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Diwani wa Kata
ya Kivukoni,
Sharik Choughle,
akiwasaidia
mafundi wa
kampuni ya
Road Sky,
kuchora alama
za kivuko cha
waenda kwa
miguu katika
Barabara ya
Dar es Salaam,
alipokuwa ka-
tika ziara ya ku-
kagua shughuli
za maendeleo
katani kwake,
juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Mwili wa askofu wakutwa ukielea ziwani

Na Vitus Audax, MWANZA

ASKOFU Mstaafu wa Kanisa la Anglika-
na Tanzania Dayosisi ya Victoria Nyanza,
Boniface Kwangu (58), amefariki dunia
huku mwili wake ukikutwa unaelea katika
Ziwa Victoria baada ya kupotea kwa siku
nne.

Askofu Kwangu, mkazi wa Sibula wilaya
ya Ilemela, anadaiwa kuwa aliaga nyum-
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bani kwake Novemba 28, mwaka huu,
majira ya asubuhi kuwa anakwenda Sen-
gerema kupokea malipo yake ya mwisho
ya Sh. milioni 2.5 zilizotokana na mauzo
ya kiwanja chake pamoja na nyumba yake
kwa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT). Inadaiwa kuwa baada ya kufika
huko, hakufanikiwa kupewa fedha hizo
kutokana na kilichoelezwa kuwa hakuwa
na nyaraka za umiliki wa eneo hilo ndipo

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA
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akaamuliwa kurudi Mwanza ili ku-
chukua nyaraka hizo na kuzipeleka ili
amaliziwe malipo hayo.

Hakurejea nyumbani mpaka ilipofi-
ka jioni ya siku hiyo na familia ikapata
wasiwasi aliko kwa kuwa alikuwa
hapatikani pia kwenye simu yake ya
mkononi.

Hatua hiyo ilisababisha familia kwa
kushirikiana na uongozi wa kanisa ku-
toa taarifa Kituo cha Polisi Kirumba,
katika vyombo vya habari ili kusam-
baza taarifa hizo bila mafanikio.

Akithibitisha kupatikana kwa mwi-
li wa Askofu huyo, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mwanza, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Willbroad Mu-
tafungwa, alisema juzi majira ya asu-
buhi kwa kushirikiana na wananchi,
waliupata mwili wake ukiwa unaelea
katika Ziwa Victoria, wilaya ya Mis-
ungwi na kisha kuuopoa.

Kamanda Mutafungwa alifafan-
ua kuwa mwili wa Askofu Mstaafu
Kwangu ulikuwa ndani ya maji karibu
na eneo la daraja la Dr. John Pombe
Magufuli, Kigongo - Busisi.

“Baada ya kupokea taarifa ya ku-
potea kwa Askofu Mstaafu Kwangu,
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na
familia na watu mbalimbali, tulianza

“Wakati uchunguzi ukiendelea,
zilipatikana taarifa kutoka kwa wa-
Kigongo, kata ya Idetemya Wilaya ya
Misungwi ndani ya maji katika Ziwa
Victoria jirani na daraja la Dr. John
Pombe Magufuli umeonekena mwili
wa mtu wa jinsia ya kiume ukiwa
unaelea majini,” alisema Mutafung-
wa. Alisema polisi walifika eneo hilo
na kwa kushirikiana na wananchi,
waliopoa mwili huo na kutambulika
kuwa ni wa Askofu Kwangu kisha
kuuchukua na kuuhifadhi hospitalini
kwa hatua zaidi za kiuchunguzi kabla
ya kukabidhiwa kwa ndugu na kanisa
kwa ajili ya mazishi.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda
Mutafungwa alisema jeshi hilo linaen-
delea na uchunguzi, hivyo kuiomba
familia, ndugu, jamaa na wananchi
kwa ujumla wenye taarifa zozote zi-
nazoweza kusaidia uchunguzi, kuzi-
toa ili zifanyiwe kazi.

Mlinzi aliyedaiwa
Kuuawa na bosi

aokotwa msituni
- akiwa amekufa

Na Julieth Mkreri, KIBAHA

MWILI wa mlinzi wa kampuni ya ulin-
zi ya Homasa, Salim Haji (29), anayedai-
wa kupigwa risasi na bosi wake umeele-
zwa kuwa umeokotwa Misugusugu,
Kibaha mkoani Pwani.

Tukio la Haji kupigwa risasi na bosi
wake anayejulikana kwa jina la Andron
Mendes, linadaiwa kutokea Novemba
20 akiwa lindoni eneo la kuhifadhia mi-
tungi ya gesi, Tegeta Scanska, Kinondo-
ni, Dar es Salaam, alikokuwa anafanyia
kazi ya ulinzi.

Akizungumza na Nipashe jana mjini
hapa, baba mdogo wa marehemu, Ram-
adhani Shehoza, alisema tangu kutokea
kwa tukio hilo, wamekuwa wakimtafuta
ndugu yao bila mafanikio na mara kwa
mara wamekuwa wakifika kwenye vituo
vya polisi Madale, Mabwepande na Oys-
terbay.

Kwa mujibu wa Shehoza, Desemba
Mosi alipigiwa simu na ndugu yake aliy-
emtaja kwa jina la Tbrahim Ally, akim-
weleza kuwa kuna mtu aliona gazeti la
Nipashe kuhusiana na mlinzi kupigwa
risasi na mwili wake haujapatikana na
taarifa za miili iliyookotwa huko Kibaha.

Alisema mtoa taarifa huyo aliwataka
ndugu kufika Kibaha kufuatilia uwapo
wa taarifa za miili iliyookotwa kipindi
cha mwezi Novemba.

Baada ya kupata taarifa hizo, alisema
aliwatuma ndugu wawili kwenda ku-
ulizia kituo cha polisi Kibaha ili kupata
taarifa kamili ambao walianzia Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Pwani, Tumbi.

“Walianzia hospitali ya Tumbi wali-
pothibitisha kuwa ndugu yao yupo,
walikwenda polisi kutoa taarifa na leo
(jana) Desemba 3, tumekuja hapa ku-
hakikisha. Tumemwona ndugu yetu
yupo na ni yeye” alisema.

Shehoza alisema walipofika katika
chumba cha kuhifadhi maiti, walibaini
mwili wa kijana huyo ukiwa una ma-
jeraha ya risasi maeneo ya juu ya sikio
iliyopigwa upande mmoja na kutokea
upande wa pili.

“Baada ya kujiridhisha, sasa tunasu-
biri taratibu za kipolisi wao ndio wa-
taturuhusu kuchukua mwili kwenda
mota, Halmashauri ya Bumbuli (mkoani
Tanga),” alisema.

Alisema Haji ameacha mke na watoto
Ngwelo B.

Baba mdogo huyo alibainisha kuwa
Haji alikuwa tegemeo kwa familia yake
akiwamo mama yake mzazi ambaye
anaumwa kwa muda mrefu na kwamba
alikuwa anamtegemea kulea familia.

Faraji Utanda, kaka wa marehemu,
alisema baada ya kupewa taarifa na
baba yake mdogo, Ramadhani Shehoza,
juzi alifika hospitali ya Tumbi ambako
walielekezwa kufika chumba cha kuhi-
fadhia maiti kutambua mwili wa ndugu
yao.

Nipashe ilipomtafuta Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Pwani, Pius Lutumo, kwa
njia ya simu alisema bado hajapata taar-
ifa za kuokotwa kwa mwili huo.™
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Wasiojulikana waiba mtoto mchanga

- Watiwa_

. mbaroni

. tuhuma

- kuingia

. Tanzania

. Kinyemela

Na Thobias Mwanakatwe,
: SINGIDA

Na Restuta Damian,
BUKOBA

MTOTO Benitha Benedict,
mwenye umri wa mwezi mmoja
ambaye ni mtoto wa Joanitha
Agustina, mkazi wa Mtaa wa
Migera, Kata ya Nshambya, Man-
ispaa ya Bukoba mkoani Kagera,
ameibwa na watu wasiojulikana
wakati mama huyo alipokuwa
akiwasindikiza wageni.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo juzi, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kagera, William
Mwampaghale, alisema tukio
hilo lilitokea Desemba Mosi
mwaka huu majira ya saa  sita
kamili mchana nyumbani
kwa mama huyo.

Mwampaghele alisema kwa
mujibu wa maelezo ya mama
wa mtoto huyo kwa jeshi hilo,
akiwa nyumbani anaendelea

na shughuli zake, mwanawe ali-
kuwa amelala chumbani wakati
huo akipokea wageni watatu
wanawake waliofika kwa lengo
la kumpongeza kwa kujifungua.

“Akiwa anawasindikiza wa-
tatu hao, walikuja tena watu
watatu kumtaka mazungumzo
akawajibu kwamba hakuwa na
mazungumzo nao na akaamua
kuendelea na kuwasindikiza wa-
geni wake, wakati anarudi nyum-

bani akitoka kusindikiza wageni
wa awali aliingia ndani mpaka
chumbani alipokuwa amelazwa
mtoto, hakumwona tena,” alise-
ma.

Kamanda Mwampaghale
alisema jeshi hilo linaendelea
na uchunguzi wa kubaini wali-
ohusika na wizi wa mtoto huyo
na kuwataka wananchi kutoa
taarifa kuhusu mtu yeyote wa-
nayemtilia shaka.

Katibu wa Chama cha ufugaji kuku kibiashara Tanzania (TCPA), Thabit Batenga (katikati), akizungumza na waandishi wa
habari, Dar es Salaam jana, wakati wadau wa sekta ya uzalishaji wa vifaranga na wafugaji wa kuku, walipokuwa wakijadili
changamoto za upatikanaji wa masoko zinazowakabili kutokana na uingizaji holela wa vifaranga kutoka nje ya nchi. Kulia
ni Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Organia Ltd, Albert Momdjian na Meneja Manunuzi wa kampuni hiyo, Oswald

Kessy. PICHA: JOHN BADI

Samia ataja kikwazo ukombozi wanawake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali itaendelea
kuwashirikisha wanawake kwa
kuhakikisha inatanua mtandao
wa wanawake katika sekta mbal-
imbali.

Aliyasema hayo jana wakati wa
Kongamano la Nne la Wanawake
Vijana wa Mtandao wa Viongozi
Wanawake barani Afrika (AWLN)
lililofanyika Zanzibar.

Rais alisema lengo la kuwa-
shirikisha wanawake ni kufikia
Ajenda ya 2030 ya Maendeleo
Endelevu, Ajenda ya Umoja wa
Afrika (AU) ya 2063 pamoja na
Dira ya Maendeleo ya Tanzania
ya 2025.

Alisema maendeleo ya wa-
nawake yamekuwa yakiathiriwa
na changamoto mbalimbali
kama kutokupata rasilimali,
kutengwa, kutokupata haki zao
na kutokupewa nafasi katika ku-
fanya uamuzi.

Rais Samia alisema takwimu
zinaonyesha kuwa mwaka 2021
idadi ya wanawake walioajiriwa
ilishuka, akibainisha kuwa wa-
nawake milioni 45 duniani wal-
iondoka katika ajira mwaka huo
na hivyo kuwafanya kuwa mas-
kini zaidi.

Kwa kutambua hilo, Rais Samia
alisema Tanzania inafanya jitiha-
da ya kuwashirikisha wanawake
katika vyombo vya kufanya ua-
muzi, akitolea mfano kuongeze-
ka kwa idadi ya wabunge kutoka
asilimia 21.5 mwaka 2005 hadi
asilimia 37 mwaka huu na mawa-
ziri tisa katika Baraza la Mawa-
Ziri.

Alisema jamii bado inawaona
wanawake kama mama wa ny-
umbani na kutaka mitazamo hasi
ya namna hiyo inayomkandami-
za mwanamke, iondolewe.

“Wanawake wanapitia changa-
moto nyingi, wengi wakionekana
kuwa majukumu yao makubwa
ni kuhudumia familia pekee,”
alisema.

Rais Samia pia alisema wa-
nawake hawashirikishwi kwenye
shughuli za ubunifu na uzalishaji
mali katika sekta mbalimbali
huku katika baadhi ya maeneo
wakipoteza maisha na wengine
wakijitahidi kupambana katika
kupata usawa.

Alikiri wanawake kuwa wach-
ache katika baadhi ya sekta, ak-
ilitaja eneo la sayansi kuwa ndilo
lenye shida zaidi kwa kundi hilo
na kutaka jitihada za makusudi
zichukuliwe kuongeza ushiriki
wao. Alibainisha kuwa ili kufikia
usawa wa jinsia, lazima kundi
hilo lipate elimu itakayoliwez-
esha kufikia malengo yao.

“Tutaendelea kutoa nafasi kwa
wanawake kwa kuwa waliopata
nafasi wanafanya vizuri katika
majukumu yao na kuna fursa ny-
ingi ambazo zinaleta ukombozi,
hivyo ni vyema kuwezeshwa ka-
tika kuzifikia fursa hizo,” alisema.

Rais Samia pia alisisitiza janga
la UKIMWI bado ni tatizo nchini,
wanawake, hasa wasichana we-

nye umri wa kuanzia miaka 15
hadi 24 wakiwa hatarini zaidi.

Rais wa Shirikisho la Ethiopia,
Sahlework Zewde alisema ipo
haja kuwashirikisha viongozi
vijana ili kuwapata wazuri wa
baaadaye katika nyanja mbalim-
bali za uongozi barani Afrika.

Pia alisema kuna haja kupun-
guza vikwazo vinavyowakumba
wanawake ili kufikia malengo
hayo ikiwa ni pamoja na ku-
wafungulia fursa mbalimbali na
kuwashirikisha katika shughuli
7a uongozi.

Mwakilishi wa Mashirika ya
Umoja wa Mataifa (EU), Zlatan
Milisic alisema Tanzania imepiga
hatua katika kuweka usawa wa
wanawake na kutaka mataifa
mingine kuiiga.

AWLN ni mtandao unaotaka
wanawake wawe na sauti ka-
tika nyanja zote za maisha kwa
kutekeleza Malengo Endelevu
ya Umoja wa Mataifa na kufikia
Malengo ya AU ya kufikia Afrika
tunayoitaka.

JESHI la Polisi Mkoa wa

: Singida limewakamata

: wahamiaji haramu 12

: kutoka nchi nne tofauti

: wakisafirishwa na mada-
: lali wa biashara hiyo

: kupelekwa Afrika Kusini
: kwa ajili ya kutafuta

kazi. o
Kamanda wa Polisi

: Mkoa wa Singida, Kam-
 ishna Msaidizi wa Polisi
¢ Stellah Mutahibirwa,

¢ katika taarifa yake jana
: kwa vyombo vya habari,
: alisema wahamiaji hao
¢ walikamatwa juzi De-

: semba 2 mwaka huu

: majira ya mbili usiku

: eneo la Sabasaba katika
: Manispaa ya Singida.

Alisema wahamiaji hao

¢ kutoka Ethiopia, Eritrea,
: Somalia na Kenya wa-

¢ likamatwa wakati askari
: wakiwa katika doria za

: kuimarisha ulinzi wak-

¢ isafirishwa kutoka mkoa-
i ni Arusha kupitia Sin-

* gida, Mbeya na baadaye
: kuvushwa kupelekwa

: Afrika Kusini.

Kamanda Mutahibirwa

: aliwataja wahamiaji hao
: kutoka Somalia kuwa

: ni Hodam Adam (17),

: Mohammed Abdul (17),

: Mohammed Abi (17),

: Said Abdallah (15) na

: Abdulhaman Ally (20)

: na Bamoo Hafu kutoka

: Ethiopia.

Wahamiaji wengine ku-

¢ toka Eritrea ni Joel Dan-
i iel (24), Emmanuel Kidai
¢ (25), Aron Yonas (23) na
: kutoka Kenya ni Tamiru
: Garimaa (19), Ally Adam
* (19) na Yusuph Said (17).

Alisema baada ya ku-

¢ wakamata na kuwahoji,

: walisema walikuwa wak-
: ipelekwa Afrika Kusini

: kwa ajili ya kutafuta

kazi.
Kamanda Mutahibirwa

: alisema Jeshi la Poalisi li-
: naendelea kuwahoji zaidi
: wahamiaji hao pamoja

: na madalali ili kubaini

: sababu za kujihusisha na
¢ biashara ya kusafirisha

* wahamiaji haramu na

* kujua mmiliki wa gari

: lililotumika kuwasafiri-

¢ sha ili hatua za kisheria
: zichukukiwe dhidi yao.

Aliwaomba wananchi

: mkoani Singida kuende-

¢ lea kushirikiana na Jeshi
: la Polisi kuwafichua wa-
: halifu ili hatua za kishe-

: ria ziwe zinachukuliwa

: na kuufanya mkoa kuwa
: na amani.
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Unyanyasaji wafanyakazi washtua

Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango ametoa maagizo saba
kwa waajiri ikiwamo kutenda
haki kwa waajiriwa kwa mujibu
wa sheria na kuacha kuwanyan-
yasa.

Ametolea mfano matukio
mawili yaliyofika mezani kwake
ya mwajiri kudaiwa kulazimisha
ngono kwa mwajiriwa.

Aliyasema hayo juzi mkoani
Dar es Salaam wakati wa shere-
he za utoaji wa Tuzo za Mwajiri
Bora wa Mwaka 2022 zilizoan-
daliwa na Chama cha Waajiri
Tanzania (ATE). Kampuni ya
Vinywaji Baridi ya Coca-Cola ili-
ibuka mshindi katika kipengele
cha Ubora Katika Usimamizi wa
Rasilimali Watu.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Dk. Mpango aliwataka
waajiri kuacha vitendo vya uo-
nevu, unyanyasaji na ukatili pa-
hala pa kazi, akibainisha kuwa vi-
tendo hivyo bado vipo ikiwamo
matumizi mabaya ya madaraka
ambavyo husababisha wafan-
yakazi kuwa wanyonge.

kunyanyaswa kwa ajili ya umri,
jinsia, rangi, kabila na hata ul-
emavu, hakikisheni vinakomesh-
wa, lazima muweke mifumo
itakayowezesha mfanyakazi ku-
toa taarifa anaponyanyaswa au
kuonewa.

“Wiki mbili zilizopita nilipokea
barua kutoka taasisi mbili tofauti
ambazo wafanyakazi wanalala-
mika mkubwa wao anawanyan-
yasa sana, anatafuta ngono kwa
lazima, upendeleo, haya mambo
bado yapo, msiyafumbie macho
kazini,” aliagiza.

Makamu wa Rais pia aliwataka
watoe haki zinazostahili kwa wa-
fanyakazi kwa mujibu wa mikata-
ba ya kazi kwa sababu ofisi yake
imekuwa ikipokea malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi
mbalimbali walioachishwa kazi,
kuchelewa au kudhulumiwa
haki zao.

“Tukumbuke kuwa haki iliyo-
cheleweshwa ni sawa na haki
iliyonyimwa, tunapoadhimisha
sherehe hizi za waajiri bora, ni-
wakumbushe waajiri wote ku-
tenda haki na kwa kuzingatia
sheria zetu za kazi,” aliagiza.

sheria zilizopo kuhusu ajira kwa
wageni kwa kuwa baadhi yao
wamekuwa wakiajiri  wageni
hata katika nafasi zisizo za kitaal-
amu au utaalamu wake unaweza
kupatikana Tanzania.

Alimtaka Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu), Prof.
Joyce Ndalichako pamoja na
timu yake wawe wanafuatilia
taarifa hizo na kuchukua hatua
stahiki kwa mujibu wa sheria za
nchi.

