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YAngA, MAzeMbe heSAbu uwAnjAnI uK. 24MIchezO MAOnI, kAtunI uK.6

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto) akimkabidhi Mwenge wa uhuru Kiongozi 
wa Mbio za Mwenge Kitaifa, Abdallah  Shaib Kaim, baada ya kuuwasha jana katika 
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Askari polisi 
mbaroni kwa 
mauaji dereva 
bodaboda
Na Samson Chacha, TARIME

JESHI la Polisi, Mkoa wa Kipolisi Tarime/
Rorya linamshikilia askari wake wa Kituo 
cha Sirari, Samwel Kuleletela, kwa madai 
kumpiga risasi dereva bodaboda, Ngondi 
Masiaga (22) sehemu ya paja na kusababi-
sha kifo chake

Kamanda wa Polisi mkoa huo, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Geofrey Sarakikya, akizun-
gumza na waandishi wa habari jana, alise-
ma tukio hilo lilitolea mpakani Kitongoji 
cha Nyansisina Kijiji cha Kubiterere, Kata 
ya Mwema Tarafa ya Inchugu.

Akielezea mkasa wa tukio hilo, Kamanda 
Sarakikya alisema askari huyo na mwen-
zake walikuwa doria na waliwasimamisha 
waendesha bodaboda waliokuwa wame-
beba mifuko ya saruji ambayo walikuwa 
wanaingiza nchini kutokea Kenya ikidaiwa 
haikulipiwa ushuru.

 “Katika majibizano yao kati ya bodabo-
da huyo na askari huyo (Samwel) ilisaba-
bisha askari kumpiga risasi mbili dereva 
huyo wa bodaboda (Ngodi) sehemu ya 
paja na kusababisha kutokwa damu nyingi 
na kupoteza maisha kabla hajafikishwa 
katika hospitali ya wilaya kupatiwa mat-
ibabu,” alisema.

Alisema kwa sasa wanamshikilia askari 
huyo kwa mahojiano zaidi kwa kosa la 
mauaji, huku akisisitiza kuwa Jeshi la 
Polisi limekuwa likitoa mafunzo na elimu 
kwa askari kutotumia nguvu zaidi katika 
ukamataji na kuangalia ukubwa wa kosa.

Kamanda Sarakikya alisema hatua za 
kinidhamu zitachukuliwa kwa askari huyo, 
huku akitoa onyo kwa askari wengine 
wanaovunja sheria.

Baba wa marehemu, Marwa Masiga, 
akizungumza na waandishi wa habari 
alisema: “Nimempoteza kijana wangu tu-
liyekuwa tunamtegemea mimi na familia 
yangu kutokana na biashara yake ya uja-
siriamali. Alikuwa anatusaidia kujikwamua 
na maisha wakiwamo wadogo zake.”

Alisema mifuko mitano ya saruji ali-
yokuwa amebeba alikuwa amenunua kiha-
lali na kwamba alikuwa anakuja kufanya 
biashara hapa nchini.

“Saruji ambayo kijana wangu alikuwa 
ameibeba alikuwa amenunua, faida ya 
mfuko mmoja ni Sh. 2,000, kwa mifuko 
mitano aliyobeba alikuwa anapata faida 
ya Sh. 10,000, yaani faida ya Sh. 10,000 
imemuua kijana wangu. Naomba seri-
kali itusaidie na kumchukulia hatua askari 
huyo,” alisema Marwa.

Baadhi ya wakazi wa vijiji vya Kubitere-
re, Nyamohonda, Borega, Ikoma na Kogaja, 
wamelaani kitendo cha askari huyo

kumpiga risasi bodaboda huyo na kum-
sababishia kifo.

Wakizungumza na Nipashe pasipo kutaja 
majina yao, wakazi hao walisema Ngondi 
alikuwa kijana mdogo, hivyo waliiomba 
serikali kufanya uchunguzi kwa askari wa 
vituo vya mipakani kwa madai kwamba 
wengi wao hawafuati maadili ya kazi, wa-
nakiuka sheria na kuleta migongano kwa 
jamii na jeshi hilo.

Waziri Mkuu awapa kibarua 
ma-RC wa mikoa 12 udumavu
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa 
amewataka Wakuu wa Mikoa 12 yenye 
viwango vya juu katika udumavu, ku-
chukua hatua stahiki kutatua tatizo 
hilo kutokana na kuzidi  wastani wa 
kitaifa kwenye mikoa yao na kuhimiza 
lishe bora.

Majaliwa alitoa agizo hilo jana waka-
ti akizungumza na wakazi wa Mtwara 
na mikoa ya jirani waliofika kushuhu-
dia uzinduzi wa mbio za Mwenge wa 
Uhuru kitaifa uliofanyika kwenye 
uwanja wa CCM Nangwanda Sijaona, 
Manispaa ya Mtwara.

  “Mikoa yenye kiwango kikubwa 
cha udumavu zaidi ya wastani wa 
kitaifa ni Iringa inayoongoza kwa 
asilimia 56.9, Njombe (asilimia 50.4), 
Rukwa (asilimia 49.8), Geita (asilimia 
38.6) Ruvuma (asilimia 35.6), Kagera 
(asilimia 34.3), Simiyu     (asilimia 33.2), 
Tabora (asilimia 33.1), Katavi (asilimia 
32.2), Manyara (asilimia 32), Songwe 
(asilimia 31.9)    na   Mbeya (asilimia 
31.5). Viongozi wa Mikoa hii waitafaka-
ri hali hii na    kuchukua hatua stahiki,” 
alisema. 

“Taarifa zilizopo zinaonyesha  hali 
ya lishe miongoni mwa Watanzania 
hairidhishi kutokana na kuathiriwa 
na tatizo la udumavu kwa watoto we-
nye umri chini ya miaka mitano, uzito 
pungufu, ukondefu na uzito uliozidi 
pamoja na uliokithiri (kiribatumbo),” 
aliongeza.  

Pia alisema hali ya uzito uliozidi na 
uzito uliokithiri (kiribatumbo) ndicho 
kiashiria pekee ambacho hakijawahi 
kupungua na kimeendelea kuongeze-
ka kutoka asilimia 11.3 mwaka 1991 
hadi asilimia 31.7 mwaka 2018 kwa 
Tanzania Bara na kwa Zanzibar  im-
efikia asilimia 41.8 katika kipindi hicho 
hicho.

Tatizo la uzito uliozidi na kiribatum-
bo, alisema  ni kubwa katika mikoa 
ya Kilimanjaro ambako ni asilimia 49, 
Dar es Salaam (asilimia 48.6), Mjini 
Magharibi (asilimia 47.4) na Kusini Un-
guja (asilimia 39.4).

 “Hali hii inaelekea kuwa janga la 
kitaifa na kisababishi kikubwa cha 
kuongezeka baadhi ya magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza kama kisukari, 
saratani na magonjwa ya moyo.

“Wananchi wenzangu, sasa ni 
wakati muafaka wa kubadili mitindo 
ya maisha yetu kwa kufanya mazoezi 
angalau nusu saa kila siku na kula mlo 
kamili sambamba na kuepuka vyakula 
vyenye mafuta mengi, sukari nyingi, 
pombe na sigara,” alisisitiza. 

  Mwenge wa Uhuru utakimbizwa 
kwenye mikoa yote 31 na halmashauri 
195 kwa siku 196. Waziri Mkuu aliu-
washa mwenge huo saa 6.06 mchana 
na saa 6.07 akamkabidhi Kiongozi 
wa Mbio za Mwenge Kitaifa,  Abdal-
lah Shaib Kaim (anayetoka Kaskazini 
Pemba). Saa 6.08 Shaib alikiri ku-
upokea mwenge huo na kuahidi kuwa 
ataukabidhi kwa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan ifikapo Oktoba 14, mwaka 
huu ukiwa salama. 

Wakimbiza mwenge wengine na 
mikoa wanayotoka ni Martin Mkanga 
(Mtwara),  Atupokile Mhalile (Do-
doma), Zainab Hemed Mbetu (Kusini 
Unguja),    Emmanuel Hondi (Man-
yara) na  Juma Silima Sheha (Kaskazini 
Unguja).

 Kaulimbiu ya mwaka huu imelenga 
maeneo makuu sita yakiwemo ya ku-
kabiliana na uharibifu wa mazingira, 
mapambano dhidi ya rushwa, UKIM-
WI, dawa za kulevya, malaria na lishe 
bora. 

Ujumbe maalum wa mbio hizo 
ni  “Umuhimu wa Kuhifadhi Mazin-
gira na Utunzaji wa Vyanzo vya Maji 

kwa Ustawi wa Viumbehai na Uchumi 
wa Taifa.” 

Mbio za mwenge wa uhuru ziliasisi-
wa mwaka 1961 na Baba wa Taifa, Hay-
ati Julius K. Nyerere ikiwa ni ishara ya 
kuwepo kwa Taifa huru la Tanganyika. 

Na umekuwa ukikimbizwa katika 
mikoa yote ili kuhamasisha amani, 
uzalendo, umoja na mshikamano.

 
DHAMIRA YA SERIKALI

Waziri Mkuu  alisema dhamira 
ni kuboresha huduma za kijamii na 
maisha ya Watanzania katika sekta za 
elimu, afya, maji na barabara. Hatua 
hizo, alisema zinakwenda sambamba 
na uwekezaji mkubwa katika usafiri 
na usafirishaji nishati ya umeme, kili-
mo cha uhakika na viwanda. 

“Nyote mtakubaliana nami kwamba 
ufanisi wa huduma hizi kwa kiasi ki-
kubwa unaathiriwa sana na mabadi-
liko ya tabianchi na uharibifu wa maz-
ingira ambao kwa takribani asilimia 
95 ni matokeo ya shughuli za kibin-
adamu,” alisema. 

 Majaliwa alisema Tanzania ni moja 
ya nchi zinazoathiriwa na changa-
moto za uharibifu wa mazingira una-
osababisha mabadiliko ya tabianchi 
kupitia shughuli zisizo endelevu za 
kibinadamu zikiwamo uvamizi wa 
maeneo tengefu, vyanzo vya maji na 
matumizi holela ya mbolea zenye 
kemikali na viuatilifu; ufugaji wa ku-
hamahama unaojumuisha makundi 
makubwa ya mifugo na ukataji holela 
wa miti kwa ajili ya kuni.

  Shughuli zingine, alisema  ni 
uchomaji wa mkaa na upanuzi wa 
mashamba na makazi; uchomaji moto 
ovyo wa misitu na mbuga, uchimbaji 
wa madini usio endelevu na uvuvi 
haramu, uvunaji haramu wa mikoko 
na kuenea kwa viumbe vamizi.

Mrakibu Msaidizi wa Jeshi la Zimamoto Kanda ya Ilala, Michael Bachubira, akizungumza na baadhi ya 
wakazi wa kanda hiyo, alipokuwa akitoa elimu kuhusu majanga ya moto juzi, jijini Dar es Salaam.
 PICHA: JUMANNE JUMA
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… Mtoto 
afariki
dunia 
kutumbukia 
katika shimo 
la maji
Na Neema Sawaka, KAHAMA

MTOTO Robert Maganga 
(2), mkazi wa Kijiji cha 
Ngogwa Manispaa ya Ka-
hama amefariki dunia huku 
mwenzake akiwa katika hali 
mbaya baada ya kutumbukia 
katika shimo la kuvuna maji 
lililokuwa nyumbani kwao.

Baba wa mtoto huyo, Ga-
briel Robert, alisema tukio 
hilo lilitokea juzi majira ya 
saa 2:00  asubuhi wakati 
alipokwenda kumhudumia 
mteja wake wa mihogo 
shambani.

Alisema mtoto wake ali-
kuwa akimfuata mama yake 
aliyekuwa akivuna mahindi 
shambani ambako kuna 
bwawa lililochimbwa miaka 
10 iliyopita kwa ajili ya 
kilimo cha umwagiliaji.

“Walikuwa wameongozana 
na wenzake wawili, mmoja 
wa miaka miwili na nusu 
na mwingine miaka mitatu. 
Walishindwa kuvuka eneo 
hilo ndipo wawili wakatum-
bukia katika shimo hilo  la 
maji,” alisema Robert. 

Alisema kati ya watoto 
hao ni mmoja tu wa miaka 
mitatu ambaye hakutum-
bukia kwenye bwawa hilo 
na kukimbia kuwaita ndugu 
baada ya kuona wenzake 
wamezama.

Pia alisema baada ya 
kuwatoa katika shimo hilo 
walikimbizwa katika Hospi-
tali ya  Manispaa ya Kahama 
lakini Maganga  alifariki 
dunia kabla ya kufika hospi-
talini, huku mtoto mwingine 
akiendelea na matibabu.

Kaimu Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk. 
Sophia Shabani, alikiri 
kuwapokea watoto hao, 
kusema mmoja amelezwa 
na anaendelea na kupatiwa 
matibabu na mwingine ali-
fikishwa akiwa ameshafariki.

Diwani wa Kata ya 
Ngogwa, Kamuli Mayunga, 
alisema watoto wanatakiwa 
kupata ulinzi, aliwashauri 
wananchi wote wenye ma-
bwawa au mashimo karibu 
na nyumba zao  kuyawekea 
uzio ili kuepusha vifo 
visivyo vya lazima kwa  wa-
toto wadogo.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Shinyanga, Leon-
ard Nyandahu, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo.

Othman ataka mfungo Ramadhani 
kuwa elimu katika kutenda mema 
Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, amesema ni 
vyema kwa viongozi wenye 
dhamana katika nafasi mbal-
imbali, kuyafanyia kazi kwa 
vitendo mafunzo ya imani na 
nidhamu wanayoyapata katika 
Mwezi Mtukufu. 

Amesema kwa kufanya hivyo, 
kutaiwezesha Zanzibar kuepu-
kana na masuala mbalimbali 
yanayoirejesha nyuma kwa kua-
mini kwamba Mwenyezi Mungu 
yupo wakati wote.

Othman ameyasema hayo 
juzi katika Ukumbi wa Shekhe, 
Idrisa Abdulwakili, Kikwajuni, 
mjini Zanzibar alipowasalimia 
viongozi na wananchi mbalim-
bali baada ya kukamilika kwa 
futari ya pamoja iliyoandaliwa 
na ofisi yake.

Alisema mikusanyiko ya ki-

ibada ikiwamo futari ya pamo-
ja  wanayokaa wananchi na 
waumini mbalimbali, inasaidia 
kuvunja na kuondosha mambo  
yanayotenganisha wananchi 
na kuongeza chuki miongoni 
mwao  na kwamba hali hiyo ndi-
yo msingi wa  kuwa pamoja na 
kudumisha umoja na mshika-
mano.  Kwa mujibu wa Othman, 
mikusanyiko ya namna  hiyo ni 
muhimu na inatoa fadhila nyin-
gi za Mwezi Mtukufu wa Ramad-
hani kwa kumwomba Mwenyezi 
Mungu msamaha kwa yale mtu 
aliyokosa. 

Alisisitiza kwamba ni wajibu 
wa waumini kumshukuru Mwe-
nyezi Mungu na kuwakumbu-
sha wananchi na waumini wa 
Kiislamu kwamba mbali ya fa-
dhila  za ramadhani zilizowek-
wa na Mungu, ni chuo muhimu 
cha elimu ya kujenga nidhamu 
mbele ya Mwenyezi Mungu. 

Suala la kujenga nidhamu 

miongoni mwa waumini na wa-
nanchi, alisema  linasaidia  taifa 
kupiga hatua na kupata maen-
deleo  na kamwe hakuna mwa-
nanchi au kiongozi anayeweza 
kufanikiwa kwa lolote bila ku-
fuata nidhamu. Alisema Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani unatoa 
funzo kubwa kwa jambo hilo 
sambamba na umuhimu wa  
kumcha Mungu na kutegemea 
malipo yake.

Othman alisema kufunga 
Ramadhani kwa waumini ni 
kutekeleza kwa  vitendo elimu 
ya nidhamu katika kiwango cha 
juu cha mafunzo yatokanayo na 
funga hiyo na kusisitiza waumi-
ni hao kuendeleza mambo yote 
mazuri hata baada ya mfungo.

Pia alisema ni vyema Waisla-
mu wote kuiendeleza nidhamu 
inayopatikana katika mwezi 
mzima wa Ramadhani ili wa-
nanchi na Waislamu kwa jumla, 
waonyeshe kuhitimu kwao 

mafunzo yaliyopatikana katika 
kipindi hicho na elimu hiyo  iwe 
na manufaa zaidi duniani na 
ahera.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Mgharib, Idrisa Kitwana Musta-
fa akitoa salamu za mkoa baada 
ya futari hiyo,  aliitaka jamii 
kukemea maovu yaliyomo nda-
ni ya maeneo yao  hasa suala la 
kuwepo madanguro  na upigaji 
wa muziki bila kufuata taratibu. 

Alisema vitendo hivyo ni 
kichocheo cha maovu mengi 
kutokea na vinasababisha kero 
kubwa kwa wananchi na waumi-
ni. Kitwana aliwataka wananchi 
kushikamana na kupendana 
kwa wema na kukumbushana 
katika mema na kuachana na 
mabaya. Pia aliwaomba wa-
nanchi wote kukemea vitendo 
vya ushoga ambavyo  vimekuwa 
vikishamiri kutokana na kuha-
masishwa sehemu nyingi duni-
ani.

Wasiojulikana wavamia msikiti, waua mlinzi
Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU wasiofahamika wame-
vamia msikiti wa Shree Hindu 
Mandal Temple na kumuua 
mlinzi, Bakari Kasarani (46), 
mkazi wa wilaya ya Kahama.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na kuse-
ma lilitokea usiku wa kuamkia 
Machi 30, mwaka huu, huku aki-
laani mauaji hayo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mndeme aliyefika 
eneo la tukio alisema mlinzi 
huyo alikuwa ni wa kampuni bi-

nafsi, kwamba serikali itahakiki-
sha waliotekeleza tukio hilo 
wanakamatwa na kufikishwa 
katika vyombo vya sheria.

Mndeme ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa, alisema seri-
kali itagharamia uharibifu uli-
ofanywa ndani ya msikiti huo, 
huku akimtaka msimamizi wa 
msikiti huo kuzijulisha mamla-
ka ili kusaidia kurejesha hali ya 
msikiti huo ili waumini waend-
elee na ibada zao.

“Tumesikitishwa sana na 
tukio hili, tunatoa pole kwa 
waumini pamoja na viongozi 

wa msikiti huu, waliohusika na 
tukio hili tutawasaka popote 
walipo na tutahakikisha wa-
nakamatwa na wanachukuliwa 
hatua za sheria,” alisema Mn-
deme. 

Ilielezwa kuwa watu hao 
baada ya kutekeleza mauaji 
hayo waliingia msikitini na kui-
ba vito vya thamani sambamba 
na kuvuruga vitu vyote vya iba-
da vilivyokuwemo katika msikiti 
huo. Akizungumzia tukio hilo 
jana, msimamizi wa msikiti huo, 
Niraj Kakad, alisema walipokea 
taarifa hizo kutoka kwa mwe-
nyekiti wao na kuchukua hatua 

za haraka kuanza kufuatilia na 
kubaini kuwa watu hao wali-
vunja na kuiba vito vya thamani 
vya kufanyia ibada na sadaka ili-
yokuwa msikitini.

“Thamani ya vitu hivyo 
sitaweza kuibainisha lakini ni 
vitu vya ibada pamoja na sad-
aka zilizokuwepo msikitini,” 
alisema Kakad. Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa Shinyanga, Ma-
bala Mlolwa, aliiomba serikali 
kufanya uchunguzi wa kina wa 
tukio hilo na kuhakikisha wa-
husika wote wanakamatwa ili 
kudhibiti vitendo hivyo katika 
Mkoa wa Shinyanga.

Mwonekano wa kituo cha mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka (BRT), wakati ujenzi ukiendelea katika barabara ya Kilwa, 
Kurasini, Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mpango 
kuzindua 
mchakato 
Dira ya 
Taifa ya 
Maendeleo
Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, kesho anatarajiwa kuzindua 
mchakato wa maandalizi ya Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050 ambayo 
itatoa maono na kuweka malengo 
ambayo taifa linataka kuyafikia ndani 
ya kipindi cha miaka 25 ijayo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha na Mipango, Jenifer Omolo, ali-
bainisha hayo jana alipokuwa akitoa 
taarifa kuhusu uzinduzi wa mchakato 
huo kwa waandishi wa habari ambao 
unatarajiwa kufanyika jijini hapo.

