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CAG abaini wafu kulipwa g, S

mishahara Jeshi la Polisi —
| UKURASA 3| MMMI

Waziri amkosoa Makonda

taarifa mgonjwa corona

ASEMA ‘amesigina’ kanuni za kitabibu, wagonjwa
sasa wafikia 13, Mbowe ajiweka karantini, SADC yataja
mikakati 12 ...Endelea ukurasa 2, 4, 8

BAA LA CORONA

ZAIDI ya wafungwa 4,000 wameachi-

wa huru Ethiopia ikiwa ni sehemu ya

mikakati ya serikali kudhibiti maam-

bukizo ya virusi vya corona huku nchi

hiyo ikithibitisha kuwa na wagonjwa

12. Chukua tahadhari!

* Epuka mikusanyiko ya watu

* Nawa mikono kwa sabuni na
maji yanayotiririka

* Epuka kusalimiana na kushika
mikono na kukumbatiana

* Ukipiga chafya au kukohoa,
ziba mdomo

MASHINJI,
MWAMBE
WAACHIWA
HURU

Mtumishi wa Manispaa ya Kinondoni, akitumia gari kunyuny|za dawa maalum va kudhibiti maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa
corona katika Barabara ya Kawawa, eneo la Magomeni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

UKURASA 3

..Magufuli: Uchaguz B
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I
Magufuli asema :
uchaguzi utafanyika

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amesema licha ya ku-
wapo kwa tishio la homa ya mapafu inayo- :
sababishwa na virusi vya corona, uchaguzi :
mkuu unaotarajia kufanyika Oktoba mwaka :
huu, hautaahirishwa.

Alitoa kauli hiyo jana Ikulu, Chamwino :
mkoani baada ya kupokea ripoti ya Mdhibiti :
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali :
(CAG) kwa mwaka wa fedha 2018/19 na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takuk- :
uru). :

Katika mkutano huo, Rais Magufuli aligusia :
mlipuko wa virusi vya corona, akisema si vi- :
kao vyote vilivyozuiwa na serikali kutokana :
na ugonjwa huo na kusisitiza kuwa wanaen- :
delea kukutana kama walivyofanya jana. :

“Vikao havijazuiwa kwa mikutano hii ya :
kawaida, hata Bunge ndiyo maana linaende-
lea, hata kwenye nchi ambazo zimeathirika :
kabisa zimeua mamilioni, bado mabunge yao :
hayajafungwa, mabaraza yao ya madiwani ya- :
naendelea kufanya kazi.

“Kazi lazima iendelee kufanyika na uchagu- :
zi tutafanya tu, wapo wengine wanafikiri ni- :
taahirisha, nani anataka akae kwenye maofisi :
haya muda wote huo?” alihoji.

Kuhusu ripoti hizo, Rais Magufuli ali- :
ipongeza Takukuru kwa kazi nzuri kisha aka- :
tangaza kumpandisha cheo Kaimu Mkuru- :
genzi Mkuu wa taasisi hiyo kuwa Mkurugenzi :
Mkuu. :

“Hutakiwi kuwa kaimu, unatakiwa kuwa :
moja kwa moja kwa sababu umeweza kurudi- :
sha Sh. bilioni 8.8, utarudisha mabilioni men- :
gine ambayo yamedhulumiwa kwa Watanza- :
nia,” alisema. :

Rais Magufuli alifafanua kuwa baada ya :
kutoa maagizo kuhusu wizi uliokuwa una-
fanyika kwenye Vyama vya Msingi na Ushirika :
katika mikoa mbalimbali, taasisi hiyo imeokoa :
fedha za wananchi Sh. bilioni 8.8 zilizokuwa :
zimeibwa.

“Umetimiza wajibu wako pamoja na :
chombo chako na kwamba ndani ya chombo :
chako wapo wabaya wachache, hasa huyu wa :
Kinondoni na watu wake wanne, ninalijua :
hilo suala. Kama yupo hapa ajue, ndio ubaya :
wangu, nachapa hapa hapa. :

“Lakini kwa kweli, taasisi hii imefanya kazi :
nzuri, nitoe wito kwa viongozi kuanzia mimi, :
Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, wakuu wa :
mikoa hadi chini... tutimize wajibu wetu ka- :
tika kudhibiti dhuluma zinazowagusa watu :
wadogo; wakulima, wafugaji, wavuvi, ili siku :
nyingine Takukuru tukiituma, ikute kazi zote
zimefanywa na viongozi wa huko kwa sababu :
wana madaraka hayo,” aliagiza. :

Rais Magufuli alitaka watendaji wenzake :
hao wajiulize swali aliloliita dogo kwamba: :
“Katika maeneo hayo, hakuna viongozi wal- :
iokabidhiwa madaraka ambao wanalipwa :
mishahara na wakati hayo yakiendelea wali- :
kuwa wanafanya nini?”

“Kwa nini wananchi wa kawaida wamelima :
mazao yao hawalipwi fedha zao, viongozi :
wapo ofisini, wana magari na wana simu, la- :
kini Sh. bilioni 8.8 zinaliwa na sisi tupo?

“Siku moja nilimwambia Waziri Mkuu, :
kwamba unatoka Lindi nimekuwa nikikusikia :
mahali pengine ukikemea vizuri sana, kwani- :
ni wananchi wa Lindi wadhulumiwe ufutawa :
Sh. bilioni 1.2? :

“Kwa nini mpaka chombo cha kushughu- :
likia rushwa ndiyo kiende kikafanye kazi ya :
kuwarudishiwa wananchi fedha zao ambazo
wamelima kwa nguvu zao, lakini wamedhulu- :
miwa?” Alihoji. :

Rais Magufuli alisema ripoti ya CAG atai- :
kabidhi kwa Makamu wa Rais, Waziri Mkuu :
na Katibu Mkuu Kiongozi ili wayafanyie kazi :
maeneo yao yanayowahusu. :
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Rais Dk. John Magufuli akiwa ameshika taarifa ya mwaka 2018/2019 ya CAG, pamoja na Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa na Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, baada ya kuwakabidhi pamoja na
taarifa ya Takukuru, kwa ajili ya kuzifanyia kazi, katika Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Waziri amkosoa Makonda
taarifa mgonjwa corona

Na Augusta Njoji,
DODOMA MJINI

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, ame-
kosoa utaratibu uliotumika
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Paul Makonda, kutoa
taarifa kuhusu kuambukizwa
virusi vya corona kwa mtoto
wa Mwenyekiti wa Kiongozi
wa Kambi Rasmi ya Upinzani
Bungeni, Freeman Mbowe.

Amesema kutaja ugonjwa
wa mtu ni kwenda kinyume
cha taratibu za kitabibu, aki-
wataka wananchi kuamini
taarifa za ugonjwa wa corona
zinazotolewa na  Msemaji
Mkuu wa Serikali, Waziri wa
Afya na Waziri Mkuu.

Sambamba na hilo, amese-
ma hadi sasa Tanzania imejita-
hidi kudhibiti maambukizo ya
ndani kwa ndani ya ugonjwa
huo na wasafiri 245 walioingia
nchini tangu Machi 23 mwaka
huu, wametengwa kwenye ho-
teli na maeneo yaliyoandaliwa.

Ummy aliyasema hayo jana
jijini Dodoma alipozungumza
na waandishi wa habari,
ambao pamoja na mambo
mengine, walihoji uhalali wa
taarifa iliyotolewa na Makon-
da siku tatu zilizopita kuhusu
mwenendo wa ugonjwa huo.

Akijibu swali hilo, waziri
huyo alisema kwa mujibu wa
taratibu za kitabibu, ugonjwa
ni siri kati ya mgonjwa na dak-
tari.

“Suala la RC (Mkuu wa Mkoa)
wa Dar es Salaam kwenye hili
niseme tu kwa ufupi taratibu
za kitabibu zipo wazi, ugonjwa
ni siri kati ya mgonjwa na dak-
tari, ndiyo maana kwenye taar-

ifa zangu zote, sijawahi hata
siku moja kutaja jina zaidi ya
kusema mgonjwa huyu mwa-
namke au mwanaume na umri
wake, na aliingia nchini tarehe
fulani. “Sijataja jina, Isabela
alitajwa na baadhi ya watu na
yeye mwenyewe alijitaja, na
alivyojitaja na sisi tukamtaja,
MwanaFA alijitaja mwenyewe,
na pia Sallam ambaye ni Mene-
ja wa Mwanamuziki Diamond
Platnums,” alisema.

Ummy alisema taratibu zi-
nazuia kutaja majina na Rais
John Magufuli alishatoa maele-
kezo kuwa Watanzania waami-
ni taarifa zinazotolewa na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Wizara
ya Afya Tanzania na Zanzibar
na Waziri Mkuu.

“Sasa kama kuna mtoto wa
huyu, ndiyo maana na we-
nyewe walijitaja, lakini mimi
na naibu wangu na Katibu
Mkuu hamtatusikia hata siku
moja tukitaja jina la mgonjwa
kwa sababu ni kinyume cha
maadili, miongozo na taratibu
za kitabibu nchini,” alisema.

Akizungumzia mwenendo
wa ugonjwa huo nchini, waziri
huyo alisema wizara yake kwa
kushirikiana na ya Zanzibar,
imeendelea kufanya ukaguzi
kwa kupima joto la mwili kwa

wasafiri  wote wanaoingia
nchini.
“Kuanzia Januari  Mosi

mwaka huu hadi sasa, wasa-
firi 1,890,532 wamefanyiwa
ukaguzi wa kupimwa joto
kwenye vituo 27 vya mi-
pakani ikiwamo viwanja vya
ndege na bandarini na kwa
saa 24 zilizopita, jumla ya
wasafiri 3,471 wamefanyiwa
‘screening’,”alisema.
Alibainisha kuwa watu 273

wamepimwa sampuli za kupi-
ma virusi vya corona katika
Maabara Kuu ya Taifa ya Afya
ya Jamii hadi jana huku Zanzi-
bar wakiwa ni 30.

Ummy aliongeza kuwa kati
ya wagonjwa hao, mmoja
ndiyo hakusafiri nje ya nchi ka-
tika siku 14 zilizopita kabla ya
kuthibitika kuugua na alipata
maambukizo kutoka kwa mtu
aliyekuwa nje ya nchi.

MGONJWA WA KWANZA

Ummy alisema mgonjwa wa
kwanza wa Arusha, Isabela,
amepona corona nha taratibu
za kumruhusu kurudi nyum-
bani zinaendelea, hivyo mkoa
huo wutabaki na mgonjwa
mmoja. “Mgonjwa wetu ame-
pona COVIDI9 na amepimwa
mara tatu hana, tumeanza
utaratibu wa kumrudisha ny-
umbani, kazi ambayo nimem-
welekeza Katibu Mkuu aifanye
sasa hivi suala la kutoa elimu
ili kuondoa unyanyapaa, ku-
laumiana na kunyooshewa
vidole Isabela,” alisema.

245 WATENGWA

Waziri huyo alisema wasafiri
245 walioingia Tanzania Bara
na Zanzibar wamewekwa kar-
antini kwa siku 14 kwenye mae-
neo maalum yaliyobainishwa
na serikali kwa gharama zao.
Kwa upande wake, Waziri wa
Afya Zanzibar, Hamad Rashid
Mohammed, aliwataka Watan-
zania kujikinga na ugonjwa
huo huku akisisitiza kuwa seri-
kali haina nia ya kumweka mtu
kambini kumtesa.

“Huu ugonjwa tunapaswa
kujikinga, mwanangu alishuki-
wa na akachukuliwa kipimo
kuangalia katika kumuuliza

akasema amekutana na watu
50 nikiwamo na mimi. Je, tuna
uwezo wa kuchunguza watu
wote? Mtu atakayepata ishara,
ajitokeze na kueleza watu alio-
kutana nao.

“Hii si kazi ndogo, kila mtu
anapiga kelele, sisi Watanza-
nia hali ilivyo tujitahidi ku-
peana nafasi hii inapunguza
maambukizo kwa asilimia 50,
tuwasikilize viongozi wetu,”
alisihi.

MBOWE AJITENGA

Akizungumza akiwa kwenye
eneo la kijitenga nyumbani
alisema familia imejitenga ili
isiambukize wengine.

“Mimi nipo Dodoma, lakini
nimeamua kujitenga, kukaa
nyumbani na kufanya kazi
kutoka nyumbani, nimepima,
nasubiri majibu yangu, kama
sijatapa, nitamshukuru Mun-
gu, lakini kama nimepata, ni-
taanza matibabu.

“Mgonjwa (mwanawe) yupo
eneo lake. Ndugu, marafiki
kuna watu tumekutana nao
tumesafiri kwenye ndege, ma-
basi na magari. Tangu nime-
achana na mwanangu siku 12
zilizopita, nimekwenda Aru-
sha, Moshi, Dodoma na nime-
hudhuria mazishi, nimekutana
na watu wengi.

“Mheshimiwa Rais kanipi-
gia simu kanipa pole, ameipa
pole familia na amempa pole
mtoto... nashauri serikali iunde
kikosi kazi na kuwe na mae-
neo ya huduma za haraka kwa
kuwawahi watu na kuwapa
huduma za msingi, vyuo vina
mabweni, yatumike watu
wawekwe na kupewa hudu-
ma,” alishauri.
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Mashinji, Mwambe waachiwa huru

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MAHAKAMA
ya Songea mkoani Ruvuma,
imewaachia  huru washtaki-
wa tisa wakiwamo aliyeku-
wa Katibu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), Dk. Vincent
Mashinji na aliyekuwa Mbunge
wa Ndanda, Cecil Mwambe.

Mbali na vigogo hao, wen-
gine ni Mbunge wa Viti Maalum
(Chadema), Zubeda  Sakuru,
aliyekuwa Katibu wa Chadema
kanda ya Kusini, Filbert Nga-
tunga, aliyekuwa Mwenyekiti
wa Chadema Mkoa wa Ruvuma,
Ereneus Ngwatura na aliyeku-
wa katibu wa Chadema Mkoa
wa Ruvuma. Delpin Gazia.

Wengine ni Charles Makung-
uru, aliyekuwa Katibu Mwenezi
wa Chadema Wilaya ya Nyasa ,
Diwani wa Lipingu ambaye pia
ni mnadhimu wa madiwani
wa Chadema Kanda ya Kusini
Cuthbert Ngwata na Sang uda
Manawa ambaye ni ofisa kutoka
Chadema makao makuu, Dar es
Salaam.

Washtakiwa hao wameach-
iwa huru baada ya upande wa

ya Wilaya

mashtaka kushindwa kuthibit-

isha mashtaka dhidi yao.
Akitoa hukumu hiyo jana,

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-

hakama hiyo, Cleofasi Waane,

alisema mahakama imesikiliza :
maelezo ya upande wa mash- :
taka yaliyotolewa na mashahidi :
wanne ambao walidai kuwa
washitakiwa wote kwa pamoja :
katika tarehe isiyofahamika wal- :
ifanya njama ambazo zilisababi- :
la kufanya :

sha wafanye kosa
mkusanyiko usio na kibali.
Hakimu  Waane

Nyasa.

Pia walishtakiwa kwa madai :
kwamba Julai 15, 2017 washtak- :
wali- :
sababisha mkusanyiko mkub- :
wa wa watu ambao ulianza na :
yaliyoku-
wa yanapeperusha bendera za :
Chadema wakati wakijua kuwa :

iwa wote kwa pamoja
pikipiki

na magari

kufanya hivyo ni kosa.

Alisema pamoja na maelezo :
hayo washtakiwa baada ya ku- :
daiwa kufanya makosa hayo :
walikamatwa na kufunguliwa :
mashtaka ambayo kila mmoja :

alikana.

alisema :
washtakiwa hao walidaiwa ku- :
fanya hivyo katika mji mdogo :
wa Mbamba BBay wilayani :

- CAG abaini wafu kulipwa mishahara Jeshi Ia Polisi

Na Romana Mallya

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini ufujaji wa mamilioni
ya shilingi ndani ya Jeshi la Polisi
kupitia mbinu mbalimbali, ikiwa
ni pamoja na kulipa mishahara ya
Sh. milioni 193.13 kwa watumishi 11
waliofariki dunia, kufukuzwa kazi
au kustaafu.

Kashfa hiyo mpya ndani ya
jeshi hilo, iliibuliwa jana na CAG,
Charles Kichere, alipowasilisha
kwa Rais John Magufuli ripoti yake
ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha
2018/19.

Alisema ukaguzi wake umebaini
dosari nyingine katika matumizi
ya fedha za umma kwenye malipo
ya Sh. milioni 806.69 yaliyofanywa
na jeshi hilo katika ujenzi wa ma-
jengo yake.

“Katika kupitia malipo yaliyo-
fanyika kwa ajili ya ujenzi wa ny-
umba 400, mabweni na nyumba
za madarasa, nilibaini dorasi zi-
fuatazo; malipo ya vibarua kabla
ya ununuzi wa vifaa Sh. milioni
355.2, malipo akaunti binafsi bada-
la ya fundi mchundo aliyesaini
mkataba kwa ajili ya ujenzi wa
Makao Makuu ya Polisi Dodoma
Sh. milioni 45.2.

“Malipo ya zaidi kwa kulingani-
sha na kiwango kilichochukuliwa
kwenye jedwari la mahitaji kama

gharama za vibarua kwenye ujen-
zi wa nyumba 30 zilizopo eneo la
Medeli Mashariki Dodoma ya Sh.
milioni 92.64.

“Malipo kwa ajili ya vibarua
ili kujenga msingi, kuta na rinta
hayakuwa sehemu ya jedwali la
mabhitaji Sh. milioni 105. Uongozi
ulilipa tofali lenye ukubwa wa in-
chi sita kwa Sh. 1,800, lakini mz-
abuni alipeleka tofali za inchi tano
zinazouzwa kwa Sh. 1,300, hivyo
kusababisha kulipa zaidi Sh. mil-
ioni 54.

“Bidhaa za ujenzi zilizolipwa
ambazo hazikuwapo eneo la
ujenzi Sh. milioni 54.65, hivyo ku-
jengwa kwa Sh. milioni 806.69,”
alibainisha. Kutokana na dosari
hizo, CAG Kichere aliishauri seri-
kali kuimarisha mifumo ya ndani
ya udhibiti kwa kufanya ufuatiliaji
wa karibu wakati wa utekelezaji
wa shughuli zote.

DENI LA TAIFA

CAG pia alisema deni la serikali
hadi kufikia Juni 30 mwaka jana,
lilikuwa Sh. trilioni 53.11. Kati yake,
deni la ndani Sh. trilioni 14.86 na
la nje Sh. trilioni 38.24 ikiwa ni
ongezeko la Sh. trilioni 2.18 (asil-
imia 4) kulinganishwa na deni la
Sh. trilioni 50.93 lililoripotiwa Juni
30, 2018.

Alisema ongezeko la deni lime-
sababishwa na riba ya mikopo
halisi na kushuka kwa thamani

ya shilingi, lakini akasisitiza kuwa
uchambuzi uliofanyika unaonye-
sha bado linaendelea kuhimilika.

Kiongozi huyo wa Ofisi ya Taifa
ya Ukaguzi, aliwasilisha kwa Rais
Magufuli ripoti 19 zinazohusu mas-
uala mbalimbali ikiwa ni pamoja
na usimamizi wa serikali kuu,
ukaguzi wa mamlaka za serikali
za mitaa, ukaguzi wa mashirika
ya umma, ukaguzi wa miradi ya
maendeleo na ukaguzi wa mifumo
ya Tehama.

Ripoti hizo pia zinahusisha uk-
aguzi wa ufanisi, ufuatiliaji wa
mapendekezo yaliyotolewa katika
ripoti za ukaguzi wa ufanisi kwa
miaka iliyopita na ripoti 12 za uk-
aguzi wa ufanisi kati sekta mbal-
imbali. Alisema katika ukaguzi
huo, ametoa hati za ukaguzi 1,082,
zinazoridhisha zikiwa 1,017 (asil-
imia 94), zenye shaka ni 46, zisi-
zoridhisha saba na mbaya 12.

Alizitaja taasisi ambazo zimepa-
ta hati zisizoridhisha kuwa ni Uba-
lozi wa Tanzania Ethiopia, Kam-
puni ya Stan Gold, Tume ya Taifa
ya Mpango wa Utumiaji wa Bora
wa Ardhi na Mradi wa Programu
ya Maendeleo ya Sekta ya Maji Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni.

Katika ukaguzi wake kwenye
hesabu za vyama vya siasa, CAG
Kichere alidokeza kuwa vinne
vimepata hati isiyoridhisha na 11
vimepata hati mbaya.
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Tunakusikiliza

TANGAZO KWA UMMA

UHAIRISHWAJI WA

SEMINA KWA UMMA

Benki ya CRDB inatoa taarifa kwa umma
kwamba semina zilizopangwa kufanyika
nchi nzima siku ya Jumamosi tarehe 4
Aprili 2020 zimeahirishwa mpaka

itakapotangazwa tena.

Semina hizo zimeahirishwa kutokana na
agizo la serikali la kusitisha mikusanyiko
yote nchini ikiwa ni juhudi za kudhibiti

maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19

(Corona)

Benki inaomba radhi kwa usumbufu
wowote utakaojitokeza.

Imetolewa na Katibu wa Benki kwa idhini
va Bodi ya Wakurugenzi.
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MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

TMDA

lanzania Madicinaes & Madical Devicas Authority

1SO9001:2015 CERTIFIED

‘Mawaziri Afya SADC
‘wapitisha mambo 12

TAARIFA KWA UMMA

24 Machi, 2020

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU HUDUMA ZITOLEWAZ0
NA MAMLAKA YA DAWA NA VIFRA TIBA WAKATI WA

TISHIO LA UGONJWA WA COVID-19

ufuatao:

Na. | Jinala Afisa | Cheo

1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) inapenda kuwatangazia wadau wake kwamba
kutokana na tishio la ugonjwa wa homa kali ya mapafu ujulikanao kwa jina la Covid-19
ambao unasababishwa na virusi vya Corona, hatua mbalimbali zinaendelea kuchukuli-
wa na Serikali pamoja na Taasisi zake kama tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi
vya ugonjwa huu ambao umeingia nchini.

2. Hivyo kuanzia tarehe 25 Machi, 2020 huduma za TMDA zitatolewa kwa utaratibu

(a)Vibali vya uingizaji na utoaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi vitatolewa kwa kupitia
mfumo wa kielektroniki na kutumwa kwa waombaji moja kwa moja.

(b)Maombi ya usajili wa bidhaa yawasilishwe kwa mfumo wa kielektroniki na ufuatiliaji
wake ufanywe kwa mawasiliano ya simu na barua pepe kupitia kwa Mameneja wa
sehemu husika.

(c)Kwa huduma nyingine ambazo hazitolewi kwa mifumo ya kielektroniki, wateja
wanaombwa wafike katika ofisi za TMDA katika maeneo mbalimbali ya nchi endapo tu
kuna ulazima huo na wanashauriwa watumie zaidi mawasiliano ya simu na mitandao
kupata huduma kupitia maofisa wafuatao:

| Na. ya simu | Barua pepe

mpito.

Imetolewa na:
Kaimu Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba

S.L.P 1253, Dodoma Au

S.L.P 77150, Dar es Salaam

Simu: +255 22 2452108/2450512/2450751
Barua Pepe: info@tmda.go.tz
Simu bila malipo: 0800110084

(d)Mamlaka inawaomba radhi kwa usumbufu wowote utakaojitokeza katika kipindi hiki cha

215681902

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAWAZIRI wa Afya na Maendeleo ya
Jamii katika nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki, wamekubaliana mambo 12 ya
kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya co-
rona na kuruhusu usafirishaji wa bidhaa na
huduma.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu (pichani), alipoku-
wa akizungumza na waandishi wa habari
huo.

Alisema katika kikao chao walichofanya
kwa njia ya mtandao (video conference)
chini ya Mwenyekiti wao Dk. Daniel Ngam-

tabainika wana dalili za maambukizi wata-
zuiwa kuendelea na safari,” alisema.

Alisema madereva wa magari hayo wa-
takaobainika na maambukizi watawekwa
chini ya uangalizi kwa siku 14 na kuwataka
wamiliki wa magari kuandaa madereva wa-
takaoendesha wakiwa na afya njema.

“Pia tumekubaliana kubadilishana taar-
ifa na uzoefu kupitia vikosi kazi na tume-
kubaliana kila nchi itateua mtu mmaoja ata-
kayefanya kazi na sekretarieti ya Jumuiya
ya Afrika Mashariki,” alisema.

Alisema mawaziri wameiagiza Tume ya
Utafiti ya Afrika Mashariki kufanya utafiti
kuhusu dawa, chanjo, wagonjwa na sera.

“Tumekubaliana kuweka chini ya uangal-
izi wa siku 14 kwa abiria wote wanaoingia

: njia ya maandishi kwamba hati ya mashtaka
: ya kesi ya uhujumu uchumi inayowakabili
‘ na
: ria.

wenzake wawili ina upungufu kishe-

Awali Makandage aliomba kuwasilisha

: maombi hayo nje ya muda, lakini kutokana
: na mlipuko wa ugonjwa wa corona washtak-
: iwa hawakupelekwa mahakamani wako ma-
¢ habusu.

Wakili wa utetezi, Alex Balomi, alidai kuwa

hoja za mshtakiwa ziko tayari na watazi-
¢ wasilisha mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu Hu-
: ruma Shaidi, kwa njia ya maandishi.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo

I Bw. Emmanuel | Meneja, Ukaguzi na Udhibiti wa 0754284367 | emmanuel.nkiligi@tmda.go.tz - Y . 1
Alphonce Dawa na Bidhaa Nyongeza. Ofisi ije, wamejadili mikakati ya kukabiliana na  kwenye ukanda wetu na kuepuka kuwa na
p yongeza, - . -
Ndogo TMDA, Dar s Salaam ugonjwa huo. _ maambukm'mapya, alisema. )
2. Bw. Sunday Meneja, Udhibiti wa Vifaa Tibana | 0713278977 | sunday.kisoma@tmda.go.tz Ahsgna wakubaliana - kuruhusu usa- Ummy alisema wamekubaliana kuwa
Kisoma Vitendanishi, Ofisi Ndogo TMDA, firishaji wa bidhaa na huduma ndani ya na ukaguzi kwa wasafiri wanaotoka nje ya
Dar es Salaam Afrika Mashariki na kuweka mashartimbal-  nchi badala ya kufanya kwa wanaoingia.
3 Bw. Felchism | Meneja, Usajili wa Dawa, Ofisi 0713 477536 | felchism.apolinary@tmda.go.tz imbali ya kuzingatiwa. “Pia kuwezesha kampuni za Afrika
Apolnary Ndogo TMDA, Dar es Salaam “Tumeweka masharti kwamba watu Mashariki kwa ajili ya kuzalisha dawa, vifaa
4. | Dr. Alex Kaimu Meneja, Udhibiti na Majaribio | 0713 868890 | alex.nkayamba@tmda.go.tz kwenye gari moja la mizigo wasizidi wata- na vifaa kinga vitakavyotumika,” alisema.
Nkayamba ya Dawa, Ofisi Ndogo TMDA, Dar tu, kutakuwa na watu wawili hadi watatu Makubaliano hayo alisema yamesainiwa
es Salaam ambao watavuka mpaka na tumekubaliana  na mawaziri kutoka nchi za Rwanda, Kenya,
5. | Bi.Sophia Ally | Kaimu Meneja, TMDA Kandaya | 0652565605 | sophia.mziray@tmda.go.tz wawe kwenye afya njema na watafanyiwa  Burundi, Sudani Kusini, Uganda na Tanza-
Ziwa, Mwanza screening (kuchunguzwa) na endapo wa-  nia.
6. Bi. Anita Kaimu Meneja, TMDA Kanda ya 0687 239387 | anitha.mshighati@tmda.go.tz
Mshighati Nyanda za Juu Kusini, Mbeya
7. Bw. Proches | Kaimu Meneja, TMDA Kanda ya 0714 836725 | proches.kimario@tmda.go.tz L
Mahakama kutoa uamuzi
8. Dr. Edgar Meneja, TMDA Kanda ya Magharibi, | 0654 817849 | edgar.mahundi@tmda.go.tz
Mahundi Tabora ° ° [
9. Bi. Sonia Kaimu Meneja, TMDA Kanda ya 0715 302440 | sonia.mkumbwa@tmda.go.tz
Mkumbwa Kati, Dodoma Oj a I I ya a a n a ge
[0. | Dr. Engelbert | Meneja, TMDA Kanda ya Kusini, 0766 729416 | engelbert.mbekenga@tmda.go.tz :
Bilashoboka Mtwara . L .
.| Bw. Adonis | Mencja, TMDA Kanda ya Mashariki, | 0655 222662 | adonis bitegeko@tmda go.z : Na Hellen Mwango Simon, alidai kuwa upande wa Jamhuri un-
Bitegeko Dar es Salaam : . L aomb.a tarehe ya Uamuzl. .
12. | Bw. Ambele | Meneja, Teknolojia ya Habari na 0713305193 | ambele.mwafula@tmda.go.tz :  MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, Katika maombi yake, Makandage anadai
Mwafula Mawasiliano : jijini Dar es Salaam imesema itatoa uamuzi  hati ya mashtaka dhidi yao ina upungufu wa
13. | Bw. Moses Meneja, Rasilimali Watu na Utawala | 0655 888831 | moses.magoma@tmda.go.tz : dhidi ya hoja za mshtakiwa wa tatu, Joseph  kisheria na anaiomba mahakama kuitupilia
Magoma : Makandage, baada ya jana kuwasilisha kwa  mbali iwaachie huru au itoe amri nyingine

yoyote ambayo inaona inafaa.

