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CCM yashtukia vikumbo uchaguzi ubunge, udiwani

Na Jumbe Ismailly,
MANYONI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimewashtukia makada wake
kadhaa wanaodaiwa kupigana vi-
kumbo kujipitisha kwa wanacha-
ma kama sehemu ya maandalizi
ya kugombea nafasi mbalimbali
ukiwamo udiwani na ubunge
mwaka huu.

Hata hivyo, hatua hiyo inaki-
uka maelekezo ya chama hicho
tawala, ambayo yanawakataza
kujihusisha kwa namna yoyote
na kampeni za uchaguzi mkuu.

Viongozi wakuu wa chama
hicho, hususan Makamu Mwe-
nyekiti Tanzania Bara, Philip
Mangula, mara kwa mara ameku-
wa akitoa angalizo kuwa wataka-
okaidi, majina yao yatakakwa
kama ilivyofanyika mwaka 2015.

Wakati hali ikiwa hivyo, Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya Man-
yoni, mkoani Singida, Jumanne
Makhanda, amewashtukia baa-
dhi ya makada wanaojipitisha
kwa wanachama, ikiwapo ku-
wapa rushwa kama njia ya ku-
washawishi wawaunge mkono.

Kutokana na hali hiyo,
Makhanda amewatahadharisha
wote wanaojipitisha pitisha kwa
ajili ya kuanza ushawishi, kuwa
watashughulikiwa. Aidha, amese-
ma wapo wanaotoa rushwa
ya kati ya Sh. 20,000 hadi Sh.
30,000.

Mwenyekiti huyo alitoa ag-
izo hilo kwenye kikao cha Hal-
mashauri Kuu ya CCM ya Wilaya
hiyo, kilichokutana kupokea
taarifa ya utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi wa mwaka 2015-2020 il-
iyosomwa na Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Rahabu Mwagisa.

Aidha, alisema baadhi ya wa-
nachama wanaodhamiria ku-
gombea nafasi mbalimbali za
uongozi katika uchaguzi mkuu
ujao, wanatakiwa kutoanza
kampeni kabla ya wakati.

Mwenyekiti huyo alisema
chama hicho hakitasita kukata
majina ya wagombea watakao-
gundulika kuanza kampeni hizo
kabla ya wakati.

Kwa mujibu wa Makhanda,
wilayani humo wameanza kuji-
tokeza baadhi ya watu wenye nia
ya kugombea, kuanza kupitapita

na kutoa rushwa kwa wananchi,
na kwamba kuna baadhi ya vion-
gozi wamegeuka kuwa madalali
wa wagombea hao, jambo amba-
lo halikubaliki kikanuni.

Alisema wote wenye nia ya
namna hiyo hawana nafasi, na
hawatakuwa na nafasi hiyo kwa
sasa kwani waliopo madarakani
wanafanyakazi na ndiyo wanaoi-
tumikia ilani ya CCM.

“Na natumia nafasi hii kwenye
vyombo hivi vya habari kupiga
marufuku watu wote wenye nia
ya kugombea nafasi ya kuanzia
nafasi ya urais, ubunge na udi-
wani hawana nafasi. Waliopo
wanafanyakazi na ndiyo wanaitu-
mikia ilani ya chama,” alisisitiza
Mwenyekiti huyo.

Alisema atakuwa mbkali kwa
kuhakikisha analisimamia kwa
karibu jambo hilo. Kadhalika,
aliwaonya baadhi ya viongozi wa
chama hicho wanaojigeuza kuwa
madalali wa kuwachagulia wa-
nanchi viongozi kwa kuwarubuni
wananchi kwa kuwahonga fedha.

Alihoji kuwa anayetoa fedha
hizo alizogawa kwa wapigakura
atakapochaguliwa atazirudisha-

je, na kuwa jambo hilo linalotia
shaka. “Wewe unapotoa kati ya
Sh. 20,000 au 30,000 unatege-
mea uje upewe huo uongozi,
ili kusudi ukalipe nini, hii hela
utakuja kuilipaje, kwanza un-
aipata wapi kama siyo utapeli un-
aowafanyia wananchi?

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
huyo, Chama kilishaweka bayana
kwamba kipindi cha kuwach-
agulia wananchi viongozi kime-
pitwa na wakati, na kwamba
kiongozi yeyote wa chama ni lazi-
ma akachaguliwe na wanachama
muda utakapofika.

Wakati Makhanda, akishtukia
kampeni zisizo rasmi na kutoa
angalizo, takribani wiki moja
iliyopita CCM Mkoa wa Mara,
ilitoa angalizo kama hilo, baada
ya kubaini baadhi ya makada
kuanza kampeni kabla ya muda.

Mwenyekiti wa chama hicho
mkoani humo, Samuel Kiboye,
ndiye aliyetoa angalizo hilo kwa
makada wanaovunja kanuni za
chama kwa kuanza kutangaza
nia kabla ya wakati, na kwamba
watashughulikiwa kwa kuwa wa-
nahujumu waliopo madarakani.
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Upelelezi
kesi ya
Kabendera
wanukia

UPANDE wa Jamhuri ka-
tika kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili mwandishi wa
habari za uchunguzi, Erick
Kabendera, umedai kuwa
bado kuna maeneo mach-
ache wanayafanyia kazi kwa
ajili ya kukamilisha upelelezi.

Madai hayo valitolewa na
Wakili wa Serikali mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Janeth Mtega.

Hakimu Mtega aliahirisha
kesi hiyo hadi Januari 27,
mwaka huu itakapotajwa, na
kuamuru mshtakiwa aend-
elee kukaa mahabusu.

Kabendera anadaiwa
kupanga na kushirikiana na
genge la uhalifu na shtaka la
tatu ni la kukwepa kodi zaidi
ya Sh. milioni 173.

Katika kesi ya msingi, il-
idaiwa kuwa siku na mahali
pasipofahamika mshtakiwa
alijihusisha na genge la
uhalifu. Alidai kuwa katika
tarehe tofauti tofauti kati ya
Januari mwaka 2015 na Julai
mwaka 2019, alitenda kosa
la kutoa msaada kwa genge
la uhalifu kwa nia ya kujipa-
tia maslahi. Katika shtaka la
pili, Kabendera anakabiliwa
na shtaka la ukwepaji kodi,
zaidi ya Sh. 173,247,047.02.

Kabendera anadaiwa
kuwa katika tarehe tofauti
tofauti kati ya Januari 2015
na Julai 19, 2019, alishindwa
kulipa kodi kiasi cha Sh.
173,247,047,02.

Katika shtaka la tatu,
Kabendera anadaiwa kati ya
Januari 2015 na Julai 2019,
katika maeneo mbalimbali ya
Jiji la Dar es Salaam, ali-
takatisha fedha kiasi cha Sh.
173,247,047.02.

Wiki moja sarakasi Meya Jiji Dar hadi kung'olewa

Na Gwamaka Alipipi

HUKU mahakama ikiagiza al-
ipe gharama za kesi, Isaya Mwita
ameendelea kuwa na juma lingine
la mikasa baada ya jana kushindwa
kuingia Ofisi ya Meya wa Jiji la Dar
es Salaam kutokana na mlango
kubadilishwa nywila.

Tukio hilo limemtokea ziki-
wa zimepita siku tano tu tangu
anyanganywe gari  alilokuwa
analitumia muda mfupi baada ya
kutoka kwenye kikao cha uamuzi
dhidi ya hatima yake katika nafasi
ya Meya wa Jiji hilo la kibiashara.

Akizungumza na Nipashe, Mwita
alidai kuwa jana asubuhi, alifika
kwenye ofisi yake iliyoko kwenye

KORTINI

Jengo la Karimjee jijini ili aendelee
na majukumu yake ya kikazi, lakini
alikuta mlango wa ofisi yake ume-
badilishwa namba za siri.

“Ni kweli mlango wa ofisi yangu
umebadilishwa ‘pass word’ (ny-
wila), hivyo nilishindwa kuingia, la-
kini baada ya dakika kadhaa kupi-
ta, alikuja meneja na kunisaidia
kunifungulia na niliingia ofisini na
kutoka, na sasa niko mahakamani,”
alidai.

Mbali na mikasa hiyo miwili, wiki
iliyopita, kulitokea vurugu katika
kikao cha Baraza la Madiwani wa
Jiji hilo, kilichoitishwa kwa lengo la
kufanya uamuzi wa ama kumng'ao
au kumbakisha katika madaraka
hayo.

Vurugu hizo ziliibuka baada ya
Diwani wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), kudai
kutiwa saini kwa jina la mjumbe
kutoka Chama cha Wananchi
(CUF), ambaye hakuwapo ndani ya
chumba cha mkutano.

Hatua hiyo ambayo diwani huyo
aliitafsiri kuwa ni mbinu za kulazi-
misha kutimiza akidi, ilisababisha
mvutano uliotulizwa na askari
polisi walioingia ndani ya ukumbi.

Baraza hilo lilikuwa limekutana
ili kupokea taarifa ya uchunguzi
dhidi ya tuhuma zilizokuwa zi-
namkabili Mwita baada ya timu
iliyoundwa na Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul Makonda kum-
chunguza.

Jana, Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu ilikubali kuiondoa
kwa gharama kesi ya madai namba
3/2020, baada ya Mwita aliyefun-
gua, kuomba kuiondoa kwa saba-
bu tayari walalamikiwa wa kwan-
za, Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam, walishamngoa katika kiti
hicho tangu Januari 9, mwaka huu.

Uamuzi huo ulitolewa na
Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Janeth Mtega baada ya mlalamikaji
kuwasilisha maombi ya kuiondoa
kesi hiyo na walalamikiwa kuku-
bali ombi hilo.

Kabla ya mahakama kutoa ua-
muzi huo, Wakili wa Mlalamikaji,

Hekima Mwasipu, alidai msingi
wa kuiondoa kesi hiyo ni kwamba
Januari 8, mwaka huu, waliwasili-
sha maombi madogo ya zuio chini
ya kiapo dhidi ya mlalamikiwa
wa kwanza (Jiji) na wa pili, Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, wasiitishe mkutano wa
kumngoa kwenye kiti chake.

Alidai waliiomba zuio hilo kwa
sababu walalamikiwa wa kwanza
na wa pili, walitaka kumngoa
mlalamikaji katika kiti chake cha
umeya.

“Mheshimiwa Hakimu, tuliom-
ba kwamba mahakama isipotoa
zuio, mlalamikaji atakosa haki ya

INAENDELEA UK. 8
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Tiketi mabasi yote sasa kiektroniki

Na Renatha Msungu,
DODOMA

CHAMA cha Wamiliki wa Ma-
basi (Taboa), kinatarajia kuanza
kukatisha tiketi kwa njia ya kiele-
ktroniki mwezi ujao kwa kampuni
zote za mabasi, ili kupunguza
msongamano unaojitokeza.

Vilevile, Taboa imesema in-
atekeleza agizo la Naibu Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Atashasta Nditiye, kuhusu kuzin-
gatia leseni zao katika usafirishaji
wa vipeto kwenye mabasi.

Katibu wa chama hicho, Enea
Mruto, katika mazungumzo na Ni-
baada ya kikao chao na Mamlaka
ya Mapato (TRA), wamekubaliana
ukatishaji tiketi ufanyike kwa njia
ya elektroniki kuanzia mwezi ujao
kwa mabasi yote.

“Kama TRA hawatatuangusha
kile tulichokubaliana nao, basi
mpango huo utaanza rasmi mwezi
ujao, tunahitaji kufanya kazi kwa
kwenda na teknolojia mpya,” ali-
tamba.

Alisema utaratibu huo ulioanza

katika baadhi ya kampuni za ma-
basi, utatumika kwa kampuni
zote za mabasi baada ya kukami-
lika kwa baadhi ya mambo wali-
yokubaliana kisha utazinduliwa
rasmi na kuwekwa agizo kwa ma-
basi yote.

Alisema mfumo huo utasaidia
kuwarahisishia wateja kupata
tiketi au kuweka maombi ya ku-
kata tiketi kwa njia ya mtandao.

“Unajua  mambo sasa hivi
yanakwenda kisasa zaidi, hivyo na
sisi tunahitaji kwenda kiteknolo-
jia,” alisema na kukiri kuwa tayari

kuna kampuni chache za mabasi
nchini zimeujaribu utaratibu
huo.

Kuhusu zuio la Nditiye kwa ma-
basi kusafirisha baadhi ya nyaraka,
Mruto alisema Taboa inatekeleza
agizo kwa kuzingatia masharti
yaliyowekwa kwenye leseni zao za
usafirishaji wa vipeto.

Alisema hata katika mkutano
wao uliopita, wamiliki walisisitiza
agizo hilo ili kuendana na sheria
zinavyotaka.

“Taboa tunatekeleza agizo hilo,
atakayekiuka atakupambana na

mkono wa sheria, hivyo kila mmo-
ja anapaswa kutekeleza sheria,”
alionya.

Mruto pia alisema Taboa im-
eweka mikakati mingi ya kubore-
sha huduma zake na kuhakikisha
ajali za barabarani zinapungua
nchini kwa kuhimiza umakini ka-
tika kampuni za mabasi, hasa kwa
madereva.

Alisema chama hicho kitakuwa
kinasisitiza wamiliki wa mabasi
kufanya ukaguzi katika vyombo
vyao vya moto mara kwa mara ili
kuepusha ajali.

BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED(BOA) Tunatoa notisi
ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo wa hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo
chini,alipe deni analodaiwa.Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza
dhamana(mali)yake kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI | DHAMANA/MAHALI ILIPO

1 NYAULI DRILLING COMPANY | Nyumba ya makazi yenye Hati ya umiliki CT
LIMITED/MICHAEL ALFRED Na.464117 Kiwanja Na. 286,Kitalu “GG” lliyopo
MAUNGO Manispaa ya Mwanza,Eneo la Nyakato iliyopo
kwa jina la MICHAEL ALFRED MAUNGO
Nyumba ya makazi yenye Hati ya umiliki CT
Na.28056 kiwanja na.27,Kitalu “D”lliyopo
manispaa ya Mwanza, Eneo la Nyegezi .lliyopo
kwa jina la KWANDIKWA MSALENGE MLEBWA

2 | KWANDIKWA MSALENGE
MLEBWA

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo
yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya
asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugezi Mtendaji
Mkurugezi Mtendaiji BOA Bank

Best Group (T) LTD Head Office,

Alli Hassan Mwinyi Road. Ohio Street/Kivukoni Front,
Green Acres Buliding, 2nd Floor. P.O. BOX 3054,

P.0. BOX 1088
DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

DAR ES SALAAM
Tel: +255 22 2110104
+255 22 2111290

BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na ECO BANK TANZANIA Tunatoa notisi ya siku kumi na
nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo wa hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini,alipe
deni analodaiwa.Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza
dhamana(mali)yake kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa
4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI | DHAMANA/MAHALI ILIPO

1 |ZUNGU USED SPARES AND | Kiwanja chenye Hati Ct Na.85413,Kiwanja
LUBRICANT/KHALID SAID na.48, Kililopo Manispaa ya Temeke eneo la
SALUM. Amani Gomvu Dar es salaam,kilichopo kwa jina
la KHALID SAID SALUM.

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote
ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na
zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugezi Mtendaji
Mkurugezi Mtendaji Eco bank,
Best Group (T) LTD Head Office,

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Kinondoni Road,
P.O. BOX 20500,
DAR ES SALAAM
Tel: +255 22 2137447
+255 22 2137446

JAGA AUCTION MART LIMITED.

TABATA-BIMA, PO BOX 11133, DAR ES SALAAM-TANZANIA
Tell: 0713123427, 0766121079, EMAIL: jagauction16@gmail.com

NOTISI YA KULIPA DENI/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini tuliyopewa na MAPAMBAZUKO SACCOS LTD tutauza kwa MNADA
WA HADHARA DHAMANA ZA MIKOPO YA WADAIWA. Mnada utafanyika
mahali dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo chini. Tunatoa notisi ya siku 14
toka siku ya tangazo hili.

SN | JINA LA MDAIWA/MDHAMINI | DHAMANA MAHAL} TAREHE YA
MNADA
1. ROBILO MTWANGAMBATE NYUMBA TUANGOMA 1/02/2020
2. STEPHEN MICHAEL KIWANJA TABATA KINYEREZI 29/01/2020
MAGEMBE
3. MAGIGE FRANK PAUL KIWANJA MSONGOLA YANGE 8/02/2020
YANGE
4. LILIAN CAMILLUS MARIKI KIWANJA MPIGI MAJOE 15/02/2020
5. YVONNE MAJEVU KIWANJA NA KIPUNGUNI B"MOSHI | 25/01/2020
NYUMBA BAR

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itaauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo asilimia 75% yalipwe ndani ya siku (14) kukamilisha malipo yote,
ukishindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali
ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/ mpangaji
na zingine zinazo ambatana na hili ni juu ya mnunuzi.

Kwa TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA:

MAPAMBAZUKO SACCOS LTD
MKURUGENZI MTENDAJI

P.O BOX 24705,

DAR ES SALAAM,

Tel: 0783 072 460

Tel: 0678 022 216

JAGA AUCTION MARTLIMITED
MKURUGENZI MTENDAJI,

P.O BOX 11133,

DAR ESSALAAM,

Tel: 0713123427

Tel: 0766 121 079

115582902

TAARIFA KWA UMMA

115581702

TIMON ENOCK

Mtajwa hapo juu, sio mfanyakazi wa M/S Twiga Paper Product
Limited PO. Box 20192 Dar es salaam, Mtaa wa Chuma,
Chang’'ombe Dar es salaam, tangu tarehe 01.01.2020 na
hahusiki na shughuli zozote zinazohusu Kampuni ya M/S
Twiga Paper Product Limited. Hivyo basi Kampuni
haitahusika na MIAMALA au shughuli zozote zitakazofanywa
na mtajwa hapo juu.

IMETOLEWA NA UONGOZI WA
M/S TWIGA PAPER PRODUCT LIMITED

Maelfu
wamiminika
kusajili laini
Za Simu

Na Salome Kitomari

ZIKIWA zimebaki
siku sita, idadi ya wa-
naosajili laini za simu
kwa mfumo wa alama
za vidole inaongezeka.

AKizungumza jana
na Nipashe, Ofisa
Mwandamizi Mkuu
wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania
(TCRA), Semu Mwaky-
anjala, alisema hadi
Januari 7, mwaka
huu jumla ya laini
25,160,147 zilisajiliwa
ikiwa ni asilimia 42.42.

Aidha, alisema jum-
la ya laini 22,796,472
hazijasajiliwa, na
kuwataka wananchi
kutumia vyema siku
zilizosalia kukamilisha
usajil wao.

Kwa mujibu wa
ofisa huyo, ambao
hawajasajili laini zao ni
asilimia 47.5.

“Mwamko wa wa-
nanchi kujisajili unazidi
kukua kadri siku zi-
navyokwenda, ndiyo
maana kunaongezeko
la usajili,” alisema na
kuongeza:

“Usajili huu ni
muhimu sana kuwalin-
da wananchi dhidi ya
wizi, ulaghai, utapeli na
uchochezi.”

Kwa mujibu
wa Mwakyanjala,
kuna jumla ya laini
47,956,619.

Awali, mwisho wa
usajili ulikuwa ni
Desemba 31, mwaka
jana, lakini Desemba
27, Rais John Magufuli
wakati anasajili laini
yake kwa alama za
vidole wilayani Chato,
mkoani Geita, aliongeza
siku 20 hadi Januari
20, mwaka huu.
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Waziri aagiza meli iliyokamatwa
uvuvi haramu itolewe bandarini

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Luhaga Mpina, amemtaka
Mmiliki wa Meli ya Buah Naga
1, iliyokamatwa kwa makosa ya
uvuvi haramu katika ukanda
wa Bahari Kuu, kuiondoa hara-
ka meli hiyo kwenye Bandari
ya Mtwara, ili kupisha shughuli
zingine za serikali.

Amesema meli hiyo ina-
paswa kuondolewa bandarini
huko kwa kuwa tayari mahaka-
ma ilishatoa hukumu dhidi ya
kesi hiyo.

Akizungumza baada ya
kutembelea eneo iliko meli
hiyo inayomilikiwa na raia wa
Malaysia, Waziri Mpina alisema
jana kuwa kukamatwa kwa
meli hiyo na kisha mahakama
kutoa hukumu ya kifungo cha
miaka 20 jela au kulipa faini
ya Sh. bilioni moja, ni uthibiti-

sho kuwa serikali ya awamu
ya tano haina mzaha katika
kusimamia rasilimali zake, ziki-
Wamo za uvuvi.

Waziri huyo alisema meli
hiyo ni ya pili kukamatwa na
kuchukuliwa hatua na serikali,
kutokana na kufanya uvuvi
haramu katika Bahari Kuu nda-
ni ya miaka 10, ya kwanza ikiwa
ni Tawariq 1, iliyokamatwa
mwaka 2009 na aliyekuwa Wa-
ziri wa Maendeleo ya Mifugo na
Uvuvi, Dk. John Magufuli, sasa
Rais wa Tanzania.

Mpina alisema baada ya Dk.
Magufuli kukamata meli hiyo
miaka 10, baadaye, serikali
anayoiongoza imekamata tena
meli nyingine na kuitangazia
dunia kuwa Tanzania imekataa
kuwa shamba la bibi la kila mtu
kuja kufanya anachotaka.

Alisema adhabu iliyotolewa
na mahakama inatoa fundisho
na ujumbe kwa wamiliki wa

meli na vyombo vingine vina-
vyotumika kufanya shughuli
za uvuvi, kuzingatia sheria za
nchi.

Waziri huyo alisema serikali
itaendelea kufanya doria na
operesheni katika ukanda wa
Bahari Kuu na kudhibiti meli
zote za kigeni zilizotumika ku-
vua katika maji ya Tanzania
bila kufuata sheria.

Alisema uvuvi huo usiozin-
gatia sheria za nchi, si endel-
evu kutokana na wavuvi kuvua
papa na kisha kutupa miili yao
baharini baada ya kuondoa
mapezi.

Desemba 2018, Mahakama
Kuu Divisheni ya Uhujumu
Uchumi na Makosa ya Rushwa
Kanda ya Mtwara, iliwahu-
kumu watu watatu wakiwamo
raia wawili wa kigeni na Mtan-
zania mmoja, kifungo cha mia-
ka 20 jela kila mmoja au kulipa
faini ya Sh. bilioni moja baada

ya kukamatwa wakifanya uvuvi
haramu katika ukanda wa Ba-
hari Kuu Januari mwaka huo.

Watu hao walikamatwa
katika ‘Operesheni NMATT’,
iliyokuwa inaendeshwa na
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kushirikiana na vyombo ving-
ine vya dola.

Watu hao walikamatwa wak-
iwa kwenye meli ya Buah Naga
1 ya Malaysia wakiwa na kilo 90
za mapezi ya papa bila kuwa na
miili yake, kinyume cha sheria.

Pia mwishoni mwa mwaka
jana, Bunge la Tanzania lilipiti-
sha Azimio la Mkataba wa Ki-
mataifa wa Shirika la Chakula
Duniani wa kupambana na
kuzuia uvuvi haramu kupitia
bandari za nchi wanachama,
Spika Job Ndugai akitaka juhu-
di zaidi kufanyika kulinda rasil-
imali za uvuvi akisisitiza kuwa
endapo hazitasimamiwa vizuri,
zitatoweka.

Waziri
Mkuu, Kas-
sim Majali-
wa, akifunua
pazia la jiwe
la msingi
kuzindua
jengo la
Taasisi ya
Kuzuia na
Kupambana
na Rushwa
(Takukuru),
Wilaya ya
Ruangwa,
mkoani Lindi
jana. Kulia
ni Kaimu
Mkurugenzi
Mkuu wa
Takukuru,
Brigedia
Jenerali
John Mbun-
g0. PICHA:
OWM

Ajali ya basi ilivyoua wawili

Na Marco Maduhv,
SHINYANGA

WATU wawili wamefariki
dunia, huku saba wakijeruhiwa
ajali ya basi lenye namba za
usajili T 437 DFJ Bright Line,
wakati likitokea Mwanza kwen-
da Dodoma kugongana uso
kwa uso na gari dogo.

Ajali hiyo ilitokea jana majira
Kata ya Samuye Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga.

Imeelezwa kuwa basi hilo
lilipofika eneo hilo lilikutana
na mwendesha bodaboda kati-
kati ya barabara na kumkwepa,
ndipo likakutana uso kwa uso
na gari ndogo lenye namba za
usajili T 173 ANW na kusababi-
sha ajali.

Akisimulia, abiria aliyenu-
surika kwenye ajali hiyo, Matei
Onyango, alisema walipofika
kwenye  kijiji hicho wakati
basi likiwa katika mwendo wa
kawaida, wakashangaa kuona
linaanza kuyumba walipo anga-
lia mbele kujua kuna nini, ndi-
po wakaona kofia ya mwende-
sha bodaboda imerushwa juu
kisha wakagongana na gari
ndogo.

“Mimi ni mkazi wa Rorya
mkoani Mara, napeleka wa-
toto wangu wawili shuleni Ig-
unga, nikiwa ndani ya basi hili
nikiangalia video ya wanyama,
tulipofika eneo hili nikaanza
kuona basi linayumba, kuti-
zama mbele nikaona kofia ya
mwendesha boda imerushwa
juu, kidogo nikasikia kishindo

kikubwa cha kugongana na
gari dogo, ndipo tukapata ajali,”
alisema Onyango.

“Namshukuru Mungu mimi
na watoto wangu wawili tu-
metoka salama licha ya kupata
majeraha madogo, lakini kama
dereva angekuwa kwenye
mwendo kasi sidhani kama
tungesalimika... ajali ni mbaya
sana ukiona hata namna tulivy-
oanguka,” aliongeza.

Kwa upande wake Mkuu
wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani mkoani Shinyanga,
Athony Gwandu, ambaye ali-
kuwapo eneo la tukio, aliwataja
watu wawili waliofariki papo
hapo kwenye ajali ni Paulina
Obedi (12) ambaye ni abiria, na
mwendesha bodaboda aliyefa-
hamika kwa jina moja na Saidi,

Alisema majeruhi hao saba
walikimbizwa katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Shinyan-
ga, na wanapatiwa matibabu,
huku abiria wengine waliosali-
mika waliwasafirisha kwenye
basi lingine na wanaendelea na
safari. Gwandu alifafanua kuwa
basi hilo lilikuwa na abiria 55.

Alitaja chanzo cha ajali hiyo
kuwa ni dereva wa basi hilo ku-
jaribu kumkwepa mwendesha
bodaboda, ndipo alipokutana
uso kwa uso na gari jingine
dogo na kugongana uso kwa
uso, na kuwataka madereva
wote wa vyombo vya moto
wakiwamo bodaboda kuzinga-
tia sheria za usalama baraba-
rani ili kuepusha ajali.

1
Majaliwa ‘aiamsha’

Takukuru uchunguzi
wizi fedha korosho

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameutaka uongozi wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) ukamilishe mapema
uchunguzi dhidi ya madudu yali-
yoibuliwa katika mbio za Mwenge
wa Uhuru 2019 na wizi uliofanywa
na viongozi wa AMCOS kwa wakuli-
ma wa ufuta na korosho ikiwamo
Wilaya ya Ruangwa.

Aliyasema hayo jana wakati ak-
izindua jengo la Takukuru Wilaya ya
Ruangwa lililogharimu zaidi ya Sh.
milioni 142. Alitoa wito kwa Takuk-
uru kuwa imara na kutembea kifua
mbele katika mapambano hayo.

Alisema pamoja na Takukuru kue-
ndelea na utekelezaji wa majukumu
yao va Kila siku, na ameuagiza
uongozi wa taasisi hiyo ukamilishe
mapema utekelezaji wa maagizo
mbalimbali ya Rais John Magu-
fuli aliyoyatoa kwao kwa nyakati
tofauti.

Alisema ameshuhudia kazi nzuri
waliyoifanya na wanayoendelea
kuifanya kupitia uchunguzi na
ufuatiliaji wa madai ya malipo ya
wakulima wa zao la ufuta na koro-
sho.

“Kamilisheni chunguzi hizi zote
kwa wakati ili hatua stahiki za
kisheria ziweze kuchukuliwa dhidi
ya wale wote waliopatikana na
hatia.”

Alisema rushwa huathiri
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo. “Kutokana na ukweli huo,
serikali imetoa msukumo wa pekee
katika kushughulikia vitendo vya
rushwa na ufisadi. Msukumo huo,
umechangia kwa kiasi kikubwa hu-
susan katika kipindi hiki, utekelezaji
wa miradi mikubwa na ya kimkakati
kwa ufanisi na kwa wakati.”

Alisema wananchi wanatakiwa
wafahamu kwamba nchi yoyote
ambayo rushwa imetamalaki siyo
rahisi kuwa na uwezo wa kiuchumi
utakaoiwezesha nchi hiyo kumudu
kulipa madeni ya ndani na ya
nje. “Hata hivyo, kwa upande wa
Tanzania tunashuhudia jinsi Seri-
kali ya awamu ya tano inavyolipa
madeni.”

Kwa mfano, kati ya Julai na
Septemba, 2019, Sh. bilioni 85.72
zimetolewa ikiwamo bilioni 50 za
madai ya pensheni; bilioni 22 za
madai ya watumishi wa umma iki-
wamo Kiinua mgongo kwa wastaafu
3,019 na malimbikizo ya mishahara
kwa watumishi 1,435; bilioni 10.24
zimelipa watoa huduma na zaidi ya
bilioni 2 kwa ajili ya makandarasi
na wahandisi washauri. Hayo ni ma-
tokeo vya jitihada za kupambana na
rushwa zinazofanywa na serikali.

Alisema tangu Serikali ya Awamu
ya Tano iingie madarakani, imekuwa
ikijipambanua na vita dhidi ya
rushwa na ufisadi. Hivyo, kitendo
hicho cha kuendelea kulipa madeni
ni ishara ya mafanikio ya serikali
katika jitihada zake za kuzuia na
kupambana na rushwa nchini, na
kuwa serikali itaendelea kudhibiti
mianya yote ya rushwa katika
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Msamaria
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Mashine mpya yawatibu
kansa wagonjwa 1,100

Na Mary Geofrey

MASHINE mpya ya kisasa ya ku-
tibu saratani iliyosimikwa katika
Taasisi ya Saratani Ocean Road
takribani mwaka mmoja na nusu
sasa, imetumika kutibu wagonjwa
1,141, wakiwamo 208 waliokuwa
wapelekwe nje ya nchi.

