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Vigogo TRA waingia mikononi Takukuru
Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
inawashikilia maoisa kadhaa wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ukiwa ni utekelezaji wa ag-
izo la Rais John Magufuli dhidi ya 
tukio la watumishi hao kudaiwa 
kumnyang’anya mfanyabiashara 
bidhaa zake kwa muda wa miaka 
mitatu.

Rais Magufuli alitoa agizo hilo 
Ijumaa Ikulu katika mkutano kati 
yake na wafanyabiashara baada 
ya Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

kueleza mbele yake kuwa kuna 
watumishi wa TRA walihusika ka-
tika tukio la kumnyang’anya mfan-
yabiashara bidhaa zake kwa muda 
wa miaka mitatu.

Baada ya maelezo hayo, Rais 
Magufuli alimwagiza Mkurugenzi 
Mkuu wa Takukuru, Kamishna wa 
Polisi, Diwani Athuman, awaka-
mate maoisa hao na kuwaweka 
ndani  kisha kuwaikisha ma-
hakamani, huku TRA ikitakiwa 
kuwasimamisha kazi wakati kesi 
ikiendelea.

Akizungumza na Nipashe jana 
Kamishna wa Polisi, Athuman, 

alisema baada ya agizo walilope-
wa na Rais Magufuli kuhusiana 
na tukio hilo, utekelezaji wake ul-
ianza mara moja.

“Rais Magufuli alitoa maagizo 
Takukuru kuhusu maoisa wa 
TRA waliohusika kwenye tukio la 
rushwa dhidi ya mfanyabiashara, 
maagizo ya Rais yalianza kushu-
ghulikiwa siku ile ile kwa sasa tu-
naendelea nayo.

“Hivi karibuni tutatoa taarifa 
yake...tumeanza uchunguzi wake 
na wapo baadhi ya watu tunao 
tayari... kwa sasa naweza kusema 
hivyo,” Kamishna wa Polisi Athu-

JPM atajwa 
kubadili 
mfumo wa 
uongozi
Na Beatice Moses

RAIS John Magufuli am-
etajwa kubadili mfumo wa 
uongozi kwa kuhakikisha 
hawakai ofisini, badala yake 
wanawafuata wananchi, wa-
nawasikiliza na kutembelea 
miradi ili kupata ufumbuzi wa 
matatizo yanayowakabili.

 Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Paul Makonda, 
aliyabainisha hayo juzi katika 
uzinduzi wa ofisi za walimu 
wa Shule ya Msingi Vijibweni, 
Kigamboni, zilizojengwa kwa 
ufadhili wa kampuni ya CRJE 
(East Africa) Limited ya China.

 Alisema Rais Magufuli 
amekuwa akiwaza maendeleo 
ya wananchi kila siku, hivyo 
viongozi aliowateua wana-
pomwangusha anaumia, kwa 
kuwa nia yake ni kufanya 
kazi. 

“Moja ya kazi kubwa tulizo-
pewa si kukaa ofisini, yaani 
umkute mkuu wa mkoa au wa 
wilaya yuko ofisini kuanzia 
Jumatatu hadi Ijumaa ana-
fanya nini? Kwani amekuwa 
‘secretary’ (katibu muhtasi)? 
Tunatakiwa kufuatilia miradi 
inavyokwenda na kuwafuata 
na kuwasiliza wananchi,” 
alisema Makonda.

man aliiambia Nipashe.

KAULI YA TRA

Mkurugenzi wa  Huduma na 
Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Rich-
ard Kayombo, alipoulizwa kuhusu 
utekelezaji wa agizo la Rais Magu-
fuli alisema watayatekeleza.

“Ni kweli tulipokea maagizo ya 
Rais Magufuli. Tutayatekeleza, si 
unajua baada ya kutolewa maagizo 
TRA kumefanyika mabadiliko na 
leo ( jana) siyo siku ya kazi hadi ke-
sho (leo), nitakuwa kwenye nafasi
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Na Enock Charles

KADA    wa    Chama cha 
Demokrasia na Maende-
leo    (Chadema),    Bob  Wangwe, 
amesema anakusudia    kufun-
gua    kesi    mpya    ya kupinga 
wakurugenzi    wa halmashauri 
nchini kusimamia    uchaguzi wa 
madiwani.

Akizungumza  jana na gazeti 
hili, Bob Wangwe alisema hukumu 
iliyotolewa Mei 10, mwaka huu na 
Mahakama Kuu, Kanda ya Dar es 
Salaam, haikuwazuia wakurugenzi 
hao kusimamia uchaguzi huo.

Alisema hiyo inatokana na ukwe-
li kuwa  uchaguzi wa madiwani un-
asimamiwa na sheria ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa, huku uchaguzi 
wa rais na wabunge ukisimamiwa 
na Sheria ya Taifa ya Uchaguzi.

“Sioni ni wapi Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) inashindwa ku-
tumia mamlaka yake kuteua wasi-
mamizi ‘impartial’ (huru) tofauti 
na hawa wakurugenzi. Ipo haja ya 
kurudi    mahakamani,” alisema 
Wangwe. 

Juni 2, mwaka huu, vyama nane 
vya  upinzani  nchini vilitoa tam-

ko la kutoshiriki  uchaguzi mdogo 
wa madiwani    katika kata 32 un-
aotarajiwa  kufanyika  Jumamosi 
kwa    kile walichodai kuwa    Nec 
imepuuza hukumu ya Mahakama.

Hukumu    ya  Mahakam Kuu 
iliyotolewa Mei 10, mwaka huu 
na jopo la majaji watatu,    Dk. 
Atuganile    Ngwala, Dk. Ben-
hajj    Masoud    na    Firmin Ma-
togolo,    ilibatilisha kifungu cha 
7(1) cha Sheria ya Uchaguzi    kin-
achoipa Mamlaka    NEC  ku-
teua    wakurugenzi    wa miji, 
majiji na manispaa    kuwa  wasi-
mamizi  wa  uchaguzi na kifungu 
cha 7(3) kinachoipa NEC mamla-
ka  ya kuteua  mtumishi  yeyote 
wa umma kuwa msimamizi wa 
uchaguzi.

Mahakama hiyo ilisema kuwa 
vifungu    hivyo ni kinyume cha 
Katiba kwa kuwa    wakurugen-
zi      ni wateule    wa    Rais na si 
waajiriwa  wa  NEC, hivyo  kui-
fanya  tume hiyo kutokuwa huru.

Hivi karibuni, aliyekuwa Rais wa 
Chama cha Wanasheria Tanganyi-
ka (TLS), Fatma Karume,    alise-
ma kuna sheria mbili zinazo-
simamia    uchaguzi wa    rais na 

wabunge    na pia ipo    sheria in-
ayosimamia  uchaguzi wa serikali 
za mitaa. “Uamuzi wa Mahakama 
Kuu umelenga uchaguzi wa rais 
na wabunge kwa sababu   huch-
aguliwa chini ya  Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, hawa wengine wanach-
aguliwa chini ya     sheria ya uch-
aguzi ya serikali za mitaa, ambayo 
haijapigwa marufuku,” alisema 
Fatma ambaye pia ni wakili wa ku-
jitegemea.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa Uch-
aguzi wa NEC, Dk. Athuman  Ki-
hamia, alinukuliwa akisema kuwa 
uchaguzi huo haujaenda kinyume 
cha hukumu ya Mahakama kwa 
kuwa unasimamiwa na sheria to-
fauti na ile iliyofanyiwa maamuzi.

“Tume inaheshimu maamuzi ya 
Mahakama Kuu na inawahakikishia 
haijagusa au kuathiri sehemu  vya 
vifungu ambavyo Mahakama Kuu 
imevitolea hukumu,” alisema Dk. 
Kihamia.  Uchaguzi wa madiwani 
unasimamiwa na sheria ya uch-
aguzi sura ya 292 ya mwaka 2015, 
ambayo imeeleza taratibu na nam-
na madiwani wanavyochaguliwa 
ikiwamo mamlaka zinazosimamia 
uchaguzi huo.

Waziri Mkuu, 
Kassim 
Majaliwa 
na mkewe 
Mary (kulia), 
wakimjulia 
hali Mama 
Maria Nyere-
re anayepati-
wa matibabu 
jijini Dar es 
Salaam, jana. 
PICHA: OWM   
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Msako mkali wapiga 
ramli chonganishi 

Kigogo wa polisi 
afa kwa kujinyonga

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA  

JESHI la Polisi Wilaya ya 
Igunga mkoani Tabora, lime-
tangaza kufanya msako mkali 
kila kata, kijiji na vitongoji dhidi 
ya waganga wa tiba asili wa-
naoendelea kukaidi maelekezo 
ya kuacha ramli chonganishi.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya 
Igunga, Ally Mkalipa, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki mbele 
ya madiwani katika kikao maal-
um cha Baraza la Madiwani wa 
wilaya hiyo. Alisema baadhi ya 
waganga wa tiba asili wanaoen-
delea kupingana na agizo la 
serikali kwa watu wanaokwenda 
kutibiwa kwao, hivyo kusaba-
bisha kuendelea kwa mauaji 
kutokana na kuamini maneno 
wanayoambiwa na waganga 
hao. Kwa mujibu wa Mkalipa, 
hivi karibuni mkazi wa Kata ya 
Ntobo, alimuua mke wake baada 
ya kwenda kwa mganga wa tiba 
asili akiwa mgonjwa na kuam-
biwa amelogwa na mke wake. 
Alisema mtu huyo aliporudi 
nyumbani aliamua kumuua kwa 
kumkata mapanga.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
Jeshi la Polisi litawaita waganga 
wote wa tiba asili, ili waeleze 
sababu zinazowafanya kuen-
delea kupiga ramli chonganishi 
wakati serikali ilipiga marufuku.

Mkalipa alisema wataende-
lea na msako kwa kata, vijiji, 
vitongoji hadi nyumba kwa 
nyumba na watakaomatwa wote 
watafikishwa mahakamani kwa 
mujibu wa sheria.

Aidha, aliwataka madiwani 
hao kuendelea kutoa elimu kwa 
wananchi katika maeneo yao, 
ili waweze kuacha tabia ya ku-
piga ramli chonganishi ambayo 
imekuwa ikipoteza maisha ya 
wananchi wasiyokuwa na hatia.

Baadhi ya madiwani wali-
ohudhuria katika baraza hilo 
maalum, Njeli Miley wa Viti 
Maalumu ( CCM) Kata ya Sung-
wizi, Rukia Mwakibinga, Viti 
Maalumu (CCM) Kata ya Igunga, 
Emmanuel Samson, Diwani  wa 
Ntobo na Charles Bomani wa 
Igunga (CCM) waliahidi kwenda 
kutoa elimu katika maeneo yao 
ili waganga hao waache tabia 
hiyo.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (wa pili kulia) akimwangalia kobe ambaye 
anakadiriwa kuwa na miaka 100, huku akipewa maelezo na Ofisa Wanyamapori wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA), Proches Rongoma,  alipotembelea bustani ya wany-
amapori  katika  maonesho ya Biashara na Utalii mkoani Tanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mafunzo na Mapambo wa Jeshi 
la Polisi Makao Makuu ya Dar es Salaam, 
Azizi Juma, anadaiwa kufariki dunia kwa 
kujinyonga.

Azizi ambaye aliwahi kuwa Kamanda 
wa   Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja, alikutwa ameshafariki dunia akiwa 
amening’inia katika mti wa mlimau uliopo 
nyumbani kwake eneo la Kijichi.

Akithibitisha kutokea kwa tukio hilo, 
Kamanda wa Polisi Zanzibar, Muhammed 
Hassan Haji, alisema chanzo cha kifo hicho 

hakijajulikana. 
“Alikutwa amefariki dunia akiwa 

ananing’inia katika kitanzi kilichofungwa 
katika mti wa mlimau uliopo nyumbani 
kwake Kijichi,” alisema.

Alisema kifo chake ni pigo na pengo kub-
wa kwa Jeshi la Polisi. 

Aliitaka familia ya marehemu kuwa na 
moyo wa subira katika kipindi hiki kigumu 
cha msiba. 

Juma  alizaliwa mwaka 1960 huko Micha-
kaeni kijijini kwao kisiwani Pemba. 

Alizikwa jana jioni katika makaburi ya 
Mwanakwerekwe mjini Zanzibar.

Meli mpya kunufaisha Kanda ya Ziwa
Na Mary Geofrey, BUKOBA

WANANCHI wa Wilaya ya Bukoba mkoani 
Kagera na mikoa ya jirani inayozunguka 
Ziwa Victoria, wanatarajia kunufaika na 
meli mpya itakayokuwa na uwezo wa kube-
ba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo.

 Mbali na meli hiyo mpya, meli nyingine 
ya MV. Victoria inafanyiwa marekebisho na 
itakapokamilika itakuwa na uwezo wa kube-
ba abiria 1,200 hadi 4,000 na tani za mizigo 
200 na kurahisisha usairi kwa wakazi hao.

 Kaimu Meneja wa Bandari za Ziwa Vic-
toria, Geofrey Lwesya, aliyasema hayo kwa 
waandishi wa habari juzi walipotembelea 
bandari hiyo ili kuona miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa na Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari (TPA). 

Alisema ujenzi wa meli hiyo unatarajiwa 
kukamilika Septemba mwakani na itasaidia 
kuongeza mapato katika bandari ya Bukoba 
ambayo licha ya kutokuwapo kwa meli za 
abiria, yameika Sh. milioni 60 kwa mwezi 
kutoka Sh. milioni 29 miaka ya nyuma. 

 “Mwezi Septemba mwaka 2020, tunata-
rajia meli hii mpya itakuwa imekamilika am-
bayo itarahisisha usairi kwa abiria na miz-
igo yao. Meli nyingine ya MV. Victoria nayo 
inaendelea na marekebisho ikikamilika ita-
saidia sana usairi katika bandari hii na zote 

zitasaidia kuongeza mapato,” alisema Lwesya.
  Kwa mujibu wa meneja huyo, bandari 

hiyo inatekeleza miradi mbalimbali ikiwamo 
ukarabati wa jengo la abiria la kisasa na ujenzi 
wa oisi inayogharimu Sh. milioni 143.8. 

“Baadhi ya majengo muhimu yakiwamo 
majengo ya abiria, sehemu za kuhifadhia 
mizigo, vyoo vya kisasa, vibanda vya walinzi 
na zote vyenye ubora wa kisasa yapo katika 
hatua za mwisho na tumeboresha maeneo ya 
bandari yetu iendane na huduma zinazotole-
wa na bandari hiyo,” alisema Lwesya.

 Pia alisema mbali na boti ndogo zinazosa-
irisha abiria katika bandari hiyo, kuna meli 
ndogo maalumu zinazohifadhi ubaridi kwa 
ajili ya kubebea samaki kutoka visiwani na ku-
pelekwa viwandani.

 Aidha, alisema makusanyo katika bandari 
hayo yanatokana na wafanyabiashara wakub-
wa wanaotumia bandari hiyo ikiwamo wa-
naotoa bidhaa Uganda na Kiwanda cha Su-
kari cha Kagera (Kagera Sugar) ambaye ndiye 
mteja mkubwa. 

Kwa upande wake Mkuu wa Bandari 
hiyo, Bulenga Ndaro, alisema meli ni usairi 
muhimu unaotegemewa Bukoba, hivyo kusi-
mama kwa huduma hiyo kumesababisha 
adha kwa watu wengi.
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Chungu, tamu bajeti serikali awamu ya tano
Na Sanula Athanas, DODOMA

S
ERIKALI ya awamu ya tano 
kwa kiasi kikubwa imefani-
kiwa kudhibiti mianya ya 
ufujaji wa fedha za umma 

na kutekeleza miradi muhimu.
Udhibiti huo umefanywa kwa 

mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kuzuia safari holela za nje kwa 
watendaji wa serikali, kuahirisha 
sherehe za kitaifa zikiwamo za 
maadhimisho ya uhuru wa nchi na 
kuratibu vizuri taratibu za ununuzi 
wa umma.

Ufujaji wa fedha za umma pia 
umedhibitiwa kwa kuhakikisha un-
afanyika uhakiki kabla ya kuidhini-
sha malipo kwa watoa huduma na 
makandarasi wanaotekeleza mi-
radi ya serikali.

Pia, uhakiki wa watumishi wa 
umma umeokoa fedha nyingi am-
bazo serikali ilikuwa inalipa kwa 
watumishi wasiokuwapo kazini, 
maarufu watumishi hewa, huku 
pia ikifanya marekebisho kwenye 
viwango vya mishahara ya ‘vigogo’ 
wa taasisi na mashirika ya umma.

  Serikali ya awamu ya tano pia 
imeokoa mabilioni ya shilingi ku-
tokana na uamuzi wake wa kuzi-
chukua fedha za mashirika na taasi-
si za umma na kuziweka kwenye 
akaunti maalum iliyoko Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT).

Kwa kuchukua uamuzi huo, 
serikali imeokoa mabilioni yali-
yokuwa yanatumiwa na watendaji 
wa mashirika na taasisi hizo ku-
wekeza katika miradi isiyozalisha 
faida, huku wakijilipa mamilioni ya 
shilingi kupitia posho za vikao wal-
ivyokuwa wanavifanya katika miji 
mikubwa barani Ulaya na Amerika.

Mabilioni yaliyookolewa, yame-
tumika kutekeleza miradi muhimu 
ikiwamo ya ujenzi wa madaraja, 
barabara za juu kwenye makutano 
ya barabara kuu jijini Dar es Salaam 
na Daraja la Furahisha jijini Mwan-
za, ukarabati wa shule kongwe zote 
nchini pamoja na zilizoharibiwa na 

tetemeko la ardhi Kanda ya Ziwa.
Serikali pia imefanikiwa kujenga 

mamia ya vituo vya afya na hospi-
tali za wilaya nchini, huku ikitoa 
mabilioni kila mwezi kugharamia 
mpango wa kutoa elimu bila malipo 
kuanzia darasa la awali hadi kidato 
cha nne kwenye shule zake. 

Aidha, serikali ya awamu ya tano 
imeanza utekelezaji wa mradi wa 
uzalishaji wa umeme kwenye Mto 
Ruiji, maarufu Stiegler’s Gorge, in-
gawa uamuzi huo unapingwa vikali 
na wakosoaji wa serikali.

Takwimu za makusanyo zina-
zotolewa na Mamlaka ya Mapato 
(TRA), zinaonyesha serikali ya awa-
mu ya tano imefanikiwa kuongeza 
makusanyo kwa wastani Sh. bilioni 
450 kwa mwezi.

Takwimu hizo zinaonyesha 
kuwa serikali ya awamu ya tano 

imeongeza makusanyo kutoka 
wastani wa Sh. bilioni 850 kabla ya 
Novemba 2015 hadi kuikia Sh. tril-
ioni 1.3 kila mwezi.

Hata hivyo, pamoja na jitihada 
zinazofanywa na serikali ya awamu 
ya tano kuimarisha makusanyo 
ya nchi kwa kudhibiti mianya ya 
upotevu wa mapato, bado kuna 
utekelezaji usioridhisha wa baadhi 
ya miradi ya maendeleo inayoi-
dhinishwa na Bunge.

Wakati makadirio ya bajeti ya 
nne ya serikali ya awamu ya tano 
yakitarajiwa kusomwa bungeni 
jijini Dodoma Alhamisi, bado tak-
wimu zinaonyesha kuna utekelezaji 
duni wa bajeti ya maendeleo licha 
ya makusanyo ya ndani kuwa 
makubwa.

Hali hiyo inatokana na kile kili-
choelezwa na serikali kwamba 

hayo, Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa mwaka 2016/17, uliokuwa wa 
kwanza kwa serikali ya awamu 
ya tano kukaguliwa, ilionyesha 
malengo ya makusanyo ya serikali 
kwa mwaka huo wa fedha yaliikia 
asilimia 94, lakini fedha za miradi 
ya maendeleo zilizotolewa zilikuwa 
chini ya asilimia 50. 

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, alizungumzia 
changamoto hiyo katika mkutano 
na waandishi wa habari bungeni 
jijini Dodoma Aprili mwaka jana, 
akieleza kuwa inasababishwa na 
sehemu kubwa ya makusanyo ku-
tumika kulipa madeni ya serikali na 
mishahara ya watumishi wa umma.

Alisema serikali inakusanya 
wastani wa Sh. trilioni 1.3 kwa 
mwezi, lakini kati yake, Sh. bilioni 
550 hutumika kulipa mishahara 
ya watumishi wa umma, Sh. bilioni 
600 hutumika kulipa Deni la Taifa 
na kiasi kinachobaki hutumika 
kutekeleza miradi ya maendeleo.

“Kwa hiyo, kwenye Sh. trilioni 
1.3 umebakiwa na takribani Sh. bil-
ioni 200 ambazo ndizo unatumia 
kuendesha serikali,” Dk. Mpango 
alisema na kufafanua zaidi:

“Lakini, humo namo kuna shu-
ghuli nyingine ambazo hazik-
wepeki. Kwa mfano, askari wetu 
shupavu wanalala nje, lazima 
serikali tuwape posho ya chakula, 
ndipo na sisi (wabunge) tunaweza 
kuendeleza vurugu huku bungeni, 
tukabishana, tukalala nyumbani 
kwa amani.

“Kuna mishahara ya majaji la-
zima ilipwe na marupurupu yao 
mengine, kuna viongozi wetu nao 
hawalali. Niwahakikishie ni kawai-
da kabisa kumpigia Rais simu saa 
nane usiku, saa tisa yuko macho. 

“Hawa viongozi wamebeba dha-
mana kubwa, lazima serikali iwahu-
dumie. Kwa hiyo, unaponiuliza ‘hizi 
nyingine zinaenda wapi?’ Ninaweza

INAENDELEA UK. 8

kiwango kikubwa cha makusanyo 
kinatumika kulipa Deni la Taifa na 
mishahara ya watumishi wa umma.

Taarifa zilizowasilishwa bungeni 
wakati wa Bunge la Bajeti, zinao-
nyesha utekelezaji wa bajeti ya 
maendeleo kwa miaka yote mitatu, 
yaani kuanzia 2016/17 uliokuwa wa 
bajeti ya kwanza ya serikali ya awa-
mu ya tano hadi 2018/19, umekuwa 
chini ya asilimia 50 karibu kwa 
wizara zote, huku baadhi ya wizara 
zikiwa hazijapewa hata senti moja.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Bajeti ilieleza bungeni wakati wa 
Bunge la Bajeti mwaka jana kuwa, 
kati ya mafungu yote 47 ya wizara 
mbalimbali yaliyostahili kupata 
fedha za maendeleo mwaka wa 
fedha 2017/18, ni mafungu 16 tu yali-
yokuwa yamepata fedha kwa zaidi 
ya asilimia 50 hadi Machi 31, 2018.

Kamati hiyo iliweka wazi kuwa 
hali hiyo inachagizwa na kiasi ki-
kubwa cha fedha zinazokusanywa 
na serikali, kutumika kulipa Deni la 
Taifa. Kamati hiyo ilibainisha kuwa 
kwa mwaka wa fedha 2017/18, hadi 
kuikia Februari 2018, serikali iliku-
wa imetumia Sh. trilioni 5.54 kulipa 
Deni la Taifa. Kati yake, Sh. trilioni 
4.094 zilitumika kulipa madeni ya 
ndani na Sh. trilioni 1.446 kwa mad-
eni ya nje.

“Kulingana na Tathmini ya Uhi-
milivu wa Deni (Debt Sustainability 
Analysis), deni letu ni himilivu kwa 
asilimia 34.4 ukilinganisha na uko-
mo wa asilimia 56.

“Hata hivyo, ukilinganisha maku-
sanyo ya ndani yanayotokana na 
kodi na malipo ya Deni la Taifa, 
utaona kuwa mpaka Desemba 2017, 
makusanyo ya ndani yalikuwa Sh. 
trilioni 7.678 na malipo ya Deni la 
Taifa mpaka Februari yalikuwa Sh. 
trilioni 5.54.

“Ni kwamba kiasi kikubwa cha 
makusanyo ya ndani kinakwenda 
kulipa Deni la Taifa,” Jitu Soni, ali-
yekuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Bajeti, alisema.

  Wakati kamati hiyo ikibainisha 

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango 
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Soko lafunguliwa baada ya
kufungwa kwa miaka mitatu
Na Rose Jacob, SENGEREMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega (pichani),  amefungua soko 
la samaki  la Nyakaliro lililoko katika Hal-
mashauri ya Buchosa mkoani Mwanza, lil-
ilokuwa limefungwa kwa miaka mitatu ku-
tokana na kukosa usimamizi.

Sababu za kufungwa kwa soko hilo ni 
uzalishaji mdogo wa samaki na dagaa 
pamoja na mianya ya utoroshaji wa mazao 
ya uvuvi.

Ulega alisema juzi kuwa Rais John Magu-
fuli amewatengenezea miundombinu ya 
soko kwa maslahi mapana ya taifa kwa ku-
taka wananchi wafanye kazi kwa bidii.

Kwa mujibu wa waziri huyo, wilaya hiyo 
ina wavuvi 19,383 wanaotegemea soko hilo 
kupata kipato.

“Sasa tumeweka mfumo mzuri wa usi-
mamizi ndiyo maana leo ( juzi) tumefungua 
soko hili, ili mapato ya serikali yakusanywe 
kwa haki na wananchi wa maeneo haya 
wafanye shughuli za kujiingizia kipato kwa 
kuwa ni kichocheo kikubwa cha uchumi kwa 
wadau wa sekta ya uvuvi ndani na nje ya hal-
mashauri hii,” alisema Ulega.

Aidha, alimwagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Buchosa, Crispin Luanda, 
kuboresha soko hilo ili wananchi waanze 
kufanyabiashara ikiwamo kuondoa vikwazo 
dhidi yao.

Naibu Waziri huyo aliutaka uongozi wa 
uvuvi Kanda ya Ziwa kumpeleka oisa am-
baye atakuwa anasimamia ukaguzi na kutoa 
vibali katika soko hilo, ikiwa ni pamoja na 

mkurugenzi kutafuta mawakala wa huduma 
za kifedha sokoni hapo ili kuwapa urahisi 
wafanyabiashara.

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara ya Mifu-
go na Uvuvi Halmashauri ya Buchosa, Shija 
Lyella, alisema wananchi wamefurahishwa 
na kufunguliwa kwa soko hilo ambalo ni 
chanzo muhimu cha mapato.

 Naye Mbunge wa Jimbo la Buchosa, Dk. 
Charles Tizeba, alimuomba waziri huyo 
kuiagiza Halmashauri ya Wilaya ya Chato 
kuacha kuwasumbua wafanyabiashara 
wanaonunua samaki kutoka katika soko la 
Nyakaliro na kuruhusu uuzwaji wa samaki 
nje ambao hawajachakatwa.

Taasisi za uhifadhi 
zapewa mchongo Tanga

Na Mwandishi Wetu, TANGA 

TAASISI za Uhifadhi nchini zimeagizwa   
kujenga mabanda ya kudumu kwenye 
uwanja wa   maonyesho   ya biashara na 
utalii katika   mkoa wa Tanga,   ili kuyapa 
hadhi ya juu badala ya kuwa na mabanda 
ya muda mfupi. 

Pia zimetakiwa kuhakikisha kila mwaka 
zinashiriki  kwenye maonyesho hayo ku-
tokana na  mchango  mkubwa yaliyo nao 
katika kuendeleza na kukuza biashara na 
utalii. 

Akizungumza jana wakati akifunga mao-
nyesho ya saba ya biashara na utalii mkoani 
Tanga, Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, alisema maonyesho 
hayo ni fursa ya kutangaza na kuhamasisha 
wananchi kutembelea vivutio vya utalii vili-
vyopo nchini.

Kanyasu alizitaja taasisi hizo zinazo-
takiwa kushiriki kwenye maonyesho hayo 
kuwa ni Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 
(Tanapa) Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (Tawa), Mamlaka ya Hifa-
dhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA) Wakala  
wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS), Ma-
kumbusho ya Taifa na Bodi ya Utalii Tanza-
nia (TTB).

Pia alizitaka idara za msingi za Wizara 
ya Maliasili na Utalii nazo kushiriki ka-
tika maonyesho hayo ili kuwaelimisha 
wananchi kuhusiana na shughuli za utalii, 
misitu, wanyamapori  na mambokale.

Alisema kitendo cha baadhi ya taasisi za 
uhifadhi na idara husika kushindwa kush-
iriki kwenye naonyesho hayo ni kuwanyi-
ma fursa wananchi kufahamu vivutio vya 
utalii vilivyopo pamoja na maliasili.

Kutokana na agizo hilo, alisema katika 
maonyesho ya mwaka ujao, hatarajii kuo-
na Tawa na Tanapa zikishiriki  pekee kama 
ilivyotokea kwa  mwaka huu.

Katika hatua nyingine, Kanyasu aliwa-
taka wananchi wa Tanga ambao walikuwa 
wakiendesha maisha yao kwa  kusairisha 
baadhi ya wanyamapori hai wakiwamo vi-
pepeo, wabuni mbinu zingine za kibiashara 
ili kuwavutia watalii kuja nchini kuona 
wanyama hao badala ya kuwapelekea huko 
waliko.

Alisema msimamo wa serikali upo pale 
pale wa kuhakikisha utalii unalindwa kwa   
kuhakikisha hakuna wanyamapori wana-
osairishwa kupelekwa  nje ya nchi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine 
Shigella, alisema Tanga imejaliwa kuwa na 
vivutio vingi vya utalii   ambavyo kupitia 
maonyesho hayo vitajulikana kwa watu 
wengi, hivyo kuchagiza   maendeleo ya 
mkoa na taifa kwa ujumla.

Alisema ushirikiano ambao mkoa un-
aoupata kutoka Wizara ya Maliasili na Utal-
ii, unasaidia kutangaza vivutio vya utalii 
yakiwamo mapango ya Amboni, magofu ya 
kale na utalii wa fukwe, hivyo kuwezesha 
kuwavutia watalii wa ndani na nje ya nchi 
kutembelea Tanga.
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KWA mara ya kwanza katika soka la Tanzania, katika msimu 
mpya wa 2019/2020, Tanzania Bara itawakilishwa na timu nne 
kwenye michuano ya kimataifa, mbili Ligi ya Mabingwa na mbili 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Tayari Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), limethibitisha kuwapo 
kwa nafasi hizo na kulitaka Shirikisho la Soka nchini (TFF), ku-
hakikisha hadi mwishoni mwa mwezi huu linasajili timu zake 
zitakazoshiriki mashindano hayo kupitia mtandoa (CMS).  

