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HABARI KITAIFA

Jumapili Januari 9, 2022

Na Gwamaka Alipipi

NI MTIKISIKO. Inaweza 
kuelezwa hivyo baada ya Rais 
Samia Suluhu Hassan jana ku-
fanya mabadiliko katika Baraza 
la Mawaziri na Makatibu Wakuu 
wa Wizara na Manaibu wao. 

Mabadiliko hayo yameshuhu-
dia baadhi ya vigogo waliokuwa 
vinara katika serikali ya awamu 
ya tano, chini ya Hayati John 
Magufuli wakitupwa nje na sura 
mpya kuibuka na wengine wal-
iokuwa wamebwagwa wakire-
jea. 

Uteuzi huo umefanywa 
zikiwa zimepita siku nne tangu 
Rais Samia alipotangaza kuwa 
atafanya mabadiliko muda 
wowote ili kuunda timu ya watu 
watakaoshirikiana naye katika 
kuwaletea maendeleo Watan-
zania. 

Pia alisema atafanya mab-
adiliko hayo sababu kubwa 
ikiwa kuwaengua wale ambao 
wamejiingiza kwenye makundi 
ya Urais 2025 na kuwapa nafasi 
kuendelea na mbio zao badala 
ya kuharibu utendaji kazi wa 
kuwatumikia wananchi. 

Hatimaye jana alitekeleza 
hilo kwa kuwaondoa mawaziri 
kadhaa waandamizi na kuwain-
giza wengine wapya pamoja na 
kuwapandisha wengine kutoka 
unaibu waziri na kuwa mawa-
ziri kamili. 

Akitangaza mabadiliko hayo 
jana, Ikulu jijini Dar es Salaam, 
Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
Hussein Kattanga, alisema Rais 
Samia amefanya mabadiliko ya 
muundo katika wizara tatu.

Katika mabadiliko ya muun-
do huo, Rais Samia ameanzisha 
Wizara ya Uwekezaji Biashara 
na Viwanda. Awali kulikuwa na 
Wizara ya Viwanda na Biashara 
huku Uwekezaji ikiwa chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu.

“Pia ameunda Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu 
na Wizara ya Afya kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto,” alise-
ma Balozi Kattanga.

MAWAZIRI WAPYA

Katika mabadiliko hayo, Rais 
amemteua Nape Nnauye kuwa 
Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
alikuwa Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo katika baraza la kwanza la 
Magufuli lakini akaachwa muda 
mfupi 

Hamad Yussuf Masauni ame-
teuliwa kuwa Waziri wa Mambo 

ya Ndani ya Nchi na Dk. Pindi 
Chana kuwa Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge na Uratibu). Kabla, Ma-
sauni alikuwa Naibu Waziri wa 
Fedha na Mipango. 

Dk. Angelina Mabula ame-
kuwa Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi huku 
Hussein Bashe akiwa Waziri wa 
Kilimo. Dk. Mabula na Bashe 
walikuwa naibu mawaziri ka-
tika wizara hizo kabla ya uteuzi 
wa jana. 

MANAIBU WAPYA

Katika mabadiliko yaliyo-
tangazwa, Mbunge wa Dodoma 
Mjini, Peter Mavunde, anakuwa 
Naibu Waziri wa Kilimo na Ju-
manne Sagini, anakuwa Naibu 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi. Mavunde aliwahi kuwa 
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayeshughulikia Bunge, 
Sera, Uratibu, Kazi na Vijana 
wakati wa ngwe ya  kwanza ya 
serikali ya Magufuli.

Sambamba na hao, Rais am-
emteua Ridhiwani Kikwete 
kuwa Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi huku Dk. Lemomo Ki-
ruswa akiteuliwa kuwa  Naibu 
Waziri wa Madini. Atupele 
Mwakibete anakuwa Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi.

WALIOACHWA

Katika mabadiliko hayo, Rais 
Samia amewaacha mawaziri 
vigogo kadhaa ambao baadhi 
yao katika awamu iliyopita, wa-
likuwa katika chati za juu. Mmo-
jawapo ni aliyekuwa Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, William Lukuvi, pia 
aliwahi kuwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Bunge, 
Sera na Uratibu) katika serikali 
ya awamu ya nne chini ya Rais 
mstaafu Jakaya Kikwete.

Waziri mwingine mwan-
damizi aliyetemwa kutokana 
na mabadiliko hayo ni Prof. 
Palamagamba Kabudi, aliyeku-
wa Waziri wa Katiba na Sheria. 
Kabudi pia aliwahi kuwa Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki katika 
serikali ya Magufuli. 

Wengine walioachwa na wiz-
ara zao kwenye mabano ni Prof. 
Kitila Mkumbo (Viwanda na Bi-
ashara), Geoffrey Mwambe (Ofi-
si ya Waziri Mkuu- Uwekezaji), 
Prof. Shukuru Manya (Naibu 
Waziri wa Madini) na Mwita 
Waitara (Naibu Waziri Ujenzi na 
Uchukuzi). 

Mtikisiko mabadiliko 
baraza la mawaziri

WALIOBADILISHWA

Mbali na kuteuliwa wapya, ku-
pandishwa na wengine kuachwa, 
mabadiliko hayo pia yamewagusa 
mawaziri na naibu mawaziri wali-
ohamishwa. 

Waliohamishwa ni Jenista Mhaga-
ma kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu)  kwenda 
Ofisi ya Rais Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Ummy Mwalimu 
kuwa Waziri wa Afya kutoka Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) na George Sim-
bachawene kuwa Waziri wa Katiba 
na Sheria kutoka Mambo ya Ndani 
ya Nchi.

Wengine ni Prof. Joyce Ndalicha-
ko kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kwenda Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi na Ajira, Innocent 
Bashungwa kutoka Michezo, Sanaa 
na Utamaduni kwenda Ofisi ya Rais 
(TAMISEMI) na Prof. Adolf Mkenda 
kutoka Kilimo kwenda Elimu, Say-
ansi na Teknolojia. 

Pia Dorothy Gwajima anakuwa 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalu-
mu. Awali, alikuwa Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia. Wazee 

na Watoto ambayo zimeundwa wiz-
ara mbili. 

Mohamed Mchengerwa anakuwa 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kutoka Ofisi ya Rais Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora na 
Dk. Ashatu Kijaji anakuwa  Waziri 
wa Uwekezaji, Viwanda na Biasha-
ra kutoka Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari.

HAWAJAGUSWA

Katika mabadiliko hayo, Balozi 
Kattanga alitangaza mawaziri am-
bao wamebaki katika wizara zao 
ambao ni George Mkuchika (Ofisi 
ya Rais Ikulu - Kazi Maalumu), Se-
lemani Jafo (Ofisi ya Makamu wa 
Rais        Muungano na Mazingira) 
Dk. Mwigulu      Nchemba ( Fedha 
na Mipango) na  Dk.  Stergomena 
Tax     (Ulinzi      na       Jeshi la Ku-
jenga Taifa).

Wengine ni Balozi Liberata Mu-
lamula (Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki), January 
Makamba (Nishati), Dk. Doto Biteko 
(Madini), Prof. Makame Mbarawa 
(Ujenzi na Uchukuzi), Jumaa Aweso 
(Maji) na Dk. Damas Ndumbaro (Ma-
liasili na Utalii).

Makatibu 
Wakuu, 
Manaibu 
waguswa 
Na Gwamaka Alipipi

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana 
aliteua  Makatibu Wakuu na Naibu 
Makatibu Wakuu katika wizara 
mbalimbali.

Mabadiliko hayo yaliyotangazwa 
na Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi Hus-
sein Kattanga, Ikulu jijini Dar es Sa-
laam, yalielezwa kuwa ni ya kawaida 
katika kuimarisha utendaji wa kazi.

Balozi Kattanga, alisema Rais 
Samia amewapandisha waliokuwa 
Naibu Makatibu Wakuu na kuwa 
Makatibu Wakuu. Waliopandishwa 
ni Dk. Fancis Michael Katibu Mkuu 
Wizara ya Maliasili na Utalii,  awali  
alikuwa Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora.

Wengine ni Adolf Ndunguru 
anayekuwa  Katibu Mkuu Wizara ya 
Madini na amemteua Prof. Jamari 
Katundu kuwa Katibu Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Ajira, Vijana na wenye 
Ulemavu) ambaye kabla ya hapo 
alikuwa Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Waziri Mkuu. Awali, Ndunguru 
alikuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha na Mipango.

Pia Dk. Jim Yonazi ameteuliwa 
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari 
akiwa amepanda kutoka nafasi ya 
Naibu Katibu Mkuu katika wizara 
hiyo hiyo. Aliyekuwa Balozi wa 
Tanzania nchini Kuwait, Mhandisi 
Aisha Amour anakuwa Katibu Mkuu 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta 
ya Ujenzi).

Naye Prof. Aliaman Sedoyeka 
ameteuliwa kuwa Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
akitokea Chuo cha Uhasibu Arusha 
(IAA) alikokuwa Mkuu wa Chuo 
na Mhandisi  Felchesmi Mramba, 
aliyekuwa Kamishna wa Nishati 
anakuwa  Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati.

NAIBU MAKATIBU WAKUU
 Exzavel Daudi aliyekuwa Katibu 

wa Sekretarieti ya ajira anakuwa 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Me-
nejiment ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora huku  Jenipher Chris-
tine akiteuliwa kuwa Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango 
(Huduma na Hazina).

Wengine Lawrence Mafuru (Wizara 
ya Fedha na Mipango – Sera), Prof. 
Seif Shekilage (Wizara ya Afya), 
Abdallah Mitawi (Ofisi ya Makamu 
wa Rais- Muungano), Msafiri Mbibo 
(Madini), Juma Mkomi (Maliasili na 
Utalii), Dk. Filbert Mkama aliyekuwa 
Balozi wa Tanzania nchini Russia 
(TAMISEMI), Said Yakoub (Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo), 
Ally Bungu (Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara – Uwekezaji). 

Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi Hussein Kattanga.
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NEMC yapiga marufuku 
vifungashio duni plastiki
Na Mwandishi Wetu 

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (NEMC), limepiga marufuku utengen-
ezaji, usambazaji, uuzaji na matumizi ya mifuko na 
vifungashio vya plastiki visivyokidhi viwango kwa 
mujibu wa sheria, kwani kufanya hivyo ni  kosa  la 
Kisheria.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa 
Sheria, Redempta Samwel, alitoa tamko hilo jana 
Dar es Salaam  kwa  niaba ya Mkurugenzi Mkuu 
wa Baraza baada ya kufanya ziara ya kushtukiza 
katika soko la Kisutu na   Machinga, jijini Dar es 
Salaam. 

Katika ziara yake, alibaini kuwa baadhi ya wafan-
yabiashara wasio waaminifu wanajihusisha na uu-
zaji na usambazaji wa mifuko na vifungashio vya 
plastiki visivyokidhi vigezo. 

  Samwel alisema baada ya kufanya ukaguzi, 
zaidi ya viroba 50 vyenye vifungashio vya aina 
mbalimbali visivyokidhi viwango, vimekamatwa 
na vitaharibiwa na hatua zaidi za kisheria zita-
chukuliwa dhidi ya wanaohusika. 

Kutokana na changamoto hiyo, alisema ni maru-
fuku kutengeneza, kusambaza, kuuza au  kutumia  
mifuko na vifungashio hivyo, kwa kuwa kufanya 
hivyo ni kukiuka sheria.

“Tumefanya ukaguzi na kukamata zaidi ya vi-
roba 50 vyenye vifungashio vya aina mbalimbali 
vinavyotengenezwa hapa nchini visivyokidhi vi-
wango. Viroba hivi vitaharibiwa na hatua kali za 
kisheria zitachuliwa dhidi ya wanaohusika na uk-
aguzi huu ni endelevu.

 “Kwa Sheria ya Mazingira na Kanuni ya Ku-
dhibiti Mifuko ya Plastiki ya Mwaka 2019, ni maru-
fuku kutengeneza, kusambaza, kuuza au kutumia 
vifungashio visivyokidhi viwango, kufanya hivyo 
ni kukiuka kanuni ya katazo la mifuko ya plastiki.  
Kwa  yeyote atakayebainika, tutamkamata na ata-
chuliwa hatua za kisheria,” alisema.

  Sambamba na hilo, aliwataka Watanzania 
kuzingatia sheria, taratibu na kanuni ili kuepuka 
migogoro na serikali na kuepuka gharama zi-
sizokua za lazima.

Naye Hamad Kissiwa, Meneja Kanda ya Mashari-
ki Kusini, aliwataka  wafanyabiashara na   wa-
nanchi kwa ujumla kutokuzalisha, kutokupokea, 
kusambaza na kutumia mifuko na vifungashio vi-
sivyokuwa na viwango. 

Alisema watengenezaji wa vifungashio visivyo 
na viwango hawalipi kodi na vifungashio hivyo 
vinauzwa kwa bei ya chini.  Alisema kufanya hivyo 
ni kuikosesha serikali mapato na kudhoofisha bi-
ashara ya wananchi wanaotengeneza mifuko na 
vifungashio kwa kuzingatia viwango. 

Makamu wa 
Kwanza wa 
Rais Zanzibar 
na Mjumbe wa 
Kamati Kuu 
ya chama cha 
ACT- Wazalendo, 
Othman Masoud 
Othman (kush-
oto), akipokea 
fomu ya kuomba 
kugombea na-
fasi ya Makamu 
Mwenyekiti wa 
chama hicho ku-
toka kwa Naibu 
Katibu wa Idara 
ya Kampeni na 
Uchaguzi ya 
chama hicho, 
Muhene Said 
Rashid, Vuga 
Zanzibar jana. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

Mchakato kumpata Spika mpya uko hivi 
Na Mary Geofrey

SIKU tatu baada ya Spika wa 
Bunge, Job Ndugai, kutangaza 
kujiuzulu nafasi hiyo, Katibu 
wa Bunge, Nenelwa Mwihambi, 
ameeleza mchakato wa kump-
ata kiongozi mpya wa nafasi 
hiyo, utakaokamilika Februari 
Mosi, mwaka huu.

Mwihambi alisema jana 
kuwa katika kikao cha kwan-
za cha mkutano wa kwanza 
wa Bunge, baada ya kiti cha 
spika kuwa wazi, uchaguzi un-
aruhusiwa kufanyika kwa mu-
jibu wa Katiba.

Alieleza utaratibu huo jana 
katika mahojiano yake na 
Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC), kuhusu mchakato wa 
kumpata spika mpya.

Mtu  anayetaka kugombea 
nafasi ya spika, alisema, kwan-
za anatakiwa kwenda kuomba 
ridhaa kwenye chama chake na 
chama kikishapokea maombi 
ya watu, kitafanya mchakato 
wa ndani na kuteua jina moja li-
takalowasilishwa bungeni kwa 
ajili ya kushindana na wengine.

“Akishapatikana, katibu wa 
chama hicho anaandika barua 

kwa Katibu wa Bunge itakay-
oeleza jina la mgombea wa na-
fasi ya uspika, ambaye chama 
kimemteua,” alisema Mwiham-
bi.

Pia alisema Spika aliye-
jiuzulu, Ndugai, alipitishwa na 
chama chake, ndipo kikaandika 
barua kwenye ofisi ya Katibu 
wa Bunge.

“Katika utaratibu ule ule wa 
kutekeleza matakwa ya Katiba, 
ilibidi arudi kwenye chama 
chake kwa ajili ya kukieleza 
chama chake kuwa ameachia 
nafasi hiyo. Kwa utaratibu ule 
ule, alitakiwa arudi tena kwe-
nye chama.

“Kwa maana hiyo ni lazima 
tena katibu wa chama arudi 
tena kwa Katibu wa Bunge ku-
tueleza kuwa, yule tuliyemleta 
akagombea, akashinda uspika, 
sasa amejiuzulu na sisi chama 
tumeridhia kwa hiyo Bunge 
liendelee na utaratibu wake ili 
kumpata spika mwingine,” ali-
sisitiza Mwihambi.

Alisema kwa kufuata matak-
wa yale yale ya Katiba Ibara ya 
149, Ibara ndogo ya 1 (C).

Mwihambi alisema taarifa 
hiyo itasomwa bungeni kwa 
muda mwafaka hadi hapo 

Bunge litakapokutana kwa mu-
jibu wa katiba.

Alisema shughuli za Bunge zi-
naanza kwenye kamati na kwa 
sasa wameshatoa  taarifa kwa 
wabunge kuwa kamati ambazo 
zilikuwa zikutane hazitakutana 
tena mpaka mkutano wa sita 
wa Bunge ambao utaanza Feb-
ruari Mosi, atakapopatikana 
Spika mpya wa Bunge.

Mwihambi alisema baada ya 
hapo watatoa ushauri wa kue-
ndeleza utaratibu uliowekwa 
na Bunge kuwa kamati zikianza 
asubuhi Bunge lianze saa 8:00 
mchana.

“Kwa namna hiyo shughuli 
zilizokuwa zimepangwa ku-
fanyika ndani ya hizi wiki mbili, 
zitafanyika na kukamilika kwa 
ukamilifu kabisa ndani ya kip-
indi hicho hicho,” alisema.

MCHAKATO SPIKA MPYA

Akizungumzia uchaguzi wa 
kumpata spika kwa mujibu wa 
Katiba, alisema unafanyika ka-
tika nyakati kuu mbili.

Mwihambi alisema mosi, 
unafanyika wakati wa kikao 
cha kwanza cha mkutano wa 
kwanza wa Bunge, baada ya 

uchaguzi mkuu kufanyika.
Alisema yapo maelekezo 

mengine yametolewa kwe-
nye katiba kwamba uchaguzi 
utafanyika kwenye kikao cha 
kwanza cha mkutano wa 
kwanza wa Bunge unaofanyika 
baada ya kiti cha Spika kuwa 
wazi.

“Kwa hiyo spika amejiuzulu 
mkutano unaofuata ni wa sita 
na unaanza tarehe moja mwezi 
wa pili, kikao cha kwanza cha 
mkutano huo ni tarehe moja, 
mwezi wa pili kwa hiyo ili 
kutimiza yale masharti ya kati-
ba uchaguzi utafanyika tarehe 
moja mwezi wa pili,” alisisitiza.

Kuhusu mchakato wa ku-
gombea nafasi hiyo, alisema 
mtu yoyote anaweza kuwania 
kiti hicho, isipokuwa kuna 
mamlaka kisheria ambayo in-
aweza kuidhinisha mtu mwe-
nye sifa ya kuwania kiti hicho 
cha Spika.

Mwihambi alisema: “Na 
mamlaka hiyo ni Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC), kwa hiyo 
kwa chama kinachotaka kumsi-
mamisha atakayewania uspika 
na siyo mbunge kinatakiwa ku-
peleka jina hilo NEC siku tano 
kabla ya uchaguzi”.

Joto uchaguzi ACT- Wazalendo lapamba moto
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JOTO za uchaguzi wa viongozi wa 
ngazi ya juu katika Chama cha ACT-
Wazalendo, limezidi kupamba moto 
baada ya vigogo ndani ya chama 
hicho kujitosa kuwania nafasi mbal-
imbali. 

Jana, Makamu wa Kwanza wa Rais 
Zanzibar, Othman Masoud Othman, 
alichukua  fomu ya kuwania nafasi 
ya umakamu mwenyekiti wa chama 
hicho. Nafasi zinazogombewa ni ile 
ya Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo 
baada ya kuwa wazi tangu alipofari-
ki dunia Maalim Seif Sharif Hamad 

Februari 17, mwaka jana. Maalim 
Seif pia alikuwa Makamu wa Kwan-
za wa Rais wa Zanzibar.

Nafasi zingine ni ya makamu 
mwenyekiti wa chama hicho baada 
ya aliyekuwa anaishikilia, Juma 
Duni Haji, kutangaza kujiuzulu na 
kugombea nafasi ya mwenyekiti wa 
chama hicho.

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kuchukua fomu 
ya kugombea katika ofisi za chama 
hicho zilizoko Vuga, Zanzibar, Oth-
man alisema anagombea nafasi 
hiyo ili kukitumikia na kukiimarisha 
chama.

Othman ambaye pia ni Mjumbe 
wa Kamati Kuu wa ACT-Wazalendo, 
alisema licha ya chama chake kum-
wamini kushika nafasi ya Maalim 
Seif ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, haitakuwa kikwazo 
kwake kushindwa kutumikia nafasi 
anayogombea kwa sasa.

