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Aitwa msaliti kuiandikia Benki ya Dunia 
kuinyima serikali mkopo, Spika amtwika zigo AG…
Endelea ukurasa wa 2

Ubunge wa Zitto 
sasa njia panda 

Aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola (katikati), akitoka kuhojiwa  katika ofisi za Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru), jijini Dodoma jana. Kushoto ni aliyekuwa Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Meja Jenerali Jacob Kingu 
akiwasili katika ofisi ya taasisi hiyo, kwa ajili ya kuhojiwa na aliyekuwa Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, 
Thobias Andengenye akiwasili katika ofisi hizo. PICHA:  RENATHA MSUNGU
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Ubunge wa Zitto sasa njia panda 

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum, Susan 
Lyimo (Chadema), ameitaka serikali 
kupeleka bungeni muswada wa 
marekebisho ya Sheria ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu utakaokuwa na 
masharti rahisi kwa wanufaika wa 
mikopo kurejesha kwa wakati.

Lyimo ambaye ni Waziri Kivuli 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
alitoa kauli hiyo jana bungeni ali-
popewa nafasi ya kuuliza swali la 
nyongeza kwa wizara hiyo.

Alisema kuwa licha ya serikali 
kuongeza kiwango cha makato ka-
tika mishahara ya wanufaika wa 
mikopo hiyo kutoka asilimia nane 
hadi 15, idadi ya waliofanikiwa ku-
maliza kulipa mikopo yao ni ndogo.

Alibainisha kuwa tangu mwaka 
1994 serikali ilipoanza kutoa 
mikopo hiyo, kati ya wanufaika 
500,000, ni 11,000 tu waliorejesha 
mikopo na kumaliza madeni yao 
hadi mwaka 2019.

Alisema hali hiyo inachangiwa 
na kuongezeka kwa asilimia sita ya 
deni kila mwaka, hivyo kulifanya 
kuwa deni lisiloisha kirahisi.

“Hapo sheria ilikuwa bado, 
serikali haioni nyongeza hii kubwa 
itasababisha wanafunzi badala ya 
kulipa miaka minne au 10, itaenda 
hadi miaka na hao wanufaika wa-
takuwa wamefariki au kustaafu?” 
Alihoji.

Katika majibu yake, Naibu Waziri 
wa wizara hiyo, William Ole Nasha, 
alisema baada ya kuingia ma-
darakani mwaka 2015, urejeshaji 
ulikuwa Sh. bilioni 23 kwa mwaka, 
lakini baada ya kuweka jitihada 
mwaka huu wanatarajia kukusanya 
Sh. bilioni 200.

Alisema mwaka 2019 ziliku-
sanywa Sh. bilioni 183 na kwamba 
shida siyo kwenye tozo ya kulinda 
thamani ya fedha (deni kuongezeka 
kwa asilimia sita kila mwaka), bali 
ni watu wenyewe wanaorejesha 
mikopo.

“Mpango wa kuleta marekebi-
sho ya sheria unaonyesha sheria 
ya sasa bado inakidhi mahitaji ya 
utoaji mikopo nchini. Kama mbunge 
anaona kuna haja ya kuleta mab-
adiliko ya sheria, hiyo ndio kazi ya 
Bunge, sisi serikali tunaridhika na 
sheria ya sasa,” alisema.

Waziri Prof. Joyce Ndalichako, pia 
alisimama na kutoa ufafanuzi kuwa 
serikali za wanafunzi zinatambulika 
na kuthaminiwa kwa kuwa ni daraja 
muhimu kati ya wanafunzi na uon-
gozi wa chuo na wanafunzi.

Aliwataka wanafunzi hao wa-
tumie taratibu zinazotakiwa kufiki-
sha malalamiko si kufanya kama 
wanavyofanya baadhi ya viongozi, 
ikukumbukwa kuwa hivi karibuni 
aliagiza kuchukuliwa hatua kwa 
viongozi wa serikali ya wanafunzi 
katika Chuo Kikuu cha

Mbunge ataka 
sheria ya 
mikopo elimu 
ifumuliwe

Watumishi wa moja ya kambi za utalii, katika Mji mdogo wa Mto wa Mbu, wakihamisha mahema, baada ya kambi hiyo, kukumbwa na 
mafuriko yalisababishwa na mvua zinazoendelea kunyesha, wilayani Monduli mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA
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Saa tano dakika 13 za Lugola takukuru
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

ALIYEKUWA Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Kan-
gi Lugola, jana alihojiwa kwa 
takribaini saa tano na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) kufuatia ag-
izo la Rais John Magufuli baada 
ya wizara hiyo kukumbwa na 
kashfa ya kuingia mkataba wa 
mabilioni ya shilingi kinyume 
cha sheria.

Januari 23, mwaka huu, Rais 
Magufuli alimtumbua Lugola 
akiwa jukwaani ikiwa ni siku 
572 tangu ateuliwe kushika 
wadhifa huo Julai Mosi mwaka 

2018.a
Jana saa 1:24 asubuhi, Lugola 

aliwasili kwenye ofisi za Makao 
Makuu ya Ofisi za Takukuru ji-
jini Dodoma na kuhojiwa hadi 
saa 6:34 mchana alipotoka ka-
tika eneo hilo. 

Baada ya kuwasili kwenye 
ofisi hizo, Lugola aliyekuwa 
amebeba Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
alisalimiana na waandishi wa 
habari na kuingia ndani ya 
ofisi hizo, lakini hakuwa tayari 
kuzungumza na waandishi wa 
habari baada ya mahojiano.

Alisema: “Siwezi kuongea 
chochote kwa siku ya leo ( jana) 
mpaka wakati mwingine.”

Mbali na Lugola, Takukuru 
pia iliwahoji watumishi wen-
gine wawili wa serikali ambao 
ni aliyekuwa Kamishna Jen-
erali wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji, Thobias Andengenye, 
na aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Wizara      ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Meja Jenerali Jacob 
Kingu.

Baada ya Lugola kuhojiwa, 
alifuata Meja Jenerali Kingu, 
ambaye aliwasili katika Ofisi 
za Takukuru majira ya 10:44 
asubuhi akitumia gari aina ya 
Land Cruiser lenye namba za 
usajili STL 2763. Aliingia kwe-
nye chumba cha mahojiano saa 
6:35 mchana na kutoka saa 8:33 

mchana.
Maofisa wa Takukuru 

baada ya mahojiano na Meja 
Jenerali Kingu, waligeukia 
kwa aliyekuwa Kamishna 
Jenerali wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji, Andengenye.

Naibu Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Yusuph Masauni, 
anatarajiwa kuhojiwa leo 
pamoja na Naibu Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo, Rama-
dhan Kailima.

Watumishi hao wanahoji-
wa kutokana na agizo la Rais 
Magufuli kuhusu mkataba ul-
ioingiwa na Wizara ya 

Na Godfrey Mushi, 
DODOMA

UBUNGE wa Zitto Kabwe 
(Kigoma Mjini ACT-Wazalen-
do) umeingia shakani baada ya 
kudaiwa msaliti kutokana na 
kuandika barua Benki ya Dun-
ia kuzuia kuipa serikali mkopo 
huku Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali akitakiwa kumchun-
guza kama kuna ukiukwaji wa 
katiba. 

Kutokana na madai hayo, 
baadhi ya wabunge wametaka 
achukuliwe hatua stahiki kwa 
kuinyima serikali fursa ya ku-
pata fedha ambazo zingesaidia 
kwenye maendeleo ya elimu. 

Mjadala juu ya sakata la 
Zitto ambaye pia ni Kiongozi 
wa ACT-Wazalendo, liliibuka 
bungeni baada ya Mbunge wa 
Siha (CCM), Dk. Godwin Mollel, 
kuomba bunge lisimamishe 
shughuli zake ili kujadili suala 

hilo.
Akijenga hoja yake ili aung-

we mkono na wabunge, Dk. 
Mollel alisema: “Nasimama 
kwa kanuni ya 47 (1) ili kuomba 
kuahirisha shughuli za Bunge 
ili kujadili jambo la dharura. 
Hapa juzi, mwenzetu Zitto 
ameandika barua Benki ya Du-
nia akitaka fedha zizuiwe am-
bazo zingekuja kusaidia elimu 
Tanzania.

“Lakini pesa hizo zingekuja 
tungejenga shule tano kubwa 
kwa kila wilaya, lakini tunge-
waweka bwenini zaidi ya wa-
toto 2,000 wa kike ambao 
mwisho wa siku hata kiwango 
cha mimba kwa taifa letu king-
eshuka sana.”

Alisema wabunge waliapa 
Bungeni kwa kutumia Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na katiba hiyo im-
etaja dhahiri maadui wa taifa 
letu ikiwamo umaskini, ujinga 

na maradhi.
Mollel alisema: “Unapogusa 

kwenye eneo hilo la elimu 
ina maana umefuta ujinga, 
umaskini na maradhi. Lakini 
kwa sababu amevunja katiba, 
Bunge linatakiwa kutafuta 
namna ya kushughulikia tabia 
hiyo kwenye taifa letu.

“…kama hali hii ikiendelea 
usalama wa nchi yetu utaku-
wa hatarini na hata maadui 
wetu wa kiuchumi watapata 
fursa ya kutuingilia. Kwa hiyo 
ninaomba nitoe hoja wabunge 
wenzangu waniunge mkono. 
Mbunge mwenzetu anazun-
guka duniani kuhujumu taifa 
hili kiuchumi na kuathiri us-
alama,” alisema.

HOJA YAPINGWA
Baada ya kuwasilisha hoja 

yake, Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Salome Makamba, 
alisimama kuomba utaratibu 

akitumia kanuni ya 48 (4), 
akisema jambo alilolileta 
Dk. Mollel, wengine hawana 
taarifa. Pia alisema jambo hilo 
lina utaratibu wake mahususi 
na kwa sababu hiyo kulileta 
ndani ya Bunge kama hoja ya 
dharura ni kukiuka kanuni.

“Kwa hiyo kama Dk. Mollel 
anadhani kwamba mheshim-
iwa Zitto Zuberi Kabwe am-
ekiuka utaratibu wa kibunge 
na jambo hili linatakiwa kush-
ughulikiwa, zipo njia za kishe-
ria zinazoweza kushughulikia 
jambo hilo, hivyo alipeleke 
kwenye vyombo vya kisheria 
badala ya kuleta kama hoja 
ya dharura ndani ya Bunge,” 
alisema.

Baada ya hapo, Spika wa 
Bunge, Job Ndugai, alimruhu-
su tena Dk. Mollel kulieleza 
zaidi bunge kwamba kuna uki
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Mwanafunzi 
adaiwa 
kuuawa 
kwa kisu 
akicheza 
kamari 
Na Gurian Adolf, NKASI

MWANAFUNZI wa kidato 
cha nne Shule ya Sekondari 
Nkomolo, Nkasi mkoani Ruk-
wa, Fredy Pupa (19), anadai-
wa kuuawa kwa kuchomwa 
kisu wakati akicheza kamari 
baada ya kudhulumiana fed-
ha na mwenzake katika mch-
ezo huo.

Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, 
Saidi Mtanda, alisema juzi 
kuwa tukio hilo lilitokea Janu-
ari 29 majira ya saa 11 jioni 
wakati mwanafunzi huyo 
akiwa na kijana mwenzake al-
iyefahamika kwa jina la Sam-
wel Nkoswe (20) wakicheza 
kamari.

Alisema mtuhumiwa wa 
mauaji hayo, alikuwa amea-
cha shule na alikuwa anaishi 
mtaani, huku akijihusisha 
na vitendo haramu ikiwamo 
kucheza kamari na siku hiyo 
alikuwa akicheza mchezo 
huo na mwanafunzi huyo am-
baye alikuwa rafiki yake.

Wakiwa wanacheza mche-
zo huo, Mtanda alisema Nko-
swe alikula fedha za mwa-
nafunzi huyo, lakini alikataa 
kumpa pesa hizo, ndipo ali-
potoa kisu alichokuwa nacho 
mfukoni na kumchoma Pupa 
ubavuni karibu na tumboni. 

Kwa mujibu wa Mtanda, ki-
tendo kilichosababisha kuvu-
ja damu nyingi na kupoteza 
maisha muda mfupi baadaye.

Baada ya kuona amefanya 
tukio hilo, Mtanda alisema 
Nkoswe alikimbia na kwenda 
kujificha katika mashamba 
yaliyopo kijijini hapo lakini 
wananchi walimsaka mpaka 
kumkamata na kisha kumpa 
kipigo kikali na sasa yuko hoi 
hospitalini akiendelea kupati-
wa matibabu.

Alisema polisi walifika 
eneo la tukio na kuuchukua 
mwili wa marehemu na ki-
sha kuupeleka kituo cha afya 
kwa ajili ya kuufanyia uchun-
guzi na kisha kukabidhiwa 
kwa ndugu zake na kufanya 
maziko juzi.

Katika maziko hayo, 
Mtanda ambaye pia ni mwe-
nyekiti wa kamati ya ulinzi 
na usalama ya wilaya, alitoa 
salamu za pole kwa familia 
iliyompoteza mtoto wao na 
kuwaonya wanafunzi kutoji-
husisha na mambo mengine 
tofauti na masomo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Rukwa, Justine Masejo, 
amethibitisha kutokea kwa 
tukio hilo .

INAENDELEA UK 7

Maofisa TRA kortini madai kujifanya Usalama wa Taifa
Na Hellen Mwango

WATU sita wakiwamo maofisa   
wawili Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) na aliyekuwa askari 
Polisi wamefikishwa mahakamani  
wakikabiliwa na kesi ya uhujumu 
uchumi ikiwamo kuongoza genge 
la uhalifu, kujipatia fedha isivyo 
halali, kujifanya maofisa Usalama 
wa Taifa, TRA na kutakatisha Sh. 
milioni 57.

Washtakiwa hao walisome-
wa mashtaka yao jana mbele 
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi 
Rashid Chaungu.

Katika kesi hiyo, upande wa 
Jamhuri uliongozwa na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi, Mkunde 
Mshanga na Gloria Mwenda.

Mshanga aliwataja washtakiwa 

hao kuwa ni Mohamed Abdallah 
maarufu kama Zungu, Mrisho Has-
san, Edgan Foluba (Ofisa Forodha 
Mwandamizi), Elizabeth Moham-
ed (Ofisa Forodha Msaidizi), Victor 
Gama (dereva) na aliyekuwa aska-
ri polisi Seleman Lusonzo.

Mshanga alidai kuwa katika sh-
taka la kwanza, washtakiwa wote 
kwa pamoja katika siku isiyofaha-
mika walipanga na kukubaliana 
kujipatia Sh. milioni 57 na kujinu-
faisha.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa 
Januari 2, mwaka huu, katika eneo 
la Upanga jijini Dar es Salaam, 
washtakiwa wote kwa pamoja 
walikula njama na kujipatia fedha 
kutoka kwa Haroub Abdallah 
wakimdanganya kuwa watab-
adilisha fedha haramu iliyobadil-

ishwa kimakosa kwa Kamishna wa 
Forodha. 

Jamhuri ilidai kuwa shtaka la 
tatu, Januari 2, mwaka huu,   Mo-
hamed Abdala na Mrisho Hassan 
katika eneo la Upanga, walijitam-
bulisha kuwa ni maofisa wa TRA 
na Usalama wa Taifa  huku wakijua 
ni makosa na kinyume cha sheria.

Shtaka la nne la matumizi ma-
baya ya madaraka linawakabili 
mshtakiwa Edgan Foluba, Eliza-
beth Mohamed na Konstebo Lu-
sonzo ambao kwa pamoja wakiwa  
watumishi, walijipatia Sh. milioni 
57 kutoka kwa Abdallah wakim-
danganya kuwa watampeleka kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Paul Makonda, kwa ahadi ya kum-
saidia kubadilisha fedha haramu. 
Kosa hilo wanadaiwa kulitenda 

Januari 2, mwaka huu.
Katika shtaka la tano la kutakati-

sha fedha, washtakiwa wote kwa 
pamoja katika eneo la Upanga, wa-
nadaiwa walidhamiria na kujipatia 
Sh. milioni 57 kutoka kwa  Abdala 
wakijua wazi ni zao la fedha zilizo-
patikana kwa udanganyifu.

Baada ya kusikiliza mashtaka 
yao, Hakimu Chaungu alise-
ma  washtakiwa hawatakiwi   ku-
jibu chochote kwa sababu ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya 
kusikiliza kesi za uhujumu uchu-
mi.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa  
upelelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika na hakimu aliahirisha 
kesi hiyo hadi Februari 13, mwaka 
huu itakapotajwa. Washtakiwa 
wamepelekwa mahabusu. 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akijadiliana jambo na Mbunge wa Rombo, Joseph Selasini, bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM
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JPM ateua wenyeviti wa bodi 
Na Mwandishi Wetu 

RAIS John Magufuli amewateua 
wenyeviti watatu wa bodi za taasisi 
mbili za serikali na moja ya ubia 
kati ya serikali na sekta binafsi. 

Taarifa iliyotolewa jana na Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais Ikulu 
ilisema Rais Magufuli amemteua 
Gabriel Malata kuwa Mwenyekiti 
na Mjumbe wa kuiwakilisha serika-
li katika Bodi ya kampuni ya simu 
za mkononi ya Airtel Tanzania Ltd. 
Malata ni Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali. Pia taarifa hiyo ilibainisha 

kuwa Rais amemteua Prof. Martha 
Qorro kuwa Mwenyekiti wa Baraza 
la Uongozi wa Chuo cha Mipango 
ya Maendeleo Vijijini (IRDP) kili-
choko Dodoma. Prof. Qorro ni Pro-
fesa Mshiriki wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM).

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,  Rais 
amemteua Prof. Joseph Rwegasira 
Buchweshaija kuwa Mwenyekiti 
wa Baraza la Taasisi ya Sayansi 
na Teknolojia ya Nelson Mandela 
(NM-AIST) iliyoko Arusha.

Taarifa hiyo ilimkariri Katibu 
Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi 

kuwa uteuzi wa viongozi hao ul-
ianza juzi.  Katika hatua nyingine, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, George Mkuchuka, 
amewateua makatibu tawala 
wapya wanane wa wilaya na kuwa-
hamisha watatu vituo vya kazi. 

Walioteuliwa na vituo vya kazi 
kwenye mabano ni Michael Sem-
indu (Mbarali), Mikidadi Nchun-
guye (Kigoma), Lincoln Tamba 
(Mlele), Neema Nyalege (Kiteto) na 
Estomih Kyando (Iringa).

Taarifa ya uteuzi huo iliwata-

ja wengine kuwa ni Hoffman 
Sanga (Mvomero), Amin Mrisho 
(Mwanga) na Nicodemus Shirima 
(Bariadi).  Waliohamishwa vituo 
ni Veronica Kinyemi kutoka Bari-
adi kwenda Mkuranga, Delmina 
Tumaini kutoka Mwanga kwenda 
Kigamboni na Rahel Mhando ku-
toka Kigamboni kwenda Korogwe. 

Wateule wapya, kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, wanatakiwa kuripoti 
Februari 4, mwaka huu,  Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora kukamili-
sha taratibu za uteuzi. 

DC aagiza wazazi kuburuzwa
kortini watoto kutoripoti shule
 Na Julieth Mkireri, RUFIJI

MKUU wa Wilaya ya Rufiji, Juma 
Njuwayo, ameagiza wazazi na 
walezi   111 kufikishwa mahakam-
ani kwenda kujibu tuhuma za 
watoto wao kushindwa kuripoti 
shuleni tangu kufunguliwa. 

Njuwayo alitoa agizo hilo juzi 
akiwa katika ziara yake ya kikazi 
ya kuzungumza na walimu, wa-
nafunzi na wazazi kuhusiana na 
mikakati ya kuinua ufaulu katika 
wilaya hiyo.

Wazazi walioamriwa kufik-
ishwa mahakamani ni kutoka 
katika kata za Ikwiriri, Mgomba, 
Mkongo, Ngorongo na Kipungira.

Alisema wazazi hao ni wa wa-

nafunzi ambao hawajaripoti shu-
leni tangu shule zilipofunguliwa 
Januari 6, mwaka huu, na hakuna 
taarifa yoyote kwa walimu kuhusi-
ana na utoro wao.

“Nimechoka siwezi kuwa Mkuu 
wa Wilaya wa shule 10 za mwisho 
za ufaulu kwa sababu za utoro kisa 
wazazi wanashindwa kusimamia 
watoto wao. Nendeni  mahakam-
ani mtajibu huko waliko watoto 
wenu na kwa nini hawaonekani 
shuleni hadi sasa,” alisema.

Aidha, Njwayo alisema utoro na 
mimba vimekuwa vikikithiri siku 
hadi siku  katika wilaya hiyo kwa 
wanafunzi kuanzia darasa la pili.

Alisema kuna taarifa kutoka 
katika vyombo vya usalama kuwa 

wako wanafunzi wanaotoka ny-
umbani wakiaga wanaenda shu-
leni, lakini hawafiki na badala 
yake wanaishia kwenye vichaka 
kuvuta mihadarati na wengine 
kukaa maeneo ya ufukweni hadi 
jioni. “Wazazi tunatakiwa kubadi-
lika, tuwafuatilie watoto wetu. 
Uhuru wanaopewa watoto ndio 
unaochangia wasithamini elimu 
na badala yake kufanya mambo 
wanayotaka na kusababisha tuen-
delee kushuka kwenye asilimia za 
ufaulu.

“Sasa ifike mwisho kila mtu 
awajibike kwa nafasi yake. Si-
taendelea kuwavumilia wazazi 
wazembe wanaoshindwa kufua-
tilia maendeleo ya watoto wao,” 

alisema.
Njwayo pia aliagiza kila shule 

kuweka kambi kwa wanafunzi 
wanaotarajiwa kufanya mitihani 
ya taifa kwa shule za msingi na 
sekondari miezi mitatu kabla ya 
mtihani.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi   Utete, Avit Mtema, alise-
ma wanafunzi wanaoshindwa 
kufika shuleni wengi wao huishia 
kuzurura mitaani bila kazi.

Mtema alisema endapo kila 
mmoja atasimamia vizuri na-
fasi yake, utoro utakomeshwa na 
wanafunzi watakuwa wanafika 
shuleni na kuzingatia masomo 
hali ambayo itainua kiwango cha 
ufaulu kwa wilaya hiyo.

Na Gurian Adolf, 
Nkasi

MKAZI wa kijiji 
cha Nkomolo, Nkasi 
mkoani Rukwa, Elisha 
Mgaya (32), ame-
fariki dunia baada ya 
kuteleza na kutum-
bukia kwenye ki-
sima cha maji wakati 
akijaribu kuvitoa 
vitoto vya paka wake 
vilivyotumbukia kwe-
nye kisima hicho.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Rukwa, Jus-
tine Masejo, alisema 
juzi kuwa tukio hilo 
lilitokea Januari 29, 
mwaka huu, majira 
ya saa 10 jioni karibu 
na nyumba aliyokuwa 
akiishi Mgaya na 
familia yake.

Alisema siku ya 
tukio hilo, watoto 
hao wa paka walitu-
mbukia katika kisima 
cha maji kilichoko 
pembeni ya nyumba 
yake ambacho ali-
kuwa akikitumia kwa 
ajili ya kupata maji 
ndipo akaamua avitoe 
kisimani.

Kamanda Maseji 
alisema akiwa anaen-
delea na harakati 
hizo kwa kutumia 
kamba na kopo, ghafla 
aliteleza na kutum-
bukia katika kisima 
hicho.

“Kwa kuwa alikuwa 
akifanya kazi hiyo 
peke yake, ilikuwa 
vigumu kupata 
msaada wa kuokolewa 
kitendo kilicho-
sababisha kunywa 
maji mengi na kisha 
kuzidiwa na kufariki 
dunia,” alisema.

Baada ya muda, 
alisema majirani 
walianza kumtafuta 
kutokana na ku-
toonekana kwa muda 
mrefu na hatimaye 
kukuta mwili wake 
ukielea ndani ya maji 
na kuuopoa kisha 
kuupeleka Kituo cha 
Afya cha Nkomono 
kwa uchunguzi kabla 
ya kukabidhiwa kwa 
ndugu zake kwa ajili 
ya maziko.

Kamanda huyo wa 
polisi alisema kuto-
kana na tukio hilo, 
hakuna mtu yeyote 
anayeshikiliwa.

Afariki 
dunia kwa 
kutumbukia 
kisimani

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa moja ya madarasa kwa ajili ya wanafunzi wa kidato cha kwanza, katika Shule ya Sekondari ya Kata ya Rusoli, Mu-
soma Vijijini, mkoani Mara jana, ambayo mwaka huu imepokea jumla ya wanafunzi 132. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Mkemia ajivunia mtambo  wa kisasa kanda ya Ziwa 

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MGANGA Mfawidhi wa 
Hospitali ya Wilaya ya 
Kahama mkoani Shinyanga, 
Dk. George Masasi, amesema 
kuwa  wastani wa watoto 
watatu hadi watano wilayani 
humo huungua moto  au  maji  
ya moto.

Dk. Msasi aliiambia Ni-
pashe juzi hospitalini hapo 
kuwa watoto ndiyo wame-
kuwa waathirika wakubwa 
wa ajali  za moto  na   maji 
yaliyochemka kutokana na 
kuwekwa sehemu ambayo si 
salama.

Alisema  baadhi ya  wazazi 
ni wazembe katika ulinzi wa 
watoto kutokana na  kuweka 
jiko eneo hatari kwa watoto, 
chai au uji  sehemu ambayo 
mtoto anaweza kupenyeza na 
kuungua.

“Kwa siku ni watoto watatu 
hadi watano wanaoletwa 
hospitalini hapa kutibiwa na 
kulazwa wakiwa na majeraha 
ya kuungua na moto au maji 
ya moto, ambayo wazazi 
walikuwa wakichemsha na 
jiko kuwekwa eneo la hatari 
bila kuangalia usalama wa 
watoto,” alisema.

Dk. Masasi aliongeza 
kuwa huduma iliyokuwapo 
pindi wakifikishwa hospitalini 
hapo, ni kuongezwa damu 
haraka ili wasipoteza mai-
sha kwa kuwa kitaalamu seli 
za mwili zinakuwa zime-
kwishaungua kutokana na 
moto na husababisha kupun-
guza kwa wingi wa damu 
mwilini.

