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general meeting

Mkurugenzi wa Rasilimali Watu na Utawala wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Francis Sangunaa, aki-
fungua mkutano mkuu wa 54 wa mwaka 2022 wa Chama cha Ushmka cha Akiba na Mikopo cha Wafanyakazi

Shule iliyoshtakiwa na
mwanafunzi kufungiwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Profesa Adolf Mkenda, ameagiza
kufungwa kwa Shule ya Msingi na Se-
kondari ya Chalinze Modern Islamic,
baada ya kubainika kuwapo kwa
uzembe uliosababisha wanafunzi saba
kubadilishiwa namba za mitihani.

Sambamba na hatua hiyo, ameagiza
walimu na wasimamizi waliohusika na
udanganyifu huo, wachukuliwe hatua
kali ikiwamo kufukuzwa kazi.

Mkenda alitoa maagizo hayo jana
mbkoani Dar es Salaam wakati akitoa ri-
poti ya uchunguzi kuhusiana na madai
yaliyotolewa awali na mwanafunzi wa
shule hiyo, Iptisum Slim.

Oktoba 13, mwaka huu, mwanafun-
zi huyo kupitia mitandao ya kijamii
alisikika akidai kuwa wakati wa mti-
hani wa taifa wa kumaliza darasa la
saba alibadilishiwa namba ya mtihani.

Kutokana na tuhuma hizo ilililazimu
Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA)
kufanya uchunguzi wa kina kufahamu
undani wa tukio hilo.

Akitoa ripoti ya uchunguzi ya tukio
hilo, Waziri Mkenda alisema wame-
baini ni kweli mtahiniwa Iptisum Slim
na wengine sita shuleni hapo wali-
badilishiwa namba zao za mitihani.

Dosari hiyo, alisema ilisababishwa
na uzembe wa watumishi wanne am-
bao ni msimamizi wa mkondo, Mud-
dy Mndeme; msimamizi mkuu, Vitalisa
Kindole, Mwalimu Mkuu, Amran Ram-
adhanina Mwalimuwa Takwimu, Ra-
jab Kijangwa ambao wamekiri makosa
yao.

Waziri Mkenda alisema baada ya
taarifa hiyo, serikali kupitia NECTA
ilichukua hatua kwa kuwasiliana na
Kamati ya Uendeshaji Mitihani ya
Mkoa wa Pwani kwa kuielekeza kufan-
ya uchunguzi na kuwasilisha taarifa
baraza la mitihani.

Pia alisema walitaka wafanye
uchunguzi wa miandiko ya watahini-
wa kwenye karatasi zao kwa kutumia
wataalamu wa maandishi kutoka Jeshi
la Polisi.

“Uchunguzi uliofanywa umebaini
mtahiniwa Iptisum alifanya mas-
omo matano kwa kutumia namba
PS.1408009/0040 na somo la mwisho
la sita alifanya kwa kutumia namba
PS.1408009/0039 kama alivyodai. Ali-
chosema ni kweli,” alisema.

Alisema  watahiniwa  wengine
wanne nao walibadilishiwa namba
katika somo la sita ambao ni Jasmin
Mzee aliyefanya mitihani mitano kwa
kutumia namba PS1408009/0041 na
somo la sita (mwisho) kwa kutumia
namba PS1408009/0040.

Wengine aliwataja kuwa ni Jokha
Nassor alifanya mitihani mitano kwa
kutumia namba PS1408009/0042
na somo la sita kwa kutumia namba
PS1408009/0041.

Waziri Mkenda alisema mtahiniwa
mwingine Khailat Mohamed alifanya
mitihani mitano kwa kutumia namba
PS1408009/0043 na somo la sita kwa
kutumia namba PS1408009/0042
na Khaula Mruma alifanya miti-
hani mitano kwa kutumia namba
PS1408009/0039 nasomo lasitakwa
kutumia namba PS1408009/0043.

Pia alisema uchunguzi uli-
baini mwandiko wa  mtahini-
wa PS1408009/0033 katika masomo
matano unafanana na mwandiko wa
mtahiniwa PS1408009/0034 katika
somo la sita.

“Mwandiko wa mtahini-
wa PS1408009/0034 katika masomo
matano unafanana na mwandiko wa
mtahiniwa PS1408009/0033 Kkatika
somo la sita.

Mwandiko wa mtahini-
wa PS1408009/0040 katika masomo
matano unafanana na mwandiko wa
mtahiniwa PS1408009/0039 Kkatika
somo la sita,” alisema.

Kadhalika, alisema mwandiko
wa mtahiniwa PS1408009/0039
katika masomo matano unafa-
nana na mwandiko wa mtahiniwa
PS1408009/0043 katika somo la sita,
kadhalika mwandiko wa mtahini-
wa PS1408009/0041 katika masomo
matano unafanana na mwandiko wa

mtahiniwa PS1408009/0040 katika
somo la sita.

Alisema mwandiko wa mtahini-
wa PS1408009/0042 katika masomo
matano unafanana na mwandiko wa
mtahiniwa PS1408009/0041 katika
somo la sita. Pia alisema mwandiko
wa  mtahiniwa PS1408009/0043
katika masomo matano unafa-
nana na mwandiko wa mtahiniwa
PS1408009/0042 katika somo la sita.

Prof. Mkenda alisema uchunguzi
ulibaini kuwa mwanafunzi huyo (Ipti-
sum) pamoja na wenzake sita shu-
leni hapo walibadilishiwa namba ya
mtihani.

Alieleza kuwa kutokana na uzembe
huo NECTA imefanya marekebisho ya
namba za mitihani za watahiniwa hao
ili kila mmoja aweze kupewa matokeo
yake halali.

ATOA MAAGIZO

Prof. Mkenda alisema kwa mujibu
wa kifungu cha 4(8) cha kanuni za
mitihani 2016, Shule ya Awali na Msin-
gi Chalinze Modern Islamic inafungi-
wa kuwa kituo cha mitihani kwa muda
usiojulikana.

Alisema pia watumishi wa serikali
waliohusika wataandikiwa barua na
kufukuzwa kazi na kuagiza mmiliki wa
shule kuwafukuza kazi walimu wali-
ohusika na kwamba endapo hawata-
chukua uamuzi huo ofisa elimu aifute
shule hiyo.

Kuhusu mashtaka dhidi ya wali-
osababisha uzembe huo, Prof. Mkenda
alisema watazungumza na mwanashe-
ria ili kuona kama kuna jinai ili hatua
zaidi dhidi yao zichukuliwe.

Alisema shule yoyote itakayobainika
kufanya vitendo vya udanganyifu wa
mitihani itafungiwa au kufutwa kue-
ndesha shughuli za elimu.

Baba mzazi wa mtoto huyo, Sulei-
man Said na mama mzazi, Atwiya
Mohamed ambao walikuwapo jana
wakati waziri akitoa ripoti hiyo,
walipongeza hatua iliyochukuliwa na
serikali kwa kuhakikisha watoto hao
wanapata haki zao.

Mgawo wa
maji rasmi
Dar, Pwani

Na Frank Monyo

KAMATI ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa
Dar es Salaam na Pwani imetangaza
mgawo wa maji katika mikoa hiyo
kutokana na kupungua kwa kina katika
Chanzo cha Ruvu Juu na Chini vinavyo-
hudumiwa na Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira (DAWASA).

Vyanzo hivyo kwa pamoja vilikuwa
vinazalisha maji lita milioni 466 kwa
saa, sasa vinazalisha milioni 300 sawa
na asilimia 64 kwa saa.

Akitoa tamko hilo jana mkoani Pwani,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, alisema wame-
fanya ziara hiyo kwa niaba ya wakuu
wa mikoa ya Pwani na Morogoro kwa
lengo la kukagua na kufanya tathmini
hall ya vyanzo vya maji chanzo cha
Ruvu Juu na Chini.

“Hali ya maji imeshuka kwenye vy-
anzo vya majl (Ruvu Juu na Chini) kwa
kiasi kikubwa na kwa taarifa zilizopo
ni kwamba vyanzo vyote viwili kwa
pamoja vinazalisha lita milioni 466 na
hali iliyopo sasa vinazalisha lita milioni
300, kwa maana hiyo kitakuwa na
upungufu wa maji kwa Mkoa wa Dar es
salaam na sehemu ya Mkoa wa Pwani,”
allsema.

“Tulitarajia ikifika mwezi wa 10
(Oktoba) mvua za vuli ambazo zinakuja
kusaidia kuongeza maji katika vyanzo
viwili, lakini kwa taarifa za TMA, safari
hii kutakuwa na kiangazi cha muda
mrefu na ndio chanzo cha kina kushuka
katika vyanzo vya maji.

Vile vile, Makalla alisema serikali na
Bodi ya DAWASA imefanya jitihada
kubwa maji yaliyopo yatumike vizuri
na Kamati za Ulinzi na Usalama Dar es
Salaam na Pwani kwa kutimiza majuku-
mu kwa kuhakikisha wote wanaoche-
pusha maji hawafanyi hivyo.

“Serikali inafanya kila jitihada
kuhakikisha hiki kidogo (maji) kili-
chopo kinawafikia wananchi. Asije mtu
akafikiri hata mvua inaletwa na serikali
au sera za Chama cha Mapindizi, suala
la mvua ni kudra za Mwenyezi Mungu
na uk|ona upungufu wa maji suala ni
mvua,” alisema Makalla.

Aliwaomba wakazi wa Mkoa wa Dar
es Salaam na Pwani, kutumia maji
vizuri huku serikali ikifanya jitihada za
kupunguza makali ya uhaba wa hu-
duma hiyo.

Aliiagiza DAWASA kuhakikisha
chanzo cha maji cha visima vilivyopo
Kigamboni vinavyotoa lita milioni 70
vianze kutumika ifikapo mwishoni mwa
mwezi Oktoba, mwaka huu.

“Ukifanya kazi mradi wa Kigamboni
utakuwa na uwezo wa kuzalisha lita
milioni 70 ambazo zitasaidia wakazi
wa Kigamboni na maeneo ya katikati
va jiji.

“Ninazo taarifa kutoka kwa wananchi
wa Kigamboni na Dar es Salaam wa-
nanitumia sms (Ujumbe mfupi) kwamba
kuna mgawo wa maji, mimi nimekuja
kuthibitisha kwamba ni kweli kina cha
maji kimepungua kwa asilimia 64 kwa
vyovyote vile kutakuwa na mgawo wa
maji,” alisema.

Alisistiza kuwa viongozi wa mikoa
mitatu (Dar es Salaam, Pwani na
Morogoro) wataendelea kutoa elimu
na kuhakikisha maji yanayopatikana
asitokee mtu mwengine akayaharibu
na kuomba Mungu mvua ziendelee
kunyesha.
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Kamati
kuchunguza
Bodi Mikopo
yvadaiwa
kuhujumiwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Aldof Mken-
da, amesema amebaini kuna baadhi
ya watu wanashawishi kamati
aliyoiunda kuchunguza utole-
waji wa mikopo katika Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB), isiendelee na kazi
hiyo.

Julai, mwaka huu, Waziri Mken-
da alitangaza kuunda kamati ya
watu watatu ikiongozwa na Prof.

Allan Mushi wa Chuo Kikuu Mzumbe

kuchunguza malalamiko dhidi ya
HESLB kwamba kuna upendeleo
katika utoaji wa mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu nchini.

Wengine wanaounda kamati
hiyo ni Idd Makame kutoka Zanzi-
bar na Dk. Martin Chegeni ambao
wote kwa pamoja ni wataalamu wa
mifumo katika sayansi ya kompyuta
na takwimu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mkoani Dar es Salaam
kuhusiana na kamati hiyo, Waziri
Mkenda alisema aliiunda ili ku-
fanya uchunguzi wa malalamiko
ya mikopo ya wanafunzi wa elimu
ya juu.

“Kumekuwa na kusuasua kwe-
nye HESLB mara wapite huku mara
huku, uchunguzi nilisema ufanyike
kwa miaka mitano lengo lake ni
kwa sababu tungependa kidogo
tulichonacho kitolewe kwa haki
kisaidie wale wenye uhitaji mkubwa
zaidi. “lle kamati inashawishi huku

inapita huku, kamati ya waziri haisi-

mamishwi kufanya kazi, wasishawi-
shi na HESLB pengine tutawa-
chukulia hatua kama watashawishi
kwa maana wanataka kutuambia
pengine wanataka kuficha mambo,”
alisema.

Prof. Mkenda alibainisha kuwa
taarifa ya kamati hiyo itafanyiwa
kazi ndani na haina lengo la kuweka
hadharani mtoto wa nani amepata
mkopo.

'Tanzania yapata soko la
uhakika korosho Marekani

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe,
amesema Tanzania imepata soko la
uhakika la kuuza korosho nchini Mare-
kani tani saba.

Alisema serikali imetenga Shilingi tril-
ioni nne kwa ajili ya kilimo cha bustani ili
kuwainua wakulima kiuchumi, pamoja
na kupanua soko la mazao hayo.

Alibainisha hayo jana mkoani hapa
wakati akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa uzinduzi wa mkakati
wa taifa wa mazao ya bustani.

Alisema serikali inatekeleza hayo ili
kuboresha mpango wa kusindika mazao
hayo badala ya kuuza ghafi ili kuya-
ongezea thamani ikiwamo wakulima
kuwa na tija zaidi.

Alisema kilimo cha bustani ni muhimu
kwa kuwa kinaongeza pato kwa mkuli-
ma na serikali ikiwamo kuzalisha ajira
kwa vijana na wanawake na kuongeza

lishe kwenye jamii.

“Serikali imejipanga kuhakikisha kil-
imo hicho kinazidi kusonga mbele na
katika bajeti ya mwakani fedha lazima
zitengwe,” alisema Bashe.

Akizungumzia kilimo cha korosho,
Bashe alisema serikali imepata soko la
kupeleka tani saba za zao hilo nchini
Marekani.

Alisema soko hilo wamelitafuta kwa
muda wa miaka mitatu na zaidi na
kwamba wataendelea kulinda soko hilo
ili kuwainua wakulima lengo ni kuona
wanaendesha kilimo chenye tija.

Naye Katibu Mkuu Kilimo, Andrew
Massawe, alisema uamuzi wa kuandaa
mkakati umetokana na maombi ya wa-
dau mbalimbali na vikao vilivyofanyika
wizarani.

Bashe alisema mkakati unalenga ku-
toa msukumo katika kuongeza tija, ma-
lighafi za viwanda masoko ya ndani na
nje ya mazao ya bustani.

Alisema uandaaji wake umeshirikisha
wataalamu wa Wizara ya Kilimo na sekta
binafsi

Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya (EU),
Collins Scott, alisema EU inaunga mkono
mipango ya serikali ya kuongeza uzal-
ishaji kwenye kilimo cha bustani. Alise-
ma lengo ni kuboresha uzalishaji wa
kilimo hicho, uwezeshaji wa masoko na
uwekezaji.

Mkurugenzi wa World Vegetable Cent-
er, Gabriel Rugalema alisema utekelezaji
wa mkakati unahitaji uwe wa haraka na
tija.

Alisema mchango wao kwenye
mkakati huo ni ushiriki katika uwez-
eshaji pamoja na utoaji wa mbegu na
utaalamu.

