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HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Waziri Mkuu wa Mauritius, Pravind Kumar, kwenye ukumbi wa maonyesho wa Pacifico Yokohama nchini Japan, jana. Wote
wawili wanahudhuria Mkutano wa Saba wa Kimataifa wa Tokyo kwa Maendeleo ya Afrika TICAD 7. Kushoto ni Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika ya Mashariki,

Prof. Palamagamba Kabudi. PICHA: OWM

Maandamano kudai ndege yatawanywa

Na Romana Mallya

UKU kukiwa na zuio la Jeshi la

Polisi kufanya maandamano,

jana mamia ya watu waliji-

tokeza kuandamana kwenye
Ubalozi wa Afrika ya Kusini nchini kushini-
kiza kuachiwa kwa ndege ya serikali aina
ya Air Bus A220-300 inayoshikiliwa Afrika
Kusini kwa amri ya mahakama.

Waandamanaji hao walifika ubalozini
huko wakiwa wameshika mabango waki-
imba “tunataka ndege yetu”.

Ndege hiyo inashikiliwa Afrika Kusini
kwa siku tano sasa kutokana na deni amba-
lo Tanzania inadaiwa na raia wa nchi hiyo,
Hermanus Steyn.

Wakiwa nje ya majengo ya ubalozi huo ji-
jini Dar es Salaam jana, baadhi yao walianza
kupiga ‘push up’ huku wengine wakiimba
“Mzee Mandela, South wamemsaliti”.

Wakati wakiendelea kuimba, magari ya
Jeshi la Polisi yakiwa yamesheheni askari
wenye silaha, yalifika eneo hilo na askari
wake walishuka na kujipanga kisha kutoa
amri kwa waandamanaji kutawanyika kwa
amani. Amri hiyo ilitolewa mara tatu.

Baada ya tangazo hilo la polisi kutolewa
mara tatu, waandamanaji walitawanyika
kila mmoja akikimbia njia yake, lakini baa-

dhi yao walikamatwa.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Lazaro Mambosasa, ambaye ali-
kuwapo eneo la tukio, aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa wanawashikilia watu
watatu kwa ajili ya mahojiano kutokana na
maandamano hayo.

“Tulipata taarifa kuwa vijana na watu
wengine ambao wamejipanga pamoja, wa-
metokea walikotokea, wakaandamana kuja
Ofisi ya Ubalozi wa Afrika Kusini nchini,
lengo walikuwa wanafuatilia madai ya kuo-
nyesha hisia za Watanzania baada ya ndege
kukamatwa Afrika Kusini.

“Sisi, Jeshi la Polisi kama ilivyo ada hatu-
ruhusu maandamano na haturuhusu mtu
kufanya vile anavyofikiria yeye, baada ya
kupata taarifa, nilimwamuru Mkuu wa
Kikosi cha Kutulia Ghasia na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Ilala kuchukua hatua ya
kuzuia maandamano haya na kuwakamata
walioratibu na kuyaongoza.

“Kupitia serikali, tunafahamu waziri
mwenye dhamana alikuwa tayari ameshak-
wenda Afrika Kusini kufuatilia suala hilo la
ndege ambalo linaendelea kushughulikiwa.

“Kwa hiyo, Watanzania wawe watulivu
na wasubiri hatua zinazochukuliwa na seri-
kali. Hili walilolionyesha kwa kuandamana
halina baraka kwetu na lazima tuchukue

hatua,” alisema.

Kamanda Mambosasa aliwataka Watan-
zania waendelee kuheshimu sheria hata
kama kuna jambo limefanyika haliwapen-
dezi.

“Tukiacha haya yakaendelea, yanaweza
kutufikisha mahali ambako siyo pazuri, la-
kini pia yanaweza kuharibu taswira ya nchi.
Wamefanikiwa kuwakamata viongozi wata-
tu ambao walionekana waliratibu maanda-
mano hayo ili hatua nyingine za kisheria
ziendelee,” alisema.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, Msemaji
Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbas, akitoa
ufafanuzi kuhusu kukamatwa kwa ndege
hiyo, alisema kesi iliyofunguliwa na Steyn
nchini humo haihusiani kabisa na suala la
ubia kati ya Shirika la Ndege la Tanzania
(ATCL) na lile la Afrika Kusini.

“Kwenye hii kesi kuna mkanganyiko
kidogo, wengi wanaihusisha na madeni ya
zamani kwenye Shirika la Ndege kati ya
Air Tanzania na Shirika la Ndege la Afrika
Kusini,” Dk. Abbas alisema.

“Hii ni kesi tofauti kabisa, ni kesi kati ya
serikali (Tanzania) na huyu bwana, ambaye
ni raia wa Afrika Kusini, haihusiani na
masuala ya ndege, ni kesi iliyoanzia nyuma
miaka ya 80, huyu bwana kuna mali zake
zilitaifishwa hapa Tanzania.”

Ripoti waliotelekeza watoto yaiva

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, amesema ripoti kuhusu
watoto waliotelekezwa na wazazi wao wa
kiume imeshakamilika na wakati wowote
wataiwasilisha kunakohusika.

Vilevile, amesema wameandaa
mapendekezo ya mabadiliko ya Sheria
ya Mirathi ili vifungu vyenye upungufu
vifanyiwe marekebisho na Wizara ya
Katiba na Sheria.

Amesema lengo la mabadiliko hayo

ni kuwasaidia wajane ambao kwa muda
mrefu wamenyanyasika na kudhulumiwa
mali za wenza wao kutokana na upungufu
katika sheria hiyo.

Makonda aliyasema hayo janajijini Dar es
Salaam wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu ripoti ya mkutano wake
na wajane uliofanyika Aprili mwaka huu
ukihusisha wajane 5,181 waliowasilisha
changamoto zao.

Alisema  ripoti  kuhusu  watoto
itawasilishwa Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ili kuweka

mifumo itakayosaidia kuondokana na
changamoto hizo.

“Tumeona tutengeneze mifumo imara
itakayosaidia wanyonge kupata haki zao
wakati wowote na siyo suala la Makonda
au Rais John Magufuli kuwapo madarakani
ndo kuwapo na utatuzi, mifumo itasaidia
miaka yote,” Makonda alisema.

Aprili 9, mwaka jana, Makonda aliwaita
ofisini kwake watoto waliotelekezwa na
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I
Mahakama

va Mafisadi
yaelezwa waziri
alivyodhamini
Dola 500,000

Na Beatrice Shayo

MAHAKAMA Kuu Kitengo cha
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi maarufu Mahakama ya
Mafisadi imeelezwa namna waziri
wa zamani wa serikali ya awamu
va tatu, Edgar Maokola Majogo,
alivyomdhamini Alhaj Kilahama
kukopa Dola za Marekani 500,000
kwa Kampuni ya Superior
Financing Solution.

Kampuni hiyo inamilikiwa na
mfanyabiashara aliyetajwa na
Rais John Magufuli kuiibia serikali
Sh. milioni saba kila dakika na
washtakiwa wenzake walitajwa
kuwa ni Alloycious Gonzaga na
Isaack Kasanga.

Shahidi wa kwanza katika
kesi hiyo, Dimon Mwakababu,
ambaye pia ni Mkuu wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Wilaya ya Pangani,
mkoani Tanga, alidai hayo jana
mbele ya Jaji Lilian Mashaka,
wakati akichambua fomu za
mikopo za kampuni hiyo.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Christopher
Msigwa, Mwakababu alidai
Novemba 19, 2014, Kilahama
aliomba mkopo wa Dola za
Marekani 500,000 kwenye
kampuni hiyo.

INAENDELEA UK. 8
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Ulevi wa dereva wasababisha ajali

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

GARI lenye tela likiwa limesheheni makaa
ya mawe likitokea katika mgodi wa Ngaka
Luanda, Mbinga mkoani Ruvuma, limepin-
duka karibu na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, huku
dereva akidaiwa kukutwa na pombe kali
aina ya K-Vant na wakati huo huo amelewa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvuma,
Simon Maigwa, aliwaambia waandishi wa
habari jana kuwa tukio hilo lilitokea usiku
wa kuamkia jana majira ya saa 9:00 usiku
katika barabara ya Songea- Njombe.

Alisema gari lenye namba za usajiri T.
134 BYH aina ya Scania ikiwa na tela lenye
namba za usajiri T.197 DFX, mali ya kampuni
ya Charan Singh and Sons Limited ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, lilikuwa likiendeshwa
na Peam Reginald (28) mkazi wa Moshi
liliopakia makaa ya mawe kwenda Kajiado,
Kenya.

Kamanda Maigwa alisema gari hilo liliacha
njia na kupinduka huku akieleza chanzo
kuwa ni ulevi wa dereva.

Baada ya kutokea ajali hiyo, Kamanda

Maigwa alisema askari wa usalama
barabarani walifika eneo la tukio na
kumkuta dereva akiwa na chupa ya K-Vant
ndani ya gari na baadaye alipimwa kilevi
na kukutwa kiwango cha 534.9 mg/100ml
ambacho kilisababisha kushindwa kukata
kona kwenye barabara hiyo na kupinduka.

Kamanda Maigwa alisema kutokana na
tukio hilo, dereva huyo amefungiwa leseni
ya udereva kuanzia jana hadi kesi yake
itakapomalizika mahakamani na kwa sasa
anashikiliwa na polisi kwa hatua zaidi za
kisheria.

Wakati huo huo, polisi mkoani Ruvuma
wanamshikilia Hussein Dumba (27)
mfanyakazi wa kampuni ya ujenzi wa
barabaraya Chico kwa tuhuma za kumgonga
mtembea kwa miguu na gari alilokuwa
akiiendesha kwenye barabara ya kutoka
Mbinga mjini kwenda Mbamba Bay wilayani
Nyasa.

Maigwa alisema dereva huyo alimgonga
mtembea kwa miguu huyo Agosti 26, mwaka

Mka2| wa Jiji Ia Dar es Salaam, akiruka kukwepa takataka na matopo yahyoachvva bila

kuzolewa katika Soko la Buguruni ji

jini humo, jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Japan yaimwagia Afrika dola bil. 20

Na Mwandishi Wetu

JAPAN imetangaza kutenga Dola za Ki-
marekani bilioni 20 kwa kipindi cha miaka
mitatu kwa nchi za Afrika ili kuziwezesha
kutekeleza miradi ya kimkakati ya maende-
leo itakayoleta mageuzi ya kiuchumi.

Taarifa iliyotolewa jana na Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki
ilisema wakati Japan ikitangaza hilo, Tanza-
nia imeeleza kuwa fedha zitakazotengwa zi-
tatumika katika utekelezaji wa mkakati wake
wa uchumi wa viwanda.

Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe ali-
yasema hayo jana wakati wa ufunguzi rasmi
wa Mkutano wa Saba wa Kimataifa wa Tokyo
kuhusu Maendeleo ya Afrika (TICAD7) unao-

Alisema serikali ya Japan itaendelea ku-
changia maendeleo ya Afrika kupitia pro-
gramu mbalimbali za ushirikiano kwa kui-
marisha rasilimali watu, elimu ya awali kwa
watoto na kuboresha huduma za afya kwa
wote.

Waziri mkuu huyo alisema kupitia mpan-
go wa TICAD, ushirikiano kati ya Japan na Af-
rika umeimarika na kwamba nchi hiyo itaen-
delea kuhakikisha inahamasisha kampuni za
Japan kuwekeza Afrika na hadi sasa sekta bi-
nafsi ya Japan imewekeza Dola za Marekani
milioni 20 katika nchi mbalimbali za Afrika.

Kuhusu programu mbalimbali zina-

zotekelezwa na Japan katika kuchangia
maendeleo ya Afrika, ikiwamo ile ya ABE-Af-
rican Business Education Initiative, alisema
tayari zaidi ya vijana 350 kutoka nchi mbal-
imbali za Afrika wanafanya mafunzo kwa vi-
tendo kwenye kampuni mbalimbali kupitia
mpango huo na wengine 3,000 ambao wal-
ishapitia mpango huo kama wawezeshaji.

Abe alisema Japan itaendelea kuchangia
kwenye sekta ya afya hususan masuala ya
dawa, lishe na kutoa mafunzo ya ujuzi kwa
nchi mbalimbali za Afrika.

Pia alisisitiza kuwa nchi yake itaendelea
kushirikiana na Afrika kwenye ujenzi wa
miundombinu kama barabara na bandari
pamoja kutoa wataalamu kwa kuwa nchi
yake haijawahi kupungukiwa na wataalamu.

Waziri Mkuu wa Tanzania, Kassim Ma-
jaliwa, ambaye anahudhuria mkutano huo
akimwakilisha Rais John Magufuli, alisema
Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika
zinazozalisha malighafi zinazosafirishwa nje
kwa ajili ya kuongezewa thamani jambo lin-
aloifanya Afrika, Tanzania ikiwamo, kujikuta
ikisafirisha ajira na kutengeneza soko la bid-
haa kutoka katika mataifa mengine.

Alisema kwa sasa Tanzania imedhamiria
kupitia viwanda kutumia malighafi zake ku-
zalisha bidhaa mbalimbali, hivyo kutengen-
eza ajira kwa watu wake lakini kuuza nje ya
nchi na kuzalisha fedha za kigeni.

FARM RADIO ? REDIO KWA

VACANCY ANNOUNCEMENT

Position title:
Position Location:
Reports to:
Application Deadline:

Country Representative
Arusha

Director of Operations-Africa
16th September 2019

Introduction to the Organization

Farm Radio International (FRI) is a Canadian non-profit organization at the forefront of ICT-enabled
extension and communication for scale. FRI's interactive rural radio approach addresses the
information, communication and extension needs of millions of small-scale farmers, rural
entrepreneurs and citizens.

In Tanzania, FRI currently works in thematic areas of agriculture value chains, livestock, climate
information services and conservation agriculture, in collaboration with over |5 radio stations
nationally, reaching out to millions of small scale farmers.

Summary of the Position

The Country Representative is a key position in Farm Radio International, with overall
responsibility for leading and developing the growth of the organization within a specific country.
The key expectations of a successful Country Representative are that they: create a strong
reputation and profile for FRI; engage with government partners effectively; position FRI to
participate in major rural development initiatives; secure new funding opportunities; lead the
development of a strong, capable, high-functioning, well-coordinated and motivated staff team and;
oversee the sound administration and financial management of FRI operations in the country.The
Country Representative will also support team members in working effectively with and fulfilling
accountabilities to FRI staff in other teams and offices, including the regional, international, and
specialty teams and departments.

Summary of Responsibilities:

2.

3.

Provide overall leadership and coordination to the Country Team including the
development of country strategic planning.

Raise the profile and develop/maintain an excellent reputation for impact, reliability and
performance of Farm Radio International within the country and region.

Develop, build and nurture strong relationships with key stakeholders including the public,
private, civil society, media, farmer organizations and funding agencies.

Grow the organization both in budget size and portfolio within the country by Identifying
and developing prospects for new projects in country working closely with FRI’s Program
Development Team and systems.

Manage the country office and any field-offices or sub-offices including all the assets of the
organization and oversee the security, safety and welfare of staff.

Manage the Human Resources administration to ensure effective and efficient systems for
recruitment and retention of staff.

Oversee the financial management of the country office including developing and
monitoring country annual budgets, spending plans and related periodical financial reports.

QUALIFICATIONS
Experlence and requirements

+10 years of experience in program implementation and management, including in the
communication for development sector or agricultural development at a senior
management level

University degree in agriculture, communication, international development, environmental
studies or a related field, a master's degree (an asset and added advantage)

Experience in leading teams and multiple, multi layered relationships in an international
institution

Proven skills at managing projects with various donor agencies

Proficiency in English, with very good written and oral communication skills including
development of donor reports

A mature self-starter; good communicator and team builder with the ability to manage and
motivate teams

Knowledge requirements

Knowledge and experience in project development and implementation, including project
cycle management and results-based management

Knowledge of broadcasting and ICT for development (an asset)

Knowledge of agriculture and rural development priorities and policies in Tanzania and
sub-Saharan Africa

Knowledge of national or international donors and strategic or implementing partners in
East Africa

Significant knowledge of the principles of gender equality and women's rights and
experience in integrating these principles into the project cycle

Skills and attributes

Good team building skills

Excellent intercultural communication skills
Good organizational and time management skills; ability to work under pressure to meet
deadlines

Be comfortable working with minimal supervision and limited resources

215394901

Application procedure
Interested and qualified Tanzanians are invited to send their applications enclosing a

covering letter and detailed curriculum vitae with names of three referees, and their contacts to

tanzania@farmradio.org and Cc_rchapota@farmradio.org

Please note that Farm Radio International has no recruitment agent,
therefore all applications

should only be sent to the above mentioned addresses.
Only shortlisted candidates will be contacted.
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MAHOJIANO MAALUMU

Katibu Mkuu
50/- kila Kijiji
Amtaja Sugu akKisisitiza
ahadi hiyo va serikali

ilitafsiriwa vibaya...

Na Enock Charles

ATIKA sehemu ya kwanza ya mahojiano

haya jana, Dk. Bashiru Ally, alieleza namna

wagombea wa Chama Cha Mapinduzi

(CCM) katika uchaguzi wa serikali za
mitaa, watakavyopitia mchujo mkali.

Vilevile, Katibu Mkuu huyo wa CCM alizungum-
zia kanuni za uchaguzi na mipango ya chama hicho
kuelekea uchaguzi huo uliopangwa kufanyika No-
vemba 24, mwaka huu.

Leo katika sehemu ya pili ya mahojiano haya, Dk.
Bashiru anafafanua kuhusu utekelezaji wa ahadi ya

Dk. Bashiru aliiambia Nipashe kuwa fedha hizo
zimeshatolewa, lakini dhana ya utolewaji wake
haijaeleweka kwa umma kutokana na ahadi
hiyo kutotafsiriwa vyema. ‘

Alisema CCM haikuahidi kutoa fedha
wawezesha wananchi kiuchumi kwa
kutekeleza miradi inayowahusu.

Endelea na mahojiano ya Nipashe
na mtaalamu huyo wa sayansi ya
siasa:-

SWALI: Kuna wakati CCM in-
aacha kutekeleza mambo yali-
yomo kwenye ilani yake, mfano
suala la kutoa Sh. milioni 50 kila

Kijiji. Kwanini? \ﬂ%
DK. BASHIRU: Hebu isome vizuri

ile ilani, ile ahadi ipo kwenye dhana ya uwezeshaji
wananchi kiuchumi, umeelewa?

Wengine walidhani tutaenda na mafurushi na
askari wa FFU (Kikosi cha Kutuliza Ghasia cha Jeshi
la Polisi) na magari, tunashusha vifurushi vya hela,
halafu tunawapa watu Sh. milioni 50 zenu, mafu-
rushi haya hapa, hapana!

SWALI: Kwa hiyo ahadi yenu hii ilieleweka
vibaya?

DK. BASHIRU: Siyo kueleweka vibaya, sisi tu-
naoahidi ndiyo tunaotafsiri pia utekelezaji, kuna
maeneo ambayo yamejengewa barabara za lami,
hayako kwenye ahadi kwa kutajwa eneo, lakini tu-
lisema tutapeleka miundombinu wezeshi.

Sasa, unapoangalia eneo limeathiriwa na
mafuriko, mahitaji yanapelekwa kule hujayaahidi,
kuna mambo ya ajali, kuna mabhitaji mapya, kwa
mfano tuliahidi kutoa mikopo kwa wanafunzi, tu-
naongeza idadi.

Ukibanabana, ukakamata madini, unaona ni ma-
pato huku unaongeza jambo. Tuliahidi vitu vinne;
kupunguza umaskini, kuongeza mazingira ambayo
yatawezesha watu kujipatia riziki kwa njia ya ajira,
kupambana na ufisadi na rushwa na kuhakikisha
nchi inabaki na usalama, hata hizo Sh. milioni 50
zinaingia kwenye duru hiyo.

Tuliposema tunatoa elimu bure kuanzia elimu
ya msingi mpaka kidato cha nne, hatukusema tu-
naanza lini, tungeweza kuanza hata mwaka 2017,
tungeweza kuanza hata 2018, tungeweza kuanza
hata 2019.

Si tumetekeleza? Lakini tulianza immediately’
(mapema) baada ya Rais John Magufuli kuapishwa.

kitongoji, kila kata, kila nyumba imefikiwa, hata

T

-

=,
N e

wewe hapo (mwandishi) angalia kwenye ilani yetu hatukusema

tutajaza watu mapesa mfukoni.

mafurushi ya pesa, kwa kweli watakuwa wametutafsiri vibaya.
Najua wako wenzetu watani zetu, Sugu (Joseph Mbilinyi,

Mbunge wa Mbeya Mjini-Chadema) nilimsikia bungeni, yeye

anasema anasubiri Sh. bilioni tisa zipelekwe kwenye jimbo lake

kama mgawo wa Sh. milioni 50.

na tutaendelea na utekelezaji wa ilani hii na hata ile ya baada ya

2020 kwa sababu tutashinda kwa kishindo tu, wembe ni uleule.

SWALI: Wewe ni mtaalamu wa sayansi ya siasa. Unafikiri
mfumo wa vyama vingi una tija kwa Tanzania?

DK. BASHIRU: Vyama vingi vinafanya vizuri na mimi naridhika
na mchango wa vyama vya upinzani. Kwa mfano, hata kanuni hizi
(za uchaguzi wa serikali za mitaa) zimeboreshwa kutokana na ush-
iriki wao.

Mijadala bungeni inachangamka kwa sababu ya ushiriki wao,
maoni yao katika vyombo vya habari, maoni yao katika mitandao
ya kijamii. Kwa hiyo, tunao utamaduni sasa umeshakomaa wa vy-
ama vingi na hatuwezi kurudi nyuma na Watanzania hawataki tu-
rudi nyuma.

Ni jukumu la vyama vyetu, sote tusibweteke, tufanye kazi ya
siasa kwa masharti ya sheria ya vyama vya siasa, tumesajiliwa kwa
sheria, tusimamie sheria hizo za usajili wetu, tunafanya siasa kwa
mujibu wa katiba yetu, tunafanya kazi kwa mujibu wa utamaduni
wetu wa kitaifa ambapo siasa siyo uadui, tukitofautiana tuvumili-
ane, kila raia ataishi bila hofu yoyote, ana uhuru wa kujieleza.

SWALLI: Ipo hoja kwamba CCM inapata mgawo mkubwa wa
ruzuku na hivyo kuwa uwezo mkubwa wa kujenga ofisi ny-
ingi na kuua usawa wa kisiasa nchini. Unasemaje kuhusu hili?

DK. BASHIRU: Kwa sababu sisi pia tuna majukumu makubwa,
yaani kuendesha chama kikubwa namna hiyo, kwanza ruzuku

CCM asema mil. «
zimeshatolewa

Kwa hiyo,
nadhani watu
wanaosubiri
mgawo kila
Kijiji tushushe
mafurushi ya
pesa, kwa kweli
watakuwa
wametutafsiri

vibaya. ??

haitoshi, huwezi ukaendesha chama hiki kikubwa

kwa ruzuku peke yake, lazima michango ya wa-

nachama na ada na miradi ya kiuchumi ihusike.

Chama ni kikubwa, kipo kila wilaya, kila

uongozi upo, ni mtandao mkubwa sana.

Kwa hiyo, ruzuku tunayoipata ni kub-

wa kweli kwa sababu tuna wingi wa

wawakilishi kwenye vyombo vya

dola, lakini haitoshi mpaka tut-
afute vyanzo vingine.

Hata hizo ofisi tunazozijenga
zingine za Sh. milioni 200 hadi
300, siyo za ruzuku, hatupeleki
hata shilingi moja, mie nimeen-

da Busega, sikupeleka hata

shilingi moja pale, ile ofisi na-
tamani ingekuwa ni makao
makuu ya ACT, waulizeni
wamejenga ofisi ngapi, mbona
hamuwaulizi?
Busega tumejenga bila ru-
\ zuku, ni wanachama wameji-
A tolea kwa sababu chama hiki
o S0 kina wafanyabiashara, kina
-;ﬁ..hﬂ:mu +~ wakulima, kina machinga, kina
bodaboda, kina watumishi wa seri-
kali, kina wavuvi, ukianza kuchangisha kujenga
ofisi, watu wanatoa mifukoni mwao wanajenga chama chao,
huwezi ukajenga chama kwenye mitandao ya kijamii.

SWALI: CCM imerithi mali zingine kutoka TANU na ina
umri mkubwa kuliko vyama vingine vyote vyenye usajili,
huoni hiyo ni sababu nyingine kuwa na ofisi nyingi nchini?

DK. BASHIRU: Mimi nimeingia nina mwaka mmoja tu, la-
kini nimeshasimamia ujenzi wa zaidi ya ofisi 20 kwenye huo
mwaka mmoja, nitakupa orodha ya ofisi tulizojenga ndani ya
mwaka mmoja, nao wajenge angalau makao makuu basi.

SWALI: Kila unapomalizika uchaguzi, vyama vya upin-
zani vimekuwa vikilalamika CCM kubebwa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi. Malalamiko haya yana ukweli?

DK. BASHIRU: Sasa mimi nisemeje mkurugenzi? Yaani
mimi nimeshinda, sawa na mpira bwana, yaani refa anasema
goli halafu mashabiki huko wanalalamika ooh wanagongana
vichwa huko kwamba labda ni uchawi ama labda tumelogwa,
eeh wewe hujawahi kusikia visingizio vya mpira eeh hali ya
hewa!

Wakati timu zetu zinaenda Misri, wakati fulani watu
wakawa wanasema hali ya hewa ya jangwani, ha ha ha! Sasa
wewe ukishakubali kwenda Misri, ujue kuna hali ya hewa ya
jangwa, hivyo ujiandae na hali ya hewa ya jangwa, ukienda se-
hemu ya baridi, ujiandae na hali ya hewa ya baridi, wajiandae
kushindana na chama kikubwa.

SWALI: Kuna ukimya kuhusu utekelezaji wa mapende-
kezo yaliyomo kwenye ripoti kuhusu waliofuja mali za
chama. Kulikoni?

DK. BASHIRU: Hilo nimeshalifafanua sana, litashughulikiwa
na kamati iliyoundwa kwa ajili ya kazi hiyo.

ITAENDELEA KESHO
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Mfugaji adaiwa
kuteka wanafunzi

Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

WANAFUNZI wawili wa
Shule ya Msingi Kiongozi,
Halmashauri ya Babati,
mkoani Manyara wanadaiwa
kutekwa na mfugaji wa
ng'ombe na kwenda kuwa-
fanyisha kazi ya kuchunga
mifugo yake kwa ujira wa
Sh. 30,000 kwa mwezi.

Tukio hilo limegundulika
jana baada ya gazeti hili
kupata taarifa kutoka kwa
wasamaria wema.

Ofisa Mtendaji wa Kata
va Maisaka, Catherine
Koila, aliithibitishia Nipashe
kuwapo kwa matukio ya
watoto kupotea na kudai
kuwa jana alipata taarifa
ya mtoto mmoja wa shule
hiyo kutishiwa kuuawa kama :
hatasaidia kupatikana kwa
watoto wengine.

Koila alidai alipopata
taarifa hizo alimwagiza
askari mgambo wafanye
msako wa mtu aliyempa kazi
mwanafunzi huyo (jina lime-
hifadhiwa) ya kuwatafuta
wenzake na kumfikisha ofisi
za kata ili achukuliwe hatua.

Mwalimu Mkuu wa Shule
va Msingi Kiongozi, Kanan-
kira Shami, alikiri kuwapo
kwa tukio la watoto kupotea
katika shule yake, huku ak-
idai mtoto wa kwanza tangu
alivyotoweka hajapatikana
mpaka sasa ni miezi minne
na mwingine ametoweka
kwa wiki tatu.

Alisema wanafunzi wote ni
wa darasa la sita na wali-
kuwa na uwezo kitaaluma.

Mwalimu Shami alisema
baada ya wanafunzi hao ku-
potea walitoa taarifa polisi
na jana limetokea tukio la
mtoto mwingine ambaye
alimwambia mwalimu huyo
kuwa alifuatwa na mtu (jina
tunalo) na kumtaka mtoto
huyo kuwatafuta wenzake
watatu ili awakabidhi kwake.

Alidai kuwa mtoto huyo
baada ya kupewa kazi
hiyo alikuwa akimkwepa
mzee huyo, lakini alimfuata
nyumbani kwao akiwa na
wenzake wawili na kumtisha
kuwa akitoa siri watam-
poteza na kumuua.

Mwalimu Shami alidai
walipomhoji mtoto kama
mtu huyo alimwambia nia
va kuwachukua watoto hao,
alijibu kuwa mtekaji huyo
alimwambia wanapelekwa
kwenda kufanya kazi ya
kuchunga mifugo na kulipwa
Sh. 30,000 kwa mwezi.

“Agosti 20, mzee huyo
alimfuata mtoto huyu nyum-
bani kwao na akamwambia
tunaona umeshindwa kazi
yetu na ukitoa siri hiyo tu-
nakuua maana hutaki kutoa
ushirikiano,” alidai Mwalimu
Shami.

OAWASA

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA), Mkoa wa kihuduma Kibaha mkoani Pwani, wakibadilisha kipande
cha bomba chakavu na kuweka bomba jipya la nchi 30, katika eneo la Maili Moja jana. Ubadilishaji wa mabomba chakavu ni miongoni
mwa mikakati ya mamlaka hiyo, ili kuboresha huduma kwa wananchi. PICHA: FRANK MONYO

Uthibitishaji udahili chuo zaidi ya kimoja mwisho leo

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu (TCU), imetangaza kuwa
muda wa kuthibitisha udahili kwa waombaji wal-
iodahiliwa chuo zaidi ya kimoja katika awamu
ya kwanza ya udahili kwa mwaka wa masomo
2019/20 utafungwa leo.

