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—
TMA vyataja
chanzo cha
joto kali

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA) imesema hali
va joto kali katika baadhi ya
mikoa nchini imetokana na jua
la utosi kuwa katika maeneo ya :
nchi. :

Kwa siku tatu kuanzia Febru-
ari 9 hadi juzi, mkoa wa Dar es
Salaam na baadhi ya maeneo
ya Morogoro na Tanga, ku-
litokea joto kali na kusababai-
sha adha kwa baadhi ya watu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkurugenzi wa
TMA, Dk. Agnes Kijazi, alisema
kumekuwa na vipindi vya jua
kali la usawa wa utosi linalo-
zunguka na kwa sasa Kipindi
cha jua hilo lipo katika maeneo
va nchi.

“Hali hii ndiyo imesababisha
kwa siku tatu mfululizo kuwa
na joto kali kwa baadhi ya
mikoa yetu,” alisema DK. Kijazi.

Alisema hali hiyo si endelevu :
na pindi hali ya joto inapokuwa :
kubwa hutengeneza unyevu-
nyevu angani na kutengeneza
vipindi vya mvua.

Dk. Kijazi alisema kwa siku
hizo, mikoa wa Dar es Salaam
ulikuwa na joto kuanzia nyuzi
joto 33.3 mpaka 33.9 kwa kip-
imo cha sentigredi na wastani
wake ukiwa ni sentigredi 32.6
huku kwa baadhi ya maeneo va :
mkoa wa Morogoro nyuzijoto
ikifikia sentigredi 34.2.

Kijazi pia alisema kwa mkoa
wa Tanga nyuzijoto ilikuwa juu
mpaka kufikia sentigredi 36.

“Hatutegemei hali hii kuwa
yva kudumu na kama mnaona
kwa leo (jana) hali imebadilika,
joto limepoa,” alisema.

Katika hatua nyingine, TMA
leo inatarajia kutoa utabiri wa
mvua za masika zinazotaraji-
wa kunyesha hivi karibuni kwa
baadhi ya maeneo ya mikoa na
imewataka wananchi kufuatilia
taarifa hizo kupitia vyombo
vya habari.

NINI JUA LA UTOSI?

Machi 21, kila mwaka, in-
aaminika kuwa ni siku ambayo
jua linapita sawia na mstari wa
kubuni wa Kkijiografia wa Ikwe-
ta. Siku hiyo huitwa kitaalamu
‘Siku ya Jua la Utosi'.

Tukio hilo la kipekee ambalo
kijiogrofia huitwa ‘Equinox’,
hutokea mara mbili kwa kila
mwaka, yaani Machi 21 na
Septemba 23. Katika siku hizo
au zinazokaribiana na tarehe
hiyo, maeneo husika, Tanzania
ikiwamo, hukumbwa na joto
kali kama ambavyo ilitokea
katika siku tatu zilizopita.

Licha ya kuwa katika Ikweta
nyakati hizo, jua pia huwa ka- :
tika Tropiki ya Kansa (Kizio cha :
Kaskazini) Juni 21 na Tropiki :
va Kaprikoni (Kizio cha Kusini),
Desemba 22.

Membe, Makamba, Kinana
wawekwa kiporo siku saba

Na Mary Geofrey

HATIMA ya vigogo wa
tatu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Makatibu Wakuu
wastaafu, Yusuf Makamba, Ab-
dulrahman Kinana na Waziri
wa zamani wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa, Ber-
nard Membe, imewekwa kiporo
kwa siku saba.

Kamati Kuu imetoa siku saba
kwa Kamati Ndogo ya Udhibiti
na Nidhamu kukamilisha taarifa
inayowahusu makada hao wata-
tu na kuiwasilisha katika vikao
husika.

Taarifa iliyotolewa jana
baada ya kikao cha Kamati Kuu
kilichoongozwa na Mwenyekiti
wake, Rais John Magufuli ilikaa
jana jijini Dar es Salaam, il-
ieleza kuwa hatma ya vigogo
itajulikana baada ya Makamu
Mwenyekiti wa chama hicho
Tanzania Bara, Philip Mangula,
kuwasilisha taarifa zao ndani ya
siku saba.

Katika taarifa hiyo iliyotolewa
na Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa Halmashauri Kuu ya Taifa
CCM (HKT), Humphrey Pole-
pole, ilieleza kuwa kamati kuu
iliazimia kuwa taarifa zao zi-

wasilishwe katika vikao husika.
“Kamati Kuu imetoa siku saba
kwa Kamati Ndogo ya Udhibiti
na Nidhamu kukamilisha taarifa
inayowahusu wanachama hawa
watatu na kuiwasilisha katika
vikao husika,” alisema Polepole.
Alisema kamati hiyo ilipokea
taarifa ya awali kutoka kwa
Kamati ya Usalama na Maadili
juu ya Utekelezaji wa Azimio la
HKT katika kikao chake cha De-
semba mwaka jana jijini Mwan-
za, kuhusu kuwaita na kuwahoji
wanachama hao.
Vigogo hao waliitwa mbele
ya Kamati ya Maadili ya baada

ya sauti zao kusambaa katika
mitandao ya kijamii.

Viongozi hao wastaafu wali-
kuwa wakielezea namna CCM ina-
vyopoteza mvuto, uendeshaji wa
nchi na jinsi chama kilivyoshind-
wa kuwalinda makatibu hao dhidi
ya mtu anayewachafua.

Jumatatu wiki hii, Makamba na
Kinana walifika katika Ofisi Ndogo
za CCM Lumumba kwa ajili ya kui-
tikia wito huo.

Alhamisi iliyopita, Membe ali-
fika mbele ya kamati hiyo yenye
wajumbe wanne katika Ofisi za
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Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi (CCM), Rais John Pombe Magufuli, akiongoza Kikao cha Kamati Kuu ya CCM, katika Ofisi Ndogo za
chama hicho, Mtaa wa Lumumba, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Muuguzi vyeti feki mbaroni tuhuma
kuua mwanafunzi akimtoa mimba

Na Lilian Lugakingira, BU-
KOBA

JESHI la Polisi mkoani Kag-
era, linamshikilia Dezber I(ahwa

za kusabablsha 1<1f0 cha Alinda
Leverian (14), mwanafunzi wa
darasa la sita katika Shule ya
Msingi Kilima, kwa kumtoa mim-
ba kienyeji.

Kamanda wa Polisi mkoani
Kagera, Revocatus Malimi, alidai
jana kuwa tukio hilo lilitokea
Februari 8 mwaka huu nyum-
bani kwa Vedastina Cleopha-
ce baada ya Kahwa kujaribu
kumtoa mimba mwanafunzi
huyo.

Alidai kuwa Kahwa aliwahi
kuwa muuguzi katika Zahanati
ya Buzi, lakini alifukuzwa kazi na
serikali wakati wa uhakikiwa wa

watumishi hewa na wenye vyeti
feki kutokana na kutokuwa na
cheti cha kidato cha nne.

“Mtuhumiwa huyo alikuwa
hana cheti cha kidato cha nne,
ulipofanyika uhakiki wa watum-
ishi hewa, akafukuzwa kazi na
serikali lakini akaendelea kuhu-
dumia wagonjwa mtaani bila
kibali na kwa kificho, na wakati
mwingine alifanyia shughuli
hizo nyumbani kwake,” alidai.

Kamanda Malimi alidai kuwa
baada ya jaribio hilo, binti huyo
alipata maumivu ya tumbo na
kwenda nyumbani kwa mtuhu-
miwa, ambako inadaiwa alipati-
wa matibabu ya maumivu ya
tumbo, kitendo ambacho ndugu
na jamaa wanahisi ndiyo sababu
ya kifo chake.

“Mtuhumiwa amekamatwa na
anaendelea kuhojiwa na polisi,
lakini tayari mwili wa mare-

hemu umefanyiwa uchunguzi
na daktari wa binadamu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Kagera na uchunguzi wa awali
umebaini chanzo ni kutobolewa
kwa mfuko wa uzazi na kuingi-
zwa dawa sumu,” alidai.

Katika tukio lingine lililotokea
Februari 9 mwaka huu majira ya
saa tano usiku katika Mtaa wa
Rwazi, Kata ya Kahororo, Man-
ispaa ya Bukoba, mwanafunzi
wa darasa la tano katika Shule
ya Msingi Kahororo, Buberwa
Mberwa (14), alifariki dunia
baada ya kudaiwa kujinyonga
kwa kutumia mkanda aliokuwa
akiutumia kufungia suruali.

“Alikutwa amejitundika kwa
mkanda ambao alikuwa akiu-
tumia kufungia suruali, aliu-
funga katika nondo ya dirisha,
katika nyumba hiyo alikuwa aki-
ishi na mama yake pekee, baada

ya baba yake kuwatelekeza na
kusababisha hali yao ya maisha
kuwa ngumu,” Kamanda Malimi
alidai. Kiongozi huyo wa Jeshi la
Polisi alidai taarifa kutoka eneo
la tukio zilidai kuwa, kabla ya
tukio hilo, majira ya saa 12 jioni,
mwanafunzi huyo aliporejea
nyumbani, aliwakuta watoto wa
baba yake mdogo ambao ni pa-
cha; Kakuru Laurent (8) na Kato
Laurent (8), wanafunzi wa dara-
sa la pili katika Shule ya Msingi
Kahororo, wakichezea mkanda
huo, na kuwa aliwataka wampe
mkanda wake wakamkatalia.
“Lakini walipomwona ka-
chukia, waliamua kumpa mkan-
da wake na kuondoka kwenda
kwao na baadaye ndipo ikabaini-
ka kuwa amejinyonga,” alidai.
Kwa mujibu wa Kamanda Mal-
imi, mwanafunzi huyo aliwahi
kuwa na tatizo la afya ya akili.
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Mkurugenzi wa
Tume vya Taifa

va Uchaguzi
(NEC), Dk. Wilson
Mahera Charles
(kulia), akishuhu-
dia watendaji wal-
iokuwa wakifanya
mazoezi ya kuji-
funza namna vya
kutumia mashine
za BVR (Bio-
metric Voters
Registration Kit),
alipotembelea
kukagua mafunzo
ya uboreshaji wa
daftari la kudumu
la wapigakura kwa
maofisa waandik-
ishaji wasaidizi
ngazi ya kata, ji-
jini Dar es Salaam
juzi. PICHA: NEC

Idadi vifo corona sasa yafikia 1,113

Na Mwandishi Wetu

IDADI ya waliofariki kwa homa
ya mapafu inayosababishwa na
virusi vya corona imefikia 1,113,
huku watu 38,800 wakiendelea
na matibabu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Ubalozi wa China
nchini, hadi Februari 11, mwaka
huu, China kulikuwa na watu
44,653 waliothibitika kuugua
ugonjwa huo na kati yao 4,740
walipona na kuruhusiwa.

Hadi Februari 11, mwaka huu,
watu 16,067 walikuwa wanasu-
biri majibu ya vipimo.

Pia kufikia Februari 11 raia wa
kigeni 27 kwa pamoja nchini Chi-
na walithibitishwa kuambukizwa
virusi vipya vya corona na haku-
na Mtanzania.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
kati ya kesi 27 zilizothibitishwa,
saba wamepona na wamer-

ATCL yatangazia neema wafanyabiashara

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Ndege Tanzania
(ATCL), limesema linatarajia ku-
wasafirisha wafanyabiashara
wazawa kwenda India kush-
iriki mkutano wa pamoja na
wawekezaji wa nchini humo, ili
wakaangalie fursa ya masoko ya
kusafirisha bidhaa zaidi.

Mkuu wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa ATCL, Josephat Kagirwa,
Salaam, wakati akielezea safari
hiyo ambayo itahusisha ndege
yenye uwezo wa kubeba abiria
262.

“Safari hii inatarajia kufanyika
Machi 4, mwaka huu na ni ya
wafanyabiashara na wasio wafan-
yabiashara ambao watakwenda
Mumbai, India ili kukutana na wa-
fanyabiashara wa India,” alisema
na kuongeza:

“Wanatarajia kurejea nchini

uhusiwa  kutoka hospitalini,
wawili wamekufa akiwamo raia
wa Marekani mmoja ni raia wa
Japan na 18 wanapata matibabu
katika eneo maalumu.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa nje
ya Hubei idadi ilipungua na ku-
fikia 377 ikiwa ni siku ya nane
mfululizo, huku idadi mpya kati-
ka mji ikipungua na kufikia chini
ya 2,000 kwa mara ya kwanza.

Kadhalika taarifa hiyo, ilieleza
kuwa kuna ongezeko la viwango
vya uponaji nchini kote katika
mji wa Wuhan, Hubei na China
kwa ujumla kwa kuwa vilipanda
hadi kufikia asilimia 6.2, 6.1 na 8.2
ikilinganishwa na asilimia 2.6, 1.7
na 1.3 mnamo Januari 27.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Afya Ulimwenguni (WHO), Dk.
Tedros Ghebreyesus, alikaririwa
akisema asilimia 99 ya kesi za
ugonjwa wa virusi vya corona
(COVID-19) ziko China na asil-

Machi 7 baada ya mkutano huu
unaotarajia kufanyika kwa siku
mbili kuanzia Machi 5.”

Kagirwa alisema gharama za
ushiriki mkutano huo pamoja na
tiketi ni kati ya Dola za Marekani
500 (sawa na Sh. milioni 1.I) na
700 (sawa na Sh. milioni 1.6).

“Ukichagua ushiriki wa Dola za
Marekani 500 itajumuisha tiketi
ya kwenda na kurudi, ushiriki na
wale wataochagua ushiriki wa
Dola za Marekani 700 hii itaju-
muisha tiketi ya kwenda na ku-
rudi, ushiriki na malazi.

“Fursa zitakazokuwepo huko
ni mfanyabiashara kufahamu
fursa za kibiashara kati ya nchi
hizi mbili, kupata uelewa wa usa-

firishaji ~ bidhaa, kupata wabia
sahihi wa kufanya nao bi-
asharana  kutembelea masoko

yanayopokea bidhaa India,” alise-
ma.
Pia alisema ATCL imeanza na

imia 97 ya vifo ni katika Jimbo la
Hubei.

Katika mkutano wa 146 wa
Bodi Kuu ya Wakurugenzi ya
WHO alipongeza mkakati wa
China katika kupambana na
ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Dk. Ghebrye-
sus, mkakati wa China ni ku-
chukua hatua kali katika eneo
kuu, chanzo, ili kulinda watu wa
China na kuzuia kuenea kwa vi-
rusi hivyo katika nchi nyingine.

“Kama isingekuwa juhudi za
China, idadi ya kesi zilizo nje ya
China zingekuwa kubwa zaidi,”
alisisitiza Dk. Tedros.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa,
timu ya awali ya wataalamu
wa kimataifa inayoongozwa na
WHO imewasili nchini China na
kwamba watabadilishana kwa
kina na wenzao wa China kuhu-
su hali hiyo na pia kuzuia na ku-
dhibiti janga.

India na baadaye inatarajia ku-
fanya hivyo kupitia vituo vingine
duniani ambako ndege zake zi-
nakwenda lengo likiwa kupanua
wigo mpana wa kibiashara.

“Awali, safari za India tulikuwa
tunazifanya kwa wiki mara tatu
lakini sasa wameziongeza na ku-
fikia nne. Bidhaa nyingi zinatoka
India kuja Tanzania, tunataka
na sisi tupeleke nyingi kwenye
masoko yao ndiyo maana ya
safari hii ya wafanyabiashara,”
alisema.

Alisema watu wengine ambao
si wafanyabiashara lakini wa-
napenda kwenda nchini humo
kuangalia fursa nao wanakari-
bishwa kushiriki.

“Tumefanya maandalizi India
na siku ambazo watakuwa huko
watakutana na wafanyabiashara
wenzao wa India kubadilishana
mawazo na kutafuta fursa,” alise-
ma.

BALOZI WA TANZANIA

Balozi wa Tanzania nchini
China, Mbelwa Kairuki, ana-
wasiliana kwa karibuni na wa-
nafunzi wa Tanzania walioko
Wuhan. “Tunarudia ushauri wa
Balozi kwamba njia salama ka-
bisa iliyopendekezwa na WHO
ni kukaa Wuhan, epuka kuku-
sanyika na fuata kanuni za usafi.
Mamlaka na vyuo vikuu huko
Wuhan vitaendelea kuwajali na
kutoa msaada kwa wanafunzi
wa Tanzania na wa nchi ny-
ingine,” alisema.
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I
Ndege
kufundishia
marubani
kutua OKkt.

Na Gwamaka Alipipi

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kinatarajia
kupokea ndege mbili aina ya
Cessna 172 Oktoba, mwaka
huu, kwa ajili ya kufundishia
masomo ya urubani.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Zacharia Mganilwa, aliyasema
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari wakati
wa ziara ya wajumbe wa
Baraza la Uongozi wa NIT
maeneo ya chuo.

Prof. Mganilwa alisema
mandalizi kwa ajili ya kuanza
kufundishia mafunzo hayo
kama vile madarasa na
walimu, yameshakamilika na
kinachosubiriwa ni ujio wa
ndege hizo.

“Hizo ndege tunatarajia
kuzipokea kuanzia kipindi cha
Oktoba hadi Novemba, mwaka
huu. Tutapokea ndege mbili
mpya kwa ajili ya mafunzo na
ni ndege aina ya Cessna 172
zitakazotoka Marekani zenye
uwezo wa kuchukua abiria
wanne,” alisema Prof. Mga-
nilwa.

Alisema kwa sasa NIT ina vi-
faa vya kufundishia wahandisi
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TANGAZO KWA UMMA

Kwa

taarifa

Morogoro.

Taasisi za Serikali.

kupuuza madai ya

niaba ya mteja wetu
CONSTRUCTION MATERIAL GROUP COMPANY
LTD, sisi kampuni ya uwakili ya DAVOS ATTORNEYS
tunapenda kuutangazia umma wa Tanzania kukanusha vikali
iliyotolewa na Mheshimiwa LUCY MAGERELI,
Mbunge wa Chadema Viti maalum mnamo tarehe 1/2/2020,
kuhusu uwekezaji unaofanywa na wateja

Katika taarifa hiyo wakati akiwakilisha mada katika mkutano
wa uwekezaji, mheshimiwa LUCY MAGERELI alidai kuwa
mteja wetu amekuwa akiombwa rushwa ili kufanikisha
kupata vibali vya uwekezaji. Mteja wetu anakanusha vikali
madai ya Mheshimiwa huyo na wala hakutumwa na Uongozi
wa Kampuni ya mteja wetu kutoa taarifa za kupotosha na
zenye lengo la uchonganishi kati ya mteja wetu, Viongozi na

Tangu kusajiliwa mwaka 2012 mteja wetu amekuwa akifanya
biashara vizuri bila migogoro yoyote. Umma unaombwa
Mheshimiwa LUCY MAGERELI,
Mbunge wa viti maalum, Chadema.

——

Jerome Joseph Msemwa &

Wakili Mwandamizi

TANZANIA ZHONFA

wetu Mkoani

215627402
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Fidia inavyouweka njia panda
uchimbaji wa graphite Ulanga

m\Vakazi wako tayari kuondoka, mtihani ‘chao
mMiezi 27 wawekezajl hawajui mwanzo lin

Na Salome Kitomari

BADO ni kitendawili ni namna gani
utekelezaji wa mradi wa uchimbaji wa ma-
dini ya kinywe au graphite wilayani Ulanga
mkoani Mororgoro, kikisimama katika njia
panda; uanze vipi na uendelee vipi?

Wakati serikali kwa upande wake ime-
shatoa ruksa kwa mradi huo kuanza,
upande wa pili wa sarafu, nyenzo kuu inay-
owezesha mradi kuanza msamiati wa “fidia’
bado haujatekelezwa kuwafanya wakazi na
wawekezaji wengine wa huduma za umma
kama vile kanisa, kupisha eneo wakiwa na
rasilimali za kuanza maisha kwingineko.

Kimsingi, huo si uamuzi wa hiari tu au
makubaliano chini ya mwembe wa hal-
mashauri fulani, bali ni mwongozo rasmi ya
sheria, tena unaoenda mbali zaidi, ukitoa
kipindi maalum cha malipo kufanyika kwa
miezi 24 liwe limeshatekelezwa.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ulanga, Nasoro Ki-
hiyo, sheria inatamka kuwa ni miaka miwili
fidia iwe imekwishalipwa na baada ya hapo
ni lazima kufanyike hesabu mpya kutath-
mini gharama za kucheleweshana.

Kihiyo anasema tarehe hiyo ya kuanza
kufanyiana hesabu mpya na gharama za
ziada, ilishatimu wastani wa miezi mitatu
sasa au kwa usahihi zaidi, Novemba mwaka
jana.

HALI IKOJE?

Kampuni tatu zimeshapata vibali vya
kuchimba madini ya kinywe kutoka Wizara
ya Madini, lakini hazijaanza kazi hiyo kuto-
kana na sababu mbalimbli, moja ya kam-
punji hizo ikiwa imefanya tathmini miaka
mitano iliyopita.

Kampuni hizo ni Mahenge Resource,
Kibarani na Tanzania Graphite ambazo
zimepewa kibali cha kuchimba madini
hayo katika maeneo ya Nawenge, Msoge-
zi, Epanko, Mdindo, Liandu, Msogezi na
Kisewe.

Kampuni ya Tans Graphite ilianza tarati-
bu tathimini tangu mwaka 2015, lakini hadi
sasa imeshindwa kulipa fidia kutokana na
kile kilichoelezwa kuwa ni mabadiliko ya
Sheria ya Madini yaliyofanyika mwaka 2017
yaliyoilazimu isimamishe ulipaji wa fidia.

Tans Graphite ni kampuni tanzu ya kam-
puni ya Kibaran Resources Limited yenye
makao makuu yake Australia ikiwa na mae-
neo matano ya uchimbaji madini, ambayo
ni Mirerani (maeneo mawili), Tanga na Me-
henge inakochimba graphite.

Katika tovuti ya Kampuni ya Kibaran Re-
rources, inaelezwa kuwa Kampuni ya Tans
Graphite ilifanya utafiti mwaka 2012/13 na
kubaini kuwapo kwa wingi kwa madini ya
kinywe nchini.

Januari 2014, kampuni hiyo ilifanya tathi-
mini ya mazingira katika eneo la Merarani,
Arusha na ilipata leseni mwaka 2015 kwa
ajili ya kuanza uchimbaji.

Kampuni hiyo inaeleza kuwa madini
hayo yatauzwa Ujerumani na nchi zingine
za Bara la Ulaya zenye viwanda vya chuma,
huku ikibainisha kuwa masoko ya madini
hayo pia yako Marekani, Asia, Japani na Ko-
rea Kusini.

Katika tovuti ya Tanzania Invest, inaele-
zwa kuwa mwaka 2014, China ilikuwa
mzalishaji mkubwa wa madini hayo ikiwa
na tani 780,000, ikifuatwa na India tani
170,000, Brazil tani 80,000 na kwamba
Tanzania itakuwa nchi yenye uzalishaji

mMwenyekiti H

Waziri wa Madini, Doto Biteko.

mkubwa wa madini hayo.

Diwani wa Nawenge, Protas Lunkombe,
ambaye ni mmoja wa wanaotakiwa kufidi-
wa kupisha mradi huo, anasema wananchi
eneo hilo na muda wa uthamini ulishaisha,
lakini kampuni zimechelewa malipo ya
fidia.

“Mara kadhaa tumeuliza wanasema
uthamini hautaanza upya, bali watafanya
malipo kabla muda haujapita sana. Wa-
nanchi wameshindwa kufanya maendeleo
yoyote kwa kuwa wamezuiwa na hawajui
lini watalipwa.

“Hakuna chochote kanachondelea, mtu
anaogopa kufanya chochote, kadri wanavy-
ozidi kuchelewa, ndivyo nasi tunazidi kuk-
wama,” analalamika.

JUHUDI ZA MBUNGE

Jukumu la msingi la mbunge ni kutetea
maslahi ya wananchi anaowawakilisha.
Mbunge wa Ulanga Mashariki, Goodluck
Mlinga, anasema sheria za madini zilizo-
pitishwa miaka ya karibuni zimekuwa kik-
wazo kwa kampuni zilizokuwa zimefanya
tathmini ya fidia katika mradi huo.

“Kuna wawekezaji wengi wamekwama
kutokana na sheria mpya zilizopita, rasili-
mali zao na fedha walizokopa haziwiani,”
anasema.

Mbunge huyo anasema Kampuni ya Tan-
zania Graphite ilipaswa kulipa fidia mwis-
honi mwa mwaka jana, lakini haijafanya
hivyo kutokana mabadiliko ya kisheria, hu-
susani kwenye masuala ya kibenki.

Mlinga anasema uthamini wa kwanza
umekufa na wanatakiwa wafanye makadi-
rio kulingana na bei ya soko la sasa, lakini
hakuna kilichofanyika.

“Kampuni ya Mahenge Resource wana-
hamasisha wananchi ili kufanya uthamini
wa waliokuwa wameufanya awali, Tanza-
nia Grahite wameshindwa kulipa kama
walivyopaswa kufanya hivyo ndani ya mia-

ka miwili,” anasema.

Mbunge huyo pia anaeleza kuwa wapo
wananchi waliokuwa wamekataa fidia, liki-
wamo Kanisa Katoliki Jimbo la Mahenge na
mpaka sasa utatuzi wa tatizo hilo bado hau-
jafanyika ipasavyo.

“Kanisa bado hawajafikia mwafaka mzuri
kwa kuwa walitaka watafute mtu wao wa
mthamini, eneo likishakuwa na soko au
kanisa thamani inapanda, lakini wathamini
walichukua kama mashamba,”anasema.

Mbunge huyo anasema kuwa familia 52
na vikundi mbalimbali vya kijamii vilikuwa
vimekataa uthamini wa awali, lakini idadi
yao imeendelea kupungua.

“Wananchi wamekaa muda mrefu bila
kulipwa, kwa mahesabu ya kawaida ni mi-
aka mitano sasa wananchi wanashindwa
kuendeleza maeneo yao.

“Nazungumza na serikali, kuna vitu vingi
havijakaa sawa, suala la hisa kwenye mi-
godi mikubwa, mambo mengi yamekwama,
wananchi wanapata tabu hasa wa Epanko,
wanasubiri vitu ambavyo hawajui lini vi-
tawezekana au watafidiwa na kuondoka,”
anasema.

KAULI YA ASKOFU

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo la Ma-
henge, Agapitus Ndorobo, anasema kanisa
linamiliki ardhi katika maeneo ya Mdindo,
Liandu, Epanko, Msogezi na Kisewe amba-
ko kote kuna madini hayo.

Anasema kwa miaka mitano sasa, kanisa
limeshindwa kufanya maendeleo yoyote
katika eneo la Epanko kutokana na kusubiri
taratibu mbalimbali kufanyika.

Askofu huyo alibainisha kuwa awali
kanisa lilitaka kuwa na ubia na kampuni
zinazokwenda eneo hilo na siyo kulipwa
fidia, lakini baada ya tafakuri na kuona am-
bavyo watakapaswa kuwa na fedha nyingi
za kuwekeza, wamekubali kulipwa fidia na
kupisha mradi huo.

“Miaka mitano Tanzania Ghraphite ha-
wajafanya lolote, tulishawaeleza watufidie,
wakati wanataka kuchukua ardhi tutajua na
hadi sasa hatujajua lolote, tunamilikia mae-
neo hayo tangu mwaka 1921, kuna mipang-
ilio mingi tumekuwa nayo na lazima wafidie
kulingana na hayo mazingira na soko.

“Kama wangekuwa na fedha wangelipa,
walikuja Mahenge Resource, nikawaambia
kama wanaingia kazini, lazima wawasiliane
na kanisa, baadaye nimeaambiwa wame-
fanya utafiti hadi maeneo ya kazini.“Kama
kanisa, tunataka watulipe na tutasema tu-
nahama kila mahali, lazima tuwaze kuwa
na ubia maana ardhi ni yetu na kila mahali
sasa watatuhamisha.

“Madini yapo lakini kampuni zinaweza
kuchimba, na je wamefidia? Tanzania
Ghraphite wamejenga nyumba mbili za
mfano eneo la Epanko, lakini hadi sasa
hawajaja kanisani kufanya mazungumzo
kwamba watatulipaje,” anasema.

Askofu huyo anabainisha kuwa upo
uwezekano mkubwa wa athari za kimazin-
gira hasa kwenye maji, kwa kuwa uchimbaji
utafanyika milimani na wananchi wanat-
egemea maji kutoka kwenye milima hiyo.

almashauri alia kutelekezwa

“Katika hili, tunataka mazungumzo kwa
kuwa maji haya yanakwenda hadi Mto Kil-
ombero, unaotegemewa na mamilioni ya
wananchi kwa ajili ya chakula, kunywa na
shughuli za kilimo. Tunataka kujua ni kwa
kiasi gani maji hayataharibika,” anasema.

KIINI CHA TATIZO

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Ulanga, Kihiyo, anasema kwa mujibu wa
sheria tathmini inapofanyika, inatakiwa wa-
husika walipwe fidia ndani ya miaka miwili,
na inapopita wahusika wanapaswa kulipwa
gharama za usumbufu na tathimini kufanyi-
ka upya.

Anasema kwa Kampuni ya Tanzania
Epanko, muda wa kulipa fidia uliisha No-
vemba mwaka jana, na iliahidi kulipa fedha
za usumbufu ili ifanye uthamini upya, lakini
hadi sasa ukimya umetawala.

Kihiyo anasema kampuni hiyo imejenga
nyumba za mfano kwenye kaya mbili amba-
zo zimeshawishi wananchi wengi kukubali
fidia na kuachana na msimamo wa awali.

“Kampuni hiyo ilijenga nyumba mbili za
mfano za matofali ambazo kwa hadhi ya
kijijini, ilileta mabadiliko makubwa na wa-
nanchi wengi wamejikuta wanapenda ku-
jengewa nyumba kama hizo,” anasema.

Kihiyo anasema mabadiliko ya sheria
ya madini yaliyotaka serikali iwe na hisa
asilimia 16 kwenye kila mgodi, yaliwafanya
wawekezaji washindwe kusonga mbele kwa
kuwa hawakuwa na uhakika na usalama wa
uwekezaji wao.