Na kwa mujibu wa Kanuni za Ligi Kuu zilizofanyiwa mareke-
bisho na Kamati ya Utendaji ya TFF baada ya kupatikana nafasi 
hizo nne, timu zitakazoiwakilisha Tanzania Bara ni Simba na 
Yanga kwenye Ligi ya Mabingwa, huku Azam FC na KMC zikip-
eperusha bendera ya nchi katika Kombe la Shirikisho.

Ikumbukwe kupatikana kwa nafasi hizo nne kutoka mbili za 
awali, kumetokana na mafanikio makubwa ya Klabu ya Simba 
baada ya kufanikiwa kutinga robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
kabla ya kutolewa na TP Mazembe katika msimu huu uliomal-
izika wa 2018/19.

Kufika kwa Simba katika hatua hiyo kuliiwezesha Tanzania 
Bara kuvuna pointi 15, hivyo ukichanganya na pointi tatu amba-
zo zilipatikana kwa kipindi cha misimu mitatu iliyopita wakati 
Yanga ikishiriki michuano hiyo, ilifanya Tanzania kuwa na jum-
la ya pointi 18.

Kwa mantiki hiyo, Tanzania Bara ikafanikiwa kuwa timu ya 12 
kwa ubora, huku ikizipita Ivory Coast (pointi 15) na Kenya (poin-
ti 14) iliyokuwa ikitegemea mafanikio ya Gor Mahia kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho ambayo nayo iliishia hatua ya 
robo fainali.

Aidha, ikumbukwe pia nafasi hizo nne si za kudumu, kwani 
ikitokea katika michuano ya msimu ujao wa 2019/20 nchi ny-
ingine klabu yake/zake zikafanya vizuri na kuvuna pointi zaidi, 
moja kwa moja Tanzania Bara itapoteza nafasi hizo na kurejea 
kwenye mbili za awali.

Pointi hizo hutolewa kadri klabu za nchi shiriki kwenye mi-
chuano hiyo yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu Afrika, 
zinavyofanya vizuri kwa kusonga mbele. 

Kinachotakiwa sasa ni Simba, Yanga, Azam FC na KMC ku-
hakikisha zinajipanga vizuri kuelekea michuano hiyo ili kuweza 
kuongeza pointi zaidi ili Tanzania Bara iendelee kupata nafasi 
hizo nne.

Na katika hilo, Nipashe tunaishukuru Caf kwa kuijulisha TFF 
mapema kuongezeka kwa nafasi hizo kwani kunatoa nafasi 
chanya kwa klabu kujiandaa mapema hususan kipindi hiki cha 
dirisha la usajili. 

Kinachotakiwa kwa wawakilishi wetu hao ni kuhakikisha 
wanafanya usajili makini kulingana na mashindano hayo ya ki-
mataifa yaliyopo mbele yao na si vinginevyo.

Hatutarajii kuona moja ya wawakilishi wetu katika michuano 
hiyo akifanya usajili kwa kuita wachezaji kwa ajili ya majaribio 
kwanza, bali usajili unaotakiwa ni wa nyota ambao tayari wal-
ishawachunguza wakicheza na waliokidhi viwango kulingana 
na mapendekezo ya makocha. 

Lengo na matarajio yetu ni kuona wawakilishi wetu wote 
kwanza wanafika hatua ya makundi na kisha robo fainali na ha-
timaye nusu na  kucheza fainali. 

Hilo likifanikiwa hakika Tanzania Bara itakuwa imejiongezea 
pointi na kuwa na uhakika wa kuingizia timu nne msimu un-
aofuata wa 2020/2021, kwani pointi nyingi huanza kutolewa 
katika hatua hizo. 

Tunaamini hilo linawezekana kama maandalizi yataanza 
sasa kwa kusajili wachezaji wenye viwango vya hali ya juu, la-
kini pia wazoefu wa mechi za kimataifa, huku uboreshwaji wa 
mabenchi ya ufundi ya klabu hizo ukizingatiwa pia. Kila la Kheri 
Simba, Yanga, Azam na KMC katika dirisha la usajili. 

Na Adam 
Fungamwango

NIMEKUWA nikisikiliza habari 
za michezo kwenye redio, kusoma 
mitandao ya kijamii na hata kusiki-
liza mijadala kwenye vijiwe na 
kwenye meza mbalimbali za kuu-
zia magazeti juu ya kuachwa kwa 
wachezaji vipenzi vya mashabiki wa 
soka nchini, Ibrahim Ajibu wa Yan-
ga na Jonas Mkude wa Simba katika 
kikosi cha timu ya Taifa, Taifa Stars.

Wachezaji hao wameachwa 
kwenye mchujo wa mwisho wa 
wachezaji waliokwenda nchini 
Misri kwenye fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019.

Kwa vyovyote itakavyokuwa 
kama wachezaji hao wameachwa 
kwa sababu hawakufanya vema 
mazoezini, wavivu wa mazoezi, au 
watovu wa nidhamu, lakini ni kocha 
mwenyewe Emmanuel Amunike 
ndiye anayefahamu.

Baba ndiye anayejua tabia za wa-
toto wake. Kuna mwingine hamtumi 
kabisa dukani kwa sababu ana tabia 
ya kupoteza pesa au kuchelewa 
kurudi. Mwingine anateuliwa kula 
na wageni, mwingine haruhusiwi 
kabisa hata kukaa nao, akiwasalimu 
tu inatosha. Kama kawaida ya Wa-
bongo, tayari watu wameshaanza 
kulalamika ni kwa nini wachezaji 
hao wameachwa.

Baadhi wanaaminishwa na wen-
zao kuwa wangekuwapo wachezaji 
hao basi Taifa Stars ndiyo itafanya 
vizuri kutokana na uwezo wao wal-
iouonyesha kwenye Ligi Kuu waki-
wa na klabu zao.

Kukosekana kwa wachezaji hao, 
basi imejengeka imani kuwa Taifa 
Stars haitofanya vizuri, licha ya 
kwamba wachezaji hao wamekuwa 
wakichaguliwa kwenye kik0osi hi-
cho na kuondoka, lakini hakuna 

Mkude, Ajibu wasiwe fimbo 
ya kumchapia Amunike Stars

 Muungwana Lazima Nilonge

Wawakilishi wa Tanzania 
Caf sajilini kwa umakini
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kipya sana au cha ajabu sana kili-
chofanywa nao.

Hivi sasa baadhi ya mashabiki 
wamekuwa wakilalamika chin-
ichini, lakini wengi wanasubiri Stars 
iondolewe kwenye michuano hiyo 
ili wampe makavu Amunike.

Ina maana kwa sasa Amunike an-
galau aombee kikosi hicho kifuzu 
kwenye makundi kwa kutinga 16-
bora, lakini kama kikishindwa kuon-
goza kundi lake au kwenye nafasi ya 
pili, basi kazi anayo.

Ukiliangalia Kundi C ambalo Taifa 
Stars ipo, zipo timu za Kenya, Sen-
egal na Algeria, kiuhalisia pamoja 
na kwamba mpira unadunda na 
chochote kinaweza kutokea, lakini 
wachambuzi wa masuala ya soka 
hawaipi nafasi Stars kufuzu kwenye 
kundi hilo.

Kiuhalisia hata kama Tanza-
nia haikufuzu kwenye kundi hilo, 
haiwezekani kabisa lawama atu-
piwe Amunike kwa sababu zozote 
zile, ikiwamo hata kuwaacha Mkude 
na Ajibu, bali ni kwamba ilikuwa 
kwenye kundi gumu.

Sasa kuna baadhi ya mashabiki 
wanaonekana kutaka kutumia kig-
ezo hicho kumlaumu na kumsham-
bulia Amunike kwa kuwaacha Ajibu 
na Mkude endapo timu itafanya 
vibaya.

Mimi nina uhakika kuwa Stars in-
aweza kufanya vizuri au vibaya kwa 
jinsi tu itakavyojipanga na si kwa 
sababu ya uwapo au kutokuwapo 
kwa Ajibu na Mkude.

Ifike wakati mashabiki wa soka 
wasiwe na ushabiki na baadhi ya 
wachezaji, bali wawe mashabiki wa 
timu ya taifa, na pia hata kama timu 
ikitokea imetolewa basi  itafutwe 
sababu ya kitaalamu na si kwa saba-
bu eti Ajibu na Mkude hawakuwapo.

Baadhi 
wanaamin-
ishwa na 
wenzao 
kuwa 
wangeku-
wapo 
wachezaji 
hao basi 
Taifa Stars 
ndiyo ita-
fanya vizuri 
kutokana 
na uwezo 
wao wal-
iouonyesha 
kwenye 
Ligi Kuu 
wakiwa na 
klabu zao.
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Mhariri habari za majukumu
NIMEJITOKEZA kama raia mwe-

ma wa taifa hili kutoa mchango 
wangu katika eneo ambalo ni la 
msingi katika ustawi wa Watanza-
nia, kwa sababu linagusa shughuli 
zao za kila siku kwa njia moja au 
nyingine.

Ninasikitika kwamba ni eneo am-
balo miaka nenda miaka rudi, lime-
kuwa likipigiwa kelele na watu wen-
gi wenye mapenzi mema na hasa 
nyakati za masika ama za vipindi 
vya mvua nyingi kama vinavyoen-
delea katika Jiji la Dar es Salaam.

Lakini si kwa jiji tu la Dar es Sa-
laam, pia kwa maeneo karibu yote 
ya ukanda wa Pwani kwa maana 
ya Tanga, mkoa wa Pwani wenyewe, 
Lindi na Mtwara na kwa mujibu wa 
vyombo vya habari, ni karibu nchi 
nzima. Nimejitokeza kuzungumzia 
tatizo moja ambalo linagusa mam-
bo mawili kwa maana ya usalama 
wa watu, lakini pia afya zao.

Tatizo hili linawahusu watu wa-
naoendelea kuishi maeneo ya ma-
bondeni ambao ndio waathirika 
wakuu. Ni waathirika wakuu wa 
madhara yatokanayo na wingi wa 
mvua za masika ama zinazoletwa 
na mabadiliko ya tabianchi kama 
ilivyojitokeza sasa kufuatia mvua 
ambayo imenyesha kwa takribani 
siku ya nane sasa. Mhariri kwa mi-
aka mingi kwa mfano katika jiji la 
Dar es Salaam, watu wanaoishi ka-
tika Bonde la Mto Msimbazi, yale ya 
Magomeni, Jangwani, Mkwajuni, na 
Kigogo wameaswa kuyahama mae-
neo hayo. Wameaswa kuhama mae-
neo hayo kutokana na ukweli kuwa 
mafuriko ambayo yamekuwa yakiji-
tokeza si kwamba yameleta athari 
za vifo kwa wanaong’ang’ania kue-
ndelea kuishi katika maeneo hayo, 
bali pia athari za kiafya na mali zao.

Mbali na vifo, baadhi ya watu 
wamepoteza vifaa vya ndani, lakini 
mwishowe wamekumbwa na ma-
gonjwa ya milipuko kama vile kipin-
dupindu, pamoja na malaria.

Magonjwa ya kipindupindu kwa 
sehemu kubwa huyakumba mae-
neo haya kutokana na tatizo lingine 
la wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, 
ambao baadhi yao hutumia kipindi 
hiki kufungulia maji ya vyooni waki-
yaelekeza kwenye bonde hilo.

Wakati umefika sasa Mhariri 
kwa Watanzania na hasa wanaoi-
shi maeneo ya mabondeni kureje-
sha fahamu zao katika mstari na 
hivyo kuhama kwenye maeneo hayo 
kama ambavyo serikali imekuwa 
ikielekeza kwa muda mrefu na wap-
enda maendeleo wengine. Hiyo ni 
kwa ustawi si wa waathirika peke 
yao, bali pia kuokoa rasilimali za 
nchi zinazotumika kuwahudumia 
wanapokumbwa na majanga hayo.

Yasinta Simoni, Dar

KMC inastahili kimataifa, 
Lipuli ikubali tu yaishe

Na Adam Fungamwango

UMEZUKA mjadala mkubwa 
juu ya KMC kupata nafasi ya kush-
iriki michuano ya kimataifa bada-
la ya Lipuli FC.

Baadhi ya watu wanadai kuwa 
Lipuli ndiyo ilistahili kucheza 
mechi za kimataifa kwa sababu 
ilifanikiwa kufika fainali ya Kombe 
la Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
maarufu kama Kombe la FA.

Nimewasikia hata baadhi ya 
viongozi wa Lipuli wakilalamika 
kuwa wao ndiyo waliostahili na-
fasi ya kucheza mechi za kimataifa 
badala ya KMC, inayomilikiwa na 
Manispaa ya Kinondoni.

Wakasema wataiandikia ba-
rua ili kuulizia suala hilo na pia 
kuangalia uwezekano na wa 
kucheza badala ya KMC. Kabla 
ya kuendelea na mjadala huu, 
kwanza tuangalie jinsi nafasi hiyo 
ilivyopatikana.

Ni kwamba hakuna klabu yoy-
ote iliyokuwa ikiota ndoto hii. Ligi 
Kuu ilikuwa imemalizika.

Ghafla, Shirikisho la Soka Afrika 
(Caf ), likaitaarifu TFF kuwa kuan-
zia msimu ujao Tanzania Bara ina-

takiwa iwe na timu nne kwenye 
michuano ya kimataifa badala ya 
mbili.

Hii inatokana na Simba kufanya 
vema kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa iliyomalizika hivi 
karibuni, ambapo ilifika hatua ya 
robo fainali na kuifanya Tanzania 
kuvuna pointi 15 hivyo ukichang-
anya na alama tatu ilizovuna 
Yanga misimu mitatu iliyopita ku-
fikisha pointi 18 na kuzipiku Ivory 
Coast (pointi 15) na Kenya (pointi 
14).

Ilichofanya TFF ni kuzichukua 
timu mbili za kwanza za juu ku-
toka kwenye Ligi Kuu ambazo 
ni Simba na Yanga kwa ajili ya 
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika. 
Mshindi wa tatu naye ilibidi aende 
moja kwa moja kucheza Kombe 
la Shirikisho Afrika, lakini kwa 
bahati nafasi hiyo ilichukuliwa na 
Azam FC ambayo ni hiyo hiyo ili-
yotwaa Kombe la FA linaloipa na-
fasi ya kucheza kombe hilo.

Kwa sababu Azam ilikuwa na 
sifa pande zote mbili, ikatolewa 
nafasi kwa mshindi wa nne ili 
ashiriki michuano hiyo. Kwa 
maana hiyo Simba na Yanga wa-

tacheza Ligi ya Mabingwa na 
Azam na KMC Kombe la Shirik-
isho.

Lipuli ilikuwa inataka na-
fasi hiyo kwa sababu tu eti im-
efika fainali ya Kombe la FA.  Ina 
maana inataka kuilazimisha TFF 
ibadilishe kanuni zake na kuwa 
wacheza fainali ya Kombe la FA 
wote wawili ndiyo wataiwakilisha 
nchi kwenye michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.

TFF ikifanya hivyo, basi kutaku-
wa hakuna tena msisimko kwenye 
mechi ya fainali kwa sababu timu 
zote zinakuwa zimeshafuzu. Hapo 
ni kuua heshima na umuhimu wa 
fainali.

Ili thamani ya fainali ibakie 
pale pale, inapaswa timu moja tu 
ndiyo icheze Kombe la Shirikisho 
Afrika ili timu zipambane kutafuta 
ushindi na si kucheza tu mradi 
fainali wakati tayari timu zote 
zimeshafuzu.

Lipuli pamoja na kufika fain-
ali ya FA, ilijichanganya yenyewe 
kwenye baadhi ya mechi za Ligi 
Kuu na kuonekana kama haiku-
tilia maanani. Ilifungwa kizembe 
mabao 3-0 dhidi ya Mbeya City 

Mabondeni hakutufai 
wananchi, tuhame 
kama tunavyoelekezwa

tena ikiwa nyumbani, lakini hai-
kuchezesha wachezaji tegemeo 
kwenye mechi dhidi ya Biashara 
ya Mara na kunyukwa mabao 2-0. 
Mechi hizi pekee zingeiwezesha 
Lipuli kufikisha poiti 55 ambazo 
ni sawa na za KMC.  Inawezekana 
pia kuna baadhi ya mechi za Ligi 
Kuu ambazo haikuzitilia maanani, 
na kama ingefanya hivyo ingeweza 
kuwa kwenye nafasi ya nne na kui-
wakilisha nchini, na malalamiko 
haya yote yasingekuwapo.

KMC inastahili kucheza Shirik-
isho kwa sababu pamoja na 
kwamba ndiyo kwanza imepanda 
kwenye Ligi Kuu, lakini ilionekana 
kuwa ni timu isiyokuwa na mzaha 
kwenye mechi zote inazocheza.

Haikukamia mechi kama baa-
dhi ya timu zikicheza na Simba 
na Yanga, badala yake mechi zote 
yenyewe ilicheza kwa nguvu ile ile.

Ilifika wakati timu hiyo ilikuwa 
ina pointi ambazo haziishushi 
daraja na iko pazuri kwenye msi-
mamo wa Ligi, lakini pia haikuwa 
na pointi za kuipa ubingwa, ila ili-
kuwa ikicheza kana kwamba kuna 
kitu inatafuta na kuendelea kushin-
da mechi zake bila kujali haishuki 
daraja na haichukui ubingwa.

Hii ndiyo zawadi pekee ya KMC 
ambayo inatakiwa ipewe kwa ku-
pambana ikiwa haijui nini itapata, 
lakini Mungu amewaangazia.

Kuna baadhi ya timu tena za siku 
nyingi kwenye ligi, zikishakuwa na 
pointi nyingi kwenye ligi na haz-
ishuki na pia pointi ilizonazo hazi-
wezi kuzipa ubingwa, basi zinaanza 
kupoteza mechi kwa namna ya 
ajabu kiasi cha baadhi ya mashabiki 
kuhisi kama wanauza mechi.

Kwa hili lililotokea kwa KMC sasa 
liwe somo kwa timu zote za Ligi 
Kuu, kupambana kuanzia mechi ya 
kwanza hadi ya mwisho kutafuta 
ushindi na si kuangalia baadhi ya 
mechi tu.

Nafasi za kuwakilisha nchi 
kwa sasa zimeongezeka, hivyo 
timu zipambane kuisaka hata na-
fasi ya nne kwa sababu chochote 
kinaweza kutokea, mwenye nafasi 
ya tatu akatwaa FA wa nne akaenda 
kimataifa. Kupambana na kuziona 
mechi zote ni sawa kumeibeba 
KMC, hivyo Lipuli na timu nyingine 
liwe somo kwao msimu ujao zipam-
bane kuingia nne bora.
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JPM atajwa kubadili 
mfumo wa uongozi 
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Alisema kwa sasa bandari 
hiyo ambayo inahudumia visi-
wa viwili vya Kerebe na Gozba, 
haina meli ya abiria bali wanat-
egemea boti kwa ajili ya usairi.

  “Zamani kulikuwa na meli 
mbili za mizigo, lakini sasa kuna 
meli tano kubwa zinazoingia 

kwa mwezi mizigo mbalimbali 
ikiwamo vifaa vya dukani wa 
tani 200 mkubwa ukiingizwa 
na Kiwanda cha Kagera Sugar 
ambao ni tani 3,500,” alisema.

 Kwa upande wake, nahodha 
wa meli ya MV Luxury II, Peter 
Hiza, alisema anapata huduma 
nzuri ikiwamo kupakia na kush-
usha mzigo kwa wakati muafa-

ka.  Alisema meli yake imeingia 
ubia na Kampuni ya Bia ya Tan-
zania (TBL) kutoa na kupeleka 
Bukoba kutoka Mwanza.

  “Tunatumia bandari za 
serikali kutokana na gharama 
za kawaida na huwa nakuja 
Bukoba mara mbili kwa mwezi 
kuleta mzigo,” alisema.

  Naye Mwakilishi wa Kagera 

Sugar, Shamsa Mohammed, 
alisema meli mpya kubwa kwa 
sababu kuna unafuu mkubwa 
katika usairi wa njia ya maji ku-
liko barabara katika kusairisha 
sukari.   “Tani tunazosairisha 
kutoka Bukoba kwenda mikoa 
mingine tunatumia meli kwa 
sababu ina gharama nafuu na 
inaika salama,” alisema.

Meli mpya kunufaisha Kanda ya Ziwa
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nikaendelea na kuendelea.”
Mtaalamu huyo wa uchumi 

alibainisha kuwa serikali ya 
awamu ya nne ilikuwa inaku-
sanya wastani wa Sh. bilioni 
850 kwa mwezi, lakini tangu 
serikali ya awamu ya tano 
iingie madarakani Novemba 
5, 2015, imekuwa ikikusanya 
wastani wa Sh. trilioni 1.3 kwa 
mwezi.

“Kwa hiyo, ni rahisi sana 
kuhesabu hicho kinachoingia 
mfukoni, lakini ni muhimu 
kuangalia kinachotoka, zi-
natoka zinakwenda kwenye 
nini?   “Ulipaji wa Deni la Taifa 
inategemea, kwa mwezi in-
aweza ikatoka Sh. bilioni 600, 
tumewahi kwenda mpaka Sh. 
bilioni 900 kutegemeana na 
madeni hayo yanaiva wakati 
gani.

“Mwezi huu unaweza uka-
lipa Sh. bilioni 600 na kidogo, 
mwezi ujao ukalipa Sh. bilioni 
700, ni kwa sababu ya tofauti 
ya ile mikopo inaiva wakati 
gani.

“Ukichukua wastani wa Sh. 
bilioni 550 mishahara, uka-
ongeza Sh. bilioni 600 kwa ajili 
ya kulipia Deni la Taifa, tayari 
Sh. trilioni 1.1 umeitumia kwa 
hivyo vitu viwili ambavyo hu-
wezi kuvikwepa,” Dk. Mpango 
alisema.

Mtiririko wa fedha za mradi 
ya maendeleo ya baadhi ya 
wizara kwa kipindi cha robo 
tatu ya kila mwaka wa fedha 
kuanzia 2015/16 hadi 2018/19.

NINI KIFANYIKE

Nipashe ilizungumza na 
Waziri Kivuli wa Fedha na Mi-
pango, Halima Mdee, kuhusu 
changamoto hiyo na alise-

ma kuwa ili kukabiliana na 
utekelezaji duni wa bajeti ya 
maendeleo, serikali inapaswa 
kuruhusu taasisi za nje kuja 
kufanya tathmini ya kifedha 
(credit rating).

Mdee ambaye pia ni 
Mbunge wa Kawe (Chadema), 
alisema anaamini kwa ku-
ruhusu taasisi huru kufanya 
tathmini ya kifedha nchini, 
kutaisaidia Tanzania kupata 
mikopo yenye riba nafuu 
badala ya mikopo ya masharti 
magumu ya kibiashara inay-
opewa kwa sasa.

“Kwa hali ilivyo sasa, ninao-
na kuna haja kuruhusu taasisi 
huru zije kutufanyia ‘credit 
rating’ ili itusaidie kama taifa 
kujua deni letu halisi likoje,” 
Mdee alisema na kuongeza: 
“Kwa kutofanyiwa credit rat-
ing, benki nyingi za kimataifa 
zenye mikopo ya riba nafuu 
zitaendelea kuogopa kutu-
kopesha kwa sababu hazina 
uhakika kama tutalipa au la. 
Matokeo yake tutaendelea ku-
kopa kwa masharti magumu 
ya kibiashara.”

Mdee pia alisema ipo haja 
kufanya marekebisho katika 
Sheria ya Deni la Taifa kwa 
kuwa ina miaka zaidi ya 40 
tangu kutungwa kwake pasi 
na kufanyiwa marekebisho.

Waziri kivuli huyo pia alise-
ma kuwa kutokana na kupaa 
kwa Deni la Taifa, serikali 
sasa inapaswa kuwa makini 
zaidi katika ukopaji mpya, aki-
sisitiza kuwa inapaswa kukopa 
kutekeleza miradi ambayo ina 
uhakika itarejesha fedha.

“Sheria yenyewe ya Deni 
la Taifa imepitwa na wakati. 
Ni sheria ya miaka ya 1970. 
Hoja yetu hapa ni kwamba; 
tuwe na sheria inayoitaka seri-
kali kukopa pale tu inapotaka 

Chungu, tamu bajeti serikali awamu ya tano

kutekeleza miradi yenye uhaki-
ka wa kurejesha fedha na kulipa 
deni,” alisema.

Wakati Mdee akishauri hayo, 
Mbunge wa Kigoma Mjini, 
Zitto Kabwe, anaona kuna haja 
Bunge liunde kamati maalum 
ili kufanya ukaguzi wa Deni la 
Taifa.

Wakati wa mjadala wa 
makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Fed-
ha na Mipango kwa mwaka 
2019/20 bungeni jijini Dodoma 
Jumatatu iliyopita, Zitto alim-
womba Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, kuunda kamati kwa 
ajili ya kufanya ukaguzi wa deni 
hilo, akidai takwimu zinazotole-
wa hivi sasa si sahihi.

Kiongozi huyo wa ACT-Wa-
zalendo alisema usimamizi wa 
deni hilo ni tatizo, akiwataka 
wabunge kutazama ripoti za 
Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa 
miaka miwili iliyopita.

“Kwa sababu takwimu za 
sasa hivi siyo sahihi, mimi hapa 
nimesoma ripoti mbili za CAG; 
ya mwaka jana na ya mwaka 
huu, inaonyesha kuna tatizo 
kubwa sana katika utunzaji wa 
kumbukumbu.

“Nakuomba Mheshimiwa Spi-
ka, uruhusu ukaguzi maalum ili 
tuweze kujua tunadaiwa nini na 
tunadaiwa na nani kwa sababu 
inawezekana kuna madeni 
hewa,” Zitto alisema.

Mwaka  Wizara    Zilizotengwa Zilizopokewa Asilimia
2015/16    Elimu     Bil. 582.67/-     Bil. 360.9/-     61%   
2016/17    Elimu     Bil. 897.658/-    Bil. 500.4/-     55%   
2017/18    Elimu     Bil. 916.841/-    Bil. 594.6/-     65%       
2015/16    Kilimo      Bil. 32/-         Bil. 5.1         15%   
2016/17    Kilimo    Bil. 101.527/-   Bil. 3.369/-     3.32%    
2017/18    Kilimo     Bil. 150.253/-   Bil. 27.231/-     18% 
2018/19    Kilimo    Bil. 98.119/-     Bil. 41.222/-     42%  
2015/16    Mifugo    Bil. 19.4/-     0          0%   
2016/17    Mifugo    Bil. 15.873     Bil. 1.252/-     7.9%   
2017/18    Mifugo    Bil.    4/-    0             0%  
2018/19    Mifugo      Bil. 12127/-     Bil. 6.186/-     51% 
2015/16    Utalii       Bil. 7.709/-     Bil. 1/-         12.9%    
2016/17    Utalii       Bil. 17.747/-     Mil. 156.69/-     8%    
2017/18    Utalii       Bil. 51.8/-     Bil. 27.9/-     53.9%    
2015/16    Katiba    Bil. 15.381/-     Bil. 13.209/-     85%
2016/17    Katiba    Bil. 37.459/-     Bil. 3.523/-     9%    
2015/16    Habari     Bil. 3/-        Bil. 1/-         33.3%    
2016/17    Habari     Bil. 3/-         Mil. 190.32/-    6.3% 
2017/18    Habari     Bil. 6.32/-     Bil. 4.358/-     69%
2015/16    Ndani      Bil. 79.689/-     Bil. 4.626/-     5.8%    
2016/17    Ndani      Bil. 47.923/-     Bil. 13/-         28% 
2017/18    Ndani      Bil. 40.008/-    Bil. 21.8/-     54%
2016/17      Fedha      Bil. 791.998/- Bil. 18.898/-     2.3%   
2017/18    Fedha       Trl. 1.429/-     Bil. 81.257/-     5.7%
2018/19    Fedha      Tril. 1.295/-     Bil. 20.678/-     1.6%
CHANZO: Taarifa za Kamati za Kudumu za Bunge
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Alihoji kama asingetembelea shule hiyo, 
asingebaini matatizo yanayowakabili iki-
wamo upungufu wa madarasa na madawati 
licha ya kutatuliwa kwa tatizo la oisi za wal-
imu kwa kujengwa jengo la kisasa. 

Jengo hilo lenye uwezo wa kukaa wal-
imu 60 pamoja na oisi ya mwalimu mkuu 
limegharimu zaidi ya Sh. milioni 200.

Katika hatua nyingine, Makonda aliwata-
ka wabunge wa mkoa wa Dar es Salaam nao 
kufanya ziara na kutatua kero za wananchi 
katika maeneo yao.

“Kama nimetafuta ufadhili nimejenga 
majengo haya, basi na wao wahangaike ku-
leta madawati, lakini wakisubiri uchaguzi 
(wa mwaka 2020), mimi nikiwapo wahesa-
bu maumivu,” alisema Makonda. 

Alisema kuna baadhi ya wabunge ambao 
wamekuwa wakijiona wanashughulikia 
kitaifa lakini majimboni hawaonekani ili 
kusikiliza kero za wananchi badala yake 
wanasubiri wakapige kelele bungeni na ku-
jirekodi.

Makonda alisema shule hiyo inakabiliwa 
na changamoto kwa kuwa walimu wako 47 
idadi ambayo ni ndogo ikilinganishwa na   
wanafunzi 3,700 ambao wanakabiliwa na 
upungufu wa madawati, matundu ya vyoo 
na madarasa, hali ambayo ingeweza  kuwa 
vikwazo kwa walimu kutofanya vizuri.  

