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Baadhi ya wagombea wa uch-
aguzi wa serikali za mitaa waliok-
wama kuteuliwa kupitia Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), wakielekea katika Ofisi 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Itilima, mkoani Simiyu 
jana, ili kupatiwa ufafanuzi. PICHA 

NDOGO: Msimamizi wa uchaguzi 
wa wilaya hiyo, Amina Mbwambo 
(kulia), akipokea malalamiko yao.    
PICHA: HAPPY SEVERINE

Sarakasi uchaguzi
mitaa zazidi kunoga
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Mbunge ataka 
mawaziri
wabanwe 
uhujumu uchumi 

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MBUNGE wa Manyovu (CCM), Albert 
Ntabaliba, amesema ni wakati mwafaka 
sasa kwa mawaziri, wakuu wa wilaya na 
wakurugenzi watakaobainika kushindwa 
kusimamia miradi ya maendeleo, washtak-
iwe kwa  kuhujumu uchumi.

Amesema ni jambo la kushangaza 
viongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru 
wanabaini ufisadi katika miradi ya maen-
deleo wakati waziri, mkuu wa wilaya na 
mkurugenzi wanaohusika na mradi huo 
hawakugundua.

Aliyasema hayo bungeni mjini Dodoma 
wakati akichangia Mapendekezo ya Mpan-
go wa Maendeleo wa Taifa na Mwongozo 
wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya 
Serikali kwa mwaka wa fedha 2020/21.

“Tulitunga sheria ya uhujumu uchumi, 
sasa naomba Spika iingie ofisini iwahusu 
mawaziri kwa sababu nao wanashindwa 
kusimamia fedha wanazozitoa. Haiweze-
kani  Mwenge upite katika eneo la mradi 
kwa muda wa dakika tano tu ugundue 
tatizo wakati DC (Mkuu wa Wilaya) mkuru-
genzi, waziri wapo,” alisema.

“Wizara ilikuwa wapi? Mkuu wa wilaya 
alikuwa wapi? Wataalamu walikuwa wapi? 
Mkuu wa Mkoa alikuwa wapi? Waziri wa 
kisekta alikuwa wapi?” Alihoji Ntabaliba.

Mbunge huyo, maarufu kama Obama, 
alisema viongozi hao wanapaswa kushtak-
iwa kuhujumu uchumi kwa kushindwa 
kubaini upungufu katika mradi wa maen-
deleo ulioko katika maeneo yao.

Alisema ni wakati mwafaka sasa kwa 
sheria hiyo itoke kwa wafanyabiashara 
iende kwa wataalamu hususan wale 
ambao watashindwa kusimamia miradi 
ya maendeleo na kwamba wananchi ndio 
wanaokatwa katika kodi.

Wabunge wengine, wakichangia mpango 
huo, waliitaka serikali kuweka mkazo kati-
ka kilimo, uvuvi, ufugaji ili kuongeza pato 
la taifa na kufikia Tanzania ya viwanda.

HABARI KITAIFA

Machinga wa eneo la barabara ya Soko Kuu jijini Mwanza na eneo la Shule ya Sekondari Pamba wakiwa wamefunga barabara ya Pamba jana, wakipinga kauli ya Mkurugenzi 
wa Jiji hilo, Kiomoni Kibamba iliyowataka wahamie eneo la soko jipya lililopo mtaa wa Mbugani. PICHA: ROSE JACOB

Sarakasi uchaguzi mitaa zazidi kunoga
Na Waandishi Wetu

MADAI ya kufanyiwa rafu katika 
mchakato unaoendelea wa uchaguzi 
wa serikali za mitaa, yameendelea ku-
tolewa na vyama vya upinzani, huku 
Kamati Kuu ya chama kikuu cha upin-
zani nchini, Chadema, ikitarajiwa kuku-
tana leo kuamua hatua za kuchukua.

Imeelezwa kuwa katika kikao hicho 
maalum cha dharura, kutakuwa na 
ajenda hiyo ya taarifa ya uchaguzi wa 
serikali za mitaa, vijiji na vitongoji kwa 
mwaka 2019.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari jana na Mkuu wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa chama hicho, Tu-
maini Makene, ilieleza kuwa kikao hi-
cho kitafanyika chini ya Mwenyekiti wa 
Chadema, Freeman Mbowe, kwa muji-
bu wa Ibara ya 7.7.15 ya Katiba ya chama 
hicho toleo la mwaka 2016.

Makene alieleza katika taarifa hiyo 
kuwa baada ya kikao hicho, Kamati Kuu 
itakutana na wabunge wa chama hicho.

Wakati Kamati Kuu ya Chadema ikiji-
panga kukutana leo, zaidi ya wagombea 
100 wa ngazi ya vijiji na vitongoji wa 
chama hicho wilayani Itilima mkoani 
Simiyu, jana walilazimika kwenda Oisi 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo ili 
ya kuonana na Msimamizi wa Uchaguzi 
wa Wilaya kuwasilisha malalamiko yao.

Wagombea hao ambao hawakuteuli-
wa kugombea nafasi hizo, waliika ka-
tika oisi hiyo kwa lengo la kuwasilisha 
malalamiko yao, wakidai kuhujumiwa 
na wasimamizi wasaidizi kwa mbinu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na ku-
topokewa kwa fomu zao za pingamizi 
la kutoteuliwa.

Wakiwa na fomu hizo, wagombea 
hao waliika kwa msimamizi huyo 
majira ya saa nne asubuhi, wakion-
gozwa na Katibu wa Chadema katika 
wilaya hiyo, Goleha Lazaro.

Mbele ya msimamizi huyo, Lazaro 
alidai waliamua kuchukua uamuzi huo 
kutokana na wasimamizi wasaidizi wa 
maeneo yao kukataa kupokea fomu 
hizo kinyume cha utaratibu.

Alidai wasimamizi hao wamekataa 
kupokea fomu zao mpaka wapate 
maelekezo kutoka kwa msimamizi wa 

uchaguzi wilaya.
“Kwenye uteuzi tumekutana na hu-

juma nyingi sana, hawa wasimamizi 
wasaidizi wamekuwa wakifunga oisi 
na kuondoka, wakati mwingine oisi zi-
nakuwa wazi, lakini wahusika hawapo,” 
Lazaro alisema.

“Sasa tumekuja kwako msimamizi 
wa uchaguzi wilaya, tunataka ufafanu-
zi, ni wapi kwenye sheria inasema wasi-
mamizi wasaidizi wanatakiwa kupokea 
maelekezo kutoka kwako ili wapokee 
fomu za pingamizi?” Lazaro alihoji.

Akijibu hoja za walalamikaji hao, 
Mbwambo alikiri wasimamizi wasaid-
izi hawatakiwi kukataa kupokea fomu 
hizo na wala hakuna kipengele kwenye 
sheria ya uchaguzi huo kinachosema 
lazima wapate kwanza maelekezo ku-
toka kwake.

Alisema kama kuna msimamizi 
msaidizi anakataa kupokea fomu hizo, 
anakiuka sheria na kanuni za uchaguzi 
huo, kisha akawataka wagombea ku-
rudi tena kwa wasimamizi wasaidizi 
kukabidhi fomu hizo ili zifanyiwe kazi.

Kabla ya kukutana na wagombea hao, 
msimamizi huyo aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa katika wilaya hiyo, 
uteuzi wa wagombea ulifanyika vizuri, 
akibainisha kuwa wagombea 76 wa na-
fasi ya uenyeviti wa kijiji kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) wamepita bila ya 
kupingwa.

Alisema wilaya hiyo ina vijiji 102. Kati 
yake, 26 waliteuliwa wagombea kutoka 
CCM, CUF, Chadema na UDP ambao 
watalazimika kupigiwa kura.

Kwa upande wa ngazi ya kitongoji, 
msimamizi huyo alisema wagombea 
302 wa CCM wamepita bila ya kuping-
wa kati ya vitongoji 586 vya wilaya hiyo.

Wilayani Meatu, wagombea wa CCM 
wamepita bila kupingwa katika vijiji 98 
kati ya 105 na vitongoji 645 kati ya 681.

MGOMBEA CHADEMA AUAWA
MKAZI  wa   Kijiji cha Itunya Kata 

ya  Kapalamsenga Tarafa ya  Karema 
wilaya ya  Tanganyika mkoani  Katavi, 
Dominic Mwile(54), ambaye aliyekuwa 
ameteuliwa   kuwa mgombea wa na-
fasi ya wenyekiti katika Kitongoji cha 
Itunya kupitia CHADEMA, anadaiwa  

ameuawa kwa kupingwa na silaha za jadi 
na askari mgambo wapatao 15 wa wa Kata 
ya Karema.

Kwamujibu wa oisa mtendaji wa kijiji 
hicho, Soia  Lumbwe, tukio hilo lilitokea 
juzi usiku katika  Kijiji hicho jirani na ny-
umba aliyokuwa akiishi  na familia yake.

Alisema kabla ya tukio hilo yeye kama 
oisa  mtendaji wa  Kijiji aliwapokea aska-
ri mgambo wapatao 15 waliokua wame-
toka  makao makuu ya tarafa hiyo katika 
Kata ya  Karema  ambao waliika oisini 
hapo majira ya saa 12 jioni.

Alisema kuwa walimueleza kuwa lengo 
lao  kuika kijijini hapo walikuwa wame-
kwenda kufanya shughuli ya kulinda 
usalama kwenye kijiji hicho kwa kile 
walichodai kuna uwezekano wa kutokea 
vurugu  kwa kuwa wagombea wa nafasi 
ya uongozi wa Serikali ya Kitongoji cha 
Itunya  majina ya wagombea waliowengi 
yameondolewa likiwemo jina la Mwile.

TAMKO LA LIPUMBA
Wakati hali ikiwa hivyo mkoani Simiyu, 

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi 
(CUF), Prof. Ibrahim Lipumba, jana aliita-
ka serikali kuruhusu kuongeza muda wa 
siku nne ili kutenda haki kwa wananchi 
waliojitokeza kusaka nafasi za uongozi.

Alisema kuna haja wagombea wote wal-
iojaza fomu na kudhaminiwa na vyama 
vya siasa kuwania uchaguzi wa serikali za 
mitaa, wateuliwe kugombea nafasi hizo.

Akisoma tamko la chama hicho jijini 
Dar es Salaam jana, Prof. Lipumba alidai 
kumekuwa na upendeleo kwa CCM, am-
bacho wagombea wake katika maeneo 
mengi wamepita bila kupingwa.

“Kwa kuwa kumekuwa na upungufu wa 
wazi wa kupendelea wagombea wa CCM 
wapite bila kupingwa, wagombea wote 
waliojaza fomu na kudhaminiwa na vy-
ama vya siasa wateuliwe kugombea nafasi 
walizoazimia kugombea,” Prof Lipumba 
alisema.

Alidai kuwa kama serikali inataka 
mgombea wa CCM wa nafasi ya mwe-
nyekiti wa kitongoji, kijiji na mtaa apite 
bila kupingwa, ni wazi itataka mgombea 
wa CCM wa urais, ubunge na udiwani 
apite bila kupingwa katika uchaguzi

INAENDELEA UK. 8INAENDELEA UK. 8

Distributed via ippmedia



Alhamisi  Novemba 7, 2019 3

HABARI KITAIFA

Abbas afafanua
maagizo ya Rais

Na Romana Mallya

MSEMAJI Mkuu wa Serikali, 
Dk. Hassan Abbas, amefafanua 
kuhusu madai ya Rais kuingilia 
utendaji wa Ofisi ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG).

Baada ya kumwapisha Charles 
Kichere kuwa CAG jijini Dar es 
Salaam Jumatatu, Rais John 
Magufuli alitoa maagizo kwa 
bosi huyo mpya wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi, ambayo baadhi 
ya wachambuzi walidai ni kuin-
gilia utendaji wake.

Jana,  akijibu maswali ya 
waandishi wa habari kuhusu 
miaka minne ya serikali ya awa-
mu ya tano, Dk. Abbas alisema 
Rais hajaingilia uhuru wa Ofisi 
ya CAG kwa kutoa maagizo kwa 
Kichere.

Alisema Rais anapomteua 
mtendaji yeyote, anamteua kwa 
mamlaka aliyopewa na Ibara 
ya 36 ya Katiba ya Tanzania 
na anapompa majukumu hatungi.

“Watanzania tusikosee, hili 
nimekuwa nikilisisitiza sana 
ndani ya hii miaka minne, tusiko-
see kuwa na uhuru wa mawazo, 
kitaaluma kwa kusikiliza watu 
wanaoitwa wachambuzi wa 
mambo.

“Mfano, magazeti ya leo (jana), 
wagombea wa upinzani kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
wote wamekatwa. Ukiuliza ni 
nani, utaambiwa kwa mujibu wa 
wachambuzi wa mambo.

“Lakini nenda kwenye ukweli, 
tuna vitongoji zaidi ya 64,000, 
nikikuuliza zaidi ya vitongoji 
64,000, wangapi wamekatwa, 
wangapi waligombea kwa maana 
ya kupeleka fomu, wangapi wali-
jitoa, lakini ukiwauliza wacham-
buzi wa mambo wanakwambia 
sarakasi, hakufai wamekatwa 
wote,” alisema.

Dk. Abbas alisema si CAG 
Kichere peke yake aliyepewa 
maagizo na Rais, akibainisha 
kuwa hata Rais mwenyewe ana 
masharti ya kazi yake kikatiba, 
sawa na ilivyo kwa Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu na wengine.

“Nenda kifungu cha nne cha 
Sheria ya Huduma, (mimi) nina 
masharti yangu kuanzia sifa za 
kuteuliwa, sasa Rais akikukum-
busha nenda kafanye kazi, ndiyo 
anakuingilia uhuru wako wa 
kazi?

“Achana na wachambuzi wa 
mambo, jiridhishwe mwenyewe, 
tuache habari za alisema, ali-
sisitiza, akaongeza, akafafanua. 
Yaani Rais kumtaka CAG akaf-
anye kazi yake ya ukaguzi am-
bayo ipo kwenye Ibara 144, hizo 
ni kazi zake CAG kuanzia kifungu 
cha sita. Kwa hiyo, kumwambia 
kafanye na usipofanya ujue tut-
akuondoa, amekosea nini?

“Tulitaka tumwambie utakwen-
da kuangalia utakachoona? Tuna-
taka serikali ya namna hiyo? 
Hapana! Unapewa hadidu

Wananchi wa 
kijiji cha Mkunywa 
katika Kata ya 
Madibira wilayani 
Mbarali, waki-
ufunika mwili wa 
mtoto, Jidamabi 
Lwenge (15), 
baada ya kuuopoa 
kutoka katika Mto 
Lyandembela, Ju-
matatu Novemba 
4, ambamo ana-
daiwa kutumbukia 
wakati alipokuwa 
anafukuzwa na 
askari wa Jeshi 
la Polisi, waliom-
tuhumu kuchungia 
mifugo kwenye 
mashamba ya 
chama cha ushirika 
wa wakulima wa 
mpunga Madibira. 
PICHA: NEBART 

MSOKWA

Bangi nchini pasua kichwa
Na  Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

MATUMIZI ya dawa za 
kulevya aina ya bangi, yameta-
jwa bado ni tatizo nchini, huku 
Mkoa wa Mara ukiwa    ni kinara 
kilimo cha zao  hilo ikifuatiwa na 
Tanga.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana 
na Watu wenye Ulemavu), Jenis-
ta Mhagama, ndiye aliyebainisha 
hayo          bungeni   jana, wakati 
akiwasilisha taarifa ya hali ya 
dawa za kulevya kwa mwaka 
2018.

“Pamoja na jitihada zilizofany-
wa na serikali katika kupam-
bana na dawaza kulevya nchini, 
bangi imeendelea kuwa tatizo 
kubwa nchini, mikoa ambayo 

inaonekana kuathirika zaidi na 
kilimo cha bangi ni pamoja na 
Mara, Tanga, Morogoro, Arusha, 
Kagera na Ruvuma,” alisema 
Mhagama na kuongeza:

“Kwa kipindi cha mwaka 2018 
juhudi za vyombo vya dola kwa 
kushirikiana na wananchi zili-
fanikisha ukamataji wa tani 24.3 
za bangi zikiwahusisha watuhu-
miwa 10,061.”

Alisema dawa za kulevya aina 
ya mirungi nayo imeendelea ku-
tumiwa nawatu wa rika mbalim-
bali, kwamba kwa mwaka 2018 
vyombo vya dola vilikamata tani 
8.97 za mirungi zikiwahusisha 
watuhumiwa 1,186.

Alisema katika kipindi cha 
mwaka 2018, kesi 7,592 zikiwa 
na watuhumiwa 10,979, zilifun-
guliwa katika mahakama mbal-

imbali, kesi 7,174 zilizowahusisha 
watuhumiwa 11,045 ziliendelea 
kusikilizwa.

“Serikali imeendelea kutoa 
huduma za tiba kwa watumiaji 
wa dawa za kulevya, jumla ya 
vituo sita vilivyopo katika mikoa 
ya Dar es Salaam, Mwanza, 
Mbeya na Dodoma viliendelea 
kutoa huduma, hadi mwaka 
2018 zaidi ya watumiaji 8,000 
waliendelea kupatiwa huduma 
za Methadone katika vituo husi-
ka,” alisema Mhagama.

Mhagama alisema mwaka 
2018, dawa za kulevya aina ya 
Cocaine kilo 8.9 zilikamatwa, na 
watuhumiwa 156 walifikishwa 
katika mikono ya sheria.

Alisema kwa mujibu wa Shiri-
ka la Kimataifa la Kupambana 
na Dawa za Kulevya na Uhalifu 

(UNODC), Tanzania ilipunguza 
uingizaji wa dawa za kulevya 
nchini aina ya Heroine kwa asil-
imia 90.

Naye, Kamishna wa Kinga na 
Tiba kutoka Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya nchini, Dk. Peter 
Mfisi, alisema serikali hainunui 
dawa za       Methadone bali zi-
nanunuliwa          na     wafadhili 
kutoka Canada, thamani yake ni 
Dola za Marekani 1,500 kwa kilo 
moja.

Alisema India kilo moja ya 
Methadone ni Dola za Mare-
kani 650 hadi 700, kwa mwaka 
matumizi ya dawa hiyo  nchini 
ni kilo 300.

Dk. Mfisi alisema kilo moja ya 
Methadone inahudumia watu 
600 hadi 700 kwa mwezi.

Polisi lawamani kifo cha mtoto
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kijiji cha 
Mkunywa katika Kata ya Madi-
bira wilayani Mbarali, Mkoa wa 
Mbeya, wamelituhumu Jeshi 
la Polisi kusababisha kifo cha 
mtoto, Jidamabi Lwenge (15), 
ambaye anadaiwa kufa maji 
alipotumbukia mtoni wakati aki-
fukuzwa na askari.

Askari hao walikuwa wan-
amtuhumu kuchungia mifugo 
kwenye mashamba ya Chama 
cha Ushirika wa Wakulima wa 
Mpunga wa Madibila (Mamcos).

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari kijijini hapo, 
wananchi hao walidai kuwa 
Lwenge pamoja na mwenzake 
mmoja walikuwa walienda eneo 
hilo kwa ajili ya kunywesha 
mifugo ndipo wakaanza kufuku-
zwa na askari hao ambao wali-
kuwa wamebeba silaha za moto.

Mmoja wa wananchi hao, 
Mwigulu Ucheyeki, alisema mto-
to mmoja ambaye alifanikiwa 
kuwatoroka askari hao, alienda 
kutoa taarifa nyumbani kwamba 
mifugo imekamatwa, lakini wal-

ipomuuliza kuhusu mwenzake 
aliko, alisema hajui alikoelekea.

Alisema baada ya kupewa 
taarifa hizo, alienda Polisi kwa 
ajili ya kukomboa mifugo, na 
alipofika alitozwa faini ya Sh.  
2,000,000 na akarejea nayo 
nyumbani, lakini walipojaribu 
kumtafuta Lwenge, hakuone-
kana.

“Mchungaji wangu alinieleza 
kuwa walitishiwa na bunduki ki-
sha wakaanza kukimbia kila mtu 
uelekeo wake, ikabidi tumuulize 
maeneo walipokuwa, na ndipo 
tukamkuta Lwenge siku ya pili  
mwili wake ukiwa unaning’inia 
hapa akiwa ameshafariki,” alise-
ma Ucheyeki.

Alisema wamekuwa wakin-
yanyaswa mara kwa mara na 
askari hao, ambao wanakamata 
mifugo hata kama haipo kwenye 
mashamba ya ushirika ili walipe 
faini.

Naye Daniel Limbe, alisema 
askari hao wanawafanya wafu-
gaji wa Kijiji hicho kama kitega 
uchumi kwa kukamata mifugo 
yao mara kwa mara na kuwatoza 
faini, huku akidai kuwa wakati 

mwingine hawapewi stakabadhi 
za malipo.

Alisema kwa sasa hawana 
amani katika eneo hilo kuto-
kana na manyanyaso wanay-
oyapata kutoka kwa askari hao, 
ambao huwa wanawatoza shilin-
gi 50,000 kwa kila ng’ombe 
anayekamatwa na askari, na 
kwamba wakati mwingine huwa 
wanalazimisha hata kama mifu-
go hiyo haipo kwenye masham-
ba ya ushirika.

Alisema kutokana na tukio 
la kifo cha mtoto Jidamabi, wa-
naiomba serikali kuingilia kati 
kutatua mgogoro uliopo baina 
yao akidai kuwa umefikia hatua 
mbaya ambayo sasa imeanza 
kugharimu maisha yao.

“Hatujawahi kuambiwa kuwa 
hatutakiwi kufuga katika kijiji 
hiki, na wala hakuna kiongozi 
aliyewahi kutuelimisha kuwa 
tunatakiwa tuchungie sehemu 
fulani…sasa tunaomba serikali 
ituelekeze kama hatutakiwi kuf-
uga ili tutafute njia nyingine ya 
kuishi,” alisema Limbe.

Katibu wa Chama cha Wafu-
gaji wa Wilaya ya Mbarali, Mata-

gili Mbigili, aliwataka wafugaji 
hao kuwa watulivu katika kip-
indi hiki ambacho wanafuatilia 
tatizo hilo, huku akisisitiza kuwa 
serikali ya awamu ya tano ni siki-
vu na itawasaidia.

Aliwataka wananchi hao kue-
ndelea kushikamana hasa katika 
kudai haki yao, na kwamba yeye 
kama kiongozi atahakikisha 
suala hilo linaisha na wafugaji 
wanapata haki.

KAULI YA POLISI

Akizungumzia tukio hilo, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich 
Matei, alikana askari wake ku-
sababisha kifo cha mtoto huyo 
kwa madai kuwa alikufa baada 
ya kuzidiwa na maji wakati aki-
vusha mifugo.

Alisema baada ya tukio hilo, 
wananchi hao walitoa taarifa 
katika Kituo cha Polisi cha Madi-
bira na ndipo waliposhirikiana 
kuutafuta mwili, na kwamba 
baada ya kuupata familia ilikabi-
dhiwa kwa ajili ya kuendelea na 
taratibu za mazishi.
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Madini sasa 
kuanza 
kusafishwa 
nchini
 Na Renatha Msungu, DODOMA 

SERIKALI imesema itaanza 
kusafisha dhahabu nchini 
ili kuongeza thamani, hivyo 
kusaidia kuongeza pato la taifa 
na kuhifadhi fedha Benki Kuu 
(BoT) kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali.

Katika kutekeleza hilo, 
imesema itajenga kituo cha 
kuchakata dhahabu jijini 
Dodoma na Geita kwa ajili 
ya kusafisha dhahabu na 
kuongeza pato la taifa kuto-
kana na madini hayo. 

 Akizungumza katika mku-
tano wa ufunguzi wa Wiki ya 
Asasi za Kirais (Azaki), Naibu 
Waziri wa Madini, Stanislaus 
Nyongo, alisema dhahabu 
inayopatikana hivi sasa ni 
asilimia 80. Hivyo wanahitaji 
isafishwe nchini na kufikia 
asilimia 99.9 ili BoT ipate   
fedha kutokana na dhahabu 
hiyo. 

Mbali na fedha kupelekwa 
BOT, pia wakianza mchakato 
huo, watakuwa na uwezo wa 
kuanza kuuza kwa gramu 
tofauti kwa wadau na kuzidi 
kuongeza pato la taifa.  

Alisema lengo la mipango 
mikakati hiyo ni kuongeza 
asilimia ya pato litokanalo na 
madini ambalo awali ilikuwa 
asilimia.3.5, lakini hivi sasa 
limefikia asilimia tano kuto-
kana na usimamizi mzuri wa 
serikali ya awamu ya tano. 

Hata hivyo, alisema hadi 
ifikapo 2025, ifike asilimia 10 
la pato litokanalo na madini. 

Naibu waziri huyo alisema 
awali pato la uchumi lito-
kanalo na madini lilikuwa 
dogo, lakini toka wameweka 
usimamizi mzuri katika sekta 
hiyo na kupelekea kufikia 
asilimia hizo. 

Kutokana na hilo alisema 
wameamua kuanza kusafisha 
dhahabu hapa nchini lengo 
likiwa kila pato linalopatikana 
pale wanapovuna dhahabu 
fedha inachukuliwa na serikali. 

Hatua hiyo pia alisema 
imetokana na kuanzishwa kwa 
Tume ya Madini ambayo in-
aundwa na watu kutoka sekta 
tofauti ambayo inahusika 
kutoa leseni za wachimbaji 
wadogo. Alisema lengo la 
kufanya hivyo ni pamoja na 
kutaka kuondoa ukiritimba 
uliokuwa ukileta kelele nyingi 
kwa wachimbaji wadogo.

 “Tumeamua sasa kuunda 
tume hiyo lengo ni kuondoa 
malalamiko kwa wachim-
baji jambo ambali hivi sasa 
tunakwenda vizuri,” alisema 
Nyongo.

Wakazi 
wa Jiji 
la Dar es 
Salaam, 
wakipita 
jirani na 
ujenzi 
unaoen-
delea wa 
barabara 
za mp-
ishano 
(Ubungo 
Inter-
change), 
katika 
eneo la 
mataa ya 
Ubungo, 
jijini 
humo, 
jana. 
PICHA: 

JOHN 

BADI

Na Mwandishi Wetu

MABALOZI wapya wali-
oteuliwa na Rais John Magu-
fuli wameahidi kufanya kazi 
kwa karibu na Mamlaka ya 
Uwekezaji wa Ukanda Maalum 
wa Uchumi (EPZA) ili kusukuma 
mbele diplomasia ya uchumi na 
kuwavutia wawekezaji sekta ya 
viwanda.

Akizungumza kwa niaba 
ya mabalozi wengine baada 
ya kutembelea mamlaka ya 
EPZA na baadhi ya viwanda 
vilivyo katika eneo maalum la 
uwekekezaji, Balozi Maimuna 
Tarishi, alisema moja ya juku-
mu katika nchi wanazoenda ku-
fanya kazi ni kuzitangaza fursa 
za uwekezaji zilizopo Tanzania.

“Kuvutia wawekezaji kwenye 
sekta ya viwanda ni moja ya ju-
kumu la msingi ambalo tutaen-

da kufanya katika nchi tutaka-
zoenda kufanya kazi,” alisema 
wakati akitoa shukrani baada 
ya wasilisho lililofanywa na 
Mkurugenzi EPZA, James Mazi-
ku. Alisema, ziara yao EPZA 
wamejifunza na kuhabarishwa 
namna watakavyotangaza fur-
sa na vivutio mbalimbali vya 
uwekezaji hasa kwenye viwan-
da nchini.

Balozi Tarishi alisema kuwa 
diplomasia ya uchumi ni 
muhimu sana katika kuikia 
malengo ya kujenga uchumi 
wa viwanda na kuifanya nchi 
kuingia katika kipato cha kati 
mwaka 2025.

Mabalozi walifurahishwa na 
uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na kampuni ya Tooku inayo-
zalisha nguo aina ya `jeans’ na 
kuuza katika soko la Marekani 
na kuajiri zaidi ya Watanzania 

2,600.
Kiwanda hicho kinatarajiwa 

kuongeza uzalishaji na kuikia 
jeans 800 kwa mwezi iikapo 
mwezi Machi mwakani lengo 
pia likiwa kuzalisha nguo 1,000 
kwa mwezi.

Naye balozi mpya na Mkuru-
genzi wa zamani wa Usalama 
wa Taifa, Modestus Kipilimba, 
alipongeza jitihada zinazofany-
wa na EPZA kuvutia wawekezaji 
katika viwanda, hata hivyo, 
wasiwasi wake ni kiwanda ku-
nunua malighai nje ya nchi 
kuwa inakosesha fursa wakuli-
ma wa nchini.

Akijibu hoja mbalimbali za 
mabalozi, Mkurugenzi wa EPZA, 
Maziku alisema mwekezaji wa 
Tooku aliwaambia kuwa ana 
lengo la kununua malighai ku-
toka Tanzania, lakini gharama 
ni kubwa za kuchakata pamba 

na kuikia viwango vinavyotak-
iwa kutengeneza nguo za kuuza 
marekani.

Alisema ili kuzalisha ma-
lighai nchini kunatakiwa kuwe 
na viwanda vingi vya aina ya 
Tooku ambavyo vitachukua 
malighai nyingi na kuvutia 
wawekezaji wengi kuchakata 
pamba kwa ajili ya utengenezaji 
wa nguo aina ya jeans.

Balozi Gaudence Milanzi kwa 
upande wake, alisema uende-
lezaji wa viwanda nchini upo 
chini ya mamlaka ya EPZA na 
hivyo ni muhimu kuendelea 
kushirikiana na wadau mbalim-
bali kuvutia wawekezaji zaidi.

“Sisi tunaahidi kushirikiana 
kwa karibu na mamlaka ya 
EPZA katika kuzitangaza fursa 
za uwekezaji zilizopo nchini ka-
tika nchi tunazoenda kufanya 
kazi,” alisema.

Watuhumiwa sugu ujambazi wauawa Dar
Na Mary Geofrey

JESHI la Polisi Kanda Maalu-
mu ya Dar es Salaam, limewaua 
watu wawili wanaodhaniwa 
kuwa ni majambazi sugu, aki-
wamo aliyefahamika kwa jina la 
‘Kambale’ ambaye alikuwa aki-
tafutwa kwa muda mrefu. 

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Laza-
ro Mambosasa, aliyasema hayo 
jana wakati akizungumza na 
wanahabari na kusema kuwa 
‘Kambale’ alijipatia umaarufu 
wa jina hilo kwa sababu aliku-
wa akikamatwa na kutoroka.

“Tunawashukuru Watanza-
nia wanaendelea kutoa taarifa 
za uhalifu kwa Jeshi la Polisi, 

usiku wa kuamkia leo ( jana) 
tumekamata pisto (bastola) 
moja na majambazi wawili wal-
iokuwa wakiwahangaisha wa-
nanchi,” alisema Mambosasa 
na kuongeza:

“Wameangushwa chini 
(wameauawa). Mmoja alikuwa 
akijiita Kambale kutokana na 
kuwaponyoka askari kila al-
ipokamatwa, ametesa sana 
wakazi wa Madizini, Ukonga na 
maeneo mengine.”

Aliongeza kuwa ‘Kambale’ ali-
kuwa akishirikiana na wenzake 
wanakodi pikipiki, wanaiele-
kezea sehemu alipo ‘Kambale’, 
wakiika alikuwa anawachoma 
kisu na kukimbia na pikipiki.

“Amekuwa akiwateka na 

kuwaua madereva bodaboda, 
kila alipokuwa akikamatwa 
anateleza na kuwatoka askari 
kama vile samaki aina ya Kam-
bale, lakini mwisho wake na 
yeye ametangulia mbele za 
haki,” alisema Mambosasa.

Mbali na hilo, Mambosasa 
alisema jeshi hilo limeimarisha 
ulinzi katika maeneo yote ya 
jiji hilo, wakati wanapotarajia 
kupokea wageni wanaoshiriki 
mkutano wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (Sadc) 
unaotarajiwa kufanyika kuan-
zia kesho jijini Dar es Salaam.

  Mambosasa aliwatahad-
harisha wakazi wote wa jiji hilo 
kuwa endapo watafanya utape-
li kwa wageni hao sifa itakay-

obebwa ni ya Watanzania wote 
na kwamba Jeshi hilo halipo 
tayari kuona sifa ya Tanzania 
inachafuliwa.

