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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza katika Mjadala wa Wakuu wa Nchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
kwenye maadhimisho ya miaka 25 ya jumuiya hiyo, jijini Arusha jana.  Wengine ni Rais wa Kenya, William Rutto 
(kulia), Rais wa Uganda, Yoweri Museveni (wa pili kulia) na Rais wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud. PICHA: IKULU

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Dk. 
Yahaya Nawanda (katikati), akitoka katika 
Kituo Jumuishi cha Utoaji Haki Mahakama ya 
Hakimu Mfawidhi Mkoa wa Mwanza, baada ya 
kuachiwa huru. PICHA: VITUS AUDAX

• Vilio, shangwe vyasikika mahakamani, mwenyewe 
asema anamwachia Mungu... Endelea ukurasa 2

Kilichomnasua Kilichomnasua 
‘RC’ Nawanda ‘RC’ Nawanda 
kesi ya ulawiti kesi ya ulawiti 

MIAKA

Makalla atambia 
mambo manne
yaliyoibeba CCM
Uchaguzi Serikali 
za Mitaa

Aeleza mshtakiwa 
kesi dawa kulevya 
alivyokamatwa 
akiwa chini ya 
uvungu wa kitanda

Wamiliki jengo 
lililoporomoka, 
kuua Kariakoo
wapandishwa
kizimbani  

UKURASA WA 3UKURASA WA 22 UKURASA WA 4 UKURASA WA 4

RODRI 
ADOKEZA 
SIKU YA 
KURUDI 
DIMBANI

Wakuu nchi za Wakuu nchi za 
EAC wakutana EAC wakutana 

Arusha kwa Arusha kwa 
ajenda nyetiajenda nyeti

UKURASA 3



Jumamosi Novemba 30, 20242

HABARI KITAIFA

Kilichomnasua Nawanda kesi ya ulawiti, 
mwenyewe asema anamwachia Mungu
Na Vitus Audax, MWANZA

“MUNGU ni mwema na kila 
kitu kinatoka kwa Mungu. Utuku-
fu ni wake Mungu, yote ninam-
wachi Mungu.” Hiyo ni kauli ya 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda 
nje ya mahakama, muda mfupi 
baada ya kuachiliwa huru jana 
katika kesi ya mashtaka ya kula-
witi mwanafunzi wa chuo kikuu.

Dk. Nawanda alikuwa anaka-
biliwa na kesi ya jinai namba 
1883 ya mwaka 2024 katika Ma-
hakama ya Hakimu Mfawidhi 
Mkoa wa Mwanza.

Akisoma hukumu hiyo jana 
Hakimu Mfawidhi Mkuu, Erick 
Marley alisema mahakama hiyo 
ilipokea mashahidi 10 na vielele-
zo vitatu kutoka upande wa Jam-
huri pamoja na shahidi mmoja 
kutoka upande wa utetezi am-
baye ndiye alikuwa mshtakiwa 
katika kesi hiyo.

Hakimu huyo alisema kuwa 
kati ya mashahidi wa upande wa 
Jamhuri, mama mzazi wa binti 
aliyedaiwa kuingiliwa kinyume 
cha maumbile, alikuwa shahidi 
namba moja, shahidi namba 
mbili ni binti mwenyewe. Wen-
gine ni askari wa upelelezi, 
uchunguzi, daktari kutoka Hos-
pitali ya Rufani Mkoa wa Mwan-
za (Sekou Toure) na mtaalamu 
wa Tehama kutoka Jengo la Rock 
City Mall.

Alisema vielelezo vilivyo-
wasilisishwa mahakamani huko 
ni pamoja na picha mjongeo 
(CCTV footage) za eneo la jengo 
hilo, gari ambako tukio lilidaiwa 
kutokea, vipimo vya daktari 
pamoja na maelezo ya awali ali-
yoandikisha binti huyo.

Hakimu Marley alisema ma-
hakama ilimkuta Dk. Nawanda 
na kesi ya kujibu, hivyo kumpa 
nafasi ya kujitetea na baada ya 
kujiridhisha kutokana na usha-
hidi uliotolewa na pande zote 
mbili, hakutiwa hatiani.

Alitaja mambo yaliyotia shaka 
katika vielelezo na ushahidi 
uliotolewa na mashahidi hao ni 
pamoja na kukosekana baadhi 
ya vipande vya video (CCTV 
footage) zinazoonesha binti 
huyo akifanyiwa ukatili kati ya 
vilivyowasilishwa mahakamani.

Alisema video hizo zinam-
wonesha binti huyo wakati aki-
ingia katika geti akiwa amepa-
kizwa kwenye pikipiki, akaanza 
kufanya mawasiliano kisha ny-
ingine zilionesha wakati mshtak-
iwa Dk. Nawanda aliposhuka 
kulipia ushuru wa maegesho.

Hakimu huyo alisema hakuna 
video zilizomwonesha binti 
huyo akiingia katika gari na cho-
chote kilichoendelea ndani ya 
gari hilo, hivyo kutothibitisha 
juu ya kutendeka ukatili huo.

Vilevile, hakimu huyo alisema 
mahakama haikupokea ushahidi 
wa vinasaba (DNA) unaonesha 
kuwa aliyemwingilia kinyume 
cha maumbile ni nani licha ya 
binti huyo pamoja na mshtakiwa 
kuchukuliwa vipimo hivyo, hali 
iliyofanya mahakama hiyo ku-
kosa ushahidi wa kitaalamu juu 
ya tukio hilo.

Hakimu Marley alisema licha 
ya daktari kuthibitisha kuwa bin-
ti hiyo aliingiliwa kinyume cha 
maumbile kutokana na sehemu 
zake za siri kuwa na michubuko 
kwa ndani na nje, ushahidi huo 
haukubainisha nani aliyemwin-
gilia.

“Katika ushahidi uliotolewa 
na Daktari Patrick Daudi kutoka 
Hospitali ya Rufani Mkoa wa 
Mwanza (Sekou Toure), alisema 
binti huyo alifikishwa hospitalini 
huko kwa ajili ya vipimo baada 
ya saa zaidi ya 19 tangu alipo-
tendwa tukio hilo huku akiwa 
tayari ameoga na kuondoa usha-
hidi wa mbegu za kiume, hivyo 
kukosa ushahidi wa mbegu ili 
kudhihirisha kuingiliwa kingono 
na mtu yupi,” alisema Hakimu 
Marley.

Alisema kuchelewa kwa binti 
huyo kwenda hospitalini huku 
kukiwa na mtu mwingine aliyeta-
jwa kuwa mwenzake waliokuwa 
wakiishi wote, viliweka shaka juu 
ya kama kuna mtu mwingine al-
iyemtenda tukio hilo kwa muda 
wote huo.

“Katika ushahidi wake, sha-
hidi namba moja ambaye ni binti 
huyo alieleza kuwa baada ya 
kutendwa tukio hilo, alikwenda 
moja kwa moja alikokuwa anai-

shi na kisha kumweleza rafiki 
yake kisha kuwasiliana na mama 
yake, lakini shahidi huyo hakum-
leta mahakamani hapa, pengine 
angekuwa shahidi muhimu,” 
alisema Hakimu Marley.

Alisema sehemu nyingine ili-
yoacha shaka ni maelezo ya binti 
huyo aliyedaiwa kulawitiwa, 
kwamba alifanyiwa ukatili huo 
katika gari jeupe, lakini rangi 
yake halisi ni ya fedha.

Pia alisema binti huyo alidai 
kuwa wakati anafanyiwa kiten-
do hicho, gari lilikuwa na vioo 
‘tinted’ na nje hakukuwa na watu 
waliokuwa wanapita, lakini vid-
eo zilionesha gari hilo halikuwa 
‘tinted’ na pia watu waliokuwa 
wakipita nje na kuendelea na 
shughuli zao.

Alisema kuwa baada ya Dk. 
Nawanda kukutwa na kesi ya 
kujibu, alipotakiwa kujitetea, 
alikiri kuwa siku hiyo ya tukio 
alifika katika eneo hilo kwa ajili 
ya kuchukua mahitaji yake na 
pia alikiri kuwasiliana na binti 
huyo kama rafiki yake na hawa-
kutumia muda mrefu aliondoka 
kwa kuwa alikuwa na miadi na 
watu wengine.

Hakimu huyo alisema kama 
ilivyo kwa mujibu wa video za 
CCTV, aliingia eneo hilo saa 2:48 
na kutoka saa 3:11 usiku, waki-
tumia dakika 23 pekee na kuwa 
yeye na binti huyo hawakuwahi 
kukutana katika gari na wala 
gari hilo halikuwa na vioo vy-
eusi (tinted) kama alivyodai binti 
huyo.

Baada ya kusikiliza pande 
zote, Hakimu Marley alimwachil-
ia huru Dk. Nawanda na kue-

Akizungumza nje ya mahaka-
ma hiyo, Dk. Nawanda alisema 
anamshukuru Mungu kwa kila 
kitu pamoja na ndugu, jamaa 
na marafiki na mawakili waliosi-
mama naye katika kipindi hicho 
chote.

“Ninaishukuru familia yangu, 
ninaishukuru mahakama imet-
enda haki, Wakili Alex kwa kazi 
kubwa aliyofanya, ninamshuku-
ru Mungu kwa kila kitu. Mungu 
ni mwema na kila kitu kinatoka 
kwa Mungu na utukufu ni wake 
Mungu. Asenteni sana! Ninam-
wachia Mungu,” alisema Dk. 
Nawanda.

Wakizungumza nje ya Kituo 
Jumuishi katika Mahakama ya 
Hakimu Mfawidhi Mkoa wa 
Mwanza, mawakili wa upande 
wa utetezi, wakiongozwa na Cos-
tantine Mutalemwa, walisema 
mteja wao hana nia ya kufungua 
shauri la kuchafuliwa kisiasa 
kwa kuwa kila kitu mteja wao 
amemwachia Mungu.

Dk. Nawanda alipandishwa ki-
zimbani kwa kwa mara ya kwan-
za Julai 9, 2024 na kusomewa 
shtaka moja la kumlawiti binti 
huyo, kitendo ambacho ni kiny-
ume cha kifungu namba 154(1)(a) 
cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, 
SURA 16.

Alidaiwa kutenda tukio hilo 
Juni 2 mwaka huu, akidaiwa 
kumtenda ukatili huo mwa-
nafunzi huyo wa chuo kikuu cha 
mkoani Mwanza katika eneo 
la maegesho ya magari lililoko 
Rock City Mall, wilayani Ilemela, 
mkoani Mwanza.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

leza kuwa kutokana na kasoro 
hizo zilizojitokeza na baada ya 
kuhusianisha na kesi nyingine 
za namna hiyo, mahakama hai-
kumkuta na hatia mshtakiwa 
huyo, hivyo yuko huru.

Baada ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo katika mahakama 
hiyo iliyokuwa imefurika watu, 
Nipashe ilishuhudia hisia tofauti 
vilio na kelele za shangwe.

Katika ufuatiliaji wake, 
mwandishi alibaini binti huyo al-
iyedai kutendwa ukatili huo, pia 
mama yake mzazi hawakuwapo 
wakati hukumu hiyo ikisomwa.

Baba mzazi wa aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda (katikati), akilia 
baada ya hukumu dhidi ya mtoto wake kutolewa ikimwachia huru katika kesi ya jinai 
namba 1883/2024. PICHA: VITUS AUDAX
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Vilio vyatawala 
mwili wa Dk. 
Ndugulile ukiwasili 
Na Restuta James

VILIO, simanzi vyatawala jana wakati mwi-
li wa Mkurugenzi Mteule wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO) Kanda ya Afrika, Dk. Faus-
tine Ndugulile, ulipowasili Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa, Julius Nyerere ( JNIA).

Dk. Ndugulile alifariki dunia Jumatano 
wiki hii wakati akipatiwa matibabu nchini 
India.

Naibu Spika wa Bunge, Musa Azan Zungu, 
aliongoza viongozi mbalimbali waliojitokeza 
uwanjani hapo kuupokea mwili huo.

Viongozi wengine waliojitokeza ni mawa-
ziri, wabunge, wakuu wa wilaya na watumi-
shi wa Ofisi ya Bunge ambao waliungana na 
familia ya marehemu, kuupokea mwili huo, 
ambao ulipelekwa moja kwa moja Hospitali 
Kuu ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia ( JWTZ), Lugalo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
uwanjani hapo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, George Simbachawene, alim-
welezea Dk. Ndugulile kama kiongozi aliyesi-
mamia kile alichokiamini, hasa kikiwa kina 
maslahi ya wengi.

“Kama nchi tumepoteza mtu muhimu 
katika wakati muhimu. Alikuwa mtaaluma 
mzalendo, asiyebabaika na mazingira na 
mawimbi. “Nafasi ambayo aliipata WHO ili-
kuwa inakwenda kutusaidia na kunufaika 
kwa kuzaliwa kwake Tanzania. Ni huzuni 
kubwa,” alisema.

Simbachawene alisema alimfahamu Dk. 
Ndugulile tangu mwaka 2010 alipochaguli-
wa kwa mara ya kwanza na wananchi wa 
Kigamboni kuwa mbunge.

Mbunge wa Viti Maalum, Halima Mdee, 
alisema Dk. Ndugulile alikuwa ni mbunge wa 
aina yake, aliyetetea maslahi ya wananchi 
bila kujali itikadi za vyama.

Alisema ni kiongozi ambaye alikuwa mw-
erevu asiye na majivuno, ambaye aliwahi 
kushika shilingi bungeni, kutetea maslahi ya 
wananchi.

“Aliaminiwa na taifa, akasogezwa mbele 
kuwania nafasi hiyo ya kimataifa. Kwa 
hakika, nchi imepata pigo kubwa kwa kifo 
chake,” alisema.

Baadhi ya viongozi walioambatana na 
familia kuupokea mwili huo, ni Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na 
Uratibu), William Lukuvi, wabunge wa Dar 
es Salaam, wakuu wa wilaya za Kigamboni 
na Temeke na baadhi ya wakazi wa jimbo la 
Kigamboni.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa juzi na 
Ofisi ya Bunge, kesho kutwa ( Jumatatu) mwi-
li utatolewa Lugalo na kupelekwa Parokia ya 
Mtakatifu Immaculata, Upanga, Dar es Sa-
laam, kwa ajili ya ibada na kisha utapelekwa 
viwanja vya Karimjee kwa ajili ya mazishi ya 
kitaifa, yatakayoongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Baada ya Karimjee, mwili utalala nyumba-
ni kwake Kigamboni na kesho yake, utapele-
kwa viwanja vya Machava, Kigamboni kwa 
ajili ya wananchi wake kumuaga na baadaye 
utazikwa katika makaburi ya Mwongozo, 
yaliyoko Kata ya Mwongozo, wilayani Kigam-
boni.

Dk. Ndugulile aliyezaliwa Machi 31, 1969, 
alifariki dunia Novemba 27, mwaka huu, aki-
wa nchini India alikokwenda kutibiwa.

Mwenyekiti wa Bodi wa Chuo 
cha Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere, Stephen Wasira, aki-
hutubia katika mahafali ya 19 
ya wahitimu ya chuo hicho, Dar 
es Salaam jana.  Kulia ni Mkuu 
wa Chuo hicho, Prof. Harun 
Mapesa na (katikati) ni Naibu 
Mkuu wa Chuo anayesimamia 
Taaluma, Utafiti na Ushauri 
Kitaalamu, Prof. Richard 
Kangalawe. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Wamiliki jengo lililoporomoka Kariakoo wafikishwa kizimbani
Na Grace Gurisha 

WANAODAIWA kuwa  wa-
miliki wa jengo la ghorofa 
Kariakoo ambalo lilipo-
romoka na kusababisha vifo 
vya watu 31, wamefikishwa 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam 
kwa tuhuma za kuua bila 
kukusudia.

Washtakiwa waliofikishwa 
mahakamani hapo ni Leon 
Mdete (49) mkazi wa Mbezi 
Beach, Zenabu Islam (61) 
mkazi wa Kariakoo na Ash-
our Ashour (38) mkazi wa 
Ilala na wote ni wafanyabi-
ashara.

Wakisoma hati ya mash-
taka jopo la mawakili wa-
tatu wa serikali , Adolf Lema, 
Grace Mwanga na Eric 

Kamala mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi God-
frey Mhini, ilidaiwa kuwa 
washtakiwa hao wanatuhu-
miwa kwa mashtaka 31.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa 
hao, Novemba 16, 2024 ka-
tika  Mtaa wa Mchikichi na 
Congo, Kariakoo jijini Dar 
es Salaam, isivyo halali, kwa 
pamoja walishindwa kutimi-
za majukumu na kusababi-
sha vifo vya watu 31. 

Watu hao waliofariki ni 
Said Juma, Hussein Njou, 
Prosper Mwasanjobe, Shad-
rack Mshingo, Godfrey 
Sanga, Neema Sanga, Eliza-
beth Mbaruku, Hilary Minja, 
Abdul Sululu na Chatherine 
Mbilinyi.

Wengine ni Elton Ndyam-
kama, Mariam Kapekekepe, 

Elizabeth Kapekele, Hadija 
Simba, Frank Maziku, Rashid 
Yusuf, Ally Omary, Ajuae Iy-
ambilo, Mary Lema, Khatolo 
Juma,   Sabas Swai, Pascal 
Ndungulu, Brigette Mbem-
bele,    Ashery Sanga, Ve-
nance Aman, Linus Hasara, 
Issa Bakari, Lulu Sanga, 
Happnees Mallya na Brown 
Kabovera.

Baada ya kuwasomea 
mashtaka hayo, Hakimu Mhi-
ni aliwaeleza washtakiwa 
kuwa mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi 
yao, hivyo hawatakiwi kujibu 
chochote.

Upande wa mashtaka ul-
idai kuwa upelelezi wa kesi 
hiyo haujakamilika, hivyo  
kuiomba mahakama ipange 
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Mhini alisema 
ili washtakiwa wawe nje 
kwa dhamana, wanatakiwa 
kuwa na wadhamini wawili 
kila mmoja wenye barua za 
utambulisho, kitambulisho 
cha taifa na watatakiwa kutia 
saini bondi ya Sh.   milioni 
tano kila mmoja.

Mshtakiwa Mdete aliti-
miza masharti na kuachiwa 
kwa dhamana lakini Islam 
na Ashour walipelekwa ma-
habusu baada ya kushindwa 
kutimiza masharti hayo.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Desemba 12, mwaka huu, 
kwa kutajwa na kuangalia 
hatua ya upelelezi ilipofikia.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions @guardian.co.tz

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

WAKUU wa Nchi za Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC) 
jana walikutana jijini hapa 
kujadiliana mambo mbal-
imbali muhimu kuhusu ush-
irikiano na maendeleo baina 
yao. 

Miongoni mwa mambo 
waliyojadiliana ni kuondoa 
vikwazo visivyo vya kikodi, 
uzalishaji wa bidhaa na 
masoko ya bidhaa zinazozal-
ishwa ndani ya nchi wana-
chama na masuala ya ulinzi 
na usalama.

Viongozi hao walikutana 
pia katika maadhimisho ya 
miaka 25 ya EAC ambayo il-
ianishwa mwaka 1999. Kabla 
ya kuanzishwa, jumuiya hiyo 
ilikuwapo kuanzia mwaka 
1967 kabla ya kuvunjika 
mwaka 1977. 

Rais Samia Hassan Suluhu 
alizitaka nchi za EAC kuunga 
mkono jitihada za matumizi 
ya nishati safi ya kupikia ili 
kuwezesha wanawake ku-
topata madhara kiafya sam-
bamba na vijana kupata ajira 
hususan wa vijijini kwa ku-
pata umeme wa uhakika. 

Pia alisema mabadiliko ya 
tabianchi yana athari kubwa 
katika nchi, hivyo Tanza-
nia imejipanga kuhakikisha 

matumizi ya nishati safi 
yanakuwa kwa kasi katika   
maeneo ya vijijini na mijini. 

Alisema Tanzania  inajita-
hidi kupambania matumizi 
ya nishati safi ya kupikia na 
inahitaji zaidi ya dola milioni  
19 katika kipindi cha miaka 
mitano kwa ajili ya kureke-
bisha masuala la mazingira, 
hivyo  kila wilaya nchini Tan-
zania iendelee kupanda miti 
ingawa kasi yake ni ndogo.

“Tanzania imejipanga ku-
hakikisha matumizi ya nisha-
ti safi ya kupikia yanakua iki-
wamo kupunguza wimbi la 
vijana kukimbia mjini kwani 
hivi sasa wanapata ajira huko 
vijijini na kinamama kutumia 
nishati ya umeme.”

Alisema wanawake wa-
napata matatizo mbalimbali 
kutokana na matumizi ya 
kuni hivyo lazima kuhakiki-
sha wanawake wanaondoka 
na matumizi ya nishati hiyo 
nawaomba wakuu wa nchi 
waniunge mkono kuhakikiki-
sha matumizi ya nishati safi 
ya kupikia.

Tanzania, alisema  imekuja 
na sera ya upandaji  miti kila 
mwaka kwa kila wilaya lakini 
bado kasi haijakuwa nzuri.

Katika mapambano ya 
nishati chafu Tanzania ina-
pambana si kuhakikisha 
inasambaza umeme viji-

jini ili kuwezesha wanawake 
kupikia, ikiwamo vijana ku-
jiajiri ikiwamo kusambaza 
umeme wa gesi, kwani nusu 
ya umeme wa Tanzania una-
tokana na maji ikiwamo ma-
bwawa ya maji. 

Alisema katika suala la ma-
badiliko ya tabianchi, lazima 
kila nchi ya EAC kukubaliana 
kwa pamoja ili kuunganisha 
nguvu na kusisitiza nchi hizo  
kushirikiana na sekta binafsi 
ili kuwezesha matumizi ya 
nishati hivyo yanakuwa kwa 
kasi.

Alisema ukosefu wa ajira 
na nyenzo za vijana kujipatia 
ajira hivyo Tanzania imekuja 
na mpango wa BBT kwa ku-
hakikikisha vijana wanajiajiri 
katika kilimo na mipango 
mingine ya kisera ikiwamo 
kilimo, mifugo na misitu 
hivyo Tanzania imetengen-
eza uwanda mpana kwa vi-
jana ili wajue kilimo ni ajira. 

Alisema tatizo kubwa la vi-
jana ni  kupata ardhi, fedha, 
teknolojia hivyo serikali ya 
Tanzania imetenga maeneo 
makubwa mfano Dodoma 
kwa ajili ya kilimo cha um-
wagiliaji ikiwamo utoaji wa 
ardhi na hati ikiwamo ku-
jengewa makazi na kuungan-
ishwa katika mnyororo wa 
soko ikiwamo uunganishaji 
wa vijana na benki ili kutoa 

mikopo kwa vijana kwa ajili 
ya kilimo.

Rais wa Somalia, Hassan 
Sheikh Mohamud, alisema 
ni vyema  kuongeza uweze-
kano wa mazao   ya kilimo, 
uvuvi, viwanda  na mifugo, 
kufikia masoko mapana 
kwani sekta hizo ni muhimu 
kwa uchunguzi  lakini pia 
miradi ya kikanda katika 
uchukuzi na uunganishaji 
wa nishati katika kuipatia   
Somalia fursa ya kuimarisha 
miundombinu na  kuungani-
sha masoko.

Huku Rais William Ruto wa 
Kenya alisisitiza umuhimu 
wa amani na utulivu katika 
pembe za Afrika ikiwamo 
nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki pamoja na kuisaid-
ia zaidi nchi ya Congo katika 
masuala ya amani.