Kihiyo anasema kitendo cha serikali ku-
ingia makubaliano na Kampuni ya Barrick
hivi karibuni, kimetoa mwongozo wa nam-
na mgawanyo wa hisa unavyopaswa kuwa.

“Tathimini ikishafanyika, kazi zinasi-
mama, wananchi wameshindwa kufanya
maendeleo yoyote kwa miaka miwili wak-
isubiri kulipwa fidia, lakini sheria inasema
ukishafanyiwa tathimini, miaka miwili ikip-
ita, wanatakiwa kuanza upya, na ili wapewe
kibali cha tathimini nyingine, lazima wao-
nyeshe ushahidi wa fedha za kulipa ili wa-
sisumbue watu,” anasema.

Kihiyo alisema halmashauri hiyo ilian-
ishwa mwaka 1984, lakini tangu wakati huo,
haijawahi kupata hata senti moja kutokana
na uchimbaji wa madini hayo, matarajio
yakiwa ni kunufaika na asilimia 0.3 ya mau-
7o kisheria.

“Tunataraji kupata asilimia 0.3 inay-
otokana na mauzo ya migodi yote, mfano
wakiuza vipande 1,000, sisi tunachukua
vitatu, matarajio kama migodi yote mitatu
itaanza uzalishaji, tutapata Sh. bilioni moja
hadi mbili kwa mwaka kwa mujibu wa bei
ya madini kwenye soko la dunia,” anasema.

Kwa mujibu wa Kihiyo, uchimbaji wa
madini hayo, ukianza rasmi, utaleta maen-
deleo makubwa wilayani humo, ikiwa ni
pamoja na kuongeza mzunguko wa fedha,
kuboresha miundombinu ya barabara
ambazo zitaboreshwa ili kupitisha magari
makubwa zaidi ya 30,000.

EITAENDELEA KESHO
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Sheria
kufumuliwa
kuvutia
wawekezaji

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu anayes-
hughulikia Uwekezaji, An-
gellah Kairuki, amesema
serikali inafanya mapitio
va sheria ya uwekezaji ili
kukidhi mahitaji ya sasa
na kuvutia wawekezaji.

Aidha, ameshauri benki
ziwekewe masharti ili
zitoe mikopo katika sekta
ya Kilimo, mifugo na
UVUVI.

Kairuki alisema hayo
jana alipokuwa akifungua
kongamano la sita la Juk-
waa la Wadau wa Sera za
Kilimo, Mifugo na Uvuvi,
Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa.

Alisema serikali
imedhamiria kuimarisha
uwekezaji kwenye Kilimo,
mifugo na uvuvi kwa
kuwa ni sekta zitakazoi-
fikisha Tanzania katika
uchumi wa kati ifikapo
mwaka 2025.

“Tunaendelea kufanya
mapitio ya sheria yetu
ya uwekezaji ili kuhakiki-
sha tunakuwa sheria ya
Kisasa, itakayokwenda
na wakati, itakayohimili
ushindani, itakayomkom-
boa kweli mwekezaji
katika sekta za kilimo,
mifugo na uvuvi,” alise-
ma.

Kuhusu mikopo, Kairuki
alisema: “Suala la mitaji
tutaendelea kuziongezea
benki zetu, lakini hata tu-
napoelekea kwenye ilani
Za vyama eneo linapaswa
kuangalia benki zetu
zinawekewa masharti
badala ya kukopesha wa-
fanyakazi tu pia iangali-
we namna ya kukopesha
sekta hizi muhimu.”

Pia waziri huyo alisema
wameanza kufanyia kazi
kuwa na vivutio maalum
kwa mkoa wa Dodoma ili
kupata wawekezaji wengi
zaidi.

“Tumeamua kuimari-
sha uchumi wetu kupitia
sekta ya viwanda, Kilimo
ndio msingi mkuu wa
maendeleo ya viwanda.
Sekta hizi zinategemeana
na ukuaji wa pamoja Kil-
imo na viwanda, asilimia
65 ya malighafi hapa
nchini inatokana na sekta
ya kilimo,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa
mwaka 2018, miradi 2821
ilisajiliwa na kituo cha
uwekezaji na asilimia
17.9 ya miradi ni ya

INAENDELEA UK. 8

‘'Wanaokwenda China

kuchukuliwa alama za vidole

Na Romana Mallya

WIZARA ya Mambo ya Nje,

: Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
¢ imesema Ubalozi wa China nchini
¢ Tanzania imeanzisha mfumo wa
¢ kuchukua alama za vidole kwa
: waombaji Visa.

Hayo ni kwa mujibu wa taarifa

ya wizara hiyo iliyotolewa jana na

: Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano

ya Serikali, Emmanuel Bohohela.
Taarifa hiyo ilisema kutokana
na kuanzishwa kwa mfumo huo
Desemba 24, mwaka jana, mwom-
baji atalazimika kufika ofisi ya uba-
lozi huo ili kuchukuliwa alama za
vidole kama sehemu ya kukamili-
sha taarifa za uombaji wa visa.
“Ubalozi umeeleza kuwa utara-
tibu huu hautawahusu waombaji
walio katika makundi ambayo ni

wenye umri chini ya miaka 14 na
zaidi ya miaka 70. “Wengine ni
waombaji wenye pasi za kusafiria
za kidiplomasia na za utumishi,
waombaji walioomba visa kwa ku-
tumia pasi ya awali ambayo tayari
alama za vidole zilichukuliwa na
haijamaliza muda wa miaka mi-
tano,” ilisema taarifa hiyo.

Pia taarifa hiyo ilitaja makundi
mengine ambayo hayatahusika

kuwa ni wale wenye matatizo ya
alama za vidole katika vidole vy-
ote 10 vya mikono au vyote vyenye
ulemavu ambao hautawezesha
alama za vidole kuchukuliwa.
“Serikali ya China inaendelea
kuboresha taratibu za mifumo ili
kuwezesha mwingiliano wa China
na mataifa mengine na inawaka-
ribisha wageni wote kutembelea
nchi hiyo,” ilisema taarifa hiyo.
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UTANGULIZI
Kipindi cha Kwanza cha Awamu ya Tatu ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF kilitekelezwa kuanzia 2012

na kukamilika Desemba 2019. Utekelezaji ulifanyika
katika halmashauri 159 za Tanzania bara, Unguja na
Pemba na kufikia kaya milionil.| zenye zaidi ya watu
milioni 5.

Tathmini ya utekelezaji wa sehemu ya kwanza inaonyesha
kuwa kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa Mpango huu
umefanikisha azma ya serikali ya kupunguza umaskini
nchini. Takwimu zinaonesha kwamba umaskini wa
mahitaji ya msingi umepungua kwa asilimia 10 na
umaskini uliokithiri umepungua kwa asilimia |2 kwa kaya
maskini.

Utekelezaji umewezesha walengwa kujikita kwenye
ufugaji, uvuvi, kilimo na biashara na kujiimarisha kiuchumi.
Vile vile Mpango umeongeza idadi ya watoto kutoka
katika kaya maskini kuandikishwa shule kwa kiwango cha
asilimia 7.2. katika sekta ya afya, Mpango umeongeza
mahudhurio ya kliniki kwa watoto walio na umri chini ya
miaka 5 kwa kiwango cha asilimia 1.5

Kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)

Kipindi cha Pili kinatekelezwa katika halmashauri 185 za

ambavyo hazikufikiwa katika utekelezaji wa kipindi cha
Kwanza. Kipindi cha Pili cha Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) kitafikia kaya milioni 1.4 zenye watu
wapatao milioni 6 kote nchini.

Madhumuni ya Kipindi cha Pili cha TASAF ni kuwezesha
kaya zilizoandikishwa kutumia fursa za kuongeza kipato,
huduma za kiuchumi na kijamii na kuendeleza rasilimali
watu hususan watoto.

Taarifa ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa
mwaka 201 1/2012 inaonesha asilimia 28.2 ya watanzania

wanaishi katika umaskini huku asilimia 9.7 wanaishi katika
umaskini uliokithiri hivyo utekelezaji wa Kipindi cha Pili
utawezesha kaya maskini kujikwamua kutoka kwenye
umaskini na kufanya kazi na kujiimarisha kiuchumi na
kuiwezesha nchi kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025

Utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF)

Shughuli kuu zitakazofanyika ni kutoa fursa ya ajira za
muda kwa kaya maskini zenye watu wenye uwezo wa
kufanya kazi kushiriki katika shughuli za uzalishaji na
kuboresha miundombinu ya barabara za vijijini, elimu,
afya, maji na hifadhi ya mazingira. Kuhamasisha walengwa
kujiunga katika vikundi vya kuweka akiba na kuwekeza
katika shughuli za uzalishaji mali na kutoa ruzuku kwa
masharti ya elimu na afya kama kichocheo cha
mahudhurio ya watoto shuleni na kliniki ili kupata elimu
na huduma za afya na hivyo kuwajengea maisha bora.
Aidha wadau katika ngazi mbali mbali watajengewa
uwezo kwa njia ya mafunzo ambayo yatawawezesha
kutekeleza na kutimiza majukumu yao kwa ufanisi.

Matarajio

Matarajio ya Serikali kupitia utekelezaji wa TASAF ni
kupunguza kiwango cha umaskini kwa kutoa fursa kwa
walengwa kushiriki kwenye kazi za kilimo na uzalishaji na
hivyo kuchochea ukuaji wa viwanda, kuboresha
miundombinu ya elimu afya hivyo kupunguza vifo vya
mama wajawazito na watoto na kuongeza kiwango cha
wanafunzi wanaomaliza darasa la saba na kupitia miradi
ya kuongeza kipato kaya maskini ziweze kuboresha lishe
kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano, na
kupunguza udumavu na utapiamlo kwa watoto.

Kipindi cha Pili cha Awamu ya Il ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kitazinduliwa rasmi na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli.

Kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius
Nyerere Dar es Salaam, tarehe 17/02/2020
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Wadaiwa NHC
dawa ni kulipa

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameiagiza Bodi ya Wakurugenzi
wa Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) kuhakikisha waliohama
kwenye nyumba za shirika hilo na kuacha madeni wanalipa fed-
ha hizo kabla ya Juni mwaka huu.

Taarifa zilizopo zinaonyesha kuwa wapangaji waliohama bila
kulipa wanadaiwa Sh. bilioni 4.353, wakati wapangaji waliopo
wanadaiwa kiasi cha Sh. bilioni 1.286, hivyo kufanya deni lote li-
fikie Sh. bilioni 5.641.

Majaliwa ameitaka bodi hiyo kuwaandikia barua wapangaji
wote, ikiwamo baadhi ya taasisi za serikali wanaodaiwa kodi na
shirika hilo na wahakikishe zimelipwa ifikapo Mei 30, mwaka
huu. Alitoa agizo hilo juzi wakati akizungumza na viongozi na
wote hao wafuatilie na walipe madeni yao.

Miongoni mwa wapangaji wa nyumba hizo ni taasisi zote za
serikali ambazo nazo zimetakiwa zilipe madeni. Ni wazi kuwa
agizo hilo la Waziri Mkuu ni kaa la moto kwa viongozi wa taasisi
zilizopanga na kuamua kuhama kwenye majengo hayo kabla ya
kulipa madeni.

Waziri Mkuu aliweka bayana kuwa chombo chochote cha seri-
kali kinaishi na bajeti, kwa hiyo hata kama wamejenga ya kwao,
walipaswa walipe madeni ya pango kabla hawajahama.

Tunaunga mkono hatua hii ya agizo la Waziri Mkuu kwa kuwa
linalenga kuhakikisha matumizi mazuri ya fedha za umma na
kuondoa mianya ya kuikosesha mapato serikali, uzembe na
uwajibikaji.

Katika kuonyesha kuwa hataki ujanja ujanja katika jambo hilo
Waziri Mkuu aliagiza apatiwe orodha ya taasisi za serikali zina-
zodaiwa ili azifuatilie mwenyewe. Aliahidi kuwa atawaita wakuu
wa taasisi hizo mmoja mmoja ili apate mrejesho kuhusu madeni
hayo. = Waziri Mkuu alitaja madeni ambayo taasisi za serikali
zinadaiwa yanafikia Sh. bilioni 4.3, ambazo kama zitalipwa, zitali-
saidia shirika kuendelea na mpango wake wa ujenzi wa nyumba
nafuu kwenye maeneo mbalimbali.

Hatua ya Majaliwa ni mwendelezo wa jitihada za serikali ku-
wataka wadaiwa wote sugu wa shirika hilo kulipa madeni yao.
Kwa mfano, Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, ameshawatangazia wapangaji wote na kuwapa
notisi kuwa wataondolewa kwa nguvu katika nyumba hizo. Shiri-
ka pia limeshatoa notisi kama hiyo kupitia vyombo vya habari.

Wadaiwa hao kwa hakika wanapaswa kubanwa kulipa mad-
eni yao, kwa kuwa kuchelewa ama kukwepa kulipa ni kuminya
hatua za maendeleo zinazopaswa kufikiwa na shirika hilo na
kunufaisha serikali na jamii kwa ujumla.

Miongoni mwa mambo ambayo shirika hilo linatakiwa lijikite
nalo ni pamoja na ujenzi wa nyumba bora na za bei nafuu, kwa
sababu mahitaji ya nyumba nchini bado ni makubwa. Aliyoagi-
za Majaliwa yakitelekezwa, yatasaidia wananchi wa kipato cha
chini kumudu na kunufaika na uwapo wa shirika hilo, hivyo kuo-
nyesha maana halishi ya kuwapo kwa shirika hilo.

Viongozi wa NHC wanapaswa kuchukua hatua kadhaa ili ku-
lifanya shirika kujiendesha na kutoa huduma bora kwa wateja
na taifa kwa ujumla, zikiwamo kuimarisha mfumo wa ukusan-
yaji wa mapato kwa kuhakikisha kodi zinakusanywa kwa njia ya
kielektroniki.

Utaratibu wa kuruhusu maofisa kwenda nyumba kwa nyum-
ba na kudai Sh. 500,000 kwa risiti za kuandika unatia shaka na
kutoa mwanya wa kufanyika udanganyifu.

Pia utaratibu huo unazua maswali kwa nini NHC linajichelew-
esha katika kutumia control number, ili mwananchi kulipia kwa
simu au benki ili fedha ziingie moja kwa moja katika shirika
kama inavyofanywa na mashirika kadhaa ya umma yakiwamo
Tanesco, Dawasa kwa kutaka baadhi.
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Na Sabato
Kasika

MAZINGIRA ni jumla ya mambo
na vitu vyote vinavyomzunguka
viumbe hai na kwa kawaida,
vinategemea mazingira, hata vi-
umbe visivyo hai pia hutegemea
mazingira, yanajumuisha ardhi,
maji, hewa uoto, na vingine am-
bavyo kwa ujumla wake husaba-
bisha kuwapo kwa uhai.

Kutokana na umuhimu huo,
kuna haja ya kupambana kwa
kila njia ili kuhakikisha mazin-
gira yanalindwa mazingira, kwa
vile binadamu na viumbe ving-
ine wa pamoja wanahitaji kuishi,
hivyo jamii haina budi kushiriki
kikamilifu kwenye kutunza nna
kulinda mazingira hata kwa ajili
ya maendeleo ya viwanda.

Bila ya kufaya hivyo, madhara
yake yatakuwa ni makubwa,
kwani athari zinazotokana
na uharibifu wa mazingira
zinaweza kusababisha jamii ku-
pata athari zikiwamo za ukame
ambazo mwisho wake siku ni
kukosa mazao ya chakula na bi-
ashara na hivyo kuathirika kiu-
chumi.

Nimegusia hilo kwa kifupi, ili
kujadili kidogo suala la ukataji
wa mitu kwa ajili ya biashara
mkaa, ambayo imekuwa iki-
fanyika maeneo mbalimbali
nchini na kusababisha uharibifu
wa mazingira, ambayo mwisho
wake nchi inaweza kugeuka
jangwa kama kasi ya kukomesha
biashara hiyo haitakuwa kubwa.

Inawezekana, kuna sababu
zinazowafanya Watanzania ku-
tumia nishati ya mkaa na baadhi
ikiwamo utamaduni na mazoea,
kwa kuamini kwamba mkaa
unaivisha chakula vizuri, tofauti
na nishati nyingine na pia ghara-
ma yake siyo kubwa sana kama
ilivyo kwa matumizi ya umeme,
lakini ukweli unabaki palepale

Hatuna mbadala, safari ya
nishati ndio ahueni misitu

kwamba matumizi ya mkaa yan-
aharibu mazingira.

Hebu fikiria, magunia ya
es Salaam kila siku, ni wastani
wa 400,000 hadi 500,000
huku matumizi ya kuni nchini
yakiwa ni zaidi ya asilimia 71 ya
watu wote. Hapa maana yake ni
kwamba, miti mingi inakatwa
kwa ya nishati na kusababisha
uharibifu wa mazingira.

Hivyo ndivyo, Bunge limeele-
zwa juzi huku serikali ikisema
kuwa inaendelea na mikakati
yake ya kuhakikisha gesi asilia
inatumika majumbani, ili ku-
punguza uharibifu wa mazin-
gira, watu 600 wameshanza ku-
tumia gesi hiyo.

Ni jibu la Waziri wa Nishati,
Dk. Medard Kalemani, kwa swali
la nyongeza la bungeni, alipo-
hojiwa jitihada za serikali katika
kulinda misitu na mikakati ya
haraka wa matumizi ya gesi, ili
kupunguza uharibifu wa mazin-
gira. Dk. Kalemani anasema, wiki
iliyopita ameunganisha gesi kwa
wafanyakazi 110 wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam na ni mkakati
mzuri wa kupunguza uharibifu
huo na kwamba ya pili, itakuwa
ni kwa mikoa yote ya Tanzania
Bara, kwa kuanza kusambaza
mitungi iliyoshindiliwa gesi
na kujenga mabomba kwenye
mikoa hiyo kuanza kusambaza
ti wa kupunguza uharibifu wa
mazingira.

Ninaweza kusema kuwa hii ni
habari njema na kama mkakati
huo utakamilika, basi kwa kiasi
fulani utapunguza matumizi
ya mkaa ambayo kwa kweli ya-
nachangia katika uharibifu wa
mazingira ambao mwisho wake
ni nchi kuwa jangwa, kutokana

na miti mingi kukatwa.

Wafanyabiashara wa mkaa
nao hawana budi kuliona hilo
badala ya kujali pesa tu huku
wakiharibu mazingira, kwani
kama Dar es Salaam tu inapokea
magunia ya mkaa kiasi hicho,
ina matumizi ya mkaa kwa nchi
nzima ni makubwa, kwani sidha-
ni kwamba hakuna mkoa usio-
tumia nishati hiyo.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri
wa Maliasili na Utalii, Constatine
Kanyasu, Tanzania ina rasilimali
za misitu zinazokadiriwa ku-
fikia hekta milioni 48.1, ambapo
asilimia 34.5 inasimamiwa na
Serikali Kuu, asilimia 6.5 inasi-
mamiwa na halmashauri na pia
asilimia 45.7 inasimamiwa na vi-
jiji, asilimia 7.3 inasimamiwa na
sekta binafsi.

Asilimia sita ya misitu iko ka-
tika ardhi huria.

Anasema, kulingana na tarati-
bu za serikali, misitu ya Tanzania
inasimamiwa na Sheria ya Misitu
ya Mwaka 2002.

Katika mamlaka za usimamizi
wa misitu nchini, zipo wizara
kuu mbili, ambazo ni Maliasili
na Utalii, ambayo imekasimu
mamlaka kwa Wakala wa Misitu
(TFS), ambayo ina jukumu la
kusimamia misitu ya hifadhi ya
serikali kuu na misitu mingine
yote ambayo haijahifadhiwa
kisheria.

Naibu Waziri Kanyasu ana-
bainisha utafiti uliopo, misitu ya
Tanzania inakabiliwa na matati-
zo makubwa mawili, mojawapo
ikiwa ni uharibifu mkubwa un-
aofikia kiasi cha hekta 372,000
kwa mwaka na mahitaji ya
mazao ya misitu kwa mwaka ya-
nayozidi uwezo wa misitu kwa
zaidi ya mita za ujazo milioni
19.5.
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Serikali yazitaka
kampuni za bima
kutanua wigo

Na Zuwena Shame

SERIKALI imezitaka kam-
puni za bima na taasisi za
kifedha nchini kutanua wigo
wa huduma zao ndani ya miji
ili kupata faida katika taasisi
7a0 Na jamii.

Mkurugenzi msimamizi
wa masoko na leseni kutoka
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima (TIRA) nchini, Samwel
Mwiru, alisema hayo wakati
wa uzinduzi wa huduma za
bima kutoka benki ya Dia-
mond Trust (DTB) Bancassur-
ance.

DTB-Tanzania inakuwa
benki ya kwanza na taasisi ya
kifedha kuzindua huduma za
Bancassuarnce nchini baada
ya serikali kupitia Benki Kuu
(BoT) na TIRA kuweka sheria
inayoruhusu taasisi za kifedha
kujikita kwa ufanisi kutoa hu-
duma za bima nchini mwaka
jana.

Mwiru alisema maendeleo
ya tasnia ya bima yanahitaji
msaada wa wawekezaji binafsi
ili kuchochea kupenya bidhaa
za bima sokoni.

Mwiru alisema licha ya ki-
wango kizuri cha ukuaji wa
uchumi wa taifa, na uwapo wa
bidhaa mbalimbali za bima
bado mchango wa bima kwe-
nye Pato la Taifa upo chini,
lakini mahitaji na faida zake ni
kubwa.

“Kwa niaba ya TIRA, naika-
ribisha DTB-Tanzania katika
biashara ya Bancassurance
huku tukiweka msukumo kwa
wadau wote wa umma kwa
ujumla katika kuchochea uku-
aji wa tasnia ya bima,” alisema
Mwiru.

Mkurugenzi wa DTB -Tan-
zania, Viju Cherian, alisema,
ushirikiano na kampuni ya
bima utatoa suluhisho kamili
la bima kwa wateja.

Cherian aliongeza kuwa
moja ya lengo ya huduma
mpya Bancassurance ni kujiki-
ta kwa wajasirimali wadogo
na wa kati (SME) waweze ku-
mudu na kuhudumia huduma
za bima na kujiongezea kipato.

“Kwa ukubwa wa wateja
wetu tunaamini kuwa upele-
kaji wa huduma za bima kwa
mtu wa kawaida na wajasiri-
amali wadogo itasaidia kupun-
guza hatari kwa mtu binafsi,”
alisema Cherian.

Pia alisema, DTB Tanzania
imeleta toleo kamili la bidhaa
ambalo linajumuisha bidhaa
za bima ndani ya matawi ya
benki hiyo na lengo pia ni
kutoa huduma kwa wateja wa
aina zote za biashara na shu-
ghuli za kiuchumi.

Benki ya DTB-Tanzania ina
mtandao wa matawi 27 nchini
ambayo ni Dar es Salaam,
Arusha, Mwanza , Dodoma,
Tanza, Kahama, Mbeya, Moro-
goro, Moshi, Mtwara, Tabora,
Tanga na visiwani Zanzibar.

TANZANIA PORTS AUTHORITY

— BANDARI COLLEGE DAR-ES-SALAAM

APPLICATION FOR ADMISSION INTO BASIC TECHNICIAN

CERTIFICATE AND ORDINARY DIPLOMA PROGRAMMES
FOR ACADEMIC YEAR 2020/2021 (MARCH INTAKE)

Bandari College Dar-es-salaam invites application for admission into various Basic Technician

Certificate (NTA Level 4) and Ordinary Diploma (NTA Level 5-6) Programmes for the

Academic Year 2020/2021 (March Intake) as follows:-

S/N PROGRAMME ENTRY QUALIFICATION DURATION
01 Basic Technician Certificate in Holder of Certificate of Secondary Education Examination (CSEE) 1 year
Shipping and Ports Management with a pass in at least four (4) non-religious subjects.
02 Basic Technician Certificate in Holder of Certificate of Secondary Education Examination (CSEE) 1 year
Freight Clearing Forwarding and with a pass in at least four (4) non-religious subjects.
Ports Management
03 Basic Technician Certificate in Holder of Certificate of Secondary Education Examination 1 year
Logistics and Transport (CSEE) with a pass in at least four (4) non-religious subjects.
Management
04 Basic Technician Certificate in Holder of Certificate of Secondary Education Examination 1 year
Business Administration (CSEE) with a pass in at least four (4) non-religious subjects.
05 Basic Technician Certificate in Holder of Certificate of Secondary Education Examination 1 year
Engineering and Maintenance (CSEE) with a pass in at least four (4) non-religious subjects,
Management three of which must be Basic Mathematics,
Physics/Engineering Science and English Language.
06 Basic Technician Certificate in Holder of Certificate of Secondary Education Examination 1 year
Information and (CSEE) with a pass in at least four (4) non-religious subjects, two
Communication Technology of which must be Basic Mathematics and
English Language.
OR
Holder of NVA Level lll and Certificate of Secondary Education
Examination (CSEE) with passes in Basic Mathematics and
English Language.
07 Ordinary Diploma in Shipping and Holder of Basic Technician Certificate (NTA Level 4) in 2 years
Ports Management Shipping and Ports Management.
OR
Holder of Advanced Certificate of Secondary Education
Examination (ACSEE) with at least one principal pass and one
subsidiary in non-religious subjects.
08 Ordinary Diploma in Freight Holder of Basic Technician Certificate (NTA Level 4) in 2 years
Clearing Forwarding and Ports Procurement and Supply, Logistics, Clearing and
Management Forwarding.
OR
Holder of Advanced Certificate of Secondary Education
Examination (ACSEE) with at least one principal pass and one
Subsidiary in non-religious subjects.
TUITION FEE

Tuition fee is Tshs 900,000/= for Basic Technician Certificate and Tshs 1,000,000/= per year for Ordinary

Diploma, and it is paid in four installments.

HOW TO APPLY

Applicants should apply directly to Bandari College, application fee is 10,000/= TZS for Tanzanians and

30,000/=TZS for Non-Tanzanian.Applicants should apply from |5 January, 2020 to 20th February, 2020.

COMMENCEMENT OF STUDIES

The studies will commence on 02nd March, 2020.

For any inquiries, please call +255658782843,

Email Address: pbc@ports.go.tz

Issued by the Principal
Bandari College
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Membe, Makamba, Kinana

Sheria kufumuliwa
Kuvutia wawekKezaji

wawekwa kiporo siku saba

INATOKA UK. 2

Makao Makuu ya chama hicho Dodo-
ma na kuhojiwa kwa zaidi ya saa tano.
Sintofahamu iliibuka kuhusu sababu
za Makatibu Wakuu hao wastaafu ku-
tokuhojiwa wiki iliyopita kama wito wa
kamati hiyo ulivyowataka.

Katika hatua nyingine, Polepole
alisema kamati kuu hiyo pia ilipokea
taarifa ya muendelezo wa aandalizi ya
Mwelekeo wa Sera za CCM kwa Mwaka
2020 hadi 2030 na Ilani ya CCM katika
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.

Alisema kamati hiyo imepokea
taarifa ya Maendeleo ya Uandishi wa
Waraka huo muhimu wa kisera na ku-
jiridhisha na kazi nzuri ambayo ime-
shafanyika mpaka ngazi ya rasimu.

“Kamati Kuu pia imepitia zoezi
la uandishi wa Ilani ya CCM katika
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na
kuagiza maoni ya wadau mbalimbali
kujumuishwa na kuzingatia ratiba ya
kukamilisha uandishi wake ili vikao
vya chama vifanye uamuzi na kupiti-
sha,” alisema Polepole.

Katika hatua nyingine, Polepole

alisema Kamati Kuu ilipokea taarifa ya
maombi ya kujiunga na CCM kutoka
kwa Waziri Mkuu mstaafu, Fredrick
Sumaye, na kupongeza kazi nzuri inay-
ofanywa na chama na Serikali ambayo
imekiletea chama heshima kubwa na
kukubalifu kwa umma wa wananchi,
wanachama na viongozi wa vyama
vingine vya siasa.

“Kikao kimempongeza Sumaye kwa
uamuzi wake, kimeelekeza utaratibu
wa kujiunga rasmi katika chama ufuat-
we kwa mujibu wa Katiba ya CCM,”
alisema Polepole.

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa wa Mwanza, ikiongozwa na Mkuu wa Mkoa huo, John Mongella (mwenye shati |a
kitenge na kofia), wakiwa kwenye boti jana, kuanza ziara ya kutembelea visiwa vidogo vilivyomo kisiwani Ukerewe, ili kutatua
changamoto za afya na elimu. PICHA: ROSE JACOB

Ndege kufundishia marubani kutua Okt.

INATOKA UK. 3

wa ndege na kwamba vingine inaen-
delea kununua. Alisema chuo kime-
shapata fedha kutoka Benki ya Dunia
(WB) kwa ajili ya utekelezaji wa suala
hilo.

Prof.Mganilwa alisema chuoni hapo
wameshaanza kufundisha masomo ya
wahudumu ndani ya ndege lakini wa-
nakabiliwa na uhaba wa vifaa katika
ufundishaji.

“Tumeshaagiza vifaa vingine vingi
sana vyenye thamani ya Sh. bilioni 50

vyote kwa ajili ya kufundisha Watanza-
nia stadi za usafiri wa ndege, reli na sek-
ta ya majini. Walimu tunao, wahudumu
ndani ya ndege tumeshatoa mikupuo
miwili na wa mkupuo wa tatu wapo
darasani,” alisema Prof. Mganilwa.

Aliongeza kuwa wahandisi wa ndege
wameshahitimu mikupuo miwili, lakini
upande wa marubani bado hawajaan-
za kufundisha na wanasubiri ujio wa
ndege hizo.

Kuhusu wanafunzi wanaohitimu
chuoni hapo, Prof. Mganilwa alisema
kabla hawajahitimu wanapelekwa kwe-
nye miradi mikubwa inayojengwa na

serikalina wanapohitimu wanaajiriwa
kutokana na mabhitaji yao.

Mwenyekiti wa Baraza la NIT, Prof.
Bavo Nyichomba, alisema lengo kuu la
kuanzishwa kwa NIT ni kutoa wanafun-
zi watakaosaidia ujenzi wa uchumi wa
viwanda na kusaidia taifa katika nyanja
mbalimbali.