“Dira hii itatoa maono na ku-
weka malengo ambayo taifa letu li-
nataka kuyafikia ndani ya kipindi 
cha miaka 25 ijayo baada ya kuisha 
kwa kipindi cha utekelezaji wa Dira 
tuliyo nayo sasa ya Taifa ya Maende-
leo 2025.

“Maandalizi ya Dira mpya ya 
2050 yanakidhi matakwa

ya Katiba ambayo ndio mwon-
gozo mkuu wa nchi yetu,” alisema 
Omolo.

Aidha, alisema mwa-
ka 2009/10, serikali ilifanya tath-
mini ya utekelezaji wa Dira ya 
Maendeleo 2025 kupitia mikakati 
na programu za maendeleo. Alisema 
tathmini hiyo ilibainisha uhitaji wa 
Taifa kuanza kupanga vipaumbele 
vya nchi.

“Suala hili lilipelekea kuan-
daliwa kwa Mpango Elekezi wa 
Maendeleo wa Muda Mrefu (LTPP) 
2011/12 - 2025/26),” alisema Omolo. 
Na kuongeza kuwa mpango huo wa 
miaka 15 ulipangwa kutekelezwa kwa 
mipango ya muda wa kati ya mi-
aka mitano na mipango ya muda 
mfupi ya mwaka mmoja.

“Katika utekeleza-
ji wa Dira ya Maende-
leo ya Taifa ya mwaka 2025, taifa 
limepiga hatua kubwa ya maendeleo 
katika nyanja mbalimbali hususan 
za kijamii, kiuchumi na kisiasa.

“Hata hivyo, utekelezaji 
wa Dira 2025 unafikia tamati mwaka 
2025. Kwa msingi huo, ni jukumu 
letu sote kwa nafasi zetu kuanza ku-
fikiria juu ya mafanikio ya utekelezaji 
wa dira 2025 na mustakabali wa 
nchi yetu katika miaka ya mbele 
ijayo,” alisema.

Kadhalika, alisema ili kufanikisha 
maandalizi ya Dira ya Taifa ya Maen-
deleo 2050 kunategemea kwa kiasi 
kikubwa ushiriki wa wadau wote.

“Hivyo, nitoe rai kwa wadau wote 
katika maeneo yao kushiriki kikamili-
fu katika kutoa mchango wao utaka-
owezesha kuandaliwa kwa Dira yenye 
maono ya watanzania kwa miaka 25 
ijayo,” alisisitiza Omolo.

RAS awaangukia walimu mapambano ushoga 
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

KATIBU Tawala Mkoa wa 
Singida, Dk. Fatuma Mganga, 
amewataka walimu kusaidia 
kupambana na tatizo la map-
enzi ya jinsia moja (ushoga) 
na usagaji shuleni kwa kuwa 
wao ni walezi wa wanafunzi 
kuanzia ngazi ya chekechea 
hadi elimu ya juu.

Akizungumza juzi wakati 
akifungua kikao cha Umoja 
wa  Walimu Wakuu wa Shule 
za Sekondari (TAHOSSA) 
Mkoa wa Singida, Dk. Mganga 
alisema sasa hivi kumekuwa 
na tatizo kubwa la ushoga, 
hivyo zinatakiwa jitihada za 
dhati katika kunusuru wa-
nafunzi kujiingiza kwenye 
vitendo hivyo ambavyo ni 
kinyume cha utamaduni wa 
kitanzania.

Alisema walimu wanaweza 
kuzuia watoto kujiingiza ka-
tika   vitendo      hivyo kwa 
kuwa   jirani na watoto   hao 
na kufuatilia mienendo yao 
kwa kushirikiana    na wazazi 
wao.

“Wote tuliona Dk. Harrison 
Mwakyembe (mbunge na 
waziri wa zamani) wakati aki-
zungumzia suala la ushoga 
ambalo walengwa zaidi wa-
naotafutwa kujiingiza katika 
vitendo hivyo ni vijana wado-
go, hivyo walimu chukueni 
hatua kuwanusuru wanafun-
zi na janga hilo,” alisema.

Kuhusu taaluma alisema 
walimu wakiamua wanafun-
zi wote watafaulu na kuon-

doa kabisa alama ziro na 
kuwaomba walimu kujenga 
ushirikiano na wazazi na 
walezi ili kujua changamoto 
za watoto wakiwa shuleni na 
nyumbani jambo litakalosa-
idia kuwaweka sawa.

Dk. Mganga alisema 
changamoto za watoto dar-
asani haziwezi kuwa za wa-
zazi, mila au desturi bali ni za 
walimu na akahoji inakuweje 
watoto asilimia 90 darasani 
wote wapate alama F.

“Walimu wa enzi zetu wa-
nafunzi walipokuwa waki-
fanya vibaya katika mitihani 
yao walikuwa wakiumia sana 
na ninyi ebu igine hilo kwa 
ajili ya kuwasaidia watoto” 
alisema Mganga.

Mganga aliwaomba wal-
imu hao waende wakakomae 
na hawatashindwa na kupitia 
wao hakuna litakaloshindi-
kana kwani Serikali inawat-
egemea.

Aliwataka walimu waende 
kutoa faraja katika familia, 
waende kutengeneza was-
omi, wakafanye kazi kwa 
uzalendo kwa kuwainua wa-
toto hao kitaaluma na kuwa 
watapata baraka kutoka kwa 
wazazi na Mungu.

Mganga alisema Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan ame-
fanya kazi kubwa ya kujenga 
miundombinu ya madarasa 
ili wanafunzi wapate maeneo 
mazuri ya kusomea ambapo 
kwa Mkoa wa Singida ma-
darasa 620 yenye thamani ya 
Sh. bilioni 12.4 yamejengwa,    
hivyo njia pekee ya kum-

heshimisha ni kufaulisha 
wanafunzi wote na asiwepo 
wa kupata daraja la tatu wala 
ziro bali wapate daraja la 
kwanza na la pili.

Aidha, Mganga aliwataka 
walimu hao kuwashirikisha 
wazazi kukarabati samani za 
shule zinazoharibika ambazo 
zimekuwa zikiwekwa katika 
moja ya madarasa badala ya 
kusubiri serikali ifanye kazi 
hiyo.

Akizungumzia suala la 
chakula kwa wanafunzi, ali-
wataka walimu hao kila shule 
kuwa na mashamba kwa ajili 
ya kulima mahindi na mazao 
mengine na akahimiza suala 
zima la utunzaji wa mazingi-
ra ya shule kwa kupanda miti 
na maua na wanafunzi wawe 
na vidumu vya maji kwa ajili 
ya kumwagilia.

“Kuanzia mwaka ujao tut-
aanza kufanya mashindano 
ya utunzaji wa mazingira na 
shule itakayoshinda tutaipa-
tia zawadi” alisema Mganga.

Mganga pia aliwataka wal-
imu hao kwenda kuanzisha 
elimu ya kujitegemea katika 
shule zao kwa kufuga, mbuzi, 
ng’ombe, kuku na kufun-
gua miradi midogo midogo 
ambayo itawapatia kipato 
na kuwajengea uwezo wa-
nafunzi wa kujua mbinu za 
kujitegemea kuanzia wakiwa 
shuleni.

Dk. Mganga aliwahimiza 
walimu hao kufanya kazi kwa 
bidii na kujituma na kuwa 
adui yake mkubwa ni mtumi-
shi yeyote ambaye atashind-

wa kufanya hivyo na kuwa   
hata mvumilia hata kidogo.

Ofisa Elimu Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Elpidius Baganda, 
alisema kazi kubwa wanay-
otarajia kuifanya ni kupita 
mashuleni kwa siku sita kila 
wiki kwa ajili ya kuangalia 
kama tathmini za mitihani ya 
kidato cha nne na tatu zilizo-
chukuliwa ni sahihi.

Alisema jambo lingine 
watakalolitilia kipaumbele 
ni suala zima la upatikanaji 
wa chakula mashuleni sam-
bamba na kuangalia miradi 
mbalimbali ambayo Serikali 
imetoa fedha nyingi kama 
imekamilika kwa asilimia 
100.

Mwenyekiti wa TAHOSSA, 
Paschal Kichambati, alisema 
changamoto zao nyingi huwa 
zinatatuliwa kuanzia ngazi ya 
wilaya, mkoa hadi taifa na 
kuwa TAHOSSA kazi yake 
kubwa ni kuleta utulivu.

Kuhusu miradi inayofanyi-
ka mashuleni chini ya usi-
mamizi wa walimu hao alise-
ma licha ya kuwa ni walimu 
wamekuwa wahandisi wa-
bobezi kwa kuweza kuisima-
mia na kukamilika kwa ubora 
na kwa kiwango cha hali ya 
juu na kwa thamani ya fedha 
zilizotolewa na Serikali.

Alisema baadhi ya walimu 
kwenye akaunti zao za shule  
wamekuwa na fedha kuanzia 
Sh. milioni 30 hadi 80 kwa 
ajili ya kumalizia miradi hiyo 
na wamekuwa wazalendo na 
waaminifu katika matumizi 
ya fedha hizo.

Meya wa Manispaa ya Temeke, Abdallah Mtinika ( katikati), Mwenyekiti wa Taasisi ya Umoja na Amani Kwan-
za, Idrissa Kaneka (kulia) na Makamu Mwenyekiti wa Taasisi hiyo, Prosper Mutalemwa, wakishiriki ufyekaji wa 
kichaka kilichokuwa kikitumika kufanyia uhalifu eneo la Mzinga Darajani, Mbagala, Dar es Salaam jana. 
PICHA: IMANI NATHANIEL
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Mchakato kuhamisha 
makaburi kupisha 
ujenzi SGR waiva
Na Halfani Chusi 

MCHAKATO wa uhamishaji maka-
buri kwa ajili ya ujenzi wa Reli ya Kisasa 
(SGR) mkoani Tabora unaelekea kuka-
milika.

Hayo yalisemwa mapema wiki hii na 
na Mkuu wa Polisi Wilaya ya Manyoni, 
Ahmed Makele, wakati wa kikao cha 
viongozi na wananchi wa wilaya ya 
Manyoni. 

Kamanda Ahmed alitoa wito kwa 
serikali ya kijiji na ndugu wa mare-
hemu kuendelea kutoa ushirikano ili 
kuhakikisha mchakato huo unaenda 
salama. 

Alisema TRC imefanya jambo la 
msingi kwa kuanza kutoa elimu kwa 
wafiwa juu ya utaratibu utakao tumika 
kuhamisha makaburi hayo, akisisitiza 
kuwa hatua hiyo itaondoa migogoro 
kati ya serikali na wananchi.  

“Nitoe wito kwa viongozi na wa-
nanchi waendelee kutoa ushirikiano 
katika mchakato huu na hatimaye kazi 
iendelee” alisema.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Majen-
go, Hassan Simba, alisema yeye na vion-
gozi wenzake watatoa ushirikiano kwa 
TRC na mkandarasi wake kuhakikisha 
jambo hilo linafanikiwa.

“Reli hii ikikamilika itarahisisha shu-
ghuli za kijamii na kilimo kwa wakazi 
wa Manyoni pamoja na kuongeza ki-
pato kwa kuwa watu watatumia usafiri 
huo kupeleka bidhaa sehemu mbalim-
bali,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya viongozi 
wa dini walioshiriki mchakato huo, 
Mchungaji wa Kanisa la Anglikana Itigi, 
Chiristopher Kiwango, aliishukuru TRC 
na uongozi wa wilaya kwa kuzingatia 
haki za binadamu, sheria na misingi ya 
imani wakati wa kuhamisha makaburi.

“Tunaishukru serikali kwa kutupa 
viongozi waliosimamia mchakato huu 
ambao umefanyika kwa utaratibu 
uliozingatia mambo ya afya, imani za 
marehemu pamoja na haki za binad-
amu, hivyo tunamshukuru Mungu la-
kini pia shukrani ziende kwa wale wote 
walioshiriki katika kazi ya kuhamisha 
makaburi,” alisema. 

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

ALLY RAJABU BORI anatangaza kupotea kwa 
hati yake ya kusafiria (Passport) yenye namba 
TAE422397 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar 
es salaam tarehe 17/09/2021.Yoyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya 
polisi: DAR/KIG/RB/415661/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

HARALD PHILEMON 
LUAMBANO anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari 

yenye namba za usajili 
T 790 DKS – MASSEY 

FERGUSON. Chassis No. 
R379030. Engine No. 

7903056.Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: 

ARU/ARU/RB/116302/2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF IRAMBA

AT KIOMBOI
CIVIL CASE NO. 02 OF 2023

KERPHAS SAMSON…………..PLAINTIFF
VERSUS

SUNCHINE MINING LIMITED……….DEFENDANT
SUMMONS TO APPEAR

TO: SUNSHINE MINING LIMITED
C/O

You are hereby commanded/ordered in the name of the 
United Republic of Tanzania to attend this court on the 
04th day of April, 2023 at 08:00 am in the above case and 
not to depart without leave of the court and you are 
hereby warned that if you shall without just excuse, 
neglect to obey this summons a warrant will be issued to 
compel your attendance, and you will furthermore render 
yourself liable to a fine as shall be determined by the 
Court.
GIVEN under my hand and the SEAL of the Court this 23rd 
day of March, 2023.
This summons has been issued on the application of 
JUDICIARY.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU

DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NA. 179 YA 2022

(kutoka kwenye madai kesi na 234/2022)
WILLIAM MALLECELA @ LE MUTUZ........ MDAI

DHIDI YA 
PATRICK CHRISTOPHER KAMWELWE..... MDAIWA

KWA:
PATRICK CHRISTOPHER KAMWELWE.

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo ya mdai 
yameelezwa katika nakala ya madai ambazo zinaweza 
kupatikana katika Mahakama hii kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria 
katika Mahakama hii nyie binafsi au kwa Wakili au Mwakilishi 
ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe 03/04/2023 saa 7:00 
mchana mbele ya Mhe. R.E Kabate - HAkimu Mkazi Mkuu. Kwa 
majibu ya madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutajwa 
shauri hilo ni lazima ulete nyaraka zote zinazohusu shauri hilo 
kwa ajili ya uteteziwako.
ANGALIZO:
Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu Mahakama itaweza 
kutoa hukumu kuwa mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya Mahakama hii leo 
tarehe 06 mwezi wa Machi, 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
NG’ARAGA JACKSON 

NGARAGA anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari 

yenye namba za usajili 
T 395 BYX – MITSUBISHI 

CANTER. Chassis No. 
FE562EV540291. Engine 
No. 4M51A13759.Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. Taarifa ya 
Polisi: 

ARU/ARU/RB/115666/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SAFRONIA BLASTO 
MAKUNDI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya pikipiki  
yenye namba za usajili 

MC817CWE.Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi: 

DSM/PHQ/RB/115981/2023

MOI yafanya upasuaji
watoto vichwa vikubwa

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mi-
fupa na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI), imefanya 
upasuaji kwa watoto wawili 
wenye vichwa vikubwa, 
kupitia kambi maalum ya 
matibabu ya kibingwa na 
bobezi inayoendeshwa na 
madaktari bingwa.

Taarifa iliyotolewa na 
MOI jana ilisema upasuaji 
huo ulifanywa na madak-
tari bingwa kutoka MOI kwa 
kushirikiana na wataalam 
wa Hospitali ya Rufani ya 
Nkinga, mkoani Tabora.

Daktari Bingwa wa Ubon-
go, Mgongo na Mishipa ya 
Fahamu kutoka MOI, Dk. 
Alpha King’omela, akizun-
gumzia huduma hiyo mkoa-
ni Tabora, alisema lengo la 

kambi hiyo ni kuendelea 
kuwajengea uzoefu madak-
tari, wauguzi na wataalam 
walioko katika Hospitali ya 
Rufani Nkinga, Tabora.

“Hospitali ya Rufani Nk-
inga ina wataalamu wenye 
uwezo mkubwa na vifaa 
vya kutosha vya kufanyia 
upasuaji wa watoto we-
nye vichwa vikubwa na 
mgongo wazi, ndiyo maana 
tumefanikiwa kuwafanyia 
huo upasuaji,” alisema Dk. 
King’omela.

Daktari wa Upasuaji wa 
Hospitali ya Rufani ya Nk-
inga, Dk. Richard John, 
aliwashukuru wataalam wa 
MOI kwa kuwajengea uw-
ezo huo.

“Kwa mara ya kwanza, 
nimeshiriki kuwafanyia 
upasuaji watoto wawili we-

nye vichwa vikubwa katika 
hospitali yetu.  Awali watoto 
hawa tulikuwa tunawapa ru-
faa (rufani) ya kwenda kuti-
biwa Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Bugando na MOI laki-
ni sasa tumejengewa uwezo 
na upasuaji huu utakuwa 
unafanyika hapa kwetu,” 
alisema Dk. John. 

Mmoja wa wazazi wali-
opeleka watoto kufanyiwa 
upasuaji ( jina limehifa-
dhiwa) alisema amenufaika 
kwa mtoto wake kufanyiwa 
upasuaji kupitia kambi hiyo 
kwa sababu afya ya mtoto 
wake kwa sasa inazidi  kui-
marika.

Alisema awali mtoto wake 
alikuwa ana changamoto 
nyingi lakini sasa anaende-
lea vizuri baada ya upasuaji.

MOI inazidi kutekeleza 

kwa vitendo agizo la serikali 
kuzidi kuongeza wigo mpana wa 
tiba za kibingwa na bobezi ka-
tika hospitali za rufaa na mikoa.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
kampuni ya 
Bosphorus 
inayotengeneza 
bidhaa 
zinazozuia 
unyevu katika 
kuta za majen-
go, Necmetin 
Keles (kulia), 
akionyesha 
bidhaa zina-
zozalishwa na 
kampuni hiyo  
zijulikanazo 
kwa jina la Yap-
fix Wall Putty 
katika kiwanda 
hicho
kilichoko Boko, 
Dar es Salaam, 
juzi. Kushoto ni 
Meneja
wa Kiwanda 
hicho, Ale Alex. 
PICHA: JU-
MANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

UMRI wa mtoto wa kike kuole-
wa, limekuwa miongoni mwa 
mambo yanayojadiliwa kwa 
muda mrefu na watu wa kada 
mbalimbali katika vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii, 
huku kukiwa na maoni yanay-
opingana.

Wako baadhi ya watu am-
bao wanataka mtoto wa kike 
mwenye umri wa miaka 11 hadi 
13 ambaye amevunja ungo, 
aruhusiwe kuolewa kwa amri 
ya mahakama, kwa kuzingatia 
vielelezo vya kimazingira iki-
wamo afya.

Katika umri huo, imani, mila 
na desturi za jamii husika viz-
ingatiwe, ingawa inawezekana 
mhusika akawa na madhara ki-
afya pale anapopata ujauzito na 
kujifungua, kwani viungo vyake 
vya uzazi havijakomaa.

Lakini pia wapo wengine am-
bao wanapendekeza Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971 ifanyiwe 
marekebisho hasa katika vi-
fungu vya 13 na 17 kwa madai 
kwamba vinaruhusu mtoto wa 
miaka 15 aolewe kwa ridhaa ya 
wazazi.

Pamoja na hayo, ninaamini 
kwamba ndoa za utotoni ni 
tatizo kwani zinaweza kusaba-
bisha watoto wa kike kushind-
wa kutimiza ndoto zao katika 
elimu, hali duni za maisha na 
madhara ya kiafya kwa mabinti.

Ndoa kwa mabinti wa umri 
mdogo zimekuwa zikitajwa 
kama mateso, ambayo wadau 
wa kutetea haki za binadamu, 
wakiwamo Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC), 
wanatamani umri wa kuolewa 
uanzie miaka 18.

Wanaamini kuwa Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971 inapinga-
na na sheria nyingine ikiwamo 
ya mtoto inayomtaka kutoji-
husisha na vitendo vya ngono 
hadi atakapofikisha umri wa 
miaka 18.