“Lakini nyie mmeweza vikwazo mkatan-
guliza upendo, utu na kiapo chenu hati-
maye Vijibweni inafanya vizuri katika ngazi 
ya mkoa na taifa. Nawapongeza  kwa moyo 
huo, naamini mtaendelea kufanya vizuri 
zaidi   iike hatua watu washangae jambo 
jema linafanyika Vijibweni,” alisema.

   “Najua mnazishinda baadhi ya shule 
ambazo ziko katikati ya mji, lakini nyie Vi-
jibweni mmefanya vizuri,” aliongeza.

Alitoa wito kwa wazazi na viongozi wa 
wilaya na manispaa kuona umuhimu wa 
kushirikiana kuhakikisha samani za viwan-
go zinapatikana kwa ajili ya oisi ili kuweka 
mazingira mazuri.  

Shule hiyo inatajwa kuwa na upungufu 
wa vyumba vya madarasa 64, wakati  vili-
vyopo sasa ni 18, madawati ni 853 wakati 
mahitaji ni  1,254, matundu ya vyoo  kwa 
wavulana yapo 13 badala ya 62 na kwa wa-
sichana yapo 16, huku mahitaji yakiwa  79.

Meneja Kampuni ya CRJE (East Africa) ya 
China, Bai Hao Chen, alisema wamejenga 
jengo hilo kama mchango kwa jamii na 
ishara ya uraiki kati ya China na Tanzania.

Chen alisema CRJE ni kampuni ya ujenzi 
ya kimataifa yenye vitengo mbalimbali vya 
ujenzi duniani kote na kwa hapa nchini, 
baadi ya   miradi iliyojenga ni pamoja na 
daraja la Kigamboni (Daraja la Mwalimu Ny-
erere), Jengo la Bunge Dodoma, RITA Tower 
na Uhuru Tower, Dar es Salaam.

Alisema oisi hiyo ya walimu itasaidia 
kupanua na kuboresha kiwango cha elimu 
katika kanda na kutoa fursa zaidi kwa wa-
nafunzi kupata elimu bora.

 Aliahidi kuwa kampuni hiyo itaendelea 
kutoa misaada kwa jamii nchini kwa imani 
kwamba michango hiyo itasaidia kupatika-
na kwa idadi kubwa ya wasomi na kudumi-
sha uraiki kati ya nchi hizo mbili.     

Meya wa Manispaa ya Kigamboni, Maab-
adi Hoja, alisema kulingana na hadhi ya 
oisi ilivyo wanapaswa kujipanga kuhakiki-
sha samani nazo zinapatikana kulingana na 
mazingira yalivyo.

“Tutakaa kama halmashauri au kama 
wilaya, hii oisi kama inavyoonekana nzuri 
siyo ya kuweka samani zinazolingana na 
hadhi yake, naamini tutajipanga  vizuri ku-
fanikisha hilo,” alisema.
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nzuri ya kukujibu kesho,” 
alisema.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo uliofanyika Ijumaa 
iliyopita, Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, alisema mfanyabi-
ashara huyo mizigo yake il-
ishikiliwa na TRA kwa muda wa 
miaka mitatu baada ya kukataa 
kutoa rushwa ya Sh. milioni 

mbili.
Majaliwa alisema mfanyabi-

ashara huyo alikamatwa mwa-
ka 2016/2017 na mzigo wake 
ulirudishwa juzi kwa sababu 
aliyekamata aliomba rushwa na 
yeye alikataa kutoa.

“Huyu mfanyabiasha-
ra  alikataa kutoa rushwa na 
alikubali bora mzigo wake ukae 
huko huko, siku alipokuja kue-
leza nashukuru kamishna wa 

kodi ya ndani ambaye ni mgeni 
TRA nilipomwagiza amshu-
ghulikie, alitekeleza na siku ya 
pili alisema ni kweli mfanyabi-
ashara huyo ameonewa, tukaa-
giza arudishiwe mzigo, tabia 
hii kamishna wa TRA ipo huko 
ndani,” alisema.

Aliongeza: “Walipomkamata 
alikataa kutoa rushwa usiku 
aliokamatwa, alisema fedha 
ninayo ipo nyumbani, wakam-

sindikiza hadi Kariakoo nyum-
bani kwake, walipoika yule 
mfanyabiashara aliwaambia 
rushwa hatoi wakitaka wa-
muue. “Kwa bahati nzuri kuliku-
wa na polisi waliokuwa kwenye 
doria, wakaangalia kuna nini 
wakaona kuna mgogoro nadha-
ni wana bohari, walipompeleka, 
mzigo wake umekaa miaka mi-
tatu amerudishiwa mwaka huu 
mwezi wa nne.” 

Vigogo TRA waingia mikononi Takukuru
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Kampuni ya Tanzania yashiriki utoaji tuzo kimataifa Marekani
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kitanzania ya Data 
Vision International inayojishu-
ghulisha na Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA), utaiti 
na mifumo ya malipo ya kielek-
troniki, imeshiriki utoaji tuzo za 
kimataifa za ‘Global Learning X-
Prize’ zilizofanyika hivi karibuni 
jijini Los Angeles nchini Marekani.

Washindi waliotengeneza mfu-
mo (app) bora zaidi wa kumsaidia 
mtoto kujua kusoma, kuandika na 
kuhesabu bila msaada wa mwal-
imu walizawadiwa dola za Mare-
kani 10 milioni. 

Ushiriki wa Data Vision Inter-
national katika utoaji tuzo, katika 
hala hiyo iliyofanyika Mei 15, 2019, 
ulitokana na ushiriki wake, kwa 
kushirikiana na Kampuni ya RTI  
ya Marekani, kufanya utaiti kwa 
kutumia programu tano zilizoch-
aguliwa kutoka miongoni mwa 
kampuni zaidi ya 400 kutoka nchi 
mbalimbali duniani zilizoshiriki 

katika shindano hilo. 
Mradi wa utaiti ulishirikisha 

watoto 3,000 wenye umri kati ya 
miaka 7 hadi 10 kutoka wilaya sita 
za Mkoa wa Tanga. Kupitia utaiti 
huo uliofanyika mwaka 2017, wa-
toto hao walipewa ‘tablets’ zenye 
programu (software) maalum inay-
owasaidia kujifunza wenyewe bila 
kusaidiwa na mtu yeyote. 

Taasisi ya X-Prize, yenye makao 
yake makuu Marekani, iliyoandaa 
na kuratibu mashindano hayo, 
iliyatangaza kampuni mbili kuwa 
zimeshinda zote kwa kulingana 
alama. 

Kampuni hizo ni Kitkit School 
kutoka Korea Kusini na Onebillion 
kutoka  Uingereza. Hivyo, kampuni 
husika ziligawana dola milioni 10 
kwa lengo la kuwasaidia kuende-
leza utengenezaji wa programu 
zao kwa ufanisi zaidi. 

Taasisi ya X-Prize ilisema kupi-
tia tovuti yao kuwa asilimia 90 ya 
watoto walioshiriki katika utaiti 
huo nchini walikuwa hawawezi 

kusoma hata neno moja la Kiswa-
hili. Lakini, baada ya kutumia kwa 
miezi 15 moja kati ya programu zi-
lizoshinda, nusu ya watoto hao wa-
likuwa wanaweza kusoma baadhi 
ya maneno ya Kiswahili. 

Mkurugenzi Mtendaji Msaidizi 
wa Kampuni ya Data Vision Inter-
national, William Kihula, ambaye 
alishiriki na kupewa nafasi ya ku-
zungumza katika hala ya utoaji wa 
tuzo hizo akiambatana na Bwigane 
Mulinda, Meneja wa Maendeleo ya 
Biashara wa kampuni hiyo, alise-
ma:

 “Ushiriki wetu kwenye zoezi 
hili linaloleta mapinduzi ya utoaji 
elimu ya awali duniani kwa ku-
tumia teknolojia kukabiliana na 
uhaba wa walimu unatokana na 
ufanisi wa kazi zetu kwa kipindi 
cha miaka 20. Hii, ni heshima kwa 
taifa letu na serikali yetu kwa jinsi 
ilivyoweka mazingira mazuri ya 
kuhuisha maendeleo ya teknolojia 
katika kutatua matatizo ya kijamii.”

“Dunia imeiangalia Tanzania 

kama kitovu cha mapinduzi ya 
teknolojia hii muhimu katika kum-
saidia mtoto kujua kusoma, kuan-
dika na kuhesabu bila kuingia dar-
asani,”  Kihula aliongeza. 

Kwa mujibu wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na 
Utamaduni Duniani (UNESCO), 
zaidi ya watoto milioni 250 du-
niani kote hawajui kusoma, kuan-
dika na kuhesabu, huku kukiwa 
na upungufu   mkubwa wa walimu 
wa elimu ya msingi na sekondari. 
Utaiti wa shirika hilo unaonyesha 
kuwa walimu milioni 68.8 wa-
napaswa kuajiriwa ili kila mtoto 
mwenye umri husika apate elimu 
ya msingi na sekondari kuikia 
mwaka 2030. 

“Hili ni tatizo ambalo ni lazima 
tulitatue. Tunaweza kutumia 
nguvu ya teknlojia ili watoto kila 
mahali duniani bila kujali hali zao 
wanapata fursa ya kujenga maisha 
yao na kwa ajili yetu sote,” alisema 
Dk. Emily Church, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya X-Prize. 

Matatani 

tuhuma 

wizi vifaa 

Tanesco

Na Happy Severine, Bariadi

MKUU wa Wilaya ya Bariadi, 
mkoani Simiyu, Festo Kiswaga, am-
etoa miezi miwili kwa makandarasi 
wa kampuni za Kings Builders na 
Harlem Consultancy kuhakikisha 
wanakamilisha ujenzi wa mradi 
wa stendi ya mabasi Somanda na 
barabara yenye urefu wa kilomita 
1.5  uliotarajiwa kukamilika mwezi 
uliopita. Mradi huo wa kuimarisha 
miundombinu mijini (ULGSP) am-
bao unatekelezwa katika miji sita 

na manispaa 12 nchini umeanza 
kuwa mwiba kwa Halmashauri ya 
Mji wa Bariadi kutokana na ma-
kandarasi wa mradi  huo kushind-
wa kukamilisha kwa wakati.

Akikagua mradi huo, Kiswaga 
alisema ametoa miezi miwili kwa 
makandarasi hao kuhakikisha 
wanakamilisha ujenzi  kabla ya 
Agosti 8, mwaka huu na kama 
watashindwa kufanya, hivyo hatua 
za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yao. Alisema yeye kama msimam-
izi mkuu wa miradi ya maendeleo 

katika wilaya, hawezi kukaa kimya 
akiona utekelezaji wa miradi hiyo 
unakiuka utaratibu na mikataba 
iliyowekwa. “Mradi huu ni mkubwa 
na hadi kukamilika kwake utagha-
rimu kiasi cha Sh. bilioni 7.2, hivyo 
sitakubali kuona unaharibiwa wala 
kucheleweshwa.

Naye Mratibu wa mradi huo am-
baye pia ni Meneja wa Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini  (Taru-
ra) Wilaya ya  Bariadi, Mhandisi 
Mathias Mugorozi, alisema ume-
ikia asilimia 68 na kwamba utaka-

pokamilika utaleta manufaa kwa 
wananchi wa Mji wa Bariadi na 
Tanzania kwa ujumla sambamba 
na kuiwezesha halmashauri kuku-
sanya mapato.

Jeams Silaga, mfanyabiashara 
ndogo katika stendi ya zamani ya 
Somanda, alisema kuchelewa kwa 
stendi hiyo kunawanyima fursa ya 
kufanya shughuli zao za biashara.

Naye msimamizi wa kampuni 
hizo,   Charles Lyamuya, alisema 
wako tayari kutekeleza agizo la 
Mkuu wa Wilaya.

Makandarasi wapewa kibano ujenzi stendi

Na Gideon Mwakano-
sya, SONGEA 

JESHI la Polisi 
mkoani Ruvuma 
linawashikilia watu 
watatu katika matukio 
mawili tofauti liki-
wamo la wizi wa vifaa 
vya umeme vinavyo-
milikiwa na Shirika 
la Umeme Tanzania 
(Tanesco) kupita Mradi 
wa Umeme Vijijini 
(REA) vyenye thamani 
ya Sh. 9,120,000.

 Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Ruvuma,  Si-
mon Marwa Maigwa,  
aliwataja watuhumiwa  
hao ni Godfrey Ndiu 
32, mkazi wa Lizaboni 
Manispaa ya Songea, 
Emmanuel Komba, 
mkazi wa Mfaranyaki 
Manispaa ya Songea 
na Kassimu Zuberi, 
mkazi wa kijiji cha 
Likuyusekamaganga 
wilayani Namtumbo.

 Alifafanua zaidi 
kuwa tukio la kwanza 
lilitokea Juni 2 katika 
kijiji cha Nakahuga  
Kata ya Litisha Wilaya 
ya Songea Vijijini, 
ambapo Jeshi la Polisi  
lilipokea taarifa ya 
kuibwa kwa vifaa vya 
umeme  ambavyo 
ni  polymelk 36 , 
bolt  pamoja na nuts 
60 mali ya Tanesco 
vyenye thamani ya  
Sh. 9,120,000.

 Alieleza zaidi kuwa 
vifaa hivyo ambavyo 
vilikuwa vinasi-
mamiwa na kampuni 
ya mkandarasi Namis 
Corporate Ltd pamoja 
na makandarasi wa 
kujenga miundombinu 
ya umeme wa REA 
kwa laini ya eneo la 
Maposeni na Naka-
huga.

 Alisema Jeshi 
la Polisi baada ya 
kupata taarifa hiyo 
askari walifanya 
msako mkali  na  
kuwakamata Godfrey 
Ndiu na Emmanue 
Komba, na kuwa 
katika mahojiano na 
walikiri kuiba vifaa 
hivyo na baadaye 
walikwenda kuonye-
sha mali hizo ambazo 
zilikuwa zimefichwa 
nyumbani kwa James, 
ambaye alikimbia na 
kutokomea kusikoju-
likana baada ya kuona  
askari.

Mkurugenzi 
Mtendaji 
msaidizi wa 
Kampuni ya 
Data Vision 
International, 
William 
Kihula (wa 
pili kutoka 
kushoto),  
Bwigane 
Mulinda, 
Meneja wa 
Maendeleo 
ya Biashara 
wa kampuni 
hiyo (wa pili 
kutoka kulia) 
wakiwa na 
baadhi ya 
washiriki 
kwenye 
utoaji tuzo 
za X-Prize, 
Los Angeles, 
Marekani. NA 

MPIGAPICHA 

WETU
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Bakwata yajitosa vita dhidi ya ndoa utotoni
Na Dege Masoli, TANGA

BARAZA Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA), limeridhia 
kampeni ya kupinga ndoa za 
utotoni, huku ikisimamia mambo 
tisa iliyodai ndiyo misingi, mwon-
gozo, kanuni na sheria ya dini 
hiyo.

Hayo yalielezwa na Katibu wa 
Mufti wa Tanzania, Abuubakar 
Zuber, Shekhe Mussa Hemed 
Bin Jumaa, wakati akizungumza 
na   waandishi wa habari kwe-
nye kikao kilichoandaliwa na 
Shirika la World Vision. Shekhe 
Mussa alieleza kuwa Baraza la 
Maulamaa limeridhia kampeni 
inayoendeshwa na shirika hilo 
kwa kuzingatia mambo tisa am-
bayo ndiyo muongozo ulioachwa 
na Mtume Muhamad S.A.W kwa 

Waislamu kote duniani.
Mambo tisa kwa mujibu wa 

Shekhe Mussa ni kuzingatia kuwa 
ndoa ni moja ya nguzo muhimu 
sana kwa wanadamu na pili ni 
kutambua na kuikubali ndoa ili-
yopatikana kwa maridhiano kati 
ya wanandoa wenyewe.

Kuhusu  umri, alisema Uislamu 
haukuweka umri stahiki kwa 
mtoto wa kike kuolewa, lakini un-
azingatia afya njema, utayari wa 
kuolewa na awe na akili timamu.

Jambo la nne ni kuwapo kwa 
mamlaka ya wazazi ya kumuoz-
esha mtoto wa kike, lakini awe 
ametimiza vigezo kwa mujibu 
wa taratibu na maelekezo ya dini, 
huku  jambo la tano ni mtoto ali-
yeolewa kuwa na haki ya kuvunja 
ndoa hiyo kwa kupitia kadhi 
kama  ataona haikulinda haki-

yake.
Shekhe Mussa alisema jambo 

la sita la kuzingatiwa ni mtoto 
wa kike kuwa na haki ya kulinda 
maslahi yake ya utoto kama ilivyo 
kwa mtoto wa kiume na saba uis-
lamu unatambua kuwa ndoa ni 
mkataba mzito, hivyo anayeingia 
ni lazima awe na uelewa wa kuto-
sha kuhusu suala hilo.

 Mkurugenzi wa miradi wa 
World Vision Tanzania, Dk. Kasili-
ma Yosh, alieleza kuwa  kampeni 
ya kuondoa ndoa za utotoni chini 
ya kaulimbiu  yake ya ‘Kumaliza 
ndoa ya utotoni ni jukumu la kila 
Mtanzania’ imeshirikisha makun-
di mbalimbali ya kijamii na ya 
kidini.

Kwa upande wa Bakwata, 
Dk. Yosh alisema wameamua 
kushirikisha baraza hilo kwenye 

kampeni hiyo lengo likiwa ni kuo-
na namna njema ya kufanikisha 
zoezi hilo ili kuinusuru jamii hiyo 
na changamoto ya ndoa za uto-
toni, na kwamba hatua hiyo ita-
saidia kuwanusuru watoto dhidi 
ya majanga hayo.

“Tumekuwa na ushirikiano 
mkubwa na Bakwata katika ku-
waokoa watoto na ndoa za utoto-
ni, hivyo kuwafanya kuikia ndoto 
zao na mradi huu sambamba na 
Bakwata, lakini tunashirikiana 
pia na taasisi nyingine kwenye 
kampeni hii,” alisema Dk. Yosh.

Hata hivyo,  aliomba vion-
gozi wa kidini nchini   kusaidia 
kampeni ya kupambana na mim-
ba za utotoni inayoendeshwa na 
shirika hilo ili kufanikisha lengo 
la kuwaokoa katika athari zinazo-
likumba kundi hilo.

Mkaa 

endelevu 

waleta 

fursa 
Na Elizabeth Faustine, 
MWANZA

TAASISI ya kimataifa ya Jo-
sephat Torner   Foundation of 
Europe ( JTFE), imeunga kwa 
vitendo jitihada za serikali kwa 
kuanzisha mpango mkakati wa 
kufungua kiwanda cha kahawa 
mkoani Simiyu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mkoani Mwanza, Mku-
rugenzi wa Taasisi hiyo, Jose-
phat Torner, alisema taratibu za 
uanzishwaji wa kiwanda hicho 
ambacho kinategemewa kuajiri 
asilimia kubwa ya watu wenye 
ualbino zimeshaanza na kwam-

ba iikapo Juni mwaka 2020 
ujenzi utakuwa umeikia hatua 
ya kuridhisha.

Torner alieleza mafanikio ya 
asasi hiyo ambayo ni kupungua 
kwa matukio ya utekaji na mauaji 
ya watu wenye ualbino, uwapo 
wa sera na mkakati, uwapo wa 
sheria ya watu wenye ualbino 
ya mwaka 2010 pamoja na seri-
kali kuanza kuwarejesha watoto 
wenye ualbino kujumuika na fa-
milia zao kutoka katika makazi 
ya muda.

“Tunaiunga mkono serikali ya 
awamu ya tano katika kulinda 
na kutetea haki za binadamu, 
mazingira ya afya na elimu na 

kwa kuonyesha hilo tumeanza 
mpango wa kujenga kiwanda cha 
kahawa Simiyu, kupanda miti na 
kuhimiza usitishwaji wa matumi-
zi ya mifuko ya plastiki ili kulinda 
afya ya mazingira, mimea pamo-
ja na viumbe,” alisema Torner.

Mwenyekiti wa chama cha 
watu wenye ualbino Mkoa wa 
Mwanza, Alfredy Kapole, alisema 
serikali imejikita katika kutoa 
elimu kwa watu namna gani 
mtoto mwenye  ualbino anaweza 
kutokea jambo lililochangia ku-
pungua kwa matukio ya mauaji 
ya watu wenye ualbino.

“Serikali pamoja na asasi kwa 
pamoja wamefanya juhudi za 

kutoa elimu, watoto wenye ual-
bino sasa wameanza kutambua 
haki zao za msingi na wanaonye-
sha juhudi kubwa katika maso-
mo, zaidi ya watoto 300 wenye 
ualbino wanasomeshwa na ma-
shirika mbalimbali,” alisema Ka-
pole.

Bennet Phunyanya, kutoka 
taasisi ya watu wenye ualbino  
Malawi, alisema watu wenye 
ualbino waliopo katika nchi za 
Afrika wanapata changamoto 
mbalimbali katika jamii inayowa-
zunguka na kwamba ujio wao 
Tanzania ni kujifunza jinsi seri-
kali, jamii na watu wenye ualbino 
wanavyoishi.

Taasisi ya kimataifa kujenga 
kiwanda cha kahawa nchini

Na Christina Haule, MOROGORO

WANANCHI wa vijiji 22, 
ambao ni wazalishaji mkaa 
maarufu kama mkaa en-
delevu na halmashauri za 
wilaya  nchini wamenufaika 
kwa kupata fedha zaidi ya Sh. 
bilioni tatu  kufuatia mauzo ya 
mkaa endelevu katika kipindi 
cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2014 mradi ulipoanza 
kuvunwa. 

Hayo yalisemwa na Me-
neja Mradi wa kuleta mageuzi 
katika sekta ya mkaa Tanza-
nia (TTCS, Leonard Charles, 
wakati akiwasilisha mada kwa 
maofisa mbalimbali kutoka 
Tamisemi na Serikali Kuu wal-
iokutana mkoani Morogoro.

Charles alisema, mradi wa 
TTCS unatekelezwa ka-
tika vijiji 30 vya wilaya za 
Mvomero, Kilosa na Morogoro 
chini ya usimamizi wa Shirika 
la Kuhifadhi Misitu ya Asili 
Tanzania (TFCG), Mtandao wa 
Jamii wa Kusimamia Misitu 
Tanzania (Mjukita), Shirika la 
Kuendeleza Nishati Asili Tan-
zania (TaTEDO) na kufadhiliwa 
na Shirika la Maendeleo la 
Uswisi (SDC).

Alisema katika mradi huo 
vijiji 22 vimeanza kunu-
faika kiuchumi na utunzaji wa 
mazingira, huku nane vikiwa 
katika mchakato.

Alisema hadi kufikia Mei 
2019, vijiji hivyo vimekusanya 
mapato halali zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.4, wazalishaji mkaa Sh. 
bilioni 1.2 na halmashauri Sh. 
milioni 500.

Alitaja baadhi ya vijiji am-
bavyo vimenufaika na mradi 
ni Ulaya Mbuyuni, Matuli, 
Kitunduweta, Mlilingwa, Ulaya 
Kibaoni, Diguzi na vingine.

Aidha, Leonard alisema 
mradi wa mkaa endelevu ul-
ianza Machi 2012 katika vijiji 
10, lakini baada ya kuonesha 
mafanikio wamelazimika 
kuongeza vijiji hadi kufika 30.

Alisema mafanikio ya mradi 
yamezingatia kutoa elimu 
kwa jamii husika, watendaji 
na wafanya maamuzi hivyo 
kurahisisha utekelezaji.

Meneja pia alisema 
utekelezaji wa mradi huo una-
zingatia uwapo wa mpango 
wa matumizi bora ya ardhi za 
vijiji, kutenga maeneo ma-
dogo ya mradi na kuvuna kwa 
kutumia vitalu.

Alisema pia mradi ume-
fanikisha ujenzi wa ofisi za 
vijiji hali ambayo inarahisisha 
usimamizi wa mradi sambam-
ba na ujenzi wa vyumba vya 
madarasa, kuweka huduma 
za maji ili kuleta maendeleo 
kwenye vijiji husika. 

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Profesa Kitila Mkumbo (wa pili kushoto), akipokea maelezo juu ya mradi wa maji unaondelea wilayani 
Kisarawe mkoani Pwani, toka kwa Ofisa Mtendaji Mkuu Dawasa, Mhandisi Cyprian Luhemeja. Wilaya ya Kisarawe inategemea kuanza ku-
pata huduma ya maji ya Dawasa mapema mwisho wa mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kiongozi Mwenge 
aiagiza Takukuru  

CCM Arusha yakaribisha wanachama kugombea  
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Arusha, 
kimetaka wanachama 
wenye sifa, kujitokeza 

kuwania  nafasi za uongozi zilizo 
wazi kwa sababu mbalimbali.

Katibu wa CCM Mkoa wa Aru-
sha, Mussa Matoroka, alisema 
zoezi la kuchukua fomu lilianza 
juzi hadi leo.

Matoroka alisema nafasi zilizo 
wazi ni Katibu Mwenezi wa Mkoa, 
baada ya aliyekuwa anashikilia na-
fasi hiyo, Shaban Mdoe kuteuliwa 
kuwa Katibu wa CCM wa Wilaya 
ya Meru na baadaye kuhamishiwa 
Wilaya ya Rombo.

Nyingine ni nafasi ya Mwenyeki-
ti wa Jumuiya ya Wazazi Mkoa, 
baada ya mwenyekiti wake, Dk. 
John Palangyo kuchaguliwa kuwa 
Mbunge wa Arumeru Mashariki.

Naye Katibu wa Umoja wa Vijana 

(UVCCM) Mkoa wa Arusha, Jamal 
Abbas Khimji, alisema uchaguzi 
wa kujaza nafasi ya mwenyekiti 
wa jumuiya hiyo, Saitoti Zelote 
ambaye aliteuliwa kuwa Katibu 
Tarafa ya Mbulu Mbulu wilayani 
Karatu nao utafanyika sambamba 
na wa viongozi wengine.

Khimji aliwataka wanachama 
wa jumuiya hiyo wenye sifa, iki-
wamo kuwa na kadi ya umoja huo, 
kadi ya CCM na awe na umri usizidi 
umri wa miaka 30 kujitokeza ku-

chukua fomu za kugombea.
Aidha, Khimji alisema zoezi la 

utoaji fomu likikamilika, watasu-
biri uteuzi wa vikao vya juu na 
tarehe ya uchaguzi   itatangazwa 
na Kamati Kuu ya CCM Taifa.

Mmoja wa waliokuwa wagom-
bea nafasi ya Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi mkoani hapa, 
Fadhili Maganya, alisema anaku-
sudia kuchukua fomu kugombea 
nafasi ya mwenyekiti wa jumuiya 
hiyo.

Magari ya umeme yaanza kutumika hifadhini
Na Novatus Makunga, 
ARUSHA

  MAGARI  yanayotumia nguvu 
ya umeme yameanza kutumika 
kwa ajili ya kusairishia watalii 
katika hifadhi za taifa zilizoko ka-
tika ukanda wa kaskazini baada ya 
kubadilishwa kutoka katika mfumo 
wa kutumia mafuta ya dizeli na 
petroli.

Hayo yamebainika katika mao-
nyesho makubwa ya utalii katika 
eneo la Afrika ya Mashariki yanay-
ofahamika kama Karibu-Kili Far 
yaliyomalizika jana mjini hapa.

  Ukanda wa utalii wa kaskazini 
unaundwa na hifadhi ya taifa ya 
Arusha, Kilimanjaro, Ziwa Man-
yara, Serengeti, Tarangire na 
Mkomazi pamoja na Mamlaka ya 
Hifadhi ya eneo la Ngorongoro 
(NCAA).   Akikagua mabanda 
mbalimbali ya utalii, Naibu Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Constantine 

Kanyasu, alielezwa na Mwenyekiti 
wa mradi unaobadilisha mfumo 
wa magari na kuweka wa umeme 
wa E-Mission Afrika, Satbir Hans-
paul, kwamba magari hayo ni raiki 
kwa mazingira ya mbuga za wany-
amapori.   “Lazima tuungane na 
serikali pamoja na wadau wengine 
katika kuhakikisha tunalinda na 
kutunza mazingira huko porini ka-
tika hifadhi zetu za taifa,” alisema. 

Hanspaul alisema matumizi ya 
mfumo wa umeme unayafanya 
magari yasitoe moshi au gesi zina-
zochangia ongezeko la joto duniani 
ikiwamo hewa ya ukaa na ambazo 
ni hatari kwa mazingira. 

Aidha, alisema kuwa faida ny-
ingine ya magari hayo ni kutokuwa 
na kelele na hivyo kuleta utulivu na 
ustawi mkubwa wa wanyamapori 
katika hifadhi za taifa.

 Alisema baada ya kuchaji vizuri, 
gari inauwezo wa kwenda kilometa 
180 kwa mwendokasi wa zaidi ya 

kilometa 100 kwa saa moja.  “Hii ni 
teknolojia mpya ambayo ni nafuu 
kuliko ya kutumia diseli au petroli 
kwa kuwa baada ya kuibadilisha 
gari hakuna gharama kubwa na 
hata kulifanyia gari matengen-
ezo baada ya kwenda umbali fu-
lani, haitahitaji mambo mengi na 
utaweza kudumu nayo kwa miaka 
zaidi ya 20,” alisema.

 Hanspaul alisema wanaangalia 
uwezekano wa kuwa na vituo vya 
kuchajia umeme hasa kwenye vi-
tuo mbalimbali vya kujaza mafuta 
ya magari hasa kwa kuanzia katika 
maeneo ya hifadhi za taifa za ukan-
da wa kaskazini.

 Alisema kwa upande wa msaada 
ya kiufundi, tayari wameweka vi-
tuo vya uhakika katika maeneo 
mbalimbali aliyoyataja kuwa ni Hi-
fadhi ya taifa ya Ziwa Manyara na 
Hifadhi ya Serengeti katika eneo la 
Seronera lilipo kaskazini mwa  hi-
fadhi hiyo, katika eneo la Kogatende 

na kusini katika eneo la Ndutu. 
Hanspaul alisema  mfumo huo 

umekuwa na mafanikio makubwa 
kwa injini ya gari aina ya Land-
cruiser, huku akifafanua  wapo ka-
tika hatua ya mwisho kwa injini ya 
magari aina ya Landrover. 