Alisisitiza kipaumbele 
zaidi katika kuimarisha 
mikataba ya biashara kwa 
kuanzisha mikataba mipya 
inayoimarisha kilimo na 
miundombinu ikiwamo ku-
saidia wafanyabiashara wa 
viwanda vidogo na vya kati 
na  utoaji mafunzo na rasili-
mali kwa wawezekaji haswa 
maeneo ya mipakani.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions @guardian.co.tz

Wakuu EAC wakutana kwa ajenda nyeti
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Shahidi aeleza mshtakiwa dawa  kulevya 
alivyokamatwa chini ya uvungu wa kitanda

   

CCM yataja sababu nne
ushindi Serikali za Mitaa
Na Romana Mallya

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimetaja sababu 
nne za ushindi wa kishin-
do katika  Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na ku-
wakosoa wanaoainisha 
matukio ya mauaji na wal-
iojeruhiwa katika uchagu-
zi huo kwa kuegamea vy-
ama vya upinzani pekee.

Kimetaja matukio sita 
ya makada wake mion-
goni akiwamo aliyeuawa 
kwa risasi na kusisitiza 
kwamba, wanapokemea 
na kueleza kasoro zieleke-
zwe kwa vyama vyote.

Kadhalika, kimewataka 
watu kuondokana na dha-
na potofu kwamba, CCM 
kikishindwa katika uch-
aguzi ndio demokrasia ya 
kweli.

Katibu wa Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM, 
Amos  Makalla, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati akizungumza 
na waandishi wa habari 
kuhusu uchaguzi huo uli-
ofanyika Jumatano nchini.

Makalla alisema imani 
iliyooneshwa na Watan-
zania kwa CCM inatokana 
na mambo mbalimbali iki-
wamo watu kuridhika na 
utekelezaji mzuri wa ilani 
kupitia miradi mbalimbali 
ya maendeleo na utatuzi 
wa kero.

Sababu ya pili aliitaja ni 
maandalizi ya uchaguzi 
yaliyofanywa na CCM kuji-
andaa vizuri kwa kufanya 
tathmini ya viongozi wal-
ioko katika mitaa, vijiji na 
vitongoji.

“Chama Cha Mapin-
duzi hakikukosea kuteua 
wagombea safi ambao 
wanakubalika, hiyo ndio 
siri ya ushindi. Sitarajii 
mtu akaja akahoji CCM 
imeshindaje. Ninyi ni 
mashahidi vyama vingine 
havikuwa na maandalizi 
ya kutosha, havijaonekana 
kwa wananchi zaidi ya 
miezi saba zaidi ya maan-
damano.

“Unakwenda kwenye 
uchaguzi kwa siku tatu un-
amwona mwenyekiti wa 
taifa anakwenda Ipinda, 
Songwe, Mbeya na kua-
mini kwamba, uchaguzi 
umefanyika na hataweza 
kushinda. Itakuwa ni 
maajabu na kichekesho,” 
alisema.

Alisisitiza changamoto 
ambayo upinzani imei-
pata ni kwamba hawaku-
jiandaa na maandalizi ya 

uchaguzi.
Makalla ambaye ni Mlezi 

wa Mkoa wa Dar es Salaam 
alisema, Dar es Salaam 
wameshinda mitaa 563 
na kupoteza mtaa mmoja 
wa Tandika baada ya Cha-
ma cha ACT-Wazalendo 
kushinda.

Alitaja sababu ya tatu 
ya ushindi CCM kuwa 
umechangiwa na utara-
tibu wa kampeni ambazo 
wamezifanya kisayansi 
kuanzia uzinduzi hadi 
kuzifunga.

“Sababu ya nne, ni wazi 
kwamba migogoro ndani 
ya vyama vya siasa im-
eipa nafasi CCM kushinda 
uchaguzi huu, wapinzani 
wanapitia wakati mgumu 
wana migogoro ndani.

“Huwezi ukapata 
ushindi kwa matukio 
yaliyotokea Arusha, wiki 
hiyo mnagombana, mna-
pigana, mnarushiana 
makonde halafu ushinde 
katika mkoa wa Arusha, ni 
jambo haliwezekani.

“Mmeshuhudia viongozi 
wao wa kitaifa wamega-
wanyika mmoja anasema 
hiki, mwingine anasema 
hiki, mmoja kajiandikisha, 
mmoja hajajiandikisha, 
inaonesha safari hii hawa-
jajipanga,” alisema.

Kutokana na hilo, 
Makalla alishauri waen-
delee kuvijenga vyama, 
kuvumiliana, kutengen-
eza umoja kwa sababu 
hawawezi kujenga chama 
kama kuna mgogoro au 
hawapo pamoja.

Kiongozi huyo aliwa-
taka watu kuondokana na 
dhana potofu kwamba, 
CCM kikishindwa katika 
uchaguzi ndio demokrasia 
ya kweli.

“CCM kinachaguliwa 
na wananchi hakijiweki 
chenyewe madarakani, 
ikionekana pale CCM 
inapoteza kwa wingi basi 
ndio demokrasia, lakini 
ikishinda sio demokrasia. 
Mnaeleza kasoro mbal-
imbali nyingi kupotosha. 
CCM inabebwa na kazi 
nzuri zinazofanywa na 
serikali,” alisema.

Makalla alisema wanao-
subiri demokrasia ya kweli 
ni pale CCM itakapoangu-
ka, haitatokea kwa sababu 
watahakikisha wanakonga 
nyoyo za Watanzania ili 
kuendelea kuaminika.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions @guardian.co.tz

Balozi wa Tanzania nchini Comoro, Said Yakub (wa tatu kushoto), akiwapokea madaktari 20 
kutoka hospitali mbalimbali Tanzania waliowasili nchini humo jana, kwa ajili ya kutoa matibabu 
ya kibingwa kwa wagonjwa mbalimbali. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Kulwa Mzee

KOPLO Gladness ameieleza ma-
hakama walivyomkamata mtuhu-
miwa wa dawa za kulevya kwenye 
uvungu wa kitanda na wengine 
wawili ndani ya basi la Tashrif, 
kituo cha Mbezi, wakisafiri kwenda 
Tanga.

Gladness, ambaye ni shahidi wa 
upande wa Jamhuri, alidai hayo 
jana  katika Mahakama Kuu Div-
isheni ya Makosa ya Rushwa na 
Uhujumu Uchumi mbele ya Jaji 
Godfrey Isaya, akiongozwa na 
Wakili wa Serikali, Sabina Ndun-
guru.

Shahidi alidai walimkamata 
mshtakiwa wa kwanza, Maliki Jafari 
Maliki, chini ya uvungu wa kitanda, 
nyumbani kwake na wengine, Ally 
Maliki na Iddi Nassoro ndani ya 
basi kisha  wakawashusha.

Akitoa ushahidi huo, alidai kuwa 
Machi 22, 2022 akiwa nyumbani, 
alifahamishwa na Afande Hassan 
kuwa kuna mtu anajihusisha na bi-
ashara ya dawa za kulevya maeneo 
ya Temeke.

Alidai kuwa akiwa na askari wen-
gine, walikwenda nyumbani kwa 
Maliki na  walipofika Afande La-
zaro aligonga mlango akatoka De-
linda Salum akajitambulisha kuwa 
ni mke wa Maliki.

“Tulipomwulizia Maliki alisema 
hayupo na kwamba alikuwa anato-
ka alfajiri kisha tulimwambia tuna-
taka kufanya upekuzi. Afande  Has-
san na Anna walimfuata mjumbe 
anayeitwa Tabu.

“Walipofika na mjumbe, Afande 
Nchimbi na askari wengine wali-
ingia ndani ya nyumba ya Maliki. 

Walienda  chumbani, Nchimbi 
akainua godoro kuangalia chini ya 
uvungu wa kitanda alimkuta Maliki 
kajificha.

“Tulimwamuru atoke, alitii 
akashuhudia upekuzi ukiendelea. 
Tulimalizia  chumba cha watoto 
na tulipata nyaraka mbalimbali, 
hati ya kusafiria ya Maliki na Iddi 
pamoja na vitambulisho vya ben-
ki,” alidai shahidi.

Alidai walimchukua Maliki hadi 
Ofisi ya Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
na wakiwa huko walipata taarifa 
ya mtuhumiwa mwingine rafiki wa 
Maliki, anaitwa Iddi kuwa anataka 
kusafiri kwenda Tanga.

Koplo Gladness alidai kuwa 
Machi 24, 2022 alfajiri, waliweka 
kambi    Kituo Kikuu cha Mabasi 
cha Magufuli   Mbezi na walifa-
hamu alikuwa anasafiri na basi la 
Tashrif.

Anadai kuwa alikuwa anasafiri 
na basi lenye namba ya usajili T987 
DLZ   lililokuwa likiendeshwa na 
Andrew.

Shahidi alidai kuwa  alishuhudia 
Afande Hassan akiwaamuru abiria 
asishuke mtu, akapanda pamoja na 
Afande John na Chedi kumtafuta 
Iddi.

Alidai kuwa walimkuta Iddi ame-
kaa kwenye kiti namba 37 akiwa na 
kipochi cheusi. Walimshusha nda-
ni ya basi lakini dereva alipoulizwa 
kuhusu mshtakiwa huyo, alimtaja 
mshtakiwa mwingine aliyekuwa-
mo ndani ya basi hilo.

Mshtakiwa huyo, Ally Maliki, an-
adaiwa alipandia Mwembe Yanga 
Temeke na askari walipanda tena 
ndani ya basi na kumshusha Ally 

aliyekuwa amekaa kwenye kiti 
namba 21.

Shahidi alidai washtakiwa wote 
walipopekuliwa walikutwa na 
simu zao pamoja na tiketi za kusa-
firia na ndani ya kipochi cha Iddi 
ulikutwa unga uliobainika kuwa 
dawa za kulevya.

“Machi 25, 2022 nilifunga kielel-
ezo kikishuhudiwa na washtakiwa 
wote watatu na shahidi huru anait-
wa Mashaka, baada ya kufungua 
Machi 28, mwaka huo, nilipeleka 
kwa Mkemia Mkuu kwa ajili ya 
uchunguzi. Sampuli  ilipopimwa 
ilibainika ule unga ni dawa za 
kulevya kilo 1.02,” alidai.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, 
Nehemiah Nkoko, shahidi ali-
kubaliana na Wakili kwamba she-
ria ya dawa za kulevya inataka basi 
hilo kukamatwa kisha kupelekwa 
mahakamani kama kielelezo.

Alidai kuwa  wakati washtakiwa 
wanakamatwa alishuhudia wak-
ishushwa kwenye basi akiwa chini. 
Pia alidai hakushuulika na suala 
lolote linalomuhusu mshtakiwa 
wanne, Mwinyi Mgazija.

Akihojiwa na Jaji Isaya aeleze 
kwa nini alifunga kielelezo Machi 
25 akapeleka Ofisi ya Mkemia 
Machi 28, Gladness alidai Machi 26 
na 27 zilikuwa siku za mapumziko 
Jumamosi na Jumapili.

Shahidi alimaliza kutoa Ushahidi 
na shauri liliahirishwa hadi Desem-
ba 4, mwaka huu, kwa ajili ya kue-
ndelea na usikilizaji wa mashahidi 
wengine.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz
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Na Restuta James

HATIFUNGANI mpya imezinduliwa nchi-
ni. Serikali imesema inakusudia kuitumia 
kuongeza mtandao wa barabara, ujenzi na 
ukarabati wa madaraja na makalavati ili ku-
chochea maendeleo mijini na vijijini.

Hiyo ni hatifungani iliyopewa jina la ‘Sa-
mia Infrastructure Bond’ (Hatifungani ya 
Samia ya Miundombinu) inayolenga kuku-
sanya Sh. bilioni 150 kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya barabara za vijijini na mi-
jini zilizo chini ya Wakala wa Barabara za Vi-
jijini na Mijini (TARURA). 

Akimwakilisha Rais Samia Suluhu Has-
san, Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
jana wakati wa uzinduzi wa hatifungani hiyo 
kwenye Ukumbi wa Mlimani City, Dar es Sa-
laam, alipongeza Benki ya CRDB kwa kuzin-
dua hatifungani hiyo. 

Hatifungani hiyo ni mwendelezo wa mau-
zo ya Mpango wa Muda wa Kati wa Miaka 
Mitano unaolenga kukusanya Sh. sawa na 
dola za Marekani milioni 300. Mpango huo 
wa miaka mitano uliidhinishwa na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Masoko ya Fedha na Mitaji 
(CMSA) na katika awamu ya kwanza, Benki 
ya CRDB iliuza Hatifungani ya Kijani ambayo 
ilikuwa ya kwanza kwa ukubwa kusini mwa 
Jangwa la Sahara. 

Akizungumza na mamia ya washiriki ka-
tika hafla hiyo ikiwamo viongozi wa taasisi 
za umma na binafsi, wafanyabiashara, 
wawekezaji na wananchi waliojitokeza kwe-
nye uzinduzi wa Hatifungani ya Samia ya 
Miundombinu, Dk. Mpango alisema inafura-
hisha kuona taasisi ya fedha za kizalendo 
ikiongoza mchakato wa kuwaleta pamoja 
watanzania na wawekezaji kutoka nje ya 
nchi kuchangia ujenzi wa miundombinu ya 
barabara kuchochea maendeleo ya taifa. 

“Furaha yangu ya kujumuika katika masu-
ala yanayochochea ustawi wa maendeleo ya 
taifa letu huwa maradufu ninapoona seri-
kali, taasisi binafsi na wananchi tunaungana 
kuijenga Tanzania yetu. 

“Ninafarijika sana ninapoona taasisi zetu 
ziko mstari wa mbele kuchochea maen-
deleo kama ambavyo Benki yetu ya CRDB, 
kwa kushirikiana na Wizara ya Nchi Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI na TARURA walivyokuja na 
hatifungani inayowawezesha Watanzania 
kuwekeza fedha zao kufanikisha ujenzi wa 
barabara nchini,” alisema Makamu wa Rais.

Kitu kizuri katika hatifungani hiyo, Dk. 
Mpango alisema ni mkakati wa Benki ya 
CRDB kuwashirikisha watanzania wote kue-
ndeleza miundombinu ya barabara, hali 
itakayoipa serikali shinikizo la kuhakikisha 
inajenga barabara nzuri na imara kadri ina-
vyowezekana. 

Makamu wa Rais alisema serikali inafan-
ya kila inaloweza kuhakikisha watanzania 
wanainuka kiuchumi na kati ya njia za ku-
fanikisha hilo ni kuboresha miundombinu 
muhimu inayochangia maendeleo ya sekta 
tofauti. 

“Pamoja na juhudi za serikali katika 
kuboresha miundombinu, tumekuwa na 
changamoto za malipo kwa wakati. Sasa 
ninategemea kuona makandarasi wak-
ichangamkia fursa hii kikamilifu. 

“Mbali na manufaa kwa nchi na ma-
kandarasi, hatifungani hii pia ina faida ya 
riba ya asilimia 12 kwa wawekezaji kwa kila 

Hatifungani kukusanya bilioni 150/- 
za kulipa makandarasi wa barabara

-Rais Samia aongoza ununuzi, Mpango...

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akikabidhiwa mfano wa hatifungani 
baada ya kuwekeza Sh. milioni 100 katika Hatifungani ya Samia ya Miun-
dombinu, baada ya uzinduzi jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Mohamed Mchengerwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela. PICHA: OMR

mwaka kwa miaka mitano ya uhai wake. 
Riba hii italipwa katika kila robo ya mwa-
ka, hivyo inafanya mwekezaji kuwa na 
uhakika wa kipato kila baada ya miezi 
mitatu. Hakika ni uwekezaji mzuri kwa 
wote wenye nia na uwezo wa kuwekeza,” 
alisema.

Makamu wa Rais alielekeza TAMI-
SEMI na Benki ya CRDB kuendelea kutoa 
elimu ya masuala ya fedha na uwekezaji 
kwa wananchi, ili wanunue hatifungani 
hiyo na zinginezo zinapotangazwa.

“Utafiti unaonesha zaidi ya asilimia 80 
ya watanzania wanaweka akiba kwa ajili 
ya dharura kama elimu, chakula, mat-
ibabu na misiba. TAMISEMI ishirikiane 
na CRDB kutoa elimu kwa umma kuhusu 
fursa hii,” aliagiza Dk. Mpango.

Pia alielekeza TARURA kuendelea 
kubuni mbinu na teknolojia za kisasa 
katika ujenzi wa barabara kwa kutumia 
malighafi zinazopatikana nchini.

Vilevile, Makamu wa Rais alielekeza 
wakala huo kuhakikisha miundombinu 
inayotekelezwa kwa hatifungani, ika-
milishwe kwa wakati na kwa kuzingatia 
ubora.

Dk. Mpango alisema mtandao wa bara-
bara za lami nchini umeongezeka kuto-
ka Km 13,235.1 mwaka 20 hadi kilometa 
15,366.36 mwaka huu.

Alisema bajeti ya TARURA imeongeze-
ka kutoka Sh. bilioni 414.5 mwaka 
2019/20 hadi Sh. bilioni 841.2 mwaka 
2024/25.

Makamu wa Rais alisema uzinduzi wa 
hatifungani hiyo ni mwendelezo wa seri-
kali kuimarisha ubia kati ya sekta binafsi 
na ya umma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
CRDB, Abdulmajid Nsekela, alisema wa-
nafahamu serikali hutenga mabilioni ya 

shilingi kwa ajili ya kujenga na kureke-
bisha barabara zilizoharibika ili kurahi-
sisha ufikishaji huduma kwa wananchi, 
usafirishaji bidhaa na mazao pamoja 
na usafiri wa wananchi kutoka sehemu 
moja kwenda nyingine.

“Tunajivunia kuja na hatifungani hii 
maalumu inayolenga kukusanya fedha 
kwa ajili ya miradi ya miundombinu 
ya barabara za mjini na vijijini. Kupitia 
hatifungani hii, tunatarajia kukusanya 
Sh. bilioni 150 zitakazotumika kuwalipa 
makandarasi wanaoendelea na wataka-
okuwa wanajenga barabara,” alisema 
Nsekela.

Kupitia hatifungani hiyo itakayouzwa 
kwa siku 30 kuanzia jana ilipozinduliwa 
hadi tarehe 17 Januari 2024, Nsekela 
alisema Benki ya CRDB inatoa fursa kwa 
kila mtanzania, zikiwamo taasisi na kam-
puni kuwekeza kiasi chochote kuanzia 
Sh. 500,000 huku akitarajia kupokea 
faida ya asilimia 12 kwa mwaka. 

Kwa mtu au taasisi inayotaka ku-
wekeza, Nsekela alisema anaweza kui-
pata hatifungani hiyo katika tawi lolote 
la benki katika zaidi ya matawi 260 yali-
yomo nchini au akafanya hivyo katika 
simu yake ya mkononi kupitia SimBank-
ing ikiwa ni benki ya kwanza barani Af-
rika kuwezesha wateja na wawekezaji 
kuwekeza katika hatifungani kidijitali.

“Uwekezaji kwenye hatifungani hii ni 
salama na wenye faida nzuri. Ukiinunua 
unakuwa umewekeza kati benki kubwa 
zaidi nchini yenye uhakika wa kukulipa 
faida unayoitarajia. Ninamkaribisha kila 
mtanzania mwenye uwezo kuja kush-
irikiana nasi kujenga barabara zetu,” 
alisema Nsekela.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), 

Nicodemus Mkama, alisema kuwa kuto-
kana na mafanikio yaliyopatikana katika 
awamu ya kwanza, ana imani mauzo ya 
Hatifungani ya Samia ya Miundombinu 
nayo yatavuka malengo yaliyokusudiwa.

“Hatifungani ya Kijani ilikusudia kuku-
sanya Sh. bilioni 40 lakini zikapatikana 
Sh. bilioni 171.82 sawa na asilimia 429.6. 
Ninaamini rekodi hiyo itafikiwa tena kama 
si kuvunjwa kwani watanzania wako 
tayari kuijenga nchi yao. Nitumie fursa 
hii kuwahamasisha watanzania kuwekeza 
katika fursa zilizoko katika masoko ya mi-
taji na dhamana kwani zina uhakika wa 
kipato,” alisema Mkama.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Nchi - TAMI-
SEMI, Mohamed Mchengerwa mwenye 
dhamana na TARURA, alisema Benki ya 
CRDB ndio taasisi pekee iliyoendana na 
matakwa ya wizara katika mkakati wake 
wa kutafuta uhakika wa fedha za kufaniki-
sha ujenzi wa barabara nchini.

“Ili kujenga barabara kwa kasi inay-
otakiwa, fedha nyingi zinahitajika, hivyo 
wizara iliona ni busara kutafuta vyanzo 
mbadala vya mapato na hapa nirudie tena 
kupongeza Benki ya CRDB kwa kuja na 
ubunifu huu utakaosaidia kwa kiasi kikub-
wa kupata fedha kwa wakati, hivyo miradi 
mingi kukamilika kama ilivyopangwa,” 
alisema Waziri Mchengerwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TARURA, 
Victor Seff, alisema ushirikiano huo uli-
otolewa na Benki ya CRDB utasaidia ku-
patikana fedha kwa wakati kuharakisha 
ukamilishaji miundombinu ya barabara 
na kutatua changamoto zilizoko katika 
maeneo tofauti nchini.

“Kazi imebaki kwa makandarasi peke 
yao kutenda kazi zao kwa viwango vinavy-
okubalika kuijenga nchi yetu. Hatifungani 
hii itakusanya fedha za watanzania kwa 
ajili ya miradi itakayojengwa na wazawa 
kwa maendeleo ya taifa letu. 

“Ni muhimu kwa makandarasi kuone-
sha weledi katika miradi yote mtakay-
opewa kuitekeleza. Juhudi hizi za Benki 
ya CRDB kukusanya fedha kutoka kwa 
wananchi zinapaswa kuzaa matunda ya 
barabara imara,” alisema Seff.

Katika uzinduzi huo, Makamu wa Rais, 
alifungua pazia la ununuzi wa hatifungani 
hiyo kwa kupanda (kununua hatifungani) 
Sh. milioni 100, huku taasisi za umma, 
vikundi vya kinamama wajasiriamali na 
watu binafsi wakijitokeza kuwekeza ka-
tika hatifungani hiyo.

Baadaye Dk. Mpango alitangaza 
kupokea ujumbe kutoka kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, aliyeahidi kuwekeza pia 
katika hatifungani hiyo kwa kupanda (ku-
nunua hatifungani) Sh. milioni 100.

Kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu wa 
TARURA, Seff, wakala huo unasimamia 
barabara za wilaya zenye urefu wa kilo-
meta 144,000, madaraja 3,560 na makala-
vati 80,000.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz
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WIKI hii tumeshuhudia michezo mbalimbali ya kimataifa 
kwa ngazi ya vilabu ambapo hapa nchini timu zetu kubwa za 
Simba na Yanga nazo zilikuwa uwanjani.

Yanga ilikuwa ya kwanza kucheza Novemba 26 kwenye 
mchezo wa kwanza hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al Hilal ya Sudan.

Watani zao, Simba wenyewe walicheza siku iliyofuata dhidi 
ya Bravos do Marquiz ya Angola kwenye mchezo wa kwanza 
pia hatua ya makundi ya kombe la Shirikisho Afrika, mich-
ezo yote hiyo ilichezwa kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Ni Yanga ambayo haikupata matokeo mazuri kwenye 
uwanja wake wa nyumbani baada ya kukubali kipigo cha 
mabao 2-0 huku watani zao Simba wakiibuka na ushindi wa 
bao 1-0.

