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Spika awaonya wabunge
kukopeshana kinyemela

Na Romana Mallya, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewata-
hadharisha wabunge walioanza kikao
jana kuwa makini dhidi ya wenzao wa-
takaojitokeza na hitaji la kutaka kukopa
fedha kwao, kwamba ni makubaliano yal-
iyosheheni matatizo.

“Sikupaswa kulisema hili lakini mniwie
radhi niliseme tulipata tabu sana kwenye
Bunge lililopita... Kwa hiyo, mkikopeshana
huko, mimi simo, toka asubuhi atakuja
mtu na lugha nzuri sana, siyo kweli unain-
gia mkenge.”

Ndugai alitoa kauli hiyo bungeni jijini
hapa jana, ukiwa ni ujumbe wake mahu-

susi baada ya kuwawasilishia wabunge
miongozo rasmi, akisisitiza ni jambo lin-
aloleta usumbufu mkubwa ambao safari
hii hatakuwa tayari kuwajibika nao.

Hata hivyo, Spika Ndugai hakufafanua
kwa kina namna mikasa hiyo ilivyo, idadi
ya matukio na sura yake pana, ingawa ka-
tika kauli ya mjumuisho, alilipa sura yenye
uzito mkubwa.

Vilevile, Spika Ndugai aliahidi taarifa
za Bunge la 12 zitasikika kwa mawanda
mapana katika nyenzo za vyombo vya
habari, akisisitiza umuhimu wa taarifa
hizo kuonekana na kusikika kwa kadri
inavyostahili, wabunge wanavyoishauri
serikali yao.

“Tunaviomba vyombo vya habari mtoe
taarifa ziwafikie wananchi. Tukijifungia
hapa habari zisiwafikie wananchi, Bunge
litakuwa limehukumiwa toka mwanzo
kwa sababu lina wabunge wengi wa CCM,
ndiyo maana halisikiki, halifanyi kazi, hal-
ionekani.

“Mlio wengi mkichagua wachache
wasikike, ‘itakula kwenu. Niwaombe
wabunge mzipitie kwa makini kanuni, la-
kini baada ya Bunge, zitafanyika semina
mbalimbali.

“Mzingatie mavazi hususani kinamama,
hata kwa wageni mnaokuja bungeni mz-
ingatie hili. Waliolikosa Bunge, ‘wanapam-
isi’ hapa kweli kweli,” alisema.

Mwenyekiti wa CCM, Rais Dk. John Magufuli, akizungumza na
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wabunge wateule wa chama hicho, katika ukumbi wa

Magufuli awataka wafoke bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. John Magufuli, ametoa maa-
gizo kadhaa kwa wabunge wa chama
hicho, ikiwa ni pamoja na kuwajibika ip-
asavyo bungeni hata ikiwezekana kufoka.

Akizungumza juzi na wabunge wateule
wa CCM, Makao Makuu ya chama
ushindi uliopatikana ni mkubwa lakini
wasijisahau.

“Mara nyingi watu mnapokuwa na
ushindi mkubwa inawezekana tukaanza
kujisahau na tumeahidi mambo mengi
wakati tukiomba kura, yapo tuliyahidi
viongozi wa kitaifa, yapo yaliyoahidiwa
kwenye Ilani ya CCM yenye kurasa 303,
lakini yapo ambayo ninyi waheshimiwa
wabunge mmeyaahidi katika maeneo
yenu,” alikumbusha.

Alisema wabunge hao wana wajibu
mkubwa wa kuyatekeleza kwa sababu
ahadi huwa ni deni.

“Sasa, mimi niwaombe waheshimiwa
wabunge kwa vile tulichoomba tumeki-
pata, sasa ni wajibu wetu kutumiza yale
tuliyokuwa tumeyaahidi kwa wananchi.

“Mara nyingi katika uzoefu wangu
miaka mitano iliyopita tunapoenda kule
wilayani vijijini na mikoani pamekuwa na
kero nyingi za watu ambazo watu wame-
kuwa wakilalamika.

“Unasimama tu kidogo unakuta hasa ki-
namama na watoto, sasa niwaombe kwa
vile mliahidi kutekeleza kero za wananchi
na ndiyo ahadi ya chama chetu katika il-
ani ya uchaguzi ya mwaka huu, kila mmo-
ja wetu kwanza tukajipange kutembelea
majimbo yetu, kazi ya mbunge ni jimbo,
na jimbo lazima alijue,” alisema.

Dk. Magufuli alisema kama wabunge
hao wanataka kukaa muda mrefu kwenye
majimbo, lazima wayatambue vizuri.

“Niwaombe sana, teteeni vizuri majim-
bo yenu, semeeni majimbo yenu hata
kama ni kufokafoka, ili waziri akishindwa
kujibu hoja zake, ni yeye mwenyewe wa-

ziri, lakini msiende ‘beyond the border’
(msivuke mipaka), saa nyingine tunapi-
gana vita sisi wenyewe,” alisema.

Aliwataka wabunge hao kwenda kuima-
risha umoja wao ndani na nje ya Bunge na
kuisimamia ipasavyo serikali atakayoiun-
da kwa maslahi ya taifa.

Vilevile, aliwapongeza wabunge wa-
teule wanawake kwa kuongezeka idadi
yao katika Bunge na kuwataka kwenda
kuwatetea wanawake wanyonge.

“Mkawe sauti yao na mimi ninawaahidi
nitaendelea kuteua wanawake,” alisema.

Awali, chama hicho kilifanya mafunzo
ya kimkakati kuhusu nafasi ya wabunge
wa CCM katika kusimamia maslahi ya
taifa wawapo bungeni huku msisitizo
ukiwekwa katika kusimamia umoja na
heshima ya chama unaojengwa na uadili-
fu wa wabunge hao.

Mafunzo hayo yaliendeshwa Makamu
Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara, Philip
Mangula na Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Dk. Bashiri Ally.

... Asema
halitakuwa
Bunge la
‘Ndiyo Mzee’

Na Romana Mallya

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
ameahidi kulifanya Bunge jipya
kuwa lililojaa udadisi, akiwahimiza
wajumbe wake kamwe kutoishia
kuwa waitikia wa ‘ndiyo’ au ‘hapana’
pekee.

Sambamba na hilo, Spika Ndugai
amewahakikishia haki zao wabunge
wachache waliopo kutoka upinzani,
akiwataka wawajibike kwa kadri
wanavyostahili ili kulipa Bunge uhai
sahihi wa kuutumikia umma.

“Wabunge wengi ni kweli wanato-
ka CCM. Hii haimaanishi Bunge kuwa
la ‘ndiyo... ndiyo..." au ‘hapana...
hapana...’ litatekeleza wajibu wake
kama ipasavyo.

“Miongoni mwetu mtateuliwa
kuwa mawaziri na manaibu waziri,
niwahakikishie mtawajibika kweli,
hakuna kubebana,” Ndugai alitahad-
harisha.

Katika wosia aliowalenga zaidi
wabunge wageni, akiwadokeza
dhana asiyokubaliana nayo kama
vile kuwapo aliowaita ‘wabunge
bubu’ na ‘wanaojipendekeza’, aki-
wakumbusha wote kuwa tija ya kazi
yao hatima yake iko kwa wananchi
watakaporudi kwao.

“Ukichagua kuwa mbunge bubu,
husemi, upoupo tu, eti uonekane una
nidhamu kwenye chama au ma-
hali kwingine, ‘'umeliwa’, huo ndiyo
ukwelil” Spika Ndugai alisema na
kuongeza:

“Utakuwa umejimaliza, ukidhani
kunyamaza ndiyo nidhamu, wa-
nanchi wamekuchagua kwa sababu
wanaamini uwezo wa kuwasemea
mambo yao kuiambia serikali.”

Awali, Ndugai, Mbunge wa Kongwa
mkoani Dodoma, alichaguliwa tena
jana kuwa Spika wa Bunge, akishinda
kwa kupigiwa kura za wajumbe wote
kasoro mmoja walioshiriki kikao cha
kwanza cha Bunge hilo la 12.

Kabla ya Mwenyekiti wa Muda,
William Lukuvi, kumtangaza mshindi
kwa kupata kura za wajumbe 345,
Ndugai alijinadi kwa dakika tatu,
akiwasilisha ahadi aliyotamka:
“Nitawatendea haki wabunge wote,
nitalifanya Bunge hili la 12 liwe
Bunge la mfano, ambalo halijawanhi
kupatikana toka uhuru wa nchi.

“Kama mbunge mwenzenu,
ninaelewa sana matatizo ya
wabunge, madhila, wapi panabana
na katika mambo muhimu yale
nitakuwa mstari wa mbele, ninafikiri
tunaelewana!”

Vilevile, katika uwasilishaji wake
huo, Ndugai aliwageukia wabunge
wa upinzani akiwaomba ridhaa yao
kwa kauli kwa ujumbe mahususi
kwamba: “Mtaishi kwa raha bila
tatizo lolote, hamtabaguliwa na mta-
fanya kazi yenu vizuri.

“Watanzania watarajie Bunge
ambalo litawapa matokeo mazuri
na mwisho mtakubali Bunge la 12
limewatumikia. “Pamoja na kanuni
kutamka nije kukalia kiti hiki kwa
ajili ya uchaguzi wa Spika wa Bunge,
mngeweza kupinga lakini mmekubali
bila kupinga,” alitamka Ndugai katika
salamu zake za shukurani.

Awali, Katibu wa Bunge, Stephen
Kagaigai, akisoma tangazo la Rais
John Magufuli, alisema kikao hicho
ni haki rasmi ya kikatiba aliyonayo
mKkuu wa nchi.
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Walanguzi saruji wadhibitiwa

Na Mwandishi Wetu

BEI ya saruji katika eneo la Ngorongoro na
Loliondo, mkoani Arusha hadi jana kwa
mfuko mmoja wa kilo 50, iliuzwa kwa Sh.
23,000.

Uchunguzi wa Nipashe katika maeneo
hayo ambayo katika taarifa yake ya juzi iliri-
poti kuuzwa hadi Sh. 35,000, ulibaini kuwa
bei hiyo ilikuwa inauzwa kwenye duka moja
ambalo mfanyabiashara mmoja aliamua
kuuza kwa bei ya ulanguzi.

“Mimi nanunua saruji Sh. 24,000 hadi
cha Soiti Sambu, lilipo duka langu ni mbali
ukijumlisha gharama za usafiri, nauza kwa
35,000 ili nipate faida,” alisema mfanyabi-
ashara huyo.

Baada ya bei hiyo ya Sh. 35000 kwa
mfuko wa kilo 50 kuibua taharuki, Nipashe
ilifuatilia kwa waagizaji wa bidhaa hiyo kwe-
nye baadhi ya maduka mkoani humo am-
bao walisema mfuko mmoja unanunuliwa
hadi Ngorongoro na Loliondo unauzwa kwa
Sh. 23,000.

“Bei ya leo asubuhi dukani ni Sh. 23,000,
ikipanda sio zaidi ya Sh. 25,000,” alisema
mmoja wa wauzaji wa bidhaa hiyo ambaye
hakupenda jina lake litajwe gazetini.

Taarifa ambazo Nipashe imezipata jana ni
kuwa mamlaka zimeingilia kati kuhakikisha
bidhaa hiyo haiuzwi zaidi ya Sh. 17,000 kwa
mfuko mmoja.

Aidha, wafanyabiashara wanaozidisha bei
ya bidhaa hiyo wameonywa.

Katika baadhi ya maeneo nchini kumeku-
wa na ongezeko la kati ya Sh. 5,000 hadi Sh.
3,000 kwa mfuko mmoja wa kilo 50.

TANGA

Lulu George kutoka Tanga anaripoti
kuwa Mkuu wa Mkoa huo, Martine Shigela,
amewaagiza watendaji wake kuhakikisha
wanakagua maduka ili kuwabaini wafanya-
biashara waliopandishaji bei ya saruji.

Shighela amesema wafanyabiashara wa-
takaobainika kuhusika na ulanguzi huo,
wachukuliwe hatua kali za kisheria ikiwa ni
pamoja na kuwafutia leseni za biashara.

Alitoa agizo hilo jana alipozungumza na
waandishi wa habari kwenye Kiwanda cha
Saruji cha Kilimanjaro na Simba alikozuru
kikazi kujionea uzalishaji wa bidhaa hiyo
muhimu.

Shighela aliagiza wakuu wa wilaya, waku-
rugenzi wa halmashauri, maofisa biashara,
maofisa tarafa, watendaji wa kata na we-
suala hilo.

Alisema kupungua kwa uzalishaji wa
saruji kulikosababishwa na maboresho ya

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigela (wa pili kushoto), akipokea maelezo ya bei ya saruji kutoka kwa Msimamizi
wa Fedha wa kiwanda cha Tanga Cement, Isaac Lupokela (kushoto), alipotembelea kiwandani hapo jana. Watatu kushoto
ni Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Benedict Lema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

viwanda, kusiwe sababu ya kuongeza bei ya
bidhaa hiyo sokoni, hivyo hatua za kisheria
zichukuliwe dhidi ya wafanyabiashara wali-
opandisha bei ya saruji.

“Ninawaagiza watendaji wa serikali
wakiongozwa na wakuu wa wilaya,
kukagua kwenye maghala yote na iwapo
yupo mfanyabiashara ameongeza bei,
asiachwe, afutiwe leseni na akatafute
shughuli nyingine ya kufanya,” alionya.

Alibainisha kuwa katika viwanda vyote
alivyotembelea, amebaini hakuna ongeze-
ko lolote la gharama za uzalishaji wa saruji
na kwamba bei ya bidhaa hiyo kiwandani
bado ni ileile ya siku zote.

“Wafanyabiashara ndiyo wameongeza
bei kwenye soko lakini viwandani bado
bei ni ileile, sasa katika hili hatuna mchezo
nalo, wafanyabiashara wajiangalie sana,”
alionya.

Hata hivyo, aliwataka wenye viwanda
kuongeza uzalishaji wa bidhaa hiyo hasa
kwa kuzingatia kuwa mabhitaji ya bidhaa
hiyo bado ni makubwa hususan kipindi hiki
ambacho serikali ipo katika utekelezaji wa
miradi mikubwa ya maendeleo.

Mkurugenzi Mkazi wa Simba Cement,
Benedict Lema, alisema kiwanda hicho ki-
meendelea na uzalishaji na kwamba mwezi
uliopita walivuka lengo la uzalishaji na

Mwalimu taaluma adaiwa
kumbaka mwanafunzi wake

Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani hapa, linamshikilia
Mwalimu wa Shule ya Msingi Montfort ili-
yoko Kola B, Manispaa ya Morogoro, Eneza
Anderson (27), mkazi wa Kihonda Mag-
horofani kwa tuhuma za kumbaka mwa-
nafunzi wake wa darasa la tano.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, Wilbroad Mutafungwa,
tukio hilo liliripotiwa polisi Novemba 5,
mwaka huu, majira ya saa 6:00 mchana.

Mutafungwa alisema mtuhumiwa huyo
anadaiwa kuwa alimbaka mwanafunzi
huyo mwenye umri wa miaka 10 (jina lina-
hifadhiwa).

Kamanda Mutafungwa alisema mwa-

nafunzi huyo alipohojiwa alidai kuingiliwa
kimwili na mwalimu wake mara kadhaa
kwenye maeneo ya ofisini na chooni
wakati wanafunzi wenzake wanapokuwa
darasani.

Alisema kwa mujibu wa taarifa kutoka
katika ofisi za dawati la jinsia na watoto
mkoani Morogoro, mtuhumiwa huyo ni
mwalimu wa taaluma katika shule hiyo.

Mutafungwa alisema Jeshi la Polisi lil-
imhoji mtuhumiwa huyo katika hatua ya
awali na kukiri kumbaka na kumlawiti
mwanafunzi mara tano.

Kamanda Mutafungwa alisema hatua za
kumfikisha mahakamani kwa kushirikiana
na maofisa ustawi wa jamii zitafuata baada
ya upelelezi kukamilika.

kufikia tani 108,000 toka tani 107,000 wal-
izokuwa wamejipangia.

“Kwa muda wa siku saba tumepumzisha
mashine lakini bado tumeuza tani 2,002 na
ukweli ni kwamba hatujaongeza bei ya saru-
ji hata kidogo wala gharama za uzalishaji
hazijaongezeka,” alisema Lema.

Msimamizi Mkuu wa Fedha katika Ki-
wanda cha Kilimanjaro Cement, Philbert
Nshange, alisema kiwango cha uzalishaji
kwa siku kiwandani hapo ni tani 300.

Alibainisha kuwa bei ya saruji kwa viwan-
dani ni kuanzia Sh. 11,600 hadi Sh. 12,000
kwa mfuko mmoja wa Kg 50.

BANI INVESTMENT LIMITED
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Kwa idhini tuliyopewa na BENKI YA NBC MAKAO MAKUU tunatoa notisi ya siku 14 na tangazo la mnada
wa hadhara wa mali zilizoorodheshwa hapo chini ambazo ziliwekwa kama dhamana ya mkopo. Hivyo
basi utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili, Dhamana husika zitauzwa kwa
njia ya mnada.Mnada utafanyika mahali zilipo mali hizi, kama ilivyoonyeshwa katika jedwali lifuatalo:-

TANGAZO LA MNADA

JINA' LA AKAUNTI MMILIKI MALI ZILIZOWEKWA DHAMANA MAHALI
ABUBAKARY SAID ABUBAKARY SAID SEIF | Nyumba yenye CT NO.20282-DLR, LO NKUHUNGU NORTH-
SEIFU N0.96253/15859, PLOT NO.81, BLOCK 'G' DODOMA

BAHATI S. MANYAMA BAHATI SENGELEMA

MANYAMA

Nyumba yenye CT NO.24768-LR MWANZA, LO
NO0.388664, PLOT NO.353, BLOCK "E"

MAJENGO - KAHAMA

MINYARO LUSHANGA BUHOLO LUSHANGA CT NO.23700-LR MWANZA, L.0.N0.388591 MBULU AREA,

SHIJA PLOT NO. 24 KAHAMA

MMETA KAOMBWE MMETA SAID Nyumba yenye C.T NO. 24918 - LR MWANZA, L.O | CHEMCHEM AREA,

SAIDI KAOMBWE NO. 370508 PLOT NO. 896, BLOCK 'RR' TABORA

FRIDA FURNITURE JUVENALI SHABANI Nyumba yenye C.T NO. 20703 LR MWANZA L.O MWANZA
SHILYANGA NO. 156243 PLOT NO. 320 BLOCK 'V

JUSTINE WEREMA JUSTINE WEREMA Nyumba yenye CT NO. 25321-LR MWANZA, L.O. BOMANI AREA

MARWA MARWA NO. 366528, PLOT NO. 507, BLOCK'G' TARIME

YAGESA M. NGOMA YAGESA MAKUNGWI Nyumba yenye CT.NO. 26826,L.0 NO 200840, DIDIA - SHINYANGA
NGOMA PLOT.NO.21, BLOCK 'A' HD

KITWAN MIRAMBO Kitwan Kasongo Nyumba yenye CT NO. 47080-LR MWANZA, L.O. MWANZA ROAD,
Mirambo NO. 479617, PLOT NO. 85, BLOCK 'E' TABORA

HAMIS KOMBO HAMIS KOMBO Nyumba yenye CT.NO. 35430-LR MWANZA, L.O KITANGIRI -

NO. 423417, PLOT.NO. 36, BLOCK 'GG' SHINYANGA

JULIUS MAFURU MHOJI' | JULIUS MAFURU

Nyumba yenye CT NO. 21168-LR MWANZA, L.O.
NO. 301722, PLOT NO.762, BLOCK 'HH'

NYAKATO-MWANZA

MASUDI OMARI MASUDI OMARY Nyumba yenye C.T NO. 22035- LR MWANZA, L.O [ MABATINI - TABORA

OTHMANI OTHUMANI NO. 229290, PLOT NO. 19, BLOCK 'EE'

EMMANUEL G GAMBI EMMANUEL GODWIN Nyumba yenye CT NO. 114903, LO. NO. KIBAMBA-DAR ES
GAMBI 395223,PLOT NO, 68,BLOCK ‘Q’ SALAAM

MASHARTI YA MNADA

ya siku 14.

>

1. Mali zitauzwa “kama zilivyo ” as is where is basis”
2. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki kilipwe ndani

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa
fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote isipokuwa usiku.

215989902

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Ofisi ya:
Kwa maelezo zaidi wasiliana Na ofisi ya BANI INVESTMENT LTD Nkurmah Street, Lida Building,

Ghorofa ya 3, Chumba No. 0313 S.L.P 71340 Dar es Salaam au kwa simu na. 0713 224578, 0622

020147, 0653 640999
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Ndugu wawili washambuliwa
kwa mapanga, mmoja auawa

Na Mary Mosha, MOSHI chombo walichokuwa wakitumia kama
usafiri (bodaboda)

“Mpaka sasa hatujui sababu hasa ni
nini lakini upo uwezekano ikiwa kisasi
au  wivu wa kimapenzi, tunasubiri poli-
si wamalize uchunguzi ili kutoa taarifa
kamili,”alisema Rehema.

kupoteza maisha. Ingawa mtu aliyefanya
tukio hilo alifahamika na inadaiwa am-
ekimbilia nchi jirani, jitthada zinaendelea
ili kuhakikisha anakamatwa ili kufikishwa
mbele ya sheria,” alisema Kamanda Lukula

Hata hivyo, baadhi ya shuhuda wa tukio
hilo, Bakari Kiwelu, alisema tukio hilo
limetokea usiku wa Novemba 6, mwaka

MKAZI wa Mamba Lekura, Moshi mkoani
Kilimanjaro, Evarist Meena, anadaiwa ku-
uawa kwa kushambuliwa kwa mapanga
na watu wasiojulikana wakati ndugu yake,
Eden Meena akijeruhiwa vibaya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kiliman-
jaro, Kamishna Msaidizi (ACP) Emmanuel huu, katika eneola Mamba Kotela.
Lukula, alisema jana kuwa watu hao am- “Tumeamka asubuhi na kukuta hilo
bao ni ndugu wa familia moja, walivamiwa  tukio, tulisikia kutokea kwa tukio
na kukatwakatwa sehemu mbalimbali za  hilo ambapo mwili wa Evarist ulikutwa  kwa ajili ya kutafuta chakula na njiani wa-
miili yao wakiwa eneo la Marangu Mtoni. pembezoni mwa barabara tayari amesha- likutana na mtu amesimamisha pikipi-

Kwa mujibu wa Kamanda Likula, alise- poteza maisha. Wasamaria wema walim- ki isiyo na namba za usajili katikati ya
ma tukio hilo lilitokea usiku wa Novemba chukua na kuupeleka mwili huo katika  barabara, ikawalazimu kusimama.

