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Spika awaonya wabunge
kukopeshana kinyemela

… Asema 
halitakuwa 
Bunge la 
‘Ndiyo Mzee’
Na Romana Mallya

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
ameahidi kulifanya Bunge jipya 
kuwa lililojaa udadisi, akiwahimiza 
wajumbe wake kamwe kutoishia 
kuwa waitikia wa ‘ndiyo’ au ‘hapana’ 
pekee. 

Sambamba na hilo, Spika Ndugai 
amewahakikishia haki zao wabunge 
wachache waliopo kutoka upinzani, 
akiwataka wawajibike kwa kadri 
wanavyostahili ili kulipa Bunge uhai 
sahihi wa kuutumikia umma.

“Wabunge wengi ni kweli wanato-
ka CCM. Hii haimaanishi Bunge kuwa 
la ‘ndiyo... ndiyo...’ au ‘hapana... 
hapana...’ litatekeleza wajibu wake 
kama ipasavyo.

“Miongoni mwetu mtateuliwa 
kuwa mawaziri na manaibu waziri, 
niwahakikishie mtawajibika kweli, 
hakuna kubebana,” Ndugai alitahad-
harisha.

Katika wosia aliowalenga zaidi 
wabunge wageni, akiwadokeza 
dhana asiyokubaliana nayo kama 
vile kuwapo aliowaita ‘wabunge 
bubu’ na ‘wanaojipendekeza’, aki-
wakumbusha wote kuwa tija ya kazi 
yao hatima yake iko kwa wananchi 
watakaporudi kwao.

“Ukichagua kuwa mbunge bubu, 
husemi, upoupo tu, eti uonekane una 
nidhamu kwenye chama au ma-
hali kwingine, ‘umeliwa’, huo ndiyo 
ukweli!” Spika Ndugai alisema na 
kuongeza:

“Utakuwa umejimaliza, ukidhani 
kunyamaza ndiyo nidhamu, wa-
nanchi wamekuchagua kwa sababu 
wanaamini uwezo wa kuwasemea 
mambo yao kuiambia serikali.”

Awali, Ndugai, Mbunge wa Kongwa 
mkoani Dodoma, alichaguliwa tena 
jana kuwa Spika wa Bunge, akishinda 
kwa kupigiwa kura za wajumbe wote 
kasoro mmoja walioshiriki kikao cha 
kwanza cha Bunge hilo la 12.

Kabla ya Mwenyekiti wa Muda, 
William Lukuvi, kumtangaza mshindi 
kwa kupata kura za wajumbe 345, 
Ndugai alijinadi kwa dakika tatu, 
akiwasilisha ahadi aliyotamka: 
“Nitawatendea haki wabunge wote, 
nitalifanya Bunge hili la 12 liwe 
Bunge la mfano, ambalo halijawahi 
kupatikana toka uhuru wa nchi.

“Kama mbunge mwenzenu, 
ninaelewa sana matatizo ya 
wabunge, madhila, wapi panabana 
na katika mambo muhimu yale 
nitakuwa mstari wa mbele, ninafikiri 
tunaelewana!” 

Vilevile, katika uwasilishaji wake 
huo, Ndugai aliwageukia wabunge 
wa upinzani akiwaomba ridhaa yao 
kwa kauli kwa ujumbe mahususi 
kwamba: “Mtaishi kwa raha bila 
tatizo lolote, hamtabaguliwa na mta-
fanya kazi yenu vizuri. 

“Watanzania watarajie Bunge 
ambalo litawapa matokeo mazuri 
na mwisho mtakubali Bunge la 12 
limewatumikia. “Pamoja na kanuni 
kutamka nije kukalia kiti hiki kwa 
ajili ya uchaguzi wa Spika wa Bunge, 
mngeweza kupinga lakini mmekubali 
bila kupinga,” alitamka Ndugai katika 
salamu zake za shukurani.

Awali, Katibu wa Bunge, Stephen 
Kagaigai, akisoma tangazo la Rais 
John Magufuli, alisema kikao hicho 
ni haki rasmi ya kikatiba aliyonayo 
mkuu wa nchi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. John Magufuli, ametoa maa-
gizo kadhaa kwa wabunge wa chama 
hicho, ikiwa ni pamoja na kuwajibika ip-
asavyo bungeni hata ikiwezekana kufoka.

Akizungumza juzi na wabunge wateule 
wa CCM, Makao Makuu ya chama 
hicho jijini hapa, Dk. Magufuli alisema 
ushindi uliopatikana ni mkubwa lakini 
wasijisahau.

“Mara nyingi watu mnapokuwa na 
ushindi mkubwa inawezekana tukaanza 
kujisahau na tumeahidi mambo mengi 
wakati tukiomba kura, yapo tuliyahidi 
viongozi wa kitaifa, yapo yaliyoahidiwa 
kwenye Ilani ya CCM yenye kurasa 303, 
lakini yapo ambayo ninyi waheshimiwa 
wabunge mmeyaahidi katika maeneo 
yenu,” alikumbusha.

Alisema wabunge hao wana wajibu 
mkubwa wa kuyatekeleza kwa sababu 
ahadi huwa ni deni.

“Sasa, mimi niwaombe waheshimiwa 
wabunge kwa vile tulichoomba tumeki-
pata, sasa ni wajibu wetu kutumiza yale 
tuliyokuwa tumeyaahidi kwa wananchi.

“Mara nyingi katika uzoefu wangu 
miaka mitano iliyopita tunapoenda kule 
wilayani vijijini na mikoani pamekuwa na 
kero nyingi za watu ambazo watu wame-
kuwa wakilalamika.

“Unasimama tu kidogo unakuta hasa ki-
namama na watoto, sasa niwaombe kwa 
vile mliahidi kutekeleza kero za wananchi 
na ndiyo ahadi ya chama chetu katika il-
ani ya uchaguzi ya mwaka huu, kila mmo-
ja wetu kwanza tukajipange kutembelea 
majimbo yetu, kazi ya mbunge ni jimbo, 
na jimbo lazima alijue,” alisema.

Dk. Magufuli alisema kama wabunge 
hao wanataka kukaa muda mrefu kwenye 
majimbo, lazima wayatambue vizuri.

“Niwaombe sana, teteeni vizuri majim-
bo yenu, semeeni majimbo yenu hata 
kama ni kufokafoka, ili waziri akishindwa 
kujibu hoja zake, ni yeye mwenyewe wa-

ziri, lakini msiende ‘beyond the border’ 
(msivuke mipaka), saa nyingine tunapi-
gana vita sisi wenyewe,” alisema.

Aliwataka wabunge hao kwenda kuima-
risha umoja wao ndani na nje ya Bunge na 
kuisimamia ipasavyo serikali atakayoiun-
da kwa maslahi ya taifa.

Vilevile, aliwapongeza wabunge wa-
teule wanawake kwa kuongezeka idadi 
yao katika Bunge na kuwataka kwenda 
kuwatetea wanawake wanyonge.

“Mkawe sauti yao na mimi ninawaahidi 
nitaendelea kuteua wanawake,” alisema.

Awali, chama hicho kilifanya mafunzo 
ya kimkakati kuhusu nafasi ya wabunge 
wa CCM katika kusimamia maslahi ya 
taifa wawapo bungeni huku msisitizo 
ukiwekwa katika kusimamia umoja na 
heshima ya chama unaojengwa na uadili-
fu wa wabunge hao.

Mafunzo hayo yaliendeshwa Makamu 
Mwenyekiti wa CCM Tanzania Bara, Philip 
Mangula na Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, Dk. Bashiri Ally.

Magufuli awataka wafoke bungeni
Mwenyekiti wa CCM, Rais Dk. John Magufuli, akizungumza na wabunge wateule wa chama hicho, katika ukumbi wa 
White House, jijini Dodoma juzi. PICHA: IKULU

Na Romana Mallya, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amewata-
hadharisha wabunge walioanza kikao 
jana kuwa makini dhidi ya wenzao wa-
takaojitokeza na hitaji la kutaka kukopa 
fedha kwao, kwamba ni makubaliano yal-
iyosheheni matatizo. 

“Sikupaswa kulisema hili lakini mniwie 
radhi niliseme tulipata tabu sana kwenye 
Bunge lililopita... Kwa hiyo, mkikopeshana 
huko, mimi simo, toka asubuhi atakuja 
mtu na lugha nzuri sana, siyo kweli unain-
gia mkenge.”

Ndugai alitoa kauli hiyo bungeni jijini 
hapa jana, ukiwa ni ujumbe wake mahu-

susi baada ya kuwawasilishia wabunge 
miongozo rasmi, akisisitiza ni jambo lin-
aloleta usumbufu mkubwa ambao safari 
hii hatakuwa tayari kuwajibika nao.

Hata hivyo, Spika Ndugai hakufafanua 
kwa kina namna mikasa hiyo ilivyo, idadi 
ya matukio na sura yake pana, ingawa ka-
tika kauli ya mjumuisho, alilipa sura yenye 
uzito mkubwa.

Vilevile, Spika Ndugai aliahidi taarifa 
za Bunge la 12 zitasikika kwa mawanda 
mapana katika nyenzo za vyombo vya 
habari, akisisitiza umuhimu wa taarifa 
hizo kuonekana na kusikika kwa kadri 
inavyostahili, wabunge wanavyoishauri 
serikali yao.

“Tunaviomba vyombo vya habari mtoe 
taarifa ziwafikie wananchi. Tukijifungia 
hapa habari zisiwafikie wananchi, Bunge 
litakuwa limehukumiwa toka mwanzo 
kwa sababu lina wabunge wengi wa CCM, 
ndiyo maana halisikiki, halifanyi kazi, hal-
ionekani.

“Mlio wengi mkichagua wachache 
wasikike, ‘itakula kwenu’. Niwaombe 
wabunge mzipitie kwa makini kanuni, la-
kini baada ya Bunge, zitafanyika semina 
mbalimbali.

“Mzingatie mavazi hususani kinamama, 
hata kwa wageni  mnaokuja bungeni mz-
ingatie hili. Waliolikosa Bunge, ‘wanapam-
isi’ hapa kweli kweli,” alisema.
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Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani hapa, linamshikilia 
Mwalimu wa Shule ya Msingi Montfort ili-
yoko Kola B, Manispaa ya Morogoro, Eneza 
Anderson (27), mkazi wa Kihonda Mag-
horofani kwa tuhuma za kumbaka mwa-
nafunzi wake wa darasa la tano.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Morogoro, Wilbroad Mutafungwa, 
tukio hilo liliripotiwa polisi Novemba 5, 
mwaka huu, majira ya saa 6:00 mchana.

Mutafungwa alisema mtuhumiwa huyo 
anadaiwa kuwa alimbaka mwanafunzi 
huyo mwenye umri wa miaka 10 ( jina lina-
hifadhiwa).

Kamanda Mutafungwa alisema mwa-

nafunzi huyo alipohojiwa alidai kuingiliwa 
kimwili na mwalimu wake mara kadhaa 
kwenye maeneo ya ofisini na chooni 
wakati wanafunzi wenzake wanapokuwa 
darasani.

Alisema kwa mujibu wa taarifa kutoka 
katika ofisi za dawati la jinsia na watoto 
mkoani Morogoro, mtuhumiwa huyo ni 
mwalimu wa taaluma katika shule hiyo.

Mutafungwa alisema Jeshi la Polisi lil-
imhoji mtuhumiwa huyo katika hatua ya 
awali na kukiri kumbaka na kumlawiti 
mwanafunzi mara tano.

Kamanda Mutafungwa alisema hatua za 
kumfikisha mahakamani kwa kushirikiana 
na maofisa ustawi wa jamii zitafuata baada 
ya upelelezi kukamilika.

Na Mwandishi Wetu

BEI ya saruji katika eneo la Ngorongoro na 
Loliondo, mkoani Arusha hadi jana kwa 
mfuko mmoja wa kilo 50, iliuzwa kwa Sh. 
23,000.

Uchunguzi wa Nipashe katika maeneo 
hayo ambayo katika taarifa yake ya juzi iliri-
poti kuuzwa hadi Sh. 35,000, ulibaini kuwa 
bei hiyo ilikuwa inauzwa kwenye duka moja 
ambalo mfanyabiashara mmoja aliamua 
kuuza kwa bei ya ulanguzi.

“Mimi nanunua saruji Sh. 24,000 hadi 
25,000 napeleka Loliondo kwenye kijiji 
cha Soiti Sambu, lilipo duka langu ni mbali 
ukijumlisha gharama za usafiri, nauza kwa 
35,000 ili nipate faida,” alisema mfanyabi-
ashara huyo. 

Baada ya bei hiyo ya Sh. 35,000 kwa 
mfuko wa kilo 50 kuibua taharuki, Nipashe 
ilifuatilia kwa waagizaji wa bidhaa hiyo kwe-
nye baadhi ya maduka mkoani humo am-
bao walisema mfuko mmoja unanunuliwa 
kwa Sh. 17,000 jijini Arusha na ukisafirishwa 
hadi Ngorongoro na Loliondo unauzwa kwa 
Sh. 23,000.

“Bei ya leo asubuhi dukani ni Sh. 23,000, 
ikipanda sio zaidi ya Sh. 25,000,” alisema 
mmoja wa wauzaji wa bidhaa hiyo ambaye 
hakupenda jina lake litajwe gazetini.

Taarifa ambazo Nipashe imezipata jana ni 
kuwa mamlaka zimeingilia kati kuhakikisha 
bidhaa hiyo haiuzwi zaidi ya Sh. 17,000 kwa 
mfuko mmoja.

Aidha, wafanyabiashara wanaozidisha bei 
ya bidhaa hiyo wameonywa. 

Katika baadhi ya maeneo nchini kumeku-
wa na ongezeko la kati ya Sh. 5,000 hadi Sh. 
3,000 kwa mfuko mmoja wa kilo 50.

TANGA 
Lulu George kutoka Tanga anaripoti 

kuwa Mkuu wa Mkoa huo, Martine Shigela, 
amewaagiza watendaji wake kuhakikisha 
wanakagua maduka ili kuwabaini wafanya-
biashara waliopandishaji bei ya saruji.

Shighela amesema wafanyabiashara wa-
takaobainika kuhusika na ulanguzi huo, 
wachukuliwe hatua kali za kisheria ikiwa ni 
pamoja na kuwafutia leseni za biashara.

Alitoa agizo hilo jana alipozungumza na 
waandishi wa habari kwenye Kiwanda cha 
Saruji cha Kilimanjaro na Simba alikozuru 
kikazi kujionea uzalishaji wa bidhaa hiyo 
muhimu.

Shighela aliagiza wakuu wa wilaya, waku-
rugenzi wa halmashauri, maofisa biashara, 
maofisa tarafa, watendaji wa kata na we-
nyeviti wa vijiji kuhakikisha wanasimamia 
suala hilo.

Alisema kupungua kwa uzalishaji wa 
saruji kulikosababishwa na maboresho ya 

Walanguzi saruji wadhibitiwa

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigela (wa pili kushoto), akipokea maelezo ya bei ya saruji kutoka kwa  Msimamizi 
wa Fedha wa kiwanda cha Tanga Cement, Isaac Lupokela (kushoto), alipotembelea kiwandani hapo jana. Watatu kushoto 
ni Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Benedict Lema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Mwalimu taaluma adaiwa 
kumbaka mwanafunzi wake

viwanda, kusiwe sababu ya kuongeza bei ya 
bidhaa hiyo sokoni, hivyo hatua za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya wafanyabiashara wali-
opandisha bei ya saruji.

“Ninawaagiza watendaji wa serikali 
wakiongozwa na wakuu wa wilaya, 
kukagua kwenye maghala yote na iwapo 
yupo mfanyabiashara ameongeza bei, 
asiachwe, afutiwe leseni na akatafute 
shughuli nyingine ya kufanya,” alionya.

Alibainisha kuwa katika viwanda vyote 
alivyotembelea, amebaini hakuna ongeze-
ko lolote la gharama za uzalishaji wa saruji 
na kwamba bei ya bidhaa hiyo kiwandani 
bado ni ileile ya siku zote. 

“Wafanyabiashara ndiyo wameongeza 
bei kwenye soko lakini viwandani bado 
bei ni ileile, sasa katika hili hatuna mchezo 
nalo, wafanyabiashara wajiangalie sana,” 
alionya.

Hata hivyo, aliwataka wenye viwanda 
kuongeza uzalishaji wa bidhaa hiyo hasa 
kwa kuzingatia kuwa mahitaji ya bidhaa 
hiyo bado ni makubwa hususan kipindi hiki 
ambacho serikali ipo katika utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya maendeleo. 

Mkurugenzi Mkazi wa Simba Cement, 
Benedict Lema, alisema kiwanda hicho ki-
meendelea na uzalishaji na kwamba mwezi 
uliopita walivuka lengo la uzalishaji na 

kufikia tani 108,000 toka tani 107,000 wal-
izokuwa wamejipangia.

“Kwa muda wa siku saba tumepumzisha 
mashine lakini bado tumeuza tani 2,002 na 
ukweli ni kwamba hatujaongeza bei ya saru-
ji hata kidogo wala gharama za uzalishaji 
hazijaongezeka,” alisema Lema.

Msimamizi Mkuu wa Fedha katika Ki-
wanda cha Kilimanjaro Cement, Philbert 
Nshange, alisema kiwango cha uzalishaji 
kwa siku kiwandani hapo ni tani 300.

Alibainisha kuwa bei ya saruji kwa viwan-
dani ni kuanzia Sh. 11,600 hadi Sh. 12,000 
kwa mfuko mmoja wa Kg 50.
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Ndugu wawili washambuliwa
kwa mapanga, mmoja auawa

Aliyetoroka
aongezewa 
kifungo jela

Asasi yavitaka 
vyama kukubali 
ushindi wa JPM

Na Said Hamduni, LINDI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Lindi, imemhukumu kutumikia 
kifungo cha mwaka mmoja mkazi 
wa Ruangwa, Dunstan Kitenge (28) 
baada ya kupatikana na hatia ya 
kutoroka akiwa chini ya ulinzi wa 
vyombo vya dola.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi Elimo Mas-
sawe, baada ya kuridhishwa pasipo 
shaka na ushahidi uliotolewa na 
upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu 
hiyo, mshtakiwa alipewa nafasi ya 
kujitetea na kuiomba mahakama 
isimpe adhabu kali kwa madai ali-
fanya hivyo kutokana na ugumu wa 
kuishi gerezani.

Baada ya utetezi huo, Mwa-
nasheria wa Serikali, Abdulrhaman 
Mohamed, aliiomba mahakama 
kumpatia mshtakiwa adhabu kali 
kutokana na kitendo alichofanya 
cha kutoroka akiwa chini ya ulinzi, 
ili iwe fundisho kwake na wengine 
wenye tabia ya aina hiyo.

Mshtakiwa akiwa anatumikia 
kifungo gerezani, alitoroka akiwa 
chini ya ulinzi wa vyombo vya dola 
na baadaye kukamatwa akiwa ame-
jificha kwenye kichaka.

Hakimu Massawe akitoa hukumu 
katika kesi hiyo namba 20/2020 
kupitia kifungu 326 kifungu kidogo 
cha (1) Kanuni ya Adhabu sura ya 16 
rejeo la 2002 kwa kuamuru kutu-
mikia kifungo kingine cha miezi 12 
jela. 

Mwanzoni, ilidaiwa mahakamani 
hapo kuwa mshtakiwa alifanya 
utoro huo Januari 31, mwaka huu, 
akiwa chini ya ulinzi huku akiwa 
amefungwa pingu mikononi. 

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

SHIRIKA lisilo la Kiserikali la Mcho-
moro AIDS Combat Group (MACG) 
lililopo wilayani Namtumbo mkoani 
Ruvuma, limevitaka vyama vya 
siasa kuukubali ushindi wa Rais 
John Magufuli.

Shirika hilo lilipewa kibali na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)  
cha kutoa elimu ya mpigakura 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
2020.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana Mkurugenzi  Mtendaji 
wa Shirika hilo, Shazir Malamaye, 
alisema katika uchaguzi wowote ni 
lazima kuna kushinda na kushind-
wa, na kwasababu hiyo waliokuwa 
wanagombea wanatakiwa waelewe 
jambo hilo.

Malamaye alisema kwa mujibu 
wa takwimu za NEC, aliyekuwa 
mgombea wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM), Dk John Magufuli alipata 
kura 12,516,252 sawa na asilimia 
84.4 ya kura zote zilizopigwa huku 
Tundu Lissu wa CHADEMA  alipata 
kura 1,933,271 sawa na asilimia 13

Alisema kuwa siri kubwa ya 
ushindi wa CCM licha ya utendaji 
kazi wa Rais Magufuli katika awamu 
yake ya kwanza, ni kuwa kimejikita 
vijijini kuanzia ngazi ya mashina, 
matawi, wilaya, mkoa hadi taifa.

Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Visiwa vya Comoro, Azali Assou-
man, ameipongeza Tanzania kwa kufanya 
uchaguzi huru, amani na haki.

Assouman alitoa pongezi hizo jana jijini 
Dar es Salaam alipokuwa katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa tayari kwa kuondoka 
nchini na kurejea Comoro baada ya kush-
uhudia uapisho wa Rais John Magufuli uli-
ofanyika Novemba 5, jijini Dodoma.

Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
ilisema Rais huyo aliielezea Tanzania kuwa 
ni nchi ya amani na utulivu wa kisiasa kwa 
kuwa wakati wote wa  kuapishwa kwa Rais 
Magufuli aliona mambo ambayo yanapas-
wa kuigwa na mataifa mengine hususan 
nyakati za uchaguzi.

“Kwa kweli tangu nimefika hapa Tan-
zania nimeona mambo mazuri na am-

bayo tunapaswa kuyaiga sisi viongozi wa 
mataifa mengine,” alisema Rais Assouman.

Mbali na kujifunza masuala mbalimbali 
yakiwamo ya uchaguzi, pia Rais Assouman 
aliahidi ushirikiano kwa serikali ya Tan-
zania katika nyanja mbalimbali zikiwamo 
diplomasia ya uchumi, biashara, uwekezaji 
na utalii.

“Najisikia niko nyumbani kwa sababu 
uhusiano wetu umeimarishwa zaidi. Uhu-
siano wetu umekuwa katika masuala ya 
kijamii, utamaduni, biashara na mambo 
mengine mengi,” limebainisha Rais Assou-
man.

Balozi wa Tanzania nchini Comoro, Syl-
vester Mabumba, alisema serikali ya Tan-
zania itaendelea kushirikiana na Comoro 
katika kuhakikisha uchumi wa nchi zote 
mbili unakua zaidi.