Alisema dhumuni la ziara ya wa-
jumbe katika chuo hicho ni waone
na kutoa ushauri utakaokiwezesha
NIT kuwa chuo cha kisasa na bora ka-
tika ukanda wa Afrika Mashariki katika
kutoa wahitimu kwenye nyanja za reli,
anga, magari na majini.

INATOKA UK. 5

kilimo.

“Bado tunahitaji jitihada za makusudi
katika sekta ya kilimo ili kuvutiwa zaidi
na wawekezaji kuwekeza kwa kuwa sensa
iliyofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
kuhusu idadi ya watu na ukuaji wa miji,
inaonyesha kiwango cha ukuaji wa miji ni
asilimia 29.1, hivyo miji yetu inakuwa kwa
kasi,” alisema.

Kairuki alisema serikali itahakikisha
inafanya kazi kwa karibu na wadau hao ili
kupunguza kero mbalimbali za kisera na
Kisheria.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo,
Prof. Elisante Ole Gabriel, alisema kuna
ng'ombe milioni 32.5, mbuzi milioni 20,
kondoo milioni 5.5, kuku milioni 79.1 na
mayai bilioni nne.

“Sekta ya uvuvi hadi kufikia mwaka 2018,
samaki waliopo baharini ni kilo bilioni
2.8 na mwaka huo tulikuwa tunatumia Sh.
bilioni 56.04 kuagiza samaki kutoka nje,
[akini imeshuka ndani ya mwaka mmoja
hadi Sh.Milioni 37 ni punguzo la asilimia
99.93,"alisema.

Aidha, alisema ukanda wa bahari kuna
viwanda sita na kwamba kunahitajika
uwekezaji mkubwa kwenye eneo hilo.

Naye MwenyeKkiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji,
Mahmoud Mgimwa, alisema ni vyema
serikali ikatekeleza ushauri wa Bunge kwa
haraka na kuzifanya Wizara za Kilimo na
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuwa na kip-
aumbele.

“Kuna kero ya gharama kubwa za uzal-
ishaji kamati itaendelea kupaza sauti ya
utekelezaji wa bajeti, pia itafuatilia kwa
karibu mkakati wa mnyororo wa thamani,
mikopo,” alisema.

!

|dadi vifo corona
sasa yafikia 1,113

INATOKA UK. 3

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Serikali ya
Jimbo la Hubei imechukua hatua kadhaa
za kuwalinda wanafunzi wa kigeni dhidi ya
maambukizo ya virusi na kukidhi mahitaji
yao va kila siku na mwongozo wa kisai-
kolojia, pamoja na kuanzisha timu maalumu
kutunza wanafunzi wa kigeni, utoaji wa
milo ya bure kila siku, na barakoa (masks).

Vile vile, dawa za kuua wadudu, wame-
panga wafanyakazi wa China kununua
nakala za matumizi ya kila siku kulingana
na ombi la wanafunzi wa kigeni na ufun-
guzi wa simu za moja kwa moja ili kutoa
msaada katika maisha ya kila siku na
ushauri wa kisaikolojia.

Ubalozi huo ulisema kuwa licha ya
ugonjwa huo, uchumi wa China ni imara na
ina nguvu, rasilimali na uwezo wa kukabili-
ana na dharura.

Benki ilitengeneza mpangilio maalumu
wa sera kwa kutoa mikopo ya upende-
leo ya jumla ya RMB bilioni 300 (Dola za
Marekani bilioni 43) kwa wafanyabiashara
muhimu wanaohusika katika uzalishaji,
usafirishaji au uuzaji wa vifaa muhimu vya
matibabu na mahitaji ya kila siku.

“Tuna hakika kwamba China haitashinda
tu vita ya kupambana na janga, lakini
itapunguza athari za janga kwenye uchumi
wake,” ilisema sehemu ya taarifa hiyo.
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Wadau
wa misitu
waipa
tano TNBC

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa sekta ya
misitu wamepongeza
jitihada zinazofanywa
na Baraza la

Taifa la Biashara
(TNBC) za kuwaleta
pamoja kKupitia vikao
vya Vvikosi

kazi vinavyoandaliwa
na baraza hilo kujadili
changamoto zilizopo na
kuzifanyia kazi.

Wakizungumza
baada ya Mkutano wa
Kikosi Kazi cha Misitu
kuongozwa na mwe-
nyekiti wake ambaye ni
Katibu Mkuu wa Wizara
ya Maliasili na Utalii,
Prof. Adolf Mkenda,
walisema kuwa wa-
naamini uwapo wa
baraza ni kiunganishi
muhimu kati ya sekta
zZa umma na binafsi.

“Uwapo wa Vvikosi
kazi ndani ya baraza
umesaidia kupatikana
kwa mawazo mbadala
kutoka kwa wajumbe
wanaowakilisha makun-
di mengi zaidi na hivyo
kuongeza ufanisi ndani
ya baraza,” alisema
Prof. Lucian Msam-
bichaka.

Prof. Msambichaka
alisema misitu ni moja
yva sekta inayochangia
vizuri katika viwanda
na kwa kufanya hivyo
Watanzania wengi na
hasa vijana watapata
ajira.

“Wakati umefika kwa
Watanzania kuacha
kulalamika na badala
yvake kama Taifa tujikite
katika kutumia rasili-
mali misitu ambayo ni
muhimu katika kufikia
azma va serikali ya
ujenzi wa uchumi wa
kati na viwanda ifikapo
2025," alieleza.

Julius Kandawala,
alisema ushiriki wake
katika mikutano ya
vikosi kazi inayoan-
daliwa na baraza
imekuwa na mchango
mkubwa kwa wadau na
Taifa kwa ujumla kuleta
maana ya uwepo wake.

“Sekta binafsi kwa
muda mrefu tulikuwa
tukihitaji mijadala va
mara kwa mara kati
yetu na wenzetu wa
serikali, tunapokutana
kama hivi tunaweza

kujadili jambo na
kutoa mapendekezo
muhimu kwa ajili ya
sekta husika kwa faida

Mahiga ataka bajeti mahakama mikoa, wilaya

Na Lydia Churi, DODOMA

AZIRI wa Katiba na

Sheria, Dk. Augustine

Mahiga, ameiomba

ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), kutenga bajeti kwa ajili ya
kamati za maadili za maofisa wa
mahakama za mikoa na wilaya ili
ziweze kutekeleza majukumu yake
kama sheria inavyozitaka.

Sheria hiyo pia inazitaka ma-
hakama hizo kukutana na ku-
wasilisha taarifa zake kwa Tume ya
Utumishi wa Mahakama.

Kamati za Maadili za Maofisa wa
Mahakama zimekuwa zikikabiliwa
na changamoto ya kutotekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa
sheria kutokana na upungufu wa
bajeti. Kamati hizi ziliundwa baada
ya kutungwa kwa Sheria ya Usi-
mamizi wa Mahakama Namba 4 ya

Mwaka 2011.

Akizindua mwongozo wa uende-
shaji wa kamati za maadili za maofi-
Waziri Mahiga alisema wizara yake
itahakikisha Tume ya Utumishi wa
Mahakama inapatiwa rasilimali fed-
ha kwa qjili ya kuendesha shughuli
zake ikiwamo Kamati za Maadili za
Maofisa wa Mahakama kwa ufanisi
unaotakiwa. Aliwataka wajumbe
wa kamati hizo kuutumia mwon-
gozo huo wa uendeshaji kuondoa
changamoto mbalimbali zilizoku-
wapo na kuwa matarajio ya Tume
na Serikali ni kuona utekelezaji wa
majukumu unaozingatia matakwa
ya sheria, kanuni na taratibu.

Alisema kwa kuona umuhimu
wa kuimarisha dhana ya utawala
bora kupitia sheria ya uendeshaji
wa mahakama, serikali imeruhusu
uwapo wa kamati za maadili za
maoafisa wa mahakama ambazo ni

pamoja; Kamati ya Maadili ya Ma-
jaji, Kamati ya Maadili ya Maofisa
wa Mahakama na Kamati ya Maadili
ya Mahakama ya Mkoa na Wilaya.

Kwa mujibu wa Waziri Mahiga,
kamati hizi zina nafasi kubwa ka-
tika kusimamia, kuendeleza na ku-
dumisha maadili ya utumishi wa
mahakama.

Aliongeza kuwa suala la kuwapa-
tia wajumbe wa kamati mwongozo
huo ni suala la msingi kwani sasa
watatekeleza majukumu yao kwa
kufuata msingi wa sheria, kanuni
na taratibu.

Aliwataka watumishi wachache
wanaoendelea na vitendo vya ukiu-
kaji wa maadili kuacha mara moja
ili kulinda heshima ya Mhimili wa
Mahakama na pia kwa usalama wa
ajira zao.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Dk. Rehema Nchimbi, akizungumza
kwa niaba ya wakuu wote wa mikoa

nchini, alisema kupitia mwongozo
uliozinduliwa, serikali imeruhusu
uwepo wa sura ya utendaji wa
pamoja baina ya mihimili yote mi-
tatu ya dola.

Alisema palipo na maadili pana
amani, haki, uaminifu katika utend-
aji kazi, umoja na ushirikiano. Al-
iongeza kuwa kuwapo kwa maadili
pia ni kichocheo cha maendeleo ya
Taifa. Aidha, Dk. Nchimbi alisema
suala la uwapo wa maadili miongo-
ni mwa watumishi wa Mahakama
ya Tanzania husaidia kuifanya ma-
hakama kuwa rafiki na karibu zaidi
na wananchi.

Kamati za Maadili za Maofisa wa
Mahakama ngazi za mikoa na wilaya
huongozwa na wakuu wa mikoa na
wilaya, ambao hupokea na kuchun-
guza malalamiko dhidi Mahakimu
wa Mahakama za Hakimu Mkazi,
Mahakama za Wilaya na Mahakama
za Mwanzo.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi mkoani Simiyu, Festo Kiswaga, akikata utepe kuzindua duka jipya la Tigo, lililopo katika Mtaa wa Sokoni, wilayani
humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Balozi Ibuge ateta na ujumbe wa SADC

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Kanali Wilbert
Ibuge, jana alikutana na kufanya
mazungumzo na Sekretarieti ya
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za
Kusini mwa Afrika (SADC).

Taarifa iliyotolewa na wizara il-
isema pamoja na mambo mengine,
Ibuge alipokea taarifa ya ziara ya
sekretarieti ya SADC na kuwahakik-
ishia ushirikiano wa serikali ya Tan-

zania hususan Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki katika kufanikisha miku-
tano yote ya jumuiya hiyo kipindi
cha uenyekiti wa Tanzania.

Ujumbe wa Sekretarieti ya SADC
unaongozwa na Mkurugenzi wa
Rasilimali Watu na Utawala wa
SADC, Bodo Tanrely Radaody
Ravarosy, na uko nchini kwa ajili
ya maandalizi ya mkutano wa
Mawaziri wa Mambo ya Nje wa
SADC.

Mkutano huo unatarajiwa ku-

fanyika macho 10- 11, mwaka huu,

Ujumbe huo, pamoja na mambo
mengine, ulipata fursa ya kukutana
na Balozi Ibue na kumpa taarifa ya
maandalizi ya mkutano huo.

Agosti, mwaka jana, Rais John
Magufuli alipokea rasmi uenyeki-
ti wa SADC katika Mkutano wa
Wakuu wa Nchi wanachama uli-

Aidha, hatua hiyo ilifuatiwa na
mikutano mbalimbali ya kisekta ili-
yofanyika na inayoendelea kufanyi-

ka nchini kwa kipindi cha kuanzia
Septemba, mwaka jana hadi Ago-
sti, mwaka huu, ambapo hadi sasa
imeshafanyika mikutano mitatu ya
kisekta.

Mikutano hiyo ni pamoja na ya
Mawaziri wa SADC wenye dhamana
ya masuala ya teknolojia ya habari
na mawasiliano (Tehama), habari,
uchukuzi na hali ya hewa, mkutano
wa pamoja wa mawaziri wa sekta
ya afya na ukimwi pamoja na mku-
tano wa mawaziri wa mazingira,
maliasili na utalii.
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Waziri azuia mifuko
mbadala bila viwango

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Mussa Zungu,
amepiga marufuku uingizwaji
na utengenezaji wa mifuko
mbadala ambayo haijakidhi vi-
wango Vvilivyowekwa na Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC).
laam, Zungu alisema utafanyika
msako nchi nzima kuwasaka
wasambazaji na watengenezaji
ili hatua za kisheria zichukuliwe
dhidi yao.

“Uchunguzi wetu unaonyesha
wapo wafanyabiashara wasio
waaminifu kutoka nchi jirani
ambao wamekuwa wakishiriki-
ana na wafanyabiashara wa
hapa nchini kuhujumu mapato
va serikali kwa kufanya biasha-
ra hiyo kwa njia za magendo.
Tumeweka mipango yetu ya
kushughulika na wahujumu hao
wa uchumi wa nchi,” alisema.

Alisema licha ya kuingiza mi-
fuko hiyo kwa njia za magendo,
ubora wa bidhaa hizo umekuwa
ni hafifu na usiokidhi vigezo
vilivyowekwa ili kuyafanya
mazingira yanakuwa salama
nchini.

“Wafanyabiashara hao wame-
kuwa wakiingiza au kuzalisha
mifuko ambayo haina nembo
za mzalishaji, nembo ya shirika
la viwango pamoja na ubora
wa GSM 70, hivyo inatulazimu
kuchukua hatua kali ili kulinda
viwanda vya ndani ambavyo
bidhaa zake zimekuwa zikipata
ushindani,” alieleza.

Aliwaonya Watanzania kua-
cha kutumia mifuko mbadala
ambayo haina vigezo vili-
vyokubaliwa kwani ni hatari
kwa afya zao.

“Mifuko hii haikubaliki na
haifai kutumika kama vifun-
gashio vya bidhaambalimbali
kwa kuwa haijaidhinishwa na
kuthibitishwa na shirika la
viwango nchini hivyo ni rahisi
kupata madhara ya kiafya na
hata kuzidi kuleta athari zingine
katika mazingira yetu,” alisema
Zungu.

Aliongeza kuwa hatakubali
kuwa sehemu ya watu wa-
naoweza kumwangusha

Rais John Pombe Magu-
fuli hasa kufuatia maamuzi ya
serikali ya upigaji marufuku wa
matumizi ya mifuko ya plastiki
nchini.

“Mwezi wa sita mwaka
jana, serikali ilipiga marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki
ambayo ilikuwa imetapakaa
na kuleta kadhia kubwa katika
mazingira, marufuku hiyo ndiyo
ikapelekea kuzalishwa kwa mi-
fuko mbadala, sasa tunapowao-
na wenzetu wanataka kutumia
fursa hiyo vibaya inabidi tuwe
wakali wa kusimamia sheria ka-
nuni na taratibu zilizowekwa,”
alifafanua.

Vijana watumika Kudhibiti nzige

Na Mary Mosha, MWANGA

KUU wa Wilaya ya

Mwanga, Thomas

Apson, amesema

serikali ya wilaya im-
eandaa vijana 50 kila kata kuzun-
uvamizi wa nzige ambao wameri-
potiwa kuingia katika maeneo
kadhaa kutokea Kenya.

Vijana hao wanafanya kazi hiyo
sambamba na timu ya wataalamu
ili kufanya uchunguzi dhidi ya
madai ya wadudu hao kukaribia

eneo hilo.

Akizungumza na Nipashe juzi
kwa njia ya simu, Apson alisema
tayari amewasiliana na Mkuu wa
Wilaya ya Taveta nchini Kenya,
kupata taarifa za awali kama
nzige hao wamekaribia mpakani
na kwamba amemthibitishia
kwamba hakuna nzige waliokar-
ibia Taveta.

“Hatujachukulia mzaha ma-
neno yanayoendelea katika
mitandao ya kijamii, tumeandaa
vijana 50 kila kata kwenye wilaya
yetu ambao hivi sasa wanazun-

guka huku na huko vijijini kuona
kama kuna nzige wameingia na
kutoa taarifa haraka wilayani,”
alisema.

Juzi, Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alisema wamepokea
taarifa hiyo kutoka wilayani
humo na kwamba timu ya wataal-
amu imejipanga vyema kukabili-
ana na wadudu hao waharibifu
wa mazao.

“Ndege za kupulizia dawa ziko
tayari, tumeandaa watu, dawa na
wananchi. Tukisikia tu wamekar-
ibia eneo letu tutaanza kupuliza.

Tumetuma wataalamu wa kuto-
sha kwenye mipaka yetu,” alise-
ma Waziri Hasunga.

Wiki iliyopita, Waziri Hasunga
alisema viuatilifu maalum vya ku-
dhibiti nzige, zikiwamo lita 7000
na wataalamu wako kwenye
mipaka ya Arusha, Kilimanjaro,
Tanga na Mara.

Nzige hao walianza kusambaa
wakitokea nchini Ethiopia na
kwenda Somalia na baadaye wali-
ingia Kenya na kuathiri majimbo
matano, licha ya hatua mbalim-
bali kuchukuliwa.

|
|

|

Zahanati Kigoma zatakiwa kupunguza vifo vya uzazi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Zainabu Chaula, ameagiza za-
hanati zote mkoani hapa kutoa
huduma bora za afya ya uzazi
ili kupunguza idadi ya vifo vya
kinamama.

Akizungumza wakati  ali-
potembelea zahanati ya Bangwe
na Kigoma katika Halmashauri
ya Kigoma Ujiji, Dk. Chaula alise-
ma asilimia 80 ya wanawake
wanaojifungua hawana matatizo
makubwa na kuwa ndiyo maana
baadhi yao wanajifungulia ny-
umbani na wanakuwa salama.

“Asilimia 20 ndiyo wana mata-
tizo ambayo yanahitaji uangalizi
mkubwa na ndiyo maana tuna-
taka wajawazito wajifungulie
hospitali ili mwenye matatizo
aweze kutambuliwa mapema na
kupewa huduma inayostahili,”

alisema.

Aliwataka watoa huduma ka-
tika zahanati hizo kuwa karibu
na wajawazito wanaotaka kuji-
fungua, hatua itakayosaidia kue-
lewa maendeleo yao na kama
itabainika viashiria vya tatizo la
kiafya ni vyema rufani ikatolewa
mapema ili mgonjwa apelekwe
ngazi nyingine yenye uwezo
zaidi. “Mama anahangaika na
uchungu mpaka roho inataka
kutoka na hasikilizwi matokeo
yake anajifungua mtoto anakufa
au mtoto mwenye matatizo ya
akili, hii tabia ife maana lengo
la serikali ni kuhakikisha mama
anayejifungua anakuwa salama
na mtoto pia,” alisema.

Kwa upande wake Diamon
Sadick ambaye pia anatoka ka-
tika wizara hiyo, alisema kwa
miaka mitano kuanzia 2015 hadi
2020 wizara inatumia mpango
wa malipo kwa ufanisi (RBF) un-

aolenga kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi.

“Mpango huu unaoanzia ngazi
ya zahanati, kituo cha afya na
hospitali, unaendelea kunufai-
sha mikoa tisa nchini ambayo
ilibainika kuwa na idadi kubwa
ya vifo ikiwamo minane ya Kan-
da ya Ziwa na mkoa mmoja wa
Pwani,” alisema Sadick.

Alisema fedha hizo hutolewa
kulingana na uhitaji ili kuhakiki-
sha lengo lake linatimia pamoja
na kutoa motisha kwa wafan-
yakazi baada ya kujiridhisha
kuwa wanastahili, kutokana na
kuongeza ufanisi wa kazi.

“Ili kupata fedha za RBF ni
lazima walengwa wawajibike
kuboresha huduma kwa kuz-
ingatia ubora na idadi ya wag-
onjwa wanaohudumiwa,” al-
iongeza.

Naye Mkurugenzi wa Tiba
kutoka katika Wizara ya Afya,

Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Grace Magembe,
alizitaka zahanati kujiwekea
malengo ya kuongeza ubora ka-
tika aina ya huduma wanazoz-
itoa ili kuwezesha kufikia hadhi
ya nyota tatu au nne katika utoaji
wa huduma.

Magembe alisema, ili kulifani-
kisha hilo zinahitajika nguvu za
mtumishi mmoja mmoja kuji-
wekea malengo ya kuboresha
utoaji wa huduma, kisha kuwa
na malengo ya pamoja ambayo
yataongeza ufanisi hasa katika
utendaji kazi.

Mganga Mfawidhi katika Za-
hanati ya Kigoma, Godlove Myin-
ga, alisema kuwa gawio la fedha
RBF kwa mwaka 2017 na 2018
lilikuwa Sh. milioni 274 ambazo
walizitumia kuboresha utoaji
huduma wa zahanati na kusaidia
kupandisha hadhi yake kutoka
nyota moja hadi mbili.



Alhamisi Februari 13, 2020

Nipashe 11

HABARI ARUSHA

4 a; "‘ﬂl

Fursa ujenzi mradi bomba la mafuta

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

KUU wa Wilaya

ya Mbulu, mkoani

Manyara, Cheles-

tino Mofuga ame-

wataka wananchi wa wilaya

hiyo kuchangamkia fursa za

kibiashara kwenye mradi wa

ujenzi wa bomba la mafuta

kutoka Tanga hadi nchini

Uganda. Mofuga aliyasema

hayo juzi wakati akizungumza

kwenye kikao cha Baraza la

Madiwani wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbulu.

Alisema wananchi wa Mbu-

lu wanapaswa kuchangamkia
fursa mbalimbali za uwapo
wa mradi huo unaopita katika
Mkoa wa Manyara, ikiwamo
kufanya biashara tofauti. Alise-
ma mradi wa bomba hilo la
Hoima nchini Uganda, kwenye
Mkoa wa Manyara, litapitia
kwenye wilaya mbili za Kiteto
na Hanang’.

“Tuwape elimu wananchi
wetu wachangamkie fursa zi-
takazojitokeza kwenye mradi
huo, ili wasiwe watazamaji
huku wakiwaachia wajasiri-
amali wengine wafaidi wakati
uwezo wa kuchangamkia fursa

wanao,” alisema Mofuga.
Alisema kila kambi ya ujenzi
wa bomba hilo itakuwa na
watu 2,000 hivyo ni wakati sa-
hihi wa kuchangamkia nafasi
hiyo kwa kufanya biashara ya
vitunguu na kuku badala ya
kuwa watazamaji. “Tuwaan-
dae wananchi wetu wapate
elimu ya ufanikishaji hilo kwa
kuwa na bidhaa bora na tuta-
waita wataalamu kutoka Ofisi
ya Waziri Mkuu ili wawape
elimu zaidi,” alisema Mofuga.
Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya wilaya hiyo, Hudson Ka-
moga, alilieleza baraza hilo

kuwa ujenzi wa miradi ya hos-
pitali mpya ya wilaya na jengo
la utawala wa halmashauri
hiyo inaendelea vizuri.

“Tunamshukuru Rais John
Magufuli kwa kutupatia fedha
mbalimbali za miradi hiyo
ikiwamo za hospitali mpya
na makao makuu mapya ya
halmashauri katika Kata ya
Dongobesh,” alisema Kamo-
ga. Diwani kutoka Tarafa ya
Dongobesh, Elimiana Shishi,
alisema atatumia nafasi hiyo
kwa kuwaeleza wananchi wa
eneo hilo kuchangamkia fursa
ya ujenzi wa bomba hilo la
mafuta.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (kushoto), akizungumza na Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, kuhusu masuala ya ulinzi na usalama, baada ya kuwasili jijini humo jana, kwa ziara ya kikazi. PICHA: WMNN

Muro awageukia wazazi wapiga porojo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Aru-
meru, Jerry Muro, amewaagiza
wazazi wilayani humo kufua-
tilia maendeleo ya watoto wao
shuleni, badala ya kutumia
muda mwingi kwenye masuala
yasio na tija na kupiga porojo
kwenye simu za viganjani.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na wazazi kwe-
nye shule ya mchepuo wa Ki-
ingereza ya Tumaini Mission
iliyopo Kata ya Imbaseni, wilay-
ani Arumeru mkoani Arusha.

Muro alisema, wazazi wengi

siku hizi wanatumia muda
mwingi kwenye simu za mkon-
oni na kusahau majukumu ya
kuwalea watoto wao, hali inay-
ochangia kuharibika kwa wa-
toto hao na kujiingiza kwenye
makundi yasiyofaa.

“Hebu tujitafakari kwanini
watoto wetu wanaharibikia,
halafu kesho tunalaumu wal-
imu, hii siyo sawa tupunguze
matumizi ya mambo yasio na
tija au kupiga umbea kwenye
simu zetu haitusaidii,” alisema.

Muro alisisitiza umuhimu
wazazi kufuatilia taarifa za wa-
toto wao shuleni ili anapofanya
uzembe, mzazi anagundua

mara moja na kuwasiliana na
walimu.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Namnyaki Lengida,
alisema, shule hiyo ilianza
rasmi mwaka 2012 ikiwa na
wanafunzi 16 na hadi sasa ina
298 na inafanya vizuri katika
mitihani ya kata, wilaya,
ujirani mwema  na taifa kwa
ujumla.

Namnyaki alisema, shule
hiyo inafadhiliwa na marafiki
kutoka nchini Denmark, jumla
ya watoto 100 wanaotokea
katika mazingira magumu wa-
naofadhiliwa, huku wengine
wakichangia gharama kwa ajili

ya uendeshaji wa shule hiyo.
Alisema shule hiyo inakabiliwa
na changamoto ya uhaba wa
vitabu vya kufundishia kutam-
bua kipi ni kitabu cha Kiada
na Ziada na kuomba kupatiwa
ufumbuzi wa suala hilo.

Kwa upande wa Mfadhili
wa shule hiyo kutoka nchini
Denmark, Torkild Jensen alise-
ma, wanasaidia watoto wa-
naotokea mazingira magumu
katika kuhakikisha wanapata
elimu iliyo sawa na wengine.

Pia alisema wanasaidia shule
zingine katika kuhakikisha
wanainua kiwango cha elimu
nchini.

Wanafunzi
36 wasaidiwa
kuendelea
masomo

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Simanjiro mkoani Manyara, imewa-
saidia wanafunzi 36 wa shule za se-
kondari wanaoishi katika mazingira
hatarishi kuendelea na masomo yao.

Makamu Mwenyekiti mstaafu wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo, Albert
Msole, aliyasema hayo jana wakati
akielezea mafanikio na changamoto
kwenye miaka minne aliyoongoza
kamati ya kudhiti Ukimwi katika
wilaya hiyo.

Msole alisema kati ya wanafunzi
36, watatu walifanikiwa kufikia
hatua ya chuo kikuu na wanaendelea
na masomo hayo hadi hivi sasa.

Alisema hali ya maambukizi ya
Virusi Vya Ukimwi (VVU) kwenye
wilaya hiyo imepungua kutoka asil-
imia tatu mwaka 2016 hadi kufikia
asilimia 2.8, mwaka huu lengo likiwa
kufikia malengo ya taifa asilimia 90
kwa mwaka 2020, kupunguza maam-
bukizi kwa wanaotumia dawa.

“Tutafikia asilimia 90 kwa kupima
maambukizi, asilimia 90 wataka-
okuwa na maambukizi kutumia dawa
na asilimia 90 ya wote wanaotumia
dawa,” alisema.

Pia, alisema wamewafikia na
kuhamasisha wananchi 36,670
wakiwamo wanaume 21,711 na wa-
nawake 14,266 kupima hali zao za
maambukizi, watu 373 walikutwa na
VVU na wameanza kutumia dawa za
kufubaza virusi hivyo.

Alisema Simanjiro inaongoza
kwenye Mkoa wa Manyara kwa
jamii kuitikia upimaji, ikifuatiwa na
Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu,
Halmashauri ya Wilaya ya Babati,
Kiteto, Babati mjini, Hanang' na
Mbulu mjini.

“Tunakabiliwa na changamoto
katika kupambana na Ukimwi na
upungufu wa rasilimali kwa ajili ya
kutekeleza majukumu ya kamati ya
kupambana na janga la Ukimwi,”
alisema Msole.

Pia, alisema baadhi ya vijana wa
jamii ya wafugaji, wanaosafiri nchi
za jirani au mikoa mbalimbali, ha-
wajikingi na maambukizi mapya va
Ukimwi kwa kuwa wakirudi nyumba-
ni kwao huwaambukiza wenza wao.

Alidai changamoto ya baadhi ya
wachungaji, mitume na manabii
wa madhehebu mbalimbali wanao-
hubiri dini zao, huwaambia waumini
wao wenye maambukizi ya Ukimwi
watupe dawa za kufubaza Ukimwi
(ARV) kwa madai watapona kwa
imani.

“Walioathirika na VVU wanapata
wakati mgumu kuendelea vizuri
kiafya kutokana na wahubiri hao
kuwahamasisha waumini wao kuwa
Mungu anaponya hivyo watupe dawa
za ARV," alisema.

Alisema elimu inapaswa kuendelea
kutolewa kwenye eneo hilo la wafu-
gaji ambalo bado uelewa ni mdogo
hivyo kuzidi kupoteza nguvu kazi ya
taifa.
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Serikali
yatoa

mil. 500/-
kukarabati
FDC

Na Godfrey Mushi, ROMBO

SERIKALI imekikumbuka
Chuo cha Maendeleo ya
Wananchi cha Mamtukuna
(FDQ) kilichopo Wilaya ya
Rombo mkoani Kilimanjaro,
baada ya kupeleka Sh. mil-
ioni 500 za kukarabati upya
majengo na miundombinu
yake.

Chuo hicho kilikuwa katika
hali mbaya kutokana na
uchakavu wa majengo na
miundombinu, jambo ambao
lilikuwa likitishia usalama
wa wanafunzi wake.

Jana Mkuu wa Wilaya ya
Rombo, Agness Hokororo,
alisema Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia
imechukua uamuzi huo wa
kukikarabati chuo hicho na
kukifanya kuwa kipya ili ku-
vutia idadi kubwa ya vijana
wanaoshindwa kuendelea
na elimu ya sekondari kuji-
unga na chuo hicho kuanzia
mwaka ujao.

