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Ripoti hdege
vaibua
udhaifu

» Shujaa Majaliwa hajata-
jwa popote, wavuvi wapewa
‘shavu’...Endelea ukurasa 2

Y ALIYOMO__

UKURASA WA 5
KINANA AITWISHA ZIGO
JUMUIYA YA WAZAZI

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Abdulrahman Kinana, ameipa
Jumuiya ya Wazazi wa chama hicho jukumu...

UKURASA WA 7

SAFARI TRENI YA
KISASA ZANUKIA

SAFARI za treni ya kisasa inayotumia
umeme (SGR) kutoka Dar es Saalam...

UKURASA WA 7
MPANGO ASHANGAZWA
BENKI KUTOPUNGUZA RIBA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, ame-
sema anashangazwa na benki nchini...

BoT vapiga
marufuku

UKURASA 2
Rais Samia Suluhu akizungumza wakati akifungua Mkutano Mkuu wa 27 wa Chama cha Wanasheria wa Afrika

UKopeshaji Mashariki jijini A;USha jana. PICHA: IKULU .
bila leseni Samia asema bado anatafakari

ripoems ruhusa NGO kuishtaki serikali
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Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, akizungumza na waandishi wa habari mkoani Dar
es Salaam jana, kuhusu changamoto mbalimbali alizokutana nazo wakati wa ziara yake katika mikoa
mitatu ya kusini. PICHA: IMANI NATHANIEL

Ripoti ya ndege yaibua udhaifu

Na Waandishi Wetu

RIPOTI ya awali ya ajali ya ndege ya
Precision Air, imeibua udhaifu katika
utayari wa kukabili majanga nchini
huku ikishindwa kumtaja Jackson
Majaliwa, aliyeonekana shujaa katika
ajali hiyo kutokana na kuokoa watu
kadhaa, bali ikielezea wavuvi kuwa
ndio waliosaidia katika uokoaji.

Juzi, ripoti yenye taarifa hizo il-
isambaa kwenye mitandao ya kijamii
na ikakanushwa baadaye na Msemaji
wa Serikali, Gerson Msigwa, kupitia
ukurasa wa twiter, jana jioni Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alizungumza na waandishi
wa habari kutoa ripoti ya awali.

Ripoti hiyo ilitolewa juzi na Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi, ikiwa ni
baada ya siku 14 tangu kutokea kwa
ajali hiyo, Novemba 6, mwaka huu, na
ndani yake hakuna sehemu iliyomtaja
shujaa huyo.

Katika ajali hiyo, Majaliwa alijizolea
umaarufu na kuitwa shujaa, baada ya
kitendo chake cha kuokoa baadhi ya
manusura wa ajali hiyo ndipo seri-
kali ilipomzawadia kwenda kusoma
mafunzo ya uokozi katika Jeshi la Zi-
mamoto na Uokozi hatimaye kupewa
ajira serikalini.

Ajali hiyo ilitokea wakati ndege hiyo
ikitoka Dar es Salaam kwenda Mwan-
za kupitia Bukoba na ilianguka Ziwa
Victoria na kusababisha vifo vya watu
19 na manusura 24.

Jana, Waziri Mbarawa alisema hali
ya hewa katika Uwanja wa Ndege wa
Bukoba iliripotiwa kuwa nzuri hadi
saa 2:20 asubuhi lakini ilibadilika
ghafla na mvua kunyesha ikiambat-
ana na mingurumo ya radi na upepo
mkali, mawingu mazito na ukungu.

Alisema ndege iliingia katika anga
la Bukoba saa 2:25 asubuhi na ku-
kuta hali ya hewa imebadilika dakika
chache na kuanguka takribani dakika
20.

“Baadaye rubani alianza matayar-
isho ya kutua katika njia ya ndege ku-
ruka na kutua namba 31 kutoka uele-
keo wa ziwa. Kutokana na maelezo

ya manusura, njia ya kutua ilikuwa
inaonekana pamoja na alama zake
kabla ya ndege kutua kwenye maji,”
alisema.

Waziri Mbarawa alisema uwanja
huo uko katika hali nzuri ni wenye
mwinuko wa futi 3,740 kutoka usawa
wa bahari na una njia moja ya ku-
ruka ndege yenye urefu wa kilomita
1.5. Alisema kiwanja kina kituo cha
zimamoto ambacho kina gari moja na
kikosi cha wafanyakazi 10.

MLANGO WA NDEGE

Kuhusu mlango wa ndege ulivyo-
funguliwa, alisema ulifunguliwa na
mhudumu wa ndege kwa msaada wa
abiria.

“Kama ripoti ya uchunguzi ilivyose-
ma wananchi waliokuwa wanafanya
shughuli za uvuvi walifika dakika tano
baada ya ndege kuanguka. Waliende-
lea na juhudi za kufungua mlango
kwa nje, hali iliyompa mhudumu wa
ndege na abiria ujasiri wa kuende-
lea kufungua baada ya kuona nje ya
ndege kuna msaada,” alisema.

Prof. Mbarawa alipoulizwa kwa nini
Majaliwa hajatambuliwa, alisema ri-
poti haijataja jina la mtu ndiyo maana
hata mhudumu na abiria hawajatajwa
kwa majina.

VIKOSI VYA UOKOZI

Kuhusu kuchelewa kwa vikosi vya
uokozi, Mbarawa alisema “napenda
kutoa ufafanuzi kuwa katika zoezi
lote la uokozi pale ambako kuna ajali
au janga lolote hususan ajali za majini
upo muongozo wa kimataifa juu ya
uendeshaji wa uokozi.”

“Tunaongozwa na mkataba wa
kimataifa kuhusu masuala ya utafu-
taji na uokoaji majini, ambao umetoa
mwongozo kwamba ajali kwenye maji
au ajali inaruhusu mtu au kikundi cha
watu walioko karibu na eneo la ajali
kuwajibika kwa vyombo vya uokozi
na kutoa taarifa kwa vyombo vya
uokozi na wataendelea kushiriki hadi
vyombo au wataalam wafike.

Alisema mwongozo huo unaendana
na utamaduni wetu wa kusaidia
kuokoa na ndicho kilichofanywa na

wavuvi na kwamba walitimiza wa-
jibu wao kizalendo na inakubalika
kimataifa.

KUCHELEWA KWA BOTI

Alisema kuna boti ya uokozi na
kwamba wakati wa ajali boti ilikuwa
mbali kwenye kutekeleza majukumu
yake ya doria na ilipofika shughuli za
kuokoa zilikuwa zimekamilika.

Alikiri kuwa uwezo wa kukabiliana
majanga unatakiwa kuimarishwa ili
kuokoa maisha ya watu.

Ripoti hiyo ilisema lengo halikuwa
kutua kwenye maji kwani abiria ha-
wakuambiwa wavue viatu au wavae
makoti ya kujiokoa na matairi ya
ndege yalifunguka kuashiria ndege ili-
kuwa tayari kutua uwanjani.

Tlieleza kuwa kilichotokea kilikuwa
ghafla na rubani hakuwa amejiandaa
nacho na kwamba iwapo uokoaji un-
gefanyika kwa wakati, watu wengi zai-
di wangeokolewa. Pia ilisema maru-
bani walishindwa kufungua mlango
wa chumba chao na ule wa dharura
juu ya ndege kutokana na msukumo
mkubwa wa maji.

“Boti ya kitengo cha polisi cha ma-
jini ilifika saa 7:00 mchana eneo la
tukio kwa sababu haikuwa Bandari ya
Bukoba ilikuwa inafanya oparesheni
zingine. Baada ya kufika walikuwa na
changamoto ya ukosefu wa oksijeni
na mafuta ya kutosha. Lakini kabla
ya kufika, mvuvi mmoja tayari alian-
za kutoa maiti zilizokuwa ndani ya
ndege,” ilisema.

Kwa mujibu manusura wa ajali hiyo,
ndege hiyo ilishuka salama lakini kab-
la haijakanyaga ardhi, ilibadili uelekeo
kuelekea upande wa Ziwa Victoria.

Ripoti pia ilibainisha kuwa Uwanja
wa Ndege wa Bukoba hauna mnara
wa kuongozea ndege na kwamba ma-
wasiliano yote hufanyika kwa kutumia
mnara ulioko Mwanza, jambo ambalo
Waziri alisema ni kawaida kuongozwa
kwa mnara mwingine.

Pia ilisema rubani alijua anatua
kwenye njia ya ndege na si kwenye
maji na kwamba kuna uwezekano
ndege ilisukumwa na upepo kwenda
ziwani wakati akijaribu kutua.

Samia atoa neno kuhusu
NGO kuruhusiwa
kuishtaki serikali

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema bado
anatafakari namna ya kuirudisha Tanzania katika
itifaki, inayoruhusu wananchi wake na mashirika
yasiyo ya kiserikali kuishtaki nchi katika Mahaka-
ma ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu.

Mwaka 2019 Tanzania ilijitoa katika itifaki hiyo,
kwa kile kilichoelezwa ni baada ya kujiridhisha
inapingana na sheria zake za ndani.

Akizungumza jana jijini hapa wakati wa ufun-
guzi wa Mkutano wa 27 wa Jumuiya ya Wanashe-
ria wa Afrika Mashariki (EALS), Samia alisema
uamuzi wake huo unatokana na mwenendo wa
mahakama hiyo wa kupokea mashauri mengi ya-
nayoikandamiza serikali.

“Niseme nimeyasikia, ombi hilo limeshaletwa
kwetu mara kadhaa, lakini naomba niwaambie,
kama una rafiki wa kike mzuri, lakini mwenendo
wake ukawa sio mzuri, utakaa naye? Si utampa
muda akajirekebishe!

“Tumewapa nafasi wajirekebishe katika kesi
zilizofunguliwa katika mahakama hiyo. Kesi
zaidi ya 270, kesi 260 ni za Tanzania peke yake,
na zote ni kinyume na serikali. Sasa tunarudi
vipi?

“Nadhani ni muhimu kupeana nafasi ya ku-

¢ jitafakari ili kila mmoja aone atarudi vipi. Sisi

tujirekebishe kwetu, na wao wajirekebishe; kila
mtu atafakari anarudi vipi. Huku kwetu kuna
msemo usemao, ukigongwa na nyoka na ukiona
kitu kinafanania ni bora kumwaga zako dizeli ili
ubaki salama,” alisema.

Licha ya Rais Samia kueleza msimamo huo,
alisema serikali imetoa ardhi yenye ukubwa wa
ekari 10, kwa ajili ya kujenga makao makuu ya
EALS.

Rais Samia pia aliwataka wanasheria wana-
potekelezamajukumuyaoyakisheria, kuheshimu
utawala wa sheria, wakati wa utekelezaji wa ma-

¢ jukumu yao pamoja na kutetea wananchi na

kuheshimu haki za binadamu. “Shirikianeni
bega kwa bega na vyama vya kitaifa ili kukuza
utoaji wa haki na utawala bora wa kisheria kwa
sababu penye nia pana njia, onyesheni njia na sisi
tutashirikiana pamoja.

“Vyama vyenu visiwe vyama vya kiuanarakati
hasa katika kupambana na serikali. Vyama vyenu
vijikite kwenye taaluma. Njooni na mikono misafi
na moyo safi ili tufanye kazi pamoja kwa ajili ya
kuwa na mtengamano wenye nguvu,” alisema.

Pia aliwataka wanasheria hao kulinda uhuru
na amani wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) kwa lengo la kukuza uchu-
mi. “Nchi haiwezi kufikia mageuzi ya ukweli
katika uchumi kwa kukiuka utawala wa kisheria.
Lazima tuwe kwakweli katika sheria na utawala
bora. Sipendi Taifa linalokiuka utawala wa sheria
kuwa sehemu ya nchi za EAC,” alisema.

Kuhusu ombi la wanachama wa EALS kufan-
ya kazi nje ya mipaka ya nchi zao, Rais Samia,
alisema taaluma hiyo licha ya kuwa na malipo,
wanatakiwa kuitambua wanapovuka mipaka,
isiwe kwa ajili ya kufanya biashara iwe ni msaada
wa kusaidia watu. Rais Samia, aliwataka wa-
nasheria hao kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, ambayo inakabiliwa na changamoto
nyingi za kiusalama.

“Nchi zote za EAC tunakabiliwa na changa-
moto za kiusalama lakini siyo kama wenzetu
wa DRC, lazima tuwasaidie ili wawe na amani,”
alisema.

Awali Rais wa EALS, Bernad Oundo, alimwom-
ba Rais Samia, kuirudisha itifaki inayoruhusu wa-
nanchi na mashirika yasiyo ya kiserikali kufun-
gua mashauri katika mahakama hiyo.
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waliouawa kwa kucharangwa na mapanga na anayedalvva kuwa ni mama yao, Sharon Yohana,

ambaye tayari anashikiliwa na Jeshi la Polisi juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

BoT yapiga marufuku taasisi

kukopesha fedha bila leseni

Na Elizabeth Zaya

leseni.

BoT inapenda kuuarifu

faini isiyopungua Sh. milioni 20

Wapoteza maisha kwa
kuvuta hewa chafu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WATU 33 hupoteza maisha kila mwaka kuto-
kana na kuvuta hewa ya ukaa huku waathirika
zaidi ni wanawake na watoto. Imeelezwa.

Mwakilishi kutoka Wizara ya Nishati, Joyce
Kisano, alibainisha hayo jana wakati akizun-
gumzia mada kutoka kwenye nishati chafu hadi
nishati safi, kwenye jukwaa la sekta ya uziduaji
madini, gesi na mafuta asilia lililoandaliwa na
Taasisi ya Haki Rasilimali jijini hapo.

“Tatizo la matumizi ya nishati isiyo safi im-
ekuwa ikileta madhara kwa afya za binadamu.
Uvutaji wa hewa ya ukaa kila mwaka hutokea
vifo vya watu 33 na waathirika ni wanawake na
watoto na katika mkoa wa Kigoma kila mwaka
wananchi 500,000 huwa wanapatwa na tatizo
l[a upumuaji ndiyo maana serikali tunafanya

mabadiliko ya kutoka kwenye mfumo wa nishati

isiyo safi,” alisema Kisano. )

Kuhusu mada ya siasa za kijiographia zina-
zohusu sekta ya uziduaji, Mbunge wa Bunge
la Afrika Mashariki, Josephine Lemoyan, alise-
ma_ mifumo mizuri ya usimamizi wa rasilimali
katika sekta ya uziduaji madini, gesi na mafuta
itakuwa njia sahihi ya rasilimali hizo kunufaisha
Watanzania na kuondokana na umaskini.

“Huwa naumia ninapoona rasilimali za madini,
gesi na mafuta hazinufaisha Watanzania huku
wakiendelea kuwa maskini, nashauri serikali
iweke mifumo mizuri ambayo |takuvva chachu
va kunufaika na rasilimali hizi,” alisema.

Baadhi ya wachimbaji wa madini akiwamo,
Mary James, kutoka Chama cha Wachimbaji wa
Wanawake (WIMO), waliomba serikali itunge
sera nzuri itakayosaidia Watanzania kunufaika

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT),
imepiga marufuku taasisi, kampuni
na watu binafsi wanaojihusisha
na biashara ya kutoa mikopo bila
kuwa na leseni.

Kwa mujibu wa Gavana wa BoT,
Prof. Florens Luoga, kufanya hivyo
ni kinyume cha kifungu cha 16(1)
cha Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha ya Mwaka 2018.

“Tumebaini kuwapo kwa baa-
dhi ya taasisi, kampuni na watu
binafsi wanaojihusisha na biashara
ya kutoa mikopo bila ya kuwa na

umma kuwa taasisi, kampuni na
mtu binafsi wasio na leseni husika
hawaruhusiwi kufanya biashara
ya kukopesha,” alisema Prof. Luo-
ga katika taarifa iliyotolewa kwa
umma.

Alisema adhabu kwa watakao-
bainika kujihusisha na biashara
hiyo bila kibali wataadhibiwa kwa
mujibu wa sheria ikiwamo kifungo.

“Kwa mujibu wa kifungu cha
16(2)(a) cha Sheria ya Huduma
Ndogo za Fedha ya mwaka 2018,
hatua zitakazochukuliwa kwa ukiu-
kaji wa sheria hiyo ni pamoja na

au kifungo kwa muda usiopungua
miaka miwili,” alisema.

Aliwataka wananchi kujiepusha
kufanya biashara hiyo na watu,
taasisi au kampuni zisizo na leseni.

“Sambamba na hilo, BoT inawa-
taka wananchi kuepuka kukopa au
kufanya biashara na taasisi, kam-
puni au mtu binafsi ambao hawana
leseni. Orodha ya taasisi, kampuni
na watu binafsi wenye leseni za bi-
ashara ya kukopesha zilizotolewa
na Benki Kuu ya Tanzania inapati-
kana kwenye tovuti yetu ya BoT,”
alisema Prof. Luoga.

na rasilimali za nchi yao, pamoja na kusaidia
wachimbaji wadogo wapate mikopo.

Naye Veronica Zano kutoka Shirika la Oxfam
nchini Zimbabwe, alisema ili rasilimali zipate
kunufaisha Afrika ni lazima pia kuwe na sera ya
pamoja. - )

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa HakiRasilimali,
Adam Anthony, akifungua jukwaa hilo, alisema
uwazi na uwajibikaji ukifuatwa katika sekta ya
uziduaji utakuwa chachu ya maendeleo ya sekta
hiyo na taifa kwa ujumla.

Alisema kila mwaka wamekuwa wakikutana na
wadau mbalimbali wa sekta ya uziduaji, kubadil-
ishana uzoefu na namna ya kuimarisha uwazi
na uwajibikaji katika sekta, pamoja na wananchi
wanufaike na rasilimali zao.

Akirl kuua kwa madai kuitwa mehafu mbele ya mwaname

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imemtia hatiani
Paul Meshack (25), baada ya
kukiri kumuua bila kukusudia
William Lupemba, kwa madai
ya kuambiwa mchafu mbele ya
mwanamke aliyetajwa kwa jina
la Dada Bonge.

Kabla ya mshtakiwa kufanya
tukio hilo, alidai Lupemba al-
imkosa kumchoma na kisu
Meshack mara sita bila mafani-
kio, ndiyo sababu iliyomfanya
achukue kipande cha ubao
akampiga nacho kichwani na
kufariki dunia baada ya fuvu la
kichwa kupasuka.

Hayo yalidaiwa jana na Wakili
wa Serikali, Esther Chale, mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Suzan
Kihawa, wakati mshtakiwa huyo
akisomewa maelekezo yake ya
kosa, baada ya kukiri kumuua

Lupemba bila kukusudia.

Chale alidai kuwa Oktoba 4,
2017, mshtakiwa alikuwa eneo la
Vungunguti Wilaya ya Ilala jijini
Dar es Salaam.

Alidai marehemu alikuwa
amekaa na dada aliyefahamika
kwa jina la Dada Bonge, ndipo
alifika Lupemba na kumwam-
bia mshtakiwa anaonekana

mchafu, maneno yaliyompa
mshtakiwa  hasira na kuanza
kupigana.

Ilidaiwa kuwa katika ugomvi
huo, Lupemba alichukua kisu
na kujaribu kumchoma nacho
mshtakiwa mara sita bila ya
mafanikio ndipo mshtakiwa
akachukua kipande cha mbao
na kumpiga nacho marehemu
kichwani na mguuni kisha
akaanguka na kufariki dunia.

Alidai kuwa baada ya hapo
mwili ulipelekwa Hospitali ya
Taifa Muhimbili kwa ajili ya

uchunguzi na kubainika kuwa
Lupemba alifariki dunia baada
ya fuvu la kichwa kupasuka ku-
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Baada ya Chale kumaliza KUENDELEA
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akijifuta machozi kwa kutumia CHALINZE PWANI
i 7| POLIKARIPO GABRIEL NYUMBA YAMAKAZIILYOPO | 28 122022 KUANZIA SAA
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Hakimu Kihawa alisema ku- UBUNGO

tokana na kukiri kwake kosa,
maelekezo ya awali na vielelezo
alivyopokea ikiwamo ripoti ya
daktari, mahakama inamtia ha-
tiani kwa kosa la kuua bila kuku-
sudia.

NGOMENI ENTERPRISES

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA NA NOTISI YA KULIPA DENI.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na CRDB PLC makao makuu Dar es salaam, tunatoa notisi ya siku kumi na
nne(14) tu ili uweze kulipa deni lote unalodaiwa Pamoja na gharama za Dalali. Kukaidi au kushindwa kulipa deni
hilo tutauza dhamana uliyoweka kwa mnada wa hadhara kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

1.
2.

4.
5.

MASHARTI YA MNADA.

Dhamana itauzwa kamailivyo.
Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya 25% ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na 75% atalipia ndani ya siku 14.

Mnuniuzi atakayeshundwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa fedha alizolipa awali na

mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.
Gharama zote za kubadilisha hati miliki,kutwaa nyumba na gharama nyinginezo zitzkuwa juu ya mnunuzi.
Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua dhamana hizo muda wowote isipokuwa usiku.

. MAWASILIANO:
: CRDB BANK PLC HEAD QUARTER, NGOMENI ENTERPRISES, DSM. SIMU 0719974916/0753575752
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Mabadiliko ya tabianchi yalivyoathiri
upatikanaji huduma ya maji, chakula

B\Wataalamu wabaini kuna uhaba wa chakula

Na Gwamaka Alipipi, ali-
yekuwa CHEMBA

JANA katika sehemu
yva kwanza ya ri-

poti hii, kulikuwa na
ushuhuda wa ugumu
unaowakabili wakazi
wa Halmashauri ya
Chemba mkoani Do-
doma kupata maji na
chakula kutokana na
ukame uliowakumba.
Endelea kupata un-
dani wa kinachojiri
huko na hatua zina-
zochukuliwa...

HIDA  zilizoko katika

Kata ya Paranga pia zi-

nashuhudiwa na Nipashe
Kata ya Gwandi, umbali wa Km
sita kutoka mjini Chemba.
di, Mathei Doo anawasilisha kilio
cha wenyeji, akisema wakulima
wengi msimu uliopita walipata
hasara kutokana na kuambulia
mavuno kidogo, shida kuu ikiwa
ni mabadiliko ya tabianchi.

“Mwaka jana wakulima wengi
walivuna chini ya kiwango ku-
tokana na mvua kuchelewa
lilichimbwa na TASAF lakini hali-
jafikia kiwango cha kukidhi mah-
sasa tuna mpango wa kuliongeza
kina ili mvua itakapoanza kunye-
sha litufae nyakati za kiangazi,”
anasema.

Ni hoja inayopatiwa ufafanuzi
Bakari anayetamka: “Hali ya
hewa ni mbaya, mvua haijanye-
sha inavyotakiwa, nimelima ma-
hindi ekari tatu, alizeti ekari tatu
lakini ilipofika Machi mwaka
huu, hali ikawa mbaya. Sijapata
mavuno ya maana, yaani ni
hasara tu.”

Mkuu wa Wilaya ya Chemba,
Simon Chacha anakiri wananchi
katika eneo lake la uongozi kuka-
biliwa na ukame unaosababisha
ugumu katika upatikanaji maji.

Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi
wa Wilaya ya Chemba, Kamili
Makia, katika mazungumzo na
Nipashe, anasema hali ya upa-
tikanaji wa chakula wilayani
kwake ni nzuri, lakini kuna tatizo
la bei kuwa juu.

Anabainisha kuwa kwa sasa
gunia la mahindi wilayani Chem-
ba linauzwa Sh. 90,000, bei am-
bayo ni sawa na iliyoko kwenye
gunia la mtama na uwele.

“Wakazi wa Chemba wana-

Wafugaji wa kata ya Paranga, wilayani Chemba, mkoani Dodoma, wakinywesha maji mifugo
huku wananchi wakiwa wamepanga foleni wakisubiri kuchota maji hayo, mapema wiki hii.

PICHA: GWAMAKA ALIPIPI

lima mazao mengi, ila kwa asil-
imia kubwa wengi wao wanalima
mahindi, alizeti, ufuta na mbaazi.

“Msimu wa kilimo wilayani
Chemba unaanza Novemba hadi
Aprili. Kwa wakati huu wananchi
wapo katika maandalizi ya
mashamba. Lakini kinachotupa
wasiwasi ni taarifa za Mamlaka
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
walituambia mvua kwa wakati
huu zitachelewa na zitaanza wiki
ya kwanza na ya pili ya Januari
mwakani.

“Kama itakuwa hivyo kweli na
sisi (Chemba) tutaathirika, kwa
sababu sisi tuna vipindi vifupi
vya mvua. Sasa ikianza Januari
hadi Aprili tutakuwa katika ha-
tari kubwa. Hivyo, tuombe Mun-
gu hadi ifikapo Desemba mvua
iwe imenyesha,” anatahadhari-
sha.

Anasema katika kutekeleza
jukumu lake la msingi, anatoa
elimu ya masuala ya kilimo kwa
wananchi ili kuhakikisha ku-
nakuwa na uhakika wa upati-
kanaji wa chakula na kupata cha
ziada kwa ajili ya kujiongezea
kipato.

Makia anabainisha kuwa baada
ya kufanya tathmini ya awali kwa
msimu uliopita, walibaini Wilaya
ya Chemba ina upungufu wa
chakula tani 25,000.

“Tunatarajia  hali itakuwa

mbaya kuanzia Desemba mwaka
huu hadi Machi mwakani, hiyo ni
miezi migumu katika upatikanaji
wa chakula.

“Baada ya kufanya tathmini
hiyo na kubaini shida hiyo, tu-
waeleza wananchi kwamba hali
ya upatikanaji wa chakula siyo
nzuri, hivyo akiba waliyonayo
wasiuze, bali wakiweke ili ki-
wafikishe msimu ujao.

“Tumewashauri wananchi
wauze mifugo na kununua
chakula na kuwataka wapun-
guze mifugo yao kwa sababu
mvua ikichelewa, madhara yake
ni makubwa, ikiwamo mifugo
kufa.

“Lakini hatukuishia hapo, tu-
lifanya mawasiliano na NFRA
(Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula) ambao walitaka ku-
tuletea chakula cha kuuza kwa
bei nafuu ili kudhibiti bei ya vy-
akula isipae Novemba, lakini tu-
liwashauri kwamba ‘watu wetu
kwa Novemba wana chakula,
mnaweza kuleta chakula na kisi-
nunuliwe’.

“Hivyo, tulikubaliana walete
Desemba, kwa sababu ifikapo
kipindi hicho akiba ya chakula
kwa wananchi waliyonayo itaku-
wa imemalizika,” anasema Ma-
kia.

Ofisa huyo pia anabainisha

Wilaya ya Chemba ina hekta
45,000 zinazotumika kwa kilimo
cha mahindi, zikiwa na uwezo
wa kuzalisha tani 1.2 kwa hekta
moja, yaani magunia sita kwa
ekari moja.

Katika kuimarisha usalama wa
chakula wilayani Chemba, Makia
anasema kwa sasa wataalamu
wa kilimo wamepewa pikipiki ili
kuwafikia wakulima wengi na ku-
wapa elimu ya kilimo na kutatua
kero zao.

Anasema Chemba ina maofisa
kilimo 23 ambao wote wame-
pewa pikipiki, wakitoa huduma
hiyo. “Pia tuna mkakati wa kuen-
delea kuhamasisha matumizi ya
pembejeo bora za kilimo ikiwa-
mo matumizi ya mbolea, mbegu
bora na kuandaa mashamba ma-
zuri,” alisema.

Makia anakiri matumizi ya
mbolea kwa wakazi wa Chemba
yako chini kwa kuwa hawajaha-
masika katika matumizi hayo.

Anasema wakazi wa Chemba
wanalima mashamba makubwa,
hivyo wengi hawayahudumii vi-
zuri, akilitaja ni jambo walilolipa
kipaumbele kwa maofisa kilimo
kuwaelimisha wakulima walime
eneo dogo ambalo watamudu
kulihudumia ipasavyo.

Meneja wa RUWASA Wilayani
Chemba, Robert Mganga anakiri

kuwapo hali isiyoridhisha katika
upatikanaji wa maji wilayani
humo.

Mganga anasema hali hiyo
imesababishwa na ukame ulioli-
kumba eneo lao, ukichagizwa na
mabadiliko ya tabianchi.

“Vyanzo tulivyonavyo tunavyo-
vitumia ni vile vya chini ya ardhi,
tegemeo kubwa ni visima virefu.
toa huduma ya maji, hivyo siyo
kwa mtawanyiko unaohitajika
kwa mujibu wa sera.

“Vichache kati ya hivyo ndi-
vyo vinakuwa na uhakika wa ku-
toa maji kwa asilimia 100, lakini
vingine vipo tu havitoi maji na
vinafanya kazi kwa asilimia tano,”
anasema.

Meneja huyo ana ufafanuzi zai-
di kuhusu hali ya upatikanaji wa
maji wilayani Chemba, akibaini-
humo vina visima vilivyochimb-
wa lakini havijaendelezwa, hivyo
havitoi huduma na mkakati wao
uliopo ni kuvijenga.
vya maji kabisa. Katika bajeti ya
mwaka 2022/23 kuna visima 12
ambavyo vipo katika mpango
wa uchimbaji, visima vilivyobaki
wilaya ilipata msaada kutoka wa-
shirika wa maendeleo kutoka nje
ya nchi,” anafafanua.

Mganga anasema washirika
hao wamewasaidia kufanya utafi-
ti katika visima 18 na kwamba
RUWASA wameanza kuchimba
visima vitatu kati ya visima hivyo
18 ambavyo vimechimbwa ka-
tika maeneo ya Kichuruku, Kubi,
Chemka.

“Visima hivyo vimekuwa na
mafanikio makubwa kwa maana
wametuwekea na miundombinu,
hivyo imesaidia wananchi kupata
huduma ya maji. Visima vilivy-
obaki tunaendelea kupambana
navyo. Katika bajeti ya mwaka
huu, kuna visima vinne tutavi-
chimba ili kuongezea vile vingine
12,” anasema.

Meneja huyo anasema kwa sasa
wana taarifa ambayo wanairipoti
katika sura mbili zinazojumuisha
umbali, yaani mtawanyiko wa
huduma ambao kwa mujibu wa
sera, wananchi wanapaswa kupa-
ta maji ndani ya mita 400 kutoka
kwenye makazi hayo. Mganga
anasema utekelezaji wa sera hiyo
kwa sasa umefikia asilimia 32.9.

Anasema sura ya pili ni ku-
tumia chanzo, akifafanua kuwa
wananchi wanapaswa kupata
maji kutoka Kkatika chanzo,
utekelezaji wake ukiwa umefikia
asilimia 50.
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Naibu Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Prof. Richard Kan-

garawe (kushoto), akizungumza katika mkusanyiko wa wahitimu na wanafunzi
wanaoendelea kabla ya mahafali ya 17 ya chuo hicho chuoni hapo, mkoani Dar

es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Kinana aitwisha zigo
Jumuiya ya Wazazi maadili,
malezi kwa vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Abdulrahman
Kinana, ameipa Jumuiya ya Wazazi wa
chama hicho jukumu la usimamizi wa
maadili na malezi kutokana na taifa
kukabiliwa na mmomonyoko mkubwa
wa maadili na kuhatarisha usalama wa
nchi.

