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Wafuasi  CCM, 
CHADEMA 
wadaiwa 
kushambuliana 
Shinyanga

Mchuano wagombea dakika za mwisho
Na Mwandishi Wetu

KESHO Watanzania kote nchini 
watafanya uamuzi katika san-
duku la kura kumchagua kion-
gozi wanayemtaka kuwaongoza 
kwa upande wa mgombea urais, 
ubunge na udiwani kwa miaka 
mitano ijayo.

Uamuzi huo unakuja baada ya 
siku 64 za kampeni za wagombea 
kujinadi kwa sera na ilani za vy-
ama vyao na wananchi kuwasiki-
liza ili kuamua kutokana na ahadi 
zilizotolewa.

Kwa upande wa Tanzania Bara, 
wagombea leo wanatupa karata 
yao ya mwisho wakati wakihitimi-
sha kampeni zao rasmi na upande 
wa Tanzania Visiwani, wanaanza 
kupiga kura ya mapema.

Wagombea wengi wamefanya 
kampeni zao kulingana na ratiba 
iliyotolewa na Tume ya Taifa Uch-
aguzi (NEC), huku wengine waki-
tuma wasaidizi wao kuwawak-
ilisha kwenye mikoa ambayo 
hawakuweza kufika.

Licha ya kilio cha ukata wa fed-

ha kwa baadhi ya vyama, matukio 
kadhaa ya ukiukwaji wa mwon-
gozo wa kampeni yameripotiwa 
katika maeneo mbalimbali.

Baadhi ya maeneo kumeripoti-
wa wanachama wa vyama kush-
ambuliwa, kushambuliana, kufan-
ya uharibifu wa mali na wengine 
kuuawa.

Kwa mujibu wa ratiba iliyo-
tolewa na NEC, leo (Oktoba 27), 
wagombea watano wa vyama vya 
upinzani watahitimisha kampeni 
zao jijini Dar es Salaam, akiwano 
wa Chama cha ADC ambaye ata-
fanya mikutano wilaya za Ilala na 
Kigamboni kwa kutembelea kata 
zote.

Mgombea wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu na 
mgombea mwenza, Salum Mwal-
imu, atahitimisha kampeni zake 
katika Wilaya ya Kinondoni, na 
katika mikutano yake amesikika 
kuwa utakuwa katika Jimbo la 
Kawe.

Chama cha Wananchi (CUF), 
ambacho mgombea wake ni Prof. 

Ibrahim Lipumba, kitahitimisha 
kampeni zake katika viwanja vya 
Mwembe Yanga, Jimbo la Temeke.

Chama cha CHAUMMA, mgom-
bea urais na makamu wake 
watafungia kampeni zao mikoa 
ya Dar es      Salaam kata za 
Ubungo na Pwani kata za Rufiji na 
Mkuranga.

Kwa upande wa mgombea 
urais wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. John Magufuli, atafun-
gia kampeni zake jijini Dodoma 
maeneo ya Chamwino, huku 
mgombea mwenza akifungia 
kampeni mkoani Morogoro katika 
kata zote.

Mgombea wa Chama cha UMD 
atafungia kampeni zake katika 
Jimbo la Temeke, viwanja vya 
Zakhiem, jijini Dar es Salaam.

Ratiba hiyo ya NEC ilionyesha 
kuwa mgombea urais wa AAFP 
atafungia kampeni zake mkoani 
Songwe Kata ya Momba, huku 
ACT - Wazalendo kikifunga mkoa-
ni Lindi Kata ya Nachingwea.

Kwa upande wa mgombea wa 
ADA-TADEA, atahitimisha mkoa-

ni Simiyu, Kata ya Maswa, huku 
mgombea urais wa Demokrasia 
Makini akifunga kampeni zake 
mkoani Iringa.

Mgombea urais wa DP na 
mgombea mwenza watahitimisha 
mkoani Songwe, Wilaya ya Mbozi, 
huku mgombea urais wa NCCR-
Mageuzi akifunga mkoani Mara 
katika Wilaya ya Bunda.

Pia, mgombea mwenza wa 
NCCR - Mageuzi atakuwa mkoani 
Pwani, Wilaya ya Kibaha, kuhiti-
misha.

Chama cha SAU kitafunga 
kampeni zake mkoani Mara, huku 
mgombea urais wa UPDP ataku-
wa mkoani Mbeya.

Kwa upande wa mgombea 
urais wa NRA, atakuwa mkoani 
Kigoma na mgombea mwenza 
mkoani Tanga.

CCM NA MAJIMBO
Kwa mujibu wa NEC wagombea 

ubunge wa CCM katika majimbo 
28 wamepita bila kupingwa na 
madiwani wa kata 870 pia wame-
pita bila kupingwa.

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

GARI la matangazo la 
mgombea ubunge wa 
Jimbo la Shinyanga Mjini 
kupitia CCM, Patrobas 
Katambi, linadaiwa kush-
ambuliwa kwa kupigwa 
mawe na kuvunjwa vioo 
vyote.

Pia yamo magari mawili 
ya makada wa CCM, kwe-
nye vurugu kati ya wafuasi 
wa CCM na CHADEMA, 
huku baadhi ya watu wak-
idaiwa kujeruhiwa.

Kamanda wa Jeshi la 
Polisi mkoani Shinyanga, 
Debora Magiligimba, alitoa 
taarifa hiyo juzi kwa 
vyombo vya habari, kuwa 
tukio hilo limetokea Okto-
ba 25, mwaka huu, majira 
ya saa moja jioni, baada ya 
wafuasi wa CHADEMA na 
CCM, kukutana eneo moja 
wakiwa katika maandama-
no ndipo vurugu zikaanza.

Alisema vurugu hizo 
zilisababisha uharibifu wa 
mali, na baadhi ya watu 
kujeruhiwa, ambapo mbali 
na gari la matangazo la 
Katambi, kushambuliwa, 
pia gari la Mwenyekiti wa 
UVCCM Wilaya ya Shin-
yanga Mjini, Dotto Joshua, 
lilivunjwa kioo cha mbele 
pamoja na gari la Cecilia 
Sangaluka lililovunjwa 
indicator.

“Wafuasi hawa wa 
CHADEMA na CCM waliku-
tana eneo la Japanise Cor-
ner  wakiwa na wagombea 
wao wa ubunge, waki-
wasindikiza kwa maan-
damano kutoka kwenye 
maeneo yao ya kampeni 
hadi ofisi za vyama vyao, 
ndipo vurugu  zikaanza na 
kusababisha uharibifu wa 
mali na watu kujeruhiwa,” 
alisema Magiligimba.

Aidha, alisema jeshi hilo 
linawashikilia watu watano 
kwa tuhuma za kuhusika 
na vurugu hizo, ambao 
ni Ramadhani Mohamed, 
Yuda Kanoku, Frank Chiza, 
Timoth Amosi, na Mussa 
Luhende.

Alisema baada ya upele-
lezi kukamilika, watafik-
ishwa kwenye vyombo 
vya sheria.

Katika hatua nyingine, 
Kamanda Magiligimba 
aliwahakikishia wananchi 
wa mkoa huo kuwa amani 
itakuwapo kesho siku ya 
kupiga kura, na kwamba 
jeshi limejipanga vyema 
kudhibiti watu wataka-
otishia amani.

Na Waandishi Wetu, 
DODOMA

RAIS John Magufuli amewataka 
Watanzania kuendelea kudumi-
sha amani, umoja na mshikama-
no kwa kuwa ndiyo nguzo pekee 
ya maendeleo iliyoasisiwa na hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere.

Amesema Tanzania ndiyo taifa 
pekee ambalo watu wake hawaji-
tambulishi kwa udini, ukabila 
wala ukanda, bali wanajitambuli-
sha kwa utanzania.

Aliyasema hayo jana wilayani 
Chamwino, jijini Dodoma, wakati 
akizindua msikiti wa Sheikh 
Aboubakar Zuber bin Ali, ambao 
ulijengwa baada ya kuendesha 
harambee Agosti 23, mwaka huu, 
akiwa katika Kanisa la Katoliki 
Maria Emmaculate, kupatikana 
Sh. milioni 319.280.

“Kuna nchi zimeingia katika 
vita kwa sababu ya udini, ukabila, 
rangi, lakini sisi Tanzania Mungu 
ametujalia kuishi wa umoja na 
mshikamano bila ya kubaguana. 
Leo katika familia zetu kuna Wais-
lamu, Wakristo, Wachaga, kuna 
familia mama Mkristo mtoto 
Mwislamu,” alisema Rais Magu-
fuli.

Alisema sifa hiyo haikuja kwa 
bahati mbaya bali ililetwa na 
viongozi waasisi wa taifa na wen-
gine ambao wametangulia mbele 
ya haki.

“Agosti 23, niliendesha har-
ambee ya ujenzi wa msikiti huu 
nikiwa kanisani, waumini wal-
iokuwapo walichangia na kupa-
tikana zaidi ya Sh. milioni 319, hii 
ni uthibitisho kuwa nchi hii haina 
ubaguzi wa dini.”

Rais Magufuli alisema kukami-

lika kwa msikiti huo ukawajenge 
Watanzania na kuwa ndugu, 
wakakae pamoja, ukawaweke 
wananchi wa Chamwino pamoja, 
ukatoe mafunzo ambayo yatajen-
ga umoja kwa Watanzania.

Pia, alisema kwa msitiki huo 
kukawe ni alama kwa Tanzania 
kwamba kulikuwapo na Sheikh 
ambaye aliwajenga Watanzania 
kwa umoja.

“Fedha iliyobakia katika ujenzi 
wa msikiti huu ikaanzishe har-
ambee       nyingine ya ujenzi wa 
kanisa wanaosali Jumamosi, ni-
tafurahi siku moja nikiona Ikulu 
hii ikizungukwa na makanisa, 
misikiti,” alisema Rais Magufuli.

Naye Mkuu wa Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT), Meja Jenerali, Charles 
Mbuge, alisema ujenzi wa msikiti 
huo ulianza Agosti 28, mwaka 
huu, na umegharimu Sh. milioni 

319.280 na kwamba Sh. milioni 
1.193 zimebaki katika akaunti.

Alisema msikiti huo utaka-
okuwa na uwezo wa kuchukua 
waumini zaidi ya 500, umejeng-
wa kwa muda wa mwezi mmoja 
na siku 28 na wa awali ulikuwa 
na uwezo wa kuchukua waumini 
150.

Kwa upande wake, Mufti Mkuu, 
Sheikh Aboubakar Zuber bin 
Ali, alisema: “Tunawashukuru 
Watanzania wote waliomuunga 
mkono Rais      Magufuli        ka-
tika ujenzi wa msikiti huu,     pia 
tunampongeza kwa kurudisha 
mali za Waislamu zilizopotea, 
ujenzi wa msikiti mkubwa wa ki-
mataifa eneo la Kinondoni Dar es 
Salaam.”

nImeandaliwa na Gwamaka 
Alipipi na Augusta Njoji

JPM asisitiza amani, umoja, mshikamano

Rais Dk. John Magufuli akishirikiana pamoja na Mufti wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubeir Bin Ally (aliyekuwa mgeni rasmi), kufun-
gua kitambaa kwenye jiwe la msingi, wakati wa ufunguzi rasmi wa msikiti wa Chamwino, uliofanyika jana, jijini Dodoma. 
PICHA: IKULU
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Cheyo amnadi 
Magufuli kanisani
Na Happy Severine, BARIADI

MWENYEKITI wa Chama cha Unit-
ed Democratic Party (UDP), John 
Cheyo, amesema yeye na chama 
chake wataendelea kumwombea 
kura Rais John Magufuli katika uch-
aguzi mkuu utakaofanyika kesho.

Cheyo alisema hayo Jumapili 
wakati wa ibada ya misa takatifu 
iliyofanyika katika Kanisa la Kato-
liki la Mt. Luka mjini Bariadi.

Alisema rais si chama na yeye 
hachagui chama bali anachagua 
mtu, na kwamba Rais Magufuli 
ana uwezo wa kuongoza nchi na 
ndiyo maana ameamua kuja Bariadi 
kwa lengo la kumpigia kampeni ili 
ashinde, huku akiwaomba wananchi  
wampigie kura ashinde.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Umoja wa Vijana wa CCM  (UVC-
CM) Taifa, Kheri  James, alisema 
CCM  haitakubali  kutoa uhuru kwa 
ndoa za jinsia moja hata  kama wa-
nanchi hao watakataa kukichagua 
chama hicho.

Alisema hayo mkoani Simiyu, 
wakati wa kampeni ya mgom-
bea ubunge wa Jimbo la Bariadi, 
Andrea Kundo, zilizofanyika katika 
Kijiji cha Igaganulwa katika Kata 
ya Dutwa.

Alisema serikali ya awamu 
ya tano ambayo imeleta na ku-
jenga uhuru, amani na maendeleo 
kwa wananchi wake, haitaruhusu 
ushoga kwani Tanzania haina tama-
duni hizo na  hairuhusu mambo 
hayo kufanyika.

Aidha, aliwataka wananchi wa 
Bariadi kumchagua Kundo kuwa 
mbunge ili aweze kuendeleza kazi 
zilizoachwa na mtangulizi wake, 
Andrew Chenge.

Kwa upande wake, Kundo alisema 
kuwa endapo atachaguliwa kuwa 
mbunge, atapenda kupimwa kwa 
mambo yatakayokuwa na Rais 
Magufuli, lakini pia apimwe kwa 
kile atakachoahidi na kukitekeleza 
kwa maendeleo ya Watanzania.

Mwenyekiti CHADEMA adaiwa kutekwa, kung’olewa meno
Na Thobias Mwanakatwe, 
KYELA

IKIWA imebakia siku moja 
kabla uchaguzi mkuu kufanyika, 
vurugu za kisiasa zimejitokeza 
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya, 
baada ya Mwenyekiti wa CHADE-
MA Kata ya Matema kudaiwa 
kutekwa kujeruhiwa na kuvun-
jwa meno mawili na watu watano 
ambao wametiwa mbaroni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, akizun-
gumza na gazeti hili alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na 
kwamba watuhumiwa watano 
wanaoshukiwa kuhusika wame-
kamatwa. “Tumewakamata 
watuhumiwa watano, na hivi 
sasa mwanasheria wa sheria ana-
lishughulikia hilo ili watuhumiwa 
waweze kufikishwa mahakama-
ni,” alisema Matei.

Mwenyekiti huyo Kened Mato-

mola (50), akizungumza na gazeti 
hili jana katika Hospitali ya Wilaya 
ya Kyela ambako amelazwa, alise-
ma alitekwa na watu zaidi ya 8 
Oktoba 23, mwaka huu saa 10:30 
katika  kitongoji cha Lyulilo Kijiji 
cha Ikombe, Kata ya Matema.

Matomola alisema siku ya tukio 
alikuwa katika kijiji cha Ikombe 
kwa ajili ya kufanya maandalizi ya 
mkutano wa kampeni za mgom-
bea ubunge Jimbo la Kyela, Ali-
nanuswe Mwalwage, ambao uli-
kuwa ufanyike Oktoba 24.

Alisema akiwa katika kijiji hi-
cho, ghafla ilifika gari aina ya 
Noah yenye rangi nyeusi ikiwa na 
maandishi yaliyosomeka ‘Mama 
ni Mjomba’ ambayo waliteremka 
watu 8 na kumzunguka kisha 
kumkamata.

Matomola alisema watu hao 
baada ya kumkamata walimwing-
iza kwa nguvu katika gari hilo na 
likaondoka ambapo alijaribu ku-

piga kelele kuomba msaada bila 
mafanikio. Alisema akiwa chini ya 
ulinzi ndani ya gari hilo watekaji 
walimfunga mkono na mguu wa 
kushoto kwa kamba na kumweka 
kwenye buti ya gari  kisha kuanza 
kumpiga kwa nondo na virungu 
ambapo walimvunja meno mawi-
li na kumtengua kiuno.

Matomola alisema watu am-
bao hawafahamu, wakati wan-
ampiga walikuwa wakimwambia 
kuwa anawasumbua sana katika 
uchaguzi huu na kwamba sasa 
mwisho wake umefika.

Aliongeza kuwa gari lililombe-
ba lilifika katika ofisi za chama 
kimoja, lakini baadaye viongozi 
wa CHADEMA walipata taarifa za 
kutekwa kwake ambapo walik-
wenda kutoa taarifa polisi.

Alisema polisi walifika ka-
tika ofisi za chama hicho na ku-
wakamata watuhumiwa watano 
saa 2:00 usiku.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Mayanga Contractors, Mhandisi Stephen Makigo, akitoa mada kuhusu namna makandarasi wanavy-
oweza kuungana kutekeleza miradi mbalimbali kwenye mafunzo ya siku moja yaliyoandaliwa na Bodi ya Makandarasi Nchini 
(CRB), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Lissu, CHADEMA wafanya maombi maalum
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), aki-
wamo mgombea wake wa urais 
wa Jamhuri ya Muungano, Tun-
du Lissu, jana kilijikita katika 
maombi maalum ya uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika 
kesho.