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof. Charles Kiham-
pa, alitangaza hatua hiyo jana na kueleza kuwa
katika awamu ya kwanza waombaji ni zaidi ya
16,000 sawa na asilimia 77.

“Tume inapenda kuwatoa hofu waombaji am-
bao hawajakamilisha uthibitisho kuwa hakuna
mtu atakayekosa udahili kwa sababu ya kushind-
wa kujithibitisha,” alisema.

Alisema kwa kuzingatia hilo, kutakuwa na
awamu tatu za kuthibitisha udahili kwa walioda-
hiliwa zaidi ya chuo kimoja.

Alisema awamu ya kwanza waliodahiliwa zaidi
ya chuo zaidi ya kimoja ilianza Agosti 22, hivyo
itaisha leo.

“Awamu ya pili itaanza Septemba 8 hadi 14
ambayo itahusisha waliodahiliwa zaidi ya chuo
kimoja na walioshindwa kujithibitisha katika
awamu ya kwanza kutokana na sababu mbalim-
bali. Awamu ya tatu itaanza Septemba 21 hadi 30,
ambayo nayo itahusisha waliodahiliwa zaidi ya
chuo kimoja na walioshindwa kujithibitisha ka-
tika awamu ya kwanza, ya pili,” alisema.

Pia alisema TCU inaendelea kuwasisitiza
waombaji waliodahiliwa zaidi ya chuo kimoja
ambao bado hawajathibitishwa, wathibitishe
vyuo wanavyopenda kusoma mapema iweze-
kanavyo ili kuondoa usumbufu usiokuwa wa la-
zima.

Prof. Kihampa alisema kwa wale ambao wana
changamoto katika kujithibitisha, vyuo vyote
vimeelekezwa kupokea taarifa zao na kutafuta
ufumbuzi wa haraka kwa kuzingatia miongozo
na taratibu zilizowekwa.

“Waombaji wote watakaoshindwa kujithibiti-
sha wanashauriwa kuwasiliana na vyuo husika,
ili wapokee taarifa zao na kuzifanyia kazi,” alise-
ma.

Alisema maombi ya udahili na kujithibitisha
yanafanyika kupitia akaunti za chuo ambazo
waombaji walizitumia wakati wakiomba uda-
hili.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hili linawahusu nyie
viongozi halmashauri

KATIKA gazeti letu la jana, tuliandika habari yenye ujumbe wa
Waziri kumpa Mkuu wa Wilaya ya Chamwino mkoani Dodoma, ju-
kumu la kuwacharaza viboko watumishi wenye utendaji wa mwen-
do wa konokono.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Selemani Jafo, ndiye anayetoa maelekezo hayo,
kwenye kutia saini ujenzi na uwekezaji wa vitega uchumi jijini Do-
doma.

Waziri anachosema kinamaanisha kuwachagiza watumishi wa
halmashauri kufanyakazi kwa wakati, bidii na kwa ufanisi bada-
la ya kutoa visingizio kibao, kuchelewesha kazi na hata wakati
mwingine kuzikwamisha.

Waziri anachosema ni kweli kwa sababu miradi mingi katika
halmashauri haifanyiki kikamilifu na kwa wakati. Kinachoweza
kutumiwa ni kutoa maelezo kama meya hajasaini, madiwani ha-
wajaidhinisha au yanasubiriwa maoni ya mtunza hazina wa hal-
mashauri.

Pamoja na Waziri Jafo kutoa maagizo ya ufuatiliaji huo, ni wakati
wa kuwa na mikakati na programu za kuuchunguza utendaji kazi
wa viongozi wanafanyaje kazi?

Tunajiuliza hivi inapotokea Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe
la msingi wa ujenzi hospitali ya wilaya na serikali imetoa fedha,
lakini kazi haifanyiki ni nani anayekwamisha? Ni Mkurugenzi wa
Halmashauri anayezuia fedha, ni meya na madiwani, mtunza hazi-
na, je, ni mkandarasa asiye na uwezo? Miradi inapokwama ni wazi
kuwa wapo maofisa wa halmashauri wasiotimiza wajibu.

Iwapo serikali imeshatoa fedha za ujenzi wa hospitali ya wilaya,
ardhi imeandaliwa? Ofisa ardhi amepima kiwanja? Wahandisi wa
ujenzi wamekadiria gharama? Wataalamu wa zabuni wameziandaa
na kuzitangaza? Kama yote yamefanyika mkwamo uko wapi?

Tunaona kuwa hicho ndicho Waziri Jafo anachotaka kifanyike
kila mmoja atimize wajibu wake na kama hatimizi ni nani wa kum-
bana? Katika utaratibu huo wa Jafo wa kutandika watendaji viboko
suala la uwajibikaji ni muhimu.

Tunampongeza Waziri Jafo kwa sababu imekuwa ni mazoea kazi
hazifanyiki mpaka wakati wa ziara za Rais, Makamu wa Rais au Wa-
ziri Mkuu au pengine Waziri ndipo hoja zinapoibuliwa kuwa bara-
bara, zahanati na shule hazijakamilika?

Tunajiuliza inakuwaje barabara isimalizike hadi ujio wa Rais ki-
ndipo kazi inapokamilika? Siku zote hizo watu wanakuwa wapi
wasifanye kazi hadi kufokewa na viongozi?

Maelekezo hayo ya Waziri Jafo, yafanyiwe kazi na inapotokea
changamoto kama hizo viboko vitembee kwa maana ya ufuatiliaje
ifahamike uzembe ulikuwa wapi na mhusika anacharazwa bakora
ili ionekane tatizo la uwajibikaji lilianzia wapi na uwajibikaji ulik-
wamia wapi ili sera na sharia zitumike kwenye uwajibikaji.

Pamoja na kutotekelezwa kwa baadhi ya miradi ya maendeleo,
suala jingine ambalo linahitaji watu kucharazwa viboko ni hili la
kazi kwa ‘mazoea’ mfano bomba zinavuja iwe vyooni, uwanjani au
kwenye matangi ya kuhifadhi maji.

Katika mazingira kama hayo hakuna wa kuzikarabati na kila
siku maji yanapotea bila viongozi wa halmashauri kuwajibika wala
kuwajibishana.

Katika mazingira kama hayo ofisi nyingi za umma taa za umeme
zinapoungua hakuna wakiziangalia, vitasa vikivunjika na masinki
ya vyoo yakiharibika hakuna anayewajibika moja kushughulikia
matatizo hayo.

Tunaona kuwa kupuuza huko mambo wanayoamini kuwa ni
madogo kama bomba zinazovuja na viti vilivyovunjika ofisini, ku-
naendeleza mlolongo wa uzembe kwenye miradi mikubwa kama
barabara, ujenzi wa vitega uchumi, ofisi za umma, hospitali na
visima au miradi ya maji.

Kwa hiyo utaratibu wa kucharaza viboko kwa maana ya kufua-
tilia na kubaini viongozi viraka ni muhimu ili kujua nani anayekwa-
misha maendeleo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311
Idara ya Matangazo: 0745 700710
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

N Reubeni
Lumbagala,
Kongwa.

Karibu mradi umeme
Julius Nyerere utuvushe

DIRA ya maendeleo iliyopo ni kwamba
Tanzania ya Viwanda na Uchumi wa Kati,
ifikapo mwaka 2025. Katika utekekezaji
wa dira hiyo, mkazo uko katika ujenzi
wa viwanda vikubwa, vya kati na vidogo,
kukuza sekta ya kilimo na uwepo wa
nishati ya umeme wa uhakika ili kuwezesha
kuendesha shughuli za viwandani.

Nisisitizie umuhimu wa nishati ya
umeme katika azma hiyo. Ongezeko la
viwanda nchini liko dhahiri limeongeza
mahitaji ya nishati umeme.

Safari ya ujenzi wa viwanda inaendelea
kwa kasi, wawekezaji wa ndani na wageni
wanaendelea kuhamasishwa kuwekeza
nchini katika nyanja nyingi mbali na
viwanda, kama vile uvuvi, kilimo, ufugaji,
elimu na afya.

Niseme, uwekezaji una faida nyingi
zikiwamo kukuza mitaji nchini, ajira,
ongezeko la mapato na kukuza uchumi
kwa ujumla.

Juhudi za kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya viwanda na uchumi wa kati haziwezi
kufanikiwa, ikiwa nishati ya umeme wa
uhakika itakosekana.

Kutokana na ukweli huu, Serikali
ya Awamu ya Tano ilipokuja na mradi
wa kufua umeme wa Julius Nyerere
uliojulikana awali kama ‘Stiegler’s Gorge’
katika eneo la Mto Rufiji, katikati ya mikoa
ya Pwani na Morogoro, unalenga kuzalisha
megawati 2115 za umeme.

Inatarajiwa, mradi utatoa nafasi ya
kukidhi mahitaji ya nishati ya umeme
viwandani na majumbani.

Megawati 2115 ni umeme mwingi. Hivyo,
kukamilika kwa mradi kutavihakikishia
viwanda vyetu umeme wa gharama nafuu.

Viwanda vikipata umeme wa uhakika na
gharama nafuu, maana yake utasababisha
bidhaa zinazozalishwa kuuzwa kwa bei
nafuu na wananchi kumudu kuzinunua.
Maana yake maisha yataboreka kila kona.

Kukatika umeme kila mara kumekuwa

kikwazo cha uzalishaji nchini. Mradi wa
Julius Nyerere, unatarajiwa kuwa tiba ya
kukatika ovyo umeme.

Wamiliki na wawekezaji wa viwanda
wanapotumia umeme mbadala kama
jenereta katika uzalishaji bidhaa, huingia
katika hasara kutokana na kutumia fedha
nyingi kununua mafuta ya kuendeshea
jenereta. Mambo kama hayo yanaongeza
bei ya bidhaa zao, kero inayotarajiwa
kutibiwa na mradi wa Julius Nyerere.

Wawekezaji wa viwanda waliohofu
changamoto ya nishati ya umeme,
watakuwa wamejibiwa. Badala yale
watavutiwa kuwekeza nchini.

Muda wa uzalidhaji urakiwa ni saa 24.
Hakutakuwapo sababu ya viwanda vyetu
kufanya kazi nusu siku, huku kukiwapo
umeme wa uhakika.

Wamiliki wa viwanda watalazimia
kuongeza idadi ya wafanyakazi wakidhi
mahitaji yao ya kazi masaa 24. Wakulima
wataongeza uzalishaji, ili kulisha mahitaji
ya viwanda kwa kutoa malighafi muhimu
zinazohitajika katika uzalishaji.

Vilevile, serikali itapata mapato kupitia
kodi zitakazolipwa na wamiliki wa viwanda
na wafanyakazi wake. Shirika la Ugavi wa
Umeme (Tanesco), itafikia hatua ya kuuza
nishati hata nchi za jirani.

Fedha za kigeni zitapatikana na
kutumika katika ujenzi wa viwanda
vyingine, zitasaidia kuinua sekta nyingine
muhimu kama vile kilimo, miundombinu,
elimu, afya, maji, uvuvi na ufugaji ambazo
ni sekta muhimu katika kuendeleza
maendeleo ya viwanda hapa nchini.

Muhimu ni mkandarasi wa mradi huo,
kusimamiwa kikamilifu kuongeza kasi ya
ujenzi ili ukamilike kwa wakati na nchi
ianze kushuhusdia manufaa, hasa katika
sekta ya viwanda. Hakika Mradi wa Umeme
Julius Nyerere ni tiba mbadala wa mabhitaji
ya nishati ya umeme kwa maendeleo ya
kiuchumi na ya kijamii pia. Tafakari.
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BARUA/MJADALA

Daladala

zidhibitiwe

usiku

Mhariri,

MARA nyingi katika
mizunguko ya maisha ya kila
na nje ya hapo, huduma za
daladala  ndio  zinazotoa
majibu yetu tukasogea kati ya
eneo moja na jingine.

Kuzunguka  huko  kuna
maana kubwa ya uhai wetu
kiuchumi. Katika hilo, msaada
kuwezesha mihangaiko hiyo
ya usafiri katika pande hizo.

Najua hilo si kwetu Dar es
Salaam pekee, inaenda mbali
hadi hata katika miji mingine
mikubwa ya nchi yetu, kama
vile Mwanza na Arusha.

Jambo linalonigusa ni tabia
ninayoishuhudia kwa magari
yetu, kila inapofika usiku hasa
kuanzia baada ya saa mbili,
askariwa usalama barabarani

wakianza kutoweka, ndipo
tunapoanza kushuhudia
vituko barabarani.

Daladala zinaanza
kubadili njia kinyume na
zilikopangiwa, wakifuata

watakapopaona kwa wakati
huo kama kuna abiria wengi
na ndipo wanaamua kufuata.
Ni vitiko vitupu.

Sijui  ndugu  zetu wa
Mamlaka ya Usafiri wa Majini
na Nchi Kavu (Sumatra),

wanalifahamu hilo? Naomba
wafanyie kazi, kwani nyakati
za usiku wengi tunateswa sana
na shida hiyo.

Pia nitumie nafasi hii
kuwafahamisha ndugu zetu
madereva, makondakta
na wahudumu wa magari
wabadilike, badala ya kila
mara muda mwingi kuwa
katika msuguano na mamlaka
za usimamizi za kiserikali,
kama vile polisi na Sumatra.

Naziomba mamlaka hizo
kutumia muda huo kutoa
ruksa kwa baadhi ya hata
magari yanayoenda nje ya mji
kutoka Dar es Salam, kama
vile Kibiti, Kibaha, Mlandizi
na Bagamoyo, ziruhusiwe
kutoa huduma muda huo wa
usiku.

Mantengine Juma,
Kibamba CCM, Dar es
Salaam.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Sheria inapokuwa mtihani kwa vijana kupima VVU

Na Joseph Mwendapole

WA mujibu wa tak-

wimu za mwaka

2017 takribani watu

1,000 wanapata

maambukizi mapya ya VVU kila
mwaka.

Hii ina maana kwamba
takribani watu 222 huambuki-
zwa maambukizi mapya kila
siku. Tabaka la watu wanao-
tumia dawa za kulevya, watu
wanaoshiriki mapenzi ya jinsia
moja, watu wanaojihusisha na
biashara ya ngono, vijana na wa-
nawake wakionekana kueleme-
wa zaidi na maambukizi mapya.

Zaidi ya hayo, vijana wako
katika hatari kubwa ya maam-
bukizi, takribani asilimia 43 ya
maambukizi mapya ya VVU ya
mwaka 2017 yanakadiriwa kuwa
katika tabaka la vijana na watu
wenye umri mdogo.

Hii inalingana na maambukizi
karibu 34,815 mapya ya VVU,
kwa hivyo vijana wapatao 96
wanaambukizwa VVU kila siku.

VVU na Ukimwi ni janga am-
balo bado linatisha duniani kwa
kuendelea kupoteza nguvu kazi.
Tanzania si nchi ambayo imet-
engwa na dunia bali ni miongo-
ni mwa nchi ambazo hupoteza
mamilioni ya nguvu kazi kwa
sababu ya janga hili la VVU na
Ukimwi kila mwaka.

Licha ya jitihada za serikali
katika kupunguza maambukizi
kwa watu kupima, kujua afya
7ao na kupata matibabu bado
kumekuwa na maambukizi
mapya.

Bunge lilipitisha Sheria ya
Kuzuia na Kudhibiti VVU na
Ukimwi mwaka 2008, ili kulinda
haki za watu wanaoishi na VVU
na waathirika.

Katika kifungu cha 15 (2) bado
hakimtambui mtu mwenye umri
chini ya miaka 18 kama anaweza
kupata huduma za kupima na
kupata ushauri juu ya VVU na
Ukimwi.

Kwa mujibu wa kifungu hi-
cho yeyote ambaye hatokuwa
na uwezo wa kuelewa matokeo
au mtu mwenye umri chini ya
miaka 18 hawezi kupima VVU na
Ukimwi kwa hiyari yake mpaka
awe na ruhusa ya maandishi ku-
toka kwa mzazi au mlezi.

Kwa mujibu wa takwimu za
sasa zinaonyesha kuwa kusini
mwa Jangwa la Sahara watoto

KABWELA

HII SHERIA

¥ KUWA WATOTO KUPIMA
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na vijana wanaanza kujamiiana
wakiwa na wastani wa umri wa
miaka 13.

Tanzania ni nchi ambayo takrib-
ani theluthi moja ya watu wake ni
vijana wenye umri kuanzia miaka
10-24 umri ambao vijana na wo-
toto wengi wanabalehe na kuanza
matamanio ya kingono.

Hivyo basi kutokana na sababu
hizo sheria hii inaleta kikwazo
kwa vijana wengi kupata huduma
rafiki za kupima na kupata ushauri
juu ya VVU na Ukimwi kwa hiyari
yao bila ruhusa ya mzazi au mlezi.

Mpaka mwaka 2016 takribani
asilimia 4.7 ya watoto na vijana
kati ya umri wa miaka 10-19 wali-
kuwa wanaishi na VVU ni kwa mu-
jibu wa The World’s Youth: 2013
Data Sheet.

Hii ni dalili kwamba watoto na
vijana wa chini ya umri wa miaka
18 wanajihusisha na ngono. She-
ria hii ikiendelea kubaki hivyo ni
wazi watoto na vijana wanaotaka
kupata huduma juu ya upimaji

na ushauri juu ya VVU na Ukimwi
watashindwa kufikia huduma
hiyo.

Licha ya kuwa na sheria hii
tumeona watoto na vijana wak-
ipimwa VVU katika matamasha
mbalimbali bila kuwa na ruhusa
za maandishi kutoka kwa wazazi
au walezi.

Katika dira ya kuwa na taifa
bila Ukimwi, serikali imeridhia
malengo ya UNAIDS ya 90-90-90
yenye lengo la kusaidia kupungu-
za maambukizi ya VVU na Ukimwi
kwa kuhakikisha kwamba asilimia
90 ya watu wote wanaoishi na
VVU kutambua hali zao za VVU.

Asilimia 90 ya watu wenye
VVU kuanza kutumia dawa za
kupunguza makali ya VVU (ARV),
na asilimia 90 ya wote walioanza
ARV kupunguza kiwango cha VVU
mwilini.

Hivyo basi sheria hiyo ambayo
haimruhusu kijana wa umri chini
ya miaka 18 kupima VVU na kupa-
ta huduma kwa ridhaa yake bado

itakuwa ni kikwazo cha kufikia
dira ya serikali ya 90-90-90.

Vikwazo vya upatikanaji wa hu-
duma kwa vijana ni changamoto
Tanzania ni moja kati ya nchi
ambazo zina uhaba wa madaktari
bapo vijana wengi hawana uelewa
juu yamasuala ya VVU na Ukimwi.

Na hata hivyo takwimu zinao-
nyesha kwamba asilimia 40 ya
madaktari wanafanya kazi katika
sekta binafsi na si sekta ya umma,
hivyo kusababisha vijana wengi
kukosa huduma bure za upimaji
VVU, ushauri au kuanza matiba-
bu kwa wakati ni kwa mujibu wa
Global Aids Response Country
Progress Report 2014.

Pia sheria ya kupambana na ku-
dhibiti Ukimwi ya mwaka 2008 ni
kikwazo kwa vijana ambao wako
chini ya umri wa miaka 18 ambao
tayari wanajihusisha na vitendo
vya ngono inazuia kupata hudu-
ma ya upimaji na kupata ushauri
kwa hiyari yao.

NA FADHIL MOHAMMED

MZEE MWENZANGU
UMRI WETU UMETUACHA SANA .
TUMKIMBILIE MUNGU.

TANGVLIA.MIMI GOT| LANGV
HILIANGVEA NA BODABODA
5ik0 SAWA..

N
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Ripoti waliotelekeza watoto yaiva

INATOKA UK2

wazazi wao. Zaidi ya 17,000 walijitokeza.

Katika mkutano wake wa jana na
waandishi wa habari, Makonda alisema
kupitia malalamiko waliyotoa wajane hao,
walibaini kuna upungufu katika Sheria ya
Mirathi ya Mwaka 1865 iliyorithiwa kutoka
India na Sheria ya Mirathi ya Kimila, Tamko
la Kimila la Tangazo la Serikali Na. 436 la
Mwaka 1963.

Alisema sheria nyingine ni ya mirathi
ya kidini ya Kiislam ambayo pia alidai
kuna upungufu kwa kuwa haimtambui
mke kama mrithi wa mali za mume, bali
sehemu ya mali za mume.

Makonda pia alisema Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971 kifungu cha 114, inatamka
wazi kuwa mume na mke watakapoachana

i

kisheria, watagawana michumo waliyopata
kipindi cha ndoa kwa usawa.

“Kifungu hiki kina upungufu kwani
kinamlinda na kumpa haki mwanamke
pale anapoachana na mwezi wake tu na si
pale mwenzi wake anapofariki dunia bila
kuacha wosia,” Makonda alisema.

Aliongeza kuwa katika sheria hiyo
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002,
kifungu cha 33 kinaonyesha upungufu
kwa kuwa kinatamka kuwa pale tu
mwanamume anapofariki, mke anaenda
kuomba usimamizi wa mirathi, lakini
mwanamume haendi kuomba usimamizi
wa mirathi bali maombi ya mirathi, jambo
linaloonyesha wazi kuwa mali ni za mume
na siyo kwamba zimechumwa na wote
wawili wakati wa ndoa.

anaonekana ni kama sehemu ya mali za
mwanaume. Vilevile, kifungu hiki kinaweka
mwanya kwa mtu yeyote yule kusimamia
mirathi pasipo kutoa kipaumbele kwa
mjane aliyeachwa.

“Ni vyema kifungu hiki kikaboreshwa

kumpa  kipaumbele  mjane  katika
kusimamia mirathi,” Makonda alisema.
Alisema upungufu mwingine upo

kwenye Sheria ya Mirathi ya Kimila ya
Mwaka 1963 ambayo alidai wamebaini ina
vifungu vinavyowanyima haki za msingi
kina mama wajane kinyume cha katiba ya
nchi.

Makonda alisema kifungu cha 36(1)
cha sheria hiyo kinatoa tafsiri kwamba
anayetakiwa kuwa msimamizi wa mirathi
ni mtoto chini ya miaka 18 na mlezi wake

niaba ya mtoto, lakini wasimamizi hutumia
vibaya mali kwa mgongo wa kifungu hicho
kujinufaisha.

Alisema mapendekezo yaliyotolewa na
jopo la wanasheria walioshiriki mkutano

huo, kama yakipitishwa yatasaidia
kuondoa mgongano huo na kuwaondolea
adha wajane.

Kampeni ya kusaidia wanawake na
watoto  waliotelekezwa ilianza Aprili
mwaka jana, watoto 2971 wakipatiwa
bima za afya kwa ajili ya matibabu mwaka
mzima, wanawake 7,000 walisaidiwa
kupata msaada wa kisheria na wanaume
2009 walikubali kulea familia zao.

Wanawake 100 walipatiwa msaada
wa mawakili kwa ajili ya kusimamia kesi
zao mahakamani baada ya kushindikana

i

“Hii inamkandamiza

w]vmmrm.

mwanambke

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais ( Muungano na Mazingira), George Simbachawene, akizungumza katika mkutano
wa tano wa sayansi juu ya mazingira endelevu wenye mada isemayo ‘binadamu na utunzaji wa viumbe hai’ jijini Arusha
jana. Mkutano huo wa siku tatu umeratibiwa na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamzi wa Mazingira (NEMC). PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Mahakama ya Mafisadi yaelezwa
waziri alivyodhamini Dola 500,000

INATOKA UK.2

Alidai muda wa mkopo huo
ulikuwa wa mwaka mmoja na
kwamba riba yake ni asilimia 30.

Alidai katika fomu ya kuomba
mkopo ya kampuni hiyo
iliambatanishwa na ripoti ya
tathmini ya nyumba ya Majogo
iliyopo Msasani Peninsula,
wilayani Kinondoni jijini Dar es
Salaam, yenye thamani ya Sh.
1,580,000,000.

Shahidi huyo alidai Dola za
Marekani 375,750 ziliingizwa
kwenye akaunti ya Majogo ambaye
aliwahi kuwa Waziri wa Nishati na
Madini na Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa.

Aliendelea kudai kuwa katika
fomu hiyo hakukuonyesha taarifa
yoxl/ote kama mkopo huo ulilipwa
au la

Akiendelea kuchambua fomu za
mikopo iliyotolewa na kampuni
hiyo, shahidi huyo alidai Desemba
11, 2013 Valentine Rutakyamirwa,
alikopa Sh. milioni 30 kwa kampuni
ya Superior Financing Solution
na masharti ya mkopo huo ni

kurejesha ndani ya mwezi mmoja
na riba ya asilimia 30.

Mwakababu alidai kampuni
hiyo ilitoa mkopo kwa Abdul Tuli,
Septemba 27, 2012 wa Sh. milioni
17.5 kwa makubaliano ya kulipa
kwa siku 45 kwa riba ya asilimia
30.

Alidai fomu hiyo iliambatanishwa
na nyaraka zinazohusu kupunguza
riba ya Sh. milioni moja na nakala
ya Kitambulisho cha Taifa.

Pia alidai Agosti 4, 2014, James
Masanja alikopa Sh. milioni 3.3 kwa
kampuni hiyo na muda wa mkopo
ulikuwa ni miezi miwili na riba ni
asilimia 30.

“Katika fomu hii
kumeambatanishwa nyaraka ya
uthibitisho ya Kampuni ya Superior
Financing Solution ya mauzo va
gari aina ya Noah na mnunuzi wa
gari hilo ni Moshi Kembo kwa Sh.
milioni nane Desemba 12, 2014. Pia
kuna nyaraka inayohusu ukaguzi
wa gari hilo ambaye mmiliki
wake ni James Masanja,” alidai
Mwakababu.

Shahidi huyo alidai kampuni hiyo
ilitoa mkopo kwa Joha Kilabuka

wa Sh. milioni 5.5, Julai 5, 2013
kwa riba ya asilimia 30 na kueleza
kwamba amepokea dhahabu
ambayo aliweka kama dhamana
ikiwa salama.

Washtakiwa wanakabiliwa
na mashtaka ya kula njama,
kughushi, kuwasilisha nyaraka za
uongo, kushindwa kulipa kodi na
utakatishaji fedha.

Inadaiwa kati ya Machi 2, 2010
na Aprili 26, 2016 katika maeneo
tofauti ndani ya Jiji la Dar es
Salaam, washtakiwa hao walikula
njama kwa kugushi, kukwepa kulipa
kodi na kutakatisha.

Inadaiwa kati ya Machi 4,2011 na
Aprili 13,2016 katika maeneo tofauti
ndani ya Mkoa wa Dar es Salaam,
wakiwa mmiliki na mkurugenzi
wa kampuni ya Superior Financing
Solution Limited, walijihusisha
na muamala wa kiasi cha Sh.
2,967,959,554 wakijua fedha
hizo zinatokana na zao la makosa
tangulizi.

Pia wanadaiwa kuisababishia
serikali hususan Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) hasara va
Sh. 2,967,959,554.

anaweza kusimamia mirathi hiyo kwa

LS

kumalizika ngazi za chini.

Wazuiwa
kujenga
madarasa
kwa kuhofiwa
Freemason

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

kuwa ni wafuasi wa Freemason.

Baadhi ya wasomi hao ambao
walisoma kwenye shule hiyo na wazawa
madarasa 16 ili kuondoa upungufu
wa madarasa, lakini wamegomewa
wakidaiwa kuwa ni wafuasi wa kikundi
hicho.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Eliakimu
Mathew, alieleza hofu hiyo kutoka kwa
wananchi kwenye mkutano wa hadhara
wa Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko wa kusikiliza kero za
wananchi na kuzitatua.

Alisema kwenye shule hiyo kuna
upungufu wa madarasa 16 na yaliyopo
ni tisa, huku uhitaji ukiwa ni madarasa
25, lakini kuna wasomi walijitokeza
kujenga madarasa yote 16 wananchi
wakawagomea kuwa ni Freemason.

“Mkuu wa wilaya hapa kwenye shule
yetu kuna changamoto ya upungufu wa
madarasa na matundu ya vyoo, lakini
tunakabiliwa na tatizo la ushirikina na
kukwamisha utatuzi wa changamoto
hizi," alisema Mathew.

“Hivi karibuni kuna wasomi ambao
kwenye shule hii, walikuja hapa shuleni
kwa ajili ya kutatua upungufu, lakini
wananchi walikataa wakidai hao wameji-
unga Freemason na wakaondoka,” alidai.

Vile vile, alisema mwaka 2014 kuna
msomi mwingine alijitokeza kuchangia
mifuko 10 ya saruji, wananchi waligoma
pia kuwa ni Freemason na hatimaye
kuzuia watoto wao kwenda shule kwa
madai watachukuliwa kimazingara.

