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TCRA yatoa msimamo
uzimaji laini za simu

Na Waandishi Wetu

SIKU moja baada ya ukomo wa tarehe ya
mwisho iliyowekwa na serikali kukamilisha
usajili wa laini za simu kwa alama za vidole,
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
imeeleza namna ilivyoanza kuzima kwa
mafungu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, James Kilaba,
akizungumza katika mahojiano maalum na
alisema walianza kuzima laini hizo kuanzia
juzi saa 4:00 usiku.

Alisema kuna watu 656,091 ambao walianza
kuzimiwa laini za simu ambao wana namba za
utambulisho wa taifa, lakini mpaka juzi wali-
kuwa hawajaenda kujisajili. Pia alisema kundi
lingine ni watu 318,950 wenye namba za utam-
bulisho wa taifa waliojisajili mwanzoni, lakini
si kwa alama za vidole.

“Hawa wameshaitwa mara kadhaa kwenda
kujisajili upya kwa alama za vidole, lakini ha-

wajajitokeza. Kundi hili hawana sababu ya
msingi ya kutozimiwa laini zao,” alisema Kila-
ba.

Alisema wanachofanya ni kusitisha huduma
kwa watumiaji wa laini ambao hawakujisajili
kwa alama za vidole kwa muda waliokuwa
wamepanga.

Kilaba alisema laini iliyofungiwa itakuwa na
uwezo wa kupokea ujumbe mfupi wa maneno
unaoeleza taratibu za kusajili laini yake.

“Uhuishaji wa laini za simu kwa wale ambao
wameshindwa kujisajili kwa alama za vidole
kwa muda ambao tumeweka, wamefungiwa
lakini usajili wa laini mpya unaendelea katika
maeneo mbalimbali nchini,” alisema.

Kilaba alisema hawawezi kuzima laini milio-
ni tano kwa wakati mmoja isipokuwa wanatoa
nafasi ili watu wapate nafasi ya kwenda kuhui-
sha kwenye mitandao yao ya simu.

“Jumla ya watu 975,041 wanazimiwa laini
zao kwa mafungu kuanzia leo (juzi) na hatu-
wezi kuwazimia wote kwa wakati mmoja

wakati tunataka wazihuwishe,” alisema Kilaba.

Alisema lengo la TCRA ni kumaliza changa-
moto za udanganyifu na wizi unaofanywa na
watumiaji wa laini za simu kwa kujiaminisha
kuwa hawawezi kukamatwa.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (Nida), Arnold Kihaule, ali-
iambia Nipashe kuwa hadi sasa mamlaka hiyo
imeshatoa asilimia 80 ya namba za utambul-
isho ya waliojitokeza kujisajili.

Katika baadhi ya maeneo ambako Nipashe
limefika, baadhi ya watu wamezimiwa simu
zao huku wengine wakiendelea kupata ma-
wasiliano kama kawaida licha ya kutojisajili.

Jijini Dar es Salaam, baadhi ya watu wali-
ozimiwa simu zao walisema hawawezi kutuma
ujumbe wala kupiga simu, hivyo simu zao haz-
ina kazi yoyote tena.

wananchi wanaotafuta vitambulisho vya Taifa

INAENDELEAUK 8

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akitoa taarifa ya utekelezaji wa Bajeti ya Wizara (Fungu 52), kwa
kipindi cha nusu mwaka 2019/2020, kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI YA

BUNGE

Aliyeachiwa na Rais avawa kwa ujambazi

Na Godfrey Mushi, MWANGA

MFUNGWA aliyeachiwa huru kwa msamaha
wa Rais John Magufuli kutoka Gereza Kuu la Ka-
ranga mkoani Kilimanjaro, ameuawa kwa kush-
ambuliwa na wananchi wenye hasira kali, baada
ya kudaiwa kupora Sh. milioni sita nyumbani
kwa mfanyabiashara maarufu, Hussein Minja.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Thomas Apson,
alithibitisha kuwa mtu aliyeuawa kwa kipigo juzi
usiku katikati ya Mji wa Mwanga, na kuwa amet-
ambuliwa kwa jina moja la Tillya.

Apson aliieleza Nipashe kuwa mfungwa huyo
akiwa na wenzake watatu, walivamia nyumbani
kwa mfanyabiashara Minja maarufu kama ‘Hus-
sein mafriji’ na kumtisha kwa mapanga kutoa
fedha zote alizokusanya dukani kisha wakafani-
kiwa kuchukua Sh. milioni sita.

Kamanda wa Polisi mkoani Kilimanjaro,
Salum Hamduni, alipotafutwa kueleza undani
wa tukio hilo, alijibu kwa ujumbe mfupi wa
maandishi ya simu ya mkononi (SMS) akisema:
“Nipo nje ya ofisi yangu kwa sasa. Nikimaliza ki-
kao nitakutafuta.”

Inadaiwa kuwa baada ya kupora fedha hizo

ambazo ni mauzo ya vifaa vya kielekroniki ka-
tika duka lillopo mkabala na nyumba yake,
watuhumiwa watatu wa ujambazi walifanikiwa
kutoroka na Sh. milioni sita, lakini ‘Tillya’ alibaki
na Sh. milioni sita, ambazo zilikamatwa alip-
ouawa.

Kwa mujibu wa Apson: “Hao watu walikuwa
wanne na huyo mfungwa aliyejulikana kwa jina
moja la Tillya aliuawa na wananchi muda mfupi,
baada ya kubaki kwa Hussein Mafriji, akimlazi-
misha aongeze pesa kwa sababu milioni sita
haziwatoshi kugawana.

“Baada ya tukio hilo wananchi wenye hasira
walimkamata na kumshushia kipigo hadi ku-
poteza maisha. Nimepewa taarifa kama Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama kwamba
bado Polisi wanaendelea na uchunguzi kuhusu
tukio hilo ili waweze kuwasaka na kuwakamata
majambazi watatu waliotokomea na fedha
hizo.” Alisema baada ya Tillya na wenzake wata-
tu kutekeleza tukio hilo la ujambazi, wananchi
wenye hasira kali walimvamia na kuanza kum-
shambulia na kumuumiza vibaya.

“Askari Polisi waliokuwa doria na waliokuwa
kituoni waliwahi katika tukio hilo na kufanikiwa

kumuokoa Tillya asiendelee kushambuliwa, la-
kini alifariki muda mfupi,” alisema.

Akizungumza na Nipashe, Mfanyabiashara
Minja alisema majira ya saa 3 usiku alitoa msiki-
tini kuswali aliingia ndani akala chakula halafu
akaingia bafuni kuoga.

“Nilifika chumbani nikawasha taa kisha ni-
kaingia bafuni kwa ajili ya kuoga, nimetoka kuo-
ga nashangaa taa ya chumbani imezimwa, na
ghafla wakatokea watu wanne wakasema nipo
chini ya ulinzi natakiwa kutoa fedha,” alisema.

“Walinipiga wakanikata sikio, kichwani na
kunitoboa na bisibisi wakitaka nitoe fedha, nil-
itoa shilingi 12 wakagawana na mwisho wale
watatu walitokea dirishani... walikokuwa wame-
toboa, akabaki mmoja ambaye ni kiongozi wao
akitaka nitoe fedha zaidi nikamsihi aniache kwa
kuwa sina fedha zaidi ya hizo,” alisema.

Minja alisema wakati wanamshambulia,
alipigiwa simu na mmoja wa ndugu yake na
aliiweka wazi huku akieleza amevamiwa na ma-
jambazi anahitaji msaada na ndipo polisi wali-
julishwa na huku wananchi wakianza kusogea
eneo hilo, na kwamba jambazi huyo alivyotoka
walimshambulia.

Polepole ataka
mashtaka

kabla ya mchujo
uchaguzi

Na Enock Charles

KATIBU wa Itikadi na
Uenezi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Hum-
prey Polepole, amewataka
wanachama kuwashta-
ki kwenye chama watu
wenye makosa mbalim-
bali ya kivadilifu kabla
va Kipindi cha uchaguzi
mKkuu.

Lengo la kufanya hivyo
ni kupatikana mapema
katika mchakato wagom-
bea wa nafasi mbalimbali
na kuepusha migogoro
au migawanyiko ndani ya
chama.

Akizungumza na wana-
chama wa chama hicho
laam hivi karibuni, alise-
ma kuna tabia ya watu
kupeleka tuhuma mbalim-
bali kuhusu wanachama
wenzao kwa kuchelewa
au kusubiri mchakato wa
uchaguzi uanze, hivyo
kuwagawa wanachama na
kusababisha

wasuse kupiga kura na
kuleta ushindi hafifu kwa
chama hicho.

“Hiki chama nacho huwa
mnachelewa kuchukua
hatua kwa watu. Tu-
nasubiri uchaguzi unafika
mwezi mmoja kabla ya
kupiga kura ndiyo tunam-
sema mtu fulani mbaya na
mimi wakati huu nitam-
sumbua sana Mzee Philip
Mangula (makamu Mwe-
nyekiti wa CCM Bara). ni-
tamwambia Mzee kamata
wezi wote na wabadhirifu
wa fedha ili vijana
waanze kuwang'ong'a
kuwa ni wezi,” alisema.

“Siyo mnachelewa mpa-
ka mwezi wa nane ndiyo
mnaanza kusema huyu
mwizi wananchi wata-
tushangaa watatuambia
mlikuwa wapi kumsema
toka mwanzo,” aliongeza.

Polepole alikumbu-
sha kilichotokea ndani
yva CCM mwaka 2015
kwamba wapo waliokuwa
wameteuliwa na chama
kugombea nafasi flani na
ghafla wanajitokeza watu
kumshtaki mhusika.

Kwa mujibu wa
Polepole, wako vion-
gozi wakubwa lakini si
waadilifu na ni watovu
wa nidhamu na wezi,
hivyo watoswe katika
uchaguzi mkuu wa mwaka
huu, baada ya makosa yao
kujulikana na kushtakiwa
ili kukiwezesha cha-
ma kuibuka na ushindi
mkubwa.
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Polisi yazuia mkutano
wa ndani wa Chadema

Na Marco Maduhu, SHINYANGA.

JESHI |a Polisi mkoani Shinyanga limeuzuia
mkutano wa ndani wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), baada ya kutokea sintofa-
hamu kati ya viongozi wa chama hicho kikuu cha
upinzani nchini.

Hatua hiyo ilichukuliwa kufuatia kitendo
cha Katibu Mwenezi wa chama hicho Jimbo la
Shinyanga, Charles Shigino, kuandika barua kwa
Jeshi hilo akidai kutoufahamu.

Kadhalika, Shigino alidai kwenye barua hiyo
kuwa mkutano huo unahatarisha hali ya usalama.

Akizungumzia kuzuiwa mkutano huo, Mwe-
nyekiti wa Chadema Mkoa wa Shinyanga, Emma-
nuel Ntobi, alisema walitarajia kufanya mkutano
huo kwa ajili ya kupeana maelekezo ya chama
kutoka ngazi za juu sambamba na mikakati ya
kukijenga chama kuelekea kwenye uchaguzi

Wazazi 17,000 kuanza kusakwa
watoto kukacha Kidato cha kwanza

Na Lucy Ogutu, Mtwara

SERIKALI ya Mkoa wa Mtwara
imesema itaanza kuwasaka waza-
zi ambao watoto wao wameshind-
wa kuripoti shuleni kuanza kidato
cha kwanza mwaka huu.

Wanafunzi hao wa kidato cha
kwanza wameshindwa kuripoti
shuleni, huku idadi ya waliofaulu
ni zaidi ya 20,000, hivyo setikali
kuagiza wazazi wote waliogoma
kupeleka watoto shuleni kukamat-
wa na kufikishwa kwenye vyombo
vya sheria.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, alitoa agizo hilo
baada ya kufanya ziara katika
Manispaa ya Mtwara Mikindani na
kukuta wanafunzi wa kidato cha
kwanza zaidi ya 3,000 hawajari-

poti shuleni.

Amesema matarajio ya mkoa
ni watoto 20,400 na ndiyo waliyo-
faulu mtihani wa darasa la saba na
kutakiwa kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka huu.

Alisema hali hiyo haiwezi kuvu-
miliwa na kusisitiza kuwa tangu
shule zifunguliwe zaidi ya wiki
tatu, lakini wanafunzi wa kidato
cha kwanza walioripoti shule
maudhurio hayaridhishi.

Alisema asilimia 75 ya wanafun-
zi hao hawajaripoti shule na ku-
sisitiza ifikapo Jumatatu ijayo,
wazazi wote waliogoma kupele-
ka watoto shule sheria ichukue
mkondo wake dhidi yao, huku
akisisitiza nia ya serikali ya kutoa
elimu bure ni kuona kila Mtanza-
nia anapata elimu ya msingi na

sekondari.

Byakanwa ameshawaagiza wa
irikiana na Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha wazazi hao wanakamatwa na
kufikishwa mahakamani.

Kwa upande wake Ofisa Elimu
wa Mkoa wa Mtwara, Germana
Mng’aho, alisema takwimu zi-
lizokusanywa na ofisi ya elimu
mkoa inaonyesha kuwa hadi Janu-
ari 17, mwaka huu watoto walio-
ripoti shule hasa sekondari ni
wachache.

Alisema ofisi yake imejipanga
kutoa ushirikiano ili kuhakikisha
mchakato wa kuwafatilia watoto
wote waliofaulu kujiunga kidato
cha kwanza, lakini hawajaripoti
unafanikiwa.

mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka

huu.

Alisema wakati akijiandaa na mkutano, wali-
kuta askari Polisi wakiwa wametanda kwenye
eneo ambalo walipanga kuufanyia katika Hoteli
ya Ibanza Kata ya Ibinzamata Mjini Shinyanga,
na kuambiwa hawawezi kuufanya kutokana na
taarifa walizopewa za hali ya kiusalama.

“Wakati tukijiandaa na mkutano huo ndipo
Jeshi la Polisi likatuzuia kutoufanya na tulipohoji
ni kwanini, tukaambiwa kuwa Katibu Mwen-
ezi wetu ameandika barua Polisi ya kutoutam-
bua mkutano, na kwamba una hatarisha hali ya
usalama, ndipo kuamua kuuhairisha hadi siku

nyingine,” aliongeza Ntobi.

Alisema kutokana na katibu mwenezi huyo
kukiuka katiba ya chama na kuonyesha utovu
wa nidhamu pamoja na kukisaliti chama, Baraza
la Uongozi la Mkoa limeadhimia kumsimamisha
nafasi zake za uenezi Jimbo la Shinyanga na
ujumbe wa Mkutano Mkuu Kata ya Ngokolo.

Shigino, alikiri kuandika barua kwa Jeshila
Polisi kuzuia mkutano huo kwa madai ni batili
na umekiuka katiba ya chama, akidai hakupewa
taarifa juu ya kuwapo kwa mkutano huo wakati
yeye ndiye mratibu wa mikutano yote, ndipo

akaamua kuuzuia.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa Shinyan-
ga, Deborah Magiligimba, alithibitisha kuuzuia
mkutano, baada ya kutokea kutokuelewana kati
ya viongozi wa chama hicho kwa kuwa ni hatari

kiusalama.

Alisema Jeshi hilo liliwapa sharti la kuelewana
kwanza ndipo waruhusiwe kufanya mkutano huo

tena.

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), im-
efuta vyuo vikuu sita na vituo vya vyuo vitatu
kwa sababu ya kushindwa kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia na kufundishia.

Kati ya vyuo hivyo, viwili wamiliki wake wal-
iomba wenyewe vifutwe ambavyo ni Chuo
Kikuu Kishiriki cha Askofu Mkuu Yakobo
(AJUCo) na Chuo Kikuu Kishiriki cha Kumbu-
kumbu ya Kardinali Rugambwa (CARUMUCo).

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof. Charles Ki-
hampa, aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam.

Prof. Kihampa alisema TCU imeridhia
maombi ya wamiliki kufuta vyuo vikuu vishiri-
ki viwili na vituo vitatu vya vyuo vikuu.

“Tume imeridhia maombi mengine ya ku-
futwa kwa vituo vishiriki vitatu kwa kusitisha
utoaji wa mafunzo ambavyo ni Chuo Kikuu
cha Teofilo Kisanji-Kituo cha Dar es Salaam

Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

TCU yafuta vyuo vikuu sita

(TEKU-Dar es Salaam Centre).

“Chuo Kikuu cha Mt. Yohana cha Tanzania-
kituo cha Mt. Marko (SJUT- St. Mark’s Centre)
na Chuo Kikuu cha Jomo Kenyatta cha Kilimo
na Teknolojia- Kituo cha Arusha (JKUAT) cha
Arusha. Alisema tume kupitia kikao chake cha
cha 97 kilichofanyika juzi, imeridhia maombi
yaliyofanywa na wamiliki wa vyuo na vituo
hivyo kusitisha utoaji wa mafunzo.

Pia Prof. Kihampa alisema TCU imefuta hati
za usgjili za vyuo vikuu vitatu na Chuo Kikuu
Kishiriki kimoja.

Alivitaja vyuo hivyo kuwa ni Chuo Kikuu
Kishiriki cha Josiah Kibira (JOKUCo), Chuo Ki-
kuu cha Mlima Meru (MMU), Chuo Kikuu cha
Kimataifa cha Tiba na Teknolojia (IMTU) na
Chuo Kikuu cha Bagamoyo.

Alisema licha ya tume kutoa ushauri na
mafunzo ya namna ya mbalimbali za kubore-
sha mazingira ya kujifunzia na kufundishia
pamoja na muda wa kufanya maboresho

kama ilivyotakiwa.

“TCU imedhihirisha kuwa vyuo hivyo havi-
na uwezo wa kujiendesha hata vikipewa muda
zaidi. Tume katika vikao vyake vya 89, 91, 92
na 97 vilivyofanyika kati ya mwezi Agosti, 2019
na Januari 2020 imefuta hati za usajili za vyuo
hivyo,”alisema.

Prof. Kihampa alisema mwaka 2018 TCU
ilitoa muda na kuelekeza wanafunzi 2,607 wal-
iokuwa wakisoma vyuo hivyo wahamishwe
hadi mwezi Desemba 2018.

Pia alisema kati ya mwezi Oktoba 2016 na
Januari 2017 TCU ilifanya ukaguzi maalum wa
kitaaluma kwa taasisi zote 64 za vyuo vikuu,
vyuo vikuu vishiriki na vituo vya vyuo vikuu.

Alisema matokeo ya ukaguzi yalibainisha
kasoro mbalimbali katika uendeshaji wa vyuo
vikuu na vyuo 45 vilikutwa na kasoro ndogo
na kupewa ushauri na vilirekebisha katika kip-
indi kifupi na kuendelea na utoaji elimu.

“Hadi mwezi Oktoba 2019, vyuo vikuu

Katibu Mtendaji wa Tume va Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), Prof. Charles Kihampa, akizungumza na wanahabari, jijini Dar es

vinane kati ya 19 vilivyositishwa udahili vili-
weza kufanya marekebisho makubwa na ku-
ruhusiwa kudahili ambavyo ni Chuo Kikuu cha
Umoja wa Afrika Tanzania (UAUT) na Chuo Ki-
kuu cha Teofilo Kisanji (TEKU).

Vingine ni Chuo Kikuu Kishiriki cha Askofu
Mkuu Mihayo cha Tabora (AMUCTA), Chuo
Kikuu cha Kimataifa cha Kampala Tanza-
nia (KIUT), Chuo Kikuu Kishiriki cha Mar-
ian (MaRUCo) na Chuo Kikuu Kishiriki cha
Uhandisi na Teknolojia cha Mt. Yosefu (SJCET).

Alitaja vingine ni chuo Kikuu Kishiriki cha
Kikristo cha Tiba Kilimanjaro (KCMUCo) na
Chuo Kikuu Kishiriki cha Kumbukumbu ya
Stefano Moshi (SMMUCo).

Prof. Kihampa alisema tume imeridhishwa
na maboresho yaliyofanywa chuo Kikuu
Kishiriki cha Afya na Sayansi Shirikishi cha
Mt. Fransisko (SFUCHAS) kilichorekebisha up-
ungufu wa ubora na kuruhusiwa kuanzia juzi
kudahili.

Pia alisema TCU imeendelea kusitisha uda-
hili wa wanafunzi wapya kwa chuo Kikuu cha
Kumbukumbu ya Sebastian Kolowa (SEKOMU)
na kupewa miezi sita kukamilisha maelekezo.
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Sheria kuasili watoto
yapigiwa chapuo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI  wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, ame-
shauri kufanyika kwa mabadiliko ya sheria ya
kuasili watoto ili kuwasaidia watoto 900,000
wanaoishi kwenye mazingira magumu.

Ushauri huo aliutoa jana alipokuwa aki-
wasilisha taarifa ya miezi sita ya utekelezaji
ya Wizara hiyo kwa Kati ya Bunge ya Huduma
za Maendeleo ya Jamii.

Waziri Mwalimu alishauri sheria ya kuasili
mtoto kufanyiwa marekebisho ili kuwasaidia
na kupunguza idadi kubwa ya watoto zaidi ya
900,000 wanaoishi kwenye mazingira magu-
mu.

“Sheria hii ni ngumu nchini tofauti na nchi
za jirani kama Ethiopia, ,Kenya na baadhi ya
nchi zingine... ina mashariti magumu na hai-
jaweka masharti rahisi kwa wazawa kumsaili
mtoto na kukaa naye,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa taarifa za wizara hiyo
zilizopo, Julai hadi Desemba mwaka 2019, ni
watoto 13 tu ndio waliopata huduma ya kuasil-
iwa kati ya watoto 900,000 wanaoishi katika
mazingira magumu nchini.

Pia, alisema sheria hii ikifanyiwa mareke-
bisho, itasaidia kupunguza wizi wa watoto
mitaani na hospitalini kwa sababu itamruhusu
mtu kumchukua mtoto kwa masharti rahisi na
kukaa naye kama mtoto wake wa kumzaa.

Alisema katika mabadiliko hayo, wananchi
wazawa watapewa Kkipaumbele katika ku-
waasili watoto hao tofauti na watu kutoka
mataifaya kigeni.

Alisema masharti ya kuasili mtoto yapo
kwenye sheria ya mtoto ya mwaka 2019 na
imeainisha masharti ya Watanzania na wa-
geni wanaohitaji kuasili mtoto hapa na nje ya
nchi pamoja na adhabu zake kwa wanaokiuka
masharti yaliyowekwa kisheria.

Mbunge wa Chemba, Juma Nkamia, alisema
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Tanzania ni kubwa na kuna idadi kubwa ya
watu, hivyo sheria ikifanyiwa mabadiliko ita-
saidia watoto hao kutunzwa na familia zinazo-
hitaji watoto.

Nkamia alisema watoto hao ni nguvu kazi
ya Taifa, hivyo wakitunzwa wataishi mazingira
waliozaliwa nayo pamoja na kulisaidia taifa
kiuchumi kwa siku za mbele.

Mbunge wa Viti Maalumu, Salma Kikwete,
alishauri jamii kuendelea kutunza watoto wao
hasa kuhakikisha wanalindwa kila eneo ili ku-
waepusha na watu wabaya.

Alisema kutokana na uwapo wa taarifa za
watoto kufanyiwa vitendo vya ukatili na baa-
dhi ya watu, kila familia ichukue jukumu la ku-
walinda ili kukomesha vitendo hivyo.

Mbunge wa Kinondoni, Maulid Mtulia, alise-
ma sheria hiyo inatakiwa kuwa na mazingira
rafiki kwa watu wote ili kuwasaidia watoto wa-
naoasiliwa kuishi katika mazingira bora.
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MKkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri (katikati), akiongoza zoezi la utoaji wa taulo za kike katika Shule ya Sekondari Ndono, iliyopo
wilayani Uyui, kupitia kampeni ya Namthamini inayoendeshwa na vituo vya East Africa Television na Redio kwa mwaka wa nne mfululizo.
Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Uyui, Gift Isaya Msuya. PICHA: EATV

Rais ateua wenyeviti, wakuu taasisi

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amefanya uteuzi wa
wenyeviti wa bodi nne, Katibu Mtendaji wa
Baraza la Biashara la Taifa (TNBC) na Mkuu
wa Chuo cha Maji.

Taarifa iliyotolewa jana na Katibu Mkuu
Kiongozi, Balozi John Kijazi, ilisema kuwa
uteuzi huo ulianza Januari juzi.

Katika uteuzi huo, taarifa hiyo ilisema Rais
Magufuli amemteua Prof. Maurice Mbago
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya

Elimu Tanzania (TEA). Prof. Mbago anashika
wadhifa huo kwa kipindi cha pili.

Pia taarifa hiyo ilieleza kuwa Rais Magufuli
amemteua Dk. Masatu Chiguna kuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege Tanzania (TAA) akichukua nafasi ya
Prof. Ninatubu Lema ambaye uteuzi wake ul-
itenguliwa na bodi kuvunjwa.

Sambamba na uteuzi huo, Rais amemteua
Prof. Zacharia Mganilwa kuwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Kampuni ya Hu-
duma za Meli (MSCL). Prof. Mganilwa ni Mkuu

wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT).

Aidha, taarifa hiyo ilieleza kuwa Mariam
Alu Nkumbi ameteuliwa kuwa Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Bodi ya Mkonge
Tanzania.

Katika hatua nyingine, Rais Magufuli am-
emteua Dk. Godwill Wanga kuwa Katibu
Mtendaji wa TNBC. Kabla ya uteuzi huo Dk.
Wanga alikuwa Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Aidha, Rais Magufuli amemteua Dk. Adam
Karia kuwa Mkuu wa Chuo cha Maji.

Waziri
akerwa
bei juu
mbolea

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

WAZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, ameelezea kukerwa
na bei ya mbolea kuwa juu huku
akiitaka Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA) kupanga
na kusimamia bei elekezi ili kum-
wezesha mkulima kuipata kwa bei
nafuu.

Amesema kuwa bei ya sasa ya
mbolea ya kukuzia na kupandia
bado si rafiki kwa wakulima, hivyo
TFRA wana wajibu wa kuhakikisha
kuwa bei inapungua zaidi.

Waziri Hasunga aliyasema hayo
jana wakati wa ufunguzi wa kikao
kazi cha vyama vya ushirika
kuhusu ununuzi wa mbolea kwa
pamoja (BPS) kilichofanyika katika
ukumbi wa Mpendejirani eneo la
Vwawa, mkoani hapa.

Alisema kanuni za usimamizi na
uagizaji wa mbolea kwa pamoja,
zilitungwa kutokana na utafiti wa
kina uliofanywa na watafiti wa
ndani ya nchi na wengine kutoka
taasisi za kimataifa na matokeo
yake kuonyesha kuwa BPS in-
aweza kupunguza gharama ya
vagizaji kwa zaidi ya asilimia 50.

Pamoja na matarajio hayo ya
serikali na wakulima, alisema bado
gharama za mbolea si rafiki kwa
wakulima pamoja na bei kushuka
mwaka 2019 kulinganisha na
miaka iliyopita.

Pia alisema licha ya serikali
kusisitiza wakulima kutumia vy-
ama vya ushirika katika utatuzi
wa changamoto za kiuchumi na
kijamii, bado wanaushirika
wameshindwa kubuni mfumo
madhubuti wa kuwaunganisha ka-
tika ununuzi wa pembejeo ambazo
zingewapa unafuu wa gharama za
uzalishaji.

Alisema hiyo pia inatokana na
Sera ya Maendeleo ya Ushirika ya
mwaka 2002, kusisitiza kwamba
ushirika ni chombo pekee cha
kumletea mwananchi mnyonge
maendeleo ya kiuchumi na Kijamii.

Waziri Hasunga aliwaambia
washiriki wa mkutano huo kuwa
tayari Wizara ya Kilimo kupitia
kwa Mrajis wa Vyama vya Ush-
irika, imetoa waraka wa kuagiza
vyama vyote vya ushirika kupele-
ka mahitaji yao ya mbolea TFRA ili
iagizwe kwa pamoja kupitia BPS.

Alisema vyama vya ush-
irika vinapaswa kuwa kimbilio la
wakulima, hivyo kuagiza mbolea
kwa pamoja itasababisha kupun-
gua kwa gharama na kufika kwa
wakati.

