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Mbaroni 
akidaiwa 
kumuua 
baba yake
Na Samson Chacha, TARIME

MKAZI wa Kijiji cha 
Pemba, Tarafa ya Inchugu 
wilayani Tarime mkoani 
Mara, Burure Mniko, ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi 
Kituo cha Sirari, akituhu-
miwa kumuua baba yake 
mdogo aitwaye Chiranye 
Mniko.

Inadaiwa mtuhumiwa 
huyo alimuua baba yake 
mdogo huyo baada ya 
kutokea ugomvi usiku 
wakitokea kwenye ulevi 
na kisha kumzika jirani na 
nyumba yake.

Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Pemba, Christopher 
Wantora, alisema tukio hilo 
lilitokea usiku wa kuamkia 
Jumatano Desemba 30, ny-
umbani kwao walipokuwa 
wakiishi baada ya kutokea 
ugomvi kati yao.

Alisema kuwa ilipofika 
asubuhi, baadhi ya maji-
rani waliokuwa wamesikia 
kelele na ugomvi kati ya 
Burure na Chiranye, wali-
taka kujua kilichotokea na 
ndipo walipoona kaburi 
lililochimbwa na kufukiwa 
na kutia shaka.

Kiongozi huyo wa kijiji 
alisimulia kuwa, huku kuki-
wa na kaburi hilo, hapaku-
wa na mtu yeyote kwenye 
mji huo, ndipo walipoanza 
kuwasaka ndugu hao wawi-
li waliokuwa wakipigana 
usiku na wakapata fununu 
kuwa Burure ameonekana 
Kijiji cha Ngerengere, Kata 
ya Regicheri.

Alisema kuwa baada ya 
kupata taarifa ya mtuhumi-
wa huyo, walikodi pikipiki 
(bodaboda) na kutoa taar-
ifa Kituo cha Polisi Sirari 
na kufanikiwa kumkamata 
Burure na kumrejesha hadi 
nyumbani kwao na kisha 
kufukua kaburi alilokuwa 
amemzika ndugu yake 
huyo.

Wantora alisema kuwa 
baada ya kufukua, waliu-
kuta mwili wa ndugu yake 
ambao ulichukuliwa na 
polisi kwa ajili ya uchun-
guzi zaidi.

Kamanda wa Polisi Ta-
rime/Rorya, William Mkon-
da, alithibitisha kutokea 
kwa mauaji hayo, akisema: 
“Jeshi la Polisi linaende-
lea na uchunguzi kuhusi-
ana na matukio hayo na 
tunawaasa wananchi kuto-
jichukulia sheria mkononi 
kwa kuwaua wenzao.”

TRA yaweka rekodi mpya ukusanyaji mapato
Na Enock Charles 

MAMLAKA ya Mapato (TRA), 
imekusanya Sh. trilioni 2.088 De-
semba 2020, ikivuka lengo lake la 
kukusanya Sh. trilioni 2.072, kikiwa 
ni kiwango kikubwa zaidi kuku-
sanywa na taasisi hiyo kwa mwezi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Kamishna Mkuu wa TRA, Dk. Ed-
win Mhede, alisema wamefanikiwa 
kukusanya kiwango hicho cha 
fedha kutokana na wafanyakazi 
kufanya kazi kwa kujituma na wel-
edi pamoja na kupata ushirikiano 
mzuri kutoka kwa walipakodi.

“Mamlaka ya mapato isingeku-
sanya endapo walipakodi 
wasingekuwapo. Tunawapongeza 
kwa kutimiza wajibu wenu wa 
kisheria ambao kwa kweli umeleta 
kodi hizo za hiari, ndiyo umetufiki-
sha hapa tulipofika,” alisifu.

Dk. Mhede alibainisha maku-
sanyo yao kwa miezi sita ya awali 
ya mwaka huu wa fedha, akifanya 
kuwa Julai walikusanya Sh. trilioni 
1.2, Agosti Sh. trilioni 1.3, Septemba 
Sh. trilioni 1.7, Oktoba Sh. trilioni 1.3, 
Novemba Sh. trilioni 1.3.

Aliupongeza Mkoa wa Dodoma 
kwa kukusanya Sh. bilioni 17, ikiwa 
ni zaidi ya lengo uliojiwekea.

Kamishna Mhede alisema maku-
sanyo hayo ya miezi sita ni ya 
wastani wa Sh. trilioni 1.6 kwa mwe-
zi kulinganishwa na wastani wa Sh. 
trilioni 1.5 kwa mwaka 2019/20.

“Katika mikoa mikubwa, kuna 
mkoa mmoja umefanya vizuri na 
umevuka  lengo hadi sasa na huu ni 
Mkoa wa Dodoma.

“Pamoja na changamoto zilizopo 
Dodoma za matumizi hafifu ya 
EFD, wamefika asilimia 127 kwa 
kukusanya zaidi ya Sh. bilioni 17. 
Hawa tayari siyo wadogo tena.

“Kwa msingi huo, sasa tunapele-
ka huduma zaidi Dodoma,” Kam-
ishna Mhede alisema.

Akizungumza katika mkutano 
huo na waandishi wa habari, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango, Doto James, licha ya 
kuipongeza TRA kwa kukusanya 
kiwango hicho cha fedha, alisema 
bado lipo tatizo kubwa la baadhi 
ya wafanyabiashara na wananchi 
kutokutumia risiti za EFD.

Alisema dosari hiyo inasababi-
sha upotevu mkubwa wa mapato 
ya nchi, hivyo kuwaonya wale am-
bao hawataki kutoa au kuomba 
risiti wanapouza au kununua bid-
haa kuwa serikali itaendelea ku-
wachukulia hatua za kisheria kila 
wanapobainika.

James alisema lengo la mkazo 
huo ni kuiwezesha serikali kuku-
sanya kiwango kikubwa zaidi cha 
kodi ambayo inategemewa katika 

kutoa huduma kwa wananchi. 
“Hakuna serikali halali popote 

duniani ambayo haikusanyi kodi, 
hivyo tutaendelea kubana mianya 
yote ya ukwepaji kodi.

“Kuna watu wanadhani kuk-
wepa kodi ndiyo eti ni mazingira 
mazuri ya kufanya biashara. Hiyo 
siyo sahihi, serikali itaweka mazin-
gira mazuri, lakini pia tutadhibiti 
ukwepaji kodi,” alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema 
wapo wafanyabiashara wasiokuwa 
waaminifu, ambao wamekuwa 
wakipeleka nyaraka za kughushi 
katika mamlaka za kiserikali ili ku-
pewa marejesho ya kodi kwa ma-
dai wameuza bidhaa nje ya nchi.

Alisema kuwa uchunguzi unapo-
fanyika, wamekuwa wakigundulika 
kuwa hakuna biashara yoyote ama 
iliyonunuliwa au kuuzwa nje ya 
nchi, akionya vikali kuhusu tabia 
hiyo.

Na Mwandishi Wetu 

MGOGORO wa ujenzi wa bara-
bara ya Mikumi- Ifakara, sehemu 
ya Kidatu- Ifakara umemwibua 
Waziri wa Ujenzi  na Uchukuzi, 
Mhandisi Dk. Leonard Chamuriho 
na kutaka umalizwe mara moja. 

Kutokana na mgogoro huo, wa-
ziri ameagiza Baraza la Ujenzi la 
Taifa (NCC) kukutana na Wizara 
ya Fedha na Mipango, Mkandarasi 
na  Mhandisi Mshauri ili kuutatua 
na hatimaye kazi hiyo kuendelea. 

Akizungumza jana baada ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
barabara hiyo,   Dk.  Chamuriho 
alisema uwapo wa mgogoro huo 
unachangia ucheleweshaji wa 
ukamilishaji wa mradi, hivyo ku-
wacheleweshea wananchi maen-
deleo. 

“Kutoelewana kati ya wadau 
wote wanaojenga barabara ni 
tatizo ambalo linasababisha mradi 
kutojengwa kwa kasi. Tunahitaji 
changamoto hizo mzikamilishwe 
na mradi ukamilike kwa wakati,” 

alisema.
Pia aliuagiza Wakala wa Bara-

bara Tanzania (TANROADS) ku-
hakikisha changamoto zote zina-
zoainishwa baada ya kikao cha 
wadau zinatekelezwa  kwa kuzin-
gatia makubaliano.

Meneja wa TANROAD Mkoa 
wa Morogoro, Mhandisi Nkolante 
Ntije, alimhakikishia Waziri Cha-
muriho kuwa watatekeleza maele-
kezo na kuwasilisha taarifa wiza-
rani ndani ya muda mfupi.

Katika hatua nyingine, Waziri 

Chamuriho alikagua ujenzi wa 
barabara ya Dumila –Kilosa- Miku-
mi, sehemu ya Rudewa - Kilosa (km 
24) na kuridhishwa na maendeleo 
ya ujenzi wake na kuwataka  ma-
kandarasi wazawa Umoja – Kilosa 
JV kuongeza kasi ili mradi ukami-
like kwa wakati.

Msimamizi wa Mradi 
huo, Mhandisi Robert Mwita, alise-
ma pamoja na uwapo wa mvua, 
mradi unaendelea kutekelezwa na 
unatarajiwa kukamilika mapema 
Agosti, mwaka huu.

Mgogoro mkataba ujenzi barabara wamwibua waziri

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa (kulia), akiwa ameambatana na Mkuu wa Wilaya ya Karagwe, Godfrey 
Mheruka na wafanyabiashara wa mji wa Kayanga wakikagua majengo ya maduka yaliyoungua kwa moto uliotokea Desemba 26, 2020 katika mji 
wa Kayanga, Karagwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Auawa na 
polisi tuhuma 
ujambazi

Mwinyi aahidi kutatua kero 
wafanyakazi sekta ya afya 

Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, 
akijumuika na 
wanamichezo 
wa mazoezi 
ya viungo, 
katika Tamasha 
la Mazoezi ya 
Viungo Kitaifa 
Zanzibar, lililo-
fanyika viwanja 
vya Mapinduzi 
Square Micheza-
ni na kumalizikia 
Uwanja wa 
Amaan, jana. 
(Kulia kwake) 
Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, 
Maalim Seif 
Sharif Hamad. 
PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, ameahidi kuzi-
tafutia ufumbuzi kero zina-
zowakabili wafanyakazi wa 
sekta ya afya.

Akizungumza katika kikao 
chake na wafanyakazi hao ka-
tika Ukumbi wa Shekhe Idrissa 
Abdulwakili Kikwajuni juzi, Dk. 
Mwinyi alisema anatambua 
mfumo wa afya una utaratibu 
wake ili ukamilike ikiwamo mi-
undombinu.

“Tunatambua miundombi-
nu ya afya haijakamilika, hatu-
wezi kujenga hospitali mpya 
kwa siku moja, lakini mipango 
ya kujenga hospitali mpya ya 
rufani ipo,” alisema.

Alisema mfumo mwingine 
unagusa wafanyakazi, aki-
fafanua kuwa bila wafanyakazi, 
huduma bora zitakosekana, 
hivyo atahakikisha anaongeza 
wataalamu watakaofanya kazi.

Dk. Mwinyi pia alizungum-
zia upatikanaji wa vifaa tiba 
na dawa, akibainisha kuwapo 
kwa kasoro kubwa kutokana 
na matumizi mabaya ya fedha 
na tatizo katika utoaji wa dawa.

“Huu ni wakati wa kuwatum-
bua watu wasiowajibika kwa 
sababu wananchi wanaumia, 
hebu tujifunze kwa wenzetu 
Tanzania Bara jinsi wanavyosa-
mbaza dawa,” aliagiza.

Alisema eneo lingine ni 
fedha, akifafanua kuwa bila ya 
fedha, uendeshaji wa hospitali 
hautafanyika, hivyo mbali na 

bajeti ya Wizara ya Afya, kuna 
mipango mingine mbadala ya 
kupata fedha.

Dk. Mwinyi alisema kuna 
tatizo la uongozi katika sekta 
ya afya, akieleza kuwa wakub-
wa wamezoea kukaa ofisini 
badala ya kwenda katika hos-
pitali kujua matatizo yaliyopo.

Alisema lazima kutoa hu-
duma bora na yule ambaye 
atashindwa kutoa huduma 
bora, atamwondoa.

“Kuna haki na wajibu, tu-
napowajibika vizuri, haki ita-
patikana. Sisi wafanyakazi wa 
afya tuna jukumu la kutoa hu-
duma bora za afya,” alisema.

Aliongeza kuwa lugha nzuri 
ni nusu ya tiba, hivyo watoa hu-
duma za afya wajitahidi kuwa 
na lugha nzuri kwa wananchi 
wanaofuata huduma za afya.

Alisema huwezi kufanya 
matibabu bila kujua magonjwa 
yaliyopo, akiwataka wafan-
yakazi wa sekta hiyo, hasa vion-
gozi, kuwajibika ipasavyo.

Kiongozi huyo wa juu seri-
kalini, aliwapongeza watendaji 
wa afya wanaowajibika licha 
ya mazingira magumu ya kazi 
yanayowakabili.

Alisema wakati umefika wa 
kuwa na bima za afya na ku-
wataka viongozi kukutana na 
wafanyakazi mara kwa mara ili 
kutatua vikwazo vilivyopo.

Vilevile, Dk. Mwinyi aliwa-
taka viongozi kuwa wabunifu 
katika kutatua matatizo yanay-
ojitokeza.

Akizungumzia kuhusu ug-
atuzi, alisema ni lazima ku-

fanya tathmini ili kuona kama 
kuna haja ya kuendelea na ug-
atuzi au la.

VILIO VYA WAUGUZI

Katika kikao hicho, baadhi 
ya wafanyakazi wa Wizara ya 
Afya Zanzibar, wakiwamo wau-
guzi, wakunga na madaktari, 
waangusha kilio mbele ya Dk. 
Mwinyi kutokana na mazingira 
magumu ya kazi katika kutoa 
huduma za afya.

Wafanyakazi hao walisema 
kuwa wanafanya kazi katika 
mazingira magumu ili kuokoa 
maisha ya wananchi hasa kati-
ka huduma za mama na mtoto.

Umurukhurthum Hamad, 
Mkuu wa Idara ya Huduma za 
Mama na Mtoto, alisema ili vifo 
vya mama na mtoto vipungue, 
ni lazima kuwekeza katika vi-
faa tiba na rasilimali watu, hasa 
madaktari.

Alisema kuna vikwazo vingi 
katika huduma za afya ya 
mama na mtoto ikiwamo up-
ungufu wa madaktari, wauguzi 
na wakunga.

Hamad alisema Hospitali ya 
Muembeladu ambayo hutoa 
huduma za mama wajawazito 
pekee, iko katika hali mbaya 
na huduma zinatolewa siyo za 
kuridhisha kwa sababu hakuna 
madaktari bingwa.

Alisema kitaalamu muuguzi 
mmoja anatakiwa kuhudumia 
mama wajawazito wawili, la-
kini kwa sasa muuguzi mmoja 
anahudumia wagonjwa 10, 
jambo ambalo halileti ufanisi 

mzuri wa kazi.
Alisema kuwa wanafanya 

kazi katika mazingira magumu 
bila kupewa posho ya muda wa 
ziada wa kufanya kazi.

“Licha ya mazingira magumu 
ya kufanya kazi, tunapambana 
katika kuokoa vifo vya mama 
na mtoto na kwa mwaka 2019, 
kulikuwa na vifo vya mama na 
mtoto 309 na kwa mwaka huu 
(2020) ni 141,” alisema.

Aliongeza kuwa wanahitaji 
vifaa tiba ili kunusuru vifo vya 
mama na watoto kwa kuwa vi-
faa vilivyopo havitoshi kudhibi-
ti vifo vya mama na mtoto.

Sabra Amour kutoka Kitengo 
cha Maabara Hospitali ya Mna-
zimmoja, alisema mashine 
nyingi za uchunguzi wa mara-
dhi hazifanyi kazi na hakuna 
wataalamu wa kuzifanyia 
matengenezo.

Alisema kikwazo kingine ni 
uchakavu wa jengo la maabara 
na uhaba wa wafanyakazi ka-
tika maabara.

Faudhia Abdullah kutoka 
Hospitali ya Makunduchi, alise-
ma kuwa hospitali hiyo haiko 
salama na wakati mwingine 
wanaibiwa kwa sababu haina 
uzio.

“Afya bure imekuwa na 
changamoto kubwa, tunakosa 
usingizi, wauguzi tunafanya 
kazi katika mazingira magu-
mu sana, ninaomba utusaidie 
Mheshimiwa Rais,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna ur-
asimu mkubwa katika Wizara 
ya Afya, hasa wanapoomba na-
fasi za masomo.

Na Pendo Thomas, KIGOMA

JESHI la Polisi mkoani Kigoma, lime-
muua mtu mmoja anayedaiwa kuwa jam-
bazi, huku wenzake watatu wakidaiwa 
kukimbia wakati walipokuwa wakitaka 
kutekeleza uhalifu juzi majira ya saa 
tano na nusu usiku maeneo ya Shayo, 
Kata ya Mrusi wilayani Kasulu.

Akithibitisha kutokea kwa tukio hilo, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma, 
James Manyama, alisema jeshi hilo 
likiwa katika doria za kuimarisha ulinzi 
na usalama wakati wa mkesha wa Mwaka 
Mpya, lilipokea taarifa za watu wanao-
panga kutekeleza tukio la uhalifu.

Kamanda Manyama alidai kuwa askari 
polisi walifika mapema eneo la tukio 
na baada ya watu hao kuona askari, 
walianza kurushiana risasi na askari 
zilizosababisha kijana mmoja anayekadi-
riwa kuwa na umri wa kati ya miaka 30 
hadi 35 kujeruhiwa na kupoteza maisha 
akiwa anapelekwa hospitali kwa ajili ya 
matibabu.

Alisema kuwa katika tukio hilo, si-
laha aina ya AK 47 ambayo namba zake 
zimefutwa, iliokotwa na askari kwenye 
eneo la tukio pamoja na magazine moja 
yenye risasi 13, mapanga mawili na 
nondo iliyokatwa.

Kamanda Manyama alitoa onyo kwa 
wananchi wanaojihusisha na vitendo 
vya uhalifu mkoani Kigoma, akiwataka 
kuacha mara moja kwa kuwa jeshi hilo 
limejipanga kukabiliana na uhalifu huo.

“Uhalifu kwa sasa katika Mkoa wa 
Kigoma siyo dili, ukija na ‘kasilaha kako’, 
tunakunyang’anya mara moja,” Kamanda 
Manyama alitamba.

Matukio ya ujambazi yamepungua nchi 
tangu kutolewa kwa agizo kwa askari 
polisi kunyang’anya silaha majambazi, 
amri iliyotolewa mwanzoni na uongozi 
wa serikali ya awamu ya tano.
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Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akikagua maendeleo ya ujenzi wa Ofisi ya Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) Kanda ya Mashariki iliyopo Kibaha, Mkoa wa Pwani, wakati wa ziara ya kukagua utendaji kazi wa sekta ya ardhi na 
miradi inayotekelezwa na Shirika la Nyumba la Taifa (NHC). Kulia ni Meneja wa Huduma za Jamii na Uhusiano wa Shirika la Nyumba la Taifa, 
Muungano Saguya. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Njombe yatangaza vita mikopo umiza
Na Elizabeth John, Njombe

HALMASHAURI ya Mji wa 
Njombe imejipanga kupambana 
na mashirika ya kilimo yanayotoa 
mikopo kandamizi ya pembejeo 
kwa wakulima, kwa kutoa mis-
aada kwa kivuli cha mashirika 
yasiyo ya kiserikali wakati ni kam-
puni za kibiashara.

Hatua hiyo inatokana na 
malalamiko kutoka kwa wakulima 
kuingia kwenye migogoro na ma-
shirika hayo baada ya kushindwa 
kurejesha mikopo kwa sababu ya 
ulaghai unaofanywa na baadhi 
yao.

Akizungumza katika kikao cha 
mrejesho wa mradi wa kilimo 

kutoka Shirika la Highlands Hope 
Umbrella (HHU) unaotekelezwa 
katika Tarafa ya Igominyi, Ofisa 
Kilimo Kata ya Kifanya kwa nia-
ba ya wakulima, Suzana Kiwele, 
alisema wamekuwa wakipokea 
malalamiko kutoka kwa wakuli-
ma wakirubuniwa      pembejeo 
kwa kukopeshwa       kwa bei 
nafuu, ili hali wakati wa mavuno 
wamekuwa wakilipa   zaidi ya 
makubaliano.

“Mkulima anapenda sana afani-
kiwe kwa hiyo akiona shirika lin-
atoa labda mbolea hawezi kuacha. 
Sasa tunapata malalamiko kwa 
kuwa awali mashirika yanakuja 
kwa lugha tamu ila mwisho wa 
siku baada ya mavuno riba yake 

inakuwa kubwa tofauti na wali-
chokipata,” alisema Kiwele.

“Ili kuondoa malalamiko ya 
mara kwa mara, niwaombe 
wakulima wajenge msingi wa 
kujitegemea kuliko kuendesha 
kilimo kwa mikopo kwa kila kitu 
na wakopeshaji wengine wako 
kibiashara zaidi,” alisema Onesmo 
Kamonga, Ofisa Ugani kata ya 
Iwungilo.

Naye Mkurugenzi wa HHU, 
Bethseba Liduke, alisema kwa 
sasa wameingia katika kilimo ili 
kuongeza nguvu ya mabadiliko 
ya kilimo bora ufanisi na chenye 
tija mkoani Njombe, huku aki-
washauri wakulima kuwa makini 
na mashirika yanayofika kwenye 

maeneo yao pamoja na serikali 
kuendelea kupambana na ma-
shirika umiza.

“Safari hii tumeingia kwenye 
kilimo kwa sababu kwa Njombe 
ni uti wa mgongo, lakini wakulima 
wamekuwa na kilimo cha ma-
zoea. Tunachohitaji  watu walime 
kilimo bora chenye ufanisi na ki-
takacholeta matokeo chanya kwa 
mkulima,” alisema.