Idadi hiyo ya wagonjwa wal-
iokuwa waende nje ya nchi,
wametibiwa nchini kwa mafanikio
makubwa na kuokoa Sh. bilioni
104 ambazo zingetumiwa na seri-
kali kwa matibabu ya ughaibuni.

Hayo yalibainishwa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Dk. Julius Mwaiselage, alipo-
zungumza na waandishi wa habar,
maofisa mawasiliano wa taasisi zi-
lizo chini ya Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
es Salaam.

Alisema ili kuimarisha huduma
za uchunguzi na tiba, serikali
iligharamia ununuzi na kusimika
mashine mpya na za kisasa za ku-
tibu saratani ‘Linear Accelerator’
mbili na CT-Simulator na kuanza
kutoa huduma Septemba mwaka

2018.

Alisema tangu mashine hizo zi-
anze kazi na kuzinduliwa rasmi na
Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, Machi 29 mwaka jana, pia
zimepunguza muda wa kusubiri
tiba ya mionzi kutoka wiki sita
hadi kufika chini ya wiki mbili.

“Mashine hizi ni za kisasa zina-
zotumia teknolojia ya 3D, zinapa-
tikana katika hospitali kubwa ya
saratani duniani kama India, Ulaya
na Marekani na ni za kwanza kusi-
mikwa katika ukanda wa kusini
mwa Jangwa la Sahara,” alisema.

Aliongeza kuwa mashine hizo
pia zimesaidia kuongeza idadi ya
wagonjwa wanaotibiwa kwa siku
kwa kutumia tiba ya mionzi ku-
toka wagonjwa 170 hadi 190 kwa
siku ilivyokuwa awali hadi zaidi ya
300 kwa sasa.

Dk. Mwaiselage alisema
mashine hizo pia zimesaidia kuan-
zisha huduma za kupima CT-Scan
katika taasisi na kufika Septemba
mwaka jana, jumla ya wagonjwa
1,430 walichukuliwa kipimo hicho
katika taasisi hiyo badala ya kufua-
ta huduma hiyo katika hospitali
nyingine kama ilivyokuwa siku za

awali.

Alisema zimesaidia kupun-
guza idadi ya wagonjwa kwenda
kutibiwa nje ya nchi, akibainisha
kwamba mwaka 2015/16, wag-
onjwa 164 wa saratani walipatiwa
rufani ya nje ya nchi, lakini baada
ya maboresho wagonjwa 14 wali-
patiwa rufani kwenda nje ya nchi
kwa kipindi cha mwaka 2018/19.
“Na wagonjwa wanaokwenda In-
dia kwa ajili ya matibabu, wengi
wao hufanyiwa tiba kwa mara ya
kwanza, na wanaporudi nchini
huendelea na matibabu hapa kwa
sababu wanashauriwa kuwa tayari
Tanzania tuna mashine za kisasa
za kutibu wagonjwa,” alisema.

Alisema kutokana na kuimarika
kwa huduma za saratani katika
taasisi hiyo, wagonjwa kutoka nchi
za jirani za Kenya, Comoro, Ma-
lawi, Msumbiji, Zimbabwe, Congo
DRC na Burudi wameongezeka
kuja nchini kupatiwa matibabu.

Sambamba na hilo alisema
upatikanaji wa dawa katika taasisi
hiyo ni asilimia 100 na pia mapato
ya dawa yameongezeka kutoka Sh.
milioni 70 kwa mwezi hadi milioni
800 hadi 900 kwa mwezi.

Alisema pia wameanzisha duka
la dawa la jamii katika taasisi
hiyo na kusaidia upatikanaji wa
dawa kwa bei nafuu, kulikosaidia
kuongeza mapato ya taasisi kutoka
Sh. milioni 569.87 mwaka 2014/15
hadi Sh. bilioni 14.77 mwaka
2018/19.

Dk. Mwaiselage alisema asilimia
60 ya wagonjwa wenye dalili za
awali wanaofika hospitalini hapo,
wanatoka hospitali za wilaya na
kwamba wana uwezekano mkub-
wa wa kupona tofauti na wanaofi-
ka wakiwa wamezidiwa.

Alisema kuna ongezeko la wag-
onjwa wa saratani kutoka 40,885
mwaka 2015/16 hadi wagonjwa
64,747 mwaka 2018/19.

Alisema moja ya sababu za
ongezeko hilo ni mwitikio wa
jamii kupima afya na ongezeko la
ugonjwa huo duniani kote.

Alisema kwa Tanzania, sara-
tani inayoongoza ni ya mlango
wa kizazi ikifuatwa na ya matiti,
mfumo wa chakula na muungan-
iko wa kichwa, shingo na koo na
wagonjwa wengi wanatoka katika
mikoa yenye wakazi wengi, ikion-
gozwa na Dar es Salaam.

]
Kizimbani
tuhuma
kunajisi
mtoto
wake

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa
wa Wete imempandisha
Kizimbani mwanaume
mwenye umri wa
miaka 43, mkazi wa
Taifu Wilaya ya Wete
kwa kosa la kumnajisi
mtoto wake wa kumzaa
mwenye umri wa miaka
12.

Akisomewa shtaka
lake mahakamani hapo
na mwendesha mash-
taka kutoka Ofisi va
Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP), Ali Amour
Makame, ilidaiwa kuwa
mtuhumiwa alitenda
kosa hilo Novemba 30,
mwaka 2019.

[lidaiwa kuwa kosa
hilo alimtendea mtoto
wake huyo saa 3:00
usiku eneo la Taifu
Wilaya ya Wete Mkoa
wa Kaskazini Pemba.

llidaiwa kuwa bila ya
halali, alimwingilia mto-
to huyo, huku akijua
kuwa ni mtoto wake wa
kumzaa, jambo ambalo
ni kosa kisheria.

Kumwingilia maha-
rimu ni kosa Kisheria
kinyume na kifungu cha
143 (1) (4) cha Sheria
Namba 6 ya Mwaka
2018 Sheria ya Zanzi-
bar.

Baada ya kusomewa
shtaka lake, mtuhu-
miwa huyo alikana
kutenda kosa hilo, na
kuiomba mahakama
impatie dhamana, ombi
ambalo lilikataliwa na
mahakama.

Hakimu wa ma-
hakama hiyo, Abdalla
Yahya Shamhun, alia-
muru mtuhumiwa huyo
kupelekwa rumande
hadi Januari 27, mwaka
huu ambapo kesi hiyo
itasikilizwa.

Mitambo ya mabilioni yatua kwa Mkemia Mkuu serikalini

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA),
imenunua mitambo tisa yenye
thamani ya Sh. bilioni 6.5 katika
kipindi cha miaka minne ya uon-
gozi wa Rais John Magufuli, kwa
lengo la kuboresha utendaji kazi

wa mamlaka hiyo.

Kutokana na kuwapo kwa mi-
tambo hiyo ya kisasa, mamlaka
hiyo imepunguza siku za kupima
vinasaba na kutoa majibu kutoka
ndani ya siku 21 ilivyokuwa awali
hadi siku moja kwa sasa.

Mafanikio hayo yalielezwa jana

Mkuu wa Serikali, Dk. Fidelice

Mafumiko, alipozungumza na
waandishi wa habari na maofisa
mawasiliano wa taasisi zilizo chini
ya Wizara ya Afya, Maendeleo
ya  Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, waliotembelea mamlaka
hiyo.

“Uwekezaji huu wa mitambo ya
kisasa umeongeza kasi na uwezo
wa GCLA kufanya uchunguzi wa

sampuli mbalimbali, zikiwamo za
dawa za kulevya, uchunguzi wa
mazingira, vinasaba vya binadamu
na wanyama na ubora wa chakula,”
alisifu.

Alisema kuwapo kwa mitambo
hiyo ya kisasa pia kumesaidia kutoa
huduma kwa wingi na kwa kasi kul-
inganisha na miaka ya nyuma.

Alisema mamlaka hiyo pia ime-

fanikiwa kukarabati miundombinu
ya ofisi zote za kanda nchini kwa
gharama ya Sh. bilioni 1.3, hivyo ku-
saidia kuboresha utendaji kazi.

Dk. Mafumiko alisema katika
kipindi hicho, pia walifanikiwa
kusajili wadau wa kemikali 2,426
na vibali 21,336 na kufanya kazi ka-
tika mipaka yote na katika bandari
nchini kwa saa 24.
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Bravo Shein kupaisha
maendeleo ya Zanzibar

MAADHIMISHO ya Miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar yamedhi-
hirisha jinsi serikali ya awamu ya saba inayoongozwa na Rais DK.
Ali Mohamed Shein, ilivyofanya vizuri katika kukuza uchumi wa
Zanzibar. Kabla ya kilele cha sherehe hizo juzi, miradi mbalimbali
iliyowekwa mawe ya msingi kwa ajili ya kuanza kutekelezwa na
iliyofunguliwa kwa ajili ya kuanza kutekelezwa, imedhihirisha
umakini wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) chini ya Dk.
Shein ilivyofanya vizuri katika kuwaletea wananchi maendeleo na
kukuza uchumi wa Zanzibar.

Miradi mingi mikubwa ilihusu barabara, elimu, afya, utalii na
sekta nyingine kadhaa ambazo kwa namna moja au nyingine am-
bazo zitazalisha ajira kwa wananchi na kuongeza pato la serikali.

Katika hotuba yake juzi kwenye kilele cha maadhimisho hayo,
Dk. Ali Mohamed Shein, amesema kutokana na kuongezeka uku-
sanyaji wa mapato ya serikali, watumishi wasishangae kuongeze-
wa mshahara. Hiyo ni kauli inayoleta matumaini kwa watumishi
na pia inadhihirisha kuwa serikali imejitahidi kukusanya mapato
ya kutosha kwa ajili ya kujiendesha na kutekeleza miradi ya maen-
deleo.

Rais Shein alitaja mafanikio mbalimbali yaliyopatikana katika
kipindi cha miaka tisa ya utawala wake katika sekta ya afya, elimu,
uchumi na miundombinu.

Alisema kasi ya ukuaji uchumi iliongezeka kutoka asilimia 4.3
mwaka 2010 hadi kufikia asilimia 7.1 mwaka 2018, pato la taifa
limeongezeka kutoka Sh. bilioni 1,768 mwaka 2010 hadi kufikia Sh.
bilioni 2,874 mwaka 2018. Alisema lingine ni Mpango wa Kukuza
Uchumi na Kupunguza Umaskini Zanzibar, Dira ya Maendeleo ya
Mwaka 2020 pamoja na Maendeleo ya Kimataifa.

Rais Shein alisema vilevile, pato la mwananchi nalo limeongeze-
ka kutoka wastani wa Sh. 942,000 sawa na Dola za Marekani 675
mwaka 2010 hadi Sh. milioni 2,323,000 sawa na Dola za Marekani
126,000 mwaka 2018.

Alisema mfumuko wa bei nao umepungua kutoka asilimia 14.7
mwaka 2011 hadi kufikia asilimia 3.9 mwaka 2018, utekelezaji wa
miradi ya maendeleo 304 yenye thamani ya Dola za Marekani mil-
ioni 3.42 iliyotengeneza ajira 16,866 hadi mwaka 2018.

Kwenye sekta ya elimu alisema wamefanikiwa kuainisha elimu
bure, shule zimeongezeka, idadi ya wanafunzi imeongezeka, hadi
mwaka 2019 shule za awali zilikuwa 382 zikiwa na wanafunzi
85,984 ikilinganishwa na mwaka 2010 kulikuwa na shule 238 na
wanafunzi 29,782.

Alisema shule za msingi zimeongezeka kwamba mwaka 2010
kulikuwa na shule 299 zikiwa na idadi ya wanafunzi 226,812, mwa-
ka 2019 zimeongezeka na kufikia shule 381 zikiwa na wanafunzi
290,510. Alisema shule za sekondari nazo zimeongezeka, kwamba
mwaka 2010 kulikuwa na shule 105 zikiwa na idadi ya wanafunzi
80,208, mwaka 2019 zimefikia shule 284 zikiwa na idadi ya wa-
nafunzi 130,713.

Rais Shein alisema bajeti ya sekta ya afya imeongezeka kutoka
Sh. bilioni 10.81 mwaka 2010/11 na kufikia Sh. bilioni 104.24 mwaka
2019/20. Idadi ya kusomesha madaktari imeongezeka, ambapo
kwa sasa daktari mmoja anatibu wagonjwa 6,276 kulinganisha na
mwaka 2010 ambapo daktari mmoja alikuwa anatibu wagonjwa
31,838.

Alisema serikali ya Zanzibar imeongeza malipo ya wastaafu
kwa mwezi kutoka Sh. 25,000 mwaka 2017 hadi kufikia Sh. 90,000
mwaka 2019.

Haya ni mafanikio makubwa na tunatarajia kuwa hadi Dk.
Shein anamaliza muda wake wa uongozi mwishoni mwa mwaka
huu, mipango mingi aliyoanza kuitekeleza itakamilika na kuleta
manufaa kwa Wazanzibari. Yote hata yamefanyika kutokana na
mazingira ya amani na utulivu aliyoyajenga katika kipindi chake
na uongozi.
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Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Hivi navyo ni vikwazo kwa maendeleo elimu

KUNA mengi ambayo yameku-
wa yakitajwa, kwamba ni kik-
wazo cha maendeleo ya elimu
kwa wanafunzi, ikiwamo uko-
sefu wa chakula shuleni, uhaba
wa madawati, vyumba vich-
ache vya madarasa na mengine
kadhaa.

Lakini yapo mengine mawili
nayaona makubwa zaidi, am-
bayo huwa hayatajwi sana. Hii
ni kwa baadhi ya wamiliki wa
shule kucheza na akili za Wa-
tanzania, kwa kutengenezea
watoto matokeo ili wafaulu na
shule zao zipate umaarufu.

Wanafanya hivyo, ili wazazi
wavutike na kuamini kwamba
shule hizo zinafundisha vizuri
na kupeleka watoto wao huko,
lakini nyuma yake wakitengen-
eza mazingira ya biashara zaidi.

Ni mtindo unaoharibu wa-
nafunzi, kwani wanapocheza
na akii za Watanzania,
mwisho wa siku mwanafunzi
anatengezewa mazingira ya
kufaulu. Akienda sekondari
anashindwa kusonga mbele.

Bahati nzuri serikali imeli-
gundua hilo na sasa imeanza
kulifanyia, kwa kuwasimami-
sha kazi wale wote wanaotuhu-
miwa kuhusika katika udang-
anyifu wa matokeo ya mtihani
wa darasa la saba.

Mwaka juzi, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, aliwataka wami-
liki wa shule kuacha kucheza
na akili za Watanzania kwa
kutengenezea watoto matokeo.

Alisema, wanafanya hivyo
watoto wafaulu ili shule zao
zipate wanafunzi wengi na
kwamba anajua wapo kibiasha-
ra, ila wanawaharibu wanafun-
zi, kwa vile wakipelekwa kidato

cha kwanza wanashindwa ku-
songa mbele.

Alitoa onyo hilo, huku baa-
dhi ya watendaji, maofisa elimu
na walimu wakuu wakiwa
wamesimamishwa kazi, kupi-
sha uchunguzi dhidi ya tuhuma
zilizowakabili ili kupata ukweli
wa tuhuma hizo.

Pamoja na hilo la kucheza na
akili za Watanzania, lipo lingine
la huduma za waganga wa
kienyeji la kutangaza dawa za
kuongeza akili vichwani mwa
wanafunzi, ambalo ninaliona
ni uhuni.

Matangazo ya aina hii,
yanaweza kuchangia kuwafan-
ya wanafunzi wanaotoka kwe-
nye familia zinazoamini dawa
hizo wasijibidiishe, katika mas-
omo wakiamini wataongezewa
akili za darasani na kumbe ni
uongo.

Huduma zinazotangazwa na
waganga hawa sidhani kama
walipata vyeti vya usajili ku-
toka Baraza la Waganga wa
Jadi lilipo pale katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH) na
kuratibiwa na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto.

Kwa tafsiri ya haraka haraka
ya matangazo hayo ni kwamba,
mwanafunzi hana haja ya kuji-
somea kwa bidii, kwa vile dawa
za kumuongezea akili za dar-
asani ili afaulu mitihani. Huu ni
uzushi wa hali ya juu.

Zipo baadhi ya mbinu kum-
fanya mwanafunzi afaulu, mo-
jawapo ni kuweka malengo
maalumu ya kusoma kila siku,
kuwa na ratiba binafsi ya kuji-
somea nyumbani na kuifuata,
ahakikishe akiwa nyumbani
ana ratiba ya kujisomea sio un-
apokuwa shuleni tu.

Ni muhimu ajisomee, katika
muda anaodhani unafaa zaidi,
uwe ni wa kutosha kwa kila
somo na ayapende masomo na
tena uyafurahie na pia ajenge
tabia ya kuyaombea masomo
kila siku na kila mara.

Vilevile, katika mwendelezo
huo, ajisomee kwa bidii na asi-
poteze muda kwa mambo yasi-
yo na lazima, apende kuukom-
boa wakati na atambue muda
ukipita haurudi tena.

Mwanafunzi awe na ma-
hali maalumu pa kusomea,
ahakikishe mahali pa kusomea
hapana kelele za aina yoyote
na asifanye mambo mengi kwa
wakati mmoja, akitimiza hayo
katika masomo atafaulu tu.

Hizo ndizo mbinu zinazo-
tajwa kumfanya mwanafunzi
awe na maendeleo mazuri
darasani, lakini akitegemea
kuonyeshwa majibu ya mtihani
au kuongezewa akili za dar-
asani atasubiri sana na hawezi
kutimiza ndoto zake.

Pia wataalamu wa afya wa-
nasema, kuna mambo, ambayo
ubongo wa binadamu unatak-
iwa kuyafanya kwa ufanisi, ili
mtu aonekane kuwa ana akili
ambayo ni timamu.

Miongoni mwake ni uwezo
wa kujifunza na kuelewa hara-
ka, kutunza kumbukumbu na
kuwa na uwezo wa kutumia
tena taarifa zilizotunzwa katika
ubongo, ili kuzichanganua, kul-
ingana na hali halisi ya mazin-
gira yanayomkabili.

Wanasema, mtu anaweza
kuutazama ubongo kama
kompyuta ilivyo na mfumo tata
wa kuchakata taarifa, ambayo
utendaji wake hutegemea uwe-
70 wa mtumiaji, kwamba hivyo
ndivyo ilivyo akili ya binadamu.



Jumanne Januari 14, 2020 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

]
Mabwawa SGR
yatishia afya
wanakijiji

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAKAZI zaidi ya 100,000 wa Ki-
jiji cha Parakuyo Wilaya ya Kilosa,
mkoani Morogoro wameiomba
serikali kuingilia kati kutokana na
afya zao kuwa hatarini kufuatia
makandarasi wa mradi wa reli ya
kisasa (SGR) kuchimba mabwawa
10 ya kumwaga maji taka pemb-
ezoni mwa makazi ya watu.

Akizungumza na timu ya wa-
hicho, Mwenyekiti wa kitongoji
cha Ngoisani, ambacho ni sehemu
hayo yamechimbwa, Kokan Stert,
alisema maji hayo yenye kemikali
zenye yanayodhaniwa kuwa na
sumu yameanza kuleta madhara
kwa binadamu na mifugo.

Alisema madhara wanayopata
binadamu ni kutoa harufu mbaya,
inzi na wadudu kutoka katika
mabwawa hayo na kuzagaa katika
makazi ya watu, huku mifugo
ikiungua midomo inapokwenda
kunywa maji ya Mto Mkata ambao
upo jirani na mabwawa hayo.

“Haya mabwawa yamechimbwa
katika kitongoji hiki cha Ngoisani
yamekuwa yakihatarisha maisha
ya wananchi na mifugo yao kuto-
kana na uchafu na kemikali unao-
tokana na mitambo ya mashine na
uchafu wa vyoo, ambao unatupwa
katika mabwawa, tunaomba
yafukiwe na kuhamishwa sehemu
isiyo ya makazi ya watu,” alisema
mwenyekiti huyo.

Naye MwenyeKiti wa Kitongoji
Joseph Somei, alisema hawapinga-
ni na mradi huo kwa kuwa nao ni
wanufaika, lakini mabwawa hayo
yamekuwa yakihatarisha afya zao
pamoja na mMifugo na kuomba seri-
kali kuangalia namna ya kulishu-
ghulikia tatizo hilo.

“Haya mabwawa yamechimbwa
bila kutushirikisha sisi kama vion-
g0zi wa vitongoji vyenye makazi
va watu, yapo maeneo mengi
yasiyo na makazi yangeweza
kuchimbwa bila kuleta athari
kwa wananchi, lakini sio hapo
yalipochimbwa,” alisema Somei.

Alisema, madhara ya mabwawa
hayo uonekana zaidi nyakati za
mvua kutokana na kujaa na kuta-
wanyika katika makazi ya wa-
nanchi, huku yakitoa harufu kali,
hali ambayo ni tishio kwa afya za
wakazi wa maeneo hayo.

Akizungumzia malalamiko hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Loata Ole Sanare, alivipongeza
vyombo vya habari kwenda kuibua
kero hiyo, na kwamba hatua za
haraka zitachukuliwa ili kuokoa
Parakuyo.

Ofisa Mazingira katika Sekretari-
eti ya Mkoa wa Morogoro, Venance
Segere, alisema amekuwa akifanya
kazi kwa pamoja SGR kuhusu
masuala ya mazingira na kutatua
kero mbalimbali za wananchi walio
pembezoni mwa mradi huo, lakini
tatizo la mabwawa hayo hajawahi
kupata malalamiko, na kuahidi
kuchukua hatua za haraka.

Lindi yavuka lengo makusanyo maduhuli

Na Said Hamdani, LINDI

MKOA wa Lindi umevuka
lengo la kukusanya jumla ya Sh.
4,773, 999,943 ikiwa ni maduhu-
li ya kodi inayotokana na ardhi,
uuzaji wa viwanja na masham-
ba kwa kipindi cha mwaka wa
fedha 2018/2019.

Hayo yalielezwa na Katibu
Tawala wa Mkoa huo, Rehema
Madenge, alipokuwa anawasili-
sha taarifa ya utekelezaji kwa
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, An-
geline Mabula, wakati wa ziara
yake mkoani hapa.

Madenge akiwasilisha taarifa

hiyo kupitia kwa Katibu Tawala
(Uchumi na Uzalishaji), Majidi
Myao, alisema makusanyo
ya maduhuli hayo ni ya kip-
indi cha mwaka wa fedha wa
2018/2019, huku halmashauri
tatu za Lindi Manispaa, Kilwa
na Nachingwea zikivuka lengo
lililowekwa.

Alisema katika kipindi hi-
cho, Mkoa uliwekewa lengo la
kukusanya Sh. 2, 870,000,000,
lakini kwa kipindi cha kuan-
zia Julai 2018 hadi Juni 2019,
uliweza kukusanya jumla ya Sh.
4,773,999,945 sawa na asil-
imia 166, huku  Halmashauri
za Ruangwa, Liwale na Lindi/

Mtama zikishindwa kuvuka
lengo.

Alisema Lindi Manispaa
inaongoza kwa kukusanya

Sh. 2,981,632,103 sawa na asil-
imia 189, wakati lengo lilikuwa
ikusanye Sh. 1,580,000,000,
kifuatiwa na Kilwa iliyoku-
sanya Sh. 1,479, 576,121, sawa
na asilimia 148 wakati
lengo ilitakiwa kukusanya Sh.
1,000,000,000.

Alisema Nachingwea len-
go ilikuwa kukusanya Sh.
100,000,000, lakini ilikusanya
Sh. 180,923,355 sawa na asil-
imia 181, Liwale Sh. 95,357,134
wakati walitakiwa wakusanye

Sh. 100,000,000, huku Lindi/
Mtama lengo ilikuwa ikusanye
Sh. 10,000,000, lakini wali-
chokikusanya ni Sh. 9,332,578
sawa na asilimia 93.

Kuhusu migogoro, alisema
mkoa umeanzisha kamati
za kusikiliza na kusuluhisha
migogoro na malalamiko ya-
nayohusu ardhi, mipaka na ma-
dai ya fidia ikiwa ni ni asilimia
100 ya lengo lililokusudiwa.

Naibu Waziri akizungumza
na watumishi walio chini ya
wizara anayoiongoza, alizitaka
halmashauri zote nchini ku-
hakikisha zinalipa serikali kuu
kodi zinazohusu ardhi.

iy ()

Katapila
likikata
miti katika
eneo la
Sinza kwa

es Salaam
jana, kwa
ajili ya
kupisha
ujenzi
unaoen-
delea wa
upanuzi
wa bara-
bara ya
Shekilan-
go. PICHA:
SABATO
KASIKA

Waathirika wa mafuriko waomba makazi ya muda

Na Idda Mushi, MVOMERO

WAATHIRIKA wa mafuriko
yaliyotokea katika maeneo
manjaro, Kata ya Kichangani
wilayani Mvomero, Mkoa wa
Morogoro, ambao nyumba zao
zilibomolewa na maji, wamei-
omba serikali kuwatafutia
makazi ya muda.

Pia wameomba msaada wa
chakula wakati jitthada zikien-
delea za kutafuta makazi ya
kudumu, huku wanaositiriwa
kwa ndugu, jamaa na marafiki,
wakiishi kwa tabu katika mae-
neo hayo kwa kuingilia faragha
za familia zingine ambazo hazi-
kuwatarajia.

Waathirika hao wa mafuriko
yaliyotokea mwishoni mwa
mwaka jana, walisema hayo
wakati ~ wakizungumza na
waandishi wa habari kwenye
hafla ya kupokea misaada mbal-
imbali ya kibinadamu iliyotole-
wa na kampuni ya vinywaji Ba-
ridi ya Coca Cola na Mbunge wa
Mvomero, Suleiman Sadiq Mu-
rad. Baadhi ya wananchi hao,
Amrani Juma Bakari, Mkazi wa
Kitongoji cha Mtoni alisema wa-
napokaa kwa sasa wananyan-
yasika kwa vile wengi wa walio-

wastiri wamepanga, na hawana
makazi ya kudumu, na wame-
wapokea kwa dharura, hivyo
ni vyema serikali ikawaangalia
kwenye suala zima la makazi ya
muda.

Kadhalika waliomba kuha-
rakisha upatikanaji wa viwanja
ili wahamie katika maeneo
mengine.

Fadhili Ramadhani Msin-
dugu, Mwenyekiti wa Kiton-
goji cha Mtoni, anadai bado
hali yake na wananchi wake ni
ngumu, baada ya mvua kunye-
sha milimani na kuporomosha
kingo za mto, na kwamba licha
ya kutoa taarifa na tahadhari,
suala hilo halikupewa uzito
hadi kusababisha nyumba 64
kuondoka na maji sambamba
na makaburi kadhaa ya wap-
endwa wao.

“Binafsi nimeondokewa na
nyumba, sasa hivi naishi mpa-
kani mwa kitongoji cha Mtoni
na Msikitini, nimepata hifadhi
ya muda, ninachohitaji msaada
wa haraka ni makazi ya kuishi,
kwani maisha tunayoishi sasa
ni magumu sana, tukipata hata
mahema ya muda, chakula na
masuala ya kiafya itatusaidia
sana,” alisema Msindugu.

Akabainisha mvua hizo zil-
iondoa hata vyoo vya wakazi,

hivyo kwa sasa hali ni mbaya
kutokana na watu kujisaidia
ovyo, na kuhatarisha afya za
wakazi kutokana na milipuko
ya magonjwa.

Mwajuma Kamwendo, mkazi
baye ni mwenyekiti wa waathiri-
ka, anadai nyumba anayoishi
makaburi ya familia yaliondoka
na maji, na walifanikiwa kunu-
suru makaburi 14 tu.

Mbunge wa Mvomero, Mu-
rad, alisema aliwasilisha suala
hilo katika mamlaka mbalim-
bali sambamba na kuomba
misaada kwa wadau vikiwamo
viwanda takribani vitano na
kupata msaada toka kiwanda
cha sukari Mtibwa waliokubali
pamoja na mambo mengine,
kurekebisha miundombinu ya
maeneo yaliyoathiriwa na kam-
puni ya viwaji baridi ya Coca
Cola, kwa kushirikiana na yeye
binafsi, wakikabidhi misaada ya
kibinadamu ya thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 20 kwa ajili ya
kaya 64 zilizoathiriwa.

Misaada iliyokabidhiwa ni
pamoja na magodoro 200,
mchele kilo 500, maharage kilo
500, sembe kilo 500, vyandarua
200, mashuka 200 na kila aliye-
hudhuria halfa hiyo ya ugawaji
wa vifaa akipata kinywaji cha

Coca Cola.

Aidha, alisema atachukua
ripoti ya waathirika hao na kui-
peleka kwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge,
Vijana, Ajira na Watu wenye
Ulemavu, Jenister Mhagama,
wakati jittihada mbalimbali za
ngazi za wilaya na mkoa zikien-
delea kushughulikia suala hilo,
na kupokea ripoti mbalimbali
juu ya maafa hayo sambamba
na jitihada zaidi zikiendelea
kuhakikisha maafa hayo yaliyo-
poteza pia maisha ya baadhi ya
watu, hayajirudii tena.

Meneja Mawasiliano na Ma-
husiano wa kampuni ya Coca
Cola, Victor Aron, alisema
wameguswa kuwasaidia wa-
hitaji hao kutokana na changa-
moto zilizowapata kwa kuamua
kurudisha sehemu ya faida yake
kwa wateja wao.

Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, Mohamed Utaly, aliutaka
uongozi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mvomero kuharaki-
sha mchakato wa kuwapa wa-
nanchi hao maeneo ili waanze
ujenzi ikiwamo  kuangalia
mashamba pori yaliyotwaliwa
umiliki wake na serikali wakati
mazungumzo na viongozi wa ki-
wanda cha Mtibwa ukiendelea
wa kuomba maeneo.
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Majaliwa ataka kasi ujenzi mahakama

Na Mwandishi Wetu

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameutaka uongozi wa
mahakama kukamilisha ujenzi
wa majengo ya mhimili huo, ili
kuwapunguzia wananchi adha
ya kutembea umbali mrefu na
kutumia gharama kubwa katika
kutafuta haki zao.

Amesema kati ya wilaya 139
Tanzania Bara, ni 111 ndizo ze-
nye huduma ya mahakama za
wilaya na zingine 28 zinahu-
dumiwa wilaya za jirani ambazo
zimepewa mamlaka ya kisheria
kuhudumia mahakama zisizo na
majengo ya wilaya.

Majaliwa alitoa agizo hilo jana
wakati akizindua jengo la Ma-
hakama ya Wilaya ya Ruangwa.

Alisema ni vyema uongozi wa
Mahakama uhakikishe yale yote
waliyojipangia kwenye mpango
mkakati wa miaka mitano wa
Maendeleo ya Miundombinu ya

Mahakama 2016/17 - 2020/21 un-
atekelezwa kwa wakati.

Waziri Mkuu alisema kabla ya
kuanzishwa kwa Mahakama ya
Wilaya Ruangwa mwaka 2009,
wananchi wa wilaya hiyo wal-
isafiri umbali wa kilomita 180
kufuata huduma za mahakama
wilayani Lindi.

“Umbali huo mrefu ulisaba-
bisha wananchi wengi ku-
poteza muda mwingi ambao
wangeutumia kwa uzalishaji
mali. Wakati mwingine wa-
nanchi walikosa haki zao kwa
kushindwa kumudu gharama
za usafiri kuhudhuria mashauri
yao wilayani Lindi,” alisema.

Majaliwa alisema mahakama
ni muhimu katika kudumisha
amani na kuleta maelewano
ndani ya nchi au jamii ambayo
huwa kichocheo cha kiuchumi,
hivyo ameipongeza Mahakama
ya Tanzania kwa kuamua ku-
jenga mahakama hiyo wilayani

Ruangwa na sehemu zingine
nchini.

Alisema kupitia mahakama,
migogoro mingi hupata usuluhi-
shi, hivyo kuimarisha hali ya
amani na utulivu.

“Kwa lugha nyingine, ma-
hakama inapokuwa imara, taifa
letu huvutia uwekezaji kwa
kuwa wawekezaji wanakuwa na
uhakika na usalama wao pamoja
na mali zao,” alisema.

Kadhalika, Waziri Mkuu alise-
ma serikali kwa upande wake
itaendelea kushirikiana na Ma-
hakama kuhakikisha kuwa mip-
ango yake iliyojiwekea inatekele-
zwa kama ilivyokusudiwa kwa
kuwa bado kuna kazi kubwa
mbele yao.

Wakati hu huo, Waziri Mkuu
ameipongeza Mahakama ya
Tanzania kwa kukusanya ma-
pato kupitia mfumo wa Kiele-
kitroniki wa Ukusanyaji wa
Maduhuli ya Serikali (Govern-

ment electronic Payment Gate-
way- GePG) kwa kuwa serikali
ilielekeza kila taasisi itumie mfu-
mo huo ili kupunguza mianya ya
rushwa na upotevu wa fedha.

Alisema amefurahi kusikia
kuwa kwa kutumia mfumo wa
GePG, Mahakama iliongeza
makusanyo kutoka Sh. bilioni 1.6
mwaka 2017 hadi Sh. bilioni 2.5
Desemba, mwaka jana baada ya
kuanza kutumia GePG.

“Fedha hizi zitatumika ku-
changia ujenzi wa mahakama na
miundombinu mingine ya kiu-
chumi unaoendelea katika kila
kona nchini.

“Ni ukweli usiofichika kwam-
ba hata wananchi nao wanafari-
jika kuona kuwa kile mnacho-
watoza kinaenda moja kwa moja
kwenye mfuko mkuu wa serikali
na baadaye kiasi fulani kinarudi
kwenu kujenga miundombinu
ya kisasa kwa ajili ya kuwahu-
dumia wananchi,” alisema.

Baadhi ya wajumbe wa Kikao cha Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Manyoni, jana, kwa ajili ya kupokea
taarifa ya utekelezaji wa ilani ya uchaguzi wa mwaka 2015. PICHA: JUMBE ISMAILLY

Wiki moja sarakasi Meya Jiji Dar hadi kung'olewa

INATOKA UK. 2

kusikilizwa na kesi ya msingi
haitakuwa na maana kuwapo
mahakamani, tunaomba kuion-
doa bila gharama,”

“Januari 9, mwaka huu, mlala-
mikiwa wa kwanza aliitisha
mkutano wa wajumbe wa Hal-
mashauri ya Jiji kwa lengo la kum-
vua katika nafasi yake ya umeya
na mkutano huo ulifanikiwa
kumwondoa mlalamikaji katika
kiti hicho,” alidai.

Mwasipu alidai mlalamikaji ha-
japata haki ya kusikilizwa ndiyo

maana anaomba kuiondoa kesi
bila gharama.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali,
Rashid Mohammed alidai walala-
mikiwa wote, Jiji, Mkuu wa Mkoa
na Mwanasheria Mkuu wa Serika-
li, hawana pingamizi na maombi
ya mlalamikaji.

Alidai kuwa kwa sababu mlala-
mikaji ameamua kuiondoa kesi
hiyo, walalamikiwa wametumia
gharama mbalimbali, hivyo ion-
dolewe kwa gharama.

Hakimu Mtega alisema kwa
sababu mawakili wa pande zote
mbili wamekubali kesi hiyo

kuondolewa, mahakama yake
imekubali na inaiondoa kesi hiyo
kwa gharama.

Mapema Januari 10, mwaka
huu, mahakama hiyo ilitupil-
ia mbali maombi madogo ya
kuomba zuio la mlalamikiwa wa
kwanza na wa pili, kufanya mku-
tano wa kumwondoa mlalamikaji
katika kiti cha umeya.

Miongoni mwa tuhuma zi-
lizokuwa zinamkabili Mwita hadi
kufikia hatua ya kuundiwa timu
ya kumchunguza, ni kutotumia
Sh. bilioni 5.8 kutoka Shirika la
Usafiri Dar es Salaam (UDA). Fed-

ha hizo ni asilimia 51 ya hisa zili-
zotolewa na kampuni ya Simon
Group kama sehemu ya ununuzi
wa asilimia 51 ya hisa za UDA.

Tuhuma nyingine ni kutumia
vibaya gari la ofisi ambayo alipata
nalo ajali, kushindwa kuongoza
kikao cha baraza la madiwani
na kusababisha Meya wa Ubun-
go, Boniface Jacob, kugombana
na Meya wa Temeke, Abdallah
Chaurembo. Tuhuma nyingine ni
kudaiwa kuwapendelea baadhi
ya mameya, hasa waliotokana
na vyama vya upinzani, kuingia
kwenye kamati za fedha.

]
Majaliwa
‘aiamsha’
Takukuru
uchunguzi
wizi fedha
korosho
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utendaji mzima wa serikali.
Hata hivyo, Waziri Mkuu

¢ alisema tafiti za hivi karibuni
: zilizofanywa na wadau wa

mapambano dhidi ya rushwa
na utawala bora kama vile

¢ Transparency International (Tl),

MO Ibrahim na Afro barometer

: zinaonyesha kuwa kwa miaka

mitatu mfululizo, yaani 2016
hadi 2018 Tanzania imeendelea
kufanya vyema katika ma-
pambano dhidi ya rushwa na
utawala bora.

Alisema mafanikio hayo ya
kujivunia ni jitihada za seri-
kali za kusimamia kwa dhati
mapambano dhidi ya rushwa
kwa usimamizi wa Takukuru

: ambayo ndicho chombo kili-
§ chopewa dhamana kisheria.

“Tambueni kwamba uongozi
mzima wa juu kabisa wa Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania (Mheshimiwa Rais,

Mheshimiwa Makamu wa Rais
na Mheshimiwa Waziri Mkuu)
uko pamoja nanyi katika vita

: dhidi ya rushwa na ufisadi,”
: alisema.
: zishwa kwa vilabu vya kupam-

Pia ameagiza kuan-

bana na rushwa katika shule
ili wanafunzi waweze kuwa na
uelewa na kuweza kutoa taarifa

¢ zarushwa.

Kwa upande wake, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru,
Brigedia Jenerali John Mbungo,

¢ alisema jengo hilo limejengwa

kwa miezi saba kuanzia tarehe

© Juni 11, 2018 na kukamilika
¢ Januari 25, mwaka jana, na

kuwa hadi kufikia hatua ya
uzinduzi, limegharimu Sh.
142,857,142.86.

Kuhusu uchunguzi, alise-
ma kwa kipindi cha mwaka
2019 Takukuru imefanya
uchunguzi kwenye tuhuma
kubwa ikiwamo ya utekelezaji

wa maagizo va Rais Magufuli
: aliyoyatoa Oktoba 15, 2019

kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika wilayani Ruangwa.
“Kupitia uchunguzi ule,

tumebaini kwamba zaidi ya
: vyama 30 vya Msingi vya

Ushirika (AMCOS) vya Mkoani
Lindi viliwadhulumu wakulima

wa ufuta kiasi cha zaidi ya Sh.

bilioni Sh. 1.23. Kupitia uchun-

guzi huo tuliwakamata na

kuwahoji zaidi ya viongozi 300

wa AMCOS zilizokuwa zinahusi-

ka katika dhuluma hii. Tulifani-
kiwa kuokoa zaidi ya Sh. bilioni
1.042. Fedha hizi zilikuwa ni
mali ya wakulima wa ufuta

ambao walidhulumiwa fedha

hiyo na Viongozi wa Vyama

© vya AMCOS.
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Wahitimu darasa la nne, la
saba kufundishwa ufundi

Bajaji watakiwa
kuzingatia
sheria

Na Friday Simbaya, IRINGA

VIJANA waendesha bajaji katika
Manispaa va Iringa wametakiwa
kufuata sheria za usalama baraba-
rani ili kupunguza malalamiko ya-
nayotolewa na wadau ya kwamba
wao ndio chanzo kubwa cha ajali.

Wadau hao walisema pamoja
na kwamba bajaji na na bodaboda
zimeleta neema kwa vjana wengi
nchini kumekuwapo na baadhi ya
malalamiko kwa vijana wanaonde-
sha vyombo hivyo vya moto
kuvunja sheria za usalama bara-
barani pamoja na kujihusisha na
vitendo vya uhalifu katika maeneo
mbalimbali.

Hata hivyo, wadau mbalimbali
mjini Iringa wamesema biashara
ya bajaji imesaidia kupunguza
tatizo la ajira kwa vijana pamoja
na kupunguza pia suala la uhalifu
kwa sababu wanatumia mwingi
kushinda na bajaji na bodaboda.

Walisema biashara ya bajaji
imeajiri vijana wengi wasomi na

wasio wasomi ambao wanaende-
sha bajaji hama kwa kuajiriwa au
kwa kumiliki wenyewe na kujipatia
Kipato.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya Jumson Group, Juma
Nchakwi, alisema kuwa biashara ya
bajaji imeleta mapinduzi makubwa
kwa vijana ambapo wengi wao
wameajiriwa na kujiajiri, na kuwa
awali walikuwa hawana shughuli za
kufanya zaidi ya kukaa vijiweni na
kushirikia vitendo vya uhalifu.

Alisema kuwa vijana wengi wali-
kuwa wanajishughulisha na mambo
ya uhalifu kama kukaba watu na
kupora vitu watu, lakini kwa sasa
waendesha bajaji.

Alisema wengi wanaendesha ba-
jaji na bodaboda wakiwamo vijana
wanaomaliza vyuo nao wanaende-
sha bajaji hama za kwao au za
watu kwa wameajiriwa.

Nchakwi ambaye anajishughuli-
sha na uuzaji wa bajaji mjini Iringa,
alisema kuwa uwapo wa bajaji na
bodaboda pia umeongeza ushirika
na ulinzi shirikishi katika jamii, na
kunapotokea uhalifu vijana wao wa
bajaji wanapigiana simu na ku-
fanyikisha kumdhibiti mhalifu kabla
vyombo vya usalama hawajafika
tayari wao wanakuwa wamefika.

Changamoto kubwa ya tasnia ya
bajaji ni kwamba bei ni kubwa am-
bapo bajaji mmoja huuzwa kati ya
Sh. milioni saba na Sh. milioni nane,
wakati vijana wengi hawana mitaji
mikubwa kununua bajaji.

Alisema kuwa vijana wanaomali-
Za Vyuo wamekuwa wanajihusisha
na shughuli za kuendesha bajaji na
bodaboda, lakini wakiwa katika vi-
kundi wanaweza kununua bajaji au
bodaboda kwa kuunganisha nguvu.

Alisema mabenki mengi haya-
kopeshi vijana kwa vile hawana
mtaji, lakini kama watajiunga katika
vikundi na vikasajiliwa wanaweza
kukopa bajaji kupitia kwenye vi-
kundi vyao.

Naye Mwenyekiti Umoja waende-
sha bajaji mjini Iringa, Nobert
Sunka, alisema kuwa umoja huo
unasaidia vijana wengi kukopa
bajaij na mpka sasa vijana zaidi ya
1,000 wapo kwenye ajira ya bajaji.

Alisema kuwa pia uwapo wa ba-
jaji umepunguza uhalifu kwa asilim-
ia 90 kwa Manispaa ya Iringa kwa
vile vijana wengi zaid wameajiriwa
kwenye sekta ya bajaji.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

ASASI ya kiraia ya Tanzania Develop-
ment Forum (TADEFO) inatarajia ku-
wakusanya vijana waliohitimu darasa la
saba na kidato cha nne ambao hawakue-
ndelea na masomo ili kupatiwa elimu ya
stadi za kazi.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa
wiki Mjini Kibaha na Mkurugenzi wa

Taasisi hiyo, Mohamed Lacha, alipokuwa
akizungunza na Nipashe.

Lacha alisema wanatarajia kufanya
hivyo ili kuwezesha kundi hiyo kujiajiri,

na kuachana na kukaa mtaani bila kazi.

“Lengo letu ni kuisaidia serikali katika
mapambano ya kupndokana na adui
umaskini ambaye anadumaza maende-
leo kwenye maeneo mbalimbali, mkakati
wetu huu utawawezesha vijana kujiajiri
kwa kufanya shughuli mbalimbali za ku-
jiingizia kipato na kuondokana na utege-
mezi kwa wazazi na ndugu,” alisema La-
cha.

Aidha, alisema baada ya kupewa
mafunzo, pia watatakiwa kuunda makun-
di ambayo yatawapa fursa ya kupata
mikopo kwenye halmashauri na taasisi

nyingine za kifedha.

Vijana hao pia wataunganisha na Vyuo
vya Mamlaka ya Ufundi Stadi (VETA) ili
kupata ujuzi zaidi wa kiufundi, ili ukidhi
vigezo vya kuajiriwa na kampunii.

“Vijana hawa pia watanufaika na elimu
za usimamizi wa miradi ili kila anayeku-
wa na mradi wake ukawe endelevu na
kuwa na namna ya utunzaji wa fedha
wazitumie kwa malengo waliyokusudia,”
aliongeza Lacha.

Tadefo ni Asasi isiyo ya Kiserikali am-
bayo ilianzishwa mwaka 2019, ikilenga
kujishughulisha na shughuli za kijamii.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa Malamba Mawili, Kata ya Msigani, jijini Dar es Salaam, Idd Mgweno, akizungumza jana kwenye mkutano
wa hadhara, alioitisha kwa ajili ya kujadili mambo mbalimbali ikiwamo kuanzisha ulinzi shirikishi ili kukabiliana na vitendo vya uhalifu.

PICHA: SABATO KASIKA

Sababu wakulima kupata
mavuno Kidogo zatajwa

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

WAKULIMA wamebainisha sababu
za kupata mavuno kidogo, wakisema
hali hiyo inatokana na idadi kubwa ya
wakulima kutokuwa na uelewa wa kil-
imo chenye tija.

Imeelezwa kuwa badala yake wame-
kuwa wakilima kilimo cha mazoea, hali
ambayo inasababisha mazao kushindwa
kunawili vizuri na kutoa mazao mengi.

Hayo yameelewa na baadhi ya wakuli-
ya Mji wa Kahama mkoani Shinyanga, na
kwamba wakulima wengi hasa waishio
zoea chenye kutegemea mvua pasipo ku-
tumia mahitaji mengine ikiwamo mbegu
bora na mbolea.

Walisema kilimo hicho kimekuwa
kikiwafanya wavune  mazao kidogo
ukilinganishwa na wakulima wanaolima

kilimo chenye tija, na kwamba hawana
elimu ya kilimo chenye tija kutoka kwa
wataalamu wa masuala ya kilimo.

Charles Jumanne, alisema kuwa katika
shamba lake la hekari moja analolilima
mahindi, amekuwa akivuna magunia
yasiyozidi manne kwa kuwa hana uwe-
zo wa kutumia njia za kitaalamu kulima
kilimo chenye tija.

Naye Juma Lucas alisema ingawa ana
zizi la ngombe, mwaka huu hajatumia
mbolea ya samadi kutokana na kukosa
muda wa kutoa mbolea hiyo kwenye zizi,
na kwamba anatamani mahindi yake
kuyafyeka ili alime mazao mengine kwa
kuwa hana uhakika wa kuvuna hata gu-
nia moja.

Mmoja ya wakulima anayelima kilimo
Nkwabi, alisema katika shamba lake la
mahindi la hekari moja  amekuwa aki-
vuna magunia zaidi ya 20 kila mwaka

kutokana na kuzingatia misingi ya kilimo
bora, huku akiwataka wakulima kuon-
dokana na kilimo cha mazoea.

“Katika shamba langu mwaka jana
nilipata gunia 20 za mahindi na hata
mwaka huu naamini nitapa zaidi ya hayo
kwa namna nilivyowekeza,” alisema na
kuongeza:

“Watu wengi hawana maandalizi ya
kilimo unaweza ukakuta mtu ana zizi ila
halitumii, cha msingi tu maofisa ugani
wajaribu kuhitisha mikutano kwenye vi-
jiji na vitongoji ili wawape elimu wakuli-
ma.”

Ofisa kilimo, umwagiliaji na ushirika
wa Halmashauri ya Mji wa Kahama, Sam-
son Sumuni, alisema halmashauri hiyo
imekuwa ikitoa elimu kwa wakulima
kuhusiana na namna ya kulima kilimo
chenye tija, huku akiwataka wakulima
kuwatumia maofisa ugani waliopo katika



1 O NipaShe JUMANNE JANUARI 14,2020

HABARI KITAIFA

Waomba kukopeshwa vifaa
Kisasa vya kuchimbia madini

]
Kampeni
kujiunga
vifurushi
vva NHIF

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) umezindua kampeni
ya uhamasishaji wa wananchi
kujiunga na vifurushi vya bima ya
afya ili iwe rahisi kwa Watanza-
nia kupata matibabu bila kulazi-
mika kutumia fedha taslimu.

Wananchi wanahimizwa kuji-
unga na bima kwa kuwa licha ya
kuimarisha afya, pia inaimarisha
uchumi.

Akizungumza wakati akizin-

Mwenyekiti wa Bodi ya NHIF,
Anne Makinda, alisema hospitali
Zipo ila wanashindwa kwenda
kutibiwa kwa vile hawana bima
kwani Tanzania mpya Nni pamoja
na wananchi wake kuwa na bima
na duniani pote bima ni lazima.

“Ukiugua unatibiwa haraka na
unakuwa na uhakika wa kupata
matibabu, mambo ya kuugua hay-
achagui muda na hayana tarehe
wakati mwingine unaugua una
hela, bima itakuwa na mtindo na
utaratibu wa maisha yako na ku-
fanyakazi kwa uhakika,” alisema
na kuendelea: “Hivyo wito wangu
ni kwamba Watanzania mtafute
bima ya afya.”

Pia aliwaagiza watumishi wa
Mfuko huo kupita nyumba kwa
nyumba, mtaani na sehemu za
biashara kuelimisha watu kuhusu
bima ili watambue umuhimu wa
kujiunga na vifurushi hivyo, huku
watoa huduma za afya ngazi
zote kuwa na ubinadamu kwa
wagonjwa wakati wakuwapatia
huduma za matibabu.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga, alisema asilimia
34 ya Watanzania ndio wapo
katika mfumo wa bima ya afya,
na kwamba lengo la mfuko huo
ni kuongeza idadi ya wananchi
wanaopata huduma ya mat-
ibabu kupitia mfumo huo, hivyo
wamejikita katika kutoa taarifa na
hamasa ili wanachama wapate
huduma bora za matibabu na
zenye unafuu na zinazopatikana
kwa haraka kupitia vituo hivyo
vilivyosajiliwa na mfuko huo.

“Kwa kuwa dhamira kubwa ya
mfuko ni kuhakikisha kila Mtan-
zania anakuwa ndani ya huduma
za NHIF, tumekuwa tukiweka mi-
pango mbalimbali ili kuhakikisha
kila mwananchi anakuwa na fursa
yva kujiunga na huduma, makundi
ambayo yamefikiwa mpaka sasa
na huduma ni watumishi wa
umma, sekta binafsi, wanafunzi,
watoto chini ya umriwa miaka
18, wajasiriamali na wakulima
kupitia mpango wa ushirika afya,”
alisema Konga.

Alisema mfuko umefanyia
kazi na kubuni taratibu ambazo
zitawezesha wananchi kuji-
unga kulingana na mahitaji yao
ikiwamo kuwezesha mtu mmoja
mmoja Kujiunga, hivyo kupitia
mpango huo Kila mwananchi
atakuwa na fursa yakuangalia ni
huduma gani anataka na atajiunga
nazo na kuwa na uhakika wa ku-
pata matibabu wakati wote.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa mgodi wa
Wisolele, Kata ya Segese, Halmashauri ya
Msalala Mkoa wa Shinyanga, wameioma
serikali kuangalia namna ya kuwakopesha
vifaa vya kisasa vya uchimbaji wa madini.

Pia wameomba serikali kuharakisha
ugawaji wa leseni za uchimbaji ili waweze
kumilikishwa maeneo yao ya uchimbaji
wa madini kabla hawajajitokeza watu
wengine na kuanza kudai kuwa ni mae-
neo yao.

Aidha, walisema kuwa kupatikana kwa
leseni kutawawezesha kuwa wawekezaji
wa kati kama ilivyo kwa kampuni ny-
ingine za uwekazaji na kufanya shughuli

zao kwa uhuru bila kubungudhiwa.

Ombi hilo lilitolewa jana na Mwenyeki-
ti wa mgodi huo, Hamisi Mabubu, wakati
akizungumza na wanahabari, huku akise-
ma wachimbaji wadogo wanaweza kuwa
wawekezaji wakubwa iwapo serikali ita-
wasaidia zana za kisasa za uchimbaji.

Alisema wachimbaji wadogo wame-
kuwa wakitumia nguvu nyingi katika
shughuli za uchimbaji wa madini, na
wamekuwa wakipata madini kidogo kul-
inganisha na nguvu waliyotumia, na ni
kwa sababu ya kukosekana kwa zana za
kisasa za uchimbaji.

“Sisi wachimbaji tumekuwa mstari wa
mbele katika kuhakikisha tunatekeleza
suala la ulipaji kodi ya serikali licha ya
kwamba hatuna vifaa vya kisasa vya

uchimbaji..kwa kidogo tunachokipata tu-
nahakikisha tunatekeleza suala la maen-
deleo kwa wananchi wanaotuzunguka
hasa kwenye sekta ya afya, maji na bara-
bara,” alisema.

Elivis Jonas, mhitimu wa chuo Kikuu
cha Kilimo cha Sokoine (SUA), aliwataka
vijana waliohitimu elimu ya juu kuachana
na dhana potofu ya kuendelea kusubiri
ajira kutoka serikalini, badala yake waji-
ajiri katika shughuli za uchimbaji wa ma-
dini.

Pia alisema wanatakiwa kutumia fursa
ya uwapo wa migodi midogo kufanyakazi
kwa kujituma ili kunyanyua uchumi wao,
huku akisisitiza serikali kutoa leseni kwa
wachimbaji wadogo ili kuepuka kuvami-
wa na wawekezaji wenye mitaji mikubwa.

e )

Ofisa wa Jeshi la Polisi nchini, ASP Fatuma Mtalimbo, akitoa mada kuhusu vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa wafanyakazi wa kiwan-
da cha TBL llala, wakati wa semina iliyoandaliwa na kampuni na kufanyika kiwandani hapo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sikonge kutumia 40% va
mapato miradi va maendeleo

Na Tiganya Vincent, TABORA

BARAZA la Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Sikonge mkoani Tabora
wamepitisha mapendekezo ya makisio
ya mapato na matumizi ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 22 kwa ajili ya mwaka ujao wa fedha,
kuhusu likisema lengo ni kutumia asilimia
40 katika miradi ya maendeleo.

Hatua hiyo imefikiwa kwenye mkutano
wa Baraza la Madiwani la Sikonge la ku-
jadili na kupitia mapendekezo ya maki-
sio ya mapato na matumizi ya mwaka
2020/21.

Akiwasilisha mapendekezo hayo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Sikonge, Martha Luleka, alise-

ma makusanyo na matumizi ya mwaka
ujao wa fedha yatatokana na ruzuku ya
Serikali Kuu Sh. bilioni 19, mapato ya hal-
mashauri Sh. bilioni 2 na asasi isiyo ya ki-
serikali Sh. milioni 542.

Luleka alisema pamoja na makisio ya
makusanyo na matumizi katika mwaka
ujao wa fedha, halmashauri hiyo ime-
panga kuhakikisha asilimia 40 ya mapato
yake ya ndani yanaelekezwa kwenye mi-
radi ya maendeleo na kuanzisha ukanda
wa biashara katika eneo la Tulu (Sikonge
Business Park).

Alisema vipaumbele vingine katika ba-
jeti ijayo ni kuimarisha usimamizi wa ka-
ribu wa miradi ya maendeleo na kuhakik-
isha asilimia 10 ya makusanyo ya mapato

ya ndani yanaenda kwenye vikundi vya
wanawake, vijana na walemavu.

Akizungumza wakati wa mkutano huo,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Sikonge, Peter Nzalalila, aliwapongeza
watendaji kwa maandalizi mazuri ya
mapendekezo ya makisio ya mapato na
matumizi ya mwaka 2020/21.

Aliomba serikali kuhakikisha inasaidia
fedha kwa ajili ya miradi ya maendeleo ili
waweze kukamilisha iliyobaki kwa ajili ya
kuwawekea wananchi mazingira mazuri
nao kujiletea maendeleo.

Baraza hilo kwa kauli moja walipitisha
mapendekezo ya makisio ya mapato na
matumizi ya mwaka 2020/21.
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Mbunge
akunwa
MEgOogoro
kumalizwa

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

MBUNGE wa Simanjiro
mkoani Manyara, James
Ole Millya, amewashukuru
na Kitiangare, waliomaliza
mgogoro Kkati yao uliodumu
zaidi ya miaka 20 wakigom-
bea Kitongoji cha Katikati.

Mgogoro huo ulishasaba-
bisha mtafaruku mkubwa
kati ya aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa huo, Henry Shekifu na
aliyekuwa Mbunge wa jimbo
hilo, Christopher Ole Send-
eka mwaka 2010.

Ole Millya akizungumza

kwa kuridhia kwa pamoja
na kuachana na mgogoro
usiokuwa na tija kwao.

Alisema katika mgogoro
huo yeye alikaa pembeni

""" cho-
chote, kwani vyote ni vya
kwake, hivyo hakupaswa
kupendelea kimojawapo na
aliwaachia wataalamu wa-
gawe vitongoji kama sheria
inavyoelekeza.

“Nawapongeza sana wa-
gare na Sukuro, kwani hali
ya amani haikuwapo, lakini
sasa mmemaliza mgogoro
wenu na kuridhia kwa
pamoja kuishi kama ndugu,
kabla ya kugawanywa,”
alisema Ole Millya.

Alisema hali ya amani na
upendo imerejea kati ya
wananchi wanasalimiana
kwa furaha, wanaelewana
na kunywa maji pamoja.

Alisema kupitia mfuko wa
jimbo alitoa Sh. milioni sita
kwa vikundi vya wanawake

Sukuro, Lengai Ole Makoo,
alipongeza hatua ya ku-
malizika kwa mgogoro huo
usiokuwa na tija uliosaba-
bishwa na baadhi ya wana-
siasa wa wilaya hiyo.
cha Sukuro kimebakiwa na
vitongoji vyake vitano na

Ki na vitongoji vyake viwili
kama ambavyo kanuni, tara-
tibu na sheria zilivyofuatwa

ki na vitongoji vya Katikati,
Lembutwa, Lenjani, Mou-
wara na Lasepa na Kitian-
gare imebaki na vitongoji
vya Loongung na Kitian-
gare,” alisema.

4 QQ"‘!I

Shule kinara ufaulu
darasa la nne yafagiliwa

Na Cynthia Mwilolezi, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Simanjiro, Mhandi-
si Zephania Chaula, amewapongeza wa-
nafunzi, walimu, wazazi na walezi wa
shule ya awali na msingi ya Glisten katika
Mji Mdogo wa Mirerani, kwa kuongoza
Mkoa wa Manyara kwa ufaulu wa ma-
tokeo ya darasa la nne.

Mhandisi Chaula alisema serikali inatoa
pongezi kubwa kwa shule hiyo kuongoza
mkoa mzima na kuitangaza Simanjiro
kielimu.

Alisema kutokana na ufaulu huo, seri-
kali itampatia zawadi ya cheti cha kutam-
bua mafanikio hayo mmiliki na mkuru-

genzi wa shule hiyo, Justin Nyari.

Alisema anatambua mafanikio ya shule
hiyo kushika nafasi ya kwanza kwa ufaulu
mkoani Manyara, zimetokana na jitihada
na ushirikiano mkubwa kati ya wanafunzi,
walimu na wazazi.