Pia katika mkutano huo, Waziri
Hasunga aliiagiza Taasisi ya Utafiti
na Udhibiti wa Viuatilifu katika
Ukanda wa Kitropiki (TPRI) kutoa
mafunzo kwa wananchi kuhusu
matumizi sahihi ya viuatilifu.
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CONDENSED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT THE QUARTER ENDED 31/12/2019
(Amounts in shillings)

CONDENSED STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME
FOR THE QUARTER ENDED 31/12/2019 (Amounts in shillings)

CONDENSED STATEMENT OF CASH FLOW STATEMENT
FOR THE QUARTER ENDED 31/12/2019 (Amounts in shillings)

Current Curent Conent Comparative Current vear | Comparative Year g””:"' :e"i:”‘
A. |ASSETS Date: 31.12.2019 Date: 30.09.2019 Quarter  Date: Quarter Cumulative (Previous Year) arter varter
3112.2019 S::f;‘:”:;;;’; Date: 31.12.2019 Do":e”’:“‘"“’z";sm I |Cash flow from operating acfivities: Date:31.12.2019 Date:30.09.2019
1 |cash 1390800 3918609 S =t Netincome/ (Loss] (395216 527) (232357 973)
2 Balances with Bank of fanzania 257750 654 259 661853 1_|interest income. 13 115 382 39915028 58041221 295 320 814 for: -
3 |Investments in Government securities 2 |Inferest Expense 27 494 540 25 355 562 102 353 908 243211 557 - E\‘vpcume;’ﬂ/ﬁ\movhzchon o 532 7 é32
4_|Balances with other banks and financial institutions 1128055 985 993 350 593 - Depreciation
3 |Net Inferest Income ( 1 minus 2) (14379 158) 14559 466 (44312 687) 52109 257 et change i [oans ond Advances 2036734 11987 202
5 |Cheques and items for clearing 4 |Bad Debts Written -Off - - - - N (GCIW)/'OSS on Sale of Assets N B
& |infer branch fioat fterms B _ 5_[Impairment Losses on :Loans and Advances - 877730 392 (7524550)| 1198259 690 et chonge in Deposis Y] O]
6_|Non Interest Income: 15 943 202 14043 561 112910735 78 743 507 - - —
7 [Billsr - - " ~ Net change in Short Term Negofiable Securifies - -
6.1 Foreign Currency Dealings and - ——
8 | Customers liabiltes for acceptances ansaton oo L) . . . . - Nef change in Other Licbiffes 119 896 669 205962101
9 |interbank Loans Receivables 62 Fees and Commissions 7220800 11389 083 40408119 60131 480 - :‘e'; onge Other Assefs 142413 304 196873 293)
- TaxPai B B
6.3 Dividend Income - - - -
10 |Investments in other securities - -
T 6.4 Other Operaling Income 8722402 2654478 72502 616 18612 027 - Others ( specify) (22704 404) 17155338
Loans, advances and overdrafts (net of allowances for probabl 223571103 225 607 837 7 [Non Interest Expenses: 396 780572 295940270 | 1136548315 | 1556 349 730 ~ Minority interest . B
12 |Other assets 40513 780 182 927 084 7.1 Salaries and Benefits 143 224 139 137 416 106 517 512851 590830 617 Net cash provided (used) by operating activities (39136 330) (17 651 935)
13 |Equity Investments 7.2 Fees and Commission 1176175 13139914 49 535 937 58754715
7.3 Other Operating Expenses 252 380 258 345 384 250 569 499 527 906764 398 I [Cash flow from investing activifies:
14 |Underwriting accounts - - 8 |Operating Income/ (Loss) (395216 527)| (1345067 635)| (1060425717)] (2 623 756 656) Dividend Received
15 [Property, Plant and Equipment 1165697 777 1181 570 009 9 _|Income Tax Provision 0 0 0 0 Purcharse of Fixed Assefs
16 |TOTAL ASSETS 2796 980 099 2847 035 985 70 [Net Income / (Loss) Afler Income Tax (395216 527)| (1345067 635)| _(1060425717)| (2 623 756 656) Proceeds from Sale of Fixed Assels
11 |Other Ce ive Income (itemize) Purchase of Non-Dedling Securities
(B ABILITES 12 [Total & i Proceeds from Sale of NgonrDeuhng Securiies -
17 |Deposits from other banks and financial institutions - - for the year (395216 527)| (1345067 635)| (1060425717)] (2623756 656) Others (specify) -
- 13 | Number of Employees 22 32 22 32 ! PR —
18 |Customer deposits 5770752799 5672187 157 14 |Basic Earnings Per Share 30976 97,50 83102 90,19 Net cash provided (used) by investing activities -
19 |Cash letters of credit
15 |Number of Branch 1 1 1 1
20 |special deposits b of Brant iy Ill: |Cash flow from financing activities:
21 e  orclers/transt o SELECTED PERFORMANCE INDICATORS Repayment of Long-ferm Debr
ayment orders/transfers payable - i
; § (i) |Return on Average Total Assets -42.39% -56.67% -454.96% -331.63% Proceeds from Issuance of Long Term Debt - -
22 |Bankers' cheques and draffs issued 16 440 739 3873216 (i [Return on Average Sharsholders Fond 816% 54508 94908 77585% Proceeds from lssuance of Share Capifal 149 537 711 {1200 000 000]
23 |Accrued taxes and expenses payable 58825182 78794 704 (i) [Non Interest Expense to Gross Income -1365.45% 919.11% -664.83% -416.06% Payment of Cash Dividends - -
24 |Acceptances outstanding {iv) [Nef Inferest income fo Average Earning Assets ~530.32% 356.49% “474:313% 495.39% gfht Change in Other Borowings
ers -
25 2 float items - —
. " " . . Net Cash Provided (used) by Financing Acities 149 537 711 (1200 000 000)
26 |Uneamed income and ofher defared charges 7 7 ;r\nv:;;;hgfnv-?hu:;;:;g‘be computed by summing up the end balances for respective months in the period divided by number of V- | Cash and Cash Equvalents
27 |Other liabilities 584 498 581 464 601 892 Net Increase/ in Cash and Cash 110401 381 (1217 651 935)
28 |Borrowings - - CONDENSED STATENENT OF CHANGES N EQUIY AS AT 311272077 Cash and Cash Equi at the Beginning of the Quarter/Year 1256 796 058 2474 447993
29 |TOTAL LIABILITIES 6430 517 301 6219 456 969 ~ P— — Cash and Cash at the end of the Quarter/Year 1367197 439 1256 796 058
are egulatory "
30 |NET ASSETS/(LIABILITIES)(16 minus 29) (3 633 537 202) (3372420 984)| | cuent vear Share Capltal | o rigrn | Reteined Eamings | Tpe orve Frovislon Others Totel Name and Tile Signature Date
ignatur
C. SHAREHOLDERS' FUNDS Balance as at the beginning of the year 7 363 802 064 | ] -6 497 512 011 9 096 425 806449| 453 542 328 1329 735 255 .
31 [Paid up share capital 4529001 775 4379 464064 Janeth. dMinia 22ND JANUARY 2020
Profit for the year (1060 425 717) -1 060 425 717 Ag. GENERAL MANAGER
32 |Copital reserves 453 542 327 453542327 | [0 O e 9
33 |Retained earnings (9577 692 810) (9 562 085 90¢) I 91500 259) 30 500209) Anna. 1 Teete 23ND JANUARY 2020
34 |Profit (Loss) account (1060 425 717) 665209190)| [0 soncss pre 7 SENIOR ACCOUNTANT
35 [Other capital accounts 22037223 21 867 721 cocuicton keserve e Py
36 Minority Interest - - General Provision Reserve 511044 511 044) Denis. A. Ruhangisa 22ND JANUARY 2020
37 |TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS (3633537202)]  (3372420984)| [ 050 15079) 080 120 799) INTERNAL AUDITOR
\f i - -
28 |Contingent [obilfc: Balance as at the end of the current period 4529 001 775 (o0ssneszr)| 21741817 295405 | 453542328 | (3633 537 202)
39 Non performing loans & advances 1529826 966 15269684001 | s vear We, the under-named, non-execufive members of the board of directors, atfest fo the correciness of the above
40 |Allowances for probable losses 1257 800 008 1265 443 509 statements. We declare that the statements have been examined by us, and to the best of our knowledge and belief
41 |Other non performing assets 79 127 956 79 009 928 Balance as at the beginning of the year 1512496 093 (3888172293)| 93021759 27594788 | 487455289 | (1767 604 364)] have been prepared in conformance with the instructions and are frue and correct.
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS pro e ine ooy — - —
(i)_|shareholders Funds to total assets 1129.91% -118.45%|  [onere Inzome Name Signature Date
- - with owners 5851305971 5851305971
Non performing loans fo total gross loa 98.11% 97.26%
(i) |Non performing loans fo fofal gross loans hvidonds Paid 1. DrG Machimu, CHARMAN, BOARD OF DIRECTORS ... 22ND JANUARY 2020
L) | Gross loans and advances fo total deposits 27.02% 27.68%
(iv)|Loans and advances fo total assets 7.99%) 7.90%|  [Reauelon Resene [2av2s 22 - [2avas 2y
General Provision Reserve (26 788.399) (26 788 339)
(v) |Earning assets to Total Assets 551%) 5.49% o enessr 3912961 19 496 024 2.Ms A.A. Mshana ,VICE CHAIR PERSON BOARD OF DIRECTORS ... 22ND JANUARY 2020
(vi)|Deposits Growth 1.74% 0.54% ers - —t Ll )
il Assets growth L 76% 29.08%|  [Balance as atthe end of the previous period 7363602064 (eas7sizon)|  govsdzs 806449 | asasarzs | 1329735285

MINIMUM DISLOSURES

NUMBER ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE
1.0 [Current Accounts
(a) Required minimum opening balance 100 000
(b) Monthly service fee (breakdown per customer type):
Individuals 8000
Co-operatives 6500
Companies 8000
c) Cheque withdrawal over the counter 1000
d) Fees per ATM withdrawal 1000
e) ATM min statement 500
(f) Interim statement per page 1500
(g) Periodic scheduled statement 1000
(h) Cheque book 20 000
(i) Dishonoured cheque 40 000
(i) Special clearance N/A
(k) Counter cheque 700
(1) Stop payment 30000
(m) Standing order N/A
(n) Balance enquiry N/A
(o) New ATM card issuance 10000
(p) ATM card renewal or replacement (indicate costs for different card types) 10 000
(q) Overdrawn account interest charge N/A
(r) Unarranged overdraft N/A
(s) Interbank fransfer 13000
(1) Bill payments through ATM 1000
(u) Deposit fee i.e for school fees 1000
(v) Withdrawal without cheque leaf 5000
(w) Withdrawal charges above é million 0.15%
2.0 |Savings Accounts (Disclosure for product specific types)
(a) Required minimum opening balance 30 000
(b) Monthly service fee 1000
(c) Interim statement 1500
(d) Account closure 10 000
(e) School fees deposite charges 1000
(f) ATM withdrawal fee 1000
(g) Withdrawal charges over the counter 400
(h) Replacement of ID Card 5000
(i) Withdrawal above 3 million without notice 0.25%
(i) Stop payment charges 30000
(k) Salary processing fee 3000
(1) Pension processing fee 2000
(m) Searching past records fee 10000
(n) Dormant Account Activation 10 000
(o) Certificate of Balance 3000

OF CHARGES AND FEES

3.0 |Electronic Banking
(a) Internet banking monthly fee N/A
(b) Internet fransfer N/A
(c) SMS banking N/A
(d]) Other TT/SWIFT 13000
(€] Transfer from bank account to mobile 1000
40  |Foreign Exchange Transaction N/A
(a) Purchase/sale of TCs transaction over the counter N/A
(b) Purchase of foreign cheque N/A
(c) Sale/purchases of cash passport N/A
(d] Telegraphic fransfer N/A
(e) Telex/SWIFT N/A
(f) Transfer from foreign currency denominated account fo local current N/A
account (within bank and fo other bank)
50 |Personal Loans
(a] Processing /Arangement/Appraisal fee 1.5-4%
(i) Personal loans 24%
(i) Overdrafts 18-24%
(iil) Mortgage finance N/A
(iv) Asset finance N/A
(b) Unpaid loan instalment i.e. above the existing rate %
(c) Early repayment N/A
(d) Valuation fees N/A
(e) Discharge of Security Document to other banks 120 000
We, the undersigned have examined the above information and hereby
declare that the information is frue and correct to the best of our knowledge
and information.
Name Designation Signature Date
1 |Janeth. J. Minja Ag. General Manager 22ND JANUARY 2020
2 |Anna H.Teete Senior Accountant 22ND JANUARY 2020
3 |Denis. A. Ruhangisa Internal Auditor 2IND JANUARY 2020

215593602
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Unahitajika uchunguzi
maelfu kukataa shule

TAARIFA kuwa wazazi 17000 mkoani Mtwara, wataanza kusak-
wa baada ya watoto wao kutoonekana shuleni na kuanza masomo
ya kidato cha kwanza zinaashiria kuwa , licha ya serikali kutoa eli-
mumsingi bure, changamoto bado ni nyingi.

Wazazi hao ambao watasakwa ni wale ambao watoto wao
wameshindwa kuripoti shuleni kuanzia kidato cha kwanza mwaka
huu.

Mkuu wa Mkoa, Gelasius Byakanwa, anatoa agizo la kuwasaka
baada ya kufanya ziara katika Manispaa ya Mtwara Mikindani na
kukuta wanafunzi wa kidato cha kwanza zaidi ya 3,000 wakiwa ha-
wajaripoti shuleni.

Kinachotokea Mtwara kinaakisi ukweli kuwa licha ya serikali
kugharamia elimu bado kuna changamoto lukuki ikiwamo utayari
na uhiari wa wazazi kuwaruhusu kuripoti shuleni.

Hivyo tunashauri kuwa pamoja na Mtwara kufanya msako ni
bora serikali mkoani humo, ikafanya utafiti kubaini kile kilicho-
sababisha tatizo hilo.

Ni ukweli kuwa ingawa hakuna kulipa ada wanafunzi wa familia
maskini huenda hawana uwezo wa kwenda shule kwa sababu ya
gharama nyingine kama kununua sare, vitabu, nauli na mahitaji ya
msingi kikiwamo chakula.

Wazazi au walezi hawana fedha za kuwalipia nauli ya kwenda
shule kwa wanaokaa mijini na miji midogo, kuwanunulia sare na
mahitaji mengine kama vitabu, daftari na kuwapa chakula, hivyo
inawezekana ni moja ya sababu zilizochangia utoro huo.

Si hivyo ni wazi kuwa ukosefu wa mabweni katika sekondari
mwingine kunawalazimisha wanafunzi kupanga vyumba karibu na
shuleni.

Iwapo walezi na wazazi mkoani Mtwara hawana uwezo ni
changamoto kubwa inayosababisha kutoripoti shuleni kwa wa-
nafunzi hao.

Tunaona kuwa miundombinu mibovu na uhaba wa usafiri
wanalazimika kusafiri mwendo mrefu kwenda shule na kurudi ny-
umbani.

Kuna uwezekano kuwa shule nyingi za sekondari zina ukosefu
wa miundombinu hiyo hivyo kuwakatisha tamaa wanafunzi hao.

Wakati mwingine umaskini na ukosefu wa fedha husababisha
watoto kutumikishwa na walezi na wazazi wao, jambo linalowaele-
keza zaidi kwenye kazi za kusaidia familia badala ya kufikiria mas-
omo.

Hivyo wakati msako huo unapofanyika ni vyema yote hayo
yakaangaliwa kwani huleta mkwamo na wanafunzi kuacha shule
au kutoripoti shuleni kama ilivyotokea kwa shule hizo za Mtwara.

Aidha, tunafahamu kuwa mabinti kutokuripoti shuleni ni
changamoto nyingine inayowakumba wasichana tatizo kubwa liki-
wa ni unyanyasaji kingono, kijinsia, ubaguzi na kuzuiliwa kusoma
kwa sababu mbalimbali ikiwamo kuozwa utotoni.

Wasichana wengi wanaathiriwa na unyanyasaji wa kijinsia ku-
toka kwa jamii zao, wana ndugu na hata walimu wao. Wengine hu-
nyanyaswa kijinsia na kingono na bodaboda au hata watu wazima
ambao huwataka kingono baada ya kuwapa zawadi, lifti au pesa
wakati wakiwa njiani kuelekea shuleni, yote haya huwakwamisha
kimasomo.

Baadhi ya shule za kata hasa vijijini zina ukosefu wa walimu wa
masomo mengi jambo linalowakatisha tamaa walezi, wazazi na
wanafunzi na kusababisha baadhi ya wanafunzi kukataa kwenda
shuleni.

Ukosefu wa walimu huwalazimisha wanafunzi wakati mwingine
kutafuta njia mbadala wa kujifunza au kulipia mafunzo binafsi ya
ziada bila hivyo ni wanashindwa kufanya vizuri kwenye mitihani
yao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Geofrey

WIZARA ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto na taasisi zote zilizo chini
yake, ipo katika kampeni yake
maalum ya kukagua utekelezaji
wa miradi yake na mafanikio
yaliyopatikana katika kipindi
cha miaka minne ya serikali ya
awamu ya tano.

Taasisi zilizo chini ya Wizara
ya Afya ni hospitali zote nchini,
Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA), Taasisi ya
Chakula na Lishe (TFNC), Mpan-
go wa Taifa wa Damu Salama,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA), Bohari Kuu ya Dawa
(MSD) na Taasisi ya Utafiti ya Ma-
gonjwa ya Binadamu (Nimri).

Wiki iliyopita maofisa ma-
wasiliano wa taasisi hizo kwa
kushirikiana na waandishi wa
habari, walifanya ziara katika
ofisi zote na kuzungumza na
wakurugenzi watendaji am-
bao walieleza kwa kina nini
kinafanyika katika taasisi hizo
na mafanikio yanayotokana na
uwekezaji uliofanywa na serikali
katika sekta ya afya.

Katika ziara iliyoanza wiki
iliyopita na inayoendelea kila
taasisi imepata fursa ya kuelezea
kwa kina utekelezaji wa majuku-
mu yao, mafanikio na malengo
yake ya kuhakikisha wanatoa
huduma bora kwa wananchi.

Kikubwa ambacho kilione-
kana kuwa ni mafanikio makub-
wa katika hospitali ambazo
walitembelea katika Jiji la Dar
es Salaam ni uboreshaji wa hu-
duma za tiba.

Aidha, upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba katika hospitali, watoa
huduma na madaktari bingwa,
uwapo wa miundombinu ya ma-
jengo na vitanda vya kutosha
kulaza wagonjwa ni miongoni
mwa mafanikio yaliyoonekana

Sekta ya afya yaanika
mafanikio makubwa

dhahiri katika hospitali zote wal-
izotembelea.

Walipata fursa ya kutembe-
lea Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) na
Tawi la Mlogan-
zila, Taasisi ya
Tiba ya Mifupa
(MOI),  Hospi-
tali ya Saratani
ya Ocean Road

na Hospitali ya :l(litll(tl::cwhta)
Rufani ya Mwa- kilionekana
nanyamala. Kuwa ni

Katika hospi- mafanikio
tali hizo, waku- makubwa
rugenzi  wote :‘al!“‘a 205”'

; - ali ambazo

walle}eza hali walitembe-
waliyokuwa lea katika
hapo awali Jiji laDar es
kabla ya seri- Salaam ni_
kali kuwekeza :"'"b:";ezh?“l'a
fedha,  wana- za tiI:Ja.u
vyotekeleza

majukumu  ya
kuhakikisha wa-
narejesha afya
na uhai wa Wa-
tanzania na mip-
ango ya baadaye
ya kuhakikisha
wanapunguza
rufani za kwen-
da nje ya nchi.

Ninachoweza
kusema ni
kwamba serika-
li imepiga hatua
kubwa kwenye
sekta ya afya,
imewekeza vya
kutosha, imesi-
mamia utoaji wa
huduma bora
na zaidi uwapo
wa vifaa tiba na
dawa.

Katika hospi-
tali hizo kubwa
nchini, imeone-

kana wazi kuwa tatizo la wataal-

amu wabobezi limepatiwa

ufumbuzi kwa kiasi kikubwa na

wanaendelea na mikakati yake
ya kumaliza kabisa tatizo
kwa kuwapeleka madaktari
wengi nje ya nchi kujinoa
kutoa tiba za kibingwa
nchini.

Kuhusu suala ya dawa
na vifaa tiba na dawa nalo
limepatiwa ufumbuzi kwa
sababu kadhaa ikiwapo
kuanzishwa maduka ya
dawa katika hospitali zote
zilizotembelewa.

Pia suala la miundom-
binu limefanyika katika
hospitali zote, ujenzi wa
majengo ya kisasa mapya
kwa ajili ya kutolea huduma
za kibingwa na majengo ya
zamani yakiwa yamepanuli-
wa na kukarabatiwa ili wag-
onjwa wapate nafasi ya ku-
pata matibabu kwa uhuru.

Kadhalika eneo la utoaji
huduma bora na kwa waka-
ti, uwapo wa teknolojia ya
kisasa katika vyumba vya
kulaza wagonjwa, mitambo
ya kisasa ya kutoa huduma
ni miongoni mwa mafani-
kio ambayo yanaonekana
wazi. Kadhalika katika
eneo la huduma za dharura
wamejipanga vyema kuto-
kana na kuwa sehemu am-
bazo zinatolewa huduma
zote na mgonjwa akitoka
hapo ni kwa ajili ya kwenda
wodini kupumzika na siyo
kusubiria huduma.

Kutokana na kuwapo kwa
huduma hizo nchini, wag-
onjwa waliokuwa waende
nje ya nchi kupatiwa matib-
abu sasa wanatibiwa nchini
kwa gharama nafuu kulin-
ganisha na nje ya nchi.
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EI Kisima cha gesi hatarini
kuzamishwa maji bahari

NHC yakusanya
mil. 618/-
kodi Kigoma

Na Munir Shemweta, KIGOMA

SHIRIKA la Nyumba la
Taifa (NHC) Mkoa wa Kigoma
limekusanya Sh. 618,246,592
sawa na asilimia 70 ya maku-
sanyo ya mwaka 2019.

Akitoa taarifa ya maku-
sanyo vya kodi kwa miradi ya
shirika hilo kwa Naibu Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, kwa mwaka 2019/20,
Kaimu Meneja wa NHC Mkoa
wa Kigoma, Ramadhani
Sadick, alisema walipangiwa
kukusanya Sh. 886,732,105
na kubainisha kuwa ziada
iliyopatikana ilitokana na
uhusiano mazuri na wateja na
huduma bora zinazotolewa.

Kwa mujibu wa Sadick, NHC
imekuwa ikifanya jitihada ku-
hakikisha inaboresha uhusi-
ano na wapangaji ili kuwapo
maridhiano kati ya shirika na
wateja jambo alilolieleza li-
nasaidia kupunguza migogoro
baina ya pande hizo.

“Shirika limekuwa likifanya
mazungumzo na wateja ili
kuona namna bora ya ku-
wasaidia kutekeleza maju-
kumu ya kiupangaji ilhali
wakiendelea na biashara zao
na tunatoa fursa ya kulipa
kodi kwa awamu tofauti na
utaratibu uliozoeleka wa
kulipa kodi kwa mara moja,”
alisema.

Kuhusu hali ya soko, Sadick
alisema shirika limekuwa liki-
fanya utafiti mara kwa mara
ili kuhakikisha bei linazotoza
kwenye nyumba za kupanga
zinaendana na hali ya soko
na mazingira halisi.

Akigeukia nyumba za kuuza
katika mradi wa Mlole, alise-
ma shirika lilijenga nyumba
36 za makazi na nyumba 26
kati ya hizo ziliuzwa huku
nyumba 13 zikipangishwa
kwa wateja ambao walipewa
fursa ya kununua pale wa-
takapohitaji.

Pia alibainisha kuwa fursa
hiyo inatolewa pia kwa
mwananchi yeyote anayetaka
kununua nyumba zilizopang-
ishwa na kwamba mkataba
wa upangishaji unatoa fursa
kwa mnunuzi asiye mpangaji
kununua nyumba yoyote
aitakayo.

Naibu Waziri Mabula
alilitaka shirika kuangalia
namna bora ya kushirikiana
na halmashauri zilizoko nje
yva miji katika kujenga ny-
umba za watimishi badala
ya kuangalia halnashauri za
mjini pekee.

Katika kuhakikisha shirika
linajenga nyumba za bei
nafuu kwa watumishi katika
halmashauri, alilitaka kuka-
bidhiwa viwanja huku kazi
yva kuweka miundombinu na
gharama zingine ikibaki hal-
mashauri husika.

Na Lucy Ogutu, MTWARA

KISIMA cha gesi asilia cha Mnazibay kili-
kumezwa na maji ya bahari kutokana na kuta
za bahari kulika siku hadi siku na kukaribia ki-
sima hicho.

Kisima hicho kilijengwa umbali wa mita 150
kutoka usawa wa bahari, lakini kwa sasa zime-
baki mita chache kufikia kisima hicho.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Evodi Mman-
da, alitoa taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa wa
Mtwara aliyetembelea ofisi yake na kupata
taarifa ya wilaya.

Alisema ziara iliyofanywa na kamati ya ul-
inzi na usalama ya wilaya hivi karibuni ilitem-

belea kisima hicho na kubaini hali ya mmo-
monyoko wa bahari unaoendelea kwa kasi
inayohatarisha huenda kikazama.

Aidha, alishauri wataalamu wa miamba ku-
toka Wizara za Madini na Ofisi ya Makamu wa
Rais-Mazingira, na kitengo cha usimamizi wa
bahari na maeneo tengefu, Wizara ya Uvuvi
na Mifugo washirikiane kujua chanzo cha hali
hiyo ili kuja na mapendekezo ya nini kifanyike.

Alisema kwa mujibu wa taarifa zilizopo
eneo hilo, kina chake ni kirefu hivyo yaweze-
kana eneo hilo linalika chini kwa chini na
huenda kikadondoka kipande kikubwa cha
ardhi na kikaleta madhara makubwa.

Baada ya kupokea taarifa hiyo, Mkuu wa
Mkoa wa Mtwara, Gelasius Byakanwa, alith-

ibitisha kuwapo kwa hali hiyo na kwamba
mwaka jana alitembelea eneo hilo na kutoa
ushauri kwa mamlaka husika kuangalia
uwezekano wa kujenga uzio ili kunusuru ki-
sima hicho, lakini mpaka hivi leo mkoa haufa-
hamu hatua zilizofikiwa.

Aidha, aliishauri wilaya hiyo kuandika taari-
fa haraka iwezekanavyo zifike kwenye mamla-
ka husika ili tatizo hilo liweze kufanyiwa kazi.

Mwaka 2018, Waziri wa Nishati, Merdadi
Kalemani alitembelea kisima hicho na ku-
kuta hali hiyo na kutoa maagizo kwa Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) ku-
jenga ukuta katika eneo hilo lakini hakuna kili-
chofanikiwa hadi sasa.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Mikopo ya Nyumba ya Tanzania Mortgage Refinance (TMRC), Charles Itembe (wa tatu kushoto),
akishikana mkono na Mwakilishi Mkazi wa Taasisi ya Fedha ya Kimataifa (IFC) nchini, Frank Ajilore, katika hafla ya kutangaza ushirikiano kati ya
taasisi hizo mbili, jijini Dar es Salaam jana. Kutoka (kulia) ni Mkurugenzi wa Utafiti wa Uchumi na Sera kutoka Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Dk.
Suleiman Misango na Ofisa Mtendaji Mkuu wa TMRC, Oscar Mgaya. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Wizara kukutana kudhibiti bodaboda

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Maliasili na Utalii na ile ya
Mambo ya Ndani ya Nchi, zinatarajia ku-
kutana kujadili namna ya kukabiliana na
bodaboda na baiskeli zinazotumika kusafiri-
sha mazao ya misitu, yakiwamo magunia ya
mkaa kutoka kwenye misitu kupelekwa mae-
neo ya mijini.

Hayo yalisemwa juzi jijini Dodoma na
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu huku akibainisha kuwa
mazungumzo hayo yatasaidia kupunguza
ajali za barabarani kati ya waendesha magari
na bodaboda zinazobeba magunia ya mkaa
kuzidi uwezo.

Alisema inapotokea kuna mzigo kama huo,
madereva wa bodaboda hizo kushindwa ku-
zimudu pindi wanapopishana na magari ka-
tika barabara kuu.

Kwa mujibu wa Kanyasu, uamuzi huo
unakuja kutokana na wimbi la bodaboda na

baiskeli kuwa vyombo vikuu vya kusafirishia
magunia ya mkaa kutoka katika misitu mbal-
imbali na kupelekwa mjini kwa ajili ya kuu-
ZWa.

Takwimu zilizopo zinaonyesha Dar es
Salaam inatumia zaidi ya tani 500,000 za
mkaa kwa mwaka na robo ya tani hizo husa-
firishwa kwa kutumia bodaboda na baiskeli.

Alisema takribani hekta 400,000 za mis-
itu huteketea kila mwaka na kwamba hali
hiyo ikiendelea, baada ya miaka 12 misitu
yote itakuwa imekwisha nchi nzima.

Kanyasu alisema endapo hatua za maku-
sudi hazitachuliwa mapema kukabiliana na
tatizo hilo, misitu yote nchini itatoweka ku-
tokana na uwapo vyombo rahisi vya kusa-
firishia mkaa.

Alisema kukutana kwa wizara hizo mbili
kutatoa mwelekeo wa namna ya kukabiliana
na tatizo hilo na askari wa usalama baraba-
rani watashirikiana na maofisa misitu kutoka
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS)

kuvidhibiti vyombo hivyo.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri, TFS pekee
yake haiwezi kupambana na vyombo hivyo
vya usafirishaji mazao ya misitu, lakini kwa
kusaidiana Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi, kwa pamoja watavidhibiti, hivyo ku-
punguza uharibifu wa misitu.

Amesema mazungumzo hayo yanata-
rajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi huu
na anaamini kuwa yatasaidia kuokoa misitu
inayokatwa kila siku kwa ajili ya matumizi ya
mkaa.

Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, alisema
kwa siku zaidi ya bodaboda 3,000 na bais-
keli 1,500 zimekuwa zikibeba wastani wa ma-
gunia ya mkaa matano kwa mara moja kila
moja kupitia barabara ya Morogoro kwenda

Alizitaja pia barabara za Bagamoyo na
Kilwa kuwa hutumika zaidi ya bodaboda
6,000 na baiskeli 3,000 kusafirisha mkaa
kwenda Dar es Salaam.
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Mwanamke aibua madai
kunyanyaswa na mtendaji

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

ya Ushetu, Kahama mkoani Shinyanga,
Christina Sahani, amemlalamikia Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Idahina, Matheo An-
drea, kwa madai ya kumweka mahabusu na
walinzi wawili wa kiume.

Sahami (40) amedai kuwa jambo hilo
limemletea shida wakati wa usiku kutokana
na kusumbuliwa na walinzi hao.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari katika ofisi za Shirika la Kutetea Haki
za Binadamu wilayani Kahama (Shihabi),
Sahani alidai alikamatwa na Ofisa Mtendaji
huyo kwa tuhuma za kuandika barua ya
kufanya mauaji dhidi ya mke mwenza.

Sahani alisema baada ya kukamatwa wiki
iliyopita majirayasaa 11:00 jioni, aliwekwa
mahabusu na mtendaji huyo huku akitaki-
wa atoe Sh. 600,000 ili atoke mahabusu.

Baada ya kushindwa kulipa, alisema alir-
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TCRA yatoa msimamo uzimaji simu
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imepungua ikilinganishwa na siku za hivi
karibuni.

Nipashe lilizungumza na baadhi ya wa-

nanchi ambao laini zao hazijafungiwa, wal-
isema walikata tamaa wakijua jana laini zao
zitafungiwa lakini wameendelea kupata
mawasiliano.
Ester John, alisema laini yake haikusajiliwa
siku za nyuma lakini jana aliendelea na ku-
pata huduma ya mawasiliano kama kawai-
da.

“Laini yangu ni ya zamani lakini nashuku-
ru naendelea kupata mawasiliano ya kupiga
na kupigiwa simu bila tatizo lolote ila nita-
hakikisha naisajili leo leo,” alisema.

udishwa kwenye chumba hicho na kisha ku-
fungiwa na walinzi hao ambao waliambiwa
wamlinde hadi asubuhi.

Alisema kuwa ilipofika usiku, mlinzi
mmoja alikwenda kunywa pombe na ali-
porudi alimtaka mwanamke huyo kutoa Sh.
600,000 zilizohitajika na uongozi, huku
akimshika shika kiunoni jambo ambalo lil-
imtisha na kuwatishia angepiga kelele kuwa
wanambaka.

“Niliwekwa mahabusu na walinzi wawili
wa kiume na usiku mmoja alikwenda
kunywa pombe. Aliporudi aliomba nitoe
ile pesa, huku akinishika kiunoni ananiam-
bia kuwa huna hata shanga nikamwambia
nitapiga kelele maana mnataka kunibaka
ndipo wakaogopa tukalala hadi asubuhi.

Alisema mtendaji huyo alipofika kituoni
hapo asubuhi aliamrisha atolewe na kum-
taka arudi siku atakayohitajika na kwamba
baada ya kuachiwa alikwenda kushtaki ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya Kahama na Shihabi.

Msajili laini za simu za mkononi kwa njia
Adamu, alisema kwa siku ya jana watu wali-
ofika kusajili laini za simu kwa kufungiwa
walikuwa hawafiki hata 10.

“Wako wachache waliofika hapa kwa
ajili ya kusajili laini zao za simu kwa kudai
zilifungiwa jana usiku na tulipowafanyia us-
gjili laini hizo zilifunguliwa,” alisema.