Ofisa Mazao Halmashauri Ya 
Mji Njombe, Nolasco Kilumile, 
alisema mashirika mengi yanaku-
ja kwa mgongo wa NGO, lakini 
yanafanya biashara, hivyo akawa-
taka wakulima kukopa kwa hiari 
yao na kujenga utamaduni wa 
kuwa na mitaji yao wenyewe.

Kalemani atangaza neema vibarua TANESCO
Na Dorina Makaya,        
SHINYANGA   

WAZIRI wa Nishati,  Dk. Me-
dard Kalemani, ametangaza 
neema kwa vibarua wa muda 
mrefu Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) nchi nzima, kutaka 
waombewe ajira. 

Waziri Kalemani alitoa agizo 
hilo juzi alipokuwa akizungumza 
na watumishi wa TANESCO wa 
Mkoa wa Shinyanga, katika kikao 
kazi cha kufahamiana, kusikiliza 
kero       na kutoa maelekezo ya 
kazi.

Lengo la kikao hicho lilikuwa 
kuweka mkakati wa kuliwezesha 
shirika kufanya kazi kama timu 
moja kwa kasi kwa ubunifu na 
kwa usahihi,  ili kufikisha hu-
duma ya umeme kote nchini na 
kuongeza mapato ya serikali kuto-
kana na sekta ya nishati.

Akizungumza baada ya kusiki-
liza kero za watumishi, Waziri 
Kalemani aliweka bayana kuwa 
watumishi hao wanaoajiriwa kwa 
vipindi vifupi ndio wanaokutana 
na wateja moja kwa moja na ku-
jenga taswira ya TANESCO.

Alisema kufanya kazi kama 
kibarua kwa miaka mingi bila 
kuajiriwa kwa watumishi hao, ku-
napunguza na pengine kuondoa 
ari ya kufanya kazi, kuleta mianya 
ya rushwa na hata kutengeneza 
vishoka. 

Dk. Kalemani alisema anaamini 
kuajiriwa kwa watumishi hao 
kutawajengea kufanya kazi kwa 
uaminifu na kwa kujituma kwa 
kuwa watahitaji kutunza ajira zao 
na kuonya          kuwa mtumishi 
yeyote atakayebainika anaomba 
rushwa   kutoka kwa wateja na 
kutumia lugha zisizofaa, ataon-
dolewa mara moja na hatua za 

kinidhamu     kuchukuliwa dhidi 
yake.

Kuhusu umuhimu wa kikao 
kazi hicho, Waziri Kalemani 
alisema ili kuwezesha utekelezaji 
mzuri wa kazi, iko haja ya kuo-
nana na watumishi, kufahamiana, 
kujionea mazingira halisi ya kazi, 
kusikiliza kero zao na kuzitolea 
ufumbuzi na kisha kutoa mwele-
keo na maelekezo ya kazi kufikia 
malengo yaliyowekwa.

“Unaweza kuwa unaagiza, 
nataka kazi hii ifanyike leo na 
kukamilika leo hii hii kumbe un-
ayempa maelekezo hayo ni mle-
mavu (mwenye ulemavu) na hana 
uwezo wa kwenda kwa kasi hiyo. 
Ukaagiza afukuzwe kwa kushind-
wa kutekeleza kazi husika, lakini 
kumbe uliyemwagiza ni mlemavu, 
hivyo ni muhimu kufahamiana,” 
alisema. 

Waziri pia aliiagiza TANESCO 

kuwanunulia pikipiki watumishi 
walio katika vitengo vya upimaji   
kwa ajili ya kufikisha umeme kwa 
wateja  ili kuwezesha utendaji kazi 
kwa haraka. Aliawelekeza  watum-
ishi hao kuzitumia pikipiki hizo 
kwa shughuli za kikazi. 

“Msije mkazigeuza pikipiki 
hizo kuwa bodaboda.  Tena mzi-
andike SU. Nataka mfanye kazi 
kwa kasi, kwa ubunifu, na kwa 
usahihi,” alisema     na kuongeza 
kuwa: “Nataka      kila ofisi ya TA-
NESCO ninayokwenda nione 
kuna ongezeko la mapato, nione 
kuna ongezeko la wateja sugu 
kulipa madeni   wanayodaiwa na 
TANESCO.” 

Katika hatua nyingine, Waziri 
Kalemani aliiagiza TANESCO na 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kuhakikisha vijiji vyote nchini 
vimeunganishwa na umeme ifi-
kapo Septemba, 2022.

Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Dodo-
ma, Beatus Kinyaiya, ame-
wataka viongozi wa serikali 
kutumia wataalamu katika 
utekelezaji wa majukumu 
yao, badala ya kulaumu pale 
yanapoharibika.

 Aidha, ameipongeza seri-
kali kutokana na maendeleo 
iliyofanya katika kipindi 
chote cha mwaka 2020.

Askofu Kinyaiya, aliyasema 
hayo katika ibada ya mkesha 
wa Mwaka Mpya iliofanyika 
Kanisa Kuu la Mtakatifu Paulo 
wa Msalaba wakati akitoa 
mahubiri mbele ya waumini 
waliohudhuria ibada hiyo.

 “Viongozi wa serikali uwe 
waziri, mbunge na viongozi 
wengine hata kama mmepewa 
madaraka, watumieni wataal-
amu kutekeleza maendeleo 
katika maeneo mbalimbali 
mnayosimamia na si kuagiza 
bila kutumia wataalamu. 
Matokeo yake mnakuja kuleta 
malumbano pale kazi inapo-
haribika,” alisema. 

“Unaweza ukawa waziri, 
lakini huna ujuzi na mradi 
unaokwenda kutekelezwa. Ni 
vema ukatumia nafasi yako 
kutafuta wataalamu ili wa-
saidie kutekeleza majukumu,” 
aliongeza.

Alisema maendeleo ya 
nchi ni ya kila mmoja, 
hivyo hakuna sababu ya 
waziri kusimamia kazi kwa 
kutoa maagizo bila kutumia 
wataalamu ambao wanaweza 
kusaidia utekelezaji wa mradi 
ukaomalizika bila ya kuleta 
malumbano. 

Askofu Kinyaiya aliwataka 
Watanzania kumshukuru Mun-
gu kutokana na taifa kuwa na 
amani tofauti na nchi zingine 
ambazo machafuko imekuwa 
kitu cha kawaida kwao. 

Alisema Watanzania wana-
paswa kumshukuru Mungu 
kwa amani walio nayo 
ambayo haipaswi kuichezea 
badala yake wailinde kwa 
kufanya matendo mema.

 “Hivi karibuni tumetoka 
kwenye uchaguzi na ume-
malizika kwa amani kinacho-
takiwa ni kuisaidia serikali 
kulinda amani iliyopo kwa 
kutenda matendo ya kumpen-
deza Mungu, hivyo kila 
mmoja kwa nafasi yake ana-
paswa kuomba na kushukuru,” 
alisema.

Askofu ataka 
serikali  
kuheshimu 
wataalamu
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DC ahimiza 
ujenzi wa 
madarasa 
Na Gurian Adolf,                     
SUMBAWANGA 

SERIKALI imewataka 
viongozi wa kata na vi-
jiji kuhakikisha wanajenga 
shule katika maeneo yao, 
ili wanafunzi wanaola-
zimika kutembea umbali 
mrefu kutafuta elimu, wawe 
wanaipata karibu na makazi 
yao.

Mkuu wa Wilaya ya 
Sumbawanga, Dk. Khalfan 
Haule, alitoa rai hiyo al-
ipozungumza na waandishi 
wa habari waliofika ofisini 
kwake kwa lengo la kufua-
tilia utekelezaji wa mpango 
mkakati wa kutokomeza 
mimba za utotoni ulioan-
zishwa na Mkoa wa Rukwa.

Mpango wa kukabili-
ana na mimba na ndoa za 
utotoni unatekelezwa na 
Shirika lisilo la kiserikali la 
YES- Tanzania (Youth Edu-
cation Through Sports) kwa 
ufadhili wa shirika lisilo la 
kiserikali la Plan Interna-
tional mkoani Rukwa.

Alisema miongoni mwa 
sababu zinazochangia 
wanafunzi wengi kupata 
ujauzito, ni kutembea um-
bali mrefu kufuata masomo, 
akibainisha kuwa wilaya 
hiyo ina kata 10 ambazo 
hazina shule za sekondari.

Alisema kuwa iwapo kata 
hizo zitajenga shule za se-
kondari na kila kijiji kikipa-
ta shule ya msingi, itakuwa 
ni ngumu kwa wanaume 
wenye tabia ya kuwashawi-
shi wanafunzi kujiingiza 
kwenye vitendo vya map-
enzi, kufanikiwa katika hilo 
kwa kuwa wazazi wao na 
jamii itawalinda.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Sumbawanga, Nyangi 
Msemakweli, alisema kuwa 
pamoja na utekelezaji wa 
agizo hilo, halmashauri hiyo 
ina mpango wa kuhakiki-
sha kila shule ya msingi na 
sekondari inaanza kutoa 
chakula kwa wanafunzi 
mwaka huu.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Sumbawanga, 
Nicodemus Masosota, 
alisema kuwa tangu kuan-
zishwa kwa mpango wa 
kupambana na mimba za 
utotoni mwaka 2018 ambao 
utamalizika mwaka 2022, 
tayari matokeo chanya 
yamekwishaonekana kwa 
kuwa mwaka 2019 ziliri-
potiwa mimba 39 na mwaka 
jana ziliripotiwa mimba 12 
wilayani humo.

‘Viongozi vyama vya watu wenye ulemavu washirikiane na serikali’

Wakurugenzi wabainika kutelekeza idara za ardhi
Na Munir Shemweta, KIBAHA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendelea ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewajia juu baadhi 
ya wakurugenzi wa halmashauri 
kwa kushindwa kuzihudumia idara 
za ardhi katika halmashauri zao na 
kuzifanya idara hizo kufanya kazi 
katika mazingira magumu.

Dk. Mabula alibainisha dosari 
hiyo alipozungumza na watend-
aji wa sekta ya ardhi, uongozi wa 
mkoa wa Pwani na wakurugenzi 
wa halmashauri za mkoa huo, 
juzi, akiwa katika ziara ya kukagua 
utendaji kazi wa sekta ya ardhi na 
kukagua miradi inayotekelezwa na 
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) 
mkoani humo.

Alisema kuna baadhi ya wakuru-
genzi wa halmashauri wamekuwa 
wakorofi na kuziona idara za ardhi 
kama siyo sehemu ya idara zao na 
kuziacha bila kuzihudumia.

Alisema kuwa baada ya kutoka 
waraka uliohamisha maofisa ardhi 
kurudi Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi, kuna baa-
dhi ya wakurugenzi wa halmashau-
ri waliamua kujivua kuzihudumia 
idara hizo kwa kisingizio kuwa 
idara hizo sasa haziko chini yao na 
zimerejeshwa wizarani.

Dk. Mabula alisema waraka ulio-
tolewa na kusambazwa kwa maka-
tibu tawala wa mikoa, uliweka wazi 
kuwa wajibu wa Wizara ya Ardhi 
kwa watumishi wa sekta hiyo, 
utakuwa kwenye masuala ya sera, 
ajira na nidhamu, lakini usimamizi 
utaendelea kubaki kwa wakuru-
genzi wa halmashauri.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
majukumu ya kupanga miji ni ya 
halmashauri za miji, manispaa na 
majiji, hivyo wakurugenzi wa hal-
mashauri bado wana wajibu wa 
kuzihudumia idara hizo ili zipange 
miji vizuri pamoja na kutoa hudu-
ma zinazohusiana na masuala ya 
ardhi.

“Hawa ni watumishi wenu kama 
walivyo wale wa idara nyingine 
za afya, elimu na zinginezo, hivyo 
mnapaswa kuwahudumia vizuri 

ikiwamo kuwapatia vitendea kazi, 
ili waweze kufanya kazi vizuri,” 
aliagiza.

Dk. Mabula aliwataka wakuru-
genzi wa halmashauri kubadilika 
na kuanza kuzihudumia idara za 
ardhi vizuri kwa kuzipangia idara 
hizo bajeti ya kutosha pamoja vi-
tendea kazi kama magari na vifaa 
vya kupimia ili zitekeleze majuku-
mu yake kwa ufanisi.

Akigeukia suala la ukusan-
yaji maduhuli ya serikali kupitia 
kodi ya pango la ardhi, akiwataka 
wakurugenzi wa halmashauri zote 
nchini kuziwezesha idara za ardhi 
ili zifuatilie madeni ya wadaiwa 
sugu wa kodi ya ardhi katika mae-
neo mbalimbali.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
Mkoa wa Pwani pekee unadai Sh. 
bilioni 32.763 za kodi ya pango la 
ardhi kutoka kwa wadaiwa mbal-
imbali na kusisitiza kuwa kama 
idara za ardhi zitawezeshwa vizuri, 
zinaweza kukusanya mapato men-
gi  yatakayosaidia utekelezaji  mi-
radi mbalimbali kama vile ya afya, 

elimu na miundombinu kulingani-
sha na idara zingine.

Mkuu wa Kitengo cha Kodi Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Denis Masamia, 
alisema pamoja na mikakati 
iliyowekwa na wizara yake katika 
kukusanya kodi, bado kuna kazi 
kubwa ya kufanya katika suala hilo.

Alibainisha kuwa hadi kufikia 
Desemba 31 mwaka jana, ni Sh. bil-
ioni 61 zilizokuwa zimekusanywa 
na kutaka juhudi za makusanyo 
kuongezwa katika kila halmashau-
ri. 

Malengo ya wizara katika mwaka 
wa fedha 2020/21 ni kukusanya 
Sh. bilioni 200, hivyo makusanyo 
yaliyopatikana katika miezi sita 
ya mwanzo wa mwaka wa bajeti, 
hayajafika hata nusu ya malengo.

Katika hatua nyingine, Dk. Ma-
bula alitembelea na kukagua mradi 
wa ujenzi wa Ofisi ya Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS) 
Kanda ya Mashariki ulioko wilayani 
Kibaha mkoani Pwani, ukitekele-
zwa na NHC.

Baadhi ya 
wachimbaji 
wadogo wa 
madini ya 
dhahabu wa 
Handali ili-
yopo Cham-
wino mkoani 
Dodoma, 
wakishiriki 
mkutano na 
Naibu Waziri 
wa Madini, 
Prof. Shuk-
rani Manya. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Watu Wenye Ulemavu), 
Ummy Nderiananga, amewataka 
viongozi wa vyama vya watu we-
nye ulemavu, kuhakikisha wana-
shirikiana na serikali, ili kuimarisha 
ustawi na kuchochea gurudumu la 
maendeleo kwa kundi hilo.

Alitoa rai hiyo jana alipokutana 
na viongozi wa vyama vya watu 
wenye ulemavu jijini Dar es Salaam 
kwa lengo la kujadiliana na kushau-
riana namna bora ya kuhudumia 
watu wenye ulemavu na kutatua 
kero zinazowakabili nchini.

Ummy alisema serikali inawa-
jali na kuwathamini watu wenye 
ulemavu na kwa kulitambua hilo, 
imekuwa ikishirikiana na asasi za 

watu wenye ulemavu kutetea ma-
slahi ya kundi hilo katika jamii in-
ayowazunguka.

“Mkiwa kama viongozi wa vy-
ama vya watu wenye ulemavu, 
mtambue mna jukumu na ni waji-
bu wenu kushughulikia masuala 
mbalimbali ya wenye ulemavu kwa 
kushirikiana na serikali, ili kufani-
kisha malengo mliyonayo.

“Serikali inayoongozwa na 
Mheshimiwa Dk. John Magufuli, 
imekuwa ikitatua matatizo ya wa-
nanchi papo kwa papo na ndivyo 
tulivyoelekezwa sisi watendaji 
wake kutatua kero za wananchi na 
ndiyo maana nipo hapa kusikiliza 
kero zenu na kuzitafutia ufumbu-
zi,” alisema. 

Ummy alisema viongozi wa 
vyama vya watu wenye ulemavu 
wanatakiwa kutambua majukumu 

yao na kuyatekeleza kwa weledi 
na ufanisi ili kufanikisha masuala 
mbalimbali yanayolikabili kundi 
hilo

 Aliongeza kuwa watu wenye 
ulemavu wana uwezo wa kufanya 
miradi mikubwa ambayo ita-
wawezesha kujikwamua kiuchumi 
na kuajiri wenzao wengine wenye 
ulemavu, hivyo akawataka vion-
gozi wa vyama hivyo nchini, kuan-
zisha miradi mikubwa.

Naibu waziri huyo pia aliwataka 
maofisa ustawi wa jamii kuongeza 
juhudi na kasi katika kuhamasisha 
watu wenye ulemavu wananufaika 
na fursa ya mikopo inayotolewa na 
halmashauri ya mbili ya mapato ili 
wajikwamue kiuchumi.

Alitaka uwapo utaratibu mzuri 
na ambao utakuwa rafiki kwa watu 
wenye ulemavu kupata mikopo 

hiyo inayotolewa na halmashauri 
pasipokuwa na vikwazo vyovyote.

“Watu wenye ulemavu wan-
apokuja kuomba mikopo hiyo, 
uwapo utaratibu ambao utaha-
rakisha upatikanaji wa mikopo 
hiyo kwa kuwa kundi hili lina-
hitaji uangalizi maalum tofauti na 
mikopo iliyotolewa kwa wale wasio 
na ulemavu,” aliagiza.

Katika mkutano huo, Mkuu 
wa Wilaya ya Temeke, Godwin 
Gondwe, alisema halmashauri 
yake imekuwa ikishughulikia mas-
uala ya watu wenye ulemavu kupi-
tia dawati la ‘One Stop Jawabu’ na 
halmashauri hiyo imekuwa ikitoa 
mikopo ya asilimia 10 (asilimia nne 
kwa wanawake, asilimia nne kwa 
vijana na asilimia mbili kwa watu 
wenye ulemavu) kwa ajili ya kuwai-
nua kiuchumi.
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MAONI & UCHAMBUZI

KWANZA kabisa tunapenda kuwatakia kheri  ya mwaka mpya Watan-
zania wote na hasa wadau wa michezo hapa nchini.

Ni jambo la kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufanikisha ku-
uona mwaka mpya mwingine ambao leo umeingia katika siku ya pili.

Tukiwa bado tunasherehekea mwaka mpya, ni vyema tukatumia 
nafasi hii kukumbushana wanamichezo kuhusu majukumu mbalim-
bali ya kimataifa tuliyonayo.

Tanzania imekuwa ikishiriki katika mashindano mbalimbali ya ki-
mataifa ya ikiwamo soka, ngumi, netiboli, riadha, kikapu, kuogelea 
na mingineyo.

Ni wazi kuwa kila mwanamichezo ndoto yake kubwa ni kushinda 
mataji makubwa na kujiweka katika historia kutokana na mafanikio 
ambayo atayapata.

Lakini ili kufikia ndoto hizo, ni wakati wa kila mhusika kuhakikisha 
anashiriki kikamilifu kwenye maandalizi ya msingi kwa lengo la ku-
vuna matokeo chanya.

Wote tunakumbuka mwaka jana tulikuwa na changamoto ya ku-
wapo kwa virusi vya corona ambavyo huleta ugonjwa wa COVID-19, 
ambao kwa kiasi kikubwa ulisimamisha mashindano na mazoezi 
mbalimbali ya michezo.

Kutokana na changamoto hiyo, kundi la wanamichezo liliathirika 
kwa kiwango kikubwa kutokana na kushindwa kutekeleza programu 
zake za mazoezi kikamilifu kwa sababu ya zuio la mkusanyiko wa 
pamoja lililotolewa na Serikali kupitia kwa Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa.

Suala hilo limepita na sasa maisha yamerejea kama kawaida, hivyo 
muda wa kuandaa vyema timu na wanamichezo wetu (kwa wale wa-
naokwenda kushiriki mashindano ya mtu mmoja mmoja), umerejea 
hivyo tunatarajia kuwa na wawakilishi imara katika michuano yote 
watakayoshiriki.

Tunawakumbusha wanamichezo kuongeza umakini katika kuji-
andaa na mashindano kwa sababu mbalimbali na kuipeperusha vy-
ema bendera ya Tanzania kimataifa, lakini hutoa nafasi kwa wanam-
ichezo husika kujipatia zawadi mbalimbali ambazo husaidia kuongeza 
kipato au kumpaisha mhusika kwa kumpandisha hadhi.

Umefika wakati wanamichezo wa Tanzania wanapokwenda kush-
iriki mashindano ya kimataifa kufahamu wanatakiwa kwenda kupam-
bana na si kusindikiza wengine.

Katika dunia ya sasa hakuna timu au mwanamichezo mdogo. Uki-
jiandaa vyema unaweza kupata matokeo mazuri na ‘kuwafunika’ 
nyota kutoka mataifa makubwa ambao mara nyingi huingia kwenye 
mashindano wakiamini kwamba tayari wao ni washindi.

Kujituma kwa wachezaji wa Kitanzania kutasaidia kulitangaza vy-
ema jina la nchi, lakini pia kutarejesha heshima ya wanamichezo hao 
ambao kwa muda mrefu walionekana kuwa wasindikizaji au watu wa-
naokwenda kukamilisha ratiba kwa kutolewa mapema.

Tukumbuke hakuna kisichowezekana katika kusaka mataji, ukiwa 
na kikosi kilichoandaliwa vyema, matarajio ya kuvuna ushindi huwa 
ni makubwa na kwa sasa inawezekana kwa sababu tayari baadhi ya 
timu zimeonyesha kwamba Tanzania ya sasa ni moto.