“Wilaya ya Rombo tunayo
bahati kubwa, hivi sasa
Wizara ya Eimu, Sayansi
na Teknolojia imetuletea
fedha za kutekeleza miradi
miwili ya elimu ambayo ni
ujenzi wa ofisi za udhibiti
ubora wa shule, kiasi cha
Sh. milioni 152 na Sh. milioni
500 za kukifanya upya Chuo
cha Maendeleo ya Wananchi
Mamtukuna,” alisema.

Alisema serikali ipo
mstari wa mbele kuwaletea
wananchi wa Rombo
maendeleo kwa kuimarisha
miundombinu mbalimbali
katika sekta za elimu, afya,
barabara na umeme bila
kujali itikadi, rangi, dini wala
ukabila.

Chuo hicho ni miongoni
mwa Vyuo ambavyo serikali
imeweka nguvu katika kuku-
Za ujuzi na stadi za ajira.

Ukarabati huo utasaidia
kuongeza nguvu zaidi katika
kutekeleza vipaumbele vya
serikali vilivyoainishwa ka-
tika mkakati wa serikali wa
kufikia Tanzania ya viwanda
ifikapo 2025, pia kuwezesha
vijana kupata ujuzi kwa
vitendo kuliko nadharia
pamoja na kujengea uwezo
VYUO Vvya Kati.

Katika hatua nyingine,
Hokororo aliwataka wadau
wa elimu kutoiona Ofisi ya
Udhibiti Ubora wa shule
kama washtaki, bali wa-
fanye kazi kwa kushirikiana
kunyanyua kiwango cha
elimu na ufaulu kwa wilaya
hiyo, hasa kwa kuboresha
mazingira ya kufundishia na
kujifunzia.

Wananchi Siha kupata huduma
bure usafishaji ukungu macho

Na Godfrey Mushi, SIHA

OPO la madaktari bingwa

wa macho kutoka hospitali

mbalimbali nchini, kwa

kushirikiana na Hospitali
ya Wilaya ya Siha, mkoani Kili-
manjaro, imetangaza kuanza kwa
huduma ya upasuaji na usafishaji
wa ukungu kwenye mboni ya ji-
cho.

Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo
(DMO), Dk. Andrew Method,
alisema huduma nyingine zitaka-
zotolewa bure na mabingwa hao

ni pamoja na kupima index ya
molekuli ya mwili na shinikizo la
damu.

Dk. Method alikuwa akizun-
gumza jana na Nipashe wilayani
hapa kuhusu huduma hiyo itakay-
oanza kutolewa bila malipo kati
ya Februari 15 hadi 16, mwaka huu
katika Hospitali ya wilaya hiyo mji
mdogo wa Sanya Juu.

“Ni kweli tumepata ufadhili
wa kutoa huduma hiyo baada ya
Kampuni ya Africado Limited in-
ayozalisha parachichi, Lions Club
ya Dar es Salaam na Lions Club ya

Moshi/Kilimanjaro.

Nyingine ni PKF na Hospitali
ya Wilaya ya Siha na Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Kiliman-
jaro, kuwaleta madaktari hao ku-
fanya uchunguzi wa macho kwa
wananchi wa Siha,” alisema Dk.
Method.

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu
huyo, huduma nyingine zitaka-
zotolewa ni pamoja na kupima
macho, kisukari, ushauri wa lishe
kwa wagonjwa wa kisukari.

“Tunawaomba wagonjwa wa
aina hii wafike Hospitali ya Wilaya

ya Siha kuanzia saa 1:00 asubuhi
hadi saa 11:00 jioni kwa ajili ya
uchunguzi zaidi,” alisema Dk.
Method.

Hospitali ya Wilaya ya Siha, ina-
hudumia wakazi zaidi ya 116,313
(kulingana na takwimu za sensa
ya watu na makazi ya mwaka
opo wilayani humo.

Hospitali  hiyo ilianzishwa
mwaka 2007 ikiwa kama kituo
cha afya, baada ya vyama viwili
vya ushirika wilayani humo kutoa
ekari 40 za ardhi.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Mark Ocitti (kushoto) na Meneja Mkuu wa Chuo cha Kilimo Kilacha Moshi, Jerome

Silayo, wakionyesha mikataba baada ya kusaini makubaliano chuoni hapo, mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana, ambapo SBL, itatoa ufadhili
wa masomo kwa wanafunzi 50 kutoka katika jamii za wakulima kila mwaka kwa kuwalipia ada kwenye vyuo vya kilimo kwa kipindi chote cha
masomo yao. PICHA: JAMES LANKA

Aomba wizara idhibiti nzige kuingia nchini

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SIKU chache baada ya serikali
kupeleka wataalamu wake katika
wilaya zote zilizopo mipakani ku-
chunguza iwapo kuna uvamizi wa
nzige, Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi Mkoa wa Kilimanjaro,
Patrick Boisafi, amesema Wiz-
ara ya Kilimo lazima ihakikisha
wadudu hao hawaingii, kwa kuwa
madhara yake ni makubwa kiu-
chumi.

Boisafi aliyasema hayo jana
mjini hapa, wakati akizungumza
na viongozi wa mbalimbali wa
kisiasa.

“Tuiombe sana Wizara ya Kili-

mo itusaidie kuhakikisha wadudu
hao waharibifu wa mazao wasi-
ingie nchini kwetu na hasa Mkoa
wa Kilimanjaro ambao uko mpa-
kani mwa Tanzania na Kenya.

“Ile taharuki iliyojitokeza wiki
iliyopita kutokana na kuwapo kwa
baadhi ya taarifa ambazo hazi-
kuthibitishwa na wataalamu, im-
etupa nguvu ya kujipanga na kui-
agiza serikali kuwa makini wakati
wote kuzuia nzige wasijaribu ku-
penya na kuja kwetu kwa sababu
madhara yake ni makubwa kiu-
chumi achilia mbali kusababisha
njaa.”

Juzi, Mkuu wa Wilaya ya Mwan-
ga, Thomas Apson, alisema katika

kukabiliana na uvamizi wa nzige,
tayari serikali wilayani humo im-
eandaa vijana 50 kila kata kuzun-
uvamizi wa wadudu hao.

“Tumeandaa vijana 50 kila kata
kwenye wilaya yetu ambao hivi
kama kuna nzige wameingia na
kutoa taarifa haraka wilayani,”
alisema.

Pia Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alinukuliwa akisema
timu ya wataalamu iliyopelekwa
mipakani imejipanga vyema ku-
kabiliana na wadudu hao wahari-
bifu wa mazao.

“Ndege za kupulizia dawa zipo

tayari, tumeandaa watu, dawa na
wananchi. Tukisikia tu wamekar-
ibia eneo letu tutaanza kupuliza.
Tumetuma wataalamu wa kuto-
sha kwenye mipaka yetu,” alisema
Waziri Hasunga.

Wiki iliyopita, Waziri Hasunga
alisema viuatilifu maalum vya ku-
dhibiti nzige, jumla ya lita 7,000
na wataalamu wapo kwenye mip-
aka ya Arusha, Kilimanjaro, Tanga
na Mara.

Nzige hao walianza kusam-
baa wakitokea nchini Ethiopia
na kuelekea Somalia na baadaye
waliingia Kenya na kuathiri zaidi
majimbo matano, licha ya hatua
mbalimbali kuchukuliwa.
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Monica Dongban-Mensem, akiwa kazini baraba-
rani. PICHA: MTANDAO.

Ajall iliyoua mwanawe yamgeuza trafiki

ABUJA, Nigeria

WAKATI anapokuwa na muda wa
ziada, hakimu mstaafu Monica
Dongban-Mensem, huongoza
magari barabarani katika mji
mkuu, Abuja, katika majumu sawa
na Polisi wa Usalama Barabarani.
Ni miaka minane tangu mwanawe
wa kiume kufa kwa kugongwa
mna gari.

Hajui ni nani aliyehusika na kifo
cha mwanawe, lakini anataka ku-
kabiliana na baadhi ya uendeshaji

mbaya wa magari anaoushuhudia
na alianza kwenda kwenye vituo
vya magari kuongea na madereva
juu ya usalama barabarani, nchini
Nigeria.

Alichobaini na kumshitua ni
kwamba, kuna madereva wengi
hawakuwa wamepata mafunzo
sahihi ya sheria za barabarani,
hivyo hawaendeshi kwa usahihi
magari.

Akiwa na umri wa miaka 62,
ameanzisha shirika lisilo na faida
lililopewa jina la marehemu mtoto

wake ‘Kwapda'as Road Safety
Demand ‘ kuwaelimisha madereva
usalama, pia amepanga kuanzisha
shule ya uendeshaji magari kwa
madereva wanaoendesha magari
ya kibiashara, wanakoweza ku-
pata mafunzo hayo bure.

Lakini bado hakuridhika,
Hakimu Dongban-Mensem alitaka
kushiriki katika kudhibiti uende-
shaji wa magari mwenyewe na
baada ya wiki kadhaa za mafunzo
ya Tume ya Usalama Barabarani,
alipata ujuzi wa kuongoza magari.

KAMPENI TUMEBORESHA SEKTA AFYA

TMDA yatamba ufanisi wa 90%

« Mkurugenzi: Bidhaa feki ‘zayeyuka' « Mipakani ‘stop’dawa,

vifaa tiba feki « Mageuzi kuhamia digitali; maabara kisasa

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, Adam Fimbo (wa tatu kushoto) akipatiwa maelezo na watalaamu wa ukaguzi wa viwanda,
ndani ya moja va kiwanda kinachojengwa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Mary Geofrey

AMLAKA ya Dawa na

Vifaa Tiba (TMDA),

wakala mpya kutoka

iliyojulikana  kama
Mamlaka ya Chakula, Dawa na Vi-
faa Tiba (TFDA).

Hivi sasa majukumu ya udhibiti
chakula na vipodozi yameham-
ishiwa katika Shirika la Viwango
Tazania (TBS), hatua inayotokana
na mabadiliko ya Sheria ya Chaku-
la, Dawa na Vipodozi mwaka 2019.

Wizara ya Afya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa
kushirikiana na taasisi zote zilizo-
po chini yake, inaendelea na ziara
ya kukagua utekelezaji wa miradi
ya maendeleo na utoaji huduma,
kutathmini mafanikio yaliyopati-
kana hadi sasa.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa Wizara ya Afya, Ger-
ald Chami na maofisa mawasiliano
wa taasisi zote zilizopo chini ya

Lengo ni
kujihakik-
ishia Kuwa
bidhaa hizi
zinaendelea
kuwa ni bora,
salama zenye
ufanisi baada
ya usajili na
kuruhusiwa
kuingia kwe-
nye soko.

wizara hiyo, wanafanya ziara kupi-
tia kampeni iliyopewa jina “Tume-
boresha Sekta ya Afya.’

Hapo ndipo ‘mguu’ wa ziara
unafika katika makao makuu ya
ya Kaskazini na Kanda ya Ziwa
kuangaza mafanikio yake.

BOSI TMDA
Salaam, Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
Adam Fimbo, anakaribisha ugeni
kwa majigambo ya kuongeza idadi
ya vibali vya kuingizaji na kutoa
bidhaa nje ya nchi.

Hapo anataja takwimu, kuwa ni
kutoka vibali 13,018 kwa mwaka
2015/16 hadi vibali 26,478 mwaka
2018/19 sawa na ongezeko la asil-
imia 203.

Fimbo anasema, mafanikio
hayo yametokana na kuwapo mfu-
mo wa kieletroniki katika utoaji
vibali vya kuingiza na kutoa bid-
haa nchini, unaowezesha wateja

kutuma maombi, kufanya malipo
popote walipo, hatimaye kupata
kibali ndani ya saa 24.

Awali huduma hiyo ilitolewa
kwa mfumo wa ‘analogi’ kwa
ujazaji fomu kwa mkono na wa-
teja walilazimika kufika ofisini,
hali anayosema imechelewesha
mchakato wa utoaji huduma.

“Katika kipindi cha miaka minne
ya uongozi wa serikali TMDA am-
bayo awali ilikuwa TFDA, tume-
fanikiwa kuboresha huduma hasa
za utoaji wa vibali, baada ya kuwa
na mfumo huu mpya unaotoa hu-
duma kisasa,” anafafanua Fimbo.

Anaeleza, pia mamlaka hiyo im-
efanikiwa kupunguza idadi ya bid-
haa za chakula, dawa, vipodozi na
vifaa tiba visivyofaa kwa matumizi
ya binadamu, baada ya kuboresha
utendaji kazi.

KAMPENI UBORA

Hapo tena Fimbo anataja tak-
wimu, kutoka tani 140,705 za mwa-
ka 2017/18 zilizokuwa na thamani

ya Sh. milioni 22.394 hadi kufika
tani 664 mwaka wa fedha 2018/19.

“Hii inaashiria kupungua bidhaa
zisizokidhi viwango katika soko la
Tanzania, kutokana na kazi kubwa
inayofanywa na mamlaka za ku-
dhibiti uingizaji,” anasema Fimbo.

Katika kuhakikisha kwamba,
bidhaa hizo haziwarudii walaji
au watumiaji tena, hivi sasa
wameongeza kazi ya kuteketeza
bidhaa zisizokidhi vigezo vya ubo-
ra, usalama na ufanisi,

Fimbo anasema mpango wa
ufuatiliaji ubora wa bidhaa katika
soko, kuna jumla ya sampuli 1,136
za dawa za binadamu zilifuatiliwa
na kuchunguzwa katika kipindi
cha miaka minne na asilimia 96 zil-
iendelea kukidhi vigezo vya ubora.

Sambamba na hilo, anaeleza
kati ya sampuli 144 za dawa za
mifugo zilizochunguzwa katika
kipindi hicho, asilimia 90 zinaen-
delea kukidhi vigezo vya ubora.

Fimbo anasema TMDA, imewe-
ka mifumo madhubuti ya ufua-
tiliaji wa madhara yatokanayo na
matumizi ya dawa na vifaa tiba, ili
kutambua, kutathimini na kuzuia
madhara yasiyovumilika yasitokee
kwa wananchi.

Anaeleza kwamba, wamean-
zisha mfumo wa kieletroniki wa
utoaji wa taarifa za madhara yato-
kayo na matumizi ya dawa kwa ku-
tumia simu ya mkononi au kompy-
uta na njia ya kutuma ujumbe wa
simu.

Kuhusu mipango na malengo
yao, anasema wanadhamiria ku-
jenga maabara kubwa na ya kisasa,
Dar es Salaam na makao makuu ya
nchi, jijini Dodoma, ili kuboresha
utendaji kazi wa mamlaka hiyo.

Anaeleza litakuwa jengo kubwa
la ghorofa saba, yenye maabara
kubwa na ya kisasa, vifaa tiba, vi-
tendanishi na vifaa vya kutosha.

TMDA KASKAZINI

Meneja wa TMDA Kanda
ya Kaskazini, Proches Patrick,
anaelezea mafanikio yaliyopati-
kana katika kipindi hicho, walitoa
jumla ya vibali 1,160 vya kuingiza
bidhaa na dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi katika kipindi cha mia-
ka minne.

Anasema kuna jumla ya she-
hena 3,160 za dawa, vifaa tiba na
vitendanishi ilikaguliwa katika vi-
tuo vya forodha katika kipindi cha
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miaka hiyo.

Patrick anasema, vibali vili-
vyotolewa katika kipindi hicho ni
matokeo ya elimu wanayotoa ya
udhibiti kwa wadau, hivyo inawa-
fanya kutii sheria bila ya shuruti,
kama inavyoelekeshwa na sauti ya
dola.

“Muda uliokuwa unatumika
kuchakata maombi nao umepun-
gua hadi kufika siku moja, hivyo
kuongeza ufanisi na kupunguza
malalamiko kutoka kwa wateja,”
anaeleza Patrick.

Kuhusu shehena zilizokaguliwa
kwa kipindi hicho, anasema zime-
tokana na kuimarisha utoaji hu-
duma katika vituo vya forodha vya
mipaka ya anavyovitaja kuwa ni
Namanga, Tarakea na Holili (mpa-
kani na Kenya) na katika Uwanja
wa Ndege wa Kilimanjaro (KIA).

Meneja huyo anafafanua kuwa,
maabara yake imechukua jumla
ya sampuli 243 za dawa na kupima
ubora, usalama na ufanisi wake,
kwa kutumia maabara inayoham-
ishika na sampuli zote zilifaulu.

Anasema, inapotokea sampuli
haijafaulu maabara, sampuli hu-
chukuliwa, ikiwamo kuondoa
dawa husika sokoni kwa matoleo
yasiyokidhi vigezo.

Patrick anasema, pia wana-
fanya ukaguzi kwenye maneo ya
famasi, maduka ya dawa muhimu
(DLMD), maghala hospitali, vituo
vya afya na zahanati.

Anasema katika kipindi cha
miaka minne iliyopita, kuna jumla
ya maeneo 5,017 yaliyokaguliwa
katika halmashauri 21 wanazosi-
mamia.

Pia, kuna watendaji wa sekta
za afya 858 kutoka vituo 152 wali-
opewa mafunzo kuhusu utoaji
taarifa za madhara yatokanayo na
matumizi ya dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi.

“Taarifa za za madhara yatoka-
nayo na huduma hizo hupokewa
moja kwa moja na ofisi ya TMDA
na baada ya kuchakatwa, huingi-
zwa kwenye kanzidata inayoju-
likana kama ‘vigiflow,” anasema
Patrick.

KANDA ZIWA

Sophia Mziray, Meneja wa TMDA
Kanda ya Ziwa, anasema wana
jukumu la kusimamia na kue-
tekeleza udhibiti kwenye maeneo
ya ubora, usalama na ufanisi wa
dawa, vifaa tiba na vitendanishi,
katika mikoa sita na halmashauri
zake.

Anataja mikoa hiyo iliyogawany-
wa katika kanda mbili; Kanda
ya Ziwa Magharibi, ikijumuisha
mikoa ya Mwanza, Geita, Kagera
na Kanda ya Ziwa Mashariki yenye
mikoa ya Simiyu, Mara na Shin-
yanga.

Anasema katika kipindi cha
miaka minne sasa, TMDA Kanda
ya Ziwa, wamefanikiwa kukagua
majengo 2,043 ya biashara za
dawa, vifaa tiba na vitendanishi
yaliyosajiliwa na kupewa vibali vya
kufanya biashara.

Sophia anasema, TMDA ili-
yathibitisha kuwa kama yanakidhi

b

Ofisa Mwandamizi wa Ukaguzi wa Kanda ya Ziwa wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Bugaru Nyamweru, akionyesha
maabara za uchunguzi ambazo serikali imewekeza Sh.bilioni Saba.

Taarifa za
madhara ya-
tokanayo na
huduma hizo
hupokewa
moja Kwa
moja na ofisi
va TMDA na
baada ya
kuchakatwa,
huingizwa
kwenye kan-
zidata in-
ayojulikana
kama ‘vigi-
flow.

Y

Akida Khea, kutoka Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), alipofafanua kwa waandishi wa

habari (hawapo pichani) kuhusu dawa, vifaa tiba, vitendanishi, dawa asili na tiba mbadala, jijini

Dar e Salaam, Novemba.

vigezo vya utunzaji, usambazaji,
uuzaji na utengenezaji bidhaa
hizo.

Anasema sasa wameweka wak-
aguzi wa bidhaa za dawa, vifaa tiba
na vitendanishi kabla ya kuruhusu
mzigo kuingia au kutoka nje ya
nchi.

“Lengo ni kuharakisha uingi-
aji na utoaji wa mizigo katika vi-
tuo vya forodha vya mipaka ya
Sirari(Mara), Mtukula (Kagera) na
Bandari ya Mwanza Kusini,” anase-
ma Sophia.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
jumla ya shehena na mizigo 6,668
ya dawa vifaa tiba na vitendani-
shi vilikaguliwa katika vituo vya
forodha 10 vya Mtukula, Rusu-
mo, Mulongo, Kabanga, Bandari
ya Mwanza, Bandari Musoma,
Bandari kavu ya Isaka na Kemon-
do.

Anasema pia wanafuatilia ubora
wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi
katika masoko kwa kufanya ukagu-

zi wa bidhaa hizo katika maduka
ya jumla na rejareja, hospitali, vi-
tuo vya afya, zahanati na maghala
yanayohifadhi bidhaa hizo na
kuchukua sampuli za bidhaa hizo
kwenye soko na kuzifanyia uchun-
guzi wa kimaabara.

“Lengo ni kujihakikishia kuwa
bidhaa hizi zinaendelea kuwa ni
bora, salama zenye ufanisi baada
ya usajili na kuruhusiwa kuingia
kwenye soko,” anasema Sophia.

Pia, anafafanua kuwa, katika kip-
indi cha miaka minne sasa, jumla
ya maeneo 3,501 yalikaguliwa ka-
tika mikoa yote sita ya Kanda ya
Ziwa na maeneo 2,898 yalikidhi
vigezo na kusajiliwa sawa na asil-
imia 82.77.

Sophia anasema, katika kipindi
hicho wameona kupungua bidhaa
zisizokidhi vigezo vya ubora katika
masoko na mwaka 2017/18 jumla ya
tani 1,067.48 zenye thamani ya Sh.
bilioni mbili ukilinganisha na tani
53.75 zenye thamani ya Sh.milioni

594 ziliteketezwa mwaka 2018/19.

Anafafanua kwamba, jumla
ya sampuli 1,136 za dawa za bin-
adamu zilifuatiliwa na kufanyiwa
uchunguzi wa kimaabara katika
kipindi hicho na asilimia 96 zilien-
delea kukidhi vigezo vya ubora.

Pia, anataja kati ya sampuli 144
za dawa za mifugo zilizochungu-
zwa, asilimia 90 ziliendelea kuki-
dhi vigezo vya ubora na kuwa
ufaulu kunathibitisha kuwa dawa
zilizoko kwenye soko ni bora, sala-
ma na zenye ubora.

Anasema kupitia maabara zi-
nazohamishika zilizowekwa na
TMDA katika Hospitali ya Rufani
ya mikoa ya Kanda ya Ziwa na vi-
tuo vya forodha, kuna jumla ya
sampuli 243 zilifanyiwa uchunguzi
na zote zilifaulu vigezo vya ubora.

Anaeleza kwamba, pindi ina-
potokea sampuli haijafaulu hatua
stahiki huchukuliwa haraka ikiwa
ni pamoja na kuondoa matokeo ya
dawa husika kwenye soko.
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Balozi wa China: Uamuzi wa busara

wanafunzi Watanzania kubaki Wuhan
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Wuhan, China, katika moja ya mahafali yao. PICHA: MITANDAO.

Na Mwandishi Wetu

UTOKANA na hofu ya

kiafya, kuhusiana na ku-

wapo msambao wa mara-

dhi ya corona kume-
fanyika mazungumzo ya ana kwa
ana na Balozi wa China nchini Tan-
zania, Wang Ke, kuhusu mlipuko
mpya wa virusi vya corona, mnamo
tarehe 7 mwezi huu. Ifuatayo ni ma-
zungumzo hayo:

Swali: Tangu kuzuka kwake
mnamo Desemba 2019, virusi vi-
pya vya corona vimeambukiza
zaidi ya watu 28,000 na kuenea ka-
tika zaidi ya nchi 20. Je, tunapaswa
kuwa na wasiwasi na hofu?Jibu:
Mlipuko mpya wa virusi vya corona
umekuwa tatizo la pamoja ulim-
wenguni. Kwa kuwa maambukizi
yake ya kwanza yaligunduliwa,
huko Wuhan, mji mkubwa wenye
idadi ya watu milioni 11 katikati ya
China, Jimbo la Hubei, virusi vime-
kuwa vikienea kwa kasi zaidi ya
vile ilivyotarajiwa. Hadi kufikia saa
sita usiku, Februari 6, kesi 31161
zilizothibitishwa na kesi 26,359 zi-
lizoshukiwa ziliripotiwa China na
vifo 636 na kesi 1,540 za wagonjwa
waliopona. Kulingana na Shirika la
Afya Duniani (WHO), kufikia tarehe
5 Februari, nchi 24 zimeripoti jumla
ya kesi 216 zilizothibitishwa na kifo
kimoja tu.Kukabiliwa na changamo-
to kubwa kama hiyo, watu wa China
hawajavunjika moyo. Tangu kuzuka
kwa virusi vipya, serikali ya China
imekuwa ikichukua hatua kamili na
kali za kuzuia na kudhibiti na hisia
kubwa za uwajibikaji kwa afya ya
watu, hatua hizi nyingi zinaenda vi-

Kwa sasa,
tahadhari za
hali ya juu
za dharura
zimekamil-
ishwa kote
China na
hatua kali

za afya ya
umma zime-
chukuliwa
kutambua,
kugundua na
kujitenga na
maambukizo
au kesi zina-
zoshukiwa
mapema.

zuri zaidi ya mahitaji ya kanuni za
afya za kimataifa.Serikali ya China
ilitoa maagizo maalumu kwa Mji
wa Wuhan; hospitali mpya zime-
jengwa huko Wuhan, ili kuongeza
zaidi uwezo wa kiafya wa ndani;
likizo ya Mwaka Mpya wa Kichina
imeongezwa, ili kuweka uhamiaji
wa kitaifa katika kiwango cha chini;
majimbo na manispaa 31, ikiwamo
Beijing na Shanghai.

Pia, zimechukua hatua za ku-
kabiliana na kiwango cha kwanza
kwa dharura hii kubwa ya afya ya
umma. Kwa sasa, tahadhari za hali
ya juu za dharura zimekamilishwa
kote China na hatua kali za afya ya
umma zimechukuliwa kutambua,
kugundua na kujitenga na maam-
bukizo au kesi zinazoshukiwa
mapema.Kwa zaidi, China imeku-
wa katika mawasiliano ya karibu na
ushirikiano na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) na nchi zingine, ikitoa
habari kwa njia ya wazi na kushiriki
mlolongo wa maumbile ya virusi
na jamii ya kimataifa. Juhudi za
China za kudhibiti janga hilo zime-
leta habari za kutia moyo. Kwanza,
kesi za waliopona zimezidi walio
kufa kwa idadi kubwa. Kwa mfano,
mnamo 5 Februari wagonjwa 261
walipona na kuruhusiwa kutoka
hospitalini, wagonjwa 73 tu ndio
waliokufa kutokana na ugonjwa
huo.

Pili, idadi kamili ya kesi zili-
zothibitishwa nje ya China ni chini
ya asilimia moja nchini China, am-
bayo inaonyesha kuwa juhudi za
China katika kuzuia kuenea kwa
janga hilo duniani ni nzuri sana.

Tatu, ni juhudi zisizo na mwisho

va kuhofu

Balozi wa China nchini Tanzania, Wang Ke. NA MPIGAPICHA WETU.

za China, kiwango cha vifo vina-
vyosababishwa na virusi vipya vya
corona nchini China ni karibu asil-
imia 2.1 chini sana kuliko viwango
vya vifo vya homa ya HIN1 ya 20009,
Ugonjwa wa Kupumua Mashariki
ya Kati (MERS) ya 2012 na ebola,
ambazo ni: 17.4%; 34.4 %; na 40.4%.
Kuna hofu kadhaa ya kuambukizwa
ugonjwa wa virusi vipya vya corona
kutoka kwa waathirika wasio na
dalili. Kwa kweli, kesi kama hizo ni
nadra sana kwa sababu watu walio-
ambukizwa na wasio na dalili huwa
ni asilimia ndogo tu ya wagonjwa,
wote walioambukizwa na idadi ya
virusi katika watu kama huwa ni
wachache sana.Kwa ujumla, nad-
hani hakuna haja ya kuogopa juu ya
mlipuko wa virusi vipya vya corona
na tuna imani kamili na uwezo wa
kudhibiti mlipuko huo.

Swali: Katika kukabiliwa na
kuenea kasi ya virusi vinavy-
oua, nadhani mshikamano wa
kimataifa na msaada ni muhimu
sana kwa China kushinda vita
dhidi ya janga hili. Hadi sasa,
China imepokea msaada gani
kutoka Tanzania?Jibu: Hakika,
China ikifanya juhudi zote za ku-
pambana na janga hili, nchi nyingi
zimetoa pole na msaada wao kwa
China, pamoja na Tanzania.Rais
John Pombe Magufuli hivi karibuni
alinipa barua kwa Rais Xi Jinping,
ambayo alionyesha nia ya Tanza-
nia kusimama kidete na China kwa
wakati huu mgumu.

Prof. Palamagamba Kabudi ni
Waziri wa kwanza wa Mambo ya
Nje wa Nchi za Afrika Kusini mwa
Jangwa la Sahara, aliyepiga simu
kwa Diwani wa Jimbo la China na
Waziri wa Mambo ya Nje, Wang Vi,

Mtafiti Dk. Mihayo: Minyoo
tumbo Inavyokul

Ndivyo walivyo minyoo na athari zao. PICHA: MTANDAO

Na Beatrice Philemon

Swali: Unapozungumzia
ugonjwa wa Minyoo ya
Tumbo, kwa lugha ya
kawaida kabisa, maana yake
ni nini?

Jibu: Ni hali ambayo
vimelea vya minyoo
huambukiza njia ya utumbo
wa binadamu na wanyama
wengine.Vimelea vya
minyoo, vinaweza kuishi
mahali popote kwenye mwili,
lakini wengi wanapendelea
ukuta wa utumbo.

Swali: Kuna aina ngapi za
minyoo na inasababishwa
na nini kimaumbile au
kimatendo?

Jibu: Kuna ya aina tatu za
minyoo ya tumbo: Minyoo
Mviringo (rond worms),
Minyoo Mjeledina na Safura

Swali: Mtu anajitambuaje
kama ana minyoo ya tumbo?

Jibu: Mtu mwenye
maambukizi ya minyoo
anakuwa na dalili kama
kuvimba tumbo, kuharisha,
kuharisha damu, maumivu
ya tumbo, kuwa na
kichefuchefu, kutapika,
kupoteza hamu vya kula,
kupungua uzito, upungufu
wa damu, ukuaji watoto ni
hafifu na kuwashwa ngozi.