Alisema pia watasaidia katika upati-
kanaji wa mazao mapya na kuongeza
mnyororo wa thamani wa mazao ya
bustani ili yasaidie lishe bora, kipato na
ajira.

T L

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani, wakikagua ajali baada ya basi la kampuni ya Lim kugongana na gari dogo,
Bunju mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Sugu: Bado mpo Kwenye siasa tukutane 2025

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JOTO la kisiasa limeanza kupanda
Mbunge wa Mbeya Mjini kwa
tiketi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
Joseph Mbilinyi, maarufu Sugu,
kutangaza nia yake ya kumvaa
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2025.

Akizungumza Kkatika maho-
jlano maalum na Nipashe jana,
Sugu alisema amefikia uamuzi
huo baada ya makundi mbalim-
bali ya wananchi kumwomba are-
jee kwenye nafasi hiyo.

Sugu alisema wananchi hao
wamekuwa wakimweleza kuwa

alikuwa na mchango mkubwa
kwenye maendeleo ya jiji hilo
kuliko mbunge aliyepo sasa hivi
madarakani.

Alisema wananchi wa Jiji la
Mbeya wanamhitaji kwa ajili ya
kuyasemea mahitaji na vikwazo
vinavyowakabili kwenye sekta
mbalimbali ikiwamo miundom-
binu ya barabara na kwamba
amewasikia na muda ukifika atag-
ombea tena.

“Bado naendelea kuishi mi-
oyoni mwa wananchi wa Jimbo la
Mbeya Mjini kutokana na mazuri
niliyoyafanya kabla na wakati wa
ubunge wangu. Nilifanya mengi
kama vile ujenzi wa barabara
kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali,” alisema.

“Nilifanya kazi kubwa pia kwe-
nye maboresho ya sekta ya afya
na kuwasaidia wajasiriamali. Ni-
meendelea kuwasaidia wananchi
wenye matatizo mbalimbali am-
bao hufika nyumbani kwangu.
Nadhani ndiyo sababu wananchi
hawa bado wananihitaji,” al-
iongeza.

Pia alisema akipita mitaani
watu wanamkimbilia kwa lengo
la kumlaki na kumsalimia huku
wakisema ‘wamenimiss’ (wam-
emkumbuka) arudi tena ulingoni.

Sugu alisisitiza kuwa anafariji-
ka kuona bado wananchi wa jim-
bo hilo wanampenda na kwamba
watu hao asilimia kubwa ndio
wapigakura, hivyo akasema ame-
shakubaliana na matakwa ya wa-

nanchi hao.

Alisema kwa miaka mi-
wili aliyokaa nje ya bunge kitu
kilichopungua ni mshahara wa
ubunge lakini maisha mengine
yanaendelea zikiwamo biashara
zake mbalimbali kama vile hoteli
ya Desderia ambayo ni ya kitalii.

Sambamba na hilo, alisema
anaendelea na shughuli yake ya
sanaa ya muziki na mara kadhaa
amekuwa akitoa nyimbo mbalim-
bali ambazo zimelenga kuelimi-
sha na kuburudisha jamii.

“Katika maisha haya nime-
jifunza kwamba kama ipo ipo
tu.  Wana Mbeya nawaomba
waendelee kuwa na subira licha
ya kwamba nimejaribu kukaa
kimya lakini bado wananchi wa-

nanifuata wanaleta mambo yao
mbalimbali,” alisema Sugu.

Alisema katika baadhi ya mae-
neo ya jiji hilo amekuwa akitoa
zawadi za mipira na jezi kwa
vilabu mbalimbali vya mpira wa
miguu ili kuwasaidia vijana kuo-
nyesha vipaji vyao.

Hivi karibuni, Sugu amekuwa
akipita katika maeneo mbalim-
bali ya jiji la Mbeya yakiwamo ya
sokoni na kwenye vituo vya da-
ladala kwa lengo la kuwasalimia
wananchi na kupiga nao ‘stori’.

Pia Sugu amekuwa akiishi mai-
sha ya kawaida na wananchi hao
ambapo amekuwa akiingia soko-
ni kwa ajili ya kununua bidhaa
mbalimbali za wananchi zikiwa-
mo nyanya na mboga za majani.
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TCRA: Watumiaji mtandao
intaneti wameongezeka nchini

Na Halfani Chusi

MAMLAKA ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), imetoa tak-
wimu za robo ya kwanza zi-
nazoonyesha watumiaji wa in-
taneti nchini kwa kipindi cha
Juni hadi Septemba, mwaka
huu wameongezeka kutoka
milioni 29.9 hadi 31.1 likiwa ni
ongezeko la asilimia 6.7.

Pia huduma =za kifedha
kupitia simu za mkononi
zimeongezeka kutoka Sh.
milioni 38 hadi Sh. milioni
396, huku idadi ya miamala
ikiongezeka kutoka Sh. bilioni
349.9 hadi Sh. bilioni 366.1.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
Dk. Jabir Bakari, aliyasema

hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam wakati akitoa mukhtasa-
ri kuhusu maendeleo ya sekta
ya mawasiliano kwa robo ya
kwanza ya mwaka 2022/23.

Dk. Bakari alisema mwele-
keo wa ongezeko la watumiaji
wa intaneti unaonyesha kuli-
kuwa na ukuaji wa takribani
asilimia 17 kila mwaka katika
kipindi cha miaka mitano.

Alisema kwa mwaka 2017
kulikuwa na watumiaji mil-
ioni 16.1 na mwisho wa mwaka
2021 waliongezeka kufikia mil-
ioni 29.1.

Kuhusu idadi ya watumiaji
wa mitandao ya kijamii, Dk.
Bakari alisema mtandao wa
Facebook uliongoza kwa kure-

kodi GB bilioni 2.59 ukifuatiwa
na You Tube wenye GB bilioni
1.91, Whatsapp GB bilioni 1.58,
TikTok GB milioni 999.

Kuhusu huduma za simu,
Dk. Bakari alisema kuna
ongezeko la asilimia 3.4 kwa
laini za simu zinazotumika,
hadi Septemba mwaka huu
kulikuwa na laini milioni 58.1
ikilinganishwa na laini milioni
56.2 zilizokuwapo Juni.

Dk. Bakari alisema takwimu
zinaonyesha mikoa mitano in-
ayoongoza kwa kuwa na idadi
kubwa ya laini za simu zinazo-
tumika ni Dar es Salaam, mil-
ioni 9.7, Mwanza (milioni 3.7),
Arusha (milioni 3.4), Mbeya
(milioni 3.08) na Tabora (mil-

- -- I..‘ -

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyobya (wa pili kulia), akipokea moja ya meza kwa Meneja wa Benki ya NMB
Kanda ya Kusini, Janeth Shango (wa pili kushoto), katika hafla ya kukabidhi msaada kwa shule tano katika wilaya hiyo
juzi. Benki hiyo, imetoa madawati 120 kwa shule tatu za msingi na meza 100 pamoja na viti 100 kwa shule mbili za
sekondari vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 22. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ioni 3.06).

Kuhusu gharama za vi-
furushi vya simu na data
Dk. Bakari alisema wastani
wa gharama za vifurushi
vya simu zilikuwa ni Sh. 7.8
kwa kupiga simu ndani ya
mtandao kwa kipindi cha
Septemba kutoka Sh. 7.7 ili-
yokuwapo kwa Juni.

Dk. Bakari alisema: “Pamoja
na ongezeko hili dogo, ghara-
ma bado ni chini kulinganisha
na vifurushi vya simu kwenda
mitandao mingine. Wastani
wa vifurushi vya simu kwenda
mitandao mingine ulikuwa
Sh. 8.1 kwa Septemba ikiwa ni
ongezeko kutoka Sh. 7.6 kwa
Juni”.

Waziri Mkuu Majaliwa atembelea
kampuni ya mabehewa SGR

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amesema ameridhish-
wa na maendeleo na kasi ya
ujenzi wa mabehewa mapya
kwa ajili Reli ya Kisasa (SGR)
ya Shirika la Reli Tanzania ya-
nayotengenezwa na kampuni
ya Sung Shin Rolling Stock
(SSRT), nchini Korea Kusini.
“Kati ya mabehewa 81 am-
bayo Tanzania inatengeneza
kutoka kwenu, tayari 36 ya-
mekamilika na yameshapele-
kwa nchini Tanzania na 45
yaliyobaki yanategemewa
kukamilika Machi 2023. Ma-

behewa haya ni ya daraja la
tatu na yatatoa huduma zote
muhimu.”

Waziri Mkuu aliyasema hayo
jana alipotembelea kampuni
ya SSRST inayotengeneza ma-
behewa na injini za treni nchi-
ni Korea Kusini.

Kadhalika, Waziri Mkuu am-
emkaribisha nchini Tanzania
Rais wa kampuni hiyo, Gye
Shul Park, kuwekeza kutokana
na fursa mbalimbali zilizopo
ikiwamo mpango wa serikali
wa kuendelea kuiboresha sek-
ta ya usafiri wa reli.

“Mna kiwanda kikubwa,
teknolojia ya hali ya juu pamo-

ja nma utaalamu na watalaam
kwenye eneo hili. Kwa sasa
tuna mipango mikubwa ya
kuendelea kuiboresha sekta
hii ya usafiri wa reli, yapo mae-
neo tofauti kwenye mpango
wa kuunganishwa na reli ya
kisasa (SGR), nakukaribisha
kuja kuwekeza kitu kama hiki
Tanzania.”

Aidha, alitembelea kituo
cha Seamul Undong, amba-
cho ni taswira ya maendeleo
ya I(orea kupitia mpango wa
atekelezwa nchini Tanzanla
katika mkoa wa Morogoro
(Pangawe) na Zanzibar.

Majaliwa alimshukuru Rais
wa kituo hicho na kumuomba
kuendelea kutoa ushirikiano
ili kukuza zaidi mpango huo
na kufikia maeneo mengi zai-
di.

“Mfumo huu kwa sasa ume-
kuwa wa kitaifa, ushirikishwaji
wa wananchi ni mkubwa, sasa
tunataka tuikuze zaidi, haya
maeneo ya Morogoro na Zan-
zibar tunataka yawe mifano,
kwenye utekelezaji wa eneo
hili,”

Pia, Majaliwa alitembe-
lea kituo cha ubunifu cha
CEIC kilichopo katika mji wa
Pangyo 2.

]
Samia
Kuongoza
mjadala
nishati

Na Pilly Kigome

RAIS Samia Suluhu Hassan
(pichani chini) anatarajiwa
kuongoza mjadala wa kitaifa
kuhusu matumizi ya nishati
safi kwa ajili ya matumizi ya
kupikia ili kuwa na mkakati
wa Kitaifa kuachana na nishati
chafu ambayo ni hatari kwa
afya za watu na mazingira.

Mkutano huo shirikishi una-
tarajiwa kufanyika Novemba
Dar es Salaam.

Akihojiwa katika kip-
indi cha Breakfast cha EATV,
Waziri wa Nishati, January
Makamba, alisema mjadala
huo utajumuisha wadau na
jopo la wataalamu wa ni-
shati mbadala na kutakuwa na
mijadala mbalimbali ya sera,
sheria, kanuni na maazimio ya
kuhusiana na nishati.

Makamba alisema wapo
katika mpango wa kuteketeza
nishati chafu na kuhakiki-
sha kila Mtanzania anatumia
nishati safi mbadala kwa
matumizi ya nyumbani.

Alisema watakuja na
mpango wa ubunifu wa ku-
nunua nishati kwa kujipimia
kadri uwezavyo kama inavyo-
nunuliwa umeme wa LUKU, ili
kila Mtanzania aweze kutumia
nishati hiyo.

January alisema kuwa
mpango huo utawezesha Kila
Mtanzania atamudu kutumia
nishati hiyo kwa kuwa Watan-
zania wengi wana mazoea ya
kununua kitu kidogo kidogo
kulingana na hali za uchumi.

Alibainisha kuwa biashara
ndogo ndogo za Sh.500 ndizo
zinazopendwa na zinatoka
kwa wingi katika maeneo
mengi kwasababu ya kumudu
gharama.

Alisema watu wengi majum-
bani wananunua nishati ya
mkaa kuchemshia na kupikia
maharagwe kuanzia Sh.

500 na kwamba nishati safi
itaweza kununuliwa kadri ya
uwezo wa mtu.

Kadhalika, Waziri Makamba
alifafanua kuwa asilimia 72
ya nishati zote zinatumika
majumbani kwa matumizi ya
kupikia kutokana na umuhimu
wake kwa ustawi wa jamii.

Tayari wameshapitisha
mabomba katika mikoa ya
Mtwara, Lindi na Pwani na
hadi mwakani wa-
tatoa matokeo ya
walipofikia.

Aliwatoa hofu
Watanzania kuwa
matumizi ya
nishati gesi ni
salama kwa kuwa
teknolojia in-
awekwa kemikali
maalum kwa
ajili ya kuon-
doa mlipuko
wakati wa
matumi-

Zi.
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HABARI KITAIFA

RC awafunga
Kitanzi ma-DC,
ma-DED

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter
Serukamba, ameingia mkataba wa
utendaji kazi na wakuu wa wilaya
wa kushughulikia suala la lishe
bora huku akionya mkurugenzi wa
halmashauri ambaye hatatenga
Sh.1,000 katika bajeti kwa ajili ya
kutekeleza mpango huo, atakuwa
anatafuta ugomvi na serikali.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akitiliana saini mkataba na wakuu
wa wilaya na wakurugenzi wa
halmashauri ikiwa ni agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan alipokutana
Rais aliwaagiza kujipanga na
kuongeza jitihada za kuhamasisha
utekelezaji wa shughuli za lishe
bora.

“Jambo la lishe na afua za lishe
tulipe kipaumbele cha kwanza.
Tukifanikiwa kuifanya jamii yetu
iwe na lishe bora hasa kwa watoto
kuanzia umri wa mwaka mmoja
hadi mitano, tutakuwa tumeweka
jiwe la msingi kwenye kizazi kija-
cho,” alisema.

Serukamba alisema madhara ya
watoto kukua bila lishe ni makub-
wa zaidi kwa jamii ni vile tu haya-
onekani haraka hivyo ni jukumu
kwa waganga wakuu wa wilaya na
wataalamu wanaohusika na lishe
kuongeza juhudi kutoa elimu kwa
wananchi wafahamu mpangilio wa
vyakula.

“Tunaweza tukawa tunajiuliza
kwa nini mitihani watu wanafeli
sana tukadhani walimu hawafundi-
shi. Lakini inaweza kuwa sababu
mojawapo ni madhara ya kutopata
lishe bora tena hasa kutoka kwa
mama anapopata mimba,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
Rais Samia ndiye ‘champion’ wa
jambo hilo, hivyo njia bora ya
kumshukuru ni kumaliza tatizo la
lishe ili kuzuia vifo vya wajawazito
na watoto.

“Unaweza kukuta mtu nyumbani
kwake ana kila kitu lakini anajua
matunda ni kwa ajili ya kuuza tu
si kula. Akikamua maziwa ni kuuza
tu siyo kunywa. Viongozi wa
lishe wa wilaya tusiishie kwenye
makaratasi tu tuelimishe wananchi
wajue mpangilio wa vyakula,”
alisema.