Alitaka  kazi  zinazohitaji
wataalamu kutoka nje, waajiri
waandae mpango wa wataalamu
wa taaluma zao watakaochukua
nafasi hizo baada ya mikataba
kuisha kama sheria inavyoele-
keza.

“Jambo la nne, muendelee
kuboresha maslahi ya wafan-
yakazi kulingana na tija yao
ya uzalishaji, serikali imeon-
doa baadhi ya tozo ili kubore-
sha mazingira ya uzalishaji na
kuongeza tija, waajiri muangalie
namna ya kuboresha maslahi ya
wafanyakazi,” aliagiza.

Jambo la tano ni kuhusu mi-

kuzingatia sheria na kuitoa kwa
kazi zinazostahili hilo badala ya
kuwafanyisha kazi watu kama
vibarua.

Pia aliiagiza wizara yenye
dhamana ya kazi kutoa elimu
kwa waajiriwa kujua haki zao
na kuhakiki aina ya mikataba
inayotolewa ili ikidhi vigezo vy-
ote muhimu ikiwa ni pamoja na
kuainisha wajibu wa mwajiri na
haki ya mwajiriwa kwenye masu-
ala ya afya, likizo, ulemavu, ma-
fao na migogoro.

Dk. Mpango pia alisisitiza wa-
fanyakazi kujengewa uwezo na
kuhakikisha wanapewa vitendea
kazi vinavyohitajika ili wafanye
kazi kwa usalama.

Alisema serikali inategemea
kuona nguvu kazi yenye uzalen-
do, utendaji bora, uadilifu na
ufanisi wa fani mbalimbali, aki-
wataka wajiepushe na vitendo
vya rushwa, ufisadi na kuhujumu
uchumi wa nchi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ATE,
Suzanne Ndomba-Doran alise-
ma lengo la utoaji wa tuzo hizo
ni kuwatambua wanachama
waliofanya vizuri katika kuweka

“Tumeshuhudia waajiriwa

Aliwataka waajiri kuzingatia

kataba, akiwakumbusha waajiri

mikakati bora yenye kuthamini

usimamizi wa rasilimali watu na
shughuli za kibiashara.

Waziri Ndalichako alisema
serikali imeshakamilisha upan-
gaji wa kima cha chini cha msha-
hara kwenye sekta binafsi na
kutangazwa katika gazeti la seri-
kali na utekelezaji wake utaanza
mwezi Januari mwakani.

“Kazi hii ilikua shirikishi, ATE
mlishiriki kikamilifu na Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi
(TUCTA), niwasihi kwamba
itakapofika Januari Mosi 2023
sote tutekeleze amri ya kima cha
chini cha mshahara sekta binafsi,
wasije kujitokeza waajiri ambao
hawako tayari kutekeleza wakati
kazi hii imefanyika kwa pamoja.

“Mara ya mwisho amri ya ku-
pandisha kima cha chini cha
mshahara ilitolewa mwaka 2013,
tunaitoa kwa kutambua haki-
jawahi kutolewa kwa miaka tisa
iliyopita.

“Sitegemei nishushiwe barua
ya mwajiri anasuasua katika
kutekeleza, kwa sababu zipo ny-
ingi, inafika sehemu mpaka
viongozi tunawasumbua kwa
mambo tulipaswa kuyatekeleza
wenyewe,” aliagiza.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akipokea tuzo ya
shukrani kwa niaba ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ku-
toka kwa Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), Angelina Ngalula, kwa kutambua mchango wa
Rais, katika mafanikio ya sekta binafsi nchini, wakati wa
maadhimisho ya siku ya Sekta Binafsi, jijini Dar es Salaam
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango: Wafanyabiashara wanatoa
rushwa ili kupewa zabuni za serikali

Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango amesema baadhi ya wa-
fanyabiashara wanashirikiana na
watendaji wa serikali kutoa na
kupokea rushwa ili kupata zabuni
mbalimbali au kujinufaisha kwa
namna moja au nyingine.

Dk. Mpango alitoa kauli hiyo ji-
jini Dar es Salaam juzi wakati wa
Siku ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSD22) iliyoandaliwa na Taasisi
ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF)
chini ya Mwenyekiti wake, Ange-
lina Ngalula.

Hafla hiyo ilikutanisha wafan-
yabiashara na wawekezaji mbal-
imbali na wadau tofauti wa sekta
hiyo wa kitaifa na kimataifa, tuzo
mbalimbali za kutambua kam-
puni na vyama vya biashara (PSO)
vilivyoonyesha utendaji wa Kkip-
ekee, zikitolewa.

Katika hafla hiyo, Dk. Mpango
alizungumza mambo manane
yakiwa ni maelekezo kwa sekta
binafsi na wizara mbalimbali ili
kuhakikisha sekta hiyo inaende-
lea kuimarika zaidi.

Miongoni mwa mambo aliyoy-
ataja ni suala la rushwa, akiitaka
sekta binafsi ishirikiane katika
mapambano dhidi ya kadhia hiyo.

“Ni kweli baadhi ya wafanyabi-
ashara wanashirikiana na watend-
aji wa serikali kutoa na kupokea
rushwa ili kupata zabuni mbalim-
bali au kujinufaisha kwa namna
moja au nyingine.

“Kulingana na biashara zenu na
shughuli zenu za kila siku, nina-
jua mnaifahamu mianya mingi

ya rushwa. Kwa hiyo, ninawa-
kumbusha hao wachache tuache
kutoa au kupokea rushwa na wen-
gine wote tutoe ushirikiano kwa
TAKUKURU (Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa), kufichua
na kukomesha vitendo hivyo.

Aliwataka wahamasishane na
kuzipatia uzoefu kampuni zina-
zochipukia ili kuongeza wigo wa
sekta binafsi kwa kuwa wanaami-
ni kukua na kukomaa kwa taasisi
hizo changa ni chachu ya mageuzi
makubwa baadaye.

Dk. Mpango pia alitaka kuwe
na kasi ya utekelezaji mpango
wa maboresho katika biashara
(Blue Print), akiiagiza Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara
ambayo ndiyo wenye dhamana
ya kusimamia hilo, ihakikishe in-
atekeleza shughuli zilizopangwa
angalau zifikie asilimia 50 mwezi
Desemba mwakani kutoka kiwan-
go cha sasa cha asilimia 13.

Alisema serikali inadhamiria
kufanya kazi na sekta binafsi ka-
tika miradi mbalimbali ya ubia
ikiwamo ujenzi wa barabara na
miradi ya nishati.

“Ikibidi si vibaya twende kuji-
funze nje kwenye nchi nyingine
ambazo zimepiga hatua kubwa
katika utekelezaji wa miradi ya
ubia, mfano Ivory Coast ni mo-
jawapo katika bara hili miradi ya
ubia imeshika kasi kubwa,” alise-
ma.

Makamu wa Rais alisema sekta
binafsi haifanyi vizuri katika ku-
changamkia fursa mbalimbali
na rasilimali za kimataifa katika
kulinda mazingira na kuwaha-

maisha kuzichangamkia rasilimali
fedha za kulinda mazingira.

Pia alisema baadhi ya wafanya-
biashara wanakwepa kodi na ku-
wataka kuzilipa kwa hiari na kwa
wakati kwa kuwa vitendo vya uk-
wepaji kodi ni uvunjifu wa sheria.

“Serikali inatimiza wajibu wake
wa kuondoa kodi na tozo zisizo
na tija na kufanya mfumo wa kodi
uwe rafiki kwa wawekezaji na
wafanyabiashara, tunawasisitiza
nanyi mtimize wajibu wenu wa
kulipa kodi kwa wakati,” alisema.

Dk. Mpango alisema kuna mfu-
mo ambao umeidhinishwa na
serikali wa kuwezesha midahalo
baina ya sekta hiyo na serikali
chini ya Baraza la Taifa la Biasha-
ra (TNBC) lakini umekuwa hautu-
miki ipasavyo, badala yake baadhi
yao wamekuwa wakitafuta ufum-
buzi wa kero kwa njia zisizo rasmi.

Aliwataka TNBC na TPSF wa-
baini kwa nini mfumo hautumiki
kama unavyotakiwa kwa kuwa
ukitumika vizuri utatatua kero na
kuboresha mazingira ya biashara
na uwekezaji.

Dk. Mpango alisema wakati
nchi inafunguka kimataifa, ha-
wana budi kujiimarisha ili kuwa
washindani katika masoko.

Alisema serikali inaendelea
kulipa madai ya zabuni ya fidia za
kodi kwa wanaostahili ili kutoathi-
ri shughuli za uzalishaji na utoaji
huduma.

Waziri Kijaji alisema biashara
siyo vita na kuwataka wafanyabi-
ashara wakubwa kuwashika mko-
no wale wadogo ili nao wakue na
kujenga uchumi wa nchi.
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HABARI KITAIFA

Meneja wa Biashara Tigo Pesa, Restuta Kedmond (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi
ya shilingi milioni moja kwa Jeni Mgonja, aliyeibuka mmoja kati ya washindi nane wa wiki
wa promosheni ya “Ndinga la Kishua” inayoendeshwa na Tigo kwa kushirikiana na kam-
puni ya Hisense, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfanyabiashara a

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Ilala imemtia hatiani Mfanya-
biashara wa Kariakoo, Adelard
Lyakurwa kwa kosa la kutishia
kumuua kwa bastola mfanya-
biashara mwenzake, Valence
Lekule.

Hukumu hiyo ilisomwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi, Fadhili
Luvinga kwa niaba ya Hakimu
Mkazi, Glory Mkwera ambaye
yuko kwenye kazi maalum.

Hakimu Luvinga alisema
mshtakiwa anakabiliwa na sh-
taka moja la kutishia kuua kwa
bastola, ikidaiwa kuwa Julai 30,
2020. maeneo ya Kariakoo, kwa
nia ya kutaka kuua alimtishia
kwa bastola Valence Lekule.

Alisema katika kesi hiyo

KUPOTEA KWA CHETI CHA
TAASISI YA UKUMBUSHO

WA ZAKA TANZANIA

KOMBO HUSSEIN NKUMILWA
Anatangaza kupotelewa kwa
Cheti cha taasisi ya ukumbusho
wa zaka Tanzania chenye
namba za usajili SA19411 kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa
polisi au piga simu namba
0717337919.
MOR/MOR/RB/466281/2022.

upande wa mashtaka ulikuwa
na mashahidi wanne na upande
wa utetezi ulikuwa na masha-
hidi watatu.

“Baada ya kupitia ushahidi wa
pande zote mbili, mahakama
imeona upande wa Jamhuri
umethibitisha mashtaka bila
kuacha shaka, hakuna shaka
kwamba kulikuwa na tishio la
kutumia bastola.

“Mahakama imeona mashahi-
di wa Jamhuri wa kuaminika na
ushahidi wa upande wa utetezi
hauna mashiko.

“Mahakama imeridhika
kwamba upande wa Jamhuri
umethibitisha kosa dhidi ya
mshtakiwa, hivyo mahakama in-
amtia hatiani,” alisema Hakimu
Luvinga.

Akiomba mahakama im-
punguzie adhabu mteja wake,

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MAGRETH BAHATI MUNISHI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA
CROWN yenye usajili namba
T373 EAX, CHASSIS NAMBA:
GRS2000008344 na ENGINE
NAMBA: 4GR0476960. Kwa
yeyote atakaeiona atope
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CHU/RB/453286/2022

—

Wakili Richard Mbuli alisema
ni mkosaji wa mara ya kwanza,
anasumbuliwa na maradhi ya
vidonda vya tumbo na presha
na familia inamtegema, hivyo
aliomba apewe adhabu ndogo.

Akitoa adhabu, Hakimu Luv-
inga alisema mahakama imez-
ingatia hoja zilizowasilishwa,
inampa adhabu ya kifungo cha
miezi 12 jela au faini ya Sh. mil-
ioni moja.

Pia alisema mahakama in-
aamuru kielelezo cha silaha na
kitabu chake vitaifishwe, vitaka-
bidhiwa kwa mamlaka inayo-
husika. Mshtakiwa alifanikiwa
kulipa faini na akaachiwa huru.

Hata hivyo, akizungumza
baada ya hukumu hiyo, Lekule
alidai hakuridhishwa na uamuzi
wa mahakama na anatarajia ku-
kata rufani.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YARAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1939
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YATOLEO YENYE KUMB. NA. MMC/LD/33823
MMILIKI ALIOANDIKISHWA:MPENA ANDREW WA S.L.P 166, MOROGORO
ARDHI: KIWANJA NA. 41KITALU E KINGOLWIRA MANISPAA YA MOROGORO

MUOMBAJI: ROSE GABRIEL LYIMO WA S.L.P 166, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa NAKALA
HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna
pingamizi litakalo tolewa kwa muda wa SIKU 30 toka tarehe ya
taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe kwa
MKURUGENZI WA MANISPAA-MOROGORO S.L.P166 MOROGORO

Valency H.
KNY: MEURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORD
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WATU  wawili, akiwamo

¢ mjamzito, wamefariki dunia na
: wengine wawili kujeruhiwa ka-
. tika Kata ya Mahembe wilayani
: Kigoma baada ya kugongwa na
¢ pikipiki
¢ kumbikumbi pembezoni mwa
: barabara iendayo Gereza la Kwi-
¢ tanga karibu na Mto Kaseke.

wakati wanakamata

Tukio hilo limetokea karibu

: na eneo la kichuguu ambacho
: wakazi wa eneo hilo hukamata
¢ kumbikumbi
: masika unapoanza.

kila msimu wa

Akizungumza na waandishi wa

: habari jana, Kamanda wa Polisi
* mkoani Kigoma, Filemon Makun-
: gu alisema vifo hivyo vya Neema
: Moshi (18) na Sia Ramadhan
: (20) vilisababishwa na dereva
¢ anayejulikana kwa jina la Yeovan
: Kagizo (28), akiwa anaendesha
¢ pikipiki yenye namba za usajili
¢ MC 602 CPJ kwa mwendo mkali,
. alishindwa kuimudu na kusaba-
: bisha ajali iliyosababisha vifo.

“Tukio hilo liliripotiwa No-

¢ vemba 30, 2022 majira ya saa sita

yetishia kuua atiwa hatiani kortini

mchana ambapo dereva huyo
alishindwa kupishana na boda-
boda mwenzake katika barabara
ya Mahembe - Kwitanga kwa

¢ sababu alikuwa katika mwendo
: kasi na kuwagonga wanawake
: wawili miongoni mwa wengi wal-
¢ jokuwa pembezoni mwa bara-
¢ bara wakifanya shughuli zao za
. kuokota kumbikumbi na kusaba-
: bisha ajali na kisha kufariki dunia
: walipokuwa wakipata matibabu
. katika Kituo cha Afya cha Bitale,”
: alisema.

Kamanda Makungu alisema

: Jeshi la Polisi linamshikilia dere-
¢ va huyo kwa hatua zaidi na kutoa
¢ rai kwa madereva bodaboda kue-
* ndesha kwa kufuata taratibu na
¢ kanuni za usalama barabarani na
|

‘Wafa wakikamata
kumbikumbi

© Na Adela Madyane, KIGOMA

kuzingatia mwendo unaokuba-
lika kwenye makazi ili wadhibiti
pikipiki zao na kuepusha ajali.

Akizungumzia tukio hilo, Mwe-
cha Mahembe Kati, Simon Daniel
alisema wamesikitishwa na tukio
hilo ambalo ni la pili kutokea
eneo hilo kwa ajali zitokanazo na
vyombo vya moto, likitanguliwa
na la mwaka 2020 ambalo mwa-
namke mmoja aliyekuwa anak-
wenda sokoni kuuza nyanya,
aligongwa na gari na kupoteza
maisha.

“Sasa ajali imewachukua wen-
gine wawili huku mmoja wao
(Neema Moshi) akiwa na ujauz-
ito wa takribani miezi mitano,
inatuumiza sana, ninawaomba
wananchi tuwe makini tuna-
potembea barabarani kuepusha
ajali,” alisema. Shuhuda wa tukio
hilo ambaye pia alipata majeraha
kwenye mguu kutokana na ajali
hiyo, Salma Stephano alisema:
“Kama ilivyo kawaida kwa kichu-
guu hicho kutoa kumbikumbi
kila mwaka, siku hiyo pia kilitoa
kumbikumbi ambapo wengi
wao walikusanyika katika eneo
hilo la Kaseke pembezoni mwa
barabara kilipo kichuguu na
kukizunguka huku tukiendelea
kuwakamata kwa lengo la ku-
wala na biashara, ghafla tulipoo
kisha nikapoteza fahamu.

“Nilipopata fahamu kulikuwa
na mtu mmoja amechomwa
na chuma kwenye mguu kama
mimi, mwingine amelaliwa na
pikipiki, baadaye nikaona wen-
gine wawili wamelala chini wak-
iwa wanapepewa, nilisaidiana
nao, baada ya muda walichuku-
liwa na bodaboda na kupelekwa
Kituo cha Afya Bitale, haikupita
muda mrefu tukaambiwa wame-
fariki (dunia).”

(]
LEGENDS AUCTION MARTAND » “!
GENERAL BROKER LIMITED >

P -

LEGENDS AUCTION MART & GENERAL BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, chini ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED tunatoa notisi ya kulipa deni kwa
wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa hadhara wa
kuuza dhamana zao za magari yaliyopo Vingunguti Dar es salaam na Sinai Mabatini Mwanza SIKU ZA
TAREHE 19/12/2022 na TAR 23/12/2022 kuanzia saa tano kamili asubuhi na kuendelea

-
<2, m

S/N | JINA LA MTEJA MODEL USAJILI | MAHALI LILIPO
1. | STANSLAUS DANIEL LUSUMO LP 909/49 T335DYA | DAR ES SALAAM
2. | AHVED ABDULRAHMAN HARUNA LP 909/49 T779DXE | MWANZA

3. | SAMWEL KISAKA MZAVA LPK 2519 T598DMK | MWANZA

4 | JULIUS GAMBA MUGETA LPT709 T548DXP | MWANZA

5 | SASN AUTO GARAGE COMPANY LIMITED | NOVUS 340HP | T275DVM | DAR ES SALAAM
6 | ISAYALWIDIKO SANGA LP909Bus T424DNM | DAR ES SALAAM
7 | YAMIN MOHAMED SULEIMAN UTRABUS T728DVN | DAR ES SALAAM

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo

=

2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki
italazimika kulipwa ndani ya siku 14 na ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa

3. Gharama ya kukagua na kuona magari ni ya mnunuzi pamoja na kuhamisha umiliki ni ya mnunuzi.

. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote akatayejaribu kuharibu mnada huu

5. Kwa mawasiliano zaidi piga number 0714939933 au 0713857349

POSTAL HOUSE | 5TH FLOOR, OFFICE NO. 1507 | PLOT NO. 6/7
OHIO STREET / GHANA AVENUE | P.O.BOX 80310 - DAR ES SALAAM
MOBILE: 0714939933 | 0788411524 | 0763243900
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MWANGA WA JAMII

Elimu itolewe madhara
ya kuacha kutumia ARV

DESEMBA Mosi, mwaka huu, Tanzania iliungana na nchi zingine du-
niani kuadhimisha Siku ya Ukimwi Duniani, ambayo kitaifa ilifanyi-
ka mkoani Lindi huku Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiwa mgeni
rasmi.