Hakimu Shaidi alisema mahakama yake
itatoa uamuzi Aprili 9, mwaka huu.

Machi 12, mwaka huu, upande wa Jamhuri
katika kesi hiyo baada ya kupitia maombi ya
mfanyabiashara James Rugemarila, uliiom-
ba mahakama kuyatupilia mbali kwa sababu
haina mamlaka ya kutoa uamuzi wake.

Pia ulidai kuwa maombi hayo yamewasil-
ishwa wakati ambao si mwafaka.

Rugemarila aliomba kuwasilisha hoja,
kuomba kuondolewa katika kesi ya uhu-
jumu uchumi na Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP).
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tuendelee kubuni njia
za kuepukana na corona

JANA Waziri wa Afya, Maendelo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
alieleza kuwa Tanzania ina watu 13 walioambukizwa ugonjwa
wa homa ya mapafu unaosababishwa na virusi vya corona (COV-
ID-19).

Kati ya watu hao, Watanzania wanane na raia wa nje watano na
kati yao, mmoja pekee alipata akiwa nchini, baada ya kukutana na
mtu aliyetoka nje ya nchi.

Alitaja mikoa na idadi ya wagonjwa ni Arusha (2), Dar es Sa-
laam (8), Zanzibar (2) Kagera (1) na wote walisafiri nje ya nchi ka-
tika siku 14 zilizopita kabla ya kuthibitika kuugua.

Upimaji wa COVID-19 unafanyika kwa kupima joto la mwili
kama kuna homa na hadi sasa watu 1,890,532 katika vituo 27
vya mipakani, viwanja vya ndege na bandarini walipimwa tangu
kuanza kwa ugonjwa huo na kwa saa 24 zilizopita hadi jana asu-
buhi watu 3,471 walipimwa kupitia vipimo rasmi.

Nyingine ni kupima sampuli za washukiwa wa COVID-19 katika
maabara kuu ya taifa ya afya ya jamii, na hadi jana asubuhi watu
273 kati yake 243 wa Tanzania Bara na 30 wa Zanzibar.

Waziri alieleza kuwa hadi sasa hakuna maambukizi ya ndani
bali wengi wametoka nje, na kwamba wa mkoani Kagera ni dereva
wa malori makubwa aliyepitia mpaka wa Kabanga wa Tanzania
na Burundi.

Alieleza kuwa kuna jumla ya watu 245 wamewekwa kwenye
uangalizi wa kujitenga (self isolation) ambapo 134 wako Zanzibar
na 111 Tanzania Bara.

Tunapongeza kazi nzuri iliyofanywa na inayoendelea kufany-
wa na serikali katika kupambana na corona, ambayo ni tishio du-
niani, na hadi sasa maelfu ya watu wamefariki wengi wakiwa ni
wazee na watoto.

Kutokana na tishio hilo na taarifa za kueleza kuwa virusi hivyo
vina uwezo wa kuishi kwa siku tatu kwenye eneo lolote, ndiyo
maana serikali yetu imetoa maelekezo kadhaa kama njia ya kujik-
inga kwa kuwataka wananchi kunawa kwa maji tiba kila wakati au
kunawa kwa sabuni na maji yanayotiririka.

Pamoja na kazi nzuri iliyofanywa na serikali, bado kuna jambo
jingine, ambalo sisi Nipashe tunaliona ni muhimu kufanyika, ni
kuwa na maabara zinazotembea (mobile laboratory) ili watu wen-
gi hasa wa mikoa ya mipakani na yenye watu walioshaambukizwa
kupimwa haraka zaidi na kuchukua hatua.

Kwa sasa ni mtu mmoja pekee wa nchini ambaye alikutana na
mtu aliyetoka nje mwenye maambukizi, na hadi sasa, hivyo inaku-
wa vigumu kujua kama wote aliokutana nao wamewekwa chini
ya uangalizi au aliyewakumbuka wote, na kama alishika mahali
na virusi kubakia, huku ikielezwa na wataalamu kuwa vinaweza
kukaa mahali kwa siku tatu.

Kwa kuwa sisi kama taifa hatunabudi kuendelea kuweka ta-
hadhari ya kujikinga na maambukizi, tunapendekeza kuwa uan-
zishwe utaratibu wa kupima watu sehemu za kazi kwa kuwa ita-
saidia watu kufanya kazi kwa uhuru zaidi.

Utaratibu huo pia ni vizuri kuanzishwa na kutekelezwa katika
maeneo yenye mwingiliano mkubwa wa watu.

Tunaamini uwapo wa maabara hizo utawezesha watu wengi
kupimwa na kuchukua hatua za kujitenga kwa haraka kabla ya
kuambukiza wengine.

Tunapendekeza hivyo, kutokana na hivi karibuni kuwapo raia
waliotoka nje ya nchi, ambao walipelekwa katika moja ya hoteli
haijulikani kama walihifadhiwa kwingine au walikwenda kujiten-
gawenyewe. Tunaendelea kuamini na kusisitiza kuwa kwa kuwa
na maabara inayotembea, watu wengi watapimwa na hofu iliyoin-
gia kwenye jamii itapungua.

Tunaona kuwa litakuwa jambo zuri kwa Tanzania kuendelea
kufuatilia mwenendo wa ugonjwa huu na kubuni njia mbadala
kama hizi za kuepukana na maambukizi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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| ® Muungwana Lazima Nilonge

Enyi mnaoishi huko pembezoni,
msiache fursa hizi za kifedha

MPANGO wa Taifa wa Hu-
duma Jumuishi za Fedha,
unalenga kuleta mabadiliko
chanya katika maeneo makuu
manne, kupunguza vikwazo
vya ushirikishwaji wa Watan-
zania kwenye mfumo rasmi
wa fedha wa nchi.

Maeneo hayo ni kuongeza
kufikiwa huduma za fedha,
kuboresha Tehama za utoaji
huduma na mawasiliano kwa
wateja, kuelimisha wateja
na kulinda haki zao katika
matumizi ya huduma mbal-
imbali za fedha.

Serikali inakusudia
kuongeza kiwango cha wa-
nanchi kuwa karibu na hudu-
ma za kifedha, kutoka umbali
usiozidi kilometa tano kutoka
asilimia 86 mwaka 2017 hadi
asilimia 90 mwaka 2022.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba, bado kuna changa-
moto ya umbali wa kutoka
walipo wananchi na sehemu
ya kupata huduma za kifed-
ha, hali ambayo kwa namna
moja au nyingine, husababi-
sha usumbufu kwao.

Mpango huo pia unalenga
kuongeza kiwango cha wa-
nanchi wanaotumia mara
kwa mara huduma za kifedha
kupitia taasisi za fedha na
mitandao ya simu kutoka asil-
imia 65 mwaka 2017 hadi ku-
fikia asilimia 75 mwaka 2022.

Waziri Mkuu Kassim Majal-
iwa, anasema huo ni mpango
wa pili wa taifa wa huduma
jumuishi za kifedha wa kuwa-
jengea wananchi mtindo wa
kujiwekea akiba.

Nikirejea katika hoja ni
kwamba, suala la kusogeza
huduma za kifedha karibu na

wananchi ni la muhimu na
ndiyo maana baadhi ya benki
zimefungua matawi kwenye
weka mawakala.

Vilevile kuna baadhi ya
zinafanyika ili kuhakikisha
wananchi wake wanapata
huduma hiyo inayosudiwa
na serikali kwamba wananchi
waipate kwa umbali mfupi.
ni vya wilayani Musoma
Mkoa wa Mara ambavyo,
benki tatu za NMB, CRDB na
NBC zimeombwa kuepeleka
huduma zake ikiwa ni njia ya
kusogeza huduma za kifedha
karibu na wananchi na hasa
hao wa pembezoni.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya ya Musoma, Dk. Vin-
cent Anney, taasisi hizo za
fedha zimeonyesha ukubali
wa kujenga matawi kwenye
baadhi ya vijiji ili kuondolea
wananchi kusafiri umbali
mrefu.

Lakini, wakati mchakato
wa kufungua matawi ukien-
delea, siyo vibaya kuweka
mawakala wa kutosha, am-
bao watatoa huduma hizo
kusubiri hadi kujengwa ma-
jengo ya benki.

Eneo hilo linatajwa kuwa

Murangi, hali ambayo inao-
nyesha wananchi wengi ha-
wajafikiwa na huduma hiyo.
Kwa mujibu mkuu huyo
ine kama Suguti, Saragana,
Busekela, Seka, Bwai Paris na

Kigera Etuma, kwa vile vina
mazingira mazuri ya kuvutia
benki kuwa na mawakala.

Niseme kuwa, ni fursa
nzuri kwa wananchi wa vi-
jijini, ambayo wanapaswa
kuichangamkia kwani itawa-
saidia kuwapunguzia kusafiri
umbali mrefu, ambao kimsin-
gi ni sawa na kupoteza muda.

Pia, suala la elimu inayo-
husiana na mambo ya fed-
ha, kimsingi ni la muhimu,
kwani katika malengo makuu
manne ya Mpango wa Taifa
wa Huduma Jumuishi za Fed-
ha, elimu inatajwa.

Elimu hii kimsingi ni la
muhimu, na inaweza kufun-
gua fursa mpya katika wateja
wapya, kama vile wateja wan-
aohama benki moja kwenda
nyingine, hivyo hapo ndipo
unapokuja umuhimu wa
elimu.

Mbali na kufungua fursa
mpya katika wateja wapya,
elimu hii pia inaweza pia ku-
jenga sifa nzuri, katika ngazi
mbalimbali za jamii na kui-
marisha uhusiano na wateja
wa ndani pamoja na jamii.

Huduma za kifedha ka-
ribu na wananchi pamoja na
elimu vinaweza kusaidia bi-
ashara kukua na kuziongezea
taasisi hizo mapato kupitia
huduma zinazotolewa.

Kimsingi ni kwamba hu-
wezi kumkamua ngombe
usiyemlisha, hivyo suala la
elimu na hata ushauri ni vya
muhimu, badala ya taasisi za
fedha kuwa wakopeshaji tu
kwa ajili ya biashara ndogo
au kubwa, bali biashara nayo
inahitaji elimu na ushauri ili
iweze kuimarika.
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Uvuvi wa sumu watisha wananchi kutumia maji

Na Happy Severine, MASWA

WANANCHI wa mji wa Maswa,
mkoani Simiyu wameiomba Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Mazingira
mjini Maswa (Mauwasa), kusitisha
huduma ya maji baada ya kubaini-
ka kuwapo kwa uvuvi haramu wa
kutumia sumu kuvulia samaki
katika bwawa la New Sola lililoko
chanzo kikuu cha maji katika miji
huo.

Wakizungumza jana kwa nyaka-
ti tofauti mjini Maswa, baadhi
ya wananchi hao ambao ni wa-

Bil. 35/-
kutekeleza
miradi ya
kKiuchumi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

HALMASHAURI va
Manispaa ya Shinyanga
inatarajia kutumia Sh.
bilioni 35 kutoka ufadhili
wa Benki ya Dunia (WB)
kwa ajili ya kutekeleza
miradi mitatu mikubwa
ya maendeleo ambayo
itachochea ukuaji wa
uchumi.

Hayo yalibainishwa
jana na Mtakwimu wa
Manispaa ya Shinyanga,
Raymond Kilindo, kwe-
nye kikao maalum cha
Baraza la Madiwani wa
manispaa hiyo, wakati
akiwasilisha taarifa ya
maandalizi ya miradi mi-
tatu ambayo itafadhiliwa
na benki hiyo.

Alisema WB inatarajia
kutoa fedha hizo kwa
ajili ya kutekeleza miradi
hiyo ambayo ni ujenzi
wa soko kuu la kisasa
utakaogharimu Sh. bilioni
3.3, stendi ya mabasi (Sh.
bilioni 4.5) na barabara
za lami kilomita 18 (Sh.
bilioni 27.7).

“Miradi hii yote mi-
tatu inatarajiwa kuanza
kutekelezwa kwenye
mwaka wa fedha wa
2020/21) na itatoa ajira,
kuboresha usafi wa mji,
kukuza maendeleo, uchu-
mi wa mji, miundombinu
kwa wafanyabiashara
kuwa rafiki na pamoja
halmashauri kuongeza
mapato,” alisema Kilindo.

Naye Naibu Meya wa
Manispaa, John Kisandu,
alisema miradi hiyo ni
muhimu kwa maendeleo
ya Shinyanga na kuwa-
taka madiwani watoe
ushirikiano wa kutosha
ili ifanikiwe kuupanua
mji na kukua kimaende-
leo pamoja na kukuza
uchumi wa wananchi na
nchi kwa ujumla.

teja wa mamlaka hiyo walisema
wameshtushwa na taarifa hizo za
watu kuvua samaki katika bwawa
hilo kwa kutumia dawa ya Thi-
odan.

Walisema kwa sasa wanaho-
fia kuyatumia maji hayo yenye
sumu ambayo huenda ikawaathi-
ri afya zao taratibu na kuiomba
mamlaka hiyo kusitisha utoaji
huduma za maji kwao ambayo
yanatoka katika chanzo hicho
hadi uchunguzi utakapofanyika.

“Tumeona taarifa ya Mkuu
wetu wa wilaya, Dk. Seif Shek-
alaghe, kupitia vyombo vya

habari kuwa wamegundua kuna
uvuvi haramu tena wa kutumia
sumu kuvulia samaki katika
chanzo chetu kikuu cha maji ka-
tika bwawa letu la New Sola,”
alisema.

“Kwa sasa tumeingiwa na hofu
ya kutumia maji maana ndiyo
tunayatumia kwa matumizi yetu
ya nyumbani, mie niiombe Mau-
wasa isitishe kwanza huduma ili
kujiridhisha kuwa yanafaa kwa
matumizi ya binadamu,” alisema
Eliza Thomas.

Walisema kuwa hadi sasa wa-
naogopa kuyatumia maji hayo

baada ya taarifa hiyo kutolewa
na serikali wilayani humo, huku
wakiitupia lawama mamlaka hiyo
kwa kushindwa kulilinda bwawa
hilo ambalo ndiyo uhai wao.
“Tunaogopa kuyatumia maji
haya tangu tupate taarifa hizi,
lakini changamoto tuliyonao ha-
tuna chanzo kingine cha maji na
lawama hizi za maji kuchafuliwa
kwa sumu Mauwasa hawawezi
kuzikwepa kwa kuwa ndiyo we-
nye dhamana ya kulilinda bwawa
hili,” alisema Zacharia Charles.
Walisema kuwa uharibifu wa
mazingira katika bwawa hilo na

hadi sasa kufanyika uvuvi huo
ambao unahatarisha maisha yao,
inatokana na jamii inayozunguka
bwawa hilo kutokuwa na uhusi-
ano mzuri na mamlaka hiyo.
Kaimu Mkurugenzi wa Mauwa-
sa, Mhandisi Nandi Mathias, alise-
ma kuwa watachukua sampuli ya
maji na kuituma katika maabara
ya maji iliyoko mjini Shinyanga,
lakini wataendelea kusukuma
maji wakiamini maji ni salama.
Bwawa la New Sola linahu-
dumia wakazi wapatao 120,000

vyoko katika wilaya hiyo.

MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

HUDUMA ZA TRA KWWA NJIA YA MTANDAO

Ndugu mlipakodi TRA inakukumbusha kuwa, huduma zifuatazo
zinapatikana kwa njia ya mtandao bila kulazimika kufika ofisini;-

1.Usajili wa TIN unaotumia namba ya kitambulisho cha taifa,

2.Makadirio na malipo ya kodi ya majengo,

3.Kujisajili kwa ajili ya kufanya malipo ya kodi moja kwa moja kupitia mfumo
wa Revenue Gateway System na GePG,

4.Kuwasilisha kadhia za forodha kupitia mfumo wa TANCIS,

5.Kikokotoo cha magari yaliyotumika na kununuliwa kutoka nje ya nchi,

6. Kikokotoo cha kodi za ajira,

7.Minada kwa njia ya mtandao,

8.Maulizo na uwasilishaji malalamiko katika kituo cha huduma,

9. Kuchapisha cheti cha kodi ya zuio,

10. Uwasilishaji wa ritani za kodi ya ongezeko la thamani (VAT).

Kumbuka kuwa, unaweza kupata fomu mbalimbali
kwa kutembelea tovuti yetu ya www.tra.go.tz

Kwa mawasiliano zaidi tufikie kwa kutumia mawasiliano yafuatayo;-

Simu za bure: 0800-750075 au 0800-780078
WhatsApp: 0744-233 333

Barua pepe: huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

156808




8 Nipashe

ljumaa Machi 27,2020

HABARI KITAIFA

Eneo la kanisa ladaiwa
kKukwepa kodi ya ardhi

Na Mwandishi Wetu

ENEO la Kanisa la Ang-
likana Mtaa wa Mtoni-Buza
katika Manispaa ya Te-
meke, Dar es Salaam, lime-
daiwa kutumika kukwepa
kodi ya pango la ardhi kwa
kuendesha biashara viki-
wamo viwanda vinavyomi-
likiwa na raia kutoka China
na maduka makubwa.

Hayo valibainika jana
baada ya Mkuu wa Kitengo
cha Kodi kutoka Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Denis
Masami, kutembelea eneo
hilo lenye jumla ya ekari
410 ambalo limemilikishwa
kwa matumizi ya makazi na
si biashara.

Masami alifika katika
eneo la taasisi hiyo baada
va kukaidi kulipa kodi
ya pango la ardhi tangu
mwaka 2005 na maofisa
ardhi kutoka Manispaa ya
Temeke wamekuwa wak-
ipeleka hati za madai mara
kwa mara bila kupewa

ushirikiano wowote.

Kwa mujibu wa mkuu
huyo, taasisi hiyo imebadili
matumizi ya vendelezaji
katika eneo hilo na kuweka
wapangaji wanaofanya
biashara mbalimbali.

Alisema katika baadhi
ya maeneo, wameweka
wapangaji kikiwamo
Kituo cha mafuta, zaidi ya
maduka 200 ambayo yote
yanafanya biashara, gereji,
na viwanda vinavyozalisha
bidhaa mbalimbali.

Kutokana na shughuli
zote za kibiashara zinazo-
fanywa katika eneo hilo la
kanisa, alisema ni wajibu
wao kulipa kodi ya pango
la ardhi kwa kuwa lina-
tumika kibiashara tofauti
na taratibu za umilikishaji
ambazo zilihusu ibada.

Januari 29, mwaka jana,
Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, alifuta
kodi ya pango la ardhi kwa
taasisi za dini na taasisi
zingine zinazotoa huduma.

Watanyabiashara waonja

-machungu ya corona Dar

Na Elizabeth Zaya

UONGOZI wa soko la Mwa-
nanyamala umesema umeanza
kuona athari za corona kwenye
biashara zao kutokana na ku-
pungua kwa wateja.

Akizungumza katika kipindi
cha kumekucha kinachorushwa
na kituo cha Televisheni cha
ITV, Mwenyekiti wa Soko hilo,
Mbaraka Saidi, alisema kwa sasa
idadi ya wateja katika soko hilo
imepungua kwa kiasi kikubwa
tofauti na kabla ya kutangazwa
kwa ugonjwa huo.

“Katika soko letu tume-
chukua tahadhari kulingana na
tunavyoelekezwa na wataalamu
wetu. Tumeweka kila mahali
sehemu za kunawa wateja wetu
wanapoingia kupata huduma,”
alisema Saidi.

“Lakini pamoja na kuchukua
tahadhari hizo, tangu kutanga-
zwa kwa ugonjwa huu wa co-
rona, hali ya biashara siyo nzuri,
wateja wanafika mmoja mmoja
tena kwa tahadhari kubwa. Bi-

ashara za watu zimeharibika,
hali ni mbaya,” aliongeza.

Pia alisema hata baadhi ya
wafanyabiashara sokoni hapo
hawafungui kila siku biashara
zao kutokana na uhaba wa wa-
teja tofauti na ilivyokuwa awali
hasa kabla ya kuripotiwa kwa
ugonjwa huo nchini.

“Kutokana na kukosa wateja
sokoni, baadhi ya wafanyabi-
ashara wanakuja mara moja
moja kwa ajili ya kufungua bi-
ashara zao, lakini mwingine
anakuja leo lakini kuna wengine
hawajafungua wiki nzima. Hali ni
ngumu,” alisema.

“Tangu umetokea huu mlipu-
ko, kila mtu amekuwa na tahad-
hari ambayo hata wateja kuwa
wengi imepungua, msongamano
tuliokuwa tukiuona haupo tena,
watu wanakuja kwa hofu waki-
amini kwamba hili jambo ni la
hatari.”

Saidi alisema hali ya uchumi
kwa wafanyabiashara katika
soko hilo imeshuka na hivyo ku-
hatarisha mwenendo wa ulipaji

wa ushuru.

“Mimi pia ni mfanyabiashara
ndani ya soko la Mwananyama-
la huu mtikisiko ni mkubwa.
Ndani ya soko hali ya uchumi
imeshuka... kuna vitu ambavyo
unaweza kufanya siri, lakini ving-
ine vinaonekana wazi, hili ni jan-
ga na inavyotokea tatizo kama
hili ni lazima mlibebe, kunapo-
tokea mtikisiko huwezi kulazimi-
sha mtu alipe ushuru hata kama
hana cha kulipa,” alisema Saidi.

Alisema wafanyabiashara
wengi wanachukua bidhaa zao
kwa gharama kubwa, lakini ha-
wapati faida badala yake wana-
pata hasara.

“Mfanyabiashara kwa sasa
anahangaika na yeye apate riziki,
lakini biashara nazo zimeshaku-
wa ngumu, biashara nyingine
ni za kuharibika, kwa mfano
kwa sasa ananunua nyanya
tenga Sh.40,000 anauza kwa
Sh.10,000 utamdai nini tena ka-
tika hali hiyo, haya ni matokeo
ambayo lazima tuyapokee kwa
wakati huu.”

Land Form No. 54 A
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

THE LAND ACT, 1999
(No. 4 of 1999)
DEFAULT NOTICE
(Under Section 127)

Title No 78945,
Plot No 95,

Block D,

Shariff Shamba Area,
llala Municipal,

Dar Es Salaam.

To: FRANK MICHAEL MREMA,
P O BOX 70036,
Dar Es Salaam.
(The Mortgagor)

That be notified of the default to honor your obligations, covenanted under the mortgage with
Maendeleo Bank PLC, whereby you have guaranteed NEW PAN GENERAL TRADING CO who
have failed to repay the loan facilities on due dates to the extent that, as of March 19th, 2020 the
outstanding balance is Tzs 107,540,281.44

You are hereby required to pay the said Tzs 107,540,281.44 so as to rectify the said default. Please be
informed that penalties and interest accrues daily

Be further notified that in the event you do not rectify the default stated above within Sixty (60) days
from receipt of this notice, we may exercise our right to sell the mortgaged property/land cited
above, or appoint a receiver, or lease the property, or enter possession or sue you in court.

Dated at Dar Es Salaam this 19th day of March 2020.
FOR MAENDELEO BANK PLC

(THE MORTGAGEE)
Served upon me at Dar es Salaam this...... day of...ooeeiniiiiiiennn,

19 MAR 2020  k ‘l
=

Signature of borrower/Spouse/local authority/ Guaranto{r *

I'._HI {CH
CC; LILIAN LAWRENCE SHAYO T/A NEW PAN GENERALTRAA!-NG—CQ -

215682902

MAMLAKA YA DAWA NAVIFAATIBA

TMDA

Tanzania Medicines & Medical Devicas Authority

IS0 9001: 2015 CERTIFIED
TAARIFA KWA UMMA

25 Machi, 2020

UTARATIBU WA KUSAJILI VIPUKUSI CHINI YA MPANGO WA
DHARURA WA KUPAMBANA NA UGONJWA WA HOMA KALI YA

MAFUA UJULIKANAO

|. Kutokana na mlipuko wa homa ya Corona 2019 (COVID -19)
ulioikumba  dunia, ikiwemo Tanzania, matumizi ya vipukusi
(antiseptics) hususan vitakasa mikono (hand sanitizers)
yameongezeka. Hii ni kutokana na vipukusi hivyo kushauriwa
kutumika kama njia mojawapo ya kuzuia kusambaa kwa virusi
vinavyosababisha homa ya Corona.Aidha vipukusi vinavyotumika
ni pamoja na vitakasa mikono vilivyotengenezwa kwa
mchanganyiko  wa “alcohol”  (alcohol-based sanitizers),
Chloroxylenol solution na Cetrimide + Chlorhexidine
gluconate.

2. Kwa kuzingatia ongezeko la mahitaji ya vipukusi hivyo, Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) inapenda kuwafahamisha wale
wote wanaojihusisha na utengenezji wa vipukusi kufuata
utaratibu ufuatao:

2.1 Watengenezaji wa vipukusi wanaombwa kuwasilisha maombi
ya usajili kwa mujibu wa taratibu za usajili wa vipukusi kama
ambavyo zimeainishwa kwenye mwongozo wa usajili wa bidhaa
hizo ujulikanao kama “Guidelines for ~Submission of
Documentation for Marketing Authorization of Biocidals
(Antiseptics and Disinfectants) Products, First Edition, February
2015” ambao unapatikana katika tovuti ya TMDA kupitia anuani
ifuatayo (https://www.tmda.go.tz/publications/42.)

2.2 Maombi ya usajili yaambatane na nyaraka zote kama
zilivyoainishwa katika mwongozo huo. Hata hivyo, iwapo baadhi
ya nyaraka hazijaandaliwa au kukamilika wakati wa uwasilishwaji
wa maombi hayo, waombaji wawasilishe taarifa chache zifuatazo:-

a) Fomu ya maombi (Application form)

b) Kanuni ya mchanganyiko wa kitakasa (Composition formula)

¢) Hati ya uchunguzi (Certificate of analysis) endapo ipo

d) Lebo ya bidhaa (Labelling information)

KWA JINA LA COVID-19

Pamoja na nyaraka tajwa hapo juu, mwombaji atapaswa
kuwasilisha barua ya ahadi yenye sahihi na tarehe kuthibitisha
kwamba taarifa zilizosalia zitawasilishwa hapo baadaye.

