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Mama mbaroni madai ya

kuua mwanawe na kumzika

Mwongozo corona kwa =
wanafunzi, wanavyuo

WIZARA ya Afya yatoa mambo manne muhimu ya ) a) haishauriwi
kuzingatiwa... Endelea UK. 2 inaweza kumwathiri mtu

kimwili na kisaikolojia na
haitazuia maambukizo kwa
mtu ambaye ana virusi vya
corona Kupitia majimaji
atakayotoa kwa njia ya
kukohoa au kupiga chafya.
WHO
® Epuka mikusanyiko ya
watu
® Nawa mikono kwa sabuni
na maji yanayotiririka
® Epuka kusalimiana kwa
kushikana mikono na
kukumbatiana
m Ukipiga chafya au
kukohoa, ziba mdomo

MAPYA YA
MCHUNGAJI
ANAYEDAIWA

simpulizie dawa
mtu (akiwa kwenye

KUMPA MIMBA

MWANAFUNZI

UKURASA 8

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu

Ndalichako azuia wanafunzi
kwenda na limao, tangawizi@
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Ndalichako
azuia
wanafunzi
kwenda

na limao,
tangawizi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Profesa Joyce
Ndalichako, amepiga marufuku
wanafunzi kwenda na tangawizi,
[imao na spiriti pindi shule na
Vyuo Vvitakapofunguliwa huku
akizikata shule kupika vyakula
vitakavyowaongeza vitamini C.

Amesema hatasita kuzifutia
usajili shule ambazo zitageuza
Uwapo wa corona kama kitega
uchumi kwa kuongeza malipo ya
ziada.

Profesa Ndalichako alitoa kauli
hiyo jana alipozungumza na
waandishi wa habari jijini hapa
baada ya baadhi ya shule kutoa
maelekezo kwa wanafunzi kwenda
na vitu hivyo.

Alisema shule zimeanza kutoa
maelekezo tofauti tofauti kwa
wanafunzi kwamba waende na lita
mbili za spiriti, wengine waende
na limao kavu za unga, tangawizi,
jambo ambalo linaweza kuamsha
magonjwa mengine yakiwamo ya
saratani.

“Unakuta shule inatoa
maelekezo tofauti wakati suala
la virusi vya corona ni suala
la kitaalamu, shule na vyuo
vizingatie mwongozo uliotolewa
na Wizara ya Afya na siyo kila
mtu kuja na maelekezo yake.

“Ni marufuku kwenda na spiriti
shuleni, kwanza inaweza kuwaka
moto na kuunguza mabweni na
ni kilevi, mtu anaweza kutumia,
hivyo ni marufuku,” aliagiza.

Profesa Ndalichako alisisitiza
wazazi kuwapatia barakoa za
kitambaa ambazo wanafunzi
watazifua na kupiga pasi.

“Wanafunzi wazingatie umbali
kati ya mtu na mtu na wajiepushe
kusongamana katika majadiliano
darasani au bweni, wazingatie
taratibu za Wizara ya Afya.

“Wanafunzi wanaenda
kuendelea walipoachia kwa fedha
zilezile, hakuna malipo ya ziada,
nikemee shule ambazo zinataka
kutumia corona kama Kitega
uchumi,” alionya.

Profesa Ndalichako alisema
kila wakati serikali imekuwa
ikitoa maelekezo kwa watu
wanaoendesha shule na wanatoa
mafunzo kwa Watanzania kuacha
roho ya kukomoana.

“Unakuta mtu anasema
mwanafunzi aje na kilo moja ya
[imao ya unga, mimi mwenyewe
hata sijui upatikanaji wake, vitu
vingine vinatengeneza hofu,
tangawizi kilo moja ya unga
anaitoa wapi? Mtu anakwenda
kukaa shuleni mwezi mmoja na
nusu, hiyo yote ya nini?” Alihoji.

Alisisitiza shule kuwapatia
wanafunzi vyakula vyenye
vitamin C na kuacha kuwatuma
wanafunzi vitu vya kutengeneza.

“Kuwapo na maji yanayotiririka
ili kunawa na sabuni, suala la
vitakasa mikono ni la ziada, lisiwe
la lazima,” alionya.

Mwendesha bodaboda akiwa amebeba mzigo wa mihogo na abiria akiwa amesimama katika eneo la Chanika nje kidogo ya Jiji la
Dar es Salaam juzi, kitendo ambacho ni hatari na ukiukwaji wa sheria za usalama barabarani. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwongozo wanafunzi, wanavyuo

Na Salome Kitomari

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, imetoa mwongozo
wa udhibiti wa corona kwa shule, vyuo na
taasisi za elimu nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana
na wizara hiyo, na kusainiwa na waziri
mwenye dhamana, Ummy Mwalimu, il-
ieleza maeneo manne ambayo ni maandal-
izi ya mazingira ya taasisi za elimu kabla ya
kufunguliwa, ni uchunguzi wa afya, usafiri
wa kwenda na kurudi shuleni/chuoni na
mazingira ya kujifunzia.

Mwongozo huo umetaka wanafunzi, wal-
imu na wafanyakazi wengine kukaa kwa
umbali, ikiwamo kuvaa barakoa na kunawa
mikono mara kwa mara kwa kutumia sabu-
ni na maji yanayotiririka.

MARUFUKU SPIRIT

Wizara imepiga marufuku matumizi ya
‘spirit” shuleni au vyuoni na kutakiwa ku-
fuatilia kwa karibu suala hilo.

Mwongozo huo umeeleza kuwa watoto
wenye umri chini ya miaka mitano, wa-
nafunzi, walimu, watumishi wenye ma-
gonjwa ya moyo, selimundu na wenye
magonjwa ya mfumo wa hewa kama vile
pumu kutokuvaa barakoa.

Pia, wanafunzi wenye mabhitaji maalum
wanapaswa kuvaa barakoa maalum zitaka-
zoruhusu mwanafunzi mwenye matatizo
ya usikivu kuwasiliana na mwalimu.

Mwongozo huo umeelekeza kutakasa
mazingira yote ya shule, chuo au taasisi
kwa kuzingatia miongozo ya utakasaji
iliyotolewa na Wizara ya Afya, kwa taasisi
zinazokuwa zinatunza washukiwa au wag-
onjwa wa corona.

“Utakasajii huu ufanyike angalau saa 72
kabla ya wanafunzi kuingia. Siku ya kwan-
za ya kufunguliwa ni muhimu itumike
kutoa elimu kwa wanafunzi/wanachuo

na wafanyakazi wote kuhusu ugonjwa wa
corona pamoja na dalili zake na hatua za
kuchukua ili kujikinga na maambukizo ya
ugonjwa huu,” alisema.

KUNAWA MIKONO

Maelekezo mengine ni kuhakikisha
uwapo wa vifaa vya kunawia mikono
(sabuni na maji tiririka) kwa ajili ya usafi
wa mikono katika kila eneo au maeneo
ya madarasa, ofisi, kila geti/lango kuu,
mabweni, maktaba, bwalo la chakula, vyoo
na maeneo mengine muhimu.

“Wizara inasisitiza matumizi ya sabuni
na maji tiririka ndiyo iwe njia kuu ya usafi
wa mikono. Vilevile vifaa vya kunawa
mikono vizingatie mahitaji ya wanafunzi/
wanavyuo wenye ulemavu. Vitakasa
mikono vinaweza kutumika kama mbadala
wa maji tiririka na sabuni, alisema.

Pia, uongozi wa shule/chuo uhakikishe
vitakasa mikono vinavyotumika vina ubora
unaotakiwa iliyotengenezwa kwa ‘ethanol’
yenye asilimia zaidi ya 70 kwa wanafunzi
na wanavyuo, na kwamba ni suala la hiyari.

“Shule, chuo au taasisi yenye vituo
vya kutolea huduma za afya, watumishi
wote wanaohusika wapewe elimu juu ya
kuwahudumiwa wanafunzi, walimu na
wafanyakazi wote watakaoshukiwa kuwa
na corona ikiwamo kuwapatia msaada
wa kisaikolojia na kuondoa unyanyapaa,”
alisema.

Vile vile, alisema shule na taasisi hizo
zinapaswa kuwa na dawa na vifaa kwa ajili
ya dharura.

Kwa upande wa shule za bweni,
wahakikishe kuwapo nafasi ya kutosha kati
ya kitanda kimoja hadi kingine na kudhibiti
uchangiaji vifaa kwa wanafunzi kama vile
taulo, mashuka, vyombo vya kuogea na
vifaa vya usafi wa mwili.

Pia, wanafunzi, walimu na wafanyakazi
wametakiwa kuvaa barakoa za vitambaa,

ikiwamo wazazi na walezi kuwanunulia
watoto wao.

BARAKOA

Mwongozo huo umetaka uwapo wa
utaratibu mzuri wa upatikanaji wa barakoa
za vitambaa zinazotengenezwa nchini na
ambazo vinaweza kufuliwa na kupigwa
pasi kila siku katika maeneo yao kwa
gharama nafuu.

“Barakoa za vitambaa vya pamba zenye
safu mbili ndizo zinazoshauriwa kuvaliwa
kwa kuwa ni bora na salama kiafya. Wazazi
wanaweza kuwapa au kuwanunulia watoto
wao, alibainisha.

Pia, taasisi na shule hizo zimetakiwa
kuhakikisha uwapo wa vifaa vya kuhifadhia
taka zitokanazo na barakoa zilizotumika na
kuziteketeza kama taka nyingine hatarishi
ili kuzuia maambukizo ya virusi vya corona.

Kuhusu uchunguzi wa afya, alisema
iwapo mwanafunzi watahisiwa wapimwe
kabla ya kurudi shuleni na watakaobainika
wabaki nyumbani hadi hali zao zitakapoi-
marika, na watakaougua wakiwa shuleni
wafikishwe kwenye vituo vya afya vya ka-
ribu.

USAFIRI

Kwa upande wa usafiri, wamiliki wa
magari ya shule/chuo waweke vitakasa
mikono kwenye magari yao kwa ajili ya wa-
nafunzi wakati wa kupanda kuelekea shu-
leni/chuoni, ikiwamo kuvaa barakoa kabla
ya kupanda.

Corona iliripotiwa nchini kwa mara ya
kwanza Machi 16, mwaka huu, na hatua
mbalimbali zilichukuliwa ikiwamo kufunga
shule zote za awali, msingi na sekondari,
Vyuo na taasisi za elimu nchini.

Mei mwaka huu, Rais alitangaza kufun-
gua vyuo, taasisi za elimu nchini na kidato
cha sita pamoja na michezo mbalimbali
kuanzia Juni mosi, mwaka huu.



ljumaa Mei 29, 2020

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Mtumishi wa gari la
Shule ya Sun Academy
Iringa, Patrick Ng'oka,
akipiga debe kuita
abiria katika kituo cha
daladala cha Makosa,
mjini Iringa juzi.
Wamiliki wengi wa
shule wamelazimika
kugeuza mabasi ya
wanafunzi kuwa
daladala kwa kipindi
hiki ambacho shule
zimefungwa kutokana
na janga la corona.
PICHA: FRANCIS
GODWIN .

Hukumu leo kuamua Zitto kwenda jela au la

Na Hellen Mwango

HATIMA ya Mbunge wa Kigoma Mji-
ni, Zitto Kabwe, anayekabiliwa na kesi
uchochezi kuachiwa huru ama kwenda
jelaitajulikana leo itakaposomwa huku-
mu yake katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu.

Mahakama hiyo iliyoketi jana chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi,
ilipanga kusoma hukumu dhidi ya Zitto
leo.

Awali, upande wa Jamhuri katika kesi
hiyo uliita mashahidi 15 na utetezi wa-
nane.

Katika kesi ya msingi, Zitto anadaiwa
Oktoba 28, 2018 akiwa katika mkutano
na waandishi wa habari, uliyofanyika
katika makao makuu ya ofisi ya Chama
cha ACT -Wazalendo, alitoa maneno ya
uchochezi yenye kuleta hisia ya hofu na

chuki.

Tlidaiwa kuwa mshtakiwa alinukuliwa
“.watu ambao walikuwa ni majeruhi
katika tukio la mapambano baina ya
wananchi na polisi wakiwa wamekwen-
da hospitali kupata matibabu katika
kituo cha afya Nguruka, polisi wakapata
taarifa kuwa kuna watu wanne wamek-
wenda hospitali kituo cha afya Nguruka
kupata matibabu wakawafuata kule
wakawaua...”

Katika shitaka ya pili ilidaiwa Oktoba
28, 2019 eneo la Kijitonyama katika
makao makuu ya chama hicho, jijini Dar
es Salaam, alitoa maneno ya uchochezi
dhidi ya Jeshi la Polisi akisema “...1akini
tumefuatilia kwa kina jambo hili, taarifa
ta-Nguruka, Uvinza ni mbaya, ni taarifa
ambazo zinaonyesha wananchi wengi
sana wameuawa na jeshi la Polisi pamo-

ja na kwamba afande Sirro amekwenda
kule, haijatoa taarifa yoyote kuhusu wa-
nanchi..kama hawa Wanyantuzu wali-
vamia eneo la Ranchi kuna taratibu za
kisheria za kuchukua na sio kuwauwa,
wananchi wengi sana wamekufa...”

Ilidaiwa kuwa katika tarehe hiyo hiyo,
Zitto alitoa maneno ya uchochezi dhidi
ya Jeshi la Polisi akisema “... Tumekuwa
tukifuatilia kwa kina yanayojiri yote
huko Uvinza tunasikitika kusema kuwa
taarifa tunazozipata kutoka Uvinza
zinaogofya mmno, kwani tunaambiwa
kuwa wananchi zaidi ya 100 wa kabila
la Wanyantuzu wamepoteza maisha
kwa kupigwa risasi na polisi, wengine
wakisema kuuawa hata wakiwa kwe-
nye matibabu hospitalini baada ya ku-
jeruhiwa kwenye purukushani na jeshi
la polisi...”

Adaiwa kumuua
mtoto wake na
kumzika

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

mkoani Shinyanga, Lucia Mahazi (42), anashikiliwa
na Jeshi la Polisi kwa tuhuma za kumuua mtoto
wake wa kiume wa siku mbili na kisha kumzika, kwa
madai ya kutelekezwa na mwanamume aliyempa
ujauzito.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari jana, Ka-
manda wa Polisi mkoani Shinyanga, Debora Magil-
igimba, alisema tukio hilo limetokea Mei 26, mwaka
huu, majira ya saa 12 jioni.

Alisema wananchi wa eneo hilo waligundua kuwa
mwananke huyo hakuwa na mtoto aliyejifungua
Aprili 17, mwaka huu na kutoa taarifa kwa Jeshi la
Polisi ambalo lilianza kumchunguza na kubaini mto-
to huyo alishauawa na mama yake.

“Uchunguzi wa awali ulibaini mama huyo aliji-
fungua mtoto huyo April 17 na kumuua April 19, na
kisha kumzika mwenyewe katika eneo la shule ya
msingi Ididi wilayani Kishapu, majira ya saa 12 jioni
wakati mvua kubwa ikinyesha ili watu wasimuone,”
alisema Magiligimba.

“Mabaki ya mwili wa marehemu tumeyatoa Mei
26, kaburini na yamekabidhiwa kwa ndugu kwa ajili
ya taratibu za mazishi, na mtuhumiwa yupo chini ya
ulinzi wa Jeshi la Polisi,” aliongeza.

Vile vile, alisema chanzo cha mauaji ya mtoto
huyo, ni mtuhumiwa kudai alikabiliwa na ugumu wa
maisha, baada ya mwanaume aliyempatia ujauzito
kumtelekeza.

UPATIKANA|]I:-

www.piki.co.tz .

kilele cha Afrika.

157554

Bonite Bottlers Ltd inayo furaha kuwaletea Maji ya Kilimanjaro katika ujazo mkubwa
wa LITA 6, LITA 12 na LITA 18.9. Tumewekeza katika mitambo ya kisasa ya kuzalisha maji
katika ujazo mkubwa ili kuwawezesha wateja, wanywaji na wadau wetu kupata maji kwa ajili ya
matumizi ya majumbani, maofisini na kwenye taasisi mbalimbali.

* Maji ya Kilimanjaro katika ujazo mkubwa yanapatikana kwenye depoti zetu zote zilizoko mikoani,
maduka na wauzaji wa jumla nchi nzima.

+ KwaWateja wetu wa Mkoa wa Dar es Salaam, unaweza kununua maji ya kunywa ya Kilimanjaro
ukiwa nyumbani kwa njia ya mtandao kupitia makampuni ya usambazaji bidhaa tunayoshirikiana
nayo ambayo ni Shoponline Tanzania www.shoponline.co.tz na Piki Deliveries

Ni matumaini yetu mtaendelea kutuunga mkono kwa kuburudika na maji kutoka

KWA MAWASILIANO ZAIDI:

Moshi: +255 755851170 au +255 27 2754422/7, Arusha: +255 756339532 au +255 27
2544876, Dar: +255 754635988 au +255 22 700450/655, Morogoroe: +255 782546090,

Dodoma: +255 787495439, Karatu: +255 757673123, Babati: +255 765459199,
Singida: +255 755271963, Tanga: +255 763407979, Mbeya: +255 757266235, Mwanza:
+255 742099191, Nzega: +255 746031412

MA]I YA KUNYWA YA KILIMANJARO NI MA]JI YA KUAMINIKA KILA SIKU!
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Miaka saba jela
kwa Kujeruhi
mwanawe

Na Stevie Chindiye, Tunduru

MAHAKAMA ya Wilaya va
Tunduru Mkoani Ruvuma,
imemhukumu Mohammed |
Mnazi Mmoja wilayani humo
kutumikia adhabu ya miaka
saba jela baada ya kupatikana
na hatia ya kujemruhi mtoto
wake.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Honorius
Kando, baada ya mshitakiwa
kukiri kufanya kosa hilo.

Hakimu Kando alisema
mahakama yake imechukua
uamuzi wa kumhukumu
kifungo hicho baada ya
mtuhumiwa kukiri kufanya
kosa kwa kumchoma moto
aliouwasha kwa kutumia
kuni katika miguu yake na
kumsababishia ulemavu wa
muda.

Alisema kitendo
kilichofanywa na mzazi huyo
ni ukatili uliopindukia, hivyo
adhabu hiyo ni fundisho
kwake na watu wengine
ambao wamekuwa na tabia za

kufanya vitendo vya aina hiyo.

Awali, akimsomea mashtaka

hayo ya jinai namba 163/2020,
Mwendesha Mashtaka ambaye

pia ni Mkaguzi Msaidizi wa
Polisi, Stephen Msongaleli,
alidai kuwa, katika tukio hilo,
mtuhumiwa huyo alimchoma
moto na kumsababishia
maumivu makali na majeraha
katika vikanyagio vya mguu
mtoto wake mwenye umri wa
miaka saba(jina tunalihifadhi).
Inspekta Msongaleli alidai
kuwa hilo ni kosa la kwanza
kutekelezwa na mtuhumiwa
huyo, lakini aliiomba
mahakama kumpatia adhabu

kali ili liwe fundisho kwa watu
wengine ambao wamekuwa na

tabia za kutesa watoto katika
jamii.

Alidai taarifa zilizotolewa na
maofisa tabibu wa hospitali ya

serikali ya Wilaya ya Tunduru
anakotibiwa majeruhi huyo,
zinabainisha kuwa hadi sasa,
mtoto huyo hawezi kutembea
kwa kutumia miguu yake
jambo ambalo halikubaliki.
Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru, Rehema Nyanda,
alidai mahakamani kuwa
mtoto huyo aligundulika

kufanyiwa ukatili huo Machi 15

mwaka huu baada ya majirani
kutoa taarifa za kupotea kwa
mtoto huyo.

Nyanza aliiomba mahakama
hiyo kutoa maelekezo ya
mtoto huyo kupelekwa kwa
mama yake mzazi mkoani

Lindi ili kuepuka vitendo hivyo

vya ukatili.

Akijitetea kabla ya hukumu
hiyo, Masud aliomba
mahakama hiyo kumwachia
huru kwa madai kuwa
katika tukio hilo alikuwa
anamwadhibu mtoto wake
baada ya kutuhumiwa na
majirani zake kuwa amekuwa
na tabia za udokozi.

SADC: Usafirishaji bidhaa
uendelee licha ya corona

Na Mwandishi Wetu

MAOFISA  waandamizi na
makatibu wakuu wa nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC),
wamependekeza kuruhusu bi-
ashara za bidhaa zote kuendelea
kusafirishwa katika nchi zao kama
ilivyokuwa kabla ya janga la virusi
vya corona.

Akizungumza na waandishi wa
habari mara baada ya kufungua
mkutano wa Baraza la Mawaziri
wa SADC kwa ngazi ya makatibu
wakuu uliofanyika kwa njia ya
mtandao juzi jijini Dar es Salaam,
Katibu Mkuu Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Kanali Wilbert
Ibuge, alisema mkutano huo
umejadili na kutoa mapendekezo
ya kuondoa vikwazo vyote vya
kibiashara ili kuendeleza uchumi

ndani ya jumuiya.

Balozi Ibuge ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Maka-
tibu Wakuu, alisema kuwa uamuzi
huo utawawezesha wananchi kue-
ndelea na maisha yao ya kawaida
na biashara zao kwa kuwa janga
la corona litaendelea kuwapo kwa
muda ambao ukomo wake hau-
julikani japo juhudi za kuukabili
ugonjwa huo zinaendelea.