Hata hivyo Hanspaul alieleza 
hivi sasa wanayafanyia kazi magari 
yote ambayo yana injini inayozun-
gusha magurudumu yote ambayo 
ndiyo kwa kawaida usairisha 
watalii kwenda mbugani.

  Alisema kuwa baada ya kuka-
milisha kubadilisha injini ya magari 
makubwa ya utalii wataingia katika 
magari ya kawaida yanayotumiwa 
mijini kwa ajili ya shughuli mbal-
imbali. 

Watumiaji wa awali wa magari 
hayo wanaeleza yana mfumo wa 
kuhifadhi nguvu ya umeme wa 
aina tatu, ambapo wa kwanza una 
uwezo wa umeme  kwa saa nane, 
wa pili saa nne na wa tatu ukiwa na 

uwezo wa kuhifadhi umeme kwa 
saa mbili na robo. 

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Utalii ya Equtorial, Roman Chu-
wa,  alisema matumizi ya mfumo 
wa umeme unaweza kuwa nafuu 
zaidi endapo baadhi ya maeneo 
yataweza kuwa na mfumo wa 
kuyajaza umeme magari hayo un-
aotumia nishati ya jua.

  Naye Naibu Kamishna wa Uhi-
fadhi na Maendeleo wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa (Tanapa), William 
Mwakilema, alisema  kuingia kwa 
teknolojia ya magari ya aina hiyo 
ni mapinduzi makubwa ya uhifa-
dhi kwa kupunguza hewa ya ukaa 
inayotokana na moshi wa magari.

  Mradi wa E-Mission Afrika un-
atekelezwa na kampuni ya maaru-
fu nchini kwa kurefusha bodi ya 
magari ya utalii ya Hanspaul Au-
tomechs Limited kwa kushirikiana 
na Gadgetronix Limited yote ya ji-
jini Arusha.

Na Zanura Mollel, ARUSHA

KIONGOZI wa mbio za 
Mwenge kitaifa, Mzee Mkon-
gea Ally, ameiagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) Wilaya ya 
Longido mkoani Arusha, ku-
fuatilia na kukagua taarifa 
za mradi mkubwa wa maji 
kutoka Mto Simba uliogha-
rimu Sh. bilioni 15 fedha za 
serikali kuu ili kujiridhisha.

Aliyasema hayo alipotem-
belea mradi huo na kubaini 
kuna taarifa tatu ambazo 
zinaonyesha kupishana, huku 
zikidai baadhi ya taarifa 
kutokukamilika.

Alisema walichobaini 
katika mradi huo ni tangi 
kubwa la kuhifadhi maji 
lenye ujazo wa lita 400,000 
kuwa linavuja, lakini kwa 
kuwa bado lipo kwenye kip-
indi cha majaribio, alimtaka 
mkandarasi kurekebisha.

Alifafanua kuwa kumeone-
kana kupishana kwa taarifa 
ya mkoa inayodai kuwa 
mradi huo umegharimu Sh. 
bilioni 15, huku taarifa ya 
wilaya ikionyesha kugharimu 
Sh. bilioni 10.

“Awali taarifa za wilaya 
zinaonyesha kuandikwa Sh. 
bilioni 15, lakini mmekata 
hapa kwa kutumia kalamu 
na kuandika Sh.bilioni 10,” 
alisema. 

“Mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya, naomba tumkabidhi 
mkuu wa Takukuru afuatilie 
jambo hili, na nina toa wiki 
mbili  taarifa kamili za mradi 
huu zipatikane,” alisema.

“Naomba niseme endapo 
itabainika kuna ubadhirifu 
wa fedha katika mradi huu, 
naomba sheria ichukue 
mkondo wake,” alisisitiza.

Baadhi ya wafanyakazi wa TBL Arusha, wakishiriki katika zoezi la upandaji miti katika Shule ya Sekondari Muriet iliyopo jijini humo, mwishoni 
mwa wiki, katika maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani, ambapo walipanda zaidi ya miti 1,000 katika shule hiyo na chanzo cha maji 
kilichopo Mtaa wa Kambarage, Kata ya Themi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KILIMANJARO

Ujenzi kituo 
afya kuanza

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI katika Wilaya ya 
Hai, mkoani Kilimanjaro, ime-
panga kutekeleza mradi wa 
ujenzi wa kituo cha afya cha 
heshima kitakachopewa jina la 
cha Rais John Magufuli kuto-
kana na mchango wake katika 
uboreshaji wa sekta ya afya.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
Lengai Ole Sabaya, amesema 
mchakato wa ujenzi wa kituo 
hicho umeiva na utagharimu 
zaidi ya Sh. milioni 500.

“Mpaka sasa tumeshakusanya 
zaidi ya Sh. milioni 260 za 
kuanza utekelezaji wa mradi 
huo. Tunategemea kiasi cha Sh. 
milioni 366 kuzipata kutoka 
katika vyama vya ushirika,” 
alisema Ole Sabaya.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Hai, Dk. Getrude 
Anthony, akizungumzia mpango 
huo alisema utasaidia kuboresha 
huduma za afya kwa wananchi 
wa mjini wanaotegemea hudu-
ma katika hospitali ya wilaya.

Aidha, Idara ya Afya katika 
Halmashauri ya Wilaya hiyo, im-
ethibitisha kuwa bado hamasa 
ya wananchi kuchangia damu 
kwa ajili ya kuokoa maisha ya 
wagonjwa iko chini na kwamba 
mpaka sasa hawajaweza kufikia 
asilimia 20 ya kiwango kinacho-
hitajika.

“Uhitaji wa damu salama 
katika Hospitali yetu ya Wilaya 
ya Hai ni uniti 10 kwa siku na 
kwa mwezi ni uniti 30, lakini 
bado hatujafikia hata asilimia 
20 ya kiwango kinachotakiwa. 
Tunaomba Watanzania wengine 
kujitokeza kuchangia damu ili 
kuokoa maisha ya wenzetu,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Mpango wa 
Taifa wa Damu Salama (NBTS), 
uchangiaji wa damu kwa hiari, 
una faida kwa mtoaji kwa vile 
unapunguza hatari ya magonjwa 
ya moyo, kuwapo kwa madini 
chuma mengi kupita kiasi katika 
damu kunakodhoofisha utendaji 
kazi na kuchangia damu mara 
kwa mara, hurekebisha madini 
chuma ya ziada katika mfumo 
wa damu.

Faida nyingine ni upimaji 
wa afya pasipo gharama kwa 
sababu wakati unapochangia 
damu mtaalamu wa tiba, daktari 
au muuguzi atapima shinikizo 
la damu yako, mapigo ya moyo 
na kukufanyia vipimo vya afya 
bure.

Kabla ya kuanza kwa uchangi-
aji huo wa damu salama, Kaimu 
Shekhe wa mkoa wa Kilimanja-
ro, Shaban Mlewa, alisema zoezi 
hilo kwao ni sehemu muhimu ya 
huduma za jamii na linakwenda 
sambamba na msaada wao wal-
ioutoa kwa wagonjwa ikiwamo 
sabuni na magodoro yenye 
thamani ya Sh. milioni 2.4.

Huduma msaada wa kisheria 
zasogezwa kwa tasnia habari
Na Godfrey Mushi, MOSHI

H
UDUMA za msaada 
wa kisheria ambazo 
hutolewa na wasaid-
izi wa sheria zaidi ya 

3,000 nchini, sasa zitasogezwa 
kwa wanatasnia ya habari ili ku-
tambua na kutathmini masuala 
yanayoikumba jamii katika haki 
na usawa.

Mratibu wa mpango huo 
anayeshughulikia vyombo vya 
habari, Neville Meena, kutoka 
Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF), alisema huduma hiyo 
itaanza kupelekwa kwa wana-
taaluma ya habari wa mikoa 
minne ya Kanda ya Kaskazini ya 
Kilimanjaro, Arusha, Manyara 

na Tanga.
“Tunashirikiana na Shirika 

la Legal Services Facility (LSF) 
ambalo linatoa ruzuku kwa asasi 
zinazoshughulika na upatikanaji 
wa huduma za msaada wa she-
ria kwa lengo la kuwawezesha 
wananchi maskini kupata haki 
zao,” alisema Meena. 

“Shirika hili linafanya kazi 
zake katika wilaya na hal-
mashauri 170 Tanzania Bara na 
Zanzibar. Wanawezesha Watan-
zania kupata huduma za msaada 
wa kisheria bure kupitia watoa 
huduma za msaada wa kisheria 
wajulikanao kama Paralegals.”

Pia wanatoa elimu juu ya mas-
uala ya sheria na kuwajengea 
uwezo wananchi kutambua haki 

zao pamoja na kutatua changa-
moto zinazoikumba jamii hasa 
wanawake, watoto na watoto wa 
kike katika kupata haki ya elimu, 
kurithi mali pamoja na kushika 
nafasi za uongozi.

Alisema ili kuwa na ufanisi 
katika masuala ya haki za binad-
amu na upatikanaji wa huduma 
za msaada wa kisheria, LSF im-
eona ni muhimu kufanya kazi na 
wadau mbalimbali wakiwamo 
waandishi wa habari.

Akieleza zaidi kwa nini LSF 
wameelekeza nguvu zaidi ka-
tika tasnia ya habari nchini, 
Meena alisema mchango wa wa-
nahabari katika kuikia jamii na 
kupaza sauti umekuwa chachu 
ya mabadiliko na maboresho 

mengi katika nyanja mbalimbali 
na ustawi wa jamii kwa ujumla.

Kazi ya kuwajengea uwezo 
wanataaluma hao kwa mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini itaanza ras-
mi Juni 11, mwaka huu, ambapo 
LSF itatoa elimu ya jinsi kuele-
keza jinsi ya kuripoti habari za 
mambo ya kisheria, namna bora 
ya kuandika habari za kijamii na 
wajibu wa waandishi wa habari 
katika kuelimisha jamii juu ya 
haki zao na uwajibikaji wa vion-
gozi wa serikali.

Pia wanataaluma hai 
wataangazia huduma za msaada 
wa kisheria na kazi zinazofany-
wa na wasaidizi wa kisheria, ku-
tambua na kutathmini masuala 
yanayoikumba jamii katika haki 

Kiongozi wa mbio za Mwenge kitaifa 2019, Mkongea Ali, akimkabidhi  mama mjamzito Monika Gabriel chandarua kwa ajili ya kujikinga 
na ugonjwa wa malaria, wakati alipokuwa akiweka jiwe la msingi katika chumba cha kuhifadhia maiti Hospitali ya Wilaya  Patandi  mkoa-
ni Arusha. PICHA: WOINDE SHIZZA

Waanza tahadhari kunusuru mifugo dhidi ya magonjwa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANANCHI  wa Kata ya Uru 
Kusini katika Jimbo la Moshi Viji-
jini, wameanza kuchukua tahad-
hari ya kuikinga mifugo yao na 
maambukizi ya ugonjwa kimeta 
kwa kuchanja mifugo 3,856.

Diwani wa Kata hiyo, Wakili 
Wilhard Kitali, alieleza kuwa 
wameanza uhamasishaji wa juu 

ya umuhimu wa kuchanja mifu-
go kuzuia magonjwa mbalimbali.

Alikuwa akitoa taarifa kuhusu 
zoezi hilo katika kikao cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi kilichofanyika 
siku chache zilizopita.

“Ni kweli tumeshachanja 
ng’ombe 1,768, kondoo na mbuzi 
1,567 na nguruwe 521 kwa ajili ya 
kuzuia magonjwa mbalimbali 

ikiwamo kimeta na zoezi bado 
linaendelea,” alisema.

Aidha, uongozi wa kata hiyo 
umesema kazi nyingine zinazo-
fanyika kwa umakini mkubwa ni 
pamoja na ukaguzi wa nyama na 
kukusanya ushuru wa ukaguzi.

Diwani Kitali alisema pia kuwa 
wafugaji 725 wanaendelea kupe-
wa elimu juu ya ufugaji, kuchan-
ja mifugo na kuotesha malisho.

“Yapo mambo ambayo tunad-
hani ni muhimu wananchi wa 
eneo hili wakapata mwanga wa 
elimu kwa mfano elimu juu uka-
muaji wa maziwa na usindikaji,” 
alisisitiza Kitali.

Kata ya Uru Kusini inaundwa 
na vijiji saba na vitongoji 20 vy-
enye kaya 5,926 zenye idadi ya 
watu 22,904.



Beki wa Ufaransa, Ferland Mendy (kushoto), akiwahi na kuucheza mpira kwa kichwa dhidi ya kiungo wa Uturuki, 
Cengiz Under wakati wa mechi ya kuwania kufuzu Euro 2020 iliyopigwa Konya, Uturuki na wenyeji hao kushinda 2-0. 

HABARI UK. 15. PICHA: MTANDAO   

ISIKUPITE

JUU KWA JUU...

KWENYE mechi ya fainali ya 
Kombe la Europa League dhidi 
ya Arsenal, Chelsea ilianzi-
sha kikosi cha kwanza kikiwa 
hakina mchezaji hata mmoja 
mzawa wa England, hiyo ikiwa 
ni timu ya kwanza katika mechi 
ya fainali ya michuano ya Uefa 
kikosi cha kwanza kutokuwa na 
mchezaji mzawa wa klabu ya 
nchi husika tangu Inter Milan 
ilipocheza dhidi ya Bayern 
Munich katika fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mwaka 2010.
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LIVERPOOL, England

K
LABU ya Arsenal kwa 
sasa ipo katikati ya muda 
muhimu wa mpito. Kuon-
doka kwa Arsene Wenger 

ambaye aliitoa klabu hiyo kwenye 
shida na sasa ipo kwenye mchakato 
wa kujengwa upya. Mfaransa huyo 
alikuwa hapo kwa zaidi ya miaka 22 
na alitekeleza falsafa yake katika kila 
nyanja ya klabu hiyo. Kila njia klabu 
hiyo ilifanya kazi ni ya Wenger, sasa 
hawana chaguo bali kufanya mambo 
tofauti.

Unai Emery alichaguliwa kuwa ko-
cha mpya kipindi cha majira ya joto 
na alionekana kuwa mkombozi mpya 
na ahadi ya kuwa kichocheo cha mab-
adiliko katika bodi.

Hata hivyo, kushindwa kwa klabu 
hiyo kupata nafasi ya kucheza Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao, in-
amaanisha kuwa sasa wana bajeti ya 
uhamisho wa wachezaji wapya kwa 
ajili ya kukiimarisha kikosi chao. 

Kwa mafanikio yoyote klabu hiyo 
inatakiwa kuwajengea uwezo vijana 
wake. Akademi ya Arsenal ni moja ya 
akademi bora zaidi Ulaya na imekuwa 
ikizalisha wachezaji wengi kwenye 
Ligi Kuu tano za Ulaya.

Kwa sasa klabu hiyo inalazimika 
kutafuta wachezaji wake vijana na 
kama klabu hiyo ikiwa na nafasi 
iweze kuwapandisha kwenye timu 
ya wakubwa. Hapa tunawaangalia 
wachezaji watano vijana ambao wa-
naweza kuwa msaada kwa kikosi hi-
cho...

   
5. Eddie Nketiah
Eddie, Eddie, Eddie, zilikuwa ni 

shangwe za mashabiki wa pale dimba 
la Emirates siku ambayo Eddie Nke-
tiah alipojitangaza mwenyewe kuwa 
ni mtu muhimu kwa kikosi cha ‘Wa-
shika Bunduki’ hao alipofunga mabao 
mawili kwenye mchezo wa Kombe la 
Ligi dhidi ya Norwich.

Usiku ule ndio ulikuwa muda 
mzuri kwa mashabiki wa Arsenal 
walipoonyesha mapenzi yao kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 19, na kuonyesha kuibeba klabu 
kwenye mabega yake. Ulikuwa ni 
wakati wa kuvutia kwa mchezaji huyo 
kijana ambaye amekuwa na timu hiyo 
tangu akiwa na umri wa miaka 15, aki-
funga mabao yake kwa mara ya kwan-
za kwa kikosi cha timu ya wakubwa.

Na tangu wakati huo Eddie Nketiah 
ameonekana kuwa kwenye mapenzi 
makubwa na klabu hiyo, kwa sasa 
akiwa kwenye umri wake wa miaka 
19, amekuwa akifanya kazi ya ziada 
kwenye kila muda anaopewa nafasi. 
Anaonekana kuwa kwenye ubora zai-
di na wengine wanamtaja kama Ian 
Wright mpya.

Wote Pierre-Emerick Aubamey-
ang na Alexandre Lacazette wakiwa 
kwenye ubora wao, lakini umri wao 
unakimbia wakiwa na miaka 28 na 
29. Hiyo inamaanisha kwamba Ed-

die Nketiah anaweza kuwa mchezaji 
muhimu zaidi kwa washika bunduki 
hao.  

4. Lucas Torreira
Arsenal ilimsajili Lucas Torreira 

kwa ada ya pauni milioni 26 kipindi 
cha majira ya joto kilichopita, baada 
ya kuonyesha kiwango bora kwenye 
Kombe la Dunia. Ujio wake ulikuwa 
muhimu kwa mafanikio ya timu. Ka-
tika umri wake wa miaka 23, anaone-
kana kuwa na nyota nzuri zaidi na ko-
cha, Emery amekuwa akimuanzisha 
kwenye kikosi chake cha kwanza.

Tangu siku za Gilberto Silva zilivy-
omalizika pale Arsenal kumekuwa 
hakuna kiungo mwingine mkabaji 
ambaye ana mfano wake. Lakini kwa 
ujio wa mchezaji huyu wa kimataifa 
wa Uruguay inaonyesha wazi kwam-
ba, ndiye mrithi wake sahihi. Katika 
umri wake wa miaka 24, ana nafasi 
kubwa zaidi ya kuisaidia Arsenal ka-
tika siku za usoni.

3. Matteo Guendouzi
Kutoka kwenye Ligi Daraja la Pili 

nchini Ufaransa hadi kwenye fainali 
ya Kombe la Ligi ya Europa, Matteo 

Guendouzi amepata uzoefu wa kuto-
sha kwa kipindi cha miezi 13 iliyopita. 
Katika umri wake wa miaka 19 alisajil-
iwa kwa pauni milioni nane, lakini 
sasa thamani yake ni kubwa zaidi.

Sasa ana umri wa miaka 20 na ni 
wazi kwamba ni mchezaji ambaye 
anaonekana kuwa na matarajio 
makubwa zaidi kwa kikosi cha Arse-
nal na Emery amemwanzisha katika 
mechi 23 za Ligi Kuu.

2. Ainsley Maitland-Niles
Arsenal wanamwelezea Ainsley 

Maitland-Niles kama ni mmoja wa 
‘watoto’ wao, kwa sababu amekuwa 
katika klabu hiyo tangu akiwa na umri 
wa miaka sita. Yeye ni zao la akademi 
ya Hale End, alisaini mkataba wake 
wa kwanza mwaka 2014.

Tangu utoto wake, Maitland-Niles 
ameonekana kuwa ni mchezaji mwe-
nye kipaji cha ukweli. Kuna wakati 
alipelekwa kwa mkopo pale Ipswich 
kabla ya Arsene Wenger kuamua 
kumpa mkataba. Na sasa Emery ame-
onyesha kuwa na imani kubwa na uw-
ezo wa ‘dogo’ huyo. 

Kwa kawaida yeye anacheza kama 
kiungo wa kati na baada ya kuumia 
kwa Hector Bellerin yeye alikuwa ak-
ichezeshwa kama beki wa kulia. Kwa 
msimu wote, mchezaji huyu mwenye 
umri wa miaka 22 ameonyesha kuwa 
anaweza kupewa mikoba kamili ya 
kuibeba klabu hiyo. 

Huku Aaron Ramsey akiwa ame-
kwenda kuanza maisha mapya pale 
Juventus, Arsenal sasa inaweza kum-
tumia mchezaji huyo kama mbadala 
wake. 

1. Rob Holding
Kuna mjadala kwamba, Rob Hold-

ing ulikuwa moja ya usajili bora zaidi 
kuwahi kufanywa na Wenger. Wa-
shika Bunduki hao walimsajili kwa 
pauni milioni mbili mwaka 2016, kitu 
ambacho hakiwezi kufanyika katika 
soko la sasa.

Kitu cha kushangaza kwa Rob Hold-
ing ni kwamba katika umri wake wa 
miaka 23, anacheza kama mtu mwe-
nye umri wa miaka 32. Ana uwezo 
mkubwa dimbani.

Hivyo kwa namna yoyote anaone-
kana kuwa mchezaji muhimu zaidi 
kwa kikosi hicho kwa msimu una-
okuja na atakuwa mchezaji muhimu 
zaidi kwa Arsenal kama akiendelea 
kupewa nafasi na majukumu yake 
dimbani. 

Ainsley Maitland - Niles kazini.

Liverpool imekuwa timu ya kwanza kutwaa 
ubingwa wa Ulaya, huku ikiwa imemiliki mpira 
kwa asilimia chache zaidi (35.4%) ya mpinzani 
wake (Spurs), tangu Jose Mourinho alipoion-
giza Inter Milan kuichapa Bayern Munich katika 
fainali ya michuano hiyo mwaka 2010.
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UFARANSA ni mabingwa wa dunia, lakini 
wameshindwa kupata hata shuti moja 
lililolenga goli katika mechi ya kuwania 
kufuzu Euro 2020 dhidi ya Uturuki wakati 
wakichezea kichapo cha mabao 2-0 
Jumamosi.

Katika mechi hiyo, mabao ya Uturuki 
yalifungwa na Kaan Ayhan na Cengiz 
Under, lakini tofauti hiyo ya mabao 
ingeweza kuwa kubwa zaidi na 
kukishangaza kikosi hicho cha Didier 
Deschamps.

Kwa Ufaransa, mchezo huo ulikuwa wa 
kwanza katika kipindi cha miaka 10 kwa 
kucheza bila kutengeneza shuti lililolenga 
goli. Licha ya kupiga pasi 559 ukilinganisha 
na pasi 322 za Uturuki.

Uturuki walikuwa wazuri zaidi, 
wakitengeneza mashuti 11, sita kati ya 
hayo yakilenga goli katika ushindi huo 
uliowapeleka kileleni mwa Kundi H 
wakiongoza kwa pointi tatu zaidi.

Kwa kuweka takwimu, ukweli ni kwamba 
wachezaji tisa kati ya 11 wa kikosi cha 
kwanza cha Ufaransa walioanza kwenye 
mechi ya fainali ya Kombe la Dunia 2018, 
wakati wakishinda dhidi ya Croatia, pia 
walianza katika mechi hiyo iliyopigwa juzi 
mjini Konya, Uturuki.

Uturuki yawashika 
pabaya Ufaransa

NJE YA UWANJA

 Na Adam Fungamwango

I
NGAWA kuna baadhi ya klabu 
zimeshaanza usajili kwa ajili ya 
msimu ujao wa Ligi Kuu, ni mchezaji 
mmoja tu wa Kitanzania ndiye 

amesajiliwa rasmi kutoka timu moja 
kwenda nyingine. Mtanzania huyo pekee 
ambaye ametangazwa rasmi kusajiliwa 
ni Abdulaziz Makame kutoka Zanzibar 
aliyetua Yanga.

Yanga tayari imeshawatangaza rasmi 
Patrick Sibomana na Issa Bigirimana 
kutoka APR ya Rwanda, huku 
ikimuongezea mkataba mwingine wa 
kuitumikia klabu hiyo, Mkongoman Papy 
Tshishimbi. Klabu ya Namungo nayo 
imetangaza kumsajili straika wa Alliance 
FC raia wa Rwanda, Bigirimana Blaise kwa 
ajili ya msimu ujao wa ligi.

Hapo utaona kuwa wachezaji 
waliotangazwa rasmi kusajiliwa na klabu 
za Ligi Kuu wengi ni wa kigeni, lakini ni 
mmoja tu wa Kibongo. Pamoja na hayo 
wachezaji wengi wa Kibongo kwa sasa 
wapo sokoni na wamekuwa wakiwindwa 
na klabu mbalimbali kubwa na ndogo.

Wachezaji wengi wanaowindwa ni wale 
walioonekana kufanya vema kwenye 
Ligi Kuu msimu uliomalizika, lakini 
kumekuwa na ukimya sana, baadhi ya 
wachezaji walisubiri mpaka fainali za 
Afcon zimalizike, wengine wanadaiwa 
kusajili kimya kimya na kusubiri tu tarehe 
ya mikataba yao ya awali imalizike, huku 
baadhi wakiangalia ofa gani iko juu zaidi, 
wapo pia wanaoangalia sehemu ambayo 
wanaona wakienda watapata namba na si 
kukaa benchi.

Hawa ni baadhi ya wachezaji 
wanaowindwa kwa sasa na klabu 
mbalimbali za Ligi Kuu na kuna asilimia 
kubwa wasiwapo kwenye klabu zao 
walizokuwa wakizitumikia msimu 
uliomalizika.

1. Benno Kakolanya- Yanga
Kwa muda mrefu alikuwa na mgogoro 

na klabu yake ya Yanga kiasi cha 
kujiondoa, lakini pia baadaye Kocha 
Mkuu Mwinyi Zahera kumchukulia kama 
kirusi anayeweza kuambukiza wenzake, 
hivyo kumkataa kufanya naye kazi. 
Amekuwa nje ya uwanja wa kwa muda 
mrefu, licha ya kwamba mwanzoni mwa 
msimu alikuwa tegemeo kwenye lango 
la timu ya Yanga. Tetesi zinaeleza kuwa 

anawindwa na Mabingwa wa Soka nchini, 
Simba ili kusaidiana na Aishi Manula na 
Deogratus Munishi ‘Dida’. Pia kuna taarifa 
kuwa Azam nayo inamnyemelea. Kosa la 
kiufundi ambalo Simba inaweza kulifanya 
basi inaweza kuwa faida kwa Azam.

2. Metacha Mnata- Mbao FC
Ni kipa mahiri wa Mbao FC ambaye 

alionyesha umahiri mkubwa kwenye 
michuano ya Kombe la SportPesa na 
kutwaa tuzo ya ukipa bora na hata 
kwenye Ligi Kuu.

Tetesi za usajili zinadai kuwa kipa 
huyu yuko sokoni na huenda msimu ujao 
akavaa uzi wa Yanga kwani wapo katika 
hatua za mwisho za kumalizana.

3. Aron Kalambo- Prisons
Kwa msimu miwili mfululizo Yanga 

imekuwa ikimkosa kipa huyu ambaye 
yeye mwenyewe anaonekana yuko radhi 
kutua kama watampatia anachohitaji. 
Msimu huu pia, kuna taarifa kuwa Yanga 
imeanzisha tena mazungumzo naye na 
kama mambo yataenda vizuri huenda 
akavaa uzi wa Yanga.

4. Salum Kimenya- Prisons
Tetesi za misimu mitatu mfululizo 

kuwa anawindwa na Simba, msimu huu 
pia zimeanza kusikika wiki hii.

Simba inatafuta mbadala wa Shomari 
Kapombe ambaye bado ni majeruhi. 
Hata kama akipona kuna wasiwasi kuwa 
atachukua muda hadi kurejea kwenye 
kiwango chake cha kawaida, lakini pia 
hakuna uhakika wa moja kwa moja kama 
anaweza kumaliza michuano yote ya 
msimu bila kupata majeraha.

Imeonekana Kimenya, Afande wa 
Prisons ndiye suluhisho. Tatizo ni lile lile 
la miaka yote. Jamaa anahitaji mkwanja 
wa maana ili iwe kama kiinua mgongo 
chake, kwa sababu tayari ni mwajiriwa wa 
Jeshi la Magereza.

5. Kennedy Juma- Singida United
Ni mchezaji ambaye moja kwa moja 

ameonekana kwenye jicho la Kocha Mkuu 
wa Simba, Patrick Aussems.

Taarifa zinasema kuwa kocha huyo 
amewaambia mabosi wake wamsajili beki 
huyo ambaye pia alichaguliwa kwenye 
kikosi cha timu ya Taifa, Taifa Stars, lakini 
kwa bahati mbaya ameachwa kwenye 
mchujo wa mwisho. Ni beki wa kati wa 

Singida United mwenye nguvu na akili, 
ambaye tetesi zinasema kuwa msimu ujao 
huenda akavaa jezi nyekundu.

6. Salum Kihimbwa- Mtibwa Sugar
Kwa misimu mitatu sasa amekuwa 

akihusishwa na kuondoka kwenye kikosi 
cha Mtibwa Sugar, lakini anabaki kwenye 
dakika za mwisho.

Misimu miwili iliyopita alikuwa 
anahusishwa kusajiliwa na klabu za Simba 
na Yanga, lakini msimu huu ni Yanga 
pekee inayoonekana kuwa inamhitaji. 
Naye pia yuko sokoni.

7. Mwinyi Haji- Yanga
Ni mchezaji ambaye anamaliza 

mkataba wake na Yanga. Yeye tetesi za 
usajili zinamhusisha kutimkia kwenye 
Klabu za Azam na KMC ambazo zote 
inasemakana kuwa zinahitaji huduma ya 
beki huyu wa kushoto.

8. Gadiel Michael- Yanga
Tangu kumalizika kwa Ligi Kuu 

Tanzania Bara, kumekuwa na tetesi kuwa 
beki huyo anatakiwa kwa udi na uvumba 
na Klabu ya Simba.

Hata hivyo, kwa sasa zimefifia na 
zimeibuka taarifa kuwa huenda beki huyo 
wa kushoto akasalia kwenye klabu yake 
ya Yanga, au akarejea kwenye klabu yake 
ya zamani Azam FC.

9. Ramadhani Kapera- Kagera Sugar
Ni straika mwenye matumizi mazuri 

ya akili na uwezo mkubwa wa kukaa na 
mpira kwa muda mrefu mguuni.

Straika huyu machachari naye pia yuko 
sokoni. Klabu ya pesa zake na maelewano 
inaweza kuchukua kifaa hiki. Kwa sasa 
anawindwa na klabu kubwa za Simba na 
Yanga.

10. Ibrahim Ajibu-Yanga
Kabla hata Ligi Kuu haijamalizika, 

tayari tetesi zimemhusisha kuwa 
ameshamalizana na Simba.