2.3 Kuhusu utengenezaji wa vitakasa mikono (hand sanitizers),
wazalishaji ambao wamesajiliwa pamoja na mahospitali na
famasi wafuate mwongozo wa utengenezaji wa vitakasa
mikono uliondaliwa na ujulikanao kama “Guidance for
Production of Alcohol — Based Hand Sanitizers under Public
Health Emergency Preparedness” unaopatikana kwenye

tovuti ya TMDA (www.tmda.go.tz).

2.4 Maombi ya usajili yawasilishwe katika ofisi ndogo za makao
makuu ya TMDA zilizoko barabara ya Mandela eneo la
Mabibo External, Ubungo, Dar es Salaam au kwenye ofisi za
Kanda.

3. Baada ya kupokea maombi ya usajili, TMDA itafanya tathmini
ya haraka ya maombi hayo na kutoa majibu ya tathmini hiyo
ndani ya siku tatu (3) za kazi tangu kuwasilishwa kwa nyaraka
za maombi.

4. Kwa pamoja tushirikiane kupamba na ugonjwa huu hatari.

Imetolewa na:

Kaimu Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba,
S.L.P 1253, Dodoma Au
S.L.P 77150, Dar es Salaam

215681902

Simu: +255 22 2452108/2450512/2450751
Barua Pepe: info@tmda.go.tz
Simu bila malipo: 0800110084
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Waomba mfumo uuzaji korosho ghafi uangaliwe

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA

ONGOZI wa kiwanda

cha kubangua na

kuchakata korosho cha

Yalin Cashewnut Com-
pany Limited kilichoko mkoani
Mtwara, umeiomba serikali ku-
weka utaratibu mwingine wa
uuzaji wa korosho ghafi, ili ku-
wawezesha wenye viwanda vya
kuchakata korosho nchini kupata
mali ghafi hiyo kirahisi na kwa bei
nafuu.

Hatua hiyo inatokana na
malalamiko yaliyotolewa juzi
na Meneja Mkuu wa Kiwanda
hicho, Sulaiman Millanzi, aliyes-
ema utaratibu uliopo kwa sasa,
unawataka wenye viwanda ku-
nunua mali ghafi hiyo kupitia mi-
nada ambayo wanakumbana na
ushindani mkubwa wa bei kutoka
kwa wanunuzi ambao wanasafiri-
sha korosho ghafi kwenda nje ya
nchi.

Serikali kupitia Wizara ya Kili-

mo, imeweka utaratibu mpya wa
uuzaji na ununuzi wa mazao ya
biashara hususani korosho, iki-
wataka wanunuzi wote wa mazao
hayo kununua kupitia minada
inayofanyika kwenye vyama vya
ushirika nchini, lengo likiwa ni
kuhakikisha wakulima wananu-
faika na bei ya mazao yao.

Mwaka wa fedha 2018/19, seri-
kali ilipanga bei elekezi ya Sh.
3,300 kwa kilo ya korosho na ku-
wataka wanunuzi wote kununua
korosho za daraja la kwanza kwa
bei hiyo, uamuzi ambao ulisaba-
bisha wanunuzi wengi kugomea
kununua zao hilo kwa kisingizio
kwamba bei elekezi ilikuwa kub-
wa na wasingeweza kupata faida
wakati wa kuuza.

Baada ya mgomo huo, serikali
kupitia Jeshi la Wananchi, chini
ya maagizo ya Rais John Magufuli,
ilinunua korosho zote zaidi za
tani 200,000 kutoka kwa wakuli-
ma.

“Kwa sasa, tunanunua koro-
sho ghafi kupitia mfumo wa Bodi

ya Korosho unaotambulika na
serikali, korosho zinauzwa mi-
nadani, hivyo, sisi wenye viwanda
tunakwenda kwenye minada
kushindana na wanunuzi wanao-
nunua na kusafirisha nje ya nchi.

“Kwetu sisi kama wachakata
korosho ambao tunatoa ajira kwa
Watanzania na kulipa kodi kwa
serikali, hili ni kikwazo, kwani
inapotokea wanunuzi wote wa
ndani na wa nje tunanunua ko-
rosho kwa bei sawa, mfano Sh.
3,000 au Sh. 4,000, kwetu sisi
inatugharimu na inaweza kuua
biashara zetu,” alilalamika.

Milanzi alitoa malalamiko hayo
mbele ya maofisa wa Chemba
ya Wafanyabiashara, Viwanda
na Kilimo (TCCIA) ambao juzi
walikitembelea kiwanda hicho
wakati wa ziara yao ya kikazi
mkoani Mtwara.

Vilevile, alisema kiwanda hi-
cho kilichojengwa eneo la viwan-
da la Msijute, takribani kilometa
10 kutoka mjini Mtwara, kina uw-
ezo wa kuchakata tani 6,000 kwa

mwaka na kimeajiri Watanzania
600, wengi wao ni wanawake.

“Tunatarajia kuongeza uzal-
ishaji kufikia tani 10,000 hivi ka-
ribuni baada ya kufunga mashine
zingine.  Wafanyakazi  wetu
wengi ni wanawake kwani ndiYo
waaminifu na wanafanya kazi
kwa kujituma zaidi kulinganisha
na wanaume ambao hawazidi
asilimia 15 ya wafanyakazi wote
hapa kiwandani.

“Wafanyakazi wanaume kazi
zao zinahusisha hasa kubeba vitu
vizito na kazi zingine za kutumia
nguvu,” alibainisha.

Kwa upande wa masoko, Mil-
lanzi alisema kiwanda hicho kin-
auza korosho iliyochakatwa na
kuhifadhiwa kwenye vifungashio
vya kilo 22 na kuuzwa China.

“Korosho zetu tunaziuza China
ambako ndiyo kuna soko kubwa.
Tayari tushapokea oda kutoka
kwa wanunuzi wetu China. Kuse-
ma ukweli, soko ni kubwa sana
China, hatujawahi kukosa soko,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (kushoto), akizungumza na mmoja wa wauzaji wa maj

.

i kwa wananchi kwenye vituo

ambavyo vimetengwa katika Kijiji cha Lyabusalu, katika Halmashauri ya Wilaya hiyo, akiwa katika ziara ya kukagua miradi ya maji juzi.

PICHA: MARCO MADUHU

Wawakilishi wataka watumishi kutimiza wajibu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KAMATI ya Sheria, Utawala
Bora na Idara Maalum ya Baraza
la Wawakilishi imeeleza kuri-
dhishwa na utendaji kazi wa Ofi-
siya Rais, Utumishi wa Umma na
Utawala Bora kisiwani Pemba,
na kuishauri kusimamia utend-
aji wa watumishi.

Hayo yalielezwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, Macha-
no Othman Said, wakati wa ma-
jumuisho ya Kamati hiyo baada
ya kutembelea taasisi mbalim-
bali zilizoko chini ya wizara

hiyo.

Alisema kuwa kamati imeri-
dhishwa na utendaji mzuri wa
wizara hiyo na kueleza kuwa
ofisi hiyo ina wajibu wa kuhakik-
isha kuna usawa na haki kwa wa-
tumishi wa serikali.

“Tumeona jitthada kubwa
zilizochukuliwa na Rais wetu
kwa kuimarisha maslahi bora
kwa watumishi wote wa umma...
hivyo basi wizara hii inatakiwa
isimamie kwa karibu ili mtumi-
shi aweze kupata haki yake
kwa mujibu wa sheria na tara-
tibu,” akisema na kuongeza: “Na

aweze kufanya kazi katika maz-
ingira mazuri ili na yeye afanye
kazi kwa uadilifu na kwa weledi
mkubwa.”

Hata hivyo, Machano aliitaka
wizara hiyo kuendelea na uk-
aguzi kwa watumishi pamoja
na uhakiki ili kutambua wa-
naopashwa kuwapo pamoja na
kuangalia maslahi yao kwani
hilo ni jambo muhimu na ni la
lazima katika taasisi zote za seri-
kali.

“Wito wetu ni kwamba zoezi
hili la uhakiki kwa watumishi wa
taasisi zote za serikali liendelee

na mzidishe kasi ili muweze ku-
tambua waajiriwa waliomo ka-
tika taasisi zetu,” alieleza mwe-
nyekiti huyo.

Kadhalika, Machano alielezea
wajibu wa watumishi ni kufanya
kazi wanazopangiwa badala ya
kutegemea tu kupata mshahara,
hivyo  aliiomba wizara hiyo
kusimamia na kuhakikisha wa-
tumishi wanatimiza wajibu.

Nao wajumbe wa kamati hiyo
waliipongeza wizara hiyo kuto-
kana na kazi kubwa wanayoifan-
ya na kuwataka kuendelea kush-
irikiana katika majukumu yao.

Wanafunzi
wapata
ukombozi
wa maji

Na Julieth Mkireri,
BAGAMOYO

WANAFUNZI 320 wa Shule
ya Sekondari ya Mapinga,
wilayani Bagamoyo Mkoa wa
Pwani, wameondokana na
kero ya maji baada ya taasisi
moja kwa kushirikiana na
shule za Feza, kutekeleza
mradi wa uchimbaji kisima
katika shule hiyo.

Taasisi hiyo ni It's Time to
Help Foundation Tanzania,
ambapo hafla ya makabidhi-
ano ya mradi huo ilifanyika
shuleni hapo juzi, baada ya
mradi huo uliogharimu Sh.
milioni 12, kukamilika na
kukabidhiwa kwa uongozi
wa shule hiyo.

Akizungumza wakati wa
makabidhiano hayo, Ofisa
Uhusiano wa Taasisi hiyo,
Mbwana Kitendo, alisema
taasisi hiyo ina utaratibu
wa kutoa misaada kwa jamii
katika sekta za afya, elimu
na sekta ya ustawi wa jamii
na vituo vinavyohudumia
watoto.

Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
va Wilaya ya Bagamoyo,
Julius Mwanganda, alishuk-
uru taasisi hiyo kwa kuona
uhitaji uliokuwapo shuleni
hapo na kuwa tayari kutoa
msaada huo kwa shule hiyo
ambayo ilikuwa na changa-
moto ya ukosefu wa maji.

Alisema, ukosefu wa maji
katika shule hiyo ulikuwa
ukisababisha usumbufu kwa
walimu na wanafunzi.

Mkuu wa shule hiyo,
Agnes Mmbaga, alisema,
awali walikuwa wakitumia
maji kutoka katika kisima
cha kuchimba kwa mkono
kilichochimbwa na walimu
pembezoni mwa shule hiyo,
ambacho hakikuwa na maji
ya uhakika na hayakuwa
salama kiafya.

“Kukosekana maji katika
shule yetu kulisababisha
kupoteza muda mwingi
kutafuta maji, badala ya
kutumia muda huo kwenye
masomo, mradi huu ni
ukombozi kwa wanafunzi
na walimu wa shule yetu,
tunaahidi kuutunza,” alisema
Mmbaga.

Mmbaga, alisema kwa sasa
wanakabiliwa na changamo-
to ya upungufu wa vyumba
Vya madarasa, uzio, umeme,
maabara, maktaba, matundu
ya VY00 na ofisi ya walimu,
huku akiwaomba wadau wa
elimu kusaidia kutatua kero
hizo.
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TIC kumpa mwekezaji eneo
mbadala kiwanda cha sukari

Na Mwandishi Wetu,

MTWARA
ITUO cha Uwekezaji
Tanzania (TIC) kwa

kushirikiana na serikali
koani Mtwara, wamea-
hidi kumtafutia eneo mbadala
mwekezaji wa kilimo cha miwa ili
aweze kujenga kiwanda cha sukari.
Uamuzi huo unatokana na kujaa
maji na kuharibu miundombinu
eneo lote alilopewa awali.
Mwekezaji huyo wa Kampuni ya
SJ Sugar Distillery & Power Pri-
vate amehakikishiwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa TIC, Geoffrey
Mwambe, aliyefanya ziara ya ghafla
kwenda kujionea uharibifu mkub-
wa wa miundombinu ya eneo hilo
kufuatia mvua kubwa zinazoende-
lea nchini.

Akizungumza na  waandishi
baada ya kutembelea eneo hilo
mla mwekezaji lililopo Kilambo,
Mwambe alisema athari za mvua
katika eneo la uwekezaji ni kub-
wa kutokana na zaidi ya miche
300,000 ya miwa kuharibika kwa
sababu ya mafuriko katika eneo
hilo.

“Wawekezaji hawa walishaanza
kazi kwa kupanda miche kwe-
nye eneo la hekari 500 kati ya
hekta 3,000 walizopewa kufanya
uwekezaji, lakini eneo lote limehar-
ibiwa kutokana na mvua zinazoen-
delea kunyesha,” alisema Mwambe.

Alieleza kuwa TIC imefanya juku-
mu la kuwasiliana na Halmashauri
ya Wilaya ya Mtwara kwa lengo la
kumpatia eneo jingine mwekezaji
ili aendeleze mradi wake ambao
utakuwa na faida katika mikoa ya

kusini na taifa kwa ujumla.

“Tumeambiwa kiwanda kitakapo
kamilika kitaweza kuzalisha sukari
tani 10,000 jambo ambalo litasaidia
kupunguza uagizaji wa bidhaa hiyo
nje ya nchi,” alisema Mwambe na
kuongezea kuwa TIC itawajibika
kuhakikisha mwekezaji anapata
eneo lingine la kuwekeza mradi
wake mapema iwezekanavyo.

Mwambe alisisitiza kuwa azma ni
kujenga uchumi wa kati na viwanda
ifikapo 2025, hivyo TIC inawajibu
wa kufanikisha azma hivyo inatimia
pamoja na kumwezesha mwekezaji
wa kiwanda cha sukari kunapatiwa
eneo lingine la kuwekeza.

“Ipo haja kwa mwekezaji huyu
kutafutiwa eneo mbadala la kufany-
ia uzalishaji kutokana na eneo la
sasa kukumbwa na mafuriko, hivyo
kuathiri shughuli za uzalishaji,”

alisema Mwambe.

Alisema kiwanda hicho kitakuwa
cha kwanza kwa kanda ya kusini
na kitakuwa na uwezo wa ku-
zalisha ajira nyingi na hasa kwa
vijana na pia kupunguza kiwango
cha uagizaji wa sukari nje ya nchi,
jambo ambalo litasaidia kukuza
pato la nchi. Mkuu wa Wilaya ya
Mtwara, Evod Mmanda, alisema
atashirikiana na watendaji wake
kuwa eneo mbadala watakalopewa
wawekezaji hao linafanyiwa tathmi-
ni zote kabla ya kuwakabidhi.

Naye Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni hiyo, Kamel Abdullah Saleem,
alipongeza hatua za haraka zilizo-
chukuliwa na TIC pamoja na Seri-
kali ya Mkoa kwa kuwatembelea
na kuahidi kuwapatia eneo lingine
kwa ajili ya kuendelea uwekezaji
wao.

Na Allan Isack, ARUSHA

MFANYABIASHARA maarufu ji-
jini Arusha, Shabiby Virjee (34), na
wenzake wawili, akiwamo askari
polisi wanaokabiliwa na kesi ya
kuomba rushwa ya Sh. milioni
10, inatarajiwa kuanza kusikilizwa
leo katika Mahakama ya Wilaya ya
Arusha.

Kesi hiyo awali ilipangwa kusiki-

lizwa Februari 8, mwaka huu, kwa
watuhumiwa kusomewa mael-
ezo ya awali, lakini ilishindikana
kusikilizwa baada ya wakili wa
mshtakiwa wa kwanza, Gwakisa
Sambo, kushindwa kufika ma-
hakamani hapo, na kuomba kua-
hirishwa hadi leo.

Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Nestory Baro, alisema watuhu-
miwa wataanza kusomewa maelezo
ya awali.

Waendesha mashtaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) mkoani
Arusha wamekamilisha upelelezi
wa kesi hiyo, na wapo tayari kuanza
kusikilizwa kwa kesi hiyo.

Mbali ya Virjee, wengine wali-
oshtakiwa katika kesi hiyo ni pamo-
ja na aliyekuwa askari polisi Kituo
Kikuu cha Polisi Arusha, Paulo Er-
asmo (37) na mfanyakazi wa kam-
puni ya mafuta ya Oryx, Nkenzi

Kesi ya mfanyabiashara, askari Ieo%

Pazi (38).

ume cha sheria.

T
Serikali yajipanga
kuibua wabunifu

Na Elizabeth Zaya

Mfanyabiashara huyo na :
wenzake wanaotetewa na wakili :
Godluck Maico na Sambo Gwakisa, :
wanakabiliwa na shtaka moja la :
kutoa rushwa ya Sh. milioni 10, :
ili kumpatia askari polisi Meshack :
Laizer, aliyekuwa amewakamata :
wafanyakazi wawili wa kampu- :
ni ya mafuta ya Oryx wakidaiwa :
kuuza mafuta uchochoroni kiny- :

SERIKALI imesema
inatafuta namna bora
va kuweka mikakati ya
kuwaibua wabunifu na
kuwasaidia kuendeleza
bunifu zao.

Mkurugenzi Mkuu
wa Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), Dk. Amos
Nungu, alisema lengo ni
kuhakikisha wanaingia
sokoni badala ya kazi
hizo kubaki kuwa za
maonyesho pekee.

“Tunahitaji kubadili
mawazo yetu ili kufikia
malengo, ubunifu
unatakiwa kuleta
mabadiliko katika jamii
yetu, tunahitaji kubuni
kwa manufaa na ndiyo
maana tunatakiwa
kutengeneza mikakati
maalum ya kuwaibua
wabunifu,” alisema DK.
Nungu. “Tunatakiwa
kuisaidia Tanzania
hususani katika Kip-
indi hiki inapojenga na
kuimarisha uchumi wa
viwanda, tutumie vijana
wetu ambao kwa sasa
wameikubali sekta hii
va ubunifu kuleta map-
induzi ya teknolojia na
nimefurahi sana kuona
wameingia kwa wingi.”

Alisema mwaka huu
kiwango cha kazi za
kibunifu kimeongezeka
tofauti na ilivyokuwa
mwaka jana na kwamba
lengo ni kuhakikisha
ubora huo unaongezeka
zaidi.

Kwa mujibu wa DKk.
Nungu, Kila mwaka wa-
napokutanisha wadau
wa sayansi ya ubunifu
wamekuwa wakiji-
funza mambo mapya
na namna ya bora ya
kuboresha.

“Mwaka huu pia
tumeona kuna mabadi-
liko makubwa katika
sekta hii ya sayansi ya
ubunifu, tutaendelea
kujifunza na kuboresha
na tunaamini kwamba
huko mbele tuendako
mambo yatakuwa ma-
zuri zaidi, lengo kubwa
tunataka sekta hii ilete
impact,” alisema DK.
Nungu.

“Miaka ya nyuma
tulikuwa tunaona
wanaoingia katika sekta
ya ubunifu ni wanaume
tu, lakini miaka ya hivi
karibuni tumeshuhudia
hata vijana wa kike nao
wameamua kushindana
na wenzao wa kKiume,
ni jambo la kujipongeza
na lazima tuhakikishe
kwamba tunawashika
mkono.”



HABARI ARUSHA

ljumaa Machi 27, 2020

Nipashe 11

-~ =
v S

Tughe yaifagilia serikali hatua corona

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

HAMA cha Wafanyakazi
wa Serikali na Afya Tan-
zania (Tughe) mkoani
Manyara, kimei-
pongeza serikali kwa jitihada
inazozichukua katika kupambana
na ugonjwa wa corona ambao
umekuwa janga la dunia. Pongezi
hizo zilitolewa jana mjini hapa na
Mwenyekiti wa Tughe mkoani
Manyara, Honest Temba,
wakati akizungumza na Nipashe
kuhusu namna serikali inavyo-
chukua hatua katika kuhakikisha
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ugonjwa huu unadhibitiwa.
Alisema chama hicho kinatam-
bua juhudi kubwa inayofanywa
na serikali ya kuwaelimisha wa-
nanchi na wafanyakazi njia sahihi
za kuepukana na ugonjwa huo.
“Kwa mkoa wetu ofisi nyingi
zimechukua tahadhali ikiwa ni
pamoja na kuweka ndoo zenye
majisafi ya kunawia mikono, la-
kini vitakasa mikono (sanitizer)
kimsingi juhudi za serikali zi-
naonekana,” alisema Temba.
Aidha, alisema pongezi ziende
kwa viongozi ngazi za juu yaani
Rais John Magufuli, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa na Waziri

wa Afya, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, kwa kuongoza
jitihada za kutoa elimu kwa Taifa.

Naye Katibu wa Tughe mkoani
humo, Saburi Katamulo, alisisitiza
wanachama wao na watumishi
kwa ujumla kuzingatia maelekezo
kutoka Wizara ya Afya, ikiwamo
kuepuka mikusanyiko isiyo ya la-
zima, kushikiana.

Aliwataka wauguzi na madak-
tari, ikitokea = wakampokea
mgonjwa ambaye anadhaniwa
kuwa na ugonjwa huo, wamhu-
dumie kadri taaluma yao inavyo-
wataka bila kumnyanyapaa.

Alisema wanawasisitiza wana-

R\

chama wao katika matawi yao,
kununua vitakasa mikono, lakini
kujikita katika kutoa elimu dhidi
ya mapambano ya ugonjwa huo.

Katibu wa Kamati za Wanawake
wa Tughe mkoani hapo, Veronica
Paulo, aliwataka wanawake kuwa
makini katika jambo hilo na ku-
chukua tahadhali kubwa kwao na
kwa watoto.

Alisema hatafurahi kusikia
kuna mwanamke wa Tughe ame-
patwa na ugonjwa huo, kwa kuwa
wanawake wanategemewa na fa-
milia katika masuala ya maende-
leo na Taifa kwa ujumla hivyo ni
vizuri wachukue tahadhari.

AR

kuwa tangu waanzishe kikundi hicho, kimekuwa msaada mkubwa kwao kwani sasa wanaweza kutunza familia zao kutokana na kipato cha
biashara hiyo. PICHA: WOINDE SHIZZA

Kesi ya kigogo OBC yapigwa kalenda

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Arusha, juzi ilishindwa kuen-
delea na kesi

ya uhujumu uchumi inayomk-
abili Mkurugenzi wa Kampuni ya
Otterlo Business Limited (OBC),
Isaya Mollel.

Kampuni hiyo inamilikiwa na
mwanamfalme wa Falme za Ki-
arabu, kutokana na upelelezi wa

kesi hiyo kutokamilika.

Akiomba kuahirishwa kwa kesi
hiyo, Wakili wa Serikali, Ahmed
Khatibu, mbele ya Hakimu
Mfawidhi ~wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha, Martha
Mahumbuga, alidai kuwa, upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika
na kuomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kutajwa.

“Mheshimiwa Hakimu, tu-
naiomba mahakama hii tukufu
iahirishe kesi hii na kupanga

tarehe nyingine kwa sababu
upelelezi wake haujakamilika,”
alisema. Baada ya Wakili Kha-
tibu kuwasilisha ombi hilo,
Hakimu Martha alilikubali ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi
Aprili 4, mwaka huu itakapo-
tajwa tenanakuamuru mtuhu-
miwa kurudishwa mahabusu ka-
Arusha.

Mollel anakabiliwa na makosa
10, likiwamo la ukwepaji kodi na

utakatishaji fedha haramu na
kuisababishia serikali hasara ya
zaidiya Sh. bilioni 12.4.

Mollel  ni miongoni mwa
watuhumiwa walioandika barua
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), kuomba kukiri mashtaka
yanayomkabili.

Mollel alikamatwa  Febru-
ari 21, mwaka juzi natangu
akamatwe hajawahi kupata dha-
mana, kutokana na kesi hiyo ku-
tokuwa na dhamana.

]
Wadau
wasaidia
vita dhidi
corona

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WADAU wa maendeleo
mkoani Arusha, wametoa
misaada ya vitakasa mikono
vyenye thamani ya Sh.
milioni 3.9 kwa ajili ya
kusaidia kukabiliana na
maambukizi ya virusi vya
Ugonjwa wa corona.

Akikabidhi msaada huo
jana kwa uongozi wa mkoa
wa Arusha, Meneja wa
Kampuni ya Planet Pha-
masetcal Limited, Joseph
Lekumok, alisema msaada
huo ni sehemu ya mchango
wa kusaidia kukabiliana na
ugonjwa huo ambao ni
janga la ulimwengu.

Alisema wameona wao
kama wadau kuna kila
sababu ya kusaidia serikali
kupambana na ugonjwa huo
kwa kutoa msaada.

Akipokea msaada huo,
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Arusha, Richard Kwitega,
alisema mkoa bado una-
hitaji misaada mbalimbali
ikiwamo vitakasa mikono,
kwa ajili ya kujikinga wa-
nanchi dhidi ya maambukizi
Ugonjwa wa corona.

Aliwapongeza baadhi ya
wadau ikiwamo Benki va
CRDB na Shirika la Hifadhi
za Taifa (Tanapa) kwa mis-
aada yao katika kukabiliana
na ugonjwa wa corona, na
kuwaomba wadau wengine
kutoa misaada yao.

Kuhusu mkoa kutekeleza
maelekezo ya kutenga mae-
neo maalumu ya wagonjwa
wa corona kutoka kwenye
nchi zenye ugonjwa huo,
alisema mkoa umeshatenga
maeneo ya kutosha kwa ajili
ya wote watakaogundulika
kuwa na maambukizi ya
corona.

Alisema wote watakao-
kutwa na maambukizi
watawekwa kwenye
maeneo hayo yaliyotengwa
ambayo watakaa humo kwa
siku 14 kwa gharama zao
wakati wakipata matibabu
mpaka wataalamu wa afya
watakapoona afya zao zim-
etengemaa, lengo ni kuzuia
maambukizi kwa wengine.

Kwitega alisema hadi
kufikia Machi 24 mkoa uli-
kuwa haujapokea mgonjwa
wa corona na serikali
inaendelea kufuatilia taarifa
kwenye maeneo yote ya
mipakani na iwanja vya
ndege, ili kuwatambua na
kuwadhibiti wote wanao-
ingia nchini kama wana
maambukizi ya corona.
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Amcos walia_
na mwekezaji

Na Mary Mosha, HAI

WANACHAMA wa Chama cha
Msingi cha Ushirika wa Mazao
cha Nkuu (Nkuu Amcos), wamei-
omba serikali kuingilia kati juu ya
mwekezaji aliyejimilikisha shamba
lao lenye ukubwa wa ekari 300
bila kufuata utaratibu hali inay-
otishia hali ya chakula kwa wana-
chama hao.

Wakizungumza katika mkutano
wa hadhara uliofanyika katika
chama kikuu cha Nkuu na kuhud-
huriwa na wanachama wapatao
1,400 walisema kuwa shamba lao
la Mkufi lina ukubwa wa zaidi ya
ekari 700 na kuwa ekari 400 zime-
kodishwa kwa wawekezaji.

Askofu mstaafu John Elichilia,
mwanachama alisema walishangaa
mwekezaji huyo kuchukua ardhi
hiyo bila kufuata utaratibu kama
walivyofanya wawekezaji wengine
na kuwa ardhi hiyo ilibakizwa kwa
ajili ya kilimo kwa wananchi.

Alisema kumetumika njia zi-
sizoeleweka kwa mwekezaji huyo
kujimilikisha ardhi hiyo, huku

Sinde na Nkuu Ndoo wakikosa
ardhi kwa ajili ya kuendeshea
kilimo cha kujikimu kama ambavyo
wakifanya kipindi cha nyuma.

"Mwekezaji kaja hapa kwa njia
ambazo hatujashirikishwa sisi
wanachama hatujui tutalima wapi
na watoto wetu katika shule tatu
zinazotuzunguka hapa watakula
nini tunaomba serikali hii sikivu
itusaidie,” alisema.

Fadhila Mushi miongoni mwa
wanachama alisema kipindi cha
nyuma wakati wawekezaji wanaku-
ja walikubaliana wabakize ardhi
na hilo lilifanikiwa kabla ya kuja
kuvamiwa na mwekezaji huyo.