“Kikao cha makatibu wakuu
cha leo (juzi), kimependekeza
kuondoa kikwazo cha bidhaa ma-
hususi tu kupita katika mipaka
yetu badala yake bidhaa zote
zinazowezesha wananchi wetu
kuendelea na maisha, ni lazima
ziruhusiwe kupita katika mipaka
ya nchi wanachama wa SADC,”
alisema.

Katibu Mkuu huyo aliongeza
kuwa ni muhimu wa wanaSADC
kujumuika katika wakati huu na

kuona ni jinsi gani wanaweza
kushirikiana na kuhakikisha kuwa
uchumi wa nchi wanachama wa
SADC unakua kwa kuongeza juhu-
di katika sekta ya biashara.

Balozi Ibuge alifafanua: Kwa
mfano halisi sisi kama Tanzania
hatukufunga mipaka yetu, na ka-
tika kutokufunga mipaka yetu,
bado tunatambua kwamba tu-
naendelea kuwategemea wenzetu
kama wanavyotutegemea sisi.

“Tuna bandari inayohudumia
nchi nane za SADC na zisizokuwa
za SADC na ambazo ndizo hasa tu-
napozungumzia utengamano na
mazingiara ya kufanya biashara na
kuzingatia tahadhari mbalimbali
za uonjwa wa Covid-19 ambazo
nchi hizo zimekuwa zikichukua.”

Alisema mkutano huo pia uli-
jadili hali ya kifedha ndani ya ju-
muiya, utekelezaji wa maazimio
yaliyotokana na kikao cha Baraza

la Mawaziri wa SADC ambayo ni
menejimenti ya maafa, utekelezaji
wa kaulimbiu ya Mkutano wa 39
wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa
SADC isemayo ‘Mazingira Wezeshi
kwa Ajili ya Maendeleo Endelevu
na Jumuishi ya Viwanda, Kukuza
Biashara na Ajira Ndani ya SADC’
na mapitio ya hali halisi ya biasha-
ra baina ya nchi.

Alisema viongozi hao pia wali-
jadili maendeleo ya viwanda
ndani ya jumuiya na taarifa ya
utekelezaji wa Mkakati wa Maen-
deleo ya Viwanda wa Jumuiya na
mpango kazi wake.

Mkutano huo ulihusisha wataal-
amu kutoka nchi wanachama 12
wa SADC kutoka sekta za mambo
ya nje na ushirikiano wa Afrika
Mashariki, fedha na mipango,
uchukuzi na mawasiliano, viwan-
da na biashara, maliasili na utalii
pamoja na afya.

Mkurugenzi wa Holt Dream Center, Park Jieun (kushoto), akimkabidhi bima ya afya kutoka Shirika la Holt Dream kwa kushirikiana

90 watanufaika na bima hiyo. Wa (pili kushoto) ni Mkurugenzi Mtendaji wa Wise, Dk. Astronaut Bagile. PICHA: MIRAJI MSALADULA.

Sababu ushahidi kesi ya Shamim,
mumewe kukwama kuendelea

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Uhujumu Uchumi na
Rushwa maarufu kama Mafisadi
imeshindwa kuendelea
kusikiliza ushahidi baada ya
upande wa Jamhuri katika kesi
hiyo kudai kuwa shahidi wao ni
mgonjwa.

Kesi hiyo namba 4/2020
inawakabili Abdul Nsembo (45)
na mke wake Shamimu Mwasha

(41), imepangwa kuendelea leo
mahakamani hapo.

Mahakama hiyo iliyoketi chini
yaJaji Elinaza Luvanda, imeagiza
mawakili wa pande zote mbili
kuwasiliana kabla ya kufika
mahakamani ili kupunguza
usumbufu wa kusitisha kazi
nyingine wakati kesi haiwezi
kuendelea kusikilizwa.

Awali, Wakili wa Serikali,
Constantine  Kakula, alidai
kuwa  shahidi  waliyekuwa

wanamtegemea  ameshindwa
kufika mahakamani kwa sababu
ni mgonjwa, hivyo aliomba kesi
hiyo kuendelea leo.

Wakili wa utetezi, Nassoro
Juma, alidai kuwa ili kesi iweze
kuendelea kama ilivyopangwa,
Jamhuri waite mashahidi zaidi
ya mmoja ikitokea mwingine ana
dharura kesi iweze kusikilizwa.

Jaji alisema ili kuepusha
usumbufu, mawakili pande zote
mbili wawasiliane na Msajili

ili kuondoa wusumbufu pale
anapokosekana shahidi.
Alisema kesi hiyo itaendelea

leo kusikilizwa ushahidi wa
Jamhuri.

Katika kesi ya  msingi,
washtakiwa hao wanadaiwa

kusafirisha dawa hizo za kulevya,
Mei mosi, mwaka jana wakiwa
eneo la Mbezi Beach, Wilaya ya
Kinondoni, jijini Dar es Salaam,
kinyume na sheria ya uhujumu
uchumi.
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W/biashara Ufaransa wapiga
jeki vita ya gonjwa corona

Na Faustine Feliciane

WAFANYABIASHARA wa kifaransa wanao-
fanya shughuli zao na kampuni yao nchini,
wamekabidhi msaada wa vifaa mbalimbali
vya afya kupambana na janga la corona.

Msaada huo waliukabidhi kwa Balozi wa
Ufaransa nchini, Frederic Clavier naye ku-
kabidhi kwa mratibu wa mipango wa taasisi
ya ‘Medicine du Monde” (MdM), Kessy Nde-
nego mbele ya mwakilishi wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Francis Lukuwi.

Kampuni hizo zilizowakilishwa na kampu-
ni sita zilizotoa vifaa mbalimbali vya kupam-
bana na corona kwa wafanyakazi wa sekta
ya afya pamoja na kutoa mafuta kwa ajili ya
magari yanayotumiwa na sekta hiyo kwenye
kuhudumia wagonjwa.

Vifaa hivyo ambavyo havikutajwa thamani
yake, vimenunuliwa kutoka Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) na ni sehemu ya ahadi ya Balozi
Clavier aliyoitoa Aprili 20, mwaka huu kuwa
kampuni za kifaransa nchini zitachangia

juhudi za serikali kupambana na janga la co-

rona.

“Janga hili la corona limeathiri kila eneo
katika jamii zetu, sote tunapambana kuona
namna gani tutasaidiana kupambana nalo,
Ufansa ni nchi ya pili duniani kwa kuchangia
mapambano haya,” alisema Balozi Clavier.

Rais wa mtandao wa wafanyabiashara
wa kifaransa nchini (CCEF), Christopher
Darmois, kwa niaba ya kampuni zilizotoa
msaada huyo, alisema Ufaransa wanayo nia
ya kupambana na janga la corona kwa ku-
saidia mapambano yake na ndio sababu ya
wafanyabiashara hao kutoa msaada huo iki-
wa ni kuunga juhudi za Serikali kupambana
na corona.

“Hakuna jitthada kubwa au ndogo ka-
tika mapambano haya na ndio maana
tunajitahidi  kupambana kusaidia pale
tunapoweza,”’alisema Darmois.

Mwakilishiwa Wizara la Afya, Francis
Lukuwi, alishukuru jitihada hizo za kuungana
na Serikali kupambana na janga la corona.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri (kushoto), akikabidhi awamu vya pili ya
vitambulisho vya wajasiriamali wadogo 2,000 kwa Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, Peres
Boniface Magiri, katika hafla iliyofanyika mkoani humo juzi. PICHA: TIGANYA VINCENT .

Wajasiriamali 59,000
wapewa vitambulisho

NA Tiganya Vincent

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Aggrey
Mwanri, amekabidhi vitambulisho 59,500
vya awamu ya pili kwa ajili ya wajasiriamali
wadogo.

Kutolewa kwa vitambulisho hivyo kuna-
fanya Mkoa wa Tabora kufikisha jumla ya
vitambulisho 71,500 vilivyokwishapokewa
baada ya awali ya kwanza kupata 12,000.

Vitambulisho hivyo vilikabidhiwa jana na
Mwanri kwa wakuu wa wilaya zote za Mkoa
wa Tabora ili kuwagawia wajasiriamali am-
bao sifa zao zinakidhi kupewa vitambulisho
hivyo.

Alibainisha kuwa, Halmashauri ya Wilaya
ya Igunga imepata vitambulisho 7,500, Nze-
ga Mji 10,000, Uyui 10,000 na Manispaa ya
Tabora 10,000.

Mwanri alitaja Halmashauri ya Wilaya
ya Nzega imepata vitambulisho 10,000,

Sikonge 2,000 Urambo 5,000 na Kaliua
5,000.

Aliwataka wakuu wa wilaya kushirikiana
na watendaji katika kuhakikisha vitambul-
isho vyote vilivyotolewa kwenye awamu ya
kwanza vinamalizika mapema.

Awali, Meneja wa Mamlaka ya Mapato
(TRA) Mkoa wa Tabora, Thomas Masese,
alisema ukomo wa vitambulisho hivyo
utakuwa Desemba mwaka huu.

Masese alisema ugawaji wa vitambulisho
hivyo unatokana na mabadiliko ya Sheria ya
Usimamizi wa Kodi ya Mwaka 2015.

Alisema vitambulisho vya sasa ni
tofauti na vilivyopita na ugawaji wake kwa
walengwa ni lazima kuingiza kumbukumbu
muhimu ili kuepuka udanganyifu.

Masese aliongeza kuwa watawafanyia
tathmini waliopita kama wana sifa za
kuendelea kupata vitambulisho kabla ya
kuwapa.

«salIPASS

PRIVATE AGRICULTURAL SECTOR SUPPORT

TANZANIA

VITUO ATAMIZI VYA KILIMOBIASHARA VYA
AIC TANGAZO KWA VIJANA FURSA YA
KUJIUNGA 2020/21

Kituo cha Ubunifu wa Kilimobiashara (AIC), ambacho ni idara ya Taasisi ya
PASS inapenda kuwatangazia vijana wenye nia ya kufanya kilimobiashara
kwamba kinapokeamaombiyakujiunganaVituo AtamizivyaKilimobiashara
vilivyopo SUA Morogoro na TALIRI Farm, Mbande, Kongwa mkoani
Dodoma.

Katika vituo hivi, AIC inawapa fursa vijana ya kuanzisha, kumiliki na
kuendesha kilimobiashara kwenye sekta ndogo ya mboga na matunda na
mifugo na nyama.

Kijana atakayeomba nafasi hii anatakiwa awe na tabia njema, mtiifu,
mwenye nidhamu, mchapakazi, fikra chanya, mwaminifu na anayependa
kuona matokeo chanya. Vijana wa Kike watapewa Kipaumbele.

Vijana washiriki kwenye Vituo Atamizi watapewa vifaa, miundo mbinu, na
mtaji wa kufanya kilimobiashara ambapo watausimamia kwa kipindi cha
miezi 12.

Katika kipindi chote, waatainiwa watapewa usimamizi wa karibu ikiwemo
ushauri wa kibiashara na upelembaji, ili kuhakikisha wanafanikiwa katika
shughuli zao za kilimobiashara.

Baada ya kukamilika kwa muda huo, vijana watakaofanikiwa kwenye
kilimobiashara, AIC itawawezesha kufanikisha kuanzisha biashara kama
hiyo kwenye maeneo yao.

Vijana wenye nia wanashauriwa kutuma maombi yao ya kujiunga na
kituo Atamizi kimojawapo kati ya SUA-AIC Morogoro kinachojihusisha na
kilimobiashara cha mboga na matunda au AlC Kongwa kilichopo Taliri Farm
(PRC), Mbande, Kongwa kinachojihusisha na biashara ya unenepeshaji/
ufugaji mbuzi na usindikaji wa nyama ya mbuzi. Vijana 280 watachaguliwa
kwenye awamu ya kwanza ya mchujo (200 kwa kituo cha Morogoro na

80 kwa Kituo cha Kongwa) na kati ya hawa, vijana 140 (100 Morogoro and
40 Kongwa) watachaguliwa kwenye awamu ya pili ya mchujo kujiunga na
Vituo Atamizi kuanzia Oktoba 2020.

Kwa maelezo zaidi na jinsi ya kupata, kujaza na kurudisha fomu ya maombi
yanapatikana kwenye tovuti ya www.aic.cotz na www.pass.ortz,
SAEBS, ofisi za AIC (SUA, Morogoro na Mbande, Kongwa) na ofisi zote za
PASS nchini.

SUA-

Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 19/06/2020 saa 11.00 jioni.

157559
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Vyama vikubaliane
maadili ya uchaguzi

MOJA ya mambo muhimu na ya msingi katika mchakato wa
uchaguzi mkuu ni maadili, ambayo kuridhiwa na kusainiwa
na vyama vyote kabla ya kupulizwa kipyenga.

Tanzania ikiwa ni moja yanchizinazojinasibu na kuheshimu
uchaguzi huru na haki, inaingia katika mchakato huo, ambao
utachukua miezi kadha kabla ya Oktoba mwaka huu.

Uchaguzi huo ni wa madiwani, wabunge na rais, ambapo
kampeni za vyama vya siasi zitafanyika kwa ajili ya ku-
washawishi wananchi kuvipigia kura wagombea wao.

Maadili hayo huwekwa na kurejelewa kila mwaka wa uch-
aguzi, na mwaka huu vyama vimepewa nakala ana kuitwa
kuyajadili, kusaini kwa ajili ya kuchapishwa katika Gazeti la
Serikali.

Ndani ya maadili hayo mambo yanayotajwa ni wagombea
au wafuasi wa vyama hivyo kuchana mabango ya wagombea
wengine, kutoa lugha chafu wakati wa mikutano ya kampeni
pamoja na kupitisha muda wa kufanya mikutano ya kampeni.

Iwapo chama au mgombea atavunja maadili hayo, zipo
kamati za maadili za kata na jimbo ambazo zinawajibu wa ku-
chukulia hatua kali ndani ya saa 48.

Ndani ya maadili hayo adhabu zilizotajwa kwa chama au
mgombea ni kuomba radhi wananchi hadharani, kutotumia
vyombo vya habari kwa muda flani, onyo la maandishi, kusi-
mamishwa kufanya kampeni, mgombea kutangaza mbele ya
vyombo vya habari kuwa yeye ni bingwa wa kuvunja maadili
ya uchaguzi au kutozwa faini Sh. 100,000.

Aidha, maadili hayo yanataka chama cha siasa amba-
cho kinataka kufanya mabadiliko ya ratiba ya mikutano ya
kampeni, lazima kimfahamishe msimamizi wa uchaguzi wa
kata na ombi hilo lazima lijadiliwe na vyama vyote vinavy-
oshiriki kwenye uchaguzi.

Juzi Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), iliviita vyama vya sia-
sa kujadili na kupitisha maadili ya uchaguzi kwa mwaka 2020,
ambao walitakiwa kufanya hivyo kwa siku moja.

Katika kikao hicho, Chama Cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), kililalamikia kutengwa kwa muda huo kwa kuwa
hautoshi kusoma, kujadili na kufanya marekobisho.

Kwamba sheria ilivyo imeweka kwenye maadili hayo ki-
fungu ambacho kinavilazimisha vyama kama kama hayapo
sawasawa lazima wasaini.

Kilidai ni kitu ambacho hakikubaliki, lakini kwa kuwa
wamshakiweka wanalazimika kusaini na baadaye watawasili-
sha marekebisho yao.

Baadhi ya vyama pia vilieleza kasoro kadhaa, hivyo, in-
awezekana kukawapo na upungufu kadhaa katika mchakato
huo, ambayo yanahitaji kutatuliwa kabla.

Tunaona kuna haja kwa NEC kusikiliza pande zote; kwa
maana wadau wote wa uchaguzi huo ili mchakato kuo
uendeshwe katika mazingira rafiki kwa wote.

Jambo la kupongeza ni kuwa NEC imekuwa ikiwashiriki-
sha wadai miaka yote kabla ya uchaguzi kwa ajili ya kipokea
maoni na ushauri wao.

Maadili hayo yanabeba utaratibu mzima wa kucheza mch-
ezo wa siasa kuanzia Agosti hadi Oktoba, na ndiyo inajenga
msingi imara wa kuonyesha kuwa uchaguzi ni wa huru na
haki, hivyo kuondoa shaka kwa baadhi ya wadau.

Tinaishauri NEC kuendelea kiwashirikisha wadai wengine
wa uchaguzi ili watoe maoni, ushauri na wasiwasi wao, hato-
maye muda wa kusaini maadili hayo kila upande uridhike, na
hivyo kutokuwapo malalamiko mchakato wa uchaguzi utaka-
poanza hususan kampeni.

Ni vyema maadili hayo yakaridhiwa na wadau wote baada
ya kuwa na muda wa kutosha kusoma na kupitisha kuliko
kuharakisha na kuwaacha wengine wakiwa na malalamiko
na hata wakitoa maoni yao hayatafanyiwa kazi, kwa kuwa
tayari maadili yatakuwa yameshachapishwa katika Gazeti la
Serikali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Beatrice
Moses

Kidato sita, wanavyuo mcheni
Mungu kivitendo vita corona

HATUANGAMII kwa neema ya Mungu
tu, wala si kwamba sisi Watanzania ni wa-
janja sana ikilinganishwa na wenzetu, bali
kwa kuamua kumlilia Muumba ametuhu-
rumia.

Ni wazi tunapaswa kuendelea kumuom-
ba na kuzingatia ushauri wa wataalamu
wa afya katika kudhibiti maambukizo ya
homa kali ya mapafu Covid 19.

Hivi karibuni serikali ilitangaza wa-
nafunzi wa kidato cha sita na vyuo warejee
kuendelea na masomo. Ni uamuzi baada
ya kufungwa shule na vyuo tangu Machi
17 mwaka huu, hatua inayolenga kudhibiti
maambukizo ya ugonjwa unaoendelea
kuitikisa dunia.

Ni wakati ambao wanafunzi wa kidato
cha sita wanatakiwa kuonyesha uelewa
wao kama wasomi, kwa kuzingatia tara-
tibu za kujikinga na maambukizo hayo.

Korona imevuruga ratiba kwenye sekta
nyingi, ikiwamo ya elimu. Vijana wa ki-
dato cha sita walipaswa wawe wamesha-
maliza Mtihani wa Taifa sasa, wakihamia
mchakato wa mengine kama vile kusubiri
matokeo yao ya mitihani na kujiunga na
mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa(JKT),
kwa mujibu wa sheria, kwa wale wateule.

Tayari serikali imeshatangaza ratiba
mpya ya Mtihani wa Taifa wa Kidato cha
Sita, inayotarajiwa kuanza Juni 29 mwaka
huu nchini kote na kumalizika Julai 16.

Nachukua fursa hii kuwasisitiza vijana
hao, wahakikishe wanaendelea kumu-
omba Mungu kwa bidii, kama mamlaka za
nchi na kiimani, pia wazazi wao wanande-
leza.

Vivyo hivyo, pamoja washiriki kikamili-
fu katika kuzingatia taratibu na miongozo
ya kudhibiti maambukizo, ili ratiba zao
zikamilike kama ilivyopangwa na kuku-
sudiwa.

Tumeshuhudia vifo vya maelfu na mate-
so kwa wananchi hadi kwa nchi zilizoen-
delea kama vile Marekani , China na Italia
hali licha ya juhudi kubwa na uwezo wa vi-
faa na ujuzi wavyotumia kudhibiti maam-
bukizo hayo.

Rais Dk. John Magufuli, kwa kuwa na
uhakika na nguvu na Mungu, ndipo al-
ipoamua kuhamasisha wananchi kumu-

omba muumba huyo kwa bidii zikatengwa
siku tatu maalumu za maombi, huku aki-
kataa kuwekea vizuizi (lockdown) kwenye
miji hasa Dar es Salaam, kwa kubainisha
kuwa ni hatua itakayowazuia wananchi
kujitafutia kipato.

Baadhi ya watu wakiwamo wanasiasa
waliinuka na kulaani hatua hiyo ya Rais
Magufuli, aliyeamua kuchunguza uwezo
wa vipimo vinavyotumika nchini kupima
virusi vinavyosababisha ugonjwa huo na
matokeo yameshaanikwa.

Ni wakati huu ambao wanafunzi wa ki-
dato cha sita na vyuo wanapaswa kushiriki
kikamilifu kudhibiti maambukizo hayo ili
kuwezesha serikali kuruhusu wanafunzi
wa madarasa ya chini, zikiwamo shule za
awali na msingi kurejea darasani.

Miongoni mwa wanavyuo, wapo wa-
naopenda anasa, hivyo wanajisahaulisha
kuwapo kwa ugonjwa huo, hivyo wanaen-
delea na maisha yao waliyozoea wakitu-
mia uhuru pasopo mipaka waliowekewa,
jambo linalohatarisha maisha yao na wen-
gine kwa ujumla.

Baadhi ya wanajamii wamekuwa ha-
wazingatii taratibu zilizowekwa katika
kudhibiti ugonjwa huu. Inawezekana hiyo
ikasababishwa na uelewa mdogo wa mam-
bo, hasa yanayohusu afya na maendeleo
ya Taifa kwa ujumla.

Muhimu kila wanafunzi wa kidato cha
sita na chuo, ahakikishe barakoa inakuwa
miongoni mwa vazi muhimu kwa kila siku,
kukumbuka kunawa mikono kwa sabuni
na maji tiririka pamoja na kutumia vitaka-
sa mikono (sanitizer).