' Vijiji vitano na vitongoji 41
kuondolewa eneo la hifadhi

Na Munir Shemweta, MBARALI

hemu ndogo ya kitongoji cha Magwahsl
kilichoko katika Mamlaka ya Mji mdogo
wa Rujewa Wilaya ya mbarali, kuham-
ishwa ili kupisha hifadhi

alaje wilayani Chunya, navyo vinatakiwa
kuondoka kupisha hifadhi hiyo.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
alitoa kauli hiyo jana katika mkutano wa
hadhara na wananchi wa eneo la Uba-
ruku, Mbarali wakati Kamati ya Mawazi-
ri Wanane wa Wizara za Kisekta walipo-
fanya ziara kwenye eneo la Mto Ruaha na

Uamuzi huo wa serikali unalenga ku-
tunza na kulinda ardhioevu pamoja na
vyanzo vya kupokea na kutunza maji
yanayotiririka kutoka mito mbalimbali
kuingia katika Mto Ruaha
asilimia mia moja kuwa ni Luhanga,
Madundasi, Msanga, Iyala na Kalambo
vyenye idadi ya watu 21,252 na kusisiti-
za watu wa maeneo hayo wanatakiwa

futwa.

“Katika zoezi hili wenye kulipwa fidia
watalipwa na wale wasiostahili wataon-
doka kama walivyokuja. Lengo la serikali
ni kuwa na urithi wa watu wote,” alisema
Dk. Mabula.

Pia Dk. Mabula alisema serikali imeri-
74,24.12 na ranchi ya Usangu ya Kampuni
ya Ranchi za Taifa (NARCO) kuendelea
na hifadhi ya Ruaha kufanyiwa mpango
wa matumizi ya ardhi.

Katika mapendekezo yake timu
ya wataalamu ilipendekeza eneo la
ranchi ya Usangu linalopendekezwa
kuondolewa ndani ya hifadhi litumiwe
na wafugaji Watakaohamishwa kutoka
hifadhi.

Aidha, Tume ya Taifa ya Matumizi ya
Ardhi kwa kushirikiana na halmashauri
za wilaya za Mbarali na Chunya na wa-
dau wengine wametakiwa kuandaa mi-
pango ya matumizi ya ardhi katika vi-
jiji vyote vinavyopatikana na Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha.

Pia Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na

Serikali za Mitaa (TAMISEMI) imetakuwa
kushirikiana na wadau wote muhimu
goji ili kuepusha migogoro ya ardhi inay-
oweza kujitokeza.

Miongoni mwa wadau ni wizara zenye
dhamana ya ardhi, maji, maliasili na utal-
ii na Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira.

Uhifadhi wa Bonde la Usangu ulianza
mwaka 1953 wakati eneo likijulikana
kama pori tengefu la Utengule likiwa na
ukubwa wa kilomita za mraba 500 kwa
lengo la kuhifadhi bioanuwai katika ar-
dhi oevu ya Ihefu.

Kutokana na uharibifu mkubwa wa
mazingira na vyanzo vya maji uliofanyi-
ka miaka ya 1990 serikali iliamua ku-
pandisha hadhi pori tengefu la utengule
na kuwa Pori la Akiba la Usangu likiwa na
ukubwa wa kilomita za mraba 4,148 kwa
tangazo la serikali namba 436A la Julai
24,1998.

Uharibifu ulisababisha serikali kuja na
mkakati wa kitaifa wa hifadhi ya mazin-
gira ya ardhi oevu na vyanzo vya maji
mwaka 2006 na kutaka bonde la Usangu
kuwa kati ya maeneo ambayo wafugaji
waliovamia mabonde na maeneo ya vy-
anzo vya maji wanaondolewa.

Mzee Bakarl Muya (vva p||| ku||a) wa KIJIJI cha Songe Kata ya Songe wilayani Kilindi, mkoani Tanga, akmnyesha eneo
ambalo uharibifu mkubwa wa mazingira umefanyika kutokana na ukataji miti kwenye Mlima wa Bokwa, wakati wa-

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeanza mikakati ya
kuongeza uzalishaji wa sukari
nchini ili kukabili uhaba wa bid-
haa hiyo kwa kufanya upanuzi wa
viwanda, kuhamasisha wakulima
kulima kilimo cha miwa chenye
tija na kuvutia wawekezaji.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Sukari Tanzania (SBT), Prof. Ken-
neth Bengesi, alibainisha hayo
taarifa ya utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za bodi hiyo kwa
waandishi wa haabari.

Alisema kutokana na mikakati
mbalimbali  inayofanywa na

bodi hiyo, wanatarajia ifikapo
mwaka 2025/26 uzalishaji wa su-
kari utaongeza hadi kufikia tani
756,0000.

Prof. Bengesi alisema kutoka-
na na hali nchi itakuwa na sukari
ya kutosha, hivyo kutosheleza
mahitaji ya ndani na kuuza nje
ya nchi.

“Hivi sasa uzalishaji wa sukari
nchini ni tani 380,000 na mahita-
ji ni tani 440,000 hivyo pengo ni
tani 60,000. Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi inatutaka hadi ifikapo
2025 kuwa na uwezo wa kuzali-
sha tani 700,000 za sukari hivyo
sisi tutakua tumevuka lengo hilo
kwa kuzalisha tani 756,000,

alisema Prof. Bengesi.

Alisema, hivi sasa viwanda vy-
ote vinavyozalisha sukari nchini
wanafanya upanuzi ili kuongeza
uzalishaji kutoka kiasi ambacho
kinazalishwa sasa.

“Viwanda vyetu vyote hivi sasa
tunavifanyia upanuzi ili kuongeza
uzalishaji lakini kuna kiwanda
kipya cha Bagamoyo ambacho
tayari kimeanza uzalishaji mwaka
huu.

“Mwakani pia tutaongeza uzal-
ishaji kwa kiwanda kipya cha
Mkulazi mkoani Morogoro na
kuzifanyia kazi changamoto zi-
lizoko hivi sasa kwenye masham-
ba ya miwa makubwa na madogo

ili kuzalisha miwa mingi na yenye
ubora,” alisema.

Pia alisema serikali ipo katika
mipango ya kuanza uzalishaji wa
sukari kwa ajili ya matumizi ya
viwanda ambayo hivi sasa inay-
otumika nchini inaagizwa kutoka
nje.

“Hatujawahi kuzalisha sukari
kwa ajili ya matumizi ya viwanda
hivyo inayotumika hivi sasa kiasi
cha tani 205,000 yote inatoka nje,
hivyo kufanya serikali kutumia
Dola milioni 150 sawa na zaidi ya
Sh. bilioni 300 kuagiza sukari ya
matumizi ya nyumbani na hii kwa
ajili ya viwanda.

“Kitendo hiki cha kutumia

Bodi yatangéza mkakati kumaliza uhaba wa sukari

fedha nyingi kwa ajili ya kuagiza
sukari nje ya nchi ni sawa na kui-
marisha viwanda vya wenzako
na ni aibu kuagiza sukari nje ya
nchi,” alisema.

Vilevile, alisema kama fedha
hizo zinazotumika kuagiza sukari
nje ya nchi zitatumika kuwekeza
kwenye kuimarisha viwanda vya
ndani kutasaidia kuondoa uhaba
wa bidhaa hiyo, kuongeza ajira na
kuimarisha uchumi wa nchi.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuweka mazingira rafiki kwa ajili
ya wawekezaji wa ndani ambao
wanaifanya nchi yetu tunapata
wawekezaji wapya katika sekta ya
sukari,” alisisitiza.
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Ni aibu walimu
kufukuzwa kazi
kwa utoro, ulevi

TAARIFA kutoka Wilaya ya Bagamoyo, mkoani Pwani
kuwa kuna walimu 13 wamefukuzwa kazi kutokana na
tuhuma za utoro, zinasikitisha na kutia aibu.

Taarifa zinaeleza kuwa kuna mashauri mengine ma-
tano yakiendelea kufanyiwa kazi kwa sababu hizo hizo.

Kati ya mashauri hayo manne yanadaiwa kutoka kati-
ka Halmashauri ya Chalinze na moja Bagamoyo ambayo
yanahusisha tuhuma mbalimbali zikiwamo za kujihusi-
sha na mapenzi na wanafunzi pamoja na ulevi uliokithiri.

Walimu ni tegemeo kubwa la kulea watoto na ku-
wafundisha tabia njema, baada ya wazazi walimu hao
huwa ni walezi wa pili wanaotegemewa kuwalea watoto
hao katika maadili mema.

Lakini kutokana na taarifa zilizotolewa na walimu wal-
iopatwa na mkasa huo wanahusishwa na utoro, ulevi na
kujihusisha kimapenzi na wanafunzi.

Kama shuleni ndiko wazazi wanaamini ni mahala sala-
ma pa watoto wao kufundishwa masomo na tabia njema,
halafu watu wanaoaminiwa ndio wanao waharibu, sasa
wapelekwe wapi?

Imeelezwa kuwa walimu hao wanadaiwa kufukuzwa
katika kipindi cha miaka miwili kuanzia 2020 hadi Sep-
temba 2022. Taarifa hizo za kufukuzwa kwa walimu hao
zilitolewa mjini Bagamoyo na Katibu wa Tume ya Utumi-
shi wilayani humo, Fedinand Ndomba, alipokuwa aki-
zungumza kwenye mkutano wa wa Chama Cha Walimu.

Alisema, tabia hiyo ya utoro kwa baadhi ya walimu
inachangia kushuka kwa kiwango cha ufaulu kwa wa-
nafunzi Uamuzi wa kuwafuta kazi walimu hao umefanyi-
ka ili iwe fundisho kwa watumishi wengine wenye tabia
kama hizo ambao wanasababisha kushuka kwa elimu.

Haishangazi kuona watoto wanasoma kutoka darasa
la kwanza mpaka wanapomaliza darasa la saba baadhi
yao hawajui kusoma wala kuandika.

Hiyo inatokana na watoto hao kushindwa kufuatiliwa
na walimu wao na hata wazazi pia ni wa kulaumiwa kwa
kushindwa kufuatilia nyendo za watoto wao na badala
yake kuwaachia jukumu hilo walimu peke yao.

Katibu huyo alisema, kuna baadhi ya walimu pia husu-
sani wa kiume wamekuwa wakijihusisha na mahusiano
ya kimapenzi na wanafunzi, watoto ambao wamepewa
dhamana ya kuwalea, kuwatunza, lakini wamebadilika
na kuwaharibia maisha na ndoto zao.

Licha ya Mwenyekiti wa Chama cha Walimu Wilaya
ya Bagamoyo, Hamis Kimeze, kuelezea vikwazo vinavy-
owakabili walimu ikiwamo kucheleweshwa kwa fedha
za uhamisho pamoja na malipo kwa wastaafu, lakini
kisiwe kigezo cha wao kufanya mambo yasiyofaa katika
jamii na kuonyesha mifano mibaya.

Hata hivyo, Katibu Tawala Wilaya ya Bagamoyo Kasil-
da Mgeni, aliyemwakilisha Mkuu wa wilaya alikemea vi-
tendo viovu vinavyofanywa na walimu na kusema kam-
we hatovifumbia macho.

Akizungumzia tuhuma za baadhi ya walimu kujiingiza
kwenye mapenzi na wanafunzi, alisema zitafanyiwa kazi
na hatua zitachukuliwa kukomesha tabia hiyo.

Kauli aliyoitoa Katibu Tawala inatia matumaini ili ku-
dhibiti vitendo viovu vinavyofanywa na baadhi ya wal-
imu wasio na maadili ya kazi zao.

Vitendo vya udhalilishaji na ukatili dhidi ya watoto
vinapigwa vita kila siku na walimu wanatakiwa kuwa
mfano bora kwa watoto waliokabidhwa kuwalea badala
ya kuwafundisha vitendo vibaya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

3 5“

Na Sabato
Kasika

Figisu hizi zitakwamisha
kupata viongozi mahiri

VYAMA vya siasa ni nguzo
muhimu katika ujenzi wa
demokrasia ya uwakilishi.
Tena vina majukumu mengi
ikiwamo kuelimisha, kushawi-
shi watu kushiriki michakato
ya kisiasa, kutafuta wanacha-
ma pia kuandaa viongozi wa
kila wakati.

Kwa mantiki hiyo, ili viweze
kufanikiwa katika shughuli
hizo, havina budi kujipanga
kama taasisi, hasa kuanzia nga-
zi za msingi, kwani huko ndiko
kwenye ushawishi mkubwa
wa wanachama lakini kuwa na
safu imara inayoviongoza.

Kwa Tanzania vyama viko
katika muundo wa kuanzia
ngazi ya mashina hadi taifa,
ambapo tangu mfumo wa vy-
ama vingi uliporejeshwa mwa-
ka 1992, baadhi yake vimeen-
delea kuimarika na kusonga
mbele.

Vyama ambavyo viko imara
vimekuwa vikifanya uch-
aguzi wa viongozi wake kila
muhula wa uchaguzi unapow-
adiwa ambapo uchaguzi huo
huanzia ngazi ya chini hadi
taifa ukihusisha pia jumuiya za
vyama husika.

CCM ni miongoni mwa vy-
ama hivyo, ambapo kwa sasa
kinaendelea na uchaguzi wa
viongozi wake kikiwa kinaele-
kea kwenye ngazi ya mkoa,
huku kukidaiwa kuwa na ‘fi-
gisw, katika baadhi ya uch-
aguzi.

‘Figisu’ hizo zinathibitishwa
na Katibu Mkuu CCM, Daniel
Changolo, akisema kwam-
ba moja ya shida zinazowaka-
bili ni kuwapo baadhi ya wana-

chama ndani ya chama hicho
wanaotengeneza anachokiita
miundombinu haramu ya ku-
wadhibiti watu wazuri kupata
nafasi za uongozi.

Akiwa wilayani Kigamboni,
anasema chama kina watu wa-
zuri na bora wenye nia njema,
ila wanatengenezewa mazin-
gira ya kuwakosesha dhamana
na kwamba kutokana na hilo,
anatoa angalizo wanachama
kuacha mara moja vitendo
hivyo, na kwamba kwa idadi
ya mikoa 32 iliyopo ni mich-
ache, ambayo chama kitapitia
kila jina katika orodha ya wal-
ioomba kuchaguliwa.

Lengo la kufanya hivyo kwa
mujibu wa maelezo yake ni
kutazama maelezo binafsi na
mengine na kujiridhisha kwa
kila mtu, ili kupata viongozi
ambao wanafanana na mazin-
gira na wana dhamira ya kweli
ya kuendeleza utumishi na
uhai wa chama hicho.

Kiongozi huyo anafunguka
kwamba, chama hicho kinata-
ka viongozi bora na siyo bora
viongozi, na kubainisha kuwa
mwaka 2025 makada hawa-
tachaguliwa kwa sababu wana
sare nzuri ya chama.

Badala yake watachaguliwa
kutokana na jinsi watakavyo-
fanya kazi kwa kiwango che-
nye tija na kutatua shida za
wananchi, na kwamba kila
mtu achaguliwe kwa kuomba
ridhaa mwenyewe na hakuna

mtu anayefuatwa

nyumbani achukue fomu ya
kugombea.