Alisema mwekezaji huyo ambaye
alifahamika kwa jina moja tu la
James ni kama kapora ardhi hiyo
kwa kuwa hata viongozi wa bodi
ya vyama vya msingi hawaoneshi
kuchukua hatua yoyote katika
kumwondoa katika shamba hilo.

Rajab Nkya, alisema kuwa kuna
kila haja ya serikali sikivu ya awa-
mu ya tano kuingilia kati tofauti
na hapo ni kuwanyima wanachama
mali yao walioimiliki kwa kipindi
kirefu na hatimaye kuporwa na
watu wachache.

Alisema kilichoonekana ni kama
jitihada za kikundi cha watu
wachache wenye tamaa ya mali
kughushi nyaraka ili kuonekana
mwekezaji ni mmiliki halali na ali-
fuata sheria jambo ambalo halina
ukweli wowote.

Mwenyekiti wa bodi ya chama
hicho, Isai Shoo, alipoulizwa juu
va tuhuma hizo za ukodishwaji
wa shamba bila kufuata utaratibu
alisema kuwa hawezi kuongea kwa
kuwa kuna kazi inaendelea.

“Kwa sasa ni jioni sana muda wa
kazi umeisha na sitaweza kuzun-
gumza na waandishi wa habari, la-
kini hata hivyo kuna kazi ambayo
inaendelea kuhusu hilo suala,”
alisema.

Kampuni za Kenya
kusaidia wakulima

Na Godfrey Mushi,

MOSHI
AMPUNI mbili za
kimataifa kutoka
nchi jirani ya Kenya,
zitaanza  kuwafuta

machozi wakulima wa mazao
vya pembezoni kati ya Wilaya
ya Moshi na Wilaya ya Siman-
jiro mkoani Manyara, ambavyo
kwa muda mrefu vimekuwa
vikilalamikia kukosa soko la
uhakika la mazao.

Jana, Meneja Miradi wa Taasi-
si isiyo ya Kiserikali ya Rikolto
inayowasaidia wakulima nchini
kupata masoko ya uhakika,
Kain Mvanda, alisema kampuni
hazi zipo tayari kununua tani
180 kwa mwezi.

Mvanda alitangaza neema
hiyo kwa wakulima hao, baada
ya kukutana na kuafikiana na

menejimenti za Kampuni ya
Fresh Mart na Molly Flowers
ya Kenya ambayo yananunua
mazao ya mboga kwa wakuli-
ma.

“Baada ya kusikia kilio
chenu ambacho mmesema
ni cha muda mrefu, Rikolto
tulichukua hatua katika ku-
wasaidia wakulima mnaovuja
jasho kupata stahiki zenu kama
kuongeza kipato kupitia kilimo
hiki. Sasa, makampuni hayo
yapo tayari kununua tani 180
kwa mwezi, sawa na kilogramu
180,000.

“Wametuhakikishia kwamba
wako pia tayari kuendelea
kuongeza kiwango cha tani cha
ununuzi wa mazao yenu, lakini
wakizingatia ubora wa mazao
ya mboga mnayolima ama
kustawisha.”

Kwa mujibu wa Mvanda,
hivi sasa kampuni hizo tayari

zimeanza mchakato wa kuo-
nana na wakulima na taasisi
zinazowasaidia wakulima, na
kuingia mikataba ya ununuzi
wa mazao hayo.

Aidha, alisema wakulima
wa Tanzania wamekuwa waki-
kabiliwa na tatizo kubwa la
masoko ya mazao ya mboga
wanayolima na hivyo kuwa-
sababishia  wengine kukata
tamaa ya kuendelea na kilimo
hicho.

Alisisitiza kuwa ujio wa kam-
puni hizo za kununua mazao
ya wakulima, utasaidia kutatua
kero ya muda mrefu ya mazao
kukosa masoko.

Viongozi wa kampuni hizo zi-
nazonunua mazao yamboga na
matunda kwa wakulima kutoka
nchini Kenya, Gibson Ngondo
ambaye ni Meneja Mkuu wa
Kampuni ya Fresh Mart na War-
molt Tonckens ambaye ni Mku-

rugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya Molly Flowers kwa nyakati
tofauti, wameeleza kuwa wa-
nao uwezo wwa kununua
mazao hayo kwa wakulima.

“Tuko tayari kuingia mika-
taba, bila ya kujali bei inapo-
panda na kushuka, tutakuwa
tunanunua mazao hayo kwa
gharama ambazo tutakuwa
tumekubaliana,”  alikiri Ngon-
do ambaye ni Meneja Mkuu wa
Kampuni ya Fresh Mart.

Wiki iliyopita, wakulima
na Londoto vilivyoko Wilaya
ya Simanjiro, na Langasani,
Mikocheni na Arusha Chini
vilivyoko Wilaya ya Moshi,
walinukuliwa na Nipashe wak-
idai kuwa kukosekana kwa
soko hilo, kusababisha hasara
kubwa kwa wazalishaji ambao
hutumia gharama kubwa kuzal-
isha na kushindwa kuuza.

Mmoja ya wajasiriamali wadogo, Jonathan Mapunda kutoka Vivian
Boutigue akishona nguo za vitenge mjini Moshi jana, kwa ajili ya
wateja wake ambao wengi ni watalii wanaokwenda kupanda Mlima
Kilimanjaro. Mapunda alilalamikia kupungua kwa kiwango kikubwa
cha watalii kutokana na tishio la ugonjwa wa corona. PICHA:

JAMES LANKA

Mjane aiangukia serikali
kuporwa ardhi

Na Mwandishi Wetu, SIHA

Wilaya ya Siha, ameiomba serikali kuingilia kati mgogoro wa
shamba unaofukuta kati ya

na Menejimenti ya Shamba la Molomo, baada ya watu kad-
haa kudaiwa kuvamia ardhi yake na kufyeka mazao ikiwamo
miti.
idai kuwa watu hao walioagizwa na menejimenti ya shamba
hilo, walivamia siku chache zilizopita shamba lake na ku-
haribu mazao yake, kwa madai kuwa eneo hilo ni miliki ya
shamba hilo na anapaswa kuondoka.

Kutokana na mgogoro huo kufukuta, kikongwe huyo
ameiomba serikali wilayani humo kuviagiza vyombo vya
ulinzi na usalama kuwakamata kwanza walioharibu mazao
yake na kutafuta ukweli juu ya umiliki wa ardhi hiyo.

Akiwa katika eneo hilo, bibi huyo ambaye ni mjane, alidai
eneo la shamba lake lina ukubwa wa ekari tano na lililohar-
ibiwa ni nusu ekari.

“Wajukuu zangu, hili shamba nilipewa enzi za ukoloni
na mzungu aliyekuwa anaitwa ‘Kajogoo’ alikuwa anamiliki
shamba la Molomo na mimi nilikuwa mfanyakazi wa shamba
hilo.

“Hili eneo tulipewa na wakoloni mwaka 1969 kama
zawadi, kwa kuwa tulikuwa wafanyakazi wa shamba hilo.
Lilikuwa pori kubwa walituambia tufyeke tujenge, hatukuwa
wenyewe, tulikuwa na wafanyakazi wengine.”

Aliongeza: “Mwaka 1984, Chama Kikuu cha Ushirika wa
Kahawa mkoani Kilimanjaro (KNCU), walitupa kielelezo cha
kutambua kwamba eneo ni letu na tunaruhusiwa kufanya
shughuli zote, lakini hawa watu wanatufuata wanatunyanya-
sa, tunaomba Rais John Magufuli na wasaidizi wake waingilie
jambo hili, kwa kuwa serikali yake inajali wanyonge.”

Alisema chokochoko zilianza mwaka jana, baada ya maofi-
sa wa Shamba la Molomo Farm kufika kwenye eneo lake na
kudai ni eneo lao, wakimtaka aondoke yeye na familia yake
na waliwapeleka Kituo cha Polisi Sanya Juu.

Msaidizi wa Kisheria anayefanya kazi na Shirika la Kiliman-
jaro Women Information Exchange and Community Organi-
cha Wiri, Hamza Munisi akizungumzia sakata hilo alisema
kitendo walichofanya watu hao sio cha kiungwana, hasa uki-
chukulia mjane huyo alipewa ardhi hiyo na wakoloni.

Kwa mujibu wa Hamza, mjane huyo ameishi katika ardhi
hiyo kwa zaidi ya miaka 40 sasa bila bughudha yeyote.

Alipotafutwa Meneja wa Shamba hilo, Peter Ngatia, alikiri
kuwa wao ndiyo waliohusika kufyeka mazao hayo, kwa kuwa
kuna mtu amevamia eneo lao.
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BIASHARA
Mradi nishati jua ‘unaowatoa’ wenye ulemavu
shimoni, wakaibukia kwenye ujasiriamali
tabasamu, ila ombi..

Na Beatrice Philemon

KUNA namna mradi ambao ni
maarufu kama ‘Solar Mtaji Pro-
gramme’ au unavyotamkwa ‘Sola
Mtaji’ ulivyobadilisha maisha ya
wananchi, wakiwamo watu wenye
ulemavu.

Unapozungumzia mradi huo kwa
lugha ya kawaida, ni endelevu kibi-
ashara unaogusa jamii moja kwa
moja katika shughuli za kila siku,
kuipa familia uhakika wa maisha.

Ni mradi uliozinduliwa rasmi
mwaka jana, wa ajili ya kusaidia
vikundi vya vijana, wanawake,
wajane, walemavu na mtu mmoja
mmoja katika maeneo wanakoishi,
kwa kutumia umeme wa nishati ya
jua.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa
Uhusiano wa kampuni ya Sepon,
Frank Swai, anasema lengo ni ku-
hakikisha wanawatengenezea maz-
ingira mazuri ya kujipatia kipato
kwa uendeshaji wa biashara, hatua
itakayowasaidia kupata mbinu
mbadala za kukabiliana na ugumu
wa maisha na kuepukana na utege-
mezi.

MAFANIKIO YAKE

Anasema Sola Mtaji inabeba
maana: “Sisi hatukupi fedha, hatu-
kopeshi fedha, ila tunakutengen-
ezea mazingira yaliyo rafiki kwa
kukupatia nyenzo ya kufanya
biashara au nyenzo ya uendeshaji
biashara itakayo kuongezea kipato
cha ziada (mlo wa pili) ndani ya fa-
milia au jamii hali itakayosaidia ku-
tokomeza manyanyaso ya kijinsia
kwa wanawake.”

Swai ana angalizo kuwa, itasaidia
kutokomeza unyanyasaji wanawake
kijinsia, kwa kutokuwa na ua-
muzi wa uzalilishaji, hata ikaibua
migogoro ya ndoa za kila mara.

Anasema, mpaka sasa mradi
umeshafikia wanachama 82 kutoka
vikundi vitatu, kikiwemo cha wale-
Lukooni, kata ya Chanika, wilayani
Ilala, kinachojulikana kama ‘Umoja
wa Kusaidiana Walemavu-kata ya
Chanika (Ukwacha),

Pia, anataja katika kijiji cha
Kibindu, katika Halmashauri ya
Wilaya ya Chalinze na kikundi cha
wanawake kilichopo Magomeni
wilaya ya Kinondoni.

“Lengo letu ni kufikia vijana
1000 nchi nzima ifikapo mwaka
2021 kupitia mradi huu,” anasema
Swai, kampuni hiyo ikilenga kuwa-
pa mafunzo ya bure wananchi na
nyenzo za kufanyia kazi.

“Tuliamua kujikita katika mra-
di huu ili kujaribu kubadilisha
mtazamo wa wananchi, badala ya
wananchi kutumia umeme wa ni-
shati ya jua kupata mwanga, kuti-
zama TV, kusikiliza radio, sasa tuna-
watoa eneo hili na kuwaleta kwenye
sekta ya ufanyaji biashara ambayo
itamsaidia mwananchi kipato ndani
ya familia,” anasema

Anasema, kupitia mradi mwa-

« Orodha ya Vijiji

Katibu wa kikundi cha Umoja wa Kusaidiana Walemavu Kata ya Chanika (Ukwacha), Amina Kisembe, akishona nguo kwa kutumia
cherehani inayotumia umeme wa nishati jua, pembeni yake ni Fundi Zuhura Mkone, akimuelekeza.

nanchi anapata ada za wanafunzi, nauli za
shule, chakula, maziwa ya mtoto , huduma za
afya, kuanzisha miradi na huduma nyingine
za kijamii.

Swai anasistiza nishati ya jua imesaidia vi-
jiji mbalimbali kuanzisha miradi mbalimbali,
kwa ajili ya kujiongezea kipato na kupamba-
na na umasikini.

“Kwa mfano, kikundi cha Umoja wa Kusaid-
iana Walemavu-kata ya Chanika (Ukwacha)
tuliwapa mtambo maalum wa cherehani il-
iyowezeshwa umeme wa nishati ya jua kwa
ajili ya shughuli za ushonaji nguo mbalimbali
hasa maeneo ya vijijini,” anasema Swai.

Pia, cherehani imeunganishwa mfumo wa
kuchaji simu ili kuwasadia kujiongezea kipa-
to kwa kuchaji simu za wateja, pia simu zao
kupata nguvu za kutosha bila ya utegemezi

wa umeme wa shirika la Tanesco.

Anasema, kupitia mradi huo fedha wana-
zozipata kutokana na biashara ya ushonaji
nguo na kuchaji simu wanasaidiana pale
mmoja wao anapofikwa na tatizo, kama vile
msiba, ugonjwa, sherehe, matibabu kulipa
ada za shule, chakula na masuala mengine
ya kijamii.

USHONAJI

Swai anasema, mpaka sasa wateja wao
wakubwa ni wanaoishi katika maeneo hau-
jafahamika vizuri katika maeneo mengi ya
kata ya Chanika na chama hichi kina

wanachama 35, wakiwamo mafundi
cherehani wawili waaliopata mafunzo kutoka
taasisi ya Veta.

Anasema kuwa mara nyingi wanapata ten-

da ya nguo wakati wanafunzi wanapokaribia
kufungua shule na katika mfumo wa kuchaji
simu, anasema mara nyingi wanapata wateja
wakati umeme wa Tanesco unapokatika.

Kwa mujibu wa Swai, kabla ya huduma
hizo, walifanya utafiti kwa miezi miwili kubu-
ni mradi sahihiwa kibiashara.

“Katika utafiti huo kwanza tuliangalia vig-
ezo vifuatavyo: kikundi kiwe kimesajiliwa,
kikundi kiwe kinajulikana na kiwe chini ya
manispaa ya ilala, kiwe kimesajiliwa na ki-
najulikana kwa mujibu wa sheria, kanuni na
kilicho na wanachama walio hai lakini pia
wapo tayari kupokea mafunzo kwa ajili ya
uendeshaji biashara,” anasema.

Katika utafiti huo, walifanikiwa kupata vi-
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Mradi nishati jua ‘unaowatoa’
wenye ulemavu shimoni,
wakaibukia kwenye ujasiriamali

INATOKA UK. 14

kundi 20, kati yao vitatu ndiyo vilifanikiwa
kukidhi vigezo na mradi huu ulitegemea
kufanyika kulingana na vigezo vya kikundi
waliyokidhi, ikiwamo Ukwacha na sifa
kubwa ya kikundi ni wanaopenda kujishu-
ghulisha.

Katika makundi ya walemavu anawataja
ni wa macho ambao wanaofanya biashara
ya kuuuza mkaa na wafumaji.

MAFANIKO
Akielezea mafanikio ya mradi katika

katika nyumba zao, wanachaji simu, kuo-
nyesha mpira, kuanzisha studio ndogo ya
kuingiza nyimbo kwenye simu na huduma
za ‘CD’ na wapo wanaouza vinywaji baridi,
tofauti na miaka ya nyuma .

Mbali na hilo, anataja ununuzi wa pikipi-
ki, kuanzisha mradi wa umwagiliaji wa kili-
mo cha kisasa, eneo la Mkuranga na ujenzi
wa nyumba za matofali na bati kwa muda
mfupi.

“Kwa mfano, Mzee Hugo Ramadhani,
huyu ni mwananchi wa kwanza aliyewa-
kutumia umeme wa nishati ya jua baada ya
kuona mafanikio aliyoyapata mzee hugo
kwa muda mfupi,” anasema Swai.
wananchi waliishi kwa shida, waliezeka
kwa nyasi na taa za vibatari
Sh.300 gharama ya kuchaji simu na mwa-
nanchi anapata Sh. 540,000 kwa mwezi,”

danasema

MLEZI UKWACHA

Mlezi wa Ukwacha, Said Kwaro, anasema
chama cha watu wenye ulemavu kilichoan-
zishwa mwaka 2004 kwa ajili ya kusaidiana
kulingana na changamoto walizo nazo.

“Ni chama kipo katika mtaa wa Lukooni,
kataya Chanika na Kwaro anashukuru ku-
patiwa cherehani inayotumia umeme wa
jua, ili waweze kujiongezea kipato na ku-
pambana na umasikini.

“Hivi sasa kipato chetu kimeongezeka
angalau kwa siku tuna uwezo wa kupata
Sh. 5000 hadi 7000 kwa siku kwa kushona
tofauti na miaka ya nyuma,” anasema, huku
akidokeza biashara ya kuchaji simu, hivi
sasa wanapata Sh.3000 kwa siku na wateja
wanaongezeka, umeme wa Tanesco un-
apokatika.

Anasema, ingawa wafadhili  Sepcon
wamesaidia kupata cherehani, bado ha-
wana vitendea kazi vya kuuza na malifghafi
ya ushonaji kwa hivi sasa anategemea sana
wateja wanaokuja kushona viraka tu, ndiyo
maana mradi wanashindwa kukua kibi-
ashara.

Hivi sasa wanachama wanawawaomba
wafadhili kuwanunulia shamba ili waweze
kujikita katika kilimo cha mboga na ku-
nunua pikipiki mbalimbali kama Bajaji.

Pia, wana ombi serikalini, iwatengee
eneo maalumu ili wajenge nyumba zao na
kuacha kuwa tegemezi kwa sababu asilimia
kubwa ya walemavu hawana biashara, na
wanaishi kwenye nyumba za kupanga.

Pia wanachama wanahitaji mafunzo jinsi
ya kutengeneza sabuni, kapeti, mafuta na
bidhaa nyingine ili wasiendelee kuwa tege-
mezi.

Mlezi wa kikundi cha Umoja wa Kusaidiana Walemavu Kata ya Chanika, Said Kwaro,
akiwa amekaa katika eneo ilipo ofisi ya chama cha watu wenye ulemavu. PICHA

ZOTE: BERATRICE PHILEMOM.
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Mtafiti wa dawa, katika kiwanda binafsi nchini Ujerumani akifuatilia ubunifu
wa kupata dawa ya corona, PICHA: MTANDAO.

Corona na sura
tofauti za uchumi

Na Mwandishi Wetu

MFALME Salman wa Saudi
Arabia, leo ni siku yake kuon-
goza mkutano wa kilele usio wa
kawaida kwa njia ya video na
viongozi wa nchi zilizostawi na
zinazoinukia kwa kasi kiuchumi -
la G20.

Lengo ni kujadili janga la virusi
Vya corona na kuweka mbinu
za pamoja za kupambana nalo
duniani, ambalo sasa limegeuka
kilio cha dunia, ikigusa mataifa na
majina makubwa duniani.

Saudi Arabia, inaesema katika
taarifa hiyo, kuwa majadiliano
hayo yatalenga kupambana na
janga hilo na kuhakikisha uimara
wa uchumi duniani.

Viongozi wa mataifa ya Hispa-
nia, Jordan, Singapore na Uswisi,
watajiunga kwenye mkutano huo
pamoja na Umoja wa Mataifa,
Benki ya Dunia, Shirika la Afya
Duniani (WHO) na wadau wen-
gine.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Antonio Guterres, am-
etoa wito wa kuanzishwa mfuko
mkubwa kutoka G20, utakaosa-
idia kupambana na janga la virusi
Vya corona.

Wakati hofu ya janga la
ugonjwa corona ikitawala katika
sura hiyo, huko Ujerumani katika
tasnia ya soka kuna lake katika
uchumi na fedha.

Vyombo vya habari na hasa
magazeti, vinaripoti namna
vilabu vya soka vyenye tamaa ya
pesa vimeendekeza kuhakikisha
havipotezi mamilioni ya mapato
yao, licha ya michezo kusimama
kwa muda.

[lifikia hatua, Waziri wa Afya
wa nchi hiyo, Jens Spahn, al-
ilazimika kuingilia kati siku
ya Jumapili iliyopita kutamka
tena marufuku ya mikusanyiko
mikubwa, hapo ikigusa tasnia ya
soka na ushabiki wake.

Inalaezwa, hata hivyo vilabu
vya Ligi ya Shirikisho la Ujerum-
ani - DFL vina utajiri wa kutosha
kuhimili mapumziko ya muda

mfupi wa ligi, pasipo kutetereka
na nyendo zake.

Hadi sasa nchini humo, juhudi
za kutafuta chanjo dhidi ya virusi
vya corona zinaendeshwa, matu-
maini makubwa yakiwa katika
kampuni ya dawa ya mjini Tub-
ingen iitwayo CureVac, inayomi-
likiwa na tajiri Dietmar Hopp.

Mkemia Friedrich von Bohlen,
ambaye ni Mjumbe wa Bodi va
kampuni ya CureVac, anasema
kampuni hiyo mbali ya kuwekeza
nguvu kutafuta chanjo, wana-
fanya pia tafiti ya tiba dhidi ya
UgoNjwa wa corona.

Kwa mujibu wa Bohlen, utafu-
taji wa chanjo bado ni kipaum-
bele na kuna mafanikio kadhaa
yamekwishapatikana, wakita-
rajia karibuni wataanza kufanya
majaribio ya sampuli kadhaa za
chanjo kwenye maabara.

Watu wengi barani Ulaya,
taarifa za maendeleo hayo ni
muhimu, kanuni za kuwalazi-
misha watu kujitenga na kuzuia
mikusanyiko kutokana na wasi-
wasi wa kusambaa virusi corona
zimeanza kuwachosha wakazi
wa bara hilo, hususan msimu wa
kiangazi unapokaribia.

Lakini wataalamu wametahad-
harisha bado ni mapema mno
kushusha pumzi. Suala la kutafuta
chanjo au tiba linajumuisha
masuala mengi, ambayo wakati
mwingine ni ngumu kutabiri jinsi
yatakavyokwenda.

Ingawa wanasayansi wa Uje-
rumani, kama Mkemia Bohlen
wanaridhishwa na mchango wa
serikali kufadhili tafiti za msingi
za tiba ya umma, wengi wana
fikra kuwa serikali za nchini
Ulaya zinaona haja ya msukumo
zaidi kwa kampuni binafsi zina-
zofanya utafiti.

Tafiti na ugunduzi mbalimbali
bado zinakwama kufikia matokeo
sahihi, kwa sababu watu binafsi
hawana mitaji ya kutosha kuen-
deleza kile walichokigundua.

. KWA MUJIBU WA TAARIFA
ZA KIMATAIFA.
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BIASHARA

Na Anthony Gervas,
Mwanza.

SAMAKI aina ya Sangara ni
maarufu katika ukanda wa
Maziwa Makuu nchini na wa-
napatikana katika Ziwa Victo-
ria pekee,ambako walaji wake
wengi ni wa nchini na nchi
zingine jirani, kama vile Burundi,
Rwanda,Uganda na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo(DRC)

Aidha, samaki hao wanavuliwa
na kuuzwa zaidi viwandani na
mabaki yake yanauzwa katika
Soko la Kimataifa Mwaloni, jijini
Mwanza.

Iko wazi, mgeni yeyote kutoka
nje au ndani ya Tanzania, anapo-
kanyanga ardhi ya jiji la Mwanza
ni lazima asikie kuwepo kwa
soko hilo maarufu kwa wateja wa
Ukanda wa Afrika Mashariki.

Sangara wako tofauti na sam-
aki wengine, kwani ni wakubwa
maradufu kuliko samaki wengine
walioko katika Ziwa Victoria.
Hapo, wanatajwa samaki kama
vile sato, nembe, ningu, gogogo,
kambale na kamongo.

Ni kawaida mabaki ya sangara
yamekuwa yakiuzwa katika soko
hilo la Mwaloni, kupitia ushirika
wa wachakata samaki aina ya
sangara unaoitwa kwa Kkifupi
Uwasa, baada ya samaki hao ku-
kosa sifa ya kusindikwa minofu
ya viwandani.

Kimsingi, wateja wake wakuu
ni wafanyabiashara hao wa Ush-
irika wa Wachakataji Samaki
Mwaloni, wanaonunua mabaki
hayo na kisha wanauza kwa wa-
fanyabiashara kutoka nchi jirani,
hasa Burundi na DRC, ambako
ndiko kwenye masoko ya walaji
wengi zaidi katika nchi jirani.

UCHAKATAJI WAKE

Mwenyekiti wa Uwasa, Joshua
Kirangi, anaelezea jinsi uchakataji
wa mabaki hayo ya sangara wa-
naoachwa viwandani, kwa ku-
kosa kiwango cha kusindikwa
minofu, tayari kwa kusafirishwa
kwenda kwenye soko kuu la nchi
za Ulaya.

“Huwa tunanunua mabaki ya
samaki wanaoachwa viwandani
na sisi tunawatengeneza kwa
ajili ya kuwauza kwa wafanyabi-
ashara wa Burundi, Rwanda na
Congo(DRC), ambao husafirisha
kwenda kuuzia nchini mwao,”
anaeleza Kirangi.

Anasema, samaki hao wan-
apofika katika soko hilo, jambo
walioanza nalo ni kuwaandaa
kwa kuwatengeneza na hatua ya
pili, ni kuwapasua minofu yao.

Kirangi anataja hatua ya tatu
ni kuwawekea ulinzi wa ku-
wachanganya na chumvi wasi-
haribike na hata kama wanaweza
kukaa wastani wa miezi mitatu
hadi sita pasipo kuharibika.

Anasema, hatua ya nne baada
ya kuwekwa juani wakauke na
wanakamilisha mchakato huo,
kwa kuwauza kwa wataja wao ta-
jwa, wakiwa salama wana uwezo
wa kudumu kipindi kirefu.

MAKUNDI YAKE.

Licha ya uchakataji wa samaki
hao kufanyika, pia Kirangi anata-
ja makundi mbalimbali kwa ajili

MWALONI:

Sokolak
Victorial
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Mabaki ya samaki wa viwandani aina ya sangara valiyopasuliwa na kuchanganywa na chumvi, katika Soko la Kimataifa la Mwaloni, Mwanza. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.
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Wasifu mwing-

ine wa bidhaa za
sokoni ni kwamba,
samaki huyo
anatoa mafuta ya
kukaangia samaki
wengine, ambayo
yanasafirishwa
kupelekwa katika
masoko yaliyoko
kwenye mikoa na
nchi jirani yanako-
hitajika.

ya kuuzwa sokoni, ikiwamo samaki
anauzwa kama alivyo.

Pia, kuna suala la samaki ku-
undwa kwa kugawanywa ka-
tika vikundi maalum,kama vile
vichwa, kifua,mifupa, minofu
midogo,minofu mikubwa, mikia
kwa ajili ya chakula cha kuku, mino-
fu ya chipsi koromeo ambayo, husa-
firishwa kwenda nchini Uganda
kwa ajili ya mboga.

Kiongozi huyo anasema, utara-
tibu wa sokomi ni kwamba, kila ki-
pande kinauzwa kwa bei yake.

Wasifu mwingine wa bidhaa za
sokoni ni kwamba, samaki huyo
anatoa mafuta ya kukaangia samaki
wengine, ambayo yanasafirishwa
kupelekwa katika masoko yaliyoko
kwenye mikoa na nchi jirani yana-
kohitajika.