Alikiri kuwa baadhi ya maeneo 
yanahitaji nguvu za ziada katika  
kukiimarisha chama hicho ili kufikia 
malengo yanayokusudiwa ya kuleta 
mabadiliko ya kiutawala nchini.

Kwa mujibu wa Othman kuwapo 
kwa vyama vya siasa nchini ni 
jambo muhimu la kuongeza fikra 

bora zinazochangia kupatikana 
uongozi imara na serikali makini 
na hatimaye kuwaletea maendeleo 
wananchi.

Othman alisisitiza kwamba siasa 
za vyama vingi si uadui bali ni njia 
muhimu ya kuelekea ujenzi wa seri-
kali imara sambamba na ishara za 
uwapo wa demokrasia katika nchi.

“Serikali imara inatokana na fikra 
imara na pia vyama imara, na wala 
siyo jambo la kugombana na kuleta 
uadui,” alisema Othman.

Pia, alihimiza amani, umoja na 
mshikamano baina ya viongozi, 
wapenzi, wanachama na wafuasi 

wa ACT-Wazalendo, wakati huu na 
baada ya uchaguzi wa ndani wa 
chama hicho, kama ilivyokuwa kwa 
waasisi wake, akisisitiza kwamba 
kuna maisha baada ya uchaguzi.

Mjumbe wa Kamati ya Uchaguzi 
ya ACT-Wazalendo, Muhene Said 
Rashid, alisema lengo la uchaguzi 
ni kuwapata viongozi watakaosima-
mia na kuendeleza mema yaliyoto-
kana na waasisi wa chama hicho.

Uchaguzi wa nafasi za Mwenyekiti 
wa Taifa na Makamu Mwenyekiti wa 
ACT-Wazalendo upande wa Zanzi-
bar, umepangwa kufanyika Januari 
29, mwaka huu, Dar es Salaam.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi akiwa na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa wakiangalia mandhari ya 
bahari ya Hindi, baada ya mazungumzo yao, Ikulu, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Mradi mkubwa 
kumaliza kero 
sugu maji Dar 
Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Jijini Dar es Salaam (DA-
WASA), imeanza utekelezaji wa mradi 
mkubwa wa usambazaji wa maji kati-
ka maeneo tisa Dar es Salaam, ambao 
unatarajiwa kumaliza kero ya upati-
kanaji huduma hiyo. 

Mradi huo unaoanzia Gongo la 
Mboto, utapita maeneo ya Mtoni Ki-
jichi, Chamazi, Mbagala, Kigamboni, 
Mianzini, Mbande, Kisewe na Posta 
na utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 10. 
Mradi huo unatarajiwa kukamilika 
baadaye mwaka huu.

Hayo yalibainishwa jana Dar es 
Salaam na mwakilishi wa DAWASA, 
Mhandisi Lillian Masanago, wakati 
akisimamia utekelezaji wa mradi huo. 
Alisema mradi huo unatekelezwa kwa 
ufadhili wa fedha za Benki ya Dunia 
(WB).

Mhandisi Masanago alisema kwa 
kushirikiana na mkandarasi, watausi-
mamia mradi huo kwa weledi ili uka-
milike kwa wakati huku akisema uta-
wasaidia wananchi kupunguza kero 
ya maji ambayo imekuwa sugu kwa 
muda mrefu.

“Tumefurahi sana kuanza huu mra-
di kwa maana tuna uhakika tutaenda 
kumtua mama ndoo ya maji kichwani 
na kumsaidia Rais (Samia Suluhu Has-
san) katika jukumu la kuboresha mai-
sha ya wananchi wa Dar es Salaam 
kwa kuwapatia maji safi na salama,” 
alisema Masanago.

Aliongeza kuwa eneo la kwanza 
la utekelezaji wa mradi huo, zaidi ya 
wananchi 100,000 watanufaika na 
kwamba hawatasubiri hadi mradi 
ukamilike ndipo waanze kupata maji 
badala yake kila kipande kitakachoka-
milika wataruhusu huduma ya maji 
iweze kutolewa.

Pia aliwataka wananchi katika mae-
neo yaliyotajwa ambayo mradi unata-
rajiwa kupita, wakae tayari kupokea 
huduma ya maji na kuondokana na 
kero iliyokuwa ikiwakabili kwa muda 
mrefu.

Mkandarasi anayetekeleza mra-
di huo, Mhandisi Fredrick Mtoga, 
alisema mradi umegawanyika katika 
maeneo makuu matatu la kwanza liki-
anzia Pugu, Gongo la Mboto kwenda 
Dovya, Kisewe hadi Chamazi.

Eneo la pili, kwa mujibu wa Mtoga, 
ni Mianzini, kwenda Mwanamtoti na 
vitongoji vyake na  la tatu litaanzia 
eneo la Upendo mpaka Feri Posta na 
kwamba kutokana na mkataba, wana-
takiwa kuukamilisha ndani ya miezi 12 
kuanzia sasa.

“Tunachoweza kuwa ahidi kama 
wakandarasi na Watanzania tuna-
jisikia uchungu na ni wazalendo, 
hivyo tutautekeleza mradi katika ki-
wango kizuri ambacho nyie wenyewe 
mtakikubali,” alisema Mtoga.

Dk. Mwinyi apongeza mafanikio 
vikao utatuzi kero za Muungano 
Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amepongeza mafani-
kio makubwa yaliyopatikana ka-
tika vikao vya Muungano ikiwa 
ni pamoja na kutatuliwa mambo 
kadhaa. 

Taarifa iliyotolewa na Ikulu 
Zanzibar ilisema Dk. Mwinyi ali-
yasema hayo jana Ikulu Zanzibar 
alipofanya mazungumzo na Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, na 
kumpongeza      kwa kumtembe-
lea.

Katika mazungumzo hayo, Dk. 
Mwinyi alipongeza usimamizi 
mzuri wa vikao hivyo vya Muun-
gano ambavyo vimeleta tija na 
kutatua mambo kadhaa. Kati  ya 
hoja 18, tayari 11 zimeshapatiwa 
ufumbuzi na kwa zile zilizobaki, 
ufumbuzi wake utapatikana nda-
ni ya muda mfupi ujao. 

Rais Mwinyi kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, alitoa salamu kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san kwa ushirikiano mzuri uli-
opo hatua ambayo imekuwa na 
maslahi mazuri kwa pande zote 
mbili ikiwa ni pamoja na mgawo 
wa fedha za mkopo wa Shirika la 
Fedha Duniani (IMF), hatua am-
bayo itasaidia kujenga huduma 
za jamii na kuwapangia mipango 
wajasiriamali.

Alisema kuwa Serikali ya Muun-
gano  imekuwa na msaada mkub-

wa katika kuimarisha uchumi wa 
Zanzibar na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imeridhika na hatua 
ya ushirikiano inayoendelea hali 
ambayo itasaidia kuimarisha na 
kukuza uchumi kwa pande zote 
mbili za Muungano.

Rais Dk. Mwinyi alitoa shukrani 
kutokana na nchi kuwa na amani 
na utulivu na kusema kwamba 
hatua hiyo ndiyo inayosababisha 
kuimarika kwa uchumi na kwam-
ba kwa upande wa Zanzibar, utu-
livu umepatikana na wananchi 
wanashirikiana vyema na hivi 
sasa kuna kila sababu ya kupiga 
hatua kimaendeleo.

Pia alieleza UVIKO -19 ulivy-
oathiri uchumi wa Zanzibar na 
kueleza jinsi  dalili za kuongezeka 
kwa watalii na kueleza haja ya 
Zanzibar kujifunza katika uku-
sanyaji wa mapato hasa baada ya 
janga hilo la maradhi kutokana na 
uchumi wa Zanzibar kuwa tege-
mezi kwa utalii.

Naye Waziri Mkuu Majaliwa  al-
impongeza Rais Dk. Mwinyi kwa 
kupata fursa ya kuiongoza Zanzi-
bar nafasi ambayo anastahili na 
ameanza vizuri kuongoza kwani 
nchi imetulia na mahusiano ya 
Wazanzibari yamezidi kuimarika.

Alipongeza Rais Dk. Mwinyi 
anavyoshirikiana na Rais Samia 
na kuahidi kwa upande wao wa-
saidizi watapokea maelekezo   
yao na kusimamia majukumu ya 
kuwatumikia Watazania.

Majaliwa alitumia fursa hiyo 

kumpongeza Dk. Mwinyi kwa jiti-
hada zake za kuimarisha uchumi 
na hasa katika kuitumia fursa 
ya uchumi wa bluu na kueleza 
kwamba Tanzania Bara nayo 
itapanua wigo kutokana na sera 
hiyo aliyoiweka Dk. Mwinyi katika 
uchumi. 

Waziri Mkuu alimhakikishia 
Rais Mwinyi kwamba juhudi za 
makusudi zitaendelea kuchuku-
liwa katika kuhakikisha vikao vya 
Muungano vinaleta tija na kuweza 
kuondoa changamoto zilizopo 
kwa haraka.

Pia alimhakikishia Dk. Mwinyi 
kwamba mamlaka za ukusanyaji 
wa kodi zitahakikisha zinaku-
sanya mapato bila ya kutumia 
nguvu kwa lengo la kuwajengea 
imani Watanzania kwa serikali 
yao pamoja na kuwaamini vion-
gozi wao wote ili nchi izidi kupata 
mafanikio.

Mapema, Rais Dk. Mwinyi ali-
fanya mazungumzo na    Naibu 
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, 
anayeshughulikia  Watu wenye Ul-
emavu, Ummy Nderiananga, Iku-
lu Zanzibar na kueleza kwamba 
serikali ya Zanzibar itahakikisha 
inawasaidia watu wenye ulemavu 
ikiwa ni pamoja na kuwajengea 
vyuo vya amali Unguja na Pemba 
ili wapate elimu za stadi za mai-
sha. 

Dk. Mwinyi alisisitiza kwamba 
unapotaka kumuwezesha mtu ni 
vyema ukampa elimu kwanza ili 
iweze kumsaidia katika kuende-

sha shughuli zake na ndio maana 
Serikali imeamua kuchukua 
hatua hiyo ya kutaka kuwajengea 
vyuo wajasiriamali.

Rais Dk. Mwinyi alisisitiza 
kwamba serikali zote mbili ile ya 
Muungano na ya  Zanzibar zita-
fanya kila iwezekanavyo katika 
kuwasaidia na kuwaunga mkono 
watu wenye ulemavu.

Alieleza hatua na juhudi zina-
zochukuliwa na Zanzibar kupitia 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais pamoja na Wizara ya Afya 
katika kuwawekea mazingira ma-
zuri na kuwasaidia watu wenye 
ulemavu.

Rais Dk. Mwinyi alitumia fursa 
hiyo kumpongeza Naibu Waziri 
Ummy kwa ziara yake aliyoifanya 
Unguja na Pemba sambamba na 
kuendeleza ushirikiano zaidi kati 
ya serikali zote mbili hasa  katika 
wakati huu wa shamrashamra za 
miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar. 

Naye Naibu Waziri Ummy alitoa 
salamu za watu wenye ulemavu 
alizopewa ili azifikishe kwa Rais 
Samia na Rais  Mwinyi.

Alitoa pongezi kwa hatua za 
uteuzi ambazo amezifanya Rais 
Dk. Mwinyi kwa watu wenye ul-
emavu ambapo pia wakuu wa 
mikoa nao wameunga mkono 
juhudi hizo kwa kuwateua mashe-
ha ambao ni watu wenye ulemavu 
huku akieleza namna serikali zote 
mbili zilivyoweka mikakati ya ku-
wasaidia watu wenye ulemavu.
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Na Waandishi Wetu

HATIMAYE Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA) na Jeshi la Polisi mkoani 
Kilimanjaro, wamelipatia ufum-
buzi tatizo la uhaba wa mabasi 
yaendayo Dar es Salaam yaki-
tokea Moshi, baada ya kuruhusu 
baadhi ya mabasi madogo aina 
ya Toyota Coaster kuokoa jahazi, 
kwa kusafirisha abiria waliokuwa 
wakisota kituo kikuu cha mabasi 
tangu juzi.

Aidha, vyombo hivyo kwa 
nyakati tofauti, vimeeleza masiki-
tiko yake kutokana na abiria hao 
kuficha taarifa za ongezeko la 
nauli za mabasi yaendayo mikoa-
ni hasa Tanga, Morogoro na Dar 
es Salaam, licha ya askari wa 
kikosi cha usalama barabarani, 
kubaini udanganyifu kwa safari 
za baadhi ya kampuni zinazotoa 
huduma za usafirishaji.

Jana, Ofisa Mfawidhi wa LATRA 

Mkoa wa Kilimanjaro, Paulo Mi-
chael, alisema tayari wameanza 
operesheni maalumu ya kukagua 
na kutoza faini mabasi yatakay-
oendelea kupandisha kiwango 
cha nauli kutoka Moshi hadi Dar 
es Salaam.

“Kwa sasa wasafiri wanaanza 
kupungua tangu jana, baada ya 
kuongezeka mabasi yanayok-
wenda Dar es Salaam yakitokea 
Moshi na Arusha. Yako ambayo 
tumeyapa vibali kwa ajili ya ku-
punguza utitiri wa abiria waliok-
wama kuondoka.

“Isipokuwa suala la ulanguzi 
wa tiketi za mabasi hatutakubali 
na tumeanza kuchukua hatua 
kali. Ni wajibu wa abiria kutoa 
taarifa kuhusu wanachoona 
hakiko sahihi hasa tiketi na nau-
li,” alisema.

Kwa mujibu wa Ofisa huyo, 
tayari mamlaka hiyo imeweka vit-
uo viwili vya ukaguzi katika kituo 
kikuu cha mabasi Moshi na kituo 

kidogo cha mabasi Same.
Kwa sasa, mawakala wa mabasi 

yanayofanya safari zake kati ya 
Moshi na Dar es Salaam wanal-
angua nauli kati ya Sh.30, 000  na 
Sh.45, 000.

Kuhusu abiria waliokwama 
kusafiri, Mkuu wa Kikosi cha 
Usalama Barabarani Mkoa wa 
Kilimanjaro (RTO), Zauda Mo-
hamed, alisema mabasi yote yali-
yoruhusiwa kuongeza nguvu ya 
kusafirisha abiria hao yanafany-
iwa ukaguzi kwanza ili kupata 
uhakika wa safari.

Katika mkoa wa Arusha, 
abiria wanaosafiri kutoka mikoa 
ya Manyara na Arusha, wao 
wameipongeza LATRA, kwa 
kutoa kibali kwa mabasi madogo 
aina ya Toyota Coaster na mabasi 
ya kati, kupeleka abiria Dar es Sa-
laam.

Alipoulizwa kuhusiana na 
uamuzi huo, Ofisa Mfawidhi wa 
LATRA Mkoa wa Arusha, Amani 

Mwakalebela, alisema mamlaka 
hiyo imeshafungua milango kwa 
wenye mabasi yaliyokaguliwa 
kuomba kibali cha kusafirisha 
abiria kutoka Arusha kwenda Dar 
es Salaam.

“Bado kuna shida kubwa ya 
wasafirishaji kujitokeza. Wana-
okuja ni wachache kuliko mata-
rajio yetu na wasafiri kwa ujumla 
wao. Tunawaomba waje kuokoa 
jahazi,”alisisitiza Mwakalebela

Mmoja wa wasafiri hao, Amina 
Makiungu, alisema kwa sasa hali 
imeanza kubadilika na wame-
pata usafiri wa kuwarejesha 
makwao Jijini Dar es Salaam, kwa 
kuwa mwanzo waliona hakuna 
namna wangeweza kuepuka ul-
anguzi wa tiketi pamoja na kutoa 
Sh.5,000 kwa wakala wa mabasi 
ili akushikie nafasi ya kiti kwenye 
basi.
nImeandikwa na Mary Mo-

sha (MOSHI) na Tumaini Mafie 
(ARUSHA)*

Watumishi wa afya 
wafundwa uzalendo 
Na Mary Geofrey

MKURUGENZI Mkuu wa Bohari Kuu 
ya Dawa (MSD), Meja Jenerali Dk. Gabriel 
Mhidze, amewataka watumishi wa afya 
nchini kuwa wazalendo katika kufanya 
kazi ili kutimiza azma ya serikali ya kubore-
sha afya za wananchi, kupitia miradi mbal-
imbali ya afya inayoanzishwa nchini.

Jenerali Mhidze alitoa rai hiyo juzi akiwa 
katika Hospitali ya Jeshi ya Lugalo mkoani 
Dar es Salaam, wakati akifunga mafunzo 
maalumu ya kusafisha damu (dialysis), yal-
iyotolewa kwa watumishi  na wataalamu 
kutoka Hospitali   ya Rufani ya Mkoa wa 
Mwananyamala.

Alisema serikali kupitia Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, imedhamiria kupunguza gharama 
za matibabu, kuboresha miundombinu 
ya afya, sambamba na kusogeza huduma 
mbalimbali za afya karibu na wananchi, 
ikiwamo huduma ya kusafisha damu kwa 
wagonjwa wa figo nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Mhidze, lengo ni 
kuwajengea uwezo na umahiri katika ku-
tumia mashine mpya na za kisasa zilizo-
nunuliwa na MSD na zinatarajiwa kusam-
bazwa katika hospitali mbalimbali nchini.

Mhidze aliwatunuku vyeti wahitimu hao 
na kuwataka kuwa mabalozi wazuri huko 
waendako, kwa kueneza mazuri waliyoji-
funza ili hospitali zingine kuhamasika na 
kuanzisha huduma hizo za kibingwa ka-
tika maeneno yao.

Mfamasia Mkuu wa Serikali, Daudi Msa-
si, alielezea ongezeko kubwa la wagonjwa 
wenye matatizo ya figo nchini na kuwataka 
wataalamu kufanya kazi zao kwa nidhamu 
na weledi ili lengo lililokusudiwa na serika-
li kupitia mafunzo hayo liweze kutimizwa.

Naye Mwakilishi wa wahitimu hao, Dk. 
Pantaleo Joseph, aliishukuru serikali kwa 
kuandaa mafunzo hayo adhimu, na ku-
upongeza uongozi wa Hospitali   Kuu ya 
Jeshi Lugalo.

Aidha, aliomba mafunzo hayo yawe en-
delevu na yawafikie wenzao walioko ka-
tika vituo mbalimbali vya kutolea huduma 
za afya, kwa sababu yatasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuboresha huduma na kuokoa 
maisha ya wananchi.

Polisi, LATRA watoa mwarobaini tatizo la usafiri Kaskazini – Dar 

 Na Christina Haule, MOROGORO

VYUMBA 707 vya madarasa ya 
shule za sekondari na 142 vya shule 
shikizi za msingi mkoani Morogoro 
vimekamilika kwa asilimia 100 tan-
gu Desemba 31, mwaka jana, kwa 
ajili ya wanafunzi 54,366 kuanza 
rasmi shule Januari 17.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Mariam Mtunguja, alisema 
hayo jana wakati akisoma taarifa 
ya utekelezaji wa miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya elimu na 
afya chini ya mapambano dhidi ya 
UVIKO-19. 

Mtunguja alisema vyumba hivyo 
vya madarasa vyote vimekamilika 
sambamba na kutengenezwa kwa 

madawati 24,624 ambayo yalikuwa 
pungufu kwa shule zote.

Alisema mkoa wa Morogoro ul-
ipokea Sh. 20,250,000,000 kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya ujenzi 
wa miundombinu ya elimu na afya 
chini ya mpango wa maendeleo 
kwa ustawi wa taifa na mapamba-
no dhidi ya UVIKO-19. Alisema ka-
tika sekta ya elimu, zilielekezwa Sh. 
17,060,000,000 kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba 849 vya madarasa.

Pia alisema Sh. milioni 80 zili-
kuwa kwa ajili ya ujenzi wa bweni 
moja katika shule ya msingi yenye 
wanafunzi wenye mahitaji maalu-
mu wilayani Mvomero.

Mtunguja alisema uhitaji wa vy-
umba hivyo vya madarasa ume-

tokana na matokeo ya ufaulu wa 
wanafunzi kimkoa mwaka 2021 
ambao ni wanafunzi 54,366 sawa 
na asilimia 91 ya wanafunzi 59,749 
waliofanya mitihani, hivyo kufanya 
kuwa na mahitaji ya madarasa 1,139 
na madarasa yaliyokuwapo yali-
kuwa 432 na kuwa na upungufu wa 
madarasa 707.