Nao baadhi ya wananchi akiwamo
Kulea Kwilasa, walikiri kuwapo na suala
la ushirikina kwa madai vijana hao utajiri
wao wameupata kwa njia ya Freemason.
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Afrika yataka rasilimali
zake zinufaishe watu wake

Na Mwandishi Wetu

CHI za Afrika iki-

wamo Tanzania

zimesema  wakati

umefika kwa nchi
zilizoendelea kulisaidia bara hilo
kujitegemea kwa kuliwezesha
kutumia rasilimali zake yenyewe
kwa maendeleo badala ya kuli-
fanya eneo la kupata malighafi ya
kuhudumia viwanda za nchi zi-
lizoendelea.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba  Kabudi,
alisema hayo baada ya kushiriki
mkutano wa mawaziri wa
maandalizi ya Mkutano wa Saba
wa Kimataifa wa Tokyo kuhusu
Maendeleo ya Afrika (TICAD 7),

Alisema mkutano huo

umesisitiza umuhimu wa uwapo
wa  miundombinu  ambayo
inaunganisha nchi za kiafrika ili
kuliwezesha Bara la Afrika kuwa
na miundombinu ya usafirishaji
imara yenye kuleta tija.

Vilevile alisema mkutano huo
umeazimia nchi zilizoendelea
kuongeza fedha zaidi kwa ajili ya
kutoa huduma za kijamii hususani
katika nyanja za afya kupambana
na malaria, kifua kikuu na Ukimwi
na Afrika kuwajibika kuchukua
hatua zote za kuhakikisha uwapo
wa utawala bora, usalama na
amani.

Akifungungua mkutano huo,
Waziri wa Mambo ya Nje wa
Japan, Kono Taro, amezipongeza
nchi za Afrika kwa kupiga
hatua katika maendeleo kupitia
ushirikiano na nchi hiyo na
kwamba itaendelea  kuunga

mkono jitihada zinazofanywa na
nchi hizo ili kuziwezesha kufikia
malengo ikiwamo mapinduzi ya
viwanda.

Alisema ushirikiano kati ya
Afrika na Japan kupitia mpango
wa TICAD umeendelea kuimarika
tangu kuanzishwa kwa mpango
huo mwaka 1993 na matarajio
yake mkutano wa saba utakuwa
wa tija zaidi kwa pande hizo mbili.

“Nawakaribisha mawaziri
wenzangu Yokohama na
maandalizi ya mkutano wa saba
wa kimataifa wa Tokyo kuhusu
maendeleo ya Afrika. Jukumu letu
ni kupitia na kupitisha rasimu ya
Azimio la Yokohama na mpango
kazi wake ili hatimaye litunufaishe
sote pale litakapopitishwa na
wakuu wa nchi,” alisema Taro.

Naye Waziri wa Mambo ya
Nje wa Misri ambaye pia ni

Mwenyekiti Mwenza wa Mkutano
huo, Sameh Shoukry, aliipongeza
Japan kwa kuendelea kuandaa
mikutano hiyo ambayo ina nia ya
kuifikisha Afrika katika mapinduzi
ya viwanda na kuondokana na
changamoto mbalimbali ikiwamo
ukosefu wa ajira kwa vijana na

nyingine nyingi.
Kwa wupande wake, Naibu
Mwenyekiti ~wa  Kamisheni

ya Umoja wa Afrika ambao
ni miongoni mwa waandaaji
wenza wa Mkutano wa Saba wa
TICAD, Kwesi Quartey, alisema
mkutano huo unafanyika wakati
Umoja wa Afrika unaendelea
kutekeleza agenda 2063
inayolenga kuziwezesha nchi za
Afrika kufikia maendeleo ya hali
ya juu kwenye sekta mbalimbali
zikiwamo afya, elimu, teknolojia
na miundombinu.

villia

PICHA: JOHN BADI.

Hukumu baba aliyebaka mwanawe Septemba 23

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KESI inayomkabili baba mwenye umri wa
miaka 47, anayedaiwa kumbaka mwanawe wa
kumzaa, mkaazi wa Wambaa Wilaya ya Mkoani
Pemba itatolewa uamuzi Septemba 23, mwaka
huu, katika Mahakama ya Mkoa Chakechake.

Uamuzi huo utatolewa baada ya kuwapo
mabishano kati ya mwendesha mashtaka wa
Jamhuri kutaka apewe muda wa kuwasilisha
mashahidi na wakili wa mtuhumiwa anayeta-
ka kesi hiyo ifutwe kutokana na kukaa miezi
sita, bila kusikilizwa mashahidi.

Wakili wa mshtakiwa, Saleh Said Mohamed,
alidai shauri hilo ni la muda mrefu haljjasikili-
zwa mashahidi na kuiomba mahakama kuli-
futa.

“Mheshimiwa hakimu, mahakama yako
imeshatoa nafasi mara 10 ambazo zinamtaka
mwendesha mashtaka awalete mashahidi

hapa mahakamani, lakini ameshindwa, hivyo
naiomba mahakama yako kuliondosha shauri
hili,” alidai wakili huyo.

Alidai shauri hilo haljjasikilizwa na masha-
hidi, ingawa upande wa washtaka haujaeleza
sababu za msingi za kukosekana kwa masha-
hidi hao. “Hakuna sababu za msingi walizotoa
upande wa mashtaka na wameshapewa nafasi
kadhaa za kuwasilisha mashahidi hapa ma-
hakamani, iwapo watapewa nafasi nyingine
itakuwa ni kumkandamiza mshtakiwa,” alidai
wakili huyo.

Mwendesha mashtaka, Seif Mohamed
Khamis alidai shauri hilo lipo kwa ajili ya
kusikilizwa ingawa hawajapokea mashahidi
na kuiomba mahakama kumpa muda zaidi ili
kuwapeleka mashahidi.

“Mheshimiwa hakimu, shauri hili lipo kwa
qjili ya kusikilizwa, lakini hatujapokea masha-
hidi, hivyo naiomba mahakama yako tukufu

kuipangia tarehe nyingine ili kuleta masha-
hidi,” alidai.

Alidai zaidi kuwa aliyoyasema wakili ni ma-
takwa yake binafsi na sio ya kisheria na kuiom-
ba mahakama kufuata sheria ili kutenda haki.

Hakimu wa Mahakama ya Mkoa Chake-
chake, Luciano Makoye Nyengo, baada ya
kusikiliza mabishano ya pande mbili hizo,
alisema kuwa atatoa uamuzi Septemba 23,
mwaka huu.

Alisema tarehe hiyo, ndio ambayo Mahaka-
ma itaamua kuwa iendelee na shauri au kulion-
doa mahakamani hapo.

Ilidaiwa kuwa mtuhumiwa huyo alitenda
kosa hilo Januari 1, mwaka 2019 saa 3:00 usiku,
ambapo alimwingilia mwanawe wa kumzaa
mwenye miaka 23.

Kufanya hivyo ni kinyume na sheria, kifungu
cha 143 (1) (2) cha Sheria namba 6 ya mwaka
2018 Sheria ya Zanzibar.

I
NEC yatakiwa
nukta nundu
Kwa wagombea

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHIRIKISHO la Vyama vya Watu
wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYA-
WATA) mkoani Shinyanga, limeitaka
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuweka alama ya nukta nundu
kwenye majina ya wagombea ili
wapate fursa ya kuwapigia kura
viongozi wanaowataka.

Walisema watu wenye ulemavu
hasa wasioona wamekuwa waki-
kabiliwa na changamoto kubwa
wakati wa kupiga kura kuwacha-
gua viongozi, lakini watu ambao
wamekuwa wakienda nao kuwa-
saidia kwenye upigaji kura, wakati
mwingine wamekuwa wakiwapigia
kura kwa kuwachagulia viongozi
wasiowataka.

Hayo vyalielezwa na Mwenyekiti
wa Shivyawata, mkoani Shinyanga,
Richard Mpongo, wakati akizun-
gumza na Nipashe juu ya changa-
moto ambazo wanakabiliana nazo
watu hao kipindi cha uchaguzi.

Aliipongeza serikali kwa kutoa
Kipaumbele kwa watu wenye
ulemavu wakati wa kupiga kura,
lakini changamoto kubwa ambayo
huwa wanakabiliana nayo hasa
watu wenye ulemavu wa macho
ni kukosa imani na watu ambao
huwasindikiza kuwasaidia kupiga
kura kwa kuonyeshwa kumchagua
mgombea ambaye hamuhitaji.

Maofisa Uhamiaji
wasisitizwa maadili

Na Restuta Damian, BUKOBA

IDARA ya Uhamiaji mkoani
Kagera imewataka maofisa 11ku-
toka wilaya saba za mkoa huo,
kuzingatia kanuni, sheria na weledi
wa maadili katika kuwatumikia
wananchi kwenye maeneo ya kazi
waliyopangiwa.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa
|dara Uhamiaji mkoani Kagera,
Christopha Buteng'e, baada ya
kuwavua vyeo na kuvisha vipya
maofisa na wakaguzi wa Uhami-
aji mkoani humo, kutokana na
mapendekezo ya Tume ya Utumi-
shi, Idara ya Uhamiaji na Jeshi la
Magereza.

Alisema serikali imelenga kupata
matokeo chanya juu ya shughuli
zinazohusiana na masuala yanayo-
husu uhamiaji na kulifanya taifa
kusonga mbele.

Hata hivyo alisema ufanikishaji
wa suala hilo uliangalia zaidi
utendaji wa kazi na weledi pamoja
na jitihada katika ofisi kuanzia
wilayani hadi vituo vyao kiutend-
aji.

“Nawasihi tu fanyeni kazi msije
mkaona wenzenu leo mpandishwa
VYyeo pamoja na wengine kubakia
palepale, tunaangalia ufanisi wa
kazi na weledi kazini,” alisisitiza
Buteng'e.

Mrakibu wa Uhamiaji Wilaya ya
Muleba, Benjamin Mwakasyege,
alisema nafasi hiyo itaongeza cha-
chu ya utendaji kazi katika maen-
deleo ya utambuzi raia wa kigeni
wanaongia nchini bila kufuata
taratibu.
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Stendi ya kisasa kujengwa kwa bil. 2/-

Na Hamisi Nasiri,
NANYUMBU

ITUO cha mabasi cha

kisasa cha Mangaka

wilayani Nanyumbu

koani Mtwara

kitaanza kujengwa na ujenzi
wake utagharimu Sh. bilioni 2.1.
Inaelezwa kuwa kituo hicho

kinatarajiwa kuwa sehemu
muhimu  katika  kuongeza
mapato ya halmashauri.

Aliyebainisha hayo ni
Mkurugenzi  Mtendaji  wa
Halmashauri  hiyo, = Hamisi
Dambaya, alipotembelea

kukagua maendeleo ya ujenzi
wa stendi hiyo mpya ya kisasa.
Alisema serikali imetoa kiasi

hicho cha fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa mradi huo wa
kimkakati, na kwamba kituo
hicho ni cha kisasa katika mkoa
wa Mtwara.

“Kituo cha mabasi cha
Mangaka wilayani Nanyumbu
kinatarajiwa kuwa moja ya
kituo bora mkoani Mtwara
na muhimu katika kuongeza
mapato ya halmashauri kwa
kweli tunampongeza Rais John
Magufuli kwa kupatia fedha hizi
Sh. bilioni 2.1 kujenga stendi hii
ya mabasi,” alisema Dambaya.

Alisema kukamilika kwa
mradi huo kutaiwezesha
Halmashauri ya Wilaya ya
Nanyumbu kutoka katika hali ya
utegemezi wa fedha za Serikali

Kuu na kuanza Kkujitegemea
yenyewe kwa vile itakuwa
ikipata mapato ya kutosha
yanayotokana na kituo hicho.

Dambaya alisema pia fedha
zitakazokuwa zikipatikana
kutoka kwenye mapato ya stendi
hiyo zitasaidia kupunguza ya
baadhi ya changamoto ambazo
halmashauri inakabiliana nayo
kwa sasa.

Aidha, alisema mradi huo
wa kimkakati ambao umeanza
kutekelezwa  hivi  karibuni,
unatarajia kukamilika Februari
2020, na kwamba ujenzi
unaendelea vizuri na ni wazi
utakamilika kama serikali
ilivyokusudia.

Dambaya alisema katika

mradi huo pia kutajengwa na
mabanda ya maduka, ambapo
wafanyabiashara watapata fursa
ya kuendesha biashara zao na
kufanya shughuli za usafirishaji
katika mazingira bora.

Alisema katika kuifanya
stendi hiyo kuwa na mwonekano
wa kisasa, pia kutajengwa jengo
la hoteli pamoja na jengo la baa
ili kuwawezesha wasafiri kupata
huduma ya chakula na vinywaji
papo hapo wakati wakisubiri
kusafiri.

Majengo mengine ambayo
yatajengwa katika mradi huo
ni jengo la mashine ya kibenki
ya kutolea fedha (ATM) pamoja
na jengo la duka la kuhifadhia
dawa.

MIRAJIMSALA

SMZ yasaka mashamba yake 400

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMLA ya mashamba 1,951 ya Serikali ya
Zanzibar yameshafanyiwa uhakiki katika
Wilaya ya Chakechake Mkoa wa Kusini
Pemba, ambapo mashamba yasiopungua
400 hayajulikani yalipo.

Mkuu wa Wilaya ya Chakechake, Rashid
Hadid Rashid, alisema serikali inatafuta
mashamba yake ambayo ni ekari tatu
ambazo walipewa wananchi baada ya
Mapinduzi kwa ajili ya kilimo.

Alisema wilaya hiyo inaendelea kuyatafuta
na kuyahakiki mashamba ya serikali ambayo
wameshayafanyia ~ uhakiki ~ mashamba
1,915, ingawa mashamba yasiopungua 400

hayajajulikana yalipo.

“Pamoja na kuwa tunaendelea kuyahakiki
mashambayoteya wilaya hii, lakinibado kuna
mashamba mengi wananchi wameyaficha,
hatuyajui yalipo, ila tunaedelea kuyatafuta,”
alisema.

Alieleza kumejitokeza baadhi ya watu
kuuza mashamba ya serikali kiholela, jambo
ambalo ni kosa na kuwataka wananchi wawe
makini wanapouziwa maeneo ya ardhi na
wafuate utaratibu.

“Ni marufuku kuuza, kurithi ama
kuyafanya makazi mashamba ya serikali
labda kwa kufuata utaratibu unaotakiwa,
mashamba haya walikuwa wamepewa
wananchi kwa ajili ya kilimo, lakini sasa

wameyabadilisha matumizi kwa kuyajenga
makazi, jambo ambalo ni kinyume cha
utaratibu,” alieleza.

Alieleza  serikali haina nia ya
kuwanyang’anya wananchi mashamba hayo,
bali wanataka kuyatambua, ili kufanya kazi
kwa ufanisi zaidi.

Aliwashauri wananchi wenye mashamba
hayo kuyarudisha ili yatumike kwa shughuli
za kilimo na atakayeficha hatua za kisheria
zitachukuliwa dhidi yake.

Serikali Wilaya ya Chakechake inaendelea
na mchakato wa kuyatafuta mashamba hayo
na kuyahakiki ili yarejee katika shughuli za
kilimo kama ilivyokusudiwa.

Watumishi
watakiwa
kumuenzi
Magufuli

Na Tiganya Vincent, TABORA

WATUMISHI wa umma
wametakiwa kulipa fadhila kwa Rais
John Magufuli kwa kufanyakazi
kwa kuzingatia taratibu na
sheria wakati wa utekelezaji wa
miradi wanayokuwa wamepewa
kusimamia.

Kauli hiyo ilitolewa na Kiongozi
wa Taifa wa Mbio za Mwenge wa
Uhuru, Mzee Mkongea Ali, kwenye
Halmashauri ya Mji Nzega mkoani
Tabora baada ya kukagua miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema serikali imetoa fedha
nyingi kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maendeleo
ya wananchi ukiwamo ujenzi wa
Hospitali za Wilaya, vituo vya afya,
usambazaji wa maji na barabara,
hivyo ni vema miradi hiyo ilingane
na thamani ya fedha zilizotolewa.

Ali alisema hatua hiyo itasaidia
kuhakikisha kuwa wananchi
wanapata haki sawa kama
yalivyo malengo ya Rais Magufuli
kuhakikisha Watanzania wote
wanafaidi rasilimali za nchi kwa
kupata huduma zote muhimu
ikiwamo elimu na afya.

Kiongozi aliweka mawe ya msingi
miradi ya maendeleo minne ikiwa
na thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 5.

Uwazi wahimizwa
katika miradi afya

Na Gurian Adolf, NKASI

MKURUGENZI Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi
mkoani Rukwa, Misana Kwangula,
amewaagiza watendaji wa halmashauri
hiyo, kuhakikisha kunakuwa na uwazi
katika kutekeleza miradi ya afya
ili kuwapa fursa wananchi kuelewa
thamani ya fedha na nia ya serikali
katika kuboresha sekta hiyo.

Alitoa agizo hilo wakati akifungua
kikao cha uzinduzi wa mradi wa
kuongeza ufahamu kwa wananchi
juu va ufuatiliaji wa matumizi ya
fedha za umma katika sekta ya
afya, unaotekelezwa na shirika lisilo
la kiserikali la Life change Rukwa
Development Organization(LCRDO)
utakao tekelezwa katika kata tatu na
minane wilayani humo.

Alisema kuwa katika kutekeleza
miradi hiyo uwazi ni suala la msingi
kitendo kitakachosababisha wananchi
kushiriki hatua kwa hatua na kuona
miradi hiyo ni mali yao, hivyo aliwasihi
kushirikiana na kamati za afya za

Alisema serikali inatekeleza miradi
mbalimbali ikiwamo ujenzi wa
zahanati, vituo vya afya na hospitali ya
wilaya hiyo na mara nyingi wananchi
wamekuwa wakihitajika kuchangia
nguvu kazi katika miradi hiyo, hivyo
ni vizuri pia wakawa wanaelewa hata
ﬁharama zinazotumika katika ujenzi

uo.
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Tasaf yakarabati barabara kilomita 14.5

Na Zanura Mollel, LONGIDO

FUKO wa  Maendeleo ya
Jamii (Tasaf) Wilaya ya Longido
mkoani Arusha, umekarabati
kilomita 14.5 za barabara katika
kata za Olmolog na Kamwanga.

Ofisa Ufuatiliaji wa Tasaf Wilaya ya Longido,
Majuto Kawambwa, alisema juzi kuwa miradi
hiyo iliibuliwa na wananchi, hivyo wahusika
wakubwa katika kutengeneza barabara hiyo
ni wanufaika wa fedha za kaya duni.

“Wanaofanya kazi hii ya kufyeka na
kusafisha barabara hizi ni walengwa na
kazi hii wanafanya kwa saa nne kila siku na
hulipwa kila mmoja Sh. 2,300, huku mikataba
ya kukamilisha kazi hiyo ikiwa ndani ya miezi
mitatu,” alisema.

wamekarabati kilomita 10 kwa thamani ya Sh.

[

.,

Kataya Kamwanga kilomita 4.5 kwa Sh. milioni
64.2 ikiwa ni fedha za mradi na ufuatiliaji.

Alisema pamoja na mfuko huo kukarabati
miundombinu ya barabara, pia umejenga
bweni la wavulana katika Shule ya Sekondari
ya Enduiment, lenye uwezo wa kulala watoto
wanafunzi 48 kwa gharama ya Sh. milioni
717,

“Tutaweka vitanda 24 ‘dabo deka’ katika
bweni hili. Mradi huu unaitwa wa nguvu kazi,
hivyo jamii ilichangia asilimia 10 kwa kutoa
fedha na kwa kufanya kazi na ujenzi huu
upo katika hatua za mwisho kukamilika,”
alisema Kawambwa.

Naishie Simon, mkazi na mlengwa wa Tasaf
huo wa kusaidia kaya duni, wamejikwamua
katika hali ya umaskini na kwa sasa wengi
wao wanafanya biashara ndogo ndogo kupitia

fedha za Tasaf.

“Hata huu mradi wa barabara tunaenda
kufanya kazi kwa saa chache tunalipwa.
Wameona watuwezeshe kwa namna
mbalimbali, tunaishukuru serikali kwa kweli,”
alisema.

Alifafanua kuwa barabara hiyo inawasaidia
kukutanisha vitongoji vyote ndani ya kata ya
Olmolog pamoja na kufikia huduma za jamii
cha Olmot na shule ya awali ya Engatani.

“Hii barabara itaokoa maisha ya mama na
mtoto wakati wa kufuata huduma ya afya, kwa
sasa kufika kituo cha afya Olmot, unapita njia
hii bila usumbufu, ni barabara muhimu sana
kwetu,” alisema Naishie na kuongeza:

“Mfuko huu (Tasaf) wilayani hapa una
27 kati ya 49 vilivyopo, huku kukiwa na kata 18
na tarafa nne zinazoiunda wilaya.”

Katibu Tawala wa Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Zuwena Omary, akizungumza na wadau wa madini wa eneo hilo juzi. PICHA:

GIFT THADEY.

Mhandisi aagizwa kuandaa andiko la maji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

NAIBU  Waziri wa  Wizara ya
Maji, Jumaa Aweso, amemwagiza Mhandisi
waMkoawa Arusha,Joseph Makaidi, kuandaa
andiko na kuainisha maeneo yasiyo na maji
katika Wilaya ya Arumeru.

Lengo la andiko hilo ni kuiwezesha
kampuniya Fraju Group Ltd inayokamilisha
kazi ya ujenzi wa mradi wa maji katika Kata ya
Kingori kwa gharama ya Sh. bilioni 1.5.

Aweso alisema mkandarasi huyo amekuwa
mfano wa kuigwa kwa kutekeleza mradi wake

“Makandarasi wengi tunaopata katika

wizara hii ni makanjanja kwani badala
ya kufanya kazi wanayotakiwa kufanya,
wanaleta ujanja ujanja tu na wananchi
kuendelea kuteseka kwa kutopata maji. Huyu
ameonyesha uzalendo acha ale mema ya nchi,
andikeni andiko tumwongezee kazi,” alisema.

Alisema mkandarasi huyo ametekeleza
mradi huo kwa uaminifu na maji yaliyopo ni
mengi mpaka yanapasua mabomba, hivyo
lazima kumwongezea eneo la kusambaza maji
wakati wengine wanakosa maji.

Pia alimtaka Mhandisi Makaidi kuhakikisha
anawafuatilia  kwa  karibu  watendaji
wake katika mkoa ili wasimwangushe na
kumsababishia kupata shida na serikali.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry

Muro, alimwomba Aweso ikiwezekana
mkandarasi huyo aongezewe kata za
kusambaza maji hayo badala ya kata moja
ya Kingori kwa sababu maji yanayotoka
eneo hilo la mradi ni mengi hadi yanapasua
mabomba kutokana na kutumika katika eneo

dogo.
“Mheshimiwa  Naibu  Waziri  huyu
mkandarasi ameshajenga miundombinu

mingi, hivyo akiongezewa eneo la mradi kazi
ndogo tu ya kuunganisha mabomba na maji
kuanza kutoa sababu tangi la kuhifadhia maji
ameshajenga na imara,” alisema Alisema
katika kata nyingi wilayani hapa kuna
upungufu wa maji, hivyo itakuwa busara ya
kumwongezea kazi mkandarasi mzalendo
aliyetekeleza mradi wake kwa umakini.

Polepole

ataka

uhakiKi
mipaka

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KATIBU wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi
na Uenezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
Humphrey Polepole, ameiagiza
ofisi ya maji bonde la kati
kufanya uhakiki wa mipaka ya
chanzo cha maji Qangded.

Lengo la kufanya uhakiki
katika chanzo hicho kilichoko
Kata ya Barai wilayani
Karatu mkoani Arusha ni
kuwekewa ulinzi na kuondoa
adha ya maji kwa wananchi wa
kata hiyo na ile ya Mang'ola.

Pia amemwagiza Mkuu
wa Wilaya ya Karatu,

Theresia Mahongo, kuimarisha
ulinzi kwenye vyanzo vyote
vya maji katika wilaya

hiyo ikiwa ni pamoja na
kusimamia ujenzi wa ukuta
katika chanzo cha Qangded
kinachohudumia zaidi ya
wananchi 36,000 ili kuzuia maji
ya mvua yanayojaza mchanga
kwenye chanzo hicho na
kutishia kutoweka.

Polepole alitoa agizo hilo
jana wilayani Karatu wakati wa
ziara yake ya kikazi, iliyoenda
sambamba na kukagua chanzo
hicho cha maji ambacho pia
kinatumika kwa ajili ya kilimo
cha vitunguu katika kata hizo
na kuuzwa nje ya nchi.

Alisema chanzo hicho cha
Barai ni uhai wa wananchi wa
kata hizo na kwamba uvongozi
wa bonde la kati unachukua
fedha kutoka Juwamaboe, lakini
haushiriki kikamilifu kutoa
elimu juu na namna bora ya
kudhibiti uharibifu wa chanzo
hicho.

“Mkuu wa Wilaya wasiliana
na ofisi ya bonde la maji la
kati, ili wafike hapa kwa ajili
va kushirikiana na wataalamu
wa halmashauri kupima na
kuweka mipaka kwenye chanzo
cha maji cha Qangded ili
kisiendelee kuharibiwa na
shughuli za binadamu, ikiwamo
kukata miti ovyo pamoja na
mifugo kwenda kunywa maji
kwenye chanzo hicho,” alisema.

Aidha, alimwagiza mkurugenzi
mtendaji wa halmashauri
ya wilaya ya Karatu kuanza
kufanya upembuzi yakinifu kwa
ajili ya kuchimba mtaro wenye
urefu wa kilomita saba kutoka
kwenye chanzo hicho kwa ajili
yva kupeleka maji yote ya mvua
kwenye Mto Barai.

Polepole ambaye alionyesha
kukerwa na wataalamu wa
halmashauri hiyo kushindwa
kutimiza wajibu wao na
kusababisha migogoro mikubwa
ya maji, aliwataka kuanzia
sasa waondoke ofisini na
kwenda kwa wananchi kwa
ajili ya kutoa elimu pamoja na
kusimamia sheria.
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Tarura yakKiri
changamoto

Na Godfrey Mushi, MOSHI

Mapya vaibuka kwenye
mvutano mradi wa maji

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WAKALA wa Barabara za
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi,
imekiri kuwa bado kuna uhitaji wa
matengenezo makubwa ya bara-
na Vunjo ambayo yanaunda hal-
mashauri hiyo, ikilinganishwa na
kiasi cha fedha kinachopatikana.

Kwa mujibu wa Kaimu Meneja
wa Tarura, Wilaya ya Moshi, Fundi
Sanifu Mwandamizi, Loishiye Mol-
lel, halmashauri hiyo imetengewa
Sh. bilioni 1.3 kwa ajili ya maten-
genezo ya barabara zake.

Alisema Wilaya ya Moshi, ina
mtandao wa barabara wa zaidi ya
kilomita 700 na kwamba hivi sasa
baadhi ya barabara zinazotarajiwa
kutengenezwa kwa kiwango cha
changarawe ni barabara ya Wami-
Gomberi inayotarajiwa kutengen-
ezwa kilomita nne na barabara ya
Sangiti-Nganyeni inayofanyiwa
matengenezo ya kawaida kwa
umbali wa kilomita tatu.

“Tunategemea kuwa changamoto
zote zilizotajwa na wananchi na
kupigiwa kelele madiwani zitafany-
iwa kazi kwa maeneo yote yali-
yotengewa bajeti ndani ya mwaka
huu wa fedha. Maeneo mengine
ambayo bado kuna changamoto na
hayamo kwenye bajeti, tutaendelea
kushauriana ili kuhakikisha shu-
ghuli za kimaendeleo zinaendelea
wakati tukiendelea kutafuta fedha
nyingine kwa ajili ya matengenezo
yake,” alisema Mollel.

Barabara nyingine inayojengwa
kwa kiwango cha lami ni ya
Getifonga/ Mabogini/ Kahe/ Chek-
ereni ambayo ni utekelezaji wa
ahadi ya Rais John Magufuli ya
mwaka 2015. Barabara hiyo tayari
imetengewa kiasi cha Sh. bilioni 22.

Kwa mujibu wa Tarura, sehemu
ya utekelezwaji wa ahadi hiyo ya
Rais Magufuli, ilipangwa kuanza
katika bajeti mpya ya mwaka wa
Eedha ulioanza Julai mosi mwaka

uu.

Aidha, alisema kwa mwaka wa
fedha 2019/2020, Tarura itatumia
zaidi ya Sh. bilioni 1.1 katika ujenzi
wa barabara zenye urefu wa kilo-
mita 674.52 ikiwamo ahadi ya Rais
John Magufuli ya ujenzi wa bara-
bara yenye urefu wa kilomita 20.

Kabla ya kutolewa taarifa hiyo
inayoleta faraja zaidi kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo, Diwani
wa Kata ya Mabogini, Emanuel Mn-
zava, ilieleza kuwa katika sekta ya
ujenzi ndani ya kata yake, ahadi ya
Rais (Magufuli) ya kuijenga bara-
bara hiyo bado haijatekelezwa.

IKIWA zimepita siku tatu, tan-

Mirefu, Siha, mkoani Kilimanjaro,

walalamikie mazao yao kukauka
kwa kukosa maji kutokana na ujenzi wa
mradi mpya wa maji kupelekwa Wilaya ji-
rani ya Longido mkoani Arusha, mapya ya-
meibuka baada ya wananchi hao kudai ha-
wakushirikishwa katika mchakato mzima.

Jana, Baraza la Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Siha, lilielezwa kuwa wakati
wa mchakato wa kuanzishwa mradi huo
hawakushirikishwa na hata halmashauri ya
wilaya yao haikuhusishwa.

Diwani wa Miti Mirefu, Simon Shija, alise-
ma ekari zaidi ya 300 za mazao mbalimbali
ya biashara na chakula, zimekauka na ku-
sababisha hasara kubwa kwa wakulima ku-
tokana na kukosa maji ya umwagiliaji.