Uwepo wa corona, umebadili taratibu
za maisha, kama vile kusalimiana kwa
kushikana mikono. Jamii iepuke kukum-
batia na kushikana mikono wakati kuasal-
imiana marafiki ambao hamjaonana muda
mrefu, furahieni kivingine, kukumbatiana
marufuku.

Kidato cha sita na wanavyuo, dhi-
hirisheni kuwa ni wacha Mungu na watu
makini, kwa kushiriki kikamilifu kudhibiti
maambukizo haya, hivyo kuwa mfano
kwa jamii na kuonyesha tofauti ya uelewa
mambo mlionayo.
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WWataka
mpunga
uuzwe kwa
stakabadhi
ghalan

Na Shaban Njia, KA-
HAMA

WAKULIMA wa mpunga
be, Kata ya Kilango
Halmashauri ya Mji wa
Kahama, wameiomba
serikali kupitia Chama Ki-
kuu cha Ushirika Kahama
(KACU), kuingiza na kuuza
zao hilo kwenye mfumo
wa stakabadhi ghalani
kama ilivyo kwa korosho
na dengu.

Waliyasema hayo jana
wakati wakizungumza
na Nipashe kwa nyakati
tofauti wakiwa kwenye
mashamba yao wakien-
delea na mavuno ya zao
hilo walisema, wakilala-
mika kuwa wanunuzi wa
mpunga wanawalazimisha
kutumia vipimo hivyo
ambayo vingi vinamnyon-
ya mkulima kwa kuwa na
ujazo mkubwa.

Musa Bundala, alisema
endapo zao hilo likiin-
gizwa katika mfumo wa
stakabadhi gahalami,
wakulima wataondokana
na ulanguzi wa mazao
unaofanywa na madalali
hususani katika kip-
indi hiki cha uvunaji kwa
kuwa sheria zitawazuia
wanunuzi kwenda moja
kwa moja shambani kwa
mkulima.

Shika Madaha, alisema
wakulima wengi wanaz-
alisha mazao ya biashara,
upangaji wa bei umekuwa
ukifanywa na wanunuzi
badala ya wakulima kila
mwaka hasa wakati wa
mavuno.

“Kwa sasa gunia la
debe sita la mpunga
linauzwa kwa Sh. 35,000
hadi 40,000, bei ambazo
hazimnufaishi mkulima.
Walanguzi wanatufuata
moja kwa moja hadi
shambani kununua mpun-
ga badala ya kusubiria
mzigo sokoni,” alilalamika.

Mwenyekiti wa (KACU),
Emanuel Charahani, aki-
tolea ufafanuzi, alisema
serikali kupitia Wizara ya
Kilimo ilishatoa maelek-
ezo kuhusiana na kuyain-
giza mazao ya kimkakati
katika ushirika na kuanzia
msimu wa Kilimo wa
mwaka 2021/22, zao hilo
litanunuliwa kwa mfumo
wa stakabadhi ghalani.

Daktari kortini madai rushwa

Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
Mkoa wa Singida imemburuza
mahakamani Dk. Abdul Sewando
wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Singida (Mandewa), akishtakiwa
kwa kosa la kuomba na kupokea
rushwa kutoka kwa mgonjwa.

Akizungumza na waandishi wa

habari juzi, Mkuu wa Takukuru
Mkoa wa Singida, Adili Elinipen-
da, alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa Mei 5, 2020 majira ya
saa 9.30 alasiri baada ya kuweke-
wa mtego na kujiridhisha kuwapo
kwa tuhuma hizo.

Alisema mtuhumiwa alikamat-
wa na maofisa wa Takukuru
baada ya kumaliza kumsafisha
mgonjwa akiwa eneo la hopitali

hiyo.

Elinipenda alisema  awali
uchunguzi wa Takukuru mkoani
hapo ulibaini, Mei 6, 2020 mtuhu-
miwa alipokea Sh. 60,000 kutoka
kwa mgonjwa ambaye jina lake
limehifadhiwa ili ampe huduma
ya kumsafisha baada ya kumfany-
ia vipimo vya ‘Ultra Sound’.

Alisema uchunguzi wao pia
ulibaini kuwa mtuhumiwa aliele-

keza atumiwe fedha hizo kwa njia
ya mtandao na alizipokea kwa
njia ya M-pesa kupitia simu yake.

Alitoa tahadhari kwa watumi-
shi wa idara ya afya mkoani humo
kufanyakazi kwa  kuzingatia
maadili na miiko ya taaluma zao
hususani kipindi hiki ambacho
jamii inawategemea kutokana na
janga la corona.

Gari likipita kwa shida kwenye dimbwi kubwa la maji yaliyotuama kwa muda mrefu na kusababisha usumbufu mkubwa katika maeneo ya

DK. Abbas:
Corona
tumejua
unafiki

wa dunia

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo na Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk.
Hassan Abbas, amesema corona imeisaidia Tanzania
kuujua unafiki wa dunia, kutokana na hali halisi ya
kupambana na ugonjwa huo inavyo endelea duniani.

Aliyasema hayo jana kupitia mahojiano na Tel-
evisheni ya Taifa (TBC), kuwa baadhi ya watu wali-
itabiria Afrika kuwa itaathiriwa zaidi na ugonjwa wa
corona lakini hali ipo tofauti na matarajio yao.

Alisema wapo watu walioiaminisha dunia kuwa
ili kupambana na corona ni lazima kufungia watu
ndani na baadhi ya nchi za Afrika zikashawishika
kulitekeleza hilo, lakini Tanzania haikutimiza hilo na
hali ni nzuri.

“Serikali ilichukua hatua zaidi ya 50 katika kupam-
bana na ugonjwa huu, baadhi ya watu walijaribu
kulazimisha nchi za Afrika kufungia watu na hata ku-
kopa fedha wakiamini kuwa hiyo ndio njia pekee ya
kupambana na corona,” alisema.

Alisema kuna baadhi ya nchi zilifunga hadi ny-
umba za ibada, lakini Tanzania haijalitekeleza hilo
na miongoni mwa sehemu ambazo mpaka sasa zina
idadi ndogo ya maambukizo ni Tanzania.

Vile vile, alisisitiza kuwa katika kupambana na
ugonjwa wa corona inahitajika ufahamu na sayansi
ya hali ya juu kufanya maamuzi ili kuepusha mad-
hara kwa wananchi na Taifa kiujumla.

UTEKELEZA]I WA AGIZO LA SERIKALI YA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

au ifikapo Mei 30, 2020.

hatua stahili.

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU

Februari mwaka huu lilitolewa Agizo na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwamba Taasisi zote za Umma, Wizara na Idara
za Serikali na wakala za serikali zinazodaiwa malimbikizo ya kodi ya
pango na Shirika la Nyumba la Taifa ziwe zimeshalipa madeni yao kabla

Tunapenda kuzishukuru Taasisi, Idara na Wizara zilizotimiza wajibu wao
kwa kulipa kodi na malimbikizo wanayodaiwa. Hata hivyo, zipo taasisi
kadhaa ambazo hazijatimiza wajibu wao wa kulipa kodi na malimbikizo
yao wanayodaiwa na Shirika. Tunapenda kuzihimiza taasisi ambazo
hazijatekeleza Agizo la Serikali zijitahidi kulipa madeni yao kabla Shirika
halijawasilisha taarifa rasmi ya ulipaji wa madeni kwa Mamlaka kwa

Lipa kodi yako ili tujenge Taifa letu

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

LIMETOLEWA NA:

OFISI YA MAWASILIANO KWA UMMA
NA HUDUMA KWA JAMII NHC- MAKAO MAKUU

157535




8 NipaShe ljumaa Mei 29, 2020

HABARI KITAIFA

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack (katikati), akikabidhi pikipiki 14 kwa Maofisa Tarafa wa Mkoa huo, mjini Shinyanga

jana. PICHA: ANTHONY ISHENGOMA.

Mapya ya mch. anayedaiwa
kumpa ujauzito mwanafunzi

Na Salome Kitomari

MAPYA yameibuka tukio la Mchungaji
wa Kanisa la Mlango wa Ukombozi Gairo,
mkoani Morogoro, Joseph Gervas (28),
kumtumia kingono binti wa miaka 17 (jina
limehifadhiwa) tangu mwaka jana mwis-
honi.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Morogoro,
Wililbrod Mutafungwa, akizungumza na
Nipashe, alisema Mchungaji huyo alikuwa

akifanya ngono na mwanafunzi huyo waka-
ti mkewe amefasiri au yuko shambani.

Tukio hilo lilitokea wiki iliyopita katika
Gairo wilayani Gairo.

Alisema mchungaji huyo alianzisha kituo
cha maombi nyumbani kwake, kwamba
mwanafunzi huyo alikuwa na tatizo na uoni
hafifu, wazazi walishindwa kumnunulia
miwani na kuamua kumpeleka kwenye
maombi.

OFISI ZA TRA KUWA WAZI JUMAMOSI
NA JUMAPILI NCHI NZIMA

hadi saa 11:00 jioni.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuutaarifu
Umma kuwa, ofisi za TRA nchi nzima zitakua wazi siku ya
Jumamosi tarehe 30 Mei, 2020 na Jumapilitarehe 31Mel, 2020 kwa
ajili ya kutoa huduma kwa walipakodi kuanzia saa 2:30 asubuhi

WOTE MNAKARIBISHWA!
“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
Imetolewa na;

Idara ya Huduma na Elimu kwa Mlipakodi
TRA MAKAO MAKUU

“Akiwa kwenye kituo hicho mchungaji
akaanza kumuingilia toka mwaka jana
wakati mke wa mchungaji akisafiriki au
kwenda shamba, huku akimwaminisha
ndiyo namna ya kupona tatizo lake,” alise-
ma. Mutafungwa alisema binti huyo al-
ipokwenda kwa wazazi wake waliona ana
dalili za ujauzito na walipompima wali-
baini ana mimba, alivyohojiwa alikiri kuwa
na mahusiano ya kingono na Mchungaji
huyo.

“Tunamshikilia mchungaji huyo kwa
uchunguzi zaidi na kwa usalama wake
kwa kuwa huko alikotenda tukio walitaka
kumdhuru, tunamhoji kuhusu kituo hicho
na upelelezi ukikamilika atafikishwa ma-
hakamani siku ya Jumatatu,” alisema.

Aidha, uchunguzi na mahojiano kwa
wanawake na mabinti wengine unande-
lea kupitia dawati la jinsia. “Tunawaomba
waliokuwa wakihudhuria maombi na ku-
fanyiwa unyanyasaji wowote atoe ushahidi
katika hili. Nimemwagiza Mkuu wa Polisi
wilaya kwenda kuwahoji watu wote kwa
usiri,” alisema.

Alisema pia ameagiza kukamatwa na
kuhojiwa kwa kiongozi wa kanisa hilo Gai-
ro, ili kujua lengo la kuanzishwa kwa kituo
hilo kwa ujumla. Aliwataka wananchi ku-
chukua tahadhari, wanapotafuta uponyaji
kuwa makini ikiwamo kutambua kama ni
suala la kisayansi litibiwe kisayansi wakati
wakienda kwenye maombi.

I
‘Hosteli za
Magufuli ziko
salama corona’

Na Romana Mallya

Mkoa wa Dar es Salaam, imesema
Hosteli za Magufuli katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
ambazo zilitumika kama karantini
kwa washukiwa 844 wa corona,

ni salama kwa matumizi kwa

wanafunzi.

Kati ya waliokaa kwenye hoteli
hizo, 426 ni waliokutana na wenye
maambukizo na 418 walikuwa
wasafiri waliokuwa wakiingia
nchini.

Mwakilishi wa Mganga Mkuu
wa Mkoa katika ziara ya viongozi
wa chuo waliofika kwenye hosteli
hizo zilizopo eneo la Mlimani City,

i Neema Kweba, alitoa kauli hiyo
' jana baada ya kukagua usalama wa
hosteli hizo.

Waliozuru hosteli hizo ni Mkuu
wa chuo hicho, Dk. Jakaya Kikwete
(Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne),
Makamu Mkuu wa chuo, Prof.
William Anangisye, Mkuu wa
Wilaya ya Ubungo, Kisare Makori,
na Mwenyekiti wa Baraza la Chuo
hicho, Jaji mstaafu Damian Lubuva.

Kweba ambaye ni Ofisa Lishe,
alisema Hosteli za Magufuli ni
salama kwa watu kukaa kwa
sababu baada ya washukiwa
kuondoka, walizifanyia utakasaji
na majengo hayo yamekaa mwezi
mmoja yakiwa wazi.

“Yamefanyiwa utakasaji kila
chumba, kila kitanda na kila
godoro na kila sehemu iliyopo
katika majengo haya. Nitoe rai kwa
wanafunzi waje bila woga kwa
sababu yapo sawa na tuendelee
na juhudi za kujikinga kwa kuwa
ugonjwa bado upo,” alisema.

Alisema majengo hayo
yalitumiwa na watu hao kwa muda
wa siku 21 zilizoanzia Aprili 5 na
mara baada ya kuondoka kama
ambavyo Rais John Magufuli
alivyoagiza, yalifanyiwa utakasaji.

Alisema Aprili 25, watu wote
walioondoka kwenye hosteli
hizo na kwamba walipokuwapo
walizingatia mambo muhimu ya
afya ya kujikinga na kuwakinga
waliokuwa wakihudumiwa.

OFISI ya Mganga Mkuu wa

Mdee ana kesi kujibu tuhuma uchochezi

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
jijini Dar es Salaam imesema Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee, anayekabiliwa na kesi
ya uchochezi ana kesi ya kujibu dhidi ya
tuhuma hizo.

Kadhalika, imesema itaanza kusikiliza
ushahidi wa utetezi Juni 25 na 26 na
mshtakiwa anatarajia kuita mashahidi
watano.

Uamuzi huo, ulitolewa jana na Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas Simba, baada ya
upande wa Jamhuri kufunga ushahidi wao.

Awali, upande wa Jamhuri ulidai kuwa
kesi hiyo imepangwa kwa ajili ya kusikiliza
uamuzi wa kama mshtakiwa ana kesi ya
kujibu au la.

Hakimu Simba alisema, mshtakiwa
ana kesi ya kujibu hivyo mahakama yake

itaanza kusikiliza ushahidi wa utetezi Juni
25 na 26, mwaka huu.

Mashahidi watatu wa upande wa
Jamhuri wametoa ushahidi akiwamo Mkuu
wa Kituo cha Polisi cha Urafiki, Mrakibu wa
Polisi (SP), Batseba Kasanga.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa
Julai 3, 2017 katika Makao Makuu ya Ofisi
ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), iliyopo Mtaa wa Ufipa, Wilaya
ya Kinondoni, Mdee anadaiwa kutamka
maneno dhidi ya Rais John Magufuli kuwa:
‘Anaongea ovyo ovyo, anatakiwa afungwe
breki’ kitendo ambacho kingeweza
kusababisha uvunjifu wa amani.

Mdee alifikishwa mahakamani hapo kwa
mara ya kwanza na kusomewa mashtaka
yake Julai 10, 2017 na yupo nje kwa
dhamana.
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‘Marufuku kutozwa
faini katikati ya ziwa'

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

MKUU wa Mkoa wa Kagera,
Brigedia Jenerali Marco Gaguti,
amesema Nni marufuku mvuvi
yeyote kutozwa faini katikati ya
Ziwa Victoria na atakayebainika
kuvunja sheria akamatwe.

Aliyasema hayo alipokuwa
akipokea boti tatu zilizonunuliwa
na Halmashauri ya Wilaya ya
Muleba mkoani Kagera kwa
kutumia mapato ya ndani kwa
ajili ya kufanyia doria.

Alisema kuwa anapokea
malalamiko kutoka kwa wavuvi
kuwa wanakamatwa ziwani
na kutozwa hela bila kupewa
risiti halali na kumuonya ofisa
wa serikali anayefanya hivyo
anahujumu mapato ya serikali.

“Kwa nini mmalizane katikati
va ziwa, mchukueni huyo
mwananchi aliyefanya makosa
mpeleke ofisi yoyote ya serikali
hata kama ni Kisiwani, apigwe
faini apate risiti za serikali
za Kkielektroniki, ionyeshwe
kwamba alifanya kosa na
ameadhibiwa kihalali,” alisema.

Alisema anatumia ujumbe
wa maandishi na baadhi ya
wavuvi wakilalamikia hali
hiyo na kuonya kuwa kama
ni kweli wahusika waache
mara moja maana ikithibitika
watawajibishwa.

RC Pwani ataka
usimazi mizani
mnada ufuta

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo,
amewaelekeza Wakala
wa Vipimo mkoani humo
kusimamia ubora wa mizani
kwenye minada ya zao la ufuta
ili kuzuia wakulima kupunjwa
kiwango cha mazao yao.

Amewataka viongozi
na watendaji wa vyama
vya ushirika kuhakikisha
vifungashio vinapatikana kwa
wakati kwa wakulima.

Alitoa maelekezo hayo
wakati wa kikao cha wadau
wa zao la ufuta kilichofanyika
mjini hapa.

Alisema, ili mfumo wa
stakabadhi ghalani ambao
umeleta ufanisi katika baadhi
ya maeneo nchini ikiwamo
Wilaya ya Kondoa uwe na tija
kwa wakulima wa ufuta wa
mkoa huo, ni vyema maelekezo
hayo yakafuatwa.

Alielekeza mnada wa
ufuta kuratibiwa na Soko la
Bidhaa Tanzania (TMX) kwa
kushirikiana na wadau muhimu
wa zao hilo, pia wakulima
walitakiwa kuongeza uzalishaji
na ubora wa zao kwa kuweka
mashamba yao katika haki
va usafi na kuepuka kufanya
udanganyifu kwa kuchanganya
ufuta na mchanga.

Ndikilo alisema, mkoa huo
ni kati ya inayozalisha ufuta
nchini na katika msimu wa
2019/2020 kilo 7,326,980
zenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilion 19 zilizalishwa.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (kulia), akimsikiliza Mkuu wa Mauzo Vodacom Tanzania PLC Kanda ya Kaskazini, George
Venanty (wa tatu kulia), wakati kampuni hiyo, kupitia asasi yake isiyo ya Kiserikali ya Vodacom Foundation walipokabidhi vifaa kwa

ajili ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati (njiti), vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 42 kwenye Hospitali ya Muriet mkoani
humo, juzi, ili kKuwapa uwezo wa kupumua, kuongeza joto na kuwapa tiba mwanga. Wa pili kulia ni Mganga Mkuu wa Jiji la Arusha,

Dk. Kheri Kagya. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Tasaf sasa Kulipa walengwa Kielektroniki

Na Elizabeth Zaya

FUKO wa Maendeleo ya Jamii

(Tasaf), unatarajia kuanza rasmi

mwezi ujao utekelezaji wa kipin-

di cha pili cha awamu ya tatu ya
mfuko huo, kupitia mfumo mpya wa malipo
kwa njia ya kielektroniki kwa walengwa wa
kaya zote zinazoishi katika mazingira duni
nchi nzima.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf, Ladislaus
Mwamanga, alisema utekelezaji wa mpan-
go huo kwa kipindi cha pili ulitakiwa uwe
umeanza, lakini ulichelewa kutokana na
tishio la ugonjwa wa corona.

“Awamu hii ilitakiwa iwe imeanza, lakini

imechelewa kutokana na tishio la ugonjwa
wa corona, kama ambavyo Rais amesisitiza
kwamba watu waendelee kuchapa kazi, tuta-
fanya kazi hii kwa tahadhari kubwa kwa kuz-
ingatia utaalamu unaotolewa na wataalamu
wa afya,” alisema Mwamanga.

Alisema katika awamu hiyo watatumia
kulipa walengwa kwa njia ya kielektroniki
kwa kupitia simu zao za mkononi au benki
tofauti ya kipindi kilichopita.

“Tasaf ilianza utaratibu wa kulipa ruzuku
kwa walengwa kwa njia ya kielektroniki
kwa majaribio mwezi Mei 2017 katika hal-
mashauri 16, nchini, hadi kufikia Januari
mwaka huu, walengwa 55,539 kati ya 10,299
kwenye halmashauri hizo walikuwa wame-

jilunga na mfumo huo,” alisema Mwamanga
na kuongeza:

“Baada ya utekelezaji wa miaka miwili
ya majaribio kupitia njia ya kielektroniki,
tumebaini kwamba mfumo huo una ufanisi
mkubwa, hata kwa upande wa uendeshaji
umepunguza gharama za uendeshaji kwa
Tasaf, kwa hiyo tumeamua kuutumia nchi
nzima kwa sababu tumeona umeleta ma-
geuzi.”

Alisema kwa sasa wanafanya kazi ya kutoa
elimu na kuhamasisha walengwa wote kuji-
andikisha katika Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (Nida), ili wapate vitambulisho na
kusajili laini zao ambazo zitatumika kupokea
fedha zao au kufungua akaunti benki.

Ofisa mapato matatani madai ya utoro Kazini

Na Christina Haule, MORO-
GORO

MKUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Loata Ole Sanare, amem-
wagiza Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Morogoro, Rehema Saidi Bwasi,
kumsimamisha kazi mara moja
Ofisa Mapato wa Halmashauri
hiyo kutokana na utoro kazini na
kutohudhuria kikao cha Baraza
Maalum la Madiwani kilichotaki-
wa kufanyika Mei 26, mwaka huu
na baadaye kuahirishwa.