Alisema fedha hizo pia zimeweze-
sha ujenzi wa ofisi sita za walimu na 
kuwa na bakaa ya Sh. 130,538,863.13 
kutoka katika halmashauri zote 
mkoani hapa. 

Kuhusu fedha za Sekta ya Afya,  
alisema Sh. bilioni 3.19 zimepokewa 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
18 ya uboreshaji wa miundombinu 
ya afya ambayo ni ujenzi wa vituo 

vinne vya huduma za dharura, ujen-
zi wa chumba kimoja cha wagonjwa 
mahututi (ICU) kitakachojengwa 
Halmashauri ya Wilaya Kilosa.

Shughuli zingine ni ujenzi wa ny-
umba saba za tatu kwa moja kwa 
watumishi wa afya vitakavyogha-
rimu Sh. bilioni 1.930 na upanuzi 
wa X-RAY tatu kwa thamani ya Sh. 
bilioni 1.26 miradi ambayo kwa sasa 
iko katika hatua ya kutia saini mika-
taba na makandarasi.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, 
Halima Okash, alisema kupitia Sh. 
milioni 2.44,  madarasa 122 yaki-
wamo 15 ya shule shikizi, yameka-
milika kwa asilimia 100 na wako 
tayari kupokea wanafunzi wa kidato 
cha kwanza na kuepukana na adha 

ya kuchangishana kwa ajili ya ma-
darasa ya wanafunzi.

Naye Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Kipera, Mlali wilayani Mvomero, 
Anna Kazimoto, alisema wameka-
milisha ujenzi kwa asilimia 100 wa 
madarasa tisa yaliyotakiwa kupitia 
Sh. milioni 180 walizopokea kutoka 
serikalini sambamba na kupata 
madawati kwa kila darasa kuwa na 
madawati 50.

Alisema ujenzi wa madarasa hayo 
utaboresha mazingira ya kujifunzia 
kwa wanafunzi na kufundishia kwa 
walimu na kwenda kuondoa mson-
gamano wa wanafunzi madarasani 
na kuwaondolea wengine adha ya 
kukaa chini na hivyo kutarajia kuwa 
na ufaulu mzuri.

Morogoro kicheko kukamilisha ujenzi  madarasa

Meneja Mau-
zo wa Tigo 
Biharamulo, 
Amani Sailoja 
(kushoto), 
akikabidhi 
zawadi ya 
pikipiki kwa 
mkazi wa 
Forodhani, 
Flora Wilson 
Rutabingwa, 
baada ya 
kuibuka 
mshindi 
katika 
promosheni 
inayoendelea 
ya “wagift-
ishe gift 
juu ya gift”, 
mjini Bu-
koba, mkoani 
Kagera juzi. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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VIJANA wamekuwa wakitajwa 
kutumia mitandao ya kijamii 
kwa wingi lakini pia wanadaiwa 
kuwa vinara wa kutumia vibaya 
mitandao hiyo, hali ambayo 
inaweza kusababisha kuingia 
kwenye matatizo.

Mitandao hiyo imekuwa se-
hemu si tu ya kimawasiliano 
bali pia kimaendeleo katika 
jamii nyingi, hasa miongoni 
mwa vijana katika mataifa 
mbalimbali ikiwamo Tanzania.

Kuwapo kwa mitandao hiyo 
kumekuwa pia kukisaidia watu 
kupata taarifa mbalimbali kwa 
urahisi na tena kwa wakati, na 
ina fursa nyingi zikiwamo za 
watu kupata ajira kutangaza bi-
ashara zao na mambo mengine 
muhimu.

Vilevile mitandao imekuwa 
ikitumiwa kuhamasisha shu-
ghuli mbalimbali zikiwamo za 
kiuchumi, kijamii na kisiasa. 
Pamoja na mitandao hiyo kuwa 
na fursa hizo, inaelezwa kuwa 
wako baadhi ya watu wanaitu-
mia vibaya.

Linapojitokeza suala kwam-
ba baadhi ya vijana wanaitumia 
vibaya, basi kuna haja ya wao 
kutafakari na kuchukua hatua 
zitakazowasaidia kuepuka 
mtindo huo ili wasije kuingia 
katika matatizo. Ninaamini 
kwamba kupitia mitandao ya 
kijamii, vijana wanaweza ku-
jifunza mambo mengi mazuri 
yakiwamo yanayohusiana na 
uongozi, wanaweza  kufahamu 
kiongozi ni nani na kiongozi 

ana sifa gani. 
Pia wanaweza kufahamu 

kiongozi anafanya nini na kwa 
wakati gani ili nao  kujiandaa 
kwa ajili ya kuwa viongozi wa 
kesho badala ya kujikita kwe-
nye mijadala ambayo inaweza 
kusababisha wakajikuta kwe-
nye matatizo.

Ingependeza iwapo vijana 
watashinda mitandaoni waki-
tafuta fursa mbalimbali kwa 
ajili ya maendeleo yao na taifa 
kwa ujumla kuliko kuanzisha 
mijadala ambayo haina afya 
kwa jamii na taifa lao kwa 
ujumla.

Jambo la msingi ni ku-
tumia uhuru wa kutoa maoni, 
kushauri kwa usahihi ili jamii 
iweze kunufaika navyo, na ku-
jiweka kando na yote ambayo 
yanaweza kusababisha vijana 
wasione hawana umuhimu kwa 
nchi yao.

Uandikaji wa taarifa za 
uchochezi ni miongoni mwa 
matumizi mabaya ya mitandao 
hiyo. Hata Rais Samia Suluhu 
Hassan amewahi kukemea na 
kuwataka Watanzania kuacha 
mara moja mtindo huo.

Rais aliwataka waitumie ina-
vyotakiwa ili kunufaika nayo na 
kwamba amekuwa akifuatilia 
mitandao na kuona yanayoen-
delea, na kusema hayafurahi-
shi, kwa kuwa ni mambo yanay-
ochonganisha wananchi.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, George Simbachawene, 
naye amewahi kukaririwa na 

vyombo vya habari akisema 
serikali inakusudia kuweka 
mfumo wa kudhibiti mijadala 
isiyofaa.

Uamuzi huo unakwenda 
sambamba na kuwachukulia 
hatua wale wote wanaotumia 
vibaya mitandao ya kijamii, 
hasa Facebook na Instagram 
ambayo imekuwa ikikusanya 
watu wengi hasa vijana.

Kwa mujibu wa waziri huyo, 
watu hao hawawezi kuachwa 
waendelee bila utaratibu kwa 
madai kwamba, wanaweza ku-
leta uvunjifu wa amani kuto-
kana na kukashifu viongozi wa 
serikali.

Ni kweli kwamba mitandao 
hiyo inadaiwa kukusanya watu 
wengi na inawezekana wengi 
wao ni vijana, hivyo inawezeka-
na kuna haja ya kuweka utarati-
bu ili kufuatwa kuliko kuachwa 
wakifanya wanavyotaka.

Iwapo hayo yana ukweli, 
basi ni dhahiri kwamba, kuna 
haja ya watu kutumia vizuri 
mitandao hiyo, kwa ajili ya 
maendeleo ya nchi na pia kui-
marisha amani na mshikamano 
wa Watanzania.

Pamoja na hayo, ni vyema 
vijana kuzingatia lengo namba 
16 la   Maendeleo Endelevu la 
Umoja wa Mataifa (SDG), am-
balo linachagiza jamii zenye 
amani na jumuishi, hivyo si 
vibaya wanaotumia mitandao 
hiyo kuchagiza umuhimu wa 
kuifanya Tanzania kuendelea 
kuwa nchi ya amani.

Fursa katika mitandao ya kijamii zisiachwe zipotee
 Muungwana Lazima Nilonge
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RAIS Samia Suluhu Hassan, jana alifanya mabadiliko katika Baraza 
la Mawaziri zikiwa ni takriban siku nne tangu alipotangaza  kuwa 
anakusudia kutekeleza hilo.  

Samia alitangaza nia ya kufanya hivyo mapema wiki hii, huku ak-
iweka mkazo kuwa anaisuka timu itakayomsaidia katika kuwaletea 
maendeleo Watanzania katika sekta mbalimbali kama alivyoapa 
wakati akichukua nafasi hiyo machi 19, mwaka jana, akichukua 
nafasi ya aliyekuwa mtangulizi wake, Dk. John Magufuli, aliyefariki 
dunia. 

Licha ya kulisuka baraza hilo la mawaziri, Rais pia alitangaza 
uteuzi wa makatibu wakuu wa wizara mbalimbali wakiwamo wal-
iokuwa naibu makatibu wakuu na makatibu tawala wa mikoa huku 
akiwahamisha baadhi kutoka wizara moja kwenda nyingine. 

Katika mabadiliko ya baraza la mawaziri, Rais Samia aliwateua 
baadhi ya wabunge kuwa mawaziri na naibu mawaziri huku baa-
dhi ya waliokuwa naibu mawaziri wakipandishwa kuwa mawaziri 
kamili.  Pia aliwaacha mawaziri watano wakiwamo wawili waan-
damizi na naibu mawaziri wawili. Sambamba na kufanya hivyo, ali-
wahamisha baadhi ya mawaziri na naibu mawaziri kwenda wizara 
nyingine huku wengine wakibaki katika wizara walizokuwamo. 

Kwa ujumla mabadiliko hayo yameonyesha dhamira ya dhati ya 
Rais Samia ya kutekeleza ahadi zilizotolewa wakati wa uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015 kupitia Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM). 

Aidha, kama alivyosema wakati akitangaza kusudio la kufanya 
hivyo kwamba anataka timu itakayo kwenda naye sambamba 
katika kuwatumikia wananchi na kuwaweka pembeni baadhi ya 
mawaziri na viongozi waliojiunga katika makundi kwa ajili ya mbio 
za urais katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2025.

Wakati akitangaza kusudio hilo, alisema bayana kwamba anata-
ka kuwa na mawaziri na watendaji ambao watatekeleza kwa dhati 
mipango ya serikali kwa ajili ya maendeleo kupitia sekta mbalim-
bali, kama vile elimu, afya, miundombinu na maji.

Ni wazi kwamba timu hiyo iliyosukwa, ambayo wateule wapya 
wataanza kazi rasmi baada ya kuapishwa kesho, ina mchanganyiko 
wa watu ambao wanaonekana dhahiri kuwa watatekeleza maju-
kumu yao kisekta na kutimiza maono ya Rais kama ilivyokusudiwa. 

Aidha, mawaziri hao na manaibu wao pamoja na maka-
tibu wakuu walioteuliwa, wanaonekana kuwa na uwezo katika 
kutekeleza  maono ya aliyewateua, hivyo wanatakiwa wafanye 
kazi kwa kufuata sheria, kanuni na taratibu. Tunasema hivyo kwa 
sababu kumekuwa na malalamiko katika baadhi ya maeneo kuwa 
miongoni mwa watu wanaoteuliwa kushika nafasi za uongozi, wa-
natumia madaraka yao kujinufaisha au kama fimbo ya kuwapigia 
watu walio chini yao. 

Hata hivyo, ni imani yetu kwamba hadi rais kufikia hatua ya 
kuwateua katika nyadhifa hizo na wengine kupandishwa na ku-
hamishiwa kwenye maeneo mengine, wameaminiwa kuwa wana 
uwezo wa kukidhi matarajio ya uongozi wa juu wa nchi chini ya 
Rais Samia. 

Kwa mantiki hiyo, wanachotakiwa ni kuonyesha kuwa wana uw-
ezo katika kutekeleza majukumu yao pamoja na kuwa wabunifu 
katika mambo yanayohusu sekta zilizo chini ya wizara zao. 

Sambamba na kuonyesha kuwa wana uwezo katika kutenda, 
pia watambue kwamba hawapo katika nafasi hizo milele bali wa-
naweza kuondolewa wakati wowote kama walivyofanywa baadhi 
ya walioenguliwa. Jambo pekee litakalowafanya kuendelea ku-
wamo katika timu ya uongozi ni utendaji wao na kufuata misingi 
ya viapo vyao.
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SAFU/MAKALA

 KWA MASLAHI YA TAIFA

Kwa kweli hii ni kwa mara ya kwanza MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Tujenge utamaduni wa uwajibikaji
kumpunguzia Rais mzigo wa karma

Na Pascal 
Mayalla

K
WA kadri ya siku zina-
vyokwenda, wale watu 
wa Nyerere wanazidi 
kupungua katika kizazi 

cha sasa. Waliokuwa wanaujua uta-
wala wa Mwalimu Julius Nyerere 
ni wachache, wengi ni kizazi kipya 
cha utawala wa Ali Hassan Mwinyi, 
Benjamin Mkapa, Jakaya Kikwete na 
John Magufuli.

 Inawezekana kabisa wengi 
wasielewe kuwa enzi za Nyerere, 
viongozi wetu walipofanya makosa 
ya wazi, si tuu waliomba msamaha, 
bali msamaha huo uliandamana na 
barua ya kuwajibika. 

Kwa hiyo nauliza kwa viongozi 
wetu hawa wa sasa pale wanapo-
fanya makosa ya wazi kabisa, au 
makosa ya kujikwaa kisiasa, je,  tu-
waache waombe tu msamaha na 
maisha kuendelea  kama kawaida? 
Au sasa tujenge utamaduni wa vion-
gozi wetu wanapofanya makosa, 
hata kupishana tu kauli na mkuu 
wa nchi, kuwajibika kwa makosa 
yao na wasiishie kuomba tu msa-

maha tena misamaha mingine ni 
batili.  Mtu  unafanya kosa la wazi 
badala ya kuomba tu msamaha na 
kusema ulighafilika, wewe unaanza 
kwanza   kwa kutoa visingizio vya 
eti nilinukuliwa vibaya! Au nime-
bambikiwa maneno hayo, ndipo 
unaomba samahani. 

Ili kujenga nidhamu ya kweli ya 
uwajibikaji, pale kiongozi anapoko-
sa, asiishie kuomba msamaha tu, 
bali msamaha huo uandamane na 
barua ya kuwajibika kama enzi za 
Nyerere.

Mfano mzuri wa ombi la msa-
maha likiandamana na uwajibikaji 
ni kujiuzulu kwa  Mzee Mwinyi, ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya nchi enzi hizo kutokana na vifo 
vya mahabusu wakiwa mikononi 
mwa polisi vilivyotokea mwaka 
1976 mkoani Mwanza na Shinyanga.  
Mwaka  1977, Mwinyi aliandika ba-
rua kwa Rais Mwalimu Nyerere ya 
kuomba msamaha na kuwajibika. 

Tena kwenye kadhia hiyo, hai-
kuishia  kwa Mwinyi pekee ku-
jiuzulu, bali Rashidi Kawawa al-
iondolewa kwenye Umakamu wa 
Pili wa Rais kwani pia  Waziri wa 
Usalama wa Taifa, Peter Siyovelwa 
alijiuzulu.  Mkurugenzi Mkuu wa 
Usalama wa Taifa, Emilio Mzena 
alistaafishwa, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi Inspekta Jenerali (IGP), Sam-
uel Pundugu alistaafishwa, Kamisha 
Mkuu wa Magereza alistaafishwa. 

Licha ya vigogo hao, moto 
huo   ulihamia Mwanza. Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza Peter Kisumo, 
alimwaga unga. Kamanda wa Polisi 

wa Mkoa (RPC), Ofisa Usalama wa 
Mkoa (RSO), Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya (OCD) na Mkuu wa Wilaya 
ya Mwanza si tuu walimwaga unga 
bali kwa kustaafishwa kwa manufaa 
ya umma. 

Nikiwa mtoto wa mmoja wa 
maofisa hao, Mzee Andrew Mayalla 
(baba yangu sasa marehemu) alise-
ma si tu unastaafishwa na kuamua 
kuishi popote, bali unastaafishwa 
na kufuatwa usiku usiku kusa-
firishwa kurudishwa kijijini kwenu 
kwa Landrover 109 za enzi hizo na 
baba kukabidhiwa kwa serikali ya 
kijiji, huruhusiwi kutoka nje ya kijiji 
bila ruhusa!.

Mtu ulikuwa ni mtoto wa bosi, 
ukipelekwa shule kwa gari la kazini 
kwa bosi, mara ghafla mnarudishwa 
kijijini kuwa wanakijiji wa kijiji cha 
ujamaa. Haikuishia  hapo, maofisa 
hao walifikishwa mahakamani kwe-
nye ile “Kesi ya Mauaji Mwanza” 
tena maofisa wa baadhi ya idara za 
serikali wa enzi hizo, mpaka niko 
darasa la nne, ndio nakuja kujua 
Mzee Mayalla alikuwa nani tena kwa 
kusoma kwenye gazeti la Mzalendo.  
Lakini maofisa wa siku hizi, wana-
tambia nafasi zao hadi kugombea 
mabibi baa! Ukimshinda unao-
nyeshwa yeye nani!

 Maofisa wote walihukumiwa vi-
fungo virefu isipokuwa mshtakiwa 
mmoja tu, Mzee Mayalla, yeye ndiye 
pekee alikutwa hana hatia nadhani 
ni kwa sababu alikuwa anatetewa 
na wakili mahiri, Murtaza Lakha, 
ndiye aliemwokoa.

Huu uwajibikaji wa enzi za Mwal-

imu, umepotelea wapi?. Maha-
busu wangapi siku hizi wanakufa 
mikononi mwa polisi na hakuna 
uchunguzi wowote wala mtu yeyote 
anayewajibika? 

Hivi majuzi Mkuu wa Mhimili 
wa Bunge ametofautiana na Rais 
katika jambo la kweli na la msingi 
kabisa kuhusu mikopo na deni la 
taifa. Kiongozi huyu badala ya kusi-
mama kwenye hoja yake na kujiu-
zulu kwa heshima kwa kutofautiana 
na bosi wake, akaamua, si kuandika 
barua ya kuomba msamaha, bali 
kuita waandishi na Bunge kulipia 
matangazo ya moja kwa moja na 
kuomba  msamaha   mubashara  
kwenye runinga. Kwa nini asing-
etangaza kujiuzulu kwa heshima?. 

Mwombaji msamaha badala ya 
kukiri tu kosa, akatafuta visingizio 
vya uongo, hivyo kuufanya msama-
ha wake kuwa batilifu, bila ubatilifu 
kuondolewa, ukawa msamaha batili 
na ukakataliwa, hivyo ndio kulazi-
mika kujiuzulu kwa aibu.

 Tena ule msamaha batili hauku-
ishia kwenye msamaha tu, hata taar-
ifa kwa vyombo vya habari, kuhusu 
kujiuzulu, kunaonyesha barua ya 
kujiuzulu imeandikwa kwa Katibu 
Mkuu wa CCM nakala kwa Bunge 
badala ya Katibu wa Bunge nakala 
kwa CCM!. Hii ni barua batili ya ku-
jiuzulu. Bunge letu lilivyo la ajabu, 
limekubali nakala ya barua hiyo ba-
tili na kutangaza limeipokea!. Kama 
katiba imeelekeza jinsi ya kujiuzulu 
Spika na utaratibu, kwa nini ifanyike 
batili na kuruhusiwa na chombo 
cha juu kama Bunge? 

Kwenye hutuba ya Rais Samia, 
kuna kiongozi mwingine ametajwa 
kujihusisha na harakati za urais wa 
2025. Tufike  mahali viongozi wetu 
wa kisiasa wawe na viwango vya 
uadilifu vya mke wa Kaisari. Hata  
ukituhumiwa tu hata kama si kweli, 
ile kutuhumiwa tu, unakaa pem-
beni, halafu kama si kweli, si utaitwa 
tena?

  Samia alipoingia, tulimshauri 
kiongozi mmoja mkubwa tu ajiuzu-
lu ili kumpa Samia fursa ya kuisuka 
timu yake, halafu kama bado ana-
hitajika si atateuliwa tena?. Sasa jina 
la kiongozi huyo limetajwa tena! 
Rais Samia kasema hivi karibuni 
atafanya panga pangua nyingine, 
hivi huyu kiongozi anasubiri nini 
mpaka sasa kuwajibika na kupisha 
ili kumpa mama fursa ya kuunda 
timu yake?. Kama bado anahitajika, 
si ataitwa tena? 