Mbali na maadhimisho hayo kufanyika kitaifa mkoani humo, pia
mikoa mbalimbali iliandaa na kufanya shughuli hiyo katika maeneo
mbalimbali huku ujumbe mkubwa ukiwa kuhamasisha jamii
kujikinga na ugonjwa huo ambao tangu ulipotanganzwa miaka
ya 1980, umeteketeza nguvu kazi ya taifa wakiwamo wasomi na
mataalamu waliokuwa wakitegemewa katika maendeleo ya nchi.

Msisitizo mkubwa katika kujikinga huko ni watu kupima na
kutambua hali ya afya zao, kuanza kutumia dawa za kufubaza virusi
(ARV), kuchukua tahadhari kwa wale ambao hawana maambukizi
na kuacha kuwanyanyapaa wanaoishi na virusi vya Ukimwi (VVU).

Pamoja na kuwekwa mkazo katika mapambano dhidi ya ugonjwa
huo, jambo ambalo lilishtua na kuleta taharuki ya kuwapo hatari
zaidi ni taarifa kwamba baadhi ya watu waliokuwa wakitumia ARV
wameacha kufanya hivyo.

Katika mkoa wa Njombe, mathalan, ilibainishwa kuwa watu
wanaoishi na virusi vya Ukimwi (WAVIU) 291 kati ya 16,594
waliokuwa wakitumia dawa hizo, katika Halmashuri ya Mji wa
Njombe, wametoroka kwenye huduma za dawa kwa sababu
mbalimbali ikiwamo kuaminishwa na viongozi wa dini kuwa
wamepona baada ya kufanyiwa maombi. Watu hao ni wanaume
104 na wanawake 187.

Kutokana na watu hao kukimbia, idara ya uratibu wa Ukimwi
kwa sekta zote katika halmashauri hiyo, ilisema imechukua hatua
za kuanza kuwafuatilia ili warejee na kuendelea kutumia dawa hizo.

Taarifa za watu kuacha kutumia ARV zimezua taharuki na
zinaonyesha kurudisha nyuma juhudi za kupambana na ugonjwa
huo. Takwimu zilizotolewa kwa Halmashauri ya Mji wa Njombe
ni sampuli ndogo ambayo inaakisi kwamba tatizo hilo liko katika
maeneo mbalimbali nchini.

Hatua hiyo inaonyesha kuwa kuna uwezekano wa kuibuka kwa
vifo vya watu kwa sababu ya kuacha kutumia dawa hizo ambazo
kwa kiasi kikubwa zimewezesha waliokuwa katika hali mbaya kiafya
kutokana na kinga ya mwili kupungua, walirejesha matumaini na
kuendelea kuishi na kufanya shughuli zao za kila siku.

Kuwapo kwa taarifa hizo kuwashtue viongozi wa serikali na
wadau wengine wa mapambano dhidi ya Ukimwi na kuaza
kuchukua hatua. Wahenga wanasema mzaha mzaha hutumbua
usaha. Kwa mantiki hiyo, kama jambo hilo linaweza kuachwa bila
kufanyiwa kazi , kuna hatari tukashuhudia maafa zaidi.

Miongoni mwa hatua zinazopaswa kuchukuliwa ni dhidi ya
viongozi wa dini wanaowadanganya wanaotumia dawa kwamba
wamepona baada ya kufanyiwa maombi. Watu hao walioibuka kwa
majina ya mitume na manabii, wamekuwa na nguvu kushwawishi
watu kuwasikiliza lakini katika hilo lazima wachukuliwe hatua.

Sambamba na hilo, ni vyema elimu zaidi itolewe na wataalamu
juuyaathari za kuacha kutumia dawa hizo kwa wale walioanzishiwa
dozi pamoja na kuwahimiza kuachana na mafundisho yenye
upotoshaji kwa sababu yana hatarisha maisha yao.

Kwa ujumla, jambo hili linalosababishwa na mafundisho
yenye kupotosha ni hatari kwa ustawi wa taifa kwa sababu kitendo
cha kuwaaminisha watu kwamba wamepona, kinaweka mazingira
ya watu kuamini hivyo na kuendelea kuwakimbilia viongozi wa dini
kwa madai ya kuombewa na matokeo yake, umati wa watu kuacha
kutumia dawa.

Ni vyema sasa serikali ikachukua hatua madhubuti katika
kudhibiti tatizo hilo ili kuwalinda watu wake dhidi ya mafundisho
yasiyofaa.

Kila mtu ana imani yake lakini linapofikia suala la kuaminishwa
kupona Ukimwi, ni baya na linapaswa kukemewa kwa nguvu zote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Mzaha huu wa kuvuka barabara

eneo la Mbezi Mwisho ni hatari

BARABARA ya Morogoro imepanuliwa
kuanzia Kimara Mwisho Dar es Salaam
hadi Kibaha Maili Moja mkoani Pwani, kwa
lengo la kupunguza foleni za magari kwe-
nye barabara hiyo.

Upanuzi huo umekwenda sambamba
na ujenzi wa madaraja matano kwenye
barabara hiyo, yakiwamo mawili ya
waenda kwa miguu na matatu ya magari
yaliyopo Mbezi Mwisho, Kwa Yusuph na
Kimamba CCM.

Madaraja ya waenda kwa miguu,
moja lipo Kimara Mwisho na lingine
Mbezi Mwisho, ambayo pembeni mwake
umejengwa uzio ili kuhakikisha kila
mmoja anayatumia, ili kuepuka kugongwa
na magari.

Hata hivyo, pamoja na serikali kufanya
juhudi hizo zenye lengo la kupunguza
foleni za magari na kuepusha waenda kwa
miguu dhidi ya ajali za barabarani, bado
wapo baadhi ya watu  wanaoendelea
kuhatarisha maisha yao.

Watu hao ni wale wanaokatisha
barabara hiyo eneo la Mbezi Mwisho na
kupenya kwenye uzio huo badala ya kupita
juu ya daraja, kitendo ambacho ninakiona
kama ni hatari kwa usalama wao.

Mbali na hao wanaopenya kwenye uzio,
wengine wanalala chini kwenye maeneo
ya kupitisha maji ya mvua yanayotiririka
kutoka barabarani kwenda mtaroni
ambako vyuma vya uzio huo havifiki na
kupenya.

Kwa mtindo huu, ninadhani ipo haja
kwa watu kubadilika na kuacha mazoea
ambayo mwisho wake unaweza kuwa
ni hatari, kwani ni ajabu kuona watu
wanaendelea kupenya kwenye uzio
kuvuka barabara wakati daraja lipo.

Ikumbukwe kuwa uzio huo umeweka
pande mbili za barabara hiyo kuanzia
njiapanda ya kuelekea Goba hadi Kwa
Yusuph, ili kuhakikisha hakuna mtu
anayeonekana ndani ya uzio huo.

Lakini cha kushangaza, bado wapo
wanaoendelea kuonekana humo na
wengine kupenya na kuvuka upande
wa pili wa barabara wakati daraja lipo,
kitendo ambacho kinaweza kuhatarisha
maisha yao.

Ingependeza kama jamii itaacha kuishi
kwamazoea, badala yake izingatie taratibu,
kanuni na sheria kuliko kila mtu kufanya

jambo anavyojisikia au anavyotaka, huku
akijua kwamba anakwenda kinyume.

Mazoea ndio ambayo yamekuwa
yakisababisha watu kufanya lolote
wanalojisikia, ikiwamo hata kufanya
biashara katika maeneo ambayo kuna
tangazo linalowataka wasiwepo eneo
husika.

Vilevile kwa mazoea hayo, wapo
wengine ambao huvuta sigara hata
kwenye eneo ambalo lina tangazo kuwa
ni marufuku kuvutia sigara au kuvuka
eneo lililowekewa utepe kwa maana ya
kutoruhusiwa kupita.

Mtindo huo wa kuchezea mazingira
hatarishi, ninadhani waliozoea hivyo
wanatakiwa kuelimishwa ili kutambua
madhara  yake  kuliko  kuendelea
kuhatarisha maisha yao bila sababu ya
msingi.

Kwa mfano, mtu anaona daraja la
waenda kwa miguu lipo, lakini analiacha
na kuvuka barabara kwa kulazimisha
kupenya kwenye uzio, ambao umewekwa
ikiashiria kwamba njia ya kuvuka eneo
husika ni kupita juu ya daraja.

Iwapo mamlaka husika haitadhibiti
mtindo huo, yawezekana kukawa na
hatari ya watu kugongwa na magari hasa
pale barabara za mabasi ya mwendokasi
zitakapofunguliwa na kuanza kutumika
rasmi.

Ni vyema kama wanaofanya mchezo
huo watatambua kuwa wako katika hatari,
ili watumie daraja, kwani wanachofanya
ni sawa na kuharibu miundombinu
iliyowekwa, ili kila mmoja avuke kupitia
darajani.

Ikumbukwe kuwa, kwa sasa hata magari
yanayovuka upande wa pili wa barabara,
yanapita juu ya madaraja yaliyopo eneo
hilo, kitendo ambacho ni wazi yanayotoka

Hatua hiyo inaonyesha kuwa hakitakiwi
kuvuka kitu chochote ndani ya uzio huo,
ingawa baadhi ya waenda kwa miguu
wameonekana kuwa wagumu na kuamua
kulazimisha kupenya kwenye uzio huo.

Wakati hao wakifanya hivyo, baadhi ya
madereva wa bodaboda nao hushusha
abiria ndani ya uzio na kuwaacha
wakihangaika kutafuta jinsi ya kuvuka
barabara hiyo na kujikuta wakilazimika
kupenya katika uzio.
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Tuwe na mtazamo chanya kuhusu mitumba

; TS

Pascal Mayalla

WA “Maslahi ya Taifa”
leo ninawafundisha
Watanzania kuwa na
tazamo chanya (posi-
tive attitude) kwenye kila jambo
la heri, badala ya kulalamika, ku-
kosoa, kuponda kila kitu hata vya
kitaalam, ambavyo wananchi wa
kawaida hawana ujuzi navyo.
Mada hii ninaitoa kutokana
na nchi yetu kupokea mabehewa
‘mapya’ ya reli yetu ya kisasa
(SGR)  yaliyotoka kiwandani
Korea Kusini. Ninatumia neno
‘mapya’ ili kujulisha kuwa mabe-
hewa mapya haya yanasemekana
tu kuwa mapya, lakini Watanza-
nia bado hawathibitishiwi upya
wake, hivyo nikiwa mwandishi
wa habari, kwenye fani yetu, un-
ashauriwa unapokuwa na shaka
kuhusu jambo fulani, usiliandike
kwanza, tafuta kwanza uthibiti-
sho, ndipo uliandike. Kwa man-
tiki hiyo, kuhusu upya wa mabe-
hewa haya yaliyopokewa, bado
sijauthibitisha. Katika kutafuta
kwanza uthibitisho wa upya wa
mabehewa haya, tayari nimesha-
kutana na Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Reli Tanzania (TRC),
Masanja Kadogosa, nikamweleza
kuhusu jambo hili na ameni-
kubalia nitamtafuta ili kulizun-

gumzia. Wakati nikiisuburi hiyo
miadi ya Kadogosa, naomba
kwa siku ya leo, nitimize moja
ya majukumu muhimu ya vy-
ombo vya habari. Zaidi ya ju-
kumu kuu la kuhabarisha jamii,
vyombo vya habari vina wajibu
wa kuelimisha jamii, hivyo leo
natoa elimu ya kitu kinachoit-
wa mtazamo chanya kuhusu
jambo lolote.

Mabehewa haya ‘mapya’, ya-
mepokewa na mtazamo hasi na
baadhi ya vyombo vya habari
hasa magazeti na mitandao
ya jamii. Siku mabehewa hayo
yanapokewa pale bandarini,
nikamsikia Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, akigomba kuhusu
watu na mitandao ya kijamii
wanaoyaponda kuwa ni ya
kizamani. Kwenye hili la ma-
behewa kuwa na muundo wa
kizamani, wala halikumbhitaji
Waziri kugomba kwa sababu
huu ni ukweli bayana bila ki-
ficho kuwa mabehewa haya
licha ya kuwa ni ‘mapya’ ku-
toka kiwandani na yamekuja
na nailoni zake kabisa za upya,
lakini ni ya mtindo wa kizama-
ni. Kwa vile ni TRC wenyewe
ndiyo huko nyuma walituonye-
sha picha za vichwa na mabe-
hewa ya kisasa ya treni zetu
za SGR, kilichopokewa ni kitu
tofauti na tulichoonyeshwa
mwanzo. Wananchi wana haki
ya kushangaa, kujiuliza, hata
kuponda na kukosoa. Haki hiyo
inaitwa kwa kizungu ‘legiti-
mate expectations’ yaani mata-
rajio hali ya kisheria uliyoyata-

rajia, ukaletewa kitu cha tofauti
au kinyume cha matarajio ha-
lali ya kisheria, una haki ya ku-
lalamika, tena kwa wenzetu,
una haki hata ya kushtaki ma-
hakamani na ukashinda kesi.

Hata mtu akimwahidi tu
msichana kuwa “nitakuoa”,
baadaye ukabadili mawazo na
hukumwoa huyo aliyemwahidi,
anaweza kufungua kesi ya ma-
dai mahakamani na kudai fidia
ya athari alizopata kutokana na
kuvunjwa kwa ahadi hiyo. Kwa
hiyo Watanzania wanaolala-
mikia mabehewa haya, wana
haki ya kufanya hivyo na wana
haki pia ya kuyaponda.

Hali hii ndiyo imenifanya
niendeshe somo la mtazamo
chanya kwa kuelimisha kuhu-
su kuwa na mtazamo chanya
kuhusu mwonekano wa Kkitu,
usasa dhidi ya uimara, umad-
hubuti na utendakazi kati ya
vifaa vipya (brand new), vifaa
vilivyotumika, vifaa chakavu
(mitumba), vifaa vya kisasa dhi-
di ya vifaa vya kizamani na vile
vilivyopitwa na wakati.

Tuanzie kwenye bidhaa mbili
kuu za nguo na magari. Bidhaa
za nguo zilizotumika kwa jina
maarufu la mitumba, huletwa
nchini zikiwa kwenye makon-
tena, huku ndani zimefungwa
kwenye marobota yanayoitwa
mabelo.

Japo zote huitwa mitumba,
mitumba hiyo ina madaraja
mbalimbali. Kuna mitumba ya
daraja A kutoka Ulaya na Mare-
kani, daraja B na C. Watanzania
wengi kutokana na kupenda

vitu vya bei rahisi, wauza mi-
tumba wengi, hupendelea ku-
nunua mitumba ya daraja B
na C kwa sababu ni ya bei poa.
Nchi za wenzetu, kama Kenya
na Uganda, wanapokea mitu-
mba ya daraja A pekee, hivyo
kuna wauza mitumba wanafua-
ta mitumba ya daraja A Kenya
na Uganda. Kuna wachache
Tanzania ambao wanaagiza mi-
tumba ya daraja A na mitumba
hiyo inauzwa dukani.

Ndani ya mabelo yote ya
nguo za mitumba, kuna baadhi
ya nguo ni mpya kabisa hazi-
kuwahi kuvaliwa hata mara
moja, hivyo kuna nguo mpya
lakini ni za mtumba! Tukija
kwenye ubora wa hizi nguo, ny-
ingi za mitumba zina ubora wa
hali ya juu kuliko hata baadhi
ya nguo mpya kutoka China.
Kwa hiyo kuna nguo na vifaa
vya mitumba, zinauzwa kwa
bei ya juu kuliko mpya na ni
bora kuliko vitu vya dukani.

Kama ilivyo kwenye nguo,
vivyo hivyo kwenye magari,
yako yaliyotumika, yaani ya-
metumika kidogo kama mapya
na kuna baadhi ya nchi, kuna
magari ya kilometa sifuri la-
kini yanauzwa kama mtumba
kwa sababu yamekaa dukani
muda mrefu, wakatoa aina
mpya, hivyo yale ya muundo
wa zamani yote yanapelekwa
mtumbani, hivyo tuanze kuwa
na mtazamo chanya kuhusu
mitumba, si kila mitumba ni
chakavu, mitumba mingine ni
mipya kabisa.

Nchi tofauti tofauti zinasi-

fika kwa wingi wa vitu tofauti
tofauti na ubora tofauti tofauti.
Japan ndiyo nchi inayoongoza
kwa utengenezaji wa magari
ya bei poa. Baadhi ya magari
ya Japan, mabati yake ni kama
makaratasi, likipata ajali, lin-
aweza kusagika kama chapati.
Magari ya Ujerumani, Ulaya na
Marekani ni magumu, imara na
madhubuti, hivyo baadhi yake
yaliyotumika yanauzwa kwa
bei ya juu kuliko gari jipya ku-
toka Japan. Tukirudi kwenye
mabehewa yetu, Rais wetu, Dk.
Samia Suluhu Hassan, alitu-
eleza ukweli kuwa tumeagiza
vichwa vipya na mabehewa
mapya, hivyo lazima uweke
oda na inachukua muda kuten-
genezewa. Kwa mantiki hiyo,
kwa kuanzia tutaanzia vichwa
na mabehewa yaliyotumika.
Vichwa hivi na mabehewa haya
ni kutoka nchini Ujerumani.

Kwa hiyo haya mabehewa
yetu ‘mapya’ kama ni mabe-
hewa ya chuma cha Mjeruma-
ni, hata kama ni mabehewa yal-
iyotumika na hatukuambiwa,
nawaomba Watanzania wen-
zangu tuyapokee kwa mtaza-
mo chanya kuwa tumeletewa
bidhaa bora. Tupokee kwa
moyo mkunjufu, tuyakubali
kwa kuwa serikali yetu ina nia
njema na Watanzania.

Wiki I[jayo, nitawaletea ma-
hojiano yangu na Mkurugenzi
wa TRA, Masanja Kadogosa,
ambayo pia yataandamana na
kipindi cha TV cha “Kwa Masla-
hi ya Taifa” kuhusu mabehewa
haya ‘mapya’. Wasalaam.

Nampa Samia Udaktari wa Heshima kwa uthubutu

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

ISTORIA ya Tanzania

ni ndefu ikitoka kuit-

wa Tanganyika na

Zanzibar hadi mwaka
1964 viongozi wetu, Julius
Kambarage Nyerere na Abeid
Amaan Karume walipoamua
iwe na ikawa.

Hivyo Tanzania ikaanza
kuongozwa na Mwalimu Ny-
erere ambaye naweza kuse-
ma ni kama alianza kujenga
nyumba ya nyasi na miti, iki-
kandikwa na udongo ili mradi
Watanzania waliishi kwao
kwa raha mustarehe.

Katika nyumba hiyo, kuli-

kuwa na wadudu na wanyama
ambao waliingia katika madiri-
sha na milango ya mianzi iliyo-
tumika kuyatengeneza. Hivyo
katika nyumba hiyo, Watanza-
nia chini ya viongozi hao tuli-
pambana kuwatimua.

Hata hivyo, katika nyumba
hiyo, maisha hayakuwa rahisi
sana kwani mwishoni mwa
utawala wa Nyerere, nyumba
ilivamiwa na binadamu wasio
wema kutoka nyumba jirani.

Aliingia mtu akiitwa Idi Amin
na majeshi yake na kutuvuruga
akitutia ulemavu, akipora mali
zetu na kuua baadhi ya ndugu
zetu. Tulihangaika na maisha,
baadhi yetu tukawa vichaa wa
kufukuza magari yaliyokuwa
yanagawa unga.