“Sisi tuatendelea kushirikiana vyema na 
Comoro kibiashara ili kukuza sera ya 2025 

tunaifikia ipasavyo kwa kuhakikisha kuwa 
uchumi wetu unafikia kiwango cha juu. 
Naamini kuwa tunapokuwa na masoko ya 
uhakika viswa vya Comoro, uchumi wetu 
utakuwa zaidi,” alisema.

Naye Balozi wa Visiwa Vya Comoro 
nchini Tanzania, Dk. Ahmada El Badaoui 
Mohammed, alisema kuna fursa nyingi za 
kiuchumi ambazo Comoro na Tanzania 
zinaweza kushirikiana.

Rais Assouman aliwasili nchini Novem-
ba 4, mwaka huu,  kwa ajili ya kuhudhuria 
hafla ya uapisho wa Rais  Magufuli uli-
ofanyika Novemba 5, jijini Dodoma. Baada 
ya shughuli hiyo, alitembelea Hifadhi ya 
Taifa ya Ngorongoro na kujiona vivutio 
mbalimbali vya utalii nchini.

Serikali ya Tanzania na Visiwa Comoro 
zimekuwa zikishirikiana katika sekta mbal-
imbali zikiwamo, elimu, afya, biashara na 
uwekezaji.

Comoro yaipongeza Tanzania 
kufanya uchaguzi huru, haki

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya  Afrika  Mashariki (EAC), Balozi Liberat Mfumukeko akipokea  hati ya utambulisho ku-
toka  kwa  Balozi wa  Uingereza  hapa nchini,  David Wiliam Concar, katika  makao  makuu ya  jumuiya hiyo, jijini  
Arusha jana. PICHA:  ASRAJI MVUNGI  

Na Mary Mosha, MOSHI

MKAZI wa Mamba Lekura, Moshi mkoani 
Kilimanjaro, Evarist Meena, anadaiwa ku-
uawa kwa kushambuliwa kwa mapanga 
na watu wasiojulikana wakati ndugu yake, 
Eden Meena akijeruhiwa vibaya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kiliman-
jaro, Kamishna Msaidizi (ACP) Emmanuel 
Lukula, alisema jana kuwa watu hao am-
bao ni ndugu wa familia moja, walivamiwa 
na kukatwakatwa sehemu mbalimbali za 
miili yao wakiwa eneo la Marangu Mtoni.

Kwa mujibu wa Kamanda Likula, alise-
ma tukio hilo lilitokea usiku wa Novemba 
6, mwaka huu, na kuongeza kuwa polisi 
wanaendelea na uchunguzi ili kubaini 
chanzo chake. 

  “Kuna tukio la ndugu wawili wa fa-
milia moja kukatwa mapanga na mmoja 

kupoteza maisha. Ingawa  mtu aliyefanya 
tukio hilo alifahamika na inadaiwa am-
ekimbilia nchi jirani, jitihada zinaendelea 
ili kuhakikisha anakamatwa ili kufikishwa 
mbele ya sheria,” alisema Kamanda Lukula

Hata hivyo, baadhi ya shuhuda wa tukio 
hilo, Bakari Kiwelu, alisema tukio hilo 
limetokea usiku wa Novemba 6, mwaka 
huu, katika eneo la Mamba Kotela.

“Tumeamka asubuhi na kukuta hilo 
tukio,   tulisikia kutokea kwa tukio 
hilo    ambapo mwili wa Evarist ulikutwa 
pembezoni mwa barabara tayari amesha-
poteza maisha. Wasamaria wema walim-
chukua na kuupeleka    mwili huo katika 
hospitali ya Marangu,” alisema Kiwelu.

Shuhuda mwingine, Rehema Mmochi 
alisema wanahisi chanzo cha tukio hilo ni 
wivu wa mapenzi  au kisasi  kwa kuwa 
baada ya tukio hilo watuhumiwa waliacha 

chombo walichokuwa wakitumia kama 
usafiri (bodaboda)

“Mpaka sasa hatujui sababu hasa ni 
nini lakini upo uwezekano ikiwa kisasi 
au    wivu wa kimapenzi, tunasubiri poli-
si wamalize uchunguzi ili kutoa taarifa 
kamili,”alisema Rehema.

 
MAJERUHI ANENA
Eden Meela alisema walitoka nyumbani 

Marangu Kotela    kuja    Marangu Mtoni 
kwa ajili ya kutafuta chakula na njiani wa-
likutana na   mtu amesimamisha pikipi-
ki    isiyo na  namba za usajili katikati ya 
barabara, ikawalazimu kusimama.

“Baada ya kusimama tu alichomoa 
panga kiunoni  na kumkata kaka yangu 
aliyekuwa akiendesha pikipiki. Alimkata 
kwenye shingo na kisha kunishambulia na 
mimi ingawa nilimfahamu,” alisema. 



Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

HIFADHI ya Taifa Serengeti, imeshin-
da tuzo ya kimataifa na kutangazwa 
kuwa  hifadhi bora katika Bara la Af-
rika kwa mwaka huu.

Hayo yalisemwa jana kupitia 
taarifa ya Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi Mawasiliano wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA), Pas-
chal Shelutete, iliyotolewa kwenye 
mitandao ya kijamii.

Shelutete alisema tuzo hizo zili-
tangazwa Novemba 9, mwaka huu, 
na Taasisi ya World Travel Awards 
(WTA) ya nchini Marekani kwa njia 
ya mtandao.

“Hii ni mara ya pili kwa hifadhi 
ya   Taifa Serengeti kushinda katika 
kundi la hifadhi zinazoongoza kwa 
ubora zaidi bara la Afrika baada ya 
kushinda pia mwaka jana 2019,” il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
Serengeti imeibuka na ushindi ka-
tika shindano hilo lililoshindanisha   
hifadhi zingine za Central Kalahari 
(Botswana), Etosha (Namibia), Kide-
po  Valley (Uganda), Kruger (Afrika 

Kusini) na Maasai Mara National Re-
serve (Kenya).

“Serengeti inajivunia umaarufu 
wa msafara wa nyumbu wahamao 
zaidi ya milioni 1.5, aina mbalimbali 
za wanyamapori wanaopatikana 
kwa wingi, mandhari nzuri ya kuvu-
tia pamoja na shughuli mbalimbali 
za utalii zinazovutia watalii wengi,” 
ilisema taarifa hiyo.

Kutokana na ushindi huo, TANAPA  
imewashukuru Watanzania, seri-
kali na wadau wa utalii waliotumia 
muda wao kupiga kura na kufanya 
Serengeti kuwa mshindi wa hifadhi 
bora zaidi kwa Bara la Afrika kwa 
mwaka huu.

Mkuu wa Wilaya Kahama aapa 
kumaliza mgogoro wachimbaji

Serengeti 
yashinda tuzo 
hifadhi bora
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Na Mohab Dominick, KA-
HAMA

MKUU wa Wilaya ya Ka-
hama, Anamringi Macha, 
amesema serikali imeji-
panga kumaliza mgogoro 
unaofukuta baina ya 
Ofisi ya Madini Mkoa wa 
Kahama na vikundi vya 
wachimbaji wa dha-
habu katika machimbo ya 
Mwime, wilayani hapa. 

Macha aliyasema hayo 
juzi wakati akijibu maswali 
ya waandishi wa habari 
waliotaka ufafanuzi juu 
ya mgogoro unaohusisha 
wachimbaji hao wanao-
ituhumu ofisi ya madini 
kuomba rushwa ya Sh. 
milioni tano kila wiki ili 
wakabidhiwe eneo jipya.

Katika maelezo yake, 
Macha alisema hakuna vu-
rugu yoyote katika mgodi 
huo isipokuwa kuna hali 
ya kutoelewana baina ya 
vikundi hivyo katika eneo 
linaloonekana kuwa na 
dhahabu.

“Ni kweli nililetewa 
taarifa za mgogoro lakini 
sijashuhudia. Kwa mujibu 
wa mwongozo kutoka 

sekta ya Madini, kijieneo 
kinachofumuka dhahabu 
lazima kitengenezewe 
utaratibu wa kuweka 
msimamizi atakayekusanya 
kodi za serikali na tunataka 
vikundi vya maeneo yale 
yale na kama hajapatikana 
mtu wao lazima malala-
miko yatokee,” alisema. 

Awali, Mwenyekiti wa Ki-
kundi cha Isalenge Iyenze 
Gold Mine, Tabu John, 
alisema  kikundi chake 
hakihusiki kwa kuwa ndi-
cho kilichoshinda kupewa 
hati ya usimamizi wa eneo 
hilo ili kukusanya mapato 
ya serikali na kusimamia 
wachimbaji wengine.

Naye Makamu Mwe-
nyekiti wa Mwime 2 Gold 
Mine, Ali Masele, akizun-
gumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake, 
alisema kikundi chao 
kimekuwa na tatizo la 
kuvamiwa mara kwa mara 
na kikundi cha Kabela Gold 
Mine ambacho ni mwavuli 
wa  Isalenge Iyenze.

Alibainisha kuwa eneo 
wanalogombania liko 
mpakani mwa leseni 
zao nne jambo ambalo 

linawashangaza wanaki-
kundi hao kwamba ofisi ya 
madini wanakabidhi eneo 
hilo kwa watu ambao wako 
mbali na hawajapatafiti.

Masele aliongeza kuwa 
kikundi chake, tangu kime-
anza uzalishaji hadi sasa, 
kimetoa zaidi ya Sh. milioni 
360 kwa kipindi cha miezi 
mitatu sambamba na ku-
changia huduma za kijamii 
kama elimu, afya, maji 
na miundombinu bora ya 
barabara kwa wananchi wa 
Mwime.

 “Kwa kweli tunaiomba 
serikali iingilie kati 
mgogoro wetu. Hatukubali 
kwa kuwa tumeshawekeza 
gharama zetu na hao wal-
ioonekana kutoa rushwa ili 
walitwae eneo hilo hawa-
jafanya lolote,” alisema.

Katibu Mtendaji wa 
Mgodi wa Mwime 2 Gold 
Mine, Justine Misalaba, 
alisema mwezi mmoja uli-
opita, maofisa wa madini 
waliwafuata na kuwaomba 
waingie nao ubia kwenye 
eneo lililoko mbele yao 
linalotarajiwa kutangazwa 
kuwa ‘Rush’ (eneo jipya 
lenye madini).

Hii ni mara ya pili 
kwa hifadhi ya  Taifa 
Serengeti kushinda 
katika kundi la hifadhi 
zinazoongoza kwa ub-
ora zaidi bara la Afrika 
baada ya kushinda pia 
mwaka jana 2019.
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwa-
ka huu, Rais John Magufuli ameanza mchakato wa kuunda seri-
kali yake katika ngazi mbalimbali za uteuzi.

Tayari Rais Magufuli ameshaanza kutekeleza jukumu hilo 
la kikatiba kwa kumteua na kumwapisha Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali, Prof. Adelardus Kilangi. Baadaye atamteua waziri 
mkuu, mawaziri, makatibu wakuu, wakuu wa mikoa, wilaya, 
makatibu tawala wa mikoa na wilaya na nafasi zingine. Ikum-
bukwe kuwa Rais pia amepewa mamlaka kikatiba kuteua 
wabunge 10.

Kipindi hiki, kuna watu kadhaa wanafikiria nafasi za kuteuli-
wa, wakiamini kuwa kuna mambo mazuri wameyafanya, hivyo 
asante kwao ni kuteuliwa.

Uzoefu umeonyesha kwamba kuna watu ambo hushiriki 
kwenye mchakato wa kampeni za Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), na baada ya uchaguzi kujipa matumaini kwamba wata-
kumbukwa kwa kupewa nafasi za kuteuliwa.

Aidha, wapo watu wengine ambao wamekuwa wakisubiri 
kukumbukwa kwa kuteuliwa tangu kumalizika kwa uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015, hivyo nao hawajakata tamaa na wanaen-
delea kusubiria.

Kadhalika, kuna wanaoendelea kushika nafasi hizo tangu 
mwaka 2015 pamoja na waliopata uteuzi baada ya hapo. Wote 
hawa wanasubiria kusikia kama itampendeza rais na kuwa-
bakisha.

Kimsingi, kwa wanaoendelea na nafasi za kuteuliwa, wengi 
wao wanahofia mabadiliko ya serikali, ambayo Rais Magufuli 
atayafanya siku chache zijazo. Rais Magufuli pia aliligusia suala 
hilo juzi katika hafla ya kumwapisha Prof. Kilangi, kwa kueleza 
kuwa kigezo cha kuteuliwa ni utendaji mzuri na wenye tija na 
ufanisi.

Alisema kwenye Baraza lake la Mawaziri kuna mawaziri wa-
tabaki na baadhi wataachwa, huku akisisitiza kuwa kigezo ki-
kuu ni utendaji wa mteuliwa na si vinginevyo.

Hata hivyo, alieleza kushangazwa na baadhi ya wateule wake 
kuingiwa na hofu wakati akijiandaa kufanya uteuzi, huku aki-
wataja wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya na wakurugenzi.

Sisi tunaona kuwa hakuna sababu za wateule wake kuingiwa 
na hofu ya kutokuteuliwa, isipokuwa wajipime wenyewe kwan-
za kama wamefanya mambo mazuri. Haiingii akilini kumuona 
kiongozi au mtendaji ambaye ameshindwa kutimiza majuku-
mu yake akiwa na matarajio ya kurejeshwa kwenye nafasi yake.

Rais Magufuli wakati wa kampeni takribani zaidi ya miezi 
miwili amepita maeneo yote ya Tanzania na kuona ni wapi wa-
teule wake wamefanya vizuri na kukidhi matarajio ya Watanza-
nia wengi. Pia ameona maeneo ambayo wateule wake wamefeli 
kutekeleza majukumu yake.

Kwa waliotekeleza vizuri majukumu yao bila shaka hataku-
wa tayari kuwaacha, lakini kwa waliofeli ni dhahiri atawaweka 
kando na kuingiza atakaowaona wanaweza kuthubutu. Kuna 
mambo mengine mawili ambayo yatamfanya ayazingatie ka-
tika kufanya uteuzi wake. Mosi, ni ilani ya uchaguzi ya CCM 
ambayo aliinadi kwa wananchi wakati wa kampeni, ambayo 
imesheheni ahadi lukuki za mambo ya kutekeleza.

Ili kufanikisha utekelezaji wake unafanikiwa, ni dhahiri 
atahakikisha anawateua watu ambao ni waadilifu, makini, 
wachapa kazi na wanaojituma.

Pili, Rais Magufuli wakati wa kampeni alisikia baadhi ya 
mambo ya kuikosoa serikali yake kutoka upande wa upinzani, 
hivyo atahakikisha anaunda timu ya wateule wenye uthubutu 
wa kuyapatia ufumbuzi. 

Tunawashauri wanaosubiri uteuzi bila kufanya mambo 
yenye tija na ufanisi wasitegemee mteremko, utendaji wao ndio 
utakaoamua uteuzi wao.

Na Christina 
Mwakangale

UCHAGUZI wa mwaka huu umekamilika 
na baadhi ya asasi zilizoutazama zime-
wasilisha ripoti na mapendekezo kwa 
vyombo vya kuratibu mchakato huo, 
kuhusu namna bora ya kuuboresha kwa 
siku zijazo.

Ripoti inayotolewa hivi karibu na asa-
si ya Kituo cha Sera cha Kimataifa (CIP) 
Afrika, kuhusu uchaguzi huo, inabaini 
masuala kadhaa yakiwamo mafanikio 
na matatizo ya zoezi hilo la kidemokra-
sia ambalo kwa Tanzania lilifanyika Ok-
toba 28.

Mkurugenzi Mtendaji wa CIP, Omar 
Mjenga, anasema uchaguzi wa mwaka 
huu umefanikiwa na kwamba idadi 
ndogo ya wapigakura milioni 14.8 sawa 
na asilimia 50 ya waliojiandikisha kwe-
nye daftari la wapigajikura ndiyo iliyoji-
tokeza.

Anasema  watazamaji wake takribani 
100 waliokuwa kwenye mikoa 17  iki-
wamo Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, 
Iringa, Kilimanjaro, Kigoma, Mara, 
Mbeya, Mtwara, Mwanza, Lindi, Rukwa, 
Ruvuma, Tabora, Tanga, Pemba na Zan-
zibar wana mambo muhimu ya kushau-
ri.

Anasema siku ya upigaji kura vi-
tuo vya kupigia kura vilifunguliwa kwa 
wakati na vifaa licha ya baadhi kuchele-
wa kutokana na matatizo ya usafiri na 
maeneo mengi hayafikiki kwa urahisi.

Mjenga anasema usalama uliima-
rishwa, lakini wananchi walidai kwam-
ba, uwepo wa maofisa wengi wa usala-
ma uliwaogopesha wapigakura wengi na 
inaweza kuwa sababu ya kutojitokeza.

Pia anabainisha kwamba baadhi ya 
wasimamizi wa vituo vya uchaguzi ha-
wakuwa na elimu ya kutosha kuhusu 
majukumu yao.

Aidha, baadhi ya vituo vilikosa 
karatasi za kura na masanduku ya kura 
kucheleweshwa hasa ya urais.

“Katika maeneo mengine kama Ruk-
wa, wapigakura wengine walishindwa 

Vyombo vya uchaguzi visipuuze, vijisafishe 

Wanaosubiri kuteuliwa
wasitarajie mteremko

 Muungwana Lazima Nilonge
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kufuatilia majina yao kwenye orodha ya 
wapigakura na hawakusaidiwa vya kuto-
sha na maofisa waliokuwa wakisimamia 
uchaguzi,” anasema Mjenga.

Anasema Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) na Tume ya Uchaguzi Zanzibar   
ZEC zishughulikie malalamiko yaliyori-
potiwa kuhusu usimamizi wa mchakato, 
ili uchaguzi ujao uwe wa mafanikio iki-
wamo kuwa na   idadi inayoridhisha ya  
wapigakura.

Anasema CIP ilibaini kuwa moja ya 
kituo kilichoandikisha wapigakura 450, 
hadi saa 10 jioni, kilikuwa hakijapokea 
robo ya idadi hiyo.

Anasema katika vituo vingi mawakala 
wa vyama walikuwa wanatoka CHADE-
MA, CCM na ACT-Wazalendo na kwamba 
vingine vilikumbwa na  ucheleweshaji 
wa kuruhusu mawakala wa vyama 
kutekeleza majukumu yao.

Aidha, katika uchaguzi huu CIP imeri-
poti uwapo wa idadi kubwa ya wanawake 
wapigakura ikilinganishwa na wanaume.

Anasema CIP inapendekeza kunufai-
ka utafiti, sababu ya kuwapo kwa idadi 
ndogo ya wapigakura katika uchaguzi 
mkuu mwaka huu, pamoja na mwamko 
mkubwa wa kisiasa uliokuwapo.

“Pia, baadhi ya maofisa wa uchaguzi 
hawakujua sheria na taratibu zinazo-
simamia uchaguzi, hivyo tunapendekeza 
kuajiri maofisa wenye sifa na mpango 
bora wa mafunzo kwa maofisa wa uch-
aguzi.”

  “Kwa kuwa kulikuwa na watazamaji 
wengi, CIP inapendekeza kwamba NEC 
na ZEC ziitishe watazamaji wote wali-
othibitishwa kukutana na kushirikishana 
yale yaliyotokea wakati wa uchaguzi kwa 
uboreshaji zaidi wa mchakato ujao,” 
anasema Mjenga.

Tanzania Bara ilkuwa na vituo vya 
kupigia kura 80,155 wakati Zanzibar wa-
likuwapo wapigakura 566,352 ambao 
walijiandikisha kupiga kura pamoja na 
vituo 1,413.
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Na Stevie Chindiye , TUNDURU

WATU watatu wakazi wa vijiji vya Mtonya, 
Kata ya Mindu na Tulieni  Kata ya Naka-
panya wilayani Tunduru mkoani Ruvuma,  
wamekufa kwa  kukanyagwa na tembo.

Tukio hilo lilitokea baada ya  wanyama 
hao kuvamia kwenye maeneo ya vijiji vyao.

Aidha katika tukio hilo, mkazi wa Ki-
jiji cha Mtonya Zuberi Wakati Mchopa (70), 
amelazwa katika Hospitali ya Wilaya ya 
Tunduru baada ya kujeruhiwa vibaya na 
wanyama  hao.

Ofisa wanayamapori wa Wilaya ya 
Tunduru, Limbega Hassan Ally,  alisema  
matukio hayo yalitokea kwa nyakati tofauti 
Novemba 9, mwaka huu na kwamba baada 
ya kupokea taarifa hizo  ameshapeleka 
askari wenye silaha kwa ajili ya kuwafuku-
za tembo hao ili wasiendelee kuleta mad-

hara kwa wananchi. 
Limbega aliwataja waliofariki ni Jamira 

Mathayo Mchopa (47), Muslimu, Mmakua 
mkazi wa Kijiji cha Tulieni Kata ya Naka-
panya wilayani humo, ambaye  alishambu-
liwa na wanyama hao majira ya saa 10:00 
asubuhi akiwa shambani kwako. 

Limbega alimtaja mtu mwingine aliye-
fariki ni Jastini Gideon Mchopa (54)  Mus-
limu,   mkazi wa kijiji cha Mtonya Kata ya 
Mindu ambaye alishambuliwa  majira saa 
09:30 akiwa shambani.

Kwamujibu wa Limbega, mtu mwingine 
aliyepoteza maisha ni Stephano   Hassan 
Joseph   (78), mkazi wa Kijiji cha Mtonya   
Kata   Mindu, ambaye alishambuliwa na 
wanyama hao akiwa  shambani  majira ya 
saa 08:00 asubuhi. 

Alisema chanzo cha matukio hayo ni 
wanachi wengi katika maeneo ya Wilaya 

ya Tunduru kulima katika njia za tembo  
(shoroba)  kutoka kwenye hifadhi za Lume-
sule inayopita  wilayani Nanyumbu Mkoani 
Mtwara, Mwambesi na Hifadhi ya Taifa ya 
Mwalimu Nyerere (Selous) maeneo am-
bayo wanyama hao hupita kuelezea Hifa-
dhi ya Niasa iliyopo Msumbiji. 

Madiwani wateule wa kata za Mindu, Na-
koko Richard Bazil na Abdul Machaura wa 
Kata ya Nakapanya, walisema kuwa kwa 
sasa wanyama hao ni wengi na wanatishia 
usalama wa wananchi ikiwamo kuharibu 
mazao yao.