Hata hivyo, alibainisha kuwa katika wa-
teja hao waliofika kusajili laini zao zikiwa
zimefungiwa, wote walikuwa wa mtandao
wa Halotel na hakuna wa mitandao min-
gine.

Gazeti hili pia lilimtafuta Msajili wa Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA) Wilaya ya
Dodoma, Khalid Mrisho, ambaye alise-
ma kuna idadi ndogo ya wananchi walio-

Kutokana na madai hayo, Shihabi wilay-
ani Kahama, imelaani vikali matukio ya
unyanyasaji yanayodaiwa kutekelezwa na
baadhi ya viongozi wa serikali wakiwamo
nyeviti.

Mkuu wa Kitengo cha Haki na Jinsia wa
Shahabi, Theopista Paschal, alisema shiri-
ka hilo litachukua hatua za kisheria kwa
kumfikisha katika mamlaka husika mtend-
aji huyo. Ofisa Tarafa wa Kahama, Julius
Chagama, alikiri kupokea malalamiko hayo
na kwamba atayafikisha kwa Katibu Tawala
wa wilaya, kisha kwa Mkuu wa Wilaya kwa
qjili ya kufanyiwa kazi za kinidhamu na
kisheria ili kutafuta haki.

Kwa upande wake ofisa mtendaji huyo
alikiri kumshikilia mwanamke huyo kwa
tuhuma za kuhusishwa na kutaka kufanya
mauaji yanayotokana na imani za ushirikina
nakwamba aliwaelekeza walinzi wakae nje
wakimlinda mwanamke huyo.

Mwenvyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Mkoa wa Shinyanga, Emmanuel Ntobi (kushoto), akizungumza na wa-
nachama nje ya ofisi za chama hicho, Wilaya ya Shinyanga jana. Habari Uk. 3. PICHA: MARCO MADUHU

>

jitokeza kwenye ofisi hizo kujiandikisha na
kupiga picha kwa ajili ya kupata vitambul-

isho vya taifa.

“Kama unavyoona hapa hakuna watu
tangu asubuhi tumehudumia watu wasioz-
idi 50 tofauti na siku 15 za nyuma kabla ya
Januari 20 nafasi ilikuwa haitoshi mpaka
foleni zilizunguka barabarani,” alisema.

Aliongeza kuwa wananchi wamekuwa na
tabia ya kukimbizana na muda wa mwisho
katika kila tukio kubwa la kitaifa linapo-
fanyika kila mwaka.

Aidha, alisema Nida wanaendelea kutoa
huduma ya vitambulisho vya taifa kwa wale
waliokosa na wale wanaofikia umri wa mia-
ka 18 ya kisheria kupata vitambulisho.

Imeandikwa na Mary Geofrey, DAR, na
Ibrahim Joseph, DODOMA

NMB vazipiga
jeki shule
madawati, viti

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa msaada wa
madawati bora 60 na viti vyake 60
kwa ajili ya Shule ya Sekondari ya
Magingo iliyopo katika Halmashauri
ya Madaba wilayani Songea mkoani
Ruvuma.

Akitoa taarifa kwenye hafla ya
kukabidhi vifaa hivyo iliyofanyika
katika Shule ya Msingi Magingo
Madaba, Meneja wa NMB Kanda ya
Kusini, Haji Msingwa, alisema NMB
pia imechangia viti vya maabara 132
kwa ajili ya Shule ya Sekondari ya
Lipupuma .

Msingwa alisema vifaa vyote
hivyo vimegharimu Sh. milioni 8.5,
na kwamba katika mwaka 2020,
NMB imetenga bajeti ya zaidi ya Sh.
bilioni moja kwa ajili ya kuchangia
maendeleo ikiwamo kusaidia sekta
ya afya na elimu.

“NMB itaendelea kuunga mkono
juhudi za wadau wake katika ku-
hakikisha kuwa changamoto za
jamii zinapatiwa ufumbuzi katika
kujenga afya na elimu bora,” ali-
sisitiza.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Madaba na Diwani wa Kata ya Mkon-
gotemba, Vastus Mfikwa, aliishuku-
ru NMB kwa kupunguza changamo-
to ya madawati katika shule mbili
za sekondari zilizopo katika kata
yake ambapo vifaa hivyo vitasaidia
kuboresha elimu katika kata hiyo.

Alisema Shule ya Sekondari Mag-
ingo ni miongoni mwa shule zilizo-
fanya vizuri kwenye mtihani wa
taifa wa kidato cha nne, ambapo
Halmashauri ya Madaba imekuwa ya
kwanza kati ya halmashauri nane za
Mkoa wa Ruvuma, na imeshika na-
fasi ya 23 kitaifa kati ya halmashauri
185 Tanzania na msaada huo uta-
chochea zaidi katika elimu.

Ofisa Elimu Kata ya Mkongotema,
Edwin Thadei, alisema kata hiyo ina
shule mbili za sekondari za Magingo
na Lipupuma ambazo zilikuwa zi-
nakabiliwa na changamoto ya meza
na viti, na kwamba msaada huo
umepunguza tatizo kwa asilimia 90.

“Kabla ya msaada kutoka Benki
ya NMB, sekondari za Magingo na
Lipupuma zilikuwa na upungufu wa
meza 77, viti 87 na stuli 82,” alisema.

Akizungumza kabla ya maka-
bidhiano ya vifaa hivyo, Mkuu wa
Wilaya ya Songea, Pololet Mgema,
alisema Benki ya NMB imekuwa
msaada mkubwa katika Wilaya ya
Songea kwa kutatua changamoto
katika sekta ya afya na elimu.

Alisema msaada huo unakwenda
kuchochea ufaulu kwa wanafunzi
kwa sababu wanasoma katika ma-
darasa yenye mazingira rafiki ya
kusomea ambapo amesisiza kuwa
urithi pekee kwa watoto ni elimu.

Antony Mayemba, wanafunzi
katika Sekondari ya Magingo ali-
ipongeza benki hiyo kwa msaada
huo ambao alisema umepunguza
changamoto ya viti na meza kwa
wanafunzi.
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vanaimeaem . WU AZIFT @t0Q miezi miwili
kuboreshwa huduma afya

yapata mil. 900/-
kwa miaka mitano

Restuta Damian, BUKOBA

JUMLA ya Sh. milioni 912 .9
zimetolewa na Halmashauri
ya Wilaya Karagwe mkoani
Kagera kwa vikundi 394
vyenye watu 6,547 kuanzia
mwaka 2015 hadi Januari 15,
mwaka huu.

Hayo yalibainishwa na
mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Wallace Mashanda,
wakati akiongea na Nipashe,
na kueleza kuwa halmashauri
hiyo inatoa mikopo kwa
makundi ya walemavu, vijana
na wanawake ambao wana
sifa kupitia vikundi ambavyo
wameunda wao kwa kufa-
hamiana na kutambua fedha
inayotolewa itarejeshwa.

Alisema matarajio yaliyopo
ni kutoa mikopo ya zaidi ya
Sh. bilioni moja, fedha zina-
zotokana na mapato ya ndani
ifikapo Julai mwaka huu
kwa vikundi vyenye sifa.

Aidha, Mashamba alisema
lengo la utoaji wa mikopo
hiyo ni kutaka kukwamua
wananchi kuwaondoka katika
umaskini kwa kuinua vipato
vyao kwa kutokana na juhudi
mbalimbali watazozifanya.

Aliongeza kuwa wananchi
walio wengi hujishughuli-
sha na shughuli za ujasiri-
amali kama uvuvi, kilimo,
biashara, useremala ushonaji
na biashara ya bodaboda,
vitu hivyo huwawezesha ku-
wapatia kipato cha kujikimu.

Alisema hadi sasa kiasi am-
bacho kimeshatengwa kupi-
tia fedha ya asilimia 10 va
mapato ya ndani ni Sh.milioni
401.7 kwa Kipindi cha kuanzia
mwaka 2015 hadi mwaka huu.

Kwa mujibu wa mashamba,
katika kusaidia makundi
hayo, kuna utaratibu wa
kuanza kurejesha mkopo huo
baada ya miezi mitatu tangu
kuchukua ili awaweze kuwa
na muda mzuri wa kufanya
marejesho.

Hata hivyo, alisema licha
kutoa pesa hutoa elimu ya
namna va kusajili na ku-
panua biashara ikiwa vikundi
1000 vimekamilisha usajili
na vingine havina sifa hu-
tumia muda kuelimisha up-
ungufu ya awali.

Aliongeza kuwa wa-
nanchi walio wengi
hujishughulisha na
shughuli za ujasiri-
amali kama uvuvi,
kilimo, biashara,
useremala ushonaji
na biashara ya bod-
aboda, vitu hivyo
huwawezesha ku-
wapatia Kipato cha
kujikimu.

Na Erasto Mgeni, NJOMBE

NAIBU Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, ametoa miezi miwili kwa
timu ya usimamizi wa huduma za afya
Wilaya ya Ludewa mkoani Njombe ku-
fanya mabadiliko ya uendeshaji wa mfu-
mo wa uendeshaji huduma kwenye vituo
vya afya wilaya humo.

Aidha, alizuia wataalamu wa idara ya
afya kusafiri nje ya wilaya kwa muda huo
hadi watakapotekeleza maagizo yake.

Dk. Ndugulile aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa ziara yake ya ki-
kazi wilayani Ludewa, kutembelea miradi

ya maendeleo ya afya inayotekelezwa.

“Ninatoa miezi miwili kufanya mareke-
bisho ndani ya mfumo mzima wa uende-
shaji wa huduma za afya katika wilaya ya
Ludewa,” alisema.

Aidha, waziri huyo alisema ametoa
maelekezo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri, Ofisa Afya wa wilaya wa-
sisafiri kwa miezi miwili na muda huo
wautumie kutembelea vituo vya afya ku-
weka mifumo vizuri ili wananchi wapate
huduma nzuri na kwa wakati.

Waziri huyo alifikia hatua hiyo baada
ya kubaini mfumo wa uendeshaji hudu-
ma za afya usiofuata taratibu za kiserikali.

Kadhalika, alimtaka Mkuu wa wilaya

hiyo, kufanya ukaguzi wa mara kwa mara
na kusimamia kikamilifu maagizo yaliyo-
tolewa.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri,
Revocatus Haule, alisema watahakikisha
wanatekeleza maagizo yaliyotolewa na
kufanya usimamizi na ufuatiliaji wa ka-
ribu katika kurejesha mfumo mzuri wa
uendeshaji wa huduma za afya wilayani
hapo.

Awali, Waziri Ndugulile alikagua ujenzi
wa madaraja zinazotekelezwa na kikundi
cha wanawake na vijana kilichoanzishwa
wilayani hapo, ili kuwasaidia katika kue-
ndesha maisha yao huku akiwapongeza
kwa kazi nzuri wanayoifanya.
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Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Angelina Mabula (kushoto), akikagua moja va jalada la ardhi katika Hal-
mashauri ya Manispaa va Kigoma, akiwa katika ziara ya kukagua utendaji kazi wa sekta ya ardhi katika mkoa huo, juzi. Katikati ni Kaimu
MKurugenzi wa Manispaa ya Kigoma, Sebastian Siwale na (kulia) ni Karani wa Masijala ya Ardhi, Haiba Mramba. PICHA: WIZARA YA

ARDHI

Mfumo wa kielektroniki sasa
kuboresha makusanyo Ikungi

Na Elisante John, SINGIDA

HALMASHAURI ya Ikungi, mkoani
Singida imepanga kutumia Sh. bilioni
36.8 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo na shughuli nyinginezo kwa
kipindi cha mwaka 2020/21.

Aidha, fedha hizo ni kutoka serikali
kuu, makusanyo ya ndani na wafadhili
mbalimbali, ikiwa ni ongezeko la kutoka
Sh. bilioni 25.4 mwaka 2019/2020.

Akiwasilisha makadirio ya bajeti hiyo
mwishoni mwa wiki kwenye Kikao cha
Ushauri cha Wilaya (DCC), Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Ikungi, Jus-
tice Kijazi, alisema fedha hizo zitapati-
kana kwa kuimarisha vyanzo mbalimbali
ikiwamo kuimarisha mfumo wa maku-
sanyo kwa njia ya kielektroniki.

Kwa mujibu wa Kijazi, mapendekezo
ya bajeti hiyo ni mazuri, kutokana na
kujikita kwenye miradi ya maendeleo
ikiwamo afya, maji, elimu, kutatua na
kuboresha sekta ya kilimo, mifugo na

kuwapatia vijana, wanawake na wazee
mikopo kwa ajili ya ujasiriamali.

Mkurugenzi huyo alisema halmashau-
ri pekee haiwezi kutatua kero zote ziliz-
opo lakini kwa ushirikiana na wananchi
na wadau wengine wa maendeleo wata-
piga hatua kubwa.

Naye Mwenyekiti wa DCC, ambaye ni
Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Edward Mpo-
golo, aliwataka watumishi, wananchi na
wataalamu kushirikiano kikamilifu kati-
ka kuhakikisha halmashauri hiyo inazidi
kupepea kwenye maendeleo yanayogusa
maisha ya wananchi moja kwa moja.

Aidha, alisema mafanikio ya miradi ya
maendeleo inapatikana iwapo kutakuwa
na usimamizi thabiti, moyo wa uzalendo
kutoka kwa wananchi na viongozi wenye
dhamana ya kuongoza.

Mkuu huyo kwa wilaya aliwaonya
baadhi ya wanasiasa wanaopita kwenye
maeneo mbalimbali kuhamasisha wa-
nanchi wasishiriki shughuli za maende-
leo, kwa madai kuwa ni jukumu la serika-

li, na kwamba wanakosea sana kufanya
hivyo.

“Ndugu zangu, watu wa aina hii siyo
rafiki wa maendeleo tunayoyataka, na
viongozi wa aina hii tutawapeleka kwe-
nye vyombo vya sheria ili washughu-
likiwe...bajeti hii leo tunayoshauri hapa
ni yetu sote, na mapendekezo yake ni ya
wananchi wote, inatoka chini kwenda
juu,” alisema.

Mwaka jana Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, akiwa ziarani wilayani humo,
alieleza kuridhishwa kwake na usimam-
izi wa fedha za serikali kiasi cha kunufai-
sha wananchi wengi tofauti na hali ilivyo
kwenye wilaya nyingine.

Naye Waziri wa Tamisemi, Suleiman
Jafo, aliagiza halmashauri nyingine kwen-
da kujifunza Tkungi kwa namna walivyo-
tumia fedha kujenga majengo mengi na
ubunifu wa kuwa na jengo la ukumbi am-
balo watalitumia wao na wakati huo huo
linakodishwa na kuingiza kipato kwenye
halmashauri.
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Maofisa ZEC, mawakala vyama
wafundwa uandikishaji Pemba

I
Magufuli |
amkumbuka
Mrema Bodi
Parole

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amefanya
uteuzi wa wenyeviti watano wa
bodi za taasisi za Serikali baada ]
ya bodi za taasisi hizo kumaliza
muda wake.

Taarifa iliyotolewa na Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Balozi
John Kijazi, imeeleza juzi kuwa 1
wenyeviti hao wameongezewa ]
muda baada ya vipindi vyao vya
awali kumalizika;

Kwanza, Rais Magufuli amem-
teua Agustino Lyatonga Mrema
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Parole. '

Pili, Rais Magufuli amemteua 1
Dkt. Harun Ramadhani Kondo ]
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya ;
Shirika la Posta Tanzania (TPC). '

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo,uteuzi wa Mrema an DK.
Kondo ulianza Januari 20, ;
mwaka huu. 1

Pia, Rais Magufuli amemteua "
Prof. Mayunga Habibu Hemed 1
Nkunya kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Baraza la Taifa la Ujenzi
(NCC) na vile vile amemteua "
Fidelis Kashumba Mutakyamilwa |
kuwa Mwenyekiti wa Bodi
ya Tume ya Taifa Mipango na '
Matumizi ya Ardhi. '

Kadhalika, Rais Magufuli
amemteua Peter Maziku Maduki
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya '
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ]
ya Ufundi Stadi (VETA). "

Taarifa hiyo ilifafanua kuwa |
uteuzi wa Prof. Nkunya, Mu-
takyamilwa na Maduki umeanza
Januari 17, mwaka huu..

Wakati huo huo, Rais Magu-
fuli amemteua DK. Noel Biseko
Logwa kuwa Mkurugenzi Mkuu !
wa Makumbusho ya Taifa. Uteuzi
wa Dk. Logwa umeanza Januari
17, 2020 na kabla ya uteuzi huo,
alikuwa Mhadhiri na Mkuu wa
Idara ya Akiolojia na Mafunzo ya
Urithi (Archeology and Heritage
Studies) ya Chuo Kikuu cha Dar '
es Salaam. '

Taarifa ya Balozi Kijazi ilieleza
kuwa Dk. Logwa amechukua |
nafasi ya Prof. Audax Mabula
ambaye amestaafu.

Wakati huo huo, Rais 5
Magufuli amemteva Dk.
Noel Biseko Logwa kuwa
Mkurugenzi Mkuu wa ;
Makumbusho ya Taifa. 5
Uteuzi wa Dk. Logwa §
umeanza Januari 17, 5
2020 na kabla ya uteuzi
huo, alikuwa Mhadhiri 5
na Mkuu wa Idara ya §
AKiolojia na Mafunzo =
ya Urithi (Archeology .
and Heritage Studies) ya
Chuo Kikuu cha Dar es '
Salaam.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAOFISA wa Tume ya Uchaguzi Zan-
zibar (ZEC) na mawakala wa vyama vya
siasa Wilaya ya Wete wametakiwa ku-
fuata maelekezo ya Tume ili waweze kue-
ndesha vyema uandikishaji na uhakiki
wa wananchi katika daftari la kudumu la
wapigakura.

Wito huo umetolewa na Ofisa wa uan-
dikishaji wa ZEC, Omar Zubeir Mbwana,
wakati akifungua mafunzo ya siku moja
kwa wakala hao, yaliyofanyika Wete.

Omar aliwataka mawakala kufuata she-
ria na taratibu walizoelekezwa na ZEC
na sio vyinginevyo na kuisadia tume hiyo
katika kutoa taarifa kwa wananchi wote
ambao wameshafikia muda wa kuorod-
heshwa katika daftari hilo kujitokeza ili
waweze kuorodheshwa pamoja na ku-
hakikiwa taarifa zao.

Aidha, Omar alifahamisha kuwa zoezi
litajumuisha makundi mawili ambapo
la kwanza ni wale ambao hawajaorod-
heshwa katika daftari hilo kuwa wa-
pigakura na kundi ni wale ambao wal-
ishaorodheshwa.

“Kwa upande wa mpigakura mpya
atalazimika kuwa na kitambulisho cha

Mzanzibari ambacho kimehakikiwa
na kwa yule ambae alishaorodheshwa
katika daftari hilo kuwa na kitambul-
isho kilichohakikiwa pamoja kitambul-
isho cha kupigakura kwa kuhakikiwa,”
alielezaOmar.

Mapema Ofisa huyo aliahidi kuwa kila
mwananchi ambae ana sifa za kuan-
dishwa katika daftari hilo hatonyimwa
haki yake.

“Lengo la mafunzo haya ni kuwasaidia
mawakala wa tume na wale wa vyama
vya siasa kujua sheria na taratibu amba-
zo zilizowekwa na tume katika vituo na
kuepuka kufanya mambo kinyume cha
taratibu, pamoja na ushirikiano kati ya
wakala na watendaji ili waweze kufanya
kazi zao kwa kuzingatia sheria,” alisema
Omar.

Omar alitoa wito kwa wananchi wote
wa Wilaya hiyo kujitokeza kwa wingi ka-
tika kujiandisha katika daftari hilo kwa
wenye sifa.

Nae Mohammed Juma Ali kutoka (
CCM) alieleza kuwa amefarajika sana na
mafunzo hayo na kuitaka tume hiyo ku-
fanya kazi kwa uadilifu ili wananchi wote
waweze kupata haki yao ya msingi.

“Kujiandikisha ni haki ya kila mwa-

nanchi wa nchi hii... ninaiomba tume ya
uchaguzi, Serikali pamoja na wananchi
kwa ujumla kufanya kazi kwa uadilifu
ili watu wote wapate haki hiyo,” alieleza
Mohammed.

Hata Mohammed aliwataka wananchi
wote ambao wana sifa za kuorodheshwa
katika daftari hilo kufika vituoni waliko-
pangiwa ili kujiandikisha kwa utulivu na
utaratibu uliowekwa na tume.

Nae Khamis Abdalla Khamis (CUF)
alisema kuwa kwa kiasi fulani mafunzo
hayo yamekidhi malengo licha ya kasoro
ndogo ndogo ambazo ameziona.

Niwaombe wananchi wenzangu
kutoacha haki yao ya msingi kwani kila
mwananchi ambae ameshafikia umri wa
kuchagua ama kuchaguliwa ajiandishe
ili ifikapo muda wa kupiga kura aweze
kuchagua,” alieleza Khamis.

Hata hivyo, Khamis aliiomba tume ku-
waorodhesha wananchi wote ambao ha-
wajahakikiwa na wanavyo vitambulisho
vya zamani kuwaorodhesha na kufanyia
uhakiki ili waweze kupata haki yao.

Uandikishaji wa daftari la kudumu la
wapigakura kwa Wilaya ya Wete Mkoa
wa Kaskazini Pemba linatarajiwa kuanza
Januari 25 hadi 29, mwaka huu.
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jirani na barabara katika eneo la Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana, hivyo

kusababisha usumbufu kwa magari na watumiaji wengine wa barabara hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

Wanafunzi Kisarawe
wamwangukia Kalemani

Na Mwandishi Wetu, KISARAWE

SIKU chache baada ya Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco) kusambaza nguzo na
kuzisimika katika eneo la Gumba karibu na
Shule ya Sekondari ya Wavulana ya Chris-
ton, wilayani Kisarawe mkoani Pwani, wa-
nafunzi katika shule hiyo wamemwomba
Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani
kuamuru waunganishiwe umeme kwani
wanapitia kipindi kigumu.

Wakizungumza na waandishi wa habari
wakati wa muda wa mapumziko jana, wa-
nafunzi Brian, Said na Buguzi ambao waliji-
tambulisha kwa jina moja kila mmoja wal-
isema nguzo zimeshasimikwa katika hilo
kilichobaki ni kuunganishiwa tu umeme.

Walisema wanamuomba Dk. Kalemani
ambaye pamoja na Naibu wake, Subira

Mgalu kuhakikisha wananchi wanapata
umeme, walisema na kwamba shule im-
ekuwa ikutumia fedha nyingi kwa uende-
shaji wa jenereta ambalo kwa sasa lime-
haribika.

Wanafunzi hao ambao wapo kidato cha
nne, walisema kazi kubwa imeshafanyi-
ka na Kkilichobaki ni kuunganishiwa tu
umeme kwa utasaidia sana kuinua kiwan-
go cha taaluma shuleni hapo.

Walisema shule imekuwa ikifanya vizuri
na endapo umeme utaunganishwa basi
wanatarajia kufanya vizuri katika mitihani
yetu ya taifa Miezi miwili iliyopita Mkuu wa
Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo, ali-
fanya ziara eneo hilona kuwataka wakazi
wa eneo hilo kushirikiana kikamilifu na
wafanyakazi wa Tanesco wanaotekeleza
mradi wa kusambaza umeme.

Katika ziara hiyo, Jokate alijionea tatizo
la umeme linavyoikabili shule hiyo na
kuthibitishiwa na wataalamu wa Tanesco
kuwa tatizo la umeme katika eneo hilo
litamalizwa katika utekelezaji wa azmaya

“Umeme ni nyenzo muhimu katika kuin-
ua taaluma, na pia huongeza fursa za kiu-
wekezaji. Umeme wa uhakika utaifanya
wilaya yetu kuwa katika nafasi nzuri ki-
taaluma na kiuchumi,” alinukuliwa Jokate.

Hata hivyo, juhudi za kumpata Mkuu wa
shule hiyo, August Minja, kuzungumzia su-
ala hilo haikuzaa matunda kwani alikuwa
na shughuli ya kikazi nje ofisi.

Mkoa wa Pwani una kaya 254,810, kati
imia 67 ya kaya zote za mkoa. Kaya 84,873
au asilimia 33 ni kaya za mijini.
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HABARI ARUSHA

Wanawake 615
wakeketwa kwa
miezi 3 Hanan'g

Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

HALMASHAURI ya Hanang’
mkoani Manyara kwa Kipindi cha
miezi mitatu iliyopita, imewa-
baini wanawake 615 wamekeket-
wa, na Kitendo hicho kimeufanya
mkoa huo kuendelea kuwa kinara
wa ukeketaji.

Hayo yalisemwa juzi Mjini
Katesh, na Ofisa Ustawi wa Jamii,
Marha Sulle, wakati akizungumza
na Nipashe.

Sulle alibainisha kwamba
wanawake hao walifanyiwa
kitendo hicho cha kikatili kwa
Kipindi cha Oktoba hadi Desemba
2019, na kati yao waliobainika ni
wale waliofika kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya hususan
wale wanaliokwenda kujifungua.

Aidha, alisema jamii ya wilaya
hiyo inaendelea kufanya uke-
ketaji kwa dhana potofu kuwa
wanafanya hivyo ili wanawake
wasichepuke kwenye ndoa zao.

Pia, alisema kuwa dhana
potofu imejengeka kwenye jamii
hiyo kuwa mwanamke ambaye
hajakeketwa hastahili kuolewa,
hivyo wanawake wanalazimika
kukeketwa ili waolewe.

Licha ya kuzungumza hayo,
alisema mpango mkakati wali-
yojiwekea ni kuendelea kutoa
elimu katika jamii ili kudhibiti
ukatili huo unaoendelea kwenye
jamii.

“Kibaya zaidi siku hizi wa-
nawakeketa hata watoto wadogo,
tena kwa siri sana na tumekuwa
tukiwabaini wakati wa kuletwa
kliniki,” alisema Sulle.

Kwa mujibu wa takwimu za
Kitaifa, Mkoa wa Manyara ndio
unaongoza kwa ukeketaji kwa
asilimia 58.

Mmoja wa wazee aliyezun-
gumza na Nipashe kwa sharti la
kutokutajwa majina yake, alisema
wao wamerithi utamaduni huo
kutoka kwa babu zao, hivyo ku-
wazuia ni kazi ngumu kwa kuwa
ni vigumu kwa watu kuacha asili
yao.

Vestina Lucas, mkazi wa eneo
hilo, alisema wapo wanawake
wengine hawafahamu kama se-
hemu zao za siri zimeondolewa,
kutokana na kukeketwa wakiwa
watoto wachanga.

Sulle alibainisha
kwamba wanawake
hao walifanyiwa
kitendo hicho cha
kikatili kwa Kipindi
cha Oktoba hadi De-
semba 2019, na kati
yao waliobainika
ni wale waliofika
kwenye vituo vya
kutolea huduma za
afya hususan wale
waliokwenda kuji-
fungua.
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Wadau wa Kkilimo watakiwa
kuwatumia maofisa ugani

Na Allan Isack, KITETO

WADAU wa kilimo wilayani Kiteto
mkoani Manyara, wametakiwa kubadi-
lika na kuanza kuwatumia maofisa ugani
ili kulima kilimo chenye tija ambacho
kitawazalishia mavuno mengi.

Wadau hao walisema endapo wakuli-
ma watalima kilimo chenye tija, kitawa-
saidia kuendesha maisha yao na kupata
maendeleo ya kimaisha.

Abasi Famau, alisema tatizo kubwa
lililopo ni wakulima kuendelea kulima
kilimo cha mazoea badala ya kubadilika
kwa kulima kitaalamu.

Famau alisema wakulima wengi ha-
wajabadili fikra ya kulima kilimo cha ki-

taalamu na kutumia mbegu bora na zana
za kisasa.

Alisema wakulima
napaswa kubadilika kwa kutumia kilimo
ambacho watawatumia maofisa ugani
ambao watawapa ushauri wa kitaalamu.

“Kuna wakulima bado hawajabadilika
hata wakati wa palizi wa mazao shamba-
ni hayapangilii hivyo, ni vigumu kufikia
malengo ya kilimo biashara endapo hatu-
tabadilika,” alisema Famau.

Alisema wanapaswa kubadilika kwa
kujiunga na vyama vya msingi vya ushiri-
ka ambavyo vitawapatia elimu ya mauzo
pamoja na kuwatafutia masoko ya uhaki-
ka.

“Pamoja na kuwa mazao machache

lakini tukijiunga na vyama vya msingi tut-
aweza kupiga hatua kwa namna moja au
nyingine,” aliongeza Famau.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, Tumaini
Magessa, amekuwa akiwasisitiza wakuli-
ma wa eneo hilo, kuwatumia maofisa
ugani ambao wapo kwenye kata zao.

Magessa alisema wakulima wanapas-
wa kuachana na kilimo cha mazoea na
kupata ushauri wa kitaalamu kutoka kwa
maofisa ugani ambao wanapatikana kwa
urahisi.

Hivi karibuni, aliagiza madiwani na
watumishi wa serikali wenye mashamba
wilayani Kiteto kumwonyesha mashamba
yao ili aone kama wamelima kitaalamu.

wa kituo hicho kilichojengwa kwa nguvu za wananchi utaleta mabadiliko chanya kwa kuwarahisishia kupata huduma za afya. PICHA:
WOINDE SHIZZA

Huduma kituo afya zawakuna wananchi

Na Allan Isack, ARUSHA

WANANCHI wa Kata ya Lemanyata Hal-
mashauri ya Arusha, wamekiri kunufaika
na huduma bora za afya zinazopatikana
zinazotolewa katika Kituo cha Afya cha
Olkokola.

Kituo hicho cha afya tangu kianze
kutoa huduma za afya, huduma zinapati-
kana kwa saa 24.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi
wengine, Naishooki Loishiye(39), alise-
ma kwa sasa jamii inayowazunguka
imepata mwanga na wameanza kubadili
mtazamo wao, kuhusu afya ya uzazi na
uzazi wa mpango. Alisema jamii ime-
kuwa ikihimiza wajawazito na watoto wa

chini ya miaka mitano kuhudhuria kliniki.

Pia aliwataka wanaume kwenda na
wenzi wao kliniki, jambo ambalo hapo
awali halikuwa likifanyika kulingana na
mila na desturi zao.

Naishooki alisema yeye ni mama mwe-
nye watoto 10, amethibitisha kwamba
kituo hicho, kimeleta mabadiliko chanya
kwa wananchi wa Olkokola, kwenda ku-
pata huduma za afya kituoni hapo.

Alisema kwa upande wake kituo hi-
cho kina faida kwa kuwa alikwenda ku-
jifungulia kituoni hapo, tofauti na awali
alikuwa akijifungulia nyumbani, kitendo
ambacho ni hatari kwa maisha yake.

Kadhalika, ameishukuru serikali kwa
kuwarahisishia upatikanaji wa hudu-

ma kwa wagonjwa na kuwapo kwa
dawa muhimu na vifaa tiba tofauti na
hapo awali.