Akifungua mkutano mkuu wa taifa
wa uchaguzi wa jumuiya hiyo jana ji-
jini hapo, Kinana alisema kumekuwa na
ongezeko la vitendo mbalimbali vinavy-
okiuka maadili na vingi vinatokana na
malezi.

Jumuiya hiyo, alisema imetulia na
inafanya kazi kwa umakini lakini ni vye-
ma ikazingatia kwa misingi ya kuundwa
kwake katika kusimamia malezi bora,
maadili ndani ya chama na jumuiya.

Hata hivyo, alisema uchumi wa ju-
muiya bado haupo vizuri na kuwa-
taka makatibu wa jumuiya na chama
kutekeleza sera ya uwekezaji ili kuon-
dokana na utegemezi wa ruzuku am-
bayo haitoshi.

“Hatuwezi kutegemea ruzuku kutoka
kwa wasamaria na kwa wachangiaji kwa
kuwa kufanya hivyo wakati mwingine
ni kuhatarisha uhuru wa utendaji wa
shughuli za jumuiya na chama,”alisema
na kutaja jukumu la tatu ni kupunguza
deni ambalo jumuiya imebeba.

“Nakupongeza Katibu Mkuu kwa
kazi unayofanya. Wakati nikiwa Ka-
tibu Mkuu (wa CCM) sikuweza kufanya
kama wewe ya kutizama maslahi ya wa-
tumishi wa chama ili kufanya kazi kwa
uadilifu na uhodari,” alisema.

Pia alipongeza uchaguzi ndani ya ju-
muiya hiyo za ngazi mbalimbali ulizo-
fanyika kwa kuzingatia katiba ya chama
na kanuni za jumuiya.

“Tumetumia muda kuchambua wag-
ombea mbalimbali wenye sifa lakini na-
fasi ni chache haina maana kama walio-
achwa walikuwa hawana sifa, bali nafasi
ni chache na watakaopita ni wachache
zaidi na ndio utaratibu wa chama.

“Mwenyekiti wa CCM (Rais Samia
Suluhu Hassan) anaamini mtachagua
viongozi bora na si bora viongozi wa-
takaokivusha chama chetu kupitia
jumuiya ya wazazi kwenye uchaguzi
mkuu wa 2025 na uchaguzi wa serikali
za mitaa 2024,” alisema.

Aliwataka watakaochaguliwa kuji-
tuma ili kufikia matarajio ya jumuiya
na chama huku akisema uchaguzi ukii-
sha wabaki kuwa wamoja ili kujenga
chama.

Kinana alisema kwa kipindi cha
miaka mitano iliyopita jumuiya im-
etekeleza lakini vipo viporo ambavyo
wanachama watatambua mafanikio
hayo ikiwamo mwongozo wa uende-
shaji wa shule za wazazi.

Alisema miradi ya jumuiya im-
eongezeka kwenye maeneo mbalim-
bali lakini kutatua migogoro baina ya
jumuiya na wawekezaji hadi kufikia
hitimisho.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chon-
golo, alisema viongozi watakaochaguli-
wa ni jeshi la kukitafutia ushindi wa
chama kwenye chaguzi zijazo.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo
anayemaliza muda wake, Dk. Edmund
Mndolwa, alisema katika uongozi wake
mambo mbalimbali yamefanyika iki-
wamo kurudisha heshima ya jumuiya,
kuboresha utawala bora na kuongeza
mishahara.

Awali Katibu Mkuu wa Jumuiya hiyo,
Gilbert Kalima, alisema kwa miaka mi-
tano ijayo jumuiya imejipanga kutilia
mkazo masuala ya maadili.

Akana kumkata mwenzake jicho, sikio

Na Kulwa Mzee

Salaam, Abdul Shabani, amekana kumkata
sikio na jicho Zawadi Juma aliyekuwa akim-
zuia kuingia katika uwanja wa michezo wa
Jakaya Kikwete saa 4:30 usiku.

Shabani anayedaiwa kuwa mwanafunzi,
alikana maelezo ya awali ya mashtaka dhidi
yake jana katika Mahakama ya Wilaya ya Ila-
la mbele ya Hakimu Mkazi Fadhili Luvinga,
aliposomewa maelezo hayo na Wakili wa
Serikali, Zamir Masinde.

Wakili Masinde alidai Aprili 10, mwaka
huy, saa 4:30 usiku, mshtakiwa Abdul ali-
kuwa maeneo ya Gerezani Kariakoo katika
uwanja wa michezo wa Jakaya Kikwete.

Inadaiwa mshtakiwa alikuwa akitaka kuin-
gia katika uwanja huo wa michezo, akazuiwa
kufanya hivyo na Juma lakini katika kulazi-

misha kuingia, alimjeruhi kwa kisu katika
sikio la kushoto na jicho la kushoto.

Wakili Masinde alidai Zawadi aliomba
msaada akatokea Juma Robert kumsaidia
lakini mshtakiwa alimjeruhi mtoa msaada
kwa kisu kwenye mkono wa kushoto na
mguu.

Inadaiwa mshtakiwa alidhibitiwa katika
eneo la tukio na kufikishwa katika Kituo cha
Polisi Msimbazi na kuandika maelezo ya
onyo huku akikiri kutenda makosa hayo.

Kutokana na maelezo hayo, Hakimu Luv-
inga alimtaka mshtakiwa kujibu kama ni ya
kweli au si kweli.

Mshtakiwa alidai anakubali taarifa zake bi-
nafsi lakini anapinga kuwapo katika Uwanja
wa Michezo wa Jakaya Kikwete saa 4:30 usi-
ku Aprili 10, mwaka huu. Pia alikana kum-
kata sikio na jicho Zawadi pamoja na kum-
jeruhi Robert.

TEMBO NICKEL CORPORATION LIMITED

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KUFANYA TATHMINI YA
ATHARI ZA KIMAZINGIRA NA KIJAMII KATIKA MRADI WA
UJENZI NA USIMIKAJI WA KINU CHA UCHENJUAJI WA

MADINI KINACHOMILIKIWA NA KAMPUNI YA TEMBO
NICKEL WILAYANI KAHAMA MKOANI SHINYANGA

Tembo Nickel Corporation Limited (Tembo Nickel)inakusudia kujenga kinu cha kuchenjua aina
mbali mbali za madini ya chuma katika wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga kwa ajili ya
kuchenjua madini ya nikeli ambayo yatakuwa yakizalishwa kutoka mradi wa uchimbaji madini
ya nikeli wa Kabanga (Kabanga Nickel project) uliopo wilayani Ngara, Mkoa wa Kagera. Mradi
utamilikiwa na kusimamiwa na kampuni ya Tembo Nickel ambayo ni kampuni inayomilikiwa
kwa ubia ulioundwa chini ya makubaliano kati ya Kabanga Nickel Company Limited na Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Chini ya ubia huu, Kabanga Nickel inamiliki asilimia 84

na Serikali ya Tanzania inamiliki asilimia 16 ya hisa.

Kanuni ya 17(2a) cha kanuni za udhibiti na ukaguzi wa athari za kimazingira ya mwaka 2005,
kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2018, inamtaka muendeleza mradi kutoa taarifa kwa
umma kuhusu mradi pendekezwa kwa muda wa wiki mbili mfululizo kwenye chombo cha
habari ambacho kinasikika nchi nzima. Kwa mantiki hiyo taarifa hii inatolewa kuutarifu umma
kuwa kampuni ya Tembo Nickel imeingia mkataba na kampuni ya kutoa ushauri elekezi ya MTL
Consulting Company Limited (MTL) kufanya tathmini ya athari za kimazingira na kijamii kwa
mradi pendekezwa kwa niaba ya Tembo Nickel.

Mradi pendekezwa upo ndani ya leseni ya uchimbaji madini ya Buzwagi, takribani umbali wa
Kilomita 4, kusini-mashariki mwa mji wa Kahama.Kwa vile Mgodi wa Dhahabu wa Buzwagi uko
mbioni kufungwa, Halmashauri ya Mji wa Kahama inampango wa kubadilisha matumiziya eneo
la mgodi wa Buzwagi kuwa kitovu cha biashara. Tembo Nickel imeingia makubaliano na
Halmashauriya Mji wa Kahama kutumia sehemu ya eneo lililopangwa kuwa kitovu cha biashara
kwa ajili ya ujenzi na usimikaji wa Mtambo wa Uchenjuaji wa Madini. Eneo la mradi linatarajiwa
kuwa na mita za mraba laki tano na hamsini (m2 550,000). Eneo la mradi linaweza kuongeza
hadi kufikia mita za mraba laki saba na elfu arobaini (m2 740,000) endapo uzalishaji
utaongezeka kutokana na kuongezeka kwa uchimbaji kwenye maeneo yaliyotafitiwa zaidi, hii
itasababisha kupanuliwa kwa miundo mbinu iliyojengwa awali ikiwemo miundo mbinu ya
madini ghafi (makinikia ya madini)ili kuongeza uzaishaji wa madini yaliyosafishwa.

Taarifa hii imetolewa kuomba maoni na mapendekezo ya wadau au pande zozote ambazo kwa
namna moja au nyingine wanaweza kuathiriwa na mradi huu. Mtu yeyote mwenye maslahi, maoni,
wazo au maarifa (ufahamu) kuhusu athari zozote za kimazingira na kijamii za mradi pendekezwa
anaweza kuwasiliana au kuwasilisha maoni yake kwa maandishi kwa anwani zifuatazo

The Director General,

National Environmental Management Council (NEMC),
P.0. Box 63154, Regent Estate,

Dar es Salaam, Tanzania.

Tel: +255 22 2774889

Email: nemc@nemctz.org

MTL Consulting Company Limited

Victoria House, 9th Floor, Plot No.37, Regent
Estate, New Bagamoyo Road

P.0. Box 77894 Dar Es Salaam.

Tel: +255 22 2926117,

Mobile: +255767360 225/743127611

Ema: info@mticonsulting-tz.com
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MWANGA WA JAMII

TANESCO inapaswa kubadilika
katika uzalishaji umeme nchini

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TANESCO), juzi liliutangazia umma wa
Watanzania kuwa ukame na matengenezo yanayoendelea kwenye vi-
tuo vya kuzalisha umeme, ndizo sababu kubwa za kukosekana kwa
nishati hiyo muhimu kwa matumizi ya kawaida ya kila siku na maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii.

Katika taarifa yake, Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Maharage
Chande, aliwaeleza waandishi wa habari kuwa katika vyanzo vyote
vya umeme, megawati 300 hadi 350 zimepungua katika uzalishaji
kwa siku za hivi karibuni kutokana na vyanzo kukauka kwa sababu ya
ukame na matengenezo kwenye baadhi ya mitambo.

Mkurugenzi huyo alibainisha kwamba katika vyanzo vya maji vya
Kihansi, Kidatu, Mtera, Nyumba ya Mungu na Hale kiwango cha maji
kimepungua kiasi cha kusababisha uzalishaji wa umeme kupungua
kwa kiwango kikubwa. Sababu kubwa inayotolewa ni ukame ambao
umeathiri maeneo mbalimbali ya nchi, hivyo kusababisha kina cha
maji kupungua.

Katika kituo cha Pangani, kwa mfano ambacho awali kilikuwa ki-
nazalisha megawati 68 kwa sasa kinazalisha megawati 10 na kufanya
upungufu wa 58. Bwawa la Mtera uzalishaji umepungua kutoka mega-
wati 180 hadi 175 huku Nyumba ya Mungu iliyokuwa inazalisha mega-
wati nane, kwa sasa inazalisha megawati tatu.

Hali hiyo inadhihirisha kuwa kuna hatari kubwa katika upatikanaji
wa nishati hiyo ni tatizo kubwa kama hakutakuwa na uwezekano wa
kuwapo kwa mvua hivi karibuni ili kujaza mito ambayo inayajaza ma-
bwawa ya kuzalisha umeme.

Pamoja na kuwapo kwa hofu hiyo na mgawo wa umeme kuendelea
kutikisa, mipango ya muda mfupi, wa kati na mrefu wa TANESCO kati-
ka kukabili hali hiyo inaleta matumani ya kuwapo kwa unafuu. Katika
taarifa yake, Chande alieleza kuwa shirika limejiandaa na mipango ya
kukabiliana na tatizo hilo kwa vipindi tofauti.

Miongoni mwa mipango hiyo ni kufanya matengenezo katika mi-
tambo ya gesi ya Ubungo na Kinyerezi hali ambayo itarejesha kiwango
cha umeme kwenye gridi ya taifa na wananchi kuondokana na adha
hiyo.

Pamoja na mikakati hiyo, TANESCO inapaswa kubuni mikakati ya
muda mrefu kuhakikisha umeme unapatikana kwa wingi ili kuhakiki-
sha maendeleo ya sekta zote yanakuwa endelevu tofauti na ilivyo
sasa. Hivi sasa, kutokana na kukosekana kwa umeme wa uhakika kwa
sababu ya mgawo, baadhi ya shughuli za uzalishaji zimesimama au
kusuasua.

Hilo linajidhihirisha wazi baada ya juzi, Mkurugenzi wa Sera na
Uchechemuzi wa Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI), Aki-
da Mnyenyelwa, kuzungumza na chombo kimoja cha habari kuwa
mgawo unawapa maumivu kwenye shughuli za uzalishaji kwa kuwa
gharama zitaongezeka na watalazimika kutumia majenereta kuende-
sha mitambo yao.

Maelezo ya CTI yanabainisha kuwa shughuli za uzalishaji kwa saba-
bu ya kukosekana kwa umeme wa uhakika zitapungua na wengine
kusimama kwa sababu ya gharama kubwa za umeme kutokana na
matumizi ya majenereta.

Suala la mgawo wa umeme si geni kwa sababu limekuwapo kwa
zaidi ya miaka 30 sasa lakini TANESCO imekuwa ikitoa sababu zile
zile za upungufu wa maji katika mabwawa ya kuzalisha nishati hiyo.
Jambo la kujiuliza, je, zaidi ya miaka 60 ya uhuru bado tunategemea
maji kupata umeme wa uhakika?

Ni wazi kwamba vipo vyanzo vingi vikiwamo makaa ya mawe am-
bayo yako nchini kwa wingi pamoja na gesi na upepo.

Cha msingi, TANESCO inapaswa kubadilika na kuwa na mipango
ya muda mrefu kwa kutumia vyanzo mbadala wa maji katika kupata
umeme wa uhakika.
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Na Adam
Fungamwango

B Muungwana Lazima Nilonge

Enyi ndugu TANESCO, utaratibu huu wa
kutoa taarifa za umeme uwe endelevu

HADI sasa nchi nzima tuko
kwenye mgawo wa umeme.
Hilo tena siyo suala lenye
jibu la kubahatisha, kwani
uhalisia na wenye nyumba
wenyewe wameweka mam-
bo hadharani kwamba
mgawo huo upo.

Na tukirudisha mkanda
nyuma zaidi, jambo hilo si
geni hata kidogo kwenye
jamii yetu inakuwapo, na
kisha inatoweka na ndiyo
mazingira yaliyotawala
miaka nenda rudi tangu
zama hizo naachana na
umri wa udogo, kisha nain-
gia ujana fulani, hadi tarehe
hizi ambazo mabinti zetu
wanatuwahisha ngambo
ya pili tunakuwa mababu
tutake tusitake, msamiati
wa mgawo wa umeme
upo pale pale, ambao ni-
kiutafakari naufananisha
na ugonjwa wa malaria,
kuusambaratisha ni mtiha-
ni kweli kweli, unakuja na
kuondoka ndani ya familia,
kuanzia kule nilikozaliwa
mpaka kikosi kipya nina-
chokiunda mwenyewe.

Nakumbuka wastani wa
miongo miwili na ushehe
iliyopita,  tukatangaziwa
kwamba ‘mgao wa umeme
sasa baibai, kuonana tena
majaliwa.” Lakini, ikasonga
idadi fulani ya miaka tu-
kaona majaliwa hayo ya
kuonana yamerudi tena,

mheshimiwa mgao wa
umeme kafika.
Hapo ndipo inatuon-

dolea uaminifu katika kile
kipengele cha ‘kuonana
tena ni majaliwa.’

Kikubwa wenyewe tuli-
chokijengea  kisaikolojia,
tunapitia likizo fulani, kisha
tunarudiana na mpambano
wa ‘no umeme.’

Naam! Juzi tena, Shirika
la Umeme Tanzania (TANE-
SCO), baada ya minong'ono
kutawala kila kona na kila
mtu akinena lake kwanini’
na ‘vipi’ za kumwaga, waka-
ona isiwe tabu, sisi ndiyo
tunawajibika na shirika hili
ni la umma, kwa maana
hiyo mali yao tutake tusi-
take ni lazima tukawaeleze
nini kinachoendelea kwe-
nye taasisi yao wananchi
ambao pia wanatumia
huduma hiyo. Ukaitishwa
mkutano wa waandishi
wa habari, mafundi wa
kuchakata hizo taarifa
wakaufikishe umma nini
kinaendelea kutokana na
upungufu huo wa umeme.

Jibu Kuu, likaangukia
mlemle walikonena wen-
zao  wasambaza  maji
walipokabiliana na shini-
kizo kama hilo la watoa
umeme, mtuhumiwa mkuu
yule yule ukame na ukose-
fu wa mvua.

Ni ufafanuzi uliozama zai-
di ukiainisha bwana ukame
na ubovu wa mitambo kwa
kiasi fulani, wamesababi-
sha kutoweka kwa megawa-
ti zaidi ya 400 za umeme,
kilio kikiangukia kila sekta,
kuanzia wazalishaji viwan-
dani na wenzangu na mimi
na huduma mbalimbali.

Hakuna namna ya kue-
ndelea kushikana masha-
ti, kwani —mtuhumiwa
ameshapatikana, ila cha
kuongeza hapo tabia ya
uungwana ulioonyeshwa
na wazalishaji umeme hao
kuwafahamisha wamiliki
ambao ni umma nini ki-
naendelea na mzizi mkuu
wa shida ni nini.

Kutoa taarifa ni jambo
muhimu linalosamba-

ratisha kelele za umma,
minongono isiyofaa ikiwa-
mo kwenye mitandao ya ki-
jamii na kushikana uchawi.

Hata kama baadhi ya
watu watakuwa wanal-
alamika kutokana na ma-
chungu ya umeme, lakini
kitendo cha TANESCO ku-
watangazia wananchi siku
fulani kutakuwa na mgawo
sehemu fulani, hii angalau
inawafanya watafute kitu
kibadala.

Mfano mdogo, mtu yupo
Mikocheni anajua Mba-
gala kuna mgao, basi kama
kuna mechi hata ya Kombe
la Dunia atatazama mechi
hadi inaisha ndipo atarejea,
ambapo kama isingekuwa
hivyo amerudi tu kuwahi
mechi na kukutana na giza,
akaanza kulaumu kwa nini
asingekaa huko huko hadi
mechi iishe.

Kutoa taarifa mbali na
kujiandaa inasaidia hata
kisaikolojia tu ile kufahamu
leo kuwakuwa na mgao. Ni
kama vile mtu kakukan-
yaga halafu anakwambia
‘pole’, ni kama maumivu
yake hayaumi kwa sababu
za kisaikolojia tu, tofauti na
yule ambaye anakukanyaga
halafu anaanza kukulaumu
kuwa ‘huoni?’ au ‘kapande
taxi’ kama unataka starehe.

Kama hili la kutoa taar-
ifa ya mgao wa umeme
nawapa heko, waendelee
hivyo hivyo, na ni jambo
la kupongezwa. Lakini an-
galizo ni kwamba yale yote
ambayo yamewabainisha
kuwa ni mapungufu ya-
nayosababisha umeme am-
bayo yapo kwenye uwezo
wa kibinadamu wayafanyie
kazi mara moja ili mgao
umalizike.
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Mpango ashangazwa
benki kutopunguza riba

Na Neema Emanuel, M\WANZA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, :
amesema anashangazwa na benki nchini :
kushindwa kupunguza riba za mikopo in- :
ayotoa wakati suala hilo ni kilio cha muda :
mrefu na serikali imekuwa ikiagiza mara :

kwa mara kufanyika kwa suala hilo.

Kutokana na hali hiyo, amezitaka benki :
hizo kufanya uchambuzi wa gharama za :
uendeshaji ili kutimiza azma hiyo na ku- :
wawezesha wananchi kuwa na ahueni ka- :
tika mikopo wanayochukua kwenye taasisi :

za fedha.

katika maonyesho ya Wiki ya Huduma ya
Taasisi za Fedha kitaifa na kuzitaka benki :
kuondokana na riba ya asilimia 16 inayoto- :

zwa kwa sasa.

“Riba ya mkopo wastani wa asilimia :
16 bado ni mzigo kwa Watanzania walio :
wengi kumudu pamoja na hatua zina- :
zoendelea kuchukuliwa kupunguza hatari :

za kifedha kila benki. Kupitia umoja wao
wakachambue mizizi ya tatizo hilo na ku-
punguza zaidi riba kwa wakopaji.

“Pigeni darubini gharama zenu za
uendeshaji na matumizi mengine ikiwamo
bonasi zenu. Serikali imekuwa ikitoa rai

hii kwa muda mrefu sana lakini mwitikio :
wa benki bado ni mdogo sana kuvutia wa- :
nanchi walio wengi wa kipato cha chinina :
kati kukopa na kurejesha mikopo,” alisema :

Dk. Mpango.

Alisema benki zinakopeshwa kwa asil-
imia tatu lakini zenyewe zinakopesha :

wakulima kwa riba ya
kwamba kwa nini zisiwatoze asilimia tano.

asilimia tisa na :

Alizitka benki kutazama upya masharti :
ya mikopo ikiwamo dhamana ya mali isi- :
yohamishika kwa kuwa ni kikwazo kwa :

wajasiriamali.

Dk. Mpango alisema sharti hilo ni gumu
hususani kwa wanawake na vijana wan- :
aohitaji mikopo kwa ajili ya kujikwamua :

kiuchumi.

“Kinamama wameeleza baadhi ya mila :
zetu zinawabagua kumiliki nyumba kwani :
ni wachache sana. Sasa unapomdai hatiya :
nyumba anafanyaje? Angalieni uwezekano :
wa kutumia historia nzuri ya wakopaji :

kama dhamana,” alisema.

Kuhusu upatikanaji wa huduma za fed- :
ha, Dk. Mpango alisema asilimia 8.6 ya wa- :
nanchi wanaoishi vijijini ndiyo wanaopata :
huduma za kibenki, hivyo akaziomba :
benki kupanua wigo wa huduma zao viji- :
jini na kuongeza mitaji yao ili wakopeshe :
watu zaidi na kukuza akiba na kupunguza :
utamaduni wa kuhifadhi fedha kwenye vi- :

bubu.

Alisema serikali itaendelea kuboresha :

miundombinu na kwamba

Benki Kuu :

ya Tanzania (BoT), imelegeza masharti ya :

usajili wa huduma za mawakala wa benki.

Dk. Mpango aliongeza kuwa kwa sasa :
teknolojia ya kidijitali imekuwa na itasaid- :
ia kuwafikia wananchi wengi huku akizi- :
taka benki na taasisi zote za fedha kutob- :
weteka na ukuajiwa amana wa asilimia13 :

kwa mwaka 2021.

Kwa mujibu wa Makamu wa Rais, bado
mikoa ya Kanda ya Ziwa na Nyanda za Juu :
Kusini ina mchango kidogo katika amana :

za benki kwa chini ya asilimia tisa.

Kuhusu mchango wa sekta ya fedha kwa

pato la taifa,

Dk. Mpango alisema bado :

upo chini ya asilimia nne kuanzia mwaka :

2018 mpaka 2021.

Ofisa Elimu
wa Mkoa wa
Dar es Salaam,
Alhaji Abdul
Maulid (kati-
kati), akikata
utepe kuz-
indua jarida

la kisayansi
liitwalo OYLA
Africa Maga-
es Salaam juzi.
Wengine ni
Mkurugenzi
wa OYLA Af-
rika, Yevgeniy
Semikov (ku-
shoto) na Me-
neja wa OYLA
Afrika Godfrey
Lugalambi.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Safari za treni ya kisasa zanukia

Na Paul Mabeja, DODOMA

SAFARI za treni ya Kkisasa
inayotumia umeme (SGR) ku-
toka Dar es Saalam kwenda
Morogoro zinatarajiwa kuan-
za rasmi Februari, mwakani,
imeelezwa.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC,
Masanja Kadogosa, alibainisha
wa akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi wa reli ya kisasa ki-
pande cha pili Morogoro hadi
Makupora mkoani Dodoma
kwa Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa.

Alisema kipande cha reli
hiyo kutoka Dar es Saalam
kimekamilika kwa kiasi kikub-
wa na kinachofanyika hivi sasa
ni majaribio katika mifumo ya
umeme.

“Kwa asilimia kubwa kip-
ande cha Dar es Salaam hadi
Morogoro chenye urefu wa kil-
omita 300, kimeshakamilika
na sasa tumeshaanza kupokea

KABWELA

mabehewa na vichwa vya
treni ili tuanze majaribio hadi
Januari, mwakani ili inapofika
Februari, treni ianze kazi ka-
tika kipande cha kwanza cha
mradi huu mkubwa,” alisema
Kadogosa.

Aidha, alitoa ufafanuzi
kuhusu maneno ambayo ya-
mekuwa yakiendelea kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu
mabehewa ambayo serikali
imeanza kuyapokea kwa ajili
ya treni hiyo ya kisasa.

“Nadhani ni uelewa tuu kwa
kuwa ni vitu vigeni bado la-
zima tuendelee kuelimishana.
Watu wanadai kuwa mabe-
hewa tuliyoleta ni tofauti na
serikali iliyosema lakini haya
ambayo yameanza kuingia
ni kwa gjili ya masafa marefu
hayo mengine ya safari fupi
yaani treni ya mchongoko pia
yatakuja yataingia Juni, mwa-
kani. Tayari yameanza kuten-
genezwa kiwandani, hivyo tut-
akuwa na aina zote,” alisema.

Kadogosa pia aliwashauri
wakuu wa mikoa kuhakiki-
sha viwanda vinvyojengwa
vinawekwa maeneo ambayo
ni jirani na reli hiyo ili iwe
rahisi wakati wa ubebaji wa
mizigo.

Pia alisema mradi huo wa
reli ya kisasa kutoka Dar es
Saalam hadi Mwanza unatara-
jia kukamilika ifikapo mwaka
2026 na Sh. trilioni 16.67 kitat-
umika.Mwenyekiti wa Bodi ya
TRC, Prof. John Kondoro, alise-
ma sababu za mradi huo kati-
ka baadhi ya vipande kwenda
muda zaidi ya ule ambao upo
kwenye mkataba ni mlipuko
wa ugonjwa wa UVIKO-19.

“Tumekuwa nyuma ya
muda kutokana na changa-
moto mbalimbali ikiwamo ku-
hamisha shule, makazi na baa-
dhi ya miundombinu ambayo
ipo nje ya shirika letu ambazo
zilikuwa kwenye eneo la mra-
di lakini mlipuko wa UVIKO-19
ulisababisha twende nje ya

muda ambao tuliutarajia ka-
tika mkataba,” alisema.

Akizungumza baada ya ku-
kagua ujenzi wa jengo la stesh-
eni kuu ya mkoa wa Dodoma,
Waziri Mkuu alisema miradi
yote ya kimkakati, ukiwamo
wa SGR, haitakwama wala
kusimama utekelezaji wake.

“Nimefanya ziara ya ku-
kagua miradi hii ya kimkakati
inayotekelezwa katika mae-
neo mbalimbali nchini na
niwahakikishe kuwa hakuna
maradi ambao utakwama au
kusimama utekelezaji wake.
Tutahakikisha yote zinakami-
lika kama ambavyo tumeam-
biwa hapa leo (jana) kuwa
vipande vyote vitano vya mra-
di huu tayari vina makandara-
si,” alisema.

Majaliwa alisema mradi huo
ni fursa kwa wazawa kujifunza
ujuzi mbalimbali ili utaka-
pokamilika watumike kusima-
mia uendeshaji na matengen-
ezo mbalimbali.
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Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni inayotoa mafunzo ya uongozi na menejimenti na huduma bobezi ya DUTENI, Ebony

iliyolenga kutoa ujuzi wa kuboresha utendaji kazi kwa watoa maamuzi wa kampuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TIB yawataka Watanzania
kuchangamkia fursa mikopo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo TIB im-
ehamasisha umma kuchangam-
ka fursa za mikopo zinazo-
tolewa, ili kuwekeza kwenye
miradi ya maendeleo kwa ajili
ya kuchagiza ukuaji wa uchumi
nchini.

Wito huo ulitolewa jana na
Ofisa Uhusiano Mwandamizi wa
Benki ya Maendeleo TIB, Giusy

Mbolile, kwenye maadhimisho
ya Wiki ya Huduma za Fedha
Kitaifa yanayoendelea jiji
Mwanza.

Alisema TIB ina wajibu wa
kuwezesha upatikanaji wa mi-
taji ya muda mrefu na wa kati
kwa ajili ya maendeleo ya kiu-
chumi nchini hivyo amewasihi
wawekezaji wenye miradi ya
kimkakati kuitumia benki hiyo,
ili kufanikisha miradi hiyo.

“TIB ni taasisi ya serikali ili-

madini,

huduma, miundom-

yoanzishwa kwa malengo ya ku-
wezesha upatikanaji wa mitaji
ya muda mrefu na wa kati kwa
ajili ya maendeleo ya kiuchumi,
hivyo nawasihi wawekezaji
wenye miradi ya kimkakati
kuitumia benki ili kufanikisha
uwekezaji huo,” alisema.
Aliongeza kuwa benki hiyo
inatoa mikopo kwenye sekta
mbalimbali ikiwamo viwanda,

binu, nishati na maji pamoja
na programu za mikopo ya
wawekezaji wadogo na wakati
(SMES).

Alisema mikopo hiyo inatole-
wa ili kuchagiza ukuaji wa shu-
ghuli za kiuchumi, ili kutekeleza
mipango mbalimbali ya seri-
kali inayolenga kujenga uchumi
shindani na viwanda kwa maen-
deleo ya watu.

o
Samia
mgeni
rasmi

kilele Siku
yva UKimwi

Na Said Hamdani, LINDI

RAIS Samia Suluhu Hassan
anatarajiwa kuwa megeni
rasmi kwenye Kilele cha
maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani yatakay-
ofanyika kitaifa Desemba
mosi, mkoani hapa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Mkuu
wa Wilaya ya Lindi, Shaibu
Ndemanga, alisema maa-
dhimisho hayo yataam-
batana na jamii kujitokeza
kupima afya kwa hiari.

Katika taarifa yake aliyo-
soma kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Lindi, Zaynab
Telack, Ndemanga alisema
kuanzia leo wananchi wa-
taruhusiwa kupima afya
Zao.

Aidha, alisema viongozi
wengine wanaotarajiwa
kushiriki maadhimisho
hayo ni mawaziri wa afya,
elimu na utumishi.

Mkuu huyo wa wilaya
aliwaomba wananchi ku-
jitokeza kwa wingi kush-
iriki, ikiwa ni pamoja na
kupima VVU, shinikizo la
damu, saratani ya shingo
va kizazi, kifua kikuu na
watakaopenda wataombwa
kuchangia damu.

“Maadhimisho haya
yanafanyika mkoani hapa
kutokana na kwamba ni
miongoni mwa mikoa
yenye maambukizi ya VVU,
mwaka 2017 ulikuwa na
maambukizi asilimia 0.3,”
alisema.