Limbega aliwataka wananchi wa mae-
neo ambayo yamekuwa yakisumbuliwa 
na wanyama waharibifu wa mazao waki-
wamo tembo kutembea kwa makundi kila 
wanapo kuwa wanaenda mashambani ili 
kusaidiana  inapotokea wanyama hao ku-
vamia maeneo yao.

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, limelazimika kuzifunga kwa muda 
baadhi ya barabara hususan zinakokatiza 
Mto Msimbazi, kutokana na mvua kubwa 
inayoendelea kunyesha.

Barabara zilizofungwa ni pamoja na ile 
ya Morogoro ambayo mara nyingi kipindi 
cha mvua imekuwa ikifungwa katika kip-
ande chake kinachokatiza eneo la Jang-
wani.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA), ilitoa tarifa ya kuwapo kwa mvua 
kwa siku tano mfululizo kuanzia Jumapili 
kwa mikoa ya Tanga, Morogoro, Pwani na 
Dar es Salaam na visiwa vya Zanzibar na 
Mafia.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, al-
iliambia Nipashe jana kwamba pamoja 
na mvua hiyo kutoleta madhara ya moja 
kwa moja kwa binadamu, jeshi hilo lime-
chukua tahadhari kwa kufunga barabara 
ambazo mito hufurika.

‘Tumefunga njia, Jangwani, Kigogo kuna 
wakati tulifunga wakati maji yalipokuwa 
mengi ili kudbiti watu wasiende, wabaki 
salama.

“Hatujapata madhara yoyote, hakuna 
madhara kwa maisha ya binadamu. Njia 
mbadala ni Bagamoyo, Pugu, kwa ambao 
wanatoka nje ya mji na njia zote ambazo 
hazina vikwazo. Vikwazo ni Jangwani na 
Kigogo.

Alisema jeshi hilo linatoa tahadhari 

kwa wananchi hasa wanaoishi kwenye 
mabonde ili kuepuka mafuriko.

Alisema walezi na wazazi pia 
wawaangalie watoto wao na kutowaacha 
wakizunguka kwenda maeneo tofauti bila 
uangalizi maalum.

Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu wa TMA, 
Dk. Agnes Kijazi, ilisema mvua hiyo italeta 
madhara kwa baadhi ya maeneo kutuama 
maji.

“Kwa kiasi kikubwa mvua hii itasababi-
sha kutuama kwa maji maeneo ya makazi 
ya watu, lakini inaweza ikaleta athari ya 
miundombinu,” alisema Dk. Kijazi kwe-
nye taarifa hiyo.

Pia, aliwataka wananchi kuchukua ta-
hadhari na kusafisha mitaro ili kurahisi-
sha upitaji wa maji.

Polisi Dar wafunga 
barabara kisa mvua

DC aona 
fursa stendi 
mpya
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, 
Bakari Msulwa, ameushauri uongozi 
wa Manispaa ya Morogoro kutumia 
mbinu mbadala za kuwavutia 
madereva na wananchi  kuiwez-
esha stendi ya kisasa ya daladala 
ya Mafiga iliyojengwa kwa fedha 
nyingi, kusaidia kukuza uchumi.

Msulwa aliyasema hayo jana 
alipozindua mradi  wa stendi ya 
daladala ya Kaloleni iliyoko Kata ya 
Mji Mpya, Manispaa ya Morogoro 
iliyojengwa kwa Sh. milioni 644 za  
mkopo wa Benki ya Dunia chini ya 
fedha za uboreshaji Miji (ULGSP).

Mradi  huo uliofadhiliwa  na  
Benki ya Dunia kupitia ULGSP, 
umetekelezwa na mkandarasi M/s 
Nandhra Engineering and Construc-
tion Co Ltd wa Morogoro.

Manispaa ya Morogoro ilikuwa 
inatekeleza miradi miwili tofauti ya 
stendi za daladala ambapo kwa mra-
di wa ujenzi wa stendi ya Mafiga, 
imetumia Sh. bilioni 5.2.

Kwa Stendi ya Mafiga ambayo 
bado haijafunguliwa, mkuu huyo wa 
wilaya aliutaka uongozi wa manis-
paa kuanzisha gulio la Jumamosi na 
Jumapili na kutengeneza mabanda 
ya kufanyia biashara ili kuwapo na 
shughuli za kiuchumi ambazo ni 
kichocheo cha madereva na wami-
liki wa daladala kuitumia ipasavyo 
stendi hiyo.

Alisema manispaa hiyo ikichukua 
na hadhi ya jiji, eneo hilo la Stendi 
ya Mafiga halitakuwa tena nje ya 
mji, hivyo kuwataka wananchi na 
madereva kujiandaa kisaikolojia.

Alisema hivi sasa watu 
wameongezeka, magari ya-
meongezeka zikiwamo pia bajaji na 
pikipiki, hivyo haiwezekani kuen-
delea kuwa na manispaa ambayo 
watu wanaendelea kusongamana 
kana kwamba sehemu nyingine za 
kufanya shughuli za uchumi zimek-
wisha.

Msulwa alisema kuwa akiwa ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya, alishatoa maele-
kezo kwa uongozi wa manispaa hiyo 
kutosifirikia kabisa kufanyika  kwa 
operesheni ya nguvu, bali ni op-
eresheni ya akili  ya kuwashirikisha 
wananchi watoke maoni yao kufani-
kisha kusisimua uchumi wao eneo la 
Stendi ya Mafiga.

Alisema viongozi wa manispaa 
wakutane na viongozi wa daladala 
ili kujadiliana na kufikia mwafaka 
wa kutatua shida zilizojitokeza huku 
akizitaka  mamlaka  zote zinazosi-
mamia usafirishaji wa abiria, kuku-
tana na kuangalia njia zinakuwa na 
uwiano na kukidhi mahitaji ya sasa.

Stendi hiyo ya kisasa ya daladala 
ina uwezo wa kuchukua magari 150 
kwa wakati mmoja, eneo la maege-
sho ya taksi 40, bajaji 32 na boda-
boda 23.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Makubi, akizungumza katika kongamano la pili la wataalamu wa sayansi ya 
magonjwa yasiyoambukiza,  lilioandaliwa na Chuo Kikuu  cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, jijini Dar es 
Salaam  juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Tembo waua watu watatu, kujeruhi

Manispaa hiyo ikichukua 
na hadhi ya jiji, eneo hilo 
la Stendi ya Mafiga hali-
takuwa tena nje ya mji, 
hivyo kuwataka wananchi 
na madereva kujiandaa 
kisaikolojia.



Jumatano Novemba 11, 20208

habari kitaifa

Shirika kuanzisha 
chuo cha ufundi

Vikundi 
ujasiriamali
vyatakiwa 
kujisajili
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa asasi isiyo ya 
kiserikali ya Wakala wa Maende-
leo Mkoa wa Pwani (DPA), Rachel 
Jacob, amevitaka vikundi vya 
wajasiriamali kujisajili kisheria ili 
kunufaika na mikopo.

Jacob aliyasema hayo jana waka-
ti akizungumza na waandishi wa 
habari huku akisisitiza kuwa hatua 
ya vikundi hivyo kujisajili itaviwez-
esha kupata mikopo inayotolewa 
kwenye halmashauri  na  taasisi  za 
kifedha.

 Alisema kazi ya asasi yao ni 
kutoa elimu ya uraia ikiwa ni 
pamoja na ujasiriamali na kuhama-
sisha wananchi kushiriki kwenye 
mikutano ya kijamii kuanzia ngazi 
ya serikali ya mtaa.

Pia alisema wamekuwa wakiwa-
saidia wanavikundi kuandaa katiba, 
mihutasari na mipango yao ya 
kuomba fedha na kwamba baadhi 
ya vikundi tayari vimejisajili na 
kupata fedha.

Alisema wanaendelea kuihama-
sisha jamii kuwa na vikundi vya 
ujasiriamali ili kukabiliana na hali 
ngumu ya kimaisha na kuwahimiza 
wasajiliwe ili kufikia malengo yao.

Jacob pia alisema mbali ya kuha-
masisha jamii kusajili vikundi pia 
wamekuwa wakiwaunganisha na 
wadau wengine ambao wanahusika 
na uboreshaji wa utengenezaji bid-
haa likiwamo Shirika la Maendeleo 
la Viwanda Vidogo (SIDO).

Mkurugenzi huyo alisema asasi 
zisizo za kiserikali zina mchango 
mkubwa katika suala la maendeleo 
na kwamba hadi kufikia Septemba 
mwaka huu wametoa elimu kwa 
watu 134 katika Wilaya ya Kibaha.

Na Frank kaundula, MOROGORO

WANANCHI wa Kijiji cha Doma 
wilayani Mvomero mkoani Moro-
goro, wameiomba serikali kuin-
gilia kati mgogoro wa mpaka baina 
yao na Hifadhi ya Taifa Mikumi uli-
odumu kwa muda mrefu.

Wakizungumza katika mkutano 
ulioitishwa na Mkuu wa Wilaya 
ya Mvomero na kuwakutanisha 
wakazi wa kijiji hicho na uongozi 
wa Hifadhi ya Taifa Mikumi, baa-
dhi ya wakazi wa kijiji hicho aki-
wamo Fikiri Maumba, walisema 
hatua ya kuwekwa mipaka bila 
kushirikishwa ni kwenda kinyume 
cha sheria.

Maumba alisema kuwa baada 

ya maofisa wa hifadhi kuweka 
jiwe mpakani, kumesababisha wa-
nanchi kukosa maeneo kwa ajili 
ya shughuli zao za kilimo huku ak-
idai kufanyiwa vitendo vya unyan-
yasaji kwa wakazi wanaoingia ka-
tika eneo hilo.

“Wamekuja kijijini na kupan-
da jiwe la mpaka bila wahusika 
kushirikishwa na tulivyowauliza 
wakadai eneo ni lao, lakini siyo 
kweli, lakini pia hata wananchi 
wakijaribu kuingia kutafuta hata 
kuni wanaishia kupigwa na kun-
yanyaswa,” alisema.

Mtendaji wa Kijiji hicho, Light-
ness Njovu, alisema kiini cha 
mgogoro ni baada ya viongozi wa 
hifadhi kuweka alama za mipaka 

maeneo yanayodaiwa kumilikiwa 
na kijiji.

“Ni kweli mgogoro huu upo na 
ulianza baada ya hifadhi kuweka 
mipaka bila kushirikisha viongozi 
wa kijiji, mbali na kukwamisha 
shughuli za maendeleo, upangaji 
wa matumizi bora ya ardhi kijijini 
lilikwama na hatujui tutafanyaje 
ndiyo maana tunaomba msaada 
serikalini,” alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
Mikumi, Kamishna Msaidizi 
wa Uhifadhi, Mathew Mombo, 
alisema maeneo ya hifadhi 
yanaendeshwa kwa misingi ya 
kisheria na kwamba baadhi ya 
viongozi walishirikishwa katika 
mchakato huo.

Alisema kuwa pamoja na mam-
bo mengine, mgogoro huo ameu-
kuta hivyo atahakikisha anaufua-
tilia kiundani ili kujiridhisha juu 
ya hatua zilizochukuliwa wakati 
huo na kuahidi kushirikisha pan-
de zote ikiwamo viongozi wa kijiji 
katika kujua ukweli.

“Sisi ni taasisi ya serikali, hatu-
ruhusiwi kuchukua ardhi ya wa-
nanchi kwa matakwa yetu, lazima 
mipaka yetu ipite kwenye maeneo 
yaliyoainishwa. Kwa hiyo, tutarudi 
tena tutawaita wale wahusika na 
kuwashirikisha viongozi wa vijiji 
kuhakikisha yale yaliyofanyika tu-
nayaweka sawa,” alisema Kamish-
na Mombo.

Akitolea ufafanuzi mgogoro 

huo, Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, Albinius Mgonya, alisema msi-
mamo wa serikali ni kumalizika 
kwa mgogoro huo na kutoa fursa 
kwa kila mmoja kuendelea na shu-
ghuli za uzalishaji.

Aliwatoa wasiwasi wananchi 
kuwa tayari serikali imeanza kush-
ughulikia migogoro yote ya ardhi 
ndani ya wilaya hiyo ikiwamo 
kuweka usimamizi mzuri katika 
mashambapori ambayo hayajaen-
delezwa.

“Serikali tumeshakaa na mae-
neo yote yenye mgogoro tume-
shaainisha na baada ya muda 
mfupi, yanamalizika. Kwa hiyo, 
wananchi wa Doma muwe watu-
livu,” aliahidi.

‘Serikali iingilie mgogoro wa ardhi’

Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Vodacom Tanzania Plc, George Lugata (kushoto), akizungumza na waandishi 
wa habari, jijini Dar es Salaam jana,  wakati wa uzinduzi wa huduma mpya ya mkopo wa simujanja itakayoweze-
sha wateja wake kukopeshwa  simu katika maduka ya kampuni hiyo nchini. Kulia ni Meneja Mkuu wa Laina Finance 
Ltd ambao ni wabia wa huduma hiyo, Mrisho Shomari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Haule, MOROGORO

SHIRIKA linalojihusisha na kutoa elimu  
kwa vijana na masuala ya Ukimwi (Faraja 
Trust Fund), limeazimia kuanzisha  chuo 
cha ufundi kisicho rasmi ili kusaidia wato-
to wanaoishi kwenye mazingira magumu 
kujikimu kimaisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Faraja, Dk. 
Lucy Nkya, alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake, mjini hapa. 

Alisema kuanzishwa chuo hicho katika 
majengo ya mojawapo ya shule za watoto 
wanaoishi kwenye mazingira magumu 
kilichopo kata ya Kingo, kutasaidia vijana 
kupata elimu zaidi.

Dk. Nkya alisema ameanza kumiliki 
vituo viwili vya kutoa elimu ya msingi 
vilivyoko kata za Kingo na Chamwino 
kwa watoto wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu na wa mitaani tangu mwaka 
1998 lakini baada ya masomo, wengi wao 
wamekuwa wakibaki mitaani.

Alisema kuanzishwa kwa chuo hicho 
kisicho rasmi mkoani hapa kwa kushiriki-
ana na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi (VETA) Kanda ya Mashariki chini 
ya Mradi wa Ujana ni Mtaji ulioanzishwa 
mwaka 2019, kutasaidia watoto hao kuji-
funza kazi rahisi za mikono, hivyo kujishu-
ghulisha na kuendesha maisha yao.

“Wako vijana wengi ambao wamemaliza 
kwenye vituo hivyo viwili wamepata nafa-
si za kuwa wahandisi, walimu na wafanya-
biashara baada ya kupata misaada. Lakini 
wale waliokosa kuendelezwa wamekuwa 
hawana la kufanya, wameamua kurudi mi-
taani na wengine kujiingiza kwenye ma-
genge ya kihuni,” alisema Dk. Nkya.

Alisema katika chuo hicho, vijana we-
nye umri wa kuanzia miaka 14 watapata 
elimu ya mambo mbalimbali ikiwamo 
mama na baba lishe, saluni, ushonaji, 
useremala, kilimo na ujenzi jambo am-
balo pia litasaidia kupunguza vitendo vya 
uhalifu mkoani hapa.

Pia aslisema kwa kushirikiana na VETA 

na baadhi ya watu waliowapa elimu ya 
ujasiriamali wakati wakisaidia watoto 
walio katika  mazingira magumu kielimu 
mwaka 1998,  wanaweza kuwaelimisha 
darasani na baadaye kwa vitendo, hivyo 
kijikimu kimaisha.

Alisema watoto wengi waliowapokea 
kwenye vituo vya kusomesha watoto 
wa mazingira magumu wametokana na 
wazazi wao kufariki dunia kwa janga la 
UKIMWI, wazazi kutengana na migongano 
mbalimbali ya kifamilia.

Naye mwalimu wa shule ya watoto 
wanaotoka kwenye mazingira magumu 
iliyoko chini ya Faraja, Nora Makuga, 
alisema wamekuwa wakipokea watoto 
wanaoanza elimu ya msingi wakiwa na 
umri mkubwa hata miaka 14 hadi 15 jambo 
ambalo si sahihi kwa kituo hicho.

Alisema kimsingi watoto wanaostahili 
kuingia shuleni kwa walioikosa ni wale wa 
miaka 9-11 ili wafanya mtihani wa darasa la 
nne na kuendelea na elimu na wakifaulu 
vizuri kufanya mtihani wa darasa saba.

Kazi ya asasi yao ni kutoa 
elimu ya uraia ikiwa ni 
pamoja na ujasiriamali na 
kuhamasisha wananchi 
kushiriki kwenye mikuta-
no ya kijamii kuanzia ngazi 
ya serikali ya mtaa.
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Magunia yalivyokwamisha 
korosho kuingia mnadaniAngalizo kula 

matunda bila 
ya kunawa 
mikono
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAKAZI mkoani Shinyanga, 
wametahadharishwa kuacha 
tabia ya kula matunda ovyo bila 
ya kunawa mikono wala kuyao-
sha, hasa katika msimu huu wa 
maembe ili kuepuka kupatwa na 
magonjwa ya mlipuko.

Ofisa Afya Mkoa wa Shin-
yanga, Neema Simba, alisema 
hayo juzi wakati akizungumza 
na vyombo vya habari, kuwa 
katika msimu huu wa matunda 
hususani embe, wananchi wana-
paswa kuwa makini kuzingatia 
usafi wa unawaji mikono na 
kuosha matunda hayo, ili kujik-
inga na magonjwa ya mlipuko.

Alisema kuna baadhi ya watu 
wamezoea kula matunda bila ya 
kunawa mikono wala kuyaosha, 
kitendo ambacho ni hatari wa 
afya zao, ikiwamo kupatwa na 
magonjwa ya mlipuko yatoka-
nayo na kula uchafu.

“Kipindi hiki ni msimu wa ma-
tunda aina ya embe, nawaomba 
sana wananchi wazingatie suala 
la usafi kwa kunawa mikono na 
kuosha matunda hayo kabla ya 
kula, ili kuepuka kupatwa na 
magonjwa ya mlipuko kiki-
wamo kipindupindu au kuhara, “ 
alisema Simba.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Yudas Ndungile, 
aliwataka pia wafanyabiashara 
ambao wanauza matunda hayo 
wazingatie usafi katika biashara 
zao, hasa kipindi hiki cha mvua 
ambacho huibuka magonjwa 
mengi ya mlipuko.

Mmoja wa wakazi wa mkoa 
huo, Ester Lucas, alisema 
inapaswa kutolewa elimu kwa 
wananchi kuacha kula matunda 
bila ya kunawa mikono wala 
kuyaosha, hasa katika maeneo 
ya vijijini.

Na Christina Mwakangale

JAMII imeshauriwa kubadili mtin-
do wa maisha kwa kuzingatia lishe 
bora, ili kukabiliana na ongezeko 
la magonjwa yasiyoambukiza hu-
susan kisukari.

Bingwa wa Magonjwa ya Ho-
moni kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Dk. Wolfgang 
Bernard, alisema ugonjwa wa 

kisukari unaendelea kuwa tatizo 
kubwa duniani.

Dk. Bernard aliyasema hayo 
jana, ili kukuza elimu kwa umma 
kuelekea Siku ya Kisukari Duni-
ani, inayoadhimishwa Novemba 
11, kila mwaka.

“Kisukari ni tatizo kubwa sana 
duniani na tatizo linaongezeka 
kila mwaka duniani,” alisema 
bingwa huyo.

Aidha, kati ya sababu za 
ugonjwa huo, ambazo kwa kipindi 
tofauti huzitaja Dk. Bernard, alise-
ma ulaji wa vyakula vya wanga na 
vyenye sukari zaidi husababisha 
mwili kuongezeka uzito na kuwe-
ka akiba mwilini.

“Vyakula vya wanga kwa wa-
naofanya kazi ngumu inaweza isi-
we tatizo, kama vile wabeba zege, 
tofauti na waofanya kazi maofisini 

ambao hukaa muda mrefu bila 
kuushughulisha mwili.                                          

“Ukila wanga na sukari kwa 
wingi unachosha kongosho lako 
na kulifanya lifanye kazi zaidi,” 
alisema Dk. Bernard.

Alisema ni muhimu kufanya 
mazoezi kwa kuwa hurahisisha 
mzunguko wa damu mwili 
mzima.

Alieleza kuwa ongezeko la 

wanaougua ugonjwa wa kisu-
kari kwa watoto na watu wazima 
kuanzia umri wa miaka 20 hadi 
80 na Tanzania watu milioni 1.2 
wanaugua na duniani kuna wag-
onjwa milioni 465.

Bingwa wa Homoni, Joseph 
Minja, alisema ugonjwa huo 
unaepukika kwa kubadili mfumo 
wa maisha na kuzingatia ulaji 
bora.

Mbinu kukabiliana na kisukari zaanikwa

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Sipora Liana (wa pili kushoto), akionyesha maendeleo ya ujenzi wa kituo cha mabasi 
ya mikoani na nchi jirani cha Mbezi Luis, jijini humo mwishoni mwa wiki, ambao umefikia asilimia ya 90.  Kushoto ni msi-
mamizi wa mradi huo kutoka Chuo Kikuu cha Ardhi, Dk. Godwin Maro. PICHA: JUMANNE JUMA

sakafuni kutokana na uhaba wa ma-
gunia kutoka kwenye chama kikuu 
kwenda katika vyama vya msingi.

“Vyama vyetu vya msingi viko 
katika hali mbaya sana…korosho 
zetu zinashindwa kwenda mnadani 
kutokana na uhaba wa magunia tu-
naomba tupatiwe magunia ya kuto-
sha,” alisema Jamali. 

Jamali alisema kutokana na hali 
hiyo, kuna uwezekano mkubwa wa 
korosho hizo kupoteza ubora wake, 
na kuwa  zitakapokuwa zinaingia 
kwenye mnada zitakosa ubora na 
kupelekea kuuza kwa bei ndogo. 

Alisema ni vigumu kufahamu ni 
kiasi gani cha tani za korosho kwa 
sasa ambazo zinashindwa kwenda 
kwenye maghala makuu kwa ajili 
ya kuingia kwenye minada.

Mkulima aliyejitambulisha kwa 
jina la Ajuwaye wa Wilaya ya Nany-
umbu, alisema wanashangazwa 
kuona katika MAMCU hakuna 
magunia miezi miwili sasa, hali 
ambayo inasababisha korosho ny-
ingi kukaa bila ya kwenda kwenye 
minada, hivyo wanaomba serikali 
zifanye jitihada za kuwakomboa 
wakulima hao.

Salumu Mwarabu, Katibu wa 
Mpemwena AMCOS, alisema kuwa 

korosho zinakwenda katika mina-
da, lakini ni kidogo ukilinganisha 
na tani za korosho za wakulima 
ambazo zinashindwa kuuzwa kuto-
kana na kukosa magunia.