Ofisa Ustawi wa Jamii 
wilayani Kahama, Abdula-
hamu Nuru,  alisema wazazi 
wengi wanaona suala la ku-
ungua kwa watoto ni kawai-
da, lakini wanatakiwa kutoa 
ulinzi kwa watoto kisheria.

“Baadhi ya wazazi wame-
kuwa wakiacha jukumu la 
kulea watoto kwa watoto 
wenzao, na wao kwenda 
kwenye shughuli za kilimo na 
utafutaji. Inakuwa rahisi huku 
nyumbani watoto kupatwa na 
ajali za moto,” alisema.

Getrude Shija, mkazi wa 
Kata ya Nyihogo na Mhoja 
Selestine, mkazi wa  Nyas-
ubi, waliokuwa watoto wao 
wamelazwa hospitalini hapo 
kutokana na ajali za moto, 
walisema walikuwa wak-
ichemsha maji ndipo watoto 
wao waliokuwa wakikimbi-
zana wakaparamia jiko na 
kuungua. 

Watoto 
watano 
waungua 
moto kila 
siku Kahama

Rundo la magunia ya mkaa yakisubiri wateja nje ya soko la Urafiki maarufu ‘Mahakama ya Ndizi’, jijini Dar es Salaam wikiendi. Wananchi wa-
natakiwa kuelimishwa kuhusu matumizi ya teknolojia ya nishati mbadala ambayo ni rahisi na yenye uhakika ili kupunguza matumizi ya mkaa 
yanayosababisha ongezeko la matukio ya ukataji wa miti ovyo.  PICHA: JOHN BADI

Zungu atoa angalizo wafanyakazi wizara
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mussa Zungu, am-
emtaka kila mtumishi katika ofisi 
hiyo kuwajibika ipasavyo mahali 
pa kazi na kuepuka kujihusisha 
na vitendo visivyokuwa vya ki-
maadili.

Zungu alitoa angalizo hilo 
jana jijini Dodoma, wakati aki-
fungua mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Ofisi hiyo, 
akiwakumbusha kuwa serikali 
imedhamiria kwa dhati kuima-
risha utendaji kazi ili kufanikisha 
dhana ya Tanzania ya Viwanda.

“Ninafahamu kwamba wa-
tumishi wana malalamiko yanay-
ohusu kutopandishwa vyeo kwa 
muda mrefu na upungufu wa 
watumishi katika idara na viten-
go, malalamiko haya ni mtam-
buka katika wizara zote kwani 
yametokana na uhakiki wa vyeti 
vya elimu, zoezi lililoendeshwa 
na serikali kuanzia mwaka 2016. 

“Ninawashauri muwe na sub-
ira wakati serikali ikiimarisha 
mifumo yake ya usimamizi wa 
rasilimali watu,” alisema.

Waziri Zungu pia alibainisha 
kuwa baraza la wafanyakazi ni 
jukwaa muhimu mahali pa kazi 
kwa kuwa ni kiunganishi kati ya 
menejimenti na wafanyakazi, 

hivyo aliwataka kuendeleza ush-
irikiano ili kuleta ufanisi katika 
kutekeleza majukumu ya ofisi na 
taifa kwa ujumla.

“Watumishi wenzangu, hakik-
isheni mshahara mnaopewa 
mnautendea haki. Msitake ku-
pata     mshahara     wa bure! 
Fanyeni kazi kwa bidii,” Zungu 
aliagiza.

Aliongeza kuwa kuwapo kwa 
mabaraza ya wafanyakazi katika 
taasisi ni matakwa ya kisheria 
kwa madhumuni ya kuishauri 
serikali katika ngazi za idara na 
ofisi ili kuhakikisha majukumu 
yanatekelezwa ipasavyo, kulinda 
haki na wajibu wa waajiri na wa-
fanyakazi, kutoa ushauri kuhusu 

kujenga mazingira bora ya kazi 
na maslahi ya watumishi na kusi-
mamia haki na ustawi katika se-
hemu za kazi.

Aliwakumbusha kuwa wajibu 
wa mabaraza hayo kama vyom-
bo vya ushauri na usimamizi, ni 
kuhakikisha kuwa waajiri na wa-
tumishi wanatambua wajibu na 
haki zao na kuzingatia maadili ya 
utumishi wao ili kuleta matokeo 
chanya katika utendaji kazi.

Ajenda na madhumuni ya 
mkutano huu ni kutoa taarifa 
ya utekelezaji wa majukumu ya 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kipindi cha nusu mwaka cha 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2019/20. 

Na Mary Geofrey, MWANZA

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), Kanda ya Ziwa, katika 
kipindi cha miaka minne ya seri-
kali ya awamu ya tano, imefaniki-
wa kununua mitambo ya kisasa 
ijulikanayo AAS na DR 5,000 in-
ayowezesha uchunguzi wa sam-
puli za uchafuzi wa mazingira.

Pia imesema imenunua mtam-
bo wa kisasa ujulikanao GC kwa 
ajili ya kuchunguza sumu mbal-
imbali kwenye sampuli zinazo-
pelekwa katika maabara hiyo.

Hayo yalielezwa jana na Me-
neja wa GCLA Kanda ya Ziwa, 
Bonaventure Masambu, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari na maofisa mawasiliano 

wa taasisi zilizo chini ya Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto katika ziara 
ya kampeni ya ‘Tumeboresha 
Sekta ya Afya’.

Ziara hiyo ina lengo la kuanga-
zia mafanikio ya sekta ya afya 
katika kipindi cha miaka minne 
ya serikali ya awamu ya tano na 
malengo ya baadaye.

Alisema kuwapo kwa mitambo 
hiyo kumesaidia kuboresha hu-
duma zinazotolewa na maabara 
hiyo na kusaidia kupunguza 
muda wa kuchunguza sampuli.

Alisema awali sampuli hizo zi-
likuwa zinapelekwa jijini Dar es 
Salaam kufanyiwa uchunguzi na 
baadaye majibu kurejeshwa ofisi 
za kanda. “Kwa sasa, maabara 
yetu ya kanda ina uwezo wa ku-

fanya uchunguzi wa aina zote 
za sumu. Hii inatufanya tujisikie 
faraja zaidi kwa sababu lengo 
letu ni kuhudumia wananchi 
kwa ukaribu zaidi,” alisema.

Aliongeza kuwa mafanikio 
mengine wameongeza uchun-
guzi wa maabara kutoka sampuli 
1,085 mwaka 2015 hadi sampuli 
7,193 mwaka 2019.

Masambu aliendelea kuelezea 
mafanikio mengine ni kufanya 
ukaguzi wa maeneo yenye kemi-
kali kutoka maeneo 151 mwaka 
2015 hadi 213 mwaka 2019.

Alisema pia idadi ya vibali wal-
ivyotoa vya kuingiza na kutoa 
kemikali nchini kupitia mipaka 
ya Kanda ya Ziwa imeongezeka 
kutoka 1,350 hadi 2,246.

“Vibali tunavyotoa 

vimeongezeka kwa sababu ku-
likuwa na wadau wengi wal-
iokuwa wakipitisha kemikali bila 
vibali, lakini baada ya kupewa 
elimu ya kufuata sheria na ku-
zuia kemikali hatarishi zilizoku-
wa zinazoingia nchini,” alisema.

Masambu alitaja mafanikio 
mengine kuwa ni utoaji wa elimu 
kuhusu faida ya matumizi sala-
ma ya kemikali, watumiaji wa ke-
mikali katika uchenjuaji ambao 
wameongezeka kutoka 183 mwa-
ka 2015 hadi 592 mwaka 2019.

Alisema kuwapo kwa ongeze-
ko hilo la wachenjuaji kwa ku-
tumia kemikali, limewavutia 
wauzaji kuongezeka kutoka 15 
mwaka 2015 hadi 92 mwaka 2019 
na wasafirishaji walianza kutoa 
huduma ambao wapo 14.
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WAKATI mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara una-
karibia kumalizika na kuanza kwa raundi ya lala salama ya ligi 
hiyo, zipo klabu nyingine zina mechi mkononi maarufu ikiju-
likana kwa jina la viporo.

Suala la viporo limeonekana kuwa tatizo sugu katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa vigezo la baadhi ya timu kuwa na ma-
jukumu kupeperusha bendera ya nchi kwenye mashindano ya 
kimataifa.

Michuano hiyo ya kimataifa imekuwa ikishirikisha timu za 
nchi zote, lakini kwa hapa nchini imeonekana kuwasumbua 
zaidi wahusika wanaopanga ratiba na kupelekea baadhi ya 
timu kuwa nyuma kwa idadi ya mechi ukilinganisha na klabu 
nyingine.

Msimu uliopita tulishuhudia waliokuwa wawakilishi wa 
Tanzania Bara katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Simba ya jijini Dar es Salaam kuwa na viporo vya mechi zaidi 
ya tano, jambo ambalo liliifanya timu hiyo baadaye kupangiwa 
mechi mfululizo.

Simba ilijikuta na jukumu la kucheza mechi kila baada ya 
siku moja, jambo ambalo ni kinyume na kanuni za ligi hiyo, 
lakini haikuwa na uwezo wa kupinga na badala yake ilicheza 
viporo hivyo walivyokuwa navyo.

Lakini kwa kuangalia mapungufu yaliyojitokeza msimu uli-
opita, Nipashe na wadau wengine wa soka nchini walidhani 
suala hili litakuwa fundisho na kupata ufumbuzi kwa msimu 
huu, hali imekuwa tofauti.

Msimu uliopita, Simba ilifika hadi hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini msimu huu, 
Yanga ambayo iliishia hatua ya mtoano imeonekana kuwa na 
viporo vingi mapema.

Viporo hivi si tu vinaonekana kutengeneza mazingira ya ku-
panga matokeo, lakini vinapunguza ushindani baina ya timu 
kwa sababu tayari picha ya bingwa huanza kuonekana kwa 
timu zinazopambana kuwania taji hilo.

Mbali na mbio za kuwania taji hilo linaloshikiliwa na Simba, 
pia kuna vita nyingine ya kujiepusha na janga la kushuka dara-
ja ambalo msimu huu itakuwa kubwa zaidi kutoka na idadi ya 
timu zinazotakiwa kuteremka kuongezeka.

Kujifunza au kugeza kwa nchi zilizoendelea si dhambi, 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) na Bodi ya Ligi (TPLB), 
msisite kwenda kutafuta msaada wa upangaji wa ratiba kwa 
vyama vya soka vilivyoendelea.

Kufanya hivi kutasaidia kumaliza malalamiko ambayo ya-
naendelea kutolewa na klabu pamoja na wadau wanaofuatilia 
ligi hiyo na vile vile itasaidia kuongeza thamani ya ligi yetu 
tunayoitegemea kuzalisha wachezaji wengi wanaoitwa katika 
kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Nipashe tunasema bado hatujachelewa, wahusika wanaweza 
kuwaita wenye uzoefu wa kupanga ratiba na kumaliza malala-
miko ambayo yanaendelea kuhusiana na ratiba hiyo.

Ushauri huu ni maalumu kwa sababu bila ya kushirikisha 
wadau, mambo yanaweza kuwa mabaya zaidi huko mbele kwa 
sababu kabla Ligi Kuu msimu wa 2019/20 haujamalizika, kikosi 
cha Stars kitatakiwa kuingia kambini kwa ajili ya kujiandaa na 
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN) ambazo zitachezwa kuanzia Aprili 4 hadi 25, mwaka 
huu huko nchini Cameroon.

Upangaji huo mpya wa ratiba kama utafanyika, ni muhimu 
kuzingatia muda wa mechi moja hadi nyingine kwa maslahi ya 
afya za wachezaji ambao taifa linawahitaji kwenda kupeperu-
sha vizuri bendera ya nchi katika fainali hizo ambazo Tanzania 
tunashiriki kwa mara ya pili.

Na Barnabas 
Maro

“ADUI wa mtu ni mtu,” cham-
bilecho wahenga, yaani babu 
zetu. Maana yake binadamu 
huhasiriwa (fanyiwa matendo 
ya kumdhuru au kumwumiza 
kimwili na kiakili) na binada-
mu mwenzake.

 Hii ni methali ya 
kutukumbusha kuwa aghal-
abu (hali ya kutokea jambo 
mara nyingi; ghalib) matatizo 
tuyapatayo husababishwa na 
watu tunaoishi nao kila siku.

‘Mtani’ ni mtu anayemfanyia 
mwingine dhihaka. Mtu aghal-
abu wa kabila tofauti au rafiki 
mkubwa ambaye ameruhusi-
wa kumdhihaki mwingine kwa 
mujibu wa mila zao bila anay-
etaniwa kukasirika.  

Husemwa eti/ati (neno la 
kuonyesha shaka ya jambo au 
kutokuwapo uwezekano) Sim-
ba na Yanga ni ‘watani wa jadi!’ 
Nielewavyo, maana ya ‘utani’ 
ni maneno au vitendo vya dhi-
haka; masihara kwa mwingine 
au wengine. 

Sioni huo uitwao ‘utani wa 
jadi’ wa Simba na Yanga ila lil-
ilopo ni chuki, wivu na kuom-
beana mabaya! Kama huo ndio 
‘utani wa jadi,’ sikubaliani nao 
abadan (katu)! 

“Afiriti hafichiki.” Afiriti ni 
mtu mwovu au mwenye ma-
tendo maovu. Maana yake mtu 
m-baya hafichiki.

Methali hii hutumiwa ku-
tukumbusha kuwa uovu wa 
matendo mabaya hayawezi ku-
fichika; lazima kuna siku yat-
ajitokeza. Yaweza kutumiwa 
kumgutua (kumtanabahisha) 
mtu mwovu aache uovu wake. 

Kwa nini timu huambiwa na 
wachawi au waganga zibadili 
njia zitakazopita kwenda na 
kuingia uwanjani na mchezaji 
atakayetangulia kushuka kwe-
nye gari na atakalofanya baada 
ya kushuka!?

Huo ndio ‘utani wa jadi?’ 
Pukachaka! (neno lenye kua-
shiria kutema mate ambalo 
humaanisha kukidharau kitu 

kilichotajwa.)
Hakika timu hizo zafaa ku-

fanyiwa ifaki yaani hali ya ku-
warejesha watu katika imani 
yao ya awali.

‘Ushirikina’ ni upotovu wa 
hisi (fahamu au tambua kitu 
kwa kutumia milango ya faha-
mu ya kugusa, kuonja, kunusa, 
kuona au kusikia) za dini na wa 
matendo yanayotakiwa na hisi 
hizo. 

Waweza hata kuathiri 
uchaji tunaompa Mungu wa 
kweli. Mfano, mtu anapotoa 
umuhimu ulio wa kichawi, kwa 
namna fulani, kwa matendo 
fulani ambayo kwa yenyewe ni 
halali au lazima. 

Namna zote za kupiga bao 
lazima kuzikataa; kumwendea 
shetani au mapepo, kuwaen-
dea wafu au matendo yoyote 
potofu yanayofikiriwa “ku-
funua” wakati ujao.

Kuuliza kwa kuagua kwa 
njia ya nyota, unajimu, usomaji 
kiganja, tafsiri ya fali (ndege m-
baya), matukio ya nguvu inayo-
daiwa kuna mambo yasiyoone-
kana na wengine, kukimbilia 
vijumbe vyote huficha hamu 
ya nguvu juu ya nyakati, his-
toria na mwishowe watu wen-
gine na pia kutaka kujipatani-
sha na nguvu zilizofichika.

Yote haya yanapingana na 
heshima, hadhi na uchaji wa 
mapendo tunayowiwa na 
Mungu peke yake.  

“Kwa hiyo ujue, leo hivi, 
ukaweke moyoni mwako, ya 
kuwa Bwana ndiye Mungu ka-
tika mbingu juu, na katika nchi 
chini; hapana mwingine. 

‘Umbeya’ pia ‘umbea’ ni 
tabia ya kutoa habari bila ya 
kutumwa au kuulizwa; udaku, 
udakuzi. Tabia ya  kufuatilia au 
kusikiliza habari za watu wen-
gine bila kutumwa; ubemba.

Vilabu vya Simba na Yanga 
vina wasemaji wao. Hao ni 
watu maalumu walioajiriwa 
kutangaza mambo ya vilabu 
hivyo baada ya kujadiliwa kwa 

kina na viongozi. Baadhi ya 
mambo hayo, kuna yanayotak-
iwa kuwekwa wazi ili wanacha-
ma wajue. Kwa utaratibu huo, 
pia kuna baadhi ya mambo 
yasiyotakiwa kuwekwa hadha-
rani.

Hata hivyo kuna viongozi 
wambeya, wasiokuwa na vi-
fua vya kuficha siri. Mfano ni 
wakati wa usajili wa wachezaji 
wapya. Usajili wa timu za 
Simba na Yanga hauna siri 
na wanaotoa habari hizo ni 
baadhi ya viongozi wambeya 
wasiotaka majina yao kutajwa 
magazetini!

Watu hao pia huwaeleza 
wanachama na mashabiki 
wao. Hivyo mambo huwa had-
harani kwa wanachama na 
mashabiki kuwaringia wenzao 
wa upande wa pili waitwao 
‘watani wa jadi!’ 

Siri inapotoka nje, huwa na 
hekaheka ya upande mwing-
ine kuingilia kati na kuchafua 
mambo katika kile kisemwa-
cho: “Tupate sisi, vinginevyo 
tukose wote.” Huo ndio ‘utani 
wa jadi’ wa Simba na Yanga. 
Salala! (tamko linalodhihirisha 
hisia ya mshangao.)

Mwalimu wa kandanda am-
baye kwa jina lingine aitwa 
kocha, ndiye anayejua uma-
hiri na udhaifu wa wachezaji 
wake tangu wanapokuwa ma-
zoezini. Kwa hiyo anapopanga 
wachezaji watakaoanza ana 
sababu zake.

Viongozi hawatakiwi kum-
wingilia kocha anapopanga 
wachezaji kama ilivyozoeleka 
kwa vilabu vya Simba na Yan-
ga. Kama wao wanajua, kwa 
nini wanaajiri makocha kwa 
fedha nyingi badala ya mmoja 
wao kujitolea kuwa kocha?

Methali ifuatayo yawafaa 
viongozi wanaojitia  kim-
belembele katika mambo wasi-
yojua: “Usijigeuze chano watu 
wakakufulia.”
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096  

Simba, Yanga zinavyohasiriana!
 Muungwana Lazima Nilonge

Weledi wahitajika zaidi
kuandaa ratiba Ligi Kuu 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Mawakili kesi ya 
vigogo Acacia 
wageukia 
mazungumzo 
Barrick
Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi ya uhu-
jumu uchumi inayomkabili rais wa zamani 
wa migodi ya Pangea, North Mara, Explora-
tion na Bulyanhulu, Deogratius Mwanyika na 
wenzake, umeiomba mahakama kuuamuru 
upande wa Jamhuri kufuatilia mazungumzo 
kati ya serikali na Kampuni ya Barrick kuhusu 
kuondoa kesi zinazowakabili wateja wao.

Madai hayo yalitolewa jana na Wakili wa 
Utetezi, Lwekama Rwekiza, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Mfawidhi, Godfrey Isaya, 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
jijini Dar es Salaam.

Rwekiza alidai kuwa kuna mazungumzo kati 
ya serikali na Kampuni ya Barrick, ambayo 
ndiyo inasimamia kampuni ambazo washtaki-
wa ni waajiriwa.

Awali, Wakili wa Serikali, Gloria Mwenda, 
alidai mahakamani hapo kuwa upelelezi wa 
kesi hiyo bado haujakamilika na akaiomba 
mahakama kupanga tarehe nyingine ya kuta-
jwa kesi hiyo.

Rwekiza alidai kuwa anakubaliana na 
upande wa Jamhuri na kwamba amewasili-
sha hoja yake na wakili anayeendesha kesi 
hiyo angekuwapo mahakamani hapo, angetoa 
majibu ya wapi walipofikia.

Alidai kuwa anaomba tarehe ijayo Jamhuri 
iwasilishe majibu kamili ya hoja yao.

Alidai kuwa kesi hiyo inahusiana na 
makubaliano yaliyotiwa saini hivi karibuni 
kati ya serikali na Kampuni ya Barrick kua-
shiria kumalizika kwa mgogoro uliokuwapo 
awali. “Mheshimiwa Hakimu, kesi hii ina 
uhusiano na makubaliano yaliyotiwa saini kati 
ya serikali na Kampuni ya Barrick na vy-
ombo vya habari vimeripoti kumalizika kwa 
mgogoro baina ya serikali na kampuni hizi 
kwa kuanzishwa Kampuni ya Twiga ambayo 
serikali ni mbia, hivyo naiomba mahakama 
yako ielekeze Upande wa Mashtaka kufuatilia 
na kuona namna ya kufuta shauri hili.” Wakili 
wa Utetezi alidai.

Upande wa mashtaka ulikubaliana na hoja 
za utetezi na kuahidi kufuatilia suala hilo na 
kuwaletea majibu.

Mwanyika na wenzake wanakabiliwa na 
mashtaka 39, likiwamo la kutakatisha fedha 
na kukwepa kodi zaidi ya Dola za Marekani 
milioni  112.

Mbali na Mwanyika, washtakiwa wengine 
katika kesi hiyo ni Meneja Uhusiano wa Mgodi 
wa Bulyanhulu, Alex Lugendo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Pongea, North Mara na Bulyan-
hulu, Assa Mwaipopo, Kampuni ya Mgodi ya 
Pangea, North Mara, Exploration na Bulyan-
hulu.

Washtakiwa hao walifikishwa mahakamani 
hapo kwa mara ya kwanza  Oktoba 17, 2018.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa wanaka-
biliwa na mashtaka matatu ya kula njama, 
saba ya kughushi, 17 ya utakatishaji wa fedha, 
kuwasilisha nyaraka  za uongo  kwa  Mam-
laka ya Mapato (TRA), kuongoza uhalifu wa 
kupangwa, manane ya kukwepa kodi na moja 
la kutoa rushwa.

Washtakiwa wanadaiwa kutenda makosa 
hayo kati ya Aprili 11, 2008 na Juni 30, 2007 
katika sehemu tofauti za Jiji la Dar es Salaam, 
Kahama mkoani Shinyanga, Tarime mkoani 
Mara, Biharamulo mkoani Kagera, maeneo 
ambayo yapo katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.
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Na Marco Maduhu,          
KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, ame-
tangaza kuanza kuwachukulia 
hatua za kinidhamu watumi-
shi wa Halmashauri ya Ush-
etu wilayani Kahama mkoani 
hapa kutokana na kuchelewa 
na utoro kazini. 

Telack alibainisha hayo juzi 
akiwa kwenye ziara ya kikazi 
kwenye halmashauri hiyo 
kukagua utendaji wa kazi na 
miundombinu ya shule. Ka-

tika ziara hiyo alikumbana na 
changamoto ya uchelewaji 
na utoro kwa watumishi wa 
umma. Alisema uchelewaji 
na utoro kwa watumishi wa 
umma kwenye halmashauri 
hiyo vinatokana na baadhi 
yao kushindwa kuhamia 
kwenye makao makuu ya 
halmashauri na kubaki kuishi 
mjini Kahama, hivyo kuagiza 
watumishi wote wahamie 
kwenye maeneo yao ya kazi, 
kabla ya kuanza kuwachuku-
lia hatua.

“Hapa ninapokagua daf-

tari la mahudhurio la wa-
tumishi kwenye halmashauri 
hii,  nimebaini kuna tatizo la 
uchelewaji na utoro kwa wa-
tumishi. Tatizo hili linatokana 
na kuishi nje na maeneo yenu 
ya kazi, ambapo mnaishi Ka-
hama mjini.  “Naagiza watumi-
shi wote ambao hawajahamia 
hapa, nipatiwe majina yao na 
ninatoa siku chache wawe 
wamehamia hapa. Tofauti na 
hapo nitaanza kuwachuku-
lia hatua kali za kinidhamu,” 
alisema Telack.

Sambamba na hilo, aliagiza 

wakuu wote wa shule ku-
dhibiti utoro kwa wanafunzi 
shuleni pamoja na kufundi-
sha kwa bidii ili kuongeza 
ufaulu kwa wanafunzi ikiwa 
kipaumbele cha mkoa huo ni 
elimu kwanza.

Naye Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Shinyanga, Albert 
Msovela, aliendelea kuwasihi 
watumishi wa umma kufuata 
sheria na kanuni za kazi na 
kila mmoja asimame kwenye 
nafasi yake ya utekelezaji wa 
majukumu badala ya kuanza 
kusukumana.

RC atangazia kiama watumishi watoro 

Dampo la kisasa kujengwa Dar
Na Mwandishi Wetu, 

DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mussa Zungu, 
amesema serikali inatarajia 
kujenga dampo la kisasa ka-
tika Mkoa wa Dar es Salaam ili 
kuhimili taka zote zinazozal-
ishwa mkoani humo.

Zungu aliyasema hayo jana 
bungeni jijini Dodoma wakati 
akijibu swali la Mbunge wa 
Kawe, Halima Mdee, aliyetaka 
kujua mkakati wa serikali 
kujenga madampo mengine 
katika wilaya zote za mkoa 

huo kwa kuwa hivi sasa kuna 
dampo moja la Pugu Kinyam-
wezi.

Waziri huyo alibainisha 
kuwa kiasi cha Sh. bilioni 75 
kimetolewa na wafadhili kwa 
ajili ya kazi hiyo ambayo itak-
wenda sambamba na ujenzi 
wa barabara ya kiwango cha 
lami katika eneo la dampo ili 
kurahisha usafirishaji wa taka 
na Halmashauri ya Jiji hilo 
tayari imetenga fedha.

“Kasi ya taka zinazozal-
ishwa Dar es Salaam ni kubwa 
na jiji linakua kwa asilimia 
kubwa sana na kwa miaka mi-
wili ijayo kasi ya ‘population’ 
(idadi ya watu) itafika milioni 
nane hadi tisa na dampo ni 

moja na juzi mimi nilitem-
belea dampo hilo, hali yake 
ni mbaya, lazima tukiri hali 
ni mbaya, miundombinu ni 
mibaya, hatua zimeshachuku-
liwa,” alisema.