Kwa mfano kwenye soka, timu zake tatu ambazo ni Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), yenye wachezaji wa ndani imefuzu kushiriki fainali za 
Afrika (CHAN), Timu ya vijana ya umri chini ya miaka 20 na 17, zote 
pia zimekata tiketi ya kushiriki fainali za Afrika, hii haikutokea kwa 
bahati mbaya. 

Mafanikio haya ambayo miaka ya nyuma ilikuwa ni nadra, yame-
patikana na yanawezekana kulindwa kwa kuzipa maandalizi mazuri 
ya kwenda kwenye fainali hizo kushindana na si kushiriki kama ili-
vyozoeleka.

Tusiishie kufuzu, umefika wakati timu za Tanzania kufika hatua ya 
juu na pengine kushinda ubingwa wa Afrika kwa kujipanga kwenda 
kushindana na si kushiriki.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu wabariki wanamichezo wote.

Na Barnabas 
Maro

“CHAKO ni chako, cha mwen-
zako si chako.” Maana yake 
kitu unachokiita chako ni ki-
zuri na huweza kukufaa na 
una uhuru nacho kuliko cha 
mtu mwingine.

Methali hii yatufunza tu-
vitegemee vitu vyetu wala sio 
vya watu wengine. Pia hutu-
kumbusha kuvithamini vitu 
vyetu ingawa sio vizuri kama 
vya watu wengine.

Kadhalika husemwa “Cha 
wenyewe huliwa na we-
nyewe.” Maana yake kitu cha 
watu wengine huwafaidi wao 
wenyewe. Methali hii yaweza 
kutumiwa kuwahimiza watu 
wajitegemee badala ya kuwat-
egemea wengine.

Mathias E. Mnyampala 
(Mungu amrehemu) aliandika 
kitabu kiitwacho ‘Sikilizeni 
Hekima’ chenye methali na 
mawaidha, kwamba: “Uchuki-
vu hujificha katika ujanja; 
lakini shaurini ubaya wake 
huumbuliwa. Uchukivu hu-
leta magomvi, lakini upendo 
huyafunika makosa yote.”

‘Ubaguzi’ ni hali ya upen-
deleo katika kuwahudumia 
watu; sera au mpango wa 
kuhudumia watu kwa kuege-
mea misingi ya hadhi, kabila, 
elimu, rangi n.k. Wazungu ni 
weupe wenye nywele ndefu, 
laini za singa, tofauti na Waaf-
rika wenye nywele nyeusi tena 
ngumu. 

Kwa ujinga wetu, twadhani 
kila kifanywacho na Wazungu 
ni maendeleo, hivyo twa-
paswa kuiga kila wafanyacho 
kumbe twajidhalilisha. 

Baadhi ya mambo ya ki-
jinga wafanyayo Wazungu, 
sisi twaiga kwa dhana kuwa 
ndio ‘maendeleo’ kumbe ni 
ujinga uliopituka (kitendo cha 
kurudia kupita mahali pale 
pale mara nyingi!) Mfano ni 
wasichana wetu kuvaa suruali 

zilizochanwa magotini, au ku-
vaa nguo fupi zinazoonyesha 
sehemu nyeti za miili yao. Wa-
vulana hutoga ndewe (sehemu 
ya chini ya sikio iliyo duara) ili 
kuvaa hereni, kuwa na kucha 
ndefu, kuzipaka rangi na ny-
wele ndefu zilizosukwa, kwa 
dhana kuwa ndio ‘maendeleo.’ 

Baada ya kueleza hayo, sasa 
nauliza: Tunawathamini Wa-
tanzania wanaotoa mafunzo 
ya michezo, wakufunzi wa 
michezo, yaani makocha wetu 
wa kandanda? Jibu la moja 
kwa moja ni hapana! Tunao 
makocha wengi wazuri, lakini 
tunashindwa kuwaendeleza 
na kuwatumia kwani hatu-
wathamini! Badala  na kuwa-
tumia twawakimbilia Wazun-
gu na kuwalipa fedha nyingi 
na masilahi mazuri kuliko ma-
kocha wetu, ndio maana wa-
natudharau na kutuona sisi si 
binadamu kama wao!

Hatujifunzi kwa yale ya-
tokeayo Marekani na Ulaya 
ambako baadhi ya Wazungu 
huwafananisha Waafrika na 
nyani? Wenye runinga wameo-
na jinsi baadhi ya wachezaji 
Waafrika wanavyolinganishwa 
na nyani ingawa wamesajiliwa 
na timu za Wazungu wanaojua 
ubinadamu!

Ina maana Tanzania haina 
wachezaji mahiri wanaojua 
kulichezea ‘gozi la ng’ombe 
nyama kala nani?’ Hasha! 
Tuna takriban wachezaji 20 
wanaocheza mpira katika nchi 
mbalimbali za Afrika, Mareka-
ni na Ulaya lakini tumeshind-
wa kuwatumia. Hivyo 
wakaamua kwenda ughaibuni 
wanakozidisha ubora wao wa 
kucheza na kulipwa fedha ny-
ingi kuliko walizokuwa wak-
ilipwa huku nyumbani.  

Yanga, Simba na Azam 
ndizo timu zenye mazoea ya 
kuajiri makocha wa ughaibu-

ni, hasa Wazungu. Hata hivyo 
hawadumu kwa muda mrefu 
katika timu hizo. Sababu ni 
kushindwa kuziendeleza timu, 
kuwadhalilisha wachezaji kwa 
kuonesha ubaguzi wa rangi 
na kutowatii viongozi ambao 
ndiwo waliowaajiri!

Mwaka jana, Simba na Yan-
ga ziliwafukuza makocha wao 
kwa kutowatii viongozi wa 
vilabu na kuwadharau mako-
cha wasaidizi na wachezaji. 
Sababu hizo ziliwafanya 
washindwe kuleta maendeleo 
ya timu zao wakionesha wazi 
ubaguzi wa rangi. Kwa nini 
waajiriwa wawadharau waajiri 
wao na watu wanaofanya nao 
kazi? Ualimu ni kazi ya kutoa 
taaluma kwa watu; usome-
shaji.

Makocha Wazungu wali-
ofukuzwa Yanga na Simba 
mwaka jana ni sababu ya ku-
wadharau makocha wenyeji 
na kutoelewana. Hivi karibuni 
nilishituka niliposoma kwe-
nye gazeti la michezo jinsi 
kocha wa moja ya timu hizo 
kutotaka kuwaona viongozi 
wakuu kwenye mazoezi ya 
timu husika! Viongozi wanata-
ka kuona ufundishaji wake na 
jinsi wachezaji wanavyofuata 
mafunzo lakini kocha hataki 
uwepo wao! Kama kocha huyo 
ni hodari sana mbona haku-
pata ajira kwao mpaka akaja 
Tanzania kwa watu weusi wa-
naomlipa mshahara mkubwa 
lakini anawadhau?

Ni vyema timu zenye uwezo 
kuwa na utaratibu wa kuanzi-
sha shule za makocha wa kan-
danda na michezo mingine 
inayochezwa duniani, au ku-
wapeleka baadhi ya makocha 
kwenda kujifunza zaidi nchi 
zingine ili tuwe na makocha 
wetu badala ya kuwategemea 
wageni wasiokuwa na fadhila 
wala adabu.

Tujihadhari na makocha Wazungu
 Muungwana Lazima Nilonge

Wanamichezo jipangeni
kushindana na si kushiriki

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
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Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Wachuuzi wa kuku Soko la Buguruni jijini Dar es Salaam, wakiwashusha katika gari kwa 
ajili ya kuwauzia wateja, kuku  mmoja aliuzwa kwa Sh. 5,000 kwa bei ya jumla jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Mfanyabiashara wa mananasi katika soko la Buguruni jijini Dar es Salaam, akiliandaa nanasi 
kwa kuuza kipande kimoja kwa shilingi 200. PICHA: JUMANNE JUMA

Ofisa Maendeleo ya Jamii Manispaa ya Temeke,  Devotha Nchia, akitoa taarifa kuhusu 
utekelezaji wa utoaji wa mikopo kwa Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia 
Wenye Ulemavu, Ummy Nderiananga (hayupo pichani), wakati wa kikao kazi hicho.

Watumishi wa Shirika la Umeme nchini (TANESCO) wakifuatilia maelekezo yaliyotolewa na 
Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, wakati wa kikao kazi cha waziri huyo na watumi-
shi wa TANESCO Mkoa wa Shinyanga, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanamichezo  wa kikundi cha mazoezi ya viungo mkoani Dodoma, wakishiriki katika Tama-
sha la Mazoezi ya Viungo la Kitaifa Zanzibar,  huku wakipita katika jukwaa kuu la viongozi 
wakati wa kumalizia matembezi hayo na kupokelewa na Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali 
Mwinyi. PICHA: IKULU

Kamishna wa Utawala na Fedha wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Mbaraka Semwanza 
(katikati), akiongea na maofisa, askari na watumishi wa kada nyingine (hawapo pichani), 
alipokuwa kwenye kikao cha Baraza la Wafanyakazi wa Makao Makuu mkoani Dodoma jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri aagiza kasi iongezwe usambazaji umeme migodini
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, ameliagiza Shirika la 
Umeme (TANESCO) kuongeza kasi 
ya usambazaji umeme kwenye mae-
neo ya migodi midogo ya uchimbaji 
wa madini.

Amesema kwa kufanya hivyo, 
watawapunguzia gharama kubwa 
ambayo wanaitumia kuzalisha ma-
dini kutokana na kutumia mafuta 
mazito kuendesha mitambo ya ku-
fua umeme.

Dk. Kalemani alitoa agizo hilo, 

juzi, alipofanya ziara ya kutembe-
lea mgodi mdogo wa uchimbaji ma-
dini ya dhahabu Nyangalata ulioko 
wilayani Kahama mkoani Shinyan-
ga, na kujionea namna wachimbaji 
hao wanavyotumia gharama kubwa 
ya kuendesha mitambo ya kufua 
umeme kutokana na kutumia mafu-
ta mazito.

Alisema Rais John Magufuli ame-
shatoa fedha, ili wananchi wapatiwe 
huduma ya umeme yakiwamo mae-
neo ya migodi midogo.

Aliagiza TANESCO kuhakikisha 
kuanzia kesho Januari 2, wazuru 

kwenye mgodi huo wa Nyangalata, 
ili wawauganishie umeme haraka 
na kuongeza kasi ya uzalishaji ma-
dini. “Lengo la Rais ni kuwakuza 
wachimbaji wadogo, ili wachimbe 
madini kwa ufanisi, kuongeza kasi 
ya uzalishaji madini na kukua kiu-
chumi na taifa kwa ujumla.

“Wakitumia nishati ya umeme, 
wataokoa gharama za uzalishaji 
kwa asilimia 80, ambayo wanain-
gia kwa sasa kutokana na kutumia 
mafuta mazito kuendesha mitambo 
ya kufua umeme,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali ime-

panga kuanzia Februari 5 mwaka 
huu, usambazaji wa huduma ya 
umeme kwenye vitongoji ianze nchi 
nzima.

Alionya TANESCO kwamba ni 
marufuku kumuuzia mwananchi 
nguzo ya umeme na akishalipia 
fedha ndani ya siku saba awe ame-
shauganishiwa umeme.

Akiwa katika kituo cha kupokea 
umeme, kusambaza na kupoza 
kilichoko Bulyanhuru wilayani Ka-
hama, alikazia agizo lake la kutokata 
umeme ovyo.

Mbunge wa Msalala, Iddi Kasimu, 

alisema kasi ya usambazaji umeme 
kwenye makazi ya watu na maeneo 
ya migodi, itakuwa ni kichocheo 
kikubwa cha ukuaji wa maendeleo 
kwa wananchi na wachimbaji wa-
dogo.

Mmoja wa wachimbaji wadogo 
kutoka mgodi huo wa Nyangalata, 
Alex Manyama, alisema kutokana 
na kutumia mafuta mazito kuende-
sha mitambo ya kufua umeme na 
kuzalisha madini, wamekuwa waki-
tumia kwa siku Sh. 900,000, hivyo 
kuiomba serikali iwapelekee haraka 
huduma ya umeme.

DAWASA watamba 
kuongeza makusanyo
Na Crispin Gerard 

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA) Mkoa wa Huduma Mabwepande ji-
jini Dar es Salaam, imejipanga kuongeza makusanyo ya 
mkoa kutoka Sh. milioni 200 hadi Sh. milioni 400 kwa 
mwezi.

Mpango huo unaenda sambamba na uboreshaji wa 
miundombinu ya kusambaza maji kwa wateja waliopo 
na wateja wapya wanaotarajiwa kusajiliwa hivi kar-
ibuni.

Akizungumzia mipango ya mkoa wake wa kihu-
duma, Meneja wa DAWASA Mabwepande, Haruna 
Taratibu, alisema kwa sasa mkoa wa Mabwepande 
unahudumia wakazi wapatao 9,400 waliosajiliwa na 
kwamba mapato yatokanayo na makusanyo kwa mwe-
zi ni wastani wa Sh. milioni 200.

Taratibu alisema mkoa huo zao la Mkoa wa DAWASA 
Tegeta uliogawanywa sehemu mbili na kutengeneza 
mikoa ya DAWASA Mabwepande na DAWASA Mivu-
moni.

Alisema Mkoa wa DAWASA Mabwepande unahu-
dumia kata mbili ambazo ni Bunju na Mabwepande.

“Kata ya Bunju ina mitaa sita na mkoa wa DAWASA 
Mabwepande unahudumia mitaa mitatu ambayo ni 
Kilungule, Bunju A na Bunju Mkoani, huku Kata ya Ma-
bwepande ikihudumia mitaa mitano ambayo ni Bunju 
B, Kihonzile, Mabwepande, Mji Mpya na Mbopo.

“Kama mkoa mpya wa kihuduma, tumeweka mi-
kakati mbalimbali ya kuhakikisha tunaongeza maku-
sanyo na kuboresha huduma zaidi, mkakati mmo-
jawapo ni kudhibiti maji yanayopotea njiani,” alisema.

Kwa hatua za awali, tumejigawa katika kanda tatu 
ili kuhakikisha tunawafikia wateja wengi zaidi na ku-
dhibiti upotevu wa maji.

“Tunaamini kwa kuzuia upotevu wa maji, tutaweza 
kuimarisha upatikanaji wa maji kwa kuelekeza maji ya-
nayopotea kwa wakazi wasio na maji,” alisema.

Alisema mipango iliyowekwa na Mkoa wa DAWASA 
Mabwepande kwa mwaka 2021/22 ni kuhakikisha an-
kara sahihi za wateja zinawafikia ikiwa na kukusanya 
madeni baada ya kuyahakiki.

“Sehemu ya madeni kwa wateja wetu ni madeni 
ya mikopo ya kuunganishwa huduma kwa mara ya 
kwanza, tumeanzisha utaratibu wa kuingia mkataba 
na wananchi kwa kulipa madeni yao kidogo kidogo kila 
mwezi mpaka wamalize,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wanaopata huduma ya 
maji kushirikiana na mamlaka kwa kutoa ushauri, 
maoni na kero ili kuboresha huduma.

Mkoa wa kihuduma Mabwepande unatumia chanzo 
cha maji cha Ruvu Chini na unahifadhi majisafi kwenye 
tangi lenye uwezo wa kubeba lita milioni sita za maji 
lililoko Marolo.

Meneja wa 
Tigo Kanda 
ya Pwani, 
Robert 
Kasulwa 
(kushoto), 
akimkabidhi 
funguo za 
pikipiki, 
Josephine 
Joseph, wa 
Dar es Sa-
laam baada 
ya kuibuka 
mshindi 
kwenye 
kampeni ya 
‘Jaza Tuku-
jaze Tena’ 
iliyofanyika
juzi. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Wananchi walia kupokwa shamba na viongozi wao
Na Mary Mosha, MOSHI 

BAADHI ya wananchi wa Kata ya Kibo-
sho, Wilaya ya Moshi mkoani Kilimanjaro, 
wameulalamikia uongozi wa Tarafa ya 
Kibosho, kwa kutaka kuwaondoa kwenye 
shamba lao.

Wamelidai shamba hilo walikabidhiwa 
na serikali baada ya kutoa maeneo yao 
kwa ajili ya kupisha ujenzi wa Shule ya 
Sekondari Kirima. 

Mbali na mpango wa kuwaondoa ka-
tika eneo hilo, pia wamelalamikia kitendo 
cha kuharibiwa kwa mazao yao yaliyoku-
wa shambani.

Akizungumzia mgogoro huo, Bon-
aventure Kimaro, mmoja wa walazi hao, 
alisema kuwa mwaka 1999, wananchi 
waliokuwa wakiishi karibu na shule za 
msingi na sekondari Kirima, shule za 
msingi za Masoka, Mangikida chini, Sing-
abora na Kituo cha Polisi Kirima, walitaki-
wa kutoa maeneo yao ili kupisha upanuzi 
na ujenzi wa shule hizo na serikali ilitoa 
ekari 37 kwa wananchi hao kama fidia.

Alisema eneo lililotolewa, lilikuwa na 
ukubwa wa ekari 154, zilizokuwa za Cha-
ma cha Ushirika cha Kilimaboro na kati 
ya ekari hizo, ekari 117 alipewa mwekezaji 
wa Vassol Agrovet, kampuni inayojihusi-
sha na kilimo cha maua kwenye kata hiyo.

Hata hivyo, mwaka 2005 wananchi am-
bao hawakufahamika, walivamia shamba 
hilo na kukata migomba ambayo ilikuwa 
shambani huko kwa madai kuwa shamba 

hilo limevamiwa na watu wasiojulikana.
“Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Moshi 

kwa wakati huo, aliingilia kati na kusu-
luhisha tatizo hilo, lakini mwaka 2009 
watu walivamia tena mashamba hayo, 
hali iliyosababisha kwenda mahakamani 
na walishinda kesi na kurudi kwenye 
maeneo yao waliokabidhiwa na serikali,” 
alisema. Paulo Lemensi, mkazi mwingine 
wa eneo hilo, alidai kuwa Oktoba 5 mwa-
ka jana, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kirima 
na Ofisa Tarafa ya Kibosho, walifika ka-
tika mashamba hayo na kutoa tangazo la 
katazo kwa wananchi kutofanya shughuli 
yoyote katika mashamba hayo, jambo 
ambalo limesababisha kuwa na hofu ya 
hatima ya eneo hilo.

Alisema kuwa baada ya tangazo hilo, 
wakati wakitafuta suluhisho la eneo hilo, 
Desemba 4 mwaka jana, watendaji wa 
serikali walifika tena kwenye mashamba 
hayo wakiwa na mwekezaji wanaliyepa-
kana naye na walipitisha trekta na kulima 
mazao ya wananchi ambayo yalikuwa 
shambani.

“Mwekezaji huyu kuna kitu anatafuta, 
anataka kuchukua eneo hili ambalo Rais 
ameruhusu litumike kwa ajili ya ujenzi 
wa shule,” alisema Kimaro.

Diwani wa Kibosho Kati, Bahati Mam-
boma, alisema baada ya tangazo la ku-
zuiwa kwa wananchi kuingia katika eneo 
hilo, waliwataka kuwa watulivu ili kutoa 
nafasi viongozi kulishughulikia tatizo hilo.

Evarista Kulawa, mkulima katika sham-

ba hilo, alisema amekuwa akilima katika 
shamba hilo kwa kukodishiwa.

Alisema kitendo kilichofanywa na 
mwekezaji huyo, kuharibu mazao yali-
yokuwa shambani, kimewaumiza kwa 
kuwa familia zao zinategemea chakula 
kutoka kwenye shamba hilo.

Akijibu tuhuma za wananchi hao, Ofisa 
Tarafa ya Kibosho, Yusuph Munisi, alise-
ma baada ya Chama cha Ushirika kutoa 
eneo kwa ajili ya wananchi waliotoa mae-
neo yao kupisha ujenzi wa shule hizo, 
haikufanyika hivyo na tukio hilo lilisaba-
bisha mgogoro wa muda mrefu.

“Lengo la kuweka katazo ni ili wa-
nanchi wajitokeze na waeleze fidia wali-
yopewa na tuzungumze na kila mmoja al-
iyekuwa na eneo kwenye shamba hilo, ili 
kama wapo kihalali, wapewe na kumaliza 
mgogoro huu.

“Kabla ya kwenda, nilipewa maelekezo 
kutoka kwa Mkuu wa Wilaya kwa kuwa 
mgogoro huu anaufuatilia kwa karibu ku-
hakikisha unamalizika,” alisema. 

Akitoa msimamo wa serikali kuhusu 
ya mgogoro huo, Mkuu wa Wilaya ya 
Moshi, Alhaji Kundya, alisema suluhisho 
la mgogoro huo ni kutafuta uhalali wa wa-
nanchi waliokuwa kwenye shamba hilo.

“Hatupendi mtu yeyote apoteze haki 
yake, tunataka mkataba ulioingiwa kati 
ya halmashauri na mwekezaji wa sham-
ba uwe mkataba ambao hautakuwa na 
mgogoro, ili mwenye hati ya shamba hilo, 
aweze kuliendeleza.
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Waziri Jafo akunwa na utendaji Bahi
Na Paul Mabeja, BAHI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo, 
ameipongeza Halmashauri ya 
Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma 
kwa usimamizi mzuri wa fedha za 
serikali katika utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

Jafo alibainisha hayo jana wakati 
alipotembelea utekelezaji wa mi-
radi katika halmashauri hiyo na 
kutumia fursa hiyo kuzungumza 
na watumishi

 “Bahi nimefarijika sana na wa-
tumishi wa hapa hususani usimam-
iaji wa fedha za miradi mbalimbali 
kama elimu na afya, hata matumizi 
ya fedha yameonekana.

“Awali nilipokuwa nakuja hapa 
palikuwa pa tofauti. Watu  waliku-
wa na nyuso za huzuni, lakini sasa 
hivi halmashauri hii inafanya vizuri 
zaidi, lakini mnapofanya mabadi-
liko mahali popote si watu wote 
wanafurahi,” alisema.