Meneja wa MAMCU tawi la 
Wilaya za Masasi na Nanyumbu, Jo-
seph Mmole, alikiri kuwapo tatizo 
la uhaba wa magunia, na kwamba  
linasababishwa na wakala am-
baye alipewa kusambaza magunia 
kushindwa kusambaza vifungashio 
hivyo kwa wakati.

“Ni kweli kuna tani nyingi za ko-
rosho za wakulima zimekwama 
kuingia katika minada iliyopita kwa 
ajili ya wakulima kukosa magunia 
ya kuhifadhia korosho zao, lakini 
tunaendelea kufuatilia ili gunia hizo 
ziweze kupatikana za kutosha na 
wakulima waweze kuweka mazao 
yao kwa ajili ya kupeleka mnadani,” 
alisema Mmole. 

Mmole alisema mahitaji ya ma-
gunia kwa Chama Kikuu cha MAM-
CU tawi la Masasi na Nanyumbu 
ni jumla ya magunia milioni moja, 
lakini mpaka sasa gunia zilizopa-
tikana na kutumika ni 500,000 
pekee, hivyo kufanya kuwapo kwa 
uhaba mkubwa wa magunia ndani 
ya MAMCU.

Vyama 
vyetu vya 
msingi 
viko katika 
hali mbaya 
sana…ko-
rosho zetu 
zinashind-
wa kwenda 
mnadani 
kutokana 
na uhaba 
wa ma-
gunia 
tunaomba 
tupatiwe 
magunia 
ya kuto-
sha.

Na Hamisi Nasri, MASASI

U
HABA wa magunia kwa 
wakulima wa korosho wa 
Chama Kikuu cha Ushirika wa 
Wakulima wilayani Masasi na 

Nanyumhu (MAMCU), umesababisha 
mamia ya tani za korosho kushindwa 
kuingia kwenye minada ya mauzo ku-
tokana na wakulima wengi kukosa ma-
gunia ya kuhifadhia kwa zaidi ya mwezi 
mmoja sasa.

Hayo yalielezwa jana wilayani Masasi 
mkoani Lindi na baadhi ya wakulima 
wa korosho wa vyama mbalimbali 
vya msingi (AMCOS) vya wilaya hizo 
walipokuwa wakizungumza na gazeti 
hili kuhusu mwenendo wa minada ya 
korosho.

Walisema kwa zaidi ya mwezi mmoja 
sasa kumekuwapo na tatizo kubwa 
na sugu la ukosefu wa magunia katika 
chama chao, hivyo wakulima wengi wa 
korosho zao zimekwama kupelekwa ka-
tika minada kwa ajili ya kuuzwa. 

Peter Jamali kutoka  Mpeta AMCOS 
wilayani Masasi, alisema hali ya korosho 
za wakulima kwenye vyama vya msingi 
ni mbaya kwa kuwa nyingi zimehifa-
dhia kwenye viroba ambavyo havina 
sifa ya kuihifadhia.

Alisema korosho zingine zimewekwa 

Kipindi hiki ni msimu wa 
matunda aina ya embe, 
nawaomba sana wananchi 
wazingatie suala la usafi 
kwa kunawa mikono na 
kuosha matunda hayo kabla 
ya kula, ili kuepuka kupat-
wa na magonjwa ya mlipu-
ko kikiwamo kipindupindu 
au kuhara.
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habari kitaifa

Kituo kipya Mbezi Luis 
kuanza rasmi Nov. 30

Wahitimu 
wa elimu
msingi 
wafundwa
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WAHITIMU wa elimu ya msingi, wam-
etakiwa kujiepusha na vitendo viovu 
ambavyo vinaweza kuharibu ndoto 
zao kielimu na kimaisha wakati huu 
wanaposubiri matokeo ya mitihani 
ya darasa la saba iliyofanyika hivi 
karibuni.

Wito huo ulitolewa na Diwani 
mteule wa Kata ya Mjini katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Songea 
mkoani Ruvuma, Mathew Ngalima-
nayo, wakati wa mahafali ya darasa 
la saba ya Shule ya Msingi Mashujaa.

Ngalimanayo aliwataka wahitimu 
hao kuepuka anasa zote za dunia 
kwa kuwa zinaweza kuwasababishia 
kushindwa kutimiza malengo yao.

Alisema baada ya kuhitimu maso-
mo, uraiani watakutana na changa-
moto nyingi za vishawishi, hivyo 
wanatakiwa kuviepuka na kuvikwepa 
kwa maslahi ya taifa na wazazi wao 
waliotumia gharama za kuwasomesha 
na kuwalea.

“Baada ya mitihani mtakwenda 
uraiani, kumbukeni huko mwendako 
kuna mimba za utotoni na Ukimwi 
upo na unaua, hivyo mnatakiwa 
kujiepusha na anasa zote za huko 
uraiani zinazoweza kuchochea tamaa 
za mwili, dawa za kulevya kwa kuwa 
taifa linawategemea,” alisema Ngali-
manayo.

Alisema mafanikio ya shule yoyote 
ni kuhimiza nidhamu kwa wanafunzi 
na wanajumuiya wote, hivyo maadili  
yote mliyoyapata shuleni hapo  way-
atumie vema popote watakapokuwa.

Pia aliwatahadharisha matumizi 
mabaya ya mitandao ya kijamii am-
bayo yanaharibu maadili ya jamii.

Aidha, akijibu risala iliyosomwa 
na wahitimu kuhusu changamoto 
ya uchakavu wa miundombinu ya 
madarasa, alisema kero hiyo pamoja 
na changamoto zingine za ufundis-
haji na ujifunzaji katika shule zote za 
kata hiyo zitachukuliwa na kufanyiwa 
kazi.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Vi-
tus Ng’oma, alisema licha ya changa-
moto mbalimbali wanazokutana nazo 
lakini mafanikio kitaaluma ni mazuri 
kwani kwa mwaka 2017 waliofanya 
mtihani walikuwa 94, waliofaulu wa-
likuwa 91 na waliofeli ni watatu.

Alisema kwa mwaka 2018 waliofan-
ya mtihani walikuwa 101, waliofaulu 
walikuwa 96 na waliofeli ni watano, 
na kwa mwaka 2019 waliofanya mti-
hani ni 88, waliofaulu walikuwa 87 
na alifeli mmoja na kwa mwaka huu 
waliofanya mtihani walikuwa 101.

Na Yasmine Protace, DODOMA

IMEELEZWA kuwa elimu ya kupambana 
na vitendo vya  ukatili wa kijinsia, imezaa 
matunda. 

Imebainishwa kuwa wanaume wanao-
fanyiwa matukio ya ukatili, wamekuwa 
wakiyaripoti katika mamlaka husika, ili wa-
husika wachukuliwe hatua.

Hayo yalisemwa na Amina Mahiya, 
wakili mtetezi uwajibikaji   kutoka Kata 
ya Kikuyu Kasikazini, Dodoma, alipokuwa 
akielezea mafanikio ya mradi  wa awamu 
ya pili uliojulikana kwa jina ‘Tutimize aha-
di’, ambapo mradi huo, umetekelezwa na 

Restless Development.
“Mradi huu wa awamu ya kwanza ilianza 

mwaka 2018/2019, ambapo awamu ya pili 
ilianza 2019 mpaka 2020,” alisema.

Aliongeza kuwa, mradi ulilenga  mae-
neo ya afya ya uzazi, usawa wa kijinsia, na 
kwamba ulisimamia  maeneo mawili ya  
ukatili dhidi ya watoto na unyanyasaji wa 
kijinsia. Alisema katika masuala ya afya ya 
uzazi, vijana wengi wamekuwa wakidhani 
masuala ya uzazi ni kwa watoto pekee.

Aliongeza kuwa baada ya kupatiwa 
elimu, vijana waligundua kuwa afya ya 
uzazi inahusu makundi yote mawili kati ya 
wanaume na watoto wa kike.

Alisema hatua hiyo pia ilisaidia vikao 
kufanyika, ambavyo vitasaidia kuongezeka 
kwa bajeti katika kituo cha afya, ambapo 
bajeti hiyo itakuwa ni mkombozi kwa mas-
uala ya uzazi.

Alisema masuala ya kutolewa elimu 
jamii imeelewa, na kuwa  hata wanaume 
wanafanyiwa ukatili, ambapo  wamekuwa 
wakiyaripo na watuhumiwa wamekuwa 
wakichukuliwa hatua.

Pia Amina alishukuru ushirikiano wal-
ionao na watendaji wa serikali kuanzia 
ngazi za kata hadi juu, na kuwa wamekuwa 
msaada mkubwa katika kufanikisha masu-
ala yote ya mradi.

Elimu dhidi ya ukatili kijinsia yazaa matunda

Waendesha guta wakiwa wameongozana huku wamesheheni madumu matupu ya plastiki katika Barabara ya Mo-
rogoro, eneo la Mwembechai, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: 
MIRAJI MSALA

kwamba: “Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam ana-
watangazia wananchi wote kujiandaa 
kutumia kituo kipya cha mabasi yaen-
dayo mikoani na nchi jirani kwa hu-
duma za usafiri, usafirishaji, shughuli 
za biashara, uwekezaji na uchumi 
katika kituo kipya cha mabasi Mbezi 
Luis, kuanzia Novemba 30, badala ya 
kutumia kituo cha mabasi ya Ubungo 
kinachotumika hivi sasa.”

Kuhusu maeneo ya kufanyia biasha-
ra, Mkurugenzi huyo aliwataka wa-
nanchi kuomba maeneo yakiwamo ya 
kukatia tiketi, huduma za benki, simu, 
uwakala na uwakala wa fedha.

Zingine ni maeneo ya maduka 
ya jumla, supermarket, zahanati, 
maabara, famasi, migahahawa, viny-

waji na baa.
Pia sehemu za kuhifadhia mizigo, 

mazoezi, ATM, maeneo ya maduka ya 
bidhaa za vipuri, vifaa vya michezo, 
vitambaa, nguo, magodoro, vito, vipo-
dozi, mapambo, saluni, urembo, viatu, 
nguo za watoto.

Taarifa hiyo iliwataka waombaji 
kutuma maombi yao ya upangishaji 
kuanzia Novemba 9 hadi 25, mwaka 
huu, kwa njia ya mtandao kwa ku-
tumia anuani  www.pangisha.tami-
semi.go.tz

Vilevile, iliwataka baba na mamal-
ishe kuandika barua ya maombi ya 
kufanya shughuli zao kwenye maeneo 
yaliyotengwa, kuwasilisha utambul-
isho kutoka kwa Mtendaji wa Serikali 
ya Mtaa anapoishi.

Pia sehemu 
za kuhifa-
dhia mizigo, 
mazoezi, 
ATM, mae-
neo ya 
maduka ya 
bidhaa za 
vipuri, vifaa 
vya michezo, 
vitambaa, 
nguo, mago-
doro, vito, 
vipodozi, 
mapambo, 
saluni, 
urembo, 
viatu, nguo 
za watoto.

Na Mwandishi Wetu

K
ITUO kipya cha mabasi 
yaendayo mikoani na nchi 
za jirani eneo la Mbezi Luis 
jijini Dar es Salaam, kitaanza 

kutumika rasmi mwishoni mwa mwe-
zi huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Sipora Liana, na kuwekwa kwe-
nye mtandao wa halmashauri ya jiji 
hilo, kituo hicho kitaanza kutoa hu-
duma Novemba 30, mwaka huu.

Mkurugenzi huyo amewakumbu-
sha wananchi kuanza kuomba nafasi 
za kufanya shughuli mbalimbali za 
kibiashara ndani ya stendi hiyo.

Sehemu ya taarifa hiyo ilieleza 

Mafanikio ya shule yoy-
ote ni kuhimiza nidhamu 
kwa wanafunzi na wa-
najumuiya wote, hivyo 
maadili  yote mliyoya-
pata shuleni hapo  waya-
tumie vema popote wa-
takapokuwa.



Sabato Kasika

L
ICHA ya vumbi la kimbunga 
cha uchaguzi mkuu kutulia 
baada ya kuwapa ushindi 
wabunge 264 wanaoanza 

mkutano Dodoma, bado linaendelea 
kuacha makovu na maumivu kwa 
wagombea, akiwamo Zuberi Kuchau-
ka, ambaye mali zake zimeharibiwa.

Mbunge wa Liwale (CCM) mkoani 
Lindi, Kuchauka amebaki na kumbu-
kumbu za uchaguzi  zenye machungu 
kutokana na vitendo vya kuteket-
ezwa nyumba zake mbili na magari 
matatu.

Katika mazungumzo yake na gazeti 
hili wiki iliyopita, Kuchauka ambaye 
kwa sasa anaishi ‘gesti’ na familia 
yake, anasema, alishinda kwa kura 
50,350, lakini amepata hasara hiyo 
ambayo hakuitarajia.

Anafafanua kuwa katika nyumba 
zake hizo, moja alikuwa akiishi na 
familia yake na nyingine aliweka wa-
pangaji, na kwamba tayari amepata 
hasara ya Sh. milioni 260.

“Nimeshafungua majalada mawili, 
katika kituo cha polisi Liwale, kwa 
ajili ya magari matatu na nyumba 
mbili zenye Sh. milioni 195 na magari 
ambayo thamani yake ni. milioni 65 
hivyo hasara yote inafikia milioni 
260” anasema Kuchauka.

Anasikitika kuwa amehangaika 
kwa miaka mingi kupata mali hizo, 
lakini ghafla zimeharibiwa na kubaki 
na hasara kwa sababu ya watu wa-
siojua siasa akiomba sheria ichukue 
mkondo wake.

ILIVYOKUWA 
Kuchauka anasema, mkasa huo 

ambao haukudhuru maisha ya mtu 
lilitokea Oktoba 28, mwaka huu saa 
4:00 usiku akiwa katika harakati za 
uchaguzi.

Waliokuwa wanaishi kwenye ny-
umba hizo walikimbia lakini hakuna 
kitu kilichobaki salama, vyote vi-

liteketea.
“Wamefanya uharibifu hata kabla 

ya matokeo ya uchaguzi…walijuaje 
kuwa wameshindwa? Kama matokeo 
yangetoka wakiwa wameshinda 
wangesemaje? Anahoji.

Anasema madai ya waliochoma 
mali zake ni pamoja na kutori-
dhishwa na mwenendo wa uchaguzi, 
kuzuiliwa mawakala wa upinzani 
kuingia vituoni, kuwapo vituo hewa 
vilivyo nje ya mfumo na vitambulisho 
vya kupigia kura.

“Madai ya kubadilishiwa matokeo 
ya ushindi ya mgombea aliyeshinda 
na kumpa wa CCM ni maneno ya 
mkosaji na kama yalikuwa na ukweli, 
kwanini wasichukua hatua za kishe-

Ndivyo kinamama walivyozoa 
majimbo ya uchaguzi Zanzibar
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NI MSIBA WA SIASA

ria? Anahoji.

UFAFANUZI WA SERIKALI 
Akizungumza na vyombo 

vya habari hivi karibuni, 
Mkuu wa Mkoa wa Lindi 
Godfrey Zambi, anathibiti-
sha kuwapo kwa vitendo 
hivyo wakati anapotoa taarifa 
kuhusu uharibifu uliofanywa 
wakati wa uchaguzi mkuu.

Zambi anasema, katika 
vurugu hizo, magari zaidi ya 
saba kati ya hayo mawili ya 
polisi, majengo ya serikali na 
ya watu binafsi tisa pamoja 
na pikipiki moja, vilichomwa 
moto na kwamba Liwale ili-

athirika zaidi.
“Wilayani Liwale magari 

zaidi ya saba, likiwamo la 
polisi na la binafsi yaliyokodi-
wa kusaidia uchaguzi yalihar-
ibiwa na kwamba nyumba 
mbili na magari matatu mali 
ya Kuchauka yalihabiriwa.” 

Katika tukio hilo, anasema, 
imo pia zahanati ya diwani 
mteule wa Kata ya Liwale 
Mjini, Omari Mkoyage na 
nyumba ya polisi wakati 
wilayani Nachingwea, magari 
matatu, nyumba, mali za di-
wani Ahamadi Makoroganya 
vilichomwa moto.

Anasema wilaya za Kilwa 

Abaki mpweke 
alitoswa na 
wataalamu, 

maofisa wengi

Ukurasa 12

na Lindi katika Halmashauri ya 
Mtama ziliathiriwa na vurugu 
hizo, na kwamba  polisi inawa-
shikilia watu kadhaa kwa ajili ya 
mahojiano.

KUNANI LIWALE?
Si mara ya kwanza Liwale ku-

kumbwa na vurugu hadi kusaba-
bisha uharibifu wa mali za ma-
milioni ambazo zinahusishwa na 
uhasama wa kisiasa.

Ilikuwa ni mwanzoni mwa 
mwaka 2013, ghasia zilizuka 
katika Kijiji cha Liwale B na 
kusababisha kuteketezwa kwa 
mali nyingi, wizi, uharibifu na 
kuuawa kwa mifugo, zilitokana 
na wakulima kudai kupunjwa 
malipo ya korosho.

Inadaiwa, wakulima wa ko-
rosho walianzisha vurugu 
hizo wakitaka kulipwa nusu ya 
mwisho ya fedha za mauzo ka-
tika Chama cha Ushirika Mnali 
kwa Sh1, 200 lakini chama kika-
panga kuwalipa Shilingi 200. 

Aliyekuwa mbunge wa Li-
wale wakati huo, Faith Mitambo 
(CCM), naye aliathiriwa na vu-
rugu hizo, kutokana na nyumba 
zake kuteketezwa kwa moto.

“Haya ya korosho ni kama njia 
tu, hapa zimetumika siasa kuna 
mkono wa siasa hapa, kama si 
siasa ni nini? Kwa nini walio-
athiriwa ni wanachama wa CCM 
tu? Anahoji Mitambo wakati 
huo. Katika tukio hilo, mbunge 
huyo alichomewa nyumba mbili 
na moja ikiteketea na wengine 
waliochomewa nyumba ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Msingi 
cha Ushirika cha Umoja, Hassan 
Myao.

Aidha,  Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho Hassan Mpako, 
diwani wa viti maalumu CCM Li-
wale, Amina Mnocha, Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Liwale, Abbas Chigogola, Mwe-
nyekiti wa CCM Liwale, Moham-
ed Ng’omambo na Katibu Mwen-
ezi wa CCM  Liwale, Abdallah 
Chande, wote walikumbukwa na 
kadhia hiyo.

Katika tukio hilo, nyumba zai-
di ya 20 nyingi zikiwa za viongo-
zi wa CCM na vyama vya msingi, 
ziliteketezwa kwa moto, huku 
polisi mkoani Lindi ikinasa watu 
50 kwa tuhuma za kuhusika na 
tukio hilo.

Nyumba na magari ya Kuchauka ambavyo vimeteketezwa kwa moto. Kuchauka akipiga kura 

kabla ya mali zake kuteketezwa. PICHA ZOTE: MPIGA PICHA WETU

Vumbi la uchaguzi lamwachia mbunge kilio
Anaishi gesti, nyumba, magari vyateketezwa 
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Mwakilishi mteule jimbo la Bumbwini,  Mtumwa Peya (kulia) akitambulishwa kwa wananchi wakati wa  mkutano wa kampeni na 
meneja wa kampeni Mariyam Muharami Shomari. PICHA  MWANDISHI WETU.

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

“
MSHINDI ni Mwanaasha 
Khamis,… mbunge mteule 
ni  Mtumwa Peya… mwaka 
huu mbunge wa jimbo la 

Mfenesini ni Zubeda Khamis…” 
Ndizo sauti za wasimamizi wa 
uchaguzi zilivyohanikiza ndani ya 
majimbo 12 ya Zanzibar wakati wa 
kutangaza matokeo ya uchaguzi 
mkuu  uliofanyika mwisho wa 
mwezi uliopita na kushuhudia wa-
nawake zaidi wakiibuka kidedea.

Mwaka huu idadi ya wanawake 
waliotangazwa kushinda uchaguzi 
mkuu majimboni ni 12 ikilingan-
ishwa na saba walioibuka kidedea 
mwaka 2015 kwa nafasi za uwak-
ilishi na ubunge, mafanikio yanay-
otajwa kuwa ni kutokana na juhudi 
mbalimbali za wanaharakati ka-
tika kuihamasisha jamii kuwaunga 
mkono wanawake wanaogombea 
nafasi za uongozi majimboni.

Pia juhudi kubwa zimefanywa 
na baadhi ya vyama vya siasa am-
bazo ilani zake zimeweka bayana 
wanawake kushiriki katika nafasi 
za kugombea uongozi ili kuingia 
katika vyombo vya kutunga sheria 
likiwamo Bunge la Jamuhuri ya 
Muungano na Baraza la Wawakili-
shi.

Miongoni mwa kinamama wali-
otetea nafasi ya uwakilishi jimbo la 
Bubwini ni  Mtumwa Peya, anayes-
ema siri ya ushindi wake ni kush-
irikiana na wananchi wa jimbo 
hilo bila kujali itikadi za kisiasa na 
kufanyakazi za maendeleo.

Anasema tangu kuanzishwa 
kwa mfumo wa vyama vingi na 
uchaguzi mkuu wa vyama vingi wa  
kwanza mwaka 1995 jimbo la Bub-
wini limeongozwa na wanaume 
pekee na mabadiliko yamekuja    
mwaka 2015 kutokana na jamii 
kubadili mitizamo  na kuamini 
kuwa mwanamke anaweza kuon-
goza ikipewa fursa.

“Naipongeza CCM  chama 
changu pamoja na wananchi wa 
Bumbwini kwa kuniamini na ku-
nipa ridhaa tena kwa kipindi cha 
miaka mitano mingine baada ya 
kushika usukani kwa miaka mi-
tano iliyopita”,anasema Paye.

Mwakilishi huyo mteule anatoa 
ahadi za kutekeleza ilani ya CCM 
na kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi wa jimbo hilo huku aki-
wataka wanawake kujipanga na 
kujiunga na vikundi vya ushirika 
na uzalishaji mali ili wanufaike na 
mikopo na mipango ya maende-
leo.

Mwanaasha Khamis Juma ni  
mwakilishi mteule wa jimbo la 
Dimani, anasema hana jingine ila 
kuwatumikia wananchi wa jimbo 
hilo na kuzitatua changamoto 
mbalimbali zinazowakabili.