Pamoja na mambo mengine, 
lengo ni kuwaombea  mgom-
bea urais na mgombea mwenza 
kuelekea uchaguzi mkuu.

Aidha, chama hicho pia kime-
fanya maombi kwa ajili ya wag-
ombea wa nafasi za ubunge, 
udiwani pamoja na mamlaka 
za usimamizi wa uchaguzi na 
vyombo vya dola ili kuwapo na 
haki katika uchaguzi huo.

Katika ukurasa wake wa twit-
ter, Lissu aliandika kwamba: 
“Kuelekea siku ya uchaguzi 
2020, natoa wito kwa Watanza-
nia wote, wa dini zote na mad-
hehebu yote tuungane kwenye 
sala, dua maombi ili tuwe na 

uchaguzi huru na haki kwa 
manufaa ya taifa letu,” alisema 
Lissu.

Kwa mujibu wa CHADEMA, 
mambo mengine waliyoombea 
ni mawakala ili watimize wajibu 
wao, ikiwamo kutokubali kuhu-
jumiwa.

Baadhi ya viongozi wa dini 
walinakiliwa kushiriki ka-
tika maombi hayo na  picha 
zao kutumika. Maombi hayo 
yalianzia Mang`onyi mkoani 
Singida ambako Lissu alianzia 

kwa kuzungumza na wananchi 
akielekea katika mikutano yake 
ya kampeni katika kumalizia 
ng`we ya lala salama.

Katika mkutano huo Lissu ali-
omba wafuasi wa chama chake 
kuhakikisha wanawahudumia 
mawakala katika vituo vyote 
vya kupigia kura.

“Ninawaomba mhakikishe 
mnawahudumia mawakala 
wetu, wakihitaji maji, chakula 
muwapelekee, msiwaache wa-
pate shida,” alisema.
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Majaliwa 
awaasa 
wananchi
wasichague 
kwa hasira

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Geita, Mkoa wa Geita, imemhu-
kumu Mtendaji wa Kijiji cha Ma-
bila, Ferdinand Tanganyika (50), 
kifungo cha miezi 12 au kulipa 
faini ya Sh. 300,000 kwa kosa 
la kutoa ushahidi wa uongo ma-
hakamani.

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Sosthenes Kiiza, baada ya 
upande wa mashtaka kuthibiti-
sha kosa hilo. Hakimu Kiiza 
alisema mahakama hiyo inatoa 
adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
huyo ili iwe fundisho kwake na 

viongozi wengine wenye tabia 
ya kusema uongo kama yake.

Alisema upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Wakili wa Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Mkoa wa 
Geita, Hasna Kiboko, ulipeleka 
mahakamani mashahidi wanne 
na vielelezo saba ambavyo vi-
lithibitisha kuwa mshtakiwa 
huyo alitoa ushahidi wa uongo.

Alisema Juni 14, 2019 katika 
mahakama hiyo, mshtakiwa 
huyo akiwa shahidi wa upande 
wa mashtaka wa TAKUKURU, 
katika shauri la jinai lililomhusu 
Salumu Mhanga, Mwenyekiti wa 
Baraza la Ardhi la Kata ya Maku-

rugusi, aliyekuwa ameshtakiwa 
kwa makosa ya kuomba na 
kupokea rushwa ya Sh. 100,000, 
mshtakiwa akiwa shahidi 
muhimu wa upande wa Jamhuri 
alitoa ushahidi wa uongo akijua 
kuwa anayoyasema ni ya uongo.

Alisema, upande wa mash-
taka ukiongozwa na Wakili wa 
TAKUKURU, Hasna Kiboko, 
walimfungulia kesi mshtakiwa 
Tanganyika kwa kutoa ushahidi 
wa uongo mahakamani.

Alisema katika kesi hiyo 
upande wa mshtaka ulipeleka 
mashahidi wanne na vilelezo 
vinne ambavyo vilithibitisha 
kuwa mshtakiwa huyo alitoa 

ushahidi wa uongo.
Akijitetea baada ya kuhumu 

hiyo, mshtakiwa huyo alidai: 
“Mimi nina familia ya watu nane, 
vile vile, mwaka jana kaka yangu 
alifariki dunia na kuniachia wa-
toto tisa, mimi ninaishi na virusi 
vya ukimwi naomba mahakama 
hii inipunguzie adhabu.”

Hakimu Kiiza alitupilia mbali 
utetezi huo na kusema mshtak-
iwa akiwa mtumishi wa umma 
amekiuka kiapo na atatumikia 
kifungo cha miezi 12 jela au kuli-
pa faini ya Sh. 300,000. 

Mshtakiwa huyo aliachiwa 
huru na mahakama hiyo baada 
ya kulipa faini.

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya Taifa ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Kassim Majaliwa, amewataka 
Watanzania wasichague kion-
gozi kwa sababu ya jazba au 
hasira.

Alitoa wito huo jana, wakati 
akizungumza na wakazi wa 
kata ya Nalasi, wilayani Tun-
duru, mkoani Ruvuma katika 
mkutano uliofanyika kwenye 
viwanja vya Katani.  Majaliwa 
jana alizuru Wilaya ya Tunduru 
akimwombea kura mgombea 
urais kwa tiketi ya CCM, Dk. 
John Magufuli.

“Hatuendi kwenye chama 
kwa jazba wala kwa hasira. 
Hatari ya kipindi hiki unaweza 
kujikuta unaenda kwenye cha-
ma ambacho hakina sera wala 
hakieleweki. Chama makini 
kinapaswa kuwa na viongozi 
wanaoeleweka,” alisema.

Akitoa mfano, Majaliwa 
alisema jana kuna chama 
viongozi wake wamegombana 
na wala hakina mgombea urais. 
“Je, ukikichagua chama hiki na 
ukawa na changamoto inaku-
kabili, utaipeleka wapi? Au 
utampelekea nani? Na ukim-
chagua diwani au mbunge wa 
chama hicho, hayo masuala 
yako atayawakilisha kwa nani?”

“Ninawasihi, unapochagua 
viongozi, usichague chama 
kwa sababu maendeleo hayana 
chama. Chagueni chama amba-
cho kina mwelekeo na kinajali 
kutatua shida za watu. Ukienda 
kupiga kura, chagua diwani, 
mbunge na rais anayetoka 
Chama Cha Mapinduzi. Kesho-
kutwa (kesho), tumchague Dk. 
Magufuli kwa kura nyingi za 
ndiyo,” alisisitiza.

Majaliwa pia, aliwaombea 
kura mgombea ubunge wa 
Jimbo la Tunduru Kusini, Adimu 
Mpakate na wagombea udiwani 
wa kata nne za jimbo hilo.

Akiwa njiani kuelekea Tun-
duru, alifanya mkutano wa 
hadhara katika viwanja vya 
stendi ya mabasi ya Mangaka, 
wilayani Nanyumbu mkoani 
Mtwara, aliwasihi Watanzania 
wasikubali kuandamana kwa 
kisingizio cha kutokubali ma-
tokeo ya uchaguzi kwa sababu 
huko ni kuvunja sheria.

“Ninawasihi vijana mjihad-
hari, msikubali kuandamana 
kwa kuwa mtakuwa mnavunja 
sheria na mtajikuta mnajiingiza 
matatizoni. Kuna mtu anakuja 
hapa na anatulazimisha kuan-
damana, huyo hafai kuwa rais 
wa nchi.”

Mtendaji jela mwaka 1 kwa
kutoa ushahidi wa uongo

Mdee ajinadi alivyotatua mgogoro sugu wa ardhi
Na Enock Charles

MGOMBEA ubunge kwa tiketi 
ya Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) katika 
Jimbo la Kawe, Halima Mdee, 
amejigamba kuwa katika miaka 
takriban 10 ya ubunge wake ka-
tika jimbo hilo, alifanikiwa ku-
tatua migogoro ya ardhi aliyoiita 
kuwa ni sugu.

Katika taarifa yake kwa vyom-
bo vya habari, Mdee ameeleza 

kuwa wakati anapata ubunge 
katika jimbo hilo kwa mara ya 
kwanza, alikutana na migogoro 
ya ardhi ya muda mrefu, na 
kwamba ilikuwa ni tatizo kubwa 
kwa baadhi ya wananchi jim-
boni hapo, jambo lilosababisha 
wananchi hao kumfuata mara 
kadhaa ofisini kwake kusaka 
ufumbuzi.

“Hili jimbo lilikuwa chini ya 
Chama Cha Mapinduzi kwa mi-
aka 50 wakati sisi tunachukua 

dhamana miaka 10 iliyopita, 
suala la migogoro ya ardhi ili-
yokuwa sugu chini ya utawala 
wa CCM, tumeweza kuitatua 
yote kwa miaka 10 ya uongozi 
wa CHADEMA lilikuwa ni tatizo 
kubwa,” alisema Mdee.

Licha ya migogoro ya ardhi, 
pia alisema barabara  katika jim-
bo hilo hasa zile za kuunganisha 
kata moja na nyingine zilikuwa 
hazipitiki kirahisi, na kujigamba 
kuwa katika kipindi cha miaka 

mitano ya uongozi wake kupitia 
CHADEMA ameweza kurekebi-
sha barabara hizo, huku zingine 
ujenzi  ukiendelea.

“Barabara zilikuwa korofi ka-
tika          kata karibia         zote, 
barabara     muhimu za ku-
unganisha kata         zetu      na 
mji tumezirekebisha, na ujenzi 
unaendelea…kulikuwa kuna shi-
da ya maji karibia robo tatu ya 
kata tofauti na hali ilivyo sasa,” 
aliongeza Mdee.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Godwin Gondwe (katikati), akipokea kitabu kijulikanacho kwa jina la Kwa Nini Aman? kutoka kwa 
Rais wa Taasisi ya Al-Hikma Foundation, Abdulqadir Al-Ahdal (kushoto), kilichoandikwa na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi hiyo, 
Sheikh. Nurdeen Kishk (kulia), katika hafla ya dua maalum ilioombwa na  waumini wa dini ya kiislam katika kuliombea taifa 
amani iliyoandaliwa na taasisi hiyo,  jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

WANANCHI wa Visiwa vya Zanzibar leo wanaanza kufanya 
maamuzi ndani ya sanduku la kura kwa kupiga kura kwa mujibu 
wa utaratibu kwa watu maalum ambao wanakuwa na majuku-
mu mengi siku ya kesho.

Kura hiyo inajulikana kama kura ya mapema ikiwa ni hatua ya 
mwanzo ya kufanya maamuzi ndani ya sanduku la kura juu ya 
nani anafaa kuongoza kwa nafasi ya shehia, uwakilishi na urais 
wa visiwa hivyo.

Aidha, Jeshi la Polisi limewaonya wananchi ambao kwa namna 
moja au nyingine watajihusisha na vitendo vya uvunjifu wa ama-
ni, na kwamba hatua zaidi zitachukuliwa dhidi yao.

Baadhi ya wanasiasa wamewahamasisha wananchi kwenda 
kwenye vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kupiga kura, lakini 
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) na vyombo vya dola vime-
waonya na kuwataka kuwa makini na kuzingatia sheria.

Kipindi cha uchaguzi ndicho ambacho taifa hugawanyika 
vipande ikiwa nafasi hiyo itatolewa na washiriki wote wa uch-
aguzi kwa maana ya wachezaji, refa na washangaliaji.

Tangu awali vyama vya upinzani vilipaza sauti kupinga kura 
ya mapema inayohusisha makundi maalum, huku wakieleza 
wasiwasi wao juu ya utekelezaji wake na wakitaka baadhi ya wa-
nanchi wahusishwe.

Aidha, mamia ya wananchi walijitokeza kulalamika kutoandik-
ishwa katika daftari ya mpigakura kutokana na kukosa vitambul-
isho vya Mzanzibar mkaazi, jambo ambalo linawanyima haki yao 
ya kupiga kura.

Mara kadhaa ZEC imetoa ufafanuzi kura hiyo ni kwa makundi 
ambayo siku ya uchaguzi mkuu atakuwa na majukumu ya kusi-
mamia na kulinda amani.

Kasoro mbalimbali zimeibuliwa katika daftari la kudumu la 
wapigakura Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na ZEC wametoa 
ufafanuzi, ambao wadau wa uchaguzi wa vyama vya upinzani 
wameonyesha kutokubaliana nao.

 Sisi tunazishauri mamlaka zote kuhakikisha zinatenda haki 
na kuwa chachu ya amani kwa kuwa malalamiko mengi yanaele-
kezwa kwao kwa kila upande kuona hautendewi haki.

Ni wajibu wa kila Mzanzibari kuhakikisha uchaguzi unamal-
izika salama na pasiwe na kuvunjika kwa amani au watu kuje-
ruhiwa na kupoteza maisha.

Zipo nchi zilizojikuta katika wakati mgumu kwa muda mrefu 
na baadhi zilifanikiwa kusuluhisha na kurudi kwenye amani, la-
kini zipo ambazo misingi ya amani ilitikisika na maadui walipata 
mwanya wa kuwavuruga zaidi na hawakuwahi kurudi kwenye 
mstari.

Utekelezaji wa kura ya maoni utatoa picha halisi ya uchaguzi 
kwa ujumla visiwani humo, na hatua za kuchukua, lakini bado 
malalamiko ya msingi lazima yafanyiwe kazi.

Vyama vya siasa vina wajibu wa kuhakikisha amani muda 
wote kwa kuwatuliza wafuasi wao, ili taifa lisitumbukie katika 
machafuko ambayo yataigharimu nchi.

Viongozi wa dini nao wana wajibu mkubwa kulisaidia taifa, 
kwa maombi na kuwatuliza wafuasi wa vyama ikiwa haki itaku-
wa imesimamia na kutendeka.

Uchaguzu usigawe visiwa hivyo, bali uliunganishe taifa kwa 
kuwa uongozi wa watu utakuwa na maana zaidi ikiwa tu hauon-
gozi watu ambao wamepoteza mamia ya wapendwa wao au ku-
jeruhiwa.

Kwa vyombo vya ulinzi vinapaswa kuwa huru pasipo kupen-
delea upande wowote bali kutenda haki kwa wote kwa kuwa wa-
nanchi ndiyo waamuzi kupitia sanduku la kura juu ya nani awe 
kiongozi wao katika eneo au taifa kwa ujumla.

Na Sabato 
Kasika

Mfululizo moto kuteketeza
mabweni, kuua ukomeshwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Kura ya mapema Zanzibar, kila 
mmoja atimize wajibu wake

SIKU za hivi karibuni kume-
kuwapo na mfululizo wa 
taarifa za mabweni ya wa-
nafunzi katika shule mbal-
imbali kuteketea kwa moto, 
hali ambayo inatishia usala-
ma wao na hata kukwamisha 
maendeleo ya elimu.

Mfano mmojawapo ni 
tukio la hivi karibuni la 
bweni ya Shule ya Sekondari 
Uchira Islamic Kilimanjaro, 
kuteketea.

Aidha, kumeripotiwa 
matukio kama hayo kwenye 
shule mbalimbali ikiwamo 
ya Kinondoni Islamic ya Dar 
es Salaam.

Kwa hali hiyo, ipo haja ya 
kuchunguza kwa kina kiini 
cha matukio hayo na ku-
chukua hatua za kuyakome-
sha ili wanafunzi waweze ku-
soma bila hofu na wasiwasi 
wa usalama wa maisha yao.

Muungwana anaamini 
kwamba, matukio hayo 
yanaweza kusababisha wa-
nafunzi wakimbie shule na 
kushindwa kuhudhuria ki-
kamilifu masomo shuleni na 
hivyo kushuka kitaaluma.

Ikumbukwe kuwa kuwapo 
kwa mabweni shuleni ni 
moja ya hatua ya kuwapun-
guzia wanafunzi kutembelea 
umbali mrefu kufuata elimu 
ama kuwaepusha wanafunzi 
wa kike na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia.

Lakini, cha kushangaza ni 
kuwapo kwa matukio hayo 
ya mabweni kuteketezwa na 
moto, hali ambayo inawalaz-
imu walimu kila mara kuwa 
na kazi ya kujenga wanafun-
zi kisaikolojia kutokana na 
matukio hayo.

Ni vyema wanaochoma 
mabweni wakatambua kuwa 
wanaleta uchungu kutokana 
na vifo vya wanafunzi wa-
naouliwa kwa bila hatia, la-
kini kuiingizia serikali hasara 

ya mamilioni ya fedha kwa 
vitendo hivyo visivyokuba-
lika mbele ya jamii ambayo 
vinapaswa kulaaniwa.

Watu wanachoma shule 
na kusababisha vifo, maje-
ruhi na hasara ya mamilioni 
ya pesa wanafanya vitendo 
hivyo ni wa kusakwa kwa 
nguvu zote kisha wachuku-
liwe hatua za kisheria.

Kwa mfano Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe, Brigedia Jener-
ali   Nicodemus Mwangela, 
aliwahi kuwachapa viboko 
wanafunzi watano walio-
husika katika tukio la kucho-
ma moto Shule ya Sekondari 
ya Wavulana ya Oswe.