Mwenyekiti huyo wa wanaushiri-
ka wauzaji na wachakataji samaki,
anataja wastani wa bei yao hapo
sokoni Mwaloni, ni kati ya Sh.8,
000 na Sh. 20,000, katika masoko

ya nchi jirani ya Kenya, pia nchini
zaidi katika mikoa ya Arusha, Sin-
gida na Mbeya

Pia, Kirangi anasema samaki

wanatoa mabondo, yanayouzwa
zaidi kwa wateja ambao ni jamii
ya Wachina, ingawa anakiri katika
upande wa pili wa shilingi kwamba

hajui hasa wanatumia kwa mabhitaji
gani. Hiyo inafanya, hakuna kinacho-
tupwa kutokana na bidhaa hiyo ya
samaki sangara

Anakiri walakini walio nayo, kwam-

Kiongoz!l wa
wauza samaki
sokoni

hapo, Fikiri
Magafu.

imataifa ufukweni mwa Ziwa

ililosheheni bidhaa sangara
-Dagaa, ‘mapanki’ wateja wakuu

ba hadi sasa hawana vifaa rasmi
vya kuwawezesha kutumia Kkatika
uchakataji wa samaki hao, kwa ajili ya
kuwapelekwa sokoni.

WACHUUZI WAFUNGUKA

Sikitu Tizigaranyila, ni mwanamke
mchuuzi wa sangara katika soko hilo
la Mwaloni, anayetoa picha kamili
katika biashara kwa sasa kwamba
ni ngumu, tofauti na zamani, kwani
anashindwa kumaliza bidhaa anazo-
nunua sokoni.

“Hali ni ngumu mwandishi wa
habari (wa Nipashe) Nikinunua mzigo
samaki wa Sh.200, 000 tu nauza wa-
nabaki tofauti na hapo nyuma, nili-
kuwa nauza wanaisha. Naona hali ya
uchumi wa soko la sangara imebadi-
lika sana,” anasema Sikitu.

Anasema, ni biashara anayoifanya
zaidi ya miaka mitatu sasa, lakini
bado ni ngumu, akiuza samaki kwa
kupanga vipande kulingana na uku-
bwa wake.

Kiongozl wa wauza samaki sokoni
hapo, Fikiri Magafu, anaiomba seri-
kali kushusha kodi ya dagaa, kwani
imechangia wafanyabiashara kama
za Rwanda na DRC, kukimbilia nchi
zingine, baada ya kushindwa kumudu
ukubwa wa kodi.

Anatoa mfano, kwamba tangu
mwezi Julai mwaka jana, serikali ili-
pandisha kodi ya dagaa kwa kilo, aki-
taja wastani kati ya Sh. 368 na Sh.460,
akifafanua:

“Serikali ilipandisha kodi ya da-
gaa tangu mwaka jana kusababisha
wafanyabiashara kutoka nje ya nchi
kushindwa kumudu na kuacha kuja
kununua tena dagaa,hivyo tunaiom-
ba ishushe kodi hiyo ili wafanyabi-
ashara hao warudi kununua.”

Magafu anasema, wanunuzi hao
wa dagaa kutoka nchi jirani za
Burundi,Uganda,Rwanda, Malawi,
Zambia na DRC, wamelazimika kua-
cha kuja kununua dagaa kwenye soko
hilo, badala yake anadai wengi sasa
wanakimbia soko la Mwaloni, wakiha-
mia Zanzibar, pia katika nchi za Ethio-
pia, Msumbiji na Kenya.

Analalamika kwamba, ahadi ya
kodi katika samaki kuishishwa bado
hijatekelezwa na kushuka soko, ku-
mefanya bei ya samaki kushuka
kwa gunia kutoka Sh.110,000 hadi
Sh,90,000,wakati awali liliuzwa kati
ya Sh.160,000 na Sh.180,000.

Kimsingi biashara ya dagaa sokoni
hapo haina bei elekezi, bali ni mfumo
wa soko huria unaotawala na kuna
wakati inapanda na kushuka, kup-
ingana na kiwango cha upatikanaji
wake.

Kwa mujibu wa Magafu, soko kuu
la dagaa wa Ziwa Victoria, ni katika
mikoa ya Arusha, Mbeya Dar- es Sa-
laam, kutokana na wanunuzi wa nje
kuacha kuja kufika nchini.

. Mwandishi wa makala hii,
anapatikana kwa anwani ya ba-
rua pepe: anthonygervas@yhaoo.
com na simu: (+225) 0682 86 92 44,
Kanda ya Ziwa.

-

BIASHARA KATIKA PICHA
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Vikundi vya wachimbaji wadogo Wilayani Kishapu, wakifanya maandalizi ya kuchenjua mchanga wa
almasi katika eneo lilioko nje kidogo ya mji mdogo wa Maganzo Shinyanga juzi. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

kukiwa hakuna vifaa vya kunawa maji au vitakasa mikono (sanitizers), kwa ajili ya kujikinga na
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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BIASHARA

Na Mwandishi Wetu

VITUNGUU ni zao la pili ku-
tumika kila siku katika mlo wa
familia na vinachukua nafasi kub-
wa katika

matumizi ya mboga, ikiwamo
kachumbari na kiungo cha mbo-
ga, nyama na samaki.

Majani ya kitunguu hutumika
kama mboga kwa baadhi ya jamii,
pia inatumika kutengeneza supu.

Katika kilimo chake, kinatoa
wastani wa tani 10 hadi 16 Kwa
ekari sawa na magunia 80 hadi
160.

Vitunguu ni zao muhimu
nchini, hasa katika mikoa ya Aru-
sha, Manyara, Iringa, Mbeya, Tan-
ga, Singida na Kilimanjaro

AINA ZAKE

Aina bora za vitunguu ni pamo-
ja na Mangola red, Red creole na
Bombay Red. Hizi ni mbegu bora
ambazo zinatoa mazao mengi
kuanzia kilo 40 hadi 60 kwa hek-
ta, iwapo masharti yakizingatiwa.

Kitunguu kinazalishwa ku-
tokana na mbegu na miche na
inakuzwa kwenye kitalu kabla ya
kupandikizwa shambani, miche
inakuwa na kuzaa vitunguu, am-
bavyo vikikomaa, vinavunwa na
kuhifadhiwa vikiwa katika hali ya
kulala bwete.

Wingi na ubora wa vitunguu
hutegemea; hali ya hewa, aina ya
vitunguu, upatikanaji wa mbe-
gu bora, kilimo bora, uangalifu
wakati wa kuvuna, usafirishaji na
hifadhi bora.

HEWA & UDONGO

Vitunguu hustawi vizuri kwe-
nye maeneo yasiyo na mvua nyin-
gi sana, yana baridi kiasi na kuna
walkati yanakuwa na joto.

Upandaji wa mbegu zake
nchini kwa ujumla huanza mwezi
Machi hadi Mei kutegemea na
msimu wa kilimo. Hivyo, kilimo
hiki hufanyika mara baada ya
mvua za masika kubwa kwisha.

Kipindi cha kiangazi na baridi
huruhusu ukuaji mzuri wa vitun-
guu. Kiasi cha Kilogram 1.5 hadi
mbili na mbegu hutosha kwa

ekari moja.
Mbegu za vitunguu huoteshwa
mapema katika  kitalu. Na

zinaweza kupandwa kwa mstari
au kwa kutawanya katika tuta la
kitalu. Katika upandaji wa mstari,
mbegu hupandwa katika nafasi
ya sentimeta 10 hadi 15 kati ya
mstari mmoja na mwingine.

Baada ya kupanda mbegu, hu-
funikwa kwa udongo na baada
ya mbegu kuota, yaondolewe na
badala yake kichanja cha nyasi
kinajengwa, ili kuiwekea kivuli
mimea michanga. Mbegu huota
baada ya siku 7 hadi 10.

UPANDIKIZAJI MICHE

Upandikizaji mche wa kitun-
guu bustanini, unafanyika baada
ya miche kukua na kufikia uku-
bwa wa unene wa penseli. Mara
nyingi, miche hii itakuwa imesha
kaa kitaluni kwa siku 40 baada ya
mbegu kupandwa.

Wakati wa kupandikiza miche,
haishauriwi kukata wala kupun-
guza majani. Ipandikizwe ka-

UNATAKA KULIMA KITUNGUU

Shamba la vitunguu. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Dalili za kugundua, pale
yaliyo shambuliwa na
wadudu hawa huwa na
mabaka meupe yenye
kung’aa. Katika hali

iliyo kithiri majani yote
hugeuka kuwa na tabaka
nyeupe au kijivu cheupe
na baadaye majani hun-
yauka kabisa.

[ R
Wakulima wakivuna vitunguu.

tika nafasi ya sentimeta 30 kati ya
mstari na mstari na sentimeta 10,
kati ya mche na mche.

Vijaruba vya mraba hutumika
kwenye maeneo yenye ardhi tam-
barare na iliyo kame ili kuhifadhi
maji baada ya kumwagilia. Kwa
sehemu zenye udongo mzito na
zenye maji mengi tumia matuta
yenye mwinuko wa semtimta 10
hadi 5 kutoka usawa wa ardhi.

UMWAGILIAJI

Kitunguu kinahitaji maji ya
kutosha katika kipindi chote cha
ukuaji mmea na hasa kutunga ki-
tunguu.

Katika kipindi kisicho na mvua,
umwagiliaji ufanyike kila mara iki-
wa vilivyopandwa katika vijaruba.

Ili kuharakisha kukomaa kwa
vitunguu unashauriwa kupunguza
kiasi cha maji ya kumwagilia, tara-

tibu kadri zao linavyo kuwa.

Ni siku ya baadaye, 90 hadi 150
kutegemea na aina ya mbegu, ku-
dhibiti magugu

Katika bustani ya vitunguu,
magugu yanaweza kutolewa kwa
njia ya kutifulia kwa jembe dogo,
kungolea kwa mkono, pia ku-
tumia dawa ya kuua magugu.

Mtu anaondoa magugu kwa
kutifulia, epuka kutifua kwa kirefu
kutoharibu mizizi na vitunguu vy-
enyewe, kwani mizizi ya vitunguu,
ipo juu juu sana.

MAGONJWA YAKE

Viroboto vitunguu; ni wadudu
waharibifu namba moja wa zao
la vitunguu hapa nchini Tanzania.
Husababisha upotevu mkubwa wa
mavuno.

Dalili za kugundua, pale yaliyo
shambuliwa na wadudu hawa
huwa na mabaka meupe yenye
kungaa. Katika hali iliyo kithiri
majani yote hugeuka kuwa na
tabaka nyeupe au kijivu cheupe na
baadaye majani hunyauka kabisa.

Pia, kuna funza, minyoo ya
mizizi nao sana tabia ya kukatika
miche yao. Hao wanakabiliwa kwa
kuzingatia mzunguko wa mazao
bustanini.

MAGONJWA VITUNGUU

Ukungu mweupe; hujionyesha
kipindi cha baridi iliyoambatana
na unyevunyevu mwingi hewani.

Dalili za kugundua ugonjwa
huo, una rangi ya zambarau katika
majani.

Pia, majani hugeuka rangi na
kuwa njano na baadaye kunyauka,
upenya hadi chini kwenye tun-
guu na kusababisha kuoza kwake,
kwani hakuna dawa ya kuponye-

sha.

Ukungu wa kahawia; unaweza
kuleta madhara makubwa wakati
vitunguu vikiwa bustanini na
ghalani.

Dalili zake, hujitokeza kwenye
majani na baadaye hutoa doa la
zambarau. Vikovu hivyo hukua
na kutengeneza vidonda kuweka
mzunguko katika jani zima au shi-
na la kitunguu.

Baada ya wiki tatu tangu kuingia
ugonjwa huo, majani yote huangu-
ka na kukauka.

Ni ugonjwa unaoshambulia vi-
tunguu hata baada ya kuvuna kwa
kupitia shingo ya kitunguu au se-
hemu yoyote yenye kovu, kidonda
au mkwaruzo.

Namna ya kuzuia, ni katika
bustani, mara uonapo kitunguu
chenye dalili za ugonjwa, ondoa
mimea na kuiteketeza kwa moto
kuzuia au kupunguza kuenea au
kinga ya bustani ya dawa.

Tumia kilimo cha kuzungusha
au kubadilisha mazao katika eneo
la bustani yako. Usipande mfu-
lulizo jamii yoyote ya vitunguu ka-
tika shamba ulilovuna vitunguu.

Wakati wa kuvuna, epuka kuka-
ta au kusababisha vidonda katika
vitunguu na baada ya mavuno, an-
ika vitunguu juani kwa siku moja
au mbili kabla ya kuviweka katika
magunia au ghalani.

Ugonjwa wa kuoza mizizi; unao-
toka udongoni na unasababishwa
na vimelea vya jamii ya ukungu.

Dalili zake, ni mizizi kugeuka
rangi na kuwa njano na baadaye
zambarau.

Baada ya muda ugonjwa huenea
na mizizi hufa kwa kunyauka.

. Kwa mujibu
wa taarifa za kitaalamu.
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Shirika TIRDO na mipango va
Kuinua viwanda vinavyosuasua

Na Nimi Mweta

MOJA ya taasisi ambayo imeku-
wa na kazi nyingi za kufanya ka-
tika kipindi kilichopo, kuwajibikia
kuinua uchumi wa viwanda, ni
Shirika la Utafiti na Uendelezaji
wa Viwanda (Tirdo).

Taasisi hiyo iliyopo tangu mwa-
ka 1979, ina jukumu la ama kubu-
ni au kutoa ramani ya mifumo ya
teknolojia, huku kukiwapo ziada
isiyofahamika kwa wengi, kwam-
ba, kuna suala la kusimamia ub-
ora wa bidhaa na mwelekeo wa
masoko, eneo lenye taasisi nyingi
zinazoshughulikia.

Dk. Lugano Wilson, ni Mtafiti
wa Mifumo ya Kitekonlojia Vi-
wandani, anayeongoza watafiti
na wataaluma kwenye taasisi
hiyo, kuangalia hali ya kiwanda
(hasa vile vya zamani vilivyobin-
afsishwa halafu vikakwama).

Katika mapitio hayo, ndiyo
wanapata picha ya teknolojia
iliyopo au iliyokuwepo, namna ya
kubadilishwa, gharama husika na
bidhaa zinazofaa kuzalishwa ku-
lenga masoko yanayohitajika kwa
wakati husika.

Mtafiti huyo anasema, katika
upembuzi huo, suala la msingi ni
teknolojia na katika mtazamo wa
kiuchumi, ni maeneo yanayoji-
tokeza baadaye.

Dk. Lugano anaeleza kwamba,
uwezekano wa waliokabidhiwa
mwanzo kiwanda kilichodidimia
ni mdogo sana, hivyo zaidi ni
wawakezaji wapya walio na mi-
pango tofauti ndiyo wanaotafuta
ushauri wa kina hasa upande wa
teknolojia.

Suala ni kwamba wengi kati ya
waliobinafsishiwa awali walikuwa
hawajajiandaa kimtaji kumudu
kuendesha shughuli hizo, mazin-
gira ambayo hayazungumzii kwa
undani.

Anachoelezea ni mabadiliko ya
kile kinachohitajiwa katika soko,
katika kutengeneza bidhaa na
kutazamia kuwa zitapata soko na
zaidi masoko ya nje.

Kimsingi, kuna mabhitaji na
uangalizi mkubwa zaidi wa kite-
knolojia katika miaka ya karibuni,
ikilinganishwa na miaka ya 1970
hadi 1980, ambao viwanda vili-
jengwa au vilikuwa vinafanya
kazi, lakini dunia haikufikia map-
induzi makubwa kiteknolojia.

Kwa maana hiyo, hitaji la utafiti
au ushauri wa aina ya teknolojia
inayofaa kwa mabhitaji ya sasa na
vifaa, kulinganisha na teknolojia
iliyokuwapo awali, ni masuala
ambayo watafiti Tirdo kila siku
wanakabiliana nayo.

Inaelezwa, kwa sehemu kub-
wa teknolojia mpya inahitajiwa,
isipokuwa katika baadhi ya vi-
wanda vichache ambavyo bidhaa
zake hazijabadilika.

Moja ya maeneo ya utafiti am-
bayo yanaleta changamoto kwa

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alipotembelea kiwanda cha nguo Urafiki. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Kuna viwanda vidogo
ambavyo kiutamaduni,
teknolojia yake inapa-
tikana katika Shirika la
Kuhudumia Viwanda
Vidogo (Sido), ila katika
mazingira ya utandawazi
kuna kinachoitwa
kitalaamu ‘app’ (applica-
tion) zinazoweza kutoka
popote na kubadili maz-
ingira ya uzalishaji kwa
ngazi hiyo.

wataalamu Tirdo ni hitaji la kuto-
fautisha teknolojia za viwanda vya
ngazi tofauti katika uzalishaji wa
bidhaa na upana wa masoko.

Kuna viwanda vidogo ambavyo
kiutamaduni, teknolojia yake ina-
patikana katika Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (Sido), ila
katika mazingira ya utandawazi
kuna kinachoitwa kitalaamu ‘app’
(application) zinazoweza kutoka
popote na kubadili mazingira ya
uzalishaji kwa ngazi hiyo.

Teknolojia mpya zina tabia ya
kupunguza idadi ya wafanyakazi
wanaohitajiwa, hali inayoinua ku-
patikana faida.

Eneo moja linaloonekana

kuleta utata katika ushauri wa
teknolojia ya kutumia, ni kiwango
ambacho kinaweza kutolewa na
serikali kuwa viwanda vya ndani
vitamudu ushindani dhidi ya bid-
haa za kutoka nje.

Dk. Lugano anasisitiza hitaji
hilo ni muhimu katika kuendeleza
viwanda vilivyobinafsishwa na
kukwama, hasa ikizingatiwa nchi
za nje zinazalisha bidhaa nyingi
kuliko mahitaji yao.

Kutokana na hilo, anasema
wazalishaji hao wa kigeni, wana-
tafuta masoko mengine, ili wauze
bidhaa zao kwa ‘bei ya kutupwa.’

Watengenezaji wanafidiwa
kwa kiasi tu na serikali, kurudi-

sha gharama zao na viwanda
vya ndani ya nchi vishindwe ku-
mudu.

Ni hali inayotambuliwa kuwa
ni ‘ushindani usio haki’ na kuna
kanuni za biashara ya kimataifa
kuzuia hali hiyo, ila si rahisi kwa
nchi tofauti kukubaliana wapi
kuna msaada kwa kampuni
kuhujumu soko la viwanda vya
ndani inakopeleka bidhaa zake.

Nchi zinadhibiti hali hiyo kwa
kuweka viwango vikubwa vya
kodi, dhidi ya bidhaa kutoka nje
zinazouzwa kwa bei ‘poa’ katika
soko la nchini.

Wanaohitaji viwanda
vilindwe, ni wale walioajiri-
wa katika viwanda hivyo na
wanaoviendesha,wakati  walaji
kwa jumla wanafurahia bidhaa
nzuri tena za bei poa.

Utandawazi kimsingi ni maz-
ingira ambayo vizuizi vya kodi
za kuingiza vitu kwa dhamira
ya kulinda viwanda vya ndani
vinaondolewa, lakini si wataala-
mu wote wanaoafiki mwelekeo
huo, huku Dk. Lugano anasema
kulinda viwanda siyo hiari.

Nchi wanachama wa Jumuia
ya Afrika Mashariki (EAC) zili-
kubaliana mwaka 2016, kuwa
zingepunguza na kusitisha kabisa
uagizaji nguo zilizotumika ndani
ya miaka mitatu, ili kutoa nafasi
sekta ya viwanda katika eneo hilo
kujinasua.

Hata hivyo, alipoingia madara-
kani nchini Marekani mwanzoni
mwa mwaka 2017, Rais Donald
Trump kupitia utawala wake, al-
itoa angalizo kuwa suala hilo lina-
saidia wasiojiweza wanaosomba
nguo kama hizo na wafanyabi-
ashara, kulipia usafirishaji wake
na asilimia ndogo tu ya thamani
yake.

Licha ya taasisi hizo haziwak-
ilishi maslahi makubwa nchini
humo, zina wafuatiliaji wengi wa-
naochangia nani apigiwe kura,
tamko hilo likaondolewa ikabaki
Rwanda, peke yake kulitekeleza
na hivyo ikafutwa katika mpango
wa kuingiza bidhaa za Afrika bila
ushuru, Agoa.

e R T AT

Ng'ombe akichinjwa katika kiwanda cha nyama, kilichopo Sumbawanga.
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Na Mwandishi Wetu

SUALA la ushauri limekuwa
muhimu kwa vijana na kuwapatia
matokeo chanya, huku wengine
wakifanikiwa kuwa mfano wa kuig-
wa.

Baada ya kujengewa uwezo wa
kufikiri kwa mapana zaidi na ha-
timaye kufikia ndoto zao na hasa
kuwa na maisha bora katika jamii
Zao.

Hivi karibuni kampuni ya simu
iliamua kunufaika kuwekeza katika
programu ya ushauri, ikiwa sehemu
ya falsafa ya kampuni kuwajengea
vijana uwezo na kuwawezesha ku-
tumia fursa zilizopo.

Vijana waliopitia programu ya
ushauri wengi, wamefanikiwa na
mafanikio ya kujiamini zaidi na ku-
tamani makubwa katika maisha yao
ya baadaye.

Mfuko wa kijamii wa Vodacom
Tanzania Foundation unaozingatia
maendeleo ya kiteknolojia, kwa ajili
ya kuboresha maisha ya watu, kwa
kushirikiana na wadau wengine
nchini unashughulikia

Mwaka 2017 kampuni hiyo kwa
kushirikiana na taasisi nyingine,
waliendesha programu maalumu
iliyolenga kutoa ushauri na ku-
fundisha wanafunzi katika shule za
sekondari za Kibasila na Kilangalala,

husisha na kuhamasisha vijana na
kuwawezesha kujitambua, pamoja
na fursa zilizopo kufikia ndoto zao,
wachukue hatua ya kuwa wabunifu
na kugeuka hachu ya mabadiliko
katika jamii zao.

Programu hiyo ililenga kuwasaid-
ia wanafunzi kutengeneza mipango
ya maisha yao kwa siku zijazo na
ufahamu wa ajira, kisha inawaun-
ganisha na washauri ambao ni wa-
fanyakazi wa kampuni ya Vodacom.

WASHIRIKI

Zakia Mrisho (20), ni Mshiriki ka-
tika programu hiyo anayedai kuona
ndoto zake zinaelekea kutimia,
baada ya kushiriki katika programu
hiyo, anawahimiza wanafunzikatika
shule kadhaa za wilaya ya Kisarawe
anakotoka kuhusu umuhimu wa
elimu na fursa zilizopo.

Huyo ni mwasisi wa taasisi ya
Smart Heroes Foundation, ambayo
kazi yake kubwa ni kuwashauri vija-
na walioacha shule na ana mpango
wa kuandaa tovuti yenye taarifa
mbalimbali za uelimishaji vijana na
hasa wasichana.

Zakia anaeleza kufanikiwa
kutafutia wafadhili kwa ajili ya mas-
omo ya stashahada ya teknolojia ya
mawasiliano, ajiendeleze.

Albert Chinguile, ni mwanafunzi
kijana anayeshiriki katika pro-
gramu katika Shule ya Sekondari
ya Kilangalala, ana ushuhuda wa
matokeo chanya ya programu ya
ushauri kwa vijana.

Baada ya programu hiyo, Chin-
guile anasema alijikuta amebadili
mwelekeo wake wa kuikusudua
kuacha masomo ya sayansi, akiwa
mpya anayejiamini katika kupanga
malengo yake yajayo.

Kwa sasa, Chinguile ni mwa-
nafunzi wa mwaka wa tatu katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ka-
tika stadi ya Saikolojia ya Binadamu,
msingi wa kufika hapo ni ushauri

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kibasila, wakinolewa kwa mafunzo. PICHA: MTANDAO

ljue programu inayowafanya
vijana kujitambua kiuchumi
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“Programu ilikuwa na
manufaa kwani kuna
mambo mengi nime-
jifunza, kwa mfano,
namna wanavyofanya
uamuzi. Wachache
wanaonekana kuwa na
dhamira kimaisha huku
wengine wakionekana
kutokuwa na uhakika
wa kile wanachokihitaji
katika maisha yao.”

awa awali.

‘Kupitia programu hiyo maalumu
nilipata nafasi ya kufahamiana na
watu maarufu na taasisi mbalimbali
ikiwamo hii ya Bridge for Change
ambapo nafanya kazi kwa sasa,” Ch-
inguile anafafanua

MSHAURI PROGRAMU

Najenjwa Mbagga, ni mshauri ku-
toka kampuni ya Vodacom Tanza-
nia, aliyeshiriki katika programu hiyo
katika nafasi ya ushauri, anasema uli-
kuwa wakati mzuri kwake kubadilis-
hana mawazo na wanafunzi, hasa
wale wanaosoma sekondari za kata.

“Programu ilikuwa na manufaa
kwani kuna mambo mengi nimeji-
funza, kwa mfano, namna wanavyo-
fanya uamuzi. Wachache wanaone-
kana kuwa na dhamira kimaisha
huku wengine wakionekana kutoku-
wa na uhakika wa kile wanachokihi-
taji katika maisha yao.”

“Nilitarajia wengi wao kukubali
fursa hiyo ya mafunzo. Lakini wengi
walionekana kutotambua faida zina-
zotokana na programu hiyo. Wale
ambao walijiunga na programu
hiyo na wakaifuatilia kwa karibu
wameanza kuchukua hatua ili ku-
fikia ndoto zao,” anasema Mbagga.

Mbagga anaelezea kuwa kila
mmoja bila kujali taaluma yake, ana-
hitaji mshauri na kuna umuhimu wa
mpango wa ushauri kuanzia ngazi ya
darasa la kwanza.

“Kwa mtindo huu, watoto wetu
watakuwa na ufahamu ambao wa-
naupata katika hatua ya awali. Elimu
yetu inaweza kusonga mbele zaidi
kuliko mtu yeyote anavyotarajia,”
anasema.
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“Ndiyo maana kuwa

na mshauri ni jambo
lamuhimu sana ili
kuondoa hali ya vijana
kufanya mambo bila ku-
fikiri kwa undani, lakini
pia kutengeneza fursa
zenye mafanikio.”

Happiness Shuma, ni mshauri
mwingine anakotoka Mbagga, ana-
sisitiza umuhimu wa ushauri kwa
ajili ya kujenga maarifa na stadi
kutoka kwa mshauri kwenda kwa
mshauriwa.

Anaendelea: “Nilipata taarifa
mbalimbali na maarifa na kufahamu
suala zima la uhitaji wa ushauri ka-
tika jamii,” alisema.

WARATIBU PROGRAMU

Ochek Msuva, Ni Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Taasisi ya Bridge for
Change, anasema  ushirikiano
wake na kampuni hiyo ya simu,
umechangia kwa kiasi kikubwa
kuwafikia vijana 18,000 kwa kutoa
mafunzo kwa vijana 600 ndani ya
miaka mitatu iliyopita.

“Mpango huu ulitoa mchango
mkubwa sana, kwa sababu mara
nyingi vijana wako hatarini kufanya
uamuzi usiokuwa sahihi,;: anasema
Msuya na kuongeza:

“Ndiyo maana kuwa na mshauri ni
jambo la muhimu sana ili kuondoa
hali ya vijana kufanya mambo bila
kufikiri kwa undani, lakini pia kuten-
geneza fursa zenye mafanikio.”

Msuva, anaeleza kampuni anay-
otumikia ilihudumia mabhitaji yote
ya programu hiyo, ikiwa ni pamoja
na wafanyakazi wake kushiriki ka-
tika kufundisha na kuwashauri wa-
nafunzi.

Pia, mradi mwingine wa ‘Together
with Vodacom Tanzania Foundation’
ambao kwa kiasi kikubwa ulionye-
sha mafanikio ya kujenga maabara
tatu za kisayansi katika shule tatu
tofauti.
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Vijiji vya
Na Nebart Msokwa,
MBARALI

ONGOZI wa  vijiji
wameshauriwa kufua-
ta taratibu za kisheria
katika kugawa ardhi ya

Miongoni mwa mambo ya
kuzingatia ni kuwashirikisha
wananchi badala ya kujiamulia
wenyewe ili kuepuka kuibua
migogoro kati ya wananchi na
wawekezaji.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
Ofisa Mipango Miji kutoka ka-
tika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Enock Kyando, alipoku-
wa anatoa elimu ya matumizi
Uturo, Mtamba, Ukwama na Ka-
punga wilayani Mbarali.