Anaahidi upatikanaji wa hu-
duma ya maji safi na salama ili 
kuwapunguzia wanawake mzigo 
wa kutembea masafa marefu ya 
kusaka maji : “Tatizo la uhaba wa 
maji linawasumbua zaidi kinama-
ma kwa sababu wao ndiyo wanao-
fanya shughuli mbalimbali katika 
familia zao ikiwamo kufua nguo, 
kufanya usafi, kupika na mambo 
mengine ambapo bila ya maji 
mambo hayo hayawezi kufanyika.”

Mwanaasha anakuwa ni mwak-
ilishi wa kwanza mwanamama ka-
tika jimbo la Dimani ambapo tan-
gu uchaguzi wa mwaka 1995 jimbo 
hilo linaongozwa na wanaume 
pekee kwa nafasi ya uwakilishi na 
ubunge.

Mwanaasha anakubalika na 
wapigakura tofauti ambapo awali 
alikuwa mwakilishi wa jimbo la 
Chukwani lakini Tume ya Uchagu-
zi ilipofanya marekebisho na kuli-
futa jimbo hilo alilazimika kujitosa 
katika jimbo  la Dimani kugombea 
nafasi hiyo.

Mwanaasha anawashinda 
vigogo kadhaa wakiwamo mawa-
ziri waandamizi serikalini lakini 
haikuwa kikwazo cha kuukwaa 
ushindi.

Kisiwani Pemba, wanawake ha-
wako nyuma, wagombea watano 
wameweka rekodi ya kunyakua 
nafasi za uwakilishi na ubunge 
majimboni,  kwa jimbo la Pandani  
Mariyam Issa, aliibuka na ushindi 
akiwa mbunge kupitia Chama cha 
Wananchi CUF.

Mariyam anakuwa wa kwanza  
kupitia chama hicho kupata nafasi 
hiyo ambayo ilikuwa ikigombewa 
na wanasiasa mbalimbali, ikum-
bukwe kuwa tangu  uchaguzi wa 
mwaka 1995 chama cha CUF kili-
popata mbunge mwanamama 
jimbo la Chakechake Fatuma 
Maghimbi,  haikuwahi kupata 
nafasi nyingine yoyote kwa wa-
nawake wakati wote uwakilishi na 
ubunge ulishikiliwa na wanaume 
kipindi chote  Pemba ikiwa ni 
ngome kuu ya wapinzani.

Mwakishi mwingine ni Harous 
Said Suleiman, ambaye sasa 
ataungana na wanawake wenzake 
kutetea masuala mbalimbali ya 
kinamama  katika vyombo vya ku-

tunga sheria.
Harous ndiye  mwakilishi 

mteule wa jimbo la Wete kupitia 
CCM anayetetea nafasi yake hiyo 
kwa kipindi cha pili ambapo uon-
gozi uliopita wa Dk Ali Mohamed 
Shein, alikuwa pia ni Naibu Waziri 
wa Afya Zanzibar.

Mwanamke mwengine ni Zube-
da Khamis Ubunge mteule wa jim-
bo la Mfenesini ambaye  kwa mara 
ya kwanza amegombea jimbo hilo 
na kushinda.

Zubeda anawaangusha vigogo 
na wanasiasa wakongwe wali-
ogombea nafasi ya ubunge jimbo 
hilo akiwamo mbunge aliyemaliza 
muda wake.

Zubeda anakipongeza chama 
chake pamoja na wananchi wa 
jimbo la Mfenesini kwa kumcha-
gua na kumuamini hivyo aliwaahi-
di kuwaletea maendeleo.

“Nitahakikisha nawaletea maen-
deleo wana Mfenesini hivyo kama 
mlivyonipa ushirikiano kipindi 
chote cha kampeni nawaombeni 
mwendelee kunipa ushirikiano ili 
niwaletee maendeleo’anasema.

Wanawake wengine waliong’ara 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu ni Wawakilishi wa CCM ku-
toka Pemba ni pamoja na Mariyam 
Thani Omar, mwakilishi jimbo la 
Gando , Zawadi Amour Nassor 
mwakilishi mteule jimbo la Konde  
, Bahati Khamis Kombo  jimbo la 
Chambani ,Asha Abdallah Mussa 
uwakilishi jimbo Mahonda, Rukia 
Omar Mapuri mwakilishi jimbo la 
Amani.

Wengine ni Mwantakaje Juma 
mbunge jimbo la Bububu na Mwa-
nakhamis Kassim Said jimbo la 
Magomeni.

Katibu wa Idara ya Itikadi na 
Uenezi wa Kamati Maalum ya 

CCM Zanzibar, Catherin Peter Nao, 
anasema ilani ya uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2020/2025 imetoa kip-
aumbele kwa wanawake kushika 
nafasi za uongozi na kufikia asil-
imia 50/50 kuingia katika vyombo 
vya kutunga sheria.

“Suala la wanawake kushika na-
fasi za uongozi katika CCM halina 
pingamizi tumeona uwezo wao 
ndiyo maana chama kimewa-
teuwa kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi katika uchaguzi 
mkuu,”anasema Nao.

Kiongozi wa timu ya wanaume 
wa mabadiliko Mohammed Jabir, 
anasema wakati umefika sasa kwa 
jamii kuwa na mtizamo mwenye 
sura ya mabadiliko kwa mwan-
amke kwamba anauwezo mkubwa 
wa kuongoza.

Alisema zipo tafiti mbalim-
bali zilizofanywa wanawake wali-
oshika nafasi za uongozi wame-
fanya vizuri na kukubalika na 
makundi mbalimbali ya kijamii na 
kuongeza:

“Wanawake wana uwezo wa ku-
leta mabadiliko ya kijamii katika 
sekta mbalimbali kama watapewa 
nafasi za kushika katika uongozi.”

Kwa upande wake Shekhe 
Khamis Abdulkhamid, anasema 
Uislamu umewapa hadhi wa-
nawake katika kuongoza na hata 
maandiko matakatifu yanamu-
elezea mwanamke kuwa ni kion-
gozi.

“Hakuna pingamizi kwa mwa-
namke kuwa kiongozi katika 
dini hata zipo baadhi ya aya ka-
tika kitabu chetu kitakatifu 
ikiwamo Suratul Mujadila am-
bayo inaelezea uwezo wa mwa-
namke katika kutetea haki na 
kumtukuza,”anasema Abdulkha-
mid.

Ndivyo kinamama walivyozoa 
majimbo ya uchaguzi Zanzibar

“Suala la wa-
nawake kushika 
nafasi za uon-
gozi katika CCM 
halina pingamizi 
tumeona uw-
ezo wao ndiyo 
maana chama 
kimewateuwa 
kugombea na-
fasi mbalimbali 
za uongozi ka-
tika uchaguzi 
mkuu,”anasema 
Nao.
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Abaki mpweke alitoswa na 
wataalamu, maofisa wengi

Na Ani Jozeni

M
AELFU  ya raia wa 
Marekani walijazana 
katika barabara za miji 
mikubwa na vitongoji 

Jumamosi iliyopita usiku  kush-
erehekea kung’olewa madara-
kani kwa Rais Donald Trump, wa 
chama cha Republican  baada ya 
mashirika makubwa manne ya 
habari ikiwamo tevisheni ya CNN 
na  Associated Press (AP) kuafiki-
ana kuwa kura zilizobaki kuhesa-
biwa katika baadhi ya majimbo 
hazitatosha  kumrudisha Trump 
ikulu ya Washington DC.

Hadi wakati huo kura zilizoku-
wa zinangojewa ni za  jimbo la 
Pennsylvania ambazo zilielezwa 
kuwa hazitoshi kubadili mwenen-
do wa Joseph Biden wa chama cha 
Democrats  kushinda viti 20 vya 
jimbo hilo ili kufikisha kura 270 za 
majimbo maarufu kama ‘electro-
ral colleges ‘. Idadi hiyo ikifikiwa 
hata kama yapo majimbo  haya-
jamaliza kuhesabu kura mshindi 
anatangazwa bila kigugumizi.

Wachambuzi wa siasa walioku-
wa wakijadiliana hisia za raia wa 
Marekani walisema kuwa jambo 
la msingi halikuwa matazamio 
ya mabadiliko kisera, ila zaidi 
kumuondoa Trump. Ni kiongozi 
mpambanaji aliyewaudhi wen-

gi, asiyeaminika kwa kile ana-
chosema na mara nyingi anakin-
zana na uhalisia wa vitu na zaidi 
kuonekana kupuuza ugonjwa 
wa corona, kutoshabikia uvaaji 
wa barakoa na  kuonekana kuwa 
anaunga mkono  polisi wabaguzi 
wanaowatwanga risasi na kuwaua 
watuhumiwa weusi ovyo. 

Walichoshangaa wachambuzi 
wa kisiasa wa nchi hiyo ni matokeo 
licha ya kuwa takriban kila kundi 
Marekani lilikuwa na ugomvi huu 
au ule na Trump na katika wiki za 
mwisho wachumi mashuhuri 700, 
wakiwamo saba wa tuzo ya Nobel  
waliwataka Waamerika kumpigia 
kura  Joe Biden. Isitoshe, miaka 
minne baada ya maofisa 50 wal-
iokuwa na wadhifa wa ushauri 
kuhusu usalama wa taifa katika 
ikulu ya Marekani kusema kuwa 
Trump asingefaa kuongoza nchi 
hiyo, walitoa waraka mwingine 
kusema kuwa urais wake umeku-
wa mbaya kuliko walivyohofia. Na 
bado Biden amemshinda Trump 
kwa kura milioni 4.1 au asilimia 
2.7 hali inayoonyesha wafuasi wa 
Trump hawakusikiliza wakosoaji.

Kutokana na chuki inay-
oshangaza kwa Trump kwa vile 
anaonyesha kutokujali yale am-
bayo ‘liberals,’ watu wenye siasa 
‘poa’ kuhusu masuala ambayo wa-
hafidhina wanaona ni ya msingi 

sana, ilitazamiwa kuwa Demo-
crats (kupitia kwa mgombea wao 
Biden) wangekamata pia senate 
pamoja na ikulu.

Shangwe ya kuongezea Baraza 
la Wawakilishi ambalo lilikuwa 
na wingi wa Democratic katika 
muhula huo mmoja wa Trump, 
hawakufanikiwa na idadi yao ya 
wabunge (wawakilishi) itapun-
gua ukilinganisha na awali, na 
isitoshe, wachambuzi wanasema 
waliochaguliwa kutoka Republi-
can safari hii ni wakali kuliko wa 
awali.

Ina maana kuwa licha ya shang-
we za mamilioni ya raia wa Mare-
kani kufurahia kuondoka madara-
kani Rais Trump, hapatakuwa na 
shangwe katika kazi ngumu ya 
kutawala, kwani kwa kiwango 
cha ufaulu wa Trump kuweka 
muhuri katika taasisi muhimu 
za mfumo wa siasa wa Marekani 
itakuwa kazi ngumu sana kuba-
tilisha. Hatua ya kwanza ni hiyo 
ya senate, kuwa ni mabadiliko tu 
yanayokubaliwa na maseneta wa 
Republican yatakayopitishwa, na 
siyo yale yasiyokubalika kwao, 
ambayo ina maana kuwa mipa-
ngo yote ya ‘Black Lives Matter’ 
kuhusu urekebishaji wa uende-
shaji polisi utabaki serikali za 
majimbo. Halafu, mipango ya ni-
shati mbadala itabidi iendane na 

matakwa ya kutoongeza kodi hata 
kama kutakuwa na mabadiliko ni 
kidogo.

Eneo jingine ambako alama ya 
Trump itadumu  na siyo kwa mi-
pango yake mwenyewe ila ni wazi  
kuwa ’nyota’ zilikuwa upande 
wake,  ni kuweza kuteua majaji 
watatu Mahakama ya Juu  am-
bao wakishateuliwa wanatumikia 
maisha yao yote. Katika miezi mi-
wili ya mwisho ya muhula wake, 
alifariki Jaji Ruth Bader Ginsburg, 
Democratic wakapiga kelele eti 
Trump asitaje wa kujaza nafasi 
hiyo, huku wakijua wangefanya 
hivyo wangekuwa madarakani. 
Alimtaja akapitishwa, sasa wahafi-
dhina wana wingi wa 6-3 Mahaka-
ma ya Juu, tayari kuvunja miiko ya 
uliberali kuhusu utoaji mimba, au 
ushoga.

Kwa vile alishaonyesha tangu 
mwanzo kuwa itakuwa vigumu 
kwake kukubali matokeo kama 
bado kuna utata wowote kuhusu 
kuhesabu kura, ilitazamiwa kuwa 
Trump akishindwa kutakuwa 
na patashika. Eneo la kwanza 
tayari ameshashindwa, kwani 
ilipothibitika kuwa kura zilizobaki 
kuhesabiwa Pennsylvania hata 
angezipata zote haziwezi kumpa 
ushindi jimbo hilo, kurudia kuhes-
abu kura Georgia kama watawala 
wa ki-Republican wa jimbo hilo 
walivyokuwa wanataka, kulikuwa 
tayari kumepoteza ladha. Majim-
bo kadhaa yalitupilia mbali madai 
ya mawakili wa Trump kuwa kura 
zilizokuwa zinaendelea kuhesa-
biwa hazikuwa halali, ambayo ni 
Georgia, Florida, Pennsylvania na 
Michigan.

Ambacho pia kimedhihirishwa 
katika uchaguzi uliomalizika ni 
kuwa nguvu ya Trump mion-
goni mwa wapiga kura Wazungu 
na hasa katika maeneo yenye 
mashamba makubwa na uwakili-
shi mkubwa bungeni (ukilingani-
sha na idadi ya watu) ni kubwa 
sana. Licha ya kuwa viongozi 
wengi wa Republican bungeni ha-
wakuwa wanaunga mkono madai 
yake ya kuvurugwa kura, bado 
hakuna aliyehoji neno lolote, hata 
kiongozi wa Republican katika 
senate, Mitch McConnell, akase-
ma ‘kura zote halali zihesabiwe,’ 
wakati hapakuwa na ushahidi 
wowote wa kura batili. Ina maana 
kuna moto  ataaanza kuuwasha 
Trump hadi akabidhi madaraka 
Januari 20, na siyo ajabu wafuasi 
wake hasa miongoni mwa polisi 
wakaanza visasi.

Kuhusu hatma ya  Iran, China 
na mashirika kadhaa ya Umoja 
wa Mataifa ambako utawala wa 
Trump ulijitoa au unakwamisha 
shughuli zake,  haitakuwa rahisi 
kwa  mteule Biden kurudisha ule 
mkataba wa kuzuia Iran kuwa 
na silaha za nuklia na hivyo ion-
dolewe vikwazo, wakati inaende-
sha vita kote Mashariki ya Kati, 
dhidi ya Marekani, Israel na 
marafiki zao. Wala haitakuwa ra-
hisi kuondoa vizuizi ilivyowekewa 
China halafu viwanda vipukutike 
zaidi kuelekea China. 

Shirika la Biashara Duniani 
(WTO) litaendelea kuhangaika 
kwani Biden anaweza asitake 
kuiudhi Senate kwa kuondoa 
zuio (veto) kuhusu kuchaguliwa 
kwa Dk. Ngozi Okonjo-Iweala, Wa-
ziri wa Fedha wa zamani Nigeria, 
kuwa mkurugenzi wake mkuu. 
Pia anaweza kuirudisha Marekani 
uanachama katika Shirika la Afya 
Duniani (WHO) ila siyo mkataba 
wa mazingira kuhusu tabia nchi. 
Akijaribu kurudisha mkataba huo 
inawezekana akakwama kwenye 
senate.

Rais Trump muda mfupi baada ya kukubali  kushindwa kwenye uchaguzi wa Novemba 3,  2020. PICHA MTANDAO.

Shangwe ya 
kuongezea Baraza la 
Wawakilishi ambalo 
lilikuwa na wingi wa 
Democratic katika 
muhula huo mmoja 
wa Trump, hawaku-
fanikiwa na idadi 
yao ya wabunge 
(wawakilishi) itapun-
gua ukilinganisha 
na awali, na isi-
toshe, wachambuzi 
wanasema wali-
ochaguliwa kutoka 
Republican safari hii 
ni wakali kuliko wa 
awali.

TRUMP CHALI

•Lakini Republican wababe, waendelea kuwa wengi kwenye Senate
•Wimbi la mageuzi kunusuru weusi ‘black lives matter’ mashakani
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Na Mwandishi Wetu 

K
ABLA ya Robert 
Mugabe, kuondolewa 
ikulu na Makamu wake 
Emerson Munangagwa,  

alikuwa na sifa moja kuu kwam-
ba ndiye aliyekuwa Rais kikong-
we barani Afrika.

Baada ya Mugabe au Jongwe 
kufutwa kazi ya utumishi wa 
umma ikulu ya Harare, kiti cha 
rais mzee kuliko wote Afrika na 
wa pili kwa umri mkubwa duni-
ani ambaye bado yuko madara-
kani, kinakaliwa na  Rais  Beji 
Caid Essebsi wa Tunisia.

Essebi aliyezaliwa miaka  92 il-
iyopita itakapofika Novemba 29 
mwaka huu ataadhimisha miaka 
93 ya kuzaliwa kwake  kwani ali-
kuja duniani mwaka  1926.

Ndiye rais wa kwanza wa 
kuchaguliwa nchini Tunisia kwa 
mchakato wa uhuru na haki . 
Aliibuka kidedea mwaka 2014 
akiwa na miaka 87.

Kabla ya uteuzi   alikuwa Wa-
ziri wa Mambo ya nje kuanzia 
mwaka 1981 hadi  1986  kisha 
Waziri Mkuu kuanzia Februari 
2011 hadi  Desemba 2011.

Rais mzee kuliko wote du-
niani lakini anayeendelea 
kuongoza ni  Karolos Papouli-
as aliyezaliwa Juni 4, 1929 na 
anaendelea kuiongoza Ugiriki 
na chama chake ni Panhellenic 
Socialist Movement.

 
BIYA CAMEROON
Nani zaidi kwa uzee? Ni babu 

Paul Biya, Rais wa Cameroon na 
miongoni mwa marais mzee zai-
di barani hapa akiwa amefikisha 
miaka 85 ndiyo kwanza kumeku-
cha hajafikiria kung’atuka.

Paul Biya aliyezaliwa Feb-
ruari 13, 1933 ni mwanasiasa 
damu na amekuwa Rais wa 
Cameroon  kuanzia  Novemba 
1982, akiwa na miaka 85 bado ni 
yuko ikulu akiwa ni wa pili kwa 
ukongwe Afrika na wa saba kwa 
kuwa  na umri mkubwa duniani 
kwenye orodha ya marais 10 
bora  wazee duniani.

BOUTEFLIKA NA ALGERIA
 Abdelaziz Bouteflika  ni babu 

anayeiongoza  Algeria, ametimi-
za miaka 81 akizaliwa Machi 2, 
1937.

Abdelaziz Bouteflika  mkong-
we wa  Algeria ni rais wa tano 
wa nchi hiyo   akishika usukani 
kuanzia 1999.

Ametumikia nafasi mbalimba-
li kama Waziri wa Mambo ya Nje 
kuanzia 1963 hadi 1979.

Aidha, amekuwa Rais  aki-
chukua uongozi baada ya vita 
vya wenyewe kwa wenyewe 
mwaka 2002 na kumaliza uta-
wala wa dharura Februari 2011 
japo taifa hilo lilikuwa na hali 
tete kiusalama.

Bouteflika ambaye pia ame-
wahi kuwa Rais wa Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa, 
anakuwa mmoja wa marais wa-
zee Afrika na duniani.

VISIWA VYA SAO TOME
Babu mwingine ni Manuel 

Pinto da Costa  ni Rais wa Visiwa 
vya  São Tomé and Príncipe ak-
iwa na miaka 81, alizaliwa Agusti 
5, 1937.

Manuel Pinto da Costa  ki-
taaluma ni mchumi mbobezi na 
mwanasiasa ambaye kwa mara 
ya kwanza alikuwa rais wa São 
Tomé and Príncipe kuanzia 
mwaka 1975 hadi 1991. 

Kwa mara nyingine alichaguli-
wa kuwa rais mnamo Agosti 
2011  na kuendelea kuiongoza 
nchi hiyo kuanzia  Septemba 3, 
2011. 

CONDE WA GUINEA
Mwingine ambaye ni mzee ni 

Rais Alpha Conde wa Guinea. 
Hivi karibuni Mahakama ya Kat-
iba ya Guinea ilimthibitisha ku-
ingia ikulu kwa awamu ya tatu.

 Aidha, mahakama inakubali-
ana na  ushindi wake wa kishin-
do kwenye uchaguzi uliopingwa 
na kukataliwa na wapinzani 
wake  kwa madai ya kugubik-

wa na rushwa na udanganyifu 
mkubwa.

Conde mwenye miaka  82 
anashika namba tano kuwa rais 
kikongwe wa Afrika ambaye 
ameanza kuiongoza Guinea 
kuanzia mwaka 2010, alibadili 
katiba ili aendelee kuwa rais li-
cha ya kwamba katiba inamtaka 
kukaa awamu mbili ikulu.

Africa Business Agency 

Hawa ndiyo viongozi
vibabu Afrika 2020
•Kikongwe zaidi ni Beji Caid Essebsi wa Tunisia

Rais  Beji Caid Essebsi wa Tunisia							       Paul Biya wa Cameroon

Alpha Conde wa Guinea					                 Manuel Pinto da Costa  ni Rais wa Visiwa vya  São Tomé and Príncipe



Na Renatha Msungu, DODOMA

KANISA la Tanzania Assemblies of 
God (TAG) limewaomba viongozi 
wa dini  na Watanzania kwa ujumla 
kuwaombea watu wote walioshind-
wa katika uchaguzi mkuu wa 2020.

Askofu Mkuu wa Kanisa la TAG, 
Dk. Barnabas Mtokambali, aliyase-
ma hayo jijini hapa alipokuwa aki-
zungumza kwenye mahafali ya 38 
ya Chuo cha Biblia Kanda ya Kati 
(CBC).

Askofu huyo alisema  baada ya 
matokeo kutangazwa na wao kuto-

fanikiwa kushinda, ni dhahiri kuwa 
wapo kwenye kipindi kigumu, laki-
ni wanapaswa kukubaliana na hali 
halisi na kuendelea na shughuli 
nyingine.

“Uchaguzi umepita toka Oktoba 
28, mwaka huu kwa ajili ya ku-
wachagua  madiwani wabunge na 
Rais, nafasi zote wameshapatikana 
ikiwamo Rais kuapishwa ili ku-
watumikia wananchi kwa kipindi 
kingine cha miaka mitano,” alisema 
Askofu.