Aidha, alisema kujengwa kwa kituo
hicho, kitapunguza vifo kwa watoto na
kinamama ambao walikuwa wakipoteza
maisha kwa kujifungulia nyumbani.

Mganga Mfawidhi Kituo cha Afya
Olkokola, Dk. Ezekiel Jacob, alisema ka-
tika kituo hicho kuna ongezeko kubwa
la wagonjwa 700 kwa mwezi sawa na
wastani wa asilimia 90.

“Shime wananchi wote tuunge mkono
juhudi za serikali kwa kulipa kodi na ku-
changia shughuli za maendeleo katika
maeneo yetu kwa ajili yetu na Taifa letu
kwa ujumla,” alisema Dk. Ezekiel Jacob.
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HABARI KILIMANJARO

Kata sita Moshi zakosa
mawasiliano barabara

Vijiji
kikwazo cha
ukusanyaji
mapato

Na Mwandishi Wetu, SIHA

HALMASHAURI ya Wilaya va
Siha, imeshtukia ujanja unao-
fanywa na watu waliopewa
dhamana ya kukusanya mapato

chanzo cha kutofikiwa kwa lengo
la ukusanyaji wa mapato yake
kwa asilimia 80.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Ndaki Muhuli,
alisema waligundua udhaifu huo
baada ya kufanya uchunguzi wa
namna mapato ya ndani yana-

Alikuwa akizungumza jana
katika kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani Kilichoketi
kujadili mpango wa bajeti wa
mwaka 2020/2021.

“Tulifanya uchunguzi na
kubaini ukusanyaji wa mapato
Vyenye vyanzo vya mapato
walikuwa wanakusanya na kuz-
ipeleka halmashauri.

Sasa asilimia 15 ya fedha hizo
zilikuwa zinarudi vijijini ingawa
walikuwa hawawezi kukusanya
Vizuri, mwisho wa siku kina-
chokuja halmashauri ni nusu,
nusu kinabaki kwa wakusanyaji,”
alisema.

mashauri haifaidiki, kwa sababu
hiyo tukaona tuweke wasimam-
izi wengine kukusanya mapato,
tumewapa mikataba mipya
inayowataka kila baada ya siku
moja kupeleka fedha benki na
akikiuka mkataba unakuwa ume-
vunjika rasmi.”

Maeneo yaliyokuwa na vyanzo
vya mapato na yaliyokuwa
la Ngarenairobi, Lawate, kituo
cha mabasi Sanya Juu pamoja na
minada ya mifugo ya kuuzia na
kununua mifugo.

Alisema tangu wafanye mab-
adiliko hayo katika ukusanyaji
wa mapato ya ndani, wame-
jitathmini na kuona matokeo
chanya na sasa wamefikia asil-
imia 46 ya ukusanyaji mapato.

Aidha, akitoa nasaha zake ka-
tika kikao hicho, Katibu Tawala
wa Wilaya hiyo, Joseph Mabiti,
aliwataka madiwani wa hal-
mashauri hiyo kuwa wabunifu
wa katika kubuni miradi ya
maendeleo na wawe wasimamizi
wa karibu wa miradi hiyo.

“Kijiji hakifaidiki na
halmashauri haifaidiki,
kwa sababu hiyo tukao-
na tuweke wasimamizi
wengine kukusanya ma-
pato, tumewapa mika-
taba mipya inayowataka
kila baada ya siku moja
kupeleka fedha benki na
akikiuka mkataba unaku-
wa umevunjika rasmi.”

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAWASILIANO ya barabara inayoun-
ganisha kata sita za Wilaya ya Moshi ya-
mekatika, baada ya kujaa maji yanayoto-
kana na mvua zinazoendelea kunyesha
kwa zaidi ya miezi miwili sasa.

Baadhi ya wanafunzi wamekwama
kwenda shuleni kuendelea na masomo
yao na kurejea majumbani, huku baadhi
ya kaya zililalamikia hali mbaya ya miun-
dombinu hiyo kusababisha adha kubwa
kwao. Wakizungumza na Nipashe iliyofi-
ka jana katika eneo hilo kujionea uhar-
ibifu wa miundombinu hiyo, baadhi ya
wananchi wa Mabogini, Kahe na Harusini
wameeleza kero hiyo inasababisha adha
kubwa zaidi kwa wagonjwa na wanafunzi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kitongoji cha
Mabogini Harusini, Abdala Kilango, alise-
ma maeneo hayo hayana mawasiliano ya
barabara, baada ya kukatika kutokana na

mvua zinazoendelea kunyesha.

“Kiujumla hali siyo nzuri hapa kwetu
na wafanyabiashara wa mazao na wasa-
firishaji wa mazao ya mpunga wanao-
tokea kwenye mradi mkubwa wa um-
wagiliaji wa Lower Moshi wameshindwa
kwenda sokoni na hakuna magari yanayo-
ingia wala kutoka,” alisema Kilango.

Naye, Dominata Mboya, mkazi wa Ma-
bogini, alieleza masikitiko yake kuhusiana
na ubovu wa miundombinu ya barabara
akisema kama hali itaendelea hivyo jam-
bo hilo litaathiri zaidi wagonjwa na wa-
nafunzi wa shule za msingi na sekondari.

Barabara iliyokatika mawasiliano ya
Mabogini/Kahe yenye urefu wa zaidi ya
kilomita 22 inaunganisha kata sita za
Wilaya ya Moshi.

Kwa upande wake, Shafii Mlacha,
mkazi wa Kahe, alisema kwa sasa vyombo
vya usafiri vimekuwa vikilazimika kupita
katika mashamba ya watu ili kupenya na

kuingia barabara kuu maeneo ambayo
hayajaathirika.

Alipotafutwa kuzungumzia madai hayo
ya wananchi, Meneja wa Wakala wa Bara-
ya Moshi, Mhandisi Roy Johansen, alisema
tayari hatua za kukabiliana na tatizo hilo
limeanza kuchukuliwa.

“Tayari tumeshaanza kuchukua hatua
na tumempata mkandarasi kutoka Kam-
puniya KGGyajijini Dar es Salaam ambaye
atafanya kazi ya kurejesha mawasiliano ya
barabara hiyo pamoja na kuijenga baada
ya kutengewa kiasi cha Sh. milioni 600,”
alifafanua Mhandisi Johansen.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kippi War-
ioba, ambaye alifika eneo la tukio na kuo-
na kero hiyo, alisema hatua za kudhibiti
maji hayo zitaanza mapema kesho kwa
mkandarasi kuanza kazi ya kujaza kifusi
ili kufungua mawasiliano wakati wakisub-
iri mvua kukatika.

jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Warioba aitupia macho sheria
inayolinda haki wenye ulemavu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imesema inaen-
delea kufuatilia kwa karibu
Sheria Namba 9 ya Mwaka
2010 inayohusu Haki na Ul-
inzi kwa watu wenye ulemavu,
namna inavyotekelezwa na
halmashauri za wilaya mkoani
Kilimanjaro ikiwamo mikopo
ya asilimia 10 inayotolewa kwa
makundi maalum.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Kippi Warioba, alisema sheria
hiyo pamoja na mambo men-
gine inataka kuhakikisha wale-
mavu wanapatiwa haki hiyo
ikiwamo pia masuala ya ajira,
elimu, afya na utengamao wa

maisha yao ili kuondokana na
dhana potofu ya utegemezi
kwa kundi hilo.

“Huu ni mkakati wa serikali
wa kuhimiza kila wakati utoaji
wa mikopo ya uwezeshaji kiu-
chumi makundi maalumu hasa
na watu wenye ulemavu. Kim-
singi sheria hiyo inalenga kutoa
fursa kwa makundi hayo kuwa
na kipato halali na kufurahia
ustawi wa nchi,” alisema.

Alisema serikali inaendelea
na jitihada zake za kuwawez-
esha watu wenye ulemavu kwa
kuwatengea asilimia mbili ka-
tika kila halmashauri, mikopo
ambayo haina riba na inay-
olenga kuwasaidia kujikwa-

mua kiuchumi.

“Ipo haja ya kila mwenye
ulemavu kujitahidi  kujishu-
ghulisha na shughuli ya kum-
wongezea kipato kwa kuzin-
gatia uwezo aina ya ulemavu
wake, kwa kuwa serikali inaen-
delea kuweka mkazo katika
kuliangalia kundi hili.”

Zaidi alieleza: “Huu ni
wakati sahihi wa kundi hili
kuangaliwa na kupatiwa elimu
ya ujasiriamali ili kujikimu ka-
tika mahitaji yao na familia zao
kwa ujumla.” Mkuu wa Idara
ya Maendeleo ya Jamii ya Man-
ispaa ya Moshi, Rose Minja,
alisema halmashauri hiyo im-
etoa mkopo wa Sh. milioni 100

kwa vikundi vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu.

Kwa mujibu wa Minja, hivi
sasa katika Manispaa ya Moshi
kumejitokeza mwitikio kwa
vikundi vya watu wenye ule-
mavu kuomba mikopo hiyo ya
uwezeshaji kiuchumi.

“Kwa sasa mikopo hiyo ina-
tolewa chini ya sheria mpya
ambayo ni lazima vikundi
viwe vinatekeleza mradi wa
pamoja, ambapo wanavikundi
pia wameeleza changamoto za
utekelezaji wa mradi pamoja
na kimsingi mambo yamebadi-
lika na sasa ni tofauti na ili-
vyokuwa awali,” alieleza ofisa
huyo.
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Nimevaa Kiatu cha
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Kupita miaka 52

« Mhasibu Mkuu aliyeukwaa uwaziri

' Na Julieth MKireri, KIBAHA

“WANANCHI wa Mkoa wa

Pwani, wamefarijika kwa
nafasi hii niliyoteuliwa na
Rais kuwa Naibu Waziri wa

Nafasi niliyo nayo kwa Mkoa
wa Pwani, ni mbunge mwanamke
wa pili kuwa Waziri, baada ya Titi
Mohamed mwaka 1965 alipoku-
wa Waziri Mdogo (Naibu Wazairi),
ni miaka 52 imepita, tangu wakati
huo hatukupata uteuzi nafasi ya
waziri” anaeleza Naibu Waziri wa
Nishati Subira Mgalu.

' Naibu Waziri Subira Mgalu. PICHA: MAKTABA.

Subira anasema, si kwamba
kwa kipindi hicho chote hakuku-
wapo wanawake ambao wana-
faa kuwa mawaziri, walikuwepo
wengi lakini katika awamu ya
tano imempendeza kumteua kwa
nafasi hiyo.

INAENDELEA UK.16
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KUELEKEA ROBO KARNE MKUTANO BEIJING

Wanawake wakubali mwelekeo

mzuri, M

-

Balozi Getrude Mongella. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

EPTEMBA mwaka huu,
itatimia miaka 25 tangu
kufanyika kwa mkutano
wa Umoja wa Mataifa (UN)
kuhusiana na maendeleo ya wa-
nawake, uliofanyika mwaka 1995,
katika jiji la Beijing nchini China.

Mkutano huo ulifanyika Sep-
temba mwaka 1995, ukisimamiwa
na mwanadiplomasia maarufu
nchini, Balozi Getrude Mongella,
katika kusanyiko la Beijing zilitole-
wa ahadi za kurekebisha sheria zi-
lizokuwa zinawabagua wanawake.

Lengo la mkutano huo lilikuwa
ni kuwashirikisha na kuwaweze-
sha wanawake, katika maendeleo,
ili kuimarisha mapambano dhidi
ya umasikini na kufikia maende-
leo endelevu hiyo yote ni kwa wa-
nawake kushiriki kwenye shughuli
za kimaendeleo.

Aidha, Beijing pamoja na mam-
bo mengine mengi, ililenga kum-
komboa mwanamke na zilipit-
ishwa sera na programu ambazo
zitastawisha usawa wa jinsia, ka-
tika maisha ya watu.

Wajumbe kwenye mkutano huo
wa nne wa viongozi duniani ndiyo
waliotoa ahadi hizo, Septemba
mwaka mwaka 1995, yote hayo yal-
ilenga kuhakikisha wanawake ha-
wabaguliwi kwa namna yoyote na
wanakuwa chachu ya maendeleo.

Wakati huu wa kuelekea miaka
25 ya Beijing, wadau mbalimbali
wameanza kukutana katika semi-
na, warsha na makongamano ku-
fanya tathmini jinsi utekelezaji wa
maazimio ulivyo, tangu kufanyika
kwa mkutano huo.

Katika moja ya warsha iliyowa-

Tunapo-
ZUNgUmzia
ushiriki wa
wanawake
katika uon-
o071, jamii
inatakiwa il-
langalie hilo
kwa mapana
vake, kwani
ushiriki wao
katika uon-
8071 siku
7ote umeku-
Wa na man-
ufaa menegi.

kutanisha washiriki zaidi ya 100
kutoka mikoa mbalimbali nchini,
wanasema miaka 25 baada ya
Beijing, angalau sasa kuna nuru, la-
kini bado wanawake wanaendelea
kubaguliwa.

Warsha hiyo iliyoshirikisha
wawakilishi wa makundi mbalim-
bali ya wabunge, madiwani, wa-
nasheria, waandishi wa habari na
wanafunzi wa vyuo na sekondari,
iliandaliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP).

Ni kuelekea mwishoni mwa
mwaka jana TGNP ilipokutani-
sha wadau hao kwa kushirikiana
na Chama cha Wanasheria Wa-
nawake (Tawla), asasi ya Landesa,
Msichana Initiative, Haki Ardhi,
Haki Elimu, Care International
na Chama cha Wanahabari Wa-
nawake (Tamwa), huku Balozi
Mongella akitoa neno.

WITO KWA WANAWAKE

Kiongozi huyo ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi, anatoa neno
kwa kuwaasa wanawake kuhusu
umuhimu wa kuchagua viongozi
wanaojali maslahi ya wanawake,
katika uchaguzi mkuu wa 2020.

“Chagueni viongozi wanaoweka
na kutekeleza ajenda ya wanawake
kwenye Ilani yao ya uchaguzi. Wa-
nawake hatutaki kuwezeshwa kwa
sababu tunaweza, tunataka kuon-
dolewa vikwazo katika kila hatua,”
anasema.

“Balozi Mongella anaendelea
kusema: “Kama ni mawe au kokoto
na miba tusaidie kuviondoa tu-
songe mbele. Tanzania ya viwanda
haitajengwa kwa maji yanayochot-
wa na wanawake kwenye ndoo
na nishati ya kuni zinazokatwa na

wanawake na kubebwa kichwani.”

Anasema, katika harakati hizo,
wanawake wanapaswa kuwa-
shirikisha wanaume, na wao wa-
kumbuke kwamba wanawake ndi-
yo wamewazaa, hivyo hawawezi
kuwaacha nyuma.

“Wanawake tuwajengee uw-
ezo vijana wa kiume watambue
mchango wa wanawake, katika
jamii na pia waungane na vijana
wa kike, katika kuijenga nchi yetu,”
anasema.

TATHMINI YA TGNP

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP,
Lilian Liundi, anashauri wanawake
wasiishie kujiandikisha katika Daf-
tari la Kudumu la Wapigakura, bali
wakati wa uchaguzi wajitokeze
kuomba nafasi ya uongozi.

“Tunapozungumzia ushiriki wa
wanawake katika uongozi, jamii
inatakiwa iliangalie hilo kwa ma-
pana yake, kwani ushiriki wao kati-
ka uongozi siku zote umekuwa na
manufaa mengi,” anasema Liundi.

Liundi anasema, wakati mwing-
ine tatizo linaweza kuwa katika vy-
ama vya siasa kwa vile vyote 19 vili-
vyosajiliwa, hakuna hata kimoja,
ambacho mwenyekiti wake ngazi
ya taifa ni mwanambke.

Hata hivyo, tunashukuru kwam-
ba, kwa mara ya kwanza tangu
nchi hii ipate uhuru, imekuwa na
Makamu wa Rais mwanamke, Sa-
mia Suluhu Hassan na kwamba
hiyo ni hatua ya kupongezwa.

“Tunashukuru hata kwenye
bunge kwani liliongozwa na Spika
wa kwanza mwanamke Anne Ma-
kinda na pia bunge la sasa lina
Naibu Spika mwanamke Dk. Tulia
Akson,” anasema.

ongella awapa darasa

Devote Mlay ni mwanachama
wa TGNP, anasema serikali, im-
eweka sheria na mipango bora
kwa ajili ya kupunguza ukatili wa
kijinsia, ingawa bado kuna changa-
moto kwa watekelezaji wa sheria
hizo kuanzia ngazi ya serikali ya
mtaa na kata.

“Madaktari, waendesha mashi-
taka pamoja na mawakili wanaleta
ugumu katika kutekeleza maju-
kumu yao hali inayomfanya mu-
hanga kubaki njia panda,” anase-
ma Mlay.

Aidha, Mlay anasema, baadhi ya
Watanzania hasa vijana wameku-
wa wakitumia mitandao ya kijamii
vibaya badala ya kupashana habari
za mambo ya ukatili wa kijinsia, na
kubaki kushabikia mambo yasiyo
na maana hasa ya ngono na ku-
sababisha kesi nyingi za ukatili wa
kijinsia kuishia juu juu.

MAONI YA WATAALAM

Mtaalamu wa Masuala ya jinsia
Leticia Mukurasi anawaambia wa-
shiriki wa semina ya kufanya tath-
mini ya mkutano wa Beijing kuwa
maendeleo hasa katika elimu wa-
toto wa kike wanajitahidi kwamba
wako sawa na wa kiume.

“Kwa tathmni yangu ndogo ni
kwamba hayo yamefanyika vizuri,
lakini baadhi ya maeneo bado ha-
wajawa sawa ingawa wanajaribu
kuwa na uwiano sawa na watoto
wa kiume,” anasema Mukutasi.

Anasema, katika masuala ya
afya na uchumi pia wanawake ha-
wapo nyuma wanajifungulia hos-
pitalini, pia kiuchumi wanajaribu
kuondokana na umaskini kwa njia
mbalimbali ikiwamo biashara kub-
wa na ndogo.
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Mkongwe Wasira ageukia

kuinua wanawake, vi

Na Sabato Kasika

AADA ya kimya cha

muda mrefu, mwanasiasa

mbobezi aliyetumikia

serikali tangu awamu ya
kwanza, Stephen Wasira, ameibu-
ka kivingine na sasa amejikita kati-
ka kuhudumia jamii akiwalenga vi-
jana na wanawake, atakaowafikia
kupitia taasisi aliyoanzisha na kuz-
indua hivi karibuni.

Wasira anasema, ameanzisha
asasi kwa lengo la kuwatafutia wa-
nawake na vijana fursa za kimaen-
deleo na kiuchumi na kuwaungan-
isha na taasisi za fedha, ili waweze
kukopeshwa na kufanya shughuli
mbalimbali.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili wiki hii, mkongwe huyo
wa siasa ambaye ni mwenyekiti na
mwanzilishi wa taasisi ya Stephen
Wasira Foundation, ambayo ilizin-
duliwa rasmi wiki iliyopita mjini
Bunda mkoani Mara na mkuu wa
mkoa huo, Adam Malima, ikiwa ni
ishara ya kuanza rasmi kazi kwe-
nye jamii.

Mbali na kuwatafutia fursa hizo,
anasema, Stephen Wasira Founda-
tion pia ina jukumu la kusaidia
kufanikisha uandishi wa andiko la
miradi, kuwezesha makundi hayo
kunufaika na fursa mbalimbali zi-
nazopatikana.

Anasema, wanawake na vijana
ni makundi yanayokabiliwa na
changamoto mbalimbali za ki-
maendeleo ikiwamo umaskini,
ukosefu wa ajira na matatizo ya
afya, hasa kwa akina mama.

Anaeleza kuwa ni muhimu jamii
kuelewa kuwa taasisi yake haifanyi
biashara ya fedha za kukopesha,
bali ni kiungo wa kuunganisha
makundi hayo kwa ajili ya fursa
zitakazowawezesha kupata maen-
deleo.

SWALIL: Stephen Wasira im-
ezinduliwa rasmi wiki iliyopi-
ta mjini Bunda mkoani Mara.
Je, ilianzishwa lini na makao
makuu yako wapi?

JIBU: Stephen Wasira Founda-
tion iliandikishwa Julai 20 mwaka
2018, chini ya sheria ya wadhami-
ni, sura ya 318 RE ya mwaka 2002
kuwa taasisi isiyo ya kiserikali na
isiyo ya kibiashara au faida na in-
ayoongozwa na bodi ya wadhami-
ni. Binafsi nina uzoefu wa muda
mrefu, katika kutumikia jamii yetu
na uelewa nilioupata kwa kujua
changamoto za kimaendeleo zina-
zowakabili vijana na akina mama
wa Mkoa wa Mara na hususan
Wilaya ya Bunda na Tanzania kwa
ujumla ndiyo maana nikaanzisha
taasisi hii ambayo usajili wake ni
namba 5574. Na ilikuwa haijazin-
duliwa rasmi kutokana na sababu
mbalimbali zikiwamo, ambazo
ziko juu ya uwezo wetu, lakini sasa
ambacho kilitukwamisha kimei-
sha na tumeanza kazi ya kutafutia
fursa makundi ya wanawake na
vijana, ili kuhakikisha yanainuka,
kwani ndiyo makundi muhimu
kwa maendeleo ya nchi. Lakini
nisisitize kuwa shughuli zetu siyo
za faida. Vilevile makao makuu ya
taasisi yetu yapo Msasani jijini Dar
es Salaam.

SWALIL: Makao makuu yako
Msasani Dar es salaam, lakini
imezinduliwa rasmi Bunda,
kwanini wuzinduzi ufanyike
Bunda na siyo maeneo men-

« AUnda taasisi maalumu, aanzia kazi Bunda

|

Stephen Wasira. PICHA: MAKTABA

Waswahili
Wanasema
wema un-
aanzia ny-
umbani,
Nivyo hata
mimi nime-
anzia kwetu
Bunda. Walz
hilo halina
uhusiano
wowote na
mambo va
siasa na Vi-
levile siasa
naziwezi ku-
ZUla mambo
vVa maende-
leo.

gine au mkoa mwingine?
Hakuna mkakati wowote wa
Kisiasa hapa?

JIBU: Waswahili wanasema
wema unaanzia nyumbani, hivyo
hata mimi nimeanzia kwetu
Bunda. Wala hilo halina uhusi-
ano wowote na mambo ya siasa
na vilevile siasa haziwezi kuzuia
mambo ya maendeleo. Hivi kweli
inawezekana mtu aache kufanya
shughuli za maendeleo kwa kuho-
fia kusemwa kwamba ana mikaka-
ti ya kisiasa?

Wenye mawazo hayo ninawaom-
ba wayaondoe kabisa, sisi tumean-
zisha taasisi kushughulikia changa-
moto za vijana na wanawake, hivyo
tusiingizwe kwenye mambo ya
siasa. Kwa taarifa yako ni kwamba
tunataka kufungua ofisi Bunda,
kwani kwa kawaida wema un-
aanzia nyumbani, nasi tunafanya
hivyo na kisha tutaendelea kuji-
panua kadri inavyowezekana. Lak-
ini nirudie kusema kwamba haku-
na uhusiano wowote na masuala
ya siasa, wala siasa haziwezi kuzuia
maendeleo. Ndiyo maana tumeg-
awa vitabu 1,450 vyenye thamani
ya Sh. milioni 16, katika shule 29
za sekondari za Wilaya ya Bunda
yenye majimbo matatu ya Bunda
wakati wa uzinduzi wa taasisi yetu.
Pia nikwambie kwamba wakati wa
uzinduzi, kulikuwa na wawakilishi
kutoka vyama mbalimbali vya sia-
sa kuanzia CCM Chadema, NCCR-
Mageuzi na vingine. Kwa maana
kwamba tunaunganishwa na Utan-
zania siyo itikadi za kisiasa.

SWALIL: Sababu za kuwe-
ka makao makuu ya taasisi
Msasani Dar es Salaam ni zipi,

wakati taasisi inajishughuli-
sha na wanawake na vijana wa
Mkoa wa Mara hususan wilaya-
ni Bunda?

JIBU: Kimsingi, Dar es Salaam
ndiko kwenye fursa nyingi, hivyo
tumeona makao makuu yaendelee
kuwa huku na tunapopata hizo
fursa tunawajulisha walengwa na
kuwaunganisha ili waweze kuz-
ichangamkia kwa ajili ya maende-
leo yao. Hiyo ndiyo sababu kubwa
ya masingi ambayo imetufanya tu-
weke makao makuu ya taasisi yetu
jijini Dar es Salaam.

SWALIL: Muda mrefu kidogo
umekuwa kimya mara baada
ya kumalizika kwa kampeni
za uchaguzi wa marudio ya
ubunge wa jimbo la Kinondoni
Dar es Salaam. Kulikuwa na
nini hadi uwe kimya na sasa
umeibuka na taasisi hiyo?

JIBU: Labda nianze na hili la
taasisi, kwamba kuwa na taasisi
siyo jambo la ajabu, lakini pia
suala la mimi kukaa kimya na
kisha kuibuka na taasisi yangu
ni la kawaida tu. Kwanza kabisa
kwa wale wanaonifahamu, wa-
natambua kuwa mimi siyo mtu
wa kupenda kuongeaongea sana,
na ndivyo nilivyo. Kukaa kimya
siyo kwamba sipo, na siyo lazima
kuongea sana, ili iweje? Lakini ni-
kuthibitishie kuwa kuzindua taasi-
si yangu hakuna uhusiano wowote
na mambo ya siasa, hasa wakati
huu nchi inapoelekea kwenye uch-
aguzi mkuu. Lengo letu ni kusaidia
wanawake na vijana kupata fursa
ya kujiletea maendeleo, na uwezo
huo tunao, kwani tuna uzoefu wa
kutosha.

SWALI: Vipi kuhusu kuwania

ubunge wa jimbo la Bunda Mji-
ni, katika uchaguzi mkuu un-
aotarajia kufanyika mwishoni
mwa mwaka huu, una mpango
huo au umeachana na siasa?

JIBU: Hayo masuala ya siasa
yaweke pembeni tuzungumzie
Stephen Wasira Foundation na
majukumu yake na jinsi, ambavyo
imejipanga kuwasaidia wanawake
na vijana. Hilo swali halina nafasi
ila umeamua kulichomekea. Lakini
jambo la msingi, ambalo ninaona
linafaa kujadili ni kuhusu hii taasi-
si. Hayo mengine tuachane nayo
kwanza na tusiulizane maswali
kuhusu ubunge wa Bunda Mjini
wakati kuna majukumu mengine
ya kufanya katika jamii inayotu-
zunguka.

SWALI: Taasisi yako bado ni
changa na ndiyo kwanza ina
miaka miwili na ilizinduliwa
karibuni ina malengo mengine
yapi ya zaidi kwa baadaye?

JIBU: Ndiyo, tuna malengo
makubwa. Kwanza ni kuimarisha
taasisi na pia kupanua shughuli
zetu ikiwamo kusaidia jamii. Kwa
mfano, hivi karibuni tumetoa
msaada wa vitabu 1,450 kwa se-
kondari za wilaya Bunda, hivyo
ndivyo tunataka kujikita kwenye
jamii. Kwa hiyo tuombeane ili
tufikie malengo hayo kwa kutoa
mchango wetu kwenye jamii. Jiti-
hada mbalimbali zinazofanywa na
serikali katika kuboresha maisha
ya Watanzania, hatuna budi ku-
ziunga mkono, kwani kuboresha
huduma za jamii kunahitaji ush-
irikiano, na taasisi yetu imekuja
muda muafaka wakati kuna uhitaji
wa mambo mbalimbali ikiwamo
uboreshaji wa sekta ya elimu.
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Zainabu Vulu, mmoja wa wabunge wa viti maalumu mkoani Pwani.

INATOKA UK.13

Huyo ni mbunge wa viti maalum
kwa mkoa wa Pwani, ambaye am-
eteuliwana na kuandikwa historia
nyingine kwa upande wa wabunge
wanawake.

Mbunge huyo anasema, mbali
na mkoa kuandika historia ya
kuwa na mbunge mwanamke
anayetumikia nafasi yake, wizara
hiyo nyeti haikuwahi kuwa na
kiongozi mwanamke wa ngazi ya
juu.

“Imempendeza  mheshimiwa
Rais John Magufuli, kuniteua kati-
ka nafasi hii ya Naibu Waziri katika
wizara ambayo haijawahi kuwa na
kiongozi mwanamke katika nafasi
ya waziri au naibu. Kwa hiyo, hapa
utaona namna gani wananchi nao
wana mategemeo na utendaji kazi
wangu,” anasema.

Subira anaelezea nafasi nyingine
alizowahi kushika kabla ya kuwa
Mbunge Viti Maalumu, ni pamoja
na Mkaguzi wa Hesabu katika ofisi
za Mkoa wa Pwani na Mhasibu

Mbali va
nafasi hizo
Dia nime-
wahil Kuwa
Mjumbe wa
Halmashau-
i Kuu va
Taifa (MNEC)
mwaka
2000.

MTANDAO

Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
wa Hesabu.

Anasema, katika nafasi zote hizo
alizitumikia vyema na kwa ma-
fanikio, akiongeza:” Mbali ya nafasi
hizo pia nimewahi kuwa Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(MNEC) mwaka 2000. Nilipotoka
katika nafasi hiyo, ndio nikaingia
katika ubunge viti maalumu.”

MFUMO DUME?

Subira ana maoni kwa mfumo
dume uliopo katika jamii inay-
omzunguka Mgalu, akiueleza:”
Mfumo dume si wa kiwango cha
kutisha, kwani wanaume wengi
ndio waliokuwa wananiunga mko-
no hata kipindi nilipogombea na-
fasi ya NEC. Hivyo, dhana hiyo ipo,
lakini si ya kutisha”.

Anasema, ingawa wapo wa-
naoamini kuwa mwanamke pe-
kee yake hawezi kuongoza lakini,
yeye anachosimamia ni kwamba
anaweza kutokana namna wa-
naume walivyomwamini na sasa
wanaendelea kumpa ushirikiano.

NAFASI UBUNGE

Subira anarejea nafasi yake ya
ubunge wa Viti Maalum, akisema,
amefanikiwa kuunda vikundi
mbalimbali vya wajasiriamali, len-
go ni kumuwezesha mwanamke
ajishughulishe na kuachana na
utegemezi.

Anasema vikundi hivyo vime-
patiwa elimu ya ujasiriamali
ambavyo vipo katika jimbo la
Chalinze, katika kata za Msoga, Ki-
mange, Bwilingu na Miono.

Mbunge huyo mwanamke,
anasema amewezesha baadhi ya
shule ya sekondari kupata msaada
wa maktaba ya kisasa, kupitia wa-
hisani ambao ni wadau wa maen-
deleo katika sekta ya elimu.

“Kuna kazi nyingi nimefanya
kama mbunge katika Mkoa wa
Pwani. Nimeshirikiana na serikali
na wadau mbalimbali kuondoa
changamoto kwa wananchi tu-
naowahudumia, ikiwamo Daraja
la Mpiji, Kata ya Pangani” anaeleza.