“Tumejipanga na doria zi-
naendelea mtaani kwa ajili ya 
kikao cha Sadc, wageni wetu 
wanaoingia kuanzia Airport 
(uwanja wa ndege), mahali wa-
takapoikia hadi kwenye kikao 
watakuwa salama,” alisema na 
kuendelea:

 “Fukwe zote na eneo la mku-
tano tumehakikisha usalama 
upo. Kila mmoja anatakiwa 
awe mlinzi wa mwenzake, wa-
naofanya ujanja ujanja toeni 
taarifa, tutawashughulikia, tusi-
kubali mtu mmoja akachafua 
sifa ya nchi yetu.” 

Mabalozi waahidi kutangaza uwekezaji nchini
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Benki Azania 
yazindua 
huduma za 
kidigitali
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Azania imezindua huduma 
ya Azania Plus Digital Experience, 
inayolenga kuwasaidia wateja wake 
kupata huduma za kibenki mahali 
popote kwa urahisi kupitia mawakala, 
simu ya mkononi na huduma ya inta-
neti kwa saa 24.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
hiyo, Charles Itembe, akizungumza 
na waandishi wa habari wakati wa 
uzinduzi huo, jana jijini Dar es Salaam, 
alisema anaamini upatikanaji wa hu-
duma za benki haupaswi kuwa mgumu 
na wenye mihangaiko.

Alisema huduma hiyo itawawezesha 
wateja wao kutuma na kupokea pesa, 
kulipa bili kama maji na umeme na 
kuomba mikopo popote walipo bila 
kutembelea tawi la benki.

“Wateja wetu wana uhuru wa

Waziri Mkuu, 
Kassim Majal-
iwa, akishiriki 
katika sala ya 
kumwombea 
marehemu 
kaka yake, 
Mzee Bakari 
Majaliwa iliyo-
fanyika katika 
kijiji cha Nand-
agala, wilay-
ani Ruangwa, 
mkoani Lindi 
jana, kabla ya 
mazishi yaliyo-
fanyika kijijini 
hapo. PICHA: 

OWM

TPA kujenga gati kupokea meli tani 100,000
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Bandari (TPA), inatarajia 
kujenga gati la kisasa lenye uwezo wa kube-
ba meli kubwa ya mafuta yenye ujazo wa 
tani 100,000.

Mkurugenzi Mkuu wa TPA, Mhandisi De-
usdatus Kakoko, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipotembelea Bandari ya Tanga 
pamoja na uongozi wa bodi hiyo, kwa lengo 
la kukagua mradi wa upanuzi wa kina cha 

maji unaoendelea katika bandari hiyo.
Alisema mpango huo ni awamu ya 

pili ya upanuzi wa bandari hiyo ambao 
tayari wameshaingia mkataba kwa ajili 
ya kufanya usanifu, ambao unatarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni 170.

Awamu ya kwanza ya mradi ni 
uchimbaji wa kina cha maji kutoka mita 
tano hadi 17 ambao unagharimu Sh. 
bilioni 17 na kwamba utakapokamilika 
utahudumia meli kubwa zaidi.

“Kukamilika kwa miradi hii sasa 
kutawezesha meli kubwa ya aina yoy-
ote duniani kutia nanga katika bandari 
hii ya Tanga, kuzidi zile zinazotia nanga 
katika Bandari ya Dar es Salaam,” alise-
ma Kakoko.

Alisema kwa sasa Bandari ya Dar es 
Salaam ina urefu wa kina cha mita 15.5 
na malengo ni kuongeza kina hicho na 
kuika 19.

“Kwa sasa Bandari ya Tanga ndio 
itakuwa na kina kirefu zaidi kuliko Dar 
es Salaam na Bandari hii itahudumia 
meli zenye ukubwa duniani,” alisema 
Kakoko.  Alisema tayari Bandari ya Tan-
ga imeshapokea meli kubwa ya mafuta 
yenye urefu wa mita 220 iliyobeba 
ujazo wa tani 30,000.

Kwa sasa Bandari ya Tanga ina uw-
ezo wa kuhudumia tani 750,000 kwa 

mwaka na wanaendelea na mpango 
wa kuchukua tenda ya tani za ziada 
250,000 za mizigo ya wakazi wa mikoa 
ya Kaskazini zinazohudumiwa na 
bandari za nchi jirani.

Alisema mipango mikakati ya miaka 
10 ya TPA ni bandari hiyo kuhudumia 
tani 30,000 iikapo 2028, wakati uwezo 
wa bandari zote nchini ni kuhudumia 
tani milioni 100.

Mwenyekiti wa Bodi ya TPA, Prof. 
Ignas Rubaratuka, alisema fedha zote 
zinazotumika katika miradi hiyo ni za 
ndani isipokuwa kwa Bandari ya Dar es 
Salaam inategemea fedha za mikopo na 
mchango wa serikali.

“Menejimeti ya TPA ina mpango ka-
bambe kuhakikisha miundombinu ya 
bandari inaboreshwa kwa asilimia 100 
ili kuhakikisha huduma zinaboreshwa 
na kuongeza mapato,” alisema Prof. Ru-
baratuka.

Meneja wa Bandari ya Tanga, Ajuaye 
Msese, alisema kukamilika kwa miradi 
hiyo kutapunguza muda wa kupakua 
na kupakia mizigo hali itakayovutia 
wawekezaji wengi kutumia bandari 
hiyo. “Bandari ya Tanga, itaongeza ma-
pato yake kutokana na shughuli zitaka-
zokuwa zinafanywa na bandari yetu,” 
alisema Msese.

Kortini kufanya ugavi bila usajili
Na Hellen Mwango

WATU  18 wameikishwa katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Kinondoni, Dar es 
Salaam,  wakikabiliwa na shtaka la kufan-
ya kazi za ununuzi na ugavi bila kusajiliwa 
na Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na 
Ugavi (PSTB).

Washtakiwa hao ni Jema Mbugi, Julieth 
Daniel, Jeremiah Mafuru, Lucy Wanne, 
Odillo Benedict, Bibiana Romanus, Ba-
hati Wonnandi, Raphael Waryana, Joseph 
Mhere na Victor Kilonzo.

Wengine ni  Moshi Mohamed, Avi-
tus Rutayuga, Esther Reyemamu, Ruth 
Mwaipyana, Beatrice Mushi, Julieth 
Mwihambi, Geogre Lyimo na Estonia Ka-
lokola

Washtakiwa hao walisomewa mash-
taka yao na Mwendesha Mashtaka wa 
PSTB, Suleiman Mzava mbele ya Hakimu 
Mkazi Hudi Hudi. Mzava  alidai kuwa wa-
nakabiliwa na shtaka la kufanya kazi za 
ununuzi bila kusajiliwa na bodi hiyo.

Mzava alidai kuwa kati ya Februari 11 
na 15, mwaka huu katika oisi mbalimbali 

jijini Dar es Salaam, washtakiwa hao wali-
kutwa wakifanya kazi za ununuzi na ugavi 
bila  kusajiliwa na PSTB, huku wakijua ku-
fanya hivyo ni kosa kisheria.

Wakati mashtaka hayo yanasomwa, 
washtakiwa Mehere, Mohamed, Mwaipy-
ana na Mwihambi hawakuwapo ma-
hakamani na upande wa Jamhuri uliom-
ba   mahakama itoe hati ya kukamatwa 
kwao. Upande wa Jamhuri ulidai kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo umekamilika na 
kuomba  mahakama kupanga tarehe ya   
washtakiwa hao kuzomewa maelezo ya 
awali.

Hata hivyo, washtakiwa walikana mash-
taka hayo, Jamhuri haikuwa na pingamizi 
la dhamana.

Hakimu Hudi aliwataka washtakiwa 
kila mmoja kuwa na mdhamini mmoja 
mwenye barua kutoka Oisi ya Serikali 
ya Mtaa na awe na kitambulisho cha taifa 
atakayetia saini hati ya dhamana ya Sh. 
milioni tano.  Washtakiwa waliachiwa kwa 
dhamana baada ya kutimiza masharti na 
kesi hiyo imeahirishwa hadi Novemba 21, 
mwaka huu, kwa ajili ya kutajwa.
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ASASI zisizo za kiserikali zina mchango mkubwa katika maende-
leo ya taifa kwa namna mbalimbali.

Asasi hizi zinafanya mambo mengi na mazuri, hivyo kuisaidia 
serikali katika mambo mengine ambayo utekelezaji wake una 
changamoto.

Kimsingi, serikali haiwezi kufanya kila kitu katika kuwaletea 
wananchi maendeleo, kwa sababu wakati mwingine inakabiliwa 
na uinyu wa bajeti.

Kwa hiyo asasi hizo zimekuwa zikichangia katika maendeleo 
ya uchumi wa taifa ikiwamo kutoa ajira kwa wananchi pamoja 
na kusapoti miradi kadhaa ya maendeleo ambayo serikali ing-
etakiwa kuitekeleza kwa kutumia fedha nyingi.

Maadhimisho ya Wiki ya Azaki yanayofanyika jijini Dodoma 
yamebainisha bila kuacha shaka kuhusiana na namna gani azaki 
zinatoa mchango mkubwa katika uchumi wa taifa na maendeleo 
kwa ujumla.

Mambo yaliyobainishwa kuchangiwa na azaki hizo katika 
uchumi wa taifa ni dhahiri kuwa yangegharimu fedha nyingi 
za walipakodi, ambazo kwa sasa zinatukuka kutekeleza miradi 
mbalimbali ikiwamo mikubwa ya kimkakati.

Aliyoyaeleza Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Twaweza, 
Aidan Eyakuze, kuhusiana na mchango wa Azaki katika uchumi 
wa taifa, yanaakisi uhalisia.

Akizungumza na wanahabari baada ya kuwasilisha mada ya 
mchango wa asasi za kiraia kwenye uchumi wa nchi, ikiwa sehe-
mu ya maadhimisho hayo jijini Dodoma juzi, Eyakuze, alisema 
kwamba  katika utaiti walioufanya kwa kipindi ya miaka mitatu 
2016-2018, mchango wa asasi za kiraia 16 kwenye uchumi wa 
nchi ni kiasi cha Sh. bilioni. 236.

 Alisema kiasi hicho cha fedha kilichopatikana kutokana na 
asasi za kiraia kwa kipindi cha miaka mitatu ni sawa na kilo 2,181 
za dhahabu zinazosairishwa na kuuzwa nje.

Pia, kiasi hicho cha fedha ambacho kimechangiwa na asasi 
hizi 16, kwa kipindi hicho ni sawa na serikali kuingiza watalii 
42,316 na kukaa nchini kwa wiki moja au ni sawa na lita 247 mil-
ioni za petroli, dezeli na mafuta ya taa, na kuwa katika kipindi 
cha miaka mitatu 2016/18 kiasi cha kodi ambayo imelipwa na 
azaki hizo 16 kwa serikali ni Sh. bilioni 19. 

Kwamba kiasi hicho cha kodi kilichokusanywa kwa kipindi hi-
cho ni sawa na mapato yatokanayo na maji ya kunywa, vinywaji 
laini na sigara ya mwaka 2018/19 ambayo yalikuwa ni Sh. bilioni 
18.8.

Au kiasi hicho cha kodi kilichokusanywa kinaweza kulingani-
sha  na kodi iliyokusanywa na Mamalaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) 2018/19 katika mikoa ya Rukwa, Lindi, Simiyu, Songwe na 
Katavi kwa pamoja ambayo makusanyo yao ni  Sh. bilioni 21.

Mchango huu ni mkubwa kwa uchumi wa taifa letu, hivyo kwa 
maoni yetu tunaona kuwa azaki ziendelee kuwa mdau mkubwa 
wa serikali katika kuwaletea wananchi maendeleo. 

Tunasema hivyo tukiamini kuwa serikali inauona mchango 
huo na kuuthamini, kwa kuwa unawezesha wananchi na taifa 
kupata maendeleo na kupaa kiuchumi.

Tunashauri kuwa serikali iendelee kuziwekea azaki mazingira 
mazuri ya kufanyia kazi, ili ziendelee kuchangia katika maende-
leo ya wananchi na uchumi wa taifa.

Kwa upande mwingine, azaki nazo ziwajibike kufanya shughu-
li zao kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu za nchi, ili kuepuka 
kuingia katika migogoro na serikali.

  Ni jambo la kutia moyo kusikia kwamba serikali inathamini 
mchango huo kutokana na kauli iliyotolewa katika maadhimisho 
hayo na Mratibu wa Asasi za kiraia nchini kutoka Oisi ya Rais 
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa- Tamisemi), Denis Londo, 
kwamba asasi la kirai zina mchango mkubwa kwa taifa.

Na Yasmine 

Protace

KWANZA kila mtu anajua pasipo ubishi, 
kwamba Mwanza ni jiji kubwa na kuna 
uwezekano mkubwa juu ya ukweli huo.

Hapa jijini Mwanza kuna mlolongo ka-
tika barabara zake. Katika Barabara ya 
Kiloleli, hadi sasa kunakabiliwa na mateso 
kwa wavukaji kutokana na kasi kubwa ya 
magari na bodaboda zinazokatiza mahali 
hapo.

Awali, kabla ya kuwekwa lami kwenye 
barabara hiyo, magari na bodaboda zilip-
ita katika mwendo wa kawaida na daima 
hazikuwa na kasi inayoshuhudiwa leo. 

Lakini, baada ya kuwapo mabadiliko, 
barabara hiyo haijawekwa lami na haiku-
wa na mwendokasi unaoshuhudiwa hivi 
sasa.Ikumbukwe, ni barabara yenye kona 
nyingi, hali inayowafanya hata wavukaji 
kwa miguu, kukumbana na changamoto 
nyingi wakati wa kutafuta huduma mahali 
hapo, inayowalazimu kuvuka barabara.

Ni kawaida, kila kukicha tunashuhudia 
katika barabara hiyo kuwapo daladala 
barabarani zinazopakia abiria na kushu-
sha, wakati pembezoni kuna mitaro.

Kutokana na kuwapo kona nyingi bara-
barani, ni hali inayosababisha hatari kwa 
wavukaji wanaojikuta wakikimbia ovyo, 
kuepuka, wasigongwe na magari.

Tukiwarejea wanafunzi wa shule za 
msingi wanaosoma Kiloleni na watu wa-
tokao katika nyumba za ibada, nao waki-
wa katika makundi au mmoja mmoja wa-
nakuwa katika mtihani mkubwa, wakati 
wa kuvuka.

Ni mtihani kwa wavukaji, watoto kwa 
watu wazima wanaolazimika kukimbia 
sana kuelekea upande wa pili.

Pia, kuna kundi la watu maalumu wa-
naopata shida kuvuka barabara hiyo.

Niseme maeneo ya Barabara ya Kiloleni, 
kuanzia eneo la Kona ya Bwiru hadi kuika 
Njia Panda Msikiti wa Kiloleni, kunatakiwa 
kutafutiwe ufumbuzi wa usalama baraba-
rani, kuwawezesha watu wavuke mahali 
hapo salama na daima wasikimbie ovyo.

Barabara hii jijini Mwanza
ni kero na hatari kubwa

 Muungwana Lazima Nilonge

Asasi zikitumika vizuri 
zina mchango mkubwa
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Hata kwa wasio na matatizo na 
viungo mwilini, bado imekuwa 
tabia ya kawaida, bado uvukaji 
kwao huendana na kusikiliza milio 
ya magari na wakijiridhisha ha-
wapo, wanatoka mbio kuelekea 
upande mwingine.

Watu wazima wasio na matatizo, 
wanalalamika kila siku kazi yao im-
ekuwa mchezo wa kukimbia kuele-
kea upande mwingine, wakihoia 
kugongwa.

Ndipo napatwa na maswali men-
gine yanayonijia pasipo majibu, 
kwa wale wenye kasoro za miili 
yao, jamii ya walemavu na wazee 
ni makundi yasiyoweza kukimbia 
katika kuelekea upande wa pili, wa-
napataje msaada?

Tikija kwa madereva wa boda-
boda, nao ni kama vile utamaduni 
kwamba katika barabara hizo wa-
nakimbiza pikipiki na wakizifanyia 
mbwembwe kama vile zinataka 
kuanguka. Hapo nashuhudia ma-
dereva hao hawana koia na kawai-
da kuwaona wako ‘mishikaki.’

Ni kweli tunapenda maende-
leo, lakini hili la barabara pamoja 
na uzuri wake wa lami, inatakiwa 
mamlaka husika kuweka vizuizi 
ambavyo vitasaidia watumiaji bara-
bara hiyo kuvukwa kwa utaratibu 
unaofaa, ili kuwapunguzia adha ya 
hatari kukimbia ovyo.

Katika barabara ya Kilole-
li,  kuanzia kona ya  Bwiru kuele-
kea njiapanda eneo la Kilielli, kuna 
kona mpaka liliko eneo la Kiloleli 
Msikitini, ambako hakuna matuta.

Maeneo ya Montessori, Kiloleni 
Shule ya  Msingi, Matofali na Madu-
ka Tisa, nashauri kwa sasa  kina-
chotakiwa kufanyika, ni kuwapa ut-
aratibu mbadala utakaowawezesha 
watu kuvuka kwa usalama zaidi.

Distributed via ippmedia



7

BARUA & MJADALA

Alhamisi Novemba 7, 2019

WASILIANA NASI:

PSSSF 
badilikeni

Ndugu Mhariri
NINAKUSHUKURU kunipatia nafasi 

katika gazeti lako tukufu nitoe dukuduku 
langu kwa usumbufu na mateso tunayoya-
pata sisi wastaafu kwa kucheleweshewa 
kupatiwa mafao yetu ya kuinua mgongo 
na pensheni kwa muda mrefu sana.

Inasikitisha kuona mtu aliyelitumikia 
taifa kwa miaka kadhaa anachelewesh-
ewa mafao yake kwa kipindi cha kuanzia 
miezi tisa hadi mwaka mmoja ndipo apate 
mafao yake. Na mbaya zaidi ikizingatiwa 
kipindi chote  hicho, mstaafu huyu hapokei 
chochote cha kujikimu maisha yake.

Kwa kweli hii ni kero ya muda mrefu sasa 
na hivyo umefika wakati kwa Mheshimiwa 
Rais wetu John Magufuli atuondolee shida 
hii kama alivyofanya katika ziara yake ya 
Songwe, Katavi, Rukwa na Ruangwa.

Ni aibu sana kwa taifa letu tukiwa tu-
naelekea miaka 58 ya kujitawala kuwa na 
watendaji wabovu kama hawa wa PSSSF. 
Inaelekea uongozi wa taasisi hii umelala 
sana kiasi cha kuwafanya  watendaji wake 
kufanya kazi kwa mazoea.

Wakati wawekezaji wanakingiwa kifua 
wasicheleweshewe vibali vya uwekezaji, 
na sisi wastaafu tunakuomba Rais wetu 
utuondolee kero hii. Wewe ni mkombozi wa 
wanyonge.

Ni mimi mstaafu niliyechoka.

Na Sabato Kasika 

HUDUMA ya afya kwa binadamu 
ni muhimu. Kwa kutambua hilo, 
serikali iliahidi kujenga zahanati 
kila kijiji nchini, kituo cha afya 
kila kata, hospitali kila wilaya na 
hospitali ya rufani kila mkoa. 

Huo unaitwa Mpango wa 
Maendeleo ya Msingi (MMAM).  

Kazi ya ujenzi wa sehemu hizo 
za kutolea huduma ya afya ume-
kuwa na serikali, ikiwashirikisha 
wadau mbalimbali wakiwamo 
wananchi, wakichangia nguvu-
kazi yao kufanikisha ujenzi.

Karibu maeneo yote nchini, za-
hanati zimekuwa zikijengwa ku-
sogeza huduma ya afya kwenye 
makazi ya wananchi, ili kuwaon-
dolea usumbufu wa kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
hiyo muhimu.

Wakazi wa Jimbo la Musoma 
Vijijini, mkoani Mara ni miongoni 
mwa waliounga mkono mkakati 
wa serikali kujenga zahanati kila 
kijiji, ni kwa kushiriki kwa hali na 
mali ujenzi huo.

Ni jimbo lenye jumla ya vijiji 
68, zahanati 24 zinazotoa hudu-
ma, huku nyingine 13 zikiendelea 
kujengwa. Zikikamilika, kutaku-
wapo na jumla ya zahanati 37. 
Ni kwamba wamevuka nusu ya 
hitaji, vijiji 29 ndivyo havijajen-
ga zahanati, lakini viko kwenye 
mchakato wa kuhakikisha kila 
kijiji kuwa na zahanati yake. 

Hatua ya wananchi hao ku-
unga mkono juhudi za serikali za 
kujenga zahanati kila kijiji hadi 
kufikisha zaidi 37, ni wazi kwam-
ba wamedhamiria kuboresha hu-
duma hiyo kwenye maeneo yao.

Wananchi hao, pia wanajenga 

vituo vya afya vya kata, wakiwa 
wamekamilisha viwili ambavyo 
ni vya kata za Mugango na Mu-
rangi, ambavyo sasa vinaendelea 
kutoa huduma ya afya.

Katika kujitolea huko kuhusu 
ujenzi, hivi sasa wameelekeza 
nguvu kwenye ujenzi wa hos-
pitali ya wilaya yao, kwa kila ki-
jiji kinachangia shilingi milioni 
mbili, ili kukamilisha ujenzi.

Kinachofanywa na wananchi 
hao, kinaonyesha ni jinsi gani 
wanatambua kazi na mchango 
mkubwa unaofanywa na seri-
kali katika kuboresha huduma ya 
afya na hasa ujenzi wa zahanati 
kila kijiji.

Inaumiza kuona mgonjwa 
anatembea au kusafiri umbali 
mrefu kwenda kufuata huduma 
za afya, ambazo kijiji chake ki-
nengekuwa na zahanati, angei-

Mambo safi Musoma Vijijini
kujenga zahanati kila kijiji 

KABWELA Na Fadhili Mohammed

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Mhariri,
UKISOMA vitabu vya dini na hata 

kusikiliza mahubiri na mawaidha ya vion-
gozi wetu wa dini ni dhahiri utapata jinsi 
ambavyo misahafu na maelekezo ya vion-
gozi hao inavyosisitiza juu ya umuhimu 
wa kulinda uhai wa binadamu.

Inafafanuliwa kwamba uhai wa binad-
amu ni lazima ulindwe kwa kuwa ndivyo 
yalivyo maagizo ya Muumba na kwamba 
hata sheria, kanuni na taratibu mbalim-
bali katika jamii na makabila zinasisitiza 
juu ya hilo. Ninaandika katika ukurasa 
huu kuelezea namna ninavyochukizwa 
na watu ambao hutupa watoto ovyo jala-
lani ama kwenye vyoo wakati mwingine 
na hivyo kukatisha maisha ya watoto wa-
sio na hatia. Tatizo hili kimsingi liko sana 
kwa wasichana ambao matukio mengi ya-
mekuwa yakiripotiwa mara kwa mara juu 
yao katika vyombo vya habari.

Ninawatahadharisha watu wanaofanya 
unyama huo wakumbuke kwamba Mwe-
nyezi Mungu anawaona.

Ninaomba kwa serikali yetu tukufu iwa-
chukulie hatua kali watu wa aina hii wa-
siothamini kabisa uhai wa binadamu.

Pawa Nkanda- Majimoto
 

Wenzetu hawa 
wanaikwaza jamii

pata bila kuhangaika mbali.
Hivyo uamuzi wa serikali wa ku-

jenga zahanati kila kijiji ni muhimu 
na kwa wanaotambua umuhimu 
huo, wameuunga mkono kwa ma-
fanikio.

Wanatambua lengo la serikali ni 
kuboresha huduma ya afya nchini, 
ndiyo maana imechukua hatua 
inayoungwa mkono na wananchi 
kwenye maeneo mbalimbali, iki-
wamo Musoma Vijijini.

Serikali inatambua umuhimu 
wa afya bora kwa wananchi wake, 
kwani ni rasilimali muhimu kwa 
maendeleo, kwani maendeleo ya 
taifa yataletwa  na  wananchi we-
nye afya na uwezo wa kuzalisha 
mali.

Mwaka 2015 wakati wa ufunguzi 
wa Bunge la Tanzania, Rais John 
Magufuli, aliahidi serikali itahakiki-
sha MMAM inatekelezwa kwa vi-
tendo.

Serikali ilifikia hatua hiyo, baada 
ya kuona wananchi wake waki-
teseka kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma ya afya na kuamua 
na kutekeleza miongozo ya MMAM 
kuwa na zanahati kila kijiji.

Uamuzi wa serikali sasa umeanza 
kuzaa matunda kwenye maeneo 
mbalimbali nchini, ikiwamo Mu-
soma Vijijini, ambako zimejengwa 
zahanati 24 zinazofanya kazi, huku 
nyingine 13 zikiendelea kujengwa.

Ni ishara namna wananchi wa 
eneo hilo walivyopokea kwa miko-
no miwili mkakati wa kiserikali.

Inawezekana zahanati zikawa 
na watumishi wachache, tofauti na 
mwongozo wa utumishi wa mwaka 
2014 unaoagiza kila zahanati kuwa 
na wahudumu 20, lakini kuwapo 
kwa zanahati kila kijiji ni hatua 
nzuri.

Kaulimbiu ya ‘maendeleo kwa 
vitendo’ inayotumiwa na wananchi 
wa eneo hilo katika shughuli za 
maendeleo, inaweza kuwawsogeza 
katika      hatua kubwa ya maende-
leo.

Haijalishi zahanati walizojenga 
zina watumishi wa kiasi gani, la-
kini jambo la msingi ni hatu ya ku-
patikana majengo na vifaa, huku 
mchakato wa kuongeza wengine 
ukiendelea.
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HABARI KITAIFA

Abbas afafanua
maagizo ya Rais

Mwenyekiti wa 
Taifa wa Chama cha 
Wananchi (CUF), 
Prof. Ibrahim Lipum-
ba (kushoto), akizun-
gumza na waandishi 
wa habari, jijiji Dar 
es Salaam jana,  ak-
ilalamikia ukiukwaji 
wa sheria katika 
mchakato unaoen-
delea wa kuwa-
pata wagombea wa 
uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa.  Kulia ni 
Mwenyekiti wa 
Wazee CUF, Taifa, 
Mohamed Chunga 
na Mkurugenzi wa 
Itifaki, Udhibiti na 
Mafunzo, Masoud 
Muhina. PICHA: 
JUMANNE JUMA

INATOKA UK. 5
kuchagua wapi na wakati 

gani wapate huduma za kiben-
ki. Mawakala wa Azania Plus 
wanapatikana katika maeneo 
mbalimbali kote nchini,” Itembe 
alisema.

Aliongeza kuwa huduma hiyo 
ni mwendelezo wa huduma 
nyingi zinazotolewa na benki 
hiyo baada ya wanahisa wake 

kuongeza mtaji Desemba mwa-
ka jana na utekelezaji wake ku-
fanyika mwaka huu na kufanya 
rasilimali za benki hiyo kufika 
Sh. trilioni 1.239. Alisema mtaji 
wa wanahisa pia umeongezeka 
na kufika Sh. bilioni 181.

Katika uzinduzi huo, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya benki hiyo, 
Felix Maagi, alisema huduma 
hiyo ya kibenki kwa njia ya ki-

digitali, itawezesha wateja wake 
kupata huduma bora zaidi ma-
hali popote walipo.

Meneja wa Huduma za Kidigi-
tali wa benki hiyo, Vinesh Davda, 
alisema huduma hiyo inapatika-
na kwa kupakua programu hiyo 
inayotumia mfumo wa Android 
na IOS na kwamba huduma hiyo 
inapatikana mahali popote pan-
apokuwa na mtandao.

INATOKA UK. 3

za rejea za kisheria na huo ndiyo 
msingi wa utawala wa sheria.

“Na hapa ndipo Watanzania 
wengi tunatofautiana, yaani kila 
mtu anatamani utawala wa sheria, 
lakini ukimwambia ufuate sheria 
kila mtu hataki.

“Sasa, niambie kazi ya CAG siyo 
ukaguzi, sasa achana na watu wa-
naitwa wachambuzi wa mambo, 
nenda kwenye sheria, soma usi-
poelewa maana yake kuna kusoma 
sheria na kuwa mwanasheria, usi-
poelewa angalau, wahoji wataala-
mu wa sheria,” alisema.

Dk. Abbas pia alisema kila mhi-
mili nchini unatimiza wajibu wake 
na kutolea mfano Bunge kuwa 
huitazama serikali kwa muktadha 
wa kupitisha bajeti na kufuatilia 
utekelezaji wake, Mahakama hutaf-
siri sheria.

“Kuna mtu anasema mihimili isi-
ingiliane, siyo kweli. Someni vizuri 
Katiba, kuna mambo lazima mihi-
mili iingiliane, upo mwingiliano wa 
mihimili hii wa kikatiba na kishe-
ria,” alisema.

Dk. Abbas akitaja mafanikio ya 
serikali katika miaka hiyo minne, 
alisema imeagiza mabehewa ya 
treni 1,430.

“Katika miaka minne ipo mi-
radi ya maji 1,600 nchi nzima im-
etekelezwa ambapo ahadi iliyotoa 
ifikapo 2020 ilikuwa ni kupeleka 
maji vijijini angalau asilimia 85 na 
sasa tumefika asilimia 65 kutoka 
asilimia 50.

“Miradi ya maji zaidi ya 300 
inaendelea kwa sasa. Kwa upande 
wa mjini tuliahidi angalau asilimia 
95 na sasa imefikia asilimia 85 na 
ipo miradi mingi ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 700 inafanyika,” alisema.

Kuhusu kuhamia Dodoma, Dk. 
Abbas alisema zaidi ya asilimia 90 
ya watumishi waliotakiwa kwenda 
katika jiji hilo jipya wamesharipoti.

kuhusu Sh. milioni 50 kila kijiji/
mtaa, alisema serikali haikusema 
itapeleka fungu hilo moja kwa 
moja kwa wananchi kwa kwenda 
kuwamwagia kwenye vijiji au mi-
taa yao.

Alisema lengo la serikali ni ku-
peleka fedha kwa Watanzania kwe-
nye ngazi ya vijiji ili kuhakikisha 
inawaletea maendeleo.

Dk. Abbas pia alisema mtu hawe-
zi kuipima Tanzania kwenye haki 
za binadamu kwa sababu kwa sasa 
watu hawaandamani.

“Kila haki ina wajibu wake, ili 
uandamane kuna utaratibu wa 
kukufanya uandamane, waliozi-
fuata wameandamana, waliokiuka 
hawataandamana milele,” alisema.

Alisema katika eneo la rushwa, 
kazi inaonekana na imefanya Tan-
zania kujulikana wazi kuwa mtu 
akiwa kiongozi wa ngazi yoyote, 
akijihusisha na rushwa hatua zita-
chukuliwa.

“Nilikuwa mwandishi, tuliwahi 
kuandika mapapa fulani hawagus-
wi, katika miaka hii minne mmeo-
na tumekwenda hatua kwa hatua, 
mpaka sasa wanasiasa wanaomba 
poo,” alisema.

Benki Azania yazindua huduma za kidigitali

INATOKA UK. 2

Mbunge wa Misungwi (CCM), 
Charles Kitwanga, alisema bado 
nchini kuna

urasimu katika sekta ya 
uwekezaji kwa kuwa wawekezaji 
wengi wanashindwa kuwekeza. 

 “Tupunguze urasimu, kiwan-
da cha kuunda magari aina ya 
Voxwagen kimejengwa Rwanda 
wakati ilipaswa kujengwa Tan-
zania, niliwaleta mimi wale 
wawekezaji, ilichukua muda wa 
miezi sita kujadili hadi wakaon-
doka. Iliniuma  sana, tubadilike 
jamani,” alisema.

Naye Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Sophia Mwakagen-
da, alisema asilimia

70 ya Watanzania ni wakulima 
lakini jambo la kushangaza kwe-
nye bajeti ya mwaka jana, Bunge 
lilipanga Sh. bilioni 100 ziende 
katika kilimo lakini zilizotolewa 
na Sh. bilioni mbili tu.

“Tunapokwenda kwenye 
uchumi wa viwanda bila ku-
wekeza kwenye kilimo hatu-
jatenda kitu. Maofisa  ugani 
wapo wachache, kumekuwa 
na kilio cha pembejeo, mbegu 
hazioti, mbolea zinakwenda kwa 
kuchelewa,” alisema Mwakagen-
da.