Dk. Mtokambali ambaye ni Rais 
wa makanisa ya TAG Barani Af-

rika, alisema kila mtu ana wajibu 
wa kuwaombea ili Mungu aondoe 
maumivu na uchungu waliyo-
nayo ambayo yalisababishwa na 
uwekezaji wa nguvu na mwili  wali-
yokuwa wameufanya katika uch-
aguzi mkuu.

Alisema  kibinadamu watu hao 
wapo kwenye kipindi kigumu 
ambacho kinasababisha kukata 
tamaa, kuwapo kwa mkanganyiko 
wa mambo yao yanaweza kuathiri 
haki zake za msingi. 

“Tuna wajibu wa kuwaombea ili 
wasikate tamaa ya kugombea awa-

mu nyingine zijazo,” alisema Dk. 
Mtokambali.

Hata hivyo, aliwataka viongozi 
hao wa dini waliohitimu kumpa 
Mungu nafasi ya kwanza katika 
utendaji kazi wao, kuweka bidii ka-
tika kutimiza uhodari wa kuwatu-
mikia Watanzania.

Alisema wanatakiwa kuwa na 
maono makubwa kufikisha hudu-
ma hadi vijijini, kutembea katika 
sheria na kanuni za kanisa ikiwamo 
kuwatii viongozi wao.

Mkuu wa chuo hicho, Jonas 
Mkoba, alisema hawatarajii kusikia 

malalamiko yanayohusu wahitimu 
hao kuhusu utendaji kazi wao, 
badala yake wafanye kazi wakiwa 
na ari waliyotoka nayo chuoni.

Mkoba, alisema wahitimu hao 
110, wamesomeshwa kwa ufadhili 
wa kanisa hilo, huku akiwaomba 
wadau wengine kijitokeza ili ku-
saidia uenezaji wa neno la Mungu 
kupitia watumishi wanaoso-
meshwa katika chuo hicho.

Wahitimu hao 110 wa elimu ya 
biblia ni wa ngazi ya astashahada, 
stashahada, shahada na shahada ya 
uzamili.

Na Renatha Msungu, DODOMA

J
AMII imetakiwa kuwekeza kwe-
nye elimu ya watoto wa kike, ili 
kuwasaidia kutimiza ndoto zao, 
badala ya kuwaozesha katika 

umri mdogo kwa tamaa za kupata mali.
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi isi-

yokuwa ya Kiserikali ya  Action Girls 
Foundation (AGF), Rabia Mussa, alitoa 
rai hiyo jana alipokuwa akizungumza 
kuhusu watoto wa kike kukatizwa ndoto 
zao.

Alisema kuna umuhimu wa jamii 
kubadilika ili kuyakabili matatizo mbal-
imbali yanayosababisha watoto wa kike 
kukatisha masomo yao kutokana na ku-
pata ujauzito.

Mussa alisema kuwa wazazi lazima 
wafikirie kuwekeza kwenye elimu ya 
watoto wao na kuwaozesha wakiwa na 
umri mdogo na kufifisha ndoto zao.

Umuhimu uwekezaji elimu 
watoto wa kike wahimizwa

Vitendo 
vya ukatili 
hufanyika 
kwa wa-
toto, lakini 
chango-
moto 
iliyopo ni 
kutishiwa 
maisha na 
wanaowa-
fanyia 
vitendo 
hivyo jam-
bo ambalo 
husababi-
sha taarifa 
nyingine 
za ukatili 
kutojulika-
na.

Alifafanua kuwa, kumekuwa na 
matatizo mengi ambayo yanawakabili 
watoto wa kike lakini mengi yanatatu-
lika kama kutakuwa na ushirikiano wa 
kutosha.

 Alisema pia wanaandaa programu 
za kuzuia na kudhibiti  visababishi 
vinavyosababisha wasichana kupata 
mimba, kwa kusaidia kujenga uelewa 
wa wazazi na jamii juu ya umuhimu 
wa kuzungumza na watoto wa wao, 
ikiwamo kuwapa uhuru wa kujieleza 
matatizo yao.

Alisema tatizo jingine linazowaka-
bili watoto wa kike ni  uwepo wa 
mahusiano ya kimapenzi kati ya 
wanafunzi na  walimu, ushirikiano 
mdogo kati  ya wazazi na walimu, up-
ungufu mkubwa wa matundu ya vyoo 
na madawati.

Naye mwanafunzi wa kidato cha 
tatu katika Shule ya Sekondari Mounti 

Igovu, wilayani Mpwapwa, Nairati 
Mlewa, alisema baadhi ya watoto wa 
kike wamekuwa wakinyimwa haki zao 
za msingi ikiwamo kupata elimu na 
wengine kupoteza maisha kwa ajili ya 
vitendo vya ukatili ikwamo kubakwa.

“Vitendo vya ukatili hufanyika kwa 
watoto, lakini changomoto iliyopo ni 
kutishiwa maisha na wanaowafanyia 
vitendo hivyo jambo ambalo husaba-
bisha taarifa nyingine za ukatili kuto-
julikana,” alisema.

Alisema kama jamii ikitoa kipaum-
bele kwenye malezi na  elimu kwa 
watoto wa kike, kutapunguza changa-
moto nyingi zinazowakabili.

Alisema kuwapo kwa mashirika ya 
kiserikali yanayofanya kazi ya kutetea 
haki za watoto wa kike kwa kiasi ki-
kubwa kumesaidia wengi wao ku-
tambua haki zao za msingi ikiwamo 
kupata elimu.
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Machinga 
wapewa
mbinu ya 
biashara
Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA ndogo, wam-
etakiwa kufanya biashara zao kwa 
malengo ya kukuza mitaji na kuacha 
kupandisha bei za bidhaa bila mpang-
ilio katika masoko panapokuwapo na 
mahitaji makubwa sokoni. 

Ofisa masoko wa Jiji la Dodoma, 
James Yuna, alitoa ushauri huo jana 
wakati akizungumza na wafanyabi-
ashara hao, alipofanya ziara ya kuwa-
tembelea na kuona bidhaa wanazouza 
katika masoko mbalimbali ya Jiji la 
Dodoma.

Alisema  badala ya kuendelea 
kupandisha bei bidhaa zao, ni vema 
wakaangalia upande wa pili wa 
kufanya biashara hizo kwa malengo 
ya kukuza mitaji ikiwa ni pamoja na 
kujiletea kipato.

Yuna alisema Jiji la Dodoma lime-
kuwa makao makuu ya serikali, hivyo 
kuna fursa nyingi zinajitokeza ambazo 
zinawapatia kipato kutokana na bi-
ashara wanazozifanya.

Aliwataka, wafanyabiashara hao 
kutumia fursa hiyo kukuza mitaji yao, 
badala ya kutumia mwanya huo kwa 
kupandisha bei za bidhaa bila mpan-
gilio.

“Hivi sasa baadhi ya matatizo mbal-
imbali yaliyokuwa yakiwakabili, mion-
goni mwa wafanyabiashara ndogon-
dogo tayari kwa upande wa serikali 
kupitia halmashauri ya jiji, imeanza 
kutatuliwa hii ni pamoja na kutengewa 
maeneo yaliyo salama kwenu nyinyi 
na hata kwa wateja wenu,” alisema.

Awali, wafanyabiashara hao, 
wakizungumza mbele ya ofisa masoko 
huyo, walisema pamoja na malengo 
waliyonayo ya kutaka kujiinua kiu-
chumi na kukuza mitaji yao wana kero 
zinazowafanya kutopiga hatua.

Juma Abdalah, anayefanya shughuli 
zake soko la Chang’ombe Jiji la Do-
doma, alitaja kero hizo ni pamoja na 
maeneo mengi kutokuwa rafiki kwao.

Halima Hassani, mamalishe wa soko 
la Kikuyu Jiji la Dodoma, aliwataka 
wajasiriamali wanaojishughulisha 
na upikaji wa vyakula, kuzingatia 
masharti ya afya ili kuwalinda wateja 
wanao wahudumia pamoja na wao.

Alisema kuwa wengi wao bado 
mazingira yao siyo rafiki kwa walaji 
na kwao, hali ambayo inaweza ku-
sababisha kuwapo kwa mlipuko wa 
magonjwa hasa katika kipindi hiki cha 
mvua za vuli. Waziri Mkuu mstaafu na Mbunge wa Jimbo la Ruangwa, Kassim Majaliwa, akiapa kuwa mbunge wa jimbo hilo, Bungeni 

jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

TAG yataka walioshindwa uchaguzi mkuu kuombewa

HABARI dodoma



 Na Nebart Msokwa, CHUNYA

U
ZALISHAJI wa tumbaku 
katika Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya, unatarajiwa 
kuongezeka kutoka kilo milio-

ni za msimu wa 2019/20 mpaka kufikia 
kilo milioni 10.6 katika msimu ujao wa 
kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Simon 
Mayeka, alisema jana ofisini kwake 
kuwa   makadirio ya kuongezeka kwa 
uzalishaji huo yanatokana na mahitaji 
makubwa ya wanunuzi wa zao hilo kuu 
la biashara wilayani hapa.

Alisema kwa utamaduni wa kilimo 
cha tumbaku, kila mwaka wanunuzi hu-
bainisha mahitaji yao kabla ya msimu 
wa kilimo kuanza ili wananchi wan-
apolima wanakuwa na uhakika wa soko 
na kuzalisha kulingana na kiwango kin-
achohitajika.

“Mwaka huu makadirio yanaonyesha 

Uzalishaji tumbaku 
Chunya kupanda 

kuwa kutakuwapo na ongezeko la ma-
hitaji ya tumbaku kwa wadau wetu. Hii 
ni fursa kwa wakulima wetu kupanua 
mashamba yao ili kuongeza uzalishaji 
utakaokidhi mahitaji ya wanunuzi wa 
zao hilo,” alisema Mayeka.

Aidha, alisema bei ya zao hilo pia inat-
arajiwa kupanda kidogo ikilinganishwa 
na bei waliyouza msimu   uliopita am-
bayo ilikuwa ndogo kutokana na mata-
tizo yaliyosababishwa na mlipuko wa 
virusi vya corona.

“Bei ya tumbaku mwaka huu pia 
itaongezeka kidogo. Kwa sasa ni mape-
ma kusema, lakini wakati utakapofika 
tutawatangazia wakulima,” alisema 
Mayeka.

Baadhi ya wananchi hususan wakuli-
ma wa tumbaku wilayani Chunya, 
wamepokea  taarifa hiyo kwa shangwe 
na kuishukuru serikali pamoja na vion-
gozi wapya waliochaguliwa hivi kar-
ibuni kwa kuonyesha dalili njema ya 

kuwaletea mafanikio kwenye kilimo cha 
zao hilo.

Mmoja wa wakulima hao, Daudi Mpi-
gauzi, alisema ongezeko hilo linatoa 
wigo mpana kwa wakulima kupanua 
kilimo cha tumbaku akidai kuwa ndilo 
zao pekee la biashara wanalolitegemea.

“Kitendo cha kuturuhusu kuongeza 
uzalishaji wa tumbaku kwetu ni neema 
kubwa kwa sababu tunapata fursa ya 
kupanua mashamba ili kuongeza uzal-
ishaji huku tukiwa na uhakika wa soko la 
mazao yetu,” alisema Mpigauzi.

Hata hivyo Mpigauzi aliomba serikali 
inapohamasisha kuongeza uzalishaji wa 
zao la tumbaku ikumbuke na kuongeza 
bei ili kumnufaisha mkulima wa zao hilo.

Wilaya ya Chunya yenye tarafa mbili 
za Kiwanja na Kipembawe, kiuchumi in-
ategemea tumbaku na uchimbaji wa ma-
dini. Tumbaku inazalishwa zaidi tarafa 
ya Kipembawe, huku dhahabu ikichimb-
wa zaidi katika Tarafa ya Kiwanja.

Bei ya 
tumbaku 
mwaka 
huu pia 
itaongeze-
ka kidogo. 
Kwa sasa 
ni mapema 
kusema, 
lakini 
wakati 
utakapofi-
ka tutawa-
tangazia 
wakulima.
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Kicheko ujenzi 
barabara ya 
lami
Na Nebart Msokwa, ILEJE

WANANCHI wa Wilaya ya Ileje 
mkoani Songwe, wameanza ku-
furahia matunda ya barabara ya 
lami kutoka katika mji wa Isongole 
wilayani hapa mpaka eneo la 
Mpemba wilayani Momba yenye 
urefu wa zaidi ya kilomita 50 
ambayo ujenzi wake unakaribia 
kukamilika.

Wakizungumza na Nipashe 
jana, baadhi ya wananchi hao 
walisema barabara hiyo bado 
haijakamilika, lakini maeneo yote 
yaliyokuwa korofi yamekamilika 
na wameanza kunufaika licha ya 
kwamba baadhi ya maeneo bado 
haijafunguliwa.

Mmoja wa wananchi hao, 
Joachim Mwambene, alisema 
baada ya ujenzi wa barabara 
hiyo kuanza kukamilika, magari 
ya abiria yameongezeka na hata 
nauli imeanza kupungua tofauti 
na ilivyokuwa kabla ujenzi huo 
haujaanza.

Alisema nauli kutoka Mpemba 
mpaka Isongole imepungua kutoka 
Sh. 5,000 hadi Sh. 4,000 huku ak-
idai kuwa wana matumaini kuwa 
itapungua zaidi baada ya ujenzi 
huo kukamilika.

Alisema kwa sasa baadhi ya 
wamiliki wa magari wameanza 
kupeleka magari mazuri ya abiria 
yakiwamo mabasi tofauti na awali, 
ambapo walikuwa wanategemea 
magari madogo aina ya Noah.

“Sasa hivi ukichelewa sana 
basi unatumia masaa (saa) mawili 
(mbili) kutoka Isongole kwenda 
Mpemba na ikikamilika tutakuwa 
tunatumia saa moja tu maana sasa 
hivi ni maeneo machache ambayo 
tunapita kwenye lami,” alisema 
Mwambene.

Naye Jailosi Chisunga, alisema 
kabla ya ujenzi wa barabara hiyo 
kuanza kuna baadhi ya maeneo 
yalikuwa makorofi kiasi kwamba 
magari yalikuwa yanakwama hasa 
kipindi cha mvua na kwamba 
asilimia kubwa ya maeneo hayo 
yametengenezwa.

Alisema eneo ambalo lilikuwa 
korofi zaidi ilikuwa eneo la Mto 
Songwe katika eneo la Ikumbilo, 
ambapo wakati mwingine mto huo 
ulikuwa unafunga barabara na 
kukwamisha watu kusafiri lakini 
kwa sasa pameboreshwa.

Alisema kuanzia katika eneo 
hilo mpaka Isongole ambapo ni 
zaidi ya kilomita 10 kwa sasa ni 
lami na magari yamesharuhusiwa 
kuanza kupita na hivyo kuwapun-
guzia adha ya kukwama.

Nao baadhi ya madereva wa 
magari ya abiria wanaotumia 
barabara hiyo walidai kuwa kabla 
ya barabara hiyo kuanza kujeng-
wa magari yalikuwa yanaharibika 
mara kwa mara kutokana na 
ubovu wa barabara hiyo.

Mmoja wa madereva hao, 
Salanga Chuku, alisema walikuwa 
wanatumia muda mwingi kuten-
geneza magari yao kuliko kuwa 
barabarani hali ambayo ilikuwa 
inawatia hasara.

Serikali yawataka wakulima 
chikichi kukaa mkao wa kula

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, akipanda mkorosho nje ya Kituo cha Polisi cha wilayani Mbarali, kilichojengwa 
na kampuni ya Mbarali Estate, eneo la Ubungo, Kata ya Ubaruku, wilayani Mbarali hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, KYELA

WIZARA ya Kilimo imeiagiza Halmashauri 
ya Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya ku-
waandaa wakulima kupokea mbegu za kisa-
sa za chikichi kwa ajili ya kupanda kwenye 
mashamba yao.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Mazao kutoka Wizara ya 
Kilimo, Nyasebwa Chimagu, akiwa katika zi-
ara ya kikazi wilayani hapa.

Nyasebwa alisema agizo hilo 
ni   utekelezaji wa mkakati wa serikali wa 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo ambalo li-
natarajiwa kuliwezesha taifa kujitosheleza 
kwa mafuta ya kula.

Alisema kwa sasa serikali kupitia Taasisi 

ya Utafiti wa Kilimo Tanzania  (TARI) Kituo 
cha Naliendele, Mtwara, imeanza uzalishaji 
wa mbegu bora za chikichi mkoani Kigoma 
ambazo zinatarajiwa kusambazwa katika 
maeneo yote yanayozalisha zao hilo.

“Kyela ni miongoni mwa maeneo am-
bayo mbegu bora zinazozalishwa na serikali 
huko Kigoma zitaletwa kwa ajili ya kupanua 
uzalishaji wa chikichi. Sasa ni wajibu wenu 
kama halmashauri kuwaandaa wakulima 
kuzichukua mbegu hizo zitakapokuwa zime-
fika ili wakapande kwenye mashamba yao,” 
alisema Chimagu.

Alisema ingawa mbegu nyingi za chikichi 
zinazalishwa mkoani Kigoma, serikali kupitia 
Wakala wa Mbegu (ASA) kwenye kituo chake 
cha Mbozi pia imeandaa uzalishaji wa mbe-

gu bora za chikichi ambazo zitasambazwa 
katika ukanda wa Nyanda za Juu Kusini.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Itope, Stellah 
Mwakaje, alisema Halmashauri ya Wilaya ya 
Kyela kwa kushirikiana na TARI wameandaa 
shamba la mbegu bora za chikichi katika  kiji-
ji cha Kikusya wilayani  Kyela ambalo pia lin-
atarajiwa kurahisisha upatikanaji wa mbegu 
bora kwa wakulima.

Akizungumzia utekelezaji wa mkakati 
huo, Ofisa Kilimo Wilaya ya Kyela, Kenneth 
Nzilano, alisema tayari wameandaa shamba 
lingine lenye ukubwa wa ekari 13 lililoko Kata 
ya Makwale wilayani hapa ambalo litatu-
mika kama shamba darasa ili kuwafundisha 
wakulima kilimo cha mazao ya chikichi na 
kakao.

habari mbeya
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habari zanzibar

Mufti aonya athari za 
mitandao katika ndoa

Wanawake 
wasisitizwa 
kuwa jasiri
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAWAKE wametakiwa 
kuwa wakakamavu na kutoo-
gopa vikwazo vinavyowakabili  
katika kugombea nafasi za 
uongozi.

Hayo yalisema juzi na wa-
jumbe wa Kamati ya Wanaume 
wa Mabadiliko wakati waki-
wasilisha ripoti ya utekelezaji 
wa majukumu yao yaliofanyika 
visiwani Zanzibar.

 Yussuf Abdallah Ramad-
hani, mmoja wa wajumbe hao, 
alisema lengo la kamati hiyo 
ni kuhakikisha wanapita kila 
eneo ndani ya jamii kukutana 
na watu tofauti kuelimisha na 
kushawishi kuhusu umuhimu 
na nafasi ya wanawake katika 
kugombea uongozi.

Alisema lengo la Chama cha 
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) 
Ofisi ya Zanzibar ni kuhakiki-
sha wanaifikia jamii kuwapatia 
elimu ambayo ni chachu ya ku-
wabadilisha wanawake kisiasa.

Kwa mujibu wa mjumbe 
huyo, malengo la kamati yao ni 
kutekeleza majukumu yao kwa 
kuwafikia wananchi kuwaha-
masisha wanawake kujitokeza 
kugombea nafasi za uongozi.

Naye Amour Rashid, mjumbe 
wa kamati hiyo, alisema malen-
go ya TAMWA kuunda kamati 
hiyo ni kuhakikisha wanawake 
wanakuwa na mwamko wa ku-
gombea nafasi za uongozi.

Alisema TAMWA imewakom-
boa wanawake kiuchumi na 
imekuwa na nyenzo tofauti 
za kuhakikisha wanajikomboa 
kiuchumi na kuondokana na 
umaskini.

“Zipo fursa za uongozi, hivyo 
ni vyema wanawake kuzitumia 
na msikubali kusikiliza maneno 
yasio na tija kwenu na badala 
yake nafasi hizi kuziacha na 
kuwachagua wanaume pekee, 
juweni kwamba hizi fursa ni za 
kila mtu,” alisema.

Aidha, aliwataka wanawake 
kujitokeza katika kugombea 
nafasi hizo ikiwa ni pamoja na 
kujitambua na kulinda heshima 
pamoja na mipaka ya dini.

Mratibu wa TAMWA Pemba, 
Fathiya Mussa Said, alizitaka 
kamati hizo kuendelea kuelimi-
sha jamii ili lengo la upatikanaji 
wa mabadiliko kwa wanawake 
yanaonekana.

Pia aliwataka wanawake 
wanapopata ridhaa za kuch-
aguliwa kuwa viongozi majim-
boni, wasisahau majukumu yao 
na walinde maadili yao.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za 
Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), imefanya 
mabadiliko ya bei za mafuta Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa habari 
juzi ofisini kwake Maisara, Kaimu Mkuu 
wa Kitengo cha Uhusiano, Mbarak Hassan 
Haji, alisema mafuta ya petroli kwa mwezi 
huu yamepanda kutoka Sh. 1,918 mwezi 
uliopita na kufikia Sh. 1,948.

Mbarak alisema mafuta ya diseli ya-
meshuka kutoka Sh. 1,901 mwezi uliopita 
hadi 1,866 sawa na asilimia 1.84

Kwa upande wa mafuta ya taa, Mbarak 
alisema bei ya rejareja imebaki ile ile ya 
mwezi uliopita ambayo ni Sh. 1,606. 

Akizungumzia mafuta ya meli (banka), 
alisema kwa sasa ZURA haipangi bei za 

mafuta hayo, kutokana na kutotumiwa 
na wananchi na badala yake kuwaachia 
wenyewe zikiwamo kampuni kama wana-
vyofanya Tanzania Bara.

“Tumeona sisi sasa hivi tusipange bei 
ya mafuta ya ndege kwani mafuta haya 
hawatumii wananchi binafsi zaidi yana-
tumiwa na kampuni za ndege kubwa,” 
alisema.

Sababu zilizofanya kupanda kwa bei ya 
petroli, alisema, ni kutokana na kubadilika 
kwa wastani wa bei za uuzaji wa bidhaa 
hizo katika soko la dunia pamoja na soko 
la ndani kupitia Bandari ya Dar es Salaam.

Aliwahimiza wananchi kuwa bei zili-
zotangazwa na serikali ndizo halali na 
kuwataka kununua mafuta katika vituo 
halali na kudai risiti pale wanapouziwa 
nishati hiyo, ili kuepuka kuuziwa mafuta 

kimagendo au yasiyo salama kwa vyombo 
vyao.