Kwa mujibu wa Ndeman-
ga, watu 28,753 wanaishi
na VVU kati yao 26,147
wako kwenye utaratibu
wa matumizi ya dawa za
kufubaza virusi (ARV), huku
2,506 wameacha huduma.

Jela maisha kwa kubaka mtoto wa miaka minne

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi Wilaya ya Ludewa,
mkoani Njombe, imemuhukumu
Msanga (24), kifungo cha maisha
gerezani kwa kosa la kumbaka
mtoto mwenye umri wa miaka
minne.

Akisoma hukumu hiyo jana
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa

Mahakama hiyo, Isaac Ayengo,
mshtakiwa huyo amekutwa na
hatia ya kosa alilolitenda Mei 30,
mwaka huu majira ya saa 10 jioni.

Alisema ushahidi uliotolewa
uliithibitishia mahakama kuwa
mshtakiwa alifika nyumbani
kwao mtoto huyo na kumkuta
akiwa nje anacheza kisha akam-
chukua na kuingia naye kicha-
kani.

Alisema wakati akiingia naye
kichakani kaka wa mtoto huyo

mwenye umri wa miaka saba
alikuwa ndani, lakini alimwona
mtuhumiwa wakati anamchukua
mdogo wake ndipo akamfuata
kimya kimya na kumshuhudia
akimvua nguo.

Alisema kaka mtu alikimbia
kwenda kumwambia mama yao
aliyekuwa kanisani na wakati
wanakwenda walipishana na
mtuhumiwa.

Alisema kama alimuonyesha
mama yake lakini aliwahi kwen-

da kumkagua mtoto na kukuta
ameharibiwa ndipo akamfuata
mtuhumiwa ambaye alikuwa ka-
tika klabu cha pombe.

Hakimu huyo alisema mama
huyo aliwaomba waliokuwapo
klabuni ~ wakamkamata  na
kumpeleka kituo cha polisi na
baadaye alifikishwa mahakama-
ni.

Hakimu Ayengo alisema alisiki-
liza ushahidi wa pande zote mbili
na ushahidi wa upande wa mash-

taka ukionekana kuwa na nguvu
na kuamua kutoa hukumu hiyo
kwa mujibu wa kifungu cha she-
ria namba 131(3) cha kanuni ya
adhabu sura ya 16 marejeo ya
2022.

Katika utetezi wake mtuhumu-
wa aliiomba mahakama impun-
guzie adhabu kwa kuwa ana tati-
7o la kiafya, anaumwa ugonjwa
wa kifafa lakini mahakama ika-
muamuru kutumikia kifungo hi-
cho kwa mujibu wa sheria.
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— Gavana apongeza mafanikio ya miaka 10 CRDB Burundi

Mwanafunzi apotea

Na Elizabeth Zaya

JUNIOR Miller (14) (pichani :
juu) mkazi wa Mbeya Mjini, mwa- :
nafunzi wa kidato cha tatu katika :
Shule ya Sekondari ya Airport :

mkoani humo amepotea.

Kwa mujibu wa kaka wa mtoto :
huyo, Patrick Juma, mdogo wake :
huyo alipotea Novemba 20, mwa- :
ka huu, alipoaga kwenda kwenye :
masomo ya ziada ambayo huyapa- :

ta katika shule hiyo ya sekondari.

Alisema wakati anaondoka ny- :
umbani kwenda shuleni, alipewa :
fedha na baba yake Sh.150,000 ili :
akampatie mwalimu wake kwa aji- :
li ya malipo ya masomo yake hayo :
ya ziada, lakini baada ya kupotea :
na familia yake kufuatilia wali- :
baini kwamba hakupeleka fedha :

hizo kwa mwalimu.

“Mtoto aliondoka nyumbani saa :
tatu asubuhi na akapewa fedha :
kwenda kumpatia mwalimu wake :
kwa ajili ya kulipia masomo yake :
hayo ya ziada, lakini baadayaku- :
fuatilia ikabainika kwamba haku- :
peleka japokuwa shuleni alifika :
na kuondoka kabla ya muda wa :

masomo kuisha,”alisema Patrick.

“Tumezungumza na rafiki yake :
ambaye anaishi Mwanjelwa, am- :
etuambia kwamba siku hiyo hiyo :
alienda nyumbani kwao mchana :
akaazima baiskeli, wakampatia :
akaondoka, na ilipofika saa mbili :
ya usiku aliirejesha na kuwaam- :
bia kwamba anarudi nyumbani, :
lakini hakufanya hivyo mpaka hivi :

tunavyozungumza.”

Patrick alieleza kuwa mdogo
wake hajawahi kupotea kabla ya :

hapo.

ma tu na hatujawahi kusikia
kwamba ana makundi mabaya
na ndiyo maana tunapata shida
kujua nini kimemkuta, tunaomba
watakaomwona popote watu-

“Tabia ya huyu mtoto ni nje-

saidie, maana baada ya kuko- :
sekana kwake, tuliripoti kituo :
cha polisi na tukazunguka kila :
mahali ikiwamo hospitali bila :

mafanikio,”alisema Patrick.

Alisema mdogo wake wakati :
anaondoka nyumbani, alivalia su- :
ruali yenye rangi ya kijivu na shati :
ya drafti yenye rangi nyeupe na ki- :
jani pamoja na begi la shule lenye :
rangi ya bluu na kwamba rangi ya :
ngozi yake ni nyeusi na ni mwem- :

bamba, mrefu.

taarifa kituo chochote cha polisi.

BUNJUMBURA, BURUNDI

BENKI Kuu ya Burundi (BRB)
imeipongeza Benki ya CRDB
Burundi kwa mafanikio makub-
wa iliyopata katika kipindi cha
miaka 10 ya kuwapo kwake
nchini humo.

Pongezi hizo zilitolewa jana
na Naibu Gavana wa Kwanza
wa Benki Kuu ya Burundi kwa
niaba ya Gavana katika mku-
tano na ujumbe wa CRDB ul-
ioongozwa na Ofisa Mtendaji
Mkuu, Abdulmajid Nsekela, ali-
yefuatana na wajumbe wa bodi
ya kampuni mama ya Benki ya
CRDB pamoja na kampuni tan-
zu ya Benki ya CRDB Burundi.

Ujumbe huo ulitembelea
Benki Kuu ya Burundi kutoa
shukrani ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya miaka 10 ya
utoaji huduma za kibenki ya
kampuni tanzu ya Benki ya
CRDB Burundi.

Akizungumza katika mkuta-
no, Naibu Gavana wa Benki Kuu
ya Burundi, Desire Musharitse
alisema Benki Kuu ya nchi hiyo
inafurahia kuwapo kwa Benki
ya CRDB nchini Burundi kwa
kuwa imekuwa sehemu ya
uwezeshaji wa miradi mingi ya
kiuchumi kwa nchi lakini pia
imechangia uwezeshaji wa wa-

fanyabiashara.

“Tulipata matatizo yaliyo-
sababisha changamoto kubwa
ya upatikanaji wa fedha za
kigeni mwaka 2015 lakini tuli-
pata msaada mkubwa sana ku-
toka Benki ya CRDB na hakika
hilo limedhihirisha ule usemi
wa rafiki wa kweli hujulikana
wakati wa shida,” alisema
Musharitse.

Tangu ilipoingia katika soko
la Burundi mwaka 2012, Benki
ya CRDB imekuwa ikifanya vy-
ema sokoni na katika kipindi
cha miaka 10 imeweza kushika
nafasi ya tatu kati ya benki 13 zi-
nazotoa huduma za kibenki Bu-
rundi.Katika kipindi hiko, CRDB
imefungua matawi manne huku
tawi la tano likitarajiwa kufun-
guliwa mapema mwakani.

“Kutokana na kufanya vizuri
kwa Benki ya CRDB Burundi
tunatamani kuona ikifungua
matawi mengi zaidi nje ya Bu-
jumbura lakini pia kufanikisha
upatikanaji wa mikopo kwa
njia za kidigitali kama ambavyo
wamekuwa wakitoa huduma
nyingine za kidigitali,” alisema
Musharitse.

Nsekela aliishukuru Benki
Kuu ya Burundi kwa ushiriki-
ano mkubwa kwa Benki ya
CRDB Burundi uliopelekea

kampuni tanzu hiyo kupata ma-
fanikio makubwa ndani ya kip-
indi kifupi cha miaka 10.

Sambamba na hilo, Nsekela
aliishukuru serikali ya nchi hiyo
chini ya Rais Evariste Nday-
ishimiye kwa kuipatia eneo
Benki ya CRDB Burundi katika
makao makuu mapya ya nchi
ya Gitega ili kufanikisha ujenzi
wa tawi jipya.

“Marais wetu wanatamani
kuona ushirikiano wa sekta bi-
nafsi za Tanzania na Burundi
lakini pia wamezungumza juu
ya miradi ya kimkakati kati ya
nchi hizi mbili ikiwamo mradi
wa SGR (reli ya kisasa) na sisi
tuko tayari kuisadia kampuni
yetu tanzu kushiriki katika mra-
di huu kwa upande wa Burundi
kama ambavyo tumeshiriki kwa
upande wa Tanzania,” alisema.

Nsekela alisema Benki ya
CRDB inatarajia kuingia Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) hivi karibuni, jambo am-
balo litachangia kukuza biasha-
ra kati ya Burundi na DRC lakini
pia ushirikiano wa biashara kati
ya nchi hizo na Tanzania am-
bazo kwa pamoja ni sehemu ya
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

“Azma yetu katika masoko
tunayohudumia siyo tu kutoa
huduma bora, bali pia kutoa

mchango katika uchumi na
kubadilisha maisha ya watu
tunaowahudumia, hivyo tu-
naahidi kuendelea kufanya kazi
kwa ushirikiano na Benki Kuu
ya Burundi ili kuleta mageuzi
ya kiuchumi Burundi,” alisema
Nsekela. Mwenyekiti wa Bodi
ya Benki ya CRDB Burundi, Ho-
sea Kashimba alitoa shukrani
za bodi kwa Benki Kuu ya Bu-
rundi kwa ushirikiano mkubwa
uliochangia kwa kiasi kikubwa
mafanikio ya Benki ya CRDB
Burundi katika kipindi cha mia-
ka 10 tangu kuingia katika soko
la Burundi.

“Tunaona mwelekeo mzuri
wa nchi na tunaamini ndani ya
kipindi kifupi kijacho, tutaweza
kuwa benki kiongozi hapa Bu-
rundi, hivyo basi tunaomba
ushirikiano huu  uendelee
kwani hatuwezi kufikia malen-
go yetu bila ushirikiano wenu,”
alisema Kashimba ambaye pia
ni Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF).

Maadhimisho ya miaka 10
ya Benki ya CRDB Burundi ya-
meambatana na shughuli mbal-
imbali zenye lengo la kushuk-
uru jamii ya watu wa Burundi
kuiwezesha benki hiyo kufanya
vizuri sokoni.

Mwenyekiti wa Bodi ya kampuni mama ya Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (wa tatu kulia), akikabidhi tuzo maalumu va
shukrani ya maadhimisho ya miaka 10 ya kampuni tanzu ya Benki ya CRDB Burundi kwa Naibu Gavana wa kwanza wa

Benki Kuu ya Burundi, Desire Musharitse (katikati) pamoja na Naibu Gavana wa pili, Marie Goreth Ndayishimiye, jijini
Bujumbura nchini Burundi jana. Wengine ni Mwenyekiti wa Bodi ya CRDB Burundi, Hosea Kashimba (wa pili kulia), Ofi-
sa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Abdulmajid Nsekela (wa pili kushoto), Mkurugenzi wa Benki hiyo, Burundi, Fredrick
Siwale (kushoto) na Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Burundi, Menard Bucumi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TCRA yapongezwa kuwezesha huduma kifedha

Na Frank Monyo

WANANCHI  waliotembelea
maonyesho ya huduma za kifed-

wameipongeza Mamlaka ya Ma-

wasiliano Tanzania (TCRA) kwa

kuleta mapinduzi katika hu-
duma za kifedha na kuwezesha
huduma hizo kupatikana kwa
urahisi bila usumbufu.
Wakizungumza kwa nyakati

¢ tofauti walipotembelea banda

Aliomba kwa atakeyemwona :
awasiliane nao kwa namba 0767 :
626206, 0769906059 au atoe :

la TCRA katika maonyesho hayo

jana, Frederick Masanja alisema

kabla ya huduma za mawasi-

¢ liano kuanzishwa upatikanaji

wa huduma za kifedha ulikuwa
na changamoto ikiwemo ku-
poteza muda, nauli kwenda
kuzifuata na kutopatikana kwa
taarifa za kifedha kwa haraka
tofauti na sasa ambapo kila kitu
kiko kiganjani.

Alisema wakulima sasa wana-
pata huduma za kibenki wakiwa
huko mashambani jambo amba-
lo ni tofauti na zamani walikuwa
wakizifuata mijini huduma hizo.

Mwalimu Costa Mabula alise-
ma zamani suala la mishahara
kwao ilikuwa changamoto tofau-
ti na sasa kwa kuwa upatikanaji
wa huduma za mawasiliano ya

kisasa imerahisisha.

Ofisa Mawasiliano Mwan-
damizi wa TCRA, Mabel Masasi,
alisema mamlaka inaendelea
kutoa elimu kwa wananchi
kuhusiana huduma za  ma-
wasiliano nchini. Alisema katika
wiki ya fedha, TCRA ni mdau
mkubwa kwa kuwa hivi sasa
huduma za kifedha zinafanywa
kwa kutumia simu za mkononi
na hilo limekuwa na ufanisi kwa
asilimia 100.

Masasi alisema wakati mteja
akipata changamoto za hudu-
ma mawasiliano milango iko
wazi ikihusisha na watoa hudu-

ma za mawasiliano.

Katika uwezeshaji sekta ya
fedha TCRA inatoa leseni kwa
makampuni yanayowekeza ka-
tika huduma za miundombinu
ya mtandao ambapo hadi sasa
yapo 20, makampuni ya hudu-
ma tumizi ambayo yapo 87na
leseni za namba maalum za
huduma. Huduma za kifedha
zimepewa namba zinazoanzia
150. Wiki ya huduma za kifedha

Mwanza
katika viwanja vya rock city am-
bapo kaulimbiu ya mwaka huu
ni elimu ya fedha kwa maende-
leo ya watu.
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Hemed ataka kuanzisha mfuko wasiojiweza

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO
AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman
Abdulla, amekiagiza

Chuo Kikuu Mzumbe, kuangalia
uwezekano wa kuanzisha mfuko
wa ufadhili kwa Watanzania wa-
naoshindwa kusoma elimu ya juu
kutokana na ukosefu wa fedha.

Hemed alitoa agizo hilo juzi
wakati wa Mkutano Mkuu wa 22
wa Baraza la Msajili la Chuo Ki-
kuu Mzumbe uliofanyika mjini
hapo.

Kiongozi huyo ambaye ni
mmoja wa waliosoma chuoni
humo miaka ya nyuma, alisema
kuanzishwa kwa mfuko huo

kutasadifu kauli mbiu ya chuo
hicho inayoeleza “Tujifunze kwa
maendeleo ya watu”.

“Wapo Watanzania wenze-
tu walio na uwezo kimasomo
lakini kutokana na ukosefu
wa fedha wanakosa nafasi hii
muhimu hivyo mfuko utakuwa
mkombozi kwao kuweza kufikia
malengo yao,” alisema Makamu
wa Pili wa Rais.

Akizungumzia Chuo Kikuu
Mzumbe, alisema nikatiya vyuo
vikuu nchini ambacho kimefanya
vizuri  kwa kutoa viongozi wa
ngazi ya juu, akiwamo Rais
Samia Suluhu Hassan na wengine
waliopo serikalini na sekta bin-
afsi.

“Hata mimi najivunia kuwa zao
la Chuo Kikuu Mzumbe kwani

nilisoma shahada ya umabhiri
wa biashara na uchumi ambayo
imenisaidia katika kazi yangu ya
mwanzo ya Ofisa Mnadhimu wa
Wizara ya Biashara nikiwa Pem-
ba,” alisema Makamu wa pili wa
Rais.

Alisema akiwa Pemba kama ofi-
sa biashara kwa kushirikiana na
watumishi wenzake walifanikiwa
kupandisha bei ya zao muhimu
la uchumi visiwani humo kutoka
Sh. 3,000 hadi Sh. 14,000 ya sasa
kwa kilo kutokana na matunda ya
Chuo Kikuu Mzumbe.

Hata hivyo, Makamu wa pili wa
Rais aliwataka wahadhiri wa chuo
hicho kuongeza juhudi  katika
kuongeza machapisho na tafiti
mbalimbali ambazo zitaweza
kusaidia Taifa katika kuleta

maendeleo ya kiuchumi na Kkite-
knolojia.

Hemed alishauri uongozi wa
chuo hicho kuangalia namna ya
kuanzisha mashirikiano na Vyuo
vya Zanzibar, ili kutanua wigo wa
kuchagua programu za kujifunza
na kusogeza fursa ya elimu kwa
Wazanzibari.

Aidha, Makamu wa Pili wa Rais
aliutaka uongozi wa Chuo hi-
cho kuwa sehemu ya kumsaidia
Rais  Samia Suluhu Hassan na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi katika kutimiza
malengo ya kujenga na kuiende-
leza Tanzania.

Naye Kaimu Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu Mzumbe, Prof.
William Mwegoha, alisema mku-

tano huo hufanyika kila mwaka
kwa lengo la kuwakutanisha
na kujadili namna ya kuboresha
na kukuza chuo hicho pamojana
kuwapongeza wanafunzi na wa-
fanyakazi waliofanya vizuri.

Alisema chuo hicho kinaende-
leza kujenga majengo mengine
ambayo ni ya utawala, eneo la
viwanja vya michezo pamoja na
ukumbi wa mahafali.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Chama cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Christina Mndeme ambaye
ni miongoni mwa wahitimu wa
chuo hicho, alitaka wanachuo
hicho kujenga uzalendo ikiwamo
kujitolea ili kusaidia kutumia
elimu waliyoipata kutoa fadhila
kwa kukisaidia chuo hicho na
jamii.

Meneja uendeshaji wa Kampuni ya Tamgo, Henrik Nielsen, akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, jijini
Dar es Salaam jana wakati wa uzinduzi wa kampuni hiyo, hapa nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni yazindua teknolojia ya Kisasa ya Kutibu maji chumvi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tamgo am-
bayo inajishughulisha na
utengenezaji wa mitambo ya
kutibu maji, umeme wa ni-
shati ya jua na majenereta im-
ezinduliwa rasmi nchini.

Uzinduzi huo ulifanyika
Dar es Salaam hivi karibuni
huku Meneja Uendeshaji wa
Tamgo, Henrik Nielsen, ak-
ibainisha kuwa lengo lao ni
kutoa huduma bora za vifaa
vya kisasa hapa vyenye ubora
wa hali ya juu.

Nielsen alisema wameji-
panga katika soko la ushinda-
ni la hapa nchini, lakini vifaa

bora ndiyo nguzo yao kubwa
ya kushinda soko.

Alisema wanajivunia uzoe-
fu katika sekta ya utengeneza-
jimitambo ya kisasa na wame-
fanya hivyo katika nchi nyingi
na kuamua kupanua biashara
kwa kuwekeza Tanzania. “Tu-
najua kuna ushindani mkub-
wa katika soko, lakini nguzo
yetu kubwa ni kutoa huduma
bora na za kisasa zaidi kama
tulivyofanya katika nchi ny-
ingi ambazo tumekuwa na
biashara ya aina hii,” alisema
Nielsen.

Meneja wa kampuni hiyo,
Tarek Mostafa, alisema wana-
jivunia uwekezaji mkubwa wa

teknolojia ya tiba za maji, ma-
jenereta na umeme wa nishati
ya jua katika maeneo yote
wanayofanya biashara du-
niani. Wakati huo huo, Mkuu
wa Idara ya Maji ya kampuni
hiyo, Damian Massenge, alise-
ma wametengeneza mtambo
wa kuchakata maji ya chum-
vi ujulikanao kwa jina Re-
verse Asmosis (RO) na kuwa
maji matamu.

Massenge alisema teknolo-
jia hiyo inapatikana kote
nchini kwa muda mfupi na
gharama nafuu akifafanua
kwamba itasaidia kuondoa
chumvi kwenye maji katika
maeneo ambayo yana maji

chumvi. Alisema wamejifunza
kutoka kwenye nchi za Uje-
rumani, Italia na Ufaransa na
kufafanua kuwa upatikanaji
wa maji ya chumvi ni rahisi
hasa kipindi hiki cha ukame,
hivyo wanapoyachakata na
kuondoa chumvi itapunguza
makali ya mgao kipindi hiki.

“Mitambo hiyo ya kisasa
inazalishwa hapa hapa nchini
na kuwarahisisha upatikanaji
wake, hivyo kupunguza
gharama tofauti na miaka ya
nyuma ilikuwa lazima ikaten-
genezwe nje ya nchi na
kuanza kuisafirisha ambapo
gharama iliongezeka zaidi,”
alisema.

]
Chuo Kodi
chajivunia
kuongezeka
wahitimu

Na Elizabeth Zaya

IDADI ya wanafunzi watakaohitimu

katika mahafali ya 15 ya Chuo cha

¢ Kodi (ITA) mwaka huu, imeongezeka
i hadi kufikia 489 kutoka 387 mwaka
i jana.

Akizungumza na waandishi wa

. habari Dar es Salaam juzi , Mkuu wa
¢ chuo hicho, Prof. Isaya Jairo, alisema
: ongezeko hilo ni sawa na asilimia 25.1.

“Ongezeko hili linatokana na jiti-

¢ hada za chuo kuhakikisha viwango

* vya mafunzo yanayotolewa vinaki-

: dhi matakwa ya mahitaji ya taaluma

: na kodi,” alisema. Prof. Jairo alisema

¢ katika mahafali hayo yatakayofanyika
¢ kesho, wahitimu wanatarajiwa kutu-

¢ nukiwa vyeti vya stashahada, shahada
¢ na shahada ya uzamili katika kozi

¢ mbalimbali zinazotolewa na chuo

¢ hicho. Alisema kati ya wahitimu hao

1 489, wahitimu 194 watatunukiwa cheti
¢ cha uwakala wa forodha cha Afrika

¢ Mashariki, 36 watatunukiwa cheti cha
* usimamizi wa forodha na kodi, 58

: stashahada ya usimamizi wa forodha

¢ na kodi, 161, shahada ya usimamizi wa
: forodha na kodi na 40 stashahada ya

: uzamili katika kodi.

Alisema Waziri wa Fedha na Mi-

pango, Dk. Mwigulu Nchemba ndiye
: anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika
g mahafali hayo.

Alisema katika mahafali hayo, chuo

: Kkinatarajia kutoa zawadi mbalimbali

¢ kwa wahitimu na wanafunzi wa-

¢ naoendelea na masomo, waliofanya

* vizuri zaidi katika mwaka wa masomo
2021/2022.

“Na katika mahafali haya, kwa

¢ kuzingatia ushirikiano uliopo, tume-

¢ waalika baadhi ya wakuu wa mamlaka
i za mapato mbalimbali kutoka nje

: ya Tanzania na ambao mpaka sasa

¢ wamethibitisha kushiriki ni pamoja na
: mamlaka za mapato Kenya, Ghana, Es-
: watini na Malawi,” alisema Prof. Jairo.
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Samia aagiza
kutatuliwa
tatizo la maji
Monduli

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MATESO ya wanawake na wato-
to, kutafuta maji usiku wa manane
kwenye makorongo na mabonde
Wilaya ya Monduli, mkoani Aru-
sha, kwa ajili ya matumizi ya
nyumbani, yamemuumiza Rais
Samia Suluhu Hassan, na kuagiza
tatizo hilo litatuliwe ndani ya miezi
mitatu kuanzia sasa.

Kutokana na tatizo hilo, Rais Sa-
mia amemwagiza Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso, kuhakikisha mradi
wa maji wenye thamani ya Sh.
bilioni 1.7 unaotekelezwa wilayani
humo kukamilika ili wananchi wa-
pate huduma hiyo.

Rais Samia alitoa agizo hilo
jana, aliposimama kuzungumza
na wananchi wa Monduli katika
eneo la Makuyuni, wakati akitokea
mkoani Manyara, ambako alifanya
ziara ya siku mbili ya kikazi.

“Waziri wa Maji (Aweso), na-
kuagiza huu mradi wa maji wa
Mbuyuni/Naiti hadi Losimingori,
ambao utawanufaisha wananchi
wa Wilaya ya Monduli wanaoka-
biliwa na tatizo la maji kwa muda
mrefu ukamilike na sitaki visin-
gizio.

“Ndugu zangu wananchi wa
Monduli, serikali inaendelea
kutafuta fedha kwa ajili ya ku-
chukua maji kutoka kwenye mradi
mkubwa wa maji unaotekelezwa
katika Jiji la Arusha na kuuleta
Monduli,”alisema na kuongeza:

“Kingine, Mheshimiwa Waziri,
ule mradi wa visima vitatu vili-
vyochimbwa katika Kitongoji cha
Zaburi, visima viwili na kimoja
Kitongoji cha Meloroni, ambavyo
vina uwezo wa kutoa maji lita za
ujazo milioni 1.1, upatiwe fedha
mara moja ili ukamilike Machi
mwakani (2023).”

Mradi huo mkubwa unaogha-
rimu Sh. bilioni 520, umeanzia
eneo la Kikuletwa, Wilaya ya Hai
(Kilimanjaro) na kwenda hadi Jiji
la Arusha, unatekelezwa na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Arusha, kwa ufadhili wa Benki
ya Dunia (WB).

Naye Mbunge wa Monduli, Fre-
drick Lowasa, alimweleza Rais
Samia kwamba, wananchi wake
wanakabiliwa na tatizo kubwa la
maji kutokana na kutokana na ku-
tokuwapo vyanzo vya maji.

Aidha, akimwomba kutumia
mamlaka aliyonayo kuagiza mradi
wa maji wa Kikuletwa/ Arusha
uwanufaishe pia na wananchi wa
Monduli.

Baada ya maelekezo hayo ya
Rais Samia, Waziri wa Maji, Aweso,
alisema katika maeneo yanayoite-
sa wizara yake kutoa huduma za
maji ni pamojana wilayaya Mon-
duli, ambako hakuna chanzo cha
maji.

| Rais Samia aahidi tatizo la umeme kukoma 2025

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AKATI maumivu
ya mgawo wa
umeme na maji
ukiendelea  kuli-
tikisa taifa kutokana na ukame
uliosababishwa na mabadiliko
ya tabianchi, Rais Samia Su-
luhu Hassan, amewapa matu-
maini Watanzania, akisema
matatizo hayo yatakoma rasmi
ifikapo mwaka 2024.
Akizungumza juzi na wa-
nanchi wa Mbauda jijini Aru-
sha, alisema maendeleo ni
hatua, hivyo anaamini ifikapo
mwaka 2024 kuelekea 2025,
matatizo hayo yatakuwa his-
toria, kwa kuwa serikali imeji-

panga vyema kumaliza mata-
tizo ya umeme na maji.

“Lakini ifikapo mwaka huo,
miji mingi itakuwa inawaka
umeme na kupata maji kwa
asilimia 100 na baadhi kwa
asilimia 95. Katika hili kwa sasa
serikali imeweka nguvu zaidi
kwenye ununuzi wa mitambo
ya kisasa ya kuchimba visima,
yenye uwezo wa kutambua
eneo lenye maji na lisilo na
maji, na tayari nimeshagawa
maeneo mbalimbali ya nchi
yetu. “Lakini pamoja na uw-
ezo wake wa kutambua mae-
neo yenye maji pia ina uwezo
wa kuokoa gharama ambazo
tulikuwa tukiingia zamani za
kuwalipa makandarasi hata
kama walisema kuna maji na

wakakosa maji,” alisema.

Wiki iliyopita, Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), Maha-
rage Chande, alikaririwa kue-
leza mikakati iliyoko katika ku-
kabili mgawo na kueleza hali
ngumu iliyoko sasa imesaba-
bishwa na ukame pamoja na
kuharibika mitambo.

Aidha, alisema mafundi
wapo kazini kufanya ukarabati
na ifikapo Januari mwakani
hali itatengemaa.

Kabla ya Rais Samia ku-
toa matumaini hayo, Mbunge
wa Arusha, Mrisho Gam-
bo, alimwomba Rais Samia,
kuliagiza TANESCO, kutoa za
taarifa kwa umma za mgawo
wa umeme, ambao umekuwa

kero kubwa kwa wafanyabi-
ashara wa jijini humo pamoja
na maeneo ya kutolea huduma
hasa hospitalini.

“Mheshimiwa Rais, wa-
nanchi wa Arusha Mjini, wa-
nakabiliwa na tatizo kubwa
la kukatika kwa umeme mara
kwa mara, bila hata kupewa
taarifa. Hili suala linasababisha
usumbufu kwa wananchi wa-
naotumia umeme katika uzal-
ishaji, ikiwamo wafanyabiasha-
ra, maeneo ya viwandani na
hata hospitali zetu,” alisema na
kuongeza: “Kwa mamlaka yako
tunaomba uwaagize TANESCO
kuja na utaratibu wa kutoa
taarifa za mgawo wa umeme
pamoja na ratiba kila siku ya
maeneo yatakayoathirika.”

Mkuu wa
Wilaya va
Simanjiro,
mkoani
Manyara,
Dk. Sulei-
man Serera
(kushoto),
akiwasikiliza
wadau wa
maendeleo,
walipoku-
tana katika
ukaguzi wa
jengo la
ununuzi wa
madini ya
Tanzanite,
Mji mdogo
wa Mirerani
juzi. PICHA:
GIFT
THADEY

Serikali yaridhia mfumo wa SCT kutumika vituo vya forodha

Na Godfrey Mushi, ROMBO

SERIKALI imeruhusu
matumizi ya mfumo wa himaya
moja ya forodha (SCT), kwe-
nye vituo vya forodha nchini
vilivyoko chini ya Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), ili ku-
maliza urasimu wa uchelew-
eshaji mizigo.

Mfumo huo ni moja ya takwa
la kisera la utangamano wa Ju-
muiya ya Afrika ya Mashariki
(EAC), ambao pamoja na mam-
bo mengine linaainisha utara-
tibu wa mzunguko huru wa bi-
ashara, usimamizi wa mapato
na mfumo wa kisheria.

Jana Ofisa Forodha kutoka
Kitengo cha Himaya Moja
ya Forodha wa TRA, Makao
Makuu, Tirassy Kulwa, aki-
zungumza na mawakala wa
forodha katika mpaka wa Holi-
li, alisema licha ya mfumo huo
kupunguza tatizo la ukwepaji
kodi, nchi zote wanachama

wa EAC, zinachukuliwa kama
himaya moja ya forodha.

Alisema maana yake
ni kwamba kuanzia sasa, tam-
ko moja la forodha, linafanywa
katika nchi ambayo bidhaa
zimepokelewa.

“Himaya moja ya forodha ni
hatua ambayo itazifikisha nchi
wanachama wa EAC kwenye
umoja wa forodha, ambao ku-
tokana na kuondoa ushuru na
kanuni au kupunguza vikwazo
vya forodha kwenye bidhaa zi-
nazopita katika mipaka ya nchi
wanachama, unaruhusu kufan-
ya mzunguko huru wa bidhaa.