Wanafunzi hao walisaba-
bisha hasara ya zaidi ya Sh. 
milioni 26, ambazo huenda 
zingetumika kwa shughuli 
nyingine za maendeleo ya 
shule.

Ni muhimu wanafunzi 
wakazingatia masomo na 
kuacha tabia za kujiingiza 
katika vitendo viovu vinavy-
oweza kuharibu maisha yao 
kwani taifa linawategemea 
wawe wananchi bora na 
viongozi ama watendaji wa 
baadaye.

Kama kuna watu wana-
washawishi wanafunzi kuji-
ingiza katika vitendo, ni bora 
wakaacha kwa kuwa wa-
nawaharibia maisha yao ya 
baadaye, na pia wanafunzi 
wenyewe wanatakiwa ku-
jiongeza na kujiweka kando 
na matendo maovu.

Wanafunzi wanaojiin-
giza katika matendo hayo, 
watambue wanajiandaa 
kuwa watu hatari wa 
baadaye, lakini wale wanaoz-
ingatia masomo, ni viongozi 
na wataalamu wa baadaye 
wa fani mbalimbali.

Vilevile ni muhimu wa-
nafunzi watambue kuwa 
elimu ina kaulimbiu mbal-

imbali ikiwamo ya ‘elimu ni 
ufunguo wa maisha’, kwa 
maana kwamba, ukitaka 
kuwa na maisha mazuri ni 
lazima uwe na elimu nzuri 
kichwani.

Kwa hiyo wanafunzi wan-
apokwenda shuleni ama kui-
shi shuleni, wajue elimu ina 
upana wake ambao hauna 
uhusiano na matendo mao-
vu kama hayo ya kuchoma 
mabweni kama ambavyo im-
ekuwa ikitokea.

Wanafunzi wanatakiwa 
kuunda vikundi vya kuwez-
esha kujiongezea maarifa 
katika elimu na siyo kuandaa 
mipango ya kufanya uhalifu 
na kusababisha madhara na 
hasara kwa miundombinu 
ya shule.

Pamoja na hayo, kuna haja 
kwa mamlaka husika kufan-
ya uchunguzi wa kina kuhu-
su matukio ya mfululizo ya 
uchomaji wa mabweni ka-
tika shule mbalimbali na ku-
chukua hatua zinazostahili 
kwa wahusika.

Inasikitisha kuona seri-
kali inahangaika kuboresha 
elimu kwa kuchukua hatua 
mbalimbali ikiwamo kutoa 
elimu bure ili kila mtoto wa 
Kitanzania aweze kusoma, 
halafu wanajitokeza baadhi 
ya watu wanavuruga.

Muungwana anashauri 
kwamba, kila mdau wa 
elimu atoe ushirikiano ili ku-
wapata watu wanaojihusisha 
na vitendo hivyo vinavyoha-
tarisha maisha ya wanafunzi 
na pia kuharibu maendeleo 
yao ya kielimu.

Kulikoni kuwapo kwa taar-
ifa mfululizo za mabweni 
kuteketea kwa moto katika 
shule mbalimbali?   Nyuma 
yake kuna nini. Wanafunzi 
waachwe huru wasome bila 
kuvurugwa na matukio hayo 
yanayoangamiza maisha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Ufaransa, EAC waingia makubaliano ushirikiano
Na Mwandishi Wetu 

JUMUIYA ya Afrika Mashariki 
(EAC), imesaini makubaliano 
(MoU) na serikali ya Ufaransa ya 
kuanzisha mfumo wa ushirikiano 
kimkakati kwa kupata wataalamu 
na kudumisha ajenda mbalimbali.

 Makubaliano hayo yalisainiwa 
makao mkuu ya EAC jijini Arusha 
baina ya Ubalozi wa Ufaransa, 
Frederick Clavier na Katibu Mkuu 
wa EAC, Balozi Liberat Mfumuke-
ko.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
vyombo vya habari, makubaliano 
hayo yamelenga maeneo makuu 
matano ambayo pande zote zina-
taka kuona matokeo ambayo ni 
nishati, mabadiliko ya tabia nchi 
na bioanuwai, viwanda, maende-
leo ya sekta binafsi na uwekezaji, 
huduma na biashara, sekta ya 
fedha na kuwajengea uwezo ka-
tika miradi ya maendeleo.

 Aidha, katika utekelezaji wa 
makubaliano hayo na kuwafikia 
wadau muhimu, serikali ya Ufar-
ansa itawaleta pamoja wadau 
wakuu wa maeneo yote.

Akizungumza wakati wa ku-

saini makubaliano hayo, Balozi 
wa Ufaransa aliyeambatana na 
Mkuu wa Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa (AFD) wa Afrika 
Mashariki, Christian Yoka, wali-
jadiliana kwa kina na EAC namna 
pande zote zitafanya kazi vizuri 
katika kuziinua sekta muhimu ka-
tika kuboresha na kuinua maisha 
ya watu.

 Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu wa EAC, Balozi Mfumuke-
ko, aliishukuru Ufaransa kwa 
kukubali kushirikiana katika 
jitihada mbalimbali na kwamba 
wamepiga hatua kubwa katika 
kila nguzo zake ikiwamo kuwa na 
ushirikiano katika eneo la forodha 
na itifaki.

 Alisema kabla ya COVID-19, 
bishara ya ndani iliongezeka huku 
baina ya nchi na nchi zikipungua 
na kuanzisha mkakati maalum wa 
kuondoa vikwazo katika mae-
neo 13 ikiwamo kuondoa visa na 
kupungua kwa ada ya vibali vya 
kazi.

 Jingine ni matumizi ya kadi za 
vitambulisho vya kimataifa kama 
hati ya kufiria katika baadhi ya 
nchi wanachama, hati ya kusa-

firia ya pamoja inayotambuliwa 
kimataifa. 

Balozi wa Ufaransa, Clavier, 
alipongeza mafanikio yaliyopo 
hasa katika ushuru wa forodha 
kwa kuwa na soko la pamoja, na 
kwamba serikali yake itaunda 
mfumo kamili wa ushirikiano 
huku   akieleza kuwa nchi hiyo 
imeshatoza zaidi ya Euro bilioni 
2.3 kwa EAC kati yake Euro mil-
ioni 476.6 kwa Tanzania.

 Alisema msaada wa Ufaransa 
umelenga kuharakisha mabadi-
liko ya ulimwengu kwa kusaidia 
miradi   ya maji, kilimo, maende-
leo ya miji, elimu na afya katika 
nchi 115. 

“Katika miaka 10 iliyopita kiasi 
cha fedha kinachotolewa na AFD 
kiliongezeka kutoka Euro milioni 
31 hadi 172 kwa miradi ya sekta 
ya maji na usafi wa mazingira, ni-
shati, afya na hasa mradi wa maji 
na usafi wa mazingira wa Ziwa 
Viktoria uliogharimu Euro milioni 
76.5, kukuza huduma za afya Euro 
milioni 10, mradi wa ukarabati wa 
Gridi ya Taifa na Usambazaji wa 
umeme Euro Milioni 53,” alibaini-
sha.

Na Samson  Chacha,   TARIME

WAKAZI watatu wa familia moja wa Kijiji cha Ker-
ende Kata ya Kemambo wilayani Tarime mkoani 
Mara, wamekufa maji kwa kutumbukia kwenye 
bwawa la maji.

Wanafamilia hao ni Buhumbi Chacha (10), ambaye 
ni mwanafunzi darasa la pili Shule ya Msingi Ker-
ende, Musa Kubyo (27) na Chacha Machori (16).

Buhumbi ndiye aliyeanza kuzama akiwa 
anawapeleka ng’ombe kuwanywesha maji  na ndugu 
zake hao wawili Musa na Chacha walizama ndani ya 
tope   na kufa walipokuwa wanajaribu kumuokoa 
mdogo wao.

Katibu Tawala Wilaya ya Tarime, John Marwa 
alisema tukio  hilo lilitokea Oktoba 24 mchana katika 
Kijiji cha Kerende kata ya Kemambo.

Alisema mmoja wao alipanda juu ya ng’ombe na 
kucheza naye ambapo alirushwa ndani ya maji mare-
fu na kushindwa kuogelea kujiokoa ndipo wenzake 
waliokuwa nao walianza kupiga kelele za kuomba 
msaada. Alisema ndugu zake Buhumbi wakiwemo 
wazazi wake na wananchi walijitokeza kujaribu ku-
muokoa mwanafunzi huyo bila mafanikio na ndipo 
ndugu zake wawili Musa Kubyo na Chacha Machori 
walipojitosa kuogelea.

Alisema jitihada zao hazikufanikiwa na badala 
yake walizama ndani ya tope hali iliyosababisha nao 
wafariki.

Bwawa laua watatu 
wa familia moja
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Vijana watakiwa utulivu uchaguzi mkuu

UVCCM wawacharukia wanaobeza kazi za JPM

Msimamizi 
wa uchaguzi
ahimiza 
amani, 
utulivu
Na Mohab Dominick, 
MBOGWE

MSIMAMIZI wa uchaguzi 
Jimbo la Mbogwe mkoani 
Geita, Elias Kayandabila, 
amewaomba wananchi wa 
jimbo hilo na taifa kwa 
ujumla kuilinda amani 
iliyopo kwa kutosababisha 
vitendo vya uvunjifu wa 
amani kesho.

Aidha, msimamizi huyo 
amesema kuwa iwapo 
vyama ama wananchi we-
nyewe wakiwa na malala-
miko wawasilishe katika 
ofisi ya msimamizi huyo, ili 
kutatuliwa changamoto zao.

Msimamizi huyo wa 
uchaguzi Jimbo la Mbogwe, 
Elias Kayandabila, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake.

Kayandabila akizungum-
zia suala la maandalizi ya 
uchaguzi mkuu alisema 
kuwa asilimia 98 yameka-
milika na kwamba wa-
naendelea kupokea vifaa 
mbalimbali vya uchaguzi, 
huku akisema kuwa vyama 
vyote vimepata mawakala, 
na kuongeza kuwa kama 
msimamizi wa uchaguzi ha-
japata malalamiko yoyote 
juu ya suala hilo.

“Kwanza niishukuru 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kwa sababu  tunakimbilia 
mwisho wa zoezi la uch-
aguzi na hadi sasa kwa 
maandalizi asilimia 98 ya 
maandalizi hayo tayari 
yamekamilika, tulianza 
kwanza kwa mafunzo 
ya wasimamizi wote wa 
uchaguzi yamekamilika,” 
alisema Kayandabila na 
kuongeza:

“Lakini tumepokea vifaa 
na hadi sasa vifaa vya tume 
vinaendelea kuletwa na 
vichache tu bado havijafika 
vipo njiani na mafunzo ya 
wasimamizi katika kata 
yamekamilika.”

Pia alisema wasimam-
izi wa uchaguzi wa vituo 
wameshapatikana baada 
ya nafasi kutangazwa na 
kwamba wanatarajia kuwa 
na wasimamizi zaidi ya 
1,200.

Pia msimamizi huyo 
alisema kuwa jimbo hilo 
linajumla ya vituo 413 vya 
kupigia kura na kuwataka 
wananchi kujitokeza kwa 
wingi vituoni ili kuchagua 
viongozi watakaoona wa-
nafaa kuwaletea maende-
leo.

Na Marco Maduhu,           SHIN-
YANGA

UMOJA wa Vijana wa CCM (UVC-
CM) mkoani Shinyanga, umewa-
taka wananchi kuwapuuza wale 
ambao wanabeza mambo yaliyo-
fanywa na Rais John Magufuli.

Mwenyekiti wa UVCCM mkoani 
Shinyanga, Baraka Shemahonge, 

alibainisha hayo juzi kwenye mku-
tano wa kampeni wakati akimnadi 
mgombea udiwani wa Ndembezi 
Manispaa ya Shinyanga kupitia 
CCM, David Nkulila.

Alisema baadhi ya wagombea 
wa vyama vya upinzani wame-
kuwa wakitumia majukwaa ya 
kampeni vibaya, kwa kubeza 
maendeleo ambayo yamefanywa 

na Rais Magufuli katika kipindi 
chake cha utawala wa miaka 
mitano na kuwataka wananchi 
wayapuuze maneno hayo.

“Natumia fursa hii kuwataka 
Watanzania kuwapuuza watu 
ambao wanabeza maendeleo 
yaliyofanywa na Rais Magufuli, 
‘wanasema eti amefanya maende-
leo ya vitu na siyo ya watu’, huko 

ni kukosa sera za kuwaambia wa-
nanchi kwenye mikutano yao ya 
kampeni,” alisema Shemahonge.

Pia aliwataka wananchi kesho 
wajitokeze kwa wingi kwenda ku-
piga kura, na kumchagua tena 
Rais Magufuli, kwa miaka mitano 
mingine na kuwaletea maendeleo, 
pamoja na kukamilisha miradi mi-
kubwa ambayo aliianzisha.

Na Paul Mabeja, DODOMA

V
IJANA nchini wam-
etakiwa kuwa watulivu 
katika kipindi chote cha 
uchaguzi mkuu 2020, na 

kuacha kutumika na wanasiasa ili 
kufanya maandamano yatakayo-
sababisha uvunjifu wa amani. 

Mwenyekiti wa wamachinga 
wa Halmashauri ya Jiji la Dodo-
ma, Baraka Mrisho, alitoa rai hiyo 
jana alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu uch-
aguzi mkuu 2020, unaotarajia ku-
fanyika kesho.

“Nawaomba vijana wenzangu, 
kipindi hichi tuwe watulivu na 
tujitokeze kwa wingi kupiga kura 
kwa wale wenye sifa ya kupiga 
kura kumchagua mtu mwenye tija 
na nchi yetu na tuondoe itikadi za 
vyama vyetu,” alisema Mrisho.

Pia, alisema kuwa hakuna kitu 
muhimu nchini kama amani na 
utulivu kwani kama vijana wata-
shiriki katika kuliharibu taifa lit-
aingia katika machafuko.

Alisema, vijana wanao wajibu 
wa kuhahakisha kuwa amani ili-
yopo nchini inalindwa kwa hali na 
mali, hivyo wakati huu wa uchagu-
zi mkuu wanayo sababu ya kuwa 
watulivu na kuacha kutumika ku-
fanya maandamano.

“Vijana tusidanganyike na ma-
neno ya wanasiasa wanayoya-
tumia katika kipindi hicho cha 
uchaguzi mkuu, sisi wenyewe tu-
nayo macho tunaona tumchague 
mtu kwa kazi zake na siyo maneno 
matupu,” alisema Mrisho.

Aliwataka, viongozi wa dini 
nchini kuendelea kuwahubiria 
umuhimu wa kuitunza amani kwa 
kuwa ndiyo kila kitu kwa taifa.

“Kama walivyofanya maombi 
kuombea kuondoka kwa mlipuko 
wa virusi vya corona nchini ndi-
vyo ambavyo wanatakiwa kuom-
bea amani yetu iendelee kudumu 
kwani sisi Watanzania hakuna 
hata anayejua kuchimba handaki,” 
alisema.

Vilevile, aliitaka Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kutangaza ma-
tokeo kwa wakati, ili kuondoa vu-
rugu zinazoweza kujitokeza.

Kadhalika Mrisho alisema kuwa 
mawakala wa vyama vya siasa wa-
natakiwa kuwa mstari wa mbele 
kulinda amani ya nchi, na kutenda 
haki kwa maslahi ya taifa na siyo 
yao binafsi.

Aidha, aliwaonya vijana kua-
cha kujihusisha na vitendo vya 
kuuza vitambulisho vyao vya ku-
piga kura  kwa wanasiasa, kwani 
ni kosa kisheria na wanajinyima 

haki yao ya kikatiba ya kuchagua 
kiongozi.

“Wanasiasa wanaweza kufanya 
lolote kwa kununua vitambulisho 
vya kupiga kura kwa maslahi yao 
binafsi ya kutaka kushinda katika 
nafasi wanazozitaka,” alisema.

Mwenyekiti wa umoja wa vijana 
wa soko la Sabasaba, jijini hapa, 
Emmanuel Mtega, alisema vijana 
wanatakiwa kujitambua nini wa-
natakiwa kufanya katika kipindi 
hiki cha uchaguzi mkuu.

Mtega, alisema kuwa kijana ku-
pewa fedha na mwanasiasa isiwe 
sababu ya yeye kuchagua kiongozi 
asiye na sifa.

“Vijana tunatakiwa kuwa makini 
na wanasaiasa wanaotutumia kwa 
maslahi yao binafsi kwa kufanya 
kitu sahihi, kumchagua kiongozi 
bora bila ya kudanganywa na 
mtu,” alisema Mtega.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Zuwena Omary, akimkabidhi Gift Lyimo cheti cha kuhitimu darasa la saba kwenye 
mahafali ya tisa ya Shule ya Awali na Msingi New Light iliyopo Mji Mdogo wa Mirerani. PICHA: GIFT THADEY
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Ukurasa 12
Vyama vinapohangaikia

 mfumo mpya elimu 
ni hitaji au hisia tu?