LHRC pia inagusia Sheria ya 

Kilio cha wadau kwa ndoa za utotoni kisikike
 Muungwana Lazima Nilonge

Agizo la Rais kuhusu mashirika
mizigo litekelezwe kwa haraka 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

WIKI hii, Rais Samia Suluhu Hassan alipokea ripoti za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kwa mwaka wa fedha 
2021/22. 

Katika ripoti ya CAG iliyofanya ukaguzi katika wizara, idara na 
taasisi za serikali, pamoja na mambo mengine, imeibua kuwapo 
kwa mashirika ya umma ambayo yamekuwa mzigo kwa seri-
kali kutokana na kufanya kazi kwa hasara kila mwaka. Miongoni 
mwa mashirika hayo ni Shirika la Mawasiliano ya Simu Tanzania 
(TTCL), Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) na Shirika la Maendeleo 
la Taifa (NDC). 

Baada ya kupokea taarifa hizo, Rais Dk. Samia alisema mashiri-
ka hayo yamekuwa yakipatiwa fedha kila mwaka kutoka serikali 
kuu kwa ajili ya uendeshaji na yamekuwa yakishindwa kutoa 
faida na hata gawio kama sheria inavyotaka. Kutokana na serikali 
kupeleka fedha kila mwaka, mashirika hayo yamekuwa mzigo, 
hivyo kuna kila sababu ya kufanya tathmini ya uwapo wao na yale 
yanayoonekana hayana tija yafutwe kabisa. 

Katika kusisitiza hilo, Rais alisema NDC katika miaka mingi 
imeshindwa kufanya kazi zake ipasavyo ilhali imekuwa ikipatiwa 
mabilioni ya fedha kwa ajili ya maendeleo. Bila kupindisha mane-
no, Rais Samia alisema shirika hilo limekuwapo tangu alipokuwa 
akisoma shule, hivyo inakuwa ngumu kwake kuamini kama mad-
humuni ya kuanzishwa kwake bado yana mashiko. 

Licha ya NDC, alisema TTCL imeshindwa kabisa kufanya bi-
ashara ya mawasiliano ya simu, hivyo kama inawezekana iache 
shughuli hiyo ibaki na uendeshaji wa mkongo wa taifa wa mawasi-
liano. 

Shirika hili lilianzishwa mwaka 1994 baada ya kugawanywa kwa 
lililokuwa Shirika la Posta na Simu Tanzania, hivyo kuzaliwa Kam-
puni ya Simu Tanzania (TTCL) na Shirika la Posta Tanzania (TPC). 
Aidha, ikumbukwe kwamba shirika hilo lilibinafsishwa mwaka 
2000 kabla ya kurejeshwa serikalini miaka ya karibuni baada ya 
kuwapo sintofahamu za kimkataba pamoja na uendeshaji. 

Ni kweli kwamba yako mashirika mengi yaliyo chini ya seri-
kali ambayo yamekuwa mzigo kutokana na kuzalisha hasara kila 
mwaka kutokana na sababu mbalimbali zikiwamo za kiushindani 
kutoka kampuni za kibiashara zinazofanya kazi zinazofanana na 
zile zinazofanywa na mashirika hayo. Lakini pia uendeshaji wa 
mashirika hayo ni chanzo cha kudorora kutokana na baadhi ku-
tokuwa na sifa na uwezo katika kusimamia taasisi hizo. 

Kama alivyosema Rais, wakati umefika wa kuyafanyia tathmini 
mashirika hayo ili kupata picha halisi kama yanastahili kuwapo 
au la. Ni imani kwamba agizo lililotolewa na Rais Samia kwa Ka-
tibu Mkuu Kiongozi pamoja na wasaidizi wake yatafanyiwa kazi 
haraka ili kunusuru fedha za umma ambazo zimekuwa zikipotea 
kwa ajili ya kupatiwa mashirika hayo. 

Pamoja na serikali kufanyia kazi suala hilo, ni vyema pia ika-
fahamika kwamba kwa takriban miaka 30 sasa, Tanzania iliin-
gia katika uchumi wa soko ambao unaruhusu ushindani tofauti 
na uchumi hodhi uliokuwapo tangu kuanzishwa kwa Azimio la 
Arusha. Kwa mantiki hiyo, serikali inapaswa kujielekeza katika 
jukumu lake la kuwa mwezeshaji kwa kuweka mazingira sawa 
ya ushindani na kuweka sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya 
ushindani badala ya kuwa mshiriki katika ushindani. 

Kwa ujumla, ni vyema serikali ikawa mdhibiti badala ya kumi-
liki taasisi za kibiashara, hivyo kuiachia sekta binafsi katika masu-
ala mbalimbali kwa kuwa katika muktadha wa uchumi wa soko, 
sekta binafsi ndiyo kitovu cha ukuaji wa uchumi. Kupitia ukuaji 
na maenedeleo ya sekta binafsi, serikali itapata fedha zitokanazo 
na kodi mbalimbali, hivyo kupata uwezo wa kujiendesha kibajeti 
pamoja na kuepukana na mzigo wa mashirika yasiyo na tija. 

Na Sabato 
Kasika

Pamoja 
na hayo, 
ninaamini 
kwamba 
ndoa za 
utotoni ni 
tatizo kwani 
zinaweza 
kusababi-
sha watoto 
wa kike 
kushindwa 
kutimiza 
ndoto zao 
katika elimu, 
hali duni za 
maisha na 
madhara ya 
kiafya kwa 
mabinti.

Kanuni ya Adhabu inayotambua 
kosa la kufanya mapenzi na mtoto 
chini ya miaka 18 pamoja na Sheria 
ya mikataba inayotambua umri wa 
kuingia mikataba ni miaka 18.

Wanazingatia Sheria ya Mtoto ya 
Mwaka 2009, inayotoa ufafanuzi 
kuwa mtoto ni mtu aliye na umri 
chini ya miaka 18, na kwamba 
kuanzia miaka 18 kwenda juu ni 
mtu mzima ambaye ana uwezo wa 
kuamua jambo.

Kimsingi pamoja na hayo yote, 
nguzo muhimu ya kutokomeza 
ndoa za utotoni, ni kuweka mfumo 
imara wa sheria unaoweka umri 
wenye uwiano wa kuolewa au 
kuoa makundi hayo ya jinsi mbili 
kuwa miaka 18.

Ninaamini kwamba hatua ziki-
chukuliwa za kuwekwa umri am-
bao umekuwa ukitajwa na wadau 
wa kutetea haki za binadamu, 
hakutakuwa na ndoa za utotoni 
na pia watoto wa kike wanaweza 
kuwa salama zaidi.

Watakuwa salama kwa sababu 
wanaweza kuepuka kupata maam-
bukizi ya virusi vya UKIMWI, ma-
gonjwa ya zinaa, manyanyaso, 
athari za kisaikolojia, kimwili na 
ukatili wa kijinsia kupitia ndoa 
hizo za utotoni.

Utafiti wa Demografia ya Afya 
Tanzania (TDHS) uliowahi kufany-
wa nchini, ulionyesha kuwa ndoa 
za utotoni ziko zaidi vijijini, lakini 
kwa mijini zikishamiri kwa familia 
maskini na zenye imani kali za ki-
dini na kimila.

Vilevile, utafiti huo ukaonyesha 
kuwa wasichana kutoka familia ze-
nye kipato cha chini, wana uweze-
kano mkubwa wa kuolewa kabla 
ya kufikisha umri wa miaka 18 ku-
liko wasichana wanaotoka katika 
familia za kipato cha juu.  

Sasa ni wazi kila mmoja anahusi-
ka katika vita dhidi ya ndoa hizo. 
Watunga   sheria waitazame upya 
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971, 
jamii nayo iachane na kigezo cha 
umaskini, mila na desturi kufanya 
ukatili huo wa kijinsia.
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CAG apewe meno ang’ate ili madudu yasijirudie tenaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

W
ACHUUZI wa 
Sheba na wa 
Rama walifanya 
biashara nawe, 

walikuletea viungo vya 
chakula, vito vya thamani 
na dhahabu na kujipatia 
bidhaa zako safi.”

Ni nukuu kutoka kitabu 
cha Ezekieli 27:22-36 kwe-
nye Biblia, kinachothibiti-
sha historia ya wachuuzi 
katika jamii zetu waliotafu-
ta bidhaa na kuziuza kwa 
kubadilishana kwa kutoku-
wapo fedha enzi hizo.

Wachuuzi walikuwa watu 
muhimu kwa maisha ya 

S
ISI wanahabari na vy-
ombo vya habari, tuna 
wajibu na jukumu la 
kuisaidia nchi, serikali, 

viongozi na taasisi zake ikiwa-
mo mihimili ya Serikali, Bunge 
na Mahakama.   Inapotokea 
kuna mahali panalegalega, ni 
wajibu wa vyombo vya habari 
kupasema ili kuisaidia serikali 
yetu na nchi yetu.

Siku za nyuma, niliwahi 
kusema kitu kuhusu mhimili 
wa Bunge. Kutokana na kuuse-
ma mhimili huo, mimi na 
mhariri wa gazeti lile tukaitwa 
kuhojiwa mbele ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Kinga, 
Haki na Madaraka ya Bunge. 
Leo katika makala hii, najita-
hidi sana kutumia lugha nzuri 
na ya staha ili kulinda kibarua 
changu na mhariri wangu la-
kini wajibu wa vyombo vya 
habari wa kuihudumia jamii 
na kulisaidia taifa ni wajibu 
mkubwa zaidi kuliko kulinda 
kibarua. 

Ukiona taasisi inacha-
chamaa sana inapokosolewa, 

ujue tuhuma hizo ni kweli. 
Tanzania tumepata uhuru ku-
toka kwa Waingereza, hivyo 
uendeshaji wa serikali yetu pia 
tumeiga na kutumia mfumo wa 
Uingereza uitwao ‘Westminster 
System” ambao ni mfumo wa 
Kiingereza.

Nchi yetu inaendeshwa kwa 
mujibu wa katiba, sheria, tara-
tibu na kanuni kupitia mihimili 
ya Serikali, Bunge na Mahaka-
ma ikisaidiwa na taasisi kadhaa 
zinazojitegemea ambazo ama 
zinawajibika kwa serikali au 
Bunge. Moja ya taasisi zinazo-
jitegemea na kuwajibika kwa 
Bunge ni ofisi ya CAG. 

Mihimili yote mitatu, kila 
mmoja unatimiza majukumu 
yake kwa mamlaka yake yenye 
uhuru bila kuingiliwa.  Kwa 
lugha ya Kiingereza inaitwa 
“Independence Powers”. Bunge 
kazi yake ni kutunga sheria na 
kuisimamia serikali. Mahakama 
kazi yake ni kutafsiri sheria zi-
lizotungwa na Bunge na utoaji 
wa haki ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na seri-
kali kazi yake ni kutekeleza she-
ria zilizotungwa na Bunge na 
uamuzi wa Mahakama. 

Katika utekelezaji wa majuku-
mu ya mihimili hii yote mitatu, 
kila mhimili una uhuru wake 
wa kutoingiliwa na una wajibu 
wa kuwa mlinzi wa mhimili 
mwingine (watchdog) ili mhi-
mili mmoja usikiuke mamlaka 
yake kupitia kanuni inayoitwa 
“The Principal of Separation of 
Powers, Checks and Balance”.

Lengo la Waingereza kuu-

weka mfumo huu wa ‘checks 
and balance’ ni kuhakikisha kila 
mhimili unatimiza wajibu wake 
huku ukijijua kuna mtu anani-
angalia, hivyo lazima awajibike 
na asipowajibika anaangaliwa 
na mhimili mwingine.

Serikali ya ‘Westminster Sys-
tem’ yenye mfumo wa ‘parlia-
mentary supremacy’ chini ya 
Waziri Mkuu Julius Kambarage 
Nyerere, ilidumu kwa mwaka 
mmoja tu toka Desemba 9, 1961 
mpaka Desemba 9, 1962 tukawa 
Jamhuri ambao ni mfumo wa 
Kimarekani wa kuwa na Rais, 
hivyo Rais wa nchi ndio kila 
kitu. Kuanzia mwaka 1965 tuli-
futa vyama vingi na Tanzania 
kuwa ni nchi ya chama kimoja 
na kuanzisha mfumo mpya  wa 
Kitanzania wa kutawala nchi, 
mfumo wa Chama kushika 
hatamu kuongoza serikali uit-
wao “Party Supremacy”. Kupitia 
mfumo huo, chama ndiyo kila 
kitu, na si Bunge, si serikali. 

Kutokana na mfumo huu, zile 
‘checks na balances’ zilisimami-
wa na chama kwa Bunge la cha-
ma kimoja, serikali ya chama 
kimoja, mahakama ikawa tawi 
la chama na hata majeshi pia 
yalikuwa tawi la chama.

Tulipopitisha Katiba ya Tan-
zania ya mwaka 1977, ilikuwa 
katiba ya mfumo wa chama ki-
moja huku chama ndicho che-
nye hatamu za kuongoza seri-
kali.   Mwaka 1992, tuliporejea 
kwenye mfumo wa vyama vingi, 
ilitubidi tubadili katiba na kuwa 
na katiba mpya ya vyama vin-
gi. Hata hivyo,  lakini tuliingia 

mfumo wa vyama vingi kwa kui-
wekea viraka katiba ya chama 
kimoja kuigeuza kuwa ya vy-
ama vingi bila kurudisha mam-
laka ya Bunge kwa wananchi. 
Japo sasa tuna mfumo wa ‘par-
liamentary supremacy’, bado 
chama ndicho kila kitu.

Japo chama hakishiki hatamu 
kikatiba, kiutendaji japo Rais 
ndiye mkuu wa nchi,  mkuu wa 
serikali, na Amiri Jeshi Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi na Usala-
ma na wakati huo huo ndiye 
mwenyekiti wa chama tawala 
na Spika wa Bunge ambaye ni 
Mkuu wa Mhimili wa Bunge ni 
mjumbe wa Kamati Kuu ya cha-
ma tawala.

Ili mtu kugombea nafasi yoy-
ote ya uongozi ni lazima up-
endekezwe na chama cha siasa 
na ukifutwa uanachama una-
poteza uongozi, hivyo bado cha-
ma ndiyo kila kitu! Kutokana na 
wakuu wa mihimili kuheshimi-
ana, Bunge ndilo lenye jukumu 
la kuisimamia serikali. Hebu 
tuelezane ukweli, iwapo serikali 
itafanya makosa kama yanavyo-
jirudia kwenye ripoti ya CAG, 
Bunge la CCM linaloongozwa na 
Spika ambaye ni mjumbe tu wa 
Kamati Kuu ya CCM, anaweza 
kusimamia serikali ya Rais wa 
JMT ambaye ni mwenyekiti 
wake? Mfumo huo wa wazungu 
Waingereza ulianzisha baadhi 
ya ofisi za kujitegemea zinazoi-
angalia serikali lakini zinawa-
jibika kwa Bunge. Moja ya ofisi 
hizi ni ofisi ya CAG. Kwa miaka 
kadhaa sasa, ripoti ya CAG im-
ekuwa ikionyesha madudu ya 

serikali yakijiridia mwaka hadi 
mwaka.

Bunge ambalo ndilo msimam-
izi wa serikali, lilipaswa ku-
hakikisha hoja za CAG zinajibi-
wa kikamilifu na mapendekezo 
ya CAG na kuhakikisha madudu 
ya ripoti moja hayajirudii. Lak-
ini kinachotokea kwenye ripoti 
ya CAG ni madudu kujirudia 
mwaka hadi mwaka. Hii maana 
yake kuna mtu hatimizi wajibu 
wake kikamilifu wa kuisimamia 
serikali! Kama msimamizi huyo 
ameshindwa kuisimamia seri-
kali, nashauri kwa kuuliza, je tu-
tunge sheria CAG apewe meno 
ang’ate? Kinachofanya CAG 
asiwe na meno ni ile ile kanuni 
ya ‘separation of powers’, CAG 
akague tu na kutoa mapendek-
ezo kwa Bunge, msimamizi wa 
serikali. Sasa inapotokea msi-
mamizi kushindwa kusima-
mia, madudu yanajirudia, kuna 
ubaya CAG naye akipewa meno, 
akaundiwa ‘CAG Quasi Judicial 
body’ na kuwatundika ‘msal-
abani’ hao wafanya madudu ili 
kukomesha na yasijirudie?

 Kama mamlaka nyingine zote 
za udhibiti zina vyombo vya 
kisheria zikiwamo Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usa-
firi wa Ardhini (SUMATRA),  
Mabaraza ya Ardhi pamoja na 
Kamati ya Kinga na Nadaraka ya 
Bunge, nini kinashindikana kwa 
CAG kupewa meno ang’ate?

Wasalaam 
Paskali 0754 270403

Uchuuzi tuufanyao mitaani ni halali?
jamii kwani walirahisisha upa-
tikanaji wa bidhaa, lakini pia 
walipunguza gharama na muda 
wa kusafiri kuzifuata. Waliku-
wapo na hata sasa wapo. 

Serikali yetu kwa nia njema, 
imekuwa ikiwakumbatia wa-
chuuzi wengi wao wakiwa  vija-
na masikini, wanaojipatia faida 
ndogo, fedha zao zikiwa ni za 
bora mkono uende kinywani.

Wamekuwa msaada mkubwa 
kwa jamii, kwa kurahisisha ku-
pata bidhaa kwa bei nafuu ya 
majadiliano lakini pia kupungu-
za msongamano katika masoko 
na maduka ya vyakula.

Utawasikia mitaani waki-
uza mboga mboga, matunda 
na kadhalika. Ili mradi bidhaa 
zikiuzwa mitaani huku wauza 
‘bangili’ wakiuza bangi.

Hiyo maana yake ni kwamba 
miongoni mwa wachuuzi kuna 
wasio waaminifu kwa maana ya 
mbweha waliojifunika ngozi za 
kondoo.

Hivi sasa katika kila kona ya 
nchi, kuna machinga wanaouza 
vifaa, mavazi mpaka chakula 
kwa wananchi. Miongoni mwao 
wanauza bidhaa mpya na wen-
gine mitumba.

Mtu halazimishwi kununua 
bidhaa ila ni kutokana na imani, 
mahitaji na nia yake, hivyo huji-

kuta amenunua kitu kwa kukio-
na kwa macho, na kuridhika. 
Na hiyo ni kwa bidhaa zisizo za 
chakula.

Ni wachache sana wanaoweza 
kubaini kuwa chakula fulani ni 
salama au si salama kwa kuki-
angalia kwa macho. Na ndiyo 
maana watu wengi hujikuta 
wamedhurika kwa kula chakula 
kisichofaa ama kilichoharibika 
au chenye sumu.

Imetokea baadhi ya wachuuzi 
wasio waaminifu kuuza chakula 
hususan kitokanacho na wany-
ama wasioliwa. Mathalan, wako 
waliokamatwa wakiuza nyama 
ya mbwa na kuchukuliwa hatua.

Ziko taratibu za kiafya kwa 
mfano, ambapo Serikali im-
eweka utaratibu, kwamba ka-
tika kila machinjio ya wanyama 
kama ng’ombe, mbuzi na kon-
doo, wanakuwapo wataalamu 
wanaopima ubora, usalama na 
uhalali wa nyama.

Lakini bado pia wako wa-
naochinja kinyemela na kupe-
nyeza nyama madukani. Yaweza 
kuwa ya mnyama mgonjwa au 
kibudu.

Ndugu zetu wa Kiislamu hua-
mini kuwa mnyama aliyechin-
jwa na asiye wa dini hiyo, ni 
haram. Hiyo ni imani yao na 
inastahili kuheshimiwa. Hivyo 

kama ng’ombe, mbuzi au kon-
doo atakuwa amechinjwa na 
asiye Mwislamu, nyama yake ni 
haram kwa Mwislamu.

Hivi sasa limeibuka wimbi 
Dar es Salaam, la baadhi ya wa-
chuuzi kupita mitaani wakihan-
ikiza kuuza utumbo. Wanunuzi 
wananunua, kuupika na kuu-
fakamia, bila hata kuthibitisha 
ni wa mnyama gani.