 “Mara chache huwa tunaamua kubadil-
isha kidogo kulingana na bei halisi hasa 
pale bei inapopanda sana, ZURA inaamua 
kufidia hali ili kuepusha kuwatwisha mzi-
go wananchi,” alisema.

Hata hivyo alisema sababu nyingine ni 
mahitaji ya bidhaa hiyo kuwa kubwa du-
niani kulinganisha na bidhaa zingine.

Naye Ofisa Uhusiano wa Mamlaka 
hiyo, Hassan Juma Amour, alisema miezi 
iliyopita janga la corona lililokumba nchi 
mbalimbali duniani, lilisababisha bei ya 
mafuta kushuka na soko la mafuta lili-
pungua, lakini hivi sasa janga hilo lime-
anza kupungua duniani na bei imeanza 
kuongezeka katika soko la dunia kutoka-
na na kuongezeka pia kwa mahitaji.

Bei ya petroli yapaa Zanzibar  

wanandoa.
Naibu Mufti alisema wanapohojiwa 

hueleza jinsi mmoja ya wanandoa 
anavyoitumia mitandao ya kijamii 
kwa usiri mkubwa.

Sheikh Mahmoud alisema kuwa 
ulimwengu wa sasa kila mmoja ana 
simu inayomwezesha kuwasiliana 
na mtu kwa njia yoyote, lakini wako 
wanaokosa maadili kwa kuitumia 
vibaya.

Aliwataka wanandoa kuishi kwa 
kuaminiana na kuitumia mitandao 
hiyo kwa njia ya kujifunza.

Pia aliwataka wahitimu hao wa 
mafunzo ya ndoa kuwa mfano mzuri 

katika ndoa zao na jamii kwa ujumla 
ili elimu ya ndoa waliyoipata izae ma-
tunda.

Kadhalika, aliwataka wanandoa 
kulinda ndoa zao, ili kusijitokeze ta-
laka holela na kuishi kwa upendo ili 
kuwa fundisho kwa watu wengine.

Naye mkufunzi wa mafunzo hayo, 
Said Ahmed Mohamed, alisema 
anaamini wanafunzi hao watakuwa 
waaminifu katika ndoa zao.

Akisoma risala kwa niaba ya wa-
hitimu wenzake, alisema elimu wali-
yoipata imewapa uwelewa wa elimu 
ya ndoa ikiwamo kumtunza mke au 
mume.

Wanapo-
hojiwa 
hueleza 
jinsi 
mmoja ya 
wanandoa 
anavy-
oitumia 
mitandao 
ya kijamii 
kwa usiri 
mkubwa.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

O
FISI ya Mufti Zanzibar im-
ewaonya wanandoa juu ya 
matumizi ya mitandao na 
kuheshimiana ili kuendelea 

kulinda ndoa zao.
Naibu Mufti wa Zanzibar, Sheikh 

Mahmoud Mussa Wadi, alisema hayo 
jana katika hafla ya kuwatunuku vy-
eti wahitimu 24 wa mafunzo ya ndoa 
Kisiwani Pemba.

Alisema Ofisi ya Mufti kila siku 
hupokea malalamiko ya wanandoa 
ambayo huchangiwa na matumizi 
mabaya ya mitandao ya kijamii kwa 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman (kushoto), akizungumza na Mjumbe wa Baraza la Wawakili-
shi nafasi ya Rais, Juma Ali Khatib (kulia) pamoja na Mwakilishi wa Jimbo la Mwera, Mihayo Juma Nhunga,  nje ya 
ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Zipo fursa za uongozi, 
hivyo ni vyema wanawake 
kuzitumia na msikubali 
kusikiliza maneno yasio na 
tija kwenu na badala yake 
nafasi hizi kuziacha na ku-
wachagua wanaume pekee, 
juweni kwamba hizi fursa 
ni za kila mtu.
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HABARI KIMATAIFA

“Kufutwa ghafla 
kwa Waziri 
Esper ni ishara 
wazi kwamba 
Rais Trump 
ana lengo la 
kutumia siku 
zake za mwisho 
ofisini kuvuruga 
demokrasia 
ya Marekani 
na sehemu ny-
ingine duniani,” 
alisema Pelos 
ambaye ni Spika 
wa Bunge la 
Wawakilishi.

Rais Trump amfuta 
kazi waziri wa ulinzi

		 Mvutano 
kutishia 
muungano
serikali 
ya Rais 
Tshisekedi
KINSHASA, Congo

VYAMA vinavyomuunga mkono Rais 
mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Joseph Kabila, maarufu FCC, 
vimeionya muungano wa CACH unaomsa-
poti Rais Felix Tshisekedi, kuhusu jaribio 
lolote la kuvuruga bunge la taifa ili kujitafu-
tia uwingi bungeni. 

Katika taarifa iliyotangazwa baada ya 
mkutano wa kisiasa wa siku mbili, FCC 
imetaka kuandaliwe uchaguzi wa mapema 
kwenye ngazi zote, ili kuwapa mamlaka raia 
ya kuamua. Tangazo hilo limekuja wakati 
Rais Tshisekedi akiendelea na mikutano 
yake ya mashauriano kwa lengo la kuunda 
umoja wa kitaifa. 

Mwishoni mwa wiki muungano wa FCC 
ulimaliza mkutano wake wa kisiasa na 
baadaye ukatangaza msimamo wake.

FCC inayoongoza nchi kwa ushirikiano 
na CACH, muungano unaoongozwa na Rais 
Felix Tshisekedi, imearifu kwamba ipo 
tayari kuzungumza naye Rais Tshisekedi, ila 
yote yafanyike kufuatana na mpango wa 
mkataba waushirikiano. 

“FCC inafuatilia kwa makini namna 
mikutano ya mashauriano iliyoanzishwa 
naye Rais Tshisekedi inavyoendeshwa, na 
inajulisha msimamo wake. Yaani, FCC ipo 
tayari kwa mazungumzo naye rais, ikiwa 
yatafanyika kama ilivyopangwa na mkataba 
wa ushirikiano,” alisema Mratibu wa FCC, 
Nehemie Mwilanya.

Mbali na hilo, mambo mengine ambayo 
FCC imeyaonya pamoja na rushwa, ambayo 
imedai inatolewa na muungano wake Rais 
Tshisekedi kwa mabunge ili kukubali waji-
unge na CACH, pia tishio la kulifuta bunge la 
taifa. Aidha, FCC imesisitiza kwamba ipo njia 
moja tu ya kujipatia uwingi bungeni, nayo ni 
kupitia uchaguzi na ndiyo maana, muungano 
wake Joseph Kabila umesema upo tayari 
kwa uchaguzi wa mapema kwenye ngazi 
zote.

Wito huo wa uchaguzi ni jambo lisilokuba-
lika upande wa Muungano wa Demokrasia 
na Maendeleo ya Jamii (UDPS), chama chake 
Rais Felix Tshisekedi. 

Kiongozi wa muungano wa vijana wa 
chama hicho, Ted Beleshay, alieleza kwam-
ba kutakuwa kwanza na mageuzi kabla ya 
uchaguzi.

“Sisi tunawaza kupaswa kuwe na mageuzi 
katika tume ya uchaguzi, pia mageuzi ya 
sheria ya uchaguzi. Tunao muda hadi mwa-
ka 2023 kwa kufanya hayo, ili tuwe na tume 
itakayotoa matokeo yasiyo na mabishano. 
Kufuta bunge, mambo hayo yapo chini ya 
katiba kama alivyoeleza rais, ila kwa kweli 
hiyo ni hatua ya mwisho,” alisema Beleshay.

Wakati huu, Rais Tshisekedi anaendelea 
na mikutano ya mashauriano kwa muda 
wa wiki moja sasa. Hadi sasa ni FCC, yaani 
muungano wake Rais mstaafu Joseph 
Kabila ndio unao wingi wa viti vya wabunge 
bungeni.

				    DW

Mwanasheria Mkuu wa Marekani, William Barr (kushoto) na Rais Donald Trump katika Ikulu ya White House. PICHA: ALLIANCE

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, amemfuta kazi Waziri wa 
Ulinzi, Mark Esper.

Rais Trump alitoa tangazo hilo 
jana kupitia ukurasa wake wa ki-
jamii wa Twitter, kueleza kuwa 
Christopher Miller, ambaye ni 
mkuu wa sasa wa kituo cha kuka-
biliana na ugaidi amechukua nafasi 
hiyo.

Uamuzi huo umetokana baada 
ya wawili hao kutofautiana hadha-
rani katika wiki za hivi karibuni.

Rais Trump mpaka sasa ha-
jakubali kushindwa na Rais mteule 
Joe Biden katika uchaguzi mkuu 
uliofanyika mwishoni mwa wiki. 
Ameapa kupinga matokeo hayo 
mahakamani.

Wiki chache zilizosalia kabla ya 
Biden kuchukua ofisi Januari 20, 
Trump bado ana uwezo wa kufan-
ya maamuzi. 

Miller alionekana akiingia makao 
makuu ya kitengo cha ulinzi Penta-
gon siku ya Jumatatu muda mfupi 
kabla ya Rais Trump kutangaza ku-
futwa kwake.

Ofisa huyo wa zamani wa vikosi 
maalum, alidumu katika Baraza la 
Usalama la Kitaifa la Rais Trump 
kabla ya kuwa mkuu wa kituo cha 
kukabiliana na ugaidi Agosti, mwa-
ka huu.

Katika barua ya kuacha kazi, Es-
per aliwashukuru maofisa wa viko-
si vya jeshi na kusema kwamba, 

anajivunia yale aliyoweza kufikia 
katika kipindi cha miezi 18 alicho-
hudumu Pentagon.

“Nilihudumia nchi yangu kwa 
mujibu wa katiba, kwa hivyo na-
kubali uamuzi wako wa kumleta 
mtu mwingine kuchukua nafasi 
hii,” aliandika Miller.

Mwanasiasa wa ngazi ya juu wa 
Chama cha Democratic, Nancy 
Pelosi, amekosoa uamuzi huo.

“Kufutwa ghafla kwa Waziri Es-
per ni ishara wazi kwamba Rais 
Trump ana lengo la kutumia siku 
zake za mwisho ofisini kuvuruga 
demokrasia ya Marekani na se-
hemu nyingine duniani,” alisema 
Pelos ambaye ni Spika wa Bunge la 
Wawakilishi.

Kwa nini walitofautiana?
Esper alitofautiana na Rais 

Trump kufuatia mwenendo wa 
White House kwa majeshi wakati 
wa maandamano dhidi ya ubaguzi 
wa rangi mapema mwaka huu.

Wakati Marekani ilipokumbwa 
na maandamano makubwa kufua-
tia kifo cha mtu mweusi, George 
Floyd, mikononi mwa polisi mjini 
Minneapolis, Minnesota, Mei, Rais 
Trump alitishia kutumia wanajeshi 
kuvunja maandamano hayo.

Juni, Esper, ofisa wa zamani 
wa jeshi alisema hakuna haja ya 
kutumia jeshi, tamko ambalo li-
nasadikiwa halikuridhisha White 
House.

Kufuatia tofauti hizo, kulikuwa 
na fununu kwamba Rais Trump 

huenda akamfuta kazi Waziri wa 
Ulinzi, japo siku ya Jumatatu Trump 
hakutoa sababu ya kumfuta.

Esper pia ametofautiana na 
Rais Trump kuhusu hatua ya Rais 
Trump kulipuuza Shirika la Kuji-
hami la nchi za Magharibi (NATO).

Katika mahojiano na gazeti la 
Military Times wiki iliyopita, Esper 
alisema licha ya kuwa na uhusiano 
mgumu na White House, hakuami-
ni kuondoka ni hatua nzuri.

“Rais amekuwa wazi kuhusu 
kile anachotaka. Na amekuwa wazi 
kuhusu maoni yake… sijaribu kum-
furahisha mtu yeyote,” aliuambia 
mtandao huo na kuongeza:

“Kile ninachojaribu kufanya ni 
kutimiza anachotaka, kwa sababu 
amechaguliwa na ndiye kamanda 
mkuu wa majeshi.”

Rais Trump amewafuta kazi 
maofisa kadhaa na washauri waka-
ti wa utawala wake, mara nyingi 
kupitia ujumbe wa Twitter.

Mtangulizi wa Esper alikuwa 
James Mattis, ambaye alijiuzulu 
mwaka 2018 baada ya kutofautiana 
na Rais Trump kuhusu masuala to-
fauti ikiwamo vita vya Syria.

Wakati wa maandamano ya Juni, 
dhidi ya ubaguzi wa rangi, Mattis 
alimkosoa Rais Trump akisema: 
“Ni rais wa kwanza katika maisha 
yangu ambaye hataki kujaribu ku-
unganisha watu wa Marekani - wala 
hajifanyi kuwa anajaribu. Badala 
yake anajaribu kutugawanya”.

		  BBC
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Man City, 
Liverpool 
gonjwa moja 
- Neville 
LONDON, England 

GARY Neville amesema kwamba, timu mbili 
za Manchester City na Liverpool ni dhaifu zaidi 
msimu huu baada ya sare ya 1-1 pale Etihad, Ju-
mapili.

Timu hizo zinazonolewa na kocha, Pep Guar-
diola na Jurgen Klopp, zimekuwa zikipambana 
kileleni mwa msimamo wa Ligi ya Kuu kwa 
misimu miwili iliyopita na City ikiwachapa 
‘Wekundu’ hao msimu wa 2018-19 kabla Liver-
pool kumaliza miaka yao 30 ya kusubiri taji la 
ligi mapema mwaka huu.

Lakini Neville, akizungumza baada ya kutoa 
maoni juu ya mechi ya Jumapili, anaamini wote 
kwa sasa hawapo katika kiwango sawa.

Liverpool tayari imeruhusu mabao 16 katika 
michezo nane wakati Man City imefanikiwa ku-
funga mara 10 tu, idadi ya chini ikilinganishwa 
na kuanza kwao kwa bao la bure kwenye mis-
imu iliyopita chini ya Pep Guardiola.

Neville alisema ukosefu wa mabao ya City ni 
kwa sababu ya kukosekana kwa mshambuliaji, 
Sergio Aguero. 

Muargentina huyo amecheza mara tatu tu 
msimu huu kwa sababu ya shida za magoti na 
misuli. 

“Hakika Manchester City wanashida, kwa 
sababu wanategemea sana mchezaji mmoja,” 
alisema Neville akiiambia Sky Sports.

Makocha
EPL wataka ‘sab’ wachezaji watano

LONDON, England 

MAKOCHA wa klabu za Ligi Kuu ya England 
wanaweza kuomba kurudishwa kwa kanuni 
ya matumizi ya idadi ya wachezaji wa akiba 
kufikia watano.

Ongezeko la idadi ya makocha wanaotaka 
kanuni hiyo kurudishwa ndio linatoa picha 
kuwa huenda mpango huo ukarejea kama ili-
vyokuwa mwishoni mwa msimu uliopita kuto-
kana na janga la corona.

Ligi Kuu ya England (EPL), ndio pekee am-
bayo ilirudisha matumizi ya wachezaji watatu 
wa akiba au mfumo wa awali. 

Baadhi ya makocha wanaamini kuwa 
ongezeko la majeruhi linachangiwa na ufinyu 
wa wachezaji wa akiba kwani wachezaji hao 
wanatakiwa kucheza michuano mingi kwa 
muda mfupi ilhali hawapati nafasi ya ku-
pumzika.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, na 

mwenzake wa Manchester City, Pep Guar-
diola wote baada ya mchezo wao wa Jumapili 
kumalizika walionyesha kutofurahishwa na 
mfumo wa kutumia wachezaji watatu pekee 
wa akiba.

Kocha wa Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer ana madai yanayoendana na hayo 
kwani analalamikia ugumu wa ratiba kati ya 
mchezo mmoja hadi mwingine ambapo alisa-
firi na kikosi chake cha United kwenda Uturuki 
kabla ya mechi ya Everton.

Kocha wa West Ham United, David Moyes 
anasema awali alikuwa anaupinga mfumo 
huo, lakini sasa yuko tayari kuupigia chapuo 
kurejea.

Changamoto kubwa ambayo makocha wa-
naosapoti mfumo huo wanakutana nayo ni 
kuwa ili kanuni hiyo irudi inabidi kura zipigwe 
na hapo kwenye kura ndipo zinapoanguka, 
klabu nyingi ndogo zinapinga matumizi ya 
wachezaji watano wa akiba.

Eto’o chupuchupu kupoteza maisha

YOUNDE, Cameroon

NYOTA wa zamani wa Barcelona na Cam-
eroon, Samuel Eto’o, amelazwa hospitalini 
baada ya kupata majeraha kichwani kutokana 
na kupata ajali ya gari nyumbani kwao Cam-
eroon.

Kwa mujibu wa France Football, msham-
buliaji huyo aliyewahi kuzichezea pia Inter 
Milan, Chelsea na Everton alihitaji kufanyiwa 
vipimo zaidi baada ya gari yake kugongana na 
basi.

Ajali hiyo imetokea karibu na mji wa 
Nkongsamba huko Cameroon, wakati Eto’o 
akiwa anaendesha akitoka kwenye sherehe 
ya harusi.

Mwandishi wa habari, Martin Camus, ali-
zungumza na Eto’o ambaye alitaka kuwaon-
doa hofu watu kwa kuwahakikishia kwamba 
anaendelea vizuri. 

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya BBC, hakuna 
kifo chochote kilichoripotiwa kwenye ajali 
hiyo baada ya kuzungumza na moja ya ndugu 
wa mwanasoka huyo.

Eto’o alistaafu soka mwaka mmoja uliopita 
baada ya kupata mafanikio makubwa akipita 
kwenye timu kibao ikiwamo Real Madrid, Bar-
celona, Inter Milan na Chelsea kwa kuzitaja 
kwa uchache huku akibeba mataji mengi iki-
wamo matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alibeba pia medali ya Dhahabu ya Olimpiki 
na alishinda ubingwa wa Afcon akiwa na kiko-
si cha Cameroon mwaka 2000 na 2002. 

***

--------------------
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LONDON, England 

KIPA Emiliano Martinez 
anaamini kutua kwake Aston 
Villa akitokea Arsenal ilikuwa 
“hatua nzuri” wakati akien-
delea kung’ara na klabu yake 
hiyo mpya.

Martinez alijiunga na Villa 
akitokea Arsenal Septemba 
mwaka huu kwa ada iliyori-
potiwa kuwa ni pauni milioni 
20.

Baada ya kutoruhusu bao 
kwenye mchezo wa Villa 
wakati wakiwafunga Arsenal 
3-0 kwenye Ligi Kuu Jumapili, 
Martinez amesema uhamisho 
huo umekuwa hatua nzuri 
kwenye maisha yake kisoka.

“Wakati nilipoamua kuja 
Villa ilikuwa kwa sababu nil-
iamini nia ya kocha, niliamini 
malengo ya klabu na nilijua 
namna gani Villa ilivyo kubwa. 

“Watu hawajua namna gani 
Aston Villa ilivyo kubwa,” 
alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Walisema kwamba nimer-
udi chini katika maisha yangu 

kisoka na mara zote nilisema 
hii ni hatua nzuri zaidi kwa 
maisha yangu.

“Tunakwenda kuwa na 
msimu bora zaidi, tunaen-
delea kupambana katika kila 
mechi, kwa kila mpira, na 
matumaini yangu tutakuwa 
kwenye nafasi nzuri kabisa 
kwenye msimamo.”

BARCELONA, Hispania 

MIRALEM Pjanic amedai kwamba, alipewa ofa 

ya kuichezea timu ya Taifa ya Ufaransa, lakini in-

gekuwa ni sawa na kuvunja moyo wake kuikacha 

Bosnia-Herzegovina.
Kiungo huyo wa Barcelona alizaliwa jijini Tuzla, 

Bosnia-Herzegovina wakati huo ikiwa chini ya Yugo-

slavia, kabla ya familia yake kuhamia nchini Luxem-

bourg muda mchache baada ya kulipuka kwa vita ya 

Bosnian.
Pjanic aliichezea timu ya Taifa ya Vijana ya Luxem-

bourg na akasajiliwa na Klabu ya Metz ya Ufaransa akiwa 

na umri wa miaka 14, kabla ya kutua Lyon.

Na wakati akicheza kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, ali-

yekuwa kocha mkuu wa timu ya taifa, Raymond Domenech, alim-

womba kuichezea timu hiyo.
“Ndio, ningeweza kuichezea timu ya Taifa ya Ufaransa wakati 

nilipotua Lyon, lakini nilisema siku chache kabla kuwa ndoto yan-

gu ni kuipigania Bosnia,” alisema Pjanic mwenye umri wa miaka 

30, akiiambia Canal Plus.
“Domenech aliniita, lakini tayari nilishafanya uamuzi wangu. 

Nilimshukuru, lakini nilimwambia ukweli.

“Kwa upande wangu kuichezea Ufaransa, ingekuwa ni sawa na 

kuuvunja moyo wangu. Na kwa upande mwingine, Bosnia wan-

geumia zaidi kuniona nikichezea Ufaransa.”

Pjanic aweka wazi kutoichezea Ufaransa

Martinez aibeza Arsenal, 
ajisifia kutua Aston Villa

Low awatema 
Muller, Boateng na Hummels

MUNICH, Ujerumani

KOCHA Mkuu wa Ujerumani, Joachim 
Low, ameondoa uwezekano wa kuwaita 
wachezaji wazoefu kwenye mechi za 
kimataifa, nyota wawili wa Bayern Mu-
nich, Thomas Muller na Jerome Boateng 
pamoja na mkali wa Borussia Dortmund, 
Mats Hummels.

Low aliwatema wachezaji hao watatu 
kuanzia Machi 2019 wakati akiangalia 

namna ya kukijenja upya kikosi cha Uje-
rumani baada ya kuwa na matokeo 
mabaya kwenye Kombe la Dunia 
mwaka 2018.

Kiungo mshambuliaji, Muller (ana 
mechi 100), na walinzi Boateng (mechi 
76) na Hummels (mechi 70) kwa pamoja 
wamecheza jumla ya mechi 246 kwa Uje-
rumani na walishinda Kombe la Dunia 
mwaka 2014, lakini kwa sasa wana umri 
wa zaidi ya miaka 30.

Na Low amebainisha kwamba, kwa 
sasa hana mpango wa kuwaita nyota hao 
katika kikosi chake, labda kuwe na hali ya 
dharura.