Na inasemekana hata dili la kwenda 
TP Mazembe lilikwama kwa sababu 
tayari alikuwa ameshaingia mkataba 
wa awali na mabingwa hao, hivyo TP 
Mazembe ambao walitarajia kumsajili 
kama mchezaji huru wakakuta tayari ana 
mkataba wa awali na klabu nyingine, kitu 
ambacho kingewafanya watoe pesa zaidi 
ya ile ya awali, wakaghairi.

NYOTA WA BONGO WALIOKO SOKONI 
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Extra Time

LONDON, England 

H
ATIMAYE Eden Hazard muda wake wa 
kukaa Chelsea umefikia mwisho na sasa 
anatua Real Madrid tayari kwa ajili ya 
msimu mpya wa 2019-20.

Hazard hajafanya siri mpango wake wa kutua 
pale Los Blancos na licha ya Chelsea kufungiwa 
kutofanya usajili kwa misimu miwili, yeye hakuwa 
na namna yoyote zaidi ya kubainisha anaondoka.

Madrid imetangaza kwamba itatumia kiasi cha 
pauni milioni 150 kwa ajili ya kumsajili Hazard 
kwenda kujiunga na kikosi hicho kilichopo chini 
ya kocha Zinedine Zidane.

Makala haya yanakuchambulia wachezaji am-
bao wanaweza kuzihama timu zao kipindi hiki 
cha usajili wa kipindi cha majira ya joto...

ANTOINE GRIEZMANN

Wachezaji wengine huwa hawapendi kujionye-
sha hadharani hasa kuhusu mawakala wao, wa-
nachozungumza kuhusu mambo yao binafsi. Na 
hilo ndilo lilipo kwa Antoine Griezmann. Baada 
ya kubainisha wazi kwamba hana mpango wa 
kuondoka Atletico Madrid katika mahojiano yake 
kwenye televisheni mwaka moja uliopita, kwa 
kutangaza kwamba atabakia klabuni hapo. Lakini 
sasa mshindi huyo wa Kombe la Dunia na Ufar-
ansa amebainisha kwamba anataka kuondoka.

Barcelona imebakia kuwa timu
 pekee ambayo mchezaji huyo
 anaweza kutua, kwani tayari

imeripotiwa kwamba Griez
mann ameshafikia makubaliano

 na miamba hao wa Catalunya.
 Hata hivyo, pia anahusishwa

 na mpango wa kutakiwa na
 klabu za Manchester United na

 Paris Saint-Germain.

NEYMAR

Neymar amekuwa akivumishiwa kwamba hana 
furaha pale PSG na nyota huyo wa kimataifa wa 
Brazil anatajwa kuwa anataka kuondoka kipindi 
hiki cha majira ya joto. 

Klabu ya Real Madrid imekuwa ikihusishwa 
na mpango wa kumsajili Neymar, lakini ujio wa 
Hazard pale kwenye dimba la Santiago Barnabeu 
unaweza kubadilisha mambo. Lakini pia Neymar 
anatajwa kwamba kuna uwezekano akarudi ka-
tika klabu yake ya zamani ya Barca.

PHILIPPE COUTINHO

Kwa Barca kuanzisha mpango wa kutaka kum-
rudisha Neymar kutahitaji wawe na fedha, na 
kuna uwezekano mkubwa wa Philippe Coutinho 
kutumika katika kutafuta fedha za usajili. 

Amekuwa akitajwa kwamba ada yake ni pauni 
milioni 105, huku kocha Ernesto Valverde akip-
enda kumtumia zaidi Ousmane Dembele kama 
mshambuliaji wake wa tatu, pamoja na Lionel 
Messi na Luis Suarez, kuna uwezekano mkubwa 
Coutinho akarudi kwenye Ligi Kuu ya England, 
huku Chelsea ikitajwa kumuwania pamoja na 
PSG ya Ufaransa.

PAUL POGBA

Baada ya kuondoka kwa Jose Mourinho, Paul 
Pogba alionekana kama amezaliwa upya chini ya 
kocha, Ole Gunnar Solskjaer. Hata hivyo, kiwango 
chake hakijawa cha kuvutia zaidi na baada ya ku-
fungwa na Cardiff City kwenye mchezo wao wa 
mwisho wa Ligi Kuu ni wazi kwamba nafasi yake 
hapo ni ndogo. 

United inahitaji kukifanyia marekebisho kikosi 
chake. Kwa muda mrefu Madrid imekuwa ikihu-
sishwa na kutaka kumsajili, huku pia klabu yake 

wenda na ni wazi kwamba, Real Madrid wapo 

tayari kutumia kiasi chochote cha fedha kwa 

ajili ya kumsajili. 

Pamoja na kwamba Mbappe mwenyewe 

anawaniwa na Real Madrid, lakini pia Klabu ya 

Manchester City inatajwa kuisaka saini yake. 

MATTHIJS DE LIGT

Mabeki mara nyingi sio wachezaji wana-

okuwa kwenye soko kubwa la usajili, lakini 

kwa sasa nahodha wa Ajax, Matthijs de Ligt 

anaonekana kuwa kwenye soko kubwa mno 

kwa klabu za Ulaya. Uimara wa uongozi wa De 

Ligt dimbani umeifanya klabu yake kutinga 

ya zamani ya Juventus ikitajwa kumuwania. 

PAULO DYBALA

Kuwasili kwa Cristiano Ronaldo pale Turin 

ilikuwa ni habari mbaya kwa mchezaji Paulo 

Dybala ambaye ameshindwa kuwa kwenye 

ubora wake. Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Argentina alikuwa anatajwa kuwa mmoja wa 

wachezaji watakaokuwa na majaliwa bora sana 

ya baadaye, lakini mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 25 anaonekana kutokuwa kwenye 

wakati wake bora. 

Mahusiano yake na kocha aliyetimuliwa, 

Massimiliano Allegri hayakuwa mazuri katika 

simu za mwisho, hivyo kuna uwezekano mkub-

wa wa mchezaji huyo kuondoka, Klabu za Bay-

ern Munich na Manchester United zinatajwa 

kuwa ndio zinazomuwania.

NICOLAS PEPE
Ni Kylian Mbappe pekee aliyefunga mabao mengi kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, msimu huu wa 2018-19 kuliko nyota wa Lille, Nicolas Pepe, huku PSG ikitajwa kwamba ina-taka kumsajilii mchezaji huyo. 
Nyota huyo wa kimataifa wa Ivory Coast, Pepe anaweza kuwa na wakati mzuri zaidi kwenye michuano ya Mataifa ya Afrika (Af-con) 2019, lakini klabu za Ligi Kuu ya England Liverpool, Manchester United na Arsenal zote zinatajwa kuwania saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24.

KYLIAN MBAPPE
PSG mara kadhaa imeripotiwa kukataa ku-wauza nyota wake Neymar na Mbappe, lakini inaonekana wazi kwamba nyota hao hawana mpango wa kubakia hapo. Mbappe anaweza kuweka rekodi ya usajili popote atakapok-

nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-kini wakatolewa na Tottenham. 
Mchezaji mwenzake na De Ligt, Frenkie de Jong tayari amekamilisha usajili wa ku-tua pale Barca na beki huyo wa kati anata-jwa kwamba atafuata nyayo zake. Hadi sasa bado haijajulikana ni klabu ipi anakwenda, lakini kuna uwezekano mkubwa wa kutua pale Barcelona.

GARETH BALE
Kocha wa zamani wa Real Madrid, Fabio Capello amesema klabu hiyo inapaswa ku-tumia kiasi cha pauni milioni 500 kwenye 

usajili na maana yake kwamba hawatakuwa 

na namna nyingine zaidi ya kuwauza baadhi 

ya nyota wake. Mchezaji ambaye anatajwa 

kuwa kwenye wakati mzuri wa kuuzwa ni 

Gareth Bale. Huku uhusiano wake na kocha 

Zinedine Zidane ukiwa haupo vizuri ni wazi 

kwamba, ataondoka. 

Habari kutoka nchini Hispania zinaeleza 

kwamba, Bale mwenyewe ameshaonyesha 

wazi kwamba anataka kuondoka. Klabu za 

Manchester United na Tottenham ndizo zina-

zotajwa kuwa mchezaji huyo atakakokwenda.
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 “Ninasema huwezi kwenda duniani huku 
ukiwa na mwalimu wa daraja la tatu, 
hawezi kuwa na jibu la maswali yako 
kwa daraja unalolitaka, anahitaji kuwa na 
profesa. [Rob] McCracken ni mwalimu, 
lakini kwa sasa [Anthony] Joshua hawezi 
kuendelea kuwa chini yake kwa sababu 
daraja lake ni la chini, sidhani kama kuna 
umuhimu wa kuendelea kuwa na mwalimu 
ambaye kiwango chake kipo chini,” Bondia 
wa zamani wa uzito wa juu na bingwa wa 
dunia, Lennox Lewis baada ya Joshua 
kuchezea kichapo kutoka kwa Andy Ruiz. 

“Mchezaji bora duniani anapaswa kuwa 
mshindi, kama Juventus ingetwaa Kombe 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya tungeweza kuse-
ma kwamba [Cristiano] Ronaldo atashinda 
Ballon d’Or, na endapo Barcelona ingetwaa 
Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya, tayari 
ikiwa imeshinda ubingwa wa La Liga, na 
kama itashinda Copa America tuzo itakuwa 
kwa Lionel Messi,” 
Jose Mourinho aliliambia Gazeti la 
Marca.

“Tunaposema Simba ni timu ya Taifa 
tunamaana hii, kupeleka timu nne katika 
mashindano ya kimataifa si mchezo. Simba 
ipewe nishani ya Uhuru ya Uzalendo uli-
otukuka,” Mbunge wa Kigoma Mjini, 
Zitto Kabwe baada ya Shirikisho la 
Soka Afrika (Caf ), kuthibitisha Tanzania 
itapeleka timu nne kwenye michuano yake 
msimu wa 2019/20 kutokana na mafanikio 
yaliyochangiwa na Simba katika Ligi ya 
Mabingwa msimu wa 2018/19.

Nukuu

 David De Gea 
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Na Adam Fungamwango

L
igi Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2018/19, imemalizika kwa 
Simba kutwaa ubingwa, ikiwa 
imejikusanyia jumla ya pointi 

93.
Watani zao wa jadi, Yanga wa-

nakamata nafasi ya pili kwa kujiku-
sanyia jumla ya pointi 86, Azam iki-
maliza kwenye nafasi ya tatu na pointi 
zao 75, huku KMC, timu inayomilikiwa 
na Manispaa ya Kinondoni ikikamata 
nafasi ya nne ikiwa na pointi 55.

Kwa mujibu wa Shirikisho la Soka 
nchini Tanzania (TFF), timu zote hizi 
zitaiwakilisha Tanzania kwenye mi-
chuano ya kimataifa.

Simba na Yanga zitacheza Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Azam na KMC zitai-
wakilisha nchi kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho.

KMC itashiriki kwa sababu Azam 
ambayo nafasi yake ya tatu ilitosha 
kuiwakilisha nchi, lakini yenyewe 
tayari ina nafasi hiyo baada ya kutwaa 
Kombe la FA, hivyo mshindi wa nne 
anachukua nafasi hiyo.

Shirikisho la Soka barani Afrika 
(Caf ), ndilo lililoiandika TFF kuieleza 
kupatikana nyongeza ya nafasi hizo 
baada ya Simba kufanya vema kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa na 
kuvuna jumla ya pointi 15.

Ilikuwa ni ligi ngumu iliyokuwa na 
kila aina ya ushindani, huku wachezaji 
wengi wakitia fora kwa kuonyesha vi-
wango vya hali ya juu.

Katika mfululizo wa makala haya, 
tutawaletea mambo yaliyojiri kwe-
nye Ligi Kuu, ikiwamo kikosi cha 
wachezaji bora wazawa na pia kiko-
si cha wachezaji bora wageni, leo 
tunawaletea kikosi bora cha jumla cha 
msimu kinachojumuisha wachezaji 
wote bora wazawa na wageni 2018/19 
na klabu walizotoka...

1. Aishi Manula- Simba
Hakuna mjadala wowote kwa hili. 

Manula mbali na kuwa ni namba 
moja kwenye kikosi cha timu ya Taifa, 
Taifa Stars, lakini amekuwa mhimili 
kwenye klabu yake ya Simba kwenye 
mechi mbalimbali za Ligi Kuu na za 
kimataifa.

Amekuwa kwenye kiwango cha 
hali ya juu kwa muda mrefu, akiwa 
ameiwezesha klabu yake, si tu kutwaa 
ubingwa, lakini pia kuwa timu iliyo-
fungwa mabao machache.

2. Boniface Maganga- Singida 

United 
Ni shujaa asiyeimbwa. Boniface 

Maganga ni mmoja wa mabeki mahiri 
kabisa kwenye Ligi Kuu akiichezea Sin-
gida United, lakini amekuwa hatazamwi 
sana kwa sababu hana makeke.

Kwa watu wanaofuatilia takwimu 
ndio wanaoweza kujua nini anakifanya. 
Anacheza kama beki wa kulia, ana uw-
ezo wa kupanda na kushuka. Lakini 
pamoja na uwezo wake wa kusaidia 
mashambulizi, lakini ni mfungaji mzuri 
wa mabao. Mpaka ligi inamalizika, aliku-
wa amefunga mabao matano akiifungua 
timu yake ya Singida United, idadi am-
bayo hata baadhi ya mastraika kwenye 
Ligi Kuu hawajafikisha.

3. Bruce Kangwa- Azam FC
Kwenye timu yako ukiwa na beki kama 

huyu basi umemaliza. Kangwa ni mmoja 
wa mabeki bora kabisa kwenye Ligi Kuu 
ya Tanzania Bara. Ni raia wa Zimbabwe 
mwenye uwezo mkubwa wa kukaba na 
kupeleka mashambulizi mbele. Kikubwa 
ni wepesi wake na kasi kubwa, ikiwamo 
uwezo wa kutoa pasi za mabao. Anasta-
hili kuwamo kwenye kikosi hiki.

4. Aggrey Morris- Azam FC
Ni mmoja wa mabeki wachache wa 

Tanzania ambaye ana mwili uliojenge-
ka kimazoezi, lakini akiutumia vilivyo 
akiwa uwanjani. Uzuri wake ni kwamba 
anatumia nguvu kwenye ulazima wa 
kufanya hivyo, lakini kunakotakiwa ku-
tumia akili pia anafanya hivyo.

Ni beki wa Azam ambaye kila klabu 
kubwa ingependa kuwa naye hasa ikiz-
ingatiwa kuwa si mabeki wengi wa Kibo-
ngo wenye kaliba kama yake, bali wengi 
ni wa kutoka nje ya nchi.

5. Erasto Nyoni- Simba
Huyu ni beki wa kikosi cha Taifa Stars. 

Ni beki mkongwe, lakini mwenye uwezo 
mkubwa, akiwa na matumizi zaidi ya ak-
ili kuliko nguvu, mnyumbulifu na mwe-
nye uwezo mkubwa wa kumiliki mpira 
kwa sababu pia ana uwezo wa kucheza 
kama kiungo.

Amekuwa mhimili mkubwa kwenye 
klabu yake ya Simba kwenye Ligi Kuu na 
Ligi ya Mabingwa.

kiasi cha mabeki kumzoea, badala yake 
atazunguka kila mahali, kulia, kushoto 
na katikati ili mradi tu kutafuta sehemu 
sahihi ya kuwadhuru wapinzani wake.

Ana uwezo wa kufunga mabao kwa 
kutumia kiungo chochote kile kilicho-
halalishwa kwenye mpira wa miguu, 
kuanzia mguu wa kulia, kushoto na 
kichwa.

Ni mtu hatari zaidi akiwa kwenye 
eneo la timu pinzani, kwani ni kama 
vile macho yake yako mguuni, badala 
ya kichwani.

Ndiye kinara wa mabao kwenye Ligi 
Kuu msimu huu, akiwa amecheka na 
nyavu mara 23 na kutwaa Kiatu cha 
Dhahabu. Mabao hayo yameipa ubing-
wa timu yake ya Simba.

10. Heritier Makambo- Yanga
Ni mmoja wa mastraika hatari kwe-

nye Ligi Kuu msimu huu. Makambo, 
raia wa Congo DR, hakusajiliwa kwa 
makeke sana, lakini alitokea kuwa kip-
enzi cha wanachama na mashabiki wa 
Yanga kutokana na uwezo wake mkub-
wa wa kupachika mabao kwa namna 
ambayo haielezeki.

Amekuwa akifunga baadhi ya mabao 
akiwa kwenye mazingira magumu. Kwa 
bahati mbaya msimu ujao hatokuwapo 
kwani amesajiliwa na Horoya ya Guin-
ea, lakini ameacha rekodi ya kufunga 
mabao 17 kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

11. Hassan Kabunda- KMC
Kikosi hiki hakitokamilika kama ha-

jawekwa mchezaji mmoja, Hassan Ka-
bunda kutoka KMC.

Ni mchezaji mwenye kasi, msumbufu 
mwenye uwezo wa kucheza winga ya 
kushoto, lakini pia kama straika.

Amekuwa mmoja ya wachezaji wal-
ioifanya timu hiyo kuwa tishio hasa 
kwenye kipindi cha dirisha dogo ali-
chosajiliwa akitokea Mwadui FC na kui-
fanya kuweza kumaliza nafasi ya nne 
na kupata nafasi ya kuiwakilisha nchi 
kwenye michuano ya kimataifa.

MECHI ya fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kati ya Liverpool na Tottenham iliyopigwa 
Uwanja wa Wanda Metropolitano jijini 
Madrid Juni Mosi mwaka huu, na Liver 
kushinda 2-0, imeweka rekodi kwa kuwa 
fainali ya kwanza kuchezwa bila hata kadi 
moja kutolewa.

N
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Mshambuliaji wa Simba, Meddie 
Kagere (kulia), akiwa na Emmanuel 
Okwi, akishangilia moja ya mabao 
yake msimu huu katika Uwanja wa 
Taifa.

6. Pappy Tshishimbi- Yanga
Msimu huu amemaliza vizuri na 

anastahili kuingia kwenye kikosi bora 
cha msimu ambao umemalizika. Mbali 
na kucheza kwenye nafasi ya kiungo 
wa kukaba, lakini amefunga mabao 
kwenye mechi nyingi muhimu ambazo 
Yanga ilikuwa inahitaji zaidi matokeo.

7. Ayoub Lyanga- Coastal Union
Kwa zile timu ambazo zinahitaji 

mawinga asilia wale wa kizamani, huyu 
ndiye anawafaa.

Lyanga ambaye pia ana uwezo wa 
kucheza kama straika, ana uwezo wa 
kumiliki mpira wa miguuni, mbio, 
wepesi, lakini pia machachari na uwezo 
wa juu wa kufunga mabao.

Mpaka ligi inamalizika yupo kwenye 
orodha ya wachezaji 10 bora kwenye 
kupachika mabao, akiwa amepachika 
jumla ya mabao 10.

8. Cleotus Chama- Simba
Ni mmoja wa viungo bora kabisa wa 

kigeni kuwahi kutokea kwenye soka la 
Tanzania. Ni mchezaji ambaye hatumii 
nguvu sana, lakini mwenye maarifa 
mengi na uwezo wa kunyumbulika na 
kupiga chenga za maudhi.

Kikubwa pia kwake ni uwezo wa ku-
funga mabao ambao pia unambeba, la-
kini pia akiwa na pasi nyingi za mabao 
kwenye klabu yake ya Simba. Chama 
ambaye ni raia wa Zambia, anastahili 
kuwa kwenye kikosi hiki.

9. Meddie Kagere- Simba
Raia huyu wa Rwanda ni binadamu 

ambaye ana sifa zote za kuwa straika. 
Ana mwili uliojengeka kimazoezi, ana 
nguvu, stamina na pumzi.

Akiwa uwanjani hakai sehemu moja 
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ADRIEN RABIOT
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vizuri kama Jordan Henderson, Fabi-
nho, Naby Keita na Georginio Wijnal-
dumna wakifanya vizuri msimu huu. 
Hata hivyo, Wekundu hao wa Anfiled 
wameshindwa kuwa na kiungo ambaye 
anatawala kiungo wote.

Rabiot ni aina ya mchezaji ambaye 
anawafaa kutalawa sehemu ya kiungo 
ya kati kwa kuweza kuichezesha timu 
na kuitengenezea mashambulizi.

Ana uwezo mkubwa wa kutengeneza 
mashambulizi kwa timu pinzani na pia 
kusaidia katika ukabaji na kwa uhakika 
Liverpool wanahitaji aina ya mchezaji 
kama yeye. Pia ni mzuri kwenye pasi na 
kutengeneza pasi za mwisho.

Ingawa Klabu ya Manchester United 
nao wanatajwa kutaka kumsajili Rabiot, 
imekuwa ikidaiwa kwamba mchezaji 
huyo anaweza kuikataa ofa hiyo na ku-
tua kule kwa Wekundu hao wa Anfield.

1. Nicolas Pepe
Kwa Mohamed Salah, Roberto Fir-

minio na Sadio Mane, Liverpool ni 
moja ya timu yenye safu bora zaidi ya 
ushambuliaji Ulaya. Safu hiyo imekuwa 
bora kwa kipindi cha misimu iliyopita 
na kiwango chao cha msimu huu wa 
2018-19 kimeonekana bora zaidi baada 
ya kufanikiwa kulibeba taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na kumaliza nafasi ya 
pili kwenye Ligi Kuu.

Hata hivyo, wakati mchezaji mmoja 
au wawili hao anakuwa hayupo dimba-
ni, wachezaji kama Divock Origi, Daniel 
Sturridge na Xherdan Shaqiri ndio wal-
iobeba majukumu yao mbele ya goli.

Msimu ujao, Liverpool watahitaji 
mchezaji ambaye atabeba majukumu 
hayo na kuimarisha benchi lao. Liv-
erpool imekuwa ikiwategemea zaidi 
wachezaji hao kwenye safu ya usham-
buliaji.

Liverpool imekuwa ikihusishwa na 
mpango wa kutaka kumsajili Nicolas 
Pepe, ambaye amekuwa na msimu wa 
kuvutia kule kwenye Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, akiwa na klabu yake ya 
Lille. Mshambuliaji huyo amewafungia 
mabao 22 na kutoa pasi za mwisho 11. 
Mchezaji huyo huyo wa kimataifa wa 
Ivory Coast amekuwa na wakati mzuri 
zaidi kwenye ligi hiyo na kama Liver-
pool itamsajili atakuwa msaada mkub-
wa kwao.

Anaweza kuifanya safu ya usham-
buliaji ya Liverpool kuwa bora zaidi 
na kuendelea kutamba Ulaya na Ligi 
Kuu. Na katika umri wake wa miaka 24, 
anaweza kuwabeba vizuri zaidi.

LIVERPOOL, England 

K
LABU ya Liverpool ilianza 
kuonyesha ishara ya ubora 
wake msimu wa 2017-18 
wakati walipocheza vizuri 

na kumaliza nafasi ya nne kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ya England. 
Safari yao kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa ilithibitisha hilo. Hata 
hivyo, ‘Wekundu’ hao hawakuwa na 
uwezo wa kulitwaa taji hilo wakati 
Real Madrid ilipokifunga kikosi hi-
cho cha kocha, Jurgen Klopp kwenye 
fainali.

Mwaka mmoja baadaye, vijana 
hao wa Merseyside wakashinda taji 
la Ligi ya Mabingwa kwa kuifunga 
Tottenham Hotspur mabao 2-0 kwe-
nye fainali, na hivyo wakalibeba taji 
lao hilo la sita la Ulaya.

Kwa bahati mbaya walilikosa taji la 
Ligi Kuu mbele ya Manchester City 

kwa tofauti ya pointi moja, lakini 
ushindi wa Liverpool kwenye taji la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya unaifanya 
kuwa kwenye nafasi nzuri zaidi ya 
kutwaa taji la Ligi Kuu msimu ujao. 

Hata hivyo, Wekundu hao wana-
takiwa kufanyia marekebisho ka-
tika sehemu kadhaa za kikosi chake. 
Hapa tunawaangalia wachezaji 
wawili ambao msimu huo Liverpool 
inapaswa kuwasajili ili kujiimarisha 
zaidi...

2. Adrien Rabiot
Adrien Rabiot yupo huru katika 

kipindi cha majira ya joto na klabu 
kadhaa zimekuwa zikuhusishwa na 
kutaka kumsajili mchezaji huyo wa 
Paris Saint-Germain. Hata hivyo, 
kama Liverpool itamsajili Rabiot, 
kiungo huyo anaweza kukisaidia 
kikosi cha Klopp kutawala kwa mia-
ka inayokuja.

Liverpool imekuwa na viungo 

MABAO mawili Eden Hazard aliyoifungia 
Chelsea katika mechi ya fainali ya Europa 
League dhidi ya Arsenal mwezi uliopita, yan-
amfanya kuwa mchezaji wa kwanza kutoka 
Klabu za England kuweza kufanya hivyo ka-
tika fainali za Uefa, tangu Mark Hughes alipoi-
fungia Manchester United dhidi ya Barcelona 
kwenye Kombe la Washindi mwaka 1991.
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matarajio ya wengi.
Mara nyingi alitumika akitokea benchi na 

katika nusu ya kwanza ya msimu pale Chelsea 
alishindwa kabisa kupata namba kwenye kikosi 
cha kwanza. Kutokana na kiwango hicho duni, 
Mourinho alifukuzwa Desemba na nafasi yake 
ikachukuliwa na Guus Hiddink kama kocha wa 
muda. Kutokana na kukabiliwa na majeraha ya 
mara kwa mara, kiwango cha Falcao kikashuka 
na mwishoni mwa msimu akatemwa. Alikuwa 
amecheza mechi 10 na akarudi tena Monaco 
msimu uliofuata.

2. Andy Carroll
Ni mshambuliaji mwenye muonekana wa ku-

vutia kama mchezaji. Carroll alisajiliwa kwa ada 
iliyoweka rekodi ya pauni milioni 35. Alisajiliwa 
kama mrithi wa Fernando Torres aliyeondoka. 
Carroll alikuwa akilinganishwa na wachezaji 
kama Alan Shearer na Didier Drogba katika kip-
indi chake cha mwanzo cha uchezaji.

Alisajiliwa na Liverpool msimu wa 2010-11, la-
kini alilazimika kusubiri hadi Machi mwaka 2011 
kutokana na majeruhi aliyoyapata akiwa pale 
Newcastle. Alicheza mechi yake ya kwanza kwa 
Liverpool dhidi ya wapinzani wao wakubwa ka-
tika soka la England, Manchester United mchezo 
ambao Liverpool walishinda 3-1.

Katika misimu miwili na klabu hiyo, alijikuta 
kwenye wakati mgumu wa kufunga bao. Ingawa 
alionekana kuwa ni mwenye kipaji cha kuvutia, 
lakini hakuwa kwenye kiwango chake. Alifunga 
mabao sita tu kwa klabu yake katika mechi 44 
alizoichezea klabu yake. Hivyo wakaamua ku-
muachia. Alipelekwa kwa mkopo West Ham 
msimu wa 2012-13 na baadaye msimu uliofuata 
wakamnunua moja kwa moja.

1. Alexis Sanchez
Kila mmoja alitarajia kwamba Alexis Sanchez 

angeweza kufanya makubwa zaidi kwa Man-
chester United akitokea Arsenal Januari mwaka 
2018. Lakini kilichofuata kilishangaza kila mmo-
ja kwani Sanchez alishindwa kabisa kuwa kwe-
nye kiwango chake.

United walishinda kwenye mbio za kuwania 
kumsajili dhidi ya wapinzani wao wa jiji moja, 
Manchester City na kumsajili Sanchez akitokea 
pale Arsenal na ndiye mchezaji anayelipwa 
mshahara mkubwa zaidi kwenye Ligi Kuu ya 
England. Alitarajiwa kwamba anaweza kuwa 
mchezaji muhimu zaidi kwa United na kocha 
Jose Maounriho kumsajili. Lakini akashindwa 
kufikia kiwango na akatemwa kikosi cha kwanza 
na Mourinho.

Katika msimu uliofuata, Sanchez pia alishind-
wa kuonyesha kile kilichotarajiwa na hata Solsk-
jaer ameshindwa kumtumia. Amecheza mechi 
32 kwenye Ligi Kuu akiwa na Man United na 
sasa Sanchez anatazamiwa kuondoka mwishoni 
mwa msimu huu. 

USAJILI MBOVU  ZAIDI 

KUWAHI KUTOKEA EPL

MESSI

HUKU msimu wa 2018-19 ukiwa ume-
fikia ukingoni, kwa sasa macho ya 

wapenzi wengi wa mpira wa miguu yapo 
kwenye kuangalia majina ya wachezaji 

ambao watasajiliwa na klabu zao.
Klabu kwa sasa zinaingia sokoni kwa...

 LONDON, England

L
IGI kuu ya England imekuwa iki-
fuatiliwa zaidi duniani kwa sasa 
na mamilioni ya mashabiki na kui-
fanya kuwa na mafanikio makub-

wa zaidi. Klabu zimetumia fedha nyingi 
kuwashawishi wachezaji wake. Na hilo 
limeifanya ligi hiyo kuwa ya ushindani 
zaidi duniani.

Kwa kutumia fedha nyingi kumezifanya 
klabu nyingi kuwa na mafanikio makub-
wa zaidi katika miaka ya hivi karibuni. 
Tumeona mechi kubwa na pia wachezaji 
wakubwa waliochomoza kwenye ligi hiyo. 
Na hilo limeifanya ligi hiyo kuwa ya kuvu-
tia zaidi duniani.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano 
ambao walishindwa kufikia matarajio ya 
wengi baada ya kusajili katika historia ya 
Ligi Kuu ya England.