Awali, akijibu swali la msin-
gi la Mdee kuhusu mkakati 
wa serikali kukabiliana na 
tatizo la uchimbaji mchanga 
na uchafuzi uliokithiri jijini 
humo,  Naibu Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mussa Sima, 
alikiri uchimbaji huo huleta 
athari ikiwa ni pamoja na 
mmomonyoko wa kingo za 
mito, uharibifu wa maji, mi-
undombinu na mwingiliano 
wa maji ya bahari katika nchi 

kavu.
Alitaja athari zingine kuwa 

ni kubadilika kwa mkondo 
wa mto kutoka uelekeo wa 
asili, kuharibika kwa uimara 
wa mto, uharibifu wa mimea 
ya asili ambayo husaidia ku-
pungu mmomonyoko na 
uharibifu wa mazalia ya vi-
umbe hasa wakati kina cha 
maji kinapoongezeka.

Alisema serikali inaandaa 
mkakati wa muda mrefu un-
aotokana na mapendekezo 
ya kamati maalum ya wadau 
iliyoundwa na ofisi hiyo ku-
pendekeza hatua za kuchuku-
liwa ili kuwa na uchimbaji 
endelevu wa mchanga na 
usiokiuka sheria za nchi.

Wafanyakazi wa kampuni ya Nyanza Road, wakiendelea na ujenzi wa barabara ya Kitunda hadi Kivule kwa kiwango cha lami, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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ukwaji gani anaouona kuhusi-
ana na jambo hilo katika taratibu 
za kibunge.

Aliposimama kwa mara ny-
ingine, Dk. Mollel alisema: “Sisi 
tuliapa kwa kutumia Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na tulipoapa kwa kutumia 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, tumeapa kuilinda na 
kuiheshimu.

“Na hapa hatuhitaji kuingilia 
uhuru wa wabunge husika na 
hatuhitaji kuingilia uhuru wa mtu 
binafsi wa kutoa mawazo yake, la-
kini kikubwa hapa tunachoangalia 
wote, hapa    tuliapa namba moja 
kwa ajili ya kulinda maslahi ya 
Tanzania.

“Kwa hiyo wakati unataka kutoa 
mawazo yako ambayo una uhuru 
wa kuyatoa wakati hutafakari us-
alama wa taifa lako kiuchumi na 
tafakari katiba ambayo umeapa 
kuilinda.”

Kutokana na hoja hiyo ya Dk. 

Mollel, Spika Ndugai alifafanua 
jambo hilo akisema anavyopima 
hoja hiyo ni nzito maana ni hoja 
inayohusu usaliti kwa taifa.

MJADALA MZITO 
Baada ya hoja hiyo uliibuka 

mjadala miongozi mwa wabunge 
huku upande mmoja ukijaribu 
kupinga na mwingine kuunga 
mkono suala hilo lijadiliwe. 

Mbunge wa Nchinga (CUF), 
Hamidu Bobali, dharura alisema 
hajapata bahati ya kuona nakala 
ya barua hiyo, lakini anavyojua 
pamoja na kuwa Zitto ni Mbunge, 
pia ni Kiongozi Mkuu wa chama 
cha siasa na inawezekana kwenye 
nakala ya barua hiyo, ama am-
etia saini kama Kiongozi Mkuu wa 
Chama au Mbunge.

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Ifakara (Chadema), Peter Lijual-
ikali alisema hoja ya Dk. Mollel ya 
kusema kwamba Benki ya Dunia 
imeinyima mkopo Tanzania kwa 
sababu ya Zitto, serikali ilipaswa 
ndiyo iwaambie.

Naye Mbunge wa Momba 
(Chadema), David Silinde, alishau-
ri kabla Bunge halijaingia katika 
mjadala, ilikuwa vizuri serikali 
itoe kauli kwa sababu wanaona 
jambo hilo kwenye mitandao ya 
kijamii ya instagram, whatsaap na 
twitter kwamba pesa zimezuiwa.  

Mbunge wa kuteuliwa, Abdallah 
Bulembo (CCM) akichangia hoja 
hiyo, alisema  mwanasiasa huyo 
hatakiwi kurudi Bungeni.

Mbunge wa Ileje (CCM), Janeth 
Mbene aliunga mkono maelezo ya 
Bulembo kwa kusema: ”Kitu kina-
chonigusa ni maslahi ya taifa. Mtu 
anapotamka jambo lolote lile hasa 
anapokuwa kiongozi, lazima aji-
ulize hii inasaidia vipi taifa langu.

“Kitendo alichokifanya mwen-
zetu Zitto ni usaliti, lakini vile vile 
wazungu wanasema hakufikiria 
vizuri juu ya hili jambo. Kutofau-
tiana mitazamo kuhusu wanafun-
zi wanaopata ujauzito wakiwa 
shuleni, haimpi uhalali yeye wa 
kwenda kufanya usaliti alioenda 
kuufanya.”

Mbunge wa Korogwe Mjini 
(CCM), Mary Chatanda,  alisema 
Zitto ni msaliti maana amewasaliti 
wabunge kwa kutumia nembo ya 
Bunge kinyume kabisa na sheria.

APELEKWA KWA AG
Kutokana na michango hiyo ya 

wabunge, Spika Ndugai alisema 
anapomsikia mtu anasema Benki 
ya Dunia wasitoe fedha, seri-
kali ikapata ili kuboresha elimu, 
anashindwa kuelewa ni kwa nini, 
tatizo ni nini kwa sababu hata mtu 
awe mpinzani vipi,  kuna mahali 
ambapo kidogo anasita.

“Lakini sasa niseme tu kwamba 
katika jambo hili kuna dalili za 
ujinai fulani kwa hiyo tumwombe 
AG (Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali) hilo tulitupe huko. Zaidi 
mwangalie mkiona kuna ujinai 
katika jambo hili basi mchukue 
hatua.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Prof. Adeladeus Kilangi, alisema 
ofisi yake imeyapokea maelekezo 
hayo na itayafanyia kazi.

INATOKA UK. 2

Mambo ya Ndani ya Nchi wa Sh. 
trilioni moja kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa vya Jeshi la Zimamoto.

Rais Magufuli alisema vion-
gozi wa wizara hiyo walitia saini 
makubaliano ya zabuni ya ku-
nunua vifaa vya Jeshi ya Zimamo-
to na Uokoaji vyenye thamani ya 

Euro milioni 408.5 (sawa na zaidi 
ya Sh. trilioni moja) kutoka     kam-
puni moja ya               nje     bila 
kufuata sheria.

 “Kulikuwa na mkataba wa ovyo 
unaotengenezwa Wizara ya Mam-
bo ya Ndani wenye thamani ya 
Euro milioni 408. Umetayarishwa 
na kusainiwa na Kamishna Jener-
ali wa Zimamoto, haujapangwa 

kwenye bajeti, haujapitishwa na 
Bunge.

“Wakati wa vikao na kampuni 
moja ya Romania, wahusika wa 
Tanzania walipokuwa wanak-
wenda kwenye majadiliano wana-
lipwa ‘seating allowance’            (po-
sho ya vikao) ya        Dola 800 (Sh. 
1,832,170) na hata     tiketi za ndege 
walilipiwa.

“YanayoAkwenda kununuliwa 
kule kwenye mkataba ni ya ovyo, 
ni ya ajabu, ukitaka kuuvun-
ja,      yale ambayo yameshaanza 
kutekelezwa lazima yaendelee     
kutekelezwa,”

 Rais Magufuli alisema na kuagi-
za     wote waliohusika wahojiwe 
na hatua zichukuliwe.

INATOKA UK. 2

 Dar es Salaam 
baada ya kutishia 
kuandamana ili 
wanafunzi wapewe 
fedha za mikopo.

Katika swali 
la msingi, Lyimo 
alisema marejesho 
ya mikopo ya elimu 
ya juu yameendelea 
kukumbwa na tatizo 
kubwa hasa baada 
ya ongezeko la asil-
imia sita kama tozo 
ya kutunza thamani 
ya fedha na hivyo 
kusababisha wanu-
faika wa mikopo 
kushindwa kumaliza 
kurejesha mikopo 
hiyo.

Akimjibu mbunge 
huyo, Ole Nasha 
alisema serikali 
kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya 
Juu (HESLB) hutoza 
asilimia sita kwe-
nye salio la deni la 
mnufaika wa mkopo 
kama tozo ya ku-
tunza thamani.

Alieleza lengo la 
tozo hiyo ni kulinda 
thamani ya fedha 
wanazokopeshwa 
wanufaika wa 
mikopo ili kuwa na 
mfuko endelevu 
utakaoendelea kutoa 
mikopo kwa wa-
hitaji wengine bila 
kulazimika kuongeza 
fedha zaidi kuto-
kana na upotevu wa 
thamani ya fedha.

“Kumbukumbu 
zinaonyesha kuwa 
wanufaika wa-
naoanza kurejesha 
mikopo yao kwa 
wakati, humaliza 
kati ya miaka minne 
hadi 10 kulingana na 
kiwango cha msha-
hara,” alisema.

Agosti 9 na 13, 
mwaka jana, Ni-
pashe ilichapisha 
ripoti iliyoibua kile 
kilichodaiwa uonevu 
katika urejeshaji 
wa mikopo hiyo. 
Wanufaika wengi 
wakilalamikia deni 
kuongezeka kwa 
asilimia sita kila 
mwaka na asilimia 
moja inayotozwa 
kwa ajili ya uende-
shaji wa bodi.

Ubunge wa Zitto sasa njia panda
Mbunge ataka 
sheria ya 
mikopo elimu 
ifumuliwe

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na takataka zilizotelekezwa bila ya kuondolewa kando ya Barabara ya Bagamoyo, eneo la Mwenge, 
jana, kitendo ambacho ni uchafuzi wa mazingira na hatari na zinaweza kusababisha magonjwa ya milipuko kama vile kipundupindu. PICHA: SABATO 
KASIKA

Saa tano dakika 13 za Lugola Takukuru
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Na Daniel Sabuni, ARUSHA 

MSAJILI wa Bodi ya Nyama 
Tanzania, Imani Sichalwe, 
ameyafungia kutoa hudu-
ma  baadhi ya machinjio kwa 
kukiuka  masharti  na taratibu 
za machinjio katika wilaya ya 
Arumeru na jijini Arusha.

Sichalwe alisema juzi kuwa 
amechukua hatua hiyo kwa 
mujibu wa sheria  ili kuepu-
sha madhara ya kiafya yanay-
oweza kuwapata

walaji kutokana na machin-
jio kukiuka masharti ya bodi 
hiyo.

Alisema machinjio yali-
yofungiwa yamekuwa yak-
iweka ng’ombe chini wakati 
wa  kuchinja na kuuza  nyama 
katika makaratasi  yaliyotan-
dazwa  chini na kucharanga 
nyama chini.

“Hawa wote wenye machin-
jio haya wanaweza  kuona 
kuwa ni  jambo la kawaida 
lakini kwetu bodi ni kosa 
kubwa kukiuka masharti 
maana kuweka nyama katika 
mazingira hayo, inaweza 
kupata wadudu kwa urahisi 
kutoka ardhini na kuumiza 
walaji. Sasa  katika hili hatuna 
utani nalo kwa kweli,” alisema 
Sichalwe.

Alitaja baadhi ya machinjio 
yaliyokutwa na kasoro na 
kufungiwa kuwa ni  Samunge, 
Masai wilayani Arumeru na 
Tengeru jijini Arusha.

“Mfano hawa Tengeru 
tumewakuta na mitaro ya 
kupitishia maji machafu na 
damu inachafua sana mitaro 
hiyo. Pia wafanyakazi hawana 
sare ambazo ni mabuti na 
koti jeupe na usafi wa bucha 
haukuwa wa kuridhisha,” 
alisema.

Sichalwe aliongeza kuwa 
atafanya ziara ya kushtukiza 
katika eneo la  Kwa Murombo 
kukagua usafi na bucha am-
bazo hazipaswi kuwa mjini 
ambazo 

yanachinjia wanyama kwe-
nye makaro na si vifaa vya 
kisasa na vyenye usalama 
yatafungiwa pia.

“Wanaofikiri hizi ni nguvu 
za soda wapuuze maana 
kumekuwa na mazoea ya 
machinjio  kufungiwa na wak-
iona kimnya wanaendelea. 
Ifike mahali sasa

tupeleke wanyama kwenye 
machinjio za kisasa na zina-
zokidhi vigezo vya usalama,” 
alisema.

 Alitoa onyo kwa machinjio 
yaliyofungiwa kutofungua bila 
ruksa ya bodi na  wakifanya 
hivyo watachukuliwa hatua 
kali kwa mujibu  wa sheria.

Msajili 
afungia 
machinjio 
nyama

Na Cynthia Mwilolezi,              
SIMANJIRO  

B
ARAZA  la Madiwani la 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Simanjiro mkoani 
Manyara, limetatua 

mgogoro wa muda mrefu kati ya 
mwekezaji Sailepu Mollel na wa-
nanchi wa Kijiji cha Kitwai. 

  Mgogoro huo ulihusisha 
mwekezaji huyo  ambaye al-
ipeleka mifugo yake kijijini hapo 
mwaka 2017 na kuandika barua 
ya kuwa mwanakijiji mwaka 
uliofuata, hatua iliyosababisha 
baadhi ya wananchi kumkubali 

na wengine kumkataa wakimhu-
sisha na masuala ya kisiasa. 

Mwenyekiti wa Kamati Maal-
um ya Baraza la Madiwani, Send-
eu Laizer, alisema juzi kuwa wal-
iwahoji wajumbe 18 wa serikali 
ya kijiji ambapo kati yao  11 wal-
imkubali na saba walimkataa. 

 Sendeu alisema wengine wal-
isema Mollel amemaliza ujenzi 
wa madarasa matatu ya shule ya 
msingi, zahanati na amechangia 
fedha katika baadhi ya kwaya. 

 “Kuna mjumbe alieleza kuwa 
baadhi ya watu walidai kwamba 
kuna maneno yalisambazwa na 
wapambe waliokuwa wanase-

ma    Mollel ana mkono mrefu 
kuliko wa Mungu,” alisema. 

 Diwani wa Naisinyai, Kilemp 
Ole Kinoka, alisema wananchi 
wa kijiji hicho wanapaswa ku-
tambua kuwa kila Mtanzania 
anaweza kuishi popote ili mradi 
havunji sheria. 

  “Yule ni mfugaji kama wal-
ivyo wanakijiji hicho. Tusikatae 
wageni hata hapa Orkesumet 
kuna kina Ngunda wamekuja 
muda mrefu. Tupo nao na tu-
nakunywa  soda  pale kwao,” 
alisema Ole Kinoka.  

Mwenyekiti wa  Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Jackson Sipitieck, 

alisema ameunda timu ya madi-
wani ili wakafanye mkutano wa 
wananchi kwenye kijiji hicho 
ukimuhusisha Mollel. 

  Sipitieck alisema baadhi ya 
madiwani hao ni Ezekiel Lesen-
ga (Mardad), Ole Kinoka, Alama-
yan Ranga na Laizer.     Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Silvanus Tairo, 
aliwapongeza madiwani hao 
kwa uamuzi huo kwa kuwa Kijiji 
cha Kitwai kiko nyuma kimaen-
deleo.  Tairo alisema mdau huyo 
amekuwa akichangia maende-
leo kwenye kijiji hasa katika afya 
na elimu.

Halmashauri yamaliza 
mgogoro wa muda mrefu

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Mrisho Gambo, amempongeza 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Simbachawene, 
kwa askari wake kuanza vizuri 
mwaka kwa kuwaua watu wa-
tano waliotuhumiwa kwa ujam-
bazi mkoani Arusha.

Alitoa pongezi hizo juzi jijini 
hapa alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusiana 
na kuuawa watu hao wanaodai-
wa walikuwa wakienda Siman-
jiro mkoani Manyara kufanya 
uhalifu.

“Hii ni dalili nzuri kwa Waziri 
Simbachawene. Yaani hata ha-
jakaa mwezi tayari vijana wake 
wameonyesha wako imara ka-

tika ulinzi wa nchi na wananchi 
pamoja na mali zao,” alisema.

Gambo alisema baada ya 
kusikia tukio hilo, alifurahi kwa 
kuwa amehakikishiwa mkoa huo 
wa utalii uko salama. Pia alisema 
Arusha ni mkoa wa utalii na un-
achangia asilimia 17 ya pato la 
taifa katika kutokana na  mapato 
ya utalii.

Aliwataka askari hao kuongeza 

juhudi zaidi ili  kukomesha 
matukio ya uhalifu kwa ajili ya 
kuwezesha watalii na wananchi 
wa mkoa huo kutembea kwa 
amani.

Watuhimiwa hao wa ujambazi 
waliuawa Januari 29, mwaka huu, 
majira ya saa 3:45 katika eneo la 
Mateves kwenye  barabara ya Af-
rika Mashariki (Baypass) wakiwa 
kwenye pikipiki tatu.

RC Gambo ammwagia sifu Simbachawene 

Mtaalamu wa sayansi ya wadudu waharibifu wa mimea wa  Taasisi ya Utafiti na Uendelezaji wa  Mboga kwa Nchi za Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (WVC), Dk. Simon Boniface (kushoto), akifafanua jambo kwa Mwakilishi wa Shirika la Chakula Duniani (FAO) Tanzania, Fred 
Kafeero (katikati), aliyetembelea taasisi hiyo, jijini Arusha juzi.  Kulia ni Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, Dk. Gabriel Rugalema. PICHA: DANIEL 
SABUNI 
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HABARI KILIMANJARO

Na Daniel Sabuni, MOSHI 

KIWANDA cha kuzali-
sha sukari cha Kiliman-
jaro, Tanganyika Planting 
Co Ltd (TPC) kilichopo 
mjini Moshi mkoani Kili-
manjaro kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya FEMI 
ya Uholanzi, wameji-
panga kuzisaidia jamii 
inayozunguka kiwanda 
hicho kielimu, afya na 
miradi ya mingine.

Ofisa Mtendaji Mkuu 
Utawala wa TPC Limited, 
Jaffary Ally, alisema 
juzi kuwa kiwanda hicho 
kitatekekeza miradi en-
delevu ya kuisaidia jamii 
na tayari wameanzisha 
shirika lisilo la kiserikali 
la FTK Kilimanjaro.

Alisema FTK kila mwa-
ka hutenga fedha kwa 
ajili ya miradi ya maen-
deleo na mwaka huu wa 
fedha imetenga kiasi cha 
Sh. bilioni 1.4 na mwaka 
2017/18 ilitenga Sh. bil-
ioni 1.7.

“Fedha hizo zimetu-
mika na zinaendelea 
kutumika kwenye ujenzi 
wa zahanati katika ma-
neo ya vijiji vya Kirungu, 
Mserekia na nyumba za 
walimu, maabara, vyoo, 
madarasa, madawati na 
chakula kwa wanafunzi,” 
alisema.

Ally alisema watoto 
wanaotoka katika kaya 
maskini, hupewa ufa-
dhili kimasomo katika 
shule za sekondari hadi 
vyuo vikuu, taasisi hiyo 
ikitenga Sh. milioni 450 
kwa ajili ya elimu pekee.

Alisema FTK 
wameweza kukarabati 
miundombinu kama ma-
daraja na madarasa ka-
tika vijiji mbalimbali na 
zahanati katika maeneo 
ya vijiji vinavyozunguka 
TPC.

“Mambo ya msingi 
tunayoyafanya kupitia 
FTK ni elimu, afya kwa 
vijiji, miradi mikubwa ya 
vijiji na miundombinu 
tunahakikisha ujirani 
mwema unatekelezwa 
kwa vitendo kwelikweli,” 
alitamba.

Alisema TPC im-
ewajengea watoto wa 
wafanyakazi shule nne 
za awali, shule za msingi 
tano na mbili sekondari 
na kuhudumia usafiri, 
miundombinu, madaftari, 
chakula na sare za shule.

Kiwanda 
kusaidia 
jamii 
kiafya 

Wanaowatia mimba wanafunzi wamulikwa
Na Mary Mosha, MOSHI 

SERIKALI wilayani Siha mkoani 
Kilimanjaro imesema haitawafum-
bia macho wanaume wanaosaba-
bisha wanafunzi kukatisha maso-
mo kutokana na kuwatia mimba.

Mbali na mimba kwa watoto 
wawapo shuleni, serikali pia imese-
ma itawafikisha kwenye mkono wa 
sheria wazazi wote watakaofanya 
makubaliano au mazungunzo 
baada ya mtoto kupewa mimba. 

Akizungumza katika ufunguzi 
wa mkutano maalum uliondaliwa 
na taasisi isiyo ya kiserikali ya 
Kilimanjaro Women Information 
Exchange and Community Or-

ganition (KWIECO) kwa lengo la 
kumlinda mtoto wa kike, Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Onesmo Buswelu, 
alisema mimba za shuleni hazi-
kubaliki. 

“Natoa rai kwa wazazi na walezi 
kuongeza umakini katika kumlin-
da mtoto wa kike ikiwa ni pamoja 
na kuwalinda dhidi ya ukatili wa 
kijinsia na ikibainika hatutalifum-
bia macho suala hilo na hatua kali 
za kisheria zitachukuliwa kwa wa-
husika,” alionya.

“Wazazi mna tabia ya kuombana 
msamaha wakati mtoto amefanyi-
wa ukatili au kufanya mazungunzo 
na baada ya kupewa kitu kidogo, 
mnakataa kutoa ushahidi ma-

hakamani na kesi inakosa nguvu. 
“Sasa, hatutawafumbia macho 

na hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa ikiwa ni pamoja na kuwaburu-
za mahakamani wazazi wa mtoto 
aliyefanyiwa ukatili.”

Elizabert Minde, Mkurungenzi 
(KWIECO), alisema lengo la kuku-
tana na wanafunzi hao ni kujenga 
uelewa kwa lengo  kutokomeza 
ukatili katika jamii hasa kwa wa-
toto wa kike. 

Minde alisema watoto wengi 
wamekuwa wakifanyiwa ukatili 
lakini ni waoga kutoa taarifa mara 
wanapofanyiwa ukatili, jambo am-
balo limeanza kufanyiwa kazi kwa 
kutoa elime kwa wanafunzi wa 

shule za msingi na sekondari. 
“Serikali inatoa misaada mingi 

kuchangia elimu ili watoto wetu 
waweze kusoma, lakini sisi tumeo-
na tuiunge mkono serikali katika 
kuendeleza elimu kwa kuwapa 
mbinu za kujilinda dhidi ya uka-
tili wa     kijinsia         ili waweze 
kumaliza elimu yao kwa usalama,” 
alisema.

‘’Baadhi ya wazazi tumekuwa 
chanzo cha watoto wetu kupata 
mimba na wengine kuwa wa-
toro shuleni, tunawapa uhuru 
usiokuwa na mipaka hali ambayo 
inawafanya wasiudhurie masomo, 
tuwafuatilie hatua kwa hatua ili ku-
fikia lengo.”

Na Mary Mosha, MOSHI 

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa 
(Takukuru) mkoani 
Kilimanjaro, imemfiki-

sha mahakamani Ofisa Ardhi 
wa Halmashauri ya Hai, Wilbert 
Mayila, kwa tuhuma za kuomba 
na kupokea rushwa ya Sh. milioni 

moja. Kesi hiyo ya rushwa namba 
CC. 38 ya mwaka 2020 ilifunguliwa 
katika Mahakama ya Wilaya ya Hai 
mbele ya Hakimu Mfawidhi Devota 
Msofe huku Takukuru ikiwakil-
ishwa na Mwendesha Mashtaka, 
Suzan Kimaro.

Mwendesha Mashtaka Kimaro 
alidai Mayila anashtakiwa kwa 
makosa ya kuomba na kupokea 

rushwa ya Sh. milioni moja kutoka 
kwa Spous Mushi kwa maelezo 
kwamba angemsaidia kupata hati 
ya kumiliki eneo lililoko mji mdogo 
wa Bomang’ombe.

Alidai Mayila alitoa madai hayo 
kwa Mushi na kujipatia fedha hizo 
kinyume cha kifungu cha 15 cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa ya mwaka 2007, huku aki-

fahamu kwamba eneo hilo ni mali 
ya Shirika la Umeme (Tanesco).

Mshtakiwa huyo alikana kuten-
da kosa hilo na yuko nje kwa dha-
mana baada ya kutimiza masharti 
ya dhamana yaliyomtaka kuwa na 
mdhamini mmoja atakayetia saini 
bondi ya Sh. milioni mbili, na kesi 
hiyo itatajwa tena mahakamani 
hapo Machi 16, mwaka huu.

Ofisa Ardhi kortini tuhuma za rushwa 

Mratibu wa mradi wa ujenzi wa nguvu ya pamoja ya kutetea wanawake na watoto kupambana na ukatili wa kijinsia mkoani Kilimanjaro, Veronika 
Ullomi (aliyesimama), akijadili jambo na wanaharakati wa Wilaya ya Mwanga juzi, kuhusu matukio ya ubakaji watoto. PICHA: GODFREY MUSHI



Jumamosi Februari 1, 2020 11

HABARI dodomA

Na Renatha Msungu, 
KONDOA

WAZIRI wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, George 
Mkuchika, amewa-
taka wananchi kuacha 
kujichikulia sheria 
mkononi na badala yake 
watumie mahakama.

Mkuchika aliyasema 
hayo wakati wa uzinduzi 
wa jengo la mahakama 
lililogharimu Sh. milioni 
679.

Alisema mhimili pekee 
unaoweza kutenda haki 
baina ya watu ambao 
wameshindwa kuelewa-
na ni mahakama pekee, 
hivyo watu waitumie 
kupata haki.

“Nawaomba mtumie 
jengo hilo kutafuta haki 
na masuluhisho mbalim-
bali na si  kujichukulia 
sheria mkononi,” alisema 
Mkuchika.

Naye Waziri Waziri wa 
Katiba na Sheria, Dk. Au-
gustine Mahiga, alisema 
wana kila sababu ya 
kuipongeza serikali kwa 
ujenzi wa jengo hilo.