Baadhi yetu kichaa kikitu-
sababisha kupigana pale tu-
lipokuta mawe yameondolewa
kwenye foleni ya unga na su-
kari, bidhaa zilipotea huku
aliyekuwa na dawa ya mswaki
akionekana mtu wa aina yake.
Tilijifunga mikanda tukakon-
deana.

Nyerere alipoondoka,
akamwachia Alhaj Ali Hassan
Mwinyi, ambaye alishuhudia
hali hiyo ikiwa ngumu mpaka
rangi za viatu ikionekana bid-
haa adimu, achilia mbali sabuni
za kuogea na kufulia. Akatafa-
kari na kuona haiwezekani aka-

tangaza ‘hashtag’ RUKSA!

Kila aliyekuwa anaweza
kuingiza kitu nchini, akaam-
biwa RUKSA! Kwa nguvu moja
akaendeleza alichoanzisha
Naibu Waziri Mkuu, Dk Salim
Ahmed Salim, kwamba sasa tu-
ingize nguo za Kafa Ulaya, am-
bazo baadaye kwa jina la hes-
hima tukaziita mitumba.

Watu wakavaa angalau nguo
zilizoonekana ni nguo badala
ya makaniki kutokana na hali
ya kujifunga mikanda kuliko-
sababishwa na majeshi ya
Nduli Amini. RUKSA ilifanikiwa
sana na mpaka leo inaendelea
na Kafa Ulaya haijafa.

Akapambana na uhujumu
uchumi akifuata nyayo za Wa-
ziri Mkuu wa zamani Edward
Moringe Sokoine, akaja na FA-
GIO LA CHUMA, hii nayo ika-
kumba wengi waliokula bila
kunawa. Ila angalau aliibadili-
sha nyumba kwa kuezua nyasi
na kuezeka mabati.

Alitufikisha mahali Mzee
Ruksa akaiacha nchi mikononi
mwa Benjamin William Mkapa
ambaye hata hivyo alikuta nchi
inadaiwa kutokana na hali
aliyoikuta Mwinyi, kwani hapa-
kuwa na namna ila kukopa ili
kuendana na maisha. Yeye aka-
pambana na nidhamu ya uwa-
jibikaji. Nchi ikakaa sawa kwa
kulipa madeni na kurejesha

heshima kimataifa.

Alifanya mengi ikiwa ni
pamoja na kuendeleza wazo
la nchi kuwa na uwanja mkub-
wa wa michezo lililoasisiwa
na Alhaj Mwinyi, tukawa na
uwanja mkuu wa Taifa ambao
unajulikana kama uwanja wa
Mkapa aka Lupaso. Nyumba
akaiwekea lipu ya saruji na
madirisha ya mbao.

Akaondoka na kumkabidhi
nchi Jakaya Mrisho Kikwete,
ambaye alitaka maisha yawe
bora kwa kila Mtanzania. Bila
shaka alifanya yake, ikiwa ni
pamoja na kujenga Diplomasia
ya Kimataifa. Nchi ikaheshi-
mika, ikatembelewa, watu
wakatembea kujifunza nje.

Angalau maisha yakawa mai-
sha, wananchi wakapumua
baada ya kazi kubwa zilizo-
fanywa na watangulizi wake.
Naye akaacha wazo la ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) ikiwa ni
baada ya kuleta mabasi yaen-
dayo haraka mnayoyaona hivi
sasa. Huyu nyumba akaiwekea
marumaru na madirisha ya
vioo.

Akamwachia John Pombe
Magufuli, akatandika barabara,
akajenga madaraja, akatumbua
watu, akakataa na kukataza
kusafiri nje, akakataa semina
na warsha, akazuia siku kuu na
sherehe kwamba ni ufujaji wa

fedha. Tukaanza kuweka mipi-
ni kwenye meno, chini ya HAPA
KAZI TU! Tukajiandaa kulimia
meno! Nyumba akaichoracho-
ra na mirangi na tope.

Kwa kudra za Mwenyezi
Mungu, Magufuli naye akaon-
doka na kwa kudra hizohizo,
akaingia Samia Suluhu Has-
san. Niseme nini kwa aliyoya-
fanya Mama huyu, kwani ni
mengi kwa kipindi kifupi sana
alichoingia madarakani na
ndiyo sababu hata hii heshima
aliyopewa juzi ya Udaktari wa
Heshima ni ndogo.

Katika kipindi chake, meno
yamesalimika. Humo ma-
gerezani waliobambikwa kesi
wametoka. Amekutana na wa-
nasiasa na kuwaambia maen-
deleo hayana itikadi, tofauti na
kabla yake tukiambiwa maen-
deleo hayaendi kwa wapinzani.

Hivi nikuulizeni mnaoba-
gaza heshima aliyopewa Chi-
fu Hangaya, hivi enzi zile za
kupima mapapai kama ATAKE
ASITAKE ingechukua mkondo
wake leo mngekuwa na chan-
jo ya UVIKO-19? Leo fedha za
UVIKO-19 zingejenga shule, vi-
tuo vya afya, barabara, umeme
na miundombinu mingine kwe-
li? Maridhiano je? Vyombo vya
habari mngetoboa? Ni mengi
nami ningempa Mama heshima
hiyo kwa uthubutu. Alamsiki!
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HABARI KITAIFA

|dadi ya
watalii
yaongezeka

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema idadi
ya watalii wanaofika nchi-
ni imeongezeka na kufikia
1,175,697 kuanzia Januari
hadi Oktoba mwaka huu
kulinganishwa na watalii
922,692 katika kipindi hi-
cho mwaka jana.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja
aliyasema hayo jana
wakati wa mahafali ya 20
ya Chuo cha Utalii (NCT)
ongezeko hilo linatokana
na programu ya Tanzania
The Royal Tour.

“Ukarimu ndiyo kigezo
pekee cha mgeni kukaa
nchini kwa muda mrefu,
hasa kwenye sekta ya
utalii. Hotelini, viwanja vya
ndege, wasafirishaji wa
wageni hawa, kuwapo wa-
toa huduma wenye weledi
ni muhimu sana,” alisema.

Naibu Waziri alisema
kikwazo kilichopo kwenye
hoteli, baa na maeneo
mengine ya kuwapokea
wageni, ni uhaba wa hu-
duma zinazokidhi zilizo na
ubora hasa kwa wageni.

“Mapato yatokanayo
na watalii wa kimataifa
yanakadiriwa kuongezeka
kutoka dola milioni 714.59
(Sh. trilioni 1.644) mwaka
2020 hadi kufikia dola
milioni 1,254.4 (Sh. trilioni
2.886) mwaka 2021 ikiwa
ni ongezeko la asilimia 76,”
alibainisha.

Kaimu Ofisa Mtendaji
Mkuu wa NCT, Dk. Florian
Mtey alisema mafanikio ya
chuo hicho yanajumuisha
ongezeko la wahitimu ku-
toka 176 mwaka 2014/15
hadi kufikia 475 kwa mwa-
ka wa masomo 2021/22.

Alisema idadi ya wahit-
imu hao itaondoa uhaba
wa watoa huduma kwenye
sekta hiyo, ikiwamo eneo
la ukarimu, mapokezi,
utunzaji wa vyumba, mapi-
shi na uokaji.

“Wahitimu mwendane na
mabadiliko ya dunia katika
kufikia maendeleo, iki-
wamo kuzifuata ajira na si
kuzisubiri ajira ziwafuate
mlipo, tafuteni fursa, bado
kuna maeneo mengi ya
sekta hii yana ajira,” alise-
ma Mtey.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Sekta
ya Utalii inachangia asil-
imia 17.5 ya Pato la Taifa
huku ikiingiza asilimia 25
va fedha zote za kigeni
nchini.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akikabidhi tuzo ya utoaji huduma za jamii kwa sekta binafsi kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Vo-
dacom Tanzania Plc, Philip Besiimire, katika maadhimisho ya Siku ya Sekta Binafsi, iliyoandaliwa na Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-

Mkuu wa Fedha wa Vodacom, Hilda Bujiku (wa pili kulia) na Mwenyekiti wa TPSF, Angelina Ngalula. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri akerwa kasi ndogo polisi
migogoro wakulima na wafugaji

Na Mwandishi Wetu,
TUNDURU

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni ameli-
taka Jeshi la Polisi mkoani
Ruvuma kuwakamata wafu-
gaji wanaoingiza mifugo katika
mashamba ya wakulima na ku-
wachukulia hatua za kisheria.

Amesema haridhishwa na
kasi ya jeshi hilo katika kushu-
ghulikia migogoro ya wakulima
na wafugaji mkoani hapa kuto-
kana na kuwapo matukio mengi
ya wafugaji kuingiza mifugo
katika mashamba ya wakulima
yanayosababisha uharibifu wa
mazao, akisisitiza askari hawa-
jatimiza wajibu wao ipasavyo.

Masauni alitoa kauli hiyo jana

alipozungumza na maofisa,
wakaguzi na askari wa vyeo
mbalimbali wa wizara yake
wilayani Tunduru mkoani Ruvu-
ma alipozuru kutatua mgogoro
wa wakulima na wafugaji.

“Kazi yenu polisi ni kulinda
raia na mali zao, lakini bado
hamnifurahishi katika kushu-
ghulika na migogoro ya wakuli-
ma na wafugaji. Wananchi
wametumia muda mrefu kuan-
daa mazao yao kwa ajili ya
chakula na biashara, wakiuza
mazao hayo, nchi itafaidika kwa
kodi, lakini wanatokea baadhi
ya wafugaji wanaingiza mifugo
katika mashamba ya wakulima
na kufanya uharibifu mkubwa,
hii haiwezekani katika serikali
ambayo inataka haki,” alionya.

Masauni alisema serikali in-
awajali askari na imewatendea
mambo mengi ikiwamo ku-
kamilisha mahitaji yao ya ku-
pandishwa vyeo, kushughuliki-
wa kwa stahiki za askari, kutoa
mafunzo, kutatua kero ya ofisi
na kutoa ajira.

“Mheshimiwa Rais ninam-
pongeza kwa kujali askari, ame-
wajali sana na mnalijua hilo,
fanyeni kazi, ni wajibu wenu,
mambo mengi ameyafanya
mama kwa majeshi yote ikiwa-
mo wizara hii, amewapandisha
vyeo askari, ameshughulikia
stahiki za askari.

“Kupitia bajeti ameongeza
kiasi cha fedha kwa ajili ya sta-
hiki za askari polisi pamoja na
vitendea kazi kutoka Sh. bilion

900 mpaka Sh. trilion 1.12 na
kuwapo kwa mpango wa ku-
nunua magari mapya kwa polisi
wilaya zote Tanzania,” alisema
Masauni.

Waziri huyo pia aliwapongeza
askari polisi kwa utendaji kazi
wao wanaoufanya na kuwa-
sisitiza kuendelea kufanya kazi
kwa weledi kwa kuhakikisha
wanawatumikia wananchi kwa
kuwa kodi zao ndio zinazofanya
kulipwa mishahara na posho
mbalimbali.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Ruvuma, Alfred Hus-
sein alimshukuru Waziri Masau-
ni kwa kufika mkoani humo na
kuahidi kuyatendea kazi maele-
kezo yote aliyoyatoa katika zi-
ara yake hiyo.

CRB yakunwa utendaji makandarasi wanawake

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Usajili wa Makandara-
si (CRB) imesema inafurahishwa
na kasi ya wanawake wanaoji-
tokeza katika kazi za ukandarasi
huku ikiwataka makandarasi wa
ndani kuwa makini kwenye usi-
mamizi wa fedha.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Consolata Ngimbwa aliyasema
hayo juzi wakati wa kufunga
mafunzo ya siku tatu kuhusu
usimamizi wa fedha kwa ma-
kandarasi wa ndani yaliyoan-
Salaam.

Alisema kuwa hata mafunzo
hayo yaliyohudhuriwa na wa-
shiriki 163, idadi kubwa ni wa-
nawake, hali aliyoielezea kuwa
inatia matumaini kwamba wa-
nawake wameanza kuona fursa
kwenye eneo hilo.

Alisema mafunzo hayo ni
muhimu kwa kuwa bila usimam-

izi mzuri wa fedha, uwezekano
wa kutekeleza miradi kikamilifu
unakuwa mdogo na hata ukika-
milika unakosa unafisi.

“Nimeambiwa kwamba ka-
tika mafunzo ya usimamizi wa
fedha mlijikita katika uelewa
wa taarifa za fedha namna ya
kufanya uamuzi wa fedha kwa
kuzingatia hali halisi ya taarifa
za fedha na usimamizi wa mita-
ji, haya ni mambo muhimu sana
kwa mkandarasi yeyote.

“Mmejifunza pia masuala
ya kodi hasa namna nzuri ya
kutunza kumbukumbu ili kue-
puka kodi zisizostahili au faini
kama adhabu kwa kukiuka mis-
ingi muhimu  ya uandaaji wa
hesabu za fedha za kampuni,”
alisema.

Alisema ujuzi wa kutumia
mifumo ya kielektroniki kama
mfumo wa ununuzi wa TANePS
ni muhimu na mkandarasi
ambaye atashindwa kujifunza
mfumo huo hawezi kufika mbali

kwa kuwa mwajiri mkubwa ni
serikali ambaye hutoa zabuni
zote kwa njia ya kielektroniki.

Mwenyekiti huyo aliwataka
makandarasi kuacha ubinafsi na
kuchangamkia miradi mikubwa
ya ubia, jambo ambalo litawapa
fursa ya kukua kitaalamu na kiu-
chumi.

“Kutimiza masharti ya zabuni
kubwa ni vigumu kwa wengi
wetu  tunaposhiriki  tukiwa
mmoja mmoja lakini kwa mfu-
mo wa ubia, tunaweza kuyatimi-
za masharti hayo na kushindana
vizuri,” alisema.

Pia aliwataka makandarasi
kushikamana na kuunganisha
nguvu ili kuwa na sauti moja
ambayo itakuwa na uwezo wa
kukabiliana na kero mbalimbali
zinazowakabili.

Aliwakumbusha makandarasi
kujiepusha na vitendo vya ku-
toa na kupokea rushwa na ku-
wataka watoe taarifa kwenye
vyombo vya usalama pale wa-

napoombwa rushwa na watoa
zabuni.

“Tukifanya kazi kwa kuzin-
gatia weledi na maadili suala
la rushwa halitakuwa na nafasi
miongoni mwetu, tukikubali
kubadilika sote tutaibadilisha
sekta yetu ya ukandarasi,” alise-
ma.

Naibu Msajili, Utafiti na Maen-
deleo, David Jere alisema ma-
kandarasi waliopata mafunzo
hayo, wametoka mikoa ya Dar
es Salaam, Morogoro, Mtwara,
Arusha, Pwani, Lindi, Dodo-
ma, Mwanza, Rukwa, Ruvuma,
Songwe, Iringa, Kagera, Katavi,
Kigoma, Manyara, Mara, Mbeya,
Tanga na Zanzibar.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea misingi
itakayowasaidia kusimamia ra-
silimali fedha vizuri na kutunza
kumbukumbu vizuri ili kuepuka
kodi zisizostahili au faini kwa
kushindwa kuandaa vyema hes-
abu za kampuni.
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lichokifanya
daktari

kupakia asali ndani ya chupa kwa ajili ya kwenda
kuuza.
Wakati wanaendelea na kazi ya kupakia asali, John
alimuuliza mama yake.
John: Mama hivi asali inatokana na nyuki kwenda
kwenye maua?
Mama: Ndio mwanangu, nyuki anapotua kwenye
mavua anatengeneza asali tamu.
John: Kwa hiyo maua ndiyo yenye asali?
Mama: Hapana ila nyuki hutengeneza asali kutokana
na uchavushaji wa maua na kuchukua virutubisho.

MTOTO JOHN alikuwa akimsaidia mama yake

SWALI
Mbuzi dume huwa na alama gani kichwani?
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Nguvu va kuchagua 'iliv‘yoweka wengi mtegoni

ARIBU tena msomaji wan-

gu tuendelee kuangaza

duruza Maisha Ndivyo Yal-

ivyo. Leo tuiangalie nguvu
ya kuchagua inavyofanya kazi katika
maisha yetu ya kila siku.

Kuchagua ni msukumo na ni ngu-
vu iliyo ndani ya mtu. Mungu am-
empa kila mtu nguvu ya kuchagua.
Na nguvu hii imejigawa mara mbili;
kuchagua zuri na kuchagua baya.
Hapo unapaswa kutafakari unae-
gemea kwenye upande upi katika
kuchagua kwako.

Yupo mtu kwa kutojua nguvu ka-
tika kuchagua kitu au kutenda jambo
fulani, hujikuta anamwambia mwen-
zake, “nichagulie wewe au nifanyie
wewe”. Lakini anapochaguliwa ki-
kawa kibaya analaumu, eti oh! Si
alinichagulia fulani? Ebo! Chagua
mwenyewe kwani nguvu hiyo imo
ndani yako.

Mungu muumba mbingu na nchi
amewapa wanadamu zawadi nyingi
sana. Mojawapo ni nguvu ya kucha-
gua. Katika utendaji wetu wa kila

siku, yapo mambo ambayo ni lazima
tuyatolee uamuzi, iwe ni nyumbani
au ofisini.

Pamoja na uhuru wa kuitumia
nguvu hii, Mungu mwenyewe am-
etoa tahadhari katika kuamua kile
ambacho unaona kinafaa katika
maisha yako. Waweza kuamua jema
au kuamua baya na yote hayo Mun-
gu ameyaweka mbele yako uamue
mwenyewe unataka kuegemea lipi.

Hebu tafakari Mungu asemavyo
katika andiko hili: “Nazishuhudia
mbingu na nchi juu yenu hivi leo,
kuwa nimeweka mbele yako uzima
na mauti, baraka na laana; basi, cha-
gua uzima, ili uwe hai, wewe na uzao
wako” (Kumb.30:19).

Nimeona vijana wengi wanakuru-
puka hasa katika eneo la uhusiano.
Wanashindwa kuelewa kwamba pale
kijana anapofikia hatua ya kutafuta
mwenzake ili kuoa au kuolewa, yam-
pasa kuwa makini sana katika kuch-
agua. Ukikosea tu kuchagua pale
mwanzoni, majuto yako mwishoni.

Hata wahenga walisema kupanga

ni kuchagua; maji yakimwagika
hayazoleki; majuto ni mjukuu na
haraka haraka haina baraka.

Mungu anatusaidia tuchague nini.
Ndiyo maana akasisitiza katika neno
lake “chagua uzima, ili uwe hai”. Ni
ukweli mtupu kwamba wapo watu
wanachagua marafiki wasio sahihi
na mwishowe wanawaangamiza ki-
saikolojia, kiuchumi na kadhalika.

Yupo rafiki anayetafuta ukaribu
nawe na ukimuamini, lakini kumbe
amelenga kuua hatma yako. Atakujia
akiomba msaada fulani kumbe ana
lengo ovu kuharibu maisha yako!
Anakuambia muoe au olewa na yule
utaishi maisha mazuri, kumbe anam-
fahamu ni mbabaishaji!