5. Angel Di Maria
Ni jambo la kushangaza kuona mchezaji 

wa hadhi yake akishindwa kufikia mata-
rajio ya wengi wakati aliposajiliwa na 
Manchester United msimu wa 2014-15. 
Akiwa amewasili pale United kwa ada ili-
yoweka rekodi kwenye soka la Uingereza 
kwa zaidi ya pauni milioni 59.7, wengi 
walitarajia mengi kutoka kwa winga huyo 
wa kimataifa wa Argentina. Ilitumainiwa 
kwamba, Di Maria angeweza kuimari-
sha zaidi timu, lakini akajikuta akiwa na 
msimu mbaya zaidi katika maisha yake ya 
uchezaji soka.

Alipewa jezi namba saba iliyokuwa 
ikivaliwa na magwiji wa klabu hiyo, Ronal-
do na Beckham. Ishara zilionekana kuwa 
chanya kwa Di Maria na klabu, kwani 
alianza msimu vizuri. Alishinda tuzo ya 
mchezaji bora wa mwezi Septemba.

Lakini baada ya Oktoba mwaka huu, ki-
wango cha Di Maria kilianza kushuka kwa 
kasi. Aliumia Novemba na alikaa nje ya 
dimba kwa kipindi cha Januari yote. Hala-
fu akarudi dimbani lakini akashindwa 
kuonyesha kiwango chake. Na mwisho wa 
siku aliweza kufunga mabao matatu tu ka-
tika mechi 27 za klabu hiyo, hatimaye aka-
ondoka United na kuelekea PSG msimu 
uliofuata. Anatajwa na wachambuzi wa 
soka kama moja ya usajili mbovu zaidi ku-
fanywa na Man United.

4. Radamel Falcao
Mmoja wa washambuliaji bora wa kiazi 

chake, alisajiliwa na Manchester United 
mwaka 2014 kwa mkopo akitokea Mo-
naco, huku kukiwa na kipengele cha kum-
sajili moja kwa moja. United walikuwa 
wanaangalia namna ya kukijenga kikosi 
chao baada ya kumaliza kwenye nafasi 
ya saba katika msimamo na ilionekana 
kwamba, Falcao angekuwa suluhisho 
muhimu zaidi.

Lakini kama ilivyokuwa kwa mchezaji 
mwenzake, Di Maria, Falcao alishindwa 
kufikia matarajio aliyotarajiwa akifunga 
mabao manne katika mechi 26 alizocheza 
kwenye Ligi Kuu. United ilikataa kum-
nunua moja kwa moja mwishoni mwa 
msimu baada ya kuonyesha kiwango ki-
bovu.

Kipindi chake cha pili pale England ki-
likuja alipotua Chelsea, wakati aliposajil-
iwa na Jose Mourinho kwa mkopo na 
kukiwa na kipengele cha kumsajili moja 
kwa moja kutoka Monaco mwishoni mwa 
msimu. Tena akawa na msimu wa kukati-
sha tamaa baada ya kushindwa kufikia 

Esperance imetwaa Kombe Ligi ya mabingwa Afrika kwa 
mara ya pili mfululizo bila kupoteza mechi hata moja na 
hivyo kuikia rekodi yake ya mwaka 1994. Hata hivyo, Shirik-
isho la Soka Afrika (Caf ), limetoa uamuzi wa mechi ya fainali 
ya Ligi ya mabingwa Afrika kati ya Esperance na Wydad 
Casablanca kurudiwa baada ya mechi hiyo kuvunjika katika 
dakika ya 60 kutokana na Wydad kugomea mchezo kufuatia 
bao lao kukataliwa.
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Wavamizi 
barabara 
watangaziwa 
kiama

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
SONGWE

MENEJA wa Wakala 
wa Barabara (Tanroads), 
Mkoa wa Songwe, 
Mhandisi  Yohana 
Kasaini, ametangaza 
kufanya operesheni ya 
kuwafukuza wananchi 
wote waliovamia Hifa-
dhi ya Barabara kuu ya 
Mbeya –Tunduma.

Lengo ni kukomesha 
shughuli za kibinadamu 
na uchafuzi wa mazingira 
uliokithiri kwenye hifadhi 
ya barabara hiyo.

Mhandisi Kasaini 
aliyasema hayo juzi, 
wakati  zoezi la usafi lil-
ilofanyika kwenye  hifa-
dhi ya barabara,  kipande 
cha kilomita  nne   mjini 
Vwawa, alisema uharibifu 
unaofanyika kwenye 
hifadhi ya barabara ni 
mkubwa na  kwamba 
serikali haiwezi kufumbia 
macho.

 Alisema baadhi ya 
wananchi wamekuwa 
wakiiba vifaa, kuhifadhi 
takataka kando ya bara-
bara na wengine kujenga 
karibu na barabara, alidai 
operesheni hiyo itasa-
fisha maeneo yote bila 
kujali makazi ya watu 
kwa sababu hawajatii 
sheria. 

“Kwa kuonyesha 
msisitizo wa suala hili, 
Tanroads tumeamua 
kufanya usafi wa bara-
bara hapa mjini Vwawa 
ni salamu kwa maeneo 
mengine hatufanyi usafi 
bali tutaenda kutekeleza 
sheria... nawaomba 
wananchi wote wanaofa-
hamu wamejenga kando 
na hifadhi ya barabara 
kuu waondoke,” alisema 
Mhandisi Kasaini.

 Mmoja wa wananchi 
walioshiriki operesheni 
ya usafi, Selina Mkwali, 
alisema serikali inatumia 
fedha nyingi kwenye 
ujenzi wa barabara na 
kwamba kwa umuhimu 
huo kila mmoja ana-
takiwa awe mhifadhi wa 
barabara.

 Alisema mwananchi 
yeyote atakayekaidi ag-
izo la serikali la kujenga 
karibu na barabara au 
kutupa taka kando ya 
barabara, achukuliwe 
hatua kwa mujibu wa 
sheria ili liwe fundisho 
kwa wengine.

W’biashara Tanzania, Zambia wakubaliana mifuko ya plastiki
Na Grace Mwakalinga, 
SONGWE

WAFANYABIASHARA wa Tan-
zania na Zambia wamekubaliana 
kutekeleza agizo la serikali la kata-
zo la matumizi ya mifuko ya plas-
tiki baada ya   Zambia kutangaza 
kusitisha matumizi ya mifuko 
hiyo iikapo Agosti Mosi mwaka 
huu.

Hayo yalisemwa mwishoni 

mwa wiki na   Mkuu wa Wilaya 
ya Momba, Juma   Irando, katika 
kikao cha pamoja na Mkuu wa 
Wilaya jirani ya Nakonde nchini 
Zambia.

Alisema walikubaliana 
kutekeleza   mikakati ya pamoja 
kuhakikisha katazo hilo pande 
zote mbili linafanikiwa kwa asil-
imia 100  kwa wafanyabiashara 
na wananchi wa nchi hizo.

Alisema mwitikio wa wafanya-

biashara na wananchi wa Zambia 
umekuwa mkubwa kwa kuwa 
wametambua athari za matumizi 
ya mifuko ya plastiki, na kwamba 
serikali yao itaanza kutekeleza ag-
izo hilo Agosti Mosi.

“Katika kutekeleza hayo, 
ninawaomba   wafanyabiashara 
ambao wanafanya biashara zao 
katika   boda ya Tunduma kuen-
delea kutekeleza agizo la Serikali 
ya Tanzania la kuzuia matumizi ya 

plastiki ili wasichukuliwe hatua za 
kisheria,” alisema Irando.

 Mkazi wa Wilaya ya Nakonde, 
Maria Kunchule, alidai kufura-
hishwa na katazo la serikali la 
matumizi ya mifuko ya plastiki.

Alisema katazo hilo linatoa 
fursa kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji kuanzisha viwanda 
vidogo na vikubwa vya kuzalisha 
mifuko mbadala.

Watetezi haki za binadamu 
wawapa somo wanahabari
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
TANDAO wa Watetezi  
wa Haki za Binada-
mu (THRDC) Tan-
zania,   umewataka 

waandishi wa habari kutoogopa 
kuandika habari zenye ukweli 
ambazo zinalenga kuibua maovu 
ikiwamo vitendo vya rushwa na 
matumizi mabaya ya madaraka.

Ushauri huo ulitolewa juzi   
wakati wa  mafunzo ya siku tatu 
kwa waandishi wa habari wa 
Nyanda za Juu Kusini na Mwez-
eshaji na Wakili wa Mtandao huo, 
Deo Bwire, kwa kusema  baadhi 
ya        waandishi wamekuwa wao-
ga kuripoti     habari zinazoibua 
vitendo viovu   wakihoia   kut-
ishiwa.

Bwire aliongeza kwamba 
mwandishi   asiogope kuandika 
habari za ukiukwaji wa haki za 

binadamu, isipokuwa cha msingi 
azingatie   maadili na ukweli wa 
habari  husika.

Wakili Bwire alisema habari 
zinazoibua maovu ni nzuri kwa 
sababu zina lengo la   kuichua 
maovu ya   watu au mtu   na ku-
chukuliwa hatua kuliko kuende-
lea kuandika habari za kusiia kila 
mara ambazo wakati mwingine 
hazileti changamoto.

Aliwataka waandishi wa Mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini ya Mbeya, 
Songwe, Iringa, Njombe na Rukwa 
ambao walishiriki mafunzo hayo 
kuyafanyia kazi kwa kuhakikisha 
wanakuwa chachu ya mabadiliko 
kwa kuzingatia weledi na kuzinga-
tia sheria za nchi.

“Mafunzo haya ya usalama na 
sheria za habari kwa wanahabari 
yanalenga kuwakumbusha  juu 
ya usalama wao wanapotimiza 
majukumu   hasa kipindi hiki tu-
napoelekea kwenye uchaguzi wa 

serikali   za mitaa kufahamu she-
ria za kujilinda ili kujiweka salama 
wasiingie kwenye matatizo,” alise-
ma Wakili Bwire.

  Aidha, aliwasisitiza kuzinga-
tia usalama wao wakati wana-
timiza majukumu kwa kuhakiki-
sha wakati wa kuripoti habari za 
vurugu au mikusanyiko ya watu 
wanakaa sehemu salama ili wasi-
haribiwe vifaa vyao au kudhuriwa 
miili yao.

Alisema tahadhari hiyo itawa-
saidia kutekeleza majukumu yao 
bila bughudha yoyote na kusisiti-
za waandishi kutii sheria na mam-
laka wanapotafuta habari.

Naye Wakili Jones Sendodo 
alisema   waandishi wa mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini, wali-
fundishwa  namna nzuri ya  kuri-
poti habari zenye kuibua  changa-
moto za haki za binadamu.

Alisema mbinu walizo-
fundishwa zitatoa nafasi kwa wa-

nanchi wasio na uwezo wa kifed-
ha au mali  kupaza sauti zao  na 
kusaidiwa kisheria.

Alisema waandishi kwa kush-
irikiana na Mtandao huo wak-
itetea haki za binadamu kwa 
pamoja,  watasaidia kila mwa-
nanchi   kuheshimu haki za 
mwenzake.

 Mnufaika wa elimu hiyo, Josh-
ua Joel kutoka Mkoa wa  Rukwa, 
alisema mafunzo hayo yame-
tolewa kwa wakati sahihi ambapo 
taifa linaelekea  kwenye uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, na kuwa 
walijifunza   njia za kujihami wa-
napotekeleza majukumu yao ya 
kihabari.

Mercy Sikabogo kutoka Mkoa 
wa Songwe, alisema waandishi 
wanakabiliwa na changamoto   
katika kutekeleza majukumu yao 
hasa pale wanaporipoti   habari   
zinazohusu   rushwa kutoka kwa 
baadhi ya viongozi.

Wananchi wakipita kwa shida kwenye mlango wa kuingia katika Soko la Temeke Sterio, jijini Dar es Salaam jana, kutokana na maji machafu 
yanayotiririka kutoka kwenye taka. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI DODOMA

CWT yafafanua 
umiliki mali zake

REA yawakalia kooni makandarasi wake
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WAKALA wa Nishati Vijijini 
(REA) umewataka makandar-
asi wanaotekeleza mradi wa 
REA awamu ya tatu kwenye 
mzunguko wa kwanza ku-
hakikisha iikapo Desemba 
mwaka huu, wawe wame-
kamilisha kazi hiyo la sivyo 
watanyang’anywa kazi.

Sambamba na hilo, watalazi-
mika kulipa gharama za usum-
bufu watakaokuwa wame-
wasababishia wananchi kwa 
kukosa umeme.

Agizo hilo lilitolewa jana na 
Kaimu Mkurugenzi wa REA, 
Amos Maganga, alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa, baada ya 
kumalizika kwa kikao kilicho-

washirikisha wadau wa usam-
bazaji vifaa, wazalishaji na wa-
handisi nchini.

Alisema lengo lao ni ku-
hakikisha kasi ya utekelezaji 
wa miradi hiyo inaongezeka.

Alibainisha awali mradi huo 
ulikuwa ukamilike mwezi Juni 
mwakani, lakini sasa wanapas-
wa wakamilishe mwaka huu 
ili miezi inayobaki ya mwakani 
waitumie kwa matengenezo 
madogo madogo.

“Mpango uliopo ni kuwa 
mradi huo ukamilike kati ya 
mwezi Mei na Julai mwakani, 
lakini katika kikao hiki tume-
kubaliana makandarasi na 
wasambazaji wa vifaa wahakik-
ishe mradi huu unakamilika 
Desemba, ili miezi sita inayoba-
ki 2020 iwe ni kazi ya kumaliza 
matatizo madogo madogo,” 

alisema. 
Aliongeza,  “Mkataba upo 

wazi kwamba wale makandar-
asi watakaoona kwamba kuika 
Desemba hawataweza kumal-
iza mikataba yao, ni kwamba 
serikali kupitia REA watakuwa 
tayari kusitisha mikataba yao 
na kuwanyanganya kazi,” alise-
ma.

 Maganga alisema kwa sasa 
serikali inatekeleza mradi 
mkubwa wa REA unaogharimu 
Sh. trilioni 1.2, ikiwa ni mradi 
mkubwa kusini mwa jangwa la 
sahara, ambapo vijiji 3,559 vita-
nufaika kwa kupatiwa umeme 
na wateja zaidi ya laki tatu 
watafaidika.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
zi ya REA, Dk. Michael Nyagoga, 
alisema lengo la kikao hicho ili-

kuwa ni kufahamiana, kujadili 
changamoto na kuzitatua kwa 
pamoja. Alitaja changamoto 
kubwa ambayo imezungum-
zwa ni upatikanaji wa vifaa na 
elimu ambapo wamekubaliana 
kuzitatua.

Naye mmoja wa makandar-
asi Anord Zali kutoka Kam-
puni ya CRCEBG ambayo 
inatekeleza miradi ya REA 
mkoani mkoa wa Katavi, alise-
ma wamejipanga vizuri ku-
hakikisha wanakamilisha mra-
di kama mkataba unavyosema.

Alisema walikuwa wanaka-
biliwa na changamoto ya upa-
tikanaji wa vifaa na utaratibu 
wa LC inayotolewa na Benki 
Kuu, lakini kupitia kikao hicho 
wameweza kujua na kwa sasa 
hakuna jambo la kuwakwami-
sha.

Waitara azibana asasi za kiraia
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

O
FISI ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), imezi-

taka asasi za kiraia (AZAKI) 
kuhakikisha zinaweka mifumo 
mizuri ya usimamizi wa fedha 
za miradi wanayoitekeleza, ili 
iweze kuwaikia walengwa.

Sambamba na hilo, zimeagi-
zwa kufanya kazi kwa karibu 
na watendaji wa serikali za 
mitaa katika maeneo wanay-
otekeleza majukumu yao.

Maagizo hayo yalitolewa 
mwishoni mwa wiki na Naibu 
Waziri wa Oisi hiyo, Mwita 
Waitara, katika kikao na waku-
rugenzi wa asasi hizo amba-
cho kiliambatana na kusaini 

mikataba ya ruzuku kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi hiyo   
Tanzania Bara na Visiwani.

Waitara alisema serikali 
inatambua mchango mkubwa 
unaotolewa na asasi za kiraia 
katika kusukuma mbele maen-
deleo vijijini, hususani kuleta 
teknolojia mpya na rahisi kwa 
wananchi kupinga mila potofu 
na kandamizi miongoni mwa 
jamii katika maeneo ya pemb-
ezoni.

Alisema wakurugenzi hao 
wanapaswa kufanya matumizi 
sahihi ya fedha za mradi jambo 
ambalo litaleta tija kwa jamii 
na serikali.

  “Nitafurahi kuona waleng-
wa wameikiwa na fedha za 
mradi, nisingependa kusikia 
jamii inalalamika juu ya suala 
hilo,” alisema Waitara.

Aidha, Naibu Waziri huyo 
alisema pamoja na AZAKI 
kujenga uwezo wa wananchi 
katika kutatuachangamoto zi-
nazowakabili wanapaswa pia 
kuwajengea uwezo viongozi 
wa serikali za mitaa ili wajue 
jinsi ya kutekeleza majukumu 
yao kiufanisi kupitia mafunzo 
mbalimbali yanayotolewa ka-
tika miradi.

Akizungumzia ruzuku kwa 
mwaka huu, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taasisi ya Uwez-
eshaji Asasi za kiraia (FCS), 
Francis Kiwanga, alisema kwa 
mwaka huu wametoa kiasi   
cha Sh. bilioni 11.7 kwa asasi za 
kiraia 154 ambazo zimekidhi vi-
gezo   vya kupata ruzuku hiyo 
ili wakatekeleze majukumu 
yao.

Alisema lengo la taasisi hiyo 

ni kuwekeza katika   utoaji wa 
ruzuku kwa AZAKI na kuleta 
mabadiliko chanya yanayogusa 
maisha ya Watanzania.

  “Lengo hasa la uwekezaji 
huu ni kuwajengea uwezo wa-
nanchi kupitia AZAKI na nafasi 
kubwa tunatoa kwa asasi ku-
toka ngazi za chini kabisa kwa

jamii, ambapo wananchi 
wanabainisha matatizo yao 
na kupendekeza utatuzi nasi 
tunawapatia nguvu ya ruzuku 
kupitia AZAKI,” alisema Ki-
wanga.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Tusonge 
kutoka Moshi, Aginata

Rutazaa, alisema  wao kama 
asasi za kiraia watahakiki-
sha wanaweka uwazi katika 
matumizi ya fedha hizo ili zi-
weze kuleta tija kwa wahusika.

Na Augusta Njoji, DODOMA

BODI ya Wadhamini wa Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT), imesema 
umiliki wa mali za CWT upo chini ya 
chama hicho, na kuwataka walimu 
nchini kupuuza maneno yanayozun-
gumzwa kuwa mali hizo si zao.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini hapa 
na Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Clem-
ent Mswanyama, alipokuwa akitoa 
ufafanuzi wa umiliki wa majengo, 
mali na Benki ya Mwalimu (MCB) 
ambavyo vilidaiwa kuwa si mali ya 
walimu.

Alisema kuwa kumekuwapo na 
taharuki kuhusu umiliki wa mali hizo 
jambo ambalo si la kweli na zinaen-
ezwa na wanachama walioshindwa 
kwenye uchaguzi.

Akizungumzia kuhusu umiliki wa 
kampuni tanzu ya CWT ijulikanayo 
kwa jina la TDCL, mwenyekiti huyo 
alisema kampuni hiyo ilianzishwa 
kwa ajili ya kusimamia uwekezaji 
unaofanywa ndani ya chama.

“CAG alipofanya ukaguzi maalum 
ndani ya chama alibaini kuwa kam-
puni hiyo ni mali ya CWT isipokuwa 
hayakuwapo makabidhiano rasmi 
ya usimamizi wa kampuni hiyo kitu 
ambacho alishauri kifanyike mapema 
na tayari tupo hatua za mwisho ku-
kamilisha suala hili,” alisema.

Alifafanua kuwa umiliki wa hisa 
kwenye kampuni hiyo awali uliwek-
wa kwa majina ya viongozi wa CWT, 
lakini hawakuwahi kuchukua gawio 
lolote. Hata hivyo, alisema kwa sasa 
hisa hizo zipo chini ya wadhamini 
wa CWT na Katibu Mkuu wa CWT.

“Hata hivyo kutokana na kuwa na 
marekebisho ya mara kwa mara ya 
mgawanyo wa hisa za TDCL bado 
kuna jitihada zinaendelea za ku-
hakikisha nyaraka zote za Msajili 
na Kampuni(Brela) zinasomeka kwa 
majina ya wadhamini na Katibu wa 
CWT,” alisema.

Kuhusu Benki ya MCB, Mswany-
ama alisema benki hiyo inamilikiwa 
na walimu kwa asilimia 51.35, huku 
PSSSF ikimiliki hisa asilimia 16.17, 
NHIF asilimia 16.17 na umma asilimia 
16.31.

“Hata hii bodi yake ya wakuru-
genzi wa benki wapo sita na mion-
goni mwao walimu ni wakurugenzi 
wanne, hichi ni kitega uchumi cha 
chama kilijengwa kwa kutumia ma-
pato asilimia mbili za wanachama,” 
alisema.

Alieleza kuwa kitega uchumi hicho 
kinasimamiwa na kampuni ya chama 
ya TDCL na kilianzishwa kuwahu-
dumia wanachama pindi ambapo 
chama kitakuwa na mdororo wa 
kiuchumi katika vyanzo vingine.

Mswanyama akizungumzia kuhusu 
majengo ya mikoa na wilaya, alisema 
majengo hayo yote ni mali ya chama 
na yamejengwa kwa ajili ya kuhu-
dumia wanachama wake.

Alisema kwa upande wa viwanja 
29 vya TDCL vilinunuliwa mwaka 
2015 mkoani Morogoro na tayari 
viwanja 15 vimeshapata hati miliki, 
huku vilivyosalia vikisubiri mchakato 
ukamilike.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja wa Vijana wa CCM Wilaya ya Bahi, Hassani Kadoke, akizungumza na vijana wa kata ya Chikola 
wakati wa ziara yake ya kuimarisha chama kuelekea uchaguzi wa serikali ya mitaa na vijiji. PICHA PETER MKWAVILA  
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Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapin-
duzi Zanzibar, imeombwa 
kuajiri wakalimani wa 
alama katika taasisi zake 
muhimu ikiwamo Mahaka-
ma, ili kutoa fursa kwa 
watu wenye ulemavu hasa 
viziwi kutoa ushahidi na 
kupata haki zao.

Mwanasheria Haji Sulei-
man Tetere, alisema ikiwa 
serikali itaajiri watu hao 
basi kesi nyingi za ud-
halilishaji zinazowahusu 
watu hao zitasikilizwa bila 
kikwazo chochote na haki 
itatendeka.

Mwanasheria huyo alise-
ma kuwa kuna kesi nyingi 
za udhalilishaji zinazowa-
husu watu wenye ulemavu, 
lakini zinashindwa kusiki-
lizwa kutokana na kukose-
kana wakalimani.

“Tunaona kesi nyingi 
mahakamani zinashindwa 
kuendelea mbele kutokana 
na kukosekana mkali-
mani na wengine kukodi 
wakalimani wa nje ambao 
wengine wanakuwa hawa-
jasomea lugha ya alama,” 
alisema Tetere ambaye pia 
ni wakili wa kujitegemea. 

Kwa mujibu wa mwa-
nasheria huyo, upo 
umuhimu wa kuhakikisha  
taasisi za umma kuajiri 
watu hao, ili kutoa fursa 
kwa walengwa kupata haki 
zao za msingi ikiwamo ma-
wasiliano kwa kuwa zipo 
kisheria.

Akizungumzia haki ya 
kupata taarifa katika vy-
ombo vya habari, Tetere, 
alisema sheria ya watu we-
nye ulemavu kipengele cha 
22 kinaeleza upatikanaji 
wa habari na taarifa.

Aidha, alisema sheria 
hiyo imetoa jukumu la 
vituo vyote vya habari 
vilivyosajiliwa Zanzibar, 
kuhakikisha vinaweka 
mkalimani au maandishi 
ili watu wenye ulemavu 
waweze kujua taarifa 
zilizokuwapo katika nchi 
yao.

Kwa mujibu wa Tetere, 
kuna kikwazo katika 
upatikanaji wa habari kwa 
watu wenye ulemavu hasa 
viziwi, kwani kwa mujibu 
wa sheria imewekwa kuwa 
ni lazima kwa vyombo 
vyote vya habari kuweka 
maandishi katika taarifa za 
habari, matukio makubwa 
ya nchi na kuweka mkali-
mani wa lugha ya alama.

Serikali 
yatakiwa 
kuajiri 
mkalimani

Dk. Shein ataka ushiriki wa Z’bar kuongezwa
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, ameitaka taasisi 
ya Al – Hikma Foundation  kuz-
ingatia kiwango chenye uwiano 
kwa washiriki wa Zanzibar, pale 
inapoandaa mashindano ya kuhi-
fadhisha Qur-ani.

  Akizungumza jana na Uon-
gozi wa taasisi hiyo Ikulu mjini 
Zanzibar, alisema kuna umuhimu 
mkubwa kwa taasisi hiyo pale in-
apofanya shughuli zake, hususan 
zinazoambatana na mashindano 
ya kuhifadhi Qur-ani.

Aidha, alisema eneo jingine ni 
upatikanaji wa fursa mbalimbali 
zikiwamo za kijamii, kuzingatia 
umuhimu wa kuongeza kiwango 
cha kuishirikisha Zanzibar kwani 
kiwango cha sasa ni kidogo.

Dk. Shein ambaye pia ni Mwe-

nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
alisema amevutiwa na juhudi 
zinazofanywa na taasisi hiyo na 
kwamba ni matunda yanayotoka-
na na kuwapo kwa viongozi bora, 
sambamba na kuitaka kuendelea 
kuitumia kikamilifu fursa ya kuwa 
na mlezi, Ali Hassan Mwinyi.

 Aidha, Dk. Shein amesema usi-
mamizi wa mashindano ya kuhi-
fadhisha Qur-an kunakofanywa 
na taasisi hiyo ni njia bora katika 
kuwajenga watoto kupenda kuhi-
fadhi Qur-an.

  Dk. Shein aliipongeza taasisi 
hiyo kwa kuikisha miaka 22 tan-
gu kuanzishwa kwake, sambam-
ba na kutekeleza jukumu lake la 
kusimamia mashindano ya Qur-
an kwa kipindi chote hicho.

  Aidha, alipongeza taasisi 
hiyo kwa hatua mbalimbali ina-
zozichukuwa katika uimarishaji 
wa huduma za kijamii, ikiwamo 

uchimbaji wa visima na ujenzi wa 
misikiti, ambapo ni hatua nzuri 
na muhimu kwa jamii ya Watan-
zania.

  Awali, Mwenyekiti wa Al-hik-
ma Foundation, Sheikh Nurdin 
Muhammed Ahmeid Al-Ahdal 
‘Kishki’ alisema Qur-an ni msingi 
wa dini na yule mwenye kuifa-
hamu huwa mcha Mungu na raia 
mwema.

  Alisema kamati iliyoundwa 
kwa ajili ya kuhifadhisha Qur-an 
kutoka taasisi hiyo, pamoja na 
shughuli nyingine pia inajishu-
ghulisha na suala la kuhubiri 
amani nchini kwa kuzingatia 
umuhimu wake kama ulivyobain-
ishwa katika dini ya kiislamu.

  Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Al-Hikma Foundation 
Zanzibar, Omar Hussein Mussa, 
alimhakikishia Dk. Shein kuwa 
taasisi hiyo  inafanya kazi zake 

kwa kuzingatia pande mbili za 
Muungano, akibainisha hekima 
zake zimeiwezesha kufanikisha 
shughuli hizo kwa uwazi na ma-
fanikio makubwa.

 Aidha, aliiomba serikali kuipa-
tia eneo la ujenzi taasisi hiyo, ili 
iweze kuanzisha rasmi tawi lake 
visiwani humo, hatua itakayofun-
gua milango ya uendelezaji wa 
huduma mbalimbali za kijamii zi-
nazofanywa na taasisi hiyo, kama 
vile uchimbaji wa visima, ujenzi 
wa misikiti na uanzishaji wa skuli 
za msingi na sekondari.

  Mwenyekiti huyo alimweleza 
Dk. Shein kuwa kupitia Jumuiya 
ya Kuhifadhisha Qur’an Zanzibar, 
watoto kadhaa wamepata ma-
fanikio ya kuwa washindi katika 
mashindano tofauti ya kuhifadhi 
Qur’an yaliofanyika katika nchi 
mbalimbali barani Afrika.

Tamwa yamfagilia RC kupinga udhalilishaji
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

C
HAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tan-
zania (Tamwa), Oisi ya 
Zanzibar, imempongeza 

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Maghar-
ib Unguja, Ayoub Muhammed 
Mahmoud, kwa kupambana na 
udhalilishaji wa kijinsia mkoani 
humo.

Akizungumza na wajumbe 
wa kamati ya utetezi ya Tamwa, 
Mwenyekiti wa kamati hiyo, Shi-
faa Said Hassan, alisema Tamwa 
inaunga mkono jitihada zinazo-
fanywa na kiongozi huyo kwa 
kupambana na vitendo hivyo am-
bavyo ni kinyume na taratibu za 
dini, na desturi.

Aidha, alimtaka mkuu huyo wa 
mkoa kutovunjika moyo bali kue-
ndelea na kasi hiyo ili kuweza ku-
punguza au kutokomeza kabisa 
vitendo hivyo.

Alisema hivi sasa kumekuwa 
na vitendo vya udhalilishaji, am-
bapo wanawake wanabakwa na 
kuuawa huku watuhumiwa wa 

kesi hizo hawakamatwi. 
Kwa mujibu wa Hassan, wa-

nashtushwa kuona baadhi ya kesi 
ambazo waathirika wa matukio 
hayo mwanzo hutoa ushirikiano 
mzuri, lakini kila kesi inapoikia 
pazuri wanakataa kwenda ma-
hakamani.

“Tuna ushahidi wa kesi moja ili-
yopo mahakamani na mwathirika 
alikuwa anatoa ushirikiano, lakini 
hivi sasa kesi imeikia hatua nzuri 
na mshtaki hapatikani anakataa 
kwenda mahakamani...tuna 
wasiwasi pengine wanatishwa au 
rushwa imetawala,” alisema.