Wakati Shija akisema hayo, Diwani wa
Orkolili, Jonathan Nassari, alitaka walio-
husika na uratibu wa mradi huo wakiwamo
Bonde la Kati waandikiwe barua ili waweze

kufika na kutatua mgogoro huo mapema
kabla ya kutokea janga.

“Waje tukae nao kwa pamoja ili tuweke
mambo sawa, kama hawatakuja ni bora
haya maji kuliko yamwagike porini ni bora
yabaki mtoni,” alisema Nassari.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, God-
son Ngumuo, alisema hawakubaliani na uta-
ratibu uliotumika hata kidogo na hawawezi
kuacha watu wao wapate hasara zaidi ya
hapo au kupata baa la njaa.

“Mkurugenzi nakuagiza, waandikie ba-
rua hawa watu (Bonde la Kati), waje tukae
pamoja kwa sababu hawawezi kuja kwetu
kuchukua maji bila kutushirikisha. Halafu
maji hayo hayawafikii yote watu wa Lon-
gido, yanamwagika njiani kutokana na
miundombinu ya bomba hilo kudaiwa ku-
jengwa chini ya kiwango, na ndiyo maana
tunaomba wataalamu wa wilaya hizi mbili
wakutane kwa pamoja,” alieleza Ngomuo.

Juzi, Kaimu Meneja wa Ofisi ndogo ya Maji
ya Bonde la Kati mkoani Arusha, Dandu Jo-
seph, alipoulizwa kuhusiana na malalamiko
hayo ya wananchi wa Siha, alisema wanaku-

sudia kwenda wilayani humo kuona na
kutafuta ufumbuzi wa tatizo hilo la kupun-
gua kwa maji ya umwagiliaji.

Bonde hilo la Kati, ndilo lenye jukumu la
kisheria la kusimamia ugawaji wa maji hayo
ya umwagiliaji.

“Ni kweli tumesikia kwamba kuna malala-

ya mazao mbalimbali yamekauka baada ya
kukosa maji,” alisema Dandu.

Baadhi ya wakulima wa Miti Mirefu, wa-
nadai maji hayo yamepungua kutokana na
kupelekwa mradi wa majisafi na salama kwa
wananchi wa Wilaya ya Longido, mkoani
Arusha.

“Kazi ya bonde hili ni kusimamia na ku-
tatua migogoro inayotokea katika matumizi
ya maji, kukusanya na kutunza takwimu za
mitiririko na hali ya maji kwenye rasilimali
za maji pamoja na kusimamia na kuratibu
hifadhi na utunzaji wa vyanzo vya maji.
Sasa kwa sababu tayari kuna malalamiko,
tunaelekea huko kutafuta ufumbuzi wake,”
alisisitiza Dandu.

A :ﬂd
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Wananchi wakichagua machungwa katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. Chungwa moja liliuzwa kwa bei ya 50/- hadi 80/-.
PICHA: MIRAJI MSALA.
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Shirika Uingereza lafufua matumaini ya serikali

Na Godfrey Mushi, SAME

SHIRIKA la World Expedition Exchange la
Uingereza, limefufua matumaini ya serikali
katika Wilaya ya Same wa kukuza na kuvi-
tangaza vivutio vyake vya utalii, baada ya
kukubali kuja kuwekeza katika sekta hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary
Senyamule, alisema wafadhili hao ambao
ewa, wamekubali kuja kuwekeza katika fur-
sa mbalimbali ikiwamo hoteli za kitalii na
kampuni za kitalii.

Alisema kabla ya kuja rasmi, shirika hilo

kwa sasa limeanza kugawa vitabu vya mas-
omo ya Sayansi kwa Shule za Msingi na Se-
kondari za Kata ya Mshewa ili kuunga mko-
no juhudi za serikali katika utaoji wa elimu
bora na yenye ushindani kimataifa.

“Hivyo vitabu vilivyoletwa na Shirika
la World Expedition Exchange, ndivyo
ambavyo vimewezesha kuanzishwa kwa
Wametoa maelekezo kwamba vitumiwe na
wanafunzi wa Kata ya Mshewa ili kuongeza
maarifa.

“Utalii wa asili, ndio ambao umelivuta
hilo shirika na kuamua kuja kuwekeza

hapa kwetu siku za usoni, lakini kimsingi
tayari wamekubali pia kufadhili ujenzi wa
maktaba ya kwanza ya utalii, hasa ukizin-
gatia kuwa suala la kukuza utalii wa asili ni
moja ya malengo yaliyopo kwenye mpango
mkakati wa kukuza utalii wilayani Same.”

Mkakati huo, unaelezwa umeanza kuvu-
tia watalii wengi kutoka mataifa ya kigeni
kutembelea vivutio vya asili, maporomoko
ya maji, mapango, mashamba, mabwawa,
misitu, milima na vingine.

Senyamule alitoa wito kwa wananchi
kujifunza na kushiriki shughuli za utalii
akisema, katika mpango mkakati wa utalii,

Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi na Msitu wa
Chome wenye kilele cha Shengena, wilaya
imepanga kuunganisha vivutio hivyo pamo-
ja na vivutio vya utamaduni ili serikali na
wananchi wote wafaidike na kukuza uchu-
mi wa wilaya.

Mmoja wa wafanyabiashara aliyewaleta
maofisa hao wa shirika hilo la Uingereza,
Elly Kimbwereza, ameeleza mtazamo wake
wa namna utalii wa asili unavyoweza ku-
unganishwa na shughuli za jamii na kuleta
maendeleo ya haraka, kwani watalii wen-
gine wameshashiriki kutengeneza barabara



]
: F A
b A i i
r - 2 1 s
x; 3
| RN T T E e e ; . J
T T
e v T Lo
= - R
.."I - -. - o,
s .l T o SRS
a - =L 3 i
| s
_ - T [
o 1005 - k) T I
3 o B -
& o -
— = g
A L % I
W i 1 f-4
3 Eas .I
y
i = i Y 1
| 2 (= -
T 1. s
Fa% el
l-{ ¥ 1
- - -
= |
;v
’ i -~ o
5 - M

1

N,
Kutoelewa afya ya )

udongo kunavyompa
dhiki mkulima . " %

rUkurasa 14

IT(GNvatntgono I\/Ifumuko vva volkano
wawaoo Wagundu“wa

+ o

MASIKIN im:mo e
Moto’ usmkmshandam

va msitu'Unaozalisha

L
e

-

robo oksijeni duniani

Ukurasa 14



14 ama Alhamisi Agosti 29, 2019

Mfumuko wa volkano wagunduliwa

SYDNEY, Australia

DUNIANI kuna miamba na milima
tofauti. Baadhi ni matokeo ya
mifumuko ya udongo wa moto
kutoka ardhini kutokana na
volkano, ambao uliganda katika
miaka mingi iliyopita.

Sasa kuna taarifa mpya ya
kuibuka mengine, wanasayasi
wavuvi kutoka nchini Australia,
wameibuka na ushuhuda kuhusu

MAZINGIRA

mimba mpya ya volkano chini ya
maji katika bahari ya Pacific.
Wanasayansi waliofuatilia
wanasema, mwamba huo wenye
upana wa kilomita za mraba 150,
ikikadiriwa sawa na wastani wa
viwanja vya soka 20,000. Huo ni

ugunduzi wa mapema mwezi huu.

Kwa mujibu wa wataalamu
wakirejea picha za satelaiti, ni
kwamba udongo huo wa moto

huu na wavuvi wametahad-
harishwa kutopita karibu na
eneo hilo, kwani hatari kutokea
mfumuko zaidi wa udongo na
hewa ya moto, kupitia matundu
yaliyopo.

Wataalamu wanaeleza ku-
wapo vinzigiti vya vipande vya
miamba ya volkano ama vinavy-
oelea au vilivyoganda majini na
kuibuka hasa jirani na kwenye

huenda ulifumuka Agosti mwaka

maji ya kina kifupi.

MASIKINI ‘MAPAFU YA DUNIA'..

Moto usiokwisha ndani ya msitu

aliloliokota. PICHA: MTANDAO.

unaozalisha robo oksijeni duniani

« Toka Januari hekta 74,000 zatoweka « Jeshi kazini; ndege

Zanyunyiza maj

Na Mwandishi Wetu

ADI wiki iliyopita hali
haikuwa nzuri hata ki-
dogo. Moto mkubwa uli-
shasamba katika msitu
mkubwa wa Amazon, nchini Bra-
zil, hata ikawa tishio la kidunia.

Lawama za kuungua msitu huo
unaojulikana kama ‘mapafu ya
dunia’ sasa anasukumiwa Rais Jair
Bolsonaro, akidaiwa kuzembea
athari za kimazingira, msitu huo
unaosinga kuelekea janga zito lito-
kanalo na moto.

Hilo ni janga la dunia kwa
sababu ni msitu wenye mchango
mkubwa wa kuilisha dunia na
hewa ya oksijeni na kiwango cha
sasa kinaelezwa hakijawahi ku-
fikiwa.

Hivi sasa, asasi ya kimazingira
inayoitwa; The National Institute
for Space Research (INPE), inase-
ma tangu kuanza mwaka huu hadi

| « Dunia katika taharuki ya hewa, joto

i

Moto ukiusambaratisha msitu wa Amazon. PICHA ZOTE: MTANDAO

Msimu wa
nchi kavu un-
ajenga maz-
ingira Katika
matumizi na
kusambaa
kwa moto,
lakini kuan-
zishwa moto
ni kazi ya
mwanadamu.

ll'

mwisho wa wiki iliyopita, moto
umeathiri eneo la ekari 74,000
ambayo ni ongezeko la wastani
asilimia 84 zaidi, kulinganishwa na
mwaka jana.

Pia, inatajwa kuwa rekodi kub-
wa inayovunja kiwango kama
hicho cha juu zaidi mwaka 2016,
ikichukua ekari 68,484.

Amazon ina sifa kubwa kwamba
ni msitu wenye mchango mkubwa
katika kudhibiti joto la dunia na
kupumua hewa safi ya oksijeni
ikichangia wastani wa asilimia 20
ya hewa duniani.

Nchini Brazil kunaelezwa ndiko
kwenye asilimia 60 ya msitu wa
Amazon, ambako kuna msitu hek-
ta milioni 670. Wanasayansi wa-
nalalama kuwa moto unaoendelea
hivi sasa nchini Brazil, si wa kawai-
da katika historia ya janga hilo.

Wanamazingira wanamshutu-
mu Rais Bolsonaro, kwamba shida
kubwa inaangukia katika sera zake

zinazoathiri mazingira, lakini kion-
gozi huyo amepinga vikali akidai
takwimu zinazotolewa kuhusu
moto huo ni potofu.

Rais huyo anasema kwamba
hivi sasa anasubiri takwimu zijazo
ambazo atazitumia kuzungumza

ukweli wake. Hadi sasa, dunia
imeshatingwa na hofu na mageuzi
hayo.

Asasi ya INPE, inafafanua hilo
katika mtazamo kwamba wakati
ukame unaweza kuelezwa kuwa
chanzo cha kuteketea misitu, la-
kini inasistiza hakuna kilichoenda
kombo kuhusu hali ya hewa mwa-
ka huu.

“Msimu wa nchi kavu una-
jenga mazingira katika matumizi
na kusambaa kwa moto, lakini
kuanzishwa moto ni kazi ya mwa-
nadamu, ama kwa bahati mbaya
au makusudi,” anasema mtafiti wa
asasi hiyo, Alberto Setzer.

Wanasayansi wanataja baadhi

ya shughuli za kibinadamu kuwa
ni kilimo, uchimbaji madini na
kuchimba maji, zote zikitajwa ku-
jenga mazingira mabaya ya kuzua
moto.

Nchini  Brazil, kunaelezwa
kumejengeka tabia ya wakulima
kuanzisha moto kwa makusudi ku-
fungia mianya na njia za wafugaji,
ingawaje ni tendo linalokinzana na
sheria katika suala la uhifadhi wa
misitu.

Mfuko wa Mifugo Duniani,
unakadiria kuwapo hatari ya robo
ya msitu wa Amazon kutoweka
ifikapo mwaka 2030, kama ha-
kutakuwapo hatua za makusudi
kukakabili athari ya kinachoende-
lea hivi sasa.

Kuna lawama zingine kwa Rais
Bolsonaro na sera zake alizoingia
nazo ofisini Januari mwaka huu,
akinuia kugeuza baadhi ya mae-
neo ya msitu kuwa mahsusi kwa
kilimo na uchimbayji, akidaiwa ha-
jali kelele za kimataifa zinazodai
kiwapo hifadhi ya mazingira hayo

LAWAMA SERIKALINI

Rais Bolsonaro katika sera zake,
anasema katika ahadi zake ana-
himiza kurejesha uchumi wa nchi
kutafuta mbadala wa matumzi
ya Msitu Amazon, uwe na manu-
faa kiuchumi, kuliko kukumbatia
mbiu za kimataifa kuhusu hifadhi
na ulinzi wa mazingira.

Katika mikakati yake kuhu-
dumia watu wa chini, anajina-
sibu amekuwa akifanya mageuzi
makubwa kisheria kukidhi ma-
hitaji yanayowalenga wakulima
na wafugaji kupatiwa vipande vya
ardhi ndani ya (msitu) Amazon,
huku wanamazingira wakioneka-
na kukerwa na uamuzi huo.

Mtaalamu wa hali ya hewa, Car-
los Rittl, ana ufafanuzi: “Kwa kipin-
di cha miezi sita, (Rais) Bolsonaro
na Waziri wa Mazingira wamejitoa
kuharibu Usimamizi wa Mazingira
ya Brazili na kuzidhoofisha bodi za
usimamizi.”

Hivi karibuni, mkuu wa asasi ya
utafiti wa mazingira ya INPE, al-
itoa takwimu kwamba mwezi Juni
mwaka huu, msitu wa Amazon
uliteketea kwa kiwango asilimia
88 zaidi, ikilinganishwa na kipindi
kama hicho, mwaka jana.
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Moto usiokwisha ndani ya msitu

Lakini Rais Bolsonaro, ambaye
kitaaluma ni Kapteni Mstaafu wa
Jeshi la nchi hiyo, katika majibu
yake alijia juu takwimu za watafiti
hao walio chini ya serikali yake
akidai; “ni za uongo, zinazolenga
kukwamisha biashara za Brazil.”

Ni uamuzi uliofuatana na ku-
tutimuliwa kwa Mkurugenzi wa
asasi hiyo ya INPE, Ricardo Galvao,
akimtaja anahujumu hadhi ya taifa
la Brazil.

BRAZIL YASAIDIWA

Katika kile kinachoonekana ku-
chukua sura ya kimataifa, baadhi
ya nchi kama vile Norway na Uje-
rumani, sasa zimeanza kuikusanya
fedha za kuisaidia Brazil, kukabili
janga la misitu.

Pia, asasi ya kimazingira ki-
mataifa iitwayo Greenpeace, inam-
pa mwito rais huyo aitilie maana
kwamba, miongoni mwa athari ni
kuwapo mzigo mkubwa wa kiu-

chumi kwa nchi hiyo.
Hata hivyo, kiongozi huyo
anaendekeza majibu ‘mepesi’

pingamizi kuwa moto unaoen-
delea ni wa kawaida sehemu

tu wakulima  wanaposafisha
mashamba yao
Hivi karibuni, alizinyooshea

asasi zisizo za kiserikali kwamba
huenda ndio zikawa wahusika
wakuu wa moto wanaoiingiza seri-
kali katika lawama kubwa.

Ilipofika Jumamosi iliyopita,
mbinu mpya uya kukabili moto
ilitumika ambayo ni matumizi ya
Jeshi la Ulinzi la Brazil, ambalo li-
libebeshwa rasmi jukumu na seri-
kali.

Mbinu kuu iliyotumika katika
kazi hiyo ni askari wa nchi kavu
wanaukabili moto ardhini, huku
wakisaidiwa na wenzao wa vikosi
vya anga wakinyunyiza maji.

Inaelezwa kuna jumla ya askari
wasiopungua 44,000 wamein-
gia kazini kukabili jukumu hilo la
kuuzima moto, huko majimbo sita
yakitajwa kuwa hatarini kukumb-
wa na moto, ambayo ni: Roraima,
Rondonia, Tocantins, Para, Acre
na Mato Grosso.

Waziri wa Ulinzi wa Brazil, Fer-
nando Azevedo, anasema katika
awamu ya kwanza ya operesheni
hiyo yenye siku tano sasa inashu-
ghulikiwa na vikosi vya askari 700.

Akifafanua anasema, ndege
zake anazozitaja aina ya C-130
Hercules ndizo zilizopangiwa ku-
mimina maji msituni wa wastani
wa lita 12,000 au sawa na galoni
3,170, katika eneo hilo lililofunikwa
na utandu wa moshi.

Inaelezwa ni hatua ya rais ku-
zima kelele dhidi yake akionekana
kuchukua hatua kuu kukabili jan-
ga hilo la moto wenu hatari kwa
maslahi ya nchi yake.

Waziri Azevedo, anasema tayari
Rais wa Marekani Donald Trump,
alishawapa ofa ya kuwasaidia ka-
tika kupambana na janga hilo na
hadi sasa wako katika mawasiliano
kukamilisha utekelezaji wake.

Lengo ni
kuuhifadhi
msitu huu,
kwakuwa
sote tu-
nauvhitaji
kwa sababu
ni hazina ya
usalama wa
mazingira
na hali ya
hewa. Tu-
nashukuru
oksijeni in-
ayotoa na
shukrani
kwa hewa
ukaa (car-
bon dioxide)
inayounyon-
ya.

Waokoaji wak|v\/a kazini. PICHA ZOTE: MTANI)AO
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Hivi ndivyo yalivyo mapambano ya moto msituni Amazon.

Akizungumza na waandishi wa
habari Jumamosi iliyopita, Rais
Bolsonaro, alisema yuko Kkatika
matarajio hali itarejea kawaida na
hadi mwisho wa wiki alikuwa na
mazungumzo na wadau mbalim-
bali wa dunia kuuomba msaada.

Mbali na Rais Trump, aliwataja
Waziri Mkuu Hispania Pedro
Sanchez na aliowataja viongozi
wengine wengi wa Latin Amerika.

Katika mkutano huo, Rais Bol-
sonaro kwa mara ya kwanza alikiri
‘vijembe’ vya wapinzani wake na
hasa wanamazingira, kwamba
moto huo msituni ni janga kwa
maendeleo ya uchumi wa Brazil,
ikisambaratisha mimea ya kijani,
vyanzo vya hewa na hali ya hewa
kubadilika.

Sakaam karibuni, katika kikao cha

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC), miongoni mwa
ajenda muhimu katika kukuza
uchumi wa muungano wa ukanda
huo, suala la mazingira na hali ya
hewa lilikuwa miongoni mwa ajen-
da muhimu.

UGENINI WACHACHAMAA

[jumaa iliyopita, mamia ya
waandamanaji walikusanyika nje
ya ofisi za kibalozi za Brazil hasa
za nchi za Ulaya, wakitaka kuwapo
hatua thabiti ya kikabili hali hiyo,
hasa katika nchi za Ulaya na Latini
Amerika

“Mapafu ya dunia yanaungua tu-
nanusuru,” yalisomeka baadhi ya
maandishi ya waandamanaji, jijini
Mexico City, nchini Mexico.

Ni suala lililochukua sura ya
kisiasa, pale Rais wa Ufaransa,

[ |
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Emmanuel Macron, alipotangaza
tishio la Umoja wa Ulaya (EU) ku-
zuia biashara na Brazil, pia baadhi
ya nchi za Amerika Kusini.

“Kwanza tunataka kuisaidia
Brazil kuuondoa moto huu,” alita-
mka Jumamosi iliyopita na kisha
akaongeza: “Lengo ni kuuhifadhi
msitu huu, kwakuwa sote tunauhi-
taji kwa sababu ni hazina ya usala-
ma wa mazingira na hali ya hewa.
Tunashukuru oksijeni inayotoa na
shukrani kwa hewa ukaa (carbon
dioxide) inayounyonya.”

Juzi Rais wa Brazil, Rais Bolson-
aro, katika kile kinachoonekana
kumjibu Rais wa Ufaransa Macron,
kupitia mlango wa pili, kwamba
nchi yake iko tayari kupekea mis-
aada, lakini isiyo na masharti.

Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa za kimataifa.
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Halmashauri, watendaji waingia mkataba
aina vake ‘operesheni tokomeza utapiamlio’

Na Shaban Njia, KAHAMA

GONJWA wa utapiamlo

nchini umekuwa changa-

moto kubwa, tatizo kub-

wa ni ukosefu wa lishe
bora kwa mtoto.

Kitaalamu inaanishwa, ni
ugonjwa unaoanza kwa mtoto an-
apokuwa tumboni kwa mama hadi
siku 1000 za mwanzo, baada ya ku-
zaliwa.

Utapiamlo unaathiri ukuaji wa
mtoto kiakili na kimwili na mad-
hara yake ni vigumu kurekebishwa,
kwani tangu mwanzo wa umri
wake mtoto anakuwa na afya duni
akishindwa kufanya shughuli zake
kiuchumi, ukuaji hali inayoathiri
nguvu kazi ya Taifa, sasa na siku za
usoni

Ni ugonjwa unaotokea muda
mwingi unaotokea kwa mjamzito.
Ni matokeo, kabla ya kujifungua ali-
kuwa anapata chakula kilichokosa
viinilishe sahihi na baada ya kuji-
fungua anaendelea kumpatia mtoto
chakula kisichokuwa na lishe, hatua
inayomfanya mtoto kuangukia
maradhi hayo.

Inaelezwa, hali ya lishe nchini im-
ekuwa hairidhishi, japo wananchi
na wakulima kwa jumla, wanalima
vyakula vingi, kuwapo kundi kub-
wa la watoto wenye umri chini ya
miaka mitano kiafya wamedumaa,
huku wengine wana uzito pungufu
na wamekonda.

Vivyo hivyo, wapo kinamama
walio katika umri wa kuzaa wame-
konda kwa kukosa lishe, wakati
zaidi ua nusu ya wajawazito wana-
tajwa kuwa na asilimia upungufu
wa damu, jambo ambalo limekuwa
likihatarisha maisha yao wakati au
baada ya kujifungua.

Pia, kunaelezwa kuwapo utapi-
amlo unaoendelea kuongezeka na
kuathiri zaidi wananchi vijijini, kwa
kuchangia kuibuka magonjwa yasi-
yoambukiza kama vile moyo, kisu-
kari na saratani.

Nchini, mikoa inayotajwa kuon-
goza kwa kadhia hiyo ni Kagera,
Mbeya, Kigoma, Iringa, Arusha,
Lindi, Shinyanga, Tanga, Morogoro,
Manyara, Mtwara, Rukwa, Ruvuma,
Dodoma, Singida, Mwanza, Pwani,
Tabora, Mara, Kaskazini na Kusini
Pemba.

SHINYANGA WAJIPANGA

Kutokana na athari hizo mkoa
Shinyanga kuwa na kiwango ki-
kubwa cha utapiamlo, halmashauri
zake zimeingia mikataba baina yao
kupambana na ugonjwa huo.

Wawajibikaji katika hilo ni wa-
tendaji katika ngazi za kata na vi-
jiji, kutokana na asilimia kubwa ya
wagonjwa wanatoka katika maeneo
yao.

Hadija Nasibu, ni Mratibu wa
Lishe katika Halmashauri ya Ush-
etu, aliyeingia mikataba hiyo hivi
karibuni na watendaji wa kata na vi-
jiji, lengo ni kupambana na ugonjwa
huo kwa kutoa elimu kuhusu nam-
na ya kuandaa chakula chenye lishe
kwa umma.

« Baada va kuvunja rekodi ya mkog
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Watendaji wa kata na vijiji wa Halmashauri ya Ushetu. wilayani Kahama, wakimsikiliza Mratibu wa Lishe kutoka katika halmashauri hiyo, Hadija
Nasibu, PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

Utapiamlo
una madhara
yva kuathiri
mpaka akKili
na wakati
mwingine

ni vigumu
kumtam-
bua mtu au
mtoto mwe-
nye ugonjwa
huo.

Anaueleza  utapiamlo  una
madhara ya kuathiri mpaka akili
na wakati mwingine ni vigumu
kumtambua mtu au mtoto mwenye
ugonjwa huo.

Hata hivyo anadokeza kuwa moja
ya dalili zake ni kimo cha mtoto
kuwa kidogo, kwani mtoto anapo-
zaliwa anapaswa kuwa na uzito
wastani wa kilo mbili hadi tatu na
chini ya hapo ni dalili ya hatari,
hasa kukosa lishe sahihi.

Hadija anaendelea kusema, udu-
mavu kwa watoto umekuwa janga
la Taifa kuanzia ngazi ya familia
na unamkosesha mtoto uwezo wa
ubongo wake kupevuka kuchan-
ganua jambo.

Ni hali ambayo kitaalamu in-
arekebishika hadi kufikia umri
wa miaka miwili tangu kuzaliwa

e Etb et N
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kwa maofisa watendaji wa kata na
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Ofisa Mtendaji wa Kata ya Uyogo, katika Halmashauri ya Ushetu, Edson Mo-
belo, akitia saini mkataba wa kupambana na ugonjwa wa utapiamlo.

kwake, baada ya halpo inakuwa vigu-
mu kurekebishika .

BAJETI ILIYOPO

Hadija anasema, Halmashauri ya
Ushetu katika bajeti ya mwaka wa
fedha wa sasa, imetenga fedha kiasi
cha Sh. milioni 3424 kuwahudumia
watoto wenye umri chini ya miaka
mitano jumla yao 65,315.

Anasema, halmashauri hiyo im-
ekuwa ikitenga bajeti ya lishe kuvuka
lengo la Sh.500 kwa kila mtoto aliye
na umri chini ya miaka mitano na
katika mwaka wa fedha uliopita, hal-
mashauri hiyo ilitenga jumla ya Sh.
milioni 276.8 na kiasi cha Sh. 1000
kilitolewa kwa kila mtoto.

Hadija anaeleza kuwa asilimia 28
ya watoto wenye umri chini ya miaka
mitano mkoani Shinyanga, wame-
dumaa na kiwango cha utapiamolo
mkali kwa Halmashauri ya Ushetu,
hivi sasa ni asilimia 0.076, na hali
hii inaonesha utapiamlo katika hal-
mashauri hiyo ni mkumbwa ukilin-
ganisha na halmashauri nyingine.

Hata hivyo, anasema katika mwaka
wa fedha 2015/2016 halmashauri
ilitenga Sh. milioni 572 kwa idadi
ya watoto 73,056 na kila mtoto
alitengewa Sh. 784; mwaka wa fedha
2016/2017 walitenga Sh. milioni 70.8
kwa idadi ya watoto 73,056 na kila
mtoto alipata Sh. 970.

Anasema, katika mwaka wa fedha
2017/18 walitenga Sh. milioni 140.05
kwa idadi ya watoto 73,056 na kila
mtoto alilkuwa na Sh. milioni 2,040;
na mwaka wa fedha uliopita waliten-
ga Sh. milioni 276.8 kwa idadi ya wa-
toto 64,550 na kila mtoto alipata Sh.
4,280.

LISHE & KINGA

Kaimu Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Ushetu Nicodemus Lu-
cas, anasema wamefanikiwa katika
Kampeni ya Mwezi wa Afya na Lishe
ya Mtoto, wamefanikiwa kwenye kata
20 walikotoa matone ya Vitamini A
kwa watoto 57,820, ambao ni sawa na
matarajio ya asilimia 99.26 ya watoto

Mtaalamu alivyochambua
TGNP vs ngono kwa watoto

Na Yasmine Protace

NI wito unaotamba katika
jamii kwamba ni wajibu na
lazima kusimamia ulinzi wa
mtoto, hasa dhidi ya uka-
tili wa kijinsia na kingono,
ikielezwa njia sahihi kumu-
wezesha kufikia ndoto zake.
Ndoto za watoto zinafifia
baada ya kubainika kufanyi-
wa ukatili huo.

Inaelezwa kuwapo baa-
dhi ya familia zinashindwa
kutoa ushirikiano katika
harakati za kuwachukulia
hatua wahusika dhidi ya
matukio hayo.

Mdau kutoka asasi ya
kijinsia ya TGNP Mtandao,
Gema Akilimali, anasema hivi
sasa wameanzisha kampeni
mahsusi kumlinda mtoto,
lengo ni kuwasaidia wafikie
ndoto zao.

Kwa mujibu wa Gema,
ni kampeni iliyopewa jina
la ‘Mtakuwa' ikiendeshwa
kwa kushirikiana na serikali,
lengo ni kutokomeza ukatili
kwa watoto na wanawake
hadi ifikapo mwakani, 2020.

“Mpango huo unasaidia
kuwapa ulinzi watoto, ndani
na nje va shule kwa kuwa-
patia uelewa ulinzi tofauti
kwa wasichana na wavulana
kwa kuweka bayana taratibu
za kutoa taarifa za kingono,”
anasema.

Anaongeza kwamba
takwimu za utafiti za afya
ya uzazi na mtoto, zinao-
nyesha ukatili wa kingono

58,248.

Anasema, ni hatua iliyoifanya
halmashauri kuvuka lengo la ki-
taifa la asilimia 90, huku waliopata
dawa za minyoo, walengwa wali-
kuwa 51,180 na waliopata walikuwa
54,575. Hap ni sawa na asilimia
106.6.

Dk. Lucas anasema katika kundi
la waliofanyiwa tathimini ya hali ya
lishe walilengwa kuwa 58,248 wali-
opimwa walikuwa 55,734 sawa na
asilimia 96.