Waziri Jafo alisema Bahi wam-
emfurahisha kwa kazi nzuri ya 
utekelezaji miradi mbalimbali ya 
maendeleo kwa kutumia fedha za 
serikali, ili kuwezesha wananchi 
wapate huduma nzuri.

“Bahi mna ‘good performance’ 
(utendaji mzuri),  hivyo endeleeni 
kufanya kazi.  Mimi  sitaki kila mtu 
nikija hapa awe anatafuta pa ku-
tokea. 

Nataka kila mtu awe na amani na 
mtu akikosea awajibishwe kwa mu-

jibu wa sheria,” alisema. 
Pia alisema watumishi wanatak-

iwa hata             wakitaka       kuon-
doka eneo fulani, watu wajiulize 
kwa nini     anaondoka      eneo    hilo 
ikiwa na maana kuwa ni mtumishi 
bora na umuhimu wake unaone-
kana.

“Fanya kazi acha ‘legacy’ (alama) 
mahali unapofanya kazi ili watu 
wakukumbuke na si ukiondoka 
wanasema afadhali ameondoka. 
Hilo si jambo zuri, sipendezwi un-
amwambia mtu akuandikie ame-
fanya nini mwaka mzima lakini 
hawezi,” alisisitiza Jafo.

Alisema kila mtu akisimamia 
eneo lake vizuri atapata heshima 
kubwa, huku akijitolea mfano 
kuwa yeye alikuwa fundi seremala, 

lakini baada ya kumaliza chuo ali-
kuwa bwana shamba na aliajiriwa 
kwa kazi hiyo, lakini hadi leo ana-
kumbukwa kule sababu aliacha 
alama.

”Fanyeni kazi tukijua kuwa Mun-
gu amewateua nyie kuhudumia 
wananchi wanyonge, sisi viongozi 
tuna tabia ya kutopendana wakati 
mwingine kuna wakuu wa idara 
wanaona watu wa chini yake ni vi-
karagosi hali inayofanya watu wa-
fanye kazi kwa huzuni.

“Acheni kunyanyasa viongozi 
wa chini, acheni kupandisha ma-
bega juu, acheni kujikweza, acheni 
kiburi katika kazi kwa sababu mai-
sha hayana Formula huwezi jua ke-
sho unayemdharau atakuwa nani,” 
alibainisha Jafo.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

T
UME ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania (TCDC), 
imeagizwa kuongeza kasi 
ya kushughulikia maombi 

ya leseni na utoaji wake kwa vyama 
vya ushirika wa akiba na mikopo 
(SACCOS).

Agizo hilo lilitolewa jana na Kati-
bu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Ger-
ald Kusaya, alipokuwa akikabidhi 
kompyuta 50 zilizotolewa na Benki 
ya CRDB kwa tume hiyo.

Kusaya alisema matarajio ya 
serikali ni kuona kompyuta hizo 
zinaongeza kasi ya uwajibikaji kwa 
watumishi wa tume hiyo ikiwamo 

kutoa leseni na utendaji kazi wao 
utapimwa kupitia vifaa hivyo.

“Itakumbukwa kuwa Sheria ya 
Huduma Ndogo za Fedha Namba 
10 ya mwaka 2018 pamoja na kanu-
ni zake za mwaka 2019, zinaelekeza 
kila mtoa huduma ndogo za fedha 
nchini, zikiwamo SACCOS, kutaki-
wa kuomba leseni kwa mujibu wa 
sheria hiyo,” alisema.

Alisema kutolewa kwa kompy-
uta hizo kutasaidia ofisi kusima-
mia utoaji wa leseni ambazo zi-
naombwa na kutolewa kwa njia ya 
mtandao.

“Mnapaswa kuongeza ufanisi ka-
tika upatikanaji, utunzaji na utoaji 
wa taarifa na takwimu mbalimbali 
za vyama vya ushirika kama vile 

idadi ya vyama, wanachama, hisa, 
mtaji, ukaguzi, usajili, uwekezaji, 
masoko, madeni na migogoro,” 
alisema.

Aliitaka tume hiyo kuhakikisha 
inatunza ipasavyo na kutumika 
vizuri ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa.

“Watumishi walikuwa hawana 
vitendea kazi kama kompyuta na 
hivyo kushindwa kufanya kazi zao 
kwa ufanisi uliohitajika, baada 
ya kukabidhiwa kompyuta hizi, 
utendaji   na ufanisi wa kazi zao 
utathminiwe mara kwa mara na 
itakapothibitika kushindwa ku-
fanya           kazi zao    kwa uharaka, 
ufanisi   na weledi kwa kutumia 
vifaa hivi hatua zichukuliwe,” alise-

ma.
Aliishukuru CRDB kwa vifaa 

hivyo, huku akitoa wito kwa taasisi 
na mashirika mengine kuiga mfano 
huo wa kutoa sehemu ya mapato 
yao kununua kompyuta hizo.

Kuhusu kuwachukulia hatua 
wanaohujumu ushirika, Kusaya 
aliitaka tume kuendelea kuchukua 
hatua kwa viongozi wa vyama vya 
ushirika wanaohujumu.

Mtendaji Mkuu wa Tume hiyo 
na Mrajis wa Vyama vya Ushirika 
nchini, Dk. Benson Ndiege, alisema 
kukosekana kwa vitendea kazi. ziki-
wamo kompyuta na vyombo vya 
usafiri, kumesababisha vyama vya 
ushirika kutokaguliwa mara kwa 
mara.

Tume ya Ushirika yaagizwa  kasi utoaji leseni SACCOS 
REA yawakumbuka 
yatima Mwaka Mpya 

Na Paul Mabeja, DODOMA

 MENEJIMENTI na wa-
fanyakazi wa Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
wametoa misaada mbal-
imbali yenye thamani ya 
Sh. milioni 10 katika vituo 
viwili vya kulelea watoto 
yatima na wenye ulemavu 
jijini Dodoma kusherehekea 
Mwaka Mpya.

 Vituo vilivyopatiwa 
misaada hiyo ni Miyuji na 
Kituo cha Yatima cha Rah-
man.

 Akizungumza kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mkuu wa 
REA wakati wa kukabidhi 
misaada hiyo kwenye vituo 
hivyo, Ofisa Uhusiano wa 
REA, Jaina Msuya, alisema 
wametoa misaada hiyo ili 
watoto hao washerehekee 
sikukuu hiyo kama wengine.

 Msuya alisema miongoni 
mwa vitu walivyovitoa ni 
vyakula, vinywaji, mbuzi 
na vifaa vya shule vya 
wanafunzi yaiwamo madaf-
tari na peni ili viwasaidie 
kipindi shule zitakapofun-
guliwa. 

”Tumeamua kutoa mis-
aada hii ikiwa ni kuonyesha 
kuwa tunawathamini hawa 
watoto pia nao washere-
hekee sikukuu ya mwaka 
mpya vizuri, tumetoa 
vyakula, vinywaji na haya 
madaftari yawasaidie 
watoto shule zitakapofun-
guliwa,” alisema Msuya. 

Mbali na misaada hiyo 
pia walitoa Sh. milioni 1.2 
kwa kila kituo kwa ajili ya  
kununua mahitaji mengine.

 Pia alisema REA wa-
taendelea kushirikiana na 
vituo ili watoto hao wapate 
faraja na kujiona ni mion-
goni mwa jamii.

 Msuya aliwahimiza watu 
binafsi, mashirika na taasisi 
mbalimbali kuona haja ya 
kusaidia vituo kama hivyo 
ambavyo vinalea watoto 
yatima na wenye ulemavu.

 Mlezi wa kituo cha Mi-
yuji, Sister Aurea Kyara, ali-
ishukuru REA kwa misaada 
hiyo na kubainisha kuwa 
itakwenda kusaidia katika 
malezi ya watoto na wata-
farijika.

 Sister Aurea aliwahimiza 
wadau wengine kujitokeza 
kuwasaidia watoto na 
kuona jukumu hilo ni lao ili 
watoto wapate upendo na 
faraja.

Naye Msaidizi wa Rahman 
Orphanage Centre, Aisha 
Mohamed, alishukuru REA 
kwa msaada huo na wa-
nawaombea Mungu awa-
bariki kwa kile walichotoa 
kwa watoto hao.

Wasamaria wema wakimsaidia kushusha tenga la nyanya kijana mbeba mizigo anayefanya shughuli zake kwenye soko kuu la Majengo, jijini Dodoma 
jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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Mwinyi ataka vitendo zaidi mwaka 2021
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, amewataka wananchi 
kuuanza Mwaka Mpya wa 2021 
kwa kufanya kazi kwa ari na kui-
unga mkono Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa, ili  kutekeleza      ma-
jukumu yake iliyojipangia  kwa 
wananchi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
jana katika salamu za Mwaka 
Mpya kwa wananchi wa Zan-
zibar     kupitia vyombo vya 
habari.

  Aliwataka wananchi kuiun-
ga mkono serikali katika juhudi 
zake za kupambana na rushwa, 
kuongeza kasi ya uwajibikaji 
katika sehemu za kazi, ili kuleta 
ufanisi na kuyafikia malengo ya 
uchumi na uwekezaji.

Uzembe, ubadhirifu na 

rushwa, alisema  havitavumili-
wa katika kipindi cha uongozi 
wake na kuwataka wananchi 
kumuunga mkono katika ku-
tokomeza vitendo hivyo.

“Uchaguzi umekwisha na 
tayari tumeunda serikali na 
inafanya kazi zake. Nawaomba  
wananchi watuunge mkono ka-
tika mambo ambayo tumeona 
yamekuwa kero kwa wananchi 
na kusababisha watu wachache 
kujinufaisha kwa maslahi bin-
afsi,” alisema. 

Serikali ya Umoja wa Kitaifa, 
alisema imeundwa kwa mu-
jibu wa Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984 na kwamba kati ya 
malengo yake makubwa ni kui-
marisha umoja, mshikamano 
na utulivu wa nchi.

Alisema matarajio yake ni wa-
nanchi wa Zanzibar kupata ma-
fanikio makubwa katika ngazi 

mbalimbali zikiwamo uchumi 
na maendeleo pamoja na ki-
siasa.

Dk. Mwinyi alisema mwaka 
2020 umeacha majonzi makub-
wa baada ya jengo la kihistoria 
lililobeba sura ya Zanzibar la Be-
it-al-jaib,  kuanguka na kusaba-
bisha maafa ya watu wawili ku-
fariki dunia na wengine wanne 
kujeruhiwa.

Alisema serikali itafanya 
juhudi zake zote kuhakikisha 
kwamba jengo hilo linarudi ka-
tika sura na uhalisia wake kwa 
kushirikiana na taasisi mbalim-
bali za kimataifa.

Pia alisema katika mwaka 
2020 dunia, ikiwamo Zanzibar, 
ilikumbwa na janga kubwa la 
ugonjwa wa corona na kusaba-
bisha athari kubwa za kiuchumi.

Alisema uchumi wa Zanzi-
bar umeathirika kwa kiwango 

kwamba nchi za visiwa uchumi 
wake mkubwa ni utoaji wa hu-
duma na sekta ya utalii.

Hata hivyo, Dk. Mwinyi alise-
ma katika kipindi cha mwaka 
2020 Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imepata mafanikio 
makubwa ya kiuchumi chini ya 
Rais John  Magufuli kwa Benki 
ya      Dunia kuitangaza Tanza-
nia kuingia        katika uchumi 
wa kati hatua ambayo inatia 
moyo ya kuwapo kwa mafani-
kio makubwa katika uongozi   
wa nchi.

“Matarajio yangu tutapata 
mafanikio makubwa ya kiu-
chumi na maendeleo kwa ush-
irikiano wa uongozi wa pamoja 
kati ya serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania chini 
ya Rais Dk. John Magufuli na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar,” alisema.

Washiriki   wa Tamasha la Mazoezi ya Viungo Kitaifa Zanzibar, Pili Mwalimu (kulia) na Kazija Othman, wakimaliza matembezi ya 
tamasha hilo, huku wakipita katika jukwaa kuu la viongozi Uwanja wa Amaan, Zanzibar. Matembezi hayo yalianzia viwanja vya 
Mapinduzi Square Michezani Kisonge na kumalizia Uwanja wa Amaan kwa mazoezi ya pamoja. PICHA: IKULU

Ateuliwa mwanamke wa kwanza 
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi, am-
emteua Zena Ahmed 
Said, kuwa Katibu 

Mkuu Kiongozi wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ). 

Zena ambaye anakuwa mwa-
namke wa kwanza kushika 
wadhifa huo, anatarajiwa kua-
pishwa leo katika hafla itakay-
ofanyika Ikulu, Zanzibar.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi Ikulu Zanzibar, Zena 
anachukua nafasi iliyoachwa 
wazi na Dk. Abdulhamid Yahya 

Mzee ambaye amestaafu utumi-
shi wa umma. 

Dk. Abdulhamid amefanya 
kazi na marais wastaafu Amani 
Abeid Karume na Dk. Ali Mo-
hamed Shein na kumalizia 
utumishi wake akiwa na Rais 
Dk. Mwinyi akiwa katika wa-
dhifa huo. Kabla ya uteuzi huo, 
alikuwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati ya Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
alishawahi kuwa Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Tanga.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu uteuzi huo, Mkurugenzi 
wa Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 

(TAMWA) Zanzibar,  Dk. Mzuri 
Issa, alimpongeza  Rais Mwinyi 
kwa kuwapa kipaumbele wa-
nawake hasa katika nafasi hiyo 
ambayo haijawahi kushikiliwa 
na mwanamke.

 “Nimefurahi sana kwa saba-
bu nafasi hiyo inahitaji mtu 
mwenye uwezo wa kuangalia 
bila ya ubaguzi, na yeye kwa 
kuwa ni mkuu wa utumishi, tu-
aamini ataweka mfumo mzuri 
wa ajira kwa mujibu wa mtu wa 
taaluma yake na si kwa ujamaa. 
Naamini  atasaidia sana idara ya 
utumishi kupata mabadiliko,” 
alisema.

  Pia alisema anaamini kion-

gozi huyo ataleta nidhamu 
kubwa ya utendaji ili ripoti za 
serikali ziwe zinapatikana. 

Dk. Mzuri alisema wanawake 
wana uwezo mkubwa, hivyo 
ataleta mabadiliko mazuri seri-
kalini hasa ikizingatiwa ni mso-
mi mzuri.

 Mwishoni mwa mwaka jana, 
alipotangaza baraza lake la 
mawaziri, Rais Mwinyi alisema 
hatakuwa na ubaguzi wowote 
hasa wa kijinsia katika kuteua 
nafasi mbalimbali za uongozi.

Pia alisisitiza kuwa  atateua 
watu kwa mujifu wa sifa, elimu 
na uwezo wa mtu kufanya kazi 
ambaye ataendana na kasi yake.

Ahimiza kasi vita  
vitendo vya ukatili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, 
amesema jamii inaweza kuendelea 
kubakia salama endapo itakubali 
kutafakari kwa kina jinsi ya kuvi-
tafutia dawa vitendo vya udhalil-
ishaji vinavyoonekana kuwaathiri 
zaidi wanawake na watoto.

Amesema serikali tayari imejizatiti 
pamoja na mambo mengine, kufanya 
mabadiliko ya baadhi ya sheria za 
kudhibiti vitendo hivyo viovu na 
kuitaka jamii, hasa viongozi wa 
taasisi za kiraia, kuelekeza nguvu ka-
tika kuondokana na kadhia hiyo.

Akizungumza jana na viongozi 
wa Jumuiya ya Maimamu Zanzibar 
(JUMAZA) ofisini kwake, Vuga mjini 
Zanzibar, Hemed alisema inasikiti-
sha kuona ongezeko la vitendo vya 
udhalilishaji na kutia huzuni zaidi 
kuona miongoni mwa wafanyaji 
wa uovu huo ni wazee wa zaidi ya 
miaka 70.

Hemed alisema nguvu za pamoja 
baina ya viongozi na wananchi hasa 
katika ngazi ya shehia na jimbo 
katika utoaji wa ushahidi dhidi ya 
watu wanaotuhumiwa kujihusisha na 
vitendo vya udhalilishaji zinatakiwa.

Aliwataka viongozi kuwahama-
sisha wananchi kujenga tabia ya 
kutoa ushahidi pale wanaposhuhudia 
matukio ya vitendo hivyo. Kinyume 
na hatua hiyo, alisema ni sawa na 
kusema hakuna hatua itakayoku-
chukuliwa na wasimamizi wa sheria.

Makamu wa Pili huyo alionya 
kwamba kiongozi yeyote atakayes-
hikwa kwa vitendo vya udhalilishaji 
serikali itamhesabu kama mhalifu 
na atalazimika kuchukuliwa hatua 
za kisheria bila ya kujali dhamana 
aliyokabidhiwa.

Mtendaji Mkuu huyo wa shughuli 
za serikali aliitaka jamii kubeba ju-
kumu na dhima ya kuhakikisha kizazi 
kipya kinajikita katika kujitafutia 
elimu.

Alisema wako wanafunzi wenye 
uwezo mkubwa wa ufahamu, lakini 
baadhi yao tayari wameshajengwa 
vibaya na matokeo yake huathiri 
ukosefu wa wataalamu kutokana na 
kundi kubwa kuelekea kwenye fani 
moja.

“Miaka 10 iliyopita tumeshuhu-
dia hali ya kutisha iliyofikia wakati 
anatafutwa mwanafunzi wa fani ya 
sayansi anakosekana na kulazimika 
kutumia nguvu za ziada katika ku-
waandaa ili kukidhi mahitaji halisi,” 
alisema Hemed.

Viongozi wa Jumuiya ya Maimamu 
Zanzibar walisema katika kukabili-
ana na mporomoko wa maadili katika 
jamii wamelazimika kuanzisha chuo 
cha mafunzo ya ndoa kwa lengo la 
kurejesha hazina hiyo ya maadili.

Kaimu Katibu wa Jumuiya hiyo, 
Sheikh Ali Abdalla  Amour, alise-
ma yako matukio mengi ya ajabu 
miongoni mwa jamii hasa vijana 
yanayotishia hatima mbaya ya jamii, 
jambo ambalo litapelekea kuikose-
sha serikali kupata nguvu kazi ya 
baadaye.
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N
I wazi kati ya vitu am-
bavyo vilichukua nafasi 
miongoni mwa mastaa 
wa Bongo mwaka 2020 

ni mapenzi.
Ndani ya mwaka huo ambao 

ulifikia tamati yake juzi,  na 
sasa tupo katika mwaka mpya 
wa 2021, baadhi ya mastaa wal-
ijikuta wakiingia katika mapenzi 
mazito na wengine walitokwa 
na machozi ya machungu baada 
ya penzi lao kufikia mwisho.

Baadhi ya wasanii waliojikuta 
wakichukua maamuzi mazito ya 
kuachana na sanaa na wengine 
kubadili dini kutokana na kuz-
idiwa na mahaba kwenye mioyo 
yao.

Wafuatao ni baadhi ya mastaa 
waliojikuta mapenzi yakisababi-
sha kuchukua hatua mbalimbali.

VANESSA MDEE
Wiki ya mwisho ya 2020 

Vanessa amevalishwa pete ya 
uchumba na Rotimi ambaye 
ni msanii wa filamu nchini 
Marekani.

Kabla ya kufikia hatua hiyo, 
Vanessa alitangaza kuachana 
na muziki na badala yake 
kuamua kuishi na mpenzi wake 
nchini humo, huku akidai hatua 
yake hiyo ni kutaka kupumzi-
sha akili na kufanya shughuli 
zingine.

Kupitia video fupi am-
bazo zimesambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii, zimemwo-
nyesha Rotimi akiwa amepiga 
magoti mbele ya Vanessa 
huku akimvalisha pete hiyo ya 
uchumba.

Alipomaliza kumvisha, wap-
enzi hao walikumbatiana na 
kisha kupeana mabusu moto-
moto.

SHILOLE
Msanii mwingine wa kike 

ambaye mwaka 2020 alijikuta 
akilia na kutabasamu kutokana 
na mapenzi ni Shilole. Akitumia 
falsafa yake ya kuwa na wap-
enzi vijana wadogo, Shilole ali-
achana na mume wake Uchebe 
huku ikiambatana na kilio.

Mwanamuziki huyo ambaye 
pia mjasiriamali, alionekana 
kuwa hayuko sawa baada ya 
kuachana na mume wake, lakini 
miezi ya mwisho ya mwaka 
huo alianza uhusiano wa ki-
mapenzi na Romy, ambaye pia 
ana umri mdogo kuliko yeye.

NANDY NA BILNASS
Baada ya kuwapo kwa uvumi 

kuwa wasanii wa Bongo Fleva, 
Nandy na Bilnass ni wapenzi, 
hatimaye mwaka 2020 ukweli 
ulibainika na wawili hao wali-
tangaza wapo katika mahaba 
mazito.

Katika kuhakikisha wa-
nachokifanya sio siri tena, 
waliamua kuvishana pete ya 
uchumba, lakini mpaka sasa 
hawajatangaza lini wanaweza 
kufunga ndoa.

BEN POL
Katika jambo ambalo 

liliwashtua wadau wa muziki 
nchini, ni hatua ya mwimbaji 
maarufu wa R&B nchini, Ben 
Pol kubadilisha dini.

Katika ujumbe wake wa Ok-
toba 23 kwenye ukurasa wake 
wa Instagram, alitangaza kuwa 
amebadili dini na kuwa Muisla-
mu. sasa atatambulika kwa jina 
Behnam Paul Mnyang’anga, 
badala ya Benard la awali.

Hata hivyo, uamuzi wake 
huo unaeleza unatokana na 
kutawaliwa na mapenzi baada 
ya kumpata mwanamke mwe-
nye imani ya dini hiyo.