“Hivyo ndiyo vitu vya msingi sana ush-
irikiano wa wanafunzi, walimu na wazazi
au walezi, walikuwa pamoja na kusababi-
sha shule hiyo kushika nafasi ya kwanza
kiwilaya na kimkoa,” alisema Mhandisi
Chaula.

Mmiliki wa shule hiyo, Nyari alisema
imeshika nafasiya kwanza kiwilaya kati ya
shule 25, ya kwanza kimkoa kati ya shule
102 na ya 39 kitaifa kati ya shule 3,244 zi-

lizopo nchini.

Alisema wamepanga hivi karibuni ku-
wafanyia tafrija walimu na wanafunzi wa
shule hiyo, ili kuwapa moyo wa kuende-
lea kupiga hatua kielimu.

Ofisa Elimu Msingi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Simanjiro, Silvanus Tairo,
alisema ufaulu wa shule hiyo na wa-
nafunzi wengine umesababisha kiwango
cha ufaulu kwa wilaya hiyo kifikie asil-
imia 89.12.Tairo aliipongeza shule hiyo na
shule nyingine za wilaya hiyo ambazo kwa
namna moja au nyingine zimechangia ki-
wango cha ufaulu kupanda, lakini alion-
ya wasibweteke badala yake waongeze
juhudi zaidi.

Meneja wa Shirika la kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) Mkoa wa Arusha, Nina Nchimbi (kulia), akipata maelezo kuhusu teknolojia ya
EM.1, ambayo inatumika kwenye kilimo, mifugo na uboreshaji wa mazingira, kwa njia ya asili bila kutumia kemikali, kutoka kwa Meneja
Masoko wa Teknolojia hiyo, Janeth Swai, katika mkutano wa wadau wa mimea inayozalisha mbolea kwa njia ya asili jijini Arusha jana.

PICHA: DANIEL SABUNI

Washauriwa kuwahi
kliniki kujifungua

Na Cynthia Mwilolezi, BABATI

WANAWAKE wilayani Babati mkoani
Manyara, wametakiwa kuhudhuria kliniki
mapema pindi wanapogundua kuwa ni
wajawazito ili kujifungua salama, na ku-
pata watoto wenye afya bora.

Mdau wa Maendeleo, Dk. Juma Muna, al-
iyasema hayo juzi kwenye Kata ya Magara,
katika mwendelezo wa utoaji wa elimu ya
afya kwa wananchi bila malipo na upimaji
wa baadhi ya magonjwa hasa kisukari,
shinikizo la damu na maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (HIV).

Dk. Muna alisema wanawake wanapas-
wa kuhudhuria kliniki mapema ndani ya
miezi mitatu ya kwanza ili kujua hali na
maendeleo ya ujauzito wake.

Alisema anatakiwa kuhudhuria kliniki
angalau mara nne hadi kujifungua kwake
na ushauri wa jinsi ya kuutunza ujauzito
wake na kufikia kujifungua mtoto salama,

lakini kujua dalili za hatari zote juu ya
ujauzito alionao.

Alisema faida za mwanamke mjamzito
kuhudhuria kliniki ya ujauzito kituo cha
afya au zahanati ni kuanza kufanya utam-
buzi wa ujauzito na hali zao.

“Kufanya uchunguzi wa maradhi mbal-
imbali yanayoathiri ukuaji wa ujauzito
kama ugonjwa wa malaria, kisukari,
shinikizo la damu, upungufu wa damu,
magonjwa ya zinaa, maambukizi ya HIV
na mengine na kuanza tiba mara moja ili
kutokuathiri ukuaji wa ujauzito na kuzuia
mimba hizo kuharibika,” alisema.

Alisema faida nyingine ni mjamzito ku-
pata elimu ya afya hasa mabadiliko ya kim-
wili kipindi cha ujauzito, kujadili na wenza
wao kuhusu muda, mahali na njia ya kuji-
fungua.

Alitoa elimu kwa wanawake wajawazito
waliofika Kituo cha Afya Magara juu ya
madhara ya kutumia pombe wakati wa

ujauzito ambapo moja ya madhara hayo
ni kujifungua watoto wenye uzito mdogo.

Madhara mengine ni watoto wenye
vichwa vikubwa na watoto wenye mgon-
g0 wazi, pamoja na shida mbalimbali zina-
zowapata wanawake wanaotumia vilevi
wakati wa ujauzito wao.

Aliwashauri wanawake wote hasa wa-
jawazito kujikinga na matumizi ya tum-
baku na kujikinga na magonjwa ya zinaa
kama maambukizi ya VVU ili wawe sala-
ma na afya zao na watoto.

Baadhi ya wanawake hao walimshukuru
Dk. Muna kwa kufanikisha shughuli hiyo
bila malipo na kutoa maombi ya kufanyika
mara kwa mara kwani wengi wao wana ki-
pato duni.

Mmoja kati ya wanawake hao, Zaituni
Mohamed, alisema Dk. Muna ni mfano wa
kuigwa, na kuomba kurudiwa kwa tukio
hilo mara nyingi ili wapate elimu ya afya.



1 2 NipaShe JUMANNE JANUARI 14,2020

HABARI KILIMANJARO
T

Waziri
akunwa
ujenzi
madarasa

Na Godfrey Mushi, SIHA

KASI ya ujenzi wa vyumba
vipya vya madarasa katika
Wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro, ambavyo vinata-
rajiwa kumaliza tatizo |a
wanafunzi wa kidato cha
kwanza kuchelewa kuanza
masomo ‘imemkuna’ Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Mwita Waitara.

Waitara alieleza kuri-
dhishwa kwake na ujenzi
huo, baada ya kutembelea
na kukagua ujenzi wa Shule
ya Sekondari Esinyari ili-
yoko Kata ya Orkolili.

“Niseme tu kwamba
nimeridhishwa na ujenzi wa
shule hii ya Kata ya Orkolili,
kujenga mapema madarasa
va ziada katika Shule ya
Sekondari ya Esinyari, kwa
ajili ya kupokea wanafunzi
wa kidato cha kwanza mwa-
ka ujao (2021) kutasaidia
sana kuepuka mahangaiko
yanayoweza kujitokeza
baada ya mitihani ya darasa
la saba mwaka huu.

“Ndiyo kwanza tunaanza
mwaka wa 2020, lakini ny-
inyi mmefikiria mbali kwa
kujipanga kwa udahili wa
kidato cha kwanza mwaka
wa 2021, hii inaonyesha
ni kiasi gani mmpejipanga
kushirikiana na serikali kuu
katika kuhakikisha wa-
nafunzi wanapata elimu vya
juu, baada ya ile ya msingi.”

Kutokana na jitihada hizo,
Naibu Waziri huyo aliahidi
kuwa serikali itafanikisha
ujenzi wa madarasa manne
kwa ajili ya shule hiyo.

Awali, Mkuu wa Shule
hiyo, Siporah alimweleza
Naibu Waziri Waitara kuwa
uongozi wa shule hiyo ul-
ipokea jumla ya Sh. milioni
46.6 kwa ajili ya ujenzi wa
madarasa mawili na ma-
tundu sita va vyuo, kupitia
mradi wa mpango wa fedha
za motisha kutokana na
matokeo (EP4R).

“Nguvu za wananchi zili-
saidia kupunguza gharama
za ujenzi ambapo fedha
zilizobakia pamoja na posho
ya mwalimu mkuu aliyo-
jitolea zilisaidia katika
kumalizia darasa lingine
lililokuwa katika hatua ya
lenta,” alisema na kuongeza
nguvu za wananchi ziliju-
muisha pamoja na michango
mingine madawati kwa ajili
ya madarasa hayo mapya.

Aidha, Siporah alielezea
changamoto ambazo zi-
naikabili shule hiyo ya
msingi ya Mkombozi kuwa
ni pamoja na upungufu wa
matundu 13 ya vyoo pamoja
na ukosefu wa vyuo vya
walimu, pamoja upungufu
wa madarasa tano.

Ukosefu dawa wakwamisha
chanjo homa va ini KCMC

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda ya
KCMC, imesitisha chanjo ya homa ya ini
kwa muda usiojulikana, huku kukiwa
na mahitaji makubwa kwa watu wanao-
jitokeza kufanyiwa vipimo kabla ya ku-
patiwa chanjo.

Taarifa za kusitishwa kwake ilithibit-
ishwa jana na Ofisa Uhusiano wa Hospi-
tali ya KCMC, Gabriel Chisseo.

Katika milango ya kuingilia hospitalini
hapo, tangazo hilo linaeleza kuwa: “Lile
zoezi la chanjo ya homa ya ini lililokuwa
linafanyika GOPD Clinic ya KCMC limesit-
ishwa kwa muda kuanzia Januari 10,
mwaka huu, hadi litakapotangazwa tena.

“Ila kwa wale waliokuwa wafike tarehe
12 Januari 2020 kwa ajili ya chanjo, zoezi
hilo litafanyika tarehe nyingine watakay-
otaarifiwa na hakuna madhara ya kiafya
yatakayotokana na kuchelewa kwa zoezi
hilo.”

Juzi, zaidi ya watu 50 waliofika katika
hospitali hiyo kuendelea na chanjo hiyo
walikwama kupata huduma, baada ya
kukutana na tangazo hilo kwenye milan-
go ya kuingilia wagonjwa na watu mbal-
imbali wanaofika hospitalini hapo.

Akitoa ufafanuzi wa sababu zilizos-
ababisha kusitishwa kwa chanjo hiyo,
Chisseo alisema: “Kilichotokea ni kwam-
ba huwa tunapokea dawa za chanjo kuto-
ka kwa wenzetu wenye dhamana ya ku-
tupa dawa (Bohari Kuu ya Dawa -MSD),

kwa kipindi fulani tumekosa hiyo chanjo.

“Kwa hiyo unapokosa madhara
yanakuwa kwa yule mtu ambaye anaku-
ja na yule ambaye ameandikiwa. Kwa
mfano waliokosa leo (jana) kuchanjwa
ni watu ambao wamekuja baada ya miezi
sita. Wamechanja mara ya kwanza, mara
ya pili na baada ya miezi sita ndio hao
ambao hawajapata chanjo hiyo na ndio
imekuwa changamoto.

Alifafanua kuwa: “Lakini ndani ya wiki
moja kwa wenzetu ambao wanatupa hizi
dawa wametuambia watakuwa wametu-
patia. Kwa hiyo tumewaambia wagonjwa
wetu na wateja wetu kwamba baada ya
wiki moja, chanjo hii itatolewa kama
kawaida. Bahati nzuri madaktari wetu
bingwa wa magonjwa ya ndani, wamese-
ma haina madhara yeyote kukosa kwa
wiki moja hii chanjo kwa mtu aliyekuwa
ameshachanjwa chanjo mbili.”

Kabla ya uongozi wa hospitali hiyo
kutoa ufafanuzi huo, baadhi ya watu
waliokuwa wakiendelea na chanjo hiyo
walilalamikia kukosa huduma wakati
tayari wengine walikuwa wameshasafiri
kutokea mikoa mbalimbali ya Manyara,
Arusha, Kilimanjaro, Tanga na Singida
kupata chanjo.

Mkazi wa Mkoa wa Arusha, Abdalah
Noah, alieleza masikitiko yake kuhusu
kusitishwa kwa huduma hiyo akisema:
“Leo (jana) asubuhi nimesafiri kwa gari
langu na familia yangu kutoka Mto wa
Mbu, Arusha mpaka hapa KCMC kwa

ajili ya chanjo ya tatu ya homa ya ini. Ni-
likuja hapa siku ya homa ya ini duniani
nikapata semina na nikapima, Mungu
alinisaidia nikakutwa sina maambukizi,
lakini nikatakiwa nianze chanjo tukiwa
na wenzangu wengi zaidi ya 200.

“Sasa kilichotokea ni kwamba nime-
pata chanjo mbili na leo tarehe ambayo
niliandikiwa (Januari 12) ndiyo siku ya
kupata chanjo ya mwisho na nimesubiri
kwa miezi minne, lakini baaada ya ku-
fika asubuhi hapa tukakutana na tanga-
70. Tayari tumeshapata chanjo mbili,
umeniwekea vitu ndani ya mwili wangu
nasubiri chanjo ya tatu halafu uje useme
imeahirishwa, tumetoka mbali hamna
mawasiliano, kidogo hicho kitu kimetuk-
waza.”

Naye Anna Mwasha, mkazi wa Masa-
ma Mudio, Wilaya ya Hai alisema alifika
hospitalini hapo kulingana na tarehe ali-
yoandikiwa na amefika na kukuta haku-
na kinachoendelea.

“Kwa kweli tumekwazika sana, ame-
kuja Mkurugenzi Mtendaji wa KCMC (Dk.
Gilleard Massenga) ametoa ufafanuzi
na amesema atatupa tarehe nyingine
kwa hiyo ndio tunangojea, baada ya ku-
chukua sasa mawasiliano yetu,” alisema
Mwasha.

Julai 27 na 28, mwaka jana, wakati
wa upimaji wa homa ya ini bure, waliji-
tokeza watu 2,550 na kati ya hao watu 56
waligundulika kuwa na maambukizi ya
ugonjwa huo.
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Ofisa Uhusiano
wa Hospitali
va Rufani

va Kanda ya
KCMC, Gabriel
Chisseo (kati-
kati aliyeshika
simu na fun-
guo mkononi),
akitetea jambo
na baadhi ya
wananchi hos-
pitalini hapo,
mjini Moshi
jana, baada ya
kufika kuende-
lea na chanjo
ya homa ya
ini, lakini
wakakwama
kutokana na
sababu za
kiufundi. PI-
CHA: GODFREY
MUSHI

Watanzania ughaibuni wachangia maendeleo

Na Godfrey Mushi, SAME

JUMUIYA ya Watanzania waoishi nje
ya nchi (Diaspora), imeanzisha kampeni
maalum ya kuisaidia Wilaya ya Same
mkoani Kilimanjaro kujenga zahanati
za kisasa, shule na kusukuma miradi ya
ujenzi wa maji vijijini.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya hiyo,
Rosemary Senyamule, maeneo ambayo
yameanza kunufaika na mkakati huo
ni Hedaru (Hedaru Family), Kihurio
(Vumwe vwa Kihurio), Mtii na Makanya.

“Ni kweli hao Diaspora wameshaanza
Changu, Fahari Yangu kupitia vikundi
na mtu mmoja mmoja, kama wilaya
kampeni hiyo inategemea kuzinduliwa

rasmi mwaka huu.

“Nimezungumza nao na wanasema ki-
jiji kikiwa na zahanati nzuri, shule nzuri,
maji, uchumi mzuri hata wao itawafanya
kila mtu ajivunie. Tayari kampeni hii kwa
amule.

Kampeni hiyo ya kuwatumia Watan-
zania waishio nje ya nchi kushiriki ku-
changia maendeleo ya maeneo ya asili
walipozaliwa ilianza Desemba 12, 2018.

Alisema wananchi wa Same wanafan-
ya misaragambo (kazi za mikono) kwa
bidii, lakini inapohitajika vifaa vya madu-
kani kama saruji, mabati, misumari, ujira
wa fundi nakadhalika, ndipo inahitaji
ushiriki wa watu hao.

Mmoja wa Watanzania hao kutoka

Wilaya ya Same anayeishi Uingereza, Dk.
Meleck Mmbaga, akizungumzia mchan-
go wao, alisema: “Sisi kama serikali
ikifanya na sisi tukifanya, hakika maen-
deleo yataenda haraka zaidi. Huduma
zikiwa nzuri wadogo zetu, shangazi zetu,
wazazi, babu na ndugu zetu watafaidika
nazo.

“Tanzania Diaspora wanapenda kui-
omba serikali ituunge mkono ili ku-
changia zaidi utaalamu na fedha. Pia
tunaishukuru serikali kwa kukamilisha
sera yetu ni matumaini yetu tutazidi
kushirikiana ili kufungua fursa zaidi
kwa Diaspora kuwekeza kwenye miradi
mbalimbali ya maendeleo na ujuzi wal-
ioupata nje,” alisema.
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Alipokabidhiwa jukumu.

Alipokutana na wanafunzi wa kigeni wa upolisi.

JIELIMISHE

Nani yuko nyuma ya

udanganyaji mitihani?

Na Sabato Kasika

UMLA ya wanafunzi 333,
wamefutiwa matokeo ya
mitihani ya kujipima ya
darasa la nne, kidato cha
pili na cha nne ya mwaka jana,
baada ya kubainika kufanya udan-
ganyifu kwenye mitihani hiyo.

Miaka yote, hilo hutokea kwa
namna tofauti, ingawa ukweli
unaangukia mahali hapo.

Baraza la Mitihani la Taifa
(Necta) ndilo lililosema hayo
wiki iliyopita, wakati likitangaza
matokeo ya kidato cha pili na cha
nne na kuelezea udhaifu huo unao-
fanywa na baadhi ya wanafunzi.

Necta imefuta matokeo huku
ikibainisha kuwa 142 kati ya wata-
hiniwa hao ni wa darasa la nne, 29
kidato cha pili na 162 wa kidato cha
nne, wanaoumba jumla 333.

Tatizo la udanganyifu kwenye
mitihani nchini ni la muda mrefu
na limekuwa likijirudia kila mara,
licha ya kuwapo kwa njia mbal-
imbali za kukabuliana nao, lakini
limeendelea kujitokeza.

Kwa mfano, mwanzoni mwa
mwaka jana Katibu Mtendaji wa
Necta, Dk. Charles Msonde, alitoa
onyo kwa shule zote na wanafunzi
wa kidato cha sita kutojihusisha
na udanganyifu katika mtihani
wa taifa, uliotarajia kufanyika Mei
mwaka huo.

Ni pale alipowatembelea
wanafunzi zaidi ya 1000 wa kidato
cha sita mkoani Simiyu, waliokuwa
kwenye kambi ya kitaaluma katika
Shule ya Sekondari ya Wasichana
Maswa.

Pamoja hayo, kwa nyakati tofauti
matokeo ya watahiniwa wa ngazi
mbalimbali yamekuwa yakifutwa
baada ya Necta kubaini kuwapo
udanganyifu unaofanywa na
baadhi ya wanafunzi katika miti-
hani.

Wadau wa elimu wakiwamo Haki
Elimu, wanasema, hatua zinazo-
chukuliwa na serikali za kufuta
matokeo ya wanafunzi wanaoban-
ika kufanya udanganyifu, ni sahihi,
wakizingatia Sheria na Kanuni za
Mtihani za Mwaka 1984.

Ujumbe wao ni kwamba, sheria
hiyo iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2006, inazuia namna
yoyote ya udanganyifu katika
mitihani na inaagiza kuchukuliwa
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hatua kama hiyo, kukiwapo usha-
hidi wa kutosha.

Pamoja na hayo, wanasema kuna
haja ya kujiuliza kwamba, watoto
hao ndiyo pekee wanastahili kua-
dhibiwa? Umri wa watoto hawa ni
kati ya miaka 12 na 15. Je, wenye
umri mdogo kama huu wanaweza
kufanya udanganyifu?

Kuna mtazamo unaoibuka kwa
umma wadau hao wanaamini
kuwa ingawa inawezekana baadhi
yao walifanya udanganyifu, lakini
wengi wao wanaweza kuwa wame-
shawishiwa au kusaidiwa kufanya
udanganyifu huo.

Katika mazingira hayo, inaweze-
kana jamii inayowazunguka,
kuanzia kwa wazazi, walezi na
walimu wakawa wanahusika
kwenye mchezo huo ambao ni
hatari kwa maendeleo yao kielimu.

Hatari yake ni kwamba, udang-
anyifu huo unaporomosha elimu
nchini, kwa vile mwanafunzi
anaweza kuchaguliwa kwenda
kwenye shule za vipaji na kujikuta
ufaulu wake uko chini, kumbe
amefika huko kwa udanganyifu.

Kimsingi, siyo vyema kuwapo
udanganyifu katika mitihani, kwani
ni mtindo unaoporomosha elimu
na katika mazingira hayo, wanaan-
daliwa wasomi wasio na sifa.

Dk. Msonde, anakemea wizi wa
mitihani sio sifa njema kwa taifa
na umekuwa ukiliporomosha Taifa
kielimu. Hivyo, kuwapo wazazi,
walezi na walimu wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo, watambue
wanachangia kuporomosha elimu,
la msingi wabadilike.

Hapo kuna wasimamizi wakuu,
walimu wakuu, wakuu wa shule
na wasaidizi wao wanatakiwa kusi-
mamia kanuni na weledi kwenye
masuala ya mitihani, ili kuunga
mkono juhudi za serikali kutoa
elimu bora kwa jamii na kuinua
viwango vya ufaulu kwa wanafunzi.

Ikumbukwe Tanzania inaele-
kea dunia ya viwanda, hivyo ni
muhimu kuandaa wasomi wa kue-
ndesha viwanda hivyo, wanaofaulu
kwa njia halali siyo udanganyifu wa

aina yoyote.
Jambo kuu, ni wanafunzi
waachwe wafanye mtihani,

wafaulu kwa akili zao na siyo
kutegemea udanganyifu, ambao
mwisho wa siku mbele ya safari
wanakwama.

|

Dk. Charles Msonde, Katibu Mtendaji wa Necta, alipozungumza na

wanahabari (hawapo pichani). PICHA: MTANDAO.
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MJADALA

Na Michael Eneza

ATOKEO ya mitihani ya

kumaliza sekondari ngazi

ya kwanza yametoka juzi

na katika nafasi 10 za
kwanza, wasichana waliendelea kuon-
goza, hali ambayo imekuwa labda sasa
inakuwa ya kawaida kwa miaka ya kar-
ibuni.

Baadhi ya shule zilizofanya vizuri,
zilibaki katika nafasi zao. Hapo zinatajwa
kuna vinara Marian Girls ya Bagamoyo
au Feza Boys, ya Dar es Salaam.

Lakini, jumla kila mwaka kunakuwa
na shule mpya zinajitokeza katika 10
bora, angalau moja au mbili. Uwezekano
wa baadhi ya shule zilizofanya vizuri
miaka iliyopita kurudi baadaye, pia upo.

Bado siyo rahisi kusema ni vigezo gani
au viashiria vinavyoweza kuonyesha
shule inayoweza kufikia nafasi ya juu
katika mitihani, kwani hakuna kianzio
cha moja kwa moja au kinachoonekana
kila wakati, mtu kuwa mbunifu, ni shule
gani zitaongoza.

Kuna wakati, ilidhaniwa seminari
ndiyo hasa zina uwezo wa kufaulisha
wanafunzi, lakini haitokei hivyo kila
mwaka, licha ya kuwa hazikosekani,
kwani ziko nyingi na kwa jumla zina
viwango vya kuridhisha.

Wakati fulani, hisia zikaelekezwa
kwenye shule za binafsi kutokana na
wanafunzi wao kupitia mitaala bora ya
Kiingereza kuanzia shule ya msingi.

Hiyo nayo ikapita na kukosekana kwa
vigezo vya shule kurudia ubora mwaka
mmoja hadi mwingine, au kundi fulani
la shule kuendelea kushika nafasi za
juu katika kumi bora imekuwa kawaida,
hali inayoweza kuelezwa kwa njia tofauti
kadhaa.

UFAULU UNAPATIKANAJE?

Mojawapo ni ufaulu ambao baadhiya
wachunguzi wanaona ni wa juu kupita
kiasi, hali inayoashiria kuwa mitihani
inakuwa rahisi kiasi fulani, kuondoa
tatizo la kuhojiwa ‘kwanini wanafunzi
wamefeli mitihani.

Ufaulu wa shule za sekondari
unaendana kwa kiasi fulani na shule za
msingi, kwani msingi unaingia katika
wastani wa zaidi ya asilimia 95, wakati
sekondari unaanzia asilimia 85 kwa
wastani. Ni kioja mwanafunzi asifaulu
hapo?

Katika mtiririko huo wa ufaulu,
kinachoweza kutokea ambacho
kimsingi hakitabiriki, ni ulegevu
maalum kwa wasomaji au upenyo wa
aina fulani katika kutunga, kusimamia au
usahihishaji mitihani. Kwa kuwa upande
wa pili ni siri, mtazamo unasimama dhidi
ya fumbo.

Hapo inaweza ikaangaliwa kimantiki
kwamba, vimelea vya bahati vinaweza
kujitokeza kwa namna tofauti, lakini
bado vipenyo vya bahati vinahitaji
wanafunzi wenye vipaji, wanaopata
ufundishaji bora huku mitihani yenyewe
inakuwa katika kiwango wanachomudu.

Ndipo panatokea mwanafunzi
mwenye kumbukumbu ya ziada, hivyo
kunakuwapo mikakati inayowezesha
shule kufaulu au kufaulisha vizuri
wanafunzi wake, pale walimu
wanapojituma na hawana malalamiko
kwa uongozi wa shule, hata serikali
kimaslahi.

Bado kuna mjadala kuhusu aina gani
ya misukosuko ya maslahi inayoweza
kukwamisha shule kufanya vizuri,
ambayo bado haijahimitishwa.

Hapo inagusa maana ya hitilafu

Alna shu
kidato cr

« Hakuna lisilowezekana ka
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Aina ya madhila ya darasani, yanayozaa hatima kwenye chumba cha mitihani.

za uongozi na mizozo katika shule au
inayogusa walimu kwa jumla wasifanye
kazi yao vizuri. Kimantiki, itakuwa
inagusa shule, kwani itaonekana kupitia
ubora wa jumla wa elimu kitaifa, viwango
vya kufundisha na mitaala inayooana na
uwezo, au ari ya walimu.

MZIZI MATATIZO

Upande mwingine, matatizo ya jumla
hasa ya uongozi, utamaduni, mila na
miundombinu katika maeneo tofauti,
yanaweza kutoa picha ya wilaya ya
zinazofelisha wanafunzi zaidi.

Kuna wakati serikali ilianza kuchukua
hatua kuhusu shule zinazoshika mkia,
lakini suala hilo likaachwa kwani hakuna
sheria inayotaka shule isiwe ya mwisho.

Inakuwa rahisi kutoa majibu ya
haraka kuhusu shule kuwa ya mwisho,
ila mtu akipewa orodha ya matatizo ya
kurekebishwa kufaulisha.

KUTOKA VIONGOZI

Kuna wakati, aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya mojawapo mikoani Kagera,
aliyegeuka mkali kidogo katika elimu
wakati mmoja wilaya yake iliposhika
mkia katika mtihani wa darasa la
saba kitaifa na kuchukua hatua kali,
iliyomletea tatizo kikazi.

Kisa na mkasa wa yote, ilikuwa
mtihani na maswali yake ‘inakuwaje hili
na lile inakuwa vile?”

Ni hivi karibuni mtawala mwenzake,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila ‘aliwatakia® vijana
walionyang’anywa simu, halafu
inadaiwa wakalipiza kisasi kwa kuchoma
mabweni. Nako alitandaza viboko ‘vya
uhakika' kwa vijana hao kumtia aibu.

Hakuna takwimu ya nini kilitokea
baada ya hapo, lakini inawezekana
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mbinu za ‘mitulinga’ kama hizo kuna
maeneo zikawa na tija angalau.

Kinachotokea katika miaka ya
karibuni, kuongeza ufaulu au hasa
viwango vya elimu katika shule za msingi
na sekondari, ni kurunzi ya kumulika
vyeti feki na ajira za kusaidiana, au
kuwepo wafanyakazi hewa katika sekta
hiyo.

Ni mazingira yanayoongeza mzigo
wa mishahara inayodakwa na watu
wachache wanaochukua mishahara ya
ziada na hivyo kukwamisha ununuzi
wa vifaa, ujenzi wa shule, uharaka wa

kulipa mabhitaji au madai ya walimu.
Inawaongezea walimu ari ya kusoma na
kufaulu. Bado hata hivyo, inaonekana
uongozi wa shule katika ngazi au kundi
lolote, ndiyo sababu kubwa zaidi ya
kufanya vyema, kwani mazingira ya
kufundisha yanapokaa sawa uwezekano
unaongezeka wa kuvitambua au
kuvijenga vipaji vilivyopo shuleni.
Lengo la msingi ni kufaulu hapo
shuleni na mara nyingine bila kutazamia,
vipaji hivyo vinawika katika mitihani
ya kitaifa unakuta shule moja inatoa
wanafunzi wawili au zaidi nafasi 10 za

fanyazo VIZurl
ne bado utata

nuni muhimu

juu,

Siyo jambo linaloweza kupangwa
katika ngazi yoyote ile au hata
kutazamiwa, lakini yakiwapo mazingira
ya kujituma katika kufundisha na ari
ya wanafunzi ya kusoma wakiamini,
wanaweza na wanasaidiwa ipasavyo na
walimu wao, ‘hakuna lisilowezekana.’

Profesa Joyce Ndalichako, ni mtaalmu
wa mitaala, aliyewahi kuwa Katibu
Mtendaji wa Baraza la Taifa la Mitihani
(NECTA), ni uwanja wake na timu yake
kutafakari ulingo wa maboresho wa
eneo lake kikazi na kitaaluma.

Wanafunzi wakiwa katika chumﬂ)a cha mtihani. PICHA ZOTE: MTANDAO
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ELIMU

BUNGE LA WANAFUNZI

Lazaa mapinduzi ya elimu Mafia
kutoka kuchukia, hadi kuipenda

Mabintl ‘'wa kuolewa hadil ‘wa kufaulu’

Wawa wanaharakati kufika hadi kwa DC
Wafunguka madudu’ valivojiri nyumbani
Shule yaweka rekodi ya wote wamefaulu

Mratibu wa Mradi kutoka shirika lisilo la kiserikali la ActionAid Tanzania, Samwel Mesiak, akiwapongeza wanafunzi wa Shule ya Msingi Kilindoni, kwa kuleta mabadiliko chanya

kitaaluma na kuwasaidia wazazi.

Na Beatrice Philemon

NAPOZUNGUMZIA

Bunge la Wanafunzi

Shuleni, si wanafunzi au

walimu wote katika shule
za msingi nchini wanafahamu nini
maana yake?