6, mwaka huu, na kuongeza kuwa polisi  hospitali ya Marangu,” alisema Kiwelu. “Baada ya kusimama tu alichomoa
wanaendelea na uchunguzi ili kubaini Shuhuda mwingine, Rehema Mmochi panga kiunoni na kumkata kaka yangu
chanzo chake. alisema wanahisi chanzo cha tukio hiloni  aliyekuwa akiendesha pikipiki. Alimkata

“Kuna tukio la ndugu wawili wa fa- wivu wa mapenzi au kisasi kwa kuwa kwenye shingo na kisha kunishambulia na
milia moja kukatwa mapanga na mmoja baada ya tukio hilo watuhumiwa waliacha  mimi ingawa nilimfahamu,” alisema.

MAJERUHI ANENA
Eden Meela alisema walitoka nyumbani
Marangu Kotela kuja Marangu Mtoni

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Balozi Liberat Mfumukeko akipokea hati ya utambulisho ku-

Arusha jana. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Comoro vaipongeza Tanzania
kufanya uchaguzi huru, haki

Na Mwandishi Wetu

bayo tunapaswa kuyaiga sisi viongozi wa
mataifa mengine,” alisema Rais Assouman.

tunaifikia ipasavyo kwa kuhakikisha kuwa
uchumi wetu unafikia kiwango cha juu.

Aliyetoroka
aongezewa
kifungo jela

Na Said Hamduni, LINDI

MAHAKAMA va Hakimu Mkazi Mkoa
wa Lindi, imemhukumu kutumikia
kifungo cha mwaka mmoja mkazi
wa Ruangwa, Dunstan Kitenge (28)
baada ya kupatikana na hatia ya
kutoroka akiwa chini ya ulinzi wa
vyombo vya dola.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mfawidhi Elimo Mas-
sawe, baada ya kuridhishwa pasipo
shaka na ushahidi uliotolewa na
upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu
hiyo, mshtakiwa alipewa nafasi ya
kujitetea na kuiomba mahakama
isimpe adhabu kali kwa madai ali-
fanya hivyo kutokana na ugumu wa
kuishi gerezani.

Baada ya utetezi huo, Mwa-
nasheria wa Serikali, Abdulrhaman
Mohamed, aliiomba mahakama
kumpatia mshtakiwa adhabu kali
kutokana na kitendo alichofanya
cha kutoroka akiwa chini ya ulinzi,
ili iwe fundisho kwake na wengine
wenye tabia ya aina hiyo.

Mshtakiwa akiwa anatumikia
kifungo gerezani, alitoroka akiwa
chini ya ulinzi wa vyombo vya dola
na baadaye kukamatwa akiwa ame-
jificha kwenye kichaka.

Hakimu Massawe akitoa hukumu
katika kesi hiyo namba 20/2020
kupitia kifungu 326 kifungu kidogo
cha (1) Kanuni ya Adhabu sura ya 16
rejeo la 2002 kwa kuamuru kutu-
mlikia kifungo kingine cha miezi 12
jela.

Mwanzoni, ilidaiwa mahakamani
hapo kuwa mshtakiwa alifanya
utoro huo Januari 31, mwaka huu,
akiwa chini ya ulinzi huku akiwa
amefungwa pingu mikononi.

Asasi vavitaka
vyama kukubali
ushindi wa JPM

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

SHIRIKA lisilo la Kiserikali la Mcho-
moro AIDS Combat Group (MACG)
lililopo wilayani Namtumbo mkoani
Ruvuma, limevitaka vyama vya
siasa kuukubali ushindi wa Rais
John Magufuli.

Shirika hilo lilipewa kibali na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
cha kutoa elimu ya mpigakura
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika hilo, Shazir Malamaye,

RAIS wa Visiwa vya Comoro, Azali Assou-
man, ameipongeza Tanzania kwa kufanya
uchaguzi huru, amani na haki.
Dar es Salaam alipokuwa katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa tayari kwa kuondoka
nchini na kurejea Comoro baada ya kush-
uhudia uapisho wa Rais John Magufuli uli-

Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki
ilisema Rais huyo aliielezea Tanzania kuwa
ni nchi ya amani na utulivu wa kisiasa kwa
kuwa wakati wote wa kuapishwa kwa Rais
Magufuli aliona mambo ambayo yanapas-
wa kuigwa na mataifa mengine hususan
nyakati za uchaguzi.

“Kwa kweli tangu nimefika hapa Tan-
zania nimeona mambo mazuri na am-

Mbali na kujifunza masuala mbalimbali
yakiwamo ya uchaguzi, pia Rais Assouman
aliahidi ushirikiano kwa serikali ya Tan-
zania katika nyanja mbalimbali zikiwamo
diplomasia ya uchumi, biashara, uwekezaji
na utalii.

“Najisikia niko nyumbani kwa sababu
uhusiano wetu umeimarishwa zaidi. Uhu-
siano wetu umekuwa katika masuala ya
kijamii, utamaduni, biashara na mambo
mengine mengi,” limebainisha Rais Assou-
man.

Balozi wa Tanzania nchini Comoro, Syl-
vester Mabumba, alisema serikali ya Tan-
zania itaendelea kushirikiana na Comoro
katika kuhakikisha uchumi wa nchi zote
mbili unakua zaidi.

“Sisi tuatendelea kushirikiana vyema na
Comoro kibiashara ili kukuza sera ya 2025

Naamini kuwa tunapokuwa na masoko ya
uhakika viswa vya Comoro, uchumi wetu
utakuwa zaidi,” alisema.

Naye Balozi wa Visiwa Vya Comoro
nchini Tanzania, Dk. Ahmada El Badaoui
Mohammed, alisema kuna fursa nyingi za
kiuchumi ambazo Comoro na Tanzania
zinaweza kushirikiana.

Rais Assouman aliwasili nchini Novem-
ba 4, mwaka huu, kwa ajili ya kuhudhuria
hafla ya uapisho wa Rais Magufuli uli-
ya shughuli hiyo, alitembelea Hifadhi ya
Taifa ya Ngorongoro na kujiona vivutio
mbalimbali vya utalii nchini.

Serikali ya Tanzania na Visiwa Comoro
zimekuwa zikishirikiana katika sekta mbal-
imbali zikiwamo, elimu, afya, biashara na
uwekezaji.

alisema katika uchaguzi wowote ni
lazima kuna kushinda na kushind-
wa, na kwasababu hiyo waliokuwa
wanagombea wanatakiwa waelewe
jambo hilo.

Malamaye alisema kwa mujibu

wa takwimu za NEC, aliyekuwa
mgombea wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Dk John Magufuli alipata
kura 12,516,252 sawa na asilimia
84.4 ya kura zote zilizopigwa huku
Tundu Lissu wa CHADEMA alipata
kura 1,933,271 sawa na asilimia 13

Alisema kuwa siri kubwa ya

ushindi wa CCM licha ya utendaji
kazi wa Rais Magufuli katika awamu
yake ya kwanza, ni kuwa kimejikita

matawi, wilaya, mkoa hadi taifa.
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Mkuu wa Wilaya Kahama aapa
kumaliza mgogoro wachimbaji

Na Mohab Dominick, KA-
HAMA

MKUU wa Wilaya ya Ka-
hama, Anamringi Macha,
amesema serikali imeji-
panga kumaliza mgogoro
unaofukuta baina ya
Ofisi ya Madini Mkoa wa
Kahama na vikundi vya
wachimbaji wa dha-

habu katika machimbo ya
Mwime, wilayani hapa.

Macha aliyasema hayo
juzi wakati akijibu maswali
ya waandishi wa habari
waliotaka ufafanuzi juu
ya MEOgoro unaohusisha
wachimbaji hao wanao-
ituhumu ofisi ya madini
kuomba rushwa ya Sh.
milioni tano kila wiki ili
wakabidhiwe eneo jipya.

Katika maelezo yake,
Macha alisema hakuna vu-
rugu yoyote katika mgodi
huo isipokuwa kuna hali
ya kutoelewana baina ya
vikundi hivyo katika eneo
linaloonekana kuwa na
dhahabu.

“Ni kweli nililetewa
taarifa za mgogoro lakini
sijashuhudia. Kwa mujibu
wa mwongozo kutoka

sekta ya Madini, Kijieneo
kinachofumuka dhahabu
lazima kitengenezewe
utaratibu wa kuweka
msimamizi atakayekusanya
kodi za serikali na tunataka
vikundi vya maeneo yale
vale na kama hajapatikana
mtu wao lazima malala-
miko yatokee,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Ki-
kundi cha Isalenge lyenze
Gold Mine, Tabu John,
alisema kikundi chake
hakihusiki kwa kuwa ndi-
cho kilichoshinda kupewa
hati ya usimamizi wa eneo
hilo ili kukusanya mapato
va serikali na kusimamia
wachimbaji wengine.

Naye Makamu Mwe-
nyekiti wa Mwime 2 Gold
Mine, Ali Masele, akizun-
gumza na waandishi wa
habari ofisini kwake,
alisema kikundi chao
kimekuwa na tatizo la
kuvamiwa mara kwa mara
na kikundi cha Kabela Gold
Mine ambacho ni mwavuli
wa Isalenge lyenze.

Alibainisha kuwa eneo
wanalogombania liko
mpakani mwa leseni
Zao nne jambo ambalo

—o—

o Mikoani Traders Limited, P.0. Box 40303,
Nyerere Road, Industrial Area, Tanzania.

linawashangaza wanaki-
kundi hao kwamba ofisi ya
madini wanakabidhi eneo
hilo kwa watu ambao wako
mbali na hawajapatafiti.

Masele aliongeza kuwa
kikundi chake, tangu kime-
anza uzalishaji hadi sasa,
kimetoa zaidi ya Sh. milioni
360 kwa Kipindi cha miezi
mitatu sambamba na ku-
changia huduma za kijamii
kama elimu, afya, maji
na miundombinu bora ya
barabara kwa wananchi wa
Mwime.

“Kwa kweli tunaiomba
serikali iingilie kati
mgogoro wetu. Hatukubali
kwa kuwa tumeshawekeza
gharama zetu na hao wal-
joonekana kutoa rushwa ili
walitwae eneo hilo hawa-
jafanya lolote,” alisema.

Katibu Mtendaji wa
Mgodi wa Mwime 2 Gold
Mine, Justine Misalaba,
alisema mwezi mmoja uli-
opita, maofisa wa madini
waliwafuata na kuwaomba
waingie nao ubia kwenye
eneo lililoko mbele yao
linalotarajiwa kutangazwa
kuwa ‘Rush’ (eneo jipya
lenye madini).

Serengeti

yashinda tuzo
hifadhi bora

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

HIFADHI ya Taifa Serengeti, imeshin-
da tuzo ya kimataifa na kutangazwa
kuwa hifadhi bora katika Bara la Af-
rika kwa mwaka huu.

Hayo yalisemwa jana kupitia
taarifa ya Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi Mawasiliano wa Shirika la
Hifadhi za Taifa (TANAPA), Pas-
chal Shelutete, iliyotolewa kwenye
mitandao ya kijamii.

Shelutete alisema tuzo hizo zili-
tangazwa Novemba 9, mwaka huu,
na Taasisi ya World Travel Awards
(WTA) ya nchini Marekani kwa njia
ya mtandao.

“Hii ni mara ya pili kwa hifadhi
ya Taifa Serengeti kushinda katika
kundi la hifadhi zinazoongoza kwa
ubora zaidi bara la Afrika baada ya
kushinda pia mwaka jana 2019,” il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
Serengeti imeibuka na ushindi ka-
tika shindano hilo lililoshindanisha
hifadhi zingine za Central Kalahari
(Botswana), Etosha (Namibia), Kide-
po Valley (Uganda), Kruger (Afrika

|
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SALAMU ZA PONGEZI

Bodi,Mkurugenzi Mtendaji, Menejimenti na Wafanyakazi wote wa AzaniaGroup of Companies,
- Tunaungana na Watanzania wote Kumpongeza Mh. Dkt. John Pombe Magufuli na Makamu
wa Rais Bi. Samia Suluhu Hassan kwa kuchaguliwa tena kuongoza Nchi yetu kwa Awamu ya

pili ya miaka mitano.

Kusini) na Maasai Mara National Re-
serve (Kenya).

“Serengeti inajivunia umaarufu
wa msafara wa nyumbu wahamao
zaidi ya milioni 1.5, aina mbalimbali
za wanyamapori wanaopatikana
kwa wingi, mandhari nzuri ya kuvu-
tia pamoja na shughuli mbalimbali
za utalii zinazovutia watalii wengi,”
ilisema taarifa hiyo.

Kutokana na ushindi huo, TANAPA
imewashukuru Watanzania, seri-
kali na wadau wa utalii waliotumia
muda wao kupiga kura na kufanya
Serengeti kuwa mshindi wa hifadhi
bora zaidi kwa Bara la Afrika kwa
mwaka huu.

Hii ni mara ya pili

kwa hifadhi ya Taifa
Serengeti kushinda
katika kundi la hifadhi
Zinazoongoza kwa ub-
ora zaidi bara la Afrika
baada ya kushinda pia
mwaka jana 2019.
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Wanaosubiri kuteuliwa
wasitarajie mteremko

BAADA ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwa-
ka huu, Rais John Magufuli ameanza mchakato wa kuunda seri-
kali yake katika ngazi mbalimbali za uteuzi.

Tayari Rais Magufuli ameshaanza kutekeleza jukumu hilo
la kikatiba kwa kumteua na kumwapisha Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Prof. Adelardus Kilangi. Baadaye atamteua waziri
mkuu, mawaziri, makatibu wakuu, wakuu wa mikoa, wilaya,
makatibu tawala wa mikoa na wilaya na nafasi zingine. Ikum-
bukwe kuwa Rais pia amepewa mamlaka kikatiba kuteua
wabunge 10.

Kipindi hiki, kuna watu kadhaa wanafikiria nafasi za kuteuli-
wa, wakiamini kuwa kuna mambo mazuri wameyafanya, hivyo
asante kwao ni kuteuliwa.

Uzoefu umeonyesha kwamba kuna watu ambo hushiriki
kwenye mchakato wa kampeni za Chama Cha Mapinduzi
(CCM), na baada ya uchaguzi kujipa matumaini kwamba wata-
kumbukwa kwa kupewa nafasi za kuteuliwa.

Aidha, wapo watu wengine ambao wamekuwa wakisubiri
kukumbukwa kwa kuteuliwa tangu kumalizika kwa uchaguzi
mkuu wa mwaka 2015, hivyo nao hawajakata tamaa na wanaen-
delea kusubiria.

Kadhalika, kuna wanaoendelea kushika nafasi hizo tangu
mwaka 2015 pamoja na waliopata uteuzi baada ya hapo. Wote
hawa wanasubiria kusikia kama itampendeza rais na kuwa-
bakisha.

Kimsingi, kwa wanaoendelea na nafasi za kuteuliwa, wengi
wao wanahofia mabadiliko ya serikali, ambayo Rais Magufuli
atayafanya siku chache zijazo. Rais Magufuli pia aliligusia suala
hilo juzi katika hafla ya kumwapisha Prof. Kilangi, kwa kueleza
kuwa kigezo cha kuteuliwa ni utendaji mzuri na wenye tija na
ufanisi.

Alisema kwenye Baraza lake la Mawaziri kuna mawaziri wa-
tabaki na baadhi wataachwa, huku akisisitiza kuwa kigezo ki-
kuu ni utendaji wa mteuliwa na si vinginevyo.

Hata hivyo, alieleza kushangazwa na baadhi ya wateule wake
kuingiwa na hofu wakati akijiandaa kufanya uteuzi, huku aki-
wataja wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya na wakurugenzi.

Sisi tunaona kuwa hakuna sababu za wateule wake kuingiwa
na hofu ya kutokuteuliwa, isipokuwa wajipime wenyewe kwan-
za kama wamefanya mambo mazuri. Haiingii akilini kumuona
kiongozi au mtendaji ambaye ameshindwa kutimiza majuku-
mu yake akiwa na matarajio ya kurejeshwa kwenye nafasi yake.

Rais Magufuli wakati wa kampeni takribani zaidi ya miezi
miwili amepita maeneo yote ya Tanzania na kuona ni wapi wa-
teule wake wamefanya vizuri na kukidhi matarajio ya Watanza-
nia wengi. Pia ameona maeneo ambayo wateule wake wamefeli
kutekeleza majukumu yake.

Kwa waliotekeleza vizuri majukumu yao bila shaka hataku-
wa tayari kuwaacha, lakini kwa waliofeli ni dhahiri atawaweka
kando na kuingiza atakaowaona wanaweza kuthubutu. Kuna
mambo mengine mawili ambayo yatamfanya ayazingatie ka-
tika kufanya uteuzi wake. Mosi, ni ilani ya uchaguzi ya CCM
ambayo aliinadi kwa wananchi wakati wa kampeni, ambayo
imesheheni ahadi lukuki za mambo ya kutekeleza.

Ili kufanikisha utekelezaji wake unafanikiwa, ni dhahiri
atahakikisha anawateua watu ambao ni waadilifu, makini,
wachapa kazi na wanaojituma.

Pili, Rais Magufuli wakati wa kampeni alisikia baadhi ya
mambo ya kuikosoa serikali yake kutoka upande wa upinzani,
hivyo atahakikisha anaunda timu ya wateule wenye uthubutu
wa kuyapatia ufumbuzi.

Tunawashauri wanaosubiri uteuzi bila kufanya mambo
yenye tija na ufanisi wasitegemee mteremko, utendaji wao ndio
utakaoamua uteuzi wao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

NoV 1

/il
"fﬁ

Na Chrlstlna
Mwakangale

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Vyombo vya uchaguzz vzstpuuze vijisafishe

UCHAGUZI wa mwaka huu umekamilika
na baadhi ya asasi zilizoutazama zime-
wasilisha ripoti na mapendekezo kwa
vyombo vya kuratibu mchakato huo,
kuhusu namna bora ya kuuboresha kwa
siku zijazo.

Ripoti inayotolewa hivi karibu na asa-
si ya Kituo cha Sera cha Kimataifa (CIP)
Afrika, kuhusu uchaguzi huo, inabaini
masuala kadhaa yakiwamo mafanikio
na matatizo ya zoezi hilo la kidemokra-
sia ambalo kwa Tanzania lilifanyika Ok-
toba 28.

Mkurugenzi Mtendaji wa CIP, Omar
Mjenga, anasema uchaguzi wa mwaka
huu umefanikiwa na kwamba idadi
ndogo ya wapigakura milioni 14.8 sawa
na asilimia 50 ya waliojiandikisha kwe-
nye daftari la wapigajikura ndiyo iliyoji-
tokeza.

Anasema watazamaji wake takribani
100 waliokuwa kwenye mikoa 17 iki-
wamo Arusha, Dar es Salaam, Dodoma,
Iringa, Kilimanjaro, Kigoma, Mara,
Mbeya, Mtwara, Mwanza, Lindi, Rukwa,
Ruvuma, Tabora, Tanga, Pemba na Zan-
zibar wana mambo muhimu ya kushau-
Ti.

Anasema siku ya upigaji kura vi-
tuo vya kupigia kura vilifunguliwa kwa
wakati na vifaa licha ya baadhi kuchele-
wa kutokana na matatizo ya usafiri na
maeneo mengi hayafikiki kwa urahisi.

Mjenga anasema usalama uliima-
rishwa, lakini wananchi walidai kwam-
ba, uwepo wa maofisa wengi wa usala-
ma uliwaogopesha wapigakura wengi na
inaweza kuwa sababu ya kutojitokeza.

Pia anabainisha kwamba baadhi ya
wasimamizi wa vituo vya uchaguzi ha-
wakuwa na elimu ya kutosha kuhusu
majukumu yao.

Aidha, baadhi ya vituo vilikosa
karatasi za kura na masanduku ya kura
kucheleweshwa hasa ya urais.

“Katika maeneo mengine kama Ruk-
wa, wapigakura wengine walishindwa

Kwa kuwa
kulikuwa na
watazamaji
wengi, CIP
inapende-
keza kwam-
ba NEC na
ZEC ziitishe
watazamaji
wote wali-
othibitishwa
kukutana
na Kushirik-
ishana yale
yaliyotokea
wakati wa
uchaguzi
kwa ubore-
shaji zaidi
wa mchaka-
to ujao.

kufuatilia majina yao kwenye orodha ya
wapigakura na hawakusaidiwa vya kuto-
sha na maofisa waliokuwa wakisimamia
uchaguzi,” anasema Mjenga.

Anasema Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na Tume ya Uchaguzi Zanzibar
ZEC zishughulikie malalamiko yaliyori-
potiwa kuhusu usimamizi wa mchakato,
ili uchaguzi ujao uwe wa mafanikio iki-
wamo kuwa na idadi inayoridhisha ya
wapigakura.

Anasema CIP ilibaini kuwa moja ya
kituo kilichoandikisha wapigakura 450,
hadi saa 10 jioni, kilikuwa hakijapokea
robo ya idadi hiyo.

Anasema katika vituo vingi mawakala
wa vyama walikuwa wanatoka CHADE-
MA, CCM na ACT-Wazalendo na kwamba
vingine vilikumbwa na ucheleweshaji
wa kuruhusu mawakala wa vyama
kutekeleza majukumu yao.

Aidha, katika uchaguzi huu CIP imeri-
poti uwapo wa idadi kubwa ya wanawake
wapigakura ikilinganishwa na wanaume.

Anasema CIP inapendekeza kunufai-
ka utafiti, sababu ya kuwapo kwa idadi
ndogo ya wapigakura katika uchaguzi
mkuu mwaka huu, pamoja na mwamko
mkubwa wa Kisiasa uliokuwapo.

“Pia, baadhi ya maofisa wa uchaguzi
hawakujua sheria na taratibu zinazo-
simamia uchaguzi, hivyo tunapendekeza
kuajiri maofisa wenye sifa na mpango
bora wa mafunzo kwa maofisa wa uch-
aguzi.”

“Kwa kuwa kulikuwa na watazamaji
wengi, CIP inapendekeza kwamba NEC
na ZEC ziitishe watazamaji wote wali-
othibitishwa kukutana na kushirikishana
yale yaliyotokea wakati wa uchaguzi kwa
uboreshaji zaidi wa mchakato ujao,”
anasema Mjenga.