Sanjali na hilo, anasema kipindi

.
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Wanahabari walipokuwa mkutanoni kutambulishwa kampeni ya ‘1_5_5'iliyozindulliwa na TGNP
Mtandao, kumlinda mtoto dhidi ya ukatili kingono. PICHA: YASMINE PROTACE

unaongezeka,

Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu, ikionyesha mwaka
jana, kuna wastani wa watoto
394 kila mwezi walibakwa.

Pia, kuna takwimu za
utafiti wa kituo hicho
kinachosema, kati ya mwaka
2017 na 2018 hali ni mbaya
maradufu katika matukio ya
kulawitiwa na kubakwa, Dar
es Salaam na Iringa ikiongoza
kwa matukio hayo.

Gema anasema kuna
mchango wa vyombo vya
habari kuwa mstari wa mbele
kukabili adha hiyo, ambayo
TGNP ndio kinara wa kuikabili

cha Julai 2018 hadi Juni mwaka huu,
kinamama wenye watoto chini ya
umri wa miezi sita hadi 23 wame-
pataelimuya ulishaji chakula cha
nyongeza kwa watoto, kupitia watoa
huduma katika vituo vya huduma
na afya ya jamii.

MADUKA VYAKULA

Mganga Mkuu huyo, anasema
ndani ya kipindi hicho walifanya
ukaguzi kwenye maduka ya vyakula
140 na kati ya hayo, maduka 12 yali-
bainika kuuza vyakula visivyokuwa

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Ushetu, Atanus Lucas, akimkabidhi Mkataba wa Kupambana na
Ugonjwa wa Utapiamlo, Mtendaji wa Kata ya Ukune, Jane Matiko.

Anarejea uzoefu wa miaka
ilivyopita, matukio ya ulawiti
na ubakaji hayakuwa mengi,
akitoa mfano mabinti na
wavulana walipita maporini
pasipo kusikika au kush-
uhudiwa uharamia kama
ilivyo sasa, kukishuhudiwa
baadhi ni wanandugu.

Rai yake ni watoto kuacha
ukimya na wazazi wafua-
tilie nyendo zao wanapo-
toka shule na wanapokuwa
nyumbani, ikiwamo likizo,
huku akiwasisitizia wazazi
kwamba kutowasikiliza wa-
toto kunachangia kuedeleza
janga la ukatili kwa watoto

Katika kundi
la waliofany-
iwa tathmini
va hali ya
lishe wali-
lengwa kuwa
58,248, wali-
opimwa wali-
kuwa 55,734
sawa na asil-
imia 96.

hao.

Rehema Mwateba, mdau
kutoka TGNP Mtandao,
anaeleza imani yake kampeni
ya sasa itasaidia kupunguza
ukatili kupitia ulinzi wa haki
za watoto na wakati huo huo,
inawapa mbinu sahihi za
kujilinda dhidi ya mabaya.

Mwanamama huyo,
anawakumbusha wazazi
wasiwasahau watoto muda
wote, kwani ni jukumu lao
kuwahakikishia usalama,
Kupitia hatua kama kukemea
kauli chafu za vijana, kwani
wanapojisahau inawagharimu
watoto hao.

na ubora, hususani vilivyokwisha
muda wa matumizi na biashara ka-
tika mazingira machafu.

Hata hivyo, anarejea tatizo la
lishe linaanza tangu mtoto an-
apokuwa tumboni hadi siku 1000
za mwanzo wa maisha yake, utapi-
amlo ukiathiri ukuaji wake kiakili
na kimwili, baadhi ya madhara ni
ya kudumu.

WATENDAJI KATA/VLJUI

Edson Mobelo, ni Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Uyogo, asemaye jiogra-
fia ya Halmashauri ya Ushetu im-
etawaliwa na wingi wa wakulima
na wamekuwa wakilima chakula
kingi, lakini watoto wametekwa na
utapiamlo.

Anasema, mikataba waliongia
na serikali ni njia mojawapo ya ku-
kumbushana wajibu wa majukumu
ya kazi, akidai binafsi atahakikisha
kupambana na hilo katika eneo
lake la kazi, akianza na elimu kwa
umma.

Jane Matiko, kutoka Kata ya Uku-
ne, anasema kampeni yake itaanza
kwa kuitisha vikao vya maendeleo
ya kata na kutoa elimu kwa wa-
jumbe, watakapokuwa mabalozi
kwenye maeneo wanayotoka.

Pia, anaahidi kuhakikisha ana-
shirikiana na watoa huduma ngazi
ya jamii, kwa kuitisha mikutano ya
hadhara na kutoa elimu ya namna
ya kuandaa chakula chenye lishe,
ili ifikapo mwaka ujao wa fedha,
mwezi Julai 2020, utapiamlo kwe-
nye kata uwe umetoweka.
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DARASA KUTOKA ILONGA

Kutoelewa afy
kunavyompa dhi

Na Christina Haule, Morogoro

TAALUMA Dk. Gilla-
psy, ambaye wakati
fulani alishika chaki
katika vyuo vikuu vya
Phoenix na Ashford, nchini Mare-
kani, anautafsiri udongo kuwa
malighafi za asili na zisizo za asili
zinazopatikana juu ya ardhi.

Katika mjumuiko huo, baadhi
zina uhai na zingine hazina uhai,
kulingana na asili zake.

Pia, udongo huo unaelezwa
kutofautiana kati ya eneo moja na
jingine, katika namna inavyoju-
muika.

Kwa mujibu wa Dk. Gillapsy,
udongo kwa ujumla wake ni muu-
ganiko wa malighafi tajwa, madini,
gesi, maji na viumbe hai.

Mtafiti huyo aliyebobea katika
sayansi ya udongo, anasema udon-
go una kazi kuu nne anazozitaja
kuwa ni: Kuwezesha mimea kukua;
kuhifadhi na kusafisha maji;
kurekebisha hali ya hewa duniani;
na makazi ya viumbe hai.

TAALUMA NCHINI

Sekta kama za misitu na kilimo
nchini, wakiongozwa na mag-
wiji wao Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine, Morogoro nao hawako
nyuma katika kuelimisha, kutoa
ushauri wa kitaalamu na kutafiti
kuhusu udongo, ambao ndio
ngome kuu ya hayo yote.

Akizungumza na  Nipashe
hivi karibuni katika Maonye-
sho ya Kuadhimisha Sikukuu ya
Wakulima nchini, maarufu ‘Nane
Nane’kwenye viwanja vya Mwalimu
Nyerere mkoani Morogoro, Kaimu
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo (TARI) Ilonga, Meshack Mak-
enge, ana maoni kwa kinachopas-

wa kufanywa na wakulima.
Mtazamo wake ni kwamba,
wajikite kutumia ramani za

teknolojia ya afya ya udongo zilizo
sambamba na kuweka mbolea
kwenye udongo, kwa kuzingatia
virutubisho ili wawe na uhakika wa
mavuno.

Anafafanua kwamba, TARI im-
eandaa ramani za mikoa na wa-
dau nchini zinazoonyesha hali ya
udongo na ushauri wa matumizi ya
virutubisho.

“Katika Nanenane hii, tumekuja
na ramani hizo zinazoonyesha kila
mkoa ni mbolea ya aina gani iwek-
we kwenye udongo na kwa kiasi
gani kupata mazao bora na mengi”
anasema Makenge.

Anaeleza baadhi ya malalamiko

Mkulima akiandaa shamba lake. PICHA: MTANDAO.

Kutumia
mbegu bora
au mbolea
hakuwezi
kuzaa ma-
tunda kama
mkulima
hatojua hali
ya udongo

anaoutumia.

ya wadau shambani, kwa kiasi
kikubwa ni dai ardhi zao hazina
tija kwa muda mrefu na maeneo
mengi bado mavuno yapo chini.
Sababu kubwa ni kwamba anaam-
bulia elimu duni ya kutojua afya ya
udongo.

Makenge anasema kwamba,
wakulima wamekuwa wakijiwekea
mbolea pasipo kujua mahitaji ya
udongo, hivyo anarejea maelekezo
yake ya kitaalamu watumie ramani
na elimu kutoka TARI, kuwezesha
kujitosheleza kwa mazao nchini na
hata mauzo nje ya nchi.

Mbali na ITlonga, TARI ina vituo
vya Ukiluguru (Mwanza), Maruku
(Kagera), Naliendele (Mtwara) na
Uyole (Mbeya).

KUPELEKA SAMPURI

Bosi huyo ya TARI, anawaasa
wakulima kupeleka sampuli zao za
udongo kupimwa kwenye vituo vya
utafiti kwa gharama nafuu, jambo
litakalowawezesha kuvuna mazao
yenye tija.

Pia anasema, kuna magonjwa
mengine ya mimea yanaangukia
matunda, hayahusu wadudu, bali
kujua kama kutojua upungufu wa
virutubisho.

Mratibu Mkuu wa Utafiti wa
Udongo na Rasilimali Ardhi nchini,
Dk. Sibawei Mwango, anawashauri
wakulima kupima udongo kabla ya
kuwekeza, kwani ndio siri ya ma-
fanikio shambani.

Anasema kutumia mbegu bora
au mbolea hakuwezi kuzaa ma-
tunda kama mkulima hatojua hali
ya udongo anaoutumia.

“Watu wamezoea kwamba, ana-
nunua shamba halafu anatafuta
mbegu bora; mbegu bora haiwezi
kufanya kazi kama ardhi bado hu-
jaijua, afya ya udongo, lazima upate
mazao hafifu,” anasisitiza.

Mwango anatoa mfano wa zao la
tikitimaji, linalopaswa kuwekewa
mbolea maalum kufanikiwa soko-
ni, kupitia msalahi kama rangi yake,
mzizi wa tatizo unanazia katika
udongo.

Anasema, afya ya udongo nchini
si mbaya, isipokuwa asilimia 16.5
ndio ina tindikali nyingi, hasa ka-
tika maeneo anayoyataja kuwa baa-
dhi ya maeneo ya mikoa ya;Iringa,
, Songwe, Njombe, Ruvuma, Mt-
wara, Katavi, Rukwa, Kigoma, Kag-
era, Geita na Singida na wilayani
Chunya

Anafafanua, udongo unapku-

wa na tindikali ya kiwangio cha
juu, mazao yanakuwa haba sana
na mkulima anaambulia mazao
hafifu yaliyedumaa na anapobhitaji
kutumia mbolea, analazimika ku-
tumia kwa wingi, ili kuishibisha tin-
dikali ardhini kwanza, ndio iweze
kutoa mazao stahiki.

Kwa kurejea hali hiyo, anasema
wameshawaelekeza wakulima wa
maeneo hayo, mbinu ya kuanza ku-
tumia chokaa kwenye udongo wa
aina hiyo, kabla ya kuweka mbolea,
ili iwe na tija.

Hata hivyo, Makenge, anasema
kwa sasa, wamejipanga kutoa
elimu pana kwa wananchi, kuhusu
masuala ya kilimo bora, zaidi ya
masuala ya matumizi ya ramani za
udongo,

Katika hilo, Kaimu Mkurugenzi
huyo wa TARI Ilonga, anasema
watalazimika  kupeleka katika
rnaonesho ya wakulima, shamba
Morogoro.

Anafafanua kwamba, hiyo ni
kuanzia mwakani, lengo kuu ni ku-
wafanya wakulima waboreshe tija
na wakati huo huo kufungua fursa
ya safari kuelekea kwenye Uchumi
wa Kati ifikapo Mwaka 2025.

Anasema, Naibu Waziri wa Kili-
mo, Omari Mgumba, alishawaagiza
kwenda hadi vijijini kutoa elimu
hiyo, kwani wakulima wanahitaji
zaidi elimu, ili waweze kuinuka kiu-
chumi kupitia sekta ya Kilimo.

Makenge anasema katika mao-
kata kutakuwapo mlpando na
elimu ya teknolojia mbalimbali
ikiwemo ya udongo, itakayotolewa
na wakulima watakaoelimishwa,
watatumia na kuboresha tija katika
maisha yao.

Vivyo hivyo, anaeleza kuwa kila
mwaka wameweka utaratibu wa
kufanya maonyesho mengine kwe-
nye vituo vyao vya utafiti yajulika-
nayo kama ‘Maonyesho ya Kilimo
na Biashara’ na kuwafanya wakuli-
ma waelimike zaidi na kuongeza
fursa mbalimbali za kiuchumi.

Anasema, katika sherehe hizo
mwaka huu wameshafundisha
wastani wa wakulima 3000 na kwa
kutumia vyombo vya habari, kuna
wakulima zaidi ya 3000 wame-
shajifunza teknolojia zilizopo TARI.

Makadirio yaliyopo ni kwamba,
hadi kumalizika Nanenane, wame-
shatoa elimu kwa wadau na wakuli-
ma zaidi ya laki mbili na tatu na
watakuwa wameshapata teknolojia
zinazotolewa, watakazozisambaza
kwenda kwa wenzao wengine.
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Hivi ndivyo wanawake wanavyotesa
‘vichanga’ kuendekeza kulinda matiti

« Waziri ang’aka na ‘awashukia’ mchana kweupe

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWEZI huu kumekuwapo mfu-
lulizo wa makala zinazohusi-
ana na Siku ya Unyoyeshaji Du-
niani. Katika makala ifuatayo,
pata undani wa tabia ya ki-
namama kukwepa kunyoyesha
na namna inavyoathiri afya ya
watoto na msimamo wa seri-
kali ulipo. Endelea.

UANZIA tarehe Mosi
ya mwezi Agosti katika
mfululizo wa siku saba,
ni maadhimisho ya Siku
ya Unyonyeshaji Maziwa ya Mama,
ambayo katika sayansi ya afya
yanajulikana kuwa muhimu zaidi.

Pamoja na nafasi ya lishe hiyo,
bado katika sura ya pili kuna
changamoto lukuki inayoekezwa
kutokana na kushuka kwa hali ya
unyonyeshaji duniani, ikiwamo
nchini Tanzania.

Takwimu za mwaka 2015/2016
na mwaka jana zinazoonyesha
asilimia 43 tu ya watoto wanyo-
nyeshwa hadi kufikia umri wa mia-
ka miwili nchini. Shirika la Watoto
Duniani(UNICEF),  zinaonyesha
kwamba takribani watoto milioni
76 duniani hawanyonyeshwi kila
mwaka.

Matokeo ya utafiti huo yanao-
nyesha idadi ya watoto wasionyo-
nyeshwa na mama zao ni kubwa
zaidi katika mataifa yaliyoendelea,
ikilinganishwa na yale maskini.

Inaelezwa kwamba, asilimia nne
ya watoto kwenye nchi maskini
hawanyonyeshwi kabisa maziwa
ya mama, wakati katika nchi zi-
lizoendelea kundi hilo linafikisha
asilimia 22.

Miongoni mwa sababu zinazo-
tajwa, ni hofu ya baadhi ya wa-
nawake kuharibu maumbile ya
matiti yao kupitia dhana ‘kuacha
matiti yasimame’ na wapo wen-
gine wanashindwa kufanya, hivyo
kutokana na kuelemewa na maju-
kumu ya kimaisha

KAULI YA WAZIRI

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, anazungum-
zia hilo akiunga mkono hoja ya
watafiti, kwamba kuna kundi la
wanawake hawakunyonyesha
watoto kwa madai ya matiti yao
kuharibika na wanaishia kuwapa
watoto vyakula mbadala.

Ummy analalamika kwamba,
ni jambo linaoloathiri makuzi ya
watoto na ulinzi wa maumbile
ya watoto unakaribisha hatari ya
saratani.

“Kuna watu wanaogopa wana-
dai kuwa wanachakaa hasa visi-
chana vya siku hizi dhana hii si
sahihi, matiti yakiharibika kuna
‘blazia’ sasa kipi bora kuharibika
au kupata saratani, kuna watu wa-
nanyonyesha watoto 10 lakini ma-
titi ni saa sita,”analalamika, huku
akikumbusha hatari mtu anapoyo-
nyesha anajiepusha na saratani,
pia mimba za muda mfupi baada
ya kujifungua.

Pia, anasistiza umuhimu wa wa-

oy

-

Waziri wa Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akizin-

dua chumba maalum kwa ajili ya kunyonyeshea katika jengo la Mfuko wa Taifa wa Bima va

Watoto
walionyo-
nyeshwa
maziwa pe-
kee bila ku-
pewa maji

au vyakula
vingine kwa
Kipindi cha
miezi sita

ya mwanzo
baada va
kuzaliwa ni
asilimia 58
ukilinganisha
na asilimia
59 ya mwaka
2015/2016.

toto kunyonyeshwa kwa kipindi
cha miezi sita ya kwanza bila ya
kupewa kingine cha ziada, kwani
wapo wazazi wanaokiuka kwa ku-
wapa maji na uji.

“Watoto wanaonyonyeshwa bila
kupewa chochote ni asilimia 58.
Jitihada hazijafanikiwa, lazima tu-
wasaidie. Watalaamu wanasema
miezi sita apewe maziwa ya mama
tu. Sasa hawa wamama wanat-
ingwa na majukumu wakiwaachia
kina bibi majumbani, unakuta
amepewa maji, uji kitu ambacho
hakitakiwi,” anasema.

Waziri Ummy anasema, idadi ya
wanawake wanaonyonyesha wa-
toto ipasavyo imepungua, hivyo
kuna haja kutolewa elimu ya jamii
kuwawezesha wapatiwe maziwa ya
mama.

ATOA AGIZO

Kupitia tamko hilo, waziri ana-
ziagiza ofisi binafsi na za umma
nchini, zitenge vyumba maalum
vya kunyonyeshea watoto ana ana-
wataka watumishi wanaonyimwa
na waajiri muda huo wa kisheria
saa mbili kunyonyesha, watoe
taarifa ili hatua zichukuliwe, kwa
mujibu wa Sheria ya Ajira na Uhu-
siano Kazini ya mwaka 2004.

“Chumba  hicho kitasaidia.
Kuna saa maziwa yanatoka men-
gi, anaweza kwenda kwenye
kile chumba akakamua maziwa
akaweka katika friji na wataalamu
wanasema yanakaa saa sita hadi
nane,” anaeleza.

Ummya anasistiza: “Hii itasaidia
kinamama makazini kupata saa
mbili kutoka kwa mwajiri kwa ajili
ya kunyonyesha.”

MWAKILISHI UNICEF

Mwakilishi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa Linalosghughulikia
Watoto nchini (Unicef), James
Gitau, anasema Shirika la Afya

Duniani(WHO), linasisitiza mtoto
anapaswa kunyonyeshwa hasa
miezi sita ya mwanzo kabla ya ku-
patiwa vyakula vingine na itasaidia
kuepuka magonjwa.

Anataja changamoto iilyopo ni
kwamba, katika uwiano wa kasi ya
unyonyeshaji, kwamba kuna mtoto
mmoja kati ya wawili hawanyo-
nyeshwi ndani ya saa moja baada
ya kuzaliwa.

Gitau, kwamba ili kuboresha
unyonyeshaji, zinahitajika jitthada
zinawazoshirikisha wanaume, fa-
milia na maeneo ya kazi.

WANYONYESHAJI

Regina William, anaeleza uzoe-
fu wake kwamba hakupenda
kumnyonyesha mwanawe na
alitekeleza hilo kipindi cha baada
ya mtoto kutimiza umri miezi mi-
tatu, akahamia katika kumpatia
vyakula mbadala kama maziwa ya
kopo na uji mwepesi.

“Mimi niliacha. Niliona naharibu
matiti yatalala wakati nina uwezo
wa kumpa mwanangu maziwa
mbadala na akakua,” anasema.

Mzazi mwingine, Jamila Omari,
ana simulizi kwamba alikuwa
anabanwa sana na kazi zake hata
akalazimika kumuanzishia mtoto
maziwa ya kopo na alipofikisha
miezi minne alimuachisha ku-
nyonya.

Anasema alipoifikia hatua hiyo
ya kumuachisha mwanawe katika
umri huo alihakikisha anampatia
maziwa hayo na mpaka sasa mtoto
huyo amefikisha umri wa miaka
mitatu.

Sakina Abdula ni mkazi wa jijini
Dodoma, mwenye mtazamo tofau-
ti na kinamama watangulizi wake,
akisema binfasi amewanyonyesha
ipasavyo kwa kipindi cha zaidi ya
miaka miwili na hakuwahi kufikiria
kutowanyonyesha kwa hofu ya ku-
haribu maumbile.

“Mimi nashangaa wanaacha
kunyonyesha eti wanaharibu ma-
titi... wanawanyima watoto haki
ya msingi ya kupata maziwa ya
mama. Wengine tu ni wavivu ku-
nyonyesha kwa uhalisia wanaleta
visingizio ambavyo havina mashi-
ko,” anasema.

VIFO TISHIO

Ofisa Lishe Mwandamizi kutoka
Taasisi ya Chakula na Lishe(TFNC),
Neema Joshua, anasema tafiti zi-
naonyesha taratibu zisizofaa za un-
yonyeshaji zinaathiri maendeleo
ya uhai wa watoto na inachangia
kwa kiasi kikubwa.

Anasema vifo vya watoto
wachanga vipo juu sana nchini
ambapo Vifo 25 hutokea kwa kila
vichanga 1000 waliozaliwa hai ,
huku vifo vya watoto chini ya mwa-
ka mmoja vikiwa ni vifo 43 kwa kila
watoto 1000 waliozaliwa hai.

Vilevile, anasema katika kundi la
watoto wenye umri chini ya miaka
mitano, kuna vifo 67 kwa kila wa-
toto 1000 wanaozaliwa hai.

Anataja njia mojawapo ya kue-
puka kasoro hiyo ni kuboresha hu-
duma za afya, kwa kuwasaidia ki-
namama wawanyonyeshe ipasavyo
watoto wao.

Anaeleza kuwa unyonyeshaji
wa muda mrefu (miaka miwili au
zaidi) unasaidia kupunguza un-
ene uliozidi na magonjwa yasiyo
ya kuambukiza kama vile kisukari
kwa watoto.

UNYONYESHAJIULIVYO

Mratibu wa Lishe ya Mama na
Mtoto kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Sikitu Simon, anasema
takwimu za utafiti wa hali ya lishe
nchini mwaka jana, 2018 inaonye-
sha watoto wanaoanzishwa mazi-
wa ya mama kwa wakati sahihi
ndani ya saa moja mara tu baada
ya kuzaliwa ni asilimia 53, ikilin-
ganisha na asilimia 51 wa mwaka
2015/2016.

“Watoto walionyonyeshwa
maziwa pekee bila kupewa maji
au vyakula vingine kwa kipindi
cha miezi sita ya mwanzo baada
ya kuzaliwa ni asilimia 58 ukilin-
ganisha na asilimia 59 ya mwaka
2015/2016,”anasema.

Hata hivyo, anasema takwimu
hizo zinaonyesha asilimia 31 ya wa-
toto chini ya miaka mitano wame-
dumaa ukilinganisha na asilimia 34
ya mwaka 2015/2016.

UMUHIMU WAKE

Maziwa ya mwanzo baada ya
mama kujifungua huwa ni  mazi-
to na yana rangi ya njano, yanay-
otoka siku chache baada ya mama
kujifungua.

Maziwa hayo ni muhimu sana
kwa lishe ya mtoto na yana kinga
nyingi za mwili kumlinda mtoto
na maradhi mbalimbali ya kibin-
adamu.

Hayo ni maziwa ya mwanzo
yenye chembe nyeupe za damu
ya mama, zinazotengeneza kinga
mwili kwa ajili ya kumlinda mtoto
dhidi ya maradhi.
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AFYA

Watumishi wa afya wanolewa
kukwepa ebola wawapo kazini

Na Yasmine Protac

IAFYA na kitaalamu,

watoa huduma wana kila

sababu ya kujikinga ili

kuepuka maambukizi ya
mgonjwa.

Hapo inamaanisha kwamba,
watoa huduma kama vile madak-
tari, wauguzi na watalamu wa
maabara, wanapojikinga kiafya,
wanabaki salama katika kipindi
chote cha utoaji huduma hizo, ha-
wapati mgonjwa ya kuambukiza.

Mamlaka za afya kiserikali zime-
kuwa zikiwasisitiza watumishi wa
afya, pindi wanapotoa huduma
hizo, wahakikishe wanajikinga vili-
Vyo.

Hivi karibuni, timu za uende-
shaji wa huduma za afya za hal-
mashauri za mkoa wa Mwanza,
zimepata maelekezo hayo, kuhusu
namna ya kusimamia miongozo ya
kukinga na kudhibiti maambukizi
ya magonjwa wakati wanapotoa
huduma zao za afya kwa wagonjwa.

Dk. Joseph Hokororo, ni ofisa ku-
toka Kitengo cha Uhakiki bora wa
Huduma, kutoka Wizara ya Afya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee
na Watoto, mwenye maelezo ya
kina kuhusu namna ya kujikinga
dhidi ya maambukizi hayo.

Dk. Hokororo alitoa ufafanzi huo
katika mafunzo ya njia bora ya ku-
jikinga na kudhibiti magonjwakwa
kufuata kanuni, miiko na taratibu
za utoaji huduma kwa mgonjwa, ili-
na mojawapo ya kukabili hatari ya
kupata ugonjwa wa ebola.

Pia, anasema mafunzo hayo kwa
sura nyingine, yametumika kama
njia ya kusambaza mwongozo
mpya wa kujikinga na kudhibiti
maambukizi, yaliyoandaliwa na
wizara inayohusika na afya, ikilen-
ga kuboresha huduma za afya ki-
taifa.

"Katika mafunzo hayo, inadaiwa
Tanzania ipo kwenye hatari ya ku-
pata wagonjwa wa ebola, kutokana
na mwingiliano mkubwa wa watu
na ukaribu na nchi ya Jamhuri ya
Demokrasia ya Congo (DRC), amba-
ko mlipuko unaendelea,” anasema.

Dk. Hokororo anasema kwamba

duniani  kunakadiriwa kuwapo
watu bilioni 2.5 waliopo hatarini
kuambukizwa ebola,

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
kati ya wanaoshukiwa, asilimia 60
wanatoka Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara, huku nchi za Sudan, Uganda
na DRC, ambako maambukizi ya
ugonjwa yalianza tangu mwaka
1976. Anasema, kulingana na taar-
ifa kutoka Shirika la Afya Duniani
(WHO), inakadiriwa kuwapo wag-
onjwa 1,790 wanapoteza maisha
tangu mlipuko ulipojitokeza Agosti
mwaka jana kutoka kundi la wag-
onjwa 2577.

Taarifa zinaonyesha katika orod-
ha hiyo, kuna wataalamu wa afya
131 walipata maambukizi na kati
yao, 41 wamepoteza maisha.

Wahudumu wa afya wakifuatilia mafunzo ya namna ya kujikinga na magonjwa ya maambukizi, pindi wanapowahudumia wag-
onjwa. PICHA ZOTE: YASMINE PROTACE

Katika
mafunzo
hayo, ina-
daiwa Tanza-
nia ipo kwe-
nye hatari
va kupata
wagonjwa
wa ebola,
kutokana na
mwingiliano
mKkubwa wa
watu na uka-
ribu na nchi
yva Jamhuri
ya Demokra-
sia ya Congo
(DRC), amba-
ko mlipuko
unaendelea.

HATUA ZA SERIKALI

Anasema, hadi sasa serikali
nchini imekwishachukua hatua
mbalimbali za kujiimarisha ku-
kabiliana na tishio la ugonjwa huo,
kuidhibiti isiingie nchini, ikijumui-
sha elimu kwa umma katika namna
ya kujikinga.

Kwa mujibu wa ofisa huyo wa
afya, pia watoa huduma za afya
wameimarishwa na mbinu za kum-
hudumia mtu mwenye dalili za
ebola.

Dk. Hokororo kupitia mafunzo
hayo, anawataka watoa huduma
kuzingatia taratibu za kujikinga na
kudhibiti maambukizi kwa kadri
miongozo stahiki inavyoelekeza
wakati wote, jambo analosisitiza
litasaidia kuwaepusha na maam-
bukizi katika namna tofauti, pamo-
janamgonjwa.

Dk. Hokororo anasema, ana-
watahadharisha watoa huduma
kuwapo katika hatari kubwa za ku-
pata maambukizi ya ugonjwa huu,
endapo hawatofuata miongozo
na taratibu za utoaji huduma kwa
kadri ya mwongozo huu

“Mara kwa mara ni muhimu
kuwa na tahadhari wakati unahu-
dumia wagonjwa, hususan kunawa
mikono kabla na baada ya kutoa
huduma kwa wagonjwa na wasio
wagonjwa,” anasema Dk. Joseph
Hokororo.

Anasema WHO inakusudia ku-
zuia ebola kwa kuimarisha hudu-
ma za uchunguzi na kusaidia nchi
zilizo hatarini kuupata ugonjwa
huo, huku akikumbusha kwamba
hadi sasa dunia imekumbwa na
tatizo la usugu wa vimelea vya ma-

Ofisa kutoka Kitengo cha Uhakiki Ubora wa Huduma za Afya
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Joseph Hokororo, akifafanua jambo kwa watumishi afya
waliokuwa katika mafunzo ya stadi za kujikinga.

gonjwa ambukizi dhidi ya dawa,
hali inayotamkwa kitaalamu kuwa
‘antimicrobial resistance.’

Dk. Hokororo anasisitiza
umuhimu wa kufuata taratibu za
kutoa huduma, ikiwa ni moja ya njia
sahihi za kusaidia kuvitokomeza
vimelea hivyo.

