 
Mamelodi Sundowns ya Afrika 
Kusini ama Petro de Luanda ya 
Angola.

Kuelekea mechi za
 hatua hiyo,  Aucho

 hatakuwa sehemu ya 
kikosi, kutokana na
 kutakiwa kuwa nje

 ya uwanja kwa muda
 wa wiki tatu kuanzia 
juzi, akiuguza jeraha
 lake goti la kushoto 
baada ya kufanyiwa

 upasuaji mdogo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Aucho alisema hatakuwa 
sehemu ya kikosi cha Yanga 
kwa muda wa wiki tatu kwa 
ajili ya kuuguza jeraha lake na 
baada ya hapo ataanza kufuata 
maelekezo ya madaktari juu ya 
programu ya mazoezi.

Alisema anawashukuru wote 
waliompa pole na kumwom-
bea apone haraka na kuweza 
kurejea katika ubora wake na 
kuungana na wachezaji wen-
zake kwa ajili ya mapambano 
yaliyopo mbele yao.

“Nashukuru wananchi kwa 
dua zao kipindi chote cha 
upasuaji mdogo wa goti, ni-
meruhusiwa nitakuwa nje ya 
uwanja kwa muda kwa ajili ya 
kuuguza jeraha, ninaimani kwa 
kipindi nilichopewa nitakuwa 
fiti na kurejea uwanjani kuen-
delea na mapambano,” alisema 
kiungo huyo.

Aliongeza kuwa kipindi cho-
te atakachokuwa nje atakuwa 
na programu maalum kwa ajili 
ya kujiweka fiti kabla ya kurejea 
uwanjani katika mazoezi me-
pesi na ya ushindani.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, alisema wataendelea 

kumkosa kiungo huyo katika 
michezo miwili iliyosalia ya Ligi 
Kuu kwa sababu ya kuuguza 
jeraha lake.

“Ni kweli tutamkosa Aucho 
kwa muda wa wiki tatu nje ya 
uwanja kwa sababu ya jeraha 
lake baada ya kufanyiwa upas-
uaji mdogo wa goti, atakuwa 
chini ya uangalizi wa daktari 
kwa kipindi chote atakachoku-
wa nje na kuanza kwake ma-
zoezi mepesi kwa muda ali-
opangiwa,” alisema Kamwe.

Aucho alicheza mechi yake 
ya mwisho ya hatua ya makun-
di ya  Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly nchini Misri 
na baada ya hapo hakuwapo 
kwenye kikosi cha Yanga katika 
michezo miwili ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Namungo 
FC na Ihefu FC uliochezwa jana 
katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

AUCHO AIPA PIGO YANGA 
ROBO FAINALI MECHI CAF

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Gerezani, wakicheza mpira katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga yalipa kisasi 

VIPAJI...

Gamondi 
ambwaga 
Benchikha
Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa Timu ya Coastal 
Union, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Ley 
Matampi, amechaguliwa kuwa 
mchezaji bora wa mwezi Febru-
ari, huku Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi akiibuka kuwa 
kocha bora.

Taarifa iliyotolewa jana 
mchana na Idara ya Habari na 
Mawasiliano ya Shirikisho la 
Mpira wa Miguu nchini (TFF), 
washindi hao wamechaguliwa 
na Kamati ya Tuzo, ambayo pia 
imemchagua Meneja wa Uwanja 
wa Azam Complex, Amir Juma, 
kuwa meneja bora wa mwezi 
huo.

Kwa mujibu wa kamati hiyo, 
Matampi amewashinda Mu-
dathir Yahaya wa Yanga na 
Samson Mbangula wa Prisons, 
huku Muargentina Gamondi aki-
wabwaga Abdelhak Benchikha 
wa Simba na Kocha Mkuu wa 
Prisons, Ahmad Ally.