Alisema kwenye uvuvi bunge 
lilipitisha matumizi ya Sh. bilioni 
nne lakini zilizotolewa ni asil-
imia tatu tu. Mbunge wa Lupa 
(CCM), Victor Mwambalaswa, 
alisema serikali inapaswa kutoa 
kipaumbele kwenye sekta ya 
kilimo.

“Tuna vyuo vya kilimo vingi, 
tuna wataalamu kutoka Chuo 
cha Kilimo cha Sokoine (SUA) 
ambao wanaheshimika duniani. 
Naomba tuwatumie wataalamu 
hawa ili tupate ‘blue print’ ya 
kutuwezesha namna ya kutumia 
ardhi na maji,” alisema Mwam-
balaswa. Naye Mbunge wa 
Nkenge (CCM), Dk. Diodorus Ka-
mara, alisema wakulima wana-
paswa kuwezeshwa kwa kupata 
viuatilifu na kwamba bandarini 
kuna viuatilifu vingi vimekwama 
kwa muda mrefu.

Mbunge ataka 
mawaziri 
wabanwe 
uhujumu uchumi

INATOKA UK. 2
mkuu ujao.
“Tayari uchaguzi wa marudio 

imethibitisha kuwa serikali ina 
mkakati wa wagombea wa CCM 
wapite bila kupingwa. Kwa nini 
tusiamini kuwa mkakati huu 
utaendelea kwenye uchaguzi 
mkuu 2020?” Prof. Lipumba ali-
hoji.

Alisema kutokana na utara-
tibu huo, wasimamizi wasaidizi 
wamewaengua wagombea wote 
wa CUF maeneo ya Misungwi, 
Nyamagana, Ilemela, Kwimba, 
Maswa, Ubungo, Kinondoni, 
Kigamboni, Temeke, Ilala, 
Bagamoyo, Handeni, Masasi, 
Ruangwa, Lindi Mjini, Lindi Viji-
jini, Uyui, Nzega, Urambo, Tanga, 
Pangani, Mkinga, Chalinze na 
Same.

“Wamewaengua wagombea 
wa CUF kwa utashi wao bila ku-
fuata sheria, kanuni wala mwon-
gozo wa uchaguzi huku wakiwa-
teua wagombea wa CCM wapite 
bila kupingwa. Katika hali kama 
hii siyo tu unaondosha demokra-
sia, bali pia unajenga chuki nda-
ni ya jamii.

“Utaratibu huu wa kuwap-
itisha wagombea wa CCM bila 
kupingwa unaweza kuondosha 
ushirikiano wa kijamii na kucho-
chea uhasama siyo tu wa kisiasa, 
lakini pia mdororo wa shughuli 
za kiuchumi katika jamii,” Prof. 
Lipumba alisema.

Alisema kwa mwenendo huo, 
ni vyema wabunge wa CCM 
wakaanzisha hoja ya kurudi 
kwenye mfumo wa chama kimo-
ja ili kuepuka matumizi mabaya 
ya fedha za umma na uhasama 
wa kisiasa miongoni mwa Wa-
tanzania.

“Ni matumizi mabaya ya fedha 
za umma, huwezi kufanya maan-
dalizi yote ya uchaguzi, ikiwamo 

uchapishaji wa nyaraka mbalim-
bali zinazohusiana na uchaguzi; 
kanuni na miongozo, ukafanya 
semina elekezi mbalimbali ili 
kufanikisha uchaguzi huku mki-
wa na mkakati na mkijua kuwa 
hapatakuwa na uchaguzi na 
badala yake mtafanya uteuzi wa 
wagombea wa CCM wapite bila 
kupigwa.

“Lililotokea ni matumizi ma-
baya ya fedha na mamlaka ya 
umma kwa manufaa ya chama 
kimoja cha siasa na viongozi 
wake. Ni ufisadi mkubwa. Wa-
naoendeleza na kusimamia 
ufisadi huu hawawezi kuwa ma-
jemedari wa kweli wa kupam-
bana na ufisadi katika maeneo 
mengine,” alidai.

WANANE MBARONI
Mkoani Ruvuma Jeshi la Polisi 

linawashikilia wafuasi wanane 
wa (Chadema), wakiwamo mwe-
nyekiti wa chama hicho mkoa, 
Aden Mayala (37) na madiwani 
kwa kuhuma za kufanya fujo 
kwenye ofisi ya msimamizi wa 
uchaguzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa wa Ruvuma, Si-
mon Maigwa, alidai tukio hilo 
lilitokea Novemba 5, mwaka huu 
majira ya saa nane mchana.

Jijini Dodoma, Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Joseph Nyamhanga, jana aliwa-
taka viongozi na wasimamizi wa 
uchaguzi huo kuhakikisha wa-
nasimamia kwa karibu kanuni, 
sheria na miongozo iliyowekwa 
ili uchaguzi huo ufanyike katika 
mazingira huru na ya haki.

Alisema mchakato uliopo kwa 
sasa ni uteuzi wa wagombea ka-
tika nafasi za wenyeviti wa vijiji, 

vitongoji na mitaa na nafasi ya 
wajumbe wa halmashauri za 
vijiji na wajumbe wa kamati za 
mitaa.

“Nitoe maelekezo kwa wasi-
mamizi wasaidizi wa uchaguzi, 
kusimamia kwa weledi zoezi la 
uwasilishaji wa pingamizi na 
kutoa uamuzi wa haki kuhusu 
pingamizi hizo za uteuzi wa wag-
ombea,” alisema.

JELA NUSU MWAKA
Mkoani Kigoma, Mahaka-

ma ya Mwanzo/Ujiji Mkoa wa 
Kigoma imemhukumu Hussein 
Hamisi (40), kutumikia kifungo 
cha miezi sita jela kwa kosa la 
kumfanyia fujo msimamizi wa 
uandikishaji wapigakura, Emma 
Mfinanga, kwenye kituo cha 
uandikishikishaji cha Shule ya 
Msingi Businde.

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Hakimu Mkazi wa mahakama 
hiyo, Mbuke James, baada ya 
upande wa mashtaka kuthibiti-
sha kuwa mshtakiwa huyo ali-
tenda kosa hilo.

Hakimu James alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu 
kali dhidi ya mshtakiwa ili iwe 
fundisho kwake na kwa watu 
wengine.

Alisema upande wa mashtaka 
ulipeleka mashahidi wanne am-
bao walithibitisha kuwa mshtak-
iwa alifanya fujo kwenye kituo 
cha kujiandikisha wapiga kura.

Uchaguzi wa serikali za mitaa 
umepangwa kufanyika siku 17 
zijazo, ukitarajiwa kushirikisha 
wapigakura zaidi ya milioni 19.

Imeandikwa na Joctan Ngel-
ly (KIGOMA), Mary Geofrey 
(DAR), Paul Mabeja (DODO-
MA), Gideon Mwakanosya (RU-
VUMA), Happy Severine (SIMI-
YU) na  Gurian Adolf (Katavi).

Sarakasi uchaguzi mitaa zazidi kunoga
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HABARI KITAIFA

Na Futuna Seleman, MAFIA

WANANCHI wa Kisiwa cha 
Chole, Jibondo Bwejuu na Juani, 
watanufaika na huduma ya usam-
bazaji wa umeme wa jua ambapo 
tayari serikali imetenga kiasi cha 
Sh. bilioni 2.8 kwa ajili ya usamba-
zaji wa huduma hiyo.

Naibu Waziri wa Nishati, Sub-
ira Mgalu, alisema huduma  ya 
usambazaji wa umeme wa jua 
kwa   visiwa vilivyopo wilayani 
Maia, mkoani Pwani utahusisha   
pamoja na vijiji vitatu ambavyo 
havijaikishiwa nishati hiyo.

Aliyasema hayo katika   mku-
tano wa hadhara  katika kijiji cha 
Chemchem kabla ya kukiwashia 
umeme na kusema kuwa maan-

dalizi ya kutangaza zabuni husika 
mwezi ujao yamekamilika.

“Baadhi ya visiwa hivyo kuwa 
ni pamoja na Chole, Ibondo, Juani 
na Bwejuu, serikali imedhamiria 
kupeleka umeme nchi nzima hata 
katika maeneo ambayo hayapitiki 
kwa urahisi itafanya kazi hiyo ili 
wananchi wanufaike na huduma 
hiyo watanzania wote lazma wan-
ufaike na huduma ya umeme,” 
alisema na kuongeza:

“Wakati Rais anaingia madara-
kani aliahidi kusambaza umeme 
katika maeneo yote ambayo haya-
na umeme. Sisi wizara tutahakiki-
sha hilo linatekelezwa.”

Aidha, aliwataka wananchi wa 
kijiji hicho kulinda miundombinu 
ya umeme ili kupatikana muda 

wote kwani sekta zote   muhimu 
za utalii na uvuvi zinategemea 
umeme wa uhakika.

Kadhalika, aliwahimiza wa-
nanchi ambao miundombinu 
ya umeme imepita katika mae-
neo yao kulipia huduma hiyo ya 
umeme ili kujikwamua kiuchumi.

Naibu Waziri aliwatoa hofu 
wananchi ambao wameshalipa 
pesa kwa ajili ya kuunganishiwa 
umeme, lakini mpaka sasa hawa-
jaunganishwa na huduma hiyo, 
kuwa serikali haitapokea   mradi 
ambao una mapungufu na kwam-
ba kabla ya mkandarasi hajakabi-
dhi, mradi utakaguliwa.   “Nawa-
taka makandarasi wafanye kazi 
kwa mujibu wa mikataba.”

Mmoja wa wakazi wa kijiji hi-

cho, Rukia Muhammed Mbottoni, 
aliishukuru serikali kwa kuwapa 
unafuu wananchi wa vijijini kwa 
kuwaletea umeme wa REA am-
bao kila mwananchi anamudu 
gharama zake.

Alisema umeme wa REA ume-
wawezesha kujiajiri kwa   kufan-
ya biashara ndogo zinazowasaidia 
kujikwamua kiuchumi.

Mbali na Kijiji cha Chem-
chem, Naibu Waziri pia alikagua 
utekelezaji wa miradi ya nishati 
na kuwasha umeme katika Kijiji 
cha Marimbani.

Aidha, alitembelea eneo amba-
lo litajengwa mitambo ya kuzali-
sha umeme wa upepo na kukagua 
mitambo ya kufua umeme iliyopo  
wilayani humo.

Umeme wa jua kunufaisha visiwa vidogo

Na Tiganya Vincent

M
KUU wa Wilaya 
ya Igunga mkoani 
Tabora, John Mwai-
popo, ameagizwa 

kuwakata viongozi wa jumuiya za 
watumiaji maji wa Nkinga na Mat-
inje kwa tuhuma za kula fedha za 
mradi zilizotokana na malipo ya 
watumiaji maji.

Agizo hilo limetolewa  na 
Waziri wa Maji, Prof. Makame 
Mbarawa, wakati wa ziara yake 
katika Wilaya ya Igunga ya kuka-
gua miradi ya maji na kukutana 
na malalamiko ya tatizo la maji 
katika maeneo hayo ambalo 
limetokana na matumizi mabaya 
ya fedha za mradi.

Alisema viongozi wote wa ju-
muiya ya watumiaji maji wanao-

tuhumiwa kula fedha ni lazima 
wakamatwe na wazirudishe ili 
ziweze kusaidia uimara wa mradi 
na upatikanaji wa maji kwa waka-
zi wa maeneo hayo.

Prof. Mbarawa alisema ni kosa 
kwa viongozi hao kukusanya 
fedha zinazotokana na mauzo 
ya maji bila kuziweka benki kwa 
kuwa vitendo vya aina hiyo ndi-
vyo vimesababisha baadhi ya mi-
radi ya maji kufa kwa sababu ya 
kukosa fedha pindi unapotakiwa 
kufanyiwa ukarabati.

Katika hatua nyingine, waziri 
huyo alisema serikali itahakiki-
sha inapeleka maji ya kutoka 
Ziwa Victoria katika eneo la Nkin-
ga ili kusaidia kupunguza tatizo la 
maji katika eneo hilo ambalo lina 
Hospitali ya Rufani ya Nkinga am-
bayo inategemewa na wananchi 

wa kanda hiyo.
Alisema licha ya eneo hilo 

kuwa na umbali wa kilometa 25 
kutoka bomba kubwa la kupeleka 
maji Igunga, serikali itahakikisha 
inapeleka maji katika eneo hilo 
ndani ya miezi isiyozidi minne 
kwa kuwa fedha za kutekeleza 
mradi huo zipo.

Prof. Mbarawa amewataka 
wataalamu wa Wakala wa Maji 
Vijijini      (RUWASA)  na Mamlaka 
ya             Majisai na Usai wa Maz-
ingira Mjini Tabora (TUWASA) 
kuhakikisha   wanaharikisha ku-
fanya usanifu    ili kujua gharama 
halisi za kupeleka maji katika 
eneo hilo ili mradi huo uanze 
haraka.

Wakati huo huo Waziri 
Mbarawa   amesema serikali im-
eamua kupeleka maji katika Mji 

wa Bukene wilayani Nzega ku-
toka Ziwa Victoria kwa gharama 
isiyopungua shilingi bilioni 8.

Alisema maji hayo yatachukuli-
wa katika bomba la maji la mradi 
wa maji kutoka Ziwa Victoria am-
balo liko katika umbali usiopun-
gua kilometa 32.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha wakazi wa Bukene na 
maeneo mengine mkoani Tabora 
ambayo yanashida ya maji wa-
napata haki ya kupata maji sai na 
salama.

Awali Mbunge wa Jimbo la 
Manonga, Seif Gulamali, alisema 
miradi ya maji katika maeneo ya 
Nkinga na Matinje imekuwa ikis-
uasua kutokana na viongozi wa 
jumuiya kukusanya pesa zinazo-
tokana na mauzo ya kila siku ya 
maji bila kuzipeleka benki.

Viongozi jumuiya watumia maji kukamatwa Elimu ya 
usimamizi
misitu vijijini

Na Christina Haule, KILOSA

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Kilosa mkoani Morogoro, 
imeahidi kusambaza elimu ya 
kuendeleza usimamizi shiriki-
shi wa misitu (USM) katika vijiji 
119 vilivyopo ili kurejesha hali 
ya uhifadhi wa misitu kama 
ilivyokuwa zamani.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, 
Adam Mgowi, alisema jana 
kuwa mradi huo kwa wilaya 
hiyo umefanikiwa kwenye 
vijiji 20 ambavyo vinatekeleza 
mradi wa kuleta mageuzi 
katika sekta ya mkaa Tanzania 
(TTCS) ambao unahimiza USM 
ulioanza kutekelezwa tangu 
mwaka 2012 chini ya Shirika 
la Kuhifadhi Misitu ya Asili 
Tanzania (TFCG), Mtandao wa 
Jamii wa Usimamizi wa Misitu 
Tanzania (MJUMITA) na Shirika 
la Kuendeleza Nishati ya Asili 
Tanzania (TaTEDO) kwa ufadhili 
wa Shirika la Maendeleo la 
Uswis (SDC).

Mgowi alisema Kilosa ili-
kuwa na changamoto kubwa ya 
uharibifu wa mazingira kuto-
kana na uwepo wa rasilimali 
nyingi za misitu isiyosimamiwa 
vizuri, lakini baada ya mradi 
kumekuwa na mpango mzuri 
wa matumizi bora ya ardhi na 
uvunaji misitu.

Alisema, pamoja na uhifadhi 
kuongezeka vijijini, halmashau-
ri na wanavijiji wamekuwa 
wakinufaika na rasilimali za 
misitu jambo ambalo ndilo 
linawasukuma kusambaza 
mradi huo ili kunufaisha jamii 
ya Kilosa.

Alisema pia wamenufaika na 
mpango wa matumizi bora ya 
ardhi hivyo kumaliza migogoro 
ya wakulima na wafugaji na 
wananchi wengine wilayani 
humo. Mgowi alitoa wito kwa 
wakazi hao wilayani humo am-
bao wamefanikiwa kupata hati 
za hakimiliki za kimila kuzi-
tumia kwa ajili ya kuongeza 
kwa kuchukua mikopo kwenye 
taasisi za fedha sambamba na 
kuzitumia kumaliza migogoro 
ambayo imeishi ikiwazunguka 
kwa muda mrefu.

Naye Ofisa Mradi anayeshu-
ghulikia maendeleo ya jamii na 
utawala kutoka TFCG, Michael 
Nilongo, alisema, katika vijiji 
20 vya mradi wilayani Kilosa 
vimefanikiwa kupata hati za 
hakimiliki za kimila kwa wa-
navijiji zaidi ya 800 waliopo 
katika vijiji vitano wilayani 
humo. Alivitaja vijiji vilivy-
onufaika kuwa ni pamoja na 
Kigunga wamepata hakimiliki 
62, Nyali 200, Madizini 200, 
Dodoma Isanga 200 na Ulaya 
Mbuyuni 125.    

Alisema, utoaji wa hatimiliki 
hizo za kimila kwa wananchi 
umezingatia vipaumbele mbal-
imbali ikiwamo familia zenye 
mzazi mmoja, familia zenye 
kipato duni, familia zenye 
mlemavu.

Kijana aliyekuwa amefungwa minyororo kwa miezi miwili, Shadrack Johanes (26) mkazi wa Old Shinyanga, Manispaa ya Shinyanga, akiwa 
na mama yake mzazi, Nonja Shadrack Kalala, ambaye alifika juzi, kwa ajili ya kumchukua na kwenda naye mkoani Mwanza, anakoishi na 
kumpatia matibabu ya tatizo lake la ugonjwa wa akili. PICHA: MARCO MADUHU
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HABARI ZA BUNGE

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, amesema serikali 
imeshalipa Sh. bilioni 417 kwa 
wakulima wa zao la pamba 
nchi nzima na kwamba haito-
ingilia kupanga bei ya zao hilo 
ili kuhakikisha mkulima hapati 
hasara.

Bashe aliyasema hayo jana 
bungeni wakati akijibu swali la 
nyongeza la Mbunge wa Buse-
ga, Raphael Chegeni (CCM), am-
baye alitaka kujua mkakati wa 
serikali wa kuwalipa wakulima 
wa pamba madeni yao ambayo 
wanaidai serikali.

Bashe alisema serikali im-
ehimiza kampuni zilizonunua 
pamba kuwalipa wakulima 
fedha zao na tayari Sh. bil-
ioni 417 zimeshalipwa na kiasi 
kinachodaiwa kwa sasa ni Sh. 
bilioni 50.

Hata hivyo, Bashe alikiri ku-
wapo kwa baadhi ya wakulima 
wa pamba ambao bado hawa-
jalipwa fedha zao, na kwamba 
sababu ya msingi ni kwamba 
asilimia zaidi ya 80 ya pamba 
inakwenda nje ya nchi.

 Alisema wanunuzi wa-
nakabiliwa na mtikisiko wa bei 
ambao katika soko la dunia na 
wao kama nchi walitoa maele-
kezo ya bei ya kununulia kama 
serikali, ambayo ni maamuzi ya 
serikali kwa ajili ya kumlinda 
mkulima asipate hasara.

“Tayari serikali imezugumza 
na kampuni zote zinazonunua 
Pamba  ili kuwasaidia namna ya 
kupunguza riba kwa wanunuzi 
ili waweze kwenda sokoni 
kununua pamba kwa bei ya Sh. 
1200,” alisema Bashe.

Alisema Novemba 14, mwaka 
huu wanatarajia kukutana na 
kamati ya wanunuzi na kam-
puni zote zinazonunua pamba 
ili kuona mtiririko wa fedha 
unavyokwenda.

Aliongeza  pamba yote 
iliyokuwa kwa wakulima 
imeshakusanywa na hivi sasa 
kilichobaki mikononi mwao 
ni tani 5,000 tu ambayo wa-
naamini mpaka kufika mwisho 
wa mwezi huu, itakuwa tayari 
imeshaondoka mikononi mwao.

Alibainisha wanaamini kuwa 
msimu utakapoanza Novemba 
25 pamba yote itakuwa imeon-
doka na kuhusu suala la bei 
serikali wanajitahidi kupunguza 
gharama kuanzia msimu huo 
unaokuja.

Alisisitiza serikali haitaingilia 
suala la upanga bei, na kwamba 
bei itaendana na hali halisi ya 
soko kwa wakati huo, huku  
jukumu la serikali ni kuhakiki-
sha mkulima hapati hasara 
ikiwa ni pamoja na kutafuta njia 
nyingine ya kumlinda kuliko 
kumwathiri mnunuzi.

Bil. 417/- 
zalipa 
wakulima 
pamba

Angalizo wanaokata fedha walengwa Tasaf
NAIBU Waziri wa Nchi, Oisi 

ya Rais (Utumishi na Utawala 
Bora), Mary Mwanjelwa, ame-
wazuia viongozi wanaotoa amri 
ya kukata fedha za walengwa 
wa Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini kupitia Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) moja kwa 
moja bila ridhaa yao. Naibu Wa-
ziri huyo ametoa angalizo hilo 
akisema  huo  si utaratibu sahihi.

Mwanjelwa alitoa agizo hilo 
jana, bungeni, wakati akijibu 
swali la Mbunge wa Bahi, Omary 
Badwel. “Napenda kusisitiza 
kwamba walengwa wasikatwe 
fedha zao moja kwa moja bali 
walipwe stahiki zao na iwapo 
kuna michango inayotakiwa 
kama ni kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo ya kijiji basi michan-
go hii itozwe kwa wananchi 
wote wa kijiji husika na sio ku-
kata moja kwa moja kutoka fed-
ha za walengwa wa Tasaf peke 
yao,” alisema Mwanjelwa.

Katika swali lake, Badwel 
alisema kuwa kwa muda mrefu 
sasa baadhi ya wananchi wame-
kuwa wakinufaika na mradi wa 
Tasaf ambao kwa kiasi umeku-

wa ukifanya vizuri, aidha, mradi 
huu umeika vijiji vichache tu na 
vijiji vingine bado havijaikiwa 
na serikali iliahidi kuwa vijiji vy-
ote vitanufaika na mradi huo.

Badwel alihoji ni lini serikali 
itatimiza ahadi yake ya mradi 
wa Tasaf kuikia vijiji vyote nchi 
nzima.

Alisema kumekuwa na utara-
tibu wa baadhi ya viongozi kuka-
ta fedha za walengwa wa Tasaf 
moja kwa moja kwa kuwakatia 
bima, michango mbalimbali ya 
vijiji bila ridhaa yao na kuhoji 
serikali inatoa kauli gani katika 
jambo hilo?”

Mwanjelwa alisema fedha 
hizo ambazo ni ruzuku zinatole-
wa ili kaya iweze kugharamia 
mahitaji ya msingi kama chaku-
la, gharama za elimu na afya na 
kuwekeza kwa ajili ya kuanzisha 
miradi ya kuongeza kipato.

Alifafanua ni maamuzi ya 
kaya husika kupanga matumizi 
ya fedha hizo ili mradi hazien-
di kwenye matumizi ambayo 
hayasaidii kaya kujikwamua na 
umaskini.

Alisema katika baadhi ya mae-

neo, viongozi wa vijiji wanalazi-
misha kukatwa kwa ruzuku za 
walengwa ili kukatiwa bima ya 
afya au kulipia michango mbal-
imbali, jambo ambalo siyo sawa 
na halikubaliki.

“Nimalizie kwa kusisitiza 
kuwa viongozi wote waliokuwa 
wanatoa amri ya kukata fedha 
za walengwa wa Tasaf moja kwa 
moja bila ridhaa yao waache 
kufanya hivyo kwa kuwa huu 
sio utaratibu sahihi,” alisema. 
Mwanjelwa.

Alisema mpango wa kunu-
suru kaya maskini ulipoanza 
mwaka 2013 uwezo wa fedha 
uliokuwapo ulitosheleza kuikia 
vijiji/mtaa 9,986 ikiwa ni asilimia 
70 ya vijiji/mitaa vyote nchini.

Mwanjelwa alisema vijiji/mi-
taa/shehia ambavyo havijaiki-
wa ni 6,858 na kwamba serikali 
imeshakamilisha hatua zote za 
maandalizi ya kipindi cha pili 
cha mpango huo wa kunusuru 
kaya maskini ambacho kinata-
rajiwa kuanza utekelezaji mwis-
honi mwa mwaka huu baada ya 
serikali kupata fedha. 

Alisema kipindi cha pili ya 

mpango wa kunusuru kaya mas-
kini kitatekelezwa kwenye hal-
mashauri zote 185 za Tanzania 
Bara na wilaya zote za Zanzibar 
katika vijiji/mitaa na shehia zote 
ikiwa ni pamoja na kuika kwe-
nyevijiji/mitaa/shehia 6,858 am-
bavyo bado havijaikiwa.

Waziri apiga marufuku wateja 
kununua nguzo za umeme

WAZIRI wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, amesema ni 
marufuku mtu yoyote ambaye 
atahitaji kuunganishiwa nishati 
ya umeme kununua nguzo, 
kwani serikali inagharamia kwa 
asilimia 100.

Dk. Kalemani alitoa kauli 
hiyo jana bungeni wakati aki-
jibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalum, Halima Bulembo 
(CCM). Katika swali lake, Halima 
alieleza kuwapo kwa malala-
miko mengi ya wananchi katika 
Mkoa wa Kagera wakiilalamikia 
Shirika la Umeme nchini (Ta-
nesco) kuwatoza fedha kwa ajili 

ya kununua nguzo na hivyo ku-
taka kauli ya serikali kuhusiana 
na suala hilo.

Akijibu swali hilo, Dk. Kalem-
ani alisema ni marufuku kwa 
mtu yoyote yule awe mhandisi 
au ametoka Tanesco au kibarua 
kumtoza mtu yoyote fedha kwa 
ajili ya kununua nguzo. 

“Ni marufuku kwa mtu yoy-
ote kununua nguzo awe engi-
neer (mhandishi), awe  kibarua 
au awe ametoka Tanesco ni 
marufuku kuuza nguzo, kwa 
sababu serikali imegharamia 
kwa asilimia 100,” alisema Dk. 
Kalemani. Katika swali la msin-

gi, Mbunge wa Viti Maalum, 
Benardetha Mushasha (CCM),   
alisema Mkoa wa Kagera una 
vijiji 134 ambavyo havijaikiwa 
na umeme wa REA, Biharamu-
lo vijiji 29, Bukoba tisa, Karagwe  
nane, Kyerwa 31, Misenyi   5, 
Muleba  25 na Ngara  27.

Hivyo, Mushasha alitaka 
kujua ni lini serikali itapeleka 
umeme wa REA katika vijiji 
hivyo. 

Akijibu, Dk. Kalemani alise-
ma serikali kupitia Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) in-
atekeleza mradi wa kupeleka 
umeme katika vijiji vyote 

nchini kuikia Desemba, 2021. 
“Kwa sasa mkandarasi Nakuroi 
Investment ltd anaendelea na 
kazi ambapo kuikia Oktoba 
31 mwaka huu vijiji 82 vimeik-
ishiwa umeme katika Mkoa wa 
Kagera na kazi ya uunganishaji 
wa wateja inaendelea,” alisema 
Dk. Kalemani. 

Aidha, Dk. Kalemani alisema 
vijiji vyote vitakavyosalia ka-
tika       Mkoa wa Kagera vitapa-
tiwa umeme       kupitia mradi 
wa REA III mzunguko wa pili 
unaotarajiwa kuanza Januari, 
2020 na kukamilika Desemba, 
2021.

Wakuu wa 
Idara na 
Taasisi za Wiz-
ara ya Fedha 
na Mipango, 
wakifuatilia 
uwasilishwaji 
wa mapendek-
ezo ya Mpango 
wa Maendeleo 
wa Taifa na 
mwongozo wa 
maandalizi ya 
Mpango na Ba-
jeti ya Serikali 
kwa mwaka 
2020/21, 
Bungeni, jijini 
Dodoma juzi. 
PICHA: WFM

Habari zote na 
Gwamaka Alipipi, 
DODOMA
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKUU wa Mkoa  Arusha, Mrisho  
Gambo,   ameiagiza kamati ya ul-
inzi na usalama kuika katika kata 
ya Olasiti na kushughulikia tatizo la 
mauaji kwa  kinamama na watoto 
linaloendelea.

Gambo alitoa agizo hilo jana kati-
ka ziara yake ya kikazi ya siku mbili 
ya ukaguzi wa miradi ya maendeleo 
ya Jiji la Arusha.

Katika ziara hiyo, alikagua mradi 
wa elimu katika Shule ya Sekondari 
Burka   iliyoko Kata ya Olasiti na 
kupokea  madawati   na   viti 170 
kutoka Benki ya NMB Kanda ya 
Kaskazini na mifuko 50 ya saruji, 
kwa ajili ya ujenzi wa shule hiyo ili-

yotolewa na Kanisa la EAGT mkoani 
Arusha.

Akizungumza  na wananchi,   
Gambo alisema kuwa tukio la ki-
namama na watoto kuuawa na 
kubakwa, linasikitisha kwa kuwa 
serikali haiwezi kuvumilia kuona 
matukio hayo yakiendelea.

“Naagiza kamanda wa polisi 
njooni eneo hili mfanye uchunguzi 
na kukamata wote wanaohisiwa 
kufanya matukio hayo kwa sababu 
wananchi wanawataja. Anzeni na 
hao,” alisema.

“Haiwezekani matukio kama 
hayo yanatokea zaidi ya mara mbili 
na bado wanaofanya matukio haya 
wapo. Lazima  vyombo vya dola vi-
fanye kazi na kuwapata watu hao ili 

kuwashughulikia,” alisisitiza.
Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Ga-

briel Daqarro, alisema amesikit-
ishwa kuwapo kwa   suala hilo, 
huku akiwataka wananchi kuwa na 
subira na uvumilivu kwa kuwa seri-
kali inashughulikia tatizo hilo kwa 
haraka. 

Awali, Diwani wa Kata hiyo, Alex 
Martin, alisema wana changamoto 
kubwa katika kata yao juu ya mauaji 
na ubakaji,   huku kukiwa na watu 
wanahisiwa kufanya  unyama huo 
kwa muda mrefu bila kukamatwa.

Alisema tatizo hilo limekuwa   
likiwajengea hofu wakazi wanaoi-
shi katika    maeneo hayo kutofanya 
shughuli za uzalishaji mali kwa 
uhuru.

“Matatizo hayo yameanza toka   
mwaka 2015 hadi 2018   waliuliwa 
watoto wawili na baada ya miezi 
mitatu aliuawa mwanamke  mmoja 
pia,” alisema.

Alisema hivi karibuni mwanamke 
mwingine aliuawa huku msichana 
akibakwa na wanaohisiwa kufanya 
kitendo hicho aliwajua na kuwataja 
lakini kinachosikitisha waliikishwa 
katika kituo cha polisi na kuachiwa 
jambo ambalo limekosesha amani 
wananchi.

Diwani huyo aliomba serikali 
kwa kutoa ushirikiano na kuwasaid-
ia wakazi wa eneo hilo kwa kuwatia 
mbaroni  watu wote wanaosababi-
sha matukio hayo, ili kutenda haki 
kwa makosa waliyoyafanya.

RC  aagiza msako wanaoua na kubaka

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

H
ALMASHAURI ya Wilaya 
ya Monduli kwa kush-
irikiana na Shirika la 
Kuwajengea Uwezo wa 

Kimaendeleo Vijana (YEDI) imewa-
saidia vijana wa Monduli kutambua 
fursa za kiuchumi na kati yao, 554 
wamekopeshwa Sh. milioni 206.

Oisa Maendeleo ya Jamii Wilaya 
ya Monduli, Rose Mhina, alisema 
kupitia progamu  za kuwezesha vi-
jana kwa kushirikiana na mashirika 
kadhaa, likiwamo YEDI, halmashau-
ri hiyo imevitambua vikundi 42 na 
kuvipatia mikopo.

“Tumekuwa na ushirikiano na 
mashirika kadhaa ikiwepo YEDI 
ambao wanafanya kazi kubwa kue-
limisha vijana na kuwaunganisha 
na halmashauri kupitia mapato 
ya ndani ya mwaka 2018/19, tume-
wapa mikopo  isiyo na riba vijana 
554,” alisema.

Mkurugenzi wa YEDI, Neema 
Mgendi,  akizungumza na wananchi 
wakati wa kufanya tathimni juu ya 
miradi ya vijana wilayani Monduli, 
alisema vijana  walioikiwa wame-
pewa elimu ya ubunifu wa biashara, 
ushiriki katika baraza la uongozi na 
kutambua fursa ili kukabiliana na 
tatizo la ajira.