Ni lini uwajibikaji kwa viongozi 
wa umma utarejeshwa kwa kiwan-
go cha uwajibikaji wa enzi za Mwal-
imu? Kiongozi wa umma ni mpaka 
afanye kosa kubwa gani ndipo 
awajibike? Kitendo cha Rais kutum-
bua, kunasababisha kumbebesha 
Rais wetu kitu kinachoitwa “karma”, 
hivyo viongozi mnapofanya makosa 
ya wazi wajibikeni kumpunguzia 
Rais wetu mzigo wa karma.

 Nitaendesha na somo la
 “karma” wiki ijayo.

Paskali.    Pascal Mayalla
+255 754 270403

K
ILA mmoja kauanza 
mwaka huu wa 2022 
kivyakevyake. Kwa 
mwenzetu Job Ndugai 

kauanza na hisia tofauti kutoka 
kwa watu tofauti. Wako wana-
oshangilia kilichomtokea ambao 
ni wengi, lakini wapo wanaosiki-
tika na kumsikitikia ambao ni 
wachache.

Sina takwimu, lakini upepo un-
aonesha dhahiri kuwa watu wana-
shangilia kuondoka kwake kama 

Mkuu wa Mhimili wa tatu wa Dola-
Bunge. Sijui inatokana na nini lakini 
bila shaka huwezi kupanda mtende 
ukavuna embe.

Siku zote wanasema mpandaji 
huvuna alichokipanda. Hivyo bila, 
shaka Ndugai alichokivuna ndicho 
alichokipanda. Vivyo hivyo semi ny-
ingi za Kiswahili zimekuwa zikihan-
ikiza haya na yale. Utawasikia wen-
gine wakisema kuchamba kwingi…

Semi ziko nyingi zinazo akisi 
kilichomkuta jamaa yetu huyu am-
baye alishajinasibisha kuwa ni yeye 
na yeye ni Bunge na hakuna mtu 
wa kumtingisha hata iweje, ndiyo 
maana kuna siku akapiga mkwara, 
kuwa anaweza kumfanya lolote 
mbunge yeyote na asimfanye cho-
chote. “Pambana na kitu ingine la-
kini si Ndugai,” alimalizia.

Tukio lake la kujiuzulu, limeacha 
funzo kwa wengi, kwamba cheo ni 
dhamana tu. Leo upo kesho haupo 
na anakuja mwingine anakalia kiti 
hichohicho na mambo yanasonga 
mbele na kazi inaendelea. Pengine 
hii ndiyo inafanya watu wengi wa-
nafurahia yaliyomkuta Ndugai.

Mimi siko kokote kati ya pande 
hizo mbili lakini ninahisi kuwa 
upande mmoja kati ya hizo. Kwa 
sababu inawezekana alisema ukwe-
li katika jukwaa lile la Wagogo lakini 
kwa nini akaja kusema kalishwa 
maneno na baadaye jioni, akaomba 
radhi kuwa amekosa yeye na ame-
kosa sana?

Wanaoamini kwamba alisema 
ukweli kuhusu madeni lakini wana-
shangilia kuondoka kwake, basi wa-
likuwa na sababu zingine tu nje ya 
kauli hiyo na walikuwa wakimtafu-
tia mahali anase wasimnasue na 
washangilie kwa vinubi na zumari 
kama inavyofanyika.

Ila pamoja na yoote hayo, Ndugai 
amesaidia kuiandikia Tanzania 
hitoria iliyotukuka kwamba kwa 
mara ya kwanza, Spika wa Bunge 
anajiuzulu katika historia ya Tanza-
nia kama ilivyokuwa kwa mara ya 
kwanza, Tanzania inafiwa na Rais 
aliyeko madarakani.

Kama ilivyokuwa kwamba kwa 
mara ya kwanza Tanzania inapata 
Rais mwanamke katika historia 
yake na kwamba kwa mara ya 

kwanza, Tanzania inapata Waziri 
wa Ulinzi mwanamke. Na kwa mara 
ya kwanza, Tanzania inapandisha 
bei ya kuingiza umeme majumbani 
kutoka Sh 27,000 mpaka milioni na 
nusu na ushei!

Lakini pia kwa mara ya kwanza 
kabisa, Disii anafungwa miaka 30 
jela kwa ujambazi na unyang’anyi. 
Sikumbuki, lakini nadhani ni kwa 
mara ya kwanza. Tanzania inaji-
andikia historia yake iliyotukuka 
ambayo bila shaka wajukuu na vi-
tukuu na hata vilembwe na vilem-
bwekezi vitakuja kuisoma.

Mimi nimpe pole na kongole 
Ndugai kwa yote aliyoyafanya na 
yaliyomkuta na kumpa moyo atu-
maini ya mbeleni, kwa sababu kajik-
waa akaanguka, lakini bila shaka ke-
shasimama na sasa alipiganie jimbo 
lake la Kongwa, kama ambavyo 
alikuwa kabla hajakalia kiti hicho 
kitamu.

Kwa sisi kajamba nani tulioko 
huku uraiani tuendelee kujifunza 
kwa wenzetu waliotutangulia, am-
bao si pangu pakavu tia mchuzi. 
Tunaowapa madaraka kwa ama 

kuwachagua kwa kura au kwa ku-
teuliwa na tuliowachagua, kwamba 
tabia njema ni silaha katika maisha.

Tusipewe dhamana tukadhani 
tumefika na kujisahau kuwa pen-
gine madaraka tuliyonayo yatako-
ma siku ya kiyama, siku atakapore-
jea Masiah na kutuchukua ndipo 
atachukua na madaraka yetu. Sivyo, 
kila mtu na muda wake na kila dha-
mana na wakati wake.

Tunachokishuhudia hivi sasa ni 
matokeo ya kujisahau tu na pengine 
jeuri kidogo. Tuliwaona kina Ole 
wakifanya yao kuanzia Hai mpaka 
Arusha na matokeo yake, yakawa 
kama hivyo miaka 30 jela.

Tulishuhudia baadhi ya wakuu 
wa wilaya na mikoa, wakijiamulia 
mambo yao tu kwa hisia na matak-
wa yao, na kunyanyasa watu ama 
kwa kuwapiga au kuwapora vilivyo 
vyao, huku wakijinasibu hakuna wa 
kuwagusa. Iliwezekana wakati huo 
lakini si leo. Yajayo chini ya Chifu 
Hangaya yanafurahisha, yetu ma-
cho na masikio. 

Alamsiki!
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Maofisa waliohusika kuingiza
chumvi feki wachukuliwe hatua

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

2022 UWE MWAKA WA MABADILIKO 
KWA KINABABA MALEZI YA FAMILIA

N
GORONGORO ni 
moja kati ya hal-
mashauri za wilaya 
sita na jiji moja ka-

tika mkoa wa Arusha. Makao 
makuu ya wilaya yako Lolion-
do Wasso umbali wa takriban 
kilomita 400 kutoka Aru-
sha mjini ambako ni makao 
makuu ya mkoa. 

Wilaya hii ilianzishwa mwa-
ka 1979 chini ya Sheria Namba 
5 ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 1982 ikiwa 
na tarafa za Loliondo, Sale na 
Ngorongoro. 

Tarafa ya Ngorongoro imo 
kwenye eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCA) iliyoan-
zishwa kwa Sheria Sura 413 ya 
mwaka 1959 (NCA, CAP 284 
(R.E.2002) na linasimamiwa 
na Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro (NCAA). Zaidi ya asil-
imia 80 ya wananchi wa wilaya ya 
Ngorongoro ni wafugaji na maisha 
yao wanayaendesha kwa kutegemea 
mifugo.

Wafugaji katika wilaya hii kwa 
miaka yote wamekuwa wakilisha 
au kuchunga mifugo yao   ndani ya 
bonde la   Hifadhi ya Ngorongoro 
kwa sababu eneo hilo yanapatikana 
maji na chumvi ya asili inayopendwa 
na mifugo.

Hata hivyo, mwaka 2016, serikali il-
iamua kupiga marufuku wafugaji ku-
peleka mifugo yao ndani ya bonde la 
Ngorongoro ili lisiharibiwe na mifugo 
hasa ikizingatiwa kuwa bonde hilo ni 
kivutio muhimu cha watalii ambao 
kila mwaka wamekuwa wakimim-
inika hapo. 

Kwa kuthamini wafugaji na ku-
jenga uhusiano mzuri, serikali il-
iagiza NCAA iwe inawapatia chumvi 
wafugaji kwa ajili ya kulishia mifugo 
yao. Utekelezaji huo ulianza tangu 
mwaka 2017. 

Hata hivyo, mwishoni mwa mwa-
ka jana, kuliibuka malalamiko ya 
wafugaji ambao walidai chumvi wali-
yoletewa na NCAA haina ubora na 
inahatarisha maisha ya mifugo yao. 
Chumvi hiyo ambayo ilizua utata, 
inadaiwa imesambazwa kwa wafu-
gaji hao na NCAA waliodai ilikuwa 
imechanganywa na mawe na rangi 

na mwanyama wanapotumia, wa-
naharisha, hivyo kuhatarisha afya za 
ng’ombe hao.

Diwani wa Kata ya Ngorongoro, 
Simon Saitoti, alisema hali si nzuri 
kwa mifugo ya wafugaji wa kata 
hiyo baada ya kuitumia chumvi hiyo 
ambayo inadaiwa kununuliwa ku-
toka nchi jirani. Saitoti akasema ka-
tika kata yake ililetwa mifuko 900 na  
imeshasambazwa kwa zaidi ya wafu-
gaji 5,000 na kubakia sita tu kupitia 
kwa wenyeviti wa vijiji na kwamba 
baada ya ng’ombe kuanza kuitumia, 
wakaanza kuona dalili tofauti.

Alisema baada ya kupelekewa 
malalamiko na wafugaji, naye alitoa 
taarifa kwa ofisa mifugo na viongozi 
wa NCAA. Baada ya hapo kiliitishwa 
kikao cha wenyeviti wa vijiji  vya 
Kayapusi, Oloilobi na Mokilale. Ki-
kao hicho kilihudhuriwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Ngorongoro, Raymond 
Mangwala.

Mangwala kwa upande wake 
baada ya kuona malalamiko yamezi-
di, aliagiza chumvi hiyo isiendelee 
kutolewa kwa wafugaji tena na wale 
ambao wamekwishapewa wasiipe 
mifugo. Pia aliagiza ipelekwa kwa 
Mkemia Mkuu wa Serikali ili ufanyike 
uchunguzi wa kisayansi.

Kwanza, nianze kwa kupongeza 
uamuzi wa serikali ya wilaya ya 
Ngorongoro kwa kuamuru chumvi 

hiyo ipelekwe kupimwa kujua kama 
inafaa kwa matumizi ya mifugo au la. 

Maofisa watatu kutoka NCAA ak-
iwemo Ofisa Mifugo wa Wilaya ya 
Ngorongoro, Dk Chobi Chubwa na 
Saitoti, nao waliungana katika jopo 
hilo kupeleka sampuli hiyo  Dar es 
Salaam.

Kabla ya kuanza safari ya kuele-
kea Dar es Salaam jopo la maofisa 
hao lilifanya mahojiano na mmiliki 
wa kampuni ya Panga Building Ma-
terials and Company Limited, Mark 
Panga, ambaye kampuni yake ilipe-
wa zabuni ya kununua chumvi na 
NCAA.

Katika mahojiano hayo, Panga 
aliwathibitishia maofisa hao kuwa 
alifuata taratibu zote katika kupata 
zabuni na kununua chumvi hiyo 
aliyoinunua Nakuru nchini Kenya 
ambapo kabla ya kwenda kununua 
aliwashirikisha maofisa wa NCAA 
ambao walimuonyesha aina ya 
chumvi inayotakiwa.

Sampuli ya chumvi hiyo ilipele-
kwa kwanza katika Maabara ya 
Mifugo, Temeke,  Dar es Salaam, 
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
na baadaye Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA).

Majibu ya vipimo ya chumvi hiyo 
yameanza kutoka na maabara ya 
mifugo imethibitisha chumvi hiyo 
kuwa na chembechembe za mawe 

ambayo yanaweza kuleta athari kwa 
mifugo. Hapa ndipo ninaposema 
maofisa wote wa NCAA waliohusika 
katika mchakato wa kuingiza chumvi 
hiyo, wachukuliwe hatua.

Nasema wachukuliwe hatua kwa 
sababu wafugaji katika bonde la 
Ngorongoro hawana imani kabisa 
tena na NCAA na wafugaji wanajenga 
hoja kuwa huenda kuna mpango wa 
kutaka kuua mifugo yao.

Wafugaji pia wanadai tofauti na 
miaka yote, walikuwa wakishirik-
ishwa katika mchakato wa kutafuta 
mzabuni wa kununua chumvi hiyo 
lakini safari hii hawakushirikishwa 
jambo ambalo linazua sintofahamu.

Kutokana na malalamiko hayo ya 
wafugaji, kuna umuhimu kwa seri-
kali hususani Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, kufutilia kwa karibu jambo 
hili ili wale wote waliohusika katika 
kuingiza na kusambaza chumvi hiyo 
waweze kuwajibishwa kwa mujibu 
wa sheria.

Ni wazi kuwa kwa muda mre-
fu uhusiano kati ya wafugaji na 
NCAA hauko vizuri kwa kuwa wafu-
gaji wanaamini kuwa mamlaka ina 
ajenda ya siri na mifugo yao. Wakati 
sasa umefika katika kujenga mahusi-
ano mazuri kati ya wafugaji na mam-
laka, zianze kipindi hiki kwa kuwa-
chukulia hatua maofisa waliohusika 
katika ununuzi wa chumvi hiyo.

T
UMEUANZA mwaka 
2022 na takriban tu-
nafikisha siku 10 tangu 
tulipopata neema ya 

kuuona. Kwa mtazamo wangu, 
ni mwaka ambao kinababa tuna-
paswa kuonyesha kwa vitendo 
nafasi zetu kama kichwa cha fa-
milia. 

Kimsingi, baba ni msingi wa 
familia. Uwapo wa baba ka-
tika familia ni muhimu kwa 
kuwa ndiye mbeba maono na 
mwekezaji wa misingi ya nid-
hamu na ustawi wa familia yake. 
Baba anapotimiza majukumu 
yake, anaweka misingi imara ya 
nidhamu, heshima, ustawi  na 
maadili mema. 

Maandiko Matakatifu ya Mun-
gu yanaainisha nafasi na wajibu 
wa baba katika familia. Jukumu 
la msingi alilopewa baba ni kui-

tunza na kuwa kiongozi wa familia 
yake (most sacred responsibility). 
kinababa wanategemewa kuwa na 
uwezo wa kuongoza na kutunza fa-
milia zao.

Nidhamu, heshima, ustawi na 
maadili mema hujengwa pale baba 
anapompenda mke wake, anaposiki-
liza watoto wake, anapowatunza, 
anapowafunza, anapowaonya, an-
apowarekebisha, anapowaadabisha. 
Hapo anapoweka kanuni na mion-
gozo mbalimbali ya kusimamia 
familia ili kujenga familia imara. 
Baba anapotimiza majukumu yake  
anaongeza na kutunza thamani, 
mamlaka, na nafasi yake kwa famil-
ia. Baba anayewajibika na kuwa na 
muda na familia yake ni uthibitisho  
dhahiri wa kujali na kutoa kipaum-
bele kwa wale wa nyumbani mwake.

Katika miaka ya karibuni, tumean-
za kuzoea kusikia jamii yetu ya leo ni 
jamii isiyokuwa na kinababa. Nafasi 
na maana ya baba inaanza kukose-
kana na kupotea. Hii ni kwa sababu 
baadhi ya kinababa kwa kisingizio 
cha kazi, majukumu na mambo men-
gine binafsi, wamejitenga na kutele-
keza familia zao. 

Mamlaka ya kinababa wengi ka-
tika jamii ya leo yameanza kutiliwa 
shaka. Ziko baadhi ya familia am-
bazo baba awepo au asiwepo, mke 
na watoto hawaoni tofauti yoyote. 
Awepo sawa, asiwepo sawa. Hali hii 

ni hatari kubwa kwa mustakabali wa 
familia.

Wako baadhi ya kinababa ambao  
hawawajibiki katika familia zao (ir-
responsible fathers) na wamebaki na 
sifa ya kuwa mwanamume mashine 
na kupoteza sifa na maana halisi ya 
kuwa baba. Kimsingi, kinachom-
fanya mwanamume aitwe baba si 
maumbile yake bali majukumu ali-
yoyabeba kwa ajili ya familia yake, 
hivyo baba asiyewajibika na anay-
etelekeza familia yake ni muuaji na 
anapoteza sifa ya kuitwa baba.

Mwenyezi Mungu amemweka 
baba katika familia ili kupitia hes-
hima, hadhi na utambulisho wake 
kama mwanamume, awajibike, awe 
karibu na watoto na mke wake na 
kushirikiana naye kila kitu, furaha na 
huzuni, matumaini na changamoto 
zingine. Wako kinamama wameole-
wa lakini maisha wanayoishi hayana 
tofauti na wale wasio na waume (sin-
gle Mothers).

Inafaa baba aitunze familia yake, 
awepo na kupatikana kwa ajili ya 
mke wake na makuzi ya watoto. Baba 
asiyekuwa na muda na familia yake, 
anapoteza thamani na umuhimu wa 
uwapo wake. Uwapo wake unakuwa 
hauna mguso (impact) kwa mke 
wake na watoto kwa sababu hapati-
kani nyumbani. 

Familia nyingi zimekosa kufurahia 
uwapo wa baba kwa sababu muda 

mwingi baba hapatikani nyumbani. 
Katika hali isiyotarajiwa, unakuta 
mke anapoteza hisia (feelings) na 
mvuto dhidi ya mume wake. Watoto 
nao wanapoteza pendo kwa baba 
yao. Wanamwona baba yao ni mtu 
mkatili asiye na upendo.  Hali hii im-
esababisha watoto wengine wakiwa 
watu wazima, thamani na umuhimu 
wanaelekeza kwa mama zao zaidi 
kuliko baba zao kwa sababu mama 
ndiye aliyekuwa na muda nao. 

Kinababa wengi  wakiishia ku-
leta mahitaji ya nyumbani wanaona 
wamemaliza. Wanasahau kwamba 
kutunza familia ni zaidi ya kutoa ma-
hitaji ya nyumbani. Familia inamhi-
taji baba zaidi kuliko vitu au mahitaji 
wanayopewa. Ukaribu wa baba kwa 
familia yake ni muhimu sana. Baba 
anapokuwa na muda na familia yake, 
mke na watoto wanajisikia kuwa 
salama na kupendwa. Kwa mantiki 
hii, thamani na umuhimu wa uwapo 
wa baba katika familia yake un-
aongezeka. 

Pamoja na majukumu mengi 
tuliyo nayo kinababa, ni muhimu 
kutengeneza muda wa kuwa na fa-
milia. Ni muhimu kufanyakazi kwa 
ajili ya maisha lakini tunahitaji muda 
wa kazi na muda wa familia (work 
is important, so is your family). 
Kazi isiwe kisingizio cha kudumu 
cha kukosa muda na familia. Baba 
asiyetengeneza muda wa kuwa na 

familia yake anatengeneza bomu li-
takalomlipukia, litakalomjeruhi na 
kumwangamiza wakati wowote.  

Kwa upande mwingine, kinama-
ma  wanao wajibu wa kutengeneza 
mazingira ya kuvutia nyumbani ili 
waume zao waone nyumbani ni 
mahali pa kuishi na kustarehe. Hii 
inatokana na ukweli kwamba baadhi 
ya kinamama wamekuwa sababu ya 
waume zao kuwa mbali nao kutoka-
na na dharau, ujeuri, ukorofi na me-
neno yao makali.  Kina mama wanao 
wajibu wa kuhakikisha waume zao 
wanajisikia ni wafalme (kings) ndani 
ya nyumba  na wao kuwa malkia wa 
nyumba (queens of the household).

Inapendeza na kutia moyo pale 
familia inapomfurahia baba na baba 
anapoifurahia familia yake. Furaha 
ya familia hualika uwapo wa Mungu 
na baraka katika familia. Ikumbukwe 
kwamba baraka au laana kwa yale 
tunayohangaikia, huanzia katika fa-
milia. Kwa hiyo kazi na majukumu 
visiondoe utu wako na thamani ya 
familia yako.

Kinababa tubadilike na kuwa vion-
gozi wema wa familia katika Mwaka 
mpya wa 2022. Hapo ndipo tutazio-
na baraka na ustawi katika familia 
zetu, jamii na taifa kwa ujumla.  