‘LOVE STORY 2020 ’

Mapenzi yalinoga,
yaliliza mastaa



MWANAMUZIKI chipukizi 
wa Bongo Fleva, Denis 
Kasaba, maarufu kama D 
Rhymes Tz,  ametambuli-
sha video ya ngoma yake 
mpya ‘Your Body Shake’ 
ambayo tayari umeanza 
kutikisa anga la muziki.

Wimbo huo ambao upo 
kwenye mtandao wa You 
Tube, imetayarishwa na 
Prodyuza Dimoo Records 
na video yake imefanywa 
chini ya muongozaji 
Mwene.

“Wimbo wangu una-
zungmzia mapenzi, lakini 
unachezeka vizuri kitu 
ambacho inawafanya 
watu kupenda kuuzikiliza 
kila wakati,” amesema 
nataka. 

BINGWA wa muziki wa kughani mashairi, Mrisho Mpoto, 
amesema wananchi wamekuwa na maswali magumu 
kuhusu tabia za wasanii wa bongo kuchagua misiba.

Amesema si jambo zuri kwa kuulizwa maswali hayo, 
lakini inabidi watu kuuliza kutokana na baadhi ya wasanii 
kubagua misiba kwa kuchagua ile ambayo wataweza kuji-
tangaza na kuacha ile ya kawaida.

“Swali hili linasikitisha, lakini watu wanauliza kwa kile 
wanachokiona, ni lazima sasa tujitambue kwa kwenda ka-
tika misiba ya aina yote badala ya kuchagua ipi wanaenda 
na ipi hawaendi,” amesema Mpoto.
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Na Adam Fungamwango

KATIKA maisha kuna mambo 
mengi sana ya kushangaza 
na ya kusikitisha. Na kuna 
watu hujifunza kutokana na 
makosa ya watu wengine.

Hapa ulimwenguni mtu 
anaweza kuwa na kitu 
mkononi, lakini asikione cha 
thamani hadi pale ataka-
pokipoteza, kupotea au 
kunyang’anywa.

Ndiyo maana waswahili 
wakaja wa misemo mingi, 
kama vile ‘mbuzi hajui 

thamani ya mkia wake hadi 
ukatwe’. Kutunza kitu uli-
chonacho, au kukishikilia kisi-
kuponyoke, tunafundishwa na 
filamu hii iitwayo ‘Fau’.

Imechezwa na mzee 
Muhogo Mchungu, Madebe 
Lidai, Moza Abdallah, Lameck 
Kae, na wengineo.

Mussa anaishi vema na 
mkewe na mtoto wake 
Kidawa. Lakini Mussa mambo 
yanakuwa mengi. Huyu jamaa 
ni kama Athumani, hapishi 
chambo.

Siri ni ya mmoja, hakuna 

siri ya watu wawili. Mkewe 
Mussa mama Kidawa ana-
tambua kuwa mumewe si 
mwaminifu. Hakuliki wala 
hakulaliki, hadi Mussa akatoa 
talaka moja. Mke kiguu na 
njia kwao.

Huku nyuma baada ya 
muda mrefu, wazazi wana-
choshwa na tabia ya kijana 
wao Mussa, hivyo wanam-
wambia ama amrudie mkewe, 
au aondoke pale nyumbani na 
mtoto wake, kwani amechoka 
kumtunza mtoto ambaye ana 
baba na mama.

Mussa anafanya kazi kwe-
nye duka la Madebe Lidai. La-
kini ana mpenzi wake mmoja 
anaitwa Fau. Huyu ni mtoto 
wa mjini. Ni binti anayejua ya 
usiku na ya mchana.

Anachofanya anamchuna 
tu mtoto wa watu, halafu 
anachohitaji hapati, badala 
yake ahadi tele. Wazazi 
wanamkalisha chini Mussa na 
kumwambia amrudie mkewe 
ili walee mtoto, badala ya 
kupuyanga huku na huku. 
Mussa mwenyewe hasikii 
wala haambiwi kwa Fau, japo 

hajaionja hata asali yenyewe.
Mwenyewe anawaambia 

wazazi wake kuwa si lazima 
kumrudia mkewe, badala 
yake ataleta mwanamke 
mwingine.  Mama yake 
anakwenda hadi kwa mama 
Kidawa kumuomba arejeane 
na kijana wake, lakini mama 
Kidawa anakataa katakata.

Chovya chovya, humaliza 
buyu la asali. Pesa alikuwa 
Mussa anamhonga Fau kutoka 
kwenye duka la tajiri yake, li-
nasababisha duka hilo kuanza 
kufilisika.

Madebe anaamua sasa 
kumsimamisha kazi Mussa 
kutokana na pesa kuwa 
hazionekani. Lakini tayari 
alishagundua tatizo. Baada ya 
kutimuliwa kazi, Mussa anak-
wenda kwa demu wake Fau 
na kumweleza kuwa ametim-
uliwa kazi, lakini asijali.

Fau alimfukuza kama 
hamjui. Mussa aliondoka na 
alipofika kwenye mti mmoja 
mkubwa akikaa chini na 
kuanza kulia. Ukiona mtu 
mzima analia ujue kuna 
jambo.

BASI SAWA

Mpoto awashukia 
wasanii wabagua misiba

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva,  
Official Nini, amesema ngozi yake 
ya asili na jinsi anavyojiweka ni kitu 
pekee wanachokipenda mashabiki 
wake.

Hata hivyo, amesema hakuna kitu 
anachokifanya akiwa na Nay wa Mite-
go, licha ya kuposti picha akionekana 
na bosi huyo wa lebo ya Free Nation, 

ambayo inammiliki kwa sasa.
“Ile picha ilikuwa ni ya muda mrefu 

nilijisikia tu kumchokoza wifi, mimi 
sina mke mwenzangu maana naogopa 
nisije nikaharibu ndoa za watu, yule wa 
sasa hivi ni wifi yangu kwa boss wangu 
siku nikikutana naye nitamwambia am-
pende sana boss wangu, hicho ndicho 
kikubw,” amesema Nini.

   

WIKI hii kunachimbika! Ndivyo 
waumini wa mitandao ya kijamii 
wanavyosema baada ya kujikuta 
wapo katikati ya vichambo vya 
wanawake wawili mastaa, Mambi 
Kimambi na Shilole.

Mashabiki hao ambao 
walionekana kuvutana kila 
upande ukimtetea yule 
wanayemkubali, baada ya 
Mange kuanzisha kitimutim kwa 
‘kumchamba’ Shilole tabia yake 
ya kuishi na wanaume wenye 
umri mdogo.

“Hivi Shilole my dear, hivi 
kwani ni lazima uolewe jamani 
unanisikitisha utatumika na hivi 

vitoto mpaka lini, hizo hela za 
kuwalea hao vijana wenye mama 
zao si uwawekee wanao ‘savings 
bank’ jamani, hivi Bongo ndiyo 
tuseme wanaume hakuna kabisa, 
mwanamke mzuri mwenye 
shughuli zake kama Shilole 
anakosa kabisa mwanaume wa 
maana hadi inabidi alee kimtu ili 
akiite mume”. Alianza Mange.

Kisha Shilole akaja juu  
akisema”Kuna muda ukifika 
pesa si kila kitu ila furaha ya 
mtu binafsi huja mbele, mimi 
ni muumini mkubwa wa hiyo 
falsafa, tatizo la wanawake 
wengi bado wapo katika desturi 

ya kuchuna ili waendelee kwa 
kutengemea vibabu dhambi hiyo 
iniepuke,” 

Kisha akapigilia msumari 
“Penzi la kudandia ama kushea 
na mababa au vibabu vilivyooa 
siwezi sio vitu vyangu ‘and 
besides Romy ni above 30’ tena 
mwenye shughuli zake kiuchumi…
yeye sio hivyo mnavyomtafsiri, 
samahani dada yangu 
hayakuhusu.” Baada ya vichambo 
hivyo, mashabiki nao wakajikuta 
wakiraruana kwa maneno kwa 
kila mmoja akieleza maoni yake 
tofauti.

Usiteme ‘big G’ kwa karanga za kuonjeshwa

Na Adam Fungamwango

MIAKA itokako iendako hakuju-
likani. Mwaka 2020 umekwenda 
na hautorudi tena. Hakuna 
mwanadamu yeyote aliye hai, 
au atakayezaliwa baadaye 
atakayeushuhudia tena. Utabaki 
kwenye rekodi na historia milele 
na milele.

Ulikuwa na mengi mazuri, 
lakini kwenye ubaya, binadamu 
wote duniani wataukumbuka 
mwaka huu na kitu kimoja tu. 
Nacho ni ugonjwa wa COVID-19, 
unaosababisha na virusi vya 
corona. Mbali na vifo na watu 
kuugua, lakini ulibadilisha hata 
staili ya maisha ya binadamu.

Ingawa duniani bado upo, la-
kini si kwa nguvu ile ya mwanzo.

Leo tutaangalia wasanii wa 
kiume nchini Tanzania ambao 
wamefanya vizuri kwenye 
muziki na hata kukubalika na 
mashabiki wao kwa mwaka uli-
omalizika kwa 2020.

Diamond Platinumz
Bado anaendelea kuwa kinara 

wa wasanii wote nchini Tanzania 
kwa kuwa na wafuasi wengi, 
kutoa ngoma zinazopendwa, 
lakini kutoka video zenye ubora 
wa hali ya juu, huku akifanya 
kazi na wasanii wengi tofauti 
Afrika kwa duniani kote.

Mfano mwishoni mwa mwaka 
huu, ametoa ngoma na mwana-
muziki Koffi Olomide inaitwa 
‘Waah’. Shidhani kama inahitaji 
maelezo mengi juu ya msanii 
huyo maarufu.

Ali Kiba
Naye akaendelea kuwa 

msanii ambaye ana mvuto kwa 
mashabiki wengi nchini Tanza-
nia. Japo amekuwa hatoi ngoma 
nyingi sana na hana makeke, 
lakini anaonekana ana ngome 
kubwa ya wafuasi, lakini ngoma 
anazotoa zimekuwa zikizidi 
kumpa heshima.

Siku chache tu zilizopita am-

etoa ngoma ya kufungia mwaka 
2020 iitwayo ‘Nakupenda’ akim-
shirikisha Dj Sbu. Ngoma zingine 
zilizotikisha mwaka huu ni 
‘Mediocre’, miezi mitatu iliyopita 
na ‘Dodo’ iliyotoka miezi minane 
iliyopita.

Harmonize
Kabla sijaenda mbali sana, 

jamaa huyo tayari ameshatoa 
ngoma yake ya kufungia mwaka 
2020 aliyoiita ‘Wapo’. Ni ngoma 
mpya ambayo tayari imekuwa 
na maneno mengi kuwa ni ya 
madongo.

Naye kwa sasa amekuwa 
msanii mwenye vishindo na 
mbwembwe nyingi. Mwezi mmo-
ja uliopita ametoa ngoma ali-
yoiita ‘Ushamba’ na kwa siku za 
karibuni amekuwa akitoa ngoma 
mpya karibuni kila mwezi.

Meja Kunta
Kwa upande wa muziki wa 

singeli kwa mwaka 2020, 
haukuwa wa Sholo Mwamba, 
Man Fongo, Dula Makabila, 
Msaga Sumu, wala S Kide, bali 
Menja Kunta.

Huyu mwamba aliuteka kwa 
mwaka ulimalizika kwa ngoma 
zake kali ambazo pia zilikuwa 
zikiambatana na matukio, am-
bayo yalionyesha kabisa ni ya 
kupanga.

Mfano alivyosingizia amekufa 
akatoa ngoma ‘Wanga Wabaya’. 
Zingine ni ‘Chura Super Star, 
‘Naumia Moyo’ na nyingine 
nyingi.

Mbosso
Hakudhaniwa, lakini ukweli 

ndiyo huo. Msanii Mbosso ame-
kuwa mmoja wa wasanii ambao 
wametisha msimu ulioisha, ku-
tokana na aina yake ya nyimbo 
ambazo amekuwa akitoa.

Ngoma kama ‘Fall’, ‘Sina 
Nyota’, ‘Tamba’ na nyingine 
nyingi, zimemfanya kuwa mmoja 
wa wasanii bora kabisa mwaka 
2020.

Diamond, Kiba 
weka nikuweke

D Rhymes 
awaambia 
‘You Body 
Shake’ HAYAKUHUSU: Shilole hataki 

vibabu, zake ‘Serengeti Boy’

JUMAMOSI januari 2, 2021

Weusi wa Official 
Nini burudani tosha

WALIOTIKISA 2020
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MWIGIZAJI wa filamu kutoka 
Cameroon, Panchy CY, amewa-
taka raia wa nchi hiyo ku-
towakubali wasanii wa muziki 
wa Nigeria, wanaokwenda huko 
kutoa burudani.

Kulingana na nyota huyo 
anayeheshimika nchini humo, 
alisema yeye aliishi Nigeria, 
alishuhudia vitendo vya kuba-
guliwa na kutengwa.

Amesema Nigeria wageni wa-
naishi kwa kushambuliwa na ni 
lazima Wacameroon nao kuwa-
bania wasanii kutoka nchi hiyo.

MWANAMUZIKI wa Hip hop 
kutoka Nigeria, Lotanna Udezue, 
maarufu kama Big Lo amefariki 
dunia baada ya kupata matatizo 
ya figo kwa muda mrefu.

Kifo cha msanii huyo kime-
tangazwa na mwanamuziki 
mwenzake Jazzman Olofin, 
kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram.

“Mpendwa  BIGLO, tuna habari 
yake ya huzuni kuwa amefariki 
dunia. Alipigana kwa kila njia, 
lakini Mungu amempenda zaidi,” 
ameandika Jazzman.

Big Lo 
hatunaye 
tena

Katika maisha ya mastaa 
moja ya sifa ambazo wanap-
enda kuwa nazo ni kuwa na m 
mwonekano mzuri.

Kulingana na mtandao wa 
Pulse, wasanii watano wa 
Nigeria wameongoza kuwa na 
mwonekano mzuri kwa mwaka 
2020.

Walioingia katika orodha hiyo 
ni mwanamitandao ya kijamii, 
Ebuka Obi-Uchendu, Neo  wa Big 
Brother Naija, mwigizaji Etim Ef-
fiong, Falz ambaye ni mwandishi 
wa habari na mwanamuziki Paul 
Okoye.

Hawa kiboko 
kwa mapozi 
2020

Panchy 
hawakubali 
Wanigeria

MWAKA 2021 umeingia katika 
hali ya kufurahisha, lakini kwa 
wasanii 10 wa Nigeria wana 
furaha zaidi baada ya kutajwa 
kuwa wanaongoza kwa ushawi-
shi nchini humo.

Kulingana na mtandao wa 
Pulse, mastaa hao wametajwa 
na wananchi kuwa wana wafuasi 
wengi kutokana na ushawishi 
wao kwa mwaka 2020.

Wasanii waliotajwa ni Laycon, 
Olamilekan Moshood Agbeleshe, 
maarufu kama Erica ambao wote 
washiriki wa Big Brother Naija, 
wanamuziki Falz, Wizkid, Davido, 
Burna Boy, Don Jazzy, mchek-
eshaji Mr Macaroni na Josh 2 
Funny. 

Wenye 
ushawishi 
Nigeria 2020

Tyrese, 
Samantha
wapeana
talaka

MSANII wa filamu wa Marekani, 
Tyrese Gibson na mkewe Sa-
mantha, wameachana baada ya 
kuishi katika ndoa karibu miaka 
minne.

Nyota huyo kutoka Hollywood, 
ameandika katika ukurasa wake 
wa Instagram, kuwa wote wawili 
baada ya kufikiria na kuomba 
dua, wameamua kuvunja ndoa 
hiyo.

“Tumeamua kuweka taarifa hii 
inayouma na kurudisha nyuma 
maendeleo yetu. Baada ya kufiki-
ri sana, kushirikiana na kuomba 
kwa bahati mbaya tumeamua 
kuivunja ndoa yetu kwa kupeana 
talaka,” amesema Tyrese.

JUMAMOSI januari 2, 2021



MAKALA

15Jumamosi Januari 2, 2021

DUNIA ILIVYOUPOKEA 2021

lCorona yatibua vionjo na shamrashamra 

Na Mwandishi Wetu

S
HEREHE za kuingia mwaka 
mpya kwa kawaida zinaku-
wa na mbwembwe za kila 
aina, lakini mwaka huu nchi 

nyingi duniani zimeweka vizuizi na 
kutibua shamrashamra hizo.

Kwa mfano katika nchi hizo zi-
lizoweka vikwazo vikali kwa ajili ya 
kupambana na virusi vya corona, 
watu hawakuweza kuona miku-
sanyiko barabarani na viwanja vi-
kubwa kwa ajili ya kushuhudia ku-
rushwa kwa mafataki yenye kutoa 
rangi za kupendeza.

Maonyesho ya mafataki yali-
yokuwa yakishuhudiwa kuanzia Jiji 
la New York, Marekani hadi Sydney, 
Australia yalipigwa marufuku.

Hakukuwa na sherehe  katika 
mabara ya Ulaya, Marekani ya Kusi-
ni na Kaskazini na hata Asia, kwa 
kuhofia kusambaa aina mpya ya 
ugonjwa wa Covid-19 ambao inaele-
zwa unasambaa kwa kasi kubwa.

Nchini Ufaransa, zaidi ya polisi 
100,000 waliwekwa mitaani kushi-
ka doria katika barabara ili kuhakik-
isha amri ya kutotoka nje nyakati za 
usiku zinatekelezwa.

Zaidi ya watu milioni 1.8 wame-
fariki kutokana na ugonjwa wa 
corona tangu janga hilo lilipoanza 
mwaka 2019. Zaidi ya watu milioni 
81 wameripotiwa kuambukizwa.

NINI KILIFANYIKA?
Nchini Ufaransa, serikali iliamuru 

uwepo wa usalama katika maeneo 
ya mijini kuanzia saa 2:00 usiku ya 
Alhamisi, wakati amri ya kutotoka 
nje ilipoanza. 

Ufaransa imeweka amri hiyo ya 
kutotoka nje huku mabaa, na ku-
ruhusu migahawa na maeneo ya vi-
vutio vya watu kubaki wazi wakati 
wa kukaribisha mwaka mpya.

Katika hotuba yake ya mwaka 
mpya, Rais Emmanuel Macron, 
amewaaonya wakosoaji wake wa-
naolalamikia kujikokota kwa mpan-
go wa kutoa chanjo, na kuapa kush-
ughulikia suala hilo katika muda 
unaostahili.

Upande wa Uingereza  ambako 
virusi vipya vya corona vinavyosa-
mbaa kwa kasi vimegunduliwa 
watu wamelazimika kubaki ndani 
ya nyumba zao wakati mwaka 
mpya ukiwadia.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris 
Johnson, ametoa wito wa watu kuz-
ingatia masharti yaliyowekwa.

Barabara za mji wa London zili-
kuwa kimya wakati wa mkesha wa 
mwaka mpya baada ya polisi kuom-
ba watu washerehekee majumbani 
mwao.

Badala ya sherehe za kawaida 
zinazojumuisha mikusanyiko ya 
watu, onyesho la fataki lilifanywa 
katika maeneo tofauti ya jijini 
humo.

Huko nchini Ireland, vikwazo 
zaidi viliongezwa kuanzia Alhamisi, 
kwa kupiga marufuku watu kutem-
beleana majumbani na kufunga 
maduka ambayo hayauzi bidhaa 
muhimu na kudhibiti usafiri wa 
hadi kilomita tano.

Nchini Ujerumani imeweka amri 

ya kutotoka nje hadi Januari 10. Seri-
kali imepiga marufuku uuzaji wa 
fataki na kuweka vikwazo vikali vya 
kudhibiti idadi ya watu wanaoku-
sanyika pamoja.

Katika hotuba yake ya mwaka 
mpya inayotazamiwa kuwa ya 
mwisho kwake kama kiongozi wa 
Ujerumani, Angela Merkel, alikemea 
watu wanaopotosha umma kuhusi-
ana na janga hilo.

Amesema anashangazwa na jinsi 
uwongo na ukatili unavyotumiwa 
na watu bila kujali hisia za wale wali-
yopoteza wapendwa wao kutokana 
na ugonjwa wa corona

Italia, amri ya kutotoka nje ili-
wekwa kuanzia saa 4: 00 usiku, 
huku baa, migahawa na maduka 
yakifungwa. 

Hata hivyo, Kiongozi wa Katoliki 
Duniani, Papa Francis, ameshindwa 
kuongoza ibada ya mwaka mpya 
mjini Rome badala ya kupata 
maumivu ya nyonga sugu.

Amri ya kutotoka nje kwa raia im-
ewekwa pia katika nchi za Uturuki 
na Uholanzi.

MAREKANI HALI IKOJE?
Maofisa wa serikali wameweka 

vikwazo vya kudhibiti sherehe za 
mwaka mpya katika majimbo men-
gi na miji ya nchi hiyo.

Mjini New York, mnara mpira wa 
raba wa taa uliwashwa wakati wa 
kuvuka mwaka, lakini eneo hilo ha-
likukuwa na watu.

Kikundi kidogo cha wafanyakazi 
wa kutoa huduma za afya, ambao 
wanajulikana kama ‘’shujaa wa 
2020’’, na familia zao waliruhusiwa 
kuingia kama wageni maalum ka-
tika maeneo yaliyotengwa. 

Fataki zilipigwa marufuku katika 
miji mbalimbali ikiwamo San Fran-

cisco na Las Vegas.
Katika hotuba yake ya mwaka 

mpya iliyowekwa kwenye Twitter, 
Rais wa Marekani, Donald Trump, 
amewapongeza  watengenezaji wa 
chanjo na kuita kama miujiza ya ki-
matibabu.

Pia amepongeza juhudi wafan-
yakazi wa ‘Operation Warp Speed’, 
mpango wa Marekani unaolenga 
kutengeneza na kuwasilisha chanjo 
kwa juhudi zao.

Lakini hakuwataja wala kutoa 
rambirambi kwa Wamarekani wa-
naofikia 350,000 waliofariki kuto-
kana na corona. 