“Malengo yetu kuwaikia vijana 
850 na hadi sasa tumewaikia vijana 
332 na tuliwatafutia   mshauri  ele-
kezi juu ya kutambua fursa za kibi-
ashara na tulichambua fursa  32 na 
kati ya hizo ikabainika kuna  fursa 
sita ya kiuchumi ambayo vijana wa 
Monduli zinaweza kuboresha mai-
sha yao,” alisema.

Alisema miongoni mwa fur-
sa  hizo ni biashara ya kuuza na  
kunenepesha mifugo,  kuuza mazi-
wa, kuku, mboga, kutengeneza 
viatu, kusindika vyakula na kujiajiri 
katika ujasiriamali.

Hamida Omar, ni mfugaji wa kuku 
na ng’ombe, alisema kabla ya kupa-

ta elimu alikuwa na ng’ombe mmo-
ja wa kisasa na kuku wawili lakini 
sasa ana ng’ombe wawili na kuku 
43 wa kienyeji na amekuwa akiuza 
maziwa na mayai.

Samweli Gitu alisema kutokana 
na elimu ambayo amepata hivi sasa 
ameanzisha kiwanda kidogo cha 
chaki  na kuzalisha maboksi mata-
no hadi manane kwa siku na tayari 
ameanza kupata wateja wa uhakika 
katika shule zilizoko wilayani Mon-
duli.

Kimani Nyangusi ambaye ni mfu-
gaji alisema kutokana na kupewa 
elimu na YEDI na kupata mkopo 
halmashauri, amekuwa akinunua 

Vijana 554 wakopeshwa mamilioni 

Halmashuri 
zaagizwa
kuongeza 
makusanyo

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

HALMASHAURI  saba 
za Mkoa wa Arusha 
zimeagizwa kutafuta 
vyanzo vipya vya 
mapato ya ndani ili 
kumudu kulipa misha-
hara ya watumishi 
wao.

Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, Mrisho Gambo, 
alitoa agizo hilo jana 
wakati akizungumza 
na watumishi mbalim-
bali wa Halmashauri 
ya Jiji la Arusha.

Alisema kwa sasa 
halmashauri hizo 
zimekuwa zikikusanya 
mapato amabayo 
hayakidhi hata kulipa 
mishahara watumishi 
wake na kuipa mzigo 
serikali kuu.

“Rais anajikuta 
akibeba mzingi huu wa 
kulipa mishahara wa-
tumishi wote wa hal-
mashauri zetu, wakati 
tungeweza kukusanya 
mapato ya ndani na 
kulipa watumishi 
wake,” alisema.

Gambo alisema 
Halmashauri ya Jiji 
la Arusha,  ilikisia 
kukusanya mapato ya 
ndani ya  Sh. bil-
ioni 20 huku misha-
hara ya watumishi 
ikiwa Sh. bilioni 37.1 
na Halmashuri ya 
Ngorongoro makisio 
ni Sh. bilioni 2.3 huku 
mishahara ni Sh. bil-
ioni 12.5.

Halmashuri ya 
Arusha DC, alisema  
makisio ni kukusanya 
Sh. bilioni 5.7 huku 
mishahara ikiwa  Sh. 
bilioni 33.4 na  Meru 
makisio yao Sh. bilioni 
3.4 huku mishahara ya 
watumishi ikiwa Sh. 
bilioni 35.3.

Alisema hata bara-
bata za Jiji la Arusha 
zinajengwa kwa Sh. 
bilioni 26 huku mapato 
yakiwa Sh. bilioni 20.

Gambo alisema 
pasipo kuongeza 
jitihada za ukusanyaji 
mapato, hakuna hal-
mashuri itakayoufanya 
miradi ya maendeleo.

“Hapa tumshukuru 
Rais anayetuwezesha 
mishahara na miradi 
mbalimbali tunay-
oitekeleza. Ni vyema 
kila mmoja ajitafa-
kari tuongeze mapato 
yetu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro (wa pili kushoto), akikata utepe kuzindua   zahanati katika kijiji cha Losinoni Juu, Kata ya Oldonyowas, katika 
Halmashauri ya Arusha, juzi.  Zahanati hiyo, itasaidia kutatua changamoto ya vifo vya kinamama na watoto, wakati wa kujifungua, vilivyokuwa viki-
sababishwa na ukosefu wa huduma hiyo kijijini hapo kwa miaka mingi. PICHA: WOINDE SHIZZA
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HABARI KILIMANJARO

Na Paul William, MWANGA

SERIKALI imesema kuanzia sasa, 
haitawatoza tena faini wavuvi 
watakaokamatwa wakiendesha 
shughuli za uvuvi haramu katika 
Bwawa la Nyumba ya Mungu lil-
iloko kati ya mikoa ya Kilimanjaro 
na Manyara, badala yake itawabu-
ruza kortini.

Uamuzi huo ulitangazwa juzi 
na Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
Thomas Apson, ikiwa  siku moja 
baada ya kunaswa kwa vyandarua 
vya kuzuia malaria vyenye 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 39.3 
ambavyo vilikuwa vitumike kuvua 
mazalia ya samaki wachanga.

“Kwa sasa serikali tumejipanga 
kuhakikisha tunakomesha biashara 
hii ya uvuvi haramu na njia pekee 
tutakayokuwa tukiitumia kwa 
sasa tunapowakamata hatutawa-
toza tena faini, bali tutawafikisha 
mahakamani ili mkahukumiwe 
kutumikia kifungo jela. Uamuzi huu 
tunaamini kwamba utasaidia kuko-
mesha biashara hii,” alisema.

Katika operesheni Jodari na 
Sangawe zinazoendelea katika 
bwawa hilo, makokoro 12 na vy-
andarua vya malaria vilikamatwa 
na kuteketezwa.

Apson alisema uvuvi haramu 
katika eneo linalozunguka Bwawa 
la Nyumba ya Mungu umekuwa 
ukishika kasi na hii ni kutokana na 
wavuvi hao haramu wanapokamat-
wa hutozwa faini na kisha kuachi-
wa huru.

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
wananchi ambao wamekuwa waki-
fanya uvuvi haramu wamekuwa 
wakilitisha Jeshi la Polisi pindi 
wanapotekeleza majukumu yao ya 
kuzuia biashara hiyo na kwamba 
mpaka sasa watu 14 wanashikiliwa 
kwa tuhuma hizo.

Alisema endapo wananchi wata-
fanya uvuvi kwa kufuata sheria, 
serikali itawasaidia kupata soko 
la uhakika la uuzaji wa samaki 
ndani na nje ya nchi lengo likiwa 
ni kuinua maendeleo ya wananchi 
wanaozunguka   bwawa hilo na 
taifa      kwa ujumla kwa kulipa 
kodi.

Alisema Nyumba ya Mungu ni 
bwawa la thamani sana, lakini 
limekuwa likitumika vibaya kwa 
shughuli haramu na kudai kuwa 
kwa sasa serikali inataka kuja na 
mpango wa kutafuta wawekezaji 
watakaojenga hoteli za kitalii ka-
tika eneo la bwawa hilo ili 

litumike kama sehemu ya utalii.
Ofisa Tarafa ya Lembeni, Gikila 

Maduhu, alisema nyavu hizo hara-
mu zilikamatwa baada ya kufanyi-
ka kwa msako wa kushtukiza wa 
nyumba kwa nyumba katika vijiji 
vinavyozunguka bwawa hilo kwa 
upande wa Wilaya ya Mwanga.

Maduhu alisema lengo la msako 
huo ni kuhakikisha wanalinda ma-
slahi ya bwawa hilo kwa kizazi cha 
sasa na kichokuja ambapo wame-
kuwa wakipitia kipindi kigumu kwa 
kutishiwa na wananchi wanaofanya 
biashara za uvuvi haramu. 

Wavuvi haramu 
wapewa salamu 

Gari la kubebea wagonjwa la Kituo cha Afya cha Shimbwe, kilichopo Halmashauri ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, likitumika kubeba 
samani za ofisi, juzi, ikiwa ni zoezi la kuhamishia halmashauri hiyo katika majengo ya iliyokuwa shule ya Sekondari ya Kolila,  kutii 
agizo la Rais Dk. John Magufuli la kutaka halmashauri zote kuhamia katika eneo lao la kiutawala. PICHA: PAUL WILLIAM

Wapinzani wakata rufani uchaguzi mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

  RAIS wa Jiji la Kiel nchini 
Ujerumani, Hans Werner Tova, 
amezindua rasmi kitalu cha miti 
cha Himo ambacho kimetenge-
wa zaidi ya Euro 58, sawa na Sh. 
milioni 139.2 za Tanzania kwa 
ajili ya kutekeleza mkakati wa 
kuisuka Moshi kuwa ya kijani.

  Akizungumza baada ya ku-
wasili mjini hapa, Tova alishauri 
mpango huo wa upandaji miti 
uwe wa kudumu na kuwataka 
viongozi na wananchi wa wilaya 
hiyo kuipokea kampeni hiyo 
kwa mikono miwili, huku wak-
itoa kila aina ya ushirikiano ili 
kuikia lengo zuri lililokusudiwa. 

Mradi huo wa miti ni mradi 

wa pamoja kati ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi na Jiji la Kiel, 
ambao unafadhiliwa na serikali 
ya Ujerumani. 

“Kitumieni kitalu hiki kwa 
ajili ya mpango mahsusi unao-
lenga kuboresha mazingira ya 
Moshi na kuanzia sasa ni vyema 
mkayahifadhi maeneo yote yasi-
yo na miti ili kuepuka wavamizi 
ambao wanataka kuharibu maz-
ingira yenu kwa shughuli zao 
binafsi hasa za kiuchumi,” ali-
sisitiza Tova.

Wakati wa mkutano wake na 
wananchi wa Himo,  Rais huyo 
wa Jiji la Kiel, alipongeza kazi 
inayoendelea kufanywa na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
huku akiahidi kudumisha uhu-

siano wa miji hiyo miwili kwa 
kuongeza nguvu zaidi katika ki-
talu hicho, kwa kukifanya kuwa 
shamba darasa la mfano mkoani 
Kilimanjaro.

Kabla ya ushauri huo wa Tova, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi, Michael Ki-
lawila, alimweleza mgeni wake 
kuwa mpaka sasa mradi huo 
unaendelea vizuri kwa asilimia 
77 na fedha zote za mradi zilizo-
tolewa zimekwisha tumika. 

Kwa mujibu wa Kilawila, nda-
ni ya mradi huo ipo miradi min-
gine midogo midogo kama vile 
ujenzi wa oisi ya wafanyakazi 
wa mradi na wageni watakaoika 
kutembelea mradi huo ambao 
umekwisha kamilika pamoja na 

ujenzi wa bwawa la samaki.
“Kimsingi kupitia mpango 

huu, jumla ya miti 9,000 in-
atarajiwa kupandwa katika 
kitalu hiki, ambapo upandaji 
unafanyika kwa awamu. Awamu 
ya kwanza imehusisha jumla ya 
miti 4,000 katika ‘shade’ mbili 
ambapo kila moja ina miti 2, 
000,” alisema.

Pia alisema miti inayopandwa 
ni miti ya asili na matunda na 
kwamba miche hiyo ikiwa tayari 
itagawanywa kwa wananchi.

Pamoja na mambo mengine, 
alisisitiza kuwa lengo mahususi 
la mpango huo ni kutunza maz-
ingira kwa kuhamasisha watu 
kupanda miti na kutunza vyan-
zo vya maji.

Ujerumani yafadhili milioni 139/- upandaji miti 

Na Paul William, MOSHI

WIMBI la vyama vya upinza-
ni katika mkoa wa Kilimanjaro 
kudaiwa kushindwa kuchukua 
na kurejesha fomu za wagom-
bea wa nafasi ya uenyekiti wa 
serikali za mitaa, vijiji na viton-
goji katika Wilaya za Mwanga, 
Rombo na Moshi Vijijini limeen-
delea kuripotiwa, huku kukiwa 
na taarifa kwamba vyama hivyo 
vimeamua kukata rufani kup-
inga hali hiyo.

  Katika Wilaya ya Mwanga, 
Msimamizi wa Uchaguzi,    Er-
ick Kaaya, alisema  wilaya hiyo 

yenye vijiji 72 na vitongoji 282, 
wagombea 49 wa nafasi ya ue-
nyekiti wa wa vijiji wamepita 
bila kupingwa na wagombea 
224 wa vitongoji kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), wame-
pita bila kupigwa.

Alisema sababu za kupita 
kwa wagombea hao bila kupig-
wa ni kutokana na wanachama 
wa vyama vya upinzani kuto-
jitokeza kuchukua fomu, huku 
wengine wakishindwa kureje-
sha.

Katika Jimbo la Rombo, Msi-
mamizi wa Uchaguzi,   David 
Rubibira, alisema wagom-

bea  vijiji 63 na vitongoji 293 
wamepita bila kupigwa na wote 
hao ni wa CCM.

  Kwa mujibu wa Rubibira, 
wilaya hiyo ina vijiji 68 na vi-
tongoji 312 na kwamba  zoezi 
la uchukuaji na urejeshaji wa 
fomu kwa wagombea kwa ku-
fuata kanuni za uchaguzi wa 
mwenyekiti wa kijiji, wajumbe 
wa halmashauri ya kijiji na 
mwenyekiti wa kitongoji, lina-
fanywa kwa mujibu wa kanuni 
ya 17,  kanuni ndogo ya (1) na 
ya  (2).

Kuhusu suala la udhamini 
wa vyama vya siasa kwa wag-

ombea, kwa mujibu wa mwon-
gozo wa uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwaka 2019 umezin-
gatia kwamba, kila chama kina 
utaratibu wake wa kuteua au 
kutoa udhamini kwa wagom-
bea wake.

Kwa upande wa Jimbo la 
Moshi Vijijini, Msimamizi wa 
Uchaguzi, Juma Tukosa, alise-
ma eneo hilo lina vijiji 157 na 
vitongoji 700.

Alisema katika jimbo hilo, 
wagombea wa nafasi ya ue-
nyekiti wa kijiji waliopita bila 
kupingwa ni 57 na vitongoji ni 
201 na wote wanatoka CCM.
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Robi: Sioni haya kusema 
nimekeketwa

Ukatili unavyoweka
 njiapanda  hatima afya

 za watoto wengi

janzi la matukia ya wiki
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Mabingwa walia hatari 
kiharusi kwa wazee, 
vijana hadi vichanga

Mazoezi Yoga sasa
hatari kwa afya 
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Na Mwandishi Wetu

MAZOEZI ya viungo vya mwili, hivi 
sasa inashika kasi duniani. Washiriki 
wake wakiwa wa idadi ya mamilioni, 
hasa kupitia mchezo wa Yoga, ambao 
pia unaendana imani katika baadhi 
ya jamii .

Kiafya, Yoga manufaa yake 
inatajwa pia inajumuisha kuuweka 
mwili kwa usawa. Lakini kama usemi 
unavyonena duniani ‘kizuri hakikosi 
kasoro’ sasa inatajwa kuwapo wala-
kini  kiafya, pindi mhusika anaopo-

jikita zaidi katika mchezo huo.
Mkufunzi na Mtafiti, Benoy Mat-

thews, kutoka nchini Uingereza, 
anasema sasa kumeonekana idadi 
kubwa ya kundi katika umma wa-
naokutwa na madhara kutokana na 
kushiriki Yoga. 

Anasema, kadri mtu anavyojikita 
zaidi kuvuta na kunyoosha sehemu 
za mwili, miili yao inaingia katika ha-
tari ya kuathirika, hata wanalazimika 
kufanyiwa upasuaji wa mwili.

Mkufunzi Matthews, aliyebobea 
kitaalamu katika masuala ya maozezi 

ya viungo vya binadamu, anasema 
hadi sasa kuna kati ya walimu wanne 
hadi watano walioathirika kiafya 
kutokana na ushiriki wao katika 
mafunzo ya  mazoezi hayo kila 
mwezi.

Anasema, katika kundi hilo zaidi 
ya nusu wanahitaji zaidi ushauri 
tu, namna ya kufanya mazoezi ili 
kuondokana na madhara hayo ya 
kimwili, kwani kuna aina ya mazoezi 
viungo vinalazimishwa yasiyoweze-
kana, mathalani kujikunja sana katika 
baadhi ya viungo visivyokunjika.

Alhamisi Novemba 7, 201914

Na Shaban Njia, KAHAMA

C
HOO ni sehemu muhimu 
kwa binadamu. Inapaswa 
kuangaliwa kwa karibu 
zaidi hasa makazi, ili kujik-

inga na magonjwa ya kuambukiza  
yatokanayo na shughuli zinazo-
fanyika katika sehemu hiyo.

Serikali nchini imekuwa ikitu-
mia zaidi ya Sh. bilioni 400 kutibu 
magonjwa yanayotokana na watu 
kukosa vyoo bora. Bado kuna 
kundi kubwa katika jamii ambalo 
halina vyoo bora, mjini na vijijini.

Fedha ambazo zingeelekezwa 
kwenye sekta ya maji kupun-
guza ukosefu wake na kutekeleza 
mkakati wa Rais Dk. John Magu-
fuli, kumtua mwanamke ndoo.

Inaelezwa mbali na malaria, 
kuna magonjwa yanayosaba-
bishwa na maji, ikiwamo kipin-
dupindu  yako juu kwa jamii ka-
tika maeneo mbalimbali. 

umma, pindi inapotiririsha majita-
ka kwa wananchi na kusababisha 
kuibuka  magonjwa.

 
MKUU WA MKOA 
Zainabu Telalck, ni Mkuu wa 

Mkoa wa Shinyanga. Anaahidi ku-
chukulia hatua za kisheria kaya zi-
takazobainika kukosa vyoo  bora, 
kwa kuwatoza faini ya kiasi cha 
Sh. 500,000. Muda uliotolewa ku-
jirekebisha ni hadi Desemba 31, 
mwaka huu. 

“Mkoa wetu ndugu zangu ni 
tajiri sana kwa kuwa rasilimali ny-
ingi za madini ya dhahabu, almasi 
na mazao mbalimbali. Hivyo, ni 
aibu kusikia bado kuna kaya am-
bazo hazina  vyoo  na wananchi 
mkiendelea kujisaida vichakani,” 
anasema Tellack.

Mkuu wa Mkoa, anasema seri-
kali imekuwa ikitenga fedha kila 
mwaka, bajeti ya kupambana na 
maradhi yanayotibika kutokana 
na athari hizo, huko wananchi 
wasiojenga vyoo wanaendelea ku-
tumia dawa za kutibu maradhi ya 
kujitakia.

Anasema dawa zingine zinazo-
tumiwa zina madhara na anawasi-
hi wananchi kuepuka matumizi ya 
dawa, kwa matatizo yanayotokana 
na uchafu utokanao na  ukosefu 
wa vyoo.

Mkuu wa Mkoa anawataka 
wakuu wa shule za msingi na se-
kondari mkoani kwake kuhakiki-
sha wananunua sabuni na ndoo za 
kuwekea maji, wanafunzi wanawe 
mikono wanapotoka chooni, ili ku-
zuia magonjwa ya mlipuko kama 
vile kuhara damu.

Pia, anawaasa walimu kuwae-
limisha wanafunzi umuhimu wa 
kuwa na vyoo bora katika familia, 
ili wageuke mabalozi kwenye fa-
milia na jamii zao, hali itakayowa-
fanya wazazi kujenga vyoo, kupitia 
elimu kutoka kwa watoto wao.

 
KATIBU TAWALA
Timoth Ndaya, ni Katibu Tawala 

wa Wilaya ya Kahama, anasema 
Halmashauri ya Mji wa Kahama, 
ina jumla ya kaya 55,708 na kati 
yao wenye vyoo  bora ni asilimia 
75 na zisizokuwa na vyoo ni asil-

Wananchi wa Kahama wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa,  Zainabu Tellack, alipotoa maagizo kila nyumba kuwa na choo bora.

Mkoa wetu 
ndugu zangu 
ni tajiri sana 
kwa kuwa 
una rasilimali 
nyingi za ma-
dini ya dha-
habu, almasi 
na mazao 
mbalimbali.

Mazoezi Yoga sasa hatari kwa afya 

Mtu akifanya mazoezi ya Yoga. PICHA: MTANDAO

• Tozo laki tano, papo kwa hapo

Kundi lisilo na vyoo lina tabia 
ya kujisaidia vichakani, kutiriri-
sha majitaka wakati wa mvua ama 
kwenye mifuko na kutupa ovyo 
na wakati wa mvua, uchafu wote 
huelekea kwenye vyanzo vya maji 
vinavyotumiwa na wananchi. Hi-
cho kinatajwa kuwa chanzo kikuu 
kukithiri magonjwa ya mlipuko.

Ongezeko la magonjwa yanay-
otokana ya uchafu na kuligha-
rimu Taifa fedha nyingi kuyatibu, 
inaathiri utekelezaji wa dhana ya 
Tanzania ya Viwanda, pia Malengo 
17 ya Maendeleo Endelevu, husu-
san ya tatu na sita la uboreshaji 
afya, ustawi wa jamii na upati-
kanaji huduma za maji sai na sala-
ma na usai wa mazingira.

Kumeshuhudiwa maeneo men-
gi vijijini, kuna nyumba zisizo na 
vyoo, hali inayowafanya wananchi 
wengi kujisaidia vichakani, waki-
ishia na mlipuko wa magonjwa ya 

kuhara, asilimia kubwa ni watoto 
wadogo.

HATUA ZINAZOCHUKU-
LIWA

Hivi sasa mijini kumeanzishwa 
huduma za vyoo vya kulipia, len-
go lake kubwa ni kuondokana na 
uharibifu wa mazingira unaoweza 
kujitokeza kwa watu kujisaidia 
ovyo, hivyo kuwapo uwezekano 
wa kuibuka magonjwa hatari.

Pia, serikali ililiona na kuanzisha 
kampeni ya kitaifa iitwayo:  ‘Nyum-
ba ni Choo Usichukulie Poa’ ilipitia 
katika mikoa, wilaya, halmashauri 
tofauti hadi vijijini lengo ni kutoa 
elimu ya umuhimu wa kuwa na 
vyoo bora na kujikinga na maradhi 
yanayopatikana.

Pia, kutokuwapo vyoo bora ku-
naleta madhara yasiyoishia kwa 
mwenye nyumba tu, bali majirani 
na hasa  wakati wa mvua, vyoo 
hujaa na kuleta kero kubwa kwa 

AFYA

SIKU 54 ZA BILA FAINI…

Ujenzi wa vyoo kitendawili
kigumu kwa wakazi Kahama

Distributed via ippmedia



Alhamisi Novemba 7, 2019 15

Dawa 
zingine zi-
nazotumiwa 
zina mad-
hara na 
anawasihi 
wananchi 
kuepuka 
matumizi ya 
dawa kwa 
matatizo ya-
nayotokana 
na uchafu 
utokanao na  
ukosefu wa 
vyoo.

Ujenzi wa vyoo kitendawili
kigumu kwa wakazi Kahama

AFYA

imia 0.2.
Ndaya anasema, katika Hal-

mashauri ya Msalala, kuna kaya 
40,920 kaya zenye  vyoo  bora, 
ambayo ni asilimia 57.3 na kaya zi-
sizokuwa na vyoo asilimia 4.4

Pia, Halmashauri ya Wilaya ya 
Ushetu ina jumla ya kaya 49027, 
kati yao wenye  vyoo  ni asilimia 
2.9 na kaya zisizo na  vyoo,  zina-
chukua asilimia 5.1.

MRATIBU MAZINGIRA
Mratibu Mkuu wa Kampeni 

ya Usai na Mazingira kitaifa, An-
jitike Mwakatalima, anasema 
wamezitembelea Halmashauri 43; 
kata 181; na vijiji 877 kati ya 4,400 
vilivyopo katika mikoa ya Mara, 
Mwanza,  Geita, Simiyu, Shin-
yanga  na wakatoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa choo.

Anasema, kila siku kuna watu 
6,000 wanaokula kinyesi kulin-
gana na mazingira waliyopo na 
watoto chini ya miaka mitatu ndio 
wanaoongoza kuwa na magonjwa 
yanayotokana na ukosefu wa vyoo 
au kutokuwa na choo bora.

Ni takwimu anazoelekeza mbali 
kwamba, kila dakika kuna vifo 
vinne katika maeneo hayo, kutoka-
na na madhara hayo na havitolewi 
taarifa.

“Mkoa wa Songwe ulikuwa wa 
pili kutoka chini kati ya mikoa 
isiyokuwa na vyoo bora na kaya 
zisizokuwa na vyoo kabisa, lakini 
kwa sasa wapo katika mikoa mi-
tano yenye vyoo bora na kutokana 
na kuendelea kuwahimiza wa-
nanchi juu ya umuhimu wa vyoo,” 
anasema Mwakatalima.

Anaongeza kuwa, katika kila 
watu 100, kuna 20 kati yao wa-
nakula bila ya kunawa mikono 
kwa majisai na sabuni na wengine 
hunawa baada ya kumaliza kula.

Mwakatalima anawataka ku-
hakikisha wananawa mikono 
baada ya kutoka chooni na kabla 
ya kuanza kula, ili kujikinga na 
maradhi.

 
DIWANI MAJENGO
Benard Mahongo, ni Diwani 

wa Kata ya Majengo katika Hal-
mashauri ya Mji Kahama, anasema 
jiograia ya eneo lake lipo bondeni, 
hivyo mvua zinapoanza kunye-
sha, wananchi hutiririsha maji ya 
vyoo na hali inyakuwa mbaya kwa 
wakazi wa huko na maeneo jirani.

Mahongo anasema, Wilaya ya 
Kahama ina wakazi wengi wanao-
jenga nyumba kila kukicha, lakini 
miundombinu ya vyoo imekuwa 
sio raiki kwa wanaoishi katika 
maeneo yao.

Anasema, agizo la kisheria kwa 
wananchi wa Wilaya ya Kahama, 
kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga Zainab Telack, ni 
kwamba  hadi iikikapo Desemba 
31 mwaka huu, kaya itakayobaini-
ka haina choo bora itatozwa faini.

Mahongo anawataka wakazi wa 
eneo la Majengo kuhakikisha wa-

najenga vyoo bora na kuvifanyia 
usai wa kila mara, hali inayosaidia 
kuondoa magonjwa ya mlipuko 
kwa watoto wadogo, wakijengewa 
tabia ya kunawa, pindi wanapo-
toka na kuingia chooni.

Anaeleza matarajio yake ni kuo-
na Kata ya Majengo inakuwa ya 
kwanza katika Halmashauri ya mji 
wa Kahama na vyoo bora.

Rai  ya diwani hiyo kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga, kuwasisiti-
za wahusika wa Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mjini Tanzania 
(Tarura), kuwajengea miundom-
binu mizuri ya maji, ili mvua zina-
ponyeshea maji, yasiweze kwenda 
katika makazi ya watu.

MIFUMO MAJITAKA

Mahongo aliiomba Mamlaka ya 
Majisai na Usai wa Mazingira Mji-
ni Kahama (Kuwasa), kuharakisha 
kuwekwa kitengo cha majitaka, ili 
kuondoa kero za uzoaji majitaka, 
ambazo kwa sasa zimekuwa zik-
ishikiliwa na kampuni ya watu bi-
nafsi, inayowatoza wananchi bei 
kubwa.

“Kama Kuwasa itaanzisha kiten-
go cha maji taka, hii inaweza ikawa 
msaada mkubwa kwa wananchi 
wa Mji wa Kahama, kwani kwa 
sasa wanalazimika kutozwa kiasi 
kikubwa cha fedha na kampuni 
ambayo yanajihusisha na unyon-
yaji maji hayo, huku watu wengi 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu Tellack, akizungumza na wakazi wa Halmashauri ya Mji Kahama, wakati wa kufunga 
kampeni ya nyumba ni choo, iliyofanyika katika viwanja vya Kata ya Majengo, mjini hapa. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

Mratibu Mkuu wa kampeni ya Usafi na Mazingira Kitaifa, Anjitike Mwakatalima, akiwaeleza 
wananchi wa Halmashauri ya Mji Kahama, umuhimu wa choo bora, wakati wa kufunga kampeni 
ya nyumba ni choo. 

wasiweze kumudu gharama zake,” 
anasema Mahongo.

Anasema kuwa, kutokuwa na 
kitengo cha maji taka katika Mam-
laka hiyo ni moja ya changamoto 
kubwa kwao kwani wananchi 
wamekuwa wakitiririsha maji 
machafu ovyo kutoka katika ma-
jumba yao hasa wakati wa mvua za 
masika. 

Mahongo anasema, wamiliki wa 
magari ya maji taka wanawatoza 
wananchi kiasi kikubwa cha fedha 
kuanzia kiasi cha Sh. 60,000 hadi 
80,000 tofauti na Mamlaka hiyo in-
gekuwa na kitengo hicho ingekuwa 
ni gharama nafuu.
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Juhudi zangu 
za kukataa 
mila hizo 
potofu hazi-
kuzaa ma-
tunda, ndipo 
nikakeketwa 
na kuzimia 
kwa zaidi 
ya saa nne, 
baada ya 
kutokwa 
damu nyingi, 
ikaifanya 
sherehe yao 
kugeuka msi-
ba.

Mwaka 2000 
nilianza (mas-
omo) Founda-
tion Course 
(Mafunzo 
Cheti cha 
Msingi) katika 
Chuo Kikuu 
Huria tawi la 
Musoma..

Na Yasmine Ptotace

SARATANI ya matiti ni aina 
ya ugonjwa unaosababisha 
ukuaji chembehai za binad-
amu, zinakua bila ya utara-
tibu maaaum. Dalili ya awali 
inayotambulisha ni kuwapo 
uvimbe 

Hiyo ndio inatajwa inau-
fanya umma kujenga utama-
duni wa kuangalia afya zao 
kila mara na endapo mtu 
angundulika kuwa na tatizo, 
iko wazi kwamba kunahi-
tajika jitihada za matibabu ya 
haraka, kumsaidia mgonjwa 
arudie hali yake ya zamani.

Pamoja na matamko mbal-
imbali kuitaka jamii kujenga 
utamaduni wa kuchunguza 
afya, bado kuna makundi 
mawili; upande mmoja wame-
kuwa wakifanya hivyo na 
wengine wamekuwa wanas-
uasua.

Kimsingi, kuchunguza afya 
kunaelezwa kuna faida kubwa 
na mtu anapogundulika kuwa 
na tatizo hilo mapema ni 
rahisi kusaidiwa.

Pia kuna angalizo kwa 
wanaokuwa na tabia ya 
kuficha matatizo, mara nyingi 
hujikuta wanaishia katika ku-
haribikiwa na hata wanapoen-

Saratani Matiti bado janga, kinababa nao…

Na Sabato Kasika

K
UNA baadhi ya waliofany-
iwa ukatili wa kukeketwa 
na hawako tayari kusema 
hadharani, kuwa wame-

fanyiwa ukatili huo. Wana sababu 
mbalimbali za kunyamaza huko.

Lakini kwa Robi Samwel ni tofau-
ti kabisa. Yuko wazi na haoni aibu 
kusema kwamba amefanyiwa ukati-
li huo, ambao sasa anapingana nao 
kwa nguvu zake zote ili kuhakikisha 
unakoma kwenye jamii yake.

Huyu si mwingine, bali ni Mkuru-
genzi wa Shirika la Matumaini kwa 
Wanawake na Wasichana Tanzania 
au kwa Kizungu ‘Hope For Girls And 
Women Tanzania’ lenye maskani 
yake, Mugumu Serengeti, mkoani 
Mara. 

Shirika hilo linafanya kazi ya 
kutoa elimu kwa umma kuhusu 
madhara ya ukeketaji, pia lina vituo 
kwa ajili ya wasichana wanaokim-
bia kutoka nyumbani, kukwepa 
kukeketwa.

Wasichana hao wanaokimbia 
kukwepa kukeketwa wakiwamo 
hata watoto wadogo wanaookolewa 
na wadau mbalimbali, wamekuwa 
wakitunzwa katika vituo vya shirika 
hilo viitwavyo ‘Nyumba Salama’ ili-
vyopo Mgumu na Butiama, mkoani 
Mara.

Robi mwenye mume na watoto 
watatu; wawili ni mabinti, anasema 
haoni sababu inayomzuia kutamka 
hadharani kwamba amekeketwa, 
wakati ukweli unasimama kwamba 
amefanyiwa kitendo hicho.

