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HABARI KITAIFA

Msemaji wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Kamishna Msaidizi Mwandamizi Payo Nzalayaimisi, (wa nne kulia), akipata maelezo kutoka
kwa Kaimu Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Epson Luhwago (shati la bluu), alipotembelea ofisi hiyo pamoja na ujumbe wake ka-

tika chumba cha habari cha kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni, mkoam ]

Dar es Salaam jana, wakiwa kwenye ziara ya mafunzo katika vyombo vya habari vya IPP. PICHA: MIRAJI MSALA

Magazeti maarufu yatoka 'kifungoni’

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, ametangaza kuyafungulia
magazeti manne yaliyokuwa ya-
mefungiwa kwa zaidi ya miaka mi-
wili kwa madai ya kukiuka miiko na
maadili ya uandishi wa habari.

Magazeti hayo ni Mwanahalisi,
Mawio, TanzaniaDaima na Mseto.

Nape alitangaza uamuzi huo wa
serikali jana wakati akifungua mku-
tano wake na wahariri wa vyombo
mbalimbali vya habari nchini, kwa
lengo la kujadiliana masuala yanay-
ohusu tasnia hiyo.

Alisema ameyafungulia magazeti
hayo na kukabidhi leseni ikiwa ni
uamuzi wa Rais Samia Suluhu Has-
san. “Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
hariri (TEF), Deudatus Balile, ame-
zungumza hapa kuwa lilitolewa
agizo la Rais la kufungulia vyombo

vya habari. Agizo la Rais ni sheria
na sheria inatekelezwa. Leo (jana)
hapa tutatoa leseni kwa magazeti
manne yaliyokuwa yamefungiwa,”
alisema Nape huku akipigiwa kofi.

Waziri Nape alisema kwa sababu
serikali imeamua kutoka kwenye
maneno lazima itende.

“Kama nimekuja nasema nia
yetu ni njema, tuanze kwa kufun-
gua ukurasa mpya si ndio eeh!
Na leseni hizo nitazikabidhi mimi
mwenyewe hapa ili tumalize kabi-
sa. Sasa kama kuna mwenye mane-
no yake aseme mwenyewe. Kifungo
kimetosha, kikubwa kazi iendelee,”
alisema Nape.

Aidha, alisema kwa pamoja wa-
najenga nchi moja, hivyo alivitaka
vyombo vya habari kutumia nia
njema ya serikali kwa sababu si
kazi rahisi kufika hapa ilipofikia.
“Nawaomba tunajenga nchi moja,
sio kazi rahisi kufika hapa tulipofi-
ka, nataka kuwaomba tutumie vy-

THE COMPANIES ACT, 2002
HOTEL CONTINENTAL LIMITED
(REG. 6032)

NOTICE OF RESOLUTION TO WIND UP VOLUNTARILY

NOTICE is hereby given to the general public that by a special
resolution dated 17th November 2021, the members of HOTEL
CONTINENTALLIMITEDresolved towind up the companyvoluntarily.

FURTHER NOTICE is given that, | Ayoub Mtafya was appointed
Liquidator for purpose of winding up the company.

TAKE FURTHER NOTICE that all creditors of the company are hereby
requested to furnish the Liquidator with full details of their claims
against the company at the address shown below within fourteen
(14) days from the date of this Notice. The claim (if any) shall be
presented in the form known as “proof of a debt”(form 365) which is
obtained at the offices of the Registrar of the Companies (BRELA)
or can be downloaded from the website of BRELA.

Signed at Dar es Salaam this 8th day of February 2022.

Ayoub Mtafya,
Liquidator,
Nexlaw Advocates,
4th Floor, PPF Tower,
P.0. Box 75578,
DARES SALAAM.

216701302

ema imani ya serikali. Kama
lipo jambo tuongeeni,” ali-
sisitiza Nape. Awali, Balile aki-
wasilisha salamu za wahariri,
alimwomba Nape kushughu-
likia mambo mawili ambayo
ni Sheria ya Huduma za Vy-
ombo vya Habari ambazo ni
kandamizi na kuvifungulia
vyombo vya habari vilivyo-
fungiwa.

“Kwanza nikupongeze
kwa mara ya kwanza tukiwa
mubashara, kwa uteuzi huu
na viongozi wengine kwa
uteuzi mlioupata. Naom-
ba utaratibu huu wa leo
wa kukutana uendelee ili
kukuza mshikamano huu
kati ya serikali na vyombo
vya habari,” alisema Balile.
“Jambo linalovibana vyombo
vya habari ni sheria zinawa-
bana waandishi wa habari
na Aprili 21, 2021, Rais Samia
aliagiza vyombo vya habari
vilivyofungiwa vifunguliwe.
Tunaomba vifunguliwe kwa
sababu vinachafua sura
ya taifa letu kimataifa,” al-
iongeza. Naye mmiliki wa
magazeti ya Mawio na Mwa-
nahalisi, Saed Kubenea,
aliishukuru serikali ya Rais
Samia na Waziri Nape kwa
kufungulia vyombo hivyo
vya habari. Alisema magazeti
hayo yalishamaliza adhabu
ya miaka miwili lakini hay-
akuwa yamerudi mitaani.

“Ni  vizuri  kusikilizana
naahidi kufanya kazi kwa
weledi, usalama wa nchi na
kwa maslahi mapana ya nchi.
Tulipopita tumepita, Mungu
akubariki sana. “Tumepata
leseni lakini unaweza usitu-
kute mtaani, serikali iangalie
namna ya kutoa ruzuku kwa
vyombo vya habari binafsi,”
alisema Kubenea.

WADAU WANENA

Katibu Mtendaji wa Baraza
la Habari Tanzania (MCT),
Kajubi Mukajanga, alisema
anafurahi kuona vyombo
hivyo vimefunguliwa kwa
kuwa tangu mwanzo wa-
likiwa na hamu ya kuo-
na vinaendelea kufanya kazi
na ndio maana waliviunga

mkono katika jitihada zao za
kutafuta haki mahakamani.
“Baadhi ya hivi vyombo
baada ya kufungiwa tulivi-
unga mkono kwenda ma-
hakamani na baadhi kama
Mwanahalisi viliamriwa
kwamba virudishwe, kwa
hiyo ni furaha yetu kuwa hati-
maye serikali imesikiliza kilio
cha wadau na uamuzi wa ma-
hakama,” alisema Kajubi.

Alisema licha ya serika-
li kufungulia vyombo hivyo,
kuna umuhimuwa kubadili-
sha sheria kwa kurekebisha
baadhi ya vipengele ili kue-
pusha kutumika kufungia
vyombo vingine.

“Tunashukuru serikali
imetamka nia ya kureke-
bisha hii sheria, tunasisitiza
mchakato uanze na kama
alivyoahidi waziri, tushirik-
ishwe wadau wote katika ma-
badiliko hayo,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Taasi-
si ya Vyombo vya Habari
Kusini mwa Afrika, Tawi la
Tanzania (MISA-TAN), Sa-
lome Kitomari, alisema ku-
funguliwa kwa vyombo ni
tumaini jipya kwa tasnia ya
habari ambayo ilidumaa ku-
tokana na changamoto mbal-
imbali, sasa ni wakati wa wa-
natasnia kutumia nafasi hiyo
vizuri kwa manufaa endel-
evu. “Hatuwezi kukwepa ku-
jiendeleza ndilo takwa la du-
nia kwa sasa, tusiipe kisogo
elimu bali tuyatafute maarifa
kokote na kwa bidii kubwa,”
alisema Salome.

Kuhusu vyombo vya
habari kupewa ruzuku, alise-
ma ni jambo jema na serikali
ya Tanzania haitakuwa ya
kwanza kufanya hivyo kwa
kuwa nchi kama Denmark in-
atoa zuruku kwa vyombo vy-
ote kwa kuwa inaamini katika
uhuru wa kujieleza na upati-
kanaji wa taarifa, kwamba
hakuna mahali itawafanya
waandishi au vyombo vya
habari visitekeleze maju-
kumu yake ya kuelimisha,
kuburudisha na kukosoa.

IImeandikwa na Jenifer
Gilla, Mary Geoffrey

]
Shahidi aliyeugua
kizimbani akwamisha
kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 13 wa Jamhuri
katika kesi ya ugaidi inayomka-
bili Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, na wenzake
watatu, Inspekta Tumaini Swila,
aliyeugua ghafla juzi kizimbani,
amekwama kufika mahakamani
kwa madai ameshauriwa na
daktari apumzike.

Kesi hiyo ilitakiwa kuendelea
kusikilizwa jana Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi mbele ya
Jaji Joachim Tiganga lakini ili-
ahirishwa.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Nassoro Katuga, aki-
iwakilisha Jamhuri, alidai kuwa
shahidi hakufika mahakamani
kuendelea na ushahidi na ame-
shauriwa na daktari apumzike,
hivyo hawawezi kuendelea
kinyume cha ushauri wa dak-
tari. “Tungeweza kutafuta
shahidi mwingine wa kuendelea
naye isipokuwa kwa muda wa
jana (juzi) na leo (jana) isingeto-
sha kutafuta shahidi mwingine.

“Naomba kuahirishwa kesi
hadi Jumatatu kama shahidi
atakuwa hajapona tunaweza
kutafuta shahidi mwingine. Sha-
hidi katuma nakala za cheti, na-
kala halisi atakuja nayo ataka-
popona,” alidai wakili Tatuga.

Akijibu Wakili wa Utetezi,
Peter Kibatala, alidai walitaka
alete nyaraka kutoka hospi-
tali ya serikali na wanasisitiza
kwamba kwa mujibu wa sheria
shauri hilo linatakiwa liwe lime-
malizika ndani ya miezi tisa.

“Tukienda kwa mwenendo
huu tutakuja kuomba muda
wa nyongeza. Jumatatu mbali
tuendelee kesho (leo). Jamhuri
wana akiba ya mashahidi 11,
wawalete tuendeleee,” alidai
Kibatala.

Wakili Katuga alirejea kujibu
hoja za Wakili Kibatala akidai
hakubaliani na hoja ya kuende-
lea na shauri siku ya Jumatatu
kwa kuwa wanaweza kufika na
hadithi ya kukosa shahidi.

Aliomba shauri liendelee
Jumatatu kama shahidi atakuwa
hajapona na shahidi mwing-
ine anatakiwa asafiri atakuwa
amefika.

Baada ya kusikiliza hoja hizo,
Jaji Tiganga alisema mahakama
ina nia ya kumaliza shauri hilo
kwa haraka.

Alisema kwa sababu zilizo-
tolewa, mahakama inaahirisha
shauri hilo hadi siku ya Jumata-
tu wiki ijayo saa tatu asubuhi.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Adamu Kasekwa, Mo-
hammed Ling'wenya na Halfani
ambao wanakabiliwa na mash-
taka sita ikiwamo kula njama,
kufanya vitendo vya kigaidi
kati ya Mei Mosi na Agosti 5,
2020.
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- CCM yaahidi kusaidia
matibabu ya Prof. Jay

Mtaalamu wa Sheria kutoka Mpango wa kurasimisha rasilimali na biashara za wanyonge Tanzania (MKURA-
BITA), Harvey Kombe (kushoto), akitoa elimu kwa wafanyabiashara wa Soko la Nguzonane, Manispaa va
Shinyanga juzi, kuhusu kufanya biashara kwa mfumo rasmi na kuchangamkia fursa za mikopo kwenye
taasisi za kifedha ili wapanue wigo wa kibiashara na kukua kiuchumi. PICHA: MARCO MADUHU

Wanafamilia wavawa madai wizi pikipiki

Na Waandishi Wetu, MOSHI

WATU watatu wa familia moja,
wameuawa na wawili kati yao miili
yao imeteketezwa kwa moto katika
bosho Magharibi, Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro.

Akizungumzia tukio hilo jana,
Manushi Ndoo, Alex Kway maarufu
Kenche, alisema ndugu hao wali-
poteza maisha, baada ya kuvamiwa
na kundi la vijana, waliowasham-
bulia wakiwatuhumu kuiba pikipi-
ki eneo la Kijiweni, Lyamungo,
Tarafa ya Machame, Wilaya ya Hai.

“Ni kweli hao waliouawa ni
wananchi wangu. Wawili kati yao
walipigwa mawe na kuchomwa
moto hadi kufariki dunia, na ndugu
mwingine wa tatu, naye alikatwa
panga shingoni na kufariki papo
hapo.

“Hilo tukio lilitokea usiku wa
kuamkia jana, majira ya saa 1:00
usiku wa Februari 9, mwaka huu.
Walipigwa kuanzia saa 11:00 jioni
na baadaye kuchomwa moto saa
1:00 jioni,” alisema.

Aliwataja waliouawa kuwa ni

Marious Mmasi, Ombeni Mmasi,
ambao wanadhaniwa kuwa na
umri kati ya miaka 45 hadi 50. Na
mwingine ni mdogo wao aitwaye
Anold Mmasi au jina jingine Siku-
jua.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa
walikutwa wakiwa wanaendesha
pikipiki hiyo ya wizi.

“Inadaiwa kwamba hawa
ndugu wa familia moja, walikuwa
wanaitumia hiyo pikipiki kwa siku
nne au tano hivi. Hao vijana wal-
ioibiwa huko Lyamungo wakaf-
anya uchunguzi wao na wakajua
kuwa mali yao iko Manushi Ndoo.

“Walipogundua wakaanza safari
kwa Rafaeli karibu na kanisa la
TAG (Tanzania Assemblies of God).
Wakawa wameweka mtego wao na
kujiandaa kwa usafiri wa pikipiki
na gari,” alisema.

Aidha, inadaiwa kuwa vijana
waliotekeleza mauaji hayo, waliku-
wa kati ya 30 na 40. Wakati mauaji
hayo yanafanyika, marehemu Mar-
ious alikuwa amembeba mdogo
wake Ombeni katika pikipiki hiyo,
lakini Anold aliuawa baadaye kwa

panga alipodai godoro la kaka
yake. Alipotafutwa kuzungumzia
tukio hilo, Diwani wa Kibosho Ma-
gharibi, Prosper Mallya, alisema
alipata taarifa za mauaji ya ndugu
hao wa familia moja, majira ya saa
3:00 usiku.

“Nikiwa natokea kwenye mi-

hangaiko yangu, nilipata taarifa
za ndugu wawili kuuawa kwa ku-
chomwa moto, wakituhumiwa
kukutwa na pikipiki ya wizi ku-
toka Machame. Sasa wakati nafua-
tilia undani wa tukio hilo, ili nitoe
taarifa Polisi, nikapewa taarifa ya
tukio jingine la ndugu wa familia
hiyo kuuawa kwa kukatwa panga,”
alisema.
Maria Daniel, alisema wakati wa
uhai wao, vijana hao wote watatu
walikuwa wakituhumiwa kuhusika
katika moja ya kesi ya mauaji, am-
bapo miaka miwili iliyopita, wal-
ishinda kesi hiyo mahakamani.

“Hatufurahii kifo cha hawa vi-
jana, tunatambua wana watoto na
wazazi, lakini walishakuwa tishio
kwa kata hii,” alisema mkazi huyo.

®Imeandikwa na Anjela
Mhando na Mary Mosha

Majaliwa aagiza hatua upandishaji bei bidhaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
ameeleza sababu za kupanda kwa
bei za bidhaa mbalimbali nchini
kuwa ni pamoja na wafanyabi-
ashara kuzalisha kwa kiwango ki-
dogo ili kutengeneza uhitaji.

Kutokana na hali hiyo, ameagiza
Tume ya Ushindani (FCC) kukagua
uzalishaji viwandani na kuwaonya
wafanyabiashara wanaotengeneza
upungufu ili kuumiza wananchi
kwa kupandisha bei.

Majaliwa alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Msalala (CCM), Idd
Kassim, ambaye alisema kumeku-
wapo na ongezeko la bei za bidhaa
mbalimbali nchini hasa Shinyanga
jimbo la Msalala hususan mafuta

ya kula, vifaa vya ujenzi kama
nondo na saruji. Alihoji nini kauli
ya serikali juu ya ongezeko au mfu-
muko wa bei kwa bidhaa.

Akijibu swali hilo, Majaliwa
alikiri kumejitokeza siku za hivi
karibuni kupanda kwa bei za baa-
dhi ya bidhaa zinazozalishwa hapa
nchini. “Upandaji wa bei hizi waka-
ti mwingine ni kakusudi unaofany-
wa na baadhi ya wafanyabiashara
ambao si waaminifu lakini pia
upatikanaji wa malighafi, viwanda
vyote vinavyozalisha hapa nchini
vingi vinategemea malighafi hapa
nchini na malighafi zipo,”alisema.

Alisema upo mkakati wa wafan-
yabiashara waovu wasio na nia nje
wanapandisha bidhaa kwa maku-
sudi na wanazalisha kidogo sana ili
kutengeneza upungufu mtaani na

bei zipande.

“Pia kumekuwa na utamaduni
wa wafanyabishara waovu kakaa
pamoja kujadili bei ziweje na ku-
sababisha mfumuko wa bei, sisi
serikali tumelibaini hilo, Waziri Ki-
jaji (Ashattu) ametoka hadharani
kueleza mkakati wa serikali naun-
ga mkono kauli yake,”alisema.

Aliagiza wafanyabiashara kua-
cha tabia hiyo ovu inayosababisha
jamii kushindwa kupata bidhaa
kwa gharama nafuu.

“Kwasababu wakati
tunawekeana mikataba na kujen-
ga mazingira rahisi ya uwekezaji
nchini lengo la kwanza lilikuwa ni
kupata bidhaa kwa wingi, kwa bei
nafuu na zipatikane wakati wote
sasa wengine wameanza kukiuka
masharti yetu.”

¢ golo
: ndugu yetu Profesa Jay, hali yake
. inazidi
* ru Mungu lakini niwashukuru
: madaktari kwa kazi nzuri wanay-
¢ oifanya ya kumhudumia, pamoja
: na mchango huu wa kuwezesha
: matatibu.

: NaBeatrice Shayo

VIONGOZI wa Chama Cha Map-

: induzi (CCM) wamemtembelea
: na kuahidi kuendelea kumsaidia
: katika matibabu yake, aliyekuwa
: Mbunge wa Mikumi (CHADEMA),
: Joseph Haule, maarufu Profesa
. Jay, aliyelazwa kwenye Hospitali
: ya Taifa Muhimbili (MNH).

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel

: Chongolo na Katibu wa Itikadi
* na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka,
: jana walikwenda hospitalini huko
¢ kumjulia hali.

Profesa Jay ambaye pia ni msa-

* nii wa muziki wa kizazi kipya,
: aliripotiwa kulazwa hospitalini
huko tangu mwezi uliopita akiwa
: chumba cha wagonjwa wanaohi-
: taji uangalizi maalumu (ICU).

Katika taarifa yake jana, Chon-
alisema:  “Tumemwona

kuimarika, tumshuku-

“Kwa niaba ya Mwenyekiti wa

: CCM, Rais Samia Suluhu Hassan,
: niwahakikishie tutaendelea kutoa
% kila aina ya ushirikiano katika ku-
* hakikisha matibabu yanaendelea
i vyema huku tukiendelea kum-
: wombea apone haraka.”

Juzi katika mitandao ya kijamii

kulisambazwa tangazo la kuomba
michango kwa ajili ya matibabu ya
msanii huyo, likiwa na kibali cha
mkewe anayeitwa Grace Mgonja.

Grace alifafanua kuwa wamela-
zimika kuomba msaada huo kwa
kuwa kwa wiki moja wanatumia
hadi Sh. milioni nne kwa ajili ya
matibabu ya mumewe.

“Mwisho wa siku huyu ni mtu
wa watu, kila wakati simu na
ujumbe haukatiki, wengine wana-
taka kusaidia, tukaona turuhusu
wamsaidie,” alisema Grace.

Alisema wakati wanaanza mat-
ibabu, waliwasiliana na Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, ambaye
aliwasiliana na familia kupitia Nai-
bu Waziri wake, Dk. Godwin Mol-
lel na wanashukuru kwa huduma
walizopatiwa hospitalini huko.

Alisema wapo baadhi ya
wabunge na viongozi wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) na CCM wanawapa-
tia ushirikiano na kutaka kujua
hali yake.

Alitangaza namba za kuchangia
matibabu ya Professa Jay kuwa ni
0757 919 192 au 0715 919192 zenye
jina la Joseph Haule na kwa benki
ya CRDB namba 0112044845200
yenye jina la Joseph Haule.

Profesa Jay katika sanaa yake
amewahi kutesa na vibao mbalim-
bali ikiwamo ‘Ndio Mzee’, ‘Zali la
Mentali’, Jina Languw’, ‘Nikusaidi-
aje’, ‘Kama Ipo’ na ‘Kipi Sijasikia’.

JAMBO AFRICA'S WEB3 SUPERAPP

JOIN THE MOWVEMENT

Ni mchezo wa kujifunza fursa na pia katika mchezo huu unaweza kulipwa.
Kwa maelezo zaidi tembeleaTwitter@jambotechnology,
YouTube@jambo technology au tovuti yetu.

WWW.JAMBO.TECHNOLOGY/SIGNUP

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa

3. Njia itakayotumika: BANDARI YA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TAARIFA KWA UMMA

15-02-2022 hadi 28-02-2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd.
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea JNHPP SITE, gari hilo lenye namba za usajili:

T203DJY /T 837 DJB
T204DJY /T 887 DJB
N
S
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: g
Urefu - mita 20.60 g
Upana - mita 4.83
Kimo - mita 4.60

SITE kupitia MKURANGA, KIBITI,
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
10-02 - 2022

kuwa siku ya Jumanne tarehe

DAR ES SALAAM hadi JNHPP
MLOKA. Gari litasafiri muda wa

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Sheria vyombo vya habari kufumuliwa

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameagiza kupitiwa upya kwa
sheria, sera, kanuni na taratibu
za vyombo vya habari nchini,
kwa lengo la kurahisisha utendaji
kazi na kuongeza mshikamano na
serikali.

Aidha, serikali imeongeza
muda wa mwaka mmoja kwa wa-
nahabari kujiendeleza na kufikia
ngazi ya stashahada.

Rais Samia alitoa maagizo hayo
kupitia kwa Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, aliyewasili-
sha kwa niaba yake jana mkoani
Dar es Salaam.

Akizungumza kwenye kikao
kazi chake na wahariri wa vyom-
bo mbalimbali vya habari jana,
Nape alisema hayo ni maagizo
ya Rais Samia kuboresha sheria
hiyo baada ya kupokea maoni ya
wadua wa sekta hiyo.

“Serikali tunataka kuboresha
uhusiano uliopo na mimi najua
tulipotoka, tuboreshe uhusiano
kati ya wanahabari, sekta ya
habari na serikali. Tuboreshe
kadri inavyowezekana. Rais
ameelekeza tupitie sheria, sera,
kanuni na taratibu zinazosima-

mia sekta ya habari na kuona
namna ya kuzifanya ziwe rafiki na
kuwezesha utendaji kazi wa wan-
ahabari badala ya kuwa kikwazo
kwa wanahabari,” alisema.

Nape aliiagiza Idara ya Habari
(MAELEZO) ndani ya muda mfu-
pi iandae kikao cha wadau wa
habari kujadili mapendekezo ya
marekebisho ya habari kwa lengo
la kutengeneza kamati ndogo ita-
kayopitia kifungu kwa kifungu ili
kupata maboresho mapya ya she-
ria ya habari.

MADAI YALIPWE

Nape alisisitiza kuwa wakati
wakipitia hayo mambo mengine
lazima yaendelee mfano suala la
madai ya waandishi wa habari na
kwamba vyombo vya habari vina-
vyodaiwa na waandishi wa habari
viwalipe.