Kipa huyo ametwaa tuzo la 
uchezaji bora wa mwezi baada 
ya kuonyesha kiwango kizuri 
kwa kucheza dakika 270, sawa 
na michezo mitatu bila ku-
ruhusu bao ndani ya mwezi huo, 
wakitoka suluhu dhidi ya KMC 
ugenini, ikishinda nyumbani 
bao 1-0 dhidi ya Dodoma Jiji na 
kupata ushindi kama huo dhidi 
ya Mtibwa Sugar.

Takwimu zinaonyesha pia 
kuwa kipa huyo ndiye anayeo-
ngoza kwa kukaa langoni mechi 
nyingi bila kuruhusu bao, aki-
fanya hivyo mara tisa, akifuati-
wa na kipa wa Tabora United 
raia wa Nigeria, John Noble 
mwenye 'clean sheets' saba.

Kwa upande wa Gamondi, 
taarifa imeeleza kuwa aliiongo-
za Yanga katika michezo mitano, 
ikishinda minne na kutoka sare 
mmoja, ikipanda kutoka nafasi 
ya pili hadi ya kwanza kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

lililojaa wavuni.
Winga raia wa Ghana, Okrah 

aliyeingia kipindi cha pili, aliipa-
tia Yanga bao la nne dakika saba 
kabla ya mechi kumalizika, alipo-
tanguliziwa mpira mrefu na Aziz 
Ki, akawatoka na kuwazidi mbio 
mabeki wa Ihefu kabla ya kuu-
weka wavuni.

Dakika mbili baadaye, Nzengeli 
ambaye naye aliyeingia kipindi 
cha pili, alifunga kitabu cha ma-
bao kwa Yanga, alipoachia shuti 
kali lililogonga mwamba wa juu 
na kudunda chini, waamuzi wa 
mchezo wakaamuru ni bao, inga-
wa picha za marejeo zilizonyesha 

mpira ulidunda nje ya mstari wa 
lango.

Kipindi hicho cha pili kwa 
nyakati tofauti, Ihefu ilifanya 
majaribio kadhaa langoni mwa 
Yanga, lakini wachezaji wao wal-
ionekana kutetemeka linapokuja 
suala la kuuweka mpira ndani ya 
wavu.

Elivis Rupia ndiye aliyekosa 
mabao mengi ya wazi, akifuatiwa 
na Rafael Daudi ambao kama 
wangetulia wangeweza kufunga 
mabao katika mchezo huo.

Kipigo hicho kinaifanya Ihefu 
kushuka kutoka nafasi ya nane 
hadi ya 10 ya msimamo ikibakia 
na pointi 23, mabao 18, ikiwa ime-
shacheza mechi 20 mpaka sasa.

wale ambao hawakucheza 
mechi mbili zilizopita 
watapata nafasi,” alisema 
Matola huku akiwaita 
mashabiki kujitokeza 
uwanjani na kuahidi ku-
wafurahisha.

Kaimu Kocha wa Ihefu 
FC, Ngawina, alisema 
wamefanya maandalizi ya 
mwisho na wanaifahamu 
Simba hivyo wamejipanga 
kulingana na ubora wa 
wapinzani wao kuhakiki-
sha wanaonyesha mchezo 

mzuri.
Ngawina alikiri katika 

michezo minne hawajapata 
matokeo mazuri, lakini 
wanaendelea walipoishia 
wenzake waliopita ku-
hakikisha wanamaliza 
dakika 90 kwa kutafuta 
alama muhimu.

“Tutacheza kwa tahadha-
ri kubwa sana kwa sababu 
tunafahamu ubora wa 
Simba ikiwamo safu yake 
ya ushambuliaji, lakini pia 
kuna madhaifu yao ka-
tika ulinzi tukiwa makini 
tutawafurahisha mashabiki 

wetu,” alisema Ngawina.
Nahodha wa Singida 

Fountain Gate FC, Beno 
Kakolanya, alisema wa-
naifahamu Simba na wa-
taenda kucheza mechi hiyo 
kwa tahadhari kubwa kwa 
kutafuta pointi ili kujiweka 
katika nafasi nzuri.