Alitoa agizo hilo juzi mwan-

zoni mwa kikao cha Baraza Maal-
um la Madiwani la Halmashauri
ya wilaya hiyo kilicholenga ku-
jadili taarifa na majibu ya hoja
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za serikali kwa mwaka
wa fedha 2018/2019.

Akiwa anaendelea na ki-
kao hicho, alitaka kujiridhisha
iwapo wakuu wa idara wote na
vitengo wameshiriki kikao hicho
muhimu kama ilivyokuwa im-
eelekezwa siku chache kabla ya
kikao hicho.

Hata hivyo, ilibainika ku-
tokuwapo kwa Ofisa Mapato

huyo, Charles Komba na kibali
alichokuwa amekiomba kusa-
firi tangu siku ya kikao hicho ki-
likuwa hakijapitishwa na Mkuru-
genzi wa Halmashauri hiyo huku
yeye akiwa tayari hayupo kazini.

Mkuu huyo wa mkoa alilazi-
mika kumuuliza mkuu wake wa
Idara ya Uhasibu kuhusu mtumi-
shi huyo kutokuwapo kazini, am-
baye alimueleza kuwa ni kweli
mtumishi huyo aliomba ruhusa,
lakini  hakuruhusiwa badala
yake alitaarifiwa asiondoke, pia
alitaarifiwa kushiriki kikao hicho

jambo ambalo hakulitekeleza.

Kufuatia maelezo hayo, Sanare
alimuagiza Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya
ya Morogoro, Rehema Bwasi,
kumsimamisha kazi mara moja
mtumishi huyo huku akimtaka
pia kusimamisha mshahara wake
hadi pale suala lake litakapopati-
wa ufumbuzi.

“Hapa nikitoka sasa hivi uwe
umekwisha mwandikia barua ya
kumsimamisha kazi huyo, huko
aliko kwa utoro, na usimlipe
mpaka jambo lake litakapopati-
wa utatuzi,” alisema Sanare.
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Wanaopaswa kulipa
kodi va zuio watajwa

UNGE limeelezwa Sheria ya

Kodi ya Mapato inamtaka

mmiliki wa nyumba ya bi-

ashara mwenye mapato ya-
nayozidi Sh. 500,000 kulipa kodi ya
zuio (Withholding Tax).

Hayo yalielezwa jana bungeni
na Wizara ya Fedha na Mipango il-
ipokuwa ikijibu swali la Mbunge wa
Babati Mjini (CCM), Pauline Gekul.

Katika swali lake, mbunge huyo
asilimia 10 ya kodi ya pango inapas-
wa kulipwa na mwenye nyumba za
biashara, lakini kwa sasa hulipwa na
wapangaji.

“Je, ni lini utaratibu huo utabadi-
lika?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo, il-
isema kwa mujibu wa kifungu cha
86(1)(c) Sheria ya Kodi ya Mapato
Sura 332, mmiliki huyo anatakiwa
kulipa kodi hiyo kutokana na mapa-
to yanayotokana na upangishaji wa
pango kwa kiwango cha asilimia 10
ya mapato ya kodi ya pango husika.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Sheria
ya Kodi ya Mapato Sura 332, kifungu
cha 82(2)(a) mpangaji ambaye sio
mfanyabiashara na hajasajiliwa na
kama mlipakodi hapaswi kukusanya
kodi hiyo.

“Ili kurahisisha ukusanyaji wa
kodi hii, Sheria ya Kodi ya Mapato
Sura 332 inaruhusu mpangaji anay-

eendesha biashara katika nyumba husika
na kusajiliwa na Mamlaka ya Mapato kuwa
wakala wa ukusanyaji wa kodi hiyo,” ilise-
ma.

Aidha, ilisema kwa kuwa kodi hiyo siyo
ya mpanggji, kiasi cha kodi ya pango am-
bacho kimelipwa na mpangaji huhesabiwa
kama sehemu ya fedha ambazo anapaswa

kurejeshewa na mwenye nyumba.

“Utaratibu huu umewekwa ili kurahisi-
sha ukusanyaji wa kodi hii ya pango kwani
inarahisisha kwenye ukusanyaji wa kodi
hasa pale ambapo mpangishaji hajasajiliwa
na Mamlaka ya Mapato kama mlipakodi,”
ilifafanua.

Fursa zaidi zaja
elimu ya ufundi
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Habari na Augusta Njoji

SERIKALI  imesema inaendelea  kupanua
upatikanaji wa fursa za masomo ya ufundi stadi kwa
hayakuwa nayo.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilitoa kauli
hiyo jana bungeni ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (Chadema), Zubeda Sakuru.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema
kumekuwapo na ongezeko kubwa la wanafunzi
wanaojiunga na Vyuo vya Ufundi Stadi (VETA), lakini
wanafunzi waliojiunga na vyuo hivyo hawapati
mikopo kutoka serikali.

“Je, serikali itaanza lini kutoa mikopo kwa
wanafunzi wanaojiunga na vyuo vya ufundi stadi?”
Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema Sheria ya
Bodi ya Mikopo (Sura 178) inawabainisha walengwa
kuwa ni Watanzania wahitaji walioomba mkopo na
wenye sifa za kujiunga na taasisi za elimu ya juu na sio
vyuo vya ufundi stadi.

Ilisema serikali imeendelea kutambua kuwepo kwa
umuhimu mkubwa wa mafunzo ya ufundi stadi kama
kipaumbele chetu cha kujenga uchumi wa viwanda.

“Hivyo serikali imeendelea kubeba gharama
nyingi za vyuo vya ufundi stadi vya serikali ambavyo
havilengwi na sheria hiyo ili ada zao ziwe nafuu na
Watanzania wa kawaida waweze kumudu,” ilisema.

Pia, ilisema kwa sasa utaratibu utaendelea kuwa
huo huo wa serikali kuvipa vyuo hivyo vya ufundi
stadi ruzuku ili kumpunguzia mwananchi wa kawaida
gharama za kusoma.

“Hata hivyo, maoni ya Mheshimiwa Zubeda
na wadau wengine yanaendelea kupokelewa ili
kuboresha utaratibu wa sasa kwa kadri uchumi wetu
unavyoendelea kuimarika,” ilisema.

109 wawekeza
Viwanda vipya mazao
va kilimo kwa miaka 5

WIZARA ya Kilimo imesema wawekezaji 109
wamewekeza katika uzalishaji wa viwanda vipya
vya kuchakata mazao ya kilimo ikiwamo ya chaku-
la kwa kipindi cha miaka mitano.

Hatua hiyo, imeongeza ajira kutoka wastani
wa watu 3,880,262 hadi kufikia wastani wa watu
5,204,607.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na wizara hiyo
ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge wa Chumbuni
(CCM), Ussi Pondeza, ambaye alisema Tanzania
inatekeleza sera mbalimbali ili kuwa na uchumi
wa viwanda.

“Je, serikali ina mikakati gani ya kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya chakula, matunda na viungo
katika kufanikisha sera ya viwanda?” Alihoji.

Pia, alitaka kujua kuna wawekezaji wangapi

' wa mazao ya vyakula ambao wamejitokeza ku-
i wekeza katika sekta ya kilimo tangu kuanza kwa
i utekelezaji wa mpango wa Tanzania kuwa na
i uchumi wa viwanda.

“Je, serikali imechukua hatua gani katika ku-
waondoa wananchi katika kilimo cha asili na ku-
waingiza katika kilimo cha kisasa?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema idadi hiyo
ni kwa kipindi cha kuanzia 2015/16 hadi 2019/20.

Ilibainisha kuwa serikali inatekeleza mikakati
mbalimbali ya kuongeza uzalishaji wa mazao ya
kilimo ili kufanikisha sera ya viwanda nchini.

Ilitaja mikakati hiyo ni pamoja na kuimarisha
: mfumo wa upatikanaji na usambazaji wa pem-
+ bejeo kwa kushirikisha sekta ya umma na sekta
' binafsi.

i “Kuendelea kutathmini mahitaji na uwezo wa vi-
© wanda na kuviunganisha na wazalishaji wa mazao
i hayo, kusajili wakulima na wadau wa mazao hayo
kwa ajili ya kuratibu uwekezaji na upatikanaji
i wa huduma na taarifa, kuendelea kuimarisha
' matumizi ya mifumo ya Tehama,” ilisema.

i Mingine ni kuimarisha majadiliano na taasisi za
i fedha ili kuongeza ugharamiaji katika mnyororo
1 wa thamani wa mazao hayo na kuendelea na
majadiliano kati ya serikali na kampuni za bima ili
i kutekeleza bima ya mazao katika sekta ya kilimo.

i “Serikali inatekeleza mikakati ya kuboresha
» kilimo nchini ili kuwaondoa wakulima katika
+ kilimo cha asili na kulima kwa mfumo wa kisasa,”
! ilisema.

i Aidha, ilisema mikakati hiyo ni pamoja na
: kufanya utafiti wa teknolojia za zana za kilimo
+ katika kulima, kupanda, kuvuna na kusindika na
' kuhamasisha matumizi ya matrekta badala ya
i jembe la mkono.

Ilibainisha matrekta makubwa na matrekta
ya kukokotwa na mkono yameongezeka kutoka
14,200 na 6,348 mwaka 2015 hadi 18,088 na 8,883
mwaka 2019.

“Mikakati mingine ni kufanya utafiti wa
magonjwa na visumbufu vya mimea vinavyoathiri
mazao ili kuongeza tija, ubora na uzalishaji wa
mazao nchini ambapo kutoka mwaka 2015/16
+ hadi 2019/20, TARI imegundua aina 124 za mbegu
1 bora,” ilisema.

 Kadhalika, ilisema kampuni binafsi zimegun-
' dua aina 35 za mbegu bora za mazao ya kilimo na
 jitihada nyingine ni kuongeza matumizi ya mbegu
+ kutoka tani 10,946 hadi 76,725.52 na mbolea ku-
i toka tani 302,482, 2015/16 hadi 604,978 mwaka

' 2019/20.
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BIASHARA
UN SUDAN KUSINI...

‘Dogo’ alivekombolewa vitani
alivyoibuka seremala maarufu

Na Mwandishi Wetu

NCHINI Sudan Kusini kume-
kuwapo vita vya wenyewe kwa
wenyewe kwa muda mrefu, sasa
vikiwa katika hatua ya kupoa.
Kuna watoto waliokuwa wakitu-
mikishwa vitani na hatimaye sasa
wameachiliwa huru.

Ni hatua inayowafanya
kubadili maisha yao na wengine
baada ya kupatiwa stadi za kuji-
patia kipato kwa msaada wa Umo-
ja wa Mataifa na wadau wake, wa-
naanza kukomboka katika sura ya
kuitegemea na wanabadili maisha
yao yakiwa na sura ya faraja zaidi.

Miongoni mwa watoto hao ni
Malis (si jina lake halisi) ambaye
sasa anamiliki karakanaya kuten-
geneza samani katika eneo la
Yambio, jimboni Equatoria Ma-
gharibi.

Malis ambaye kwa sasa ana umri
wa miaka 26, alitekwa nyara na
kundi la watu wenye silaha akiwa
barabarani na akapelekwa msi-
tuni, ambako aligeuzwa askari wa
msituni.

Mwenyewe ana simulizi:“Wakati
tulipokuwa msituni, tulipata shida
sana. Amani ilipopatikana nchini
mwetu, tulitoka msituni na kujisal-
imisha na tulipatiwa mafunzo.”

Mapema mwaka 2018, ndiyo ili-
kuwa mwanzo wa faraja na ukom-
bozi wa Malis, akiwa na baadhi ya
wenzake alisema, ndipo alipoba-
hatika kuachiwa huru, ikiwa ni zao
la kazi ya utetezi na upatanishi zi-
lizoongozwa na vikundi vya kidini
na ujumbe wa Umoja wa Mataifa,
nchini Sudan Kusini UNMISS.

Askofu Hiiboro Kusala, wa
Kanisa Katoliki Dayosisi ya Tom-
bura na Yambio, ni Mwenyekiti

Serikali inayopambana kuweka juu
mafuta ya michikichi ivuke Kigoma

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA jinaposhikamana na Wakala
Misitu kuwasha umeme

« Kutoka kundi la maelfu waliokuwa msituni

Kijana Malis, akiwajibika ndani ya karakana yake ya useremala.
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Ni kwamba
mara nyingi,
jambo ambalo
sipendi kuse-
ma, vijana
hao walikuwa
wanatufanyia
manyanyaso
sana msituni...

wa kikundi cha wapatanishi wa
kidini na anazungumzia harakati
za kuachiliwa Malis na wenzake
akiufafanuya kwa kauli:

“Tuliweza kukutana na watu
hao msituni na kisha kuwatoa msi-
tuni zaidi ya vijana 10,000 wal-
iokuwa wanashikiliwa huko, vi-
jana ambao walikuwa tayari kuua
na hata kupigana.

“Ni kwamba mara nyingi, jam-
bo ambalo sipendi kusema, vi-
jana hao walikuwa wanatufanyia
manyanyaso sana msituni, la-
kini hatukukata tamaa,” anaeleza
Askofu.

Kunasuliwa msituni kwa vijana

PICHA: UN

hao, kumewezesha leo hii Malis
awe na stadi za ufundi seremala,
akiwa na chetibaada ya kumaliza
mafunzo ya miezi sita ya ufundi
stadi, yaliyofadhiliwa na UNMISS
na wadau, na ikatekelezwa na
shirika la World Vision katika chuo
cha mafunzo stadi cha Tiindoka.
Malis anachangia mada: “Nil-
ianza kujifunza jinsi wanavyopima
vitu vyote, mfano kukata na kuwe-
ka matundu. Nilijifunza vitu vyote
hapo sasa naweza kutengeneza
meza, viti na hata vitanda. Mtu
anaweza kufika akapenda na tuna-
zungumza na ananipatia fedha.”
Ni mafunzo yaliyomuweza

Ubia wa REA

kuanzisha karakana yake na
kutengeneza samani  zinazo-
hitajika kwenye jamii yake, akiwa
sasa na wasifu mwingine, kwamba
daima si mchoyo wa ujuzi wake.

Hivyo katika karakana yake,
anafundisha  vijana  wengine,
miongoni mwao ni Isaac (naye
si jina lake halisi), anayesema:
“Amenifundisha mambo mengi.
Hivi sasa naweza kutengeneza vitu
vingi kama vile vitanda, milango,
kabati na vitu vingine vingi vidogo
vidogo.”

UNMISS kwa upande inajivunia
mafanikio hayo kwa kuwa kwa
kufanya kazi na wananchi wa Su-
dan Kusini katika kujenga ama-
ni ya kudumu ndio jukumu lake.

Christopher Muchiri Murenga,
ni mkuu wa ofisi ya UNMISS mjini
Yambio na anasema kuwa: “Tu-
nataka kujenga mashauriano
kati ya jamii kuhusu kile walicho
nacho na fursa za maendeleo kwe-
nye jamii zao na changamoto wa-
nazokabiliana nazo.

“Vitisho wanavyodhani wa-
naweza kukumbana navyo na
uthabiti na udhaifu wao, ili ha-
timaye wao wenyewe wawe
vichocheo vya kujenga upendo na
kusonga mbele katika kujikwamua
na kuendelea.”

Kwa mujibu wa shirika la
Umoja wa Mataifa la kuhudumia
watoto (Unicef), zaidi ya wa-
toto 3,000 nchini Sudan Kusi-
ni wameachiliwa huru na vi-
kundi vilivyojihami tangu kuanza
kwa mapigano ya wenyewe
nchini Sudan Kusini, mwezi De-
semba, mwaka 2013 na kuna idadi
kubwa wanaotumikishwa vitani.

Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa za UN.
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UCHUMI
KAZI YA TARI

Serikali inayopambana kuweka juu
mafuta va michikichi ivuke Kigoma

 INnaratibiwa na watafiti, nyenzo mbegu mpya

Na Frank Kaundula

KATIKA uhalisia uliopo hivi sasa
nchini, Tanzania haijitoshelezi
katika uzalishaji mafuta ya kula ya
kila siku, hata kulazimika kuagiza
kutoka nje ya nchi. Maana halisi ni
kwamba zinatumika hata fedha za
kigeni kuagiza ili kuziba pengo la
mabhitaji ya kitaifa.

Uhalisia unaeleza michikichi
ndio zao linalotajwa kutoa mafuta
mengi zaidi kulinganisha na men-
gine kama vile alizeti, pamba,ufuta
na karanga. Hicho kimeifanya seri-
kali kuipa kipaumbele zao hilo.

Ni katika muktadha huoWaziri
Mkuu Kassim Majaliwa amekuwa
mfuatiliaji kuhakikisha nchi ama
inajitosheleza au  kupunguza
kiwango kikubwa cha uagizaji
mafuta ya kula na zao la kimkakati
chikichi, linalolimwa kwa wingi
Kigoma.

Akiwa mkoani Kigoma, Wa-
ziri Majaliwa aliagiza mamlaka
ya mkoa na halmashauri zake ku-
hakikisha wanasimamia kwa uma-
kini usambazaji wa mbegu bora za
zao hilo, ili kuongeza tija kitaifa.

Mbegu bora aina ya Tenera ina-
zozalishwa na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (Tari) na Waziri
Mkuu alipokuwa katika kituoa cha
Kihinga kukagua maendeleo ya
uzalishaji mbegu bora za mich-
kichi, aliwaeleza:

“Tunataka nchi yetu ijitosheleze
kwa mafuta ya kula na chikichi
ndiyo linalitoa mafuta kwa wingi,
hivyo nawaagiza wakuu wa wilaya
zote, wakurugenzi na maofisa kili-
mo, kuhakikisha zao hili linalimwa
sana hapa Kigoma,” anatamka Ma-
jaliwa.

Ni agizo linalowajumuisha vion-
gozi hao, pia maofisa kilimo kufua-
tilia mbegu bora aina ya Tenera na
kuzifikisha kwa wakulima, akiwa-
hakikishia itawapa tija ya kipato
cha kutosha na wakati huohuo,
nchi itajitosheleza kwa mafuta.

Salamu ya maofisa kilimo iliku-
wa ni kuhakikisha wanashirikiana
kwa karibu na walima chikichi,
kwa kukifanya kilimo chao kiwe
chenye tija, hali inayoifikia taifa
zima kukwea kiuchumi.

Pia, Majaliwa anatumia fursa
hiyo kuwapongeza watafiti wa
Tari kupitia Mkurugenzi Mkuu,
Dk. Geoffey Nkamilo, kwa kufanya
utafiti wenye mafanikio makubwa
yenye sura ya kuchangia mafani-
kio.

“Nimefurahishwa sana kwa
jinsi mlivyofanya utafiti, kuzali-
sha na kusambaza mbegu bora za
michikichi 1,525,017 aina ya Ten-
era. Naomba muendelee na moyo
huo kwani sisi kama nchi tunajivu-
nia uwepo wenu nyinyi,” anasema
Majaliwa.
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Nimefura-
hishwa sana
kwa jinsi
mlivyofan-
ya utafiti,
kuzalisha
na kusam-
baza mbegu
boraza
michikichi
1,525,017
aina ya Ten-
era.

Kinamama wakazi wa Shehia za Majenzi na Shumba wilayani Micheweni, Pemba walipokuwa
katika mkutano unaowahusu. PICHA: MAKTABA

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akiangalia kitalu cha miche ya michikichi aina ya Tenera, alipotembelea Kituo cha Utafiti wa Kilimo (Tari), Kihinga, mkoani Kigoma.

MKURUGENZI TARI

Mkurugenzi Mkuu wa Tari Dk
Geoffrey Mkamilo, awali kuhusu
utafiti, uzalishaji na alianisha hat-
ua kadhaa za kushughulikia.

Dk Mkamilo anaeleza kwa hatua
kwamba, wakati uoteshaji hu-
chukua miezi mitatu, kitalu cha
awali nacho kinachukua muda
kama huo, kisha inahamishiwa ki-
talu kikubwa kwa miezi sita.

Anarejea kazi iliyokwishafanyi-
ka hadi Februari 15 mwaka huu,
walishazalisha jumla ya mbegu
1,525,017  zilizopandwa  katika
shamba la ekari 30,500

Bosi huyo wa Tari anasema
asilimia 33 ya kilichozalishwa ni
kutoka sekta binafsi, hatua ili-
yowezesha wakulima wengi nchini
kujiunga katika kilimo hicho.

Kwa mujibu wa Dk. Mkamilo,
Tanzania inatumia takribani tani
570,000 za mafuta ya kula kila
mwaka na tani 365,000 (wastani
asilimia 60) ya mafuta yanay-
otumiwa nchini yanaagizwa ku-
toka nje ya nchi.

“Hali hii haitakiwi kuwapo
kwani Tanzania ina ardhi ya kuto-
sha na hali ya hewa inayofaa kwa
uzalishaji wa mafuta ya kula, hivyo
wanakulima wanatakiwa kutumia
fursa hii kulima zao la chikichi
kwa wingi hapa nchini,” anasema
Mkamilo.

Anasema ni sababu ya Tari ku-

Mbegu ya mchikichi na mafuta yake yaliyokwishakamuliwa. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

weka juhudi za ziada kuwa na mabore-
sho na hata kuzindua vituo vipya vya ku-
zalisha na kusambaza mbegu bora katika

kanda zake; Magharibi, Kati na Kusini.
Pia, katika Nyanda za Juu Kusini
na Kusini, mkurugenzi huyo wa Tari,

anasema tayari mbegu bora zaidi ya mil-
ioni moja na nusu zimeshasambazwa
kwa wakulima walioonyesha hamasa

ya kuwekeza kwenye kilimo cha
chikichi.