“Wamiliki waendelee kulipa
haki za waandishi wa habari ku-
walipa ni haki yao. Yenye utata
tutaendelea kutumia katiba, tara-
tibu, kanuni na busara, mengine

tutaendelea kutumia busara,”
alisema Nape.
“Nimekuja kuzungumza na

nyie kueleza muelekeo wa seri-
kali inayoongozwa na Rais Samia,
kwenye tasnia yetu ya habari, hili
tunalolifanya hapa leo ni moja ya
maagizo ya Rais Samia kwamba

tuwe karibu na tasnia ya habari.
Tubadilishane mawazo na tu-
tumie tulichonacho serikalini
kuongeza uwezo, tukae tuzun-
gumze tuone namna ambavyo tu-
taenda pamoja kwa sababu ninyi
ni wadau kwenye safari ya maen-
deleo ya nchi,” alisema Nape.
Aliendelea kusema kuwa sa-
fari ya mabadiliko inachukua
muda lakini kazi lazima ziend-
elee. “Ninachotaka tuaminiane,
nimekuja kuwaomba wanahabari
mimi mwenzenu naomba tua-
miniane mimi ‘degree’ yangu ya
kwanza ni ya habari kwa hiyo
mimi ni mwandishi wa habari.”
KAULI YENYE UTATA
Nape alitoa kauli ya safari nde-
fu ya kukutana na jiwe hupaswi
kupasua jiwe, unatakiwa kurudi
nyuma kutafuta njia ya kukwepa
jiwe ili kuendelea na safari.
“Unaporudi nyuma haimaani-
shi umeamua kuahirisha safari
bali unakuwa unatafuta njia ra-
hisi ya kuendelea na safari,”
alisema Nape huku wanahabari
wakifurahia kauli hiyo.
MATANGAZO RUKSA
Kadhalika Nape alizielekeza
taasisi ambazo zilikuwa zinasita
kutoa matangazo kwa vyombo
vya habari pamoja na kulipa ma-
dai waendelee kufanya hivyo.

“Hakuna haja ya kubaguana
wote wana haki sawa. Wote
wapewe fursa, waweke utara-
tibu wa usawa. Ikiwezekana ma-
tangazo ya serikali yatoke kwa
awamu katika vyombo tofauti
tofauti awamu hii mkimpa huyu
awamu ijayo mwingine, tusipotoa
matangazo vyombo vya habari vi-
tajiendeshaje?” alihoji Nape.

Aliwataka watendaji wa wiz-
ara yake kuwa wepesi wa kutoa
taarifa zenye weledi ili kuepuka
waandishi wa habari kuandika
habari ambazo hazina sauti ya
serikali.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Jimmy Yonazi, aliwapongeza
wahariri wa vyombo vya habari
kwa kazi kubwa wanayofanya
ikiwa ni sehemu ya vyombo vya
ulinzi na usalama wa nchi.

Aliwataka wahariri wa vyombo
vya habari kufanya kazi na serika-
li ili sekta hiyo ikue ili wawekezaji
waje kuwekeza nchini na sekta
nyingine kwenda kuwekeza nchi
nyingine.

Mwenyekiti wa Taasisi ya
Uongozi Instute, Balozi Ombeni
Sefue, alisema wana jukumu la
kutoa elimu kwa waandishi wa
habari na namna ya kujenga uhu-
siano mzuri kati ya serikali na wa-
nahabari ili kujenga serikali bora.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila, Prof. Lawrence Museru (wa pili kushoto), akionyesha cheti cha Ithibati ya
Ubora, kutoka Shirika la Viwango vya Ukaguzi Kimataifa kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara (SADCAS), alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Naibu Mkurugenzi wa hospitali hiyo, Dk. Julieth Magandi, Ofisa Ubora-Maabara,
Dk. Lanja Kahemela (kulia) na Mkurugenzi Tiba na Huduma Shirikishi, Dk. Luku Sakafu. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Hospitali ya Mloganzila yapata ithibati kimataifa

Na Christina Mwakangale

MAABARA ya Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili-Mloganzila, imeingia
kwenye orodha ya maabara zina-
zotoa huduma bora duniani baada
ya kutunukiwa cheti cha Ithibati
ya Ubora kutoka Shirika la Viwan-
go vya Ukaguzi Kimataifa kwa nchi
za Kusini mwa Jangwa la Sahara na
Kusini mwa Afrika (SADCAS),

Kadhalika, maabara hiyo ina
uwezo wa kupima vipimo 1,000
kwa siku, ingawa hivi sasa vinavy-
ofika kupimwa hospitalini hapo
ni 400 pekee.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili, Prof.

Lawrence Museru, alisema hayo
jana Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari na
kuitaja ithibati hiyo yenye namba
ISO 15189:2012.

“Haya ni mafanikio makubwa
sana kwa maabara yetu kutambu-
lika kimataifa. Ithibati hii imeto-
kana na SADCAS kujiridhisha na
ubora wa vipimo na majibu yanay-
otolewa na maabara ya Hospitali
ya Mloganzila, kuthibitisha vitu
mbalimbali, ikiwamo miongozo,
uwezo wa wataalamu, ufanisi wa
vifaa tiba na miundombinu ya aina
17 za vipimo.

“Vipimo vilihakikiwa ili kujiri-
dhisha na kubainika vimekidhi vi-

]
Waumini
KKKT
wapigwa
radi

Na Gurian Adolf, NKASI

WAUMINI 16 wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanza-
Kata ya Nkanda5| wilay-
ani Nkasi mkoani Rukwa,
wamenusurika kifo baada
va kupigwa radi wakati
wakifanya kazi za kilimo
kwenye shamba la kanisa
hilo.

~ Tukio hilo lilitokea
waumini wanane walije-
ruhivva na kukimbizvva
Chala na kupatiwa mat-
ibabu.
cha Katani, Jofrey Kisato,
alisema tukio hilo lilitokea
saa nane mchana shambani
wakiwa kwenye mapumziko
kwa ajili ya chakula.

Alisema wakati wakien-
delea kula kukiwa na dalili
ya mvua kunyesha ndipo
ghafla ilipiga radi na kuleta
taharuki kubwa.

Alisema baada ya radi
kupiga waumini wote 16
walizimia na baadae wal-
izinduka huku wanane kati
yao hali zao zikiwa mbaya.

Alisema wanane wa-
likimbizwa katika zahan-
ati na baada ya kupata
nafuu wote 16 walipelekwa
Hospitali ya Kristo Mfalme
Sumbawanga mjini kwa
uchunguzi zaidi.

Kamanda wa Polisi
mkoani Rukwa, William
Mwampaghale, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na
kuongeza kuwa ni vizuri
wananchi wakachukua
tahadhari katika kipindi
hiki ambapo mvua kubwa
zinanyesha zikiambatana
na radi.

wango vya kimataifa kama inavy-
oelekezwa. Umuhimu wa ithibati
hii itakuwa na faida mbalimbali
kwa hospitali na kwa taifa,” alise-
ma Prof. Museru.

Alisema ubora huo wa maabara
una manufaa kwa taifa na kwamba
mbali na kutoa huduma inakuza
biashara kutokana na maabara
hiyo kupima kwa kutumia
teknolojia ya kisasa inayotumia
muda mfupi usiozidi nusu saa hadi
saa moja.

“Vipimo 17 ambavyo hupimwa
na maabara hii ni vile hata am-
bavyo ni muhimu kwa wanaohi-
taji kusafiri au kupata VISA na tu-
napima kutambua mikrobaolojia,

bakteria, virusi. Sasa vipimo vi-
taaminika duniani,” alisema Prof.
Museru.

Alibainisha kwamba vipimo na
majibu ya maabara hiyo yatatam-
bulika kimataifa, kuaminika kwa
ubora wa vipimo na majibu hivyo
sampuli ya vimelea vitakavy-
opimwa katika maabara, vinaweza
kutumiwa na mamlaka au taasisi
yoyote duniani.

“Maabara hii itakuwa ni kituo
cha mafunzo na utafiti wa vime-
lea mbalimbali kutokana na ubora
huduma zake, kupokea na kupima
sampuli kutoka nchi yoyote duni-
ani na kutoa majibu sahihi na kwa
wakati,” alisema.

Kadhalika, alibainisha kwamba,
maabara hiyo itakuza mahusiano
mazuri kati ya maabara na hospi-
tali hiyo na mabaara zingine ndani
na nje ya nchi na pia Wizara ya
Afya, iliweka mikakati mbalimbali
ya kuboresha huduma za maabara
nchini kufikia kiwango cha ki-
mataifa.

“Maboresho ya  kuboresha
maabara takribani 25 zinazotoa
huduma za kimatibabu ya afya
nchini Tanzania. Maabara ya
MNH-Mloganzila ni miongoni
mwa maabara 25 zilizokuwa
zikitekeleza sera hiyo, imefanikiwa
kufanya vizuri na kushika nafasi ya
kwanza,” alisema Prof. Museru.



SRS\ \i 11 7: 1 [

HABARI KITAIFA

I
Miradi ya NHC

lliyokwama
kuendelezwa

Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo va
Makazi, Ridhiwani Kik-
wete, amesema serikali
imedhamiria kuendelea na
ujenzi wa miradi ya Shirika
la Nyumba la Taifa (NHC)
iliyosimama.

Miradi ya NHC iliyokwa-
ma Dar es Salaam pamoja
Kawe na Morocco Square,
ilisimama tangu mwaka
2017 kutokana na changa-
moto mbalimbali zikiwamo
za kifedha na mabadiliko
ya baadhi ya maboresho
kwenye majengo yva Mo-
rocco Square.

Ridhiwani alisema hayo
jana Bungeni wakati
akichangia hoja iliyowasil-
ishwa na Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Ardhi,
Maliasili na Utalii.

“Serikali iko tayari kuka-
milisha miradi iliyvokuwa
imesimama na inayojengwa
katika Kiwanja No. 300
Regent Estate, Kiwanja No.
711 na Moroco Square,”
alisema Ridhiwani.

Alisema serikali imefanya
juhudi kubwa kuhakikisha
miradi ya NHC iliyokwama
inakamilika ili ikae vizuri
na katika hatua ilizofanya
NHC ni kuomba kuchukua
fedha kutoka vyanzo
vyake vingine au kukopa
katika taasisi  za fedha ili
kukamilisha miradi iliyok-
wama.

Hata hivyo, Ridhiwani
aliwaambia wabunge kuwa
serikali ilielekeza kamati
inayosimamia madeni
iangalie vizuri yale yali-
yoombwa na NHC. Alisema
katika kuchakata kwake,
liliruhusiwa shirika kukopa
Sh. bilioni 44.7 ili kukamili-
sha miradi hiyo.

Kwa mujibu wa Naibu
Waziri wa Ardhi, kati ya
fedha hizo, Sh. bilioni 19
zinaenda Kitalu Na. 300
na kiasi kilichobaki kiende
kwenye mradi wa Morocco
Square.

Kuhusu eneo la Kawe,
alisema maelekezo ni
kuwa shirika likae na
mwekezaji mwenza, kam-
puni ya Al-Gurey Dubai
kuona namna bora ya kue-
ndelea na mradi huo.

Naibu Waziri alisema,
baada ya mazungumzo na
mwekezaji mwenza, hatua
iliyofikiwa baada ya mi-
kutano mitatu ni kwamba
anaenda kuwasiliana na
wenzake ili mambo wata-
kayokubaliwa waje kuzun-
gumza kwa pamoja.

Wabunge wavutana kuhusu Ngorongoro

Na Salome Kitomari, DODOMA

WABUNGE wamevutana kuhusu kuon-
dolewa, kupunguzwa kwa watu na mifugo
ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la
Ngorongoro (NCAA) huku baadhi wakidai
mifugo inamilikiwa na matajiri wachache na
wananchi wakiwa maskini.

Wakijadili bungeni jana, baadhi ya
wabunge walisema wananchi hao hawako
ndani ya eneo hilo kwa bahati mbaya bali
kisheria na kwamba wanastahili haki zote za
msingi.

Kutokana na mvutano huo, serikali il-
itoa msimamo kuwa itawasilisha muswada
wa mabadiliko ya sheria ya uanzishwaji wa
NCAA, huku Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
akiahidi kuwa timu ya serikali itakwenda ku-
zungumza na wananchi na wale wa Loliondo
ili kupata suluhu huku akisisitiza haki za bin-
adamu zitalindwa.

Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole
Sendeka, alisema ni muhimu Bunge likata-
fakari mgogoro uliopo tarafa ya Ngorongoro
yenye kilomita za mraba 8,000 ambalo kuna
maisha mseto yaliyoanza tangu mwaka 1959.

Alisema mgogoro mwingine ni tarafa ya
Loliondo yenye ukubwa wa kilomita za mra-
ba 5,000 za pori tengefu na kwamba wakati
serikali inafanya tathmini, ni muhimu bunge
likaelewa upotoshaji unaoendelea ni mkub-
wa na hauwatendei haki wananchi hao.

“Wamasai wamekuwa waungwana kwe-
nye uhifadhi. Kama kuna kabila lilionyesha
uhifadhi bora na kuishi na wanyama ka-
tika eneo moja bila kuwadhuru ni tarafa ya
Ngorongoro na kwamba walitoa ardhi ya
Serengeti, Tarangire, Lake Manyara na leo
kilomita za mraba 1,500 ambazo zilishaun-
diwa tume na kuleta taarifa na Waziri Mkuu,
Mizengo Pinda wakati huo alitoa uamuzi,”
alisema.

Sendeka pia alisema Rais (wa awamu ya
nne) Jakaya Kikwete alisema hakuna mpan-
go wa serikali kuwanyanganya Wamasai
eneo lao na kwamba kwa sasa usimamizi
hafifu umechangia mgogoro huo kukua.

Mbunge wa Ngorongoro, Emmanuel Le-
kishoni, alisema eneo la Ngorongoro hali-
wezi kufa kwa sababu wananchi walioko ni
wahifadhi tofauti na wahifadhi wa vitabuni
na kwamba wameishi miaka 60 bila kuua
wanyama na kuwadhuru.

“Leo hii wananchi hawa wanaonekana ni
watu maskini, wavamizi na wasiofaa, watoto
wanaenda shule, kuna vituo vya afya, zahan-
ati. Kama tumefika mahali tunaona ni tatizo
lazima kukaa na wananchi kutafuta suluhu.
Nashauri kamati na wizara ni lazima kukaa
na wananchi ila kwa sasa kuna uadui mkub-
wa kati ya wizara na wananchi. Tunajua ha-
wajavamia waliingia mkataba na mkoloni ku-
hama Serengeti kuja Ngorongoro,” alisema.

Kwa mujibu wa Mbunge huyo, Pori Tenge-
fu la Loliondo lilitangazwa pamoja na men-
gine 40 mwaka 1974 na waziri alitakiwa ku-
tangaza ndani ya miezi 12 na haikufanyika
hivyo huku idadi ya watu ikiongozeka na
na zikitolewa kllomlta 1,500 wananchi ha-
watakuwa na sehemu ya malisho wala pa
kuishi.

Mbunge wa Ludewa, Joseph Kamonda,
alisema ushirikishwaji ni muhimu pamoja
na kuzingatia haki za binadamu ili kulinda
hifadhi na uendelevu wake.
alisema haiwezekani kuwa na hifadhi yenye
zaidi ya watu 100,000 na zaidi ya mifugo
800,000 na kwamba eneo hilo hilo linaon-
goza kwa kukusanya mapato na kwamba
mwaka 2018 walikusanya Sh. bilioni 148 am-
bazo yanasaidia wananchi wote.

Mtenga alisema Mtwara kulikuwa na mra-

Mbunge wa Simanjiro,
Christopher Ole Sendeka

di wa gesi uliozua mambo mengi na serikali
ilichukua maamuzi na gesi ilitoka kwa Watan-
zania wote, lakini kwa suala la NCAA maslahi
ya taifa hayaangaliwi.

Aidha, alisema Baraza la Wafugaji ndiyo
chanzo cha mgogoro na kwamba wanapewa
Sh. bilioni tatu kwa mwaka kuendesha shu-
ghuli zao ambazo zinageuka kuwa chungu
kwa serikali. “Kama mlipeleka vifaru Mtwara
na vitu vingine ili gesi iwe keki ya taifa basi ya
NCAA hatua zichukuliwe. Kama mling’ata jon-
goo Mtwara basi Ngorongoro hatua zichuku-
liwe au kwa sababu kuna matajiri,” alisema.

Naye Mbunge wa Viti Maalum, Sa-
lome Makamba alisema hadhi iliyo nayo
Ngorongoro ni kubwa duniani kwa kuwa
ina utalii wa miamba na kwamba kupanga
ni kuchagua liwe eneo la wanyama au bin-
adamu.

“Nimefika NCAA hali ni mbaya. Kuna zaidi
ya mifugo 800,000 inayomilikiwa na wa-
zawa lakini asilimia tatu swali ile mingine ina-
milikiwa na nani? Ukitaka kujua hilo leo Wa-
ziri Mkuu tangaza kwamba wale wananchi

Mbunge wa Viti Maalum,
Salome Makamba

ng'ombe wanaomiliki wote wawe wao utaona
anapigwa mwingine analia mwingine,” alise-
ma.

Mbunge Salome alisema wananchi hao
wanafuga kondoo ambao hung'oa majani na
mizizi na matokeo yake itaota mimea ambayo
siyo rafiki kwa uhifadhi, na kwamba kuna wa-
naotetea maslahi yao na siyo ya taifa.

Alisema mwaka jana zaidi ya tembo 20
na faru mmoja waliuawa ambao waliwekewa
sumu na kwamba nchi inahitaji iambiwe na
nani kwamba NCAA ni urithi wa taifa na mali
ya Watanzania.

Naye Mbunge wa Mvumi, Livingstone
Lusinde, alisema ni muhimu serikali ikaleta
Muswada wa Mabadiliko ya Sheria na kulinda
haki za kila mmoja na kwamba ni lazima wa-
nanchi waondolewe eneo hilo kulinda hifa-
dhi hiyo.

Akijumuisha hoja hizo, Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, alisema seri-
kali italinda na kuheshimu haki za binadamu
na inatagemea kuwasilisha muswada wa ma-
badiliko ya sheria iliyoanzisha NCAA.

I lalbyeuk

ANy s

NOTICE TO THE OCCUPIERS
OF FIFTY (50) UNITS IN UHURU HEIGHTS TOWER- DAR ES SALAAM
UNDER RECEIVERSHIP

I, Walter Buxton Chipeta, the Receiver/Manager of Hallmark Attorneys of P.0. Box 13811, Dar es Salaam, hereby give notice to
the occupiers of the following 50 Units, all comprised on Plot No. 63/17 Upanga, Dar es Salaam, under receivership, as follows:

EXIM BANK

S/N CT NO. APT NO. | S/N CT NO. APT NO. S/N CT NO. APT NO.
1 38083/4 D 10t FI 18 38083/134 B 18th FI 35 38083/210 P 6th Fl
2 38083/10 D 11t FI 19 | 38083/135 E 16t FI 36 38083/211 P 7t FI
3 38083/11 E 11th FI 20 38083/136 E 15t FI 37 38083/212 P 7t FI
4 38083/17 F 12t F| 21 38083/137 D 15t FI 38 38083/213 PH
5 38083/18 E 12th FI 22 38083/138 B 15th Fl 39 38083/214 Ofc 9th FI
6 38083/23 E 13t FI 23 38083/161 E 21stFI 40 38083/215 P1 1stFl
7 38083/31 P1 1st FI 24 38083/162 D 20t FI a1 38083/216 P2 2nd F|
8 38083/32 P2 2nd F| 25 38083/176 D 16t FI 42 38083/217 P3 3rd FI
9 38083/33 P3 3rd FI 26 38083/180 Shop N.4 43 38083/218 P5 5th Fl
10 38083/36 P6 6th FI 27 38083/198 ShopN.21 44 38083/219 P6 6t FI
1 38083/38 P8 9oth FI 28 38083/201 ShopN.25 45 38083/220 P7 7t Fl
12 38083/89 A 20t FI 29 38083/204 ShopN.26 46 38083/221 P9 oth FI
13 | 38083/127 B PH 30 38083/205 ShopN.29 47 38083/222 P8 8th FI
14 | 38083/128 F 23rd Fl 31 38083/206 P 2nd F| 48 38083/223 C5 1stFl
15 | 38083/129 F 23rd Fl 32 38083/207 P 3rd FI 49 38083/224 ShopN30
16 38083/131 F 24t F| 33 38083/208 P 4th F| 50 38083/225 Ofc. P-4
17 38083/133 B 18th FI 34 38083/209 P 6th FI

TAKE NOTE THAT effective 17" January 2022 following

my appointment as Receiver/Manager, you as the

OCCUPIERS of the charged properties are legally bound to

account to me on the status of your occupation thereof

and by this notice are required to do so within five (5) days,

by 16" February 2022, at 17.00 hours as follows:

1. Submit all relevant details of your occupation of the
charged property in writing;

2. Submit your full names and contact information
including mobile numbers and emails;

3. Submit copies of all leases, agreements and or
subleases of the charged property; and

4. Submit proof of all payments made in relation to your
occupation of the charged property from inception
up to and including 31 January 2022

: TAKE NOTICE THAT strict legal measures will be taken

against you, jointly and or severally, for noted
non-compliance with the terms of this notice and the law.

All correspondences, information and or clarifications to be
issued through the Receiver/Manager's address hereinbelow.

WALTER BUXTON CHIPETA
RECEIVER/MANAGER

C/0 HALLMARK ATTORNEYS

18 RUVU/ CHOLE ROAD,

MASAKI AREA

P. 0. BOX 13811,

DAR ES SALAAM.

Tel: +25522 2601 314/6

Email: info@hallmarkattorneys.co.tz

116699702
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Mfumo kutoa watoto

mitaani uharakishwe

KATIKA miji mbalimbali nchini, kumekuwapo na wimbi la watoto wa
mitaani ambao wamekuwa wakilandalanda kandokando ya barabara
kuomba msaada wa fedha kwa madereva wa magari na hata abiria
katika mabasi.

Baadhi ya watoto hao ambao wengi wao wana umri wa kuwa
shule ya msingi, husafisha vioo vya magari ya kibafsi kisha kuomba
wapewe fedha hata kama hawakuruhusiwa kufanya hivyo na wami-
liki wa magari hayo.

Katika mazingira hayo, wakati mwingine hutaka walipwe kwa la-
zima, na wasipopewa, hudiriki hata kuwamwagia maji machafu ma-
dereva wanawake kama shinikizo la kutaka walipwe fedha.

Lakini imekuwa ikidaiwa kuwa wakati watoto wakiwa kando ya
barabara wakiomba fedha, wazazi au walezi wao huwa wamejificha
maeneo ya karibu wakisubiri kuletwa makusanyo ya fedha kutoka
kwa watoto hao.

Ili kumaliza wimbi la watoto hao mitaani, kumekuwapo na jitihada
mbalimbali zinazofanywa na serikali za kuwarudisha kwao, lakini
bado hazijazaa matunda kutokana na kuendelea kuonekana mitaani.

Hata hivyo, sasa serikali imetangaza kuanzisha mfumo maalumu
utakaowezesha kuwaondoa mitaani huku ikiagiza walioko nyum-
bani kwa wazazi wao au walezi kubakia huko.

Katika kufanikisha hilo, Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu, Dk. Doroth Gwajima, anasema serikali
inaandaa mpango utakaokomesha vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa
wanawake na watoto.

Kwanza tunaipongeza serikali kwa kutangaza mfumo wa kuondoa
watoto hao mitaani, kutokana na ukweli kwamba, wanakwama ku-
pata elimu ambayo ingewasaidia kutimiza ndoto zao za baadaye.