Matokeo hayo yameibua hisia tofauti miongoni mwa 
mashabiki wa Yanga ambao wanaona timu yao haifanyi 
vizuri na imeanza vibaya kwenye michuano hiyo ambayo 
msimu uliopita ilifika mpaka hatua ya robo fainali.

Wengi wao wanaona timu haijacheza vizuri na wapo 
wanaoona   kuondoka kwa aliyekuwa kocha wao, Miguel 
Gamondi ni sababu iliyochangia timu hiyo kufungwa na Al 
Hilal.

Maumivu hayo yamekuja pia baada ya Yanga kupoteza 
michezo miwili mfululizo ya Ligi Kuu Tanzania Bara na sasa 
mashabiki wameanza kuikatia tamaa timu yao.

Lakini kiuhalisia na   kwa maana halisi ya mpira wa miguu, 
ni mapema sana     kwa mashabiki na wapenzi wa Yanga 
kuanza kuikatia    tamaa timu hiyo ambayo ndio kwanza wa-
mecheza mchezo    wao wa kwanza wa hatua hiyo ya makun-
di.

Kupoteza alama tatu kwenye mchezo wa kwanza bado sio 
kigezo   cha timu hiyo kufanya vibaya kwenye hatua hiyo kwa 
sababu bado wana michezo mingi mbele yao.

Kikubwa kwa sasa Yanga wanapaswa kutuliza akili na ku-
jipanga upya kuelekea kwenye mchezo wao wa pili ambao 
watacheza ugenini dhidi ya MC Alger ya Algeria.

Wachezaji na benchi la ufundi wanapaswa kufahamu 
michezo inayofuata ndio muhimu zaidi kwao katika kufikia 
malengo yao ya kufuzu hatua ya robo fainali.

Matokeo ya mchezo uliopita yaishie uwanja wa Benjamin 
Mkapa na sasa ni kipindi cha kufanya maandalizi na kuji-
panga vizuri kabla ya mchezo unaofuata ambao utachezwa 
Desemba 7 nchini Algeria.

Matokeo mazuri watakayoyapata kwenye mchezo huo yat-
ainua molari kwa wachezaji na kuanza kurudisha imani ya 
mashabiki wao katika kuikimbilia hatua ya robo fainali.

Mashabiki hawapaswi kukata tamaa na kuingiwa unyonge 
baada ya mchezo huo mmoja, bado kuna michezo mingine 
mbele ambayo kama Yanga watachanga karata zao vizuri 
wananafasi ya kutinga robo fainali.

Nipashe tunaamini Yanga bado ipo kwenye nafasi ya kufan-
ya vizuri kwenye kundi lake ambalo mbali Al Hilal pia kuna 
timu za MC Alger na TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo.

Kikubwa ni kujipanga na kujiandaa kikamirifu kuelekea 
kwenye mchezo wao wa Desemba 7 dhidi ya MC Alger, haku-
na kisichowezekana kwenye mpira, Yanga inaweza kupata 
ushindi ugenini na kushangaza wengi.

Wanachama, mashabiki
Yanga wawe na subira

 Muungwana Lazima Nilonge

Bado mapema sana, 
Yanga isikate tamaa 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mapokezi: 0745 700710
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WANACHAMA na 
mashabiki wa Yanga kwa 
sasa hawaelewi wamlau-
mu nani. Wengine wa-
nawalaumu wachezaji. 
Wapo wanaowalaumu 
viongozi. Hii yote ni 
kwa sababu ya kufanya 
vibaya kwenye michezo 
mitatu mfululizo iliyo-
pita.

Ilianza kwa kufungwa 
bao 1-0 dhidi ya Azam 
FC, Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, 
mechi iliyochezwa, No-
vemba 2 mwaka huu. 
Mashabiki wakaona 
kama ni bahati mbaya tu.

Novemba 7, mwaka 
huu hali ilikuwa mbaya 
zaidi pale ilipopokea ki-
pigo cha mabao 3-1 dhidi 
ya Tabora United.

Hapo ndipo baadhi 
ya mashabiki walianza 
kushtuka na kuona kabi-
sa kuna kitu kisicho cha 
kawaida ndani ya timu 
au klabu.

Ni kwa sababu si kitu 
cha kawaida kwa timu 
kubwa kama za Simba na 
Yanga kupoteza michezo 
miwili mfululizo hasa ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Si kwa misimu ya hivi 
karibuni hata miaka 
iliyopita, timu hizo hazi-
kuwa na kawaida ya 
kupoteza michezo mi-
wili mfululizo. Labda 
inaweza kufungwa na 
mechi inayofuata ku-
toa sare. Au kutoa sare 
mechi inayofuata ku-
fungwa.

Ndiyo maana mashabi-
ki wa Yanga wakawa 
wakali mno, kwa sababu 
hawajawahi kukutana na 
hali kama hii.

Kingine ni kufungwa 

idadi kubwa ya mabao 
ya timu ya daraja la kati 
kama Tabora United. 
Yanga kufungwa mabao 
matatu na Simba si kitu 
kigeni sana, lakini si timu 
nyingine kwenye Ligi 
Kuu.

Mara nyingi timu za 
madaraja ya kati au ya 
chini wakishatangulia 
kwa bao 1-0 dhidi ya 
timu kubwa, watahakiki-
sha hawapandi tena 
mbele kushambulia, 
badala yake kuzuia na 
kupoteza muda hadi 
mechi imalizike.

Ndiyo maana si mara 
nyingi kukuta Simba au 
Yanga zinafungwa idadi 
kubwa ya mabao na 
timu hizo, badala yake 
hupoteza kwa bao 1-0. 
Hii ya Tabora United pia 
ilikuwa kama ‘sapraizi.’

Baadhi ya mashabiki 
wa Yanga wanawatuhu-
mu wachezaji wao kuwa 
wamebweteka kwa ku-
pata majina makubwa, 
wameshakuwa mastaa, 
sasa wamevimba vich-
wa na hawajitumi tena, 
huku wakiwa wazee wa 
starehe, na hii inasaba-
bisha viwango vyao ku-
pungua.

Wapo wanaowalaumu 
viongozi kwa kuwade-
keza baadhi ya wacheza-
ji wanaojiona mastaa, 
wakiwaachia wazurule, 
wasikae kambini, hivyo 
kupoteza ubora wao. 
Kuna wanaowalaumu 
viongozi kwa kumtimua 
kocha Miguel Gamondi 
akisema haikuwa na 
ulazima wowote, wao 
wakiona kama hana 
kosa lolote, kilichotokea 
ni mambo ya mpira tu. 

Wao wanaamini kuwa 
viongozi wamefanya 
hivyo ili tu kuficha mad-
haifu yao ili wanachama 
na mashabiki waamini 
kuwa tatizo ni kocha.

Binafsi sipingani na 
makundi yote hayo. In-
awezekana kila kundi 
lipo sahihi, au moja kati 
ya hilo. Au yote yasiwe 
sahihi, ila ushauri wangu 
ni kwamba wanachama 
na mashabiki watulie 
ili kuwafanya viongozi 
nao watulie na kusaka 
kile kinachoitafuna timu 
kwa sasa. Wanachama 
na mashabiki walianza 
kuwa wakali na kuwaan-
yooshea vidole, kitaka-
chotokea ni kuwa hawa-
tokuwa watulivu na hata 
maamuzi yao wanaweza 
kuyafanya kwa woga, mi-
hemko ili kuwaridhisha 
wao, lakini kumbe ndiyo 
wanaharibu zaidi.

Najua kuwa kufugwa 
kunauma, hasa kwa timu 
kubwa kama hii, lakini 
sidhani kama viongozi 
wao wamelala.

Ni lazima wataku-
wa wanatafuta nini 
kinawatafuna. Kama ni 
wachezaji wameshuka 
kiwango, au wanakesha 
kwenye starehe, umri 
umekwenda, basi wao 
ndiyo wataamua nini 
wafanye na watafanya 
kwa manufaa ya klabu, 
wanachama na mashabi-
ki kwa sababu wao ndiyo 
waliopewa mamlaka.

Kwa maana hiyo wa-
nachama na mashabiki 
wa Yanga watulie, wasi-
wachanganye viongozi 
wao ili nao watulie wa-
fanye maamuzi kwa 
manufaa ya klabu.

Na Adam 
Fungamwango
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INEC yaonya kujiandikisha mara mbili Waziri akemea 
rushwa, udokozi
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Balozi Pindi 
Chana, amezindua rasmi Bodi ya Magavana ya 
Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori MWE-
KA na kusisitiza chuo hicho kuendelea kutoa 
mafunzo bora yanayokidhi mahitaji kulingana 
na vipaumbele vya taifa. 

Pia amekitaka chuo kupiga vita vitendo vya 
rushwa, ubadhirifu, wizi  na unyanyasaji wa 
kijinsia.

Chana alisema hayo jana wakati wa akizin-
dua bodi hiyo mkoani na kuielekeza  kuweka 
mikakati ya kuongeza udahili wa wanafunzi 
kutoka ndani na nje ya nchi.

“Mimi pamoja na uongozi mzima wa wizara 
tuna imani kubwa nanyi kuwa kwa kutumia 
weledi, ujuzi na uzoefu wenu mtakisaidia chuo 
hiki ambacho kwa miaka mingi kimekuwa ki-
wanda kikubwa na muhimu cha kuzalisha 
wataalamu wa wanyamapori na utalii si ndani 
ya Tanzania tu, bali duniani kote,” alisema.

Waziri aliitaka pia bodi hiyo   kuandaa 
kozi mahsusi zitakazozingatia matumizi ya 
teknolojia kwenye usimamizi wa wanyamapo-
ri na utalii kwa lengo la kulinda na kuendeleza 
maeneo ya hifadhi kwa mifumo wa kidijitali 
hasa katika malipo ya kifuta jasho, udhibiti wa 
moto na ulinzi wa  misitu.

Pia aliielekeza bodi hiyo kuimarisha miun-
dombinu ya chuo na vitendea kazi ili viendane 
na mahitaji ya elimu inayotolewa na kuimari-
sha utafiti na ushauri wa kitaalamu kwa lengo 
la kujibu changamoto zinazokabili sekta za 
uhifadhi na utalii nchini na katika nchi za ki-
kanda.

Mwenyekiti wa Bodi ya Magavana ya Mwe-
ka, Prof. Yunus Mgaya, aliahidi kuwa yeye na 
timu yake watatekeleza majukumu kwa wele-
di, ufanisi na tija ili kufikia kwa matarajio na 
malengo ya serikali.

“Katika kipindi cha miaka mitatu ya uongozi 
wangu tutahakikisha tunarejea kuandaa mita-
ala na  kuongeza program za masomo zinazo-
jibu  changamoto mbalimbali katika sekta ya 
mazingira, maliasili na utalii. 

“Pia tutakifanya chuo kukubalika na kuwa 
chuo mahiri cha kutoa mafunzo katika taalu-
ma mbalimbali za uhifadhi, maliasili na utalii. 
Hili  tunalenga hasa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na nchi wanachana wa Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika( SADC),” 
alisema.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na Mkuu wa 
Chuo hicho ambaye pia ni Katibu wa Bodi, 
Prof. Jafari Kideghesho, wajumbe wa bodi, 
uongozi wa chuo na viongozi wa serikali ya 
wanafunzi.

Waziri atema cheche bodi mpya Taasisi ya Uongozi 
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, ameitaka bodi 
mpya ya Taasisi ya Uongozi ku-
timiza dhamira ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ya kupata   sura 
ya bara la Afrika katika kujenga 
uwezo wa viongozi wake.

Simbachawene aliyasema hayo 
juzi jijini Dar es Salaam wakati wa 
uzinduzi wa bodi mpya ya taasisi 
hiyo.. Alisema alisema moja ya sa-
babu za kuanzishwa kwa taasisi 
hiyo ni kujenga uwezo wa vion-

gozi wa bara la Afrika kuwa na 
mipango na mawazo endelevu ya 
maendeleo katika kutunza rasili-
mali na kukuza uongozi.

Alisema Rais Samia amechagua 
bodi nzuri ambayo   ina mchang-
anyiko wa watu wa nchi mbalim-
bali ambao watakuja na kitu 
kipya ili kutekeleza malengo yali-
yojiwekea katika   kujenga uwezo 
wa viongozi Afrika waliopo, wa-
jao na watu  mbalimbali ikiwamo 
viongozi waliopo madarakani 
na wale waliopo katika maeneo   
mengine.

‘’Nimezindua bodi mpya ya Taa-
sisi ya Uongozi ambayo ni taasisi 
ya kikanda na taasisi ya   Afrika 

ambayo bodi yenyewe imeteuliwa 
na Rais kwa mujibu wa sheria ya 
taasisi yenyewe.

‘’Rais amewateua na ame-
wapongeza kwa kupata nafasi 
hii kwani Taasisi ya Uongozi ni 
taasisi ya Afrika na ina bahati 
Tanzania na Finland zinachangia 
kwa kiasi kikubwa maendeleo ya 
taasisi hii ambayo   wengine wa-
naingia kulingana na programu 
zinazotolewa na taasisi ambazo ni 
nyingi,’’alisema.

Simbachawene alisema   shu-
ghuli zinazofanywa na taasisi ni 
pamoja na uandaaji wa midahalo 
mikubwa inayofanyika hata na vi-
ongozi wakubwa wa nchi ambao 

ni   marais kushiriki katika mida-
halo hiyo na pia kutoa mafunzo 
kwa viongozi vijana na viongozi 
waliopo katika maofisi katika taa-
sisi mbalimbali ili kutoa huduma 
zinazokwenda na wakati. 

Mwenyekiti mpya wa bodi hiyo 
ambaye ameingia kipindi cha pili, 
Balozi Ombeni Sefue, alisema kuz-
induliwa kwa bodi hiyo ambayo 
kwa sasa ni ya tano ni uendelezaji 
wa kazi nzuri zilizofanywa na bodi 
iliyopita iliyokuwa na mikakati 
mbalimbali inayoongoza kazi za 
taasisi.

Alisema bodi hiyo mpya ina-
chukua malengo ya serikali yali-
yoachwa na bodi ya zamani kwa 

kuhakikisha wanayatekeleza kwa 
mikakati iliyopo.

‘’Mpango mkakati wetu uliopo 
sasa ni ule wa bodi iliyopita ambao 
kwa sasa una mwaka kumalizika, 
hivyo kazi mojawapo ya bodi hii   
ni kuandaa mkakati utakaofuata 
baada ya mafanikio yaliyotajwa 
hapa pamoja na utekelezaji wa 
mkakati ambayo ipo ikiwamo ku-
ongeza programu mpya, kuandaa 
wanawake katika uongozi,  pro-
gramu ya kuboresha utendaji wa 
mashirika ya umma na programu 
maalum ya usimamizi wa mashiri-
ka ya umma ambayo ni programu 
mpya kwa kushirikiana na ofisi ya 
Hazina,” alisema.

Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji (Rufaa) Jacobs Mwambegele, akizungumza wakati akifungua 
mkutano wa siku moja wa Tume na Wadau wa Uchaguzi, mkoani Arusha jana, ikiwa ni maandalizi ya Uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura unaotarajia kuanza Desemba 11 hadi 17, 2024. Wadau hao ni pamoja na viongozi wa vyama vya 
siasa, dini, wawakilishi wa asasi za kiraia, wahariri wa vyombo vya habari, waandishi wa habari, maofisa habari wa mikoa 
na halmashauri, wawakilishi wa makundi mbalimbali ya vijana, watu wenye ulemavu, wanawake na wazee wa kimila. Kulia 
ni Mkurugenzi wa Uchaguzi wa INEC, Kailima Ramadhani. PICHA: INEC

Na Mary Mosha, MOSHI

TUME Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC) imetoa onyo kwa 
wananchi kujiandikisha kupi-
ga kura mara mbili katika daf-
tari la Kudumu la Wapigakura. 

Imesisitiza kuwa kitendo 
hicho kinaweza kusababisha 
mhusika kufungwa jela miezi 
isiyopungua sita au kulipa faini 
ya Sh. 500,000 au vyote kwa 
pamoja.

Makamu Mwenyekiti wa 
Tume hiyo, Jaji (mstaafu) 
Mbarouk    Salimu Mbarouk, 
aliyasema hayo jana mjini 
hapa  wakati akifungua mku-
tano wa tume na wadau wa 
uchaguzi kuhusu uboreshaji 
wa daftari la kudumu la wapi-
gakura.

Jaji Mbarouk alisema  kuji-

andikisha kupiga kura zaidi ya 
mara moja  ni kosa kisheria na 
kuwataka wadau wa uchaguzi 
kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu  umuhimu wa kujian-
dikisha.

“Mfumo tuliokuja nao 
kwa sasa ni rafiki wa ufuatili-
aji   watakaopiga   kura mara 
mbili, hivyo  ni marufuku kwa  
mwananchi   kujiandikisha na 
kupiga kura  mara mbili. 

Wadau mbalimbali, waki-
wamo wanasiasa wa vyama 
vyote, hakikisheni mnatoa 
elimu kwa wananchi juu ya 
kosa hili kwani wakifanya 
hivyo, wanavunja  Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani,  Kifungu cha 114 
na tume haitamvumilia mtu 
yeyote atakayefanya hivyo,” 
alisema.

Akiwasilisha mada kwa 
niaba ya Mkurugenzi wa Ucha-
guzi, Mkurugenzi wa Huduma 
za Kisheria wa INEC, Selemani 
Mtibora, alisema   mpigakura 
ambaye ana kadi  zilizotolewa 
zamani na ambazo ni za kara-
tasi, atalazimika kujiandikisha 
upya katika daftari.

Mtibora  alisisitiza kuwa 
mpigakura ambaye ana kadi 
ambazo zimeandikishwa   
mwaka 2015 na   2020, hata-
husika na uboreshaji huo wa 
daftari isipokuwa wale wenye 
matatizo mbalimbali   yaki-
wemo ya kupoteza kadi, ku-
hamisha taarifa na kuwaondoa 
watu waliokosa sifa  za upigaji 
kura.

Akichangia  mada hiyo, 
Mkuu wa Magereza Mkoa 
wa Kilimanjaro,   Kamishina 

Msaidizi  Mwandamizi (SACP) 
Leonard   Melkior,   aliiomba 
tume hiyo   kuweka utaratibu 
maalumu  kwa wafungwa na 
mahabusu ili kushiriki katika 
uandikishwaji huo.

Mmoja wa wawakilishi wa 
vyama vya siasa mkoani, Ka-
tibu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Basil   Lema,   aliomba tume 
kuruhusu mawakala zaidi na 
wa akiba ili kuondoa chuki na 
mikanganyiko  isiyo ya lazima 
kwa wananchi.

Mkoa wa Kilimanjaro un-
atarajiwa kuandikisha wapi-
gakura wapya 180,540 ikiwa 
ni   ongezeko asilimia 18   ya 
wapigakura 1,009,729   walio-
mo kwenye daftari, hivyo 
kuwa na jumla ya wapigakura 
1, 190,266.
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Na Faustine Feliciane

TUME ya Ushindani wa 
Biashara (FCC) imesema 
itaendelea kutoa elimu kwa 
wadau mbalimbali kuhusu 
njia nzuri ya ushindani katika 
biashara.

 Mkurugenzi Mkuu wa FCC, 
Dk. William Erio, alisema juzi 
Dar es Salaam kuwa tume 
imeandaa semina kwa kada 
mbalimbali katika kuadhimi-
sha Siku ya Ushindani Duniani 
ambayo hufanyika kila ifikapo 
Desemba 5 ya kila mwaka.

“Kwa mwaka huu maadhi-
misho haya yatafanyika Dar es 
Salaam na tunategemea Wazi-
ri wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Suleiman Jafo, atakuwa mgeni 
rasmi. 

Mambo mengi tumean-
daa ikiwa ni pamoja na se-
mina kwa wanafunzi wa vyuo, 
wadau wa sheria na wafanya-
biashara ambayo tutaitoa De-
semba 2 na 3,” alisema.

Dk. Erio alisema siku moja 
kabla ya maadhimisho, wana-
tarajia kutoa elimu kwa umma 
kupitia vipindi vya redio ka-
tika vituo mbalimbali.

Pia alisema siku ya maad-
himisho, wanatarajia kufanya 
kongamano la wafanyabiasha-
ra na wadau wengine na mada 
mbalimbali zitatolewa.

“Lengo la kufanya haya yote 
ni kuonyesha Watanzania na 
wadau wengine kazi zinazo-
fanywa ma FCC na kile amba-
cho serikali inakifanya katika 
kuweka mazingira mazuri ya 
biashara,” alisema.

 Dk. Erio alisema kaulimbiu 
ya maadhimisho ya mwaka 
huu kuwa ni ‘Sera ya Ushin-
dani Zinaweza Kupunguza 
Utofauti wa Ushindani wa 
Kibiashara’.

FCC kutoa 
elimu 
Siku
Ushindani 
Duniani

WMA yasisitiza vipimo 
sahihi kwa wauza mvinyo
Na Mwandishi Wetu

WAKALA   wa Vipimo (WMA) 
Mkoa wa Dodoma, imewahimiza 
wajasiriamali na wafanyabiasha-
ra wanaojihusisha na uuzaji wa 
mvinyo na usindikaji wa bidhaa 
zinazotokana na zao la zabibu kuz-
ingatia matumizi sahihi ya vipimo 
katika biashara zao.

Wito huo ulitolewa jana na 
Meneja wa WMA Mkoa wa 
Dodoma, Karim Zuberi, alipowa-
tembelea   wauzaji wa mvinyo 
wanaoshiriki katika Tamasha la 
Dodoma Zabibu Tourism Inter-
national Fair kwenye Viwanja 
vya Reli Dodoma Mjini.  WMA ni 
moja ya taasisi zinazoshiriki katika 
tamasha hilo.

 Zuberi alisema Mkoa wa Dodo-
ma unaongoza kwa kilimo cha  

zabibu nchini na  zao hilo ni moja 
ya mazao ya kimkakati.

Aliwataka wakulima na wafan-
yabiashara kujikita katika uzal-
ishaji wenye tija kwa kuhakikisha 
zabibu zinazofungashwa na kuuz-
wa kwenye maduka mbalimbali 
na zile zinazo safirishwa kwenda 
nchi jirani zinapimwa na kufun-
gashwa kwa kuzingatia vipimo 
sahihi.

Alisema wale wanaoongeza tha-
mani kwa kutengeneza mvinyo 
kadharika wafungashe kwa kutu-
mia vipimo sahihi ili kuwalinda 
walaji.

“Katika Jiji letu la Dodoma 
wafanyabiashara wengi hulion-
gezea thamani zao la zabibu kwa 
kutengeneza mvinyo (wine) na 
hufungashwa kwenye madumu 
na chupa zenye ujazo tofauti hivyo 

nawaasa wafanyabiashara kutu-
mia vipimo sahihi katika uzalishaji 
wao    kama ambavyo Sheria ya 
Vipimo     Sura Na.340 inavyoele-
keza.

“Mkishatumia vipimo sahihi 
katika kufungasha bidhaa hii ya 
mvinyo, hakikisheni mmeweka 
alama ya maandishi au kiban-
diko chenye kuonesha ujazo wa 
mvinyo katika kifungashio husika. 
Hii itachagiza kuleta haki baina 
ya muuzaji na mnunuzi kwa ku-
jua kiasi sahihi cha bidhaa anayo-
nunua,” aliongeza  Zuberi.

Alisema WMA imeendelea 
na uboreshaji wa huduma zake 
kwa kutimiza majukumu yake 
kwa ufanisi      na kushirikiana na 
wadau wa     vipimo pamoja na 
wananchi kwa    ujumla        kama  
kushiriki katika       maonesho, haf-

la na mikutano mbalimbali yenye 
tija katika   kuinua sekta ya vipimo 
nchini.