Kimsingi, ni chombo
kilichoanzishwa na wanafunzi
kwa kushirikiana na Shirika

lisilokuwa la kiserikali la ActionAid
Tanzania, lengo ni kuwasilisha
kero wanazokutana nazo shuleni
au katika jamii wanayotoka.
Imegeuka kuwa chombo pekee
kisiwani Mafia, hususan katika
Shule ya Msingi Kilindoni, ambako
ujumbe unaokusudiwa umeifikia
jamii bila kikwazo chochote sasa.

MWALIMU MKUU

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Kilindoni, Steven
Mlobi, anasema limewasaidia
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Mwalimu MKkuu wa Shule ya Msingi
Kilindoni, ambayo ni kioo cha mageuzi ya
mafanikio Mafia.

kuibua vitendo viovu wanavyofanyiwa
majumbani, mfano kubakwa, kulawitiwa
ndoa za utotoni, kunyimwa mabhitaji
muhimu ya shule na mabinti kufanyishwa
kazi nyingi.

Pia imesaidia kuwaibua watoto wenzao
wanaotazwa kwenda shule, ili kubaki
katika shughuli ndogo.

Mwalimu Mlobi, anasema imesaidia
kuamsha na kubaini upungufu katika
ufundishaji shuleni, akiwekewa sanduku
la maoni shuleni huku wakiwa na nafasi
ya kujadiliana kuhusu taaluma, pia
wanapatikana viongozi kukutana na
uongozi wa shule kueleza kero katika
masomo au ufundishaji wa walimu.

“Kupitia mkutano wao pamoja na

uongozi wa shule, inakuwa rahisi hata
o0 kuwabadilishia
" ambaye wanafunzi hawamwelewi wakati

¢ akifundisha,” anasema.

mwalimu wa somo

Pia anasema ni bunge linalosaidia
vijana kuwa wabunifu zaidi na
kuwajengea uwezo kuendelea kujiamini
katika kujieleza, hivyo hata kwenye

mitihani wanapata uwezo mzuri kujieleza
masomoni.

Kwa mujibu wa Mwalimu Mlobi,
inasaidia kuongeza ari ya wanafunzi
kujifunza na kuwafanya waendelee
kuhudhuria shule kila siku (utoro
unatoweka), lila mwanafunzi anatamani
kuingia bungeni sasa.

MATOKEO CHANYA

Katika mafanikio yake Shule ya Msingi
Kilindoni, mkoani Pwani, Mwalimu Mlobi,
anasema limeleta mabadiliko makubwa
kwa wanafunzi na wazazi.

Anasema, kwa sasa kiwango cha
ufaulu kwa wanafunzi kiko juu, jamii
imehamasika na wazazi wameanza
kuhudhuria vikao vya wazazi shuleni,
jambo ambalo huko nyuma walifika
hatua mahudhurio ‘sifuri’ mkutano wa
wazazi.

Kingine, Mwalimu Mlobi anataja
kwamba watoto wamejua haki zao na jinsi
ya kuzipata tofauti na miaka ya nyuma,
huku idadi ya ufaulu imeongezeka

baada ya wazazi kuanza kutambua
umuhimu wa elimu kwa watoto na
maendeleo yao shuleni.

Anarejea zamani, wazazi
hawakutaka  kushiriki ~ vikao
shuleni, lakini kupitia matamasha
yaliyoandaliwa na wadau ikiwamo
serikali na wanafunzi kupata fursa
ya kuelimisha, jamii imebadilika
kuhusu dhana ya unyanyasaji
ulikuwapo.

Mwalimu Mlobi, anatoa mfano
kuna wakati hata walipoitisha
kikao mauhudhuria ni kati ya 40
na 70 katika kundi la wazazi 400
shuleni, idadi ambayo ni ndogo
sana.

“Sisi kama uongozi wa shule
tunashukuru Shirika la ActionAid
Tanzania kuanzisha mabunge ya
wanafunzi katika Wilaya ya Mafia
ikiwamo shule yangu, kwa sababu
limetusaidia katika suala zima
la taaluma, ukianza na watoto
wenyewe.

“Zamani walikuwa hawafanyi
vizuri kabisa katika masomo yao
lakini kupitia mabunge haya, hivi
sasa watoto wanafaulu vizuri katika
masomo yao, wengi wamejua haki
zao za msingi na pia kuzidai,”
anasema.

WATOTO WAFUNGUKA

Inaelezwa, baadhi ya watoto
walipoona wazazi hawaeleweki,
waliamua kwenda kwa Mkuu
wa Wilaya na Ofisa Maendeleo
kuwashtaki kwa kunyimwa ya
msingi nyumbani na baadaye
vongozi hao walichukua hatua
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stahili na haki zinapatikana sasa
shuleni na nyumbani.

“Kabla ya kuanzisha Bunge la
Wanafunzi shuleni kwetu, kuna
wazazi walikuwa hawanunui hata
‘unifomu’ kwa ajili ya watoto wao.

“Walikuwa wanasoma katika
mazingira magumu sana,
tunashukuru  mabunge  haya
yameleta mwamko mzuri,”
anasema Mwalimu Mlobi.

Kupitia bunge la wanafunzi,
watoto wanaibua changamoto
zinazowakabili nyumbani na na
kisha yanawekwa kwenye sanduku

la maoni shuleni na kuzipatia
suluhisho.
TAALUMA KILINDONI

Mwalimu Mlobi anataja takwimu
za maendeleo ya taaluma katika
Shule ya Msingi Kilindoni, kwamba
mwaka jana, jumla ya wanafunzi
52 walifanya Mtihani wa Taifa wa
darasa la saba, kati ya wanafunzi
52 sawa na asilimia 100 walifaulu,
wavulana na wasichana 27.

Akitaja mwaka 2018, wanafunzi
54, kati ya hao, 53 sawa na asilimia
98 walichaguliwa kujiunga na
sekondari (wasichana 26, wavulana
27).

Mwalimu  Mlobi  anasema,
kiwilaya ilishika nafasi ya kwanza
kati ya shule 34 zilizofanya mtihani
darasa la saba, huku katika mkoa
Pwani Kilindoni kilishika nafasi
ya 11 kati ya shule 251 zilizofanya
mtihani kitaifa.

Anasema, mwaka 2017 jumla
ya wanafunzi 52 pia walifanya
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mtihani wa darasa la saba, kati ya
hao, wanafunzi 51 sawa na asilimia
98 walichaguliwa kujiunga na
elimu ya sekondari (wavulana 21 na
wasichana 30).

Anasema mwaka 2016,
wanafunzi 50 walifanya mtihani
wa darasa la saba na 37 sawa na
asilimia 74 walichaguliwa kujiunga
na sekondari (wavulana 19 na
wasichana 18) na katika ngazi ya
wilaya ilishika nafasi ya pili kati ya
shule 34

Mwalimu Mkuu anataja mwaka
2015, wanafunzi 42 walifanya na
kati yao 41 walichaguliwa kujiunga
na sekondari, wasichana walikuwa
18.

HAKI ZA JINSIA

Mwalimu Mlobl anasema, hivi
sasa hali ya unyanyasaji kijinsia
imepungua kwa asilimia 95, watoto
wa kike wanasoma na wanapata
muda kujsomea, tofauti na
nyuma walitakiwa kufanya kazi za
nyumbani na kusubiri kuolewa.

“Hapo awali siku za wikiendi
watoto wa  kike  walikuwa
hawaruhusiwi kuja shuleni
kusoma, lakini siku hizi wanakuja,
mwamko mkubwa zaidi na pia
hivi sasa wazazi wanafuatilia
maendeleo ya watoto wao shuleni.”
Anasema.

Miaka ya nyuma hakuna
mzazi aliyekuwa anakuja shuleni
kufuatilia maendeleo ya mtoto
wake, mtoto asome, asisome
hawana mpango kabisa.

“Kupitia  mabunge haya
tumeweza kujua changamoto
zetu, kuboresha elimu yetu na pia
maendeleo ya shule kwa ujumla
kutokana na ushirikiano wa wazazi
tulioanza kupata,” anasema.

MWANAFUNZI
Mwanafunzi kutoka Shule ya
Msingi Kilindoni, Sada Khatibu,
anakiri Bunge la Wanafunzi
limewasaidia  kujua  mambo
mbalimbali yahusuyo haki zao na,
utafutaji wake.
Inaendelea Uk. 19

Sada Hatibu, mwanafunzi wa darasa sita katika Shule ya Msingi Kilindoni, akielezea jinsi Bunge la Wanafunzi
lilivyowasaidia nyumbani na shuleni. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON.

HAKI

UWAJIBIKAJI

NA VITA YA RUSHWA

TUKATAE KUTAPELIWA 2020

Simu nyenzo ya matapeli. PICHA: MTANDAO.

Na Niko Kasera
vala la utapeli wa
kimtandao unaendelea
kukua kwa kasi vya
ajabu.

Cha kujiuliza ni je inaku-
waje wengi wetu tunaamini
watu tusiowafahamu kiasi
kwamba tunaishia kutapeliwa
5

Naomba nitoe mfano am-
bao wengi ikiwemo baadhi
yenu wasomaji mtakuwa
mmekumbana nalo. Kuna
genge la wahalifu ambao
hupiga simu kwa wanaolenga
kuwatapeli na kuwaaminisha
kwamba wameshinda tuzo
fulani la donge nono.

Matapeli hawa wanajiamini
kiasi kwamba wanafanya
utafiti wao vizuri. Waliponi-
pigia walitoa taarifa ndefu
va jinsi tunavyofahamiana,
pamoja na kutaja majina ya
rafiki zangu waliodai kwamba
wanawafahamu.

Utaratibu wao waliojiwekea
ni kumuaminisha wanayem-
lenga kwamba ni watu wa
karibu ambao hamjaona na
au mmepoteza na kwa muda
mrefu. Ole wako unapoende-
lea kuwasikiliza ndipo wana-
potumia fursa hiyo kushindil-
ia msumari la uaminifu ili
kukuondoa kwenyesha kwa
lolote na kukuamninisha ni
watu wema.

Siri hiyo uambatana na hul-
ka ya mlengwa mwenyewe.
Mfano mimi niliambiwa jinsi
mzungu anahitaji bidhaa hizo
Dar es Salaam na kwamba
lengo lilikuwa wafanikishe

kuyatoa kigoma , mi ni yalipie
na kisa binafsi nilipe dola
25,000 yatakapopokelewa na
mzungu.

Waliandaa mazingira ya
mzungu kunipigia na kusema
binfasi hawaamini wale
jamaa ila ametaarifiwa taasisi
nililokuwa nafanyia kazi
(analitaja) na akaona kwamba
binafsi siwezi kuwatapeli ni-
Kiwa muajiriwa wa taasisi ile.

Baadhi ya tahadhari unay-
ohitaji ni kutazama ni jinsi
matapeli hawa hutumia nam-
ba nyingi tofauti kuwasiliana
na wanayemlenga.

Hili nalo ni jambo jema
kwamba laini za simu ambazo
hazijasajiliwa zitafungiwa
suku chache zijazo kuanzia
leo maana matapeli hawa
wametumia mwanya huu wa
laini zisijosajiliwa kutapeli.

Jambo lingine la msingi
ni kwamba matapeli nao
wamesoma na hutumia muda
mwingi kusoma saikolojia ya
yeyote Yule wanayelenga
kumtapeli. Manaeno yanay-
otumika ni ya kutia moyo.
Wanataja hela kubwa ambayo
wengi hushindwa kuzuia
mapigo ya moyo.

Ukweli usiopingika ni
kwamba usemi wa lugha ya
kingereza unahusu ‘When
the deal is too good think
twice’ tafsiri yake isiyo rasmi,
ukiona ofa unayopewa ni
nzuri kuliko maelezo, tafaka-
ri. Mara nyingi tunashindwa
kuuliza maswali ya kawaida
tu.Inakuwaje ni mechaguliwa
mimi? Wakati mwingine
shindano lenyewe linalodai-

wau meshinda wala hujashiri-
ki. Swali la msingi je nitaku-
waje mshindi wa milioni 200
za mtandao fulani wa simu
wakati hujashirikiwa kujiunga
na shindano lenyewe.

Kinachosababisha kukithiri
na kufanikiwa kwa utapeli ni
tamaa. Tamaa za kupata hela
kwa njia isiyo rasmi na isi-
yokuwa na utoaji jasho ndiyo
husababishawa tu kutapeliwa
Kwa hali ya kawaida uzal-
ishaji wa hela unategemea
kazi na jasho. Hiki kinacho-
tokana na kuaminishwa kuna
fedha za haraka ndio utapeli
wenyewe.

Wengine wameibuka na
mfumo wa kupeleka meseji
zinazosema tuma zile hela
kwenye namba hii, namba
yangu ya kawaida ina matati-
z0. Hili nalo ajabu wameweza
kutapeli nalo watu. Ni ajabu
kwa sababu iweje yeyote
yule aibuke na kutuma hela
kwenye namba yoyote fedha
ambazo umezifanyia kazi na
kuzitolea jasho?

Mwaka 2020 tuka-
tae kutapeliwa. Hatua ya
kwanza kukataa kutapeliwa
ni kutoendekeza tamaa va
hela rahisi. Hicho kitu hakipo
kwamba kuna namna ya
kutajirika kwa fedha za
haraka. Ukikataa kuende-
keza va fedha za haraka
zisizokuwa na utoaji jasho,
umeshachukua hatua ya
kukataa utapeli na hivyo basi
umewajibika.

« Kwa maoni:
baruapepesamawatiarts@yahoo.com
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JE, WAJUA?

AL SHABAB WAUA
WALIMU 3 KENYA
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Mwanafunzi akijisomea. PICHA ZOTE: MTANDAO

Nitumie mbinu ipi

kuf iki hul i1?
UTaNiIKiIWa snuieni:

TU wunaposoma na

umenaswa katika msitu

mkubwa na hujui njia

ya kutokea, mwangaza
wa jua hauonekani kwa sababu ya
wingi wa miti. Ili kutoka humo, ni lazi-
ma ajitengenezee njia kukata vichaka
hivyo kwa upanga.

Huenda wengine wakalinganisha
maisha yao shuleni na hali inayota-
jwa juu. Unakuwa kama mfungwa
darasani mchana kutwa, na usiku una
migawo mingi ya shule hivi kwamba
huna wakati wa kufanya mambo men-
gine. Je, ndivyo unavyohisi? Katika
nafasi iliyo hapa chini andika somo
unaloliona kuwa gumu zaidi.

Huenda wazazi na walimu wako
wamekusihi uongeze bidii katika

Mwanafunzi akiwa maktaba ya shule.

somo hilo. Tkiwa ndivyo, si kwamba
wanataka uwe na maisha magumu,
bali wanataka ufanikiwe maishani.
Hivyo, tengeneza njia itakayokuwez-
esha kutoka katika msitu huo. Ni vifaa
gani hivyo?

Si rahisi kufanya vizuri shuleni
ikiwa una maoni mabaya kuhusu
masomo. Jaribu kuelewa mambo
yote yanayohusika. Mtu anayelima
anapaswa kulima akiwa na tumaini.

Kama ilivyo kazi ya kulima, mwan-
zoni usione faida ya masomo fulani,
kwa sababu huenda mambo fu-
lani mnayosoma yasionekane kuwa
yenye faida kwa sasa. Hata hivyo,
kujifunza masomo mengi kutapanua
maarifa yako katika dunia vyovyote
vile, utaboresha uwezo wako kufikiri,

ustadi utakusaidia siku za baadaye.
Maoni yanayofaa kuhusu uwezo

wako; shule inaweza kufunua vipaji

vyako. Hata kipawa anacho Mungu, ki-
nahitaji kuhusishwaili kisipotee bure.

Shule inaweza kukusaidia kugundua

na kukuza vipawa ambavyo hukujua

unavyo.

Usikate tamaa eti kwa sababu unad-
hani kwamba huwezi kufanya vyema
shuleni. Unapoanza kuwa na maoni
yasiyofaa kuhusu uwezo wako, badili
mtazamo wako na kujitahidi kuwa na
maoni yanayofaa.

Una vipawa gani? Ikiwa unadhani
hujui, kwa nini usimuulize mtu un-
ayemtumainia? Rafiki kama huyo
anaweza kukusaidia kutambua
vipawa vyako na kuvitumia kwa njia
bora.

Mazoea mazuri kusoma njia ya
mkato ya kupata mafanikio shuleni,
upende usipende, lazima usome.
Huenda hata hupendi kusikia neno
hilo, hata hivyo ukweli masomo yana
faida. Ukitia bidii hata kidogo tu, un-
aweza kufurahia masomo yako.

Ili uwe na mazoea mazuri ya ku-
soma, unahitaji kupanga wakati wako.
Kumbuka kwamba kusudi la kwenda
shuleni ni kusoma. Kwa hiyo, kama vi-
janawengi, huenda ungependa kuten-
ga wakati fulani kwa ajili ya tafrija.

» Msaada wa kutimiza majukumu

shuleni; Namna gani ukilemewa
na majukumu shule?
. Ondoa Vizuizi; Fikiria mfa-
no uliotolewa mwanzoni mwa
sura hii. Ukijikuta katikati ya msitu
mkubwa na hujui njia ya kutokea,
unahitaji kifaa kinachofaa, kama
vile, upanga wa kufyeka njia.

Ndivyo ilivyo pia kuhusu shule.
Badala ya kuhisi kwamba umeeleme-
wa na wazazi na walimu wako, tumia
vifaa vitatu vilivyozungumziwa katika
sura hii ili ufanikiwe shuleni. Kadiri
unavyofanya maendeleo, utafurahi
kwamba ulitumia vifaa hivyo.

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao

« Wamteka mmoja
« Wakata mtandao

Shule na jengo jingine lililoathiriwa . PICHA ZOTE: MTANDAO
Garissa, KENYA

| shambulio la kigaidi liliyoishia walimu watatu ku-
uawa, baada ya wanaoshukiwa kuwa wanamgambo
wa Al Shabab kuvamia mji wa Garissa, Kaskazini
mwa Kenya katika mpaka wa nchi hiyo na Somalia.
Walimu hao watatu wakazi wa eneo hilo walipigwa risasi
hadi kufa, huku kituo cha polisi kikichomwa moto na
mfumo wa mawasiliano kuharibiwa katika eneo la Ka-
muthe, asubuhi ya jana.

Taarifa zinasema, baada ya shambulizi hilo, wanamgambo
hao waliondoka na mwalimu na shirika la habari la redio
linasema:"Muuguzi wa kike alinusurika shambulio hilo,

kwa sababu ya jinsia yake kabla wavamizi hawajakwenda
kuharibu mnara wa mawasiliano.”

Washambuliaji hao, pia wameharibu mnara wa ma-
wasiliano uliopo mahali hapo, kabla ya kutoweka na
maofisa wa polisi wanafuatilia wavamizi huo, huku
kukiwepo ripoti za kiusalama zinazoonyesha kwamba
wavamizi wameweka milipuko ardhini katika barabara za
eneo hilo.

Ni aina ya shambulizi, linaloifanya Kenya kuwa katika ta-
hadhari baada ya kupata taarifa za kijasusi kwamba kundi
la Al Shabab linapanga kufanya mashambulio zaidi.

Wiki iliyopita, Uingereza imetoa onyo kwa raia wake wa-
naotaka kusafiri nchini humo dhidi ya kutembelea Kaunti
ya Garissa na katika eneo la ndani ya kilomita 60 katika
mpaka wa Kenya na Somalia.

Hadi sasa imeshafika shambulizi la 11 kutekelezwa na
kundi la Al Shabab nchini Kenya katika kipindi cha wiki
sita. Mashambulizi manne yalitekelezwa kaunti za Garissa,
matatu katika eneo la Wajir, Mandera na Lamu mashambu-
lizi mawili kila moja.
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Inatoka Uk. 17

Anafafanua: “Pia watoto kutosikilizwa.
Watoto wa kike hawasikilizwi, kwa mfano
tukienda nyumbani unakuta wa kike
anapigwa, tukienda kusema hasikilizwi.”

“Awali mzazi mwingine alikuwa
anamwambia mtoto wake wa kike akifika
darasa la saba ajifelishe ili aende kuolewa
na wazazi wengine walikuwa wanaambia
watoto wao waende kwenye boti kuombao
au kuchukua mshipi waende kuvua samaki

kwa ajili ya matumizi ya nyumbani,”
anasema.

Anataja changamoto nyingine, wanafunzi
wanaotoka sehemu za mbali kusikokuwepo
usafiri, baadhi walikosa vipindi darasani au
kukutana na watu wanaowarubuni kuingia
katika ngono.

Khalfan Khatibu, anasema kuhusu
mimba za utotoni wazazi wengi hawazijui
haki za mtoto, akimpeleka katika biashara
hadi usiku, weakikutana na vishawishi vya

mimba.

ILIKOTOKEA SHULE MFANO

Anasema, Shule ya Kilindoni, anasema
kuwa shule ilianzishwa mwaka 1967,
mpaka sasa ina wanafunzi 478, kati yao 242
wavulana na 236 wasichana na jumla ya
walimu 13; wanaume sita na wanawake saba.

Mwalimu Mlobi anasema, mpaka sasa
shule ina jumla ya tundu nane za vyoo,
nyumba nne za walimu ambazo ni chakavu

na madawati 155.

“Hivi sasa bado tunahitaji tundu nneza
vyoo, walimu wawili wa somo la kingereza
na sayansi, madawati 70 ikiwamo nyumba
15 za walimu kwa sababu nyumba nne
zilizojengwa mwaka 1975 hazitoshi na
zimechakaa sana.

“Pia tunahitaji vitabu vya Kiswahili
darasa la tatu, hisabati kwa sababu vitabu
tunavyopata kutoka wizarani havitoshelezi,”
anasema Mwalimu Mkuu Mlobi.

Na Michael Eneza

INGWA wa Kiswahili aliye-
geuka kiongozi wa kisiasa,
Profesa Euphrase Kezilaha-
bi hayupo nasi tena, akiaga
dunia miezi mitatu kabla ya kufiki-
sha umri wa miaka 77 hapo Aprili 13.

Kwa wanaojua, wana tarehe inay-
ofanana na ya kuzaliwa na Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere, tofauti
yao ni miaka ya vifo.

Akiwa anatofautiana na wenzake
wengi katika klabu ya waandishi wa
riwaya au hadithi, Hayati Kezilahabi
alikuwa msomi aliyefundisha katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na
kwingineko.

Kote alikokuwa kati ya wale we-
nye mvuto wa kipekee zaidi kati ya
waandishi wa riwaya. Alichangia
sana katika kutoa tafsiri na tathmini
za fasihi barani Afrika na akeanda
mbali katika uchangiaji ujenzi wa
fasihi kwa riwaya, kazi zake ziki-
somwa hapa nchini na kwingineko.

Kuingia kwake katika siasa hapa-
kuwapo kishindo sana kuhimili cha
taaluma. Zaidi, atakumbukwa kuwa
mmoja wa wabunge wa upinzani
walioiona kazi nzuri anayoifanya
Rais Dk. John Magufuli na kuunga
mkono angalau kwa hisia ya maen-
deleo kutokuwa na vyama.

Anakiri hivyo, akimkaribisha au
kutoa salamu, wakati Rais Dk. Magu-
fuli alipotembelea jimbo lake katika
mojawapo ya ziara zake mikoani
mwaka jana.

BURIANI

Profesa Kezi
wa Kiswahil

« Mtunzi Rosa Mistika Dunia Uwanja Fujo..

ahabi: Mkongwe
allyelaga dunia

tupilia mbali mazingira ya kiimla
yenye lengo la kuhakikisha utama-
duni na maadili, vinalindwa.

Kuna wadadisi wa fasihi ya Af-
rika nchi za nje waliokusanya
kazi zake na kuchagua baadhi ya
mashairi yake kutoa kitabu wakili-
shi wa mtiririko wa hisia zake kama
mshairi.

UMAHIRI KAZINI

Mwaka 2015 kuna andiko lil-
iloitwa ‘Stray Truths’ yaani kweli
zilizoko nje ya mstari, ambazo kuzi-
taja inahitaji utundu au uthubutu
kwa kiwango fulani.

Ziko tungo kadhaa za Hayati
Kezilahabi zilichapishwa katika
miaka ya 1980 na ile ya 1990, kwa
mfano ‘Karibu Ndani’ (1988); ‘Na-
gona’ (1990); na ‘Mzingile’ (1991).

Chapisho la baadhi ya mashairi
yake kuwa kitabu wakilishi cha kazi
zake lilitolewa na taasisi ya kutafsiri
mashairi ya tamaduni tofauti, yenye

wachangiaji kutoka nchi kadhaa za
Ulaya kama Uingereza na Ufaransa.

Kuna maeneo ambako kazi za
Hayati Kezilahabi zilihusishwa ka-
tika chapisho la kitabu mtandaoni.
Hakuna uhakika kama mjadala ni
wa hapa nchini au Bara Afrika, am-
bako inawezekana wanaofundisha
fasihi na hasa lugha za Kiafrika, wa-
napata tabu kuziainisha.

Kazi moja ya fasihi na zile za
lugha au fasihi kongwe kama Kiin-
gereza, Kifaransa na Kiarabu, licha
ya kuwa Kiarabu kimegawanyika
vipande kadhaa.

Hata hivyo, unaweza kupata
picha sahihi zaidi ya mjadala huo
ukitoka katika fasihi ya Kiswabhili
ambayo ina mapana ya kutosha
kuwa fasihi, kulinganisha na lugha
nyingine za Kiafrika, mfano Kiso-
mali, Kiganda, Kizulu, Kikikuyu
ambacho anakiandikia mkongwe
Profesa Ngugi wa Thiongo.

Ni kwa njia hiyo, pia alifahamika
hasa katika kipindi cha ujana wake
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
wakati huo ikiwa inafukuta kwa
mikondo tofauti ya kiharakati na kii-
tikadi, lakini alifahamika kwa utunzi,
siyo harakati.

SAFARI YAKE

Maisha ya Prof. Kezilahabi, ya-
naelezwa alizaliwa Aprili 13, mwaka
1944, huko wilayani na katika taalu-
ma alipasishwa kuwa Profesa Mshiri-
ki katika Chuo Kikuu cha Botswana,
Idara ya Lugha za Kiafrika.

Historia yake inagusa kwamba
aliandika kazi zake kitalauma kwa
Kiswahili na ameshatoa machapisho
ya kitaaluma katika fani ya fasihi, iwe
ni kwa kazi za Kiswahili au nyingin-
ezo barani Afrika.

Mojawapo, inatajwa kuwa ni
‘Mkanganyiko wa Maudhui katika
Kiswahili cha Kisasa’ (Aesthetic
Ambivalence in Modern Swabhili) na
“Dhana ya Shujaa katika Riwaya za
Kiafrika” (The Concept of Hero in
African Literature).

Ni kazi aliyoungana na mhakiki
fasihi mwingine ambaye si mwandi-
shi sana wa riwaya za Kiswahili, Pro-
fesa Fikeni Senkoro katika ucham-
buzi wa ‘Kahaba katika Fasihi ya
Kiafrika.’

Marehemu Profesa Euphrase Kezilahahi. PICHA: MAKTABA

Kazi moja iliyofahamika sana ni
‘Dunia Uwanja wa Fujo’ iliyochap-
ishwa mwaka 1985 na mshangao
wa baadhi ya wakongwe, kazi ya
ujana wake iitwayo ‘Rosa Mistika’
ambayo katika chapisho la awali
ilipigwa marufuku.

Baadhi yetu awali katika miaka ya
1970 mwanzoni, tulikuta imepigwa
marufuku, baadhi yetu tunakum-
buka wakati tunaingia shule za
sekondari tulikuta tangazo ubaoni
ikisomwa: “Rosa Mistika ni maru-
fuku shuleni.”

Ina maana kazi hiyo ilipata
ahueni wakati wa chapisho, hata
ikaanza kusomwa tena kwa map-
ana, zama utandawazi ulipoingia,
awamu ya pili. Hiyo ilikuwa mwis-
honi mwa 1988.

Ina maana kuwa mwandishi huyo
mkongwe alikuwa na utundu katika
sanaa ya uandishi. Kimsingi, jamii
zinapokuwa katika mawasiliano na
uchumi, zinakuwa huru zaidi na ku-

Mojawapo,
inatajwa kuwa ni
‘Mkanganyiko wa
Maudhui katika
Kiswahili cha
Kisasa' (Aesthetic
Ambivalence in
Modern Swahili) na
‘Dhana va Shujaa
katika Riwaya

za Kiafrika” (The
Concept of Hero in
African Literature).

E. Kezilahabi
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SABATO
KASIKA

Uandikishaji wa
watoto wa darasa la
Kwanza kwa mwaka

huu, ulikumbwa

na changamoto
kufuatia baadhi yao
kuandikishwa, kwa
kukosa vyeti vya
kuzaliwa. Wadau
wanasemaje?

MAGESA NATHANAEL
(MWANASHERIA, MKAZI WA BAGAMOYO)

VYETI vya kuzaliwa ni muhimu kwa kila mtoto, ili
kuwa na kumbukumbu zake sahihi, na huondoa udang-

anyifu shuleni ambao umekuwa ukijitokeza hasa kuhusu

umri, kwani katika mazingira hayo husababisha iwe
rahisi kwa baadhi ya watoto wanaoacha shule majina
yao kuchukuliwa na wengine wanaorudia shule. Na
mrudiaji akishafaulu na kuendelea mbele inamlazimu
awe na cheti cha kuzaliwa chenye jina husika. Kwa
upande mwingine utoaji wa vyeti vya kuzaliwa bado
haujawekewa utaratibu mzuri kuwawezesha wazazi
anapozaliwa, bali anatakiwa kufuatilia katika ofisi za
Rita zilizopo Bomani, na elimu kwa wazazi na jamii
kuhusu umuhimu wa cheti cha kuzaliwa bado ilikuwa
kutolewa na utaratibu mzuri kuwekwa angalau maofisa
wa Rita wawe wanashuka kwenye ngazi za kata hata
kwa ratiba maalum, ili kuhamasisha wazazi na jamii.
Lakini niipongeze serikali kwa vamuzi wake wa kupiga
marufuku mwanafunzi kuzuiliwa kuandikishwa darasa
la kwanza kwa sababu ya kukosa cheti cha kuzaliwa.
Muda uliowekwa na serikali kwa wazazi kuendelea na
mchakato wa kuwatafutia watoto wao vyeti uendelee
wakati wakiwa shuleni. Uamuzi huo ni mzuri unalenga
kuhakikisha watoto wote wa Kitanzania wanapata
elimui. Jambo la msingi ni kila mzazi kutambua kuwa
cheti ya kuzaliwa ni cha muhimu sana kwa kila mtoto.
Hivyo kila mmoja afuatilie na kuhakikisha anakipata.