Mkufunzi, Dk. Chrisogone Ger-
man, kutoka wizara hiyo inayo-
husika na afya, anafafanua mbinu

za kujikinga dhidi ya maambukizi
wakati wa wazazi kujifungua, ana-
taja umuhimu wa kutumika kinga
kwa wote wanaohudumu.

Msisitizo wake ni kwamba, si
jambo zuri kwa watoa huduma za
afya, kufanya mambo kwa mazoea,
hali  inayochangia  kusambaa
maambukizi kutoka kwa mtu
anayepokea huduma za afya au
mtoa huduma.
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Taasisl sasa yageukKia viazi mviringo

S
TBL Mbeya

yatoa
msaada
wa vifaa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAMPUNI ya Bia Tanzania (TBL)
Tawi la Mbeya, imetoa msaada wa
printa 12 kwa shule za sekond-
ari na msingi katika Halmashauri
va Jiji la Mbeya ili kurahisisha
uchapaji wa mitihani na nyaraka za
serikali shuleni.

Akizungumza juzi wakati wa
kukabidhi vifaa hivyo, Meneja
wa TBL Mbeya, Godwin Fabian,
alisema utoaji wa vitendea kazi
hivyo ni sera ya kampuni na
kwamba mikoa mingine ukiwamo
Mwanza pia imenufaika.

Alisema printa hizo zitarahisisha
utendaji kazi kwenye taasisi mbal-
imbali za umma zikiwamo shule ili
kuhakikisha huduma zinapatikana
kwa wakati.

“Mbali na kiwanda chetu kuzali-
sha vinywaji vya aina mbalimbali,
tunafanya kazi kwa karibu na
taasisi za umma kwa sababu ni wa-
dau wetu muhimu kwenye masu-
ala ya biashara. Kwa kutambua
umuhimu huo, tumeamua kutoa
printa 12 kwa shule za msingi na
sekondari ili kurahisisha shughuli
za uchapishaji,” alisema Fabian.

Akipokea msaada huo kwa
niaba ya Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, James Kasusura, Ofisa
Elimu Msingi jijini hapa, Oscar
Kapinga, alisema msaada huo ni
chachu kwao katika kuhakikisha
shule zote zinakuwa na vitendea
kazi kama printa.

Alisema shule nyingi hazina
printa hali inayowalazimu kutumia
gharama ili kuchapisha mitihani au
nyaraka mahali pengine.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya
Ufundi lyunga ambayo ni miongoni
mwa wanufaika, Edward Mwanti-
mwa, alisema printa hizo zitara-
hisisha shughuli za utendaji hasa
kupindi cha mitihani ya majaribio
va wanafunzi wanaotarajiwa
kufanya mitihani ya taifa hivi
karibuni.

Alisema shule hiyo ambayo ni
kongwe, inakabiliwa na changa-
moto ya vitendea kazi hasa vya
kufundishia licha ya serikali kuji-
tahidi kusaidia.

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

ATAFITI wa viazi mviringo

kutoka Taasisi ya Utafiti wa

Kilimo Tanzania (Tari) - Uyole

mkoani Mbeya, wamejipanga
kuongeza  uzalishaji wa mbegu kupitia
teknolojia ya kisasa ili kukidhi mahitaji ya
malighafi zinazohitajika kwa ajili ya uchumi
wa viwanda.

Akizungumza juzi katika mahojiano maal-
umu na gazeti hili, Mratibu wa Kitaifa wa Via-
zi Mviringo, Dk. Juma Kayeke, alisema hatua
hiyo inatokana na baadhi ya wawekezaji
kuanzisha viwanda vya kusindika na
kuchakata viazi mviringo, lakini uzalishaji
bado ni wa kiwango kidogo.

Dk. Kayeke alisema licha ya asilimia 90 ya
viazi mviringo vinatoka mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini ambayo ni Mbeya, Iringa na
Njombe, Rukwa na Katavi, bado uzalishaji
huo haukidhi viwanda vinavyotarajia ku-
jenga, hivyo Tari-Uyole imeamua kuanza
mkakati wa kuzalisha mbegu zaidi kupitia

teknolojia za kisasa.

Mratibu huyo alisema zao hilo kwa sasa
limekuwa likizalishwa na wakulima wadogo
ambao wengi wao wamekuwa wakitumia
mbegu za kienyeji na kuvuna kati ya tani
saba hadi 10 kwa hekta, kiasi ambacho ni ki-
dogo na kushindwa kutosheleza mabhitaji ya
viwanda.

Alisema kwa kutumia teknolojia ya kisasa
mkulima anaweza kuvuna hadi tani 40 kwa
hekta moja na tayari wameshaanza kutoa
elimu kwa wakulima kwa kutumia masham-
ba darasa na maonyesho ya kilimo.

Mtaalamu wa maabara ya kutengen-
eza mbegu za viazi mviringo kwa kutumia
teknolojia ya kisasa, Emanuel Mwampate,
alisema endapo wataongezea vifaa vya kisa-
sa, wana uwezo wa kuzalisha mbegu hadi
tani 60 kwa mwaka, hivyo kusaidia mahitaji
ya mbegu za kisasa kwa wakulima ambao
watazalisha malighafi zinazohitajika viwan-
dani.

Alisema mbegu hizo za teknolojia ya kisasa
zimekuwa na ukinzani wa magonjwa mbal-

imbali kama ukungu wa viazi, mnyauko, ma-
gonjwa yanayotokana na virusi, magonjwa
ya mizizi na bakteria ambayo yamekuwa
yakisumbua wakulima wa zao hilo.

Naye mtafiti wa zao hilo, Dora Mende,
alisema Tanzania ni nchi ya 15 kwa kuzali-
sha viazi mviringo, lakini bado wakulima
wengi hawatumii mbegu bora hivyo ili
kuongeza uzalishaji ni lazima uhamasishaji
wa matumizi ya mbegu bora na za kisasa
ufanywe kuongeza uzalishaji.

Alisema licha ya watafiti kutoa mbegu
bora na kuthibitishwa zikiwamo za Tenguru,
Sherekea na Asante na kufanyiwa majaribio
katika maeneo mbalimbali, uzalishaji wake
umeonekana kuwa mzuri na kuna baadhi
kunahitajika mbegu zingine zitakazoendana
na mazingira.

Mtafiti huyo aliwataka wakulima wa zao
hilo kuchangamkia mbegu za teknolojia ya
kisasa ambazo zimeanza kuzalishwa na Tari
ili kufanya kilimo cha kisasa na chenye tijaili
kukidhi mahitaji ya viwanda.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Rukia Muwango, ak|zungumza katika uzinduzi wa kampeni ya W|k| va Elimu ya Mlipakodi
na Tozo za Serikali, katika uwanja wa Naipanga wilayani humo juzi, kwa ajili ya kuhamasisha wananchi kutambua umuhimu wa kulipa
kodi. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Wachungaji wapinga vitendo vya ukatili

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WACHUNGAJI wanawake wa Kanisa la
Moravian Tanzania, wamezindua kampeni
ya kupinga ukatili dhidi ya wanawake na
watoto yenye lengo la kuweka usawa na haki
katika makundi hayo.

Wakizungumza na Nipashe jana kwe-
nye 1<ongaman0 la Wachungaji lililofanyika
Mbeya, wachungaji hao walisema Wallﬁkla
uamuzi huo baada ya kubaini kushamiri kwa
vitendo vya ukatili katika jamii licha ya seri-
kali na wadau wengine kupaza sauti kuke-
mea.

Mmoja wa wachungaji hao ambaye ni
Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Teofilo Kisanji
Teku, Dk. Mary Kategile, alisema lengo la
kuanzisha kampeni hiyo ni kawaweka pamo-
ja wanawake ili washirikiane kutoa elimu
juu ya madhara ya vitendo vya ukatili katika
Jjamii.

Alisema kampeni hiyo inakwenda sam-
bamba na kuazimia uvaaji wa nguo nyeusi
kila ifikapo siku ya Alhamisi ya juma ikiwa
ni alama ya ukimya kupinga vitendo hivyo.

“Ukatili ulioshamiri hivi sasa ni wa kisai-
kolojia na waathirika wakubwa ni watoto
wanaofanya kazi za ndani. Baadhi ya waajiri
huwanyanyasa watoto hao kwa kuwatolea

kauli mbaya za udhalilishaji,” alisema Dk.
Kategile.

Alisema kati ya watoto sita wanaofanya
kazi za ndani, wawili wanakumbana na ka-
dhia hiyo ya kutolewa kauli za kudhalilisha
na mabosi wao hali inayosababisha kutoroka
au kuwadhuru watoto wanaowalea.

Aliongeza kuwa ukatili mwingine kuwa
ni wa kiuchumi unaofanywa na wanaume
na kwamba wanawake wengi, hasa waishio
ghuli za kilimo lakini unapofikia wakati wa
mavuno, kinababa huwatenga na kufanya
uamuzi peke yao kuhusu mavuno hayo.

Dk. Kategile alisema kitendo hicho kime-

kuwa kinawaumiza kinamama na kujiona
hawana sauti yoyote katika kufanya uamuzi
wa familia hasa kupanga na kuamua mambo
ya kufanya kutokana na mavuno waliyopata
licha ya kuwa wazalishaji wakuu.

Alisema kampeni hiyo ya kupinga uka-
tili itafanikiwa kwa sababu watafikisha elimu
kupitia nyumba za ibada na makongamano
mbalimbali watakayokuwa wanaandaa.

Mkuu wa Dawati la Jinsia mkoani Mbeya,
Mrakibu Msaidizi wa Polisi, (ASP) Janeth
Masangano, alipongeza hatua ya wachungaji
hao kuanzisha kampeni ya kupinga vitendo
vyaukatili nakuwakumbusha kupaza sauti
kuhusu mimba za utotoni.
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Ushauri kujikinga
tetemeko la ardhi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

etakiwa kujenga majengo yenye
ubora ili kukabiliana na matetemeko
va ardhi yanayotokea mara kwa
mara.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa
Kitengo cha Majanga va Asili na
Jiolojia, Gabriel Mbogoni, wakati aki-
zungumza na gazeti hili jijini hapa.

Mbogoni alisema Jiji la Dodoma
linakabiliwa na matetemeko ya
mara kwa mara ambayo mengine
hayaonekani kwa macho au kusikika,
lakini yanaonekana kupitia vyombo
maalum vya kupimia majanga hayo.

Aliwataka kutofanya shughuli zi-
nazoweza kusababisha ongezeko la
matetemeko hayo kwa kuwa athari
zake zitakuwa ni kubwa zaidi.

Alitaja baadhi ya shughuli hizo
kuwa ni pamoja na uchimbaji madini
kwa kutumia vilipuzi (baruti) kwa
kuwa vyenyewe vina uwezo wa
kutikisa ardhi na kusababisha tete-
meko.

Uvunaji wa maji kutoka ardhini
kwa kiwango kikubwa kwa kuwa hali
hiyo husababisha miamba yenye
maji iliyojipanga ardhini kutikisika
na kusababisha tetemeko pia.

“Kwenye ardhi kuna miamba
imejipanga ambayo kawaida mingine
huwa na maji ambayo ipo kwenye
uwiano (Equillibium) hivyo unapo-
vuna maji kwa wingi kutoka ardhini
unaharibu uwiano huo,” alisema.

Nyingine ni ulipuaji mabomu ya
nyuklia ambayo alisema Tanzania
hakuna shughuli kama hizo.

Kufuatia hali hiyo aliwataka
wananchi wa Jiji la Dodoma na
mikoa yenye matetemeko ya mara
kwa mara kuchukua tahadhari kwa
kujenga nyumba bora zenye kuhimili
na kujifunza mambo yanayotakiwa
kuzingatiwa mara tetemeko linapo-
tokea.

Alitaja baadhi ya mambo kuwa ni
kukaa sehemu salama yenye uwazi
iSiyo na majengo marefu, miti, nguzo
za umeme mpaka mitetemo itaka-
pomalizika.

“Endapo utakuwa unaendesha
chombo chochote cha moto una-
shauriwa usimame kwa uangalifu
sehemu salama mpaka litakapopita
kwakuwa tetemeko linauwezo wa
kuvunja madaraja na kuharibu bara-
bara,” alisema.

Alisema ukiwa ndani ya nyumba
unashauriwa ubaki humo na ukae
kwenye makutano ya kuta uvungu
wa meza Kiti au kitandani hadi tete-
meko litakapoisha.

Aliongeza kuwa mtu anashauriwa
asitumie muda mrefu kutafuta maha-
li pa kujihifadhi kwa kuwa tetemeko
la ardhi husafiri kwa kasi ya kilomita
mbili hadi 13 kwa sekunde moja.

Alibainisha kuwa takwimu zi-
naonyesha kuwa watu wanaotaha-
ruki na kukimbia ovyo wakati wa
tetemeko la ardhi ndiyo wanaopata
madhara zaidi.

Aliitaja mikoa mingine ambayo ipo
kwenye athari ya kupata matete-
meko ya ardhi mara kwa mara kuwa
ni Arusha, Manyara, Singida, Iringa,
Kagera, Kigoma, Rukwa, Katavi,
Mbeya, Njombe na Ruvuma.

HABARI DODOMA

Viongozi S/mitaa kuhamasisha bima ya afya

Na Paul Mabeja, CHAMWINO

AIBU Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi) anayeshughulikia afya,
Dk. Doroth Gwajima, amewataka
wananchi kujiunga na bima ya afya ya jamii
(CHF) iliyoboreshwa ili waondokane na adha
wanapokuwa hawana fedha mkononi.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jana wakati
wilayani Chamwino, mkoani Dodoma
kushuhudia zahanati hiyo inavyoandikisha
idadi kubwa ya kaya katika mfumo huo.

Alisema suala la kuhamasisha wananchi
kujiunga na CHF iliyoboreshwa siyo jukumu
la wataalamu wa afya kwa kuwa wanaotakiwa
wenye watu.

Alisema katika maeneo mengi wataalamu
wa afya wamekuwa wakikosea kwa kuacha
kufanya kazi zao za kutibu na kuingia katika

kuhamasisha wananchi kujiunga na bima hiyo.
“Hili suala la watu kujiunga na bima hii
ya afya ya jamii ya CHF iliyoboreshwa ni

ndiyo wenye watu na wenye mikutano ya
hadhara ambayo ajenda hii wataifikisha kwa
njia rahisi,” alisema Dk. Gwajima.

Pia Dk. Gwajima alisema kama viongozi wa
wataalamu wa vituo vya afya nchini, wataweza
kuibeba ajenga hiyo kwa kuifikisha kwa
wananchi na kuziandikisha kaya zote nchini
katika mfumo huo wa CHF iliyoboreshwa.

“Hapa Chiboli wameweza na ni kijijini sana
ni zaidi ya kilomita 90 kutoka mijini, lakini
wameweza kuandikisha zaidi ya kaya 315 toka
walipoanza mwaka jana mwezi Novemba,”
alisema.

Naye muuguzi wa zahanati hiyo, Shija
Makeja, alisema kupata mafanikio ya kuwa
na idadi kubwa ya wanachama wa bima ya
afya ya jamii CHF iliyoboreshwa kumetokana

na kushirikiana kwa karibu na viongozi wa

“Mwaka jana tulipata mafunzo ya mfumo
huu tuliporudi tulishirikisha  viongozi
uendeshaji wa zahanati na kulipeleka suala hili
kwa wananchi kupitia mikutano ya hadhara
ndipo watu walipo hamasika na kujiunga kwa
idadi kubwa,” alisema.

Alisema  kutokana na  kuhudumia
idadi kubwa ya watu wanaotumia bima
hiyo, wamepata fedha za kujiendesha na
kuondokana na changamoto za ukosefu wa
dawa ambao awali ulikuwa kikwazo.

Kwa upande wake, Meneja mradi wa HPSS
Tuimarishe Afya, Ally Kebby, alisema azma
ya serikali ni kutengeneza mfumo wa bima
ambao mwananchi atatambuliwa na pesa
anayochangia itarudi kwenye kituo.

Alitoa rai kwa watumishi wa Zahanati ya
Chiboli kuhamasisha wananchi wajiunge na
bima hiyo kwa kushirikiana na uongozi wa
sehemu husika.

NVB

T - ¥i i

ATRA YIrr
- ! W IWE LY

i
L LS

gifening Coul

il . l
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo (kulia), akimpongeza Meneja wa Kampuni ya

hiyo ilipongezwa kutokana na kukamilisha barabara kwa wakati. PICHA: IBRAHIM JOSEPH .

Wadau mifugo wajadili kanuni za uzalishaji

Na Renatha Msungu, DODOMA

WADAU wa sekta ya mifugo nchini wameku-
tana jijini Dodoma kwa ajili ya kujadili kanuni
za uzalishaji mifugo kwa njia zisizo za asili ili
kuwezesha kuzalisha mifugo bora.

Akizungumza na waandishi wa habari, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayesi-
mamia sekta ya mifugo, Profesa Elisante Ole
Gabriel, alisema lengo la mkutano huo ni
kujadili uwezekano wa uwepo wa kanuni za
uzalishaji mifugo kwa njia zisizo asili ambazo
zitasaidia kupata mifugo bora.

Alisema kikao hicho ni muhimu kwa wadau
husika hivyo ni vyema kutumia nafasi hiyo ku-
jadili kwa umakini.

“Mkutano huu ni muhimu sana kwenu wa-
dau utumie vizuri kwa sababu unakwenda ku-
leta matokeo mazuri katika sekta ya mifugo,”
alisema Profesa Gabriel.

Alisema wameamua kuwashirikisha wadau

katika mkutano huo kwa sababu wao ndio wa-
husika wakuu na wanabhitaji kujadili na kuona
umuhimu wa uwepo wa kanuni hizo ikiwamo
kwenda kuzitumia.

“Hizi kanuni lazima zipitishwe kisheria ndio
maana unaona wanasheria wapo katika ma-
jadiliano haya, lengo ni kuweka mambo sawa
katika kikao,” alisema Profesa Ole Gabriel.

Akielezea faida ya kanuni hizo endapo zi-
tapitishwa kisheria, alisema zitasaidia kwa
kiasi kikubwa kuzalisha mifugo bora, kupun-
guza magonjwa kwa mifugo ikiwamo kupun-
guza wingi wa madume na magonjwa kutoka
ngombe mmoja kwenda kwa mwingine.

Alisema hii ni moja ya kutaka kuunga mko-
no jitihada za serikali ya awamu ya tano inay-
osisitiza uchumi wa viwanda hivyo ni lazima
kuzalisha mifugo bora ambayo itatoa bidhaa
bora kutoka sekta ya mifugo.

“Hiki kikao ni muhimu sana kwa sababu
kitakwenda kusaidia kupunguza baadhi ya

changamoto zinazoikabili sekta ya mifugo,”
alisema Profesa Gabriel.

Aliainisha moja ya changamoto zinazoika-
bili sekta hiyo kuwa ni pamoja na magonjwa,
ubora wa mifugo, gharama ya utunzaji mad-
ume kuwa kubwa jambo ambalo kanuni za
uzalishaji wa njia zisizo asili zikipitishwa ita-
saidia kuondoa kero hizo.

Alisema kanuni hizo zitasaidia kupunguza
changamoto hizo na kuleta matokeo mazuri
kwa mifugo itakayozalishwa kwa njia zisizo za
asili.

Alisema njia hiyo ina manufaa makubwa
kwa wafugaji kwa sababu wanakwenda kujua
ni aina gani ya ngombe anakwenda kuzaliwa
anapokuwa na mimba.

Alisema njia hiyo pia itasaidia wanaofuga
kienyeji kuwa na ngombe bora ikiwamo
uzalishaji bora kwa sababu watabadilika
kimtazamo wa ufugaji.
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Shein: Kiswahili ni kiunganishi cha Rwanda, Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na MwenyeKkiti

wa Baraza la Mapinduzi, Dk.

Ali Mohamed Shein, ameeleza

uwa lugha ya  Kiswabhili
itakuwa kiunganishi kizuri katika kukuza
ushirikiano na uhusiano kati ya Rwanda
na Zanzibar.

Akizungumza na Balozi wa Rwanda
nchini Tanzania, Eugene Kayihura,
aliyefika Ikulu kwa ajili ya kuaga, Dk. Shein,
alisema azma ya Rwanda na Zanzibar
kushirikiana katika sekta ya elimu hasa
katika mafunzo ya lugha ya Kiswahili,
itajenga uhusiano mwema kati ya pande
mbili hizo.

Alieleza kuwa hatua hiyo itakuwa na
mafanikio makubwa hasa ikizingatiwa

kuwa hivi sasa lugha ya Kiswahili
imeteuliwa kutumika rasmi katika Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Alisema amefurahishwa na uhusiano
mzuri uliopo kati ya Rwanda na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ikiwamo Zanzibar
na kusisitiza uendelezwe.

“Uhusiano na ushirikiano wetu ni lazima
uendelezwe kwa kuwa sote ni ndugu na
haya ndiyo yanayotupa nguvu na ari ya
kuyaimarisha na kuyaendeleza maendeleo
yetu tulioyapata sambamba na kufikia
malengo tuliyoyakusudia,” alisema DKk.
Shein.

Rais Dk. Shein alimweleza balozi
huyo mafanikio yaliyopatikana Zanzibar
kutokana na sekta ya utalii ni pamoja na
kuongezeka kwa idadi kubwa ya watalii
ndani ya miaka tisa ya uongozi wake.

Ly

Alimweleza balozi huyo kuwa idadi
ya watalii wanaokuja  kuitembelea
Zanzibar imeongezeka kwa kiasi kikubwa
ikifananishwa na ya mwaka 2010 na kwa
hivi sasa watalii wanakadiriwa kufikia
600,000 walioitembelea Zanzibar.

Katika kuhakikisha sekta ya utalii
inaimarika zaidi, Dk. Shein alimweleza
balozi huyo mikakati iliyowekwa na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
kuendeleza ujenzi wa jengo jipya la abiria
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Abeid Amani Karume.

Alisema hatua hiyo ya kuendeleza ujenzi
huo ambao ulisita kwa muda, itazidisha na
kuongeza idadi ya watalii watakaoingia
Zanzibar na kuifanya sekta hiyo izidi
kuimarika na kuongeza pato la taifa na
fedha za kigeni.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na Uongozi wa Wizara ya Biashara na
Viwanda Zanzibar, wakati wa Mkutano wa Utekelezaji wa Bajeti na Mpango Kazi wa wizara hiyo, kuanzia Julai 2018 hadi Juni 2019, uli-
ofanyika ukumbi wa Ikulu Zanzibar jana. Kushoto kwake ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi na (kulia kwake) ni
Katibu Mkuu Kiongozi na Katibu wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Abdulhamid Yahya Mzee. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Waagizwa kuyabaini maeneo yenye uhalifu

Na Rahma Suleiman,

zao za uwenyeviti wa kamati  ili

kutoa tija na kutatua

tatizo la vijana kujiingiza katika

ZANZIBAR

VIONGOZI wa Shehia pamoja
na watendaji wao wametakiwa
kuyatambua na kuyaripoti
maeneo yanayotumiwa
kufanywa vitendo vya uhalifu
ikiwamo dawa za kulevya
pamoja na udhalilishaji ili
kuondoa kadhia hiyo katika

jamii.
Katibu Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Shaaban Seif
Mohamed, alieleza hayo wakati
akizungumza na masheha 31
kutoka shehia zilizomo ndani
ya Wilaya ya Magharibi A
Unguja.

Alisema  viongozi hao
wanalazimika kuzielewa na
kuwajibika vyema dhamana

za ulinzi na usalama kwa changamoto  zilizopo za matumizi ya dawa za kulevya,”
kufanya vikao kwenye shehia vitendo vya udhalilishaji. alisema Shaaban.

zao, ili kujadili matatizo Akizungumzia suala la Viongozi hao walisema
yanayotendeka kwenye masheha kuyatambua maeneo wamekuwa wakichukua
maeneo yao ikiwamo utumiaji ya uwajibikaji, Katibu Mkuu jitihada kubwa za
wa dawa za kulevya na Shaaban, alisema  sheha kuwabainisha wahalifu na

udhalilishaji  ili  kuyapatia
ufumbuzi wa kudumu.

Alisema kuna umuhimu
mkubwa kwa masheha
kufanya vikao vitakavyoandaa
ripoti zenye mapendekezo na
hatimaye kuzishauri serikali
za mitaa kupitia wakuu wa
wilaya, ili kujenga mustakabali
mwema kuanzia ngazi ya
shehia hadi wilaya.

Alisema sheha ni kiungo
muhimu cha kuunganisha
serikali na wananchi, hivyo
ni vyema wakawajibika kwa
karibu kuimarisha ushirikiano
baina ya pande mbili hizo

mzuri ni yule anayeyatambua
maeneo yake katika shehia
yake wakati wote.

Alisema serikali imeridhika
na kuteuliwa kwao kutokana
na uwezo mkubwa walionao
wa kufanya kazi inayosaidia
serikali hasa katika masuala
ya utatuzi wa changamoto
zinazowakabili wananchi
kwenye maeneo yao.

“Kuteuliwa kwenu
kumeonyesha imani kubwa
kwa serikali katika kutatua
changamoto ikiwamo matatizo
yanayoibuka hivi sasa ya
vitendo vya udhalilishaji na

kuwafikisha mbele ya vyombo
vya sheria, lakini changamoto
inayojitokeza hakuna hatua
inayochukuliwa baada ya
kuwakabidhi wahalifu hao na
baadaye watu hao huendelea
kutamba mitaani.

Walisema jambo hilo kwa
kiasi kikubwa linawashushia
hadhi na kurudisha nyuma
uwajibikaji wao wa kila siku.

Pia wamemwomba Katibu
Mkuu kulifikisha serikalini
pendekezo lao la kupatiwa
usafiri hata wa baiskeli wakati
wa kutekeleza majukumu yao
ili wapate unafuu.

Naye Balozi Kayihura alisema Rwanda
inajivunia uhusiano na ushirikiano mzuri
uliopo kati yake na Zanzibar na kusisitiza
kuwa miongoni mwa uhusiano huo ni
kushirikiana katika sekta ya elimu hasa
katika kujifunza lugha ya Kiswahili ambayo
Zanzibar ndio kitovu cha lugha hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo, itakuwa
ni jambo la busara kwa Rwanda kuleta
vijana wake kujifunza Kishwahili na
kubadilishana uzoefu kati ya vijana hao na
wenzao wa Zanzibar hatua ambayo itakuza
na kuimarisha uhusiano na ushirikiano.

Alisema Rwanda ina mambo mengi
ya kujifunza na kupanua wigo kutoka
Zanzibar kutokana na mafanikio makubwa
yaliyopatikana katika sekta ya utalii na
watalii wengi wanaotembelea nchi hiyo
pia hufika Zanzibar.

oo
Wizaraya

Afya yaagizwa
kutoa ajira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

¢ RAIS wa Zanzibar na

' Mwenyekiti wa Baraza la

i Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed

' Shein, ameutaka uongozi

i+ wa Wizara ya Afya kuwa na

' mpango maalum wa ajira kwa
+ wafanyakazi wa afya katika

'+ kipindi cha mwaka mzima,

+ kutegemea na upatikanaji wa

'+ fedha kutoka serikalini.

; Dk. Shein alitoa agizo hilo

¢+ lkulu Mjini Zanzibar, wakati

i akipokea taarifa ya utekelezaji
' wa mpango kazi wa Wizara ya
. Afya kwa mwaka 2018/19.

¢ Alisema ili kufanikisha

i Jambo hilo ni vyema kuwa na

¢ ushirikiano wa karibu kati ya

' wizara hiyo na Wizara ya Fedha
' ili kuwa na mpangilio mzuri

' wa ajira utakaowawezesha

© wanafunzi wanaomaliza masomo
1 ngazi za shahada katika nyanja
+ tofauti kuajiriwa kulingana na

v mahitaji.

¢+ Alisema kuwapo kwa

i utaratibu huo kutawawezesha

+ wanafunzi wa fani mbalimbali

' za afya wanaosoma nje ya nchi
+ kuwapo kwenye mpango huo

' na kuajiriwa baada ya kumaliza
i Masomo yao.

! “Ni muhimu kuwa na mpango
¢ kuliko kufanyakazi kwa

+ kushtukiza,” alisema.
+Aidha, aliutaka uongozi huo

'+ kuongeza nguvu katika utoaji

+ wa mafunzo ili kuwawezesha

'+ wataalamu waliopo kuwa na

i uwezo zaidi katika kukabiliana
' na magonjwa mbalimbali.

5 Alisema kuna umuhimu kwa

' viongozi wa wizara hiyo kukaa
i\ pamoja na Mshauri wa Rais

¢ wa masuala ya afya, ili kuona
 utaratibu bora utakaokubalika

i kwa wafanyakazi, na madaktari
i+ bingwa wa kufanya kazi katika
' muda wa ziada na kubainisha

1 umuhimu wa wafanyakazi hao
kupata stahiki zao kwa mujibu
wa sheria.
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KanyaSU awatangaZia Sababu za Mwenge
vita waharibifu misitu

Na Lisungu Helela, MOROGORO

AIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,

Constantine Kanyasu, ameliagiza

Jeshi la Polisi kuwakamata wa-

nanchi wote wanaopiga mbiu
maarufu kwa jina la “mwano” kwa ajili ya ku-
washambulia watumishi wa Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS) wanapokuwa
wanatekeleza majukumu yao katika Msitu wa
Hifadhi ya Kumbulu uliopo Wilaya ya Gairo
mkoani Morogoro.