Alisema jengo hilo 
liwe chachu ya wafan-
yakazi kutenda kazi kwa 
ufasaha ili kuhakikisha 
kila mmoja anapata haki 
yake ya msingi.

Mtendaji Mkuu wa Ma-
hakama, Mathias Kabun-
dugulu, alisema ujenzi 
wa jengo hilo ni moja 
ya miradi 16 ambayo 
inatekelezwa nchini.

Alisema pia wa-
natarajia kujenga jengo 
lingine la mahakama 
eneo la Kibaigwa,   
Kongwa mkoani Do-
doma.

Naye Jaji Mkuu wa 
Tanzania, Profesa 
Ibrahim Juma, alisema, 
wamefanya utafiti wa 
miaka mitano kuona 
wapi mahakama inapas-
wa kujengwa, kukara-
batiwa na kusimamiwa.

Waziri  akemea 
sheria mkononi

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ATUMISHI katika 
Ofisi ya Taifa ya Uk-
aguzi wa Hesabu 
za Serikali (NAOT), 

wametakiwa kuwa mfano ili kupata 
uhalali wa kimaadili na kimamlaka 
katika kusimamia taasisi zingine.

Hayo yalisema jana na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG),  Charles Kichere, 
katika ufunguzi wa mkutano wa 
kwanza wa Baraza la Wafanyakazi 
wa ofisi hiyo jijini hapa. 

Alisema hakuna uvumilivu na 
masuala ya kutokuzingatia maadili 
kwa watumishi wa ofisi ya CAG.

“Ikitokea kuna tuhuma juu ya 
mtumishi yeyote, hakika taratibu 
za kisheria zitafuatwa na ikithibit-
ishwa ni kweli maadili hayakufuat-
wa, mtumishi huyo hataendelea 
kuwa sehemu ya ofisi hii,” alisema 

Kichere.
Alisema katika kuhakikisha wa-

nasimamia vyema maadili ndani 
ya ofisi wamechukua hatua mbal-
imbali kwa watumishi wachache 
ambao wamekuwa na tuhuma za 
utovu wa maadili.

“Tumekubaliana kwamba kwa 
pamoja tutasimamia maadili ndani 
ya ofisi hii na yeyote ambaye ataki-
uka maadili na kuichafua ofisi hii, 
kwa pamoja tutamtosa ili ofisi ip-
one.

Napenda kuchukua nafasi hii 
pia kuwaomba na kuwasihi wak-
aguzi wetu nao kuzingatia maadili 
kwenye ukaguzi. Kumekuwa na 
tuhuma mbalimbali zinazohusu 
watumishi wetu wachache  ambao 
wengine wameshachukuliwa hat-
ua, lakini tuhuma hizi pia inaoneka-
na kuna wahusika toka upande wa 
wakaguliwa ambao wanashirikiana 
na watumishi wetu katika kukiuka 

maadili ya utumishi wa umma na 
ukaguzi. Ni vyema pande zote tu-
kazingatia maadili ya utumishi wa 
umma,” alisema Kichere.

Aidha, alisema katika kuhakiki-
sha  wakaguliwa na wakaguzi wa-
naelewa majukumu yao na nini 
cha kufanya wakati wa ukaguzi na 
kwamba Desemba mwaka jana, al-
itoa waraka kwenda kwa maofisa 
masuhuli wote ili wauzingatie na 
kuwasihi kuzingatia yaliyomo kwe-
nye waraka.

Kichere alisema ili kubobea na 
kuwa na utaalamu wa kutosha ka-
tika maeneo haya mapya katika 
ukaguzi, ofisi inahitaji watumishi 
kupatiwa mafunzo ndani na nje ya 
nchi kulingana na mahitaji ya ofisi.

“Pamoja na mafunzo, ofisi ina-
hitaji vitendea kazi vya kisasa ili 
kuongeza ufanisi wa ukaguzi katika 
maeneo yote yaliyotajwa hususani 
ukaguzi wa kina na wa thamani,” 

alisema. Akizungumza wakati wa 
ufunguzi wa mkutano huo, Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango, Mary Maganga, aliwasihi 
wafanyakazi kuhakikisha wanazin-
gatia kikamilifu na kwa makini kwe-
nye masuala yote yatakayojadiliwa 
katika mkutano huo.

Maganga alisema hayo kwa 
sababu ni muhimu kwa kila mmoja 
kuwa sehemu ya uamuzi utaka-
ofikiwa na kuhakikisha wanasima-
mia utekelezaji wa maazimio ya 
baraza hilo kwa pamoja na kwam-
ba huo ndio uwajibikaji wa pamoja.

“Nikiwa Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Fedha na Mipango na 
kiongozi wa juu serikalini, naomba 
pia nizungumzie  suala la maadili, 
uzingatiaji wa maadili katika utumi-
shi wa umma kuwa ni msingi wa 
utumishi ulitukuka ambao wa-
nanchi ndio wanautegemea kutoka 
katika taasisi za umma,” alisema.

Kichere awawashia moto 
watumishi wa ofisi yake

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamini 
Mkapa imetia saini mkataba wa 
makubaliano na Cuba kwa ajili ya 
kupata madaktari bingwa saba 
ambao wataungana na madaktari 
bingwa wa hospitali hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali hiyo, Dk. Alphonce Chan-
dika, alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kutiliana saini mka-

taba huo wa kupata wataalamu na 
madaktari bingwa kutoka nchini 
humo. Alisema lengo kubwa la mka-
taba huo ni kuongeza ufanisi wa 
kitabibu huku akieleza wazi kuwa 
Cuba na Tanzania ni nchi marafiki 
toka enzi za baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Nyerere.

“Leo ( jana) ni siku ya kihisto-
ria hapa nchini tukiwa na Balozi 
nchini Tanzania kutoka Cuba. Ni 
siku ya kuingia makubaliano baina 
ya Hospitali ya Benjamini Mkapa na 

wenzetu kutoka Cuba kwa lengo la 
kupata wataalamu   na madaktari 
bingwa pamoja na wauguzi,” alise-
ma Dk. Chandika.

Alisema kitendo cha wataalamu 
kutoka Cuba kuja Tanzania kita-
wapatia uzoefu na kuwafundisha 
baadhi ya wataalamu wa hospitali 
hiyo na kuwapa ujuzi wa matumizi 
mazuri ya vifaa vya kisasa ambavyo 
vimesheheni katika hospitali hiyo.

Pia alisema Cuba ni nchi ya watu 
ambao wamebobea katika masu-

ala ya kitabibu na hawana ghara-
ma kubwa tofauti na kuwatafuta 
wataalamu wengine.

Aidha, Dk. Chandika alisema 
Cuba imekuwa na wataalamu am-
bao wamefanya kazi ya matibabu 
katika maeneo mbalimbali na wale 
ambao wanakuja katika hospitali 
hiyo ni madaktari wa kiwango cha 
juu zaidi ambao watashirikiana na 
wataalamu wa ndani  kuwapatia 
utaalamu.

Katika hatua nyingine Dk. Chan-

dika alisema  wataalamu hao saba 
watakuwa wamegawanyika ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo 
maabara ya moyo, uchunguzi wa 
mfumo wa chakula, utumbo mpana 
na upasuaji. Alisema wengine kuwa 
ni wataalamu wa chumba cha wag-
onjwa walio katika uangalizi maal-
um (ICU), kitengo cha majeruhi, 
upasuaji ubongo, dawa za usingizi 
na watashirikiana na wa madaktari 
wazawa kuwapa uzoefu wa utumi-
aji wa vifaa vya kisasa.

Madaktari bingwa Cuba kutua nchini 

Madiwani wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, wakimsikiliza Kaimu Mkurugenzi wa Jiji hilo, Msekeni Mkufya (hayupo pichani), kwenye kikao cha 
Baraza la Madiwani kilichofanyika jijini humo, jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI zAnzIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WADAU wa sekta ya usafiri na usa-
firishaji barabarani wametaka kuan-
zishwe kwa utaratibu wa kurasimisha 
sekta hiyo izidi kuchangia na kukuza 
uchumi wa taifa.

Wakitoa ushauri na kupendekeza 
hatua za baadaye za kufuatwa katika 
kufanikisha suala hilo katika mkutano 
wa wadau kutoka sekta mbalimbali za 
usafiri barabarani, wadau hao walisema 
wizara inayoshughulika na masuala ya 
kazi,  inapaswa kuandaa utaratibu wa 
kisheria na kutayarisha mikataba ya 
kazi.

Walisema utaratibu huo utasaidia 
kuingia katika sekta hiyo bila vikwazo 
vingi katika hatua ya urasimishaji ka-
mili wa sekta hiyo.

Wadau hao wakiwamo watendaji wa 
idara ya usafiri na leseni, Jeshi la Polisi, 
Bodi ya Mapato ya Zanzibar, Kamisheni 
ya Kazi pamoja na wamiliki wa vyombo 
vya usafiri barabarani, walisema kila 
mdau kuelimishwa faida na vikwazo ka-
tika urasimishaji huo ili wapate uelewa 
na ufanisi mzuri.

Suleiman Samba kutoka idara ya 
usafiri na leseni, alisema ni vyema 
kuwatambua na kusajili taasisi zitaka-
zofanya kazi ya kushughulikia huduma 
wakati sekta hiyo itakaporasimishwa 
rasmi na serikali kwa faida ya mwajiri, 
mwajiriwa na wananchi kwa ujumla.  

Wadau waliitaka serikali kuanza 
kufikiria aina ya magari ambayo yata-
hitajika au kufaa kufanya kazi katika 
utaratibu huu wa urasimishaji wa sekta 
hii ya usafiri barabarani.

Pia, walipendekeza kuundwe kamati 
maalum ya wadau ya kusimamia 
masuala hayo kwa ufanisi na kuchangia 
uchumi wa taifa.

Akitoa maelezo ya kikao hicho, Mku-
rugenzi wa Idara ya Ajira katika Wizara 
ya Kazi, Ali Suleiman Ameir, alisema 
kutokana umuhimu wa urasimishaji huo, 
sekta hiyo italeta ufanisi na tija zaidi 
kwa pande zote na lengo la kuimarisha 
ajira za staha na kukuza uchumi wa 
mwananchi na taifa litafikiwa nchini.     

Wataka 
usafirishaji 
urasimishwe 

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema imejipanga 
kukabiliana na virusi 
hatari vya corona vi-

navyosababisha homa kali 
inayoambatana na mafua, 
vilivyoripotiwa kuua mamia 
ya watu China.

Imesema imechukua hat-
ua kufuatia kuripotiwa kwa 
zaidi ya mataifa 10 ulimwen-
guni kuthibitisha kutokea 
kwa kesi za maambukizo ya 
virusi hivyo.

Timu ya Wizara ya Afya 
Zanzibar ikiongozwa na Ka-
tibu Mkuu wake, Asha Ali 
Abdulla, ilitoa kauli hiyo kwa 
Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi 
baada ya kumaliza mazun-
gumzo yao na madaktari 
bingwa wa taasisi ya kuhu-
dumia maradhi ya moyo kwa 
watoto (SACH) ya Israel.

Asha alisema kinachoz-
ingatiwa zaidi kwa wakati 
huu ni kwa wataalamu wa 
afya kujipanga katika kutoa 
elimu itakayowasaidia wa-
nanchi kukabiliana na virusi 
vya corona. Alisema wakati 
jitihada hizo zikiendelea 
taasisi, mashirika, jumuiya 
za kiraia na wananchi wana-
paswa kubeba jukumu katika 
kuhakikisha suala la utunzaji 
wa mazingira ili kujiepusha 
na maambukizo ya maradhi 
mbalimbali yanayoikumba 
jamii.

Akizungumza na madak-
tari bingwa kutoka SACH, Ba-
lozi Iddi alisema mfumo wa 
wataalamu hao kuja nchini 
kutoa huduma za matibabu 
ya moyo unatoa fursa kwa 
wagonjwa wengi kupata hu-
duma hiyo muhimu.

Alisema wananchi wengi 
hasa wale wenye kipato cha 
chini wamefaidika na mfumo 
huo kwa kupunguza ghara-
ma za matibabu ya kuwapele-
ka nje ya nchi wagonjwa.

Balozi Iddi aliushukuru 
uongozi wa taasisi hiyo ku-
toka Israel kutokana na hu-
duma inazotoa zinaendelea 
kuleta faraja kwa wananchi 
walio wengi nchini.

Alikumbusha umuhimu 
wa kuongeza ushirikiano 

kati ya mabingwa hao wa 
Israel na madaktari wazal-
endo ili kufanikisha kazi hiyo 
muhimu inayogusa maradhi 
yanayohitaji umakini wa hali 
ya juu yakiwa pia na gharama 
kubwa.

Kiongozi wa SACH, Dk. 
Mara Chapira, alisema timu 
yake  inatarajiwa kuwafanyia 
uchunguzi watoto wapatao 
400 katika Hospitali Kuu ya 
Mnazi Mmoja ambao wana-
sumbuliwa na maradhi ya 
moyo.

Alisema watoto watakao-
bainika kuwa na sababu za 
kufanyiwa huduma za upas-
uaji, utaratibu wa kuwasafiri-
sha kwenda Israel utapangwa 
kama ilivyokuwa vipindi vili-
vyopita.

Zanzibar yajizatiti 
kudhibiti corona

Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimesema kimejipanga 
vizuri kuona wanawake wa-
nashiriki kikamilifu katika 
uchaguzi wa ndani ya chama 
na uchaguzi mkuu mwaka 
huu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Mwenyekiti wa 
Ngome ya Wanawake wa ACT-
Wazalendo, Zahra Hamad, 
alisema jana kuwa fursa ya 
wanawake kushiriki katika 
harakati za uongozi kupitia 
chama cha ACT-Wazalendo ni 
kubwa.

‘’Hakuna vikwazo kwa wa-
nawake kugombea nafasi za 
uongozi katika ngazi mbal-
imbali... tumeweka asilimia 
30 ambayo wanawake wana-
takiwa kuifikia katika ngazi za 
uongozi’,” alisema.

Aliyekuwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais, Fatma Fereji, aliwa-
taka wanawake kujitokeza 
kwa wingi kuwania nafasi za 
uongozi katika chama cha 
ACT-Wazalendo na hakuna 
vikwazo vya kuwazuia.

Alisema wanawake wanayo 
nafasi ya kuwania nafasi za 
uongozi kupitia ngome ya 
wanawake, lakini kupitia ju-

muiya nyingine katika ngazi 
za mashina hadi taifa.

Fereji alisema kitendo cha 
wanawake kuwania nafasi za 
uongozi kupitia chama hicho 
ni moja ya fursa kubwa ya 
kuweza kupata nafasi hizo 
ikiwamo nyadhifa za uwaziri 
katika serikali ya umoja wa 
kitaifa.

‘’Wanawake hawawezi 
kupata nafasi za uongozi iki-
wamo uwaziri kama hawa-
tachukuwa fomu kuwania 
nafasi za uongozi katika ngazi 
mbalimbali ikiwamo majim-
bo ya uchaguzi,” alisema.

Mmoja ya mwanachama 
wa chama cha ACT-Wazalen-

do, Asiya Mohamed, alisema 
amejipanga kuwania uon-
gozi kupitia uwakilishi katika 
majimbo ya uchaguzi ya Zan-
zibar.

Alikitaka chama kutoa na-
fasi kwa wanawake ikiwamo 
wale ambao wamepata kura 
nyingi za maoni kufikiriwa 
na kuacha kutoa kipaumbele 
zaidi kwa wanaume.

‘’Tunakiomba chama chetu 
kutufikiria zaidi wanawake 
katika nafasi za uongozi kupi-
tia majimbo ya uchaguzi kwa 
sababu wanawake ndiyo wa-
pigakura wakubwa wenye 
ushawishi kwa wananchi,” 
alisema.

ACT yatamba ushiriki wanawake uchaguzi

110 samweli

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia Makini, Ameir Hassan Ameir (wa tatu kulia), akitoa tamko la viongozi wa vyama kumi vya siasa Tanzania la kupongeza mafanikio ya  miaka 
tisa ya uongozi wa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, wakati akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN
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BaSi SaWa

inSta-tWitter

Sauti ya Busara kurindima 
Februari 13

Beka Flavour hana 
shida kivile

Unapopata nafasi ya 
kumjali na kumthamini 
mtu, fanya kwa moyo 
wote. siyo mpaka um-
poteze ndiyo ukum-
buke kumthamini na 
kumpenda - Shamsa 
Ford.

JUMAMOSI FEBRUARI 1, 2020

MKALI wa muziki wa RnB, 
Ben Pol, ameibua mjadala mkali 
baada ya kudai anaonewa wivu 
kutokana na kuwa na mwan-
amke mzuri na ambaye amem-
badilisha maisha yake.

Akipiga stori na EATV na EA 
Radio Digital, Ben Pol kuzun-
gumziwa kwake inatokana na 
mpenzi wake kuwa mzuri, licha 
ya uwezo wake wa kifedha 

aliokuwa nao.
“Kwanza nadhani watu ha-

wajanizoea kuweka mahusiano 
yangu hadharani, kwa hiyo 
imeleta mitazamo tofauti, pili 
mpenzi wangu anaongelewa 
kiupande wake kwa kule kwao 
na hata huku kuna Watanzania 
ambao walikuwa wanamfua-
tilia kwa muda mrefu, halafu ni 
mtu maarufu  na kitu kingine ni 

mzuri,” ameeleza Ben Pol.
Akizungumzia juu ya tuhuma 

ya kubadilishwa kimaisha na 
mpenzi wake raia wa Kenya An-
erlisa Muigai, amesema, “Ameni-
weka karibu na Mungu zaidi, 
ameniongezea utu na ubinadamu 
wa kawaida, ananisaidia katika 
mawazo ya kazi, ana sikio zuri 
la muziki, jicho la fashion, na 
tunasaidiana kwenye kazi zetu.”

KUNDI la muziki wa kizazi kipya, The Mafiki 
na rapa Wakazi  watapamba jukwaa la Tama-
sha la Muziki la Sauti ya Busara linalotarajiwa 
kufanyika kwa siku nne kuanzia Februari 13 
hadi 16 mwaka huu.

Tamasha hilo kwa mwaka 2020 litakuwa 
na wasanii kutoka nchi tofauti tofauti ambao 
watatoa burudani yenye ladha za kiasili.

 “Nimefurahi ni ‘opportunity’ nzuri kwangu 
mimi, nitaweza kuonesha kile nilichonacho 
na nafasi ya kujifunza mengine kutoka kwa 
wasanii mbalimbali na naendelea kujipanga 
mpaka siku itakapo fika”  alisema  Wakazi.

“Hii ni mara yao ya kwanza toka kundi 
limeanza kama The Mafik, tuliomba kati ya 
waliotuma maombi wao wakachaguliwa baada 
ya vigezo vyao kuonekana vimekizi wao ku-
wapo kwenye hili tamasha la Sauti za Busara 
wakachaguliwa, hili ni dili lao kubwa sana 
toka nimeanza kuwasimamia.” – Meneja The 
Mafik.

MSANII nyota wa Bongo Fleva, Beka Fla-
vour, amesema katika maisha yake ya muziki 
nje ya Yamoto Band, hajawahi kupiga simu ya 
kuomba msaada kwa wasanii wenzake wal-
iokuwa wakiunda kundi hilo.

Beka ambaye ametambulisha kibao chake 
kipya ‘Again’ amesema yeye na wenzake bado 
wana uhusiano mzuri, lakini hajawahi kufanya 
hivyo kwa sababu hana tatizo la kifedha au 
kutungiwa nyimbo.

“Nikimpigia simu Aslay au Mboso nitawaam-
bia tu wanisaidie kusukuma kazi yangu na si 
vinginevyo, naamini sisi wote bado tunap-
endana na ndio maana tunaendelea kuwa 
pamoja,” amesema Beka.

YOTE NI WIVU
WalImTOkEa kImapENzI, akaWaTOlEa NjE

0655711300

=====================

=================
----------------------------
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Mwezi Januari 
ulikuwa mrefu 
sana jamani, hivi 
shida ilikuwa 
wapi?-Juma 
Lokole.

insta-twitter

Mimi ndiyo msanii wa kwanza 
kufunga ndoa 2020, na nitakuwa 
msanii wa kwanza ambaye ndoa 
yake itavunjikia kaburini.
Tutafurahia mpaka kuzimu, yali-
yotokea kwa Stamina na Mabeste 
nimejifunza kuwa makini na 
nimpende sana mke wangu tusije 
kuachana - Peter Msechu.  

Hivi ulishawahi 
kusubiri simu ya 
mpenzi wako mpa-
ka ikabidi ufungue 
simu kuangalia 
kama line imekaa 
vizuri? - Chuchu 
Hans.

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Linex amshukuru 
mpenzi aliyemuacha

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Linex 
Sunday Mjeda, ameibua mjadala baada ya 
kumshukuru mpenzi wake wa zamani kwa 
kueleza kitendo chake cha kumuacha kil-
impa mafanikio katika muziki.

Ameiambia Planet Bongo ya East Africa 
Radio, kwamba asingeachwa na mwanamke 
huyo asingejua hatima yake kama angeku-
wa wapi hadi leo.

“Popote ulipo Halima nakushukuru sana 
kwa sababu kunitupa kwako kulisababisha 
niandike wimbo mzuri ambao utafanya 
uishi milele, hata kesho nikiwa sipo watu 
watasikiliza, nakubaliana na kuniacha kwa-
ko, sio lazima kila mtu awe adui yako na 
asingeniacha sijui leo hii ningekuwa wapi 
mimi, ahsante mama,” ameeleza Linex. 

MWIMBAJI wa injili, Hafsa Ka-
zinja ambaye kwa sasa anatam-
bulika kwa jina la Christine  Ke-
sho, anatarajia kuipua albamu 
mpya aliyoipa jina ‘Kwa Yesu 
Hakuna Presha’.  

Akizungumza na BT, Kazinja 

amesema albamu yake hiyo 
ya kwanza baada ya kuamua 
kuokoka, itazinduliwa kwenye 
ukumbi wa Kanisa la Mchungaji 
Ado Novemba lililopo Sinza Ma-
pambano. 

Amesema miongoni mwa 

nyimbo zilizopo kwenye al-
bamu iyo ni ‘kwa Yesu hakuna 
presha’  ambao  ameubadili 
maneno ya nyimbo yake ya 
awali wa Presha aliyoshirikiana 
na Banana Zorro ambao ulimpa 
umaarufu katika Bongo Fleva.

Hafsa Kazinja KutambuLisHa 
‘Kwa Yesu HaKuna PresHa’
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Kuumbe!
Hata zamani michepuko ilitingisha

T
AMASHA la sita la mavazi la 
Stara Fashion Week 2020, li-
natazamiwa kufanyika Aprili 
17 na 18 jijini Dar es Salaam.

Kufanyika kwa tamasha hilo 
itakuwa wiki moja kabla ya Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani. 

Katika siku hizo za maonyesho 
ya mavazi, jumla ya wabunifu 
30 watashiriki pamoja na wadau 
wengine wa mavazi wakiwamo 
wafanyabiashara na wajasiriamali.

Kwa mujibu wa waandaji wa ta-
masha hilo, Latifah Makau, amese-

ma kaulimbiu ya mwaka itakuwa ni 
‘Fashion na Utunzaji wa Mazingira’.

“Sekta  ya mavazi  inatajwa 
kuwa  msababishaji mkubwa wa 
uchafuzi wa mazingira duniani, 
na kwamba jukwaa hili la fashion 
lijulikanalo kama Stara, limeona 
umuhimu wa kuwahusisha wabuni-
fu kufikiria kujipanga kuonyesha  
uwezo wao kupitia mabaki mali.

Amesema kuanzisha kampeni 
hiyo itakuwa ni vita dhidi ya 
uchafuzi wa mazingira kupita 
mitindo.

“Baada ya hapo tutakuja na su-
luhisho ya nini kifanyike kukabili-
ana na takataka zinazozalishwa na 
mafundi baada ya mavazi kushon-
wa,” ameongeza kusema Latifah.

Pia katika jukwaa hilo, wabunifu 
watajifunza namna ya kujiongezea 
kipato kupitia mabaki yanayozal-
ishwa katika kazi zao.

Pia watu watakaohudhuria 
licha ya kupata fursa ya kuanga-
lia mitindo mipya ya mavazi, pia 
watapata burudani kutoka kwa 
wasanii mbalimbali wa muziki wa 

kizazi kipya.
“Mkakati huu utakuwa endelevu 

na itakuwa kama sauti yetu ya 
kutoa wito kutaka hatua zichuku-
liwe.”  anasema Latifah.

Uzinduzi wa msimu mpya wa 
Stara Fashion unatazamiwa ku-
chukua nafasi yake tarehe 29 Feb-
ruari  katika ukumbi wa Diamond 
Jubilee jijini Dar es Salaam na 
baada ya hapo warsha na semina 
mbalimbali zitaelekea kuelekea 
kilele cha tamasha hilo.

ali Kiba na abdul Kiba

na adam Fungamwango

INADAIWA kwa miaka ya sasa kuna ongezeko kubwa la usaliti kwenye 
mapenzi au ndoa, kwani tunashuhudia idadi kubwa ya wapenzi au wanan-
doa wakiachana kwa sababu hiyo.

Wanaume wamekuwa wakitoka na wanawake wengine wakiwa ndani ya 
ndoa, wakiwa na wachumba au wapenzi wao. Wanawake pia nao wame-
kuwa wepesi kuchepuka na kutoka nje ya ndoa, au hata ana mchumba 
anayetaka kumuona au mpenzi wake wa kudumu, bado anakuwa na 
mwingine wa pembeni.

Hii imesababisha wengi kuchukia ndoa, au kutaka kuwa peke yao bila 
mpenzi.

Hata hivyo, imebainika kuwa jambo hili liko tangu zamani, enzi na enzi 
za mababu zetu.

Kinachotakiwa siyo kuacha kuoa au kuolewa, ila ni watu kuishi kwa hofu 
ya Mungu, kufanya sala na kumuomba aepushe mabaya yote.