NCHI ZA ASIA-PASIFIKI 
Nchi inayoongoza kwa mapokezi 

mazuri inapoingia mwaka mpya ni 
Australia. Hata hivyo, maonyesho 

ya fataki ya Sydney yalifanywa kama 
kawaida, lakini watu hawakuruhusi-
wa kukusanyika kujionea kama ili-
vyo ada.

“Hatutaki kuwa na hafla ambayo 
itasambaza virusi katika mkesha wa 
mwaka mpya,” Waziri Mkuu wa New 
South Wales, Gladys Berejiklian, 
alisema.

Wakazi wengi wa Sydney wali-
fuatilia onyesho hilo kwenye tel-
evisheni zao nyumbani, ambako 
watu watano tu waliruhusiwa kuwa 
pamoja. 

Huko nchini China, tamasha la 
mwangaza linalofanyika kila mwaka 
katika mji mkuu wa Beijing lilifu-
tiliwa.

Jambo la kushangaza katika mji 
wa Wuhan, ambako inadhaniwa 
kuwa chimbuko la janga la corona, 

maelfu ya watu walikusanyika kati-
kati ya mji huo kusherehekea huku 
maputo yakiachiliwa kupaa angani.

Japan ilifuta sherehe za jadi za 
kukaribisha mwaka mpya ambayo 
Mfalme wa nchi hiyo, Naruhito na 
familia yake ilikuwa iwasalimie 
watu.

Nchini India, Jiji la Delhi na miji 
mingine kadhaa, amri ya kutotoka 
nje usiku na masharti mengine ya 
kuzuia mikusanyiko mikubwa ya 
watu wakati wa mwaka mpya ili-
wekwa.

Hata hivyo nchini New Zealand, 
ambako amri kali ya kutotoka nje na 
kufungwa kwa mipaka iliwekwa na 
kusaidia kuangamiza ugonjwa huo, 
sherehe za kuukaribisha mwaka 
mpya ziliandaliwa kama kawaida.

Kwa msaada wa BBC

Mafataki yakirushwa angani katika Jiji la Sydeney nchini Australia bila kushuhudiwa na umati wa watu kama ilivyokuwa kawaida yake wakati wa 
sherehe za mwaka mpya.

Mnara wa mpira wa taa ulioko jijini New York nchini Marekani, ukiwaka bila ya kushuhudiwa na watu katika 
mkesha wa mwaka mpya wa 2021.
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UCHAGUZI WA UGANDA
lMuseveni na uhai wa Afrika Mashariki

Na Mwandishi Wetu

U
GANDA inajiandaa ku-
fanya uchaguzi wake 
mkuu Januari 14, mwaka 
huu, jumla ya wagombea 

11 wamejitokeza kuwania nafasi ya 
urais ambayo inaendelea kukaliwa 
na Mzee Yoweri Kaguta Museveni 
(pichani).

Museveni anaingia katika orodha 
ya viongozi wachache walio ma-
darakani barani Afrika ambao wa-
naweza kujisifu wanatokana na 
vuguvugu la Pan Africanism.

Hata hivyo, wakati raia wa Ugan-
da wanajiandaa kushiriki zoezi la 
upigaji kura kuchagua viongozi 
wao wa ngazi mbalimbali, swali la 
kujiuliza ni kwa nini uchaguzi huo 
ni muhimu kwa mataifa mengine 
yanayounda Jumuiya ya Afrika 
Mashariki?

NDOTO YA TAIFA MOJA
Kulingana na Shirika la Utangazaji 

la Uingereza (BBC), hakuna siri 
kwamba mmoja wa viongozi ambao 
wamekuwa wakizungumzia kuhusu 
umuhimu wa Shirikisho la Afrika 
Mashariki ni Yoweri Museveni.

Ndoto ya kuona Afrika Mashariki 
inakuwa taifa moja lenye nguvu 
za kiuchumi na kijeshi ni kiongozi 
huyu ambaye amedumu kwa miaka 
36 sasa.

Museveni anaamini kwamba Af-
rika ilitawaliwa kirahisi na wakoloni 
na inaendelea kunyonywa hadi sasa 
kwa sababu ya kukosa umoja. Jam-
bo moja ambalo amekuwa akilipiga-
nia mara kwa mara ni kuundwa kwa 
Shirikisho hilo la kisiasa.

Kwa hali ilivyo sasa, hamu kubwa 
ya shirikisho hilo iko zaidi kwa Mu-
seveni kuliko kwa viongozi wengine 
kwa sababu tofauti. 

Kimsingi, katika kipindi cha mia-
ka mitano iliyopita, EAC inapita ka-
tika kipindi kigumu kwa sababu ya 
siasa za kikanda na kidunia ambazo 
sasa zinaangalia ndani ya nchi zaidi 
kuliko nje.

Shirikisho la Afrika Mashariki 
litaimarisha soko kubwa la bidhaa 
kwa wananchi wa eneo hilo. Hii 
itakuwa na mzunguko mkubwa wa 
mitaji na utaalamu, uimara wa ul-
inzi na usalama na uhusiano imara 
baina ya nchi hizo.

Falsafa hiyo ya Museveni ndiyo 
iliomfanya akubali Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Uganda (UPDF) lika-
fanye kazi za kulinda amani katika 
nchi kama Somalia na kwingineko.

Ushindi wa Museveni utamaani-
sha Uganda, itaendelea kuwa mo-
jawapo ya nchi inayoamini katika 
mambo ya kimajumuiya kwa ukan-
da na bara zima la Afrika.

BOMBA LA MAFUTA

Septemba mwaka jana, Tan-
zania na Uganda ziliingia katika 
makubaliano ya ujenzi wa bomba 
la mafuta litakalotoka Hoima hadi 
Bandari ya Tanga. 

Bomba hilo litakuwa na urefu wa 
kilomita 1,445, huku mradi mzima 
ukigharimu zaidi ya dola bilioni 3.5 
za Marekani. 

Kenya ilikuwa ikiutaka mradi 
huu, Tanzania ilifanikiwa kuupata 
kutokana na mahaba ambayo Mu-
seveni anayo kwa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere.

Museveni alianza kujipambanua 
kama mwanasiasa na mwanaha-
rakati katika miaka ya 1960, wakati 
akiwa mwanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM). Aliishi 
Tanzania na kuingia kwake madara-
kani kuliko na msaada wa majeshi 
ya nchi hiyo.

Mradi huu wa bomba la mafuta ni 
mkubwa zaidi katika Afrika, unata-
rajiwa kuwa na faida za kiuchumi 
kwa nchi hizo mbili.

Hata hivyo, ni vigumu kufahamu 
kama kiongozi mpya wa Uganda 
kama akichaguliwa ataendelea na 
mkakati huo na Tanzania. 

Kwa sababu hiyo, kama Museveni 
ataendelea kuwa madarakani, mra-
di huo mkubwa unatarajiwa kubaki 
kama ulivyo na kunufaisha raia wa 
nchi hizo mbili.

DEMOKRASIA 

Endapo Museveni atashinda ka-
tika uchaguzi huu, atakuwa ame-
fikisha miaka 40 akiwa madarakani 
wakati atakapomaliza muda wake 
wa miaka mitano.

Atakuwa na rekodi mpya ya kuwa 
kiongozi aliyedumu madarakani 
kwa muda mrefu zaidi katika Af-
rika Mashariki.Kama akichaguliwa 
tena itakuwa ni pigo kwa wale wa-
naoamini kuwa demokrasia ni vion-
gozi kukaa madarakani kwa vipindi 
maalumu.

Hata hivyo, ushindi wa Museveni, 
utatuma ujumbe kwa nchi wana-
chama wa EAC na nchi nyingine za 
Afrika kuwa hakuna tatizo kubadili 
katiba na kuendelea kukaa madara-
kani.

WAPINZANI WAKE
Mpinzani wake mkubwa, mwana-

muziki Bobi Wine, anapitia wakati 
mgumu katika kampeni zake.

Yeye na wafuasi wake kila mara 
anakumbana na vipigo na msururu 
wa kesi. Hata hivyo, ameahidi kuka-
biliana na hali hiyo ili kuwapatia na-
fasi wananchi kutoa majibu yao kwa 
kupitia sanduku la kura.

Hakuna anayempa nafasi kushin-
da katika uchaguzi huu kwa sababu 
ya uwezo wa kirasilimali, kimtandao 
na mbinu za kiuchaguzi za chama 
tawala cha NRM ni mkubwa. 

NGUVU YA VIJANA
 Uganda ni mojawapo ya mataifa 

yenye watu wengi wenye umri mdo-
go.  Kulingana na takwimu rasmi za 
serikali, umri wa wastani wa Wagan-
da ni miaka 16.

Mgombea urais kupitia upinzani, 
Bobi Wine, ana umri wa miaka 38, 
ambao kwa nchi kama Tanzania, 
asingeruhusiwa kuwania nafasi hiyo 
kutokana na katiba inataka mtu afik-
ishe miaka 40. Endapo Bobi atashin-
da basi ni wazi atatoa mwamko kwa 
vijana wa Afrika kuingia katika siasa 
na kuwania nafasi za juu za kisiasa.

Uchaguzi wa Uganda utakuwa 
unafuatiliwa na vijana wengi barani 
Afrika si kwa sababu Bobi ni kijana 
mwenzao wanayemfahamu, lakini 
kwa sababu ushindi wake unaweza 
kufungua fursa mpya.



17

habari kimataifa

Jumamosi Januari 2, 2021

LONDON, Uingereza

UINGEREZA imeachana rasmi na mka-
taba wa Umoja wa Ulaya (EU) wa Brexit 
usiku wa saa 6: 00 kuingia Januari mosi 
2021, na kuanza utekelezaji mpya wa 
mpango wa kiuchumi na umoja huo.

Mpango mpya ambao umeanza 
utekelezaji ni ule unaohusu usafiri, bi-
ashara, uhamiaji na ushirikiano wa ki-
usalama kuanza kutekelezwa.

Waziri Mkuu wa nchi hiyo, Boris 
Johnson, alisema Uingereza ina uhuru 
mikononi mwake na uwezo wa kufanya 
kila kitu tofauti na bora, sasa muda ul-
iokuwa ukisubiriwa umekwisha.

Uingereza ilijiondoa katika muun-
gano huo wa kisiasa na kiuchumi uliyo 
na nchi wanachama 27 miaka mitatu 
na nusu iliyopita, baada ya raia wa Uin-
gereza kupiga kura ya maoni mwaka 
2016.

Lakini iliendelea kufuata sheria za 
kibiashara za EU katika kipindi cha 
miezi 11, wakati pande hizo mbili zik-
ishauriana kuhusu ushirikiano wao wa 
kibiashara wa siku zijazo.

Baada ya mazungumzo hayo kukami-
lika, mkataba wa kihistoria uliafikiwa 
katika mkesha wa Krismasi. Ulikuwa 
sheria kamili Jumatano baada ya kui-
dhinishwa na bunge.

Waziri 
Johnson 
ambaye 
alikuwa 
kiungo 
muhimu 
katika 
kampeni 
ya Brexit 
katika kura 
ya maoni 
ya mwaka 
2016, alise-
ma ulikuwa 
wakati wa 
maajabu 
kwa Uin-
gereza.

Chini ya sheria hilo mpya, iliyoan-
za kutekelezwa saa 6:00, wafanya-
biashara wa Uingereza watafikia 
masoko ya ndani ya EU bila kulip-
ishwa kodi, ikimaanisha bidhaa zi-
nazosafirishwa kati ya Uingereza na 
Ulaya hazitatozwa kodi.

Lakini inatakiwa nyaraka zaidi 
kwa wafanyabiashara na watu wa-
naosafiri kwenda nchi za EU. Hata 
hivyo bado kuna wasiwasi kuhusu 
nini kitatokea kwa benki na watoaji 
huduma, ambazo ni sehemu kuu ya 
uchumi wa Uingereza.

Kunatarajiwa kuwapo na mson-
gamano katika kituo cha Dover siku 
ya kwanza ya mwaka huu, wakati 
uangalizi wa mpakani utaanza 
kutekelezwa.

Waziri Johnson ambaye alikuwa 
kiungo muhimu katika kampeni ya 
Brexit katika kura ya maoni ya mwa-
ka 2016, alisema ulikuwa wakati wa 
maajabu kwa Uingereza.

Katika ujumbe wake wa mwa-
ka mpya, alisema Uingereza sasa 
iko huru kufanya vitu tofauti, na 
ikiwezekana vyema zaidi kuliko 
marafiki zao wa Ulaya.

“Uhuru wetu uko mikononi mwe-
tu, tunaweza kuamua tutakacho,” 
alisema.

Lord Frost, ambaye ni mshauri 
mkuu wa Ungereza, aliandika kwe-
nye Twitter kuwa Uingereza im-
ekuwa huru tena huku mbunge 
mkongwe wa Conservative, Sir Bill 
Cash, akisema matokeo yalikuwa ni 
ushindi kwa demokrasia.

Hata hivyo, Rais wa Ufaransa, Em-
manuel Macron, alisema Uingereza 
itasalia kuwa rafiki na mshirika 
mwaminifu.

Waziri wa Mambo ya Nje wa nchi 
hiyo, Simon Coveney, alisema sio 
jambo la kusherehekea na uhusiano 
wa Uingereza na Ireland utakuwa 
tofauti kuanzia wakati huo, lakini ali-
watakia kila la heri.

Wanaopinga kujiondoa Brexit, 
walisema hatua hiyo itashuhudia 
nchi hiyo ikifanya vibaya zaidi ku-
liko wakati ilipokuwa ndani ya EU.

Waziri wa kwanza wa Uskochi, 
Nicola Sturgeon, ambaye alama yake 
ni kuirejesha Uscochi EU, aliandika 
kwenye  mtandao wa Twitter.

 “Uscochi itarejea hivi karibuni, 
Ulaya. Endelea kuangaza.”

Makao makuu ya Ulaya, Brussels, 
ilikuwa katika hali ya utulivu baada 
ya mchakato wa Brexit kukamilika, 
lakini kuna hali ya kutoridhika kwa 
baadhi ya wanachama. BBC

Watu 25 wauawa na waasi DRC

Mkusanyiko wa watu wakifurahia mwaka mpya 2021 katika bwawa la maji la umma maarufu kama Golden Mile, katika mji wa Durban nchini Afrika Kusini jana. 
PICHA: The Times

Uingereza yaaga rasmi EU
usiku wa Mwaka Mpya

KIVU, Kongo-DRC

WATU 25 wameuawa Mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo, katika mashambulizi am-
bayo inadaiwa kufanywa na  kundi 
la waasi la ADF.

Mkuu wa Wilaya ya Beni, mkoani 
Kivu Kaskazini, Donat Kibuana, 
aliliambia shirika la habari la AFP, 
kuwa jeshi la serikali ya Kongo lili-
wafukuza waasi hao. 

Miili ya watu hao waliouawa il-
isambaa eneo hilo baada ya waasi 

hao kuwavamia wakiwa masham-
bani mwao na kuwaua kwa risasi.

Mauaji hayo yalitokea katika kijiji 
cha Tingwe, kilichoko umbali wa 
kilomita nane kutoka mji wa Er-
ingeti.   Kiongozi wa asasi za kiraia 
katika kijiji hicho, Bravo Mohindo, 

alisema  idadi ya waliouawa sio 
chini ya watu 30.

‘’Watu hao walikwenda kwenye 
mashamba yao kujiandaa na mke-
sha wa sikukuu ya mwaka mpya, 
ADF waliwashambulia mmoja 
baada ya mwingine,’’ alisema 

Vukulu. Aliongeza ‘’Tulikuwa tu-
meliarifu jeshi la serikali kuwa 
waasi hao wamepita katika eneo 
hilo, wakitokea mashariki na kue-
lekea kaskazini mashariki mwa mji 
wa Eringeti, lakini jeshi hilo haliku-
chukua hatua haraka.’’ DW

KHATOM, Sudan

UMOJA wa Mataifa(UN) na Umoja wa 
Afrika (AU), zimekamilisha kazi ya 
kulinda amani katika Jimbo la Darfur 
nchini Sudan. 

Vikosi vilivyopewa kazi ya kulinda 
amani vimefikia mwisho wa maju-
kumu yao baada ya kuwepo katika 
eneo hilo lililokumbwa na migogoro 
kwa muda wa miaka 13. 

Umoja wa Mataifa ulisema hatua 
hiyo inatekeleza azimio la Baraza 
la Usalama lililofikiwa Desemba 22, 
mwaka jana. Kufikia ukomo wa vikosi 
vya Umoja wa Mataifa (UNAMID), ku-
natoa nafasi jukumu la ulinzi wa raia 
kuhamishiwa kwa serikali ya Sudan. 

Hata hivyo wanaharakati wa 
kutetea haki za binadamu wamei-
kosoa hatua hiyo, wakisema hali ya 
usalama bado ni ya wasiwasi katika 
Jimbo la Darfur. 

Zoezi la kuondoka askari hao wa 
wapatao 16,000, linatarajiwa kukami-
lika Juni 30 mwaka huu.

Msemaji wa UNAMID, Ashraf Eissa, 
alisema ujumbe wa kisiasa wa Umoja 
wa Mataifa utakaosaidia kipindi cha 
mpito nchini Sudan, utawekwa katika 
Jimbo la Darfur baada ya UNAMID 
kuondoka. DW

Walinda 
amani Darfur 
wakamilisha kazi
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Serikali kuwawezesha 
vijana wabunifu TEHAMA

Mbunge amtoa 
hofu RC ujenzi 
madarasa

Diwani abainisha 
dira ya maendeleo

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MBUNGE wa Mafia, Kipanga Juma, 
amemwahidi Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Evarist Ndikilo, kuwa yeye na 
viongozi wengine watahakikisha wa-
nafunzi waliofaulu kuingia kidato cha 
kwanza wanaanza shule mwezi huu. 

Kipanga ambaye ni Naibu Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, alisema 
watakaa na viongozi wa wilaya ya 
Mafia kusimamia ujenzi wa vyumba 
vitakavyotosheleza wanafunzi wote 
wa wilaya hiyo, ambao wanatakiwa 
kujiunga na kidato cha kwanza mwezi 
huu.

Kipanga aliyasema hayo juzi katika 
Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
wa Pwani, ambayo pamoja na mambo 
mengine, ilijadili suala la watoto wali-
ofaulu, lakini hawakupangiwa shule.

Hali ya ufaulu katika Wilaya ya Ma-
fia ni asilimia 89.94, ambapo wanafun-
zi 1,153 wanatakiwa kuanza masomo 
ya kidato cha kwanza huku vyumba 
vinane vya madarasa vikihitajika.

Wanafunzi 30,212 waliohitimu dara-
sa la saba mwaka jana, walifaulu kwa 
daraja A-C na inaelezwa kuwa ufaulu 
wa mwaka jana ulipanda kufikia asil-
imia 86.9 kulinganisha na mwaka 2019  
ambapo ilikuwa asilimia 85.13.

Na Maulid Mmbaga

DIWANI wa Ilala, Saady Khimji, ametoa 
dira ya maendeleo katika eneo hilo na 
kueleza mpango wa serikali kujenga 
zahanati  na kuboresha huduma za 
afya katika kata hiyo.

Aliyasema hayo, juzi, katika kikao 
kilichofanyika ndani ya kata hiyo na 
kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali 
wakiwamo wenyeviti wa mitaa, 
watendaji na maofisa wa polisi.

Khimji alisema viko vipaumbele 
mbalimbali katika kipindi cha uongozi 
wake ambavyo ni pamoja na ukarabati 
na ujenzi wa madarasa mapya, lakini 
matazamio ni kupata shule ya kidato 
cha tano na sita.

Kwa upande wa miundombinu, 
alisema  mpango wa serikali ni 
kuboresha barabara zote za mitaani 
pamoja na kuzijenga kwa kiwango cha 
lami kilomita tano.

Pia alisema serikali ina mpango 
wa kujenga soko jipya la kisasa na 
kuboresha soko la sasa.

“Kero kubwa ni suala la takataka, 
kupitia mkandarasi wa kukusanya 
taka serikali imejipanga kuondoa kero 
hiyo na tunawaomba wananchi watoe 
ushirikiano hasa kwa kulipa ada ya 
taka,” alisema.

Na Steven William, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Mar-
tine Shigela, amezidi kuwasisiti-
zia  madiwani wa halmashauri 
zote mkoani hapa kwenda katika 
kata zao kuanzisha ujenzi wa vy-
umba vya madarasa katika shule 
za msingi na sekondari pamoja na 
kutengeneza madawati ya kukaa 
wanafunzi.

Shigela   alitoa agizo hilo juzi 
wilayani Muheza wakati akizun-

gumza na watumishi na madi-
wani wa halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza kuhusiana na ujenzi wa 
madarasa na mambo mengine.

Pamoja na kuwapongeza madi-
wani hao kwa kuchaguliwa na 
wananchi katika kata zao, alisema 
sasa wanapaswa kusimamia mi-
radi ya  maendeleo na kusikiliza 
kero za wananchi.

Aliwataka madiwani hao kwen-
da kuwahamasisha wananchi na 
wadau mbalimbali wa maendeleo 

kujitolea nguvu zao kwa ajili ya 
ujenzi wa vyumba vya madarasa 
katika shule za msingi na sekond-
ari na serikali itasaidia ujenzi huo.

Shigela alisema hataki kusikia 
hata mtoto mmoja kuwa 
ameshindwa kwenda shuleni ku-
tokana na upungufu wa vyumba 
vya madarasa au madawati, hivyo 
lazima madiwani wasimamie hilo 
kikamilifu.

Kwa mujibu wa Shigela, madi-
wani hawana budi kuwa makini 

katika kusimamia   maendeleo 
katika kata zao   ikiwamo ujenzi 
wa madarasa, ili watoto wasome 
wasirudi nyumbani hata mmoja.