Ukurasa 13

Mkoa kinara mimba, 
ndoa utotoni waerevuka

I
NGAWA  sekta ya usafirishaji 
wa anga nchini, inakua kwa 
kasi baada ya serikali kuipa 
msukumo mpya ikiwamo ku-

nunua ndege za kisasa, inaelezwa 
kuwa inakabiliwa na changamoto 
ya ukosefu wa  wataalamu.

Changamoto hiyo inatokana 
na kukimbia masomo ya sayansi 
ambayo ni kigezo kikubwa cha wale 
wanaotaka kujiunga na masomo 
hayo ya kuhudumia usafirishaji wa 
anga.

Upungufu huo unaonekana 
kwenye mafundi wa kutengeneza 
ndege ambayo imeharibika yaani 
(Aircraft Maintenance Engineers) 
na  wafanyakazi wanaotakiwa 
kutoa maelekezo kwa rubani kabla 
hajaenda kwenye chumba chake 
cha kuendeshea ndege yaani (flight 
dispatchers, anasema Mkuu wa 
Chuo cha Regional Aviation College, 
Hulka Omar.

Ili kutatua changamoto hii, seri-
kali haina budi kuwekeza zaidi 
kwenye vyuo vinavyotoa mafunzo 
ya usafirishaji wa anga  bila kujali 
ni vya  umma au binafsi ili kuzalisha 
watalaamu wengi zaidi, anasisitiza.

Akizungumza na Nipashe, Mkuu 
wa Chuo cha Regional Aviation 
College, kilichopo  uwanja wa 
ndege wa Dar es Salaam, anasema 
ili kutatua changamoto hizo  chuo 
chao kimeanza kutoa kozi ya ‘Air-
craft Maintenance Engineering 
(AME) inayofundisha wataalamu 
wa kutengeneza ndege.

Aidha, kuna kozi za flight dis-
patch na flight operations’ zina-
zowafunza wataalamu wa kutoa 
maelekezo kwa rubani kabla ya 
kuingia kwenye chumba chao na 
kuanza kuendesha ndege.

Anasema chuo kina wakufunzi 
15  waliosoma katika vyuo vya nchi 
za Canada, Pakistan, Uingereza, 
China, Uganda na  Scotland ambao 
wanafundisha kozi mbalimbali.

Akielezea kozi ya Aircraft Mainte-
nance Engineering (AME) anasema 
inachukua miaka mitatu ambayo 
ni kuwaandaa au kuwatengeneza 
mafundi wa kutengeneza ndege 
zlizoharibika.

Mpaka sasa zaidi ya wahitimu 170 
wamehitimu kozi hii na wengi wao 
wameajiliwa kwenye mashirika ya 

Precision Air, Air Tanzania, Coastal 
Airlines, Auric Air na mengine ya  
Dubai.

“Ingawa tumeanza kutoa 
mafunzo kwa wanafunzi kutoka 
maeneo mbalimbali, kuna mahitaji 
makubwa ya wataalamu wa kozi 
hizi kwa asilimia 60,” anasema 
Omar.

Anawakaribisha wanafunzi 
kutoka maeneo mbalimbali kuji-
unga na  kozi hizo kwa sababu ajira 
zipo kwa wingi kwa vile wahitimu 
wanapata kazi  kwenye mashirika 
ya ndege ya ndani na nje ya nchi 
kama Nigeria, Kenya na Dubai.

“Tunakaribisha wanafunzi   
kuanzia kidato cha nne hadi chuo 
kikuu, vigezo ni ufaulu kwenye 
masomo ya sayansi ikiwamo fizikia, 
kemia, hisabati kwa kupata alama D 

nne na kuendelea,” Omar anasema. 

MAFUNDI WA NG’AMBO
Omar anaeleza kuwa kabla ya 

kuanzisha kozi hizo, mafundi wengi 
wa kutengeneza ndege zilizohar-
ibika walitoka nje hasa Uingereza, 
Ujerumani, Marekani na Ufaransa.

Mbali na hilo mashirika mengi ya 
ndege yalikuwa yanatumia fedha 
nyingi kugharamia wataalamu hao.

 “Tumeamua kuanzisha kozi 
hii baada ya kugundua kuwa 
mashirika mengi hayana mafundi 
wazawa wa kutengeneza ndege   
hizo,” anaongeza Mkuu wa Chuo.

Akielezea kozi ya ‘flight dispatch 
au flight operations’ anasema hii ni 
kozi ya miezi sita na imeanzishwa 
mwaka 2014 baada ya kuona kuna 
upungufu wa wafanyakazi wanao-

takiwa kutoa maelekezo kwa maru-
bani kabla hawajaenda kwenye 
chumba chake cha kuendeshea 
ndege.

“Kabla rubani hajakwenda 
kwenye chumba chake cha kue-
ndeshea ndege,   lazima apate 
taarifa za kumwezesha katika safari 
yake yote awapo angani muda wote 
na aweze kusafiri kwa usalama 
kutoka kwa ‘flight dispatcher’.” 
Anasema.

Omar anaelezea taarifa hizo 
kuwa ni kama  vile hali ya hewa, 
jinsi mpangilio wa mizigo utakavy-
owekwa kwenye ndege na umbali 
wa kuruka kutoka usawa wa bahari.

Mara nyingi  taarifa hizi zinam-
saidia rubani kujua kiasi gani 
cha mafuta kinatakiwa kuwekwa 
kwenye ndege na kasi ya kuon-

Mhandisi ndege aliyejifunza kozi ya kutengeneza ndege akiwa kazini. PICHA: MTANDAO

dokea uwanjani.
Mpaka sasa zaidi ya watu 350 

wameshahitimu kozi hiyo anasema 
kuongeza kuwa wengi  hufanya kazi 
katika viwanja vyote vya ndege 
duniani hasa kwenye   mashirika 
yanayotoa huduma kama vile Swis-
sport na  United Aviation Services 
(UAS).

“Hivi sasa tunakaribisha 
wanafunzi kutoka maeneo mbal-
imbali hapa nchini waje kusoma 
kozi ya flight dispatch katika chuo 
chetu kwa sababu ajira zipo nyingi 
baada ya kuhitimu masomo na ajira 
ni za uhakika,” anasema Omar.

Ufaulu unaotakiwa ni masomo 
ya sayansi ikiwamo jiografia, fizikia, 
hisabati na hata wenye kiwango cha  
alama D wanakubalika bora ziwe 
nne na kuendelea.

“Kozi hii haikuhitaji mpaka uwe 
na shahada, kuanzia  kijana wa   
kidato cha nne anaweza kujiunga 
na chuo,” anahimiza mkuu huyo 
wa chuo.

MANUFAA YA KOZI
Akielezea faida za kozi 

hiyo  anasema mwanafunzi anaye-
soma mafunzo  hayo ana faida 
hizo:  “Kwanza anapata cheti cha 
kimataifa ambacho kinatambulika 
ndani na nje ya nchi. Pili anaajiriwa 
popote duniani na mashirika ya 
ndege.”

Aidha, anasema mwaka 
2020/2021, chuo kina mpango wa 
kuanza kutoa kozi nyingine kama 
kozi ya wafanyakazi wa ndani ya 
ndege (cabin crew), kozi ya bidhaa 
hatari (dangerous goods)  ili 
wazitambue kabla hazijaingizwa 
kwenye ndege.

Mbali na hilo pia wanatarajia 
kutoa kozi ambazo zipo chini ya 
Umoja wa Mashirika ya Ndege 
Duniani (IATA) baada ya kupata 
usajili kamili wa IATA.

Ukurasa 14
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Wanafunzi wasaka ajira,
kuna lulu usafiri wa anga

Na Beatrice Philemon
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misitu ni kila kitu
ikiwamo pensheni
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Viongozi 
wa siasa la-
zima tusai-
die juhudi 
za serikali 
na watu ka-
tika kulinda 
misitu, ku-
punguza 
ukataji wa 
misitu ili ku-
nusuru nchi 
na athari za 
mabadiliko 
ya tabia 
nchi na nchi 
kuwa jang-
wa.

Mgombea ubunge John Sallu (kulia), akimwonyesha ofisa TFCG, Revocatus Njau,  mti  wa utafiti shambani kwake  akiwa na lengo 
la kusaidia kupata miche bora. PICHA: BEATRICE PHILEMON

M
ISITU ni mali, ndiyo 
kauli mbiu ya wakazi 
wa  Handeni  mkoani  
Tanga ambao  wa-

naanza kufunzwa mbinu za uja-
siriamali wa misitu zinazolenga 
kuwaongezea kipato ikiwamo cha 
kujikimu uzeeni na pia kunusuru 
ardhi yao isiwe jangwa.

Mgombea ubunge wa Handeni 
(CCM) John Sallu, anaanza ku-
fanya kampeni kuhamasisha wa-
nanchi katika jimbo hilo kupanda 
miti kama njia mojawapo ya ku-
jiongezea kipato na kupunguza 
ukataji misitu unaochangia kuhar-
ibu vyanzo vya maji.

Sallu mwenye shamba la  eka 
tano lenye aina mbalimbali za miti 
kutoka mataifa mengine duniani 
kama Brazil, Australia, Afrika Kusini 
na Zimbabwe, anasema imepand-
wa kwa ajili ya utafiti na baada ya 
miaka minne wataangalia ni ipi 
bora ili waitunze  kupata kipato.

Mgombea ubunge anasema hayo 
hivi karibuni  alipokutana na wa-
dau    wa misitu kutoka    Shirika 
la Kuhifadhi Misitu ya Asili Tanza-
nia (TFCG) pamoja na wanahabari, 
waliotembelea shamba lake la miti 
la ekari tano lilipo Handeni.

“Hadi sasa nimefanya kampeni 
katika kata na vitongoji mbalimbali 
wilayani Handeni huku nikiwaha-
masisha wananchi angalau kila 
kaya kutenga eka moja kupanda 
miti na kuhifadhi misitu iliyo katika 
ardhi ya vijiji,” anasema.

Anasema ameamua kuhamasi-
sha wananchi kupanda miti kwa 
sababu ni chanzo cha mapato ya-
nayotokana na matunda, mkaa, 
mbao na kuni.

Anasema Handeni yenye vijiji 91, 
kata 21 na vitongoji 770, asilimia 
90 ya wakazi wake wanategemea 
misitu kwa ajili ya kuni, biashara 
ya mkaa na mbao kwa ajili ya shu-
ghuli za ujenzi, hata hivyo licha ya 
mali hizo kutoka katika misitu iliyo 
katika ardhi ya vijiji bado  haijahi-
fadhiwa kisheria.

Anawataka wakulima kupan-
da miti kwa sababu itawatun-
za  hasa uzeeni, “miti itakusaidia 
hata ukiumwa unaweza kwenda 
ng’ambo  kujitibu,” anasema Sallu.

Hii ni  kampeni ambayo  im-
ebuniwa kusaidia serikali za vijiji 
kunusuru takribani hekta milioni 
17.6 za misitu  ambazo bado hazi-
hifadhiwa kisheria, ikiwa ni karibu 
asilimia 80    ya hekta milioni 22 
za misitu iliyo katika ardhi ya vi-
jiji  ambayo inaharibiwa na  shu-
ghuli za kilimo, uchomaji mkaa, 
mbao, mifugo.

Madhumuni ya ziara hiyo yali-
kuwa kuwaonyesha  aina za miti 
ambayo imepandwa katika shamba 
hilo kwa ajili ya ufatiti ili kuona  ni 
jamii ipi  itastawi katika wilaya ya 
Handeni kwa ajili ya mbao, mkaa 
na  matunda kulingana na mazin-
gira na hali ya hewa.

 “Mwananchi akiamua kupanda 
miti kwenye eka moja katika sham-
ba lake anaweza kupata Sh. milioni 
20 na hii inategemea aina ya miti 
aliyopandwa,” anasema.

Anasema ameamua kujikita 
katika  kampeni hii baada ya ku-
gundua kuwa  uhifadhi wa misitu 
na upandaji wa miti ni chanzo cha 
mapato, unapunguza umaskini, 
jangwa, inalinda vyanzo vya maji, 
inachangia maendeleo ya uchumi 

ikiwamo kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Mbali na hilo, misitu iliyopandwa 
shambani inaweza kusaidia watu 
kupambana na njaa, utapiamlo, 
kuboresha soil fertility, kuvuna 
matunda hata viungo.

“Viongozi wa siasa lazima tu-
saidie juhudi za serikali na watu 
katika kulinda misitu, kupunguza 
ukataji  wa misitu  ili kunusuru 
nchi na athari  za mabadiliko ya 
tabia nchi na nchi kuwa jangwa,” 
anasema.

KUPATA MICHE
Anasema katika kampeni hiyo 

wananchi watapewa miche ya miti 
ili kupanda mashambani kwao na 
maeneo mengine ambayo yame-
haribiwa kwa ajili ya ukataji misitu 
ili kupunguza umaskini, njaa na 
ukataji wa misitu katika ardhi ya 
vijiji.

“Nitashirikiana na wadau mbal-
imbali kutoa miche ya miti    kwa 
ajili ya upandaji wa miti na pia 
nitawapeleka wanakijiji kwenye 
shamba langu la misitu ya asili ili 
waweze kuona na kujifunza kwa 
sababu kuona ni kuamini, nataka 
wajifunze kitu nilichofanya katika 
shamba langu    baadaye waende 
kufanyia kazi katika mashamba 
yao,” anasema mgombea huyo.

Mbali na hilo pia anaahidi kush-
irikiana na wadau wengine kama 
Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asi-
li  Tanzania (TFCG), Mtandao wa 
Jamii wa Usimamizi wa Misitu Tan-
zania (MJUMITA), MCDI ili kusaidia 
vijiji kutengeneza mpango wa uvu-
naji wa misitu katika maeneo yao na 
kusimamia uvunaji endelevu katika 

misitu iliyo katika ardhi ya vijiji.

MAJI HANDENI
“Nikichaguliwa kuwa mbuge, ni-

tasaidia wananchi kutimiza malen-
go yao katika shughuli za upandaji 
wa miti na uhifadhi wa misitu, 
ili kulinda vyanzo vya maji. Nita-
hakikisha suala la maji na misitu 
vinapewa kipaumbele ili kusaidia 
wananchi wa Handeni kuondokana 
na tatizo la maji na uharibifu wa 
misitu,” anasema Sallu.

“Maji ni muhimu katika kuleta 
maendeleo endelevu, hivi sasa 
upatikanaji wa majisafi na salamu 
ni tatizo kubwa linalowakabili wa-
nanchi katika Wilaya ya Handeni.

Anawataka kinamama na watoto 
wa kike  wamekuwa wakitembea 
mwendo mrefu kwenda kuchota 
maji  kwa ajili ya matumizi ya ny-
umbani.

“Kama unavyofahamu maji  yan-
ahitajika kwa ajili ya matumizi  ya 
nyumbani, kilimo, viwandani, uzal-
ishaji wa umeme, upandaji wa miti 
na hata katika sekta ya utalii kwa 
ajili ya wanyamapori. Na mpaka 
sasa jumla ya vijiji 91 vya wilaya ya 
Handeni vina changamoto ya upa-
tikanaji wa majisafi na    salama,” 
anasema mgombea huyo.

Ofisa Mawasiliano na Uragibishi 
wa Shirika la TFCG, Revocatus Njau, 
alisema kuwa ili kunusuru misitu 
ambayo bado haijahifadhiwa kishe-
ria katika ardhi ya vijiji, TFCG kwa 
kushirikiana na  wadau wengine 
wameanzisha kampeni ya “misitu 
ya hifadhi kwa kila kijiji”.

Lengo ni kunusuru tarkribani 
hekta milioni 17.6 za misitu ambazo 
bado hazijahifadhiwa kisheria.

“Ikiwa ni  karibu asilimia 80 ya 
hekta milioni 22 za misitu iliyo ka-
tika ardhi ya vijiji na hii ni muhimu 
kwa sababu kila mwaka zaidi ya 
hekta 460,000 za misitu hasa am-
bayo bado haijarasimishwa hu-
fyekwa na kuongeza  zaidi ya tani 
milioni 44 za hewa ukaa  kwenye 
anga la dunia, hali inayochangia 
mabadiliko ya tabia nchi,” anasema.

Anasema kauli mbiu ya kampeni 
hiyo ni: “Kila kijiji chenye msitu wa 
asili katika ardhi yake kina haki ya 
kuanzisha, kumiliki na kusimamia 
Msitu wa Hifadhi wa Kijiji kwa man-
ufaa ya sasa na ya kizazi kijacho,” 
anasema.

Pia kupitia kampeni hii TFCG 
inahamasisha kila kijiji chenye 
msitu wa asili ambao haujarasi-
mishwa  kiutenge kuwa msitu wa 
hifadhi wa kijiji na kuusimamia ki-
kamilifu.