Hatua hiyo inakuja kufuatia uharibifu
mkubwa wa ukataji miti ovyo unaofanywa
msitu huo, unaosimamiwa na Halmashauri
ya Gairo kuwa endapo hatua za makusudi
hazitachukuliwa msitu huo utatoweka kabisa.

Pia, Kanyasu ameiagiza TFS

kuwakamata watu wote waliovamia msitu
huo walipe gharama zote za miti waliyoikata
bila ya kuwa na vibali.

Naibu Waziri Kanyasu alitoa agizo hilo
alipotembelea msitu huo na kujionea uharibifu
mkubwa uliofanywa na baadhi ya wananchi
waliovamia msitu huo licha ya kufahamu kuwa
msitu huo ulitengwa kuwa hifadhi na serikali ya

Alisema uharibifu wa msituhuo ni mkubwa
hali inayotishia jangwa, hivyo aliitaka TFS ipige
kambi ndani ya msitu huo ili kudhibiti hali hiyo
isiweze kuendelea.

“TFS ninyi ni jeshi shirikisheni na Jeshi la
Polisi kwa ajili ya taratibu za kimahakama kwa
wale wananchi wote watakaoendelea kukata
miti pamoja na kuchoma mkaa ndani ya msitu
huo,” alisisitiza Kanyasu.

Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Siriel Mchemba,

alimweleza Naibu Waziri uharibifu huo
umedumu kwa muda mrefu na hatua za
ufumbuzi kwa ngazi ya wilaya zilielekea
kushindikana, kutokana na vitisho kutoka kwa
wavamizi wa msitu huo.

na tabia ya kupiga mwano ambayo ni wito wa
kijadi ukiashiria kuna adui ambapo wananchi
hutoka majumbani mwao na kila aina za
silaha na kuanza kuwashambulia baadhi ya
watendaji wa serikali. Alisema kufuatia hali
hiyo baadhi ya watumishi wa TFS katika msitu
huo wamenusurika kuuawa zaidi ya mara tatu,
hali inayowakatisha tamaa kuendelea kuulinda
msitu huo kwa kuhofia kuuawa.

Mchembe alimwomba Kanyasu kama
ataridhia msitu huo usimamiwe na TFS
badala ya Halmashauri ya Gairo kwa vile
imeshindwa kuulinda na kuusimamia.

RC aipa NMB changamoto elimu huduma za kibenki

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma, Christina
Mndeme, ametoa rai kwa Benki ya NMB kutoa
elimu ya huduma za kibenki kwa wananchi ili
kujenga ufahamu wa huduma hizo hali ambayo
itasababisha idadi kubwa ya Watanzania
kujiunga na benki.

Mndeme alitoa rai hiyo, jana katika hotuba
yake ambayo ilisomwa na Mkuu wa Wilaya
ya Tunduru, Julius Mtatiro, wakati anafungua
kongamano la walimu na NMB lililofanyika
kwenye ukumbi wa Manispaa ya Songea na
kuwashirikisha walimu wakuu wa shule za
msingi na sekondari kutoka katika Wilaya ya
Songea.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa Mkoa,
takwimu za kibenki zinaonyesha ni chini
ya asilimia 40 ya Watanzania ndiyo wenye
akaunti benki hali ambayo alisema inaonyesha
kuna changamoto kubwa ya uelewa wa

masuala ya kibenki kwa Watanzania walio

“Kuna kila sababu ya vyombo vya fedha
kuwa na programu maalum ya kutoa elimu
hasa katika maeneo ya vijijini ili waweze kupata
elimu sahihi na kufaidika na huduma za kifedha
zinazotolewa na benki Tanzania,” anasema
Mndeme.

Hata hivyo, Mndeme aliipongeza NMB kwa
kutoa mikopo mingi kwa wafanyakazi wa
serikali kuu na serikali za mitaa, na kwamba
asilimia kubwa ya walimu nchini wamefaidika
na mikopo ya benki hiyo.

Takwimu za NMB zinaonyesha kuwa
hadi sasa imetoa mikopo yenye thamani ya
zaidi ya Sh. trilioni mbili ikiwa ni mikopo kwa
wafanyakazi kiwango ambacho amesema ni
kikubwa kuwahi kutolewa na taasisi za kifedha
nchini.

Mkuu wa Mkoa alitoa rai kwa NMB kuendelea
kuandaa programu nyingi kwa watumishi

wote wa serikali ili kuwapatia fursa ya kujua
huduma zinazotolewa na benki na kuendelea
kubuni bidhaa mbalimbali za kibenki ambazo
mtumishi wa kawaida anaweza kumudu.

“Endeleeni kupanua wigo wa mikopo, na
mikopo yenu iwe na riba nafuu, pia endeleeni
kuboresha huduma kwa wateja ili idadi yao
iweze kuongezeka na kupata fursa nyingi za
kukopa kwa masharti nafuu na kuongeza
tija kwenye maeneo yao ya kazi,” anasisitiza
Mndeme.

Daniel Zake, Meneja wa NMB Tawi la Songea,
akitoa shukrani za NMB kwa mgeni rasmi,
alieleza kuwa benki hiyo ina matawi 229 nchi
nzima, ATM zaidi ya 800 na wakala zaidi ya
7,000.

Zake alimthibitishia Mkuu wa Mkoa kuwa
suala la riba litafanyiwa kazi na uongozi wa
NMB, na kwamba kwa kanuni za benki kuna
vikao mahususi kwa ajili ya kupitisha vitu vya
namna hiyo.

kukataa miradi bil. 6/-

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MWENGE wa Uhuru umemaliza
mbio zake mkoani Singida,
ambapo miradi mitano kati ya
miradi 46 yenye thamani ya Sh.
6,025,876,427.80 imekataliwa
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo kutokidhi viwango vya
ubora.

Akikabidhi Mwenge huo kwa
Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Agrey Mwanry, Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Dk. Rehema
Nchimbi, alisema kati ya
miradi iliyokataliwa, mitatu
ilikuwa ya kuwekewa mawe
ya msingi, mmoja ulikuwa wa
kufunguliwa na mmoja ulikuwa
wa kutembelewa.

Aidha, Dk.Nchimbi aliitaja
cha Meli, ujenzi wa maji Nduguti,
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya
Mkalama, ujenzi kituo cha mabasi
lguguno na ujenzi wa mradi wa

cha Ziginali Halmashauri ya ltigi,
utakagharimu Sh. 2,646,234,437,
ujenzi wa mradi wa maji Nduguti
Sh. 983,913,335, ujenzi Hospitali
ya Wilaya ya Mkalama Sh.
1,784,200,000, ujenzi kituo cha
mabasi lguguno Sh. 125,758,600

Sh. 476,570,055.80.

Ajivunia fedha za
mfuko wa jimbo

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MBUNGE wa Masasi, Rashidi
Chuachua (CCM), amesema hadi
sasa utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo
kwenye jimbo hilo imegharimu
Sh. milioni 34 za mfuko wa jimbo.

Chuachua aliyasema hayo mjini
Masasi alipokuwa kwenye ziara
yake maalumu ya ukaguzi wa
baadhi ya miradi inayotekelezwa
kupitia fedha za mfuko wa jimbo
hilo.

Alisema fedha za mfuko wa
jimbo la Masasi zina malengo
va kuhakikisha wananchi
wanatekelezewa huduma
mbalimbali za kijamii ambazo
zinakosekana kwenye maeneo
yao zikiwamo afya, maji na
miundombinu.

Alisema jumla ya Sh. milioni
34 za mfuko wa jimbo
zimeshatumika kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya
zilizopo katika jimbo hilo na
wananchi wameanza kunufaika
na miradi hiyo.

Alisema baadhi ya miradi
ambayo imeshatekelezwa na
kukamilika kupitia mfuko huo ni
miradi ya ujenzi wa matundu ya
VY00 na vyumba vya madarasa.
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Fayulu aibuka adai maslahi, matokeo

KINSHASA, Congo

MGOMBEA aliyeshindwa kwenye
uchaguzi wa rais katika Jamhuri ya
Demokrasia ya Congo (DRC), Martin
Fayulu, ameunda vuguvugu jipya la

na matokeo sahihi ya uchaguzi.

mshauri wa zamani wa Etienne Tsh-
isekedi, linaelezea kwamba Joseph
Kabila bado anaushawishi mkubwa

Ni Kabila
ndiye ana

! : o : . miliki bunge,
upinzani kwa ajili ya kile anachoita pni'Kabila ndi-

kuwa ni kudai maslahi ya wananchi ye anamiliki

magavana
Vuguvugu hilo ambalo linajumui- na mabunge

sha baadhi ya wapinzani akiwamo za majimbo.

katika uongozi wa Congo.

Fayulu alisema kwamba serikali
mpya ilioundwa ni aibu kubwa kwa
raia wa Congo waliotarajia mageuzi.
Huku akisema kwamba raia hawana
haja ya serikali hiyo bali kukamilisha
mabhitaji yake, huku akimnyooshea
kidole cha lawama Rais mstaafu, Jo-
seph kabila.

“Ni Kabila ndiye ana miliki bunge, ni
Kabila ndiye anamiliki magavana na
mabunge za majimbo.Ni Kabila ndiye
aliteuwa Waziri Mkuu, ni kabila am-
baye ana asilimia 65 ya mawaziri kwe-

nye serikali hii mpya. Hiyo ni kuwake-
jeli raia ambao walipiga kura kwa ajili
ya mabadiliko.”

Kiongozi huyo wa  upinzani
aliyasema hayo wakati alipotangaza
kuundwa kwa vuguvugu jipya liitwalo
Dynamique pour la Verite des Urnes
(DVU).

Fayulu alisema kwenye vuguvugu
hilo wanatarajia kuendesha upinzani
mkali kwa ajili ya mageuzi nchini DRC.

Miongoni mwa wapinzani walioji-
unga na vuguvugu hilo jipya ni pamoja
na Waziri Mkuu wa zamani, Adolphe

Muzito, Jeanbaptiste Sonji Waziri wa
zamani wa afya chini ya utawala wa
Laurent Desire Kabila, na Valentin
Mubake, moja wapo ya vigogo wa
zamani wa UDPS na mtu wa karibu wa
hayati Etienne Tshisekedi.

Mubake ambaye alimpinga Rais wa
sasa Felix Tshisekedi alisema kwamba
uchaguzi uliopita haukuleta mageuzi.

Mwanzoni mwa wiki hii, Rais Tsh-
isekedi alitangaza baraza lake la mawa-
ziri ambalo lina mawaziri 66 wengi
wao hawajawahi kufanya kazi katika
serikali. DW

la ndege kwa
kumtelekeza

NAIROBI, Kenya

Alilaumu shirika

RAIA wa Kenya ambaye ni mlemavu,
Harun Hassan, amelilaumu Shirika la

Ndege |la Ethiopia, baada ya kuachwa
na wafanyakazi wa Uwanja wa Ndege

wa Jomo Kenyatta (JKIA) ambao
walikataa kumsaidia kupanda ndege
kwenda Marekani.

Hassan ambaye pia ni mwandishi na
mwanaharakati wa haki za walemavu

katika ukurusa wake wa mitandao ya
twitter na Facebook, alisema alidhal-
ilishwa bila kujali, huku mmoja wa

wafanyakazi akimwambia: “Tafadhali,

hatuna msaada kwa mtu mwenye
mlemavu anayesafiri peke yake.”

Hassan alisema kuwa tiketi yake in-
aonyesha wazi kuwa yeye ni mtumiaji

wa Kiti cha magurudumu ambaye
alikuwa akisafiri peke yake.

Hassan aliandika: “Waliniacha peke
yangu na kunitekeleza, Kwa kweli
hii inakwenda kinyume na sera na
miongozo ya Mamlaka ya Uwanja wa
Ndege wa Kenya na sheria zingine
za kusafiri za walemavu za kimataifa
ambazo ndege hii inatakiwa kuzi-
fuata”

Baada ya kuposti muda wa saa 10
kupita ndege ya Ethiopian Airlines

ilimfikia, ikaomba msamaha na kumu-

omba aendelee na safari yake katika
daraja la economy class. BBC

—

Rais wa Uturuki, Tayyip Erdogan (kushoto) na mwenyeji wake, Vladimir Putin wa Urusi, wakijadiliana kuhusu
mzozo wa Kisiasa unaoendelea baina ya mataifa hayo mawili. PICHA: REUTERS

Wageuka ‘mbogo’ wenzao kufukuzwa

HONGKONG, China

WANACHAMA wa Chama cha Wafan-
yakazi Hong Kong jana waliandamana
dhidi ya Shirika la Ndege la mji huo, Ca-
thay Pacific baada ya kuwafukuza kazi
wafanyakazi wake kwa madai kuwa wa-
nahusika na maandamano yanayoshini-

kiza kuwapo demokrasia yanayoendelea
kipindi hiki cha joto.

Shirika la Habari la AP limeripoti kuwa
bango nyuma ya jukwaa katika bustani ya
umma iliyoko katikati ya mji lilisomeka
kuwa “Sitisheni ufukuzaji kazi na acheni
kuwatishia wafanyakazi wa CX,” wakiku-
sudia shirika hilo la ndege.

Waziri ahojiwa ‘kutafuna’
fedha za ebola

KINSHASA, Congo

WAZIRI wa zamani wa afya
aliyejiuzulu mwezi uliopita
katika Jamhuri ya kidemokrasi
ya Congo (DRCQ), Oly Ilunga
amehojiwa jana na Mwanashe-
ria Mkuu wa serikali kujibu
masuala kuhusu namna fedha
za umma zilizolengwa kwa ajili
ya kupambana na maradhi ya
ebola zilivyotumika.

Wakili wake, Guy Kabeya,
aliliambia Shirika la habari la
Ufaransa AFP kuwa DK. Ilunga

alitoa ushahidi na kwamba ana
imani na mfumo wa sheria wa
nchi yake.

Taarifa kutoka mahakamani
zilieleza kuwa DKk.llunga aliachi-
wa baada ya mahojiano kumal-
izika. Washauri wake watatu wa
zamani, akiwamo tabibu mmoja
bado wanashikiliwa rumande.

Dk. llunga alijiuzulu julai 22
baada ya kuondolewa wadhifa
wa kuongoza juhudi za ku-
pambana na ebola. Ugonjwa
wa ebola umeua watu zaidi ya
2,000 DRC bw

Muungano wa vyama vya wafanyakazi
Hong Kong wamesema kuwa wafan-
yakazi 20 wamefukuzwa kazi wengine
wamelazimishwa kujiuzulu, wakiwamo
marubani, wahudumu wa ndege na ma-
meneja.

Shirika la hiyo la Ndege lilieleza kuwa
Mkurugenzi Mtendaji, Rupert Hogg, ali-
jiuzulu mwamzoni mwa Agosti akiwajibi-
ka baada ya matukio hayo.

Cathay alithibitisha kufukuzwa kwa
wafanyakazi kadhaa katika kipindi cha
wiki mbili.

Alisema wafanyakazi hao walifukuzwa
kutokana na sababu mbalimbali, kama
vile rubani mmoja aliyetumia vibaya taar-
ifa za kampuni au mwengine anayekabil-
iwa na kesi, bila ya kutaja maandamano.

Cathay ambaye ni rubani alishtakiwa
kwa kufanya vurugu wakati wa maanda-
mano. Muungano wa vyama vya wafan-
yakazi wameita maandamano kwa jina la
Cathay Dragon, kundi la Cathay la Shirika
la Ndege, aliyemfukuza mkuu wa chama
cha wafanyakazi wahudumu wa ndege.

Mamlaka ya usafiri wa anga China
wamemshinikiza  Cathay  kuwapiga
marufuku wafanyakazi wanaofanya kazi
katika ndege iwapo wataunga mkono.

Serikali ya China imekuwa ikipinga
maandamano yanayofanyika katika mji
wa Hong Kong ambao ina utawala wake
unaojitegemea. VOA
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Serikali yatangaza bei
elekezi ya mbolea

Na Beatrice Moses

SERIKALI imetangaza bei elekezi za
mbolea ya kupandia (DAP) katika soko la
ndani ya nchi, ambayo inatakiwa kushu-
ka kwa Sh.8,000 hadi Sh.10,000 ambayo
ni sawa na asilimia 13-17.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga,
alisema hatua hiyo imefikiwa baada ya
na ushindani wa zabuni za BPS iliyofun-
guliwa Juni 21, 2019.

Alisema tayari mbolea tani elfu 29
imeshawasili nchini na imeanza ku-
pelekwa kwenye maeneo husika, bei za
mbolea ya DAP katika chanzo ilipungua
kwa asilimia 12 ikilinganishwa na bei za
zabuni ya Julai, 2018.

“Wizara yangu pia ilifanya marejeo ya
kikokotoo cha bei elekezi ambacho kime-
tumika kwa misimu ya kilimo 2017/2018
na 2018/2019,” alisema.

Alisema hatua hiyo imetokana na
ushindani wa zabuni za BPS pamoja na
marejeo ya kikokotoo umefanya bei ya
mbolea kwa mkulima kupungua kwa
wastani kimkoa wa Sh. 8,000 hadi Sh.
10,000 ambayo ni sawa na asilimia 13 - 17
kwa mfuko wa kilo 50 wa mbolea ainaya
DAP.

Aidha, punguzo la Sh. 5,000 6,000
sawa na asilimia 14-19 kwa wastani wa
kimkoa kwa mfuko wa kilo 25wakati kwa
mfuko wa kilo 5, bei imepungua kwa Sh.
1,300 hadi Sh. 1,500 sawa na asilimia 15 -
20.

Alisema bei elekezi ya mbolea ya DAP
kwa mikoa ya Kanda ya Mashariki, Kati,
Kusini na Kaskazini zitakuwa kati ya
Sh. 51,900 na Sh.60,300.

“Kwa mikoa ya Kanda ya Magharibi,
Nyanda za Juu Kusini na Ziwa, bei elekezi
itakuwa kati ya Sh. 57000 na Sh. 63,

200, hizi zitaanza kutumika rasmi tarehe
1 Septemba, 2019 na zitaendelea kutu-
mika hadi pale itakapotangazwa bei ny-
ingine,” alisema.

Waziri Hasunga alisema bei hizi ni
kikomo cha juu kwa mkulima katika
eneo husika, hivyo wafanyabiashara wa-
naweza kuuza chini ya bei elekezi bila
kuathiri ubora wa mbolea.

“Kwa kuzingatia hilo, Wizara imetoa
bei elekezi ya jumla na rejareja za mbolea
kwa uzani wa kilo 50, 25, 10 na 5, izingati-
we kuwa ni kosa kisheria kuuza mbolea
kwa bei ya juu ya bei kikomo kwa nia ya
kujiongezea kipato,” alisema.

“Naagiza kwa wakuu wa mikoa na
wilaya kukaa na kamati za pembejeo
na kurekebisha bei hizi ili ziendane na
hali halisi ili kurahisisha usambazaji na
upatikanaji wa mbolea kwa wakulima,”
alisema.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (kulia), akiwa na Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Siriel Mchembe
(kushoto), wakiwa ndani ya kibanda ambacho kimejengwa ndani ya Msitu wa Hifadhi ya Kumbulu uliopo wilayani Gairo
mkoani Morogoro, juzi. Msitu huo unaosimamiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Gairo ambao umevamiwa na baadhi ya
wananchi na kuuharibu kwa kiasi kikubwa. PICHA: WMU

I
Kesi ya
Kina Tenga

yapigwa
kalenda

Na Hellen Mwango

KESI va kutakatisha fedha inay-
owakabili vigogo wa Kampuni ya
Six Telecoms akiwamo wakili wa
kujitegemea, Dk. Ringo Tenga na
wenzake, imepigwa kalenda mpaka
Septemba 10, mwaka huu.

Kesi hiyo imetajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas Simba,
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi

Hata hivyo, Wakili wa Ser|ka|i
Mwandamizi, Wankyo Simon, alidai
kuwa upande wa Jamhuri unaandaa
nyaraka muhimu kwa ajili ya kuka-
milisha kesi hiyo kuhamishiwa Ma-
hakama Kuu, Divisheni ya Uhujumu
Uchumi maarufu kama ya mafisadi.

Alidai kuwa upande wa Jamhuri
unaomba tarehe nyingine ya kuta-
jwa.

Hakimu alisema kesi hiyo itata-
jwa Septemba 10, mwaka huu na
washtakiwa wataendelea kukaa
mahabusu.

Mapema Aprili 5, mwaka huu,
upande wa Jamhuri ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo umekamilika.

“Mheshimiwa hakimu kesi hii
imepangwa kwa ajili ya kutajwa
na Jamhuri tunaifahamisha
mahakama kwamba upelelezi wake
umekamilika na tunaandaa nyaraka
kwa ajili ya kuanza mchakato wa
kusikilizwa,” ulidai upande wa
Jamhuri.

Mbali na Dk. Tenga washtakiwa
wengine ni Mhandisi na Mkurugenzi
Mkuu wa kampuni hiyo, Hafidhi
Shamte, maarufu Rashidi Shamte,
mfanyabiashara na mkurugenzi wa
kampuni hiyo, Peter Noni, Mkuu
wa Fedha wa kampuni hiyo, Noel
Chacha na kampuni ya Six Telecoms
Limited, wanadaiwa kutakatisha Sh.
bilioni nane.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa
hao wanakabiliwa na mashtaka sita
yakiwamo ya utakatishaji wa fedha,
hivyo kuwafanya wasote mahabusu
kwa kuwa makosa hayo hayana
dhamana kwa mujibu wa sheria.

Bibi alipwa nusu bilioni fidia ya ardhi

Na Munir Shemweta, ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amemaliza mgogoro ulio-
dumu miaka 43 kati ya mmiliki wa
eneo lenye ukubwa wa ekari 6.8
Naasi Murio na wavamizi 110 kwa
kuamuru alipwe Sh. 519,380, 000
na watu hao.

Lukuvi alihitimisha mgogoro
huo jana alipozungumza na wa-
vamizi hao katika mkutano uli-
ofanyika katika uwanja wa Shule
ya Sekondari Sinon na kwamba

bibi huyo atatakiwa kulipwa fedha
hizo ndani ya miezi mitatu kuan-
zia sasa.

Alisema uamuzi uliofanywa na
serikali kuwataka watu hao alio-
waita wavamizi kumlipa bibi Mu-
ruo kiasi hicho cha fedha ni huru-
ma kwa kuwa mahakama ilishatoa
uamuzi kwa kumpa haki mmiliki
na kilichotakiwani utekelezaji wa
amri ya Mahakama ya watu hao
kuondolewa katika eneo hilo.

Aidha, Lukuvi alisema thamani
ya kiwanja katika eneo hilo kwa
sasa ni Sh. 50,000 kwa mita za
mraba, lakini kwa huruma ya seri-

kali, watatakiwa kulipa Sh. 20,000
kwa mita hiyo.

Kwa mujibu wa Lukuvi, wa-
nanchi waliovamia eneo hilo lenye
nyumba za makazi, biashara na
kanisa, wanatakiwa kumlipa bibi
Murio fedha hizo kulingana na
ukubwa wa kila kiwanja cha mtu
aliyevamia.

Hata hivyo, Waziri Lukuvi alise-
ma mbali na watu hao kiasi hicho
cha pesa, watatakiwa kulipa pia
gharama zingine za umilikishwaji
kama vile fomu ya maombi ya
kiwanja na gharama ya kutengen-
ezewa hati.

Aliagiza ramani ya eneo lililo-
vamiwa ibandikwe katika eneo la
wazi ili watu hao wahakiki mae-
neo yao pamoja na majina na yule
atakayeridhika alipe kiasi cha pesa
anachotakiwa kulipa na kupatiwa
hati ya umiliki katika muda mfupi.

Mmoja wa wavamizi wa eneo
hilo, Alhaji Omar Mgaza, aliiomba
serikali kufikiria uwezekano wa
kuongeza muda wa kulipa fedha
hizo kwa kuwa baadhi yao uwezo
wao ni mdogo.

Hata hivyo, Lukuvi aliwaeleza
kuwa muda huo hauwezi kupun-
guzwa na  mvamizi atakayes-

hindwa kukamilisha malipo kwa
wakati atoe sababu kwa Mkuu wa
Wilaya ya Arusha.

Naye Katibu wa Kanisa la
EAGT, Dk.Leonard Mwizarubi, al-
imwomba waziri kulifikiria kanisa
hilo kupunguza gharama za kum-
lipa bibi huyo kwa kuwa wanatoa
huduma na hawafanyi biashara.

Kwa muda mrefu eneo hilo
limekuwa na mgogoro mkubwa ul-
ioanzia ngazi ya familia na kusaba-
bisha baadhi ya maeneo kuuzwa
kwa wavamizi na bibi kuondolewa
katika eneo alilokuwa akiishi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA NYUMBA INAUZWA
Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina

matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA Tutumie E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
40470 Dodoma

Simu: +255 26 2324455 &
éﬁ
28/08/2019.

Fax: +255 26 2323233

Baruapepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
ljumaa tarehe 30/08/2019 Kampuniya Mussa
holdings itapitisha  gari lenye vipimo vya
tofauti  kutoka Moshi kupitia Bomangombe
-Kia. Garilenye namba za usajili T277ALQ.

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:-
Urefu - 97
Upana - 3.0
Kimo - 3.0

w

. Njia itakayotumika ni Moshi, Bomangombe -
Kia
Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
40470 Dodoma

Simu: +255 26 2304455 .
Fax. +256 26 2323233
: £22
200812019,
TANGAZO

Baruapepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Jumapili  tarehe  01/09/2019  Kampuni ya
Mussa holdings itapitisha gari lenye vipimo
vya tofauti kutoka Kia kupitia Bomangombe
-Moshi. Garilenye namba za usajili T277ALQ.

Mtaa wa Moshi
SL.P 2888,

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:-
Urefu - 9.7
Upana - 3.0
Kimo - 3.0

3. Njia itakayotumika ni Kia, Bomangombe - Moshi

Tunaomba  radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

KADI YA GARI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
IMEPOTEA KADI KADI

BONIFACE JOSEPH
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARIYENYE NO T227 BVG
ENGINE NO 1770963353
CHASSES S NO
ZZT2400011119

215394702

YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI

ARU/ARU/RB/244236/2019

Honester Benedict
Ndunguru anatangaza
kupotea kwa kadi ya Bajaji
aina ya TVS KING yenye
namba ya usajili MC | 19
AAE, engine namba
OK4BE4063521.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.
Polisi taarifa :
CHA/RB/405/2019

215393902

Agatha Benedict Ndunguru
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Bajaji aina ya TVS

KING yenye namba ya
usajili MC 653 AVR, engine
namba OK4FD1139051.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

215394002

Polisi taarifa :
CHA/RB/405/2019

KUPOTEA KWA CHETI

Diones Majogo anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0140-0025
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 1993 katika shule ya
Sekondari Mzumbe.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chcote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/2483310/2019

215393602

KUPOTEA KWA CHETI

Derick Mathew anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S0387-0069 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2014
katika shule ya Sekondari Karagwe.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chcote cha Polisi.

215393002

Polisi Taarifa: KAR/RB/3303/019

KUPOTEA KWA
KADI

Maria Ansgar Komba
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
TOYOTA-IST yenye namba
ya usajili T273 DJU.
Yenye chasis namba
NCP 60-0228713.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

215393502

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/247358/2019

Nipashe

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 91 YA 2018

BAINA YA
GODFREY MASSAMA MAKEY.........ccoooiiiiiiinand MUOMBAJI
DHIDI YA
ALLY SHARIF AIDAN
JABIR HAMIS JABIR .............WADAIWA

KWA:-JABIR HAMIS JABIR
POPOTE ULIPO

YAH:KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika Baraza
hili.

Kwa hiyo unatakiwa /mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe
binafsi,Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
25.09.2019 saa 3.00 asubuhi.Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa
kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO:Kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo  juu,Baraza
likichibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,Baraza linaweza kutoa
Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 21 ya Mwezi wa Agosti,2019.

215394502

KADI YA PIKIPIKI
ARISTIDES MUTUNGI
KENIZIO. anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya SAN LG
Yenye namba za usajili MC
820 BUY. Chassis
Na.LBRSPKB51H9005834..

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

215394602

Taarifa ya polisi: DOD/-

DOD/RB/249507/2019.

TANGAZO LA WIZI

Hamisi Malashi Abdallah mwenye
picha hapo juu ambaye ni dereva wa
magari makubwa anatafutwa kwa
tuhumu za wizi kwa muibia muajiri wake
Vanilla Enterprises Company Ltd. Kwa
yeyote atakaye mwona atoe taarifa
kituo cha polisi na zawadi nono
itatolewa Tsh. 1,000,000.

Taarifa ya polisi
DOM/RB/8932/2019

215393402

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti lako
la Nipashe Kila

MWANGA WA JAMIT

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippme

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BARCELONA, Hispania

LABU za Paris Saint-Germain na

Barcelona zimepanga bei ya ku-

muuza na kumnunua Neymar

uwa euro milioni 170, lakini uta-

ratibu wa malipo ndio unachelewesha dili
hilo, kwa mujibu wa ESPN FC.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1, wanataka fedha zote hizo zilipwe
kwa pamoja, lakini miamba hao wa Catalu-
nya wanafikiria utaratibu wa malipo tofauti
hasa baada ya kufanya usajili mkubwa kip-
indi hiki cha majira ya joto kwa kuwanunua
Antoine Griezmann, Frenkie De Jong, Neto
na Junior Firpo ambao jumla yao ni euro
milioni 239.