Tanzania Bara ilkuwa na vituo vya
kupigia kura 80,155 wakati Zanzibar wa-
likuwapo wapigakura 566,352 ambao
walijiandikisha kupiga kura pamoja na
vituo 1,413.
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DC aona
fursa stendi

mpya

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, _
Bakari Msulwa, ameushauri uongozi
wa Manispaa ya Morogoro kutumia
mbinu mbadala za kuwavutia
madereva na wananchi kuiwez-
esha stendi ya kisasa ya daladala
ya Mafiga iliyojengwa kwa fedha
nyingi, kusaidia kukuza uchumi.

Msulwa aliyasema hayo jana
alipozindua mradi wa stendi ya
daladala ya Kaloleni iliyoko Kata ya
Mji Mpya, Manispaa ya Morogoro
iliyojengwa kwa Sh. milioni 644 za
mkopo wa Benki ya Dunia chini ya
fedha za uboreshaji Miji (ULGSP).

Mradi huo uliofadhiliwa na
Benki ya Dunia kupitia ULGSP,
umetekelezwa na mkandarasi M/s
Nandhra Engineering and Construc-
tion Co Ltd wa Morogoro.
~ Manispaa ya Morogoro ilikuwa
inatekeleza miradi miwili tofauti ya
stendi za daladala ambapo kwa mra-
di wa ujenzi wa stendi ya Mafiga,
imetumia Sh. bilioni 5.2.

Kwa Stendi ya Mafiga ambayo
bado haijafunguliwa, mkuu huyo wa
wilaya aliutaka uongozi wa manis-
paa kuanzisha gulio la Jumamosi na
Jumapili na kutengeneza mabanda
ya kufanyia biashara ili kuwapo na
shughuli za kiuchumi ambazo ni
Kichocheo cha madereva na wami-
liki wa daladala kuitumia ipasavyo
stendi hiyo. S

Alisema manispaa hiyo ikichukua
na hadhi va jiji, eneo hilo la Stendi
va Mafiga halitakuwa tena nje ya
mji, hivyo kuwataka wananchi na
madereva kujiandaa kisaikolojia.

Alisema hivi sasa watu
wameongezeka, magari ya-
meongezeka zikiwamo pia bajaji na
pikipiki, hivyo haiwezekani kuen-
delea kuwa na manispaa ambayo
watu wanaendelea kusongamana
kana kwamba sehemu nyingine za
kufanya shughuli za uchumi zimek-
wisha.

Msulwa alisema kuwa akiwa ni
Mwenvyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya, alishatoa maele-
kezo kwa uongozi wa manispaa hiyo
kutosifirikia kabisa kufanyika kwa
operesheni ya nguvu, bali ni op-
eresheni ya akili ya kuwashirikisha
wananchi watoke maoni yao kufani-
Kisha kusisimua uchumi wao eneo la
Stendi ya Mafiga. _

Alisema viongozi wa manispaa
wakutane na viongozi wa daladala
ili kujadiliana na kufikia mwafaka
wa kutatua shida zilizojitokeza huku
akizitaka mamlaka zote zinazosi-
mamia usafirishaji wa abiria, kuku-
tana na kuangalia njia zinakuwa na
uwiano na kukidhi mahitaji ya sasa.

Stendi hiyo ya kisasa ya daladala
ina uwezo wa kuchukua magari 150
kwa wakati mmoja, eneo la maege-
sho ya taksi 40, bajaji 32 na boda-
boda 23.

Manispaa hiyo ikichukua
na hadhi ya jiji, eneo hilo
la Stendi ya Mafiga hali-
takuwa tena nje ya mji,
hivyo kuwataka wananchi
na madereva kujiandaa
kisaikolojia.

Polisi Dar wafunga
arabara kisa mvua

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, limelazimika kuzifunga kwa muda
baadhi ya barabara hususan zinakokatiza
Mto Msimbazi, kutokana na mvua kubwa
inayoendelea kunyesha.

Barabara zilizofungwa ni pamoja na ile
ya Morogoro ambayo mara nyingi kipindi
cha mvua imekuwa ikifungwa katika kip-
ande chake kinachokatiza eneo la Jang-
wani.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), ilitoa tarifa ya kuwapo kwa mvua
kwa siku tano mfululizo kuanzia Jumapili
kwa mikoa ya Tanga, Morogoro, Pwani na
Dar es Salaam na visiwa vya Zanzibar na
Mafia.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, al-
iliambia Nipashe jana kwamba pamoja
na mvua hiyo kutoleta madhara ya moja
kwa moja kwa binadamu, jeshi hilo lime-
chukua tahadhari kwa kufunga barabara
ambazo mito hufurika.

‘Tumefunga njia, Jangwani, Kigogo kuna
wakati tulifunga wakati maji yalipokuwa
mengi ili kudbiti watu wasiende, wabaki
salama.

“Hatujapata madhara yoyote, hakuna
madhara kwa maisha ya binadamu. Njia
mbadala ni Bagamoyo, Pugu, kwa ambao
wanatoka nje ya mji na njia zote ambazo
hazina vikwazo. Vikwazo ni Jangwani na
Kigogo.

Alisema jeshi hilo linatoa tahadhari

kwa wananchi hasa wanaoishi kwenye
mabonde ili kuepuka mafuriko.

Alisema walezi na wazazi pia
wawaangalie watoto wao na kutowaacha
wakizunguka kwenda maeneo tofauti bila
uangalizi maalum.

Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa TMA,
Dk. Agnes Kijazi, ilisema mvua hiyo italeta
madhara kwa baadhi ya maeneo kutuama
maji.

“Kwa kiasi kikubwa mvua hii itasababi-
sha kutuama kwa maji maeneo ya makazi
ya watu, lakini inaweza ikaleta athari ya
miundombinu,” alisema Dk. Kijazi kwe-
nye taarifa hiyo.

Pia, aliwataka wananchi kuchukua ta-
hadhari na kusafisha mitaro ili kurahisi-
sha upitaji wa maji.

-

i —

—

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Makubi, akizungumza katika kongamano la pili la wataalamu wa sayansi va
magonjwa yasiyoambukiza, lilioandaliwa na Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, jijini Dar es
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Tembo waua watu watatu, kujeruhi

Na Stevie Chindiye , TUNDURU

Kata ya Mindu na Tulieni Kata ya Naka-
panya wilayani Tunduru mkoani Ruvuma,
wamekufa kwa kukanyagwa na tembo.

Tukio hilo lilitokea baada ya wanyama

Aidha katika tukio hilo, mkazi wa Ki-
jiji cha Mtonya Zuberi Wakati Mchopa (70),
amelazwa katika Hospitali ya Wilaya ya
Tunduru baada ya kujeruhiwa vibaya na
wanyama hao.

Ofisa wanayamapori wa Wilaya ya
Tunduru, Limbega Hassan Ally, alisema
matukio hayo yalitokea kwa nyakati tofauti
Novemba 9, mwaka huu na kwamba baada
ya kupokea taarifa hizo ameshapeleka
askari wenye silaha kwa ajili ya kuwafuku-
za tembo hao ili wasiendelee kuleta mad-

hara kwa wananchi.

Limbega aliwataja waliofariki ni Jamira
Mathayo Mchopa (47), Muslimu, Mmakua
panya wilayani humo, ambaye alishambu-
liwa na wanyama hao majira ya saa 10:00
asubuhi akiwa shambani kwako.

Limbega alimtaja mtu mwingine aliye-
fariki ni Jastini Gideon Mchopa (54) Mus-
limu,  mkazi wa iiii
Mindu ambaye alishambuliwa majira saa
09:30 akiwa shambani.

Kwamujibu wa Limbega, mtu mwingine
aliyepoteza maisha ni Stephano Hassan
Kata Mindu, ambaye alishambuliwa na
wanyama hao akiwa shambani majira ya
saa 08:00 asubuhi.

Alisema chanzo cha matukio hayo ni
wanachi wengi katika maeneo ya Wilaya

ya Tunduru kulima katika njia za tembo
(shoroba) kutoka kwenye hifadhi za Lume-
sule inayopita wilayani Nanyumbu Mkoani
Mtwara, Mwambesi na Hifadhi ya Taifa ya
Mwalimu Nyerere (Selous) maeneo am-
bayo wanyama hao hupita kuelezea Hifa-
dhi ya Niasa iliyopo Msumbiji.

Madiwani wateule wa kata za Mindu, Na-
koko Richard Bazil na Abdul Machaura wa
Kata ya Nakapanya, walisema kuwa kwa
sasa wanyama hao ni wengi na wanatishia
usalama wa wananchi ikiwamo kuharibu
mazao yao.

Limbega aliwataka wananchi wa mae-
neo ambayo yamekuwa yakisumbuliwa
na wanyama waharibifu wa mazao waki-
wamo tembo kutembea kwa makundi kila
wanapo kuwa wanaenda mashambani ili
kusaidiana inapotokea wanyama hao ku-
vamia maeneo yao.



8 Nipashe ... s a0

HABARI KITAIFA

Shirika kuanzisha
chuo cha ufundi

Na Christina Haule, MOROGORO

SHIRIKA linalojihusisha na kutoa elimu
kwa vijana na masuala ya Ukimwi (Faraja
Trust Fund), limeazimia kuanzisha chuo
cha ufundi kisicho rasmi ili kusaidia wato-
to wanaoishi kwenye mazingira magumu
kujikimu kimaisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Faraja, Dk.
Lucy Nkya, alisema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake, mjini hapa.

Alisema kuanzishwa chuo hicho katika
majengo ya mojawapo ya shule za watoto
wanaoishi kwenye mazingira magumu
kilichopo kata ya Kingo, kutasaidia vijana
kupata elimu zaidi.

Dk. Nkya alisema ameanza kumiliki
vituo viwili vya kutoa elimu ya msingi
vilivyoko kata za Kingo na Chamwino
kwa watoto wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu na wa mitaani tangu mwaka
1998 lakini baada ya masomo, wengi wao
wamekuwa wakibaki mitaani.

Alisema kuanzishwa kwa chuo hicho
kisicho rasmi mkoani hapa kwa kushiriki-
ana na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi (VETA) Kanda ya Mashariki chini
ya Mradi wa Ujana ni Mtaji ulioanzishwa
mwaka 2019, kutasaidia watoto hao kuji-
funza kazi rahisi za mikono, hivyo kujishu-
ghulisha na kuendesha maisha yao.

“Wako vijana wengi ambao wamemaliza
kwenye vituo hivyo viwili wamepata nafa-
si za kuwa wahandisi, walimu na wafanya-
biashara baada ya kupata misaada. Lakini
wale waliokosa kuendelezwa wamekuwa
hawana la kufanya, wameamua kurudi mi-
taani na wengine kujiingiza kwenye ma-
genge ya kihuni,” alisema Dk. Nkya.

Alisema katika chuo hicho, vijana we-
nye umri wa kuanzia miaka 14 watapata
elimu ya mambo mbalimbali ikiwamo
mama na baba lishe, saluni, ushonaji,
useremala, kilimo na ujenzi jambo am-
balo pia litasaidia kupunguza vitendo vya
uhalifu mkoani hapa.

Pia aslisema kwa kushirikiana na VETA

Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Vodacom Tanzania Plc, George Lugata (kushoto), akizungumza na waandishi

5

na baadhi ya watu waliowapa elimu ya
ujasiriamali wakati wakisaidia watoto
walio katika mazingira magumu kielimu
mwaka 1998, wanaweza kuwaelimisha
darasani na baadaye kwa vitendo, hivyo
kijikimu kimaisha.

Alisema watoto wengi waliowapokea
kwenye vituo vya kusomesha watoto
wa mazingira magumu wametokana na
wazazi wao kufariki dunia kwa janga la
UKIMWI, wazazi kutengana na migongano
mbalimbali ya kifamilia.

Naye mwalimu wa shule ya watoto
wanaotoka kwenye mazingira magumu
iliyoko chini ya Faraja, Nora Makuga,
alisema wamekuwa wakipokea watoto
wanaoanza elimu ya msingi wakiwa na
umri mkubwa hata miaka 14 hadi 15 jambo
ambalo si sahihi kwa kituo hicho.

Alisema kimsingi watoto wanaostahili
kuingia shuleni kwa walioikosa ni wale wa
miaka 9-11 ili wafanya mtihani wa darasa la
nne na kuendelea na elimu na wakifaulu
vizuri kufanya mtihani wa darasa saba.

wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa huduma mpya ya mkopo wa simujanja itakayoweze-
sha wateja wake kukopeshwa simu katika maduka ya kampuni hiyo nchini. Kulia ni Meneja Mkuu wa Laina Finance
Ltd ambao ni wabia wa huduma hiyo, Mrisho Shomari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

T
Vikundi
vjasiriamali
vyatakiwa
kujisajili

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa asasi isiyo ya
kiserikali ya Wakala wa Maende-
leo Mkoa wa Pwani (DPA), Rachel
Jacob, amevitaka vikundi vya
wajasiriamali kujisajili kisheria ili
kunufaika na mikopo.

Jacob aliyasema hayo jana waka-
ti akizungumza na waandishi wa
habari huku akisisitiza kuwa hatua
va vikundi hivyo kujisajili itaviwez-
esha kupata mikopo inayotolewa
kwenye halmashauri na taasisi za
kifedha.

Alisema kazi ya asasi yao ni
kutoa elimu ya uraia ikiwa ni
pamoja na ujasiriamali na kuhama-
sisha wananchi kushiriki kwenye
mikutano ya Kijamii kuanzia ngazi
va serikali ya mtaa.

Pia alisema wamekuwa wakiwa-
saidia wanavikundi kuandaa katiba,
mihutasari na mipango yao ya
kuomba fedha na kwamba baadhi
va vikundi tayari vimejisajili na
kupata fedha.

Alisema wanaendelea kuihama-
sisha jamii kuwa na vikundi vya
ujasiriamali ili kukabiliana na hali
ngumu ya kimaisha na kuwahimiza
wasajiliwe ili kufikia malengo yao.

Jacob pia alisema mbali ya kuha-
masisha jamii kusajili vikundi pia
wamekuwa wakiwaunganisha na
wadau wengine ambao wanahusika
na uboreshaji wa utengenezaji bid-
haa likiwamo Shirika la Maendeleo
la Viwanda Vidogo (SIDO).

Mkurugenzi huyo alisema asasi
Zisizo za kiserikali zina mchango
mkubwa katika suala la maendeleo
na kwamba hadi kufikia Septemba
mwaka huu wametoa elimu kwa
watu 134 katika Wilaya ya Kibaha.

Kazi ya asasi yao ni kutoa
elimu ya vraia ikiwa ni
pamoja na ujasiriamali na
kuhamasisha wananchi
kushiriki kwenye mikuta-
no ya Kijamii kuanzia ngazi
ya serikali ya mtaa.

‘Serikali iingilie mgogoro wa ardhi’

Na Frank kaundula, MOROGORO

ya maofisa wa hifadhi kuweka

maeneo yanayodaiwa kumilikiwa

Alisema kuwa pamoja na mam-

huo, Mkuu wa Wilaya ya Mvome-

wilayani Mvomero mkoani Moro-
goro, wameiomba serikali kuin-
gilia kati mgogoro wa mpaka baina
yao na Hifadhi ya Taifa Mikumi uli-
odumu kwa muda mrefu.
Wakizungumza katika mkutano
ulioitishwa na Mkuu wa Wilaya
ya Mvomero na kuwakutanisha

wamo Fikiri Maumba, walisema
hatua ya kuwekwa mipaka bila
kushirikishwa ni kwenda kinyume
cha sheria.

Maumba alisema kuwa baada

jiwe mpakani, kumesababisha wa-
nanchi kukosa maeneo kwa ajili
ya shughuli zao za kilimo huku ak-
idai kufanyiwa vitendo vya unyan-
yasaji kwa wakazi wanaoingia ka-
tika eneo hilo.

da jiwe la mpaka bila wahusika
kushirikishwa na tulivyowauliza
wakadai eneo ni lao, lakini siyo
kweli, lakini pia hata wananchi
wakijaribu kuingia kutafuta hata
kuni wanaishia kupigwa na kun-
yanyaswa,” alisema.

ness Njovu, alisema kiini cha
mgogoro ni baada ya viongozi wa
hifadhi kuweka alama za mipaka

“Ni kweli mgogoro huu upo na
ulianza baada ya hifadhi kuweka
mipaka bila kushirikisha viongozi

lilikwama na hatujui tutafanyaje
ndiyo maana tunaomba msaada
serikalini,” alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa

Mikumi, = Kamishna  Msaidizi
wa Uhifadhi, Mathew Mombo,
alisema maeneo ya hifadhi

yanaendeshwa kwa misingi ya
kisheria na kwamba baadhi ya
viongozi walishirikishwa katika
mchakato huo.

bo mengine, mgogoro huo ameu-
kuta hivyo atahakikisha anaufua-
tilia kiundani ili kujiridhisha juu
ya hatua zilizochukuliwa wakati
huo na kuahidi kushirikisha pan-
katika kujua ukweli.

“Sisi ni taasisi ya serikali, hatu-
ruhusiwi kuchukua ardhi ya wa-
nanchi kwa matakwa yetu, lazima
mipaka yetu ipite kwenye maeneo
yaliyoainishwa. Kwa hiyo, tutarudi
tena tutawaita wale wahusika na
kuhakikisha yale yaliyofanyika tu-
nayaweka sawa,” alisema Kamish-
na Mombo.

Akitolea ufafanuzi mgogoro

ro, Albinius Mgonya, alisema msi-
mamo wa serikali ni kumalizika
kwa mgogoro huo na kutoa fursa
kwa kila mmoja kuendelea na shu-
ghuli za uzalishaji.

Aliwatoa wasiwasi wananchi
kuwa tayari serikali imeanza kush-
ughulikia migogoro yote ya ardhi
ndani ya wilaya hiyo ikiwamo
kuweka usimamizi mzuri katika
mashambapori ambayo hayajaen-
delezwa.

“Serikali tumeshakaa na mae-
neo yote yenye mgogoro tume-
shaainisha na baada ya muda
mfupi, yanamalizika. Kwa hiyo,
wananchi wa Doma muwe watu-
livu,” aliahidi.
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Angalizo kula
matunda bila

ya kunawa
mikono

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAKAZI mkoani Shinyanga,
wametahadharishwa kuacha
tabia ya kula matunda ovyo bila
yva kunawa mikono wala kuyao-
sha, hasa katika msimu huu wa
maembe ili kuepuka kupatwa na
magonjwa ya mlipuko.

Ofisa Afya Mkoa wa Shin-
yanga, Neema Simba, alisema
hayo juzi wakati ak|zungumza
na vyombo vya habari, kuwa
katika msimu huu wa matunda
hususani embe, wananchi wana-
paswa kuwa makml kuzingatia
usafi wa unawaji mikono na
kuosha matunda hayo, ili kujik-
inga na magonjwa ya mlipuko.

Alisema kuna baadhi ya watu
wamezoea kula matunda bila ya
kunawa mikono wala kuyaosha,
kitendo ambacho ni hatari wa
afya zao, ikiwamo kupatwa na
magonjwa ya mlipuko yatoka-
nayo na kula uchafu.

“Kipindi hiki ni msimu wa ma-
tunda aina ya embe, nawaomba
sana wananchi wazingatie suala
[a usafi kwa kunawa mikono na
kuosha matunda hayo kabla ya
kula, ili kuepuka kupatwa na
magonjvva ya mlipuko kiki-
wamo Kkipindupindu au kuhara,
alisema Simba.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Yudas Ndungile,
aliwataka pia wafanyabiashara
ambao wanauza matunda hayo
wazingatie usafi katika biashara
zao0, hasa kipindi hiki cha mvua
ambacho huibuka magonjwa
mengi ya mlipuko.

Mmoja wa wakazi wa mkoa
huo, Ester Lucas, alisema
inapaswa kutolewa elimu kwa
wananchi kuacha kula matunda
bila ya kunawa mikono wala
kuyaosha, hasa katika maeneo

ya vijijini.

Kipindi hiki ni msimu wa
matunda aina ya embe,
nawaomba sana wananchi
wazingatie suala la usafi
kwa kunawa mikono na

Magunia yalivyokwamisha
korosho kuingia mnadani

Na Hamisi Nasri, MASASI

HABA wa magunia kwa

wakulima wa korosho wa

Chama Kikuu cha Ushirika wa

Wakulima wilayani Masasi na
Nanyumhu (MAMCU), umesababisha
mamia ya tani za korosho kushindwa
kuingia kwenye minada ya mauzo ku-
tokana na wakulima wengi kukosa ma-
gunia ya kuhifadhia kwa zaidi ya mwezi
mmoja sasa.

Hayo yalielezwa jana wilayani Masasi
mkoani Lindi na baadhi ya wakulima
wa korosho wa vyama mbalimbali
vya msingi (AMCOS) vya wilaya hizo
walipokuwa wakizungumza na gazeti
hili kuhusu mwenendo wa minada ya
korosho.

Walisema kwa zaidi ya mwezi mmoja
sasa kumekuwapo na tatizo kubwa
na sugu la ukosefu wa magunia katika
chama chao, hivyo wakulima wengi wa
korosho zao zimekwama kupelekwa ka-
tika minada kwa ajili ya kuuzwa.

Peter Jamali kutoka Mpeta AMCOS
wilayani Masasi, alisema hali ya korosho
za wakulima kwenye vyama vya msingi
ni mbaya kwa kuwa nyingi zimehifa-
dhia kwenye viroba ambavyo havina
sifa ya kuihifadhia.

Alisema korosho zingine zimewekwa

Vyama
vyetu vya
msingi
viko katika
hali mbaya
sana...ko-
rosho zetu
zinashind-
wa Kwenda
mnadani
kutokana
na uhaba
wa ma-
gunia
tunaomba
tupatiwe
magunia
ya kuto-
sha.

sakafuni kutokana na uhaba wa ma-
gunia kutoka kwenye chama kikuu
kwenda katika vyama vya msingi.

“Vyama vyetu vya msingi viko
katika hali mbaya sana..korosho
zetu zinashindwa kwenda mnadani
kutokana na uhaba wa magunia tu-
naomba tupatiwe magunia ya kuto-
sha,” alisema Jamali.

Jamali alisema kutokana na hali
hiyo, kuna uwezekano mkubwa wa
korosho hizo kupoteza ubora wake,
na kuwa zitakapokuwa zinaingia
kwenye mnada zitakosa ubora na
kupelekea kuuza kwa bei ndogo.

Alisema ni vigumu kufahamu ni
kiasi gani cha tani za korosho kwa
sasa ambazo zinashindwa kwenda
kwenye maghala makuu kwa ajili
ya kuingia kwenye minada.

Mkulima aliyejitambulisha kwa
jina la Ajuwaye wa Wilaya ya Nany-
umbu, alisema wanashangazwa
kuona katika MAMCU hakuna
magunia miezi miwili sasa, hali
ambayo inasababisha korosho ny-
ingi kukaa bila ya kwenda kwenye
minada, hivyo wanaomba serikali
zifanye jitthada za kuwakomboa
wakulima hao.