“Kimsingi tamko moja la
forodha, linaondoa mfumo
wa zamani uliohitaji matamko
mengi ya forodha. Kwa mfano
bidhaa kwenda Rwanda, Bu-
rundi au Uganda, zilikuwa
zikihitaji mawakala wengi wa
forodha.

“Kwa utaratibu huu wa
himaya moja ya forodha, mteja

anapaswa kukamilisha malipo
kwanza, ndipo atoe mzigo
wake na kwa utaratibu huu un-
aihakikishia serikali kupata ma-
pato yake kwa wakati,”alisema
na kuongeza:

“Pia utaratibu huu utadhibiti
mianya ya ukwepaji kodi, yaani
katika utaratibu huu ‘docu-
ments’ (nyaraka) inayotumika
ni moja tu, na inamsaidia pia
mteja kupunguza gharama,”
alisema.

Aidha, TRA imewashauri
wafanyabiashara kuanza ku-
tumia mfumo huo wa himaya
moja ya forodha kutokana na
manufaa makubwa yaliyoko.

Kwa bidhaa zinazopitia nchi
moja kuelekea katika nchi ny-
ingine, nchi wanachama zime-
kubaliana kuwa nchi husika
bidhaa zinapokwenda, itaku-
sanya mapato yake na Kkuifa-
hamisha mamlaka ya forodha
mizigo ilipoingilia katika EAC,
kwa ajili ya kuruhusu bidhaa

kuondoshwa.

Chini ya himaya ya moja,
nchi wanachama zitatumia
mfumo maalum wa ufuatiliaji
kielektroniki (electronic cargo
tracking system), ili kuhakiki-
sha mizigo inafika salama ka-
tika nchi iliyokusudiwa katika
jumuiya.

Baadhi ya mawakala wa
forodha walioko katika Kituo
cha Forodha Holili, wameeleza
kuwa utaratibu huo utawawez-
esha kutoa mizigo kwa haraka
na kuondokana na tatizo la
urasimu na ucheleweshaji wal-
iokuwa wakiupata.

Mmoja wa mawakala hao,
Daniel Benard, alisema hatua
hiyo itawawezesha kufanya
kazi kwa waledi na kuondoa
nalalamiko baina ya maofisa
wa forodha na wafanyabiasha-
ra, pamoja na malalamiko kati
ya mawakala na wafanyabisha,
ambayo mengi yalichangiwa na
uchekeweshaji wa mizigo.
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Mwenvyekiti
CCM aanza
kwa Kishindo

Na Oscar Assenga, TANGA

SIKU tatu, baada ya
kuchaguhvva kuwa Mwe-
nyekiti mpya wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Tanga, RaJabu
Abdurahman, ameanza
kutekeleza ahadi yake
ya kutibu matatizo ya-
nayokikabili, baada ya
kutoa Sh. milioni 14 za
kulipa stahiki za maka-
tibu kata na matawi 245.

Rajab, alisema fedha
hizo ni malipo ya posho
ya miezi sita, watakay-
olipwa viongozi hao Kila
mwishoni mwezi kwa ajili
ya utekelezaji wa shu-
ghuli za kukijenga chama
hicho.

“Nimeamua kutoa fedha
hizi, kwa sababu mara
nyingine zimekuwa zi-
kichelewa, jambo ambalo
[imekuwa Iinapunguza
kasi ya uendeshaji wa
chama chetu. Mimi nilil-
iona tatizo hili na kuahidi
kuanza nalo pamoja na
kuimarisha vyanzo mbal-
imbali vya mapato ndani
ya chama kama nitach-
aguliwa. Sasa baada ya
kuchaguliwa nimeamua
tumalizane kabisa.

“Katibu wa CCM Mkoa,
nikuombe nimepiga hes-
abu, tuna kata 245 kwa
mkoa mzima na kila kata
ukiipa shilingi 10,000,
maana yake umetoa mil-
joni mbili kwa mwezi.
Naomba nikukabidhi pesa
ya miezi sita ili kuanzia
mwezi huu wa Novemba.

Mwenyekiti huyo, am-
baye aliwahi pia kuwa
Mwekiti wa CCM, Wilaya
ya Pangani, aIichaguIiwa
Juzi kwa kupata ushindi
wa Kishindo wa kura
1,340, akichukua nafasi
ya mtangulizi wake, Hen-
dry Shekifu.

Aliwabwaga washindani
wake, Derrick Kazoba,
aliyepata kura 29 na
Mathias Mkingwa, ali-
yeambulia kura tisa ka-
tika mkutano huo wa
uchaguzi.

Katika uchaguzi huo, pia
mfanyabiashara wa ma-
basi ya abiria yaendayo
mikoani anayemilikiwa
Kampuni ya RATCO, Mo-
hamed Salim, alishinda
nafasi ya Mjumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa kupitia Mkoa wa
Tanga.

Salim aliibuka kidedea
baada ya kuwashinda
wagombea wenzake kwa
kupata kura 774 na ku-
fanikiwa kutetea nafasi
hiyo aliyokuwa akiishi-
kilia, huku Omar Sempoli
na Hassan Bomboko.

”

Samla aonya wanasiasa mbio 2025

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

'ANASIASA wa-

naowachochea wa-

nanchi, wakihama-

sisha kuvamia ardhi
iliyotengwa kwa ajili ya shughuli
za umma ‘wamemchefua’ Rais
Samia Suluhu Hassan, akionya
wanaofanya siasa nyepesi ili ku-
jitafutia mtaji wa kura, kuelekea
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025
kuacha mara moja.

Rais Samia alieleza kukerwa
na tabia hiyo juzi, alipokuwa aki-
zungumza na wananchi wa Mkoa
wa Manyara katika mkutano wa
hadhara uliofanyika uwanja wa
Kwaraa Babati Mjini. Alikuwa
mkoani Manyara kwa ziara ya ki-
kazi ya siku mbili.

“Kuna tabia kwa wanasiasa,
mnakaa kimya maeneo yanapo-
vamiwa lakini baadaye mnasima-

ma na kuwatetea ili kupata kura
wakati wa uchaguzi. Tabia hiyo
si nzuri muache. Unajua wame-
vamia na wameharibu mipango
ya matumizi bora ya ardhi, halafu
unasimama kuwatetea ili upate
kura, kwangu hiyo hapana!” Ali-
sisitiza.

Kutokana na tabia hiyo, Rais
Samia alisema migogoro hiyo
inapoteza muda mwingi na
kuchelewesha maendeleo, aki-
wataka wenye malengo ya kisiasa
kuelekea 2025, wasimame na
serikali katika kupanga matumizi
bora ya ardhi.

“Eneo  ambalo  wananchi
wangelitumia kwa maendeleo,
halitumiki kwa sababu lipo kwe-
nye mgogoro hadi umalizike. Ni-
ombe sana wanasiasa tusaidiane
kwenye jambo hili na tusichochee
migogoro, kwa sababu wakati wa-
navamia wanakuwapo wanawao-
na ila hawawazuii, wanawaacha
migogoro inaendelea ili walinde

kura zao.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, akizungumza katika
mkutano huo, alimweleza Rais
Samia juu ya mgogoro wa ardhi
unaochochewa na wanasiasa, am-
bao unahusu mashamba mawili
ya Amir Estates na Manyara Es-
tates. Alisema Shamba la Amir
Estates, lilifutwa kwa mamlaka ya
Rais.

“Mheshimiwa Rais, mwekezaji
wa shamba hilo alitakiwa kulip-
wa fidia shilingi milioni 700 ila
mpaka sasa hajalipwa. Kimsingi,
mwekezaji alikuwa amekubali
kuondoka ila alitaka apewe ekari
145, halafu pia bado anatakiwa ku-
pewa fidia.

“Tukasema serikali haiwezi
kuingia hasara ya kulipa shilingi
milioni 700 kwa ajili ya eneo lililo-
vamiwa na mtu, badala yake yeye
ndio anatakiwa alipe fidia. Hata
hivyo, mpaka sasa hakuna fungu

serikalini, ambalo llmetengwa
ili kuwalipia watu wanaovamia,”
alisema Dk. Mabula.

Kuhusu Shamba la Dudumera
Daniel Sillo, alimweleza Rais Sa
mia kwamba haliendelezwi, Wa-
ziri Mabula, alisema wizara yake

ina shauri ni vizuri.

Halmashauri husika ifanye
uchunguzi kujiridhisha kama
mwekezaji haliendelezi, ndipo

wafuate utaratibu wa Kisheria wa
kuomba Rais Samia afute hati,
lakini siyo kuacha wananchi wali-
vamie.
Awali

Mbunge wa Babati

Rais Samla kwamba katlka wilaya
hiyo, kuna migogoro ya ardhi
katika Kata za Kiru, Magala na ji-
rani na Hifadhi ya Taifa ya Taran-
gire. Alisema upo mgogoro wa
Shamba la Amir Estates na Sham-
ba la Manyara Estates, akiomba
atatue migogoro hiyo.

Meneja wa Mam-
laka ya Mapato
Tanzania (TRA),
Mkoa wa Kili-
manjaro, Masawa
Masatu (kushoto),
akikabidhi mis-
aada mbalimbali
ya kibinadamu
ikiwamo vyakula
na sabuni kwa
mmoja wa wazee
wasiokuwa na
makazi wa-
naolelewa katika
makao ya wazee
katika kata ya
Njoro, Manispaa
ya Moshi, mkoani
Kilimanjaro jana,
ikiwa ni sehemu
ya maadhim-
isho ya wiki ya
shukrani kwa
walipakodi. PICHA:
JAMES LANKA

Mbunge aomba wananchi nyongeza bei ya maji

Na Jaliwason Jasson, BA-
BATI

MBUNGE wa Babati Mjini,
Pauline Gekul, amelazimika ku-
waomba wakazi wa mji huo,
akiwa mbele ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, kukubali map-
endekezo ya kupandishwa kwa
bei ya matumizi ya maji ili ku-
kabiliana na gharama kubwa za
uendeshaji wa miradi ya maji.

Gekul aliwasihi wakazi hao
kutofikiria kugomea kuchangia
gharama hizo ili kupata hu-
duma ya maji kwa wakati wote
kwa kuwa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Mji wa Babati (BABATI WSSA)
inahitaji kufanya maboresho
makubwa kwenye miundombinu

yake ya maji ili kuongeza upati-
kanaji wa huduma hiyo.

Alilazimika kufanya hivyo juzi,
kabla ya Rais Samia Suluhu Has-
san, kuzungumza na wananchi wa
Babati katika mkutano wa hadha-
ra uliofanyika uwanja wa Kwaraa.

“Aidha, niwadokeze tu kwam-
ba serikali inafikiria kuleta hu-
duma ya kulipia maji kabla ya
kutumia (prepaid meter) ila haina
uwezo wa kupeleka huduma
hiyo kila mahali. Ninachokiomba
kwenu wananchi wangu mridhie
hilo na kuendelea kulipia huduma
ya maji,” alisema.

Baada ya kauli hiyo, Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, alipanda juk-
waani na kutoa ufafanuzi kuhusu
mapendekezo yaliyofanyika
akieleza kuwa utoaji wa huduma

za maji si biashara, bali ni hudu-
ma.

“Hatufanyi biashara ila ni lazi-
ma maboresho ya miundombinu
nayo yafanyike, na ndio maana
serikali imeamua kutoa shilingi
bilioni 12 ili wananchi wa Babati
wapate maji kutoka kwenye Mradi
wa Maji wa Dareda/Singu.

“Niweke wazi kwamba, siyo
maeneo yote yatapata maji kwa
mara moja, kwa kuwa hivi sasa
kuna shida ya vyanzo vya maji,
hivyo tutachimba visima vya maji
nchi nzima ili watu wapate hudu-
ma kwa asilimia 100,” alisema.

Mwanzoni mwa mwezi
huu, Mkurugenzi  Mtendaji
wa Babati- WSSA, Iddy Msuya, ali-
itisha mkutano wa wadau wa maji
kujadili mapendekezo ya kupan-

da kwa bei ya matumizi ya maji
kutokana na ongezeko la gharama
za uendeshaji wa huduma za maji.

Baada ya kuwasilishwa pen-
dekezo hilo, Kaimu Mkurugenzi
wa EWURA, Walter Geofrey,
alisema wao wanahitaji wananchi
wapate maji kwa ubora unao-
takiwa na kwamba bei hiyo in-
ayopendekezwa itasaidia huduma
kuwa endelevu.

Ofisa Msaidizi Huduma
kwa Wateja na Utawala wa
Baraza la Ushauri la Watumiaji
wa Maji na Nishati (EWURA
CCC), Neema Nnko, yeye alishauri
kuongezwa idadi ya watumiaji
wa maji na kupunguzwa kwa
kiwango cha maji yanayopotea
katika miradi ya mamlaka hiyo.
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Matokeo va Sensa; yamekufunza na
kukuandaa kwa mambo mangapi?

Na Pankras Luoga

“Wazazi wenye familia yenye
jumla ya watu watatu ikiongeze-
ka na kuwa na jumla ya watu
sita basi wazazi hao lazima
waongeze juhudi katika kufanya
kazi ili kuimudu familia ambayo
kwa sasa imekuwa kubwa zaidi,”
ni ujumbe unaohusu zaidi jamii.

Serikali ilizindua Sensa ya
Watu na Makazi mnamo Ago-
sti 23 mwaka huu na kuendelea
kwa siku saba, ikihusisha uku-
sanyaji taarifa za watu wa jinsia
zote, wenye ulemavu na wasio
na ulemavu na mali kama ma-
jengo.

Hadi sasa nchini kuna ma-
tokeo ya awali yamesharipotiwa
rasmi na Rais Samia Suluhu Has-
san, mnamo Oktoba 31, wastani
wa mwezi mmoja. Kuna watu
61,741,120, kutoka ile ya mwaka
2012 ambayo ilikuwa ni watu
44,928,923.

Hivi sasa kwenye ujumbe
wa simu inasambazwa taarifa
zinazotambulishwa kwa neno
‘Sensa 2022, ikifafanua “ idadi
ya watu nchini imeongezeka
kutoka watu 44,928,923 mwaka
2012 hadi 61,741,120. Inatarajiwa
kuongezeka mara mbili 2044.”

Nini tafsiri yake? Ni kwam-
ba kuna idadi kubwa sana ya
wakazi ikilinganishwa na uwezo
wa nchi katika kutoa huduma
muhimu za elimu, afya, maji na
nyinginezo, Rais akiitafsiri ni
mzigo mkubwa kwa taifa.

Muhimu kwa umma, ni kwam-
ba takwimu hizo za sensa zina-
toa ujumbe kuwa idadi ya watu
nchini inatarajiwa kuongezeka
zaidi, ikihusisha pia idadi kubwa
ya watoto ambao ni wahitaji wa
huduma muhimu.

Pia, kwa wazazi ni ishara sasa

Mtumishi wa Sensa akiwajibika. PICHA: MTANDAO

kwamba, ni lazima wafanye kazi
zaidi, kwani mahitaji ya familia
kama vile chakula na mengine
yanazidi kuongezeka.

Vilevile, kuna ishara ya tak-
wimu sahihi, mamlaka za kiseri-
kali kufahamu vyema wanacho-
takiwa kuhudumia, kama vile
elimu, maji, umeme na afya.

NINI KIFANYIKE?

Huo ukiwa ni uyjumbe mkubwa
kwa kila Mtanzania afanye kazi
kwa bidii, aongeze juhudi katika

anachokifanya, kuanzia mwa-
nafunzi ajitahidi darasani, jamii
ikisubiri mafanikio yake; mfan-
yakazi aliyepo shambani alime
zaidi kukidhi mahitaji ya watu
wake, mlo umeongezeka, vivyo
hivyo watoa huduma mbalim-
bali.

Pia, inatajwa kuwapo faida ya
idadi kubwa ya watu, kwamba
kunaongeza bidii ya kazi nchini,
kukiwepo nguvukazi ya kutosha
kwa ajili ya uzalishaji mali na ku-
toa huduma kitaifa.

Jingine, ni hali inayoipa taifa
fursa ya kutumia vilivyo uku-
bwa wa soko la watu kufaidisha
huduma ya rasilimali kwa wahi-
taji wa ndani au maarufu ‘soko la
ndani’.

Kwa ujumla bado kuna
ujumbe mzito unaotokana na
majibu ya awali ya sensa nchini,
ukiitaka jamii kwa kila namna
na nafasi yake, kujiandaa kuhi-
mili matokeo yake na mwelekeo
jamii inakoenda na huduma zi-
tazoakisi ongezeko hilo la watu

nchini.
Ni msukumo sahihi, kwa kila
mwananchi ahamasike kwa

kushiriki na kufanya kazi kwa
bidii, kuwezesha idadi hiyo ya
watu kupata bidhaa na huduma
kadiri ya mabhitaji yao.

Mwandishi wa Makala hii
ni Mhadhiri Msaidizi katika
Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Tiba Muhimbili MUHAS)
na anapatikana kwa simu: +
255 757645746.
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Njia panda dai la fidia ya miaka 26
wachimbaji wadogo 362 North Mara

« Mbunge Waitara: Huu mtihani jamanil!

Na Anthony Gervas, ali-

yekuwa Tarime

WALIOKUWA wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu eneo la Nya-
bigena wilayani Tarime mkoani
Mara, sasa wanadai fidia kutoka
kwa kampuni ya Mgodi wa Bar-
rick Gold Mine Ltd (North Mara).

Ni madai waliyodumu nayo
takribani miaka 26 hadi sasa tan-
gu mwaka 1996 bila ya mafani-
kio, lakini wanaendelea kupaza
sauti zao kwa serikali kupitia
Wizara ya Madini.

Wachimbaji hao jumla 362,
sasa wanadai kulipwa fidia ya
uharibifu wa mali zao, zikiwemo
nyumba za makazi kufukiwa
mashimo waliyokuwa wakichim-
ba, kuharibiwa vifusi vyao vya
mawe ya dhahabu na upotevu
wa vitendea kazi kama vile ma-
karai.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wachimbaji hao, ambaye pia ni
Diwani wa Viti Maalumu katika
Kata ya Nyamwaga wilayani Ta-
rime, Mariam Mkono, anasema
yeye ni miongoni mwa waathiri-
ka wa kudai fidia hizo.

Mkono anaeleza kuwa
mgogoro huo umedumu miaka
mingi tangu uanze bila ya mafan-
ikio na wamekuwa wakiwasilisha
barua na vielelezo katika Ofisi ya
Waziri wa Madini, bila ya kufikia
ufumbuzi.

Anasema mwaka 1995 wakiwa
wachimbaji wadogo wa dhahabu
katika eneo hilo la Nyabigena,
kuwaondoa wachimbaji hao kwa
makubaliano ya kulipwa fidia za
mali zao na mwekezaji mkubwa
aliyepewa leseni na serikali kwa
ajili ya uchimbaji mkubwa.
kuru, Kewanja, Nyamwaga, Ker-
ende na Nyangoto, ambavyo
wachimbaji hao waliondolewa
kwa nguvu ya serikali, kabla ya
kulipwa fidia hizo.

MENEJA MKUU BARRICK

Katika majibu yake, Meneja
Mkuu wa kampuni ya Uchim-
baji Dhahabu, Barrick Gold Mine
Ltd, Apolinary = Lyambiko, ana-
fafanua kuwa anachokifahamu
yeye ni kuwepo mikataba ya vi-
jiji vitano, kwamba kila dhahabu
itakayozalishwa vitapata asilimia
moja.
vyote vitano kila kimoja kililip-
wa na mgodi huo dola 400,000
huku akisema kutokana na
mgogoro huo, uchimbaji katika
eneo hilo umesimama hauende-
leii toka mwaka 2012.

MAAGIZO YA SERIKALI

NAIBU Waziri wa Madini
Dkt,Steven Kiruswa aliyetua
wilayani Tarime hivi karibuni
amewaagiza wachimbaji hao
wanaodai kulipwa fidia ya uhar-
ibifu huo kuwasilisha kila mmoja

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Dhahabu Barrick Gold Mine, katika kikao na wachimbaji wadogo
wanaodai fidia, eneo la Nyabigena. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS
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Nimesikitika
sana kutose-
ma ukweli
ndugu zangu,
nilitegemea
mmekuja
hapa mkiwa
mmejipanga
kumbe tena
hammna kila
Kitu nime-
toka bungeni
nikijua na-
kuja kuwa-
saidia mpate
haki zenu,
sasa nitawa-
saidiaje?

Naibu Waziri wa Madini, Steven Kiruswa, akielekeza jambo
kwa wachimbaji wanaodai fidia zao.

vielelezo vya madai kwa ofisa
madini mkoa wa Mara.

Kiruswa ametoa agizo hilo
katika kikao cha pamoja na
wachimbaji hao, kilichokuwa na
lengo la kumaliza mgogoro huo
na kubaini ukweli kuwa ni watu
wangapi halali wanaotakiwa

kulipwa na mlipaji kama kweli
ni Kampuni ya Barrick( North
Mara) au nani ?

Naibu Waziri Kiruswa anase-
ma sababu ya kuwataka kila
mdai apeleke vielelezo vyake ni
kutokana na kwamba wanakosa
ushahidi wa kutosha na hivyo

kumpa yeye utata na wasiwasi
wa kuamaliza mgogoro huo
mapema iwezekanavyo.
Anafafanua kwamba kwanza
wachimbaji wenyewe wanasali-
tiana na kugawanyika makundi
matatu tofauti ya kudai fidia zao
na hivyo wanakuwa hawana
uthibitisho wa kutosha.

Mali hizo ni pamoja na
kuvunjwa nyumba zao za
makazi,kufukiwa mashimo

yaoyvifusi vyao vya mawe ya dha-
habu, mchanga na kuvunjiwa ny-
umba za makazi yao.

“Nawaagiza kila mtu anayedai
apeleke vielelezo vyake vya ush-
ahidi ikiwemo mikataba ya ma-
dai ya kulipwa fidia ya uharibifu
wa mali zake, kwa Ofisa Madini
Mkoa wa Mara, ifikapo Novem-
ba 30 atakayeshindwa kufanya,
hivyo atapoteza haki zake zote,’
anasema.

Vilevile anataka kila mmoja,
abainishe alikuwa na mashimo
mangapi, urefu wa kina kwenda
chini, kiasi cha fidia anayodai ili
kujua nani anayehusika kuwalipa
sababu hawana vielelezo kamili
na mikataba ya moja kwa moja
kuwa “nani anawalipa, je ndiye
mwekezaji aliyepo au la?”

“Kila mmoja anayedai kulipwa
fidia apeleke vielelezo vyake vy-
ote na mikataba,kwa Ofisa Madini
wa Mkoa wa Mara, sababu pia ni-
meshtushwa na udanganyifu wa
baadhi ya watu wamepachikwa
majina hewa ndani ya hayo 362,
zikiwemo nyumba za kutegesha
ili walipwe fidia anasema.

MBUNGE WAITARA
Mwita Waitara, analifafanua
akitumia kauli ‘anapenda
ukweli,hataki kuaibishwa mbele
ya viongozi’ akifafanua, wanao-
dai fidia wamekosa ushahidi wa
moja kwa moja wa kumpatia Nai-
bu Waziri huyo, aweze kuumaliza
mgogoro kwa kutoa maamuzi sa-
hihi.

“Nimesikitika sana kutosema
ukweli ndugu zangu,nilitegemea
mmekuja hapa mkiwa mmeji-
panga kumbe tena hamna kila
kitu nimetoka bungeni nikijua
nakuja kuwasaidia mpate haki
zenu, sasa nitawasaidiaje?” ana-
hoji Waitara.

Anasema atakapoondoka
Naibu Waziri wa Madini Tarime,
yeye hana chochote cha kuwa-
saidia tena, ila kama kuna watu
wameshafariki dunia wakiwa wa-
nadai watalipwa watoto wao.

Mgodi North Mara ulioko
wilayani Tarime, ukiwa kati ya
migodi mikubwa nchini, uliku-
wa na uwezo wa kuzalisha tani
8,000 za udongo wenye dhaha-
bu kwa siku. Migodi mingine mi-
kubwa nchini ya kuchimba dha-
habu inajumuisha Tulawaka ya
Biharamulo, Buzwagi (Kahama),
Bulyanhulu na Geita, unaomiliki-
wa na mwekezaji tofauti.
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EWURA wanapoamka na operesheni
mpyva vituo mafuta visambae vijijini

Na Augusta Njoji, DODOMA

NI ukweli dhahiri nishati ya
mafuta ya taa, petroli na dizeli
bado ni kichocheo kikubwa kwa
shughuli za kila siku hasa katika
kuendesha mitambo mbalimbali
yakiwamo magari.

Kutokana na kukua uchumi na
wananchi kuhamasika kumiliki
vyombo vya usafiri kwa maeneo
sha umuhimu mkubwa wa kuwa
na vituo vidogo vya mafuta se-
hemu nyingi vifikie umma uliko.

Serikali kupitia Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA), imekuwa iki-
fanya kila jitihada kuhakikisha
nishati hiyo inapatikana kwa
wingi ili kupunguza ulanguzi na
pia wananchi kutokupata shida
katika shughuli zao za kila siku.

HODI VIJIJINI

Pamoja na mafuta kuuzwa ka-
tika vituo ambavyo vimejengwa
kupitia vibali vya Ewura, hali ya
ni imekuwa ngumu kutokana na
hali halisi ya miundombinu.

Zaidi ya asilimia 60 ya Watan-
kana na umuhimu wa huduma
hiyo, baadhi ya wafanyabiashara
wadogo wanalazimika kununua
mafuta kwenye vituo mijini na
kuuza kwa rejareja  kwenye
madumu na chupa za maji kwa
ujazo tofauti vijijini.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao maarufu kwa jina la Pati
Mchaga wilayani Bahi, anasema
wauzaji wamekuwa wakiuza kwa
ujazo tofauti kwenye maduka
ya bidhaa zingine, pia kwenye
vibanda barabarani ili kurahisi-
sha upatikanaji wake kwa mae-

Anasema, kutokana na hali
hiyo ya kimiundombinu, wafan-
yabiashara wa mafuta wame-
kuwa wakisita kujenga vituo vya
tokeo yake kujikita zaidi katika
sehemu za miji mikubwa, bara-
bara kuu na miji midogo ambayo
inakua kibiashara.

Petro Mahikwi, anashiriki hoja
hiyo, akisema hali ya upatikanaji
mafuta ni changamoto kwa kuwa
hutegemea wafanyabiashara we-
firisha bidhaa hiyo kutoka Do-
doma Mjini.

“Hapa unaweza kuishiwa
mafuta ya taa ukasubiri hadi jio-
ni ndiyo upate maana wanaouza
wanafuata Dodoma mjini na
hadi kufika huku ni jioni kabisa,
giza limeshaingia kwa kuwa
magari yanayofanya safari za
huku yanaondoka Dodoma Mji-
ni saa nane mchana, kwa kweli
ni changamoto,” anaeleza.

Pia, anasema mafuta hayo
yanatunzwa kwenye madumu
kwenye makazi au sehemu za
kawaida za biashara na pindi
ukitokea moto, ni hatari kusaba-

Kituo cha mafuta kilichoko nje ya mji. PICHA: MTANDAO

Msemaji wa EWURA, Titus Kaguo. PICHA: AUGUSTA NJOJI

bisha madhara kwa maisha ya
watu na mali zao.

EWURA YAANIKA
Mkuu wa Mawasiliano na Uhu-
siano wa EWURA, Titus Kaguo,
anasema kuwapo mazingira
hayo hatarishi, kunatokana na
utunzaji na uhifadhi wa mafuta
usiozingatia vigezo na masharti,
ikibuni mbinu mbalimbali ku-
hakikisha nishati hiyo inapatika-
Anasema, EWURA imeweka
mazingira rafiki kuhakikisha
huduma ya mafuta inapatikana
nchi nzima ili kuimarisha hu-
duma ya usafiri kwa vyombo vya
Kaguo anafafanua: “Sisi Ewu-
ra kwa sasa tunahimiza sana

ni ili kuepuka wananchi kutumia

mafuta kwenye vidumu, na tu-
metengeneza kanuni mahususi
kwa hiyo tumerahisisha vigezo
na masharti.

“Ndio maana ukiona vituo vya
mjini huku gharama yake kujen-
ga inaweza kuwa shilingi milioni
300 mpaka 500, sasa kwa mtan-
bako kuna bodaboda na shughuli
zingine vigezo tumevirahisisha
zaidi.

“Mtu akiwa na shilingi milioni
40 mpaka 50, unaweza ukajenga
kituo cha mafuta katika ngazi
mafuta bora na kwa ghara-
ma ambayo tunaipangia (bei
elekezi),’anasema.

Anafafanua kuwa, kuwapo
utaratibu wa vituo tembezi ili
kurahisisha upatikanaji wa hu-
duma, kutokana na mahitaji yake
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Mtu akiwa
na shilingi
milioni 40
mpaka 50,
unaweza
ukajenga
kituo cha
mafuta ka-
tikangaziya
kijiji na wa-
nanchi waka-
pata mafuta
bora na kwa
gharama
ambayo tu-
naipangia
(bei elekezi).

kuongezeka kwa kushamiri kwa
usafiri wa pikipiki maarufu kama
bodaboda, ambazo ndio usafiri
wa haraka kwa maeneo mengi.

“Nishati ya mafuta inatakiwa
kuuzwa kwa utaratibu una-
okubalika na kwa kuwa kujenga
visima vikubwa ni gharama, njia
hiyo ni bora na itakuwa ni rahisi
kuwafikia wateja walio wengi,”
anasema Kaguo.

Anaeleza katika maeneo men-
gi nchini wafanyabiashara wado-
go wamekuwa wakisafirisha na
kuuza mafuta kwa njia ambazo
si sahihi na zinazohatarisha us-
alama wa vyombo vya watumiaji

na maisha yao wenyewe.
Kaguo, anafafanua kuwa watu
wanatakiwa kufahamu kuwa

kusafirisha na kuuza mafuta kwa
njia zisizo rasmi, kwa kutumia
madumu ni kosa kisheria na pia
ni hatari kubwa inayoweza ku-
sababisha majanga kama mili-
puko ya moto.

“Kutokana na ongezeko la vy-
ombo vya usafiri kama pikipiki,
tumeamua kupunguza gharama
za kuanzisha vituo vya uuzaji
mafuta ili viweze kujengwa ka-
tika maeneo mbalimbali hasa
vijijini, ili kuepuka uuzaji mafuta
katika vidumu,” anasema.

Pia, Kaguo anahadharisha
kuwa shughuli zote zinazohusu
mafuta ya petroli, ni lazima zi-
fanyike kwa umakini na uangali-
fu mkubwa ili kuepuka madhara
yanayoweza kutokea.

Anashauri kuwa ni muhimu
kuzingatia na kufuata Sheria,
kanuni, viwango vya ubora na
masharti ya leseni wakati wote
huku akiwataka kuzingatia utun-
zaji, usafirishaji, utumiaji na uu-
zaji wa bidhaa za petroli.
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Uvivu na Kilio cha ajira kulivyouingiza mji
Mpanda kashesheni vikundi vya wakabaji

 Majina yao; Damu Chafu, Manyigu, Kaburi Moja, Kunguru Mweusi, Mchelem-
chele, Mazombi, Wafu « Mkoa waigeuza ajenda, RPC awawashia moto

Na Neema Hussein, Mpanda

JANA, ilikuwa sehemu ya
kwanza ya makala hii, ikiwa
na simulizi namna uongozi
na wakazi walivyoshirikiana
kufyeka vichaka, makazi ya
wakabaji, ambao waligeuka
tishio kubwa. Endelea na
simulizi ya kilichojiri.