Zuberi aliwakaribisha wananchi 
wa Mkoa wa Dodoma kutembe-
lea banda la WMA katika maone-
sho hayo ili kuendelea kujifunza 
kuhusu huduma zinazotolewa na 
wakala ikiwa ni pamoja na eneo 
la uhakiki wa dira za maji mpya 
pamoja na zile ambazo zipo kwe-
nye matumizi, mita za umeme na 
vipimo vingine.

Mjasiriamali wa bidhaa ya 
mvinyo, Zaituni Ramadhani, alii-
shukuru WMA kwa kutembelea 
bidhaa zake na kumpa ushauri wa 
kitaalamu wa namna ya kubore-
sha ufungashaji wa bidhaa zake 
ikiwa ni pamoja na kuweka taarifa 
za kiujumla kuhusu ufungashaji 
wa bidhaa yake.

Tisa waliosombwa na maji wazikwa Tarime
Na Timothy Itembe, TARIME

MKUU wa Mkoa wa Mara, Kanali 
Evans Mtambi,  ameongoza mamia 
ya wakazi wa  Tarime mkoani Mara 
kuaga na kupumzisha miili ya watu 
tisa waliofariki dunia kwa kusom-
bwa na mafuriko ya maji katika 
Mto Mori.

Tukio hilo lilitokea Novemba 24, 
mwaka huu, kutokana na mvua ili-

yonyesha majira ya saa 4:00 usiku 
na kusomba nyumba mbili zilizo-
kuwa zimejengwa kando ya Mto 
Mori na kusababisha vifo hivyo vya 
watu kutoka familia mbili.

Akizungumza wakati wa kuaga 
miili hiyo, Kanali Mtambi aliwataka 
viongozi mbalimbali wakiwamo 
viongozi wa serikali, viongozi wa 
kimila kutoa elimu kwa  watu wa-
naoishi mabondeni kuhama mara 

moja kabla ya kufikiwa na madhira 
ya namna hiyo.

Mtambi alisema uhamishaji 
wote ambao wanaishi mabondeni 
unatakiwa kutumia nguvu kama 
wameshindwa kuhama kwa hiari.

Alisema kuwa maji hayasahau 
mkondo wa kupita na kuwa maji 
hayo hata yakae muda mrefu mvua 
itakaponyesha, yatapita kulekule 
yalikozoea.

Waliofariki dunia katika mafu-
riko hayo ni  Rebeka Omolo (29), 
Benesoni Omolo (12), Fransinsca 
Awuor (4), Stell Anyango (30), Sa-
lome Omondi (15), Thobias Ochola 
(1), Frorence Akorhi (55) na Win-
frida Atieno (18).

Mkuu wa Wilaya Tarime, Meja 
Edward Ngowele, alisema wilaya 
iko salama na wananchi wametoa 
ushirikiano mkubwa katika tukio 

ambalo liliwapata wananchi wa 
Mtaa wa Bugosi, Kata ya Nyamisan-
gura.

Mbunge wa Tarime Mjini, 
Michael Kembaki, alipongeza 
ushirikiano wa watu wa Bugosi 
waliouonesha baada ya wenzao   
kukumbwa na mkasa huo na ku-
wataka waombolezaji kuendelea 
kuwa na moyo huo huo wa ush-
irikiano.

Meneja Wakala wa Vipimo (WMA), Henry Msambila (kulia), akitoa elimu kuhusu matumizi sahihi ya vipimo katika ufungashaji  wa viny-
waji vinavyozalishwa kwa kutumia zao la zabibu katika Maonesho ya Kimataifa ya Utalii Zabibu, katika  viwanja vya Reli, jijini Dodoma 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

W
ATUMISHI wa 
umma wam-
etakiwa kutumia 
muda wao mwin-

gi katika shughuli za kujiingizia 
kipato baada ya kazi za ofisini ili 
kupunguza tatizo la afya ya akili 
baada ya kustaafu.

 Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Fatuma Mganga, ali-
wasihi watumishi hao alipozun-
gumza nao jana katika ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Singida. Wa-
tumishi hao walikuwa wakip-
atiwa mafunzo maalum kuhusu 
udhibiti wa virusi vya Ukimwi 
(VVU) na UKIMWI na ugonjwa 
wa afya ya akili kwa watumishi 
wa umma mahali pa kazi.

  “Tukapime afya zetu kwa 

kupima magonjwa yanayoam-
bukiza na yasiyoambukiza. Pia 
ni vyema kufanya mazoezi ya vi-
ungo mara kwa mara ili kuuwe-
ka mwili mbali na magonjwa,” 
alisema.

  Aliwasisitiza watumishi 
kuepuka mazingira yote ya-
nayoweza kusababisha wa-
pate maambukizi ya VVU huku 
akitaka kuwa na uthubutu wa 
kupima afya zao katika ma-
gonjwa ya kuambukiza na yale 
yasiyoambukiza ili kufahamu 
hali zao vyema.

  Naye Mratibu wa Ukimwi 
Mkoa wa Singida, Dk. Lewis 
Rwegayula, aliwataka watumi-
shi kumaliza majukumu yao 
kwa wakati husika ili kuyamudu 
vyema mazingira ya kazini na 
baada ya kazi. 

Alisema watumishi wayatam-
bue mahitaji ya mabosi wao na 

kuyatekeleza vema ili kuepusha 
migogoro kazini itakayoweza 
kuwasababishia tatizo la afya ya 
akili.

 “Ni vyema pia kwa viongozi 
kuzitambua tabia za wasaidizi 
wao ili kufahamu vyema namna 
gani watawaongoza na kuwasi-
mamia katika utendaji wao 
wa kazi. Kila  mmoja atambue 
upungufu wake na kuufanyia 
kazi ili kutokuwa sababu kwa 
wengine kupata tatizo la afya ya 
akili,” alisema.

 Dk. Rwegayula aliwasihi wa-
tumishi kuepuka kutumia dawa 
ambazo hawajaelekezwa na 
daktari kwani nazo huchangia 
tatizo la afya ya akili.

 Kaimu Katibu Tawala Msaid-
izi, Sehemu ya Afya, Ustawi 
wa Jamii na Lishe, Dk. Shilla 
Mwashiuya, aliwataka watumi-
shi kuwashauri wenzao wenye 

tatizo au dalili za afya ya akili 
ndani na nje ya ofisi kwa ku-
watia moyo wahusika na kuwa-
saidia pale inapowezekana na 
sio kuwavunja moyo.

  Awali Meneja wa Mradi ku-
toka USAID AFYA YANGU, Dk.   
Said Mgeleka, alisema takwimu 
zinaonyesha kuwa jinsia ya ki-
ume imekuwa nyuma katika 
kupima VVU na Ukimwi kwa 
kuwa kati ya wateja 27,678 wal-
ioko kwenye huduma za mat-
ibabu; wanaume ni 8,581 sawa 
na asilimia 31  pekee huku wa-
nawake wakiwa 19,097. 

“Kundi linaloongoza kwa 
maambukizi ya VVU na UKIM-
WI ni watu walioko katika ndoa. 
Sababu  kuu ikiwa ni kuwa na 
mpenzi zaidi ya mmoja huku 
kata za Mandewa na Misuna 
zikitajwa kuongoza kwa idadi ya 
maambukizi,” alisema.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MTANDAO wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) umeiwezesha mafunzo Mene-
jimenti ya Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (NAOT) kuzingatia 
masuala ya kijinsia wakati wa kufanya 
ukaguzi ili kuimarisha uelewa wa mas-
uala ya jinsia.  

Mwezeshaji wa Mafunzo hayo kuto-
ka TGNP, Mary Nsemwa, alisema mbali 
na kuimarisha uelewa wa usawa wa 
kijinsia mafunzo hayo pia yataimari-
sha namna ya kuweka vipaumbele vya 
kijinsia katika mipango na bajeti kwa 
kuzingatia malengo, sera, miongozo na 
kuweka nyenzo za ukaguzi wa miradi 
ya maendeleo.  

Alisema malengo mengine ni ku-
jadili umuhimu wa kuzingatia usawa 
na kuwa na mtazamo wa kijinsia ka-
tika uandaaji wa mipango, miongozo 
na shughuli za NAOT kama inavyoele-
kezwa kwenye mwongozo wa bajeti ya 
mwaka 2024/25.

  “Mafunzo haya ni muhimu kwa 
kuwa yatashirikisha uzoefu wa kitaasi-
si kuhusu masuala ya kijinsia yatakavy-
oelekezwa kupitia miongozo ya NAOT 
na changamoto zake ikiwa ni pamoja 
na kuweka mikakati ya utekelezwaji na 
kuboresha maeneo muhimu ya kijin-
sia katika mipango, bajeti na uandaaji 
wa sera,” alisema.

  Alisema ikiwa ofisi hiyo itafanya   
ukaguzi unaozingatia jicho la jinsia 
itasaidia fedha na rasilimali za umma 
kutumiwa kwa usawa na haki kwa 
makundi yote, ikiwa ni pamoja na wa-
nawake, wanaume na makundi men-
gine yenye mahitaji maalum.  

“Ukaguzi wa aina hii unahakikisha 
kwamba sera, miradi na huduma za 
serikali zinachangia kupunguza au 
kuondoa tofauti za kijinsia na kuwa na 
athari chanya kwa wanawake na wa-
naume kwa njia sawa,” alisema. 

Pia alitaja maeneo ambayo yana-
paswa kutazamwa wakati wa kuchun-
guza kuwa ni pamoja na ulinganifu wa 
bajeti kwa kuchunguza kama bajeti za 
serikali zinatengwa kwa usawa kwa 
miradi inayolenga kufadhili masuala 
ya jinsia, kama vile elimu kwa wasicha-
na, huduma za afya za uzazi, na miradi 
ya kiuchumi kwa wanawake.

  Alisema eneo lingine ni usawa 
katika ajira na utumishi wa umma 
ambapo NAOT inapaswa kuchunguza 
kama kuna usawa katika ajira na ikiwa 
wanawake na wanaume wanapata 
fursa sawa katika serikali na sekta za 
umma.  “Ikiwa ni pamoja na kuanga-
lia kama miradi na programu za seri-
kali zinachukua hatua madhubuti za 
kuondoa ukosefu wa usawa wa kijinsia 
na kuzingatia mahitaji ya kila jinsia,” 
alisema.

 Awali, akizungumza kwenye ufun-
guzi wa mafunzo hayo Kaimu Mkaguzi 
na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) Benja Majura, alipongeza 
namna ambavyo TGNP, inavyofanya 
kazi hasa katika masuala ya kijinsia.

 Hata hivyo, alisema mafunzo hayo 
ni muhimu kwani yatakuwa chachu 
kwenye kuongeza uelewa wa namna 
ya kuweka bajeti ya mlengo wa kijinsia. 

Mimba za utotoni zapungua, matumaini mapya 

TGNP yawezesha
mafunzo ya jinsia

Wapewa mbinu kuepuka tatizo afya ya akili

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MIMBA za utotoni kwa wasi-
chana wenye umri kati ya miaka 
15 hadi 19 mkoani Dodoma, 
zimepungua kutoka asilimia 39 
mwaka 2015/16 hadi asilimia 
22.7 kwa mwaka 2022.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, alibaini-
sha hayo juzi wakati wa hafla 
ya kufunga mradi wa Connect 
uliotekelezwa ndani ya miaka 
mitano na Shirika lisilo la kiseri-
kali la Save the Children katika 
wilaya za Bahi na Kongwa.

  Senyamule alisema kwenye 
utafiti wa kitaifa uliofanywa 
mwaka 2015/16 kuangalia mim-
ba za utotoni, mkoa wa Dodoma 
ulikuwa na asilimia 39 kiwango 
ambacho ni kikubwa kulingani-
sha na kile cha kitaifa ambacho 
kilikuwa asilimia 27. “Takwimu 
za kitaifa zinaonyesha kuwa 

asilimia 27 ya wasichana wa 
umri kati ya miaka 15 hadi 19 
tayari wamepata ujauzito na 
kwa mkoa wa Dodoma ilikuwa  
asilimia 39 kwenye utafiti wa ki-
taifa wa mwaka 2015/16 kiwango 
ambacho ni kikubwa zaidi ya ki-
wango cha kitaifa ndiyo maana 
mkoa tuliamua kutekeleza mi-
kakati ya kupunguza changa-
moto hii,” alisema Senyamule.

  Alisema jitihada hizo zime-
leta tija na kusababisha kufikia 
asilimia hiyo ambayo itaendelea 
kupungua kutokana na serikali 
ya mkoa kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali kuendelea 
kupiga vita mimba za utotoni 
katika maeneo mbalimbali 
nchini. Naye Kaimu Mkurugenzi 
Mkazi wa Shirika la Save the 
Children, Anatoli Rugaimu-
kamu,  alisema mafanikio yali-
yopatikana kwenye mradi wa 
Connect ni pamoja na kuwa-
jengea uwezo wahudumu wa 

afya ngazi ya jamii wapatao 100 
ambao wamefanikiwa kuwafikia 
zaidi ya kinamama vijana 5,776. 

Mbali na hilo pia wametoa 
mafunzo kazini kwa wahudumu 
253 kwenye vituo vya afya 31 ka-
tika wilaya za Bahi na Kongwa 
mkoani hapa, lengo ikiwa ni ku-
hakikisha wakinamama wana-
pata elimu juu ya njia za kisasa 
za uzazi wa mpango baada ya 
kujifungua.   Alisema wahu-
dumu hao wa ngazi ya jamii wa-
taendelea kutoa elimu kwa ki-
namama kuhusu umuhimu wa 
kutumia njia za kisasa za uzazi 
wa mpango, ambazo zitawasaid-
ia kuendelea na shughuli mbal-
imbali, ikiwamo ujasiriamali 
wanaofanya ili kujiinua kiuchu-
mi.   “Mradi huu umeleta ma-
tokeo chanya kwa jamii katika 
wilaya ambazo umetekelezwa 
mkoani hapa na hii imepelekea 
kinamama wengi vijana wanao-
tumia njia za kisasa za uzazi wa 

mpango baada ya kujifungua,” 
alisema Rugaimukamu.

  Devotha Charles, mkazi wa 
wilaya ya Kongwa alisema mradi 
huo umesaidia kinamama wen-
gi vijana kutambua umuhimu 
wa kutumia njia za uzazi wa 
mpango ambazo zinawasaidia 
jamii kulea watoto vizuri kwa 
kufuata maelekezo wanayope-
wa na wataalamu wa afya.

    Alisema ndani ya miaka 
mitano ya utekelezaji wa mradi 
huo kumechangia kinamama 
wengi kuhudhuria kliniki ku-
pata elimu ya uzazi wa mpango 
ambayo husaidia wanawake 
kuendelea na shughuli zao za 
kila ili kujiinua kiuchumi wao na 
familia zao.   Hata hivyo, ame-
omba elimu ya njia za kisasa 
za uzazi wa mpango iendelee 
kutolewa kwa wanawake ili kui-
saidia jamii kujua umuhimu wa 
kutumia njia hiyo baada ya kuji-
fungua.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Saad Mtambule (wa tatu kushoto), akikabidhi kadi ya Afya ya ICHF kwa Nasri Azizi aliyejiweka 
wazi kuwa ni mwathirika wa virusi vya Ukimwi,  ambayo ni maalumu kwa waathirika, ili waweze kukidhi huduma za afya, 
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani kiwilaya katika viwanja vya Tanganyika Packers,  Dar es Salaam jana. 
Wengine ni Naibu Meya Manispaa Kinondoni, Michael Urio (kushoto) na (wa pili kushoto) ni Katibu Tawala Wilaya hiyo,  Warda 
Obathany. PICHA: IMANI NATHANIEL 
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HABARI ZANZIBAR

SMZ kusimamia upatikanaji sera ya habari 
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

W
IZARA ya Habari, 
Vijana, Utama-
duni na Michezo 
Zanzibar imese-

ma itaendelea kusimamia vy-
ema upatikanaji wa sera mpya 
ya habari na maofisa habari   
ili kulinda haki na masalahi ya 
wanahabari.

Waziri wa Wizara hiyo, 
Tabia Maulidi Mwita, alisema 

hayo jana katika ukumbi wa 
Shekhe Idriss      Abdul Wakil, 
Kikwajuni, alipokuwa     ak-
izindua Jumuiya ya Maofisa 
Habari na Mawasiliano Zanzi-
bar (ZICCO).

Alisema wanahabari ni wa-
natasnia muhimu katika taifa 
katika kutangaza mafanikio ya 
serikali kwa jamii hali inayo-
sababisha wananchi kujenga 
imani na serikali yao.

Waziri Tabia alisema ata-
hakikisha anasimamia maslahi 

ya wanahabari na maofisa 
habari katika taasisi binafsi 
hatua ambayo itaisaidia taifa 
kukuza tasnia hiyo.

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais Ikulu, Charles Hillary, 
aliwataka maofisa habari 
kutimiza majukumu yao kwa 
usahihi       kwa kutangaza 
maendeleo na kazi za taasisi 
zao. 

Pia aliwataka kutokutoa   
visingizio vya ukosefu wa vi-
faa vya kufanyia kazi bali wa-

napaswa kufika kwa wakuu wa 
taasisi zao kupatiwa vifaa.

Mwenyekiti wa ZICCO, Raya 
Hamad Suleiman, alitaka srika-
li kuwapatia nafasi za mafunzo 
maofisa habari ili kuendana 
sambamba na mabadiliko ya 
kasi ya maendeleo ya  sayansi 
na teknolojia.

Uzinduzi wa ZICCO  uliam-
batana na mafunzo kwa maofi-
sa habari na mawasiliano, wa-
nafunzi wa kada ya habari na 
wadau wa tasnia hiyo.

Kasi ukataji miti 
yaongezeka Z’bar 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maliasili na Mifugo, Shamata 
Shaame Khamis, amesema kasi ya 
ukataji miti kutokana na shughuli 
za kijamii na ongezeko la  idadi ya 
watu linalosababisha na shughuli za 
ujenzi wa nyumba za   makazi im-
eongezeka.

 Shamata aliyasema hayo katika 
Baraza la Wawakilishi Chukwani, al-
ipokuwa akijibu suala la Mwakilishi 
wa   Mwanakwerekwa, Ameir Ab-
dallah Ameir, aliyetaka kujua tath-
mini juu ya ukataji wa miti kwa ajili 
kutengeneza samani.

Alisema tathmini zinaonesha 
kuwa kwa kipindi kilichoanzia Julai 
2018 hadi Agosti, mwaka huu, miti 
6,994 imeruhusiwa kukatwa na kati 
ya hiyo 5,945 ni miti ya matunda.

Pia alisema takwimu zinaonesha 
kuwa asilimia  85 ya miti iliyoombe-
wa na kuruhusiwa kukatwa ni miti 
ya matunda.

“Ikumbukwe kuwa Wizara ya 
Kilimo hutoa ruhusa ya kukata miti 
katika maeneo ambayo Mamlaka 
zinazohusika na mipango miji zime-
toa viwanja kwa ajili ya   nyumba 
za kuishi na miradi ya maendeleo,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema ujenzi holela 
usiofuata taratibu pia umechangia 
kasi ya ukataji wa miti hiyo ya ma-
tunda.

Kutokana na hali hiyo, Wizara ya 
Kilimo ina jukumu la kuhifadhi na 
kusimamia rasilimali za misitu na 
inaendelea kufanya tathmini kwa 
lengo la kudhibiti kasi ya ukataji wa 
miti  iliyopo.

Pia  alisema kwa mujibu wa tath-
mini hali hii isipodhibitiwa itasa-
babisha  kuongezeka kwa athari za 
kimazingira zinazotokana na mab-
adiliko ya tabianchi ikiwamo   ku-
toweka kwa baioanuai, kuongezeka 
kwa hali ya joto, uvamizi wa maji 
ya   bahari katika maeneo ya kili-
mo na makazi, ukame, kunyesha 
mvua   isiyotabirika inayoweza ku-
sababisha mafuriko, maradhi ya 
mlipuko na maafa.

 Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

JAMII imetakiwa kutogeuza 
maeneo ya bahari kuwa majaa ya 
kutupia taka ili yaendelee kuwa 
na mazingira safi na kivutio cha 
utalii.

Akishiriki katika kusafisha fuk-
we kisiwani Kwale katika Hifadhi 
ya Menai, Wilaya ya Magharibi B 
Unguja, ikiwa sehemu ya Maa-
dhimisho ya Siku ya Mvuvi Du-
niani, Mkuu wa Wilaya ya Kusini 
Unguja, Othman Ali Maulid, alise-

ma bahari na fukwe za Zanzibar 
ni miongoni mwa tunu zinazowa-
vutia watalii kuvitembelea visiwa 
hivyo na kuinua pato la taifa.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
wananchi wanaopaswa kujenga 
utamaduni wa kukusanya taka 
na kuzitupa katika maeneo 
maalum yaliyotengwa badala ya 
kuzimwaga fukweni na kuchafua 
mazingira ya Bahari. Alisema  
hali hiyo inaweza kuwakimbiza 
watalii.

“Sote tunajua umuhimu wa 
utalii ambao unachangia asil-

imia 30 ya pato la taifa. Uchafu  si 
mzuri kama ambavyo sisi hatuu-
pendi na watalii ndiyo zaidi. 
Ufike wakati tuuchukie kwa vi-
tendo ili nchi ipendeze na kuen-
delea kuwa kivutio  kwa wageni,” 
alifafanua.

Mameneja wa Hifadhi za Baha-
ri, walisema kuweka safi mazingi-
ra ya fukwe ni kutekeleza pia sera 
ya uchumi wa buluu ambayo kwa 
kiasi kikubwa inahusisha bahari.

Dk. Thani Rashid Said, Meneja 
wa Hifadhi ya Menai, alisema ka-
tika bahari kuna rasilimali nyingi 

wakiwamo viumbe hai mbalim-
bali ambao ili waishi na kustawi 
vizuri, ni lazima jamii iendeleze 
usafi katika maeneo hayo na 
kuondosha taka zote zinazoathiri 
viumbe.

Sambamba na hayo, aliwashau-
ri wavuvi kutumia nyenzo zina-
zoruhusiwa kisheria ili kuepusha 
uharibifu wa matumbawe na 
majani bahari yanayotegemewa 
sana na viumbe.

Aidha, aliwasihi wananchi kua-
cha kukata miti ovyo ili kuifanya 
bahari iwe na afya bora hivyo 

kusaidia kuimarika kwa uchumi 
wao na nchi kwa jumla.

Meneja huyo alivipongeza vi-
kundi mbalimbali vilivyoshiriki 
kuunga        mkono zoezi hilo 
kama inavyohimizwa na viongozi 
wakuu       taifa    katika jitihada 
zao za kuimarisha uchumi wa 
buluu.

Wadau wa utalii kutoka ma-
shirika mbalimbali, walisema 
usafishaji mazingira ya bahari na 
rasilimali zake unapaswa kuwa 
endelevu kwa manufaa ya jamii 
na taifa.

Waonywa kugeuza maeneo ya Bahari majaa 

Mkuu wa Wilaya ya Kusini Unguja, Othman Ali Maulid (wa tatu kushoto), akishirikiana na wananchi, kufanya usafi ufukweni 
mwa Bahari ya Hindi, katika Kisiwa cha Kwale, juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN



JUMAMOSI NOVEMBA 30, 2024

FEDHA ZIMESHINDWAFEDHA ZIMESHINDWA

PHYNA KIVAZI CHAMPONZA Uk.14

Diddy kuendelea

kusota rumande

K
IBURI cha kuwa na 
pesa na umaarufu 
aliokuwa nao mwana-
muziki wa Marekani, 

Sean “Diddy” Combs, kimefikia 

mwisho baada harakati za 

kujinasua kutoka mahabusu 

kushindikana.
Ni mara ya tatu sasa Diddy 

amekosa dhamana baada ya 

mahakama kukataa kutoka 

ndani, licha ya kutoa ofa ya 

kiwango kikubwa cha fedha.