Naibu Waziri Subira Mgalu. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mwanasiasa wa kwanza mwanamke wa Tanzania, Bibi Titi Mohamed, akiwa jukwaani na Mwalimu Julius Nyerere wakati wa harakati za Uhuru. PICHA ZOTE:

CHANGAMOTO ZAKE

Kuhusu changamoto anazoku-
tana nazo, Subira anasema daima
hazijakwamisha jitihada za mwa-
namke katika kuongoza, lakini
anakiri katika upande wa pili wa
shilingi kuwapo wanawake ambao
ni kikwazo kwa wenzao.

“Wanawake sisi kwa sisi tuna
changamoto kubwa. Kama una-
vyofahamu mimi ni mbunge ni-
nayechaguliwa na wanawake.
Maneno mengi pamoja na kazi
unazofanya bado unakutana na
vikwazo, lakini kwangu nachuku-
lia kama fursa na kuendelea kufan-
ya kazi kwa bidii,” anasema Subira.

MWENYEKITI CHALINZE

Akizungumzia utendaji wa
naibu waziri huyo, Mbunge wa
Viti Maalumu Mkoa wa Pwani na
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Chalinze, Saidi Zikatimu, anamta-
ja mbunge huyo kuwa ni mfano
wa kuigwa na jamii ya Mkoa
Pwani.

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRQ), Félix Tshisekedi,
ametishia kuwafuta kazi
mawaziri wake na hata
kulivunja bunge, iwapo
washirika wake wa kisiasa
ambao wanaegemea katika
mMrengo wa rais wa zamani
Joseph Kabila, wataendelea
kumdharau.

Tshisekedi alisema kuna
baadhi ya mawaziri ambao
wamekuwa wakimwambia
kuwa, wanapata shinikizo
na kusisitiza kuwa, hana
nia ya kulivunja bunge la-
kini, iwapo mzozo utazuka,
atalazimika kufanya hivyo.

“Ninayoyasema ndiyo
ambayo yatafanyika na
ndiyo nimedhamiria kufan-
ya ndiyo yatakayotekele-
ZWa, sababu raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya
Congo wamenipa jukumu la
kuwaongoza na bila shaka
wataniuliza nini nimewa-
fanyia kwa muda wa miaka
mitano, " anasema.

“Wamenipa taabu sana
wanasubiri nishindwe
kutimiza kazi yangu,
wananisukuma kufanya
mambo ambayo sijapanga
kuyafanya, kama ni kuvun-
ja bunge naweza kulivunja,
na kama itabidi nifikie

Zikatimu anasema, nafasi aliyoi-
pata Mgalu, ameonyesha namna
wanawake wakipewa nafasi wa-
naweza kuwakilisha vizuri hasa
kutoka kwa Mkoa wa Pwani.

“Mwanamke kufanya kazi ni
wajibu. Mfumo dume ni mawazo
ya mtu na dhana potofu ambayo
imejengeka kwa baadhi ya watu,
wapo wanawake wamefanya kazi
na wamedhihirishia umma kuwa,
kuongoza sio lazima uwe mwa-
naume.

“Tumeona  Mgalu  anavyo-
fanya kazi, Ummy Mwalimu na
Joyce Ndalichako, tusiwaweke
wanawake nyumbani, tukidhani
hawawezi kufanya kazi kwenye
jamii,” anaeleza Zikatimu.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya Mkuranga, Juma Abed,
anasema kazi anayoifanya Sub-
ira Mgalu, ameonyesha uhodari
wa hali ya juu na kudhihirishia,
umma kuwa wanawake wa-
naweza kutumikia nafasi za juu.
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hatua hiyo sitachelewa
kufanya hivyo,” aliongeza.

Katika hatua nyingine,
Tshisekedi ametupilia
mbali madai ya kuwapo
mpango wa kuigawa nchi
hiyo, akisema mazungum-
z0 hayo hayana msingi
na ni mbinu za kutaka
kuchelewesha ajenda ya
maendeleo kwa taifa hilo.

Aidha, ameeleza kuwa
anashangazwa na namna
ambavyo baadhi ya
watu wanataka kulikuza
suala la kuigawa vipande
nchi hiyo, kiongozi huyo
akisisitiza kuwa hakuna
atakayejaribu kufanya
hivyo.

Matamshi yake yame-
kuja baada ya majuma
kadhaa yaliyopita baadhi
ya wanasiasa kuzituhumu
nchi za ukanda huo na
baadhi ya wanasiasa wa
DRC kutaka kuligawa
vipande eneo la mashariki
mwa Congo.

Rais Tshisekedi am-
baye amekuwa madara-
kani kwa zaidi ya mwaka
mmoja sasa, aliingia
katika maelewano na
chama cha zamani wa rais
Joseph Kabila cha PPRD,
kushirikiana naye katika
serikali yake, baada ya

Tumeona
Mgalu ana-
vyofanya
kazi, Ummy
Mwalimu
na Joyce
Ndalichako,
tusiwaweke
wanawake
nyumbani...

Rais Tshiseked| awatishia
kuwafuta kazl mawaziri

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Félix Tshisekedi. PICHA: MTANDAO

uchaguzi mkuu wa mwaka
2018.

Hivi karibuni wakati Rais
wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, Tshisekedi
, akielekea kusherehekea
mwaka mmoja tangu
achukue hatamu ya uon-
gozi wa nchi, joto la kisiasa
linaendelea kuikumba nchi
hiyo, akikabiliana na upin-
zani mkali.

Rais Tshisekedi alika-
biliwa na upinzani, huku
baadhi ya wakosoaji wake
ikiwa ni pamoja na mp-
inzani wake mkuu Martin
Fayulu, wakiendelea kup-
inga uongozi wake.

Akiwa katika mji wa
Kikwiti, Martin Fayulu, mp-
inzani wa serikali anasema
mwaka 2020 ni mwaka wa
ukombozi wa Congo, huku
akitangaza maandamano
ya amani kuanzia Januari
17 kukumbuka mauaji ya
baba wa taifa nchini Congo
Emery Patrice Lumumba.

Kupitia maandamano
hayo, mgombea huyo
ambaye alishindwa katika
uchaguzi wa urais uliopita
anatarajia kukemea kile
alikichoita mpango wa
Kabila juu ya ukandamizaji
wa nchi.

Radio Ufaransa

Abed anasema, Pwani wana
kila sababu ya kujivunia uwepo
wa Naibu Waziri wa Nishati kwa
kazi anazozifanya, na haoni saba-
bu ya kuendelea mfumo dume
kwenye jamii, kwani kazi zinazo-
fanywa na viongozi wanawake
baadhi ya wanaume hawawezi
kufanya hivyo.

Anaongeza kuwa nafasi aliyo
nayo Makamu wa Rais, Mama Sa-
mia Suluhu Hassan, mawaziri na
manaibu waziri kwenye serikali
iliyopo, wanaonyesha namna wa-
nawake wanavyomudu wajibu
Wwao.

Hadi sasa Mkoa wa Pwani una
wabunge wa Viti Maalumu wa
Chama Cha Mapinduzi watatu,
Subira Mgalu, Hawa Mchafu na
Zainab Vullu, ambao ni injini ya
maendeleo kwenye maeneo mbal-
imbali, ikiwamo kuanzisha vikun-
di vya ujasiriamali, kutoa misaada
mbalimbali kwa makundi tofauti
na katika huduma za jamii.
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Mwaka wa uchaguzi waganga,

Kazi za waganga wa kienyeji hudaiwa kuhitajika zaidi wakati wa

Na Gaudensia Mngumi

UNIANI  watu wanao-

kumbukwa na kusifiwa

ni mashujaa waliotenda

mambo makubwa, tena
baadhi walitoa maisha yao kwa
qjili ya mtu, taifa na hata dunia
nzima.

Kujitolea na kujitoa kwa moyo
wa dhati kufanya mambo ni ushu-
jaa ambao unaifanya taifa, jamii
na hata duniani pengine iwaone
ni watu wa muhimu ambao hata
kama wamefariki lakini kazi zao na
urathi (legacy) zao zinaishi.

Wapo mashujaa wengi waki-
wamo Mababa wa Afrika , Mwal-
imu Julius Nyerere, Rais wa Ghana
Kwame Nkurumah na shujaa Nel-
son Mandela, hawa wanaheshimi-
ka kwa ushujaa na kufanya mam-
bo yaliyotukuka. Japo wamefariki
dunia wanaishi, wanakumbukwa
na wanaendelea kuenziwa.

Lakini wakati mwingine, mion-
goni mwa watu wanaotwaa ushu-
jaa na kuonekana kuwa ni watu
wa muhimu ni waganga na wapiga
ramli. Wapo baadhi ya wananchi
wakiwamo wafanyabiashara, wa-
nasiasa na watumishi wa umma na
sekta binafisi , wanaowathamini
waganga wa kienyeji na hata ku-
waona kama mashujaa wao.

Wanaweza kuwa mashujaa licha
ya kwamba wanatuhumiwa kuwa
ni wahusika wakuu kwenye mi-
kakati ya wanasiasa wengi kwenye
nyakati hizi za uchaguzi kama ul-
ivyo mwaka huu.

Tunapozun-
gumzia slasa
tukumbuke
mauajl ya al-
DINO ambayo
hadi leo
vanazihu-
zunisha fa-
milia zao, la-
kKini pia kuna
mashambuli-
71 dhidi yao.
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uchaguzi. PICHA: MTANDAO

Waganga hawa kupitia ramli zao
wanapeleka msiba kwa watu wen-
gi, kwani wanadaiwa kuwaelekeza
watu pengine wenye nia za ku-
gombea nafasi mbalimbali zinazo-
jiri kwenye uchaguzi kuleta viungo
vya binadamu na kusababisha
mauaji ya watoto, wanawake na
hata albino nyakati hizo ili kushin-
da nafasi mbalimbali za uchaguzi.

Mauaji hayo huacha shida kub-
wa kisaikolojia, kiuchumi, kihisi na
kimaendeleo kwani si  familia tu
hata na umma kwa ujumla haziwe-
zi kuwajua au kuwafahamu ni nani
aliyewaua mpendwa wao wala
sababu za mauaji hayo kadhalika
wanaoachiwa kilio na msiba ha-
wana wa kumwuliza.

Waganga hao huua bila sababu
na hakuna anayefahamu chanzo,
nia, wala wahusika japo kila mtu
aliyekuwa akifuatilia vifo hivyo,
anafahamu ama kuna alilolisikia
kuhusu sababu za mauaji hayo.

Kwa ujumla wengi huyahusisha
na mwenendo wa uchaguzi.

Kwa vile mahakama na polisi
wanasikiliza na kupeleleza kesi
hizo ili kutenda haki si vyema
kuingilia uhuru wala mwenendo
wa vyombo hivyo mahiri vya
dola, lakini ni vyema na vyenyewe
vikajua kuwa nyakati za uchaguzi
kuna madai ya kuwatoa watu
kafara.

Katika  kukumbushana na
kurejesha kumbukumbu za mam-
bo yasiyopendeza yanayofanyika
nyakati za uchaguzi wanasiasa
wakumbuke kuwa hakuna hata
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mmoja, anayependa atendewe
udhalimu na kunyimwa haki ya
kuishi, hivyo ni vyema kujitazama.

Wakati umefika wa asasi za
kiraia na wadau wengine ku-
wafundisha wananchi na wanasia-
sa umuhimu wa maisha hii ni kwa
sababu Watanzania wengi huenda
hawajui thamani ya maisha na
huua wengine kama wadudu, jam-
bo linalosikitisha.

Mathalani, mwanaume akihisi
mkewe amejifungua mtoto am-
baye ana wasiwasi siyo wake an-
amwua, tena kwa kumbkata shingo
au kumcharanga mapanga.

Watu wanawaua wenzao kwa
‘hisia za ajabu au hata za kipuuzi’,
kwa mfano miaka kadhaa iliyopita
watafiti wa ardhi kutoka Chuo cha
Kilimo Seliana mkoani Arusha,
walipigwa na kuchomwa moto
huko Dodoma kwa madai eti ni
wanyonya damu.

Huu ni unyama na uuaji watu
kikatili hebu wauaji wa albino na
watu wengine kama watoto wal-
iokuwa wameuawa mkoani Iringa
na watafiti wa Seliani wajitizame,
pengine hawajakamatwa na polisi
lakini wajigeuzie mkuki  waki-
jihoji hivi kulikuwa na sababu ya
kuwaua watu hao?

Tunapozungumzia siasa tukum-
buke mauaji ya albino ambayo
hadi leo yanazihuzunisha familia
7ao, lakini pia kuna mashambulizi
dhidi yao.

Lazima ufike wakati Watanzania
wathamini haki za wenzao na haki
kuu ya msingi ya maisha kama am-

wapiga ramili wasmewe nafasi

bayo inalindwa na katiba na sheria
zote .

Kadhalika kupambana kwa
dhati na wauaji wa albino, wale
wanaowachinja wazee wanawake
kwa wanaume kwa madai eti ni
wachawi pamoja na watoto.

Aina hii ya mauaji hufanywa
mikoa ya Kanda ya Ziwa na kuifan-
ya Tanzania kunuka na kuchafuka
kwa damu za watu wasio na ha-
tia wanaochinjwa kwa madai ya
kishirikina jambo ambalo dola
linahitaji kuukomesha udhalimu
huo hasa wakati wa uchaguzi.

Lakini pia katika kukomesha
uuaji polisi na mahakama zishu-
ghulikie kesi za mauaji kwa kasi ili
haki na ukweli upatikane.

Kuna usemi kuwa haki inayo-
chelewa ni haki inayopotea. Sitaki
nifike huko. Lakini pia ulinzi wa
maisha ya kila mwananchi pia
unahitajika hasa wakati huu wa
uchaguzi na kudhibiti waganga
wanaoibuka kiholela.

Hivi ni kweli watoto wadogo ha-
wajui hatima zao, wazee wa mikoa
ya Mwanza, Kigoma, Geita, Shin-
yanga, Tabora na Simiyu kadhali-
ka nao wanafahamu kuwa iko siku
wanaweza kucharangwa mapanga
hasa wakati huu tunapozidi kuin-
gia ndani ya mwaka wa uchaguzi?

Ni wazi kuwa awamu ya nne
imefanya makubwa kudhibiti
viongozi na matendo ya uasi
hasa kujilimbikizia mali haramu
ambayo yalitajirisha wachache
na kuongeza umaskini kwa wengi
na kuosababisha taifa kuwa na
majambazi wakiwamo waganga
wa kienyeji waliochochea mauaji
mara kwa mara.

Hongera kwa serikali kwa ku-
dhibiti tamaa za ufisadi na utajiri
wa viongozi wa umma na washiri-
ka wao ambao uliwaacha wengi
wakiwa maskini.

Baadhi ya maskini hao, walisu-
kumwa kwenda kwa waganga wa
kienyeji kupata mbinu za kutajiri-
ka ikiwa ni pamoja na kupitia
uongozi wa kisiasa, wengine waki-
takiwa kuua albino na kubaka ma-
binti, kuua wazee na hata wenye
ulemavu wa akili.

Rushwa nayo kabla ya kudhibiti-
wa iliongeza uovu ndani ya jamii
kwani wapo wahalifu ambao wa-
liukwepa mkono wa dola kwa ku-
tumia pesa walizonazo.

Jeuri ya pesa ndiyo iliyochochea
mauji, ujangili na kuua wanyama,
kuingiza na kuuza dawa za kulevya
pamoja na uporaji wa ardhi, mali
kwenye nyumba za watu na ukan-
damizaji wa wanyonge ili kupata
pesa ikibidi kununua uongozi.

Jamii ambayo ina uchungu na
huzuni kuwa ndugu zao waliuawa
inakuwa na msukumo wa kulip-
iza kisasa ambacho kinaongeza
hatua nyingine ya kuuana.

Hongera serikali kwa kuwashu-
ghulikia na kuwaadhibu kisheria
wadhalimu hao ili kuondokana na
kizazi cha walipa kisasa. Wakati
mwingine jamaa za watu wali-
ouawa wanaathirika kisaikolojia
na kuamua kuua wengine kama
dawa ya kutibu majeraha ya moyo
yanayotokana na vifo vya ndugu
zao waliouliwa.

Pengine wanaumia na kuamini
kuwa jamii inalea uovu na kutuku-
za uhalifu ukiwamo uuaji ndiyo
sababu ya kuchukua hatua hiyo.
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Haftar mbabe anayepasua

vichwa viongozi A

Na Mwandishi Wetu

KIWA na cheo cha Field

Marshal’ kamanda Khalifa

Belgasim Haftar, mwenye

uraia wa Libya na Ameri-
ka ni kiongozi wa Jeshi la Taifa
la Libya (Libyan National Army),
anayeongoza mapambano dhidi
ya serikali ya Walibya iliyoko Tripol
inayoungwa mkono na jumuiya ya
kimataifa.

Haftar ana nguvu kubwa, amey-
aweka chini ya uongozi wake
majimbo tisa ambayo awali yali-
kuwa yamechaguliwa na wananchi
na sasa yako chini ya utawala wa
kijeshi anaouongoza na ilipofika
Mei mwaka 2019 hadi sasa anatam-
buliwa kama kiongozi anayeion-
goza nchi hiyo katika vita vya we-

nyewe kwa wenyewe.
Kutokana na seke seke hilo,
mwishoni mwa wiki iliyopita,

jijini Berlin nchini Ujerumani,
ulifanyika mkutano mkubwa wa
upatanishi baina ya serikali in-
ayotambuliwa kimataifa nchini
Libya na mbabe wa kivita
upande wa mashariki mwa nchi
hiyo Kamanda Haftar.

Kikao hicho kufanyika nchini
humo ni kudhihirisha kuwa kwa
muda mrefu Ujerumani imekuwa
ikihangaika kutaka  kuchukua
nafasi ya kuwajibika kimataifa.
Mara nyingi haiko wazi, iwapo
hilo si suala linalobishaniwa. La-
kini suala kubwa hapo ni je, uwezo
wa kijeshi ukoje? Lakini bila shaka,
nguvu za Ujerumani zinaweza
kusaidia kwa kuitazama hapo
zamani pamoja na uwezo wake
wa kidiplomasia.

Jumapili iliyopita Kansela An-
gela Merkel alikutana mijini Ber-
lin na marais wa Ufaransa, Urusi,
Uturuki na Misri. Pia mawaziri
wakuu wa Uingereza na Ita-
lia. Waziriwa Mambo ya Nje wa
Marekani, pamoja na wawakilishi
wa Umoja wa Falme za Kiar-
abu, Umoja wa Ulaya (EU) na
Umoja wa Afrika AU.

Libya ambayo inapitia Kkatika
mzozo  mkubwa, iliwakilishwa
na pande zote zinazohusika ka-
tika vita hiyo huku kiongozi wa
serikali inayotambulika kimataifa
Faizal-Farraj na mbabe wa kiv-
ita jenerali Khalifa Haftar ambaye
anadhibiti sehemu kubwa ya
ardhi ya nchi hiyo..

Lakini tukio la kuwapo katika
mkutano huo viongozi wote wa-
naohusika katika mzozo huo, bila
ya wao kukutanaana kwa ana
linamaana kubwa kuhusiana na
hali ya mzozonchini Libya.Tan-
gu pale alipoangushwa kutoka
madarakani kiongozi wa muda
mrefu wa Libya, Mouammar
Gaddafi, mwaka 2011, nchi hiyo in-
ajikuta katika vita vinavyoendelea,
ambamo mataifa kadhaa ya nje
yanahusika.

Hapa kuna masuala ya mafu-
tana gesi na wakimbizi, ambao
wahalifu kutoka nchini Libya
wanasaidia kuwasafirisha kupi-
tia bahari ya Mediterania, ama
kuwashikilia nchini Libya katika
hali mbaya kabisa.

Na pia kuna suala la ugai-
di wa makundi ya Kiislamu.
Mchanganyiko wa vurumai lote
hilo kwa muda mrefu haukuwa
ukiangaliwa kama ilivyokuwa ka-
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Kamanda Haftar anayedaiwa kusababisha mgogoro wa Libya kuathiri ukanda mzima wa Sahel.

PICHA MTANDAO.

Waziri wa
Mambo

va Nje wa
Marekani,
Damoja na
wawakilishi
wa Umoja
wa Falme
73 Kiarabu,
Umoja wa
Ulavya (EU)
na Umoja
wa Afrika
AU.

tika vita nchini Syria. Lakini vita
vya mataifa mengine vinavyo-
piganwa nchini Libya, ni mzozo
wa muda mrefu.

Serikali ya Ujerumani ilianzi-
shajuhudiza kupambanana hali
hiyo, na kuyaita mataifa yenye
ushawishi na nguvukatika mku-
tano wa Berlin, kuweza kuzun-
gumzia kwa uwazi, pamoja na
utendaji, kuweza kuwaleta pamo-
ja viongozi wanaopambana nchini
Libya kwa ajili ya upatanishi,
hususan kuzuwia mtandao wa  ki-
mataifa unaounga mkono Vvita,
upelekaji wa silaha na kujinufai-
sha kiuchumi.

Bila ya usaidizi wa kimataifa,
kila kitu kingesimama, si upande
wa serikali inayoungwa mkono
kimataifa ama mbabe wa kiv-
ita Haftar, kusingewezekana ku-
chukua hatua.

Kwa Ujerumani kujiingiza ka-
tika hatua za kidiplomasia iliku-
wa sahihi. Katika nyakati hizi za
siasa kali za kizalendo, mpango
huo binafsi unatambulika na
Umoja wa Mataifa kuwa ni
suluhisho halisi la Libya. Sasa
hatua ya kusitisha mapigano
na jumuiyaya kimataifa kuanga-

lia usitishaji huo vinaweza ku-
patikana pamoja na utimizaji wa
masharti ya vikwazo vya silaha
vya Umoja wa Mataifa.

Wakati hayo yakijiri jijini Berlini
wiki iliyopita kabla ya mkutano
huo, mataifa ya Afrika yameshini-
kiza kuwa na sauti zaidi katika mzo-
7o wa Libya.

Nchi zinazopakana na Libya
zinashinikiza kuwa na sauti zaidi
katika juhudi za kukomesha mzozo
katika taifa hilo jirani ambalo athari
za mgogoro huo zinaibuka kuwa
chanzo cha kutokuwa na uthabiti
wa kisiasa, kiuchumi na amani ka-
tika kanda hiyo.

Hayo yanajiri wakati mataifa ya
Bara la Ulaya, Uturuki na Urusi,
yalishiriki katika kongamano la
amani la Libya mjini Berlin zikiwa
juhudi za kimataifa za kumaliza
mapigano kati ya kamanda wa
eneo la Mashariki ya Libya Khalifa
Haftar na serikali inayotambuliwa
na Umoja wa Mataifa mjini Tripoli.

Mwenyekiti wa Muungano wa
Afrika Moussa Faki pia, alishiriki
katika mazungumzo hayo ya Ber-
lin na kutumaini kuleta mtazamo
wa bara Afrika lakini halitakuwa
jukumu rahisi.

Una EU

Kwa mujibu wa msemaji wa Faki,
Ebba Kalondo, aliyezungumza
kabla ya mkutano huo, alisema
mataifa jirani kama Chad, Sudan,
Algeria, Tunisia, Misri na zaidi ya-
naathirika kutokana na athari hizo
za kivita.

Kalondo anasema Muungano
wa Afrika umekuwa ukitaka kuwa
na jukumu zaidi katika harakati zi-
nazoendelea lakini mara kwa mara
umepuuzwa. Kwa muda mrefu,
eneo la Sahel na mataifa ya Afrika
yamekuwa yakiathirika kutokana
na mzozo wa Libya.

Baada ya upande wa uasi ul-
ioungwa mkono na Jumuiya ya
Kujihami ya Jeshi la NATO kumu-
ondoa madarakani Muammar
Gadafi, mwaka 2011, Libya imetum-
bukia katika mzozo wa makundi
ya kijeshi kushindania mamlaka ya
serikali.

Katika ghasia hizo, wanamgam-
bo wa Kiislamu na wasafirishaji wa
wahamiaji wamepanua ushawishi
Wwao.

Pengo la usalama nchini Libya
liliwezesha kusambaa kwa wapi-
ganaji, silaha na vilipuzi katika mi-
paka yake na kuingia nchini Mali,
Niger na Burkina Faso ambazo
zinakabiliwa na ongezeko la gha-
sia za kijihadi licha ya kampeni ya
kanda hiyo kukabiliana na wan-
amgambo hao wa Kiislamu.

Taifa hilo la Kaskazini mwa Af-
rika bado limesalia katika mizozo
ambayo kwasasa ni kati ya vikosi
vinavyoongozwa na Haftar katika
eneo la Mashariki na serikali inay-
otambuliwa na Umoja wa Mataifa
ya Tripoli. Vikosi vinavyoongozwa
na Haftar vilishambulia mji mkuu
wa nchi hiyo Aprili mwaka jana.

Desemba mwaka jana , Rais wa
Niger Mahamadou Issoufou, alise-
ma jamii ya kimataifa inahusika
katika kile kinachoendelea katika
eneo hilo kupitia maamuzi mabaya
ya kuingilia Libya, akimaanisha
kampeini ya NATO ya mwaka 2011.

Aliliambia shirika la habari la
Ufaransa la AFP kwamba Libya iko
Afrika na tatizo la Libya haliwezi
kutatuliwa kwa kuutenga Muun-
gano wa Afrika, Rais wa Chad Idriss
Deby, akaongeza kuwa kutatuliwa
kwa mzozo wa eneo la Sahel ku-
nahusika moja kwa moja katika
kumaliza msukosuko nchini Libya.

Mwaka jana 2019, kundi la kiji-
hadi liliwauwa watu 4,000 chini
Burkina Faso, Mali na Niger licha ya
kuwako kwa maelfu ya vikosi vya
Ufaransa , ujumbe wa amani wa
Umoja wa Mataifa nchini Mali na
Muungano wa G5 wa Sahel mion-
goni mwa majeshi ya mataifa ma-
tano ya kanda hiyo.

Kwa mujibu wa mwanadiploma-
sia mmoja kutoka Ulaya, “Afrika
inatafuta kusikilizwa zaidi hivi sasa
huku hali ya usalama ikiendelea
kudorora katika eneo la Sahel.” La-
kini Umoja wa Mataifa unaandaa
mazungumzo hayo ya Berlin na
kuchukua jukumu muhimu katika
mazungumzo hayo.

Claudia Gazzini wa shirika la
mizozo ya kimataifa, hali hii ina-
salia katika mikono ya Umoja wa
Mataifa na chini ya uongozi wa
Umoja wa Mataifa na hivyo in-
amaanisha kuwa Muungano wa
Afrika umepuuzwa.

Makala inatoka DW.
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Salah: Wanawake tumeenguliwa

Mwanaharakati Salah akichagiza masuala ya mabadiliko ya kisiasa nchini Sudan. PICHA MTANDAO.

Na Mashaka Mgeta

ICHA ya Alaa Salah (23),

akiwa amesimama juu ya

gari amevaa baibui nye-

upe, akiongoza umati wa
waandamanaji waliokuwa waki-
paza sauti zao kutaka kuondoka
madarakani kwa aliyekuwa Rais
wa Sudan, Omar al-Bashir.

Picha hiyo ilimuongezea
umaarufu duniani kote kutokana
na namna ilivyochagiza maanda-
mano yaliyochangia kuondolewa
madarakani kwa utawala wa mia-
ka 30 ya al-Bashir. Aprili 11, mwaka
jana, kiongozi aliachia ngazi.

Hali hiyo ilitafsiriwa pia kama
kielelezo cha wajibu wa mwa-
namke kuwa mstari wa mbele
kwa harakati na maandamano ya
utetezi wa misingi ya demokrasia,
ambapo mara nyingi wanawake
wanakuwa wengi kuliko wanaume.

Lakini miezi sita baadaye, Salah
anasema wanawake wametengwa
wakati ambapo Sudan inahaha ku-
unda serikali ya kidemokrasia.

Msichana huyo mwenye umri
wa miaka 23 na wanaharakati
wengine wanaotetea haki za mwa-
namke, walikwenda Umoja wa
Mataifa (UN) huko New York, Mare-
kani mwishoni mwa mwaka jana,
wakiomba msaada wa jumuiya ya
kimataifa ili wanawake wapate us-

Tunaona Kkila
Siku. kamati
inayoundwa

tena na tena,

mara zote

INnakuwa na
wanaume,

Jambo am-
balo linatu-
changanya
akili.

awa katika uwakilishi kwenye seri-
kali mpya ta nchini humo.

“Wanawake waliongoza kamati
za kupinga utawala wa al-Bashir,
walipanga njia za maandamano
na kutotii amri iliyowazuia watu
kutoka nje ya makazi yao kuunga
mkono maandamano, hata
katikakati ya kutangazwa kwa
hali ya hatari iliyowasababishia
madhara kutoka kwa maofisa wa
usalama...”

“Wanawake wengi walipigwa
mabomu ya machozi, walitishwa,
walitukanwa, waliwekwa jela
pasipokuwa na mashitaka,” Salah
akaliambia Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa wakati wa mku-
tano uliohusu wanawake, Amani
na usalama.

Akaongeza, “Hata hivyo, mbali
na uwajibikaji huo ulioonekana
wazi, mbali na ujasiri na uongozi
wao, wanawake wameachwa ka-
tika mchakato wa kawaida wa ki-
siasa kwa miezi kadhaa baada ya
mapinduzi.”

Kwa mujibu wa Salah, baada ya
al-Bashir kuondolewa madarakani,
Agosti mwaka jana, jeshi na vion-
gozi wa vyama vya upinzani wali-
jadiliana na kukubaliana kuhusu
mgawanyo wa madaraka, lakini ni
mwanamke mmoja pekee aliyesh-
iriki mazunguzo hayo.

Shirika la habari la Reuters lil-

iripoti kuwa, wanawake wame-
pewa nafasi mbili kati ya sita zina-
zowawakilisha raia kwenye baraza
la taifa lenye wajumbe 11, litaka-
loongoza Sudan mpaka uchaguzi
utakapofanyika ndani ya kipindi
cha miaka mitatu tangu kufanyika
makubaliano hayo.

Wakati wa utawala wa al-Bashir,
asilimia 25 ya viti kwenye bunge la
nchi hiyo vilikuwa vya wanawake,
lakini hapakuwa na mwanamke
yeyote kwenye baraza la mawaziri.

Salah na wanaharakati wengine
wanashinikiza ili kufikiwa kwa
asilimia 50 ya wanawake katika
uwakilishi kwenye serikali mpya
ya Sudan.

Akizungumza na jarida la TIME
kupitia kwa mkalimani, Salah
anasema nia yake ni kuona serikali
inawasikiliza wanawake ili kuwa na
nchi inayotarajiwa na raia wote.