JOSEPH JANDWA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

UANDIKISHAJI wa watoto kuanza darasa la kwanza
ni zoezi la kila mwaka, kwa maana hiyo siyo geni,
hivyo tusiwaadhibu watoto kwa kuwazuia kuanza
shule kwa sababu kucheleweshwa kwa vyeti, si
makosa yao bali ya wazazi na watendaji wa serikali.
Suala la vyeti vya kuzaliwa lina utata mkubwa, katika

wakunga wa jadi au kwa zahanati na vituo vya afya
vya karibu yao. Wanachoambulia ama ni karatasi
(tangazo) la kuzaliwa kwa mtoto. Kimbembe huja
pale kinapohitajika cheti cha kuzaliwa. Hiki cheti hiki
hutolewa na msajili wa Vizazi na Vifo (RITA), ambaye
kwa maeneo mengi ya nchi ofisi zake ziko ndani ya
ofisi za wakuu wa wilaya. Kuna maeneo mtu kufika
wilayani huhitaji kusafiri saa au kilomita kadhaa kui-
fikia ofisi husika. Linapo kuja suala la nauli za kwenda
huko wilayani hasa kwa sisi wa vijijini jumlisha
gharama nyingine za kuwapo huko mjini, husababi-
sha kuona ni adhabu kufuatilia cheti cha kuzaliwa.

kutoa vyeti hivyo kwa watu wa maeneo kama hayo
niliyotolea mfano. Hiyo itapunguza kwa kiasi kikubwa
urasimu wa kusafiria vyeti mijini. Jambo lingine, Rita
wasiishie kutoa vyeti tu, watoe na elimu kwa umma
juu ya umuhimu wa kuwa na cheti cha kuzaliwa

na namna ya kukipata. Tena hiyo elimu inapashwa
kutolewa hasa wakati ule kinamama wajawazito wa-
napokuwa wanaenda kwenye Kliniki. Na ikiwezekana
cheti kitolewe siku hiyo hiyo aliyozaliwa mtoto badala
va kuwa na tangazo kwanza. Vinginevyo hatuwa-
tendei haki watoto wetu kwa kutowaandikisha shule
kisa eti hana cheti cha kuzaliwa.

MAUA KINGAZI (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

HAPA nyumbani kwetu nasi tumekumbana na
tatizo hilo ambalo kwa kweli lilituchanganya. Kuna
mtoto wa marehemu kaka yangu alikataliwa kuan-
dikishwa darasa la kwanza kwa sababu ya kukosa

cheti cha kuzaliwa. Hii inatokana na kwamba mama

yake alipoteza tangazo, hivyo ikawa vigumu kuki-
pata. Lakini pamoja nayo mbona miaka ya nyuma

watoto walikuwa wakiandikishwa kwa kutumia kadi

za kliniki? Utaratibu huo ulikuwa hauna usumbufu
kama ambao umejitokeza kwa watoto walioandik-
ishwa ili kuanza darasa la kwanza mwaka huu.

[la uamuzi uliofanywa na Waziri Jafo ni mzuri na
umesaidia wengi ambao walikuwa wamekwama
kupeleka watoto wao, kwa sababu ya kukosa vyeti

wakati kadi za kliniki za watoto zipo. Ushauri wangu

kwenye suala hili ni kwamba uandaliwe utaratibu,

ambao hautakuwa na usumbufu katika kupata vyeti

ili Watanzania waweze kuvipata kirahisi. Ninasema
hivyo kwa sababu inawezekana miezi, ambayo

Waziri Jafo ameweka inaweza kutumia, huku baadhi

ya wazazi wakiwa bado hawajavipata kutokana na
mlolongo mrefu uliopo. Pamoja na hayo, watu wa
yao, kwani wengi wa watu, ambao hawana vyeti
vya kuzaliwa kutokana na hali halisi kwamba hu-

duma hiyo haipo hadi mtu aisafirie umbali mrefu na
kama hana uwezo kifedha, basi anajikuta akikaa bila
mtoto wake kuwa na cheti cha kuzaliwa. Siyo vibaya
huduma hiyo vya vyeti vya kuzaliwa ikapatikana
hata katika ngazi ya kata kuliko ilivyo sasa.

STEPHEN KOROKONI
(MCHUNGAJI WA ANGLIKAN, MUGUMU)

NI kweli kuandikisha watoto wadogo kuingia
darasa la saba kumekuwa na changamoto za vyeti
vya kuzaliwa, mimi nafikiri elimu itolewe kwa jamii
kuwaelemisha wazazi, wajue umuhimu wa vyeti
vya kuzaliwa ili muda unapofika wa kuandikisha
watoto kusiwepo na usumbufu wowote, pia ifanywe
sensa kila mtaa, ili kubaini watoto, ambao hawana
vyeti vya kuzaliwa wapewe na unapofika muda wa
kuandikishwa kusiwapo na usumbufu. Kwa kweli
mimi ningependa sana kuwajengea watoto uzalendo
kutoka mwanzo kuliko walipokuwa wanaenda kida-
to cha tano na sita, kwa hali hii mtoto akitoka shule
ya msingi amekamilika na cheti cha kuzaliwa tangu
darasa la kwanza, madarasa ya juu hakuna usum-
bufu, hivyo mimi kama kiongozi wa dini, ninaona
hatua va kila mtoto kuwa na cheti cha kuzaliwa
kuanzia darasa la kwanza ni nzuri sana. Lakini
changamoto hizi zilizojitokeza zitafutiwe ufumbuzi.
Pia kukipata cheti lazima mzazi awe na kadi ya
kliniki. Lakini ukiangalia, wapo wazazi wanaozalia
nje na vituo vya afya kupata kadi ya kliniki huwa
kazi kubwa, hivyo serikali iweke mkazo katika
kuhimiza wazazi kwenda vituo vya afya kujifungua,
ili kupata kadi za kliniki ambazo kimsingi zina-
saidia kupata kiurahisi cheti cha kuzaliwa. Hatua hii
itapunguza changamoto katika zoezi la kuandikisha
watoto kwa kutumia vyeti vya kuzaliwa. Lakini
ikumbukwe kuwa suala hili la kutumia vyeti vya
kuzaliwa shuleni ni jema na linajenga uzalendo kwa
watoto. Pamoja na hayo, walimu wawe wanatoa
taarifa mapema kuhusu vitu vinavyohitajika wakati
wa uandikishaji wa watoto, ili kuondoa usumbufu
kama huo uliojitokeza.

3 4
SWALEHE ATIK (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

NIONAVYO ni kwamba suala hili la ukosefu wa
vyeti kwa baadhi ya watoto, limechangiwa na
mambo mawili. Kwanza upatikanaji wa vyeti ulivyo
mgumu kwa sababu ya mizunguko mingi ya kupitia
hadi kuvipata na pia uzembe wetu Watanzania
wa kutozingatia mambo yakiwamo ya muhimu
kama vyeti vya kuzaliwa. Kila upande ukitimiza
wajibu wake inavyotakiwa, hakutakuwa na tatizo
la baadhi ya watoto kutokuwa na vyeti. Uzembe
unasababisha baadhi ya wazazi kutoona umuhimu
wa mtoto kuwa ma cheti, eti kwa sababu tu yeye
kama mzazi hana na anaendelea kufanya shughuli
zake bila usumbufu, lakini ukweli unabaki palepale
kuwa cheti cha kuzaliwa ni cha muhimu kwa kila
Mtanzania. Ili kuondoa tatizo hili kwa mwaka ujao,
ni vyema huduma za kupata vyeti zirahisishwe zai-
ninaamini kuna tatizo kubwa la kuvipata. Kwanza
Wapo wasioona umuhimu wake, wengine kwa
uzembe wao tu hawavifuatilii na pia wapo ambao
wanakwama kusafiri umbali mrefu kufuatilia vyeti
kwa sababu za kiuchumi. Hebu hayo yote yatazam-
we kwa kina na kuyapatia ufumbuzi na ikiwezeka-
na, elimu pia itolewe kwa wale wasioona umuhimu
wa watoto wao kuwa na vyeti vya kuzaliwa ili
watambue umuhimu huo kwamba kila mtoto wa
Kitanzania anatakiwa awe na cheti cha kuzaliwa na
akipate bila usumbufu kama ilivyo sasa, ambapo
inawezekana wengine wamevikosa kwa sababu ya
usumbufu au uzembe wao wenyewe wa kutozinga-
tia mambo ya muhimu kama hayo.



HABARI MBEYA
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Wachangamkia
kilimo cha alizeti

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima wa
alizeti katika Mkoa wa Mbeya,
wameanza kuchangamkia fursa
ya kuzalisha zao hilo kwa
madai kuwa gharama zake
za uzalishaji ni ndogo kuliko
kipato kinachopatikana.

Wakizungumza na Nipashe
juzi katika Bonde la Songwe
wilayani Mbeya, wakulima
hao walisema awali walikuwa
hawalipi kipaombele zao hilo
kutokana na kwamba hawaku-
jua tija yake.

Mmoja wa wakulima hao,
George Simchinga, alisema
alikuwa analima zao hilo kwa
kuzungusha kwenye masham-
ba ya mahindi, lakini kwa
sasa ameanza kulima zao hilo
kwa kulitenganisha na mazao
mengine.

Alisema baadhi ya taasisi za
serikali na zisizo za serikali
zimekuwa zikiwatembelea na
kuwapatia elimu ya kilimo
bora cha zao hilo na hivyo
wamehamasika kuanza ku-
zalisha zao hilo ili kujiongezea
Kipato.

“Kampuni zinazozalisha na
kuzalisha mbegu za alizeti
zimekuwa zikitutembelea na
kutupatia elimu ya kilimo bora
cha zao hili, lakini kuna taasisi
zimekuwa zikutukusanya kwe-
nye vikundi na kutuhamasisha
wakiwamo Shirika la Maende-
leo la Uholanzi (SNV),” alisema
Simchinga.

Alisema kwa sasa amelima
ekari nne kwa mara ya kwanza
katika historia ya maisha
yake, na kwamba ameambiwa
na wataalamu kuwa akifuata
vizuri masharti atapata kipato
ambacho kitamfanya aachane
Nna Mazao mengine.

“Kampuni zinazozali-
sha na kuzalisha mbe-
gu za alizeti zimekuwa
zikitutembelea na ku-
tupatia elimu ya Kilimo
bora cha zao hili, laKini
kuna taasisi zimekuwa
zikutukusanya kwe-
nye vikundi na kutu-
hamasisha wakiwamo
Shirika la Maendeleo
la Uholanzi (SNV),”
alisema Simchinga.
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Chanzo mgogoro wa
kanisa chafichuliwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TIMU iliyoundwa na Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila, kuchunguza
mgogoro uliokuwa unafukuta ndani ya
Kanisa la Uwinjilisti mkoani humo na ku-
hatarisha amani, imebaini kuwa chanzo
ni ufisadi wa fedha uliofanywa na viongozi
wa juu wa kanisa.

Chalamila aliunda timu hiyo mwishoni
mwa Desemba mwaka jana baada ya baa-
dhi ya viongozi wa kanisa hilo kudaiwa
kutaka kutwangana makonde kwa sababu
ya kutuhumiana kwa matumizi mabaya ya
madaraka na kuibua tatizo la ubaguzi wa
rangi kati ya Waafrika na wazungu.

Mkurugenzi wa miradi wa kanisa hilo,
Tito Nduka na Mwenyekiti Lazaro Halinga,
walikuwa wanatuhumiwa na Mshauri wa
Kanisa, Markus Lehner (mzungu), ambaye
ndiye mwanzilishi wa kanisa hilo kuwa wa-
natumia vibaya fedha za kanisa, huku na
wao wakimtaka aondoke kwa madai kuwa
hawataki kuongozwa na mzungu.

Akiwasilisha ripoti ya timu hiyo kwenye
Mkutano wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa wa Mbeya na wajumbe wa Mku-
tano Mkuu wa Kanisa hilo, Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Hasan Mkwawa, alisema fedha
ambazo hazijulikani matumizi yake ni zaidi
ya Sh. milioni 689.

Mkwawa ambaye ni Katibu Tawala wa
Wilaya ya Mbeya, alisema fedha hizo zili-
kuwa zinachukuliwa na Mwenyekiti, Hal-
inga na Mkurugenzi wa Miradi Nduka kwa

njia mbalimbali ikiwamo kutumiwa na wa-
hasibu kwa njia ya simu na kusaini hundi,
lakini hakuna vielelezo vinavyoonyesha
matumizi yake.

Alisema miradi ambayo ya fedha vion-
gozi hao wamefisadi fedha ni katika Shule
ya Sun Rise, chuo cha wahudumu wa afya,
kwenye karakana na nyumba za kupangi-
sha ambazo zinamilikiwa na kanisa hilo.

“Tume imebaini kuwa chanzo cha
ugomvi wa viongozi hawa sio ubaguzi wa
rangi kama ilivyokuwa inadaiwa, bali ni
matumizi mabaya ya fedha za kanisa am-
bao ulikuwa unafanywa na mkurugenzi na
mwenyekiti, tumefuatilia baadhi ya mae-
neo na kujiridhisha,” alisema Mkwawa na
kuongeza.

“Kwenye miradi michache ambayo
tumepitia tumebaini fedha hizo zaidi ya
milioni 689 hazina vielelezo vya matumizi,
lakini ukifanyika ukaguzi kina fedha hizo
zinaweza kufika hata zaidi ya bilioni moja,
tulimhoji mwasibu baada ya kuona mia-
mala ya simu akasema alikuwa anaambiwa
atume lakini hakuambiwa matumizi,” al-
iongeza.

Aliongeza kuwa tume hiyo ilibaini kuwa
viongozi hao hawakupeleka zaidi ya Sh.
milioni 88 za watumishi kwenye Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) licha ya kukata
fedha hizo kwenye mishahara ya watumi-
shi hao.

Hata hivyo alisema tume hiyo ilibaini
kuwa viongozi hao waliuza gari la kanisa
bila kufuata utaratibu, na kwamba kwa

sasa liche ya gari hilo kumilikiwa na mtu
binafsi, lakini bado kwenye mifumo lin-
aonekana kama ni mali ya kanisa.

Vilevile Mkwawa alisema tume hiyo ili-
baini kuwa Mkurugenzi wa Miradi, Nduka
alichukua mkopo binafsi benki lakini dha-
mana ya mkopo huo, aliweka majengo ya
Shule ya Sun Rise ambayo ni mali ya kani-
sa na kwamba kanisa hilo ndilo linalipa
mkopo huo.

Baada ya tume hiyo kuwasilisha taarifa
hiyo, Chalamila aliagiza Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (Takukuru) na
Jeshi la Polisi kuendelea na taratibu zingine
ikiwemo kuchunguza mali za viongozi hao
pamoja na kuwachukua hatua.

Alisema serikali ina mamlaka ya kusi-
mamia mali za kanisa lolote na kwamba
ndio maana Hospitali ya Ifisi ambayo ina-
milikiwa na kanisa hilo la uwinjilisti inatu-
mika kama Hospitali ya Wilaya ya Mbeya
na hivyo akasisitiza kuwa hatua lazima zi-
chukuliwe.

“Tume imeshauri viongozi hawa wa-
chunguzwe zaidi, sasa hili ni la kwenu
Takukuru na Jeshi la Polisi, matumizi hayo
mabaya ya fedha yanaonyesha kuwa vion-
gozi hawa wanataka kuua miradi ya kanisa
na serikali haiko tayari kushuhudia kitu hi-
cho,” alisema Chalamila.

Awali Mshauri wa Kanisa hilo, Lehner
alieleza kuwa viongozi hao walikata miti
ya kanisa hilo iliyokuwa katika Wilaya za
Mbozi mkoani Songwe na Wilaya ya Mbeya
lakini kanisa halikuambulia chochote.

Wananchi wa
Kata ya Uten-
gule - Usongwe
katika Mamlaka
va Mji Mdogo wa
Mbalizi, wak-
ishirikiana ku-
somba mchanga
wakati wa ujenzi
wa vyumba vya
madarasa tisa
katika Shule ya
Sekondari Usong-
we, wikiendi, ili
kukabiliana na
tatizo la uhaba
-/ wa vyumba

§ hivyo uliosaba-
bisha wanafunzi
400 wa Ki-
dato cha kwanza
wakose nafasi.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Mpango waja udhibiti ukuaji makazi holela

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, imeandaa utaratibu wa
kushirikiana na halmashauri za miji, maj-
iji yote nchini kudhibiti ukuaji holela wa
makazi katika maeneo hayo kwa kuandaa
mipango ya matumizi bora ya ardhi.
mwa wiki na mtaalamu wa Mipango Miji
kutoka katika wizara hiyo, Paulo Kitosi,
wakati wa mkutano wa kupitia rasimu
ya kwanza ya mpango kabambe wa jiji la
Mbeya.

Alisema serikali imeamua kuanzisha
utaratibu huo baada ya kubaini kuwa miji
mingi nchini inakuwa bila kuwa na mpan-

gilio mzuri wa makazi ya pamoja na shu-
ghuli mbalimbali za kijamii.

Kitosi alisema mbali na wizara hiyo
kushirikiana na halmashauri, pia itashiriki-
ana na wadau wengine wa maendeleo am-
bao nao watakuwa wanatoa maoni yao juu
ya mpangilio wa miji hiyo.

“Utaratibu huo utakuwa unaainisha
maeneo ya makazi ya wananchi, sehemu
za huduma za jamii kama shule vituo vya
kutolea huduma za afya na sehemu za
kufanyia biashara, hii itasaidia miji yetu
kukua vizuri,” alisema Kitosi.

Alisisitiza kuwa utaratibu huo pia uta-
saidia kupunguza migogoro ya ardhi inay-
oibuka mara kwa mara kwenye miji hiyo
kutokana na makazi ya wananchi kuingili-

ana na shughuli zingine za kijamii ikiwamo
kuvamia maeneo ya wazi.

Akiwasilisha rasimu ya kwanza ya mpan-
go kabambe wa Jiji la Mbeya, mwakilishi
wa Kampuni ya Urban Solution ITD am-
bayo ndiyo imepewa kandarasi ya kuan-
daa mpango huo, Willy Kitorika, aliitaka
serikali kukaa na wananchi na kuwaelimi-
sha umuhimu wa kuendeleza ardhi yao.

Alisema moja kati ya vitu ambavyo wa-
nanchi wanatakiwa kuelimishwa wanapo-
taka kuendeleza maeneo yao ni kufuata
sheria za nchi ikiwemo kuwa na hati mi-
liki ya maeneo wanayotaka kuyaendeleza
pamoja na kupata vibali vya kuendeleza
kutoka serikalini.

“Serikali lazima iwaelimishe wananchi

utaratibu wa kuendeleza ardhi yao, waen-
deleze kulingana na mipango ya serikali
sio kila mtu anajikatia viwanja vyake jinsi
anavyotaka yeye, ni kweli ardhi ni ya kwao
lakini lazima wafuate mipango ya serikali,”
alisema Kitorika.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Mbeya,
Gerard Luzika, alisema utekelezaji wa
mpango huo kabambe utakwenda sam-
bamba na mipango mingine iliyopo kwa
mujibu wa sheria.

Akifungua mkutano huo, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, alisema
kwenda kinyume na mpango huo kabam-
be ni kuendelea kuharibu taswira ya Jiji na
akawataka wanasiasa wa Jiji la Mbeya kuwa
mstari wa mbele kulinda mpango huo.
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Wataka vituo

maalum
usajili laini
kwa vidole

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ZIKIWA zimebaki siku sita kabla ya
kufungwa kwa usajili wa laini za simu
kwa alama za vidole, watoa huduma
za simu za mkononi wameomba
kuanzishwa kwa vituo maalum kwa
ajlli ya kutoa vitambulisho vya taifa
na kusajili laini za simu, ili kuwapun-
guzia usumbufu wananchi ambao
bado hawajasajili.

Meneja wa Vodacom Tanzania
Kanda ya Kati, Andrew Temu, alitoa
rai hiyo alipokutana na Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi
mwisho wa wiki katika ofisi za kanda
hiyo kuangalia hali ya usajili huo.

Alishauri kutengwa kwa eneo moja
la kutolea huduma za vitambulisho na
watoa huduma wengine ili kuwapun-
guzia wananchi usumbufu wanaofika
kupata huduma hiyo.

“Kwa sasa, mkuu utakuta mwa-
nanchi anachukua fomu Mamlaka
va Vitambulisho vya Taifa (Nida),
anapeleka kwa mtendaji, akitoka
huko anapeleka Uhamiaji na mwisho
anarudia tena Nida, hii inasababisha
wengi kukata tamaa na mizunguko
hiyo,” alilalamika.

Alisema uwapo wa kituo kimoja
utawasaidia wananchi kupata hu-
duma zote eneo moja ili kukimbizana
na muda uliobakia wa kusajili laini za
simu kwa njia hiyo.

Alisema katika eneo hilo inatakiwa
Ziwapo kampuni zote zinazotoa
huduma za simu ili kumrahisishia
mwananchi huyo akipata namba ya
Nida, anasajili laini zake hapo hapo.

“Pia, wanatakiwa wawapo watu wa
Uhamiaji na Nida ili kupunguza mzun-
guko wa kutafuta huduma hizi kwa
kuwafuata ofisini kwao,” alishauri.

Alidai baadhi ya wanafunzi vyuo
vikuu wameshindwa kukamilisha
taarifa zao kutokana na wengi ku-
tokea mikoani, akimaanisha si wakazi
wa Mkoa wa Dodoma.

“Tuna vituo vyetu saba pale Udom,
lakini tatizo kubwa ni hilo, wengi
hawana vitambulisho vya Nida na
wakienda Nida, wanadaiwa taarifa za
mahali walipotoka na hivyo mpaka
sasa, hawajasajili laini zao,” alilala-
mika.

Kutokana na maelezo hayo, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma (Katambi),
aliahidi kuwasiliana na mamlaka
husika ili kuanzisha kituo hicho kabla
va kufungwa kwa usajili huo Januari
20 mwaka huu.

“Ni wazo zuri, ndiyo maana mimi
nipo hapa kupata maoni ya jinsi ya
kuwasaidia wananchi wetu kupata
huduma, ikiwezekana tutaifanya
ndani ya wiki hii,” aliahidi.

Alisema siku zilizobakia ni chache
na uongozi wa wilaya unatafuta
namna ya kuwasaidia wananchi
ambao bado hawajasajili laini zao za
simu kwa alama za vidole.

“Tunaangalia eneo nzuri ikiweze-
kana pale Nyerere Square, tutaandaa
miundombinu rafiki kwa watoa
huduma ili wananchi wapunguze
mizunguko ya kupata vitambulisho na
namba za Nida,” aliahidi.

Alisema mizunguko hiyo imekuwa
ikiwapa shida wananchi hasa wa-

mjini kupata huduma ya vitambul-
isho na wakati mwingine kuangukia
kwa matapeli kutokana na kutoyajua
vyema baadhi ya maeneo ya kutolea
huduma ya vitambulisho.
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Mahenge awapa kibarua
isi wa Dodoma

wahand

Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, amewaagiza wahandi-
si wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma
kutafuta ufumbuzi wa mfumo wa maji-
taka ili kuondokana na tatizo la baadhi
ya nyumba kuzingirwa na maji wakati
wa msimu wa mvua.

Alitoa agizo hilo jana baada ya wakazi
wa eneo la Mnyakongo, Kata ya Nkuhun-
gu kuomba msaada wa kutengenezewa
makaravati, ili kuondoa kero ya kujaa
maji katika baadhi ya nyumba kipindi
hiki cha mvua.

Dk. Mahenge alisema ifikapo Februari
mwaka huu, wahandisi hao wanapaswa
hapa.

“Wananchi wanaishi kwa wasiwasi

hasa katika msimu huu wa mvua in-
ayoendelea kunyesha, nawaomba wa-
handisi mnaohusika na suala hili, lifany-
ieni kazi haraka iwezekanavyo ili wakazi
wa maeneo haya waishi kwa amani,”
aliagiza.

Awali, wananchi hao walimweleza
Mkuu wa Mkoa huyo kuwa wanahitaji
msaada wa kuwekewa makaravati yata-
kayopitisha maji kwa kuwa nyumba zao
zinazingirwa na maji.

Fidelis Tarimo, mkazi wa eneo hilo,
alisema maji hayo yamekuwa yakizin-
gira nyumba na kuingia ndani kutokana
na kukosekana kwa mifereji ya kupit-
ishia maji kwenye barabara za mitaa.

“Hili tatizo limekuwa kubwa kwa saba-
bu ya ujenzi wa barabara kubwa ya Sin-
gida unasababisha maji kukosa uelekeo
na kuelekea kwenye makazi yetu, hili ni

tatizo linatusumbua sana, tunaishi bila
amani na kwa tahadhari pale mvua in-
apoanza kunyesha,” alilalamika.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
Mnyakongo, Hekta Matonya, alisema
kero hiyo inasababisha wananchi
kuchelewa kwenda kwenye majukumu
yao ya kujiingizia kipato.

Akizungumzia hali hiyo, Mratibu
wa Wakala wa Barabara Mijini na Viji-
jini (Tarura) Mkoa wa Dodoma, Lusako
Kilembe, alisema tatizo hilo linasaba-
bishwa na baadhi ya njia za maji kuzi-
bwa na baadhi ya nyumba zinazojengwa
maeneo hayo.

Alisema watalazimika kuvunja baadhi
ya miundombinu ili kunusuru watu wa-
siathirike na mvua kubwa inayoendelea
kunyesha.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi, akiandika maandishi ya
kuzuia ujenzi wa nyumba iliyokuwa ikijengwa bila kibali eneo la Ndachi, Kata ya Mnadani,

Wakulima
wa zabibu
walilia
soko

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKULIMA wa zao la zabibu
mkoani Dodoma wamesema uko-
sefu wa soko la uhakika ni tatizo
linalochangia kuwarudisha nyuma
kimaendeleo.

Wakizungumza na Nipashe jana,
wakulima hao walidai wanalazimi-
ka kuuza zabibu kwa hasara huku
zingine zikioza shambani.

Mohamed Mwiru, mmoja wa
wakulima hao, alidai kukosekana
kwa viwanda vya kutosha vya
kusindika zabibu, kumechangia
wakulima kukosa soko la kuuza za-
bibu zao.

“Wakulima wana mwamko mkub-
wa wa kulima zabibu, lakini viwan-
da vya kutosha havipo, vilivyopo
vinachukua zabibu kidogo kulin-
gana na mahitaji yao na zinazobaki
tunajikuta tunauza kwa hasara,
zingine zinaozea shambani,” alilala-
mika.

Alishauri  serikali kushawishi
wawekezaji wengi kuwekeza kwe-
nye viwanda vya juisi ya zabibu,
akiamini ni njia ya kusaidia kutatua
tatizo la uhaha wa masoko.

“Hii itasaidia kujua wapi tupeleke,
kuna wanunuzi wanatengeneza
pombe, hivyo wawekezaji pia wa
juisi wanahitajika,” alisema.

Sista Bether Mafimbo alidai:
“Hakuna soko kamili la wapi tuuze
zabibu pale zinapoiva, zabibu si
sawa na machungwa au mahindi,
kwa kuwa zabibu zinapoiva ndani
ya wiki mbili, wiki ya tatu zitaanza
kukauka kama hakuna mvua.”

Mmoja wa wafanyabiashara wa-
dogo wa zao hilo, Merian Kisoma,
alisema kwa sasa biashara si nzuri
kutokana na kukosa wanunuzi.
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Z'bar yanyooshea Kidole
wahisani wasio wema

Mwinyi ataka
bidhaa zenye
ubora viwango

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Biashara na Viwanda,
Hassan Khamis Hafidhi, amesema seri-
kali haipo tayari kupokea misaada ya
wafadhili na wahisani wasiokuwa na nia
njema na Zanzibar.

Kiongozi huyo aliyasema hayo hivi kar-
ibuni alipotembelea Shule ya Mkombozi
iliyopo Welezo Mjini Unguja.

Alisema malengo ya Mapinduzi ya
mwaka 1964 ni kuwaletea maendeleo
wananchi kupitia sekta mbalimbali iki-
wamo elimu.

Hafidhi alisema baadhi ya wahisani na
wafadhili wanaosaidia maendeleo hayo
wanaingiza maslahi yao binafsi jambo

ambalo ni kinyume na Mapinduzi hayo.

Alieleza kuwa serikali inathamini juhu-
di zinazochukuliwa na wadau wa maen-
deleo, lakini hakuna budi kuzingatia mis-
ingi na masharti yaliowekwa kwa faida
ya wananchi na Taifa kwa ujumla.

Kwa mujibu wa waziri huyo, katika
kunyanyua sekta ya elimu katika Jimbo
la Welezo viongozi wanatarajia kujenga
shule ya ghorofa katika shehia ya Mto-
faani ambapo tayari wameanza harakati
za kutafuta wafadhili wa ujenzi.

Kwa upande wake, Msaidizi Katibu
Mkuu wa Taasisi ya Rafiki Elimu, Saidi
Shaame Khamis, alisema wamebaini ka-
tika Wilaya ya Magharibi A na B Unguja
kuna idadi kubwa ya wanafunzi jambo

i“f

ambalo limepelekea kusaidia kujenga
madarasa katika baadhi ya shule na ku-
punguza msongamano.

Aidha, alisema hatua hiyo ni kuunga
mkono serikali katika maendeleo ya
elimu ili kuwa na matokeo mazuri ya wa-
nafunzi katika mitihani ya taifa.

Waziri huyo aliwataka wazazi kuwa
na ushirikiano wa karibu na walimu ili
kufuatilia. mwenendo wa masomo wa
watoto wao kwa maendeleo endelevu
kitaaluma.