Ingekuwa vyema kama

makada wa CCM wange-

chukua hatua tangu zilipo-
tokea figisu katika uchaguzi
wa ngazi ya chini ambao kion-
gozi huyo aliamuru fomu zi-
gawiwe upya kwenye baadhi
ya maeneo.

Hatua hizo zilichukuliwa
baada ya kubainika kuwapo
kwa fitina na mazingira ya
kuwanyima fomu za kuwania
uongozi baadhi ya makada
waliojitokeza kusaka uongozi
na kusababisha malalamiko.

Mambo hayo yasingekuwa
sehemu ya chama, kwani ya-
nasababisha makada wenye
uwezo wa kuongoza wakate
tama, hali inayochangia kuch-
aguliwa wale wasio na sifa za
kuongoza chama, badala yake
wanakuwa na malengo binafsi.

Chongolo pia, analia na
rushwa ndani ya chama hi-
cho, na kwamba katika ngazi
ya wilaya, walibaini baadhi ya
watu kufanya rafu na kukiuka
taratibu katika uchaguzi na ku-
sababisha kufutwa kwa uch-
aguzi kwenye wilaya 21.

Kutokana na mazingira
hayo, anabainisha kuwa ma-
cho yao yanatazama mchakato
kwa karibu na hawatasita ku-
chukua hatua popote wataka-
poona kuna jambo lisilokuwa
na heri kwenye chama hicho.

Ni jukumu la makada kuz-
ingatia maelekezo ya vion-
gozi wa chama, kwani uongozi
unatumia muda mwingi kui-
marisha chama, lakini wanaji-
tokeza watu wanaotaka nafasi
za uongozi kwa njia zisizo ha-
lali na kukwamisha jukumu
hilo.
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MPIGAPICHA WETU

TPA yachangia mil. 20/-
ujenzi soko la Fumba

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SHIRIKA la Bandari Tanzania (TPA),
limechangia Sh. milioni 20 kwa ajili ya
kuendeleza ujenzi wa soko la samaki
Fumba uliokuwa unasuasua baada ya
waliokuwa wameahidi kuchangia mwa-
ka jana kutotimiza ahadi zao.

Akizungumza na vyombo vya habari
jana mjini Unguja, Mwenyekiti wa
Kamati ya Maandalizi ya Mashindano ya
Zanzibar Blue Economy Club Champi-
onship 2022, Abdallah Majura, alisema
msaada huo wameutumia kununua ma-
bati, mbao, misumari, matofali, kulipa
mafundi na vifaa vingine vyote vinavyo-
hitajika.

Alisema TPA imetoa msaada huo
kama mrejesho wa shukrani kwa Wa-
zanzibari ambao wanaotumia bandari
zao ama kwa kusafiria au kusafirisha

mizigo kutoka Tanzania Bara kwenda
Zanzibar.

“Nachukua nafasi hii kuishukuru
TPA na Mkurugenzi Mkuu, Plasduce
Mbossa, kwa msaada huu mkubwa
kwani tulikuwa tumekwama kuende-
leza ujenzi ule na ninaamini kama soko
la samaki Fumba halitokamilika ka-
bisa basi yatabakia mambo machache
sana ambayo tutayakamilisha sisi we-
nyewe,” alisema.

Majura ameeleza kusikitishwa na
waliohidi kuchangia ujenzi huo na ku-
totimiza ahadi hiyo hali iliyofanya ujenzi
wa soko hilo kusuasua na kumweka ka-
tika wakati mgumu kutokana na ahadi
hizo kuzitangaza mbele ya Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, wakati wa
maadhimisho ya mwaka mmoja Uwanja
wa Amaan.

“Kuna hoteli moja kubwa ya Tanza-

nia Bara na pia ina tawi hapa Zanzibar
kupitia kwa msemaji wao waliahidi nao
kutuchangia vifaa vya ujenzi wa soko la
Fumba,” alisema.

Alisema anasikitishwa na watu wali-
otoa ahadi bila kuzitimiza mbele ya Rais
Mwinyi na wengi waliamini imetolewa
huku ujenzi ukiwa haukamiliki.

“Nitumie fursa hii kuwaambia wote
wenye mashaka kuwa misaada ile tuli-
yoahidiwa haikutolewa,” alisema Ma-
jura ambaye hata hivyo, hakuwataja
kutokana na ahadi hiyo kutolewa kwa
maneno na si kimaandishi.

“Kama ahadi zile zingetolewa kwa
maandishi wallahi ningewaanika hapa,”
alisema.

Pia aliishukuru kampuni ya Bakhresa
kupitia kampuni yake ya Fumba up Liv-
ing Town ambayo imewahi kuwasaidia
magari mawili ya kokoto na vifusi.

KABWELA

Serikali
kutekeleza
miradi athari
mabadiliko
tabianchi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu

wa Rais (Muungano na Mazingira),
Khamis Hamza Khamis, amesema
serikali imechukua hatua mbalimbali
ikiwamo kutekeleza miradi kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Alisema hayo akizungumza kwa
nyakati tofauti mkoani Songwe
wakati wa ziara ya kamati ya
mawaziri wanane wa wizara za
kisekta inayoshughulikia migogoro

Akizungumza na uongozi wa Mkoa
wa Songwe, Khamis alisema serikali
kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais
inatekeleza miradi hiyo ikiwamo
uchimbaji visima katika maeneo
yenye ukame ili wananchi waweze
kupata maji kwa ajili ya matumizi.

Alisema pia serikali inatekeleza
miradi ya kuwezesha upatikanaji wa
majiko banifu ambayo yanasaidia
kupunguza au kuondoa kabisa viten-
do vya ukataji miti kwa ajili ya kuni
na mkaa na kuhamasisha matumizi
yva mkaa mbadala.

“Serikali kupitia Ofisi ya Makamu
wa Rais imeanzisha na inasimamia
Kampeni Kabambe ya Hifadhi na
Usafi wa Mazingira, Kampeni ya
Soma na Mti ambayo inahusisha wa-
nafunzi wa shule na vyuo kupanda
miti kwa lengo la kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi,”
alisema Khamis.

Akizungumza na wananchi wa
wilayani lleje alisisitiza wananchi
kuendelea kupanda miti katika
maeneo waliyoachiwa ili kutunza
mazingira.

Naibu Waziri Chilo alisema kuwa
miti mingi inaonekana imekatwa
hali inayosababisha ukosefu wa
mvua katika maeneo mbalimbali
nchini.

Tayari kamati ya mawaziri wa-
nane wa wizara za kisekta imesha-
tembelea mikoa 19 kati 26, kamati
imeshapeleka mrejesho wa maamuzi
va baraza la mawaziri na inaende-
lea na ziara yake kwenye mikoa ya
Mbeya, Iringa, Njombe na Ruvuma.

S| UMESHALIPIA KING'AMDZI,
SASA HITYO MECHI Sl UITAZAMIE
HAPA HAPA NTYUMBANI!'?