Mambo ya ukatili wa kijinsia, yanatajwa kuchangia kuwapo watoto
wa mitaani, ambapo waziri anasema serikali ina mpango wa kuka-
biliana na tatizo hilo na kuwezesha familia za watoto wa mitaani ili
zijimudu kwa kipato.

Tunaamini kwamba, kwa utaratibu huo, inawezekana watoto
wakapungua mitaani na kubaki kwa wazazi au walezi na kupelekwa
shule ili kupata elimu, kwani elimu ni miongoni mwa haki zao za
msingi.

Lakini pamoja na hayo, tunadhani ipo haja ya kuweka mipango na
mikakati ambayo itahakikisha hakuna mtoto wa mtaani au ombaom-
ba yeyote, kwani baadhi yao ndiyo huwatumia watoto kuomba, huku
wao wakiwa wamejificha.

Tunashauri hivyo, kwa sababu uzoefu unaonyesha kuwa kila om-
baomba na watoto wao wakiondolewa mitaani na kupelekwa kwao,
baada ya miezi michache hurudi na kuendelea na kazi ya kuomba
misaada.
wamewahi kufanya jitihada za kuwaondoa ombaomba wakiwamo
watoto wanaozurura mitaani, lakini baada ya miezi michache huwa
wamerejea.

Hivyo, tunashauri kuwa mfumo ambao umetangazwa na waziri
kwa ajili ya kuondoa watoto mitaani, ulete matokeo chanya, kwani
inawezekana katika kundi hilo wapo viongozi na wataalamu wa fani
mbalimbali wa baadaye.

Kimsingi, tunaona kwamba, watoto hao kudhurura mitaani wa-
naweza kuiga tabia mbaya ambazo wakati mwingine zinaweza kuwa-
fanya wawe watu hatari wa baadaye, hivyo wangewezeshwa kupata
elimu.

Tunatarajia kwamba mfumo huo utarahisishwa kwa lengo la ku-
wanusuru watoto wetu ili wapate haki ya elimu na kuwa nguvukazi ya
taifa ya baadaye badala ya kutumikishwa na kuwa wahalifu.
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Na Anthony
Gervas,
Mwanza.

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Hongera Magu kwa kujipanga miradi
miundombinu, ila udhibiti muhimu

SERIKALI ilivyoamua kum-
waga mabilioni ya shilingi
katika halmashauri mbal-
imbali za wilaya, miji na
mikoa nchini ni jambo la
faraja. Kwani, inalenga kuka-
milisha na kuanzisha ujenzi
wa miradi mingine mipya,
ikiwamo katika sekta za
maendeleo ya elimu, afya,
barabara na miundombinu
mingine kwenye jamii.

Hiyo kitaifa ni serikali in-
ayoongozwa na Rais Mama
Samia Suluhu Hassan, inay-
olenga kuwanufaisha Wa-
tanzania wote katika kila
kada na makundi ya kijamii,
mtazamo ni kuondoa kero
zinazowakabili ~ wananchi
hao, ikiwa ni pamoja na
kuanzisha miradi mipya
ya kimkakati iliyoko katika
utekelezaji.

Binafsi namuunga mko-
no sana Rais, kwa kuona
umuhimu huo akachukua
hatua za kuhakikisha ana-
pambana ipasavyo akiamini
itatoa fursa kila Mtanzania
unufaike nayo pindi itaka-
pokamilika kujengwa, ak-
iendeleza nyendo za watan-
gulizi.

Watanzania  wenzangu,
niseme Rais anajitahidi kuo-
nyesha uwezo alionao wa
kuhakikisha nchi yetu ina-
songa mbele, hata anapoona
watendaji wakienda kiny-
ume na maadili ya utumi-
shi wa umma, anawavuru-
misha, ili kutimiza azma ya
kaulimbiu ya serikali yake
‘kazi iendelee.’

Wiki hii mboni yangu ya
jicho imejisogeza wilayani
Magu mkoani kwetu Mwan-
za, ambako halmashauri
ya wilaya hiyo inakusudia
kutenga fedha kwa ajili ya
kuunganisha taa za baraba-
rani mitaani ikitumia fedha
za makusanyo ya ndani,

ili kuwaondolea kero wa-
nanchi wake na wageni
wao kutoka katika maisha
ya kupita gizani nyakati za
usiku.

Pia, najua halmashauri
hiyo iko katika matarajio ya
kutekeleza ujenzi wa stendi
mpya ya kisasa ya mabasi
mjini humo na stendi ya ma-
basi madogo, eneo la Kisesa
ili kuondoa adha wanayoipa-
ta abiria wake wanaposafiri
na wale wanaotoa huduma
mbalimbali za kijamii katika
maeneo hayo.

Madiwani wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Magu, walitoa
mapendekezo hayo katika
mkutano wao wa baraza,
walipopitisha bajeti yao ya
mwaka wa fedha 2022/23
ya shilingi bilioni 50.662,
iliyosomwa na Mchumi wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo,
Phabian Kabambara.

Wanasema hata miji min-
gine kama vile Kahangara,
Nyanguge na Kisesa nayo
itanufaika na taa hizo za
barabarani, nami binafsi
nawapongeza kuchukua
uamuzi huo ili kuwaletea
maendeleo wana Magu na
vitongoji vyake, hivyo una-
hitajika usimamizi imara
usiolega.

Siku zote mtu anaam-
biwa kupanga ni kuchagua.
Anaweza kuamua, kila kitu
ni mipango na uthubutu wa
kutekeleza, hivyo nawapa
hongera sana Halmashauri
ya Magu hususani madiwani
kuliona hilo la kukusudia
kuujenga Mji wa Magu katika
mandhari ya kisasa, ambao
utakuwa mfano kwa wilaya
nyingine mkoani Mwanza.

Hatua waliofikia ni njema
kabisa, isipokuwa angalizo
kutoka uzoefu ni tabia za
baadhi ya watendaji wa-
siokuwa waaminifu, am-

bao mradi unapoibuliwa,
wao kazi yao ni kubadilisha
matumizi yake bila ya ku-
fuata taratibu, ili kuukwami-
sha, aweze kupata mwanya
wa kufanya ubadhirifu. Hao
tuwaogopeni kama ukoma
kwenye miradi yetu.

Watendaji wa  aina
hiyo wana roho za tamaa
‘mtakavyote’,  wahujumu
uchumi, wanaotaka kunu-
faika binafsi badala ya jamii
nzima. Nimewahi kush-
uhudia mradi mmojawapo
hapohapo Magu wakati fu-
lani uliokuwa tayari unaen-
delea, ukatekelezwa kwa
kusambazwa mabomba ya
maji.

Cha ajabu baada ya siku
kadhaa mabomba hayo yali-
potea ghafla kumbe mradi
ulihamishiwa kata nyingine
na wajanja, ambako hauku-
wa umepangwa kutekele-
zwa kwenye bajeti, hakuna
kiongozi aliyeitisha mkutano
wa hadhara wa kata wala
chotokea.

Kitendo hicho Kkilinipa
maswali mengi ya kutafa-
kari nakujiuliza kulikoni?
Maana mahali hapo siku-
wahi kusikia hata ufuatiliaji
kutoka baadhi ya viongozi
wao wa kuchaguliwa, walau
wananchi  kufahamishwa
hata kama mradi wao ume-
hamishwa.

Nawaambieni baadhi ya
watendaji wa kata na wa-
tumishi wa aina hii, itakapo-
tokea upotoshaji wa namna
yoyote ni ukiukwaji mkubwa
wa mali ya umma.

Wenye mamlaka katika
maendeleo yetu iwe kwenye
vitongoji. Katika siri yoyote
kwenda kinyume na ilivyo-
pangwa rasmi ni ukiukwaji
na daima si vinginevyo.
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BN Serikali yaombwa kuziwezesha
- asasi hamasa chanjo UVIKO-19

Madereva
waonywa

juu va ukwepaji

kulipa kodi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAMLAKA vya Udhibiti Usafiri wa
Ardhini (LATRA) mkoani Shinyanga,
imewaonya madereva wa bodaboda
na bajaji wanaokwepa kulipia leseni
za usafirishaji na ada zingine.

LATRA imesema kitendo kinacho-
fanywa na waendeshaji na wamiliki
wa vyombo hivyo, kinaikosesha
serikali mapato.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA Mkoa
wa Shinyanga, Bahati Musiba,
alisema hayo juzi kwenye mafunzo
ya bodaboda na bajaji Manispaa ya
Shinyanga kwa ajili ya kuwajengea
uwezo namna ya kufanya biashara
zao katika mfumo rasmi na kuzingatia
sheria na kanuni za nchi.

Mafunzo hayo valitolewa na
Mpango wa Kurasimisha Rasilimali
na Biashara za Wanyonge Tanzania
(MKURABITA).

Alisema asilimia kubwa ya madere-
va wa bodaboda na bajaji, wame-
kuwa na tabia ya kutolipia leseni za
usafirishaji na ada zingine ambazo
zmatolevva na LATRA.

“Naombeni sana madereva wa bod-
aboda na bajaji mkoani Shinyanga,
muwe wazalendo mje mlipie leseni za
usafirishaji LATRA. )

Msiwe wakwepaji kodi na kuikose-
sha serikali mapato, msisubiri tuanze
kukamatana na kutozana faini. Fedha
hizi ambazo mtalipa ndizo zinarudi
kwenu wananchi
katika utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya maendeleo,” alisema Musiba.

Naye Mkuu wa Usalama Barabarani
Wilaya ya Shinyanga (DTO), Dezidery
Kaigwa, akizungumza kwenye
mafunzo hayo, aliwataka madereva
hao wa bodaboda na bajaji, kutii
sheria za usalama barabara na kua-
cha kuendesha mwendokasi husu-
sani kwenye maeneo ya Vvivuko vya
watembea kwa miguu.

Mtaalamu wa Sheria kutoka
MKURABITA, Harvey Kombe, alise-
ma
wametoa mafunzo hayo ili
kuwajengea uwezo madereva wa
bodaboda na bajaji katika Manispaa
ya Shinyanga. .

Baadhi ya madereva hao, walisema
wamefurahia kupata mafunzo hayo,
huku wakiahidi kutii sheria za
usalama barabarani na kuziomba
taasisi za fedha kulegeza masharti ili
\t/)vapate mikopo ya bodaboda na

ajaji.

Na Sabato Kasika

SERIKALI imeombwa kuangalia
uwezekano wa kuziwezesha asasi za
kiraia, kwa kuzipa fungu maalumu la
fedha, ili ziweze kushiriki kikamilifu
katika kuhamasisha wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kupata chanjo ya
UVIKO-19.

Ombi hilo lilitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CEGODETA),
Thomas Ngawaiya, alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe kuhusu mwenen-
do wa chanjo ya ugonjwa huo.

“Nimesikia taarifa iliyotolewa na
Mganga Mkuu wa Serikali kuwa tan-
gu kuanza kwa chanjo mwaka jana
hadi Februari 6, mwaka huu ni watu
2,117,387, sawa na asilimia 3.67 ambao
wamechanjwa,” alisema Ngawaiya na
kuongeza:

“Halafu Mkoa wa Dar es Salaam
wenye asasi nyingi za kiraia unatajwa
kuongoza kwa idadi kubwa zaidi ya
waliothibitika kuwa na maambukizi
ya virusi vya corona vinavyosababi-
sha ugonjwa wa UVIKO-19 ukiwa na
wagonjwa wapya 184 kati ya visa vi-
pya 252 vilivyoripotiwa.”

Mwenyekiti huyo alisema, hayo
yanamfanya aone umuhimu wa kui-
omba serikali kuangalia uwezekano
wa kuzipatia fungu la fedha asasi za
kiraia ili nazo pia ziingie vitani kuha-
masisha wananchi kuchanja.

“ Ninaamini kwamba, watu kutoji-
tokeza kwa wingi kuchanja kunato-
kana na sababu mbalimbali, ikiwamo
pia upotoshaji unaofanywa kwa
makusudi na baadhi ya watu na pia
ukosefu wa elimu kuhusu umuhimu
wa chanjo,” alisema.

Alisema, zamani asasi za kiraia zi-
likuwa zikisaidiwa na wafadhili wa
nje, na kwamba ufadhili huo ume-
pungua, hivyo anaiomba serikali ku-
chukua nafasi hiyo ili asasi nazo zitoe

mchango katika vita dhidi ya
UVIKO-19.
Alisema, serikali ikitenga fungu

la fedha na kuzipa asasi za kiraia
zinaweza kuwa na mchango mkubwa
katika kuhamasisha wananchi na ku-
jitokeza kwa wingi kuchanjwa ili kue-
puka ugonjwa huo hatari.

“Kwa kuwa mikusanyiko bado im-
ezuiwa, serikali ikitenga fedha na
kuzipa asasi hizo, zitapita mitaani
kwa magari ya matangazo na kue-

limisha wananchi na kuwahamasisha

kujitokeza kwa wingi kuchanjwa,”
alisema.
Alifafanua kuwa ili kufanikisha

hilo, zinahitajika fedha ili kukodi
magari, vipaza sauti na kununua
mafuta, na kwamba ndiyo maana
anaomba serikali iangalie uwezekano
wa kutenga fungu la fedha ili kufani-
kisha kampeni hiyo.

Alisema Tanzania ina watu zaidi
ya milioni 50, na kwamba kwa muda
wa miezi sita tangu chanjo ilipozin-
duliwa na Rais Samia Suluhu Hassan
mwishoni mwa Julani mwaka jana,
anaona idadi ya waliochanjwa bado
ni ndogo.

“Chanjo ni hiari, lakini ninaamini
wapo watu wanahitaji kuchanja, na
huenda hawajapata elimu sahihi, na
wengine inawezekana wanazuiwa,
hivyo ni vyema asasi za kiraia zikain-
gia mitaani kusaidia kuweka mambo
sawa,” alisema.

Ngawaiya alisema, asasi za kiraia
zina umuhimu wake kwa maendeleo
ya taifa, na kwamba ni muhimu zika-
shirikishwa kikamilifu kwa kutenge-
wa fungu la fedha kwenye suala la
kuhimiza chanjo ya UVIKO-19.

MKkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi cha Benki ya CRDB, Stephen Adili (kushoto) na Meneja wa Benki hiyo, Tawi la Azikiwe, Hamis
Saleh (kulia), wakifurahia jambo, baada ya kukabidhi zawadi kwa washindi wa BSS 2021, Yohana Braison Mvvayinga (mshindi wa

kwanza), Andrew Charles Magalata (mshindi wa pili), Suleiya Abdi Abdillah (mshindi wa tatu), j

kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya BenchMark ambao ndio waendeshaji wa mashmdano ya BSS, Ritha Paulsen PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Uwekezaji utalii maeneo mengine wapendekezwa

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Viti Maalum kutoka
Zanzibar, Asya Mwadini Mohammed,
ameishauri serikali kuwekeza katika
eneo lingine la utalii hasa mambo ya
kale badala ya wanyamapori pekee.

Alisema hayo jana wakati akichangia
ripoti ya Kamati ya Ardhi, Maliasili na

Alisema utaln wa Wanyarnapori un-
aiingizia serikali mapato mengi, lakini
kuna sekta nyingine hazijaguswa amba-

70 kama zitapewa kipaumbele mapato
yanatongezeka.

Mbali ya utalii huo, pia alipende-
keza mkazo uwekwe katika utalii
wa fukwe, utamaduni na utalii wa nyu-
ki.

Alisema hizo ni sekta ambazo wa-
nawake wanaweza kuziendesha na
kujiingiza mapato, huku serikali pia
ikiongeza mapato yake.

Mbunge huyo alisema kama seri-
kali inahofia gharama kuwekeza ka-
tika sekta hizo, inaweza kuwashirikisha

wawekezaji wa ndani na nje.

Kuhusu uandaaji wa sera za utalii,
aliishauri wizara husika kukutana na
taasisi nyingine ili kupunguza migon-
gano hasa kwa kuzingatia sekta hiyo ni
mtambuka.

Mbunge huyo alisema masoko ya
utalii yaliyoko hayaridhishi na kuishau-
ri mamlaka iliyopewa jukumu la kusi-
mamia sekta hiyo kuongeza kasi ya ku-
tangaza vivituo ili kuongeza watalii na
uwekezaji katika sekta hiyo.

Awali akiuliza swali kuhusu mkakati

wa serikali kudhibiti uchafuzi maz-
ingira katika fukwe za bahari, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Selemani
Jafo, alisema wizara imetoa mion-
gozo ya jinsi ya kuzichakata taka zote
zinakwenda baharini ili kupunguza
uharibifu.

Hata hivyo, alisema baadhi ya
taka kama vibati vya soda ni vigumu
kuchakatwa, lakini serikali imejizatiti
kuendelea na kampeni ya usafi katika
fukwe zote za bahari.



8 Nipashe ...........

HABARI KITAIFA

Tanzania yaiunga mkono hifadhi Ziwa Tanganyika

Na Benny Mwaipaja, DODOMA

TANZANIA imeahidi kuunga
mkono utekelezaji wa Awamu
ya Pili ya Programu ya Kikan-
da ya Hifadhi ya Mazingira
ya Bonde la Ziwa Tanganyika
kutokana na umuhimu wake
kwa wananchi wa nchi nne zi-
nazonufaika nayo.

Nchi hizo ni Tanzania, Bu-
rundi, Jamhuri ya Kidemokra-
sia Congo, Rwanda na Zambia.
Dodoma na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha na Mipango,
Emmanuel Tutuba, alipoku-
tana na kufanya mazungumzo
na Ujumbe wa Sekretarieti ya
Mamlaka ya Ziwa Tanganyika
(LTA) uliofika ofisini kwake
kuomba idhini ya serikali ya
kuanza kutafuta fedha kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi
huo.

Tutuba alisema  serikali
inaunga mkono kuanza kwa
Awamu ya Pili ya Programu
ya Kikanda ya Hifadhi ya
Mazingira ya Bonde la Ziwa
Tanganyika  (PRODAP  1I)
baada ya Awamu ya kwanza
ya program hiyo iliyokamilika
mwaka 2014 kuwa na manu-
faa makubwa kwa wananchi
wanaozunguka Bonde la Ziwa
Tanganyika katika nchi hizo
nne za kikanda.

“Katika kuandaa mradi wa
awamu ya pili tumekubali-
ana kuwa sisi kama Wizara
ya Fedha na Mipango tuta-
ratibu wizara nyingine ili tu-
pate vipaumbele ambavyo
tutaviwasilisha katika Taasisi
yake ili iweze kuviunganisha
na vile vya nchi wanachama
kisha kuiwasilisha katika
Benki ya Maendeleo ya Afrika
ili waweze kufanya upem-

buzi yakinifu ili miradi hiyo
ikitekelezwa iweze kuwiana
na malengo ya kupunguza
umasikini kwenye jamii inay-
ozunguka eneo hilo” alisema
Tutuba.

Alisema kuwa katika Awa-
mu ya kwanza, Mamlaka ya
Hifadhi ya Ziwa Tanganyika il-
itekeleza mradi wa ujenzi wa
masoko eneo la Kibirizi mkoa-
ni Kigoma ambapo wameweka
vifaa mbalimbali vya uhifadhi
wa samaki na dagaa, mae-
neo ya kukaushia samaki na
maghala ya kuhifadhia sama-
ki.

Tutuba alisema miradi min-
gine iliyotekelezwa ni ujenzi
wa vyumba vya madarasa
katika shule 22, vyoo kwenye
shule 18, miradi mitano ya vi-
tuo vya afya, nyumba za wa-

zahanati moja na miradi 10 ya

guka Ziwa Tanganyika.

Miradi mingine ni ujenzi
wa kilomita 65.6 za barabara,
madaraja mawili na kufanya
kampeni 180 za kujikinga na
magonjwa ya kuambukiza
ukiwamo Ukimwi.

Aidha, alisema kuwa ka-
tika awamu ya kwanza ya
utekelezaji wa  programu
hiyo, Tanzania imekuwa
ikichangia kila mwaka dola
303,900 ambapo kiwango hi-
cho kinachangiwa na kila nchi
mwanachama na kwamba
miradi hiyo imechangia kwa
kiasi kikubwa kuchochea
ukuaji wa uchumi wa nchi na
kupunguza umaskini kwa wa-
nanchi.

Alisema  kuwa Tanza-
nia iko tayari kuendelea na
utekelezaji wa Awamu ya Pili
ya Programu hiyo kutokana

na fedha zitakazopatikana
kwa njia ya mkopo nafuu ku-
toka Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) kwa kuwa mira-
di iliyotekelezwa kupitia ush-
irikiano huo imeleta maende-
leo uendelevu ya mazingira
katika Ziwa Tanganyika na
inagusa sekta mbalimbali za
kuondoa umaskini kwa wa-
nanchi.

Naye Balozi wa Tanza-
nia nchini Burundi, ambaye
anasimamia maslahi ya Tan-
zania katika Sekretarieti ya
Mamlaka ya Ziwa Tanganyika
yenye makao yake makuu
nchini Burundi, Dk. Jilly
Maleko, alisema lengo la ziara
ya sekretarieti hiyo nchini ni
kufanya mazungumzo kuhusu
uwezekano wa kupata mkopo
kutoka AfDB kwa ajili ya
kutekeleza awamu ya pili ya
programu hiyo.

- I
. Mwalimu wa dini

~ mbaroni tuhuma

- kuwalawiti watoto

Na Neema Hussein, MPANDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Katavi
linamshikilia Joseph Paulo (27)
ambaye ni mwalimu wa mafunzo
' ya Komunio ya Kwanza katika
Kanisa Katoliki Jimbo la Mpanda
kwa tuhuma za kulawiti watoto.

' Kamanda wa Polisi Mkoa wa

' Katavi, Ali Hamad, alisema jana
kuwa mtuhumiwa alikuwa aki-
walaghai watoto hao kwa kuwa-

'+ beba kwenye pikipiki yake.

' Hamad alisema mbali na ku-
wabeba kwenye pikipiki, alikuwa
akiwaambia wamsindikize kwenye
shughuli zake za kibiashara.

Alisema baada ya kumaliza
vipindi vyao vya masomo, alikuwa
akiwafanyia vitendo hivyo vya
kikatili kwa nyakati tofauti na
maeneo mbalimbali.

Kamanda Hamad alisema mtoto
anapofanyiwa vitendo hivyo
i hupata madhara ya kisaikolojia,
Kimwili na akili.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Benki ya Mwanga Hakika, Muhandisi Ridhuan Mringo (kulia), akikabidhi
msaada wa meza na viti 474 vyenye thamani ya Sh. milioni 30 kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mwanga, ;
Mwajuma Nasombe, kwa ajili ya Shule za Sekondari wilayani humo. Anayeshuhudia mwenye kaunda suti ya bu-
luu ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Abdallah Mwaipaya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Alisema wakati wakifanya upele-
lezi baada ya kuwauliza watoto

Benki yamwaga madawati ya mil. 472/- | 1z oz oo

Na Mwandishi Wetu likiri kufanyiwa vitendo hivyo na

BENKI ya Mwanga Haki-
ka, imetoa madawati na
meza 472 yenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni 30
kwa shule za sekondari
wilayani Mwanga ili kuka-
biliana na uhaba wa samani
hizo.

Vifaa hivyo vitasaidia ku-
punguza uhaba wa viti na
meza kwa wanafunzi wa-
patao 13,429 kutokana na
ongezeko la wanafunzi 233
kwa mwaka wa masomo
2021/22.