Nieleweke hapa, sikatazi mtu
kuwa na marafiki, lakini nguvu ya
kuchagua iliyo ndani yako lazima
uitumie vema. Si wote uwaweke ka-
ribu kwa maana ya kuwaeleza siri
zako. Yafaa kujitafakari mwenyewe
ukimwomba Mungu aifanye nguvu
ya kuchagua iliyo ndani yako ifanye
kazi, ikusaidie.

Hata hivyo, wako watu ambao
Mungu hukusaidia ili uwe mbali nao.
Lakini pia wapo ambao uliwachagua
kwa kuwaamini, japokuwa si sahihi.
Unampa taarifa rafiki yako, lakini
baada ya muda anakupokonya rafiki,
mke au mume wako. Maisha Ndivyo
Yalivyo!

Watu wa aina hii nimeona waki-
gundua walichagua uamuzi mbaya,
pengine wa kujilengesha kwa mume
au mke wa mtu, huamua kujiua.
Hakuwa na mpango wa kujiua la-
kini analazimika kuamua kile asicho-
penda. Hili nitalichambua zaidi wiki
fjayo.

Msomaji wangu, wengi wameoa
au kuolewa kwa kutumia nguvu
ya kuchagua vibaya. Wazazi wengi
wamewanyima vijana wao haki ya
kuitumia nguvu hii wenyewe na
kuwachagulia wenza wao. Matokeo
yake ndoa zinasambaratika, kisa ha-
likuwa chaguo la kijana au binti bali
chaguo la wazazi.

Ni lazima mtu achague, lakini
mtihani unakuja, nimchague yupi.

Wengi wanachagua vibaya baadaye
wanajuta, eti ningejua nisingekuoa
au nisingeolewa na huyu. Haya ni
majuto kwa kuchagua vibaya.

Na watu wengi wanajuta kwa
sababu hawakumshirikisha Mungu
katika mipango yao ya kimaisha. Wa-
nadhani kwa nguvu na utashi wao
wanaweza kufanya kila kitu kikawa
sawa.

Moja ya andiko la Mungu linase-
ma: “Mtumaini BWANA kwa moyo
wako wote, wala usizitegemee akili
zako mwenyewe (Mithali 3:5). La-
zima tumshirikishe Mungu kwa yote
tufanyayo ili tuwe salama kwani
peke yetu hatuwezi.

Mshirikishe Mungu unapotaka
kuamua Kkitu ili usipoteze mwele-
keo wa maisha yako. Hakuna jambo
linalomshinda kwani kwake yote
yanawezekana.

Msomaji wangu, bila shaka ume-
pata mwanga kuhusu nguvu ya
kuchagua ndani yako. Wiki ijayo ni-
taendeleza mada hii. Usikose. Je una
kisa? Ujumbe 0715268581

Waziri Gwajima aungwe mkono ameimudu
wizara yake kwa kukabili ukatili wa Kijinsia

TU anayefanya jambo
kwa moyo wote na
akili yote, huonekana
kwa matendo yake,
kuongea kwake na lugha ya mwili.
Anafanya hivyo kwa kuwa ana-
lipenda jambo kwa kulivaa kama
lake daima. Katika kufanya hivyo,
kila mtu ataona wala hatahitaji ku-
tumia nguvu nyingi kubaini hilo.

Tangu kuundwa kwa Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
nimekuwa nafuatilia kwa karibu
sana utendaji kazi wa Waziri, Dk.
Dorothy Gwajima, ambaye una-
pomsikiliza wakati akizungumza,
unaona kabisa hili linafanyika kwa
moyo wote na akili yote.

Waziri huyu ni mcheshi sana na
mara nyingi ana muundo wake wa
kuzungumza wenye vionjo am-
bavyo wakati mwingine humfanya
mtu kucheka. Pia anapokuwa kwe-
nye hadhara, anapenda kujichang-
anya sana na kuchangamsha watu
hata kuwaita wafurahi pamoja
kama ni jambo lenye kuwafanya
watu kujumuika pamoja.

Nimepata nafasi ya kuhudhuria
matukio kadhaa ambayo kiongozi
huyu ni mgeni rasmi au akijibu
maswali bungeni. Wizara yake ni
mtambuka inaingia kila eneo na
mara nyingi ameonekana mtaani

kwa wananchi wa kawaida kabisa
waliokumbwa na madhila kwenda
kuzungumza na kuwafariji.

Ninaelewa kabisa aliyefanikisha
kuundwa kwa wizara hii ni Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ambaye aliona
uhitaji wa lazima ili kuwa na mtu
au watu wa kushughulikia masu-
ala ya jinsia kwa haraka, ikiwamo
kuweka mikakati madhubuti ya
kudhibiti ukatili. Nina ujasiri wa
kusema upele umepata mkunaji.

Mara kadhaa, kwa kutaja kwa
uchache kulitokea tukio la mwal-
imu kuwabaka wanafunzi wilaya
ya Kinondoni, kwa haraka alifika.
Tukio la Shule ya Starlight, Tegeta
nako alifika kwa haraka na kutoa
maelekezo ya serikali. Pia kuna wa-
nafunzi walikuwa waozeshwe kule
Mbagala nako alifika kwa haraka.
Mara zote amekuwa mstari wa
mbele na anapofika huzungumza
na wahusika na si kutuma wasaid-
izi wake au kusubiri aletewe taar-
ifa ofisini, mara kadhaa ametoa
maelekezo ambayo moja kwa moja
unaona ni suluhisho la haraka.

Ni waziri pekee ambaye an-
apokuwa kwenye mikutano au
jambo lolote la kikazi, waandishi
wa habari wanapotaka kufanya
mahojiano naye, hajawahi ku-
wakatalia au kuwakwepa. Tena
wakati mwingine anawasikiliza na

kujibu maswali mbalimbali na hata
kueleza mikakati na msimamo
wa wizara yake ili ueleweke kwa
umma.

Kumekuwa na tabia ya baadhi ya
mawaziri na viongozi wengine ‘ku-
wakimbia’® waandishi hasa baada
ya kuzungumza waliyotaka kuzun-
gumza mbele ya mkutano husika.
Wengine hawapokei simu wala ku-
jibu ujumbe wowote unaokwenda
kwao na mbaya zaidi hata baadhi
ya wasemaji wa wizara na taasisi
hizo, ushirikiano wao ni hafifu
sana kiasi kwamba umma unakosa
haki ya kupata taarifa.

Leo hii mwanahabari akitaka
ufafanuzi wa jambo analipata kwa
Waziri Gwajima au idara ya habari,
jambo ambalo ni zuri na muhimu
sana katika upatikanaji wa taarifa
kwa mujibu wa Sheria ya Upati-
kanaji Taarifa ya mwaka 2016.

Dk. Gwajima anaonekana kwe-
nye jamii anashughulikia matatizo
yanayogusa maisha ya watu. Ana-
shiriki kuzuia hata kushughulikia
taarifa za siri zinazotolewa na jamii
na yuko kwenye makundi sogozi
yenye wananchi wa kawaida ka-
bisa wanaopinga ukatili na kote
anapopokea taarifa fulani haraka
anachukua hatua au kwenda ka-
bisa mwenyewe.

Wakati mwingine jamii haihitaji

hotuba ndefu pekee bali ni kwa
kiasi gani unakuwa sehemu ya wa-
nayopitia unatafuta majawabu.

Hivi sasa kuna kamati za kup-
inga ukatili kuanzia ngazi ya jamii
hadi taifa, ameelekeza masuala ya
kijinsia kujadiliwa kwa uwazi kwe-
nye kila kikao. Amewapa ujasiri
wanawake kuhoji kuanzia kwenye
mitaa yao na hajaacha kuwasema
wale ambao hawatimizi wajibu na
kuacha mambo yaharibike.

Kuonyesha upekee wa kiongozi
huyu waandishi wa habari wame-
jumuishwa kwenye hizo kamati
za kupinga ukatili wa aina yoyote
kwenye jamii kwamba taarifa zina-
patikana kwa urahisi zaidi na jamii
inaelimishwa.

Mara kadhaa, mabalozi wa
Umoja wa Ulaya (EU), ambao moja
ya maeneo yao ni masuala ya wa-
nawake na watoto, wameeleza
kuridhishwa na hatua zilizochuku-
liwa na nchi katika kuleta usawa
wa kijinsia, huku wakieleza namna
ambavyo Tanzania imekuwa mfa-
no wa kuigwa Afrika kwa kuwa na
mifumo inayofanya kazi.

Ukifuatilia utendaji kazi wa
Gwajima, haujaanza sasa kwa
sababu ni Waziri, bali alianza tan-
gu akiwa mtumishi wa kawaida ka-
bisa katika Hospitali ya Bagamoyo
ambayo baadaye alikuwa kiongozi

mkuu.

Baadaye alikuwa Mganga Mkuu
wa Wilaya ya Iramba mkoani Singi-
da. Nako aliendelea kuacha alama
ya kutetea wanawake na watoto
pamoja na Watanzania kwa ujum-
la, hata alivyokuwa Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Singida.

Hakuishia hapo, alipokuwa Mku-
rugenzi Msaidizi, Mkurugenzi wa
Tiba wa Wizara ya Afya aliacha ala-
ma ya kupaza sauti za wanyonge
kwa muundo ule ule baadaye
akawa Naibu Katibu Mkuu TAMI-
SEMI na Waziri wa Afya. Kote huko
aliendelea kusikika kupigania haki
za wengine bila kuchoka.

Jamii tumuunge mkono waziri
na watendaji wake kufichua ukatili
wa kijinsia kwenye jamii yetu. Wiz-
ara imepata kiongozi madhubuti
ambaye anaijua jamii yake kuanzia
ngazi ya kitongoji na mtaa, kina-
chotakiwa ni ushiriki madhubuti
wa jamii ili ifike mahali tusema
Tanzania hakuna ukatili.

Waziri huyu hatafikia lengo
kama jamii itaendelea kulea uka-
tili, hivyo ni lazima kamati zifanye
kazi, jamii itoe taarifa, mifumo
ishirikiane na sheria ziendane na

uhalisia.
Anaendelea kuonyesha kwa
vitendo kwanini Rais aliona

umuhimu wa kuwa na wizara hii
na anaacha alama kwamba wiz-
ara hii ni muhimu,pia wanawake
tunaweza.

Mungu ibariki Tanzania.
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MITINDO

UBUNIFU WA UVAAJI |

ATIKA suala la

mavazi kwa mwa-

namke ni lazima

awe anamiliki aina
nyingi za nguo.

Kwa ujumla, matumizi ya
nguo zaidi ya moja kwa wa-
nawake ni jambo la kawai-
da katika kujiweka kwenye
ubora.

Jambo la muhimu ni
kuchagua aina tofauti ya
nguo, ikiwa magauni ya
mikono mirefu, mifupi au
zinazovaliwa nyakati za

A
e
{

joto na baridi.

Ikiwa una nguo za ku-
tosha ndani ya nyumba,
utakuwa na uhuru wa
kuchagua na kuvaa nguo
inayokwenda na wakati
husika. Hii itakufanya kila
siku kuwa tofauti na mvuto
wa kipekee.

Unashauriwa  kwenye
mkusanyiko wako wa ma-
vazi, epuka kuwa na nguo
zitakazokufanya uonekane
unakwenda kinyume na
maadili ya jamii inayoku-

zunguka.

Pia jaribu kuchagua
mavazi yanayolingana na
mwili wako, hii itakufanya
uonekane wa thamani na
mwenye kujiamini.

Kwa wanaopenda kutaka
kuonekana vizuri zaidi, ni
vizuri kuwa na nguo zenye
mpira katika mkusanyiko
wako. Nguo zilizotengen-
ezwa kwa mpira mara ny-
ingi huleta ladha ya asili
pale zinapovaliwa.

Picha zote na Panterest
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TUNZA NYW

ARA nyingi tumekua tukiongelea nywele za asili lakini siyo watu wote we-

38

nye uvumilivu wa kutunza nywele kwa njia ya asili.

Nywele zinazokuzwa kwa dawa ni ambazo mwanzo zilikua za asili lakini
zikaongezewa vilainishi ili kurudi kuwa katika hali bora na kuzifanya

zikuwe kwa haraka.
Vitu vya kuzingatia

Hakikisha unachagua dawa inayoendana na nywele zako.
Hapa unatakiwa kutumia dawa zilizohifadhiwa katika pakiti ya boksi na

sio za kopo, maana dawa za kopo ni kali zinaweza kuleta madhara ndani

na nje ya kichwa kwa muda mfupi.

Na dawa za nywele zinawekwa chini tuu kwenye maotea ya nywele

usiweke juu.

Dawa inatakiwa kuwekwa mara tatu au mbili tu kwa mwaka.
Kama nywele zako ni laini basi unaweka kila baada ya miezi sita
na kama nywele zako ni ngumu basi kila baada ya miezi minne

ndio unaweka.

Usiweke mara kwa mara, kumbuka hizo ni kemikali na zinaen-
da kukutana na ngozi ya kichwa moja kwa moja.
Panga kuweka dawa baada ya miezi mitatu vyote inategemea na

aina ya nywele zako.

Wakati wa kusuka unashauriwa kutumia mitindo rafiki na ny-
wele zako, usipende mtindo ambao utakata nywele zako.
Hakikisha unaosha nywele zako mara kwa mara, angalau mara

tatu au nne kwa mwezi.

Nywele zikijaa uchafu haziwezi kupumua vizuri hivyo zitakua kwa

kusuasua.

Tumia mafuta rafiki na nywele zako yenye uwezo wa kutunza un-

yevu na kuzuia kukatika.

Punguza matumizi ya moto kwenye nywele. Mfano kupasi nywele au

kukausha nywele na dryer. Hii hufanya nywele kutokuwa na nguvu hivyo
kuwa dhaifu sana hivyo unashauriwa usifanye mara kwa mara.

Tumia kofia ya satini au kitambaa cha safini wakati wa kulala. Hii inasaidia ny-

wele kufyonza mafuta.

Furahia tambi za mayai

APISHI ya tambi ni rahisi
na yanatumia muda mfupi
kuandaa, tofauti na vyakula
vingine.

Chakula hiki hakichukui zaidi ya
dakika 45 kuandaa.

Wakati mwingine mtu unakuwa
umechoka na haupendi kupoteza
muda jikoni, moja ya vyakula vya hara-
ka ni tambi za mayai.

Mlo huu ni rahisi kuandaa na hauku-
chukui zaidi ya dakika ishirini chakula
kinakuwa tayari mezani.

MAHITAJI

Tunahitaji vitu vichache tu na visivyo
na gharama kutengeneza pishi letu.

Vitu hivyo ni pamoja na tambi, mayai
na nyanya.

NAMNA YA KUANDAA

Ili kurahisisha na kutumia muda
mchache jikoni unaweza kuanza
kuchemsha maji huku ukiendelea na

maandalizi ya viungo vingine.

Injika sufuria jikoni weka maji kiasi
yatakayotosha kuchemsha tambi kisha
ruhusu maji yachemke.

Saga nyanya zako vizuri kisha ukate
vitunguu kwa mtindo unaopenda.
Ukimaliza yote maji yako yatakuwa ya-
mechemka.

Weka tambi ulizoziandaa kisha weka
sukari vijiko vitatu vya chakula.

Kumbuka tunapika tambi nusu pa-
kiti kwa kuwa mimi siwezi kumaliza
mfuko wote.

Kama umepika pakti nzima, utakadi-
ria kiasi cha sukari kadri ya mapenzi
yako.

Kama sio mpenzi wa sukari un-
aweza kutumia chumvi kidogo. Acha
tambi zako ziive huku ukiendelea
kuandaa viungo vingine.

Andaa karoti kwa kuisaga, katakata
hoho kwa maumbo mazuri yatakayo-
vutia kwenye chakula. Hatua inay-
ofuata ni kupasua mayai yako kwenye
bakuli, weka chumvi kidogo na uya-

korogoke vizuri kuchanganya chumvi
na mayai.

Kama una majiko mawili itapendeza
zaidi lakini ukiwa na moja hakijahari-
bika kitu. Tunaweza kutumia hilo hilo
moja kufanya maajabu.

Anza kwa kutazama tambi zako
kama zimeiva. Kama ndiyo, ziepue na
uzitoe kwenye maji kama maji hayaku-
kauka lakini kama maji yamekauka zi-
ache humo humo kwenye sufuria.

Injika sufuria nyingine jikoni na
uweke mafuta ya kupikia vijiko viwili
au vitatu vya chakula, weka vitunguu
maji kisha uvikaange mpaka viwe na
rangi ya kahawia.

Vitunguu vikiwa tayari, kwenye sufu-
ria hilo ongeza karoti yako uliyoisaga
mapema na uikaange kwa muda wa
dakika moja, ongeza nyanya kwenye
mchanganyiko huo na uipike mpaka
uanze kuona imeiva vizuri na mafuta
yaonekane juu ya nyanya.

Weka mchanganyiko wa mayai
na chumvi tuliouandaa kabla kisha

ukoroge mpaka mayai yaive vizuri.

Baada ya hapo chukua tambi zako ulizo-
chemsha na uongeze kwenye mchanganyiko
wa vikorombwezo vyote.

Koroga vizuri ili tambi
rombwezo vyote vichanganyike vizuri, weka
hoho na ufunike chakula chako kwa dakika

pamoja na viko-

nne tu.
Chakula chako kitakuwa tayari unaweza ku-
furahia mlo wako.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

CHAFU  unachangia
kwa kiwango kikubwa
kuharibu nyumba hata
kama ni nzuri na iliyo-
jengwa katika uimara kiasi gani.

Mwingine anaweza kusema
mbona kusafisha nyumba ni
jambo linaloeleweka lakini nin-
achotaka kueleza ni kwamba ni
namna gani unatakiwa kuweka
kipaumbele na kujiwekea ratiba
nzuri ya usafi wa nyumba yako
yote.

Kumbuka kwamba nyumba
ikisafishwa kwa umakini na ufa-
saha ni dawa inayojitosheleza
katika kuiimarisha na ikadumu
zaidi. Kinyume chake, nyumba
isiposafishwa vizuri ina uweze-
kano mkubwa wa kuharibika
na kupoteza mvuto na uimara
wake.

Jambo la msingi na la kuzin-

i

ey
-

gatia ni kwamba nyumba ina
maeneo mengi na kila eneo lina-
hitaji kusafishwa kwa umakini
kwa ajili ya ustawi wake.

1li ufanikiwe katika hilo, ni la-
zima kujiwekea utaratibu mzuri
wa kujipangia ratiba ya namna
gani bora ya kufanya usafi ka-
tika kila eneo la nyumba yako.

Kwa mfano, kama ni jikoni,
chumbani, sebuleni, jikoni, nje
ya nyumba, stoo, vyooni na ka-
tika viunga vyote vya nyumba,
hakikisha kote kunafanyiwa us-
afi wa uhakika kila mara.

Kwenye maeneo yote ya wazi
yakiwamo yale yanayohitaji
kufagiliwa, hakikisha unafanya
hivyo. Kama umepanda maua,
yahudumie nayo vizuri kwa
kuyawekea mbolea na kuyam-
wagia maji pamoja na kuyaten-
genezea mazingira ya kuende-

lea kustawi zaidi na yasigeuke
kuwa uchafu kwenye nyumba.

Baada ya kufanya usafi hakik-
isha unakagua kila eneo la ny-
umba ili kujiridhisha kama kila
mahali pameguswa na usafi na
kama kuna vitu ambavyo havi-
hitajiki au havitumiki, viondoe.