Salumu Mwarabu, Katibu wa
Mpemwena AMCOS, alisema kuwa

korosho zinakwenda katika mina-
da, lakini ni kidogo ukilinganisha
na tani za korosho za wakulima
ambazo zinashindwa kuuzwa kuto-
kana na kukosa magunia.

Meneja wa MAMCU tawi la
Wilaya za Masasi na Nanyumbu, Jo-
seph Mmole, alikiri kuwapo tatizo
la uhaba wa magunia, na kwamba
linasababishwa na wakala am-
baye alipewa kusambaza magunia
kushindwa kusambaza vifungashio
hivyo kwa wakati.

“Ni kweli kuna tani nyingi za ko-
rosho za wakulima zimekwama
kuingia katika minada iliyopita kwa
ajili ya wakulima kukosa magunia
ya kuhifadhia korosho zao, lakini
tunaendelea kufuatilia ili gunia hizo
ziweze kupatikana za kutosha na
wakulima waweze kuweka mazao
yao kwa ajili ya kupeleka mnadani,”
alisema Mmole.

Mmole alisema mabhitaji ya ma-
gunia kwa Chama Kikuu cha MAM-
CU tawi la Masasi na Nanyumbu
ni jumla ya magunia milioni moja,
lakini mpaka sasa gunia zilizopa-
tikana na kutumika ni 500,000
pekee, hivyo kufanya kuwapo kwa
uhaba mkubwa wa magunia ndani
ya MAMCU.

kuosha matunda hayo kabla
va kula, ili kuepuka kupat-
wa na magonjwa ya mlipu-
ko kikiwamo kipindupindu

au kuhara.

ya mikoani na nchi jirani cha Mbezi Luis, ]
mamizi wa mradi huo kutoka Chuo Kikuu cha Ardhi, Dk. Godwin Maro. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbinu kukabiliana na kisukari zaanikwa

Na Christina Mwakangale

JAMII imeshauriwa kubadili mtin-
do wa maisha kwa kuzingatia lishe
bora, ili kukabiliana na ongezeko
la magonjwa yasiyoambukiza hu-
susan kisukari.

Bingwa wa Magonjwa ya Ho-
moni kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Wolfgang
Bernard, alisema ugonjwa wa

kisukari unaendelea kuwa tatizo
kubwa duniani.

Dk. Bernard aliyasema hayo
jana, ili kukuza elimu kwa umma
kuelekea Siku ya Kisukari Duni-
ani, inayoadhimishwa Novemba
11, kila mwaka.

“Kisukari ni tatizo kubwa sana
duniani na tatizo linaongezeka
kila mwaka duniani,” alisema
bingwa huyo.

Aidha, kati ya sababu za
ugonjwa huo, ambazo kwa kipindi
tofauti huzitaja Dk. Bernard, alise-
ma ulaji wa vyakula vya wanga na
vyenye sukari zaidi husababisha
mwili kuongezeka uzito na kuwe-
ka akiba mwilini.

“Vyakula vya wanga kwa wa-
naofanya kazi ngumu inaweza isi-
we tatizo, kama vile wabeba zege,
tofauti na waofanya kazi maofisini

ambao hukaa muda mrefu bila
kuushughulisha mwili.

“Ukila wanga na sukari kwa
wingi unachosha kongosho lako
na kulifanya lifanye kazi zaidi,”
alisema Dk. Bernard.

Alisema ni muhimu kufanya
mazoezi kwa kuwa hurahisisha
mzunguko wa damu mwili
mzima.

Alieleza kuwa ongezeko la

wanaougua ugonjwa wa kisu-
kari kwa watoto na watu wazima
kuanzia umri wa miaka 20 hadi
80 na Tanzania watu milioni 1.2
wanaugua na duniani kuna wag-
onjwa milioni 465.

Bingwa wa Homoni, Joseph
Minja, alisema ugonjwa huo
unaepukika kwa kubadili mfumo
wa maisha na kuzingatia ulaji
bora.
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HABARI KITAIFA

Kituo kipya Mbezi Luis
kuanza rasmi Nov. 30

Na Mwandishi Wetu

ITUO kipya cha mabasi

yaendayo mikoani na nchi Piasehemu  kutumia kituo kipya cha mabasi yaen-
za jirani eneo la Mbezi Luis 5?‘.'“’“'.“!' dayo mikoani na nchi jirani kwa hu-
Y - ia mizigo, - R .
jijini Dar es Salaam, kitaanza mazoezi, duma za usafiri, usafirishaji, shughuli
kutumika rasmi mwishoni mwa mwe- ATM, mae- za biashara, uwekezaji na uchumi
zi huu. neoya katika kituo kipya cha mabasi Mbezi
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa m:ﬂ:'a‘az ga Luis, kuanzia Novemba 30, badala ya
na Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Sa- vipuri, vifaa kutumia kituo cha mabasi ya Ubungo
laam, Sipora Liana, na kuwekwa kwe- yya michezo, kinachotumika hivisasa.”
nye mtandao wa halmashauri ya jiji vitambaa, Kuhusu maeneo ya kufanyia biasha-
hilo, kituo hicho kitaanza kutoa hu- N8UO, MagO- 3 Mkurugenzi huyo aliwataka wa-
duma Novemba 30, mwaka huu. S?Jgaglztio' nanchi kuomba maeneo yakiwamo ya
Mkurugenzi huyo amewakumbu- mapambb, kukatia tiketi, huduma za benki, simu,
sha wananchi kuanza kuomba nafasi saluni, uwakala na uwakala wa fedha.
za kufanya shughuli mbalimbali za Urembo, Zingine ni maeneo ya maduka
kibiashara ndani ya stendi hiyo. ‘z,;alfvua't'(‘)%g? ya jumla, supermarket, zahanati,

Sehemu ya taarifa hiyo ilieleza

kwamba: “Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam ana-
watangazia wananchi wote kujiandaa

waji na baa.

Pia sehemu za kuhifadhia mizigo,
mazoezi, ATM, maeneo ya maduka ya
bidhaa za vipuri, vifaa vya michezo,
vitambaa, nguo, magodoro, vito, vipo-
dozi, mapambo, saluni, urembo, viatu,
nguo za watoto.

Taarifa hiyo iliwataka waombaji
kutuma maombi yao ya upangishaji
kuanzia Novemba 9 hadi 25, mwaka
huu, kwa njia ya mtandao kwa ku-
tumia anuani www.pangisha.tami-
semi.go.tz

Vilevile, iliwataka baba na mamal-
ishe kuandika barua ya maombi ya

maabara, famasi, migahahawa, viny-

kufanya shughuli zao kwenye maeneo
yaliyotengwa, kuwasilisha utambul-
isho kutoka kwa Mtendaji wa Serikali
ya Mtaa anapoishi.

5

Waendesha guta wakiwa wameongozan

a huku wamesh

eheni madumu matupu ya plastiki katika Barabara ya Mo-

rogoro, eneo la Mwembechai, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA:

MIRAJI MSALA

Elimu dhidi ya ukatili kijinsia yazaa matunda

Na Yasmine Protace, DODOMA

IMEELEZWA kuwa elimu ya kupambana
na vitendo vya ukatili wa kijinsia, imezaa
matunda.

Imebainishwa kuwa wanaume wanao-
fanyiwa matukio ya ukatili wamekuwa
wakiyaripoti katika mamlaka husika, ili wa-
husika wachukuliwe hatua.

Hayo yalisemwa na Amina Mabhiya,
wakili mtetezi uwajibikaji kutoka Kata
ya Kikuyu Kasikazini, Dodoma, alipokuwa
akielezea mafanikio ya mradi wa awamu
ya pili uliojulikana kwa jina ‘Tutimize aha-
di’, ambapo mradi huo, umetekelezwa na

Restless Development.

“Mradi huu wa awamu ya kwanza ilianza
mwaka 2018/2019, ambapo awamu ya pili
ilianza 2019 mpaka 2020,” alisema.

Aliongeza kuwa, mradi ulilenga mae-
neo ya afya ya uzazi, usawa wa kijinsia, na
kwamba ulisimamia maeneo mawili ya
ukatili dhidi ya watoto na unyanyasaji wa
kijinsia. Alisema katika masuala ya afya ya
uzazi, vijana wengi wamekuwa wakidhani
masuala ya uzazi ni kwa watoto pekee.

Aliongeza kuwa baada ya kupatiwa
elimu, vijana waligundua kuwa afya ya
uzazi inahusu makundi yote mawili kati ya
wanaume na watoto wa kike.

Alisema hatua hiyo pia ilisaidia vikao
kufanyika, ambavyo vitasaidia kuongezeka
kwa bajeti katika kituo cha afya, ambapo
bajeti hiyo itakuwa ni mkombozi kwa mas-
uala ya uzazi.

Alisema masuala ya kutolewa elimu
jamii imeelewa, na kuwa hata wanaume
wanafanyiwa ukatili, ambapo wamekuwa
wakiyaripo na watuhumiwa wamekuwa
wakichukuliwa hatua.

Pia Amina alishukuru ushirikiano wal-
ionao na watendaji wa serikali kuanzia
ngazi za kata hadi juu, na kuwa wamekuwa
msaada mkubwa katika kufanikisha masu-
ala yote ya mradi.

Wahitimu
wa elimu
msingi
wafundwa

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WAHITIMU wa elimu ya msingi, wam-
etakiwa kujiepusha na vitendo viovu
ambavyo vinaweza kuharibu ndoto
za0 Kielimu na kimaisha wakati huu
wanaposubiri matokeo ya mitihani
ya darasa la saba iliyofanyika hivi
karibuni.

Wito huo ulitolewa na Diwani
mteule wa Kata ya Mjini katika
Halmashauri ya Manispaa ya Songea
mkoani Ruvuma, Mathew Ngalima-
nayo, wakati wa mahafali ya darasa
la saba ya Shule ya Msingi Mashujaa.

Ngalimanayo aliwataka wahitimu
hao kuepuka anasa zote za dunia
kwa kuwa zinaweza kuwasababishia
kushindwa kutimiza malengo yao.

Alisema baada ya kuhitimu maso-
mo, uraiani watakutana na changa-
moto nyingi za vishawishi, hivyo
wanatakiwa kuviepuka na kuvikwepa
kwa maslahi ya taifa na wazazi wao
waliotumia gharama za kuwasomesha
na kuwalea.

“Baada ya mitihani mtakwenda
uraiani, kumbukeni huko mwendako
kuna mimba za utotoni na Ukimwi
UPO Na unaua, hivyo mnatakiwa
kujiepusha na anasa zote za huko
uraiani zinazoweza kuchochea tamaa
za mwili, dawa za kulevya kwa kuwa
taifa linawategemea,” alisema Ngali-
manayo.

Alisema mafanikio ya shule yoyote
ni kuhimiza nidhamu kwa wanafunzi
na wanajumuiya wote, hivyo maadili
yote mliyoyapata shuleni hapo way-
atumie vema popote watakapokuwa.

Pia aliwatahadharisha matumizi
mabaya ya mitandao ya kijamii am-
bayo yanaharibu maadili ya jamii.

Aidha, akijibu risala iliyosomwa
na wahitimu kuhusu changamoto
va uchakavu wa miundombinu ya
madarasa, alisema kero hiyo pamoja
na changamoto zingine za ufundis-
haji na ujifunzaji katika shule zote za
Eata hiyo zitachukuliwa na kufanyiwa

azi.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Vi-
tus Ng'oma, alisema licha ya changa-
moto mbalimbali wanazokutana nazo
lakini mafanikio kitaaluma ni mazuri
kwani kwa mwaka 2017 waliofanya
mtihani walikuwa 94, waliofaulu wa-
likuwa 91 na waliofeli ni watatu.

Alisema kwa mwaka 2018 waliofan-
ya mtihani walikuwa 101, waliofaulu
walikuwa 96 na waliofeli ni watano,
na kwa mwaka 2019 waliofanya mti-
hani ni 88, waliofaulu walikuwa 87
na alifeli mmoja na kwa mwaka huu
waliofanya mtihani walikuwa 101.

Mafanikio ya shule yoy-
ote ni kuhimiza nidhamu
kwa wanafunzi na wa-
najumuiya wote, hivyo
maadili yote mliyoya-
pata shuleni hapo waya-
tumie vema popote wa-
takapokuwa.
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NI MSIBA WA SIASA

B\Vumbi la uchaguzi lamwachia mbunge Kkilio

BAnaishi gesti, nyumba, magari vyateketezwa

Sabato Kasika

ICHA ya vumbi la kimbunga
cha uchaguzi mkuu kutulia
baada ya kuwapa ushindi
wabunge 264 wanaoanza
mkutano Dodoma, bado linaendelea
kuacha makovu na maumivu kwa
wagombea, akiwamo Zuberi Kuchau-
ka, ambaye mali zake zimeharibiwa.

Mbunge wa Liwale (CCM) mkoani
Lindi, Kuchauka amebaki na kumbu-
kumbu za uchaguzi zenye machungu
kutokana na vitendo vya kuteket-
ezwa nyumba zake mbili na magari
matatu.

Katika mazungumzo yake na gazeti
hili wiki iliyopita, Kuchauka ambaye
kwa sasa anaishi ‘gesti’ na familia
yake, anasema, alishinda kwa kura
50,350, lakini amepata hasara hiyo
ambayo hakuitarajia.

Anafafanua kuwa katika nyumba
zake hizo, moja alikuwa akiishi na
familia yake na nyingine aliweka wa-
pangaji, na kwamba tayari amepata
hasara ya Sh. milioni 260.

“Nimeshafungua majalada mawili,
katika kituo cha polisi Liwale, kwa
ajili ya magari matatu na nyumba
mbili zenye Sh. milioni 195 na magari
ambayo thamani yake ni. milioni 65
hivyo hasara yote inafikia milioni
260” anasema Kuchauka.

Anasikitika kuwa amehangaika
kwa miaka mingi kupata mali hizo,
lakini ghafla zimeharibiwa na kubaki
na hasara kwa sababu ya watu wa-
siojua siasa akiomba sheria ichukue
mkondo wake.

ILIVYOKUWA

Kuchauka anasema, mkasa huo
ambao haukudhuru maisha ya mtu
lilitokea Oktoba 28, mwaka huu saa
4:00 usiku akiwa katika harakati za
uchaguzi.

Waliokuwa wanaishi kwenye ny-
umba hizo walikimbia lakini hakuna
kitu kilichobaki salama, vyote vi-
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Nyumba na magari ya Kuchauka ambavyo vimeteketezwa kwa moto. Kuchauka akipiga kura

kabla ya mali zake kuteketezwa. PICHA ZOTE: MPIGA PICHA WETU

liteketea.

“Wamefanya uharibifu hata kabla
ya matokeo ya uchaguzi..walijuaje
kuwa wameshindwa? Kama matokeo
yangetoka wakiwa wameshinda
wangesemaje? Anahoji.

Anasema madai ya waliochoma
mali zake ni pamoja na kutori-
dhishwa na mwenendo wa uchaguzi,
kuzuiliwa mawakala wa upinzani
kuingia vituoni, kuwapo vituo hewa
vilivyo nje ya mfumo na vitambulisho
vya kupigia kura.

“Madai ya kubadilishiwa matokeo
ya ushindi ya mgombea aliyeshinda
na kumpa wa CCM ni maneno ya
mkosaji na kama yalikuwa na ukweli,
kwanini wasichukua hatua za kishe-

ria? Anahoji.

UFAFANUZI WA SERIKALI
Akizungumza na vyombo
vya habari hivi karibuni,
Mkuu wa Mkoa wa Lindi
Godfrey Zambi, anathibiti-
sha kuwapo kwa vitendo
hivyo wakati anapotoa taarifa
kuhusu uharibifu uliofanywa
wakati wa uchaguzi mkuu.
Zambi anasema, katika
vurugu hizo, magari zaidi ya
saba kati ya hayo mawili ya
polisi, majengo ya serikali na
ya watu binafsi tisa pamoja
na pikipiki moja, vilichomwa
moto na kwamba Liwale ili-

athirika zaidi.

“Wilayani Liwale magari
zaidi ya saba, likiwamo la
polisi na la binafsi yaliyokodi-
wa kusaidia uchaguzi yalihar-
ibiwa na kwamba nyumba
mbili na magari matatu mali
ya Kuchauka yalihabiriwa.”

Katika tukio hilo, anasema,
imo pia zahanati ya diwani
mteule wa Kata ya Liwale
Mjini, Omari Mkoyage na
nyumba ya polisi wakati
wilayani Nachingwea, magari
matatu, nyumba, mali za di-
wani Ahamadi Makoroganya
vilichomwa moto.

Anasema wilaya za Kilwa

na Lindi katika Halmashauri ya
Mtama ziliathiriwa na vurugu
hizo, na kwamba polisi inawa-
shikilia watu kadhaa kwa ajili ya
mahojiano.

KUNANI LIWALE?

Si mara ya kwanza Liwale ku-
kumbwa na vurugu hadi kusaba-
bisha uharibifu wa mali za ma-
milioni ambazo zinahusishwa na
uhasama wa kisiasa.

llikuwa ni mwanzoni mwa
mwaka 2013, ghasia zilizuka
kusababisha kuteketezwa kwa
mali nyingi, wizi, uharibifu na
kuuawa kwa mifugo, zilitokana
na wakulima kudai kupunjwa
malipo ya korosho.

Inadaiwa, wakulima wa ko-
rosho  walianzisha  vurugu
hizo wakitaka kulipwa nusu ya
mwisho ya fedha za mauzo ka-
tika Chama cha Ushirika Mnali
kwa Shi, 200 lakini chama kika-
panga kuwalipa Shilingi 200.

Aliyekuwa mbunge wa Li-
wale wakati huo, Faith Mitambo
(CCM), naye aliathiriwa na vu-
rugu hizo, kutokana na nyumba
zake kuteketezwa kwa moto.

“Haya ya korosho ni kama njia
tu, hapa zimetumika siasa kuna
mkono wa siasa hapa, kama si
siasa ni nini? Kwa nini walio-
athiriwa ni wanachama wa CCM
tu? Anahoji Mitambo wakati
huo. Katika tukio hilo, mbunge
huyo alichomewa nyumba mbili
na moja ikiteketea na wengine
waliochomewa nyumba ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Msingi
cha Ushirika cha Umoja, Hassan
Myao.

Aidha, Makamu Mwenyekiti
wa chama hicho Hassan Mpako,
diwani wa viti maalumu CCM Li-
wale, Amina Mnocha, Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya ya
Liwale, Abbas Chigogola, Mwe-
nyekiti wa CCM Liwale, Moham-
ed Ng'omambo na Katibu Mwen-
ezi wa CCM Liwale, Abdallah
Chande, wote walikumbukwa na
kadhia hiyo.

Katika tukio hilo, nyumba zai-
di ya 20 nyingi zikiwa za viongo-
zi wa CCM na vyama vya msingi,
ziliteketezwa kwa moto, huku
polisi mkoani Lindi ikinasa watu
50 kwa tuhuma za kuhusika na
tukio hilo.
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Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

‘ MSHINDI ni Mwanaasha
Khamis,.. mbunge mteule
ni Mtumwa Peya.. mwaka
huu mbunge wa jimbo la

Mfenesini ni Zubeda Khamis...”
Ndizo sauti za wasimamizi wa
uchaguzi zilivyohanikiza ndani ya
majimbo 12 ya Zanzibar wakati wa
kutangaza matokeo ya uchaguzi
mkuu  uliofanyika mwisho wa
mwezi uliopita na kushuhudia wa-
nawake zaidi wakiibuka kidedea.

Mwaka huu idadi ya wanawake
waliotangazwa kushinda uchaguzi
mkuu majimboni ni 12 ikilingan-
ishwa na saba walioibuka kidedea
mwaka 2015 kwa nafasi za uwak-
ilishi na ubunge, mafanikio yanay-
otajwa kuwa ni kutokana na juhudi
mbalimbali za wanaharakati ka-
tika kuihamasisha jamii kuwaunga
mkono wanawake wanaogombea
nafasi za uongozi majimboni.

Pia juhudi kubwa zimefanywa
na baadhi ya vyama vya siasa am-
bazo ilani zake zimeweka bayana
wanawake kushiriki katika nafasi
za kugombea uongozi ili kuingia
katika vyombo vya kutunga sheria
likiwamo Bunge la Jamuhuri ya
Muungano na Baraza la Wawakili-
shi.

Miongoni mwa kinamama wali-
otetea nafasi ya uwakilishi jimbo la
Bubwini ni Mtumwa Peya, anayes-
ema siri ya ushindi wake ni kush-
irikiana na wananchi wa jimbo
hilo bila kujali itikadi za kisiasa na
kufanyakazi za maendeleo.

Anasema tangu kuanzishwa
kwa mfumo wa vyama vingi na
uchaguzi mkuu wa vyama vingi wa
kwanza mwaka 1995 jimbo la Bub-
wini limeongozwa na wanaume
pekee na mabadiliko yamekuja
mwaka 2015 kutokana na jamii
kubadili mitizamo na kuamini
kuwa mwanamke anaweza kuon-
goza ikipewa fursa.

“Naipongeza CCM chama
changu pamoja na wananchi wa
Bumbwini kwa kuniamini na ku-
nipa ridhaa tena kwa kipindi cha
miaka mitano mingine baada ya
kushika usukani kwa miaka mi-
tano iliyopita”,anasema Paye.

Mwakilishi huyo mteule anatoa
ahadi za kutekeleza ilani ya CCM
na kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi wa jimbo hilo huku aki-
wataka wanawake kujipanga na
kujiunga na vikundi vya ushirika
na uzalishaji mali ili wanufaike na
mikopo na mipango ya maende-
leo.

Mwanaasha Khamis Juma ni
mwakilishi mteule wa jimbo la
Dimani, anasema hana jingine ila
kuwatumikia wananchi wa jimbo
hilo na kuzitatua changamoto
mbalimbali zinazowakabili.

Anaahidi upatikanaji wa hu-
duma ya maji safi na salama ili
kuwapunguzia wanawake mzigo
wa kutembea masafa marefu ya
kusaka maji : “Tatizo la uhaba wa
maji linawasumbua zaidi kinama-
ma kwa sababu wao ndiyo wanao-
fanya shughuli mbalimbali katika
familia zao ikiwamo kufua nguo,
kufanya usafi, kupika na mambo
mengine ambapo bila ya maji
mambo hayo hayawezi kufanyika.”