Lakini pia wanaufakamia bila 
kuthibitisha mnyama mwenye 
utumbo unaouzwa amekufa 
kwa kuchinjwa, kwa ajali au 
ugonjwa! Mchuuzi naye hana 
uhakika utumbo huo ni wa 
mnyama gani. Na kama anajua 
ni siri yake. Tujiulize hasa wale 
wapenzi wa nyama ya nguruwe, 
almaarufu kitimoto, ni wapi 
wameshuhudia utumbo wa mn-
yama huyo ukichemshwa, ku-
kaangwa, kuchomwa au kupik-
wa? Kama hawajashuhudia je, 
utumbo huo hupelekwa wapi? 

Yawezekana unaouzwa mi-
taani. Nani anajua? Kwa sababu 
hakuna anayeweza kuthibitisha 
mtaani kuwa mchuuzi anauza 
utumbo wa nini na hakuna 
anayeweza kuutofautisha wa 
mnyama huyu au yule. 

Lakini pia samaki. Kuna wa-
vuliwao salama na wengine kwa 
sumu na baruti. Nani athibitish-

aye?
Pengine hata viongozi mi-

taani nao huitisha utumbo na 
samaki na kununua bila kuhoji 
unatoka machinjio au duka au 
soko lipi la nyama na samaki. 

Ni mpaka hapo itakapobaini-
ka kuwa watu wameshafakamia 
sana utumbo wa mbwa au sam-
aki wenye sumu, ndipo viongozi 
watakaposimama kuzungumza.

Mara nyingi viongozi wetu 
litokeapo la kutokea, ndipo hu-
jitokeza kusema: “Tulishawaon-
ya lakini hawasikii…leo narudia 
tena kuonya…sitaonya tena…
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi ya watakaobainika 
kuuza bidhaa hizi tena!”

Hizo huwa ni nadharia za 
viongozi wetu ambao hutafuta 
kiki katikati ya matatizo. Iko 
wapi amri ya kukataza wachu-
uzi wa silaha kama mapanga, 
sime na visu barabarani? 

Mpaka leo silaha zinauzwa 
barabarani kama karanga, 
kama nyanya, zinauzwa mpaka 
kwenye baa, ambako baadhi ya 
watu huwa na akili tofauti. 

Tuombe Mungu siku mchuu-
zi wa sime asipite baa akakuta 
fumanizi. Yatatoka matamko 
mengine ya kupiga marufuku. 
Tutakuwa tayari tumechelewa. 
Alamsiki!



Jumapili  Aprili 2,  20238

HABARI KITAIFA

DC apigia debe 
uwekezaji 
kilimo 
Na Steven William,                 
NACHINGWEA

SERIKALI wilayani 
Nachingwea mkoani 
Lindi imesema inawa-
karibisha kwa mikono 
miwili wawekezaji ku-
wekeza kwenye sekta 
za madini na kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya 
Nachingwea, Mohamed 
Moyo, alitoa wito 
huo juzi katika ziara 
ya kijiji kwa ki-
jiji yenye kaulimbiu 
“Ulipo Nipo Toa Kero 
Yako Sema Kweli”. 

Moyo alisema wilaya 
ya Nachingwea ina 
aina zote za madini 
ambayo yanatakiwa 
sokoni, hivyo anawa-
karibisha wawekezaji  
kuwekeza katika sekta 
ya madini. Pia alisema 
wilaya ya Nachingwea 
ina utajiri wa ardhi 
unaoifanya kuwa moja 
ya wilaya  tajiri baada 
ya miaka mitano.

Kadhalika, Moyo 
alisema Nachingwea 
imebarikiwa utajiri 
wa kila aina hivyo ni 
juhudi binafsi zina-
takiwa ziongezwe 
kwa wananchi.

Alisema maono 
yake, katika muda 
atakaokuwa wilayani 
hapa,  ni kuhakikisha 
wilaya hiyo inapata 
wawekezaji wengi kwe-
nye kila sekta ili kuzi-
tumia fursa za kiuchu-
mi zilizopo kwa mujibu 
wa malengo ya serikali 
ya kuvutia wawekezaji.

Katika hatua ny-
ingine, Moyo aliwataka 
wananchi wa Naching-
wea kujituma kulima 
mazao mchanganyiko 
ili kuondokana na 
tatizo la njaa am-
balo limewakumba 
mara kwa mara.

Alisema wilaya ya 
Nachingwea imebariki-
wa kuwa na ardhi 
yenye rutuba ambayo 
haitumiwi vilivyo 
kuzalisha mazao ya 
chakula na biashara, 
hivyo kusababisha  
wananchi hao kila mara 
kuomba chakula cha 
msaada kwa serikali.

“Mimi sitaki kusikia 
wananchi wanalalamika 
kuhusu njaa wakati 
ardhi ina rutuba kuliko 
hata baadhi ya mae-
neo mengine ambako 
huwezi kusikia wa-
naomba msaada wa 
chakula. Sasa tutaba-
nana hadi tunaondo-
kana na njaa,” alisema. 

Serikali yagharamia mazishi 
anayedaiwa kupigwa na polisi
Na Daniel Limbe, CHATO

MWILI wa kijana, Enos Misal-
aba, aliyefariki dunia kwa madai 
ya kupigwa na askari polisi Chato, 
mkoani Geita, umezikwa nyumba-
ni kwao Nyabugera, huku serikali 
ikigharamia mazishi hayo.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine 
Shigela, ni miongoni mwa viongozi 
wa serikali walioshiriki mazishi 
hayo na kutoa salamu za pole kwa 
ndugu na jamaa.

Kijana huyo alifariki dunia Machi 
28, mwaka huu, wakati akipatiwa 
matibabu kwenye Kituo cha Afya 
Muganza, ikiwa ni siku moja baada 
ya kukamatwa na kuwekwa kwe-
nye mahabusu ya kituo kidogo cha 
polisi Muganza kutokana na tuhu-
ma za kukutwa na mali inayodaiwa 

ya wizi.
Kifo cha kijana huyo kilisaba-

bisha taharuki kubwa kwa jamii, 
jambo lililosababisha baadhi ya 
wananchi kugoma kufanya mazi-
shi yake na kushinikiza mwili huo 
kurejeshwa kituo cha polisi kwa 
madai kuwa ndiyo chanzo cha 
umauti wake.

Askari polisi waliuchukua mwili 
wa kijana huyo na kuupeleka 
chumba cha kuhifadhia maiti kwe-
nye Hospitali ya Wilaya ya Chato.

Hata hivyo wananchi hao wali-
vamia kituo hicho cha polisi ki-
sha kuvunja na kuchoma nyaraka 
mbalimbali zikiwamo pikipiki zi-
lizokamatwa kwa makosa mbalim-
bali. 

Katika tukio hilo mtu mmoja 
aliyefahamika kwa jina la Haruna 

Mtondo, alifariki dunia baada ya 
kupigwa risasi, huku wengine 
watatu wakijeruhiwa kwa risasi 
wakati polisi wakijihami kutokana 
na vurugu hizo.

Wananchi waliojeruhiwa ni Eli-
sha Lyara, Hussein Marco pamoja 
na Asteriko Fitina, ambao kwa sasa 
hali zao zinaendelea vizuri baada 
ya kupatiwa matibabu.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Shigella 
alifika Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Chato kuwajulia hali majeruhi hao 
kisha kuagiza gharama zote za mat-
ibabu zigharamiwe na serikali.

Akizungumza na wananchi wa 
Kijiji cha Katemwa Kata ya Mugan-
za, Shigela aliwaonya wananchi ku-
torudia kufanya uvamizi kama huo, 
huku akiwasihi iwapo wana malala-
miko yoyote ni vyema wakafuata 

taratibu na sheria.
“Natambua tukio hili limetokana 

na baadhi yenu kutoamini ripoti 
ya chanzo cha kifo cha mpendwa 
wenu iliyotolewa na wataalamu 
wetu wa afya, hata hivyo ham-
kuomba kurudiwa uchunguzi wa 
chanzo cha kifo...

Lakini kwa kutambua hilo seri-
kali imeamua kuleta madaktari 
bingwa wa upasuaji kutoka ngazi 
ya taifa ambao wanashirikiana na 
madakatari bingwa wa Hospitali 
ya Rufaa ya Kanda Chato kurudia 
uchunguzi ili kubaini kilichosaba-
bisha kifo” alisema Shigella.

Baada ya kufanya mazun-
gumzo na wananchi hao, Shi-
gella    alishiriki mazishi ya kijana 
huyo, kisha kutoa Sh. milioni moja 
ikiwa ni ubani kwa msiba huo.

Taasisi yadhamini mikopo bil. 3.4/- 
Na Thobias Mwanakatwe, SIN-
GIDA

TAASISI ya Kusaidia Sekta Binaf-
si ya Kilimo (PASS Trust) inayojihu-
sisha na kuchochea uwekezaji na 
ukuaji katika sekta ya kilimo kupi-
tia upatikanaji wa fedha imefani-
kisha kutoa dhamana za udhamini 
wa mikopo ya kilimo biashara 
66,077 ambayo imewafikia wanu-
faika milioni 3.4.

Meneja Maendeleo ya Biashara 
wa PASS Trust, Herman Bashir, 
alisema hayo jana wakati akizun-
gumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa taasisi hiyo, Yohana 
Kaduma, kwenye uzinduzi wa 
kampeni ya Kijanisha Maisha kwa 

wadau wa sekta ya kilimo mkoani 
Singida na Programu ya Ukuaji wa 
Kijani Shirikishi Kanda ya Kati na 
Mashariki.

Alisema kati ya wanufaika hao, 
asilimia 51 ni wanawake na kwam-
ba zimetengenezwa ajira milioni 
2.7 nchi nzima na katika mkoa 
wa Singida wajasiliamari 6,620 
wamefikiwa. Bashir alisema tangu 
kuanza kwa mradi huu wa ukuaji 
wa kijani shirikishi mwaka 2021 
hadi Desemba, mwaka jana, tayari 
wanufaika 516,106 ambao kati yao 
asilimia 71 ni wanawake, wamenu-
faika na dhamana ya kijani (Green 
Technology Guarantee).

Pia alisema katika kipindi hicho 
PASS Trust imetoa   mafunzo ya 

Ukuaji wa Kijani Shirikishi kwa 
zaidi ya maafisa 500 wa benki wa-
shirika Tanzania nzima.

lisema kuwa wakulima wananu-
faika na PASS Trust kwa kuwekewa 
dhamana ya mikopo ya kilimo, 
mifugo na uvuvi kupitia benki 
mbalimba nchini kwa kutoa dha-
mana ya hadi asilimia 80 ya mikopo 
kwa wakulima, wavuvi, wafugaji na 
wenye viwanda wanaozalisha kwa 
kufuata kanuni za uhifadhi   wa 
mazingira.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alisema serikali 
ya mkoa inatambua na kuthamini 
mchango wa PASS Trust kupitia 
dhamana zinazotolewa kwa wa-
jasiliamari wa kilimo ambazo zime-

kuwa daraja muhimu sana katika 
kuwaunganisha wakulima hasa 
ambao dhamana zao hazitoshi ku-
weza kubufaika na mikopo inayo-
tolewa na benki.

“Nazipongeza taasisi za fedha 
kwa mchango zinapitia katika sek-
ta hii ya kilimo kwa kuunga mkono 
maagizo ya Rais Samia Suluhu Has-
san kupunguza riba katika mikopo 
ya kilimo kwa hadi asilimia 9,” 
alisema.

Serukamba aliwaomba wadau 
wa kilimo kuendelea kufanya shu-
ghuli za uzalishaji kwa kuzingatia 
kanuni za ukuaji wa kijani shiriki-
shi kama ambayo PASS Trust inaz-
ingatia katika suala la utunzaji maz-
ingira.

Wafanyabi-
ashara wa-
dogo maarufu 
kama mach-
inga, wakiwa 
wamepanga 
bidhaa zao 
pembezoni 
mwa njia ya 
waenda kwa 
miguu karibu 
na kituo cha 
daladala cha 
Congo, Mtaa 
wa Msimbazi , 
Dar es Salaam 
hivi karibuni. 
PICHA: JU-
MANNE JUMA
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J
OHN alikwenda sokoni kununua nyanya na mambo 
yalikuwa hivi.

John: Nyanya zinauzwa kiasi gani?

Muuzaji: Kilo shilingi 1500

Kijana: Nimegizwa unisagie tunataka kwenda kula na 
chipsi nyumbani

Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu 

Swali
Chaza inapatikana sehemu gani

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI APRILI 2, 2023
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

wArAkA wA NDANI

k
ARIBU tena msomaji 
wangu 

Mungu anasema katika 
moja ya neno lake: “Siri 

ya BWANA iko kwao wamchao.” 
Tukiwa tumeuanza mwezi Aprili, 
2023 ziko siri ambazo unapaswa 
kuzijua. Kubwa zaidi, lazima utam-
bue kuwa kuna maandalizi unayo-
paswa kuyafanya kukusaidia kule 
unakotaka kwenda. 

Hakuna mwanadamu anayepen-
da kuwa mtalii wa mwaka na mwa-
ka ni namba.

Mtumishi mmoja wa Mungu 
akasema, ‘hakuna mwaka mpya 
ila kuna mtu mpya’. Maana yake 
ni nini? Usipoangalia unaweza 
kujikuta ukiwa vile vile, mambo 
ni yale yale, maisha ni yale yale 
hakuna kilichobadilika kwenye 
maisha yako.

Kushinda au kushindwa kunat-
egemeana na maandalizi uliyo 
nayo. Ndio maana watu wanapo-
funga ndoa, kabla ya kufikia kwe-
nye ndoa, wanapitishwa kwanza 
kwenye darasa la ndoa.Yapo 
mafundisho fulani usipoyapata 
huwezi shinda kwani lazima upate 
maelekezo kwanza.

Sasa ni siri gani za maandalizi 

unapaswa kuzijua unapoingia 
mwezi huu wa nne 2023. Siri nam-
ba moja; kubadili mavazi. Huwezi 
kuwa na divai mpya ukaiweka kwe-
nye kiriba kikuu kuu. Hapo lazima 
utafeli. Divai mpya inaendana na 
kiriba kipya.

Neno la Mungu katika Mathayo 
9:17 linasema: “ Wala watu hawatii 
divai mpya katika viriba vikuukuu; 
na kama wakitia, vile viriba hupas-
uka, divai ikamwagika, na viriba 
vikaharibika; bali hutia divai mpya 
katika viriba vipya, vikahifadhika 
vyote.”

Yako mavazi unapaswa kuyavaa 
ili uwe mtu mpya na mwaka mpya 
huu uendane na wewe. Mwaka 
huu mpya hakuna mwanadamu 
mwenye akili timamu anayependa 
abakie pale pale. Mwaka unapovu-
ka kuingia mpya watu hushangilia 
wakitamani kuwa wapya. 

Mwaka mpya hushangiliwa na 
watu wote, wengine wacha Mun-
gu, wengine wenye dhambi, kila 
mmoja kivyake. Watakatifu wako 
nyumba za Mungu za ibada na 
wengine wako beach wakishere-
hekea mwaka mpya. Hii ni kwa 
sababu kila mmoja anatamani 
mwaka huu mpya apige hatua 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kuna tabia unapaswa kuziacha ili ufanikiwe

AAAH wachukue hatua tu, hii 
sasa inatosha! Ni maneno yanay-
otawala vinywa vya Watanzania 
wengi hivi sasa. Lakini inaweza 
kuwa dhana ya ajabu iwapo kuna 
mambo yatatekelezwa kwa saba-
bu wanazozijua wengine na kwa 
mtindo wanaoujua wao.

Tatizo letu linaweza kuwa lile 
lile la kusukumwa na utashi wa 
kisiasa wa kusema na kukosoana 
hadharani au mitandaoni na kisha 
kuliacha bila kuchukua hatua sta-
hiki za kuwajibishana.

Tusilifanye jambo linalotuhusu 
sisi Watanzania kuwa gumu. Tu-
anze kudhibiti hali hii kwa kuziba 
mianya na kuwajibishana kwanza 
kwa sababu kila mmoja wetu 
aliyeisikia hata kwa juu juu Ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) iliyokabi-
dhiwa na Charles Kichere kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan, Ikulu Jijini 
Dar es Salaam, Machi 29, mwaka 

huu, anaumia moyo wake.
Wengi wanajiuliza, wanason-

oneka moyoni huku wanatembea 
wakijihoji kama wagonjwa wa ak-
ili, hivi hao wahusika wanaotajwa 
kwenye hayo madudu kila mwaka 
huwa wanaishia wapi baada ya 
ripoti ya CAG kutolewa? Si wana-
julikana, wanafichiana siri au wa-
naogopana?

Kwa mtu wa kawaida, ripoti hii 
ya CAG inaweza kuwa na maana 
kubwa. Inaweza kuwa na matu-
maini makubwa na inaweza kutu-
pa picha halisi ya nini kifanyike ku-
dhibiti upigaji wa pesa za umma, 
hasara yanayopata mashirika ya 
umma na uzembe unaofanywa na 
watendaji wachache wa umma ka-
tika serikali za mitaa.

Yako madudu ya kutisha ka-
tika sekta na taasisi mbalimbali za 
umma zikiwamo za maji, Bwawa 
la Mwalimu Nyerere na Shirika la 
Reli Tanzania (TRC). Madudu am-

bayo yamekuwa yakijirudia kila 
mwaka kwenye ripoti za ukaguzi 
na kuonekana kuwa  jambo la 
kawaida.

Mathalani, katika mradi mkub-
wa wa usambazaji maji katika 
wilaya za Mwanga, Same na Korog-
we wenye thamani ya Sh. bilioni 
263.5 zinazofadhiliwa na serikali 
ya Tanzania na wadau wa maen-
deleo kama Benki ya Kiarabu in-
ayosimamia maendeleo ya nchi 
za Afrika (BADEA), Mfuko wa OFD 
unaojumuisha nchi zinazozali-
sha mafuta (OPEC) na Mfuko wa 
Maendeleo wa Kimataifa wa SAUD 
na Mfuko wa Misaada wa Kuwait. 
Mradi huo tangu uanze kutekele-
zwa Desemba 17, 2014 na kutakiwa 
kukamilika Machi 4, 2021 hadi sasa 
haujakamilika.

Haiyumkini, kuna mashirika 14 
ya kibiashara mwaka 2020 hadi 
mwaka 2022 likiwamo TRC, amba-
lo mwaka 2020/21 lilipata hasara 

Tuendelee kutafuna, kutafuta  
au tuwajibishane kwanza?

Hakuna 
mwan-
adamu 
anayepen-
da kuwa 
mtalii wa 
mwaka. Na 
mwaka ni 
namba.

ya Sh. bilioni 22.782, huku mwaka 
2021/22 likipata hasara ya Sh. bil-
ioni 31.295 hali iliyoathiri mitaji 
iliyowekwa na serikali.

Haitoshi, Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), liliongeza muda 
wa mkandarasi katika Mradi wa 
Bwawa la Mwalimu Nyerere hadi 
Juni 18, 2023 kutokana na makadi-
rio yasiyo halisi na kasi ndogo ya 
utekelezaji.

Ukweli ni kwamba wajanja 
wachache wameamua kujitajiri-
sha kwa njia haramu na ni kipofu 
peke yake ndiye anayeweza kuse-
ma haoni. Kwa mfano, ripoti ya 
CAG inaeleza kwamba ukaguzi 
wake umebaini kuwa Sh. bilioni 
11.07 hazikuwekwa katika akaunti 
za benki na wakusanyaji wa mapa-
to kutoka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 98. Hiyo inatokana na ufua-
tiliaji duni wa kutofanyika kwa 
uwasilishaji wa hesabu wa mara 
kwa mara.

Kwa jicho la tatu, naona bado 
yako mambo yanajirudiarudia na 
hayatoi taswira nzuri kwa nchi 
yetu kwa sasa na huko tuendako. 
Jambo moja kubwa ni kwamba, 
tunawatwisha mzigo viongozi 
wetu, tunasahau kwamba na wao 
ni Watanzania waliolelewa katika 
misingi ya haki na usawa, umoja 
na mshikamano.

Uwezo wa kufikiri ni mojawapo 
ya tunu kubwa ambayo binadamu 
amepewa kupitia maumbile yake. 
Ubongo unao uwezo mkubwa wa 
kuifanya kila sehemu ya mwili wa 
mwanadamu kuitenda kazi yake 
vyema na wakati huo huo kuwa 
mtambo mahususi wa kuchuja 
mambo, kutafsiri matukio, kuhi-
fadhi habari na kuandaa mipango 
kinadharia na kivitendo. Katika 
haliyo, nimejikuta nikijiuliza eti, 
tuendelee kutafuna, kutafuta au 
tuwajibishane kwanza?