Kabla ya msaada huo,
wilaya hiyo ilikuwa na up-
ungufu wa viti na meza 689
kwenye shule 10 kati ya 26
za sekondari.

Akizungumza wakati wa

kukabidhi msaada huo,
Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Benki ya
Mwanga Hakika, Mhandisi
Ridhuan Mringo, alisema
lengo la msaada huo ni ku-
unga mkono jitihada za seri-
kali kuhakikisha wanafunzi
wanakuwa katika mazingira
bora ya kujifunzia.

“Benki yetu inatekeleza
sera yake ya wajibu kwa
jamii kwa kuangalia maeneo
yenye uhitaji ikiwamo sekta
ya elimu.Msaada huu wa
madawati ni katika kuhakik-
isha wanafunzi wanapata
mazingira bora ya kujifun-
zia pamoja na kuunga mko-
no jitihada za serikali katika
kukuza sekta ya elimu hapa
nchini,” alisema Mringo.

Alisema benki hiyo itaen-

delea kuunga mkono jitiha-
da za maendeleo ili kuhakik-
isha malengo makubwa ya
taifa yanafikiwa kwa asil-
imia kubwa.

“Benki yetu imeweza
kukua kutoka kuwa ben-
ki ndogo na kuwa benki
inayokuwa kwa kasiTu-
naamini ukuaji wa benki hii
unatupa uwezo wa kuweza
kuchangia zaidi kwenye
masuala ya kijamii kama ili-
vyofanyika hii leo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mwan-
ga, Abdallah Mwaipaya, ali-
ishukuru Benki ya Mwanga
Hakika kwa kuwa mshirika
mkubwa wa maendeleo
wilayani humo na kwamba
itasaidia kufanikisha mi-
pango mikubwa ambayo
Wilaya hiyo imejiwekea kwa

mwaka 2021/22. E

“Madawati haya yanak-
wenda kwenye shule am-
bazo tulikuwa tuna up-
ungufu mkubwa wa zaidi
ya madawati 600. Kwa
ujumla tunashukuru kwa
madawati haya yatamaliza
matatizo ya madawati kwe-
nye shule za sekondari na
baadaye tutageukia shule
za msingi,” alisema. Mbali
na msaada huo, wilaya
hiyo imejenga madarasa
50 katika shule za sekond-
ari ikitumia Sh. milioni 976
kutoka vyanzo mbalimbali
ikiwamo bajeti kuu Sh. mil-
ioni 500, fedha za UVIKO-19
Sh. milioni 200, fedha za
ndani Dh. Milioni 30 na
fedha za EP4R Sh. milioni
237.

mtuhumiwa alikiri kuwafanyia.

Kamanda Hamad alisema

mtuhumiwa amefikishwa ma-
hakamani na upelelezi wa shauri
hilo umekamilika.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Katavi, Ali Hamad,
alisema jana kuwa mtuhu-
miwa alikuwa akiwalaghai
watoto hao kwa kuwabe-
ba kwenye pikipiki yake.

Hamad alisema mbali
na kuwabeba kwenye
pikipiki, alikuwa aki-
waambia wamsindikize
kwenye shughuli zake za
kibiashara.
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Mpoto apewa nguvu
va kutangaza miradi

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya JATU PLC inayo-
jishughulisha na kilimo imem-
teua msanii wa muziki, Mrisho
Mpoto, ‘Mjomba’ kuwa balozi
wa miaka mitatu wa kampuni
hiyo ili kutangaza miradi ya
maendeleo inayotekelezwa na
serikali.

Februari 7, Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso alimteua msa-
nii huo kuwa balozi wa sekta
ya maji baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan kusifu umahiri
wake wa kukariri gharama za
miradi ya maji na kuzitamka,

wakati wa hafla ya uwekaji jiwe

la msingi katika mradi wa maji
wa Bunda mkoani Mara.

Akizungumza juzi mkoani Dar
es Salaam, Meneja Mkuu wa
Kampuni ya JATU PLC, Mo-
hamed Simbano, alisema kwa
kutambua kazi kubwa inay-
ofanywa na serikali kampuni
yao imeamua kumuunga mkono
Rais Samia kwa kumpa ubalozi
msanii huyo kwa kipindi hicho.

Simbano alisema mbali ya
ubalozi huo, wamemwandalia
kipindi maalum kijulikanacho,
‘Kaa hapa awamu ya pili’ kwa
ajili ya kuendelea kuitangaza
km||rad| ya maendeleo va seri-

ali

“Baada ya serikali kumteua

Mpoto kuwa balozi wa maji kwa

kutambua umuhimu wa maji

Katika sekta va kilimo JATU PLC '

imeona iunge mkono juhudi za
maendeleo zinazofanywa na
serikali kwa kumpa mkataba wa
miaka mitatu ili atangaze shu-
ghuli za maendeleo.

Alisema sekta ya maji ni
nguzo muhimu Katika kuleta

mapinduzi ya kilimo hasa kilimo

cha umwagiliaji ambacho hu-
fanywa mikoa mbalimbali.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano JATU PLC imeingiza kam-
puni katika soko la hisa la DSE,
kufungua ofisi kikanda ndani ya
nchi na Afrika Mashariki kwa
kuanza na Kenya kwa ajili ya
kupanua wigo wa masoko ya
ndani na nje, kufungua kampuni
ya Bima ya Kilimo na Ufugaji.
Ongezeko la wakulima zaidi ya
5,000, kutoa ajira rasmi 500 na
zisizo rasmi zaidi ya 10,000,"
alisema.

Baada ya kusaini mkataba na
kampuni hiyo, Mpoto aliahidi
kutangaza mambo mazuri ya-
nayofanywa na serikali chini ya
Rais Samia.

“Katika fedha za Uviko-19,
serikali imetenga asilimia 10 ya
fedha zote sawa na Sh. bilioni

139.8 ambazo zimepelekwa sek-

ta ya maji ambayo ndiyo sekta
pekee ilivopewa fedha nyingi.
Najua Watanzania wengi hawa-
jui hili, hii nd|yo kazi yangu ya
kuvvae||m|sha alisema.
Alisema yapo mambo makub-
wa ambayo yamefanywa chini
ya Rais Samia lakini hayasim-
uliwi hivyo moja ya kazi kubwa
anayokwenda kuifanya ni
kuwaeleza Watanzania.
“Ninaishukuru serikali kwa
kuniteua kuwa balozi wa sekta

ya maji na uteuzi huo umefanya :

leo (juzi) JATU PLC mkaniteua
kwa mara nyingine kuwa balozi
wenu kwa mkataba mkubwa
wenye heshima kubwa, nawa-
hidi sitawaangusha,” alisema.

'Chakula bora shida kwa
wajawazito wa Kigoma

Na Deogratius Nsokolo,
KIGOMA

AIDI ya asilimia 60 ya
wajawazito wanaofika
kujifungua katika vituo
vya kutolea huduma
katika mkoa wa Kigoma hu-
kutwa na upungufu wa damu
unaosababishwa na kutokula
vyakula bora katika ngazi ya
familia.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Kigoma, Dk. Simon Chacha,
alisema hayo wakati Shirika la
Chakula la Umoja wa Mataifa
FAO likikabidhi vifaa vya ma-
wasiliano kwa idara ya afya
mkoa kuwa utafiti unaonyesha
kuwa akinamama wengi wa-
jawazito wanaofika hospitali
kwa ajili ya kujifungua wana-
kutwa na upungufu wa damu.

Alisema hali hiyo inato-
kana na kutokula mlo kamili

wakiwa nyumbani hali am-
bayo imekuwa ikisababisha
ongezeko la vifo kutokana na
uzazi na kwamba watavitumia
vifaa hivyo ambavyo ni seti ya
televisheni 16 na kompyuta
mpakato kutoa elimu kwa
jamii kuhusu lishe ili kupun-
guza udumavu na utapiamlo.

Akikabidhi ~ vifaa  hivyo
Mwakilishi msaidizi wa Shirika
hilo nchini Charles Tulahim
alisema utaoji wa vifaa hivyo
unalenga kutekeleza malengo
ya milenia pamoja na lengo la
Mkoa wa Kigoma kupunguza
udumavu na utapiamlo kwa
kuongeza kasi ya utoaji elimu
kwa jamii na hasa kwa wa-
nawake.

Alisema shirika hilo ambalo
linafadhili miradi mbalimbali
ya kilimo na chakula mkoani
Kigoma, litaendelea kushiriki-
ana na serikali katika kuhakiki-

sha teknolojia ya lishe inapata
kipaumbele na familia zinaan-
za kula mlo kamili ili kusaidia
kupunguza magonjwa yasiyo
ya lazima, ambayo husaba-
bishwa na ukosefu wa vitamini
mwilini.

Tulahi alisema ulaji wa mbo-
ga na matunda bado uko chini
na vifaa hivyo vya mawasiliano
vitakwenda kusaidia kuonye-
sha namna tofauti ya uandaaji
wa vyakula katika jamii.

Naye Katibu Tawala wa
Mkoa wa Kigoma, Rashid
Mchatta, alisema televisheni
hizo zitapelekwa katika vi-
tuo vya afya katika wilaya zote
ambako ujumbe kuhusu lishe
utakuwa ukitolewa mara kwa
mara kwa watu wote wanaofi-
ka kwa ajili ya ujumbe mbalim-
bali.

Kutokana na hali ya udu-
mavu na utapiamlo, Mchatta

aliwataka wazazi kutowaacha
watoto peke yao nyumbani
badala yake wazingatie malezi
bora ili watoto waweze kukua
vizuri.

“Tatizo kubwa tunaloka-
biliana nalo katika mkoa
wetu ni wazazi kuwaacha
watoto waleane wenyewe,
wazazi wanasafiri na kwenda
kuishi ~ mashambani, huku
wanabaki watoto ambao ha-
wajui  kubadilisha chakula,
wanabaki, wanakula chakula
cha aina moja kila siku hali
ambayo inachangia matatizo
ya kiafya kwa watoto wengi na
watu wazima”, alisema Mchat-
ta.

Kwa mujibu wa Mchatta,
Mkoa wa Kigoma una chakula
kingi na kinachotosheleza ma-
hitaji, ila tatizo ni mpangilio wa
chakula katika ngazi ya familia
ambao hauzingatii uwiano.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo (mwenye shati la buluu), akipokea sehemu ya msaada wa mabati

222, mbao 454 na vifaa vingine vya kuezekea madarasa kutoka kwa Meneja wa Benki ya NMB Kanda va Dar es
Salaam, Donatus Richard, vilivyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya kusaidia shule mbili za msingi za Keko Magu-
rumbasi na Buza, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Neema va maji kwa wawekezaji viwandani yvaja

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAWEKEZAJI wa viwanda
katika eneo la Zegereni wilay-
ani Kibaha mkoani Pwani hivi
karibuni wataondokana na
kikwazo cha ukosefu wa maji
kutokana na mradi wa maji
ambao umeanza kutekelezwa
katika eneo hilo.

Meneja wa Mamlakaya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salam (DAWASA) Kiba-
ha, Alpha Ambokile, alisema
mradi huo wa Zegereni ulian-
za kutekelezwa Novemba 2021

kwa fedha za ndani.

Akizungumza na Nipashe
jana mijini Kibaha, alisema
mradi huo hadi kukamilika
utagharimu Sh. bilioni 2.5.

Ambokile alisema mradi
huo ukikamilika utaondoa
kero ya maji katika eneo hilo
la viwanda pamoja na wa-
nanchi wa mitaa ya Jonnung’a,
Saeni na Zegereni.

Alisema mradi huo am-
bao umefikia asilimia 41 za
utekelezaji wake ni kati ya
miradi ya mikakati miwili in-
ayotekelezwa kwenye eneo

lake la Kibaha. “Malengo yetu
mradi huu ukamikike mwis-
honi mwa Mwaka wa Fedha
2021/2022, lakini kwa kuwa tu-
nategemea fedha za ndani itat-
egemea upatikanaji wa fedha
hizo,” alisema.

Kwa mujibu wa Ambokile,
mradi mwingine mkubwa wa
kimkakati utatekelezwa katika
Kata ya Pangani utatumia fed-
ha za ndani na utagharimu Sh.
bilioni 74 hadi kukamilika.

Alisema mradi huo haujaan-
za kutekelezwa na kazi yake
itakapofanyika utawanufaisha

wakazi wa Lulanzi, Pangani,
Muheza, Vikawe, kwenye
machinjio ya Pangani. Alieleza
kuwa ipo miradi mingine mi-
dogo midogo ambayo inaen-
delea kutekelezwa katika eneo
lake inayolenga kusogeza hu-
duma karibu na wananchi.

Ambokile alieleza vikwazo
wanaokabiliana navyo katika
utekelezaji wa miradi hiyo
ni wananchi kutoridhia ku-
ruhusu mabomba kupita ka-
tika maeneo yao na kutotunza
miundombinu ya mabomba
baada ya kulazwa.
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Ataka vifaa vya maabara shuleni

BUNGE wa Temeke (CCM),

Dorothy Kilave ameibana

serikali kumaliza tatizo

la uhaba wa vifaa vya
maabara kwenye shule za sekondari ili
wanafunzi wasikwepe masomo ya say-
ansi.

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge
huyo alihoji lini serikali itaajiri Walimu
wa sayansi katika shule za sekondari za
Kata katika Wilaya ya Temeke.

“Je, Serikali ina mpango gani wa
kumaliza tatizo kubwa la uhaba wa
vifaa vya maabara ambalo linasababi-
sha wanafunzi kukwepa masomo ya
sayansi?, alihoji.

Katika majibu ya Serikali kupitia Ofisi

ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), ilisema katika mwa-
ka wa fedha 2020/21 ilinunua na kusam-
baza vifaa vya maabara katika shule za
sekondari za kata 1,258 nchini zikiwamo
12 Manispaa ya Temeke ili kuwafanya
wanafunzi kujifunza kwa vitendo maso-
mo ya sayansi.

Ilisema kwa kushirikiana na Wadau
wa Maendeleo ya Elimu nchi itaendelea
kununua na kusambaza shuleni vifaa
vya maabara katika shule za sekondari
nchini.

Aidha, ilisema kwa Mwaka wa Fedha
2020/21 iliajiri Walimu 6,949 ambapo
kati yao asilimia 79 walikuwa walimu wa
sayansi.

Ilisema walimu hao walipangiwa vi-
tuo katika shule za sekondari za Serikali
kipaumbele kikiwa ni shule zenye upun-
gufu mkubwa kulingana na mabhitaji ya
wakati huo.

Hata hivyo, ilisema imefanya tathmini
ya mahitaji ya walimu wa sayansi ka-
tika shule za Sekondari na kubaini kuwa
Manispaa ya Temeke ina upungufu wa
Walimu wa Sayansi 706 sawa na asilimia
73.3 ya mahitaji.

Ilisema serikali itaendelea
kuajiri walimu wa fani zote na
kuwapangia vituo kul-
ingana na mahitaji ya
ShulezaSekondarizote nchini, zikiwemo
Shule za Sekondari za Manispaa hiyo.

Mbunge wa Simanjiro, Christopher Ole Sendeka, akichangia kuhusu taarifa ya shughuli za Kamati ya Kudumu
ya Bunge va Ardhi, Maliasili na Utalii kwa mwaka 2021, iliyowasilishwa Bungeni, jijini Dodoma juzi. PICHA:

IBRAHIM JOSEPH

Benki ya Convenant yaendelea kufilisiwa

BUNGE limeelezwa kuwa Bodi ya
Bima ya Amana inaendelea na ufilisi
wa Benki ya Convenant kwa kukusanya
mali na madeni ili kupata fedha za ku-
walipa wateja waliokuwa na amana zi-
nazozidi Sh.milioni 1.5.

Wizara ya Fedha na Mipango, ilitoa
kauli hiyo bungeni jana ilipokuwa ikijibu
swali la Mbunge wa Tandahimba (CCM),
Katani Katani.

Katika swali lake, Mbunge huyo ali-
hoji lini Serikali itawalipa wakulima wa
korosho fedha zao walizofanya biashara
msimu wa 2017/18 na iliyokuwa Benki ya
Covenant iliyofungwa kabla ya wakuli-
ma hawajatoa fedha zao.

Katika majibu yake, Wizara hiyo ilise-
ma kwa mujibu wa sheria na taratibu za
ufilisi kiasi kitakacholipwa kitategemea
fedha zitakazopatikana kutokana na
kuuza mali za benki hiyo.

Ilifafanua kuwa Benki Kuu ya Tanza-

nia iliifutia leseni iliyokuwa Benki hiyo
Januari 4, Mwaka 2018 kwa mujibu wa
Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha
ya mwaka 2006.

Ilisema baada ya kuifutia leseni, Benki
Kuu iliiteua Bodi ya Bima ya Amana
kuwa mfilisi wa Benki hiyo kwa mujibu
wa sheria.

Ilibainisha kuanzia mwezi Machi 2018,
Bodi ya Bima ya Amana ilianza zoezi la
kulipa fidia ya Bima ya Amana ya kiasi
kisichozidi Sh.milioni 1.5 kwa wateja
waliostahili kulipwa Bima ya Amana
wakiwamo Wakulima wa Korosho wa
Wilaya ya Tandahimba na zoezi hilo
bado linaendelea kwa wateja ambao ha-
wajajitokeza kuchukua fidia hiyo.

Kwa mujibu wa Wizara, hadi ku-
fikia mwezi Desemba 2021, jumla ya
Sh.milioni 332.71 zimeshalipwa kwa
Wakulima wa Korosho 1,078 kati ya
Wakulima 1,346 wa Wilaya ya Tanda-

himba waliokuwa na amana katika
Benki hiyo.

Ilisema kiasi hicho ni sawa na asilimia
98 ya kiasi cha Sh.milioni 33799 zili-
zotengwa kwa ajili ya kulipa fidia katika
kituo cha Tandahimba.

Habari zote na Augusta Njoji

Mabwawa h/shauri
kufanyiwa tathmini

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi kwa
kushirikiana na Mamlaka ya Serikali za
Mitaa ina mpango endelevu wa Kku-
fanya tathmini ya mabwawa yaliyopo
katika Halmashauri mbalimbali nchini.

Wizara hiyo ilibainisha hayo bungeni
jana katika majibu yake kwenye swali
la Mbunge wa Mikumi (CCM), Dennis
Londo.

Katika swali lake, Londo alitaka kujua
mpango wa serikali wa kuhakikisha
Bwawa la Zombo linatumika kikamilifu
kwa ufugaji wa samaki na kuongeza
ajira kwa vijana.

Katika majibu ya Wizara hiyo, ilisema
tathmini hiyo inafanyika ili kufahamu
uwekezaji unaofaa kwenye bwawa
husika kulingana na jiografia ya eneo
hilo.

Aidha, ilisema kwa kuwa shughuli
hiyo ni endelevu na hufanyika kwa
awamu, Bwawa la Zombo litaingia
kwenye mpango wa tathmini katika
mwaka wa fedha 2022/23 ili kujua
aina ya uwekezaji unaofaa katika
bwawa hilo.

Vile vile, ilisema wataalamu wa Kituo
cha Ukuzaji Viumbe Maji cha King-
olwira - Morogoro kitatoa mafunzo
maalumu ya ufugaji samaki kwa vijana
wa Mikumi ili kuwapa stadi za ufugaji
samaki wenye tija kwenye mabwawa.

‘Polisi inatosha
usimamizi wa_
kampuni ulinzi’

SERIKALI imesema haioni sababu ya
kuanzisha chombo maalumu cha kuzi-
simamia kampuni binafsi za ulinzi na
kusisitiza kuwa Jeshi la Polisi linatosha
kufanya shughuli hiyo.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi
ilitoa kauli hiyo bungeni jana katika
swali la Mbunge wa Pangawe, (CCM),
Haji Amour Haji.

Katika swali lake, Mbunge huyo ali-
hoji serikali haioni haja ya kuwepo kwa
chombo hicho kitakachozisimamia shu-
ghuli zote za kampuni hizo ili kuongeza
wigo wa kiutendaji.

“Je, Serikali haioni umuhimu wa
kuwepo kwa sheria itakayosimamia
kampuni binafsi za ulinzi ili kuongeza
ufanisi?,"alihoji.

Katika majibu yake, Wizara ilisema
Jeshi la Polisi linatosha kusimamia shu-
ghuli za kampuni hizo kama ilivyo sasa
kwa sababu ndiyo taasisi iliyopewa
mamlaka kisheria ya kutoa leseni na
hati za umiliki wa silaha hapa nchini
ambazo pia humilikiwa na kampuni
hizo.

[lisema utaratibu huo hutoa urahisi
wa kufuatilia mwenendo wa makam-
puni katika utunzaji na matumizi ya
silaha hizo.

Hata hivyo, ilisema serikali inatam-
bua umuhimu wa kuwepo kwa sheria
itakayosimamia kampuni hizo na tayari
mapendekezo ya kutungwa kwa sheria
yapo kwenye hatua ya awali za ma-
wasiliano baina ya Tanzania Bara na
Tanzania Zanzibar.

llisema baada ya maridhiano kati ya
serikali hizo kufikiwa, maandalizi ya
Sheria hiyo yataendelea kwa mujibu
wa sheria na taratibu zilizopo.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

BIASHARA

Na Christina Mwakangale

MEWAHI kufikiri

kwamba katika shu-

ghuli zako za kibi-

ashara na zinazoku-
unganisha wewe pamoja na wateja
kwamba, zinahusiana na milango
ya fahamu?

Binadamu ana milango mitano
ya fahamu; masikio, ulimi, ma-
cho, ngozi na pua, vikitajwa kuwa
na uhusiano mkubwa na mbinu za
kumteka mteja katika biashara.

Mkufunzi wa Chuo cha Taifa cha
Utalii (NCT), Dk. Milan Divecha,
anasema kati ya makosa yanay-
ofanyika kwenye biashara ni ku-
toitumia milango hiyo ya fahamu,
ambayo kila moja ina kazi yake.

Mwanazuoni huyo wa masu-
ala ya hoteli zaidi ya miaka 30,
anatoa siri ya kufanikiwa kufanya
biashara hasa ya mapishi katika
hoteli na migahawa, wakati wa
kongamano la kuelekea maha-
laam, hivi karibuni.

Hapo wamehitimu wasomi wa
mafunzo ya ukarimu, mapishi,
uhudumu chakula na vinywaji,
utunzaji vyumba, kufua, uongo-
zi na usafirishaji watalii, uratibu
matukio na mapokezi kwa ngazi ya
astashahada na stashahada.

Dk. Divecha anasema mteja
anapofika kwenye biashara, iwe
hoteli au mgahawa, mtoa hudu-
ma amsikilize kwa makini hapo
anafafanua:“Tumia sikio kusikia
sahani inapolia chakula kimeisha,
toa sahani au mteja ataongeza.

Mhudumu

® Unadhifu, tabasamu, ukarimu, lugha kadhaa...
® Mgahawa wake balaal..akampikia Rais Mwiny]
® Ugali aliopika Nairobi ukampa ‘scholarship’ nje

Mkufunzi wa Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT), Dk. Milan Divecha.
PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

“Tumia tabasamu, tazama kila
kitu alipo mteja wako sio un-
amtelekeza meza haina chochote
au imepungua kitu fulani hadi

aanze kukutafuta kukuita. Inaleta

usumbufu na kesho asirudi, ‘cus-

tomer care’ ni kitu kikubwa.
“Mteja  anapofika  hotelini

kwako unatakiwa kumsikiliza
kwa masikio yako. Tuna milango
mitano ya fahamu, mitano am-
bayo inatumika katika ‘customer
service’. Kwenye utafiti tumebaini
watu wanaangalia, lakini hawasiki-
lizi wanayotakiwa kufanya.