	 •	 Dk.	 Mlyuka	 ni	
Mkurugenzi Mtendaji  wa Tanzania 
Marriage and Child Care Foundation 
(TaMCare), asasi inayojishuhulisha 
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M
TOTO Sara akiwa varandani na mama yake majira 
ya saa 12:00 jioni, wakitafuna karanga, alimuita 
mama yake na kumuuliza.

Sara: Mama 
Mama Sara: Abee binti yangu
Sara: Naomba nikuulize kitu kuhusu mgaa gaa 
Mama Sara: Mgaa gaa ni nani mwanangu
Sara: Simjui anaishi wapi ila mwalimu ndio alitufundi-

sha kumhusu yeye.
Mama Sara: Aliwafundishaje?
Sara: Alitufundisha kuwa huwa hali wali mkavu.
Mama Sara: ilikuwaje akawafundisha hivyo?
Sara: Alisema kuwa eti mgaa gaa na upwa hali wali 

mkavu.
Mama Sara: aaah kumbe mwanangu, sio hivyo. Ni 

methali inayosema mgaa gaa na upwa hali wali mka-
vu,  inamaanisha kila anayetoka kutafuta, hakosi riziki.

Sara: hahaha kumbe ndio hivyo mama.

SWALI: 
Paa ni jamii ya Mnyama gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
katika safu yetu hii 
tuendelee kutafakari 
ujio wa mwaka huu 

mpya. Kila mtu mbaye Mungu 
amempa kibali cha kuuona, 
naamini yako mambo mengi 
anayotarajia kuyaona au kufan-
ya katika maisha yake.

Nami leo nikuulize msomaji 
wangu, unaona nini mbele yako 
mwaka huu wa 2022? Mungu 
akamuuliza Nabii Yeremia, “Un-
aona nini?” Yeremia akamjibu 
kile alichokiona Mungu akam-
wambia, “Umeona vyema”.

Unaweza kuona vitu fu-
lani mwaka huu lakini usione 
vema. Mungu anaweza akafun-
gua milango ya baraka mbele 
yako, akafungua fursa mbal-
imbali mbele yako lakini wewe 
usizione.

Je, mwaka  huu unaona kitu 
gani? Yuko mtu ukimuuliza 
swali hili atakuambia, naona 
kufa kufa hivi au naona kama 
sitafanikiwa. Watu wengi ka-
ribu asilimia 90 hawaoni vema. 
Wako wanaoona hasara, ugu-

mu, woga au wanaoona mambo 
mabaya tu.

 Hata wakiota ndoto, zinaku-
wa mbaya. Asilimia kubwa ya 
watu hawaoni mambo mema 
bali wanaona yaliyo mabaya. 
Mungu anaweza kukuonyesha 
kitu lakini wewe ukasema huu 
ni mtego, kumbe amekuonye-
sha kitu kizuri cha kufanya.

Kwa mfano, anaweza akaku-
jia    mtu akakuambia, “nime-
jisikia nikupe mtaji”. Lakini 
ukawa na shaka yaani huamini 
kwamba ni jambo jema la kuku-
vusha kiuchumi.

Anakuja mtu anakushauri 
kafanye biashara fulani lakini 
wewe unatilia shaka na kuhoji 
kwamba pengine ni mtego wa 
kishetani. Kumbe Mungu hu-
tumia watu kumbariki mtu au 
hutumia watu kumuinua mtu.

Unaweza kuwa mahali akaja 
mtu na kuongea kitu cha ajabu 
ambacho kitamuinua mtu. Au 
akaja mtu mahali akaongea 
jambo fulani ambalo ulikuwa 
hujui, au akaongea mtu kuhusu 
biashara ambayo hujawahi kui-

waza.
Na wewe pasipo kujua kwam-

ba kumbe ni Mungu anasema 
nawe kupitia watu wa aina hiyo. 
Na wewe unabaki kuhoji kwam-
ba mambo hayo ni ya kitapeli 
au mtego! Mungu anaweza ka-
bisa akafungua mlango wako 
wa mafanikio  au baraka lakini 
usiuone.

Mungu anaweza kukuletea 
watu lakini usiwaone au usi-
watambue. Je, unaona nini 
mwaka 2022? Unapouanza 
mwaka huu vipo vitu unaviona, 
ipo taswira mbele yako ya vile 
ungependa vifanyike kwenye 
maisha yako.

Yamkini yako mambo unge-
penda yatokee mwezi wa nne 
au wa sita na kuendelea. Ina-
takiwa ndani yako uone. Mun-
gu ametoa    uchaguzi wa aina 
mbili kwa wanadamu. Kumcha-
gua yeye anayetaka mema au 
kumchagua shetani anayetaka 
mabaya!

Wewe unaona nini kwa maana 
kwamba unachagua nini mbele 
yako. Viko vitu mwaka huu una-

takiwa uvione kabla ya kutokea. 
Ulimwengu wa roho hauanzi 
kitu bali unaanza kukiona.

Kwa mfano, utawaza, mwa-
ka huu naona nafungua ofisi 
yangu au duka, biashara fulani. 
Mwaka huu naona nitaenda ul-
aya, nitajenga nyumba, nitapata 
mchumba, nitaoa. Yaani una-
chokiona ndicho utakachoki-
pata. Aidha umeona vizuri au 
umeona vibaya!

Chochote utakachokiona ndi-
cho utakipata. Ukiona matatizo, 
nayo yatakupata, ukiona ma-
fanikio utayapata. Mwaka huu 
yamkini kipo kitu unakiona. 
Ukiona unainuliwa itakuwa 
hivyo na ukijiona    huinuki, na 
kweli hutainuka.  Maisha Ndi-
vyo Yalivyo!

Mpenzi msomaji wangu, vile 
vile ukiona unabarikiwa mwaka 
huu, hakika ndivyo itakavyoku-
wa.

Katika hali ya kawaida, mtu 
huishia alipoona. Huwezi kupa-
ta chochote zaidi ya unavyoo-
na. Hata Mungu hawezi kukupa 
kitu zaidi ya unavyoona.

Pia ni ukweli kwamba 
mwisho wa kuona kwako ndio 
mwisho wa utendaji wa Mungu. 
Watu wengine wamekuwa waki-
tumia macho ya watu wengine 
kuendesha maisha yao, jambo 
ambalo si sahihi.

Ni muhimu mwaka huu watu 
wajiwekee malengo yatakay-
owavusha. Kama mwaka jana 
hukuweza kufanikisha jambo 
fulani, jiulize ulikwama wapi. 
Na jiulize je, ulimshirikisha 
Mungu katika mipango yako?

Kumshirikisha Mungu kuna 
faida kubwa. Atakuwa ndiye 
kiongozi na msimamizi mkuu 
kuratibu mambo yako. Muombe 
Mungu akupe neema ya kuisikia 
sauti yake katika kufanikisha 
mipango yako ya mafanikio.

Msomaji wangu, bila shaka 
umejifunza kitu hapo. Niishie 
hapa kwa leo. Wiki ijayo ni-
taenda zaidi jinsi baadhi ya 
watu hutumia macho ya watu 
wengine katika maisha. Ni 
kwa namna gani, fuatilia. Je, 
una maoni? Tuma ujumbe 
kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mwaka huu 2022 unaona nini mbele yako?

H
II ni wiki ya mwisho ya 
maandalizi kwa wanafunzi 
wote kurudi shuleni baada 
ya likizo ya mwezi mmoja. 

Wale wanaostahili kupanda kidato 
au darasa sasa wanaingia hatua 
mpya ya maisha yao kitaaluma.

Serikali imeeleza kazi kubwa 
iliyofanyika hasa ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa 15,000 kwenye 
halmashauri zote nchini, ambavyo 
vitawezesha wanafunzi wote wa-
naoingia kidato cha kwanza kuingia 
bila tatizo tofauti na miaka mingine 
waliyochelewa kuingia kutokana na 
ukosefu wa vyumba vya madarasa.

Hili limewezekana kutokana 
na ubunifu uliofanywa na serikali 
wa kukopa Sh. trilioni 1.2 ambazo 
pamoja na mambo mengine zi-
meelekezwa kwenye kuboresha 
shule za sekondari na msingi, lengo 
likiwa kumwezesha mtoto wa kitan-
zania kusoma bila matatizo.

Pia Waziri mwenye dhamana ya 
tawala za mikoa na serikali za mitaa 
alisema kuna zaidi ya shule shikizi 
3,000 zinaboreshwa maeneo mbal-
imbali ili kuwasaidia wanaotembea 
mwendo mrefu kusoma kama wale 
wanaosoma kwenye shule kuu.

Zote hizi ni jitihada za kuboresha 
elimu nchini, hivyo sasa tuna mi-
undombinu ya kutosha kwa kuwa 
mwanzo tulianza na shule za kata 
ambazo zilisambaa na sasa zime-
boreshwa na zingine zimekuwa 
shule kubwa zinazofanya kazi kub-
wa ya kunoa bongo za wanafunzi.

Haitarajiwi ifikapo Januari 17, 
mwaka huu, kuwe na mwanafunzi 
atakayeshindwa kuendelea na mas-
omo kwa sababu ya uhaba wa mi-
undombinu bali sasa nguvu kubwa 
ielekezwe kwenye upatikanaji wa 
vitabu vya kiada na ziada ili elimu 
ipatikane.

Liko tatizo kubwa la upatikanaji 
wa vitabu kwa wanafunzi wa shule 
za umma kiasi cha wengi kushind-
wa kusoma baadhi ya vitabu. Badala 
yake wana hadithiwa na mwalimu 
wa somo husika na hiyo ndiyo hutu-
mika kujibu mtihani.

Kama tunataka kujenga utama-
duni wa kujisomea kama alivy-
osema Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,   
wakati akizindua Bodi ya Huduma 
za Maktaba Tanzania, ni lazima 
kuwa na vitabu vya kutosha shu-
leni pamoja na maktaba zitakazo 

Tumemaliza madarasa sasa ni nyumba za walimu, vitabu na maabara
wawezesha kujisomea.

Jitihada zimefanyika kwa kuwa 
na maktaba hadi ngazi ya tarafa am-
bayo itahudumia watu wote,lakini 
ni lazima maktaba hizo ziwepo 
kuanzia shule za msingi ili watoto 
wapende kujisomea na kukua ka-
tika hali hiyo ya kuongeza maarifa 
kupitia vitabu vya masomo na vi-
sivyo vya masomo.

Pia ni muhimu kwa sasa kuele-
keza nguvu kwenye upatikanaji 
wa vifaa vya masomo ya sayansi ili 
wanafunzi wasisome kwa nadharia 
bali kwa vitendo.

Hadi sasa wanafunzi wengi wa 
shule za umma wanashindwa 
kusoma masomo ya sayansi kwa 
kuwa hakuna vifaa muhimu na 
walimu wa kutosha. Kama tunataka 
kuongeza wasomi kwenye eneo 
hilo, ni lazima nguvu kubwa ieleke-
zwe huko kwa kuwekeza kwenye 
vifaa vyote muhimu.

Kutokana na ukosefu wa vifaa 
vya maabara, ilifikia wakati kukawa 
na mitihani miwili ya nadharia na 
vitendo. Wale wenye shule iliyoka-
milika kwa maana ya vifaa vya 
maabara basi walifanya mitihani 

yote lakini wengine walifanya nad-
haria.

Jambo lingine ambalo ni muhimu 
na msingi wa elimu yetu ni kuwajali 
walimu kuanzia mahali wanapoishi 
na familia zao. Hii inawajenga kisai-
kolojia na kuwaongezea ujasiri na 
morali ya kazi.

Hivi karibuni iliripotiwa kuna 
mwalimu anatumia darasa kama 
nyumba ya kulala. Tufikirie mtu 
kama huyo ni wakati gani anaifura-
hia kazi yake ili atimize wajibu wake 
wa kunoa bongo la mtu ambaye 
huenda akawa kiongozi wa taifa letu 
siku zijazo.

Naelewa kuwa mambo ni mengi 
na changamoto ni nyingi lakini pia 
kukosekana kwa utayari wa wa-
tendaji kuhakikisha kila shilingi 
ya umma inakwenda kufanya kazi 
sahihi lakini hali inakuwa tofauti 
kwa kuwa wakati mwingine fedha 
inaishia mikononi mwa wachache 
na miundombinu inajengwa chini 
ya kiwango.

Ni muhimu kuboresha au ku-
jenga miundombinu ili walimu 
wasipate shida,nina hakika wakiwa 
na uhakika wa kuishi wao na fa-
milia zao watazidisha kuipenda kazi 

pamoja na ubunifu utakaoboresha 
kiwango cha ufahulu.

Naamini tutafika wakati hatu-
zungumzii miundombinu mipya 
bali kuboresha iliyopo na kuinua 
kiwango cha elimu kwa wanafunzi, 
kwa kuwa kila shule itakuwa imeji-
tosheleza kwa walimu, miundom-
binu na vitabu vyote muhimu.

Haya yote ili yafanikiwe ni lazima 
ushiriki na utayari wa jamii uwepo 
kupitia kamati za shule huku wakiz-
ingatia sheria na kanuni kwa kuwa 
ziko baadhi ya kamati zimepitisha 
michango iliyozua manung’uniko 
ambayo imeanza kutekelezwa na 
walimu wakuu na wakuu wa shule, 
huku wazazi wakilalamika na ofisa 
elimu hajui lolote.

Lazima kuzielimisha kamati za 
shule ili zijue wajibu na mipaka 
yake ili kuepusha walimu wakuu na 
wakuu wa shule kuingia matatizoni 
kwa kutekeleza kilichoshauriwa na 
kamati kama ilivyotokea Tarime 
ambako kuna shule inayotoza Sh. 
5,000 kwa kila mwanafunzi anaye-
andikishwa.

Mungu ibariki Tanzania.
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Tarehe 
31/10/ 2021 ilikuwa ni siku ya furaha 

na shangwe kwa John Mlay alipofunga ndoa takatifu 
na Lauindeni Kisanga, katika Kanisa Katoliki Mwenyeheri Anu-

arite, Parokia ya Makuburi, baadae tafrija fupi iliyofanyika 
katika ukumbi wa Mwika Social Hall mkoani Dar es 

Salaam.
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Na Moshi Lusonzo

M
WAKA mpya umeanza kwa kasi, 
watu wanajiandaa kufanya sherehe 
mbalimbali.

Moja ya sherehe muhimu amba-
zo watu hupenda kuhudhuria ni harusi, hivyo 
lazima uwe tofauti mwaka huu pale unapopa-
ta mwaliko kama ndugu, jamaa au rafiki.

Katika sherehe hizo za kipekee katika jamii 
zetu, ni muhimu kuzingatia makosa utakay-
ofanya na kuharibu mwonekano wako.

Kutokana na muktadha huo, nitawaeleza  
vitu vya kuzingatia kabla hujaamua kuvaa 

nguo ambayo utatoka nayo kwenda harusini.

USIFANYE MAKOSA HAYA
Usivae nguo nyeupe , kwani rangi  nyeupe 

hutumika sana na maharusi kwenye sherehe 
zao. 

Kama huna hakika na rangi, angalau valia 
nguo ya rangi ya maziwa, kijani au bluu ili 
kukufanya uwe wa kipekee.

Usithubutu kuvaa viatu vya visigino virefu 
ambavyo huwezi kuvimudu kutembea, hakiki-
sha unavaa vile unavyoona unaweza kutem-

bea kwa madaha  na tabasamu pana.
Usivae mavazi yanayo acha sehemu kubwa 

ya mwili wako wazi, hata kama nguo imeku-
pendeza sana iache kuepuka kuwa gumzo ka-
tika sherehe ya watu.

Hakikisha unapo jiangalia kwenye kioo,  
jaribu kuangalia jinsi utakavyo kaa na kuinu-
ka kwenye kiti chako na uone kama vazi hili 
litakufaa.

Kama unapenda kuvaa suruali, basi vaa 
‘jamp suti’ yaani suruali yenye upana kiasi na 
koti la kupendeza. 

UKIALIKWA KWENYE HARUSI
EPUKA MAVAZI HAYA
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SALAD YA NYAMA YA KUOKA

W
ENGI wetu tunapenda kula salad kama 
chakula ili kuzuia kuongeza uzito. Haya 
mapishi yanaonyesha jinsi ya kuongeza 
vionjo kwenye salad kwa kula na nyama 

ya kuoka. 
Nyama iliyookwa ni afya na nzuri zaidi kula kwa 

kiasi na kwa hamu.

MAHITAJI
Nyama nusu kilo ya mbuzi au ng’ombe, karoti 

mbili kata vipande vidogo, tangawizi moja.
Vitunguu saumu viwili, pilipili hoho mbili ya ki-

jani na nyekundu, kitunguu maji kikubwa kimoja 
kikatwe vipande vidogo na salad.

Nyanya mbili, pilipili manga, olive oil, limao 
moja lililokamuliwa na tango moja.

Namna ya kuandaa
Pasha moto oven kwenye nyuzi 250 na acha iwe 

ya moto kwa muda wa dakika 5 hadi 10.
Andaa nyama, kata vipande wastani, osha kisha 

weka kwenye bakuli ya kioo au chombo unacho-
tumia kupikia kwenye oven.

Ongeza viungo, kitunguu saumu, tangawizi, 
pilipili manga na changanya vizuri.

Weka chumvi, changanya vizuri na kamulia li-
mao, kisha changanya vizuri mchanganyiko.

Menya viazi, kata vipande. Changanya kwenye 
nyama.

Weka karoti, pilipili hoho, kitunguu maji na 
changanya vizuri, weka olive oil, changanya vizuri.

Weka mchanganyiko wa nyama na viungo kwe-
nye oven na weka kwa muda wa dakika 40. 

Angalia mara kwa mara kama nyama inaiva vi-
zuri au inaungua, na geuza ili kuifanya iive kwa 
uwiano mzuri.

ANDAA SALADI
Osha saladi yako vizuri, weka kwenye chombo 

kikubwa, kata kwenye vipande vidogo kwa ku-
tumia mikono, kata nyanya, tango kwenye vipande 
vidogo, changanya salad, nyanya na tango.

Baada ya nyama kuiva, changanya kwenye saha-
ni yenye salad na itakuwa tayari kwa kuliwa wakati 
wowote.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
IGUU ni sehemu ya viungo vya mwili inayochangia urembo 
wa mwanamke.

Kwa ujumla miguu yenye ngozi laini na rangi asilia 
humfanya mtu kujiamini na kuwa na furaha kila wakati.

Baadhi ya wanawake wana matatizo sugu ya kuwa na nyayo ngu-
mu zilizokatika  inayojulikana kama magaga.

Tatizo hilo linatokana na kutofahamu namna nzuri ya kuitunza na 
kuendelea kubaki katika umaridadi wake wa utotoni.

Njia za kuosha miguu
Chukua maji ya uvuguvugu changanya na chumvi, kisha loweka 

miguu yako kwa dakika tano kabla ya kuisafisha. 
Kisha safisha kwa kusugua hakikisha mabaki ya ngozi yanaisha ka-

tika miguu.
Weka maji changanya na asali, kisha lowesha miguu yako hii hu-

saidia kulainisha unyayo wako pamoja na kuondoa michubuko ili-
yopo katika unyayo.

Futa miguu yako kwa kitambaa safi kuanzia vidole vyako mpaka 
unyayo wako. 

Usipokausha vema hupelekea kupata fangasi na kupelekea miguu 
kunuka unapovaa viatu vya kufunika.

Pendelea kutumia mafuta ya watoto kujipaka katika unyayo wako  
au paka glyceline kisha vaa soksi wakati wa kulala hii husaidia ku-
lainisha unyayo.

Ongeza kiwango cha kunywa maji angalau lita moja kwa siku am-
bayo husaidia ngozi yako kuendelea kuwa nyororo.

Mwisho

Tunza miguu kwa 
chumvi, asali

SUGUA GAGA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
SIMU umewadia wa mwanzo 
mwa mwaka, kipindi ambacho 
watu wengi hupendelea kutafuta 
makazi kwa ajili ya kuishi.

 Ni vyema katika kipindi hiki kuwa ma-
kini zaidi katika kutafuta nyumba ambayo 
haitakuletea shida, hakikisha hukurupuki.

  Hakikisha unazingatia mambo 
muhimu  kabla  ya  kufikia uamuzi wa 
mwisho wa kupanga  nyumba  kwa aji-
li ya kuishi.