Kando ambaye ni Mjumbe wa
Kamati Maalumu ya Uelimishaji
wananchi kuhusu umuhimu wa
uhifadhi na ujirani mwema, alise-

hadharishwa ugawaji ardhi

mwenyekiti ni kupokea maombi
ya wanaotaka kupewa ardhi na
kuitisha mikutano ya vijiji, ili wa-
nanchi wajadili na kuridhia ama
kutoridhia kugawa ardhi yao kul-
ingana na uhitaji.

“Msimamizi mkuu wa ardhi
na ndio wanaotakiwa kuamua
kumpa mtu mwingine ardhi yao
kwa gjili ya matumizi ambayo
wataona wao inafaa, kiongozi
ukifanya maamuzi mwenyewe
unasababisha migogoro,” alise-
ma Kyando.

Alisema kwa mujibu wa she-
kugawa ardhi isiyozidi hekta 50
kwa mtu mwingine na kwamba
ikizidi ukubwa huo zipo mam-
laka zingine ambazo zinahusika
na hivyo mhitaji wa ardhi hiyo

atatakiwa  kuziona.  Kuhusu
mpango wa matumizi bora ya
ardhi, Kando alisema kila ki-
bora ya ardhi kwa maelezo kuwa
utaratibu huo unasaidia kuon-
doa migogoro ya ardhi kwa kue-
pusha mwingiliano wa shughuli
za kibinadamu.

Alisema katika kipindi hiki
ardhi ni muhimu na inahitaji usi-
mamizi wa karibu, na kwamba
bila hivyo kuna hatari ya kutokea
vita ya wenyewe kwa wenyewe.

Vilevile, aliwashauri wananchi
kumiliki ardhi yao kisheria kwa
uhalali wa kuitumia kama dha-
mana wakati wanapokopa fedha
kwenye taasisi za kifedha.

Ofisa Ardhi wa Wilaya ya
Mbarali, George Mwaijobelo,
alisema wilaya hiyo imekuwa
ikikabiliwa na migogoro mingi

kutokuwa na matumizi bora ya

ardhi.
Alisema kutokana na elimu
ambayo kamati yao inaitoa kwa

matumizi bora ya ardhi.

“Ardhi yetu haiongezeki la-
kini binadamu tunaongezeka na
mifugo yetu inaongezeka, kwa
hiyo ni lazima tuwe na matumizi
bora ya ardhi kulingana na shu-
ghuli zetu za kiuchumi na Kki-
jamii,” alisema Mwaijobelo.

Alisema baadhi ya maeneo ya-
natakiwa kutengwa kwa ajili ya
kilimo, makazi, kuchungia mifu-
2o na shughuli zingine za kijamii
ikiwamo maeneo ya viwanda na
taasisi za Serikali.
hivyo waliishukuru Serikali kwa
kuanzisha utaratibu huo, wakise-
ma kuwa utawasaidia kumaliza
migogoro ya ardhi ambayo wal-
idai imezidi katika wilaya hiyo.

DC atoa elimu ya corona sokoni

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

KUTOKANA na tishio la virusi
hatari vya Covid -19 vinavyosaba-
bisha ugonjwa wa corona, Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya, William
Ntinika, ameanza kuingia kwe-
nye masoko mbalimbali ya Jiji
la Mbeya na Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya kutoa elimu ya
kujikinga na maambukizi.

Ntinika alianza utaratibu huo
juzi, ambapo amekuwa akiwae-
limisha wananchi mbinu mbal-
imbali za kujikinga na janga hilo
ikiwemo kuepuka kusalimiana
mikononi na kukumbatiana.

Akizungumza katika Soko la

nanchi wote wa Jiji la Mbeya ku-
hakikisha wananawa mara kwa
mara mikono kwa kutumia maji
yanayotiririka na sabuni.

Alisema wakazi wa Mkoa wa
Mbeya wana utamaduni wa ku-
salimiana mikononi na kukum-
batiana, hali ambayo alisema
ni hatari kutokana na tishio la
ugonjwa huo.

“Ugonjwa huo haujaingia
mkoani kwetu lakini kinga ni
bora kuliko tiba, hivyo nawaom-
ba epukeni sana huu ugonjwa,
fuateni maelekezo ya wataalamu
wa afya yanayotolewa kila siku,
humu kwenye masoko ni hatari
kwa sababu bado kuna miku-

sanyiko,” alisema Ntinika.

Alisema zoezi la kutoa elimu
ya ugonjwa huo litakuwa en-
delevu hasa kwenye maeneo
yenye mkusanyiko wa watu kwa
maelezo kuwa walianza kwenye
magari ya abiria na sasa wanaen-
delea kwenye masoko. Aliwataka
wananchi kupuuza michezo
inayofanywa na baadhi ya watu
wanaoigiza kuhusu ugonjwa huo
pamoja na kutoa taarifa za upo-
toshaji ambazo zinawafanya baa-
dhi ya watu kuacha kuchukua
tahadhari.

Baadhi ya wafanyabiashara
walisema pamoja na elimu wa-
nayopatiwa, lakini kuna tatizo
kwenye bidhaa wanazonunua

wakidai kuwa zinashikwashi-
kwa na watu wengi wakati wa
kununua.

Mmoja wa wafanyabiashara
wa nguo za mitumba katika Soko
la Sido, John Mtalike, alisema
wateja huwa wananunua nguo
hizo kwa kuchagua na kuzirudi-
sha ambazo hawana mpango wa
kuzinunua lakini wengine wa-
nakuja wananunua na kuondoka
nazo.

“Kinachotufanya tuendelee
kuuza ni dhiki tu ya maisha,
vinginevyo tulitakiwa tufunge
biashara zote kama ambavyo
nchi zingine zilivyofanya maana
tunaweza kuambukizana kupitia
bidhaa zetu,” alisema Mtalike.

Sababu
mrundikano
wa kesi
Kupungua

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

KAIMU Mkuu wa Mashtaka
Mkoa wa Mbeya, Lugano Mwak-
ilasa, amesema kuwa hali ya
mrundikano wa kesi imepungua
kwa kiasi kikubwa katika Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Kwa mujibu wa Lugano, hali
hiyo imetokana na uwapo wa
usimamizi thabiti wa mwenendo
wa kesi hizo.

Kauli hiyo alitoa jana wakati
akizungumza na Nipashe na
kubainisha kuwa kupungua kwa
mashauri hayo ya kesi kunato-
kana na ushirikiano mzuri wa
kushughulikia kesi hizo uliopo
kati ya wapelelezi wa kesi hizo,
waendesha mashtaka na mkemia
mkuu wa serikali kwa mkoa wa
Mbeya.

Alisema kwa sasa wanakesi
chache, ambazo hazizidi 16
ambazo zinatakiwa kujadiliwa
na kuwa hali ya kusikilizwa
kwa kesi mbalimbali inaendelea
vizuri kutokana na jitihada za
makusudi zinazoendelea kufany-
wa na mahakama hiyo katika
kupunguza mrundikano.

Alisema ofisi ya mwanasheria
wa serikali inawajibu wa kuwasi-
mamia wapelelezi wa kesi mbal-
imbali, pamoja na waendesha
mashtaka kwa lengo la kuhakiki-
sha upelelezi unakamilika kwa
wakati kwa kuzingatia sheria na
taratibu zilizopo za kimahakama.

“Unajua ofisi ya mwanasheria
wa serikali ina wajibu na nguvu
ya kuwasimamia wapelelezi na
waendesha mashtaka kwa lengo
la kuhakikisha upepelezi unaka-
milika kwa wakati ili shauri
liweze kusikilizwa kwa muda
mwafaka,” alisema Lugano.

Alisema ofisi ya mwanasheria
wa serikali ina nguvu na mam-
laka ya kuhakikisha kuwa kesi
mbalimbali zinakamilika kwa
muda unaotakiwa ili kuepukana
na mrundikano wa kesi bila va
sababu za msingi.

Pia Kaimu huyo Mkuu wa
Mashtaka Mkoa wa Mbeya
alisema uwiano wa kusikilizwa
kwa mashauri wa hapo awali ni
tofauti na sasa kwa kuwa kuna
mabadiliko ya mambo mengi ya
kimahakama ambayo yameweza
kufanyika kwa lengo la kupun-
guza mrundikano wa kesi ma-
hakamani.

Alisema kwa sasa hakuna tabia
ya maahirisho ya mashauri bila
sababu za msingi kwa kuwa
mfumo wa sasa, unawataka
wapelelezi wa kesi mbalim-
bali kuwasilisha ushahidi ulioji-
tosheleza dhidi ya washukiwa wa
kesi hizo ikilinganishwa na hapo
zamani na ambapo kesi nyingi
zilikuwa zikiahirishwa mara
kwa mara kutokana na kutokidhi
ushahidi.
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Waziri aagiza Kufanyike ukaguzi shule ya Bunge

Na Augusta Njoji, DODOMA
MJINI

AZIRI wa Elimu,
Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce
Ndalichako, ame-
waagiza watendaji wake kuanza
ukaguzi wa shule maalum ya wa-
sichana inayojengwa na Bunge,
ili kutoa ushauri utakaosaidia
usajili kufanyika kwa wakati.
Vilevile, ameahidi kuunga
mkono juhudi za wabunge katika
ujenzi wa shule hiyo inayojengwa

doma.
Prof. Ndalichako alitoa agizo
hilo jana alipotembelea shule

hiyo akiwa na Spika wa Bunge,
Job Ndugai, ili kujionea maende-
leo ya ujenzi wake.

Katika ziara hiyo, waziri huyo
aliwaagiza Kamishna wa Elimu,
Dk. Lyabwene Mtahabwa, na
Mkurugenzi wa Uthibiti Ubora
wa Shule, Euphrasia Buchuma,
kuanza hatua za ukaguzi wa
shule hiyo ili usajili ufanyike kwa
wakati pindi itakapokuwa im-
ekamilika. Alisema wizara itatoa
mchango katika kuunga mkono
ujenzi wa shule hiyo kwa kuwa
ni alama kubwa itakayoachwa
na Bunge la 11 linaloongozwa na
Spika Ndugai.

“Nimefarijika sana na kazi hii
yenye ubora wa hali ya juu na

nitaongea na wenzangu wizarani
ili tuone namna nzuri ya kutoa
mchango wetu ili kuunga mkono
kazi hii kubwa inayofanywa na
Bunge,” aliahidi.

Alisema mchango wao
utaangalia namna ya kuongeza
majengo kutokana na ukubwa wa
eneo inakojengwa.

“Natumaini tukiongeza majen-
go hayo, itaongeza idadi ya wa-
nafunzi watakaokuwa wanada-
hiliwa katika shule hii,” alisema.

Prof. Ndalichako alifurahishwa
namna Bunge hilo lilivyoamua
kujenga shule kwa ajili ya wa-
nafunzi wa kike ili wapate fursa
ya elimu.

Spika Ndugai alisema wabunge

wa Bunge la 11 wamejitolea ku-
changia ujenzi wa shule hiyo
pamoja na kufanya shughuli
mbalimbali za kuhamasisha
uchangiaji ili kutimiza lengo hilo.

Kiongozi huyo wa Bunge, alise-
ma shule hiyo itakuwa na miun-
dombinu yote na imezingatia vi-
wango na mwongozo wa serikali.

“Shule hii inatarajiwa ku-
chukua wanafunzi 320 wa kidato
cha tano na sita na ina miundom-
binu yote ikiwamo madarasa,
maabara, mabweni, bwalo la
kisasa la chakula, vyoo vya mfa-
no, ofisi za walimu, jengo la uta-
wala, maktaba yenye miundom-
binu ya Tehama na chumba cha
afya,” alisema.
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Spika wa Bunge, Job Ndugai (katikati), akiongozana na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako (kulia),
alipotembelea na kukagua ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana Bunge ya kidato cha tano na sita iliyopo Kikombo wilayani
Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Machinga watakiwa kuondoka barabarani

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodo-
ma, imewataka wafanyabiashara
wadogo, maarufu machinga, wa-
naofanya biashara zao kwenye
maeneo yasiyo rasmi ikiwamo
barabarani, kuondoka kwa kuwa
ni maeneo hatari kiusalama na
kiafya.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Ofisa Masoko wa Jiji hilo, James
Yuna, alipozungumza na vion-
gozi wa wafanyabiashara hao
kuhusiana na kampeni endelevu
ya kuwaondoa wale wote wanao-
panga biashara zao katika mae-
neo yasiyo rasmi.

Alisema maeneo kama bara-
bara za magari na watembea
kwa miguu, darajani na mitaroni
ni hatari kwao na wateja, hivyo
wafanye biashara kwenye mae-
neo yaliyotengwa kwa ajili ya
biashara hizo badala ya kuvamia
maeneo yasiyo rasmi kwao.

Aliwataka viongozi wao kush-
irikiana na jiji kutoa elimu, ili
kuondoa tatizo la kufanya biasha-
ra bila mpangilio wowote.

“Wengi wao wamepanga bi-
ashara kwenye maeneo yasiyo
rasmi kama vile mitaro ya maji,
madarajani na barabarani, nina-
chowaambia Halmashauri ya
Jiji kamwe haitakubali kuona

sheria na kanuni zinapuuzwa, ni
muhimu wakajiondoa wenyewe
kabla mali zao hazijaharibiwa
na kusababisha hasara kubwa
kwao,” aliagiza.

Ofisa huyo pia aliwataka wa-
fanyabiashara kufanya biashara
kwenye masoko yaliyoko karibu
kwenye kata zote kwa kuwa na-
fasi bado zinapatikana.

Katibu wa wafanyabiashara
hao, Victar Sijila, alisema kuwa
na vitambulisho vya machinga
isiwe sababu ya kukiuka sheria
na kanuni zilizowekwa na hal-
mashauri kwa kufanya biashara
bila mpangilio.

Alisema viongozi wanaunga

mkono operesheni ya kuwaon-
doa wale wote wanaokiuka sheria
na kanuni kwa kufanya biashara
kwenye maeneo yasiyo rasmi.
Katibu huyo alisema kuwa
baadhi ya wafanyabiashara hao
wamepanga bidhaa zao kwenye
maeneo hatarishi na hakuna
sababu ya kukaidi kuondolewa

kwenye maeneo hayo ambayo
si rasmi kwao kufanyia bi-
ashara.

Mweka Hazina wa Wafanyabi-
ashara hao, Enjoy Mlemwa, aliwa-
taka wamachinga kuwa waadilifu
katika kazi kwa kuheshimu mi-
paka ya maeneo wanayofanyia
biashara.

Akumbusha
watendaji
alichoagiza
Rais JPM

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara
ya Kilimo, Gerald Kusaya,
ameitaka menejimenti ya
wizara hiyo kufanya kazi
kwa bidii na kuzingatia
weledi katika kutekeleza
maagizo ya Rais John
Magufuli ya kuhakikisha
nchi inajitosheleza kwa
chakula.

Alitoa rai hiyo katika
hafla ya makabidhiano
rasmi ya ofisi na aliyekuwa
Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Mathew Mtigumwe,
yvaliyofanyika makao
makuu ya wizara, Mtumba

Kusaya alisema Wiz-
ara ya Kilimo inatakiwa
kuhakikisha Watanzania
wanakuwa na uhakika wa
chakula kwa kuzalisha
mazao kwa wingi na kwa
ubora.

“Kila mtumishi wa Wiz-
ara ya Kilimo ahakikishe
anafanya kazi kwa bidii na
weledi kutekeleza malengo
yote tuliyowekewa na Rais
John Magufuli kuhakikisha
nchi inakuwa na uhakika
na usalama wa chakula,”
alisema.

Kusaya alimshukuru
Mtigumwe kwa kazi nzuri
aliyoifanya kwa Wizara ya
Kilimo wakati wa uongozi
wake ikiwamo kupitia mab-
adiliko yaliyofanyika katika
idara na taasisi.

Mtigumwe alisema
anawashukuru watumi-
shi wote wa wizara hiyo
kwa ushirikiano waliompa
alipokuwa Katibu Mkuu na
anajisikia vyema kuona
wizara na taasisi zake wa-
nachapa kazi.

Alisema kero za sekta
ya ushirika na umwagiliaji
zinahitaji msukumo mkub-
wa kuzitatua ili taswira ya
Wizara ya Kilimo iendelee
kuwa nzuri.

“Ushirika bado ni tatizo,
nawaachia japo tulianza
mchakato wa maboresho
ya sheria endeleeni ili
wakulima wa Tanzania
wanufaike na jasho lao,”
alisema.

Akizungumza kwa niaba
ya wafanyakazi, Mkuru-
genzi wa Mipango Bora
ya Ardhi ya Kilimo, Paulo
Tarimo, alimshukuru Katibu
Mkuu aliyepita, Mtigumwe,
kwa ushirikiano na maele-
kezo aliyoyatoa wakati wa
utumishi wake.

Mkurugenzi huyo aliahidi
kwa niaba ya menejimenti
na watumishi wa wizara
ya kilimo kutoa ushirikiano
zaidi kwa Katibu Mkuu
Kusaya, ili malengo va taifa
yafikiwe.
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Bosi wizara
awapa neno
watahiniwa

Na Mwandishi Wetu,
UNGUJA

WANAFUNZI wanaota-
rajiwa kufanya mitihani
va kidato cha sita, nne
na pili mwaka huu, wam-
etakiwa kutumia dharura
ya kufungwa kwa shule
kujisomea vizuri wakiwa
nyumbani.

Rai hiyo ilitolewa jana
na Mkurugenzi wa Elimu
yva Sekondari katika Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo
yva Amali, Asiya lddi
[ssa, alipozungumza na
waandishi wa habari.

Alisema hakuna shaka
kwamba mitihani ita-
fanyika, lakini itatege-
mea hali ya maendeleo
ya Ugonjwa wa corona.

Alisema Kipindi hiki
ambacho shule zote
zimefungwa, ni wakati
mwafaka kwa wanafunzi
hao kujisomea majum-
bani na kubadilishana
maarifa katika masomo
yao ikiwa ni sehemu ya
maandalizi ya mitihani
va taifa.

Alisema huu si wakati
wa kupoteza kwa wa-
nafunzi bali ni fursa ny-
ingine ya kujisomea kwa
kutumia njia mbalimbali
ikiwamo ya mitandao.

"Wanafunzi wanaota-
rajiwa kufanya mitihani
va Kitaifa jaribuni ku-
tumia muda huu kuji-
andaa zaidi kwa aJ|I| ya
mitihani yenu kusoma
kwa njia mbalimbali
ikiwamo mitandaoni,”
alisema. Mkurugenzi
huyo alisema siri ya
kufaulu katika mitihani
ni kusoma na kufanya
maandalizi mazuri kwa

ajili ya mitihani husika.

Alisema wanafunzi
wanayo fursa nyingine
ya kujisomea na Kupi-
tia mitihani mbalimbali
iliyopita ya Baraza la
Mitihani la Taifa (Necta)
ambayo inapatikana
katika mitandao.

"Zipo njia na mbinu
mbalimbali ambazo
wanafunzi wanaweza
kuzitumia katika kip-
indi hiki ambacho shule
zimefungwa ikiwa ni
sehemu ya matayarisho
ya mitihani ya taifa,”
alisema.

Naibu Waziri wa Elimu
na Mafunzo ya Amali,
Simai Mohamed Said, ali-
wataka walimu kuongeza
juhudi ikiwa ni sehemu
ya maandalizi ya miti-
hani hiyo inayotazamiwa
kufanyika mwaka huu.

“Shule zimefungwa la-
kini masomo yanaende-
lea na zipo njia na mbinu
mbalimbali za kujisomea
ikiwa ni sehemu ya
maandalizi ya mitihani
ya taifa,” alisema.

Shein aonya ukaidi corona

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali

Mohamed Shein, ame-

wataka wananchi kua-

cha ukaidi na kufuata
maelekezo ya serikali kukabiliana
na virusi vya corona.

Dk. Shein alisema hayo ali-
potembelea eneo linalotarajiwa
kujengwa jengo la uchunguzi wa
maradhi makuu katika Taasisi ya
Utafiti wa Afya, Binguni wilayani
Kati Unguja.

Alisema katika kukabiliana na

virusi vya ugonjwa huo, serikali
tayari imetowa maelekezo kadhaa
ili kujikinga na virusi hivyo, akiwa-
taka wananchi kuacha ukaidi na
kutekeleza maelekezo ya kudumi-
sha usafi kama inavyoelekezwa.

Alisema virusi vya ugonjwa wa
corona ni janga la kimataifa na ni
maradhi yasiotaka mzaha na hay-
achagui aina ya mtu, hivyo ni vy-
ema wananchi wakaondokana na
ukaidi na kuzingatia maelekezo ya
serikali.

Rais Shein alisema serikali im-
eingia katika vita dhidi ya adui

asiyeonekana na ikalazimika
kuchukua hatua mbalimbali za
dharura ikiwamo kuzuia makon-
gamano na kuzifunga shule zote
na wanafunzi kukosa taaluma.

Alisema serikali  haiwezi
kuainisha ukubwa wa gharama
inazopoteza kutokana na hatua
ilizochukua katika kukabiliana
na virusi vya corona, sambamba
na athari za kiuchumi zitokanazo
na kuvurugika kwa sekta ya utalii,
ambayo huchangia asilimia 80 ya
fedha za kigeni.

Rais Shein pia aliwataka wa-

nanchi kuachana na upotoshaji
kupitia mitandao ya kijamii.

Alisema serikali itakamilisha
miradi yote ya maendeleo iliyoan-
zishwa, ikiwamo ya ujenzi wa ny-
umba Kwahani, Michenzani Mall,
barabara, Mahakama Kuu na min-
gineyo.

Waziri wa Afya, Hamad Rashid
Mohamed, alisema wizara yake
imejiandaa kikamilifu kushiriki-
ana na Serikali ya Watu wa China
katika dhana ya kukuza utaalamu
ili kuleta ufanisi wa maabara ita-
kayojengwa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akibadilishana mawazo na Waziri wa Afya, Hamad
Rashid Mohamed, wakati alipofanya ziara ya kuangalia ujenzi wa maabara ya uchunguzi na utafiti wa virusi katika eneo la Binguni,
Wilaya ya Kati Mkoa wa Kusini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mahakama Kuu vyasitisha shughuli mwezi mmoja

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

MAKAHAMA Kuu Zanzibar,
imesitisha usikilizaji wa kesi zote
kwa muda wa siku 30 kuanzia
jana hadi Aprili 24 mwaka huu,
ikiwa ni tahadhari ya kujikinga na
mlipuko wa ugonjwa wa corona.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Mrajis wa Mahakama
Kuu Zanzibar, Muhamed Ali Mu-

hamed, alisema kesi ambazo ziko
katika hatua ya kusikilizwa, ma-
hakama itawaruhusu mawakili
au wenye kesi kuwasilisha kwa
maandishi.

Alisema mahakama zitashu-
ghulikia kesi za dharura na kwa
washtakiwa wenye kesi nzito na
maombi ya dhamana, mwom-
baji na wakili wake au kwa ombi
la dhamana, wadhamini ndiyo

watakaoruhusiwa
hakamani.

Mrajis huyo alisema kwa ma-
kosa yenye dhamana, majaji na
mahakimu wanatakiwa kutoa
dhamana yenye masharti nafuu
ili kupunguza mrundikano katika
magereza kipindi hiki cha mlipu-
ko wa ugonjwa huo.

“Katika kipindi hiki watendaji
wote wa mahakama wataendelea

kuingia ma-

kuwapo kazini. Hata hivyo, kumbi
za mahakama (open court) hazi-
tatumika,” alifafanua.

Alisema majaji na mahakimu
wenye hukumu na uamuzi, watat-
umia kipindi cha sasa kuzikamili-
sha.

“Zaidi ya mwongozo uliotole-
wa, sanitizers na hatua nyingine
za kinga zinawekwa mahakamani
hapa,” alisema.
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Serikali
yamwaga
maelfu
vitabu
shuleni

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Mji wa
Kahama mkoani Shinyanga,
imepokea na kugawa vitabu vya
masomo mbalimbali vikiwamo
Vya masomo ya sayansi vya
mtaala mpya katika shule za
msingi 72.

Vitabu hivyo zaidi ya 22,553
vimegawiwa ili kuongeza ufaulu
wa wanafunzi wa shule hizo.

Vitabu hivyo vimetolewa na
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, huku zaidi ya vitabu
hivyo 20,188 vikiwa vya darasa
la sita na miongozo kwa walimu.

Awali walimu walikuwa waki-
andaa masomo kwa kutumia vi-
tabu vilivyopo kwenye mitandao.

Akigawa vitabu hivyo, Ofisa
Elimu (Vifaa na Takwimu) wa
shule za msingi katika Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama,
Sadick Juma, alisema kila mwa-
nafunzi atapatiwa kitabu na
atakayepoteza, mzazi au mlezi
atawajibika kukilipa au kukireje-
sha kabla ya muhula haujamal-
izika.

Aidha, alisema wamegawa
vitabu vya mtaala mpya vya
masomo vya Kiswahili, Hisabati,
Sayansi na Teknolojia, Maarifa
ya Jamii, Uraia na Maadili na vya
lugha ya Kiingereza, na kwamba
kila somo ni vitabu 2,884 kwa
darasa la sita pekee sawa na
vitabu 20,188.

Pia, alisema kwa darasa la
awali wamegawa vitabu 242 kwa
kila somo la Hisabati, Kuandika,
Kusoma, Michezo na Sanaa, huku
darasa la pili wamegawa vitabu
223 vya masomo ya Afya na
Mazingira, Hisabati, Kuandika,
Kusoma na Michezo na Sanaa.

“Kama mwanafunzi anaweza
kutunza daftari la darasa la
kwanza mpaka anafika darasa
la saba bado anakuwa nalo, basi
akipatiwa kitabu hiki ataweza
kukitunza..kwa mwanafunzi
atakayepoteza kitabu hiki,
mzazi wake au mlezi atawajibika
kukilipa,” alisema Juma.

Aliongeza: “Lengo la kugawa
vitabu hivi kwenye shule zetu za
msingi zote 72 ni kuhakikisha vi-
faa vya kujifunzia kwa wanafunzi
na vitabu vya miongozo kwa wal-
imu zinapatikana na kuwapun-
guzia gharama walimu kuandaa
masomo kwa njia ya mitandao.”

Akizungumza kwa niaba va
walimu wakuu, Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Malunga,
Beatrice Katama, alisema kuwa
vitabu hivyo vitasaidia kuondoa
changamoto ya ukosefu wa vi-
tabu vya masomo ya sayansi vya
mtaala mpya hasa kwa darasa la
sita, awali na darasa la pili.

Mama asakwa tuhuma
kumtupa mtoto chooni

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

ESHI la Polisi mkoani
Rukwa linamsaka mwan-
ambke asiyefahamika kwa
tuhuma za kujifungua
watoto mapacha kisha kumtum-
bukiza chooni mmoja wao na
kutokomea kusikojulikana.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kamanda wa Polisi
mkoani Rukwa, Justine Masejo,
tukio hilo lilitokea Machi 22

cha Namlangwa, Kata ya Lyowa,
Tarafa ya Matai Wilaya ya Kal-
ambo.

Alisema kuwa siku hiyo mwa-
nambke aliyefahamika kwa jina la
Venerenda Maembe (65) aligun-
dua kuwa kuna mtoto mchanga
ametupwa ndani ya shimo la
choo chake na mtu asiyefaha-
mika.

Baada ya kubaini hilo, ali-
omba msaada kwa majirani na
walipofika walifanya jitihada za
kubomoa choo hicho na kufani-
kiwa kumtoa mtoto huyo, lakini

alikuwa ameshafariki dunia ku-
tokana na kushindwa kupata
msaada wa haraka.