Naye Meneja Sera na Utetezi wa 
Tamwa, Hawra Shamte, alisema 
kukosekana kwa ushahidi kwa 
kesi za udhalilishaji ni changa-
moto kubwa kwa kuwa watuhu-
miwa hawajulikani walipo na kesi 
nyingi haziiki mahakamani.

Alisema mwaka 2016 hadi 
2019 matukio 18 ya mauaji ya 
wanawake yaliripotiwa, lakini 
watuhumiwa wameshindwa 
kutiwa hatiani kwa sababu hawa-
julikani. “Tutapata ufumbuzi gani 
wa matatizo haya hasa kwa hawa 

ambao wanafanya vitendo vibaya 
halafu wanatoweka,” alihoji.

Alieleza kuwa mataifa mengine 
yanapojitokeza matukio kama 
hayo hutumia polisi wa kimataifa 
(Interpol) ambao huwakamata 
watuhumiwa kwa urahisi na kwa 
wakati.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Mkoa wa Mjini Magharib Unguja, 
Mahmoud, alisema tatizo la ud-
halilishaji ni kubwa na kwamba 
serikali inatambua na ndiyo 
maana ikaandaa mpango maal-
um wa miaka mitano wa kukabili-
ana na tatizo hilo.

Alisema katika mpango huo 
lipo jukumu la serikali, jamii, 
asasi za kiraia, madaktari, Jeshi la 
Polisi, Mahakama, DPP na oisi ya 
mwanasheria mkuu wa serikali, 
ili kesi hizo kwenda kwa haraka 
bila ya vikwazo vyovyote na kuta-
fakari namna ya kukomesha vi-
tendo hivyo.

 “Kuna viashiria vinne vinavyo-
sababisha udhalilishaji ikiwamo 
dawa za kulevya, miziki isiyo-
dhibitiwa na ndio maana nikapi-
ga marufuku uvutaji wa shisha na 

upigaji miziki kiholela katika 
mkoa huu na badala yake upigwe 
siku za mapumziko,” alisema.

Alisema kiashiria kingine ni 
baa zisizodhibitiwa ambazo 
zimewekewa utaratibu maalum 
wa kufunguliwa saa kumi jioni na 
kufungwa saa sita usiku ndani ya 
mkoa huo.

Alieleza pia kulikuwa na nyum-
ba nyingi zikitumika kama ma-
danguro ambazo zimejaa mada-
da na makaka poa, lakini jambo 
hilo hivi sasa limepungua baada 
ya kufanya operesheni maalum.

 “Tunahitaji kwanza wenyewe 
tupige vita, bahati mbaya hawa 
wanaofanyiwa udhalilishaji ha-
waichi wanawataja baadhi ya 
viongozi wanaowafanyia vitendo 
hivyo na ndio maana wengi wao 
wanaogopa usalama wao na 
wanaogopa nafasi zao za kazi,” 
alisema.

Mkuu wa mkoa huyo alisema 
baadhi ya watendaji sio waamini-
fu wamekuwa wakiwaambia 
watuhumiwa wa udhalilishaji 
wakimbie ili ushahidi usiweze ku-
patikana.

Meneja Msaidizi 
wa Hoteli ya Ser-
ena mjini Zanzi-
bar, Ellieta Mbise 
(wa pili kulia), 
akishirikiana 
na wafanyakazi 
wa hoteli hiyo 
kufanya usafi 
kuadhimisha Siku 
ya Usafi Duniani 
jana, baada ya 
kuahirishwa 
wiki iliyopita 
kutokana na Idd 
El Fitr.
Washiriki wal-
isafisha maeneo 
ya fukwe za 
bahari karibu 
na hoteli hiyo. 
PICHA: MARTIN 

KABEMBA.
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Vodacom 
yakusanya 
tril. 1/-

Na Enock  Charles

KAMPUNI  ya  simu 
za mkononi   ya Voda-
com  Tanzania,  im-
efanikiwa  kukusanya  
Sh.  trilioni 1  kufikia 
Machi  31 mwaka  huu,  
ikiwa ni asilimia 5.4 
inayotokana  na utoaji  
wa huduma  na ukuaji 
wa  asilimia 9.6 katika 
kuhodhi  soko  la kam-
puni  hiyo nchini.

Hayo yalibainishwa 
kwa  waandishi  wa 
habari mwishoni mwa 
wiki na Mkurugenzi  
Mkuu  wa Vodacom  
Tanzania,  Hisham Hen-
de,  alisema pato hilo 
limetokana na ukuaji  
huduma  za M-Pesa, in-
taneti  na meseji   zina-
zotumiwa   na wateja 
wake  nchini  kote.

“Kutokana  na ukuaji 
huo kampuni  yetu 
imeendelea  kuwa 
namba moja kwa 
huduma za simu na 
M-pesa na  tunahodhi 
soko kwa asilimia 32,”  
Hendi  alisema. 

Mkurugenzi  huyo 
alisema kukua kwa 
huduma  ya M-pesa  
kunaongeza  uchu-
mi  jumuishi  kwa  wa-
nanchi  hasa kwa 
kuanzishwa  kwa 
huduma  kama “Lipa 
kwa m-pesa”,  am-
bayo  imerahisisha 
wananchi kutuma na 
kutumiwa  fedha  na 
hivyo kuwasaidia  ma-
milioni ya Watanzania 
kupata ajira.

Alisema  kampu-
ni  hiyo yenye  wateja 
wanaokadiriwa kufikia 
milioni  14 nchini  kwa 
sasa  hufanya miamala  
yenye  thamani   ya Sh.  
trilioni 4.1  kwa  mwezi  
kupitia  M-pesa  na 
hivyo kuisaidia  serika-
li katika kukuza uchumi 
wenye  ushindani   na 
kutoa ajira rasmi na 
zisizo  rasmi. 

“Pato la M-pesa  
limekua  kwa  asilimia 
14.5 kufikia  Sh. bilioni 
333.5 tunahodhi  soko 
la huduma  fedha kupi-
tia simu  kwa asilimia 
38.6 na tunawafikia  
watumiaji  wa  M-pesa  
milioni 7 na miamala 
ya thamani  ya Sh. 
trilioni 4.1 hufanyika 
kila mwezi,” Hendi 
aliongeza kusema.

Waliovamia msitu waamriwa kuondoka
Na Yasmine Protace, KIBITI

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kibiti mkoani Pwani, imewataka 
wananchi, waliovamia msitu wa 
Ngumbuluni na kuufyeka kisha ku-
panda mazao ya ufuta na korosho  
kuondoka mara moja katika msitu 
huo.

Imeelezwa kuwa kufyekwa kwa 

msitu huo kunaweza kuisababishia 
halmashauri hiyo, kuupoteza.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti 
wa Halmashauri hiyo, Khatibu 
Chaulembo, katika kikao cha robo 
mwaka cha Baraza la Madiwani.

Chaulembo alisema wilaya hiyo 
ina misitu miwili, ambapo msitu 
wa Ngumbuluni upo mpakani mwa 
Kibiti na Ruiji, lakini umevamiwa 

na wakazi wa Ikwiriri kwa kufyek-
wa ikiwamo kupanda ufuta na miti 
ya mikorosho.

“Wanaojijua wamevamia katika 
msitu huo na kupanda ufuta na 
korosho wahame wenyewe kabla 
hatua dhidi yao hazijachukuliwa,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kama hatua haz-
itachukuliwa kuulinda msitu huo, 

halmashauri itaupoteza.
Chaulembo aliongeza kuwa kila 

wiki wamejiwekea utaratibu wa ku-
ufuatilia msitu huo ili kuhakikisha 
watu hawaingii, ikiwamo na kutoa 
elimu kwa wananchi juu ya kutova-
mia katika msitu huo.

Chaulembo aliwataka wananchi 
kutoendelea kulima katika msitu 
huo.

Wanafunzi kupimwa mimba kila miezi mitatu
Na Lilian Lugakingira,            
BUKOBA

H
ALMASHAURI ya Wilaya 
ya Muleba mkoani Kag-
era imeweka mikakati 
ya kuwapima mimba wa-

nafunzi kila baada ya miezi mitatu, 
ikiwa moja ya jitihada za kupam-
bana na mimba za utotoni.

  Akizungumza wakati wa  tath-
mini ya kampeni ya upingaji 
ndoa na mimba za utotoni wilaya 
humo,  iliyoanzishwa mwaka 2018 
na shirika lisilo la kiserikali la 
World Vision Tanzania kanda ya 
Mkoa wa Kagera, Oisa Ustawi wa 
Jamii wilayani Muleba, Rosemary 
Nicodemu, alisema  tatizo la mim-
ba za utotoni limekuwa kikwazo 
kwa wanafunzi wa kike kutimiza 
malengo yao.

 Nicodem alisema kuwa  katika 
mkakati walioupanga  wataishirik-
isha  jamii  nzima ikiwamo wazazi 

wa wanafunzi, ambao watahusika 
kuripoti matukio ya mimba na 
kukemea shughuli za usiku.

  Alitaja baadhi ya sababu zi-
nazochangia uwapo wa mimba 
za utotoni ni mmomonyoko wa 
maadili kwa watoto katika jamii, 
kutokana na baadhi ya wazazi 
kushindwa kutimiza wajibu wao 
katika malezi ya watoto wao.

  Hata hivyo, alisema licha ya 
serikali kuweka mikakati mbalim-
bali ya kupambana na tatizo hilo, 
wazazi wamekuwa kikwazo kwa 
kushindwa kutoa ushirikiano wa 
taarifa kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
watuhumiwa.

  Alisema katika kukabiliana na 
tatizo hilo, halmashauri hiyo im-
ekuwa ikifanya kila jitihada kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali 
ikiwamo Shirika la World Vision 
kuendesha mikutano shuleni na 
katika jamii, juu ya uhamasishaji 
wa kampeni na uelewa wa mad-

hara ya mimba za utotoni.
  Kaimu Oisa Elimu wilayani 

Muleba, Godelina Ngirwa, alisema 
wanafunzi wa kike kwa shule za 
msingi na sekondari hushindwa 
kutimiza ndoto zao za kielimu ku-
tokana na changamoto ya mimba.

  Ngirwa alisema kwa shule za 
msingi na sekondari wanafunzi 
waliopata mimba   katika kipindi 
cha miaka miwili na nusu ni 138 
wakiwamo wa shule za msingi 34 
na  shule za sekondari 104.

 Kwa upande wa kitengo cha Da-
wati la Jinsia kutoka Polisi Muleba, 
Shangwe Mlela, alisema kuwa kila 
mmoja kwa wakati wake anapaswa 
kuongeza jitihada ili kusaidia ku-
punguza   msongamano wa kesi 
zinazopokelewa polisi.

 Alisema tatizo kubwa ni mzazi 
kushindwa kutoa ushahidi na kui-
cha kesi kwa kupoteza uhalisia, hali 
inayochochea kuendelea kwa vi-
tendo vya mimba shuleni na ndoa 

za utotoni.
  Aliongeza kuwa kwa mwaka 

2018 kesi 94 ziliripotiwa, am-
bapo watuhumiwa waliokamatwa 
ni 29 na walioikishwa mahakam-
ani ni 16. Kati ya hao waliofungwa 
ni wanne, huku watuhumiwa tisa 
wakilazimika kuripoti polisi kusub-
iri vipimo vya vinasaba (DNA).

  Alisema kuwa   kwa mwaka 
2019, hadi mwezi Juni, kesi 39 
zimeripotiwa na watuhumiwa 13 
wamekamatwa,  ambapo   saba 
wameikishwa mahakamani  na 
kesi zinaendelea, huku  wengine 
sita wakisubiri vipimo vya DNA.

Naye mratibu wa World Vision 
wilayani Muleba,   Godluck Inko, 
alisema kwa kutambua haki ya 
mtoto, shirika hilo limejikita zaidi 
kumwepusha mtoto wa kike na 
madhara ya mimba na ndoa za 
utotoni, kwa kuweka vipaumbele 
mbalimbali ikiwamo kutoa elimu 
kwa jamii.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya KNAUF Tanzania Ltd, Georgios Zachopoulos (kulia), akitoa maelezo 
kwa Mwenyekiti na Kamishna wa Tume ya Madini, Prof. Idris Kikula (kushoto) wakiwa kwenye eneo 
la machimbo ya madini. PICHA:WM

Na Mwndishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Joachim 
Wangapo, amemwagiza Mkuu wa Wilaya 
ya Kalambo pamoja na kamati yake ya ul-
inzi na usalama ya wilaya kuwasaka na ku-
watia nguvuni wananchi wanaosadikiwa 
kuhujumu miundombinu ya maji katika 
Kijiji cha Kisongamile.

Kijiji hicho kipo jirani na ujenzi unaoen-
delea wa Hospitali ya Wilaya ya Kalambo, 
hali inayosababisha kurudisha nyuma kasi 
ya ujenzi wa hospitali hiyo.

Alisema kuwa hospitali hiyo ni ya kwao 
na kwamba wao ndio wa kwanza kufaidika 
na ujenzi wa hospitali hiyo  itakapokamili-
ka, hivyo amemtaka mkuu huyo wa wilaya 
kuhakikisha analimaliza tatizo hilo ndani 
ya muda mfupi ili kuendana na ratiba ya 
umaliziaji wa ujenzi wa hospitali hiyo.

“Nimeona hii changamoto ya maji 
pamoja na kwamba wanachimba kisima, 
lakini kile kijiji pale ambacho kinakwa-
misha kinahujumu miundombinu ya maji, 
DC pamoja na kamati ya usalama muende 
pale, pamoja na mwenyekiti wa hal-
mashauri, mkazungumze na kile kijiji, lak-
ini kama kuna watu ambao wanadhaniwa 
wanahujumu kwa makusudi miundom-
binu. Haiwezekani kijiji kizima kikawa ki-
nahujumu miundombinu, mchukue hatua 
ya kuwakamata hao wote wanaohujumu 
miundombinu ya maji,” alisisitiza.

Wahujumu 
miundombinu 
sasa wasakwa
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KINSHASA, Congo 

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO) 
limesema kuwa mtu mmoja kati ya 
wanne katika Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
ameambukizwa ugonjwa hatari wa 
ebola, lakini hafahamu.

Imetoa kauli hiyo wakati huu 
inapoendelea kusaidia kupambana 
na maambukizi ya ebola hasa mjini 
Beni, ambapo watu zaidi ya 2,000 
wameambukizwa na wengine 1,357 
wamepoteza maisha tangu Agosti, 2018.

Siku za hivi karibuni, wizara 
hiyo ilieleza kuwa maofisa wa afya 
wamejitahidi kutoa taarifa kuhusu 
namna ya kujizuia kupata ugonjwa huo, 
lakini wataalamu wanaonya kuwa ni 
muhimu sana kuwapo kwa uangalifu 
mkubwa.

WHO imesema matukio ya maofisa 
na vituo vya afya kushambuliwa, pia 
vimepungua ikilinganishwa na miezi 
iliyopita.

Ugonjwa wa ebola uligundulika katika 
Jimbo la Kivu Kaskazini mwa DRC 
Agosti Mosi mwaka jana na ukasambaa 
katika maeneo mengi na kufika Ituri, 
lakini haujasambaa katika mataifa 
jirani.

Hii ni mara ya 10 kwa ebola 
kuikumba nchi ya DRC, mara ya kwanza 
ikiwa mwaka 1976 na maambukizi 
haya ni mabaya baada ya yale 
yaliyoshuhudiwa katika nchi za Afrika 
Magharibi kati ya mwaka 2014 hadi 
2016 na kusababisha vifo vya watu 
11,300 katika nchi ya Sierra Leone.

RFI 

KHARTOUM, Sudan

VIKOSI vya usalama nchini Sudan vime-
wakamata viongozi watatu wa upinzani 
baada ya kukutana na Waziri Mkuu wa 
Ethiopia, Abiy Ahmed mjini Khartoum, 
ili kusaidia katika mazungumzo ya amani.

Mmoja wa viongozi waliokamatwa ni 
Mohamed Ismat wa muungano wa upin-
zani ambaye alikamatwa siku ya Ijumaa, 
huku Imsail Jalab na Mubarak Ardol wa 
kundi la waasi wa SPLM-North walikamat-
wa Jumamosi.

Hatua hiyo inajiri siku chache baada 
ya kuzuka kwa ghasia, ambapo wafuasi 
wengi wa upinzani waliuawa.

Kukamatwa kwa viongozi hao kunajiri 
siku chache baada ya utawala wa jeshi 
nchini Sudan kusema kuwa uko tayari 
kwa mazungumzo na muungano wa up-
inzani.

Ijumaa, Waziri Mkuu wa Ethiopia, 
Ahmed, alizuru taifa hilo, ili kuzipatani-
sha pande hizo mbili ambazo alikutana 

nazo katika mikutano miwili tofauti.
Lakini saa chache baadaye, habari 

zilisambaa kuhusu kukamatwa kwa Mo-
hamed Ismat - mwanachama wa muun-
gano wa upinzani na ofisa mkuu wa benki 
kuu nchini Sudan.

Baadaye wanajeshi walieleza kum-
kamata ofisa mwandamizi wa SPLM-
North, Ismail Jalab na msemaji Mubarak 
Ardol, ambapo kiongozi wa chama hicho, 
Yasir Arman yeye alikamatwa Jumatano.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa, kukamat-
wa kwa viongozi hao kutazua kutoam-
inika kwa baraza la kijeshi linalotawala, 
ambapo makundi ya waandamanaji 
yanapanga kuendelea na kampeni yao 
Jumapili.

Esmat na Jalab ni viongozi wakuu wa 
muungano wa upinzani uitwao ‘Freedom 
for Change’ mwavuli wa upinzani una-
oshirikisha viongozi wa maandamano na 
makundi ya waasi.

“Hii ni sawa na baraza la jeshi kusema 
kwamba linapinga juhudi za mpatanishi 

waziri mkuu wa Ethiopia,” alisema Khalid 
Omar Yousef, ambaye ni kiongozi wa 
muungano wa upinzani.

Hata hivyo, baraza la serikali ya mpito 
TMC halijatoa tamko lolote kuhusu ku-
kamatwa kwa viongozi hao.

Alhamisi Muungano wa Afrika (AU) ul-
isitisha uanachama wa Sudan na kuonya 
kuichukulia hatua zaidi iwapo mamlaka 
hayatakabidhiwa kwa raia.

Mwenyekiti wa Tume ya Muungano 
huo, Moussa Faki Mahamat, alitaka 
uchunguzi wa wazi kufanyiwa kuhusu 
mauaji yaliotokea nchini humo.

Wakati wa ziara yake mjini Khartoum, 
Waziri Mkuu wa Ethiopia Ahmed alizitaka 
pande zote mbili kuwa na ujasiri na kuku-
baliana kuhusu hatua zitakazolipeleka 
taifa hilo katika demokrasia.

Ahmed alikuwa amependekeza kuanzi-
sha baraza la utawala wa mpito lenye raia 
nane na wanajeshi saba, huku kukiwa na 
rais ambaye atakuwa akibadilishwa mara 
kwa mara.   BBC

Jeshi lawakamata viongozi 
wa upinzani nchini Sudan

WHO: Mmoja 
kati ya wanne 
ameambukizwa 
ugonjwa hatari 
wa ebola

 TOKYO, Japan

WATUNGA sera wa juu 
kutoka mataifa 20 yalioen-
delea zaidi kiuchumi (G20) 
wanashughulikia masuala 
ya kiuchumi yanayohusiana 
na uzee na kupungua kwa 
viwango vya kuzaa watoto. 

Pia maofisa hao wa-
naangazia gharama za mat-
ibabu zinazoongezekana na 
upungufu wa wafanyakazi 
kwa wazee. 

Mawaziri wa fedha ku-
toka mataifa hayo yalioen-
delea na yanayoinukia kiu-
chumi duniani pamoja na 
magavana wa benki kuu za 
mataifa hayo wanaokutana 
nchini Japan, ambapo idadi 
kubwa ya wazee ni kub-
wa, ambapo wameonywa 
kuangazia suala hilo kabla 

ya hali kuwa mbaya zaidi. 
Waziri wa Fedha wa Ja-

pan, Taro Aso, ambaye ndiye 
mwenyeji wa mkutano huo, 
anasema kuwa cha msingi ni 
kwamba iwapo uzee utaan-
za kuonyesha athari zake 
kabla ya mtu kuwa tajiri, 
hakuna hatua zozote mwafa-
ka zinazoweza kuchukuliwa. 

Kundi hilo la G20 ni 
mchanganyiko wa mataifa 
yalioko kwenye ngazi tofauti 
za maendeleo na umri wa 
wakazi, kuanzia Japan am-
bayo idadi kuba ya wakazi 
wake wanazeeka kwa kasi.

Mkutano ujao utafanyika 
nchini Saudi Arabia ambayo 
ndiyo iliyo na idadi kubwa 
ya watu wa umri mdogo.

DW

 

Kundi la G20 lajadili uzee kama hatari kwa dunia

Mwanamke nchini Sudan akiwa ameshika bango lenye maandishi ya kuhamasisha jeshi kusitisha mauaji ya raia. PICHA: 

REUTERS. PICHA: MTANDAO 

Rais wa China, Xi Jinping (kushoto) akiwa na Rais wa Urusi, Vladimir Putin, alipohudhuria kongamano la kiuchumi 

la Urusi mjini St. Petersburg. PICHA: REUTERS
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RC aunda kamati 
kuchunguza tuhuma
 Na Renatus Masuguliko, GEITA

 MKUU wa Mkoa wa Geita, Robert Ga-
briel, ameunda kamati ya kuchunguza 
madai ya wananchi na madiwani walio-
andamana wiki iliyopita kupinga kupor-
wa ardhi yenye dhahabu katika machim-
bo ya Nyakafulu, wilayani Mbogwe.

  Robert alisema jana kuwa ameamua 
kuunda kamati itakayovihusisha vyom-
bo vya usalama kutokana na baadhi ya 
viongozi wa serikali kuhusishwa kwenye 
malalamiko.

  Alitaja viongozi waliohusishwa na 
suala hilo ni Serikali Kuu, Halmashauri 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa 
kushirikiana na matajiri kwamba wako 
nyuma ya mgogoro huo kwa lengo la ku-
pora ardhi hiyo yenye dhahabu.

 Gabriel alisema kamati hiyo itachun-
guza na kuwahoji wanaotajwa kuwa nyu-
ma ya mgogoro huo.

Aidha, alisema licha ya kesi kuhusu 
eneo hilo iliyokuwa katika Baraza la Ar-

dhi na Nyumba la Kata kutolewa uamuzi, 
mdaiwa alikata rufani.

Awali, Diwani wa Nyakafulu ambako 
kuna mgogoro, Mathias Nyololo, na 
mwenzake wa kata ya Ushirika, Daud 
Mabenga, ambao walikuwa miongoni 
mwa waandamanaji, walisema walifanya 
hivyo kuishinikiza serikali ya mkoa kuin-
gilia kati.

  Kwa mujibu wa madiwani hao, 
wanaishinikiza serikali kuchukua hatua 
za haraka   baada ya uongozi wa wilaya 
kuonekana kutotoa uzito madai hayo.

 Maandamano hayo yamefanyika siku  
tatu   toka hukumu   ya madai ya ardhi   
kati ya mdai Julius Njololo kwa niaba ya 
familia ya Mzee Nyanga Njololo   katika 
shauri lenye namba 20/2019 la madai 
ya ardhi katika Baraza la Usuluhishi wa 
Ardhi na Nyumba kata ya Nyakafulu 
wilayani Mbogwe dhidi ya Lutonja 
Mashilingi na Sandu Mboje kutolewa 
Mei 30, mwaka huu,  kwa kumpa ushindi 
mdai wa kipande cha ardhi kilichokuwa   

kikibishaniwa  uamuzi ulioibua maswali 
mengi.

Katika shauri hilo,  upande wa madai 
ulidai katika baraza  hilo kuwa kipande 
cha ardhi wanachokidai   ni mali ya 
familia hiyo, lakini walihama tangu 
mwaka 1989 na kukiacha kabla ya kurudi 
mwaka huu na kukidai.

Upande wa wadaiwa unapinga madai 
hayo kwamba  ulinunua ardhi hiyo tangu  
mwaka  1990 kutoka kwa Tungu Kisinza, 
utetezi unaoungwa mkono pia na baadhi 
ya wanajamii na serikali ya kijiji.

  Baadhi ya wananchi, wakiwamo 
wanaodai kuwa waathirika wa uamuzi 
wa Baraza la Ardhi na Nyumba la Kata 
ya Nyakafulu, walioshiriki kuandamana   
Juni 3, mwaka huu,  Emmanuel Lutonja, 
Jackson Manyama na Lutonja Mashilingi, 
walisema kilichowasukuma kuandamana 
ni baada ya kuona hawakutendewa haki.

 Aidha, walisema wamekata rufani ka-
tika Baraza la Ardhi na Nyumba kupinga 
uamuzi wa awali. 

 Na Felix Mwagara

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Kangi Lugola, jana alifanya ziara katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere (Terminal III) kukagua 
vyombo vyake vinavyotarajiwa kutoa 
huduma.

Lugola aliwasili katika uwanja huo 
akiwa ameambatana na Katibu Mkuu 
na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara yake, 
pamoja na taasisi zake na kupokewa 
na uongozi wa  Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege Tanzania (TAA).

Akizungumza baada ya kufanya 
ukaguzi uwanjani hapo, Lugola alisema 
hana shaka na utoaji wa huduma 
wa vyombo vyake katika uwanja 
huo mpya, kwa kuwa ameridhika 
na mipango ya utoaji huduma 
wenye weledi baada ya uwanja huo 
kufunguliwa.

“Wizara yangu ni wadau wakubwa 
katika utoaji huduma katika uwanja 
huu wa ndege. Ni lazima nijue Jeshi 
la Polisi, Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji pamoja na Idara ya Uhamiaji 
wamejipangaje katika kutoa huduma 
bora hapa uwanjani. Sina shaka 
nao, nimeridhika baada ya kumaliza 
ukaguzi,” alisema.

Pia Waziri Lugola alimhakikishia 
Mkurugenzi Mkuu wa TAA, Mhandisi 
Julius Ndyamukama, kuwa 
ameridhishwa na mpangokazi wa 
vikosi hivyo vilivyojipanga kutoa 
huduma.

“Nimeridhishwa na utendaji kazi 
wa vyombo vya ulinzi na usalama 
vilivyoko chini ya wizara yangu 
vilivyojipanga juu ya utendaji kazi na 
watakavyotoa huduma kwa wasafiri 
wa uwanja huu. Lakini nimeelezwa 
baadhi ya changamoto chache na 
tunaahidi kuzifanyia kazi mapema 
kabla ya uwanja huu kufunguliwa,” 
alisema.

Lugola alihakikishiwa na viongozi 
wa majeshi hayo kuwa watafanya kazi 
kwa nguvu zote kwa kutoa huduma 
bora katika uwanja huo.

 “Tupo tayari kuutumikia umma 
na kwa kuwa kazi zetu ni kuusaidia 
umma wa Watanzania tupo tayari 
kuhakikisha uwanja huu mpya pamoja 
na viwanja vyote vinakuwa salama 
muda wote,” alisema Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji, Dk. Anna 
Makakala. 

Ndyamukama alimshukuru Waziri 
Lugola pamoja na viongozi wa wizara 
kwa kufika uwanjani hapo kufanya 
ukaguzi, ila alimuomba waziri huyo 
magari ya zimamoto yaongezwe ili 
kuhudumia uwanja huo mpya.  

Lugola aridhishwa 
na usalama JNIA 

 Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu, amepongeza juhudi za 
taasisi za fedha nchini kwa kuwakopesha 
wajasiriamali kwenye sekta  utalii ili kui-
wezesha kutoa mchango katika maende-
leo ya uchumi.

Akizungumza juzi katika banda la benki 
ya NMB kwenye maonyesho ya wadau 
wa utalii yaliyoandaliwa na kampuni ya 
Karibu-Kili Fair, ambayo benki hiyo ni md-
hamini, Kanyasu alisema uwepo wa taasisi 
za fedha utasaidia wadau wa utalii kupata 
mikopo kwa urahisi zaidi.

“Serikali inaunga mkono juhudi za NMB, 
mnafahamu namna ambavyo tumekuwa 
tukifanya kazi pamoja na umuhimu wa 
benki hii katika kusukuma juhudi za wa-

nanchi kujiletea maendeleo. Nitoe wito 
sasa mjielekeze kuwasaidia ukanda   wa 
kitalii katika mikoa ya kusini ambako kuna 
fursa kubwa,” alisema Kanyasu.

Alisema serikali imedhamiria kufungua 
eneo la ukanda wa Kusini na imewaleta 
makatibu tawala wa mikoa hiyo kuhud-
huria maonyesho makubwa katika nchi za 
Afrika Mashariki ili kupata maarifa wata-
kayoyatumia kutekeleza mradi wa Regrow 
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia kwenye 
mikoa hiyo.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Songwe, 
David Kafulila, alisema Rais John Magufuli 
ametoa maagizo ya ukanda wa kusini ku-
funguliwa na wakiwa watendaji wa serikali 
wanaamini NMB itasaidia kuhakikisha wa-
fanyabiashara wanapata mikopo.

Alisema wataweka mikakati ya kuhakiki-

sha mikoa ya ukanda wa kusini ambayo ni 
Ruvuma, Songwe, Njombe, Iringa, Mbeya 
na Katavi inainuka kwenye utalii, ili  ifa-
nane na mikoa ya kaskazini ambako bi-
ashara hiyo imestawi kwa wingi.

Naye Mkuu wa Idara ya Wateja Wakub-
wa wa NMB, Filbert Mponzi, alisema benki 
hiyo imetenga Sh. bilioni  500 kwa ajili ya 
wajasiriamali wakiwamo walio katika sek-
ta ya utalii eneo ambalo halijachangam-
kia sana mikopo kwa ajili ya kuongeza 
uwekezaji wao.

Alisema wamejipanga kushirikiana 
na serikali katika kuinua sekta ya utalii 
ukanda wa kusini baada ya kubainika vipo 
vivutio vingi maeneo hayo, lakini baada ya 
msukumo wa serikali ya awamu ya tano 
kuongeza juhudi litakuwa ni eneo la kim-
kakati kwao.