Swali: Waathirika zaidi
wa minyoo ya tumbo ni
kundi gani la watu, mfano
jinsia, umri na wakazi wa

kueleza kutambua juhudi za China
baada ya kuzuka kwa janga hilo.
Wakati wa kikao cha 146 cha mku-
tano wa Bodi ya Utendaji ya WHO,
mjumbe wa Tanzania kwa niaba ya
nchi za Afrika, alisisitiza kwamba
kutokana na juhudi kubwa na ku-
jitolea kwa China, Afrika hadi sasa
hakuna kesi yoyote iliyothibitishwa.
China inathamini msaada unao-
tolewa na marafiki Watanzania am-
bao unatia alama ya uhusiano wetu
uliokita mizizi.Swali: Shirika la Afya
Duniani (WHO), limetangaza mli-
puko mpya wa virusi vya corona,
kama janga la afya la dharura ki-
mataifa, lakini ilizuia kupitishwa
kwa vikwazo vya kusafiri na bi-
ashara. Maoni yako ni nini katika
hilo?Jibu: Kwa uwazi na haraka

eneo gani zaidi wanaopata
ugonjwa huu?

Jibu: Waathirika zaidi
wa ungonjwa wa minyoo,
ni watoto wa jinsia zote
kuanzia miaka mitatu hadi
17.

Swali: Minyoo ya tumbo
inaleta madhara gani katika
jamii?

Jibu: Inadhoofisha ukuaji
maendeleo ya mtoto kimwili
na kiakili, inachangia
umasikini na huduma za
uchumi wa familia na Taifa
kwa ujumla

Minyoo ya tumbo
isipotibiwa mapema,
inaongeza maambukizi na
hata kifo

Swali: Mtu akikaa na
minyoo tumboni kwa muda
mrefu bila ya kumeza dawa,
anapata ugonjwa gani?

Jibu: Mtu akikaa na
minyoo va tumbo kwa muda
mrefu bila ya kumeza dawa
anaweza kufariki

Swali: Mtu akipata
ugonjwa wa minyoo,
anatakiwa kufanya nini?

Jibu: Mtu akigundua kuwa
na ugonjwa wa minyoo ya
tumbo, anatakiwa kwenda
katika vituo vya tiba kwa
ajili ya kuchunguzwa na
kupatiwa matibabu

Swali: Mara nyingi
inapatikanaje na maeneo
gani?

Jibu: Minyoo ta tumbo

kabisa, serikali ya China inafanya
kazi kwa karibu na WHO kwa kila
hatua ya janga hili. Mnamo tarehe
30 Januari, WHO ilitangaza kuzuka
kwa virusi vipya vya corona du-
niani kama janga la afya ya dharura
kimataifa.Kama Mkurugenzi Mkuu,
Tedros (Ghebreyesus) alivyosema,
sababu kuu ya tamko hilo sio kile
kinachotokea nchini China, lakini
ni kwa sababu ya kile kinachotokea
katika nchi zingine na hofu kubwa
ya WHO, ni uwezekano wa virusi
kuenea katika nchi zilizo na mi-
fumo dhaifu ya kiafya na ambayo
haijajitayarisha vizuri kukabiliana
nayo.

Kweli, kwa njia nyingi, China in-
aweka kiwango kipya cha majibu ya
mlipuko huo, ambayo yamekubal-

hupatikana katika maeneo
ambayo binadamu anajisaidia
hovyo, bila ya kutumia

choo. Binadamu huvipata
vimelea vya minyoo, kwa
kula vyakula ambavyo
havijaoshwa au kupikwa
vizuri, kula vyakula bila ya
kunawa mikono, kunywa maji
yenye vimelea vya minyoo,
kuweka mikono michafu
kinywani na kutovaa viatu.

Swali: Kitaifa, maeneo gani
wanaathirika na ugonjwa
huo na nini chanzo chake?

Jibu: Maeneo yote ya mijini
wa ungonjwa wa minyoo,
ambayo usafi wa mazingira
ni duni.

Swali: Naomba darasa
la tiba yake na kama kuna
vigezo vya Kijinsia, umri na
kadhalika?

Mgonjwa anatakiwa kufika
Vituo vya tiba kwa ajili
kuchunguzwa, kujua aina ya
minyoo, ili aweze kupewa va
matibabu sahihi.

Swali: Hali ikoje katika
athari za minyoo ya tumbo
kitaifa?

Jibu: Kiwango cha
ungonjwa wa minyoo bado ni
kikubwa nchini

Swali: Minyoo inatibiwa
katika ngazi zipi za tiba,
kama vile zahanati, kituo cha
afya au hospitali?

Jibu: Inatibiwa katika
ngazi zote za tiba, kuanzia

Kweli, kwa
njia nyingi,
China inaweka
kiwango Kipya
cha majibu ya
mlipuko huo,
ambayo ya-
mekubaliwa
na WHO.

ngia..balaal

-
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zahanati, kituo cha afya hadi
hospitali

Swali: Nini changamoto
mnayokabiliana nayo na
namna mnavyofanikisha
kuukabili mtihani huo?

Jibu: Bado (jamii) ina
uelewa mdogo juu ya
maambukizi ya ugonjwa
wa minyoo, hasa inapokuza
suala la kutekeleza kampeni
ya Tiba Kinga. Juhudi bado
zinaendelea kuelimisha jamii
jUU ya ugonjwa wa minyoo.

Swali: Dawa zinazotakiwa
kutumia kutibu minyoo ya
tumboni aina zipi?

Jibu: Dawa za Mabendazole
au Albendazole hutumika
kutibu ungonjwa wa Minyoo,

Swali: Mpaka sasa hali ya
minyoo ya tumbo nchini
ipoje, na katika wilaya ya
Bagamoyo ikoje?

Jibu: Katika wilaya ya
Bagamoyo; matokeo ya utafiti
wa mwaka 2015 kiwango
cha maambukizi ya ugonjwa
wa minyooni asilimia 28 (ya
wakazi).

Swali: Wananchi
wanatakiwa kufanya nini,
wasipate minyoo ya tumbo?

Jibu: Wanatakiwa
kuzingatia matumizi sahihi ya
choo na usafi wa mazingira
kwa ujumla. Pia inatakiwa
itolewe elimu ya afya kwa
jamii jinsi ya kujikinga na
magonjwa haya.

iwa na WHO. Ni kweli kwamba,
WHO haipendekezi vikwazo vyovy-
ote vya kusafiri au biashara, kulin-
gana na habari iliyopo sasa.

Kamati ya Dharura ya WHO,
iligundua zaidi kwamba ushahidi
umeonyesha kuzuia harakati za
watu na bidhaa wakati wa dharura
za afya ya umma, kunaweza kuwa
si sawa, kukatiza misaada inay-
ohitajika na msaada wa kiufundi,
kuvuruga biashara na kuwa na
athari mbaya kwa uchumi wa nchi
zilizoathirika.

Katika kikao cha 146 cha Bodi ya
Utendaji, WHO kwa mara nyingine
ilitoa wito kwa nchi zote ulimwen-
guni kutekeleza maamuzi yenye

INAENDELEA UK.18
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Balozi China: Uamuzi wa busara
wanafunzi Watanzania kubaki

INATOKA UK.17

ushahidi na yasiobadilika.

Swali: Je, serikali ya China
inafanya nini kuhakikisha
usalama wa wanafunzi wa Ki-
tanzania ambao wamekwama
huko Wuhan na hali yao ikoje?
Je, inahitajika Tanzania ku-
wanusuru raia wake kutoka
Wuhan na maeneo mengine
yaliyoathiriwa zaidi, hivi saa
nchini China?Jibu: Kama mama,
ninaelewa kikamilifu hisia na wasi-
wasi wa wazazi wa Kitanzania am-
bao watoto wao wanasoma huko
Wuhan, kitovu cha mlipuko mpya
wa virusi vya corona. Napenda ku-
chukua fursa hii kuwaambia Wa-
tanzania, hali halisi iliyoko huko
Wuhan.

Kwanza, kwa jinsi ninavyojua,
hakuna kesi ya virusi vipya vya co-
rona au kesi inayoshukiwa mion-
goni mwa wanafunzi wa Kitanza-
nia, ambao kwa sasa wanasoma
Wuhan.Pili, wanafunzi wa Kitan-
zania Wuhan wako salama katika
vyuo vikuu vyao. Wanatunzwa vi-
zuri na viongozi wa eneo hilo. Kwa
mfano, katika Chuo Kikuu cha Wu-
han, wanafunzi wa kigeni hupewa
milo ya bure, barakoa (masks),
ushauri wa kuua viini vya maradhi
na wa kisaikolojia.

Wafanyakazi wa chuo kikuu wa-
naua viini vya maradhi maeneo ya
karibu ya mabweni ya wanafunzi
kila siku. Ofisi za Mambo ya Nje
katika ngazi zote katika Jimbo la
Hubei, zimefungua simu za moja
kwa moja za saa 24 kwa wahami-
aji, na kutoa habari kwa wakati na
msaada unapohitajika.

Kwa kuongezea, kila chuo kikuu

. A

Natumai pia,
Watanzania
watafuata
maagizo na
miongozo
ilivowekwa
na mamlaka
husika, Ki-
taifa na Ki-
mataifa.

huko Wuhan kimechagua mtu wa
mawasiliano kwa wanafunzi wa ki-
geni na kutangaza jina la mtu huyo
na nambari ya simu mtandaoni.
Tatu, kupunguza mawasiliano ya
watu kwa watu, vyuo vikuu vyote
huko Wuhan, vimeahirisha kuanza
kwa muhula ujao. Tarehe maalum
ya kuanza muhula mpya itatanga-
zwa baadaye kulingana na hali ya
janga.Pia, utoaji mahitaji Wuhan
na miji mingine nchini China un-
ajitosheleza. Serikali ya China ime-
ahidi juhudi za kuendeleza usam-
bazaji wa mahitaji muhimu katika
maeneo Yyaliyoathiriwa na virusi
vya corona, kupanga usafirishaji
wa kila siku wa mboga mboga,
mafuta ya kupikia, mchele na unga
kwenda Wuhan.

Tafadhali muamini kuwa wa-

nafunzi wa Kitanzania huko Wu-
han na miji mingine nchini China
watapata chakula cha kutosha na
msaada mwingine wa vifaaWakati
wa kukutana kwa Mshauri wa Nchi
ya China na Waziri wa Mambo ya
Nje, Wang Yi huko, Beijing, Mkuru-
genzi Mkuu wa WHO, Dk. Tedros
Ghebreyesus, anasema WHO
haipendekezi uhamishaji raia na
alitaka jamii ya kimataifa kuwa na
utulivu na isiwe na jazba.

Kwa mujibu wa ushauri wa ki-
taalamu kutoka WHO na kuzinga-
tia hali iliyopo Wuhan, ikiwamo
juhudi za China inavyounganisha
rasilimali zake katika mji huo ku-
pambana na janga hilo, ni chaguo
la busara na salama kwa wanafun-
zi wa Kitanzania kubaki Wuhan,
kwani ni vizuri kwao, familia zao

na nchi zao.

Swali: Je, una ushauri gani
kwa Watanzania na mamlaka
za hapa?Jibu: Serikali ya Tanzania
imechukua hatua za haraka na za
uwajibikaji kuzuia uingizwaji virusi
vipya vya corona kutoka nchi za nje
na kujiandaa kwa uwezekano huo.

Hatua kubwa zilizochukuliwa
na mamlaka ya Tanzania, ni pamo-
ja na uchunguzi wa abiria wote
wanaoingia katika vituo vyote vya
kuingia, kuweka vituo vya ma-
gonjwa ya kuambukiza; Kiliman-
jaro, Mwanza na Dar es Salaam,
kutoa mafunzo kwa watendaji wa
afya juu ya jinsi ya kushughulikia
magonjwa ya kuambukiza na usi-
mamizi wa janga.

Imefungua simu za bure za
saa 24 kwa umma, kwa ujumla
kuripoti kesi zinazoshukiwa. Tu-
naamini kuwa, serikali ya Tanza-
nia itaongeza juhudi zake kuzuia
kuenea kwa virusi vipya vya co-
rona na China itasimama kidete
na Tanzania katika suala hili.

Natumai  pia, = Watanzania
watafuata maagizo na miongozo
iliyowekwa na mamlaka husika,
kitaifa na kimataifa, ili kujua
ugonjwa na kujilinda kwa njia
nzuri na ya kisayansi.

Kwa upande mwingine, watu
wanapaswa kuwa waangalifu na
makini zaidi na usafi na matengen-
ez0 ya maisha mazuri. Kwa mfano,
osha mikono yako na sabuni mara
nyingi zaidi; epuka kuwasiliana
karibu na mtu yeyote mwenye
homa na kikohozi, kula chakula
cha virutubishi na fanya mazoezi
mara kwa mara.

Kwa upande mwingine, una-
paswa kujifunza maarifa kadhaa
juu ya virusi vipya vya corona, ili
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LINI CORONA ITAKOMA?

Rais Trump, wataalamu dunia

kila mmoja anabashiri lake
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Harakati za kujihami na maradhi ya corona, katika uwanja wa ndege. PICHA: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

TAALAMU wa hisa-

bati ya magonjwa ya

mlipuko (epidemiol-

ogy) uko katika mtihani
mgumu kwa kutanzua kitendawili
cha mwenendo wa ugonjwa wa
corona, linaoendelea kuitesa du-
nia, huku China ikiwa mwathirika
mkuu.

Suala hilo liko katika midomo na
hisia za wataalamu kwani kupanga
mabhitaji ya raslimali na miundom-
binu ya kupambana na gonjwa
hilo, na mahitaji ya ziada katika
jami, taasisi za nchi na hata bajeti
inategemea ugonjwa huo unavy-
oendelea.

Likifikia kilele chake, maana
yake ni kwamba wanaoambuki-
zwa wanapungua kwa kasi na
ugonjwa unaanza kupoteza makali
yake ya awali, inakuwa kuwaanga-
lia wagonjwa zaidi.

Mamlaka muhimu zaidi kuion-
goza dunia katika suala hilo, ni
Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya
(WHO), ambalo limekuwa likiuli-
zwa swali ni baada ya takriban
wiki mbili za kuenea kwake.

Ndani ya kilichoonekana katika
kipindi cha wiki mbili ni kuwa kasi
yake hasa ilikuwa China na zaidi
katika jiji la Wuhan ndani kabisa
ya nchi hiyo, kitovu cha mitandao
ya kibiashara ya aina tofauti kwa
majimbo yaliyo mbali na ukanda
wa bahari.

Kwingineko, athari zilikuwa
haba, waathirika wachache kwa
baadhi ya washirika wa karibu wa
China, kwa mfano Marekani, ili-
gundua watu wanne wenye virusi
vya corona wakatibiwa na wali-

ruhusiwa kutoka hospitali.

Kuelekea mwisho wa wiki
ya kwanza ya mwezi Februari,
maofisa wa ngazi za juu wa WHO
wanaokutana kila wakati kutoa
vielelezo vya wakati uliopo kuhusu
kuenea na juhudi za kupambana
na ugonjwa huo, bado hawakuwa
na majibu.

Walisema tu kuwa ‘ugonjwa huo
bado haujafikia kilele chake’ kwa
maana kuwa kasi ya kuambukiza
bado ndiyo kubwa, licha ya kuwa
wanaopona na kutolewa hospital-
ini nao walikuwa wengi.

Wataalamu walianza kupata
picha ya jinsi ugonjwa huo unavy-
oenea, wakilinganisha na mafua ya
ndege (Sars) na ebola kwa upande
wa Afrika, magonjwa ya mlipuko
yanayoenezwa pia kwa kupumua.

WHO inasema bado mapema
kusema ni wakati gani corona
itafikia au itakuwa imefikia kilele
chake, lakini baadhii walisema
itakuwa mwezi wa Machi.

Hata hivyo, kuna taarifa zilizos-
ikika katika televisheni, zikim-
nukuu mtaalamu kutoka Hong
Kong, anayesema kilele cha corona
huenda kisifikiwe kabla ya mwezi
Mei.

Ni ubishi unaotokana na haraka-
ti za uchomozaji takwimu za awali,
mifumo ya uambukizaji, uzuiaji na
kupata jibu sahihi.

Rais Donald Trump wa Mare-
kani, aliona aingie katika mkondo
huo wa kubuni ni wakati gani
corona inaweza kuanza kupun-
gua nguvu, akasema katika uku-
rasa wake wa mtandao wa ‘twitter
kuwa wakati kipupwe kikipungua
na kiangazi chepesi kuanza virusi

hivyo vitapungua nguvu.

Ilikuwa ni baada ya kufanya
mazungumzo ya simu na Rais Xi
Jinping wa China, lakini haikuwa
wazi kama hisia hiyo ilitokana na
waliyojadiliana, ambako alitumia
nafasi yamtandao wa twitter kutoa
pongezi kwa Rais Xi na jitthada na
udhati wa kusukuma suala hilo
anazoonyesha.

Amemwambia Rais Xi Jinping,
kwamba anahisi China inafanya
vizuri katika juhudi hizo, na ana
mtazamo wa jinsi virusi hivyo vina-
vyoweza kupungua nguvu za joto,
halafu huenda vitapotea kabisa.

Baada ya Rais Trump, kutoa
hisia hizo wataalamu walirudia
msimamo wa WHO kuwa bado
ni mapema kujua kilele cha co-
rona kitafikiwa wakati gani, licha
ya kwamba muda huo wa Machi
ni kuanza kupungua baridi kwa
upande wa Kaskazini mwa Dunia.

Hapo ikawa vigumu kwa wa-
chambuzi wa habari kueleza ni
wapi ambako Rais Donald Trump,
alipata picha hiyo, katika mpang-
ilio wa kitaaluma uliofanya uhakiki
wa kitakwimu wa mlipuko huo na
hata kufikia tamati.

Ilikuwa vigumu kujua kama Rais
Trump alilenga hisia halisi ya ki-
taaluma au alibuni fikra hiyo kiiti-
kadi, ikizingatiwa ni mtaalamu na
mahiri wa propaganda na ujanja
wa kiitikadi anayejulikana sasa ki-
mataifa, kuna uwezekano alibuni
huo mwenendo tarajiwa.

Kwa kuambatanisha hali ya
hewa na ugonjwa wa corona ili-
yoibuka katika kipindi cha baridi,
kuna hisia virusi hivyo vinastawi
katika baridi na joto likiingia, huen-
da litaipunguza nguvu, kwani siyo

Ni ubishi
unaoto-
kana na
harakati za
uchomozaji
takwimu
za awali,
mifumo ya
vambuki-
Zaji, vzuiaji
na Kupata
jibu sahihi.

mazingira yake muafaka.

Wenye uzoefu na vimelea
(bakteria) hivyo, wana mtazamo
kwamba kuna walakini katika hisia
hizo, kwani siku zote joto ni mazin-
gira muafaka kumea na kuenea kila
aina ya vimelea, hata vinavyokuwa
mwilini.

Yako mazingira kimataifa pamo-
ja na ubishi wa kiitikadi, kuhusi-
ana na wakati wa kujiandaa kwa
kampeni za uchaguzi mkuu Mare-
kani mwaka huu, Rais Trump aki-
wania nafasi yake kwa muhula wa
pili.

Mazingira hayo yanahusu mi-
jadala ya janga la mabadiliko
ya tabianchi, kutoka mtazamo
wa kuongezeka joto kunaleta
hali mbaya ya kuyeyuka barafu,
kuongezeka maji baharini na ku-
sababisha mvua kubwa, vimbunga
na mafuriko katika maeneo mengi.

Rais Trump, ni mmojawapo am-
bao kwa takriban miaka 20 wame-
kuwa wakikataa ukweli huo na
kuzuka ugonjwa huo, ambao hai-
jaeleweka ilivyofumuka, kunatoa
mwanya wa kufanya kejeli.

Wakati mazingira ya joto
yanaongeza hatari ya vimelea
kuwa na nguvu zaidi, binafsi
kiongozi huyo anatoa rai kuwa
huenda ndiyo vikakosa nguvu
na kujifia, akiwa na maana jamii
ianze kuona ongezeko la joto
duniani kuna faida zake, na jamii
isijisumbue kutatua.

Hata zaidi ya hapo, ni kuzuia
wataalamu wasielekeze mawazo
yao katika hali hii ya joto kuongeze-
ka na vimelea vya wanyamapori
wanaoliwa kuongezeka nguvu na
kuzusha janga la kuambukizana na
uwezekano wa milipuko baadaye.
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SIKU YA UKEKETAJI

Yanayojificha yaibuliwa
upya hadharani mchana

. Watoto vvaanika vvanachofanyivva . Wanaharakati vvasimulia mapya

¥ W o3
S “hﬁ

viwanja vya Shule ya Sekondari Kitunda, Jijini Dar es Salaam.

Na Yasmine Protace

KEKETAJI una madhara
na hilo halina ubishi.
Unamwathiri kisaikolojia
na kama ni mwanafunzi,
anaweza kukatiza masomo na
kushindwa kufikia ndoto yake.
Kuna vijana wengi walioko
masomoni hivi sasa, wanatarajia
baada ya hapo kuna hatua zaidi
ya ama shule au vyuo na wafikie
kuwa watu wa aina fulani, katika
kuchangia maendeleo ya taifa.
Ukeketaji kwa kiasi kikubwa
umechangia matatizo makubwa ya
kiafya, hasa kupitia upotezaji damu
nyingi kwa tendo hilo. Inaelezwa,
licha ya madhara hayo, bado kwa
kiasi kikubwa jamii haijapata
elimu sahihi ya athari hizo ambazo
zimetajwa chache, kati ya nyingi
zilizopo.

MAADHIMISHO KITUNDA

Hivi karibuni Februari 6 katika
maadhimisho ya ukeketaji yaliyo-
fanyika Kitunda jijini Dar es Salaam,
kuna mengi yalizungumzwa kuto-
kana na matukio hayo ya ukeketaji,
kwenye eneo hilo ambako kunadai-
wa kuna nyendo hizo.

Ni maadhimisho yanayofanyika
kila siku hiyo duniani kote na kuna-
patiwa kaulimbiu yake kila mwaka.

Safari hii mwandaaji akiwa
mwanaharakati wa Kkijinsia, TGNP
Mtandao katika Shule ya Sekond-
ari Kitunda, wananchi wa mae-
neo mbalimbali ya Dar es Salaam,
walishiriki, wakiwamo wanafunzi
kutoka shule mbalimbali, ambao
walikuwa walengwa wakuu.

OFISA USTAWI

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata
ya Kitunda, Anatolia Wabuke,
anasema kuwa baadhi ya vijana
wamejikuta wakitengwa na wazazi
wao, kutokana na kuoa wanawake
ambao hawajakeketwa.

“Ofisi yangu,imekuwa ikipokea
malalamiko mengi kutoka kwa vija-
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Malalamiko
tunayapata
ndoa zina-
vunjika,
kutokana

na baadhi
ya wazazi
kuwatenga
watoto wao
wa kiume,
ambao
wameoa wa-
nawake ha-
wajakeket-
wa, hivyo ili
mwanaume
asitengwe
na familia
yake inabidi
avunje ndoa
yake.
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Baadhi ya wanafunzi wakiimba nyimbo zao za kupinga ukeketaji, katika maadhimisho yaliyoandaliwa na TGNP Mtandao katika

Ofisa Programu wa TGNP Mtandao, Anna Sangai. PICHA ZOTE:
YASMINE PROTACE.

na ambao wameoa wasichana am-
bao hawajakeketwa, hivyo familia
zimekuwa zikiwatenga kutokana
na kuoa wasishana ambao hawa-
jakeketwa,” anasema.

Anaongeza kuwa, vijana wame-
kuwa wakitengwa na familia zao
baada ya kubainika wameoa wa-
siokeketwa na ofisi yake imekuwa
ikipokea malalamiko kutoka kwa
wanawake, wanaoidai kuachwa na
waume zao, kutokana na wazazi wa
wanaume kuwakata watoto wao
wa kiume, kutoendelea kuishi na
wanawake ambao hawajakeketwa.

“Malalamiko tunayapata ndoa
zinavunjika, kutokana na baadhi
ya wazazi kuwatenga watoto wao
wa kiume, ambao wameoa wa-
nawake hawajakeketwa, hivyo ili
mwanaume asitengwe na familia
yake inabidi avunje ndoa yake,”
anasema.

Anafafanua  kwamba  elimu
wameishatoa kwa mangariba, wa-
naodai kwa sasa wanatumia ny-
embe moja kukeketa watoto, lakini
miaka ya nyuma walitumia moja
kukeketa watoto wengi.

Wabuke anasema, ngariba
pamoja na kudai wanatumia ny-
embe moja ili maambukizi yasito-
kee kutokana na kutumia nyembe

moja kwa watoto wengi, tayari
wameishawapatia elimu inazun-
gumzia athari zitokanazo na uke-
ketaji.

Ofisa Ustawi Jamii huyo, anase-
ma pamoja na kutoa elimu, lakini
baadhi ya wazazi sio waaminifu,
kwani wamekuwa wakitumia likizo
za shule kwa watoto kwa kuwatoa
mkoa mmoja na kuwapeleka
mwingine na kuwafanyia ukeketaji.

Anasema, taarifa hizo zinatolewa
na watoto, baada ya kurudi likizo
na anaitaka jamii kutoa taarifa pale
wanapoona kuna viashiria vya
ukeketaji, ili wahusika wachuku-
liwe hatua stahiki na wanaokeket-
wa, watoe taarifa ili wahusika wa-
chukuliwe hatua haraka.

Wabuke anasema, wakeket-
aji wana mbinu nyingi Kkatika
kutekeleza azma zao, ikiwamo wa-
toto wamekuwa wakitumia likizo
kwa kuwasafirisha wanafunzi na
kuwakeketa.

Anasema, amekuwa akipata
malalamiko hayo kutoka kwa wa-
nafunzi wanaorudi kutoka likizo,
wanaotoa taarifa kwamba wame-
keketwa.

OFISA TGNP
Anna Sangai, ni Ofisa wa TGNP

Mtandao, anayesema kuwa ofisi
yake imeamua kuzungumza na vi-
jana, jinsi ya kujikinga na ukatili wa
kingono.

Anasema katika kuadhimisha
Siku ya Kupinga Ukeketaji Duni-
ani, kila mwaka wana kaulimbiu ya
mwaka huu ni ‘nguvu ya vijana kup-
inga ukeketaji’.

Ofisa huyo anaonyesha takwimu
zinaonyesha watu zaidi ya milioni
nne duniani walishafanyiwa uke-
ketaji na anaongeza: “Tanzania
mkoa wa Manyara unaongoza kwa
matukio hayo, ukifuatiwa na Do-
doma.”

Anna anasema wanaofanya
matukio hayo wamekuwa wak-
ibadilisha mbinu na kwa sasa hata
watoto wadogo zaidi wamekuwa
wakifanyiwa ukeketaji.

“Wanaotenda ukatili huo wame-
kuwa wakibadili mbinu ambapo,
kwa sasa asilimia 30 ya watoto wa-
dogo wamekuwa wakifanyiwa uke-
ketaji,” anasema.

Ofisa huyo wa TGNP Mtandao,
anasema wajawazito na kinamama
wanaotarajia kujifungua, wame-
kuwa wakifanyiwa ukeketaji na ma-
tendo hayo yamekuwa yakifanywa
na baadhi ya familia.

Anasema, katika kupambana na
matukio hayo, TGNP Mtandao im-
ekuwa ikizungumza na vijana jinsi
ya kujilinda na ukatili wa kingono
na ikazindua kampeni ya ukeketaji,
yamesababisha baadhi ya watoto
ndoto zao kupotea kutokana na ku-
fanyiwa ukatili.

Pia anafafanua ni wakati wa kila
mmoja kutumia nafasi aliyo nayo,
ili kutokomeza ukeketaji. Anasema:
“Tanzania imejipanga ifikapo 2030
na masuala ya ukatili wa aina zote
uwe umetokomezwa.”

Anakiri vitendo vya ukatili ni
vingi sana na vinafanywa na jamii
yenyewe na anasema watoto wasi-
posimamiwa vizuri wakaendelea
kufanyiwa ukatili ndoto za watoto
hazitazaa matunda.

MABINTI WANENA

Hamidi Juma, ni mwanafunzi wa
Shule ya Sekondari Misitu, anaom-
ba sheria iwabane mangariba, am-
bao wanaharibu ndoto za vijana
kutokana na kuwakeketa.

Mwanafuzi huyo anashauri wa-
zazi wanaoendekeza matukio ya
ukeketaji,0 wachukuliwe hatua kali,
kwaniwatoto wengi wana matarajio
akimaliza shule wawe sehemu fu-
lani ya jamii, lakini kutokana na
kufanyiwa ukeketaji, malengo yao
yanawapotoka.

“Hapa kila mtoto anandoto zake,
akimaliza shule, anataka kuwa nani,
lakini ndoto zinapotea kutokana na
kukatizwa na wakeketaji,” anaeleza
Ema.

Anasema, watoto  wanapo-
fanyiwa ukeketaji mara nyingi
wanaathirika kisaikolojia na hapo
ndipo unapokuta anashindwa kue-
ndelea na masomo.

Ashura Jumanne, mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari ya Kitun-
da, Dar es Salaam, anasema wa-
zazi wanaotoa baraka ili watoto
wakeketwe, sheria zinatakiwa zi-
chukuliwe dhidi yao.

Anasema, hata vijana hawapaswi
kukaa kimya na wanatakiwa kutoa
taarifa, pale wanapoona kuna via-
shiria vya ukeketaji.
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Wafugaji kuishtaki halmashauri kwa Mpina

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

AFUGAJI  wilayani

Chunya, mkoani

Mbeya, wame-

unda kamati ya
watu watano kwenda kuishtaki
halmashauri ya wilaya hiyo kwa
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Lu-
haga Mpina, wakidai kukwepa
kuwalipa fedha zao zaidi ya Sh.
milioni 94.

Fedha hizo ni ambazo hal-
mashauri hiyo iliwatoza zaidi ya
kiwango kilichokuwa kimeeleke-
zwa na serikali wakati wa kupiga
chapa mifugo mwaka 2017, bada-
la ya kutozwa Sh. 500 kwa mfugo
mmoja walikuwa wanatozwa Sh.
1000. Mwenyekiti wa chama cha
wafugaji wa wilaya hiyo, Shang’ai

Laboi, alisema halmashauri
hiyo iliagizwa na Waziri Mpina
kuwarejeshea fedha zao, lakini
mpaka sasa hawajalipwa.