Hata hivyo, kamanda huyo
alisema hakuna mtu aliyekamat-
wa kutokana na tukio hilo, la-
kini kuna mwanamke aliyekuwa
amejifungua watoto mapacha
ya tukio hilo.

Alisema walipomfuata al-
ipokuwa akiishi karibu na tukio
hilo, walikuta nyumba yake
mlango uko wazi bila yeye ku-
wapo. Kamanda Masejo alisema

baada ya kuingia ndani ya ny-
umba hiyo walikuta mwanamke
huyo ameshahama kwenye ny-
umba aliyokuwa amepanga bila
kuwaaga majirani.

Kutokana na kitendo hicho,
alisema Jeshi la Polisi linahisi
kuwa ndiye aliyehusika kum-
tupa mmoja kati ya watoto hao
akihofia ugumu wa maisha na
namna ya kuwalea.

Alisema polisi wanaendelea
kumsaka mwanamke huyo na
atakapokamatwa, atafikishwa
mahakamani.

Baadhi ya walimu wakuu wa shule za msingi za Halmashauri ya Mji wa Kahama, wakichukua vitabu vya mtaala mpya kwa ajili ya
wanafunzi wa darasa la sita, awali na darasa la pili vya masomo mbalimbali katika halmashauri hiyo, mkoani Shinyanga juzi, vilivyo-
tolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. PICHA: SHABAN NJIA

TPSF yapongezwa angalizo ajira

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI kadhaa
nchini wamepongeza angalizo
lililotolewa na Taasisi ya Sekta
Binafsi (TPSF) kwa waajiri kuwa
maambukizi na kuenea kwa co-
rona lisichukuliwe kama kisin-
gizio cha kuwapunguza wafan-
yakazi kiholela.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wafanyakazi  wengi
wamepongeza hatua ya taasisi
hiyo kutoa angalizo mapema
kabla ya kuenea maambukizi
mengi kwani waajiri wengi wa-
siowaaminifu hupenda kutumia
majanga  kupunguza wafan-
yakazi kama hatua ya kupam-
bana na athari za kutokea janga.

“Kama mfanyakazi nimefari-
jika sana na tamko au angalizo
la TPSF na kuungwa mkono na
Chama cha Waajiri Tanzania
(ATE) kuwa wapo waajiri wengi
katika sekta binafsi watakao-
tumia corona kama sababu ya
kupunguza au kubana maslahi
ya wafanyakazi,” alisema Seif
Almas, mfanyakazi wa kiwanda
wa kimoja cha kutengeneza
laam jana.=

Neema Joram wa kiwanda
cha kutengeneza vifaa vya
ujenzi eneo la Mikocheni,
alisema angalizo limetolewa
wakati muafaka, huku serikali
ikiendelea kutoa mwongozo wa
kujikinga na hatua mbalimbali

zinazochukuliwa  kukabiliana
na maambukizi kuenea nchini.
“Angalizo la TPSF kwa waajiri
siyo kwamba linaleta ahueni
kwa wafanyakazi tu bali hata
nchi kwa ujumla ambayo im-
ekuwa ikipata kodi kupitia
mishahara ya wafanyakazi,
viwanda, mashirika na taasisi
mbalimbali,” alisema Neema
na kuwataka Watanzania kufan-
yakazi kwa bidii na kuzingatia
kinga dhidi ya maambukizi.
Hivi karibuni, TPSF iliandaa
mkutano na vyombo vya habari
kuelezea dhamira yake ya dhati
kuunga mkono na kuipongeza
serikali kwa hatua na mikakati
madhubuti iliyochukua mpaka
sasa kukabiliana na maambuki-

Zi ya corona.

Mkutano huo ambao uliongo-
zwa na Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo, Angelina Ngalula, aliwaon-
ya waajiri nchini kuchukua
tahadhari ya maambukizi ya
corona na kwamba kusiwe na
visingizio vya kupunguza wa-
fanyakazi kutokana na mlipuko
wa ugonjwa huo sehemu mbal-
imbali duniani.

Alisema TPSF imeunda
kamati maalumu kushughulikia
suala la corona ambapo im-
ejielekeza zaidi katika mambo
makuu matatu ikiwapo kutoa
elimu ya kutosha kwa jamii kwa
mujibu wa muungozo na maele-
kezo ya serikali kupitia Wizara

ya Afya.



oo NIPASH@ 25

HABARI KIMATAIFA

BN Wafungwa 4,000 waachiwa huru
kuepuka maambukizi ya corona

Ofisa FBI
afariki
dunia
akKiwa jela

TEHRAN, Iran

OFISA wa Shirika la Ujasusi la
Marekani (FBI), Robert Levin-
son, ambaye alitoweka katika
mazingira ya kutatanisha mwa-
ka 2007 nchini Iran, amefariki
dunia akiwa Kizuizini nchini
humo familia yake imesema.

Rais wa Marekani, Donald
Trump hajathibitisha rasmi
kifo chake, lakini alisema kuwa
inawezekana kuwa amefariki
dunia.

“Hawajatueleza kuhusiana na
kifo chake, lakini watu wengi
wanaamini kuwa taarifa hiyo ni
sahihi, ni jambo la kusikitisha,
inatia huzuni, alikuwa mgonjwa
kwa miaka kadhaa,” alisema
Rais Trump huku akikiri kwam-
ba alishindwa kumrudisha
nchini Marekani.

Rais Trump alisema hivi
majuzi alipokea habari kutoka
kwa maofisa wa Marekani
ambao walikuwa wasimamizi
wake kwamba Robert Levinson,
amefariki dunia akiwa Kizuizini
baada ya kuzuiliwa kwa miaka
kadhaa na mamlaka nchini Iran.

Hata hivyo haikutolewa
sababu au tarehe ya kifo cha
Levinson, lakini familia yake
imebaini kuwa kifo chake
kilitokea kabla ya janga la
UgONjwa wa Virusi vya corona.

RFI

“Hawajatueleza

kuhusiana na kifo
chake, lakini watu
wengi wanaamini
kuwa taarifa hiyo

ni sahihi, ni jambo

la kusikitisha, ina-

tia huzuni, alikuwa
mgonjwa kwa miaka
kadhaa,” alisema Rais
Trump huku akKiKiri
kwamba alishindwa
kumrudisha nchini
Marekani.

ADDISABABA, Ethiopia

ZAIDI ya wafungwa 4,000
wameachiwa huru nchini Ethi-
opia ikiwa ni hatua ambayo
serikali imechukua ili kudhibiti
maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona.

Mwanasheria Mkuu wa Ethio-
pia, Getachew alisema Jumatano
kuwa wafungwa wote walioad-
hibiwa kwa kesi ndogo na wa-
nawake ambao wana watoto
ndiyo watakaoachiwa huru.

Getachew alieleza kuwa wa-

geni ambao walishtakiwa kwa
makosa ya usafirishaji haramu
na dawa za kulevya wataachiwa
huru pia na kurudishwa katika
nchi zao.

Miongoni mwa walioachiwa
huru ni mhariri wa habari na
mwandishi wa jarida, Fekadu
Mahtemework wa nchi hiyo
ambaye alirejea nchini Ethiopia
baada ya Waziri Mkuu, Ahmed
Abiy kuingia madarakani mwa-
ka 2018 wakati ambao maelfu
ya wanasiasa waliachiwa huru
na hali ya taifa kuwa kwenye
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dharura kusitishwa huku vyama
vya kisiasa vikivunjwa.

Lakini mwandishi huyo ali-
baki na mashtaka ya kukwepa
kodi hivyo kuadhibiwa kifungo
cha miaka saba tangu Oktoba
mwaka jana.

Hatua nyingine ambazo Ethio-
pia imezichukua kukabiliana na
maambukizi ya corona ni wafan-
yakazi wengi kufanya kazi nyum-
bani pamoja na kufunga mipaka
yake yote.

Abiria wote wanaowasili Ethi-
opia wanapaswa kukaa karan-

tini kwa muda wa siku 14 katika
hoteli ambazo zimechaguliwa
na mamlaka.

Raia wa Ethiopia ambao
watashindwa kulipia gharama
za karantini, serikali imesema
itagharamia.

Zaidi ya wasafiri 400 wamean-
za kukaa katika karantini kwa
lazima, kwa mujibu wa Wizara
ya Afya nchini humo. Taifa hilo
limefunga kumbi zote za starehe
za usiku. Mpaka sasa Ethiopia
ina wagonjwa 12 wa Covid-19.

BBC

Mmoja wa wananchi wa Afrika Kusini akinunua mahitaji ya bidhaa kwa wingi katika moja ya maduka makubwa ikiwa

ni hofu ya ugonjwa wa virusi vya corona. PICHA: REUTERS

Mawaziri wakuu wastaafu wahukumiwa jela miaka 27

ALGIERS, Algeria

zimepunguzwa.

minne.

MAHAKAMA ya Rufani ya Algeria imewa-
hukumu mawaziri wakuu wastaafu wa nchi
hiyo, Abelmalek Sellal na Ahmed Ouyahia
kwenda jela miaka 27 kwa makosa ya ufisadi.

Watuhumiwa hao wanashtumiwa kuhusi-
ka katika kashfa ya magari na ufadhili har-
amu wa kampeni ya mwisho ya aliyekuwa
Rais wa Algeria, Abdelaziz Bouteflika, kama
walivyofanya viongozi wengine wakubwa
20.

Lakini adhabu za baadhi ya viongozi hao

Abelmalek Sellal alihukumiwa miaka 15
na Ahmed Ouyahia alihukumiwa miaka 12,
lakini washtakiwa wengine wenye ushawishi
mkubwa wakati huo wamejikuta adhabu zao
zikipunguzwa.

Hukumu ya kifungo cha miaka 10 katika
mahakama ya mwanzo iliyotolewa dhidi ya
mawaziri wawili wa zamani wa viwanda im-
epunguzwa.

Hukumu ya Rais wa zamani wa shirika
kubwa la waajiri nchini Algeria, Ali Haddad,
imepunguzwa kutoka miaka saba hadi

Kwa jumla, ni karibu viongozi wa zamani
wa kisiasa, matajiri wakubwa wenye ush-
awishi na maofisa wakuu kuhukumiwa na
Mahakama ya Rufani tangu mwanzoni mwa
mwezi huu.

Wanatuhumiwa kufadhili kampeni ya
uchaguzi kwa muhula wa tano wa Abdelaziz
Bouteflika mwaka 2019, na ubadhirifu katika
sekta ya viwanda na magari.

Hata hivyo, mahakama hiyo imewapa siku
nne za kukata rufani kwenye Mahakama ya
Juu zaidi nchini humo. RFI

Aliyekiuka amri ya kukaa nyumbani aliwa na mamba

KIGALI, Rwanda

MWANAUME mmoja nchini
Rwanda ambaye alikiuka amri ya
kukaa nyumbani ambayo inaen-
delea kutekelezwa nchini humo
na kuamua kwenda kuvua samaki
ameuawa na mamba.

Taarifa iliyotolewa na Meya wa
Wilaya ya Kamonyi ilimtaja mtu
huyo kuwa ni Alice Kayitesi na
kwamba tukio hilo lilitokea Ju-
matano asubuhi katika mto Nya-
barongo.

“Alikuwa amekiuka sheria ya
kukaa nyumbani, alikuwa ni mion-
goni mwa watu wachache hapa
ambao hawaonyeshi ushirikiano
katika sheria hii ya kukaa nyum-
bani ili kuzuwia kusambaa kwa
ugonjwa wa virusi vya corona,”
alisema Kayitesi.

Serikali ya Rwanda iliweka amri
ya kukaa nyumbani kwa wananchi
wake Jumapili kutokana na kue-
ndelea kuongezeka kwa kasi ya
ugonjwa wa virusi vya corona.

Rwanda imethibitisha kuwa na

watu 40 walioathirika na maam-
bukizi ya ugonjwa huo, idadi hiyo
ikiwa ni ya juu zaidi kuliko mataifa
mengine ya Afrika Mashariki.

Kufungwa kwa shughuli za
kiuchumi katika nchi hiyo kume-
waathiri watu wengi wenye kipato
cha chini.

Serikali imesema kuwa itawa-
saidia wale wanaohangaika wakati
wa hatua kali za kudhibiti maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Wakati huohuo, idadi kubwa
ya polisi wamesambazwa katika

maeneo mbalimbali ya Rwanda ili
kuhakikisha watu wanatekeleza
amri ya kukaa nyumbani, kwa ajili
ya kudhibiti maambukizi ya virusi
vya corona.

Wale ambao wametajwa kuwa
ni wafanyakazi muhimu, kama vile
madaktari na wauguzi, wafanyaka-
zi wa maduka ya jumla na waandi-
shi wa habari, wanaruhusiwa ku-
toka nyumbani.

Jumatatu, polisi walimpiga risasi
na kumuua mwanaume mmoja
maeneo ya Jiji la Kigali ambaye

walisema alikiuka amri ya kukaa
nyumbani.

Polisi walisema kuwa alikua
anajaribu kupigana na maofisa wa
Jeshi la Polisi.

Kumekua na ripoti za wafan-
yakazi wanaotembeza bidhaa zao
mtaani ambao kwa sasa hawana ki-
pato wanaojaribu kutoroka kutoka
mji mkuu Kigali kujiunga na familia
zao zilizoko vijijini, wanaotembea
mwendo mrefu kutokana na ku-
pigwa marufuku kwa usafiri wa
umma. BBC
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya TPB, Sabasaba Moshingi (kulia), akikabi-
dhi sehemu ya mifuko ya saruji tani 10, kwa Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali
yva Rufani ya Bugando, Profesa Abeli Mkubi, jijini Mwanza jana, kwa ajili ya
kusaidia ujenzi wa wodi ya wagonjwa wa saratani hospitali hapo. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Afungwa miaka 15 jela
udhalilishaji kingono

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kigoma
imemhukumu mwanaume wa miaka
23 kwenda jela miaka 15, fidia ya Sh.
500,000 na viboko vitatu baada ya
kukiri kosa la udhalilishaji wa kingono
dhidi ya binti mwenye umri wa miaka 16
anayefanya kazi za ndani.

Kesi ya udhalilishaji wa kingono
namba 31 ya mwaka 2020 inayomka-
bili Mohamed Athumani, imesikilizwa
kwa mara ya kwanza katika mahakama
hiyo. Akisoma maelezo ya awali, Wakili
wa Serikali Benedict Kivuma, mbele ya
Hakimu Mfawidhi wa mahakama hiyo,
Kenneth Mutembei, alidai mshtakiwa
alitenda kosa hilo Januari 7, mwaka huu
katika eneo la Mji Mwema.

Kivuma alidai, kwa mujibu wa mael-
ezo ya aliyetendewa kosa, mshtakiwa
alikuwa akimtaka kimapenzi kwa muda
bila mafanikio na siku ya tukio akiwa
ameagizwa dukani alimvuta kwa ngu-
vu na kumpeleka kwenye chumba cha

mlinzi karibu na alipokuwa akipita, ki-
sha kumwingizia vidole sehemu za siri
kinyume cha sheria.

Hakimu alipomuuliza mshtakiwa
kama ni kweli alitenda kosa hilo, naye
akakiri mbele ya mahakama hiyo kuwa
alitenda tukio hilo na kuomba kusame-
hewa.

“Ni kweli nilitenda tukio hilo naomba
kusamehewa kwa kuwa ni kosa langu la
kwanza na pia ninategemewa na mke,
watoto na wazazi wangu,” alisema.

Baada ya utetezi huo Wakili wa Seri-
kali Benedict Kivuma, aliiomba ma-
hakama hiyo kutoa adhabu kali ili iwe
fundisho kwa wote wanaofanya vitendo
vya udhalilishaji wa kingono.

Hakimu Mutembei alisema adhabu
ya kosa hilo ni miaka 15 hadi 20 ila kwa
kuwa hajaisumbua mahakama hiyo
kwa kukubali kosa baada ya kufikishwa
mahakamani kwa mara ya kwanza, an-
amhukumu miaka 15 jela, fidia ya Sh.
500,000 na viboko vitatu.

Makada CCM kikaangoni Mara

Na Ambrose Wantaigwa, MUSOMA

TAKRIBANI miezi saba kabla ya kufanyika
kwa uchaguzi mkuu, Kamati ya Maadili ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) mkoani Mara
imewahoji makada wake kadhaa kwa tuhu-
maza kukiuka taratibu za uchaguzi.

Miongoni mwa wanaodaiwa kuhojiwa ni
Naibu Waziri wa Tamisemi, Mwita Waitara,
ambaye ameshaonyesha nia ya kugombea
ubunge Tarime Vijijini.

Hata hivyo hakuna taarifa rasmi iliyotole-
wa kwa waandishi wa habari

siku ya juzi kuhusu adhabu wala uamuzi
uliofikiwa katika kikao hicho kilichofanyika
katika ofisi zake mjini Musoma.

Awali viongozi wa CCM ngazi ya mkoa
walieleza kwamba Waitara alikuwa akika-
biliwa na tuhuma mbalimbali zikiwamo za
kuanza kampeni kabla ya wakati kinyume
cha utaratibu, tuhuma ambazo hata hivyo,
amekuwa akizikanusha mara kwa mara.

Wengine ni Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya

Serengeti, Jacob Bega na Katibu wake, ambao
hata hivyo, tuhuma dhidi yao hazikufahami-
ka mara moja.

“Ni kweli niliitwa na Kamati ya Maadili Mu-
soma na kuhojiwa, hii ni

hatua ya kwanza kuna hatua nyingine na
siwezi kuweka wazi mambo ya

ndani ya chama kwa kuwa kuna utaratibu
wa kutoa taarifa kwa vyombo vya habari,”
alisema Bega kwa njia ya simu.

Kwa upande wake Waitara anadai safari
zake nchi nzima ukiwamo mkoa wa Mara
zinatokana na nafasi yake ya naibu wa-
ziri kutekeleza majukumu yake ya kukagua
utekelezaji wa miradi ya maendeleo pamoja
na kuhimiza utekelezaji wa ilani ya uchaguzi
ya CCM. Waitara aligombea jimbo la Tarime
2010 kupitia Chadema na kupoteza

kwa Nyambari Nyangwine wa CCM. Hata
hivyo, alifanikiwa kushinda

Jimbo la Ukonga 2015 kupitia Chadema
kabla ya kuhamia CCM na kushinda tena jim-
bo hilo mwaka jana katika uchaguzi mdogo.

Wahukumiwa faini mil.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imewahukumu wafanya-
biashara wawili kutumikia ki-
fungo cha nje cha mwaka mmoja
na kulipa faini ya Sh. milioni 230
baada ya kukiri kosa la kukutwa
na mazao ya misitu aina ya ma-
g0go.

Kadhalika, Mahakama hiyo
imetaifisha magogo hayo yenye
thamani ya Sh. milioni 505.1
kuwa mali ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
waliyokutwa nayo washtakiwa
hao, Manish Khattar na Rajesh
Velram.

Hukumu hiyo ilisomwa jana
na Mahakama hiyo iliyoketi
bandari kavu ya Mamlaka ya
Bandari Tanzania (TPA) Ubungo
Mkazi Mkuu, Janeth Mtega.

Hakimu alisema washtakiwa
wametiwa hatiani kwa kosa la
kupatikana magogo ambayo ni
mazao ya misitu isivyo halali.

Alisema kufuatia kosa hilo,
anawahukumu kila mmoja kuli-
pa faini ya Sh. milioni 115 na
kutumikia kifungo cha nje cha
miezi 12 kwa kutotakiwa ku-

fanya kosa lolote la jinai katika
kipindi hicho.

Washitakiwa hao wanadaiwa
kati ya Januari 15, 2015 na Ok-
toba 31, mwaka huu, katika eneo
la NASACO, Ilala jijini Dar es Sa-
laam, kwa pamoja walikutwa na
magogo hayo bila kuwa na kibali
kutoka Wakala wa Misitu Tanza-
nia (TFS).

Hata hivyo, washtakiwa hao
walilipa faini hiyo baada ya ku-
fikia makubaliano na Mkurugen-
zi wa Mashitaka (DPP), Biswalo
Mganga, ambapo awali walikuwa
wakikabiliwa na mashtaka saba.

Washtakiwa hao baada ya ku-
fanya mazungumzo na DPP, wali-
futiwa mashtaka sita yakiwamo
ya kuongoza genge la uhalifu,
kughushi, kutakatisha fedha na
kukwepa kodi kisha kubakiwa
na shtaka moja la kupatikana na
mazao ya misitu aina ya magogo.

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, upande wa utetezi
uliiomba mahakama hiyo kutoa
adhabu nafuu kwa washtakiwa
kwa madai wana familia zina-
zowategemea, ni wakosaji wa
mara ya kwanza na wamekiri
makosa yao bila kiisumbua ma-
hakama.

1230/-, kifungo cha nje

Hukumu
hiyo ili-
somwa jana
na Mahaka-
ma hiyo
iliyoketi
bandari
kavu ya
Mamlaka
ya Bandari
Tanzania
(TPA) Ubun-
es Salaam
chini
Hakimu
Mkazi
MkKuu,
Janeth
Mtega.

To: FRANK MICHAEL MREMA,
P O BOX 70036,
Dar Es Salaam.
(The Mortgagor)

sue you in court.

FOR MAENDELEO BANK PLC
(THE MORTGAGEE)

Served upon me at Dar es Salaam this

Signature of borrower/Spouse/local authority/Guarantor l} P!

Land Form No. 54 A
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

THE LAND ACT, 1999
(No. 4 of 1999)
DEFAULT NOTICE
(Under Section 127)

Title No 78378,

Plot
Block D,

No 96,

Shariff Shamba Area,

llala Municipal,
Dar Es Salaam.

Dated at Dar Es Salaam this |9th day of March 2020.

p.O. Box g16.F

19 MAR 2020 & |

CC; LILIAN LAWRENCE SHAYO T/A NEW PAN GENERAL TRADING/CO.!

That be notified of the default to honor your obligations, covenanted under the mortgage with
Maendeleo Bank PLC, whereby you have guaranteed NEW PAN GENERAL TRADING CO.
who have failed to repay the loan facilities on due dates to the extent that, as of March |9th,
2020 the outstanding balance is Tzs 107,540,281.44

You are hereby required to pay the said Tzs 107,540,281.44 so as to rectify the said default.
Please be informed that penalties and interest accrues daily

Be further notified that in the event you do not rectify the default stated above within Sixty
(60) days from receipt of this notice, we may exercise our right to sell the mortgaged
property/land cited above, or appoint a receiver, or lease the property, or enter possession or

215682902
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

VIWANJA VINAUZWA, Headline
block vya viwanja vine inauzwa,
Viko mbweni mpiji karibu na Shule
ya Sekondari Mpiji . Eneo zaidi ya
heka moja ) 4220 Sg mt . Viwanja
Surveyed. Simu: 0711 506758
0787 445506, 0679 041220

REGISTRATION OPPORTUNITIES

KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL
announces registration opportunities

located at salasala

for Nursery and Primary School
students. Call: 0713 327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

Jamhuri ya Muungano Wa Tanzania
Baraza LA ardhi Nyumba Wilaya ya Morogoro.
Maombi na.l 16 ya mwaka 2018.
CRDB BANK PLC.......MLETA MAOMBI
DHIDI YA
MSAFIRI MACHUZA SINGILA.........
MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
MSAFIRI MACHUZA SINGILA.

Popote ulipo unaarifiwa ufike ktk baraza la ardhi na
Nyumba la wilaya ya Morogoro tarehe
29/04/2020.Wewe mwenyewe binafsi au mtume
mwakilishi wako bila kukosa ambapo MAOMBI
yamepangwa kutajwa.

Endapo hautaudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wangu Leo tarehe
25 mwezi 03 mwaka 2020.

ENFRLIN
BARATA L& AEDHI HA NTUMSA (W]
MORD

156817

GO PAMOJA COMPANY LIMITED
REGISTRATION NUMBER: 141025236
P.0.BOX 71995 DAR ES SALAAM

NOTICE OF RESOLUTION
TO WIND UP VOLUNTARILY

Pursuant to section 334(l) of the
Companies Act Cap 212(2002) we hereby
GIVE NOTICE to the public that on
23rd  March 2020 the members of|
GOPAMOJA COMPANY LIMITED resolved
to wind up the company voluntarily
pursuant to section 333(l)(b) of the
Companies Act.

156821

NEEMA SHUKURU MOHAMED
FORAND ON BEHALF OF GOPAMOJA
COMPANY LIMITED PO.BOX 71995,
DAR ES SALAAM
BOARD CHAIRPERSON

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ZAWADI ELLY MGENI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari iliyokuwa na
namba ya usajili T 954 AQJ
yenye chasis namba
FK337D55072 injini namba
60167660202. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
TaarifayaPolisi:
IR/TR/RB/880/2020.

215682502

KUPOTEA KWA KADI

Mwanaisha Amani
Mndeme anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya TOYOTAISIS
yenye usajili wa namba
T 976 DEY iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochocte cha Polisi.
Polisi Taarifa :
DAR/KIJ/RB/266727/2020

115682202

Nip

www.ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BAYERN DORTMUND KUKATWA
MISHAHARA KISA VIRUSI CORONA

MUNICH, Ujerumani

WACHEZAJI na Wakurugenzi wa Bayern
Munich na Borussia Dortmund wamekubali
kukatwa mishahara yao kwa muda kwa
sababu ya mlipuko wa virusi vya corona.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga, wamebainisha kwamba ua-
muzi huo ni kwa ajili ya kuwasaidia kifedha

waajiriwa wengine kwenye klabu hizo waka-
ti huu wa mlipuko wa virusi vya corona.
Wachezaji wa klabu ya Union Berlin, in-
ayoshika nafasi ya 11 kwenye msimamo wa
Bundesliga, wametangaza kwamba wana-
maliza msimu wote bila kulipwa mishahara.
Wiki iliyopita wachezaji wa Borussia
Monchengladbach walikuwa wa kwanza
nchini humo kukubali kukatwa mishahara

yao.

Wachezaji wa Bayern watakatwa asilimia
20 ya mishahara yao, huku wale wa Dort-
mund watatoa kiasi cha fedha kutoka kwe-
nye mishahara yao.

Hakukuwa na shughuli yoyote kwenye
Bundesliga tangu Machi 8, mwaka huu,
baada ya mlipuko wa vizuri vya corona ku-
sababisha matukio mengi ya kimichezo kusi-

mamishwa duniani kote.

Wachezaji wote wa kikosi cha kwanza cha
Union Berlin wameaamua kumaliza msimu
huo bila mishahara kwa sababu ya kipindi
hiki kigumu.

Wiki iliyopita mshambuliaji wa Bayern,
Robert Lewandowski na mke wake Anna
walichangia kiasi cha euro milioni 1 kwa ajili
ya kusaidia janga hilo.

NREZ

LONDON, England

. MSHAMBULIAJT wa Aston Villa, Trezeguet
anawaniwa na Besiktas ikiwa ni mwaka mmo-
ja tu tangu atue pale kwenye dimba la Villa
Park. ww——— . o
. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri alifun-
gabao ambao liliwapeleka Villa kwenye fainali
ya kombe la Carabao, wakati wakishinda kwa
uwiano wa 3-2 kwenye nusu fainali dhidi ya
Leicester, na ameonekana kuwa na kiwango
cha kuvutia kwa kikosi hicho kilichopo chini
ya kocha, Dean Smith. Villa walifungwa na

Manchester City kwenye fainali ya Corabao. «*= mwisho 18. A

Trezeguet mwenye umri wa miaka 25,
alisajiliwa kipindi cha majira ya joto kutoka
kwa klabu nyingine ya Ligi Kuu ya Uturuki,
Kasimpasa kwa ada ya pauni milioni 10.
Kama ilivyokuwa kwa wachezaji wengine,
Trezeguet hakuwa na uzoefu na soka la Uin-
gereza na alianza kwa kusuasua kabla ya

» kuanza kurudi kwenye kiwango. g

Katika mechi 31 alizocheza Trezeguet
kwenye mashindano yote amefunga mabao
manne na kutoa pasi za mwisho tatu.