Wakati kwa sasa tunashuhudia usaliti wa mapenzi, watu wakiachana kila 
kukicha, mastaa pamoja na umaarufu wao wakishindwa kulinda ndoa zao 
na sasa kukiwa na nyimbo nyingi za usaliti wa mapenzi, kumbe suala la 
watu kuchepuka ilikuwapo tangu miaka ya nyuma.

Ukitaka kuthibitisha hili, hebu angalia nyimbo hizi za zamani ndiyo uta-
jua kuwa kinachowapata watu leo hii, kiliwapata wengine huko nyuma.

Edita-DDC Mlimani Park
Edita ni wimbo uliopigwa na bendi ya DDC Mlimani Park. Maudhui yake 

ni kwamba jamaa anamtimua mpenzi wake baada ya kumfumania nyum-
bani kwake akiwa na mwanaume mwingine.

Anamwambia kuwa aliambiwa na majirani siku nyingi kuhusu tabia 
yake, lakini alidhani ni fitina tu, lakini leo ameamini kwani amemfuma 
laivu.

Anamwambia ndiyo maana kila akirejea nyumbani hamkuti, na akirudi 
anamwambia alikuwa kwa shangazi Kariakoo, kumbe anakwenda kwa 
bwana ‘ake. Lakini haikutosha, sasa ameamua amlete hadi nyumbani hapo 
wanapoishi. Mwisho anamwambia achukue kila chake aondoke.

Milima ya Kwetu-Super Rainbow
Wimbo huu ulitungwa na marehemu Eddy Sheggy, akiwa na Super Rain-

bow. Mtunzi anarejea kwao Lushoto, akiwa anaitazama milima ya kwao. 
Akiwa ndani ya basi anakumbuka siku alipotoka kwao Lushoto kwenda 
Dar alikuwa na mkewe, lakini sasa anarejea peke yake. Atakwenda ku-
waambia nini wazazi, ndugu na marafiki? Nini kilitokea wakiwa Dar.

Ni kwamba baada ya kufika Dar, mkewe akachangamka. Akawa ana-
jua zaidi kuliko mumewe. Akawa mtoto wa mjini. Kila bwana wa kwake. 
Akaanza kumfanyia visa mumewe. Hali ikawa mbaya mpaka mwanamke 
akatoroka na kumuacha mumewe akiwa hana la kufanya.

Baba Jenny - Hamza Kalala na Bantu Group
Hamza Kalala alitunga wimbo wa ‘Baba Jenny’, akisimama kama mwan-

amama anayelalamika kuhusu visa vya mumewe.
Mama huyo anadai kuwa gari la mumewe hajawahi kupanda hasa siku 

moja, zaidi ya kulijua kwa honi, kukosha na kufuta vumbi, pamoja na 
muungurumo.

Gari hilo linatumika zaidi kumbeba kimada wa mumewe na kwenda 
naye kwenye  starehe.

Mbaya zaidi ni siku moja mumewe alipompita kwenye kituo cha basi 
akiwa na watoto mvua kubwa inanyesha, lakini jamaa ndani ya gari ali-
kuwa na kimada wake akawapita kama hawajui.

Mwisho anamuaga mumewe bai bai, yamemfika shingoni, anaondoa, 
siyo kama hampenzi, lakini tabu zimezidi.

Stendi ya Basi-Orchestra Tomatoma
Ukitaka kujua kuwa watu walikuwa na wasiwasi wa wake au waume zao 

kuchepuka sikiliza kisa hiki kwenye wimbo wa ‘Stand ya Basi’.
Hapa mume anamuuliza mkewe kuwa kila siku anarudi usiku kutoka 

kazini, halafu hakuelewielewi, sababu ni nini hasa?
Mke anamjibu kuwa anachelewa stendi ya basi, kwani kuna tabu sana 

ya mabasi na hakuna asiyejua hilo.
Ikumbukwe kuwa miaka ya ‘80 hadi mwanzoni mwa ‘90 Dar ilikuwa 

na tatizo la usafiri, lakini kwa sasa kama kweli huyo dada anachelewa 
kwa mchepuko, angeweza kumdanganya mumewe kuwa anachelewa kwa 
sababu ya foleni.

Baba Shaaban-Juwata Jazz band
Ulikuwa ni utunzi wa marehemu Shaaban Mbwembwe, ukimzungumzia 

mwanamama mmoja akimuuliza mumewe anasikia kwa majirani kuwa ana 
mchepuko huko nje anayempenda sana.

Mumewe anamjibu kuwa asiwasikilze kwa sababu nia yao wanataka wa-
tengane ili wawacheke na hizo zote ni fitina za maisha yao mazuri kuliko 
ya kwao.

Stara FaSHOn WeeK
JuKWaa la mavazi na utunzaJi mazingira
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IMETOKEA

TIMU ya wataalamu imepata ufumbuzi wa kile kinacholeta 
mkanganyiko kwa miongo mingi kuhusu maiti ya kale ya 
Misri ilifikaje makumbusho ya Ulster? Kulingana na utafiti uli-
ofanywa kwa njia ya kisasa zaidi, iligundulika kuwa ‘Takabuti’ 
mtu huyo aliuawa kwa kudungwa kisu mgongoni.

Wataalamu hao pia wanaamini kwamba huenda hata maiti 
hiyo asili yake siyo Misri, kulingana na uchunguzi wa vina-
saba, jeni zake zinafanana zaidi na Ulaya ikilinganishwa na 
Misri ya sasa. 

Uchunguzi uliofanywa kwa teknolojia ya kisasa na hata 
kisayansi umetoa ufumbuzi wa kifo cha maiti hiyo ambayo 
ilipelekwa Belfast mwaka 1835.

Matokeo ya uchunguzi huo yametolewa kwa umma katika 
karne ya 185 tangu alipokufa.

Profesa Rosalie David, mtaalamu wa vitu vya kale vya 
Misri kutoka chuo kikuu cha Manchester, amesema utafiti 
umetoa ufafanuzi wa kina wa Takabuti na historia ya wakati 
alipokuwa hai. 

“Ugunduzi ambao haukutarajiwa na wa msingi katika histo-
ria ya Ulaya, umekuwa ufumbuzi wa aina yake katika historia 
ya Misri,” amesema. 

“Utafiti huu ambao ulihusisha teknolojia ya kisasa ya say-
ansi katika maiti za kale za Misri unaonyesha taarifa mpya 
inaweza kupatika miaka elfu kadhaa baada ya kifo.

“Timu yetu inayojumuisha taasisi na wataalamu  ilikuwa 
katika nafasi ya kipekee ya kushirikishana utaalamu wao na 
teknolojia kwa utafiti mpana wa namna hii.”

Profesa Eileen Murphy, mtaalamu wa mabaki ya binadamu 
kutoka chuo kikuu cha Queen huko Belfast, ameelezea ma-
tokeo ya utafiti huo kama kitu cha kustaajabisha.

“Awali mara kwa mara Takabuti alisemekana anaonekana 
mwenye amani akiwa kwenye jeneza lakini baada ya utafiti 
huu tumebaini kuwa muda wake wa mwisho alipitia madhila 
makubwa kwa sababu aliuawa.”

Mwaka 2009, makala ya BBC Ireland Kaskazini, ilionyesha 
vile ambavyo Takabuti angelionekana.

Pia utafiti huo uligundua vitu kingine cha ajabu mwilini 
mwake. Vitu hivyo vinasemekana kwamba vilitumika kuziba 
jeraha la kisu alilopata huku moyo wake ukipatikana na 
kwamba upo katika sehemu stahiki.

 Takabuti aliishi Thebesi wakati wa utawala wa 25 karibia 
miaka 2,600 iliyopita.

Baba yake, Nepare, alikuwa kasisi katika hekalu la Amun, 
Karnak na mama yakeTasenirit, alikuwa kijakazi.

Inaaminika kwamba Takabuti alikuwa ameolewa kwa 
sababu alikuwa kimada wa Thebesi.

Aliaga dunia akiwa katika umri wa miaka ya 20 na kuzikwa 
karibu na hekalu la Hatshepsut.

Takabuti aliga dunia baada kudungwa kisu mgongoni.
Mama yake Takabuti alikuwa mwenye asili ya Ulaya au 

Mzungu. Hata hivyo, kwa utafiti wa hivi karibuni, hakuna 
uhakika kwamba Takabuti alikuwa ni raia wa kigeni nchini 
Misri. 

Bado moyo wake upo, japo utafiti wa awali haukufanikiwa 
kubaini hili.

na adam Fungamwango

MAISHA ni safari ndefu. Na kwenye sa-
fari kuna mengi ya kushtua, kushangaza, 
kuhuzunisha na kusikitisha. Safari ya 
maisha inaweza kuwa ndefu sana, yenye 
milima na mabonde na vikwazo chungu 
nzima kiasi cha kukatisha tamaa. Lakini 
kuna siku isiyo na jina yote yataisha na 
kubaki historia itakayosimuliwa vizazi na 
vizazi.

Filamu ya Nzowa inathibitisha mael-
ezo haya. Ni filamu yenye huzuni kubwa 
ukiitazama, lakini yenye mafunzo ya hali 
ya juu kwenye maisha, na hasa kwenye 
jamii yetu hivi sasa iliokosa utu.

Imechezwa na wasanii Tino Muya, 
Mashaka (marehemu), Sajuki (marehemu), 
Wastara na wengineo.

Picha linaaza kwa kuonyesha Natasha 
akiwa anamuuguza mgonjwa ambaye ni 
mumewe Mashaka. Mashaka ni mwa-
naume ambaye hana mtoto, lakini ana 
mali nyingi. Mashaka alimchukua Natasha 
ukubwani na kuamua kuishi naye, kwani 
hakuweza kuishi peke yake uzeeni.

Natasha ambaye alikuja kuishi na 
Mashaka akiwa na kijana wake Sajuki. 
Akili ya Natasha na kijana wake Sajuki 
ilikuwa kwenye mali tu na si vinginevyo.

Mashaka alivyoanza kuumwa wali-
furahi wakijua kabisa sasa ni wakati wa 
kumiliki mali.

Kwenye nyumba hiyo kuna wafan-
yakazi wawili, Wastara ambaye ni 
hausigeli na Tino ambaye ni hausiboi.

Tangu Tino aliyetumia jina la Nzowa 
aanze kazi pale na kupewa kazi ya kum-
hudumia mgonjwa Mashaka, hali yake 
ilianza kutengemaa.

Hilo liliwakasirisha Natasha na kijana 
wake. Wakaanza kumchukia Nzowa na 
kumfanyia kila aina ya vitimbi, kama vile 
kunyanyasa na kumpiga.

Hilo lilimuuzunisha Wastara ambaye 
alikuwa hana la kufanya. Natasha ana-
tumia hata njia ya kumpelekea karatasi 
mgonjwa ili asaini kuwa kama akifa mali 
ziwe zake, lakini mgonjwa anakataa.

Mwanasheria na daktari wa mzee 
Mashaka aliyetumia jina la Bangusilo, 
walionekana kupendezwa na uwajibikaji 
wa Tino na kutokea kumwamini, hivyo 
kila wakija mtu waliokuwa wakiongea 

naye na kumpa dawa za mgonjwa ni 
yeye pekee.

Siku moja mwanasheria alikaa na 
Tino na kumuuliza ametokea wapi? Tino 
akamwambia yeye ni yatima aliyeo-
kotwa tu mitaani, na anaambiwa historia 
yake ni kwamba mama yake alipachikwa 
mimba na baba aliyejulikana na kusaba-
bisha afukuzwe nyumbani, akajifungulia 
ufukweni mwa bahari, kabla ya kufariki 
na yeye kulelewa na wasamaria wema, 
baadaye aliingia mitaani, kabla ya kuku-
tana na mama wa nyumba hiyo.

Mgonjwa aliishiwa damu. Mkewe Nata-
sha na Sajuki, walikataa katakata kutoa 
damu, lakini Wastara na Tino ambaye ni 
wafanyakazi wa ndani wao ndiyo walioji-
tolea, hivyo daktari akachukua damu zao.

Mgonjwa alipata nafuu alirejea nyum-
bani na kuendelea kutumia dawa zake 
alizokuwa akipewa na Tino.

Hilo lilimpa nafasi Sajuki kutia sumu 
kwenye dawa za mgonjwa baba yake wa 
kambo.

Tino alipompa dawa mgonjwa akafariki 
na alikamatwa mara moja kwa kosa la 
kuua kwa kumpa sumu mgonjwa tena 
kwa makusudi.

Wakati akipata mateso makali ili akiri 
kosa, Wastara anaingia kwenye kituo cha 
polisi na kuwaambia kuwa alimuona kwa 
macho yake Sajuki akitia sumu kwenye 
chupa ya dawa ya mgonjwa.

Polisi walimuachia Tino na kumkatana 
Sajuki ambaye baada ya kubanwa akikiri 
na kusema kuwa alitumwa na mama 
yake mzazi Natasha. Natasha naye baada 
ya kutiwa mbaroni akamsingizia mtoto 
wake. Lakini wote lao lilikuwa moja. 
Wakahukumiwa kwenda jela maisha.

Daktari alimfuata Tino na kumwambia 
kuwa alipima damu ya mgonjwa kabla 
hajafa na yake kwenye vipimo vya DNA 
alipochukua kwenda kumuwekea damu 
mgonjwa na kugundua kuwa ana nasaba 
ya marehemu mzee Mashaka, hivyo ni 
baba yake mzazi. 

Taarifa hiyo ilifikishwa na mwa-
nasheria wa mzee Mashaka na kuamua 
kumrithisha Tino mali zote za marehemu 
mzee huyo, wakati Natasha na kijana 
wake Sajuki wakitumikia kifungo cha 
maisha jela.

Nzowa
Damu ya mtu haipotei 

Takabuti binadamu 
aliyeishi miaka 2,600

IMETOKEA
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MASTAA WANAPOANGUKA
Miley, liAM WAPeANA MiKONO yA KWAheri

N
DOA nyingine inayowahusu mastaa 

nchini Marekani,  Miley Cyrus na 
Liam Hemsworth, imevunjika rasmi.

Kulingana na mtandao wa 
TMZ, imebainika kwamba wanandoa hao 
wameachana rasmi baada ya mahakama 
kukubali kutoa talaka baada ya mwafaka 
kutopatikana.

TMZ imeeleza kwamba Laura Wasser 
ambaye ni mwakilishi wa mawakili wa Liam 
na Judith R. Forman, wakili wa Miley Cyrus, 
wamekubaliana kutolewa kwa talaka hiyo 
mbele ua jaji.

Moja ya nyaraka inasema Miley Cyrus na 
aliyekuwa mume wake watakuwa waki-

tunza wanyama wao wote na itakuwa rahisi 
kwao kushirikiana bila shida yoyote.

Mgogoro ulianza mwaka 2019 baada ya 
wanandoa hao kuanza kutoa siri kwamba 
hawana uelewano kama mume na mke.

Itakumbukwa kwamba Liam alitangaza 
Agosti 2019 kwamba amelipa gharama ya 
talaka, jambo linaloonesha kwamba tofauti 
zao haziwezi kupata suluhu.

Hata hivyo, haikuchukua muda mrefu 
uvumi ukaenea kwa kasi kuwa alidanganya.

Nyota huyo mwenye talanta nyingi 
akaibuka na kupinga uvumi huo na kueleza 
kwamba ndoa yake ipo katika hatihati ya 
kuvunjika.

Nyota huyo wa muziki alitangaza kupitia 
ukurasa wake alisema kuwa sasa ni mwan-
amke mtu mzima ambaye amewajibika kwa 
matendo yake.

Akisisitiza kwamba uamuzi wa kujitenga 
kutoka kwa Liam ulikuwa kwa faida yake. 

Miley alionekana kumbusu Kaitlynn Cart-
er wakati alipokwenda safari ya mapumziko 
nchini Italia, baada ya kupita saa 24 tangu 
kuzagaa kwa habari ya kujitenga kwake.

Cyrus na Carter, 30, walionekana wakila 
bata huko Los Angeles, na wapashaji habari 
wakisema kwamba walikuwa wapenzi.
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STAA wa filamu wa Nigeria, 
Toke Makinwa, amesema watu 
wanaamini katika mila na tama-
duni talaka ni moja ya sehemu 
inayosababisha kilio kama mtu 
aliyeua.

Toke akitumia ukurasa wake wa 
Twitter,  alijaribu kuweka hisia 
yake hiyo wakati akijadili kisa cha 
msichana mmoja, Maryam Sanda, 
ambaye anadaiwa kumuaa mume 
wake siku chache baada ya ndoa.

“Wanasema talaka sio chaguo 
wala alama ya kwenda kinyume 
na tamaduni zetu, lakini ukifa au 
kuua kwa sababu ya njaa, watu 
ndipo wanasema utalia kwa ajili 
ya maisha yako,” amesema. 

MASHABIKI wa mwanamuziki 
nyota wa Nigeria, Burna Boy, 
wametakiwa kutulia kwa sababu 
hakuna hujuma iliyofanyika kum-
wangusha katika utoaji tuzo za 
Grammy 2010.

Shade Ladipo, amesoma kukosa 
tuzo hiyo inatokana na uchanga 
wake katika muziki na ndio maana 
ilikwenda kwa mwanamama An-
gelique Kidjo.

Amesema Angélique Kidjo na 
Fela ni watu waliodumu katika 
tasnia hiyo kwa muda mrefu na 
muziki wao unajulikana na wengi.

Mashabiki wa 
Burna Boy 
mwachieni Mungu

Toke umesema 
kuntu, wamekusikia

MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Toyin Abraham, ame-
washauri watu wasihukumu 
mambo yaliyopita, badala yake 
waangalie mbele.

Akitumia akaunti yake ya 
Instagram, Toyin, ameandika 
kwamba kila mtu ana mambo 
mengi aliyofanya nyuma, si 
vizuri kuhukumu na kuyakum-
buka.

“Kila mmoja ana mambo 
ya nyuma, baadhi yanakuwa 
makubwa kuliko mwingine, 
usijaribu kuhuku ya nyuma 
kwa sababu huwezi kujivuni,” 
ameandika Toyin.

Toyin kwa hili 
umeeleweka

KUNDI la muziki la Sauti Sol, limesaini mkataba wa 
kufanya kazi na lebo ya kimataifa ya Universal Music 
Group (UMG)  Afrika. 

Universal Music Africa ni tawi la Universal Music 
Group (UMG), ambayo ni lebo kubwa ya uzalishaji 
muziki duniani na mkataba huo utakuwa mafanikio 
makubwa kwa kundi hilo kutoka Kenya.

Sauti Sol inaundwa na wasanii kama Bien-Aimé 
Baraza, Willis Chimano, Savara Mudigi na Polycarp 
Otieno.

Sauti Sol 
walamba 
dume UMG

RAPA kutoka Kenya, Khaligraph 
Jones.  ametambulisha ngoma 
yake mpya ‘Yes Bana’ ambayo 
inaelezea maisha halisi ya watu 
wa chini wan chi hiyo.

Katika nyimbo hiyo amemtaja 
mwanamitindo na mrembo wa 
mitandao, Huda jambo ambalo 
limezua mjadala mkali.

Video ya wimbo hiyo iliyotaya-
rishi na Ricky Bekko imekuwa na 
ubora unaokubalika na kupendwa 
na mashabiki wake.

Khaligraph 
anaposema 
‘Yes Bana’
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Vyeti vya kuzaliwa, sare visiwe 
vikwazo uandikishaji wanafunzi

T
UMEKUWA  tukisikia   
fulani  amepatikana  
na  hatia ya  kuua  
bila  ya  kukusudia  au   

ameua  bila  kukusudia. Je, 
unajua nini maana ya kuua 
bila ya kukusudia  kisheria?

 Mara ya mwisho,   neno  
kuua  bila  kukusudia  
limesemwa sana baada ya  
hukumu  ya katika kesi  iliyo-
husu kifo cha mwanahabari  
Daudi  Mwangosi.  Yapo  men-
gi  ya  kujua  kuhusu  kuua  
bila  kukusudia.

Kifungu cha   195 Sura ya 
16, Kanuni za  Adhabu ndiyo  
inazungumzia  kuua  bila ya 
kukusudia.

Katika  sheria,  kuua  bila  
ya kukusudia  (manslaughter)  
kunatofautishwa  na  kuua  
kwa  kukusudia (murder). 
Kuua bila ya kukusudia,  ni  
pale muuaji   anatenda  kile 

kinachosbabisha kifo,  lakini 
hakudhamiria kifo kitokee.

Kuua  kwa  kukusudia, 
kisheria  ni  pale  mtu  anaten-
da  kinachofanya  kifo kitokee 
akiwa  amedhamiria.  Kwa 
hiyo,  utaona  tofauti  kubwa  
ya  kuua kwa  kukusudia  na  
ile  ya  kuua  bila  kukusudia,  
ni  dhamira, nia, au  lengo.

Dhamira, nia au lengo 
likiwa ni kuua, basi huko 
ndiko kuua kwa kukusudia. 
Dhamira, nia au lengo  likiwa 
sio kuua, lakini  kwa bahati  
mbaya  mtu  akafa,  basi  hiyo  
itakuwa  ndio  inaitwa kuua 
bila ya kukusudia.

UTAJUAJE   KUSUDIO? 
Yapo  mambo    yanayotazam-
wa  na  mahakama kujua,  
iwapo  kulikuwapo  dhamira  
ya  kuua  au haikuwepo.  Ki-
kuu kimojawapo kinacho-
angaliwa ni   mazingira,  kabla  

ya  tukio, wakati  wa  tukio  na  
baada  ya  tukio.

Kwa  mfano  ‘A’ alimkashifu 
‘B’ kwa matusi  mabaya,  B 
akakasirika  sana. Baadaye  
‘B’  akaenda  kwake  akaja na 
panga  ambalo  alilitumia  ku-
muua  ‘A.’  Hapo ‘B’  atakuwa  
ameua  kwa  kukusudia,  kwa 
sababu   alisafiri  kutoka eneo 
la tukio , akatembea  mpaka  
nyumbani  kwake, akatafuta  
panga na  kisha akaanza  sa-
fari  ya  kurudi,  anamtafuta  
tena  A,  akampata  ndipo  
akamuua. 

 Hatua zote  hizo   za kwen-
da, kurudi na kadhalika,. zi-
nathibitisha  dhamira, nia  au  
lengo. Hakuna  bahati  mbaya 
inayopitia  hatua  hizo  zote.

Lakini,  ingekuwa  palepale  
baada  ya  kukashifiwa  kwa  
hasira   akampiga  na  ku-
muua,  ingekuwa  kuua  bila  

kukusudia kulikotokana na  
joto  la  hasira (heat  of  pas-
sion). Kwa hiyo,  ushahidi wa 
mazingira ya matukio kama  
hayo ndio utaifanya  mahaka-
ma  iamue  kama  mtuhumi-
wa  ameua  kwa  kukusudia   
au  hakukusudia.

Upande  unaosema  aliua  
bila  ya kukusudia,  utaleta  
ushahidi  kuonyesha  maz-
ingira  ya  tukio  na  upande 
unaosema  alikusudia,  nao  
utaleta  ushahidi  kuonyesha 
mazingira  ya  kusudi, nia au  
dhamira.

AINA  ZA  MAUAJI Kwanza,  
ni  kuua  bila  kukusudia,  
lakini  kwa  tendo  linalo-
tokana  na hiari (voluntary 
manslaughter). Hiyo  ni  pale  
ambao  ni  kweli  kuwa  fulani  
alidhamiria  kumpiga  mwen-
zake, fulani au  alimsukuma,  
lakini  hakutaka afe.  

Kwa  mfano,  mzazi,   an-
amchapa  mwanawe  kwa  
kosa  fulani,  lakini   katika  
kumchapa mtoto  anakufa.  
Au,  askari  anapiga  bomu  la  
machozi  ili  watu  wakimbie,   
lakini  katika  kufanya  hivyo,  
bomu  linampata  raia  na  ku-
muua. Hiyo ni aina  ya  kwan-
za  ya kuua  bila  kukusudia.

Aina ya pili, ni kuua bila ya 
kukusudia.  Kwa tendo am-
balo si la hiari (involuntary 
manslaughter). Kwa mfano,  
breki  za  gari  zinakatika  na  
gari  inamuua  mtu. Au bun-
duki imeshikwa vibaya,  inaji-
fyatua na kuua  mtu.

Ni matendo  ya  uzembe,  
lakini  hayakutokana na hi-
ari kama  ilivyo unapoamua 
kumchapa mwanao.

Aina hizo zote  mbili  ni 
kuua  bila ya kukusudia. 
Naomba kuwasilisha.

E
LIMU ni haki ya msingi 
ya kila mtoto. Kutokana 
na umuhimu wa elimu 
kwa maisha ya mwan-

adamu, serikali na wadau wake, 
wameweka msisitizo wa kipekee 
kuhakikisha kila mtoto mwenye 
umri wa kwenda shule anada-
hiliwa, ili kuanza masomo mara 
moja, akajipatiye  maarifa, ujuzi 
na stadi kupitia ujifunzaji shuleni.

Safari ya elimu ya mtoto, inaan-
zia shule ya msingi ambako mtoto 
huanza darasa la awali au cheke-
chea. Baada ya kuhitimu darasa la 
awali, mtoto huyo huanza darasa 
la kwanza na safari ya elimu ya 
mtoto huyo, inaendelea mbele 
kufikia elimu ya sekondari hadi 
ngazi ya juu. 

Kutokana na gharama kubwa 
ya elimu, serikali imechukua ua-
muzi wa kizalendo bila malipo 
kuanzia elimu ya awali, hadi ki-
dato cha nne.

Lengo ni kuhakikisha kila mto-
to anapata elimu bila kikwazo 
cha aina yeyote. Utekelezaji wa 
sera ya elimu bila malipo ilianza 
kutekelezwa rasmi mapema 
mwezi Januari 2016.

Kwa sasa sera unaingia mwaka 
wa tano wa utekelzaji wake, tangu 
kuasisiwa na serikali ya Awamu 
ya Rais wa Dk. John Magufuli ma 
kumekuwapo ongezeko kubwa la 
uandikishwaji wanafunzi wa dar-
asa la awali na darasa la kwanza 
kwa upande wa msingi, pia kidato 
cha kwanza kwa upande wa shule 
za sekondari. 