Alisema agizo hilo la waziri
bado halijatekelezwa na hal-
mashauri hiyo kupitia kwa Mku-
rugenzi Mtendaji wake, imeweka
masharti magumu kwa ajili ya
kuwalipa fedha hizo hali ambayo
wanahisi ni mbinu za kutaka ku-
wadhulumu. Alisema wameele-
zwa na Mkurugenzi kuwa wa-
natakiwa kulipwa kwa awamu
tofauti na kwa kuwalipa mfugaji
na watalipwa wale wenye risiti za
malipo hayo.

“Sisi tuna chama chetu cha
wafugaji na tuna akaunti benki,
tunachotaka fedha zetu zitumwe

kwenye akaunti yetu na ndicho
wafugaji wote wanataka, huko
ndio tuna uhakika wa fedha hizo
kumfikia kila mfugaji, lakini timu
tuliyoichagua ni kwa ajili ya kum-
wambia waziri kuwa agizo lake
halijatekelezwa,” alisema Laboi.

Alisema hawako tayari kulipwa
fedha hizo kidogo kidogo kwa
sababu wao walilipa zote kwa
wakati mmoja.

Mmoja wa wafugaji hao, Juma
Mihayo, alisema awali wakati wa-
naanza kutekeleza kupiga mifugo
chapa, walitumia chama cha
wafugaji kuwahamasisha, hivyo
wanataka malipo yao yarejeshwe
kupitia akaunti ya chama.

Mihayo alisema halmashauri
hiyo haiwafahamu  wafugaji
na baadhi yao walishahama na

wengine wamepoteza risiti hivyo
itakuwa vigumu kupata haki zao.

“Sisi wafugaji hatuhitaji kulip-
wa mmoja mmoja, tunataka
fedha zetu ziingie kupitia kwe-
nye chama chetu cha wafugaji,
zile ni fedha zetu na hatuhitaji
kumpigia mtu magoti ili tulipwe,”
alisema Mihayo. Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chu-
nya, Sophia Kumbuli, alisema
haiwezekani halmashauri hiyo
ikalipa fedha hizo kupitia kwe-
nye chama kwa madai kuwa sio
makubaliano ya wafugaji wote.

Hata hivyo alisema ana mpan-
go wa kukutana na kufanya ma-
zungumzo na wafugaji hao ili ku-
fikia mwafaka na kuwaelimisha
kuhusu namna ya kulipana fedha
hizo.

Maofisa wa
Wakala wa
Huduma za
Misitu nchini
(TFS) Taifa,
pamoja na
wananchi
lgoma katika
Halmashauri
va Wilaya
yva Mbeya,
wakiwa
wameungan-
isha mikono
hapo, juzi,
kuashiria
maridhiano
va kubadil-
ishana
mashamba
kwa ajili ya
shughuli
mbalim-
bali. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Ataka wana-CCM kujitathmini

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

MJUMBE wa Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Taifa, Dk. Stephen Mwakajumilo,
amewataka viongozi wa CCM na
serikali kujenga utamaduni wa
kujitathmini katika utendaji wao
kwa lengo la kuongeza ufanisi
katika ujenzi wa maendeleo ya
taifa.

Alitoa wito huo, juzi wakati
akizungumza na wanachama
wa CCM katika Kata ya Ruiwa
Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya
na kubainisha kuwa amekuwa
akisikitishwa na tabia ya baadhi
ya viongozi wa ndani ya CCM na
serikali ambao wanasuasua kuha-
rakisha maendeleo ya nchi.

Alisema kwa bahati mbaya
kuna viongozi ambao hawajengi
utamaduni wa kujipima na kuji-
tathmini katika utendaji wao wa
kila siku, hali ambayo inasababi-
sha kuchelewesha jitihada za Rais
kuharakisha maendeleo ya wa-

nanchi aliyoyakusudia kutekeleza
kwa muda wa uongozi wake.

Akionyesha  kukerwa, Dk.
Mwakajumilo alitoa mfano agizo
la Rais wa Jamhuri ya Muungano
vilivyokuwa karibu na hifadhi za
taifa kutoondolewa na kusema
kuwa mpaka sasa kumekuwa na
ukakasi wa agizo hilo katika mae-
neo aliyoelekeza na kuweka wazi
29 kati ya 33 ambavyo havipaswi
kuondolewa.

“Tangu Rais Magufuli atoe ag-
na Hifadhi ya Ruaha katika Wilaya
ya Mbarali kutoondolewa na
badala yake vifanyiwe mchakato
wa kuvirasimisha, lakini jambo
la ajabu hakuna kiongozi yeyote
ndani ya chama na serikali
aliyefika  katika vijiji
lengo la kutoa ufafanuzi wa kina
na kuainisha mpaka wao kati ya

tofahamu,” alisema Dk. Mwaka-

jumilo.

Alisema kuna mpaka ambao
awali uliwekwa na watendaji
wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa
(Tanapa) katika Wilaya ya Mbara-
li na ambao unaofahamika kama
GN 28, ni kero kubwa ndani ya
CCM kutokana na wananchi ku-
tokubaliana na mpaka huo baada
ya kumega eneo kubwa la wilaya
hiyo na hivyo kuathiri shughuli za
ujenzi wa makazi na shughuli za
kilimo.

Alisema viongozi wana wajibu
wa kujenga utamaduni wa ku-
tambua mahitaji ya wananchi wa-
naowaongoza na kuiga mienendo
ya Rais Magufuli ya kuwa muwazi
katika mambo mbalimbali.

Dk. Mwakajumilo aliwasihi
wanachama wa CCM kuacha
kubweteka na ushindi walioupa-
ta katika uchaguzi wa serikali
za mitaa na kuwa wanajukumu
kubwa katika uchaguzi ujao wa
madiwani na wabunge kukiletea
ushindi chama hicho.

Alisema umoja na upendo
miongoni mwa wanachama wa
CCM ndiyo msingi mkubwa wa
mafanikio katika chaguzi mbal-
imbali na kuwa mwanachama
yeyote hana budi kuhakikisha
anaimarisha misingi hiyo kwa
ajili ya maendeleo ya chama na
serikali kwa ujumla.

Pia Mwakajumilo aliwatahad-
harisha wanachama wa CCM
kuwa makini na wanaotaka ku-
pata madaraka kwa kuwa hawa-
takuwa na nafasi katika uchaguzi
ujao wa madiwani na wabunge na
kuwa lengo kuu la CCM ni kuwa-
pata viongozi wenye nia ya kweli
katika kuwaongoza wananchi
bila ya kuangalia uwezo wao wa
kifedha.

Alisema kama kiongozi wa
CCM taifa atahakikisha anafanya
mikutano na wanachama mae-
umoja na mshikamano miongoni
mwa wanachama na viongozi wa-
naowaongoza.

Madereva
magari

va mizigo
wakwama

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

MADEREVA zaidi ya 30 wa
magari ya mizigo wamekwama
kuendelea na safari kwa muda
wa siku sita, kufuatia kipande
cha barabara ya Chang'ombe
kwenda Mkwajuni wilayani
Songwe yenye urefu wa
Kilometa 2.3, kusombwa na
mafuriko. Wakizungumza na
Nipashe jana madereva hao
walisema mvua kubwa iliyo-
nyesha hivi karibuni ilisaba-
bisha Mto Lupa kujaa maji na
kuvunja kingo zake hali iliyo-
sababisha maji kukosa mwele-
keo na kusomba barabara.

“Ni siku ya sita sasa tuko
hapa Mkwajuni barabara ya
Chang'ombe kuelekea Mkwa-
juni imekatika mawasiliano
baada ya kusombwa na maji
kutokana na mvua inayoen-
delea kunyesha, hatujui ni lini
maji yatapungua ili tuanze
safari maana magari yetu
yamepakia mizigo,” alisema
mmoja wa madereva hao,
Rafael Mwambaje.

Mwambaje alisema kutokana
na umuhimu wa barabara hiyo
kampuni ya madini ya Shanta
imepeleka vifaa na kuanza
kumwaga vifusi vya mawe kuz-
iba maeneo yaliyosombwa na
maji. Alilomba serikali kupitia
Wakala wa Barabara Tanzania
(Tanroad), Wakala wa Bara-
kusaidia kutengeneza kipande
hicho cha barabara ili kureje-
sha mawasiliano na wananchi
waendelee na shughuli zao.

Miongoni mwa wafanyabi-
ashara Getrude Mwakyoma,
alisema hadi sasa wanashindwa
kufuata bidhaa mkoani Mbeya
kwa sababu ya barabara hiyo
kukatika. Mkuu wa Wilaya
ya Mbozi, Samwel Jeremiah,
alisema barabara hiyo itafung-
wa kwa siku mbili ili kupisha
matengenezo yanayofanywa
na kampuni ya uchimbaji ma-
dini ya Shanta kwa kushirikiana
na Tanroad, Mkoa wa Songwe.

Ameagiza Tanroad kuweka
kambi katika barabara hiyo
badala ya kuwaachia wadau
ambao wamejitoa kuisaidia
serikali. Hata hivyo Meneja wa
Utawala Kampuni Madini ya
Shanta, Saimon Rweyemamu,
alisema watahakikisha kazi
inakamilika kwa wakati ili
wananchi wapate huduma
ya usafiri ikiwa ni pamoja na
magari ya mizigo zaidi ya 30
yaliyokwama.

Mhandisi wa Tanroad Mkoa
wa Songwe, Nyembo Mhaga,
alisema wanatafuta suluhu la
kudumu kudhibiti mafuriko
katika eneo hilo kwa sababu
hata mwaka jana yalitokea
na walidhibiti, lakini mvua za
mwaka huu zimeleta madhara
makubwa.



Matumizi fedha za kigeni
uagizaji vyakula yapungua

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMU ya wachambuzi wa

Sera za Kilimo (PAG),

imesema kwa kipindi

cha miaka mitano kume-
kuwapo na mafanikio makubwa
kwenye uboreshaji wa sera am-
bayo yamechangia kupunguza
matumizi ya fedha za kigeni ka-
tika uagizaji wa vyakula kutoka
nje ya nchi.

Matumizi hayo yamepungua
kutoka Dola za Marekani 640
hadi 250.

Hayo yalielezwa jana na Mshau-
ri wa Sera za Kilimo na Mratibu
wa timu hiyo, David Nyange, al-
ipokuwa akizungumza kuhusu
kujenga mazingira wezeshi katika
sekta ya kilimo, kwenye konga-
mano la sita la Sera za Kilimo,
Mifugo na Uvuvi, jijini hapa.

Jukwaa la wadau hao linaun-
dwa na taasisi 15 zinazojihusisha
na utafiti na maendeleo ya sekta
ya kilimo, zikiwamo ANSAF, AS-

PIRES, SAGCOT, TPSF, ACT, TAHA,
FSDT, AMDT, MAFAP (FAO), ESRF,
REPOA, ENGINE na EAGC. Pia,
Dalberg, PASS Trust, TAHA na
AGRA. Akizungumza katika kon-
gamano hilo, Nyange alisema
mafanikio ya maboresho ya sera,
sheria, kanuni na taasisi za maen-
deleo ya sekta ya kilimo kwa kip-
indi hicho inaonyesha mafanikio
makubwa katika uboreshaji wa
sera na maboresho zaidi ya 200
yamefanyika.

“Maboresho hayo yamelenga
unafuu wa kodi kwa pembejeo na
teknolojia mbalimbali zinazotu-
mika katika uzalishaji wa mazao,
mifugo na samaki, pia ongezeko
la ushuru ili kulinda wazalishaji
wa ndani, kupunguzwa kwa
ushuru wa mazao unaotozwa na
halmashauri za serikali za mitaa
na kuondolewa au kupunguzwa
kwa utitiri wa tozo mbalimbali,”
alisema.

Alieleza kuwa ongezeko la ush-
uru wa forodha kwenye maziwa,

nyama, juisi pamoja na mvinyo
katika kulinda viwanda vya ndani
umechangia matumizi ya fedha
za kigeni katika kuingiza vyakula
kutoka nje kupungua kwa kiasi
hicho.

“Kutokana na maboresho hayo,
utafiti umeshuhudia matokeo ya
awali kama vile kupanda chati
kwa Tanzania kwa ngazi tatu
katika ripoti ya Benki ya Dunia
ya Mazingira ya Biashara (2020
Doing Business), kupungua kwa
uingizaji bidhaa za vyakula,
kuongezeka kwa mapato kwa
baadhi ya halmashauri,” alisema.

Kadhalika, alisema suala la kodi
ya kampuni kwa Tanzania ni asil-
imia 30 huku Zambia na Msumbi-
ji wakishusha na kuwa asilimia 10,
na kushauri serikali kuliangalia
suala hilo ili kuongeza ushindani.

Naye Mwenyekiti wa Timu
hiyo, Audax Rukonge, ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Jukwaa
la wadau wa kilimo wasio wa ki-
serikali (ANSAF), Audax Rukonge,

alisema kiwango cha umaskini
kinapungua kwa kasi ndogo na
watafiti wanasema kwa kasi hiyo
inahitajika miaka 50 kuondokana
na umaskini.

“Hii ni kwa sababu sekta zina-
zojumuisha watu maskini hazi-
jawekewa msukumo ikiwamo
uwekezaji na kuwekewa kipaum-
bele na moja ya sekta hizo ni sekta
ya kilimo ambayo inafanyika viji-
jini, maskini ndio wapo,” alisema.

Alitaja  sababu nyingine ni
uwekezaji wa uchakataji mazao
ya kilimo ni mdogo na kwamba
kuna haja ya kuweka uwekezaji
kwenye eneo hilo.

“Kundi la watafiti ndio maana
tumekuja na maudhui ya kuanga-
lia uwekezaji wa sekta binafsi
na umma ili kuwapo na tija, tut-
aangalia ukuaji wa sekta ya kilimo
ukoje, kulingana na mageuzi ya-
nayofanyika kwa kuwa serikali
inabadili sera, tuangalie ukuaji
wake unaendana, mazingira ya
uwekezaji yakoje,” alifafanua.

Waziri wa
Mambo ya
Ndani, ambaye
ni Mbunge wa
Jimbo la Kibak-
we, George
Simbachawene
(kulia), akimwo-
nyesha Mkuu
wa Wilaya va
Mpwapwa, Jab-
iri Shekimweri
(kushoto), atha-
ri za mafuriko
yaliyokikumba
Kituo cha Polisi
Chipogoro,
jimboni humo,
wilayani Mp-
wapwa, mkoani
Dodoma, jana.
PICHA: WMNN

Mahiga awaonya watumishi mahakama

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Dk. Augustine Mahiga amewataka
watumishi wa mahakama kuacha
ukiukwaji wa maadili ili kulinda
heshima ya mhimili huo.

Alitoa kauli hiyo juzi alipokuwa
akizindua mwongozo wa uende-
shaji wa kamati za maadili kwa
maofisa wa mahakama ngazi za
wilaya na mikoa. Alisema kwa
mujibu wa ibara ya 107 ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania mahakama pekee ndiyo
chombo chenye jukumu la utoaji
haki na kutoa wito kwa watumi-
shi wa mahakama kuendelea
kutekeleza vyema jukumu hilo.

“Ninawaasa watumishi wach-
ache ambao bado wanaendelea
na vitendo vinavyokiuka maadili
ya kazi yao waache ili kulinda
heshima ya mhimili wa mahaka-
ma na pia usalama wa ajira zao,”
alisema.

Alibainisha  kuwa  serikali
imeweka kipaumbele kwenye
maadili ya utumishi wa umma ili
kuongeza imani ya wananchi kwa
serikali yao. Alisema jitihada hizo
zimezaa matunda makubwa na
maadili ya utumishi wa umma ya-
meimarika kwa kiwango kikubwa,
wananchi wengi wanaridhishwa
na huduma zinazotolewa kwenye
taasisi mbalimbali za umma.

“Katika kuhakikisha kuwa ma-

hakama ya Tanzania inatoa hu-
duma bora kwa umma imeamua
kuweka kipaumbele katika ku-
dumisha nidhamu na maadili
kwa maofisa wa mahakama Kka-
tika ngazi zote ikiwa ni pamoja na
kuimarisha kamati za maadili za
maofisa wa mahakama,” alisema.

“Kamati hizo zina nafasi kubwa
na umuhimu katika kusimamia,
kuendeleza na kudumisha maadi-
li ya utumishi wa mahakama ili
kuufanya uwe wenye kutukuka,
kuheshimika na kuvutia.”

Kwa upande wake, Jaji Mkuu
wa Tanzania Prof. Ibrahim Juma
alisema bila kutoa elimu kwa
umma kutasababisha wananchi
wengi wenye malalamiko dhidi ya

maofisa wa mahakama kuhangai-
ka au kupeleka malalamiko yao
kwenye mamlaka zisizo sahihi
na hivyo kupoteza muda mwingi
kabla ya malalamiko yao kushu-
ghulikiwa.

Alisema wenyeviti wa kamati
za maadili ni wakuu wa wilaya
na mikoa ambao wapo karibu na
wananchi hivyo wana imani kuwa
kero za wananchi zitawafikia na
kuzishughulikia kwa haraka.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Dk. Rehema Nchimbi, alisema
miongozo hiyo iliyozinduliwa ita-
wasaidia kuwapa dira ya kutatua
kero na shida za wananchi hasa
wanazokutana nazo wanapok-
wenda mahakamani.

]
Serikali
yaunda
timu
kutafiti zao
la zabibu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeunda timu
ya watu 12, ambayo itafan-
ya utafiti wa zao la zabibu
kama linaleta hasara au
faida kwa mkulima pamoja
na serikali.

Timu hiyo itafanya kazi
ndani ya siku 10 pia ime-
agizwa kujua magonjwa
yanayoathiri zao.

Kauli hiyo ilitolewa juzi
na Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alipokuwa
akizungumza na wadau wa

Alisema zao hilo ambalo
linalimwa mkoani Dodoma
linakua kwa kudra za Mwe-
nyezi Mungu, ndio maana
ameamua kuunda timu
hiyo ambayo itawasilisha
ripoti wizarani.

Bashe alisema kuwa zao
hilo ndio uti wa mgongo
wa wakazi wa Dodoma
hivyo kuna haja ya kuweka
mpango mkakati kwa ajili
va kuinua zao hilo.

“Kamati ya watu 12
itakayoongozwa na Mwe-
nyekiti Gungu Mibavu,
kutoka Ofisi ya DPP, Sera
na Mipango ambapo wote
watafanya utafiti kwa
muda wa wiki moja na ku-
wasilisha ripoti itakayolet-
wa na kamati hii itatusaidia
kujua wakulima wa zabibu
wako wangapi? Changa-
moto za wakulima, wazal-
ishaji na wasindikaji, hivyo
itatusaidia katika mikakati
yetu,” alisema Bashe.

Alisema mkakati mwing-
ine wa serikali ni kufufua
mabwawa yote yaliyoten-
genezwa kwa ajili ya um-
wagiliaji wa zabibu katika
wilaya tatu zinazolima zao
hilo ambazo ni Bahi, Cham-
wino na Dodoma.

Bashe aliwataka wadau
wa kilimo hicho kuunda
vyama Vvya ushirika ili ku-
pata fursa kwenye taasisi
za fedha.

Naye Mkurugenzi wa
Doniya Estate, ambaye
ni msindikaji wa zao la
zabibu, Catherine Mwambe,
alisema kuwa suala la kodi
l[imekuwa kikwazo Ki-
kubwa kwa wazalishaji wa
mvinyo.

“Kwa siku moja zinakuja
taasisi zaidi ya tano kila
moja inakuja kuchukua
kodi, hata faida hatupati,
maana hela yote inaishia
kwenye hizo kodi,” alisema
Mwambe.

Alisema, gharama za
uzalishaji ziko juu na soko
|la zabibu nchini bado na
kuiomba serikali kuingilia
kati na kuweka mazingira
ltlalfiki ya biashara ya zao

ilo.
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Huduma
CT-SCAN
yakosekana
Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzi-
bar, imekiri kutokuwapo
huduma za CT-SCAN katika
Hospitali ya Abdallah Mzee
Pemba.

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Harusi Said Suleiman,
aliyasema hayo wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi wa
Jimbo Paje, Jaku Hashim
Ayoub.

Jaku alihoji kuwa kuko-
sekana kwa mashine hiyo
kumesababisha wagonjwa
kupelekwa Unguja ambako
nako pia kifaa hicho kina
tatizo na kutaka kujua wiz-
ara imechukua hatua gani
kuhakikisha kifaa hicho
kinarejea kutoa huduma
kwa wananchi.

Akijibu Naibu Waziri
alisema kuwa Kifaa hicho
kimeshindwa kufanyakazi
kutokana na kuharibika.

Alisema mashine hiyo
ilitumika kwa muda mfupi
na kuharibika na bado
mafundi hawajakamilisha
matengenezo.

Alisema hadi sasa
wameshatumia dola 25,000
kuifanyia matengenezo
mashine hiyo.

Pia alisema serikali kwa
sasa inangalia uwezekano
wa kununua mashine ny-
ingine ili itoe huduma hiyo.
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Mvua zaathiri mashamba pilipili Kichaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA ya Biashara

na Viwanda imese-

ma mvua kubwa

zilizonyesha zime-

athiri mashamba ya pilipili kichaa.

Hayo yalielezwa na Naibu Wa-

ziri wa wizara hiyo, Hassan Hafidh

Khamis, wakati akijibu swali al-

iloulizwa na Mwakilishi wa Viti

Maalum nafasi za wanawake, Sada

Ramadhan Mwenda, katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi.

Alitaka kujua faida waliyoipata
vijana kupitia kilimo hicho.

Alisema licha ya mvua kuathiri

kilimo hicho, pia vijana ambao

ndio waliokuwa walengwa wa

mradi huo wa kilimo cha pilipili
wameyatelekeza mashamba hayo.

Alisema vijana walikusany-
wa na kupewa elimu kuhusu
umuhimu na faida watakayopata
kupitia kilimo hicho na walionye-
sha utayari wa uzalishaji wa pilip-
ili na walishiriki katika hatua za
awali za uandaaji wa mashamba
na upandaji.

Alisema wakati wa upaliliaji wa
mashamba, vijana walianza ku-
katisha mahudhurio, kutofika na
vifaa vya kulimia na baadhi yao
kutofika kabisa.

“Hali hii iliashiria vijana kutoku-
wa na utayari wa kuendelea na
mradi ipasavyo kwa kuwa mahud-
hurio yao hayakua mazuri wakati

wa upaliliaji,” alisema.

Alisema waliyatelekeza
mashamba hayo baada ya kudai
malipo kabla mavuno hayajapati-
kana.

Vilevile, alisema kutokana na
mvua kubwa zilizosababisha
cha Panga tupu, Wilaya ya Kaska-
zini B Unguja.

Aliwataka kutumia fursa ya kil-
imo hicho kwa kuanzisha vikundi
vya udhalishaji kwa kuzalisha
pilipili kwa wingi kwa kuwa soko
la uhakika lipo.

“Shirika la Biashara la Taifa
(ZSTC) watanunua pilipili zote
zitakazozalishwa kwa utaratibu
uliowekwa,” alisema.

Alisema hadi sasa hakuna ma-
vuno yaliyofanywa kutokana na
pilipili zilizolimwa kuwa chache.

Alieleza kuwa bado ipo haja
viongozi wote ikiwamo wa wilaya,
halmashauri na mabaraza ya vi-
jana kushirikiana ili upatikane
ufanisi wa mradi huo muhimu na
wenye tija kubwa.

Alisema wizara yake itakaa na
viongozi wahusika kurekebisha
changamoto zilizojitokeza ili zisi-
tokee tena na walengwa wapate
mafanikio.

Naye waziri wa wizara hiyo,
Balozi Amina Salum Ali, alisema
mradi huo bado haujafeli na ku-
wataka vijana kufanya kazi ili ku-
pata maendeleo.

Mwakilishi wa
Viti Maalum
(watu wenye
ulemavu),
Zaina Abdallah
Salum (kusho-
to), akibadilis-
hana mawazo
na mwanafun-
zi Khairat
Twalib Twaha
(kulia), ambaye
ni mwenye
ulemavu wa
uziwi kutoka
Shule ya Mwa-
nakwerekwe
F, baada ya
kusikiliza ho-
tuba ya kamati
ya ustawi wa
jamii Wiz-

ara ya Elimu
katika Baraza
la Wawakilishi,
jana. PICHA:
RAHMA SULEI-
MAN

Shein ataka wananchi kuheshimu Tume za Uchaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amewataka wa-
nanchi kuheshimu kazi, maju-
kumu na uvamuzi wa Tume za
Uchaguzi nchini, kwa kuzingatia
kuwa taasisi hizo zimeundwa kwa
mujibu sheria na Katiba za nchi.

Dk. Shein alisema hayo katika
kilele cha maadhimisho ya Siku ya
Sheria, Zanzibar.

Alisema kila mwananchi ana
wajibu wa kuhakikisha ana-
heshimu kazi za vyombo hivyo
katika uendeshaji na utoaji wa
uamuzi katika masuala yote ya-
nayohusu uchaguzi wa Zanzibar
na wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Alisema wananchi wana wajibu
wakujiepusha na vitendo vyote vi-
navyokwenda kinyume na sheria
na kanuni zilizowekwa na Tume
ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Alisema ni vyema kuhakikisha
kwamba kila mwenye sifa na haki
ya kushiriki katika uchaguzi huo,
anafanya hivyo kwa kuelewa kuwa
huo ni msingi muhimu wa kudum-

isha utawala bora na demokrasia.

Alizitaka taasisi zinazoshughu-
likia masuala ya uchaguzi pamoja
na usalama wa wananchi kufaha-
mu wajibu walionao na kutekeleza
majukumu yao ipasavyo, akibaini-
sha umuhimu wa usalama wawa-
nanchi kuwa ndio lengo la serikali.

“Ni vyema ikafahamika kuwa
suala la kuendeleza demokrasia
na kudumisha hali ya usalama na
amani wakati wote ni wajibu wetu
wa kikatiba,” alisema.

Alisema Zanzibar ina nafasi ya
kujifunza njia bora za kuendesha
kampeni za uchaguzi kwa kuz-
ingatia hoja, ajenda na mambo
muhimu ya maendeleo ya jamii
na nchi, kama ilivyobainishwa
katika Ilani za Uchaguzi badala
ya kutumia mwanya huo kufanya
kampeni zenye kuleta mifarakano,

chuki na uhasama.
Rais Dk. Shein alisema kuna
umuhimu wa kuhakikisha

kampeni za uchaguzi haziwagawi
watu kutokana na rangi zao, maka-
otoka. Akigusia kaulimbiu ya maa-
dhimisho hayo isemayo “Dumisha
Utawala wa Sheria na Demokrasia

katika uchaguzi mkuu 2020,” Dk.
Shein alisema suala la kuendeleza
demokrasia na kudumisha hali ya
usalama na amani wakati wote ni
wajibu wa kikatiba.

Alisema Serikali ya Zanzibar im-
etunga Sheria ya Uchaguzi Namba
4 ya 2018, ikiwa ni juhudi za kuku-
za na kudumisha demokrasia na
utawala bora pamoja na kuhakiki-
sha uchaguzi unakuwa huru na
wa haki. Alisema sheria zimeeleza
taratibu zinazopaswa kuchuku-
liwa pale wananchi wasiporidhi-
ka na hatua zilizochukuliwa na
moja ya taasisi zinazoshughulikia
mchakato wa uchaguzi.

“Iwapo mtu hukuridhika na
uamuzi wa Tume ya Uchaguzi
anaweza kupeleka shauri lake ma-
hakamani kwa uamuzi,” alisema.

Alieleza kuwa uamuzi wowote
utakaokwenda kinyume na tara-
tibu zilizowekwa na sheria, zitasa-
babisha zogo na kuanzisha fujo na
hivyo kuwa chanzo cha watu ku-
gombana na hatimaye kupigana.

Alisema serikali haitasita ku-
chukulia hatua za kisheria dhidi
ya watu wote watakaobainika
kuhusika na matukio ya aina hiyo.

Dk. Shein alisema kila nchi du-
niani ina mfumo wake wa utawala
na demokrasia na taratibu zakue-
ndesha uchaguzi, ikiwamo namna
ya kuwapata viongozi wa kushika
nyadhifa tofauti serikalini.

“Watanzania tuna mfumo wa
demokrasia unaokidhi hali ya us-
alama na mazingira yetu na ndio
maana sio sahihi na sio halali, si
haki na haifai kwa taifa jingine
kuingilia mfumo na taratibu ha-
lali za uchaguzi wa nchi yetu zi-
lizowekwa na Tume ya Uchaguzi,”
alisema.

Aliwataka viongozi wa vyama
vya siasa kuzingatia jukumu
kubwa la kuwatumikia na kuwasi-
mamia wanachama na wafuasi
wao kwa kuzingatia misingi ya
demokrasia na utawala bora.

“Si vyema chama cha siasa kush-
utumu kukosekana kwa misingi ya
demokrasia katika chama kingine
na taasisi nyingine wakati hali hiyo
ni mbaya zaidi ndani ya chama
kinacholalamika,” alisema.

Dk. Shein alisema kuwa
demokrasia ya kweli inahitajika
ndani ya uongozi wa vyama vya
siasa kwa kuweka misingi bora ya

kuendesha chaguzi za viongozi,
kutoa fursa za uongozi kwa watu
wenye uwezo pamoja na kujie-
pusha na hatua za kungang’ania
madaraka.

Alisema wakati taifa likijiandaa
na uchaguzi mkuu ujao, ana imani
kubwa na vyombo vya sheria ku-
sisitiza umuhimu wa kutekeleza
vyema majukumu yao kwa uadili-
fu na haki.

Alisema serikali itaendelea ku-
hakikisha hali ya amani na utulivu
nchini inaendelea kudumu na ku-
wakumbusha wananchi jukumu
la kuimarisha utawala wa sheria
pamoja na kulinda usalama.

Akigusia uhuru wa mahakama,
Dk. Shein alisema katika kipindi
chote akiwa madarakani hajawahi
kuweka azma ya kuingilia uhuru
wa chombo hicho, kwakutambua
kuwa ndio nguzo na mhimili wa
utawala usiopaswa kuingiliwa.