MJI wa Mpanda ulioko mkoani
Katavi, mara zote wakazi wake
wengi wanajishughulisha na
uchumi wa biashara na kilimo,
kukiwapo mzunguko wa pesa,
huku sehemu kubwa ya waajiri-
wa ni wa serikalini na taasisi zi-
sizokuwa za kiserikali.

Ndani ya mazingira hayo, ndi-
po napo kuna hofu ya kuwapo
makundi ya kihalifu yaliyoibuka
hata kuwarudisha nyuma wa-
nanchi wanaopambana kujipatia
kipato halali, maana wanawa-
pora vitu mbalimbali kama vile
pesa, simu na wengine wanavun-
janyumba zao kuwaibia.

Makundi hayo yamejipa maji-
na maaarufu kama Damu Chafu,
Manyigu, Kaburi Moja, Kunguru
Mweusi, Mchelemchele, Mazom-
bi na Wafu na staili yao imekuwa
kuvizia maeneo ya mikusanyiko
ya watu, kama vile kumbi za
starehe, harusini, misibani na
barabarani pale wanapokutana
na mtu pekee, hasa nyakati za
usiku.

Ni hali inayowafanya wakazi
wa Mpanda kufanya shughuli
bila ya kuwa na amani wakilazi-
mika kuwahi nyumbani kutoka
kwenye biashara zao, wakihofu
kukabwa na kuporwa.

Ni uporaji wa kutumia silaha
za jadi kama vile mapanga, visu,
nondo, bisibisi na vingine vy-
enye ncha kali, hata ajenda hiyo
ikaifikia ngazi ya kujadiliwa ka-
tika kikao cha Kamati ya Ulinzi
na Usalama cha Mkoa wa Katavi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Katavi, SACP, Ali Makame anase-
ma sehemu kubwa ya vijana hao
ni kuanzia umri wa miaka 14 hadi
32 na tayari wameshachukua
hatua kubwa kuwasaka na ku-
wakamata, baadhi wameshafik-
ishwa mahakamani na operesh-
eni inaendelea kuwakabili.

Jeshi hilo lilifanya msako ka-
tika mitaa mbalimbali na hivi
karibuni limetoa taarifa ya ku-
kamatwa kwa vijana wengine 11
kutoka katika mitaa ya Nsemul-
wa, Majengo na Kazima katika
wilaya ya Mpanda

“Sasa hivi mbona raha mtu un-
atembea mpaka saa 5 saa sita usi-
ku, wala hupati tatizo lolote kwa
kweli tulipongeze jeshi la Polisi
limejitahidi sana kuwakusanya
hawa vijana mtaani sa hizi mtaa
umetulia,” anasema Juma Shaba-
ni, mkazi wa Manipsaa Mpanda.

Mkazi  Jackson  Phillipo,

Shule ya Msingi Mwangaza, Mpanda iliyoko jirani na makaburi, ambako ndiko kumekuwa ngome ya kupanga uhalifu usiku.. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN
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Vijana wa-
napomaliza
shule hawa-
jui wafanye
nini, hata wa-
Zazi wao pia
hawawafua-
tilii kabisa.
Njia rahisi ya
kujipatia kip-
ato wanaona
bora waingie
huko, kumbe
ndio wanaen-
da kupotea
kabisa.

anaielezea Nipashe kwa kauli: “Ni
vijana wadogo wadogo! Chanzo
cha makundi haya kwangu mimi
naona ni ushawishi unaotokea
kwenye makundi rika, wengi
wanaingia huko pasipokuwa na
elimu yoyote ya kujua wanafanya
vile kwa faida ipi au hasara ipi ka-
tika jamii.

“Vijana wanapomaliza shule
hawajui wafanye nini, hata waza-
zi wao pia hawawafuatilii kabisa.
Njia rahisi ya kujipatia kipato wa-
naona bora waingie huko, kumbe
ndio wanaenda kupotea kabisa.

“Kitu kingine mimi nadhani
vijana wengi wanataka mafani-
kio ya haraka yaani anahisi aki-
fanya hivo atapata labda mali,
pesa nyingi kumbe hapana. Mimi
nashauri tu labda wazazi wange-
wasomesha watoto na elimu ya
dini ili wapate hofu ya Mungu.”

Hiyo inaendana na maoni ya
Juma Shabani, kwamba:"Mimi
naona tatizo kubwa ni wazazi ku-
tokuwajibika. Tuangalie kabla ya
kuwawajibisha hawa vijana, la-
zima tuangalie kwanza je wazazi
wanatimiza wajibu wao, Kabla
Jeshi la Polisi au serikali halijawa-
hukumu?.

Ivo Chambala, Mwenyekiti wa
Serikali ya Mtaa wa Makanyagio,
eneo mojawapo maarufu kwa
uhalifu, anaisimulia Nipashe
kuwa ongezeko la makundi ya
kihalifu linachangiwa na serikali
kunyimwa ushirikiano kutoka
kwa wazazi wasiojua shughuli za
watoto wao, hata wanakolala.

“Kama wiki mbili zilizopita
kuna kundi la mitaa jirani kutoka
kata ya Misunkumilo, Shanwe na
Kigamboni walivuka huku majira
ya saa mbili (usiku) kuja kuvamia
na kuleta fujo ya kutaka kupora
watu, lakini kwa kushirikiana na
viongozi wenzangu, tulilisamba-
ratisha hilo kundi na kutoa taar-
ifa kwa Polisi Kata wetu.

“Tulikuja kungundua ni sehe-
mu ya vijana wengi ambao wapo
majengo na kituo chao kinakuwa
ni Shule ya Sekondari Mwangaza,
ndio ilikuwa kituo wanachoku-
tana mara kwa mara. Ukiwaona
ni kama wameenda kwa mazoe-
zi ya mpira kumbe wanakuwa
ukingoni mwa makaburi na ku-
panga mipango yao ya kihalifu.

“Sasa katika vikao vyetu tuli-
kua tunajua kabisa hilo eneo la
makaburi ya Mwangaza ni eneo
hatarishi hasa tukiliacha likiwa
chafu sababu vitendo vyote vya
kihalifu lilikuwa hilohilo chaka
linawahifadhi wavuta bangi, hata
mali za wizi zilikuwa zikifichwa
katika hayo makaburi, anasema
Chambala.”

BANGO LA RC

Mkuu wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko ameku-
wa akikemea vikundi hivyo tena
kwa majina, akiwasisitiza vijana
kubadilika, kwa kutafuta kipato
cha halali.

Ni mara kadhaa Nipashe im-
emshuhudia akitenga muda
wake kukutana na vijana na ku-

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Katavi,
SACP, Ali Makame; ndiye kavisamba-

ratisha vikundi.

zungumza nao, ikiwemo kusikili-
za kero zao, hata kuwasaidia pale
inapobidi.

Hivi karibuni alipozuru ka-
tika shughuli za vijana wabeba
mizigo waliounda umoja wao
kumiliki miradi kadhaa unaoitwa
Trans Cargo, amewasisitiza vi-
jana kuondokana na utegemezi
na kuondoa umasikini uliokithiri.

“Mara nyingi mwili wa bin-
adamu haukubali yaani ana afya
njema, amekula ameshiba, hala-
fu amekaa hana kitu cha kufanya,
ukiona mtu yuko hivo huyo mtu
ni hatari sana! Kwa sababu ni

lazima kwa mujibu wa asili yetu
‘nature’ ya miili yetu, atatafuta
jambo la kufanya kwa ajili ya ku-
tumia ile nguvu yake,” anasema
Mkuu wa Mkoa.

Mzee Charles Anthony, mwe-
nyeji mkongwe wa mjini Mpan-
da, anaunga mkono kauli ya
Mkuu wa Mkoa Mwanamvua,
akisema: “Changamoto za vijana
sasa hivi ni nyingi sana wengi
wanawaza kuajiriwa tu, sasa ile
inawapa shida. Zamani ilikuwa
ukitoka darasa la saba la nane
unapata kazi, usipopata kazi una-
shika jembe unalima au shughuli
zingine.

“Sasa hivi hilo halipo! Kwanza
‘kinacho- wakosti’ (kinachowa-
gharimu) ni mitaji, mitaji ha-
wana. Pia, huwa nawaza waki-
kamatwa kwanini wanaachiwa?
Watu mmeshajua ni wahalifu,
mnawaachia tena wakirudi wa-
nafanya uhalifu!”

Mkazi Evarist Katoto, ana-
fafanua kupitia simulizi akise-
ma: “Kulikuwa kuna watu hapa
Mpanda Hoteli (mtaa wa kiseri-
kali) sio watu, hao ni balaa! Si
bora sasa hivi, ilikuwa hutembei
kwa raha. Unaweza ukatem-
bea, ukashangaa tu ngwala, kofi,
umenyanganywa simu, ume-
sachiwa, umechukuliwa hela, un-
abaki unapiga kelele na hamna
wa kukusaidia.”

ULINGO WA MIKASA
Juvenary Deus, ni MwenyeKkiti
wa Mtaa wa Msasani, Mpanda

anaisimulia Nipashe, kuna
wakati wizi umefanyika mchana,
ila sasa usalama umetawala ku-
tokana na vikundi vingi vya ki-
halifu kukamatwa na mtaa wake
umetulia.

Anasema, watu waliokuwa
wakikabwa katika eneo hilo,
zaidi ni abiria kutokana na mtaa
huo kuwa karibu na stesheni, pia
hata wapita njia hasa wafanyabi-
ashara waliokuwa wakitoka kwe-
nye biashara zao.

“Pia, hata siku za kawaida am-
bazo treni haipo basi wanakaa
wanamvizia mtu yeyote watakay-
emuona labda amebeba kibegi
chochote wanamuona mwone-
kano wake mzuri, basi wanam-
fuatilia nyuma mpaka sehemu
fulani, halafu wanajifanya kuwa
wao ni askari wapelelezi.

“Yaani mbinu wanayotumia
hadi mtu, aamini wanaenda
kwa wale migambo migambo
wanakubali kuchukua fedha ku-
toka kwao wanavua zile nguo
wanawapa halafu  wanapiga
nazo picha za paspoti wanaenda
kutengeneza vitambulisho vya
kuonyesha kuwa wao ni askari
au mgambo.

“Sasa wakimkamata mtu wan-
amuonyesha hicho kitambulisho
na yeye anakubali anawafuata
akifika huko anawakuta na wen-
gine kwenye kichaka ndio wan-
amkaba sasa hizo ndio zilikuwa
mbinu zao.

“Mimi mpaka nililala ndani,
ikaonekana labda nashirikiana
nao maana ilionekana, baadhi ya
vitu vinaingia huu mtaa vya wizi
na wanafanya biashara humu
humu, mazoezi ya ukabaji yana-
fanyika kwenye mtaa huu, la-
kini baada ya kufuatilia kiundani
zaidi wahusika walibainika na
walikamatwa na mpaka hivi sasa
wako ndani,” anasema.

Anasema, kwenye kikundi
cha Damu Chafu, watu wazima
wakawa wanawapa watoto si-
laha kama nondo kwenye ma-
jira ya saa mbili na saa tatu, ak-
iweka mfano hai, penye shule
ya Sekondari Kashaulili, waliko-
gundua watu wazima usiku
wakishiriki njama na watoto
wanaowaweka katika sehemu za
maficho kushiriki uhalifu.

“Wakipita watu wale watoto
wanaanzisha fujo, wale watu
wazima wanafanya kama wana-
jipitisha ili waamue ule ugomvi,
kumbe wao ndio wamewaagiza
wale watoto, hapo wanaingilia
na kumkaba mtu, wanamuumiza
na kumpora.

Anasema, Polisi imechangia
sana kufanikisha kukabili uhalifu
huo na watuhumiwa wame-
kamatwa, hali iliyorejesha usala-
ma wa mji kwa ujumla.

Taasisi mbalimbali nazo zi-
kaingilia kati kusaidiana, ikiwa-
mo Jeshi la Magereza kushiriki
kufyeka mapori na vichaka kama
vya makaburi ya Mwangaza na
mapori ya Stesheni, ambako kuli-
tumiwa kama vituo vya kupanga
na kufanya uhalifu, pia kuhifadhi
silaha na mali zilizoibwa.

TAFAKURI YA MLALAHOQI

Utamaduni wetu Watanzania umelalia wapi?

NILIPOANZA kugundua
napenda muziki nikiwa
shuleni, nilijunga na bendi
va shule-Brass Band. Ni-
kawa nafurahi sana kupiga
ngoma, huku wanafunzi
wenzetu wamejipanga
mstarini kukaguliwa kabla
ya kungia madarasani.

Nilishangaa kuwa
naweza kumudu kupiga
ngoma ndogo zikisindiki-
ZWa na nyingine tatu na
kubwa moja na filimbi.
Bahati mbaya, shule yetu
haikuwa na uwezo wa
kununua matarumbeta au
saxophone. Hivyo tukai-
shia kwenye vifaa vich-
ache tu.

Baada ya kumaliza
elimu ya msingi, wakati
huo nikisubiri matokeo,
nikawa na shauku sana ya
kuhudhuria maonyesho ya
bendi ya dansi iliyokuwa
ikitumbuiza katika mji nil-
iokuwa naishi na wazazi
wangu-Jazz Band.

Mapenzi hayo ya-
linifanya nisiwe nakosa
maonyesho hayo hususan
yaliyofanyika mchana,
katika ukumbi uliokuwa
unamilikiwa na Jeshi la
Polisi katika mji niliokuwa
naishi. Hakika ilikuwa
raha kushuhudia wa-
namuziki wakipiga ala na
kuimba.

Katika mazoea hayo,
iko siku nikiwa ukumbini
nilijikuta nami naambiwa
nijaribu kupiga tumba.
Nilifanya hivyo hata bila
mafunzo, lakini nikaweza
nikadenda na mirindimo.
Tangu hapo muziki ukani-
ingia akilini, lakini sikusa-
hau shule. )

Ndivyo ilivyotokea ni-
kawa napendelea kwenda
kushuhudia maonyesho
ya muziki ya wanamuziki
mahiri na nguli nchini,
kama Mbaraka Mwin-
shehe, Marijani Rajabu
na Patrick Balisidya na
wengine wengi.

Wanamuziki hao wote

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

walikuwa wakiimba na
kupiga ala na umaarufu wao
ukajijenga katika hilo waki-
tikisa nchi na Bara la Afrika

Enzi za muziki wa dansi
kutawala nchi zimepita na
sasa tumegubikwa na muziki
unaojulikana kama muziki
wa Bongofleva, muziki wa
Vijana usioakisi utamaduni
wetu wa kitanzania. Lakini,
tunaufurahia na kuupa Kip-
aumbele kana kwamba nchi
hii haina Wizara inayosima-
mia utamaduni.

Muziki wa dansi uliokuwa
na vionjo vya utamaduni wa
kitanzania umepotea, hivi
sasa tunauona muziki huo
kuwa ndio wa kwetu tu-
kichekelea tukidhani unad-
umisha mila zetu, kumbe ni
tofauti kabisa.

Hivi sasa ukifungulia
redio muziki unaosikika ni
wa lugha ya Kiswanglishi
(Ulaya), Kiswanaija (Nigeria)
na Kiswazulu (Afrika Kusini),
kwenye kumbi ni wapi huta-
sikia muziki wenye vionjo
vya Kizungy, Kinaijeria,
Kiafrika Kusini yaani Ama-
piano?

Katika mirindimo va
kigeni, utasikia maneno ya
kigeni na ya Kiswahili mach-
ache yaliyosheheni lugha
ya matusi, lugha ya faragha
ya mke na mumewe, na sisi
wasikilizaji tuk|shang|l|a na
kucheza kama hatunazo.

[lishangaza siku moja, nchi

ikatembelewa na kiongozi
wa kitaifa kutoka Burundi,
Rais wa nchi hiyo akiwa na
mwenyeji wake, mbele ya
kadamnasi va Watanzania,
akaitwa msanii wa muziki
huo tunaouita wa kizazi
Kipya usiogemea utama-
duni wa nchi hii, akatakiwa
kutumbuiza, ghaﬂa akaim-
ba wimbo unaitwa Uno.

Mwimbaji huyo asi-
yetumia ala hata moja
akaanza kuimba viuno vya
wasichana wasanii wen-
zake akimwimbia Rais wa
nchi ya kigeni akiwa na
Rais mwenyeji nasi tukis-
hangilia na kutuza kama
hamnazo!

Nakumbuka mwaka
1978 Tanzania ilipo-
vamiwa na majeshi ya
|ddi Amin wa Uganda,
hapo ndipo Watanzania
walipoonyesha mshika-
mano wa ajabu, kila mtu
akiwa tayari kupam-
bana, ndipo bendi za JKT
Kimulimuli na Mwenge
Jazz zilipopiga nyimbo za
kuhamasisha mpaka kuleta
ushindi.

Hivi waimbaji wetu wa
leo, au waghani hawa
wasiojua kupiga ala, yaki-
tokea ya kutokea, wataku-
wa na tungo za kuisaidia
nchi?

Tumekaa tukakubali
kuimbiwa nyimbo za
matusi na sisi kuzicheza
kwa mitindo ya Amapiano
kweli, huku tukitazama
jinsi utamaduni wetu una-
vyoangamia Kila kukicha
kweli? Hivi uko wapi huo
utamadui kama si Kichek-
esho?

Hebu wenye dhamana
ya kusimamia utamaduni
wetu, tusikalie kufurahia
nyimbo badala yake tu-
ingie kwenye maudhui na
uwasilishaji katika kulinda
kilicho chetuy, isijetokea
siku zijazo Vvizazi vijavyo
vikachapa makaburi
yetu kwa ubozi huu tu-
naouendekeza. Alamsiki!
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UGENI WA TALIBAN AFGHANISTAN

Hali mbaya watu wengi wauza figo
wahimili makali maisha nyumbani

Watoto wakihudumiwa chakula kukimu njaa nchini Afghanistan. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

RAIA wa Afghanistan sasa wa-
nawapa watoto wao wenye njaa
dawa za kuwatuliza, wengine
wameuza binti zao na viungo
vyao ili kujikimu kimaisha.

Katika majira ya pili ya baridi
tangu Taliban kuchukua mam-
laka na fedha za kigeni kupigwa
tanji, mamilioni ya watu wanaka-
biliwa na tishio la njaa.

“Watoto wetu wanaendelea
kulia, na hawalali. Hatuna chaku-
la,” Abdul Wahab anasema, akiwa
na ufafanuzi: “Kwa hiyo tunaenda
kwenye duka la dawa, tunanunua
vidonge na kuwapa watoto wetu
ili wapate usingizi.”

Anaishi nje kidogo ya Herat, jiji
la tatu kwa ukubwa nchini humo,
katika makazi ya maelfu ya ny-
umba ndogo za udongo ambazo
zimekua kwa miongo kadhaa,
zimejaa watu waliokimbia maka-
zi yao na kukumbwa na vita na
majanga ya asili.

Abdul ni miongoni mwa kundi
la karibu, wanaume 12 walioku-
sanyika karibu, kisha wanaulizwa
ni wangapi walikuwa wanawapa
watoto wao dawa za kuwatuliza?
Ajabu ya majibu: “Wengi wetu,
sisi sote,” walijibu.

USHUHUDA WA AJABU

Ghulam Hazrat, akaingiza mko-
no kwenye mfuko wa kanzu na
akachomoa kipande cha vidonge.
Zilikuwa dawa za kawaida kutibu
matatizo ya wasiwasil; vidonge
vitano sasa vinagharimu sawa na
kipande cha mkate.

Ghulam ana watoto sita, mdo-
go akiwa na mwaka mmoja, wote
anawapatia dawa na wengine
wakatuonyesha vipande vya es-
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Wiki kadhaa
baadaye nili-
pigiwa simu
ikinitaka nije
hospitali.
Walifanya
vipimo, kisha
wakanidun-
ga sindano
iliyonifanya
kupoteza
fahamu. Nili-
ogopa lakini
sikuwanala
kufanya.

cilatopram na vidonge vya sertra-
line ambavyo walisema walikuwa
wakiwapa watoto wao.

Madaktari wanasema kwamba
dawa hizo wanapopewa watoto
wadogo na hawapati lishe ya ku-
tosha, zinasababisha uharibifu wa
ini, pamoja na matatizo mengine
kama vile uchovu wa kudumu, us-
ingizi na matatizo ya tabia.

Wanaume katika eneo hili nje
ya Herat wanatatizika kupata
kazi. Katika moja la duka dawa,
ikagundulika  kwamba  mtu
anaweza kununua vidonge vitano
vya dawa zinazotumiwa kwa bei
ya kipande cha mkate.

Familia nyingi zilikuwa ziki-
gawana vipande vichache vya
mkate kila siku na mwanamke
mmoja akasema, walikula mkate
mkavu asubuhi na usiku waliu-
chovya kwenye maji ili kuufanya
uwe na unyevu.

Umoja wa Mataifa sasa unase-
ma “janga” la kibinadamu sasa lin-
atokea nchini Afghanistan.”Wengi
wa wanaume katika eneo la Herat
hufanya kazi kama vibarua wa kila
siku. Wamekuwa wakiishi maisha
magumu kwa miaka mingi.

Lakini wakati Taliban walipo-
chukua madaraka Agosti iliyopita,
bila serikali mpya kutambuliwa
kimataifa, fedha za kigeni zilizo-
ingia Afghanistan zilizuiliwa na
kusababisha kuporomoka kwa
uchumi ambao uliwaacha wa-
naume bila kazi.

Siku wanapopata kazi, wana-
lipwa zaidi ya dola moja. Kila ma-
hali watu wakilazimika kuchukua
hatua kali ili kuokoa familia zao
kutokana na njaa.

MUUZA FIGO
Ammar (sio jina lake halisi)

anasema alifanyiwa upasuaji wa
kutoa figo miezi mitatu iliyopita
na akaonyesha kovu la inchi tisa -
alama za kushonwa zinaonekana
kwenye tumbo lake. Ana umri mi-
aka 20, katika kile ambacho king-
ekuwa kilele cha maisha yake.

“Hakukuwa na njia ya kutoka.
Nilikuwa nimesikia unaweza kuu-
za figo katika hospitali ya mtaani.
Nilikwenda huko na kuwaambia
nataka, “ anasimulia mtu huyo.

“Wiki kadhaa baadaye nilipigi-
wa simu ikinitaka nije hospitali.
Walifanya vipimo, kisha wakani-
dunga sindano iliyonifanya ku-
poteza fahamu. Niliogopa lakini
sikuwa na la kufanya,” anasimulia
muuza figo huyo, miezi mitatu ili-
yopita.

Anasema akalipwa dola 3,100
na sehemu kubwa ya hela hiyo
alitumia kulipa pesa alizokopa ku-
nunua chakula cha familia yake.

“Tukila usiku mmoja, hatut-
akula mwingine. Baada ya kuuza
figo yangu najiona kuwa nusu
mtu. Najihisi kukosa matumaini.
Maisha yakiendelea hivi ninahisi
naweza kufa,” anasema.

Kuuza viungo kwa pesa sio
jambo geni nchini Afghanistan.
Watu walikuwa wakifanya hivyo
hata kabla ya Taliban kuchukua
mamlaka. Lakini sasa, hata
baada ya kuchukua hatua hiyo ya
kusikitisha, watu wanaona bado
hawawezi kujikimu kimaisha.

Katika nyumba nyingine mama
naye akauza figo yake miezi saba
iliyopita. Pia alilazimika kulipa
deni, pesa alizokopa kununua
wanyama wa kufuga nyumbani
(kondoo).

Wanyama hao walikufa katika
mafuriko miaka michache iliyopi-
ta na kumfanya apoteze njia zake

za kujikimu. Dola 2,700 alizopata
baada ya kuuza figo hazitoshi.

“Sasa tunalazimishwa kumuuza
binti yetu wa miaka miwili, watu
tuliowakopa wanatunyanyasa kila
siku wakisema tupatie binti yako
ikiwa huwezi kutulipa,” anasema.

“Nilihisi kudhalilika kutokana
na maisha tunayoishi. Wakati
mwingine naona heri kufa kuliko
kuishi hivi,” mume wake alisema.

Tukasikia visa tofauti vya watu
kuuza binti zao. “Nilimuuza binti
yangu wa miaka mitano kwa
100,000 za Afghanistan,” Niza-
muddin alisema.

Hiyo ni chini ya nusu hela una-
zopata ukiuza figo huenda, kulin-
gana na kile tulichopata ardhini.
Akauma mdomo, macho yakam-
toka. Heshima ambayo watu hapa
waliishi nayo imevunjwa kuto-
kana na njaa.

“Tunaelewa ni kinyume na
sheria za Kiislamu, na kwamba
tunaweka maisha ya watoto wetu
hatarini, lakini hakuna njia ny-
ingine,” Abdul Ghafar, mmoja wa
wakuu wa jamii hiyo, anasimulia.

Nazia bado anaishi na wazazi
wake lakini familia yake ilimuuza
alipokuwa na umri wa miaka 14.

Katika nyumba nyingine tuliku-
tana na Nazia mwenye umri wa
miaka minne, msichana mdogo
mchangamfu akicheza na kaka
yake Shamshullah mwenye umri
wa miezi 18.

“Hatuna pesa za kununulia
chakula, kwa hivyo nilitangaza
msikitini kwamba nataka kumuu-
za binti yangu,” baba yake Hazrat-
ullah alisema.

Nazia ameuzwa kwa familia
nyingine kusini ya Kandahar ili
akaolewe. Atakapotimiza umri
wa miaka 14, atakabidhiwa kwa
familia yake mpya.

Kufikia sasa Hazratullah ame-
pokea malipo mara mbili.

“Sehemu kubwa ya pesa hizo
nilizitumia kununua chakula, na
nyingine nikatumia kumnunulia
dawa mwanangu mdogo. Mwan-
galieni hana afya,” Hazratullah
alisema huku akivuta shati la
Shamsullah ili kutuonyesha tum-
bo lake lililokuwa limevimba.

Kuongezeka kwa kasi kwa vi-
wango vya utapiamlo ni ushahidi
wa athari ya njaa kwa watoto wal-
io chini ya umri wa miaka mitano

nchini Afghanistan.
Shirika la Madaktari Wasio
na Mipaka (MSF) linaelezea

kuongezeka kwa asilimia 47 ikilin-
ganishwa na mwaka jana idadi ya
watoto wanaolazwa katika vituo
vyao vya kutibu utapiamlo kote
nchini.

Kituo cha lishe cha MSF huko
Herat ndicho kituo pekee cha uta-
piamlo chenye vifaa vya kutosha
kinachohudumia sio tu kwa Her-
at, lakini pia katika majimbo jirani
ya Ghor na Badghis, viwango vya
utapiamlo vimepanda kwa asimil-
ia 55 mwaka jana.

» Kwa mujibu wa BBC.
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FEDHA

Tembo Nickel ilivoonyesha nuru
va mapinduzi katika elimu Ngara

Na Mwandishi Wetu, NGARA

SUALA la wanafunzi kuacha au
kukatisha masomo kwa sababu
mbalimbali limekuwa sugu hali
ambayo imekuwa kikwazo kwa
maendeleo ya sekta ya elimu
nchini.

Katika wilaya ya Ngara mkoani
Kagera, takwimu rasmi za elimu
zinazoishia Machi 31, 2022, zi-
naonyesha wanafunzi 912 sawa
na asilimia sita ya wanafunzi
wote wa wilaya hiyo, waliacha
shule kwa sababu mbalimbali.

Sababu zinazotajwa kuchangia
hali hiyo ni pamoja na wanafunzi
kujishughulisha na biashara
ndogondogo, kazi za ndani, ndoa
za utotoni na kulea familia, um-
bali kutoka nyumbani kwenda
shuleni, mwamko duni wa elimu
kwa wazazi na mazingira yasiyo
rafiki kwa wanafunzi.

Kwa kuliona hilo, Julai 8, 2022
Kampuni ya Tembo Nickel, ilitia
saini mkataba wa makubaliano
(MoU), ya utekelezaji wa miradi
ya kijamii ya jumla ya Sh. milioni
207.8 katika wilaya ya Ngara na
moja ya maeneo yaliyowekewa
mkazo ni sekta ya elimu. Lengo la
kufanya hivyo ni kutafuta jawabu
la upungufu wa miundombinu,
guka mgodi huo wa uchimbaji
wa madini ya Nickel.

Wakati wa utiaji saini, Meneja
Mkazi wa Tembo Nickel, Ben-
edict Busunzu, alisema kampuni
inatia saini mkataba huo wa ku-
rudisha kwa Jamii (CSR) wakati
ambao bado hata uchimbaji hau-
jaanza.

“Tunaonyesha ushirikiano, up-
endo na ujirani mwema mapema
tu. Wahenga wanasema nyota
njema huonekana mapema
sana,” alisema.

Ikiwa imepita miezi minne
tangu kuanza kwa utekelezaji
wa mkataba huo, hadi sasa baa-
dhi ya miradi imekamilika huku
mingine ikiwa katika hatua za
mwisho.

Gervase Chiza, Kiongozi wa
Kitengo cha Maendeleo ya
Jamii, Idara ya Uhusiano kutoka
Tembo Nickel, anasema katika
utekelezaji wa miradi hiyo, wa-
nashirikiana na Halmashauri ya
Wilaya ya Ngara na wananchi wa

Anaongezea kuwa miradi wa-
nayotekeleza iko katika shule
tano za msingi na moja ya se-
kondari, zikiwa katika kata za
Bugarama, Bukiriro, Muganza,
Rulenge, Mbuba na Keza. Pia
anasema miradi hiyo inajumui-
sha ukarabati wa vyumba vya
madarasa, kumalizia vyumba vil-
ivyokuwa katika hatua ya mabo-
ma, ofisi za walimu na kununua
madawati.

Kadhalika, kwenye miradi hii
kuna vyumba 10 vya madarasa,

« Programu va kurudisha kwa jamii yatatua kero ya ukosefu miundombinu

Jengo la madarasa mawili na ofisi ya mwalimu mkuu katika Shule ya Msingi Muganza, lililojengwa kwa ushirikiano wa wananchi,
Halmashauri ya Wilaya ya Ngara na Kampuni ya Tembo Nickel, likiwa limekamilika. NA MPIGAPICHA WETU
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Wakati
mwingine
ilikuwa ina-
bidi kutumia
mgambo
kushika wa-
nanchi na
kuwalazimi-
sha kulipa
kwa sababu
ukweli ni
kwamba
wengi wao
hali zao ni
duni.

ofisi tatu za walimu, madawati
80 kwenye shule za msingi na
viti pamoja na meza zake 80 kwa
shule moja ya sekondari.

“Kwenye utekelezaji wa mi-
radi hii ya elimu, kuna baadhi
utekelezaji wake upo kwenye
asilimia zaidi ya 80 na mingine
imekamilika,” anasema Chiza.

Kuhusu ushiriki wa wananchi,
Chiza anasema jukumu la wa-
nanchi ni kuchangia nguvu kazi,
vifaa vya ujenzi vya asili kama
mawe na utunzaji wa miundo
mbinu inayojengwa. Anasema
miradi yote wanayotekeleza in-
aibuliwa na wananchi kupitia mi-
na kupitia ngazi za kata hadi
wilaya.