“Tayari tumeishatembelea katika 
kijiji cha Madebe na Kang’ata katika 
Wilaya ya Handeni kwa kuanzia na 
baadaye tutakwenda katika vijiji 
sita vilivyopangwa ili    wananchi 
waweze kutenga maeneo ya misitu 
ya hifadhi ya vijiji na kujikita  ka-
tika usimamizi  shirikishi wa misitu 
vijijini kwao,” anasema.

elimu
Na Beatrice 
Philemon



S
UALA la mfumo wa elimu 
unaoendana na mahi-
taji ya kimaisha baada ya 
kuhitimu limetawala hisia 

za wataalamu na viongozi tangu 
uhuru hadi sasa. 

Ni mwaka 1967 ambako Mwalimu 
Julius Nyerere aliliinua suala hilo 
kuwa la kiitikadi akichapisha andiko 
la elimu ya kujitegemea, akieleza 
dhamira ya elimu inayomwezesha 
mwanafunzi kuishi vyema akiwa 
kijijini. 

Aliona hitaji la kazi mijini linawa-
kumba wote wanaomaliza darasa 
la nane na saba baadaye na kama 
hawafaulu kupata kazi mijini pale 
wasipochaguliwa kuingia sekondari, 
wanakuwa wamefeli maisha.

Tafakuri ya suala hilo imekuwa 
ikibadilika na hali kuwa tofauti 
muda unavyozidi kwenda, kwani 
mwaka 1967 Mwalimu alikuwa 
anaangalia wale wanaomaliza shule 
za msingi, baadaye wakasahaulika. 

Miaka ya 1980 na 1990 mijadala 
ililenga zaidi wanaomaliza sekond-
ari  na kuanzia 2010  hadi sasa 
mwelekeo wa tafakuri ni kwa 
wanaomaliza vyuo na vyuo vikuu, 
lakini kimsingi hoja za awali zinaen-
delea kimfumo.

Ilivyo leo, pengine   kupata kazi 
ya kuajiriwa ni kielelezo cha kufaulu 
katika maisha, lakini siyo kila kitu. 
Hakuna mbinu za wazi za kuwez-
esha watu wafaulu katika biashara 
na hasa kushauri mtu huyu au yule 
ajiunge na biashara gani, lakini eneo 
hilo wapo wanaojiajiri na kuajiriwa 
au kufaidika kwa kutoa huduma za 
aina tofauti. 

Hilo linakuwa halizungumziwi 
kwani ni suala la mtu kujituma 
nafasi inapotokea au upenyo fulani 
na hakuna taaluma inayoamua.

Kwa maana hiyo kuna ufa au 
utengano wa wazi kati ya kile kina-
choelezwa katika majukwaa na 
ukiangalia kwa karibu hali halisi, 
unakuta kuwa lengo la Mwalimu 
kisiasa lilikuwa ni kufuta dhana 
kuwa ambao hakusoma sekondari 
au zaidi ‘wameshindwa kimaisha.’ 

Alitaka vijana na hasa wazazi 
wa watoto katika shule za msingi 
waangalie elimu ya msingi kama 
andalio tu.

vya jiji kubwa  hajui kusoma na 
kuandika.

 Hata hivyo ilikuwa ni miongoni 
mwa wahamiaji mfano Ufaransa, 
ambako watu walikuwa miaka 
ya 1970 wanaingia na familia zao, 
mama anakuwa hajui kusoma na 
anabaki nyumbani.

Ni hali iliyokuwa imeanza kusam-
baa kutokana na uwezo mdogo wa 
serikali kujenga shule na mwaka 
1974 ukaja mpango wa  elimu kwa 
wote (UPE- Universal Primary Edu-
cation) ambao ulikuwa na kipengele 
cha kufundisha walimu (hata walio-
maliza shule za msingi) kwa haraka 
wafundishe wengine.

Ndiyo hapo viwango vilianza 
kuporomoka kwani suala lilikuwa 
ni ‘kufyatua’ walimu idadi iliyo-
pangwa na kuandikisha watoto 
idadi iliyokwisha pangwa na hapa-

Fikra hiyo ya Mwalimu ni kama 
vile ilitimia baadaye ila katika maz-
ingira tofauti na ilivyotazamiwa, 
kwani jawabu la kupatikana ‘elimu 
ya kujitegemea’ halikuwa kubadili 
mawazo kuacha kufikia kazi za 
kuajiriwa na kujikita kijijini.

 Kwa miaka 10 hadi 15 iliyofuata 
hali hiyo iliendelea huku mazingira 
yakibadilika, elimu ya msingi ikiwa 
siyo tena kigezo cha kutafuta kazi, 
labda za huduma kama kufagia, si 
huduma za ofisi kama ukarani na 
hata mapokezi.

Vijana waliomaliza shule za 
msingi wakawa watu wa kawaida  
na wakihamia mijini wanatafuta 
maisha.

Bado katika miji kuna watu 
ambao wanajua kusoma na kuan-
dika kwa taabu na yako maeneo 
hata Ulaya wapo wakazi wa viunga 

elimu
Na Michael 
Eneza

Vijana walio-
maliza shule 
za msingi 
wakawa 
watu wa 
kawaida  na 
wakihamia 
mijini wana-
tafuta mai-
sha.

kuwa na suala la kurudi nyuma hadi 
vifaa na uwezo wa kufundisha au 
kuchukua tu waliomaliza sekondari 
na kufaulu. Kuanzia wakati huo seri-
kali imekuwa ikivutana na wana-
taaluma kuhusu ubora wa elimu 
nchini, huku baadhi yao wakihisi 
kuwa tatizo ni lugha ya kufundishia, 
kwani matumizi ya Kiingereza yali-
poromoka miaka hiyo. 

Hata hivyo mfumo wa elimu 
ukalazimika kubakiza nafasi ya 
Kiingereza, ili kutojitoa katika elimu 
kimataifa.

Ila mazingira hayo hayaleti kika-
milifu hitaji la kubadilisha mfumo 
wa elimu nchini, kwa mfano 
ili kuhakikisha kuwa Watanza-
nia wanaweza kushindania kazi 
za kimataifa, kama alivyosema 
mgombea urais mmojawapo. 

Ni wazi kuwa wale wanaosoma 
katika shule zinazofundishwa kwa 
Kiingereza watakuwa na nafasi  
zaidi katika eneo hilo la lugha, 
lakini wanaosoma kwingineko mara 
nyingi wanawafikia katika ngazi ya 
elimu ya sekondari. 

Hata shule za sekondari za kata, 
ambako huwezi kukuta mwanafunzi 
aliyetokea ‘English medium’ zime-
kuwa zikishika namba za juu kwa 
ufaulu mitihani ya kidato cha nne.

Ni kwa njia hiyo pia ambapo 
unaweza kuangalia suala la kuji-
ajiri ambalo limewekewa mkazo 
wa kushangaza katika mijadala 
ya elimu kwa jumla, wakati siyo 
jawabu. 

Kimsingi suala la ajira linabakia 
na hili la kujiajiri ni la kupanuka 
kwa biashara, hivyo mtu akipewa 
mafunzo kuhusu biashara anaelewa 
zaidi kinachotokea kuliko anayeji-
funza kwa kuingia mtaani. 

Tofauti ni kuwa shughuli za 
kibiashara zinaendana na hulka 
au vipaji vya watu na siyo masomo 
yao na kwa maana hiyo andiko la 
Mwalimu cha elimu ya kijitegemea 
linaendelea kufanya kazi, kuwa 
kusoma hadi sekondari au chuo cha 
kati au cha elimu ya juu ni matayar-
isho ya kumudu maisha, ambayo 
yanaweza kuwa ajira, ushiriki wa 
huduma fulani kama mtu anaye-
jitegemea kwa mfano wanamichezo 
au wasanii maeneo tofauti.

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere, enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO

Vyama vinapohangaikia mfumo
mpya elimu ni hitaji au hisia tu?
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Wanafunzi wasaka ajira, kuna lulu usafiri wa anga  
“Kozi hizo ni kama airport 

operations, air cargo, air fare 
and ticketing,” anasema na 
kuongeza kuwa umuhimu wa 
kozi ya airport operations 
ni wa kipekee na imeandal-
iwa kwa ajili ya kusimamia 
uendeshaji wa shughuli zote 
katika kiwanja cha ndege.”

“Kwa mfano wafanyakazi 

wanaofanya kazi katika Shiri-
ka la Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege (TAA) ni wahitimu 
wa kozi hiyo,” anaongeza.

Kwa wanafunzi wanaohi-
taji kusoma kozi hizo tayari 
chuo kimesajiliwa na Baraza 
la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE).

“Ingawa sekta ya anga 
inakuwa kwa kasi sana, 
lakini bado haiendani na hali 

halisi kwa sababu wataalamu 
wanaohitajika kufanya kazi 
eneo hili ni wachache mno,” 
anasema.

WASOMI WAZUNGUMZA 
Fundi wa kutengeneza 

ndege katika Shirika la Preci-
sion Air, Alisen Majja, akizun-
gumza na Nipashe, anasema 
hivi sasa kuna wanafunzi 
wengi wanapenda kusoma 

kozi hizi, lakini hawana ada.
Mbali na hilo, chuo na uon-

gozi wa mashirika ya ndege 
inabidi waanzishe ushiriki-
ano ambao utakuwa rahisi 
kwa wanafunzi  kujitolea au 
kufanya kazi  ili  kukuza sekta 
ya anga.

Anawaomba wanafunzi ku-
toka maeneo mbalimbali hapa 
nchini waliofaulu masomo 
ya sayansi kwenda kusoma 

katika chuo hicho kwa sababu 
chuo kinatambulika na NACTE 
na tayari kimesajiliwa na 
NACTE, ili kusaidia Tanzania 
kupata wataalamu wengi 
zaidi katika sekta ya anga.

“Nilianza kozi ya aircraft 
maintenance engineering 
mwaka 2014 na kuhitimu No-
vemba  2017, baada ya hapo 
niliajiriwa na Precision Air,” 
anasema Majja.

inatoka uk.11
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Shinyanga ni 
ya kwanza 
nchini, kuwa 
na mkaka-
ti kama 
mkoa ku-
pambana 
na  ku-
tokomeza 
matukio 
ya ukatili 
dhidi ya wa-
nawake na 
watoto.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Taleck (katikati), akizindua  mpango mkakati wa kutokomeza matukio ya  ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto. Kulia ni Mkurugenzi Mkazi wa UNFPA, Dk. Willfred Ochani na  Mkurugenzi Mkazi KOICA, Kyucheol Eo 
(kushoto). PICHA: MARCO MADUHU

M
IMBA na ndoa za 
utotoni mkoani Shin-
yanga zinatajwa kuwa 
zinachochewa na 

jamii kuamini kuwa mabinti ha-
wana thamani nyingine mbali na 
kuongeza utajiri kwa familia zao.

Ndoa hizo zinawakwamisha wa-
toto wa kike kutimiza ndoto zao 
kwenye elimu, kwa vile zinawazuia 
kusoma kuanzia shule za msingi 
hadi sekondari.

Ili kuwanusuru wasichana hawa, 
mkoa umeweka mkakati wa ulinzi 
imara wa mwanamke pamoja na 
mtoto kumaliza matukio ya ukatili 
dhidi yao ili waweze kutimiza ndo-
to zao huku wakiepuka ujauzito na 
kuozeshwa utotoni kwa tamaa za 
wazazi wanaotaka pesa na  mifugo.

Mkoa unalimaliza tatizo hilo 
kupitia mpango mkakati wa mia-
ka mitano wa kutokomeza ukatili 
ndani ya jamii dhidi ya wanawake 
na watoto, ulioanza mwaka huu 
hadi 2025.

Aidha, itakuwa ndiyo dira ya ma-
shirika yasiyo ya kiserikali katika 
kutekeleza miradi ya kupambana 
na kutokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto, takwimu za 
kitaifa za mwaka (2012), zinaonye-
sha    kuwa Shinyanga inaongoza 
kwa tatizo la mimba na ndoa za 
utotoni kwa asilimia 59, ikifuatiwa 
na Tabora 58 na wa tatu ni Mara 
kwa asilimia 55, ambapo wanafunzi 
wamekuwa wakipewa mimba na 
kuolewa chini ya umri wa miaka 18 
na kuzima ndoto zao.

ATHARI ZA CORONA
Takwimu za miezi mitatu ndani 

ya kipindi cha likizo ya corona, zi-
lizotolewa na

Mkoa kinara mimba, 
ndoa utotoni waerevuka

mratibu wa mpango mkakati wa 
serikali wa kupunguza  ukatili dhi-
di ya wanawake na watoto (MTAKU-
WWA) Tedson Ngwale,  wanafunzi 
101, walipewa ujauzito na kuacha 
masomo.

Serikali ya Mkoa wa Shinyanga 
imetengeneza mpango  mkakati 
wa kutokomeza matukio ya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto, ili 
kumaliza matukio ya wanafunzi 
kupewa ujauzito pamoja na kuoz-
eshwa utotoni.

Mkuu wa Mkoa Zainab Taleck, 
anasema Shinyanga ni ya kwanza 
nchini, kuwa na mkakati  kama 
mkoa kupambana na  kutokomeza 
matukio ya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto.

Anasema baada ya kuona kuna 
kushamiri matukio hayo ya uka-
tili, mkakati huo ukaandaliwa ili 
uwe mwarobaini wa kutokomeza 
matukio ya ukatili likiwamo tatizo 
la mimba na ndoa za utotoni.

“Mpango mkakati huu ambao 
tunauzindua mkoani Shinyanga, 
utakuwa ni mwarobaini wa ku-
tokomeza matukio ya ukatili tuna-
taka kuwapo na usawa wa kijinsia, 
pamoja na watoto wote wa kiume 
na wa kike wapate elimu sawa na 
kusiwepo tena na matukio ya mim-
ba wala ndoa za utotoni,” anasema 
Zainabu.

YATAKAYOFANYIKA
“Kazi ambazo zitafanywa kwe-

nye mpango huu, ni kusimamia ip-
asavyo sheria na kanuni zinazolinda 
haki na ustawi wa wanawake pamo-
ja na watoto, kuendesha kampeni za 
ujenzi wa nyumba salama, kuelimi-
sha jamii kuhusu malezi bora, kutoa 
mafunzo na vitendea kazi kwa 

ukitekelezwa ipasavyo Shinyanga 
haitakuwa na ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto, wala mimba na 
ndoa za utotoni ambalo ni tatizo 
kubwa,” anaongeza.

WADAU WAUNGA MKONO
Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la 

Maendeleo la Korea (KOICA), Ky-
ucheol Eo, anasema Shinyanga ni 
miongoni mwa mikoa waliyoamua 
kuisaidia ili kuongeza nguvu ya 
kupambana kutokomeza matukio 
ya ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto.

Eo anasema ili kufikia hatua 
hizo KOICA kutoa Sh. bilioni 11 ili 
kutokomeza matukio hayo.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Idadi ya 
Watu (UNFPA), Willfred Ochan, 
anasema wanatekeleza mradi huo 
wa kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto mkoani Shinyan-
ga kwa kushirikiana na  KOICA.

Anasema kwa utafiti ambao wa-
liufanya mkoani Shinyanga, kati ya 
wanawake 10, watano wameolewa 
kwa ndoa za utotoni na kwamba 
tatizo linalosababisha ni jamii kuwa 
na fikra potofu kuwa mtoto wa kike 
hana thamani.

“Kitu ambacho tunapaswa 
kukifanya ni kubadilisha mila na 
desturi kandamizi ndani ya jamii, 
ambazo ndio zimekuwa changa-
moto kubwa kuendelea kuwapo 
na matukio haya ya ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto. Tukifanikiwa 
hilo matukio haya yatabaki kuwa 
historia,” anasema Ochani.

Mratibu wa mpango wa 
MTAKUWWA, Shinyanga Tedson 
Ngwale, anasema wameshaanza 
kuutekeleza mkakati huo kwa ku-
fanya vikao katika kata zote mkoa-
ni humo, kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali.

Anawataja kuwa ni watendaji wa 
kata, vijiji, maofisa maendeleo, usta-
wi wa jamii, dawati la polisi, pamoja 
na wajumbe wa kamati ya asasi hiyo 
ili kuweka mikakati ya kutokomeza 
mimba na ndoa za utotoni.

Anasema moja ya mikakati hiyo 
ni kutunga sheria ndogo pamoja 
na kuwekeana mikataba ambayo 
itakuwa ikiwabana watendaji wa 
vijiji na kata, kutokana na wao 
kuwa karibu zaidi na wananchi na 
huwa wanafahamu mipango yote 
ya mwanafunzi kutaka kuozeshwa 
ndoa ya utotoni, lakini hawatoi taar-
ifa, na wakati mwingine hushiriki 
hata ndoa hizo.

“Tumegundua tatizo liko wapi. 
Mimba na ndoa hizi za wanafunzi 
kuendelea kuwapo kuna sababu 
na chimbuko lake ni uongozi ku-
towajibika kikamilifu upo uzembe 
unaofanyika katika kudhibiti vi-
tendo hivi. Ndiyo maana tumeanza 
kulifanyia kazi ili kila mtu awajibike 
katika sehemu yake na kumaliza 
changamoto ya ukatili,” anasema 
Ngwale.