  Moja ya mambo hayo ya kuangalia ni 
mahali nyumba ilipo na umbali. Kumbuka  
kuna uwezekano mkubwa ukaona  nyum-
ba  nzuri kwa mwonekano na ukatamani 
upange kwa ajili ya kuishi lakini ikawa iko 
mbali zaidi au ikakulazimu kutumia pesa 
zaidi kwa upande wa usafiri. 

Endapo unatumia usafiri wa 
umma,  itakulazimu kila ukifika kituoni la-
zima utumie tena usafiri mwingine ambao 
nao ni gharama kubwa kufika kwenye ny-
umba  hiyo, hivyo ni lazima ufikirie kwa 
makini kufikia uamuzi wa kuishi 
kwenye  nyumba  hiyo. 
La  sivyo unaweza 
ukashindwa kuweka ak-
iba kwa ajili ya kufany-
ia maendeleo mengine.

  Jambo lingine la 
muhimu la kuangalia 
kabla  ya  kupanga  ny-
umba  ni kuangalia 
kama  nyumba  hiyo 
itahitaji marekebisho 
makubwa. 

Kuna baadhi  ya  ny-
umba zinakuwa zinaone-
kana vizuri kwa nje lakini 
ndani zinahitaji mareke-
bisho makubwa ambayo 
huenda yakakuongezea 
gharama kubwa  amba-
zo hukutegemea. 

Kwa mantiki hiyo, ina-

umba  hiyo, hivyo ni lazima ufikirie kwa 
makini kufikia uamuzi wa kuishi 

Jinsi ya kupamba ukuta 
kwenye ukumbi juu ya sofa

MABANGO na picha hutumiwa mara nyingi 
katika mambo ya ndani ya sebule. Mapam-
bo haya yanaweza kutumika katika mpango 
wowote wa rangi na mtindo, ambao hautab-
adilisha tu chumba hiki, lakini pia utoe ma-
oni ya kupendeza kwa wageni wa nyumba 
hiyo.
Ikiwa kuna vitu vingi, basi ni bora kuziweka 
picha kwa umbali wa sentimeta 5 hadi 15 
kutoka kwa kila moja, katika namna hii ma-
pambo haya yatatambuliwa kama kitu ki-
moja.
1.  Kuna vifaa vingi vya kumaliza am-

bavyo vinaweza kupamba na kutoa 
uhalisi kama ramani ya kijiografia ya 
kisasa au ya zamani, bidhaa za ku-
ghushi, mapambo ya mada, saa, kioo, 
sahani na mengine zaidi.

2.  Kama mapambo ya chumba katika 
mtindo wa mavuno, meza ya mapam-
bo inafaa. Katika mambo ya ndani ya 
kisasa, medali za polyurethane zilizo-
tawanyika kwa nasibu kwenye ukuta 
zitakuwa sehemu ya uchezaji. 

3.  Ikiwa chumba kimepambwa kwa mtin-
do fulani, basi mapambo pia yanaweza 
kuwekwa ukutani. Kwa mfano, usu-
kani au nanga itafaa mtindo wa baha-
rini, ambao utakuwa kituo cha umakini. 
Kuna njia zingine:

4.  Ili kufanya sebule iwe ya kupendeza 
zaidi, pamba ukuta, juu ya sofa na rafu. 
Juu yake unaweza kuweka sio vitabu 
tu, bali pia vifaa vingine kama sanamu, 
zawadi na picha.

bidi ujiulize kama kuna ulazima wa 
kuishi kwenye  nyumba  hiyo au 
kama unaweza kutafuta nyingine 
na ukaepuka hayo isipokuwa tu 
kama mmiliki yuko tayari kurekebi-
sha kwa gharama zake.

  Lingine ni masharti yanayoku-
wa yamewekwa kwenye  ny-
umba  husika.  Baadhi ya  we-
nye  nyumba  huweka masharti 
magumu na wakati mwingine 
mpangaji anapofika kuhitaji  ny-
umba hawasemi ukweli na badala 
yake baada  ya  kulipia na kuanza 
kuishi, ndipo huanza kuyasema ki-
dogo kidogo kwa wapangaji. Kwa  
hiyo ni vyema kudodosa hilo kab-
la ya kufikia uamuzi wowote.

  Hakikisha unausoma kwa ma-
kini mkataba kabla ya kulipia pesa 
yako kwenye  nyumba. Wengi hu-

fikiri ukishalipa kodi basi hakuna 
jambo la kwenda vibaya lakini 
mambo yanaweza kubadilika.

  Kama ambavyo unakubali kwa 
kuandika kwamba utalipa kodi kwa 
wakati na kuitunza vyema, hakiki-
sha pia na mkataba wako unau-
soma vizuri na kama kuna mambo 
ambayo mwenye  nyumba  ana-
paswa kuyatekeleza afanye hivyo, 
kama  ilivyo kwako na  ukibaini 
kama kuna kitu kinakufunga ni 
bora uulize kabla ya kuingia rasmi 
kwenye nyumba.

Pia huu ni msimu wa mvua, hivyo 
hakikisha unazingatia endapo eneo 
nyumba iliyopo hapajai maji kwa 
sababu hilo nalo ni tatizo lingine 
linaloweza kukuletea shida.

ZINGATIA HAYA 
UNAPOPANGA NYUMBA 
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Ethiopia yamuachia huru 
kiongozi wa upinzani na wengine 

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

CHAMA cha upinzani nchini Ethiopia 
cha Balderas kwa demokrasia halisi, 
kimesema kiongozi wake Eskinder Nega, 
ameachiwa huru kutoka gerezani baada 
ya kusota jela kwa mwaka mmoja na 
nusu.

Kituo cha televisheni kinachomilikiwa 
na serikali ya Ethiopia kimetangaza 
kuwa, kiongozi mwingine wa upinzani 
kutoka jamii ya Oromo, Bekele Garba, 
pamoja na Jawar Mohammed ambaye ni 
mwanasiasa na mmiliki wa chombo cha 
habari pia wameachiwa huru.

Eskinder aliyekianzisha chama cha 
Balderas alikamatwa mwaka 2020 kufua-
tia machafuko yaliyozuka kutokana na 
kuuawa kwa mwanamuziki na pia mwa-
naharakati Hachalu Hundessa.

Eskinder alishtakiwa mwezi Septemba 
mwaka 2020, kwa madai ya ugaidi katika 
mahakama kuu nchini Ethiopia. 

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
Antonio Guterres alikaribisha hatua ya 
kuachiwa huru kwa Eskinder. 

Alisema anatumai juhudi za kuwez-
esha misaada ya kiutu kufikia maeneo 
ambayo yameathiriwa kutokana na vita 
vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo 
zitaimarishwa.

Vikosi vya serikali ya Ethiopia vimeku-
wa vikipambana na waasi katika jimbo la 
Tigray kwa muda wa mwaka mmoja sasa.

Katika wiki za hivi karibuni, Waziri 
Mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed, alisema 
nchi yake inahitaji mchakato wa maridhi-
ano ya kitaifa.

Sheria za COVID-19 zapigiliwa msumari 
kwenye baa, migahawa, Ujerumani
BERLIN, UJERUMANI

WATEJA kwenye baa na mi-
gahawa kote nchini Ujeruma-
ni, watalazimika kuthibitisha 
kuwa wamepata dozi ya tatu 
ya chanjo au waonyeshe cheti 
cha vipimo kuthibitisha kuwa 
hawajaambukizwa ndipo 
waruhusiwe kuhudumiwa.

Masharti hayo mapya yame-
jiri baada ya mkutano wa  Iju-
maa, kati ya Kansela wa Uje-
rumani Olaf Scholz na wakuu 
wa majimbo yote 16.

Akiyatetea masharti hayo, 
Scholz alisema anafahamu ni 
magumu lakini yanahitajika ili 
kusaidia kuzuia au kudhibiti 
maambukizi hata katika siku 
za baadae kuliko jinsi hali ilivyo 
kwa sasa.

Scholz alisisitiza umuhimu 
wa kupata dozi ya tatu ya chan-
jo ambayo ni nyongeza, akise-
ma ndio kinga bora zaidi dhidi 

ya aina ya kirusi cha Omicron.
Scholz pia alifupisha muda 

ambao watu watahitajika ku-
kaa karantini kutoka siku 14 
hadi siku 10. Muda huo huweza 
kufupishwa hata zaidi ikiwa 
mtu haonyeshi dalili ya kuam-
bukizwa na vipimo pia vithibit-
ishe kuwa hajaambukizwa.

Wafanyakazi katika sekta 
muhimu zaidi mathalan wa-
hudumu wa afya, maofisa wa 
polisi na watoa huduma za 
dharura wataruhusiwa kukaa 
karantini hata siku chache 
zaidi.

Waiochanja kuendelea 
kukabiliwa na vikwazo

Kulingana na masharti hayo 
mapya, watu ambao wame-
shapata dozi ya tatu ya chanjo 
hawatahitajika kukaa karantini 
hata wakijumuika na mtu yey-
ote aliyeambukizwa COVID-19.

Sheria inayosisitiza kuwa 
watu 10 pekee ndio wa-
naruhusiwa kujumuika pamo-
ja ikiwa wamechanjwa au 
wamepona COVID-19, itaende-
lea kutekelezwa. 

Wale ambao hawajachanjwa 
wataendelea kukabiliwa na 
vikwazo vikali zaidi. 

Mkutano huo wa kwanza 
wa Olaf na wakuu wa majim-
bo katika mwaka 2022, ulijiri 
wakati serikali ya Ujerumani 
ikiimarisha kampeni ya chanjo 
ili kukabili ongezeko la maam-
bukizi kutokana na kirusi cha 
Omicron.Kwa sasa kampeni 
ya upokeaji chanjo nchini Uje-
rumani inazidi kushika kasi, 
baada ya Sikukuu za Krismasi 
na Mwaka mpya. 

Hadi sasa asilimia 71 ya watu 
Ujerumani wameshapokea 
dozi mbili za chanjo.

Idadi ya watu waliochanjwa 
dhidi ya COVID nchini Ujerum-

ani ni asilimia 71.5. Aidha asil-
imia 40.9 tayari wamepokea 
dozi ya tatu ya chanjo.

Hata hivyo idadi hiyo ni 
chini ikilinganishwa  na hali 
ilivyo katika mataifa mengine 
ya Ulaya.

Serikali ya Scholz imeji-
wekea lengo la kuwachanja 
watu milioni 30 ili kuhakikisha 
asilimia 80 ya idadi ya watu 
wamepokea chanjo ifikapo 
mwisho wa mwezi huu.

Mnamo Alhamisi, Ujeruma-
ni ilirekodi maambukizi mapya 
64,340 ya virusi vya Corona. 
Hii ni kwa mujibu wa taasisi ya 
Ujerumani inayopambana na 
maradhi ya kuambukiza Rob-
ert Koch.

Idadi ya vifo pia iliongezeka 
kwa watu 443 hivyo kusababi-
sha idadi jumla ya watu wal-
iokufa Ujerumani kutokana na 
janga la COVID-19 kufikia 113, 
368.

Kansela wa Ujerumani, Olaf Scholz (kushoto) alipokutana na wakuu wa majimbo 16 ya Ujerumani mjini Berlin, kuhusu sheria mpya za 
kudhibiti maambukizi ya COVID-19 

Wauaji wa Ahmaud Arbery wahukumiwa jela maisha 
WASHINGTON D.C, 
MAREKANI

WANAUME watatu wazungu 
nchini Marekani, wamehu-
kumiwa kifungo cha maisha 
jela kwa kumuua Mmarekani 
mweusi Ahmaud Arbery ali-
yeuawa mwezi Februari mwa-
ka 2020 akiwa na umri wa 
miaka 25.

Mahakama ya jimbo la Geor-
gia iliwakuta na hatia Gerg Mc-
Michael na mtoto wake wa ki-
ume Travis McMichael  na jaji 
aliwapa kifungo kisichokuwa 
na uwezekano wa kusame-
hewa.

William Bryan ambaye 
ni jirani ya waliohukumiwa 
mwanzo, ambaye alipiga picha 
ya video ya tukio la kuuawa 
kwa Arbery pia alihukumiwa 

kifungo cha maisha jela, lakini 
hukumu yake inampa uweze-
kano wa kusamehewa.

Akitoa hukumu yake, Jaji 
Timothy Walmsley alisema 
hukumu hizo, zinawawajibi-
sha wahukumiwa kutokana na 
mauaji yao ya kinyama.

Kifo cha Arbery kilitokea 
alipokuwa akifanya mazoezi, 
pale alipofukuzwa na watu 
watatu na kumuua.

Video ya kuuawa kwake il-
isambaa katika mitandao ya 
kijamii na kuzusha ghadhabu 
na shutuma nchini Marekani 
na ulimwenguni kote.

Kifo chake kilitokea miezi 
mitatu tu kabla ya kuuawa kwa 
Mmarekani mwingine mweusi 
George Floyd, ambaye kifo 
chake pia kilizusha ghadhabu 
na maandamano ulimwenguni 
kote.

Mawaziri wa NATO 
waandaa mkutano kuhusu 
mzozo wa Urusi, Ukraine
MOSCOW, URUSI

MAWAZIRI wa Mambo ya Nje wa Ju-
muiya ya Kujihami ya NATO, juzi wali-
fanya mkutano kujadili hatua ya Urusi 
kuwarundika wanajeshi wake katika 
mpaka wake na Ukraine.

Kwenye mkutano huo uliofanyika kwa 
njia ya video, Katibu Mkuu wa NATO 
Jens Stoltenberg, alisisitiza kuwa muun-
gano huo wa kijeshi unaiunga mkono 
Ukraine ambayo hata hivyo si mwana-
chama wa NATO.

Stoltenberg alisema NATO iko tayari 
kwa mazungumzo na Urusi kuhusu 
udhibiti wa silaha. 

Aliongeza kuwa Urusi bado inaen-
delea kuwarundika wanajeshi katika 
mpaka huo na kwamba kitisho cha 
kutokea mzozo ni dhahiri.

Mwezi uliopita, Urusi iliainisha orodha 
ya matakwa yake kwa NATO na Mare-
kani, ikiwa ni pamoja na NATO kuacha 
kuwapeleka wanajeshi wake upande wa 
mashariki wa muungano huo. 

Rais wa Urusi Vladimir Putin alisema 
Ukraine kujiunga na NATO itakuwa sawa 
na kile alichokitaja kuwa kuvuka ‘mstari 
mwekundu’.

NATO ilisema matakwa ya Urusi 
hayakubaliki, na imesisitiza kuwa Urusi 
haiwezi ikachagua nani anajiunga au 
hajiungi na NATO.
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PENGINE YANATAKA KUTIMIA MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Watunzi wa dansi walivyomtumia 
Marehemu Shaaban Robert

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

T
UMEZISIKIA nyimbo nyingi 
za zamani ambazo tunzi 
zake zilikuwa na maneno 
murua, mashairi, fasihi na 

misemo mbalimbali. Pamoja na 
kwamba wanamuziki wa zamani wa-
likuwa ‘vichwa’, yaani walikuwa na 
akili nyingi katika kutafuta maneno 
ya kupeleka kwenye hadhara pia 
wanaonekana walikuwa wanachota 
maneno kutoka kwenye vitabu vya 
waandishi mashuhuri wakati huo 
kama Shaaban Robert na Akilimali 
Snow-White.

.Zamani watu wengi walikuwa na 
tabia ya kusoma vitabu mbalimbali 
vya riwaya na vya mashairi kama 
ya kina Mathias Mnyampala, Sheikh 
Amri Abeid Kaluta, Saadan Abdul 

K
ATIKA kabila letu tu-
nako kautamaduni, 
nafikiri ni kazuri japo 
pengine kwa maisha 

ya sasa, inawezekana kasiwe 
kazuri kulingana na mambo 
kubadilika hasa katika jamii in-
ayodhani imeendelea.

Kautamaduni kenyewe ni 
kwamba inapotokea umetem-
belewa na mgeni kwenye famil-
ia yako, ni marufuku kumuuliza 
kama amekula au hajala na wala 
huwa mgeni haulizwi kama 
apikiwe au asipikiwe.

Tunachokifanya mgeni aki-
fika nyumbani, huwa kiti chake 
kinawekwa mbali na eneo la 
kuandalia chakula kwa maana 
ya jiko. Sababu yake ni kwam-
ba hatakiwi kuona wala kujua 
kama chakula kinaandaliwa 

Kandoro, Akilimali na Shaaban 
Robert. 

Hata wanamuziki pamoja na 
kutunga nyimbo zao, walionekana 
kuchota baadhi ya maneno kutoka 
kwenye vitabu vya waandishi hao 
wa riwaya na mashairi.

Katika utafiti wangu mdogo 
nimegundua baadhi ya nyimbo 
ambazo maneno au vipande vya 
mashairi vimechotwa kutoka kwe-
nye vitabu mbalimbali vya malen-
ga hao. Wimbo wa Orchestra Safari 
Sound ya mtindo wa Dukuduku 
waliimba wimbo mmoja uitwao 
‘Gaba’.

Moja ya mashairi ya wimbo huo 
yanasema. “Nimechoshwa eee, ni-
mechoshwa na vituko vyako, afad-
hali eee, tuachane kwa usalama...”

Kipande cha maneno kimetole-
wa kwenye shairi la Akilimali, kwe-
nye kitabu chake cha Diwani ya 
Akilimali. Shairi linaitwa ‘Enenda 
Mwana Kunenda, nalo linasema 
hivi.

“Nimechoshwa na vituko, daima 
vinanikifu, moyo sina pumziko, 
bali mwingi usumbufu, Eenenda 
ondoka zako, moyoni unanikifu.”

DDC Mlimani Park Orchestra 
nao walikwenda kuchota kipande 

cha shairi ‘Usiponipenda wewe, 
wengine watanipenda’. Sehemu ya 
shairi hilo inasema: “Kama map-
enzi yaua, kheri potelea mbali, na 
kama ni kuugua, nitapona siku 
mbili, enenda nitapumua na kub-
wa sumbuko hili.” 

  Mlimani Park, maarufu kama 
Sikinde, wakachukua kipande 
kisemacho “Kama mapenzi yaua, 
kufa sioni muhali.”

Kwenye kitabu hicho cha Diwani 
ya Akilimali kuna shairi lingine 
liitwalo ‘Dunia Rangi Rangile’. 
Kuna kipande kimoja cha shairi 
kimendikwa hivi. “Dunia kwa 
mwanaume, yataka kujichumia, 
kila pembe na ujitume, nawe kuji-
saidia, siyo ungoje wachume, uka-
lie kutumia.”

Kwa wale mashabiki wa muziki, 
wanaweza kujua kabisa kuwa ni 
bendi gani imetumia kipande hi-
cho cha shairi kukiweka kwenye 
wimbo wao. Ni Bima Lee ambayo 
walifanya hivyo kwenye wimbo 
wao wa ‘Masimango’. Wao wali-
imba hivi. “Sheria ya binadamu 
yataka kujichumia, kwa jasho lako, 
kila pembe na ujitume, siyo ungoje 
kuchumiwa, wewe ukae kutumia 
bwana eee.”

Akilimali Snow-White, ndiye 
mwandishi ambaye mashairi yake 
kwa kiasi kikubwa yamechukuliwa 
na watunzi wengi wa zamani kwe-
nye nyimbo zao. Kuna shairi lake 
lingine liitwalo ‘Mapenzi Niliyo 
Nayo’, baadhi ya maneno yamean-
dikwa hivi.

“Mchana kutwa nalia, kwa fikira-
zo benati, Moyo wanichechemea, 
kwa penzi sili seketi, Mapenzi nili-
yonayo, kwako hayana kiasi, kwa 
wingi yamefurika, mapenzi niku-
pendayo, mwili damu nakauka, 
haunitulii moyo.”

Vipande vya maneno haya, 
vimewekwa kwenye wimbo wa 
Super Matimila ya Remmy Ongala, 
kwenye wimbo wa ‘Mariam’.

“Sili nafikiri zaidi kuliko wewe, 
nakonda kama mnazi kwa mapenzi 
niliyonayo, moyo wanichechemea, 
mwili damu nakauka mpenzi ee.”

Tukitoka kwa mshairi huyo 
tunakwenda kwa mshairi na 
mwandishi maarufu zaidi Afrika 
Mashariki na Kati, Shaaban Rob-
ert. Baadhi ya wanamuziki wa-
mechukua maandishi yake na 
kuyaweka kwenye nyimbo zao.