Salah, akiwa mwanafunzi anaye-
soma kuwa mhandisi msanifu, ali-
kuwa ‘kioo’ cha mapinduzi wakati
picha yake hiyo ilipoanza kusam-
baa hasa kupitia kwenye mitandao
ya kijamii Aprili mwaka jana.

“Maisha yangu yamebadilika
baada ya picha ile kusambaa” Salah
anaiambia TIME na kuongeza,
“vyovyote itakavyonibidi kuwatu-
mikia watu wetu (Wasudan) nipo
tayari kwa hilo.”

Anaeleza kuwa ni dhahiri kwam-

ba harakati za kutetea uwapo wa
demokrasia nchini humo zitafani-
kiwa ikiwa wanawake watachukua
nusu ya nafasi za uongozi wenye
dhamana ya kufanya uamuzi seri-
kalini, na pale mchakato wa kisiasa
utakapowahusisha watu wa imani
na kabila tofauti.

Wanawake walioteseka kwa
ukandamizwaji katika miongo ya
utawala wa al-Bashir, walikuwa
mstari wa mbele kushiriki maan-
damano yaliyomuondoa kiongozi
huyo madarakani.

“Serikali imekuwa kwa miaka
30, ikiwakandamiza wanawake
kupitia sheria na sera za kibaguzi,”
mwanaharakati mwingine wa haki
za wanawake nchini humo, Samah
Jamous, anasema.

Jamous ni miongoni mwa wa-
nawake kutoka Sudan walioshiriki
mkutano wa UN, anayeiambia
TIME kupitia kwa mkalimani
kwamba, “imefikia hatua yake na
njia pekee ni kusihi maisha tunay-
oyastahili kwa utawala wa al-Ba-
shir kuondoka madakarani.”

Maandamano nchini Sudan
yalianza Desemba mwaka juzi,
wakati raia wa Sudan walipoingia
mitaani wakilalamikia hali ngumu
ya kiuchumi, ikiwemo ongezeko
la bei ya mikate, upungufu wa
chakula na mafuta na ukomo wa
kuchukua fedha benki.

Jeshi lilichukua madaraka na
hivyo kuibua shangwe ya ushindi
kwa waandamanaji.

Hata hivyo, maandamano hayo
yaliendelea kwa madai kuwa ma-
jenerali wa jeshi walioshika ma-
daraka ya nchi kwa muda na ku-
taka kuwepo utawala wa kiraia.

“Kwa kuzingatia hukumu la
wanawake katika kufanya kazi
kwa ajili ya Amani na maendeleo,
kutetea haki za binadamu na kutoa
msaada wa kibinadamu unapohi-
tajika, hakuna sababu ya kutokuju-
muisha (wanawake) kwa usawa
katika nafasi zote,” Salah anasema
alipozungumza UN.

“Baada ya mapambano ya mion-
go kadhaa na namna tulivyojitoa
kukomesha utawala wa kidikteta
wa al- Bashir, kukosekana kwa us-
awa wa Kkijinsia hauwezi na hau-
takubalika kwa wanawake na wasi-
chana wa Sudan,” anasema.

Kwa suala la kuwapo usawa wa
kijinsia, mtandao wa wanawake na
makundi ya kisiasa nchini Sudan,
yanafanya utetezi wa sheria zina-
zolinda haki za mwanamke na msi-
chana, na kutaka watu walioshiriki
vitendo vya unyanysaji wa kijinsia,
ubakaji na ulawiti wakati na baada
ya utawala wa al-Bashir, wawaji-
bishwe.

“Tunaona kila siku, kamati in-
ayoundwa tena na tena, mara
zote inakuwa na wanaume, jambo
ambalo linatuchanganya akili,” Ja-
mous anasema. Anaongeza, “mbali
na tunayoyasema, linapokuja suala
la utekelezaji, wanarudi nyuma
kwa dhana inayofanana kutomu-
ona mwanamke - ama kutowaona
(wanawake) kama wasiofaa kuwa
kwenye nafasi hizo.”

Harakati zilizofanyika nchini Su-
dan ni moja ya maandamano men-
gi yaliyotokea mwaka juzi na jana
kwenye mataifa tofauti duniani.

“Kila mapinduzi yanayotokea ya-
natamanisha kufanyika mapinduzi
mengine,” Salah anasema.

Makala haya yamendikwa
kwa msaada wa vyanzo tofauti -
0754691540



HABARI MBEYA
I

Wachimbaji
wapiga

jeki ujenzi
wa gereza

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

CHAMA cha Wachimba Madini
Mkoa wa Mbeya (Mberema),
kimeikabidhi serikali msaada
wa vifaa mbalimbali kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi wa Gereza la
Wilaya ya Chunya linalojengwa
katika Kata ya Mbugani.

Msaada huo ambao unagha-
rimu zaidi ya Sh. 600,000 ulika-
bidhiwa na chama hicho kwa
Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mhandisi Maryprisca Mahundi
ambaye ndiye aliyeomba.

Akikabidhi msaada huo, Mwe-
nyekiti wa Chama hicho, Leon-
ard Manyesha, alisema vifaa
walivyonunua ni mifuko 20 ya
saruji na mabati bando moja na
kwamba wachimbaji walichanga
kutokana na kuguswa na ombi
na Mkuu wa Wilaya hiyo.

Alisema wataendelea ku-
changa vitu vingine ili kuhakiki-
sha gereza hilo linafunguliwa na
linaanza kufanya mapema kama
serikali inavyokusudia pamoja
na kuwasogezea huduma wa-
nanchi wa wilaya hiyo ambao
wanalazimika kupelekwa Kkatika
Mbeya.

“Mkuu wa wilaya alituomba
tusaidie ujenzi huu alipotembe-
lea na kubaini kuwa jiko bado
lilikuwa halijakamilika kutokana
na uhaba wa vifaa, hili gereza ni
muhimu kwa sababu mahabusi
wanalazimika kupelekwa Mbeya
Mjini,” alisema Manyesha.

Diwani wa Makongolosi,
Sailon Mbalavata ambaye ni
mwanachama wa chama hicho
cha wachimbaji, alisema gereza
hilo litasaidia Wilaya ya Chu-
nya ndio wilaya pekee katika
Mkoa wa Mbeya ambayo ilikuwa
haina gereza.

Alisema kwa sasa wananchi
wanafurahia kutokana na ku-
sogezwa kwa huduma hiyo kwa
maelezo kuwa walikuwa wana-
tumia gharama kubwa kwenda
ambao wapo mahabusu.

Akipokea vifaa hivyo
Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Maryprisca Mahundi, aliwashuk-
uru wadau hao kwa mchango
waliotoa kwenye mradi huo
kwa madai kuwa wangeamua
kuisubiri Serikali, wangechelewa
zaidi kukamilisha.

Alisema baada ya kutembelea
gereza hilo na kubaini tatizo la
kukosekana kwa jiko katika ger-
eza hilo aliamua kuwashirikisha
wadau mbalimbali na kwamba
miongoni mwa wadau wa kwan-
za kushiriki ni wachimbaji.

“Hili gereza letu ni jipya kwa
hiyo inahitajika miundombinu
mingi, sasa tukisubiri serikali
ijenge yote tutachukua muda
mrefu sana, kwa hiyo tunatak-
iwa sehemu zingine tujiongeze
wenyewe, nawashukuru sana
wachimbaji kwa kujitoa,”
alisema Mahundi.

Pia aliahidi kutoa viatu jozi
22 kwa ajili ya wafungwa ili wa-
fanye kazi zao za kurekebishwa
tabia wakiwa salama.
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Wizara kuvunja kanda zote
za makamishna wa ardhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi inakusudia kuanzisha mfumo
mpya wa usimamizi wa ardhi kwa kuvunja
kanda zote nane za makamishna wa ardhi
nchini.

Badala yake utaanzisha usimamizi mpya
kwa kupeleka kamishna wa ardhi katika
kila mkoa kuanzia mwezi ujao, kwa lengo la
kusogeza huduma karibu na wananchi.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, William Lukuvi, aliyasema hayo
ya siku mbili ya mfumo wa ukusanyaji kodi
ya ardhi ambayo yanawashirikisha maofisa
ardhi na mipango miji kutoka mikoa saba
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini.

“Kuanzia mwezi ujao tunaanza ku-
tangaza ni kinanani wanakwenda kuan-
zisha mikoa, hizi kanda nane tunazifuta,
kwa hiyo tutakuwa wawakilishi wa kila
mkoa, na tunaanzisha rasmi Ofisi ya Ardhi
ya Mkoa na ndani ya ofisi hiyo kutakuwa na
mtu anayeratibu mambo ya mipango miji,”
alisema Lukuvi.

Alisema kuwa kila halmashauri inayohi-
taji kufanya mabadiliko ya mipango miji,
itaishia katika ngazi ya mkoa na haitatakiwa

kwenda katika ngazi ya kanda kama iliyo
hivi sasa.

Lukuvi alisema kuwa lengo la serikali ku-
chukua uamuzi huo ni kusogeza huduma
kwa wananchi kwa kuwa imebaini kuwa
suala la umbali limekuwa ni kikwazo kikub-
wa cha wananchi kupata hati zao za umiliki
wa ardhi.

Alisema mpaka sasa kuna mrundikano
mkubwa wa hati za umiliki wa ardhi kwe-
nye ofisi za makamishna wa ardhi wa kan-
da ambazo hazijachukuliwa na wananchi
na baada ya uchunguzi imebainika kuwa
walioshinda kufika kuzichukua wanaishi
mbali na ofisi hizo.

“Mpaka hivi sasa ninavyozungumza kuna
hati miliki za ardhi zaidi ya milioni 20 kwe-
nye ofisi zetu za Makamishna wa Ardhi
nchi nzima hazijachukuliwa, tumebaini hii
inatokana na umbali maana mwananchi
aliyepimiwa ardhi yake kule Halmashauri
ya Mpimbwe mkoani Katavi anapaswa
kwenda kuchukua hati yake kwenye ofisi ya
Kamishna wa Ardhi wa Kanda mjini Tabo-
ra, inawezeka kabisa akawa hana fedhaya
kumfikisha Tabora na ndio sababu tunahi-
taji sasa huduma hizi azipate kwenye mkoa
wake,” alisema Lukuvi.

Akifafanua zaidi alisema kuwa ndani ya

Ofisi ya Ardhi ya Mkoa kunakuwa na kila
kitu kinachohitajika kwa ajili ya upimaji na
umilikishaji wa ardhi kwa wananchi, hivyo
hata hati ya umiliki wa ardhi itatolewa ka-
tika ngazi ya mkoa.

Alisema kwa vile nchi inakoelekea itaku-
wa na mfumo mpya wa utoaji wa hati za
umiliki wa ardhi kwa njia ya kielektroniki,
hata saini ya Kamishna Mkuu wa Ardhi
itakuwapo kwenye mfumo, hivyo hati
zote zitakazotolewa katika ngazi ya mkoa
zitakuwa zimesainiwa na Kamishna Mkuu
wa Ardhi.

“Katika ofisi hizi za ardhi za mkoa haku-
na kitu kitakachokuwa nje ya uwezo wenu,
mtafanya kila kitu na kazi ya wizara itabaki
kuratibu tu mfumo kuhakikisha kila kitu ki-
nakwenda vizuri,” alisisitiza Lukuvi.

Mthamini Mkuu wa Serikali kutoka Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Evaline Mugasha, alisema lengo la
serikali ni kuwa na mfumo mmoja wa kuku-
sanya kodi ya ardhi nchi nzima.

Alisema mfumo huo utawashirikisha
wadau wote wa ardhi, kuanzia wachora
ramani, wapimaji mpaka kwa watoaji wa
cha ardhi nchini ambacho hakitakuwa ki-
nalipiwa kodi.

Mafundi wa kampuni ya Kichina inayojenga kipande cha barabara ya Mbeya- Tabora, kuanzia Chunya mjini hadi Mji wa Makongolosi
chenye urefu wa kilomita 39, kwa kiwango cha lami, wakiendelea kusuka daraja la Mto Lupa, lenye urefu wa zaidi ya mita 30, juzi.
PICHA: NEBART MSOKWA

Vijana lawamani kutorejesha mikopo

Na Nebart Msokwa, KYELA

VIKUNDI vya vijana mkoani Mbeya,
vinadaiwa kuwa ndivyo vinaongoza kwa
kutorejesha fedha za mikopo ya asilimia
10 inayotolewa na halmashauri kwa ajili ya
kuwezesha makundi maalumu kuendesha
shughuli zao za ujasiriamali.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila, wakati Kamati
ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa ilipofanya ziara ya kukagua miradi
mbalimbali ya maendeleo wilayani Kyela
ikiwa ni pamoja na vikundi vya wajasiri-
amali.

Alisema vijana wanaojitokeza kuomba
mikopo hiyo ni wachache, lakini hata hao
wanaojitokeza nao wamekuwa wagumu
kurejesha mikopo hiyo kwa wakati ikilin-
ganishwa na makundi mengine.

Alisema vikundi vinavyoongoza kwa
uaminifu kwenye mikopo hiyo ni vya wa-
nawake vikifuatiwa na vya watu wenye ul-
emavu ambavyo pia ndivyo vinaoongoza

kwa kuchangamkia mikopo hiyo.

“Baada ya kuona tatizo hili ni kubwa la
vijana kutorejesha mikopo ndio maana
tukabadili mfumo wa ukopeshaji, badala
ya kukopesha fedha sasa hivi tunakopesha
vitu, lakini kwa vikundi vya wanawake tuna
ujasiri hata wa kuvikopesha fedha,” alisema
Chalamila.

Vilevile alisema vijana wamekuwa wazito
kujiunga kwenye vikundi ili wawe na sifa
za kupata mikopo hiyo kwa maelezo kuwa
wamekuwa wakisingizia kuwa kila mmoja
ana shughuli yake ya kumwingizia kipato
tofauti na mwingine.

Alisema awali Halmashauri za Mkoa huo
zilikuwa hazina mfumo mzuri wa kutenga
asilimia 10 ya mapato kwa ajili ya mikopo
hiyo kutoka kwenye mapato ya ndani kwa
maelezo kuwa zilikuwa hazitengi kila mwe-
Zi.

Alisema kwa sasa kila halmashauri in-
atenga fedha hizo na kuzihifadhi kwenye
akaunti maalumu na muda ukifika vikundi
vinavyostahili vinakopeshwa.

Katibu wa CCM Mkoa wa Mbeya, Solo-
mon Itunda, aliwashauri vijana kuchangam-
kia fursa hiyo kwa kujiunga kwenye vikundi
ili wakopeshwe fedha hizo na wakuze shu-
ghuli zao na kwamba ikiwezekana kila kata
iwe na vikundi vya wajasiriamali.

Alisema serikali iliamua kuweka uta-
ratibu huo wa kuyakopesha makundi hayo
maalumu kutokana na umuhimu wake ka-
tika uzalishaji mali na kwamba kitendo cha
vijana kukosa uaminifu kinakatisha tamaa.

Itunda alisisitiza kuwa wananchi wa Mkoa
wa Mbeya wana mwitikio mkubwa wa kuli-
pa kodi mbalimbali na hivyo halmashauri
zina fedha nyingi ambazo zinahitajika kwa
ajili ya kuvikopesha vikundi hivyo.

“Tuliwaahidi wananchi wakati tunaiuza
Tlani ya Chama chetu mwaka 2015 kuwa tu-
tatoa mikopo na Watanzania wakatuamini,
sasa tumekuja kwa ajili ya kuangalia kama
hiyo mikopo inatolewa, imeonekana wa-
nawake wanakopa sana kwa sababu pia ni
waaminifu,” alisema Itunda.
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LAAC yatia
neno
majengo
Chamwino

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali za Mitaa
(LAACQ), imeshauri Halmashauri ya
Jiji la Dodoma kuchukua ma-
jengo valiyokuwa yakitumiwa na
halmashauri ya Chamwino kuwa
sehemu ya Kituo cha Afya cha
Makole.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Abdallah Chikota,
alitoa ushauri huo jana wakati
wajumbe wa kamati hiyo wali-
potembelea miradi kadhaa inay-
otekelezwa na Halmashauri ya Jiji
|a Dodoma.

Miradi hiyo ni pamoja na Kituo
cha Afya Makole, kituo cha kisasa
cha mabasi yaendayo mikoani na
Soko Kuu la Ndugai.

Chikota alisema kituo hicho kina
ufinyu wa eneo, hivyo ni vyema
wakaangalia namna ya kuchukua
majengo hayo.

“Kwanini msiangalie uwezekano
wa kuyachukua majengo vali-
yokuwa yakitumiwa na Chamiwno
na hiyo Shule ya Sekondari ya Vi-
wandani ikahamishwa ili majengo
na eneo hilo litumike kituo cha
Afya?" alihoji.

Kutonana na ushauri huo, Kati-
bu Tawala wa Mikoa wa Dodoma,
Kessy Maduka, alisema uongozi
wa mkoa umepokea wazo hilo na
utaliangalia kama linawezekana.

Awali, Mganga Mfawidhi wa
Kituo hicho, Dk. George Matiko,
alisema serikali ilitoa Sh. milioni
572 kwa ajili ya kuboresha hu-
duma za afya ya mama na mtoto.

Dk. Matiko alisema huduma
zimeimarika na kwa sasa na
huduma ya upasuaji kwa wajawa-
zito zimekuwa zikifanyika kwa
mafanikio.

“Tumepunguza Vvifo vya mama
na mtoto baada ya kujenga jengo
ambalo lina vigezo vinavyotakiwa
kimataifa,”alisema.

Kwa upande wa mradi wa soko
na kituo cha mabasi, Mhandisi
Mshauri Emmanuel Malimbo
alisema ujenzi wa soko umefikia
asilimia 87 na mkandarasi ame-
shalipwa asilimia 64 ya gharama
za ujenzi huku ule wa Kituo cha
mabasi ukifikia asilimia 85.

Naye Harish Jethwa kutoka
Kampuni ya ujenzi ya Mohammed
Builders, aliwahakikisha wabunge
kuwa watakamilisha ujenzi huo
katika muda uliopangwa ambao ni
Februari 15, mwaka huu.

“Tumepunguza
vifo vya mama na
mtoto baada ya
kujenga jengo am-
balo lina vigezo
vinavyotakiwa ki-
mataifa,” alisema.
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Askofu atoa somo uchaguzi 2020

Na Peter Mkwavila DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Evangelist
Asembbless of God (EAGT) Jimbo la
Kusini, Robert Mangwela, amewataka
wananchi kutowachagua wanasiasa
wanaotafuta madaraka kwa nguvu kwa
maslahi yao katika uchaguzi mkuu un-
aofanyika mwaka huu.

Aidha, amewataka wanasiasa kuacha
tabia ya kukimbilia kwa waganga wa kie-
nyeji ili kupata nafasi za uongozi badala
yake wamwombe Mungu awapatie fursa
hiyo ya kuongoza.

Mangwela alisema hayo Jumapili iliyo-
pita katika ibada maalum ya kuwasimi-

ka viongozi wa Kanisa la New Jerusalem

Alisema katika uchaguzi huo, wa-
nanchi wasichague wanasiasa watakao-
sababisha kutoweka kwa amani kwa
sababu ya maslahi binafsi.

Askofu huyo alisema viongozi ambao
wanaotakiwa kuchaguliwa ni wale we-
nye sifa ya kuongoza watu kwa upendo,
amani na ushirikiano na si kwa kutafuta
madaraka au kuongoza kwa mabavu,
dharau, ubinafsi na uonevu.

“Kiongozi anatakiwa kuwa kioo cha
jamii na kujenga utamaduni wa kutatua
matatizo ya watu ambao wanakabiliana
nayo na si kuibua migogoro,” alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa taifa la
Tanzania haliwezi kuwa na viongozi wa-
naoingia madarakani kwa ujanja ujan-
ja na kwa kufanya fitina na kwamba
watu wa namna hiyo hawawezi kuwa
viongozi bora.

Kadhalika, alisema taifa haliwezi ku-
songa mbele kama litaongozwa na vion-
gozi waliopatikana kutokana na nguvu
ya waganga wa kienyeji na iwapo wata-
patikana, wataongoza kwa maelekezo
ya waganga wao.

Alisema kiongozi bora anapatikana
kutoka kwa Mungu na atakuwa mwenye
hofu ya Mungu.

ll o /

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, James Yuna, akizungumza na wauzaji na wachinjaji wa kuku katika soko la Mwembe Tayari, wakati

Wi L

Maelfu wajiunga vifurushi vya NHIF

Na Augusta Njoji, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF), umekusanya zaidi ya Sh. bilioni
nne kutokana na michango ya wana-
chama 4,976 waliojiunga kupitia vifu-
rushi vipya vya mfuko huo.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard
Konga, alisema hayo jana alipokuwa
akijibu hoja mbalimbali za wabunge
kuhusu vifurushi hivyo kwenye Kamati
ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya
Jamii.

Alisema hadi Desemba, mwaka jana,
wanachama 3,343 walikuwa wamejiun-
ga na hadi sasa wamefikia 4,976.

“Michango yake kwa Desemba ili-
kuwa Sh. bilioni 3.4 lakini kwa Januari
peke yake tumepata Sh. milioni 668,
hivyo kuwa zaidi ya Sh. bilioni nne,”
alisema.

Awali, akiwasilisha taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za mfuko,
Konga alisema asilimia 60 ya wana-
chama walijiunga kwenye vifurushi vya
‘Wekeza Afya’ na ‘Timiza Afya’ huku

asilimia 40 wakijiunga na kifurushi cha
‘Najali Afya’.

“Hadi sasa tumefanya kampeni ya
uhamasishaji ngazi ya mikoa kwenye
mikoa 10 lengo ni kuhakikisha kampeni
za uhamasishaji zinafanyika katika
mikoa mingine iliyobaki kabla ya Juni,
mwaka huu,” alisema.

Alitaja mbinu zinazotumika kuwa ni
kutoa elimu ya kuwafikia wananchi wal-
iopo kwa njia mbalimbali ikiwamo mi-
nada, masoko na mikusanyiko mingine.

Hata hivyo, alisema ili kutoa unafuu
kwa wananchi katika vifurushi hivyo
kwa kushirikiana na wadau wengine
wanakamilisha utaratibu wa wananchi
kuchangia kwa awamu kwa utaratibu
utakaojulikana kama ‘Dunduliza’ ili wa-
nanchi wengi wanufaike.

Sambamba na hilo, alisema mfuko
umeongeza wigo wa wananchi kuji-
unga kupitia makundi kama vile wam-
achinga, bodaboda, madereva, baba na
mamalishe, wakulima, wanafunzi wa
vyuo na watoto chini ya miaka 18.

Mkurugenzi huyo alisema kuna kasi

ndogo ya wananchi kujiunga hivyo,
Wizara ya Afya na wadau wanaendelea
na maandalizi ya Muswada wa kutunga
sheria ya bima ya afya kwa wote itakay-
oweka ulazima wa wananchi kuwa na
bima.

“Tumejipanga kabla na baada ya ku-
tungwa kwa sheria, Mfuko umeandaa
mkakati madhubuti wa masoko na
elimu kwa umma ili kuhakikisha wa-
nanchi walio wengi wananufaika na
bima,”alisema

Naye, Mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko
huo, Spika Mstaafu Anne Makinda,
alisema utaratibu wa dunduliza uta-
saidia wananchi wasio na uwezo wa
kulipa kwa mkupuo.

Akihitimisha kikao hicho, Mwenyekiti
wa kamati hiyo, Peter Serukamba, alise-
ma wabunge wanawajibu wa kuhama-
sisha wananchi kujiunga wakati maan-
dalizi ya sheria yakiendelea.

“Niwaombe sana wanasiasa tuha-
masishe wananchi wetu, kama harusi
tunachanga tunashindwaje kuelimisha
wananchi wajiunge,” alisema.
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Waziri Viwanda ataja
siri ushindani bidhaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Viwanda, Balo-
zi Amina Salum Ali, amesema ushindani
wa bidhaa nchini unahitaji mpangilio
maalum unaotokana na sera, sheria
pamoja na soko la uuzwaji wa bidhaa
hizo.

Aliyasema hayo hivi karibuni wakati
akifungua mkutano wa wajasiriamali
kuhusu mpango wa kuhimili ushindani
wa kibiashara nchini uliofanyika mijini
Zanzibar.

Alisema ushindani wa biashara una-
hitaji mpangilio kwa kutoa mafunzo ya
uzalishaji wa bidhaa kwa wajasiriamali,
ili kuweza kufuata maadili ya wataala-
mu kwa kukuza uzalishaji na kuongeza
kipato kwa wafanyabiashara wadogo.

wengine kujiandikisha katika daftari la kudumu la wapigakura jana. PICHA: BAKAR MUSSA

Amina alisema kuwa wajasiriamali wa
bidhaa ya mwani wameweza kupatiwa
mafunzo ya mwani wa aina mpya, am-
bayo unauwezo wa kutoa mbegu ya
mwani kwa wingi na kuongezeka kwa
uzalishaji wa bidhaa hiyo.

Aidha, alisema wajasiriamali waliopata
mafunzo kwa upande wa Pemba ni ka-
cho pamoja na Kusini, Kaskazini na Ma-
gharibi kwa upande wa Unguja.

Alieleza kuwa changamoto zilizopo
kwa wasiriamali hao ni ukosefu wa baa-
dhi ya vifaa vya kufanyia kazi pamoja na
boti ya uokozi pia wanahitaji mafunzo
ya uokoaji na kuogelea.

Alisema Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar imeshatiliana saini mkataba katika
kampuni mbili tofauti pamoja na utayar-

ishaji wa ujenzi wa kiwanda cha mwani.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Utafiti ya Kupunguza Umaskini (Re-
poa), Dk. Donald Mmari, alisema wame-
kuwa wakishughulikia sera ya masoko
ya ndani na ya nje ya bidhaa mbalimbali,
ikiwamo bidhaa za mboga ngozi pamoja
nazaola mpunga kwa lengo la kuimari-
sha bidhaa hizo ili ziweze kuingia katika
ushindani wa kibiashara.

Alieleza kwa upande wa bidhaa ya
mwani huwasaidia kipato kwa wakulima
wa mwani kutokana na kukua kwa uzal-
ishaji wa bidhaa hiyo na kuweza kumiliki
soko la ushindani.

Alisema sera ya viwanda ina lengo la
kukuza uzalishaji wa bidhaa kwa kukidhi
mabhitaji ya masoko pamoja na kuweza
kuingia katika soko la ushindani.

ZEC yaanza kuboresha
daftari la wapigakura

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa Tume ya
Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC), Mabrouk
Jabu, amesema wananchi wote wenye
sifa wataandikishwa katika daftari la ku-
dumu la wapigakura wakiwamo ambao
hawajapata vitambulisho vya Mzanzibari
mkaazi.

Jabu alisema hayo huko Micheweni
Wilaya ya Kaskazini wakati akizungumza
na wananchi waliofika kujiandikisha.

Alisema wanafahamu kwamba wapo
baadhi ya watu bado hawajapata vitam-
bulisho vya Mzanzibari mkaazi, hivyo
hawawezi kuandikishwa katika daftari la
kudumu la wapigakura.

“Zipo kasoro zimejitokeza kwa baadhi

ya watu kushindwa kuandikishwa katika
daftari la kudumu la wapigakura...tuta-
hakikisha hakuna mtu anayeachwa na
kushindwa kuandikishwa katika daftari
hilo,” alisema.

Aidha, aliwaomba wanasiasa kuwa-
hamasisha wafuasi wao kujitokeza kwa
wingi kujiandikisha katika daftari la ku-
dumu la wapigakura ili kupata haki ya
kuchagua viongozi wao.

Naye Mkurugenzi wa ZEC, Thabit Ida-
rous, aliwataka wanasiasa kuacha kutoa
vitisho na kujenga mazingira ya jazba za
kisiasa ambazo zinaweza kusababisha
joto la kisiasa.

“Zoezi la uandikishaji wa daftari la
kudumu la wapigakura halitaki jazba za
kisiasa..waacheni wananchi wajitokeze

kujiandikisha,” alisema.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya
ya Micheweni Pemba, Salama Mbarouk
Khatib, alisema wamejipanga kuimarisha
ulinzi katika mkoa wa Kaskazini ambao
unaendelea na zoezi la daftari la kudumu
la wapigakura.

Alisema hakuna sababu za kufanya
vurugu na matukio ambayo yanaweza
kuhatarisha amani na utulivu katika kip-
indi hicho ambapo zoezi la uandikishaji
wa daftari la kudumu la wapigakura lik-
iendelea.

Alieleza kuwa zoezi la uandikishaji wa
daftari la kudumu la wapigakura ni moja
ya fursa na haki ya msingi ambayo ita-
wawezesha wananchi kupiga kura katika
uchaguzi mkuu ujao.

I
CCM vaanza
maandalizi
ushindi 2020

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Iddi Ame Haji,
amewataka viongozi wa kamati
za siasa ya mkoa kuhakikisha
kwenye uchaguzi mkuu ujao
hakuna jimbo litakalochukuliwa
na upinzani.

Akizungumza na wananchi
wa Jimbo la Mkwajuni Shin-
gwi baada ya kufungua tawi la
chama ambalo limejengwa na
Mwakilishi wa Jimbo hilo, Ussi
Yahya, kwa gharama za Sh.
milioni 12, alisema chama hicho
kimejipanga kikamilifu.

Alisema ni aibu kwa viongozi
wa mkoa wa Kaskazini Unguja
kupoteza majimbo ya uchaguzi
na kuchukuliwa na wapinzani.

Alisema katika uchaguzi wa
mwaka 2015, baadhi ya majimbo
ya mkoa huo yalichukuliwa na
wapinzani ikiwamo Jimbo la
Nungwi, Kijini na Bumbwini.

"Sitokubali kuona Mkoa
wa Kaskazini Unguja una-
poteza majimbo ya uchaguzi
na kuchukuliwa na wapinzani,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Jimbo la
Mkwajuni, Khamis Nyange Ussi,
alisema ushindi wa CCM hauna
mjadala katika uchaguzi mkuu
wa Oktoba mwaka huvu.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitano kazi iliyofanyika
ni kuimarisha chama kupitia
jumuiya zake, huku matawi ya
kisasa ya chama yenye hadhi
yakijengwa.

Kwa upande wake Mwak-
ilishi wa Jimbo la Mkwajuni,
Ussi Yahya, alisema ataendelea
kutekeleza ahadi ya ilani ya
uchaguzi ya chama kwa wapi-
gakura wa jimbo hilo ikiwamo
usambazaji wa majisafi na
salama.

Alisema alipoingia madara-
kani katika kipindi cha miaka
minne moja ya Kilio kikubwa cha
wananchi ni tatizo la majisafi na
salama.

Alisema tatizo hilo amelipatia
ufumbuzi kwa kusambaza maji
katika shehia zote za jimbo hilo,
hivyo kupunguza usumbufu ul-
iokuwa ukiwakabili wanawake.