“Kwa mwonekano (mhudumu)
unaonekana kuvutia, unapen-
deza hata kufanya mazungumzo
na mteja upo vizuri. Lakini, kum-
pokea mgeni unafahamu?,” ana-
hoji Divecha.

“Mteja amekuja kwenye hoteli
yako, amekaa na kuagiza chakula?
Unatakiwa kumsikiliza na kum-
patia chakula muda muafaka na
hakikisha kuna kila kitu kwenye
meza aliyokaa. Sio mara chumvi
imekosekana au haitoki, uma,
kisu hakuna. Umempokea vizuri
na chakula kapata ndani ya muda,
je meza yako imekamilika?”

MGAHAWANI KWAKE
Anasimulia  kilichojiri  katika
mgahawa wa kwanza aliouanzisha

mkoani Dar es Salaam, akisema:
“Mgahawa niliouanzisha na kuwa
na hadhi ya juu mtaa wa Samora
(Alcove Restaurant) ilikuwa ‘Pro-
ject’ yangu ya Masters’(Utafiti Sha-
hada ya Uzamili). Nilifikiria kubadi-
li aina ya shughuli za kifamilia,
sababu, mtoto mhandisi mama
mhasibu, fikiria ningewezaje.

“Nilipohitimu National Service
(JKT) nilipata fursa ya kazi Nairobi
(Kenya) kama ‘entern’() mahali fu-
lani, kwa sababu nilikuwa najua
kupika chakula na kile nilichojifun-
za nikiwa shuleni, hasa kupika uga-
li, maharage, mchicha na nyama ya
kuchoma nilijikita hapo hapo.

“Kule Nairobi kukiwa na kon-
gamno au wakihitaji ‘catering’ wa-
likuwa wakihitaji chakulana nilipi-
ka, wakaanza kuniulizia kwenye
kila hafla. Chakula cha watu 25 nil-
imudu kukipika vizuri tu, hii ilini-
fanya kupata ‘scholarship’ Uswisi,”
anasema Dk.Divecha.

Inaendelea Uk.12
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UHABA MAFUTA KUPIKA...

Wakala mbegu wajitosa kuzalisha
alizeti, michikichi kunusuru uhaba

® Mamia hekta shamba la mbegu laandaliwa

Na Boniface Gideon,
MKINGA

CHINI hivi sasa kuna-

tajwa kuwapo uhaba

wa mafuta ya kupikia.

Kuna sehemu kubwa
inaagizwa kutoka nje ya nchi, kuzi-
ba pengo la mahitaji kitaifa.

Hiyo imeenda mbali, serikali
sasa imeingilia kati na mpango
mkakati kutaka kuinua uzalishaji
wa mafuta ya kula ndani ya nchi na
hatua zimeshaanza kuchukuliwa
kujitosheleza, vikosi vya ulinzi na
usalama kama vile Magereza na
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT).

Wakala wa Mbegu za Kilimo
Tanzania  (ASA) chini ya
Wizara ya Kilimo, ipo kwenye
mikakati ya kuhakikisha
upungufu wa mafuta ya kupikia
unapungua nchini, huku
baadhi ya mikakati hiyo ikiwa ni
kuongeza kilimo cha michikichi
na alizeti, yote yakiwa mazao
mkakati ya kuzalisha mafuta.

Inaelezwa serikali inatumia fed-
hazaidi yashilingi nusu trilionikila
mwaka ikiagiza mafuta ya kupikia
kutoka nje ya nchi, hivyo azma
ya kuinua uzalishaji nyumbani ni
namna itakayosaidia kupungu-
za gharama kubwa, ambazo taifa
linatumia kuagiza mafuta kutoka
nje.

Mkurugenzi wa  Uzalishaji
Mazao kutoka ASA, DKk.Justin Rin-
g0, anasema lipo Shamba la Uzal-
ishaji Mbegu Mwele lililopo eneo la
Maramba wilayani Mkinga, Tanga
lenye ukubwa wa zaidi ya hekta
978 litakalopandwa na kusaidia
kupunguza uhaba wa mafuta ki-
taifa.

Anataja kuwapo maeneo men-
gine makubwa ya kuzalisha alizeti,
mkurugenzi huyo ana ufafanuzi:
“Lengo kubwa ni kwenda sam-
bamba na msisitizo wa serikali
kuhakikisha mafuta yanapatikana
nchini kwa kupatikana mbegu
bora za alizeti na michikichi.”

Ringo anasema wao kama
taasisi ya umma wana wajibu wa
kuzalisha mbegu hata za mazao
mengine, michikichi na alizeti
ikibaki kuwa kipaumbele, lengo la
msimu uliopo ni kuzalisha miche
ya mbegu 800,000.

“Tunatarajia kusambaza Miche
500,000 na kuzalisha miche
800,000 kwenye msimu huu, la-
kini pia tunatoa kwa wananchi
pamoja na taasisi mbalimbali,”

IJUMAA FEBRUARI 11, 2022

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga Mkoa wa Tanga Kanali Maulid Surumbu ( kulia), akimkabidhi mche wa mchikichi
Mkuu wa Kitengo Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam DAWASA, Modester Mushi, kwa ajili ya ku-

panda kwenye ukingo wa Mto Ruvu.

anasitiza.

Pia, anafafanua imani yake kwam-
ba iwapo kutawekwa juhudi zaidi
ya kuzalisha mbegu na upandaji wa
michikichi na alizeti nchini, iko bay-
ana tatizo la upungufu wa mafuta ya
kupikia litatoweka.

Anasifu kilimo cha zao la michikichi
ni rahisi, pia analitaja kuwa zao rafiki
mkubwa wa mazingira, hivyo mkuli-
ma ana uwezo wa kuvuna mara nne
kwa mwaka.

“Michikichi inasaidia sana kwenye
utunzaji wa mazingira hususani vy-
anzo vya maji. Kwa hiyo, mwananchi
au taasisi inaweza ikapanda kama miti
ya kusaidia kutunza vyanzo vya maji
na mazingira.” anaeleza.

Pia, anafafanua faida: “Lakini hapo
hapo ukapata na faida za kipato, hivyo
ni zao zuri lisilo na gharama kwa
mkulima na uvunaji wake ni mara nne
kwa mwaka.”

Dk. Ringo anasema kutokana
na shughuli mbalimbali shambani
Mwele, wameshazalisha ajira zaidi ya
500 na miradi mingine kadhaa inay-
oendana na kilimo hicho.

“Tunaendelea kuongeza wigo wetu
na sasa tunamalizia ujenzi wa ghala
la kuhifadhi nafaka ambalo limefikia
asilimia 90 na msimu huu tutapanda

hekta 300 za alizeti, mahindi hekta
90, ufuta hekta tano na kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi wanao-
tuzunguka, ili wapande mazao haya
kuongeza kipato,” anasisitiza Dk.
Ringo

WADAU WA MRADI

Mkuu wa Kitengo cha Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (Dawasa) Mhandisi Modester
Mushi, anasema pamoja na wao kutoa
huduma za maji safi, pia usafi wa maz-
ingira wanatumia maji kwenye vyan-
70 vya mito, lengo linaanzia Mto Ruvu
unaowapatia maji zaidi ya asilimia 92,
huduma inayotolewa katika mikoa
miwili, Dar es Salaam na Pwani.

Anasema wameamua kuchukua
miche hiyo ya michikichi 30,000
wakitaka kuzalisha mafuta nchini na
wameona ni zao litakalosaidia kutun-
Za Vyanzo vya maji.

Kwa mujibu wa Mhandisi Mod-
ester, kingo za Mito kwa hivi sasa zi-
naathirika kwa shughuli za binadamu
ikiwamo kilimo na ufugaji, ambazo ni
shughuli za kiuchumi za umma.

“Mwananchi badala ya kupan-
da mazao ya muda mfupi, kupitia
michikichi ataweza kuvuna mara nne
kwa mwaka na atakuwa mmojawapo

anaechangia hatua na jitihada za seri-
kali katika kutengeneza mafuta na
kipato chake kitabadilika,” anasema
Modester

Anatetea upandaji miche kwamba
inapokuwa pembezoni mwa mto,
inasaidia kupunguza kila shughuli
zinazohusisha kugusa ardhi kulim-
wa, huku kiasi kikubwa cha tope au
mchanga kikipungua.

SERIKALI MKINGA

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga Mkoa-
ni Tanga, Kanali Maulid Surumbu,
anasema mara nyingi Waziri Mkuu,
Kasim Majaliwa, amekuwa akihama-
sisha michikichi izalishwe kwa win-
gi kitaifa na nchi iondokane na tatizo
la mafuta ya kupikia.

Kanali Surumbu anawataka wa-
nanchi wa eneo lake kuwekea mka-
70  zao hilo la michikichi, kwa kuwa
hata wilaya inastawi vizuri, hivyo
watumie fursa ya kuwapo shamba la
Mwele, ambalo limepewa jukumu ku-
zalisha michikichi kutoa mbegu kwa
wananchi.

Anasema hadi sasa wana masham-
ba mengi yanayomilikiwa na taasisi,
halmashauri na watu binafsi, am-
bayo yakitumika vizuri kuzalisha
michikichi ~wahusika  wanakuwa
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Wadau wa Kilimo wilaya ya Mkinga Mkoa wa Tanga, wakitazama moja ya chanzo cha maji kinachotunzwa na
Wakala wa Mbegu za Kilimo Nchini ASA, kwenye Shamba la Mwele. PICHA ZOTE: BONIFACE GIDEON.

miongoni mwa watu wenye mchango
wa kupunguza gharama zinazoingia
serikali kuagiza mafuta nje ya nchi.
“Serikali ya wilaya ya Mkinga im-
ejipanga kuboresha na kumsaidia

Mkulima asikwame kwa chochote ka-
tika azma yake ya kulima zao hilo na
mazao mengine, hivyo nitumie fursa
hii kawahamasisha wakulima na wa-
nanchi kutilia mkazo kilimo hiki.

“Hii itatusaidia sana kuongeza
kipato na kuondoa utegemezi wa
mafuta ya kupikia nchini kutoka kwa
mataifa ya nje,” anahitimisha Kanali
Surumbu

Mkufunzi NCT DK. Divecha: Mhudumu
kuu milango 5 ya fahamu

hoteli silaha

Inatoka Uk.11

Anasema alipomaliza ‘Project ya
Masters’ yake kwenye mgahawa, ali-
bahatika kumuandalia chakula Rais
mstaafu wa Awamu ya Pili, Ali Hassan
Mwinyi, huku akimsifia.

“Kipindi hicho nakumbuka, Twiga,
hoteli ya Kilimanjaro walifunga bi-
ashara. Watu wakubwa wote mawaziri
walikuja kula kwangu. Mfano ukipewa
aina ya visu kama 20, mhitimu upo
‘field’ (mafunzo vitendo) unajua nam-
na ya kutumia. Hiyo inaweza kuwa
mtihani wako wa kwanza, namna una-
vyoshika kila aina ya kisu ndiyo alama
zako, zinazingatia uliyofundishwa,”
anasema.

CHANGAMOTO

Dk. Divecha anasema kazi ya mapi-
shi ina changamoto za ajira wakati
mwingine na kawaida mwenye sha-
hadayajuu hukosa kazi.

“Nina Phd ya Food ya Spices of The
World. Lakini sababu ni viungo tu,
unakuta hupati kazi. Ila nina kitu cha
ziada. Ukarimu ni kitu cha kipekee,”
anasema.

Kuhusu vikwazo vya ajira pia ana-
taja vingi vinakuwa vigezo vinavy-
oendana na fani hiyo, akisema
mwonekano mzuri, lugha, maadili na
ukarimu hutazamwa zaidi.

“Kama huna mbinu au hujui lugha
mbalimbali, utasema kuna ubaguzi
kwenye ajira hasa hotelini.

“Unatakiwa ujue angalau lugha
tatu, zikiwamo Kifaransa, Kiingereza,
hii itakufanya uwe mshindani. Sasa
utakuta mhudumu hajui matamshi,

hajui kusalimia vizuri, hana ukarimu
wa kupokea mteja, utapataje kazi?
Utaishia kusema unabaguliwa, un-
apokwenda kufanya field (mafunzo
kwa vitendo) uwe una vigezo vya zia-
da ili pale ulipo wasikuachilie,” anase-
ma Dk. Divecha.

Anasema zipo fursa za kuajiriwa
hasa kwenye ofisi idara za mapokezi,
huduma hiyo ikipata ambaye ana vig-
ezo, mteja atarudi tena kesho.

“Ofisi nyingi tu hazina mapokezi.
Hiyo ni fursa kwenu wahitimu . Ofisi
lazima iwe na eneo la mapokezi. To-
fauti na sasa kwenye mapokezi hu-
kutani na huduma yenye ukarimu ili
kesho urudi,” anasema Divecha.

Pia hajasahau hali ya kuwa nadhi-
fu muda wote, wenye tabasamu, na
kumzingatia mteja ‘kumteka’ hata bi-
ashara inakua.

TAFAKURI YA MLALAHOQOI

Jamani hizi kadi sasa
ZItatuachia magonjwa!

UZI kati hapa niko
njiani na ngalangala
langu hili lenye
mwendokasi wa
‘20 kks' zamani nikiliita gari,
nikamwona dogo nadhani
anasoma chekechea au shule
va vidudu kama tulivyokuwa
tunaziita enzi hizo.

Dogo nikamwona ka-
bisa ameelemewa na begi la
mgongoni, lililosheheni kana
kwamba ni wale mabibi enzi
zetu wakienda kusenya kuni
na kuzibeba mgongoni mithili
ya gamba la kobe walahi.

Nikaingiwa na huruma,
nikakanyaga breki lakini
ngalangala likaenda kusimama
kama mita 50 hivi kutoka
alikokuwa dogo. Hata hivyo,
akanifikia na nikamwita nika-
muuliza hali akajibu “thalama
thikamoo!”

Nikamwitikia na kumuuliza
anakokwenda akanijibu tena
kwa heshima tu: ‘shule!’ Nika-
muuliza shule gani akanijibu,
‘Dei thkuu!" Nikamwambia
panda nikupeleke. Unajua tena
vitoto kwa magari, haraka
akaparamia, lakini begi
likamzidi uzito.

Nikashuka na kumvua begi,
ambalo hata nami nikahisi
uzito mkononi, nikakaingiza
ndani nikakapeleka shule.
Nikakashusha na kukavalisha
tena begi. Nikawakumbuka
wale kina ‘Adamoo’ wa Uwan-
ja wa Mkapa siku za sikukuu.

Nikakumbuka jinsi wataal-
amu wa afya wanavyohimiza
karibu Kila siku kupitia vyom-
bo vya habari kuhusu mabegi
mazito kwa watoto. Kwamba
yanawaumiza migongo na
huenda yakawaathiri uti wa
mgongo baadaye.

Nikakihurumia sana Kile
kibwana mdogo na nikafikiria
wanetu wote nchini wa-
naosoma shule za aina hii za

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

kubebeshana mabegi yame-
jaa makauntabuku yasiyo na
umuhimu wowote badala ya
kuwa na madaftari ya kawai-
da yaliyoandikwa ‘Exercise
Book’, mbona yapo tu!

Hivi kwanini basi wenye
shule zao hizo, wasiwe na
mbinu za kujenga vijikabati
-‘lockers’, kwa ajili ya kuhi-
fadhi vitabu na madaftari
hayo badala ya kuwabebesha
watoto?

Au kama si hivyo, kwani
walimu hawajui kuwa leo tuna
masomo haya basi vitabu vya
masomo valiyo kwenye ratiba
ndivyo vibebwe? Tena kwa
mifuko ya mikononi, hata ya
Rambo?

Kwa kweli Adolf Mkenda
na Inno Bashungwa, mawa-
Ziri wetu jaribuni kulitafakari
hili, kabla hamjampa msala
wa kutibu Ummy Mwalimu,
wenye shule zao hizi wana-
fanya vitoto vyetu vidumae
na kuwa vibaunsa kabla ya
umri wao jamani.

Pengine ndiyo sababu watu
wanajiuliza, hivi kwanini
siku hizi tunazaa vijeba tu
na kutoa mfano hata kwa
wachezaji wetu wa soka, siku
hizi mbona hatuna watu kama
kina Adam Sabu, Moham-
med Tall, Peter Tino, Kitwana

Manara na kina Sembuli?

Siku hizi eti tuna kina... eti
ndio majayanti wetu katika
soka. Huku kuelemewa kwa
mizigo hivi sasa kumehamia
hata kwetu watu wazima ka-
tika suala la vitambulisho, am-
bapo hivi sasa mtu anakuwa
na kipochi kimefura utadhani
kuna mabulungutu ya noti
kumbe ni vitambulisho.

Fikiria kwenye pochi una
NIDA, una kadi za benki si
moja, kama u dereva una
leseni, una kitambulisho cha
kazini, hujakaa sawa una cha
mpiga kura, kama ni chinga
una kitambulisho cha uchinga,
una cha Yanga au Simba, bado
cha CCM au ACT-Wazalendo,
wewe tu huyo, pochi moja.

Hivi kweli si kuumizana
huko? Hilo pochi unalisondeka
mfuko wa nyuma wa jinzi
lako, hapo lazima ukikaa ukae
upande upande, wataalamu
wa tiba wanasema unaumiza
nyonga na ukiendelea ul-
emavu unakujongea.

Sasa tunafanyaje waungwa-
na? Hivi hakuna ujanja ambao
unaweza kufanywa na Serikali
sikivu kama hii, kwamba watu
wawe na kitambulisho kimoja
kitakachokuwa na mambo
yote hayo, ya kazini, ya
chamani, ya umachingani, ya
vikoba, ya uchaguzi na ya
chanjo ya Uviko nakadha-
lika, ili kuepukana na mizigo
mifukoni.

Utakuta mtu kavimbisha
mfuko wa nyuma ukidhani
pengine ana fedha na kum-
hatarishia maisha yake na
vibaka, kumbe ni kadi, kadi,
kadi; vitambulisho, vitambul-
isho, vitambulisho!

Jamani, tuwe na Kkiasi basi,
ili kadi moja ichukue yote.
Vinginevyo wazee wazima ha-
tutotofautiana na vichekechea
vya mabegi. Alamsiki
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NUSU SIMBA DUNIANI WAPO NCHINL...

Serikali yaja na mikakati kutanua

utalii, utafiti aina yake ukiendelea
® \Waziri Ndumbaro ajivuna rekodi watalii imevunjwa

Na Maulid Mmbaga

EKTA ya Maliasili na

Utalii nchini imekuwa

iking'aaa na inaendelea

hivyo. Ni miongoni mwa
sekta muhimu na zinazopewa kip-
aumbele karibu kila nchi duniani
kutokana na umuhimu wake ka-
tika kuchangia ukuaji uchumi ki-
taifa.

Tanzania nayo si kisiwa katika
eneo hilo. Imewekeza nguvu kub-
wa katika sekta hiyo, huku kuki-
kadiriwa zaidi ya asilimia 60 ya
mauzo ya huduma hutokana na
utalii, ikiwa ni miongoni mwa nchi
duniani zenye vivutio vingi vya
kitalii kama Mlima Kilimanjaro, Hi-
fadhi za Serengeti, Ngorongoro na
Mwalimu Nyerere.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro hivi kar-
ibuni ameshirki Mkutano wa 50
wa Mwaka wa Uwindaji wa Kitalii,
nchini Marekani uliojadili ukuzaji
wa sekta hiyo.

KULIKONI SIMBA WENGI?
Katika mkutano huo, Rais wa
Jumuiya ya Uwindaji ya Kimataifa,

(SCI), Sven Lindqueast, anaitaja
Tanzania kuwa nchi yenye nusu
ya simba wote duniani, hivyo
akaipongeza nchi kwa hatua za
utunzaji mazingira na hifadhi, hali
inayosaidia kuwapo wanyama hao
wengi.

Dk. Ndumbaro anachangia hoja, :
ni zao linalotokana na juhudi za :
kiserikali katika kuboresha hifa- :
dhi zake, huku ikiwa imeruhusu :

uwindaji wa kitalii.

Anataja mfano, ni kuimarika :
shughuli za uhifadhi hususani kwa :
wanyamapori walao nyasi, wengi :
huwa ni mlo wa simba, hatima ya :
yote ni kuongezeka idadi ya wany-
ama hao, hali inayowapa simba :

uhakika wa mlo.

Waziri anafafanua, simba hula :
wanyamapori wanaotumia nyasi
kama chakula, huku mlo huo wa :
simba ukiongezeka maradufu, ku- :
tokana na kuwapo nyasi za kuto- :
sha, ikiwa ni zao la usimamizi bora

wa maeneo ya hifadhi.

Mchango mwingine kwa mujibu :
wa waziri, ni hatua za kiserikali :
kubadili mamlaka na utumishi un- :
aosimamia hifadhi kutoka kiraia :
hadi kijeshi, nako kuna mchango :

Namna ilivyo ustawi wa simba hifadhini na ongezeko la watalii nchini.PICHA: MTANDAO.
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Fedha hizo
zingeweza
kutumika
sehemu
nyingine, ila
Rais akaona
aziingize huku
ili ziweze
kusaidia kuleta
maendeleo
katika sekta
hii. Hivyo
zitumike vizuri
ili tufikie
malengo

mkubwa katika ongezeko la idadi :

ya simba kitaifa.

Eneo lingine analotaja waziri ni

serikali kuitengea bajeti ya kuto-
sha Wizara ya Maliasili na Utalii,
inayotumika katika kuendesha op-
eresheni za kukabiliana na ujan-
gili, mazao yake yakionekana kwa
ujangili kukomeshwa kwa zaidi

ya asilimia 90, akisisitiza ifikapo
2025, ambayo ni miaka mitatu
ijjayo kunatarajiwa kumalizika ka-
bisa tatizo la ujangili.

Katika orodha yake Dk, Ndum-

baro anataja utolewaji wa elimu
kwa jamii, akifafanua kwa sasa
umma wa Watanzania unatam-
bua umuhimu wa wanyamapori
na wamekuwa wakitoa ushiriki-
ano kwa serikali, kwa kutoa
taarifa zinazohusu ujangili pindi
unapotokea.

Anasema nchi imejiwekea
utaratibu kuhakikisha wananchi
wote wanaoishi katika maeneo
ya hifadhi, wananufaika kwa
kusogezewa huduma za kijamii,
hata wanaona faida za kuwapo
wanyamapori.

Dk. Ndumbaro ambaye kitaal-
uma ni mwanasheria, anasema
sheria kali ya kutokuruhusu shu-
ghuli za kibinadamu hifadhini,
imesaidia kufanya hifadhi zibaki
katika uasilia wake, ikiwa na
mchango wa moja kwa moja wa
kuongezeka simba, pia wany-
amapori wengine.

“Licha ya Tanzania kuwa na vi-
talu vya uwindaji wa kitalii zaidi
ya 100, lakini imekuwa ikiende-
sha uwindaji huo kwa kuzinga-
tia matumizi endelevu na ndiyo
maana imezidi kuongoza duni-
ani kwa kuwa na simba wengi,”
anabainisha Dk. Ndumbaro.

FAIDA UWINDAJI

Dk. Ndumbaro pia anapinga
madai ya baadhi ya nchi zina-
zopinga Uwindaji wa Kitalii, kwa
mtazamo ni utalii unaozipungu-
zia idadi ya wanyamapori.

Waziri anatetea uwindaji wa
kitalii kuwa ni muhimu, kwa

sababu unasaidia kupunguza
ziada ya wanyamapori wanao-
takiwa, wanaoweza kuwa na
athari kwa binadamu jirani na
wanakoishi wanyama hao.