Aidha, baada ya kusafisha
hakikisha kila kitu kwenye ny-
umba kimepangiliwa inavyosta-
hili kuanzia jikoni, sebuleni, vy-
umba vya kulala, vyooni na hata
nje ya nyumba kwenye bustani
na sehemu nyinginezo.

Hakikisha yale maeneo yote
ambayo yanahitaji kufanyiwa
usafi kila siku inafanyika hivyo
na usafi kwenye kila eneo la ny-
umba yako ndio utaiimarisha
lakini endapo hakutakuwa na
mpango mzuri wa kuisafisha
utaiharibu.

Kupamba
saa vya
ukutani

NYUMBA inapendeza kama ikiwa na mapambo yanay-
ovutia, moja ya pambo muhimu ni saa ya ukutani.

Wakati wa kupamba kwa saa za ukutani ni muhimu kuwa
na chaguo lako kama unapenda kuwa na saa halisi au zile
za bandia.

Ni lazima kuwa na chaguo zuri la saa ndani ya nyumba
ikiwamo aina, mitindo na kampuni iliyohusika kutengeneza.
Hizi ni baadhi ya dondoo muhimu za kufuata wakati un-

ataka kupamba nyumba kwa saa ya ukutani.

1: Saa ya kale

Badala ya kuweka saa ya kawaida, ambayo inaweza kut-
ambulika kwa sababu ni Kitu tu cha kufanya kazi, tunaweza
kuongeza saa nzuri ya zamani ukutani ambayo inatoa
nakshi na ufanisi.

Kwa mfano, jikoni kama iko ya mtindo wa rustic, pia
sebule ya kawaida au kwa mtindo mwingine kama Scandi-
navia.

2: Saa kisasa

Ikiwa unataka kuonekana wa kisasa zaidi, unaweza ku-
weka ukutani saa ya kisasa yenye mwonekano wa kushan-
gazda. Hii itafanya nyumba yako kuonekana ni ya kisasa
zaidi.

3: Saa zilizochanganywa

Wazo jingine zuri ni kuchanganya saa tofauti na za
zamani kwenye kuta. Ni ngumu zaidi, na ikiwa tutatafuta
saa za aina hii katika maduka ya mapambo, basi unaweza
kupata vitu maalum vya kuchanganya.

Tafuta saa zenye ukubwa tofauti, rangi na maumbo na
kisha ziweke ukutani kwa kila eneo linalostanhili.

4: Saa kubwa

Kama unaweza kuweka saa kadhaa ndogo au za kati
kwenye kuta zako, inawezekana pia kuweka saa kubwa
ukutani.

Kipande ambacho kitavutia macho yote ni sebuleni na
chumba cha chakula.
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Wafungwa wakifunga makaburi wakati wa mazishi ya miili 70 ya wafungwa waliouawa katika ghasia katika makaburi ya Gereza la New Bilibid huko
Muntinlupa, nchini Ufilipino. PICHA: AFP

Mtoto wa rais wa Uganda
aibuka na utata mwingine

KAMPALA, UCANDA

MTOTO wa rais wa Uganda,
Jenerali Kainerugaba, ameibua
mjadala kwenye mtandao
wa Twitter baada ya kutuma
ujumbe wenye utata aliouam-
batanisha na picha ya zamani
ya rais wa Rwanda, Paul Kag-
ame.

Katika ujumbe huo, Jener-
ali Kainerugaba amesema wa-
naotaka kupigana na Rwanda
ni sawa na kuanzisha vita na
Uganda.

“Mimi ni Jenerali wa nyota
nne wa UPDF,kuna vitu vich-
ache ambavyo sijaviona katika
dunia hii. Lakini ninawahu-
rumia wale wanaomdharau
mjomba wangu, Jenerali Kag-
ame.

Kupigana na Rwanda in-
amaanisha kupigana na Ugan-
da,” ameandika Jenerali huyo.

Kauli hii inajiri huku mzozo
kuhusu wapiganaji wa kundi la
M23 ukiendelea kutokota kati
ya Jamhuri ya kidemokrasi ya
Congo na Rwanda.

DRC inaishutumu Rwanda
kuwaunga mkono waasi wa
M23 walioteka maeneo kadhaa
mashariki mwa nchi hiyo, ma-
dai ambayo yanakanushwa.

Kwa upande mwingine
Rwanda inaishutumu DRC kwa
kushindwa kutimiza ahadi ya
kuwarejesha nyumbani waasi
wa Rwanda wa kundi la FDLR
walioko mashariki inaowashu-
tumu kuhatarisha usalama wa
Rwanda.

Hivi karibuni pande mbili
zilirushiana cheche za maneno,

kila upande ukielezea uweze-
kano wa kuingia vitani iwapo
usalama wake utayumbishwa.

Hali hiyo si mara ya kwanza
kwa Jenerali Muhoozi, kutu-
ma jumbe zenye utata kupitia
mtandao wa kijamii kuhusu
uhusiano wa nchi yake na nchi
jirani, ambazo mara nyingi hu-
ibua gumzo mtandaoni.

Katika jumbe zake hu-
waelezea viongozi wa nchi jira-
ni kama, makaka, na wajomba
zake.

BBC

]
Rais mteule
wa Brazil
kufanya
Ziara
Marekani

BRASILIA, BRAZIL

RAIS mteule wa Brazil
Luiz Inacio Lula da Silva
na maofisa wa Marekani,
wamesema kuwa kion-
g0zi huyo anapanga safari
va kukutana na Rais Joe
Biden katika Ikulu ya White
House nchini Marekani.

Mkutano wa vion-
g0zi hao umepangwa
kufanyika kabla ya ku-
chukua madaraka mnamo
Januari 1 mwakani.

Msemaji wa baraza la
usalama wa kitaifa la Ikulu
va White House John Kirby,
aliwaambia wanahabari
kwamba anaweza kuthibiti-
sha mipango ya ziara hiyo.

Kirby aliongeza kuwa
wanatazamia kum-
karibisha Lula katika
wakati mwafaka.

Aidha, Kirby alisema
mshauri wa usalama wa
taifa wa Biden, Jake Sul-
livan, atasafiri kuelekea
Brazil siku ya Jumatatu
kukutana na kundi la uon-
g0zi unaoingia madarakani
wa Lula, pamoja na lile la
utawala wa Rais anayeo-
ndoka Jair Bolsonaro.

Katika mkutano na
wanahabari mjini Brasilia,
Lula alisema kuwa yeye na
Sullivan watafanya mazun-
gumzo na kujadili kuhusu
tarehe ya ziara hiyo.

Uwezekano wa ziara
hiyo utakuwa baada ya
Desemba 12 siku ambayo
ushindi wake utaidhin-
ishwa rasmi na jopo la
uchaguzi la Brazil.

DW

Nchi za Marekani na Ufaransa zaahidi kuibana Russia

WASHINGTON, MAREKANI

MARAIS wa Marekani na Ufar-
ansa wamesema wataiwajibi-
sha Russia kwa matendo yake
nchini Ukraine, huku Umoja wa
Ulaya ukitangaza ukomo kwa
bei ya mafuta ya nchi hiyo katika
kuibania mapato ya kufadhili
vita vyake.

Rais Joe Biden pia alisema
atakuwa tayari kuzungumza
moja kwa moja na Rais wa Rus-
sia, Vladmir Putin kuhusu ku-
maliza vita, lakini akaongeza
kuwa hakuna dalili ya jambo
hilo kutokea.

Mnamo Machi, mwezi mmoja
baada ya kuanza kwa uvamizi,
Biden alimuita Putin katili, kuhu-

siana na hatua zake na kusema
kiongozi huyo hawezi kusalia
madarakani.

Biden alisema baada ya mku-
tano wake na Macron mjini
Washington, kwamba mataifa
hayo pamoja na washirika wata-
simama kidete dhidi ya ukatili
wa Russia.

“Tutaendeleza uungwaji
mkono mkubwa kwa watu wa
Ukraine wanapotetea makazi
yao, familia zao, bustani zao,
hospitali zao na uhuru wao wa
mamlaka yao dhidi ya uvamizi
wa Urusi,” alisema Biden.

Alipoulizwa kuhusu kauli ya
Rais wa Marekani Joe Biden
kwamba atafanya mazungumzo
na Putin, nchi yake itakapoon-

doka Ukraine, msemaji wa
Kremlin Dymtri Peskov alisema
kuwa Putin mara zote ame-
kuwa tayari kwa mazungum-
70, lakini matakwa ya rais
Biden yatafanya mazungumzo
kutowezekana.

“Rais wa Shirikisho la Rus-
sia amekuwa bado yuko tayari
kwa mazungumzo ili kuhakiki-
sha masilahi yetu. Rais alisema
mazungumzo yanawezekana tu
ikiwa Putin ataondoka Ukraine
kwanza. Bila masharti, operesh-
eni maalum ya kijeshi inaende-
lea.” Alisema. Mapigano yameen-
delea kupamba moto mashariki
mwa Ukraine, ambapo mji wa
Bakhmut umekuwa shabaha ya
mashambulizi ya makombora ya

Russia, huku vikosi vya nchi hiyo
katika mikoa ya kusini ya Kher-
son na Zaporizhzhia vikisham-
buliwa, kulingana na kamandi
kuu ya jeshi la Ukraine.

Wakati huo huo, mmoja wa
watu wenye ushawishi mkubwa
wanaounga mkono uamuzi wa
Rais  Vladimir Putin, Yuri Ko-
valchuk, amesema kuwa vita in-
aweza kuonyesha uthabiti wa
Russia  kwa nchi za Magharibi
. Bilionea Kovalchuk, aliyasema
hayo katika makala ndefu ya
jarida la Wall Street.

Nchini za Magharibi ni dhaifu
na muda umefika kwa Russia
kuonyesha nguvu zake za kijeshi
kwa kuivamia Ukraine, alinuku-
liwa na vyanzo mbali mbali vya

habari magazeti ya Marekani,
akisema .

Mara kwa mara amekuwa aki-
kutana na Putin kabla vita vya
Ukraine havijaanza, na pia ame-
kuwa akizungumza naye kwa
njia ya simu na video.

Kovalchuk, ambaye aliwekewa
vikwazo mwaka 2014, ni mfanya-
biashara anayemiliki kampuni
ya habari yenye vituo vya TV,
magazeti, mitandao ya kijamii
inayounga mkono serikali ya
Russia. Wakati vita vya Ukraine
vilipoanza, vyombo vyake vya
habari vilikuwa muhimu kwa
kueneza propaganda za utawala
wa Russia, lilisema jarida la wall
street.

DwW



18 Nipashe ..oz

SAFU

Na Magabilo
Masambu

TLA uhai una thamani,
tokomeza mauaji na
ukatili wa kijinsia dhidi
ya wanawake na wato-
to”. Hii ndiyo kaulimbiu ya mwa-
ka 2022 kuhusu suala la kupinga
ukatili wa kijinsia kwa kinamama
na watoto. Kila ifikapo Novemba
25 kila mwaka, dunia inaadhimi-
sha siku hii muhimu na siku 16
huwa zinatumika katika kutoa
elimu juu ya masuala ya yanay-
ochangia ukatili wa kijinsia.
Katika kutimiza azma hiyo,
Novemba 25, mwaka huu, uli-
fanyika uzinduzi wa siku 16 za
uanaharakati dhidi ya ukatili wa
kijinsia uliofanyika katika viwan-
ja vya Leaders’ Club, Kinondoni.
Mgeni rasmi alikuwa Waziri wa
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,

Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalumu, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, ambaye alipongeza wazo la
msafara wa kupinga ukatili wa
kijinsia kama njia nzuri ya kui-
fahamisha jamii kuhusu maa-
dhimisho hayo.

Wadau, taasisi mbalimbali na
mashirika yasiyo ya Kkiserikali
yalishiriki katika uzinduzi huo.
Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam
pia kilishiriki kuhakikisha kin-
aunga mkono juhudi za kupinga
ukatili wa kijinsia, ikizingatiwa
kwamba kimekuwa mstari wa
mbele katika kutoa nafasi sawa
kwa vijana wa kike na wa kiume
katika kupata elimu ya juu.

Pamela Mollel, Waziri wa
Jinsia na Watu Wenye Mabhitaji
Maalum katika Serikali ya Wa-
nafunzi ya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (DARUSO), alishauri
kuwa pamoja na kwamba
kampeni hii inahusu ukatili wa
kijinsia kwa kinamama na wa-
toto, kuna umuhimu mkubwa
wa kutazama ukatili kwa wa-
toto wa kiume na wanaume.
Alisema kuna wanaume wana-
fanyiwa ukatili na wake zao, la-
kini wakati mwingine inakuwa
ngumu kusema juu ya vitendo
hivyo, kwa hiyo pia wanahitaji
kusemewa.

T2 KILA UHAT UNA THAMANI YAKE,

TOKOMEZA UKATILI KIJINSIA

Robert Makamba kutoka ofisi
ya Kurugenzi ya Huduma za Wa-
nafunzi chuoni, naye alisema
kuna umuhimu wa jamii kwa
ujumla kuanzia ngazi ya familia
kuhakikisha amani inakuwa
msingi wa maisha yao, ili kue-
pusha ukatili wa wanafamilia.
Alisema kuna wakati ukatili
huo unasababisha hata mauaji
inapotokea migogoro ya kifa-
milia.

Kwa mujibu wa machapicho
mbalimbali, inaelezwa kuwa
chimbuko la maadhimisho
haya yametokana na tamko
la Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa awamu ya saba, Kofi An-
nan la mwaka 2006 la kutaka
dunia itambue kuwa liko tatizo
kubwa la ukatili wa kijinsia
dhidi ya wanawake na watoto
wa kike, hivyo kuna umuhimu
wa kuwa na kipindi maalum
cha kampeni ya kupinga ukatili
wa kijinsia ambayo ilikubalika
ifanyike kuanzia Novemba 25
hadi Desemba 10 ya kila mwaka.

Lengo la kampeni hii ni
kuongeza ushawishi, kubadilis-
hana taarifa na uzoefu, kujenga
uwezo wa pamoja, matumizi
mazuri ya rasilimali zinazopati-
kana na kuunganisha nguvu za
asasi za kijamii katika kuhama-

sisha, kuelimisha, kukemea na
kuchukua hatua kwa pamoja ili
kupinga ukatili wa kijinsia ka-
tika jamii.

Baada ya kusikiliza maoni ya
baadhi ya watu, nami niseme
kidogo. Kwanza, nakubaliana na
hoja ya kupinga aina yoyote ya
ukatili uwe amefanyiwa mwan-
amke, mwanamume au mtoto.
Kupinga ukatili wa kijinsia kati-
ka makundi mawili pekee waka-
ti karne ya leo tunazungumzia
haki sawa pengine hatutaweza
kuufikia usawa huo.

Ukatili wa kijinsia una sura
nyingi. Uko ambao unatokana
na tafsiri au unaotokea moja
kwa moja. Huko duniani kuna
baadhi ya nchi zimeweka zuio
la baadhi ya watu hasa wa-
nawake kutoshiriki katika baa-
dhi ya mambo ya kijamii kama
kutazama mpira, kuendesha
magari, kutomiliki akaunti za
benki na kadhalika. Inaweze-
kana wao wenyewe wanaona
ni jambo jema na wana sababu
za kufanya hivyo, lakini kwa sisi
tusiyo amini tutasema ni ukatili
wa kijinsia.

Kuna ukatili wa kijinsia un-
aotokana na tafsiri ya mila na
desturi za baadhi ya makabila.
Mfano, kuna baadhi ya maka-

bila mwanamke asipopigwa anaona
kama hapendwi kwa sababu anahisi
huna wivu naye na kwamba inaweze-
kana una mwanamke mwingine. Sasa
kitendo cha kumpiga Kkitatafsiriwa
kama ukatili wa kijinsia.

Kuna ukatili wa kijinsia unaotokana
na ukosefu wa elimu au umaskini,
mfano baadhi ya jamii huwaozesha
watoto wa kike wakiwa bado wadogo
ambao wangetakiwa kuwa shuleni.
Kundi hili la jamii linakosa elimu ya
kufahamu umuhimu wa elimu kwa
mabinti zao. Wanaona ni bora wa-
chukue mahari kuliko kufikiria kwam-
ba huyo binti akisoma akapata kazi,
anaweza kununua mali nyingi zaidi
kuliko mahari wanazopokea kwa ajili
yake.

Uko ukatili unaotokana na uhusi-
ano wa ndoa ndani ya familia. Hapa
ziko sababu kadhaa na mara nyingi
ni vigumu kujua mwenye matatizo au
aliyetenda makosa kwa sababu mam-
bo ya ndoa huendeshwa kwa usiri
mkubwa. Kuna wakati anayeonekana
anaonewa ndiye mwenye makosa
na kuna wakati anakuwa ameonewa
kweli. Kwa mila na desturi zetu, huwa
ni rahisi jamii kuona mwanamke
ndiye anaeonewa lakini kumbe uki-
fuatilia utagundua kwamba makosa
hufanywa na wote.

ITAENDELEA WIKI IJAYO

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

APENTZI ni ridhaa ya
mtu mwenyewe Kku-
tamani au kumpen-
da mwingine. Haku-
na yeyote anayelazimishwa au
kushikiwa fimbo kupenda. Map-
enzi huwa yanazuka tu na wala
hayajulikani yametokea wapi.
Mtu anaweza kumpenda
yeyote yule bila ya kuwa na kitu
chochote kile ambacho kimem-
vutia. Yeyote anayempenda mtu
kwa sababu ya kitu, basi penzi
hilo lina matatizo. Siku kitu ali-
chompendea kitatoweka, map-
enzi yanakufa kifo cha asili. Map-
enzi ni hisia tu. Mwanamume
anaweza kuwaona wanawake
hata 100, lakini akatokea mmoja
akavutiwa naye. Na anayempen-
da atashindwa kuainisha ni nini
haswa alichompendea. Anaweza

kubabaisha tu, lakini ukweli kitu
halisi kinakuwa nyuma ya ubongo
wake.

Mwanamke naye anaweza ku-
tongozwa na wanaume hata 100,
akawakataa wote. Akatokea mmoja
tu wa 101, akamkubali kwa sababu
ambazo anaweza kuziainisha, lakini
ukizifuatilia unaweza kukuta sifa
hizo hata aliowakataa wanazo. Am-
emkubali kwa sababu ambazo hata
yeye mwenyewe hazifahamu vizuri.
Ni hisia tu. Kwa maana hiyo mapenzi
ya mtu yapo kwa mtu mwenyewe.
Ziko tabia za baadhi ya watu kuji-
fanya walimu wa mapenzi ya watu.
Si wanawake si wanaume.

“Kwa nini unampenda yule? Ana
nini yule ambacho atakupa wewe?
Maskini yule, hana kitu yule. Kwanza
ana wanawake wengi, mimi mwe-
nyewe ameshawahi kunitongoza ni-
kamkataa.”

Ni baadhi ya maneno ambayo
hutoka kwa baadhi ya wanawake
ambao hao kazi yao kuingilia hisia
na mapenzi ya wenzao.

“Yaani ukimkubali nitakuona
wewe hamna kitu kabisa shoga
yangu, mkubali fulani, yule ana pesa,
anakupenda na anakujali.” Atam-
pigia debe mwanaume mwingine
ambaye labda humpa pesa kwa
ajili ya kulainisha mambo. Asiye na
msimamo anaweza kumkataa mwa-
namume anayempenda kwa sababu

Wanamuziki hawataki mapenzi

ya kusikiliza watu wa pembeni

za kuambiwa na

kuangukia kwa aliyelazimishwa kwa
sababu ya matakwa au faida ya mtu
mwingine.