Hakimu wa mahakama ya jiji la New York, amegoma 
kumpatia dhamana rapa huyo ambaye anaandamwa na 
utitiri wa kesi za unyanyasaji wa kingono na biashara ya dawa za kulevya.

Hapo awali, majaji wawili walikataa kuachiliwa Diddy, kutoka kizuizini, kwa sababu ya wasiwasi kuhusu uweze-kano wa kuchezea mashahidi.Waliona kuwa ni hatari  

ikiwa ataachiliwa kabla ya 

kesi, ambayo imepangwa 

kusikilizwa Mei 2025.

Diddy anazuiliwa katika 

gereza la Metropolitan, lililoko  

Brooklyn, jijini New York.

Hakimu alitoa ushahidi 

katika kesi hiyo unaoonesha 

madai ya mshtakiwa kuin-

gilia ushahidi, ukiukaji wake 

wa kanuni za gereza akiwa 

gerezani na madai kwamba 

aliendesha biashara ya uhalifu 

pamoja na kazi ya kulazimish-

wa na utekaji nyara.
Jaji wa Wilaya ya Marekani, Arun Subramanian, alihitimi-sha kueleza kuwa mahakama haiwezi kumwamini Diddy 

ikiwa angeachiliwa kwa dha-mana.
“Mahakama inaona kwamba serikali imeonesha kwa usha-hidi wa wazi na wa kuridhisha kwamba hakuna masharti au mchanganyiko wa masharti ya-tahakikisha usalama wa jamii,” jaji huyo aliandika katika 

uamuzi wake.
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Na Adam Fungamwango

VITA ya familia ni filamu 
ya aina yake inayoonesha 
kuwa wakati mwingine 
ugomvi wa familia huan-
zia mbali. Unaweza kuona 
ukoo mmoja na mwing-
ine unagombana, lakini 
tatizo lilianzia mbali na si 
kwa hao wanaogombana. 
Wakati mwingine inakuwa 
ni kulipiziana kisasi kwa 

ugomvi uliotokea kizazi 
kilichopita, au hata vizazi 
viwili au vitatu kutoka 
hapo.

Mtunzi wa filamu hii, 
alitaka kuikumbusha jamii 
kuwa wanapoona familia 
au ukoo unagombana na 
wanapotaka kusuluhisha, 
basi waanzie nyuma ili ku-
gundua chanzo cha tatizo, 
badala ya kukurupuka.

Imechezwa na wasanii 

Salum Hamisi, Jackson 
Mayunga, Aisha Rajab, 
Angel Nicolaus, Karim Kit-
wana, Mariam Idd, Mary 
Damas na wengineo.

Inaanza kumwonesha 
Mayunga akiwa nje ya ny-
umba yao. Lakini anapita 
mtu mmoja anayeonekana 
kama kichaa na kumwom-
ba chakula.

Mayunga anampa 
chakula. Akagundua kuwa 

BASI SAWA

RAPA anayependwa 
zaidi, Rosa Ree, amese-
ma katika uhusiano 
wake wa kimapenzi 
hataki kujihusisha na 
wanaume vijana na we-
nye hekaheka nyingi.

Amesema katika 
maisha yake anapenda 

mwanaume aliyetulia 
na mwenye mawazo 
ya kiutu uzima ambaye 
anaweza kumshauri na 
kumwongoza katika 
shughuli zake.

“Mimi nawapenda 
wababa, sipendi wa-
naume ambao hawa-

jatulia na wenye heka-
heka nyingi. Mimi ni mtu 
ninayependa kutulia 
kimapenzi siwezi ku-
jichanganya na mwa-
naume anayependa 
kuwa na wanawake 
wengi,” amesema Rosa 
Ree.

   

PAULA Kajala ambaye kwa 
sasa anatoka kimapenzi 
na mwanamuziki maarufu, 
Marioo, ameonyesha ramani 
ya maisha yake ya baadaye, 
akisema elimu na ndoa ndiyo 
vipaumbele vyake.

Vita ya familia haponi mtu

Na Adam Fungamwango

KWA hali ya kawaida ya bi-
nadamu, kuachwa na mpenzi 
ni jambo baya sana ambalo 
hataki limtokee.

Mtu anapokuwa na mpenzi 
na wanapendana, anaona 
kama dunia yote ni ya kwake. 
Anatamani aote mabawa 
aruke juu na kuiambia dunia 
nzima jinsi gani anapendwa.

Hali inakuwa tofauti sana 
pale wanapoachana. Na hata 
mmoja anapoachwa. Un-
aweza kuomba ardhi ipasuke 
ili uingie. Mtu anayeachwa 
anaweza kuona kama dunia 
yote inamwonea. Ataom-
boleza na kuongea yote. Wan-
amuziki na wasanii wanalijua 
hili. Ni watu anaoishi kwenye 
jamii na ama yamewakuta au 
wameyaona. Leo tuna nyimbo 
zinazowahusu watu walio-
achwa na wapenzi wao.

Kuachwa-Khalid Chokoraa
Wimbo huu ulitoka ka-

tikati ya miaka ya 2000, 
utunzi wake Khalid Chokoraa. 
Unazungumzia jinsi mtu 
aliyeachwa anavyojisikia 
vibaya. Mbaya zaidi ni ku-
muona mpenzi wake aliy-
emwacha ananenepa, halafu 
yeye anakonda kwa mawazo. 
Ni moja kati ya vitu vibaya 
na usiombe yakukute.

Mama Rhoda-Jose Chame-
leone

Mwanzoni mwa miaka ya 
2000, msanii kutoka Uganda, 
Jose Chameleone, alitoka 
na wimbo unaosema ‘Mama 
Rhoda’.

Mtunzi anamlalamikia 
mama Rhoda kwa nini am-
emwacha na anamwambia 
kuwa ipo siku atamkumbuka. 
Ni kwamba mama Rhoda 
amemkimbia na kumuacha na 
watoto.

Shahada ya uvumilivu-DDC 
Mlimani Park

Ni wimbo wa masikitiko 

sana. Ulitungwa katikati 
ya mwishoni mwa miaka 
ya 1980. Ni stori ya mtu 
anayetunukiwa shahada ya 
uvumilivu na rafiki zake. 
Ni baada ya kukimbiwa na 
mkewe ambaye alirubuniwa 
na mwanaume kwa ahadi ya 
pesa na kujengewa nyumba. 
Jamaa ilimuuma sana, lakini 
hakulipiza kisasi cha hasidi 
aliyemrubuni mkewe. Badala 
yake aliacha kama ilivyo, 
lakini akiugulia maumivu 
moyoni.

Tuma-Juwata Jazz Band
Katikati ya miaka ya 1980, 

Tx Moshi William alitunga 
wimbo wa ‘Tuma’, unaom-
zungumzia mtu aliyesimama 
kwenye kona ya barabara za 
Uhuru na Msimbazi akitaza-
ma wanaokwenda na kurudi 
kama anaweza kumuona 
mpenzi wake Tuma wal-
ioahidiana kupelekana kwa 
wazazi.

Jua liliwaka, hadi lilizama, 
demu hakuonekana. Jamaa 
alikuwa ameachwa kwenye 
mataa.

Kwa huzuni, jamaa anaom-
bolewa kuwa ni mata-
tizo kumpenda mwanamke 
mrembo anayependwa na 
wengi, unaweza kunywa 
sumu au kujinyonga. Hata 
hivyo kwa kuwa yeye ni 
kijana, basi atasonga mbele 
na maisha mengine.

Mchumba Hanitaki-Simba 
Wanyika

Ilikuwa ni mwishoni mwa 
miaka ya 1970, Willson 
Peter alipotunga wimbo wa 
‘Mchumba Hanitaki.’

Jamaa analalamika kuwa 
mchumba wake awali 
alikuwa anampenda na 
walipanga kuoana, lakini 
kwa sababu sasa pesa na 
kazi hana, ameamua kum-
saliti na kumkataa mchana 
kweupe.

Jamaa analalamika alie 
na nani.

Povu la Ma-ex balaa

Precious 
ataja siri 
ya ushindi
MREMBO Precious Epiph-
any, ambaye hivi karibuni 
ameshinda taji la Miss 
Polo, amesema kujiamini 
na kujikubali kama Mtanza-
nia ndio siri ya mafanikio 
yake.

Amesema ushindi wake 
haukuwa rahisi kwani 
alishindana na washiriki 
kutoka mataifa 25 duniani 
kote na wote walihitaji 
kubeba taji hilo.

“Tunatakiwa kujikubali 
na kujiamini, hii ilikuwa 
ndio dira yangu nilipoku-
wa kwenye mashindano. 
Nawaomba Watanzania 
wenzangu waniunge mkono 
na tuendelee kuitangaza 
nchi pale tunapopata na-
fasi,” amesema Precious.

MWIGIZAJI staa, 
Idriss Sulatan, 
amesema katika 
maisha lazima kuwe 
na mipango zaidi ya 
mmoja kwa ajili ya  
kupambania mafani-
kio.

Amesema uta-
ratibu huo unalazi-
misha watu kuwa 
na mbadala wa 
kupiga hatua, ku-
toka mpango mmoja 
hadi mwingine pale 
unaposhindwa kuona 
mwanga wa kutokea.

“Sikubaliani kuwa 
na mpango A na 
B katika maisha, 
kwangu mimi naami-
ni kuwa na zaidi ya 
hapo hadi F kwani 
ukikwama unachukua 
mwingine ili kufika 
pale unapotaka,” 
amesema Sultan.

Idriss Sultan katoa 
ushauri wake

Paula ana vipaumbele vyake

Rosa Ree 
anapenda wazee

CHAMELEONE
Akizungumza hivi karibuni, 

mrembo huyo mama wa mtoto 
mmoja, amesema kutokana na 
kukatisha elimu anapenda kue-
ndelea, lakini kwanza atimize 
ndoto yake ya kupata mume 
halali.

“Napenda sana kusomea 
mambo ya mitindo, lakini nitak-
wenda shule kama nitaolewa 
kwanza, hilo kwangu ni jambo 
muhimu katika maisha yangu,” 
am.

mtu yule si kichaa, ila 
maisha magumu ndiyo 
yamesababisha vile. Hata 
anavyoongea ilionekana ni 
kijana mwenye akili zake. 

Mayunga anaanza 
kumwamini kijana yule 
aliyeitwa Karim na kum-
shirikisha kwenye ushauri 
wa mambo ya kifamilia. 

Mayunga ni mtoto 
wa mke mdogo kwenye 
familia hiyo. Hata hivyo 
baba na mama yake wal-
ishafariki, hivyo analelewa 
na mke mkubwa.

Mke mkubwa yeye 
alikuwa na watoto Salum 
Aisha na Mamu. Mke 
mkubwa alijitahidi ku-
walea kwa uzazi sawa, 
lakini kwa Mayunga aliona 
kama anaonewa.

Akaenda kwa mganga 
ili amuue mama yake 
mkubwa, halafu baadaye 
anamuue Salum ili yeye 
awe mtawala wa nyumba 
ile.

Anafanikiwa kumuua 
mama yake mkubwa. Hata 
hivyo, tuhuma zinamwan-

gukia Salum ambaye yeye 
alikutwa chooni alikok-
wenda kwa jitihada za 
kutaka kumwokoa mama 
yake mzazi, ikashindikana. 
Kila mmoja akadhani yeye 
ni muuaji. Akatoroka. 
Aliporejea akawa taahira. 
Polisi wakakataa kum-
kamata.

Mayunga tayari ny-
umba alikuwa ameishika. 
Ameitawala. Wote ame-
shawaweza. Amebaki na 
kinadada tu.

Siku moja analetewa 

barua. Anaisoma ma-
chozi yanaanza kumtoka. 
Kumbe alidanganywa na 
yule kijana Karim ambaye 
alimtumia tu ili amuue 
yule mama kwa sababu 
ana kisasi naye.

Kisa ni kwamba, mama 
yule aitwaye Zubeda 
ndiye aliyesababisha 
mama yake Karim aachwe 
na kuolewa yeye, baada 
ya wote kupewa mimba 
na mwalimu mmoja am-
baye ndiye baba yao kina 
Mayunga.
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MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Darlington Okoye, maarufu 
kama Speed Darlington, ame-
kamatwa na polisi baada ya 
kumhusisha msanii mwenzake 
Burna Boy, na rapa wa Mare-
kani Diddy.

Wakili  Deji Adeyanju, Juma-
tano, aliandika kwenye ukurasa 
wake wa X, aliwafahamisha 
wafuasi wa mwanamuziki huyo 
kuwa alikamatwa na polisi wa 
jimbo la Imo.

Kukamatwa kwake kuna-
zidisha uvumi kwamba wasa-
nii hao hawajamaliza ugomvi 
wao, licha ya awali kuonekana 
wameweka tofauti zao pem-
beni kwa manufaa ya muziki 
wao.

ALIYEKUWA mshiriki wa 
shindano la Big Brother Nige-
ria, Phyna, amekataliwa kuin-
gia katika mgahawa baada ya 
kuvaa mavazi yenye utata.

Mmiliki wa mgahawa huo 
unaoitwa Cali ulioko katika jiji 
la Logos nchini Nigeria, alikataa 
msanii huyo kuingia ndani 
kupata chakula kutokana na 
mavazi yake kuwa kinyume na 
maadili.

“Nilienda kula chakula cha 
jioni kwenye mgahawa wa CALI  
kama wanavyoita mahali hapo, 
waliniambia siwezi kuingia kwa 
sababu nimevaa nguo isiyo na  
heshima,” amesema Phyna.

Phyna kivazi 
champonza

RAPA wa Nigeria, Falz ame-
funguka kuhusu tukio lake la 
kwanza la kuwanunulia wakwe 
zake chakula.

Akizungumza hivi karibuni, 
Falz amesema hakuwa na 
uzoefu kuhusu wanawake, la-
kini siku hiyo mrembo aliyeku-
wa akimpenda alimtaka aende 
kuwanunulia wanafamilia wake 
chakula na awapelekee nyum-
bani.

“Sijapata uzoefu mwingi suala 
la kuchumbiana lakini mbaya 
zaidi pengine ni msichana yule 
alikuwa ananijaribu, aliniomba 
kununua vitu kwa ajili ya famil-
ia yake nyumbani,” amesema.

Falz kumbe 
alihonga chakula

Speed Darlington 
adakwa

MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Oludipe Oluwasanmi David, 
maarufu Spyro ameelezea wasi-
wasi wake kuhusu watu wanao-
dai halipo watu wanaoshiriki 
kuandaa muziki wake.

Spyro, amesema anatoa pesa 
za kutosha lakini bado wnaicha-
gua kucheza na kili za watu kwa 
kueneza hisia hasi kwake.

Amesema kutokana na imani 
yake ya Kikristo anaamini 
watu hukosea na kudanganya 
na hivyo ni wajibu wake ku-
wasamehe.

Kama mtu anayeweza kudan-
ganywa, na chapisho lake liliwa-
fanya watumiaji wa mitandao 
kuguswa na mwimbaji wa Nige-
ria Oludipe Oluwasanmi David, 
almaarufu Spyro, amefunguka 
kuhusu baadhi ya wenzake 
walikuwa na deni lake na walia-
mua kufanya kama si kitu.

Sypro roho 
yake safi

JUMAMOSI NOVEMBA 30, 2024

STAA wa muziki wa 
Afrobeats kutoka Nigeria, 
Wizkid, ameonyesha yuko 
makini na kazi, wakati 
mpinzani wake Davido, 
akiegemea siasa za nchi 
hiyo.

Jana, Wizkid ameweka 
video fupi katika ukurasa 
wake wa Instagram, ak-

ionekana akitoa burudani 
jukwaani katika tamasha 
moja katika nchi za Ulaya.

Video hiyo inaonekana 
kama jibu kwa Davido 
ambaye hivi karibuni 
alisikika akiisema vibaya 
nchi yake kuwa hali ya 
kiuchumi inazidi kuwa 
mbaya.

Wizkid amjibu
kiutuuzima 
Davido
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HABARI KASKAZINI

Na Godfrey Mushi, HAI

TIJA kubwa ya kipato katika 
uzalishaji wa mazao ya ma-
tunda ya strawberry, vanila na 
parachichi, umeivutia Wilaya 
ya Hai, mkoani Kilimanjaro, 
kujikita kuyalima kama mazao 
mbadala ya kiuchumi kwa wa-
nanchi wake.

Akizungumzia uamuzi huo 
jana, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Edmund Ru-
taraka, alisema kwa mfano zao 
la strawberry, hukua vizuri ka-
tika mwinuko wa mita 1,500 na 
zaidi kutoka usawa wa bahari 
na kwa Tanzania lina uwezo 
wa kustawi zaidi katika mikoa 
kama Morogoro, Mbeya, Iringa, 
Arusha na Kilimanjaro.

“Tumeamua kwamba, kwa 
vile strawberry hustawi katika 
maeneo yenye joto la wastani, 
na hukua kwa haraka zaidi 
na uzalishaji kuongezeka lin-
apolimwa kisasa zaidi, hasa ka-
tika green house (shamba kita-

lu), tuwahamasishe wananchi 
wetu kuwekeza katika kilimo 
hiki,” alisema.

Kuhusu parachichi, alisema 
hivi sasa wanawasiliana na 
mwekezaji aliyepewa zabuni 
ya ujenzi  wa kiwanda cha 
kuchakata zao hilo, ili kuongeza 
fursa za kiuchumi kwa wakuli-
ma, ambao kwa sasa wameku-
wa wakitegemea wanunuzi bin-
afsi, huku baadhi wakilalamikia 
bei kuyumba.

  Rutaraka, amemwagiza 
Mkurugenzi Mtendaji, Dionis 
Myinga, Ofisa Ushirika na Mwa-
nasheria, kwenda kumkumbu-
sha mwekezaji juu ya mkataba 
wake na kumsukuma kuanza 
utekelezaji. 

Mbunge wa Hai (CCM), 
Saashisha Mafuwe, alisema: 
“Sasa hivi tunatafuta namna ya 
kufanya kuimarisha na kuinua 
uchumi wa mtu mmoja mmoja, 
ndio maana tukaja a uwekezaji 
kwenye zao la parachichi. 

“Chama cha Ushirika cha 

MROSOSANGU, kilitia mkataba 
na mwekezaji huyo na kusi-
mamiwa na Mrajisi wa Vyama 
vya Ushirika nchini.

  “Kwenye mkataba ule kwe-
nye Chama cha MROSOSANGU, 
ambako tumempata mwekezaji 
James (mzungu), tulikubali-
ana kabla ya mwaka 2025 awe 
ameanza kujenga kiwanda cha 
parachichi. Kiwanda amba-
cho kitachukua parachichi za 
kisasa na ile reject kwa ajili ya 
kutengeneza mafuta,” alisema.

  Kwa mujibu wa Saashisha, 
ametembelea na kukagua 
eneo hilo lakini mpaka sasa 
mwekezaji hajaanza kazi hiyo. 

Ofisa Mtendaji wa Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Hai, Zepha-
nia Gunda, alisema azimio la 
kwanza la Baraza la madiwani, 
linahusu wakulima ambao 
wanamiliki maeneo ya kilimo, 
hasa ukanda wa kati na ukanda 
wa juu, washauriwe kutenga 
maeneo na kuanza kilimo cha 
parachichi, kwa hali ya hewa 

ni rafiki wa parachichi na soko 
lake ni kubwa, na hasa kwa 
uzalishaji unaofanyika cha ki-
angazi kwa njia ya umwagiliaji.

Azimio la pili, ni kwa wakuli-
ma wenye uwezo washauriwe 
kujenga viwanda vya kusindika 
parachichi, kwa kuwa tayari 
baadhi ya wakulima wanaz-
alisha parachichi katika hal-
mashauri yetu na ukanda wa 
kaskazini, na kunawalazimu 
wanunuzi kupeleka kwenye vi-
wanda nje ya nchi kwa ajili ya 
usindikaji, kwa kuwa Tanzania 
hatuna viwanda vya usindikaji.

  Tayari, China imefungua 
soko jipya la  parachichi  zina-
zozalishwa Tanzania, baada 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
kutia sahihi mkataba wa mauzo 
ya zao hilo na serikali ya nchi 
hiyo. 

Soko hilo litaongeza kiwan-
go  cha  parachichi  kinachou-
zwa nje ya nchi kwa sasa kutoka 
tani 12,000 za sasa hadi kufikia 
tani 10,000.

Samia 
kufungua
mkutano 
majaji Afrika 
Mashariki

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya majaji na mahakimu 390 
wanatarajia kushiriki katika konga-
mano na mkutano mkuu wa 21 wa 
Chama cha Majaji na Mahakimu wa 
Afrika Mashariki (EAMJA), utakao-
fanyika  Desemba 2 hadi 7, mwaka 
huu, jijini hapa. 

Ufunguzi  wa mkutano huo uta-
fanyika Desemba 3, mwaka huu na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, ana-
tarajiwa kuwa mgeni rasmi.

Jaji wa Mahakama ya Rufani, Dk. 
Gerald Ndika, ambaye ni mwenyeki-
ti wa maandalizi ya kongamano na 
mkutano huo, alitoa taarifa hiyo 
jana  jijini hapa. 

Alisema chama hicho, kilianzish-
wa mwaka 2000 na kuzinduliwa 
Uganda mwaka 2001 na hadi sasa 
kimetimiza miaka 24 tangu kuan-
zishwa kwake.

Alisema lengo la chama hicho ni 
kutoa jukwaa kwa wahusika kuku-
tana na kujadiliana namna bora ya 
kuboresha utendaji kazi wao, ku-
peana uzoefu na kujadiliana kuhu-
siana na changamoto na mafanikio 
waliyopata.

Pia alisema lengo lingine la chama 
ni kutetea na kulinda uhuru wa Ma-
hakama kwa nchi wanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
pamoja na kuhakikisha nchi hizo zi-
nakuwa na utawala bora wa sheria.

“Nchi yoyote ile haiwezi kuwa na 
maendeleo bora ikiwa na changa-
moto za utawala wa sheria na mfu-
mo wa utoaji wa haki, hivyo jukwaa 
hili linawawezesha majaji na ma-
hakimu kukutana na kubadilishana 
uzoefu,” alisema Jaji Ndika. Alisema 
nchi ambazo zimethibitisha kush-
iriki mkutano huo ni Tanzania Bara, 
Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi, 
Sudani Kusini na Zanzibari huku  
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) na Somalia zikiwa bado ha-
wajathibisha. “Maudhui ya mkutano 
tutaangalia uboreshaji wa mifumo 
ya utoaji haki kwa ajili ya kuimari-
sha utangamano na ukuzaji uchumi 
katika ukanda wa EAC, pia tutaanga-
lia uboreshaji wa mifumo ya utoaji 
haki,” alisema.

Pia alisema katika kongamano 
na mkutano huo, utawawezesha 
kujadiliana na kupitia maeneo men-
gine mahususi matano ambayo ni 
kuangalia utendaji kazi katika eneo 
la utoaji haki kwa haraka zaidi.

Alisema eneo lingine, litakuwa 
kuangalia programu za mabore-
sho ya mifumo ya utoaji haki jinai, 
programu za maboresho ya mfumo 
wa utoaji haki katika mashauri ya 
madai, uboreshaji utoaji haki kwe-
nye migogoro ya kazi, matumizi ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) na uimarishaji wa utoaji 
wa maamuzi kuhusiana na mashau-
ri ya makosa ya jinai na uhamishaji 
wa fedha unaovuka mipaka.