Shaaban Dede akiwa na OSS ya 
Ndekule aliimba wimbo wa ‘Nyum-

ba ya Mgumba Haina Matanga’. Ma-
neno mengi ya wimbo ule yameto-
ka kwenye kitabu cha ‘Kusadikika’ 
cha Shaaban Robert. 

Ni mfalme ambaye alikuwa hana 
mtoto,   ana kila kitu, cheo, pesa, 
hekima na kila kitu, lakini ugumba 
umevunja heshima yake. Alikuwa 
akiwaza na kuwaita waganga wote 
nchini mwake wamsaidie. Dede 
naye alichukua baadhi ya maneno 
na kuyaweka kwenye wimbo wake 
huo.

“Nimejaliwa elimu iliyonipatia 
heshima, nina madaraka na uwezo 
wa kununua chochote duniani, la-
kini ugumba, umevunja heshima 
yangu.” Ni baadhi ya maneno kwe-
nye wimbo huo, ambayo yamen-
ukuliwa kwenye kitabu hicho.

Juwata Jazz Band wana wimbo 
uitwao ‘Pamela’ uliotungwa na 
Fresh Jumbe. Mtunzi anamwam-
bia mpenzi wake kuwa kadri 
itakavyokuwa Pamela, wema wake 
ni wa asili, naye kwa vyovyote 
atakuwa na la kuiga tu, hivyo hau-
tolingana kamwe. Maneno hayo 
yanapatikana kwenye kitabu cha 
‘Adili na Nduguze.’

Tuma sms 0716 350534

kwa ajili yake. Kama atachinjiwa 
kuku basi kuku huyo huwa hakim-
bizwi. Yanaweza kutumika mahi-
ndi kumkamatisha kimyakimya ili 
mgeni asisikie kwamba anataka 
kuchinjiwa kuku.

Sababu kubwa ya kutohitaji 
asisikie wala ajue kwamba chaku-
la kinaandaliwa kwa ajili yake ni 
kwamba anaweza kukataa chakula 
kisiandaliwe kwa madai kwamba 
ameshakula kumbe ana njaa. Saba-
bu  za kukataa wengine huwa wa-
naona kama wanaleta usumbufu 
kwenye familia ile na wakati mwing-
ine anaweza kuwaza juu ya bajeti ya 
familia. Hii ilikuwa inafanyika hivyo 
kwa sababu hatukuwa na utama-
duni pia wa kutoa taarifa kwenye 
familia yenyewe kwamba nakuja 
huko au kwa sababu ya kutokuwa 
na mawasiliano au utamaduni tu.

Ninachotaka kusema wakati 
mwingine kwenye maisha huwa 
tunavumilia mengi ndani huku nje 
tukiendelea kuonyesha tu kwamba 
mambo ni safi na kwamba hakuna 
tatizo lolote. Tunatofautiana. Wako  
wanaoweza kukaa nayo lakini wen-
gine si rahisi kuweka kifuani wan-
apoona mambo yamewazidia huse-
ma hadharani.

Utafiti mbalimbali unaonyesha  
sababu mojawapo inayotufanya 
wanaume tufe mapema zaidi kuliko 
wanawake.  Ukiondoa sababu za 
kibaolojia ni kukaa na mambo men-
gi kifuani ili kuonyesha uanaume 
wetu. 

Wanaume huwa si wepesi kuo-
nyesha kwamba tumekerwa na 
hili au lile bali huwa tunataka ku-
maliza mambo kimyakimya huku 
yakitumaliza wenyewe kimyakimya 
mwisho  wa siku mengine tunaon-
doka nayo bila kuyaweka wazi, 
jambo ambalo ni nadra sana kwa 
wanawake. Wao huwa wakiona 
mambo yamewazidi, huweka wazi 
ndiyo nafuu ya mioyo yao. Hatuna 
cha kuwalaumu kwani ni asili.

Jambo la pekee tulilo nalo bin-
adamu ni kutoamini pale mambo 
yanapokaribia ukingoni. Tume-
jengewa kibri cha kutoamini kama 
mwisho ndio huu au unakaribia au 
umefika. Ni  mpaka tushuhudie kwa 
macho yetu kwa sababu tuna asili ya 
ubishi na kiburi ambacho pengine 
huwa naamini ndiyo dhambi ya asili 
yenyewe.

Ukisoma maandiko matakatifu 
inaonyesha kwamba hata Mungu 
alipokaribia kuziangamiza Sodoma 
na Gomola, watu wake walifanywa 
kuwa na mioyo migumu kiasi cha 
kutoamini kirahisi jambo kama hilo 
linaweza kutokea, hivyo walien-
delea kutenda maovu mpaka siku 
walipoona moto unawaka.

Ujenzi wa safina ya Nuhu vivyo 
hivyo. Mungu  alipomwambia Nuhu 
ajenge safina na kwamba baada 
ya hapo ataiangamiza nchi kwa 
gharika, hakuna aliyeamini kwam-
ba inawezekana, hivyo ushiriki ka-
tika ujenzi wa safina ukafanywa na 
Nuhu pekee. Wengine  wakaende-

lea kuwa na mioyo migumu mpaka 
walipoona gharika inasomba kila 
kilichoko kwenye nchi.

Ndivyo ilivyo kwetu sisi binad-
amu wa kileo. Ukiwa unapita njia 
fulani ukiambiwa huko usipite kuna 
hatari, hapo sasa ndiyo unataka 
ukaione hiyo hatari yenyewe kwa 
sababu tuna mioyo migumu na asili 
ya kupingana na ukweli (the law of 
inertia).

Tukitizama, kusoma na ku-
fuatilia historia ya vyama vingi 
vikongwe barani Afrika, ambavyo 
vilijiita vyama vya ukombozi, vingi 
vimejifia jambo ambalo pia mpaka 
wakati vinakufa au kusambaratika 
hakuna aliyekuwa anaamini kama 
inaweza kutokea. Bado wengi wao 
walijawa na viburi vya utawala na 
kwamba siku chama hiki kikifa nchi 
itaingia kwenye matatizo lakini 
wakashangaa chama kimekufa na 
nchi iko salama.

Tumeanza kuona moshi mkub-
wa unafuka nyumbani kuashiria 
ugali unakaribia kuiva. Wengi 
wetu bado tuna imani kubwa 
kwamba haitaweza kutokea. Lakini  
maandiko yanasema kwamba mya-
onapo haya ni utungu tu mwisho 
waja maana yake mwisho unaweza 
usiwe mbali kulingana na namna 
mambo yanavyoweza kushughu-
likiwa au yanavyoweza kupuuziwa 
kwa sababu ya kibri cha madaraka 
na utawala.

Inawezekana isiwe leo ikawa kes-
ho tutalaumiana, tutagombana, tut-

ashughulikiana lakini kama mwisho 
umefika, hayo yote hayatazuilika 
bali kama yamepangwa kutimia yat-
akuwa. Baada  ya hapo tunaweza ku-
jilaumu kwa jinsi tulivyochukuliana, 
tulivyofarakana na kadhalika. Nina-
choamini hakuna jambo linaweza 
kutokea bila sababu. Sababu zake 
huwa zinakuja kujulikana baada ya 
jambo lenyewe na ndipo kila mtu 
atakubaliana na hali.

Ushauri wangu tutulie. Kusham-
buliana wazi hakukuwahi kuleta 
amani. Unaweza  kumwona adui 
mmoja amesimama mahali pa wazi, 
kumbe kuna maadui 100 wako vi-
chakani huku wakipiga makofi na 
shangwe wakati wa mchana na  usi-
ku wanageuka na kuwa mizuka. 

Inahitajika subira, busara, hekima 
na uvumilivu wa hali ya juu si katika 
kushughulikiana bali kutafuta su-
luhu ya kile kinachotufarakanisha. 
Kutua  kwa mzigo kunaweza kusiwe 
mwisho wa safari bali kikawa kituo 
cha kuvuta pumzi ili  kufikisha mzi-
go nyumbani. 

Uhakika nilio nao ni kuwa ikiwa 
tutashindwa kutafuta njia iliyo bora 
kushughulikia tatizo lenyewe, basi 
tutakuwa tumetafuta njia rahisi ya 
kukuza mgawanyiko na mpasuko 
wa wazi zaidi na mwisho yale yali-
yotabiriwa yatatimia hata kama 
hatuamini.

 0689157789
 magabilomjalifu@gmail.com
 ARUSHA-TANZANIA
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msalani, ili kuzuga.
Aliporejea na kutaka kwenda sehemu 

ambayo alikuwa amekaa, kabla hajafika 
alikutana na mwenyeji wake. Mtu aliyem-
wita wakutane pale.

“Mwenzangu vipi, nimepiga sana simu 
haipokelewi. Nimeingia humu nimetafuta 
wee mpaka watu wananishangaa.”

“Na wengine wakakuita uende ukakae 
walipo.” Eddy alidakia.

“Kama ulikuwepo.” Alijibu Mwahija 
huku akiangua kicheko.

“Waambie washindwe na walegee, 
hukuwaambia kuwa una mtu?”

“Mmhh, wanywaji wanajua hilo, wao 
wakimuona mwanamke tu, basi macho 
juu, hawajui kama wa nani, kaitwa na nani, 
jamani.”

“Tena mrembo kama wewe, ndiyo ka-
bisaa”

Wakati wakiongea maneno hayo, Eddy 
na Mwahija walikuwa katikati ya pub hiyo 
ya Fabrice. Mwahija alionekana malaika 
hasa.

Weupe wake, uliokolezwa na taa za 
rangi mbalimbali, zilizidi kumfanya awe 
mrembo zaidi. Gauni alilovaa la kisasa, 
ambalo unaweza kudhani ni mwana-
mitindo lilimfanya awe anatazamwa na 
kila anayekutana naye, awe mwanaume au 
mwanamke.

Macho yake na tabasamu lake, vilizidi 
kumfanya aonekane wa pekee. 

Eddy alimkumbatia, na Mwahija 
akakubali kukumbatiwa. Hakuna aliyeon-
gea kwa sekunde kadhaa, huku mioyo yao 
ikiongezeka kasi ya kudunda.

“Samahani mpenzi, nilikuja mapema 
kidogo, ila nilitoka kwenda kwenye gari 
yangu, baada ya kukumbuka kuwa sikutia 
loki milango.” Eddy alidanganya.

“Nusu niondoke. Maana nimeingia huku 
nimeangalia wee, napiga simu haipokele-
wi, nikasema kanidanganya nini, wewee.” 
Alilalamika Mwahija kwa sauti nyingine 
kabisa ndogo, ya poa, lakini ya kudeka 
akiwa kifuani mwa Eddy, ambaye sasa ali-
kuwa na uhakika kuwa aliyekuwa akipiga 
muda si mrefu uliopita alikuwa yeye.

“Usijali, hebu tutoke hapa, twende kule 
ambako mimi nilikuwa nimekaa, hapa kila 
mtu anatuangalia sisi, utafikiri wao ha-
wana wapenzi.” Alijibu na yeye kwa sauti 
ndogo ya kubembeleza, maneno ambayo 
yalimfanya Mwahija kuangua kicheko ki-
fupi.

Walishikana mikono na kwenda kukaa 
sehemu ambayo awali Eddy alikaa. 

“Karibuni, sijui mlihitaji vinywaji gani?” 
Walishtuliwa na sauti ya mhudumu wa 
kike aliyekuwa amesimama mbele.

“Hebu msikilize mgeni wangu hapa.” 
Eddy aliutupa mpira kwa Mwahija.

“Naomba soda, chips na mayai mawili.”
“Hallo, kumbe hunywi wewe?”
“Kwani hata soda si nakunywa?”
“Nauliza pombe, hapa ni baa bibie.”
“Walaa, sinywi pombe mimi na sijawa-

hi.”
“Na wewe kaka mkubwa?”
“Naomba ndizi mbili za kukaangwa na 

kuku wa kuchoma. Pia maji chupa moja 
kubwa.”

Dakika kumi baadaye vyakula vilikuja 

A
KAZIANGALIA na kuzisoma 
namba za gari lile kwa kichwa. 
Akaingiza mkono mfukoni na 
kutoa simu yake ya mkononi. 

Akatafuta picha moja akaiangalia. Iliku-
wa ni picha ya gari lile. Na namba ziliku-
wa ni zile zile. Aliisaka picha nyingine ali-
yokuwa na wasiwasi nayo. Nayo ilikuwa 
picha ya gari lile lile. Ni kwa sababu nam-
ba zilikuwa ni zile zile. Akatabasamu. 
Akafungua mlango wa gari yake na kuji-
fanya kama anatafuta kitu ili kusiwe na 
mtu ambaye atamshuku. Akaufunga na 
kurejea tena kwenye pub. Akalipita tena 
gari lile. Akazisoma tena namba, huku 
kwa uangalifu wa hali ya juu akalipiga 
picha kwa simu yake ya mkononi.

Picha ya kwanza ilikuwa ni ile aliyoi-
piga akiwa kwenye geti la nyumba ya 
marehemu Hafidh Chilambo.

Kulikuwa na magari mawili yaliyoku-
wa ndani, Toyota Harrier la rangi ya 
kijivu na nyingine ni Toyota Alphard ya 
rangi nyeupe. Ya pili ilikuwa ni picha ali-
yotumiwa na kijana muuza na mkodisha 
filamu, Nanje.

Siku mbili zilizopita alitumiwa picha 
ya gari hilo. Eddy alimpa kazi ya kupiga 
picha gari la mtu ambaye alisimama na 
Tina siku ambayo alitoka kununua dawa 
iliyotumika kumuua Chilambo. 

Nanje baada ya kusema aliona tukio 
hilo, akidai Tina alimpa kifuko cha dawa 
hizo dereva wa gari lililosimama, Eddy 
alimpa kazi ya kulipiga picha na kum-
tumia. Kwa bahati nzuri picha zote mbili 
zilionyesha namba za gari kwa usahihi 
zaidi. Ndiyo hilo ambalo limepaki nje ya 
pub ya Fabrice.

“Ina maana mmiliki, au dereva wa gari 
lile ana uhusiano na familia ya marehe-
mu Chilambo. Na kama Tina alimpa ki-
fuko cha dawa, ina maana binti huyo na 
jamaa yule aliyeshuka kwenye gari wote 
wanahusika na tukio hilo. Sasa kwa nini 
Tina anyongwe peke yake?” Alijiuliza 
Eddy.

“Hapana, huyu jamaa naye lazima nile 
naye sahani moja. Na hapa ndipo nitaka-
popata ukweli wote.” Alijiambia.

Ghafla simu yake ikaita. Kwa sababu 
alikuwa sehemu ambayo alikuwa kikazi, 
alitaka kuangalia jina la mtu anayepita, 
badala yake akaiweka mfukoni huku 
bado ikiwa inalia.

Alichofanya ni kubonyeza kitufe kina-
chofanya itoe sauti. Badala yake ikawa 
inatikisika tu bila sauti yoyote. Haraka 
alitoka eneo hilo na kurejea ndani ya 
pub hiyo, na moja kwa moja akaelekea 

“Nusu nion-
doke. Maana 
nimeingia 
huku nime-
angalia wee, 
napiga simu 
haipokelewi, 
nikasema 
kanidanganya 
nini, wewee.” 
Alilalamika 
Mwahija kwa 
sauti nyingine 
kabisa ndogo, 
ya poa, lakini 
ya kudeka 
akiwa kifuani 
mwa Eddy, 
ambaye sasa 
alikuwa na 
uhakika kuwa 
aliyekuwa ak-
ipiga muda si 
mrefu uliopita 
alikuwa yeye.
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na wawili hao wakaanza kuviteket-
eza matumboni mwao, wakishushia 
na vinywaji walivyoagiza.

“Mwahija ujue nakupenda sana?”
“Sijui.”
“Unajua.” Alijibu Eddy na kama 

kawaida Mwahija huwa anapenda 
sana kucheka.

“Umejuaje kama najua?”
“Binadamu tuna lugha ya mwili, 

isingewezekana mimi siku ile niku-
toe pale ofisini, tuzurure kwa miguu 
hadi kwa marehemu Chilambo. 
Halafu mimi nikuite leo hadi huku, 
kisa tu nije niongee na wewe tu basi. 
Kwa hiyo hata mwenyewe moyoni 
mwako, utajua tu kama nakuhitaji.”

“Sawa, ila nyinyi wanaume tabia 
zetu, naweza kukukubalia hapa, 
halafu ukishafanikiwa tu, hata simu 
hopokei tena.”

Ilikuwa ni zamu ya Eddy kukauka 
kwa kucheka, halafu akamjibu “Tati-
zo Mwahija, kosa la mtu mmoja usi-
take kuliunganisha kwa mtu mwing-
ine.

“Danny wewe mimi nawajua wa-
naume tabia zenu.” Ndipo Eddy 
akakumbuka kuwa siku ya kwanza 
alipofika kwenye duka la dawa la 
kina Mwahija alijitambulisha kwa 
jina la Danny.

“Hebu nipe nafasi mimi utaona 
kitu kingine tofauti.”

Mwahija alishusha pumzi kwa 
nguvu na kutulia tuli. Kwa uzoefu ya 
Eddy ilimpa picha kuwa tayari ame-
shamaliza kazi hiyo. Wala hakuwa 
na haja ya kuumuliza kama ame-
kubali au la.

Kwa muda mrefu hakuwa na 
mpenzi yeyote. Na hii ilitokana na 
kukabiliwa na kazi nyingi ambazo 
zilimfanya kuhamahama huku na 
huko, kiasi cha kumfanya asitulie na 
kutafuta mwanamke mmoja akatu-
lia naye. 

Hata hivyo, ndani ya nafsi yake, 
alitokea kumpenda Mwahija siku ya 
kwanza tu alipomuona. Hakutaka 
kumpoteza hata chembe, licha ya 
kwamba alikwenda pale kikazi.

Ni msichana aliyeweza kukidhi 
vigezo vyote anavyohitaji, ikiwamo 
moyo wake kusuuzika kila ana-
pomuona.

Siku zote moyo ukipenda, hakuna 
kiungo chochote cha mwili kina-
choweza kuuzuia.

“Tunaenda nyumbani kwangu 
leo?”

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa 
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa 
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili 
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.
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KUTOKA 254 Kenya, Mrembo na mfan-
yabiashara Vera Sidika, ameweka wazi 
idadi ya watoto anaotaka kuwa nao kwe-
nye maisha yake ambao ni watoto watatu 
au wanne.

Vera Sidika ameshea hilo kwenye Insta 
Story yake baada ya shabiki kumuuliza 

amepanga kupata watoto wangapi.
Mrembo huyo pia ameeleza kwamba 

huenda mwishoni mwa mwaka huu 2022 
akaongeza mtoto wa pili.

Vera kwa sasa ana mtoto mmoja wa 
kike aitwaye Asia Brown aliyempata na 
mpenzi wake Brown Mauzo.

IDADI YA WATOTO 
ANAOTAKA VERA SIDIKA 

KWA mara ya kwanza msanii Whozu ‘Don 
Dingoo’ amenyoosha maelezo ya chanzo cha 
kumficha mtoto wake Lola.

Whozu amezaa na mrembo Cappuccino 
Tunda ambapo kwa muda mrefu wamemficha 
mtoto wao huyo.

Whozu juzi alishea video clip ya mtoto 
wake kwenye page ya Instagram kisha kuan-
dika ujumbe ufuatao.

“Lola mrembo wangu baba yako nilikufi-

cha sana nilitaka ukue vizuri ila walimwengu 
bahati mbaya wamenizidi nguvu, sisi tume-
shaamua kumtegemea Mwenyezi Mungu tu”.

“Nikwambie tu mwanangu Instagram ni 
maisha ya teknolojia utasifiwa, utatukanwa, 
utaambiwa kila kitu, hilo wala lisikuumize 
kichwa kwanza sio shida zako mwanangu. 
Mimi baba yako nipo nyuma yako kwa lolote 
lile”.

Joh Makini alivyomvaa Sallam Sk Twitter, soma hapa

UNAIKUMBUKA Don’t Bother ya Joh Ma-
kini ft AKA? unaambiwa wimbo huo ume-
zua maneno huko Twitter baada ya Meneja 
wa Diamond Platnumz Sallam SK kusema 
ameunganisha ngoma hiyo kufanyika bila 
malipo yoyote.