Mtendaji wa Kata ya Jana, Kulima 
Mihambo, anasema licha ya kuwa 
na taarifa za mwanafunzi kupewa 
ujauzito ama kutaka kuozeshwa, 
wamekwamishwa kuwakamata 
wahusika kutokana na kuwapo 
wa uhaba wa polisi kwenye kata, 
pamoja na ukosefu wa fedha kwa 
ajili ya usafiri kwenda eneo husika.

elimu
Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

kamati za ulinzi wa mtoto kuanzia 
ngazi ya kijiji.

Nyingine ni kuanzisha vituo vya 
kutosha vya huduma ya mkono kwa 
mkono (one stop center), kuhama-
sisha jamii kushiriki shughuli za 
kiuchumi na kujiletea maendeleo, 
kuwezesha wanawake kiuchumi, 
pamoja na kupambana na mila na 
desturi kandamizi zinazokwami-
sha,” anaongeza.

Aidha, anatoa wito kwa vion-
gozi serikali ngazi zote, kuusoma 
mkakati huo na kuulewa, ili kila 
mmoja awajibike katika eneo lake 
na kufanya kazi wa ushirikiano na 
kufikia malengo ambayo wameji-
wekea ifikapo 2025.

Mkurugenzi Msaidizi wa Wizara 
ya Afya Sifuni Msangi, anaipongeza 
Shinyanga kwa kuzindua mpan-
go mkakati na kueleza kuwa ni 
utekelezaji wa mpango mkakati wa 
kitaifa wa kupunguza ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto - MTAKU-
WWA ifikapo mwaka 2022.

Anasema mpango huo utakuwa ni 
dira nzuri kwa mkoa huo kuongeza 
kasi ya kupunguza matukio ya uka-
tili, na kufikia malengo ya serikali 
ya kupunguza matukio hayo kwa 
asilimia 50 ifikapo mwaka 2022.

“Nimefanya ziara fupi kutembe-
lea miradi ambayo inatekelezwa 
na Shirika la Investment Children 
and their Societies (ICS), wilayani 
Shinyanga, inayolenga kupambana 
na ukatili kwa wanawake na watoto 
na kubaini kuna vitu vinahitajika 
kufanyiwa kazi ili kumaliza ukatili 
huo,” anasema Msangi.

“Baada ya kupitia mpango 
mkakati wenu huu nimeona 
umegusa vitu vyote ambavyo 
vinahitajika kufanyiwa kazi, hivyo 



Jumanne Oktoba 27, 2020 15

HABARI DODOMA

Waliopata 
mikopo 
waonyeshwa 
miradi
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, amevitaka vikundi 
vilivyopata mikopo ya asilimia 10 
kutoka kwenye halmashauri kuanzi-
sha miradi yenye tija ili kujikwamua 
kiuchumi.

Dk. Mahenge alitoa rai hiyo alipoku-
wa akizungumza na wananchi kwenye 
maonesho ya vikundi  vya wajasiri-
amali  yaliyofanyika viwanja vya Ny-
erere Square jijini hapa.

Aliwataka kutumia fedha hizo kuan-
zisha na kubuni miradi yenye tija ili 
kuepuka kupata hasara.

“Mnatakiwa kwanza kubuni miradi 
kabla ya kufikiria kuchukua mikopo 
vinginevyo mtachukua mikopo hiyo 
na kuishia kupata lawama kutokana na 
kushindwa kurejesha,” alisema.

Alisema wananchi hao waliopata 
mikopo hiyo wanatakiwa kuiona kuwa 
ni fursa  ya  kuondokana na umaskini 
katika jamii kwa sababu inatolewa kwa 
na serikali.

Alibanisha kuwa vikundi hivyo vili-
vyokopeshwa mikopo hiyo vinatakiwa 
kurudisha kwa wakati ili vikundi ving-
ine vikopeshwe.

Aidha, aliwataka wananchi hao wali-
opata mikopo kutumia fursa ya Makao 
Makuu  yaliyohamia  Dodoma kupanua 
wigo wa utoaji huduma kutokana na 
ongezeko la wateja.

Alisema vikundi hivyo vinatakiwa 
kufungua matawi maeneo mbalimbali 
jijini hapa ili kuwafikia wateja wali-
osambaa mitaa mingine na kuachana 
na tabia ya kujifungia eneo moja la 
Mji.

Naye, Meneja wa Benki ya NMB, 
Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi, alisema 
benki hiyo itaendelea kuwaunga 
mkono wajasiriamali kwa kuwapa 
mikopo yenye masharti nafuu pamoja 
na kuwadhamini.

Mlozi alisema benki hiyo wametoa 
majaketi maalumu yatayotumiwa na 
madereva wa bodaboda na bajaji 
vijana waliopata mikopo ya pikipiki 
kutoka Halmashauri ya Jiji  ili kutam-
bulika wakati wakiwa kazini.

Kadhalika alisema NMB walikuwa 
na jukumu la kutoa elimu ya fedha 
kwa makundi mbalimbali yaliyo-
pata mikopo na yanayotarajia kupata 
mikopo hiyo  kutoka Halmashauri ya 
Jiji.

Kwa upande wake, Mkurungenzi wa 
Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru, alisema 
zaidi ya Sh. bilioni 5.29 zimetolewa na 
uongozi wa Jiji hilo kwa vikundi vya  
watu walemavu, kinamama na vijana 
kuanzia  mwaka  wa fedha wa 2015 
hadi 2020.

Mafuru alisema kati ya fedha hizo 
zilizokopeshwa, kiasi cha Sh. bilioni 
2.5 zimesharejeshwa na zilizobaki 
ufuatiliaji wake unaendelea na katika 
hizo nyingi zilizokopeshwa katika 
mwaka wa fedha wa 2018/2019 na vi-
kundi vyake vipo kwenye kipindi cha 
marejesho.

Mkurugenzi huyo alisema katika 
mwaka wa fedha wa 2020/21 hal-
mashauri hiyo imetenga kiasi cha 
fedha Sh. bilioni 2.23 kwa ajili ya 
mikopo kwa makundi hayo.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

A
SKOFU Mkuu wa Hu-
duma ya The Word 
Ministries, Damas 
Thadey, amewa-

taka wagombea wa vyama vya 
siasa watakaoshindwa kwenye 
uchaguzi unaofanyika kesho 
kutokuwa chanzo cha kuwa-
hamasisha wanachama wao 
kufanya vurugu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi baada ya ibada, 
Askofu Thadey alisema kwe-
nye ushindani lazima kuwapo 
na mshindi na atakayeshindwa 
hivyo wagombea wanatakiwa 
kukubali matokeo watakayoya-
pata.

“Rai yangu kwao wapokee 
matokeo badala ya kuwahama-
sisha wanachama na wapenzi 
wa vyama vyao kuingia mitaani 
na kufanya vurugu na maan-

damano ambayo hayana tija 
na yatahatarisha uvunjifu wa 
amani,” alisema.

Aliwataka wanachama na 
wapenzi wa vyama vya siasa 
kuacha mihemuko ya kushan-
gilia matokeo yasiyo rasmi am-
bayo hayajatolewa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC).

 Askofu huyo alisema Tume 
hiyo iliyopewa mamlaka ya ku-
tangaza matokeo si vinginevyo 
na kuwaomba wanachama wa 

vyama vya siasa kuzingatia hilo 
ili uchaguzi ufanyike kwa uhu-
ru, haki na amani.

Aliwaasa vijana kutokubali 
kutumika kufanya vurugu 
kwenye maeneo wanayoishi 
ili waharibu uchaguzi huu. 
“Naviomba vyombo vya dola 
kamwe kutokubali kuona am-
ani ikichafuliwa na baadhi ya 
watu,” alisema.

Wagombea waonywa vurugu uchaguzi mkuu

TARI yaelimisha wazalishaji wa karanga
Na Renatha Msungu, 	
dodoma

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
nchini (TARI) imeanza kutoa 
elimu kwa wakulima wadogo 
wanaozalisha karanga kwenye 
Wilaya ya Chamwino mkoani 
Dodoma ili kuongeza uzalishaji 
wa zao hilo.

Mtafiti wa zao la ufuta na ka-
ranga kutoka Kituo cha TARI, 
Naliendele mkoani Mtwara, 
Joseph Nzunda aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki kwenye 
mafunzo ya wakulima hao.

Nzunda alisema wanatoa 
mafunzo hayo ili kuhakikisha 
wakulima wadogo wanazalisha 
mbegu bora ambazo zinakuwa 
na tija kwa wakulima.

Alifafanua kuwa takwimu za 

Shirika la Chakula na Kilimo 
la Umoja wa Mataifa (FAO), 
mwaka 2018 zinaonyesha kuwa 
Tanzania ilikuwa ikizalisha ka-
ranga tani 940,000 na kuwa 
miongoni mwa nchi 10 duniani 
zenye uzalishaji mkubwa wa 
karanga.

“Tunafundisha namna gani 
ya kuzalisha mbegu bora am-
bazo watazitoa kwa wakulima 
wengine kuhakikisha kunaku-
wa na ongezeko la uzalishaji 
karanga,” alisema.

Alieleza kuwa uzalishaji 
mkubwa wa karanga utapun-
guza idadi ya mafuta ya kupikia 
ambapo asilimia 60 yanatoka 
nje ya nchi.

Alisema katika kituo cha 
TARI Naliendele wameweka 
mashine ya kukamua mafuta 

ya karanga na mashine hizo 
pia zinafungwa maeneo mbal-
imbali ili kuongeza uzalishaji 
wa mafuta. “Mbegu bora za ka-
ranga zinasisitizwa kuzalishwa 
kwa wingi kwa kuwa karanga 
zinahimili magonjwa mbalim-
bali ikiwamo ugonjwa wa uko-
ma kwa karanga,” alisema.

Mtafiti huyo alisema 
ugonjwa huo huenezwa na 
wadudu waitwao vidukari am-
bapo mmea ulioshambuliwa 
huduma, majani hukunjamana 
na kuwa rangi ya manjano pia 
hupunguza mavuno kwa asil-
imia 100.

“Kudhibiti yote hayo ni 
kutumia mbegu bora zenye 
ukinzani, kupanda mapema 
kwa nafasi zilizopendekezwa, 
kukausha mavuno na kuhifa-

dhi mahali palipo na unyevu,” 
alisema.

Naye, mtafiti mwingine ku-
toka TARI Naliendele, Atha-
nas Minja, alisema karanga ni 
muhimu kwa ajili ya chakula 
pia ni zao la biashara.

Alisema karanga ina asilimia 
51.5 ya mafuta na ina kiwango 
kikubwa cha protini, madini ya 
chuma na zinki.

“Tuna aina 17 za mbegu 
za karanga na aina nyingine 
tatu maombi yapo Taasisi ya 
Udhibiti wa Ubora wa Mbegu 
Tanzania   (TOSCI) na hivyo 
tutakuwa na mbegu aina 20,” 
alisema. Mkulima wa zao hilo, 
Maria Ananias alisema wame-
jifunza namna bora ya kilimo 
cha karanga na jinsi ya kudhibi-
ti magonjwa.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge (katikati mwenye suti nyeusi), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 545 kwa 
vikundi vya  wanawake, watu wenye ulemavu na vijana ikiwa ni asilimia 10 ya mapato ya Jiji la Dodoma, makabidhiano hayo yali-
fanyika jana  viwanja vya Nyerere Square jijini humo.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman,              
ZANZIBAR

W
AKATI leo  27 ni upigaji 
wa kura ya mapema, 
ambayo hupigwa  na 
watu maalum kwa 

mujibu wa Sheria ya Uchaguzi Zan-
zibar, Jeshi la Polisi limewaonya wale 
wasiohusika kupiga  kura hiyo kutok-
wenda vituoni.

Kamishna wa Jeshi hilo Zanzibar, 
Mohammed Haji Hassan, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana kuwa 
vyombo vya ulinzi na usalama hav-
itarajii kumwona mtu yeyote am-
baye sheria haijamtaja kupiga kura 
ya mapema.

Alisema kujitokeza katika vituo 
vya kupigia kura leo ni uvunjifu wa 
sheria, na hatua kali zitachukuliwa 
kwa yeyote atakayejitokeza katika 
vituo hivyo.

Alieleza kuwa Jeshi la Polisi  kwa 
kushirikiana na vyombo vya ulinzi         

Polisi yaonya wasiohusika kupiga kura ya mapema leo
na usalama linawasisitiza         wa-
nanchi     wakimaliza kupiga kura 
kesho kurudi majumbani kuende-
lea na shughuli zao.

“Hakuna mwananchi ata-
kayeruhusiwa kubaki katika kituo 
cha kupigia kura kwa kisingizio 
cha kulinda kura au kwa sababu 
nyingineyo,” alisema.

Aidha, kamishna huyo aliwataka 
viongozi wa vyama vya siasa na wa-

nanchi kutumia vizuri mitandao         
ya kijamii na kuepuka kusambaza 
taarifa ambazo sio za       kweli zina-
zohusiana na uchaguzi kama      ku-
tangaza matokeo,            kujitangazia       
ushindi    au kusambaza taarifa za 
uchochezi.

Alisema kufanya hivyo ni kosa, 
na sheria  itachukuliwa kwa saba-
bu kazi ya kutangaza matokeo ni 
ya Tume ya Uchaguzi pekee.

Aliwatoa hofu wananchi na 
kusema kuwa uchaguzi utakuwa 
wa amani na utulivu na Jeshi la 
Polisi kwa kushirikiana na vyombo 
vingine vya ulinzi na usalama vipo 
macho muda wote kuhakikisha 
amani inakuwapo kabla na baada 
ya uchaguzi.

“Wananchi wenye sifa ya kupiga            
kura mjitokeze kwa wingi Oktoba 
28    mkapige kura wala msiwe        

na wasiwasi, ulinzi umeimarishwa 
kila kona,” alisema.

Alisema katika kipindi hiki cha 
kuelekea uchaguzi mkuu, baadhi 
ya wagombea wa vyama vya siasa 
wamekuwa wakitoa maneno ya 
uchochezi, hivyo Jeshi la Polisi 
linachukulia matamshi hayo ni 
maandalizi ya uvunjifu wa amani, 
kwa vile yanakiuka kanuni na 
miongozo ya uchaguzi.

ZEC yawaapisha 
mawakala wa 
vyama vya siasa

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya 
Zanzibar (ZEC) imewaapi-
sha mawakala wa vyama 
vya siasa Unguja na 
Pemba ambao watashiriki 
katika upigaji kura leo na 
kesho.

Kazi ya kuapisha 
mawakala hao kwa 
Wilaya ya Mjini ilifanyika 
katika ukumbi wa Shule 
ya Haile Salasie na ilion-
gozwa na mwanasheria 
wa tume hiyo, Khamis 
Issa Khamis.

 Akielezea lengo la 
kuapisha mawakala hao, 
Msimamizi wa Uchaguzi 
Wilaya ya Mjini, Safia 
Iddi Muhammad, alisema 
ni kuwapa fursa ya ku-
viwakilisha vyama vyao 
katika vituo vya kupigia 
kura.

Alisema endapo wakala 
yeyote hatakuwa ameap-
ishwa kwa mujibu wa 
sheria na bila kuwa na 
kitambulisho cha uthibiti-
sho, tume haitomtambua. 

Akizungumzia kuhusu 
mafunzo ya watendaji wa 
vituo vya kupigia kura, 
alisema watendaji hao 
hivi sasa wapo tayari 
kufanya kazi kiufanisi 
baada ya kupatiwa 
mafunzo ya kinadharia na 
vitendo

Kwa upande wao 
mawakala waliopishwa 
wameahidi kufanya kazi 
hiyo kwa kufuata mion-
gozo ya tume na kutoa 
ushirikiano wa hali ya juu 
baina yao na watendaji 
wa tume katika vituo.
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Vardy, 
Leicester 
waweka 
rekodi 
kuichapa 
Arsenal

LONDON, England 

STRAIKA wa Leicester City, Jamie 
Vardy ameweka rekodi ya kufikisha 

mabao 22, aliyozifunga klabu sita za 
juu za Ligi Kuu ya England katika kip-
indi cha miaka mitatu akicheza jumla 

ya mechi 35.
Vardy alifunga bao pekee katika 

dakika ya 80 dhidi ya Arsenal katika 
mchezo wa Ligi Kuu ya England na 

kuiwezesha timu yake kuondoka na 
ushindi wa bao 1-0, Jumapili usiku.

Mshambuliaji huyo ambaye ame-
kuwa kwenye kiwango cha kuvutia 

tangu msimu uliopita, pia aliweka 
rekodi yakuwa mchezaji wa pili 

kuifunga mabao mengi zaidi Arsenal 
ndani ya Ligi Kuu akifunga mara 11, 

katika michezo 12 aliyocheza dhidi ya 
‘Washikabunduki’ hao. 