“Kwa nini nifiche wakati nime-
keketwa? Ninafanya kazi ya kupin-
gana na vitendo hivi, kwa hiyo ni 
lazima niwe wazi kwa umma ili ujue 
madhara ya ukeketaji na kuachana 
na mila hizo potofu,” anaasema 
Robi.

Robi ambaye kitaaluma ni mwal-
imu, anasema pamoja na kwamba 
amekeketwa, lakini watoto wake 
hawajafanyiwa ukatili huo, kwa vile 
yeye na mume wake wamewalea 
katika mazingira yasioendana na 
mila potofu.

HARAKATI ZAKE 

Anasema, yeye ni mwalimu wa 
shule msingi aliyetihimu katika 
Chuo cha Ualimu Bunda, mkoani 
Mara mwaka 1993 na kutunukiwa 
cheti cha ualimu, lakini hakushika 
chaki. Aliamua kuwa mpambanaji 
wa mila potofu za ukeketeji.

Katika simulizi hiyo, anasema 
alikataa kushika chaki kwa sababu 
yeye ni miongoni mwa waathirika 
wa ukeketaji, aliona ni bora ajikite 
zaidi kutoa elimu inayohusu mad-
hara ya ukeketaji.

Anasema kulikuwapo madai uto-
toni, kwamba huenda hata anaye-
fariki kwa kukeketwa hazikwi, 
badala yake anatelekezwa, jambo 
ambalo Robi anasema liliwakaa 
sana mabinti.

“Kwanza kabisa, enzi hizo nikiwa 
darasa la tano mwaka 1984 nili-
kuwa na rafiki yangu ( jina tunalo) 
, ambaye alifariki dunia baada ya 
kukeketwa na kutokwa damu ny-
ingi. Tukio hilo liliniuma sana tena 
sana.” Robi anasimulia.

Anaendelea huku akionyesha 
hisia za kuumia nafsi, anasimulia: 

Serengeti, dawati la jinsia na wadau 
wengine,” anasema Robi.

Anasema, juhudi hizo zimesaidia 
kuokoa watoto zaidi ya 600 na 
bado wanaendelea kutoa elimu ili 
kuhakikisha mila hizo potofu zina-
koma wilayani Serengeti na kuwa-
fanya watoto wa kike wawe huru. 

Robi anasema aliamua kutoa 
elimu hiyo nyumbani kwao Wilaya 
ya Serengeti, alikoamua kuweka 
kambi ya kudumu kushirikiana na 
wadau wengine, kutokomeza mila.

Katika mikakati iliyoko, anasema 
shirika limepania kuhakikisha wa-
toto wanaookolewa na kutunzwa 
katika vituo vya shirika hilo, wa-
nasoma na wengine kufundishwa 
ufundi wa nguo na ujasiriamali, 
wajitegemee.

“Tukio hilo lilinikaa moyoni hadi 
leo, kwani... ndiye mwanafunzi pe-
kee kijijini kwetu aliyefaulu kwenda 
sekondari, lakini tayari alishafariki 
baada ya kukeketwa.”

ZAMU YAKE 

Robi anasema mwaka 1986 alipo-
hitimu elimu ya msingi, alipokuwa 
anasubiri matokeo, mama yake 
alimwambia ni zamu yake kuke-
ketwa, hali iliyomuongezea ma-
chungu.

Anasimulia alivyotapatapa 
kumpinga mama yake katika hoja 
hiyo, lilimjia wazo la kutoroka ny-
umbani, lakini akakosa mahali pa 
kukimbilia. Alilazimika kubaki ny-
umbani akisubiri matokeo ya mti-
hani wa darasa la saba.

“Baadaye nilikwenda kwa 
shangazi kumweleza jinsi ninavy-
oambiwa na mama kwamba ‘ni la-
zima nikeketwe, cha ajabu shangazi 
naye akaungana na wazazi kuwa ni 
lazima nikeketwe,” anasema.

Anasema baada ya kukwama 
kwa hilo, hakuwa na jinsi, alirudi 
kwa wazazi wake na ndipo siku ya 
kukeketwa ikafika. Walikusanywa 
wasichana 16 na ngariba wawili, 
lakini mmoja alikuwa maalum kwa 
ajili yake (Robi).

“Juhudi zangu za kukataa mila 
hizo potofu hazikuzaa matunda, 
ndipo nikakeketwa na kuzimia kwa 
zaidi ya saa nne, baada ya kutokwa 
damu nyingi, ikaifanya sherehe yao 
kugeuka msiba,” anasema.

Robi anasema, pamoja na ma-
tokeo ya mtihani alipochaguliwa 
kwenda sekondari, alikutana na 
vipingamizi vikiwamo vya kuam-
biwa aache shule, ili aolewe wazazi 
wapate mali.

ELIMU SEKONDARI

Robi anasema, matokeo ya mtiha-
ni wa darasa la saba yalitoka akiwa 
amechaguliwa kwenda Sekondari 
ya Maswa Girls mkoani Shinyanga, 
tayari akiwa ameshakeketwa.

“Pamoja na kufaulu, babu yangu 
alitaka niolewe kwa vile nime-
shakeketwa, huku baba akidai 
hana fedha za kunisomesha, lakini 
sikukubaliana na hilo na ndipo 
(baba) mwishowe akakubali niso-
me,” anasema.

Anasema alianza kidato cha 
kwanza mwaka 1987 na kuhitimu 
kidato cha nne mwaka 1990 na ku-
faulu kuendelea na kidato cha tano, 
lakini baba yake akabadilisha aka-
some ualimu.

“Nilipata nafasi nne, zikiwamo 
za (vyuo) Ufundi Mbeya, Kilimo na 
Mifugo Nyegezi na Chuo cha Ual-
imu Bunda, akasema niende chuo 
cha ualimu, kwa madai nitasoma 
bure yeye hana fedha za kunisome-
sha,” anasema.

Robi anasema, baada ya miaka 
kadha ya ubishani nyumbani, mwa-
ka 1992 alijiunga cha Chuo Ualimu 
Bunda na akahitimu ngazi ya cheti 
ya ualimu shule ya msingi, mwaka 
1993.

Anasimulia, mwaka 1994 alijiun-
ga na Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), 
kambi ya Buhemba kwa kipindi cha 
miezi sita na anaendelea:.

Vijana wanaolelewa katika Kituo cha Nyumba Salama, mjini Mugumu, Serengeti, wakifanya mapitio ya baadhi ya kazi zitokanazo na malezi yao.

Robi Samwel akiwa ofisini kwake, mjini Mugumu, Serengeti. 
PICHA ZOTE: MTANDAO.

Robi Samwel akiwa na watoto wanaolelewa katika 
kituo chake. 

• Kilichomkuta rafiki yake hakisahauliki • Mke mwenye watoto, askari vita ukeketaji

mrefu alipokuwa shuleni na kwe-
nye jamii kuelimisha madhara ya 
ukeketaji, na kuitikiwa vizuri.

“Mwitikio ulikuwa mzuri, kwani 
baadhi ya watoto walikuwa wakini-
tafuta na kutaka niwachukue nikae 
nao, ili wasikeketwe. Hii ilikuwa ni 
changamoto kwangu, kwa sababu 
sikuwa na sehemu ya kuwaweka,” 
anasema.

Anasema, alilazimika kupita 
nyumba za wazazi wenye watoto 
hao na kuwaeleza madhara ya ku-
kumbatia mila hizo zilizopitwa na 
wakati na wapo waliomuelewa na 
kuachana nayo.

“Mwaka 2017 nilianzisha shirika 
hili na tumekuwa tukishirikiana na 
wadau mbalimbali kuanzia ofisi ya 
Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya ya 

“Mwaka 2000 nilianza (masomo) 
Foundation Course (Mafunzo Cheti 
cha Msingi) katika Chuo Kikuu 
Huria tawi la Musoma na kupata 
alama za kuniwezesha kujiunga na 
chuo kikuu (Huria) na kuanza mas-
omo na kuhitimu digirii ya Utawala 
wa Biashara na Elimu,” anasema.

Mkurugenzi huyo anazieleza jiti-
hada zake zina  mafanikio, kwani 
amefanikisha yote binafsi ali-
yonuia, sambamba na harakati za 
umma za kurudi nyumbani (Mugu-
mu) kupambana na ukeketeji alio-
fanyiwa, pia kumdhuru rafiki yake, 
utotoni wakiwa shule ya msingi.

ALIANZA VITA SHULENI

Robi anasema, alianza harakati 
za kupambana na ukeketaji muda 

da kupata tiba bila kuchukua 
hatua walishapata matatizo 
makubwa.

Hivyo basi, hapo ndipo 
kunaelezwa kuzaa haja ya 
hitaji la  ushauri unatolewa na 
hata panapokuwapo huduma 
za bure, jamii inapotakiwa 
kwenda kupata huduma hizo, 
wanajenga utamaduni wa 
kujitolea kuchunguzwa afya, 
inayoishia kumsaidia mtu kuji-
fahamu tatizo lake.

Mtu anaweza kuhisi ana 
tatizo, lakini pale unapoenda 
kuchunguzwa afya, inamfugulia 
picha pana na mtu anapogun-
dulika anaumwa anaweza ku-
dhibiti hatari ya kutumia fedha 
nyingi kujitibu.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Kinga ya Saratani, katika Taasi-
si ya Saratani ya Ocean Road 
(ORCI) Dk. Crispian Kahesa, 
anasema mgonjwa anapogun-
dulika mapema kinachomsibu 
mara nyingi matibabu yake 
hayachukui muda mrefu.

Hivyo basi, anaasa magonjwa 
yanayohusu saratani ya matiti, 
tukio kama uvimbe katika ma-
titi, anaitaka jamii isikimbilie 
maduka ya dawa au mbadala 
mwingine, bali kinachotakiwa 
ni kufika hospitali kuanza hu-
duma za matibabu .

Imeelezwa, endapo hatua 
zisipochukuliwa za saratani ya 
matiti kudhibitiwa, inaweza 
kuongezeka na kushika nafasi 
ya juu katika magonjwa yenye 
madhara makubwa kitaifa.

Dk. Kahesa alitamka hayo, 
alipozungumzia mwezi wa 
uhamasishaji, uelimishaji na 
uchunguzi wa saratani unaoad-
himishwa kila mwezi Oktoba. 

Anafafanua: “Idadi ya 
saratani ya matiti inaonekana 
kuongezeka nchini ambapo hivi 
sasa wanawake wenye umri  
kuanzia miaka 20 na kuendelea 
nao wanagundulika  kuugua 
ugonjwa huu.”

Dk. Kahesa anatahadharisha, 
endapo hatua zisipochukuliwa, 
saratani hiyo itazidi kuwa 
tishio  akidokeza idadi kubwa 
ya wagonjwa wanaofika  hos-
pitalini kwake wanatoka katika 
maeneo ya mjini, Mkoa wa Dar 
es salaam ukiwa kinara.

“Tathimini ya miaka 10 iliyo-
pita, saratani hii ilikua inashika 
nafasi ya tano. Hivi sasa ni ya 
pili kuwa na idadi kubwa ya 
wagonjwa, zamani tulikuwa 
tunawaona wagonjwa kuanzia 
miaka 55 kashuka hadi miaka 
50 na sasa tunaona hadi wenye 
umri miaka 20,” anasema.

Dk. Kahesa anaongeza, kwa 

mwaka huu pekee wameona 
wanawake 1,443 na kati yao 
342 wamekutwa na uvimbe 
170 walikuwa na dalili za 
awali za saratani.

Kwa upande wa saratani 
kwa wanaume, Dk. Kahesa 
anasema inaathiri asil-
imia moja ya wanaume, hata 
hivyo kwa upande wao ni 
hatari zaidi, endapo isipo-
gundulika inaweza kuathiri 
mapafu yao kwa haraka.

“Saratani hii huathiri 
wanawake zaidi kuliko 
wanaume kwa asilimia 99 
na wanaume asilimia moja 
tu. Dalili kwa wanaume ni 
tofauti kidogo na wanawake, 
hivyo kwa mwanaume ni ra-
hisi kugundua kuliko mwan-
amke  kwa kuwa kifua chake 
kina mafuta mengi,’ anaeleza.

Pia, anaongeza kati ya 
wanawake 170 waliofanyiwa 
vipimo, zaidi ya 68 wali-
gundulika kuwa na uvimbe 
ambao ni wa saratani.

Nchini hivi sasa, inaelezwa 
saratani ya shingo ya kizazi 
inaongoza, zinafuatia sara-
tani za: Matiti, njia ya chakula 
na tezi dume na saratani aina 
nyingine zinazoathiri  mfumo 
wa kinga.

Mkurugenzi wa Huduma ya Kinga ya Saratani  katika Taasisi ya Saratani Ocean Road, Dk.Crispian Kahesa, PICHA: YASMINE 
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Endapo mto-
to akiwa-
hishwa hos-
pitalini chini 
ya saa sita, 
matibabu 
huwa rahisi 
zaidi na an-
apochelew-
eshwa ku-
nahitajika 
upasuaji.

Na Romana Mallya

M
ABADILIKO ya mai-
sha yanayochangi-
wa na matumizi ya 
pombe, sigara, kula 

bila mpangilio, uzito mkubwa 
kupita kiasi ni sababu zinazotajwa 
na wataalam wa afya kusababisha 
kuwapo ongezeko la wagonjwa wa 
kiharusi.

Takwimu za dunia zinakitaja ki-
harusi kwa sasa inashika nafasi ya 
pili kusababisha vifo kwa asilimia 
11.8, baada ya magonjwa ya moyo.

Pamoja na hali kuwa mbaya na 
kiharusi kuwa tishio kwa makundi 
yote yaani watoto, vijana, watu wa-
zima na wazee, hadi sasa Tanzania 
haijafanya utaiti wa kuwezesha 
kupata takwimu sahihi zinazo-
onyesha idadi kamili wanaougua 
nchi nzima.

Wataalam wa afya wanasema, 
takwimu hazipo kwa sababu 
kiharusi ni miongoni mwa ma-
gonjwa yasiyoambukiza, ambayo 
kwa muda mrefu yalikuwa ya-
meachwa nyuma ingawa sasa ndi-
yo yanayoongoza kwa kuua.

DAKTARI BINGWA
Daktari bingwa wa mishipa ya 

fahamu, ubongo na uti wa mgon-
go, kutoka Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili, (MNH), Patience Njen-
je, anasema shida ya ugonjwa wa 
kiharusi inazidi kuongezeka kila 
siku inayopita.

Anasema zamani watu walishu-
ghulika na magonjwa ya kuam-
bukiza, yakiwamo malaria, ukimwi 
na yakasahaulika magonjwa yasi-
yoambukiza.

“Kusahau huku ni katika ngazi 
zote kuanzia juu hadi chini na huku 

Mtaalamu huyo anaende-
lea kwamba, licha ya sababu 
za ugonjwa huo kuwapo, lakini 
baadhi ya watu bado wanaamini 
unasababishwa na mambo ya 
kishirikina, ambalo Daktari Njenje 
analipinga vikali, kwamba siyo sa-
hihi.

“Ugonjwa huu unatibika. Tuon-
doe imani potofu, tuelimishe wa-
nanchi ugonjwa huu hausababish-
wi na nguvu tofauti, ni ugonjwa 
kama yalivyo magonjwa men-
gine,” anasema.

WATOTO HATARINI
Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 

Watoto, Zameer Fakih, anasema 
kiharusi kwa watoto kinaweza ku-
tokea kabla ya kuzaliwa, wakati wa 
kuzaliwa na baada ya kuzaliwa.

“Takwimu zinaonyesha kati 
ya watoto 4,000 wanaozaliwa, 
mmoja anapata kiharusi wakati 
akizaliwa. Chini ya umri wa miaka 
18 kila mwaka watoto 2,000 wana-
pata kiharusi kutokana na sababu 
mbalimbali. Hizi ni taiti za kidu-
nia,” anasema.

Dk. Fakih anaeleza endapo mto-
to anayezaliwa akakosa hewa (ok-
sijeni), ana uwezekano wa kupata 
kiharusi katika siku za baadaye.

  “Anaweza kupata degedege 
ikahusisha upande mmoja wa 
mwili au mwili mzima au akapata 
ulemavu upande mmoja, akawa 
anakakamaa upande mmoja. 
Anaweza kuonyesha dalili za 
kushindwa kunyonya au kula sa-
wasawa na wakubwa ambao wa-
naweza kupata dalili za kukata 
kauli,” anasema.

Pia, anasema endapo mtoto aki-
wahishwa hospitalini chini ya saa 
sita, matibabu huwa rahisi zaidi na 
anapocheleweshwa kunahitajika 
upasuaji.

Dk. Fakih anabainisha kwamba, 
watoto wanaoweza kupata kiharu-
si, ni wale wenye matatizo ya kina-
choitwa ‘seli mundu’ ikifuatiwa na 
wale wenye matatizo ya ‘valvu za 
moyo.‘

“Takwimu za wagonjwa wa 
ndani hospitali ya Muhimbili zi-
lizoanzia Julai 2018 hadi Julai 2019 
zinaonyesha jumla ya watoto wali-
ogundulika kuwa na kiharusi chini 
ya miaka 14 ni 23. 

“Kwenye kliniki ya selimundu 
inaonekana kila kliniki kati ya 
mtoto mmoja au wawili wanaku-
ja na tatizo la kiharusi na huwa 
tayari wameshaanzishiwa dawa,” 
alisema.

Daktari bingwa wa magonjwa 
ya ubongo na mishipa ya fahamu, 
Mohamed Mnacho, anasisitiza 
umuhimu wa kufanyika utaiti 
zaidi, ili kupata takwimu sahihi 
kuhusu hali hiyo kwa wakati huu.

Dk. Mnacho anasema utaiti uli-
ofanyika Tanzania na duniani un-
aonyesha kwa kiasi kikubwa mata-
tizo ya shinikizo la juu la damu, 
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chini, tunaikiri kwamba ugonjwa 
wa kiharusi ni wa kurogwa. Watu 
watambue kuwa kisababishi ki-
kubwa ni mfumo wa maisha.

“Zamani shida hii ilikuwa iki-
jitokeza nchi za Ulaya, huku tuli-
kuwa na magonjwa mengine ya 
kuambukiza, lakini sasa kiharusi 
kinakuja kwa kasi, kwa sababu ya 
mfumo wa maisha,” anasema

Anafafanua kwamba, ugonjwa 
huo unachochewa na mfumo wa 
maisha kwa sababu watu wana-
tumia magari muda mrefu, bila ya 
kufanya mazoezi na kula ovyo.

“Mtu hafanyi mazoezi, anatumia 
gari wakati wote, anakula chipsi na 
vyakula vingine vinavyosababisha 
mwili kuongezeka kupita kiasi na 
mwisho wa siku kupata shinikizo la 
juu la damu, ambalo matokeo yake 
ni kiharusi. Tiba kubwa ya kiharusi 
ni kuzuia mtu asiupate.”

KULIVYO MUHIMBILI
Dk. Njenje anasema kwa siku, 

hospitali hiyo imekuwa ikipokea 
kati ya wagonjwa watatu hadi wa-
tano wenye kiharusi.

Ni kauli yake katika maadhim-
isho ya Siku ya Kiharusi Duniani, 
ambayo inafanyika kila mwaka 
Oktoba 29, akifafanua kwamba 
ugonjwa huo unashika nafasi ya 
tatu katika kusababisha ulemavu 
duniani; asilimia 4.5 ya walemavu 
wote duniani.

“Taiti nyingi zimefanyika kwa 
magonjwa ya kuambukiza, hivyo 
tuna takwimu chache sana kwa 
magonjwa kama kiharusi hasa 
Tanzania hatuna takwimu. Nyingi 
tulizo nazo ni zile za kuwaona wag-
onjwa wanaokuja hospitali kwa 
siku.

“Kwa siku watu wazima wan-

apokelewa hospitali ya Muhimbili, 
huwa tunapata wagonjwa watatu 
mpaka watano wenye kiharusi,” 
anasema.

KINAPATIKANAJE?
Dk.Njenje anaeleza kuwa, mtu 

anapata kiharusi pale ubongo 
wake unapokosa hewa na chakula 
ambacho ni damu inayosairishwa 
kupitia mishipa. Anafafanua:

“Kuna wakati mishipa hii huziba 
au hupasuka, mtu akipata hiyo hali 
anaweza kukosa nguvu upande 
mmoja. Kama imepasuka upande 
wa kushoto, utakosa nguvu 
upande wa kulia, madhara makub-
wa ni kifo au kupata ulemavu.” 

Aidha, anasema takwimu za 
sasa duniani zinaonyesha kiharusi 
kinashika nafasi ya pili katika ku-
sababisha kifo, lakini zamani kili-
kuwa nafasi ya mbali kidogo.

“Maana yake, kiharusi kinazidi 
kusogea na hatuombei, kinaweza 
kuvuka na kupita magonjwa ya 
moyo. Wengi wanaikiri mtu aki-
pata kiharusi amerogwa, lakini 
tunataka kuwaelimisha wananchi 
kuwa matatizo haya yapo na ni 
jukumu la kila mmoja kuchukua 
tahadhari kwenye mfumo mzima 
wa maisha.

“Zamani, matatizo ya kiharusi 
yalikuwa zaidi nchi za Ulaya, la-
kini sasa inakuja kwa sababu 
watu wameiga maisha ya Ulaya, 
tusiporudi tulikotoka kwa mfumo 
mzima wa maisha hali itazidi kuwa 
mbaya,” anasema.

Dk. Njenje anasema awali 
ugonjwa huo ulikuwa ukiwapata 
watu wenye umri kuanzia miaka 
65 na kuendelea, lakini sasa wenye 
wa miaka 45 kushuka chini nao 
wanaupata.

Mabingwa walia hatari kiharusi
kwa wazee, vijana hadi vichanga

Bingwa wa magonjwa ya mishipa ya fahamu, ubongo na uti wa mgongo katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk. Patience 
Njenje, alipozungumza kuhusu siku ya kiharusi inayoadhimishwa kila Oktoba 29 ya mwaka. Kulia ni mtaalamu wa fani hiyo kwa 
watoto, Dk. Zameer Fakih na kushoto, Dk. Mohammed Mnacho mwenye  fani inayofanana na mzungumzaji.  PICHA: TOVUTI YA 
YA MNH.

• Daktari: Kitambi chako ni salamu • Mlo, pombe, sigara, ‘no’mazoezi
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wa kimataifa, wamelenga kui-
ikisha ajenda hiyo kwa makundi 
mbalimbali katika jamii, ili kukum-
busha wajibu wa kila mmoja kuwa 
na familia bora na taifa imara.

Magwiza anaeleza, hisia za wa-
toto zinapobaini hawapendwi au 
kutelekezwa, zinaweza kuwa na 
madhara sawa na kutopata lishe 
sahihi.

“Ili kujenga familia imara, baba 
na mama hawana budi kushiriki-
ana katika vipengele vyote vya 
malezi bora yaani matunzo, kinga 
na mawasiliano.

“Baba wa Kitanzania wanapaswa 
kuwasaidia wenzi wao katika kipin-
di chote kuanzia ujauzito hadi kuji-
fungua. Baba na mama wanaojenga 
uhusiano wa karibu wa kusaidiana 
pamoja na watoto wao katika mai-
sha yao, yote watasaidiana katika 
maendeleo ya kimwili, kijamii na 
kihisia,” anabainisha.

Anasema kupitia tabia na maele-
kezo yao, wazazi wawili wanawa-
saidia watoto kujifunza haki na 
wajibu wao, ili waweze kuwa raia 
wenye uwezo, dhamira na mchan-
go bora kwa mahitaji ya taifa.

MAKUNDI WASHAWISHI 

Magwiza anataja makundi men-
gine kwenye jamii, yanayoweza 
kuhamaisha ajenda ya kuwa na ‘Fa-
milia Bora, Taifa Imara’ ni wabunge 
wenye ushawishi majimboni, wa-
naoweza kutumia nafasi zao kutun-
ga sera na kupitisha bajeti zitaka-
zowanufaisha wazazi na walezi.
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Ukatili unavyoweka njia panda 
hatima afya za watoto wengi 
Na Romana Mallya

U
BAKAJI, mimba za utoto-
ni, ulawiti, shambulio na 
kujeruhiwa ni vitendo 
vya ukatili ambavyo sasa 

vinawaweka watoto kwenye maz-
ingira hatarishi.

Hayo yanatokea, huku jukumu 
la uangalizi watoto hao na malezi, 
baadhi ya wazazi wamewabebe-
sha zaidi wasaidizi wa ndani.

Asilimia kubwa ya familia ny-
ingi hasa kwenye miji na jiji, ina-
tokana na majukumu ya utafutaji 
fedha na  malezi ya watoto kwa 
kiasi kikubwa yamehamishiwa 
kwa wasaidizi wa ndani, bila kujali 
aliyebebeshwa jukumu hilo  ana 
historia gani ya malezi mahali ana-
kotoka.

Imegundulika, idadi kubwa ya 
wasaidizi wa ndani huchukuliwa 
kutoka kwenye familia kwa lengo 
la kusaidia kazi za ndani na wengi 
wao wana historia za kupitia mai-
sha ya hila na manyanyaso, kukosa 
elimu na kuingia kwenye ngono 
wakiwa na umri mdogo.

Bila kujali machungu waliyo-
nayo, ama kwa kujua au  kutojua, 
wazazi na walezi kutokana na ma-
jukumu mengine waliyonayo kwa 
asilimia kubwa, wanawakabidhi 
wasaidizi hao majukumu ya  uzazi, 
kukaa muda mrefu na watoto ku-
liko wazazi wenyewe.

ASEMAVYO WAZIRI

Takwimu za taarifa ya Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, zinabainisha kwamba 
vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa 
watoto, vimeongezeka kutoka 
matukio 13,457 vya mwaka 2017 na 
kuikia 14,417 mwaka jana.

Ummy anataja vitendo vinavy-
oongoza ni Ubakaji, jumla yake 
matukio 5,557; vikifuatiwa na mim-
ba 2,692; kulawiti 1,157; shambulio 
la 965 na majeruhi ina matukio 
705.

Hotuba ilitolewa na waziri Okto-
ba 31 mwaka huu, katika mafunzo 
ya waandishi wa habari na waha-
riri kuhusu ajenda ya kitaifa inay-
ozungumzia Wajibu wa Wazazi na 
Walezi katika Malezi na Matunzo 
ya Familia (Akiwamafa) ‘Familia 
Bora, Taifa Imara’.

Akisoma hotuba hiyo kwa niaba 
yake, Mkurugenzi Idara  Maende-
leo ya Watoto, Mwajuma Magwiza, 
ana alibainisha mikoa inayoon-
goza ni Tanga, Mbeya, Mwanza, 
Arusha na Tabora.

Waziri Ummy anasema, kuna 
ongezeko la mmomonyoko wa 
maadili katika jamii na familia na 
hiyo inachangiwa na baadhi ya 
wazazi kutobeba jukumu lao la 
malezi.

“Tumekuwa tukishuhudia wa-
toto wakifanyiwa ukatili wa aina 
mbalimbali huku wanaofanya 
vitendo hivyo kwa kiasi kikubwa 
wakiwa ni watu walio karibu na 
watoto, familia, ndugu, jamaa na 
maraiki.

“Kwa mujibu wa takwimu za 

Mtoto katika umri wa kwenda shule akishiriki kuomba barabarani katika mazingira magumu na hatarishi.  PICHA: MTANDAO

Kwa sasa 
baba ni 
mtafutaji na 
mama naye 
ni mtafutaji. 
Kwa hiyo 
kwa ujumla, 
malezi ya 
watoto kwa 
kiwango ki-
kubwa wa-
naobeba ni 
wasaidizi wa 
ndani, ambao 
nao wana 
changamoto 
zao waliko-
tolewa.

Jeshi la Polisi za mwaka 2018, 
vitendo vya ukatili kwa watoto 
vinaongezeka   kutoka matukio 
13,457 mwaka 2017 hadi matukio 
14,419 mwaka 2018 ikiwa ni sawa 
na ongezeko la asilimia 6.6,” 
anaeleza.

Waziri anavitaja vitendo hivyo 
vya ukatili kuwa ni pamoja na ula-
witi na ubakaji, mimba, ndoa za 
utotoni, vipigo na ukeketaji.

Anasema, utaiti uliofanywa 
na wizara kwa   kushirikiana na 
wadau kwa kipindi cha mwezi 
Desemba 2017 hadi Januari 2018, 
katika Halmashauri 12: Ilala, 
Kinondoni, Temeke, Kigamboni, 
Ubungo, Arusha, Iringa, Mbeya jiji 
na wilaya, Dodoma, Nyamagana 
na Ilemela, kulibainika watoto 
6,393 wanaoishi na kufanya kazi 
mitaani.

“Kati yao wasichana ni 1,528 na 
wavulana ni 4,865. Ilibainika wato-
to 1,385 kati ya hao waligundulika 
kufanya kazi za usiku mitaani, wa-
sichana ni 410 na wavulana ni 975.

“Uwepo wa watoto hawa mae-
neo ya mitaani kwa kiasi kikubwa 
unatokana na kutowajibika kwa 
familia katika kumudu majukumu 
yao ya kutunza na kulea watoto.”

Pia, anasema taarifa ya utaiti 
wa afya ya mama na mtoto na 
viashiria vya malaria ya mwaka 
2015/16, inaonyesha asilimia 25 ya 
kaya za mjini na asilimia 27 ya zile 
zilizopo vijijini zina watoto ambao 
hawaishi na wazazi wao japo mza-
zi mmoja au wote wapo hai.

Ummy anasema takwimu za 
wizara zinaonyesha migogoro 

katika ndoa imeongezeka kutoka 
13,382 mwaka 2018   hadi 16,832 
kuikia mwezi Juni iliyopota, ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 26.

Magwiza anasema, kitendo cha 
wazazi kutumia muda mwingi 
kutafuta fedha, kimeathiri familia 
nyingi hasa kwenye malezi ya wa-
toto.

“Kwa sasa baba ni mtafutaji na 
mama naye ni mtafutaji. Kwa hiyo 
kwa ujumla, malezi ya watoto kwa 
kiwango kikubwa wanaobeba ni 
wasaidizi wa ndani, ambao nao 
wana changamoto zao walikotole-
wa,” anaeleza.

Magwiza anakumbusha wazazi 
na walezi kuwa pamoja na kufafu-
ta pesa za malezi ya watoto, bado 
wana jukumu la malezi yao na 
msingi wa maendeleo ya kiuchumi 
na ustawi, viko katika mikono ya 
wazazi na walezi na siyo kwing-
ineko.

“Mfano tukiangalia familia ny-
ingi ambazo ni maskini, zinawapa 
watoto wao mazingira yenye up-
endo na malezi mema licha ya hali 
duni ya maisha waliyonayo.

KAYA TAJIRI 

“Tukirudi kwenye kaya zilizo 
tajiri zaidi, watoto wanaweza ku-
pata huduma bora zaidi za afya 
na shule na mahitaji mengine 
muhimu na mara nyingi wazazi 
wana shughuli nyingi mno, kiasi 
cha kukosa nafasi ya kuwa karibu 
na watoto wao,” anasema.

Kwa mujibu wa Magwiza, wiz-
ara hiyo inayohusika na afya, kwa 
kushirikiana na wadau wengine 

• Wakubwa wao pia wana mazito yao
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Mabingwa walia hatari kiharusi
kwa wazee, vijana hadi vichanga

Alinieleza 
kuna uweze-
kano baadhi 
ya viungo 
vya mtoto 
(kupitia ul-
trasounds) 
havitaku-
wapo.

Mgonjwa wa kiharusi akitibiwa. PICHA: MAKTABA

Pia anataja lingine ni 
viongozi wa dini, ambao 
jamii inawaheshimu na wana 
ushawishi wa kuhamasisha 
malezi bora ya watoto kwe-
nye jamii.

Anasema vyombo vya 
habari aina zote, navyo 
vina mchango katika utoaji 
elimu, kubadilisha jamii 
kutoka kwenye hali ya sasa 
na kutengeneza jamii yenye 
vijana wajao wenye malezi 
bora.

Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu wa wizara inayo-
husika na afya, Mkurugenzi 

Msaidizi wa Malezi na Elimu 
ya Familia, Tausi Mwilima, 
anasema wamejipanga 
kuhakikisha elimu inawafikia 
wadau wote wakiwamo 
waandishi wa habari, ambao 
wanapewa mafunzo.