Wanaume nao ni hivyo hivyo, baa-
dhi yao wanatabia ya kwenda kwa
wanawake na kuwalaumu kwa ku-
wapenda watu wengine.

“Yule atakwambia nini? Hana
pesa, ana matatizo kibao, wewe
tupende watu kama sisi.” Hawa ni
baadhi ya wanaume kwenye tabia
hiyo. Kama mwanamke huna msi-
mamo unaweza ukamwacha wako
anayekupenda kwa dhati ukaan-
gukia kwake ambaye hapendi ila
anatamani tu.

Wako pia aina ya wafitini ambao
wanawagombanisha hata watu walio
kwenye ndoa. Ndoa nyingi zimevun-
jika kwa sababu ya watu wa aina hiyo
na kuwaacha watoto wanateseka,
hawasomi, wanahangaika na wengi
wamekuwa ombaomba. Kisa ma-
neno ya uongo ya kuambiwa. Ndiyo
maana wanandoa na wapenzi siku
zote wanaambiwa wasisikilize ma-
neno ya pembeni, ni mabaya sasa.

Waamuzi wa penzi lao ni wao
wenyewe. Walipopendana  wali-
kuwa wawili tu, iweje leo mtu wa
tatu awe mwamuzi wa penzi? Kataa.
Kupendana au kuachana iwe kwa
sababu zenu wenyewe na si ushauri
au maneno ya watu. Wanamuziki wa
dansi wamekuwa wakishauri kwa

miaka mingi kuhusu hilo.

Kwanza kabisa Amboni Jazz Band
ya Tanga, wanamjia juu dada mmoja
mmoja mwenye tabia ya kidomo-
domo kwenye mapenzi ya watu.
Wakamwambia maneno haya kwe-
nye wimbo waliouita ‘Kidomidomi’.

“Wewe wajifanya wajua we dada.
Unakuwa mwalimu wa wapenzi wa
watu. Mimi nakukanywa, usiwe kido-
midomi, utakuja adhirika ulimwen-
guni humu.

Usipende kashifu watu kwa wap-
enzi wao, utakuja adhirika dada mi-
taani, huko si kujenga dada ni kubo-
moa, mimi sikushauri kitu we dada
endelea.”

Ni wimbo uliokuwa na maneno
mafupi, lakini yenye uzito mkubwa
kwa watu wenye tabia kama hiyo.
Maquis Du Zaire nao walikuwa
na wimbo waliouita ‘Mapenzi wa
Mashahidi’ ambao jamaa anam-
lalamikia mpenzi wake aliyekuwa
anasikiliza maneno ya mtu wa
pembeni ya dada mmoja anaitwa
Asangamalembe aliyekuwa anam-
letea umbea.

“Tulipokutana mimi na we,
hatukuwa na mashaidi, itakuwaje
sasa mapenzi wamepiga hatua watu-
ingilie. Ninavyosema mpenzi wangu
unisikie, ninachotaka mimi na we tu-
ishi mama kama zamani. Asangama-
lembe alifika nyumbani, kukupasha

mambo ninayofanya, anachotaka
mimi na wewe ahakikishe tumeten-
gana.

“Asangamalembe, hataki tuishi
mimi na we, Asangamalembe, alian-
za tangu zamani Asangamalembe.
Asangamalembe kila siku nyumbani
kwangu Asangamalembe. Asanga-
malembe, anachofuata mimi sielewi
Asangamalembe, Asangamalembe
ulisema shemeji yangu Asambama-
lembe, Asangamalembe, kazi yake
kubwa umbea Asangamalembe.”

Tubaki kwa hao hao Maquis, waka-
ti huo sasa wakijiita Original walitoa
wimbo unaitwa Nene. Mwanamke
huyo hataki ‘mbambamba’. Amewa-
jia juu wale wote wanaomletea ma-
neno ya uongo juu ya mpenzi wake
mpya aliyempata.

“Kwa nini mtu apatapo mtu anay-
empenda, watu huanza chokochoko
na maneno mengi. Wakati nilikuwa
nikiishi peke yangu, wenzangu
walinicheka mimi Nene, kwamba
siolewi, sina mbele wala nyuma. Ul-
imwengu huu bahati ya mwenzio
usiilalie mango wazi nasema yote
haya huletwa na Mungu baba mimi
Nene ukweli nasema.

Aliyenipenda kaamua mwenye
kunipenda, amefurahi tabia yangu
ananiita Nene. Uzuri wangu wa Tausi
ni bahati yangu Nene, nimempata
wangu ‘cherie’ (sherii) wa pete na
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

YU mgonjwa pamoja na
kwamba amepata nafuu sana
na anakwenda kumalizia dawa

a mguu amerudi kwenye hali

yake ya kawaida mimi sitaki kwanza aru-
di nyumbani.”

“Hata mimi nilikuwa na wazo kama
hilo.” Mumewe akadakia.

Mzee Mbegu akawatazama kwa zamu
mtu na mkewe halafu akauliza “Kwa nini
asirudi?”

Mama Vayajo akaangalia huku na
huku kuona kama kuna mtu anasikiliza
mazungumzo yao. Kumbuka walikuwa
bado wodini. Walikuwa wanajiandaa
kuondoka na mgonjwa aliyeruhusiwa.
Lakini bado alikuwa amelala usingizi.

Alipoona hakuna mtu anayemuan-
galia akajibu “Kule ndiyo kuna wabaya
wake, akirudi huyu anaweza kuumwa
tena.”

“Kuumwa tena na nyoka?” Mzee Mbe-
gu akamuuliza mama mkwe wake.

“Hapana baba, ugonjwa unaweza
kumrudia tena huyu.” Akajibu.

“Mimi naona arudi tu kwa shangazi
yake Morogoro.” Baba wa mgonjwa
akashauri, halafu akaongeza.

“Kwanza Kibaha si alikuja kwa muda
tu? Arudi alikokuzoea.”

“We baba Zulfa kwa hali hii. Yaani aru-
di Morogoro. Thubutu, labda mimi siyo
mama yake. Mpaka nihakikishe mwa-
nangu amepona kabisa.”

Wote wakashtuka kwa msimamo wa
mama huyo. Halafu ni kama macho yao
yakawa yanamuuliza “Sasa unataka aka-
kae wapi?”

“Nataka akaishi sehemu ambayo si
mbali sana na nyumbani ili nipate hata
nafasi ya mimi mwenyewe kumtazama
mara kwa mara.” Akajibu kana kwam-
ba na yeye alijua swali atakaoulizwa
baadaye.

“Wazazi wangu hebu naomba na mimi
niongee. Samahani sana. Mimi nimeji-
tolea tu matibabu na kila kitu, lakini sina
mamlaka yoyote yale. Lakini naona nitoe
ushauri tu.”

“Sema tu mwanangu usiwe na wasi-
wasi.” Baba Zulfa. Mpaka kufikia hatua
hiyo, tayari Jerry alikuwa amejijengea
heshima kubwa kwao. Kitendo cha
kukimbiwa na mke siku ya harusi, lakini
bado amekuwa karibu na familia katika
kipindi cha kumuugusa shemeji yake,
huku akijitolea gharama za matibabu,
zilimfanya kukubalika mara dufu.

HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. Awali

kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote waliohudhuria harusi
hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki na jamaa kutoka Dar es
Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya kufunga ndoa na mwanamke

Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, bajaj, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda
huko kila mmoja akiwa na furaha tele.

Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili 1a aina yake. Nini
kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila nakala yako
ya Nipashe itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.

Harusl Imevun|ika-8

“Wazazi
wangu hebu
naomba na
mimi niongee.
Samahani
sana. Mimi
nimejitolea
tu matibabu
na kila kitu,
lakini sina
mamlaka
yoyote yale.
Lakini naona
nitoe ushauri
tu.”

“Naomba kama itawapendeza Zulfa
akae kwangu kwa muda wakati anarudi-
sha afya yake.”

Kimya kilitawala. Haikujulikana kama
hawajaafiki au wanatafakari. Mzee
Mbegu akaamua kuvunja ukimya wa
sekunde chache.

“Mimi sioni vibaya kwa hilo.”

“Kama kuna usalama sawa.” Baba Zul-
fa naye alijibu kwa sauti ambayo ilione-
kana kama ana mashaka fulani hivi.

Jerry alimuelewa baba mkwe wake
akajibu.

“Mzee nyumbani kwangu hakuna
wasiwasi. Kuna usalama nadhani kushin-
da usalama wenyewe.” Akajibu kwa
msisitizo.

Jerry alimuelewa mkwewe usalama
anaousema ni kuwa kama hakuna mwa-
namke mwenye uhusiano wowote kwake
kwa wakati huo, kwani isingekuwa rahisi
binti yao kuishi kwa usalama huko chini
ya mtu mwingine, huku akijua hana uhu-
siano wowote zaidi ya ushemeji tu. Tena
kwa mwanamke ambaye alimkimbia
mwanaume siku ya harusi.

“Mimi sina neno mkwe wangu, tum-
subiri mgonjwa mwenyewe aamke,
akikubali hata mimi sina tatizo. Umetu-

@MSAMBA
0656122770

saidia sana na bado unataka kuendelea
kutusaidia. Mungu akuongezee baba, una
moyo hasa, umetoka kwenye mifupa ya
watu. Sahau yaliyopita baba.” Yalikuwa ni
maneno ya mama Zulfa.

Dakika 10 baadaye Zulfa aliamka.
Baada ya dakika tano za kukaa sawa na
kuongea na waliomtembelea hospitali,
mama yake alimuuliza swali hilo.

“Kwenda kukaa kwa shemeji Jerry,
hakuna tatizo.” Hakuna yoyote aliyetara-
jia kama Zulfa atakataa. Hata yeye alijua
hali aliyonayo kwa sasa ni juhudi kubwa
zilizofanywa na shemeji yake huyo.

“Haya babu kazi kwako.” Mzee Mbegu
akamnongoneza Jerry, wakaangua vi-
cheko wote wawili wakiwaacha wengine
wasijue nini kinazungumzwa, lakini ha-
wakutaka kuuliza kitu chochote kwani
wanafahamu kuwa watu hao wanaele-
wana na kupendana sana, mtu na babu
yake.

Ilikuwa ni mapema mno kuliko ilivyot-
arajiwa. Mwezi mmoja tu baadaye afya ya
Zulfa ilionekana kuimarika kuliko ilivy-
otegemewa na yeyote yule. Hata baba na
mama yake ambao walikuwa wakienda

mara kwa mara nyumbani kwa Jerry
baadaye hawakuona sasa umuhimu
huo, kwani kila siku zilivyozidi kusonga
mbele si tu kwamba alionekana anapo-
na, lakini ananawiri.

Uzuri na urembo wake ulikuwa mara
mbili au tatu ya alivyokuwa mwanzo.
Nyumbani kwa Jerry alikuwa akisaidi-
wa zaidi na msichana wa kazi.

Kazi ya Jerry siku zote ilikuwa ni
kuongea naye anaporejea kutoka kazi-
ni, kumpa faraja, ili kumuweka sawa ki-
saikolojia kwani kuna wakati ugonjwa
ulimsababisha akate tamaa ya kuishi.

“Unajua nilikata tamaa kabisa.” Zulfa
alisema akiwa anatafuna bisi, akishush-
ia na juisi. Walikuwa wamekaa sebuleni
pamoja na msichana wao wa kazi waki-
angalia tamthilia.

Muda wote akiishi hapo, Zulfa aliku-
wa akilala na msichana wa kazi, Jerry
akilala kwenye chumba cha peke yake.

Mwanzoni alipofika alipowaambia
jirani zake na watu wengine kuwa
ni mgonjwa wake anamtunza hapo
waliamini. Lakini kwa jinsi alivyo sasa,
akiwa na uwezo wa kutembea vizuri ki-
asi cha kuweza kutoka pamoja kufanya
mazoezi ya kutembea kama alivyoam-
biwa hospitalini, hao hao wanakataa,
wanadai ni mpenzi wake.

“Kwani ulijua utakufa?” “Ndiyo.”

“Hivi unadhani binadamu anakufa
kirahisi namna ile?”

Zulfa akageuza shingo, akamtazama

i Jerry usoni. “Una maana gani shem Jer-

ry?” “Au na wewe unaungana na mama
yako kwamba ulirogwa?” “Mmmh,
mimi siamini sana, lakini dunia hii ina
mambo wewe.”

“Hivi ni kweli kuna kijana anaitwa
Said alikuwa anakutaka?” Maswali yal-
izidi kumiminika mdomoni mwa Jerry.
“We nani kakwambia?” “Babu mzee
Mbegu.” Zulfa akaangua kicheko cha
aina yake. Ni kicheko cha umbea hivi.

“Babu naye kumbe mmbea hivi, kak-
wambiaje?”

“Jibu kwanza swali langu Zulfa usi-
likwepe.” Jerry akamkazia macho huku
akitabasamu. “Huo ndiyo mzozo we-
nyewe. Yule kijana nilimkataa, eti ali-
taka anioe, kaanza kuwaambia wazazi
wake, ndugu zake kabla hata hajaniam-
bia, nikamwambia aka babu nipishe
mie, aliyekwambia nina shida ya mwa-
naume nani? Aliyekuambia ana shida
ya kuolewa nani? Ila aliumia sikufichi.
Kaumia sana.

ITAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

mil. 100

hakuna

kujichanga sana, kwani bila kuw
kukaa pembeni.

wa Instagram, ameweka wazi
kwamba hata kama una Kitita hi

kigezo kingine cha nyimbo yako
kama ni kali au la.
Amesema endapo kuna msanii

hiyo, yuko tayari kufanya naye

kolabo na
Harmonize

WASANII wa Bongo wanaotaka
kolabo na Harmonize, wanatakiwa

na shilingi milioni 100, unatakiwa

Harmonize kupitia ukurasa wake

cha pesa, bado unatakiwa kufuata

ambaye anajiona amekidhi vigezo

SANII wa muziki

wa dansi wa kizazi

kipya, ajulikanaye

kwa jina la Ticha
star, ameteuliwa kuwania tuzo
za muziki wa dansi zitakazo-
tolewa nchini.

Sherehe ya utoaji wa tuzo
hizo zinazojulikana ‘Cheza
Kidansi Music Award’ na ku-
ratibiwa na kampuni ya Cheza
Kidansi, itafanyika usiku wa
Desemba 9, katika ukumbi wa
Break Point jijini Dar es Da-
laam.

Ticha star mwenye makazi
yake jijini Dodoma, ameteuli-
wa kuwania katika vipengele
viwili, ambavyo ni Mwa-
namuziki bora chipukizi na
Wimbo bora wa kushirikiana

a

cho

na msanii mwenzake.
Akizungumza na Nipashe,
Ticha star amewaomba watan-
zania wampigie kura nyingi
kupitia HYPERLINK “http://

www.chezakidansi.com/” \t
“ blank” www.chezakidansi.
com.

Ili kuweza kumpigia kura,
unaingia kwenye tovuti hiyo
na kwenda kipengele chenye
jinala Ticha star, unabonyeza
pembeni na kisha unabonyeza
sehemu iliyoandikwa “PIGA
KURA”.

Katika tamasha hilo am-
balo litapambwa na burudani
kibao kutoka kwa wanamuziki
maarufu, kiingilio kitakuwa
shilingi 10,000 kwa kila mtu.
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MADRID YARUDI KWA MBAPPE

KLABU ya Real Madrid itakuwa bado inataka

kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa,

Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 23 kutoka
Paris St-Germain, lakini kama tu masharti fulani yata-
timizwa . (Sport, via 90 Min)

LEWANDOWSKI ALITAKIWA PSG

KYLIAN Mbappe alikutana na Robert Lewandowski
katika msimu wa joto katika azma ya kumshawishi
mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Poland mwe-
nye miaka 34 kujiunga naye PSG badala ya kusaini
mkataba na Barcelona. (Le Parisien)

NKUNKU KUTUA CHELSEA

CHELSEA italipa euro milioni 70 kumsajili msham-
buliaji, Christopher Nkunku mwenye umri wa miaka
25 kutoka RB Leipzig. (Nicolo Schira)

RONALDO AITAZAMA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ureno,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37 ana
‘shawishika sana ‘ kuhusu kujiunga na Chelsea baada
ya kuondoka Manchester United. (Calciomercato,
via Express)

DAVID AITAMANI EPL

MSHAMBULIAJI wa Lille na Timu ya Taifa ya
Canada, Jonathan David mwenye miaka 22, amekiri
kucheza Ligi Kuu England maarufu EPL, imeendelea
kuwa ndoto yake. (Independent)

CHAVEZ ANUKIA LEVERKUSEN

KLABU ya Bayer Leverkusen imekuwa katika
mkataba na Club Pachuca juu ya uwezekano wa
uhamisho wa Luis Chavez baada ya kufurahishwa
na kiungo huyo wa kati mwenye umri wa miaka 26
katika Kombe la Dunia. (90 Min)

HAZARD KUSTAAFU UBELGIJI

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Eden Hazard
anaangalia uwezekano wa kustaafu soka la kimataifa
akiwa na umri wa miaka 31 baada ya kuondolewa
mapema kwa Ubelgiji katika mashindano ya Kombe
la Dunia. (Marca)

SOYUNCE ATAJWA ROMA

AS Roma inafikiria kumnunua mlinzi wa Leicester
City na Timu ya Taifa ya Uturuki, Caglar Soyuncu
mwenye umri wa miaka 26 katika dirisha dogo la
Januari. (Calciomercato)

CHELSEA YAMGOMEA PULISIC

CHELSEA haiko tayari kumruhusu winga wa
Marekani, Christian Pulisic, kuondoka kwa mkataba
wa mkopo Januari na wangependelea uhamisho wa
kudumu kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24. (Mail)

FOFANA KUTUA BRIGHTON

KLABU ya Brighton imeanza mazungumzo na
Molde ya Norway ili kumsajili mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Ivory Coast, David Datro Fofana, mwenye
miaka 19. (Fabrizio Romano)

LAIMER, BAYERN SAFI

BAYERN Munich inaamini imekamilisha
makubaliano ya kumsajili kiungo wa kati wa RB
Leipzig na Timu ya Taifa ya Austria, Konrad Laimer,
mwenye umri wa miaka 25. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TITE ATAHADHARISHA
HATUA

® ® ® Acleza wanahitaji kuendelea kujituma
zaidi ili kupata matokeo chanya kwa...

DOHA, Qatar

OCHA Tite ameonya Brazil

lazima iwe “makini sana”

katika hatua ya mtoano

ya Kombe la Dunia, wakati
watakuwa na matumaini ya kum-
rejesha Neymar kutoka kwenye
majeruhi.

Selecao hao walifungwa bao
1-0 na Cameroon katika mechi
iliyochezwa juzi lakini bado wa-
naongoza Kundi G, inamaanisha
watamenyana na Korea Kusini ka-
tika raundi ya pili.

Kichapo cha Hispania siku ili-
yotangulia kilionekana kufungua
droo zaidi kwa Brazil, ambayo sasa
itacheza na mshindi wa pambano
la Japan na Croatia katika robo-
fainali.

Bila kujali wapinzani wao, Bra-
zil watajisikia raha zaidi Neymar

atakaporejea uwanjani, lakini

bado hajafanya mazoezi.