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490

mpya.
Viko vitu katika maisha yako, 

usipokubali kuviacha hautabadi-
lika, hautauona upya. Kuna mambo 
fulani, mazoea fulani, kuna tabia 
fulani upo nazo na usipoziacha uta-
baki wewe yule yule. Huwezi kuta-
rajia mambo mapya kwa tabia za 
zamani, haiwezekani! 

Kama hutakubali kuachia baadhi 
ya vitu, kama hutakubali kubadili-
sha baadhi ya mitizamo yako, Kama 
hutakubali kuondoa baadshi ya vitu 
vinavyokuzuia, hautabadilika, hau-
tauona mwaka huu mpya kuwa wa 
faida kwako. Utakuwa ni yule yule 
kwa sababu wewe ni yule yule.

Mwombe sana Mungu mwaka 
huu akupe mambo mapya. Huwezi 
kutarajia mambo mapya kwa tabia 
za zamani. Kama yapo mambo 
mapya, basi kuna vitu katika mai-
sha yako ukubali kuvidondosha, 
kuviacha. 

Kuna baadhi ya tabia ukubali ku-
ziacha, kama ni uvivu, ulevi, uzinzi, 
uwongo, usengenyaji, wizi, ulaghai 
na kadhalika. Ukichukua hatua 
hiyo, utaona mambo yanakuwa 
mapya!Utaona baraka mpya, utaio-
na imani mpya. Lakini ukikaa na 
kubakia hivyo hivyo, maana yake 

wewe ni yule yule utataka vitu vile 
vile.

Haiwezekani hata siku moja ku-
tumia mbinu zile vile, tabia zile zile, 
bidii ile ile, nguvu zile zile upate 
matokeo mapya!  Ili upate matokeo 
mapya lazima upate vitu vipya 
viingie ndani yako! Usimwambie 
Mungu badilisha maisha yangu, 
mwambie Mungu akubadilishe ili 
ujibadilishe kimaisha.

Mungu akikubadilisha, mambo 
yako yatabadilika yenyewe sawia. 
Maana zipo tabia zinavuta pesa, 
utajiri, watu wema. Hata kama 
hutawaomba kila mtu atakufuata 
kwa sababu palipo mzoga ndipo tai 
wanakuja wengi. Yaani unaomba 
Mungu, niletee watu wazuri, lakini 
tabia zako ni za zamani, tabia zako 
zinafukuza watu. 

Ukipewa pesa unatapanya, Mun-
gu atakupa nini na utabaki na nini? 
Unamwambia mtumishi wa Mungu 
niombee nipate pesa, tatizo siyo 
upatikanaji wa pesa, bali tatizo ni 
wewe. Ukibadilika pesa zinakaa, 
wateja watarudi kwako. 

Bila shaka umejifunza jam-
bo hapo. Hadi wiki ijayo. Heri 
ya Mwaka Mpya 2023. Ujumbe 
0715268581. 
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

harusi

MAISHA
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Magauni 
ya harusi ya 

rangi ya njano hu-
leta mvuto wa kipekee 
kwa bibi harusi. Pichani 

ni baadhi ya magauni 
yanayovutia kuvaliwa 

siku ya harusi.
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S
ANAA ya mitindo ya ma-
vazi ni miongoni mwa 
vitu vinavyosaidia vijana 
kujipatia ajira na kujiingi-

zia kipato.
Vijana wengi wamehamasika 

na kujichanganya katika tasnia 
hiyo, na hivyo kuondoa dhana 
kwamba tasnia ya mavazi haili-
pi.

Wakitumia teknojia ya kisasa 
ya mawasialiano, watu wana-
kutanishwa katika majukwaa 
ya mitandao ya kijamii kujadili, 
kubuni na kufanya biashara ya 
mavazi.

Kimsingi mambo yamekuwa 
moto, kila aina ya mavazi un-
aweza kuona katika kiganja 
chako, unachotakiwa wewe ni 
kuuliza bei na kutoa oda, na saa 
chache unajikuta unapata nguo 
mpya.

Kutokana na mabadiliko 

hayo, zipo changamoto ambazo 
zinaonekana kuwa kikwazo 
kwa vijana katika kujikomboa 
kiuchumi kupitia mitindo katika 
mitandao.

Mbunifu wa mavazi, Irada 
Mahadhi,  anasema kwa ku-
tumia teknolojia ya kisasa mtu 
anaweza kubuni, kutangaza na 
kuuza kwa muda mfupi zaidi, 
tofauti na zamani.

Anasema kikwazo kikubwa 
katika soko la mtandaoni baadhi 
ya watu wanakuwa sio waamini-
fu kwa kuuza mavazi tofauti na 
mteja alivyoagiza au nguo ku-
kosa ubora unaokubalika.

Hata hivyo anathibitisha 
kwamba soko la mitandaoni 
limekuwa kubwa na linasababi-
sha hata wabunifu kupata waka-
ti mgumu wa kutengeneza nguo 
zinazoendana na wakati uliopo.

Ukiperuzi tu,  
unapendeza
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Futari viazi mviringo
WIKI iliyopita tulielekezana 

namna ya kupika futari ya ndizi 
ambayo haichukui zaidi ya daki-
ka 25 kuiva na kuanza kuliwa.

Leo katika safu hii, tunaele-
kezana aina nyingine ya futari 
ya viazi mbatata ambayo nayo 
haihitaji muda mrefu kuandaa 
hadi kuanza kula.

Viazi mbatata
Mahitaji ni viazi mbatata kul-

ingana na ukubwa wa familia ya 
watakaokula, nyanya, vitunguu, 
pilipili hoho, karoti, mafuta ya 
kupikia, maji safi, chumvi, nazi 

na pilipili mtama.

Maandalizi 
Menya viazi, unaweza kuvikata 

au kuviacha vizima kulingana na 
unavyopenda.

Vioshe vizuri kwa maji safi 
na tayarisha nyanya, vitunguu, 
hoho na karoti

Bandika sufuria ya kupikia 
jikoni, weka mafuta yakichemka 
weka vitunguu maji, vikiiva kiasi 
weka vitunguu saumu, kisha 
acha viive hadi viwe na rangi ya 
hudhurungi (brown).

Weka viazi    mbatata kwenye 

mchanganyiko wa vitunguu ko-
roga kwa muda na uviache kwa 
muda wa dakika 10 hadi 15 hadi 
vikaukie mafuta kisha weka 
nyanya hakikisha unaweka moto 
uwe wa kutosha ili ziive.

Funika kwa dakika tano, geu-
za    kisha weka hoho, karoti na 
tui la nazi kwa pamoja kisha funi-
ka, hadi liive geuza na hakikisha 
vimechanganyika na vimebaki 
na mchuzi mzito kisha viipue 
tayari kwa kuliwa.

Futari hii unaweza kunywa 
na chai, uji, maziwa au supu na 
ukafurahi kufuturu kwako.

UREMBO
Na Mary Geofrey

U
CHAFU unaoganda kwenye 
nywele unaojulikana kama 
mba, ni miongoni mwa mam-
bo yanayosababisha ngozi ku-

kosa muonekano mzuri.

Mba humfanya mtu kujikuta akijiku-
na kila wakati kutokana na kuwasha.

Kitaalamu mba ni aina mojawapo 
ya magonjwa yanayoambukizwa na 
fangasi ambao husababisha muwasho.

Wanawake wengi wanakumbana na 
matatizo haya ya mba, kutokana na ku-
paka aina ya vipodozi vinavyowaletea 
athari katika ngozi zao.

Unapokumbana na 
tatizo la namna 
hii ni vizuri 
k u j i p a k a 
dawa zina-
zofaa badala 
ya kutafuta 
krimu ambazo 
ni hatari zaidi. 

Mbegu za 
papai ni tiba 
nzuri na ya asili 
ambayo haiwezi 
kukuletea madha-
ra zaidi.

Jinsi ya kuondoa 
mba kwenye ngozi 
ya uso

Mbegu za papai ni 
dawa ya asili inayoweza 
kutibu ngozi yako na 
kukuondolea tatizo la 
kuwashwa au mabaka ya-
nayokukabili.

Namna ya Kutumia Mbegu 
za Papai

Unachotakiwa kufanya ni 

mbegu za papai hutibu mba

NYWELE ZINAZONAWIRI
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kuchukua mbegu za papai na kuz-
iponda kwa kutumia kinu au bren-
da.

Kisha anza kujipaka sehemu am-
bako kuna mabakabaka ya mba huo.

Unaweza kurudia kila mara hasa 
wakati wa kulala hadi utakapoona 
mbao huo unaondoka na kuwa na 
ngozi nyororo badala ya kutumia 
vipodozi vikali.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

D
IRISHA ni moja ya vitu vinavyochangia 
kung’arisha nyumba. Ili dirisha liende-
lee kuwa bora na kung`arisha nyumba 
lazima lisafishwe.

Endapo usipoweka kipaumbele katika jambo 
hilo usishangae kuona mvuto wa nyumba yako 
kuanza kufifia kidogokidogo na mwisho wake 
ukaichukia nyumba kabisa.

Usafishaji wa dirisha ni lazima uwe na muda 
maalum ambao hakuna jua kali kwa sababu 
unaposafisha wakati wa jua kali, maji unayomi-
minia katika dirisha lako hukaushwa hata kabla 
ya kupitisha sponji na hivyo itakuchukulia 
muda mwingi na pia haliwezi kung`aa vizuri na 
huacha ukungu.

Wakati unasafisha unatakiwa uwe pia na 
dawa maalum au kama unatumia maji si 
vibaya ukadondoshea kidogo vitone hata viwili 
vya  maji maalum yenye mchanganyiko wa li-
mao, maarufu kama ‘vinegar’.

Baada ya hapo unalowanisha ‘sponji’ yako 
ama kitambaa laini kwa kuchovya kwenye maji 
hayo na kuanza kusafisha katika dirisha lako.

Hakikisha unasafisha kuanzia juu kushuka 
chini, ili uchafu wote utiririkie huko kwa saba-
bu kufanya hivyo kutakuhakikishia kuwa haku-
na uchafu utakaodondokea kwenye sehemu 
ambayo umeshasafisha tayari.

Kama eneo la dirisha unalotaka kusafisha ni 
chafu sana ama kuna vumbi jingi au utando wa 
buibui, futa kwanza kwa kitambaa kikavu kabla 
ya kusafisha na maji.

Uwe makini kuchunguza uchafu ulioko kwe-
nye kona za madirisha yako.

Epuka sana kuweka maji mengi kwenye 
sponji ama kitambaa chako unachotumia 
kusafishia ili yasimiminikie chini sehemu am-
bayo siyo ya dirisha iwe ukutani ama sehemu 
nyingine isiyohusika.

Hakikisha unasuuza na kukausha dirisha lako 

kwa kutumia kitambaa kikavu na laini na baada 
ya hapo rudia tena kwa ajili ya kuling’arisha.

Kama utakuwa na dawa maalum ya kusafishia 
itapendeza zaidi kuipulizia kidogo katika diri-
sha lako huku ukifuta kwa kutumia kitambaa 
cha pamba ambacho hakitoi nyuzi.

Hakikisha dawa unayotumia kusafishia ni ile 
ambayo haiwezi kuharibu ama kupausha mbao 
za dirisha lako.

Kama dirisha lako ni la kioo, hakikisha sponji 
ama kitambaa ulichotumia kusafishia kioo ni 
tofauti na kile unachosafishia kwenye fremu 
ama kona za dirisha lako.

Katika maeneo ya fremu na kona, safisha kwa 
kutumia kitambaa kigumu zaidi ambacho kita-
beba uchafu wote kwa sababu eneo hilo huhifa-
dhi uchafu mwingi.

Uso bila sunzua unang’aa

Safisha dirisha ung’arishe nyumba 
  Yajue maua yanayopandwa majini

Na Restuta James

KWA wapenda maua neno 
‘hydroponics’ haliwezi kuwa 
geni kwao kwa kuwa ni lugha 
ya kitaalamu kwa mimea in-
ayokua ndani ya maji pasipo 
kuweka udongo.

Upandaji huu wa maua ni 
mzuri hasa kwa ‘walevi’ wa 
mimea kwani ni rahisi kui-
weka popote ikiwamo jikoni, 
chumbani au chooni (kwa 
maua yanayosafisha hewa).

Upandaji huu wa mimea 
au maua haya una ladha ya 
pekee ndani ya nyumba kuto-
kana na kwamba yanatumia 
zaidi majagi ya udongo.

Wataalam wa bustani 
wanaeleza kuwa upandaji 
huu unavutia na kuongeza 
‘usafi’ ndani ya nyumba kwa 
kuwa ua na chombo vyote 
ni lazima viwe visafi wakati 
wote.

Wanaeleza kuwa ubunifu 
unaweza kumsaidia mlevi 
wa maua kiasi cha kuanzisha 
bustani ya rosemary jikoni.

Hii ni kwa sababu mbali ya 
kujipatia kiungo ‘fresh’ jikoni 
kwako kama utaamua kujion-
geza kidogo.

Wanashauri kwamba 
sehemu nzuri ya kuweka 
maua haya ni kona yoyote 

ya nyumba, kwenye ‘console’, 
meza ya chakula na meza ya 
vipodozi.

Kwa watu wa saluni, upan-
daji huu unaongeza thamani 
na kuwavutia wateja kwani 
maua au rangi ya ukijani ina-
tajwa kutuliza sana akili.

DONDOO MUHIMU
• Ni lazima ukumbuke kub-

adilisha maji kila wiki au wa-
lau kila baada ya wiki mbili. 
Katika hili, hakikisha unaten-
ga siku yako ya mapumziko 
kuwa ndiyo ya kubadilisha 
pia maji ya maua.

• Hakikisha ua au mmea 
wako unauweka karibu na 
dirisha ili uweze kupata jua 
na kupata afya nzuri.

• Maua haya yanawekwa 
kwenye orodha ya usafi na 
umaridadi usio kifani.
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HABARI KIMATAIFA

Russia yaongoza baraza la usalama 
NEWYORK, Marekani

JARIBIO la Ukraine kuizuia Rus-
sia, kuchukua kiti cha urais wa 
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa limeshindikana, baada ya 
taifa hilo lenye nguvu kukalia na-
fasi hiyo.

Katika utaratibu katika baraza 
hilo la wajumbe 15, huchukua na-
fasi ya urais kwa mwezi mmoja 
kwa kupokezana.

Mara ya mwisho Russia ilishika 
nafasi hiyo Februari 2022, na ndio 
ilianzisha uvamizi kamili ndani ya 
Ukraine.

Kutokana na hatua hiyo, Baraza 
la Usalama linaongozwa na nchi 
ambayo rais wake yuko chini ya 
hati ya kimataifa ya kukamatwa 
kwa madai ya uhalifu wa kivita.

Mahakama ya Kimataifa ya 
Uhalifu  ambayo si taasisi ya 
Umoja wa Mataifa, ilitoa hati ya 

Vladimir Putin mwezi uliopita.
Licha ya malalamiko ya Ukraine, 

Marekani ilisema haiwezi kuizuia 
Russia kuwa mwanachama wa ku-
dumu wa baraza na kutwaa kiti 
cha urais.

Wajumbe wengine wa kudumu 
wa baraza hilo ni Uingereza, Mare-
kani, Ufaransa na China.

Jukumu hilo mara nyingi ni la 
kiutaratibu, lakini balozi wa Rus-
sia  katika Umoja wa Mataifa, Vas-
ily Nebenzia, aliliambia shirika la 
habari la Tass kwamba alipanga 
kusimamia mijadala kadhaa, 
ukiwemo wa udhibiti wa silaha.

Alisema atajadili utaratibu 
mpya wa ulimwengu ambao, 
unakuja.

Wakati huo huo, Ukraine ime-
adhimisha ukombozi wa mji wa 
Bucha kwa wito wa kuwepo kwa 
haki baada ya uvamizi wa Russia 
uliosababisha vifo vya mamia ya 

raia na kuufanya mji huo kuwa ki-
tovu cha ukatili wa vita.

Wakati wa hafla ya maadhim-
isho hayo mjini Bucha, Rais Vo-
lodymyr Zelensky, alisema kuwa 
hawataruhusu kusahaulika kwa 
matukio hayo na kuahidi kuwaa-
dhibu waliofanya maasi hayo.

Aliongeza kuwa katika barabara 
za Bucha, dunia imeshuhudia 
uovu wa Russia.

Rais wa Moldova, mawaziri 
wakuu wa Croatia na Slovakia pia 
walihudhuria maadhimisho hayo. 

Jina la Bucha linaibua ukatili wa 
jeshi la Russia  tangu uvamizi  ka-
mili nchini Ukraine Februari 24, 
2022.

Vikosi vya Ukraine vilivyouk-
omboa mji huo, vilikuta miili ya 
wanaume, wanawake na watoto 
katika barabara, majumbani na 
makaburi ya halaiki.

BBC

Papa Francis aruhusiwa hospitali
ROMA, Vatcan

KIONGOZI wa kanisa Katoliki 
Duniani, Papa Francis, amesema 
kwamba bado yuko hai baada ya 
kulazwa hospitalini kwa kusum-
buliwa na matatizo ya upumuaji.

Kauli yake hiyo ya utani aliitoa 
wakati akitoka katika hospitali 
hiyo iliyopo mjini Roma baada ya 

kulazwa kwa muda wa siku tatu.
Alilazwa katika Hospitali ya Ge-

melli akiwa na matatizo ya kupu-
mua.

Vatican ilitoa taarifa kuwa ange-
toka jana  kulingana na matokeo 
ya vipimo.

“Sikuwa na hofu, bado niko 
hai,” papa huyo mwenye umri wa 
miaka 86 aliwaambia waandishi 

wa habari na waombezi wa heri 
nje ya hospitali kabla ya kuruhusi-
wa kuondoka hospitali.

Alionekana akitabasamu na 
kupunga mkono kutoka kwenye 
gari, kabla ya kutoka nje kuzun-
gumza na umati wa watu na kisha  
alielekea Vatican.

DW

Idadi waliokufa 
Malawi yaongezeka
LILONGWE, Malawi.

IMEELEZWA watu 700 
wameripotiwa kupoteza 
maisha tangu Kimbunga 
Freddy kuipiga Malawi 
mwezi ulipita.

Hata hivyo, Umoja wa 
Mataifa ulisema huenda 
watu  1,200 wamefariki du-
nia katika taifa hilo la kusini 
mashariki mwa Afrika kuto-
kana na mkasa huo.

Taarifa ya serikali inao-
nyesha watu 676 wamekufa 
na wengine 538 bado hawa-
julikani waliko tangu Kim-
bunga Freddy kuikumba 
Malawi.

Kimbunga hicho kime-
sababisha mvua kubwa 
kusini mwa nchi hiyo am-
bayo imenyesha kwa siku 
sita. Ofisi ya Uratibu wa 
Masuala ya Kiutu ya Umoja 

wa Mataifa inatarajia idadi 
ya vifo kuongezeka hadi ku-
fikia watu 1,200.

Zaidi ya watu nusu milio-
ni wamelazimika kuyaacha 
makazi yao nchini humo. 
Shirika la Save the Children 
linakadiria kwamba watoto 
500,000 kwa sasa hawawe-
zi kwenda shule. 

Shirika la Utabiri wa Hali 
ya Hewa Ulimwenguni lil-
itabiri kwamba kimbunga 
Freddy, kitakuwa cha muda 
mrefu tangu kuanza kwa re-
kodi za hali ya hewa.

Kimbunga hicho kimepi-
ga eneo la kusini mashariki 
mwa Afrika kwa mara mbili  
katika mwezi wa Machi.

Tufani hiyo yenye nguvu 
imesababisha uharibifu 
mkubwa nchini Malawi na 
Msumbiji.

DW

Sakata la Trump 
kufunguliwa
mashtaka laibua 
sura mpya
WASHINGTON, Marekani

WANASHERIA wa rais 
wa zamani wa Marekani, 
Donald Trump, wamesema 
kiongozi huyo yuko tayari 
kupambana.