“Wizara imeandaa ajenda 
hii ya kitaifa ambayo inawe-
ka msisitizo katika maeneo 
makuu ambayo ni mafunzo, 
ulinzi, mawasiliano, kujenga 
familia na upendo. Mae-
neo haya yakifanyiwa kazi 
watoto na vijana watakuwa 
salama,” anasema.

MWANASAIKOLOJIA & 
VICHANGA

Mwanasaikolojia Betty 

Humplick, anasema ‘Familia 
Bora, Taifa Imara’ litatokana 
na wazazi au walezi wataka-
pobeba jukumu la malezi 
kwa asilimia 100 ya ku-
hakikisha mtoto analindwa, 
anatunzwa na wanazun-
gumza naye.

“Kabla ya kubebesha 
jukumu hili kwa makundi 
mengine kwenye jamii, 
lazima wazazi yaani baba na 
mama walibebe kila mmoja 
kwa nafasi yake kuhakikisha 
anashiriki kwenye malezi 
bora ambayo yatamjenga 
mtoto kuanzia akiwa 
tumboni hadi anapozaliwa 
ili tuwe na taifa imara,” 
anasema.

Betty anasema, mtoto 
kabla na baada ya kuzaliwa, 
anahitaji mapenzi ya baba 
na mama kwa pamoja, 
kuanzia lishe ya mama 
mjamzito, kuzungumza na 
mtoto aliyeko tumboni na 
kucheza.

“Mtoto akiwa tumboni 
anahitaji upendo wa 
baba na mama, anahitaji 
kusemeshwa kwa sababu 
ana hisia na anasikia, mama 
na baba wanatakiwa kuanza 
malezi ya mtoto kumjengea 
upendo tangu yupo 
tumboni,” anasema.

Mwanasaikolojia huyo 
anasema mtoto hadi umri 
wa miezi sita, anahitaji 

mapenzi ya wazazi, 
kunyonya maziwa pekee 
ya mama, kupata muda wa 
kupumzika, kuimbiwa na 
kuzungumza naye.

“Baada ya umri huo, 
anahitaji vyakula vya 
kumjenga mwili na upendo 
wa wazazi, mtoto akihisi 
anapendwa na wazazi 
anakua kiakili na mwenye 
furaha kwenye jamii.

“Lakini kama wazazi 
watakuwa watafutaji tu wa 
fedha na kuhamisha jukumu 
hili kwa msaidizi wa ndani, 
kuna uwezekano mkubwa, 
akajifunza tabia nyingi 
ambazo siyo za familia 
husika,” anasema Betty.
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kisukari, magonjwa ya moyo (val-
vu za moyo), selimundu na moyo 
kutanuka inachangia kwa kiasi ki-
kubwa mtu kupata kiharusi.

“Baadhi ya wanawake wakati wa 
ujauzito hupata kiharusi, ugonjwa 
huu unatibika kama mgonjwa 
ataika hospitali kwa wakati,” 
anasema.

Daktari bingwa wa magonjwa 
ya ubongo, mishipa ya fahamu na 
uti wa mgongo upande wa upas-
uaji,  Mugisha Clement, kutoka 
Hospitali ya Aga Khan, jijini Dar es 
Salaam, anasema vijana wapo ha-
tarini kupata kiharusi kwa sababu 
wanakiuka mengi katika maisha 
yao.

Wengi wanaelezwa kuvuta siga-
ra, wamepitiliza unywaji pombe, 
ulaji uliopitiliza au mpangilio, 
wana uzito mkubwa na wana-
tumia dawa zinazohatarisha mai-
sha yao ya kila siku.

“Vyote vinasababisha mtu ku-
pata shinikizo la damu, ukiwa na 
shinikizo la damu katika umri 
mdogo unauwezekano wa kupata 
kiharusi,” anasema.

MAZOEZI DAWA  & 
SIGARA SUMU 

Dk. Clement anaeleza takwimu 
za Shirika la Afya Duniani (WHO), 
zinaonyesha kati ya watu wanne, 
mmoja atapata kiharusi, anaitaja 
kaulimbiu ya mwaka huu ‘Angalia 
usiwe ni wewe’ na akiwasisitiza 
Watanzania kuhakikisha wanafan-
ya mazoezi, kwa sababu inasaidia 
kupunguza mafuta mwilini.

Dk. Clement anakumbusha 
sema mazoezi ni dawa na ana-
washauri watu kwa kila wiki an-
galau wayafanye mazoezi mara 
kadhaa; mara mbili au tatu.

Anavitaja viashiria vya kupata 
kiharusi ni mtu kuwa na uzito 
mkubwa  kuliko kiwango anachos-
tahili na anawataka watu wapun-
guze wanga mwilini na waongeze 
matumizi ya mboga za majani.

“Vijana wengi wana vitambi na 
hii ni moja ya hatari ya kupata ki-
harusi, kwa sababu mwili unaku-

wa na mafuta mengi kwenye damu 
ambayo hujiweka kwenye kuta za 
mishipa ya damu, baadaye huziba 
na kupasuka,” anasema.

Kwa wanaotumia sigara, anawa-
kumbusha kwamba inasababisha 
uharibifu kwenye kuta za mishipa 
ya damu na kuifanya ikakamae.

Naye Daktari Bingwa wa Upas-
uaji wa Mishipa ya Ubongo kutoka 
hospitali hiyo, Philip Adebayo, 
anasema zipo aina mbili za kiharu-
si ambazo ni mishipa kuziba damu 
kushindwa kupita kama kawaida 
na ya pili, mishipa ya kupitisha 
damu inapasuka.

“Kila mtu yupo hatarini ku-
pata kiharusi. Tuitunze miili yetu, 
tufanye mazoezi kwa sababu 
matukio ya ugonjwa wa kiharusi 
yanaongezeka hasa nchi zinazoen-
delea,” anasema. 

PICHA YA KIHARUSI
Dalili zake:
•   Kuchanganyikiwa, shida ya 

kuongea na kuelewa mtu anacho-
ambiwa.

• Maumivu ya kichwa yanak-
wenda pamoja na kupoteza faha-
mu kwa vipindi na kutapika.

• Ganzi katika viungo vya uso, 
mkono na mguu na hasa vikiwa 
vya  upande mmoja wa mwili.

• Kupata shida ya kuona jicho 
moja au yote.

• Kupata shida ya kutembea vi-
kichanganyika na kizunguzungu 
na kukosa mpangilio wa matendo 
ya mwili

Madhara  yanajumuisha:
• Msongo wa mawazo.
• Maumivu kwenye mikono na 

miguu yanayoongozeka baada ya 
viungo hivyo kufanya kazi au ku-
tokea mabadiliko ya hali ya hewa.

• Kupooza au udhaifu upande 
mmoja wa mwili.

• Kupata shida katika kufanya 
matendo ya kuonyesha hisia za 
mwili.

• Kushindwa kumudu matumizi 
ya kibofu cha mkojo au viungo vya 
njia ya haja kubwa.

Tiba zake
Kuna aina kuu mbili za kiharusi; 

Ischemic na Hemorrhagic. Kila 
moja ina chanzo kilicho tofauti, 
kila moja inahitaji tiba iliyo tafauti 
na ya aina nyingine. Ni sharti kujua 
aina gani ya kiharusi kwani tiba ya 
aina moja inaweza kuwa na mad-
hara kwa kiharusi kingine.

Kiharusi Ischemic; hutokea  mi-
shipa ya damu inapoziba au kupun-
gua kipenyo,  hivyo tiba ya tatizo 
hilo ni kuhakikisha damu ya kuto-
sha inauikia ubongo. Tiba huanza 
kwa kutoa dawa za  kuyeyusha 
damu au mafuta yaliyoganda na 
kuzuia hali hiyo isitokee tena. Jamii 
ya aspirin yatajwa inaweza kutumi-
ka au  sindano ya mishipa iitwayo 
‘Plasminogen Activator’ (TPA). 
Tiba Hemorrhagic:  Huanza damu 
inapovuja ndani ya ubongo, hivyo 
tiba  yake italenga kuzuia damu 
isiendelee kuvuja na kupunguza 
mgandamizo wa damu, iliyovuja 
juu ya ubongo.

Tiba huanza kwa kutoa dawa 
za kupunguza mgandamizo kwe-
nye ubongo, kupunguza msu-
kumo wa  damu kwa ujumla na 
kuzuia kusinyaa ghala mishipa ya 
damu. Upasuaji unaweza kutumi-
ka  kurekebisha mishipa ya damu 
iliyopasuka .

Namna ya kujilinda:
• Kutotumia dawa haramu
• Kula chakula chenye mboga 

na matunda kwa wingi na che-
nye  cholesterol kidogo

• Kufanya mazoezi kila wakati
• Kuhakikisha unadhibiti blood 

pressure
• Kuhakikisha unadhibiti kiwan-

go cha sukari mwilini
• Kuwa na uzito unaofaa
• Kunywa pombe kwa kadri au 

kuacha kabisa

INATOKA UK.18
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga,   
RUNGWE

JAMII imeshauriwa ku-
changamkia fursa ya ufugaji 
samaki kama jitihada za 
kuboresha upatikanaji wa 
lishe, maendeleo ya viwan-
da na kujiongezea kipato.

Ushauri huo ulitolewa 
jana na Mkurugenzi wa 
Shamba Samaki, lililoko ka-
tika Kata ya Kiwira, Rungwe 
mkoani Mbeya, Kenny Ny-
ambacha alipozungumza na 
mwandishi wa habari hii. 

Alisema  ufugaji wa sa-
maki una faida kubwa kulin-
ganisha na ufugaji wa aina 
yoyote pamoja na mazao 
mengine ya biashara.

Nyambacha alisema 
ametengeneza zaidi ya 
mabwawa 20 kwa ajili ya 
uzalishaji wa samaki na 
kwamba ndoto yake kubwa  
ni kuzalisha samaki wengi 
kwa ajili ya kukidhi mahitaji 
ya ndani na nje ya nchi ili 
kuliingizia taifa fedha za 
kigeni.

“Ufugaji wa samaki kwa 
sasa ni dili kubwa kwani 
uhitaji ni mkubwa.  Mbali na 
kutumika kama chakula kwa 
sasa tunaweza kusafirisha 
kupeleka mataifa mengine 
kuuza. Nawashauri wa-
nanchi wenzangu kuchanga-
mikia fursa hii. Natamani 
kunufaika zaidi  na  mi-
pango yangu ni kufungua 
kiwanda cha kuchakata 
samaki,” alisema.

Nyambacha alisema 
kwa sasa amezalisha  zaidi 
ya vifaranga  100,000 na 
kwamba wakazi wanaozun-
guka eneo hilo walijengewa 
uwezo wa namna ya ufugaji 
bora wa samaki.

Aliongeza kuwa  shamba 
la mradi wa samaki lime-
saidia ajira kwa wanawake 
na vijana na hilo linatumika 
kama sehemu ya kukuza 
shughuli za utalii wa ndani 
kwa wageni wanaofika 
kutoka mikoa mbalimbali ya 
Tanzania. 

Mmoja wa wananchi 
wanaojihusisha na ufugaji 
wa samaki katika kata ya 
Kiwira, Lupakisyo Amos 
alisema kupitia ufugaji ame-
piga hatua kubwa ya maen-
deleo kwani ana uhakika wa 
kupata mboga  na fedha za 
kujikimu kila siku.

Amos aliwashauri wa-
nanchi wengine kujiingiza 
kwenye ufugaji wa samaki 
wa kisasa ili kujikwamua ki-
uchumi kwa sababu  samaki 
ni chakula kinachopendwa 
na watu wengi.

Ufugaji 
samaki 
wapigiwa 
debe 

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
ANAWAKE jijini 
Mbeya, wametak-
iwa kuepuka ku-
tumiwa na wana-

siasa  hasa kipindi cha uchaguzi 
kama madaraja ya kuwavushia na 
badala yake kuwashawishi wana-
siasa kuwainua kiuchumi.

Rai hiyo ilitolewa juzi na  mdau 
wa maendeleo mkoani Mbeya, 
Ndele Mwaselela, alipokuwa aki-
zungumza na wananchi  wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya huku 
akisema  mara nyingi wanasiasa 
wamekuwa wakiwatumia wa-
nawake kujinufaisha. Alisema 

endapo kundi hilo muhimu kwa 
taifa litaendelea kukubali kutumi-
wa na wanasiasa, litazidi kudid-
imia katika lindi la umaskini na 
kulalamikia hali ngumu ya  mai-
sha huku wanasiasa wakizidi ku-
chanua.

Mwaselela aliwaonya wana-
siasa wanaowatumia wanawake 
kipindi cha kampeni za kisiasa na 
kuwaacha baada ya kupata wa-
nachokitaka, kuacha tabia hiyo. 
Alisema badala ya kufanya hivyo, 
wawape mbinu za kuwawezesha 
kiuchumi.

“Mkiendelea kutumika na wa-
nasiasa mtaendelea kuwa mas-
kini wakati wenzenu wanazidi 
kuwa matajiri kupitia migongo 

yenu. Nawashauri mwendelee 
kufanya shughuli zenu kwa ma-
slahi ya familia zenu. Wakitaka 
waje wawasaidie mitaji,” alisema 
Mwaselela. 

Pia aliwataka wanawake ku-
tumia   fursa mbalimbali za 
kiuchumi kwa kuhakikisha   wa-
nawekeza kwenye   uzalishaji 
wa bidhaa mbalimbali zenye 
ubora ili kuunga mkono juhudi 
za serikali za kuikia uchumi wa 
viwanda.

Sambamba na hilo, aliwataka 
wanawake kuwa mstari wa mbele 
kuwekeza hata kama wana umri 
mkubwa kwa kuwa kundi hilo 
ndilo lenye jukumu kubwa la ku-
lea watoto.

Ili kuhakikisha wanafanikiwa 
katika hayo, aliwataka wanawake 
hao kuwa na nidhamu ya matumi-
zi ya fedha wanazopata ili kuen-
deleza biashara badala ya kuwa 
na matumizi makubwa kuliko 
kile wanachozalisha, hatimaye 
kusababisha kuilisika.  Meya wa 
Jiji la Mbeya, David Mwashilindi, 
alisema miongoni mwa vikwazo 
vinavyowakabili wanawake ni 
mtaji unaosababisha washindwe 
kuanzisha biashara zao.

Alisema licha ya kikwazo cha 
mtaji kwa wanawake, bado mwi-
tikio ni mdogo kujiunga kwenye 
vikundi ambavyo vitawasaidia 
kukopesheka na taasisi za kifed-
ha na halmashauri.

Wanawake waonywa kutumika kisiasa

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAKULIMA wa karoti katika 
kata ya Iganjo, Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya wameiomba serikali ka-
tika msimu ujao wa kilimo kupun-
guza bei ya pembejeo za kilimo ili 
kuongeza uzalishaji.

Ombi hilo walilitoa juzi wakati 
wa kikao na Naibu Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson, ambaye 
aliwatembelea wakulima hao kwa 
lengo la kusikiliza matatizo yao ili 

kuwasaidia.
Wakulima hao ambao ni zaidi 

ya 400 walisema wanatamani 
msimu ujao wa kilimo pembejeo 
za kilimo kwenye karoti ziwe bei 
nafuu ili  wanufaike na kilimo hi-
cho ambacho walisema kinaende-
sha maisha yao.

Mmoja wa wakulima hao am-
baye anatoka kikundi cha G2O, 
Nicolas Mwampeta, alisema kili-
mo cha karoti kimeshikilia mai-
sha yao kwa kuwa kinawasaidia 
kuendesha maisha yao na kupata 

akiba         ya kusomesha     na ku-
fanya shughuli zingine za maen-
deleo.

“Sisi ni vijana ambao tumeamua 
kujiajiri na kujikita katika zao hili 
kwa sababu lina faida ukilingani-
sha na mazao mengine. Tatizo 
linalotukabili ni gharama kubwa 
ya pembejeo za kilimo jambo 
ambalo linakwamisha jitihada 
za kuongeza uzalishaji,” alisema 
Mwampeta.

Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson, 
alifurahishwa na jitihada wanazo-

fanya vijana hao hasa kuamua ku-
jikita kwenye shughuli za kilimo.

Alisema vijana hao ambao 
mbali na kulima karoti lakini wa-
nahakikisha   wanazitoa sham-
bani na kuziosha mtoni jambo 
ambalo linawaingiza fedha nyingi 
kwa sababu huwarahisishia kazi 
wateja.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
taasisi yake ya Tulia Trust itaki-
saidia kikundi cha G20 mkopo wa 
Sh. milioni  moja ili kukamilisha 
jengo lao.

Wakulima karoti walia bei ya pembejeo 

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhandisi Stella Manyanya (kulia), akisalimiana na mmiliki wa Kiwanda cha Malumalu cha Malmo E 
Granito, Imlan Jesa, wakati jopo la mawaziri wanne wakiongozwa na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi (hay-
upo pichani), walipotembelea mgodi wa kuchimba chokaa katika Kijiji cha Nanyala, Wilaya ya Mbozi mkoani Songwe,  mwishoni mwa wiki, 
kwa ajili ya kutatua mgogoro uliopo kati ya wananchi na kiwanda. PICHA: NEBART MSOKWA
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu,  DODOMA

  WAZIRI wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, amesema seri-
kali haitarajii kuongeza muda wa 
utekelezaji mradi wa kituo cha 
kupooza umeme cha Zuzu jijini 
hapa, hivyo kumtaka  mkandarasi 
kufanya kazi usiku na mchana ili 
kukamilisha ndani ya muda uli-
opangwa.

Kalemani pia ametoa miezi sita 
kwa Shirika la Umeme Tanzania 
(Tanesco) Mkoa wa Dodoma ku-

hakikisha linawaunganishia wa-
nanchi umeme katika maeneo 
yote ambao walilipia gharama za 
huduma hiyo.

Alitoa maagizo hayo jana baada 
ya kutembelea mradi wa kituo cha 
kupooza umeme cha Zuzu na Kata 
ya Nala ambako wananchi wake 
hawajaunganishwa na huduma ya 
nishati ya umeme.

Waziri alisema serikali 
haitaongeza muda wa utekelezaji 
wa mradi huo na kumtaka 
mkandarasi anayetekeleza mradi 

huo, kampuni ya KEC Interna-
tional Ltd kuongeza wafanyakazi 
na kufanya kazi usiku na mchana.

“Nilikuja hapa kuangalia maen-
deleo ya utekelezaji wa mradi huu, 
lakini nimeagiza ukamilike ndani 
ya muda uliopangwa. Mnaweza 
kuongeza wafanyakazi ili kufanya 
kazi usiku na mchana kuhakiki-
sha      mnakamilisha kwa wakati 
uliopangwa,”         alisema  Dk. 
Kalemani.

“Msijisumbue kuwapitishia 
ombi lao la kutaka waongezewe 

muda kwani maombi yakituikia 
hatutaruhusu kuongeza muda. 
Wasimamieni wamalize kazi kwa 
wakati, kama vifaa vinavyosub-
iriwa vinapatikana hapa nchini 
vitumike vya hapa nchini ili mradi 
viwe halisi na imara,” aliongeza.

Waziri alisema ni vyema mradi 
huo ukakamilika kwa wakati ili 
kuongeza megawati 600 na ha-
timaye kulifanya Jiji la Dodoma 
kuwa na umeme wa kutosha wa 
megawati 648.

“Kituo chetu kinazalisha mega-

wati 48 na matumizi ni megawati 
32 na kuwa na ziada ya mega-
wati 15, hivyo tunataka jiji liwe na 
umeme wa uhakika kwani hatu-
wezi kutegemea ziada kidogo ili-
yopo.

Naye Mhandisi wa Umeme wa 
KEC International Limited, Naga-
rajan Rajendiran, alisema tayari 
vifaa vinavyotakiwa vimeshawasili 
na kukamilisha taratibu za kuvitoa 
bandarini na vinatarajia kuwa-
wasili eneo la mradi iikapo De-
semba 8, mwaka huu.

Waziri ambana mkandarasi mradi umeme 

Ujenzi maghala wasuasua kisa fedha Wakumbushwa 
kuchangamkia 
fursa
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

VIJANA na kinamama wame-
kumbushwa kufanya kazi kwa 
bidii na kuchangamkia fursa za 
kuichumi pindi zinapojitokeza.

Wito huo ulitolewa na Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu (NEC) ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Dodoma, Jailosi Sinene, 
wakati alipokuwa akizungumza 
na makundi hayo jana jijini hapa.

Sinene aliwataka kinamama 
na vijana kuchangamkia fursa za 
kiuchumi pamoja na kufanya kazi 
kwa bidii ili kuinua uchumi wao.

“Ndugu zangu nawasihi tu-
fanye kazi kwa bidii na ku-
changamkia fursa za kiuchumi 
zilizokuja hapa makao makuu.  
Rais wetu John Magufuli ametu-
letea fursa ya kipekee kutokana 
na kuhamishia makao makuu 
hapa na yeye mwenyewe ku-
hamia hapa. Sasa  tushindwe 
wenyewe,” alisema.

Alizitaja fursa za uchumi 
ambazo wanananchi wa Dodoma 
wanaweza kuzichangamkia ili ku-
jiongezea uchumi kuwa ni ufugaji 
kuku, ng’ombe wa maziwa, kilimo 
cha mboga na matunda.

Sinene aliongeza fursa zingine 
kuwa ni kujiunga na vikundi ili 
kunufaika na mikopo kutoka 
taasisi za kifedha na asilimia 10 
ya mapato inayotengwa na hal-
mashauri kwa ajili ya makundi 
hayo.

Pia alisema mikopo hiyo ya 
halmashauri haina riba, hivyo 
wachangamkie fursa hiyo kwa 
sababu ni msaada wa serikali 
kuyainua makundi hayo kui-
chumi.

Kadhalika, Sinene aliyataka 
makundi hayo kujiunga katika 
Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
iliyoboreshwa ili kuwasaidia 
kupata matibabu wakati wataka-
pougua.

Alibanisha kuwa huduma hiyo 
ni gharama nafuu kwa familia 
kwa sababu unalipa Sh. 30,000 
kwa mwaka na inahudumia watu 
sita katika familia moja.

“Serikali iliamua kuiboresha 
bima hii ili kuwasaidia wananchi 
wengi kwa gharama nafuu msi-
sahau huduma  ya bima ya afya 
ni  muhimu kwa sabau hujui ni 
lini utapata ugonjwa,” alisema.

Na Paul Mabeja, DODOMA                     

M
KURUGENZI Mkazi 
wa  K a m p u n i 
ya Feerum Spolka 
Akcyjna kutoka Po-

land, Mikolaj Kucia, ameiomba 
serikali kukamilisha malipo ya 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi 
wa maghala ya chakula utakao-
saidia wakulima na serikali 
kuhifadhi nafaka katika sehemu 
salama.

  Mradi huo unatakelezwa 
kwa ushirikiano baina ya seri-
kali ya Tanzania na Poland kwa 
gharama ya dola za kimarekani 
milioni 33 (bilioni 76) unalenga 
kuhakikisha  uhifadhi wa nafaka 
nchini unalisaidia taifa kupun-
guza uharibifu wa mazao. 

“Tayari serikali ya Poland 
imeshatoa fedha na utekelezaji 

wa mradi umeikia asilimia 65 
lakini  shughuli zimesimama 
hadi serikali ya Tanzania itaka-
potulipa Dola za Kimarekani 
milioni 1.8,” alisema.

  Mkurugenzi huyo alisema 
kampuni yake ina hofu kuwa 
ucheleweshaji wa malipo un-
aweza kuzorotesha kukamilika 
kwa ujenzi huo na hata kupotea 
kwa ajira 500 za Watanzania.

  Kampuni hiyo ina uzoefu 
mkubwa kwenye shughuli za 
huduma za teknolojia ya uhi-
fadhi wa mazao ya kilimo na 
miongoni mwa mradi mkubwa 
ilioufanikisha hivi karibuni ni 
ujenzi wa ghala kubwa nchini 
Ukrain lenye uwezo wa kuhifa-
dhi tani 800,000 za chakula. 

Alisema katika jitihada za 
kuunga mkono maendeleo ya 
ekta ya kilimo nchini, a, Feerum 

ilianza kujenga maghala ya 
kuhifadhia chakula matano ka-
tika maeneo ya Songea, Makam-
bako, Mbozi, Shinyanga na Do-
doma mwaka jana. Ujenzi wa 
maghala hayo ilikuwa sehemu 
ya mradi wa kujenga maghala 
manane ya kuhifadhia chakula 
nchi nzima. 

Katika mradi huo, lengo kuu 
ni kujenga maghala ambayo 
yatakuwa na uwezo wa kuhifa-
dhi tani 250,000 za mazao ya 
chakula, hususani mahindi.

 Wakala wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA) chini ya Wiz-
ara ya Kilimo ndiye msimamizi 
wa mradi.

Akizungumzia mwenendo 
mzima wa mradi huo, mkuru-
genzi huyo  alibainisha kuwa 
teknolojia ya kisasa inayotumi-
wa na kampuni yake ujenzi 

wa maghala hayo ina manufaa 
makubwa ikiwamo kupunguza 
upotevu wa mazao. 

“Sababu kubwa ya upotevu 
wa mazao ya chakula ni pamoja 
na uwapo wa maghala mach-
ache ya kuhifadhia chakula, 
matumizi ya teknolojia iliyo-
pitwa wakati ya kuhifadhia 
chakula kama vile kwenye vi-
roba na karakana na kuendelea 
kuzorota kwa mbinu za kiufun-
di za kuyatunza maghala hayo,” 
alisema.

“Katika karakana hakuna 
mpangilio mzuri, kunaweza 
kuwapo kwa maji, bakteria na 
wadudu vitu ambavyo vinaweza 
kuyaikia mazao, kuleta ma-
gonjwa, uchafu na ukungu kue-
nea kwa haraka kwenye mazao, 
hivyo kusababisha kutoweza ku-
tumika tena,” aliongeza. 

Wananchi wakiangalia magari mawili madogo yaliyogongano, katika barabara kuu ya Dodoma-Manyara, eneo la Kijiji cha Ndor-
oboni, Wilaya ya Chemba, mkoani Dodoma juzi. Hakuna vifo wala majeruhi katika ajali hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI ZANZIBAR

Kampuni 
yajitosa
kusaidia 
wazee
Na Hawa Abdallah,    

ZANZIBAR

KAMPUNI ya kudai 
madeni sugu Zanzi-
bar (IRA), imesema 
imejipanga kupita 
vijijini kuona matatizo 
yanayowakabili wazee 
wasiojiweza na yatima 
ili kutoa msaada una-
ostahili. 

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari 
ofisini  kwake mjini 
hapa,  Mkurugenzi wa 
kampuni hiyo, Issa 
Haji Khamis, alisema 
mpango huo utaanza 
na kutekelezwa kupitia 
kwa masheha  ili 
kuwapeleka katika ny-
umba ambazo zitakuwa 
na watu hao.

Khamis alisema 
katika misaada 
yao, wanatarajia 
kutoa  vitu  mbalimbali 
vikiwamo fedha, nguo 
na vyakula.

Alisema lengo la 
kufanya hivyo ni  
kuisaidia Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
(SMZ)  kuondoa mata-
tizo madogo magogo 
yanayowakabili wa-
nanchi wao wakiwamo 
wazee, yatima na watu 
wanaoishi katika maz-
ingira magumu.

Alisema kutokana na 
kampuni hiyo inafanya 
kazi kwa kushirikiana 
na serikali basi hawa-
nabudi kutoa ma-
shirikiano ya pamoja 
ili kufikia malengo ya 
serikali yao kwa jamii.

“Sisi IRA si kama tuna 
pesa au mataraji. Tu-
nafanya hivi kuisaidia 
serikali yetu. Tunaona  
baadhi ya watu katika 
jamii wanakumbwa 
na changamoto nyingi 
katika maisha yao ya 
kila siku. Tulicho nacho 
hatuna budi kuwasaidia 
ili na wao angalau 
waishi kama wanavy-
oishi watu wengine,” 
alisema.

Aidha, alizitaka kam-
puni zingine  kuwa na 
msimamo kama walio 
nao huku akiamini 
kuwa wanaposaidia 
jamii watakuwa wamei-
saidia serikali yao.

Mkurugenzi huyo 
alisema kampuni hiyo 
inajishughulisha na 
kazi mbalimbali na si  
kushunghulikia madeni 
peke yake, hivyo wata-
hakikisha wanachoki-
pata kinafika kwa jamii.

Kazi ya kupita vijijini 
kwa ajili ya kuwasaidia 
wazee na yatima  in-
atarajiwa kuanza ka-
tika kuelekea  shamra 
shamra za sherehe za 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAZIRI  wa Kazi, Uwezeshaji, 
Wanawake, Wazee na Watoto, 
Moudline Castico, ametaka wa-
naume kujenga imani na mapenzi 
ya kuwalea watoto badala ya ju-
kumu hilo kuwaachia kinamama 
pekee.

Castico alitoa   wito huo jana  
wakati   akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa ziara 
aliyoifanya katika Hospitali Kuu ya 
Mnazi Mmoja kutokana na tuhuma 
za tukio la kubakwa kwa mtoto wa 
10 na kusababisha kufariki dunia.

Alisema   baadhi ya wa-
naume   wamekuwa hawashiri-

ki   malezi ya pamoja na badala 
yake wamekuwa wakiwaachia 
mzigo mkubwa kinamama jambo 
ambalo linaondosha mapenzi ya 
mtoto dhidi ya baba.

Licha ya baadhi ya wa-
naume   kuonekana kuwa kiungo 
cha familia, alisema hivi sasa kuna 
baadhi ya wanaume   wamekuwa 
wakiwafanyia udhalilishaji watoto 
wao wenyewe wa kuwazaa jambo 
ambalo halikubaliki katika jamii 
na katika mustakabili mzima wa 
maisha.

Alisema wanaume wanapaswa 
kuwa mstari wa mbele katika 
malezi ya watoto wao badala ya 
shughuli zote za uangalizi wa mto-

to kuwaachia kinamama. 
Kutokana na tabia hiyo kumeibu-

ka matukio ya udhalilishaji wa 
kijinsia dhidi ya kinamama na wa-
toto.

“Malezi ya pamoja yanatakiwa   
yawapo  kati ya baba na mama na 
juhudi zinatakiwa za pamoja ka-
tika  kutokomeza vitendo hivi vya 
udhalilishaji vinavyowakumba wa-
toto wetu katika maeneo tunayoi-
shi.  Hii ni hatari kubwa jamii kwa 
pamoja tushikamane na jambo hili 
lituume kiundani kabisa basi tuta-
fanikiwa,” alisema.

 Naibu Waziri Wizara ya Kazi, 
Uwezeshaji, Wazee, Wanawake na 
Watoto, Shadiya Muhamed Sulei-

man, alisema ni vyema kwa wazazi 
na walezi kujitahidi katika kuwalea 
watoto wao kwa lengo la kuwaepu-
sha na ukatili na udhalilishaji wa 
kijinsia. “Wizara tutaendelea na 
jitihada zetu ili kuhakikisha kwa 
pamoja tunafanikiwa katika kup-
inga na kuondosha vitendo vya 
udhalilishaji wa kijinsia ambavyo 
vinatia doa nchi yetu.  Jambo hili 
ni hatari kwa usalama wa watoto 
wetu,” alisema.

Naye msemaji wa Hospitali Kuu 
ya Mnazi Mmoja, Hassan Makame 
Mcha, alisema kitendo alicho-
fanyiwa mtoto huyo ni ukatili am-
bao unastahili kukemewa na jamii 
nzima.

Kifo mtoto aliyebakwa chamzindua Waziri 

Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Mahmoud Thabit Kombo (kulia), akizungumza kabla ya kumkaribisha Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani), kuzungumza na wafanyakazi wa Shirika la 
Utangazaji Zanzibar (ZBC), mjini Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR 

Shein awapa matumaini watumishi ZBC 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, amese-
ma  azma ya serikali ya 
kuliimarisha Shirika la 

Utangazaji Zanzibar (ZBC) pamoja 
na kuzingatia maslahi mazuri ya 
wafanyakazi wake bado iko pale 
pale.

Dk. Shein aliyasema hayo jana 
alipokutana na uongozi na wafan-
yakazi wa ZBC katika mkutano uli-

ofanyika katika ukumbi wa shirika 
hilo  Mnazi Mmoja, mjini hapa.

Alisema ZBC ni shirika jipya lilil-
oundwa miaka sita iliyopita, hivyo 
lazima kutakuwapo na changa-
moto mbalimbali na kuwataka 
wafanyakazi kufahamu ulazima 
wa mambo hayo katika hatua ya 
mafanikio.