Naye Jaji Mkuu wa Zanzibar,
Omar Othman Makungu, alisema
kwa vipindi tofauti uchaguzi wa
Zanzibar umekuwa na ushindani
mkubwa wa kisiasa na kusisitiza
umuhimu wa jamii kuendelea
kulinda amani iliopo.
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DED akoshwa
na ununuzi
wa trekta
sekondari

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MKURUGENZI Mtendaji
wa Halmashsuri ya Wilaya
ya Masasi mkoani Mt-
wara, Changwa Mkwazu,
ameipongeza Shule ya
Sekondari ya Wavulana
Ndanda kwa kununua trekta
ikitumia fedha za mapato
yake ndani.

Ununuzi huo umegha-
rimu Sh. milioni 53.5, ukilen-
ga kuboresha kilimo katika
shule hiyo na kujiongezea
mapato.

Mkurugenzi huyo alitoa
pongezi hizo jana kwenye
hafla ya fupi ya kupokea na
kukabidhi rasmi trekta hilo,
akieleza kuwa shule hiyo
inapaswa kuigwa na shule
zingine.

Alisema ni jambo la fahari
kuona shule ikinunua zana
za Kilimo kama trekta kwa
kutumia mapato yake ya
ndani.

Mkwazu alisema jambo
hilo linapaswa kuwa la
mfano kwa shule zingine za
halmashauri hiyo.

“Huu ni mfano wa kuigwa
kwa shule zingine kwani
mmeweza kununua trekta
hili kwa fedha zenu za
mapato ya ndani na siyo
mkopo, hivyo mtaongeza
mapato ya shule pamoja
na kuwafanya wanafunzi
kushiriki kazi zingine za
maendeleo badala ya elimu
ya darasani pekee, honge-
reni sana,” alipongeza.

Akisoma taarifa kwa
megeni rasmi katika hafla
va kukabidhiwa trekta
hilo, Mkuu wa Shule hiyo,
Morega Mongate, alisema
shule ilifikia uamuzi wa
kununua trekta hilo ikiamini
ni chombo kitakachoongeza
uzalishaji wa mazao ya
Kilimo ikizingatia ina ekari
60 za kilimo.

“Uzalishaji ukiongezeka
shule itakuwa na uhakika
wa chakula kwa wanafunzi
kwani kuna wakati bei za
vyakula zinapanda hivyo
uzalishaji ukiwa mkubwa
ndani ya shule kutakuwa
na uhakika wa upatikanaji
chakula kwa muda wote
shuleni hapa,” alisema.

Mongate alisema shule
inatoa elimu ya darasani
na va kujitegemea kwa wa-
nafunzi, ikiwamo ufugaji wa
kisasa wa kuku, ng'ombe,
kilimo na shughuli zingine
ili baada ya kumaliza shule,
wajiajiri na kuajiri wenzao.

Wajijengea shule kunusuru watoto wao

Na Neema Emmanuel,
UKEREWE

'ANANCHI wa Kisiwa

cha Kweru Mton-

dogo kilichopo

wilayani  Ukerewe
Mkoa wa Mwanza, wameamua ku-
jenga shule ya msingi ili kunusuru
maisha ya watoto wao waliokuwa
wakivuka maji kwenda ngambo
ya pili kuifuata elimu kwa kutumia
mitumbwi.

Akizungumza wakati wa ziara
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Cornel
Magembe, alisema Shule ya Msingi
Shikizi ilijengwa kwa usimamizi
wa polisi, baada ya kuibuka kundi
la watu wakidai eneo hilo kuna

makaburi ya babu zao, lengo likiwa
ni kukwamisha harakati za ujenzi
wa shule hiyo.

Alisema kipindi cha nyuma wa-
toto walikuwa wakipanda mitu-
mbwi kuifuata elimu kisiwa jirani,
jambo ambalo lilisababisha watoto
kupata adha mbalimbali, hivyo
wananchi waliungana na kujenga
vyumba vinne vya madarasa,
ofisimoja  na matundu ya choo
mawili.

“Shule hii ni mradi uliogharimu
Sh. 33,000,000 ukiwamo mchan-
go wa mkurugenzi, mchango wa
wananchi na Benki ya NMB na
mfuko wa jimbo ukitolewa na
mbunge wa mifuko 193 ya saruji,”
alisema Magembe.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, George Nyamaha, alisema
kuwa lengo la wananchi wa kisiwa
hicho kuwa ni kuboresha elimu, na
kwamba wapo tayari kukamilisha
ujenzi kwa mifuko 193 iliyotolewa
na mbunge ili kupatiwa usajili.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, aliwapongeza
kwa maendeleo hayo kwani kuna
maeneo ambayo yanawakazi
wengi, lakini hawana hamasa ya
kujenga shule, hivyo alimwagiza
ofisa elimu kuharakisha usajili wa
shule hiyo ili kuwanusuru na adha
hiyo, na kuahidi kuchangia bati
100 ili kuunga mkono juhudi za
wananchi hao.

“Kuna maeneo watu ni wengi,

lakini wanashindwa hata kujenga
shule, ujenzi kwao ni ugomvi
na mabishano.. wananchi wote
wangekuwa kama wakazi wa kisi-
wa hiki tungekuwa mbali sana ki-
maendeleo,” alisema Mongella na
kuahidi kuwa atafuatilia madarasa
mawili yaliyosalia pamoja na ujen-
zi wa choo ili shule hiyo ipatiwe
usajili kamili.

Ofisa Elimu Mkoa wa Mwanza,
Michael Ligola, alisema shule hiyo
inatakiwa kusajiliwa ili kuwanu-
suru watoto hao, hivyo wajitahidi
kumalizia madarasa mawili na
matundu ya vyoo ili kukidhi vigezo
na kwamba baada ya hapo wata-
wapitisha wakaguzi ili shule hiyo
isajiliwe.

/’-—_-

Mkurugenzi wa Bima wa Benki ya NBC, Benjamin Nkaka (kushoto), akisalimiana na Balozi wa Heshima wa Zanzibar katika Shirikisho la Jam-
huri ya Brazil, Abdulsamad Abdulrahim, wakati wa warsha ya wanawake na vijana wajasiriamali kuhusu masuala ya uchumi iliyoandaliwa na

Mennonite Tanzania, Askofu Nelson Kisare. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wizara yakabidhiwa hospitali ya Maweni

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
imekabidhiwa rasmi Hospitali ya
Rufani ya Mkoa Maweni, iliyoko
mkoani hapa.

Akikabidhiwa hospitali  hiyo
jana, Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Dk. Zainab Chaula, alisema
anaishukuru sekretarieti ya mkoa
kwa kuisimamia hospitali pamoja
na watumishi katika kipindi hicho,
hivyo kuwezesha wananchi kupata
huduma zinazostahili.

“Pamoja na makadhibiano tu-

taendelea kushirikiana kwa uka-
ribu na ofisi yako RAS (Katibu
Tawala wa Mkoa) na bado utaen-
delea kuwasimamia watumishi
hawa kwani wapo mkoani kwako,”
alisema.

Aidha, Dk. Chaula alisema wiz-
ara imetengeneza mkataba kati
yake na RAS katika eneo la usi-
mamizi hasa ya majengo ili yabaki
kwenye uimara unaohitajika.

“Tunawashukuru watendaji wa
ofisi ya Katibu Tawala kwa kazi
nzuri waliyoifanya ya usimamizi
wa hospitali hii hadi sasa tunaka-
bidhiana. Tutakwenda kuzisoma

nyaraka hizi moja baada ya ny-
ingine, maana ni mali za serikali.
Mmetueleza kuna madeni, tut-
ayapitia na kuyafanyia kazi,” alise-
ma.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa
Kigoma, Rashid Mchatta, alisema
ataendelea kushirikiana kwa kari-
bu na watumishi wa hospitali hiyo
katika utekelezaji wa majukumu
yao ili wananchi wapate huduma
bora.

“Watumishi sisi bado ni wamoja.
Tutashirikiana bega kwa bega ili
kuhakikisha wananchi wanaende-
lea kupata huduma zilizo bora,”

alisema.

Wakati huo huo, Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk. Os-
mond Dyegula, alisema hospitali
hiyo  inawatumishi 233n a
kwa wastani wanaona wag-
onjwa kati ya 300 na 330 kwa siku
kutokana na takwimu za mwaka
2018/19.

Wizara ya Afya imekabidhiwa
hospitali hiyo ikiwa ni agizo la
Rais John Magufuli kuhamishia
usimamizi huo Wizara ya Afya
mwaka 2017 kutoka Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi).
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I Uhuru Ke

Rais Kenyatta M/
kiti Umoja wa
Marais Afrika

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta
ameteuliwa kuwa Mwenyekiti wa
Umoja wa Marais wa Afrika wa-
naopambana na malaria ujulikanao
kama African Leaders Malaria Alli-
ance (ALMA).

ALMA ni Umoja wa Wakuu wa
Nchi na Serikali walioungana pamoja
katika kuongeza juhudi za kutoa
elimu na kutafuta fedha, ili ku-
saidia kupambana na kuutokomeza
ugonjwa wa malaria ndani ya bara
la Afrika.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na ALMA, Kenyatta alikabidhi-
wa rasmi uenyeKkiti wa umoja huo
juzi jijini Addis Ababa Ethiopia.

Kenyatta anakuwa mwenyekiti
wa saba wa umoja huo na atashikil-
ia Kiti hicho kwa mhula mmoja wa
miaka miwili kuanzia Februari 2020
mpaka Februari 2022.Anachukua
nafasi iliyoachwa wazi na Mfalme
Mswati Il wa Eswatini.

“Ninayo heshima kubwa kupata
nafasi kuwa mwenyekiti wa ALMA.
Tayari kuna mafanikio makubwa
kwenye mapambano dhidi ya ma-
laria, japo tumerudi nyuma kidogo
katika miaka ya hivi karibuni. Tu-
napoingia kwenye muongo wa ku-
maliza kabisa ugonjwa huu, ninayo
nia ya dhati kabisa kuhakikisha
kwamba tunayaendeleza mafanikio
tuliyokwisha yapata ili kutokomeza
kabisa malaria,” alisema Rais Keny-
atta na kuongeza:

“Jambo kubwa kabisa kwenye
ajenda ya Afrika ya mwaka 2063: ni
kuona kwamba tunakuwa na Afrika
yenye watu wenye afya njema,
wachapa kazi watakaosaidia kukuza
uchumi na kuleta maendeleo ya
jamii.”

Maambukizi ya
corona China,

Japan yaongezeka

BEIJING, China

IDADI ya watu walioambukizwa vi-
rusi vya Corona hadi jana imepanda
na kufikia 44,635 nchini China, huku
Japan ikiripoti matukio 174 ambayo
ni idadi kubwa zaidi ya maambukizi
ya virusi  hivyo nje ya China.

Kulingana na taarifa iliyotolewa
na Tume vya Taifa ya Afya ya China,
matukio 97 yameripotiwa katika
muda wa saa 24 zilizopita na ku-
pandisha idadi ya vifo vilivyotokana
na virusi vya Corona hadi kufikia
watu 1,113.

Wakati huo huo, Wizara ya Afya
va Japan imethibitisha kuwa zaidi
ya watu 39 waliokuwa ndani ya
meli ya kifahari iliyozuiliwa kwe-
nye pwani ya mji wa Yokohama
wamegundulika kuwa na virusi vya
Corona. Meli hiyo iitwayo ‘Dia-
mond Princess” iliwekwa kwenye
karantini kwa muda wa wiki moja
ikiwa na maelfu ya abiria na wale
waliothibitika kuwa na virusi vya
Corona wameondolewa na kupele-
kwa hospitali. DW

nyatta, Ruto, Raila

wanena mazito maziko Moi

NAKURU, Kenya

RAIS wa awamu ya pili wa Kenya
Hayati Daniel arap Moi, alizikwa jana,

isindikizwa na msafara wa magari ya
polisi, maofisa wa jeshi na familia ya
Mzee Moi.

WILLIAM RUTO

Naibu wa Rais, William Ruto, alise-
ma kwamba licha ya kwamba Moi
hakuwaza yeye na viongozi wengine

baada ya jeshi kutoa heshima kwa Nakum- RAIS UHURU KENYATTA waliofanikiwa pakubwa kutokana
kupigiwa mizinga 19, huku wanasiasa buka nili- Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta na ulezi wa kisiasa wa Rais mstaafu
wakubwa wakimmiminia sifa. popigiwa kwa upande wake, alisema kwamba Moi, anamshukuru kiongozi huyo

Maofisa wa kijeshi walitoa hes-  simuya anampatia kwaheri mtu aliyemtaja kwa manufaa ya uongozi aliowaletea
hima kwa kufyatua mizinga lilipo kwanza kama baba yake. Wakenya.
kaburi eneo la Kabarak. Ndege za nikam- Uhuru anasema kwamba Moi alim- Alisema Moi alipenda sana elimu
kijeshi ziliruka kutoa heshima kwa Wambia lea hadi alivyo sasa akisema kwamba  hivyo basi akatoa elimu kwa Waken-
Hayati Moi. mke wangu  jjikuwa mwalimu wake na mshau-  ya wote bila ubaguzi.

Tofauti na mtangulizi wake Mzee ~aShiKe, ya 1 yike mkuu maisha yake yote. “Tunajivunia ~ wasomi  katika
Kenyatta, ambaye alipata heshima pili Illpo-k Amesema kwamba alijifunza siasa mataifa mengi ya kigeni wanao-
ya mizinga 21, Mzee Moi alipigiwa wgr‘:,gaum € kutoka kwa mzee Moi. tuletea fedha za kigeni kutokana na
heshima ya mizinga 19 kwa kuwa gpapataa Alisema kwamba kiongozi huyo elimu bora iliotolewa na Moi wakati
alifariki akiwa tayari ameondokama-  kushika alikuwa mkali na wakati mmoja alila- ~ wa uongozi wake,” alisema kiongozi
darakani. kwa sababu zimika kuyjificha kwa muda baadaya huyo. Alimsifu Rais huyo mstaafu

Mizinga ilifyatuliwa kwa mpangilio  alijuamoto kumtaka kukutana naye. kwa kuleta amani Afrika na duniani
wa kila dakika tatu. Moi alizikwa kiji-  ulioku- “Nakumbuka nilipopigiwa simuya kwa jumla kupitia kupelekwa walin-
jini kwake karibu na kaburi la mare- Wapo. kwanza nikamwambia mke wangu daamani katika mataifa mbalimbali.

hemu mkewe Lena aliyeaga dunia
mwaka 2004.

Mwili wa Moi uliondoka katika
chumba cha l<uhifadhia maiti cha
ubuhi, huku msafara wake ukielekea
katika uwanja wa ndege wa Wilson
ambapo uliwasili nyumbani kwake
huko Kabarak muda wa saa mbili na
dakika 40.

Mwili huo uliosafirishwa kwa ku-
tumia ndege ya kijeshi uliwasili na
kufunikwa na bendera ya Kenya. Ul-

ashike, ya pili ilipopigwa mke wangu
akakataa kushika kwa sababu alijua
moto uliokuwapo. Nilishika simu
nikasomewa na nikaambiwa nifike
Kabarak katika kipindi cha saa moja.
Nilijua kile ambacho kilikuwa kinan-
isubiri hivyo basi niliamua kujificha.
lakini baadaye niliomba msamaha na
akanisamehe,” alisema Rais Uhuru
Kenya.

Aliwataka Wakenya kuiga maisha
ya Mzee Moi katika kila walichokuwa

Alisema Moi alikuwa na chama
thabiti kilichomsaidia kuunganisha
makabila tofauti ili kuleta umoja
nchini Kenya.

RAILA ODINGA

Aliyekuwa Waziri Mkuu nchini
Kenya, Raila Odinga, alisema Moi
alikuwa mti mkuu uliowaacha wengi
wakiyumba baada ya kifo chake.

Amesema ni kutokana na hilo
kwamba Wakenya wanafaa kushere-

wakikifanya kila siku.

hekea maisha yake BBC

Umati ulioshuhudiwa nje ya Chuo Kikuu cha Kabarak huko Baringo, Kaunti ya Nakuru katika maziko ya Rais mstaa-
fu wa Kenya, Daniel arap Moi, jana. PICHA: BBC

Serikali ya Sudan kumkabidhi Bashir I1CC

KHARTOUM, Sudan

SERIKALI ya Sudan na makundi ya waasi
wamekusudia kumkabidhi aliyekuwa rais
wa taifa hilo, Omar al-Bashir kwa Mahaka-
ma ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita mjini
The Hague, Uholanzi .

Uamuzi huo ulifikiwa katika mji wa Juba
na kukubaliana kwamba Omar Bashir na
wenzake wafikishwe katika mahakama ya
kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, ambao
wamekuwa wakitafutwa na mahakama
hiyo.

Hayo yameelezwa na waziri wa habari
wa Sudan, Faisal Saleh wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari juzi.

Bashir ambaye aliondolewa madarakani
na jeshi mwaka jana kutokana na maan-
damano ya umma, anasakwa na ICC kwa
mashitaka ya uhalifu dhidi ya binadamu
na mauaji ya halaiki yaliyohusiana na
mgogoro wa Darfur. Tangu kuangushwa
kwake Aprili, mwaka jana, Bashir ameku-
wa kizuizini mjini Khartoum, kwa mashita-
ka ya ufisadi na mauaji ya waandamanaji.

Mahakama ya The Hague ICC imemfun-

gulia mashtaka kiongozi huyo wa zamani
wa Sudan pamoja na wasaidizi wake wa
zamani watatu kwa makosa ya mauaji
ya halaiki, uhalifu dhidi ya binadamu na
uhalifu wa kivita katika jimbo la Darfur ku-
fuatia mgogoro wa kikatili uliozuka mwaka
2003.

Uamuzi huo umefikiwa mjini Juba katika
mazungumzo yaliyolenga kutafutwa haki
na maridhiano katika jimbo la Darfur.

Takriban watu 300,000 waliuawa na
mamilioni waliachwa bila makazi ulipo-
zuka mgogoro huo. DW
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Raia wakigeni wadaiwa kufanya
uhalifu ndani ya Ziwa Victoria

Na Rose Jacob, MWANZA

WAVUVI wilayani Ukerewe wamelalamikia
kitendo cha kuvamiwa na watu wanaodai-
wa kuwa raia wa kigeni kutoka nchi jirani
na kuwapora mali zao ikiwamo mitumbwi,
nyavu na samaki, hivyo kuhatarisha mai-
sha yao.

Wakitoa malalamiko yao juzi mbele ya
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-
gella, alipofanya mkutano wa hadhara
katika kisiwa kidogo cha Ryegoba, wavuvi
hao walisema hali si shwari ndani ya Ziwa
Victoria.

Kwa mujibu wa wavuvi hao, wanakoele-
kea ni kufilisika kwa kuwa wengi wao wana
mitaji inayotokana na mikopo ya benki,
hivyo wanaiomba serikali kuwasaidia ku-
pambana na uvamizi huo.

Aidha, wavuvi hao walisema wako tayari
kutoa mitumbwi yao kwa ajili ya kufanya
doria ziwani, lakini kinachowakwamisha
ni ukosefu wa askari.

“Mkuu kiukweli sisi wavuvi tunakum-

bana na changamoto ya kiusalama katika
maeneo yetu ya kazi. Unapokwenda ku-
tupa nyavu kunakuwa hakuna shida, lakini
ukifika tu muda wa kwenda kuvuta mako-
kolo, wanajitokeza watu wakiwa na silaha,
wanatunyanganya vitu vyetu na tunash-
indwa tufanyeje. Inabidi tuwe wapole kwa
kuhofia kupoteza maisha yetu,” alisema
Mahande Mafuru kwa niaba ya wenzake.

Baada ya kusikiliza kero hiyo katika
visiwa vya Ryegoba, Sizu, Kwelu Kubwa,
Bushengele, Bulazu, Kulaza, Garinzila na
Kwelu Mto, Mongella aliwataka wavuvi ku-
hakikisha wanawaumbua Watanzania am-
bao wanashirikiana na raia kutoka Kenya,
Uganda na Rwanda kufanya unyanganyi
ndani ya ziwa ili hatua kali zichukuliwe.

Mongella alisema vitendo hivyo vina-
fanywa na watu wa ndani na nje kwa kuwa
hakuna mgeni atakayefanya uhalifu pasipo
kuwa na wenyeji.

Aidha, Mongella alimwagiza Mkuu wa
Wilaya ya Ukerewe, Cornel Magembe, ku-
fanya haraka kuandaa namna ya kukabili-

mamiwa na mamlaka hiyo. NA MPIGAPICHA WETU

ana na uhalifu unaolalamikiwa kutokea
ndani ya jamii ya wavuviili kumaliza tatizo
hilo.

“Suala la uvamizi unaojitokeza kwa
wavuvi wetu halitokubalika. Serikali ya
awamu ya tano inataka kuona kila mwa-
nanchi anayejishughulisha na kazi yoy-
ote anakuwa huru na mwenye amani. DC
(Mkuu wa Wilaya) na kamati yako ya ulinzi
na usalama mtajua nini cha kufanya ili ku-
walinda watu hawa kwa kushirikiana nao,”
alisema Mongella.

Mongella yuko ziarani katika Wilaya ya
Ukerewe kwa muda wa siku tano, ikiwa ni
kuhakikisha ulinzi na usalama kwa wanan-
chi waishio visiwani unaimarika na wana-
fanya kazi zao kwa amani bila bughudha
yoyote.

Naye Magembe alimweleza Mongella
kuwa tayari ameishaitisha kikao cha wa-
vuvi wote wa wilaya hiyo kitakachofanyika
Februari 19, mwaka huu, ili kuweka mika-
kati na kuanza doria katika maeneo yote
yaliyo ndani ya Ziwa Victoria.

]
Ajali ya

lori, basi
yvajeruhi 26

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BASI la abiria la kampuni ya Sai-
baba, limegongana uso kwa uso
na lori aina ya Scania na kusaba-
bisha majeruhi 26, kati yao 13
wakielezwa kuwa na hali mbaya.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, ame-
thibitisha kutokea kwa ajali hiyo
katika barabara kuu ya Moro-
goro, eneo la Kongowe wilayani
Kibaha.

Nyigesa alisema tukio hilo
lilitokea jana majira ya saa 1:00
asubuhi baada ya lori lenye
namba za usajili T.641 DPJ/T 643
DPJ, dereva wake akiwa hajafa-
hamika, likitokea Dar es Salam
kwenda Chalinze, kutaka kuyapi-
ta magari mengine.

Kamanda Nyigesa alisema lori
hilo likiwa katika mwendokasi,
lilikutana uso kwa uso na basi
|a Saibaba lenye namba za
usajili T.779 ARW, likiendeshwa
na Richard Wilfred, likitokea
es Salaam.

Alisema chanzo cha ajali hiyo
ni dereva wa lori kuendesha kwa
mwendokasi eneo lisiloruhusiwa
na kutaka kuyapita magari men-
gine na kugongana uso kwa uso
na basi hilo.

Wankyo alisema hadi sasa
hajapata idadi kamili ya abiria
waliokuwa kwenye basi hilo na
kwamba dereva na utingo wa
lori hawajafahamika majina yao
kutokana na hali zao.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali Teule ya Rufani ya Mkoa wa
Pwani, Tumbi, Dk. Edward Wahi,
alithibitisha kupokea majeruhi 26
wa ajali hiyo.

Dk. Wahi alisema kati ya
majeruhi hao, watano wameham-
ishiwa katika Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili Tawi la Mlogan-
zila, kutokana na hali zao kuwa
mbaya kwa kuvunjika baadhi ya
Viungo.

Pia alisema majeruhi 13 wal-
itibiwa na kuruhusiwa huku wa-
nane wakiendelea na matibabu
hospitalini hapo.

Wafikishwa kortini madai kughushsi mkataba

Na Hellen Mwango

WATU wanne wakiwamo wakuru-
genzi watatu wa kampuni ya Civ-
mark Ltd na Wakili wa Kujitege-
mea, wamefikishwa mahakamani
wakikabiliwa na mashtaka manne
ya kughushi mkataba kwa lengo la
kupata zabuni ya kujenga baraba-
ra katika Manispaa ya Bukoba kwa
kiwango cha lami.

Washtakiwa hao ni Crispin
Mwombeki na Hadija Nyumbwe
wanaodaiwa kuwa ni mke na
mume, Joseph Nyamwero na
Wakili Glory Benne.

Washtakiwa hao walisomewa

mashtaka yao mbele ya Hakimu
Mkazi  Mwandamizi Rashid
Chaungu, aliyepangiwa kusikiliza
kesi hiyo katika Mahakama ya Ha-
kimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam.

Akiwasomea mashtaka hayo,
Wakili wa Serikali, Adolf Lema,
alidai kuwa Septemba 17, 2017
na Nyamwero kwa nia ya kudan-
ganya, walighushi mkataba wa
makubaliano ya pamoja kuon-
yesha kuwa kampuni mbili za
Civmark Ltd na Mecco Ltd zime-
kubaliana kuunda mkataba huo
kwa jina la Cvmark Mecco Jv kwa
lengo la kupata zabuni ya kujenga

barabara ya Rubya-Kanyamabogo.

Katika shtaka lingine, ilidaiwa
es Salaam, washtakiwa Mwombe-
ki, Nyumbwe na Benne kwa nia ya
kudanganya, walighushi nguvu ya
uwakilishi wa kisheria kuonyesha
kampuni hizo zimekubaliana ku-
toa nguvu ya uwakilishi wa kishe-
ria kwa Nyamwero kuwawakilisha
kwenye zabuni hiyo.

Pia alidai kuwa Oktoba 10,
2017 maeneo ya Bukoba mkoani
Kagera, Mwombeki alighushi
nyaraka kuonyesha kampuni ya
Mecco imekubali kutoa nguvu ya
uwakilishi wa kisheria kwa Nyam-

wero kuiwakilisha kampuni katika
zabuni ya ujenzi wa barabara ye-
nye urefu wa kilometa tano kwa
kiwango cha lami.

Ilidaiwa kuwa Mwombeki akiwa
Bukoba mkoani Kagera, alighushi
nyaraka akionyesha kuwa kam-
puni ya Mecco Ltd ina uwezo wa
kutengeneza barabara hiyo kwa
kiwango cha lami wakati akijua si
kweli.

Washtakiwa wote walikana
mashtaka na upande wa mashtaka
ulidai upelelezi bado haujakami-
lika na kwamba hawana pingamizi
na dhamana endapo watakidhi
masharti.

Wakili wa Utetezi, Paschal Ka-
mala, aliiomba mahakama hiyo
iwape wateja wake masharti nafuu
ya dhamana kwa sababu kwa mi-
aka mitatu wamekuwa wakiripoti
polisi bila kukosa.

Hakimu Chaungu aliwataka kila
mshtakiwa kuwa na mdhamini
mmoja mwenye barua ya utam-
bulisho kutoka serikali za mitaa,
nakala ya kitambulisho na kutia
saini ahadi ya Sh. milioni tano.

Washtakiwa wote walitimiza
masharti na wameachiwa kwa
dhamana mpaka Februari 26,
mwaka huu, kwa ajili ya kufanya
mabadiliko ya hati ya mashtaka.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

NYUMBA INAUZWA MIL 70
ARUSHA  NGULELO:, SELF
VYUMBA 3 KIMOJA MASTER,
SITTING, JIKO NA STORE, INA
UMEME NA MAJI INAFAA
KUISHI, FINISHING NA FENSI
UNAIMALIZIA.MWENYE
NYUMBA 0757 804 970

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
GAUDIOUSE PROSPER
MGUSA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 725 AQV RAV 4.
Chassis namba SXA110035888.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Control No:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA. 15 YA 2020

MARRY CHARLES...........ccceenens MWOMBAJI
DHIDI YA
JOHN JOSEPH POLE.............cue. MAREHEMU

Kwa: Yeyote anayehusika au mwenye maslahi.

Kwa kuwa mdai ameleta maombi ambayo maelekezo ya
maombi yameelezwa katika nakala za maombi ambazo
zinaweza kupatikana katika mahakama hii, kwa hiyo mtu
yeyote mwenye maslahi katika maombi ya mirathi tajwa hapo
juu anapaswa kuweka pingamizi na kuhudhuria katika
mahakama hii ya wilaya binafsi au wakili au mwakilishi
ambaye anaruhusiwa kabla au siku ya tarehe 16 mwezi
March, 2020 saa mbili (2:00) kamili asubuhi. Kwa kuwa siku
hiyo ni kukatwa kwa shauri unatakiwa kuja na vilelezo vyote
vinavyohusiana na maombi ya mirathi hii.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama
leo tar_eﬂgvlg mwezi February, 2020.

MAHAKAMA ¥A WILAYA KINONDONI

KUPOTEA KWA KADI

DIPEN JAGDISH TANNA
anatanagza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya Mitsubish Fuso
yenye usajili wa namba T281
BHT iliyotolewa na mamlaka

ya mapato Tanzania .

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

215627702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
UASIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo MAKANG’'WA
CHAMWINO
Usimamizi wa MRATHI No.3/2020

Ombi la AVELDA JOSEPH MAEDA kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu JACKSON LINDILAEL
SHANSI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl NA
MWENYE PINGAMIZI LOLOTE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 3/04/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo mahakamani waweza

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT SAMORA AVENUE
CIVIL CASE NO. 82/2018
MOHAMMED AMOUR
VERSUS
MASUDI M. KATIMULE

TO: MASUDI M. KATIMULE
P.O BOX DAR ES SALAAM.

TAKE NOTICE that the plaintiff has instituted a suit
against you with particulars of claim set out in plaint
filed in this court.

You are hereby summoned to appear in this court in
person or by advocate or an agent duly authorized on
27 February 2020 at 8:30 a.m. when this suit will be
mentioned.

TAKE FURTHER NOTICE that should you default to
enter appearance in Court on the day time mentioned
above, the suit will proceed and judgment may given in
your absence.

Given under my hand and the seal of the Court this 20
day of January 2020.

g Ol Polisi Taarifa: kulaguliwa. . e T
9910811116124, & TS s 2 | TAN/TAN/RB/134430/2020
KUPOTEA KWA KADI @8 KUPOTEA KWA VYETI
JIAXING JIANG Kwa Habari Motomoto
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya g . . . .
T/CRUISER yenye usaiil || usikose Gazeti lako la Nipashe kila
wa namba T367 DEW
iliyotolewa na Mamlaka ya | |mwinvimeeGu CHAMOS! _anatangaza . . .
mapatao Tanzania.Yeyote | | o 0 o o o ods siku Tuplgle 0782253676
H i kilichotol AL-FAROUQ SEMINARY
atakaeiona atoe taarifa I\II(I)(\:/e?n(IJ)::V aQOTJi. Cheti cha kidato cha sita
kituo chochote cha Polisi. | |chenye index namba  $0351-0539
S kilichotolewa na BAGAMOYO SEKONDARI
Polisi Taarifa: § May_, 2004. Yeyote atakay_e\_/iona atoe
DAR/KJN/RB/130321/2020 | |peis: oiumarisessenozo.