Walisema kutokana na 
kinachoendelea mteja wao 
hatokubali kufanyika kwa 
makubaliano nje ya ma-
hakama.

Kauli hiyo ilitolewa na 
wanasheria hao, muda 
mchache baada ya mahaka-
ma kuamua kuwa Trump 
(76), ana kesi ya kujibu.

Trump ambaye anaku-
sudia kuwania tena urais 
kwenye uchaguzi mkuu 
wa 2024, aliwashambulia 
waendesha mashitaka wal-
ioyaibua mashitaka hayo 
kuwa wana nia ya kuingilia 
uchaguzi huo.

Akitumia mtandao wake 
wa kijamii, Truth Social, 
Trump aliandika kwa herufi 
kubwa, “UINGILIAJI WA 
UCHAGUZI, MAHAKAMA 
YA KANGAROO!” 

Aliongeza pia Jaji Manuel 
Marchal atakayesikiliza kesi 
hiyo anamchukia.

Jioni ya siku ya Aprili 4, 
Trump atatazamiwa kufun-
guliwa rasmi mashitaka, 
kuchukuliwa alama za vid-
ole na kupigwa picha kwa 
ajili ya bango la mashitaka 
kwenye mahakama ya Man-
hattan.

Baada ya hatua hizo 

kutekelezwa, Trump ata-
pandishwa kizimbani akiwa 
rais wa kwanza wa Mare-
kani kukabiliana na mashi-
taka ya uhalifu.

Rais Trump anatazamiwa 
kutiwa pingu, tukio ambalo 
Wamarekani wengi wana-
lisubiri kushuhudia.

Joe Tacopina, mmoja 
wa mawakili wa Trump, 
alisema haamini kwamba 
waendesha mashitaka wa-
taruhusu suala kama hilo 
kutokea. 

Tacopina alisema kesi ya 
fedha za fidia iliyoletwa na 
Mwendesha Mashitaka wa 
Wilaya ya Manhattan, Alvin 
Bragg, dhidi ya Trump ina 
mapungufu mengi kishe-
ria na rais huyo wa zamani 
angelikana kutenda uhalifu 
wowote. Uwezekano wa 
Trump kuwekwa kizuizini 
kunaongeza mashaka kwe-
nye kampeni yake ya ku-
wania kurejea kwenye Ikulu 
ya White House.

Hasimu wake, Rais Joe 
Biden, alikwepa kuzun-
gumza chochote kuhusiana 
na kesi hiyo.

Jopo la majaji jijini New 
York lilimuona Trump ana 
kesi ya kujibu siku ya Al-
hamisi  kutokana na kum-
lipa fedha taslimu dola 
130,000 mchezaji wa filamu 
za ngono ili kumnyamazi-
sha wakati wa kampeni 
zake za urais mwaka 2016.

DW 

Papa Francis akitabasamu wakati akiwa ndani ya gari  akirudi katika makazi yake baada ya kulazwa hos-
pitali kwa siku tatu akipatiwa matibabu ya changamoto ya upumuaji.PICHA:  Vatican Media
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SAFU

TUWE WAZALENDO KWA VITENDO MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mume kaungua mikono akipika sababu 
mke kachelewa kupika. Kosa la nani?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
LANGO wa ofisi yake 
uligongwa. Akaruhu-
su aliyegonga aingie. 
Alikuwa mwanamke 

aliyeonekana kuwa na shaka. Kwa 
jinsi alivyomwona hakuonekana 
kuwa ni mmoja wa wafanyakazi 
wa kiwanda kile, akamkaribisha 
akae kwenye kiti.

Baada ya salamu akamuuliza ni 
nani, ametoka wapi na anahitaji 
msaada gani? Dada yule alijitam-
bulisha kuwa yeye ni mmoja ya 
wake wa wafanyakazi wa idara 
yake na kuna shida imemleta pale.

Mkuu huyo wa idara si mwing-
ine ila ni Juma Mrisho, maarufu 
kama ‘Ngulimba wa Ngulimba.’ 
Ni kiongozi wa bendi ya muziki 
wa dansi ya Urafiki Jazz iliyoan-
zishwa mwanzoni mwa miaka ya 
1970. Ilimilikiwa na Kiwanda cha 
Nguo cha Urafiki, kikiwa na makao 
makuu yake maeneo ya Ubungo, 
Dar es Salaam, ambayo mpaka leo 
yanajulikana kama Urafiki. Jirani 
yake kuna Kituo cha Polisi amba-
cho nacho kinaitwa hivyo hivyo, 

Urafiki. Ngulimba wa Ngulimba, 
kiongozi na mwimbaji wa Urafiki 
Jazz alikuwa na ofisi yake kwa 
sababu alikuwa anahesabika kama 
mmoja wa wakuu wa idara wa 
kampuni hiyo. Idara yake ilikuwa 
ya muziki na utamaduni.

Dada aliyekuja kwa kion-
gozi huyo akaanza kutaja kilim-
chompeleka pale. Akaanza kueleza 
mambo ambayo anafanyiwa na 
mumewe.  Akamwambia wameku-
wa na ugomvi wa mara kwa mara 
na kisa ni mumewe kupenda kum-
wingilia kwenye majukumu yake 
kama mwanamke ikiwamo kupika.

Akasema anaporudi nyumbani 
na kukuta chakula bado haki-
jaiva, basi kwa hasira jukumu hilo 
anachukua yeye. Akamwambia 
Ngulimba wa Ngulimba kuwa 
kuna siku alifanya hivyo hivyo la-
kini kwa bahati mbaya akaungua 
mikono. Kwa hasira akamshushia 
mkong’oto wa nguvu na hilo likawa 
linajirudia mara kwa mara. 

Mke anasema akapiga hesabu 
zake akaona kabla ya yote au ku-
lifikisha mbali, akaona kwanza 
amwone kiongozi wa bendi anayo-
pigia mumewe ili azungumze naye.

Kiongozi huyo baada ya kum-
sikiliza, akamwahidi kuwa atali-
fanyia kazi suala lake, wakaagana 
ikiwamo kumpa kidogo pesa ya 
nauli.

Kwa bahati nzuri wakati alipoku-
ja pale mumewe hakuwapo kwa 
sababu ni mbali kidogo na wan-

apofanyia mazoezi. Bendi ilikuwa 
inafanyia mazoezi yake kwenye 
Ukumbi wa Jumba la Maendeleo 
Urafiki. 

Ngulimba wa Ngulimba kama 
kiongozi wa bendi mwenye hek-
ima, hakutaka kulisema hilo ma-
zoezini, bali yalipomalizika alim-
wita mwanamuziki wake ofisini 
afike mara moja. Huko alimuuliza 
kama anamfahamu dada mmoja 
na akamtajia jina lake. Jamaa aka-
jibu ni mkewe. Akaanza kumtajia 
kila shtala lake ambalo mkewe ali-
kuja kumlalamikia.

Mwanamuziki huyo alishangaa, 
lakini naye ilibidi ajitetee. Akasema 
mkewe ana asili ya uvivu kwani 
mara kwa mara hujisahau na ame-
kuwa akichelewa sana kupika na 
kila anaporudi anakuta chakula 
bado, lakini si kweli kwamba huwa 
anampiga na kuingia mwenyewe 
jikoni.

Kiongozi huyo anamtaka mwa-
namuziki wake aache tabia hiyo 
kama ni kweli anayo, na akam-
wambia abadilike na kumpa uhuru 
mkewe hata kama anachelewa 
kupika, akifika kama bado anaweza 
kufanya kazi zingine nyumbani, 
kulala au kutoka kidogo kwa ajili 
ya kusubiria chakula, lakini siyo 
kumnyang’anya mwiko na kuingia 
mwenyewe jikoni.  Sakata hilo lika-
sawazishwa hivyo.

Lakini mwanamuziki ni mwana-
muziki tu. Kisa kile kilionekana ku-
totoka kwenye akili ya Ngulimba wa 

Ngulimba. Akaamua kukichukua 
kama kilivyo na kukitengenezea 
mashairi. Akamwita mwanamuziki 
wake aliyekuwa na mgogoro wa 
mkewe akampa asome mashairi 
yale. Jamaa akashangaa kwani ana-
chokisoma ni kile kile ambacho 
kilishawahi kuwa mgogoro ambao 
ulisuluhishwa na kiongozi wake 
wa bendi.

Kiongozi akamwambia kisa 
chake ameamua kuutengenezea 
wimbo kwa sababu si yeye tu na 
mkewe ambao kitu kama hivi 
vinawatokea, bali ndani ya jamii 
vipo na vinatokana na sababu zile 
zile, hivyo ameamua kuliweka had-
harani kwa ajili ya kuwaelemisha 
watu.

Akaomba idhini kwake na kum-
wambia hatotaja majina ya wa-
husika kwa sababu anachotaka ni 
ujumbe tu ufike kwa jamii, na yeye 
mwenyewe mhusika akaahidiwa 
kupewa kipande kikubwa cha ku-
piga chombo ndani ya wimbo huo. 
Jamaa akakubali.

Kisa hili cha kweli kabisa kil-
itokea katikati ya miaka ya 1970 na 
ndiyo chanzo cha wimbo uliotwao 
‘Kosa la Nani.’

Kupitia kisa kile kile cha mwana-
muziki wake na mkewe, Ngulimba 
wa Ngulimba alipeleka mashairi 
yake mazoezini na yakaanza rasmi 
kukiwa hakuna yoyote aliyekuwa 
anajua chanzo cha wimbo huo 
unaofanyiwa mazoezi zaidi ya 
Ngulimba wa Ngulimba na mhusi-

ka mwenyewe.
Ulipokamilika ukaanza kupigwa 

kwenye kumbi mbalimbali na 
kuteka hisia za mashabiki wengi. 
Yote tisa, kumi iliporekodiwa 
ukawa ni mmoja wa wimbo bora 
wa bendi hiyo. Ukapendwa na 
kuombwa kwenye redio na ukum-
bini, ukipeleka ujumbe na kuiasa 
jamii. Mtunzi alipita mle mle 
kwenye kisa cha mwanamuziki 
wake na mkewe, na mashairi yake 
yakaimbwa hivi.

“Wazee nimekuja kumshtaki 
mke mume wangu, amerudi kazini 
saa sita, njaa yamuuma, kaniuliza 
chakula nikamwambia bado, mara 
akaingia jikoni kaanza kupika.

Lakini bahati mbaya mikono 
ikaungua, mume kashika mkwaju 
kaanza kunitandika kosa la nani?

Mume wangu baba, anatabia 
mbaya sana kila nikianza kupika 
hunifuata jikoni ee

Mwongo sana mke wangu mu-
ongo haa, sina tabia kama hiyo 
wazee ha, hivyo ni visa vya mke 
wangu amezoea kudangaya, pia 
huchelewa kupika muongo haa.”

Alichoongeza hapo mtunzi ni 
kwamba ameiweka kesi hii kama 
vile mke amekwenda kushtaki kwa 
wazee, na mume ameitwa hapo 
hapo akasomewa mashtaka yake 
na yeye akaanza kujitetea akim-
shushia shutuma mkewe pia. Hizi 
ndiyo kazi za wanamuziki wa dansi 
wa zamani.

Tuma meseji 0716 350534

N
ENO uzalendo siku za 
hivi karibuni, limekuwa 
likitajwatajwa na kila 
aina ya watu, wengi wao 

wakiwa wanasiasa lakini inavy-
oonekana waliokuwa wazalendo 
kwelikweli, hawakuwa wakipiga 
mbiu za tuwe wazalendo badala 
yake uzalendo wao ulionekana 
katika matendo na maisha yao.

Kuwa mzalendo si kuvaa bend-
era wala nguo zenye rangi ya ben-
dera ya nchi badala yake matendo 
na maisha yetu ya kila siku yao-
nyeshe kwamba sisi ni wazalendo. 
Kuvaa mavazi yanayoonesha rangi 
za nchi pekee bila matendo mema 
kwa nchi, hilo pekee linakuwa 
kichaka cha kuwadanganya watu 
ili kutenda mambo mabaya zaidi 
kwa nchi.

Nayasema haya kwa sababu 
ni hivi juzi tu tumesikia ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG) kama am-
bavyo tumekuwa tukisikia miaka 
yote ikisomwa na baadhi ya ma-
shirika ya umma yakituhumiwa 
katika ufisadi wa kutisha lakini 
mbaya zaidi, ama hatua zimekuwa 
hazichukuliwi au zinazochukuliwa 
pia zimekuwa haziridhishi kiasi 
cha kukomesha vitendo vya wizi 
wa mali za wananchi.

Lakini ukifuatilia, utabaini 
kwamba miongoni wa wale wanao-
tuhumiwa wamo ambao wameku-
wa wakiimbia nyimbo za uzalendo. 
Wamekuwa wakitumia mapambio 
hayo kutupumbaza ili waendelee 
kutafuna mali za umma, wakiibu-
ka wanaimba nyimbo za uzalendo 
na mavazi wanavaa yenye rangi 
za bendera ya nchi. Haya masuala 
sasa yamekuwa ya kawaida, CAG 
anatwambia sisi wananchi kwam-
ba pale wameiba hiki na kile, lakini 
hakuna hatua za waziwazi zinazo-
chukuliwa. Nchi  inakopa fedha 
kwa ajili ya maendeleo yake lakini 
wachache wanaojiona wao ni wa-
janja wanapiga pesa, kisha mikopo 
inaendelea. Kuna wakati baadhi 
wanasema hiyo mikopo hakuna 
mtu atalipa badala yake nchi ndi-
yo italipa. Unajiuliza nchi inalipa 
kutoka wapi? Watakaolipa si ni 
wananchi kupitia kodi? Kwa nini 
hatuwaonei huruma wananchi 
hawa maskini?

Jambo mojawapo linalorudi-
sha maendeleo ya nchi nyuma 
ni pamoja na wizi wa fedha hizo 

ambazo ndizo zingejenga hospi-
tali, barabara, maji safi na shule. 
Mambo  mengine yote yanayohusu 
maisha ya Watanzania wote, lakini 
kila mwaka taarifa haijawahi kua-
cha kutaja upotevu wa pesa ama 
kuingia hasara kwa baadhi ya ma-
shirika ya umma, sasa ni lini tut-
ayafikia maendeleo ya kweli?

Kwa hiyo ndugu zangu watan-
zania na viongozi wa nchi hii, tu-
jionee huruma sisi wenyewe hata 
kabla hatujaanza kuzungumza 
kuhusu mifumo ya kisheria. Kila 
mmoja aone anayo nafasi ya kui-
jenga nchi hii kwa ajili ya kesho 
ya watoto na vizazi vyetu, leo un-
aweza kujiona unayo nafasi. Huwe-
zi kujua kesho kama hautakuwapo 
ndugu zako wataishije, watapa-
taje huduma nzuri za umma, 
watasomaje, watatibiwa wapi leo 
wanaweza kutibiwa kokote kwa 
sababu unazo fedha za wizi, lakini 
kesho hautakuwepo na hapataku-
wa na mtu wa kuiba ili watibiwe 
kokote, tujenge maendeleo ya jum-
la yatakayo mfaa kila mmoja wetu, 
tusidhani kwamba sisi hayatatuhu-
su tunaona hivyo kwa sababu leo 
tunazo nafasi.

Kibaya zaidi, wezi wa mtaani 
wamejaa magereza, wengine wa-
nauawa kwa kuchomwa moto 
tena wakati mwingine kwa kuiba 
kuku au wanafungwa kwa sababu 
wametukanana. Wale wanaotajwa 
kwenye taarifa ya CAG wanakula 
maisha mtaani na wanaambiwa 

waondoke tu wenyewe ikiwa na 
maana kwamba waamue ama wa-
bakie au waendelee au wahamish-
we kwa nini wasishitakiwe kama 
wezi wengine?

Nadhani katika makosa ya wizi 
mkubwa wa fedha za umma, 
sheria zibadilishwe pasiwapo 
na mambo ya faini, kwa sababu 
haiwezekani mtu kaiba Sh. bilioni 
nne akashitakiwa mahakamani 
akahukumiwa kulipa faini Sh. mil-
ioni nne au 10 kisha anaachiwa 
anaendelea kula kiasi kilichobaki.  
Hii ni dhihaka kwa nchi ni dharau 
kwa mahakama na majaji wote 
watakaokuwa wamehukumu kesi 
hiyo, lakini pia inachangia sana 
rushwa. Sasa itafika mahali hakimu 
anayekabidhiwa kesi ya Sh. bilioni 
nne anafanya sherehe kwake kabla 
ya kesi yenyewe maana anajua hii 
ni neema.

Vinginevyo nishauri, kama 
hatua zinakuwa hazichukuliwi ni 
bora CAG asiwe anasoma taarifa 
yake hadharani, badala yake awe 
anawasilisha kimyakimya kwa Rais 
maana sasa inakuwa na maana 
gani kama inasomwa kila mwaka 
na hatuoni hatua zikichukuliwa. 
Pili, huu utaratibu wa kuimba 
tuwe wazalendo wakati tunaona 
matendo hayasadifu ukweli huo 
tunaweza kuachana nao, kwa saba-
bu mtu hawezi kuwa mzalendo 
huku akiona wapo watu wanaoi-
ibia nchi na hatua hazichukuliwi 
waziwazi.

Uzalendo unajengwa kwa nam-
na mbalimbali. Moja ni usawa, us-
awa katika ujira na haki. Ujira wa 
kazi usipishane sana, lakini kwe-
nye haki sheria zisichague kwam-
ba kaiba huyu hatakiwi kushitak-
iwa ila huyu anatakiwa kufungwa 
jela. Pili, ni matendo ya viongozi 
wenyewe kwamba kiongozi ni 
kioo anachofanya ni rahisi kuigwa 
na wale anaowaongoza. Huwezi 
ukawa mwizi ukategemea wa-
nanchi hawataiba. Kwa hiyo itafika 
wakati kila aliye kwenye nafasi ya 
kuchota anajichotea kiasi chake. 
Ikishafika hapo hakuna nchi bada-
la yeke, inakuwa imegawanywa 
maana watasema kama wao wana-
fanya sisi ni nani tusifanye hivi?

Niishauri serikali kwamba kama 
watu wamethibitika wamefuja na 
kuiba fedha za umma na mpaka 
sasa wako ofisini hawajawajibika 
Rais fukuza na washtakiwe kama 
wahujumu uchumi. Kuwahami-
sha ni kuhamisha matatizo maana 
wengine wanatumia uzoefu wao 
vibaya ni bora kuteua watu leo, 
kesho unafukuza kuliko kukaa na 
watu miaka yote lakini wanachoki-
fanya ni kutumia uzoefu wao ka-
tika kufuja mali za umma, badala 
ya kujenga nchi wakati wanalipwa 
mishahara mizuri na mikubwa ku-
liko wengine ambao hawana nafasi 
ya kuiba.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR-ES SALAAM-TANZANIA
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HADITHI

Ndipo Dan alipoanza kuhisi kuna 
kitu ambacho si kawaida kilichotokea. 
Ni kwamba huenda mwanamke ame-
kuja pale kugombana na mkewe. “Ni 
nani huyo?” Akajiuliza haraka haraka, 
lakini hakupata jibu.

“Hebu Husna nieleze kinachoelewe-
ka, ni nani alikuja hapa kukukorofisha?”

“Si afadhali angekuja hapa ungekuta 
tumepigana, tumepelekana polisi au 
tumeuana. Nimechambwa kwenye 
simu na hawara yako huyo uliyekuwa 
naye huko ulikokuwa.”

Kichwa kilianza kumuuma Dan. “Mke 
wangu mimi nimetoka Zanzibar kikazi 
na wala huko sikuwa na mtu yeyote.”

Kamdanganye mtoto mdogo, asiye-
jua kitu. Labda unaona kama mimi na-
kudanganya. Ngoja nikwambie kila kitu 
halafu wewe ndiyo utaamua kusuka 
au kunyoa, lakini mimi nimeshaamua 
moja, kunyoa tu.

Yaani mimi ndiyo wa kuambiwa 
kuwa nimeolewa na wewe kwa sababu 
nimekulisha limbwata? Sina sura wala 
shepu ya kuolewa na wewe! Sipen-
dezi blauzi, dela, kijora wala suruali, 
sipendezi sokoni wala ‘super market’! 
Mimi sijui kupaka wanja wala ‘lip stick’, 
nimekung’ang’ania kama luba, mimi 
sijui kumlea mwanaume, sijui mahaba 
wala kunyenyekea, mimi mimi Husna...” 