- Kwenye Ligi ya Uturuki, alifunga mabao 25
katika mechi 71 alizocheza na kutoa pasi za
— -

Pedro hafikirii
majaliwa vake

LONDON, England

PEDRO anaweza kumaliza mkataba wake hivi karibuni pale Chel-
sea, lakini mshindi huyo wa kombe la Dunia amesisitiza “hafikirii”
kuhusu majaliwa yake ya baadaye.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, alitua pale kwenye

dimba la Stamford Bridge mwaka 2015, na amecheza mechi tisa tu
za Ligi kuu msimu huu na atakuwa mchezaji huru miezi mine ijayo.

Hata hivyo, kusimamishwa kwa ligi hiyo kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona, inamaana kwamba bado majaliwa yake hayajaju-
likana hadi kumalizika kwa msimu wa 2019-20.

Hilo likiwa akilini, Pedro amebainisha kwamba majaliwa yake
baadaye hayaisumbui akili yake.

“Namaliza mkataba wangu, lakini sio jambo la muhimu sana
kwangu, na nimeacha kufikiria kuhusu hilo,” alisema Pedro akiiam-
bia Cadena Ser.

“Kuanzia hapo, kinachofuata kuhusu majaliwa yangu kitakuja tu,
lakini kwa sasa sio jambo la muhimu kwangu.”
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YAONGOZA MBIO USAJILI SANCHO

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ‘inaon-
goza mbio za kumsajili Jadon Sancho kwa
pauni milioni 120’ kipindi cha majira ya
joto.

Winga huyo wa Borussia Dortmund
kwa kiasi kikubwa anatarajiwa kuondoka
kwenye ligi hiyo ya Ujerumani, Bundes-

- 7 -~ r
wanaongoza na wapo tayari kutoa pauni
milioni 120 kwa ajili ya kuipata saini ya
Muingereza huyo. = -

Sancho alijiunga na Dortmund kutoka
kwa mahasimu wa United, Manchester
City mwaka 2017.

Liverpool, Chelsea, Barcelona na Ju-
ventus ni miongoni mwa klabu zilizo-
onesha nia ya kutaka kumsajili mchezaji
huyo. «

- - ——

’
liga, kipindi cha majira joto huku klabu Jw Lakini kiasi cha pauni milioni 120 ki-

kadhaa kubwa zikiwania saini yake. =

natajwa kama kikubwa, lakini United in-

Kwa mujibu wa gazeti la Mirror, United ! aonekana kuwa kwenye nafasi nzuri ya

O

et emay

3 -
kumsajili.

~» United inaamini kwamba, kiasi cha
pauni milioni 120 kinawakilisha thamani
halisi ya Sancho hasa kutokana na umri
wake.

Miamba hao wa dimba la Old Trafford
pia walijaribu kumsajili Sancho mwenye
umri wa miaka 20 kipindi kilichopita cha
MQjira ya joto. e, -

Sancho amefunga mabao 16 Kkatika
mashindano yote msimu huu kabla ya ligi
kusimamishwa kutokana na mlipuko wa

virusi vya corona. n l “ ‘

N
Barca
kutoa
watano
kumpata
Martinez

MILAN, Italia

BARCELONA ipo tayari kutoa ofa ya
wachezaji watano kwa ajili ya kufanikisha
usajili wa mshambuliaji wa Inter Milan,
Lautaro Martinez, kwa mujibu wa taarifa
kutoka nchini Italia.

Miamba hao wa Katalunya wanaangalia
uwezekano wa kuwaachia nyota kadhaa
ili kupunguza bajeti kubwa ya mshahara,
hasa kutokana hali ya kifedha ya sasa
baada ya mlipuko wa virusi vya corona.

Na kwa mujibu wa gazeti la Corri-
ere dello Sport, Barcelona wataangalia
uwezekano wa kuwaachia Arturo Vidal,
Arthur Melo, Jean-Clair Tobido, Carles
Alena na Nelson Semedo kwenye Inter ili
kumpata Martinez.

Barca imekuwa ikihuishwa na mpango
wa kumsajili Martinez katika miezi ya hivi
karibuni na ndiye mtu anayeonekana
kuja kuwa mrithi wa muda mrefu wa Luis
Suarez.

Ripoti ya hivi karibuni inaonesha
kwamba, mshambuliaji huyo wa Argen-
tina tayari amekubali mkataba wa fedha
nyingi pale Nou Camp, lakini bado wana-
takiwa kukubaliana kwanza na miamba
hao wa San Siro.

Inter ipo tayari kumuuza mchezaji
huyo na ipo tayari kukataa kama ada hai-
jafikia kiasi cha pauni milioni 103 amba-
cho kipo kwenye kifungu cha kuondoka
katika mkataba wake.

Arsenal sasa yapania kumbakisha Ceballos

LONDON, England

ARSENAL ‘inajiamini’ kwamba inaweza
kumbakisha nyota wa Real Madrid, Dani Ce-
ballos anayecheza hapo kwa mkopo na kue-
ndelea kucheza kwenye Ligi Kuu ya England.

Mlipuko wa virusi vya corona umefanya ligi
nyingi za Ulaya kusimamishwa angalau hadi
Aprili 30 ambapo mkataba wa mkopo wa Ce-

ballos unatarajiwa kumalizika Juni 30.

Kwa mujibu wa gazeti la Evening Standard,
wakati wa mazungumzo rasmi bado haya-
jafanywa kati ya Arsenal na klabu yake ya
Real Madrid, timu hiyo kutoka London Kaska-
zini inajiamini kwamba itaweza kuongeza
muda wa kucheza na kubakia hapo.

Arsenal bado imebakiwa na mechi 10 za
kucheza ili msimu huu umalizike na kusi-

mamishwa kwa ligi huyo hakujatoa hatima
kama itaendelea au la baada ya Aprili.

Inatarajiwa kwamba, ligi hiyo itakaporejea
itacheza bila mashabiki huku milango ya vi-
wanja ikiwa imefungwa.

Kama Arsenal itashindwa kufikia
makubaliano hadi Juni 30 mwaka huu, wa-
takuwa na nafasi ndogo ya kumbakisha
mchezaji huyo kwenye kikosi chao kwa ajili

ya msimu ujao.

Mapema Februari mwaka huu gazeti la
Marca lilimnukuu Ceballos mwenye umri wa
miaka 23 akisema: “Arsenal ilichukua nafasi
ya kunisajili mimi na nataka kucheza kwa bi-
dii na kubadilisha mambo hapa.”

Arsenal ipo nafasi ya tisa kwenye msimamo
wa Ligi Kuu, ikiwa imepitwa pointi nane na
Chelsea waliopo nafsi ya nne.
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DONDOO ZA SOKA
I\/IAG.TI YA ULAYA

HAZARD: NIHUKUMUNI
MSIMU UJAO MADRID

® ® ®Nitahukumiwa katika msimu wangu wa pili,
nimekutana na watu wengi wapya...

MADRID, Hispania

EDEN Hazard anaamini ingekuwa
sahihi kuhukumu wakati wake hapo
Real Madrid mwishoni mwa msimu
ujao.

Kiungo mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29, alikubali ku-
jiunga na miamba hiyo ya Hispania
Juni mwaka jana, baada ya miaka saba
ya mafanikio pale Chelsea, na katika
kipindi hicho alitwaa ubingwa wa
Ligi Kuu England mara mbili, Europa
League mara mbili na kutangazwa
Mchezaji Bora wa Kulipwa wa mwaka.

Hata hivyo, akitafsiri mafanikio
hayo kwa klabu yake mpya imeone-
kana kuwa changamoto kwa Hazard,
ambaye amefunga mara moja tu ka-
tika mechi zake 10 LaLiga alizocheza
kabla ya kukumbwa na majeraha ya
kifundo cha mguu mwezi uliopita am-
bayo yana uwezekano wa kumweka
nje ya uwanja kwa kipindi chote kili-

chobaki cha msimu.

Hazard, ambaye alikuwa nje ya
uwanja kati ya Novemba na Januari
kwa tatizo kama hilo, alikiri umekuwa
msimu wa kwanza kwake wa kukum-
bukwa na Los Blancos, kwa kutambua
ana muda wa kushinda kukosolewa
huko kunakomzunguka.

“Msimu wangu wa kwanza Madrid
umekuwa mbaya, lakini si wote mbaya,
ni msimu wa kuzoea,” alielezea katika
mahojiano na RTBF.

“Nitahukumiwa  katika  msimu
wangu wa pili. Ni kundi kubwa la
wachezaji, nimekutana na watu wengi
wapya. Umekuwa uzoefu mzuri kwan-
gu.

“Bado nimebakiza miaka minne
katika mkataba wangu na ninatumai
kuwa kwenye kiwango.”

Ingawa alikuwa na nyuzi katika
kifundo chake cha mguu ambazo zil-
iondolewa wiki iliyopita baada ya ku-
fanyiwa upasuaji huko Dallas, Hazard

alitarajiwa kuwamo katika kikosi cha
Ubelgiji kitakachoshiriki Euro 2020.

Hata hivyo, michuano hiyo imesoge-
zwa mbele kwa miezi 12 kutokana na
janga la kimataifa la virusi vya corona.

“Nilitarajia kuwa fiti [kwa michua-
no ya Euro] hivyo inakatisha tamaa
kwamba imeahirishwa,” Hazard al-
iongeza.

“Nilipanga kucheza, upasuaji uliku-
wa wiki chache zilizopita sasa.

“Sote tutakuwa na umri wa miaka
mwaka 2021, ambayo ni aibu, lakini in-
aniruhusu kuwa katika kiwango.

“Nadhani labda ni ngumu kwa
mashabiki kwa sababu wanataka
kutazama mashindano ya kimataifa
kila msimu wa majira ya joto, kwa
hivyo ni ngumu kwao.

“Lakini nafikiria kuwa kuna vipaum-
bele maishani ambavyo inamaanisha
kufutwa. Wanasoka ni kama kila mtu
mwishoni mwa siku. Itasubiri hadi
mwaka ujao.”

KWA UFUPI

UPAMECANO ANUKIA ARSENAL

Arsenal inaweza kuwa njiani kumnasa Dayot
Upamecano kutoka RB Leipzig wakati huu beki
huyo Mfaransa mwenye umri wa miaka 21, ak-
iwa tayari kuihama klabu hiyo majira ya joto.
(Bild, via Star)

ADEBAYOR AKWAMA BENIN

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arsenal na
Tottenham, Emmanuel Adebayor, 36, amekwa-
ma Benin kwa sababu ya virusi vya corona. Al-
iondoka Paraguay, anapoichezea Olimpia, kwa
lengo la kujiunga na familia yake nchini Togo,
lakini kusimamishwa huko Benin inamaanisha
kuwa lazima ajitenge kwa muda wa siku 15.
(Talksport)

CORONA YAICHELEWESHA CHELSEA

Chelsea imesimamisha mazungumzo ya mi-
kataba mipya kwa wachezaji wake kutokana na
janga la virusi vya corona. ‘Blues’ ina wachezaji
wanne ambao mikataba yao inamalizika mwis-
honi mwa msimu - Kiungo Mbrazil Willian, 31,
mshambuliaji Mfaransa Olivier Giroud, 33, win-
ga Mhispania Pedro, 32, na kipa Muargentina
Willy Caballero, 38. (Telegraph)

MISHAHARA BARCA KUFYEKWA 70%

Barcelona wanataka kuweka punguzo la
mishahara kwa wachezaji hadi asilimia 70 kwa
muda mrefu kwa kipindi hiki janga la virusi vya
corona likiendelea kuitesa Hispania. (Guard-
ian)

IBRA, CAVANI WATAJWA LEEDS

MMILIKI wa Leeds United, Andrea Radriz-
zani ameweka wazi kuwa alijaribu kuwasajili
mshambuliaji wa Paris St-Germain na Uruguay,
Edinson Cavani, 33, na Msweden Zlatan Ibra-
himovic, 38, ambaye kwa sasa yupo AC Milan,
katika dirisha la Januari. (Mail)

UNITED KASI KWA SANCHO

Manchester United inaongoza mbio za kum-
sajili mshambuliaji wa England, Jadon Sancho,
20, kutoka Borussia Dortmund wakati dirisha
la usajili litakapofunguliwa tena majira ya joto.
(Independent)

MADRID KWA AUBAMEYANG

Real Madrid inatumai pesa taslimu pamoja
na mchezaji zinatosha kuiwezesha kufanikisha
mpango wa Arsenal kuachana na mshambuliaji
wao, Mgabon Pierre-Emerick Aubameyang, 30.
(Star)

VERTONGHEN NJIA PANDA SPURS

BEKI wa Tottenham na Ubelgiji Jan Vertong-
hen, 32, amekiri hana uhakika endapo anataka
kusaini mkataba mpya na kubaki Spurs kwa
msimu ujao. (Mirror)

ARSENAL YANOGEWA NA CEBALLOS

Arsenal inaamini watakuwa tayari kukubali
dili na Real Madrid la kuongeza mkataba na
kiungo Mhispania Dani Ceballos, 23, baada ya
mkataba wake wa mkopo kumalizika Juni 30.
(Standard)

SMALLING KUMPISHA KOULIBALY

Manchester United ipo tayari kumruhusu
beki wa England, Chris Smalling, 30, kuubadili
mkataba wake wa mkopo na Roma kuwa wa
kudumu, kwa kuzingatia wanaweza kumsajili
beki wa Napoli na Senegal, Kalidou Koulibaly,
28. (La Gazzetta dello Sport, via Mail)

CASTAGNE AHUSISHWA LEICESTER

Leicester City imekuwa ikihusishwa na kuta-
ka kumsajili beki wa Atalanta na Ubelgiji, Timo-
thy Castagne, 24. (Sport Foot, via Leicester
Mercury)
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RAIS TFF AONGOZA MAMIA

DAR KUMZIKA ASHA MUHAJI

Na Saada Akida

WADAU wa soka nchini jana waliji-
tokeza kwa wingi katika maziko ya ali-
yekuwa mwandishi mkongwe wa habari
za michezo nchini, Asha Muhaji, ambaye
alizikwa katika makaburi ya Mwinyimkuu
yaliyopo Magomeni, jijini Dar es Salaam.

Katika mazishi hayo yaliyoanzia nyum-
bani kwao maeneo ya Kijitonyama kabla
ya mwili kwenda kupumzishwa makaburi
ya Mwinyimkuu, yalihudhuriwa na watu
wengi maarufu wakiwamo viongozi wa
klabu kongwe nchini, Simba na Yanga na
Rais wa Shirikisho la Soka nchini (TFF),
Wallace Karia pamoja na Katibu Mkuu,
Wilfred Kidao.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Hajji Manara, aliju-
muika katika msiba huo na kutoa pole
kwa wafiwa huku akiwataka kuwa wavu-
milivu na wenye nguvu katika kipindi hiki
kigumu cha kuondokewa na mpendwa
wao, Asha.

. ' - .

“Kwa niaba ya uongozi wa klabu ya
Simba inayoongozwa na Mtendaji Mkuu,
Senzo Mazingisa, tunawapa pole familia
ya Asha Muhaji, tunatambua mchango
wake katika tasnia ya habari hasa upande
wa michezo.

“Asha pia ndiye mwanamke wa kwan-
za Afrika Mashariki na Kati kuwa ofisa
habari wa klabu kubwa,” alisema Manara
akimzungumzia marehemu ambaye ezi
za uhai wake aliwahi kuwa msemaji wa

klabu ya Simba.

Asha ambaye alizaliwa mwaka 1974, ali-
fariki dunia juzi katika Hospitali ya Hindu
amelazwa kwa siku chache kwa ajili ya
matibabu kabla ya mauti kumfika.

Enzi za uhai wake, Asha aliwahi kulitu-
mikia Shirika la Posta nchini, kisha maga-
zeti ya Majira na Spoti Starehe mwanzoni
mwa miaka ya 1990 kabla ya kuhamia
Uhuru na Mzalendo na baadaye Bingwa,
Dimba, Mtanzania na Rai, huku kwa
upande wa Msemaji wa Klabu ya Simba,
akiifanya kazi hiyo kipindi cha uongozi
wa Alhaj Ismail Aden Rage, mwaka 2014.

Lakini pia Asha atakumbukwa kwa kazi
kubwa aliyoifanya katika kipindi cha hivi
karibuni baada ya kuwa miongoni mwa
kundi la waandishi wa habari la kuha-
masisha ushindi kwa timu ya Taifa, Taifa
Stars. Pumzika kwa amani Asha Muhaji,
umekamilisha safari yako ya duniani.
Mungu ailaze roho yako mahali pema
peponi. Amen.

MKude, Chama

Watajwa
viungo bora

Na Saada Akida

HUKU Ligi Kuu ikiwa imesimama kutoka-
na na kuepuka kuenea kwa maambukizi ya
virusi vya corona (COVID-19), kiungo wa Yan-
ga, Papy Tshishimbi na wa Azam FC, Salum
Abubakari ‘Sure Boy’, wametaja nyota wao
wawili waliowavutia katika idara hiyo hadi
ligi inapigwa ‘stop’ na serikali.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Kassim Majaliwa, alipiga maru-
fuku ya mikusanyiko yote isiyo ya lazima, iki-
wamo shughuli zote za michezo kwa kipindi
cha mwezi mmoja kutokana na virusi vya
corona kutangazwa kuwa janga la kimataifa.

Hata hivyo, Tshishimbi na Sure Boy waki-
zungumza na mwandishi wetu kwa nyakati
tofauti wiki hii, alipowataka kwa mtazamo
wao kutaja wachezaji waliong’ara katika
idara yao hadi ligi hiyo inasimama, ha-
wakusita kumtaja viungo wa Simba, Jonas
Mkude na Clatous Chama. Tshishimbi alise-
ma Mkude ni mchezaji mzuri na kwamba ni
miongoni mwa viungo ambao anawakubali
na kutamani kucheza naye timu mmoja.

“Mkude ni mchezaji nzuri sana, ana kipaji
pia anaheshimu kazi yake, hivyo kwangu ni
kiungo bora kwa hapa nchini,” alisema Tsh-
ishimbi.

Naye kiungo wa Azam FC, Sure Boy, alise-
ma kwa upande wake anavutiwa zaidi na
Chama wa Simba na kueleza idara ya kiungo
ya klabu hiyo ya mtaa wa Msimbazi jijini
Dar es Salaam ubora wake unachangiwa na
mchezaji huyo raia wa Zambia.

“Kama mtu wa mpira, basi lazima tukubali
Simba kwa msimu huu ipo vizuri, hasa uki-
angalia safu ya kiungo wamekuwa wakiele-
wana,” alisema Sure Boy.

Hadi Ligi Kuu inasimama Simba ipo kilele-
ni mwa msimamo ikiwa na pointi 71 baada ya
mechi 28, huku Chama aliyecheka na nyavu
mara mbili sawa na Mkude katika jumla ya
mabao 63 yaliyofungwa na wachezaji wa
timu hiyo hadi sasa, anaongoza kwa kuwa na
pasi nyingi za mwisho ‘assists’ (nane).

Kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na Klabu ya Difaa Hassan El-Jadidi
ya Morocco, Simon Msuva, akiogelea nchini humo ikiwa ni sehemu ya kuuweka

mwili fiti wakati huu Ligi Kuu ya huko ikiwa imesimama kuepuka kuenea zaidi kwa
maambukizi ya virusi vya corona (COVID-19) vinavyoitesa dunia kwa sasa. PICHA:

MAKTABA
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Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kutajwa kuingia katika
rada za wachezaji wanaowindwa
na Simba, Kocha Mkuu wa Mtibwa
Sugar, Zuberi Katwila amesema
hawana mpango wa kumwachia
beki wao wa kulia, Shomari Kib-
wana.

Akizungumza na Nipashe
mapema wiki hii, Katwila alisema
mchezaji huyo ana mkataba wa
muda mrefu na klabu hiyo na
bado yupo katika mipango yake.

“Hatuwezi kumuachia Kib-
wana, bado tunamhitaji kwa kiasi
kikubwa kwa sababu ana msaada
mkubwa ndani ya timu yetu,” ko-
cha na mchezaji huyo wa zamani
alisema.

Alisema kwa upande wake
hawezi kuruhusu hilo litokee na
kwamba kwa sasa hafikirii suala
la usajili bali akili yake ni namna
va kuitoa timu hiyo katika nafasi
ilipo, na kuiweka katika nafasi
nzuri ya kukwepa kushuka daraja.

“Kwa sasa nawaza kuiweka timu
yangu nafasi nzuri siwezi kuwaza
usajili wakati timu ipo nafasi
mbaya,” alisema Katwila ambaye
timu yake ipo katika nafasi ya 14
baada ya kujikusanyia pointi 33
zilizotokana na kushuka dimbani
mara 29.

Katwila alisema lengo kubwa ni
kuendelea kushiriki Ligi Kuu kwa
kupambana kufa ama kupona.

Tanzania kushiriki
Karate dunia Japan

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya
Mchezo wa Karate imepata nafasi
va kwenda kushiriki mashindano
ya Dunia ya Karate yatakay-
ofanyika nchini Japan Oktoba
mwaka huu.

Mashindano hayo ya Karate
ya Dunia ambayo hufanyika kila
baada ya miaka mitatu, kwa
mwaka huu Tanzania imepata na-
fasi ya kipekee kwa kutoa jaji wa
michuano hiyo ambaye ni Sensei
Jerome Mhagama.

Mhagama pia ni mkufunzi kuu
wa Karate nchini.

Haya yanakuwa mashindano
yva 15 va dunia tangu kuanzishwa
kwake, na Tanzania imewahi
kushiriki mara mbili tu katika
mashindano hayo. Kwa mara
va kwanza ilikuwa mwaka 2011
mashindano hayo yakifanyika
nchini Tailand, na Tanzania il-
ipeleka mchezaji mmoja ambaye
alifika katika hatua ya 16-bora.

Mwaka 2014 katika mashindano
yaliyofanyika Japan, ushiriki
wa Tanzania katika mashindano
hayo ilikuwa ni kwa kupeleka jaji
pekee.



ljumaa Machi 27, 2020

Nipashe

Hazard: Nihukumuni msimu ujao Madrid

Mshambuliaji wa kimataifa wa Ureno na Juventus ya Italia, Cristiano Ronaldo, akidhihirisha kwa upande wake hakuna kulala baada ya
jana kuposti picha akiwa gym anafanya mazoezi na ndugu na jamaa zake licha ya wanamichezo wengi kuwapo mapumzikoni kipindi
hiki cha mlipuko wa virusi vya corona (COVID-19). Kutoka kushoto ni Rodrigo Pereira, mpwa wake Alicia, dada yake Katia, Eleanor
Caires na dada yake mwingine, EIma. Mchezaji huyo alikwenda Ureno kumjulia hali mama yake aliyepatwa na kiharusi, kabla ya Hispa-
nia kutangaza zuio la watu kutoka na kuingia nchini humo kutokana na mlipuko wa virusi vya corona. PICHA: MTANDAO

FRAGA AMTAJA KANDA,
KAHATA AKIKATA UTEPE

® @ ®Abaki akiota mabao yake Coastal, KMC, asema haambiliki
kwa makange ya nyama ya mbuzi...

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mkata umeme wa Simba, Mbrazil
Gerson Fraga, amekuwa mchezaji wa kwanza
kukata utepe wa kipindi chao kipya cha ma-
hojiano ya moja kwa moja na mashabiki wao,
maarufu kwa jila la “ChatNa” kinachorushwa
kupitia mitandao ya kijamii ya klabu hiyo, aki-
anza kwa kuwataja wachezaji wa kikosi hicho
wanaompagawisha.

Katika kipindi hicho kilichoanza rasmi
jana, Fraga alipoulizwa ni wachezaji gani
anawakubali, alisema kuwa wachezaji wa
Simba karibuni wote ni wazuri na wana vipaji
vya hali ya juu, lakini anaowapenda zaidi
ni Francis Kahata, Hassan Dilunga, Meddie
Kagere, Miraji Athumani na Deo Kanda.

“Deo Kanda napenda zile chenga zake za
maudhi, kama anakwenda huku anarudi,”
alifafanua.

Hata hivyo, Fraga alieleza kuhuzunishwa

na kutokuwapo kwa Miraji kwenye kikosi
chao, kwani alikuwa na mchango mkubwa,
lakini anachofurahi ni kwamba ameanza ma-
Zoezi.

“Namkosa sana Miraji, nilimuuliza lini
unakuja, karibu,” alisema kwa Kiswahili
chake cha kubabaisha.

Kiungo huyo alibainisha
kuwa chakula
anachokipenda mno
Tanzania ni makange,
nyama ya mbuzi na ugali,
akidai kuwa akipata
chakula hicho na chupa ya
maji siku yake inakuwa
nzuri mno, tofauti na
vyakula vingine.

Fraga, anayechezea nafasi ya kiungo mka-
baji, aliyesajiliwa mwanzoni mwa msimu huu,
alisema mechi yake kubwa anayoikumbuka
ya Ligi Kuu ni ile ambayo timu yake ya Simba
ilicheza dhidi ya Coastal Union ya Tanga.

Kwenye mechi hiyo Fraga alifunga mabao
yote mawili ya ushindi, Simba ikiitandika
Coastal 2-0 kwenye Uwanja wa Uhuru Febru-
ari Mosi, mwaka huu.

Hata hivyo, amesema bao lake bora ni lile
alilolifunga kwenye mechi dhidi ya KMC ka-
tika mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu, De-
semba 28, mwaka jana alipofunga dakika za
nyongeza, Simba ikishinda mabao 2-0, baada
ya Kanda kuitanguliza mbele.

“Nililifunga vizuri sana,” alisema.

Mpaka sasa Fraga ana mabao matatu kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara, ingawa kwa siku
za karibuni amekuwa hapati sana nafasi ya
kuanza kikosi cha kwanza.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Na Saada Akida

BAADA ya fukuto la kimbunga cha
kujiweka pembeni katika majukumu
yasiyo ndani ya mkataba wa mdhami-
ni mkuu wa Klabu ya Yanga, Kampuni
ya GSM, hatimaye uongozi wa klabu
hiyo umekubali yaishi baada ya kuketi
meza moja na kuyamaliza kiutu uzima,
imefahamika.

Machi 24, mwaka huu Kampuni ya
GSM iliuandikia uongozi wa Yanga ba-
rua, ikieleza haitafanya jambo lolote
ambalo lipo nje ya mkataba kama ilivy-
ofanya ikiwa ni pamoja na kumrudisha
kikosini beki, Lamine Moro, kuwasajili
Bernard Morisson, Ditram Nchimbi,
Haruna Niyonzima na Adeyum Saleh.

Wadhamini hao pia
walieleza kuwa walilipa
gharama za kumleta
Kocha Mkuu, Luc Eymael
na wasaidizi wake,
mishahara, usafiri wa
ndani, nyumba na tiketi
za kwenda na kurudi
makwao za makocha
hao, huku pia wakilipa
mishahara ya wachezaji
na bonasi za ushindi
katika mechi zote
walizoshinda tangu
Desemba mwaka jana.

Lakini juzi kikao kizito kilifanyika na
imeelezwa uongozi umeomba radhi
kwa tofauti zilizojitokeza na mambo
sasa yanakwenda sawa.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli alipotafutwa hakupatikana, lakini
Ofisa Mhamasishaji wa klabu hiyo, An-
tonio Nugaz alipoulizwa alisema: “Kila
kitu kinaenda vizuri, mashabiki na
wanachama wa Yanga watulie, sasa
tunaendelea na mchakato wa kuzun-
gumza na wachezaji ambao wanatak-
iwa kuongezewa mikataba.

“Ni jambo la kumshukuru Mungu
hili limepita, mashabiki watulie na
kuacha viongozi wafanye yao kuhakik-
isha tunafanikiwa kile kinachotarajiwa
na Wanayanga,” alisema.
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