CHANGAMOTO

Dk. Mkamilo anasema, bado
kuna upungufu wa mbegu bora,
hali anayoamini itapatiwa ufum-
buzi, kutokana na hamasa ya juhu-
di za wakulima.

Pia, anataka changamoto ya
wakulima kuendelea kutumia
mbegu kongwe za michikichi na
utoaji wake wa mafuta ni mdogo
sana kulinganisha na mbegu mpya,
ambazo ni bora kwa kilimo hicho.

Dk. Mkamilo anataja ukosefu wa
elimu na uelewa mpana kuhusu
faida na manufaa yatokanayo na
kinachowasukuma baadhi ya wa-
nanchi washindwe kwenye mae-
neo ya mikoa yao.

Benjamin Onesmo, ni mkulima
wa mahali hapo, anayeomba us-
ambazaji mbegu uwalenge hasa
wakulima wanaoishi maeneo

wanakabiliwa na changamoto ya
kutopata mbegu kwa wakati, ki-
tendo kinachowakatisha tamaa.
Anaiomba Tari iliangalie suala hilo
kwa makini

MIKAKATI IKOJE?

Dk Mkamilo anasema Tari ki-
taifa imejipanga kuendelea kutoa
elimu na kuhamasisha kilimo
bora cha michikichi nchi nzima
na tayari wametoa mafunzo kwa
halmashauri mbalimbali, ili ku-
hakikisha dhamira hiyo inafani-
kiwa.

Anasema Tari tayari imeshatoa
mafunzo kwa halmashauri, wa-
nafunzi wa Chuo cha Maendeleo
ya Kilimo (Mati) Mubondo, watafi-
ti na maofisa ugani, pia waweze-
kaji kuhusu manufaa ya kilimo
cha michikichi, hata kupitia vy-
ombo vya habari.

Taasisi ya Tari ipo chini ya Wiz-
ara ya Kilimo, ikiwajibika kisheria
kwa majukumu ya kutafiti, kusi-
mamia, kuhamasisha na kuratibu
utafiti wa kilimo nchini.

Katika kutimiza majukumu
yake, Tari ina kurugenzi tatu am-
bazo ni za: Utafiti na Ubunifu, Bi-
ashara na Uhusiano na Utawala na
Rasilimali Watu, ikiwa na jumla ya
wafanyakazi wastani 700, kati yao
asilimia 75 ni watafiti.

Dk. Mkamilo anagusia walivyo-
jipanga kwa mikakati yao kuzali-
sha mbegu bora za kusambaza
kwa wakulima katika maeneo
yote yanayofaa kwa michikichi,
akiwapa hamasa walioko nje ya
Kigoma wazalishe michikichi.

Anasema, pia Wizara ya Kili-
mo, imetengea bajeti Sh. bilioni
2.9 za kuboresha miundombinu
ya kituo cha Kihinga, inayojumui-
sha maeneo ya ofisi, maabara na
usimamizi wa mbegu, ili kuweza
kuongeza tija kwa maslahi kitaifa.

Kwa mujibu wa Dk, Mkamilo,
Kituo cha Tari Kihinga kilichopo
Kigoma kilianzishwa Julai, mwaka
2018 na kupewa ardhi ya ekari
540.24 kwa ajili ya uendelezaji
mchikichi mkoani humo na mae-
neo jirani nchini.

TAFAK.URI YA MLALAHOI
Hodl hodl wananzengo!

WASALAAM Aleykoum
ndugu wasomaji na wa-
nanzengo wote. Baada ya
mimi kukaribishwa kutoa
nilichonacho ndani ya
ubongo wangu na kukiani-
ka hapa, nami kwa mikono
mikunjufu kabisa naku-
karibisheni katika safu

hii itakayojulikana kama
Tafakuri ya Mlalahoi.

Safu hii kama inavyo-
jibainisha, itakuwa im-
ebeba mawazo yangu
mlalahoi, pengine kwa
niaba ya walalahoi wen-
zangu katika Taifa hili,
kwa lengo na dhima nzima
va kuchambua maisha ya
kila siku kijamii, kisiasa,
kiuchumi, kitamaduni na
burudani. _

Mimi si mgeni saana
katika medani hii, kwani
huko nilikokuwa kabla ya
kuhamia hapa, nilijaribu
kuwa nafanya hivi, niki-
tumia taaluma inayowez-
esha kuhabarisha, kue-
l[imisha na kuburudisha.
Lakini mara nyingi mimi
huongeza pia kukosoa,
kupongeza, kusifia in-
apobidi na kutia moyo ili
maisha yasonge mbele.

Safu hii haitajiabudisha
katika itikadi ya chama
chochote cha siasa, ingawa
mara nyingine itapambana
na itikadi yoyote itakayo-
taka kuwatoa wananchi
kwenye reli, hususan
walalahoi ambao wanahi-
taji usaidizi wa kifikra.

Naamini wasomaji
wangu mtanipokea na tut-
akuwa sambamba katika
kuelimishana, kuhabaris-
hana na hasa kukosoana
pale tutakapokuwa tuna-
potoka, kwa lengo jema la
kuisaidia nchi yetu katika
kuendeleza mapambano
yva kujikomboa kiuchumi,
kisiasa na kijamii.

Tunapitia kipindi kigumu
hivi sasa cha kiuchumi,
huku pia pembeni tukika-

NA JOSEPH KULANGWA

biliwa na janga la gonjwa la
corona ambalo hatuna budi
kukabiliana nalo pamoja na
upya wake. Naamini kwa
kushirikiana, litatokomea
na kutuacha kama tu-
livyokuwa huko nyuma.

Pamoja na hali hiyo, bila
shaka wakati mwingine
usemi wa baniani mbaya
kiatu chake dawa, unaji-
dhihirisha katika mapam-
bano haya. Kabla ya ziara
ya corona a.k.a Covid-19
duniani hasa huku kwetu,
tabia ya kunawa mara kwa
mara ilikuwa haba, tuseme
ukweli tu. Leo watu wa-
nanawa sana tu.

Swahiba mmoja jirani
yangu amediriki kuniambia
kuwa ndiyo maana hatusikii
milipuko ya kipindupindu,
kwa sababu tunanawa.
Kumbe huko nyuma tuli-
kula bila kunawa, hivyo
kukaribisha kina Salmonela
waliotufanya tuharishe
na kutapika ovyo na hata
kupoteza maisha.

Tuliambukizana kifua
kikuu tulipobanana kwenye
vyombo vya usafiri, leo
hii tunakaa kwa kujinafasi,
kuchelea kuambukizana
corona. Tulipumuliana hewa
chafu na kutemeana mako-
hozi na kupengeana maka-
masi tulipopiga chafya na

kukohoa, leo hii barakoa
ziko kazini.
Hebu fikiria wakati
ule tukisafiri kwa ma-
basi kwenda mikoani,
mnafika mahali ghafla
unamwona mmoja wa
abiria anatoka nyuma
yva basi anakimbilia kwa
dereva anamnong'oneza
Kitu, mara unaona basi
linaegeshwa pembeni na
kutoka tangazo:
Anakufuata anaku-
kumbatia, anakupetipeti
na mnashikana mikono.
Unajua kabisa katoka
ama haja kubwa au ndogo
kichakani, unajua kabisa
huko alikotoka hakuna
bomba la maji tiririka,
kuna majani na matawi ya
miti. Anakushika mikono,
mnashikana na kucheka.
Mnapanda basi, anaom-
ba ahamie ulipokaa na
kubadilishana na abiria
mwingine ambaye ham-
kuwa mnapiga michapo.
Alipokaa hapo mlipo
pamoja na michapo,
haachi kujikuna makalioni,
kwa sababu alichokifanya
porini kakosea majani ka-
tumia ya jamii ya upupu.
Mara basi linasimama
kituo fulani wanakuja
wa mahindi ya kuchoma,
ananunua na kukuka-
tia, mnajichana. Ghafla
unasikia mngurumo kama
wa treni tumboni. Hapo
kazi inaanza, kama si ku-
hara, omba Mungu. Leo hii
na corona hii nani akubali
hayo? Ni mwendo wa
majitiririka na sanitaiza.
Corona anatutesa na ku-
tupokonya maisha yetu na
ya wapendwa wetu, lakini
anatuachia pia somo la
usafi na kujijali. Akiondo-
ka tutakuwa nasi tumejua
nini cha kufanya na nini
cha kuacha, huku pia bila
shaka akiwa ametuachia
pia waganga wengi wa
Jadi. Alamsiki.
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BIASHARA

Ubia wa REA inaposhikamana na
Wakala Misitu kuwasha umeme

« Wawekezaji nguzo kibao ‘mteja wa uhakika’

Na Renatha Msungu, Dodoma

NI miaka mitano sasa, kuna hatua
kubwa imepigwa katika usamba-
zaji umeme nchini, hasa katika
dhana kuu ya kuufikisha katika

fanyika kwa taratibu na gharama
nafuu zaidi chini ya malezi makuu
ya kisera kutoka serikalini, mlezi
na msimamizi mkuu Wizara ya
Nishati.

Ni mradi unaofanyika kwa
awamu kuzunguka maeneo mbal-

kitaifa.

Ni kazi ya kiufundi inayofanywa
na REA, ikihusisha matumizi ya
rasilimali nyingi kama fedha, ngu-
vukazina vifaa vyaumeme kama
nyaya za na nguzo za kusafirisha
umeme.

KAZI YA TFS

Ili kufanikisha, kunaibuka hi-
taji la vifaa hivyo vipatikane kwa
wakati na gharama nafuu. Hapo
ndipo panatokea hitaji la sekta
misitu, mhusika na mnufaika
mkuu katika utoaji mchango chan-
ya katika jitihada za serikali na us-
ambazaji umeme.

Sekta misitu ina manufaa katika
maeneo makuu mawili. Kwanza,
upatikanaji malighafi ya nguzo
zenye ubora na kubwa tofauti; pili
kuruhusu umeme kupita katika
maeneo ya misitu bila ya fidia.

Misitu ya serikali inayozalisha
nguzo imenufaika sana na biasha-
ra ya miti ya kutengenezea nguzo,
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la Ugavi wa Umeme Tanzania
inayovunwa kutoka
mashamba yake nchini.

Anasema wateja hao huvuna
wastani wa nguzo zenye ukubwa
wa mita za ujazo 150,000 kwa
mwaka, ikiwa biashara iliyoibua
fursa kubwa katika uwekezaji wa
misitu nchini, ikihususha wadau

Silayo anatumia fursa hiyo kusi-
fu uamuzi wa serikali kuuwekeza

Bila misitu,
hatuwezi
Kupata miti
ambayo
itatengene-
ZWa Nguzo za
umeme, hatu-
wezi kupata
mbao amba' Wanufaika wa umeme wa REA kwa ‘raha zao' kijijini wakifaidi-
70 hutumika ka na kazi ya nguzo. PICHA ZOTE: MAKTABA
l(utengen- hali kadhalika mashamba ya wa-
N nanchi na asasi nyingine binafsi. (Tanesco),
eza fenlCha Mashamba ya miti ya serikali
° ° i i kuendel

mbalimbali na Wakala wa Huduma 7a Misitu

° T ia (TFS), ! tari
ambazo hui- | ;' bele kaika ufanisi wa kutoa
tajil(a katika miti bora ya kutengenezea nguzo

Za umeme.
llll]]. 3 Baada ya kuliona hilo, TFS balimbali.

ll‘}at Z1 ya imei?lvjayﬁdjﬁ;ﬁli?i klu(l))andanlill}i]g " Gilayo an
blnadamu, mipya kila baada ya mavuno, ku-

hakikisha nguzo zinazohitajiwa
na REA zinapatikana wakati wote
kwa namna endelevu.

Kamishna wa TFS, Dos Santos
Silayo, anasema wanahudumia
wateja 186, wakiwamo Shirika

kwenye teknolojia ya kutibu nguzo
na anarejea takwimu za ndani ya
kuwapo uwezo wa viwanda ku-
ruhusu umeme kupita katika mis-
itu bila ya fidia.

Hadi sasa inaleezwa ni hatua

kubwa inayopigwa ikizingatiwa
nguzo hizo zinazozalishwa nchini,
awali ziliagizwa kutoa nje ya nchi.

Miti hutumia hewa chafu ya
ukaa kutengeneza chakula chake
na kisha miti hiyo inapotumika
kama malighafi huhifadhi kaboni
kwa muda mrefu bila kuiachia an-
gani.

TFS, inawapongeza walio-
wekeza katika malighafi nguzo,
akizitaja kampuni za misitu zi-
lizowekeza katika uzalishaji wake
nchini, hali inayoiwezesha nchi
kuwapiku washindani wakongwe,
viwanda vya Kusini mwa Jangwa la
Sahara ambako bidhaa hizo ziloz-
gizwa awali.

Uamuzi wa kutumia nguzo
za ndani ulitolewa na serikali
na kuachana na dai la kwamba
‘nguzo za nchini hazina ubora’ na
matinda yake ya sasa, ni kwam-
ba biashara hiyo imeongezeka
maradufu na nyenzo ya kukabili
tabia nchi.

Silayo anakumbusha wajibu wa
umma, kila mmoja anapaswa kuz-
ingatia wajibu wa kutunza misitu
iliyopo, ili isaidie kutoa nguzo za
umeme zinzotumiwa kwa ajili ya
kuwawekea watu umeme katika

Kamishna Silayo anasistiza wito
wa TFS, kwamba kila mwananchi
ahakikishe anakuwa mlinzi wa
mwenzake, katika kuhakikisha
ibaki salama.

WADAU MISITU

Mmoja wa wananchi wanaoishi
jirani na misitu, Jerome Massawe,
anaunga mkono hoja hiyo, aki-
himiza kwamba misitu inapaswa
kuheshimiwa na kutunzwa, kwa
sababu ni mzizi wa faida kubwa
kwa wananchi na taifa kwa jumla.

“Bila misitu, hatuwezi kupata
miti ambayo itatengenezwa nguzo
za umeme, hatuwezi kupata mbao
ambazo hutumika kutengeneza
fenicha mbalimbali ambazo hui-
tajika katika matumizi ya binada-
mu,” anasema.

Asia Juma, mdau mwingime
wa rasilimali misitu anasema wa-
nanchi wana kila sababu ya kutun-
za misitu inayowazunguka, kwa
sababu ina faida kubwa kuanzia
ndani ya jamii yao, hata taifa kwa
jumla.

Mama huyo anaorodhesha faida
hizo mtambuka, zinazojumuisha
uchumi na mazingira, anazitaja
kuwa inaleta mvua, hali ya hewa
nzuri na matumizi na malighafi
kwa mengi ya miradi ya kiuchumi
na kibiashara.

Kutokana na mustakabali huo,
Asia anahimiza jamii kuzingatia
utunzaji na kuheshimu misitu
kila wakati na njia mojawapo
anayoshauri ni kwamba kila any-
emuona mkata misitu ovyo jirani,
anapaswa kuchukua hatua ya
kumripoti haraka katika mamlaka
husika za kiserikali zinazosima-
mia hifadhi zake, ili hatua sahihi
ichukuliwe.
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Wenye ulemavu
Watakiwa vikundi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU wenye ulemavu nchini
wametakiwa kuunda vikundi
vya uzalishaji mali na kuvisajili
kisheria serikalini, ili wavitumie
kupata mikopo ya asilimia mbili,
inayotolewa na halmashauri.

Rai hiyo ilitolewa jana na Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Jiji la
Dodoma, Sharifa Nabalanganya,
alipokuwa akizungumza na
walemavu wahitimu wa mafunzo
va udereva wa bajaji.

Alisema wanatakiwa
kuchangamkia fursa ya mikopo
ya asilimia mbili inayotolewa
maalum kwa ajili yao ili waweze
kujikwamua kiuchumi kwa
kuanzisha miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Nabalanganya alisema katika
mwaka huu wa fedha tayari
wameshatoa mikopo ya asilimia
mbili kwa vikundi 12, vya watu
wenye ulemavu kwa Jiji la
Dodoma ambapo takribani Sh.
milioni 120, zimetumika.

Aidha, alivitaka vikundi
ambavyo vimekuwa vikipata
fedha za mikopo ya halmashauri
kuzitumia vizuri katika maeneo
yaliyokusudiwa na siyo
vinginevyo.

Alisema kumekuwapo na tabia
kwa vikundi hivyo kukopa fedha
na kugawana badala ya kutumia
katika vifaa vilivyopangwa
kulingana na mkopo
unavyoelekeza.

“Sasa hivi wapo maofisa wangu

ambao wanafuatilia na kuhakikisha

kuwa vikundi vyote vinavyopata
mikopo wananunua vitendea
kazi na siyo kugawana fedha,
watu wengi wanakimbia mikopo
kutokana na kushindwa kurejesha
kutokana na kugawa fedha na
kuzitumia kinyume,” alisema.
Akizungumza kwa niaba ya
wahitimu wenzake wa mafunzo
va bajaji, Wema Hassani
alisema kuwa mafunzo hayo
yatawawezesha kupatiwa mkopo

wa bajaji waliomba katika kampuni

ya Ashton Foundation ya Jiji Dar
es Saalam.

Alisema kuwa ni matumaini
yao kuwa mkopo wa bajaji

utawawezesha walemavu wa mkoa

wa Dodoma kujikimu kimaisha na
kutoacha kuwa tegemezi.
Mwenyekiti wa Taasisi
inayojihusisha na masuala ya
watu wenye ulemavu wa aina
zote (Tasodefa), Paul Mahanyika,
aliwataka walemavu kuacha kuwa
wanyonge bali wapambane katika
kujikwamua kiuchumi.

Chikota ataja siri h/shauri
kupata hati inayoridhisha

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE wa Nanyamba (CCM),

Abdallah  Chikota, amese-

ma uwepo wa nidhamu ya

matumizi ya fedha kwenye
Mamlaka za Serikali za Mitaa umechangia
asilimia 95 ya halmashauri kupata hati in-
ayoridhisha kwenye ukaguzi.

Chikota ambaye ni Makamu Mwenyekiti
wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali
za Mitaa (LAAC), alitoa kauli hiyo bungeni
alipokuwa akichangia hoja za Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2019.

Alisema taarifa ya CAG inaonyesha kuwa
kati ya halmashauri 185 zilizokaguliwa, hal-
mashauri 176 imepata hati inayoridhisha
sawa na asilimia 95 na imetokana na nid-

hamu hiyo pamoja na usimamizi mzuri
uliopo.

Alieleza kuwa hatua hiyo ni maboresho
makubwa ikilinganishwa na kipindi cha
nyuma wakati halmashauri nyingi zilikuwa
zinapata hati yenye mashaka, lakini kwa
sasa ni halmashauri 9 sawa na asilimia 5 tu
ndio zimepata hati yenye mashaka.

Hata hivyo, alisema pamoja na mabore-
sho hayo bado kuna maeneo ya kufanyia
kazi ikiwamo kwenye taratibu za manunu-
zi ambapo imeonyesha kuna ukiukwaji.

“Kwenye vitengo vya manunuzi ya seri-
kali za mitaa kumeimarika kwa kiasi ki-
kubwa lakini bado kuna dosari kama CAG
alivyoonyesha kuwa amefanya ukaguzi wa
kina katika halmashauri 74 na kukuta kuna
manunuzi ya Sh. bilioni 32.4 yamefanywa
bila ya kushindanisha kama sheria ya

manunuzi inavyotaka,” alisema.

Aliongeza: “CAG pia amefanya ufuatiliaji
wa kina kwenye mamlaka za serikali 47
na kukuta manunuzi yamefanyika bila ya
kutumia ‘tender board’ na hii imechukua
kama Sh. bilioni 9.2, hapa ofisa masuhuli
angeweza kuzuia hoja hizi kwa kutumia
‘tender board’ ambayo ipo kisheria kwe-
nye mamlaka za serikali za mitaa.”

Aliomba Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) kufuatilia
udhaifu kama huo kwa halmashauri husi-
ka ambapo taarifa ya CAG ipo wazi na im-
ezitaja halmashauri hizo.

“Tujiulize kwa nini maofisa masuhuli
wameamua kufanya hivi maana wanatu-
rudisha nyuma, hoja kama hizi hazikuwa
na sababu ya kuwapo kwenye taarifa kama
hii,” alisisitiza.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Jiji la Dodoma, Sharifa Nabalanganya, akikabidhi cheti kwa mwenye ulemavu, Bashiru Kajuna,
baada ya kuhitimu mafunzo ya udereva wa bajaji, jijini humo jana. PICHA: PETER MKWAVILA.

Agizo waratibu wazembe wa Tarura watumbuliwe

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
ameuagiza Wakala wa Barabara
doa waratibu wa mikoa wazembe
ambao wanakwamisha utendaji
kazi wa wakala huo.

Pia, ameagiza kuvunjwa kwa
kamati za manunuzi ambazo zina-
sababisha kuchelewa utekelezaji
wa miradi ya barabara kwenye
maeneo yao licha ya serikali kutoa
fedha.

hapa alipokuwa akizindua Bodi ya

kwanza ya Ushauri ya Tarura am-
bayo mwenyekiti wake ni Florian
Kabaka.