NIMESHAZOEA BAR MKE ——
WANGU, HAPA NIKIFUNGWA
NAMRUSHIA NANI CHUPAT
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA) TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2022
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 (Kiasi kwa shilingi milioni}
TANZANIA COMMERCIAL BANK Robo ya Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka Limbikizo la
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2022 Mwaka sasa Linganishi wa sasa | Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi
o I (Mwaka Uliopita)
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Mwaka wa sasa 30-Sep-22 30-Sep-21 30-Sep-22 30-Sep-21
30.09.2022 30.06.2022
A MALI
_ 1 Mapato va Riba 34,319 33,720 103,672 99,075
1 Fedha Tasimu 56,072 62,114 2 Gharama za Riba (12.988) (9.762) (35.563) (29.008)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 33,436 48,661 3 Mapato Halisi va Riba (1kutoa 2) 21,331 23,957 68,109 70,067
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 105,901 105,096 4 Madeni Viza Yaliyofutwa (548) (72) (604) (157)
4 Salio Katka Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 78,791 84,817 5 Punquzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3.435) (3.398) (10,349) (10,339)
5 Hundina Miamala ya Kushughuiikiwa 4% 253 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 10,632 6,559 26,846 25,071
6 Miamala Baina ya Matawi 0 0 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala va Fedha za Kigeni 1344 1338 3,965 3,925
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 6.2 Ada na Kamisheni 4,903 4615 13,774 13.329
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 6.3 Gawio y . - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 129,413 145,384 6.4 Mapato Mengine 4384 606 9.107 7817
1 Uwekezeji Katika Amana Nyingine 0 0 7 Gharama Zisizo za Riba: (24,500) (23,989) (73,312) (69,549)
1 Mikopo-Halisi liyopo 821,878 770613 7.1 Mishahara na Mafao 11,804 11,958 36,296 34417
12 Mali Nyingine 43,904 46,371 7.2 Ada na Kamisheni 2,125 933 5497 3,355
3 Unekezaj wa Hisa 0 0 7.3 Gharama Nyingine 10,572 11,008 31518 31778
14 Akaunti za udhamini 0 0 " .
8 Faida /(H: Uendesh: 3,479 3,057 10,691 15,093
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 21,075 20,999 9 T:,I‘q?) I(a :::{%V,;alj::‘o eshail 1,521 2,189 5014 6,690
16 JUMLA YA MALI 1,290,968 1,284,309
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mapato 1.958 869 5677 8.402
DHIMA 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) o - o -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi 22 Fedha 0 0 12 Jumla va Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,958 869 5,677 8,402
18 Amanaza Wateja 834456 835519 13 Idadi ya Waaiiriwa 1,089 1,103 1,089 1,103
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 14 Mapato kwa Hisa 62 31 181 299
20 Amana Maalumu 147,846 172,704 15 Idadi va Matawi 48 47 48 4
2 M; Malipo/Fedha za Kuhamish: 6,238 3618
2 HondineHawalaa Kbork Zizoiwe ) ) BAADHI YA VIASHIRIO VYA UPANIS
. ¥ . () Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.15% 0.08% 0.46% 0.77%
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 20,855 20,896 i Ui Faida baad Kodi na W i wa Fed Wanah 166% 0.77% 4.88% 19
% Dhimala Tozo kwa Ajiya Us.luhishi Baina ya Berki na Micia o 0 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa .66% .77% .88% 7.71%
25 Miamala lsiyoshughuliiwa Baina ya Matawi _ 0 0 (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 54.51% 50.56% 56.17% 56.02%
2 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2723 2,504 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.04% 2.64% 6.74% 8.12%
27 Dhima Nyingine 25,644 25,438
28 Madeni 134,672 106,945
29 JUMLA YA DHIMA: 1,172,434 1,167,625 Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na
30 MALI/(DHIMA) HALIS! (16 kutoa 29) 118,534 116,684 kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.
C. FEDHA ZA WANAHISA
3 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31312 28012 TAARIFA YA M DILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 SEP
32 Akiba ya Mtaji 0 0
33 Mapato Yaliyobakizwa 71,792 73,955
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 5677 3719 o Malipo juu ya bei Mapato ., .. TengolaZiada ya N
%5 Akaunti Nyingine za Mizji 9,694 10,039 Mtaji wa Hisa yatisa Yaiyobakizwa Ziada ya Kisheria Jumla Mengineyo Jumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 118,534 116,684
38 Dhima Zisizo Dhahiri 108,694 207,546
39 Mikopo Chechefu 70,393 72,052
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 13,790 11,275
4 Mali Nyingine Chechefu 1,761 945 Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 75,441 0) 0 9,694 13213
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 - - - -
[0] Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.18% 9.09% Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria B . 1 - - 1
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.36% 9.15% Faida ya mwaka . . - . . 5617 5677
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 85.76% 78.12% Mapato mengineyo R R
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 63.66% 60.00% Hifachi ya jumla
v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81.89% 7951% Gawio lilolipwa . N
v Ongezeko la Amana ol T47% Hamisho kwendalkutoka mapato
(i) Ongezekola Mali 052% 6.00% o P 3667 . (3,667) . . . o
Mengineyo (367) - - - - (367)
Salio la mwisho wa mwaka 31,312 - 71,791 0) 0 153711 118,534
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO /MWAKA ULIOISHIA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2022
s o Mwaka uliopita
(Kiasi kwa shilingi milioni} N
| Robo Mwaka | Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka Saliola mwanzo wa muzka 012 : 66,533 o 0 95604 104299
va sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi Hamisho kutoka hifadhi ya udhibi . . - . . . -
(Mwaka Uliopita) Faida ya mwaka - - 9,167 - - - 9,167
Lo 30-Jun-22 Leps 30-Sep-21 Mapato mengine yaliyojumuishwa . . (253) . . . (253)
Hisa za ziada - - - .
Ziada ya kisheria
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za
Mapato/(Hasara) Halisi 3479 3.360 10,691 15,093 Tengo la ziada ya jumla
Marekebisho kwa Ajili ya: Gawio lillolipwa
- Hasara Katika Mali 6,878 5,964 18,814 17,496 i
Badlio Halisi Katika Mikopo (51.265) (41,898) (103.278) (64.175) Hasar y sas2 ya manufa ylyoffanivia
- Faida/Hasara Kwenve Mauzo va Mali = - 5 - Kurudishiwa Gawio lillosimamishwa
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (25,921) 70,112 74,187 119,591 Mengeineyo . .
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - e - " .
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyinaine 3.004 (2.102) 4,648 (9313) Salio la mwisho wa mwaka 8012 . 5441 U 0 964 13213
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 2,468 2,669 (4,997) (4,812)
- Kodi lliyolipwa (1,521) (1,521) (5.014) (6.690)
- Menainevo (bainisha) 5,261 (21,901) (47,956) (95,484)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za (57,617) 14,684 (52,906) (28,294) BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA, 2022
uendeshaji Benki illipa faini ya shiingi 98,000.00 katika kipindi cha robo mwaka kwa kushindwa
kuzingatia miongozo ya COU
Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
Gawio Lililopokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu ) (279) (933) (2.193) (4.824)
M:S:ﬁi'f/:‘:’:;”;‘;‘z’zriiggu‘éf‘mEi'"lvfn';“ﬂ‘;mk ol ) ) ) ) Katka kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandasii ni ziezile ziizotumika wakati wa uandaji
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa - - - - wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
Mengineyo (bainisha) = - e - i taari indi i
Fodha Halls Ziizotolbwa (ziizotumika) kwa Shughuli za uandaa]\\' taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabailiko yaelezwe
Uwekezaji (279) (933) (2,193) (4,824) kwa mujibu wa AS 34 na IAS 8)
lljl‘giririko wMa Zedha l’fﬂut:k:nna‘na Shughuli za Kifedha: Jina na Cheo Saini Tarehe
ipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - )
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - - SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 21.10.2022
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - - (Ofisa Mtendaji Mkuu)
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
Mengineyo (bainisha) (2,366) (1,000) (5.164) (5:432) -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli (2,366) (1,000) (5,164) (5,432) REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 21402022
za Kifedha (Mkuu wa Fedha)
Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: SOSTHENES F. NYENYEMBE Imesainiwa 21102022
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (60,263) 12,750 (60,263) (38,550) (Mkaguzi Muu wa Nani)
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 157,687 144,937 157,687 173,727 Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bod ya wakurugenzi funathibitisha usahihi wa Taarifa
mwa Robo Mwaka/Mwaka ) A -
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 97,424 157,687 97,424 135,477 za hapo juu, tunatamka kwamba tumezwtat_h\mml taarifa hm._na kw_a ue\ewa_na imani yetu kubwa
mwa Robo Mwaka/Mwaka zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa
ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 21102022
Mwenyekiti wa Bodi
tc b ba n k MS. ANNE C. MBUGHUNI
Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 21.10.2022
Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village, “
P.0. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940 g
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683 IS
~
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Growing stronger together
PRODU MINIMUM OPENING BALANCE THLY MAINTANCE FEES MINIMUM OPERATING BALANCE LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER ARGES
TS usD TZS UsD BANKS (EXPORT LCS)
Call account 100,000.00 100.00 10,000.00 5.00 100,000.00 100.00 Commission on LC discounting/Negotiation 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv
Business Current Account 100,000.00 100.00 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00 Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A
Personal current Account 100,000.00 100.00 7,000.00 5.00 50,000.00 100.00 (Discounting Bills)
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of
Quick Account 20,000.00 10.00 1,800.00 0.86 20,000.00 10.00 USD 200 or foreign eqv
Salary Account FREE N/A 1800.00 N/A 0 N/A Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A USD 100 or foreign eqv
Tabasamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A
Platinum Account 15,000.00 N/A FREE N/A 5,000 N/A COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT) CHARGES
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A Documents processing 19 Min USD 15 Max 200
g”’“f Iel?muzt . :[JREED o0 m;: Eiii m;: ?D 000 m;: Courier services Actual cost plus USD 10
cout Minor Accoun I . .
! ! [1] d D tary bills f llection (OFBC]
Scout Account 30000.00 N/A FREE N/A 30000 N/A AL A AT _ _
Wavuvi Account 10,000.00 N/A 1800.00 N/A 10,000 N/A Document handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 350 or foreign eqv
Wadu Account Zd 000.00 N/A F‘REE FREE 20' 000 N/A Courier services Actual cost plus USD 10 or foreign eqv
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1500.00 N/A Chaser/Tracer USD 60 or foreign eqv.
Inward Documentary bills for collection
Bill discounted handling commission 0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv
Document returned unpaid or unaccepted 0
CASH SERVICES DORMANT ACCOUNT For each amendment of previous instructions 0
DESCRlPTIN BANDS CHARGES Dormant account fee FREE Every presentation or reminder protest fee 0
Cash deposit FREE Re-activation FREE Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Withdrawal below 400,000 1800.00 Swift charges USD 60 or foreign eqv.
it diawal SOCO0I800/000 200000 ACCOUNT CLOSURE TZS USD Payment commission for documents value greater 0
Withdrawal from 800,001 - 1200,000 4400.00 Closing account fee 13,000.00 USD equivalent | | than USD 50,000
Withdrawal from 1,200,001 - 10,000,000 5,000.00 Payment commission for documents value less 0
Withdrawal from 10,000,001 - 50,000,000 6,000.00 thanSHIs0 0018
Withdrawal from 50,000,001 -100,000,000 14,000.00 OTHER SERVICES : TZS usD A\./allsatnun.commlsswn per quarter or part thereof 1.20%
Cash withdrawal TZS Withdrawal from above 100,000,000 012% max 70,000 ag\;‘edrlrilr:gefn;ezecurmes transaction 50,000.00 N/A Risk margin on acceptance (per quarter) 1.20%
Withdrawal below 50 1.00 N R ~ .
Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 51-1,000 250 y
N Introduction letter/Confirmation 45,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 1,000 -2,250 5.00 0 [El eSS
Whdrawalfrom 22515000 100 FUND TRANSFER SERVICE |25 usD GUARANTEE
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% — T o 3 :
TISS-Outwart 10,000. USD Equivalent COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT] CHARGES
DAY STATEMINT TISS-Inward EREE EREE I ' i f foreign C : 1.0% 1 tth f Min TZS 250,000
Balance enquiry over the counter 1000.00 USD equivalent = ssuance or confirmation of foreign Currency .0% per quarter or part thereof Min ]
=y d . EFT-Outward 2000.00 N/A guarantee Commission(per quarter) or USD 10, foreign eqv
Statement per page 2,000.00 USD equivalent EFT-Inhouse 1,500.00 N/A
CHEQUE SERVICE TT-Outward N/A 55 Issuance of guarantee commission 1.0% Bid bond Issuance part thereof
Cheque book per leaf 500.00 USD equivalent TT-Inward N/A 5 (per quarter) for Bid bond Min TZS 150,000 of USD 64 foreign eqv
ch Jeari FREE FREE Internal Transfer FREE FREE
eque clearing Standing Order - Within the Bank FREE FREE Issuance of guarantee commission (per quarter) ~ 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
Unpaid cheque/insufficient fund 150,000.00 USD equivalent Standing Order - To other Bank 13,000.00 USD Equivalent for Perfomance,Advance Payment and any other  or USD 150, foreign eqv
Stop Payment order 30,000.00per leaf Max 300,000.00 USD equivalent Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent SIS
Amendment fee per quarter on the tenor 1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
AGENT BANKING SERVICE POPOTE ATM SERVICE extended or amount increased or USD 110, foreign eqv
DESCRIPTION CHARGES ACTIVITY BAND[TZS] New Charge (TZS)
Deposit PER TRANSACTION FREE 1. ATM Cash Withdraw 1,000 - 99,000 1,500 Text amendment fee TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
i . 100,000 - 400,000 1700
Withdrawal 0.01 - 10,000.00 800.00 7991999 1300 Other amendments USD 60 or foreign eqv
10,000.01 - 20,000.00 1.250.00 R g
20,000.01 50,000.00 1500.00 2. Interbank transfer on ATM 100,000 - 199,999 1700 Guarantee advisisng fee (from other Banks) USD 200 or foreign eqv
e - R R 200,000 - 299,999 1,700
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00 300,000 - 399,999 1700 Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0
100,000.01 - 200,000.00 2,750.00 400,000 - 499,999 2,500 Open ended guarantees{charged per annum) Mpa
20000001 - 300,000.00 4,200.00 500,000 - 599,999 3,000
300,000.01 - 400,000.00 5500.00 600,000 - 699,999 3,500 Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
00,000.0 00,000.00 6,000.00 700000 - 999,999 4000
400,000.01" - 500,000. 000. 1,000,000 - 1999999 5000
500,000.01 - 700,000.00 6,500.00 2,000,000 - 2,999,999 6000 POPOTE VISA CARD
700,000.01 - 1,000,000.00 7500.00 3,000,000 - 3,999,999 7,000 DESCRIPTI CHARGES
1,000,000.01 - 1,500,000.00 8,500.00 4,000,000 - 4,000,000 8,000 Popote VISA issuance/Replacement 20,000.00
1,500,000.01 - 2,000,000.00 9,000.00 3. Intra-Bank Transfer on ATM Any Amount 1,000 ATM Withdrawal - Domestic 3,350.00
2,000,000.01- 3,000, 000.00 10,000.00 e clancelouin A 00 Balance Inquiry - Domestic 1000.00
5. Mini Statement NA 400 s .
Bal Enquif 100.00 ATM Withdrawal - International 5500.00
a‘ énce Ll 6. Popote ATM card issuance /Replacement N/A 15,000 — = — =
Mini Bank Statement 200.00 7 PIN Re-issue N/A 1000 alance Inquiry - International ,000.00
8. Collection of ATM card at non-domicileBranch ~ N/A 6,500
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING 9. Uncollected and Destroyed ATM Card N/A
DESCRIPTION BANDS CHARGES 10. Card Maintainance N/A 5,000
Registration FREE 1. Failed Transaction Due to insufficient fund 9,00 TC B BA N K P 0 POT E VI SA CAR D
ST S0 LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORT LCS) |  CHARGES
10,000.01 - 50,000.00 1,200.00 Charges on Draft LC USD 60 5 >
50,000.01 - 100.000.00 1500.00 LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof. Accepted at a” V|Sa OUt|9tS POInt Of Sales
LS e A e Min USD 150 or foreign eqv [ ] . .
100,000.01 - 250,000.00 2,800.00 LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof. POS an d 0 n | ine platfo rms wo rl dWl d e
Min USD 150 or foreign eqv
250,000.01 - 500,000.00 4,600.00 Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv
e ——— Be— extended or amount increased
ST TR U Other amendments USD equiv 60 or foreign eqv
Transfer Bank to MNO 750,000.01 - 1,000,000.00 10,000.00 Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
From MNO to Bank (Deposit) FREE Documen examination Fee per pack 0
Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES Swiff{charges J5HD) Gl i el
LOANS CATEGORY RATE Non--Paymer_n of Bills Due Date . 0
Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee 1.5% of the Approved Loan ExpinslunutlisedifetiersIof{Erecit u
Minimum TZS 20,000.00
LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES
Loan Application fee TZS 20,000.00 BANKS (EXPORT LCS)
Wastaafu Loans Loan Administration fee 15% Minimum 725 2000000 | Advising Fee or commission USDI200[0;t0relgniedy
Maximum TZS 150,000.00 Bank client for LC available with us USD 150 or foreign eqv
MiGlloanAppiicationtes 175 150,000.00 Client for LC available with other Bnaks N/A Apply for yo;/_rcgogote ,f/aéd /?t 7
- » o B Non Bank Customer USD 250 or foreign eqv your nearest tezinelny Qlnlile)
Bltlt;?g E:\:gﬂes 0On individual MIC loan processing/Administration fee  1.5% Minimum TZS 150,000.00) Confirmation Fee(per quarter)USD eqv 1% per quarter and part thereof Min USD 250
or foreign eqv
Loan Applicationfee for Business TZS 200,000.00 Amendment advising Fee USD 120 or foreign eqv .
s Cancellation Fee USD 60 or foreign eqv Eanzanla . I
Charges on Business Loan Loan Administration fee- Business 2% of the Approved Amount Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv ommercia
and Personal loans . . ; Ban
Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv
Swift charges USD 60 or foreign eqv
Document Handling commission N/A
. +255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 0800110160 www.tcbbank.co.tz
Discrepancy Fee per document N/A

PSSSF, Millenium Towers |l, Barabara ya Bagamoyo, 9300, +255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683 0800110160

Dar es Salaam, Tanzania. +255 22 2162940, +255 22 2114814



1 O NipaShe Jumatano Oktoba 26, 2022

HABARI KITAIFA

Waziri ataka
usimamizi
wa miradi
ya umma

Na Mwandishi Wetu, MUFINDI

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Deogratius Ndejembi, ame-
wataka watumishi wa umma
kuwajibikaji kikamilifu katika
kusimamia miradi ya maende-
leo inayotekelezwa ikiwamo
ujenzi wa madarasa, zahanati,
vituo vya afya na miundom-
binu ya barabara na reli.

Ndejembi alitoa wito huo
jana alipokuwa akizungumza
na watumishi wa Halmashauri
va Wilaya ya Mufindi, akiwa
katika ziara ya kikazi yenye
lengo la kutatua changamoto
zinazowakabili na kuhimiza
uwajibikaji.

“Mheshimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan amekuwa aki-
toa fedha nyingi kutekeleza
miradi ya maendeleo kwe-
nye halmashauri zote nchini,
hivyo ni lazima tuwajibike
kKikamilifu katika kuisimamia
miradi yote ili ikamilike kwa
wakati na kuwanufaisha wa-
nanchi,” alisema.

Pia aliwataka kuwajibika
kwa wananchi kwa kutoa hu-
duma bora ili kuondoa dhana
potofu iliyojengeka katika
jamii kuwa watumishi wa
umma hawawajibiki ipasavyo
kama ilivyo katika sekta bin-
afsi.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya
yva Mufindi, Kenny Shilumba,
alimshukuru Ndejembi kwa
kuhimiza uwajibikaji, kutoa
ufafanuzi wa masuala mbalim-
bali ya kiutumishi na kutatua
kero mbalimbali zilizokuwa
zikiwakabili watumishi katika
halmashauri hiyo.

Mtumishi wa halmashauri
hiyo, Tunu Kombo, kwa niaba
yva watumishi wenzake, alim-
shukuru Naibu Waziri kwa
kuwapatia elimu kuhusiana
na masuala mbalimbali ya
kiutumishi ikiwa ni pamoja na
kutatua kero zilizokuwa ziki-
wakabili kwa muda mrefu.

Sambamba na hilo, Komba
alimshukuru Rais Samia kwa
kuteua viongozi mahiri we-
nye kujituma katika kusiki-
liza na kutatua changamoto
zinazowakabili watumishi wa
umma nchini.

Naibu Waziri Ndejembi
ameanza ziara va kikazi
mkoani Iringa kwa kuhimiza
uwajibikaji kwa watumishi wa
umma walioko katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mu-
findi.

Waruhusiwa kuishi
ndani hifadhi ya msitu

Na Munir Shemweta, ILEJE

AIS Samia Suluhu Hassan ameri-

dhia wananchi wa Kitongoji cha

Ileje mkoani Songwe, kuendelea
kuishi sehemu ya eneo la Hifadhi ya Msitu
wa Ileje Range.

Uamuzi huo unakifanya Kitongoji cha
Nkanka sasa kutambuliwe ndani ya hifadhi
ya msitu huo kutokana na kaya 105 zenye
makazi kwenye eneo hilo.

Aidha, uvamuzi huo pia umegusia
mgogoro wa matumizi ya ardhi katika Hifa-
Nyimbili katika kata ya Mlowo, Ilengo Mbozi
mkoani Songwe.

Akitangaza juzi uamuzi huo, Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, alisema sehemu ya
eneo la hifadhi ekari 278 zitamegwa na
kubaki kwa wananchi kutoka ekari 414
kwa kuwa eneo hilo limeendelezwa kwa
shughuli za kilimo, makazi na kuwekwa hu-
duma za kijamii kama uwanja wa mpira na
pampu ya maji.

Waziri Mabula amewatahadharisha wa-
nanchi walioruhusiwa kuendelea eneo hilo
kutojaribu kuongeza maeneo wanayoishi
huku akisema baada ya utatuzi wa migogoro
ya matumizi ya ardhi kukamilika, maeneo
yote ya hifadhi yanatakiwa kulindwa.

Dk. Mabula wakati akizungumza na
nyekiti wa Kamati ya Mawaziri Wanane wa
Wizara za Kisekta, aliagiza shughuli za kil-
imo pembezoni mwa vyanzo vya maji nazo
zisitishwe ili kunusuru vyanzo hivyo ndani
ya hifadhi.

Mawaziri walioambatana na Dk. Mabula
walisisitiza umuhimu wa kutunzwa maz-
ingira pamoja na kuandaliwa mipango ya
matumizi ya ardhi kwa maeneo yote yali-
yomegwa.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Ma-
hundi, aliwaambia wananchi wa Kitongoji
cha Ikanka kuwa baada ya kuruhusiwa kue-
ndelea kuishi eneo hilo, wahakikishe wa-
natunza na kuhifadhi vyanzo vya maji na
kuepuka shughuli zozote zitakazosababisha
uharibifu wa vyanzo hivyo.