Serikali, alisema  imetumia fed-
ha nyingi katika uundaji wa shirika 
hilo na kulipatia mitambo mipya 
ili kuondokana na matumizi ya 

mfumo wa analojia kwenda wa   
digitali ambao unatumika buniani       
katika kurusha matangazo.

Aidha, alisema  kuna umuhimu 
kwa shirika hilo kujiendesha ka-
tika mambo mbalimbali lakini 
kutokana na kutofanikiwa kuikia 
hatua hiyo, bado linategemea ru-
zuku kutoka serikalini.

Naye Waziri wa Habari, Utalii 
na Mambo ya Kale, Mahamoud 
Thabiti Kombo, alisema atasima-
mia kikamilifu kuhakikisha wa-

fanyakazi wanaojitolea kipindi 
kirefu wanaajiriwa    awamu kwa 
awamu pamoja       na wale wenye 
ulemavu.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
ZBC, Chande Omar, aliahidi ku-
fanya juhudi kuzipatia ufumbuzi 
changamoto mbalimbali zinazo-
likabili shirika hilo, ikiwamo suala 
la ajira, mafunzo kwa wafanyaka-
zi   na   usairi kwa ajili ya vifaa 
na wafanyakazi wanapokwenda 
kutimiza majukumu yao. 
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Taratibu za 
umiliki wa 
benki UBL
zakamilika

Na Anthony Gervas, 
MWANZA

UTUMIAJI wa dawa za kienyeji 
kwa wajawazito, umeelezwa na 
wataalamu wa afya kuwa ni moja 
ya tatizo linalochangia kupata 
madhara makubwa wakati wa ku-
jifungua.

Akizungumza jana na Nipashe 
jijini  hapa, mratibu wa huduma 
za afya ya uzazi na mtoto  Mkoa 
wa Mwanza, Secilia Mrema, alise-
ma wajawazito wengi wamekuwa 
wakitumia kwa kiicho bila kujali 
madhara yake.

“Tunapompima mjamzito 
wakati wa kujifungua tunakuta 
amechanika mfuko wa kizazi, 
anatokwa damu nyingi na mtoto 
ameia tumboni, wakati vipimo 

vinaonyesha hana magonjwa ya 
aina yoyote yaliyoweza kusababi-
sha madhara hayo,” alisema.

“Lakini tunapomhoji anakiri 
kutumia dawa za kienyeji am-
bazo hazina kipimo na kusema 
wanatumia mizizi na majani ya 
mmea wa bangi, mgagani na ma-
gome ya miti shamba kwa madai 
zinaongeza uchungu aweze kuji-
fungua haraka,” alisema Mrema.

Hivyo alisema baadhi yao 
wamekuwa wakikamatwa na 
wataalamu wa afya katika vituo 
vya afya na hospitali wakiwa na 
dawa hizo wakitumia kwa kuji-
icha wanapokuwa wamelazwa 
wodini wakisubiri kujifungua.

Mrema alisema katika Mkoa 
wa Mwanza tangu Januari mwaka 
huu hadi sasa, idadi ya kinamama 

139 walifariki dunia kutokana na 
madhara ya dawa hizo wakati wa 
kujifungua.

  Alisema kati yao, kinamama 
39 walifariki dunia kwa kutokwa 
damu nyingi na kumi  wamefariki 
dunia kutokana na kuchanika 
mfuko wa kizazi.

Mratibu huyo alisema watoto 
waliokuwa wameia tumboni 
wakati wa kujifungua ni zaidi ya 
500, huku akiongeza kuwa ma-
gonjwa mengine yanayochangia 
madhara hayo ni ya zinaa, presha, 
malaria  na kisukari. 

“Tunapowakamata wodini 
wakiwa na dawa hizo, na wanakiri 
hapo hapo tunachukua hatua ya 
kuwanyang’anya na kuanza ku-
waelimisha kufuata taratibu za 
huduma bora za afya ikiwamo 

kuhudhuria kliniki kupitia vituo 
vyetu au  hospitali,” alifafanua.

Mratibu huyo alieleza zaidi 
kuwa wanapokamatwa na kuho-
jiwa walikozipata huwataja bibi, 
shangazi, wakunga wa asili na 
waganga wa kienyeji kuwa ndiyo 
huwapatia.

Hata hivyo, alisema wataala-
mu wa afya wamekuwa wakitoa 
elimu kwa kinamama kuachana 
na matumizi ya dawa za kienyeji 
kupitia vyombo vya habari, vikao 
vya halmashauri, misibani, vikao 
vya kata, vituo vya afya, zahanati, 
wakunga na waganga wa kienyeji.

Aliwataka kuacha kutumia 
dawa hizo badala yake kufuata 
ushauri wa daktari au mtaalamu 
wa afya kutoka katika vituo vya 
afya na hospitali.

Sababu wajawazito kupata madhara 
makubwa wakati wa  kujifungua hizi

Wananchi wajijengea shule  9 kupunguza msongamano
Na Sabato Kasika 

WAKAZI wa Jimbo la Musoma 
Vijijini mkoani Mara, kwa kush-
irikiana na serikali na wadau 
wengine wa elimu, wanajenga 
sekondari tisa za kata na vijiji ili 
kupunguza msongamano wa wa-
nafunzi kwenye shule zilizopo 
sasa.

Shule ni za Ifulifu, Seka, Busam-
bara, Busamba, Kigera Etuma, 
Nyasaungu, Nyegina, Busamba, 
Nyang’oma na Dan Mapigano Me-
morial, ambayo inatarajiwa kuan-
za kuchukua wanafunzi wa kidato 
cha kwanza mwaka ujao.

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, 
Dk. Vicent Anney, alisema, Se-
kondari ya Dan Mapigano iko Kata 

ya Bugoji yenye wanafunzi 141 wal-
iofaulu kwenda sekondari mwaka 
ujao. “Kwa muda mrefu wanafunzi 
wa kata hiyo wanaofaulu wame-
kuwa wakisoma katika Sekondari 
ya Kata ya Nyambono ambayo 
ndiyo ipo jirani na kwao, lakini 
kule nako wamefaulu wanafunzi 
149 wanaotarajia kuanza  kuanza 
kidato cha kwanza mwaka kesho,” 
alisema Dk. Anney. Alisema, kwa 
hali hiyo bila kuharakisha ujenzi 
wa Sekondari ya Dan Mapigano, 
kutakuwa na msongamano mkub-
wa wanafunzi, katika Sekondari ya 
Nyambono, hivyo hatua mbalim-
bali zinachukuliwa kuikamilisha 
Dan Mapigano ili ianze kuchukua 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
mwaka ujao.

Dk. Anney alisema, katika kuha-
rakisha ujenzi huo, hadi sasa vy-
umba vipya vitano vya madarasa 
vimeshakamilika, kuna madawati 
200, oisi mpya mbili za walimu 
zimekamilika

“Ujenzi wa vyoo matundu 10 ya 
wanafunzi na mawili ya walimu 
utakamilika ndani ya wiki moja 
ijayo, na ujenzi wa maabara  tatu 
za Fizikia,   Kemia   Baiolojia 
unaenda kwa kasi kwani msin-
gi umeshajengwa na matofali 
yanafyatuliwa...ujenzi utakamilika 
mwezi ujao,” alisema.

Alisema, mifuko 290 na nondo 
100 vimenunuliwa kwa fedha za 
Mfuko wa Jimbo, na hatua hiyo 
imeongeza kasi ya ukamilishaji 
majengo ya shule hiyo na kwamba 

hata ujenzi wa nyumba ya walimu 
utakamilika mwezi ujao.

“Maktaba ya kisasa itajengwa 
hapo shuleni hapo mwaka ujao, 
ambapo mbunge wa Musoma 
Vijijini, Prof. Sospeter Muhongo 
ameahidi kuendesha harambee ya 
ujenzi huo na pia ataweka vitabu 
katika maktaba hiyo,” alisema.

Aidha, mkuu huyo wa wilaya 
aliwataka wadau waliotoa ahadi 
ya kuchangia ujenzi wa  Shule ya 
Sekondari Dan Mapigano Memo-
rial watimiza ahadi zao ili kusaidia 
kuharakisha ujenzi wa shule hiyo.

Kwa mujibu wa DC Anney, Mu-
soma Vijijini kuna vijiji 68 na viton-
goji 374 na sekondari 18 za kata na 
pia mbili za binafsi zinazomilikiwa 
na madhehebu ya dini.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania 
imesema imekamilisha tara-
tibu za umiliki wa iliyokuwa 
Benki ya UBL Tanzania.

Hayo yalibainishwa 
jijini Dar es Salaam na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Benki 
ya Exim, Jaffari Matundu, 
baada ya kufungua rasmi 
tawi lake jipya katika mtaa 
wa Mkwepu kufuatia benki 
hiyo kukamilisha taratibu za 
umiliki wa iliyokuwa Benki 
ya UBL Tanzania.

Matundu alisema hatua 
hiyo inafanya Benki ya 
Exim Tanzania kuwa ya 
kwanza miongoni mwa 
benki za sekta binafsi nchini 
zilizofanikiwa kuunganisha 
benki nyingine, hivyo kui-
fanya kuwa miongoni mwa 
benki tano kubwa hapa 
nchini ikiwa na ukwasi  wa 
kiasi cha Sh. trilioni 1.7.

Kwa mujibu wa  Matundu, 
hatua hiyo inakwenda 
sambamba na msimamo wa 
Rais John Magufuli ambaye 
amekuwa akisisitiza juu ya 
umuhimu wa kuwa na benki 
kubwa zaidi na ndogo nchini 
kwa kuwa ni hatua muhimu 
kwa afya ya kifedha katika 
ukuaji wa uchumi hususani 
katika kutoa huduma kamili 
na zenye ubunifu kwa wa-
teja.

“Tanzania ina benki nyingi 
ukilinganisha na mataifa 
mengine ikiwamo Afrika 
Kusini na Nigeria. Sekta ya 
benki imekuwa ikishuhudia 
uunganishwaji wa benki 
ambao mwisho wa siku 
utaziacha benki zikiwa na 
uwezo wa kusukuma ukuaji 
wa uchumi kikamilifu, “ 
alisema.

“Dar es Salaam ni soko 
muhimu kwa Benki ya Exim 
na hivyo uwepo wa tawi 
jipya la Mkwepu ambalo 
lenye teknolojia,  ubunifu na 
muundo ambao utawawez-
esha wateja kukutana na 
maofisa wa benki kwa 
njia ambayo inawafaa na 
katika mazingira ambayo 
ni yanafikika kwa wote,’’ 
aliongeza.

Aidha, Matundu alisema 
mchanganyiko wa benki 
binafsi na zile za umma 
zilizosambaa kote nchini 
utahakikisha kuwa kuna 
mtiririko mzuri wa huduma 
za kifedha.

Ujio wa tawi hilo jipya 
unaifanya benki ya Exim 
Tanzania kuwa na jumla ya 
matawi 33 kote nchini.

Meneja wa 
Huduma kwa 
Wateja na 
Uendeshaji wa 
Benki ya Exim, 
tawi jipya la 
Mkwepu, jijini 
Dar es Salaam, 
Brian Bennet 
(kushoto), akim-
karibisha mmoja 
wa wateja ali-
yefika kwenye 
tawi hilo, ili 
kupata huduma 
jana. Tawi hilo 
jipya ni mkakati 
wa benki hiyo 
kujitanua zaidi 
baada ya kuka-
milisha taratibu 
za umiliki wa 
iliyokuwa Benki 
ya UBL Tanza-
nia. MPIGAPI-
CHA WETU
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Udukuzi WhatsApp waleta hofu
NEW DELHI, India

BAADA ya mtandao wa kijamii wa What-
sApp kuthibitisha kuwa programu yake 
ilitumika kudukua simu za wateja, kume-
kuwa na hofu miongoni mwa watumiaji 
kadhaa ikiwamo India.

Mtandao wa WhatsApp umethibitisha 
kuwa baadhi ya watumiaji wake wame-
lengwa na wadukuzi.

Baadhi ya watu wameelekeza lawama 
zao kwa serikali na kudai kuwa inahusika 
na udukuzi huo, ikizingatiwa kuwa kundi 
la NSO linalodaiwa kuunda programu hiyo 
ya udukuzi, limeripotiwa kuuzia nchi pe-
kee.

WhatsApp imeishtaki kampuni hiyo 
kufuatia madai hayo, jambo ambalo lime-
pingwa vikali na Serikali ya India pamoja 
na kupinga madai hayo.

Baadhi ya watu wamekuwa wakitafuta 

Simu yako 
ikidukuliwa 
kila kitu 
kilichopo 
ndani 
kinaweza 
kufikiwa au 
hata vitu 
vinavyoku-
fikia kupitia 
kamera 
au kipaza 
sauti viko 
hatarini.

App tofauti na WhatsApp, ikiwa ni pamo-
ja na Signal au Telegram, wakiamini 
kuwa ziko salama.

Lakini, wataalamu wanasema kuwa 
WhatsApp, ni app inayotumiwa na watu 
karibu bilioni 1.5 katika nchi 180 na milio-
ni 400 nchini India, ambayo imelengwa 
na wadukuzi japo kampuni hiyo inasema 
kuwa sio kosa lake.

Wakati hatari katika programu ya ku-
piga simu ya WhatsApp iliruhusu kupiti-
sha bila kuingilia kati kwa watumiaji, 
mwishowe ilichukua simu kwa sababu ya 
mapungufu kwenye mifumo ya uende-
shaji wa simu.

“Wadukuzi walilenga udhaifu uliopo 
katika mfumo wa operesheni, iwe ni ya 
Android au Apple,” Vinay Kesari, Wakili 
wa Teknolojia aliyejikita katika masu-
ala ya faragha ya mawasiliano ya simu 
alisema.

“Simu yako ikidukuliwa kila kitu kili-
chopo ndani kinaweza kufikiwa au hata 
vitu vinavyokufikia kupitia kamera au 
kipaza sauti viko hatarini,” Prasanto Roy 
mwandishi wa masuala ya teknolojia 
alisema.

WhatsApp imekuwa ikijinadi kama 
mtandao “salama” wa mawasiliano 
kwa sababu ujumbe wake ni wasiri na 
kwamba hakuna mtu anaweza kuufikia 
isipokua wale wanaowasiliana.

Hii inamaanisha ni yule aliyetuma 
ujumbe na anayepokea pekee ndiyo wa-
naweza kuusoma.

“Lakini hali ilivyo sasa, haijalishi kama 
ujumbe ni wa siri, baada ya simu yako 
kushambuliwa na wadukuzi wanaweza 
kufikia kila kitu kwa sababu ujumbe uko 
wazi unaweza kusomwa,” Kesari alisema 
na kuongeza:

“Huenda pengine umeifungua simu 

yako,” aliongeza. “Lakini cha msingi ni 
kuwa shambulio kama hilo linafichua jin-
si mifumo ya uendeshaji ulivyo hatarini.”

Pia alisema: “Linapokuja suala la isha-
ra, kuna safu ya uwazi iliyoongezwa kwa 
sababu wanatoa nambari yao kwa umma 
kwa hivyo ikiwa wewe ni mtaalamu wa 
masuala ya teknolojia unaweza kufikia 
mifumo ya mawasiliano japo kampuni 
inasema imeshughulikia suala hilo.” 

“Hii haimaanishi app hiyo inaiona safu 
iliyoongezwa ya kinga dhidi ya shambu-
lio kama hilo.”

Roy aliiambia BBC kuwa shambulio 
hilo lilienda zaidi ya app hiyo.

“Kwa wale ambao simu zao zimeathiri-
wa, ujumbe wao uko hatarini, siyo kwa 
WhatsApp pekee,” Roy alisema.

Kufikia sasa hakuna sababu ya kua-
mini kuwa WhatsApp “Sio salama” ikilin-
ganishwa na app, nyingine. BBC

Shimo lenye upana wa sentimita 55 au inchi 22, ambalo washukiwa wa mauaji walilikata na kulitumia kupenya kwa 
kutambaa katika gereza la kaunti ya Monterey. PICHA: MTANDAO
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CALIFORNIA, Marekani

POLISI wametoa picha zinazoonesha 
washukiwa wawili wa mauaji wakivunja ki-
zuizi cha gereza katika jimbo la California 
na kufanikiwa kutoroka.

Santos Fonseca (21) na Jonathan Salazar 
(20), walitambaa na kupenya katika shimo 
la inchi 22 ambalo walilitoboa katika choo 
cha jela katika mji wa Salinas, Kusini mwa 
San Francisco.

Ofisi ya Mkuu wa Kaunti ilisema kuwa 
vijana hao walitumia eneo ambalo wali-

tambua kuwa “Watu hawawezi kuwaona” 
wakitoroka.

Wawili hao walikuwa wanasubiri mash-
taka mawili tofauti dhidi yao walipoamua 
kutoroka siku ya Jumapili.

“Tumesikitika sana kwamba kuna watu 
waliokuwa wanashtakiwa kwa mauaji am-
bao hawapo tena katika gereza letu,” alise-
ma Msemaji wa Ofisi ya Mkuu wa Kaunti ya 
Monterey, Jonathan Thornburg.

Maofisa wanawasaka washukiwa hao, 
wanaoaminiwa kuwa wana silaha na ni 
hatari.

Watoroka jela kupitia shimo

WASHINGTON, Marekani

MAWAZIRI wa mambo ya nje kutoka 
Misri, Ethiopia na Sudan, wako 
Marekani kwa ajili ya mazungumzo 
kuhusu ujenzi wa bwawa kubwa la 
maji kando ya Mto Nile.

Bwawa hilo linalojengwa kaska-
zini mwa Ethiopia, litakuwa kituo 
kikubwa cha kuzalisha umeme 
barani Afrika.

Wakati, Misri ambayo inategemea 
maji ya mto Nile kwa asilimia 80, 
nchi hiyo ina hofu kuwa bwawa hilo 
litaathiri mfumo wa usambazaji maji 
ambao nao una changamoto kadhaa.

Mazungumzo haya yatasimamiwa 
na Marekani kama msuluhishi baada 
ya msimamo uliotolewa na Misri na 
Ethiopia kwenye mazungumzo yali-
yopita ambayo hayakuzaa matunda.

Ethiopia inataka kutekeleza mpan-
go huo kwa kipindi cha miaka sita, 
Misri ikipendekeza muda wa miaka 
kumi ikihofu mradi huo utafanya 
Ethiopia kudhibiti maji ya mto Nile.

Mara baada ya kukamilika kwa 
bwawa hilo litakalogharimu paundi 
bilioni tatu, litakuwa na uwezo wa 
uzalisha megawati 6,000.

Ujenzi huo umeathiriwa na 
ucheleweshaji na haijafahamika 
kama litaanza kufanya kazi baada 
ya muda wa mwisho uliowekwa na 
serikali mwaka 2021.

Misri, Ethiopia na Sudan zilitia 
saini mkataba wa kwanza kuhusu 
ugavi wa maji katika mto Nile unao-
pitia mataifa hayo yote matatu.

Mkataba huo unafuatia ujenzi 
unaoendelea wa bwawa kubwa 
linalojengwa na Ethiopia katika mto 
huo. Ujenzi huo ulizua mzozo mkali 
wa kidiplomasia kati ya Misri na 
Ethiopia. Viongozi wa mataifa hayo 
matatu, walikutana jijini Khartoum 
Sudan kwa sherehe ya kutia saini 
mkataba huo ambao umetajwa kama 
hatua ya kwanza katika kutatua 
mzozo huo. BBC

Marekani 
kusuluhisha 
mgogoro wa 
Mto Nile

BEIJING, China

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Ma-
cron na Rais wa China, Xi Jinping 
wametoa taarifa ya pamoja ku-
sisitiza kuunga mkono Makubaliano 
ya Paris kuhusu mabadiliko ya 
tabia nchi ambayo Marekani im-
etangaza kujiondoa rasmi wiki hii.

Marekani imetangaza kuanza 
rasmi mchakato wa kujiondoa kwe-
nye makubaliano hayo ya Paris. 

Nchi hizo mbili zimesema 
muafaka huo wa mazingira ni 

mchakato usioweza kubatilishwa 
na wanasayansi wanaonya kuwa 
mabadiliko ya tabia nchi yanaweza 
hivi karibuni kufikia katika kiwan-
go ambacho hakiwezi kubadilishwa 
tena.

Kwa mujibu wa ripoti mpya ya 
Universal Ecological Fund (UEF) 
ambao ni mfuko wa kuhifadhi 
mfumo wa ikolojia, karibu asilimia 
75 ya ahadi katika makubaliano ya 
Paris yameamuliwa bila kutosha 
katika kupunguza kasi ya mabadi-
liko ya tabia nchi. DW

Waunga mkono mkataba wa Paris

Ofisi ya Kaunti imetangaza kutoa zawadi 
ya pound 5,000 kwa yeyote atakayetoa 
taarifa kuhusu ni wapi walipo washukiwa 
hao. Washukiwa hao walichimba shimo 
katika choo ambapo walinzi wa gereza 
wasingewaona, maofisa wamesema.

Shimo hilo lilikuwa na upana wa kuto-
sha kwa Fonseca na Salazar, wote wakiwa 
na urefu wa mwili wa futi tano na inchi 
saba (1.7m) kuweza kupanda na kupenya.

Eneo walilochimba lilikuwa na shughuli 
za ukarabati zilizofanya kujaa mabomba 
na nyaya.

Washukiwa walitambaa kupitia eneo hili 
ambalo linasemekana lilikuwa na upanda 
wa inchi 11 hadi walipofika kwenye mlango 
wa chuma, ambao waliusukuma hadi ukaf-
unguka na kutoroka.

“Mlango wa chuma ulikuwa nyuma ya 
gereza, ambako hakuna uzio wa usalama 
uliozungushwa kwa waya,” walisema 
maofisa.

Pia walisema washtakiwa hao wawili 
walikamatwa na kushtakiwa mwaka jana 
kuhusiana na kesi mbili tofauti za mauaji. 

Fonseca anashutumiwa kumuua Lor-
enzo Acosta (37) na Ernesto Cruz (27) siku 
nne tofauti za mwezi Juni, mwaka 2018.

Naye, Salazar anashutumiwa kwa kum-
piga risasi Jaime Martinez (20) mwezi Ok-
toba mwaka 2017.

Kwa mujibu wa gazeti la Los Angeles 
Times, washtakiwa wote wawili walikana 
mashtaka dhidi yao. BBC
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Na Tiganya Vincent, TABORA

KAMPUNI ya usambazaji wa mbolea ya 
Petrobena East Ltd imetoa mifuko 100 ya 
saruji na mifuko 10 ya mbolea katika Man-
ispaa ya   Tabora ikiwa ni kuunga mkono 
juhudi serikali za ujenzi wa madarasa na 
utunzaji wa mazingira.

Msaada huo ulikabidhiwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kampuni hiyo, Peter 
Kumalilwa kwa Mkuu wa Wilaya ya Tabora, 
Komanya Kitwala.

Alisema kuwa kampuni hiyo imefura-
hishwa na juhudi za serikali za kubore-
sha elimu nchini zinazoendelea  hivyo 
wameamua kushiriki katika kuhakikisha 
wanafunzi wanapata mazingira mazuri ya 
kujifunzia.

Kumalilwa alisema  sambamba na utoaji 
wa saruji hiyo, wameamua kutoa mbolea 
mifuko 10 kwa ajili ya kukuzia miti ambayo 
imepandwa katika maeneo mbalimbali ya 
Manispaa ya Tabora ili kulinda mazingira 
na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Kwa upande wake, DC Kitwala alisema 
msaada huo utasaidia kuunga mkono jiti-
hada zao za kuboresha miundombinu ya 
elimu katika Manispaa ya Tabora kwa ku-
weka mazingira mazuri ya wanafunzi ku-
pata elimu ikiwamo kuwapunguzia kutem-
bea umbali mrefu kutafuta elimu.

Alisema mifuko 50 itakwenda kata ya 
Uyui na iliyobaki 50 itapelekwa Kata ya 
Ifucha ili kusaidia ujenzi wa vyumba vya 
madarasa.

Kitwala alisema wako katika kampeni ya 

kuhakikisha kuwa inaondoa tatizo la upun-
gufu wa vyumba vya madarasa na kujenga 
hosteli kwa ajili ya wanafunzi ili kuwasaidia 
kutembea umbali mrefu kutoka kwao hadi 
shule, jambo linalodhooisha ufaulu wa 
wanafunzi.

Aidha, alisema wana mpango wa kujen-
ga sekondari katika Kata ya Ifucha ambayo 
haina sekondari.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Tabora (Uyui), Said Ntahondi, ali-
ishukuru kampuni hiyo kwa kutoa msaada 
huo ambao sehemu ya mifuko hiyo itasaid-
ia kujenga vyumba vya madarasa katika 
shule shikizi.

Alisema shule shikizi zinasaidia kupun-
guza tatizo la watoto kutembea umbali 
mrefu kutafuta haki yao ya kupata elimu.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

WAZIRI wa Nchi Oisi ya Rais-Tamisemi, 
Selemani Jafo, amerudia tena kuzitaka 
kamati za rufani nchini kushughulikia 
malalamiko yote ya wagombea bila kujali 
chama chochote, badala yake haki itende-
ke kwa kila mtu.

Jafo alitoa maelekezo hayo jana mjini 
Babati wakati akizungumza na kamati 
za rufani za mkoa wa Manyara ukiwa ni 
mwendelezo wa maandalizi ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa utakaofanyika No-
vemba 24.

“Kamati za rufani nchi nzima hakik-
isheni mnatenda haki kwa wagombea 
wote wenye malalamiko maana nyie tuna-
wategemea sana ili uchaguzi huu uende 
vizuri kwa kila mtu,” alisema Jafo.

Aidha, alizitaka kamati hizo kutokum-
wonea mtu yeyote badala yake watende 

haki kwa kuwa vilio vyote vya kukata ru-
fani vinatakiwa kuikishwa kwao na kuvi-
tolea uamuzi.

“Kamati za rufani ninyi mmepewa na-
fasi ya kurudisha wagombea walioten-
guliwa baada ya kusikiliza malalamiko yao 
na kuyatolea maamuzi bila kuangalia mtu 
yeyote au kushindikizwa na mtu yeyote ili 
demokrasia iweze kutamalaki uchaguzi 
huu,” alisisitiza.

Waziri huyo aliwataka kutenda haki kwa 
kufuata sheria na taratibu zinasemaje ili 
wagombea wapate haki zao.

Vile vile alisema wagombea wali-
ochukua fomu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) nchi nzima ni asilimia 99, Chadema 
asilimia 68 huku vyama vingine vya upin-
zani akisema vimechukua fomu kwa zaidi 
ya asilimia 50.

Jafo alisema yeye hamna lalamiko 
analolidharau linalotolewa badala yake 

anawapatia jukumu timu za kushughulikia 
malalamiko nchi nzima ili kuyafanyia kazi 
kwa wakati na haki kutendeka.

Aliyataja maeneo yaliyokuwa na changa-
moto ni Mbozi, Liwale, Arusha na Kiliman-
jaro.

Hata hivyo,  alisema ni changamoto za 
kawaida ambazo hazitaharibu demokrasia 
ya nchini.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alex-
ander Mnyeti, akisoma taarifa kwa waziri 
huyo, alisema mkoa wake umejipanga vi-
zuri kufanya uchaguzi huo, huku akisema 
watu waliojiandikisha ni zaidi ya 500,000 
sawa na asilimia 79 ya watu waliolengwa.

Mnyeti alisema jumla ya Sh. milioni  187 
wameshazipokea kwa ajili ya kuendesha 
zoezi la uchaguzi huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Mji wa Babati, Fortunatus Fwema, alise-
ma maandalizi ni mazuri.

Meneja wa NMB Kanda ya Kusini, Janeth Shango (wa sita kulia), akikabidhi msaada wa bati 175 kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Songea, Pololet Mgema,  aliyepokea kwa niaba ya Shule ya Msingi Ndelenyuma, katika Halmashauri ya 
Madaba wilayani humo, mkoani Ruvuma hivi karibuni. NA MPIGAPICHA WETU

Majaliwa 
awashukuru
waliomfariji
msiba wa 
kaka

Ujenzi wa madarasa wapigwa jeki

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amewashukuru watu wote wal-
iojitokeza katika mazishi ya kaka 
yake Mzee Bakari Majaliwa (78), 
aliyefariki Jumatatu nyumbani 
kwake katika kijiji cha Chimbila 
‘B’ wilayani Ruangwa, Lindi.

Alitoa shukrani hizo jana wakati 
wa ibada ya mazishi iliyofanyika 
kijijini Nandagala wilayani Ruang-
wa, na kusema hayo ni mapenzi 
ya Mwenyezi Mungu na kila mtu 
atapita kwenye njia hiyo.

 “Tulikuwa 12 na sasa tumebaki 
watano, wanaume wawili na wa-
nawake watatu. Msiba huu kwetu 
ni mkubwa, umepunguza idadi 
ya watoto wa Mzee Majaliwa, 
lakini hatuna namna ni mapenzi 
ya Mwenyezi Mungu, wajibu 
wetu ni kuendelea kumwombea. 
Nawashukuru wote mlioacha 
shughuli zenu na kutukimbilia, fa-
milia imethamini sana ujio wenu 
jambo hili limetokea ghafla.” 

 Waziri Mkuu pia alimshukuru 
Rais John Magufuli kwa salamu 
za pole alizozitoa. “Jambo hili 
pia limemgusa Mheshimiwa Rais 
wetu ambaye ametutaka tuwe 
watulivu katika kipindi hiki 
kigumu, na kwamba kila mmoja 
kwa dhehebu lake aendelee kum-
wombea marehemu ili Mwenyezi 
Mungu amlaze mahala pema.”

 Alisema alipata taarifa za 
msiba huo wakati akijiandaa 
kwenda wilayani Ruangwa kwa 
ajili ya kushiriki mazishi ya mwa-
nasiasa mkongwe na Mwenyekiti 
wa zamani wa CCM wa Wilaya 
ya Ruangwa, Kaspar Selemani 
Mmuya. 

 Kwa upande wake, Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali, 
Venance Mabeyo, akitoa salamu 
za pole kwa niaba ya maofisa 
na askari wa vyombo vyote vya 
Ulinzi na Usalama na kusema 
anajua uzito wa msiba pamoja 
na majonzi waliyonayo kwa 
kuondokewa na mpendwa wao, 
na kwamba wamshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa kuwa ndiye 
anayetoa na anayetwaa. “Hakuna 
namna ya kurekebisha maamuzi 
ya Mwenyezi Mungu, tuendelee 
kumsindikiza kaka yetu kwa sala 
Mwenyezi Mungu ampokee kwa 
amani.”

Naye, Mwakilishi wa Mufti na 
Sheikh Mkuu wa Tanzania, Sheikh 
Othman Kaporo, alisema amewa-
taka wananchi wajiandae na kifo 
kwa kufanya ibada. “Ni kawaida 
kwa binadamu kujisahau, lakini 
Mwenyezi Mungu ametuwekea 
vitu vya kutukumbusha juu ya 
uwepo wake ikiwamo kifo, hivyo 
tuyatekeleze yale yaliyokuwa ya 
wajibu kuyatekeleza.”
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LONDON, England 

HATIMAYE Granit Xhaka amevuliwa 
unahodha na aliondolewa katika 
safari ya kuifuata Vitoria Guimares 
katika mchezo wa Kombe la Ligi ya 
Europa.

Kocha wa Arsenal, Unai Emery, 
sasa amempa kitambaa cha unahod-
ha, Pierre-Emerick Aubameyang.  Pia 
Xhaka ameondolewa kabisa katika 
orodha ya wachezaji watano ambao 
ni manahodha wa Arsenal.

Xhaka aliibua mzozo na mashabi-
ki katika mchezo wa Ligi Kuu ambao 
Arsenal ilitoka sare ya mabao 2-2 
dhidi ya Crystal Palace. Emery alim-
wambia Xhaka hatakuwa nahodha 
kufuatia tukio hilo hatua inayomwe-

ka katika mazingira magumu kuhusu 
mustakabali wake ndani ya Arsenal.

Xhaka aliwatolea maneno yasiyo-
faa mashabiki wakati akienda kwe-
nye benchi baada ya kuzomewa.

Pamoja na kuonyesha utovu wa 
nidhamu, Xhaka hakuomba radhi 
kwa mashabiki hadi Alhamisi iliyo-
pita ambapo alifanya hivyo.