Alisema kuna baadhi ya maeneo
kuna waratibu hao kazi hazifanyiki
na kuwataka vongozi wa wakala
huo kuwa wakali na kuondoa wa-
tendaji wote wazembe.

“Kuna waratibu wa mikoa ma-
goigoi waondolewe na kamati za
manunuzi ambazo hazifanyi kazi
wakati fedha zipo zivunjwe,” alise-
ma.

Aliongeza: “Pitieni na mfanye
mabadiliko ya kamati hizo, kuna
fedha zilitolewa na Rais Sh. bilioni
33 kuna maeneo bado yanaende-
lea na mchakato wa manunuzi

wakati wengine wapo mbali kwe-
nye utekelezaji.”

Jafo alisema Tarura kwa kiwan-
go kikubwa inategemea fedha ku-
toka Mfuko wa Barabara ambapo
inapata asilimia 30, huku Wakala
wa Barabara nchini (Tanroads) iki-
pata asilimia 70.

“Kuna kazi kubwa inafanyika
ya kutafuta fedha kutoka vyanzo
vingine ikiwamo DFID, Benki ya
Dunia, uwepo wenu bodi utasaidia
kubuni mambo mengine ya ku-
saidia Tarura iweze kuhudumia
wananchi,” alisema.

Alisema Tarura ina mtandao wa
barabara 108,950 fedha zilizopo ni
ndogo, na kuitaka Bodi kuhakiki-

sha rasilimali fedha zilizopo zina-
tumika kwa nidhamu.

“Viongozi na watumishi wa
umma tujenge tabia inayolenga ku-
wasaidia wananchi tusijenge tabia
ya ubinafsi na umimi, tumesema
mvua zimenyesha mtandao wa
barabara umeharibika zaidi, asil-
imia 23 ya barabara ndio zipo we-
nye hali nzuri,” alisema.

Aliitaka bodi kujipanga kuhakik-
isha Tarura inafanya kazi vizuri
kwenye utengenezaji wa barabara
hizo kwa kutoa ushauri wa nini ki-
fanyike ili fedha zipatikane za ku-
karabati barabara.

“Kama sisi tutasema tumea-
cha ubinafsi tunaweza kwenda

mbali zaidi hata kama rasilimali
ni chache, nendeni mkafanye kazi
ya kutafuta fedha, katafakari kwa
kina nini kifanyike kwa kipaum-
bele,” alisema.

Jafo alisema tangu kuanzishwa
kwa Tarura, taasisi hiyo imefan-
ya kazi kubwa ya kuhudumia
mtandao wa barabara jambo am-
balo limeifanya kujijengea heshi-
ma na wadau wakiwamo wabunge
wakitetea suala la ufinyu wa bajeti.

“Hali ya barabara upande wa
miji ilikuwa mbaya, mradi zaidi ya
Sh. bilioni 820 ndio inabadilisha
miji yetu, ukiona barabara nzuri,
taa ni kazi kubwa imefanywa na
Tarura,” alisema.
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Shivyawata masharti
mikopo kuangaliwa upya

Grace Mwakalinga, MBEYA

HIRIKISHO la Vyama vya Watu we-

nye Ulemavu (Shivyawata), Mkoa wa

Mbeya limeiomba serikali kuangalia

upya masharti ya utoaji mkopo wa
asilimia mbili kutoka halmashauri ili kundi
hilo linufaike na kumudu gharama za mai-
sha hasa katika kipindi hiki cha janga la
ugonjwa wa Covid-19.

Ombi hilo lilitolewa jana na shirikisho hilo
wakati wakipokea msaada wa ndoo tano za
kunawia mikono ili kukabiliana na janga la
ugonjwa wa Covid-19 ambazo zilitolewa na
Naibu Waziri wa Kazi, Vijana anayeshughu-
lika na watu wenye ulemavu, Stella Ikupa.

Akizungumzia suala la mikopo kwa watu
wenye ulemavu, Mwenyekiti wa Chama
cha Wasioona (TLB), mkoani humo, Joseph
Mwandalima, alisema kipindi hiki cha janga
la corona hali ya kiuchumi imekuwa mbaya
kwao.

Alisema hata mikopo inayotolewa na
halmashauri imewekewa masharti magu-
mu hali inayosababisha kukosa sifa ya ku-
kopesheka na kuiomba serikali kuangalia
upya ni kwa namna gani watalisaidia kundi
la wenye ulemavu kupata mikopo.

“Miongoni mwa masharti ambayo hal-
mashauri zetu imeweka kwenye mikopo
yao ni kwamba kila kikundi lazima wapate
usajili na barua kutoka kwa watendaji wa

wengine wako mbali sasa ni ngumu kuun-
ganika kwa pamoja cha muhimu watuhim—
ja,” alisema Mwandalima.

Aliongeza kuwa hali ya sasa kiuchumi
kwao ni mbaya kuliko ugonjwa wenyewe
wa corona, lakini aliwahamasisha wenzake
kuendelea kuchapa kazi kwa kufanya shu-
ghuli ndogo ndogo za kujiingizia kipato.

Mwenyekiti wa Shivyawata Mkoa, Luca

Mahenge, alisema licha ya kuwapo kwa
idadi ndogo ya waliopo au kufariki kuto-
kana na janga la corona, haiondoi uha-
lali kwamba wako kwenye hatari kubwa ya
kuambukizwa kutokana na tatizo la ukosefu
wa vifaa vya kujikinga.

Alisema msaada wa Naibu Waziri Ikupa
ndio wa kwanza kuupata tangu janga hilo
liripotiwe nchini, wadau na serikali imewa-
sahau katika vita hivyo licha ya kuwa uhitaji
bado ni mkubwa.

Mwenyekiti wa Chama cha Watu wenye
Ulemavu (Chawata) mkoa, Jimmy Ambi-
likile, alisema msaada wa ndoo kwa ajili ya
kunawa mikono utagawiwa katika kila ofisi
ya chama cha watu wenye ulemavu na wa-
nahitaji dawa na sabuni za kunawia.

Aliwaomba wadau na serikali kuendelea
kuwasaidia vifaa mbalimbali vya kujikinga
kwa kuwa ndoo hizo hazikidhi mahitaji ku-
tokana na kila wilaya kuhitaji vifaa hivyo.

Mwenyekiti wa Chama cha Watu wasioona Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwakitalima (kushoto), akipokea msaada wa ndoo ya kunawia
mikono ili kukabiliana na maambukizo ya virusi vya corona kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama cha Watu wenye Ulemavu mkoani
humo Jimmy Ambilikile kwa niaba ya Naibu Waziri wa Vijana Kazi Ajira na Watu wenye Ulemavu Stella Ikupa, katika hafla

GRACE MWAKALINGA .

Mahakama vazuia dhamana ya Mdude

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi, Mkoa wa
Mbeya, imezuia dhamana ya mfuasi wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), Mdude Nyagali, kufuatia maombi yake
yaliyotolewa na upande wa utetezi katika
kesi ya jinai inayomkabili.

Sababu za kuzuia dhamana hiyo ni kuto-
kana na mabadiliko ya kifungu cha sheria
namba 13 ya kudhibiti dawa za kulevya ya
mwaka 2017 na mtuhumiwa alirejeshwa ru-
mande hadi Juni 3, mwaka huu huku akifun-
guliwa kesi nyingine ya jinai namba 136 ya
mwaka 2020.

Mei 13, mwaka huu, Mdude alifikishwa ka-
tika mahakama hiyo akikabiliwa na kesi ya
uhujumu uchumi kwa tuhuma za kusafiri-
sha dawa za kulevya aina ya heroine zenye
uzito wa gramu 23 4.

Mahakama hiyo ilimfutia shtaka la awali la
uhujumu uchumi kulingana na kifungu cha
91 (1) cha sheria ya mwenendo wa mashauri

ya jinai.

Mwendesha mashtaka wa Serikali Mwan-
damizi, Basilius Namkambe, akishirikana
na Lugano Mwakilasa, waliieleza mahaka-
ma kuwa Mkurugenzi wa Mashtaka nchini
(DPP) alionyesha nia ya kutotaka kuendelea
na shauri hilo maombi yaliyopokelewa na
mahakama.

Baada ya kufutiwa kosa la awali, upande
wa Jamhuri uliiomba mahakama kwa mara
nyingine kumfungulia mtuhumiwa shtaka la
jinai la kusafirisha dawa za kulevya kinyume
na mabadiliko ya sheria ya kudhibiti dawa
za kulevya kifungu namba 15A (i) kama ili-
vyorejewa mwaka 2017.

Mabadiliko hayo ya sheria yalifuta kifun-
gu cha 29 cha sheria ya dawa za kulevya kili-
chokuwa kikiruhusu mtuhumiwa kupewa
dhamana kwenye dawa za kulevya zinazoz-
idi gramu 20.

Upande wa utetezi ukiongozwa na Wak-
ili Reginald Martine na Faraji Mangula, uli-
iomba mahakama hiyo kumpatia dhamana

mteja wao kama ilivyo kwenye Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ibara
ya 13 wakirejea maamuzi ya Mahakama
Kuu katika kesi ya Dickson Sanga, dhidi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliyotolewa
uamuzi Mei 18, mwaka huu kwenye jopo la
majaji watatu likiongozwa na Jaji Masoud.

Katika vamuzi huo, Mahakama Kuu il-
isema makosa yote yasiyokuwa na dhamana
ikiwamo unyanganyi wa kutumia silaha
chini ya kifungu cha 148 cha mwenendo wa
makosa ya jinai sura namba 20 kama ilivyor-
ejewa mwaka 2019 yapewe dhamana.

Mahakama ilieleza kufahamu uamuzi
huo wa Mahakama Kuu, lakini ikabainisha
kwamba haiwezi kuufuta kwa sababu seri-
kali imepewa miezi 18 kuirekebisha sheria
inayozuia dhamana na kwamba bado pia
miezi 18 haijakamilika.

Licha ya uamuzi huo wa mahakama
upande wa utetezi ulidai kukata rufani ya
mdomo na maandishi Mahakama Kuu ili ku-
taka mteja wao apatiwe dhamana.

Wakulima
Mbarali
kusajiliwa
kuondolewa
usumbufu

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali
katika Mkoa wa Mbeya,
imetakiwa kuwasajili na
kuwatambua wakulima
wote hasa wa mpunga ili
kuwaondolea usumbufu wa
kukamatwa wanaposafirisha
mazao yao kutoka shambani
wakidhaniwa kuwa ni
wafanyabiashara wanaokwepa
ushuru wa mazao.

Hayo valibainishwa jana na
Katibu wa Jukwaa la Wakulima
na Wafugaji, Christopher
Uhagile, wakati akizungumza na
Nipashe na kusema kuwa sheria
ndogo ya ushuru wa mazao
inakiukwa kwa kuwalazimisha
wakulima wanaosafirisha mazao
vao kutoka mashambani kulipa
ushuru kwa vile sheria hiyo
inaelekeza anayepaswa kulipa
ushuru huo ni mnunuzi wa
mazao na sio mkulima.

Alisema ili kuondoa adha
wanayokabiliwa nayo wakulima
wanapotoa mazao yao shambani
na kupeleka nyumbani, jukwaa
hawana ubishi kwamba lazima
ushuru ulipwe, lakini tatizo ni
nani anatakiwa kulipa ushuru

uo.

“Katika kutatua shida ya
wakulima wa mpunga kutozwa
faini, jukwaa nimeomba serikali
ya__ywlaya kupitia watendaji wa
wote ili iwe rahisi kuwatoza
wafanyabiashara wanaostahili,”
alisema Uhangile.

Aliongeza kuwa serikali haina
budi kuwatambua wanunuzi
marufuku ununuzi wa mazao
yaliyo mashambani kwa
madai kuwa kitendo hicho
kinaikosesha serikali mapato
kutokana na wanunuzi wa
mazao yaliyo mashambani
kujifanya ni wakulima.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Wakulima na Wafugaji, Matagili
Mbigili, aliwataka wakulima
wilayani Mbarali kuheshimu
maeneo ambayo ni mapito ya
mifugo ili kuepusha migogoro na
ugomvi baina yao na wafugaji.

Alisema hata hivyo, serikali
iliruhusu usafirishaji wa mazao
yasiyozidi tani moja bila
kulipiwa ushuru, fursa ambayo
sasa imeanza kutumiwa vibaya
na wafanyabiashara kukwepa
kulipa ushuru wa mazao, lakini
msamaha huo unawakandamiza
wakulima wanaopata mavuno
mengi yanayozidi tani moja,
wanapoyasafirisha kutoka
mashambani.

serikali haina budi
kuwatam_l;_t_la wanunu2| wa
marufuku ununuzi wa mazao
yaliyo mashambani
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMATI ya Kudumu ya Fedha,

Biashara na Kilimo ya Baraza la

Wawakilishi imeipongeza Wizara

ya Kilimo kwa hatua kubwa za
kazi za maendeleo ilizozifanya katika kip-
indi kilichopita.

Baadhi ni ununuzi wa mtambo wa chaku-
la cha kuku, jambo ambalo litawaondolea
usumbufu wafugaji na kujiamini katika shu-
ghuli zao za ufugaji.

Hayo yalielezwa na Mjumbe wa Nadir,
Abdullatif Yussuf, wakati akiwasilisha ripoti
ya kamati hiyo katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi.

Alisema pembejeo za kilimo zimepati-
kana kwa wakati mwaka huu, jambo am-
balo limewapa faraja wakulima.

“Kamati inasisitiza ugawaji wa pembe-
jeo hizo ufanyike kwa kuzingatia vigezo
madhubuti ili kuzigawa kwa wakulima na
kusababisha kuongezeka ufanisi wa kazi
zao pamoja na kukuza pato la Taifa,” alise-
ma.

Alieleza kamati pia inaunga mkono na
kuzipongeza juhudi za wakulima wa ma-
tunda na mboga nchini kwa kasi ya uzal-
ishaji waliyonayo, hatua ambayo limesaba-
bisha upatikanaji wa matunda kwa karibu
misimu yote ya mwaka na kuimarisha afya
za wananchi.

Hata hivyo, alisema kamati ilishangazwa
na kushuka kwa mapato ya kifungu kidogo
ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Kizimbani
kutoka Sh. 104,160,000 mwaka 2019/2020
hadi Sh. 95,000,000 kwa mwaka 2020/2021
ikiwa ni nakisi ya jumla ya Sh. 9,160,000.

Nadid alisema nakisi hiyo ni kubwa tukiz-
ingatia kwamba taasisi yenyewe ni changa
na inahitaji rasilimali nyingi ili iweze kusi-
mama na kuendesha majukumu yake ip-
asavyo.

“Hata hivyo, tunaipongeza serikali kwa
kuleta hapa barazani Muswada wa Sheria
ya Kuanzisha Wakala wa Utafiti wa Kilimo...
umeshatiwa saini na mheshimiwa Rais
wa Zanzibar, kwa kiasi kikubwa utaisaidia
taasisi hii kukusanya mapato na kuandika
maandiko tofauti kwa washirika wa maen-

HABARI ZANZIBAR

Wizara Kilimo yaridhisha wawakilishi

deleo yatakayoitangaza na kuiongezea ma-
pato taasisi hii,” alisema.

Alieleza kamati ina matumaini makubwa
na taasisi hiyo kwamba iwapo itajipanga
vizuri, itaweza kufanya mageuzi makubwa
katika maendeleo ya kilimo na misitu.

Akizungumzia Makadirio ya Mapato ya
Uvuvi wa Bahari Kuu kifungu (1422067)
yameongezeka kutoka Sh. 1,526,080,000
mwaka 2019/2020 hadi Sh. 2,500,000,000
kwa mwaka wa fedha 2020/2021, alisema
kamati imeshangazwa na ongezeko hilo.

Hata hivyo, alisema kamati haikufura-
hishwa na taarifa kuwa baadhi ya maeneo
na vikundi vilivyopatiwa vifaranga vya sa-
maki wameshindwa kuvilea na kuvikuza,
hivyo vimekufa bila ya kufahamika kama
vilizalishwa chini ya kiwango au ni uchache
wa maandalizi kwa wakulima waliokabi-
dhiwa.

Alieleza kuwa ipo haja kwa wizara kuji-
panga vizuri kwa miradi kama hiyo nyeti
na inayogharimu fedha nyingi ikiwamo
kuwapatia elimu wananchi kabla ya kuka-
bidhiwa vifaranga hivyo.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 1ddi, akiushukuru uongozi na Bodi ya Benki ya Watu wa Zanzibar {PBZ}, kwa
uamuzi wake wa kuchangia Sh. milioni 100 kwa ajili ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa corona. PICHA: OMPR- ZNZ

Zanzibar yajikita uchumi wa uvuvi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema Shirika la Uvuvi la Zanzibar
(ZAFICO) kwa kutumia meli yake aina ya
Sehewa 11 iliyonunuliwa kutoka Srilanka
imeanza shughuli za uvuvi katika eneo la
ukanda wa bahari kuu.

Eneo la ukanda wa bahari kuu linaelezwa
kuwa lina utajiri mkubwa wa samaki.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Kilimo
Maliasili Mifugo na Uvuvi, Mmanga Mjengo
Mjawiri, wakati akiwasilisha makadirio
mapato na matumizi ya wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2020-2021 katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi.

Mjawiri alisema uvuvi wa eneo la bahari
kuu utaliwezesha shirika kuuza samaki
ndani ya nchi katika soko la utalii pamoja
na kusafirisha nje ya nchi.

Alisema shirika hilo ni sehemu ya
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama

Cha Mapinduzi (CCM) kuhakikisha sekta
ya uvuvi inaleta tija kwa taifa pamoja na
kuwawezesha wananchi kuunda vikundi
vya uvuvi.

Alieleza kuwapo kwa Shirika la Uvuvi
kwa kiasi kikubwa kutaifanya sekta ya uvuvi
kuongeza mchango wake kwa uchumi kwa
taifa.

“Mheshimiwanapendakumpongezakwa
dhati Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, kwa juhudi zake katika kulifufua
ZAFICO ili lifanye kazi za uvuvi katika
mwambao wa bahari kuu na kupunguza
tatizo la uhaba wa samaki,” alisema.

Aidha, alisema ZAFICO inatarajiwa
kununua boti nyingine tano kwa ajili ya
shughuli za uvuvi kwa vikundi mbalimbali
vya vijana waliopo katika maeneo ya
ukanda wa bahari kuu na kwa ajili ya doria.

Mjawiri alisema Wizara ya Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi imejipanga
kuhakikisha ~ uvuvi haramu unaotumia

mitego iliyopigwa marufuku unadhibitiwa.

Alizitaja juhudi zilizochukuliwa katika
kukabiliana na uvuvi haramu ni kufanya
doria 172 katika maeneo yaliyotengwa ya
hifadhi ya uvuvi wa mwambao Unguja na
Pemba.

Alizitaja doria hizo ni ukanda wa hifadhi
ya PECCA iliopo Pemba ambapo jumla
ya doria 30 zilifanyika, huku ukanda wa
hifadhi ya MIMCA iliopo Unguja jumla ya
doria 41 zilifanyika.

Alieleza kuwa katika doria hizo jumla ya
mitego ya samaki haramu 68 ilikamatwa na
kuharibiwa ikiwamo nyavu zenye macho
madogo ambazo hunasa samaki wa aina
mbalimbali.

Alizipongeza kamati za uvuvi za
kazi kubwa kupambana na uvuvi haramu,
ikiwamo kusaidia kazi za doria.

I
PBZ yasaidia
mil. 100/-
vita corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Bodi ya Uongozi wa Benki
va Watu wa Zanzibar (PB2),
imeiunga mkono serikali
kwa kutoa mchango wa
Sh. 100,000,000 katika
kusaidia mapambano  dhidi
yva kukabiliana na virusi vya
corona.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
PBZ, Iddi Haji Makame, alieleza
hayo wakati wa hafla fupi ya
kukabidhi hundi ya fedha hizo
kwa Makamu wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Balozi Seif Ali
lddi, Mjini Zanzibar ambazo
zimeshaingizwa kwenye

akaunti ya mfuko wa corona.

Mkurugenzi huyo alisema
uongozi wa Benki hiyo
umezingatia kazi kubwa na

yva kizalendo inayofanywa na
madaktari na watendaji wa
sekta ya afya, na kupendeekeza

kuwa Sh. 40,000,000 Za
mchango huo wapatiwe
wahudumu wa sekta ya afya.
Alisema Sh. 60,000,000
wamefikiria kuhudumia wa-

nanchi wa kaya zilizoathirika
na Vvirusi vya corona ambao
waliwekwa katika kambi maal-
um muda ambao umekwamisha
harakati zao za kimaisha za ku-
jitafutia riziki za Kkila siku.

Akipokea mchango huo,
Balozi Iddi, alisema inatia
moyo kuona kwamba kasi ya
kuenea kwa virusi vya corona
imepungua sana katika visiwa
vya Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla.

Alisema mchango wa PBZ
umeonyesha watendaji hao
kuguswa na janga hilo ambapo
pia aliwashauri wananchi
waendelee  kushirikiana na
Vviongozi, taasisi pamoja na
wataalamu wa afya katika
kuhakikisha corona ndani ya
visiwa vya Zanzibar inabakia
kuwa historia katika muda
mchache ujao.

Aliwashukuru wananchi wa
Zanzibar kwa ukubali wao wa
kuitikia pamoja na kupokea
maagizo  yote  valiyokuwa
yakitolewa na viongozi wao
pamojanaushauriwawataalamu
wa afya katika  kuepuka
vishawishi  vinavyosababisha
kuambukizwa na virusi hivyo.