Wakati Chiza akisema hayo,
baadhi ya walimu, wanafunzi na
wazazi wa baadhi ya shule zilizo-
faidika na miradi hiyo, wanaeleza
jinsi upungufu wa miundombinu
hiyo ulivyowaathiri na namna
sasa wanavyoona mwanga siku
Za usoni.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Muganza, Shaaban Juma,
anasema shule yake ina wa-
nafunzi 555 huku ikiwa na vyum-
ba vya madarasa vitano vinavyo-
tumika na wanafunzi wa darasa
la awali hadi la saba. Anasema
wanafunzi wa darasa la awali pe-
kee wako 108, hivyo wamelazimi-
ka kuomba jengo la mahakama
lililopo eneo la shule litumike
kuwafundisha watoto hao.

Ili kukidhi mahitaji ya walioba-
ki, anasema ilibidi kuomba kibali
ili wale wa darasa la kwanza na la
tatu, wawe wanaingia kwa zamu
ambapo darasa la tatu wanaingia
asubuhi hadi saa sita na wale wa
darasa la kwanza wanaingia saa
sita hadi saa nane.

“Ukiangalia sera inavyotaka na
jinsi hali ilivyo ni vitu viwili to-
fauti. Ili kukidhi mahitaji ya sera
tungehitaji vyumba vinne na
walimu wanne, kwa sasa mwal-
imu ni mmoja na wanasomea
kwenye chumba cha mahakama
tulichoomba na chenyewe ni ki-
dogo na hali yake ni kama unavy-
oiona, kwa darasa la kwanza hadi
la saba upungufu ni huohuo pia,”
anasema.

Anasema Agosti, mwaka huu,
Tembo Nickel ilianza kumalizia
madarasa ambayo yalikuwa ya-
mesimama kwa muda mrefu na
nyumba moja ya walimu, ujenzi
ambao umekamilika.

“Kwa kiasi kikubwa haya ma-
jengo yatatusaidia kupunguza
msongamano darasani, lakini
hata ofisi za walimu hatuna ka-
bisa, kwa sasa hapa nilipo ili-
kuwa stoo na walipo walimu ni
maktaba, na utaona mvua ikinye-
sha panavuja lakini kwa bahati
nzuri ofisi ya mwalimu mkuu
imepatikana bado ya walimu,”
anaongeza.
cha Muganza, Jackson Gwabjala,
anasema kabla ya kupata msaada
wa Tembo Nickel, walikuwa wa-
nafanya ujenzi wa madarasa kwa
kuchangishana jambo lililokuwa
linafanya utekelezaji wa miradi
hiyo kusuasua.

“Wakati mwingine ilikuwa ina-
bidi kutumia mgambo kushika
wananchi na kuwalazimisha
kulipa kwa sababu ukweli ni
kwamba wengi wao hali zao ni
duni,” anasema.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Nyabihanga, Nichode-
mus Nicholaus, anasema shule
yake ina wanafunzi 670 kuanzia
darasa la awali hadi la saba.

“Darasa la awali tuna wanafun-
zi 130 na wote wanatumia chum-
ba kimoja cha darasa, wengine
wapo wastani wa 80 kwa darasa.
Hatukuwa na ofisi ya walimu, tu-
likuwa tunatumia jengo la mak-
taba, majengo haya mapya yata-
tusaidia kupunguza mrundikano
wa wanafunzi na tunaamini hata
taalamu itapanda kwa sababu
walimu wataweza kuhudumia
wanafunzi vizuri.

“Wanafunzi pia wataweza
kuandika vizuri na kufanya miti-
hani bila kuigiliziana kwa sababu
kwa sasa wanakaa hadi watano
kwenye dawati moja,” anasema
Mwalimu Nicholaus.

Anasema majengo yali-
yomaliziwa na Tembo Nickel,
utekelezaji wake ulianza kwa
mipango mbalimbali ya Hal-
mashauri, wananchi na mwing-
ine wa Education Programme
For Results (EP4R).

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Ruhuba, Yustas Bene-
dicto, anasema shule yake yenye
wanafunzi 517 ina madarasa
nane yanayochukua wanafunzi
wa kuanzia darasa la awali hadi
la saba.

“Pamoja na yote bado upun-
gufu wa madarasa upo, bado wa-
nafunzi wanakosa vipindi vingi
kwa sababu ni vigumu kufanya
mgawanyo, ili kuwe na utoshel-
evu sisi tunatakiwa tuwe na vy-
umba vya madarasa 12. Tembo
Nickel wametusaidia sana, tu-
naamini taaluma kwenye shule
yetu itapanda kwa sababu sasa
angalia mwalimu akiwa darasani
anaweza kuwasiliana na wa-
nafunzi,” anasema.

Philipo Bahema (60), mkazi

INAENDELEA UK.20
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Tembo Nickel ilivoonyesha nuru
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licha ya kwamba madarasa ya-
nayokarabatiwa na Tembo Nickel
kwa sasa yalikuwa yanatumika,
anasema hali yake haikuwa
nzuri na wananchi walishindwa
kuyafanyia matengenezo.

“Hali ya wananchi si nzuri, ku-
waambia wachange ili kureke-
bisha haya madarasa ilikuwa
haiwezekani, tunashukuru huu
msaada naamini watoto wetu
watasoma kwenye mazingira ma-
zuri,” alisema.

Naye Philibata Lauriani (32)
mwenye watoto wawili katika
Shule ya Msingi, Ruhuba, anase-
ma shule hiyo tangu ijengwe
mwaka 2007 ilikuwa haijafanyiwa
marekebisho yoyote.

“Madarasa yalikuwa yanatu-
mika lakini yalikuwa chakavu na
kuna vitu vingi vilikuwa havijaka-
milika, kwa sasa Tembo Nickel
wameyafanya yamekuwa ya
kisasa, yana vigae (tailizi), dari
lipo, plasta nzuri kwa kweli wa-
toto watasoma kwenye mazingira
mazuri,”alisema.

Baraka Kristopha, mwanafunzi
wa darasa la tano shuleni hapo,
anasema moja ya kero ya madar-
asa yanayokarabatiwa na Tembo
ilikuwa ni vumbi, hali iliyokuwa in-
awawia vigumu wakati wa kufagia.

Naye Florida Kliani, mwanafun-
zi wa darasa la sita, anasema ma-
darasa wanayotumia sasa na yale
ya awali, sakafu ilikuwa imehar-
ibika huku yakiwa hayana milan-
go wala madirisha, hivyo anaami-
ni akihamia kwenye madarasa
mapya atakuwa na utulivu.

Kurudisha kwa Jamii (CSR) wa Tembo Nickel, kwa mwaka 2023. NA MPIGAPICHA WETU

Sofia Emanuel, mwanafunzi wa
darasa la sita, anasema vyumba vi-
pya vya madarasa vinavutia na to-
fauti na wanavyotumia sasa, hivyo
anaamini vitakuwa na mazingira
mazuri ya kujifunzia.

Takwimu za wilaya hiyo zinao-
nyesha mahitaji ya vyumba vya
madarasa kwenye wilaya nzima
kwa shule za sekondari ni 462, vili-
vyopo ni 395 hivyo kufanya upun-
gufu kuwa 63 wakati kwa shule za
msingi mahitaji ni vyumba 2,075
na vilivyopo ni 994 na upungufu
ni 1,081.

Kwa upande wa nyumba za

walimu, kwa upande wa shule za
sekondari mahitaji ni 453, zilizopo
99 na upungufu 354 wakati kwa
shule za msingi mahitaji ni 1150 na
zilizopo ni 263 upungufu ukiwa
887.

Kwa kutambua umuhimu wa
miundombinu hiyo muhimu am-
bayo inaweza kuchangia kubore-
sha mazingira ya elimu na ku-
punguza utoro kwa wanafunzi,
Kampuni ya Tembo Nickel, inaen-
delea na mchakato wa kushiriki-
sha wadau muhimu kuanzia ngazi

vipaumbele ambavyo vitafanyiwa

kazi kuanzia mwakani.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa
wa Kagera, Albert Chalamila,
alitambua umuhimu wa miradi
ya CSR inayofanywa na Tembo
Nickel kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ngara.

Chalamila akizungumza na
maofisa wa Tembo Nickel waliofi-
ka ofisini kwake kumweleza hatua
za mradi huo ulipofikia, alisema
ni jambo jema kwa kampuni hiyo
kutekeleza miradi ya CSR, huku
akiihimiza ifanye mambo makub-
wa zaidi katika eneo hilo.

“Nitatamani siku moja mniam-

bie njoo uzindue kitu fulani hiki
tumefanya,” anasema Chalamila
akitambua mchango wa Tembo
Nickel kwenye miradi ya maende-
leo mkoani kwake.

Mkataba wa Tembo Nickel na
Halmashauri ya Wilaya ya Ngara
juu ya utekelezaji wa miradi hii
ambao kwa sasa unaelekea uking-
oni, ulitiwa saini mbele ya Baraza
la Madiwani, ambapo mwenyekiti
wa baraza hilo, William Bambala,
aliishukuru Tembo Nickel kwa
kutia saini mkataba huo, yeye na
madiwani wenzake watahakikisha
wanafuatilia utekelezaji wa mka-
taba huo.

Mbunge wa Ngara, Ndaisaba
George Ruhoro, alisema ili kujen-
ga miundombinu ya madarasa na
zahanati walikuwa wakichangisha
wananchi, lakini fedha zilizotole-
wa na Tembo Nickel zitapunguza
mzigo kwa wananchi.

“Mgodi huu ni wa miaka 33, la-
kini kabla hata hiyo miaka hatu-
jaanza kuihesabu sasa hivi wako
kwenye maandalizi ya mgodi ma-
tunda tumeanza kuyaona, hii ni
hatua kubwa,”alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ngara, Solomon Kimi-
like, alisema mkataba uliosainiwa
utasaidia umarishaji wa huduma
za afya na kuboresha elimu kwe-
nye kata zitakazoguswa.

“Niseme tu kupitia mradi huu
Ngara itafaidika sana, kwa saba-
bu mradi ukianza halmashauri
itakuwa ikipata asilimia 0.3, fedha
hiyo itakuwa sehemu ya mapato
ya ndani ya halmashauri, itasaidia
miradi mbalimbali kwenye mae-
vyozunguka mradi tu ,kama ilivyo
sasa hivi,”alisema.
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]
Polisi
yvashikKilia
watatu kwa
kukutwa
na meno va
tembo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa :
Mbeya, linawashikilia watu wa- :
tatu kwa tuhuma za kukutwa :
na nyara za serikali kama vile :
meno ya tembo baada ya ku- :
fanya msako na doria maeneo :
mbalimbali mkoani humo. ]

Kamishna Msaidizi wa Poli- :
si  Mkoa wa Mbeya, ACP Ben- :
jamin Kuzaga, akizungumza na :
waandishi wa habari jana, ali- :
wataja watuhumiwa hao kuwani :
David Mwahaya (40) fundi chere- :
es Salaam aliyekutwa na vipande :
tisa vya meno ya tembo vyenye :
uzito wa kilogramu 174  vyenye :
thamani ya Sh. milioni 104. :

Alisema mtuhumiwa huyo :
alikamatwa eneo la Lubele, Kata :
ya Ikimba, wilayani Kyela aki- :
tafuta mteja wa vipande hivyo al- :
ivyokuwa amevihifadhi kwenye :
mfuko wa sandarusi. :

Mwingine ni Ninde Bundala :
(78) mkazi wa Iheha wilayani :
Mbarali, mkoani humo alikamat- :
wa akiwa na pembe tatu za swala :
jamii ya tandala, kipande cha
ngozi ya tandala na mafuta ya- :
nayodhaniwa kuwa ni ya mny- :
amapori yaliyohifadhiwa kwe- :
nye chupa mbili za plastiki.

“Aidha, mtuhumiwa alikutwa :
na silaha mbalimbali za jadi am- :
bazo ni mikuki 16, podo lenye :
mishale sita, upinde mmoja his-
toria inaonyesha ni mwindaji :
haramu na alikuwa akitafutwa :
kwa tuhuma ya kujeruhi akiwa :
na mwenzake aitwaye Mathidi :
Mboje,”alisema Kamanda Ku- :
zaga. :
Kamanda Kuzaga alisema pia :
jeshi hilo limewakamata vijana :
10 kwa tuhuma za kukutwa na :
dawa za kulevya aina ya bangi :
debe mbili na kete 293 na gramu :
30. Waliokamatwa ni Isaya Julius :
(28), Gisbert Mchilo (30), Jamson :
Furaha( 25) Emmanuel Joesph :
(22), Bryton Mkondya (24) Salum :
Masanja (29), Zawadi Mwam- :
pashi (26) na Emmanuel Frank :
(21) wakazi wa Wilaya ya Chunya. :

Alisema baada ya kukami- :
lika kwa upelelezi watuhumiwa :
wote watafikishwa mahakamani :
kujibu tuhuma zinazowakabili.  :

Hata hivyo, alitoa wito kwa :
wananchi kuacha tabia ya :
kuhujumu miradi ya serikali am- :
bayo inajengwa kwa manufaa :
yao na kuwataka kuachana na :
biashara haramu kwani Jeshi la :
Polisi halitamvumilia mtu yeyote :
atakayejihusisha na vitendo vya
uhalifu na uvunjifu wa amani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, ACP Benjamin Kuzaga, akionyesha kwa waandishi wa habari mkoani humo jana pembe za ndovu
walizozikamata kwenye operesheni iliyofanyika hivi karibuni. PICHA: GRACE MWAKALINGA

TGNP yaeleza athari za ukatili unaoendelea kwenye jamil

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
ANAWAKE 30 kila
siku hufanyiwa
aina mbalimbali
ya ukatili wa  ki-
jinsia  ikiwamo  wa kingono,

ulawiti, ubakaji na vipigo hali
ambayo imedaiwa kuwa ni idadi
kubwa na hatari kwa usalama wa
kundi hilo. Imeelezwa.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa jana na Ofisa
Habari wa Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP), Monica John, ripoti
ya Kituo cha Haki za Binadamu
nchini (LHRC) ya 2019 jumla ya
wanawake 11,838 walifanyiwa vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia.

Alisema ripoti hiyo inaonesha
kila mwezi wanawake 928 hufany-
iwa ukatili unaochangia kudidimi-
za shughuli zao kiuchumi.

“Ripoti ya LHRC mwaka 2019
inaonesha matukio ya uka-
tili wa kijinsia yaliripotiwa kwa
Jeshi la Polisi yalikuwa zaidi ya
10,000 idadi ambayo inaone-

sha ukubwa wa tatizo hilo kwa
jamii ambalo linachangiwa na
mambo mbalimbali kama vile
familia kutoripoti matukio hayo
yanapotendeka,’alisema Monica.

Alifafanua kuwa vitendo vya
ukabaji  kwa mwaka 2019 viliri-
potiwa visa 7,837 kwa Jeshi la Poli-
si  na mwaka 2021 viliripotiwa
6,305 idadi ambayo imepungua
kwa asilimia 13.

Aidha, alisema idadi hiyo inao-
nyesha vimepungua kutokana
na wananchi kupata elimu juu ya
athari za vitendo hivyo kwa jamii
na umuhimu kwa kuviripoti kwe-
nye vyombo vya dola ili kukome-
sha. Aliongeza utafiti uliofanywa
na LHRC ulionyesha kuwa asilimia
52 ya wananchi waliofikiwa waliki-
ri kushamiri wa vitendo vya ukatili
wa kingono, ubakaji, ulawiti kwe-
nye jamii.

Kwa mujibu wa Monica, viten-
do vya ukatili wa kijinsia  vin-
achangia kwa kiasi kikubwa hasara
kwa serikali na familia  kwa
sababu hutumia fedha na muda
mwingi  kushughulikia masuala

hayo kama vile kutibu waathiri-
ka, kusimamia kesi na muda am-
bao ungetumika  kwenye shu-
ghuli nyingine za uzalishaji mali.
Aliongeza kuwa katika kuhakik-
isha jamii inakuwa salama na
kutetea haki za wanawake na wa-
toto nchini, maadhimisho ya siku
16 za kupinga ukatili wa kijinsia
yamekuwa msaada mkubwa ka-
tika kukabiliana na vitendo hivyo.
Alisema maadhimisho ya siku
16 hutoa fursa kwa wadau wa haki
za wanawake na watoto kukaa
pamoja na kujadiliana namna ya
kupinga vitendo vya ukatili kwa
kijinsia dhidi ya makundi hayo.
Alisema TGNP ambao ni wa-
dau wa masuala ya kupinga viten-
do vya ukatili wa kijinsia na kutoa
elimu kwa jamii kuachana navyo
imeendelea kuwafikia wananchi
jengea uwezo wa kuripoti pindi
yanapotendeka. Miongoni mwa
masuala tunayoyashughulikia ni
kuhimiza haki na usawa kwa jamii
ili kujenga taifa la watu wanao-
heshimu na kulinda haki za wen-

gine, kama kauli mbiu ya mwaka
huu inayosema “Kila uhai una
thamani tokomeza ukatili dhidi
ya wanawake na watoto,” alieleza
Monica na kuongeza:

“Katika siku 16 za kupinga viten-
do vya ukatili wa kijinsia ukiwa
ni mwaka wa 31 sasa itatoa nafasi
ya kujadiliana vikwazo vinawaka-
bili wanawake na watoto nchini
na namna ya kulisaidia kundi hilo
ambalo wamekuwa waathirika wa
vitendo hivyo,” alisema Monica.

Mkuu wa Dawati la Jinsia
Mkoa wa Mbeya, Inspekta Love-
ness Mtemi, alisema polisi wa-
taendelea kukabiliana na ukatili
dhidi ya wanawake na watoto kwa
kuwahamasisha kuripoti pindi
wanapofanyiwa.

Pia aliwahamasisha wanaume
kutoogopa kuripoti vitendo vya
ukatili ndaniya familia zao wakid-
ai kuwa ni fedheha kuripoti. Alise-
ma woga ndio husababisha wa-
naume wengi kuchukua maamuzi
magumu ambayo yanagharimu
maisha yao na watu wanaowazun-
guka.

TRA Mbeya yajivunia uhusiano uliopaisha makusanyo ya kodi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), Mkoa wa Mbeya, imesema
uhusiano mzuri na walipa kodi
umeiwezesha kukusanya zaidi ya
Sh. bilioni 73.2 kwa kipindi cha
mwaka wa fedha 2021/2022.

Meneja Msaidizi wa Mamlaka
ya Mapato Tanzania, Mkoa wa
Mbeya, Nuhu Suleiman, aliyasema
hayo wakati wa maadhimisho ya
wiki ya shukrani kwa mlipa kodi
mkoani humo iliyoanza Novemba
18, mwaka huu.

Alifafanua kuwa mwaka wa fed-
ha 2021/2022 walikusanya Sh. bil-
ioni 73.2 ikilinganishwa na maku-

sanyo ya 2020/2021 walikusanya
Sh. bilioni 68, ikiwa ni ongezeko la
Sh. bilioni tano sawa na asilimia
saba.

Alisema Oktoba 2022 pekee wa-
likusanya Sh. bilioni 5.8 wakati
Oktoba ya 2021 walikusanya Sh.
bilioni 4.7 sawa na ongezeko la
asilimia 25 mafanikio hayo yame-
tokana na hamasa waliyoipata
walipa kodi kutambua umuhimu
wa uzalendo kwa taifa.

Aliongeza mafanikio hayo ya-
mejengwa  na uhusiano mzuri
pamoja na maridhiano ambayo
yamesaidia ongezeko la makusan-
yo ya kodi bila matumizi ya nguvu
na njia zenye migogoro.

“TRA tunapoadhimisha wiki

ya shukrani kwa mlipa kodi  tu-
nahakikisha tunarudisha fadhili
kwa wateja wetu kwa kuyafikia
maeneo yenye uhitaji na faraja
kutoka kwetu mwaka huu tume-
tembea Gereza la Ruanda na ku-
toa misaada ya vitu mbalimbali
kwa ajili ya wafungwa,”alisema na
kuongeza:

Pia tulitembelea Hospitali ya
Rufani ya Mbeya wodi ya mama na
mtoto tumetoa neti pisi 100 ili ku-
walinda na ugonjwa wa malaria.”

Ofisa Muuguzi wa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Mbeya, Mari-
dhia Mvungi aliishukuru TRA kwa
msaada wa vyandarua kwa ajili ya
kina mama na watoto wanaopata
matibabu kwenye hospitali hiyo,

akidai itasaidia kuwakinga na
maradhi kama vile malaria.

Ofisa Mnadhimu wa Magereza
ya Ruanda, Deotada Timothy,
alisema ni nadra kwa taasisi za
serikali kuwakumbuka na ku-
wapatia misaada ya hali na mali
wafungwa na mahabusu.

Alisema uamuzi wa TRA kuwa-
patia misaada ya vitu mbalimbali
wafungwa na mahabusu katika
gereza la Ruanda imewapungu-
ziamzigo Jeshila Magereza katika
kuwahudumia. Aidha, aliwaomba
kuendelea na utaratibu huo wa
kuwatembelea mara kwa mara
kwani bado  wanahitaji msaada
wa vitu mbalimbali kama vile
nguo, magodoro chakula.
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Waapa kumlinda mganga wa jadi

Na Paul Mabeja,
MPWAPWA

KISHANGAA ya Musa

utayaona ya Firauni!

Hivi ndivyo ilivyo kwa

baadhi ya wananchi
mkoani Dodoma ambao kwa
kauli moja wameapa kumlinda
mganga wa tiba asili baada ya
kuamini amewaondolea miko-
si ikiwamo wanawake na wa-
naume kuingiliana kimapenzi
kwa njia ya miujiza.

Wakizungumza juzi ka-
tika mkutano uliosimamiwa
cho, Kenneth Magayo, mmoja
wa wananchi hao, Pendo
Lameck, alisema baadhi ya
matukio ya Kishirikina yanay-
otokea ni pamoja na
wanawake kuingiliwa kimap-
enzi na watu wasiofahamika
pamoja na kung’atwa na mbwa
kimiujiza.

“Tunaomba mganga huyu,
Rasi, asisumbuliwe maana
amesaidia kuokoa  maisha
yetu. Wanawake tumekuwa
tunachafuliwa usiku bila kum-
wona mwanamume tunaye-

fanya naye mapenzi, wanaume
nao hivyo hivyo,” alisema Ma-
£oyo.

Mwananchi mwingine,
George Manyika, alisema kab-
la ya mganga huyo hajafika
shida ya maji, lakini baada ya
(Rasi) kwenda katika chanzo
cha maji na kufanya tambiko,
mpaka sasa maji yanapatikana
kwa wingi.

“Sasa tutashindwaje kum-
wamini mganga huyo wakati
amesaidia kuokoa maisha yetu
kuwa watu waliapa maji ku-
sasa wanaona aibu baada ya
maji kuanza kupatikana kwa
wingi,” alisema Manyika.

Naye Richard Magawa,
alisema tatizo la ushirikina
kutokana na matukio ya baa-
dhi ya wenye nyumba kuhofia
kuishi ndani ya nyumba zao
kwa hofu ya kupigwa makofi
na watu kimiujiza.

“Yapo mambo mengi, un-
aweza kulima shamba ekari 50
kisha ukavuna magunia mata-
no lakini yule anayelima ekari
mbili anavuna magunia 100.

Je, siyo mambo ya kishirikina
hayo,” alihoji Magawa.

Naye Leornard Luganje
alisema,

“Tunaomba wananchi tu-
ache tufanye haya mambo ya
maana wengi tumefungwa ki-
miujiza. Pamoja na serikali ku-
toamini haya mambo, tunaom-
ba tuachwe tususumbuliwe,”
alisema mwananchi mwing-
ine, Leonard Luganje.

Ernest Mganga ambaye ni
wananchi wa Seluka wame-
onewa kwa miaka mingi
kishirikina na kunyonywa
sana mali zao lakini kwa sasa
wananchi waishi kwa amani.

Miongoni mwa matukio
hayo ambayo wananchi wa
nayo kimiujiza ni pamoja na
watu kupigwa au kufanyish-
wakazi kimiujiza.

Mzazi wa mtoto Rida (9),
Frank Ernest, alisema binti
yake alipigwa ndani ya nyum-
ba kimiujiza baada ya kimbun-
ga kuingia na kumsababishia
maumivu makali na baadaye

wote kuhama nyumba hiyo
kabla ya mganga kwenda
‘kurekebisha’.
neth Magayo, alisema kikao
hicho ni halali na wananchi
wamekubaliana kwa kauli
moja mganga huyo wa tiba
asili aendelee kuwepo na ku-
fanya kazi zake na kutoingilia
na mtu.

“Kuna watu wanakosesha

kichawi kutokana na kufung-
wa kimaendeleo na hapa hata-
hongwa mtu na anayetoa rush-
wa ili mganga tiba aondoke
mkamateni huyo,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
mganga huyo, mwanasheria
wa kampuni ya Njulumi Ad-
vocate & Company, Geofrey
Kajigili, aliwataka wananchi
hao wawe na nia moja kama
mganga abaki au aondoke.

“Nipo kama mwanasheria
wake kwa chochote ambacho
kitamtokea ama nyie kitawa-
tokea, nitawasimamia haki
zenu ili ipatikane,” alisema
Wakili Kajigili.

Wafanyakazi
wa Hal-
mashauri ya
Jiji la Dodo-
ma, wakizoa
taka zilizo-
jaa kwenye
dampo lililoko
stendi na
soko la Sa-
basaba jana,
huku wen-
gine wakiwa
hawana vifaa
vya kujikinga
mikononi Ki-
tendo amba-
cho ni hatari
kwa afya zao.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Katibu mkuu aeleza dhamira ya serikali

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAIMU Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Gilbert Moga, amesema seri-
kali kupitia mpango wa maen-
deleo awamu ya tatu wa miaka
mitano 2021/22 hadi 25/26
imekusudia kujenga uchumi
shindani wenye kutoa huduma
bora kwa jamii na kuwaletea
maendeleo Watanzania.

Moga alibainisha hayo jana
jijini hapo wakati akifungua
semina ya fedha, utawala bora
na uwajibikaji kwa mamlaka
za serikali za mitaa kwa Chama

cha Wahasibu Tanzania (TAA).

Alisema serikali imekusudia
kuchukua hatua mbalimbali
za kuboresha miundombinu
ikiwamo ya usafiri, upati-
kanaji wa nishati, kuendelea
kuimarisha mazingira ya ufan-
yajibiashara na uwekezaji ili
kuwezesha ushindani wa sekta
binafsi. “Mwaka 2022/23, Sh.
trilioni 2.99 zimetengwa kwa
gjili ya miradi ya maendeleo
katika halmashauri. Natoa
wito kuhakikisha fedha hizi
zinasimamiwa ipasavyo na
kuhakikisha thamani ya fedha
inaonekana na miradi inaka-
milika kwa wakati kama ilivyo-

pangwa,” alisisitiza Moga.

Pia alisema serikali imeima-
risha ukaguzi hali ambayo ita-
punguza upotevu wa mapato
na kuongeza usimamizi mad-
hubuti katika kusimamia fedha
za miradi hasa zinazopelekwa
katika mamlaka za serikali za
mitaa kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.

Alisema Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI iko tayari kutoa ushiriki-
ano kwa TAA katika masu-
ala ya kifedha na maeneo
mengine ambayo yatasaidia
kuhakikisha wataalamu wetu
wanajengewa uwezo kulinga-
na na mabadiliko ya teknolojia.

Kaimu Mkurugenzi Msaid-
izi Idara ya Serikali za Mitaa
Upande wa Fedha, Ummy
Wayayu, aliwataka wataalamu
hao kuhakikisha wanatumia
mafunzo waliyopata kuongeza
tija na kuleta matokea chanya
katika serikali za mitaa.

Naye Rais wa Chama cha
Wahasibu Tanzania (TAA), CPA
Peter Mwambija, aliishukuru
serikali kwa kuendelea ku-
weka mazingira mazuri kwa
wafanyabiashara.  Aliiomba
serikali kuendelea kuweka
udhibiti kwa kuziba mianya ya
upotevu wa fedha katika mam-
laka za serikali za mitaa.

I
Madereva
wapewa somo
kuhusu ajali
barabarani

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
amesema miongoni mwa sababu
zinazochangia ajali kwa ma-
dereva wa serikali ni uchovu na
kuwashauri kuwa wa kweli kwa
wanaowaendesha ili wapumzike.

Takwimu za kikosi cha usalama
barabarani nchini zinaonesha
kati ya mwezi Januari hadi Ago-
sti, mwaka huu, zilitokea ajali za
barabarani 1,177 ambapo kati
yake 135 sawa na asilimia 11.5
Nni za magari ya serikali.

Akifungua kongamano la siku
tatu la Chama cha Madereva
juzi, Naibu Waziri huyo alisema
madereva hao wanapaswa
kuongeza umakini kwenye
utekelezaji wa majukumu yao
ili kuondokana na ajali ambazo
zinachangia uharibifu wa magari
na vifo.

“Madereva wa serikali ni kada
inayoheshimika ni vyema kuwa
makini ili kuondokana na ajali za
barabarani. Kumekuwa na saba-
bu kadhaa ambazo zinachangia
ajali kwa madereva ikiwa ni
pamoja na uchovu, muwe wa
kweli na kuwashauri watu wa-
naowaendesha kupumzika pindi
mnapojiona mmechoka,” alisema.

Pamoja na hayo, aliwaonya
matumizi ya vilevi vya aina yoy-
ote wanapotekeleza wajibu wao.

“Zingatie sheria za usalama
pbarabarani na kuondokana na
vitendo vya uovu na matumizi
mabaya ya magari ya serikali na
taasisi mbalimbali,” alisema.

Mwakibete aliwataka waajiri
kutoa fursa va ajira kwa ma-
dereva wanawake ili kuongeza
idadi yao kwa sababu kwa sasa
madereva wa serikali waliopo ni
5,973 madereva wanawake ni 41
pekee.

Akisoma risala ya chama hi-
cho, mwenyekiti wa kamati ya
maandalizi ya mkutano, Saidi
Kapande, aliomba serikali kutoa
mwongozo utakaosaidia kupun-
guza safari za usiku ili kupun-
guza tatizo la ajali.

Kadhalika, alisema kuangalia
namna ya kuwalipa pensheni
madereva waliostaafu kabla
ya kupitisha muundo mpya wa
utumishi kwa madereva kwa
kuwa mbali ya pensheni pia
wamekosa bima za afya.

“Waliostaafu kabla ya kupitisha
muundo mpya mwaka 2007 na
humu wamo madereva ambao
wamewahi kuwaendesha marais
na viongozi wakubwa wa nchi
hii,” alisema.

Pia aliomba serikali ipitie upya
Sheria ya Ununuzi ambayo ime-
kuwa ikichangia gharama kubwa
ya matengenezo ya magari va
serikali.



e rovnnezs . INIPASHE 23

HABARI ZANZIBAR

Sheria ya wenye
ulemavu yazidi
kuwabana
wabaguzi,
wanaowaficha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MUSWADA wa Sheria ya Watu
wenye Ulemavu ya Mwaka
2022, umependekeza kutiwa
hatiani atakayebainika kum-
ficha au kumbagua mwenye
ulemavu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi
Said Suleiman, alitoa ufafanuzi
huo jana wakati akiwasilisha
muswada huo unaolenga kui-
marisha haki za watu wenye
ulemavu pamoja na fursa zao
kwa mujibu wa katiba.