“Wapo baadhi ya wanafunzi wanatoka
majumbani kwao wanakwenda shule la-
kini shule huwa hawafiki na wazazi wala
hawana taarifa yoyote na hawafuatilii,”
alisema.

Waziri asiye na Wizara Maalum, Juma Ali Khatib (kulia), akimkabidhi cheti cha shukrani aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi,
Abdalla Mwinyi, ambaye alitoa eneo la kiwanja chake kuruhusu ujenzi wa hospitali ya kujifungulia Kiboje Mkwajuni Wilaya ya Kati Un-

guja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wanaume 17 wayakimbia makazi yao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KITENDO cha MKUU wa Wilaya ya
Micheweni Kisiwani Pemba kuwataja had-
harani wanaume 17 wanaowafanyia viten-
do vya udhalilishaji watoto wameyahama
makazi yao katika wilaya hiyo.

Mkuu wa wilaya huyo, Salama Maba-
rouk, aliwataja wanaume hao baada ya
kukithiri kwa vitendo hivyo wilayani
humo, jambo ambalo lilifurahiwa na wa-
nanchi wengi.

Wakizungumza na waandishi wa habari
hivi karibuni baadhi ya wananchi wal-
isema kuwa wanaunga mkono juhudi za
mkuu wa wilaya huyo kuwataja hadha-
rani watuhumiwa hao.

“Tunaiomba serikali ichukuwe hatua
kali kwa wale wote wenye viashiria vya
matendo ya udhalilishaji kwa sababu wa-
navitia doa wilaya yetu,” alisema Ali Ma-
brouk.

Aidha, aliishauri serikali kutoa adhabu
kali kwa washtakiwa wa matendo hayo ili

kuwa fundisho kwa watu wengine wenye
tabia hiyo kuweza kuacha.
“Tunapendekeza adhabu kwa wabakaji
ianzie miaka 50 jela badala ya kufungwa
miaka mitano au saba kwa kuwa haichukui
muda wanarejea mtaani,” alisema. Naye
Sheha wa Shehia ya Shumba Viamboni
wilayani humo, Time Said Omar, alisema
baada ya DC huyo kutangaza kuwa kuna
matukio hayo bado haijajulikana hatua in-
ayofuata kwa wanaofanya vitendo hivyo.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

RAIS mstaafu, Ali Hassan
Mwinyi, amewataka wafanyabi-
ashara kuzalisha bidhaa zenye
ubora na kuziuza nje ya nchi.

Akizungumza juzi wakati
akitembelea maonyesho ya
biashara katika viwanja vya
Maisara Mjini Unguja, alisema
kila mfanyabiashara anawajibu
wa kuzalisha bidhaa zenye
Viwango na ubora unaotakiwa
ili waweze kupata soko kwa
urahisi.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kupata fedha za kigeni na
kuinua uchumi wa nchi, lakini
kuimarika wao wenyewe kuto-
kana na bidhaa zao.

Aidha, aliwataka Wazanzi-
bari hasa vijana kujikita katika
kilimo cha mazao ya biashara
ambayo ndio njia pekee ita-
kayoweza kuwasaidia katika
kujiongezea kipato.

“Mimi hapa licha ya kuwa
naonekana nimezeeka, la-
kini nathamiini sana kilimo na
ninalima kwa sababu kilimo ni
muhimu kwa maisha ya binada-
mu,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa kilimo
ndio uti wa mgongo hivyo ni vy-
ema Vvijana wakajiajiri badala ya
kukaa na kutegemea ajira pekee
kutoka serikalini.

Rais Mwinyi pia aliwataka
Watanzania kuthamini bidhaa
zinazozalishwa nchini badala ya
kupenda zaidi za kutoka nje ya
nchi.

Mwinyi aliipongeza Serikali ya
Zanzibar kwa kuweka utaratibu
wa kila mwaka kufanya mao-
nyesho ya biashara kila mwaka
katika kipindi cha sherehe za
Mapinduzi ambayo yamewaku-
tanisha wafabiashara mbalimba-
[i kutoka Zanzibar na Tanzania
Bara.

Kwa upande wao baadhi ya
wafanyabiashara katika mao-
nyesho hayo, walisema changa-
moto kubwa iliyopo ni hali ya
hewa ya jua kali katika maeneo
hayo hali ambayo inawapa
usumbufu mkubwa. Maonyesho
hayo yameanza Janauri 2, na
yataendelea hadi Januari 15,
mwaka huu.

“Mimi hapa licha ya
kuwa naonekana
nimezeeka, lakini
nathamiini sana
kilimo na ninalima
kwa sababu kilimo
ni muhimu kwa mai-
sha ya binadamu,”
alisema.
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Barabara kuwapa
fursa wananchi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba, Maji na
Nishati Zanzibar, Salama Aboud Talib, ame-
wataka makandarasi wa ujenzi wa bara-
bara ya Gombani-Pagali kuikamilisha kwa
kiwango cha lami kwa muda uliopangwa, ili
wananchi waweze kuitumia,

Amesema hatua hiyo itasaidia kuwara-
hisishia katika shughuli zao mbalimbali
zikiwamo za kiuchumi.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imedhamiria kuwafikishia huduma
mbalimbali wananchi wake bila ubaguzi
ikiwamo huduma ya barabara kwa lengo
kuwa ndio lengo la Mapinduzi ya Zanzibar.

Akiweka jiwe la msingi kwenye barabara
ya Gombani-Pagali, Waziri huyo alisema
maendeleo hayakufanywa kwa ajili ya watu
fulani bali ni kwa ajili ya wananchi wote
na ndio dhamira ya mapinduzi ya mwaka
1964.

“Katika kuhakikisha huduma ya barabara
kali kupitia Rais Dk. Ali Mohamed Shein,
ilinunua vifaa vya ujenzi wa barabara
vyenye thamani ya Sh. bilioni 14," alieleza
waziri huyo.

Aliipongeza Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa kutekeleza kwa vitendo ilani
ya CCM, ambapo huduma mbali mbali zime-
wafikia wananchi, ikiwamo miundombinu
ya barabara, hivyo kuna kila sababu ya
kujivunia matunda ya Mapinduzi.

Aidha, aliwataka makandarasi wanaoten-
geneza barabara hiyo kuwa waaminifu
na kujenga kwa kiwango kinachohitajika
ili idumu kwa muda mrefu sambamba na
kuwataka kuvitumia vizuri vifaa vya kuten-
genezea barabara, ili vitumike kwa muda
mrefu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Chakechake,
Rashid Hadid Rashid, alisema wamefurahia
sana kuona barabara hiyo imewekewa jiwe
[a msingi, na kusema kuwa ushauri wali-
opewa na waziri wataufanyia kazi katika
kuhakikisha wanafanikisha, ili maendeleo
yazidi kukua.

Alimpongeza Dk. Shein kwa hatua ana-
zozichukua za kujenga barabara zenye
kiwango cha lami katika wilaya hiyo, hatua
ambayo inawapa faraja.

“Kabla ya Mapinduzi tulikuwa na bara-
bara mbili tu, ya Chake-Mkoani na Chake-
barabara, tunashkuru sana na tunajivunia
matunda ya Mapinduzi,” alisema.

Katibu Mkuu, Ofisa Mdhamini wa Wizara
ya Nchi, Ofisi ya Rais Serikali za Mitaa na
|dara Maalum za SMZ, Juma Nyasa Juma,
alisema ujenzi wa barabara hiyo ni mradi
unaolenga kuleta maendeleo kiuchumi.

Alisema barabara hiyo yenye urefu wa
kilomita 1.8 upana na urefu mita saba
itagharimu Sh. 2,171,874,075, ambapo
mkandarasi wa ujenzi huo ameshalipwa Sh.
325,781,011.

Wakazi wa Gombani walisema uwapo
wa barabara hiyo utawarahisishia katika
utekelezaji wa shughuli zao za kila siku.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Mkoa wa Shinyanga,
wameiomba serikali kuongeza muda
wa usajili wa vitambulisho vya Taifa
na usajili wa laini za simu mpaka Rais
John Magufuli atakapomaliza muda
wake wa kipindi cha kwanza Oktoba,
mwaka huu.

Ombi hilo lilitolewa jana wakati
wakizungumza na gazeti hili kwa
nyakati tofauti wakiwa kwenye ofisi
za Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(Nida) wilayani Kahama, na kusema
wapo baadhi ya wananchi walijiandik-
isha tangu mwaka 2017, lakini mpaka
sasa hawajapata namba wa kitambul-
isho.

Lucas Shija, mmoja wa wananchi
hao, alisema kuwa wanaiomba seri-
kali kuongeza muda wa usajili wa vi-
tambulisho vya Taifa na laini za simu
mpaka Rais Magufuli atakapomaliza
muda wake wa uongozi wa kipindi
cha kwanza cha miaka mitano Oktoba

HABARI KITAIFA

Waomba kuongezwa
muda usajili simu

mwaka huu, na kudai kuwa muda ul-
ioongezwa wa siku 20 ni mdogo kilin-
ganisha na idadi ya watu.

Alisema wapo waliojiandikisha ku-
pata vitambulisho hivyo tangu mwaka
2017 na kutolewa picha kwenye ofisi
za kata, lakini wanapofuatilia namba
zao wanaambiwa wakajisajili upya, na
hao ndio wengi kulinganisha na wa-
naomba kwa mara ya kwanza.

Naye Sofia Paulo, alidai ndoa zao
zimeanza kuteteleka kutokana na
kushinda kwenye ofisi za Nida kwa
muda mrefu bila mafanikio ya kupata
namba na kusababisha kwenye ndoa
kutokuwa na imani hasa mmoja an-
aporudi usiku kwa kisingizio kuwa
alikuwa Nida.

“Wakati tunajaza fomu za Nida
pia tunajaza na namba zetu za simu,
kwanini wasitutumie namba zetu za
Nida kwenye simu zetu, ili tukasajili
laini zetu za simu, na kuwaachia nafasi
wengine ambao ndio kwanza wanaan-
za harakati za kujaza fomu na kupata

namba?” Alihoji Sofia.

Kwa upande wake Katibu Tawala
wa Wilaya ya Kahama, Timoth Ndan-
ya, alisema kuanzia mwaka 2016 hadi
Januari Mosi mwaka huu, zaidi ya
wananchi 3,013,303 wa Halmashauri
za Msalala, Ushetu na Kahama Mjini
wameshasajiliwa katika uandikishaji
huo.

Alisema kuwa wapo ambao wali-
kuwa na upungufu katika fomu zao,
hivyo zilirudishwa kwa watendaji
marekebisho, na baadaye zirudishe
katika ofisi za Nida kwa ajili ya kuen-
delea kupatiwa huduma.

“Serikali ilitoa muda wa kutosha
kwa wananchi kujiandikisha na ku-
pata vitambulisho vya Taifa, na wen-
gine tuliwafuata hadi kwenye kata
zao, lakini kwa kupuuza zoezi hili ha-
wakujitokeza kwa wingi na zimebaki
siku chache ndio wanajitokeza na ku-
jazana kwenye ofisi za Nida,” alisema
Ndanya.

kusababisha usumbufu kwa mabasi yanayotumia kituo hicho. PICHA: SABATO KASIKA

Mil. 800/- kujenga machinjio Kibaha

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

HALMASHAURI ya Mji wa Kibaha,
mkoani Pwani, inajenga machinjio ya
kisasa kwa gharama ya Sh. 804,309,600
ambayo itakuwa na uwezo wa kuchinja
zaidi ya ng'ombe 100 kwa siku.

Katika mwaka wa fedha 2018/2019
halmashauri hiyo, ilitenga kiasi cha
Sh. 945,059,000 kwa ajili ya ujenzi wa
machinjio ya kisasa awamu ya kwanza.

Hayo yamebainishwa jana mjini hapa
na Ofisa Uhusiano wa Halmashauri hiyo,
Innocent Byarugaba, alipozungumza na
Nipashe.

Byarugaba alisema kati ya fedha hizo
Sh. 140,750,000 ni kwa ajili ya usimamizi
na ushauri na Sh. 804,309,600 ni kwa
ajili ya machinjio hiyo katika eneo la
Mtakuja Kata ya Pangani.

Machinjio hiyo ambayo inajengwa na
mkandarasi M/S Petra Construction.

co.L.td, ujenzi wake ulianza Aprili 2019
na alitarajiwa kukamilisha kazi Novemba
2019.

Byarugaba alisema kuwa kwa awamu
ya kwanza kazi za miradi huo zimefikia
asilimia 90, na malipo yaliyofanyika hadi
sasa ni Sh. 459,279,586.47.

Alisema, katika utekelezaji wa mradi
huo zipo changamoto ambazo zime-
sababisha mkandarasi kushindwa ku-
kamilisha kwa wakati, ikiwamo mvua

zilizonyesha katika kipindi cha mkataba
zilizosababisha kasi ya ujenzi kupungua.

Changamoto nyingine ilielezwa ni
kubadilika kwa eneo la ujenzi wa machin-
jio na mipaka kati ya msitu wa hifadhi ya
Ruvu na Halmashauri ya Mji Kibaha.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, kukamilika
kwa mradi huo kutawezesha kuimarisha
mapato ya halmashauri, kupitia uuzaji
wa ngozi, damu na ushuru wa kuchinjia.
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Waziri Mkuu
Kuwatetea
wafiwa ajali
ya ndege

OTTAWA, Canada

WAZIRI Mkuu wa Canada, Justin
Trudeau, amesema atawapigania
ndugu wa abiria waliofariki katika
ajali ya ndege ya Ukraine iliyodun-
guliwa na Iran wapate haki zao.

Trudeau alisema hayo mjini
Edmonton, katika mkesha wa
kuwakumbuka raia 57 wa Canada
waliouawa katika tukio hilo wakati
akizungumza na idadi ya wananchi
2,300 katika ukumbi wa mazoezi
katika chuo kikuu.

Waziri Mkuu aliahidi kupata
majibu kutoka kwa Iran, ambayo
imekiri majeshi yake ilidungua
kimakosa ndege hiyo, na kuua
abiria wote 176 waliokuwa ndani
ya ndege hiyo.

Awali Iran ilikuwa imekana madai
kwamba inastahili kulaumiwa kuto-
kana na ajali hiyo.

“Mkasa huu usingetokea kabisa,
nataka kuwahakikishia kwamba
nitashirikiana na nyinyi kikamilifu
wakati huu mgumu ... mnatupa
sababu ya kufuatilia suala hili ili
haki ipatikane na kuwawajibisha
waliohusika, Hatutapumzika hadi
tupate majibu,” alisema Trudeau.

Trudeau alikuwa akihudhuria
ibada ya kuwakumbuka walioathiri-
wa, huku maandamano dhidi ya
viongozi wa serikali yakiingia siku
ya pili nchini Iran.

Iran ilikubali kudungua ndege
hiyo baada ya kukanusha kufanya
hivyo hapo awali, na kusababisha
wasiwasi zaidi kati ya nchi hiyo na
Marekani. Ndege hiyo iliyokuwa
ikielekea mji mkuu wa Kyiv, ilidun-
guliwa karibu na mji wa Tehran
Jumatano iliyopita, muda mfupi
baada ya Iran kurusha makombora
dhidi ya kambi mbili za kijeshi za
Marekani nchini Iraqg.

Mashambulizi hayo yalikuwa ni
hatua ya kujibu mauaji ya ofisa
mkuu wa Iran, Komanda Qasem
Soleimani aliyeuawa kwenye
shambulizi la ndege inayojiendesha
yenyewe mjini Baghdad Januari 3,
mwaka huu.

BBC

Marekani yaionya Iran
kushambulia raia wake

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, ameionya Iran dhidi
ya kuwaua raia wake wa-
naoandamana kuipinga seri-
kali baada ya kukiri iliidungua
ndege ya abiria ya Ukraine.

Haya yamejiri wakati Waziri
wa Ulinzi wa Marekani, Mark
Esper, akisema milango iko
wazi kwa Iran kufanya ma-
zungumzo na Marekani bila
masharti yoyote.

Ujumbe huo wa Trump
umekuja  wakati ambapo
uongozi wa Jamhuri hiyo
ya Kiislamu unakabiliwa na
changamoto  kutoka kwa

waandamanaji walio na ha-
sira baada ya nchi yao nusra
iingie kwenye vita na Mare-

kani baada ya mashambulizi
ya kulipiziana kisasi.

Katika ujumbe aliouan-
dika kwenye mtandao wa ki-
jamii wa Twitter, Rais Trump
alieleza kuwa ulimwengu na
hasa Marekani inatazama ya-
nayoendelea nchini humo
kwa sasa.

Lakini licha ya onyo la rais
huyo wa Marekani, video zi-
lizowekwa kwenye mitandao
ya kijamii zinaonyesha polisi
ya Iran na majeshi yakifyatua
risasi za moto na mabomu ya
kutoa machozi ili kuwatawan-
ya waandamanaji karibu na
eneo la Azadi huku baadhi ya
waandamanaji wakionekana
wakitoka damu.

Lakini mkuu wa polisi mji-
ni Tehran, Hossein Rahimi

alikanusha huku akisema
kuwa maofisa wake walipewa
masharti ya kutowakabili
waandamanaji.

Mashirika ya kimataifa ya
kutetea haki za binadamu
nayo yamejitokeza na kuitaka
Jamhuri hiyo ya Kiislamu ku-
waacha raia kuandamana kwa
amani kama inavyoruhusu
katiba ya nchi hiyo.

Kufariki kwa abiria wote
176 waliokuwa kwenye ndege
iliyodunguliwa wiki iliyopita
na kukiri kwa Iran baadaye
kwamba kikosi chake kiliilen-
ga ndege hiyo kimakosa kwa
kufikiri kuwa lilikuwa ni kom-
bora ndiyo chanzo kilicho-
sababisha maandamano kote
nchini humo.

Canada ambayo ilikuwa

na idadi kubwa ya wahanga
katika tukio hilo inaende-
lea kuomboleza huku Waziri
mkuu, Justin Trudeau akia-
hidi haki kwa familia zilizowa-
poteza wapendwa wao.

“Nataka kuzihakikishia fa-
milia zote na Wacanada wote,
hatutapumzika hadi tutakapo-
pata majibu, hatutopumzika
hadi kutakapokuwa na haki
na uwajibikaji,” alisema Waziri
Mkuu Trudeau.

Wakati huohuo, Ujerumani,
Ufaransa na Uingereza wa-
metoa wito kwa Iran kuende-
lea kutekeleza mkataba wa
mwaka 2015 ambao unadhibi-
ti mpango wa nyuklia wa nchi
hiyo.

bw

Rais wa Marekani, Donald Trump (Katikati) akiongea na vyombo vya habari wakati akiionya Iran kuacha kuwasham-
bulia raia wa Marekani wanaoishi nchini humo. PICHA: AFP

Ramaphosa ajawa hofu kuhusu Libya

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril Ramapho-
sa, ameelezea wasiwasi wake kuhusu
mgogoro wa Libya, wakati akijiandaa
kumrithi Rais wa Misri, Abdel Fattah al-
Sissi kwenye uongozi wa Umoja wa Af-
rika (AU).

Rais Ramaphosa aliyasema hayo al-
ipokuwa akimpokea Waziri Mkuu wa
Ethiopia, Abiy Ahmed ambaye alikuwa
kwenye ziara ya kiserikali nchini humo
mwishoni mwa wiki hii.

Wawili hao walijadili kuhusu uhusi-
ano kati ya nchi zao mbili, lakini wali-
jadili masuala mbalimbali kuhusu Bara
la Afrika.

Rais Ramaphosa anajiandaa kuchuku-
wa mikoba ya Rais wa Misri, Abdel Fat-
tah al-Sissi kama Rais wa Umoja wa Af-
rika wakati wa mkutano wa kilele mwezi
Februari.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu wa
Ethiopia alithibitisha kwamba Uchaguzi
Mkuu utafanyika nchini mwake mwezi
Mei au Juni mwaka huu.

Atakapochukuwa uongozi wa Umoja
wa Afrika, Cyril Ramaphosa anatarajia
kutafuta suluhu mgogoro wa Libya, am-
bao unaendelea kuiathiri nchi hiyo.

“Umoja wa Afrika umedhamiria ku-
tokomeza vita katika nchi mbalimbali
za bara hili, na Libya ni nchi ambayo ni
muhimu sana barani Afrika kwa mpango

wetu. Tunakaribisha tangazo la kusiti-
sha mapigano, ambalo linatupa fursa ya
kujenga suluhisho la amani. Tunapaswa
tupate suluhisho kutoka nchi za Afrika
kwa matatizo yanayozikabili nchi za Af-
rika,” alisema Ramaphosa.

Waziri Mkuu Ahmed anatarajia
kwamba Rais Ramaphosa pia ataweza
kuchangia katika mazungumzo katika
mzozo kuhusu bwawa la Renaissance.

“Kama rafiki wa Ethiopia na Misri,
kama ndugu, anaweza naweza kusima-
mia mazungumzo kati ya wadau tofauti
ili kusuluhisha tatizo hilo kwa amani,”
alisema Ahmed.

Lakini Afrika Kusini haina picha nzuri
kwenye Bara la Afrika, baada ya wimbi

la ghasia dhidi ya wageni waishio nchini
humo zilizotokea Septemba mwaka
jana.

Hata hivyo, Ramaphosa amehakikisha
kuwa serikali ya Afrika Kusini iko wazi
kabisa kwa suala hilo.

“Wale wote ambao wapo Afrika Kusini
wanakaribishwa, na kamwe hawapaswi
kushambuliwa na mtu yeyote,” alisema
Ramaphosa.

Ramaphosa pia anatarajia kutumia
mamlaka yake kwenye uongozi wa Umo-
ja wa Afrika kuwezesha biashara kwa
kukamilisha uanzishwaji wa eneo la bi-
ashara huria.

RFI
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Adaiwa kujiua kwa sumu
kisa wivu wa mapenzi

Na Stevie Chindiye, NAMTUMBO

ni Namtumbo, mkoani Ruvuma, Njawa-
la Ally (37), amefariki dunia kwa madai ya
kunywa sumu.
Inadaiwa alichukua hatua hiyo kutoka-
na na wivu wa mapenzi kwa mkewe.
Taarifa zilizopatikana zinaeleza kuwa

aliamua kujiua kwa kunywa dawa
pamoja na pombe kali.

Shemeji wa marehemu, Daudi  Go-
liama, alisema kuwa alikuwa anasumbu-
liwa na kisukari kwa muda mrefu akiwa
anatumia dawa pamoja na sindano, na
kwamba madaktari wa Hospitali ya Mi-
sioni ya Peramiho walimzuia kunywa
pombe wakati akiwa anakunywa dawa

hizo.

Alisema baada ya kunywa dawa nyin-
gi za kisukari na pombe kali alizidiwa,
huku akitamka sababu ya kifo chake.

Kaimu Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Magazini, Ally Manoni, alithibitisha kifo
cha mtu huyo na kudai kuwa kimesaba-
bishwa na kunywa dawa nyingi za homa
ya kisukari pamoja na pombe kali.

sy o s ’

Rais wa

Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akisalim

i ftltl

S ) .
iana na Mwakilishi wa Mtawala wa Ras Al-Khaimah, Mohamed
Ali Musabeh Al Nuaimi, alipofika Ikulu ndogo Migombani jijini Zanzibar jana, kwa mazungumzo. Wa pili kulia ni Ba-

lozi wa Umoja wa Nchi za Falme za Kiarabu (UAE) nchini, Khalifa Abdulrahman Almarzoogi na Mkurugenzi Mtendaji
wa RAK Gas, Nishant Dighe. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Wazee Chadema wataka
tume huru ya uchaguzi

Na Enock Charles

BARAZA la Wazee la Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema),
limesema chama hicho hakina mpango
wa kususa kushiriki uchaguzi mkuu wa
mwaka huu, lakini linaona kuna haja
kuwa na tume huru ya kuuendesha.

Katibu Mkuu wa Baraza hilo, Lodrick
Lutembeka, aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana kuwa,
chama hicho kilisusa kushiriki uchaguzi
wa serikali wa mitaa mwishoni mwa
mwaka jana, ili kutengeneza ushahidi
wa kile alichodai kuvurugwa kwa uch-

aguzi na vyombo vinavyohusika na sasa
watajielekeza katika kudai tume huru.

“Suala la kususia uchaguzi awamu hii
halipo, sisi tulikuwa tunatengeneza maz-
ingira ya ushahidi na wote mmeona na
dunia imeona, sasa kutazamia kwamba
tutasusa uchaguzi, hilo halipo na ndiyo
maana tunadai kutengenezwa kwa maz-
ingira sawa ya kushiriki uchaguzi,” alise-
ma.

Katika uchaguzi wa serikali za mitaa
uliofanyika Novemba 24 jana, Chadema,
Chama cha ACT-Wazalendo, Chama cha
Wananchi (CUF),

NCCR-Mageuzi, UPDP na NLD vilijitoa

katika mchakato wa uchaguzi huo vi-
kilalamikia wagombea wake kuenguliwa
kwa sababu walizodai ni za kutunga na
zenye lengo la kuwakandamiza kisiasa.

Tangu kuchaguliwa kwa uongozi
mpya wa chama hicho kikuu cha upinza-
ni nchini, Chadema, kumekuwa na hoja
ya kudai ya kuundwa kwa chombo huru
cha kusimamia uchaguzi mkuu ujao
unaotarajiwa kufanyika Oktoba mwaka
huu.

Chama hicho kinadai tume iliyopo
sasa haina uhalali wa kusimamia uch-
aguzi huo kwa kuwa si huru.

Wapewa
elimu ubora
bidhaa

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

MAOFISA wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) wametoa elimu ya
viwango kwenye mikoa ya Kigoma,
Dodoma na Tabora kuhusu faida za
kutumia bidhaa bora.

Akizungumza na gazeti hili jana
kuhusiana na elimu hiyo, Ofisa
Masoko wa TBS, Rhoda Mayugu,
alisema mkoani Kigoma maofisa
wa shirika hilo walitoa elimu hiyo
katika Wilaya ya Kakonko ambako
katika Soko la Omuruganza wali-
fikia wananchi 200, katika Shule ya
Sekondari Kakonko wanafunzi 838
na wajasiriamali 20.

Alisema wajasiriamali walipatiwa
elimu kuhusiana na namna ya ku-
pata alama ya ubora ya TBS.

Mayugu alitoa wito kwa waja-
siriamali kutumia fursa ya huduma
ya bure ya kuthibitisha ubora wa
bidhaa zao ambayo inatolewa na
serikali kwa lengo la kuinua waja-
siriamali na hatimaye kuwawezesha
kushindana na kuuza bidhaa zao
katika masoko ya ndani na nje ya
nchi bila vikwazo vya kibiashara.

Alisema kinachotakiwa ni mjasiri-
amali kupata barua ya utambulisho
kutoka Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO) na wakiipeleka
TBS mchakato wa kuthibitisha ubora
wa bidhaa zao unaanza mara moja.

Pia alisema wajasiriamali hao
walielimishwa kuhusiana na ma-
badiliko ya Sheria ya Fedha ya
mwaka 2019 ambayo yameleta ma-
badiliko katika Sheria ya Viwango
Na. 2 ya mwaka 2009.

Kutokana na mabadiliko hayo,
majukumu ya kudhibiti ubora na
usalama wa chakula na vipodozi
ambayo awali yalikuwa chini ya
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na
Dawa (TFDA) sasa yanafanywa na
TBS.

Alitaja huduma zinazotolewa na
shirika hilo kwa sasa ni pamoja na
usajili wa jengo, kusimamia masuala
va usalama na ubora wa chakula na
vipodozi na upimaji wa bidhaa za
vyakula na vipodozi kwa lengo la
kudhibiti ubora.

Majukumu mengine ni utoaji wa
leseni au cheti cha TBS kwa bidhaa
za chakula na vipodozi na usajili
wa bidhaa za vyakula na vipodozi
vinavyotoka nje ya nchi.

Wajasiriamali hao waliipongeza
TBS kwa kuwafuata kwenye maeneo
yao na kuwapatia elimu kuhusiana
na kupata alama ya ubora, pamoja
na kutatua changamoto zinazowaka-
bili za kupata alama ya ubora.

Kuhusu majukumu yaliyokuwa
yanatekelezwa na TFDA na TBS kwa
pamoja na sasa kuhamia kwenye
shirika hilo, wajasiriamali hao wali-
ipongeza serikali wakisema uamuzi
wake umeondoa vikwazo wal-
ivyokuwa wakikumbana navyo.

Wajasiriamali hao waliliomba
shirika hilo liendelee kuwafikia kwa
uharaka, huku wakiishukuru serikali
kwa kuondoa urasimu kwenye suala
la chakula na vipodozi uliokuwa
ukichangiwa na kushughulikiwa na
taasisi mbili.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA /MASHAMBA

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa

masomo Certificate na Diploma
za kilimo na maendeleo va
jamii.maelezo  zaidi  tembelea
tovuti yetu www.tracdi.ac.tz

Simu:0714404491/0746995144

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HOTELI
ndogo
wahudumu,
wenye
vyeti. Kwa mawasiliano zaidi Piga

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo

zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

WAHUDUMU
WANAHITAJIKA
Bagamoyo
wapishi,

WA
Hoteli
inatafuta

usafi, bartender

0757 129 546.

NIPASHE NI
JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO

KUPOTEA KWA VYETI

115582602

PAUL MAYALA MLELE.

Anatangaza kupotelewa na vyeti vya kidato cha
nne, shule ya Kahama Sekondari chenye Index
No.S.0461-0033 kilichotolewa mwaka
1997.Leaving Certificate ya kidato cha nne chenye
No.E.F.123. Result slips ya kidato cha nne,shule
ya Kahama Sekondari chenye No.174878 mwaka
1997.Cheti chakumaliza chuo cha Ualimu NDALA

KUPOTEA KWA CHETI

N
E
S
g
KULWA MAHILA NTAMBI
anatangaza kupotea kwa cheti kidato
cha nne chenye index namba
S.1334/0015 kilichotolewa na Baraza
la  Mitihani la  Taifa  kupitia
MHONGOLO PROGRESSIVE

SEKONDARI mwaka 2013. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha

KUPOTEA KWA CHETI

115582702

+ 8 M E
VICTOR PETER anatangaza
kupotea kwa cheti cha DIPLOMA
YA UDAKTARI chenye namba NS
1141/0139/2007 kilichotolewa na
MVUMI  TRAINING CENTER

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMISTRATION CAUSE NO. 99 OF 2019

In the matter of application for letters
admistration by EMMANUEL PAUL CHIUTU of
P. 0. BOX 1249, Dodoma Region .