Baada ya kuongea maneno, akili yake 
ikarudi nyuma ikawa kama anayasikia 
tena maneno yale kwenye simu iliyo-
pigwa siku ile.

Hakumruhusu mumewe amguse 
kumbembeleza. Akawa mkali kama 
pilipili. 

Kitu pekee ambacho sasa alichokiele-
wa ni kwamba kuna mfitini amefanya 
hivyo kwa makusudi kwa ajili ya kuivu-
ruga ndoa yake. Ni nani? Bado akawa 
anajiuliza.

“Yaani ndoa yetu ina miezi miwili tu, 
tayari umeshawapa mahawara zako 
namba yangu ya simu kunitukana 
mimi? Tena uko nao huko, wananiam-
bia tunaye hapa, wananiuliza tukupe 
uongee naye. Kwa hili mume wangu 
Dan umenikosea na sina msamaha, 
narudi kwetu, wala sio mbali, Mabibo 
kwenda Mburahati hata kwa miguu na-
kwenda. Sitaki senti tano yako, kwetu 
nitafika, sikuzaliwa juu ya miti mimi 
ninapo kwetu, na wala kwetu sijaua 
mtu.” Yalimtoka maneno mtoto wa 
watu.

Kwa jinsi mke wake anavyoongea na 
hasira alizonazo, ilionekana hakuwa 
anaigiza, wala hayakuonekana ni ma-
neno ya kuambiwa ni wazi kuwa kuna 
mwanamke wamempigia simu kweli na 
kumtolea maneno yasiyofaa.

M
MEMSIKIA lakini wifi 
yenu?” Belo akawatumbu-
lia macho dada zake nusu 
saa ya baada ya Husna 

kuondoka na watu kusambaratika.
“Mimi sikumuelewa ujue?” Tunda 

akajibu.
“Ndiyo hujamuelewa, lakini kwa jinsi 

alivyoonekana na alichoongea ni kama 
kuna kitu kakigundua au kakiona.”

“Kitu gani hicho kaka? Si ulikuwa 
unamsikia hapa akisema kaka Dan ana 
mwanamke mwingine?” 

“Siyo hivyo tu Tunda, kasema hata 
sisi tunajua kama Dan ana mwanamke 
mwingine. Na siyo kama kaja kuuliza, 
anachokuwa anakiongea ni kitu amba-
cho inaonekana ana uhakika nacho.” 
Belo akawakazia macho dada zake.

“Kwa hiyo sisi ndiyo tunajua?” Akada-
kia Halima.

“Huwezi kujua, yule siyo mwendawa-
zimu. Na mpaka kafikia hatua ile. Ukim-
sikiliza utagundua kuwa anakieleza 
kile ambacho anakielewa.”

“Kwanza kanitisha mimi, nikajua 
kuna nini tena? Kaka kimemkuta nini 
huko Zenji, kumbe wivu.”

“Tunda ee, tulia, mambo haya hay-
atuhusu, mambo ya mtu na mkewe 
watamalizana wenyewe, ukiingilia 
utaonekana mbea.” 

“Mbona na nyinyi kama mnan-
ichanganya, mna kitu mnakijua?” 
Akauliza Belo.

“Mmmh, kaka na wewe, tujue nini, 
Dan alivyokuwa msiri yule, huku mwe-
nyewe hatukumfahamu hadi alipotan-
gaza ndoa.”

“Nyinyi dada zangu mnadharau 
sana, angalia shemeji alivyokuja hapa, 
yaani kama mwendawazimu, nywele 
timtim, nguo haielewiki, hakuna mtu 
anayepagawa kiasi kile halafu awe 
amesikia tu, siyo kushuhudia, inabidi 
kwanza niwasiliane na Dan kujua kama 
kuna ukweli wa hili.”

*************************************
“Nasema hivi sina shida na wewe. 

Nilikuwa nakusubiri urudi ili nikusanye 
kilicho changu niondoke usiseme ni-
metoroka sijui nimeenda wapi, huku-
nikuta, wala. Umerudi nakuachia ny-
umba naenda kwetu.”

“Kwani kimetokea nini mke wangu?”
“Kelele bwana weee, mimi siyo mkeo! 

Mkeo ni yule aliyenipigia simu na ku-
nitukana siku mbili mfululizo. Kani-
chamba, kuanzia kwenye unywele hadi 
ukucha. Hakuniacha kitu. Mwanamke 
anaongea utafikiri cherahani, hivi una-
vyoniona hapa niko mtupu. Sikuachwa 
kitu, nimenyonyolewa kama kuku 
kishingo. Yaani maneno niliyombiwa, 
hadi mimi mwenyewe najidharau.”

“Huwezi ku-
jua, yule siyo 
mwendawa-
zimu. Na 
mpaka 
kafikia hatua 
ile. Ukimsiki-
liza utagun-
dua kuwa 
anakieleza 
kile ambacho 
anakielewa.”
“Kwanza 
kanitisha 
mimi, nikajua 
kuna nini 
tena? Kaka 
kimemkuta 
nini huko 
Zenji, kumbe 
wivu.”

Simu ya Sumu-4

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

Akawa anachanganua akili ni 
mwanamke gani aliyefanya hivyo 
kati ya wengi aliokuwa nao kabla 
ya kufungua ndoa na Husna.

“Na kwa taarifa yako simu 
yako uliyoninunulia nimeizima 
na kuifungia kabatini, siitaki tena 
unaweza kuitumia, na laini siitaki 
tena kwa sababu sitaki kuende-
lea kutukanwa, nimenunua simu 
mpya kwa hela yangu ya vikoba, 
na laini nimesajili nyingine ka-
bisa. Hiyo kaa nayo, na laini nen-
da kawape hao wanaonitukana 
waendelee kunitukana vizuri.”

Dan kila alipotaka kumbembel-
eza mkewe ili wayaongee na kuy-
amaliza ilikuwa ni kama anamwa-
gia petroli kwenye moto wa gesi.

“Atakuwa ni Ziada.” Akajisemea 
kimoyomoyo. Ndiyo, Ziada ndiye 
mmoja kati ya wapenzi wake am-
baye alikuwa akipinga kwa nguvu 
zote asioe, badala yake ikiweze-
kana amuoe yeye.

“Ananitafutia nini huyu mwan-
amke? Si tumeshakubaliana mimi 
naoa na yeye akaniambia keshapa-
ta mchumba anataka aolewe?” 
Ni maswali aliyokuwa anajiuliza 
mwenyewe Dan kichwani.

Akili yake ilitua kwa mwan-
amke huyo kwa sababu yeye 
ndiye alikuwa akimpenda zaidi 
kwa dhati ya moyo wake, kuliko 
wanawake zake wengine am-
bao aliona kabisa walikuwa wa-
nampendea pesa na si kingine. 
Na ndiye mwanamke pekee kati 
ya wapenzi wake ambao hakuja 
kwenye harusi yake kutokana na 
kuumizwa na hilo. Wengine wali-
kubali yaishe na kuwa msitari wa 
mbele kwenye sherehe za harusi. 
Walicheza sana muziki, wakim-
wita Husna wifi. Sio kwamba wa-
likuwa wanajuana, ila kila mmoja 
alikuja kivyake. Ni Dan peke ndiyo 
aliyekuwa anawafahamu wapenzi 
wake waliofika kwenye sherehe za 
harusi yake baada ya kukaa nao 
mmoja mmoja kikao kukubaliana 
kuwa sasa mapenzi yameisha na 
anafungua ukurasa mpya kwa 
kufunga ndoa. Ingawa kila mmoja 
alimuuliza kwa nini asingemuoa 
yeye, lakini mwishowe walisal-
imu amri na kuheshimu maamuzi 
yake. Kila mmoja aliahidi atafika 
kwenye harusi kwa moyo mwe-
upe na kuanzia sasa waitane kaka 
na dada. Kwa Ziada ilikuwa ngumu 
sana. Alilia na kudai amedhulumi-
wa penzi.

“Ndiyo kaamua kunifanyia hivi? 
Atanitambua.”
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M
SANII wa filamu, Dude, amesema ali-
chofanyiwa na mwanamuziki Dulla 
makabila, ni jambo lisolosameheka 
kwani limemuumiza yeye binafsi, rafiki 

na familia yake.
Dulla Makabila jana aliposti katika akaunti 

yake ya Instagram kwamba Dude amefariki 
Dunia, kama sehemu ya kuadhimisha siku 

ya wajinga duniani.
“Nimechanganyiwa sana, simu yangu 
ilielemewa na watu ambao walitaka ku-

jua ukweli kama nimekufa au niko hai, 
huyu Dulla Makabila mimi sina utani 

naye nashangaa kwa nini kasema 
kitu kama hiki ambacho kime-

waumiza watu,” amesema 
Dude.

Amesema anashindwa 
kumtafuta msanii huyo 
kwa ajili ya kumwam-
bia jambo lolote, ku-
tokana na akili yake 
kuchanganyikiwa kwa 
taarifa hizo ambazo sio 
sahihi.

DuDe amlilia 
makabila 
kumfanyia 
mbaya

Rayvanny aibua 
minong’ono

MSANII wa Bongo Fleva, Rayvanny 
ameachia video ya kibao kipya ‘Forev-
er’ ambayo ndani yake amemshirikisha 
mama mtoto wake.

Kumshirikisha Fahma katika video 
hiyo kumeibua minong’ono kwamba 
wawili hao wameamua kurudiana 

baada ya penzi lao kuvunjika muda 
mrefu.

Rayvanny ameonekana akiwa katika 
hisia kali katika wimbo huo, huku akim-
ruhusu mama wa mtoto wake kufanya 
yote anayopenda.
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BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA imekiri im-
ewasiliana na Lionel Messi 
kuhusu kumrejesha klabu-
ni hapo mkataba wake na 

Paris Saint-Germain utakapokami-
lika Juni, mwaka huu.

Makamu wa Rais wa Barca, Rafa 
Yuste, alithibitisha Ijumaa klabu 
hiyo inaangalia uwezekano wa 
kumsajili tena Messi, ambaye al-
iondoka kwenda PSG mwaka 2021, 
huku Kocha, Xavi Hernandez, 
baadaye akiongeza anatumaini 
kumwona nahodha huyo wa Ar-
gentina akirejea tena hapo Camp 
Nou.

“Bado nina huzuni hangeweza 
kuendelea hapa,” Yuste  
alisema katika mkutano na wana-

habari. 
“Bila shaka ningependa arudi, 

kwa sababu ya kile anachowak-
ilisha katika kiwango cha michezo, 
kijamii na kiuchumi.

“Tunawasiliana na kambi 
ya Messi, ndiyo. Hadithi

 nzuri zinapaswa kuwa na
mwisho mwema, na kuna 

upendo wa pande zote
 mbili.”

Messi mwenye umri wa miaka 
35, aliondoka miaka miwili iliyo-
pita baada ya miongo miwili ya ku-
kaa Katalunya kwa sababu Barca 
hawakuweza kumudu kuongeza 
mkataba wake. 

Upande wa kifedha wa kurudi 
yoyote msimu huu wa joto una-
baki kuwa kikwazo.

Barca wanahitaji kuondoa 
zaidi ya euro milioni 150 kwenye 
matumizi yao ya kila mwaka, au 
kutafuta fedha kupitia uhamisho, 
ili kuzingatia kanuni za kiuchumi 
za LaLiga na kusajili wachezaji 
wapya.

“Bado tuna miezi miwili ya ku-
fanya kazi kwa bidii kuwasilisha 
mpango wetu wa mapato na uen-
delevu kwa Rais wa LaLiga, Javier 
Tebas,” aliongeza Yuste alipouli-
zwa kama kumrejesha Messi in-
awezekana kweli.

“Sipendi kuzungumza juu ya Leo 
kwa sababu ni mchezaji wa PSG, 
lakini ikiwa masharti yote yata-
timizwa, tuko wazi kwa uwezeka-
no huo. Rais wa Barca, Joan Lapor-
ta, amekuwa na baba yake Leo, na 
kuna uhusiano mzuri.”

    Bosi wa klabu hiyo akiri wanapenda 
kuona nyota huyo anarejea...

Barcelona, BaBa 
Messi wakutana

ChELsEa YaMtaka OsiMhEN

CHELSEA imeingia katika mbio za kuwania 
huduma ya mshambuliaji wa Napoli na Timu ya 
Taifa ya Nigeria, Victor Osimhen, mwenye umri 
wa miaka 24 baada ya msimu huu kumalizika. 
(Evening Standard)

baLDE ataJWa ChELsEa

CHELSEA wanajipanga kuwasilisha ombi la 
kumnunua beki wa kushoto wa Barcelona na 
Timu ya Taifa ya Hispania, Alejandro Balde, 
mwenye umri wa miaka 19, kuwa msaidizi wa 
beki wao wa England, Ben Chilwell (26). (Sport)

kai kurEJEa baYErN

BAYERN Munich wana nia ya kumsajili 
mshambuliaji wa Chelsea, Kai Havertz, mwenye 
umri wa miaka 23, huku mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ujerumani akionyesha anahitaji ku-
ungana tena na kocha wake wa zamani, Thomas 
Tuchel. (90Min)

psG kuMbakiZa MEssi

KLABU ya Paris St-Germain imemwambia, 
Lionel Messi, watalipa kiasi chochote cha fedha 
kinachohitajika ili kumbakisha mshambuliaji 
huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 35, 
huku kukiwa na ripoti Barcelona wamewasili-
ana na Messi kuhusu uwezekano wa kurejea. 
(Mundo Deportivo)

arsENaL YaMtaka tChOuaMENi

ARSENAL inamtaka kiungo wa kati wa Real 
Madrid, Aurelien Tchouameni, ili kuboresha 
kikosi chao msimu wa joto, huku Liverpool pia 
ikidaiwa kumtaka Mfaransa huyo mwenye umri 
wa miaka 23. (El Nacional)

LiVErpOOL kuMWaGa MpuNGa

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema 
klabu hiyo imekuwa na shughuli nyingi wakati 
wa mapumziko ya kimataifa ikipanga malengo 
ya msimu wa joto na iko tayari kutumia fedha 
nyingi katika soko la usajili. (Mirror)

aubaMEYaNG aitaka barCa

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Pierre-Emerick 
Aubameyang, mwenye umri wa miaka  33 
anataka kurejea Barcelona, lakini The Blues hao 
hawataki kumuuza mshambuliaji huyo wa Timu 
ya Taifa ya Gabon. (Sport)

DE GEa aNukia rOMa

AS Roma wanafikiria kumnunua mlinda 
mlango wa Manchester United, David de Gea 
wakati Mhispania huyo mwenye umri wa miaka 
32 mkataba wake ukikamilika msimu wa joto. 
(Fichajes)

aYEW kiMEELEWEka paLaCE

WACHEZAJI wawili wa Crystal Palace na 
Timu ya Taifa ya Ghana, Jeffrey Schlupp 
mwenye umri wa miaka 30, na Jordan Ayew 
(31), wameweka saini katika mikataba mipya. 
(Athletic)

kEita akaribia MiLaN

AC Milan wamepewa ofa ya kiungo wa kati wa 
Guinea, Naby Keita, mwenye umri wa miaka 28 
kabla ya kuondoka Liverpool msimu huu wakati 
mkataba wake utakapomalizika. (Calciomo)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

newcastle

manchester utd

1|2.34
x|3.20
2|2.85 13:15 1368 GO Ahead Eagles vs Ajax 7.42 5.01 1.32

13:30 4503 Bologna vs Udinese 2.20 3.20 3.10

14:00 5425 Lille vs Lorient 1.36 4.80 6.80

15:00 1889 Celta Vigo vs Almeria 1.53 3.89 5.59

15:00 3748 Rubin Kazan vs Veles 1.30 4.51 8.40

15:30 1968 Sparta Rotterdam vs Feyenoord 5.39 3.75 1.57

15:30 5712 Utrecht vs FC Volendam 1.39 4.80 6.19

16:00 1125 Brest vs Toulouse 2.71 3.26 2.42

16:00 2900 Norrkoping vs Sirius FK 1.82 3.54 3.60

16:00 3130 Nantes vs Reims 2.95 3.19 2.29

16:00 4045 West Ham vs Southampton 1.72 3.45 4.59

16:00 4249 Clermont Foot vs AC Ajaccio 2.09 3.06 3.51

16:00 4995 Spezia vs Salernitana 2.28 3.15 3.00

16:00 5214 Angers vs Nice 5.60 3.70 1.56

16:00 5442 Monza vs Lazio 3.50 3.15 2.06

16:00 5736 HNK Rijeka vs NK Osijek 2.11 3.12 3.17

16:30 3452 Fakel vs CSKA Moscow 4.61 3.67 1.67

16:30 4751 FC Koln vs Monchengladbach 2.18 3.41 2.95

17:00 2229 Brondby vs Viborg FF 1.90 3.50 3.81

17:00 2311 Eupen vs Anderlecht 3.82 3.67 1.82

17:15 3827 Real Madrid vs Valladolid 1.23 5.77 9.92

17:30 2497 GD Chaves vs Sporting Braga 4.53 3.72 1.68

17:30 5263 Maritimo vs Boavista 2.44 3.07 2.87

17:45 4546 Fortuna Sittard vs Groningen 2.11 3.30 3.20

18:00 2224 Slavia Mozyr vs Dinamo Minsk 4.89 3.64 1.61

18:00 5047 Saint George FC vs Ethiopia Electricity 1.29 4.30 7.60

18:05 5088 Monaco vs Strasbourg 1.50 4.20 5.40

18:30 1323 TS Galaxy FC vs Maritzburg Utd 2.07 3.08 3.55

18:30 1700 IFK Goteborg vs IFK Varnamo 1.82 3.44 3.70

18:30 2645 Newcastle vs Manchester Utd 2.34 3.20 2.85

18:30 4198 Werder Bremen vs Ho�enheim 2.26 3.39 2.84

18:30 4396 Halmstads BK vs AIK Football 3.28 3.13 2.06

19:00 1392 Lokomotiva Zagreb vs Vsnk Varazdin 1.87 3.35 3.60

19:00 2099 Roma vs Sampdoria 1.41 4.11 7.21

19:00 2962 Radnicki Nis vs Cukaricki St 3.03 2.98 2.25

19:00 4711 Levadia Tallinn vs Kuressaare 1.35 4.66 7.04

19:00 5566 Rostov vs Torpedo Moscow 1.55 3.84 5.47

19:30 1132 Villarreal vs Real Sociedad 2.32 3.04 3.04

19:30 5026 Mechelen vs Brugge 3.52 3.62 1.91

20:00 2697 Bohemians vs Slovacko 2.56 3.44 2.51

20:00 2805 Rio Ave vs Benfica 7.82 4.82 1.33

20:30 4828 Fenerbahce vs Besiktas 1.87 3.63 3.63

21:00 2264 Ahli Al-Fujirah vs AL Jazira AL Hamra 1.97 3.65 3.03

21:00 4893 Hatta Club vs Masafi 1.49 4.22 4.94

21:00 5992 Al Nasr Dubai vs Ittihad Kalba 2.04 3.39 3.08

21:45 3418 Napoli vs AC Milan 1.88 3.28 3.96

21:45 4288 Paris St Germain vs Lyon 1.46 4.41 5.63

21:45 5061 Bahrain Club vs Manama Club 4.46 3.52 1.69

22:00 2297 Atletico Madrid vs Betis 1.51 3.94 5.79

22:30 5756 Porto vs Portimonense 1.15 6.84 15.08

01. 05/04/23 21:15 Perugia vs Reggina 2.52 2.94 2.83

02. 05/04/23 21:45 RB Leipzig vs Borussia Dortmund 2.29 3.60 2.90

03. 05/04/23 22:00 Barcelona vs Real Madrid 2.29 3.21 2.96

04. 05/04/23 22:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.25 2.22

05. 06/04/23 01:00 Danubio FC vs SC Emelec 2.38 3.05 2.84

06. 06/04/23 02:00 Huachipato vs Union Espanola 2.40 3.21 2.69

07. 06/04/23 03:05 Pumas De Tabasco vs Zacatepec 2.89 3.36 2.19

08. 06/04/23 05:00 Deportivo Pereira vs Colo Colo 2.58 3.08 2.58

09. 06/04/23 19:00 Slask Wroclaw vs GKS Piast Gliwice 2.43 3.09 2.67

10. 06/04/23 22:15 El Ittihad Alexandria vs Coca Cola 2.86 2.91 2.56

11.07/04/23 03:00 FBC Melgar vs Olimpia Asuncion 2.25 3.13 2.98

12. 07/04/23 03:00 CA Tigre vs Sao Paulo 2.54 3.06 2.64

13. 07/04/23 08:00 Western United vs Central Coast Mariners 2.68 3.26 2.47

Jumapili Aprili 2, 202322

TURIN, Italia

K
OCHA Massimiliano Allegri hana 
uhakika ni lini Paul Pogba atarejea 
uwanjani baada ya majeraha yake 
ya hivi majuzi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa 
amekuwa na wakati mgumu wa mambo 
tangu arejee Juventus kutoka Manchester 
United Julai, mwaka jana, akicheza kwa 
dakika 34 tu katika mechi mbili alizotokea 
benchi.