Wachangamkia kilimo cha matunda 

Mipango yaandaliwa kukabili upungufu maji
Na Jaliwason Jasson,         
BABATI 

S
ERIKALI imepanga 
kuanza kutekeleza  mi-
radi mipya 32 ya ukara-
bati, ukaguzi, utafiti na 

uchimbaji wa visima virefu vya 
maji katika mkoa wa Manyara, 
ili kukabiliana na makali ya 
mgawo wa maji unaotokana na 
vyanzo vichache vya maji.

Miradi hiyo itatekelezwa ka-
tika bajeti ya mwaka wa fedha 
2024/25, ikiwa na thamani ya 
Sh. bilioni 77.3.

Kaimu Meneja wa Wakala wa 

Maji Vijijini (RUWASA) Mkoa wa 
Manyara, James Kionaumela, 
alisema mpango huo unato-
kana na wastani wa uzalishaji 
wa maji kwenye skimu 209 
za mkoa huo, kuzalishwa lita 
42,000.7 kwa siku.

“Kwa sasa kuna miradi 22 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
90.9 inaendelea na utekelezaji 
na miradi 32 mipya ya ukaraba-
ti, ukaguzi, utafiti na uchimbaji 
wa visima kwa bajeti ya mwaka 
wa fedha 2024/25 yenye tham-
ani ya shilingi bilioni 77.3, ndio 
inategemea kuanza kujengwa 
mwaka huu,” alisema. 

Meneja huyo alisema kati ya 
vijiji 440 vya Mkoa huo, RU-
WASA inahudumia vijiji 396, 
ambapo kati ya vivyo, vijiji 277 
vina maji ya mtandao na vijiji 
52 vinatumia pampu za mkono 
na umeme wa jua (sola). 

Vilevile, alisema upatikanaji 
wa maji vijijini ni asilimia 75 
na wakazi wanaohudumiwa ni 
mil. 1.5, ambapo wenye maji ni 
wananchi milioni 1.06.

  Katika hatua nyingine, 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Queen Sendiga, alisema kwa 
mwaka wa fedha 2023/24 
mkoa umepokea Sh. bilioni 190 

kutekeleza miradi ya maende-
leo ya sekta mbalimbali zikiwa-
mo maji, afya, elimu, utawala, 
uwekezaji, biashara, kilimo na 
nishati.   Sendiga alisema kwa 
sekta ya elimu imejengwa shule 
ya  sayansi ya wasichana na 
shule ya wavulana inajengwa 
hadi Desemba itakamilika.

 Pia alisema shule za msingi 
madarasa 249 yamejengwa, 
matundu ya vyoo 389 yame-
jengwa na maabara 14.

  Kuhusu afya alisema zime-
jengwa zahanati 19, vituo vya 
afya 11, ununuzi wa vifaa tiba 
katika hospitali mbili za wilaya.

Mdau wa Maendeleo, Enock Koola (kushoto), akikabidhi cheti cha heshima kwa mwanafunzi bora wa masomo, Solomon Nnko, wakati 
wa mahafali ya 28 ya kidato cha nne katika Shule ya Sekondari Acape Seminari, wilayani Moshi, mkoani Kilimanjaro hivi karibuni. 
PICHA: ASHRACK MIRAJI
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Wapenzi walivyopatikana kuwasiliana 
bila simu, meseji, mitandao, enzi hizo
Na Adam Fungamwango

T
EKNOLOJIA kwa kiasi kikubwa 
imebadili baadhi ya utama-
duni na mfumo wa maisha ya 
zamani. Leo tutazungumzia 

zaidi teknolojia ya simu za mkononi 
ambazo zimeleta utamaduni, na uta-
ratibu mpya kabisa za maisha, tofauti 
na ule wa zamani. Mwingine ni hasi na 
mwingine ni chanya.

Kumbuka simu za mkononi zilianza 
kuwepo nchini katikati ya miaka ya 
1990, tena zilikuwa chache na  wamiliki 
wake pia, huku ikiwa ni gharama kub-
wa kuimiliki. Kwanza zilikuwa kubwa 
kama ‘radio call’, halafu kula teknolojia 
ilivyozidi kukua, zikawa zinapungua 
uzito na ukubwa pia.

Angalau watu wengi walianza ku-
miliki simu kuanzia miaka ya 2000 
na kuanzia hapo simu ikawa si anasa 
tena, bali ni maisha. Baadhi ya watu 
bila simu sasa hawezi kufanya kitu cho-
chote kile. Hawezi hata kuingiza pesa. 
Kula yake na kuvaa inategemea simu 
ya mkononi.

Kipo kizazi ambacho kimeondoka 
duniani kikiwa hakijatumia kabisa 
simu za mkononi. Na kuna kizazi am-
bacho kama chaja ya kobe, chenyewe 
kimeishi maisha ya bila simu na pia 
wakati huu wa maisha ya simu za 
mkononi. Sasa kuna kizazi cha sasa am-
bacho chenyewe kimezaliwa kimezi-
kuta simu za mkononi kwa wingi.

Hawa wakisimuliwa maisha ya watu 
waliokuwa wanaishi bila simu wana-
shangaa. Wanaona kama ni hadithi 
za kufikirika hivi. Na wanaoamini wa-
naona kama kizazi hicho kilipata shida 
sana. Wakati mwingine wanaona kama 
ni burudani hivi kwa jinsi shida zilivy-
okuwa zikiwapata baba na kaka zao.

Usiombee sasa ukutane na kizazi 
ambacho kimeishi maisha yote ya 
pande mbili. Wao wanapokaa na ku-
hadhithiana jinsi walivyofanya, staili 
walizotumia na vituko mbalimbali, 
inakuwa ni burudani iliyotikisa.

Mume akitaka kumsafirisha mke, 
mfano kwenda kwao kusalimia, basi 
ilikuwa ni lazima ampe nauli ya kwen-
da, kurudi na ya matumizi ya njiani. 
Asipofanya hivyo hawezi kurudi, mpa-
ka atume nauli kwa njia ya posta na 
ilichukua muda mrefu kufika kwa uch-
ache wiki tatu hivi au zaidi, tena ipitie 
kwa mtu mwenye sanduku la posta. Na 
akiondoka hawawezi kuwasiliana tena 
hadi arudi, au yoyote kati yao aandike 
barua na kuituma posta.

Kwa sasa mume anaweza kumpa 
nauli tu mke ya kwenda. Halafu 
wakawa wanawasiliana kama vile 
wako wote kila simu au kila muda wa-
takaopenda kupigiana simu au meseji. 
Na mke akitaka kurejea anamwambia 
tu mumewe, pesa itatumwa kwenye 
simu siku ile ile ya kurudi na nauli ita-
patikana na tiketi itakatwa. Wanaweza 

hata kuwasiliana “umefika wapi?” Hiyo 
ndiyo teknolojia.

Kutokana na kukua kwa teknolojia, 
imerahisisha hata jinsi ya wanaume au 
vijana wa sasa kupata wenza wao, ambao 
mwanzo wanakuwa wapenzi, baadaye 
wachumba na mwisho wanakuwa wake 
zao.

Kijana wa sasa hana mambo mengi. 
Ataomba namba ya simu tu ya msichana, 
biashara imekwisha, mambo mengine 
yataenda taratibu hadi yatakaa yenyewe 
sawa. watawasiliana na kubembelezana 
kila siku. Iwe kupigiana simu, meseji, 
na kwa sasa kuna simu janja, basi hata 
‘WhatsApp’, na mitandao mabalimbali 
ya kijamii kama facebook, Instagram na 
mengine, mambo yasipokaa sawa, basi 
siyo bahati yako.

Imerahisisha hata jinsi ya kukutana. 
Yoyote yule anapiga simu kuwa waku-
tane sehemu fulani, kituo fulani ana 
maeneo fulani. Mwingine hata kama 
amefika, lakini atampigia mwenzake ku-
jua amekaa wapi,”uko wapi?”, “mbona 
sikuoni?” “Aah basi nimekuona.” Ni rahi-
si sana tofauti na zamani. Sasa hebu siki-
liza masahibu waliyokuwa yakiwapata 
vijana, au wanaume wa zamani.

Hakuna namba za simu au simu ze-
nyewe, hivyo anapokutana na msichana 
ni lazima amkabili uso kwa uso na kum-
wambia ukweli kuwa anampenda, vingi-
nevyo imekuwa kwake.

Kuna wakati inashindikana kutokana 
na mazingira au kuona aibu, hivyo kuli-
kuwa na njia mbadala ambayo ilikuwa ni 
ya hatari, kuandika barua na kumpa rafi-
ki yake ampelekee au kumtuma mtoto.

Hii wakati mwingine ilinajulikana kwa 
wazazi na walimu, pale barua itakaan-
gukia mikononi mwa wasiohusika kwa 
bahati mbaya.

Na hata ahadi za kukutana zilifanyika 
pale wanapokuutana wawili. Watapanga 

kukutana lini na staili fulani ya kufanya 
ambayo ni wao tu ndiyo wataifahamu. Ni 
kwamba kijana atapiga nyumbani kwa 
msichana na kurusha kijiwe juu ya bati ili 
iwe wito kuwa anapita sasa na yeye atoke. 
Wakati mwingine mwanaume anapiga hata 
miluzi au kuimba. Anayejua nini kinatakiwa 
kufanyika ni msichana tu. 

Kuna kuahidiana kukutana siku fulani, 
sehemu fulani, na saa fulani. Sasa kama 
msichana hakufika siku hiyo basi hiyo ndi-
yo inaitwa ‘kuachwa solemba’. Ni tofauti 
na sasa, kabla yoyote hajanyanyua mguu, 
kama kuna dharura watajulishana “siwezi 
kuja leo, shangazi anaumwa.” Ni faida kwa 
vijana wa sasa kabla ya kuelekea kwenye 
ahadi. Wale wa zamani walikuwa hawana 
faida hiyo, atafika na atapoteza muda na 
gharama kama msichana hakuja. Hii ni ku-
tokana na kutokuwa na teknolojia ya simu.

Kuna waliokuwa wakishindishwa kwe-
nye vibaraza, chini ya mti, kwenye kona za 
nyumba za watu na sehemu zingine zina-
zofanana na hizo. Kuna wengine waliwahi 
kufurumushwa na nyuki, nyoka, mbwa 

kutambaliwa na washawasha, kuumwa 
na nyigu wakiwasubiri wapenzi wao, hasa 
wale wa vijijini. Kumbuka hizi zote ni zile 
hatua ya mwanzo kabisa, kabla ya kijana 
kwenda kujitambulisha kwa wazazi.

Vijana wa zamani wanasema kuwa 
ugumu waliokuwa wakiupata wao ndiyo 
unasababisa hata ndoa zao kudumu, kwa 
sababu waliwapata wapenzi, wachumba na 
wake zao kwa tabu. Kwa njia ngumu na za 
hatari, zilizohitaji uvumilivu wa hali juu, to-
fauti na vijana wa sasa ambao wanawapata 
kirahisi, kwa kurahisiwa kazi na teknolojia 
ya simu za mkononi.

Sijui kama kuna ukweli au la, lakini ukwe-
li inabaki pale pale kuwa kabla ya teknolo-
jia ya simu za mkononi, aliyekuwa anatafu-
ta msichana ilibidi aache kazi afanye kazi. 
Yoyote atakayekusimulia jinsi alivyompata 
mkewe ni zaidi ya burudani, unaweza ku-
kauka au kuvunjika mbavu kwa kucheka, 
kwani kila mmoja alikuwa na staili yake, 
zinazovutia kuzisikiliza. 

Tuma meseji 0716 350534
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Watu 113 bado 
hawajapatikana 
maporomoko 
ya ardhi Uganda
KAMPALA, Uganda

ZAIDI ya watu 100 bado hawajulikani wa-
liko kufuatia mkasa wa maporomoko ya ar-
dhi yaliyotokea mashariki mwa Uganda.

Maiti ambazo ziliopolewa kwenye tope 
imefikia 18, huku miili ya watu wanne ilipa-
tikana usiku wakuamkia jana.

Hata hivyo, hofu imetanda kutokana na 
idadi kubwa ya watu wanaofikia 113 hawaju-
likani waliko na wasiwasi wa wananchi vijiji 
vitano vilivyoathiriwa kuwa huenda wame-
fariki dunia.

Polisi ilithibitisha idadi hiyo ya watu am-
bao bado wanatafutwa ili kubaini hali yao. 

Mwanahabari Gerald Matembo ambaye 
anafuatilia shughuli za uokozi akiwa eneo 
la tukio, aliambia Dw kuwa hali imekuwa 
ngumu kutokana na ukosefu wa vifaa vya 
kufukua kifusi cha udongo.

‘’Unadhani kuna hali gani ambayo vijiji vi-
tano vimefunikwa na tope na watu zaidi ya 
mia moja hatujui kama watapatikana waki-
wa hai au la,” alisema.

Kulingana na msemaji wa Shirika la Msal-
aba Mwekundu, John Cliff Wamala, alisema 
shughuli ya uokoaji inaendelea, lakini ni 
watu 32 waliofanikiwa kuokolewa na ku-
wakimbiza kwenye vituo vya afya. 

Alisema kinachosumbua ni hali ya hewa 
na ubovu wa barabara inayozuia  kuwezesha 
vifaa muhimu kufikishwa kwenye vijiji hivyo 
vitano. 

Wamala alifafanua kuwa kuhusu hali halisi 
ya maafa na hasara inaendelea kutathmini-
wa.

‘’Nyumba  45 zimefukiwa na tope na mali 
za watu ikiwamo mifugo na mashamba ya-
meharibiwa. Tunaendelea na operesheni 
kwa kusaidiana na jeshi la polisi na wa-
nanchi.’’ Alisema Wamala.

Watu kadhaa walionusurika walisimulia 
jinsi walivyotengana na jamaa zao na wana-
himiza kuwepo juhudi za kuwapata wakiwa 
hai au wakiwa wamefariki ili wawafanyiwe 
maziko yanayostahiki.

DW

Chad yasitisha uhusiano 
wa kijeshi na Ufaransa
N’DJAMENA, Chad

CHAD imesitisha 
makubaliano ya ushirikiano 
wa kiulinzi na Ufaransa, na 
kuibua      wasiwasi wa ku-
pungua kwa ushawishi wa 
nchi hiyo iliyokuwa koloni 
lake.

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Chad, Abderaman Koula-
mallah, alisema ni wakati wa 

nchi yake kudai mamlaka 
yake kamili.

Tangazo hilo limekuja saa 
chache baada ya Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Ufaransa, 
Jean-Noel Barrot, kukutana 
na Rais wa Chad Mahamat 
Deby.

Chad ni mshirika mkuu 
katika mapambano ya nchi 
za Magharibi dhidi ya wan-
amgambo wa Kijihadi katika 

eneo la Sahel katika eneo la 
Afrika Magharibi.

Lakini kabla ya uchaguzi 
wa rais mwezi Mei, mamlaka 
ya Chad iliamuru kuondole-
wa kwa wanajeshi wa Mare-
kani nchini humo, kuashiria 
kujitenga na washirika wa 
jadi wa nchi hiyo.

Ufaransa kwa sasa ina 
wanajeshi 1,000 katika nchi 
hiyo ya Afrika ya Kati ambao 

wanatoa usaidizi wa kijasusi 
na vifaa kwa wanajeshi wa 
Chad kutoka katika kambi 
zao, ukiwamo katika mji 
mkuu N’Djamena.

Ufaransa, mtawala wa 
zamani wa kikoloni wa Chad, 
ilitia saini toleo lililoreke-
bishwa la makubaliano ya 
kijeshi na usalama mnamo 
2019.

BBC

Utulivu unazidi kuimarika Lebanon
BEIRUT, Lebanon

ISRAEL imesema vikosi 
vyake vya kijeshi vimefyatua 
risasi na kufanya masham-
bulizi ya anga dhidi ya mae-
neo yaliyolengwa ya kusini 
mwa Lebanon.

Hatua hiyo imechuku-
liwa baada ya siku ya pili ya 
makubaliano ya usitishaji 
mapigano uliosimamiwa 
baada ya vita kati ya Israel 
na kundi la Hezbollah ku-
chukua zaidi ya mwaka 
mmoja.

Jeshi la Israel lilisema lili-
wafyatulia risasi washukiwa 
baada ya kuona shughuli 
katika kituo cha silaha cha 
Hezbollah, na magari yaki-
wasili katika maeneo kadhaa 
ambayo yalikiuka masharti 
ya makubaliano ya usitishaji 
wa mapigano.

Lebanon iliishutumu Isra-
el kwa kukiuka makubaliano 
mara kadhaa na kusema in-
afuatilia hali hiyo.

Hadi jana usitishaji wa 
mapigano unaonekana ku-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa, 
na barabara ya kijeshi ya 
Israeli inayoelekea ncha 
ya kaskazini ya mpaka wa 
Lebanon ilikuwa tulivu ku-
liko ambavyo imekuwa kwa 
miezi iliyopita.

Kupitia lango hilo lililo 
wazi, ilishuhudiwa askari 
wakifanya matengenezo ya 
kawaida ya zana za kijeshi.

Nahodha mmoja, ambaye 
alivuka Lebanon asubuhi ya 
jana, alisema yeye na timu 
yake walikuwa na furaha 
kuondoka kwenye mapiga-
no na kurejea katika maisha 
yao ya kawaida, lakini ak-
isema anatumai pande zote 

zimetekeleza yanayohita-
jika.

“Lasivyo, sote tunaelewa 
kuwa tutajikuta tumerudi 
hapa hivi karibuni,” alisema.

Aliongeza “Binafsi, na-
dhani bado kuna kazi ya 
kufanya. Ni wazi kwamba 
Hezbollah bado ina nguvu 
za kutosha kuitishia Israel.”

Wakati huo huo, Jeshi la 
Israel limewaonya raia wa 
Lebanon kutorejea katika vi-
jiji 60 kusini mwa nchi hiyo.

Maelfu ya watu walikuwa 
wakirejea katika makazi yao  
siku tatu baada ya kusitish-
wa kwa mapigano.

Jeshi la Ulinzi la Israel 
(IDF) lilichapisha ramani in-
ayoonyesha eneo lenye kina 
cha maili kadhaa, ambalo 
lilisema wakazi hawapaswi 
kurudi. 

Lilisema, yeyote atakaye-

fanya hivyo atakuwa anaji-
weka hatarini.

Zaidi ya Walebanon mil-
ioni moja wamekimbia 
makazi yao kutokana na 
mapigano hayo, wengi wao 
kutoka eneo la kusini. 

Usitishaji wa mapigano 
ulianza kutekelezwa Juma-
tano asubuhi, ingawa maofi-
sa wa Israel na Lebanon 
wameshtumiana kila mmoja 
kukiuka makubaliano.

Alhamisi jeshi lilisema 
vikosi vyake vilifyatua miz-
inga na kufanya masham-
bulizi ya anga dhidi ya wa-
piganaji wa Hezbollah kusini 
mwa Lebanon.

Lebanon iliishutumu Isra-
el kwa kukiuka makubaliano 
mara kadhaa na kusema in-
afuatilia hali hiyo.

BBC

Iran yataka Ulaya 
kubadili mtazamo
TEHRAN, Iran

IRAN imetoa wito kwa Umoja wa Ulaya 
kubadili mwenendo wake kwa nchi hiyo, 
baada ya kufanya mazungumzo na mwa-
nadiplomasia mkuu wa Umoja huo, En-
rique Mora.

Katika taarifa iliyochapishwa katika 
mtandao wa kijamii wa X, baada ya ujumbe 
wa Iran kufanya mazungumzo na Mora, 
ukiongozwa na Naibu Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Iran, Kazem Gharibabadi, alisema il-
ithibitishwa tena kwa Mora kwamba Umoja 
wa Ulaya unapaswa kuacha tabia yake 
aliyoitaja kuwa ya ubinafsi na kutowajibika 
kwa maswala na changamoto za bara hilo 
na mambo ya kimataifa.

Wananchi wakisaidia uokoaji wa watu walionaswa kwenye udongo baada ya kutokea maporomoko ya ardhi katika kijiji 
cha Bulambuli, Uganda. PICHA: AP
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Mjasiriamali mdogo wa vyakula vya lishe, Sophia Mrwati, akichangia mada kuhusu ubora wa bidhaa, wakati wa Kon-
gamano la Kodi Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Mkoa wa Mbeya, juzi. PICHA: WF

Madiwani 
wahimizwa 
makusanyo 
ya mapato
Na Linah Rwambali, SIKONGE 

MWENYEKITI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge mkoani Tabora, 
Rashid Magope, ameitaka timu ya 
ukusanyaji mapato kushirikiana na 
madiwani ili kuwezesha ukusan-
yaji mapato kwa ufanisi.

Magope aliyasema hayo mape-
ma wiki hii wakati akihitimisha 
kikao cha Baraza la Madiwani 
robo ya kwanza kilichofanyika 
katika ukumbi wa halmashauri 
mjini hapa. 

“Madiwani mkahimize suala 
la mapato katika maeneo yenu 
ili kufikia lengo la makusanyo,” 
alisema.

Aidha, Magope alisema kata 13 
kati ya 20 zimefanya vizuri waka-
ti zilizobaki hazikufikia asilimia ya 
lengo la makusanyo.

“Ninaiagiza timu ya kukusanya 
mapato iende katika hizo kata 
saba ambazo hazijafanya vizuri ili 
kubaini changamoto inayosaba-
bisha zinashindwa kukusanya 
mapato ipasavyo,” alisema.

Sambamba na hilo, Halmashauri 
ya Wilaya ya Sikonge itaongeza 
mashine 10 za ukusanyaji mapato 
kwa ajili ya ufanisi katika  uku-
sanyaji mapato.

“Tumekubaliana tutanunua pos 
10 mpya kwa ajili ya kuongeza 
mapato. Ninaamini  pos (mashine 
za kukusanyia mapato)  hizo 10  
zitaenda kuongeza mapato katika 
maeneo yetu,” alisema Magope.

Kwa mujibu wa Magope, kata 
sasa halmashauri hiyo imeku-
sanya asilimia 23.34 ya lengo kwa 
robo ya kwanza, hatua ambayo 
ni nzuri kwa kuwa kuna vipindi 
vinne kwa mwaka.

Serikali yatambua 
mchango wa sekta binafsi
Na Mwandishi Wetu, MBEYA 

SERIKALI imesema inatam-
bua mchango wa sekta binafsi 
katika uwekezaji na imeende-
lea kuboresha mazingira ya 
uwekezaji na biashara kupitia 
utekelezaji wa Mpango wa 
Kuboresha Mazingira ya Bi-
ashara.

Kamishna Msaidizi Idara 
ya Sera anayeshughulikia 
masuala ya Ushirikiano wa 
Kimataifa katika Masuala ya 
Kodi na Mwenyekiti wa Kon-
gamano la Kodi, Juma Mka-
bakuli, aliyasema hayo jana 
wakati wa Kongamano la Kodi 
lililofanyika Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini, mkoani hapa. 

Mkabakuli alisema, ili sekta 
binafsi ishiriki kikamilifu ka-
tika kukuza uchumi wa nchi, 
serikali inaendelea kuboresha 
mazingira ya biashara nchini 
na imefuta na kupunguza 
baadhi ya ada na tozo kero 
takriban 379.

Alisema, serikali inaende-

lea kuhakikisha uhimilivu 
wa viashiria vya uchumi 
jumla; kuwa na sera za kodi 
zinazotabirika na kuwianisha 
tozo na ada mbalimbali zina-
zotozwa na wizara na mam-
laka za udhibiti kwa lengo la 
kupunguza na kurahisisha 
ulipaji wake kupitia namba ya 
malipo jumuishi.