Khamis Hamza Chilo, Naibu Waziri Ofisi
ya Makamu wa Rais Muungano na Mazin-

gira, alisisitiza suala la wananchi kupanda
miti katika maeneo waliyoachiwa ili kutun-
Za mazingira.

Naye Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, na Naibu Waziri Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, walieleza umuhimu wa
maeneo yaliyomegwa kupangiwa matumizi
ya ardhi na kupimwa sambamba na kuain-
ishwa maeneo ya kilimo, mifugo na uvuvi ili
kuepuka kutengeneza migogoro mingine.

Katika hatua nyingine, Waziri Mabula
aliwataka viongozi wa mikoa na wilaya ku-
hakikisha wanatekeleza uamuzi wa Baraza
la Mawaziri kuhusiana na migogoro ya
weka mpango wa utekelezaji hasa kwa yale
maeneo ambayo hayana tathmini ya kina.

Katika uamuzi wake, Baraza la Mawa-
migogoro katika ranchi, mapori ya akiba,
mashamba na vyanzo vya maji kubaki inga-

delea kufanyiwa tathmini na kamati na
wataalamu wake kutoa mapendekezo kwa
ajili ya maamuzi.

Jela miaka miwili kuua bila kukusudia

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, im-
emhukumu Mkazi wa Dar es Salaam, Jacob
Masaka (57), kifungo cha miaka miwili jela,
baada ya kupatikana na hatia ya kumuua
Baraka Thomas bila kukusudia.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu
Mkazi Mkuu Franco Kiswaga, baada ya
mshtakiwa kukiri kosa la kuua bila kukusu-
dia na mahakama kumtia hatiani. Kabla ya
hukumu hiyo, mshtakiwa alikuwa amekaa
mahabusu miaka minne na miezi tisa.

Hakimu Kiswaga alisema amepitia shufaa
ya mshtakiwa kwamba haina ubishi kuwa
Masaka ni mkosaji wa mara ya kwanza na pia
amekaa mahabusu muda mrefu na kwamba
anastahili nafuu ya mahakama.

Alisema mshtakiwa atatumikia kifungo

cha miaka miwili jela, lakini akiwa gerezani
anaweza kuomba adhabu mbadala.

Kabla ya adhabu hiyo kutolewa, Wakili wa
Serikali Sabina Nduguru aliiomba mahaka-
ma itoe kauli kwa mshtakiwa ili iwe fundisho
kwake na kwa wengine na pia ili ajue kwam-
ba hasira hasara.

Baada ya kudai hivyo, Wakili wa Utetezi,
Gerald Noah, aliiomba mahakama kumpun-
guzia adhabu mshtakiwa kwa sababu ame-
kaa mahabusu kwa muda mrefu kwamba
kwa muda huo atakuwa amejifunza na ame-
jutia kosa lake.

Alidai mshtakiwa ni kosa lake la mara
kwanza, ana umri wa miaka 57 na ana waza-
zi wazee sana ambao wanamtegemea yeye,
kwa hiyo anaomba mahakama impunguzie
adhabu.

Hakimu aliridhia kumpunguzia adhabu
mshtakiwa kutokana na shufaa iliyotolewa

na pia hakuisumbua Mahakama kwa sababu
alikiri kosa la kuua bila kukusudia.

Ilidaiwa Januari 26, 2018, mshtakiwa al-
imuua Baraka Thomas bila kukusudia, mae-
neo ya Temeke, Dar es Salaam.

Mshtakiwa alikuwa akiishi na wenzake
wawili katika chumba kimoja akiwamo
Thomas na chanzo cha mauaji hayo ni
ugomvi wake na mtu mwingine aliyefaha-
mika kwa jinala Hussein.

Mshtakiwa alikuwa katika ugomvi na Hus-
sein lakini waliamuliwa na baadaye Hus-
sein kukimbilia pembeni ndipo mshtakiwa
akaamua kufuata uelekeo aliokwenda Hus-
sein kwa nia ya kumpiga.

Baada ya muda mshtakiwa alimkanyaga
tumboni akidhani ni Hussein kumbe aliku-
wa Thomas. Shuhuda wa tukio hilo, George
Charles, alimtoa mtuhumiwa na kumwam-
bia kuwa huyo anayempiga si Hussein.
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Shughuli za
binadamu
zachangia
uharibifu
chanzo maji

Na Mwandishi Wetu, HAI

KUKITHIRI kwa shughuli
za binadamu na ongezeko
la ujenzi wa makazi pemb-
ezoni mwa chanzo cha maji
cha Magadini, Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro, kime-
waamsha usingizini wadau wa
mazingira kuanza kupiga kele-
le ili mamlaka husika zichukue
hatua za kukinusuru kukauka.

Chanzo hicho kilikuwa Kkiki-
tumika pia kama bwawa la
ufugaji wa samaki katika Kata
ya Bondeni.

Akizungumzia tishio hilo
jana, wakati wa upandaji miti
katika chanzo cha maji cha
Salehe kilichoko Rundugai,
Aziz Simbano, alisema eneo
hilo walikuwa wanafuga sa-
maki na kujipatia kipato, lakini
sasa chanzo hicho kimeanza
kukauka.

“Tunaomba sana mamlaka
zinazohusika, hasa Bonde
la Pangani na Halmashauri
va Wilaya ya Hai, kutafuta
mwarobaini wa kukinusuru
chanzo hiki kisife na kuathiri
uchumi wa wananchi wa
Bondeni na wilaya yetu kwa
ujumla,” alisema.

“Ni ajabu chanzo hicho kime-
vamiwa na watu wanajenga
nyumba na wengine kulima,
na hivyo kufanya chanzo
kuanza kukauka na kuwa ka-
tika hatari ya kupotea kabisa.”

Simbano ambaye ni Diwani
wa Kata ya Rundugai, aliwasi-
hi viongozi na wanaharakati
wa masuala ya mazingira, ku-
fanya tathmini ya kujua idadi
ya Vyanzo vya maji ambavyo
vimevamiwa na kuwa katika
hatari ya kutoweka.

Katibu wa Kikundi cha Ku-
tunza Mazingira Rungugai
(TUMAYA), Haji Msuya, aki-
zungumzia suala la mazingira,
alisema kikundi hicho licha ya
kujitahidi kutunza na kusima-
mia mazingira, kinakabiliwa
na tatizo la uhaba wa vitalu
vya miti na kurudisha nyuma
jitihada zao.

Kwa mujibu wa Msuya,
kikundi hicho kinasimamia
vyanzo 36 vya maji vilivyoko
ukanda wa tambarare.

Uchakavu madarasa watishia
“maisha walimu, wanafunzi

Na Mwandishi Wetu, HAI

HULE ya Sekondari ya Ng’'uni Wilaya

ya Hai, mkoani Kilimanjaro, inadai-

wa kutishia usalama wa wanafunzi

na walimu kutokana na uchakavu
wa vyumba vya madarasa na miundom-
binu.

Inadaiwa pia kuwa shule hiyo inakosa
ushawishi wa kuwavutia wanafunzi wengi
kusoma masomo ya Sayansi kutokana na
kukosa maabara za Kemia na Bailojia.

Taarifa kuhusu hali inayoikabili shule
hiyo kwa sasa iliwasilishwa jana kwa Mkuu
wa Wilaya hiyo, Juma Irando, wakati wa

mahafali ya kidato cha nne. Irando aliwakil-
ishwa na Ofisa Tarafa ya Masama Mashariki,
Nsajigwa Ndagile.

Akisoma taarifa hiyo, Neema Massawe,
alisema madarasa chakavu yanayotumika
sasa hayana madirisha na kuathiri utayari
na usikivu wa wanafunzi kutokana na bari-
di kali na mvua kupenya madarasani wakati
wa mvua za msimu wa masika na vuli.

“Mambo haya kwa ujumla wake yanaathi-
ri sana ufaulu wa wanafunzi, hasa ukizinga-
tia kwamba jiografia ya ukanda huu ni ya
baridi kali na mvua kwa vipindi virefu.

Matatizo mengine yanayoikabili shule ya
kata ni pamoja na kukosa mashine ya kudu-

rufu mitihani ya majaribio na hivyo kuwala-
zimu walimu kuandika ubao na ukosefu wa
bwalo.

Akijibu malalamiko kuhusu miundombi-
nu ya shue hiyo, Nsajigwa Ndagile ambaye
ni Ofisa tarafa hiyo, alisema amesikia kilio
cha wanafunzi na wakazi wa Ng'uni, atal-
ipeleka jambo hilo kwa Mkuu wa Wilaya ili
lipate ufumbuzi wa kudumu.

“Nalibeba kama lilivyofika kwangu na ni-
tazifikisha kwa wahusika ambao ni Mkuu
wa wilaya aliyenituma kuja hapa pamoja na
Halmashauri ya Wilaya ya Hai, ambayo ndio
wenye shule hii,” alisema Ndagile.

———
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Ofisa wa Kitengo cha Mawasiliano na Masoko wa Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO), Dk. Si-
gisbert Mmasi (katikati), akifafanua jambo kwa baadhi ya wananchi waliotembelea katika maonyesho ya 17 ya Sh|r|ka

WOINDE SHIZZA

Wadau waomba mpango urasimishaji ardhi uendelee

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WADAU wa sheria nchini, wameiomba
serikali kuendelea na mpango wa urasim-
ishaji ardhi ili wananchi wawe na maeneo
yanayotambulika kisheria na kuondoka na
migogoro inayowasumbua.

Akizungurnza jana katika soko la Mbau
utoaji wa msaada wa l<1sherla katika Wiki
ya Azaki, Mratibu wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), Hamisi Mayom-
bo, alisema katika utoaji wao msaada wa
kisheria kwa Kanda ya Kaskazini wame-
baini kesi nyingi ni za migogoro ya ardhi
na masuala ya ajira.

“Kutokana na utitiri wa kesi hizi za ardhi
sisi wadau wa sheria tunaomba serikali
iendelee na zoezi la urasimishaji maeneo
kwani yakipimwa itasaidia kupunguza
migogoro hii,” alisema.

Pia alishauri kuwe na mabaraza ya ardhi
zaidi ya moja kwa wilaya zenye watu wen-
gi kama Arusha na kwingine kuwapo moja
kwa kila wilaya ili kuharakisha mashauri
ya kesi hizo.

Alisema kwa sasa changamoto katika
kusuluhisha kesi hizo ni kurundikana
kutokana na kuwa na baraza moja kwa
Wilaya ya Arusha ambalo linahudumia
Wilaya ya Longido, Monduli na kwingine.

Alishauri serikali kuitazama upya sheria

na sera za ardhi na urasimishaji ardhi na
itungwe kulingana na matatizo yaliopo.

Kayombo alisema kwa upande wa ajira
kesi nyingi zimetokana na janga la Uviko-19
kutokana na waajiri wengi kushindwa kuli-
pa watumishi wao mishahara na kukatiza
mikataba bila kufuata sheria.

Ofisa Sheria kutoka LHRC, Amani Mk-
wama, alisema katika msaada wa kisheria
wanaoutoa wamebaini uwapo wa watu
wenye mahitaji mbalimbali wakiwamo
wanaohitaji msaada wa mawakili ma-
hakamani na baadhi kuandikishwa nyara-
ka za kisheria.

“Kila mmoja tunamsaidia kulingana na
hitaji lake, hivyo tunawaomba wananchi

kujitokeza kuja kupata msada huu bure
hata wenye migogoro ya kifamilia pia tu-
napokea na kuwapatia huduma stahiki,”
alisema.

Mmoja wa wananchi waliopatiwa msa-
da huo, Rashidi Msangi alishukuru LHRC
na wadau wote wa sheria walionao kwa
kuwa umesaidia tatizo lake na sasa atafuta
hatua alizoshauriwa.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) katika utoaji msaada huo wa-
nasaidiana na Chama cha Wanasheria
Wanawake (TAWLA), Chama cha Mawak-
ili Tanganyika (TLS) na Mfuko unaotoa
msaada wa huduma za kisheria (LSF).
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Serikali kuendeleza
ushirikiano

wawekezaji wa nje
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arumeru,
Richard Ruyango, amesema seri-
kali itaendelea kutoa ushirikiano
kwa wawekezaji toka nje, ku-
tokana na kuonekana matunda
kwenye sekta mbalimbali iki-
wamo elimu.

Aliitaja Shule ya Kimataifa ya
Turkish Maarif inayomilikiwa na
serikali ya Uturuki inavyofanya
vizuri kwa kutoa elimu bora.

Aidha, amepongeza hatua ya
shule hiyo kuweka msisitizo kue-
ndeleza vipaji vya watoto kwa

kuwawezesha kutimiza ndoto zao :

kwa yale wanayoyajua nje ya
Masomo na mMmoja wa wanafunzi
hao alionyesha ndege aliyoiten-
geneza kwa kutumia kemikali
rafiki na mazingira kuirusha.

Aliyasema hayo jana wakati wa
mahafali ya wanafunzi 87 wa
chekechea, msingi na sekondari
wa shule h|yo Ngaramtoni wilay-
am Arumeru, mkoani Arusha.

“Serikali mavyofanya kazi na
wawekezaji shule hii inaendesh-
wa na serikali ya Uturuki na ina-
toa elimu bora kwa vijana wetu.
Rais Samia Suluhu Hassan mara
zote anatuhimiza tuhakikishe
kila wakati tunawapa ush|r|k|ano
wawekezaji na hii ndiyo faida,”
alisema Mhandisi Ruyango na
kuongeza:

Tumeona ni jinsi gani vijana
wetu wana vipaji mbalimbali
wanaweza kuongea lugha nne
kwa wakati mmoja, (Kiswahili,
Kiingereza, Kirafansa na Kituruki)
Vijana wa chekechea wameweza
kuimba nyimbo za asili za Tan-
Zania, vijana wa sekondan
vvame|mba Kituruki.”

“Niwapongeze shule hii kwa
mazingira mazuri, majengo
mazuri na walimu wanavy-
owafundisha watoto vizuri na hii
inadhihirishwa na yale watoto
waliyotuonyesha hapa.

Wazazi mtakubaliana na mimi
watoto wenu wanaohitimu hapa
wana mabadiliko makubwa ki-
makuzi na kielimu,” alisema.

Hata hivyo, aliwakumbusha wa-
zazi suala la malezi ya watoto ni
la walimu na wazazi na kwamba
ni vyema wakatimiza wajibu wao
badala ya kuacha jukumu hilo
kwa walimu pekee.

“Watoto wameniambia wame-
tumia Sh 100,000 kwa ajili ya
kuandaa ‘jet’ (ndege) nawarud-
ishia ili waendelee na utafiti wao
lengo langu ni kuwafanya vijana
hawa wasikate tamaa waendelee
kuwa wabunifu,” alisema.

Mkurugenzi wa shule hiyo, Halil
Server, alisema wanaendelea

kuboresha miundombinu ya shule

hiyo ikiwamo kupanua bwalo
la kulia chakula na chumba cha
Tehama ili viweze kutumiwa
na wanafunzi wengi zaidi kwa
wakati mmoja.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Shule ya Msingi, Turkish Maarif,
Rafael Sabaya, aliwasihi wazazi
kubadili mtazamo wa kutaka
watoto wao kusoma ili wafanye
kazi za kuajiriwa badala yake
wawaache watumie vipaji wal-
ivyonavyo kujitengenezea ajira.