Pogba alionekana kusahau matatizo 
yake ya majeraha wakati akicheza mechi 
za mfululizo dhidi ya Torino na Roma hapo 
Februari 28 na Machi 5, mwaka huu, mara 
zote mbili kama mchezaji wa akiba.

Lakini alitolewa katika mechi iliyofuata 
ya Ligi ya Europa wakati Juventus ilipoche-
za dhidi ya Freiburg, kutokana na kuche-
lewa kufika kwenye kikao cha timu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29 hajaonekana tangu wakati huo baada 
ya kupata tatizo jipya la misuli alipokuwa 
akipiga mpira wa adhabu kwenye mazoezi.

“Kwa sasa sijui ni lini atapatikana tena,” 
alisema Allegri akiwaambia waandishi wa 
habari jana. 

“Anafanya mazoezi, lakini kwa sasa ni 
vigumu kusema.

“Mchezaji huyo yuko sawa, lakini tuna-
subiri kuona jinsi goti lake litakavyokuwa 
baada ya kushiriki katika mazoezi.”

LONDON, England 

CRISTIAN Stellini amesisitiza Totten-
ham “haiko kwenye mgogoro” licha ya 
Antonio Conte kuondoka katika klabu 
hiyo.

Conte aliondoka Spurs kwa makubalia-
no Jumapili iliyopita, wiki moja baada ya 
kutokea sare ya mabao 3-3 na Southamp-
ton ambayo inaburuza mkia katika msi-
mamo wa Ligi Kuu England.

Kocha huyo wa zamani wa Chelsea 
aliwataja wachezaji wake “wabinafsi” na 
kutilia shaka klabu hiyo kukosa fedha 
wakati Daniel Levy alipokuwa mwe-
nyekiti katika ghasia ambazo hatimaye 
zilimgharimu kibarua chake, huku 
msaidizi wake, Stellini akichukua miko-
ba hadi mwisho wa msimu.

Conte anakuwa kocha wa tatu wa 

Spurs kuondolewa majukumu yake 
tangu Mauricio Pochettino, ambaye ali-
iongoza Spurs kucheza fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu uliopita.

Mkurugenzi Mtendaji, Fabio Paratici 
pia ameachana na jukumu lake wakati 
klabu hiyo ikisubiri matokeo ya rufaa 
yake dhidi ya kufungiwa kujihusisha na 
soka duniani kote kufuatia uamuzi wa 
FIFA wa kuongeza marufuku yake ya 
awali ya miezi 30 kutokana na ufujaji wa 
wa fedha akiwa Juventus.

Hata hivyo Stellini, ambaye sasa ana 
jukumu la kusimamia michezo 10 ya 
mwisho ya msimu huu huku Spurs iki-
pania kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
hakubaliani kuwa klabu hiyo iko kwenye 
msukosuko, licha ya mashabiki wa Tot-
tenham kuelezea kuwa timu yao haipo 
sawa.

Pogba mambo 
magumu 
Juventus

Spurs haipo katika mgogoro

habari michezo
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

newcastle

manchester utd

1|2.34
x|3.20
2|2.85 13:15 1368 GO Ahead Eagles vs Ajax 7.42 5.01 1.32

13:30 4503 Bologna vs Udinese 2.20 3.20 3.10

14:00 5425 Lille vs Lorient 1.36 4.80 6.80

15:00 1889 Celta Vigo vs Almeria 1.53 3.89 5.59

15:00 3748 Rubin Kazan vs Veles 1.30 4.51 8.40

15:30 1968 Sparta Rotterdam vs Feyenoord 5.39 3.75 1.57

15:30 5712 Utrecht vs FC Volendam 1.39 4.80 6.19

16:00 1125 Brest vs Toulouse 2.71 3.26 2.42

16:00 2900 Norrkoping vs Sirius FK 1.82 3.54 3.60

16:00 3130 Nantes vs Reims 2.95 3.19 2.29

16:00 4045 West Ham vs Southampton 1.72 3.45 4.59

16:00 4249 Clermont Foot vs AC Ajaccio 2.09 3.06 3.51

16:00 4995 Spezia vs Salernitana 2.28 3.15 3.00

16:00 5214 Angers vs Nice 5.60 3.70 1.56

16:00 5442 Monza vs Lazio 3.50 3.15 2.06

16:00 5736 HNK Rijeka vs NK Osijek 2.11 3.12 3.17

16:30 3452 Fakel vs CSKA Moscow 4.61 3.67 1.67

16:30 4751 FC Koln vs Monchengladbach 2.18 3.41 2.95

17:00 2229 Brondby vs Viborg FF 1.90 3.50 3.81

17:00 2311 Eupen vs Anderlecht 3.82 3.67 1.82

17:15 3827 Real Madrid vs Valladolid 1.23 5.77 9.92

17:30 2497 GD Chaves vs Sporting Braga 4.53 3.72 1.68

17:30 5263 Maritimo vs Boavista 2.44 3.07 2.87

17:45 4546 Fortuna Sittard vs Groningen 2.11 3.30 3.20

18:00 2224 Slavia Mozyr vs Dinamo Minsk 4.89 3.64 1.61

18:00 5047 Saint George FC vs Ethiopia Electricity 1.29 4.30 7.60

18:05 5088 Monaco vs Strasbourg 1.50 4.20 5.40

18:30 1323 TS Galaxy FC vs Maritzburg Utd 2.07 3.08 3.55

18:30 1700 IFK Goteborg vs IFK Varnamo 1.82 3.44 3.70

18:30 2645 Newcastle vs Manchester Utd 2.34 3.20 2.85

18:30 4198 Werder Bremen vs Ho�enheim 2.26 3.39 2.84

18:30 4396 Halmstads BK vs AIK Football 3.28 3.13 2.06

19:00 1392 Lokomotiva Zagreb vs Vsnk Varazdin 1.87 3.35 3.60

19:00 2099 Roma vs Sampdoria 1.41 4.11 7.21

19:00 2962 Radnicki Nis vs Cukaricki St 3.03 2.98 2.25

19:00 4711 Levadia Tallinn vs Kuressaare 1.35 4.66 7.04

19:00 5566 Rostov vs Torpedo Moscow 1.55 3.84 5.47

19:30 1132 Villarreal vs Real Sociedad 2.32 3.04 3.04

19:30 5026 Mechelen vs Brugge 3.52 3.62 1.91

20:00 2697 Bohemians vs Slovacko 2.56 3.44 2.51

20:00 2805 Rio Ave vs Benfica 7.82 4.82 1.33

20:30 4828 Fenerbahce vs Besiktas 1.87 3.63 3.63

21:00 2264 Ahli Al-Fujirah vs AL Jazira AL Hamra 1.97 3.65 3.03

21:00 4893 Hatta Club vs Masafi 1.49 4.22 4.94

21:00 5992 Al Nasr Dubai vs Ittihad Kalba 2.04 3.39 3.08

21:45 3418 Napoli vs AC Milan 1.88 3.28 3.96

21:45 4288 Paris St Germain vs Lyon 1.46 4.41 5.63

21:45 5061 Bahrain Club vs Manama Club 4.46 3.52 1.69

22:00 2297 Atletico Madrid vs Betis 1.51 3.94 5.79

22:30 5756 Porto vs Portimonense 1.15 6.84 15.08

01. 05/04/23 21:15 Perugia vs Reggina 2.52 2.94 2.83

02. 05/04/23 21:45 RB Leipzig vs Borussia Dortmund 2.29 3.60 2.90

03. 05/04/23 22:00 Barcelona vs Real Madrid 2.29 3.21 2.96

04. 05/04/23 22:00 West Ham vs Newcastle 3.00 3.25 2.22

05. 06/04/23 01:00 Danubio FC vs SC Emelec 2.38 3.05 2.84

06. 06/04/23 02:00 Huachipato vs Union Espanola 2.40 3.21 2.69

07. 06/04/23 03:05 Pumas De Tabasco vs Zacatepec 2.89 3.36 2.19

08. 06/04/23 05:00 Deportivo Pereira vs Colo Colo 2.58 3.08 2.58

09. 06/04/23 19:00 Slask Wroclaw vs GKS Piast Gliwice 2.43 3.09 2.67

10. 06/04/23 22:15 El Ittihad Alexandria vs Coca Cola 2.86 2.91 2.56

11.07/04/23 03:00 FBC Melgar vs Olimpia Asuncion 2.25 3.13 2.98

12. 07/04/23 03:00 CA Tigre vs Sao Paulo 2.54 3.06 2.64

13. 07/04/23 08:00 Western United vs Central Coast Mariners 2.68 3.26 2.47
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Kagera Sugar yatamba
KuziKa ndoto za yanga

Spurs haipo katika mgogoro

Na Adam Fungamwango

B
ENCHI la ufundi la 
Kagera Sugar lime-
sema linawasubiri 
kwa hamu Yanga 

kwa ajili ya kukutana katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa Aprili 11, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Yanga itawakaribisha 
Kagera Sugar ikiwa bado na 
joto la mechi za kimataifa za 

Kombe la Shirikisho Afrika.
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 

Mecky Maxime, amesema 
hawana wasiwasi kwa sa-
babu wataivaa Yanga ikiwa 
imerejea na uchovu wa sa-
fari ya kutoka Lubumbashi 
wakati wao wamepata muda 
mrefu wa kufanya  maandal-
izi.

“Kikubwa sisi tunajiandaa 
kwa ajili ya kuchukua pointi 
tatu kwao, tunajua tuna-
cheza na timu ya aina gani, 
inayoongoza ligi na inataka 

kutetea ubingwa wake, hivyo 
tunajua tunakwenda kuku-
tana na ugumu kiasi gani, 
ndiyo maana tumekuwa  
tunajiandaa kikamilifu ili 
tumalizane nao,” alisema 
Maxime.

Beki huyo wa zamani wa 
Taifa Stars na Mtibwa Sugar 
alisema kikosi chake kimere-
jea kambini na anaamini 
muda wa mapumziko 
waliopata umesaidia kure-
jenga nguvu za wachezaji 
wake.

“Kikosi chetu kimere-
jea kambini baada ya 
mapumziko ya muda mfupi 
kupisha michezo ya kima-
taifa, ila tumeendelea kui-
marika, tunahitaji kumaliza 
mechi zilizosalia kwa kupata 
matokeo mazuri,” alisema 
kocha huyo.

Kagera Sugar ipo katika 
nafasi ya saba kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikiwa na pointi 32 baa-
da ya kucheza  mechi 25 za 
msimu huu.

habari michezo

INAtokA  Uk 24

Wachezaji vijana wa mpira wa miguu wakifanya mazoezi ili kukuza vipaji vyao kwenye Uwanja wa Jakaya 
Kikwete Youth Park, Dar es Salaam jana. PICHA : JUMANNE JUMA

makosa ya mchezaji mmoja 
mmoja.

Mara ya mwisho Raja Casa-
blanca kufungwa goli kwenye 
uwanja wao katika mechi za 
Ligi ya Mabingwa Afrika ili-
kuwa  Aprili 22, mwaka jana 
walipocheza dhidi ya Al Ahly 
katika hatua ya robo fainali, 
hivyo kitendo cha Simba kupata 
goli ni ishara kuwa eneo letu la 
ushambuliaji limeimarika. Sasa 

tunasonga mbele zimebaki siku 
20 tucheze robo fainali maan-
dalizi yanaanza sasa,” alisema 
meneja huyo.

Kipigo hicho kinaifanya Simba 
kwa mara ya kwanza kupoteza 
mechi mbili dhidi ya timu moja 
kwa misimu mitano ambayo 
ilicheza mechi za kimataifa.

Februari 18, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Simba ilifungwa mabao 
3-0 na Raja Casablanca, Hamza 
Khabba, ambaye alifunga bao 

la kwanza kwenye mechi hiyo 
ndiye aliyepachika mabao 
mawili katika mchezo wa usiku 
wa kuamkia jana na lingine liki-
pachikwa na Mohamed Boulac-
sout wakati Baleke akifunga bao 
pekee kwa upande wa Simba.

Raja Casablaca yenye pointi 
16 imemaliza hatua hiyo ikiwa 
kinara wa Kundi C ikifuatiwa na 
Simba yenye pointi tisa, Horoya 
ya Guinea wana pointi saba na 
Vipers FC ya Uganda ikiburuza 
mkia na pointi mbili mkononi.

Simba Sc yajivunia kiwango morocco



   Nabi asisitiza anataka kuongoza 
kundi lao na kuweka rekodi ya...
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Simba SC 
yajivunia 
kiwango 
Morocco
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Kocha wa viungo wa Yanga, Helmy Gueldich (katikati), akiongoza mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya 
mechi ya mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya wenyeji TP Mazembe itakayochezwa leo 
kwenye uwanja unaomilikiwa na klabu hiyo ulioko katika mji wa Lubumbashi, DRC. PICHA: YANGA SC

Yanga, Mazembe 
hesabu uwanjani
Na Saada Akida 

S
ISI ni wakubwa Tanzania, hayo ni 
maneno ya mabingwa na vinara wa 
Ligi Kuu Bara, Yanga kuelekea mechi 
ya mashindano ya kimataifa ya Kombe 

la Shirikisho Afrika dhidi ya TP Mazembe ita-
kayochezwa leo mjini Lubumbashi, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Mechi hiyo ya kukamilisha ratiba kwa sa-
babu timu zote mbili zimeshakata tiketi ya 
kucheza hatua ya robo fainali ya michuano 
hiyo itachezwa kuanzia 10:00 jioni kwa saa 
za Tanzania.

Yanga itashuka dimbani ikisaka ushindi 
wa kwanza ugenini katika hatua hiyo baada 
ya kupoteza mabao 2-0 dhidi ya US Monastir 
huko Tunisia na kuambulia sare ya goli 1-1 il-
ipowafuata AS de Real Bamako nchini Mali.

Takwimu zinaonyesha vigogo hao wame-
kuwa na nyakati ngumu ugenini, wakifunga 
bao moja na kuambulia pointi moja ndani ya 
dakika 180.

Mshambuliaji nyota wa Yanga, Fiston May-
ele alifunga bao katika mechi dhidi ya Real 
Bamako lakini wawakilishi hao wakiwa na 
matokeo bora kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa msimu huu.

Endapo Yanga itapata ushindi leo, itakuwa 
na nafasi nzuri ya kuongoza Kundi D iki-
fuatiwa na US Monastir ambayo pia imetinga 
hatua ya robo fainali.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, alise-

ma wamepata siku mbili nzuri za  
kufanya mazoezi kwenye Uwanja 
unaomilikiwa na klabu hiyo ya TP 
Mazembe.

Nabi alisema walikuwa na safari 
ndefu ya maandalizi na wamejiandaa 
vizuri kuingia katika mchezo huo wa 
mwisho wa hatua ya makundi waki-
wa na lengo moja la kusaka ushindi.

“Tumefurahi kufanikisha malengo 
ya timu ya kufuzu kucheza hatua 
ya robo fainali,  bado kuna malengo 
yanapaswa kuendelea kutimia ikiwa 
ni pamoja na kupata ushindi katika 
mchezo wetu wa kesho (leo),” alise-
ma na aliongeza;

Kitu ambacho tumekifanya kwa 
sasa ni jitihada kwenye maandalizi ya 
kuwakabili wapinzani kwa nidhamu 
kubwa jambo litakalosaidia kutupa 
matokeo bora ugenini,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza Mayele na 
Stephen Aziz Ki hawakuwa sehemu 
ya wachezaji waliofanya maandalizi 
ya pamoja na wenzao tangu walipo-
fika Lubumbashi kutokana na kuwa 
kwenye majukumu ya kimataifa, la-
kini anaamini wako tayari kwa ma-
pambano.

 Alisema mchezo huo unatarajiwa 

kuwa mgumu kutokana na rekodi 
nzuri ya wapinzani wao wakiwa kwe-
nye uwanja wa nyumbani ambao 
walipata ushindi walipowakaribisha 
Real Bamako.

“Tunahitaji kupata pointi tatu 
muhimu katika mchezo wetu wa 
mwisho, licha ya kufuzu bado tuna-
takiwa kucheza kwa nidhamu kubwa 
kwa sababu tunataka  kuongoza ka-
tika kundi letu,” alisema kocha huyo.

Naye beki wa timu hiyo, Dickson 
Job, alisema wamejipanga vizuri na 
wamepewa maelekezo mazuri na 
benchi la ufundi kwa ajili ya kuhakik-
isha wanaendeleza kasi ya ushindi 
waliyokuwa nayo.

“Kazi iliyosalia ni sisi kukamili-
sha dakika 90 za kusaka alama tatu, 
tunatambua hautakuwa mchezo 
rahisi kwa sababu wenzetu wako 
nyumbani kwao, kila mtu anahitaji 
kutumia vizuri uwanja wa nyumbani 
kama ilivyo kwetu, kikubwa niseme 
tuko tayari kuwavaa TP Mazembe,” 
alisema Job.

Ikirejea nchini, Yanga itaanza 
maandalizi ya kuwakaribisha Geita 
Gold FC katika mechi ya Kombe la FA 
itakayochezwa Aprili 8, mwaka huu.

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kufungwa mabao 3-1 dhidi 
ya wenyeji, Raja Casablanca katika 
mechi ya mwisho ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Simba imesema inajivunia kiwango 
kikubwa kilichoonyeshwa na wachezaji 
wake katika mchezo huo.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Ol-
iveira ‘Robertinho’ aliliambia gazeti hili 
licha ya makosa madogo madogo yali-
yojitokeza ya mchezaji mmoja mmoja, 
bado kikosi chake kilionyesha ukomavu 
katika mechi hiyo iliyokuwa ya kuka-
milisha ratiba.

Robertinho pia aliwapongeza 
wachezaji wake kwa kupambana na 
kuonyesha ubora kila walipokuwa na 
mpira na wakati wakikosa waliamka na 
kuwabana wapinzani wao.

Kocha huyo alisema alilazimika 
kubadilisha mfumo wa uchezaji katika 
kikosi chake kutokana na aina ya mpin-
zani na ugumu wa mechi husika.

“Nilimchezesha Jean Baleke kama 
straika pekee kule mbele, na kazi yake 
ilikuwa ni kuzishambulia nafasi au 
kusaka nafasi zilizo wazi wakati akiwa 
hana mpira, na zilifanya kazi, bao 
lilipatikana lingine lilikataliwa. Kusema 
kweli ninavyoona, siku za usoni Simba 
itakuwa na kikosi bora kabisa,” alisema 
Robertinho.

Aliongeza anaamini changamoto 
walizokutana nao katika mechi hiyo, 
zitawasaidia kuelekea mchezo wa robo 
fainali.

Naye Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, alisema bila 
kujali matokeo lakini wachezaji wa timu 
hiyo wamecheza kwa nidhamu kubwa 
na tayari wamepata picha ya kucheza 
mechi ya robo fainali watakapokuwa 
ugenini.

“Bila kujali matokeo, tumecheza 
kikubwa sana, nidhamu yetu ya mch-
ezo ilikua juu mno kwenye kukaba na 
kushambulia, tumepata picha tunaenda 
kucheza vipi  robo fainali yetu, na 
benchi la ufundi limeona ni wapi 
watafanyia kazi hasa kwenye kuepuka 
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