Anasema kwa sasa Tanzania
inakabiliwa na athari za kibin-
adamu kutokana na ongezeko
la wanyamapori kama tembo
pamoja na mamba.

Upande wa mikakati iliyopo,
anataja serikali inajipanga ku-
hakikisha sekta hiyo inaendelea
ikiwamo katika utoaji elimu sahi-
hi ya kijamii, ili kuongezea umma
ufahamu kwenye umuhimu wa
utalii, pia kutafiti idadi ya watalii
na mchango wa sekta hiyo ki-
maendeleo.

Waziri anasema dira iliyoko
katika utafiti huo wa kitalii, se-
hemu ya matarajio ni kwamba
itaiwezesha kuibua fursa za ajira
kwa wazawa 700, watakaposhiri-
ki kuinua utalii kitaifa.

Ni utafiti unaoratibiwa na
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania
(OUT), Waziri akisema utasaidia
kujua sera, sheria, kanuni na
miongozo inayotekeleza dira ya
maendeleo ya miaka mitano, in-
ayoonyesha jamii ilikotoka, iliko
na inakoelekea, ikiwa ni namna
ya kupanua wigo wa upokeaji
watalii wa ndani na nje.

Waziri anataja dira ya kiserika-
li, ni kwamba mwaka 2021 watal-
ii wa ndani waliongezeka hadi
kufikia 700,000 na nje 900,000
akisifu imevunja rekodi zilizoko.

Hapo anafafanua, matarajio ni

ifikapo mwaka 2025, mapato ya-
nayotokana na sekta utalii yafikie
Sh. bilioni sita na watalii wafikie
milioni 25, akisisitiza angalizo
fedha zilizotolewa kwa ajili ya
utekelezaji utafiti, zitumike kwa
nidhamu.

“Fedha hizo zingeweza kutu-
mika sehemu nyingine, ila Rais
akaona aziingize huku ili ziweze
kusaidia kuleta maendeleo katika
sekta hii. Hivyo zitumike vizuri ili
tufikie malengo,” anasisitiza Dk.
Ndumbaro.

MAELFU KAYA KUFIKIWA

Mshauri elekezi wa mradi ku-
toka OUT, Prof. Ladislaus Batino-
luho, anasema ni utafiti unaota-
rajia kuzifikia zaidi ya kaya 33,800
zitakazotumiwa kukusanya taarifa
za kupima ukubwa na mwenendo
wa utalii nchini.

Anauelezea utafiti utasaidia ku-
kadiria idadi ya watalii wa ndani
na nje, pia katika utekelezaji wa
ukusanyaji taarifa hizo, watawa-
patia mafunzo zaidi wataalamu
31 watakaowasaidia kukamilishaji
suala hilo.

“Zaidi ya wakusanya taarifa
676 watatumika na utafiti huu
utaendeshwa kwa muda wa miezi
minne na takwimu zitakazotoka-
na na tafiti hii, zitasaidia kuonye-
sha mwelekeo na kutoa ushauri
mbalimbali utakaochochea maen-
deleo katika sekta ya utalii nchini,”
anasema Prof. Batinoluho, anaye-
patikana katika Idara ya Utalii na
Ukarimu.
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Jiji lapewa
maelekezo
upandaji miti

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Afya, Godwin Mol-
lel, amelitaka Jiji la Dodoma kuwasi-
mamia wananchi kupanda miti kama
inavyofanyika kwenye usimamizi wa
rangi za mabati zinazotambulisha
mitaa.

Aidha, amesema uwapo wa mazin-
gira safi kunaipunguzia serikali bajeti
ya dawa.

Mollel aliyasema hayo alipoongoza
zoezi la usafi wa mazingira kwenye
soko la Chang'ombe na kutoa elimu
ya utenganishaji wa taka, mifuko na
vifungashio vya plastiki ikiwa ni se-
hemu ya Wiki ya Uzinduzi wa Sera ya
Mazingira ya Mwaka 2021.

“Moja va sifa mtu kuja nje kwako
akute mazingira safi yenye miti ya ku-
VvuUtia, sasa nyie Dodoma mmetupangia
rangi za mabati, lakini hamjatupangia
tuoteshaje miti, mmekomalia rangi
za mabati kuliko uoteshaji miti, sasa
jinsi mnavyosimamia watu wajenge
nyumba zenye rangi gani tunaomba
msimamie kila mtu aoteshe miti an-
galau 20 kwa mwaka huu,” alisema.

Alihimiza wazazi kuwapatia watoto
wao miti ya kuotesha maeneo ya shule
ili atunze.

Hata hivyo, alisema maambukizi
ya magonjwa mbalimbali ya mlipuko
yanatokana na uharibifu wa mazingira.

“Gharama ya kusafisha mazingira
ni kidogo kuliko gharama ya wewe
kwenda hospitali kujitibu magonjwa
yanayotokana na mazingira chafu,”
alisema.

Alisema pia kufanya usafi wa maz-
ingira kunaongeza umri wa kuishi kwa
kuwa watu wengi wanafariki kutokana
na mazingira kuwa chafu.

“Watu wengi wanafariki na wengine
kupunguza umri wa kuishi kutokana
na magonjwa ambayo kama mazingira
yakisafishwa hayatakupata,” alisema.

Aliongeza: “Kidude cha soda kile
Kikiingia eneo ambalo kuna maji
kina uwezo wa kuzalisha mbu 400,
je, leo hapa kumekuwa na vidumu
vingapi?Tumekuja kusafisha mazingira
ili tusife.”

Pamoja na hayo, alihimiza wananchi
kuchanja chanjo ya UVIKO-19 ili kujik-
inga na maambukizo ya ugonjwa huo.

“Ujanja ni kuchanja, mjitokeze ku-
chanja serikali ilichelewa kutoa chanjo
tulikuwa tunajiridhisha na sasa tume-
jiridhisha ni salama ndio maana hata
Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa wa
kwanza kuchanja,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Mary Maganga alisema usafi
huo ni mwendelezo wa shughuli ya
wiki ya uzinduzi wa sera hiyo itakay-
ozinduliwa kesho na Makamu wa Rais,

“Tumepanda miti maeneo mbalim-
bali Medeli, lyumbu tukishirikiana na
Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) na
Jiji la Dodoma kufanya usafi kwenye
barabara na soko,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Mazingira
wa Jiji hilo, Ally Mfinanga, alisema
kuna umuhimu wananchi wakaten-
ganisha taka ikiwamo za plastiki ili
wananchi wajasiriamali wa taka hizo
wazichukue na kuuza viwandani.

“Pia mabaki ya chakula yanasaidia
kulisha mifugo, sisi tunasisitiza watu
watenganishe taka kwa kuwa inasaidia
halmashauri kupunguza gharama
kubwa za kudhibiti taka ngumu am-
bapo asilimia 70 ya fedha hutumika
kusafirisha taka,” alisema.

Jukwaa lashtukia miradi ya Kilimo

Na Augusta Njoji, DODOMA

UKWAA la Wanawake

Wakulima  Wadogo

Tanzania (JUWAWA-

TA), limebaini zaidi ya
miradi 61 ya kilimo kwenye
mikoa mbalimbali ikiwamo
Singida na Dodoma imetele-
kezwa na mingine haijafany-
iwa ukarabati hali inayosaba-
bisha wakulima kukosa f
ursa ya kujikwamua kiuchu-
mi.

Rais wa Jukwaa hilo, Am-
ina Senge, aliyasema hayo
kwenye mkutano na waku-
rugenzi wa Wizara ya Kilimo,
ulioitishwa na Shirika lisilo la
Kiserikali la Action Aid Tan-
zania kwa ajili ya kufanya

tathmini ya miradi iliyokufa
na ambayo haifanyi kazi.

Senge alisema miradi
hiyo ilikuwa mkombozi
mkubwa kwa wanawake, la-
kini haifanyi kazi na mingi
imebadilishwa matumizi na
kuiomba serikali kuifufua
miradi hiyo mikubwa ya kili-
mo ili kuleta tija kwa wakuli-
ma.

Alitaja baadhi ya miradi
hiyo ni ekari 560 za mradi
wa umwagiliaji Kata ya It-
ilima ambao uligharimu Sh.
milioni 302.13 mwaka 2005,
lakini ulifanya kazi msimu
mmoja tu.

“Mingine ni mradi wa um-
wagiliaji wa bustani uliogha-
rimu Sh. milioni 298 katika

miaka tisa haufanyi kazi
huku majengo ya miradi ya
kilimo Wilaya ya Chamwino
mingi yamegeuzwa ofisi za
watendaji,” alisema.

Aliongeza “Majengo ya
benki ya mazao, yamekuwa
kumbi za starehe, viwanda
vinajengwa, lakini TBS ha-
watoi vibali na baadhi ya vi-
tuo vimekuwa maghara ya
kuhifadhia vifaa vya TASAF,
tunaomba wizara iangalie
hatima ya wakulima.”

Alipendekeza Wizara ya
Kilimo kuangalia uwezekano
wa kuifufua baadhi ya mi-
radi hiyo kwa awamu ili ku-
warudishia matumaini kwa
wakulima.

“Kuna miradi iliyokwama
ni mingi, lakini tumeichukua
kwa uchache kama mfano
maana sehemu kubwa ya mi-
radi imesahaulika na serikali
haionyeshi namna gani inai-
jali miradi hiyo,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa
Bajeti na Mipango wa Wiz-
ara ya Kilimo, Timotheo
Semuguruka, alisema seri-
kali ipo mbioni kuifufua mi-
radi hiyo ili kuwa na tija kwa
wakulima.

“Tunapoelekea kwenye ba-
jeti, baadhi ya miradi itaingi-
zwa kwenye bajeti ili waanze
kufufuliwa kwa kuwa inatia
aibu mingine inatokana na
fedha za wafadhili na wa-
dau,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhagama (kulia),
akipokea nakala ya Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji Awamu ya Tatu 2017-2022, kwa
ajili ya rejea yake kutoka kwa Naibu Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini

lengo la kujitambulisha na kuhimiza uwajibikaji kwa watumishi wa taasisi hiyo. PICHA: UTUMISHI

Ataka kuletwa mabadiliko chanya ukatili wa Kijinsia

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um, Dk. Zainab Chaula, am-
etaka utekelezaji wa Mpango
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili dhidi ya Wanawake
na Watoto (MTAKUWWA)
kuleta mabadiliko chanja
kwa jamii ili kuondokana na
vitendo hivyo.

Dk. Chaula alitoa kauli hiyo
jijini hapo alipokuwa akifun-
gua kikao cha kamati tendaji
inayojumuisha idara na wiz-
ara zinazotekeleza mpango
huo.

Alisema ni vyema Kkila
mmoja kuwajibika ipasavyo
kutekeleza mpango huo na
matokeo yawe ya takwimu
zitakazotumika kupanga
namna ya kutatua kero zina-
zobainika.

Hata hivyo, alisema lazima
kuwe na vigezo vya kuon-
doa matatizo ya ukatili yali-
yoko ili matokeo yaonekane
taa.

“Utendaji wetu wa Kkazi
uwe na matokeo, mpango
huu wa miaka mitano

kila mmoja atekeleze waji-
bu wake na

kazi yoyote uliyopewa lazi-

ma iwe na matokeo kwa tak-
wimu,” alisema Dk. Chaula.

Aliongeza kuwa kama
kamati ikitekeleza majuku-
mu yake, vitendo vya ukatili
vitapungua na havitatokea
katika jamii.

Kwa upande wake, Mra-
tibu wa Mradi wa Majaribio
wa kutokomeza ukatili wa
kingono, Geoffrey Cham-
bua, alisema mradi huo
uliofanyika kwa miezi mi-
tatu Wilaya ya Kinondoni
ilionekana kuna umuhimu
wa kuwa na vituo vya mko-
no kwa mkono vinavyowa-
saidia waathirika wa ukatili
wa kingono kupata huduma

muhimu kwa pamoja na kwa
wakati.

Naye Naibu Mkurugenzi
wa Shirika la Wanawake ka-
tika Sheria na Maendeleo
(WILDAF), Cesilia Assey, ali-
ipongeza serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa maen-
deleo kwa karibu na kutoa
wito kwa wadau wote kush-
irikiana kutokomeza tatizo la
ukatili.

Aidha, alisema lengo ni ku-
fikia hatua ya huduma kwa
waathirika wa ukatili zina-
patikana kwa urahisi na wa-
nanchi wanafikiwa kupata
elimu kuhusu madhara ya
ukatili katika jamii.
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Waathirika 170 dawa za kulevya
waacha dawa na kukimbia kliniKi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AIDI ya waraibu 170 wa

dawa za kulevya kati ya

435  walioandikishwa

kutumia dawa katika
kliniki ya Methadone mkoani
Mbeya, hawajulikani waliko
baada ya kuachana na dawa
hizo na kutokomea kusikoju-
likana.

Daktari bingwa wa ma-
gonjwa ya akili katika Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Mbeya,
mahali iliko kliniki ya Metha-
done inayohudumia waraibu
wa dawa za kulevya, Dk. Bea-
trice Thadei, alisema hadi
kufika mwisho wa Januari,
mwaka huu, waraibu 435
waliandikishwa na kwamba
171 hawajulikani waliko.

Alisema Kkliniki ya Metha-
done Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini ilizinduliwa mwaka
2017 kwa lengo la kupunguza

maambukizi ya virusi vya
Ukimwi  baada ya kubaini
kuwa idadi kubwa ya waraibu
ni waathirika wa Ukimwi.

Dk. Thadei alisema Kkliniki
hiyo inatoa huduma mbalim-
bali za kuwasaidia waraibu wa
dawa za kulevya zikiwamo ki-
fua kikuu, magonjwa ya ngono
na kuwaunganisha na familia
zao kuwafanya waraibu waen-
delee kutumia dawa.

“Tangu kuanzishwa kwa
kliniki hii, waraibu 53 wali-
achana na matumizi ya dawa
za kulevya kwa kumaliza dawa
huku wakiendelea kufuatiliwa
kuhakikisha hawatumii tena
dawa.

“Waraibu 171 hawajulikani
waliko, hivyo wamejiondoa
kwenye mradi. Tisa tuliwa-
chukua kutoka kwenye vituo
vingine, waraibu 13 waliham-
ishiwa vituo vingine,” alisema
Dk. Thadei.

Aliongeza kuwa waraibu
17 kwa sasa katika kliniki
hiyo, wanamaambukizi ya vi-
rusi vya Ukimwi na kwamba
tangu kuanza kwa kliniki hiyo,
waraibu 52 walioathirika na
Ukimwi, kati yao wanane wak-
ipoteza maisha na 12 hawapo
kwenye kliniki kwa sasa.

Dk. Thadei alibainisha kuwa
miongoni mwa vikwazo vina-
vyowakabili baada ya kuan-
zisha kliniki hiyo ni waraibu
kusumbua kutumia dawa
baada ya kupata nafuu, kuen-
delea kuvuta bangi au kunywa
pombe.

Hata hivyo, wadau  wa ma-
pambano dhidi ya matumizi
ya dawa za kulevya mkoani
Mbeya, wameliomba Jeshi
la Polisi kutoa mafunzo kwa
askari wake kuhusu masuala
ya upunguzaji wa madhara ya
matumizi ya dawa za kulevya
na maambukizi ya virusi vya

Ukimwi.

Walisema mafunzo hayo
yatasaidia askari hao pindi wa-
napowakamata vijana wanaok-
inzana na sheria walio kwenye
tiba ya maradhi hayo, wasikat-
ishe dozi kwa kuwa kufanya
hivyo wanarudisha nyuma vita
dhidi ya dawa za kulevya na
Ukimwi.

Ofisa Kinga kutoka Shirika la
HJFMRI, Damali Lucas, alitoa
ombi hilo wakati wa kuhitimi-
sha mkutano wa siku mbili wa
wadau mbalimbali wa dawa
za kudhibiti na kupambana na
dawa za kulevya uliofanyika
mkoani Mbeya.

Alisema mafunzo hayo
yalikuwa na lengo la kuwapa
elimu watumishi wa vyombo
vya ulinzi na wadau wengine
kujifunza namna gani ya kuwa-
hudumia warahibu wa dawa za
kulevya ili kukabiliana na un-
yanyapaa.

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwasote maarufu

Mbeya, kwa ajili ya kuunda kamati mbalimbali baada ya viongozi waliokuwapo kuvuliwa uongozi wiki |I|yop|ta

PICHA: GRACE MWAKALINGA

TAKUKURU
'yapokea
taarifa 109
-Zarushwa

. NaGrace Mwakalinga, MBEYA

TAARIFA mpya 109 za tuhuma

¢ za rushwa na makosa mengine
: zimepokewa na Taasisi ya Ku-

: zuia na Kupambana na Rushwa
¢ Tanzania (TAKUKURU) katika

¢ kipindi cha kuanzia Oktoba hadi
: Desemba, 2021.

Naibu Mkuu wa TAKUKURU

: Mkoa wa Mbeya, Abdaudi Mbura,
: alisema jana kuwa Kkati ya hizo,

: taarifa 69 zilihusu rushwa na 40
¢ hazikuhusu rushwa.

Alibainisha kuwa madai 20

: vyaliripotiwa kwenye halmashauri
: mbalimbali, mahakama kesi 12,

. polisi kesi tano, afya kesi nane,

: sekta binafsi (wafanyabiashara)

: kesi 20 na ardhi kesi 12.

Mashirika ya umma kesi 12, vy-

ama vya ushirika kesi nne, ujenzi
: kesi mbili, maliasili tano, elimu
: kesi saba na fedha kesi mbili.

“Kwa upande wa mashtaka

: katika kipindi hiki, tumefungua

: kesi mpya sita mahakamani kwa
: makosa mbalimbali na kufanya
* tuwe na kesi 25 zilizoendeshwa.
* Hata hivyo, kesi iliyoamuliwa ni
: moja tu na kati ya hizo TAKUKU-
: RU ilishinda kesi moja,” alisema

: Mbura.

Katika hatua nyingine, TAKUK-

: URU Mkoa wa Mbeya, ilianzisha
: operesheni maalum ambayo

¢ ilipewa jina la Kata kwa Kata

¢ lengo likiwa ni kufuatilia ufanisi

: wa matumizi ya sheria na mion-
: gozo mbalimbali iliyotolewa

¢ kuhusu utekelezaji wa majukumu
¢ iliyotolewa kuhusu uongozi kwe-
i nye ngazi ya kata.

Katika operesheni hiyo, TAKUK-

: URU ilibaini mianya ya rushwa
¢ katika utekelezaji wa majukumu
: vya kila siku ya viongozi wa kata
i pamoja na kubaini thamani ya

: fedha katika miradi ya maende-
. leo inayotekelezwa kwenye kata
¢ ukilinganisha na hali halisi ya

: mradi unavyoonekana.

Aidha, TAKUKURU iliwafikia

* wananchi 2,913 kwa lengo la ku-
¢ jengewa uwezo juu ya madhara

: yarushwa na kushiriki kikamili-
: fu mapambano dhidi ya rushwa

: ambapo semina 11 ziliendeshwa
* pamoja na kuanzisha klabu za

E wapinga rushwa shule za msingi
: na sekondari.

Waliofeli darasa la saba wapelekwa VETA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya wanafunzi 3,000
waliofeli mtihani wa darasa
la saba mwaka 2021 mkoani
Mbeya, wamepelekwa kwenye
Vyuo vya Ufundi Stadi (VETA)
na vile vya maendeleo ya wa-
nanchi.

Lengo la wanafunzi hao ku-
wapeleka kwenye vyuo hivyo
ni kupata ujuzi utakaowawez-

esha kujiajiri au kuajiriwa na ku-
waepusha kujiunga na makundi
hatarishi kama vile uvutaji bangi,
watoto wa mitaani na mimba za
utotoni.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema hayo juzi
alipozungumza na Nipashe juu
ya mikakati ya serikali kuwawez-
esha wanafunzi waliofeli mtihani
wa darasa la saba.

“Kwa mwaka 2022, serikali ya

mkoa wa Mbeya inawapeleka
vyuo vya ufundi wanafunzi
3,170 waliofeli mtihani wa kuhit-
imu darasa la saba ili kuwaepu-
sha watoto wadogo kuajiriwa
mitaani, watoto hao watajifunza
ujuzi wa aina mbalimbali iki-
wamo ufundi umeme,” alisema
Homera.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Ernest Hinju, alisema kati ya
wanafunzi 44,818 waliofanya

mtihani wa darasa la saba, 5,314
hawakufaulu, hivyo  kukosa
nafasi ya kuendelea na maso-
mo.

Alisema kati ya watahiniwa
44,818 waliofanya mtihani mwa-
ka 2021, wanafunzi 39,504 wali-
faulu mtihani huo na kupangiwa
shule.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Angelina Lutambi, ali-
wataka wadau wa elimu hasa wal-

imu kuongeza jitihada za kuwae-
limisha wanafunzi ili kuhakikisha
mkoa unazidi kufanya vizuri ka-
tika mitihani ya kitaifa.

“Nawaomba wadau wote wa
elimu tusiridhike na matokeo
ya mwaka huu bado tuna kazi
kubwa ya kufanya ili kuhakikisha
mkoa unaendelea kufanya vizuri
na hatimaye kutimiza ndoto za
watoto wetu na kuipa sifa njema
Mbeya yetu,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Taasisi ya Turky kuanzishwa kusaidia yatima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMPUNI ya Vigor inata-

rajia  kuzindua mfuko

wa kusaidia watoto ya-

tima ambao utajulikana

kwa jina la Salum Turky Founda-

tion, ikiwa ni hatua ya kuende-

leza malengo ya mfanyabiashara

maarufu na aliyekuwa Mbunge

wa Mpendae, Salum Hassan

Turky, aliyefariki dunia mwaka
2020.

Akizungumza jana mjini Zan-

zibar na waandishi wa habari,

Mkurugenzi wa kampuni hiyo,

Adallah Salum Turky, alisema
mwazilishi ~ wa Vigor, Salum
Turky, wakati wa uhai wake, ali-
kuwa na malengo ya kusaidia
maskini na watoto yatima ka-
tika nyanja mbalimbali zikiwamo
elimu, afya na ajira.

Turky alisema mfuko huo
utazinduliwa mwezi ujao na
utasaidia yatima na watu mas-
kini ili kupata huduma muhimu
za kijamii na kutojihisi wanyonge
kutokana na hali waliyo nayo.

Alisema lengo la Vigor ni ku-
saidia jamii ikiwamo kuwapatia
ajira wananchi na kushirikiana

na serikali katika kuimarisha
nchi.

Pia alisema katika kumuenzi
mwanzilishi wa kampuni hiyo,
wanatarajia kuzindua kitabu
maalum ambacho kinaelezea
maisha yake na changamoto
alizopitia tokea alivyoanza ku-
fanya biashara mwaka 1988 kwa
kuanza na biashara ya kuuza mi-
fuko na hatimaye kuwa mfanya-
biashara mkubwa.

“Kitabu hicho kitakuwa kinait-
wa Safari ya Mr White, ambalo ni
jina maarufu alilokuwa akitumia
mwazilishi wa kampuni hii ya

Vigor,” alisema.

Alisema mwazilishi huyo al-
ipitia changamoto nyingi bila
kukata tamaa ambapo alitokea
katika familia maskini lakini ku-
tokana na shida alizopitia, ali-
songa mbele na hatimaye kuwa
mfanyabiashara mkubwa hadi
mauti yalipomfika.

Wakizungumzia azma ya
kuanzishwa mfuko huo, baadhi
ya wananchi walisema utasaidia
kupunguza changamoto za wa-
toto yatima na maskini nchini.