Awali, akisoma risala kwa niaba
va vvahitimu, Ethan alisema shule
hiyo imewapa elimu bora ita-
kayowawezesha kukabiliana na
mazingira yao na kuweza kuishi
na jamii.

Na Mary Mosha, MOSHI

UTOKANA na ma-

badiliko ya hali ya

hewa, Bodi ya Maji

onde la Pangani

(PBWB), kwa kushirikiana na

Tume ya Umwagiliaji wamela-

zimika kukutana na wakulima

wa skimu ya Umwagiliaji Low-

er Moshi ili kuona namna ya
kutumia maji yaliyopo.

Hali hiyo imeibuka baada ya
maji katika baadhi ya mifereji
hiyo kupungua na baadhi ya
wakulima kuhofia mazao yao
kukauka.

Mkurugenzi wa Bodi hiyo,
Segule  Segule, aliwataka
wakulima kuacha kuongeza
mashamba yao na badala yake
kutumia maji hayo kwa uan-
galifu.

“Sheria ya Maji namba 11
inatutaka kunapotokea tatizo
la maji, kupitia upya vibali na
wakati mwingine kusitisha
baadhi, lakini kwa hapa tume-
kubaliana wakulima wapate
maji kidogo waliopo milimani
waache na wenzao kupata
maji hasa wa ukanda wa chi-
ni.”

Mmoja wa wakulima aki-

wamo Abbas Mrutu, alisema
maji yamepungua na kusaba-
bisha baadhi ya mazao kuanza
kukauka.

“Leo tumekutana hapa, tu-
meeleweshwa nini kimetokea,
sisi tutaanza kufanya usafi
kwenye vyanzo vya maji na
kuotesha miti ili kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi,”
alisema Safina Mshana.

Mhandisi wa Tume ya Um-
wagiliaji, Said Ibrahim alise-
ma lengo la kukaa pamoja ni
pamoja na kujua hali halisi na
mahitaji yaliyopo ili kuomba
fedha kwa ajili ya uchimbaji

wa visima kuwasaidia wakuli-
ma.

Alisema ni vigumu seri-
kali kutoa fedha kwa ajili ya
uchimbaji wa visima ikiwa ha-
wajui hali halisi.

“Leo tumekuja kwenu ku-
wasikiliza pamoja na kujua
ukubwa wa tatizo ulivyo,
hakuna haja ya kuombana tu-
natakiwa kushirikiana ili kila
mtu aweze kuvuna kupitia
maji kidogo yanayopatikana
kwa sasa licha ya kuwapo kwa
ukame,” alisema Mhandisi
Said.

Ofisa Rasilimali Watu Mwandamizi wa Barrick, Renatus Malawa, akichangia mada katika warsha ya wataalamu wa fani ya ra-
silimali watu Kanda ya Afrika Mashariki, jijini Arusha jana, iliyvodhaminiwa na kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwekezaji Kiwanda cha maziwa amlilia Samia amsaidie

Na Woinde Shizza ARUSHA

MWEKEZAJI mzawa wa

amemwangukla Rais Samia
Suluhu Hassan, kumwomba
arejeshewe kiwanda chake al-
ichokuwa ameuziwa na seri-
kali na baadaye kupokonywa
kimabavu katika mazingira ya
utata.

Akiongea kwa uchungu
baada ya kufika kiwandani
hapo, alisema kiwanda hi-
cho kinachojulikana cha New
Northern Creameries Ltd
kilichopo eneo la Unga Ltd,
plot 4213, alikinunua kihalali
mwaka 1998 baada ya kufil-
isika.

Alisema kiwanda hicho kili-
tangazwa mufilisi na shirika
la serikali la Tanzania Indus-
trial Studies and Consulting
Organisation, kupitia gazeti la
serikali la tarehe 6/11/1996.

“Mwaka huo 1996 kupitia
kampuni yangu ya Jamaa Fast
Food, nilinunua Tender Doc-
ument na kuanza mchakato
kuomba kuuziwa kiwanda
hicho tukiwa na wengine am-

bao pia wali -Tender. “

Alisema, mwaka 1998 alijul-
ishwa kwamba kampuni yake
ya Jamaa fast food imeshinda
zabuni ya kununua kiwanda
hicho kwa gharama ya Sh.
milioni 440.

Kyenkungu ambaye ni
Mkurugenzi wa kampuni
ya Jamaa Fast Food alisema
mwaka 1999 walifanikiwa
kulipa kiasi hicho cha fedha
na kununua hisa zote za seri-
kali kwa asilimia 100.

“Moja ya vigezo vilivyopo
kwenye zabuni ni kwamba
serikali ikishauza hisa zake
zote asilimia 100 itabadilisha
jina na hati ya umiliki kwenda
kwa kampuni itakayonunua.”

Alisema baada ya kukidhi
masharti yote ya zabuni iki-
wamo kulipa fedha zote ali-
tia saini hati ya mauziano na
kukabidhiwa hati ya kiwanda
hicho inayosoma kampuni
yake mpya ya maziwa ya New
Northern Creameries Ltd.

Alisema baada ya kukabi-
dhiwa alichukua mkopo wa
Sh. milioni 600 kutoka taasisi
za fedha ili kukifufua baada
ya kusimamisha uzalishaji
kwa muda wa miaka mitano.

“Mwaka 1999 tulifanikiwa
kuanza uzalishaji wa maziwa
yaliyojulikana kwa jina la
Jamii Milk.” Alisema katika
kipindi chote cha uzalishani
walikumbana na changamoto
mbalimbali ikiwamo uhaba
wa upatikanaji wa maziwa
na masoko, na pia kushindwa
kutimiza malengo ya uzal-
ishaji na kulipa mkopo wali-
ochukua kuendesha kiwanda
hicho.

“Mwaka 2002 taasisi ya
fedha ilitupeleka mahakama
ya biashara kwa kushindwa
kulipa mkopo na mahakama
hiyo ilitoa hukumu ya kusu-
dio la kuuza kiwanda hicho
ili kufidia deni lililokuwa
limefikia kiasi cha Sh. milioni
825 kutoka Sh. milioni 600
tulizokopa.”

Kyenkungu alisema kampu-
ni yake iliingia makubaliano
na taasisi hiyo ya fedha kulipa
deni hilo katika kipindi cha
miaka kumi hadi mwaka 2017
walipofanikiwa kulipa deni
lote. Alisema mwaka 2019
wakiwa kwenye mpango kazi
wa kuendelea na uzalishaji,
ghafla askari polisi wapatao
20 wakiwa na silaha za moto

waliwavamia na kuwaondoa
kwa nguvu bila maelezo yoy-
ote wala barua za maelezo.

Kyenkungu amemwom-
ba Rais Samia kumsaidia
kurejeshewa kiwanda ana-
choamini ni mali yake akidai
kwamba juzi Oktoba 23, 2022
alienda kiwandani hapo na
walinzi wake ili kuangalia
hali baada ya kusimama kwa
muda mrefu, lakini alion-
dolewa na walinzi wa Suma
JKT waliowekwa na serikali
na kutakiwa kutoa maelezo
polisi jambo ambalo alisema
ni uonevu mtupu.

Mwekezaji huyo alilalamika
kukuta kiwanda kikiwa kime-
oza na kuwa katika mazingira
mabovu huku miundombinu
ikiwa imeharibika na kum-
womba Rais Samia kumsadia
kuchunguza mazingira ya
kumwondoa.

Alisema aliwekeza rasili-
mali zake nyingi kuendesha
kiwanda hicho na sasa ame-
zeeka hataki kukimbilia ma-
hakamani kuishtaki serikali
kwa sababu nyaraka zake
zinajieleza na  anaamini
hajawahi kuvunja masharti
ya ununuzi.
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Congo na imani kwa

Tanzania ndiyo baba
wa uchumi wa DRC
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Nipashe

HABARI BORA NA KAMILIFU

TAKUKURU, ZAECA NJIA PANDA

Na Ani Jozeni

UNA dalili kwamba
mshikamano wa Kkiseri-
kali unaweza kuzuia

utendaji kazi wa mam-
laka za Taasisi za Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) Barana Mamlaka ya ZAECA
kwa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar.

Ni hali ambayo imejitokeza
katika matamshi na hatua za
viongozi wakuu wawili wa seri-
kali Rais Samia Suluhu Hassan
hivi karibuni na Rais Hussein Ali
Mwinyi.

Kwa upande wa Zanzibar,
mkuu wa taasisi hiyo alijiuzulu
wakati Bara, Rais Samia aki-
waambia ‘wajisafishe kwanza.’

Katika hotuba ya hivi karibuni,
Rais Samia anaikemea TAKUKU-
RU kuacha kuchukua hatua ku-
zuia rushwa na ubadhirifu, iking-
oja taarifa kwa mfano ripoti ya
mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Serikali (CAG) aelekeze
wapi kuna hitilafu, ili waanze
uchunguzi. Wakati Rais Mwinyi
akisema ripoti za kila mwaka za
CAG wa Zanzibar zinatoka na
hakuna hatua inayochukuliwa,
Rais Samia anawaelezea kuhusu
kutokujituma na kungoja ripoti
kama hiyo ya CAG ili waanze ku-
fanya kazi.

Sheria ya kuunda TAKUK-
URU inalenga ‘kuzuia na ku-
pambana na rushwa, si ‘kuja
baadaye, kama ambavyo sasa
wameshitukiwa.

Rais Samia anasema hayo
akizungumza baada ya kupokea
taarifa ya Mbio za Mwenge wa
Uhuru 2022, inayoeleza kuzin-
dua miradi 65 na kukataa min-
gine kadhaa.

Taarifa ya Mwenge inatuhu-
mu gharama kubwa zaidi ya

b

Rais Samié Suluhu Hassan, akihitimisha mbio za Mwenge mwaka huu mjini Bukoba. PICHA MTANDAO

uwekezaji kuliko kinachoone-
kana katika miradi hiyo, ikitaka
hatua zichukuliwe kwa kuiichun-
guza.

Mwenge wa Uhuru ulizimwa
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini
Bukoba Oktoba 14 siku ya kum-
bukumbu ya kifo cha Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere.

Baada ya timu ya Mwenge
kukataa miradi kadhaa Rais Sa-

mia akashangaa kama hapakuwa
na dalili zozote za hali hiyo hadi
Mwenge ulipowasili.

Ingekuwa imeonekana,
TAKUKURU wangechukua hatua
mapema, lakini huenda hakuna
aliyefuatilia.

Rais Samia anasisitiza kuwa
TAKUKURU imeundwa ili kuzuia
na kupambana na rushwa, akit-
ilia mkazo ulazima wa kuendana

Ukurasa 19

1 A/ /7O JOSEPH,MBOVA
Shujaa wa uhuru, maendeleo
va Kenya aliyezawadiwa kifo

na malengo hayo katika utendaji
wake.

KUJISAHAU AU?

Suala hapa ni kama TAKUK-
URU na ZAECA wanajisahau
kiutendaji au kuna siri katika
utekelezaji ~ inayotawala shu-
ghuli zao, na sasa hitaji la ufanisi
serikalini likileta ukinzani kati ya
utendaji halisi na ‘siri” hiyo.

NI kuchunguza watuhumiwa

Ni kama kuziumbua taasisi
hizo kiutendaji wakati walioko
madarakani pande zote ni kama
wanavunja mwiko, kwa uelewa
wa taasisi hizo, nini hasa kina-
tokea au kifanyike.

Suala hapa ni kama TAKUKU-
RU na ZAECA wanakiuka maele-
kezo ya sheria ya kuunda taasisi

INAENDELEA UK. 20
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MIAKA 14 KUPIGA KURA

HakiElimu yaulizwa yawezekana
umri huo kuwa mbunge diwani?
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Wanafunzi wa miaka 14 ambao baadhi wanakuwa bado shule za msingi wanaweza kupiga kura na kuchaguliwa kuwa viongozi,
ni pendekezo la taasisi ya HakiElimu. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

MRI wa kupiga kura am-
U bao upo kikatiba, ni kuan-

zia miaka 18 Mtanzania

anapotimiza anaruhusi-
wa kushiriki katika michakato ya
kisiasa, iwe kuchagua au kuch-
aguliwa kuwa kiongozi na ku-
shika nafasi mbalimbali, japo sio
kuwa rais , ili kuongoza serikali
unatakiwa kutimiza miaka 40.

Hata hivyo, Asasi ya Haki Elimu
ambayo hivi karibuni ilifanya
utafiti, inakuja na mapendekezo
mapya ya kutaka umri huo ush-
uke na kuanzia miaka 14, lengo
likiwa ni kumuandaa mtoto am-
baye hajatimiza miaka 18 ataka-
pokuwa kijana kushiriki katika
michakato ya demokrasia na mas-
uala ya kisiasa kikamilifu.

Kutokana na mapendekezo
hayo, Nipashe inazungumza na
wadau mbalimbali ili kupata
mtazamo na maoni yao kuhusu
umri huo unaopendekezwa na
asasi hiyo kama unatosha au uen-
delee ule wa miaka 18.

Mayasa Kalinga ni Mkurugenzi
na mtaalam wa saikolojia wa
taasisi ya Tanzania Suicide Pre-
Dar es Salaam, mayOJlshughuhsha
na kuzuia na kuparnbana na ku-
jiua, anakubaliana na mapende-
kezo ya HakiElimu, kwa maelezo
kwamba dunia ya sasa si kama ya
zamani, na kufafanua kuwa wa-
toto wadogo wana akili kubwa.

“Ninaungana nao kama wam-
emuangalia mtoto kiakili, kiafya,
kwani watoto wa sasa, wana-
jifunza vitu vingi wanaelewa,
wana upeo mkubwa wa mambo,
hivyo kwa hali hiyo si vibaya wa-
karuhusiwakupigakura,”anasema
Mayasa.

Anafafanua kuwa uelewa wa
watoto wa zama hizi si kama wa
watoto wa zamani ambao wali-
kuwa wazito, na kwamba kwa
muktadha huo, haoni tatizo wa-
kiruhusiwa kupiga kura wakiwa
na umri huo wa miaka 14.

Lakini pia
ingekuwa ni
Vyema maso-
MO Ya Masu-
ala ya siasa
na demokra-
Sia yange-
fundishwa
shuleni,

Il watoto
waanze
kuelewa
umuhimu
wa kushiriki
uchaguzi,
kama mion-
goni mwa
haki zao za

kidemokrasia.

Mtaalam huyo wa saikolojia,
anasema ikiwezekana, umri wa
kuanza elimu ya msingi nao un-
gebadilishwa hadi kuanzia miaka
mitano ili watoto wa umri huo
nao waweze kufanya vizuri dar-
asani.

“Lakini pia ingekuwa ni vyema
masomo ya masuala ya siasa na
demokrasia yangefundishwa shu-
leni, ili watoto waanze kuelewa
umuhimu wa kushiriki uchaguzi,
kama miongoni mwa haki zao za
kidemokrasia,” anasema.

Anaeleza kwamba si vibaya
kwenda kulingana na mabadi-
liko, akifafanua kuwa uelewa wa
watoto wa umri wa miaka 14 wa
sasa, uko sawa na ufahamu wa
watoto wa miaka 18 wa zamani na
kuongeza kuwa dunia inakwenda
kwa kasi.