Alisema kwa sheria hiyo
atakayemficha mwenye ul-
emavu ikiwamo mtoto na kum-
kosesha haki ya msingi kama
elimu akikutwa na hatia atalipa
faini isiyopungua Sh. 50,000 na
isiyozidi 500,000.

Aidha, alisema atakayem-
bagua mtu mwenye ulemavu
kutokana na ulemavu wake
atakuwa ametenda kosa na
akitiwa hatiani atalipa faini
isiyopungua Sh.milioni moja na
isiyozidi Sh.milioni 5.

Kwa mujibu wa Suleiman,
muswada huo umelenga ku-
hakikisha haki za watu we-
nye ulemavu zinalindwa na
kutekelezwa kwa vitendo kwa
mujibu wa sheria za nchi, mika-
taba ya kimataifa na kikanda.

Alisema muswada huo
umeweka kipaumbele zaidi
kwenye masuala ya ajira na
kwamba wapo watu wa kundi
hilo wanatakiwa kuajiriwa kwe-
nye taasisi za serikali na sekta
binafsi kwa mujibu wa uwezo
na sifa zao.

Waziri huyo alisema muswada
huo atakayekataa kumwajiri
mwenye ulemavu kutokana
na ulemavu wake atakuwa
ametenda kosa na akitiwa
hatiani atalipa faini isiyopun-
guwa Sh.milioni 3 na isiyozidi
Sh.milioni 5. Alisema walibaini
kuna taasisi za watu binafsi
hawataki kuwaajiri wenye ul-
emavu bila sababu za msingi
licha ya kwamba wana uwezo
mkubwa wa kufanyakazi.

“"Muswada wa sheria ya watu
wenye ulemavu haki na fursa
sasa unakuja fungua fursa na
haki kwa kundi la watu wenye
ulemavu kuona kwamba wa-
naajiriwa kulingana na sifa na
uwezo,” alisema.

Jana Baraza la Wawakilishi
lilipitisha muswada huo wa
sheria ya kufuta sheria ya watu
wenye ulemavu haki na fursa
namba 6 wa mwaka 2006 na
kuweka masharti yanayohusi-
ana na watu wenye ulemavu
kwa mwaka 2023.

NGO zamkosha DK, Mwinyi kuboresha huduma za jamil

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyji,
amesema serikali ina-
arijika kuona taasisi
zisizo za kiserikali zinasaidia
kuimarisha huduma za ki-
jamii ikiwamo afya na elimu.
Alisema hayo jana Tkulu
Zanzibar alipozungumza na
uongozi wa Taasisi ya ‘Mwan-
amke Intiative Foundation’ ili-
yokwenda kujitambulisha.
Alisema serikali inafarijika
inapoona taasisi zisizo za ki-
serikali zinaunga mkono juhu-
di zake kwenye masuala mbal-
imbali ikiwamo uimarishaji wa
sekta za elimu, afya, hasa kwa
kuzingatia kwamba serikali
haiwezi kufanya kila kitu.
Alisema serikali iko tayari
kushirikiana na wadau wa
elimu kufanikisha dhamiraya
kuimarisha sekta hiyo.
Rais Mwinyi alisema Kkip-
aumbele kimewekwa katika

maeneo matano ambayo ni
uimarishaji wa miundombinu
kwa kuanzisha ujenzi wa shule
mpya, kukarabati shule za na
kujenga maabara na maktaba
za kisasa.

Kingine ni uimarishaji wa ra-
silimali watu kwenye kada ya
ualimu kwa kuhakikisha kuna
walimu wenye kiwango cha
elimu cha kutosha hasa kwe-
nye mMasomo ya sayansi.

Aidha, alisema serikali inata-
rajia kuongeza nguvu kwenye
upatikanaji wa nyenzo mbal-
imbali ikiwamo madawati na
vitabu.

Alitaja  kingine ni kuima-
risha kwenye tekonolojia ya
mawasiliano na habari kwa ku-
wafundisha wanafunzi katika
ngazi mbalimbali ili kwenda
sambamba na kasi ya dunia.

Dk. Mwinyi alisema uen-
delezaji wa sekta ya elimu
unategemea bajeti ya serikali
kwa asilimia 100 na kwamba
wakati mwingine fedha zi-

lizoko hazitoshelezi mabhitaji,
hali inayowalazimu kutafuta
vyanzo vingine.

Alisema serikali kupitia
Wizara ya Elimu iko tayari
kukutana na kushirikiana na
Taasisi za ‘Planet One’ ili kuan-
galia uwezekano wa kusaidia
ukuaji wa sekta hiyo pamoja
na Taasisi ya ‘G.S Group’ inay-
oshughulikia masuala ya ICT.

Aidha, aliishukuru Taasisi ya
Mwanamke Initiative Founda-
tion kwa programu iliyoian-
zisha katika Mkoa wa Kusini
Unguja inayolenga kuongeza
ufaulu kwa wanafunzi kwenye
mitihani yao ya taifa, akise-
ma imeanza kuleta matokeo
chanya. Aidha, alitilia mkazo
umuhimu wa kuelekeza nguvu
katika uimarishaji wa vyuo
vya amali, kwa kigezo kuwa
kumekuwa na idadi kubwa
ya wanafunzi wanaoanza ka-
tika ngazi za msingi, idadi in-
ayopungua kadri kiwango cha
elimu kinavyoongezeka na

kuwaacha vijana wengi wak-
ishindwa kutumia fursa mbal-
imbali katika soko la ajira.
Naye Mwenyekiti wa Taasisi
ya Mwanamke Initiative Foun-
dation, Wanu Hafidh Ameir,
alisema taasisi hiyo inaunga
mkono juhudi za serikali ka-
tika kuimarisha sekta za afya,

elimu na kilimo.
Wakati huo huo, Dk. Mwinyi
amezungumza Balozi wa

Shirikisho la Somalia nchini
Tanzania, aliyekwenda kuji-
tambulisha.Aidha, aliwaomba
wawekezaji na wafanyabiasha-
ra kuwenda visiwani humo na
kuwekeza kwenye sekta mbal-
imbali ikiwamo uzalishaji wa
nyumba za makazi.

Pia Balozi wa Shirikisho la
Somalia nchi Tanzania, Zahra
Ali Hassan, alishukuru ushiriki-
ano ulioko baina ya nchi hizo
na kubainisha azma ya Soma-
lia kwa kuwekeza kwenye mi-
radi mbalimbali na kuimarisha
biashara.

Baadhi ya wafanyakazi wa Barrick North Mara, wakiwa na kombe la ushindi wa kwanza kwa mlipa kodi ambalo mgodi ulitunukiwa
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), katika kilele cha wiki ya mlipa kodi iliyomalizika hivi karibuni, lilipowasili mgodini hapo,
wilayani Tarime, mkoani Mara jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zanzibar yabainisha chanzo hitilafu umeme

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na
Madini imesema inatarajia ku-
fanya matengenezo makubwa
kwenye waya wa kusambaza
umeme uliolazwa chini ya ba-
hari (Submarine Cable), ili ku-
tibu tatizo la hitilafu ya nishati
hiyo inayojitokeza mara kwa
mara.

Aidha, wamesema kutokana
na kutofanyika matengenezo
kumekuwa na hitilafu za mara
kwa mara zilizopelekea ku-
pungua nguvu nishati hiyo.

Naibu Waziri Wizara ya Maji,
Nishati na Madini, Shaaban Ali
Othman, aliyasema hayo jana
wakati akijibu swali la Mwakili-
shi wa Jimbo la Tumbatu, Haji
Omari Kheir, aliyetaka kujua
ni lini waya huyo utafanyiwa
matengenezo kutokana na hi-
tilafu iliyoko.

Mwakilishi huyo alisema
Kisiwa cha Tumbatu, Mkoa
wa Kaskazini Unguja kimeun-
ganishwa na umeme kutoka
Mkokotoni kwa kulaza waya
chini ya bahari zaidi ya miaka
10 iliyopita.

Naibu Waziri huyo alisema

Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO), linataarifa na kwamba
wameanza kulishughulikia ili
wananchi wasipate usumbufu.
Aidha, alisema ZECO imeji-
panga katika kipindi cha miaka
miwili kuimarisha huduma za
nishati ya umeme ikiwamo ku-
vidogo vinavyoishi watu.
Alisema katika kisiwa cha
Tumbatu wanakusudia ku-
jenga laini nyingine za umeme
ili kutosheleza mabhitaji wa wa-
nanchi.
“Mheshimiwa Spika na-
taka niwaambie wajumbe wa

Baraza la Wawakilishi pamoja
na wananchi wa kisiwa cha
Tumbatu kwamba tumeji-
panga kuhakikisha wananchi
wanaoishi katika visiwa vidogo
vidogo wanapata huduma ya
nishati ya umeme kwa uhaki-
ka,” alisema.

Aidha, alipiga marufuku wa-
naojenga makazi ya kudumu ji-
rani na waya wa laini kubwa ili
kuepuka athari za mazingira.

Alisema ZECO imefanya
uchunguzi na kubaini kuna
wananchi wamejenga kwenye
maeneo Yyaliyopigwa maru-
fuku jambo ambalo ni hatari.



24 Nipashe ...z

HABARI KANDA YA ZIWA

Mbwa 285 wapatiwa chanjo ya kichaa

Na Shaban Njia, KAHAMA

AIDI ya mbwa 285 na

paka 10 katika Hal-

mashauri ya Ushetu

wilayani Kahama mkoa-
ni  Shinyanga, wamepatiwa
chanjo ya kichaa bure ikiwa
moja ya harakati za kutokomeza
zilizoko pembezoni.

Chanjo hiyo imetolewa na
shirika lisilo la kiserikali la Usta-
wi na Haki za Wanyama Tanza-
nia (TAPO) kwa kushirikiana na
halmashauri hiyo katika kata za
Nyamilango, Kisuke, Bulungwa,
Chona na Chambo na kwamba
kazi hiyo itakuwa endelevu kila
mwaka.

Hata hivyo, idadi ya wany-
ama hao waliochanjwa ni ndogo
kwa sababu wananchi wengi
wanashinda katika shughuli
za kilimo hali inayosababisha
kushindwa kutekeleza huduma
hiyo kwa wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa
shirika hilo, Yohana Kashililah,
akizungumza wakati wa utoaji
wa chanjo hiyo jana, alisema hu-
duma hiyo hutolewa na shirika
lao bila malipo.

Alisema kwa mwaka huu,
wameamua kujikita katika ku-
toa huduma hiyo kwa maeneo
ya pembezoni tofauti na awali
walipokuwa wakitoa mijini pe-
kee. Sababu kubwa, alisema ni
kutokana na maeneo hayo kuwa

na tatizo kubwa la matukio ya
watu kung’atwa na mbwa huku
wengi wao wakiwa bado hawaja-
pata chanjo.

“Tumeamua kuleta chanjo
hii na kutoa elimu ya kichaa
cha mbwa Ushetu kwa sababu
kuna wafugaji wengi ambao
wanaishi na mbwa na paka na
hawapatiwi chanjo. Wananchi
wanapongatwa  hawafahamu
wapi wanatakiwa kwenda ku-
pata kinga ya kichaa hicho to-
fauti na wale wa mjini,” alisema
Kashililah.

Bulungwa Masanja, mfu-
gaji kutoka Ushetu alipongeza
shirika hilo kwa kutoa chanjo
bure. Alisema awali walilazimika
kuchangia Sh. 3,000 na hal-

mashauri kwa kila mfugo hali il-
iyosababisha baadhi ya wafugaji
wasiokuwa na uwezo kushindwa
kuchanja mifugo yao.

Alisema katika halmashauri
hiyo, kuna mbwa wengi zaidi ya
idadi ya mifugo waliochanjwa
kutokana na wengi wao kuwa
shambani wakiendelea na ku-
panda mazao ya chakula na bi-
ashara huku wengine wakidhani
kuwa huduma hiyo ni ya kuli-
pia.

Naye Ofisa Mifugo wa Kata ya
Nyamilango, utaratibu huo ume-
wasaidia kuwaondolea gharama
wananchi ya kulipa chanjo
hiyo na kati ya kata 20 zilizoko
wamezifikia kata tano kwa awa-
mu ya kwanza.

Mkuu wa Wilaya ya Rorya, Juma Chikoka ‘Mchopanga’ (kulia), akikabidhiwa zawadi na Ofisa Mwandamizi wa Bima wa Benki
ya Maendeleo ya TIB, James Manyama, alipotembelea banda la benki hiyo, kwenye maonyesho ya wiki ya huduma za kifedha
kitaifa yanayoendelea jijini Mwanza jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
DC ataka
huduma ya
chakula kwa
wanafunzi

. NaMarco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shin-

¢ yanga, Jasinta Mboneko,

: amewaagiza maofisa maen-
: deleo ya jamii pamoja na

: waratibu elimu Manispaa

¢ ya Shinyanga, kuhakikisha

¢ wanafunzi wote wa shule

i za msingi na sekondari wa-

: naanza kupatiwa chakula

¢ shuleni ili kuongeza kiwango
* cha ufaulu shuleni.

Mboneko alitoa agizo hilo

: juzi katika kikao cha kamati
¢ va lishe Manispaa ya Shin-

: yanga, kilichokuwa na lengo
¢ la kupitia mkataba wa lishe
i ngazi ya halmashauri ikiwa
: ni sehemu ya kuboresha

¢ kiwango cha elimu kwa wa-
: nafunzi wilayani hapo.

Alisema katika kuimari-

¢ sha masuala ya lishe kwa

¢ watoto, wanafunzi walioko
 shuleni wanapaswa kuweka

¢ huduma ya chakula ili kui-

: marisha afya zao zinazoenda
¢ sambamba na afya ya akili.

“Nasisitiza maofisa maen-

¢ deleo, waratibu wa elimu,

: shirikianeni kuhakikisha

: suala la lishe linazingatiwa

¢ shuleni, ili watoto waanze

¢ kula chakula kuanzia Janu-

¢ ari mwakani kwa shule za

: msingi na sekondari. Wekeni
: utaratibu mzuri,” alisema

: Mboneko.

Mkuu wa Idara ya Maen-

: deleo ya Jamii Manispaa ya

¢ Shinyanga, John Tesha, alise-
: ma watalitekeleza agizo hilo
: na kutoa elimu kwa wazazi

: ikiwa ni pamoja na kupanga
: utaratibu mzuri namna ya

¢ kuanza kutoa chakula kwa

¢ wanafunzi shuleni, hasa

¢ katika Kata za Chibe, Ndala

: na Oldshinyanga.

Waanza kunufaika huduma majisafi na usafi wa mazingira

Na Vitus Audax, MAGU

kupitia miradi iliyotekelezwa na

Hatua hii ilitugombanisha na

ZAIDI ya wananchi 20,000
ba, Bubinza na Yichobela ka-
tika kata za Lubugu na Ichob-
ela, Magu mkoani Mwanza,
wameanza kunufaika na mi-
radi ya maji inayotekelezwa na
Wakala wa Majisafi na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA)
wilayani hapo.

Wakizungumza na gazeti hii
juzi, baadhi ya wananchi hao
walisema awali walivyoteseka
kupata maji kwa ajili ya matumi-
zi mbalimbali huku zaidi ya

kutafunwa na mamba wakati
wakichota maji ziwani.

“Ili kupata maji tulikuwa tu-
nalazimika kutembea umbali
wa zaidi ya kilometa sita kwa
mguu kwenda ziwani na kuna
vipindi tofauti wenzetu wali-
vamiwa, kushambuliwa mpaka
kuuawa na mamba walipoenda
kuchota maji alfajiri ziwani,”
alisema Elizabeth Sahani, mkazi
wa Bubinza.

Sahani alisema kwa sasa
wamepumzika na adha ya upati-
kanaji wa maji baada ya huduma
hiyo kuwafikia mpaka mlangoni

maji katika madimbwi yanay-
otumika kunyweshea mifugo
huku maji hayo yakiwa si safi na
salama.

“Muda mwingine tulilazimika
kuamka usiku kwenda kuchota
maji ili ikifika asubuhi tupate
nafasi ya kufanya shughuli zetu
nyingine za kilimo pamoja na
shughuli nyingine za kiuchumi.

waume zetu ambao hawakua-
mini mienendo yetu,” alisema
Magreth John. Lucas Zabron,
Diwani wa Lubugu, aliiambia
Nipashe kuwa katika kata yake
pamoja na kata jirani, wamefik-
ishiwa maji kutoka miradi ya us-
ambazaji maji iliyotengenezwa
na RUWASA kwa ajili ya kukidhi
mahitaji ya wananchi hao.

Pia alisema maji hayo wanaya-
pata kwa bili hasa wale walioun-
ganisha kwenye nyumba zao
pamoja na wengine ambao wa-
napata kupitia vituo vya usam-
bazaji wanapolipia kwa wastani

wa Sh. 30 kwa ndoo moja.

Kuhusu utekelezaji wa mi-
radi hiyo wilayani humo Meneja
wa RUWASA Wilaya ya Magu,
Mhandisi Daudi Amlima, alise-
ma miradi hiyo miwili katika
wilaya hiyo imegharimu Sh. bil-
ioni 1.5.

Alisema miradi hiyo tayari
inawahudumia wananchi na
wameondokana na adha wali-
yokuwa nayo muda mrefu na
sasa wananunua maji kwa ndoo
moja kubwa kwa Sh.30 hadi Sh.
50 huku wengine wakifikishiwa
nyumbani kwa malipo ya bili
ikiwa kwa uniti moja ni Sh.1,500.
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Raia Ukraine wateseka na baridi

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelensky
ameishutumu Russia kwa vitendo vya ki-
halifu dhidi ya binadamu baada ya kufanya
mashambulizi mapya ya makombora na ku-
sababisha kukatika kwa umeme nchini kote.

Kiongozi huyo, aliliambia Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa kupitia video
kwamba mfumo wa ugaidi wa Russia umela-
zimisha mamilioni ya watu kukaa bila vifaa
vya kupashia joto na bila maji katika kipindi
cha baridi kilichofikia nyuzi sifuri.

Mashambulizi hayo pia yamesababisha
vifo vya watu saba.

Aidha, mitambo mitatu ya Nyuklia am-

bayo bado iko chini ya udhibiti wa
Ukraine ilikosa huduma ya umeme
kutoka kwa gridi ya taifa.

Pia mtambo mkubwa zaidi barani

Wakati Ulaya wa Zaporizhzhia, ulilazimika
majiraya tena kutegemea jenereta za dizeli
baridi yaki- kuwezesha mifumo yake ya kupozea
anza, Russia vifaa muhimu vya usalama.

imeongeza Shirika la Kimataifa la Nishati ya
mashambu-  Atomiki (IAEA) limeelezea wasiwasi
lizi kwenye ke kuhusu mtambo wa Zapor-
g}::’u"dgm' izhzhia unaodhibitiwa na Russia,
nisha¥i. ambao umepata madhara kutokana

na kushambuliwa kwa makombora
mara kwa mara.
Nchijirani ya Moldova piailikumb-

wa na kukatika kwa umeme juzi ku-
tokana na nchi hiyo kutegemea ni-
shati hiyo kutoka Ukraine na Russia.
Wakati majira ya baridi yakianza,
Russia imeongeza mashambulizi
kwenye miundombinu ya nishati.

RUSSIA YAZUIA HUJUMA

Idara ya Ujasusi ya Russia (FSB)
imesema imezuia idara ya ujasusi ya
Ukraine kutekeleza kile ilichosema
hujuma kwenye bomba la gesi la
South Stream.

Kwa mujibu wa vyanzo vya habari
vya Russia, bomba hilo ni mradi ul-
iokusudiwa kusafirisha gesi kupitia

Bahari Nyeusi hadi Bulgaria, ingawa
baadaye mradi huo ulifutwa kwa
niaba ya TurkStream.

Huku haya yakijiri Naibu Waziri
wa Mambo ya Nje wa Russia, Sergei
Ryabkov ametangaza kwamba nchi
yake haina mpango wa kuwasiliana
na Marekani na wala haikujaribu ku-
kutana nayo wakati wa mkutano wa
nchi zilizoendelea na zinazoinukia
kiuchumi za G20 nchini Indonesia.

Ryabkov amedokeza kwamba ma-
wasiliano yoyote kati ya nchi hizo
mbili yanafanyika tu kwa njia ya
simu na kwa kufuata njia za kidiplo-
masia na sio ngazi ya urais. DW

Wakubaliana
kuwaondoa
Kwa nguvu
waasi wa M23

LUANDA, Angola

MKUTANO kuhusu hali ya us-
alama mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo umemal-
izika nchini Angola na kuazimia
kuondoshwa kwa nguvu waasi wa
M23.

Mazungumzo hayo yaliyowa-
kutanisha viongozi wa kikanda,
yaliangazia kuzorota hali ya usala-
ma na tishio linaloletwa na waasi
wa M23 juu ya uthabiti wa eneo la
maziwa makuu.

Mkutano huo uliunga mkono
kuendelea kutumwa kwa wanajeshi
chini ya jeshi la kikanda na kuha-
rakisha juhudi za kupokonya silaha
vikundi vya wanamgambo.

Viongozi kutoka DRC na Rwanda
walikutana kwa mara ya kwanza
kufuatia mzozo wa kidiploma-
sia uliosababishwa na mgogoro
unaoendelea katika eneo hilo lenye
utajiri wa madini.

Mkutano huo wa kilele ulion-
gozwa na Rais wa Angola Joao
Laurenco (pichani chini) uliunda
ratiba ambayo inatanguliza hatua
muhimu ikiwa ni pamoja na kuko-
mesha uhasama, kuwaondoa waasi
wa M23 kutoka katika maeneo ya-
nayokaliwa kwa mabavu na kurejea
katika nafasi zao za awali.

Waliidhinisha uingiliaji kati wa
kijeshi dhidi ya kundi hilo iwapo
watashindwa Kkutii.

Wakuu hao wa nchi walielezea
wasiwasi wao juu ya ukosefu wa
usalama ulioenea na mashambulizi
yva kudumu ya kundi la M23 dhidi
ya jeshi la DRC.

Walikubaliana kwamba makundi
yote yenye silaha yanayoendesha
shughuli katika eneo la DRC yana-
paswa kuweka chini silaha zao. BBC

Wafanyakazi wa afya wakiwa wamevaa vifaa vya kujikinga (PPE) wakiendesha baiskeli kwa ajili ya kusambaza
vipimo vya Covid-19 katika jiji la Beijing nchini China juzi. PICHA: AFP

Panya watafuna kilo 200 za bangi,
polisi walihifadhi kama ushahidi

NEW DELH, India

kuwataka polisi kuwasilisha

haa zilizokamatwa kutokana

Baadhi ya  wataalamu

POLISI nchini India wamewa-
laumu panya kwa kuharibu
karibu kilo 200 za dawa za
kulevya aina ya bangi zilizo-
hifadhiwa baada ya kunaswa
kutoka kwa wauzaji.

“Panya ni wanyama wado-
go na hawana hofu na polisi.
Ni vigumu kulinda dawa dhidi
yao,” mahakama katika jimbo
la Uttar Pradesh ilisema.

Mahakama iliwataka polisi
kuwasilisha siri hiyo kama
ushahidi katika kesi za ulan-
guzi wa dawa za kulevya.

Hakimu alizitaja kesi tatu
ambazo bangi iliharibiwa na
panya.

Jaji Sanjay Chaudhary,
alisema baada ya mahakama

dawa hiyo iliyokamatwa kama
ushahidi, iliambiwa kuwa kilo
195 za bangi ziliharibiwa na
panya.

Katika kesi nyingine inayo-
husu kilo 386 za dawa hiyo,
polisi  waliwasilisha ripoti
wakisema baadhi ya bangi
hiyo ililiwa na panya.

Jaji Chaudhary alisema
baadhi ya kilo 700 za bangi
zilizokamatwa na polisi zili-
kuwa zimelazwa katika vituo
vya polisi wilayani Mathura
na kwamba zote ziko katika
hatari ya kuvamiwa na panya.

Alisema polisi hawana
utaalamu wa kushughulikia
suala hilo kwani panya hao ni
wadogo mno.

Njia pekee ya kulinda bid-

na panya hao wasio na woga
ni kuzipiga mnada dawa hizo
kwa maabara za utafiti na
makampuni ya dawa, huku
mapato yakienda kwa seri-
kali.

Hata hivyo, mbunge Sin-
gh, ofisa mkuu wa polisi wa
wilaya ya Mathura, aliwaam-
bia waandishi wa habari
kwamba baadhi ya mirungi
iliyohifadhiwa katika vituo
vya polisi vilivyo karibu na
hapo imeharibiwa na mvua
na sio panya.

Mwaka 2018, maofisa wa-
nane wa polisi wa Argentina
walifutwa kazi baada ya ku-
walaumu panya kwa kutowe-
ka kwa nusu tani ya bangi ku-
toka ghala la polisi.

walipinga madai hayo wak-
isema kwamba wanyama hao
hawakuweza  kuchanganya
dawa hiyo kama chakula na
kama kundi kubwa la panya
wangekula, mizoga mingi in-
gepatikana kwenye ghala hilo.
Utafiti uliochapishwa mna-
mo 2019 uligundua kuwa pan-
ya wa maabara walipopewa
unga uliotiwa bangi, walizoea
kufanya kazi kidogo na joto la
mwili wao pia lilipungua.
Mwaka wa 2017, katika jim-
bo la mashariki la Bihar polisi
waliwatupia lawama panya
kwa kunywa maelfu ya lita za
pombe iliyochukuliwa, mwa-
ka mmoja baada ya serikali
kupiga marufuku uuzaji na
unywaji wa pombe. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

CAROLINE KAHUMBYA  BISHAIJA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$0239-0016 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia ST. FRANCIS
GIRLS’ SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. Kwa vyeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/CHU/RB/453095/2022

KUPOTEA KWA CHETI

MARY JACKSON MALEKO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba: $0266/0027
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia REGINAMUNDI GIRLS
SECONDARY SCHOOL mwaka 2002.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: ARU/ARU/RB/454924/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu ADELTUS MWEMEZI
AUDAX anatangaza kupotelewa
na kadi yake ya pikipiki yenye
chassis Na.
LTBPK8BG6K2K03514, injini Na.
KL162FMJ19J03514 na namba za
usajiliMC 701 CHB. Ametoa taarifa
polisi na kupewa namba
KAG/MUL/RB/452130/2022.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochte cha polisi au
apige simu namba 0784681834

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ZAINABU TAKI HASSANALI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki aina ya Honda yenye

namba za usajili T203AAF
Chasis namba MD031013808 na
Engine namba MDO3E1013860

Kwa yeyote atakayeiona au

kuiokota atoe taarifa kituo

chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
MAN/BAB/RB/435581/2022

MWAMBA MILLENIUM COMPANY LIMITED
MNADA WA HADHARA

auri

KWA AMRI' YA MAHAKAMA YA MWANZO MAKOLE
WILAYA YA DODOMA MJINI TUTAENDESHA MNADA WA
HADHARA WA KUUZA NYUMBA PLOT NO. 1, ILIYOPO
NUNDULU - IHUMWA MALI YA JOSEPH PAUL GYOLY,
MARRY KAVINDI NDANI YA SIKU 21 MGAWANYO WA
TALAKA. MNADA UTAFANYIKA TAREHE 14.12.2022 SAA
TANO  KAMILI  ASUBUHI (05:00) HUU MNADA
UTAFANYIKA KATIKA KIJIJI CHA NUNDULU - IHUMWA.
NYUMBA SAFI YA KISASA.

MASHARTI YA MNADA
UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA TANGAZO HILI.
. MNUNUZI ATALIPA 25% NA ATAMALIZIA NDANI YA SIKU
14 MALIPO 75% YA BEI ITAYOWEKWA KWENYE MNADA.
ENDAPO MNUNUZI ATASHINDWA KULIPA SALIO KWA
MUDA ULIOTOLEWA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE
. KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NASI KWA SIMU NAMBA
0712245977, 0784 155 866, 0654 686 106, 0767 245 977.

woo

E

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI NA. 129 YA mwaka 2022

THE REGISTERED TRUSTEES OF
TANZANIA ASSEMBLIES OF GOD (TAG).....ovcvvssssssseresssnesssssssnees

VERSUS

pe—

ISAYA NGAHYA
RITA KOMBA.

MDAIWA1
MDAIWA 2

MDAIWA 3
MDAIWA 4
MDAIWA 5

ESTA MBATA,
MPABANDI.

NICHOLOUS LUHUMNYA MDAIWA 6
THE REGISTERED TRUSTEES OF MENNONITES CHURCH....coovvvvvssssssnneenc} MDAIWA 7

KWA:

ISAYA NGAHYA, RITA KOMBA, HUSSEIN SHABANI, ESTA MBATA, SEMENI HENRY
MPABANDI, DEOGRATIUS NICHOLOUS LUHUMNYA, THE REGISTERED TRUSTEES
OF MENNONITES CHURCH.

POPOTE ULIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake yameelezwa
Katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika Baraza hil.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hli wewe binafsi, Wakil au Mwakilishi
yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 08.12.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa
mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi

ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe liyotajwa hapo juu, Baraza lkithibitisha
kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza inaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hilileo tarehe 23 ya
mwezi wa Novemba, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
Wilaya ya Morogoro, Mkoa Wa Morogoro
MAOMBI MADOGO NAMBA 52 YA 2021
KIBAGA G. MWAIPAJA ....MLETA MAOMBI

DHIDI YA
CHRISTOPHER SILVESTER.. +e..MJIBU MAOMBI
DEODATUS KITUY. .MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA DEODATUS KITUY

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 12/12/2022 mbele ya
mwenyekiti M .KHASIM wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilzwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 23 Mwezi November 2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NDUGU ABDALLAH JUMA
MUHENGA anatangaza kupotelewa
na kadi ya Pikipiki yenye namba za

usajili MC419CJP aina ya BOXER
BM150 Rangi Nyekundu yenye
Chasis No. MD2A21BY2KWE94205,
Engine No. PFZWKE18129 yenye jina
laMOHAMMED ENTEPRISES (T)
LTD.Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya Polisi
namba
DOD/DOD/RB/454045/2022

Nipashe
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Diamond
awataja Kiba,
Harmonize

DIAMOND Platnumz kupitia akaunti
yake ya Instagram amekiri wasanii
wenzake wakiwamo Ali Kiba, Harmo-
nize na Rayvanny ni wasanii wakali.

Diamond alisema jambo linalowa-
ZUia wasanii wa Tanzania kuvuma
hata kwa nchi za nje ni mazoea ya
kushindana badala ya kuwa na umoja.

Alieleza wasanii wanafaa kuwa na
malengo ya kusonga mbele wala si
kubaki mahali pamoja wakizozana.

“Huku Tanzania tuna tabia ya kuo-
nyeshana nani mkali kuliko mwen-
zake, mpaka leo hamjafahamu kuwa
nyote ni wakali tu? Hivi leo, nani
asiyejua kuwa Ali Kiba ni msanii mka-
[i, nani asiyejua Rayvanny ni msanii
mkali, nani asiyejua Harmonize ni
msanii mkali? Hivyo tushavipitisha
vyote,” alisema Diamond.