GENERAL CITATION

All person claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceeding,if they think fit
before grand of probation or letters of admistration
is made to the above named petitioner.

Objection to grant should be filed on or before the
16 day of January 2020.

Date at Dodoma this 8 day of January 2020.

Be

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMISTRATION CAUSE NO. 100 OF 2019

In the matter of application for letters
admistration by SIMON PETRO MSASAMBI of
P. 0. BOX 1249, Dodoma Region .

ENERAL CITATION

All person claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceeding, if they think fit
before grand of probation or letters of admistration
is made to the above named petitioner.

Objection to grant should be filed on or before the
16 day of January 2020.

Date at Dodoma this 8 day of January 2020.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA WATOTO YA DAR ES SALAAM
KISUTU

SHAURI LA MAOMBI YA MATUNZO YA
MTOTO Na. 291 YA MWAKA 2019

THOMAS STEVEN OSASO......... MWOMBAJI
DHIDI YA
REHEMA SAIDI MOHAMEDI......... MJIBU MAOMBI

KWA: REHEMA SAIDI MOHAMEDI

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mwombaji ameleta maombi yake
ambayo maelezo ya mwombaji yameelezwa
katika nakala ya maombi ambayo yanaweza
kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo
inakuhitaji kuhudhuria katika Mahakama hii
binafsi au kwa Wakili au mwakilishi wako
ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe
20/01/2020 saa 1:00 asubuhi.

ANGALIA: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa
hapo juu, Mahakama ikithibitisha kama
umepokea kuitwa shaurini, utaweza kusikiliza
maombi hayo na kutoa hukumu. Hati hii
imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 19 mwezi wa 12/2019.

PR Tz
HAKIMU MKAZI MFAWIDH|
KISUTU - DAR Es SALAAM

KAT) MWANDAMIZL
MA YA WATOTO
AR ES SALAAM .

HARIMU M
BAATAKA
gisLUTy D

115582602

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

Nipashe

usikose Gazeti lako
|la Nipashe kila siku

Tupigie

OWASYASICISWAS)

MWANGA WA JAMII

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LIVERPOOL, England

SADIO Mane amesema mastaa wa timu hiyo watajitoa mhanga kufanya kila kitu
kuhakikisha wanamaliza ukame wa miaka 30 wa kushindwa kubeba taji la Ligi Kuu
England.

Liverpool waliumizwa msimu uliopita wakati walipopigwa kikumbo na Man-
chester City kwenye ubingwa dakika za mwisho kabisa.

Lakini, mshambuliaji huyo Msenegali, Mane mwenye umri wa miaka 27, alisema
hawawezi kuacha lile lililotokea msimu uliopita lijirudie msimu huu.

Liverpool mambo yao ni safi msimu huu wakiongoza ligi kwa tofauti ya pointi
13, huku wakiwaacha pointi 14 wapinzani wao kwenye mbio za ubingwa msimu
uliopita, City.

“Tumejifunza kutokana na makosa ya msimu uliopita. Kile kilikuwa kipindi
kigumu sana kwetu. Kwa sasa tunajaribu kufanya akili yetu iwe inafanya kazi muda
wote,” alisema.

“Unapopoteza ubingwa wa ligi kwa staili ile inaumiza sana akili. Mpango wetu
ni uleule, kushinda kitu fulani. Kuna mechi nyingi sana mbele, lakini bado hatuja-
choka. Hilo halijawahi kuwa tatizo kwetu. Nadhani tupo vizuri msimu huu kuliko
ule uliopita.

“Lazima ujitoe muhanga kama ulipatwa na kilichotupata. Na sasa tupo sambam-
ba kwa mapambano hadi mwisho.” ’ ”

i B

¥

POGBA HAONDOKI
UNITED - WAKALA

LONDON, England

WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola amesema
mchezaji huyo atabaki Manchester United licha ya
kutakiwa na Real Madrid na Juventus.

Kwa muda mrefu Pogba amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka United, lakini wakala huyo
amesema haondoki Old Trafford.

Real Madrid na Juventus ‘Kibibi Kizee’ cha Turin
zimeingia vitani kuwania saini ya kiungo huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer amekuwa akisisitiza
Pogba hauzwi licha ya kutakiwa na miamba hiyo ya
soka Ulaya.

“Paul siku zote amekuwa na mapenzi na Manches-
ter United na Manchester United inampenda Paul.
Na mtu pekee wa kuzungumzia suala hili ni Ole kwa
sababu aliandika kwa maandishi,” alisema Raiola.

Alisema atasimamia kauli ya Solskjaer kwamba
hatakubali kumwachia Pogba kuondoka United kwa
kuwa ni mchezaji katika kikosi hicho.

Katika hatua nyingine, Raiola alisema hataki ku-
jenga uadui na United baada ya mshambuliaji Erling
Haaland kujiunga na Borussia Dortmund.

United ilikaribia kumnasa kinda huyo kabla ya kuz-
idiwa na Dortmund, lakini wakala huyo alisema uli-
kuwa ni uamuzi wake binafsi.

“Bado ana umri mdogo, naamini atakuja hapa ka-
tika wakati mwafaka. Nataka amani, sitaki uadui na
Manchester United,” alisema Raiola.

LONDON, England katika mchezo waliofungwa mabao

2-1 na Chelsea, Jumapili iliyopita.

KLABU ya Arsenal iko mbioni ku-
wania saini ya beki wa kati wa RB
Leipzig, Dayot Upamecano wakati
huu wa dirisha dogo la Januari, kwa
mujibu wa ESPN.

Kocha Mikel Arteta atalazimika
kuvunja benki kutoa pauni milioni
40 ambazo ni thamani ya beki huyo
mwenye kiwango bora.

Muda mfupi baada ya kuteuliwa
kocha mpya, Arteta alisema anataka
kuboresha safu ya ulinzi aliyodai hai-
chezi kwa kiwango bora.

Arsenal ina matumaini ya kupata
saini ya mchezaji huyo aliyebakiza

miezi 18 kabla ya mkataba wake ku-
malizika.

Arteta anataka beki wa kati kuziba
pengo la Calum Chambers aliyeumia

Beki huyo aliumia kifundo cha
mguu na haijawekwa bayana ataku-
wa nje ya uwanja muda gani, hatua
inayompasa kusaka mchezaji wa
kuziba pengo hilo.

Arsenal imebakiwa na beki mmoja
tegemeo mwenye uzoefu, David Luiz
aliyejiunga na Arsenal katika usajili
wa majira ya kiangazi msimu uliopita
akitokea Chelsea.

Wakati Arteta anataka kuisuka
upya Arsenal, nahodha wake Pierre-
Emerick Aubameyang amemweka
njiapanda kama atabaki Emirates au
ataondoka.
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LONDON, England

TAMMY Abraham amesema
yuko tayari kuvaa viatu vya Harry
Kane katika fainali za Kombe la
Mataifa ya Ulaya, Euro 2020.

Kane anaweza kukosa fainali
hizo kwa kuwa amefanyiwa upas-
uaji wa mguu ambao unaweza
kumweka nje ya uwanja hadi
Aprili, mwaka huu.

Abraham alisema amejiandaa
kuchukua mikoba ya nahodha
huyo wa England ikiwa atakosa
fainali hizo.

Mshambuliaji huyo wa Chelsea
amekuwa katika kiwango bora
baada ya kufunga mabao 13 na

\’ ‘ Y

Jumamosi alichangia ushindi wa
magoli 3-0 iliyopata timu hiyo
dhidi ya Burnley.

“Namwangalia Harry Kane,
ameumia lakini naamini atare-
jea uwanjani kuzikabili fainali
za Ulaya. Itakuwa fursa endapo
atashindwa kupona kwa wakati,”
alisema Abraham mwenye miaka
22.

Hata hivyo, alisema England
ina idadi kubwa ya washambuliaji
akiwataja Marcus Rashford, Jamie
Vardy na Danny Ings ambao ni
hodari wa kufunga mabao.

Abraham alisema anapenda
kuicheza England na anasubiri
fursa kuitwa kuongoza kikosi hi-

PEP: AGUERO NI MZURI,
LAKINI HAKUNA KAMA MESSI

MANCHESTER, England

LICHA ya Sergio ‘Kun’ Aguero kufunga mabao matatu kocha Pep Guardiola
amesema Lionel Messi ndiye mshambuliaji namba moja duniani.
Aguero alifunga mabao matatu katika mchezo wa jana usiku ambao Manchester
City ilishinda 6-1 dhidi ya Aston Villa. ==
Guardiola alisema hakuna mchezaji wa kumpiku Messi ingawa Aguero ame-
fanya kazi nzuri dhidi ya Aston Villa. -~
Kocha huyo alitoa kauli hiyo alipoulizwa nani mchezaji bora ambapo alijibu
Messi akimtaja ni mshambuliaji mwenye kipaji. = emp———
Pia alipoulizwa kama Messi ni mchezaji bora namba tisa, Guardiola alijibu:
“Messi ni namba 9, 10, 11, 7, 6, 5 na 4, lakini Sergio ni miongoni mwao,” alisema
Guardiola.
Aguero anayetoka Argentina kama Messi, amekuwa mchezaji wa kwanza
raia wa kigeni kufunga mabao mengi katika Ligi Kuu England akifunga 175.
Awali rekodi hiyo ilikuwa chini ya Thierry Henry aliyefunga 175. =
Pia, Aguero amempiku nahodha wa zamani wa England, Alan
Shearer kwa kufunga ‘hat-trick’ mara 12 tangu alipojiunga na City
mwaka 2011, ee———~—————————r— P
“Nawapongeza wachezaji wote. Kuvunja rekodi ya mchezaji nguli
kama Thierry Henry haikuja kwa kipindi kifupi, imechukua miaka,”
alisema Guardiola.

..

ALLEGRI KUTUA
UNITED WAKATI
WOWOTE

MANCHESTER, England

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimil-
iano Allegri amekataa kupokea ofa za kwenda
kufanya kazi kwenye klabu nyingi akisubiria
kiti anachokalia Ole Gunnar Solskjaer kule
Manchester United, kwa mujibu wa ESPN.

Allegri aliachana na Juventus mwisho wa
msimu uliopita baada ya kuiongoza timu hiyo
kushinda ubingwa wa Serie A kwa misimu
nane mfululizo.

Na wakati Mtaliano huyo, Allegri akiwahi
kuhusishwa na timu kama Arsenal mwezi
uliopita, imeelezwa kwamba bado anafikiria
sana juu ya kukubali kazi nyingine kwani sasa
anasikilizia hatima ya Solskjaer ndani ya kiko-
si cha Old Trafford.

Arsenal waliripotiwa kumfuata Allegri ili
awe kocha wao, lakini Mtaliano huyo kwa sasa
matumaini yake ni kwenda kufanya kazi na
United, kwa mujibu wa Daily Mail.

Gazeti hilo liliripoti kwamba Allegri ataku-
wa na shughuli pevua kwa sababu Mauricio
Pochettino naye anaitaka kazi ya kwenda
kuinoa United baada ya kuachana na Totten-
ham alikofutwa kazi. Allegri kwa muda mrefu
amekuwa akihusishwa na United.

Solskjaer alikuwa na uhakika wa usalama
wa kibarua chake, lakini baada ya kipigo cha
kutoka kwa mahasimu wao Manchester City
kwenye Kombe la Ligi, kila kitu kinaonekana
kuwa na shaka kubwa.

Kwenye Ligi Kuu England, kikosi hicho cha
Solskjaer kiko katika nafasi ya tano, pointi
tano nyuma ya Chelsea waliopo kwenye nafasi
ya nne ambayo ni tiketi ya mwisho ya kucheza
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kupi-
tia ligi.

cho katika eneo la ushambuliaji
ikiwa nyota huyo wa Tottenham
Hotspurs atakosa fainali hizo.
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ZAJITOSA KWA KABASELE

@ @ ONi beki Mbelgiji ambaye ameonyesha kiwango kizuri
ndani ya Watford ambayo imeanza...

LONDON, England

ARSENAL na Manchester United
zimeweka wazi mpango wa kuwania
saini ya beki wa Watford, Christian Ka-
basele, vyombo vya habari mbalimbali
vimeandika.

Licha ya Watford kuanza vibaya
msimu huu na sasa ikipambana ku-
jlepusha na janga la kushuka daraja,
lakini Kabasele ameonyesha kiwango
cha juu katika mechi mbalimbali al-
izocheza za timu hiyo.

Watford inatajwa imeanza kuima-
rika katika siku za hivi karibuni baada
ya Kocha Nigel Pearson kutua klabuni
hapo.

Kabasele anatarajia kukubali kusaini

mkataba mpya na klabu yake hiyo
wakati wowote kuanzia sasa na mka-
taba huo utamalizika mwaka 2024.

Lakini gazeti la Ufaransa liitwalo
LelO0 Sport limeandika kuwa klabu
hizo kubwa za Ligi Kuu England zinam-
wania beki huyo na zinataka kumsajili
katika dirisha dogo la Januari ambalo
linaendelea.

Arsenal na United zimetajwa kum-
wania beki huyo raia wa Ubelgiji kwa
udi na uvumba ili kuimarisha safu zao
za ulinzi.

West Ham na Newcastle pia nazo zi-
natajwa kujipanga kumsajili Kabasele
ili kuimarisha vikosi vyao.

Kabasele ambaye amepambana
kupata namba tangu alipojiunga na

Watford mwaka 2016 kwa dau la pauni
milioni 6, ameichezea timu hiyo mechi
zinazokaribia 100.

Beki huyo mwenye umri wa miaka
28 ameichezea Timu ya Taifa ya Ubel-
giji mechi mbili.

Arsenal inahitaji beki mpya baada ya
kumpoteza beki wake, Calum Cham-
bers ambaye aliumia na atarejea uwan-
jani baada ya msimu huu kumalizika
huku United pia ikiwa imeingia sokoni
kuimarisha kikosi chake kwa kum-
wania nyota huyo.

Kabasele alikosa mechi ambayo Wat-
ford ilipata ushindi wa mabao 3-0 dhi-
di ya Bournemouth baada ya kutolewa
nje kwa kadi nyekundu wakati timu
yao ikiibuka mshindi dhidi ya Wolves.

KWA UFUPI

ERIKSEN KUTUA MILAN

KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Christian Erik-
sen, ambaye mkataba wake utamalizika majira ya
joto amefikia makubaliano ya kusaini mkataba wa
miaka minne na nusu na Inter Milan. Spurs inata-
ka kulipwa dau la pauni milioni 17 kumuuza nyota
huyo raia wa Denmark katika dirisha hili la Janu-
ari. (La Gazzetta dello Sport - in Italian)

POCHETTINO ANUKIA BARCA

BARCELONA imeanza mawasiliano na Mauricio
Pochettino kuhusu uwezekano wa kurithi mikoba
ya Ernesto Valverde. Kocha huyo raia wa Argen-
tina mwenye umri wa miaka 47 hajajiunga na timu
yoyote tangu Novemba mwaka jana alipofukuzwa
na Spurs. (Catalan radio station RACI, via AS)

DUNK AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA imeanza mchakato wa kumwania
beki wa kati wa Brighton na Timu ya Taifa ya
England, Lewis Dunk (28), ambaye thamani yake
imetajwa kuwa ni pauni milioni 50. (Times - sub-
scription required)

BELLINGHAM AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United imeungana na klabu ny-
ingine mbili kuwania saini ya kiungo wa Birming-
ham City na Timu ya Taifa ya vijana ya England
(U-17), Jude Bellingham, ambaye ana umri wa
miaka 16. (Mirror)

GREALISH BADO SANA

STRAIKA wa zamani wa Aston Villa, Gabby Ag-
bonlahor, anafikiria United itatoa dau la pauni
milioni 70 ili kumsajili Grealish, lakini akaongeza
kuwa kiungo huyo atatua Old Trafford katika kip-
indi cha majira ya joto kama klabu yake itashuka
daraja. (Express)

SANTO AMWOTA LEMAR

KOCHA wa Wolves, Nuno Espirito Santo, am-
emtaja winga wa Atletico Madrid, Thomas Lemar
kuwa ndiye mchezaji namba moja anayehitaji
kuona anamsajili, huku akifahamu Arsenal, Tot-
tenham na Chelsea pia zinamwinda Mfaransa
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Goal)

MUSTAFI ANUKIA UTURUKI

WAKALA wa beki wa kati wa Arsenal na Timu ya
Taifa ya Ujerumani, Shkodran Mustafi amesema
anaendelea na mazungumzo ya Galatasaray ili ku-
fanikisha mchakato wa nyota huyo mwenye umri
wa miaka 27 kutua katika klabu hiyo ya Uturuki.
(Fotomac, via Express)

DEMIRAL AMVURUGA SARRI

BEKI wa Juventus, Merih Demiral, ambaye ana-
husishwa na tetesi za kutua Arsenal alitolewa
kwenye machela wakati timu yake ikishinda ma-
bao 2-1 dhidi ya Roma katika mechi ya Serie A ili-
yochezwa juzi na Kocha wake, Maurizio Sarri ana-
hofia nyota yuko amepata jeraha kubwa katika
enka. (Football.London)

ETHERRIDGE AINGIA SOKONI

WEST Ham United imepeleka ofa ya thamani
ndogo ya pauni milioni saba kwa Cardiff City ili
kumsajili golikipa wa Timu ya Taifa ya Ufilipino,
Neil Etheridge, ambaye ana umri wa miaka 29.
(Football Insider)

YOUNG AGEUKA LULU

CRYSTAL Palace na Lazio ya Italia zimejiunga
katika mbio za kuwania saini ya beki wa Manches-
ter United, Ashley Young, ambaye amepewa ofa ya
mkataba wa miezi 18 wa kutua Inter Milan. (Sun)

LEICESTER YAMTOA THOMAS

MABOSI wa Leicester City wamekubali
kumpeleka kwa mkopo mshambuliaji wake ku-
toka Wales, George Thomas (22), katika klabu ya
ADO Den Haag ya Uholanzi ambayo inafundishwa
na Kocha wa zamani wa Newcastle United, Alan
Pardew. (Football Insider)
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HARERIMANA ATANGAZWA I
RASMI KOCHA MPYA KMC

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Lipuli FC ya
Iringa, Haruna Harerimana, ametangazwa
rasmi kujiunga na timu ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, KMC FC ya jijini Dar es Salaam.

Harerimana ametua KMC kuchukua na-
fasi ya Mganda Jackson Mayanja ambaye
mkataba wake ulisitishwa kutokana na timu
hiyo kutokuwa na mwenendo mzuri katika
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya
kimataifa waliyoshiriki.

Mwenyekiti wa Bodi ya KMC, Benjamin
Sitta, alisema jana jijini kuwa uongozi wa
klabu hiyo ya Manispaa ya Kinondoni ume-
ingia mkataba wa miezi 18 na kocha huyo
baada ya kukidhi vigezo walivyoviweka.

Sitta alisema kuwa Harerimana ame-

pitishwa na bodi ya timu ambayo ilipitia
maombi kutoka kwa makocha mbalimbali
wa ndani na nje ya Tanzania walioomba ku-
chukua nafasi iliyoachwa na Mayanja.
“Mchakati wa kutafuta kocha haukuwa
rahisi kutokana na ujuzi na uzoefu wa ma-
kocha waliomba kuchukua nafasi ya Mayan-
ja, ambayo ilishikiliwa kwa muda na Kaimu
Kocha Mkuu, Hamadi Ally,” alisema Sitta.
Alisema tayari Harerimana ametambu-
lishwa kwa wachezaji na ameanza kazi ya
kuinoa KMC kwa gajili ya kusaka matokeo
mazuri katika Ligi Kuu na mashindano ya
Kombe la FA. “Ni kocha ambaye amekidhi
vigezo vyote ambavyo tumeweka na uon-
gozi kuamua kuingia naye mkataba. Kupi-
tia yeye, tunaamini timu itafanya vema na
kurejesha ubora wake wa msimu uliopita,”

alisema Sitta.

Harerimana alisema amekuja kufanya
kazi na kama ilivyo makocha wengi duniani,
amejipanga kuipa mafanikio.

“Nimekuja kufanya kazi yenye mafanikio,
hivyo naomba wachezaji tushirikiane ka-
tika kuleta matokeo chanya ya timu na ku-
maliza ligi katika nafasi nzuri. Nimefurahi
kupata uongozi ambao unajali maslahi ya
wachezaji na watendaji wa timu,” alisema
Harerimana.

Wakati huo huo, KMC imefikia
makubaliano ya kuachana na wachezaji wa-
tano kutokana na sababu mbalimbali.

Wachezaji hao ni pamoja na Aaron Lu-
lambo, George Sangija, Rehani Kibingu,
Melly Mongolare na Janvier Besala Bokon-
gu.

A

Beki wa Timu va Taifa ya Vijana ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17, Protasia Mbunda (kulia), akiwania mpira dhidi ya beki wa
Burundi, Annonciatte Nshimirimana katika mechi ya kwanza ya kuwania kufuzu fainali za Kombe la Dunia iliyochezwa kwenye Uwanja

Shime afunguka
kazi haijamalizika

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Timu ya
Taifa ya Wasichana ya umri
chini ya miaka 17, Bakari Shime
amewataka Watanzania wazidi
kuisapoti timu hiyo huku ak-
isema kazi bado haijamalizika.

Tanzania juzi ilianza vema
kampeni ya kuwania tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe
la Dunia kwa kuifunga Burundi
magoli 5-1.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Shime alisema ushindi huo
umetokana na wachezaji wake
walifuata maelekezo na anaami-
ni wataendelea na kasi hiyo
katika mchezo wa marudiano.

Alisema hata hivyo wapinzani
wao wameonyesha kiwango
kizuri na waliingia katika mch-
ezo huo kwa kutowadharau
kutokana na kukumbuka sare ya
mabao 3-3, waliyoipata mara ya
mwisho walipokutana.

“Wachezaji wangu wameni-
furahisha kwa sababu wame-
fanya niliyokuwa nayataka
kuhakikisha wanaipeperusha
vema bendera ya Taifa,” alisema
Shime.

Alisema amewashukuru
Watanzania kwa ushirikiano
na wataendelea kujiimarisha ili
wafanye vema katika mchezo
wa marudiano.

“Nawashukuru Watanzania
kwa sapoti waliyotuonyesha
kwa kujitokeza kwa wingi
uwanjani kushuhudia kazi in-
ayofanywa na mashujaa wao,”
Shime alisema.

Naye beki wa timu hiyo,
Protasia Mbunda, alisema wa-
nashukuru Mungu kwa matokeo
mazuri waliyoyapata licha ya
mchezo huo kuwa mgumu.

Mbunda alisema siri ya ma-
fanikio ni kumsikiliza mwalimu
wao kwa makini na kufuata
maelekezo anayowapa.

“Tunashukuru kwa matokeo
tuliyoyapata, mchezo ulikuwa
megumu, lakini tumejitahidi mpa-
ka tumepata ushindi,” alisema
nyota huyo ambaye alifunga
bao moja.

Mabao mengine katika mechi
hiyo yalifungwa na Joyce Me-
shack na Aisha Masaka ambaye
alifunga hat-trick.

Timu hizo zinatarajia kuru-
diana Januari 25, mwaka huu

mjini Bujumbura.

Tanzanite kuivaa Uganda Jumapili

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake ya
umri chini ya miaka 20 (Tanzanite), inata-
rajia kuwakaribisha wenzao kutoka Uganda
katika mechi ya kwanza ya kuwania tiketi
ya kushiriki fainali za Dunia itakayochezwa

es Salaam.

Kocha Mkuu wa Tanzanite, Bakari Shime,
alisema kikosi hicho kinaendelea vizuri
na mazoezi na anaamini wataanza vema
kampeni ya mashindano hayo.

Shime alisema wamejiandaa kukabiliana
na ushindani kutoka kwa Uganda ambayo
inaundwa na wachezaji wenye uwezo na
uzoefu wa kushiriki mashindano mbalim-
bali ya kimataifa.

“Timu inaendelea vizuri na mazoezi,
idadi kubwa ya wachezaji wa timu hii wali-
kuwa kwenye kambi yetu kabla ya kushiriki
mashindano ya Kombe la Chalenji, tunaami-
ni tutafanya mambo mazuri hapa nyumba-
ni,” alisema Shime.

Alisema kuwa kikosi chake hakina
mchezaji majeruhi na alimtaja Shamimu
Ally ambaye aliumia katika mchezo wa juzi

dhidi ya Burundi anaendelea vema.

Tanzanite ilitumia ziara ya Algeria ku-
jiimarisha kuelekea mashindano hayo am-
bapo ikiwa huko ilishinda mechi moja, sare
moja na ilifungwa na wenyeji goli 1-O.

Kikosi cha Uganda kinatarajiwa kuwasili
nchini kwa ajili ya mchezo huo Ijumaa
pamoja na waamuzi wa mechi hiyo ambao
wanatoka Kenya.
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Mwenyekiti wa Yanga, Mshindo Msolla (wa pili kushoto), akionyesha nakala ya mkataba wa kazi baada ya Kocha Mkuu wa klabu hiyo,

Luc Eymael (kulia) na Kocha wa Viungo, Riedoh Berdien (kushoto), kusaini ji

ijini Dar es Salaam jana. PICHA: YANGA SC

YANGA SC, KAGERA

TAMBO ZATAWALA

® ® O kuelekea mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaochezwa kesho jijini...

Na Somoe Ng’'itu

WAKATI uongozi wa Yanga jana uliwa-
pa rasmi mikataba makocha wake wapya,
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky
Maxime, ametamba timu yake itapata
matokeo mazuri katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara inayotarajiwa kuchezwa
es Salaam.

Makocha wa Yanga waliopewa mkataba
wa miezi 18 kila mmoja ni Kocha Mkuu
Mbelgiji Luc Eymael na Msaidizi wake,
Riedoh Berdien ambaye ni kocha wa ma-
zoezi ya utimamu wa mwili.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli
aliliambia gazeti hili jana wamekamilisha
mazungumzo na makocha hao na wana
imani wataipa mafanikio klabu yao.

“Kile kitu kimekamilika, Luc Eymael na
Riedoh Berdien ni mali yetu (Yanga) hadi

Juni mwaka 2021, karibuni sana tuijenge
Yanga,” alisema kwa kifupi Bumbuli.

Kiongozi huyo alisema kikosi chao
kimekamilika na sasa wamejipanga kuen-
deleza ushindi katika ligi hiyo ambayo ub-
ingwa wake unashikiliwa na watani zao.

“Kwa sasa tuko vizuri kila idara, tulitu-
mia muda wa dirisha dogo kujiimarisha,
tunawaomba mashabiki na wanachama
wetu wasiwe na wasiwasi, Yanga iko ima-
ra na imedhamiria kurejesha heshima,”
Bumbuli alisema.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky
Maxime, amesema kikosi chake kimeji-
andaa kuweka rekodi mpya ya kupata
pointi tatu dhidi ya Yanga.

Maxime alisema wachezaji wake wako
katika hali nzuri na leo asubuhi wa-
natarajia kuendelea na mazoezi kwenye
Uwanja wa Kawe ili kuhakikisha wanain-
gia uwanjani wakiwa na ari ya ushindi.

“Wamekuwa wakinisumbua sana, ila
msimu huu nimejiandaa kuvunja mwiko,
tangu nimekuwa na Kagera Sugar si-
jawafunga, ila mechi ya keshokutwa (ke-
sho), watashangaa,” alisema Maxime.

Aliongeza kuwa kiufundi wachezaji
wake wanauwezo wa kupata ushindi na
anachohitaji ni kuona wanaongeza utu-
livu wanapokuwa na mipira.

“Kama tutaamka vema, nina uhakika
tutapata pointi tatu, mazoezi ya mwisho
tutafanya kesho (leo) asubuhi, nitapata
picha ya nani ataanza na nani ataanzia
benchi,” aliongeza nahodha huyo wa zam-
ani wa Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Baada ya mechi hiyo ya keshokutwa,
Yanga itaendelea kujiimarisha kwa ajili ya
kukutana na Azam FC katika mchezo wa
Ligi Kuu Bara utakaochezwa Jurnamosi
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97770856

Simba
yaifuata
Mbao FC
kibabe

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara Ki-
natarajiwa kuwasili jijini Mwanza
leo tayari kuwavaa wenyeji
Mbao FC katika mechi ya ligi
hiyo itakayochezwa keshokutwa
kwenye Uwanja wa CCM Kirum-
ba, imeelezwa.

Meneja wa Simba, Patrick
Rweyemamu, aliliambia gazeti
hili jana kikosi hicho kimeamua
kuwapa nafasi ya kupummka
wachezaji wao ambao wametoka
katika fainali ya mashindano ya
Kombe |la Mapinduzi.

Rweyemamu alisema hakuna
mchezaji ambaye ni majeruhi,
benchi la ufundi limedhamiria
kuona wachezaji wanapambana
katika kila mchezo ulioko mbele
yao.

“Tutaondoka Zanzibar
kesho (leo) na
tutaunganisha moja
kwa moja kuelekea
Mwanza kesho (leo)
hiyo hiyo, hatutakuwa
na kituo Dar es Salaam,
ukiiangalia ratiba
haionyeshi nafasi ya
kupumua, tutapumzikia
huko huko,”

Rweyemamu alisema.

Simba ambao ni vinara wa
Ligi Kuu Bara wakiwa na pointi
35 baada va kucheza mechi 14,
mechi nyingine dhidi ya Alliance
FC itakayochezwa Jumapili kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba.

Ndanda FC ya Mtwara yenye
pointi tisa na imeshuka dimbani
mara 17 ndio inaburuza mkia ka-
tika msimamo wa ligi hiyo yenye
timu 20 na ambayo itateremka

klabu sita msimu huu.
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