“Niliwahi kucheza Simba, 
hicho si kigezo kwetu 
kikubwa, ila  nawafahamu 
wapinzani wetu na tutain-
gia kwa tahadhari kubwa 
ili kuweza kuvuna pointi, 
tukikosa tatu basi tupate 
moja,” alisema Kakolanya.

Kakolanya aianika Simba Ligi Kuu 
INATOKA  UKURASA 24
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Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa Tanza-
nia, Yanga, wameli-
pa kisasi kwa Ihefu 
FC, baada ya kutoa 

kichapo cha ‘5G’ (mabao 5-0) 
kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam jana, huku 
kiungo mshambuliaji Stephane 
Aziz Ki, akifunga bao lake la 12 
na kumfikia Feisal Salum ‘Fei 
Toto’ wa Azam FC, wote waki-
wa kileleni katika mbio za kiatu 
cha ufungaji bora.
Yanga ni kama imelipa

 kisasi na nyongeza juu
 kwani katika mechi ya
 mzunguko wa kwanza

 Oktoba 4, mwaka
 jana, ilikubali kipigo 
cha mabao 2-1 kwe-

nye mechi iliyopigwa
 Uwanja wa Highland

 Estates, Mbrali mkoa-
ni Mbeya.

Kiungo huyo raia wa Burkina 
Faso alitoa pasi tatu za mabao 
jana, hivyo kufikisha ‘assist’ 
tano mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu.

Aidha, Kiungo mshambuliaji 
raia wa Jamhuri ya Kidemom-
kasi ya Congo, Maxi Mpia Nz-
engeli, naye alifunga bao moja 
akifikisha mabao tisa huku 
Mudathir Yahaya akiendeleza 
moto wake wa kufunga mfu-
lulizo, akipachika bao tena ka-
tika mechi ya jana na kufikisha 
mabao manane.

Pacome Zouzoua naye ali-
fikisha mabao saba akifunga 
moja, huku Augustine Okrah 
akifunga bao la kwanza akiwa 
na timu hiyo msimu huu, baada 
ya kusajiliwa kipindi cha uham-
isho wa dirisha dogo.

Ushindi huo unaifanya Yanga 
kufikisha pointi 49, ikiwa ime-
pachika mabao 47 katika mich-
ezo 18 iliyocheza, ikiendelea 
kuyoyoma na kuziacha timu 
zingine, na kuonekana kuu-
sogelea ubingwa wa Tanzania 
Bara kwa mara ya tatu msimu 
huu.

Ihefu ndiyo waliouanza mch-
ezo kwa kasi, na sekunde ya 
40 tu walikuwa wameshapiga 
hodi kwenye lango la Yanga, 
kwa Joseph Mahundi kuambaa 
na mpira wingi ya kushoto, 
akapiga krosi ambayo ilikosa 
muunganishaji, ikaokolewa na 
mabeki wa Yanga.

Mpira uliookolewa ulimkuta 
Duke Abuya ambaye shuti 
lake liliwababatiza walinzi wa 
Yanga na kumrudia mkononi 
ikawa faulo. Hilo ndilo shambu-
lizi pekee la hatari kufanywa na 
Ihefu dakika zote za kipindi cha 
kwanza.

Yanga ilijibu dakika ya tatu 
wakati Yao Kouassi alipokimbia 
na mpira wingi ya kulia na ku-
mimina krosi ambayo ilishind-
wa kutendewa haki na Pacome 
Zouzoua ambaye alipiga hewa.

Dakika sita baadaye, Pacome 
alirekebisha makosa yake al-
ipoukwamisha mpira ndani ya 
wavu, akimalizia pasi ya juu ku-
toka kwa Aziz Ki, likiwa ni bao 
lake saba kwa kwenye Ligi Kuu 
msimu huu.

Kipa wa Ihefu, Khomein 
Aboukakar, alifanya kazi ya zi-
ada ya kuruka juu na kuuwahi 
mpira wa krosi ya Nicson Kiba-
bage, kabla mpira haujamfikia 
Mudathir dakika 18 ya mchezo, 
huku mchezaji huyo akikosa 
bao la wazi dakika ya 25, ali-
popaisha mpira akiwa ndani 
ya eneo la hatari, akiunganisha 
krosi ya Yao.