“Kwa sasa utagundua kwamba
kila taasisi inajitokeza kulea ya-

tima lakini hawana msaada wow-
ote, hivyo mfuko huo unaweza
kupunguza changamoto hasa
upatikanaji wa rasilimali fedha,”
alisema Mussa Said, mkazi wa
Fuoni.

Fatma Massoud, mkazi wa ki-
jiji cha Nungwi, ambaye analea
watoto yatima baada ya baba
yao kufariki dunia katika ajali
ya meli ya Mv Spice Islander
mwaka 2010, alisema mfuko huo
unaweza kusaidia kuwaweka wa-
toto yatima katika maisha sawa
na watoto wengine hasa kupata
haki ya elimu.

Othman ajivunia
uzoefu serikalini

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Othman,
amesema uzoefu wa kufanya kazi
na viongozi tofauti serikalini umem-
wezesha kujifunza mengi ya siasa na
utendaji.

Othman aliyasema hayo katika maho-

jiano maalum na Radio Alnoor nyum-
bani kwake, Chukwani, akieleza mai-
sha yake ya kisiasa kuelekea mwaka
mmoja tangu kuteuliwa kushika wa-
dhifa huo.

Alisema katika maisha yake yote ya
utumishi wa serikali amefanya kazi
na wanasiasa mbalimbali kwa zaidi ya
miaka 25 jambo lililomsaidia kupata
uzoefu na kujifunza masuala mengi
kutoka kwao.

Pia alisema jambo hilo limemsaidia
kufahamu changamoto na namna
wanasiasa wanavyofanya kazi na
kwamba jambo hilo limempa unafuu
wa kufahamu kazi na mazingira ya
shughuli za kisiasa.

Alisema ugumu na changamoto za
Kisiasa ya vyama vingi katika kipindi
cha miaka ya 1990 na kwa mazingira
ya Zanzibar, haikuwa rahisi kwa mtu
wa kawaida kukubali kubeba dhamana
kubwa za kusimamia nchi.

Akizungumzia suala la kisiasa na
marehemu Maalim Seif Sharif Hamad,
Othman alisema kiongozi huyo alitoa
mchango mkubwa na muhimu katika
kusimamia na kurejesha amani, kuon-
doa chuki na ugomvi kiasi kwamba
wanzibari wakuwa kitu kimoja.

Alisema kwamba shughuli za uende-
shaji siasa nchini Tanzania hivi sasa
zinatia moyo kutokana na kuwapo
matumaini kwa juhudi zinazofanywa
za kurekebisha masuala mbalimbali ya
kisiasa kupitia kikosi kazi kilichoundwa
na Rais Samia Suluhu Hassan.

Pia alisema siasa za Tanzania hivi
sasa zinahitaji kutengenezewa maz-
ingira ya kuwapo mageuzi makubwa
kupitia mijadala ya kitaifa kuhusu
masuala yanayohusu nchi na uende-
shaji wake jambo litakalosaidia kuu-
fanya mfumo wa siasa za nchi kuwa
bora zaidi.

Alisema yako masuala mengi ya
msingi ambayo uelewa wa wananchi
ni mdogo na kwamba wanahitaji kuy-
aelewa, hivyo kuwapo kwa mijadala
ya namna hiyo kutasaidia kuwajengea
uwezo mkubwa wananchi kufanya
uamuzi sahihi wa masuala yanayohusu
nchi.

: Mkurugenzi wa Kampuni ya Vigor, Abdallah Turky (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari mjini

: Zanzibar jana, kuhusu uzinduzi wa Salum Turky Foundation kwa ajili ya kumuenzi aliyekuwa mfanyabiashara
: maarufu na Mbunge wa Jimbo la Mpendae, aliyefariki dunia mwaka 2020. Kulia ni Meneja wa kampuni hiyo,
: Haytham Turky. PICHA: RAHMA SULEIMAN

KMKM yaokoa mabaharia, mafuta
katika jahazi lililozama baharini

© NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

KIKOSI Maalum cha Kuzuia Magendo

: (KMKM) kimeokoa mabaharia wanane
¢ kati ya tisa na madumu 1,400 ya mafuta
¢ ya kupikia baada ya jahazi lililokuwa
. likisafirisha bidhaa hiyo kuzama katika
¢ eneo la Bumbwini, mkoa wa Kaskazini
. Unguja.

Jahazi hilo liliondoka katika Bandari

: ya Malindi Februari 5 mwaka huu,
¢ kwenda Pangani, Tanga lakini likiwa nji-
* ani lilipata hitilafu na kuzama likiwa na
: mabaharia tisa ambao wote waliokolewa
: wakiwa hai.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa

: KMKM, Mkuu wa Doria wa kikosi hicho,
: Hussein Ali Makame, alisema baada ya
: kuokoa mafuta hayo waliyakabidhi kwa
: mmiliki wa jahazi hilo.

Makame alisema baada ya kupata

! taarifa ya kuzama kwa jahazi hilo, kikosi
: hicho kilifika kuwaokoa mabaharia tisa

waliokuwamo ndani pamoja na mizigo
iliyokuwamo.

Alisema baada ya kufika katika eneo
la tukio, baadhi ya wavuvi walikuwa
wameanza kuyapora madumu hayo na
mengine waliyakuta pembezoni mwa
bahari katika maeneo tofauti ya bahari
eneo la Bumbwini.

Naye Mkuu wa Idara ya Sheria KMKM,
Ismail Kaaya, alisema mmiliki wa mafuta
hayo, amekabidhiwa mzigo wake baada
ya kukamilisha nyaraka zote zikiwamo
zinazoonyesha malipo ya ununuzi wa
mzigo, nyaraka za ruhusa ya kusafirisha
mzigo pamoja na nyaraka zingine am-
bazo zinaonyesha chombo kilichopakia
mzigo kiliondokea katika bandari halali
ya Malindi.

Mkuu huyo pia alisema kwa mujibu wa
sheria za ukamataji za KMKM, watu hao
walikuwa wakisafirisha mzigo kihalali na
haukuwa na shaka yoyote.

“Mkuu wetu wa KMKM Komo-

doo Azana Msingiri aliridhia mmiliki
huyo kupatiwa mzigo wake baada ya
kuridhika na vielelezo vya tajiri huyo,”
alisema.

Aliwataka wafanyabiashara kuondoka
katika bandari halali zilizoruhusiwa na
kuiga mfano wa mmiliki huyo kwa saba-
bu linapotokea tatizo, inakuwa rahisi
kusaidiwa na kupatiwa mzigo wake bila
tatizo lolote.

Mohammed Masoud, mdhamini wa
kampuni ya First Delivery kwa niaba ya
mmiliki wa kampuni hiyo, ameishuku-
ru KMKM kwa msaada na ushirikiano
mkubwa waliowapa kuanzia siku ya
tukio la kuzama mabaharia wao ambao
walifika kuwaokoa, lakini kwa kuchukua
jukumu la kuwahifadhia mafuta yao kwa
uaminifu mkubwa.

Mzigo huo uliokolewa ni wa madumu
1,400 na kila dumu lina ujazo wa lita
20. Gharama ya mzigo huo inakadiriwa
kuwa zaidi ya Sh. milioni 100.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KADI

YA PIKIPIKI

KINGAS KINGS COMPANY
LIMTED ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya PIKIPIKI
yenye namba za usajili T478 BQN
Chassis namba:
LESPCJL30A2001682
Injini namba : FH156FM10C07061
Kadi Namba : 358377
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
MKB/TR/RB/2230/2021

—

116700502

OFISIFZASMATTANGAZOIVIKOCHIENI
INBDESIIAISAREASN R OB @XESH042)
DARSESFSAIFAANIES MO BiH:H25 SER0i78 2253 61746

ENEO LA BIASHARA
LINAPANGISHWA KWA

MUDA MREFU
[MIAKA 15-201 AU KUUZWA.

ENEO LA BIASHARA
LENYE UKUBWA ZAIDI
YA SQUARE METER
5,800 AMBALO LIPO
MAENEO YA BARABARA
YA MANDELA KARIBU
KABISA NA UWANJA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 109 YA mwaka 2021

BAINA YA TUMSIFU APOLO BESSA NTANDU
(Suing as the Administrator of the Estate
OF the late APOLO BESSA NTANDU) .........

DHIDI YA

WILSON S. LUPIA..
JOYCE M. ANDREA.
AMINA B. TINA.

KWA: AMINA B. TINA
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya maombi inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au kilishi yeyote ambaye kisheria tarehe
12.04.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi

ANAGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza linaweza
kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 10 ya mwezi Februari,2022.

116700202

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 17/2021
In the matter of the Estate of the late ELIELI PAUL MWALUKO
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY JOHN ZEFANIA CHILIGATI

GENERAL CITATION
(RULE 75 of PROBATE RULES GN 369 of 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 28/02/2022

Date at Dodoma this 03 Day of January 2022.

116700102

WA TAIFA
DAR ES SALAAM.

[Mwenye ofa kubwa atapewa
kipaumbele]

MAWASILIANO
0762215470 MR MATHIAS
0682243694 MR. VALENCE

Nipa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 148 YA mwaka 2020

BAINA YA
SHOMARI HUSSEIN MAGONGA MDAI
DHIDI YA
MWITA MWITA......oocccrrresrrnenessmssmsssssessnnnn MDAIWA
KWA: MWITA MWITA
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi inapatikana katika
Baraza hili. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili
wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 05.04.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANAGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 09 ya mwezi Februari,2022.

116700002

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Uza,

Tupigie
0782253676

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

CHANGE OF NAME BY DEEP POLL

Registration of Documents Act
(Cap.117)

BY THIS DEED. | PROSISTA GERALD MTEY of Rombo
District, Kilimanjaro Region, formerly known as
PROSISTA SIGISFRID TARIMO SWAI. DO HEREBY
absolutely renounce, relinquish and abandon the use of
my former names and in lieu thereof do assume as from
the date hereof the name PROSISTA GERALD MTEY.
AND IN PURSUANCE of such change of name as
aforesaid, | hereby declare that | shall at all times
hereafter in all records, deeds, instruments, certificates
and upon all occasions whatsoever use and sign the new
name of PROSISTA GERALD MTEY as my name in lieu of
the said former name of PROSISTA SIGSFRID TARIMO
SWAI renounced as aforesaid.

AND | HEREBY AUTHORISE and request all persons to
designate and address me in the new name of PROSISTA
GERALD MTEY

IN WITNESS WHEREOF | hereunto set my signature in the
manner and on the day and year hereinafter appearing.
SIGNED and DELIVERED by the said PROSISTA GERALD
MTEY in my presence this 12 day of May
07 I—————— ] =l 0]\ | =\

116700302

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Waziri Mkuu Libya
anusurika kuvawa

Tripoli, LIBYA

Uganda yasema agizo la ICJ la
kulipa fidia halikufikiwa kwa haki

Kampala, UCANDA

WAZIRI Mkuu Libya, Abdulhamid
al-Dbeibah amenusurika katika jaribio
la mauaji lililofanywa na watu wasioju-
likana.

Gari lake lilishambuliwa kwa risasi
lilipokuwa likiendeshwa katika mji mkuu,
Tripoli, mapema Alhamisi.

Watu wenye silaha walikimbia eneo la
tukio.

Pande zinazozozana zimekuwa zikigom-
bea udhibiti wa Libya na bunge lenye
makao yake Mashariki mwa nchi hiyo
litapiga kura baadaye Alhamisi kumcha-
gua Waziri Mkuu, atakayechukua nafasi
ya serikali ya umoja wa kitaifa.

Dbeibah alisema, atapuuza matokeo ya
kura hiyo.

Uchaguzi wa kuichagua serikali mpya, uli-

ahirishwa Desemba, mwaka jana, hakuna

kura inayotarajiwa kupigwa mwaka huu.
BBC

China yaitaka
Marekani iondoe
vikwazo kibiashara

Washington, MAREKANI

CHINA imeyapinga madai kwamba
ilishindwa kuyasimamia makubaliano ya
kibiashara na Marekani ya mwaka 2020
na badala yake, imeitaka Washington
kuiondolea mara moja kodi na vikwazo
ilivyoviweka.

Matamshi hayo yanatolewa wakati
Jumanne, wiki hii, Marekani ikichapisha
takwimu zilizoonyesha nakisi ya biashara
na China ikiongezeka kwa shilingi bilioni
sita na kufikia jumla ya dola bilioni 34,
mwezi Desemba mwaka jana.

Baada ya mzozo wa muda mre-
fu, mataifa hayo mawili yalifikia
makubaliano yaliyoitwa awamu ya
kwanza, Januari 2020, Beijing iliahidi
kuongeza manunuzi ya bidhaa na huduma
za Marekani kwa angalau dola bilioni 200
kwa mwaka 2020 na 2021.

Hata hivyo baada ya makubaliano
hayo kulishuhudiwa mvutano wa kibi-
ashara yaliyosababisha aliyekuwa Rais
wa Marekani Donald Trump na Xi Jinping
wa China, kuwekeana kodi za visasi za
mabilioni ya dola.

Washington inalalamika kwamba,
Beijing haisimamii ahadi zake kwenye
makubaliano hayo huku takwimu zikio-
nyesha wazi kuna upungufu huo.

UGANDA imesema ua-
muzi wa Mahakama ya Ki-
mataifa ya Haki ya kuamuru
nchi hiyo kuilipa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), dola milioni 325 kama
fidia, haukufikia kiwango
cha haki kilichotarajiwa.

Katika taarifa yake, Mwa-
nasheria Mkuu wa Seri-
kali, Kiryowa Kiwanuka,
alisema nchi hiyo inapinga
na inakataa kunyooshewa
kidole cha lawama askari

wa Uganda kwa makosa,
licha ya mahakama kukiri
kuwapo kwa makundi men-
gine yenye silaha nchini
DRC.

Alitaja uamuzi wa ma-
hakama kuwa ni kushindwa
kuthamini masuala ya Afrika
na kwamba hautoi mchango
wowote katika juhudi za sasa
za kutatua masuala ya usala-
ma yanayoendelea huko.

Vikosi vya Uganda kwa
sasa viko Mashariki mwa
DRC, wakati huu kwa idhini
ya Kinshasa kupigana dhidi

ya waasi wa Islamic State, Al-
lied Democratic Force (ADF).

Serikali ya Uganda, pia ni
sehemu ya kufadhili ujenzi
unaoendelea wa barabara ya
kilomita 200 ili kuimarisha
biashara kati ya nchi hizo
mbili.

Mwaka 1999, DRC iliwasili-
sha kesi mbele ya IC] dhidi
ya Uganda kwa vitendo vya
uvamizi wa silaha katika
eneo lake kinyume na mi-
kataba ya Umoja wa Mataifa
(UN) na AU kati ya 1998 na
2003.

Wakati huo, Uganda hai-
kuomba idhini ya serikali ya
DRC, kuingia.

Katika kilele cha mzozo
huo, zaidi ya nchi tisa za
kiafrika ziliingizwa kwenye
mapigano.

Kutokana na uamuzi wa
mahakama siku ya Juma-
tano, wiki hii, Uganda sasa
italazimika kulipa fidia hiyo
kwa awamu ya dola milioni
65 kila tarehe 1 ya mwezi
Septemba, kuanzia mwaka
huu.

BBC

Gari la Kijeshi ambalo limeonekana katika eneo la zamani la Kivita tangu kutokea kwa vita baridi kati ya Urusi na Belarus.

Dw

Umoja wa Kujihami wa Nchi za Magharibi (NATO), umedai Urusi imeanza ‘chokochoko’ jirani na mpaka wa Ukraine. PICHA: AP

Mkuu MFDC aishutumu jumuiya ya ECOWAS

Dakar, SENEGAL

WAKATI wa mapigano yaliyo-
tokea Januari 24, mwaka huu, ya-
nayodaiwa kutekelezwa na waasi
wa MFDC, wanajeshi wanne wa
Senegal, waliuawa.

Kwa mujibu wa makao makuu
ya jeshi huko Dakar, na wengine
saba bado wanashikiliwa mateka
na kundi la waasi eneo la Casa-
mance, karibu na mpaka wa Gam-
bia.

Katika eneo la makabiliano,
shirika la habari la RFI limeku-

tana na kiongozi wa waasi Salif
Sadio, ambaye anawashutumu
wanajeshi wa kikosi cha ECOW-
AS kuwa sababu ya makabiliano
hayo.

Baada ya saa kadhaa msituni,
hatimaye waandishi wa RFI wali-
wasili Bajagar, mji wa Casamance
ulio karibu na mpaka wa Gambia,
ambako Salif Sadio, kiongozi wa
waasi wa MFDC na wapiganaji
wake wameweka moja ya kambi
zao. Akihojiwa na RFI, kiongozi
wa waasi amerejea mapigano yali-
yotokea Januari 24, mwaka huu.

“Kitu cha kusikitisha kilitokea.
Wanajeshi wenye silaha kutoka
eneo la Gambia walikuja kush-
ambulia kambi zetu, wakiwa na
silaha nzito. Wakati wa shambu-
lio hili, tuliua wanajeshi wawili
na tunawashikilia wengine saba,
ambao tuliwakamata wakiwa na
silaha mkononi.

“Wanajeshi hao, kila mmoja
alisema ni sehemu ya wanajeshi
wa ECOWAS, walioko nchini
Gambia. Kwa malengo gani,
kulinda serikali iliyoko madara-
kani, ndivyo walivyosema. Hata

hivyo, nina wafungwa saba hapa
mnaponiona. Mapigano yalitokea
katika eneo la Casamance, wali-
vuka mpaka kuja kunishambulia.

“Nilirudisha miili ya askari wali-
ouawa kwa ECOWAS kwa sababu
ECOWAS ilipotambua kuwa wali-
kuwa wanajeshi wake, ilibidi tu-
warudishie miili ya askari,”

“Sijui nitawarejesha kwa nani
ikiwa sio ECOWAS,” amejibu
kiongozi wa waasi, wahusika hata
hivyo! Kwa sababu ikiwa wa-
jumbe wao watapendezwa kuja
kuzungumza nami. Tkiwa mashar-

ti yatakamilika, wataachiliwa
huru mara moja.
“Mnamo 2012, nilirudisha

wafungwa wa Senegal - kutoka
jeshi la Senegal, bila masharti!
Kama kweli Senegal wamejitolea
kujadili, kukaa chini kuzungumza
kwa amani na MFDC kutatua tati-
7o la Casamance, tatizo liko wapi,
wafungwa nitawarudisha kwao,”
alidai kiongozi huyo.

Salif Sadio alianzisha mazun-
gumzo ya amani baada ya mapi-
gano ya Januari 24, mwaka huu.

RFI
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HABARI MICHEZO

MAFUNZO
KMKM

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WA mara ya kwanza KMKM

imekubali kichapo cha mabao

2-0 kutoka kwa Mafunzo katika

echi ya Ligi Kuu Zanzibar ili-

yochezwa kwenye Uwanja wa Gombani
juzi visiwani hapo.

Hata hivyo mabaharia hao wa KMKM
ambao wamecheza michezo 17 katika
ligi hiyo ambayo inadhaminiwa na Benki
ya Watu wa Zanzibar (PBZ), inaendelea
kuongoza kwenye msimamo ikiwa na
pointi 36.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa KMKM, Ame Msimu, alisema
ameyapokea matokeo hayo na anaamini
kupoteza kwa mchezo huo kwa sababu

bahati haikuwa kwao kwa siku ya juzi.
Msimu alisema hawezi ku-
walaumu chochote wachezaji
kutokana na kufungwa mch-
ezo huo kwa sababu wali-
cheza kwa kujituma katika
dakika zote 90.

“Niseme tu kwa ufupi kuwa bahati
haikuwa yetu, wachezaji walijituma
kuhakikisha  wanaendeleza  rekodi
yao ya kutopoteza kwa kufungwa
lakini ilishindikana, licha ya baadhi ya
wachezaji kuwa na mapungufu, lakini
walijituma kwa kiwango cha juu,”
alisema Msimu.

Kocha huyo aliongeza anaendelea
kujipanga kwa ajili ya kuhakikisha

UBABE

wanafanya vyema katika michezo yao
inayofuata na kujiimarisha kwenye mbio
za ubingwa.

“Ninajua ligi ni ngumu, kila timu
imefanya usajili na maandalizi mazuri
kwa ajili ya kupata ushindi, tutaendelea
kupambana na hatujakata tamaa kwa
matokeo ya jana (juzi),” alisema kocha
huyo. Alisema wanawataka mashabiki
wao watulie na hawatarudia makosa
katika mechi yao inayofuata ambayo
watacheza dhidi ya Black Sailor.

“Tunajua bado tuna michezo mingi
mbele yetu, kwa sasa tunajipanga
kuikabili Black Sailor, tutashuka dimbani
katika mechi hiyo kwa kufuta makosa
tuliyoyafanya nyuma, tunajua kiu yetu ni
kutetea tena ubingwa,” aliongeza Ame.

Wanafunzi wa shule mbalimbali za sekondari Dar es Salaam wakichuana katika mpira wa kikapu kwenye viwanja
vya Jakaya Kikwete jijini juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Pete wanaume kuchuana Morocco

Na Shufaa Lyimo

yatakayofanyika kuanzia Machi

Rashid, Mahlangu
kurejeana Feb. 25

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini,
Tonny Rashid, anatarajia kuzichapa na
Bongani Mahlangu kutoka Afika Kusini
katika pambano la kimataifa la marudi-
ano litakalofanyika Februari 25, mwaka
Pambano hilo la kuwania mkanda wa
ubingwa wa UBO na WBC litakuwa na
uzito wa Super Bantama la raundi 10 na
[imepangwa kufanyika kwenye Ukumbi
Tonny aliliambia gazeti hili jana ame-
jiandaa vyema kuhakikisha anarejesha
mkanda wake wa UBO na kushinda
mkanda huo mwingine wa WBC.
“Nimejipanga ili kushinda pambano
hili ambalo linasumbuliwa kwa hamu
na mashabiki zangu pamoja na wadau
wa ndondi hapa nchini, pia ninahitaji
kurudisha furaha za Watanzania wote
baada ya kushindwa kutetea mkanda
wa UBO mwaka jana,” alisema Tonny.
Aliongeza makosa yaliyojitokeza ka-
tika pambano la mwaka jana ameshaya-
fanyia kazi kwa kushirikiana na kocha
wake na tayari amempa ‘silaha kali' za
kuondoka na ushindi.

Geita Gold FC
yaiwinda Mbuni

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Geita Gold FC kimesema
kiko tayari kuwakabili Mbuni FC katika
mechi ya raundi ya 16 bora ya mashinda-
no ya Kombe la FA itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,

Ofisa Habari wa Geita Gold, Hemed
Kivuyo, alisema baada ya mapumziko
ya siku moja, baada ya mechi ya Ligi
Kuu dhidi ya Polisi Tanzania na kushinda
mabao 3-1, kikosi chao kililanza tena ma-
zoezi kwa ajili ya mechi hiyo ya mtoano.

“Baada ya mapumziko ya siku moja
tulipocheza mechi ya Ligi Kuu, sasa tuko
tayari kwa ajili ya mechi ya Kombe |a FA,
tunajua mechi zote ni ngumu, tunacheza
dhidi ya Mbuni FC ambayo imeonye-
sha kukomaa siku za karibuni,” Kivuyo
alisema.

Geita Gold ilitinga katika hatua hiyo
baada ya kuichapa Tunduru Korosho
mabao 2-0 kwenye Uwanja wa Shule ya
Sekondari Nyankumbu, huku Mbuni FC
ikilondosha Lipuli FC kwa penalti 4-3
baada ya dakika 90 za kawaida kumal-
izika wakiwa suluhu.