Mwenyekiti wa Chemba ya 
Biashara, Viwanda na Kilimo 
(TCCIA) Mkoa wa Mbeya,  
Erick Sichinga, alisema wa-
naishukuru serikali kupitia 
Wizara ya Fedha kwa kuona 
umuhimu wa kuwa na majuk-
waa hayo kila mwaka kujadili 
sera za kodi.

“Mbeya tumebahatika 
kuwa moja kati ya mikoa 
ambayo makongamano haya 
yanafanyika. Nikilingani-
sha  na kongamano ambalo 
lilifanyika mwaka jana na 
mwaka huu, nimeona kuwa 
kuna maendeleo makubwa 
ambayo sisi wadau wa sekta 
binafsi, tumeona serikali im-

eanza kuwa sikivu.
“Kero mbalimbali zimeanza 

kufanyiwa kazi, tumeona baa-
dhi ya maofisa wakipita katika 
sekta binafsi kwa ajili ya ku-
chukua maoni na kuyafanyia 
kazi,” alisema.

Sichinga alisema TCCIA 
inaendelea kufanya kazi kwa 
karibu na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) na hivi 
karibuni wanatarajia kutia 
saini makubaliano ya utoaji 
elimu kwa mlipakodi kwa 
kuwa wanyabiashara wengi 
ni wadau wa TCCIA na lengo 
kuu ni kuboresha ulipaji kodi 
kwa hiari.

“Tunataka kuona TRA ni 
mlezi mkubwa wa biashara 
yako kwa hiyo kupitia session 
mbalimbali ambazo TCCIA tu-
nazifanya wadau wetu wana-
pata elimu,” alisema  Sichinga. 

Aidha, Sichinga alibaini-
sha majukumu mbalimbali 
yanayofanywa na TCCIA 
yakiwamo kuratibu maone-
sho ya biashara kwa kuwaku-

sanya wafanyabiashara na 
wazalishaji mbalimbali kwa 
ajili ya kuonesha bidhaa zao, 
kuandaa safari za kimsimu 
za wafanyabiashara, kutatua 
migogoro ya kibiashara.

Aliyataja malengo mengine 
kuwa ni kuwawezesha wafan-
yabiashara wanawake katika 
sekta ya ujasiriamali, kuibua 
wafanyabiashara wapya hasa 
vijana walioko vyuoni na 
waliomaliza vyuo pamoja na 
kuandaa mabaraza ya biasha-
ra kuanzia ngazi ya wilaya, 
mkoa na taifa.

Kongamano hili la Kodi Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini lil-
ishirikisha wadau mbalimbali 
wakiwamo wafanyabiashara, 
wajasiriamali wadogo, sekta 
ya kilimo, biashara za usindi-
kaji wa mazao na washauri wa 
kodi.

Wadau hao walitoa maoni 
mbalimbali na kuupongeza 
uongozi wa TRA Mkoa wa 
Mbeya kwa kuwa karibu na 
wafanyabiashara.

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema sekta ya ma-
wasiliano imeendelea kuchangia 
pato la taifa na kukuza uchumi 
wa kidigital.

Waziri wa Habari na Teknolo-
jia ya Habari, Jerry Silaa, kwenye 
uzinduzi wa jina jipya la kampu-
ni ya Tigo Tanzania ambayo sasa 
inajulikana kama Yas Tanzania.

Silaa alisema Rais Samia Su-

luhu Hassan Julai, mwaka huu, 
alizindua mkakati wa miaka 10 
wa uchumi wa kidigitali (2024-
2033) na kampuni za simu zime-
kuwa washirika wakubwa kwe-
nye mkakati huo.

“Serikali inatambua mchango 
wa makampuni ya simu katika 
kukuza uchumi wa nchi na ku-
changia pato la taifa, tunaamini 
mabadiliko haya ya kampuni hii 
yataendelea kuchochea ukuaji 

wa kiuchumi,” alisema Silaa.
Silaa pia alisema mpaka sasa 

matumizi ya huduma za fedha 
kwa njia ya simu yamefikia asil-
imia 60, hivyo  kuonesha namna 
kampuni za simu zinavyoshiriki 
katika kukuza uchumi.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi wa Zanzibar, Dk. 
Khalidy Salum Mohamed, alise-
ma Serikali ya Zanzibar imeona 
juhudi za kuchochea uchumi 

zinazofanywa na kampuni za 
simu.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar inatambua umuhimu wa 
wawekezaji kwenye sekta ya ma-
wasiliano katika kujuza uchumi 
wa buluu,” alisema Mohamed.

Aidha, Kaimu Mtendaji Mkuu 
wa Yas Tanzania, Jerome Albou, 
alisema mabadiliko ya jina im-
etokana na kampuni ya Tigo 
kununuliwa na kampuni ya Hon-

ora.
Alisema mabadiliko hayo ya 

jina hayataathiri utendaji kazi wa 
kampuni hiyo ambapo pia kwa 
sasa huduma ya tigo pesa itaju-
likana kama ‘Mixx by Yas’.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mixx 
by Yas (zamani Tigopesa), Angel-
ica Pesha, alisema huduma hiyo 
itaendelea kama kawaida na ku-
chochea matumizi huduma za 
kifedha kwa njia ya mtandao.

Msisitizo wawekwa sekta ya mawasiliano ukuaji uchumi

Tumekubaliana tutanunua 
pos 10 mpya kwa ajili ya 
kuongeza mapato. Ninaamini  
pos (mashine za kukusanyia 
mapato)  hizo 10  zitaenda 
kuongeza mapato katika 
maeneo yetu.
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iliyokuwa mbele yake akanywa. 
Halafu akaendelea. “Uchunguzi 
wao ulibaini kuwa marehemu ali-
kuwa na tabia ya kuamka asubuhi 
siku za Jumamosi na Jumapili kwa 
ajili ya kufanya mazoezi ya kukim-
bia, na kama tunavyoona hata 
hata siku walioamua kummuua 
ilikuwa ni Ijumaa, ili kila mmoja 
aamini kuwa ni kweli alikufa kwa 
mshtuko wa moyo, kwani maiti 
ilikutwa Jumamosi, siku ambazo 
hufaya  hivyo.

Ushahidi unaonyesha kuwa 
Materu alimwaga pesa kwa baa-
dhi ya madaktari kwa ajili ya 
kupindisha ukweli, badala ya 
ripoti kusema alipigwa na kitu 
kizito kichwani, wakasema alian-
guka wakati akikimbia. Nguvu ya 
umma ndiyo iliyolazimisha uchu-
guzi urudiwe, shahidi dokta Shija 
ametuambia hapa yeye ni mmoja 
wa madaktari waliofanya ripoti 
ya pili, wakabaini kuwa alipigwa 
na kitu kizito kichwani, na hii im-
ethibitishwa na shahidi mmoja 
hapa aliyeona tukio.” Kila mmoja 
ndani alionekana kupigwa na 
butwaa na kuvutwa na mtiririko 
wa kesi hiyo, pamoja na hukumu 
yake ilivyokuwa inasomwa.

“Baada ya kuona mambo sasa 
umekuwa mbaya na wanaweza 

kugundulika, ndipo pia Materu 
kwa kutumia pesa zake kuwahon-
ga baadhi ya askari wasiokuwa 
waaminifu ambao waliwaamini-
sha wakubwa wao kuwa mchum-
ba wa msichana aliouawa ndiye 
mtuhumiwa na mauaji, kwani 
waligombana siku chache kabla 
ya kifo chake na ilihusu masuala 
ya mapenzi. Hali hii ilimlazimu 
kijana Kamal kuishi kwa kujifi-
cha, na wakati akifanya hivyo 
ndipo alipokutana na dokta Shija 
ambaye baada ya kugundua hilo, 
badala ya kuripoti polisi akaamua 
kumsaidia kwani aliamini kuwa 
hakufanya tukio hilo, kwa sababu 
alipata taarifa kutoka kwa ma-
dokta wenzake jinsi Materu alivy-
otembeza pesa kwa madaktari na 
polisi pia. Dokta Shija alimtam-
bulisha kwa mdogo wake afande 
Willy, na wote kwa pamoja watatu 
ndiyo kwa kiasi kikubwa waliin-
gia kazini kusaka ukweli wote. Na 
kwa ujuzi wa hali ya juu wakion-
gozwa na afande Willy, wakifani-
kiwa kukusanya ushahidi wote 
na kuuleta mahakamani ukiwa 
haina shaka yoyote.” Jaji alikuwa 
katika hatua za mwisho.

“Baada ya kusikiliza ushahidi 
wa pande zote mbili, mahakama 
kwa kauli moja imeridhika na 

“
Ushahidi wa meseji, simu 
za mkononi na klipu mbal-
imbali zilizokuwa kwenye 
flashi, zinaonyesha kuwa 

Materu alikuwa akimpenda sana 
Mariamu. Msichana huyo mrem-
bo alikuwa na mchumba wa 
mfanyakazi wake Kamal. Materu 
alimpa ubosi wa kusimamia ger-
eji kwa makusudi, ili kumuweka 
karibu na kumpata Mariamu. 
Alitongoza sana Mariamu, la-
kini msichana alikataa katakata. 
Alimuahidi zawadi mbalimbali, 
ikiwemo kumnunulia gari la 
kifahari na kumuahidi kumfun-
gulia miradi mbalimbali, lakini 
alikataa.

Kilichofanyika baada ya hapo, 
ni kwamba Materu alimtisha Ka-
mal kwa kutumia namba mbal-
imbali ambazo si za kwake, aki-
takiwa kumuacha mwanamke 
huyo la sivyo angeuawa. 

Baada ya Kamal kumuambia 
mpenzi wake, Mariamu alikuwa 
muungawa, hakumwambia ni 
nani aliyefanya hivyo ingawa al-
imjua. Akapoza tu mpenzi wake, 
lakini akamwambia asiwe na 
wasiwasi hakuna wa kumuua.

Mariamu alichofanya ni kwen-
da kumwambia laivu Materu 
kuwa asidhani kumuua Kamal 
ndiye itakuwa tiketi ya kump-
ata. Badala yake akamthibit-
ishia kuwa siku akisikia Kamal 
ameuawa na yeye atajiua, sasa si-
jui atakuwa amepata faida gani, 
kwa sababu hatompata. Ingawa 
hakusema kitu, lakini hili lilim-
kera Materu na moyoni akaahidi 
kumuonyesha. Na alichoamua ni 
kumuua tu, ili roho yake isiend-
elee kusononeka kumkosa Mari-
amu, msichana mrembo alikuwa 
mikononi kwa mfanyakazi wake, 
Kamal.

Klipu ambayo mipango hiyo 
inafanya tumeipata yote na im-
ethibtishwa hapa mahakamani. 
Baada ya hapo mipango min-
gine ikafanywa kwa ajili ya 
kutekeleza maagizo. Wakafanya 
uchunguzi kuwa Mariam ana 
tabia ya kutoka nyumbani wake 
saa moja usiku kupitia maduka 
yake ya vipodozi. Vijana wawili 
akatumwa na kuitelekeza kazi ya 
kumpiga na kitu kizito kichwani 
kama mmoja wa mashahidi al-
ioona alivyotuambia hapa, aka-
chulikuwa na kupelekwa kwa 
mhusika mkuu Materu. Baada 
ya kuthibitisha kuwa ameshak-
ufa, walimnunulia ‘trakisuti’, 
kwa lengo la kuupotosha umma 
kwamba alianguka kwa ugonjwa 
wa moyo wakati akifanya ma-
zoezi ya kukimbia asubuhi,”Jaji 
Ken Mahundi alinyamaza ki-
dogo, akanyanyua glasi ya maji 

Damu ya Mariamu-41
Mtunzi Adam 
Fungamwango 
(0716 350534)

ushahidi uliotolewa na upande wa 
mashtaka, hivyo kuwatia hatiani 
watuhumiwa wote wanane wali-
ohusika na tukio hilo.

Hukumu ni kama ifuata-
vyo. Mshtakiwa namba moja, 
Boniphace Materu, mashtakiwa 
namba tatu hadi namba nane, wote 
wanahukumiwa kifungo cha mai-
sha jela kwa kuhusika, kushiriki,  
kuratibu na kupanga njama za 
mauaji ya marehemu Mariamu kwa 
makusudi kwani. Haki ya rufaa ipo 
kwa siku zisizozidi 30. Mashtakiwa 
namba mbili yeye anahukumiwa 
kunyongwa mpaka kufa kwa kosa 
la kumuua kwa kumpiga kitu kizito 
kichogoni. Na yeye na haki ya ku-
kata rufaa kabla ya siku 30 kuanzia 
sasa.” Akamaliza Jaji Mahundi.

Mazingira ya mahakama yali-
badilika. Kutoka kuwa kimya kana 
kwamba watu wako kwenye ibada 
kulisikika makofi, mayowe, vigel-
egele na shangwe kutoka kwa uma-
ti wa watu uliofurika ndani ya nje 
ya mahakama. Hata hivyo kulikuwa 
na kundi dogo lililomezwa na watu 
wengi waliokuwa wakishangilia. 
Wao waliangua vilio. Walikuwa ni 
baadhi ya ndugu wa wahukumiwa 
hao.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Mazin-
gira ya 
mahakama 
yalibadi-
lika. Ku-
toka kuwa 
kimya kana 
kwamba 
watu wako 
kwenye 
ibada 
kulisikika 
makofi, 
mayowe, 
vigelegele 
na shangwe 
kutoka 
kwa umati 
wa watu 
uliofurika 
ndani ya 
nje ya ma-
hakama. 

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, 
ametoka au anakwenda jogging.Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alian-
guka wakati anafanya zoezi alfajiri ile.  Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu 
kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi 
kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda 
bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.
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Ligi ya Wanawake yapata hat-trick, wanaume bado

KOCHA COASTAL UNION 
AIBUKIA SINGIDA BLACK

Mwandaaji wa pambano la ngumi la ‘Fight for Change’, Japhert Mashauri, akiwatambulisha mabondia, Michael Ntebeko 
(kulia) na Fadhil Shaaban baada ya kupima uzito jana kuelekea kwenye pambano leo litakalofanyika ukumbi wa Pulse, 
Masaki Dar es Salaam. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Na Adam Fungamwango

K
OCHA wa zamani wa 
Coastal Union, David 
Ouma raia wa Kenya 
ametangazwa kuwa 

kocha msaidizi wa Singida 
Black Stars.

Klabu hiyo imetoa
 taarifa hiyo siku chache 

baada ya kuwatimua 
makocha Patrick Aus-

sems na msaidizi wake
 Denis Kitambi kutokana
 na matokeo mabaya ya

 timu hiyo.
“Tunaendelea kuboresha 

idara yetu ya ufundi kwa kum-
wongeza kocha David Ouma, 
raia wa Kenya kuwa msaidizi 

wa kikosi chetu,” ilisema taarifa 
hiyo.

Singida ilimtimua Aussems, 
raia wa Ubelgiji  kutokana na 
kile ilichodai ni mwendo usiori-
dhisha katika michezo mitatu 
mfululizo, licha ya jitihada zote 
kufanyika kutoka kwa uon-
gozi wa klabu hiyo kuwapatia 
benchi la ufundi kwa kila wana-
chohitaji.

Hiyo ilikuja muda mfupi tu 
baada ya kulazimishwa sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya Tabora 
United uliochezwa, Novemba 
25 mwaka huu, Uwanja wa 
Ali Hassan Mwinyi, ikiwa ni 
michezo ya tatu mfululizo 
kucheza bila kupata 
ushindi.

Kabla ya hapo, tayari timu 
hiyo ilikuwa imelazimishwa 
suluhu dhidi ya Coastal Union, 
Uwanja wa New Amaan Zan-
zibar, Novemba 2 mwaka huu, 
na kuchapwa bao 1-0 na Yanga 
kwenye uwanja huo huo, mjini 
Zanzibar.

“Ukiangalia timu tunazotoa 
nazo sare ukazilinganisha na 
Singida Black Stars, tumezipita 
kiwango kwa kiasi kikubwa, 
kwa maana hii timu inaonye-

sha inaanza dalili za kushuka 
kiwango, Bodi ya Waku-
rugenzi ikaona ichukue 
hatua hizi ambazo ni za 
mwanzo, huko mbele tut-

aangalia nini kitaen-
delea,” alisema Ofi-

sa Habari wa Klabu hiyo mara 
baada ya kumtimua Aussem, 
kocha wa zamani wa Simba.

Ouma, alikuwa kocha wa 
kwanza kutimuliwa kwenye 
timu za Ligi Kuu, kabla ya Coast-
al Union haijacheza mechi yoy-
ote ya ligi.

Hii ni baada ya kutolewa kwe-
nye mechi ya awali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya Bravo 
do Maquis ya Angola, ikipigwa 
mabao 3-0 ugenini na suluhu 
nyumbani, lakini kwa sasa ame-
pewa jukumu la kumsaidia ko-
cha wa Singida Black Stars.

Zipo taarifa kuwa timu hiyo 
ipo kwenye mazingumzo na 
kocha zamani wa Yanga, Miguel 
Gamondi (pichani).

Na Adam Fungamwango

WAKATI tayari Ligi ya Soka 
Wanawake ikiwa na ‘hat-trick’ 
hadi kufikia raundi ya tano, 
Ligi Kuu ya soka wanaume 
haina ‘hat-trick’ yoyote hadi 
kufikia raundi ya 12.

‘Hat-trick’ ni mabao matatu 
yanayofungwa na mchezaji 
mmoja katika mchezo mmoja.

Straika hatari wa Simba 
Queens, Jentrix Shikangwa, ali-
funga mabao matatu wiki hii, 
akiiongoza timu yake kuiadhi-
bu Get Program mabao 6-2, ka-
tika mchezo wa raundi ya tano 
ya Ligi ya Soka Wanawake.

Mabao mengine ya Simba 
walifungwa na Asha Djaffar, 
Asha Mwalala, na Elizabeth 
Wambui.

Ilikuwa ni ‘hat-trick’ ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu Wa-
nawake, huku ya wanaume 
ambayo imeingia kwenye 
raundi ya 11 ikiwa haina ‘hat-
trick’ yoyote.

Mabao hayo matatu, pia 
yanamfanya straika huyo raia 
wa Kenya kuongoza kwenye 
orodha ya wafungaji, akiwa 
tayari ana mabao sita, ka-
tika michezo mitano ambayo 
ameichezea timu yake.

Simba Queens imeendelea 

kuongoza ligi ikiwa na pointi 
15 katika michezo mitano 
iliyocheza, ikuifuatiwa na JKT 
Queens yenye pointi 13 kwa 
michezo mitano iliyocheza, 
Mashujaa Queens ikishika na-
fasi ya tatu, ikiwa na pointi sita, 
Yanga Princess ya nne, Bonda 
Queens ya tano, Fountain Gate 
ya sota, Get Program ya saba 
na Ceasiaa Queens ya nane, 
zote hizo zina pointi sita, Al-
liance Gilrs ya tisa ikiwa na 
pointi mbili, Mlandizi Queens 
ikiburuza mkia na pointi yake 
moja.

Kumekuwa na ukame wa 
‘hat-trick’ kwenye soka la wa-

naume, kwani mpaka michezo 
ya raundi ya 12, hadi mechi za 
juzi, hakuna mchezaji yoyote 
aliyeingia kwenye rekodi ya 
kufunga ya kwanza kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kulikuwa na ‘hat-trick’ saba 
mpaka kumalizika kwa Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu uli-
opita, huku Stephane Aziz Ki 
wa Yanga akifunga mbili.

Wengine waliofunga mabao 
matatu kwenye mechi moja, 
ni Feisal Salum na Kipre Jun-
ior, wote wa Azam FC, , Wa-
ziri Shentembo wa KMC, Jean 
Baleke wa Simba na Ismai 
Mgunda wa Ihefu.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA msaidizi wa timu ya 
Mlandege FC, Sabri Ramadhani 
amesema hakuna timu 
itakayowazuia kubaki katika 
nafasi mbili za juu katika 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar.

Mlandege ilirudi kileleni mwa 
msimamo wa Ligi hiyo baada 
ya kushinda mchezo wake wa 
13 dhidi ya Kipanga kwa mabao 
3-1 mchezo uliopigwa katika 
uwanja wa Mau A juzi.

Mlandege sas imefikisha 
ponti 27 wakati nafasi ya pili 
ikikaliwa na Mafunzo FC yenye 
alama 26.

Akizungumza baada ya 
mchezo huo, Ramadhani 
alisema mipangao yao ni 
kuendelea kuwapo kileleni mwa 
msimamo wa Ligi kwa kushinda 
michezo miwili iliyobaki ya 
kukamilisha mzunguko huu 
wa kwanza ambapo kila timu 
itacheza michezo 15.

“Kwa hapa tulipofikia hatuna 
shaka wala wasiwasi na 
michezo ijayo ya kumalizia 
mzunguko, wachezaji wapo 
vizuri wanajituma hasa kwa 
kusaka matokeo,” alisema.

Aidha, akiuzungumzia 
mchezo wao dhidi ya Kipanga 
alisema wapinzani wao 
walikuwa bora kipindi cha pili 
na ilifanikiwa kumiliki mipira 
muda mwingi.

Alisema kipindi cha pili 
walikuja na mbinu ya 
kushambulia kwa kuchezea 
mipira mbinu ambayo 
haikuwasaidia kupata mabao 
na wakajikuta wamewafunga 
bao la tatu katika dakika za 
mwishoni mwa mchezo.

Alisema licha ya ushindi huo 
lakini haikuwa mchezo rahisi 
kwakuwa wamecheza na timu 
yenye wachezaji wazuri na 
wazoefu katika ligi.

Hata hivyo, aliwapongeza 
wachezaji na mashabiki 
wao kwa hamasa kubwa 
wanayoionesha pindi timu hiyo 
inaposhuka uwanjani.

Mlandege 
hakuna wa 
kuwazuia 
kileleni
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SALAH KIPAUMBELE SAUDIA

WINGA wa Liverpool na Misri, Mohamed Salah, 32, 
ndiye ndoto ya usajili wa Ligi Kuu ya Saudi Aarabia 
msimu ujao. (Mail)

ARAUJO AWANIWA MAN UTD

KLABU ya Manchester United inapanga uhamisho 
wa pauni milioni 50 ili kuwashinda Chelsea kwa ajili ya 
kumnunua beki wa kati wa Benfica na Ureno, Tomas 
Araujo, 22, Januari. (Sun)

GUEHI AITAKA CHELSEA

MLINZI wa Crystal Palace, Marc Guehi, 24, anatamani 
kujiunga tena na Chelsea, wakati Newcastle United pia 
bado wanavutiwa na beki huyo wa kati. (TeamTalks)

AMORIM KUFUATWA

HATUA ya Arsenal ya kutaka mshambuliaji mpya 
imepata pigo kwa Viktor Gyokeres, 26, anayetaka 
kumfuata kocha wa zamani wa Sporting Lisbon, Ruben 
Amorim kwenda Manchester Utd. (Football.London)

ISAK AKOMALIWA ARSENAL

ASENAL ina takriban washambuliaji sita kwenye 
orodha ya wachezaji inaowalenga, akiwamo msham-
buliaji wa Newcastle United na Sweden, Alexander Isak 
mwenye umri wa miaka 25. (Caught Offside)

LUIZ AWANIWA MANCHESTER 

MANCHESTER City na Manchester United zimepewa 
fursa ya kumnunua kiungo wa kati wa Brazil, Douglas 
Luiz, 26, na kiungo wa kati wa Italia na Juventus, Fagioli 
mwenye umri wa miaka 23. (Gazzetta dello Sport)

NKUNKU HAUZWI

KOCHA wa Chelsea, Enzo Maresca amekanusha 
kuwa Christopher Nkunku anauzwa, licha ya fowadi 
huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 27 kuwa na 
muda mfupi wa kucheza. (Times)

ALMIRON KURUHUSIWA

FOWADI wa Paraguay, Miguel Almiron, 30, ataruhusi-
wa kuondoka Newcastle United Januari. (Telegraph)

REITZ AFUATILIWA

KLABU ya Manchester City pia inamfuatilia kiungo 
wa kati wa Borussia Monchengladbach, Rocco Reitz 
mwenye umri wa miaka 22 juu ya uwezekano wa ku-
hama Januari. (GiveMeSport)

KIWIOR AULIZIWA

NAPOLI imeiuliza Arsenal kuhusu upatikanaji wa 
beki wa Poland, Jakub Kiwior mwenye umri wa miaka 
24 kwa mkopo Januari. (Gianluca di Marzio, via 
Metro)

FERGUSON NJIA MOJA

KLABU ya Brighton imemfanya mshambuliaji wa 
Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson, 20, kupatikana kwa 
mkopo katika dirisha la Januari. (Telegraph)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

A
LIYEKUWA Kocha wa 
muda wa Manchester Unit-
ed, Ruud van Nistelrooy 
ameibuka kuwa mgombea 

anayeongoza kuchukua mikoba ya 
kuinoa Leicester City ambayo haina 
kocha mkuu kwa sasa, kwa mujibu 
wa ripoti.