Joh Makini aka-comment kwenye post 
hiyo kwa kusema Sallam aelezee amei-
unganisha vipi kwani alipambana sana 

kukwamisha wimbo huo usifanyike. 
“Aelezee aliunganisha vipi yeye sio 

chanzo cha hiyo collabo, kwa mazingira 
niliyofanya collabo na AKA nitawashukuru 
sana Nikki wa Pili na G NakoWarawara 
lakini waliomleta walikua hawataki itokee”.

“Muarabu alipambana sana kukwami-
sha hii basi tu Mwenyezi Mungu hajawahi 
kushindwa” ameandika Joh Makini juzi.

WHOZU
AELEZA UKWELI WA CHANZO CHA KUMFICHA MWANAYE

==============================

……………

Mwisho
 
 



UNITED YAMTEGA POGBA
MANCHESTER United imempa kiungo wa kati wa Timu 

ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 
28 mkataba ambao utamfanya alipwe mshahara wa pauni 
500,000 kwa wiki ili kusalia katika klabu hiyo. (Sun)

SAVIC ANUKIA UNITED
MANCHESTER United wameonyesha nia ya kumsajili 

kiungo wa kati wa Lazio na Timu ya Taifa ya Serbia, Sergej 
Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 26. (Calciomer-
cato)

GAVI NEEMA YAMFIKIA
KLABU ya Liverpool ipo tayari kumpa kiungo wa kati 

wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Hispania, Gavi mwenye 
umri wa miaka 17 karibu pauni 80,000 kwa wiki ili kunasa 
saini yake. (El Nacional - via Mail)

SANCHEZ ATAKIWA EVERTON
KLABU ya Everton imepewa ofa ya mshambuliaji wa 

zamani wa Arsenal na Manchester United, Alexis Sanchez 
mwenye umri wa miaka 33, kwa uhamisho wa bila malipo. 
(Sun)

CHRISTENSEN NJIA MOJA
MAZUNGUMZO ya Chelsea ya kurefusha mkataba wa 

Andreas Christensen (25), yamegonga mwamba kwa mara 
nyingine, huku Barcelona wakionyesha ishara ya kutaka 
kumnunua mlinzi huyo wa Denmark mwezi huu wa Janu-
ari. Mkataba wa nyota huyo na Chelsea utamalizika majira 
ya joto. (Gianluca Di Marzio)

BARBOSA ATAKIWA EPL
KLABU ya West Ham imefanya mazungumzo na msham-

buliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Gabriel Barbosa mwe-
nye umri wa miaka 25 kutoka Flamengo. (Sky Sports)

ROMA YAMTAKA NILES
AS Roma imewasilisha dau la kumsajili kiungo wa kati 

wa England, Ainsley Maitland-Niles mwenye miaka 24 kwa 
mkopo kutoka Arsenal hadi mwisho wa msimu na chaguo 
la kumnunua msimu wa joto. (Athletic)

PATTERSON HUYO EVERTON
MLINZI wa Scotland, Nathan Patterson (20), anajiandaa 

kufanya vipimo vya matibabu na Everton baada ya Rang-
ers kukubali dau la awali la pauni milioni 12, ambalo huen-
da likaongezeka hadi kufikia pauni milioni 16 ikijumuish-
wa na marupurupu mengine. (Football Insider)

SUAREZ KUMFUATA MESSI
MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Luis Suarez mwenye umri 

wa miaka 34, anataka kuondoka Atletico Madrid wakati 
mkataba wake utakapokamilika msimu wa joto kwa matu-
maini ya kujiunga tena na Lionel Messi katika klabu ya 
Paris St-Germain. (El Nacional)

RENATO ATAJWA MILAN
AC Milan wanafanya mazungumzo na kiungo wa kati wa 

Timu ya Taifa ya Ureno, Renato Sanches mwenye umri wa 
miaka 24 kutoka Lille. (Calciomercato)

BOTMAN APANDA THAMANI
KLABU ya Newcastle imeongeza dau lao kwa mlinzi wa 

Lille, Sven Botman mwenye umri wa miaka 21. (Newcastle 
Chronicle)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

J
OTO linazidi kuongezeka 
ndani ya klabu ya Manches-
ter United chini ya kocha wa 
muda, Ralf Rangnick kuhusi-

ana na hatima ya mshambuliaji wa 
timu hiyo, Cristiano Ronaldo.

Manchester United walimtan-
gaza, Richard Arnold kuwa Ofisa 
Mtendaji mpya wa klabu hiyo aki-
chukua nafasi ya Ed Woodward 
ambapo ataripoti katika majuku-
mu yake kuanzia Februari Mosi, 
mwaka huu. 

Kwa mujibu wa ESPN, kikosi cha 

Mashetani Wekundu hao kime-
shagawanyika na wachezaji ha-
wana umoja kama timu, hali hii 
inatajwa kuwa ni miongoni mwa 
sababu zinazoifanya timu hiyo 
kucheza chini ya kiwango licha ya 
Ole Gunnar Solskjaer kuondolewa.

Wapo wanaoenda mbali zaidi 
wakidai mbinu anazotumia Rang-
nick, haziwapendezi wachezaji wa 
timu hiyo na baadhi yao, hawam-
wamini kocha huyu na wasaidizi 
wake. 

Ronaldo anatajwa kama mion-
goni mwa sababu za kikosi hicho 
kugawanyika na kuendelea kupata 

matokeo yasiyoridhisha.
Ronaldo atamaliza mkataba 

wake mwishoni mwa msimu ujao 
ingawa  ripoti zinasema, nyota 
huyo ataamua hatima yake ndani 
ya Manchester United baada ya 
kuona kocha mpya atakayepewa 
mikoba ya kukiongoza kikosi hi-
cho.

Nahodha huyo wa Timu ya Taifa 
ya Ureno alirejea Machester Unit-
ed akitokea Juventus ya Italia na 
tangu atue Old Trafford amefunga 
mabao mbalimbali yaliyoisaidia 
timu hiyo kupata pointi muhimu 
msimu huu.

   Mreno huyo asema anasubiri kufahamu 
mwalimu gani atapewa mikoba ya... 

Jumapili Januari 9, 2022
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HATIMA YA RONALDO 
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Coutinho rasmi Aston Villa
LONDON, England 

KLABU ya Aston Villa imeka-
milisha usajili wa mshambuliaji 
wa Barcelona, Philippe Coutin-
ho, kwa mkataba wa mkopo wa 
miezi sita mpaka mwisho wa 
msimu huu.

Aston Villa wamepewa ucha-
guzi wa kumnunua moja kwa 
moja baada ya mkopo kukami-
lika na watalipa asilimia 50 ya 
mshahara wake pamoja na bo-
nasi kipindi chote cha miezi sita 
atakachokuwapo Villa Park.

Coutinho alitua jijini Birming-
ham baada ya saa 48 kukamili-

sha vipimo vya afya na utaratibu 
wa vibali vya kufanyia kazi nchi-
ni humo.

Coutinho na kocha wa sasa wa 
Villa, Steven Gerrard walicheza 
pamoja kwa misimu miwili na 
nusu wakiwa Liverpool na sa-
babu hiyo imechangia kwa kiasi 
kikubwa nyota huyo kujiunga na 
klabu hiyo.

Philippe alisajiliwa Barcelona 
mwaka 2018 akitokea Liverpool 
kwa dau lililoweka rekodi ya 
klabu hiyo lakini alishindwa ku-
fanya vizuri Camp Nou kutokana 
na majeraha.

HABARI MICHEZO
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NYON, Uswisi

M
OHAMED Salah ame-
ingia kwenye tuzo za 
Shirikisho la Soka la 
Kimataifa (FIFA), na 

atachuana na mshindi wa tuzo 
ya Ballon d’Or, Lionel Messi na 
mshindi wa Globe Soccer Award, 
Robert Lewandowski.

Tuzo za FIFA “Best Awards” 
zinapigwa na mashabiki kwa asa-

limia 25, asilimia zinazobaki zi-
napigwa na makocha wa timu za 
taifa, manahodha na waandishi 
wa habari za michezo duniani.

Juzi Ijumaa FIFA walitangaza 
majina ya wachezaji ambao wa-
tawania tuzo hizo ambazo zita-
fanyika Januari 17, mwaka huu.

Salah amekuwa namba tatu 
kati ya Messi na Lewandowski pia 
wachezaji wengine waliotajwa ni 
Erling Haaland, Kylian Mbappe na 

Jorginho.
Lewandowski ndiye anayeshi-

kilia tuzo hiyo kwa sasa ambapo 
alichukua mbele ya Cristiano 
Ronaldo na Messi.

Kwa upande wa wanawake 
mshambuliaji wa Chelsea, Sam 
Kerr ameungana na wachezaji 
wa Barcelona, Alexia Putellas na 
Jenni Hermoso kuwania tuzo hio.

Putellas ana tuzo ya Ballon d’Or 
aliyoshinda mwaka jana.

SALAH KUCHUANA NA MESSI TUZO ZA FIFA

---------------------

***
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Na Saada Akida, ZANZIBAR

MIPANGO! Kocha Mkuu wa KMC 
FC, Thierry Hitimana, amesema 
ameanza mikakati ya kusaka pointi 
sita kuelekea mechi zake mbili za 
Ligi Kuu Bara zinazofuata ambazo ni 
dhidi ya Tanzania Prisons na Mbeya 
Kwanza.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam jana, Hitimana 
alisema malengo yake makubwa ku-
hakikisha anapata pointi hizo sita na 

kujiweka katika nafasi nzuri kwenye 
msimamo wa ligi.

Hitimana alisema ataendelea 
kukiimarisha kikosi hicho na kureje-
sha makali yake kama ilivyokuwa 
katika msimu uliopita ingawa ana-
fahamu ligi hiyo ina ushindani na 
changamoto mbalimbali.

“Ligi imekuwa na ushindani 
mkubwa ukizingatia kila timu imeji-
panga vizuri na yoyote anayeshinda 
anapanda nafasi ya juu, tunahitaji 
kutoka hapa tulipo sasa, inatulaz-

imu kupata pointi muhimu dhidi ya 
wapinzani wetu,” alisema Hitimana.

Alisema anahitaji kuona wache-
zaji wake wanaongeza umakini na 
kuhakikisha wanakuwa watulivu 
wakati wote wanapofanya masham-
bulizi.

“Tunapambana kufanyia kazi 
madhaifu yetu ili kuhakikisha mzun-
guko unaofuata hatukosei, hatutaki 
kupoteza pointi katika mechi zetu 
tukianzia na michezo miwili in-
ayokuja,” alisema kocha huyo.

Hitimana aziwaza pointi sita

Na Saada Akida, ZANZIBAR 

KIPA chaguo la kwanza la Namun-
go FC, Jonathan Nahimana, ame-
sema kikosi chao hakina hofu ya 
kukutana na Simba katika mechi ya 
nusu fainali ya Kombe la Mapinduzi 
kwa sababu wanaufahamu ubora na 
udhaifu wa mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Namungo itakutana na Simba ka-
tika mechi ya hatua ya nusu fainali 
itakayochezwa kesho usiku wakati 
mapema jioni Azam FC watavaana 
na mabingwa watetezi wa michua-
no hiyo, Yanga.

Nahimana aliliambia gazeti hili 
wachezaji wote wa Namungo wako 
tayari kwa mchezo huo na wa-
naimani watapambana ili kupata 
ushindi katika mchezo huo na ku-
songa mbele.

Mrundi huyo alisema malengo 
yao ni kucheza fainali hali ambayo 
inawafanya wajipange kwenda ku-
cheza kwa ‘jihadi’ bila kujali wana-
kutana na klabu hiyo kongwe.

Alisema hawana ugeni na Simba 
kwa sababu wamekutana nao mara 
kwa mara katika mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara na hivyo wanafaha-
miana vizuri kimbinu na ufundi.

“Kwetu ni vizuri kwa sababu tuna-
kutana na timu ambayo tunajuana, 
nina imani utakuwa mchezo nzuri 
na kuvutia kwa sababu kila mmoja 
anahitaji kupata matokeo mazuri, 
hatutarudi makosa tuliyofanya 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara na 
hatuwadharau Simba, ina wachezaji 
wazuri na wana uwezo wa kutafuta 
matokeo,” alisema Nahimana.

Aliongeza amejiandaa kukutana 
na ushindani katika mechi hiyo kwa 
sababu kila timu inahitaji kufikia 
malengo kwa kutinga fainali na ku-
beba ubingwa.

KIPA NAMUNGO AFUNGUKA
WATAKAVYOIDHIBITI SIMBA

Mshambuliaji 
wa Namungo, 
Obrey Chirwa 
(kushoto), 
akiwania 
mpira dhidi 
ya mchezaji 
wa Azam FC 
katika mechi 
ya michuano 
ya Kombe la 
Mapinduzi 
iliyochezwa 
Alhamisi 
kwenye 
Uwanja 
wa Amaan, 
Zanzibar. 
Azam 
ilishinda bao 
1-0. PICHA: 
MTANDAO



  Hata hivyo Bara bado tishio katika michuano ya Mapinduzi ambayo...
Adam Fungamwango na Hawa Ab-
dallah, ZANZIBAR 

LICHA ya vigogo wa soka nchini, Simba 
na Yanga kufanikiwa kutinga hatua ya 
nusu fainali ya mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi yanayoendelea visiwani hapa, 
juzi zilikutana na wakati mgumu zilipoku-
wa zinacheza mechi zao za mwisho za 
hatua ya makundi.

Mapema jioni, Yanga ilikubali kulazi-
mishwa sare ya jioni ya mabao 2-2 dhidi ya 
vinara wa Ligi Kuu Zanzibar, KMKM wakati 
sare ya bila kufungana ilikuwa ni matokeo 
yaliyowakutanisha mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Bara, Simba dhidi ya Mlandege.

Hata hivyo, Yanga iliyomaliza ikiwa na 
pointi nne kinara wa Kundi B, pointi sawa 
na Simba iliyokuwa Kundi A, zilisonga 
mbele katika michuano hiyo kwa kuzifua-
ta Azam FC na Namungo kutoka Kundi A.

Ratiba ya michuano hiyo inaonyesha 
mechi ya nusu fainali ya kwanza itakuwa 
kati ya Azam FC dhidi ya Yanga wakati Na-
mungo itawakaribisha Simba katika mch-
ezo wa hatua ya nusu fainali ya pili.

G A Z E T I  H I L I  H U T O L E W A  N A  K U C H A P I S H W A  N A  T H E  G U A R D I A N  L I M I T E D , S .L .P  31042
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Etop safi Msimbazi
Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa kimataifa wa Simba aliyekuja kwa 
majaribio, Udoh Etop, ameonekana kukubalika 
mapema na wadau wa soka wa timu hiyo licha 
ya kupewa dakika chache kuonyesha uwezo 
wake.

Etop ambaye alionekana kulimudu vyema 
eneo la kati, ni mchezaji mwenye nguvu na 
anayejua kukaa mahali sahihi akiwa na asipoku-
wa na mpira.

Hata hivyo, hatima ya nyota huyo pamoja na 
Msudan Sharaf Eldin Shiboub na winga Cheikh 
Moukoro kutoka Ivory Coast zitajulikana baada 
ya Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco ku-
wasilisha ripoti yake kwa mabosi wa klabu hiyo.

Pablo aliliambia gazeti hili anashirikiana 
na uongozi kuhakikisha wanapata mchezaji 
mwenye uwezo mkubwa wa kucheza nafasi ya 
kiungo ili kuongeza nguvu kwenye kikosi cha 
timu hiyo.

“Kila mchezaji anayekuja viongozi wanakuwa 
wamenipa taarifa, tutawaangalia na yule am-
baye atakuwa na vigezo ninavyovitaka tutam-
wongeza katika kikosi chetu,” alisema Pablo.

Aliongeza bado ni mapema kusema lolote 
kuhusiana na wachezaji hao waliokuja kwenye 
majaribio kwa sababu anahitaji muda zaidi 
kujiridhisha.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya Simba, Salim Abdallah ‘Try again’ alisema 
watamsajili mchezaji yoyote ambaye kocha 
atakuwa amevutiwa naye ili kuhakikisha wa-
naimarisha kikosi chao na kufikia malengo 
waliyoyaweka.

SIMBA, YANGA ZILIVYOKAMATWA

Hatima ya Ronaldo mikononi mwa kocha HABARI  UK  21

Kiungo wa Simba Queens, Joelle Bukuru (kulia), akipambana kumtoka mchezaji wa Yanga Princess, Janeth Chris-
topher katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar 
es Salaam jana. Simba Queens ilishinda mabao 4-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, alisema 
wachezaji wa KMKM wana uzoefu na uw-
ezo mzuri wa kusakata kandanda kama 
walivyo nyota wa timu yake na kupelekea 
mchezo wao kuwa na ushindani wakati 
wote.

Kaze alisema alijua anaenda kukutana 
na  timu nzuri na kubwa kwa upande wa 
Zanzibar, hivyo aliwaandaa wachezaji 
wake kuongeza umakini na utulivu kila 
walipokuwa wanamiliki mpira.

“Tumecheza na timu iliyosheheni 
wachezaji wenye uzoefu, ni timu kubwa, 
ndio maana tulikuwa tunacheza kwa ta-
hadhari katika mchezo huo, hatukuwad-
harau kwa sababu na wao ni wakubwa,” 
alisema Kaze.

Aliongeza kwa upande wa kikosi chake 
ameweka wazi hawakucheza vizuri katika 
kipindi cha kwanza, lakini kipindi cha pili  
walibadilika na walifanikiwa kupata ma-
goli.

“Tumecheza vizuri lakini KMKM nao 
walicheza vizuri, walicheza kwa kujilinda 
na kushambulia kama ilivyokuwa kwetu 
sisi, kikubwa tumefanikiwa kuingia nusu 
fainali, tutaendelea kujipanga ili tutimize 

malengo yetu,” Kaze alisema.
Hata hivyo Mrundi huyo ambaye amere-

jea Jangwani kwa mara ya pili alilalamika 
waamuzi waliochezesha mechi yao wal-
ishindwa kutafsiri vyema sheria za mch-
ezo huo.

“Ikiwa wanahitaji kuboresha mashinda-
no haya lazima pia waboreshe na waamuzi, 
walete waamuzi wenye viwango na uzoefu 
wa mechi kama hizi ambazo ni ngumu,” 
alisema kocha huyo.

Kwa upande wake Kocha Msaidizi wa 
KMKM, Salum Ali Salum, alisema licha 
ya kutolewa katika michuano hiyo lakini 
kikosi chake kimefanya vizuri na wanasta-
hili kupongezwa.

“Tumecheza michuano hii bila kufung-
wa,  tumetolewa kwa tofauti ya goli moja, 
sasa ni muda wa kujipanga na michezo ya 
Ligi Kuu Zanzibar, lengo letu lilikuwa ni ku-
chukua ubingwa, ila haikuwa bahati yetu, 
hata hivyo wachezaji wangu wanastahili 
pongezi kwa uhodari waliouonyesha kwe-
nye mashindano haya,” alisema Salum.

Naye Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Fran-
co, alisema mchezo wao dhidi ya Mlandege 
ulikuwa mgumu lakini umewasaidia kue-
ndelea kujiimarisha kuelekea michezo 

ya Ligi Kuu Bara na hatua ya makundi ya 
mashindano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Pablo alisema wapinzani wao walicheza 
mfumo wa kukaba zaidi na ‘kufunga njia’ 
zote na kuufanya mchezo kuwa mgumu 
zaidi.

Mhispania huyo alisema wapinzani wao 
walicheza kwa vurugu na rafu za mara kwa 
mara dhidi ya wachezaji wake, hadi muda 
mwingine kufanya vitendo ambavyo havi-
kuwa vya kimpira.

Kocha wa Mlandege, Abdulaziz Bakechi, 
alisema timu yake ilicheza kwa kujituma ili 
ipate nafasi ya kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo lakini bahati haikuwa upande 
wao.

“Tulihitaji alama tatu ili tusonge mbele, 
tulicheza na timu kubwa, ingawa tulicheza 
kwa bidii kubwa kwa ajili ya kusonga 
mbele, mipango yetu haikufanikiwa, tu-
narudi kujipanga na mechi za ligi, naamini 
wachezaji wangu wameimarika na watare-
jea na elimu fulani,” Bakechi alisema.

Fainali ya mashindano hayo yaliyoshirik-
isha timu 10 kutoka Bara na Visiwani na ya-
nayofanyika kila mwaka itachezwa ifikapo 
Januari 13, mwaka huu.