Makamu wa Pili huyo
aliuhakikishia uongozi na Bodi
ya Benki hiyo kwamba mchango
huo utatumika na kuelekezwa
kwa walengwa.

Uongozi wa Benki hiyo
umezingatia kazi kubwa na

ya kizalendo inayofanywa na
madaktari na watendaji wa sekta
ya afya, na kupendeekeza kuwa
Sh. 40,000,000 za mchango huo
wapatiwe wahudumu wa sekta ya
afya.
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ALIYU KABEGA  ABDUKARIMU
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S.1688-0503
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia BAHARI BEACH SEKONDARI
mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MBU/RB/401666/2020.

1157558

JAMHURi YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo CHAMWINO MJINI
Usimamizi wa mirathi NA. 40/2020

Ombi la ZENA AHMAMED KIMBUNGA kuwa
msimamizi wa mirathi marehemu AHMED
ABDALLAH KIMBUGA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI
HIl

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  shauri wakitaka mnano tarehe
28-05-2020 kabla ya muombaji kuteuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Tarehe 12/05/2020

157547

KUPOTEA KWA CHETI Taarifa ya Kufungwa

INATOLEWA TAARIFA KUWA
katika mkutano wa ziada wa AKASA
RESOURCES LIMITED uliofanyika
siku ya 3Ist ya December 2019, azimio
maalum lilipitishwa kwa pamoja na
wamiliki/wanahisa wa kampuni la
kufunga kampuni kwani haijafanya
shughuli zake.

Ikiwa mtu ana madai yoyote au maslahi
dhidi ya kampuni,
kuwasiliana na kampuni kwenye anwani
iliyo chini ndani ya siku 7 za taarifa hii.

wanashauriwa

Karimjee Attorneys
P.O. Box 76421
Dar es Salaam

157557

HATI YA KIAPO

Mimi JOYCE PETER MSUMBA, umri 57, kabila MNYASA,
dini MKRISTO, mkazi wa KIJICHI, ILALA, DAR ES
SALAAM.

Nikiwa na akili timamu na bila kushawishiwa wala
kulazimishwa na mtu yeyote naapa kwamba mimi ndiye
mwenye jina tajwa hapo juu.

* Kwamba mimi ni na OFFER iliyotol na
Manispaa ya TEMEKE ya eneo la GEZA ULOLE, lenye
BLOCK 18, PLOT 201 ukubwa wa mita 593 kikiwa na
jina la JOYCE PETER MSUMBA ambapo nili

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.36. 2020

In the matter of the Estate of the LATE HEZRON

JOSEPH FUGUTILO of Miyuji within Dodoma city
And

In the matter of the Application for letters of Probate

and Administration of estate by YONA PETER

FUGUTILO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

p

mwezi wa 01/2020.

* Kwa kiapo hiki ninaomba Idara/Wizara/Ofisi husika
itambue hivyo na iweze kunipatia huduma ninayostahili
kupewa.

* Natoa tamko hili nikijua kuwa yote niliyoeleza hapo juu ni
ukweli tupu na endapo itakuwa kinyume na kiapo hiki
hatua kali za kisheria zichukuliwe dhidi yangu mimi mtoa
kiapo.

157555

Al persons claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above
named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
10/06/2020.

Dated at Dodoma this 27TH day of May 2020

DODOMA

57546

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA OFFA YA KIWANJA.
WADHAMINI BAKWATA KUTOKA
MANISPAA YA SHINYANGA.
WANATANGAZA KUPOTELEWA
NA OFFAYAO YA KIWANJA
NAMBA 693 KITALU “U” MWASELE
MANISPAA YA SHINYANGA
AMBAYO ILIPOTEA MWAKA 2020
MAENEO YA SHINYANGA.

KWAYEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NAWADHAMINI
BAKWATA KWA SIMU NAMBA
0756-236835.

157552

RB NAMBA SHY/RB/2020,
CONTROL NAMBA 9910812669637.

TANGAZO LA KUPOTELEWA KUPOTEA KWA
NA KADI YA GARI KADI YA GARI

AYOUB ABDULRAHIM
OMAR ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADIYA
GARI AINAYATRAILER
YENYE NAMBA ZA USA|ILI
T498 BGU YENYE CHASSIS
NOAMT -011015-10

KWAYOYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI
KAH/TR/RB/181/020

157745

Anaitwa STIGMATINE FATHERS
CATHOLIC MISSION-MSOLWA
amepotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 205 BDT aina yake
TOYOTA LANDCRUISER VX
yenye ingine namba |HD0036894 na
chasis namba HD)810013582.

Kwa yeyote atakeiona anaombwa
atoe taarifa ktk kituo
chochote cha polisi.

157544

Taarifa ya polisi:
MOR/MOR/RB/406 155/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa Mirathi Namba 71/2020

Ombi la JOSEPHINE WALLACE NICHOLAUS
kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
WALLACE NICHOLAUS SACKEY

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo  tarehe 26/06/2020 kabla  huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
Tarehe 26/05/2020.

157543

MWANGA WA JAMIT

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

NJOO

UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI

NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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‘Vikundi
rejesheni
mikopo
h/shaurfl’

Na Mwandishi Wetu, SIMANJIRO

VIKUNDI vilivyopata mikopo ku-
toka halmashauri na taasisi ny-
ingine za kifedha vimeshauriwa
kujenga uaminifu katika mareje-
sho ili na wengine waweze kunu-
faika na fedha hizo.

Hayo yamebainika jana ka-
tika hafla ya kukabidhi hundi
za mikopo awamu va nne kwa
baadhi ya vikundi vya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Simanjiro
mkoani Manyara.

Meneja wa Benki ya NMB Kan-
da ya Kati, Nsolo Mlozi, alisema
benki hiyo ilikabidhiwa jukumu
la kutoa elimu kwa vikundi
pamoja na kuwafungulia akaunti,
jambo ambalo wamelifanya kwa
makini na vikundi vyote wali-
fanikiwa kupata fursa hiyo.

“Mbali ya elimu ya fedha, NMB
tunashirikiana na halmashauri
hii kwa kutoa misaada mingine
kwenye jamii hasa sekta vya
elimu, afya na kwenye majanga
mbalimbali,” alisema Mlozi.

Alisema benki hiyo imeen-
delea kutenga asilimia moja ya
faida yake kila mwaka kurudisha
kwenye jamii ikiwa ni juhudi za
kuunga mkono Serikali ya Rais
John Magufuli.

Mkurungenzi wa Halmashauri
ya Simanjiro, Yefred Myenzi,
alisema jumla ya fedha zi-
lizokopeshwa kwenye vikundi ni
zaidi ya Sh. milioni 244.6 kutoka
mapato yake ya ndani.

“Walionufaika ni wananchi
1,412 ndani ya halmashauri
hii, wakiwamo wanawake 1,074
vijana 372 na walemavu 40.
Halmashauri hii haidaiwi, ime-
shalipa madeni yote yakiwamo
mikopo benki na makandarasi
waliofanyakazi ya eneo hili.”

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Mhandisi Zacharia Chaula,
alivitaka vikundi vilivyopata
fursa ya kupewa mikopo kutoka
mfuko wa halmashauri kuhakiki-
sha wanarejesha kwa wakati ili
wengine waweze kufaidika na
mikopo hiyo.

Alisema: “lengo la serikali
kutoa mikopo hiyo kupitia hal-
mashauri ni kuwajengea uwezo
wa kiuchumi makundi maalumu
yaliyoorodheshwa kisheria ka-
tika mikopo hiyo.”

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Simanjiro, Sendeu
Laizer, alimshukuru Mkurungenzi
wa Halmashauri hiyo na baraza
la madiwani kwa kuhakikisha
anatenga fedha hizo kwa kuwa-
hudumia makundi maalumu.

Laizer aliishukuru benki ya
NMB kwa kuwajengea makundi
hayo uwezo wa elimu ya kifed-
ha.

Wabunge waja juu mifuko
- kuchelewesha pensheni

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WABUNGE wamechukizwa na kitendo
cha mifuko ya hifadhi ya jamii kuchelew-
esha malipo ya pensheni kwa wastaafu,
hususani walimu na wauguzi.

Wamesema idadi kubwa ya watumishi
wanaojaa katika ofisi za mifuko ya hifadhi
ya jamii wakifuatilia mafao yao ni walimu
na wauguzi, ambao wamekuwa wakifua-
tilia kwa miaka mingi bila ya mafanikio.

Vilevile, wameitaka serikali kuhakiki-
sha posho za madiwani zinalipwa kwa
wakati kwani wengi wamekuwa wakikop-
wa jambo ambalo siyo sawa kisheria.

Hivyo, wameitaka serikali kuwa na
mkakati wa kuhakikisha mifuko hiyo in-
aandaa malipo ya wastaafu mapema ili
kuondoa usumbufu wa ufuatiliaji, pamoja
na madiwani kulipwa posho kwa wakati.

Wakichangia taarifa ya Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAAC), kuhusu taarifa za ukaguzi za
CAG kwa hesabu zilizokaguliwa za serikali
za mitaa kwa mwaka 2018/19, wabunge
hao walisema wastaafu wengi wanaangai-

ka kufuatilia mafao yao kwa miaka mingi.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Rita Ka-
bati, alisema mkoani Iringa kuna baadhi
ya walimu tangu mwaka 2017 wanafuatilia
mafao yao bila ya mafanikio.

Alisema walimu serikali inapaswa ku-
weka utaratibu mzuri wa maandalizi kwa
wastaafu ili kuwaondolea usumbufu wa
kufuatilia mara kwa mara.

“Serikali iweke data vizuri, kama
mwakani idadi fulani wanastaafu basi
waandaliwe fedha zao mapema, siyo
vizuri kwa mtumishi wa serikali aliyetu-
mikia kwa moyo wote miaka yote alafu
aanze kuhangaika kufuatilia mafao yake,”
alisema Kabati na kuongeza:

“Inaumiza sana, walimu, wauguzi ha-
walipwi kwa wakati, wanaangaika miaka
miwili hadi minne, wakifuatilia wana-
pewa majibu mabaya,” alisema Kabati.

Kuhusu posho za madiwani, Kabati
alisema: “Madiwani wamekuwa wakiche-
leweshewa posho zao, tunajua hawa
watu hawana mishahara, sasa kuwach-
eleweshea posho zao ni kuwaweka katika
wakati mgumu. Wapewe kwa wakati ili

waendelee kutumikia kwa moyo.”

Mbunge wa Viti Maalum (Chadema),
Susan Lyimo, alisema kuna watumishi
wengi wanaangaika kufuatilia mafao yao
pindi wanapostaafu.

Alisema kada za ualimu, madaktari
wamekuwa wakihangaika kwa miaka mi-
tatu hadi minne wakifuatilia mafao yao.

“Halmashauri nyingi hazipeleki makato
ya wafanyakazi wake kwa wakati, hali in-
ayosababisha pindi wanapostaafu kuanza
kuhangaika. Ukienda katika mifuko ya hi-
fadhi ya jamii idadi kubwa ya watu walio-
jaa ni walimu na wauguzi,” alisema Lyimo.

Kuhusu posho za madiwani, Lyimo
alisema: “Madiwani wanafanya kazi usiku
na mchana, wengi wanakopwa posho zao,
naiomba serikali iwalipe kwa wakati kabla
ya mabaraza kuvunjwa.”

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Aisha
Rose Matembe, alisema madiwani ka-
tika halmashauri nyingine wamekuwa
wakinyimwa posho zao na kusababisha
wao kufanya kazi katika wakati mgumu.

Naye Mbunge wa Ukerewe, Joseph
Mkundi (CCM), alisema kuna watumishi

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi (kushoto), akimkabidhi mfano wa hundi yenye thamani ya
Sh. milioni 244.6 Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Mhandisi Zacharia Chaula (kulia), kwa ajili ya halmashauri hiyo
kukabidhi mikopo kwa baadhi ya vikundi vya walemavu, wanawake na vijana. Benki ya NMB ilikabidhiwa ju-
kumu la kutoa elimu ya kifedha kwa vikundi hivyo kabla ya kupewa mikopo hiyo, wengine katika picha katikati
ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Simanjiro, Yefred Myenzi (wa pili kulia) na Makamu Mwenyekiti wa
halmashauri hiyo, Sendeu Laizer (wa pili kushoto). NA MPIGAPICHA WETU

‘Hatua zichukuliwe walimu watoro’

Na Yasmine Protace, MKURANGA

BAADHI ya madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya Mkuranga mkoani Pwani,
wameomba Ofisi ya Mkurugenzi wa wila-
ya hiyo, kuchukua hatua dhidi ya walimu
wa shule za msingi na sekondari ambao
wamekuwa wakitoroka muda wa maso-
mo.

Mbali na walimu hao kutoroka wakati
masomo yakiendelea, pia wameomba
walimu ambao wanafundisha shule za vi-

liwe hatua.

Juma Maghaila, Diwani wa Panzuo,
aliibua hoja hiyo wakati wa kikao cha
kawaida cha Baraza la Madiwani Mkuran-
ga.

Alisema walimu wa Shule ya Sekondari
Panzuo wanalalamikiwa na wazazi na wa-
nafunzi kwa kutoroka muda ambao vip-
indi vinaendelea.

Sultan Chechen, Diwani wa Njia Nne,
alisema baadhi ya walimu wanaofundisha
katika kata hiyowamekuwa wakiishi mjini
badala ya vijijini ziliko shule walizopang-

wa kufanya kazi.

“Tunaomba sheria ichukuliwe kwa hao
walimu ambao wanakaa mjini badala ya
kukaa katika vituo vyao vya kazi,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Juma
Abeid, alisema tayari walishachukua hat-
ua kwa waratibu wa elimu wasio na sifa
ambao waliwahamisha na kuwapeleka
maeneo mengine.

Kuhusu walimu wasiofika shuleni
wakati nyumba zao zipo, alisema walimu
wa aina hiyo waliishawahamisha na ku-
wapeleka shule zingine.
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WERNER

KUMRIiTE

=
5

Y4

MILAN, Italia

AMA Lautaro Martinez atak-

wenda Barcelona, Inter Mi-

lan inaweza kumsajili Timo

Werner kama mbadala wake
wakati Liverpool ikiwa imejitoa kwe-
nye mbio za kuwania saini ya nyota
huyo wa RB Leipzig, kwa mujibu wa
gazeti la Corriere dello Sport.

Martinez na Werner ni washambu-
liaji wawili ambao wamekuwa wakihu-
sishwa na uhamisho kuelekea mwis-
honi mwa msimu huu, baada ya kuwa
na kiwango cha kuvutia pale Inter na
RB Leipzig.

Na Werner anaweza kwenda kuvaa
viatu vya Martinez kwenye dimba la
San Siro kama mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Argentina ataondoka.

Werner ndiye anayeonekana kuwa
chaguo la kwanza la kumrithi Marti-
nez pale Inter kwa sababu klabu hiyo
inaona kuna uwezekano mkubwa wa
yeye kujiunga na Barcelona.

Werner kwa muda mrefu amekuwa
akihusishwa na mpango wa kutakiwa
Liverpool, lakini gazeti la Mirror limer-
ipoti vinara hao wa Ligi Kuu England
wamejitoa kwenye mazungumzo na
hawapo tayari kulipa kiasi cha pauni
milioni 50 ambacho zipo kwenye kip-
engele cha mkataba wake kama akita-
kiwa na timu nyingine.

Wakati huo huo, gazeti la AS lim-
eripoti kwamba, Philippe Coutinho
anaweza kuwa sehemu ya ofa ya Barca
ili kumpata Martinez, kwani Inter ime-
sema inataka euro milioni 111 kwa ajili
ya kumwachia mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22.

Cavani ashauriwa
kutua Atletico

MADRID, Hispania

EDINSON Cavani anaweza kuten-
geneza ‘upatina’ mzuri zaidi na
Romelu Lukaku pale Inter Milan,
lakini anaweza “kuwa na muda wa
kufurahia zaidi” kama akihamia
Atletico Madrid, amesema mchezaji
mwenzake wa zamani kule Napoli,
Andrea Dossena.

Mfungaji huyo wa wakati wote wa
Paris Saint-Germain, Cavani atamal-
iza mkataba wake mwishoni mwa
Juni na amekuwa akihusishwa kutua
Inter na Atletico Madrid, ambako
alitajwa zaidi katika dirisha dogo la
Januari.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33 alitumia misimu miwili
kule Napoli kati ya mwaka 2010 na
2013, akishinda Coppa Italia msimu

wa 2011-12 akiwa na Dossena.

Mchezaji wa zamani wa Italia,
Dossena haamini kama huu ni muda
wa Cavani kutundika daruga na ana-
hisi anaweza kuwa na mafanikio ak-
ienda Inter au Atletico.

Dosseana ameiambia Stats Per-
form News: “Nakumbuka kiwango
chake cha kuvutia, na njaa yake ya
mafanikio. Ni wachezaji wachache
wenye ari kama yake. Amekuwa na
malengo ya kutengeneza rekodi kwa
rekodi na hilo ni jambo la kuvutia.

“Kwa uhakika kabisa hatakiwi
kufikiria kuhusu kustaafu. Ana
machaguo mawili; kwenda Atletico
Madrid na Inter. “Bado ana nafasi
kubwa ya kufanya vizuri kwenye
soka na nina uhakika atakuwa
na mafanikio =zaidi akiendelea
kucheza.”

KulusevskKi
afunguka
kuhusu De
Bruyne

TURIN, Italia

DEJAN Kulusevski aliyesajiliwa na
Juventus ana matumaini kuwa kwenye
kiwango bora zaidi kama nyota wa
Manchester City, Kevin De Bruyne.

Kulusevski mwenye umri wa miaka
20, alinunuliwa na Juve kwa euro
milioni 35 Januari kabla ya kurudishwa
Parma kwa mkopo kumalizia kipindi
cha msimu Kilichobaki.

Straika huyo wa Sweden amesema
amemwangalia kwa karibu sana De
Bruyne na ana matumaini ya kumwiga
nyota huyo wa Ubelgiji.

“Yeye ni mmoja wa wachezaji watano
wa juu duniani,” amesema Kulusevski
akiiambia Sky Sport.

“Najifunza mengi kwa sababu yeye ni
mchezaji wa aina yake na kwa sababu
nataka kuwa kama yeye, lakini pia ni
imara.

“Moja ya tabia yangu ni kuangalia
mechi nyingi, kwa sababu najifunza

mengi kutoka kwa wachezaji wen-

zangu.”

Kulusevski alikuwa pia anahu-
sishwa na kutakiwa Inter Milan kabla
va kusajiliwa Juventus.

Mchezaji huyo wa zamani wa
Atalanta amesema Kocha wa Juve,
Maurizio Sarri ilikuwa moja ya
sababu kubwa ya yeye kuchagua ku-

jiunga na mabingwa hao wa Serie A.
“Moja ya sababu kwanini nili-
ichagua Bianconeri ilikuwa ni Sarri,”
amesema Kulusevski.

“Nafikiri naweza kufanya vizuri na
kujifunza mengi kwake. Nilitazama
mechi zake zote wakati akiwa Chelsea.”
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Mourinho:
Spurs haitumii
fedha nyingi
kusajili

LONDON, England

JOSE Mourinho ametabiri kuchelewa
kufunguliwa kwa dirisha la usajili kwa
klabu za Ligi Kuu England na anata-
rajiwa kutakuwa na uvangalifu mkubwa
wa matumizi ya fedha.

Tottenham wapo nafasi ya nane
kwenye msimamo wa Ligi Kuu England,
na mara ligi hiyo itakaporejea baada ya
kusimama kutokana na mlipuko wa vi-
rusi vya corona, mashabiki watatarajia
kuiona imeimarika.

Mourinho amesema wachezaji wapo
tayari kurudi dimbani, lakini alishindwa
kusema zaidi kuhusu usajili wa Totten-
ham Hotspur wakati dirisha litakapo-
funguliwa.

“Swali la kwanza ni kwamba, lini diri-
sha la usajili litafunguliwa?” Amesema
Mourinho akiiambia Sky Sports.

“Sidhani kama itakuwa Julai au
Agosti kama ilivyozoeleka, itakwenda
mbali ya hapo.

“Ni kawaida tutakuwa na soko tofauti
kabisa, sioni kama dunia ya soka ipo
tayari kufanya usajili mkubwa kama
ilivyozoeleka.

“Ningependa klabu yangu kuwa kama
ninavyojua ilivyo, yenye uwiano na sio

kutumia fedha fedha nyingi.

Napoli hatarini
kumpoteza Koulibaly

NAPLES, Italia

NAPOLI wanaweza kulazimika ku-
muuza Kalidou Koulibaly kama ha-
watafuzu kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Andrea Dossena ameonya.

Ligi Kuu Italia bado haijaanza
tena tangu iliposimama kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona,
na iliwaacha Napoli wakiwa nafasi
ya sita na kupitwa pointi tisa na
Atalanta iliyopo nafasi ya nne.

Kabla ya msimu huo kusimama,
kocha wake Gennaro Gattuso ali-
kuwa anaanza kujaribu kuinyany-
ua baada ya kuchukua mikoba ya
Carlo Ancelotti, Desemba mwaka
jana.