Van Nistelrooy alijiunga
 na Erik ten Hag pale Unit-

ed msimu wa joto kabla
 ya kuchukua mikoba 

ya kuwanoa Mashetani 
Wekundu hao baada ya 

kufukuzwa kwa Mholanzi
 mwenzake. 

Mshambuliaji huyo wa zamani 
wa United alishinda mechi tatu kati 
ya nne alizoiongoza- ikiwamo dhidi 
ya Leicester.

   Kupewa mikoba hiyo hara-
ka, huku yeye akiwa anataka…

Steve Cooper alifukuzwa kazi na 
Leicester Jumapili, miezi mitano tu 
baada ya kuteuliwa kwake. 

Kocha huyo wa zamani wa Not-
tingham Forest alitatizika kuun-
gana na mashabiki wa wapinzani 
wake wa wakati mmoja na kuifan-
ya klabu hiyo kufikisha pointi kumi 
katika mechi 12 za ligi.

Siku ya Jumatano usiku, gazeti 
la The Telegraph lilitangaza habari 
kwamba Van Nistelrooy anapewa 
nafasi ya kuchukua mikoba hiyo 
iliyoachwa wazi, huku machapisho 
mbalimbali yakitangaza ujio wake 
utakuwa wa haraka. 

Inabakia kuonekana kama kocha 
huyo wa Uholanzi, ambaye uzoefu 

wake pekee wa uongozi wa juu uli-
kuwa wa miezi 11 katika klabu ya 
PSV Eindhoven.

Wasaidizi wa Cooper Alan Tate 
na Steve Rands pia walitimuliwa, 
na kuiacha timu mikononi mwa 
kocha wa kikosi cha kwanza Ben 
Dawson.

Van Nistelrooy alikiri hadharani 
mara kadhaa kwamba alitaka ku-
salia kama sehemu ya wakufunzi 
wa United kufuatia kuteuliwa kwa 
Ruben Amorim kama kocha mkuu. 

Hata hivyo, bosi huyo wa Ureno 
hakufungua njia zozote za mawasi-
liano na mtangulizi wake katika 
kipindi chote cha mpito cha Van 
Nistelrooy.

NISTELROOY ATAJWA NISTELROOY ATAJWA 
KUINOA LEICESTERKUINOA LEICESTER
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FIFA yatoa 11 wanaowania 
uchezaji bora Dunia 2024

Rodri adokeza 
siku ya kurudi 
dimbani
MADRID, Hispania

KIUNGO wa kati wa Manchester 
City, Rodri amefichua kwamba 
analenga kurejea kutoka kwe-
nye jeraha lake la goti kabla ya 
mwisho wa msimu huu.

Mshindi huyo wa Ballon d’Or 
alipata jeraha baya la goti 
wakati City ilipotoka sare ya 2-2 
na Arsenal Septemba 22 mwaka 
huu. 

Rodri alikuwa tayari ame-
kosa wiki kadhaa za kwanza za 
kampeni kutokana na jeraha la 
misuli ya paja alilopata wakati 
wa fainali ya Euro 2024 ya His-
pania ilipoifunga England.

Kikosi cha Pep Guardiola 
kimekuwa na wakati mgumu 
kutokana na kukosekana kwa 
kiungo huyo, na kujikuta wakip-
oteza mechi tano mfululizo. 

Katika habari njema zaidi 
kwa mashabiki wa mabingwa 
hao wa Ligi Kuu England, Rodri 
ana matumaini kuhusu kupona 
kwake. 

“Lengo langu ni kurejea msimu 
huu,” alisema mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Hispania akiiambia 
podikasti ya Gary Lineker ya 
The Rest is Football. 

“Nadhani kwa mtazamo wangu 
itakuwa chanya kwangu kutoka-
ta tamaa.

“Sitaki kufanya makosa. Sijui 
ni lini. Lengo langu ni miezi sita, 
saba, lakini utimamu wa mwili 
utaamua.”

Baada ya siku kadhaa za 
uvumi, Guardiola alifichua 
kwamba City wangemkosa Rodri 
kwa kipindi kizima cha kampeni 
mwishoni mwa Septemba. 

“Msimu ujao atakuwa hapa. 
Msimu huu umekwisha kwake]. 
Ndivyo ilivyo,” alisema kocha 
huyo kutoka Katalunya.

HOJLUND AFICHUA 
ALICHOELEZWA 
NA AMORIM

MANCHESTER, England

R
ASMUS Hojlund amefichua alicho-
ambiwa na Ruben Amorim wakati wa 
mapumziko kabla hajaifungia Man 
United bao la ushindi wa Ligi ya Euro-

pa - na kueleza kwa nini anapenda mfumo wa 
wachezaji watatu mbele ya bosi huyo mpya.

Man United walibuka na ushindi wa mabao 
3-2 dhidi ya Bod/Glimt Alhamisi usiku.

Amorim alianza vyema soka lake la nyum-
bani kwa United katika uwanja wa Old Traf-
ford, lakini timu yake ililazimika kutoka 
nyuma na kuwashinda wapinzani wao wa 
Norway na kuendelea kupanda kwenye jed-
wali la Ligi ya Europa.

Hojlund ambaye Amorim alilazimika kush-
ukuru kwa kurejea kwake akiwa ndio namba 
9 alifunga mara mbili katika kila kipindi na 
kuwezesha ushindi huo.

Hojlund alikuwa ameachwa nje ya kikosi 
cha kwanza cha Amorim cha Ligi Kuu Eng-
land mwishoni mwa wiki huku Mashetani 
Wekundu hao wakitoa sare ya 1-1 na Ipswich, 
na Marcus Rashford alicheza kama namba 9 
katika mchezo wa kwanza wa Amorim.

Lakini alichukua nafasi yake kwa mikono 
yote miwili siku ya Alhamisi, na huenda sasa 
akaweka mkono wake juu kuanza wikendi hii 
itakaporejea kwenye mechi ya ligi na United 
dhidi ya Everton.

Akizungumza na TNT Sports baada ya 
mchezo huo, Hojlund alitoa maelezo kuhusu 
mazungumzo yake kipindi cha mapumziko 
kutoka kwa Amorim, ambaye alimpa ushauri 
kabla ya kufunga bao lake la pili la mchezo.

“Siku zote mimi hujaribu kukaa ndani ya 
eneo la yadi 16,” fowadi huyo alisema. ‘Kona 
ya haraka na tumefanyia kazi aina hizi za 
mambo.

“Kocha aliniambia wakati wa mapumziko 
niendelee kukimbilia kwenye nguzo ya kwan-
za na tuliona jinsi ilivyokuwa,” alisema.

Mshambuliaji huyo ameanza vyema mai-
sha yake ya soka United hadi sasa, akifunga 
jumla ya mabao 18 katika michezo 56 tangu 
ajiunge na klabu hiyo kwa pauni milioni 72 
msimu wa joto wa 2023.

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka 
Duniani, FIFA, limetoa 
orodha ya wachezaji 
11 wanaowania tuzo ya 
mchezaji bora wa mwaka 
wa Dunia.

Orodha hiyo ya wache-
zaji kwa upande wa wa-
naume, miongoni mwa 
wanaowania tuzo hii ni 
Rodri kiungo wa Man-
chester City ambaye ni 
mshindi wa tuzo ya Ballon 

D’or 2024.
FIFA imetoa orodha 

hiyo kwa kuzingatia ubora 
wa viwango vya uchezaji, 
mafanikio binafsi na ma-
fanikio ya timu kutoka 
kwa wachezaji hao kwa 
kipindi cha kuanzia Agosti 
21, 2023 hadi Agosti 10, 
2024.

Wachezaji waliorod-
heshwa kuwania tuzo hii 
ni pamoja na Jude Bell-
ingham, Dani Carvajal, 
Kylian Mbappe, Federico 

Valverde, Vinicius Jr wote 
wanatoka katika klabu ya 
Real Madrid ya Hispania.

Wengine ni Erling Haa-
land kutoka Manchester 
City na kinda Lamine Ya-
mal wa Barcelona.

Na mchezaji bora wa 
Dunia mara 8, Lionel Messi 
pia ameorodheshwa sam-
bamba na mkongwe Toni 
Kroos ambaye amestaafu 
kucheza soka na kiungo 
wa Bayer Leverkusen, Flo-
rian Wirtz.
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Na Adam Fungamwango

U
SHINDI wa Azam 
FC wa mabao 2-1 il-
ioupata juzi dhidi ya 
Singida Black Stars 

kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara imeifanya kuondoka na 
pointi tatu katika michezo sita 
mfululizo, huku Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Rachid Taoussi 
akisema kwa sasa timu yake 
ni imara.

Tangu ilipolazimishwa su-
luhu dhidi ya Mashujaa FC 
kwenye Uwanja wa Lake Tan-
ganyika, Septemba 29 mwaka 
huu, Azam ikaanza kupata 
ushindi mfululizo hadi kufikia 
michezo sita kwa kuifunga Na-
mungo bao 1-0, ikaishindilia 
Prisons mabao 2-0, ikaipa ki-
pigo cha mabao 4-1, KenGold, 
kabla ya kuichapa Yanga bao 
1-0, baada ya hapo ikaifunga 
Kagera Sugar bao 1-0, kabla 

ya juzi kushinda mabao 2-1, 
mechi ikichezwa, Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar 
es Salaam.
Katika michezo hiyo, 

dhidi ya Namungo, 
Prisons na Yanga ili-
cheza ugenini, huku

 dhidi ya KenGold,
 Kagera Sugar na

 Singida Black Stars
 ikiwa nyumbani.

Azam imecheza michezo 
saba bila kupoteza, ambapo 
mara ya mwisho ilifungwa 
mabao 2-0 dhidi ya Simba, 
Septemba 26 kwenye Uwanja 
wa New Amaan Complex, Zan-
zibar, baada ya hapo ikatoka 
suluhu dhidi ya Mashujaa FC 
na kuanza kushinda mfululizo.

Yalikuwa ni mabao ya Feisal 
Salum dakika ya 38 na Jhonier 
Blanco dakika ya 57 yaliyoto-
sha kuwapa ushindi huo, huku 

Elvis Rupia akiifungia Singida 
bao la kufutia machozi dakika 
ya 62.

Kocha Mkuu wa Azam, 
Taoussi, alisema timu yake 
kwa sasa imeimarika kwa ku-
tosha, lakini pia aliwatahad-
harisha wachezaji wake kuwa 
makini kwani walikuwa wa-
nacheza na moja kati ya timu 
bora kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

“Nina furaha sana mimi, 
wachezaji na mashabiki wetu, 
kwa sasa Azam imekuwa timu 
imara, kwani tumeishinda 
timu nzuri ya Singida Black 
Stars, niliwaambia wachezaji 
wangu wawe makini kuan-
zia mwanzo hadi mwisho wa 
mchezo, nashukuru tuna-
songa mbele,” alisema kocha 
huyo.

Ramadhani Nsanzurwimo, 
Mkurugenzi wa Ufundi wa 
timu hiyo, ambaye ameach-

iwa mikoba ya kuifundisha 
timu hiyo kwa muda baada ya 
kutimuliwa kwa Patrick Aus-
sems na msaidizi wake Denis 
Kitambi, amesema wachezaji 
wake wameonekana kuathiri-
ka na tukio hilo.

“Wachezaji wangu wali-
chelewa sana kuingia kwenye 
mchezo, nadhani mabadiliko 
ya makocha yameonekana 
kuwaathiri, bado akili zao 
ni kama haziamini au hawa-
jakubaliana na hali, lakini kip-
indi cha pili tulirudi mchezoni 
na kuwashambulia wapinzani 
wetu, hii inanipa matumaini 
kuwa tutafanya vyema mch-
ezo ujao,” alisema.

Ushindi huo, umeipandi-
sha Azam hadi nafasi ya pili ya 
msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa 
na pointi 27 nyuma ya vinara 
Simba yenye pointi 28, huku 
Singida ikisalia nafasi ya nne 
na pointi zake 24.

AZAM YASHINDA MECHI 
SITA MFULULIZO LIGI KUU

Wanariadha wa timu ya Mkoa wa Dar es Salaam wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa hivi karibuni. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Tabora United penalti za kumwaga Ligi Kuu

Yanga kurejesha 
furaha

Ahoua afichua 
siri ya penalti 
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya Tabora United in-
aongoza kwa kuzawadiwa 
penalti nyingi kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara hadi ku-
fikia raundi ya 12. Timu hiyo 
imefanikiwa kupata penalti 
tano mpaka sasa.

Kwa mujibu wa takwimu 
zilizotolewa na Bodi ya Ligi, 
pamoja za dawati la takwimu 
la Nipashe, timu inayoshika 
nafasi ya pili mpaka sasa ni 
Simba ambayo tayari ime-
shapata penalti nne hadi 

kufikia raundi hiyo, nafasi ya 
tatu inashikwa na Namungo 
FC.

Timu zilizofanikiwa kupata 
penalti mbili kila moja mpa-
ka sasa kwenye Ligi Kuu, ni 
Azam FC, Coastal Union, JKT 
Tanzania, Prisons na Yanga.

Kwa mujibu wa takwimu 
zetu ni kwamba katika ya 
penalti tano ambazo Tabora 
United imezipata, nne im-
ewekwa kwenye kamba na 
imekosa moja, huku Simba 
ikiweka wavuni penalti zote 
nne ambazo imezipata, 

wafungaji wake wakiwa ni 
Leonel Ateba akifunga mbili 
na Jean Ahoua naye akitupia 
mbili.

Namungo imefunga pen-
alti moja tu kati ya tatu am-
bazo imezipata,  Azam FC 
ikifunga penalti zote mbili 
ambazo zimewekwa kwe-
nye kamba na Feisal Salum, 
Coastal Union ikipata moja 
na kukosa moja, hali kadha-
lika JKT Tanzania, Hassan 
Dilunga akipata na nyingine 
kukosa, Prisons ikipata mbili 
zote zikifungwa na Nurdin 

Chona na Jumanne El Fadhili 
na Yanga ambayo imepata 
moja na kukosa moja, mpi-
gaji wao akiwa ni Stephane 
Aziz, aliyepata katika mchezo 
dhidi ya Pamba Jiji, ikishinda 
mabao 4-0, na alikosa dhidi 
ya Tabora United, timu yake 
ikipokea kipigo cha mabao 
3-1.

Jumla ya penalti 28 zime-
patikana mpaka sasa kwenye 
Ligi Kuu, 22 zikiwekwa ndani 
ya nyavu na sita zikikoswa, 
kati ya hizo nne zikiokolewa 
na makipa.

alisema mchezaji huyo.
Kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 

mchezaji huyo amefunga pen-
alti zote mbili ambazo amepewa 
kupiga kati ya nne ambazo Simba 
imezipata.

Alipachika mkwaju wa penalti 
katika mchezo ambao timu hiyo 
ilicheza dhidi ya Dodoma Jiji na 
kuiwezesha kushinda bao 1-0, pia 
dhidi ya KMC, akiiongoza Simba 
kushinda mabao 4-0, huku mbili 
zingine ilizozipata zikipigwa na 
Leonel Ateba, naye pia akiweka 
zote kwenye kamba, kwenye mch-
ezo dhidi ya Coastal Union ilipo-
toka sare ya mabao 2-2, na dhidi 
ya Pamba iliposhinda bao 1-0.

Ahoua alikiri kuwa mchezo 
dhidi ya Bravo do Maquis ulikuwa 
mgumu, lakini anashukuru kupata 
ushindi ambao umepatikana kwa 
bao alilofunga.

Naye Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisema wamefurahishwa 
na ushindi huo ambao umewapa 
pointi tatu, huku ikisema michuano 
hiyo inahitaji zaidi matokeo ya 
ushindi kuliko maonesho.

“Tumefurahi na ushindi tulioupa-
ta kwa kuiheshimisha nchi, hii ni 
michuano ya Afrika, tunachohi-
taji ni kukusanya pointi tatu kwa 
maana hiyo tumetimiza malengo, 
mashindano haya hayahitaji 
mbwembwe.

“Kuna wengine wanatubeza 
kuwa tumepata bao la penalti, 
lakini wakumbuke kuwa hata ku-
funga kwa penalti nako kunahitaji 
umahiri na ufundi, ndiyo maana 
Simba ilipata penalti yake Ahoua 
akafunga, wenzetu wakapata lakini 
kipa wetu Moussa Camara aka-
okoa, hii yote ni kuonesha tuna 
wachezaji wenye uwezo, ubora na 
vipaji, siyo kila penalti ikipatikana 
basi unaweza kufunga,” alisema 
Ahmed.

Desemba 8, Simba itacheza saa 
1:00 usiku kwenye Uwanja wa 
Mohamed Hamlaoui dhidi ya CS 
Constantine ya Algeria katika mch-
ezo wa Kundi A, Kombe la Shirik-
isho Afrika.

itakuwa mechi ngumu kwa 
sababu wametoka kupoteza kwe-
nye michezo yao iliyopita, lakini 
tumejiandaa kushinda mchezo.

“Kingine ni kwamba hatuendi 
kucheza na mwalimu mgeni, 
tunakwenda kucheza na Yanga 
ambao ni mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu, kwa hiyo tumejiandaa 
kucheza na timu siyo kocha 
mpya,” alisema.

Yanga ipo nafasi ya tatu ya msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 
24, kwa mechi 10 ilizocheza, huku 
Namungo ikikamata nafasi ya 13 
ya msimamo, ikiwa na pointi tisa 
kwa michezo 11 iliyocheza.



Yanga kurejesha furaha 

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa 
Simba, Jean Charles Ahoua, 
amefichua kuwa yeye ndiye 
mpigaji penalti namba moja 
kwenye kikosi hicho am-
bapo ameshaaminiwa na 
Kocha Mkuu, Fadlu Davids 
na wachezaji wenzake.

Ahoua ambaye ni raia wa 
Ivory Coast aliyesajiliwa 
na Simba mwanzoni mwa 
msimu huu akitokea klabu 
ya Stella Club d’Adjame 
ya nchini humo, Jumatano 
iliyopita alifunga bao kwa 
mkwaju wa penalti ka-
tika mchezo wa kwanza 
wa makundi wa Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya 
Bravo do Maquis ya Angola 
na kuipatia timu hiyo ushin-
di wa bao 1-0.

Alisema kuwa ka-
tika muda mfupi tu ambao 
amekuja kwenye klabu ya 
Simba, tayari Kocha Fadlu 
na wachezaji wenzake 
wamemwamini kwenye 
upigaji penalti.

“Nashukuru kwa kocha na 
wenzangu kuniamini kuwa 
mpigaji penalti namba 
moja wa timu, wamekuwa 
na imani sana na mimi, 
nashukuru Mungu kwa hilo, 
pia sijawaangusha kwani 
zote ambazo nimepewa 
nimekuwa nikifunga na 
nitaendelea kufanya hivyo 
zikipatikana zingine kwa 
sababu najiamini na naami-
ni kuwa naweza kufunga,” 

na Azam Novemba 2, mwaka 
huu na ikafungwa 3-1 na Tabora 
United, Novemba 7 mwaka huu, 
mechi zote zikichezwa, Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, 
Dar es Salaam.

Pia itaingia uwanjani iki-
toka kupoteza mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika hatua ya 
makundi, baada ya kufungwa 
mabao 2-0 na Al Hilal ya Sudan, 
Jumanne iliyopita, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Kocha Ramovic, amesema 
kila kitu kimekwenda vyema, 
ila wamejipanga kushinda mch-
ezo wa leo ili kuwarudishia 
furaha Wanayanga.

“Maandalizi yamekamilika, 

hii ni mechi muhimu kwetu, 
kila kitu kinakwenda vizuri, ila 
nakiri utakuwa mchezo mgu-
mu ila tumejipanga kuondoka 
na pointi zote tatu.

Hii itakuwa ni mechi yangu 
ya kwanza nikiwa na Yanga 
kwenye Ligi Kuu, na ya kwanza 
pia nikicheza ugenini, lakini ha-
ichezwi kwa ajili yangu, ila kwa 
ajili ya timu, najua tumepoteza 
michezo miwili mfululizo ya 
ligi, lakini hilo haliwezi kutu-
fanya tusipambane na kupata 
ushindi,” alisema kocha huyo.

Hata hivyo, alisema Yanga 
inawakosa wachezaji Shadrack 
Boka, Clement Mzize, huku pia 
kukiwa na hati hati ya kukose-
kana kwa kipa namba moja, 

Djigui Diarra.
“Diarra naye yuko kwenye 

hati hati, itategemea na hali 
yake itakavyokuwa, hivyo in-
awezekana akakaa langoni au 
la,” alisema kocha huyo raia wa 
Ujerumani.

Naye Kocha Mkuu wa Na-
mungo, Juma Mgunda, amese-
ma wataingia uwanjani kwa kui-
heshimu Yanga, kwani pamoja 
na kupoteza mechi zake kwa 
siku za karibuni, lakini bado ni 
mabingwa watetezi.

“Ni mechi ambayo tuna-
hitaji matokeo mazuri, tunak-
wenda kwa tahadhari kwani 
tunacheza na timu kubwa, 

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Yanga, 
Sead Ramovic amesema 
wamejiandaa vyema 
kwa ajili ya mchezo wa 

leo, huku akisema wachezaji 
wake watapambana kwa kila 
hali kupata ushindi ili kureje-
sha furaha kwa wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo.

Leo, Mabingwa Wa-
tetezi wa Ligi Kuu, 
Yanga watashuka

 kwenye Uwanja wa 
Majaliwa, Ruangwa, 

Lindi kucheza dhidi ya 
Namungo, mchezo un-
aotarajiwa kuanza saa 

12:30 jioni.
Yanga itaingia uwanjani leo 

ikiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza michezo miwili ya Ligi 
Kuu, baada ya kufungwa bao 1-0 
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     Ni baada ya kupoteza mechi tatu mfulu-
lizo, leo inaivaa Namungo kwao huku kocha…

Wachezaji wa Yanga wakijifua. PICHA:YANGA

Ahoua 
afichua siri 
ya penalti 
Simba
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Jumamosi  Novemba 30, 2024

Rodri adokeza siku ya kurudi 
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