Mwakilishi mteule jimbo la Bumbwini, Mtumwa Peya (kulia) akitambulishwa kwa wananchi wakati wa mkutano wa kampeni na
meneja wa kampeni Mariyam Muharami Shomari. PICHA MWANDISHI WETU.

Mwanaasha anakuwa ni mwak-
ilishi wa kwanza mwanamama ka-
tika jimbo la Dimani ambapo tan-
gu uchaguzi wa mwaka 1995 jimbo
hilo linaongozwa na wanaume
pekee kwa nafasi ya uwakilishi na
ubunge.

Mwanaasha anakubalika na
wapigakura tofauti ambapo awali
alikuwa mwakilishi wa jimbo la
Chukwani lakini Tume ya Uchagu-
zi ilipofanya marekebisho na kuli-
futa jimbo hilo alilazimika kujitosa
katika jimbo la Dimani kugombea
nafasi hiyo.

Mwanaasha anawashinda
vigogo kadhaa wakiwamo mawa-
ziri waandamizi serikalini lakini
haikuwa kikwazo cha kuukwaa
ushindi.

Kisiwani Pemba, wanawake ha-
wako nyuma, wagombea watano
wameweka rekodi ya kunyakua
nafasi za uwakilishi na ubunge
majimboni, kwa jimbo la Pandani
Mariyam Issa, aliibuka na ushindi
akiwa mbunge kupitia Chama cha
Wananchi CUF.

Mariyam anakuwa wa kwanza
kupitia chama hicho kupata nafasi
hiyo ambayo ilikuwa ikigombewa
na wanasiasa mbalimbali, ikum-
bukwe kuwa tangu uchaguzi wa
mwaka 1995 chama cha CUF Kkili-
popata mbunge mwanamama
jimbo la Chakechake Fatuma
Maghimbi,  haikuwahi kupata
nafasi nyingine yoyote kwa wa-
nawake wakati wote uwakilishi na
ubunge ulishikiliwa na wanaume
kipindi chote Pemba ikiwa ni
ngome kuu ya wapinzani.

Mwakishi mwingine ni Harous
Said Suleiman, ambaye sasa
ataungana na wanawake wenzake
kutetea masuala mbalimbali ya
kinamama katika vyombo vya ku-

“Suala la wa-
nawake kushika
nafasi za uon-
g0zi katika CCM
nalina pingamizi
tumeona Uw-
€20 wao ndiyo
Mmaana chama
kimewateuwa
kugombea na-
fasi mbalimbali
7a UoONgozi ka-
tika uchaguzi
mkuu,"anasema
Nao.

tunga sheria.

Harous ndiye mwakilishi
mteule wa jimbo la Wete kupitia
CCM anayetetea nafasi yake hiyo
kwa kipindi cha pili ambapo uon-
gozi uliopita wa Dk Ali Mohamed
Shein, alikuwa pia ni Naibu Waziri
wa Afya Zanzibar.

Mwanamke mwengine ni Zube-
da Khamis Ubunge mteule wa jim-
bo la Mfenesini ambaye kwa mara
ya kwanza amegombea jimbo hilo
na kushinda.

Zubeda anawaangusha vigogo
na wanasiasa wakongwe wali-
ogombea nafasi ya ubunge jimbo
hilo akiwamo mbunge aliyemaliza
muda wake.

Zubeda anakipongeza chama
chake pamoja na wananchi wa
jimbo la Mfenesini kwa kumcha-
gua na kumuamini hivyo aliwaahi-
di kuwaletea maendeleo.

“Nitahakikisha nawaletea maen-
deleo wana Mfenesini hivyo kama
mlivyonipa ushirikiano kipindi
chote cha kampeni nawaombeni
mwendelee kunipa ushirikiano ili
niwaletee maendeleo’anasema.

Wanawake wengine waliongara
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
huu ni Wawakilishi wa CCM ku-
toka Pemba ni pamoja na Mariyam
Thani Omar, mwakilishi jimbo la
Gando , Zawadi Amour Nassor
mwakilishi mteule jimbo la Konde
, Bahati Khamis Kombo jimbo la
Chambani ,Asha Abdallah Mussa
uwakilishi jimbo Mahonda, Rukia
Omar Mapuri mwakilishi jimbo la
Amani.

Wengine ni Mwantakaje Juma
mbunge jimbo la Bububu na Mwa-
nakhamis Kassim Said jimbo la
Magomeni.

Katibu wa Idara ya Itikadi na
Uenezi wa Kamati Maalum ya

CCM Zanzibar, Catherin Peter Nao,
anasema ilani ya uchaguzi ya CCM
ya mwaka 2020/2025 imetoa kip-
aumbele kwa wanawake kushika
nafasi za uongozi na kufikia asil-
imia 50/50 kuingia katika vyombo
vya kutunga sheria.

“Suala la wanawake kushika na-
fasi za uongozi katika CCM halina
pingamizi tumeona uwezo Wwao
ndiyo maana chama kimewa-
teuwa kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi katika uchaguzi
mkuu,”anasema Nao.

Kiongozi wa timu ya wanaume
wa mabadiliko Mohammed Jabir,
anasema wakati umefika sasa kwa
jamii kuwa na mtizamo mwenye
sura ya mabadiliko kwa mwan-
amke kwamba anauwezo mkubwa
wa kuongoza.

Alisema zipo tafiti mbalim-
bali zilizofanywa wanawake wali-
oshika nafasi za uongozi wame-
fanya vizuri na kukubalika na
makundi mbalimbali ya kijamii na
kuongeza:

“Wanawake wana uwezo wa ku-
leta mabadiliko ya kijamii katika
sekta mbalimbali kama watapewa
nafasi za kushika katika uongozi.”

Kwa upande wake Shekhe
Khamis Abdulkhamid, anasema
Uislamu umewapa hadhi wa-
nawake katika kuongoza na hata
maandiko matakatifu yanamu-
elezea mwanamke kuwa ni kion-
gOZi.

“Hakuna pingamizi kwa mwa-
namke kuwa kiongozi katika
dini hata zipo baadhi ya aya ka-
tika kitabu chetu kitakatifu
ikiwamo Suratul Mujadila am-
bayo inaelezea uwezo wa mwa-
namke katika kutetea haki na
kumtukuza,”anasema Abdulkha-
mid.
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TRUMP CHALI
Abaki mpweke alitoswa na
wataalamu, maofisa wengi

«Lakini Republican wababe, waendelea kuwa wengi kwenye Senate
«Wimbi la mageuzi kunusuru weusi ‘black lives matter’ mashakani

Rais Trump muda mfupi baada ya kukubali kushindwa kwenye uchaguzi wa Novemba 3, 2020. PICHA MTANDADO.

Na Ani Jozeni

AELFU ya raia wa

Marekani  walijazana

katika barabara za miji

mikubwa na vitongoji
Jumamosi iliyopita usiku kush-
erehekea kungolewa madara-
kani kwa Rais Donald Trump, wa
chama cha Republican baada ya
mashirika makubwa manne ya
habari ikiwamo tevisheni ya CNN
na Associated Press (AP) kuafiki-
ana kuwa kura zilizobaki kuhesa-
biwa katika baadhi ya majimbo
hazitatosha kumrudisha Trump
ikulu ya Washington DC.

Hadi wakati huo kura zilizoku-
wa zinangojewa ni za jimbo la
Pennsylvania ambazo zilielezwa
kuwa hazitoshi kubadili mwenen-
do waJoseph Biden wa chama cha
Democrats kushinda viti 20 vya
jimbo hilo ili kufikisha kura 270 za
majimbo maarufu kama ‘electro-
ral colleges ‘. Idadi hiyo ikifikiwa
hata kama yapo majimbo haya-
jamaliza kuhesabu kura mshindi
anatangazwa bila kigugumizi.

Wachambuzi wa siasa walioku-
wa wakijadiliana hisia za raia wa
Marekani walisema kuwa jambo
la msingi halikuwa matazamio
ya mabadiliko kisera, ila zaidi
kumuondoa Trump. Ni kiongozi
mpambanaji aliyewaudhi wen-

gi, asiyeaminika kwa kile ana-
chosema na mara nyingi anakin-
zana na uhalisia wa vitu na zaidi
kuonekana kupuuza ugonjwa
wa corona, kutoshabikia uvaaji
wa barakoa na kuonekana kuwa
anaunga mkono polisi wabaguzi
wanaowatwanga risasi na kuwaua
watuhumiwa weusi ovyo.
Walichoshangaa wachambuzi
wa kisiasa wa nchi hiyo ni matokeo
licha ya kuwa takriban kila kundi
Marekani lilikuwa na ugomvi huu
au ule na Trump na katika wiki za
mwisho wachumi mashuhuri 700,
wakiwamo saba wa tuzo ya Nobel
waliwataka Waamerika kumpigia
kura Joe Biden. Isitoshe, miaka
minne baada ya maofisa 50 wal-
iokuwa na wadhifa wa ushauri
kuhusu usalama wa taifa katika
ikulu ya Marekani kusema kuwa
Trump asingefaa kuongoza nchi
hiyo, walitoa waraka mwingine
kusema kuwa urais wake umeku-
wa mbaya kuliko walivyohofia. Na
bado Biden amemshinda Trump
kwa kura milioni 4.1 au asilimia
2.7 hali inayoonyesha wafuasi wa
Trump hawakusikiliza wakosoaji.
Kutokana na chuki inay-
oshangaza kwa Trump kwa vile
anaonyesha kutokujali yale am-
bayo ‘liberals,” watu wenye siasa
‘poa’ kuhusu masuala ambayo wa-
hafidhina wanaona ni ya msingi

Shangwe va
kuongezea Baraza la
Wawakilishi ambalo
lilikuwa na wingi wa
Democratic katika
muhula huo mmoja
wa Trump, hawaku-
fanikiwa na idadi
vao ya wabunge
(wawakilishi) itapun-
gua ukilinganisha

na awali, na isi-
toshe, wachambuzi
wanasema wali-
ochaguliwa kutoka
Republican safari hii
ni wakali kuliko wa
awalli.

sana, ilitazamiwa kuwa Demo-
crats (kupitia kwa mgombea wao
Biden) wangekamata pia senate
pamoja na ikulu.

Shangwe ya kuongezea Baraza
la Wawakilishi ambalo lilikuwa
na wingi wa Democratic katika
muhula huo mmoja wa Trump,
hawakufanikiwa na idadi yao ya
wabunge (wawakilishi) itapun-
gua ukilinganisha na awali, na
isitoshe, wachambuzi wanasema
waliochaguliwa kutoka Republi-
can safari hii ni wakali kuliko wa
awali.

Ina maana kuwa licha ya shang-
we za mamilioni ya raia wa Mare-
kani kufurahia kuondoka madara-
kani Rais Trump, hapatakuwa na
shangwe katika kazi ngumu ya
kutawala, kwani kwa kiwango
cha ufaulu wa Trump kuweka
muhuri katika taasisi muhimu
za mfumo wa siasa wa Marekani
itakuwa kazi ngumu sana kuba-
tilisha. Hatua ya kwanza ni hiyo
ya senate, kuwa ni mabadiliko tu
yanayokubaliwa na maseneta wa
Republican yatakayopitishwa, na
siyo yale yasiyokubalika kwao,
ambayo ina maana kuwa mipa-
ngo yote ya ‘Black Lives Matter’
kuhusu urekebishaji wa uende-
shaji polisi utabaki serikali za
majimbo. Halafu, mipango ya ni-
shati mbadala itabidi iendane na

matakwa ya kutoongeza kodi hata
kama kutakuwa na mabadiliko ni
kidogo.

Eneo jingine ambako alama ya
Trump itadumu na siyo kwa mi-
pango yake mwenyewe ila ni wazi
kuwa ’nyota’ zilikuwa upande
wake, ni kuweza kuteua majaji
watatu Mahakama ya Juu am-
bao wakishateuliwa wanatumikia
maisha yao yote. Katika miezi mi-
wili ya mwisho ya muhula wake,
alifariki Jaji Ruth Bader Ginsburg,
Democratic wakapiga kelele eti
Trump asitaje wa kujaza nafasi
hiyo, huku wakijua wangefanya
hivyo wangekuwa madarakani.
Alimtaja akapitishwa, sasa wahafi-
dhina wana wingi wa 6-3 Mahaka-
ma yaJuu, tayari kuvunja miiko ya
uliberali kuhusu utoaji mimba, au
ushoga.

Kwa vile alishaonyesha tangu
mwanzo kuwa itakuwa vigumu
kwake kukubali matokeo kama
bado kuna utata wowote kuhusu
kuhesabu kura, ilitazamiwa kuwa
Trump akishindwa kutakuwa
na patashika. Eneo la kwanza
tayari ameshashindwa, kwani
ilipothibitika kuwa kura zilizobaki
kuhesabiwa Pennsylvania hata
angezipata zote haziwezi kumpa
ushindi jimbo hilo, kurudia kuhes-
abu kura Georgia kama watawala
wa ki-Republican wa jimbo hilo
walivyokuwa wanataka, kulikuwa
tayari kumepoteza ladha. Majim-
bo kadhaa yalitupilia mbali madai
ya mawakili wa Trump kuwa kura
zilizokuwa zinaendelea kuhesa-
biwa hazikuwa halali, ambayo ni
Georgia, Florida, Pennsylvania na
Michigan.

Ambacho pia kimedhihirishwa
katika uchaguzi uliomalizika ni
kuwa nguvu ya Trump mion-
goni mwa wapiga kura Wazungu
na hasa katika maeneo yenye
mashamba makubwa na uwakili-
shi mkubwa bungeni (ukilingani-
sha na idadi ya watu) ni kubwa
sana. Licha ya kuwa viongozi
wengi wa Republican bungeni ha-
wakuwa wanaunga mkono madai
yake ya kuvurugwa kura, bado
hakuna aliyehoji neno lolote, hata
kiongozi wa Republican katika
senate, Mitch McConnell, akase-
ma ‘kura zote halali zihesabiwe,
wakati hapakuwa na ushahidi
wowote wa kura batili. Ina maana
kuna moto ataaanza kuuwasha
Trump hadi akabidhi madaraka
Januari 20, na siyo ajabu wafuasi
wake hasa miongoni mwa polisi
wakaanza visasi.

Kuhusu hatma ya Iran, China
na mashirika kadhaa ya Umoja
wa Mataifa ambako utawala wa
Trump ulijitoa au unakwamisha
shughuli zake, haitakuwa rahisi
kwa mteule Biden kurudisha ule
mkataba wa kuzuia Iran kuwa
na silaha za nuklia na hivyo ion-
dolewe vikwazo, wakati inaende-
sha vita kote Mashariki ya Kati,
dhidi ya Marekani, Israel na
marafiki zao. Wala haitakuwa ra-
hisi kuondoa vizuizi ilivyowekewa
China halafu viwanda vipukutike
zaidi kuelekea China.

Shirika la Biashara Duniani
(WTO) litaendelea kuhangaika
kwani Biden anaweza asitake
kuiudhi Senate kwa kuondoa
zuio (veto) kuhusu kuchaguliwa
kwa Dk. Ngozi Okonjo-Iweala, Wa-
ziri wa Fedha wa zamani Nigeria,
kuwa mkurugenzi wake mkuu.
Pia anaweza kuirudisha Marekani
uanachama katika Shirika la Afya
Duniani (WHO) ila siyo mkataba
wa mazingira kuhusu tabia nchi.
Akijaribu kurudisha mkataba huo
inawezekana akakwama kwenye
senate.
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Hawa ndiyo viongozi

vibabu Afrika 2020

«Kikongwe zaidil ni Beji Caid Essebsi wa Tunisia

.

Na Mwandishi Wetu

ABLA ya Robert

Mugabe, kuondolewa

ikulu na Makamu wake

Emerson Munangagwa,
alikuwa na sifa moja kuu kwam-
ba ndiye aliyekuwa Rais kikong-
we barani Afrika.

Baada ya Mugabe au Jongwe
kufutwa kazi ya utumishi wa
umma ikulu ya Harare, kiti cha
rais mzee kuliko wote Afrika na
wa pili kwa umri mkubwa duni-
ani ambaye bado yuko madara-
kani, kinakaliwa na Rais Beji
Caid Essebsi wa Tunisia.

Essebi aliyezaliwa miaka 92 il-
iyopita itakapofika Novemba 29
mwaka huu ataadhimisha miaka
93 ya kuzaliwa kwake kwani ali-
kuja duniani mwaka 1926.

Ndiye rais wa kwanza wa
kuchaguliwa nchini Tunisia kwa
mchakato wa uhuru na haki .
Aliibuka kidedea mwaka 2014
akiwa na miaka 87.

Kabla ya uteuzi alikuwa Wa-
ziri wa Mambo ya nje kuanzia
mwaka 1981 hadi 1986 kisha
Waziri Mkuu kuanzia Februari
2011 hadi Desemba 2011.

Rais mzee kuliko wote du-
niani  lakini  anayeendelea
kuongoza ni Karolos Papouli-
as aliyezaliwa Juni 4, 1929 na
anaendelea kuiongoza Ugiriki
na chama chake ni Panhellenic
Socialist Movement.

BIYA CAMEROON

Nani zaidi kwa uzee? Ni babu
Paul Biya, Rais wa Cameroon na
miongoni mwa marais mzee zai-
di barani hapa akiwa amefikisha
miaka 85 ndiyo kwanza kumeku-
cha hajafikiria kung’atuka.

Paul Biya aliyezaliwa Feb-
ruari 13, 1933 ni mwanasiasa
damu na amekuwa Rais wa
Cameroon kuanzia Novemba
1982, akiwa na miaka 85 bado ni
yuko ikulu akiwa ni wa pili kwa
ukongwe Afrika na wa saba kwa
kuwa na umri mkubwa duniani
kwenye orodha ya marais 10
bora wazee duniani.

BOUTEFLIKA NA ALGERIA

Abdelaziz Bouteflika ni babu
anayeiongoza Algeria, ametimi-
za miaka 81 akizaliwa Machi 2,
1937.

Abdelaziz Bouteflika mkong-
we wa Algeria ni rais wa tano
wa nchi hiyo akishika usukani
kuanzia 1999.

Ametumikia nafasi mbalimba-
li kama Waziri wa Mambo ya Nje
kuanzia 1963 hadi 1979.

Aidha, amekuwa Rais aki-
chukua uongozi baada ya vita
vya wenyewe kwa wenyewe
mwaka 2002 na kumaliza uta-
wala wa dharura Februari 2011
japo taifa hilo lilikuwa na hali
tete kiusalama.

Rais Beji Caid Essebsi wa Tunisia

T

Alpha Conde wa Guinea

Bouteflika ambaye pia ame-
wahi kuwa Rais wa Baraza la
Usalama la Umoja wa Mataifa,
anakuwa mmoja wa marais wa-
zee Afrika na duniani.

VISIWA VYA SAO TOME

Babu mwingine ni Manuel
Pinto da Costa ni Rais wa Visiwa
vya Sao Tomé and Principe ak-
iwa na miaka 81, alizaliwa Agusti
5,1937.

Manuel Pinto da Costa ki-
taaluma ni mchumi mbobezi na
mwanasiasa ambaye kwa mara
ya kwanza alikuwa rais wa Sao
Tomé and Principe kuanzia
mwaka 1975 hadi 1991.

Kwa mara nyingine alichaguli-
wa kuwa rais mnamo Agosti
2011 na kuendelea kuiongoza
nchi hiyo kuanzia Septemba 3,
2011.

Manuel Pinto da Costa ni Rais wa Visiwa vya Sao Tomé and Principe

CONDE WA GUINEA

Mwingine ambaye ni mzee ni
Rais Alpha Conde wa Guinea.
Hivi karibuni Mahakama ya Kat-
iba ya Guinea ilimthibitisha ku-
ingia ikulu kwa awamu ya tatu.

Aidha, mahakama inakubali-
ana na ushindi wake wa kishin-
do kwenye uchaguzi uliopingwa
na kukataliwa na wapinzani
wake kwa madai ya kugubik-

wa na rushwa na udanganyifu
mkubwa.

Conde mwenye miaka 82
anashika namba tano kuwa rais
kikongwe wa Afrika ambaye
ameanza kuiongoza Guinea
kuanzia mwaka 2010, alibadili
katiba ili aendelee kuwa rais li-
cha ya kwamba katiba inamtaka
kukaa awamu mbili ikulu.

Africa Business Agency



Machinga
wapewa
mbinu ya
biashara

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA ndogo, wam-
etakiwa kufanya biashara zao kwa
malengo va kukuza mitaji na kuacha
kupandisha bei za bidhaa bila mpang-
ilio katika masoko panapokuwapo na
mahitaji makubwa sokoni.

Ofisa masoko wa Jiji la Dodoma,
James Yuna, alitoa ushauri huo jana
wakati akizungumza na wafanyabi-
ashara hao, alipofanya ziara ya kuwa-
tembelea na kuona bidhaa wanazouza
katika masoko mbalimbali ya Jiji la
Dodoma.

Alisema badala ya kuendelea
kupandisha bei bidhaa zao, ni vema
wakaangalia upande wa pili wa
kufanya biashara hizo kwa malengo
va kukuza mitaji ikiwa ni pamoja na
kujiletea kipato.

Yuna alisema Jiji la Dodoma lime-
kuwa makao makuu ya serikali, hivyo
kuna fursa nyingi zinajitokeza ambazo
zinawapatia kipato kutokana na bi-
ashara wanazozifanya.

Aliwataka, wafanyabiashara hao
kutumia fursa hiyo kukuza mitaji yao,
badala ya kutumia mwanya huo kwa
kulpandisha bei za bidhaa bila mpan-
gilio.

“Hivi sasa baadhi ya matatizo mbal-
imbali yaliyokuwa yakiwakabili, mion-
goni mwa wafanyabiashara ndogon-
dogo tayari kwa upande wa serikali
kutatuliwa hii ni pamoja na kutengewa
maeneo yaliyo salama kwenu nyinyi
na hata kwa wateja wenu,” alisema.

Awali, wafanyabiashara hao,
wakizungumza mbele ya ofisa masoko
huyo, walisema pamoja na malengo
waliyonayo ya kutaka kujiinua kiu-
chumi na kukuza mitaji yao wana kero
zinazowafanya kutopiga hatua.

Juma Abdalah, anayefanya shughuli
zake soko la Chang'ombe Jiji la Do-
doma, alitaja kero hizo ni pamoja na
maeneo mengi kutokuwa rafiki kwao.

Halima Hassani, mamalishe wa soko
la Kikuyu Jiji la Dodoma, aliwataka
wajasiriamali wanaojishughulisha
na upikaji wa vyakula, kuzingatia
masharti ya afya ili kuwalinda wateja
wanao wahudumia pamoja na wao.