Dossena, ambaye aliichezea
Napoli kati ya mwaka 2010 na
2013, anahofia klabu inaweza ku-

wapoteza wachezaji wake muhimu
kama haitaweza kufuzu kwenye
mashindano hayo ya Ulaya msimu
ujao, ikiwa imefika hatua ya 16 kab-
la ya msimu kusimama.

Na ana uhakika Koulibaly ana
uwezekano mkubwa wa kuon-
doka, kwani mlinzi huyo wa kati
amekuwa akiwaniwa na Liverpool
na Manchester United.

“Kupata pointi tisa ili kuipiku
Atalanta ni changamoto, hivyo
Napoli inaweza isifuzu kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
na watalazimika kuuza baadhi ya
wachezaji wake,” amesema Dosse-
na akiiambia Stats Perform News.

“Wachezaji wawili ambao wana
thamani zaidi ni Fabian Ruiz na
Koulibaly; hao wana nafasi kubwa
zaidi ya kuondoka.”

BARCELONA, Hispania

KURUGENZI wa Michezo wa

Inter Milan, Piero Ausilio,

amesema Lautaro Martinez

hatauzwa Barcelona isipoku-
wa klabu hiyo ya LaLiga ikikubali kulipa
fedha iliyopo kwenye kipengele cha mka-
taba wake cha kumwachia.

Nyota huyo wa Argentina, Martinez
kwa muda sasa amekuwa akihusishwa
na uhamisho wa kwenda kule Camp Nou
akichukuliwa kama mrithi wa muda mrefu
wa Luis Suarez, lakini dili hilo linaonekana
kuwa gumu.

Barca walikuwa wakihangaika kufikia
ada yake kabla ya mlipuko wa virusi vya
corona na wameripotiwa wanajiandaa
kuuza wachezaji kadhaa na kutoa ofa wen-
gine ikiwa sehemu ya kukamilisha dili hilo.

Arturo Vidal, Nelson Semedo, Samuel
Umtiti na Ivan Rakitic wametajwa huenda
wakawa sehemu ya uwezekano wa kufani-
kisha dili hilo la kumpata mshambuliaji
wa zamani wa Racing.

Hata hivyo, Inter imeweka wazi klabu
yoyote inayomtaka Martinez itatakiwa
kulipa kiasi chote cha euro milioni 111 ili-
yopo kwenye mkataba wake, na inatakiwa
kulipwa kwa wakati mmoja.

Ausilio ameiambia Sky Sport: “Lautaro
Martinez hauzwi. Barcelona waliwasiliana
na sisi, tuna mahusiano nao mazuri, lakini
tuliwaambia hatutamuuza Lautaro.

“Kama wanamtaka, Barca lazima ilipe
kiasi chote kilichopo kwenye mkataba
wake.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MADRID YAENDELEA
KUMWINDA POGBA

® ® ® Yatangaza kutoa wachezaji wake watano
ili kufanikisha usajili wa Mfaransa huyo...

MADRID, Hispania

EAL Madrid inajiandaa ku-

watoa wachezaji wake wanne

akiwamo, James Rodriguez

a Martin Odegaard kujiunga

na Manchester United ili kufanikisha

mchakato wa kumsajili kiungo, Paul
Pogba.

Kocha wa Madrid, Zin-
edine Zidane, amekuwa
akimwinda kwa muda
mrefu mshindi huyo wa
Kombe la Dunia mwaka
jana, Mfaransa Pogba,
ambaye amekosa mechi
kadhaa msimu huu ku-
tokana na kusumbuliwa
na maumivu ya kifundo
cha mguu.

Huku Madrid ikiendelea kupam-
bana kuwania saini ya kiungo huyo
mwenye umri wa miaka 27, vigogo
hao wa Hispania wanatajwa kuwa

tayari kuwatoa Lucas Vazquez na
Brahim Diaz kama sehemu ya usajili
huo, gazeti la The Sun limeandika, in-
gawa United inasisita mchezaji huyo
hauzwi.

Taarifa zinaeleza kuwa Kocha
wa United, Ole Gunnar Solskjaer
anajiandaa kumrejesha Pogba ka-
tika kikosi cha kwanza cha timu hiyo
wakati mechi za Ligi Kuu England zi-
takaporejea tena hivi karibuni.

Solskjaer anataka kuwapanga ka-
tika safu ya kiungo cha kati, Pogba
na Bruno Fernandes ambaye alitua
United kwenye usajili wa dirisha dogo
la Januari, baada ya nyota hao wawili
kufanya mazoezi wiki hii.

Pogba amecheza mechi mbili tu
tangu Septemba mwaka jana, na
hajacheza mchezo wowote kuan-
zia Desemba 26, lakini ameutumia
muda huu ambao soka lilisimama
kufuatia kujikinga na maambukizo ya
ugonjwa wa corona kujifua na kuima-
risha kiwango chake.

Inaelezwa Madrid inajipanga kwa
namna yoyote kuhakikisha inam-

nasa mchezaji huyo katika majira ya
joto, lakini kutokana na ‘kuyumba’
kiuchumi baada ya janga la corona,
vigogo hao wa LaLiga wameandaa
kutoa wachezaji wake ili kusaidia us-
ajili huo.

Rodriguez, ambaye alisajiliwa ku-
toka Monaco na baada ya kufanya vi-
zuri kwenye fainali za Kombe la Dun-
ia mwaka 2014, ameshindwa kung’ara
katika kikosi cha Bernabeu, kwa sasa
alikuwa kwa mkopo wa miaka miwili
Bayern Munich kuanzia msimu wa
2017/19.

Wakati Odegaard aliyesajiliwa aki-
wa na umri wa miaka 16, Januari kwa
2015, amecheza mechi mbili tu katika
kikosi cha kwanza cha timu hiyo na
sasa yuko kwa mkopo kwenye timu
yao ya Real Sociedad, baada ya huko
nyuma kuzitumikia SC Heerenveen
na Vitesse Arnhem.

Kiungo mshambuliaji, Vazquez
yeye alitua Madrid akitokea kwenye
akademi yao huku Diaz alisajiliwa ku-
toka Manchester City mapema Janu-
ari mwaka huu.

KLOPP AMTAKA TRAORE

LIVERPOOL imesema inataka kumsajili winga wa
Wolves, Adama Traore ambaye ana umri wa miaka 24,
na tayari kocha wa timu hiyo, Jurgen Klopp ameanza
mazungumzo binafsi na Mhispania huyo. (Todo-
Fichajes - in Spanish)

IGHALO AITAKA UNITED

STRAIKA wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Odion Ighalo
(30), amewasilisha maombi rasmi ya kutaka kuende-
leza mkataba wake wa mkopo katika klabu ya Man-
chester United kwa timu yake ‘mama’ ya Shanghai
Shenhua ya China. (Manchester Evening News)

LUIZ NJIA PANDA

MKATABA wa mkopo wa beki wa kati, David Luiz
ndani ya kikosi cha Arsenal unatarajiwa kumalizika
mwezi ujao, huku kukiwa hakuna mazungumzo yoy-
ote ya kuongeza mkataba mwingine yaliyofanywa kati
ya Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 33 na klabu
hiyo. (Sky Sports)

LIVERPOOL YAWEKA NGUMU

LIVERPOOL imesema haiko tayari kutoa kiasi cha
pauni milioni 50 kilichowekwa katika mkataba ili
kumnunua straika wa RB Leipzig na Timu ya Taifa
ya Ujerumani, Timo Werner (24), na imeeleza rasmi
leo wamewasilisha ofa ya pauni milioni 30 kwenye
dirisha la usajili lilifunguliwa. (Mirror)

TAGLIAFICO ANUKIA CHELSEA

BEKI wa kushoto wa Ajax na Timu ya Taifa ya
Argentina, Nicolas Tagliafico, ambaye ana umri wa
miaka 27, anatarajia kujiunga na Chelsea kwa dau
la pauni milioni 22.4. (Telegraph - subscription
required)

FRASER AKARIBIA SPURS

MABOSI wa Tottenham wanajiimarisha kuzipiku
klabu nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu England ili kuna-
sa saini ya winga wa Bournemouth na Timu ya Taifa
ya Scotland, Ryan Fraser ambaye ana umri wa miaka
26. (Football Insider)

MANQUILLO AIWAZA LA LIGA

BEKI wa Newcastle Mhispania Javier Manquillo (26),
amesema anataka kujiunga na klabu yoyote ya La Liga
baada ya mkataba wake kumalizika mwezi ujao ili
kupata nafasi ya kurejea nyumbani kwao. (Newcastle
Chronicle)

UNITED, MADRID VITANI

MANCHESTER United na Real Madrid zote zinata-
jwa kuwania saini ya kiungo wa Rennes na Timu ya
Taifa ya vijana ya Ufaransa ya umri chini ya miaka
21 (U-21), Eduardo Camavinga ambaye ana miaka 17.
(Metro)

MOURINHO AFUNGUKA

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho amesema
klabu za Ligi Kuu hazitarajiwi kutumia kiasi kikubwa
cha fedha kwa ajili ya kusajili kwenye dirisha lijalo
litakalofunguliwa. (Sky Sports)

SILVA MAMBO BADO

BEKI wa PSG, Thiago Silva ambaye atakuwa mchezaji
huru katika majira ya joto ametajwa kuwindwa na
klabu mbalimbali ikiwamo AC Milan. (Calciomercato)
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Azam FC kurudi
na Nguvu mpya

Na Shufaa Lyimo

KAGERA SUGCAR KAMILI
KUTOA ‘DOZI’ LIGI KUU

Na Saada Akida

KIUNGO mkongwe wa Azam FC, Frank
Damayo, amesema amefarijika kuona
wachezaji wameanza mazoezi ya
pamoja baada ya Rais Dk. John Pombe
Magufuli kutangaza kufungua michezo
hapa nchini.

Wachezaji walisimama kucheza ligi
na kufanya mazoezi ya pamoja tangu
Machi 17, mwaka huu ili kujikinga na
maambukizo ya virusi vya ugonjwa wa
corona.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Damayo alisema wamejipanga
kuimarisha ushirikiano ili kutimiza
malengo ya klabu yao ya msimu huu
unaoelekea ukingoni.

“Nimefarijika kukutana na wachezaji
wenzangu mazoezini baada ya
kutokuonana kwa muda mrefu, mpira
ndio kazi yetu, tulikumbuka sana
kucheza, tumerudi na nguvu mpya,”
alisema Domayo.

Aliongeza kwa upande wake
alikitumia vizuri kipindi cha
mapumziko kwa kufanya mazoezi kama
alivyoelekezwa na makocha wake kwa
sababu alitaka kurejea akiwa fiti na
imara kumalizia msimu.

“Tutaendeleza ushindani kwa lengo la
kushika nafasi ya juu katika msimamo
wa ligi, tunawashukuru mashabiki na
tunaomba wazidi kutupa ushirikiano ili
tutimize malengo tuliyonayo,” Domayo
alisema.

Mbio za magari
Zawaza
mashabiki

Na Saada Akida

CHAMA cha Mbio za Magari Tanzania
(AAT), kimesema kimekamilisha kuandaa
programu zake na kiko tayari kukutana
na viongozi wa Baraza la Michezo
Nchini (BMT), ili kujadiliana na kupanga
mikakati.

BMT imevitaka vyama vyote vya
michezo kuwasilisha programu zake
kwa ajili ya kutoa mwongozo wa
utekelezaji wake katika kipindi hiki cha
janga la corona.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Ofisa Uhusiano wa AAT,
Athuman Khamis, alisema wanatarajia
kikao hicho kitasaidia kufanyika kwa
mashindano yao baada ya viongozi wa
chama kukutana na kujadiliana kwanza.

“Mchezo wetu unakusanya watu
wengi, lazima tukubaliane na wito huo
wa serikali juu ya kupeleka programu
na mikakati yetu, hii itatusaidia kupata
ufafanuzi juu ya kujikinga na kuchukua
tahadhari dhidi ya corona,” Khamisi
alisema.

Aliongeza endapo mchezo huo
utarejea bila ya kuhusisha mashabiki,
kwao itakuwa ni changamoto na hasa
kwa upande wa kiuchumi.

“Tunasubiri agizo la serikali, suala la
kutokuwa mashabiki kwetu ni mtihani,
sisi tunapata pesa kwa wale wanaokuja
kushuhudia mashindano yetu ili
kusaidia chama na shughuli nyingine,
kiuchumi tutayumba,” aliongeza
kiongozi huyo.

OCHA Mkuu wa Kagera Sugar,

Mecky Maxime, amesema kiko-

si chake kimeshaanza mazoezi

a kiko tayari kushuka dimbani

kumaliza mechi za msimu wa mwaka

2019/20 wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
mtindo wowote.

AKizungumza na gazeti

hili jana, Maxime alisema
kikosi chake kiko imara na
wamejiandaa kupata ushin-
di kwenye mechi zilizobakia
ili waendelee kubakia ka-
tika Ligi Kuu Bara.

Maxime alisema wachezaji wote
wako salama mkoani Kagera na benchi
la ufundi linatekeleza programu za ma-
zoezi bila ya changamoto yoyote.

“Sisi tuko tayari, tunasubiri kipenga
tu, tumejiandaa kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri katika michezo
iliyobakia, hilo ndilo
tunalolifikiria,” alisema
Maxime.

Beki huyo wa zamani wa Mtib-
wa Sugar na Taifa Stars, alisema
jambo muhimu ni kukijenga
imara kikosi kwa
ajili ya kutafuta

ushindi bila
ya kujali wa-
tacheza  kwa

mtindo upi.

“Kikosi changu kipo fiti na kusaka
ushindi kokote tutapocheza, kikubwa
ni kuzingatia ushauri wa Wizara ya Afya
juu ya kujikinga na ugonjwa wa corona,”
alisema Maxime.

Aliongeza wamefanya maandalizi

bora na ana imani na wachezaji wake
watafanya vizuri katika mechi
hiyo bila kujali watacheza ny-
umbani au ugenini.

Kagera Sugar ambayo msimu
uliopita ilinusurika kushuka
daraja, ina pointi 41 na
kwenye msimamo iko
kwenye nafasi ya nane
baada ya kushuka

uwanjani mara 29.

Wachezaji wa Polisi Tanzania FC wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi za Ligi Kuu Bara zinazotarajiwa kure-
jea hivi karibuni kwenye Uwanja wa Chuo cha Ushirika Moshi, Kilimanjaro. PICHA: SHUFAA LYIMO

Klabu Zanzibar zatakiwa kusubiri

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar kutangaza kurejesha Ligi Kuu ya
Visiwani humo, Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), limesema linasubiri mwon-
gozo kutoka kwenye Wizara ya Michezo
pamoja na Wizara ya Afya, ili kutangaza
ratiba mpya.

ZFF imesema mwongozo huo ndio
utasaidia kuzipa muda wa maandalizi
timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-

tibu Mkuu wa ZFF, Mohamed Ali Hilali,
alisema ni mapema kutangaza ratiba
ya Ligi Kuu mpaka pale watakapope-
wa mwongozo wa namna ya ligi hiyo
itakavyorejea.

Hilali alisema timu zote zinazoshiriki
Ligi Kuu Zanzibar zinatakiwa kusubiri
taarifa hiyo na wanazikumbusha kuen-
delea kujikinga na maambukizo ya vi-
rusi vya corona.

“Serikali imeruhusu kuendelea na
ligi, lakini tunaviomba vilabu kusub-
iri mwongozo kutoka wizarani ndio
waanze mazoezi ya pamoja ya kuji-

andaa na ligi yetu, hii yote inatokana
na kutokea kwa janga hili la corona,”
alisema Hilali.

Kiongozi huyo aliwataka wafanyakazi
wa ZFF kurejea kazini ili kushiriki kika-
milifu maandalizi ya ligi ambayo wakati
wowote itaanza kuchezwa visiwani
hapa.

Hata hivyo, hatima ya mashindano
ya Kombe la FA, ambayo hutoa mwak-
ilishi wa Zanzibar katika michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika
bado haijajulikana.
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Madrid yaendelea kumwinda Pogha

Wachezaji wa Simba wakiwa katika mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya kujiandaa na mechi zilizosalia za Ligi Kuu
Bara msimu wa 2019/20 kwenye Uwanja wa Mo Arena juzi jioni. PICHA: SIMBA SC

MSOLLA AIPELEKA
YANGA HISPANIA

® ® ® Ni namna itakavyojiendesha kisasa baada

ya ‘ndoto’ zake za mfumo wa mabadiliko...

Na Somoe Ng'itu

AKATI zoezi la kusaini mka-
taba wa kuelekea katika
mabadiliko ya mfumo wa
uendeshaji wa Yanga lin-

Salaam, Mwenyekiti wa klabu hiyo, Dk.
Mshindo Msolla, amesema anaiona njia
yamafanikio inakaribia kufunguka.

Endapo Yanga itafanikiwa
kubadilisha mfumo wa
uvendeshaji, itakuwa imeun-
gana na watani zao, Simba
ambao waliingia kwenye
mabadiliko hayo tangu
mwaka juzi.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Msol-
la, alisema anawaomba wanachama na

mashabiki wa Yanga kudumisha umoja
katika kipindi hiki cha mabadiliko ili
malengo waliyokuwa nayo yakamilike.
Msolla alisema kuwa bila ya umoja kati
ya viongozi, wanachama, mashabiki na
wadhamini, hakuna jambo ambalo lin-
aweza kufanikiwa kwenye mchakato huu.
“Moja ya dhamira yangu wakati na-
gombea uongozi ilikuwa ni suala la
kubadilisha muundo wa uendeshaji wa
klabu, sasa nadhani ndoto hii inaelekea
kukamilika, ombi langu kwa wanachama
na wapenzi wa Yanga, tuungane na uon-
gozi, wadhamini, twendeni pamoja, Yan-
ga lazima ifanikiwe,” alisema Msolla.
Aliongeza kuwa wakati bado mfumo
huo haujafikiwa, tayari wachezaji mbal-
imbali wa kimataifa wameanza kuonye-
sha nia ya kuja kujiunga na Yanga na hii
ni dalili nzuri kwa klabu yao.
“Hapa katika orodha yangu nina maji-

na zaidi ya wachezaji 40 wa kimataifa
ambao wako tayari kutua Yanga, lakini
sisi kwa kushirikiana na wadhamini wetu
tutafanya usajili wa makini kuelekea
msimu mpya, naomba tutulie, mambo
mazuri yanakuja,” Msolla alisema.

Alisema wanachama wa klabu hiyo
watarajie kuona matokeo chanya baada
ya mfumo huo kuanza kufanya kazi.

Naye Ofisa Mhamasishaji wa Yanga,
Antonio Nugaz, alisema mabadiliko hayo
yatasaidia kuongeza thamani ya klabu
yao. Nugaz alisema uzoefu wa wadau wao
kutoka LaLiga ambao wamefanya kazi
na klabu zaidi ya 40, unawajengea imani
kuwa Yanga inaelekea kwenye mafanikio
na itakayoweza kujiendesha yenyewe.

Mwanasheria mkongwe nchini, Alex
Mgongolwa ambaye ni mwanachama wa
Yanga, ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya
Mabadiliko.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Mmachinga:
‘Yes’ Kagere
ni mashine

Na Saada Akida

9|770856

BAADA vya kuitazama kasi ya
mshambuliaji wa Simba, Meddie
Kagere katika kupachika mabao,
straika nyota wa zamani wa Yanga,
Mohammed Hussein ‘Mmachinga’
amesema ana imani Mnyarwanda
huyo anaweza kuvunja rekodi yake
kwa kufunga mabao mengi msimu
huu.

Mmachinga anashikilia rekodi ya
kufunga mabao 26 kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara, huku mshambuliaji
wa zamani wa Mtibwa Sugar, Ab-
dallah Juma, alikaribia rekodi hiyo
baada ya kufunga magoli 25 katika
msimu wa mwaka 2014/15.

Kagere anaongoza katika orodha
yva wafungaji wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu akiwa na mabao
19 akifuatiwa na Reliants Lusajo wa
Namuungo, Yusuph Mhilu (Kagera
Sugar) na Paul Nonga wa Lipuli,
ambao kila mmoja ana magoli 11.
Dar es Salaam jana, Mmachinga
alisema uwezo wa mshambuliaji
huyo wa Timu ya Taifa ya Rwanda
ni mkubwa kwa sababu anajituma
zaidi anapokuwa uwanjani.

Mmachinga alisema sababu ya
kuamini Kagere ana nafasi ya ku-
vunja rekodi yake iliyodumu kwa
muda mrefu ni baada ya kusikia
mikakati iliyowekwa na benchi la
ufundi la mabingwa hao watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambalo
linaloongozwa na Mbelgiji Sven
Vandenbroeck.

“Mbali na mikakati ya benchi la
ufundi la Simba katika kuhakiki-
sha anafikia rekodi, sitaona ajabu
Kagere kuvunja rekodi yangu
iliyodumu kwa muda mrefu kwa
sababu ni mtu wa kazi,” alisema
Mmachinga.

“Ni mchezaji ambaye anajit-
ambua, ukiangalia huu ni msimu wa
pili sasa anachukua tuzo ya ufun-
gaji bora, kwa kasi yake nina imani
ana uwezo wa kufunga mabao saba
au zaidi katika michezo 10 iliyoba-
kia,” Mmachinga alisema.

Aliongeza atafurahi kuona rekodi
yake inafikiwa na kuvunjwa, lakini
furaha ingeongezeka zaidi kama
mchezaji mzawa ndio ‘angepokea
Kijiti" hicho kutoka kwake.
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