Kumeibuka changamoto ya 
baadhi ya wazazi na walezi kuko-

sa vyeti vya kuzaliwa vya watoto 
wao, pamoja na ukosefu wa sare 
za shule za watoto wao. 

Pamoja na umuhimu wa vyeti 
vya kuzaliwa na sare za shule ka-
tika uandikishaji wanafunzi, Kala-
mu ya Mwalimu inaona vitu hivyo 
havipaswi kuwa vipaumbele vya 
msingi kwa shule.

Hiyo ni inapofika wakati wa 
kuwapokea wanafunzi kwa ajili 
ya kuwadahili shule za msingi 
na sekondari, kwani vinachelew-
esha kasi ya uandikishaji na hata 
kuanza ufundishaji wa wanafunzi 
shuleni.

Akiwa katika ziara ya kikazi 
wilayani Bahi mkoa Dodoma, 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi) Selemani Jafo, alipiga  
marufuku mwanafunzi kuzuiwa 
kuandikishwa darasa la kwanza, 
kwa sababu ya kukosa cheti cha 
kuzaliwa.

Jafo alikuwa Bahi kukagua uan-
dikishaji wanafunzi wa darasa la 
kwanza na mapokezi ya wanafun-
zi wa kidato cha kwanza katika 
shule za sekondari. 

“Nimeona nitoe ufafanuzi 
kuhusu suala hili, kuwa cheti cha 
kuzaliwa ni haki ya kila mtoto, la-
kini isimzuie mtoto huyo kuanza 
shule, eti kwa sababu tu hajapata 
cheti hicho. 

“Watoto wote wapokewe, 
waandikishwe na waanze maso-
mo, huku wazazi wao wakiende-
lea na mchakato wa kuwatafutia 
vyeti hivyo,” aliagiza.

Msisitizo wa Waziri Jafo unato-
kana na kupokea malalamiko ku-

toka maeneo mbalimbali, ambako 
baadhi ya maeneo, shule zime-
kataa kupokea na kuwadahili wa-
nafunzi wa darasa la kwanza, kwa 
kisa cha walezi kukosa vyeti vya 
kuzaliwa vya watoto wao.

Pia, kwa wanafunzi wanaoji-
unga darasa la kwanza na wale wa 
kidato cha kwanza, wanapaswa 
kuwa na sare za shule zinazotu-
mika katika shule wanazojiunga 
nazo, ili kufanana na waliowatan-
gulia shuleni.

Hilo ni kuhakikisha kila mwa-
nafunzi anapata haki ya elimu 
pasipo kuchelewa masomo. Suala 
la wanafunzi kuanza masomo 
huku wakiwa na sare mpya za 
shule halipaswi kuwa kikwazo cha 
kukataa kudahili wanafunzi, kwani 
anaweza kuhudhuria masomo 

huku taratibu za kununuliwa sare 
za shule zikiendelea kufanywa na 
wazazi au walezi wake.

Serikali ya Wilaya ya Kinon-
doni, chini ya uongozi wa Mkuu 
wa Wilaya hiyo Daniel Chongolo, 
imepiga marufuku wanafunzi wal-
ioanza kidato cha kwanza mwaka 
2020 kurudishwa nyumbani, kwa 
sababu ya kutokuwa na sare. 

Ni agizo lililotolewa na mkuu wa 
wilaya katika hafla ya kuzipongeza 
shule na walimu waliofanya vizuri 
katika mitihani ya darasa la saba 
mwaka 2019 wilayani humo. 

“Jambo la msingi kwa mwa-
nafunzi ni kuripoti shule na kuwa 
na daftari na vifaa vya kujifunzia, 
sijui hana sare, viatu au jembe, hi-
cho si kigezo cha kutompokea. 

“Tumetoa ada ili kumfanya 

mwanafunzi mnyonge kupata 
elimu basi tusiweke vigezo vi-
takavyoendelea kuweka mazin-
gira ya kubaguliwa, wapokelewe 
wapewe elimu,” alisisitiza Chon-
golo.

Wazazi na walezi wanapaswa 
kuendelee na juhudi za kuwatafu-
tia watoto wao vyeti vya kuzaliwa 
na kuwanunulia sare za shule, ili 
watoto wasome shule bila tatizo. 

Pia, wanafunzi wana wajibu wa 
kusoma kwa bidii ili kutengeneza 
mustakabali mwema wa maisha 
yao ya sasa na ya baadaye. 

l Mwandishi ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mla-
li, iliyoko Wilaya ya Kongwa, Do-
doma. Anapatikana kwa simu: 
(+255) 765 409249.
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makala

n Kar kufaidi mradi nishati ya pombe 
Na Gaudensia Mngumi

Z
AMA hizi dunia inaka-
biliwa na changamoto 
nyingi za kimaendeleo 
yakiwamo   mahitaji 

makubwa mfano   chakula, mis-
aada ya kibinadamu kwenye ma-
janga, elimu, maji, tiba na ajira 
rasmi,  hali hiyo inatoa msukumo 
mpya wa kutumia ubunifu pamo-
ja na          teknolojia kuleta  ufum-
buzi wa matatizo yanayoibuka kila 
leo.

Zinaweza kuitwa zama za kua-
cha   mazoea na kujikita kwenye 
ugunduzi na ubunifu ili kuleta 
majibu ya haraka ya  changamoto 
na   kubadilisha maisha ya ma-
milioni ya watu   duniani, ndiyo 
kauli mbiu ya Umoja wa Mataifa 
(UN) inayohimiza kubadilika na 
kuboresha maisha kwa kutumia 
ubunifu  na ugunduzi.

“Mazoea ya kutekeleza ma-
jukumu kwa njia zilizozoeleka   
hautatusaidia kufikisha kwenye 
malengo ya maendeleo endelevu 
(SDGs) yatupasa kuwa wabunifu, 
kufikiria ufumbuzi wa changamo-
to  za siku zijazo na kutoogopa ku-
jaribu mambo mapya,” anasema 
Kaimu Mratibu, Mkazi  wa UN  na 
Mwakilishi wa Mpango wa Chaku-
la  Duniani (WFP) nchini, Michael 
Dunford. 

Anayasema hayo mwishoni 
mwa wiki iliyopita jijini Dar es Sa-
laam wakati Ofisi za UN, Mtandao 
wa Ubunifu wa UN (UNIN)   na 
Kituo cha Ubunifu cha Mpango wa 
Chakula wa  Duniani, walipoandaa 
usiku wa ubunifu wa    mashirika   
yote ya umoja huo nchini  na kuo-
nyesha       kazi mbalimbali   na jinsi 
ubunifu ulivyo mwarobaini wa ku-
maliza   changamoto za jamii ny-
ingi nchini.

Dunford anahimiza utamaduni 
na kujenga mazingira wezeshi ya 
kuleta  ubunifu na kufanya mam-
bo mapya akisema ni muhimu ka-
tika kuibua njia mpya  za utendaji  
katika UN . 

Ili kufanikisha azma hiyo ma-
shirika mengi ya UN yameunda 
timu za kuhamasisha ubunifu ki-
dunia na katika mataifa wanapo-
fanyia kazi.

Kwa UN Tanzania harakati za 
ubunifu zinaendeshwa na Kituo 
cha Ubunifu cha WFP na Mtandao 
wa Ubunifu wa UN –UNIN, anase-
ma Dunford na kuongeza: “Kupi-
tia safari ya ubunifu maofisa 30 
kutoka mashirika 11 ya UN  wame-
jifunza   na kutumia njia mbal-
imbali za ubunifu zilizoainisha 
kikamilifu njia  bora za kutatua 
matatizo kama vile,   kuibua mbi-
nu za kufanya mawasiliano yenye 
ufanisi zaidi na wadau na wa-
hisani wa UN. 

Je, tutafanya nini ili kupata ni-
shati endelevu kwa ajili ya watu 
wanaoishi katika kambi za wakim-
bizi?”

UN kutumia gia ya ubunifu 
kutibu changamoto duniani 

CHANGAMOTO
Matatizo yanayoikabili dunia 

pamoja na Tanzania ambayo ya-
natatuliwa na UN na mashirika 
yake na     yanayohitaji teknolojia 
na ubunifu ni pamoja na kutoweka 
kwa kasi kwa maliasili na rasili-
mali, kwa mfano misitu, ukosefu 
wa nishati mbadala, mabadiliko 
ya tabianchi yanayoambatana 
na  mvua kubwa zenye mafuriko, 
ukame, wadudu waharibifu wa 
mazao, njaa,   mahitaji makubwa 
ya huduma muhimu za afya,  uko-
sefu wa ajira  na kwa ujumla  yote 
hayo yanahitaji ubunifu ili kuyat-
atua.

POMBE KUTUMIA KUPIKIA
Victor Akim, kutoka Shirika la 

Maendeleo ya  Viwanda (UNIDO), 
anaelezea kazi  ya kibunifu ya ku-
hamasisha kutumia   sukari guru 
kutengeneza nishati mbadala   ya 
kupikia nyumbani ili kupunguza 
uharibifu wa misitu inayokat-

wa kupata kuni na mkaa ana-
taja ubunifu wa kutumia pombe 
kupikia vyakula nyumbani. 

Akimu anasema inakadiriwa 
kuwa wastani wa hekari 400,000 
za misitu hutoweka kila mwaka 
nchini, hali inayoashiria jangwa 
kama ukataji miti kwa ajili ya kili-
mo, kuni na mkaa hautadhibitiwa 
na kwamba matumizi makubwa ya 
mkaa yapo Dar es Salaam, ambako 
asilimia 50 ya matumizi yote ni 
ndani ya jiji hilo.

Anasema UNIDO imebuni mradi 
wa kutumia mabaki ya sukari guru 
(molasesi) kutengeneza pombe 
aliyoiita   ‘bioethanol’ ambayo in-
aweza kutumiwa badala ya mkaa 
na kuni na kwamba majaribio ya-
naanzia Dar es Salaam maeneo ya 
Tabata na Ilala   kwa kusambaza 
majiko 110,000 kwa kaya za eneo 
hilo ili waanze kutumia nishati 
hiyo kuokoa mkaa.

  “Ubunifu na teknolojia hii un-
alenga kushirikiana na sekta bin-

afsi serikali, sekta binafsi na wazal-
ishaji wa sukari kutumia molasesi    
kutengeneza     bioethanol, nishati 
mbadala inayoweza kupunguza 
suala la uharibifu wa misitu. 

Lakini siyo sukari guru pekee 
tunalenga pia kutumia mabibo 
ya      korosho na mabaki ya kata-
ni,” anaeleza Akim alipowasilisha 
wazo la ubunifu kutoka UNIDO. 

  Yohana Joachim, kutoka 
Mtandao wa Ubunifu wa UN, 
anasema ubunifu si suala la kuk-
wepa kwani unamhusu kila mmo-
ja kujaribu kufanya kitu kipya 
kwa gharama nafuu ili kuwezesha 
kubadilisha  maisha ya watu waki-
wamo wanawake vijijini.

Anawaeleza washiriki kuwa kati-
ka jitihada hizi unahitajika ushiriki-
ano, wabunifu, wananchi wanao-
hudumiwa na kikubwa kuainisha 
matatizo ya watu ,  mfano kupata 
ufumbuzi wa kupunguza shida ya 
maji vijijini sehemu ambazo wa-
nawake hutembea kilometa nyingi 

kwa siku nzima kusaka maji.   
Anataja mifano ya kazi za kibuni-

fu na teknolojia kama ugunduzi wa 
visima vya ‘mdundiko’ ili  kusuku-
ma maji vingine vinavyoendeshwa 
na     nishati upepo yote hayo ni 
mambo yanayolenga kupunguza  
changamoto za wananchi kwa ku-
tumia sayansi na ubunifu. 

Wabunifu hao wanaowasilisha 
mawazo yao   mbele ya wadau 
wakiwamo mashirika ya kimataifa, 
serikali, washirika wa maendeleo 
na sekta binafsi wanaibua majibu 
ya maswali mengi yakiwamo jinsi 
ya   kutumia mafuta machafu 
kutengeneza mvuke nishati utaka-
otumiwa katika kambi za wakim-
bizi .

Baadhi ya mashirika ya UN 
nchini yanayoonyesha kazi mbal-
imbali za kiubunifu ni pamoja na 
Shirika la Kilimo na Chakula (FAO) 
Kazi (ILO) Mazingira (UNEP), Say-
ansi na Teknolojia (UNESCO) na 
Wanawake (UN Women).

Mwakilishi wa WFP nchini, Michael Dunford, akizungumza wakati wa Siku ya Ubunifu UN. PICHA: WFP



23

makala

Jumamosi  Februari 1, 2020

CHEMSHABONGO NA NIPASHE NAMBA (00 30 00)                               Jibu toleo lililopita
Dondoo: Kulia
1.   Shangwe 
8.  Samaki kuvutia hewa 
9.  Mdudu aenezaye Malaria 
10.Mjumbe wa Mungu 
11.Muasisi wake ni Nkrumah 
12.Gurudumu la gari 
13.Binadamu 
14. Alfabeti ya 19 ya kigiriki 
15.Toa mtu usingizini 
16.neno la kutilia mkazo 
20.Utulivu uliopo mahali 
24.Nguo ya Syria 
21.Bainika 
25.Lokesheni
26.Onyesha uso wa furaha

Dondoo: Chini 
1.  Kutoweza kufanyika jambo 
2.  Kumi na nne 
3.  Jumla ya mali iliyo nayo 
nchi
4.  Gari kubwa la kifahari
5.  Sitini na nne 
6. Mwanaume kama         
mwanamke
7. Mnyama mjanja katika 
ngano
17.Tarakimu 
18.Maisha ya raha sana 
19.Ukosefu wa maji ardhini 
22.Chukua kwa siri 
23.Ubinadamu 

IONAHAKIDNAT

GRDAN

INIAMAOYNA

AHOM

ILISAAINIAB

MIZEWMAH

ANIUBADA

ABMAHSEK

IRAYISILIBI

ASINAKHA

PLDARASUB

AIMARAHGOA

KMKOKAMAB

2625

2423

222120

19181716

15

14

1312

11

10

98

7

654321

Wizara afya yataja mbinu 
za kukabiliana na corona 

Na Sabato Kasika

K
ATIKA lugha ya Kiswahili, 
kuna msemo kwamba: 
“Ukiona mwenzio anan-
yolewa, wewe tia maji,” 

ukimaanisha kuwa jambo linalom-
kuta mtu wa karibu yako, basi jian-
dae kukabiliana nalo.

Msemo huu unaweza kutumika 
hata kwenye sakata hili linaloende-
lea la mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona ambao umeua zaidi ya watu 
100 katika nchi ya China.

Siyo kwamba upo katika nchi za 
Bara la Asia tu, bali sasa inaelezwa 
na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kwamba zipo baadhi ya nchi za 
Afrika ambazo zimetangaza kuwa 
na watu waliopata maambukizi ya 
virusi vya corona.

Nchi za Afrika zinazotajwa na 
shirika hilo ni jirani wa Tanzania 
ambayo ni Kenya, Zimbabwe, Ivory 
Coast, Ethiopia na Mauritius.

Kutokana na tishio hilo, serikali 
imeamua kuchukua hatua za ta-
hadhari kwa wananchi.

Hatua zilizochukuliwa na seri-
kali ni kutenga maeneo matatu 
maalum kwa ajili ya matibabu kwa 
washukiwa wa mlipuko wa virusi 
vya homa hiyo ya mapafu.

Maeneo yaliyotengwa kwa mat-
ibabu na kupokea washukiwa wa 
ugonjwa huo ni Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Kilimanjaro ya Mawen-
zi, Hospitali ya kudhibiti magonjwa 
ambukizi ya Buswelu ya Mwanza 
na Hospitali ya Kigamboni, jijini 
Dar es Salaam.

Hiyo ni taarifa ya Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu, iliyo-
tolewa kwa umma juzi.

Waziri anasema, kuna washuki-
wa walioripotiwa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO) Kanda ya Afrika, 
ambao wamegunduliwa   Kenya, 
Zimbabwe, Ivory Coast, Ethiopia 
na Mauritius.

“Serikali itatoa taarifa rasmi 
baada ya uthibitisho kufanyika, 
ingawa nchini hadi sasa hakuna 
mgonjwa wala mtu yeyote aliye-
hisiwa kuwa na ugonjwa huo,” 
anasema Ummy.

Kitendo cha serikali kuchukua 
hatua hizo ni sawa na kutekeleza 
wasiwasi ule wa ukimuona mwen-
zio ananyolewa na wewe tia maji.

HATUA ZINAZOCHUKULIWA

Waziri Ummy anasema, serikali 
imechukua hatua kadhaa, katika 
kukabiliana na tishio la ugonjwa 
huo ikiwa ni pamoja na kufanya 
uchunguzi wa wasafiri wote kutoka 
Bara la Asia.

Anasema, uchunguzi huo una-
fanyika kwenye mipaka yote iki-
wamo viwanja vya ndege vya 
Mwalimu Julius Nyerere ( JNIA), 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA), Mwanza na 
Bandari ya Dar es Salaam.

Anasema, kwa kipindi cha 
wiki mbili zilizopita, wamefanya 

uchunguzi kwa raia 1,520 wal-
ioingia nchini wakitokea China 
na Asia kupitia mipakani na vi-
wanja vya ndege.  “Ugonjwa huo 
umekuwa ukisambaa kwa kasi, 
ambapo kumekuwa na ongezeko 
la wagonjwa pamoja na vifo, ka-
tika kipindi kifupi kwa wastani wa 
zaidi ya wagonjwa 200 kwa siku,” 
anasema.

Kutokana na hali hiyo, wizara 
inaendelea kuchukua na kupima 
sampuli kutoka maeneo ya ufuatil-
iaji na yeyote atakayehisiwa kuwa 
na dalili za ugonjwa huo, sampuli 
zitafikishwa kwenye maabara ya 
taifa na kupimwa.

Kwamba baada ya hapo, seri-
kali itatoa taarifa rasmi uthibiti-
sho ukishafanyika,lakini hadi sasa 

hakuna mgonjwa wala mtu yeyote 
aliyehisiwa kuwa na ugonjwa huo 
nchini.

IDADI YA VIPIMO 
Anasema wizara yake ina vi-

pima joto 140, ikiwa vinavyotumia 
mkono 125 na vile vinavyopima 
kwa makundi 15, vinatumika ka-

tika maeneo mbalimbali ya mipa-
kani ikiwamo viwanja vya ndege 
na bandari.

Waziri anasema, hadi sasa wa-
tumishi wa sekta ya afya 2,297 
wameshapatiwa mafunzo ya ku-
kabiliana na magonjwa ya mlipuko 
na majanga ikiwamo jinsi ya kutoa 
matibabu ya magonjwa ya mlipu-
ko, kuchukua sampuli, uelimishaji 
na kufuata kanuni za afya.

Ugonjwa huo unaosababishwa 
na kirusi jamii ya corona na ni 
kipya ‘Novel (New) Corona virus 
2019’ambacho ni tofauti na virusi 
vingine vya jamii hiyo ambavyo 
viliwahi kusababisha milipuko 
ya ugonjwa unaojulikana kama 
‘Sars-Cov’ mwaka 2003 na Mers-
Cov Corona   Virus mwaka 2013,” 
anasema.

Inaelezwa kuwa ugonjwa huo 
huambukizwa kwa njia ya hewa 
kwa kuingiwa na majimaji yenye 
virusi kutoka kwa mtu mmoja, ku-
kohoa, kupiga chafya au kwa kugu-
sa majimaji ama makamasi kutoka 
kwa mgonjwa aliyethibitishwa 
kuwa na dalili za ugonjwa huo.

Ummy anataja dalili za ugonjwa 
huo kuwa huanza kuonekana kati 
ya siku moja hadi 14 tangu mtu ku-
pata maambukizo. 

Taarifa rasmi kutoka Shirika 
la Afya Duniani (WHO), zinase-
ma kwamba, tangu mlipuko wa 
ugonjwa huo uanze katika mji 
wa Wuhan uliopo Jimbo la Hubei 
nchini China Desemba 2019 hadi 
28 Januari 2020, jumla ya watu 
4,593 wamethibitishwa kuugua 
ugonjwa huo duniani kote.

Aidha, takwimu hizo zinao-
nyesha kuwa kati ya wagonjwa 
4,537, vipo vifo 106 kutoka China, 
na kwamba ugonjwa huo ume-
shasambaa, katika mataifa men-
gine 14 duniani ikiwamo Japan, 
Jamhuri ya Korea, Vietnam, Sin-
gapre, Australia, Malaysia, Cam-
bodia, Thailand, Nepal, Sri Lanka, 
Marekani, Canada, Ufaransa na 
Ujerumani.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu.
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UINGEREZa NJE Ya BREXIT

Na Mwandishi wetu

U
SIKU wa kuamkia leo, 
Uingereza imejitoa ras-
mi katika Muungano wa 
Ulaya (EU) na kuwa nchi 

pekee inayojitegemea katika bara 
hilo lenye nguvu za kiuchumi.

Mpaka inatimiza ndoto hiyo am-
bayo ilipigiwa kura na idadi kubwa 
ya Waingereza, ndani ya miaka 
mitatu mawaziri wa wakuu watatu 
walikabiliana na joto kali mchaka-
to huo  kujiondoa, hatimaye walia-
mua kujiuzulu.

Waziri Mkuu wa sasa Boris 
Johnson, alikabiliana na vikwazo 
ambavyo wenzake walipitia na 
kushindwa, lakini yeye alifaulu na 
nchi hiyo sasa imeondoka rasmi.

Pamoja na furaha ya Wain-
gereza wengi kuona wanaondoka 
katika muungano huo, lakini wa-
takabiliana na kipindi cha mpito 
cha miezi 11 kabla ya kujitegemea.

Nini kitabadilika?
Kwa mujibu wa Shirika la BBC, 

wakati wa kipindi cha mpito Uin-
gereza itaendelea kufuata sheria 
za EU na kutoa mchango wake wa 
kifedha.

Wabunge wa Uingereza ku-
poteza viti vyao

Nigel Farage, kiongozi wa cha-
ma cha Brexit na mwanaharakati 
anayeunga mkono kampeni ya 
Uingereza kujiondoa katika Muun-
gano wa Ulaya, atakuwa mmoja 
wa wabunge 73 wa Uingereza ka-
tika bunge la Ulaya watakaopoteza 
viti vyao.

Hii ni kwa sababu Brexit iki-
fanyika Uingereza italazimika ku-
jiondoa katika taasisi za kisiasa za 
EU na mashirika yake. 

Uingereza itafuta sheria ya 
Uingereza katika kipindi cha 
mpito, Mahakama ya Haki ya Ul-
aya itaamua jinsi sheria za EU zi-
takavyotekelezwa.

HAIRUHUSI MIKUTANO EU

Waziri Mkuu wa Ungereza, Bo-
ris Johnson, atapewa mwaliko 
maalum endapo atataka kuun-
gana na viongozi wengine katika 
kongamano la baraza la Ulaya siku 
zijazo.

Mawaziri wa Uingereza pia ha-
watahudhuria mikutano ya mara 
kwa mara ya muungano huo am-
bayo inaamua masuala kadhaa 
muhimu.

MASUALA YA KIBIASHARA

Uingereza itaweza kuanza ma-
zungumzo ya kibiashara na nchi 
mbalimbali duniani kuhusu ku-
weka taratibu mpya wa kununua 
na kuuza bidhaa na huduma.

Haikuruhusiwa kufanya mazun-
gumzo na nchi kama Marekani 
na Australia wakati ikiwa mwana-
chama wa Umoja wa Ulaya. Kambi 
inayounga mkono kujitoa kwa 
Uingereza inasema kuwa itakuwa 
na uhuru wa kuweka sera zake 
za kibiashara kwa ajili ya kuinua 
uchumi wake.

Kuna umuhimu wa kujadiliana 
na EU kuhusu kukubaliana kibi-
ashara kati ya Uingereza na EU.

Ikiwa itafikia makubaliano ya 
kibiashara, hawataweza kuanza 
mpaka kipindi cha mpito kitaka-
pokamilika.

nTamu, chungu watakayokutana nayo
PASIPOTI 
ITABADILISHWA RANGI 

Akitangaza mabadiliko hayo 
mwaka 2017, Waziri wa Uhamiaji, 
Brandon Lewis, alisifia kurejea 
kwa pasipoti ya kipekee za rangi 
ya bluu na dhahabu, ambazo zilitu-
mika mwaka 1921.

SARAFU YA BREXIT 

Karibu sarafu milioni 50 zilizo 
na alama ya tarehe “Januari 31” na 
iliyoandikwa: “Amani, mafanikio, 
urafiki na mataifa yote”, itaanza 
kutumika Ijumaa.

Sarafu hizo zimepokelewa kwa 
hisia mseto, huku wafuasi wanao-
taka kubaki wakisema hawaikuba-
li.

Serikali ilikuwa imepanga kuzin-
dua sarafu hiyo Oktoba 31, tarehe 
ya awali iliyowekwa kwa ajitoa 
Brexit. 

Hata hivyo sarafu hizo ziliyey-
ushwa na kuundwa tena baada ya 

muda wa mwisho kurefushwa.

IDARA BREXIT KUFUNGWA

Jopo la mashauriano ya Uin-
gereza na EU limekuwa likiongoza 
mchakato wa Brexit litavunjwa. 
Idara inayoendesha mchakato wa 
Uingereza kujiondoa Muungano 
wa Ulaya iliundwa na waziri mkuu 
wa zamani wa Uingereza Theresa 
May, mwaka 2016.

Kwa mazungumzo yatayofuata, 
timu ya mashauriano ya Uingereza 
itakuwa na makao yake Downing 
Street.

UJERUMANI HAITABADILISHA-
NA WAFUNGWA NA UINGEREZA 

Haitawezekana kuwarejesha 
Uingereza watu wanaoshukiwa 
kuwa wahalifu waliotorokea Uje-
rumani.  Katiba ya Ujerumani 
hairuhusu raia wake kushtakiwa 
katika nchini nyingine isipokuwa 
mataifa ya Muungano wa EU. 