Alisema kuwa wengi wao bado
mazingira yao siyo rafiki kwa walaji
na kwao, hali ambayo inaweza ku-
sababisha kuwapo kwa mlipuko wa
magonjwa hasa katika kipindi hiki cha
mvua za VUuli.
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Umuhimu uwekezaji elimu
watoto wa kike wahimizwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

AMII imetakiwa kuwekeza kwe-
nye elimu ya watoto wa kike, ili
kuwasaidia kutimiza ndoto zao,
badala ya kuwaozesha katika
umri mdogo kwa tamaa za kupata mali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi isi-
yokuwa ya Kiserikali ya Action Girls
Foundation (AGF), Rabia Mussa, alitoa
rai hiyo jana alipokuwa akizungumza
kuhusu watoto wa kike kukatizwa ndoto
Zao.

Alisema kuna umuhimu wa jamii
kubadilika ili kuyakabili matatizo mbal-
imbali yanayosababisha watoto wa kike
kukatisha masomo yao kutokana na ku-
pata ujauzito.

Mussa alisema kuwa wazazi lazima
wafikirie kuwekeza kwenye elimu ya
watoto wao na kuwaozesha wakiwa na
umri mdogo na kufifisha ndoto zao.

Vitendo
vya uKatili
hufanyika
kwa wa-
toto, lakini
chango-
moto
iliyopo ni
kutishiwa
maisha na
wanaowa-
fanyia
vitendo
hivyo jam-
bo ambalo
husababi-
sha taarifa
nyingine
za ukatili
kutojulika-
na.

Alifafanua  kuwa, kumekuwa na
matatizo mengi ambayo yanawakabili
watoto wa kike lakini mengi yanatatu-
lika kama kutakuwa na ushirikiano wa
kutosha.

Alisema pia wanaandaa programu
za kuzuia na kudhibiti visababishi
vinavyosababisha wasichana kupata
mimba, kwa kusaidia kujenga uelewa
wa wazazi na jamii juu ya umuhimu
wa kuzungumza na watoto wa wao,
ikiwamo kuwapa uhuru wa kujieleza
matatizo yao.

Alisema tatizo jingine linazowaka-
bili watoto wa kike ni uwepo wa
mahusiano ya kimapenzi kati ya
wanafunzi na walimu, ushirikiano
mdogo kati ya wazazi na walimu, up-
ungufu mkubwa wa matundu ya vyoo
na madawati.

Naye mwanafunzi wa kidato cha
tatu katika Shule ya Sekondari Mounti

Igovu, wilayani Mpwapwa, Nairati
Mlewa, alisema baadhi ya watoto wa
kike wamekuwa wakinyimwa haki zao
za msingi ikiwamo kupata elimu na
wengine kupoteza maisha kwa ajili ya
vitendo vya ukatili ikwamo kubakwa.

“Vitendo vya ukatili hufanyika kwa
watoto, lakini changomoto iliyopo ni
kutishiwa maisha na wanaowafanyia
vitendo hivyo jambo ambalo husaba-
bisha taarifa nyingine za ukatili kuto-
julikana,” alisema.

Alisema kama jamii ikitoa kipaum-
bele kwenye malezi na elimu kwa
watoto wa kike, kutapunguza changa-
moto nyingi zinazowakabili.

Alisema kuwapo kwa mashirika ya
kiserikali yanayofanya kazi ya kutetea
haki za watoto wa kike kwa kiasi ki-
kubwa kumesaidia wengi wao ku-
tambua haki zao za msingi ikiwamo
kupata elimu.

TAG yataka walioshindwa uchaguzi mkuu kuombewa

Na Renatha Msungu, DODOMA

KANISA la Tanzania Assemblies of
God (TAG) limewaomba viongozi
wa dini na Watanzania kwa ujumla
kuwaombea watu wote walioshind-
wa katika uchaguzi mkuu wa 2020.

Askofu Mkuu wa Kanisa la TAG,
Dk. Barnabas Mtokambali, aliyase-
zungumza kwenye mahafali ya 38
ya Chuo cha Biblia Kanda ya Kati
(CBC).

Askofu huyo alisema baada ya
matokeo kutangazwa na wao kuto-

fanikiwa kushinda, ni dhahiri kuwa
wapo kwenye kipindi kigumu, laki-
ni wanapaswa kukubaliana na hali
halisi na kuendelea na shughuli
nyingine.

“Uchaguzi umepita toka Oktoba
28, mwaka huu kwa ajili ya ku-
wachagua madiwani wabunge na
Rais, nafasi zote wameshapatikana
ikiwamo Rais kuapishwa ili ku-
watumikia wananchi kwa kipindi
kingine cha miaka mitano,” alisema
Askofu.

Dk. Mtokambali ambaye ni Rais
wa makanisa ya TAG Barani Af-

rika, alisema kila mtu ana wajibu
wa kuwaombea ili Mungu aondoe
maumivu na uchungu waliyo-
nayo ambayo yalisababishwa na
uwekezaji wa nguvu namwili  wali-
yokuwa wameufanya katika uch-
aguzi mkuu.

Alisema kibinadamu watu hao
wapo kwenye kipindi kigumu
ambacho kinasababisha kukata
tamaa, kuwapo kwa mkanganyiko
wa mambo yao yanaweza kuathiri
haki zake za msingi.

“Tuna wajibu wa kuwaombea ili
wasikate tamaa ya kugombea awa-

mu nyingine zijazo,” alisema DKk.
Mtokambali.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
hao wa dini waliohitimu kumpa
Mungu nafasi ya kwanza katika
utendaji kazi wao, kuweka bidii ka-
tika kutimiza uhodari wa kuwatu-
mikia Watanzania.

Alisema wanatakiwa kuwa na
maono makubwa kufikisha hudu-
sheria na kanuni za kanisa ikiwamo
kuwatii viongozi wao.

Mkuu wa chuo hicho, Jonas
Mkoba, alisema hawatarajii kusikia

malalamiko yanayohusu wahitimu
hao kuhusu utendaji kazi wao,
badala yake wafanye kazi wakiwa
na ari waliyotoka nayo chuoni.

Mkoba, alisema wahitimu hao
110, wamesomeshwa kwa ufadhili
wa kanisa hilo, huku akiwaomba
wadau wengine kijitokeza ili ku-
saidia uenezaji wa neno la Mungu
kupitia ~ watumishi ~ wanaoso-
meshwa katika chuo hicho.

Wahitimu hao 110 wa elimu ya
biblia ni wa ngazi ya astashahada,
stashahada, shahada na shahada ya
uzamili.
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HABARI MBEYA

Uzalishaji t
Chunya ku

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ZALISHAJI wa  tumbaku

katika Wilaya ya Chunya

mkoani Mbeya, unatarajiwa

kuongezeka kutoka kilo milio-
ni za msimu wa 2019/20 mpaka kufikia
kilo milioni 10.6 katika msimu ujao wa
kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Simon
Mayeka, alisema jana ofisini kwake
kuwa makadirio ya kuongezeka kwa
uzalishaji huo yanatokana na mahitaji
makubwa ya wanunuzi wa zao hilo kuu
la biashara wilayani hapa.

Alisema kwa utamaduni wa kilimo
cha tumbaku, kila mwaka wanunuzi hu-
bainisha mabhitaji yao kabla ya msimu
wa kilimo kuanza ili wananchi wan-
apolima wanakuwa na uhakika wa soko
na kuzalisha kulingana na kiwango kin-
achohitajika.

“Mwaka huu makadirio yanaonyesha

kuwa kutakuwapo na ongezeko la ma-
hitaji ya tumbaku kwa wadau wetu. Hii
ni fursa kwa wakulima wetu kupanua
mashamba yao ili kuongeza uzalishaji

Bei ya utakaokidhi mabhitaji ya wanunuzi wa
tumbaku zao hilo,” alisema Mayeka.

mwaka Aidha, alisema bei ya zao hilo pia inat-
huu pia arajiwa kupanda kidogo ikilinganishwa
::atla([\geze- na bei waliyouza msimu uliopita am-
K?Mal s:sgao : bgyo ilil.<uwa ndggo kutokana. na mata-
ni mapema (170 yallyosabablshwa na mlipuko wa
kusema, virusi vya corona.

lakini “Bei ya tumbaku mwaka huu pia
wakati itaongezeka kidogo. Kwa sasa ni mape-
utakapofi- ma kusema, lakini wakati utakapofika
ka tutawa- (utawatangazia wakulima,” alisema
tangazia  Mayeka.

wakulima.

Baadhi ya wananchi hususan wakuli-
ma wa tumbaku wilayani Chunya,
wamepokea taarifa hiyo kwa shangwe
na kuishukuru serikali pamoja na vion-
gozi wapya waliochaguliwa hivi kar-
ibuni kwa kuonyesha dalili njema ya

umbaku
anda

kuwaletea mafanikio kwenye kilimo cha
zao hilo.

Mmoja wa wakulima hao, Daudi Mpi-
gauzi, alisema ongezeko hilo linatoa
wigo mpana kwa wakulima kupanua
kilimo cha tumbaku akidai kuwa ndilo
zao pekee la biashara wanalolitegemea.

“Kitendo cha kuturuhusu kuongeza
uzalishaji wa tumbaku kwetu ni neema
kubwa kwa sababu tunapata fursa ya
kupanua mashamba ili kuongeza uzal-
ishaji huku tukiwa na uhakika wa soko la
mazao yetu,” alisema Mpigauzi.

Hata hivyo Mpigauzi aliomba serikali
inapohamasisha kuongeza uzalishaji wa
zao la tumbaku ikumbuke na kuongeza
bei ili kumnufaisha mkulima wa zao hilo.

Wilaya ya Chunya yenye tarafa mbili
za Kiwanja na Kipembawe, kiuchumi in-
ategemea tumbaku na uchimbaji wa ma-
dini. Tumbaku inazalishwa zaidi tarafa
ya Kipembawe, huku dhahabu ikichimb-
wa zaidi katika Tarafa ya Kiwanja.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, akipanda mkorosho nje ya Kituo cha Polisi cha wilayani Mbarali, kilichojengwa
na kampuni ya Mbarali Estate, eneo la Ubungo, Kata ya Ubaruku, wilayani Mbarali hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Serikali yawataka wakulima
chikichi kukaa mkao wa kula

Na Nebart Msokwa, KYELA

WIZARA ya Kilimo imeiagiza Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya ku-
waandaa wakulima kupokea mbegu za kisa-
sa za chikichi kwa ajili ya kupanda kwenye
mashamba yao.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Mkurugenzi
wa Maendeleo ya Mazao kutoka Wizara ya
Kilimo, Nyasebwa Chimagu, akiwa katika zi-
ara ya kikazi wilayani hapa.

Nyasebwa alisema agizo hilo
ni utekelezaji wa mkakati wa serikali wa
kuongeza uzalishaji wa zao hilo ambalo li-
natarajiwa kuliwezesha taifa kujitosheleza
kwa mafuta ya kula.

Alisema kwa sasa serikali kupitia Taasisi

ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) Kituo
cha Naliendele, Mtwara, imeanza uzalishaji
wa mbegu bora za chikichi mkoani Kigoma
ambazo zinatarajiwa kusambazwa katika
maeneo yote yanayozalisha zao hilo.

“Kyela ni miongoni mwa maeneo am-
bayo mbegu bora zinazozalishwa na serikali
huko Kigoma zitaletwa kwa ajili ya kupanua
uzalishaji wa chikichi. Sasa ni wajibu wenu
kama halmashauri kuwaandaa wakulima
kuzichukua mbegu hizo zitakapokuwa zime-
fika ili wakapande kwenye mashamba yao,”
alisema Chimagu.

Alisema ingawa mbegu nyingi za chikichi
zinazalishwa mkoani Kigoma, serikali kupitia
Wakala wa Mbegu (ASA) kwenye kituo chake
cha Mbozi pia imeandaa uzalishaji wa mbe-

gu bora za chikichi ambazo zitasambazwa
katika ukanda wa Nyanda za Juu Kusini.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Itope, Stellah
Mwakaje, alisema Halmashauri ya Wilaya ya
Kyela kwa kushirikiana na TARI wameandaa
shamba la mbegu bora za chikichi katika kiji-
ji cha Kikusya wilayani Kyela ambalo pia lin-
atarajiwa kurahisisha upatikanaji wa mbegu
bora kwa wakulima.

Akizungumzia utekelezaji wa mkakati
huo, Ofisa Kilimo Wilaya ya Kyela, Kenneth
Nzilano, alisema tayari wameandaa shamba
lingine lenye ukubwa wa ekari 13 lililoko Kata
ya Makwale wilayani hapa ambalo litatu-
mika kama shamba darasa ili kuwafundisha
wakulima kilimo cha mazao ya chikichi na
kakao.

Kicheko ujenzi
barabara ya
lami

Na Nebart Msokwa, |LEJE

WANANCHI wa Wilaya va lleje
mkoani Songwe, wameanza Ku-
furahia matunda ya barabara ya
lami kutoka katika mji wa Isongole
wilayani hapa mpaka eneo la
Mpemba wilayani Momba yenye
urefu wa zaidi ya kilomita 50
ambayo ujenzi wake unakaribia
kukamilika.

Wakizungumza na Nipashe
jana, baadhi ya wananchi hao
walisema barabara hiyo bado
haijakamilika, lakini maeneo yote
yaliyokuwa korofi yamekamilika
na wameanza kunufaika licha ya
kwamba baadhi ya maeneo bado
haijafunguliwa.

Mmoja wa wananchi hao,
Joachim Mwambene, alisema
baada ya ujenzi wa barabara
hiyo kuanza kukamilika, magari
ya abiria yameongezeka na hata
nauli imeanza kupungua tofauti
na ilivyokuwa kabla ujenzi huo
haujaanza.

Alisema nauli kutoka Mpemba
mpaka Isongole imepungua kutoka
Sh. 5,000 hadi Sh. 4,000 huku ak-
idai kuwa wana matumaini kuwa
itapungua zaidi baada ya ujenzi
huo kukamilika.

Alisema kwa sasa baadhi ya
wamiliki wa magari wameanza
kupeleka magari mazuri ya abiria
yakiwamo mabasi tofauti na awali,
ambapo walikuwa wanategemea
magari madogo aina ya Noah.

“Sasa hivi ukichelewa sana
basi unatumia masaa (saa) mawili
(mbili) kutoka Isongole kwenda
Mpemba na ikikamilika tutakuwa
tunatumia saa moja tu maana sasa
hivi ni maeneo machache ambayo
tunapita kwenye lami,” alisema
Mwambene.

Naye Jailosi Chisunga, alisema
kabla ya ujenzi wa barabara hiyo
kuanza kuna baadhi ya maeneo
valikuwa makorofi kiasi kwamba
magari yalikuwa yanakwama hasa
kipindi cha mvua na kwamba
asilimia kubwa ya maeneo hayo
yametengenezwa.

Alisema eneo ambalo lilikuwa
korofi zaidi ilikuwa eneo la Mto
Songwe katika eneo la Ikumbilo,
ambapo wakati mwingine mto huo
ulikuwa unafunga barabara na
kukwamisha watu kusafiri lakini
kwa sasa pameboreshwa.

Alisema kuanzia katika eneo
hilo mpaka Isongole ambapo ni
zaidi ya kilomita 10 kwa sasa ni
lami na magari yamesharuhusiwa
kuanza kupita na hivyo kuwapun-
guzia adha ya kukwama.

Nao baadhi ya madereva wa
magari ya abiria wanaotumia
barabara hiyo walidai kuwa kabla
va barabara hiyo kuanza kujeng-
wa magari yalikuwa yanaharibika
mara kwa mara kutokana na
ubovu wa barabara hiyo.

Mmoja wa madereva hao,
Salanga Chuku, alisema walikuwa
wanatumia muda mwingi kuten-
geneza magari yao kuliko kuwa
barabarani hali ambayo ilikuwa
inawatia hasara.



Wanawake
wasisitizwa
Kuwa jasiri

WANAWAKE wametakiwa
kuwa wakakamavu na kutoo-
gopa vikwazo vinavyowakabili
katika kugombea nafasi za
uongozi.

Hayo yalisema juzi na wa-
jumbe wa Kamati ya Wanaume
wa Mabadiliko wakati waki-
wasilisha ripoti ya utekelezaji
wa majukumu yao valiofanyika
visiwani Zanzibar.

Yussuf Abdallah Ramad-
hani, mmoja wa wajumbe hao,
alisema lengo la kamati hiyo
ni kuhakikisha wanapita kila
eneo ndani ya jamii kukutana
na watu tofauti kuelimisha na
kushawishi kuhusu umuhimu
na nafasi ya wanawake katika
kugombea uongozi.

Alisema lengo la Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
Ofisi ya Zanzibar ni kuhakiki-
sha wanaifikia jamii kuwapatia
elimu ambayo ni chachu ya ku-
wabadilisha wanawake kisiasa.

Kwa mujibu wa mjumbe
huyo, malengo la kamati yao ni
kutekeleza majukumu yao kwa
kuwafikia wananchi kuwaha-
masisha wanawake kujitokeza
kugombea nafasi za uongozi.

Naye Amour Rashid, mjumbe
wa kamati hiyo, alisema malen-
g0 ya TAMWA kuunda kamati
hiyo ni kuhakikisha wanawake
wanakuwa na mwamko wa ku-
gombea nafasi za uongozi.

Alisema TAMWA imewakom-
boa wanawake kiuchumi na
imekuwa na nyenzo tofauti
za kuhakikisha wanajikomboa
kiuchumi na kuondokana na
umaskini.

“Zipo fursa za uongozi, hivyo
ni vyema wanawake kuzitumia
na msikubali kusikiliza maneno
yasio na tija kwenu na badala
yake nafasi hizi kuziacha na
kuwachagua wanaume pekee,
juweni kwamba hizi fursa ni za
kila mtu,” alisema.

Aidha, aliwataka wanawake
kujitokeza katika kugombea
nafasi hizo ikiwa ni pamoja na
kujitambua na kulinda heshima
pamoja na mipaka ya dini.

Mratibu wa TAMWA Pemba,
Fathiya Mussa Said, alizitaka
kamati hizo kuendelea kuelimi-
sha jamii ili lengo la upatikanaji
wa mabadiliko kwa wanawake
yanaonekana.

Pia aliwataka wanawake
wanapopata ridhaa za kuch-
aguliwa kuwa viongozi majim-
boni, wasisahau majukumu yao
na walinde maadili yao.

Zipo fursa za uongozi,
hivyo ni vyema wanawake
kuzitumia na msikubali
kusikiliza maneno yasio na
tija kwenu na badala yake
nafasi hizi kuziacha na ku-
wachagua wanaume pekee,
juweni kwamba hizi fursa
ni za Kila mtu.
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HABARI ZANZIBAR

Mufti aonvya athari za
mitandao katika ndoa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

FISI ya Mufti Zanzibar im-

ewaonya wanandoa juu ya Wanapo-  anavyoitumia mitandao ya kijamii
matumizi ya mitandao na hojiwa kwa usiri mkubwa.
kuheshimiana ili kuendelea hueleza Sheikh Mahmoud alisema kuwa
kulinda ndoa zao. Jinsi ulimwengu wa sasa kila mmoja ana
Naibu Mufti wa Zanzibar, Sheikh mmojava ., inayomwezesha kuwasiliana
R wanandoa .. ..
Mahmoud Mussa Wadi, alisema hayo anavy- na mtu kwa njia yoyote, lakini wako
jana katika hafla ya kuwatunuku vy- gitumia wanaokosa maadili kwa kuitumia
eti wahitimu 24 wa mafunzo yandoa mitandao  Vvibaya.
Kisiwani Pemba. va kijamii Aliwataka wanandoa kuishi kwa
Alisema Ofisi ya Mufti kila siku Kwawusiri  kuaminiana na kuitumia mitandao
hupokea malalamiko ya wanandoa MKubwa.  hiyo kwa njia ya kujifunza.

ambayo huchangiwa na matumizi
mabaya ya mitandao ya kijamii kwa

wanandoa.
Naibu Mufti alisema wanapohojiwa
hueleza jinsi mmoja ya wanandoa

katika ndoa zao na jamii kwa ujumla
ili elimu ya ndoa waliyoipata izae ma-
tunda.

Kadhalika, aliwataka wanandoa
kulinda ndoa zao, ili kusijitokeze ta-
laka holela na kuishi kwa upendo ili
kuwa fundisho kwa watu wengine.

Naye mkufunzi wa mafunzo hayo,
Said Ahmed Mohamed, alisema
anaamini wanafunzi hao watakuwa

Pia aliwataka wahitimu hao wa
mafunzo ya ndoa kuwa mfano mzuri

waaminifu katika ndoa zao.

Akisoma risala kwa niaba ya wa-
hitimu wenzake, alisema elimu wali-
yoipata imewapa uwelewa wa elimu
ya ndoa ikiwamo kumtunza mke au
mume.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman (kushoto), akizungumza na Mjumbe wa Baraza la Wawakili-
shi nafasi ya Rais, Juma Ali Khatib (kulia) pamoja na Mwakilishi wa Jimbo la Mwera, Mihayo Juma Nhunga, nje ya
ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Bei ya petroli yapaa Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), imefanya
mabadiliko ya bei za mafuta Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa habari
juzi ofisini kwake Maisara, Kaimu Mkuu
wa Kitengo cha Uhusiano, Mbarak Hassan
Haji, alisema mafuta ya petroli kwa mwezi
huu yamepanda kutoka Sh. 1,918 mwezi
uliopita na kufikia Sh. 1,948.

Mbarak alisema mafuta ya diseli ya-
meshuka kutoka Sh. 1,901 mwezi uliopita
hadi 1,866 sawa na asilimia 1.84

Kwa upande wa mafuta ya taa, Mbarak
alisema bei ya rejareja imebaki ile ile ya
mwezi uliopita ambayo ni Sh. 1,606.

Akizungumzia mafuta ya meli (banka),
alisema kwa sasa ZURA haipangi bei za

mafuta hayo, kutokana na kutotumiwa
na wananchi na badala yake kuwaachia
wenyewe zikiwamo kampuni kama wana-
vyofanya Tanzania Bara.

“Tumeona sisi sasa hivi tusipange bei
ya mafuta ya ndege kwani mafuta haya
hawatumii wananchi binafsi zaidi yana-
tumiwa na kampuni za ndege kubwa,”
alisema.

Sababu zilizofanya kupanda kwa bei ya
petroli, alisema, ni kutokana na kubadilika
kwa wastani wa bei za uuzaji wa bidhaa
hizo katika soko la dunia pamoja na soko
la ndani kupitia Bandari ya Dar es Salaam.