Mchezaji huyo alipigiwa kura ya 
unahodha na wachezaji wanzake 
baada ya Emery kutaja majina ya 
mastaa watano wanaostahili kuvaa 
kitambaa hicho.

“Nilizungumza naye asubuhi na 
kumwambia kuanzia sasa haumo ka-
tika orodha yangu ya manahodha,” 
alisema Emery akiwaambia waandi-
shi wa habari.
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Son afutiwa 
kadi nyekundu
LONDON, England 

BAADA ya klabu ya Tottenham Hotspurs 
kubainisha kwamba, itakata ru-

fani kupinga kadi nyekundu 
aliyoonyeshwa mchezaji 
wao Son Heung-min, sasa 
imefutwa rasmi.

Kadi ya Son iliibua 
mjadala kabla ya Spurs 
kupeleka malalamiko 
kupinga adhabu hiyo kwa 
Chama cha Soka England 

(FA).
Son alipewa kadi nyekun-

du ambayo ingemlazimu 
kutumikia adhabu ya ku-
kosa mechi tatu kabla ya FA 
kuifuta.

Mchezaji huyo alionekana 
akimkwatua mguuni kiungo 

Andre Gomes wa Everton katika 
mchezo wa Ligi Kuu England am-

bayo ilichezwa Novemba 3.
Gomes alivunjika kifundo cha 

mguu wa kulia na tayari amefany-
iwa upasuaji ambao utamuweka 
nje ya uwanja kwa muda mrefu.

Son ameruhusiwa kucheza mechi 
tatu zijazo za mashindano baada 
ya adhabu hiyo kutenguliwa.

“Heung-min Son atakuwapo 
katika mechi tatu zijazo za Ligi 
Kuu ambazo Tottenham Hotspurs 
itacheza baada ya kuifuta kadi yake 
nyekundu,” alisema msemaji wa FA.

Uamuzi wa kutengua adhabu hiyo 
umetokana na marudio ya mkanda 
wa video ambayo haionyeshi moja 
kwa moja kama mchezaji huyo wa 

kimataifa wa Korea Kusini alikuwa na 
dhamira ya kumuumiza Gomes.
Hata hivyo mguu wa Serge Aurier 

umeonekana ukimkanyaga mchezaji 
huyo katika eneo la kifundo cha mguu.

Kocha wa Spurs Mauricio Pochettino 
amesema Son amepata huduma ya sai-
kolojia na yuko tayari kwa mechi zinazo-
fuata ikiwamo ya mwishoni mwa wiki hii 
dhidi ya Sheffield United.

MADRID, Hispania 

K
LABU ya Real Madrid imeingia 
kwenye mbio za kuwania saini ya 
kinda wa Uingereza, Jadon San-
cho ambaye kwa sasa anakipiga 

pale Borussia Dortmund nchini 
Ujerumani.

Madrid sasa inaingia kwenye 
mbio moja za kuwania saini 
hiyo pamoja na Manchester 
United na Paris Saint Ger-
main ambazo nazo zimeo-
nyesha nia ya kuwania kum-
sajili.

Hata hivyo, Dortmund 
yenyewe imeshaweka wazi 
kuwa bei ya Sancho mwe-
nye umri wa miaka 19 kuwa 
ni kiasi cha pauni milioni 
100.

Hii ni mara ya pili Madrid 
kumtaka Sancho kwani ili-
wahi kumtupia ndoano akiwa 
Manchester City.

Sancho amejiweka sokoni 
Ulaya licha ya kuwa na umri 
mdogo baada ya kucheza kwa 
kiwango bora akiwa Borussia 
Dortmund tangu alipojiunga 
nayo mwaka 2017 akitokea City.

Dortmund imeanza mchakato 
wa kusaka mrithi wa winga huyo 
ikiamini hawezi kubaki Ujerumani 
msimu ujao.

Msimu huu Sancho amecheza 
mechi nane, amefunga mabao mata-
tu na kutoa pasi za mwisho mara sita 
katika Ligi Kuu.

Katika mechi za Ligi ya Mabing-
wa Ulaya amecheza mechi tatu. 
Mchezaji huyo amecheza mechi 14, 
amefunga mabao manne na kutoa 
pasi za mwisho mara saba.

Xhaka avuliwa rasmi 

unahodha Arsenal

MADRID 

YAJITOSA TENA 

KUMWANIA 

SANCHO 
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MILAN, Italia

ANTONIO Conte amesema “pen-
gine alijiaminisha sana” wakati 
kocha huyo wa Inter akiwajia juu 
mabosi wa klabu hiyo kutokana 
na mipango ya kikosi chake baada 
ya juzi Jumanne kufungwa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Inter licha ya kuongoza kwa 
mabao 2-0 katika kipindi cha 
kwanza, lakini walijikuta wak-
ipokea kichapo cha mabao 3-2 
ugenini kwa Borussia Dort-
mund, na kumfanya Conte 
abwatuke wakati akizungumza 
na waandishi wa habari baada 
ya mchezo huo.

Mabao kutoka kwa Lautaro 
Martinez na Matias Vecino 
yalisawazisha kipindi cha 
pili wakati, Achraf Hakimi 
alipofunga mawili na Julian 
Brandt akafunga la tatu kuipa 
ushindi Dortmund kwenye 
mechi ya Kundi F.

Conte hasira zake akaziele-
keza kwenye Bodi ya Inter 
baada ya mchezo huo, huku 
akishutumu mpango wa miamba hao 
wa Serie A, kushindwa kuwa na mi-
pango mizuri ya kikosi kwa msimu, 
wakati akifanya mahojiano na Sky 
Sport Italia.

Na kocha huyo wa zamani wa 
Chelsea, Conte aliendelea kubwatuka 
zaidi kwa waandishi wa habari 
ambapo sasa Inter imeachwa nafasi 
ya tatu kwenye kundi hilo, ikipitwa 
pointi tatu na Dortmund kwenye 
mbio za kuwania kufuzu hatua ya 
mtoano wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Nilikuwa sehemu ya mpango 
pamoja na viongozi wa timu, mara 
zote nasema na narudia tena hapa,” 
alisema Conte, ambaye kikosi chake 
kilimsajili Romelu Lukaku kwa ada 
iliyoweka rekodi, pamoja na Alexis 
Sanchez, Stefano Sensi, Nicolo 
Barella, Diego Godin na Valentino 
Lazaro tayari kwa ajili ya msimu wa 
2019-20.

LONDON, England 

F
RANK Lampard amebainisha 
yeye “hawezi kuelezea” sare ya 
Chelsea ya mabao 4-4 dhidi ya 
Ajax baada ya timu yake kupiga-

na kutoka nyuma ya mabao matatu dhidi 
ya wapinzani wao waliokuwa wame-

bakiwa na wachezaji tisa uwanjani.
Tammy Abraham na Kepa 
Arrizabalaga walijifunga, 

huku Jorginho na Quincy 
Promes wakifunga, wakati 
Chelsea iliporuhusu ku-
fungwa mabao matatu 

kipindi cha kwanza kwa 
mara ya kwanza kwenye 

mashindano hayo.
Ajax ilijikuta ikion-

goza kwa mabao 4-1 
ndani ya dakika 10 
kipindi cha pili kwenye 
mchezo huo uliopigwa 
kwenye dimba la Stam-
ford Bridge na walikuwa 
mbele kwa 4-2 wakati 
Cesar Azpilicueta alipo-
funga.

Chelsea walirudi mch-
ezoni baada ya Jorginho 

kufunga kwa penalti na 
Reece James akafunga 
zikiwa zimesalia dakika 16 

mpira kumalizika.
Chelsea sasa wana pointi 

saba sawa na Ajax na Valen-
cia kwenye Kundi H huku 
mechi mbili zilikiwa zime-

salia na kocha, Lampard alio-
nyesha kuridhishwa na sare 
hiyo mjini London.

“Siwezi kuelezea mch-
ezo huu,” alisema BT Sport.” 
Kwa kila kitu kilichotokea 
kinaelezea kila kitu kuhusu 
mchezo wenyewe.

LAMPARD: SIWEZI 

KUELEZEA SARE 

NA AJAX 

BARCELONA, Hispania

ERNESTO Valverde hana tatizo na 
kikosi chake cha Barcelona kupigi-
wa kelele na mashabiki pale Camp 
Nou, na kocha huyo amewataka 
wachezaji kujibu kwa kuonyesha 
kiwango mchezoni, wakati wakito-
ka sare ya bila kufungana na Slavia 
Prague kwenye mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, juzi Jumanne.

Barca ilishindwa kupata ushindi 
baada ya kutoka kufungwa mabao 
3-1 na Levante kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu Hispania, La Liga, wikendi 
iliyopita na hivyo kuongeza presha 
kwa Valverde.

Lionel Messi aligonga mwamba 
na wachezaji wenzake walijaribu 
mara kadhaa kumtungua golikipa 
wa Slavia, Ondrej Kolar, ambaye 

alionekana kuwa kwenye kiwango 
bora.

Slavia walionekana kucheza kwa 
kujituma zaidi na kujilinda kwenye 
mchezo huo wa Kundi F na kuia-
cha Barca bado kuwa na kazi ya 
kuweza kufuzu hatua ya mtoano.

Akizungumza na Movistar, Val-
verde alisema: “Siku ile tulipoteza 
dhidi ya Levante na hilo haliwezi 
kutuondoa kutoka kwenye ukweli 
kwamba, mechi mbili zilizopita 
hatukuwa kwenye ubora wetu.

“Tunajua kwamba, kuna presha 
kubwa kwa timu kutakiwa kujibu 
kwa kuonyesha kiwango cha juu.”

Alipoulizwa kuhusu kupigiwa 
kelele na mashabiki, aliongeza: “Ni 
sawa kwa sababu wanataka timu 
yao ipate matokeo.”

Valverde apuuzia kelele 
za mashabiki wa Barca

Conte awajia 
juu mabosi 
Inter Milan
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HAALAND DAU JUU

KLABU ya Red Bull Salzburg imesema kuwa thamani 
ya mshambuliaji wake raia wa Norway, Erling Braut 
Haaland (19), ni pauni milioni 89. Nyota huyo anawania 
na timu mbalimbali za Ulaya. (Tuttosport - in Italian)

BARCA, MADRID VITANI

VIGOGO wa Hispania, Barcelona na Real Madrid 
zimeweka wazi nia yao ya kusaka saini ya mshambuliaji 
wa Timu ya Taifa ya Norway na Red Bull Salzburg, Erling 
Braut Haaland. (Marca - in Spanish)

JUVE YAMFUATA HAALAND

MABINGWA wa Ligi Kuu Italia, Juventus wametuma 
mawakala wake kwenda kumwangalia mshambuliaji wa 
Red Bull Salzburg, Erling Braut Haaland wakati klabu 
yake inacheza dhidi ya Napoli katika mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya juzi Jumanne. (Calciomercato)

ARSENAL KUMUUZA XHAKA

MABOSI wa Arsenal wanajipanga kuangalia uweze-
kano wa kumuuza kiungo wake raia wa Uswiswi, Granit 
Xhaka, katika dirisha dogo la Januari baada ya nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 27 kukosa nafasi ya kuwa 
nahodha. (Mirror)

DENNIS ANUKIA EPL

LEICESTER City imeweka wazi kwamba inataka saini 
ya straika wa Club Bruges na Timu ya Taifa ya Nigeria, 
Emmanuel Dennis, ambaye thamani yake imetajwa 
kuwa ni pauni milioni 20. (Mirror)

MBAPPE AITAMANI MADRID

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amesema 
kuwa straika wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya 
Ufaransa, Kylian Mbappe, ana ndoto ya kuichezea klabu 
hiyo ya Bernabeu. (AS - in Spanish)

VILLA WAIGOMEA UNITED

MABOSI wa Aston Villa wamesema watakataa ofa 
yoyote itakayotolewa na Manchester United kwa ajili ya 
kumwania kiungo wake raia wa Scotland, John McGinn, 
ambaye ana umri wa miaka 25. (Birmingham Mail)

LIPPI AMTAJA ALLEGRI

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri, 
anatajwa kuwa anafaa kuiongoza Manchester United, 
maneno hayo yamesemwa na Marcello Lippi, ambaye 
aliipa Italia taji la Kombe la Dunia. (Mail)

STOKE YAMWANIA CLARKE

STOKE City imeanza mchakato wa kumwajiri Kocha 
wa Timu ya Taifa ya Scotland, Steve Clarke, ambaye 
aliajiriwa katika timu hiyo Mei mwaka huu. (Sun)

MOUNT KUONDOKA CHELSEA

KIUNGO wa Chelsea, Mason Mount (20), amem-
wandikia ujumbe wa maneno mchezaji mwenzake wa 
zamani, Mitchell van Bergen, kuwa anatarajia kujiunga 
na Real Madrid au Barcelona. (Express)

MADRID, RUIZ WATETA

REAL Madrid inaendelea na mazungumzo na kiungo 
wa  Napoli Mhispania Fabian Ruiz, ambaye ana umri wa 
miaka 23, kwa ajili ya kutaka kumsajili mchezaji huyo 
katika msimu ujao. (ESPN)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENE Wenger ameamua 
kuweka wazi kwamba yuko 
tayari kupewa jukumu la 
kuiongoza Bayern Munich, 

baada ya aliyekuwa kocha wa timu 
hiyo kutimuliwa.

Mfaransa huyo amekuwa 

hana kazi tangu mwaka 
jana alipoondoka Arsenal, 

lakini kila siku amekuwa
 akisisitiza kwamba yuko

 tayari kurejea kwenye
 kazi hiyo mahali ambapo
 kuna hadhi ya juu, na pia
 ameweka wazi kwamba 
yuko tayari kuanza ma-

zungumzo na mabosi wa
 klabu hiyo ya Bundesliga.  

“Ndio,” alijibu kocha huyo wa zam-
ani wa Gunners wakati alipoulizwa 

kama anaweza kufanya kazi katika 
klabu hiyo ya Allianz Arena.

“Kufundisha ndio jukumu nililona-
lo katika sehemu yote ya maisha yan-
gu mpaka sasa. Unaweza kukumbuka 
mambo ambayo ni mazuri na ambayo 
si mazuri, pia unaweza kukumbuza 
historia. Ninafurahia vitu ambavyo 
siwezi pia kuvikumbuka sana...

“Lakini katika upande mwingine, 
mechi za soka, kupata ushindi katika 
mechi mbalimbali, kuandaa timu kwa 
ajili ya mechi, na pia kuridhishwa na 
kile unachokihitaji na kushirikiana 
katika hisia mbalimbali. Hii ndio vitu 
ambavyo utavikumbuka.

“Kwa hiyo nasema ndiyo, nime-
kuwa katika majukumu haya tangu 
nikiwa na umri wa miaka 33 na nime-
fundisha hadi nimefikisha miaka 69 
bila ya kuingiliwa. Na katika ngazi ya 
juu.

“Nimefanya kazi miaka 36 bila ya 
kusimama. Hata kama ninaikumbua, 
kukaa pembeni bila ya kuwa na hofu 

kwangu ni jambo baya. Watu ambao 
wananijua mimi vizuri, wanasema 
nimepumzika sana na ni kweli.”

Wenger alidumu Arsenal kwa 
muda wa miaka 21, na akiwa hapo 
ameshinda mataji matatu ya Ligi Kuu 
England na saba ya Kombe la FA.

Bayern inasaka kocha mpya baada 
ya kumfukuza Niko Kovac kutokana 
na kupata kichapo cha mabao 5-1 
dhidi ya Eintracht Frankfurt.

Kwa sasa iko katika nafasi ya nne 
kwenye msimamo wa Ligi ya Bundes-
liga, pointi nne nyuma ya vinara wa 
ligi hiyo, Borussia Monchengladbach.  

Mbali na Wenger, gazeti la Guard-
ian limeandika kuwa Ralf Rangnick 
(61) ni mmoja wa makocha ambao 
wako kwenye orodha ya kutua katika 
klabu hiyo.

Kovac alitua Bayern katika kipindi 
cha majira ya joto mwaka jana na 
alishinda mechi mbili za kwanza za 
ligi ya ndani kwenye msimu wake wa 
kwanza akiwa hapo Allianz Arena. 

   Mfaransa huyo akiri muda aliopumzika 
tangu alipoondoka Arsenal ni mwingi...

WENGER AFUNGUKA 

KUITAMANI BAYERN

HABARI MICHEZO
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Wachezaji wa Fountain Gate ya jijini Dodoma wakishangilia baada ya timu yao kupata ushindi dhidi ya The 
Mighty Elephant ya Songea, katika mchezo wa Ligi Daraja la Pili uliochezwa Jumatatu kwenye Uwanja wa Jam-
huri mkoani Morogoro. Fountain Gate ilishinda mabao 2-1.  NA MPIGAPICHA WETU

Na Shufaa Lyimo

W
AKATI kikosi cha Yanga 
kikitua salama mkoani Mt-
wara kwa ajili ya kuwakabili 
wenyeji Ndanda FC katika 

mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa kesho, kocha wa muda, Boni-
face Mkwasa, amesema kuwa jukumu 
alilopewa la kuiongoza timu hiyo ni zito.

Mkwasa ametangazwa
 kuchukua mikoba ya

 Mkongomani  Mwinyi Zahera, 
ambaye alitupiwa virago vya
 kuifundisha Yanga hapo juzi.

Akizungumza na Nipashe jana, kabla ya 
kuelekea Mtwara, Mkwasa, alisema kuwa 
baada ya kupewa jukumu hilo, alipata na-
fasi ya kuzungumza na wachezaji ili kwa 
pamoja kupanga mikakati ya kuhakikisha 
wanafanya vizuri katika mechi za Ligi Kuu 

msimu huu.
“Nilivyopata taarifa hizo nilikutana na 

kuzungumza na wachezaji, wamenielewa 
na tumekubaliana kufanya kazi kwa ush-
irikiano ili tuweze kuipa mafanikio timu 
yetu, huku uongozi ukiendelea kuwatafu-
tia kocha wa kudumu,”alisema Mkwasa.

Alisema kuwa jana jioni alitarajiwa 
kuiongoza timu hiyo katika mazoezi na 
leo asubuhi wataendelea kujiimarisha 
kuelekea mchezo huo ambao kwake 
utakuwa ni wa kwanza.

“Sasa hivi ( jana asubuhi), ndio tunaji-
andaa kuelekea Mtwara, tukifika tu, nita-
wapa wachezaji mazoezi ya jioni halafu 
na kesho (leo) asubuhi tutafanya tena ma-
zoezi kwa ajili ya kufanya wachezaji kuwa 
fiti kukabiliana na Ndanda FC, ambayo 
ni moja ya timu ngumu,” alisema kocha 
huyo. 

Aliongeza kuwa msimu huu una 
ushindani mkubwa na kuweka wazi 

kwamba anawaheshimu wapinzani wao, 
huku akiwaomba mashabiki wa klabu 
hiyo kumpatia ushirikiano pamoja na 
kujitokeza kwa wingi uwanjani kila Yanga 
inapokuwa inacheza.

Naye Mwenyekiti wa Yanga, Mshindo 
Msolla, alisema kuwa anamwamini kocha 
huyo kutokana na uzoefu aliokuwa nao 
na hawana wasiwasi wowote baada ya 
kumpa jukumu la kuiongoza timu yao.

“Tunamwamini Mkwasa, ndio maana 
tukampa kazi ya kuinoa timu yetu huku 
tukiwa tunaendelea na mchakato wa 
kumtafuta kocha mkuu ambaye tunata-
rajia kumtangaza siku chache zijazo, tut-
akuwa tunawafahamisha kila kinachoen-
delea,” alisema Msolla.

Yanga imeamua kuachana na Zahera 
ikiwa ni siku chache baada ya kuondole-
wa katika mashindano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Pyra-
mids ya Misri kwa jumla ya mabao 5-1.

MKWASA, WACHEZAJI YANGA 
WATAMBA KUIMALIZA NDANDA

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars), Etienne Ndayiragije, ametaja 
kikosi cha wachezaji 27 kikiongozwa na 
nahodha, Mbwana Samatta kwa ajili ya 
kuivaa Equatorial Guinea, katika mchezo 
utakaochezwa Novemba 15, mwaka huu, 
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Sa-
laam.

Samatta amerejea katika kikosi hicho, 
baada ya kukosa mchezo wa kirafiki dhidi 
ya Rwanda (Amavubi), kutokana na saba-
bu za kifamilia zilizokuwa zinamkabili 
kwa wakati huo.

Kocha Mkuu wa Stars, Ndayiragije, 
aliwataja wachezaji watakaojiandaa na 
mchezo huo wa kuwania tiketi ya kucheza 
fainali zijazo za Kombe la Mataifa Afrika 
kuwa ni pamoja na Juma Kaseja, Metacha 
Mnata, David Kisu, Salum Kimenya, Has-
san Kessy, Mohammed Hussein (Zimbwe 
Jr), Gadiel Michael, Erasto Nyoni, Bakari 
Nondo, Kelvin Yondani na Dickson Job.

Wachezaji wengine ni Jonas Mkude, 
Abdul-Aziz Makame, Simon Msuva, Eliut-
er Mpepo, Iddi Suleiman (Nado), Salum 
Aboubakari, Ditram Nchimbi, Shabani 
Iddi, Mzamiru Yassin, Frank Domayo, 
Farid Mussa, Miraji Athumani, Hassan Di-

lunga, Kelvin John na Ayoub Lyanga.
Naye Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka 

Tanzania (TFF), Clifford Ndimbo, alise-
ma kuwa kikosi hicho kitaingia kambini 
mapema wiki ijayo kwa ajili ya kujiandaa 
na mchezo huo wa kwanza wa Kundi L.

Ndimbo alisema kuwa kiingilio cha 
chini katika mchezo huo kimepangwa 
kuwa ni Sh. 3,000 wakati cha juu ni Sh. 
5,000.

TFF ilimpa mkataba wa mwaka mmoja 
Ndayiragije, ikiwa ni siku chache baada 
ya Mrundi huyo kuipa Tanzania tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika kwa Wachezani wa Ndani (CHAN).

Ndayiragije ataja watakaoivaa Guinea

HABARI MICHEZO
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 P W D L   F    A PTS

1. Simba 8 7 0 1 16 3 21

2. Tanzania Prisons 10 4 6 0 13 8 18

3. Kagera Sugar 9 5 2 2 12 7 17

4. Lipuli 9 4 3 2 13 9 15

5. Ruvu Shooting 10 4 3 3 8 8 15

6. Polisi Tanzania 8 4 1 3 9 9 13

7. Namungo 9 4 1 4 7 7 13

8. Mtibwa Sugar 10 3 3 4 9 11 12

9. Coastal Union 9 3 2 4 8 8 11

10. Alliance 9 2 5 2 7 7 11

11. Mbao 10 2 5 3 8 9 11

12. Mwadui 10 2 5 3 7 9 11

13. Azam 6 3 1 2 5 3 10

14. JKT Tanzania 8 2 3 3 5 7 9

15. Kinondoni MC 7 2 2 3 4 6 8

16. Biashara United 9 2 2 5 5 9 8

17. Mbeya City 9 1 5 3 7 15 8

18. Young Africans 4 2 1 1 5 4 7

19. Ndanda 8 1 4 3 6 8 7

20. Singida United 10 0 4 6 3 10 4

MSIMAMO LIGI KUU BARA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka Taifa 
ya Wanawake ya Zanzibar (Zan-
zibar Queens), Mohammed Salah, 
ametangaza kikosi cha wachezaji 20 
kitakachoshiriki katika mashindano 
ya kuwania ubingwa wa Kombe la 
Chalenji yanayotarajiwa kufanyika 
kuanzia Novemba 14 hadi 23 mwaka 
huu jijini Dar es Salaam.

Zanzibar  Queens imepangwa 
Kundi A  pamoja na wenyeji Timu ya 
Tanzania Bara (Kilimanjaro Queens), 
Burundi na Sudan Kusini.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Salah, alisema kuwa wachezaji hao 
20 wamepatikana baada ya kufanya 
mchujo ambao ulikuwa unajumuisha 
wachezaji 30 ambao walikuwa wakiji-
andaa na mashindano hayo.

Salah aliwataja nyota hao watakao-
peperusha bendera ya Zanzibar kuwa 
ni Khadija Saleh, Mwajuma Abdallah, 
Hafidha Juma, Sabahi Hashim, Neema 
Machano, Siwazuri Mrisho, Iptisam 
Salum, Warda Khalidi, Riziki Abdallah, 
Riziki Abubakar, Warda Abdulhakim, 
Neema Suleiman, Pili Suleiman, Farida 
Khamis, Hawa Ali, Khajra, Aziza Mwa-
dini, Nasrini Mohammed na Marry 
Charles.

Kocha huyo alisema kuwa hana 
wasiwasi na timu walizopangwa 
nazo katika hatua ya makundi na 
anawaahidi Wazanzibar kuwa watak-
wenda Dar es Salaam kushindana na 
si kushiriki.

“Nina matumaini makubwa ni 
kuona timu hii inasonga mbele katika 
michuano hiyo na ndio maana kikosi 
chetu tumekiandaa vizuri kuhakikisha 
kinafanya vema, wachezaji wanaha-
masa kubwa na hamasa ya wachezaji 
ndio kitu pekee kitakachotufanya tu-
pate matokeo mazuri katika michezo 
yetu,” alisema Salah.

Aliongeza kuwa kikosi chake kitaen-
delea kujiimarisha na wanawaomba 
wadau wa soka kuwaunga mkono ili 
waweze kwenda kutimiza malengo 
yao ya kutwaa ubingwa wa michuano 
hiyo kwa mara ya kwanza.

Zanzibar 
Queens yataja 
silaha zake
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Na Waandishi Wetu 

W
AKATI wengi wakiamini kutim-
uliwa kwa Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Mwinyi Zahera, ni kutokana 
na timu hiyo kutolewa katika 

michuano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi Pyramids, kocha huyo ame-
funguka kilichopo nyuma ya pazia.

Juzi uongozi wa Yanga uli-
tangaza kuvunja mkataba na
 Mkongomani Zahera pamoja

 na benchi zima la ufundi kwa
 kile ilichoeleza ni kutokana

 na mwenendo mbaya wa timu
 hiyo dimbani. 

Hata hivyo, jana Zahera alianika kila kitu 
huku akieleza kuwa tatizo kubwa lilianzia 
kwa kukataa kuchaguliwa kocha msaidizi 
mpya, lakini akimtaja mtu mmoja kwa jina 
moja la Ndama kuwa alishinikiza atimuli-
we.

“Uongozi ulinihakikishia hata kama 
tutafungwa na kutolewa na Pyramids ha-
watanifukuza, lakini nilishangaa juzi ( Ju-
manne) wakati tupo mazoezini Meneja wa 
timu Hafidhi (Saleh) ananiambia naitwa 
klabuni na msaidizi wangu, Noel Mwandila. 

“Ukweli tofauti ilianza baada ya kukataa 

Mkwasa asiwe msaidizi wangu, na nilikataa 
kwa sababu katika mkataba wangu unao-
nyesha msaidizi nitachagua mwenyewe.”

Zahera alisema sababu nyingine ya timu 
hiyo kuondolewa katika mashindano ya ki-
mataifa ni kutokana na kuwapo kwa maan-
dalizi ya kiwango cha chini ukilinganisha 
na ukubwa wa mashindano hayo ya Afrika.

Kocha huyo alisema kuwa wakati wak-
iwa njiani kuelekea Botswana kuwakabili 
Township Rollers, baada ya kushuka na 
ndege jijini Johanesburg, Afrika Kusini, 
viongozi walikosa fedha ya kulipia usafiri 
wa basi na yeye alilazimika kutoa kiasi cha 
Dola za Marekani 2,000 ( zaidi ya Sh. milio-
ni nne za Tanzania) ili kupata huduma hiyo.

“Hawakuniomba, ila wachezaji wangu 
waligomea kupanda basi hilo la timu pin-
zani, ilinishangaza, namna gani viongozi 
mnasafiri bila ya kuwa na fedha za dharura, 
na hapo Mwakalebela (Makamu Mwenyeki-
ti- Frederick), alitangulia kuweka mambo 
sawa,” aliongeza kocha huyo.

Alisema pia na wakati wanarejea tena Jo-
hannesburg kutoka Gaborone, wakitumia 
muda wa saa sita, uongozi ulisema hakuna 
fedha za kuwanunulia wachezaji chakula 
cha njiani, huku wakisema wameandaa 
mlo mmoja tu na baadaye wakitakiwa ku-
subiri usafiri kurudi nchini.

“Mwanza pia tulifikia hoteli ya maajabu, 
soko chini, hatuwezi kukaa hoteli hii na tu-
naenda kucheza mechi ya kimataifa... hote-
li yenyewe wakipika chakula, wachezaji sita 
au saba wanakosa chakula, namshukuru 
bosi wa GSM, alitusaidia, tukahamia hoteli 
nyingine, nasema hivi ili watu wajue na wa-
siangalie matokeo tu,” alisema Zahera.

Kocha huyo alisema pia baada ya kumal-
iza mechi dhidi ya Pyramids jijini Mwanza, 
kikosi chao kilizuiwa kuondoka hotelini 
mpaka watakapotakiwa kulipa deni la Sh. 
545,000 na kwa mara nyingine Mwakaleb-
ela, alimweleza awasaidie kulipa na waki-
fika Dar es Salaam, watamrejeshea.

“Lazima wanirejeshee, kila fedha nili-
yokuwa natoa, tuliandikishiana na waliku-
wa wakirejeshe,” Zahera alisema.

Hata hivyo, kocha huyo alisema kuwa 
Yanga haikupaswa kumtimua kwa kuanga-
lia matokeo ya mechi dhidi ya Pyramids 
ya michezo minne ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara ambayo timu hiyo imecheza, ikiwa 
wameshinda mechi mbili, sare moja na 
wamepoteza mchezo mmoja.

Zahera ameitaka Yanga kubadili mfumo 
wa uendeshaji wa klabu yao na jambo 
hilo litasaidia kuwarejesha kwenye soka la 
ushindani kama walivyo TP Mazembe ya 
DRC au watani zao Simba.

   Aanika namna alivyogeuka mfadhili wa Yanga  na 
alivyomkataa Mkwasa kuwa msaidizi...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Zahera achomoa betri 

Mshambuliaji wa KRC Genk, Mtanzania Mbwana Samatta (jezi nyeupe), akiruka juu na kuifungia timu yake bao pekee 
katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya Kundi E iliyochezwa kwenye Uwanja wa Anfield juzi usiku. Liverpool ilishinda 
mabao 2-1. PICHA: MTANDAO
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WALETENI HAO...

Wenger afunguka kuitamani Bayern

Na Somoe Ng'itu

HUKU ikiendelea kukosa huduma ya na-
hodha wake, John Bocco, Simba inatarajia 
kuwakaribisha Tanzania Prisons kutoka 
Mbeya katika mechi ya Ligi Kuu Bara ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja wa Uhuru 
jijini, Dar es Salaam.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba, watashuka uwan-
jani kuwakabili "Maafande" hao wakiwa na 
kumbukumbu ya ushindi mnono wa mabao 
4-0 dhidi ya Mbeya City, lakini ikifahamu 
kuwa Prisons, haijapoteza mechi hata moja 
msimu huu.

Kocha Mkuu wa Simba, Patrick Aussems, 
alisema timu yake imejiandaa kukutana na 
mchezo mgumu na hiyo inatokana na kikosi 
cha Prisons kuwa na wachezaji wenye uzoe-
fu na wanaofuata maelekezo zaidi.

"Kikosi cha Prisons kinaundwa na 
wachezaji wenye ubora, tunafahamu mechi 
haitakuwa rahisi, ni moja ya timu bora kwe-
nye ligi na pia mpaka sasa haijafungwa," 
alisema Mbelgiji huyo.

Aliongeza kuwa bado wataendelea kuko-
sa huduma ya Bocco, lakini akiwapa habari 
njema mashabiki wa Simba kwamba, ki-
ungo, Jonas Mkude amerejea kikosini huku 
afya ya Miraji Athumani na Mohammed 
Hussein (Zimbwe Jr), ikiendelea kufanyiwa 
kazi.

Naye Kocha wa Prisons, Adolph Rishard, 
alisema kuwa amewaandaa wachezaji wake 
kucheza kwa utulivu katika mchezo huo na 
kusisitiza kwamba mechi zote za Ligi Kuu 
Bara msimu huu ni ngumu.

Simba SC 

hesabu kali 

kwa Prisons
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