“Tumekubaliana kutowaita wachezaji 
hawa watatu, hakuna kilichobadilika,” 
alisema Low akiliambia gazeti la Kicker.

“Hatuwezi kurudi nyuma. Wao ni 
wachezaji wakubwa na wa daraja la juu, 
lakini kwa sasa nafasi yao haipo tena.”
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  Kuna nyakati mambo yanakuwa magumu na unaona 
sehemu uliyopo haina maana tena, hivyo ndivyo...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

KOCHA Mkuu wa Ufaransa, Didier 
Deschamps, amebainisha kwamba 
Paul Pogba haridhishwi na “hali” pale 
Manchester United baada ya kuwa 
kwenye wakati mgumu wa kurudisha 
kiwango chake.

Pogba amecheza mechi 11 kwa Unit-
ed katika mashindano yote msimu huu, 
lakini ni tano kati ya hizo ndio alianza 
na tatu zilikuwa za kipigo, ikiwamo ile 
ya kunyanyaswa kwa mabao 6-1 na Tot-
tenham.

Pogba kwa kawaida alikuwa ak-
icheza pale United kama mshambuliaji 

wa tatu, na alionyesha kiwango bora 
kabisa, lakini msimu huu ametengen-
eza nafasi mbili tu za kufunga kwenye 
Ligi Kuu, akiwa anacheza kiungo mka-
baji.

Deschamps amedai kwamba, Pogba 
hawezi kuwa na furaha na maisha 
ya pale United, lakini akabainisha 
anaweza kujisaidia yeye mwenyewe.

“Sina ushauri,” alisema Deschamps 
kabla ya mchezo wa leo Jumatano wa 
kirafiki kati ya Ufaransa na Finland. 

“Namjua vizuri sana na analijua kun-
di lile vizuri.

“Kwa hali aliyonayo pale klabuni 
kwa sasa, hawezi kuridhika nayo na 

hasa muda wa kucheza na nafasi anay-
ocheza.

“Anahitaji kutafuta muda wa ku-
rudi kwenye ubora wake. Amekuwa 
akicheza vizuri awali, lakini hatuwezi 
kumsaidia kufanikisha kile anacho-
taka.

“Kuna nyakati mambo yanakuwa 
magumu kwa hali fulani na unaona 
kabisa sehemu uliyopo haina maana 
tena, na hivyo ndivyo ninavyoona 
mambo yanavyokwenda kwa Pogba.

“Kama nilivyosema sina ushauri 
kwake, lakini kama kijana wangu na-
muona namna hali ilivyo ngumu kwake 
na wazi kabisa haridhishwi.”

Eriksen atakiwa tena Spurs
KLABU ya Tottenham imempa ofa ya 

kumsajili tena kiungo wa Denmark, Chris-
tian Eriksen, mwenye umri wa miaka 28, ku-
toka Inter Milan. (Football Insider)

Giroud afikiria hatima yake
OLIVIER Giroud anafikiria majaliwa yake 

pale Chelsea, huku mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 34, akihusishwa na 
Inter Milan. (Football London)

Fati abeba Dembele Barca
MANCHESTER United inaweza kumkosa 

Ousmane Dembele katika usajili wa Januari, 
huku Barcelona wakijiandaa kumpa nafasi 
zaidi nyota huyo wa Ufaransa mwenye umri 
wa miaka 23, baada ya kuumia kwa Ansu 
Fati. (Sport - in Spanish)

Bale apewa ofa mpya
TOTTENHAM inaweza pia kumpa ofa 

ya kumsajili nyota wa Wales, Gareth Bale, 
mwenye umri wa miaka 31, kwa mkataba 
wa kudumu kutoka Real Madrid, kwa ada 
inayotajwa kuwa euro milioni 15. (Mundo 
Deportivo)

United wambania Romero
KLABU ya Manchester United inasita 

kutoa uamuzi kwa golikipa wake, Sergio 
Romero, mwenye umri wa miaka 33 raia wa 
Argentina, hadi wakamilishe maendeleo ya 
Dean Henderson, kwani kuna uwezekano 
kwa nyota huyo wa England mwenye umri 
wa miaka 23, kuondoka Januari kwa mkopo. 
(ESPN)

Ahmedhodzic bado Chelsea
JARIBIO la Chelsea kutaka kumsajili mlin-

zi wa zamani wa Nottingham Forest, Anel 
Ahmedhodzic, kutoka Malmo limezuiwa, 
kwa mujibu wa baba mzazi wa nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 21 raia wa Bosnia. 
(Sun)

Lindelof azuiwa United
MANCHESTER United imemzuia mlinzi 

wake, Victor Lindelof, mwenye umri wa 
miaka 26, kujiunga na kikosi cha Sweden 
kinachojiandaa na mchezo wa kirafiki dhidi 
ya Denmark kwa sababu ya corona. (Goal)

Liverpool yafunga uwanja
LIVERPOOL imefunga mlango kwa mara 

ya mwisho kwenye uwanja wao wa mazoezi 
waliootumia kwa zaidi ya miaka 60 wa Mel-
wood. (Liverpool Echo)

West Ham yapewa somo
MLINZI wa kushoto wa England, Aaron 

Cresswell, mwenye umri wa miaka 30, ana-
taka West Ham kuijenga upya timu hiyo. 
(London Evening Standard)

Song kuJAZWA NOTI Spurs
MMLIKI wa Klabu ya Tottenham Hot-

spur, Joe Lewis, ameruhusu mshambuliaji 
wa Korea Kusini, Song Heung-min mwenye 
miaka 28, kupewa mkataba wenye thamani 
ya pauni 200,000 kwa wiki na marupurupu 
mengine. (Football Insider)

Dalot atakiwa jumla milan
AC Milan inajaribu kuangalia kama Man-

chester United itakuwa tayari kumuuza 
kiungo wake wa kimataifa wa Ureno chini 
ya umri wa miaka 21, Diogo Dalot, baada ya 
kucheza kwa mkopo na klabu hiyo. (Tuttos-
port, via Inside Futbol)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Pogba haridhishwi 
United - Deschamps



23

MAKALA MAALUM

Jumatano Novemba 11, 2020

habari michezo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya timu ya KVZ kupangwa 
kucheza na El Amal ya Sudan katika 
michuano ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika raundi ya awali, Kocha Mkuu 
wa miamba hiyo ya Zanzibar, Shekha 
Khamis, amesema tayari ameanza ku-
wafuatilia wapinzani wao ili kuona nam-
na gani wataweza kukabiliana nao katika 
michuano hiyo.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa juzi 
na waandaaji wa michuano hiyo, Shirik-
isho la Soka barani Afrika (CAF), timu 
hizo zitakutana kati ya Novemba 27-29, 
na kurudiana kati ya Desemba 4-6, mwa-

ka huu, KVZ ikianzia ugenini.
Na kwa upande wa Ligi ya Mabingwa 

Afrika, tarehe hizo pia zitawahusu pia 
mabingwa wa Zanzibar, Mlandege SC 
ambao wataanzia nyumbani dhidi ya ma-
bingwa wa zamani wa michuano hiyo, CS 
Sfaxien ya Tunisia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa KVZ, Khamis alisema tayari 
ameanza kuwafuatilia na ana uhakika 
wanaweza kuwatoa wapinzani wao hao 
na kusonga mbele hatua inayofuata.

Alisema kuanza ugenini kwa upande 
wao ni kitu kizuri kwani watakuwa na 
nafasi ya kuhakikisha wanafanya vizuri 
mechi hiyo kabla ya kurejeana nyumba-

ni. “Nimejaribu kuwafuatilia wapinzani 
wetu kwa kuangalia mechi zao mbalim-
bali katika mitandao na historia yao, ni 
timu nzuri, cha muhimu kwetu sisi ni 
kuendelea kujipanga ili tupate nafasi 
ya kusonga mbele na sio kushiriki tu,” 
alisema.

Alisema timu yake inaendelea na ma-
zoezi kuelekea michuano hiyo ya ki-
mataifa pamoja na Ligi Kuu Zanzibar am-
bayo inaanza Novemba 14, mwaka huu.

Ili kuendelea kujipanga zaidi, alisema 
anatarajia kucheza tena mechi ya kirafi-
ki dhidi ya Simba na Yanga za Tanzania 
Bara ili kukiweka kikosi chake katika hali 
ya ushindani.

KVZ yaanza kuwasoma 
Wasudan michuano CAF

Namungo: Ligi Kuu 
imetuweka fiti CAF

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Namungo, 
Hitimana Thierry, amesema michezo ya 
Ligi Kuu waliyocheza imesaidia kuwaweka 
sawa wachezaji wake kuelekea michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika wakati huu 
ratiba ya kinyang’anyiro hicho ikionyesha 
watakutana na Al Rabita FC ya Sudan Kusini 
wakianzia nyumbani kati ya Novemba 27-29 
kabla ya kurudiana ugenini kati ya Desemba 
4-6, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, kocha 
huyo, alisema haihofii timu hiyo kutokana 
na mazoezi na mbinu anazowapa wachezaji 
wake kupitia mechi za Ligi Kuu walizocheza 
hadi sasa wakati huu ligi hiyo ikielekea raun-
di ya 11.

Alisema alikuwa anasubiri kwa muda 
mrefu ratiba hiyo ili kufahamu wapinzani 
wao.

“Kwa upande wangu nimefurahi kujua 
timu ambayo nitakutana nayo kwenye 
Kombe la Shirikisho, lengo langu ni kusonga 
mbele,” alisema Hitimana.

Alisema wachezaji wote wanaendelea vi-
zuri na mazoezi na kwa upande ya walioku-
wa majeruhi wanaendelea vizuri pia.

Kuhusu ubora wa wapinzani wao, Hiti-
mana alisema, baada ya ratiba hiyo kutoka, 
amewafuatilia kupitia mtandao na kubaini 
sehemu ambazo ni dhaifu, hivyo kinacho-
takiwa kwa sasa ni pamoja na sala za Watan-
zania. 

Na Mwandishi Wetu

BONDIA Hassan Mwakinyo na Muargenti-
na Jose Carlos Paz, wametamba kila mmoja 
atamchapa mwenzake katika pambano la 
kuwania ubingwa wa uzito wa super-welter 
wa mabara unaotambuliwa na Chama cha 
WBF.

Mwakinyo na Paz watapambana Ijumaa 
kwenye Ukumbi wa Next Door Arena jijini 
Dar es Salaam katika pambano la raundi 12.

Akizungumza katika mkutano na 
waandishi wa habari jana, jijini Dar es Sa-
laam, Mwakinyo alisema  atahakikisha Paz 
anaachana na mchezo wa ngumi za kulipwa 
kutokana na kipigo cha KO alichumwanda-
lia.

“Natamani pambano lifanyike mapema 

iwezekanavyo, hata siku moja kabla kwani 
nipo fiti zaidi ya nilivyokuwa mwanzoni. 
Sitaki kuwanyong’onyesha Watanzania ka-
tika pambano hilo,” alisema Mwakinyo.

Alisema anajua Paz ni bondia mzuri na 
amejiandaa vema katika pambano hilo, laki-
ni kutokana na jinsi alivyojiandaa, hatakuwa 
na nafasi ya kutamba kwake.

Kwa upande wake, Paz alisema kuwa 
hakuja nchini kutembea zaidi ya kuwania 
ubingwa anaoushikilia Mwakinyo.

“Nipo vizuri, mazoezi yangu nchini ya-
mekuwa na mafanikio makubwa na hali ya 
hewa si tatizo. Nitamfundisha ngumi Mwak-
inyo,” alisema Paz.

Wakati mabondia hao wakitambiana, pia 
bondia Hussein Itaba na mpinzani wake ku-
toka DR Congo, Alex Kabangu watapanda 

ulingoni siku hiyo sambamba na Fatuma 
Zarika dhidi ya Mzimbabwe Patience Mast-
ara huku Mtanzania Zulfa Macho yeye aki-
zichapa na Mzambia Alice Mbewe.

Mkurugenzi wa Jackson Group Sports, 
Kelvin Twissa, alisema kuwa maandalizi 
yote yamekamilika na kuwaomba mashabi-
ki kuendelea kununua tiketi kwa ajili ya 
pambano hilo.

“Maandalizi yapo vizuri na kama mnavy-
oona mabondia wote wapo hapa na sasa 
tunamsubiri Rais wa EBF, Howard Goldberg 
na mwamuzi Edward John Marshall ambao 
watawasili leo, Jumatano,” alisema Twisa.

Twissa alisema tiketi zitaanza kuuzwa 
kwa njia ya Nilipe na Selcom kwa Sh. milioni 
tatu kwa meza ya watu 10 na  Sh.150,000 
kwa viti vya kawaida.

Mwakinyo kumchapa 
Muargentina kwa KO

Mkurugenzi wa Kampuni ya Jackson Group Sports, Kelvin Twissa (katikati), akiwatambulisha mabondia, Hassan Mwakinyo (kulia) na 
Muargentina Jose Carlos Paz ambao watapambana ulingoni Ijumaa katika ukumbi wa Next Door Arena, Oysterbay jijini Dar es Salaam. 
Siku hiyo Mwakinyo atatetea mkanda wake wa uzito wa Super welter wa mabara unaotambuliwa na Chama cha WBF. MPIGAPICHA WETU

Riadha Singida 
yapata viongozi
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

JUMA Mataka amechaguliwa kuwa 
Mwenyekiti wa Chama cha Riadha Mkoa 
wa Singida kwa kipindi cha miaka mitano 
kuanzia sasa, baada ya kuibuka kidedea 
katika mkutano mkuu wa uchaguzi wa 
chama hicho uliofanyika juzi mkoani hapa.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi huo ul-
iofanyika katika ukumbi wa mikutano wa 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa huo, Ofisa Maen-
deleo ya Michezo Mkoa wa Singida, Henry 
Kapera, alifafanua kuwa Mataka aliibuka 
kidedea baada ya kupata kura 16 kati ya 
22 zilizopigwa na kuwashinda wapinzani 
wake watatu wa kwenye nafasi hiyo.

Kapera alisema Mataka alimbwaga 
aliyekuwa Mwenyekiti aliyemaliza muda 
wake, Rashidi Itembe ambaye alipata kura 
tano huku mshindani wake mwingine, Ally 
Jumbe akiambulia kura nne, huku kwa 
upande wa nafasi ya Makamu Mwenyekiti, 
Swalehe Irumba akipata kura zote 22 za 
ndiyo.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, nafasi ya 
Katibu Mkuu ilinyakuliwa na Joeli Ngingo 
aliyepata kura 13 akimshinda aliyekuwa 
akitetea kiti hicho, Benno Msanga ambaye 
alipata kura tisa na aliyenyakua kiti cha 
Katibu Msaidizi akiwa ni Boniface Mkoha 
aliyepata kura za ndiyo 21 na kura moja 
iliharibika.

Kapera pia alimtangaza Meshack Ma-
tandala kuwa Mjumbe wa Mkutano Mkuu 
Taifa baada ya kupata kura kumi dhidi ya 
Madai Jambau aliyepata kura nane na In-
violata Nkya aliambulia kura nne, wakati 
Elipresia Nicodemu alichaguliwa kuwa 
mweka hazina kwa kura 13 na kumshinda 
mpinzani wake Liliani Nyiti aliyepata kura 
tisa, huku Mjumbe wa Kamati ya Utendaji 
akiwa ni Damiano Mkumbo aliyepata kura 
za ndiyo 20 na mbili za hapana.
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Mashabiki ruksa 
Stars vs Tunisia

HABARI UK   22Pogba haridhishwi United - Deschamps

Na Saada Akida

WAKATI Simba ikipangwa kucheza 
mechi ya raundi ya awali dhidi ya 
Plateau United ya Nigeria, mechi ya 
kwanza ikitarajiwa kupigwa ugenini 
kati ya Novemba 27-29, kabla ya 
kurudiana Desemba 4-6, mwaka huu, 
wapinzani wao hao si wakutisha sana 
hasa kutokana na kutocheza mechi 
ya kimashindano tangu kuibuka kwa 
mlipuko wa virusi vya corona.

Plateau iliyoanzishwa mwaka 1975 
wakati huo ikiitwa JIB Strikers FC, taji 
lake la kwanza lilikuwa Kombe la Nige-
ria mwaka 1999 ilipoishinda 1-0  mechi 
ya fainali dhidi ya Iwuanyanwu Na-
tionale kwa bao la kujifunga la Donatus 
Iloka na msimu huu imepata nafasi hiyo 
ya kushiriki Ligi ya Mabingwa kutokana 
na kuwa kileleni mwa msimamo Ligi 
Kuu Nigeria wakati ligi hiyo ilipovunjwa 
baada ya mlipuko wa corona.

Kwenye Ligi Kuu Nigeria ambayo 
inashirikisha timu 20, wakati ligi hiyo 
ikivunjwa Plateau ilikuwa na pointi 49 
kileleni baada ya mechi 25, hivyo kuan-
gukia bahati hiyo ya kucheza michuano 
ya CAF.

Ilipanda Ligi Kuu Nigeria msimu wa 
2010 –11 kwa kushinda mechi yake ya 
mwisho dhidi ya Mighty Jets, la-
kini mwaka uliofuata wakashuka tena 
daraja na kisha kupanda tena mwaka 
2015.

Ni moja ya timu iliyohusishwa na 
upangaji wa matokeo mwaka 2013, Pla-
teau United Feeders ikiichapa Akurba 
FC mabao 79 - 0, hatua iliyozisaba-
bishia timu hizo na Police Machine FC 
pamoja na Bubayaro FC kufungiwa kwa 
miaka 10 huku wachezaji wakifungiwa 
kucheza soka maisha.

Plateau United ilitwaa ubingwa kwa 
mara ya kwanza mwaka 2017, ikiwa 
chini ya kocha Kennedy Boboye huku 
mafanikio yake mengine yakiwa ni kut-
waa Kombe la Nigeria (FA Cup) mwaka 
1999, kutinga fainali ya FA mwaka 
1993, 1998.

Kwa upande wa michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika, imeshiriki mara 
moja mwaka 200 na kuishia raundi ya 
kwanza, huku Ligi ya Mabingwa pia 
ikishiriki mara moja mwaka 2018.

Kikosi cha timu hiyo kinaundwa na 
Wanaigeria watupu huku kikitumia uzi 
wa njano kikiwa nyumbani, ugenini jezi 

ya kijani na jezi yao ya tatu ni nyeupe.
Akizungumzia mechi hiyo, Kocha wa 

Simba, Sven Vandenbroeck amesema 
watashinda na kusonga mbele kwa 
kuwa mikakati na mipango yao ni 
kuhakikisha wanashinda na si mchezo 
huo tu wa awali bali timu kufanya 
vizuri kufika nusu fainali.

“Tupo tayari kukabiliana na wap-
inzani wetu, licha ya changamoto ya 
wenzetu (kutocheza ligi kutokana na 
corona], lakini kikubwa ni kuhakikisha 
tunapambana kufanya vizuri katika 
mechi hiyo kwa kufikia malengo yetu 
ya kucheza nusu fainali ya michuano 
hiyo,” alisema Sven.

Lakini Mwenyekiti wa zamani wa 
Klabu ya Simba, Ismail Aden Rage, 
yeye amesema pamoja na kutopangiwa 
timu ngumu sana, lakini wasiidharau 
kwani timu za Nigeria ni ngumu hasa 
zinapokuwa kwao, hivyo wanatakiwa 
kujiandaa kimpira na kutafuta namna 
ya kuwaathiri kisaikolojia wapinzani 
wao ambao huamini sana mambo ya 
kishirikina.

“Unapocheza Nigeria, waamuzi wake 
mara nyingi wanatoka ukanda ule ule 
wa Afrika Magharibi. Wale jamaa wana 

ushirikiano sana, hivyo lazima mechi 
ikichezwa ugenini wajue waamuzi 
hawatokuwa upande wao kabisa, hivyo 
wawe makini,” alisema Rage.

Kuhusu CAF kuzuia mashabiki kuingia 
viwanjani katika mechi zake kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona, 
Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’, 
amesema: “Tumeona ratiba jana (juzi) 
jioni, ni mapema sana kuzungumza 
chochote hadi hapo tutakapokutana 
viongozi kuweka mikakati yetu, tut-
aomba msaada kwa kuandikia barua 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) kuiomba 
serikali iieleze CAF usalama wa nchi 
yetu kuhusu janga hilo.”

Kwa upande wa TFF kupitia Ofisa 
Habari wake, Cliford Ndimbo alisema: 
“Hatuwezi kuliweka wazi hilo, kwa 
sababu hata tamko hilo lilipotoka kwa 
timu ya Taifa, ‘Taifa Stars’ tulitulia na 
kuanza kujadili kupitia vikao vya ndani, 
nadhani hata hilo la Simba na Namungo 
likifika muda wake litatolewa taarifa,” 
alisema Ndimbo.

Wajue Wanaigeria wa Simba CAF
  Ni kikosi cha wazawa tupu, Rage aonya, Sven asema hawatoki, 

uongozi kuiangukia TFF, serikali wapiganie mashabiki kushuhudia... 

Baadhi ya wachezaji wa Simba, kutoka kushoto; Shomary Kapombe, Bernard Morrison na Pascal Wawa wanaotarajiwa ‘kuki-
nukisha’ dhidi ya Plateau United ya Nigeria kwenye mechi ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika kati ya Novemba 27-29, 
mwaka huu. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), limer-
uhusu mashabiki kuingia uwanjani kush-
uhudia mechi ya kuwania kufuzu Afcon 
2021 kati ya Taifa Stars na Tunisia, wakati 
timu hizo zitakaporudiana nchini Novemba 
17, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

CAF, imepiga marufuku mashabiki 
kuhudhuria viwanjani katika mechi zote 
inazozisimamia kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona vinavyosababisha 
ugonjwa wa COVID-19.

Lakini kwa upande wa Tanzania kuelekea 
mechi hiyo ya marudiano, Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), limeeleza kuwa limer-
uhusiwa kuruhusu mashabiki nusu ya idadi 
ya uwezo wa uwanja kushuhudia mchezo 
huo.

“CAF imeelekeza kuwa idadi ya 
watazamaji watakaoingia kuwa asilimia 50 
ya uwezo wa uwanja, TFF inawasiliana na 
serikali ili kukidhi matakwa ya CAF katika 
mechi hiyo,” ilieleza taarifa iliyotolewa na 
TFF jana kwa vyombo vya habari.

Taifa Stars ambayo kwa sasa ipo kambini 
nchini Uturuki, itashuka dimbani Ijumaa 
nchini Tunisia kuvaana na wenyeji wao 
hao katika mechi ya kwanza.

TUPO TAYARI...
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