Mudathir alirekebisha ma-
kosa yake dakika ya 29, alipo-
funga bao la pili, akimalizia pasi 
mpenyezo ya Aziz Ki.

Kipindi cha pili, Ihefu ilione-
kana kupoteana hasa kwenye 
safu ya ulinzi, ambapo iliwapa 
nafasi Yanga kutawala na ku-
weza kupachika mabao matatu 
mengine.

Aziz Ki alifunga bao la tatu 
dakika ya 67 akiwa amezun-
gukwa na mabeki wa Ihefu, 
ambapo baada ya kupata pasi 
kutoka kwa Pacome, alizun-
guka na kuachia shuti dhaifu, 

Klopp alia refa kuinyima Liver penalti
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   Aucho naye aipa pigo 
robo fainali CAF huku Gamondi 
akimbwaga Benchikha kwa...

Winga wa Yanga, Maxi Mpia Nzengeli, akimpongeza 
Stephane Aziz Ki, baada ya kuifungia timu yao bao la 
tatu wakati wakishinda 5-0 dhidi ya Ihefu FC kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

Kakolanya 
aianika Simba 
Ligi Kuu leo

INAENDELEA  UKURASA 23

Na Saada Akida 

WAKATI kikosi cha Simba kikitara-
jia kuendeleza kasi yao ya ushindi 
kwenye Ligi Kuu Bara baada ya 
kutoka kuichapa Coastal Union ya 
Tanga mabao 2-1 ugenini, wapinzani 
wao katika mchezo wa leo, Sin-
gida Fountain Gate FC, wamesema 
utakuwa mchezo mgumu lakini 
“tunawafahamu ubora na udhaifu 
wao ulipo”. 

Simba itaikaribisha Singida 
Fountain Gate FC katika Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam, saa 1:00 usiku, ambayo katika 
michezo sita iliyopita imeambulia 
sare moja mingine mitano ikichezea 
kichapo. 

Katika mchezo huo, Simba wa-
takuwa nyumbani Azam Complex 
baada ya Uwanja wa Jamhuri mjini 
Morogoro kufungiwa kutokana na 
kutokidhi vigezo vya Bodi ya Ligi 
nchini.

Timu hizo zote zinakutana kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara bila kuwa na makocha wake 
wakuu benchini, Abdelhak Ben-
chikha wa Simba akienda kuongeza 
ujuzi kwa kufanya kozi fupi na 
kuwaachia wasaidizi wake, Farid 
Zemiti na Selemani Matola, huku 
Singida Fountain Gate FC ikiwa 
imetimua benchi lote la ufundi na 
Ngawina Ngawina kupewa ukaimu 
wa kukiongoza kikosi cha timu hiyo. 

Kuelekea mchezo huo Kocha 
Msaidizi wa Simba, Matola amesema 
maandalizi ya mechi ya leo dhidi 
Singida Fountain Gate FC yame-
kamilika na kwamba wanatambua 
siku zote hakuna mechi rahisi, lakini 
wamejipanga kulingana na ubora na 
madhaifu ya wapinzani wao.

Alisema itakuwa mechi ya 
ushindani kwani Singida Foun-
tain Gate FC  siku zote inawapaga 
wakati mgumu, lakini wamejipanga 
kuhakikisha wanafanikiwa kuvuna 
pointi tatu katika mchezo huo wa 
leo.

“Tumechukuwa tahadhari kubwa 
katika safu yetu ya ulinzi kwa saba-
bu tukifanya makosa katika nafasi 
hiyo kwa timu ya Singida Fountain 
Gate FC basi tunaweza kupoteza. 

“Kulingana na ratiba tuliyokuwa 
nayo, tutakuwa na mabadiliko 
ya kikosi kwa kuwapa nafasi ya 
wachezaji wengine kupumzika na 

Yanga yalipa 
kisasi Ihefu 
na nyongeza
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