Kwa upande wake
Mwakilishi wa Jimbo la
Mkwajuni, Ussi Yahya,
alisema ataendelea
kutekeleza ahadi ya
ilani ya uchaguzi ya
chama kwa wapigaku-
ra wa jimbo hilo iki-
wamo usambazaji wa
majisafi na salama.
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Wakulima 12,000

kushiriki maonyesho

Na Faustine Feliciane, MOSHI

ZAIDI ya wakulima 12,000 kutoka

Tanzania na nchi jirani wanatarajiwa
kushiriki maonyesho ya kilimo yanay-
ofanyika leo kwenye Uwanja wa Ushirika

mjini hapa.

Akizungumza na waandishi wa habari
wakati wa mafunzo ya kilimo hai yali-
yofanyika kwenye kituo cha mafunzo ya
Kilimo Hai, wilayani Mwanga, mshauri
wa mawasiliano wa Taasisi ya Kilimo Hai
Tanzania (TOAM), Costantine Akitanda,
alisema maonyesho hayo ya kila mwaka
yatazinduliwa na Naibu Waziri wa Kilimo,

Hussein Bashe.

“Tunatarajia kuwaona wakulima kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanzania wakishiriki
katika maonyesho haya muhimu, lakini
kutakuwa na washiriki wengine kutoka
nchi za jirani pamoja na watu kutoka
Ulaya ambao watakuja kushuhudia,”

alisema Akitanda.

Alisema kuwa maonyesho hayo yataku-
wa fursa kwa wakulima kufanya biashara
na pia kujifunza masuala mbalimbali ya

kilimo hai.

“Kutakuwa na wataalamu wa kilimo
hai, lakini wakulima wenyewe watapata
fursa ya kubadilishana ujuzi na uzoefu,”

aliongezea Akitanda.

Maonyesho hayo yanafanyika leo huku
yakitanguliwa na mafunzo juu ya kilimo

hai kwa waandishi wa habari.

Mafunzo hayo kwa pamoja yamewez-
eshwa na Ubalozi wa Ufaransa nchini na
SwissAid Tanzania kupitia kwa TOAM.

“Tunatarajia kuwaona wakulima
kutoka mikoa mbalimbali ya

Tanzania wakKishiriki katika

maonyesho haya muhimu, lakini
kutakuwa na washiriki wengine
kutoka nchi za jirani pamoja

na watu kutoka Ulaya ambao
watakuja kushuhudia,” alisema

Akitanda.

Na Happy Severine, SIMIYU

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa
Simiyu, imeanza kazi ya kuchunguza
kampuni 10 kati ya 22 ambazo zili-
kuwa zikinunua pamba katika mkoa
huo, kutokana na kushindwa kulipa
madeni ya wakulima mpaka sasa.

Taasisi hiyo imesema kuwa kampu-
ni hizo zinadaiwa kiasi cha Sh. bilioni
4.5 na wakulima ambapo licha ya ku-
pewa maagizo na viongozi wa kitaifa
na mkoa kuhakikisha wanalipa mad-
eni hayo hadi Desemba 31, 2019, lakini
wameshindwa.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa
Takukuru Mkoa, Joshua Msuya, waka-
ti akiongea na waandishi wa habari
ofisini kwake Mjini Bariadi, kwenye
mkutano wa kutoa taarifa ya robo ya

HABARI KITAIFA

pili Oktoba-Desemba, 2019.

Msuya alisema kuwa wameamua
kuchunguza kampuni hizo kutaka ku-
jua ni kwa nini wameshindwa kulipa
madeni hayo ya wakulima, ikiwamo
kushindwa kutekeleza maagizo ya
viongozi.

Kamanda huyo wa Takukuru alise-
ma kuwa kumekuwapo na mkang-
anyiko wa taarifa za malipo kati ya
kampuni hizo na vyama vya msingi
vya ushirika (Amcos).

“Kwenye uchunguzi wa awali Am-
cos zimeleta malalamiko kwetu na
kutaja kampuni wanazodai, lakini
tuliziita hizo kampuni kuwahoji kwa
nini wanadaiwa, wao walisema tayari
wamelipa madeni yao na hawadaiwi,”
alisema Msuya.

Aliongeza kuwa kutokana na mkan-
ganyiko huo, taasisi hiyo imeamua

Waumini wa Kiislamu wakiwa

i
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wamebeba jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Kaimu Katibu wa Baraza Kuu la Waislam Tanza-
nia (BAKWATA), Mkoa wa Dodoma, Twaha Mwaya, aliyefariki dunia Jumapili, wakielekea katika maziko kwenye makaburi
va Oyster Bay Maili Mbili, jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Kampuni 10 za kununua
pamba zaingia matatani

kufanya uchunguzi wa kina kutaka
kujua uhalisi wa malipo hayo ambayo
bado wakulima wameendelea kudai.

Katika hatua nyingine, Kamanda
huyo alisema katika kipindi hicho
wamepokea malalamiko 68, ambapo
kati ya hayo baadhi yanatoka kwa
wakulima wa pamba kutolipwa pesa
zao mpaka sasa.

Pia Msuya alisema taasisi hiyo im-
echunguza miradi ya ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu yenye thamani ya
Sh. 100,000,000 ikiwamo na miradi
ya maji yenye thamani ya Sh. bilioni
1.2.

Alisema katika uchunguzi huo
wamebaini kuwa miradi yote ya elimu
na maji inachelewa kukamilika kiny-
ume na mikataba, kutokana na fedha
za malipo kuchelewa kutoka hazina
na uwezo mdogo wa makandarasi.
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Bunge lafagilia utendaji Wizara ya Madini

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Ni-
shati na Madini imeipongeza Wizara ya
Madini kutokana na mafanikio kadhaa
yaliyojitokeza katika sekta ya madini iki-
wamo ukuaji, ukusanyaji wa maduhuli,
huku ikishauri kuendelea kuisimamia.

Kamati hiyo imesema kwamba ma-
fanikio hayo yamepatikana kutokana na
matumizi mfumo wa kisasa.

Pongezi hizo zinafuatia taarifa mbalim-
bali za utekelezaji wa shughuli na miradi
iliyotekelezwa na wizara na taasisi zake
kwa kipindi cha nusu mwaka kwa Mwa-
ka wa Fedha 2019/2020 ambazo zime-
wasilishwa kwa kamati hiyo.

Kamati ya Bunge imeeleza kuwa sekta
ya madini imepiga hatua, huku ikitoa
pongezi kwa Rais John Magufuli na
kueleza kuwa sababu za kuitenganisha
iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini
na kuanzishwa kwa Tume ya Madini zi-
naonekana.

Aidha, kamati hiyo imetoa ushauri kwa
wizara na kuitaka kuendelea kuisimamia
sekta ya madini kwa lengo la kuhakikisha
kwamba sekta hiyo inazidi kuchangia zai-
di katika pato la taifa, ukuaji wa uchumi
na maendeleo ya taifa.

Awali, akitoa taarifa kwa kamati
kuhusu hali ya upatikanaji wa fedha na
utekelezaji wa majukumu ya wizara,
Mkurugenzi wa Sera na Mipango Wizara
ya Madini, Augustine Ollal, ameieleza
Kamati ya Bunge kuwa kwa kipindi cha
nusu ya kwanza ya mwaka 2019, sekta ya
madini ilishika nafasi ya pili kwa kasi ya
ukuaji wa asilimia 13.7 ukichangiwa zaidi
na ongezeko la uzalishaji wa madini ya
dhahabu na makaa ya mawe.

Ameongeza kuwa hadi kufikia Desem-
ba 31, 2019, wizara kupitia Tume ya Ma-
dini ilikusanya maduhuli ya kiasi cha Sh.
242,531,173,458.83 sawa na asilimia 103 ya
lengo la nusu mwaka na asilimia 51.5 ya
lengo la makusanyo ya mwaka mzima.

Akizungumzia mauzo ya madini ya
dhahabu kwenye masoko ya madini
ameeleza kuwa, kwa kipindi cha Julai
hadi Novemba 2019, kiasi cha dhahabu
kilichozalishwa katika masoko ya Gei-
ta, Chunya, Kahama, Mwanza na Mara
kimeongezeka hadi kufikia kilo 5,546.6
ikilinganishwa na kiasi cha kilo 1,188.4
kipindi cha nyuma kabla ya kuendeshwa
kwa kaguzi za kimkakati katika maeneo
hayo.

“Mheshimiwa mwenyekiti, wizara ili-
kusudia kuanzisha masoko ya madini ka-

tika mikoa yote nchini, hadi kufikia mwe-
zi Desemba, 2019 jumla ya masoko 28 na
vituo vya ununuzi wa madini 25 yalikuwa
yameanzishwa nchini,” alisema Ollal.

Pia alieleza kuwa, baada ya wizara
kufanya kaguzi za kimkakati za leseni
za biashara ya madini katika maeneo ya
Geita, Mara, Mwanza, Chunya, Kahama
na Arusha kumekuwa na ongezeko la
leseni 308 kutoka leseni 696 za biashara
ya madini kabla ya ukaguzi wa kimkakati
kufikia leseni 1004, huku ongezeko hilo
likitajwa kuchangiwa na kuimarika kwa
utendaji wa Tume ya Madini.

Vilevile, aliitaja Maabara ya Taasisi ya
Jiolojia na Utafiti wa Madini Tanzania
(GST) na kueleza kwamba, ilipata ITHI-
BATI ya Kimataifa ya uchaguzi wa sam-
puli za dhahabu kwa ya tanuru kutoka
Shirika la SADCAS na kueleza kwamba,
itasaidia sampuli zinazopimwa katika
maabara za taasisi hiyo kuweza kua-
minika kimataifa na kuruhusu upimaji
wa sampuli kutoka nje ya nchi na kupun-
guza gharama za uchunguzi wa sampuli
zetu nje ya nchi.

Naye Waziri wa Madini, Doto Biteko,
aliieleza kamati hiyo kuwa wizara ipo
katika mchakato wa kuandaa andiko la
kuanzisha Bodi ya Kusimamia Wajiolojia

nchini ambayo inalenga katika kudhibiti
wajiolojia wanaotoa taarifa zisizo sahihi
kuhusu tafiti za madini nchini.

Aidha, Waziri Biteko aliishukuru
kamati hiyo kwa pongezi na kuendelea
kuishauri na kueleza kuwa, mafani-
kio hayo yanatokana na kujituma kwa
watumishi wa wizara na taasisi zake
ikiwemo msukumo mkubwa unaotolewa
na Rais Magufuli kwa sekta hiyo.

Aidha, ametumia fursa hiyo kuwataka
wadau wa madini nchini kutekeleza shu-
ghuli zao kwa kufuata Sheria na taratibu
zilizowekwa na kueleza kuwa, wizara ina-
taka kuona wafanyabiashara wanafanya
biashara zao bila kukamatwa kamatwa
huku akisema kuwa, wizara itaendelea
kuboresha mazingira ya biashara na shu-
ghuli za madini kuwawezesha Watanza-
nia zaidi kushiriki na kumiliki uchumi wa
madini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Madini,
Prof. Simon Msanjila, aliieleza kamati
hiyo kuwa katika mkakati wa kuwaen-
deleza watumishi na kuwajengea uw-
ezo, jumla ya watumishi 12 na kuwa jana
walitarajia kuelekea India kwa ajili ya
kujifunza masuala ya jimolojia ambayo
yanahusisha pia masuala ya utambuzi wa
madini na uthaminishaji madini.
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Bondia Uingereza amsujudia Buhari

LONDON, Uingereza

BONDIA wa Uingereza, Anthony Joshua,
alionekana akisujudu mbele ya Rais wa

Nigeria, Muhammadu Buhari mjini Lon- yupo mjint hakuzungumzia kuhusu
London kwa .
don. ) _ ~ mkutanowa  changamoto zinazowaka-
Joshua (pichani) ambaye historia ywekezajiam- Dili vijana wa Nigeria.

yake inaonyesha anatoka Nigeria pia bao hufanyika Kupitia akaunti yake ya
aliuambia umati uliokusanyika kwamba Kila mwaka mtandao wa Instagram,
yuko tayari kusimama na Nigeria iwapo ifikapo Janu-  Joshua aliandika kuwa: Ni
atahitajika. ari 20. kuhusu utamaduni na hes-

Rais Buhari

Picha za Joshua kusujudu zimetoa
hisia tofauti katika mitandao ya
kijamii huku wakosoaji wa Bu-
hari wakikasirika kwamba Joshua

hima kwa viongozi wetu”.

fz; Hata hivyo, watu wengi
I &f walimpongeza  Joshua  kwa
Tha s kukumbuka historia alikotoka

kitamaduni

na kusujudu mbele ya Rais
- Buhari, ikiwa ni hali ya
4 kuonyesha
heshima kwa wakubwa.
Rais Buhari yupo mjini
London kwa mkutano wa
uwekezaji ambao hufanyika

kila mwaka ifikapo Januari 20.

Picha za mkutano huo katika myji
mkuu wa Uingereza pia zilichap-
ishwa katika mtandao wa Youtube
na kitengo cha habari nchini Nige-
ria.

Mmoja wa wasaidizi wa Buhari, Tolu
Ogunlesi alichapisha picha ya mkuta-
no huo katika mtandao wa kijamii wa
twitter akiandika: “AJ!!! akiwa London
na Rais”. BBC

»
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Maseneta nchini Marekani wakijiandaa kusikiliza mashtaka dhidi ya Rais Donald Trump. PICHA: REUTERS

Vikundi vya kigaidi
vyashambuliana :
Nigeria

LAGOS, Nigeria

MAPIGANO makali ya kufyatuliana
risasi kati ya makundi mawili ya
itikadi kali kaskazini mashariki mwa
Nigeria yamesababisha wapiganaji
wengi kuuawa.

Wapiganaji waliokuwa kwenye
magari ya wazi kutoka tawi la Boko
Haram ambalo ni tiifu kwa Abubakar
Shekau walivamia kambi moja ya
kundi hasimu linalojiita Dola la Kiis-
lamu la Afrika Magharibi (ISWAP).

Inaelezwa kuwa hatua hiyo ilisaba-
bisha makubaliano makali ya risasi
ambayo yalisababisha vifo vingi.

Wapiganaji wa Boko Haram
Sunnawa katika Wilaya ya Abadam
karibu na mpaka na Niger.

Wanamgambo wa kundi la ISWAP
awali waliwavamia Boko Haram
katika eneo la Diffa lililoko jirani ya
Nigeria ambako waliwateka nyara
wanawake 13. DW

-

Tshisekedi atishia kufukuza mawaziri

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Félix Tshisekedi, ametishia
kuwafuta kazi mawaziri wake na hata
kulivunja bunge, iwapo washirika wake
wa kisiasa ambao wanaegemea katika
mrengo wa Rais wa zamani wa nchi hiyo,
Joseph Kabila, wataendelea kumdharau.
Rais Tshisekedi alisema kuna baadhi
ya mawaziri ambao wamekuwa wakim-

wambia kuwa, wanapata shinikizo, na ku-
sisitiza kuwa, hana nia ya kulivunja bunge
lakini, iwapo mzozo utazuka, atalazimika
kufanya hivyo.

“Ninayoyasema ndio ambayo yata-
fanyika na ambayo nimedhamiria kufan-
ya ndio yatakayotekelezwa, sababu raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
wamenipa jukumu la kuwaongoza na bila
shaka wataniuliza nini nimewafanyia kwa
muda wa miaka mitano,” alisema Tsh-

Wamkamata, wamwachia Besigye

KAMPALA, Uganda

JESHI la Polisi nchini Uganda
l[imemwachia huru mwanasiasa
wa upinzani nchini humo, Kizza
Besigye baada ya kumzuia kwa
saa kadhaa katika kituo cha
polisi cha Nalufenyaa baada ya
kukamatwa mjini Jinja akifanya
mkutano.

Kabla ya kukamatwa, kwa
saa kadhaa Besigye na wafuasi
wake walikabiliana na polisi

ambao walikuwa wakitumia
mabomu ya machozi na maji ya
kuwasha kukabiliana na wafuasi
wake.

Kupitia ukurasa wake wa
kijamii wa mtandao wa Twitter,
Besigye aliweka picha zinazo-
onyesha namna polisi walivyo-
tumia nguvu kuwakabili wafuasi
wake wakati akijiandaa kwa
mkutano wa maadhimisho ya
miaka 15 tangu kuundwa kwa
chama cha FDC. RFI

isekedi na kuongeza:

“Wamenipa taabu sana wanasubiri ni-
shindwe kutimiza kazi yangu, wananisu-
kuma kufanya mambo ambayo sijapanga
kufanya, kama ni kuvunja bunge naweza
kulivunja, na kama itabidi nifikie hatua
hiyo sitachelewa kufanya hivyo,” alisema
Tshisekedi.

Katika hatua nyingine, Tshisekedi am-
etupilia mbali madai ya kuwapo mpango
wa kuigawa nchi hiyo, akisema mazun-
gumzo hayo hayana msingi na ni mbinu
za kutaka kuchelewesha ajenda ya maen-
deleo kwa taifa hilo.

Aidha, alisema anashangazwa na nam-
na ambavyo baadhi ya watu wanataka ku-
likuza suala la kuigawa vipande nchi hiyo,
kiongozi huyo akisisitiza kuwa hakuna
atakayejaribu kufanya hivyo.

Matamshi yake yamekuja baada ya ma-
juma kadhaa yaliyopita baadhi ya wana-
siasa kuzituhumu nchi za ukanda na baa-
dhi ya wanasiasa wa DRC kutaka kuligawa
eneo la mashariki mwa nchi hiyo.

Rais Tshisekedi ambaye amekuwa
madarakani kwa zaidi ya mwaka mmoja
sasa, aliingia katika maelewano na chama
cha zamani cha Rais Kabila cha PPRD,
kushirikiana naye katika serikali yake,
baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2018.
RFI



26 Nipashe ... u

HABARI KITAIFA

Magufuli aahidi uchaguzi

huru, haki mwaka 2020

Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli, amesema Serikali ime-
jipanga kuhakikisha uchaguzi mkuu wa
mwaka huu utafanyika katika mazingira ya
amani, huru na haki.

Aidha, amesema taasisi na asasi mbalim-
bali zitakaribishwa kuja kuangalia Tanza-
nia inavyokomaa katika demokrasia.

Rais Magufuli aliyasema hayo jana waka-
ti wa halfa ya sherehe za Mwaka Mpya 2020
kwa mabalozi na wawakilishi wa kimataifa

Rais aliwashukuru mabalozi wa mataifa,
taasisi za kimataifa kwa ushirikiano mkub-
wa uliwezesha kupatikana kwa mafanikio
na maendeleo kwa Watanzania kwa miaka
mitano sasa, na kuwaomba kuendeleza
ushirikiano na uhusiano uliopo.

Aidha, aliwasihi kuendelea kuunga mko-
no jitthada za kuleta maendeleo nchini.
Alisema uhusiano umeimarika baina ya
Tanzania, mashirika na taasisi mbalimbali,
na kwamba walitembelea nchi mbalimbali
na kufungua balozi mpya saba.

Alisema wataendelea kufanya mabore-
sho kwenye maeneo mbalimbali ikiwamo
mazingira ya kufanya biashara.

“Nawaomba muwashawishi wafanya-
biashara kutoka kwenye nchi zenu kuja
kuwekeza Tanzania, ni mahali pazuri pa
kufanya biashara,” alisema.

Kaimu Meneja wa NMB Kanda ya Kusini, Haji Msingwa, akimkabidhi

Aidha, alisema serikali itaendelea kufun-
gua balozi mbalimbali, kutekeleza majuku-
mu mbalimbali ikiwamo la kuwahudumia
wakimbizi.

Aliishukuru Jumuiya ya Kimatiafa kwa
kuunga mkono urejeshaji wa wakimbizi
makwao, na kwamba Serikali inasikitishwa
kwa hujuma na propaganda zinazofanywa
kwa lengo la kukwamisha suala hilo.

Rais alieleza mafanikio mbalimbali yaliy-
opatikana toka aingie madarakani mwaka
2015.

Alisema tathmini ya zaidi ya miaka
minne ambayo serikali imekuwapo mada-
rakani, serikali kwa kutumia dira ya taifa ya
maendeleo nailani ya CCM ya mwaka 2015-
2020 na mipango ya kitaifa na kikanda, ili-
andaa mpango wa taifa wa maendeleo wa
miaka mitano.

Alisema mpango huo lengo ni kujenga
uchumi wa viwanda ili kuchochea maende-
leo ya kiuchumi na watu na kuhakikisha
rasilimali za taifa zinatumika vizuri.

Alisema kuimarishwa kwa shughuli za
kilimo kumesaidia ukuaji wa uchumi na
kushuka kwa mfumuko wa bei.

Kwa mujibu wa Magufuli, kati ya 2015
viwanda vipya 4,877 vimejengwa na baada
yamarekebisho ya sheria ya Madini mwaka
2017, makusanyo yaliongezeka, na kwamba
mauzo ya dhahabu yaliongezeka kutoka
Dola za Marekani bilioni 1469 hadi 1.743

mwaka 2018/19. Pia, mapato ya serikali Sh.
bilioni 168/ 346 mwaka 2018. 19.

Aidha, alisema idadi ya watalii ime-
ongezeka kutoka milioni 1.1 mwaka 2015
hadi milioni 1.5 mwishoni mwa mwaka
2018, na kwamba idadi hiyo iliongeza
mapato kutoka Dola za Marekani bilioni 1.9
hadi bilioni 2.488 kwa kipindi hicho.

Kwa upande wa miundombinu ni
barabara, madaraja, reli ya kisasa, kukara-
bati meli na miundombinu ya reli, nishati
ya umeme, usafi wa anga umeimarisha na
kufufua Shirika la Ndege (ATCL) vitajen-
gwa viwanja 12 vyenye hadhi ya kimataifa.

Wasafiri wa usafiri wa anga wame-
ongezeka kutoka milioni 4.8 hadi milioni
5.8 mwaka 2018.

Alisema maeneo mengine ni kuimarisha
huduma za kijamii kama za afya, elimu na
maji, ikiwamo kuongeza tiba na kuimari-
sha huduma za magonjwa makubwa na
kuunguza kupeleka wagonjwa wengi nje
yanchi.

Alisema Sh. trilioni 1 zimetumika
kugharamia elimu bure na mikopo ya
elimu ya juu imeongezeka kutoka Sh. bil-
ioni 341 mwaka 2015 hadi bil 450 mwaka
huu

Rais Magufuli alisema miradi ya maji im-
etekelezwa yenye thamani ya Sh. trilioni 3
na kwa sasa upatikanaji wa maji ni asilimia

Mkuu wa Wilaya ya Songea, Pololet Mgema (katika-

ti), viti na meza vilivyotolewa na NMB kwa ajili ya Shule ya Sekondari Magingo ya wilayani Songea, Ruvuma. Anayeanga-
lia kulia ni Meneja wa NMB Madaba, Esther Kiwona. Habari Uk. 8. NA MPIGAPICHA WETU

Wapewa
mafunzo ubora
wa bidhaa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WATU 5,302 katika Wilaya za
Kakonko, mkoani Kigoma, Urambo
mkoani Tabora na Dodoma, wame-
patiwa elimu kuhusu faida za vi-
wango, umuhimu wa kutumia bidhaa
zilizothibitishwa ubora pamoja na
fursa zinazopatikana Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS).

Huo ni mkakati wa shirika hilo wa
kukuza kwa jamii hatua itakayosa-
idia kuondoa bidhaa zisizo na ubora
kwenye soko la Tanzania.

Ofisa Masoko wa TBS, Rhoda
Mayugu, alisema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
mwishoni mwa wiki kuhusu maju-
muisho ya kampeni ya kueneza elimu
ya viwango kwa wananchi katika
mikoa hiyo mitatu ya kanda ya kati.

Alitaja kundi la kwanza kuwa
lilikuwa na wanafunzi, la pili la
wajasiriamali na tatu la wananchi na
kwamba kati ya waliopata elimu hiyo
wanafunzi ni 4,227, wajasiriamali 75
na wananchi 1,000.

Mayugu alisema kwa wanafunzi
elimu hiyo ilitolewa shuleni pamoja
na kwa wananchi na wafanyabiasha-
ra walifuatwa wanapoendeshea shu-
ghuli zao ikiwamo kwenye masoko
na minadani.

Wajasiriamali katika mikoa hiyo
mitatu, alisema walipatiwa elimu
kuhusiana na utaratibu kuthibitishi-
wa ubora wa bidhaa wanazozalisha.

Alisema wajasiriamali hao wa-
nathibitishiwa bure bidhaa zao na
kupatiwa alama ya ubora na shirika
hilo kwani gharama zote wanalipiwa
na serikali kwa miaka mitatu.

“Wale waliopata elimu hiyo
wameahidi kuthibitisha ubora wa
bidhaa wanazozalisha ili kupanua
soko lao,” alisema Mayugu.

Pia Mayugu alisema wajasiriamali
na wananchi kwa ujumla walielim-
ishwa kuhusiana na mabadiliko ya
Sheria ya Fedha ya Mwaka 2019
ambayo yameleta mabadiliko katika
Sheria ya Viwango Na: 2 ya mwaka
2009.

Kwa mujibu wa Mayugu kutokana
na mabadiliko hayo, majukumu ya
kuthibitisha ubora na usalama wa
chakula na vipodozi ambayo awali
yalikuwa chini ya iliyokuwa Mamlaka
va Chakula na Dawa Tanzania (TFDA)
sasa yanafanywa na TBS.

Mabula ataka kasi upimaji ardhiz

Na Munir Shemweta, KIGOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, amezitaka hal-
mashauri nchini kupanga, kupima
na kumilikisha ardhi ili kuepuka
migogoro na kuongeza mapato ya
serikali kupitia kodi ya pango la
ardhi.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo juzi
mkoani Kigoma wakati akizungum-
za na watumishi wa sekta ya ardhi
wa halmashauri nane za mkoa huo
akiwa katika ziara yake ya kukagua

utendaji kazi wa sekta ya ardhi.

Ziara hiyo anafanya katika hal-
mashauri za Buhigwe, Kasulu,
Mji Kasulu, Kakonko, Kibondo,
Kigoma, Manispaa Ujiji/Kigoma na
Uvinza.

Alisema, wakurugenzi wa hal-
mashauri wanapaswa kutambua
kuwa wana jukumu la kusimamia
halmashauri zao, ili ziwe na miji ye-
nye mpangilio mzuri huku akibain-
isha kuwa kama maeneo ya miji
hiyo yataachwa bila kupangwa, ku-
pimwa na kumilikishwa yatakuwa
ovyo na mengi kuingia kwenye ur-

asimishaji.

“Halmashauri zote nchini juku-
mu la kupanga miji ni lenu. Wizara
itasimamia nidhamu na ajira na
mkizubaa katika hili miji itaende-
lea kuwa mibaya na serikali haitaki
kuona ujenzi holela ukiendelea,”
alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, ur-
asimishaji unaofanyika sasa katika
maeneo mbalimbali umesababish-
wa na kasi ndogo ya upangaji miji
unaofanywa na halmashauri na
kinachofanyika katika jambo hilo
ni ni huruma ya Rais John Magufuli

kwa wananchi na kubainisha kuwa
mwisho wa wake ni mwaka 2023.

Alisema, hata idadi ndogo ya hati
zilizotolewa katika Halmashauri za
Mkoa wa Kigoma ni ishara ya kasi
ndogo ya upangaji na upimaji ka-
tika mkoa.

Naibu Waziri Mabula alishan-
gazwa na Halmashauri za Wilaya za
Kigoma na Kasulu kwa kushindwa
kutoa hata hati moja katika kipindi
cha nusu mwaka huku Buhigwe
ikitoa hati sita tu, hivyo kuutaka
mkoa kuzisimamia ili kupanga,
kupima na kumilikisha maeneo

mengi zaidi.

Mabula pia alionyeshwa kuto-
furahishwa na kasi ya ukusanyaji
mapato ya kodi ya ardhi katika
mkoa wa Kigoma. Kwa kipindi cha
nusu mwaka 2019/20 halmashauri
za mkoa huo zimekusanya Sh.
312,233,500.9 sawa na asilimia 13
tu huku Halmashauri ya Wilaya
ya Kigoma na Kasulu zikiwa zime-
kusanya mapato ya ardhi chini ya
asilimia 1.2. Halmashauri pekee ili-
yofanya vizuri ni Kakonko iliyoku-
sanya Sh. 17,281,142.59 sawa na
asilimia 28.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

WAHUDUMU WA

WANAHITAJIKA, Hoteli

HOTELI

ndogo

Bagamoyo inatafuta wahudumu,

wapishi, usafi, bartender wenye

vyeti. Piga 0757 129 546.

NIPASHE NI
JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO

TANGAZO LA
KUPOTELEWA NA KADI

YA TREKTA

KIDUMU INVESTIMENT
LTD ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADIYA
TREKTA AINAYA MASSEY

FEGUSON 165YENYE
NAMBA ZA USAJILIT 817 ABB
KWAYOYOTE ATAKAYE
IONA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI
KHM/RB/10/2020

215592502

KUPOTEA KWA KADI

Goldermeir Samwel Shoo
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya
Landcruiser Prado yenye
namba ya usajili T131 CTS
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochocte cha Polisi.

215592602

Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/62118/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
PHILMON LUBASHA.
Anatangaza kupotelewa

na kadi ya pikipiki yenye
namba za usaijili MC.484
AZB aina ya SAN-LG
Yeyote akayeiona atoe
taarifa kituo cha Poilisi
Taarifa ya polisi.
MAJ/RB/TR/28/2020.

115593902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
CHAMWINO MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;06/2020

Ombi la OLIMPA EZEKIEL KUSSAGA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu RIZIKI.A.MAHUNDI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 23/01/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
wagg_za@%gﬁgullwa tarehe 17/01/2020

ADENT PAGIETRET
_*5 prer ]

215593002

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 1|
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Kiatika mahakama mwanzo MJINITANGA
USIMAMIZI WA MIRATHI NAMBA 169/2019

OMBI LA HALIMA ALLY NASSORO  KUTEULIWA
MSIMAMIZI WA MIRATHI YA MAREHMU RAJABU
ABDALLAH RAJABU

KWAYEYOTE ANAYE HUSIKA

WATU WOTE WANAODAI KWA WANA NA
UHUSIHANO WOWOTE  NA  MIRATHI YA
MAREHEMU HUYO WANAALIKWA  WANAALIKWA
KUJA NA KUHUDHURIA KESI WAKITAKA MNAMO
TAREHE 07/02/2020

KABLA HUYO MUOMBAJI HAJATEULIWA KUWA
MSIMAMIZI WA MIRATHI HIYO

'WOSIAWA MAREHEMU HUYO UPO MAHAKAMNI
WAWEZA KUKAGULIWA TAREHE 20/01/2020

| =3
3
5593502

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

QWASYASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Arteta akubali
Arsenal

kutosajili
Januari h

LONDON, England

- & Pl

‘ MADRID, Hispania

LABU ya Real Madrid imekamilisha
usajili wa kinda wa Brazil, Reinier

& Jesus kutoka Flamengo. :
| Mshambuliaji huyo alikuwa

MIKEL Arteta amejiandaa kwa uwezekano
wa Arsenal kutosajili wachezaji wapya
mwezi huu baada ya kubainisha hakuna
mazungumzo yanayoendelea kwa siku za
hivi karibuni.