Aliongeza hapendi kujihusisha na
kitu ambacho watu wanazungumza
kumhusu kwani anaweza kuwa mwe-
nye mawazo na kujibu kwa madha-
rau, jambo ambalo anafahamu litam-
potezea wakati.

Alilinganisha wasanii wa Tanza-
nia na wa nje kama
Marekani na kusema
wasanii wa nchi
yake wakizozana
wale wa nchi za
nje wanasonga
na kuimarika
Kimuziki.

“Wasanii huon-
gozwa na watu, \
marafiki, jamaa,
lazima watuongoze
kwenye njia ya
kusonga mbele
wala si chuki za
wenyewe kwa
wenyewe, kwa
sababu zinaturudi-
sha nyuma.”

N

Akothee amfichua
aliyemtusi
mitandaoni

NAIROBI, Kenya

MWANAMUZIKI na gwiji wa
mitandao ya kijamii, Akoth-
ee amemfichua mwanamke
anayemtukana mtandaoni
mara kwa mara.

Akizungumza na mwa-
namke fulani ambaye ame-
kuwa akimtusi na kum-
wamuru aondoke kwenye
ukurasa wake.

“Habari za mchana binti
natumai u mzima, ningewe-
za kukuita binti yangu kwa

vile unaonekana kama 18
hadi 22.

“Niruhusu nikuombe uon-
doke kwenye ukurasa huu na
ufuatilie binti ambao ni wen-
zako, ukurasa huu ni wa wan-
awake waliokomaa kabisa na
sio watoto wachanga kama
wewe, hautaelewa kitu.”

Alimwambia mwanamke
huyo ajiepushe na mitandao
yake ya kijamii kwa sababu
hajui ni nini kimemfanya
kuwa katika mahusiano
mengi.

MSANII wa Bongofleva, Mimi Mars
amesema Marioo sio mpenzi wake
na haitaweza kutokea.
Akizungumza na wanahabari
akiwa mkoani Morogoro kwenye
Tamasha la Mziki Mnene, Mars
alisema Marioo sio mpenzi wake.
Mbali na hilo amezungumzia tat-
too zake ambazo amesema zipo
nyingi na ni kitu anachopenda ila
kwa imani ya dini yake hairuhusu.
Lakini anatamani kuacha kucho-
ra tattoo ila ni kitu anachopenda.
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POLISI

Na Saada Akida

ONGOZI wa Polisi Tanzania

umetambulisha kampeni yake

mpya ya ‘Lazima Utoe Ushirika’

katika michezo yao ya Ligi Kuu
Bara watakayochezea kwenye Uwanja
wa Ushirika ulioko Moshi mkoani, Kili-
manjaro na wataanza kuitekeleza pale
watakapoikaribisha Simba kutoka Dar es
Salaam, imefahamika.

Maafande hao wataikaribisha Simba
katika mechi ya raundi ya 13 ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa keshokut-
wa kuanzia saa 10:00 jioni.

Polisi Tanzania wanashuka katika dim-
ba la nyumbani kwao Ushirika kwa mara
ya kwanza msimu huu baada ya uwanja

YAANZA
IKIWAALIKA

huo uliokuwa unakarabatiwa kupata
ruhusa kutoka kwenye mamlaka husika
inayosimamia Ligi Kuu.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Polisi
Tanzania, Hassan Juma,
alisema ingawa timu yao
msimu huu imekuwa na
‘mwendo wa kinyonga’,
sasa wanarudi nyumbani na
wataitumia vyema kampeni
ya “Lazima Utoe Ushirika”
kwa kuvuna pointi zote tatu.
Juma alisema wanaanza rasmi uku-
rasa mpya ndani ya uwanja wao wa asili
na wanaimani Wekundu wa Msimbazi
hawataondoka na pointi hata moja.

“Japo tuna mwendo wa kinyonga,
sasa tunarudi nyumbani, tunarudi
nyumbani kwa mashabiki wetu, tu-
mecheza viwanja sita tofauti, sasa tu-
narudi Ushirika uwanja ambao tunapa-
ta matokeo, tuna matumaini makubwa
ya kuitekeleza kampeni yetu,” alisema
kiongozi huyo.

Aliongeza kampeni hiyo sio kwa ajili
ya mechi moja bali wataiendeleza ka-
tika kila mechi watakayocheza kwenye
dimba la Ushirika.

Baada ya kucheza na Simba, Polisi
Tanzania itabakiwa kwenye uwanja
huo na kusubiri kuwakaribisha Azam
FC katika mechi nyingine ya ligi hiyo
itakayofanyika Desemba 6, mwaka
huu.

Mkurugenzi wa Global Peace Foundation, Martha Nghambi (aliyesimama), akizungumza wakati wa kufunga
semina iliyoandaliwa na taasisi hiyo kwa waandishi wa habari za michezo ili kuhamasisha kuondoa mitazamo

MPIGAPICHA WETU

Manula, Ayoub Lyanga rekodi safi

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania
Bara ikitimiza raundi ya 13,
winga wa Azam FC, Ayoub
Lyanga ndiye anayeongoza
kwa kutoa pasi nyingi za ma-
bao akiwa na “assist’ sita huku
kipa wa Simba, Aishi Manula
ndiye mlinda mlango mwe-
nye ‘cleen sheet’ nyingi, im-
efahamika.

Manula ambaye juzi ali-
ruhusu bao moja katika sare
ya goli 101, ana jumla ya ‘clean
sheets’ nane mpaka sasa.

Kwa mujibu wa takwimu za

Manula

Lyanga

kibindoni.

wote wa Simba na Saido Nti-
bazonkiza wa Geita Gold am-
bao wote wao wametoa pasi
za mwisho nne.

Kwa upande wa makipa,
Manula amecheza mechi
nane mpaka sasa bila ku-
ruhusu wavu wake kuguswa,
akifuatiwa na Ali Ahmada
wa Azam FC akiwa na ‘clean
sheets’ sita, huku Mcomoro
mwenzake Mahamoud
Mroivili wa Coastal Union
akiwa na tano.

Makipa ambao wana ‘clean
sheets’ nne mpaka sasa kwe-
nye Ligi Kuu ni Djigui Diarra

Ligi Kuu, mchezaji anayeshika
nafasi ya pili kwa kutoa pasi
nyingi zilizozaa mabao ni Six-
tus Sabilo kutoka Mbeya City
ambaye pia anakamata nafasi

ya pili kwenye ufungaji bora
akiwa na mabao saba chini ya
Fiston Mayele anayeongoza
kwenye orodha ya wafungaji
bora kwa mabao yake nane

Sabilo ana ‘assist’ tano mpa-
ka sasa, na wanaoshika nafasi
ya tatu ni Clatous Chama, Mo-
hamed Hussein ‘Zimbwe Jr’

wa Yanga, Jonathan Nabhi-
mana wa Namungo, Metacha
Mnata wa Singida Big Stars,
na Said Kipao wa Kagera
Sugar.

Wachezaji
watakiwa
kutumia lishe,
tiba sahihi

Na Saada Akida

MKURUGENZI wa Idara ya Maen-
deleo ya Michezo katika Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo
nchini, Ally Mayai, amewataka
walimu wa michezo kuwa maba-
lozi wa kutoa elimu kuhusiana na
matumizi sahihi ya chakula na
hasara ya utumiaji wa dawa za
kusisimua miili kwa wachezaji.

Akifungua semina ya makocha
wa michezo mbalimbali inayo-
husu mafunzo utaalamu wa tiba,
lishe na mbinu haramu za dawa
za kusisimua mwili michezoni,
Mayai alisema mpira wa miguu
ni sayansi na mchezaji ana-
hitaji aandaliwe vyema kuanzia
lishe, tiba pamoja na kupiga vita
matumizi ya kutumia dawa hata-
rishi.

Mayai aliwataka walimu hao ku-
tumia vyema mafunzo hayo kwa
kuwaanda wachezaji wa baadaye
na kuepukana na matumizi ya
dawa hizo.

“Wachezaji wamekuwa hawa-
fahamu juu ya lishe, tiba am-
bayo anatakiwa kupata lakini
pia kupiga vita hili suala la dawa
haramu za kusisimua mwili kwa
sababu italeta athari kubwa hapo
baadaye,” alisema bosi huyo.

Ceasiaa Queens
yaanza mikwara

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ceasiaa Queens ambayo
itacheza Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania kwa mara ya kwanza
msimu huu, imetamba inautaka
ubingwa wa ligi hiyo ikiamini im-
efanya usajili mzuri utakaosaidia
kutimiza malengo yao.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Cea-
siaa Queens yenye maskani yake
Iringa, Jumanne Mwanyiro, amese-
ma timu yao imejiandaa vyema
kuonyesha ushindani kutokana na
kufanya mazoezi kwa muda wa
miezi mitatu.

Mwanyiro pia ameliomba Shirik-
isho la Soka Nchini (TFF) kuongeza
idadi ya timu kwenye ligi hiyo in-
ayotarajiwa kutimua vumbi kuan-
zia Desemba 6, mwaka huu kwa
mabingwa watetezi, Simba Queens
kuvaana na JKT Queens kwenye
Uwanja wa Mo Arena.

“Ligi itachezwa kwa kipindi
kifupi sana, tunataka timu nyingi
ichezwe msimu mzima, mchezaji
anajengeka kwa kucheza mechi
nyingi siyo chache, hivyo naamini
watalifanyia kazi hili, tunataka
timu ikichukua ubingwa iwe im-
etoka jasho,” alisema Mwanyiro.

Ceasiaa Queens yenyewe itaanza
kampeni ya kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia Desemba 7, mwaka huu kwa
kuwafuata Alliance Girls kwenye
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza.
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DEPAY KUREJESHWA UNITED

KLABU ya Manchester United itajaribu katika dirisha
la usajili la Januari kumrejesha mshambuliaji wa Barce-
lona na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Memphis Depay, 28,
ambapo aliondoka mwaka wa 2017. (Sport)

YAMKATAA RONALDO

NEWCASTLE United haina nia ya kumsajili msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano Ronaldo,
37, baada ya kuondoka Manchester United. (Football
Insider)

CHELSEA : RONALDO HAPANA

KLABU ya Chelsea haina uwezekano wa kumnunua
nahodha na mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno,
Cristiano Ronaldo kwa sasa ambaye ni mchezaji huru,
licha ya kuwa na nia ya kumsajili hapo awali. (Sun)

UNITED KUJAZA NAFASI

KLABU ya Manchester United inajadili iwapo itam-
leta mbadala wa Cristiano Ronaldo Januari au wasu-
biri hadi msimu wa joto na kufanya usajili wa mkopo
wa muda mfupi, kama walivyofanya walipomsajili
mshambuliaji wa Nigeria, Odion Ighalo, mwaka 2020.
(Mail).

USAJILI KUVUTIA WANUNUZI

MANCHESTER United inaamini mashabiki wengi wa
kimataifa kutawavutia wanunuzi wa Liverpool kwenda
0ld Trafford. (Watch)

LAIMER KUBAKIA BAYERN

KLABU za Chelsea na Liverpool zinatazamiwa
kumkosa mchezaji anayesakwa katika uhamisho wa
Januari, Konrad Laimer, 25, huku kiungo huyo wa kati
wa RB Leipzig na Austria akitaka kujiunga na Bayern
Munich mkataba wake utakapokamilika msimu wa
joto. (Bild, via Express)

KATALAERE ATAJWA LEEDS

LEEDS United imewasiliana na AC Milan waki-
omba kufahamishwa kuhusu hali ya mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Charles de Ketelaere, 21.
(TeamTalk)

RICE KUONDOKA WEST

KLABU ya West Ham inatarajia kumpoteza kiungo
wa kati wa Timu ya Taifa ya England, Declan Rice, 23.
(Football Insider)

ASENSIO: SIONDOKI MADRID

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Hispania,
Marco Asensio, 26, amesema anataka kusalia Real
Madrid, licha ya mkataba wake kumalizika mwishoni
mwa msimu huu. (Redio Marca)

BARCA KUFANYA USAJILI

BARCELONA wamemwambia Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Xavi wanaweza kufanya usajili mpya katika
dirisha dogo la Januari iwapo baadhi ya wachezaji
wataondoka kwanza. (Marca)

THURAM KUTUA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inataka kumsajili
mshambuliaji wa Borussia Monchengladbach, Marcus
Thuram, 25. (4S, via Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MULLER:

DOHA, Qatar

HOMAS Muller alielezea
kufungwa kwa Ujerumani
katika Kombe la Dunia na
Japan kama “ujinga”, lakini
akakiri timu yao ilistahili kupoteza
mchezo huo.
Ujerumani walionekana
kuanza vyema kampeni
zao za Kundi E wakati
Ilkay Gundogan alip-
owaweka mbele siku ya
Jumatano, lakini ujio wa
ajabu kutoka kwa Japan
uliwashangaza washindi
hao mara nne wa Kombe
la Dunia.
Wachezaji wawili wanaocheza
Ligi Kuu Ujerumani maarufu Bun-
desliga, Ritsu Doan na Takuma As-
ano, walitokea benchi na kufunga
mabao katika ushindi maarufu wa

KUFUNGWA

® ® @ Sasa yaelekeza nguvu kui-
kabili Hispania keshokutwa ili...

Samurai hao wa Bluu, na kuwaacha
Ujerumani kwenye presha kubwa
kabla ya mechi ya Jumapili wataka-
povaana na Hispania.

Hii ni mara ya pili kwa Ujerumani
kupoteza mechi ya kwanza katika
michuano ya Kombe la Dunia baada
ya kufanya hivyo mwaka 2018.

Akizungumza na ARD Muller
alisema: “Kwa upande wa hisia, tu-
licheza mchezo mzuri kwa muda
mrefu.

“Kwa kweli, mchezo mzuri ka-
tika soka pia unajulikana na ukweli
unabadilisha nafasi na ubora kuwa
mabao.

“Ufanisi katika ncha zote mbili
haukulingana. Ni ujinga tulifungwa.

“Lakini mwisho wa siku, unapoo-

na kile tunachoacha nyuma yetu na
jinsi tulivyoruhusu mabao mwis-
honi, unaweza kuona tulistahili ku-
poteza.”

Nahodha wa Ujerumani, Manuel
Neuer, kwa upande wake, alilala-
mikia kitendo cha timu hiyo kuanza
taratibu hadi kipindi cha pili katika
mahojiano yake baada ya mechi.

“Nimechanganyikiwa na kuka-
sirika kwamba tuliacha mchezo,”
Neuer alisema. “Hiyo ilikuwa zaidi
ya ulazima. Tulitengeneza na-
fasi nyingi za kufunga, kwa hivyo
bahati mbaya na mbaya huenda
pamoja.

“Lazima tuliyotaka kufunga bao
la pili ilikosekana na tukairudisha
Japan kwenye mchezo.”
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DOHA, Qatar

EVIN De Bruyne alitangazwa

Mchezaji Bora wa mechi katika

ushindi wa bao 1-0 ambao Ubel-

iji waliupata dhidi ya Canada

katika mechi yao ya kwanza ya Kombe

la Dunia iliyochezwa juzi, lakini hajui
uhakika kwa nini yeye.

Ubelgiji walikuwa na kiwango bora
kwa sehemu kubwa ya mchezo huo wa
Kundi F kwenye Uwanja wa Ahmad Bin
Ali, huku Thibaut Courtois akilazimika
kuokoa penalti kutoka kwa Alphonso
Davies kabla ya Michy Batshuayi kufun-
ga bao la ushindi.

De Bruyne ambaye kiwango chake
kilikuwa cha kawaida alishangaa kama
mtu yeyote kwa nini alipewa tuzo ya
mchezaji bora wa mechi.

“Sidhani kama nilicheza mchezo
mzuri, sijui kwa nini nilipata tuzo - lab-
da kwa sababu ya jina langu,” alisema
katika mkutano na waandishi wa habari
baada ya mechi.

“Hatukucheza vizuri kama timu, has-
wa katika kipindi cha kwanza.

“Tulianza vibaya sana, kasi ilikuwa
na Canada na nadhani kulikuwa na na-
fasi zaidi kuliko tulivyofikiria. “Sidhani
kama tulicheza mchezo mzuri, nikiwa-
mo mimi, lakini tulishinda.”

De Bruyne alikamilisha pasi 23 tu kati
ya 33 (asilimia 70), ingawa bado aliten-
geneza nafasi nne, tatu zaidi ya mche-
Zaji yeyote.

“Nilipoona jinsi tulivyocheza nilid-
hani tunacheza kwa muda mrefu sana,
kulikuwa na nafasi zaidi,” aliongeza.

DOHA, Qatar

LUIS Enrique anaamini

Gavi atakuwa mmoja wa
“mastaa wa soka” baada
ya kijana huyo kufunga
bao lake la kwanza la
Kombe la Dunia kwa His-
pania ilipoizaba Costa
Rica magoli 7-0 hapo juzi.

Gavi alifunga bao Ia
tano katika pambano la
upande mmoja, akimali-
zia pasi ya Alvaro Morata
na kupiga shuti nje ya

lango la kulia zikiwa zime-
salia dakika 16.

Akiwa na umri wa mia-
ka 18 na siku 110, ilimfanya
kuwa mchezaji mwenye
umri mdogo zaidi kufun-
ga katika Kombe la Dunia
kwa taifa lolote tangu Pele
(miaka 17 na siku 249) aki-
wa na Brazil katika fainali
ya mwaka 1958 dhidi ya
Sweden.

Katika mkutano na
waandishi wa habari
baada ya ushindi huo wa

1,053,c

Enrique amtabiria neema Gav

Kundi E, Enrique aliu
zwa jinsi kiungo huyo w
Barcelona  anavyowe;
kuwa mzuri.

“Yeye ni wa kipeke
tofauti sana kwa sabat
ana miaka 18 sasa, laki
ana tabia ya mchez:
mwenye uzoefu. Ni fural
kumchezesha kijana, kw
sababu ni mvulana. Anal
itaji utulivu kidogo waka
mwingine lakini tunafur
hi sana kuwa naye katil
timu.”
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MANDONGA

Na Sabato Kasika

ONDIA aliyejizolea umaarufu

nchini, Karim Mandonga am-

baye sasa anatamba na staili

ya ngumi aliyoibatiza jina la
‘ndoige’, anatarajia kupanda ulingoni
katika jukwaa moja pamoja na Twaha
Kiduku atakayepigana na Damian
Bonell kutoka nchini Argentina kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri mkoani, Mo-
rogoro.

Ofisa Uhusiano wa Kampuni ya Mo
Geen International, ambayo imean-
daa pambano hilo, Kessa Mwambel-
eko, aliliambia gazeti hili jijini Dar

]
Mgunda

awaambia

“Unapopata sare na timu
kubwa kama Simba ni jambo
la kushukuru, unapopata sare
huwezi kuhuzunika, tulipanga
kushinda mechi hii lakini kili-
chotokea ni kwamba wenzetu
walianza kupata bao kwa hiyo
tulipambana ili kurudisha.

Kwanza niwashukuru
wachezaji wetu walifuata
maelekezo. Tulianza kwa kukaa
nyuma kwanza, unapocheza na
Simba huwezi kuanza kufun-
guka, unatakiwa uwaangalie
ni wapi wana nguvu, wapi
na wapi wana udhaifu, tuli-
upohakikisha tumewakamata
kwenye udhaifu wao ndiyo
tukafunguka na kuwashambu-
lia," alisema kocha huyo.

Aliongeza wanatarajia kuen-
delea kujipanga kusaka pointi
katika mechi zinazofuata kwa
sababu wamepata sare nne
mfululizo kwenye uwanja wa
nyumbani.

Naye mfungaji wa bao la
kusawazisha la Mbeya City,
Tarig Seif, aliliambia gazeti hili
hajafurahi kufunga bao dhidi
ya Simba, bali huwa anafurahi
akifunga goli na timu yake
kuondoka na ushindi.

“Kwanza sijafurahi sana kwa
sababu hatukushinda, tulihi-
taji tushinde kwani si vizuri
kupata sare kwenye mechi za
nyumbani mfululizo,” alisema
nyota huyo na kueleza aina
ya ushangiliaji aliyoionyesha
ameiga kutoka kwa mchezaji
anayemhusudu, Mario Malo-
telli, nyota wa zamani wa
Inter Milan, AC Milan, Liver-
pool, Manchester City na Timu
ya Taifa ya Italia.

es Salaam jana kuwa maandalizi ya-
mekamilika na anatarajia wadau wa
ngumi watapata burudani safi.

“Baadhi ya mapambano ya utan-
gulizi yatakuwa ni kati ya Mandonga
ambaye atavaana na Said Mbelwa,
Dulla Mbabe atapigana na Mbiya
Kanku kutoka Congo (DRC) ,” alisema
Mwambeleko.

Mratibu huyo aliongeza tayari
mpinzani wa Kiduku, Bonell
aliwasili nchini tangu juzi na

alishatua Morogoro.
“Tunawaalika wapenzi wa mchezo
wa ngumi kuja kushuhudia burudani
nzuri kutoka kwa mabondia mbalim-

bali watakaopanda uliongoni kesho
(leo), lakini pia kutakuwa na buruda-
ni ya muziki wa dansi,” Mwambeleko
alisema.

Alitaja bendi mbili za muziki wa
dansi zitakazotoa burudani ni Walu-
guru Original na Town Class, ambayo
ilifanya onyesho lake la kwanza la
opita.

Aliongeza uongozi wa kampuni
hiyo pamoja na kujishughulisha na
masuala ya kilimo, itaendelea kujikita
kwenye burudani ili kuwapa nafasi
vijana wa Kitanzania kuendeleza na
kutambulisha vipaji vyao.

Mshindi wa Jackpot bonus, Bethuel Laurent (38) kutoka Morogoro
akishikilia mfano wa hundi ya Sh. milioni 6.7 baada ya kubashiri kwa
usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki iliyo-
pita. Supa Jackpot kwa wiki hii ni Sh. bilioni 1.05. PICHA: MPIGAPICHA
. _________________________________________________________________________________________________|
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tunahitaji kumfurahisha kila shabi-
ki wa timu yetu,” aliongeza kocha
huyo.

Tayari kikosi kimesharejea Dar es
Salaam na kinaendelea na mazoezi
yake kwenye Uwanja wa Gymkana
huku kikitarajia kuingia kambini ke-
sho kwa ajili ya kujiandaa kuwakari-
bisha Mbeya City kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa hapo kesho.

Yanga ndio vinara wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara wakiwa na pointi 29, sawa
na Azam FC lakini ikicheza mechi
mbili pungufu, watani zao, Simba
wako katika nafasi ya tatu wakiwa na
pointi 28 kibindoni.

Wakati huo huo, Geita Gold FC ina-
tarajia kuwakaribisha Thefu SC katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Shule ya Sekondari ya Wasichana ya
Nyankumbu iliyoko mkoani Geita.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.26/1/22

MUDA

MICHEZO

18:00 Walsall FC vs Carlisle United

1

X 2

02.26/11/22

18:00 |AFC Wimbledon vs Chesterfield FC

03.26/11/22

18:00 Shrewsbury Town vs Peterborough United

04.26/11/22

18:00 | Hartlepool United vs Harrogate Town

05.26/11/22

20:00 | Dagenham and Redbridge FC vs Gillingham FC

06.26/11/22

20:00 SC Pisa vs Ternana Calcio

07.26/11/22

20:30 | Albacete Balompie vs Racing Santander

08.27/11/22

13:30 | Ankara Keciorengucu vs Samsunspor

09.27/11/22

13:30 Pendikspor vs Eyupspor

10.27/11/22

16:00 Burgos CF vs Real Zaragoza

1.27/11/22

16:00 | Erzurumspor FK vs Bandirmaspor

12.27/11/22

17:00 Como 1907 vs SSC Bari

13.27/11/22

17:00 | FC Sudtirol Bolzano vs Ascoli Calcio 1898

14.27/11/22

18:00 CD Leganes vs Granada CF

15.27/11/22

20:00 Palermo FC vs Venezia FC

16 27/11/22

20:00| FC Cartagena vs SD Eibar

17.27/11/22

22:00 Spain vs Germany

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 25/11/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Wales vs Iran

1

SARE

X

UGENINI

Chengdu Qianbao vs Guangzhou RF

Buriram Utd vs Ratchaburi

Rayong FC vs Suphanburi

Shanghai Shenhua vs Beijing Guoan

Chonburi vs Port FC

Tripoli SC vs AL Akhaa AL Ahli

Sur vs Rustaqg Club

Fursan Hispania FC vs AL-Rams

City Football Club vs AL Arabi

Jazira Abu Dhabi vs Dibba Al Fujairah

AL Bataeh (UAE) vs Al Nasr Dubai

Al Nahda (Oman) vs AL Bashair

MC Oran vs Olympique Akbou

ES Besbes vs Irb Sedrata

Fasil Kenema vs Legetafo Legedadi

Geita Gold FC vs lhefu FC

ES EL Ghozlane vs ASO Chlef

ES Mostaganem vs WAB Tissemessilt

Qatar vs Senegal

Ib Khemis EI Khechna vs USM Annaba

MSP Batna vs El Bayadh

Skaf Khemis Miliana vs US Biskra

Northeast United FC vs Mumbai City FC

Sheffield United U23 vs Crewe U23

Muharrag SC vs Al Shabbab

Riffa Club vs Sitra Club

Al Wasl Dubai vs AL Khaleej Khor Fakkan

Netherlands vs Ecuador

Arsenal Tula vs Baltika Kaliningrad

Bahir Dar Kenema FC vs Adama City FC

Denizlispor vs Bodrumspor

Akritas Chlorakas vs EN Paralimni

Gloria Buzau vs Concordia Chiajna

FC Martigues vs Orleans

Red Star vs Nancy

Saint Brieuc vs Cholet

Yverdon-Sport FC vs Neuchatel Xamax

Avranches vs Dunkerque

Paris 13 Atletico vs Concarneau

Sedan vs Bastia Borgo

Le Puy vs Bourg Peronnas

Anadia FC vs Felgueiras

Stade Nyonnais vs FC Biel-Bienne

England vs USA

FC Schaffhausen vs AC Bellinzona

Larne vs Coleraine FC

BSC Glasgow FC vs Alloa Athletic

Huesca vs Sporting Gijon

Porto vs Mafra

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mgunda awaambia
Simba safari mbichi

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Juma Mgunda,
amesema matokeo ya sare ya bao 1-1 wali-
yopata dhidi ya Mbeya City haijamfurahisha
lakini akaongeza safari ya kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara bado ni ndefu.

Sare hiyo ya Simba iliwafanya watani
zao, Yanga kuendelea kutawala kileleni
huku wakiwa nyuma kwa michezo miwili
jambo ambalo linaonekana kuwanyima raha
mashabiki wa Msimbazi.

Mgunga aliliambia gazeti hili matokeo
hayo yalisababishwa na safu yake ya ulinzi
kufanya makosa na kupelekea kugawana
pointi na wenyeji.

Kocha huyo alisema mabeki wake wal-
ionyesha udhaifu lakini hawezi kuwatupia
lawama wachezaji wake kwa asilimia 100
kwa sababu mechi hiyo waliyocheza ilikuwa
ngumu licha ya kupambana.

“Haya ndiyo matokeo ya mpira, nilishase-
ma toka mwanzo tulitegemea tangu awali
mechi itakuwa ngumu, tulipata bao mape-
ma, lakini kipindi cha pili nikiri kwenye safu
va ulinzi ndiyo iliyosababisha makosa hadi
wenzetu kupata bao, lakini siwezi kupeleka
lawama kwa wachezaji wangu.

Kwanza kutoka sare siyo dhambi, halafu
leo (juzi) tumecheza na Mbeya City, ni timu
bora msimu huu na ndiyo maana unaona
mechi ilikuwa ngumu, niwapongeze wapin-
zani wetu kucheza kwa nidhamu,” alisema
Mgunda.

Naye Kocha Msaidizi wa Mbeya City, An-
tony Mwamlima, alisema pamoja kutofura-
hia sare kwa sababu malengo yao yalikuwa
ni kupata ushindi, wanalazimika kuyapokea

matokeo hayo.
Mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Uswisi, Breel Embolo (kushoto), akifunga bao katika mechi ya Kombe la

Dunia dhidi ya Cameroon iliyochezwa jana nchini Qatar. Uswisi ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO INAENDELEA UK. 31
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Na saada Akida ® ® ® Nabi afunguka kikosi chake sasa imara na...

AKATI Yanga ikiendelea kute-
sa na rekodi yao ya Unbeaten
katika Ligi Kuu Tanzania Bara,

Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Nesreddine Nabi, amesema kikosi chake
kimeimarika zaidi na sasa kiko tayari ku-
kutana na klabu yoyote ndani ya nchi
na kwenye mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga ndio mabingwa watete-
zi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
mabingwa wa Kombe Ia FA,
mabingwa wa Ngao ya Jamii
na imetinga hatua ya makundi
ya michuano ya Kombe Ia
Shirikisho Afrika.

Nabi aliliambia gazeti hili baada ya Yan-
ga kufanya vizuri katika Ligi Kuu Tanzania
Bara na sasa anahitaji kuona nguvu hizo
zinahamia kwenye michezo ya hatua ya

makundi ya CAF inayotarajiwa kufanyika
kuanzia Februari mwakani.

Kocha huyo alisema anajivunia namna
kikosi chake kinavyopambana katika
michezo yote ya Ligi Kuu Tanzania Bara
waliyocheza ambapo kwa sasa wanaon-
goza ligi hiyo licha ya kucheza michezo
miwili pungufu.

“Nina kikosi imara, kinapambana katika
kila mechi ya Ligi Kuu, hili sasa ninataka
wakafanye katika michuano ya kimataifa,
ninajua sasa kimejengeza zaidi,” alisema
Nabi.

Aliongeza licha ya kutopata muda wa
kutosha wa maandalizi katika michezo
hiyo ya ligi, anaitumia nafasi hiyo hiyo
iliyopo kuboresha kikosi chake kwa ajili
ya kuwa tayari kukutana na timu yeyote
kwenye mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

“Licha ya ratiba kuwa na michezo mfu-
luluzio lakini wachezaji wangu wanapam-
bana kupata pointi tatu katika kila mch-
ezo, mechi hizi ni muhimu kwa ajili ya
kufanyia kazi mapungufu kama sehemu
ya maandalizi ya michuano ya CAF,” alise-
ma kocha huyo.

Mtunisia huyo alisema pia anatambua
hatua wanayokwenda kucheza ni ngumu
na hivyo analazimika kuandaa kikosi
chake ili kujiweka katika mazingira ma-
zuri ya kusonga mbele kwenye michuano
hiyo.

“Tunasubiri ratiba ya CAF, tutajipanga
kukabiliana na mpinzani yeyote ata-
kayekuja mbele yetu, ninaimani na kikosi
changu kitapata matokeo mazuri katika
michezo iliyopo mbele, hatutadharau
timu yoyote, tunajua hayo ni mashindano
makubwa,” Nabi alisema.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Aliongeza michuano hiyo imekuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu kila timu
watakayokutana nayo inahitaji kusonga
mbele kuelekea hatua inayofuata na si
kusindikiza wengine.

“Ninakiamini kikosi changu, kina uwezo
wa kupambana kuhakikisha tunapata ma-
tokeo mazuri, nguvu za kwenye Ligi Kuu
sasa zitahamia katika michuano ya CAF,
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