Wayne Rooney ndiye mchezaji am-
baye anaongoza kwa kuifunga Arsenal 

mara nyingi zaidi akiwa amefunga 
mabao 12 peke yake.

Leicester pia iliweka rekodi ya 
kushinda kwa mara ya kwanza nyum-
bani kwa Arsenal tangu mwaka 1973.

Kabla ya hapo Leicester haikuwahi 
kushinda kwenye mchezo wowote wa 
kimashindano ikiwa ugenini dhidi ya 

Arsenal ikiwa imecheza mechi 27.

De Beek 
hakupaswa 
kutua UTD - 
Van Basten

Umtiti 
agomea 
Barca 
kuondoka

BARCELONA, Hispania 

SAMUEL Umtiti amebainisha 
kwamba alifanya mazungumzo na 
Lyon wakati wa dirisha la usajili, 
lakini hakutaka kuondoka Barcelona 
kwa ubaya.

Baada ya kuwa na mwanzo mzuri 
wa msimu alipotua hapo mwaka 2016 
akitokea Lyon – ambako alitumia 
miaka 14, Umtiti amekuwa na wakati 
mgumu wa kuwa fiti, tangu mwanzoni 
mwa msimu wa 2018-19.

Amecheza mechi 77 kwenye LaLiga 
kwa miamba hao wa Catalunya na 
sasa hana namba kwenye kikosi cha 
kwanza.

Kurudi Lyon ndio jambo lililokuwa 
linaonekana msimu uliopita, lakini 
Umtiti hakutaka kwanza kuondoka 
hapo Camp Nou.

“Kila kitu kilikuwa kinawezekana 
kwa ajili ya uhamisho wa dirisha 
lililopita,” alisema akiiambia Canal+. 
“Lyon ni klabu yangu na jiji langu. 
Walinipa nafasi ya kuanza na kuone-
kana pale.

“Kulikuwa na majadiliano, lakini 
ilikuwa haraka, hakuna kilichokami-
lika. Nilitakiwa kwanza kuzungumza 
na klabu. Kwa ukweli: Barcelona ni 
Barcelona.

“Sitaki kuondoka Barcelona kwa 
namna yoyote mbaya kwa sasa.”

Umtiti hadi sasa hajaanza mchezo 
wowote msimu huu chini ya kocha 
mpya wa Barca, Ronald Koeman.

Hata hivyo, nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 26, ana matumaini 
kuwa majeruhi kwa namna moja ya-
mebadilisha maisha yake ya uchezaji 
na ana imani atapata tu nafasi

AMSTERDAM, Uholanzi 

DONNY van de Beek hakutakiwa 
kujiunga na Manchester United 
wakati huu, huku sasa akipam-
bana kupata nafasi ya kucheza pale 
Old Trafford, amesisitiza gwiji wa 
Uholanzi, Marco van Basten.

Van de Beek bado hajaanza mch-
ezo wowote wa Ligi Kuu ya England 
kwa United baada ya kuwasili ku-
toka kwa mabingwa wa Ligi Kuu ya 
Uholanzi, Eredivisie, Ajax mwanzoni 
mwa msimu huu kwa dili lililogha-
rimu kiasi cha pauni milioni 39.1.

Hakutumiwa kwenye mchezo wa 
Jumamosi wa sare dhidi ya Chelsea, 
wakati Van de Beek akiwa amecheza 
kwa dakika 60 katika mechi nne 
za Ligi Kuu, na mashaka zaidi sasa 
yakiibuliwa juu yake pale Manches-
ter.

Van de Beek, ambaye awali ali-
kuwa akihusishwa na mpango wa 
kujiunga na Real Madrid, alicheza 
dakika mbili za mwisho kwenye 
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Paris Saint-Germain, huku 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 
23, akiwa ameanza kwenye mechi 
zote za Kombe la EFL.

Gwiji wa zamani wa Ajax, AC Mi-
lan na Uholanzi, Van Basten akizun-
gumzia kuhusu hali ya Van de Beek 
pale Man United alisema: “Donny 
hakutakiwa kwenda Manchester 
United.”

“Wakati ukiwa mchezaji mzuri un-
ataka kucheza kila wiki. Kwa hakika 
ni kitu kibaya kwa mchezaji kama 
Donny kucheza mechi sita au saba 
tu kwa mwaka huu. Hiyo inaondoa 
ubora wake.”
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 PARIS, Ufaransa

ANTOINE Griezmann 
ameshauriwa kuondoka 
Barcelona na mlinzi wa 
kushoto wa zamani wa 
Ufaransa, Bixente Lizara-
zu.

Baada ya kujiunga na 
Barca kutoka Atletico 
Madrid kwa euro milioni 
120 Julai mwaka 2019, 
Griezmann amefunga 
mabao 15 katika mechi 48 
kwenye mashindano yote 
msimu uliopita, ukiwa ni 
mwanzo mbaya tangu 
msimu wa 2012-13 akiwa 
na Real Sociedad.

Straika huyo mwenye 
umri wa miaka 29, ana 
wastani wa kufunga 
bao moja kwenye La-
Liga kila dakika 285 kwa 
Blaugrana hao, kutoka 
wastani wa dakika 112 
wakati akiwa kule Atletico 
mwaka 2014-15.

Kwa sasa amekuwa 
akichezeshwa kama 
winga ya kulia chini ya 
kocha Ronald Koeman 
na alicheza dakika nane 
tu wakati wa mchezo 
wa Clasico huku Barca 
ikichapwa mabao 3-1 na 
Real Madrid, Jumamosi.

Na sasa mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia 
na Ufaransa, Lizarazu 
anaamini Griezmann, 
ambaye ameripotiwa 
kujiandaa kusaini mka-

taba mpya pale Camp 
Nou, anatakiwa kuondoka 
kabla mambo hayajawa 
mabaya zaidi.

“Griezmann ni mchezaji 
mkubwa. Ni mchezaji 
mzuri na amefanya 
makubwa kwa Ufaransa. 

“Lakini yule anayecheza 
pale Barcelona si yeye. 
Na hilo ni tatizo kubwa 
kwake,” alisema Lizarazu 
akiiambia Telefoot, Ju-
mapili.

“Alikwenda Barce-
lona akiwa na ndoto 
ya kucheza pamoja na 
Lionel Messi, lakini bahati 
mbaya hakuna uhusiano 
mzuri wa kiufundi kati ya 
wawili hao.

“Hawezi kupata na-
fasi, hawezi kuendelea 
kucheza soka na Barca. 
Kuna tatizo la kujiamini. 
Ni wakati muafaka kwake 
sasa kuondoka Barcelona 
na kutafuta changamoto 
nyingine.”

Lizarazu: Griezmann ondoka Barcelona Fabinho amshukuru 
Klopp kumbadilisha

Pirlo haihofii  
Barcelona 
UEFA

 LIVERPOOL, England 

FABINHO amefichua kwamba, 
kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp 
amembadilisha kuvaa viatu vya 
Virgil van Dijk, baada ya beki 
huyo wa kati kuumia goti.

Fabinho mwenye umri wa mia-
ka 26, alikuwa na mchezo mzuri 
dhidi ya Ajax katika mechi ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya Jumatano ili-
yopita, akirudishwa katika nafasi 
ya ulinzi wa kati kwa kucheza 
pamoja na Joe Gomez.

Pamoja na kufanya ukabaji 
mzuri na umakini, Fabinho al-
iokoa vizuri mchomo wa Dusan 
Tadic katika kipindi cha kwanza.

Nyota huyo wa kimataifa wa 
Brazil, ambaye kwa kawaida 
hucheza kama kiungo, sasa 
amesema Klopp alimwambia 
kuwa mzungumzaji, hasa akiwa 
anacheza kama beki wa kati.

“Kiufundi, nilitakiwa kuwa 
tayari kwa mipira mirefu na ku-
jaribu kuunganisha timu,” alisema 
alipohojiwa na Viaplay.

“Haikuwa rahisi, lakini nili-
takiwa kufanya kidogo kati ya 
vile ambavyo Virgil anavyofanya 
kila siku, kuzungumza na timu na 
kuwaweka pamoja.

 “Ni kweli kwamba siwezi 
kuiga kila kitu, lakini nitajitahidi. 
Ilikuwa muhimu kwangu na timu 
kwa ajili ya kutoruhusu bao, na 
hiyo imenipa kujiamini.”

TURIN, Italia

ANDREA Pirlo amesisitiza hana hofu 
kuhusu Barcelona baada ya Juventus 
kutoka sare nyingine kwenye Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A.

Juve ilihitaji bao la dakika ya 77 kuto-
ka kwa Dejan Kulusevski ili kusawazisha 
na kupata sare ya 1-1 nyumbani dhidi ya 
Hellas Verona, ambao walitangulia kwa 
bao la Andrea Favilli, Jumapili.

Mabingwa hao wa Serie A hawajashin-
da katika mechi mbili mfululizo za ligi na 
mara ya kwanza dhidi ya Verona tangu 
mwaka 1989 na Juve walifikisha pointi 
tisa baada ya mechi tano.

Juve watawakaribisha Barca kwenye 
mechi ya Ligi ya Mabingwa Jumatano, 
lakini Pirlo hana hofu nao, akisema 
anatarajia mchezo tofauti kabisa.

“Hapana, siwahofii Barcelona, kwa 
sababu ni timu zinazokutana zikiwa na 
mchezo tofauti kabisa na hiyo ni ligi 
tofauti pia,” alisema Pirlo akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Kama nilivyosema mapema, Atalanta 
kama Verona wanacheza soka tofauti 
kabisa ukilinganisha na Barcelona, kwa 
hivyo kama unacheza na timu kama ile 
unakuwa ni mchezo wa tofauti kabisa.

“Unatakiwa kujaribu vitu fulani, kitu 
ambacho tulijaribu kukifanya kwenye 
mchezo ule.”

Matokeo hayo yameifanya Juve kupit-
wa pointi tatu na vinara AC Milan, ambao 
jana Jumatatu walikuwa wakicheza dhidi 
ya AS Roma.
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    Arteta asema hajui kwa nini lilikataliwa, asifu 
walishinda kila mpira na kutengeneza nafasi, lakini...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

LONDON, England 

M
IKEL Arteta amehoji 
maamuzi ya kukataliwa bao 
lao la mapema kupitia kwa 
Alexandre Lacazette wakati 

Arsenal ikifungwa 1-0 na Leicester City 
kwenye dimba la Emirates, Jumapili 
usiku.

Lacazette alifunga kwa kichwa katika 
dakika ya nne ya mchezo huo wa Ligi 
Kuu ya England, lakini lilikataliwa kwa 
sababu wachezaji wenzake wa Arsenal, 
Granit Xhaka na Pierre-Emerick 
Aubameyang walionekana kuwa 
wameotea.

Mshambuliaji huyo wa Ufaransa, 
Lacazette baadaye alikosa nafasi kubwa 
katika kipindi cha kwanza na Arsenal 
wakajikuta kwenye wakati mgumu 
wakati Leicester walipomwingiza Jamie 

Vardy aliyefunga bao pekee kwenye 
mchezo huo zikiwa zimebaki dakika 10 
mpira kumalizika.

Lakini wakati Arteta hakuwa na 
furaha na maamuzi ya kukataliwa 
kwa bao la Lacazette, kocha huyo wa 
‘Washikabunduki’ alikubali kwamba, 
mengi zaidi yanatakiwa kufanywa 
kwenye kikosi hicho kutokana na 
Arsenal kufungwa michezo mitatu 
mfululizo kwenye ligi hiyo.

“Mchezo ulikwenda
 namna ulivyokuwa. 

Nahisi tulitawala zaidi 
kipindi cha kwanza, 

lakini hatukufanya lolote 
kuweza kupata ushindi,”

 alisema Arteta akiiambia 

BBC Sport.
“Tulikuwa tunashinda kila mpira, 

tulitengeneza nafasi chache za kufunga 
na tukafunga bao – sijui kwa nini 
lilikataliwa.

“Walizuia vizuri kipindi cha pili, 
wakisubiri nafasi moja tu ya sisi kufanya 
kosa na ndivyo ilivyotokea.”

Akielezea kuhusu bao hilo kukataliwa 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari, Arteta aliongeza: “Granit kuwa 
nyuma ya (Kasper) Schmeichel halikuwa 
tatizo lolote.

“Walifanya maamuzi na hatuwezi 
kuyabadilisha kwa sasa.”

Leicester ilishindwa kutengeneza 
nafasi ya kufunga kabla ya kuingia kwa 
Vardy, na haraka alipoingia alitumia 
vizuri krosi ya Cengiz Under na kufunga 
bao lake la 11 la ligi dhidi ya Arsenal.

 Dyaala kujifunga Juventus 
NYOTA wa Juventus na Argentina, Paulo Dybala 

mwenye umri wa miaka 26, ambaye amehusishwa 
na uhamisho wa kuelekea Tottenham pamoja na 
Manchester United, yuko katika mazungumzo ya 
kusaini mkataba mpya na klabu hiyo ya Italia. (Sky 
Sports)

-------------------------------------------------------------------------------------

Modric akataa kurudi Spurs
KIUNGO wa kati wa Real Madrid na Croatia, Luka 

Modric mwenye umri wa miaka 35, amesisitiza kwamba 
yeye ni mzee sana kufuata nyayo za mshambuliaji 
wa Wales, Gareth Bale kwa kurudi Tottenham. 
(FourFourTwo via Marca)

-------------------------------------------------------------------------------------

Mbappe si wakuondoka PSG
STRAIKA wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye 

umri wa miaka 21, ana mipango ya kushinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya akiwa na klabu ya PSG kabla ya 
kuhamia katika klabu nyingine kubwa, kwa mujibu wa 
kiungo wa zamani wa PSG ambaye kwa sasa ni balozi 
wa klabu hiyo, Youri Djorkaeff. (Goal)

-------------------------------------------------------------------------------------

Arteta amfungukia Ozil
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amesema amekuwa 

wazi kwa kiungo wa kati wa Ujerumani, Mesut Ozil, 
mwenye umri wa miaka 32, licha ya wakala wa mchezaji 
huyo kudai kwamba, kumekuwa hakuna uwazi kuhusu 
mchezaji huyo kuachwa nje ya kikosi cha timu hiyo. 
(Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

Upamecano atajwa United
KLABU ya Manchester United ilikosa kumsajili beki 

wa RB Leipzig na Ufaransa mwenye umri wa miaka 21, 
Dayot Upamecano - ambaye kwa sasa ana thamani ya 
pauni milioni 55, kwa sababu ya mgogoro wa kuhusu 
pauni 200,000 miaka mitano iliopita. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

Liver kutosajili beki Januari
LIVERPOOL huenda ikaamua kutomsaini beki wa 

kati Januari na kusubiri kupata mchezaji atakayedumu 
msimu ujao, licha ya kumkosa Virgil van Dijk atakayekaa 
nje kwa muda mrefu. (Liverpool Echo)

-------------------------------------------------------------------------------------

Mahrez sasa aikana PSG
WINGA wa Manchester City na Algeria, Riyad Mahrez 

mwenye umri wa miaka 29, amekana madai katika 
vyombo vya habari vya Ufaransa kwamba alizungumzia 
uwezekano wa kujiunga na PSG. (Manchester Evening 
News)

-------------------------------------------------------------------------------------

Arsenal mashakani kwa Aouar
ARSENAL ina nia ya kumsajili kiungo wa kati wa Lyon 

na Ufaransa, Houssem Aouar, mwenye umri wa miaka 
22, lakini inakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa 
Paris St-Germain na Juventus. (Tuttosport - in Italian)

-------------------------------------------------------------------------------------

Milik kusepa Napoli Januari
MSHAMBULIAJI wa Poland, Arkadiusz Milik, ambaye 

alikuwa tayari kujiunga na Juventus msimu ujao, 
ataondoka Napoli Januari huku klabu za Tottenham na 
Everton zikimnyemelea mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26. (Calciomercato via Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

Sheffield yamwania Rojo
KLABU ya Sheffield United inataka kumsajili kwa 

mkopo beki wa Manchester United na Argentina, 
Marcos Rojo mwenye umri wa miaka 30, wakati wa 
dirisha la Januari. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

Shelvey aipa pigo Newcastle
KIUNGO wa kati wa Newcastle na England, Jonjo 

Shelvey mwenye umri wa miaka 28, anakabiliwa na 
jeraha la nyonga ambalo huenda akafanyiwa upasuaji. 
(Newcastle Chronicle)

Arsenal yalilia bao 
la Lacazette Leicester

Jumanne  Oktoba 27, 2020
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 Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar 
(ZFF), limesogeza mbele mchezo wa 
Ngao ya Jamii ambao ni maalum 
kwa ajili ya kufungua rasmi msimu 
mpya wa 2020-2021 wa Ligi Kuu 
Zanzibar, lakini pia tarehe ya kuan-
za kwa ligi hiyo nayo ikisogezwa 
mbele hadi Novemba 14, mwaka 
huu.