Wakati wa mazunguzmo ya pande hizo
mbili Jumanne, Barcelona ilitoa ofa ya kuili-
pa kwanza PSG euro milioni 40 kwa mwaka
huu 2019, na malipo mengine ya euro mil-
ioni 65 yalipwe mwaka 2020 na 2021.

Lakini mabingwa hao wa Ligue 1 walikataa
wazo hilo na walisisitiza kwamba wanataka
ada yote ilipwe kwa pamoja.

Barca inajaribu kumuongeza Ousmane
Dembele ili kukamilisha dili hilo, lakini
mpango huo unaweza kushindikana kwa
sababu wakala wa Mfaransa huyo alisisitiza
hivi karibuni kwamba mteja wake anataka
kubakia hapo Camp Nou.

Vyanzo zaidi vimeitonya ESPN kuwa
Neymar mwenyewe amekuwa katikati ya
majadiliano hayo kwani anataka kurudi Bar-
celona alikoondoka mwaka 2017 kwa ada
iliyoweka rekodi ya pauni milioni 222.

Klabu hizo mbili zinaendelea na mazun-
gumzo kabla ya kufungwa kwa pazia la diri-
sha la usajili Septemba 2, mwaka huu.

“'.\f"' -p-l:q.l."i:l'.. L

ACGQIIIILWELMTLES

Bury
yaondolewa
kwenye Ligi,
Bolton yapewa
siku 14

LONDON, England

™

BURY, moja ya klabu kongwe zaidi
katika soka la Uingereza iliondolewa
kushiriki ligi ya soka Jumanne baada
va kushindwa kumaliza matatizo yao
ya kifedha au kupata mnunuzi mpya,
huku Bolton ikipewa siku 14 kumali-
za matazito yao.

Kampuni ya C&N Sporting Risk
iliachana na mpango wake wa kui-
nunua klabu hiyo ya Ligi Daraja la
Kwanza dakika chache kabla muda
uliopangwa kufika.

Bury ilijiunga na ligi ya soka
mwaka 1894, miaka tisa baada ya
kuanzishwa, na ikashinda Kombe la
FA mwaka 1900 na 1903.

Hiyo ni timu ya kwanza kuondole-
wa kwenye kushiriki ligi yoyote ya
soka tangu Maidstone mwaka 1992.

Wakati Bury ikiondolewa kushiriki
ligi ya soka, wao Bolton wamepewa
siku 14 kumaliza matatizo yao ya
kifedha au kupata mnunuzi mpya.

Dele Alli kuiwahi
Arsenal Jumapili

LONDON, England

KLABU ya Tottenham imepata
habari nje ya kuimarika kwa kikosi
chake, baada ya Dele Alli kurudi
kwenye mazoezi ya kikosi cha
kwanza Jumanne.

Spurs watakutana na wapizani
wao wa jiji moja la London, Arse-
nal Jumapili hii na itakuwa ikihitaji
pointi tatu baada ya kupata pointi
nne kwenye mechi zake tatu za
mwanzo.

Alli anarudi uwanjani kutoka
kwenye majeraha ya misuli ya
paja na kocha wake, Mauricio Po-
chettino amesema hatakuwa na
haraka kumtumia mchezaji huyo
hadi awe fiti kabisa.

Spurs haitaki kujiweka kwenye
hatari kwa kuharakisha kumchez-
esha mchezaji ambaye amekuwa
na matatizo ya maumivu ya misuli
mara kwa mara.

Pochettino alisema: “Ni zama
zile zile. Ndio, bila shaka tuna ho-
fia.

“Bado ni kijana. Ndio kwanza
ana umri wa miaka 23, wengine
wamekuwa  wakikumbwa na
matatizo ya kuumia misuli ndani
ya miaka hii michache.

Spurs ilifungwa nyumbani bao
1-0 na Newcastle Jumapili iliyopita
na ilishindwa kutengeneza nafasi
za kufunga huku nyota wao Chris-
tian Eriksen akianzia benchi.
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United ina-
hofu Luke Shaw anaweza kuwa
nje ya uwanja kwa zaidi ya mwezi
moja baada ya kuumia misuli,
kwa mujibu wa ESPN FC.

Beki huyo wa kushoto alilazimika kuon-
dolewa uwanjani kipindi cha pili wakati
wakiwa wamefungwa mabao 2-1 na Crys-
tal Palace Jumamosi baada ya kupata
maumivu hayo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24, ataukosa mchezo dhidi ya timu yake ya
zamani ya Southampton Jumamosi, ukiwa
ni mchezo wa mwisho wa United kabla
mapumziko ya mechi za kimataifa.

Pia huenda asiwapo kwenye kikosi cha
kocha wa timu ya Taifa ya England chini
ya kocha, Gareth Southgate dhidi ya Bul-
garia na Kosovo na anaweza kuikosa
mechi dhidi ya Leicester pale Old Trafford
Septemba 14, mwaka huu.

Shaw anatarajiwa kufany-
iwa uchunguzi zaidi wiki
hii, lakini inaonyesha wazi |
kwamba anaweza kukaa nje = 1
ya dimba kwa zaidi ya wiki
sita, pia ataukosa mchezo wa
nyumbani dhidi ya Arsenal Sep- T
temba 30.

Robben
afikiria kurudi
dimbani

AMSTERDAM, Uholanzi

WINGA Mholanzi, Arjen Robben, amekataa ku-
futa uwezekano wa kurudi kwenye soka, licha ya
kustaafu mwezi uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35, am-
baye hivi karibuni alitangaza kwamba ataachana
na kucheza soka baada ya kutimiza miaka 19 dim-
bani, amebainisha kwamba anaweza kufikiria ku-
rudi tena kama ataweza kuwa fiti.

Robben ambaye alishinda mataji manne
makubwa katika nchi nne tofauti, anahofia
kwamba anaweza ‘akawa anakikosa kitu ana-
chokipenda’ kwa miezi inayokuja.

Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa kurudi,
Robben alilambia Redio NPO: “Mara zote nasema
kamwe usiseme kamwe.”

“Pengine mwezi mmoja au miwili nitakuwa na
hisia za ajabu kwamba nimekikosa kitu nilichoku-
wa nakipenda na nitaamua kurudi tena.

“Lakini bila shaka haiwezi kuwa rahisi hivyo
kwa sababu umri unakufanya uchoke. Lakini
siwezi kusema kwamba, sitakuwa na uwezekano
wa kurudi uwanjani.”

Nyota huyo alishinda taji la Ligi Kuu ya England
mara mbili katika misimu yake miwili pale Chel-
sea na alifunga bao la ushindi kwa Bayern Mu-
nich wakati ikitwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka 2013, lakini siku zake za mwisho kwenye
mchezo huo zilitawaliwa na kuwa majeruhi.

Ashley Young anatarajia kuanza mche-
zo wake wa kwanza dhidi ya Southampton
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34 kuchukua nafasi ya Shaw dhidi
ya Palace.

Marcos Rojo, ambaye alikuwa anatak-
iwa na Marseille, AC Milan na Monaco,
anaweza pia kuanza.

Hata hivyo, kocha Ole Gunnar Solsk-
jaer hataweza kumtumia Diogo Dalot.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20, ambaye anacheza
nafasi zote za beki ya pem-
beni atakuwa nje ya
uwanja hadi baada
ya mapumziko ya
mechi za kimataifa
kwa sababu aliu-
mia  kwenye
mazoezi.

F

_—

LONDON, England

LICHA ya kutopata na-
fasi ya kuichezea Arse-
nal mchezo hata mmoja
msimu huu, wakala wa
Mesut Ozil, Dkt. Erkut
Sogut amesisitiza mteja
wake atasalia kwa ‘Wa-
shika Bunduki' hao wa
Ozil ambaye amer-
uhusiwa na watu wa us-
alama England kuende-
lea na majukumu yake
baada ya uchunguzi
wa tukio la kuvamiwa
kwake akiwa na Sead
Kolasinac kumalizika,
hakuwa sehemu ya
kikosi cha Arsenal

kilichocheza dhidi ya
Liverpool.

Erkut alisema mteja
wake hawezi kwenda
popote majira haya va
kiangazi pamoja na ku-
windwa na Fenerbahce
va Uturuki.

Ozil anakabiliwa na
changamoto ya kuin-
gia kwenye mfumo wa
soka la kasi na pasi za
kwenda mbele la Unai
Emery.

Mchezaji huyo am-
baye analipwa mshaha-
ra mkubwa zaidi katika
kikosi hicho, amekuwa
akionekana kutokuwa
kwenye mipango va ko-
cha Emery na kwamba

mara kadhaa wame-
jaribu kumuuza bila
mafanikio.

Ozil ambaye alitua
hapo Arsenal akitokea
Real Madrid ya His-
pania, mara kadhaa
amekuwa akisisitiza
kuwa hana mpango wa
kuondoka kwenye klabu
hiyo.

Arsenal ambao wali-
poteza wiki iliyopita
mbele ya Liverpool kwa
mabao 3-1, watakuwa
na kibarua kizito ny-
umbani Jumapili Sep-
temba Mosi kucheza
na Tottenham ambao
ndio mahasimu wao
wakubwa.
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SANCHEZ AMFUATA
LUKAKU INTER MILAN

® ® @ United kuendelea kuingia hasara kwa
kumlipa sehemu ya mshahara huku ikibaki na...

MILAN, Italia

NTER Milan imekubali kuinasa

saini ya mshambuliaji wa Man-

chester United, Alexis Sanchez

kwa mkataba wa mkopo wa mie-
zi 10, Sky Sports News inalitambua
hilo.

Mkataba huo wa miezi
10, utaigharimu Man-
chester United takriban
pauni milioni sita na Inter
haijakubali mbadala wa
kumnunua jumla Sanchez
mwishoni mwa msimu
wakati huu ikiwa tayari
imeshamnasa straika
Mbelgiji Romelu Lukaku

Sanchez ambaye alikuwa akilip-
wa mshahara mkubwa zaidi hapo
United, inadhaniwa atakuwa akivuta
pauni 400,000 kwa wiki, akiwa Inter.

Na ilidaiwa United itachangia kiasi
cha mshahara na wiki iliyopita Inter
ilitoa ofa ya kumlipa pauni 150,000
kwa wiki lakini United ilitaka zaidi.

Lakini sasa miamba hiyo ya Se-
rie A inatarajia kuchangia takriban
pauni milioni 4.5 katika mshahara
wa mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Chile kwa kipindi hicho cha miezi
10, kwa mujibu wa Sky in Italy, na
Sanchez alitarajiwa kutua Milan jana
tayari kwa kufanyiwa vipimo vya afya.

Sanchez alivutia kwa kiwango bora
wakati akiitumikia Chile kwenye mi-
chuano ya Copa America majira haya
ya joto, lakini bado hajapata nafasi ya

ya kusumbuliwa na majeraha wakata
akicheza mechi ya kusaka mshindi
wa tatu.

Alicheza mechi ya kirafiki dhidi ya
Sheffield United karibia na dirisha la
usajili England kufungwa wakati ak-
iendelea kujizatiti.

Inter tayari ilishamsajili Lukaku ku-
toka United kwa ada takriban pauni
milioni 73 mapema mwezi huu.

Kuondoka kwa Sanchez kutaiacha
United ikiwa na Anthony Martial,
Marcus Rashford na kinda mwenye
umri wa miaka 17, Mason Greenwood
katika safu ya ushambuliaji ya kikosi
hicho cha Ole Gunnar Solskjaer.

United itakuwa bila Martial kwa
muda kutoka na kukumbwa na ma-
jeraha ya paja wakati wakikubali ki-
pigo cha mabao 2-1 nyumbani dhidi

kutoka haio Old Trafford. kuichezea United msimu huu baada ya Crystal Palace Jumamosi.

IBRAHIMOVIC AIITA UNITED

MSHAMBULIAJI wa LA Galaxy, Zlatan Ibrahimovic,
37, amesema atakaribisha kurudi Manchester United,
sehemu aliyofunga mabao 29 kwenye mechi 53 kabla ya
kuelekea Marekani. (Daily Star)

SPURS YANAWA KWA ERIKSEN

TOTTENHAM haina uhakika na malengo ya Chris-
tian Eriksen baada ya kuvunjika kwa uhusiano kati ya
Mwenyekiti Daniel Levy na wakala wa kiungo huyo
wa kimataifa wa Denmark mwenye umri wa miaka 27.
(Guardian)

REDKNAPP AIPA SOMO SPURS

KOCHA wa zamani wa Tottenham Harry Redknapp
anaamini Christian Eriksen anapaswa kuanza Spurs
licha ya kutoeleweka kwa mustakabali wake wa baadaye.
(Talksport)

LOVREN AIRUDISHA UPYA ROMA

ROMA inajiandaa kutoa ofa mpya kwa beki wa Liver-
pool na Croatia, Dejan Lovren, 30. (Corriere dello Sport
-in Italian)

NAPOLI YAMSIKILIZIA ICARDI

NAPOLI bado inashikilia kutoa mkataba wa miaka
miwili kwa Fernando Llorente, 34, ambaye ni mchezaji
huru wakati huu ikiendelea kusubiri kujua mazungumzo
yatakavyokwenda kati ya Mauro Icardi, 26, na Inter
Milan. (Corriere dello Sport via Football Italia)

VELA CHUPUCHUPU ATUE BARCA

STRAIKA wa zamani wa Arsenal, Carlos Vela, 30,
amefunguka kuwa alikaribia kujiunga na Barcelona kwa
mkopo akitokea klabu yake ya sasa, LAFC. (BS Podcast
via Goal)

NACHO AKARIBIA SOCIEDAD

REAL Sociedad inataka kuharakisha mchakato
wa kumnasa beki wa Arsenal, Nacho Monreal hivyo
anaweza kujifua na klabu hiyo na kuichezea kwa mara
ya kwanza Ijumaa usiku. Beki huyo mwenye umri wa
miaka 33, amepewa ofa ya miaka miwili huku kukiwa na
kipengele cha kuuongeza kwa miezi 12. (Express)

LEICESTER KUMUUZA GHEZZAL

LEICESTER ipo katika mazungumzo na Olympiakos
kuhusu dili la kuwauzia winga Rachid Ghezzal, 27. (Sky
Sports)

LANZINI, WEST KUMALIZANA

WEST Ham inakaribia kukubaliana suala la mkataba
mpya na kiungo Muargentina Manuel Lanzini, 26. (Sky
Sports)

MARTINEZ AMFUNGUKIA LUKAKU

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Romelu Lukaku, 26,
alitaka kuondoka Manchester United kwa sababu ali-
ichoka Old Trafford, kwa mujibu wa kocha wake wa timu
ya Taifa ya Ubelgiji, Roberto Martinez. (Mirror)

TOSUN AING’ANG’ANIA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Everton na Uturuki, Cenk Tosun,
28, anataka kuendelea kubaki katika klabu hiyo licha ya
tetesi zinazomhusisha na kujiunga na Eintracht Frank-
furt. (Turkish Football)
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Nkamia awashukia
wanaoiponda
Simba SC

Na Shufaa Lyimo

KATIBU Mwenezi wa zamani wa
Klabu ya Simba, Juma Nkamia, am-
etoa ya moyoni baada ya kushindwa
kuvumilia kauli za kejeli kutoka kwa
baadhi ya Watanzania wanaodharau
klabu hiyo kutokana na kuwahi ku-
tolewa kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Jumapili iliyopita ikicheza katika
Simba |||IaZ|m|shvva sare ya bao
1-1 dhidi ya UD Songo ya Msumbiji,
hivyo kutolewa katika raundi ya
awali kwa faida ya bao la ugenini
kufuatia mchezo wa kwanza ugenini
kutoka suluhu.

Akizungumza kwa uchungu juzi,
Nkamia alisema amesikitishwa na
Watanzania kwa kitendo hicho badala
ya kutafuta kilichosababisha Simba
itolewe.

“Hili ni janga la Taifa, si la Simba
kwa sababu Simba ilikuwa inaiwakili-
sha Tanzania ni wakati wa kuwa kitu
kimoja kutafuta sababu iliyoifanya
itolewe mapema tuache u-timu,”
alisema Nkamia.

Aidha, aliongeza licha ya kutolewa
Simba ilijitahidi kucheza mpira mzuri
japokuwa kulikuwa na mapungufu
machache ambayo yanapaswa ku-
fanyiwa kazi na kocha na si ving-
inevyo.

“Wachezaji walijitahidi kucheza
mpira tukubali walikutana na timu
nzuri tuache tabia ya ‘kujaji’ (kuhu-
kumu) kwa nini kocha hakuchezesha
wachezaji fulani yeye ndiye mwenye
maamuzi,” alisema.

Ndayiragije: Lugha
tatizo kikosi Azam

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kuifunga timu
ya KMC FC kwa bao 1-0 katika mch-
ez0 wao wa ufunguzi wa Ligi Kuu ya
Vodacom juzi, Kocha Mkuu wa Azam
FC, Etienne Ndayiragije, amesema
haikuwa rahisi kupata ushindi huo
kutokana na timu zilivyokuwa zime-
kamiana.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ndayiragije alisema amefurahishwa
na viwango na umakini ulionyeshwa
na wachezaji wake ingawa bado kuna
tatizo la kushindwa kuelewana lugha
kati ya wazawa na nyota wa Kigeni.

“Mchezo ulikuwa mgumu nashukuru
wachezaji wangu wamefanya nili-
chowaelekeza kitu ambacho kimenipa
matumaini, ila bado kuna shida ya
mawasiliano,” alisema.

Alisema ataendeleza ushindani
katika mechi zote za Ligi Kuu, lengo
likiwa ni kuiweka mahali pazuri timu
yake.

Aliongeza kuwa timu yake itapata
mapumziko mafupi kupisha maju-
kumu ya timu ya Taifa (Taifa Stars),
ambayo inajiandaa kucheza na timu
ya Taifa ya Burundi ugenini katika
mchezo wa kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe la Dunia zitakazo-
fanyika Qatar 2022.

LIPULI YAANZA TAMBO

Na Friday Simbaya, IRINGA

AADA ya kuanza msimu wa Ligi
Kuu ya Vodacom kwa ushindi
mnono wa mabao 3-1 dhidi ya
Mtibwa Sugar, Kocha Mkuu wa Li-
puli, Heremana Haruna, ametamba kikosi
chake kuendelea kuvuna pointi zaidi katika
mechi zijazo kutokana na uimara wa kikosi
chake na kusakata kandanda la kuvutia.
TIkiwa katika uwanja wao wa Samora
mjini Iringa Jumapili iliyopita, Lipuli il-
ianza ligi hiyo kwa kishindo, shukrani
zikiwaendea wapachika mabao hayo,

Paul Materezi, Daruweshi Saliboko na Seif
Abdallah.
Akizungumza na Nipashe
baada ya mechi hiyo, Kocha
Mkuu wa Lipuli, Haruna, alise-
ma licha ya vimara wa Kikosi
chake na kucheza kandanda
la kuvuti, pia matumaini zaidi
kwake ya kuendelea kutesa
Ligi Kuu ni kutokana na ukweli
kwamba katika mchezo huo

hakutumia nyota wake wote.
Alisema wachezaji wengine wa kutoka

nje hawakucheza kutokana na kutokamil-
isha vibali, jambo ambalo ana matumaini
mechi ijayo kila kitu kitakuwa tayari kwao
na kuanza kuitumikia timu hiyo ambayo
msimu uliopita ilimaliza nafasi ya sita
kwenye msimamo wa Ligi Kuu iliyojumui-
sha timu 20 kama ilivyo kwa msimu huu
wa 2019/20.

Hata hivyo, Kocha wa Mtibwa Sugar, Zu-
beri Katwila, naye alikiri Lipuli kucheza
vizuri zaidi, lakini akiweka wazi kuwa
kupoteza kwao kulitokana na uzembe wa
makosa waliyoyafanya na kukosa uma-
kini kwa baadhi ya wachezaji.

SportFPesa

JACKPOT WINNERS
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Kutoka kushoto ni mwakilishi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha, Sadick Mangesho, Mshindi wa Jackpot ya
SportPesa, Magabe Marwa akifuatiwa na Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas,
mshindi wa Jackpot Kingsley Pascal. PICHA: SPORTPESA

Marwa, Pascal na milioni
825/- Jackpot SportPesa

Na Mwandishi Wetu

Baada ya Jackpot ya SportPesa kuvunjwa
kwa mara ya kwanza ikiwa imefikia jumla
ya Sh. 825,913,640 na washindi wawili
kupatikana, jana wamekabidhiwa rasmi
mkwanja wao kila mmoja akichomoka na
kitita cha Sh. 412,956,820 baada ya kuba-
shiri kwa usahihi mechi 13 wiki iliyopita.

Kingsley Pascal mwenye umri wa miaka
26, akitokea Biharamulo ameshinda Jack-
pot hiyo pamoja na Magabe Marwa mwe-
nye miaka 31 kutoka wilayani Serengeti
wote wakigawana kwa usawa kitita hicho
cha Jackpot.

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti
wa SportPesa, Tarimba Abbas akizun-
gumza wakati wa kukabidhi hundi kwa
washindi hao wa kihistoria, alisema:
“Nafurahia kuwakabidhi washindi wetu
wa shilingi 825,913,640 za Jackpot yetu

da kabisa.

“Leo ndio nimeamini rasmi baada
ya kukabidhiwa fedha hizi na kuamini
kwa macho yangu kama nimeshinda,
naomba Watanzania waamini kuwa mimi
nimeshinda kweli na si vinginevyo.

“Watanzania waamini mimi sifahami-
ani na mtu yeyote SportPesa na kuibuka
mshindi niliweka mkeka mmoja wa
shilingi 2,000 tu.”

Pascal alipoulizwa kuhusu watu wasio-
amini kama wanaweza kushinda, alisema:
“Huwezi kupata kitu usipojaribu na mimi
ni mtu wa kujaribu vitu vingi na sasa ni
mshindi wa Jackpot ninachoweza kuse-
ma kila mtu anaweza kushinda akijiamini
na kuweka nia bila kukata tamaa.

“Tangu nianze ‘kubeti’ Jackpot mwezi
wa tatu mwaka huu hii ni mara ya 17 kama
si 16 na nimebahatika kuibuka mshindi
wa Sh. milioni 412.”

ambayo ndiyo kubwa zaidi nchini, na hii
ikiwa ni mara ya kwanza kwenye historia
ya ‘betting Tanzania’ kwa kiasi kama hichi
kutolewa kwa washindi wa michezo ya
kubahatisha.

“Naomba mtambua kila wiki watu wa-
nacheza michezo mbalimbali na Sport-
Pesa ila kwenye hii ‘segment’ (sehemu) ya
Jackpot, tangu tumeanza tumetoa zaidi
ya bilioni 4.4 kwa washindi na kati ya pesa
hizi kodi ni Sh. milioni 864 na hutujawahi
kupata malalamiko kutoka kwa washindi
wetu na wamekuwa wakituamini na
kuwa na uhakika wa kushinda.”

Kwa upande wa washindi kila mmoja
akionyesha furaha ya kipekee wakifura-
hia ushindi wao, na wote wakikiri kuwa
iliwachukua muda kuamini kama kweli
pesa zote hizo ni za kwao, Marwa ambaye
pia akiwa na mkewe, Elizabeth Wambura,
alionekana kuwa na furaha isiyo ya kawai-
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Simba: Maisha
lazima

Mshambuliaji wa Yanga, David Molinga, akipiga mpira wa faulo ambayo hata hivyo ilishia mikononi mwa kipa
wa Ruvu Shooting, Bidii Hussein, katika mechi ya Ligi Kuu ya Vodacom iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jana na
Ruvu kushinda bao 1-0. PICHA: MIRAJI MSALA

Yanga ‘yapapaswa’
Uwanja wa Uhuru

® ® ® Straika wa Zahera bado shida, Ruvu
Shooting yalia na mwamuzi kuwanyima la pili...

Na Adam Fungamwango

WA mara ya kwanza tangu
ipande Ligi Kuu, timu ya
Ruvu Shooting inayotamba
a msemo wao wa “papaso
squared”, imefanikiwa kuichapa Yanga
bao 1-0 kwenye mechi ya raundi ya
kwanza ya Ligi I(uu Tanzania Bara ili-
es Salaam jana.
Ni mara ya 18 timu hizo
kukutana tangu Ligi Kuu ya
2007/08, Yanga ikishinda
mara 15, zikitoka sare mara
tatu na Ruvu Shooting im-
eweka rekodi ya kushinda
kwa mara ya kwanza jana.

Yanga inayonolewa na Mwinyi Za-
hera, iliuanza mchezo kwa kasi na
dakika ya tano tu Papy Tshishimbi
aliunganisha mpira wa krosi kutoka
winga ya kushoto, lakini golikipa Bidii
Hussein aliupangua na kuwa kona tasa.

Dakika moja baadaye, Said Dilunga
akiwa anatazamana na kipa Farouk Shi-

kalo wa Yanga alipiga shuti kali lililopaa
juu ya lango.

Ruvu Shooting iliandika bao dakika
ya 21, baada ya mpira mrefu ambao Sa-
dat Mohamed aliwazidi mbio mabeki
wa Yanga na kuudokoa uliomshinda
kipa Shikalo aliyekuwa ametoka golini
na kujaa wavuni.

Baada ya bao hilo Ruvu ilionekana
kurudi nyuma kulinda lango, hivyo
kuiachia Yanga kufanya mashambulizi
mfululizo.

Tshishimbi kwa mara nyingine tena
alikosa bao dakika ya 27 baada ya mpi-
ra alioupiga kwa kichwa kuokolewa na
kipa Bidii, huku David Molinga akiiko-
sesha Yanga mabao mawili dakika za
nyongeza za kipindi cha kwanza.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya ma-
badiliko, na kuingia kwa Mrisho Ngassa
na Mapinduzi Balama kulileta uhai kwa
Yanga, lakini mabeki wa Ruvu, wakion-
gozwa na kipa wao Bidii ambaye alio-
nyesha bidii kubwa kuokoa michomo
ya mastraika wa Yanga wakiongozwa
na David Molinga, Sadney Urikhob na
Juma Balinya ambaye alitolewa kipindi

cha pili.

Mfungaji wa goli hilo, Sadat alisema
kuwa anajisikia furaha sana kuifunga
timu kubwa kama Yanga na kuongeza
kuwa alipopewa pasi, alitulia kwa saba-
bu alijua kabisa kuwa atafunga.

Kwa upande wa nahodha wa Yanga,
Tshishimbi alisema walitengeneza
nafasi nyingi, lakini mastraika wao ha-
wakuwa makini ndiyo sababu ya ku-
poteza mechi hiyo.

“Mashabiki wetu watulie na wasi-
vunjike moyo kwa sababu makosa tuli-
yoyafanya tunakwenda kurekebisha na
mechi ijayo huenda tutafanya vizuri.”

Msemaji wa Ruvu Masau Bwire,
pamoja na kutamba kuwa ‘wamewapa-
pasa’ Yanga, alilaumu bao lao lililokatal-
iwa ambalo alidai lilipaswa kuwa la pili
na kuitaka Kamati ya Waamuzi kuwa-
chukulia hatua waamuzi waliochez-
esha mechi hiyo.

“Tumewapasa na niliahidi tangu
mwanzo, lakini Kamati ya Waamuzi
ichunguze bao la pili ambalo mwamuzi
alidai ni la kuotea na ikiwezekana ad-
habu kali ichukuliwe,” alisema.

yasonge

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba leo ikishuka Uwanja wa Uhuru ku-
wakabili JKT Tanzania kwenye mechi yao ya kwanza
ya Ligi Kuu Vodacom msimu huu, mashabiki wa timu
hiyo na wachezaji wametakiwa wasiumie sana na wa-
vumilie kejeli zinazoelekezwa kwao kwa kuwa “mai-
sha lazima yasonge mbele”.

Simba inaugulia maumivu ya kutolewa kwenye
raundi ya awali ya michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na UD Songo ya Msumbiji kwa faida ya bao la
ugenini kufuatia sare ya bao 1-1 Uwanja wa Taifa ikiwa
ni baada ya mchezo wa awali ugenini kutoka suluhu.

Kutokana na matokeo hayo, watani zao, mashabiki
wa Yanga, wamekuwa wakiwarushia vijembe na ma-
neno ya kejeli baada ya kutolewa huku wao waki-
songa raundi ya kwanza ya michuano hiyo kufuatia
kuitoa Township Rollers ya Botswana kwa jumla ya
mabao 2-1.

Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara, kupitia
mtandao wake wa Instagram jana alisema: “Najua
wachezaji wetu mmefadhaika, najua Wanasimba
wote mmeumia, mimi nakejeliwa na kutukanwa kila
mahali, lakini niwasihi watu wangu, msiumie sana na
maisha lazima yasonge mbele.

“Zinafungwa klabu kubwa duniani nini Simba? Hiki
ni kipindi kigumu lakini lazima tukivuke kwa kila hali
na ni wajibu wetu kuwa wamoja ‘now’ (sasa), na ni-
wahakikishie tena na tena, tutarudi kwa nguvu kubwa
sana, tumejifunza na tushajuana klabuni ‘which is
which’! Na kwa wale wawachekao leo vuteni subira
nao.”

Msimu uliopita Simba ilifika hatua ya robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa, jambo ambalo wengi walitarajia
inaweza kufikia hapo ama hata kutinga nusu fainali,
lakini mambo yamekuwa sivyo.

Kocha wa Simba, Mbelgiji Patrick Aussems baada
ya kutolewa, yeye ameahidi nguvu zote kugeuzia kwe-
nye ubingwa wa Ligi Kuu na Kombe la Shirikisho (FA
Cup) pamoja na mataji mengine.
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