Daktari wa timu, Rodrigo
Lasmar alisema: “Kwa
saa 72 kabla ya mechi in
ayofuata, tuna wakati
upande wetu. Bado tu
nao uwezekano.”

Akiwa na nyota wake au bila
nyota wake, Tite hakika hatari-
dhika, akieleza: “Brazil ilishindwa
na Cameroon. Ureno ilishindwa na
Korea Kusini. Ufaransa ilishindwa
na Tunisia. Argentina ilishindwa
na Saudi Arabia. Nadhani matokeo
yanajieleza yenyewe.

“Nadhani hizi ni mechi kali sana,
ngumu sana. Sidhani tunaweza ku-
fikiria hali yoyote ya hapo awali in-
afanya iwe rahisi. Tunahitaji kuwa

waangalifu sana.

“Tulikuwa makini sana na mechi
dhidi ya Cameroon. Tulikuwa na
wasiwasi wote, tukawachukua.
Walikuwa na sifa zao, walicheza
vyema sana. Wana sifa ya ushindi
kama Tunisia na wengine.

“Hatuwezi kusema ni rahisi
na tuna faida. Hatuwezi kusema
hivyo.”

“Nani alipoteza? Sisi sote. Maan-
dalizi yetu ni maandalizi ya pamo-
ja, ushindi wetu ni ushindi wa
pamoja, hasara zetu pia ni hasara
Za pamoja.”

Kocha huyo alitoa wito kwa
Brazil “kuhisi kupoteza”, akisema:
“Kombe la Dunia halikupi nafasi
ya pili.

“Tunapaswa kuzingatia kwa saa
24, kuteseka kwa saa 24, na kesho
(jana)tunaanza kujiandaa.”
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MECHI KALI
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6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka
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XHAKA KATIKA
HATIHATI YA
KUFUNGIWA
NA FIFA

DOHA, Qatar

RANIT Xhaka alijikuta katikati ya mzozo mwing-
ine uliohusisha Serbia kwa kuvaa jezi yenye jina
‘Jashari’ mgongoni baada ya ushindi wa mabao

32 dhidi ya Uswisi katika mechi iliyochezwa
mjini Doha hapo juzi.

Xhaka aliibuka mchezaji bora wa mechi hiyo wakati
ambapo timu yake ilitoka nyuma kwa mabao 2-1 na kuji-
hakikishia nafasi ya pili kwenye Kundi G na kutinga hatua
ya 16, watacheza na Ureno keshokutwa.

Lakini matendo yake baada ya kipenga cha mwisho
yanaweza kuvutia hisia za FIFA.

Katika sherehe za baada ya mechi, Xhaka alivaa jezi ili-
yokuwa na jina la Jashari’.

Alipoulizwa baadaye nini maana yake, kiungo huyo wa
kati wa Arsenal alidai ni kiungo wa kikosi cha Uswisi, Ar-
don Jashari.

Hata hivyo, jina hilo lina umuhimu kwa njia nyinginezo
kwani, Adem Jashari ni mwanzilishi wa Jeshi la Ukombozi
la Kosovo, Kundi la Waalbania lililopigania uhuru kutoka
kwa Yugoslavia ya zamani.

Xhaka ana asili ya Albania iliyohusishwa na Kosovo,
ambayo ilitangaza uhuru wake mwaka wa 2008, lakini
haijatambuliwa na Serbia.

Alipoulizwa kuhusu jezi hiyo, Xhaka alisema: “Hakuna
historia yoyote ya kisiasa.

“Ardon ni sehemu ya kikosi chetu na tunatumia muda
mwingi pamoja. Nilimwambia iwapo tutashinda nitavaa
jeziyake.”

™

Rigobert: Cameroon tumeumia

DOHA, Qatar

RIGOBERT Song alielezea masikitiko
yake baada ya Cameroon kuondolewa
kwenye Kombe la Dunia licha ya kuwa
timu ya kwanza ya Afrika kuifunga Bra-
zil kwenye michuano hiyo.

Cameroon ilihitaji ushindi ili kutinga
hatua ya 16 bora siku ya [jumaa, na wal-
ifanya hivyo kwa namna ya kushangaza
huku Vincent Aboubakar akifunga bao
pekee la ushindi kabla ya kuonyeshwa
kadi ya pili ya njano iliyozaa nyekundu
kwa kuvua jezi.

Hata hivyo, ushindi wa kusisimua wa
3-2 wa Uswizi dhidi ya Serbia uliwafan-
ya Cameroon wakose nafasi ya kutinga
hatua ya 16 bora.

Simba hao wasiofugika angalau wali-
fanya vyema kwa kuhitimisha rekodi

kamili ya Brazil katika Kombe la Dunia
dhidi ya timu za Afrika (hapo awali wa-
licheza saba, wakashinda saba), lakini
Song alihisi matokeo yalionyesha Cam-
eroon wangeweza kwenda mbali zaidi.
“Sikujua hata huu ulikuwa ushindi
wa kihistoria. Sisi ni moja ya nchi za
Afrika ambazo zimecheza Kombe la
Dunia zaidi kuliko nyingine, na sasa tu-
meishinda Brazil,” alisema Song.
“Wachezaji wangu wanastahili ku-
pongezwa. Walionyesha usiku wa leo
(juzi) wangeweza kufanya vizuri zaidi.
“Nadhani tuna hisia ya majuto. Sasa
tunatambua tungeweza kufanya vi-
zuri zaidi. Lakini tunahitaji kuangalia
upande mzuri pia.
“Ninajaribu kupata ari ya timu, roho
ya simba, ambayo inapaswa kuwa
ufunguo wa timu za Cameroon.
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HABARI MICHEZO

GHEZA
USHINDE

KVZ YAAHIDI
NA UNBEATEN 15

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AADA ya kupata

ushindi wa mabao

2-1 dhidi ya Dulla

Boys, KVZ imekuwa
ndio timu pekee ambayo
haijapoteza mechi hata
moja katika mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu Zanzi-
bar wenye michezo 15, ime-
fahamika.

Maafande hao wa KVZ
katika michezo hiyo 15
wameshinda mechi nane na
kutoka sare michezo saba

na kujikusanyia pointi 31
zinazowaweka kileleni kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo
inayodhaminiwa na Benki
ya Watu wa Zanzibar (PBZ)
huku wapinzani wao wakuu
wakiwa ni Malindi yenye
pointi 28 ikiwa katika nafasi
ya pili.

Kocha Msaidizi wa KVZ,
Ali Khalid, alisema wa-
naenda mapumziko ya
dirisha dogo wakiwa na ma-
lengo ya kukiimarisha kikosi
chao kwa sababu wanataka
kutimiza malengo waliyoji-
wekea.

“Kila timu inayowania ub-
ingwa lazima iende ikafanye
maandalizi ya kuongeza
nguvu katika kikosi chake ili
mzunguko wa mapambano
unapoanza kila ~mmoja
hataki  kufanya makosa,”
alisema Khalid.

Kocha huyo alisema ana-
hitaji kupata mafanikio zaidi
kwa sababu malengo yake
ni kuona wanatwaa ubing-
wa wa msimu huu.

“Tumemaliza mzunguko
wa kwanza tukiwa “Unbe-
tean”, hii haina maana ndio
tubweteke, hapana tuna-

KASING

hitaji kutumia mapumziko
haya kwa ajili ya kujiimari-
sha kuboresha timu yetu,
najua mzunguko wa ma-
pambano ukifika kila mmo-
ja anaangalia mbele katika
kufikia malengo yake, hivyo
na sisi tunaenda kujipanga,”
aliongeza kocha huyo.
Wakati huo huo Shiriki-
sho la Soka Zanzibar (ZFF),
limetangaza dirisha dogo la
usajili na uhamisho wa wa-
chezaji litafunguliwa rasmi
ifikapo Desemba 13, mwaka
huu na litafungwa ifikapo
Januari 12, mwakani.

.
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Simba yarejea
kileleni kibabe

Kitabu cha mabao kwa Simba
kilifungwa dakika mbili kabla ya
kumalizika kupitia kwa
Chama, akifunga bao kwa mpira
ambao ulidondoka mbele yake na
kuusukuma ndani ya vyavu.

Ilikuwa ni baada ya hekaheka
nzito iliyofanywa na Phiri aliachia
kombora kali lililopanguliwa na
Mroivili ukarejea ndani, ukam-
kuta Bocco ambaye alipiga kichwa
mpira ukagonga mwamba wa juu
na kutua chini kabla mfungaji ha-

mechi

jaumalizia.
Dakika chache

njano.

Kwa matokeo hayo, Coastal Un-
ion imeshuka hadi nafasi ya 13,
ikiwa na pointi 12 kibindoni.

kabla mechi
kumalizika, kiungo mkabaji wa
Simba, Sadio Kanoute, alitolewa
nje kwa kadi nyekundu kwa mch-
ezo mbaya, ikiwa ni kadi ya pili ya

wachezaji

Burundi.

mapunguf
ajili ya kuhakikisha

kutoka kwa Yanga.

“Tuko ta
tana na Yanga kwa
lengo moja
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“Tunawakosa Mayele,
Job na Maloko, lakini
tayari kuna baadhi ya
amerejea
kikosini akiwamo Farid
Mussa, Djuma Shabaan
na Bernard Morrison,
tayari wamefanya ma-
zoezi mepesi,” alisema
kocha huyo raia wa

Naye Kocha Msaidizi
wa Prisons, Shaban
Mtupa, alisema wame-
fanya maandalizi ma-
zuri kwa kurekebisha
yao kwa

wanavuna:pointi zote
ari kuku-

la kuvuna

FIII
[

pointi tatu, hatuwaogo-
pi bali tunawaheshimu,
tunajua wapinzani
wetu wako vizuri,
l[akini kwa upande
wetu pia tumewaanda
vyema kisaikolojia
wachezaji wetu. Kuli-
kuwa na shida katika
eneo la ushambuliaji
ambalo tayari tu-
melifanyia kazi, kwa
kutumia madhaifu ya
Yanga basi tutaondoka
na pointi tatu, wapin-
zani wetu wanafungika
" alisema Mtupa.
Nahodha wa Pris-
ons, Benjamin Asukile,
alisema licha ya ahadi
waliopewa na md-
hamini wao ya kupata
Sh. milioni 20 endapo

Mwenyekiti mpya

wa Chama cha
Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Dar
es Salaam, Ab-
bas Mtemvu (ka-
tikati), akicheza

muziki wakati ali-
popokelewa Kati-
ka Ofisi ya chama
hicho mapema
wiki hii. Wengine
ni viongozi wa
CCM jijini. PICHA:
JUMANNE JUMA

Mayele hatihati kuikabili Prisons
| wosse

watashinda, wao wa-

naangalia zaidi kupata
pointi ili kujiimarisha

kwenye msimamo wa
ligi.

“Watu wa Mbeya
wametutuma kuja
kufanya kazi, tuta-
hakikisha tunatimiza
kile kilichotuleta Dar
es Salaam, tutaendelea
pale waliipoishia wen-
zetu (Ihefu FC), tuko
tayari kwa mapamba-
no,” aliongeza nahodha
huyo.

Ligi hiyo itaendelea
tena kesho kwa Polisi
Tanzania kuwakaribi-
sha Azam FC kwenye
Uwanja wa Ushirika
ulioko Moshi, mkoani
Kilimanjaro.

KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
"2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 04/12/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

MUDA GAMEID

Kapaz vs FK Sumgayit

Manisa BBSK vs Keciorengucu
Kenkre FC vs Gokulam Kerala FC

Numancia vs Real Union Irun

Farul Constanta vs Botosani

Spal vs Modena
MTK Budapest vs Gyirmot FC
Csakvari TK vs FC Gyori Eto

Mosonmagyarovar vs Soroksar

Dorogi FC vs Pecs MFC

Kalamata FC vs Episkopi FC

Wycombe vs Portsmouth

Omonia Aradippou vs AEZ Zakakiou

Mosta vs Zebbug Rangers

FC Andorra vs FC Cartagena

Lokomotive Leipzig vs Chemnitz

AE Larissa vs Thesprotos

Zira vs Turan Tovuz
Proodeftiki FC vs Kifisias

Adanaspor vs Goeztepe
Valletta vs Gudja United

Pro Vercelli vs Pordenone

CFR Cluj vs Chindia Targoviste

Vicenza vs US Pergolettese

Genoa vs Cittadella

Sudtirol vs Frosinone
Newry City AFC vs Portadown FC

Brescia vs Reggina

Ascoli vs Como

Liverpool W vs West Ham W

Bari vs Pisa

Jamshedpur vs Kerala Blasters FC

Cosenza vs Perugia

France vs Poland

Anorthosis Famagusta vs Aris Limassol

Racing Santander vs Lugo

Olot vs Hercules CF

Altay vs Boluspor

Monopoli vs Potenza SC

Fidelis Andria vs Juve Stabia

Gimnastic Tarragona vs CE Sabadell

Benevento vs Palermo

Argesul Pitesti vs Rapid Bucuresti

Apollon Limassol vs AEL Limassol

FC Arouca vs Leixoes
MSK Deinze vs RS Waasland Beveren

Eibar vs Huesca

Alverca Futebol vs CF Os Belenenses

England vs Senegal

Levante vs Malaga

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Kiungo wa kimataifa wa Simba, Clatous Chama (kushoto), akijipanga kumtoka beki wa Coast-
al Union, Albano Mtenje (kulia) katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye
Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga jana. Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: SIMBA SC

Mayele hatihati
kuikabili Prisons

Na Saada Akida

IKIWA katika hatihati ya
kumkosa mshambuliaji wake
nyota, Fiston Mayele, kikosi
cha Yanga kinatarajia kuika-
ribisha Prisons katika mechi
va Ligi Kuu Tanzania Bara ita-
kayochezwa leo kuanzia saa
1:00 usiku kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Nyota wengine ambao Yan-
ga itakawakosa katika mechi
hiyo ni Dickson Job, Jesus
Moloko kutokana na majeruhi
waliyonayo lakini pia kocha
wao mkuu, Nesreddine Nabi,
ambaye amefungiwa mechi
tatu. Kamati ya Uendeshaji
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
imemfungia Nabi pamoja na
kumtoza faini ya Sh. 500,00
baada ya kukutwa na hatia
ya kuwashambulia waamuzi
kwa maneno wakati Yanga
ilipokuwa ugenini Mbarali
kucheza dhidi ya Ihefu SC.

Kuelekea mchezo huo, Ko-

Kaze, alisema wanatambua
mchezo utakuwa mgumu na
wenye ushindani kwa sababu
ya ubora wa wapinzani wao.

Kaze alisema wamezun-
gumza na wachezaji wao na
kuwataka wasahau matokeo
ya mechi iliyopita na sasa
waingie na mawazo mapya
kwa ajili ya kusaka alama
tatu huku wakifahamu Pris-
ons ina kikosi imara.

“Tunafahamu kutafuta poin-
ti tatu ni daraja kubwa katika
ligi, tumepoteza mechi iliyo-
pita na timu kutoka Mbeya,
na kesho (leo), tutacheza na
timu nyingine kutoka mkoa
huo huo, ila ni timu tofauti na
sisi tumejipanga vizuri kwa
sababu tunacheza nyumbani,”
alisema Kaze.

Kocha huyo alisema
kukosekana kwa baadhi ya
wachezaji wao nyota haiwa-
fanyi wawe na hofu, anaami-
ni nyota wengine waliobakia
watapambana ili kufikia

malengo ya klabu.

cha Msaidizi wa Yanga, Cedric
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Simba yarejea kileleni kibabe

® ® ® Yaichapa Coastal Union 3-0, Phiri
akimkamata Mayele katika mbio...

Na Adam Fungamwango

ABAO yaliyofungwa na

wachezaji wawili raia wa Zam-

bia, Mosses Phiri na Clatous

Chama wa Simba katika ushin-

di wa mabao 3-0 dhidi ya Coastal Union

katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara

iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mk-

wakwani, Tanga jana yalimpaisha Mny-
ama hadi kileleni.

Phiri alifunga mabao mawili,

akifikisha magoli 10 kwenye

orodha ya wafungaji wa lig

i hiyo sawa na Fiston Mayele

wa Yanga, huku Chama aki

funga moja na kutoa pasi ya

mwisho kwenye bao moja.

Ni matokeo ambayo yameifanya Simba
ifikishe pointi 34, ikimaliza mzunguko wa
kwanza kwa kuzifumania nyavu za wapin-
zani mara 31, lakini ikiruhusu mabao saba
kutinga wavuni katika lango lao.

Mabao yote ya Simba katika mechi hiyo

iliyochezeshwa na mwamuzi, Jonesia
Rukyaa kutoka Kagera yalifungwa kipindi
cha pili baada ya kubanwa mbavu dakika
45 za kwanza, huku wachezaji wakioneka-
na kutochangamka ukilinganisha na kasi
waliyoionyesha kipindi cha pili.

Simba ingeweza kupata bao la kuon-
goza dakika ya tisa tu ya mchezo kama
mpira uliopigwa kwa kisigino na beki,
Henock Inonga, usingetoka nje kidogo ya
lango la Coastal Union, mchezaji huyo ali-
upiga mpira huo baada ya kupata pasi ya
kichwa kutoka kwa nahodha, John Bocco,
kutokana na faulo iliyopigwa na Chama.

Dakika tatu baadaye Bocco kama an-
gekuwa makini angeweza kuipatia timu
yake bao, kwani alipata mpira akiwa kwe-
nye eneo zuri, lakini alionekana kuba-
baika na kuupiga vibaya mpira uliotoka
pembeni ya lango la wenyeji.

Inonga alikosea kuumiliki mpira,

akanyang’anywa na kijana mwenye kasi,
Hamad Majimengi, ambaye alimwacha na
kuelekea kwenye lango la Simba, lakini ali-
kuwa mchoyo akataka kupiga mwenyewe
shuti badala ya kupiga krosi kwa wenzake,
mpira ukaambaa nje ya lango.

Golikipa chaguo la kwanza wa Simba,
Aishi Manula, alilazimika kuruka juu na
kupangua shuti kali la mbali lililopigwa
na Vicent Aboubakar dakika ya 19 na
kuinyima Coastal Union nafasi ya kufunga
bao, hata hivyo mchezaji huyo hakurejea
kipindi cha pili na badala yake langoni
alisimama, Beno Kakolanya, kutokana
na mlinda mlango huyo kusumbuliwa na
malaria pamoja na tumbo.

Akaunti ya mabao ya Simba ilifunguliwa
dakika ya 52, wakati Chama alipokokota
mpira kwa umbali mrefu, kabla ya kum-
megea pande Mzambia mwenzake am-
baye aligeuka na kumhadaa beki mmoja

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

wa Coastal Union kabla ya kuachia shuti la
mguu wa kulia lililojaa wavuni.

Ilikuwa ni dakika moja tu baada ya ku-
kosa bao rahisi zaidi kuliko alilolifunga.
Nahodha wa Coastal Union alimfanyia
madhambi beki wa kulia Shomari Ka-
pombe na mwamuzi Jonesia akaamuru
penalti ambayo kwa mara nyingine tena,
Phiri akaukwamisha wavuni dakika ya
60 akimwacha kipa Mcomoro, Mahmoud
Mroivili, akiruka bila mafanikio.

Kakolanya alifanya kazi ya ziada dakika
ya 67, baada ya kupangua shuti kali la
Mcameroon, Bertrand Konfor, kwa mkono
wa kushoto na kuiweka salama timu yake
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