Kama inavyoonekana katika 
kalenda ya ZFF, mechi hiyo ambayo 
ilikuwa imkutanishe bingwa wa 
Ligi Kuu, Mlandege na bingwa wa 
Kombe la Shirikisho, KVZ FC, sasa 
itachezwa Novemba 8, mwaka huu 
badala ya Novemba Mosi kama 
ilivyokuwa imepangwa hapo awali.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na Mkurugenzi wa Mashindano wa 
ZFF,  Ali Mohmmed Ameir, imeeleza 
kuwa shirikisho hilo pia limesogeza 
mbele tarehe ya kuanza Ligi Kuu 
Zanzibar,   ambapo sasa itaanza 
Novemba 14, mwaka huu badala 
ya Novemba 7, huku Ligi Daraja la 
Kwanza Kanda ikitarajiwa kuanza 
Novemba 21, mwaka huu.

Taarifa hiyo ilieleza sababu ya 
kusogezwa mbele kwa tarehe za 
ligi hiyo ni kupisha kumalizika kwa 
harakati za uchaguzi, ili waamuzi 
wapate nafasi ya kufanya mtihani 
wa utimamu wa mwili (Copa test) 
ambapo nao umepangwa kuanza 
wiki ya kwanza ya Novemba.

Aidha, ilieleza pia kuwa Uwanja 
wa Amaan ambao ZFF imekuwa 
ikiutumia kwa mechi za ligi, kwa 
sasa unaotumika kwa shughuli za 
kiserikali.

Ligi Kuu Zanzibar 
yapigwa kalenda

 Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
Yanga, Cedric 
Kaze, amesema 
amegundua kuwa 

viwanja vya mikoani kama timu 
inataka kufanya vizuri ni lazima 
achezeshe mastraika wawili 
kutokana na namna vilivyo na 
jinsi timu nyingi zinavyolazimika 
kucheza mipira mirefu.

Akizungumza baada ya mechi 
kati ya timu hiyo dhidi ya KMC 
ambayo walishinda mabao 2-1 ka-
tika Uwanja wa CCM Kirumba jiji-
ni Mwanza, Kaze raia wa Burundi 
ambaye hiyo ni mechi yake ya pili 
kuiongoza Yanga huku zote aki-
ibuka na ushindi, alisema timu ny-
ingi wanazocheza nazo zikicheza 

kwenye viwanja hivyo mara 
nyingi hucheza mipira mirefu, 
hivyo inakuwa ngumu kucheza 
na straika mmoja, jambo ambalo 
aliamua kumtumia Waziri Junior 
kama straika wa pili, huku Mi-
chael Sarpong akiwa namba moja 
na matunda yake kuonekana.

“Nimemtumia Waziri kama 
straika wa pili kwa sababu ya aina 
yake ya uchezaji, hakai sehemu 
moja, anarudi chini na pembeni, 
anacheza wakati mwingine kama 
kiungo na pia anafika kwenye 
eneo la hatari haraka, hivyo tukaf-
anikiwa,” alisema.

Pamoja na ushindi huo, kocha 
huyo alisema kuna tatizo amelio-
na, kwani baada ya kufunga bao 
la pili, wachezaji wake wakaacha 
kucheza mpira na kushambulia, 

badala yake wakageukia kuzuia 
tu, kitu ambacho alisema si kizuri 
na atakiangalia na kukifanyia kazi.

Kuhusu kubadilisha kikosi 
mara kwa mara, kocha huyo 
alisema kuwa si kwamba hajapata 
kikosi cha kwanza, bali anafanya 
hivyo ili kuwapumzisha baadhi ya 
wachezaji kutokana na mfululizo 
wa mechi.

“Siku 12 tunacheza mechi nne, 
hii si sawa, hakuna mchezaji 
anaweza kucheza mechi nne kwa 
siku 12, ndiyo maana tunawa-
punguzia wachezaji wetu muda 
wa kucheza na kuwabadilisha,” 
alisema Kaze.

Kwenye mechi yake ya kwanza, 
kaze aliiongoza Yanga kushinda 
bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanzania.

Yanga inashika nafasi ya pili 

kwenye Ligi Kuu ikiwa na pointi 
19, baada ya kucheza mechi saba, 
kushinda sita na kutoka sare moja.

Wakati Kaze akigundua hilo 
muda mfupi tu baada ya kuwasili 
nchini, hivi karibuni wanachama 
na mashabiki wa Simba walikuwa 
wakimlalamikia kocha wao, Sven 
Vandenbroeck kwa kupenda 
kuchezesha straika mmoja, hasa 
anapokuwa kwenye viwanja vya 
mikoani ambavyo vingi havina 
ubora, na siku alipoamua kufanya 
hivyo kwenye mechi dhidi ya JKT 
Tanzania, Simba iliibuka na ushin-
di mkubwa ugenini wa mabao 4-0 
kwenye Uwanja wa Jamhuri mjini 
Dodoma, ikiwachezesha Meddie 
Kagere na Chriss Mugalu ambao 
wote walifunga.  

Kaze aeleza siri straika 
wawili kuibeba Yanga

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akishangilia na wachezaji wenzake wa Fenerbahce 
kwa kuwarukia juu, wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Trabzonspor kwenye mechi ya Ligi Kuu Uturuki iliyopigwa 
Uwanja wa Fenerbahce Sukru Saracoglu Sports Complex, jijini Istanbul usiku wa kuamkia jana. Mabao ya Fenerbahce yalifungwa na 
beki Serkan Asan aliyejifunga dakika ya 51, washambuliaji Enner Valencia (dk. 55) na Papiss Cisse (dk. 72) wakati lile la Trabzonspor 
likifungwa na Mkongomani Benik Afobe dakika ya 23. PICHA: MTANDAO

 Shufaa Lyimo na Saada 
Akida 

KOCHA Mkuu wa Biashara 
United, Francis Baraza, amesema 
ushindi wao dhidi ya Polisi Tanza-
nia hautawafanya kubweteka, bali 
utawaongezea ari kuelekea mechi 
dhidi ya Yanga, utakaopigwa Jum-
amosi katika Uwanja wa Kumbu-
kumbu ya Karume mkoani Mara. 

Biashara juzi iliibuka na ushindi 

wa bao 1-0 ikiwa ugenini katika 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jiji-
ni Arusha dhidi ya Polisi Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana 
akiwa njiani kuelekea Musoma 
Baraza alisema hawezi kuihofia 
Yanga kwa kuwa safu ya usham-
buliaji inaundwa na wachezaji 
wengi wageni ambao hawaifaha-
mu vema timu yake.

“Yanga hainipi hofu kwa saba-
bu ni timu ya kawaida kama zili-

vyo timu nyingine ambazo zina-
shiriki Ligi Kuu,” alisema Baraza.

Kocha huyo alisema amei-
fuatilia timu hiyo michezo yake 
ambayo imeicheza na kutambua 
sehemu ambazo wanatakiwa 
kuwabana ili wasipate nafasi ya 
kuwafunga, lakini akikiri mch-
ezo huo utakuwa mgumu kwani 
kila timu inahitaji ushindi ikiwa 
ni pamoja Yanga kuundwa na 
wachezaji wazuri.

Alisema ana imani na wachezaji 
wake kufanya vizuri na kuhakiki-
sha mechi hiyo ijayo vijana wake 
watapambana kutafuta ma-
tokeo mazuri na kubakiza pointi 
muhimu wakiwa nyumbani.

“Tumepata pointi tatu, ugenini 
dhidi ya Polisi, wachezaji wa-
mecheza vizuri na sasa tunaenda 
kujipanga kuhakikisha tunafanye 
vizuri katika mechi yetu hiyo,” 
alisema Baraza.

Biashara yaanza kuitisha Yanga Musoma

SAMATTA KAZINI...

ZFF yataja sifa za 
makocha Ligi Znz
 Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar 
(ZFF), limezitaka klabu za Ligi Kuu 
na Ligi Daraja la Kwanza visiwani 
hapa,  kuhakikisha wanakuwa 
na makocha wenye sifa ambazo 
zimeainishwa katika kanuni za 
mashindano ya ZFF kwa msimu huu 
wa 2020-2021.

Kwa mujibu wa kanuni hizo, 
kocha anayefundisha klabu yoyote 
ya Ligi Kuu Zanzibar ni lazima awe 
na leseni Daraja A ama B wakati 
anayefundisha Ligi Daraja la Kwan-
za Kanda akipaswa kuwa na leseni 
kuanzia Daraja C kupanda juu.

Akizungumza na gazeti hili juzi, 
Mkurugenzi wa Mashindano wa ZFF, 
Ali Mohmmed Ameir, alisema bado 
timu zimeendelea kuwa na walimu 
ambao hawana sifa za kufundisha 
madaraja hayo na kwamba zinapas-
wa kutambua kuwa kufanya hivyo 
ni kosa kwa mujibu wa kanuni ya 
mashindano.

Alisema ZFF kupitia Kamati ya 
Mashindano haitasita kufuata kanu-
ni pale timu yoyote itakayokwenda 
kinyume cha kanuni ikiwamo kuwa 
na walimu ambao hawana sifa ya 
kufundisha madaraja hayo hususan 
kwa zile za Ligi Kuu na Ligi Daraja 
la Kwanza Kanda.
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   Mechi yageuka ya kibabe Uhuru, huku Wanalambalamba 
nao wakilambishwa...

Patashika ya wachezaji wa Simba na Ruvu Shooting wakizozana baada ya kiungo wa Wekundu wa Msimbazi, Luis Miquissone kuchezewa 
rafu mbaya eneo la hatari kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jana na Ruvu kushinda bao 1-0. PICHA: JUMANNE 
JUMA 

 Adam Fungamwango, DAR na Saada 

Akida, Morogoro 

W
AKATI mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Bara, Simba wakip-
oteza mechi yao ya pili mfu-
lulizo baada ya jana kukubali 

kulala kwa bao 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam, Mtibwa Sugar nayo imewatuliza vinara 
wa ligi hiyo, Azam FC kwa kichapo kama hi-
cho katika dimba la Jamhuri mjini Morogoro.

Kipigo hicho kinaifanya Simba kuendelea 
kupata tabu dhidi ya timu za majeshi baada 
ya Alhamisi iliyopita, kupoteza mechi yake 
ya kwanza kwenye Ligi Kuu msimu huu ilipo-
tandikwa bao 1-0 dhidi ya Tanzania Prisons 
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela Mjini 
Sumbawanga.

Lakini, ushindi huo kwa Ruvu Shooting 
ni mwendelezo wa kufanya vizuri baada ya 
mchezo uliopita kutoka sare ya bao 1-1 dhidi 
ya KMC, huku wababe waliopita wa Simba, 
Prisons nao jana wakiendeleza ushindi kwa 
kuichapa Dodoma Jiji bao 1-0 kwenye Uwan-
ja wa Samora mjini Iringa.

Katika mechi ya Simba na Ruvu Shooting, 
alikuwa ni Fully Maganga aliyepeleka msiba 
Msimbazi, akifunga bao dakika ya 35 baada 
ya timu yake kufanya shambulizi la kush-
tukiza.

Baada ya Simba kufanya mashambulizi 

mfululizo kwenye lango la Ruvu Shooting, 
ulipigwa mpira mrefu ambao ulisababisha 
kizaazaa kwenye lango la Simba na kumkuta 
mfungaji aliyeachia shuti la karibu lililom-
shinda kipa Beno Kakolanya na kajaa wavuni.

Kuanzia dakika ya 70, mechi hiyo ilisi-
mama kwa muda kutokana na wachezaji 
wa pande zote mbili kusukumana kwa ha-
sira, hali hiyo ikitokana na mchezaji wa Ruvu 
kumchezea rafu Luis Miquissone ambayo 
ilizaa penalti.

Hata hivyo, nahodha wa
 timu ya Simba, John Bocco,

 ambaye ni aghalabu sana
 kukosa penalti, aligongesha
 mlingoti wa juu na kurejea
 uwanjani dakika ya 78, ak-
iikosesha timu yake bao la

 kusawazisha.
Mechi ilianza kwa kasi na dakika ya sita, 

Ibrahim Ajibu aliunganisha kwa kichwa mpi-
ra wa krosi kutoka kwa Larry Bwalya, lakini 
ulitoka kidogo nje la lango la Ruvu Shooting.

Dakika ya 20, Abdulrahman Mussa alibaki 
yeye na kipa Kakolanya, lakini alipiga nje. Li-
likuwa ni shambulizi la kushtukiza baada ya 
Simba kufanya mashambulizi mfululizo kwe-
nye lango la Ruvu Shooting.

Luis Miquissone, alikosa bao la wazi dakika 

Simba yapapaswa, 
Azam ikifia Mtibwa

Arsenal yalilia bao la Lacazette kwa Leicester

UK  36

 Na Mwandishi Wetu

Huku Kocha wa KMC FC, Habibu 
Kondo, akieleza penalti tata iliyo-
tolewa na Mwamuzi Ramadhani 
Kayoko wa Dar es Salaam katika 
mchezo wao dhidi ya Yanga, ndiyo 
ilichangia kuwaondoa mchezoni 
wachezaji wake na kujikuta waki-
poteza kwa mabao 2-1 juzi, Refa 
mstaafu, Omar Abdulkadir, amese-
ma “kuna tatizo”.

Katika mechi hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza juzi, Yanga ilishtukizwa 
kwa kufungwa bao dakika ya 26 
kupitia kwa Hassan Kabunda kwa 
shuti kali nje ya 18, kabla ya Tuisi-
la Kisinda kuisawazishia timu yake 
kwa mkwaju wa penalti dakika ya 
41 akimtesa kipa mkongwe Juma 
Kaseja baada ya refa Kayoko kudai 
straika Mghana Michael Sarpong 
aliangushwa ndani ya boksi.

Dakika ya 61, WaziriI Jun-
ior akaifungia Yanga bao la pili 
likiwa ni la kwanza kwake msimu 
huu tangu ajiunge na klabu hiyo 
akitokea Mbao FC, hivyo kuifanya 
KMC kutoka kichwa chini.

Lakini kocha Kondo, akizungum-
zia ushindi huo wa Yanga, alisema 
tatizo ilikuwa ni penalti hiyo am-
bayo kwake anaona haikuwa halali 
na kwamba ndiyo iliyowarudisha 
wapinzani wao mchezoni na hati-
maye kushinda.

“Tatizo kwetu lilikuwa ni bao la 
pili, tumefanya makosa tukafung-
wa, ila la kwanza haikuwa penalti, 
kawapa wakafunga ikawarudisha 
mchezoni, lakini hamna shida ligi 
ni kama marathon bado mechi ny-
ingi kwetu zimebaki 30,” alisema.  

Lakini refa mstaafu, Abdulkadir, 
ambaye ni mjumbe wa Kamati ya 
Saa 72 ya TFF, alipotakiwa kutoa 
maoni yake kuhusu penalti hiyo, 
alisema kuna tatizo la waamuzi 
Tanzania, ila hawezi kuizungumzia 
kabla hawajakaa katika kamati 
hiyo.

“Nimeangalia sana, ila Tanza-
nia kuna tatizo kubwa, hakuna 
waamuzi, siwezi kuizungumzia 
kwa sasa, kabla ya kamati kukaa, 
nikiongea lolote kwa sasa itakuwa 
si sahihi,” alisema Abdulkadir huku 
akifafanua kuwa kamati hiyo hu-
kutana kila wiki.

Penalti ya 
Yanga kuna 
tatizo - Refa

ya 34 alipobaki yeye na kipa wa Ruvu, lakini 
akamlenga na kipa akaudaka kirahisi mpira 
huo. Dakika moja kabla ya mapumziko, 
Shomari Kapombe aliikosesha Simba bao la 
kusawazisha akiwa amebaki na lango aka-
piga mpira juu.

Kipindi cha pili, Simba iliwatoa Bwalya na 
Francis Kahata na nafasi zao kuchukuliwa na 
Bocco, pamoja na Bernard Morrison, licha ya 
kujitahidi kuleta uhai, lakini mabeki wa Ruvu 
Shooting wakiongozwa na Juma Nyosso wa-
likaa imara kuokoa hatari zote, huku waki-
tumia nguvu zaidi kuwazuia wachezaji wa 
Simba.

Kwingineko katika Uwanja wa Jamhuri,  
Morogoro, wenyeji Mtibwa Sugar wali-
waonjesha vinara wa Ligi Kuu, Azam FC kipi-
go cha kwanza msimu huu kwa kichapo cha 
bao 1-0, shukrani kwa Jafar Kibaya aliyewa-
zamisha dakika ya 61 kwa shuti kali la mbali 
ambalo lilimshinda kipa David Kisu.

Kwa matokeo hayo ya jana Simba inabaki 
na pointi zake 13, ikiwa nafasi ya nne wakati 
Azam nayo ikiendelea kubaki kileleni na ala-
ma zake 21, Tanzania Prisons inapanda hadi 
nafasi ya tano ikiwa na pointi 12, huku Ruvu 
Shooting yenye pointi 12 ikiwa nafasi ya saba 
na Mtibwa nafasi ya 10 ikiwa na alama 11.

PATASHIKA...
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