Naibu Waziri ataka NMB kukuza utalii kusini 

Mtaalamu wa huduma ya kwanza wa kampuni ya Zantel, Abbas Hussein, akionyesha jinsi ya kumsaidia aliyepata matatizo 
ya ugonjwa wa moyo akiwa katika kazi za kupanda juu, wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Afya na Usalama mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU. 
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Chelsea 
yamruhusu 
Sarri 
kwenda Juve

 LONDON, England 

KOCHA Maurizio Sarri amepewa ruhusu ya 
kuachana na Chelsea na kwenda kujiunga na Ju-
ventus kwa dili la miaka mitatu.

Kwa mujibu wa Sky Sports, wakala wa Mtaliano 
huyo, Fali Ramadani amekutana na mabosi wa 
Chelsea juzi na kufikia makubaliano hayo.

Juve sasa watalazimika kuilipa Chelsea fidia ya 
pauni milioni tano kwa ajili ya kupata huduma 
ya Sarri, ambaye katika miezi yake 12 aliyodumu 
huko Stamford Bridge amewasaidia kubeba ub-
ingwa wa Europa League.

Hata hivyo, Sarri alisaini mkataba wa miaka 
miwili tu wakati alipotua Stamford Bridge mwaka 
jana akitokea Napoli. 

Katika msimu wake wa kwanza kwenye Ligi 
Kuu England, Sarri ameiwezesha ‘The Blues’ ku-
rudi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao 
licha ya mashabiki wamekuwa wakimkosoa sana.

Chelsea ilimaliza nafasi ya tatu na walifungwa 
kwa penalti na Manchester City katika fainali ya 
Kombe la Ligi, kabla ya kwenda kuwachapa Arse-
nal kwenye fainali ya Europa Leauge na kumaliza 
msimu kibabe.

Pale Juve, Sarri atakwenda kurithi mikoba ya 
Massimiliano Allegri, ambaye alifutwa kazi mwis-
honi mwa msimu baada ya kushindwa kutamba 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya licha ya kwamba 
alitamba kwenye Serie A akibeba taji kwa misimu 
mitano mfululizo.

Kocha Allegri sasa anaweza kutua Chelsea, huku 
makocha wengine wanaotajwa kwenye mpango 
wa kwenda kufanya kazi Stamford Bridge ni Javi 
Gracia, Nuno Espirito Santo na Frank Lampard.

PEREIRA KUPEWA 

MKATABA 

MPYA MAN  U 

MANCHESTER, England 

NI wazi kwamba Klabu ya Manchester United msimu uliopita ili-
fanya vibaya na kukosa mafanikio kwani ilimaliza msimu bila kuam-
bulia chochote ambapo walikosa mataji yote yakiwamo Ligi Kuu 
England, taji la Kombe la Ligi, FA, Uefa na hata pia wamekosa nafasi 
ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Uongozi wa timu hiyo kwa kuliona hilo sasa wameonekana kuwe-
ka nguvu katika suala la kusuka upya kikosi hicho, ili kuweza kurudi 
kwenye makali yake kama ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Imeripotiwa kwamba, mchezaji wa timu hiyo, Andreas Pereira 
huenda akapewa mkataba mpya utakaomfanya adumu kwenye 
klabu hiyo hadi mwaka 2023.

Gazeti la The Sun limeripoti kwamba endapo mchezaji huyo 
atapewa mkataba mpya utaupiku mkataba wa sasa ambao unata-
rajiwa kuisha Machi mwakani, baada ya kocha mkuu wa timu hiyo, 
Ole Gunnar Solskjaer hapo awali kufanikisha jitihada za kumfanya 
mchezaji huyo adumu ndani ya timu hiyo hadi sasa.

Imeripotiwa kuwa Solksajer anapambana ili kumbakiza mchezaji 
huyo kwa muda mrefu ikiwezekana hadi kufikia miaka minne ijayo 
aendelee kuitumikia timu hiyo.

Neymar aonyesha 
jeraha lake

SAO PAULO, Brazil

NYOTA wa timu ya Taifa 
ya Brazil, Neymar, hatimaye 
ameamua kuonyesha majer-
aha yake ambayo ameyapata 
mwishoni mwa wiki iliyopita 
kwenye mchezo wa kirafiki 
kati ya timu yake ya Brazil na 
Qatar.

Mchezaji huyo wa Klabu ya 
Paris Saint-Germain ameonye-
sha jeraha hilo kupitia akaunti 
yake ya kijamii ya Instagram, 
ambapo mguu wake wa kulia 
ukionyesha namna alivyoje-
ruhiwa.

Mbrazil huyo mwenye umri 
wa miaka 27, alipata majeraha 
kwenye kifundo cha mguu 
dakika za mapema tu wakati 
timu yake ikiibuka na ushindi 
wa jumla ya mabao 2-0 dhidi 
ya Qatar Jumatano iliyopita.

Alisaidiwa kutoka nje ya 

uwanja kupitia madaktari 
wa wachezaji wa timu, huku 
akionekana akitokwa na ma-
chozi.

Kocha wa Brazil, Tite ali-
nukuliwa akisema majeraha 
ya nyota huyo si makubwa 
licha ya Neymar kuonekana 
akitolewa nje ya uwanja kwa 
msaada wa madaktari, huku 
akiwa amevalia bandeji ngu-
mu ‘piopio’.

Kutokana na uzito wa jera-
ha “ankle” alilopata Neymar 
hatukuwa kwenye hali nzuri 
na huenda akachelewa kuwa 
sawa kimwili kwa ajili ya mi-
chuano ya Copa America 
mwaka 2019. 

Kwa upande wa timu ya 
taifa, tayari umethibitisha ku-
kosekana huduma yake kwe-
nye mechi dhidi ya Bolivia Juni 
14, mwaka huu.
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 MNACHESER, England

KOCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola, amesema kwamba 
msimu ujao wa Ligi Kuu utakuwa 
na ushindani mkubwa zaidi na 
kwamba, bingwa wake atapati-
kana baada ya vita kubwa.

Msimu wa Ligi Kuu ya England 
wa 2019/20 unatarajiwa kuanza 
miezi miwili ijayo na Guardiola 
ameibuka na kuonyesha woga 
wake kuhusiana na ligi hiyo.

Man City iliweza kutetea ubing-
wa wake msimu uliopita licha ya 
kupata upinzani mkubwa kutoka 
kwa Liverpool katika msimu wa 
mwaka 2018/19.

Guardiola amesema Liverpool 
na Manchester City zilionyesha 
ushindani mkubwa ila msimu ujao 
timu zitaongezeka.

“Hapa kuna ushindani mkubwa 
wa ajabu japo msimu huu ilioneka-
na ni sisi na Liverpool, lakini timu 
nyingine tano zipo zenye nguvu 
ndio maana ligi inakuwa ngumu, 
tusubiri msimu ujao utakapoanza 
tutaona kitakachotokea,” alisema.

 

Guardiola auhofia 
msimu ujao EPL

INSTANBUL, Uturuki

R
AIS Recep Tayyip 
Erdogan alimsaidia 
mchezaji wa Arsenal, 
Mesut Ozil, kufunga 

ndoa na mpenzi wake jijini 
Istanbul nchini Uturuki na 
kuibua hisia kali kwa nchi 
yake ya sasa Ujerumani.

Ozil, ambaye chimbuko 
lake ni Uturuki, alizua hisia 
kali alipopiga picha na Rais 
wa Uturuki, Erdogan kabla 
ya Kombe la Dunia mwaka 
uliopita.

Baadaye alistaafu soka 
la kimataifa, akidai ubaguzi 
wa rangi na kutoheshimiwa 
baada ya picha hizo kusam-
baa nchini Ujerumani.

Kiungo huyo wa Arsenal 
alimuoa mpenzi wake malkia 
wa urembo wa Uturuki, 
Amine Gulse, katika hoteli 
moja ya kifahari karibu na 
kingo za mto Bosphorus.

Wanandoa hao walianza 
kuchumbiana 2017 na ku-

tangaza kilichokuwa kikien-
delea kati yao Juni mwaka 
jana.

Ozil alitangaza Machi 
mwaka huu kwamba alimu-
omba Rais Erdogan kuwa 
mshenga wake suala am-
balo lilizua hisia kali nchini 
Ujerumani.

Helge Braun, Waziri wa 
Chansela wa Ujerumani, 
Angela Merkel, aliliambia 
Gazeti la Bild kwamba ili-
kuwa uchungu kumuona Ozil 
akimchagua kiongozi kama 
huyo baada ya shutuma 
alizopata na rais huyo wa 
Uturuki mwaka uliopita.

Erdogan wakati huo huo 
aliripotiwa kwamba ni nadra 
sana kwa yeye kuhudhuria 
harusi nchini Uturuki husu-
san wakati wa kampeni za 
uchaguzi.

Hatua yake ya kuhudhuria 
harusi ya Ozil inajiri wakati 
ambapo uchaguzi wa maru-
dio wa Meya unasubiriwa 
mjini Instanbul.

Griezmann afunguka atakapotua msimu huu

NDOA YA 

OZIL YAZUA 

HISIA KALI 

UJERUMANI

PARIS, Ufaransa

ANTOINE Griezmann amesema anajua 
wapi atakapokuwapo msimu ujao, huku 
akihusishwa na kujiunga na mabingwa wa 
La Liga, Barcelona.

Griezmann ataondoka Atletico Madrid 
baada ya kuitumikia kwa kipindi cha miaka 
mitano na mshindi huyo wa Kombe la 
Dunia akiwa na Ufaransa, ameripotiwa 
atajiunga na Barca.

Wakati Griezmann, Atletico na Barce-
lona bado suala hilo likiwa halijatatuliwa, 
mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 
28, anaonekana ameshafanya maamuzi 
kichwani.

“Ninajua wapi nitakapocheza msimu 
ujao,” Griezmann, ambaye pia amekuwa 
akihusishwa na Paris Saint-Germain na 
Manchester United aliiambi Telematin.

“Ninaweza kusema tu haitakuwa Miami.”
Griezmann – ambaye kwa sasa yupo 

katika majukumu ya kitaifa akiwa na 
Ufaransa, alijiunga na Atletico akitokea kwa 
wapinzani wao wa Hispania, Real Sociedad 
mwaka 2014.

Tangu ametua, Griezmann ametwaa 
ubingwa wa Kombe la Europa League, 
UEFA Super Cup na Supercopa de Espana in 
Madrid.

Griezmann amefunga mabao 15 kwenye 
La Liga wakati Atletico ikimaliza nafasi ya 
pili nyuma ya Barca wakati akitupia mabao 
21 katika mashindano yote msimu huu.
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    Kwa sasa ni wazi, nataka kuweka katika 
rekodi, kitu kimoja kilichokuwa wazi kwangu ni...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

MADRID, Hispania

K
LABU ya Real Madrid imeingia 
makubaliano ya kumsainisha 
mshambuliaji Eden Hazard 
kwa dau la pauni milioni 150. 

Hazard amekubali kusaini mkataba 
wa miaka mitano na atatambulishwa 
kama mchezaji wa Real Madrid Juni 13, 
mwaka huu, baada ya kufanyiwa vipimo 
vya afya.

Mchezaji huyo wa Ubelgiji alifunga 
mabao 110 katika mechi 352 akiichezea 
Chelsea baada ya kujiunga akitoka ile 
ya Ufaransa mwaka 2012 na kucheka na 
nayavu mara mbili, wakati wakishinda 
Kombe la Ligi ya Ulaya wiki iliopita.

“Kuondoka kwangu Chel
sea ni uamuzi mkubwa 
na mgumu zaidi katika 

kipindi changu chote cha 
kucheza soka,” alisema 

Hazard.
Akiandika katika mtandao wa 

facebook aliongezea: “Natumai 
mnaelewa kwamba nililazimika 
kutafuta changamoto mpya kama 
vile inavyokuwa kawaida wakati mtu 
anapowania kufikia ndoto yake.

“Kwa sasa ni wazi, nataka kuweka 
katika rekodi kitu kimoja kilichokuwa 
wazi kwangu, nimependa kila wakati 
wangu nilipokuwa chelsea na hakuna 
hata siku moja nilifikiria kwamba 
huenda nikahamia klabu nyingine.

Mkurugenzi wa Chelsea Marina 
Granovskaia alisema kumbukumbu 
alizowaacha nazo hazitaangamia.

“Aliwafurahisha wote walioitazama 
Chelsea ikicheza na kwa hivyo 
tunamshukuru sana Eden Hazard. 
Amekuwa mtaalamu wa kuigwa katika 
kipindi chake chote akiichezea Chelsea , 
mtu vizuri kushirikiana naye na kufanya 
kazi naye.”

Katika misimu saba akiichezea 
Chelsea Hazard ambaye mkataba 

wake katika Klabu ya Chelsea ulikuwa 
unakaribia kukamilika baada ya mwaka 
mmoja, alishinda Kombe la Ligi na lile la 
Ulaya mara mbili Kombe la FA na lila la 
Ligi.

Pia alichaguliwa kuwa mchezaji bora 
wa Chelsea mara nne.

“Japokuwa ni uchungu sana 
kumwambia kwaheri Hazard licha ya 
klabu kumtaka kusalia, tunaheshimu 
uamuzi wake wa kuchukua changamoto 
mpya katika taifa tofauti na kufuata 
ndoto yake ya utotoni kuichezea Real 
Madrid,” aliongezea Granovskaia.

Chelsea itaendelea kutumikia adhabu 
yake ya kifungo cha usajili, ikiwa na 
maana kwamba hawataweza kumsajili 
mbadala wa Hazard hadi mwisho mwa 
Januari 2020.

Walishindwa katika rufani yao 
ya kwanza na sasa wamewasilisha 
rufani yao ya pili katika mahakama ya 
inayoshughulika na mambo ya  michezo, 
Cas. 

 BALE KWA MKOPO UNITED
Manchester United inataka kumsajili kwa mkopo 

winga wa Wales, Gareth Bale, 29, kutoka Real Madrid. 
(Sunday Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

BECKHAM AMTAKA VALENCIA 
David Beckham anamtaka beki wa kulia wa Ecuador, 

Antonio Valencia, 33, kujiunga na klabu yake ya Inter 
Miami. Valencia ameondoka Manchester United majira 
haya ya joto baada ya mkataba wake kumalizika. (Sun 
on Sunday)

-------------------------------------------------------------------------------------

CITY KUIACHIA UNITED MAGUIRE
Manchester United na wapinzani wao, Manchester 

City wanataka kwenda kumsajili beki wa kati wa Harry 
Maguire, 26, lakini City inaweza kuwekwa kando na dau 
la pauni milioni 90 linalotakiwa na Leicester. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

CARRASCO AKARIBIA ARSENAL
WINGA wa Dalian Yifang na Ubelgiji, Yannick 

Carrasco, 25, anakaribia kutua Arsenal. (Sport)
-------------------------------------------------------------------------------------

LIVERPOOL YAKITA KWA LIGT
Liverpool ni miongoni mwa klabu sita zinazohitaji 

huduma ya beki wa Ajax, Matthijs de Ligt. (Mirror)
-------------------------------------------------------------------------------------

LINGARD KUFUNGWA TENA UNITED 
KIUNGO wa England, Jesse Lingard, 26, anajiandaa 

kupewa ofa ya mkataba mpya utakaomwezesha kulipwa 
pauni milioni 130,000 kwa wiki hapo Manchester 
United. (Sun on Sunday)

-------------------------------------------------------------------------------------

MOURINHO AITAKA NEWCASTLE
Jose Mourinho amewaambia marafiki zake kwamba 

atahitaji kuinoa Newcastle na anafungua mazungumzo 
na mmiliki mpya wa klabu hiyo, Sheikh Khaled bin 
Zayed Al Nehayan. (Sunday Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

ARSENAL KUNASA WAWILI
Arsenal inakaribia kukamilisha usajili wa nyota 

wawili kutoka Sampdoria, kiungo Mbelgiji Dennis Praet, 
25, na beki wa kati, Mdenmark Joachim Andersen, 23. 
(Gazzetta dello Sport, via Talksport)

-------------------------------------------------------------------------------------

BUFFON KURUDI TENA PARMA
KIPA mkongwe wa Italia Gianluigi Buffon, 41, atakuwa 

anajiandaa kurudi klabu yake ya kwanza ya Parma 
baada ya kutangaza ataondoka Paris St-Germain majira 
haya ya joto. (La Gazzetta dello Sport, via Goal - in 
Italian)

-------------------------------------------------------------------------------------

FELIX AIPASUA KICHWA BENFICA
RAIS wa Benfica, Luis Filipe Vieira, amesema njia 

pekee ya kumbakisha mshambuliaji wao, Joao Felix, 
19, ni kumuuza kwa mkopo kwa lengo la kumrudisha 
msimu ujao. Manchester United na Manchester City 
zinavutwa na nyota huyo wa kimataifa wa Ureno. 
(Sunday Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

UNITED YATOA OFA KWA KOULIBALY 
Manchester United imetoa ofa ya pauni milioni 

84 kwa beki wa kati wa Napoli na Senegal, Kalidou 
Koulibaly, 27. (Corriere dello Sport, via Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

TOTTENHAM YAMUWINDA AKE
Tottenham itatoa ofa ya pauni milioni 40 kwa beki wa 

kati wa Bournemouth na Uholanzi, Nathan Ake, 24. (Sun 
on Sunday)

-------------------------------------------------------------------------------------

LIVER KUMPIGA BEI WILSON 
Liverpool ipo tayari kumruhusu winga raia wa 

Wales, Harry Wilson, 22, kuondoka kwa ada ya pauni 
milioni 21. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 
aliutumia msimu uliopita akicheza kwa mkopo Derby 
na Hoffenheim na RB Leipzig imeripotiwa kuvutiwa 
naye. (Sunday Mirror) 

HAZARD AWEKA REKODI 

YA USAJILI REAL MADRID

Jumatatu Juni 10, 2019



Jumatatu Juni 10, 2019

HABARI MICHEZO

31

Na Lilian Lugakingira, 
BUKOBA 

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Maxime, amesema “Nilijua 
nitawachinja”, baada ya timu yake 
kupata ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Pamba FC ya jijini Mwanza na ku-
jinusuru na janga la kushuka daraja.

Mabao ya Kagera Sugar katika 
mchezo huo yalifungwa dakika ya 
51 na Ally Ramadhan, huku bao la 
pili likifungwa na Japhet Makalayi 
dakika ya 78.

Akizungumza na Nipashe, Max-

ime alisema hakuwa na wasiwasi 
wowote katika mchezo huo, kuto-
kana na uzoefu aliokuwa nao yeye 
pamoja na wachezaji wake.

Alisema kilichotokea mpaka timu 
yake kufikia hatua ya kucheza mechi 
ya mchujo ‘Play Off’ ni “mitihani 
ya Mungu”, lakini anawapongeza 
wachezaji wake kwa kupambana na 
hatimaye kubakia Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Kwanza niseme
 kuwa sikuwa na

 wasiwasi, ninaiamini 
timu yangu, naamini 

taaluma yangu,
 ila kilichotokea ni

 mitihani ya Mungu,
 katika mpira na 

katika maisha
 changamoto hizi ni
 za kawaida, Mungu

 alitaka tujifunze
 kitu, tumejifunza

 tunasonga mbele, “
 Maxime alisema.

Kocha Mkuu wa Pamba, Ally Kisa-
ka, kwa upande wake alisema timu 
yake imefungwa “nje ya uwanja” ku-
tokana na vitendo walivyofanyiwa 
siku moja kabla ya mchezo.

Kisaka alisema wamepoteza mch-
ezo, watafanya tathmini na baadaye 
kujipanga upya kwa ajili ya msimu 
ujao.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Brigedia Jenerali Marco Gaguti, ali-
washukuru wananchi wa mkoa huo 

kwa kuonyesha uzalendo na hama-
sa kubwa kwa wachezaji na kusaba-
bisha timu kupata ushindi na kusalia 
Ligi Kuu.

“Hakuna timu iliwahi kujaza watu 
kama leo, nawashukuru sana wana 
Kagera, sasa nimeshinda, tuende-
leze umoja tusonge mbele,” alisema 
Gaguti.

Aliongeza kuwa sasa watajipanga 
kuhakikisha timu yao inakuwa ya 
ushindani katika kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na kusa-
hau yaliyopita kwa sababu walikuwa 
wanaichukulia “poa” timu hiyo.

Na Mwandishi Wetu 

KATIKA hali inayoonyesha 
kila mchezaji anataka kuwapo 
katika kikosi kitakachopeperu-
sha bendera ya Tanzania (Taifa 
Stars), kwenye fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019, 
ushindani kwenye mazoezi ya 
timu hiyo umeongezeka.

Kikosi cha Stars kilichoondoka 
nchini Ijumaa iliyopita kikiwa na 
wachezaji 32, ambapo baadaye 
watachujwa na kubakia 23, 
kinafanya mazoezi yake kwenye 
Uwanja wa Movenpick jijini Cairo.

Nahodha wa Taifa Stars, Mb-
wana Samatta, alisema wachezaji 
wote walioko katika kambi hiyo 
sasa wanapambana na huwezi 
kujua kirahisi nani atatemwa ku-
tokana na namna wanavyojituma.

“Tulifika Misri salama na 
tumeanza mazoezi, tunaamini 
mambo yatakwenda vema, tuna-
choomba ni uzima, tufanye vitu 
ambavyo Watanzania hawata-
rajii, tunataka kuweka historia,” 
alisema kwa kifupi mshambuliaji 
huyo wa KRC Genk inayoshiriki 
Ligi Kuu Ubelgiji.

Stars iliyoko chini ya Mnigeria 
Emmanuel Amunike, inajiandaa 
kucheza mechi ya kirafiki dhidi 
ya Misri itakayochezwa Alhamisi 
mjini Alexandria na nyingine 
dhidi ya Zimbabwe watakayo-
vaana Juni 16, mwaka huu.

Katika mechi za Afcon, Stars 
ambayo iko Kundi C itacheza 
mechi yake ya kwanza dhidi ya 
Segenal Juni 23, halafu itakutana 
na Kenya (Juni 27) na itamaliza 
hatua ya makundi Julai Mosi, 
mwaka huu kwa kupambana na 
Algeria.

Maxime afunguka ‘kuichinja’ Pamba

Vita ya 
kucheza 
Afcon 
yapamba 
moto 
Stars

Na Mwandishi Wetu,

B
AADA ya kufanikiwa kuibakiza 
Mwadui FC Ligi Kuu Tanzania Bara, 
mshambuliaji tegemeo wa timu 
hiyo ya Shinyanga, Salim Aiyee, 

amesema milango iko wazi kwa Simba, Yanga 
na klabu za nje ya nchi kufanya naye mazun-
gumzo kwa ajili ya kumsajili.

Aiyee ambaye alifunga mabao 17 msimu wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara uliomalizika hivi kar-
ibuni, juzi alicheka na nyavu mara mbili katika 
ushindi wa 2-1 dhidi ya Geita Gold FC na kui-
wezesha klabu yake ibakie katika ligi hiyo ya 
juu nchini.

Akizungumza na gazeti hili jana, Aiyee, 

alisema amepokea ofa mbalimbali, lakini bado 
hajaridhishwa na dau alilopewa, hivyo ataen-
delea kujihesabu yeye ni mchezaji wa Mwadui 
FC.

Aiyee alisema anakiamini kiwango chake na 
kwa sasa hana haraka ya kufanya uamuzi wa 
kusajili mpaka pale atakavyoona, amepata dau 
linalomridhisha.

“Kuondoka ni mapenzi ya Mungu, sisi 
wacheza mpira ni kama wafanyabiashara, 
kama itakuja klabu na hela nzuri, basi nitak-
wenda, nina ofa nyingi kutoka klabu za ndani 
na nje ya Tanzania, lakini bado hawajafikia 
kiwango cha pesa ninachokitaka,” alisema Ai-
yee.

Aliongeza kwamba hatakiwi pia kuona 

anakwenda katika timu ambayo haitaende-
leza kipaji chake, kwa sababu bado ana ndoto 
za kusonga mbele katika mchezo huo.

“Naamini nitapata timu nzuri na bora ya 
kuitumikia kwa ajili ya msimu ujao, sitaki ku-
fanya uamuzi wa haraka, ila kama nitakosa, ni-
tabakia hapa Mwadui, kwangu ni kama nyum-
bani, ingawa mimi ni mtu wa Tanga, ila kipaji 
changu kimeonekana kupitia hapa Mwadui,” 
Aiyee aliongeza.

Mwadui FC na Kagera Sugar iliyoshinda 
mabao 2-0, zimebakia katika ligi hiyo baada ya 
kushinda mechi zao za marudiano za mchujo 
‘Play off’ na kuzifanya Geita Gold na Pamba 
kuiendelea kubaki Ligi Daraja la Kwanza 
msimu ujao.

AIYEE: MLANGO UPO 
WAZI SIMBA, YANGA

 Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Tanzania “Taifa Stars” wakiwa mazoezini katika Uwanja wa Movenpick jijini Cairo, Misri jana asubuhi 
kujiandaa na fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019. PICHA: TFF.  
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Hazard aweka rekodi ya usajili Real Madrid

    Yatoa sababu kuu nne kujitoa michuano 
hiyo, Azam pekee yatangaza kambi huku...

Kiungo wa Arsenal, Mesut Ozil, akipozi katika picha baada ya kufunga ndoa mwishoni mwa wiki na mpenzi wake, malkia wa urembo wa Uturuki, Amine Gulse, jijini Istanbul nchini Utu-
ruki, huku akiwa na mpambe wake [Best Man] Rais wa nchi hiyo, Recep Tayyip Erdogan (wa saba kulia) na mkewe. Wengine ni ndugu jamaa na marafiki wa Ozil waliohudhuria shughuli 
hiyo. PICHA: MTANDAO  

 Na Somoe Ng’itu 

S
IKU chache baada ya mabingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
kutangaza kujitoa kushiriki katika 
mashindano ya Kombe la Kagame, 

watani zao Yanga nao wametangaza 
kutoshiriki michuano hiyo ambayo mwaka 
huu inatarajiwa kufanyika kuanzia Julai 7 
hadi 21 jijini Kigali, Rwanda.

Yanga ilikuwa timu mwalika katika 
mashindano hayo kwa mwaka huu, wakati 
Simba walikuwa wanaenda kama mabingwa 
wa Tanzania Bara na Azam FC iliyobakia, 
wao ni mabingwa watetezi wa michuano 
hiyo inayoandaliwa na Baraza la Soka Afrika 
Mashariki na Kati (Cecafa).

Tayari Azam FC inayotarajia kuwa na 
kocha mpya Mrundi Etienne Ndayiragije, 
imetangaza kikosi chake kitaingia kambini 
Juni 18, mwaka huu, ili kuanza maandalizi ya 
kutetea kombe hilo kwa mara ya tatu.

Ofisa Habari wa Yanga, Dismas Ten, alise-
ma jana kuwa Yanga inaishukuru Cecafa kwa 
kuwapa mwaliko wa kushiriki mashindano 
hayo, lakini wanaamua kujitoa kutokana na 
changamoto kuu nne walizonazo katika kiko-
si chao baada ya msimu wa mwaka 2018/19 
kumalizika.

Ten aliitaja sababu ya kwanza ni kutoku-
wa na wachezaji wenye mikataba hivyo, 
wanashindwa kufahamu hatima yao na 
wachezaji wengine wapya waliowasajili, 
bado hawajakamilisha taratibu za kuachana 
na klabu zao za awali.

Msemaji huyo alianika sababu ya tatu ili-
yowafanya wachukue uamuzi huo ni kutoku-
wapo kwa Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera na 
baadhi ya wachezaji wao watakuwa kwenye 
mashindano ya Kombe la Mataifa ya Afrika 
(Afcon 2019), ambayo yanafanyika nchini 
Misri kuanzia Juni 21 hadi Julai 19, mwaka 
huu.

Aliitaja sababu nyingine ni kuwapa likizo 

wachezaji wao waliobakia na hivyo wanakiri 
hawatakuwa na kikosi imara kitakachowa-
fanya wawe na timu itakayotoa ushindani 
katika michuano hiyo.

“Kwa muktadha huo, ni ngumu kwetu 
kushiriki michuano hii kwa sababu hatutaku-
wa na kikosi imara ambacho kinaweza kutoa 
ushindani wa kweli,” alisema Ten.

Aliongeza kuwa, Yanga inawashukuru 
Cecafa kwa kuwapa mwaliko huo, na in-
aahidi kuendelea kushirikiana nao kushiriki 
mashindano hayo katika misimu ijayo.

Mbali na Yanga, timu nyingine zilizoalikwa 
kushiriki mashindano hayo ya mwaka huu ni 
AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC) na Zesco United kutoka Zambia.

Simba yenyewe kupitia Ofisa Mtendaji 
Mkuu wake, Crescentius Magori, ilisema 
kuwa imebanwa na kalenda yake, na inahi-
taji muda wa kwenda kufanya maandalizi ya 
msimu ujao, huku ikipanga kwenda kuweka 
kambi Marekani.

YANGA NAYO KAMA 

SIMBA KAGAME CUP
 INSTANBUL, Uturuki

RAIS Recep Tayyip Erdogan 
alikubali kuwa mpambe [‘Best Man’] 
wa mchezaji wa Arsenal, Mesut Ozil 
wakati akifunga ndoa na mpenzi 
wake jijini Istanbul nchini Uturuki 
na kuibua hisia kali kwa nchi yake 
ya sasa ya Ujerumani.

Ozil, ambaye chimbuko lake ni 
Uturuki, alizua hisia kali alipopiga 
picha na Rais wa Uturuki, Erdogan 
kabla ya Kombe la Dunia mwaka 
uliopita.

Baadaye alistaafu soka la ki-
mataifa, akidai ubaguzi wa rangi na 
kutoheshimiwa baada ya picha hizo 
kusambaa nchini Ujerumani.

Kiungo huyo wa Arsenal alimuoa 
mpenzi wake malkia wa urembo wa 
Uturuki, Amine Gulse, katika hoteli 
moja ya kifahari karibu na kingo za 
mto Bosphorus.

Ndoa ya Ozil 
yazua hisia 
kali Ujerumani

RAIS MPAMBE...