Aliwahimiza wananchi kuwa bei zili-
zotangazwa na serikali ndizo halali na
kuwataka kununua mafuta katika vituo
halali na kudai risiti pale wanapouziwa
nishati hiyo, ili kuepuka kuuziwa mafuta

kimagendo au yasiyo salama kwa vyombo
Vyao.

“Mara chache huwa tunaamua kubadil-
isha kidogo kulingana na bei halisi hasa
pale bei inapopanda sana, ZURA inaamua
kufidia hali ili kuepusha kuwatwisha mzi-
go wananchi,” alisema.

Hata hivyo alisema sababu nyingine ni
mabhitaji ya bidhaa hiyo kuwa kubwa du-
niani kulinganisha na bidhaa zingine.

Naye Ofisa Uhusiano wa Mamlaka
hiyo, Hassan Juma Amour, alisema miezi
iliyopita janga la corona lililokumba nchi
mbalimbali duniani, lilisababisha bei ya
mafuta kushuka na soko la mafuta lili-
pungua, lakini hivi sasa janga hilo lime-
anza kupungua duniani na bei imeanza
kuongezeka katika soko la dunia kutoka-
na na kuongezeka pia kwa mahitaji.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA NA MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA
MAJENGO VYUMBA VITATU INA
MAJI NA UMEME, PLOT No 759,
BLOCK “E", KIWANJA NI MEDIUM

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

SIZE.  MAWASILIANO  ZAIDI;

0759359933/0713553819

KUPOTEA KWA CHETI

ISACK JOHN DANYESI Amepotelewa na
cheti cha elimu ya kidato cha NNE
alichomaliza katika shule ya secondari
AGAPE MBAGALA mwaka 2017, chenye
Index no: $1523/0086/2017. Kwa yeyote
atakaeiona anaombwa atoe taarifa kituo
chochote Cha polisi rb  namba:

MOR/MOR/RB/776972/2020.

KUFUNGWA

KWA KAMPUNI

Wamiliki wa kampuni ya
ROSARU TANZANIA
COMPANY LIMITED

namba ya usajili 138370
ya tarehe 05/10/2017

wanapenda kuutangazia

umma kuwa kampuni yao
imefilisika na hivyo
kuamua kuifunga kwa
mujibu wa sheria ya
makampuni ya Brela.

115984502

Amepotelewa na result
slip na leaving certificate

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAJ
AHAMED MAHAMUD
MOHAMED ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA BAJAJ YENYE NAMBA

TANGAZO
TANGAZO LA KUPOTEA KWA HATI

ELIETHA NANDUPE SWITI
wa S.LP 460, Mpanda
anatangaza kupotelewa na
hati ya kiwanja Namba 252
Block “R" kilichopo eneo la
MAKANYAGIO, MPANDA.
Title No. 16605-MBYLR.
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi au awasiliane kwa
namba 0784 909728.

Taarifa ya Polisi:
KAT/MPA/RB/508664/2020.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Ndg.SAID RAMADHANI
MARUSU anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye maelezo yafuatayo :
Blue kadi namba :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI  FORM 11
(5.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya
CHAMWINO MJINI

Usimamizi wa Mirathi No. 101/2020.

Ombi la SCOLASTICA N. MKANE kuteuliwa
kuwa Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
DAMSON ANDREA MKANE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria  shauri
wakitaka mnamo tarehe 23/11/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa Mirathi hiyo. Tarehe 09/11/2020.

115990902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (5.M.M.1984
NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;340/2020

Ombi la DAVID EMMANUEL HEMBULA,Ku-
teuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
EMMANUEL DAUDI HEMBULA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 03/12/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakama-
ni waweza kukaguliwa tarehe 10/11/2020.

115990802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;322/2020

Ombi la  LUBUVA LEONARD
MARUSU,Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu LEONARD
STEPHAN MARUSU Watu wote
wanaodai  kuwa na  uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;338/2020
Ombi la ERICK KINAS
SANGA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu SARAH YORAM
MBOGERA.Watu wote wanaodai
kuwa na uhusiano wowote na mirathi

wanawakaribisha wote
kuja kusherehekea pamoja
na WATOTO MAPACHA
(TWINS) tarehe 11/11/2020
kwenye KITUO CHA EDEN,
KIBAHA MISUFINI kuanzia
saa 6:00 mchana hadi saa
10:00 jioni. Kwa mawasiliano:
JOY DANIEL 0767 562452
au HOSSANA DANIEL 0657
382803.

WOTE MNAKARIBISWA.

anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 222
AHT. yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

TAARIFA YA POLISI:
MBE/MBE/RB/780778/2020.

CHRISTIAN L MAHUNDU ZA USAJILI MC 673 AVH. MC 354 CPA § kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
. . © ini kuudhuria shaurini Tareh

Amepotelewa na result sl na leaving| | YEYOTE ATAKAYEIONA Kwa yeyote S| ghaurini mame Tarehe 06/11/2020 | | B8 050 kabla. ya muombe
Femﬁcate vya kidato cha nne vyenye ATOE TAARIFA KITUO atakayelona,anaombwa msimamizi wa mirathi hiyo Wosia ya hajateuliwa kuwa msimamizi wa
index namba 5.0181.0045 vilivyotolewa PTI marehemu huyo upo mahakamani mirathi hiyo. Wosia ya marehemu
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Mwanasheria Mkuu wa Marekani, William Barr (kushoto) na Rais Donald Trump katika Ikulu ya White House. PICHA: ALLIANCE

Rais Trump amfuta
kazi waziri wa ulinzi

“Kufutwa ghafla
kwa Waziri
Esper ni ishara
wazi kwamba
Rais Trump
analengola
kutumia siku
zake za mwisho
ofisini kuvuruga
demokrasia

ya Marekani

na sehemu ny-
ingine duniani,”
alisema Pelos
ambaye ni Spika
wa Bunge la
Wawakilishi.

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, amemfuta kazi Waziri wa
Ulinzi, Mark Esper.

Rais Trump alitoa tangazo hilo
jana kupitia ukurasa wake wa ki-
jamii wa Twitter, kueleza kuwa
Christopher Miller, ambaye ni
mkuu wa sasa wa kituo cha kuka-
biliana na ugaidi amechukua nafasi
hiyo.

Uamuzi huo umetokana baada
ya wawili hao kutofautiana hadha-
rani katika wiki za hivi karibuni.

Rais Trump mpaka sasa ha-
jakubali kushindwa na Rais mteule
Joe Biden katika uchaguzi mkuu
uliofanyika mwishoni mwa wiki.
Ameapa kupinga matokeo hayo
mahakamani.

Wiki chache zilizosalia kabla ya
Biden kuchukua ofisi Januari 20,
Trump bado ana uwezo wa kufan-
ya maamuzi.

Miller alionekana akiingia makao
makuu ya kitengo cha ulinzi Penta-
gon siku ya Jumatatu muda mfupi
kabla ya Rais Trump kutangaza ku-
futwa kwake.

Ofisa huyo wa zamani wa vikosi
maalum, alidumu katika Baraza la
Usalama la Kitaifa la Rais Trump
kabla ya kuwa mkuu wa kituo cha
kukabiliana na ugaidi Agosti, mwa-
ka huu.

Katika barua ya kuacha kazi, Es-
per aliwashukuru maofisa wa viko-
si vya jeshi na kusema kwamba,

anajivunia yale aliyoweza kufikia
katika kipindi cha miezi 18 alicho-
hudumu Pentagon.

“Nilihudumia nchi yangu kwa
mujibu wa katiba, kwa hivyo na-
kubali uamuzi wako wa kumleta
mtu mwingine kuchukua nafasi
hii,” aliandika Miller.

Mwanasiasa wa ngazi ya juu wa
Chama cha Democratic, Nancy
Pelosi, amekosoa uamuzi huo.

“Kufutwa ghafla kwa Waziri Es-
per ni ishara wazi kwamba Rais
Trump ana lengo la kutumia siku
zake za mwisho ofisini kuvuruga
demokrasia ya Marekani na se-
hemu nyingine duniani,” alisema
Pelos ambaye ni Spika wa Bunge la
Wawakilishi.

Kwa nini walitofautiana?

Esper alitofautiana na Rais
Trump kufuatia mwenendo wa
White House kwa majeshi wakati
wa maandamano dhidi ya ubaguzi
wa rangi mapema mwaka huu.

Wakati Marekani ilipokumbwa
na maandamano makubwa kufua-
tia kifo cha mtu mweusi, George
Floyd, mikononi mwa polisi mjini
Minneapolis, Minnesota, Mei, Rais
Trump alitishia kutumia wanajeshi
kuvunja maandamano hayo.

Juni, Esper, ofisa wa zamani
wa jeshi alisema hakuna haja ya
kutumia jeshi, tamko ambalo Ii-
nasadikiwa halikuridhisha White
House.

Kufuatia tofauti hizo, kulikuwa
na fununu kwamba Rais Trump

huenda akamfuta kazi Waziri wa
Ulinzi, japo siku ya Jumatatu Trump
hakutoa sababu ya kumfuta.

Esper pia ametofautiana na
Rais Trump kuhusu hatua ya Rais
Trump kulipuuza Shirika la Kuji-
hami la nchi za Magharibi (NATO).

Katika mahojiano na gazeti la
Military Times wiki iliyopita, Esper
alisema licha ya kuwa na uhusiano
mgumu na White House, hakuami-
ni kuondoka ni hatua nzuri.

“Rais amekuwa wazi kuhusu
kile anachotaka. Na amekuwa wazi
kuhusu maoni yake... sijaribu kum-
furahisha mtu yeyote,” aliuambia
mtandao huo na kuongeza:

“Kile ninachojaribu kufanya ni
kutimiza anachotaka, kwa sababu
amechaguliwa na ndiye kamanda
mkuu wa majeshi.”

Rais Trump amewafuta kazi
maofisa kadhaa na washauri waka-
ti wa utawala wake, mara nyingi
kupitia ujumbe wa Twitter.

Mtangulizi wa Esper alikuwa
James Mattis, ambaye alijiuzulu
mwaka 2018 baada ya kutofautiana
na Rais Trump kuhusu masuala to-
fauti ikiwamo vita vya Syria.

Wakati wa maandamano ya Juni,
dhidi ya ubaguzi wa rangi, Mattis
alimkosoa Rais Trump akisema:
“Ni rais wa kwanza katika maisha
yangu ambaye hataki kujaribu ku-
unganisha watu wa Marekani - wala
hajifanyi kuwa anajaribu. Badala
yake anajaribu kutugawanya”.

BBC

]
Mvutano
kutishia
muungano
serikali

aRais
shisekedi

KINSHASA, Congo

VYAMA vinavyomuunga mkono Rais
mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRO), Joseph Kabila, maarufu FCC,
vimeionya muungano wa CACH unaomsa-
poti Rais Felix Tshisekedi, kuhusu jaribio
lolote la kuvuruga bunge la taifa ili kujitafu-
tia uwingi bungeni.

Katika taarifa iliyotangazwa baada ya
mkutano wa kisiasa wa siku mbili, FCC
imetaka kuandaliwe uchaguzi wa mapema
kwenye ngazi zote, ili kuwapa mamlaka raia
ya kuamua. Tangazo hilo limekuja wakati
Rais Tshisekedi akiendelea na mikutano
yake ya mashauriano kwa lengo la kuunda
umoja wa kitaifa.

Mwishoni mwa wiki muungano wa FCC
ulimaliza mkutano wake wa Kisiasa na
baadaye ukatangaza msimamo wake.

FCC inayoongoza nchi kwa ushirikiano
na CACH, muungano unaoongozwa na Rais
Felix Tshisekedi, imearifu kwamba ipo
tayari kuzungumza naye Rais Tshisekedi, ila
yote yafanyike kufuatana na mpango wa
mkataba waushirikiano.

“FCC inafuatilia kwa makini namna
mikutano ya mashauriano iliyoanzishwa
naye Rais Tshisekedi inavyoendeshwa, na
inajulisha msimamo wake. Yaani, FCC ipo
tayari kwa mazungumzo naye rais, ikiwa
yatafanyika kama ilivyopangwa na mkataba
wa ushirikiano,” alisema Mratibu wa FCC,
Nehemie Mwilanya.

Mbali na hilo, mambo mengine ambayo
FCC imeyaonya pamoja na rushwa, ambayo
imedai inatolewa na muungano wake Rais
Tshisekedi kwa mabunge ili kukubali waji-
unge na CACH, pia tishio la kulifuta bunge Ia
taifa. Aidha, FCC imesisitiza kwamba ipo njia
moja tu ya kujipatia uwingi bungeni, nayo ni
kupitia uchaguzi na ndiyo maana, muungano
wake Joseph Kabila umesema upo tayari
kwa uchaguzi wa mapema kwenye ngazi
Zote.

Wito huo wa uchaguzi ni jambo lisilokuba-
lika upande wa Muungano wa Demokrasia
na Maendeleo ya Jamii (UDPS), chama chake
Rais Felix Tshisekedi.

Kiongozi wa muungano wa Vvijana wa
chama hicho, Ted Beleshay, alieleza kwam-
ba kutakuwa kwanza na mageuzi kabla ya
uchaguzi.

“Sisi tunawaza kupaswa kuwe na mageuzi
katika tume ya uchaguzi, pia mageuzi ya
sheria ya uchaguzi. Tunao muda hadi mwa-
ka 2023 kwa kufanya hayo, ili tuwe na tume
itakayotoa matokeo yasiyo na mabishano.
Kufuta bunge, mambo hayo yapo chini ya
katiba kama alivyoeleza rais, ila kwa kweli
hiyo ni hatua ya mwisho,” alisema Beleshay.

Wakati huu, Rais Tshisekedi anaendelea
na mikutano ya mashauriano kwa muda
wa wiki moja sasa. Hadi sasa ni FCC, yaani
muungano wake Rais mstaafu Joseph
Kabila ndio unao wingi wa viti vya wabunge
bungeni.

DwW
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WATAKA ‘SAB’ WACHEZAJI WATANO

LONDON, England

mwenzake wa Manchester City, Pep Guar-
diola wote baada ya mchezo wao wa Jumapili

MAKOCHA wa Klabu za Ligi Kuu ya England | kumalizika walionyesha kutofurahishwa na
wanaweza kuomba kurudishwa kwa kanuni | mfumo wa kutumia wachezaji watatu pekee
ya matumizi ya idadi ya wachezaji wa akib;wa akiba. wr - ——

kufikia watano. — Kocha wa Manchester United, Ole Gunnar
Ongezeko la idadi ya makocha wanaotaka | Solskjaer ana madai yanayoendana na hayo
kanuni hiyo kurudishwa ndio linatoa picha | kwani analalamikia ugumu wa ratiba kati ya
kuwa huenda mpango huo ukarejea kama ili- | mchezo mmoja hadi mwingine ambapo alisa-
Vyol<qu mwishoni mwa msimu uliopita kuto- | firi na kikosi chake cha United kwenda Uturuki
kana na janga la corona. - kabla ya mechiya Everton. — « =~
Ligi Kuu ya England (EPL), ndio pekee am- Kocha wa West Ham United, David Moyes
bayo ilirudisha matumizi ya wachezaji watatu | anasema awali alikuwa anaupinga mfumo
wa akiba au mfumo wa awali. wewe  ~ huo, lakini sasa yuko tayari kuupigia chapuo
Baadhi ya makocha wanaamini kuwa | kurejea. see— — e o s . w
ongezeko la majeruhi linachangiwa na ufinyu Changamoto kubwa ambayo makocha wa-
- wa wachezaji wa akiba kwani wachezaji hao | naosapoti mfumo huo wanakutana nayo ni
wanatakiwa kucheza michuano mingi kwa | kuwa ili kanuni hiyo irudi inabidi kura zipigwe
muda. mfupi ilhali hawapati nafasi ya ku- | na hapo kwenye kura ndipo zinapoanguka,
pumzika. =« klabu nyingi ndogo zinapinga matumizi ya
Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, na | wachezaji watano wa akiba.

§

MAN CITY,
LIVERPOOL
GONJWA MOJA
- NEVILLE

LONDON, England

YOUNDE, Cameroon

NYOTA wa zamani wa Barcelona na Cam-

GARY Neville amesema kwamba, timu mbili
za Manchester City na Liverpool ni dhaifu zaidi
msimu huu baada ya sare ya 1-1 pale Etihad, Ju-
mapili.

Timu hizo zinazonolewa na kocha, Pep Guar-
diola na Jurgen Klopp, zimekuwa zikipambana
kileleni mwa msimamo wa Ligi ya Kuu kwa
misimu miwili iliyopita na City ikiwachapa
‘Wekundu’ hao msimu wa 2018-19 kabla Liver-
pool kumaliza miaka yao 30 ya kusubiri taji la
ligi mapema mwaka huu.

Lakini Neville, akizungumza baada ya kutoa
maoni juu ya mechi ya Jumapili, anaamini wote
kwa sasa hawapo katika kiwango sawa.

Liverpool tayari imeruhusu mabao 16 katika
michezo nane wakati Man City imefanikiwa ku-
funga mara 10 tu, idadi ya chini ikilinganishwa
na kuanza kwao kwa bao la bure kwenye mis-
imu iliyopita chini ya Pep Guardiola.

Neville alisema ukosefu wa mabao ya City ni
kwa sababu ya kukosekana kwa mshambuliaji,
Sergio Aguero.

Muargentina huyo amecheza mara tatu tu
msimu huu kwa sababu ya shida za magoti na
misuli.

“Hakika Manchester City wanashida, kwa
sababu wanategemea sana mchezaji mmoja,”
alisema Neville akiiambia Sky Sports.

eroon, Samuel Etoo, amelazwa hospitalini
baada ya kupata majeraha kichwani kutokana
na kupata ajali ya gari nyumbani kwao Cam-
eroon.

Kwa mujibu wa France Football, msham-
buliaji huyo aliyewahi kuzichezea pia Inter
Milan, Chelsea na Everton alihitaji kufanyiwa
vipimo zaidi baada ya gari yake kugongana na
basi.

Ajali hiyo imetokea karibu na mji wa
Nkongsamba huko Cameroon, wakati Etoo
akiwa anaendesha akitoka kwenye sherehe
ya harusi.

Mwandishi wa habari, Martin Camus, ali-
zungumza na Eto'o ambaye alitaka kuwaon-
doa hofu watu kwa kuwahakikishia kwamba
anaendelea vizuri.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya BBC, hakuna
kifo chochote kilichoripotiwa kwenye ajali
hiyo baada ya kuzungumza na moja ya ndugu
wa mwanasoka huyo.

Etoo alistaafu soka mwaka mmoja uliopita
baada ya kupata mafanikio makubwa akipita
kwenye timu kibao ikiwamo Real Madrid, Bar-
celona, Inter Milan na Chelsea kwa kuzitaja
kwa uchache huku akibeba mataji mengi iki-
wamo matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alibeba pia medali ya Dhahabu ya Olimpiki
na alishinda ubingwa wa Afcon akiwa na kiko-
si cha Cameroon mwaka 2000 na 2002.
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MULLER, BOATENG NA HUMMELS
PRI
MUNICH, Ujerumani namna ya kukijenja upya kikosi cha Uje- Na Low amebainisha kwamba, kwa

4 rumani baada ya kuwa na matokeo = sasa hana mpango wa kuwaita nyota hao
KOCHA Mkuu wa Ujerumani, Joachim * mabaya kwenye Kombe la Dunia | Katika kikosi chake, labda kuwe na hali ya
Low, ameondoa uwezekano wa kuwaita ' mwaka 2018. 'v*-L—viharura. s —er———
wachezaji wazoefu kwenye mechi za Kiungo mshambuliaji, Muller (ana “Tumekubaliana kutowaita wachezaji
~ kimataifa, nyota wawili wa Bayern Mu- = mechi 100), na walinzi Boateng (mechi ' hawa watatu, hakuna kilichobadilika,”
nich, Thomas Muller na Jerome Boateng . 76) na Hummels (mechi 70) kwa pamoja ! alisema Low akiliambia gazeti la Kicker.
pamoja na mkali wa Borussia Dortmund, ‘| wamecheza jumla ya mechi 246 kwa Uje- “Hatuwezi kurudi nyuma. Wao ni
Mats Hummels. s rumani na walishinda Kombe la Dunia , wachezaji wakubwa na wa daraja la juu,

- Low aliwatema wachezaji hao watatu =~ mwaka 2014, lakini kwa sasa wana umri ' lakini kwa sasa nafasi yao haipo tena.”
kuanzia Machi 2019 wakati akiangalia | wa zaidi ya miaka 30.

MARTINEZ AIBEZA ARSENAL,
AJISIFIA KUTUA ASTON VILLA

LONDON, England

KIPA Emiliano Martinez
anaamini kutua kwake Aston
Villa akitokea Arsenal ilikuwa
“hatua nzuri” wakati akien-
| delea kung’ara na klabu yake
. hiyo mpya.

| Martinez alijiunga na Villa

—_— ‘:-::‘____\ i akitokea Arsenal Septemba
"QQ.\ —_— - ' mwaka huu kwa ada iliyori-
-_\‘"‘\ e ——— potiwa kuwa ni pauni milioni

Baada ya kutoruhusu bao
kwenye mchezo wa Villa
- wakati wakiwafunga Arsenal

~ 3-0 kwenye Ligi Kuu Jumapili,
- Martinez amesema uhamisho
| huo umekuwa hatua nzuri
kwenye maisha yake kisoka.
| “Wakati nilipoamua kuja

Villa ilikuwa kwa sababu nil-
iamini nia ya kocha, niliamini
' malengo ya klabu na nilijua
namna gani Villa ilivyo kubwa.
' “Watu hawajua namna gani
| Aston Villa ilivyo kubwa,”
alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Walisema kwamba nimer-
udi chini katika maisha yangu

kisoka na mara zote nilisema
hii ni hatua nzuri zaidi kwa
maisha yangu.

“Tunakwenda kuwa na
msimu bora zaidi, tunaen-
delea kupambana katika kila
mechi, kwa kila mpira, na
matumaini yangu tutakuwa
kwenye nafasi nzuri kabisa
kwenye msimamo.”

PJANIC AWEKA WAZI KUTOICHEZEA UFARANSA

na umri wa miaka 14, kabla ya kutua Lyon. . .

Na wakati akicheza kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, ali-
yekuwa kocha mkuu wa timu ya taifa, Raymond Domenech, alim-
womba kuichezea timu hiyo. ' )

“Ndio, ningeweza kuichezea timu ya Taifa ya Ufaransa wakati
nilipotua Lyon, lakini nilisema siku chache kabla kuwa pdoto yan-
gu ni kuipigania Bosnia,” alisema Pjanic mwenye umrl wa miaka
30, akiiambia Canal Plus. o )

“Domenech aliniita, lakini tayarl mhshafanya uamuzi wangu.
Nilimshukuru, lakini nilimwambia ukweli.