Alisema shule zinafunguliwa 
hivi karibuni, hivyo lazima madi-
wani wajipange kwa kufahamu 
kunahitajika ujenzi wa vyumba 
vya madarasa na kutengeneza 
madawati ya kukaa wanafunzi.

Mkuu huyo wa mkoa alise-
ma wanafunzi wanaojiunga na 
elimu ya msingi mwaka huu 

wameongezeka, hvyo vyumba vya 
madarasa kuwa vichache na mad-
awati sasa inahitajika msukumo 
wa nguvu kupata vitu hivyo.

Kwa upande wa shule za 
sekondari, alisema wanafunzi 
wanaoanza kidato cha kwanza 
ni wengi, hivyo kunahitajika 
madawati katika shule zote za 
mkoa wa Tanga na kwamba  hataki 
kusikia mwanafunzi amerudi 
nyumbani kwa sababu ya kukosa 
dawati.

Madiwani wapewa kibarua ujenzi madarasa

Mke wa marehemu Yusufu Deus akiwa na waombolezaji waliofika kwenye la Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia –KKKT kwa ibada ya kuaga mwili wa mfanyabiashara wa chipsi eneo la Makumbusho jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI MSALA

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Dk. Faustine Ndugulile, amesema 
serikali itaweka mazingira wezeshi ya kue-
ndeleza vijana wabunifu wa teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHAMA).

Dk. Ndugulile aliyasema hayo jana waka-
ti wa ziara yake katika Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia (COSTECH) na Ndaki 
ya TEHAMA ya Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (COICT).

Alisema vijana wanabuni mifumo mbal-
imbali ya TEHAMA ya kutatua changamoto 
za wananchi, lakini wanakosa mazingira 
wezeshi ya kuendeleza na kukuza ubunifu 
wao kama vile kupatiwa muda maalumu 
wa kuingiza sokoni kwa kufanya majaribio 
na kukubalika kwa wananchi bila kulipia 
gharama za usajili, kupata masoko, malipo 
ya kodi na leseni kuendana na matakwa ya 
uendeshaji wa kampuni na biashara nchini.

Alisisitiza kuwa azma ya serikali ni kue-

ndeleza wabunifu wa TEHAMA, ili kuten-
geneza mifumo kuendana na mahitaji ya 
wananchi badala ya kuendelea kununua 
mifumo hiyo kwa gharama kubwa kutoka 
nje ya nchi huku serikali ikitumia fedha ny-
ingi kununua mifumo hiyo.

Waziri alisema utengenezaji wa mifumo 
ya TEHAMA nchini utaongeza wigo wa 
matumizi ya intaneti na huduma za ma-
wasiliano na itajibu changamoto za wa-
nanchi.

Alitoa rai kwa Watanzania kujenga imani 
ya kutumia teknolojia rahisi zinazobuniwa 
na vijana wa ndani ya nchi bila kujali umri, 
uzoefu au majina ya kampuni zao. 

Naye Mkurugenzi Mkuu wa COSTECH, 
Dk. Amos Nungu, alisema vijana wamean-
zisha zaidi ya kampuni 20 za mifumo ya 
TEHAMA na tayari mifumo hiyo inasaidia 
kukusanya kodi kwenye halmashauri, ku-
wawezesha vijana kusoma VETA kwa njia 
ya mtandao na TIGO kuhifadhi taarifa za 
wateja wake.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu, 
Utafiti na  Ubunifu, Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Prof. Benadetha Kiliani, na Mkuu 
wa Ndaki ya TEHAMA ya Chuo hicho, Dk. 
Mussa Kisaka, walisema wako tayari kush-
irikiana na wizara ili kuendeleza vijana 
wabunifu na watafiti wa TEHAMA nchini.

Akizungumza kwa niaba ya vijana 
wabunifu wa TEHAMA, Geofrey Magila, 
aliiomba serikali kuwawezesha wakuba-
like na kuaminika na wapewe kazi badala 
ya kampuni zao kufanya kazi kwa kutumia 
mgongo na majina ya kampuni zingine kwa 
kuwa kampuni zao ni changa na hazina 
mtaji wa kutosha kuingia kwenye ushinda-
ni wa zabuni zinazotangazwa.

“Tulipata kazi kutoka kampuni ya AIS ya 
simu za mkononi ya Malyasia yenye wateja 
zaidi ya milioni 50 ambao walituamini na 
tuliwatengenezea mifumo ya kulinda taari-
fa za wateja wao, ndipo baadaye baadhi ya 
kampuni za ndani ya nchi zikaanza kutua-
mini,” alisema Magila.
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yake alimkabidhi gazeti na kumwam-
bia asome pale alipokuwa anasoma 
yeye.

“Ni kweli. Na hili tukio tayari lime-
sharipotiwa hapa na jalada analo In-
spekta Tausi. Ni kesi ya uporaji, lakini 
hali ndiyo kama ilivyo.” Koplo Hamisi 
alijibu.

“Basi ule mpango wa kumpeleka 
mahakamani mtuhumiwa kwanza usi-
mamishwe, maana kama kuna usha-
hidi mwingine mpya ambao tunaweza 
kuupata na kutusaidia kwenye kesi hii.” 

“Ni kweli afande.” Koplo Hamisi ali-
jibu.

Alikuwa ni Inspekta Kenneth Msi-
ya. Alikuwa wa kwanza kufika ofisini 
na kupitia magazeti kadhaa. Kwenye 
gazeti la Nipashe lilikumbushia ile 
habari ya majambazi kuvamia na ku-
pora mamilioni, kwenye gari la kusam-
bazia pesa kwenye kituo cha kutolea 
pesa, maarufu kama ATM maeneo ya 
Mwenge jijini Dar es Salaam wiki mbili 
zilizopita.

Inasadikiwa zilikuwa zaidi ya shilingi 
milioni mia moja ambazo zilikuwa 
zikisambazwa kwenye vituo mbalim-
bali jijini Dar es Salaam.

Habari mpya zinasema kuwa, ma-
jambazi watatu waliokuwa wamesh-
iriki kwenye tukio hilo wamekutwa 
wameuawa na kutupwa maeneo ya 
Kimara.

Inaonekana kuwa waliuawa pamoja 
na watu ambao hawajulikani na wala si 
askari polisi.

Habari zinasema kuwa kwenye 
tukio hilo la ujambazi waliovamia ni 
majambazi wanne, watatu wameuawa 
na watu wasiojulikana, lakini mmoja 
aliyebaki ametambuliwa kama Burhan 

Kokoto.
Hata hivyo, jambazi hilo nalo lili-

kutwa limeuawa kwenye gesti ya Tuku-
tane huko Mburahati.

Wakati hao watatu wakiwa ha-
wajulikani wameuawa na nani, la-
kini wametupwa porini kwa pamoja, 
Burhan yeye anatuhumiwa kuuawa na 
mpenzi wake aliyekuwa naye ndani ya 
gesti hiyo.

Na kwa maana hiyo, majambazi wote 
wanne walioshiriki uporaji huo, wote 
wamekufa.

Hata hivyo haijulikani pesa zilizo-
porwa zaidi ya milioni mia moja ziko 
wapi.

“Nimeanza kupata picha.” Inspekta 
Msiya alijisemea.

Aliinua tena simu na kumtuma Kop-
lo Hamisi amlete Mwanaidi kwenye 
ofisi yake.

Dakika kumi baadaye mbele yake 
kulikuwa na mtuhumiwa Mwanaidi na 
afande Hamisi.

“Endelea na kazi nitakuita.”
“Sawa afande.”
Alimtaza kwa makini mtuhumiwa 

Mwanaidi aliyekuwa amesawijika kuto-
kana na kukaa kwa muda wa zaidi ya 
wiki moja sasa mahabusu.

Ni msichana mrembo na Inspekta 
Msiya anakiri hilo. Lakini hilo la ku-
muua mpenzi wake, ndilo lililomtisha 
afande huyo na kumuona kama pamo-
ja na urembo wake, lakini ana kasoro.

“Nataka unisaidie kitu na mimi ni-
takusaidia kwenye hili tatizo.” Aliacha 
maneno hayo yaelee hewani na kwe-
nye kichwa cha Mwanaidi.

Hakukuwa na jibu lolote kutoka kwa 
Mwanaidi ambaye alikuwa haelewi, 
afande anataka kusema kitu gani.

Na Adam Fungamwango

I
nspekta Msiya wa Polisi 
Makao Makuu, ndiye aliyepe-
wa kusimamia jalada kwa 
ajili ya upelelezi na kuchukua 

maelezo ya mtuhumiwa kabla ya 
kulipeleka mahakamani.

Mwanaidi alikaa kituoni kwa 
wiki moja, kwanza ikiwa akili yake 
ikae sawa kutokana na sakata le-
nyewe jinsi lilivyo kwani alikuwa 
amezirai kwenye tukio hilo, la-
kini ni kutaka kuchukua maelezo 
yenye kina na yenye uhalisia na si 
ya kudhani kwa sababu ilikuwa ni 
kesi nzito ya mauaji.

“Ni kweli ulikuwa unampenda 
Burhan?”

“Ndiyo afande.”
“Kwa nini?”
“Kwanza alionekana kunipenda 

sana. Lakini alikuwa ananijali na 
kunipa pesa kwa kiasi ninachohi-
taji, kiasi kwamba nimeweza hata 
kumtumia mama Singida aka-
nunua kiwanja na kama ningeen-
delea naye nina imani ningejenga.”

Aliinua simu na kumuita Koplo 
Hamisi. “Mchukue mpeleke kwe-
nye kile chumba halafu urudi 
hapa.”

Dakika tano baadaye Koplo 
Hamisi alirejea kwa bosi wake Ins-
pekta Msiya.

“Huyu msichana bado anakataa 
kuwa yeye hajaua. Najua ameua 
ila hawezi kukubali, kwa sababu 
mazingira yote yanaonyesha kuwa 
yeye ndiyo muuaji.” 

“Ni kweli Inspekta, kila kitu ki-
naonyesha hivyo. Hakukuwa na 
mtu yeyote kwenye gesti hiyo kwa 
wakati huo. Ulikuwa ni mchana 
ambapo mara nyingi huwa hakuna 
wateja wengi. Msichana wa zamu 
wa kaunta ambaye tulimkamata 
mwanzo,  anasema hakukuwa na 
wateja wengine zaidi yao na haku-
na mtu yoyote zaidi yao. Afande 
asitupotezee muda ni wakati sasa 
wa kuipeleka mahakamani,” Koplo 
Hamisi alishauri.

“Sawa leo ni Ijumaa, ikifika Ju-
matatu asubuhi, litakuwa tayari 
limeshakamilika kwa ajili ya ku-
peleka mahakamani. Ila kwa 
kumsaidia, kifungu kiwe kuua 
bila kukusudia, sasa huko mbele 
kwenye ushahidi ndiyo itajulikana 
kama aliua kwa kukusudia au la.”

“Sawa afande.”
*********************************
Alikuwa kama haamini kile ali-

chokuwa akikisoma kwenye gazeti 
la Nipashe. “Ni Burhan huyu huyu 
au mwingine?” Alijiuliza.

Aliinua simu na kumpigia Koplo 
Hamisi. Alipoingia kwenye ofisi 

Wakati 
hao watatu 
wakiwa ha-
wajulikani 
wameuawa 
na nani, la-
kini wamet-
upwa porini 
kwa pamo-
ja, Burhan 
yeye 
anatuhumi-
wa kuuawa 
na mpenzi 
wake 
aliyekuwa 
naye ndani 
ya gesti 
hiyo.

MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es 
Salaam.   Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msi-
chana mmoja mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa 
humo, pamoja na wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana 
muda ambao walikuwapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao.

Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni 
kweli? Kwa nini alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi 
hii kwa makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itaku-
fundisha, elimu na kufunulia mambo ambayo hukupata kuyafikiria kabla.

HADITHI
Lazima Apatikane - 2 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Marehemu Burhan alipokuja gesti, 
au mlipoongozana na kuingia gesti ali-
kuwa amebeba nini?”

Mwanaidi aliinua uso juu na ilione-
kana kama anataka kukumbuka kitu.

“Ndiyo, alibeba kitu kama kiboksi hivi 
na alikuwa amekiweka kwenye mfuko.”

“Mfuko gani?”
“Hii mifuko iliyoingia siku hizi baada 

ya kupigwa marufuku mifuko ya plas-
tiki.”

“Alikwambia mna nini ndani, au uli-
pata kuchungulia?”

“Hapana?”
“Wewe ulihisi mna nini ndani?”
“Sijui, ila alionekana hataki kabisa 

mimi nijue mle mna nini kwenye mfu-
ko.”

“Kwa nini ulihisi hivyo?”
“Mwanzo nilitaka kumpokea mfuko, 

akakataa wakati huwa nampokea sana 
mizigo na mifuko yake tukikutana. 
Halafu kila nikitaka kama kuonyesha 
kama nataka kujua ndani mna nini, 
akanikataza. Na hata tulipoingia gesti, 
aliuweka chini ya meza, kiasi kwamba 
ilinishangaza hata mimi.” Mwanaidi 
alijibu akionyesha kuwa na uhakika na 
alichokisema.

Inspekta Msiya alionyesha kuwa bado 
na mashaka na baadhi ya majibu yake.

“Uliporudi kununua soda, uliukuta 
mfuko huo?”

“Afande, mimi niliporudi nilikutana 
na tukio la Burhan kuwa kwenye dimb-
wi la damu, ameuawa, sasa ningejuaje? 
Yaani niangalie maiti halafu, baadaye 
niangalie mfuko upo kweli? Ilikuwa 
zamu ya Mwanaidi kuuliza.

“Kwani nyinyi polisi mlipokuja na ku-
ukuta mwili wa Burhan na mimi nimezi-
mia mfuko mliukuta?”

Inspekta Msiya alitabasamu kuulizwa 
swali na mtuhumiwa, lakini akaamua 
kujibu “Hatukukuta mfuko.”

***********************
“Sasa nadhani tumepata sababu.” Ins-

pekta Msiya alimwambia Koplo Hamisi.
“Ni kwamba Burhan alikwenda kwe-

nye gesti ya Tukutane akiwa na pesa 
alizoziiba na wenzake. 

Na inawezekana yeye ndiye aliye-
waua wale watatu ili achukue zile pesa 
peke yake, lakini amekutana na msicha-
na mtoto wa mjini ambaye amemuua 
na kuchukua pesa.”

“Afande inawezekana kabisa kuwa 
msichana huyu amemuua Burhan kwa 
sababu ya zile pesa.”

“Ni kweli kwa sababu ameniambia 
kuwa marehemu alikuwa na mzigo 
ambao alikuwa nao makini hataki mtu 
aushike. Sasa fikiria, ameuawa kwa kisu, 
ndani kuna mtu, na kiasi cha pesa kama 
kile, unafikiri nani amechukua?”

“Lakini msichana alikuwa amezimia 
afande.”

Itaendelea Jumamosi 
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LONDON, England 

MLINZI wa Leicester City, Jonny 
Evans, amesaini mkataba mpya wa 
miaka miwili ambao utamweka katika 
klabu hiyo ya Ligi Kuu England hadi 
mwisho wa msimu wa 2022-23.

Beki huyo wa kati wa zamani wa 
Manchester United mwenye umri 
wa miaka 32, alijiunga na Leicester 
kutoka West Brom Juni mwaka 
2018 na amecheza mechi 89 kwe-
nye mashindano yote.

Evans ameichezea Leicester 
michezo 74 ya Ligi Kuu Eng-
land na amekuwa kwenye kikosi 
kilichoshinda mara 34, sare 15 na 
kupoteza 25.

Leicester inajivunia asilimia 
kubwa ya ushindi katika Ligi Kuu 
na Evans katika timu (asilimia 
45.9), bila yeye (asilimia 44.4).

Leicester pia ina alama kwa 
wastani wa juu wa (1.6) jumla ya 
michezo yote wakati wakiwa na 
Evans kwenye timu, kuliko wakati 
ambao hakuwa kwenye timu (1.4).
“Nimepapenda hapa tangu siku ya 

kwanza nilipoingia. Ni mazingira ma-
zuri na ni klabu iliyo na hamu kubwa 
ya mafanikio,” alisema Evans akiiam-
bia tovuti ya Leicester.

“Wachezaji wana hamu ya usajili 
ambao wamefanya kwa miaka mingi, 
wamesajili wachezaji wachanga, 
wenye njaa na imekuwa nzuri kwangu 
kuingia pamoja na hiyo na kuwa se-
hemu yake.”

Kikosi hicho cha kocha, Brendan 
Rodgers kwa sasa kinashika nafasi ya 
tatu kwenye Ligi Kuu England, wakiwa 
na alama nne nyuma ya vinara Liv-
erpool, na watacheza na Newcastle 
United ugenini Jumapili.

Evans 
ajifunga 
Leicester 
hadi 2023

BARCELONA, Hispania

MLINZI wa Manchester City, Eric Garcia, mwenye umri 
wa miaka 19, amefikia makubaliano binafsi na timu yake 
yake ya zamani Barcelona ili kujiungana nayo baada ya 
mkataba wake utakapomalizika katika majira ya joto.

Garcia alikataa kuongeza mkataba mpya City na in-
asemekana amekubaliana mkataba wa awali wa miaka 
mitano na klabu hiyo ya Katalunya.

Barcelona wanahitaji kwanza kukubaliana na City 
ili kukamilisha dili hilo wakati timu hiyo ilikataa dau la 
pauni milioni tisa katika dirisha kubwa la usajili msimu 
uliopita.

Kulingana na ripoti kutoka nchini Hispania, zinasema 
Barcelona wanahitaji kukamilisha dili la Garcia katika 
dirisha hili la Januari.

Lakini kama watashindwa kufikia makubaliano na 
City, watashuhudia mchezaji huyo akiondoka kama 
mchezaji huru katika dirisha la majira ya joto.

LONDON, England 

C
HELSEA imetangaza faida ya 
pauni milioni 32.5 katika ma-
tokeo yao ya hivi karibuni ya 
kifedha licha ya kushuka kwa 

mapato kwa sababu ya janga la virusi 
vya corona.

Klabu hiyo ya London ilitoa takwimu 
zao za hivi karibuni za mwaka ulioishia 
Juni 31, 2020 na ilifafanua faida iliyopa-
tikana ingawa mauzo yalishuka kwa sa-
babu ya COVID-19.

Mauzo yalikuwa yameanguka kutoka 
pauni milioni 446.7 hadi pauni milioni 
407.4 kwa sababu ya virusi vya corona 
kama mapato ya utangazaji, siku ya me-
chi na mapato ya kibiashara yote yali-
pungua kutokana na virusi hivyo.

Chelsea walipata hasara ya pauni 
milioni 96.6 katika miezi 12 iliyopita, la-
kini kufuzu kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na mauzo kadhaa ya wachezaji 
yalionekana kama sababu kuu za ma-
tokeo mapya.

Eden Hazard alikuwa mchezaji mkuu 
kuondoka Stamford Bridge wakati 
huo na alijiunga na Real Madrid kwa 
makubaliano ambayo mwisho wake ya-
likuwa na thamani ya karibu pauni mil-
ioni 150.

Matumizi ya Kocha wao, Frank 
Lampard, kwenye dirisha lililopita la 
uhamisho pamoja na ada kubwa kwa 
Timo Werner, Kai Havertz, Ben Chilwell, 
Hakim Ziyech na Edouard Mendy, hay-
akujumuishwa kwenye takwimu.

Barcelona 
kumrudisha 
Garcia

Chelsea 
yatangaza 
kupata faida
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imemwongezea mkataba nyota 
wake, Jesse Lingard kupitia kipengele kinachowaruhusu kuon-
geza mwaka mmoja.

Nyota huyu mwenye umri wa miaka 28, alikuwa ni sehemu 
ya kikosi cha England kilichofikia hatua ya nusu fainali za 
Kombe la Dunia mwaka 2018, na mpaka sasa ameichezea mara 
mbili tu United msimu huu akiwa chini ya kocha, Ole Gunnar 
Solskjaer.

Mkataba wa Lingard ulikuwa unamalizika kipindi kijacho 
cha majira ya joto, lakini United wameamua kuongeza mwaka 
mmoja na hivyo atasalia klabuni hapo hadi mwaka 2022.

Awali kulikuwa na uvumi kwamba, Lingard atauzwa kipindi 
cha dirisha dogo la usajili wa Januari hii.

Ole Gunnar amesema kuwa nyota huyo alilazimika kujitenga 
katika mazoezi ya peke yake mara kadhaa kwa sababu ya vi-
rusi vya corona na amesisitiza kuwa anafanya jitihada katika 
mazoezi.

“Anafanya jitihada kwenye mazoezi. Kwa bahati mbaya 
amelazimika kujitenga mara kadhaa, kwa sababu ya kupata 
virusi vya corona au kukaribia kupata au kuwa karibu na 
waathirika hata kama hakuwa nayo yeye,” alisema Ole Gunnar.

LIVERPOOL England 

KOCHA Jurgen Klopp, amekiri kufanya 
kosa ya kutompa unahodha, Mohamed 
Salah kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Katika mahojiano aliyoyafanya na 
kituo cha televisheni cha Diario AS, 
Salah alisema hakuridhishwa na ki-
tendo cha Klopp kumnyima unahodha 
kwenye mchezo dhidi ya Midtjylland 
na alienda mbali zaidi kwa kuzun-
gumzia uwezekano wa kutimkia Real 
Madrid au Barcelona.

Na Klopp ameweka wazi kuhusu 
kosa alilolifanya kwenye sakata hilo na 
amekiri kukosea kwake.

Klopp amesema alizungumza na 
Salah kuhusu suala hilo na alifanya 
kosa kumpatia unahodha Trent 
Alexander-Arnold katika mchezo 
huo uliochezwa nchini Denmark.