Nipa:

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMII

Tupigie

OWASYUSICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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DEMBELE
NJE MIEZ]
SITA BARCA

BARCELONA, Hispania

USMANE Dembele atakuwa
nje ya dimba kwa takribani
miezi sita baada ya kufanyiwa
operesheni ya misuli ya nyama
za paja, Barcelona imethibitisha.

Mchezaji huyo raia wa Ufaransa
atakikosa kipindi chote cha msimu
kilichobaki na hakuna uhakika kama
ataweza kurudi haraka kuichezea timu
yake ya taifa katika michuano ya Euro
2020, ambayo inaanza Juni mwaka huu.

Barca ilithibitisha Februari 6 kwamba
Dembele alikuwa anatarajiwa kufanyi-
wa upasuaji nchini Finland katika mguu
wake wa kulia.

Baada ya kufanyiwa upasuaji huo
Jumanne, Barca inamtarajia mchezaji
huyo wa zamani wa Borussia Dortmund
kurudi dimbani Agosti mwaka huu.

Dembele amekuwa akisumbuliwa na
majeruhi ya mara kwa mara hapo Barca
tangu atue Camp Nou kwa ada ya awali
ya euro milioni 105 Agosti mwaka 2017.

Msimu huu amecheza mechi tisa tu
katika mashindano yote, huku mchezo
wa mwisho ukiwa dhidi ya Dortmund
Novemba 27.

Majeraha hayo yatamsababisha ku-
kosa kuichezea Ufaransa kwenye mi-
chuano ya Euro 2020.

Dembele alikuwa akicheza mara kwa
mara kwa mabingwa hao wa Dunia
tangu alipoanza kuwacheza kwa mara
ya kwanza mwaka 2016, lakini hataweza
kucheza kwenye michuano ya Ulaya.

PSG haina
uharaka
kupona kwa
Neymar

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain haitakuwa na haraka
na kupona kwa Neymar, kocha Thomas Tuchel ame-
sisitiza.

Nyota huyo alikosa mechi ya PSG ya ushindi wa 2-1
dhidi ya Nantes na ushindi wa 4-2 dhidi ya Lyon wiki
iliyopita baada ya kuumia mbavu kwenye mchezo wa
Februari Mosi. Alirudi kwenye mazoezi ljumaa iliyo-
pita, lakini Tuchel amesema hatakuwa na haraka ya
kumrudisha dimbani.

“Neymar ameumia, tunatakiwa kuwa watulivu,”
alisema Tuchel. “Tutaamua kama anaweza kucheza
baada ya mazoezi.”

Tuchel alithibitisha pia Marquinhos amepona jera-
ha lake la kigimbi, na hivyo anaweza kurudi uwanjani
kwenye mchezo wa ligi dhidi ya Amiens Jumamosi
fjayo.

Thiago Silva na Bernat nao watarudi dimbani, lakini
Presnel Kimpembe na Marco Verratti walioumia kwe-
nye mchezo dhidi ya Lyon watakuwa nje.

Adebayor
ajiunga
Olimpia ya
Brazil

LONDON, England

EMMANUEL Adebayor amejiunga na
mchezaji mwenzake wa zamani wa
Manchester City, Rogue Santa Cruz
katika timu ya Ollimpia, na Yaya Toure
pia akihusishwa na klabu hiyo na
Amerika Kusini.

Mchezaji huyo wa zamani wa Real
Madrid, Arsenal na Tottenham mwe-
nye umri wa miaka 35, alijiunga na
timu hiyo na kukutana na Santa Cruz
ambaye alicheza naye pale Uwanja wa
Etihad kati ya mwaka 2009 na 2010.

Rais wa Olimpia, Marco Trovato
alisema ljumaa iliyopita kwamba
alitaka wanachama wapya 20,000 kwa
ajili ya kutangaza ujio wa Adebayor Ju-
matatu kabla ya kufungwa kwa dirisha
la usajili.

Muda mfupi baada ya kuwasili
wanachama 14,922 walijiandikisha
kwa klabu hiyo na kumkaribisha rasmi
mchezaji huyo wa zamani wa Togo.

Toure anaweza kuwa mchezaji
mwingine mkongwe anayetarajia
kwenda Amerika Kusini.

Toure, ambaye alitua City akitokea
Barcelona mwaka 2010 na kutwaa
mataji va Ligi Kuu ya England mara
tatu, mwaka 2019 alikuwa akicheza
soka nchini China katika klabu ya
Qingdao Huanghai na sasa anaonekana
yupo kwenye rada za klabu hiyo ya
nchini Brazil.
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Pochettino:
Nataka kurudi
tena EPL

LONDON, England

MAURICIO Pochettino amesema
“angependa” kufanya kazi tena kwenye
Ligi Kuu ya England huku kocha huyo
wa zamani wa Tottenham akiendelea
kuhusishwa na Manchester United.

Pochettino aliiongoza Tottenham
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu uliopita, lakini alifukuzwa
Novemba na nafasi yake kuchukuliwa
na Jose Mourinho.

Barcelona walionekana kuwa na
nafasi ya kumchukua Pochettino kabla
ya mabingwa hao wa Laliga kumchukua
Quique Setien.

Pochettino ameripotiwa kwamba
anatakiwa na United kwa ajili ya
kuchukua nafasi ya Ole Gunnar
Solskjaer ambaye amekuwa na wakati
mgumu pale kwenye dimba la Old
Trafford, ambapo ‘Mashetani Wekundu’
hao wapo nafasi ya nane na wakipitwa
pointi sita kwenye mbio za nne bora.

“Kiukweli kabisa, ningependa
kufanya kazi kwenye Ligi Kuu,” alisema
Pochettino akiwaambia waandishi wa
habari.

“Itakuwa ngumu, najua na kwa sasa
ni wakati wa kusubiri na kuona nini
Kitatokea.

“Ni wakati wa kujirekebisha, kufikiria
kuhusu wewe mwenyewe Kidogo na
kuwa tayari kwa sababu kwenye soka
Kitu chochote kinaweza kutokea na
unatakiwa kuwa tayari.

“Niko tayari na nasubiria changamoto
mpya. Nina imani na najiamini kwamba
changamoto ijayo itakuwa nzuri zaidi.”

Pochettino aliongeza: “Nilikuwa nchini
Argentina, nilikuwa Qatar, nilikuwa
Hispania na nilikuwa na Jesus (Perez,
msaidizi wa Pochettino pale Spurs)
ambaye anafuatilia kila aina ya habari.”

Loy

A

Fifa kuwalipa
wachezaji wa klabu
zilizofilisika

GENEVA, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka Duniani
(Fifa), na chama cha umoja wa
wachezaji wa kulipwa, wanaandaa
mfuko  utakaosaidia  kuwalipa
wachezaji wasio na mishahara na
wale ambao hawapati mishahara
pindi klabu zao zinapopitia changa-
moto za kiuchumi.

Hiyo imekuja kufuatia mwende-
lezo wa klabu nyingi duniani kupo-
romoka kiuchumi, ambapo katika
kipindi cha miaka mitano iliyopita,
jumla ya klabu 20 duniani zimean-

guka kiuchumi na kukwamisha ma-
mia ya wachezaji.

Mfuko huo utazisaidia kulipa
mishahara klabu zilizoporomoka
kiuchumi huku zikiwa zinafanya bi-
ashara ili zirejee katika hali yake.

Rais wa Fifa, Gianni Infantino
amesema ametenga kiasi cha pauni
milioni 12.3 kwa ajili ya kuwasaidia
wachezaji ambao hawatalipwa na
klabu zao kuanzia mwaka 2020 hadi
mwaka 2022 huku takriban pauni
milioni 3.8 zikitengwa kuwalipa
wachezaji ambao hawajalipwa kuan-
zia mwaka 2015 hadi 2020.

KLOPP
ATAJIWA
MBAPPE
8 LIVER

LIVERPOOL, England

YOTA wa zamani wa Liverpool,
Danny Murphy amemtaka ko-
cha wa timu hiyo Jurgen Klopp
kumbadili Roberto Firmino
na Kylian Mbappe ili kukifanya kikosi
chake kutisha zaidi.

Liverpool kwa msimu huu imekuwa
kwenye moto kweli kweli, ikishusha tu
vichapo, ambapo kwenye mechi 25 il-
izocheza Ligi Kuu England imeshinda
mara 24 na kutoka sare moja tu, huku
wakiweka pengo la pointi 22 kileleni
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

Wametinga pia kwenye hatua ya 16-
bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, ambapo
msimu uliopita walibeba taji lao la sita
kwenye michuano hiyo, huku wakiwa
kwenye raundi ya tano ya Kombe la FA.

Firmino mwenye umri wa miaka 28,
amekuwa sehemu ya mafanikio ya Liv-
erpool, akitengeneza ‘upatina’ mzuri
kwenye safu ya ushambuliaji sambam-
ba na Sadio Mane na Mohamed Salah,
lakini Murphy anamtaka Mbappe An-
field kuchukua nafasi yake.

Nyota huyo wa Brazil alihusishwa na
mpango wa kwenda Bayern Munich
kwenye dirisha lililopita la majira ya ki-
angazi na Murphy anasema kama hilo
litafanyika mwisho mwa msimu, basi
Liverpool wakubali na wazibe pengo
lake kwa kumchukua Mbappe.

“Kuna mshambuliaji mwingine utam-
pata ambaye atafunga mabao mengi
kama Firmino? Ndio,” alisema Murphy.

“Firmino amekuwa mchezaji mzuri
kwenye mfumo wa kiuchezaji wa Liver-
pool hasa kwa namna mawinga wawili
wanavyocheza.

“Lakini ni jambo la kawaida, hata
Kevin Keegan alipoondoka, Kenny Dal-
glish akaja. Luis Suarez alipoondoka
akaja Sadio Mane, Mohamed Salah na
Firmino. Firmino anapendwa, kama ili-
vyokuwa kwa Suarez.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

- .
COUTINHO Al

-~

TOLEA

UDENDA LIVERPOOL

® ® ® Inapaa, lakini pia sishangazwi kwa
sababu ya kikosi chao kizuri na kocha...

MUNICH, Ujerumani

HILIPPE Coutinho hashanga-

zwi na kuona klabu yake ya

zamani ya Liverpool inata-

wala Ligi Kuu England, lakini
amesisitiza hawezi “kutazama nyu-
ma” licha ya kupitia wakati mgumu
tangu ameondoka Anfield.

Coutinho aliondoka Liv-
erpool na kujiunga na
Barcelona Januari 2018
katika usajili uliogha-
rimu euro milioni 160
(pauni milioni 142), la-
Kini baada ya mwanzoni
kuvutia hapo Camp Nou,
alishindwa kushawishi
katika msimu wake mzi-
ma wa kwanza LaLiga na
kisha akaruhusiwa kuon-
doka kwenda kujiunga
na Bayern Munich kwa
mkopo, ambayo pia ina
kipengele kinachoiruhusu
kumnunua jumla.

Pia amekuwa akipitia wakati mgu-
mu Bundesliga, hata hivyo, ameanza
mechi 12 tu kati ya 21.

Bayern tayari imeamua haitatumia
kipengele chake cha kumnunua jum-
la, ambacho Kkiliripotiwa kuwa euro
milioni 120.

Wakati Coutinho amekuwa aki-
haha baada ya kuondoka Liverpool,
‘Wekundu’” hao wameendelea kui-
marika kila uchao na wanakaribia
kuongeza ubingwa wa Ligi Kuu ku-
toka ule wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
waliotwaa msimu uliopita, lakini
Mbrazil huyo amesisitiza mawazo
yake ni furaha tu kwa klabu yake hiyo
ya zamani.

“Liverpool inapaa, na hainis-
hangazi,” Coutinho aliliambia Jarida
la Sports Tlustrated. “Tayari tulishal-
iona hilo mwaka jana wakati wali-
potwaa Ligi ya Mabingwa, lakini sis-
hangazwi kwa sababu ya kikosi chao
kizuri na kocha.

“Ni mwenye furaha sana, kwa saba-
bu nina marafiki wengi sana pale,
wachezaji wenzangu wa zamani,
hivyo ni mwenye furaha sana kwao.
Lakini hivyo ndivyo ilivyo. Siwezi
kutazama nyuma.

“Ninatazama njia nyingine, na sasa
nipo katika safari nyingine, zaidi
kama ilivyo kwa yeyote yule. Nime-
jikita kabisa kama wao, kufikia ndoto
zangu.

“Ni mwenye furaha kwa kile nili-
chofanya siku zilizopita, na sasa
ninaweza kutazama mbele pekee.”

Licha ya masuala ya Coutinho
hapo Bayern, Hansi Flick, ambaye
yupo anakiongoza kikosi hicho hadi
mwishoni mwa msimu hivi karibuni
alitoa maneno ya kumfariji, nyota
huyo wa kimataifa wa Brazil ambaye
amekuwa akivutiwa na kocha msaidi-
zi wa zamani, Niko Kovac.

“Yeye [Flick] anafanya kazi sana, na
shukrani kwake timu inacheza vizuri
na hicho ndicho kitu cha muhimu,”
aliongeza.

“Haiwezi kuwa rahisi kuiongoza
timu kama Bayern Munich, na ninad-
hani amekuja na amekuwa akifanya
kazi nzuri.”

Kufuatia sare tasa waliyoipata Ju-
mapili dhidi ya RB Leipzig, Bayern
imeendelea kuwa mbele kwa pointi
moja dhidi ya kikosi hicho cha Julian
Nagelsmann katika mbio za ubingwa
wa Bundesliga.

UTD KWA GREALISH, MADDISON

MANCHESTER United inapanga kutumia pauni
milioni 160 kumsajili kiungo wa Aston Villa, Jack Greal-
ish, 24, na yule wa Leicester City, James Maddison, 23,
majira haya ya joto. (Sun)

JICHO KWA UPAMECANO

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho alikuwa
miongoni mwa waliotazama mechi ya sare tasa kati
ya Bayern Munich na RB Leipzig Jumapili, wakati
huu beki wa Leipzig, Mfaransa Dayot Upamecano, 21,
akiwa mmoja wa wachezaji anayevutiwa naye. (Mir-
ror)

ARSENAL YAMFUATILIA GUEYE

ARSENAL inamfuatilia kiungo Mfaransa Pape Gueye,
21, ambaye anacheza Ligue 2 katika Klabu ya Le Havre,
mkatakati huo ukiwa ni kuelekea dirisha la majira ya
joto. (Mail)

SANCHO LULU UTD, CHELSEA

MANCHESTER United inapanga kuipiku Chelsea ka-
tika vita ya dau la pauni milioni 120 kumnasa mshambu-
liaji wa Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho,
19. (Mirror)

VAN DIJK KUONGEZWA MZIGO

LIVERPOOL inajiandaa kumpa ofa ya mkataba mpya
beki Mholanzi Virgil van Dijk, 28, ambayo itamfanya
alipwe pauni 150,000 kwa wiki. (Football Insider)

DEMBELE ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inaweza kuruhusiwa kumsajili
mshambuliaji wa Lyon, Mfaransa Moussa Dembele, 23,
katika majira ya joto. (LEquipe, via Manchester Even-
ing News)

AKE AANDALIWA DAU SPURS

TOTTENHAM inaandaa pauni milioni 40 ili kujaribu
kutoa ofa kwa beki wa kati wa Bournemouth, Nathan
Ake, 24, (Express)

MERTENS AVUTIA VIGOGO EPL

MSHAMBULIAJI wa Napoli na Ubelgiji Dries Mertens,
32, uwezekano wa kuondoka bure katika majira ya joto
umeongezeka- na Chelsea, Manchester United na Arse-
nal zote zinatolea jicho saini yake. (Mail)

ZIYECH KUTAZAMWA CHELSEA

CHELSEA itamtazama Mmorocco Hakim Ziyech, 26,
kwa kipindi cha msimu kilichobaki baada ya kushindwa
kutoa ofa ya kumnunua winga huyo wa Ajax katika
dirisha la Januari. (Telegraph)

VERTONGHEN ATEGWA AJAX

AJAX inazingatia uwezekano wa kwenda kumsajili
beki wa Tottenham na Ubelgiji, Jan Vertonghen, katika
majira ya joto wakati mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, atakapomaliza mkataba wake mwishoni mwa
msimu. (Guardian)

LIVER, ATLETICO NA KUMBULLA

MANCHESTER City, Manchester United, Liverpool na
Atletico Madrid zote zinavutiwa na beki wa Verona na
Albania, Marash Kumbulla, 20. (Gazzetta dello Sport,
via Sport Witness)
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Amri atoa
sababu Yanga
kunusurika

Na Saada Akida

BAADA ya kuwakosakosa Yanga juzi
kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa
Uwanja wa Taifa, Kocha Mkuu wa
Mbeya City, Amri Said, amesema kwa
sasa anaumiza kichwa kufanyia kazi
safu yake ya ushambuliaji kutokana na
kukosa umakini hivyo kushindwa kutoa
ushindini.

Mbeya City juzi iliihenyesha Yanga
hadi timu hiyo ya mtaa wa Twiga na
Jangwani kulazimika kusubiri dakika ya
75 ili kupata bao la kusawazisha kupitia
kwa winga wao, Mghana Bernard Mor-
rison wakati wakitoka sare ya bao 1-1.

Akizungumza na Nipashe jijini jana,
Amri alisema kitendo cha washambuliaji
wake kutokuwa makini katika nafasi za
kufunga wanazopata zinamfanya awe
na kazi kubwa ya kufanyia marekebisho
katika eneo hilo.

Alisema ana imani ya kujinusuru kati-
ka nafasi waliyopo sasa na ili wasishuke
daraja lazima wapambane kuhakikisha
wanapata ushindi kwa kila mechi na
hali hiyo inawabidi kuwa makini hasa
katika safu yake ya ushambuliaji.

“Safu ya ushambuliaji bado ina shida
kidogo, hivyo nitafanyia kazi kwa
sababu wote tumeona mchezo wetu na
Yanga, tumekosa nafasi nyingi za wazi
hii inatokana na kutokuwa makini kwa
washambuliaji,” alisema.

Amri alisema washambuliaji wake
wangekuwa makini anaamini katika
mchezo huo wangeondoka na pointi
tatu muhimu na kuzidi kupanda juu na
hatimaye kujinasua katika nafasi ya
kushuka daraja.

Mbeya City ambayo Jumamosi
itakuwa ugenini kuvaana na Ruvu
Shooting hadi sasa imeshuka dimbani
mara 21 na kushinda mechi tatu pekee
huku ikipoteza michezo tisa kutoa sare
tisa na kujikusanyia pointi 18 ambazo
zinaifanya kukalia nafasi ya 18 katika
msimamo wa ligi hiyo.

3
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Wananchi wa Kijiji cha Mazingara Nkumba wilayani Handeni, Tanga, wakiangalia mechi
kati ya Simba na JKT Tanzania iliyoisha kwa Simba kufungwa bao 1 -0 wiki iliyopita,
katika banda la makuti. NA MPIGAPICHA WETU

o N
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Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa, Tarimba Abbas (wa pili kushoto), akitoa msaada wa vyakula
kwa Mkuu wa Wilaya ya Ruangwa mkoani Lindi, Hashimu Mgandwila (wa pili kulia). SportPesa ambao ni
wadhamini wa Namungo FC inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, hivi karibuni ilitoa msaada huo kwa ajili ya
kusaidia familia takriban 100 zilizoathirika na mafuriko. NA MPIGAPICHA WETU

KOCHA AZAM ADAIMOJA
MOJASIHABA LIGI KUD

Na Saada Akida

OCHA mesaidizi wa Azam FC,

Idd Nassor ‘Cheche’ amesema

ushindi wa bao moja, kila

echi kwa upande wao ni

muhimu kwa kuwa wao wanaangalia

zaidi pointi tatu katika kila mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kauli ya kocha huyo im-
ekuja baada ya kushinda
bao 1-0 katika mchezo
wao dhidi ya Polisi Tanza-
nia uliochezwa juzi katika
Uwanja wa Uhuru jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana,

Cheche alisema malengo yao ni kupata
pointi muhimu katika kila mechi na su-
ala la idadi ya mabao watalifikiria hapo
baadaye.

Alisema wanatambua umuhimu wa
idadi kubwa ya mabao, lakini kwa sasa
wanachoangalia ni pointi muhimu amba-
7o zinawaweka katika mazingira mazuri
ya kutwaa taji hilo ambalo lipo mikononi
mwa mabingwa watetezi, Simba waliopo
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo waki-
wa na alama 53.

“Huu ni mzunguko wa pili ni mgumu
sana kwani kila timu imefanya mabore-
sho yake kwa ajili ya kujinasua katika
suala la kushuka, hivyo unapopata nafasi
ya kufunga bao moja, linasaidia kupata
pointi.

“Ushindi huu wa bao moja unat-

uongezea pointi na kusonga mbele zaidi,
licha ya ukweli kwamba kufunga idadi
kubwa ya mabao ni jambo zuri kwa ajili
ya kuweka akiba hapo baadaye pale timu
zitakapofungana kwa pointi,” alisema.

Cheche alisema ushindani mkubwa wa
ligi uliopo kwa sasa, benchi lao la ufundi
lipo makini kufanyia kazi mapungufu
yanayojitokeza yasijirudie katika mich-
ezo yao ijayo hususan Jumamosi wiki
hii watakapoikaribisha Coastal Union ya
es Salaam.

Matokeo hayo yanaifanya Azam kuzidi
kujiimarisha katika nafasi ya pili ya msi-
mamo wa ligi hiyo, ikiwa na alama 44
baada ya mechi 21 huku Polisi Tanzania
ambao Ijumaa watakuwa wageni wa
KMC FC wakibaki na pointi zao 30.

Na Mwandishi Wetu

Wawa: Hakuna
kulala hadi ubingwa

alisema soka walilolionyesha pamoja
na wachezaji wenzake watahakikisha

HUKU akiwa mmoja wa wachezaji wa
Simba walioonyesha kiwango cha ku-
vutia wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Mtibwa Sugar kati-
ka Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro
juzi, beki kisiki wa timu hiyo, Pascal
Wawa, amesema kasi hiyo itaendelea
hadi watakapotwaa ubingwa.

Wawa alifanya kazi kubwa ya ku-
zima mashambulizi ya Mtibwa Sugar
kwa kufuta makosa yaliyokuwa yaki-
fanywa na beki mwenzake wa Kkati,
Mbrazil Tairone Santos katika mchezo
huo.

Wachezaji wa Simba pamoja na
benchi lao la ufundi walitupiwa la-
wama kubwa kutokana na kupoteza
mechi iliyopita dhidi ya JKT Tanza-
nia, hatua ambayo juzi iliwaamsha
na kucheza soka la kuvutia lililozima
kelele za mashabiki wao.

Akizungumza na Nipashe juzi, Wawa

wanaendelea kwa kiwango hicho hadi
watakapotwaa ubingwa msimu huu.

“Si katika mchezo huu pekee, bali
kila mchezaji anaelewa malengo tuli-
yojiwekea ya kutwaa ubingwa, hivyo
tutaendelea kucheza kwa ari ya kusa-
ka ushindi hadi malengo yetu yatimie,”
alisema beki huyo.

Alisema benchi la ufundi linaen-
delea kufanyia kazi makosa yanayoji-
tokeza katika kila mchezo jambo am-
balo linawafanya kuimarika katika kila
mechi.

Simba ambayo Jumamosi itakuwa
ugenini katika Uwanja wa Samora
mjini Iringa kuvaana na Lipuli FC, ipo
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi 53 baada ya mechi 21
ilizocheza hadi sasa, wakati Mtibwa
ambayo nayo imecheza idadi kama
hiyo ya mechi, imebaki na alama zake
23 katika nafasi ya 14.



Alhamisi Februari 13, 2020

Nipashe

Kipa wa Mbeya City, Haroun Mandanda, akijipanga kumkabili mshambuliaji wa Yanga, David Molinga, asizione
nyavu kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Taifa juzi na timu hizo kutoka sare ya bao 1-1.

PICHA: JUMANNE JUMA

Sven akubali mfumo

Kagere, Bocco mbele

® ® ® Achambua muziki utakavyokuwa sasa huku
Katwila akitaja sababu kipigo ni...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya Kocha Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila, kuweka
wazi kwamba chanzo cha ku-
poteza juzi ni kutokana na wap-
inzani wao kuwa wazuri eneo la katikati,
Mbelgiji wa Simba, Sven Vandenbroeck
amekiri washambuliaji wawili mbele wali-
changia ushindi wao wa mabao 3-0 pamo-
jana ari kubwa kutoka kwa kikosi kizima.

Sven kwa muda mrefu
amekuwa akilalamikiwa

na mashabiki wa timu hiyo
kwa kukumbatia mfumo
wake wa mshambuliaji
mmoja mbele, jambo am-
balo wanadai linatoa nafasi
kwa mabeki wa timu pinzani
kucheza kwa uhuru zaidi na
kuwapa mwanya wa Kusu-
kuma mashambulizi mbele.

Hata hivyo, kipigo cha bao 1-0 kutoka

kwa JKT Tanzania I[jumaa iliyopita, kil-
imuamsha Sven na juzi dhidi ya Mtibwa
kulazimika kuanza na washambuliaji
wawili mbele, Meddie Kagere na John
Bocco, hatua iliyosaidia kwenda ma-
pumziko wakiwa wanaongoza 1-0.

Bao hilo likifungwa na Bocco kwa
ushirikiano mzuri na Kagere na kiungo
Clatous Chama kabla ya kipindi cha pili
Mohamed Hussen ‘Tshabalala’ na Has-
san Dilunga ‘HD’ kuongeza mawili, hivyo
kushinda kwa 3-0. Baada ya mechi hiyo,
Katwila alisema wapinzani wao walikuwa
bora zaidi eneo la katikati, hivyo kuharibu
mipango yao na kisha kutumia mwanya
huo kusukuma mashambulizi mbele na
kufanikiwa kuwaadhibu.

“Simba walikuwa bora zaidi katikati,
jambo lililoharibu mipango yetu na ku-
sababisha kushambuliwa zaidi, nimeya-
ona makosa yaliyofanyika na nitakwenda
kuyafanyia kazi kabla ya mechi ijayo [dhi-
di ya JKT Tanzania],” alisema.

Lakini Sven licha ya kuwapongeza
wachezaji wake kwa ari kubwa ya ushin-
di waliyoionyesha mwanzo mwisho wa

mchezo huo wa juzi, Nipashe lilipomuuli-
za anauonaje mfumo wa washambuliaji
wawili mbele alikiri kufanya kazi vizuri.

“Ni kweli wamecheza vizuri na ume-
onekana kutupa matokeo, lakini kwa
ujumla timu nzima imecheza vizuri na
wachezaji walikuwa na ari ya ushindi
mwanzo mwisho wa mchezo.

“Itakapolazimu tutakuwa tukibadilisha
mfumo kutokana na aina ya mechi na
ninatumai ari hii kwa wachezaji itaende-
lea pia katika mechi nyingine,” alisema
kocha huyo aliyerithi mikoba ya Mbel-
giji mwenzake, Patrick Aussems huku ak-
iongeza.

“Kwa ujumla matokeo mazuri ni kitu tu-
lichokuwa tunakihitaji, hata wachezaji pia
walikuwa wanalitambua hilo, kujituma
kwao na juhudi zao ndio mafanikio yetu.”

Simba ambayo imeshuka dimbani
mara 21 hadi sasa ikiwa kileleni na alama
53, Jumamosi itakuwa ugenini katika
Uwanja wa Samora kuvaana na Lipuli FC
iliyopo nafasi ya tisa na alama zake 29
baada ya kucheza idadi ya mechi kama
hizo za mabingwa hao watetezi.
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Evymael alilia
ratiba Yanga

Na Saada Akida

PAMOJA na Kocha Mkuu wa Yanga,
Luc Eymael, kulalamikia mwenendo
wa ratiba, amesema ana uhakika
mkubwa wa timu yake kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara msimu huu
kutokana na mabadiliko makubwa
yanayoonekana katika kikosi chake.
es Salaam jana, Luc alisema wana
ratiba ngumu kwao kwa sababu
wanacheza mechi zaidi ya tisa katika
mwezi mmoja, hivyo watapambana
kuhakikisha wanapata pointi kwenye
kila mchezo ili kufikia malengo yao.

Alisema kutokana na ugumu wa
ratiba yao na wachezaji kuchoka ata-
hakikisha kikosi chake kitakuwa na
mabadiliko ya mara kwa mara lengo
likiwa ni kutafuta pointi muhimu am-
bazo zitawafanya kutwaa taji la ligi
hiyo linaloshikiliwa na watani zao,
Simba waliopo kileleni wakiwa na
alama 53 baada ya mechi 21 ikiwa
ni alama 15 zaidi ya Yanga yenye
michezo miwili mkononi.

“Licha ya ratiba kuwa changamoto
kwetu, kikubwa ambacho nakiona
kwenye timu yangu imebadilika
kwa kiwango kikubwa na kadiri siku
zinavyo kwenda ndiyo inazidi kuwa
bora, naamini nafasi ya ubingwa
tunayo tena kubwa.

“Hatupaswi kutishwa na anayeo-
ngoza ligi, kubwa ni kuendelea
kupigana kuona kwanza tunawapita
wapinzani wetu ili kuweza kufikia
ubingwa kitu ambacho bado kipo
kwenye uwezo wetu,” alisema huku
akilalamika kuwa wachezaji wake
si maroboti, kutokana na ugumu wa
ratiba ambayo inawafanya kucheza
kila baada ya siku tatu .

Yanga ilicheza Alhamisi iliyopita
kisha Jumamosi wakacheza tena na
juzi Jumanne walicheza na Mbeya
Dar es Salaam timu hizo kutoka sare
ya bao 1-1, sasa itashuka tena dim-
bani Jumamosi kuikaribisha Tanza-
nia Prisons.
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