BARCELONA, Hispania

-
MIRALEM Pjanic amedai kwamba, alipevya.(?fa
ya kuichezea timu ya Taifa ya Ufaransa, lakini in-
gekuwa ni sawa na kuvunja moyo wake kuikacha
ja-Herzegovina. )

Bolgl!gzrllgo huygo wa Barcelona alizaliwa jijini Tuzla,
Bosnia-Herzegovina wakati huo ik1wa chini ya Yugo-
slavia, kabla ya familia yake kuhamia nchini Luxem-

bourg muda mchache baada ya kulipuka kwa vita ya
Bosnian. .

Pjanic aliichezea timu ya Taifa ya Vijana ya Luxem-
bourg na akasajiliwa na Klabu ya Metz ya Ufaransa akiwa

“Kwa upande wangu kuichezea Ufaransa, ipge}(uwa ni sawa na
kuuvunja moyo wangu. Na kwa upande mwingine, Bosnia wan-
geumia zaidi kuniona nikichezea Ufaransa.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA HARIDHISHWI

UNITED - DESCHAMPS

® ® ®Kuna nyakati mambo yanakuwa magumu na unaona
sehemu uliyopo haina maana tena, hivyo ndivyo...

PARIS, Ufaransa

KOCHA Mkuu wa Ufaransa, Didier
Deschamps, amebainisha kwamba
Paul Pogba haridhishwi na “hali” pale
Manchester United baada ya kuwa
kwenye wakati mgumu wa kurudisha
kiwango chake.

Pogba amecheza mechi 11 kwa Unit-
ed katika mashindano yote msimu huu,
lakini ni tano kati ya hizo ndio alianza
na tatu zilikuwa za kipigo, ikiwamo ile
ya kunyanyaswa kwa mabao 6-1 na Tot-
tenham.

Pogba kwa kawaida alikuwa ak-
icheza pale United kama mshambuliaji

wa tatu, na alionyesha kiwango bora
kabisa, lakini msimu huu ametengen-
eza nafasi mbili tu za kufunga kwenye
Ligi Kuu, akiwa anacheza kiungo mka-
baji.

Deschamps amedai kwamba, Pogba
hawezi kuwa na furaha na maisha
ya pale United, lakini akabainisha
anaweza kujisaidia yeye mwenyewe.

“Sina ushauri,” alisema Deschamps
kabla ya mchezo wa leo Jumatano wa
kirafiki kati ya Ufaransa na Finland.

“Namjua vizuri sana na analijua kun-
di lile vizuri.

“Kwa hali aliyonayo pale klabuni
kwa sasa, hawezi kuridhika nayo na

hasa muda wa kucheza na nafasi anay-
ocheza.

“Anahitaji kutafuta muda wa ku-
rudi kwenye ubora wake. Amekuwa
akicheza vizuri awali, lakini hatuwezi
kumsaidia kufanikisha kile anacho-
taka.

“Kuna nyakati mambo yanakuwa
magumu kwa hali fulani na unaona
kabisa sehemu uliyopo haina maana
tena, na hivyo ndivyo ninavyoona
mambo yanavyokwenda kwa Pogba.

“Kama nilivyosema sina ushauri
kwake, lakini kama kijana wangu na-
muona namna hali ilivyo ngumu kwake
na wazi kabisa haridhishwi.”

ERIKSEN ATAKIWA TENA SPURS

KLABU ya Tottenham imempa ofa ya
kumsajili tena kiungo wa Denmark, Chris-
tian Eriksen, mwenye umri wa miaka 28, ku-
toka Inter Milan. (Football Insider)

GIROUD AFIKIRIA HATIMA YAKE

OLIVIER Giroud anafikiria majaliwa yake
pale Chelsea, huku mshambuliaji huyo
mwenye umri wa miaka 34, akihusishwa na
Inter Milan. (Football London)

FATI ABEBA DEMBELE BARCA

MANCHESTER United inaweza kumkosa
Ousmane Dembele katika usajili wa Januari,
huku Barcelona wakijiandaa kumpa nafasi
zaidi nyota huyo wa Ufaransa mwenye umri
wa miaka 23, baada ya kuumia kwa Ansu
Fati. (Sport - in Spanish)

BALE APEWA OFA MPYA

TOTTENHAM inaweza pia kumpa ofa
ya kumsajili nyota wa Wales, Gareth Bale,
mwenye umri wa miaka 31, kwa mkataba
wa kudumu kutoka Real Madrid, kwa ada
inayotajwa kuwa euro milioni 15. (Mundo
Deportivo)

UNITED WAMBANIA ROMERO

KLABU ya Manchester United inasita
kutoa uamuzi kwa golikipa wake, Sergio
Romero, mwenye umri wa miaka 33 raia wa
Argentina, hadi wakamilishe maendeleo ya
Dean Henderson, kwani kuna uwezekano
kwa nyota huyo wa England mwenye umri
wa miaka 23, kuondoka Januari kwa mkopo.
(ESPN)

AHMEDHODZIC BADO CHELSEA

JARIBIO la Chelsea kutaka kumsajili mlin-
zi wa zamani wa Nottingham Forest, Anel
Ahmedhodzic, kutoka Malmo limezuiwa,
kwa mujibu wa baba mzazi wa nyota huyo
mwenye umri wa miaka 21 raia wa Bosnia.
(Sun)

LINDELOF AZUIWA UNITED

MANCHESTER United imemzuia mlinzi
wake, Victor Lindelof, mwenye umri wa
miaka 26, kujiunga na kikosi cha Sweden
kinachojiandaa na mchezo wa kirafiki dhidi
ya Denmark kwa sababu ya corona. (Goal)

LIVERPOOL YAFUNGA UWANJA

LIVERPOOL imefunga mlango kwa mara
ya mwisho kwenye uwanja wao wa mazoezi
waliootumia kwa zaidi ya miaka 60 wa Mel-
wood. (Liverpool Echo)

WEST HAM YAPEWA SOMO

MLINZI wa kushoto wa England, Aaron
Cresswell, mwenye umri wa miaka 30, ana-
taka West Ham kuijenga upya timu hiyo.
(London Evening Standard)

SONG KUJAZWA NOTI SPURS

MMLIKI wa Klabu ya Tottenham Hot-
spur, Joe Lewis, ameruhusu mshambuliaji
wa Korea Kusini, Song Heung-min mwenye
miaka 28, kupewa mkataba wenye thamani
ya pauni 200,000 kwa wiki na marupurupu
mengine. (Football Insider)

DALOT ATAKIWA JUMLA MILAN

AC Milan inajaribu kuangalia kama Man-
chester United itakuwa tayari kumuuza
kiungo wake wa kimataifa wa Ureno chini
ya umri wa miaka 21, Diogo Dalot, baada ya
kucheza kwa mkopo na klabu hiyo. (Tuttos-
port, via Inside Futbol)
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HABARI MICHEZO

KVZ YAANZA KUWASOMA
WASUDAN MICHUANO CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya timu ya KVZ kupangwa
kucheza na El Amal ya Sudan katika
michuano ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika raundi ya awali, Kocha Mkuu
wa miamba hiyo ya Zanzibar, Shekha
Khamis, amesema tayari ameanza ku-
wafuatilia wapinzani wao ili kuona nam-
na gani wataweza kukabiliana nao katika
michuano hiyo.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa juzi
na waandaaji wa michuano hiyo, Shirik-
isho la Soka barani Afrika (CAF), timu
hizo zitakutana kati ya Novemba 27-29,
na kurudiana kati ya Desemba 4-6, mwa-

53

ka huu, KVZ ikianzia ugenini.

Na kwa upande wa Ligi ya Mabingwa
Afrika, tarehe hizo pia zitawahusu pia
mabingwa wa Zanzibar, Mlandege SC
ambao wataanzia nyumbani dhidi ya ma-
bingwa wa zamani wa michuano hiyo, CS
Sfaxien ya Tunisia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa KVZ, Khamis alisema tayari
ameanza kuwafuatilia na ana uhakika
wanaweza kuwatoa wapinzani wao hao
na kusonga mbele hatua inayofuata.

Alisema kuanza ugenini kwa upande
wao ni kitu kizuri kwani watakuwa na
nafasi ya kuhakikisha wanafanya vizuri
mechi hiyo kabla ya kurejeana nyumba-

ni. “Nimejaribu kuwafuatilia wapinzani
wetu kwa kuangalia mechi zao mbalim-
bali katika mitandao na historia yao, ni
timu nzuri, cha muhimu kwetu sisi ni
kuendelea kujipanga ili tupate nafasi
ya kusonga mbele na sio kushiriki tu,”
alisema.

Alisema timu yake inaendelea na ma-
zoezi kuelekea michuano hiyo ya ki-
mataifa pamoja na Ligi Kuu Zanzibar am-
bayo inaanza Novemba 14, mwaka huu.

Ili kuendelea kujipanga zaidi, alisema
anatarajia kucheza tena mechi ya kirafi-
ki dhidi ya Simba na Yanga za Tanzania
Bara ili kukiweka kikosi chake katika hali
ya ushindani.

§
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Siku hiyo Mwakinyo atatetea mkanda wake wa uzito wa Super welter wa mabara unaotambuliwa na Chama cha WBF. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

BONDIA Hassan Mwakinyo na Muargenti-
na Jose Carlos Paz, wametamba kila mmoja
atamchapa mwenzake katika pambano la
kuwania ubingwa wa uzito wa super-welter
wa mabara unaotambuliwa na Chama cha
WBEF.

Mwakinyo na Paz watapambana [jumaa
Dar es Salaam katika pambano la raundi 12.

Akizungumza katika mkutano na
laam, Mwakinyo alisema atahakikisha Paz
anaachana na mchezo wa ngumi za kulipwa
kutokana na kipigo cha KO alichumwanda-
lia.

“Natamani pambano lifanyike mapema

iwezekanavyo, hata siku moja kabla kwani
nipo fiti zaidi ya nilivyokuwa mwanzoni.
Sitaki kuwanyongonyesha Watanzania ka-
tika pambano hilo,” alisema Mwakinyo.

Alisema anajua Paz ni bondia mzuri na
amejiandaa vema katika pambano hilo, laki-
ni kutokana na jinsi alivyojiandaa, hatakuwa
na nafasi ya kutamba kwake.

Kwa upande wake, Paz alisema kuwa
hakuja nchini kutembea zaidi ya kuwania
ubingwa anaoushikilia Mwakinyo.

“Nipo vizuri, mazoezi yangu nchini ya-
mekuwa na mafanikio makubwa na hali ya
hewa si tatizo. Nitamfundisha ngumi Mwak-
inyo,” alisema Paz.

Wakati mabondia hao wakitambiana, pia
bondia Hussein Itaba na mpinzani wake ku-
toka DR Congo, Alex Kabangu watapanda

Mwakinyo kumchapa
Muargentina kwa KO

ulingoni siku hiyo sambamba na Fatuma
Zarika dhidi ya Mzimbabwe Patience Mast-
ara huku Mtanzania Zulfa Macho yeye aki-
zichapa na Mzambia Alice Mbewe.

Mkurugenzi wa Jackson Group Sports,
Kelvin Twissa, alisema kuwa maandalizi
yote yamekamilika na kuwaomba mashabi-
ki kuendelea kununua tiketi kwa ajili ya
pambano hilo.

“Maandalizi yapo vizuri na kama mnavy-
oona mabondia wote wapo hapa na sasa
tunamsubiri Rais wa EBF, Howard Goldberg
na mwamuzi Edward John Marshall ambao
watawasili leo, Jumatano,” alisema Twisa.

Twissa alisema tiketi zitaanza kuuzwa
kwa njia ya Nilipe na Selcom kwa Sh. milioni
tatu kwa meza ya watu 10 na Sh.150,000
ITwa viti vya kawaida.

Namungo: Ligi Kuu
imetuweka fiti CAF

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Namungo,
Hitimana Thierry, amesema michezo ya
Ligi Kuu waliyocheza imesaidia kuwaweka
sawa wachezaji wake kuelekea michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika wakati huu
ratiba ya kinyanganyiro hicho ikionyesha
watakutana na Al Rabita FC ya Sudan Kusini
wakianzia nyumbani kati ya Novemba 27-29
kabla ya kurudiana ugenini kati ya Desemba
4-6, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, kocha
huyo, alisema haihofii timu hiyo kutokana
na mazoezi na mbinu anazowapa wachezaji
wake kupitia mechi za Ligi Kuu walizocheza
hadi sasa wakati huu ligi hiyo ikielekea raun-
diyall

Alisema alikuwa anasubiri kwa muda
mrefu ratiba hiyo ili kufahamu wapinzani
Wao.

“Kwa upande wangu nimefurahi kujua
timu ambayo nitakutana nayo kwenye
Kombe la Shirikisho, lengo langu ni kusonga
mbele,” alisema Hitimana.

Alisema wachezaji wote wanaendelea vi-
zuri na mazoezi na kwa upande ya walioku-
wa majeruhi wanaendelea vizuri pia.

Kuhusu ubora wa wapinzani wao, Hiti-
mana alisema, baada ya ratiba hiyo kutoka,
amewafuatilia kupitia mtandao na kubaini
sehemu ambazo ni dhaifu, hivyo kinacho-
takiwa kwa sasa ni pamoja na sala za Watan-
zania.

Riadha Singida
yvapata viongozi

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

JUMA Mataka amechaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Chama cha Riadha Mkoa
wa Singida kwa kipindi cha miaka mitano
kuanzia sasa, baada ya kuibuka kidedea
katika mkutano mkuu wa uchaguzi wa
chama hicho uliofanyika juzi mkoani hapa.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi huo ul-
iofanyika katika ukumbi wa mikutano wa
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa huo, Ofisa Maen-
deleo ya Michezo Mkoa wa Singida, Henry
Kapera, alifafanua kuwa Mataka aliibuka
kidedea baada ya kupata kura 16 kati ya
22 7ilizopigwa na kuwashinda wapinzani
wake watatu wa kwenye nafasi hiyo.

Kapera alisema Mataka alimbwaga
aliyekuwa Mwenyekiti aliyemaliza muda
wake, Rashidi Itembe ambaye alipata kura
tano huku mshindani wake mwingine, Ally
Jumbe akiambulia kura nne, huku kwa
upande wa nafasi ya Makamu Mwenyekiti,
Swalehe Irumba akipata kura zote 22 za
ndiyo.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, nafasi ya
Katibu Mkuu ilinyakuliwa na Joeli Ngingo
aliyepata kura 13 akimshinda aliyekuwa
akitetea kiti hicho, Benno Msanga ambaye
alipata kura tisa na aliyenyakua kiti cha
Katibu Msaidizi akiwa ni Boniface Mkoha
aliyepata kura za ndiyo 21 na kura moja
iliharibika.

Kapera pia alimtangaza Meshack Ma-
tandala kuwa Mjumbe wa Mkutano Mkuu
Taifa baada ya kupata kura kumi dhidi ya
Madai Jambau aliyepata kura nane na In-
violata Nkya aliambulia kura nne, wakati
Elipresia Nicodemu alichaguliwa kuwa
mweka hazina kwa kura 13 na kumshinda
mpinzani wake Liliani Nyiti aliyepata kura
tisa, huku Mjumbe wa Kamati ya Utendaji
akiwa ni Damiano Mkumbo aliyepata kura
zandiyo 20 na mbili za hapana.
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TUPO TAYARI...

POGBA HARIDHISHWI UNITED - DESCHAMPS s

I
MASHABIKI RUKSA
STARS VS TUNISIA

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), limer-
uhusu mashabiki kuingia uwanjani kush-
uhudia mechi ya kuwania kufuzu Afcon
2021 kati ya Taifa Stars na Tunisia, wakati
timu hizo zitakaporudiana nchini Novemba
17, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

CAF, imepiga marufuku mashabiki
kuhudhuria viwanjani katika mechi zote
inazozisimamia kutokana na mlipuko
wa Virusi vya corona vinavyosababisha
ugonjwa wa COVID-19.

Lakini kwa upande wa Tanzania kuelekea
mechi hiyo ya marudiano, Shirikisho Ia
Soka nchini (TFF), limeeleza kuwa limer-
uhusiwa kuruhusu mashabiki nusu ya idadi
ya uwezo wa uwanja kushuhudia mchezo
huo.

“CAF imeelekeza kuwa idadi ya
watazamaji watakaoingia kuwa asilimia 50
ya uwezo wa uwanja, TFF inawasiliana na
serikali ili kukidhi matakwa ya CAF katika
mechi hiyo,” ilieleza taarifa iliyotolewa na
TFF jana kwa vyombo vya habari.

Taifa Stars ambayo kwa sasa ipo kambini
nchini Uturuki, itashuka dimbani ljumaa
nchini Tunisia kuvaana na wenyeji wao
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Baadhi ya wachezaji wa Simba, kutoka kushoto; Shomary Kapombe, Bernard Morrison na Pascal Wawa wanaotarajiwa ‘kuki-
nukisha' dhidi ya Plateau United ya Nigeria kwenye mechi ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya Novemba 27-29,

mwaka huu. PICHA: MAKTABA

hao katika mechi ya kwanza.

WAJUE WANAIGERIA WA SIMBA CAF

® ® ONi kikosi cha wazawa tupu, Rage aonya, Sven asema hawatoki,
uongozi kuiangukia TFF, serikali wapiganie mashabiki kushuhudia...

Na Saada Akida

WAKATI Simba ikipangwa kucheza
mechi ya raundi ya awali dhidi ya
Plateau United ya Nigeria, mechi ya
kwanza ikitarajiwa kupigwa ugenini
kati ya Novemba 27-29, kabla ya
kurudiana Desemba 4-6, mwaka huu,
wapinzani wao hao si wakutisha sana
hasa kutokana na kutocheza mechi
ya kimashindano tangu kuibuka kwa
mlipuko wa virusi vya corona.

Plateau iliyoanzishwa mwaka 1975
wakati huo ikiitwa JIB Strikers FC, taji
lake la kwanza lilikuwa Kombe la Nige-
ria mwaka 1999 ilipoishinda 1-0 mechi
ya fainali dhidi ya Iwuanyanwu Na-
tionale kwa bao la kujifunga la Donatus
lloka na msimu huu imepata nafasi hiyo
va kushiriki Ligi ya Mabingwa kutokana
na kuwa Kileleni mwa msimamo Ligi
Kuu Nigeria wakati ligi hiyo ilipovunjwa
baada ya mlipuko wa corona.

Kwenye Ligi Kuu Nigeria ambayo
inashirikisha timu 20, wakati ligi hiyo
ikivunjwa Plateau ilikuwa na pointi 49
Kileleni baada ya mechi 25, hivyo kuan-
gukia bahati hiyo ya kucheza michuano
ya CAF.

|lipanda Ligi Kuu Nigeria msimu wa
2010 -11 kwa kushinda mechi yake ya
mwisho dhidi ya Mighty Jets, la-
kini mwaka uliofuata wakashuka tena
daraja na kisha kupanda tena mwaka
2015.

Ni moja ya timu iliyohusishwa na
upangaji wa matokeo mwaka 2013, Pla-
teau United Feeders ikiichapa Akurba
FC mabao 79 - 0, hatua iliyozisaba-
bishia timu hizo na Police Machine FC
pamoja na Bubayaro FC kufungiwa kwa
miaka 10 huku wachezaji wakifungiwa
kucheza soka maisha.

Plateau United ilitwaa ubingwa kwa
mara ya Kwanza mwaka 2017, ikiwa
chini ya kocha Kennedy Boboye huku
mafanikio yake mengine yakiwa ni kut-
waa Kombe la Nigeria (FA Cup) mwaka
1999, kutinga fainali ya FA mwaka
1993, 1998.

Kwa upande wa michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika, imeshiriki mara
moja mwaka 200 na kuishia raundi ya
kwanza, huku Ligi ya Mabingwa pia
ikishiriki mara moja mwaka 2018.

Kikosi cha timu hiyo kinaundwa na
Wanaigeria watupu huku kikitumia uzi
wa njano kikiwa nyumbani, ugenini jezi

ya Kijani na jezi yao va tatu ni nyeupe.

Akizungumzia mechi hiyo, Kocha wa
Simba, Sven Vandenbroeck amesema
watashinda na kusonga mbele kwa
kuwa mikakati na mipango yao ni
kuhakikisha wanashinda na si mchezo
huo tu wa awali bali timu kufanya
vizuri kufika nusu fainali.

“Tupo tayari kukabiliana na wap-
inzani wetu, licha ya changamoto va
wenzetu (kutocheza ligi kutokana na
coronal, lakini kikubwa ni kuhakikisha
tunapambana kufanya vizuri katika
mechi hiyo kwa kufikia malengo yetu
ya kucheza nusu fainali ya michuano
hiyo,” alisema Sven.

Lakini Mwenyekiti wa zamani wa
Klabu ya Simba, Ismail Aden Rage,
yeye amesema pamoja na Kutopangiwa
timu ngumu sana, lakini wasiidharau
kwani timu za Nigeria ni ngumu hasa
zinapokuwa kwao, hivyo wanatakiwa
kujiandaa kimpira na kutafuta namna
ya kuwaathiri kisaikolojia wapinzani
wao ambao huamini sana mambo ya
kishirikina.

“Unapocheza Nigeria, waamuzi wake
mara nyingi wanatoka ukanda ule ule
wa Afrika Magharibi. Wale jamaa wana

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ushirikiano sana, hivyo lazima mechi
ikichezwa ugenini wajue waamuzi
hawatokuwa upande wao kabisa, hivyo
wawe makini,” alisema Rage.

Kuhusu CAF kuzuia mashabiki kuingia
viwanjani katika mechi zake kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona,
Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’,
amesema: “Tumeona ratiba jana (juzi)
jioni, ni mapema sana kuzungumza
chochote hadi hapo tutakapokutana
viongozi kuweka mikakati yetu, tut-
aomba msaada kwa kuandikia barua
Shirikisho la Soka nchini (TFF) kuiomba
serikali iieleze CAF usalama wa nchi
yetu kuhusu janga hilo.”

Kwa upande wa TFF kupitia Ofisa
Habari wake, Cliford Ndimbo alisema:
“Hatuwezi kuliweka wazi hilo, kwa
sababu hata tamko hilo lilipotoka kwa
timu va Taifa, Taifa Stars’ tulitulia na
kuanza kujadili kupitia vikao vya ndani,
nadhani hata hilo la Simba na Namungo
likifika muda wake litatolewa taarifa,”
alisema Ndimbo.
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