“Nilikuwa nahodha kwa 
sehemu kubwa ya maisha 
yangu ya uchezaji, si-
jawahi kuona umuhimu 
wake. Hakuna cha ziada 
unachokipata sana sana 
ni kuwa na kazi kubwa 
tu,” alisema Klopp.

“Sikuwahi na sioni 
umuhimu wa kuwa 
nahodha. Kabla ya mch-
ezo (dhidi ya Midtjylland) 
sikuona umuhimu wake kwa 
wachezaji, wala sikudhani kama 
ingekuwa ni habari kubwa kwa 
Trent.

“Hapa (Liverpool) tunasheria ya kuwa 
na kamati ya wachezaji. Kamati hiyo ni 
Jordan Henderson, James Milner, Virgil 
van Dijk na Gini Wijnaldum. Kimsingi 
hawa ndio manahodha wetu wanne.

“Kama wote hawachezi basi kawaida 
mchezaji aliyekaa muda mrefu kwenye 
timu ndiye anakuwa nahodha. Ndivyo 
nilivyokuwa ninaitizama, na hapo ni 
Trent. Simaanishi kwenye safari yake 
ya uchezaji chipukizi, ninazungumzia 
kucheza kikosi cha kwanza. United wampa 

mkataba Lingard

Klopp akiri 
kufanya 
kosa uteuzi 
wa nahodha

Cavani 
apigwa 
nyundo 
mechi 3
MANCHESTER, England 

E
DINSON Cavani amefungiwa 
michezo mitatu baada ya ku-
patikana na hatia ya kutumia 
lugha ya kibaguzi kwenye 

ukurasa wake wa mtandao wa ki-
jamii.

Chama cha Soka cha England 
(FA), kimemfungia Cavani kufua-
tia chapisho aliloliweka kwenye 
mtandao wa Instagram, Desem-
ba 17, mwaka jana.  Chapisho 
hilo limetajwa kukiuka sheria na 
kanuni za nchi hiyo zikihusish-
wa na ubaguzi wa rangi.

Licha ya Cavani kukiri kuwa 
hakuwa na lengo baya kwa 
chapisho lile na kuomba msa-
maha kwa kueleweka vibaya 
sambamba na kulifuta chap-
isho lile, FA kwa kusimamia 
sheria imechukua hatua ya 
kumfungia michezo mitatu 
na kumtoza faini ya pauni 
100,000.

Kwa adhabu hii, Ca-
vani atakosekana kwenye 
mchezo dhidi ya Aston Vil-
la wa jana Ijumaa, na fainali 
ya Carabao Cup dhidi ya 
Manchester City pamoja na 

mchezo wa mzunguko wa 
tatu wa Kombe la FA dhidi 

ya Watford.
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LINGARD, UNITED SAFI

MANCHESTER United imemwongezea mkataba wa 
mwaka mmoja kiungo wa kati wa England, Jesse Lingard 
na sasa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 atakaa 
klabuni hapo hadi mwaka 2022. (Sky Sports)

WIJNALDUM AJIPANGA

KIUNGO wa Uholanzi, Georginio Wijnaldum mwe-
nye umri wa miaka 30, ameiambia Liverpool kwamba 
anataka kutia saini mkataba mpya, lakini pande hizo 
mbili bado zinatofautiana kuhusu masharti ya mkataba 
huo. Huku mkataba wake wa sasa ukitarajiwa kumalizika 
msimu ujao. (90 Min)

BOTMAN ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL imeanza mazungumzo na wakala wa Sven 
Botman mwenye umri wa miaka 19, ambaye anatarajia 
kuwasilisha ombi la kumnunua nyota huyo wa Lille na 
Uholanzi. (The Transfer Window podcast)

KHEDIRA ATAJWA EVERTON

KIUNGO wa kati wa Juventus na Ujerumani, Sami 
Khedira mwenye umri wa miaka 33, ambaye mkataba 
wake unakamilika mwishoni mwa msimu huu atazun-
gumza na Everton kuhusu uhamisho. (Mail)

ARSENAL YAMSUBIRI ISCO

ARSENAL inajianda kumnunua kiungo wa kati wa 
Real Madrid na Hispania, Isco kwa kipindi cha msimu 
uliosalia, lakini wanasubiri kuona iwapo klabu hiyo ya 
Hispania itamwachia mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28. (Goal.com)

PAPASTATHOPOULOS SAFI

MLINZI wa kati wa Arsenal na Ugiriki, Sokratis Papasta-
thopoulos mwenye umri wa miaka 32, anakaribia kufikia 
makubaliano yakujiunga na klabu ya Uturuki ya Fener-
bahce. (Takvim)

BARCA, GARCIA SAFI

MLINZI wa Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa 
miaka 19, amefikia makubaliano binafsi na Barcelona ku-
jiunga na atajiunga nao mara mkataba wake utakapomal-
izika kipindi cha majira ya joto kijacho. (CBS Sports)

ROMA, BENFICA VITANI

WINGA wa Leicester, Demarai Gray mwenye umri wa 
miaka 24, ambaye mkataba wake unakamilika mwisho wa 
msimu huu, ananyatiwa kama mchezaji huru na klabu za 
Roma na Benfica. (Sun)

HAALAND HAENDI BARCA

WAKALA Mino Raiola amepinga madai kwamba 
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Noway, Erling 
Haaland, 20, atajiunga na Barcelona iwapo Emili Rousaud 
atashinda uchaguzi wa urais katika klabu. (90 Min)

SIMAKAN AGOMBEWA

CHELSEA imejiunga na AC Milan na Nice katika mbio 
za kuwania saini ya mlinzi wa Timu ya Taifa ya Ufaransa 
na Strasbourg, Mohamed Simakan ambaye ana umri wa 
miaka 20. (Le10 Sport)

man City yajipanga 
kumsajili Kane

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester City 
imeingia kwenye rada za ku-
taka kumsajili nahodha wa 
Tottenham Hotspur, Harry 

Kane, gazeti la Daily Mail limeeleza.
Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Man-

chester City wametenga kiasi cha 
pauni milioni 90 kwa ajili ya nyota 
huyo wa Timu ya Taifa ya England.

Straika huyo anayetegemewa na 

Jose Mourinho, anaangaliwa na Ko-
cha wa City, Pep Guardiola kama 
mrithi wa muda mrefu wa Sergio 
Aguero.

Aguero hajawa kwenye ki-
wango cha kuvutia msimu

 huu, huku akisumbuliwa na
 majeruhi ya mara kwa mara

 na pia umri wake ukione-
kana kumtupa mkono.

Kane hajafanikiwa kushinda taji 

lolote katika maisha yake ya mpira, 
akiwa na medali ya mshindi wa pili 
katika mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Kane amecheza mechi 15 akiwa na 
Spurs msimu huu akifunga mabao 
tisa na kutoa pasi za mwisho 10, huku 
akiwa na kadi ya njano moja.

Manchester City wakikamilisha us-
ajili huu itakuwa ni moja kati ya usajili 
bora ilizowahi kufanyika katika klabu 
hiyo kwa kipindi cha muda mrefu.

    Imeelezwa wametenga dau nono kuhakik-
isha wanamnasa straika huyo wa Spurs...

habari michezo



Namungo yaenda Sudan ikijiamini

Beki wa Azam FC, Nickolas Wadada (kulia), akimtoka nyota wa Polisi Tanzania, Daruwesh Saliboko, katika mechi 
ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Chuo cha Ushirika Moshi, mkoani Kilimanjaro juzi. Azam 
ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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Na Saada Akida 

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara katika 
mashindano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Namungo FC wanaon-
doka nchini kesho kuelekea Khartoum, 
Sudan kwa ajili ya mechi ya maruadiano 
dhidi ya El Hilal Obeid itakayochezwa 
Januari 5, mwaka huu jijini humo.

Katibu Mkuu wa Namungo FC, Ally 
Suleiman, aliliambia gazeti hili maandal-
izi ya safari hiyo yamekamilika na tayari 
walitanguliza ujumbe Khartoum kwa 
lengo la kuweka mambo vizuri.

Suleiman alisema kwa upande wa 
wachezaji, wote wako katika hali nzuri 
na wako tayari kwenda Sudan kukamili-
sha kazi waliyoianza hapa nyumbani 
wiki iliyopita.

“Kuna mtu ( jina la kiongozi), ametan-
gulia kwa ajili ya kuandaa mazingira ya 
kufikia timu yetu, usafiri wa ndani na se-
hemu ya kufanyia mazoezi, huyo ni mtum-
ishi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
kwa uzoefu wake tumemwomba atusaidie 
hayo mambo,” alisema katibu huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Namungo, 
Hemed Morocco, alisema baada ya 

ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Coastal 
Union, wanarejesha nguvu kwa ajili ya 
mechi hiyo ya marudiano ya kimataifa.

“Tunatoka Tanga na kurejea Dar es 
Salaam kwa ajili ya maandalizi ya safari 
yetu ya Januari 3, mwaka huu kuelekea 
Sudan, huko tutakwenda kupambana 
kutafuta matokeo chanya ili tusonge 
mbele,” Morocco alisema.

Aliongeza dhamira yao ni kusonga 
mbele katika michuano hiyo, hivyo 
watashuka dimbani kwa ajili ya kusaka 
mabao ya mapema na kujiweka kwenye 
nafasi nzuri ya kupata ushindi.

Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa Azam FC, 
Vivier Bahati, amesema kuanza 
vyema kwa timu yao kwenye 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 

Tanzania Bara ni ishara njema ya mwen-
delezo wa kupata matokeo chanya katika 
michezo inayofuata ya ligi hiyo.

Azam FC juzi iliibuka na 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya

 wenyeji wao, Polisi Tanzania
 katika mechi iliyochezwa 

kwenye Uwanja wa Ushirika
 Moshi na kufikisha pointi 32.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam muda mfupi baada ya kurejea 
wakitokea Moshi jana asubuhi, Vivier 
alisema mechi hiyo ilikuwa ya ushindani 

mkubwa, lakini wachezaji wao walipam-
bana kutafuta pointi tatu muhimu jambo 
ambalo walifanikiwa.

Vivier alisema anawapongeza 
wachezaji wao kwa kucheza kwa juhu-
di kwa sababu haikuwa mechi rahisi 
kwa pande zote mbili na ushindi wal-
ioupata unawarejesha kwenye mbio za 
ubingwa.

“Tulianza vizuri mzunguko wa kwan-
za dhidi ya Polisi Tanzania, halikadhalika 
na duru la pili tumeshinda na kurejea 
nyumbani na pointi tatu muhimu, hii ni 
ishara nzuri ya kuendelea kufanya vy-
ema katika mechi zetu zijazo,” alisema 
Vivier.

Kocha huyo alisema kwa sasa wa-
najiimarisha ili kusaka ushindi mechi 
inayofuata pamoja na kuelekea katika 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi ya-

nayotarajia kufanyika visiwani Zanzibar.
“Napenda kuweka wazi kutokufanya 

vizuri katika mechi zilizopita, haimaani-
shi imetuondoa kwenye mbio za kuwania 
ubingwa wa ligi, bado hatujapoteza na-
fasi, tutapambana hadi mwisho,” alisema 
kocha huyo.

Naye golikipa chipukizi wa timu hiyo, 
Wilbol Maseke ambaye amepandishwa 
kutoka kikosi cha U-20, ambaye juzi 
alidaka mechi ya kwanza ya Ligi Kuu 
alisema haikuwa kazi kubwa kwake kwa 
sababu alifuata maelekezo aliyopewa na 
mwalimu mazoezini.

“Bado mapema sana kujiona ni-
mecheza vizuri sana, kwa sababu ni 
mechi yangu ya kwanza katika ligi na 
kupata matokeo mazuri baada ya kupata 
sare mfululizo katika mechi zetu nne za 
nyuma,” alisema Wilbol.

Ushindi waipa Azam
FC matumaini mapyaNa Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Prisons, Salum Mayanga, 
amesema Yanga isingeweza kufunga bao 
la kusawazisha kama wachezaji wake 
wasingeanza ‘kupaki basi’ baada ya ku-
pata bao la mapema baada ya kipindi cha 
pili kuanza.

Yanga ililazimishwa sare ya bao 1-1 
dhidi ya Tanzania Prisons katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Nelson Mandela Mjini Sumbawanga 
juzi.Mayanga alisema awali wachezaji 
wake walicheza vizuri kwa kuwasukuma 
Yanga na kuwalazimisha kurudi nyuma 
na hata wakishambulia si kwa nguvu 
kubwa kama ilivyokuwa katika kipindi cha 
kwanza na kabla ya kupata bao.

“Tulielekezana kuwa tucheze pasi fupi, 
lakini mvua ikasababisha tubadilishe 
mfumo. Tumeanza vizuri dakika 15 za 
mwanzo kwa kuhimili presha ya Yanga na 
tukafanikiwa, baadaye na sisi tukavuka 
kwao. Kipindi cha pili tulipopata bao, 
Yanga waliongeza presha, kitu ambacho 
wachezaji wangu wakaogopa na kuamua 
kurudi nyuma, tukawapa nafasi kutusham-
bulia zaidi na hicho ndicho kilichotugha-
rimu,” alisema Mayanga.

Hata hivyo, Mayanga amewapongeza 
vijana wake kwa kupambana katika mch-
ezo huo ambao ulimalizika kwa kugawana 
pointi.

“Sijaridhika na matokeo, kwenye mechi 
ya leo (juzi), nililenga kupata pointi tatu 
kwa sababu ukiangalia kwenye msimamo 
sisi hatuko vizuri, kwa hiyo sijafurahishwa 
na sare, ingawa si mbaya kwa sababu 
vijana wangu wamepambana dhidi ya 
timu kubwa na ngumu ya Yanga, sasa 
nakwenda kuangalia mechi inayofuata,” 
alisema Mayanga.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania, Malale 
Hamsini, amesema ujio wa wachezaji 
wawili wapya, Kelvin Yondan na Abdul-
Aziz Makame umeongeza ushindani 
katika kikosi chake kinachoshiriki Ligi 
Kuu Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Malale alisema wachezaji hao wanasta-
hili kuwapo klabuni hapo na anatarajia 
uzoefu wao utaisaidia Polisi Tanzania.

“Maingizo mapya ya wachezaji ambao 
tumewasajili katika dirisha dogo ni bora, 
ninaimani wataleta mafanikio ndani ya 
kikosi chetu,” alisema Malale.

Kocha huyo alisema katika mechi ya 
juzi wachezaji wake wameshindwa ku-
tumia vyema nafasi walizotengeneza na 
hivyo wakashindwa kutimiza malengo 
ya kuzibakisha pointi tatu nyumbani.

“Safu yetu ya mbele imekuwa na 
tatizo hilo kwa kipindi kirefu kitu kina-
choniumiza kichwa, lakini niweke wazi 
mchezo ulikuwa na ushindani, nimeumia 
kukosa pointi tatu nikiwa nyumbani, ila 
bado ninawaomba mashabiki wetu wa-
zidi kutuunga mkono,” Malale alisema.

Amewataka wachezaji wake kuongeza 
umakini ili wafanye vizuri katika mechi 
zinazofuata ambazo zitawapa mwelekeo 
wa msimu huu.

Prisons yafunguka
ilivyopoteza ushindi

Yondani, Makame
wapewa ‘mikoba’
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Na Saada Akida

W
AKATI mabosi wa Yanga waki-
sisitiza kusajili mshambuliaji 
wa kiwango cha juu katika 
dirisha dogo lililofunguliwa, 

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Cedric Kaze, 
amesema kikosi chake hakikuwa na ba-
hati kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi 
ya Tanzania Prisons iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Nelson Mandela Mjini Sum-
bawanga juzi.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Kaze alisema katika kip-

indi cha kwanza wachezaji
 wake waliiga mfumo wa wap-
inzani wao wa kucheza mipira
 mirefu jambo lililoruhusu we-

nyeji wao kupata bao.
Kaze alisema timu yake iliamka katika 

kipindi cha pili, ilicheza vizuri na ilitengen-
eza nafasi nyingi tofauti na ilivyokuwa kwe-
nye dakika 45 za kwanza.

Kocha huyo alisema mbinu ambayo wali-
ingia nayo ni kucheza pasi fupi fupi, lakini 

wachezaji wake walikubali kucheza aina ya 
mpira uliotumiwa na wapinzani wao ambao 
walicheza zaidi mipira mirefu.

“Tatizo lilianza pale wachezaji wangu 
walipokubali kufuata Prisons wanavy-
ocheza, lakini kipindi cha pili tulibadilika na 
kufanya mashambulizi, ila nina imani hai-
kuwa bahati yetu kushinda,” alisema Kaze.

Naye Deus Kaseke alisema kwa kupata 
matokeo ya sare ni sawa na wamepoteza  
mechi kwa sababu mipango yao ilikuwa ni 
kupata pointi tatu. 

Kaseke ambaye kwa sasa amekuwa kwe-
nye kiwango bora alisema bahati haikuwa 
kwa Yanga na mpira ni mchezo wa mako-
sa, hivyo anaamini kocha wao ataendelea 
kuyafanyia kazi upungufu kwa ajili ya ku-
fanya vizuri katika mechi zinazofuata.

“Uwanja sio sababu kubwa ya kufanya 
vizuri, sema hatukuwa na bahati, pia mvua 
ilichangia kutopata matokeo ya ushindi, 
uwanja haukuwa rafiki kwa wachezaji 
wote,” alisema Kaseke.

Aliongeza msimu huu wamejipanga ku-
hakikisha wanaendelea na rekodi yao ya ku-
topoteza mchezo wowote wa Ligi Kuu Tan-

zania Bara. Naye Mkurugenzi wa Uendeshaji 
wa Kampuni ya GSM ambao ni wadhamini 
wa Yanga, Hersi Said, alisema mchakato wa 
kumtambulisha nyota wao mpya unatarajia 
kukamilika hivi karibuni.

“Kila kitu kuhusu usajili wa mchezaji wetu 
mpya upo tayari na atakuja kuongeza ngu-
vu kikosini, kikubwa mashabiki wasiwe na 
mashaka tutafanya vizuri, tumesema tuna 
jambo letu,” Said alisema.

Hata hivyo kiongozi huyo alisema ha-
wawezi kumweka hadharani mchezaji 
huyo, ili kuepuka kurudia makosa waliyo-
fanya miaka ya nyuma ambapo walishind-
wa kumpata nyota waliyemtarajia.

“Haturudii makosa, siku za nyuma tuli-
wahi kuweka hadharani wachezaji wetu 
wakapata matatizo, kilichopo kwa sasa ni 
kuona wachezaji wanakuja nchini baada ya 
kukamilisha taratibu,” alisema bosi huyo.

Yanga yenye pointi 44 ndio inaongoza 
katika msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa im-
echeza mechi 18 bila kupoteza hata moja iki-
fuatiwa na mabingwa watetezi wa ligi hiyo, 
Simba yenye pointi 35, lakini ikiwa na mechi 
tatu mkononi.

Golikipa wa Newcastle United, Karl Darlow (kushoto), akiwahi kuokoa shuti lililopigwa na mshambuliaji wa Liverpool, 
Mohamed Salah, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa kwenye Uwanja wa St. James’ Park juzi usiku. Timu 
hizo zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO

Jumamosi Januari 2, 2021

UKurasa  22City yajipanga kumsajili Kane

    Lakini yalia kukosa bahati Sumbawanga huku 
straika wake mpya akitua kibabe...

Yanga: Msimu 
huu hatutapoa

Na Mwandishi Wetu

HATUTAWAANGUSHA! Hayo ni 
maneno ya Kocha Mkuu wa Simba, 
Sven Vandenbroeck, kuelekea mch-
ezo wa marudiano wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya FC Platinum 
utakaochezwa Jumatano kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini, 
Dar es Salaam.

Wageni FC Platinum watashuka 
uwanjani wakiwa mbele kwa bao 
1-0, shukrani kwa kiungo msham-
buliaji wao, Perfect Chikwende 
ambaye alifunga katika mechi ya 
kwanza iliyochezwa Mjini Harare.

Sven aliliambia gazeti hili wame-
jiandaa kutumia vyema dakika 
90 zilizobakia na jambo zuri wao 
watakuwa wenyeji wa mchezo huo 
wa marudiano.

Kocha huyo alisema kikosi chake 
kinaendelea na mazoezi vizuri kwa 
ajili ya kujiimarisha kuelekea mch-
ezo huo ambao utakuwa mgumu 
kwa timu zote, licha ya wapinzani 
wao kuwa mbele.

“Hatukupoteza mechi hiyo ya 
kwanza kwa sababu tulikutana na 
timu nzuri, tuliadhibiwa kutokana 
na makosa yetu tuliyofanya. Lakini 
baada ya kuyafanyia kazi, nina 
hakika tutakuwa katika kiwango 
bora na tutawapa furaha mashabi-
ki wetu,” alisema kocha huyo.

Mbelgiji huyo aliongeza kucheza 
mbele ya mashabiki wao ni moja 
ya sababu inayowapa ngumu ya 
kuhakikisha wanasonga mbele 
kwenye michuano hiyo inayo-
simamiwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF).

“Tutakuwa imara zaidi kwa 
sababu tunahitaji kushinda. Tume-
jiandaa kutorudia makosa ambayo 
yalitugharimu katika mchezo wa 
kwanza, tumejiimarisha kiufundi ili 
tutimize malengo yetu ya kupata 
ushindi mnono kwenye uwanja wa 
nyumbani,” Sven aliongeza.

Hata hivyo, bado Sven hajaweka 
wazi kama nahodha na mshambu-
liaji kinara wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, John atakuwa sehemu ya 
mchezo huo baada ya kuikosa 
mechi ya kwanza ugenini.

Simba ilifika hatua hiyo baada ya 
kuiondoa Plateau United ya Nigeria 
kwa kuwafunga bao 1-0 wakati 
Platinum iliichapa Costa De Sol ya 
Msumbiji mabao 2-1 Mjini Maputo 
na ilipokuwa Harare ilishinda ma-
goli 2-0.

Sven: Hesabu 
zitazungumza
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