CHAMA cha Netiboli Tanzania
(CHANETA), kimesema Timu ya
Taifa ya Wanaume ya mchezo huo
inaendelea vyema na maandalizi
kwa ajili ya kushiriki mashindano
ya kuwania kombe la kimataifa

26, mwaka huu, nchini Morocco.

Mwenyekiti wa CHANETA,
Devotha Marwa, alisema kwa
sasa  wachezaji  wanafanya
mazoezi ya pamoja na hapo
baadaye wataandaa mashindano
ambayo yatasaidia kupata nyota

watakaounda kikosi cha taifa. wachezaji ~ambao watafanya kufanikisha safari hiyo ya kwenda
Marwa alisema kikosi cha vizuri na kuwateua kwa ajili ya Morocco.

timu hiyo kitaundwa kwa kwenda kushiriki mashindano “Nina imani timu
kuchanganya wachezaji wenye hayo ya kimataifa,” alisema tutakayoichagua itakwenda

ubora wa juu kutoka Tanzania

Bara na Zanzibar.
“Hivi  karibuni  tutaandaa
mashindano ili tuangalie

Marwa.

Hata hivyo Marwa amewaomba
wadau wa michezo kuisaidia
CHANETA katika maandalizi ya

kufanya vizuri katika michuano
hiyo, Tanzania tuna wachezaji
wengi wazuri na wenye uzoefu,”
Marwa alisema.
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HAALAND KUFANYA KWELI

KOCHA wa Borussia Dortmund, Marco Rose amesema
mazungumzo ya “kweli” yanafanyika na mshambuliaji
wa Norway, Erling Braut Haaland huku mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21 akiamua la kufanya kuhusu
mustakabali wake. (Bild, via Mirror)

POCHETTINO AKARIBIA UNITED

WACHEZAJI kadhaa wa Manchester United wanataka
klabu hiyo kuongeza juhudi za kumteua kocha wa Paris
St-Germain, Mauricio Pochettino kama kocha ajaye ndani
ya Old Trafford. (Express)

BABA DIAZI AFUNGUKA

BABA mzazi wa winga Colombia, Luis Diaz anadai
kusita kwa Tottenham Hotspur kumsajili mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 kuliwaruhusu Liverpool
kuwashinda na kumsajili mtoto wake. (Blu Radio,via
Metro)

CHELSEA YAMBAKISHA RUDIGER

CHELSEA imempa mchezaji wa kimataifa wa Uje-
rumani, Antonio Rudiger mkataba mpya utakaomfanya
kulipwa pauni 200,000 kwa wiki katika jitihada za kum-
bakisha beki huyo mwenye umri wa miaka 28 ambaye
anabakia hapo Stamford Bridge. (Goal)

BISSOUMA SOKONI RASMI

KLABU ya Brighton inaweza kutarajia kufufua nia ya
Aston Villa kumnunua kiungo wa kati wa Mali, Yves Bis-
souma mwenye umri wa miaka 25, msimu huu baada ya
kukataa dau la pauni milioni 35 katika dirisha la uham-
isho la Januari. (Athletic)

MARTIAL ALIITAKA SEVILLA

MSHAMBULIAJT wa Ufaransa, Anthony Martial mwe-
nye umri wa miaka 26, anasema Barcelona na Juventus
walikuwa na nia ya kumsajili Januari, lakini “kipaumbele”
chake kilikuwa kujiunga na Sevilla kwa mkopo kutoka
Manchester United. (Diario de Sevilla,via Mail)

AKANJI ANUKIA UNITED

KOCHA wa muda wa Manchester United, Ralf Rang-
nick ana nia ya kumsajili mlinzi wa Borussia Dortmund
na Timu ya Taifa ya Uswisi, Manuel Akanji mwenye umri
wa miaka 26. (Sportivia Teamtalk)

NYOTA AIKATAA UNITED

GOLIKIPA wa Newcastle United, Martin Dubravka
mwenye umri wa miaka 33, alikataa kuhamia Manchester
United kwa mkopo katika dirisha la Januari. (Manchester
Evening News)

ERIKSEN KUREJEA ARSENAL

TOTTENHAM Hotspur wanaweza kumrejesha, Chris-
tian Eriksen katika klabu hiyo kutoka Brentford baada
ya kiungo huyo wa kati wa Denmark mwenye umri
wa miaka 29 kukamilisha mkataba wake wa miezi sita.
(Guardian)

ARSENAL YAMBANIA ELNENY

ARSENAL ilikataa ofa katika dirisha la usajili la Januari
kwa kiungo wa kati wa Misri, Mohamed Elneny kutoka
Newcastle, Leeds na Watford, licha ya kwamba mkataba
wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 unaelekea
mwisho. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

WACHEZAJI
POCHETTINO

® ® ® Ni baada ya hatima ya kocha huyo ndani
ya PSG kutoeleweka huku...

MANCHESTER, ENGLAND

AURICIO Pochettino

amebakia mwenye nafa-

si kubwa zaidi ya kurithi

mikoba ya Ole Gunnar
Solskjaer kama kocha wa kudumu
wa Manchester United, kwa mujibu
wa gazeti la The Express.

Wachezaji wa kikosi cha kwanza
cha Mashetani Wekundu hao
wameweka wazi Pochettino ndiye
wanayemhitaji hapo Old Trafford.

Kocha huyo raia wa Argentina
amekuwa katika presha kubwa

huko Paris Saint-Germain, kutoka-
na na timu yake kutokuwa kwenye
kiwango bora.

Licha ya PSG kusheheni
wachezaji wa kiwango
cha dunia, kocha huyo

amekuwa akishutumiwa
anashindwa kupanga
kikosi cha ushindi.

Na kwa mujibu wa ripoti hiyo,
wachezaji wa Manchester United
wanaona Pochettino ni mrithi
sahihi wa Solskjaer ambaye alit-
imuliwa kutokana na mwenendo

UNITED

mbaya wa timu.

Ralf Rangnick alipewa jukumu la
kuwa kocha wa muda hadi mwis-
honi mwa msimu huu, lakini ame-
kuwa akipata matokeo ya kuchang-
anya na hivyo kufanya uwezekano
wa kupewa kazi hiyo kwa mkataba
wa kudumu kupotea.

Majina kadhaa makubwa ya ma-
kocha Ulaya yamekuwa yakitajwa
pia kuwania nafasi hiyo ya kuinoa
United.

Kocha wa Ajax, Erik Ten Hag
naye ni mmoja wa makocha wanao-
tajwa sana kuwania nafasi hiyo.
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LONDON, England

OCHA wa Arse-
nal, Mikel Arteta
amesema “suluhu,
iyo tatizo” katika
uhusiano wake na msham-
buliaji wa zamani wa wa-
shikabunduki hao, Pierre-
Emerick Aubameyang.

Aubameyang, mwenye
umri wa miaka 32, alivu-
liwa unahodha huo baada
ya “makosa ya kinidhamu”
Desemba, mwaka jana.

Mshambuliaji huyo
alisema “lilikuwa ni tatizo
tu na (Arteta)”, wakati ali-
pojiunga na Barcelona kwa
uhamisho huru wiki iliyo-
pita.

Arteta alijibu Jumatano,
akisema: “Tlikuwa ni suluhu
kwa asilimia 100. Ninaweza
kutazama machoni mwa
kila mtu.”

“Ninafanya mambo men-
gi kimakosa, kusema kweli-
lengo kila wakati ni bora na
sio kwangu mimi, ni kwa
ajili ya timu nzima.

SABABU
KUMUUZA
AUBAMEYANG

“Ninashukuru sana kwa
kile Auba alichokifanya
katika klabu na mchango
wake tangu alipokuwa
hapa. Jinsi ninavyojitazama
mimi katika uhusiano ule ni
suluhu, siyo tatizo.”

Arteta alithibitisha kuwa
mshambuliaji Mfaransa Al-
exandre Lacazette atakuwa
nahodha wa Arsenal hadi
mwishoni wa msimu, waka-
ti ambapo mkataba wa nyo-
ta huyo mwenye umri wa
miaka 30 utakapokaribia
kumalizika.

Alipoulizwa kuhusu
mchezaji wa kimataifa wa
Gabon, Aubameyang kuse-
ma yeye alikuwa tatizo. Raia
huyo wa Hispania alisema:
“Hayo ni maoni yake, hilo
ndilo alililosema na un-
apaswa kuheshimu hilo.

“Iliishia kuwa njia boraili-
yowezekana kwa kila mmo-
ja, ninadhani wakati mam-
bo yalipobadilika, na dhana
ilibadilika, hii ni sehemu ya
soka,” alisema Arteta.

Mourinho amchana Sanchez

ROME, Italia

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho,
ameamua kufunguka kwa nini Alexis
Sanchez alikuwa hana mwendelezo
mzuri wa kiwango chake alipokuwa
anakipiga kwenye klabu ya Manches-
ter United.

Sanchez alisajiliwa kutoka Arsenal
katika usajili uliohusisha mabadilisha-
no ya mchezaji na kiasi cha fedha.

Lakini hakuweza kuwa katika kiwan-
go bora akiwa chini ya Mourinho na

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

kuamua kumtoa kwa mkopo kwenda
Italia Inter Milan.

Sanchez tangu apelekwe kwa mko-
po Inter na baadaye kusajiliwa jumla,
hajawa na mwendelezo mzuri wa ki-
wango chake na katika mchezo am-
bao Inter walishinda mabao 2-0 dhidi
ya Roma ndipo waandishi walipopata

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n ©@SportPesaTZ @tzsportpesa

nafasi ya kuuliza nini kilimsibu
akiwa chini yake kwa kutokuwa
na kiwango kizuri.

Mourinho alisema, “Nilizun-
gumza naye kidogo kabla ya
mchezo kuanza, tukiwa bado
Uingereza hakuwa vizuri kule.

“Wakati yupo hapa Inter, ana-
furaha na amefunga bao bora
ambalo limebadilisha mchezo.

“Lakini ukweli ni kwamba,
kule Manchester United hakuwa
na uwezo huo na ndio maana
akaondoka.”




ljlumaa Februari 11, 2022 NipaShe 23

HABARI MICHEZO

137,180

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
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Mmarekani wa Azam kuwapa nafasi vijana

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Abdil-
hamid Moallin, amesema moja ya
mipango yake ndani ya timu hiyo
ni kuwapa kipaumbele wachezaji
vijana ambao wanatoka katika kituo
chao ili kushiriki kwenye mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara inayoende-
lea hapa nchini.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Moallin, alisema
anataka atakapoondoka Tanzania
akumbukwe kwa kuwaendeleza
wachezaji vijana ambao wamekulia
kwenye kituo hicho.

Moallin alisema tayari matunda
ya uamuzi wake yameanza kuone-
kana kwa mchezaji, Tepsie Evans na

EUNDI

wenzake kwa kuisaidia timu kubwa
kusaka matokeo chanya kwenye ligi.

“Hii inaonyesha kituo kimefaniki-
wa katika uendelezaji wa wachezaji,
kwanini tusiwape nafasi, kutokana
na uwezo wa Tepsi na wengine tu-
naendelea kuwatumia pia, na sasa
tunatafuta mwingine kutoka kituo
cha vijana kumpa nafasi katika kiko-
si cha timu ya wakubwa,” alisema
Moallin.

Aliongeza uwezo wa wachezaji vi-
jana umemshawishi kuwatumia na
anaamini anawafurahisha makocha
wa timu za vijana kwa kuwaamini
nyota waliowakuza.

“Tunahitaji kuwaamini vijana na
kuwapa nafasi ya kuonyesha, kwa
sababu jambo hilo halihitaji vitu

MALAYASHINDAYACK

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Mbezi Beach

Africana, jijini Dar es

Salaam, John Bugenyi,

ameshinda Sh. milioni

4.7 katika Jackpot Bonus ya Sport-

Pesa iliyochezwa mwishoni mwa

wiki iliyoisha, baada ya kupatia
kwa usahihi mechi 11.

Akizungumza baada ya makabi-

dhiano ya mfano wa hundi katika

ofisi za Sportpesa jijini, John alise-

ma alianza kucheza na Sportpesa

miaka kadhaa iliyopita. “Nilianza

kucheza na Sportpesa kama sikosei
miaka minne iliyopita”.

Kwa mujibu wake, John ambaye
pia ni fundi selemala, alisema
alivutiwa sana na jina la Sport-
Pesa, kabla ya rafiki yake mmoja
kumtambulisha rasmi kwa kumu-
elekeza namna ya kucheza.

“Ujue nina rafiki yangu mkubwa
sana anayeitwa Maganga, yeye ali-
kutana na mimi na kunionyesha
namna ya kujisajili na kucheza. Na
baada ya hapo niliweza kucheza
mwenyewe,” alisema John.

Mimi katika michezo ya kubashi-
ri ya Sportpesa nacheza aina moja

vingi kwa sababu wachezaji wote
vijana wanapata mafunzo mazuri na
kuleta matumaini makubwa,” Moal-
lin alisema.

Aliongeza kitendo cha klabu
kumiliki kituo ni jambo sahihi ka-
tika maendeleo ya soka na Azam FC
tayari ni wazalishaji wakubwa wa
nyota chipukizi na matunda yake
yanaonekana katika timu mbalim-
bali zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Moallin alisema amevutiwa sana
na sera ya uendeshaji ya wachezaji
wa Azam na ataitumia sera hiyo
kuhakikisha wachezaji wanaokulia
katika kituo hicho wanafika katika
ngazi za juu za ubora wa soka na
baadaye kuwa fahari ya klabu.

200

tu ya mchezo ambao ni Jackpot. Na
katika jambo hili la ubashiri sina
utani wala maskhara hata kidogo. ©

Huwa nacheza Jackpot tu. Na
kwa siku ambapo Jackpot inatoka
huwa nacheza mikeka kama saba
au nane.

Akielezea namna alivyopata
ushindi huu wa Jackpot bonus
anasema aliona mkeka wa jack-
pot siku ya Jumatatu na kuanza
kucheza papo hapo. “Sikusubiria
cha J[jumaa wala cha Jumamosi, nil-
ichagua timu zangu ninazoziamini
muda ule ule nilipoziona timu, na
baada ya hapo sikuzifuatilia”.

01.12/02/22

Brentford vs Crystal Palace

02.12/02/22

Peterborough vs Preston

03.12/02/22

Reading vs Coventry

04.12/02/22

Birmingham vs Luton Town

05.12/02/22

Nottingham vs Stoke City

06.12/02/22

Villarreal vs Real Madrid

07.12/02/22

Perugia vs Frosinone

08.12/02/22

Napoli vs Inter

09.13/02/22

Sheffield Wed vs Rotherham

10.13/02/22

Alaves vs Valencia

11.13/02/22

Real Oviedo vs Huesca

12.13/02/22

Kasimpasa vs Alanyaspor

13.13/02/22

Leicester vs West Ham

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -11/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

112"

TAREHE GAMEID

MICHEZO

Express FC vs Tooro United

1

X

2

Nomme Kalju vs HJK Helsinki

SC Kfar Qasem vs Hapoel Acre

Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Rishon Lezion

SC Villa vs Bright Stars

Hapoel Afula vs Bnei Yehuda

AS Ashdod vs Hapoel Kfar Saba

Ahi Nazareth vs Hapoel Ramat Gan

El Fahem vs Beitar Tel Aviv Ramla

Inter Turku vs IFK Mariehamn

Altinordu vs Genclerbirligi

Mekelakeya vs Welayta Dicha FC

Abha vs AL Hazm

PSS Sleman vs Persib Bandung

Bengaluru FC vs Hyderabad FC

PSM Makassar vs Pusamania Borneo

Al Fateh (KSA) vs Al Ahli Jeddah

Ajman Club vs Shabab AL Ahli Dubai Club|

Stellenbosch vs Baroka FC

Arba Minch Kenema vs Dire Dawa Kenema FC

Samsunspor vs Bursaspor

Zemplin Michalovce vs SKF Sered

Gornik Leczna vs Slask Wroclaw

Altay vs Caykur Rizespor

HNK Sibenik vs Hrvatski Dragovoljac

Al Ittihad Jeddah vs Al Nasr Riyadh

Rapid Bucuresti vs Sepsi Osk

Rapid Vienna vs RB Salzburg

FC Volendam vs Jong AZ Alkmaar

Heracles Almelo vs Utrecht

De Graafschap vs Dordrecht

Ujpest FC vs Kisvarda FC

FC Oss vs FC Eindhoven

RS Waasland Beveren vs KFC Oosterzonen

Helmond Sport vs Telstar

Almere City vs Emmen

ADO Den Haag vs Maastricht

SBV Excelsior vs Jong Ajax

FC Schaffhausen vs FC Vaduz

Cracovia vs Lechia Gdansk

RB Leipzig vs FC Koln

Glentoran Belfast vs Linfield Belfast

Edinburgh City vs Stirling

RFC Seraing vs Royal Antwerp|

Sevilla FC vs Elche

Shamrock Rovers vs St Patricks

Paris St Germain vs Rennes

Arsenal Sarandi vs Rosario Central

Leganes vs Zaragoza

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Porto vs Sporting Lisbon
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SIMBA: TUTAWAPA RAHA WATANZANIA

® ® ®Yatamba na One
Team, One Dream huku
Asec Mimosas ikiwasili...

Na Saada Akida

ATIKA kuhakikisha inaan-
za vyema hatua ya makun-
di katika mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afri-
ka, wawakilishi pekee wa Tanzania
waliobakia kwenye michuano ya
kimataifa, Simba imetambulisha
rasmi kauli mbiu itakayochochea
ushindi iitwayo ‘One Team One
Dream, Simba Nguvu Moja’.

Simba itawakaribisha Asec Mi-
mosas katika mchezo wa kwanza
wa Kundi D utakaochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja wa Benja-
min MKkapa jijini Dar es Salaam.

Wekundu wa Msimbazi
watashuka dimbani ka-
tika mchezo huo huku
wakitangaza vivutio vya
utalii kwa kuvaa jezi ze-
nye nembo ya Visit Tan-
zania ikiwa ni mara ya pili
baada ya kufanya hivyo
pia msimu uliopita katika
michuano hiyo inayoan-
daliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF).

Akizungumza jijini jana Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Simba, Bar-
bara Gonzalez, alisema kutokana
na heshima iliyonayo Simba na
michuano hiyo mikubwa, wame-
panga kuitangaza nchi kivingine
kupitia sekta ya utalii.

“Nilipokuwa nchini Cameroon
nilipopata mwaliko kule, timu yetu
ni tofauti na huku tunavyoiona
Simba ni timu kubwa sana, katika
takwimu za timu zinazofuatiliwa
zaidi ni namba moja,” alisema Bar-
bara.

Ofisa huyo alisema wameen-
delea kukiimarisha kikosi hicho
na malengo ya Simba msimu huu
ni kutwaa Kombe la Ligi Kuu na
kutetea Kombe la FA, lakini kutinga
hatua ya nusu fainali ya mashinda-
no hayo ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii, Jaji
Mstaafu, Thomas Mihayo, alisema
Simba ni mabalozi wakubwa wa
utalii ambao wanaufanya kupitia
jezi wanazovaa katika michuano
hiyo na uamuzi huo umesaidia
kuongeza idadi ya watalii wa ndani

nanje.

“Kupitia Visit Tanzania Watanza-
nia wengi mwaka uliopita wame-
pata mwamko wa kutembelea
vitutio, baadhi ya hoteli kwenye vi-
vutio vya utalii zilikuwa zimejaa na
asilimia 90 walikuwa Watanzania,”

“Hata watalii wa nje pia wanaku-
ja hapa nchini kuangalia Simba
ni nani na wana utamaduni gani,
nawaomba Watanzania waendelee
kutembelea vituo vya utalii,” alise-
ma Mihayo.

Naye Meneja wa Idara ya Habari
na Mawasiliano ya Simba, Ahmed
Ally, alisema maandalizi ya mch-
ezo huo kwa upande wa uongozi
yamekamilika na kilichobaki wam-
emwachia kocha Pablo Franco ku-
malizia kazi yake.

“Huu ni mchezo mkubwa zaidi
Afrika na kuona hilo Rais wa hes-
hima wa Simba, Mohamed Dewji
‘Mo’, ametoa zawadi kwa mashabi-
ki kwa kutoa punguzo la bei ya
tiketi za mzunguko kutoka Sh.
5,000 hadi Sh. 3,000.

“ Hii kwa ajili ya kuongeza moti-
sha kwa mashabiki na msimu huu
tunaingia na kauli mbiu ya ‘One
Team One Dream’ ambayo tu-
lianza nayo siku ya Simba Day na
ndio itakuwa kauli mbiu yetu ya
msimu,” alisema Ally.

Alisema anaamini wachezaji wa
Simba watapambana kuhakikisha
wanapata ushindi katika mchezo
huo muhimu na kujiweka kwenye
nafasi nzuri ya kusonga mbele.

“Sisi  tumekabidhiwa jukumu
la kuwapa raha Watanzania, tuta-
fanya hivyo In Shaa Allah,” Ally
alisema.

Naye Beki Shomari Kapombe,
amesema kikosi chao kimeendelea
na mazoezi kwa ajili ya kuhakiki-
sha wanaanza vyema hatua hiyo
ya makundi.

“Kila mchezaji anajua umuhimu
wa mchezo huo, tunajua umuhimu
wa mchezo huo ili kujiweka vizuri
katika msimamo wa kundi letu,
ninaimani tutafanya vizuri, tunahi-
taji pointi tatu,” alisema Kapombe.

Wakati huo huo, kikosi cha Asec
Mimosas kiliwasili nchini jana
mchana tayari kwa mchezo huo
wa kwanza utakaochezwa kuanzia
saa 10:00 jioni kwa saa za Afrika
Mashariki.

Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), Jaji mstaafu Thomas Mihayo (katikati),
akiwa na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez (kushoto) na Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally, wakionyesha jezi za timu yao zilizozinduliwa
kwa ajili ya kutumika kwenye mechi za hatua ya makundi ya michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika. PICHA: JUMANNE JUMA

]
Kibano wasanil wanaochafuana

Na Salome Kitomari,
DODOMA

KAMATI ya Kudumu
ya Bunge ya Huduma
na Maendeleo ya Jamii,
imesema imebaini
[imeibuka wimbi kubwa
la wasanii kuchafua
wenzao.

Aidha, limesema ipo
haja kwa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na
Michezo, kuchukua hatua
kwa kuhakikisha maadili
ya wasanii yanazingatia
hadhi ya tasnia ya filamu
na muziki nchini.

Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Stanslaus Nyongo,

I, e
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kamati hiyo bungeni
jana, alisema walibaini
changamoto nyingi katika
ukuaji wa tasnia hiyo iki-
wamo ushirikiano mdogo
unaotolewa wa waandaji
wa filamu na wasanii
wanaopeleka muziki nje
ya nchi.

Aidha, alisema ni
muhimu serikali kuweka
mkakati kukamatwa ma-
haramia wa kazi za wasa-
nii ili wachukuliwe hatua
na wasanii hao wanufaike
na kazi zao.

Nyongo alisema ni
muhimu pia ukawepo
mkakati kuhakikisha
“script” za filamu zi-
nakuwa katika lugha

fasaha, ili kuvuta soko la
ndani na nje, pamoja na
vandaaji wa filamu kuwa
na uhalisia ili kuvutia
watazamaji.

“Nchi nyingi ikiwamo
India zimenufaika kiu-
chumi, kisiasa na kijamii
kupitia tasnia ya filamu.
Nchi yetu bado hatujanu-
faika ipasavyo kutokana
na changamoto mbalim-
bali zinazoikumba tasnia
hii,” alisema.
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