“Hatua hii haiwezi kufanyika 
tena baada ya Uingereza kujiondoa 
katika Muungano wa EU,” Msemaji 
wa Wizara ya Haki ya Ujerumani 
aliambia BBC. Haijabainika kama 
udhibiti huo utahusisha nchi 
zingine za muungano huo, Slove-
nia, kwa mfano, inasema hali hiyo 
ni ya kuchanganya, lakini Tume 
ya Ulaya haikuweza kutoa tamko 
lolote kuhusu suala hilo.

Ofisi ya Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Uingereza inasema war-
anti ya kukamatwa ya Ulaya itaen-
delea kuzingatiwa katika kipindi 
cha mpito.

MAMBO HAYATOBADILIKA

Katika kipindi cha mpito vitu 
vingi vitasalia kama kawaida hadi 
tarehe 31 mwezi Desemba 2020:

Usafiri wa ndege, boti na treni zi-
taendelea kuhudumu kama kawai-
da.  Linapokuja suala la udhibiti wa 
pasipoti, katika kipindi cha mpito, 
raia wa Uingereza wataruhusiwa 

kupanga foleni katika eneo lil-
ilotengewa raia wa mataifa ya EU.

Leseni halali zitaendelea kutu-
mika na kadi za bima zinazotolewa 
na serikali kwa raia wa Uingereza 
ili wapate huduma za matibabu 
wakiwa wagonjwa au wakipata 
ajali.  Uhuru wa kusafiri utaen-
delea kuzingatiwa katika kipindi 
cha mpito, kwa hivyo raia wa Uin-
gereza wataweza kuishi nchini 
humo na kufanya kazi nchi yoyote 
ya EU kama wanavyofanya sasa. 

Raia wa Uingereza wanaoishi 
katika mataifa wanachama wa 
Muungano wa Ulaya wataendelea 
kupokea malipo yao ya uzeeni na 
pia nyongeza yao ya kila mwaka. 

Pia Uingereza itaendelea ku-
changia bajeti ya EU wakati wa 
kipindi cha mpito, itaendelea ku-
fadhiliwa.

Biashara kati ya Uingereza na 
Muungano wa Ulaya itaendelea 
bila malipo yoyote ya ziada au 
kubuniwa kwa sheria mpya za 
forodha.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Borris Johnson.
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habari kimataifa

LONDON, Uingereza

WATU wawili wamegundulika kuwa 
na virusi vya corona nchini Uingereza, 
mkuu wa idara ya afya nchini humo am-
etangaza.

Katika taarifa hiyo, inasema watu wote 
wanatoka katika familia moja na sasa wa-
napata matibabu.

Hakuna taarifa iliyotolewa zaidi kuhu-
su familia hiyo na wapi wanapopatiwa 
matibabu.

Takriban watu 213 nchini China wame-
poteza maisha kutokana na virusi hivyo, 
hasa kutoka mjini Hubei, huku kukiele-
zwa kuwa na watu 10,000 wameathirika 
nchi nzima.

Watu 98 wamegundulika kuwa na vi-
rusi katika nchi nyingine 18.

Shirika la Afya Duniani limetangaza 
mlipuko wa virusi vya corona ni janga 

duniani.
Kwa sasa, raia 83 wa Uingereza na 27 wa 

mataifa ya kigeni wanarejea Uingereza 
kutokea Wuhan, mji ambao ni kitovu cha 
mlipuko nchini China.

Abiria hao watawekwa karantini katika 
Hospitali ya Arrowe Park kwa majuma 
mawili.

Profesa Chris Whitty, ofisa mkuu wa 
matibabu nchini England alisema: Idara 
ya afya nchini Uingereza imejiandaa vya 
kutosha na ina uzoefu wa kuzuia maam-
bukizo na tayari tunafanya kazi mara kwa 
mara kutambua wale waliokaribiwa na 
wagonjwa ili kuzuia maambukizo zaidi. 

Tumejiandaa kuzuia vifo vya ugonjwa 
huo, Uingereza na virusi vya corona na 
tuna njia nyingi za dharura kukabiliana 
na virusi hivyo, aliongezea. 

Profesa Whitty alisema kwamba Uin-
gereza inafanya kazi kwa karibu na Shiri-

ka la Afya Duniani WHO pamoja na jamii 
ya kimataifa huku mlipuko huo nchini 
China ukiendelea ili kuhakikisha wako 
tayari kwa lolote litakalotokea.

WHO lilitangaza Alhamisi.
Idadi ya vifo vya virusi vya corona du-

niani sasa imepita mlipuko wa virusi vya 
SARS, ambayo vilisambaa kwa zaidi ya 
mataifa 18 mwaka 2003. 

Kufikia sasa raia 83 wa Uingereza na 
wengine 27 raia wa kigeni wanasafiri ku-
rudi nchini Uingereza kutoka Wuhan, mji 
wa China ambao ndio chanzo cha mli-
puko huo. 

Ndege hiyo inatarajiwa kutua katika 
kambi ya wanahewa ya RAF Brize Norton. 

Abiria wa Uingereza baadaye watapele-
kwa hadi Hospitali ya Arrowe Park na 
kutengwa kwa wiki mbili.

   BBC

Uingereza yatangaza 
kuingia corona

   

TOKYO, Japan

TAJIRI ambaye pia ni mwa-
namitindo maarufu amefuta 
ombi lake la kumtafuta mwa-
namke atakayekwenda naye 
katika ziara ya mwezini.

Katika mwaliko huo aliwataka wa-
nawake wenye umri chini ya miaka 
20 na  ambao hawajaolewa wa-
wasilishe maombi yao kwa ajili ya 
safari hiyo ya kipekee ya kimahaba.

Karibu wanawake 28,000 
walituma maombi, lakini Alhamisi 
alisema kuwa amepatwa na 
hisia tofauti kuhusu suala hilo na 
ameamua kufutilia mbali wazo hilo.

Bado ana mpango wa kue-
ndelea na ziara yake mwezini 
mwaka 2023 bila mpenzi.

Mapema mwezi Januari, bil-
ionea huyo wa miaka 44 alitoa 
tangazo mtandaoni kumtafuta 
mpenzi wa kike atakayean-
damana naye mwezini.

Tovuti yake ilikuwa imeweka 
masharti pamoja na mael-
ezo kuhusu jinsi ya kuwasili-
sha maombi katika mchakato 
huo uliochukua miezi mitatu.

Katika ombi la mtandaoni, 
Maezawa anasema kuwa ana-
taka kufurahia safari hiyo na 
mwanamke wa kipekee.

Masharti ya kushiriki lazima 
uwe bila mpenzi, uwe na miaka 
zaidi ya 20, uwe na mtazamo 
mzuri wa maisha na ufura-
hie kuzuru anga za mbali. 

Muda wa mwisho wa kuwasili-
sha maombi ni Januari 17, ambapo 
uamuzi wa mwisho kuhusu mpenzi 
wa Maezawa ulikuwa utatolewe 
mwisho wa mwezi Machi.

Lakini Alhamisi, aliweka tangazo 
katika Twitter akisema kuwa hana 
haja tena ya kutafuta mpenzi 
wa kwenda nae mwezini.

   BBC

bilionea afuta 
ombi mwanamke
kwenda naye 
mwezini

WASHINGTON, Marekani

KATIBU wa Rais Donald Tramp, katika 
masuala ya biashara, Wilbur Ross, amese-
ma mlipuko wa virusi vya corona nchini 
China unaweza kuinua uchumi wa Mare-
kani. 

Wakati wa mahojiano katika runinga 
moja, Ross alisema anadhani virusi hivyo 
vitasaidia kurudisha ajira kaskazini mwa 
Marekani. 

Kuenea kwa kasi kwa ugonjwa huo 
kumezua hofu kuhusu athari zake katika 
uchumi wa China na ukuaji wa uchumi 
kwa jumla. 

Matamshi hayo yamepokewa kwa hisia 
kali kutoka kwa wakosoaji wa utawala wa 
Rais Trump. 

Akijibu swali kutoka kwa mwandishi wa 
Fox kuhusu iwapo mlipuko huo ni hatari 

kwa uchumi wa Marekani, Ross alisema, 
‘’Sitaki kuzungumzia kuhusu mafani-
kio kuhusu ugonjwa huu hatari. Ukweli 
ni kwamba unatoa fursa kwa biashara. 
Hivyo basi nadhani utasaidia kuongeza 
ajira kaskazini mwa Marekani,’’ aliendelea 
kusema. 

Baadaye Wizara ya Biashara iliunga 
mkono matamshi yake: ‘’Kama katibu 
Ross alivyoweka wazi kitu cha kwanza ni 
kuhakikisha kuwa virusi hivyo vinadhibiti-
wa na baadaye kuwasaidia waathiriwa 
wa ugonjwa huo. Pia ni vyema kutazama 
athari za kufanya biashara na taifa ambalo 
lina historia ya kuzuia hatari nyingi kwa 
watu wake na dunia nzima kwa jumla,’’ 
alisema msemaji. 

Matamshi hayo yamekosolewa na 
Mbunge wa Chama cha Democrat, Don 
Beyer, ambaye katika ujumbe wake wa 

Twitter aliuliza vipi mtu anaweza ku-
chukua fursa ya kibiashara katika mlipu-
ko mkubwa.

Wanauchumi pia wameuliza mas-
wali mengi kuhusu matamshi ya Ross, 
akiwamo Simon Baptist kutoka kitengo 
cha ujasusi cha Singapore aliambia BBC 
kwamba matamshi hayo yalimshangaza 
yeye binafsi. 

‘’Kampuni hazitaweza kupata uwekezaji 
wa kipindi kirefu kutokana na mlipuko 
ambao huenda ukaathiri watu kwa kip-
indi cha miezi mitatu hadi sita,’’ alisema. 

Alisema kwamba virusi hivyo huenda 
vikawa na athari mbaya badala ya nzuri. 

‘’Ukweli ni kwamba Marekani itapoteza 
kwa sababu licha ya kila kitu China ni soko 
lake kubwa, hivyo basi iwapo uchumi wa 
China utapunguza kasi katika ukuaji wake 
utaathiri uchumi wa Marekani vilevile’’. 

Takriban watu 213 wamefariki kuto-
kana na virusi hivyo nchini China na sasa 
vimesambaa hadi katika mataifa 18 men-
gine. 

Wanauchumi wamesema kwamba vi-
rusi hivyo vya corona vinaweza kuwa na 
athari kubwa katika uchumi zaidi ya virusi 
vya Sars vilivyozuka kati ya 2002-2003. 

Sars uliambukiza watu 8,000 na ku-
sababisha vifo vya watu 700 na unakadi-
riwa kugharimu uchumi duniani takriban 
dola bilioni 30.

Virusi vya corona vimelazimu kampu-
ni mbalimbali duniani zikiwamo zile za 
teknolojia, watengenezaji magari na wau-
zaji kufunga kwa muda nchini China huku 
mamlaka ikiendeleza likizo ya kushere-
hekea mwaka mpya na kuweka vikwazo 
vya usafiri katika taifa hilo.

   BBC

Marekani yadai corona itainufaisha kiuchumi

Wafanyakazi wa Shirika la Ndege la Skoti wakiwasili Singapore kutoka Wuhan China ambako kuna mlipuko wa virusi vya co-
rona. Abiria wa ndege hiyo N95  walivaa vitambaa maalum vya puani kujikinga na ugonjwa huo. (PICHA: AFP)
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Siku tatu baadaye, Kadili na rafiki 
yake Meze walikutana kwenye ki-
jiwe chao. Kwenye mkungu ulio mita 
chache kutoka kwenye duka na ny-
umba ya mjomba wake Meze.

Kadili alishaona yake yanamuishia. 
Baada ya tabu zote, anakwenda kuwa 
mume wa msichana tajiri.

Lakini safari yake yote na tabu zote 
kulikuwa na watu waliokuwa nyuma 
yake, wakisaidia kwa ushauri, hali na 
hata kisaikolojia hadi kufika hapo al-
ipofikia.

Wa kwanza alikuwa rafiki yake 
mkubwa Meze. Tangu siku ya kwan-
za walipokutana na Edina wakiwa 
disco alikuwa naye.

Ushauri na matatizo yote wapo 
wote, hadi kufikia pale alipofika, 
hakuna hata kimoja ambacho ha-
jawahi kumhadithia rafiki yake, naye 
pia kutoa ushauri wake.

Mwingine ni Eliza. Binamu yake. 
Mtoto wa mjomba wake ambaye 
alichukuliwa kutoka Mtoni Mton-
gani na kuletwa Tandale kwa ajili 
ya kumtuliza na hatimaye mbele ya 
safari afunge naye ndoa kwa sababu 
ya kumuondoa kwenye mawazo ya 
msichana Edina ambaye awali ilione-
kana ni ngumu kwake kumpata kuto-
kana na mazingira magumu ya waka-
ti huo. Lakini sasa mambo yalikuwa 
shwari na Eliza ni kama siku zake za 
kuishi nyumbani kwao zinamalizika.

Alijiona ni kama mwenye hatia 
kumweka mtu miezi mingi, akiishi 

hapo, halafu hakuna kitu kilichoen-
delea zaidi ya kumrudishwa kwao 
Mtoni Mtongani, huku akiwa ame-
potezewa muda.

“Meze kuna kitu nataka kuk-
wambia naomba unisaidie.” 
Kadili alimshtua rafiki yake.

“Jambo gani tena hilo mwa-
nangu, mbona tunaanza kush-
tuana tena.”

“Hapana si baya, ila halitaku-
wa baya kama utanipa msaada 
wako.”

“He, Kadili siku hizi, tangu 
demu wa kishua kakukubali 
umekuwa na maneno kweli.”

“Hapana, nina jambo 
muhimu kweli.”

“Haya hebu niambie.” Meze 
alikaa tayari kusikiliza.

“Unamchukuliaje Eliza?”
“Eliza si kama dada yangu na 

upande shemeji yangu.”
“Shemeji yako kwa nani?” 

Kadili alijibu huku akitabasamu.
“Si wewe ulitaka kumuoa?” 

Meze alijibu akimtazama Kadili 
kwa makini usoni.

“Sasa sitomuoa tena, unajua 
hilo?”

“Najua.”
“Sasa nataka unisaidie 

wewe.” Kadili alisema, lakini 
Meze alionekana bado hajam-
welewa.

“Eliza ni msichana mzuri au 
si mzuri?” Kadli aliongeza swali 
kabla hata Meze hajajibu.

“Ni msichana mzuri sana.”
“Sasa mimi ni kaka yake binamu, 

na wewe ni rafiki yangu, naomba 
umuoe Eliza.”

Maneno hayo yalim-
shangaza sana Meze. Ali-
baki kimya asiamini kina-
chozungumzwa.

Mawazo yakamrudisha 
nyuma siku Eliza alipok-
wenda dukani kwake ku-
nunua mafuta ya kupikia 
chapati, lakini pia kumuuli-
zia Kadili ambaye hakuone-
kana nyumbani kutwa 
nzima. Akayakumbuka 
mazungumzo waliyokuwa 
wakizungumza.

“Eliza wacha wivu, 
mumeo mtarajiwa atarudi 
tu, au unadhani yuko 
na wanawake wengine?’ 
Alihoji. “Mhh, hapana 
usalama wake muhimu 
kwanza.”

“Siyo wivu bibie?”
“Hapana sina wivu kwa 

sababu sidhani kama rafiki 
yako ananipenda hasa.”

“Kwa nini?”
“Huo unafiki, hata wewe 

unajua hilo. Kuna mtu an-
ampenda, ndiyo anayem-
sumbua, na mimi nime-
kuwa kama mbadala tu, 
ikishindikana kabisa ndiyo 
anioe mimi.”

“Sasa hilo linakukwaza?”

“Sana tu, nimekubali kwa sababu 
wanaotaka hili litimie ni shangazi 
yangu, mama yake Kadili na baba 
yangu mzazi mzee Tengeneza, kaka 
yake shangazi, vinginenvyo nis-
ingekubali.”

“Ila kuolewa unataka?”
“Meze, hakuna mwanamke asi-

yekubali kuolewa. Lakini anataka ku-
olewa na mwanaume anayempenda 
na kumjali, lakini kwangu mimi kwa 
Kadili ni kama spea tairi ambalo 
linasubiri lingine liharibike, ndiyo 
litumike, kama halikuharibika ndiyo 
basi tena.”

“Kama mimi nigekuwa Kadili, saa 
hizi ningekuwa nimeshakuoa.” Ma-
neno hayo yalimtoka Meze bila kuta-
rajia.

“Inawezekana wewe unajua tham-
ani yangu na si rafiki yako.”

“Hakika, Eliza wewe ni mwanamke 
mrembo, mwenye kila sifa ya kuwa 
malkia ndani ya nyumba. Bahati hii 
haikunikuta mimi, nisingeipoteza.”

“Haijakukuta kwa sasa, lakini 
huenda baadaye ikakukuta.” Alijibu.

“Nadhani sasa ndiyo hii inataka 
kunikuta.” Alijisemea mwenyewe 
baada ya kutoka kwenye lindi la 
mawazo akiwaza siku ile walipoku-
tana na ndiyo siku ambayo mama 
Gombea akaenda kumshtaki kwa 
mama Kadili kuwa Meze anamzun-
guka rafiki yake kwani aliwakuta 
laivu wakitongozana.

Anakumbuka alimwambia kama 
ingekuwa yeye angeweza kumuoa. 
Na Eliza hakuonekana kupinga.

“Nadhani umenisikia, lakini bado 
hujanijibu Meze.” Kadili alimshtua 
rafiki yake.

“Ni kweli Kadili, mimi sina mpen-
zi, umri wa kuona tayari, lakini haya 
ni mambo ya kujipanga.”

“Kama muoaji yupo na muole-
waji yupo, mengine niachie mimi, 
ninachotaka ukubali, ila kama 
umempenda.” “Hakuna mwanaume 
yoyote anayeweza kumkataa Eliza, 
ila yeye atakubali kweli na wazazi 
wake, hasa mama yako atakubali?”

“Hilo pia niachie mimi.”
“Basi akikubali mimi sina tatizo.” 

Meze alithibitisha kuwa anaweza 
kumuoa Eliza.”

Marafiki hao waligongeana miko-
no. Ghafla moyo wa Meze ulifarijika, 
kwani alikuwa anampenda Eliza ku-
tokana na urembo, umbile na hata 
tabia yake ya upole, lakini alikuwa 
akifungwa na kuwa alitakiwa kuwa 
mke wa rafiki yake Kadili baadaye, 
lakini mambo yamebadilika na sasa 
Kadili mpango wake wa kuoana na 
Edina unaonekana kukamilika.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 
350534)

Eliza aliyekuwa amekaa sambamba 
na Edina, pamoja na urembo alionao, 
lakini alikiri moyoni kuwa amekutana 
na kiboko yake.

Pamoja na hayo, aliona kabisa kuwa 
moyo na akili za Kadili siku zote ziliku-
wa kwa Edina na si yeye.

Ni kweli alikubali kuolewa na Kadili 
kama dili lilivyopangwa na baba yake 
mzazi na dada yake ambaye ni mama 
Kadili ili waoane mtu na dada yake bi-
namu, lakini tangu afike pale, aliona 
dalili zote za Kadili kuwa haziko kwake, 
bali kwa binti huyo ambaye leo ndiyo 
amemuona kwa macho yake.

Kwa mbali furaha ilimjia kwani sasa 
atakuwa huru kuchagua mtu ampen-
daye na si kulazimishwa tena na familia 
kama ilivyotaka iwe.

Mgeni aliaga. Mama alimkumbatia 
mkwewe mtarajiwa. Machozi yaliwato-
ka.

“Sasa mama mimi hapa ni mwenyeji, 
hapa ni nyumbani kwangu.” Edina alim-
wambia Mama Kadili.

“Karibu mwanangu.”
Safari hiyo ilitoka hapo na kwenda 

kwa kina Meze. Edina alitaka ajue se-
hemu zote ambazo rafiki zake aliokuwa 
akikutana nao disco miaka kadhaa iliyo-
pita.

Awali safari ilikuwa ni wa watu wata-
tu, Kadili, Edina na Meze. Lakini safari 
hii aliongezeka mmoja.

Meze ambaye alirejea baadaye ku-
ungana na familia ya rafiki yake kula 
chakula cha mchana, alikuwa anatoka 
hapo na rafiki zake hao wawili, lakini 
akiongezeka Eliza.

Huko hakukaa sana na tayari giza lili-
kuwa limeshaingia, hivyo wenyeji wake 
watatu walimpeleka alipopaki gari lake.

“Kadili, Meze na shoga’angu Eliza, 
wiki ijayo nitakuwa na pati kubwa ny-
umbani linalohusu tukio hili lililotokea 
leo la kihistoria. Nitawaandalia sherehe 
fupi hivi, kwa hiyo mjiandae nakuja ku-
wachukua mimi mwenyewe.” Alisema 
Edina na kuongeza.

“Hii pati mama haimhusu, itakuwa 
ni ya vijana tu kwa sasa sisi wenyewe, 
yeye mama nitakuja kumchukua siku 
nyingine aende akapajue nyumbani.”

“Asante wifi yangu, wala usikonde.” 
Alijibu Eliza.

Alipofungua mlango, kabla ya kuin-
gia, alimtazama Kadili na kumkumbatia.

Wakati wakiwa na bahari ya mahaba, 
Kadili aligeuza kichwa nyuma yake.

Macho yake yaliwaona Meze na Eliza 
wakiwa wanawaangalia kwa tabasamu, 
halafu na wao wanatazama usoni.

***************************

Jumba Jekundu-38

hadithi
WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana, 
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na 
baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa 
na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka 

kwenye familia ya kitajiri, Edina.
Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo 
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha 
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

“Kama 
muoaji yupo 
na muole-
waji yupo, 
mengine 
niachie mimi, 
ninachotaka 
ukubali, ila 
kama umem-
penda.” 
“hakuna 
mwanaume 
yoyote 
anayeweza 
kumkataa 
Eliza, 
ila yeye 
atakubali 
kweli na 
wazazi 
wake, hasa 
mama yako 
atakubali?”
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ROjO AREjEA ARgEntInA
BOANES ARIES, Argentina

BEKI wa Manchester United, Marcos 
Rojo amerudi katika klabu ya Argentina 
ya Estudiantes kwa mkopo wa muda 
mfupi.

Rojo, ambaye alikuwa anakaribia ku-
jiunga na Everton, amekuwa na wakati 
mgumu wa kupata namba kwenye kikosi 
cha United msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29 alisajiliwa kwa ada ya uhamisho ya 
pauni milioni 16 kutoka Sporting CP mwa-
ka 2014, na sasa ameondoka Old Trafford, 
akirudi Estudiantes – ambako alianzia 
kucheza soka kwa mkopo hadi mwishoni 
mwa msimu.

Akiwa na uwezo wa kucheza beki ya kati au kushoto, Rojo amekuwa akisum-

buliwa na majeruhi wakati wake hapo 
United na amecheza mechi 76 za Ligi Kuu 
England kwa ujumla.

Estudiantes, ambao wapo nafasi ya 12 
kwenye Ligi Kuu Argentina, Superliga, 
walikuwa wa kwanza kutangaza dili hilo, 
wakiweka video kwenye ukurasa wao wa 
Twitter pamoja na maneno yasemayo: 
“Mara zote umerudi kwenye sehemu am-
bayo unakuwa na furaha.

“Ndoto yako ya kuwa tena na familia 
hii imetimia. Tumekutana tena. Karibu na 
asante kwa kuja tena Marcos. Karibu na 
moyo wako wote.”

Awali Kocha wa United, Ole Gunnar 
Solskjaer alibainisha kwamba hatarajii 
kuona Rojo akiondoka wakati wa dirisha 
hili dogo la usajili la Januari.

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi ameweka rekodi nyingine 
na Barcelona, akiwa sasa amecheza mechi 

500 za ushindi kwa klabu hiyo.
Messi alifunga mara mbili na kuchangia 

mengine matatu wakati Barca ikiibuka na 
ushindi wa 5-0 dhidi ya Leganes kwenye 

MEssI
AfIkIsHA MECHI 500 
ZA usHIndI BARCA

mchezo wa Copa del Rey, Alhamisi.
Hiyo imemfanya Messi kuwa 

mchezaji wa kwanza kufikia rekodi hiyo 
katika klabu hiyo, Xavi akishinda mechi 
476 na Andres Iniesta akifikisha mechi 
459 hapo kwenye dimba la Camp Nou.

Espanyol ilikuwa timu ya kwanza 
kufungwa na Barca iliyokuwa na Messi 
ndani Oktoba mwaka 2004.

Wakati huo huo, UDA Gramenet ndio 
timu pekee iliyocheza Messi akiwa nda-
ni na kuepuka kipigo, ikiwa imeifunga 
Barca kwenye Copa del Rey msimu wa 
2004-05.

Kwa ujumla wa Messi amekuwa kwe-
nye kikosi cha ushindi dhidi ya timu to-
fauti 86, huku Sevilla ndio timu aliyoio-
nea zaidi.

Messi ameshinda mara 29 dhidi ya 
klabu hiyo ya Andalusia, huku akishin-
da mara 24 dhidi ya Atletico Madrid na 
mara 19 dhidi ya Real Madrid.

MUNICH, Ujerumani

MCHEZAJI Kingsley Coman amer-
udi kwenye mazoezi katika kikosi 
cha Bayern Munich Alhamisi wakati 
akiendelea kupona majeruhi yake ya 
goti.

Coman amekuwa nje ya dimba 
tangu alipoumia goti lake la mguu wa 
kushoto wakati wa mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya Tottenham 
Desemba mwaka jana.

Hata hivyo, awali alirudi uwan-
jani, lakini hakuwa fiti na mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ufaransa sasa 
amejiunga na wachezaji wenzake wa 
kikosi cha kwanza.

Bayern ilithibitisha kwamba 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, ambaye amefunga mabao 
manne kwenye mashindano yote 
msimu huu, alimaliza dakika 45 za 
mazoezi, akipiga mashuti kabla ya 
kupewa nafasi ya kujifua peke yake.

Klabu hiyo imebainisha kuwa ni 
Niklas Sule pekee ambaye bado anaji-
uguza ndiye aliyekosa mazoezi hayo, 
huku Javi Martinez akianza kufanya 
mazoezi ya peke yake.