Arsenal wapo nafasi ya 10 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England wakiwa na
pointi 29, wakipitwa alama 10 na Chelsea
waliopo nafasi ya nne, na kuwaacha ‘Wa-
shika Bunduki’ hao wa London katika ha-
tari ya kukosa kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao na pengine hata kwenye
Ligi ya Europa.

Tangu kocha mpya, Arteta achukue
mikoba ya kuinoa klabu hiyo mwezi uli-
opita, Arsenal imekuwa ikihusishwa na
wachezaji kadhaa kutaka kuwasajili, hasa
wakati huu wakiwa wanakabailiwa na
majeruhi wengi.

Nyota wa Paris Saint-Germain, Lay-
vin Kurzawa, Thomas Lemar wa Atletico
Madrid na beki wa Bayern Munich, Jerome
Boateng wamekuwa wakitajwa kuhu-
sishwa na mpango wa kwenda pale kwe-
nye Dimba la Emirates.

Lakini Arteta anaona uwezekano huo ni
mdogo kwa Arsenal kuingia sokoni kwa
sasa.

Wakati alipoulizwa kama Arsenal pen-
gine watamsajili yeyote mwezi huu, Arteta
alisema: “Pengine kuna uwezekano. Haku-
na chochote kinachoendelea kwa sasa
tangu wikendi iliyopita.”

%

akihusishwa na usajili huo unaotajwa 8
kuwa wa thamani ya euro milioni 30, huku [
awali iliripotiwa kwamba angesajiliwa T8
wakati atakapofikisha umri wa miaka 18,
Januari 19. 2

Ujio wa Reinier ulithibitishwa Jumatatu,
na amesaini mkataba wa miaka sita na nusu
kukaa hapo kwenye dimba la Santiago Ber-
nabeu. Alifunga mabao sita katika mechi
14 alizoichezea Flamengo kwenye Ligi
Kuu ya Brazil, maarufu kama Serie A,
mwaka jana.

Wakati wake wa kucheza kwa kip-

indi kifupi kwenye timu ya wakubwa
ya Flamengo, Reinier ametwaa taji
la Brasileiro na Copa Libertadores.
Alikuwa pia kwenye kikosi cha
Flamengo ambacho kilifungwa
na Liverpool kwenye fainali ya
Klabu Bingwa ya Dunia.

Kiungo huyo mshambuliaji
mwenye mbinu, ufundi,
ubunifu na nguvu, Reinier
alikuwa pia akihusishwa
na klabu kadhaa za
Ulaya baada ya kuo-
nyesha kiwango cha
kuvutia kwenye mi-
chuano ya Mataifa
ya Amerika Kusini
chini ya umri wa
miaka 17.

el o

R

24

wf; ~
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| Neville ataka
g Woodward
4 % w aondoke ManU

[
i

¢

MANCHESTER, England

GARY Neville amesema kikosi cha Manchester United
ni “kisichosameheka” kwa kile kinachoendelea pale
kwenye dimba la Old Trafford na amemtaka Makamu
Mwenyekiti Mtendaji, Ed Woodward (pichani) kuon-
doka.

United walifungwa na wapinzani wao, Liverpool
Jumapili na sasa wamepitwa pointi 30 na vinara hao,
ambao wanakaribia kulibeba taji hilo kwa mara ya
kwanza kwa kipindi cha miaka 30.

Neville, ambaye alishinda mataji nane ya Ligi Kuu
akiwa pale United chini ya Kocha Alex Ferguson, ame-
onyesha hasira kwa hali inayoendelea ndani ya klabu
hiyo kwa sasa na anaamini ni muda muafaka kwa
familia ya Glazer inayomiliki klabu hiyo kuchukua
maamuzi.

Alisema: “Siamini uwekezaji uliowekwa kwenye
kikosi kwa miaka mitano, sita na saba na unakuwa na
matokeo kama haya dimbani.

“Siwezi kubadili umiliki wa United, hakuna
anayeweza. Nashindwa kuelewa kwa nini wamiliki
wanasita kuchukua maamuzi ya haraka.“Kwa uhakika
mambo yanavyokwenda yanatia hasira kubwa na hali
hii haiwezi kuvumiliwa kwa muda mrefu zaidi.”
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Inter Milan
yvathibitisha
kutuma ofa
va Eriksen

MILAN, Italia

INTER Milan imepeleka ofa kwa Tottenham
kwa ajili ya kumsajili kiungo wa kimataifa
wa Denmark, Christian Eriksen, kwa mujibu
wa Mkurugenzi wa Michezo wa klabu hiyo
va ltalia, Piero Ausilio.

Eriksen ameingia kwenye miezi yake
sita ya mwisho kwenye mkataba wake na
Spurs huku yeye mwenyewe akitaka kuon-
doka, na Inter kwa muda mrefu imekuwa
ikihusishwa kutaka kumsajili.

Inter ilionyesha wazi kabisa nia yake ya
kumsajili nyota huyo wakati Ofisa Mtendaji
wa klabu hiyo, Giuseppe Marotta alipoone-
kana akiwa na wakala wa Eriksen, huku
Ausilio awali alisema ana uhakika wa dili
hilo kufanikiwa.

Jambo hilo likamfanya kocha Jose
Mourinho, kuishutumu klabu yake hiyo ya
zamani kwa kutoonyesha heshima - huku
Ibnter wakisistiza hawajafanya jambo lolote

ava.

Lakini sasa Inter wanaonekana wame-
chukua hatu zaidi, huku Ausilio akithibiti-
sha kwamba, ofa imetolewa.

Akizungumza na Sky Sport Italia, Ausilio
alisema: “Tumetoa ofa rasmi kwa Totten-
ham kwa ajili ya kumsajili Christian Erik-
sen na sasa tunasubiri.

“Klabu nyingi zinamwania, lakini sisi
tunajiamini, tunajaribu kumpata mchezaji
kama Eriksen.”

Ausilio pia alibainisha kwamba, klabu
hiyo imefikia makubaliano na Chelsea kwa
Victor Moses baada ya Frank Lampard
kuthibitisha kuwa muda wa Mnaigeria
huyo kucheza kwa mkopo kule Fenerbahce
umeisha na kwamba wanaangalia wapi
anapokwenda.

Mbappe: Liverpool hii
inacheza kama mashine

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Ger-
main, Kylian Mbappe, ameielezea
Liverpool kama “mashine” wakati
huu wakiwa kwenye mbio za ku-
wania kulitwaa taji lao la kwanza la
Ligi Kuu ya England tangu mwaka
1990, na ameiambia BBC Sport ana
furaha kwa asilimia “100%” kwa
miamba hao wa Ufaransa
_~ _ wakati uvumi ukizidi
y kumhusisha na kwenda

Real Madrid.
Liverpool pia im-
ekuwa ikihusishwa na
Mbappe - ambaye ana-
chukuliwa na wengi kama
ndiye mchezaji bora kijana duniani
licha ya kocha, Jurgen Klopp kuse-
ma bei ya mshambuliaji huyo iko

nje kabisa ya hali halisi.

Na wakati mshindi huyo wa
Kombe la Dunia mwenye umri wa
miaka 21, ambaye alijiunga na PSG
mwaka 2017 kwa ada ya thamani
ya pauni milioni 165.7, alithibitisha
kwamba kwa sasa ana furaha na
klabu yake hiyo wakati akizindua
mfuko wake wa hisani wa ‘Inspired
by Kylian Mbappe (IBKM)’ akasema
anaziangalia mbio za ubingwa za
Liverpool kama zinazomvutia.

“Kile wanachofanya Liverpool
kwa wakati huu ni chakufurahisha,”
alisema Mbappe. “ Wako kama
mashine.

“Hawajapoteza mchezo. Uki-
waangalia unaweza kusema kila
kitu ni rahisi, lakini si rahisi kihivyo.
Jamaa wamejipanga, wanacheza
mechi kila baada ya siku tatu na wa-
nashinda, wanashinda, wanashin-
da.

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola anaamini siku

400 au 500 kwa mwaka zi-

tailazimu Ligi ya Mabingwa
Ulaya kupanuliwa kwa sababu Klabu
za Ligi Kuu ya England tayari zina
mechi nyingi sana za kucheza.

Chama cha Klabu za Ulaya (ECA),
na Shirikisho la Vyama vya Soka Ul-
aya vipo kwenye mazungumzo ya
kuongeza mechi nne zaidi za Ligi ya
Mabingwa Ulaya, ambapo matokeo
yake watakaoingia fainali watalazimi-
ka kucheza mechi 17.

Hata hivyo, huku City jana Jumanne
walikuwa wanacheza na Sheffield
United ukiwa ni mchezo wao wa nane
ndani ya wiki tatu na nusu, Guardiola
anaona kwamba timu za England zi-
takuwa na mzigo mkubwa zaidi.

“Nafikiri suluhisho ni kuufanya
mwaka uwe na siku 400, hilo ndilo
suluhisho. Kuongeza siku 400 au 500.
Baada ya hapo tunaweza kuongeza
mashindano mengine. Pengine UEFA
au FIFA wanaweza kuzungumza kuhu-
su hilo. Tuna siku chake kwa mwaka,
hili ndio tatizo,” alisema Guardiola.

Kuongezwa kwa mechi za Ligi ya
Mabingwa Ulaya, kunaweza kuwa
na matokeo hasi kwa michuano ya
Kombe la EFL la nchini England.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LAMPARD AMTAJA
CAVANI CHELSEA

S
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® ® ® Kuleta mchezaji mzoefu ni kitu ambacho
siwezi kukiweka mbali kwa sababu nadhani...

LONDON England

RANK Lampard amemtaja
mshambuliaji wa Paris Saint-
Germain, Edinson Cavani, la-
kini akasisitiza Chelsea haipo
karibu kuongeza straika mwingine.

Kocha huyo wa Chelsea,
Lampard amekuwa aki-
funguka kwamba ‘Blues’
- ambayo imefutiwa Ki-
fungo cha usajili katika
dirisha hili la Januari,
itasajili tu kama dili la
mpango huo litakuwa sa-
hihi kwa klabu.

Hata hivyo, baada ya mechi ya Jum-
amosi kukumbana na kipigo cha bao
1-0 nyumbani kwa Newcastle United,
Lampard alikiri Chelsea inahitaji kui-
marishwa katika theluthi ya mwisho

na kwamba watakuwa wakitazama
uwezekano wa kufanya biashara
kama ikiwezekana mwezi huu.

Cavani anataka kuondoka PSG
baada ya kujikuta akiangukia kuwa
nyuma ya Mauro Icardi kwenye kikosi
cha kwanza cha Thomas Tuchel, in-
gawa ofa yake kutoka Atletico Madrid
imekuwa ikikataliwa.

Lampard alizungumza kuhusu
matamanio yake kwa Cavani, lakini
akaweka wazi kuwa hajakaribia kum-
wongeza katika kikosi chake.

“Yeye ni mchezaji mzuri, nilicheza
dhidi yake na kila wakati nilikuwa
napenda mawazo na mtazamo wake
na ni wazi rekodi yake ya ufungaji ma-
bao inajielezea yenyewe,” Lampard
alimzungumzia Cavani wakati wa
mkutano na wanahabari Jumatatu.

“Sijui kabisa ni vipi suala lake
lilivyo, hivyo tutaona. Ni mchezaji
mzoefu lakini kuna wachezaji wen-

gine wengi pale.

“Tu wachanga kama kikosi, tunajua
kuhusu mpito, hivyo kuleta mchezaji
mzoefu ni kitu ambacho siwezi
kukiweka mbali kwa sababu nadhani
wachezaji makinda mara nyingine
wanahitaji msaada na kama hilo ndi-
vyo lilivyo, litatusaidia.

“Nadhani [wa] muda mrefu kwa
Januari ni vigumu. Hatujaona wengi.
Nadhani ni vigumu hivyo [wa] muda
mfupi pengine ni kitu tunachokitaza-
ma kwa sababu nadhani kuna mam-
bo yanayotoa msukumo kwa msimu
huu kumaliza sehemu tunayoitaka.

“Tunatazama, lakini hakuna cha
kukueleza ambacho kinaweza ku-
tokea mara moja.”

Lampard amesisitiza  Chelsea
haitakuwa na haraka ya kufanya dili
lolote, wakati akiongeza hakuna taarifa
zaidi kuhusu uwezekano wa kuondoka
kwa Olivier Giroud na Victor Moses.

INTER YAMKOMALIA ERIKSEN

INTER Milan itaipa Tottenham ofa ya pauni milioni
12.8 pamoja na nyongeza ili kumsajili kiungo Mdenmark
Christian Eriksen, 27, mwezi huu. (Guardian)

DEMBELE KUMRITHI RASHFORD

MANCHESTER United wamejiunga katika ofa ya pauni
milioni 43 kwa mshambuliaji wa Lyon, Mfaransa Moussa
Dembele, kufuatia Marcus Rashford kukumbwa na ma-
jeraha. (Foot Mercato, via Manchester Evening News)

WERNER ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL ni lengo la mshambuliaji wa RB Leipzig
na Ujerumani, Timo Werner, 23, ambaye anataka kwenda
kukipiga Ligi Kuu England. (Bild, via Sport Witness)

FERNANDES AWEKEWA NGUMU

KOCHA msaidizi wa Sporting Lisbon, Emanuel Ferro
amekanusha matarajio ya kiungo Mreno Bruno Fer-
nandes, 25, ambaye amekuwa akihusishwa na Manches-
ter United, kuondoka klabuni hapo Januari hii. (A Bola,
via Mirror)

VAN PERSIE AIONYA UNITED

MSHAMBULIA]JI wa zamani wa Arsenal na Manchester
United, Robin van Persie ameionya United kutomharaki-
sha straika Marcus Rashford, 22, kurejea dimbani kufuatia
kukumbwa na majeraha. (Manchester Evening News)

ZAHA AITULIZA PALACE

WINGA wa Crystal Palace, Wilfried Zaha ameiambia
klabu kuwa yupo tayari kubaki kwa kipindi kilichobaki
msimu huu, wakati kukiwa hakuna klabu ambayo ipo
tayari kufika thamani yake ya pauni milioni 80 inayotak-
iwa na miamba hiyo ya Selhurst Park kwa nyota huyo wa
kimataifa wa Ivory Coast. (Mail)

AHAKIKISHIWA ULAJI UNITED

KIBARUA cha Kocha wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer kipo salama hata kama itashindwa kufuzu
kushiriki michuano ya Ulaya kwa msimu ujao. (Sun)

HOLGATE AZUIWA EVERTON

EVERTON imekataa ofa mbili kwa beki wao, Muin-
gereza Mason Holgate, wakati Newcastle United, Bourne-
mouth na Sheffield United ni miongoni mwa timu zinazo-
vutiwa na huduma ya mchezaji huyo. (Football Insider)

MOSES KUMFUATA CONTE INTER

INTER Milan inakaribia kukamilisha dili la mkopo kwa
winga wa Chelsea, Victor Moses, 29, kumuunganisha
na kocha wake wa zamani, Antonio Conte. Fenerbahce,
klabu ambayo mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria
haitamzuia kuondoka. (Mail)

AWEKEWA NGUMU LIVERPOOL

LIVERPOOL haipo tayari kumuacha kiungo wa
kimataifa wa Uswisi, Xherdan Shaqiri, 28, kuondoka
klabuni hapo mwezi huu huku kukiwa na taarifa ya Roma
kuvutiwa naye. (Sky Sports)

UNITED KUMGEUKIA VECINO

MANCHESTER United imejiunga katika mbio za kum-
sajili kiungo wa Inter Milan na Uruguay, Matias Vecino,
28, kama uwezekano wa mbadala wa Bruno Fernandes
ikitokea kumkosa. (Sky Italy, via Mirror)
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ZFF kugeukia
mikataba ya
wachezaji

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Mkurugenzi wa Mashindano wa
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), Ali
Mohmmed, amesema ipo haja sasa
kwa wachezaji kuhakikisha wana-
wasilisha mikataba yao ili kuepusha
usumbufu kipindi cha usajili wa
wachezaji wakati wa dirisha dogo na
kubwa.

Akizungumza na gazeti hili, alisema
kuwapo kwa kopi ya mkataba katika
Ofisi za ZFF, kutasaidia kupunguza
migogoro pale mchezaji anapohama
timu moja kwenda nyingine.

Alisema katika kipindi hiki cha
upitishaji fomu za usajili wa dirisha
dogo, changamoto hiyo imejitokeza
kwa wachezaji wengi ambao wa-
nataka kuhama klabu zao huku
timu anayotoka wakikataa kumtoa
mchezaji husika kwa madai bado
wana mkataba naye.

Aidha, alisema ni vema kwa
wachezaji kuwa makini na kuisoma
mikataba ya timu kabla ya kujaza
ili kupunguza migogoro mingi ya
kugombania mchezaji kati ya klabu
na klabu jambo ambalo halipendezi
katika soka la sasa.

“Wachezaji wengi hawana utama-
duni wa kutunza mikataba yao au
hata kuomba kopi ya mikataba pale
wanaposaini katika jambo linalosaba-
bisha migogoro kati ya timu anay-
otoka na anayohamia,” alisema.

Alisema kwa upande mwingine zipo
klabu ambazo si waaminifu ikiwamo
kufoji mikataba ya wachezaji ambao
tayari muda wa kubaki katika timu
husika umemaliza na kumwongezea
miaka mingine ili aendelee kuitu-
mikia pasipo kumshirikisha mchezaji
husika, hivyo kuwasilisha ZFF nakala
ya mikataba ya wachezaji kuta-
saidia kuepuka wajanja kama hao na
MIigOgOoro isiyo na maana.

~g

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro, Pamela Kikuli, akizungumza na wageni waalikwa pamoja na waandishi wa habari
(hawapo pichani), wakati wa uzinduzi wa Kilimanjaro Marathon uliofanyika mwishoni mwa wiki Moshi, mkoani

Kilimanjaro. NA MPIGAPICHA WETU

AZAM KUMKOSA CHIRWA
IKIHVAA MWADUI FCLEO

Na Shufaa Lyimo

ZAM FC itashuka katika dimba

la Kambarage mkoani Shinyan-

ga leo kuivaa Mwadui FC kwe-

ye mechi ya Ligi Kuu Bara bila

uwapo wa straika wao, Obrein Chirwa

kutokana na kuumia kifundo cha mguu,
imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana,

daktari wa klabu hiyo, Mnandi

Mwankemwa, alithibitisha Chirwa

kukosa mchezo huo wa leo ambao

wanawania pointi tatu muhimu ili

kupunguza wigo dhidi ya Simba.

Simba iliyoshuka dimbani mara 16
msimu huu, ipo kileleni mwa msimamo
wa ligi hiyo ikiwa na pointi 41 wakati Azam
FC ambayo imeshacheza mechi 15 ipo ny-
uma yake ikiwa na alama 32.

Daktari huyo wa Azam FC, alisema
mbali na Chirwa pia watamkosa Abdal-
lah Kheri pamoja na Richard Djodi am-
baye anasumbuliwa na misuli ya paja.

“Hali za wachezaji wa kikosi chetu ni
nzuri isipokuwa wachezaji hao watatu
ambao ni majeruhi,” alisema Mwankem-
wa.

Kwa upande wa kocha msaidizi, Idd
Chechen alisema kikosi chao kinaendelea

vizuri kuelekea katika mchezo huo wa leo.

Alisema wataingia uwanjani kwa tahad-
hari katika mchezo huo, huku lengo lao
likiwa ni kuvuna pointi hizo tatu ugenini.

“Kikosi kipo vizuri kuivaa Mwadui ke-
sho [leo], kila mchezaji ana morali nzuri
ili kuiweka mahali pazuri timu,” alisema
Cheche.

Aliwataka mashabiki wao kujitokeza
kwa wingi kuisapoti timu ili itimize malen-
go waliojiwekea msimu huu.

Mwadui ipo katika nafasi ya 16 katika
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi
17 baada ya kushuka dimbani mara 15
msimu huu.

Msanii maarufu wa filamu nchini Jacqueline Wolper (kushoto), akifuatiwa na mkongwe
wa Bongo Fleva, Dully Sykes, Mkuu wa Kitengo cha Mauzo wa MultiChoice Tanzania,
Ronald Shelukindo (wa pili kulia) sambamba na Mkuu wa Kitengo cha Thamani kwa

Wateja, Hilda Nakajumo wakati wa uzinduzi wa kampeni maalum ya DStv ya “Tia Kitu

Pata Kitu”, ambapo sasa mteja wa DStv akilipia kifurushi chake anapandishwa daraja na
kupewa Kifurushi cha juu zaidi bila gharama za ziada. Ofa hii ni kwa wateja wa DStv wa
kifurushi cha Bomba, Family, Compact na Compact Plus. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

Baada ya kuwashangaza wateja wake
kwa punguzo kubwa la bei ya vifurushi
vya DStv, Kampuni ya MultiChoice Tan-
zania imefungua mwaka kwa ofa ya
aina yake, ambapo sasa mteja akilipia
kifurushi chake huzawadiwa kifurushi
cha juu yake bila malipo ya ziada, im-
eelezwa.

Ofa hii ambayo imepewa jina la “Kitu
Juu ya Kitu” imeanza rasmi ambapo
sasa mteja wa DStv akilipia kifurushi
chake atapatiwa kifurushi cha juu yake
bila gharama za ziada na hivyo kuweza
kupata chaneli za kifurushi cha juu ku-
liko kile alicholipia.

Mkuu wa kitengo cha thamani kwa
wateja wa MultiChoice Tanzania, Hilda
Nakajumo, amesema ofa hiyo ni kwa
wateja wote wa DStv kuanzia kifurushi
cha Bomba hadi wale wa kifurushi cha
Compact Plus.

“Ofa hii ni mahsusi kwa wateja wetu
wa kuanzia kifurushi cha Bomba hadi
Compact plus na kila mteja atakayelipia
kifurushi chake atapandishwa daraja
kwenda kifurushi cha juu yake ndani ya

DSty yaja na ‘Kitu Juu ya Kitu!

muda wa saa 48,” alisema Hilda.

Akielezea zaidi kuhusu ofa hiyo
jana jijini Dar es Salaam, alisema kwa
mfano mteja wa kifurushi cha Bomba
cha Sh. 19,000 akilipia kifurushi chake,
moja kwa moja atapandishwa daraja
na kupelekwa kifurushi cha Family
cha Sh. 29,000 bila kulipia gharama za
ziada.

Hilda alisema wakati wote Multi-
Choice Tanzania imekuwa kinara ka-
tika kuwapatia wateja wake wa DStv
burudani kabambe kwa gharama nafuu
na ndiyo sababu mwishoni mwa mwa-
ka jana walishusha bei za vifurushi vyao
hadi asilimia 36.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Masoko
wa MultiChoice Tanzania, Ronald
Shelukindo, alisema ofa hii ni ya aina
yake huku akitoa mfano kwa wapenda
soka ambapo kwa mteja wa kifurushi
cha Family cha Sh. 29,000 akilipia ata-
pandishwa hadi kifurushi cha Compact
cha Sh. 44,000 na hivyo kushuhudia ligi
kubwa duniani ikiwamo michezo yote
ya Ligi Kuu ya Uingereza bila kusahau
La Liga, Serie A na michuano mingine
mikubwa ulimwenguni.
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Nipashe

Mshambuliaji wa Ki-
mataifa wa Tanzania na
Nahodha wa Taifa Stars,
Mbwana Samatta, akisaini
mkataba wa miaka minne
na nusu wa kuitumikia
Aston Villa inayoshiriki
Ligi Kuu England usiku wa
kuamkia jana, akitokea
KRC Genk ya Ubelgiji.
Picha ndogo; akionyesha
jezi namba 20 atakayoitu-
mia. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

BWANA Samatta ana mzigo

mkubwa wa kuhakikisha anai-

nusuru Aston Villa katika wimbi

la kushuka daraja baada ya juzi
usiku kusaini mkataba wa miaka minne na
nusu ya kuitumikia klabu hiyo ya Ligi Kuu
England akitokea KRC Genk ya Ubelgiji kwa
pauni milioni 10.

Villa ambayo ipo nafasi ya
18 katika msimamo wa Ligi
Kuu baada ya kushuka dim-

bani mara 23 ikishinda mechi
sita, sare nne na kupoteza

13 hivyo kujizolea pointi 22,
inahitaji msaada mkubwa

wa Samatta katika upachi-
kaji mabao kutokana na
mshambuliaji wao tegemeo,
Mbrazili Wesley kuumia am-
bapo atakuwa nje ya uwanja
hadi mwishoni mwa msimu.

Samatta, 27, ambaye hadi sasa msimu
huu alishaifungia Genk mabao 10 katika
mashindano yote ikiwa ni pamoja na bao
dhidi ya Liverpool katika Uwanja wa Anfield
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, atakuwa
na kazi ya kuongeza idadi ya mabao kwa
Villa ambayo imesharuhusu nyavu zake ku-

Samdtta apewa'zi

® ® ® Asema ‘haina kufeli’,

Na Somoe Ng'itu

Mbelgiji Yanga
ajifutua Singida

MTATUSAMEHE! Wachezaji na viongozi wa Yanga wa-
metoa kauli hiyo kuelekea mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya wenyeji wao Singida United unaotarajiwa
kuchezwa leo kwenye Uwanja wa Liti (zamani Namfua)
ulioko mkoani Singida.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael, amesema kuwa mechi hiyo inataraji-
wa kuwa ngumu kwa sababu kila timu inahitaji kujiweka
sawa baada ya kufanya vibaya katika mechi zilizopita.

Eymael alisema anatarajia wachezaji wake wataongeza
umakini katika mchezo huo na hatimaye kupata pointi
tatu wanazoziwania ili kurejea katika ushindani wa ku-
wania taji la ligi hiyo msimu huu.

“Itakuwa mechi ngumu, hii ni ligi yenye ushindani,
lakini tumejiandaa kukabiliana na changamoto yoyote
itakayojitokeza, baadhi ya wachezaji ni wapya na ni
mara yao ya kwanza katika mchezo huo wa ugenini,
wameahidi kufanya vizuri,” alisema Eymael.

Nahodha Msaidizi, Juma Abdul aliliambia gazeti hili
kuwa wamejiandaa kwenda ‘kufuta’ makosa yaliyotokea
katika mechi mbili zilizopita na hatimaye kurejea katika
mbio za ubingwa kwa kasi.

“Napenda kuwaambia mashabiki wetu wasikate tamaa,
kila kitu kimerekebishwa kuelekea mechi ya kesho (leo),
Yanga itatengamaa na tutapambana kupata ushindi, bado
kocha mpya alikuwa anakijenga kikosi, lakini kwa sasa
tupo tayari kwa mapambano,” alisema Abdul.

o kubwa

wakyembe amtabiria

kuwa ‘Messi’, TFF, Simba na Yanga watoa neno...

tikiswa mara 44 huku ikitupia 29 tu msimu
huu.

Mshambuliaji huyo wa Tanzania, atakuwa
akimtegemea zaidi nahodha wa Aston Villa
na mpisha mkubwa wa mabao wa klabu
hiyo, Jack Grealish kumlisha, ambaye kabla
ya mechi ya jana dhidi ya Watford alikuwa
na pasi za mwisho sita.

Kocha wa Aston Villa, Dean Smith aliiam-
bia tovuti ya klabu hiyo: “Ni mwenye furaha
kufanikiwa kumnasa Mbwana katika klabu
hii.

“Amefunga mabao kipindi chote cha kazi
yake na ninatazama mbele kufanya naye
kazi.”

Akizungumzia kutua kwake Aston Villa,
Samatta ambaye ameifungia Genk jumla
ya mabao 76 katika mechi 191 alizoichezea,
alisema: “Ni mwenye furaha sana, ni hatua
kubwa kwangu mimi katika wasifu wangu.
Ni hatua kubwa kwa nchi yangu pia. Kila
mmoja alikuwa akitazama kwa Mtanzania
kucheza Ligi Kuu England.

“Ninajua mengi kuhusu Aston Villa. Ni-
likuwa nikitazama [rekodi za mfungaji wa
Villa kwenye Ligi Kuu] Gabby Agbonlahor
wakati akiwa hapa.”

Nahodha huyo wa Taifa Stars amesema

ilikuwa ni ndoto ya wote hususan Watanza-
nia kuona anafanikiwa kusajiliwa na Klabu
ya Ligi Kuu England.

Aidha, Samatta ambaye ana mabao 18
katika mechi 51 alizoichezea Taifa Stars,
alisema ataendelea kupambana na ku-
hakikisha anapeperusha vema bendera ya
Tanzania katika ligi hiyo maarufu na yenye
kutazamwa na mashabiki mbalimbali wa
soka duniani.

“Ilikuwa ndoto, asante Aston Villa kwa
kuifanya ndoto hii kuwa kweli, ndugu Wa-
tanzania nawashukuru kwa maombi yenu,
mapambano bado yanaendelea. Haina
Kufeli,” alisema Samatta ambaye amezaliwa
Desemba mwaka 1992.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Harrison Mwakyembe alisema
serikali inahitaji kuona mshambuliaji huyo
anapata mafanikio zaidi ya hayo ambayo
amefikia sasa kwa sababu uwezo huo anao.

“Alipofika Samatta sio kilele cha mafani-
kio, tunahitaji kumuona anakuwa Messi wa
dunia nyingine,” Mwakyembe alisema na
kufafanua kuwa heshima aliyofikia nyota
huyo si ya kujengewa sanamu pekee.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), le-
nyewe limempongeza nahodha huyo na
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kumtakia mafanikio zaidi katika kuendelea
upeperusha vema bendera ya nchi.

Katika taarifa yake ilisema kuwa linaami-
ni ataendelea kuipambania kaulimbiu yake
ya ‘Haina Kufeli’ ili kutimiza ndoto zake za
kuwa mwanasoka gwiji zaidi duniani.

Klabu yake ya zamani ya Simba nayo im-
empongeza kwa kueleza: “Hongera sana
Mbwana Samatta kwa hatua kubwa ambayo
umepiga kwenye maisha yako ya soka. Wa-
nasimba tunakutakia kila la kheri kwenye
timu yako mpya ya Aston Villa.”

Watani zao, Yanga nao wamempongeza
Samatta kwa kusaini mkataba wa miaka
minne na klabu hiyo ya England na kusema
sasa milango ya wachezaji kutoka Tanzania
itafunguka zaidi.

“Klabu ya Yanga inampongeza Mbwana
Samatta kwa kujiunga na Aston Villa inay-
oshiriki Ligi Kuu England maarufu EPL,” il-
isema kwa kifupi taarifa ya klabu hiyo.

Samatta aliyepewa jezi namba 13, anaku-
wa mchezaji wa tatu kusajiliwa hapo Villa
Park mwezi huu baada ya Danny Drink-
water na Pepe Reina kutoka Chelsea na AC

Milan.
9 ‘770856“541002 >
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