Kikosi hicho cha kocha, Hansi Flick 
kipo nafasi ya pili katika msimamo 
wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, 
kikipitwa pointi moja na vinara RB 
Leipzig.

Coman arudi 
mazoezini 
Bayern 
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MANCHESTER, England 

NEMANJA Matic amesema anataka kuba-
kia Manchester United na atakataa ofa yoyote 
kutoka klabu nyingine kama atapewa ofa ya 
kuongeza mkataba wake.

Kiungo huyo wa kimataifa wa Serbia, Matic 
anaweza kuondoka pale Old Trafford akiwa 
mchezaji huru mwishoni mwa msimu huu 
kama United haitaamua kumpatia mkataba 
mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 
ameanza katika mechi zote sita zilizopita kwe-
nye mashindano yote na alifunga bao pekee 
kwenye nusu fainali ya pili ya Kombe la EFL 
Jumatano dhidi ya Manchester City, kabla ya 
kutolewa nje kwa kuonyeshwa kadi mbili za 
njano.

Pep Guardiola alimtaja Matic “mwenye ki-
paji bora” baada ya mchezo huo na kusema 
mchezaji huyo wa zamani wa Chelsea anaweza 
kupewa mkataba mpya.

“Nina mkataba hadi mwishoni mwa msimu,” 
alisema Matic akiwaambia waandishi wa 
habari. “Nipo Carrington kila siku na naweza 
kuzungumza nao kama wanafikiri naweza ku-
wasaidia. Kama sio, maisha yataendelea.

“Bado hakuna majadiliano yoyote yaliyo-
fanyika, lakini nafasi yangu ipo wazi. Nia yan-
gu ni kuiwakilisha klabu hii. Nimekuja hapa 
kushinda na kama wanataka mimi nibaki bila 
shaka nitajitolea kwa hali na mali kushinda 
mataji.

“Siwezi kusema klabu gani imenifuata hadi 
sasa, ukiwa unaichezea Manchester United, 
klabu nyingine zinatafuta kukusajili,” amesema.

AtAkA MkAtABA MpyA UnItEd

ARIdHIsHwA nA kIkOsI CHA BARCElOnA

NEWCASTLE, England 

KLABU ya Newcastle United 
imemsajili beki wa kushoto 
wa Tottenham, Danny Rose 
kwa mkopo hadi mwisho wa 
msimu.

Rose, ambaye alijiunga na 
Tottenham mwaka 2007, ame-
kuwa mchezaji wa tatu kusajil-
iwa Januari hii na Newcastle, 
baada ya kuwaongeza wawili 
kwa mkopo Nabil Bentaleb, 
mchezaji mwenzake pale 
Spurs na winga wa Inter Milan, 
Valentino Lazaro.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England mwenye umri wa 
miaka 29 ametua hapo kwa 
ajili ya kuimarisha safu ya ulin-
zi ya Newcastle baada ya Paul 
Dummett na Jetro Willems 
kuwa majeruhi.

Rose, ambaye amecheza 

zaidi ya mechi 150 za Ligi Kuu 
kwa Spurs, ameanza mara 
moja tu tangu Oktoba mwaka 
jana katika kipigo cha 1-0 ku-
toka kwa Liverpool Januari 11 
mwaka huu.

“Ni heshima kubwa kwangu 
kuwa hapa. Nina furaha kubwa 
kuja hapa na natarajia kulipa 
fadhila kadiri nitakavyoweza 
haraka inavyowezekana,” 
amesema Rose akiambia NUFC 
TV.

“Kwa upande wangu, kwa 
hakika ni jambo la kuvutia 
kwamba nimekuja hapa na 
kuwa na nafasi ya kucheza 
mbele ya mashabiki wa New-
castle.

“Newcastle ni moja ya klabu 
kubwa England. Nimezun-
gumza na kocha usiku uliopita 
na aliniambia kuna mashabiki 
50,000.”

nEwCAstlE yAMsAjIlI dAnny ROsE 

MADRID, Hispania

JULEN Lopetegui ameomba radhi 
kwa mashabiki wa Sevilla baada ya 
timu hiyo kutolewa katika michuano 
ya Copa del Rey na timu ya Mirandes, 
Alhamisi.

Sevilla walichapwa mabao 3-1 kwe-
nye mchezo huo wa kufuzu hatua ya 
16, huku Matheus Aias akiipeleka Mi-
randes kipindi cha pili kwa uongozi 
wa mabao mawili.

“Tunaomba radhi. Wote tunahuzu-
nika, lakini tunatakiwa kurudi kwenye 
hali yetu haraka,” alisema Lopetegui.

“Tulikuwa wafungwa kwa kuanza 
kwetu vibaya na wakatumia nafasi 
hiyo kupata mabao ya kuongoza. Kati-
ka mfumo huu, mchezo mmoja mbaya 
maana yake unakuondoa kwenye mi-
chuano.

“Bao la kwanza lilikuwa ufunguo 
wao. Liliwapa nguvu kubwa na bila 
shaka wakaendelea kutuadhibu.

“Kama ukifanya mabadiliko matatu 
kwenye mchezo, ni kwa sababu kosa 
la kwanza lilikuwa la kocha.

“Tulijaribu kufunga mwanzoni mwa 
kipindi cha kwanza, lakini hatuku-
weza kila kitu kilikuwa dhidi yetu. Goli 
tulilolitarajia kuja halikuwezekana, 
hivyo tukamaliza mchezo kwa kipigo.”

lopetegui 
awaomba 
radhi sevilla

MAtIC
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  Yawasilisha ofa kubwa zaidi ya iliyotolewa na Barcelona 
na Arsenal ili kupata saini ya beki huyo chipukizi ...

KWa UFUPi

MANCHESTER, England

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
England, Manchester City imeingia 
katika kinyang’anyiro cha kuwania 
saini ya beki chipukizi na mwenye 
thamani ya juu wa Timu ya Taifa ya 
Brazil, Yan Couto.

Kwa mujibu wa gazeti la Globoe-
sporte la nchini Brazil, limeandika 
City imejiimarisha kuipiku Barcelona 
na Arsenal katika kunasa saini ya beki 
huyo mwenye umri wa miaka 17.

City inaonekana kupata nafasi ya 
kumsajili beki huyo kwa kuangalia 
mchakato wa kumpata beki huyo am-
baye dau lake linatajwa kuwa ni kati 
ya pauni milioni 4 na 5, lakini taarifa 
zinasema City imewasilisha ofa ya juu 
ya pauni milioni 7.5, ambayo baadaye 
itapanda na kufikia pauni milioni 
12.5.

Couto ambaye anaichezea klabu 
ya Cortiba ya Brazil hatarajiwi kuon-
doka kwenda katika timu nyingine 
yoyote ya Ulaya mpaka kipindi cha 
majira ya joto kitakapoingia, ambapo 
Juni mwaka huu atakuwa ametimiza 
umri wa miaka 18.

Lakini amekanusha tetesi kuwa 
anaondoka klabuni hapo baada ya 
juzi Alhamisi kuweka alama ya picha 
ya ndege katika akaunti yake ya Twit-
ter akimaanisha anasafiri kuelekea 
katika klabu nyingine.

Picha hiyo ilionekana kuzusha mi-
jadala mbalimbali ambayo mashabiki 
wake waliamini ameweka ujumbe wa 
kuwaaga na anaelekea katika maisha 
mapya.

Lakini tayari beki huyo ambaye 
amekulia kwenye mfumo wa timu za 
vijana za Brazil amebainishwa kuwa 
ni nyota ambaye ana uwezo mkubwa 

huku mapema mwezi uliopita Arse-
nal iliweka wazi inataka kumsajili 
kwa kumpa mkataba wa muda mrefu.

Arsenal iliweka wazi kwamba inam-
hitaji beki huyo katika kikosi chake ili 
kurithi mikoba ya Hector Bellerin.

Couto alianza kung’ara akiwa kwe-
nye kikosi cha Timu ya vijana ya umri 
chini ya miaka 17 katika Fainali za 
Kombe la Dunia za U-17 mwaka jana 
na kuiongoza Brazil kutwaa ubingwa 
wa michuano hiyo kwenye ardhi ya 
nyumbani.

Baada ya mapema Januari mwaka 
huu Barcelona kuonyesha nia ya 
kumsajili Couto, Sport ilimtaka beki 
huyo kuwa ni ‘Dani Alves mpya’ kwa 
kumfananisha na beki huyo wa kulia 
mkongwe.

Klabu ya Bayer Leverkusen ya 
Ujerumani pia inatajwa kumwania 
chipukizi huyo.

GiroUD aNUKia Lazio
LAZIO imeweka wazi nia yake ya kumsajili 

straika wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ufaran-
sa, Olivier Giroud, ambaye ana umri wa miaka 
33. (Sky Sports)

merTeNS aNUKia cheLSea
CHELSEA ilitarajia kuwasilisha tena ofa kati-

ka dakika za lala salama ya kumwania msham-
buliaji wa Napoli na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, 
Dries Mertens (32), baada ya ofa yake ya kwan-
za kukataliwa. (Telegraph)

caVaNi aziDi KUGombeWa
CHELSEA imejitosa kuwania saini ya straika 

wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya Uru-
guay, Edinson Cavani, ambaye mchakato wake 
wa kujiunga na Atletico Madrid kushindikana. 
(Star)

brUNo amToa PoGba
MANCHESTER United sasa itamruhusu ki-

ungo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pog-
ba (26), kuondoka katika klabu hiyo kwenye 
majira ya joto kufuatia kutua kwa nyota wa 
Ureno, Bruno Fernandes, ambaye ana umri wa 
miaka 25. (Sun)

maTic abaKia UNiTeD
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Serbia, Neman-

ja Matic (31), amekataa ofa ya kuondoka Man-
chester United na ameweka wazi yuko tayari 
kusaini mkataba mpya wa kuendelea kuitu-
mikia klabu hiyo ya Old Trafford. (Telegraph)

JoSe aKaribia UNiTeD
MABOSI wa Manchester United imempa 

ofa ya kumsajili straika Mbrazili Willian Jose 
(28), kwa mkopo akitokea Real Sociedad. (Sky 
Sports)

UNiTeD YamWaNia roNDoN 
STRAIKA wa zamani wa West Brom na New-

castle, Salomon Rondon anatajwa kutakiwa na 
Manchester United. Nyota huyo wa Timu ya 
Taifa ya Venezuela mwenye umri wa miaka 30 
kwa sasa anaichezea klabu ya Dalian Yifang in-
ayoshiriki Ligi Kuu China. (Times)

UNiTeD YamKoSa KiNG
MANCHESTER United imeshindwa kukamili-

sha usajili wa mshambuliaji wa Bournemouth 
na Timu ya Taifa ya Norway, Joshua King, am-
baye ana umri wa miaka 28. (Telegraph)

aUbameYaNG aiTaKa barca
STRAIKA wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Ga-

bon, Pierre-Emerick Aubameyang, ambaye ana 
umri wa miaka 30, amesema anataka kuondoka 
The Gunners na kujiunga na Barcelona. (Le10 
Sport, via Star)

cebaLLoS: SirUDi maDriD
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Hispania, Dani 

Ceballos (23), ameamua kuendelea kuichezea 
kwa mkopo Arsenal kuliko kurejea katika klabu 
yake ya nyumbani ya Real Madrid.(AS, via Mir-
ror)

LoNGSTaFF aGombeWa iTaLia
AC Milan na Inter Milan zimeonyesha nia ya 

kumsajili kiungo wa Newcastle United, Matty 
Longstaff (19). Nyota huyo anayeichezea Timu 
ya Taifa ya vijana ya England (U-20) anatarajia 
kumaliza mkataba wake na Magpies katika 
majira ya joto na mazungumzo kuhusu mka-
taba mpya yako kimya. (Times - subscription 
required)

ceLTic YamTaKa WaNYama 
TOTTENHAM imekubali kumruhusu kiungo 

wa Timu ya Taifa ya Kenya (Harambee Stars), 
Victor Wanyama kuondoka katika klabu hiyo 
lakini klabu inayomhitaji itatakiwa kulia ada 
ya pauni milioni nane. Celtic imeonyesha nia 
ya kumhitaji Mkenya huyo mwenye umri wa 
miaka 28. (Mirror)

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

City yajitokeza 
kumwania Couto
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hAbAri Michezo

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali ku-
wekeza katika michezo ili kuwapata 
wachezaji wengine wazuri kama nahodha 
wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Mbwana 
Samatta ambaye hivi karibuni alisajiliwa 
na Aston Villa inayoshiriki Ligi Kuu Eng-
land.

Samatta tayari ameanza kuitumikia 
timu yake hiyo mpya na Jumanne iliyo-
pita alicheza mechi ya kwanza dhidi ya 
Leicester City na kupata ushindi wa ma-
bao 2-1.

Wakiuliza maswali ya nyongeza bun-
geni jana, wabunge waliitaka serikali ku-
wekeza katika vifaa vya michezo na kuan-
zisha viwanja vya taaluma vya michezo.

Mbunge wa Kinondoni (CCM), Maulid 
Mtulia, alisema hivi sasa kuna mwamko 

mkubwa wa wazazi kutaka kushiriki ka-
tika michezo kutokana na kuchagizwa na 
mafanikio aliyoyapata Samatta.

“Lakini kuna tatizo kubwa la vifaa vya 
michezo, serikali ina mkakati gani ku-
hakikisha vifaa vinapatikana kwa urahi-
si,” alihoji Mtulia.

Naye Mbunge wa Viti Maalum (Chade-
ma), Cecil Paresso, alisema Watanzania 
wengi kwa sasa wanamshangilia Samatta 
kwa kusajiliwa na timu hiyo ya England, 
lakini ni wazi amesajiliwa kutokana na 
jitihada zake binafsi.

“Hii inatuambia tunaweza kuwa na kina 
Samatta wengi kama serikali ikiwezeka 
vya kutosha katika michezo, kwa nini 
serikali isianzishe kwenye majiji makub-
wa ‘sports arena’,” alihoji.

Awali akijibu swali la Mbunge Mtulia, 
Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, San-

aa na Michezo, Juliana Shonza, alikiri ku-
wapo na tatizo la vifaa vya michezo lakini 
wafanyabiashara wamekuwa wakihama-
sishwa kuagiza vifaa vya michezo kutoka 
nje ya nchi.

“Pia kuhamasisha wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi kuwekeza katika viwanda 
vya kuchakata vifaa vya michezo,” alise-
ma Shonza.

Akijibu swali la Mbunge Paresso, Waziri 
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Harrison Mwakyembe, alisema 
kutokana na juhudi za serikali na wa-
nanchi wenyewe, sasa hivi Tanzania ina 
wachezaji 22 wanacheza soka la kulipwa 
na si Samatta peke yake.

“Tumeona vipaji havipatikani ukub-
wani, vinapatikana kwa kuanzia utotoni 
na ndio maana kuna michezo ya Um-
ishumita kwenye shule ili kukuza vipaji,” 

Serikali yatakiwa kuwekeza
kuwaibua Samatta ‘wapya’

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Yanga ume-
tangaza kuusogeza mbele mku-
tano mkuu wa dharura ambao 
awali ulitangazwa utafanyika 
Februari 16, mwaka huu kwenye 
ukumbi wa Kimataifa wa Mwal-
imu Nyerere jijini Dar es Salaam, 
imefahamika.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jijini jana na Mwenyekiti 
wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla, 
mkutano huo utafanyika katika 
siku nyingine itakayotangazwa 
hapo baadaye.

Msolla amewaomba radhi wa-
nachama wa Yanga kwa mabadi-
liko hayo na kuwataka wawe na 
subira kwa ajili ya kuhudhuria 
mkutano huo utakapotangazwa 
tena. “Mkutano huo ulioitishwa 
kwa tangazo la Januari 28, mwa-
ka huu, utaitishwa kwa tarehe 
nyingine itakayotangazwa hapo 
baadaye. Tunaomba radhi kwa 
usumbufu uliojitokeza,” Msolla 
alisema katika taarifa yake.

Moja ya ajenda zilizokuwa 
zinatarajiwa kujadiliwa katika 
mkutano huyo ni mapendekezo 
ya mabadiliko ya katiba yao.

Mkutano Mkuu
Yanga wayeyuka

Wachezaji wa timu ya mpira wa Magongo, wakifanya mazoezi kujiandaa na mashindano mbalimbali watakayoshiriki kwenye Uwanja 
wa JKM Park jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA :JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu, KAMPALA

KIKOSI cha timu ya soka ya Taifa ya wa-
nawake wa umri chini ya miaka 20 kinata-
rajia kuwakabili wenyeji Uganda katika 
mchezo wa marudiano wa kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Dunia la Vi-
jana utakaochezwa leo kwenye Uwanja wa 
KCCA, Lugogo jijini Kampala.

Tanzania itashuka uwanjani ikiwa na 
kumbukumbu ya ushindi wa mabao 2-1 
walioupata katika mechi ya kwanza ili-
yochezwa Januari 19, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Tanzanite, Bakari Shime, alisema 
wamejiandaa vema kuwakabili wenyeji 
ambao wanafahamiana vizuri.

Shime alisema mechi hiyo itakuwa na 
ushindani kwa pande zote mbili, lakini 
akiwataka nyota wake kutulia na kulinda 
ushindi walioupata katika mechi ya kwan-
za.

“Tumejiandaa kupambana, ni mechi 
ngumu lakini sisi tuna faida ya ushindi tu-
liokuwa nao, mpaka sasa sisi tuko mbele, 
kikubwa ni kujiimarisha na kuongeza uma-
kini, tutaingia uwanjani kwa tahadhari, 

wachezaji wote wanafahamiana na kila 
mmoja amejiandaa kupeperusha bendera 
ya nchi yake kwa heshima,” alisema Shime.

Naye nahodha wa timu hiyo, Enekia 
Kasonga, alisema wako tayari kwa ajili ya 
kuwakabili Uganda na wamewataka Wa-
tanzania wasiwe na wasiwasi.

“Tumejiandaa vizuri, tumejipanga kwen-
da kumalizia kazi tuliyoianza, tunaamini 
hatutawaangusha,” Kasonga alisema.

Mshindi wa jumla wa mechi hiyo ataku-
tana na mshindi kati ya Senegal au Sierra 
Leone katika hatua inayofuata.

Tanzanite kamili
kuwavaa Uganda

Azam Fc yakiri 
Mtibwa kiboko
Na Mwandishi Wetu

WAKATI kikosi cha Azam FC 
kikiwasili salama Iringa tayari 
kuwakabili Mbeya City katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
inayotarajiwa kuchezwa kesho 
kwenye Uwanja wa CCM Samora, 
uongozi wa timu hiyo ulikiri 
Mtibwa Sugar iliwasumbua.

Ofisa Habari wa Azam FC, 
Jaffer Iddi, alisema jana kuwa 
wanaenda Iringa kwa kazi moja 
ya kusaka ushindi ili kujiimarisha 
kwenye mbio za kuwania taji la 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambalo 
linashikiliwa na Simba.

Iddi alisema kuwa wanasiki-
tika katika mchezo huo watam-
kosa mshambuliaji wao Shabani 
Chilunda ambaye alionyeshwa 
kadi nyekundu katika mechi yao 
iliyopita dhidi ya Mtibwa Sugar.

“Hatukuwa wazuri ka
tika mechi yetu dhidi ya

 Mtibwa Sugar, mchezo 
ulikuwa na ushinda
ni, magoli yalikuwa

 magumu kupatikana, la
kini baada ya kumaliza 

mechi hii, tunaelekea 
Iringa kuwafuata Mbeya 

City, tutaendelea ku
pambana kama desturi 

yetu,” Idd alisema.
Baada ya mechi hiyo, Azam 

FC itarejea jijini Dar es Salaam 
kuwasubiri KMC katika mchezo 
mwingine wa ligi hiyo utaka-
ochezwa kwenye Uwanja wa 
Uhuru.



Na Somoe Ng’itu

HAWATOKI! Hayo ni maneno kutoka kila 
upande kuelekea mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kati ya mabingwa watetezi, Simba 
dhidi ya wageni Coastal Union inayotaraji-
wa kuchezwa leo kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini Dar es Salaam.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, aliliambia gazeti hili jana kikosi chao 
kimejipanga vizuri kuendelea kujiimarisha 
katika mbio za ubingwa kwa kupata pointi 
tatu muhimu katika mechi hiyo.

Matola alisema hata hivyo wataingia 
uwanjani wakiiheshimu Coastal Union na 
hawatabweteka kutokana na kumbukumbu 
ya kupata ushindi mnono katika mechi yao 
ya msimu uliopita, ambapo Simba ilitoa 
kichapo cha bila huruma cha mabao 8-1.

“Tumeendelea na mazoezi kama kawai-
da, hakuna mechi rahisi, na kila mmoja 
anataka kupata ushindi, hatutawadharau 
Coastal Union, timu zote zinazoshiriki Ligi 
Kuu zimejipanga na zinahitaji ushindi, tu-
nasisitiza kila mechi kwetu ni fainali,” Ma-
tola alisema.

Kiungo na nahodha huyo wa zamani wa 
Simba alisema wataongeza nidhamu na 
wamewakumbusha nyota wao kuongeza 
utulivu ili kutumia vema nafasi watakazoz-
itengeneza.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal Union, 
Juma Mgunda, aliliambia gazeti hili timu 
yake imejipanga vema kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri katika mechi hiyo 
licha ya kuwa na historia ya kufungwa na 
Simba kila wanapokutana.

Mgunda alisema kuwa maandalizi wali-
yofanya ni ya kukutana na Simba katika 
msimu huu, na kamwe hawataingia uwan-
jani na kumbukumbu ya mchezo uliopita 
ambao walipoteza kwa kichapo cha mabao 
8-1. 

“Kikubwa tumejiandaa vizuri, itakuwa ni 
mechi yenye ushindani, tunajua tutacheza 
na timu nzuri, ndio wenye uongozi kwenye 
ligi yetu, kubwa tumejipanga kwenda ku-
pambana nayo, historia ina mantiki yake, 
lakini tumejiandaa kwa ajili ya msimu huu,” 
alisema Mgunda. 

Kocha huyo alisema ameimarisha kikosi 
chake kwa kusajili wachezaji wapya wawili 

katika dirisha dogo, mlinzi wa kati, Hans 
Masoud na kiungo mshambuliaji, Hamad 
Majimengi ambao anaamini watawasaidia 
kufikia malengo yao.

“Filosofia yetu sisi Coastal Union ni ku-
tumia wachezaji vijana, ninaamini watatu-
saidia kufika tunapopahitaji katika msimu 
huu,” Mgunda aliongeza.

Naye mshambuliaji Haji Ugando alisema 
Simba wasitarajie mteremko katika mechi 
hiyo kwa sababu msimu huu timu yao im-
eimarika zaidi na itaingia uwanjani ikiwa 
tofauti. 

“Mechi hii tumejiandaa vema, Simba 
wategemee watakutana na ushindani wa 
kutosha, kwa sababu tumejipanga na tuna 
kumbukumbu ya kufungwa magoli nane, 
wasiichukulie mechi kama ilivyokuwa ili-
yopita,” Ugando, mchezaji wa zamani wa 
Simba alisema. 

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Jamhuri, Do-
doma ni kati ya Tanzania Prisons dhidi ya 
KMC FC wakati kesho Yanga itawakaribisha 
Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa Taifa.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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LONDON, England

MASHABIKI wa soka wa na-
hodha wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), wanatarajia leo kukusanyika 
katika maeneo mbalimbali nchini 
kumshuhudia nyota wao, Mbwana 
Samatta, akicheza mechi yake ya pili 
baada ya kusajiliwa na Aston Villa 
wiki iliyopita.

Mechi ya ugenini dhidi ya AFC 
Bournemouth itakuwa ni ya pili kwa 
Samatta tangu ajiunge na Aston Villa 
endapo atapangwa, lakini utakuwa 
ni mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu 
England kwa mshambuliaji huyo ali-
yetua klabuni hapo kwa dau la pauni 
milioni 8.5.

Kocha wa Bournemouth, 
Eddie Howe anatarajiwa
 kuwatumia nyota wake

 waliokuwa majeruhi
, Jefferson Lerma na
 Diego Rico kuikabili
 Aston Villa licha ya 

kuendelea kuwakosa 
wachezaji wengine
 muhimu akiwamo

 mshambuliaji, Joshua
 King ambaye anawindwa

 na Manchester United.
Villa inatakiwa kuweka nguvu 

zaidi ya kupata ushindi katika mechi 
za Ligi Kuu England na kujiondoa 
kwenye mstari wa kushuka daraja 
ambao unazihusisha timu sita na 
kuacha kufikiria fainali ya Kombe 
la FA itakayochezwa Machi Mosi 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Wembley.

Bournemouth yenyewe ilisha-
tolewa kwenye michuano hiyo na 
Arsenal wakati Villa wao waliwaon-
doa Leicester.

Wenyeji wamevuna pointi 18 
kwenye uwanja wao wa nyumbani 
katika mechi 18 walizocheza wakati 
Villa imeshinda mchezo mmoja 
tu wa ugenini kati ya michezo 10 
za ugenini ikiwamo sare dhidi ya 
Brighton.

Baadhi ya mechi nyingine za ligi 
hiyo zitakazochezwa leo ni kati ya 
Liverpool dhidi ya Southampton 
wakati Leicester City wataikaribisha 
Chelsea huku Manchester United 
ikiwavaa Wolves na West Ham 
itacheza na Brighton.

Samatta mzigoni
England tena leo

HABARI UK   30

Simba, CoaStal
Union kibarUani

City yajitokeza kumwania Couto

Mshambuliaji wa Barcelona, Antoine Griezmann (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa Leganes katika mechi ya robo fainali ya Kombe 
la Mfalme iliyochezwa kwenye Uwanja wa Nou Camp juzi usiku. Barca ilishinda mabao 5-0 na kusonga mbele katika michuano hiyo. 
PICHA: MTANDAO

  Wagosi wa Kaya watamba wamejipanga kufuta ‘uteja’ 
dhidi ya vinara hao wa Ligi Kuu…
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