NI SAWA, LAKINI

Mchambuzi wa siasa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA), Bob
Wangwe, anasema suala la kupiga
kura linahitaji mjadala mpana,
majaribio, utafiti wa kutosha ili
wadau wengine waweze kufanya

utafiti wao ili kuona kama umri
huo unafaa au vinginevyo, lakini
kwa mtazamo wake kama mdau
na mchambuzi wa masuala ya
siasa na elimu, miaka 18 inafaa
zaidi kama ambavyo Ibara ya 5 (1)
ya Katiba ya Tanzania ilivyompa
haki kila raia aliyetimiza miaka 18
kupiga kura.

Anautaja kuwa ni wakati am-
bao kimsingi mtu anaitwa mtu
mzima, lakini zaidi labda wange-
shauri uanzie miaka 16, badala
ya miakal4 kwa kuwa miaka 14
bado ni watoto wadogo ambao
hawajakomaa.

“Hivyo ushauri wangu ni wadau
wengine zaidi wajitokeze kufanya
utafiti ili kuja na majibu ambayo
yatalinganishwa na hatimaye ku-
jibu kwa usahihi wakati ambao
mtu anatakiwa kupiga kura. Ila
jambo la muhimu ni kwamba
unahitajika mjadala mpana zaidi
ukishirikisha wadau wengi kama
wanasaikolojia, wanasiasa, wale-
zi, wazazi walimu na wanafunzi
ili kuchambua faida na hasara za
umri huo kushiriki katika uch-
aguzi, kwani ninaamini katiba
kuweka umri wa miaka 18, kuna

utafiti wa kina ulifanyika.”

UTAFITI UPANULIWE

Abdulkarim Atiki ni mcham-
buzi wa siasa na kada wa CCM,
anaungana na Wangwe akishauri
utafiti ufanyike kwanza ili kuja
na jibu akisema: “Kwenye suala
la umri, watu wa saikolojia ni wa
muhimu na hata walimu wao
kwani hao ni wadau muhimu
wanaowajua watoto vizuri na
wanaweza kusaidia kupata umri
sahihi wa mtu kushiriki katika
uchaguzi,” anasema Atiki.

Mchambuzi huyo anafafanua
kuwa wadau hao wanaojua kuwa
mtoto wa miaka 14 anaweza kush-
iriki uchaguzi au la, kwa kuwa
suala la kuchagua haliisadii kuch-
agua tu bali pia kuchaguliwa.

“Je, mtoto wa miaka 14 naye
achaguliwe kuwa mbunge, di-
wani, mwenyekiti wa serikali za
mitaa? Kama nilivyoeleza, suala
la kuwapo kwa utafiti zaidi ni la
msingi ingawa ukweli ni kwam-
ba utafiti huwa unapingwa kwa
utafiti,"anasema Atiki.

WALICHOBAINI HAKI
ELIMU

Kwa mujibu Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu HakiElimu, Godfrey
Bonventure, asilimia 444 ya wa-
nafunzi wa sekondari hawaelewi
maana ya demokrasia, huku asil-
imia 85.5 hawajawahi kushiriki,
kushirikishwa katika vikao rasmi
vya shule vinavyofanya uamuzi.

Anasema hayo hivi karibuni,
katika hafla ya uzinduzi wa ripoti
ya utafiti wa Mchango wa Elimu
ya Uraia Shule za Sekondari na
ushiriki wa vijana katika michaka-
to ya kidemokrasia.

Anasema utafiti huo umebaini
kuwa asilimia 68.9 ya wanafunzi
hawajawahi kugombea au kuo-
nyesha nia ya kugombea nafasi
yoyote ya uongozi ngazi ya shule,
huku asilimia 44 hawashiriki ka-
tika uchaguzi za uongozi wa wa-
nafunzi.

Lakini pia asilimia 26 hawa-
jawahi kushiriki katika midahalo
na mijadala ya hoja kama sehemu
ya kuwajengea uwezo wa ushawi-
shi na demokrasia, na kwamba
utafiti uliofanyika katika wilaya
za Mkuranga, Tabora, Ukerewe,
Kilwa, Sumbawanga na Aru-
sha, huku ukionyesha ushiriki
hafifu wa vijana katika mifumo
ya kidemokrasia ndani na nje ya
shule unachangiwa na upungufu
katika mtaala wa elimu ya uraia
itolewayo shule za sekondari.

“Utafiti pia umebaini kuwapo
kwa changamoto kubwa katika
mtaala wa somo la uraia shule za
sekondari, ambao kwa kiwango
kikubwa haumpi mafunzo sta-
hiki mwanafunzi yatakayomfanya
aelewe vyema na kushiriki shu-
ghuli za kidemokrasia katika nga-
zi mbalimbali kwa nafasi yake,”
anasema.

Hata hivyo iwapo watoto hawa-
fahamu masuala ya siasa na wana
zaidi ya miaka 14 inawezekana
waingizwe kwenye michakato
ya kidemokrasia katika umri
mdogo bila hatua kuchukuliwa
na kuboresha na kubadilisha mi-
taala, ni swali ambalo HakiElimu
wanatakiwa kulifanyia tena kazi.
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SEIF SHARIFF HAMAD

Anapoibuliwa tena aKitajwa mhubiri
wa kipekee wa amani, mshlka‘mano

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

I miaka miwili sasa Tan-
zania na Zanzibar bila
Seif Shariff Hamad. Ina-

fanyika kumbukizi ya
miaka miwili ya kumuezi mwa-
nasiasa nguli Maalim Seif, zi-
nazomtaja kuwa mwanazuoni
mwenye kuhubiri amani na mshi-
kamano pamoja na kuwa alama
ya mchango mkubwa wa kukuza
demokrasia na haki za binaada-
mu Bara na Visiwani.

Tafakuri ya maisha ya Hamad
inaibua hisia za wanasiasayijana
na washiriki wa mkutano na
kuueleza mchango mkubwa
uliofanywa na mwanasiasa huyo
wakimtaja kuwa amefanikisha
kuiumba na kuisuka demokrasia
madhubuti inayoonekana leo.

Ukitayarishwa na Maalimu
Seif Foundation, mkutano huo
umewakutanisha wananasiasa,
wataalamu, wanadiplomasia na
wananchi kujadili mada kadhaa
ikiwa ni hatua ya kuenzi fikra
za Maalim Seif kutokana na
mchango wake mkubwa katika
kuwaweka Wazanzibari na Wa-
tanzania pamoja, kuhubiri amani
na mshikamano na kuchangia
ukuaji wa demokrasia na haki za
binaadamu nchini.

Akizungumza katika kumbuki-
zi hiyo Makamu Mwenyekiti wa
CCM Abrahman Kinana, anam-
welezea kuwa kiongozi mwenye
maono ,msimamo na mwenye
ushawishi mkubwa kwa watu
wengi wakiwemo wafuasi wake
na wanaomwamini.

Anasema mwanasiasa huyo
aliyefariki Machi 17 mwaka 2020,
alipenda kuona vijana wana-
pata elimu bora inayolingana na
mahitaji ya wakati na yenye ku-
wajenga kudadisi,kujituma, ku-
jitegemea na kuwa wazalendo
kwa jamii na ndio maana elimu
yake alipata kwa kujituma na bila
kukata tamaa.

“Bila shaka viongozi wa wakati
huo waliona na kuthamini kiu
aliyokuwa nayo Maalim Seif na
hivyo kumpa nafasi ya kuongoza
wizara ya elimu akiwa na umri
mdogo jukumu hilo lilikuwa zito
hasa kwa kuwa fursa za elimu zi-
likuwa ndogo na hafifu”anasema.

Kinana anauzungumzia ujasiri
mkubwa aliokuwa nao Maalim
Seif na kwa hatua za kuthubutu
aljjitwisha dhamana ya kufanya
kazi aliyopewa kwa ustadi, hama-
sa na ari kubwa tena kutokana na
juhudi zake hizo vijana wengi wa
Zanzibar walipata nafasi za elimu
ndani na nje ya nchi.

Anakumbusha kuwa aliamini
sana katika elimu, nafasi yake
na fursa zinazoletwa na elimu
katika maisha ya binadamu na
katika uhai wa taifa hilo na ku-
kumbusha kuwa Tanzania im-
eanza mchakato wa kutazama
upya sera na mfumo wa elimu
kwa lengo la kuiboresha ili ilenge
kuwajenga watoto kujitegemea
na kuendana na mabadiliko na
mahitaji ya ulimwengu wa sasa.

Makamu Mwenyekiti Kinana,
anafurahishwa na namna vijana
wengi wanavyojituma na ku-
jielimisha kwa kutumia akili na
nguvu zao pamoja na ubunifu
katika kujitafutia fursa za kujiten-

SEIF SHARIF

MGENI RASMI |
MHE. OTHMAN MASOUD OT}

MAKAMU WA KWANZA WA RAIS W

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar bthman Masoud Othman, akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa pili wa kum-
venzi Maalim Seif. PICHA: RAHMA SULEIMANI.

genezea ajira, kujiongezea kipato
na kuwa wabunifu wakitamani
maisha bora.

“Haya tumeyaona katika nyan-
ja za teknolojia, sanaa, biashara
na katika uzalishaji wa mazao
na bidhaa, hapa vijana wetu wa-
najituma na wanahangaika wa-
natafuta njia kadhaa za kujiajiri
na kujiongezea kipato,”anaeleza
Kinana.

Anasema Rais Samia ana lengo
la kusimamia haki, kukuza, kui-
marisha uhuru, kupanua wigo wa
kuendesha shughuli za kisiasa na
kuleta mageuzi katika uendeshaji
wa serikali kwa madhumuni ya
kuharakisha maendeleo ya nchi
na watu wake.

MARIDHIANO, UCHUMI

Makamu wa Kwanza wa Rais
Othman Masoud Othman, anase-
ma maridhiano ya kisiasa Zanzi-
bar yaliyoasisiwa na Maalim Seif
na viongozi wengine yatajenga
uchumi imara wa Zanzibar na
kuinua maisha ya wananchi.

Othman anasema kuwepo
Zanzibar yenye uchumi imara ni
muhimu katika kukabiliana na
changamoto mbalimbali zina-
zokwamisha maendeleo ya nchi
na kwamba katika kukabiliana
na hali bora ya kuwatayarisha
vijana kielimu ni lazima kwa seri-
kali kutengeneza na kuwepo sera
na uendeshaji bora wa sekta hiyo
ya elimu unaosaidiwa na usi-
mamizi bora na kuwepo muono
sahihi katika uongozi.

Aidha, anasema kumtayarisha
mtoto kuwa mwerevu kielimu
kutasaidiwa na kuwepo makuzi
na malezi bora kwa kuzingatia
mazingira anayoishi  ikiwemo
usomeshaji na uwepo wa kutu-
mika mitaala bora.

Othman ambaye ni mrithi wa
Maalim Seif, anasema ni lazima
kubuni mbinu tofauti zitakazo-
saidia sekta ya elimu kuzalisha
vijana werevu watakaokwenda
sambamba na mabhitaji ya sasa
na ya baadaye yanayoongozwa
na mabadiliko ya sayansi na
teknolojia kwa manufaa ya taifa.

Halikadhalika, anasema wakati
nchi inaelekea katika mjadala

wa mageuzi makubwa ya sekta
ya elimu ni wajibu kwa Wazanzi-
bari kuwa na tafakuri ya kina ya
umuhimu wa suala hilo na nam-
na kulifanikisha .

Anasema hatua hiyo ni
muhimu katika jitihada za pamo-
ja za kujenga hatma njema ya
Zanzibar kielimu kwa kuzalisha
vijana wenye maarifa na werevu
wa kitaaluma hasa kwa vile taifa
imara linategemea kizazi makini
kilichotayarishwa kukabiliana na
changamoto zilizopo na zijazo.

Anasema hali hiyo ni lazima
kwenda sambamba na kuwepo
maridhiano ya kweli, amani na
utulivu nchini na kuwepo jiti-
hada kubwa za kujenga uchumi
imara na kuleta maendeleo ya
kweli.

Mhadhiri Mstaafu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, Profesa
Issa Shivji, akiwasilisha mada
kuhusu uhuru wa elimu msingi
wa demokrasia, anasema huwezi
kuwa na elimu bora bila kuwepo
walimu wanaoweza kutengeneza
vipaji kwa vijana.

Anasema walimu ndiyo we-
nye uwezo na upeo wa kuibua,
kukuza na kuendeleza vipaji vya
wanataaluma na kuzalisha was-
omi bora wanaojiamini katika
kuchangia vyema maendeleo ya
taifa lao.

Professa Shevji anasema wa-
nafunzi wa namna hiyo ndiyo
wenye uwezo wa kujadili na
kudadisi mawazo yaliyopo na
kutoa mbadala yatakayosaidia
vijana kuweza kuchangia upeo
wa maendeleo ya nchi yao.

Naibu Katibu Mkuu wa ACT-
Wazalendo Nassor Ahmed Maz-
rui, anauelezea mchango wa
maalim Seif katika siasa za ujenzi
wa demokrasia na kusisitiza
kuwa maendeleo yatapatikana
ikiwa uchumi utakuwa imara,
kwa mfano katika sekta ya elimu
Maalim Seif alichukua nafasi
yake kuwaendeleza watu wengi
na kuona wanapata elimu kwa
maslahi ya taifa.

“Tutamuenzi Maalim Seif kwa
mambo makubwa ambayo amey-
afanya katika kipindi chake chote
ikiwemo mikakati ya kukuza sek-

Mfumo wa
elimu wa
Zanzibar una-
takiwa uvun-
jwe moja kwa
Moja na tuje
na mikakati
ambayo
itatuwez-
esha kuja na
muundo wa
elimu ambao
utawezesha
Vijana wetu
kuingia ka-
tika soko Ia
ajira.

ta ya elimu ambapo tunakusudia
kuanzisha kigoda maalumu cha
elimu ambacho kitazungumzia
demokrasia”anaahidi Mazrui.

Mapema baadhi ya washiriki
wa mkutano huo walisisitiza
kuboreshwa elimu, kutumia
mafunzo wanayoyapata yawa-
fanikishe kumudu maisha yao.

Mhadhiri mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar
SUZA Dk.Mariyamu Ismali Jaffar,
anautaja mfumo wa elimu una-
hitaji kufanyiwa marekebisho
hatua ambayo itawawezesha wa-
hitimu wake kuingia katika soko
la ajira kwa ajili ya kukabiliana na
changamoto zilizopo.

Maryamu ambaye ni mjumbe
wa kamati ya kikosi kazi kinacho-
pitia muundo wa elimu wa Zanzi-
bar, anaeeleza kuwa wameanza
kukusanya maoni na kuonana na
makundi mbalimbali kujuwa ma-
hitaji ya sekta ya elimu yanayohi-
tajika kwa sasa.

Aidha Mkurugenzi mstaafu wa
Wizara ya Elimu Hussein Ali Sulei-
man, alikiri kuyumba kwa sekta
ya elimu ikiwemo ufaulu wake na
kukitaka kikosi kazi kilichoteuliwa
kufanya utafiti na kuja na mi-
kakati ambayo itahakikisha elimu
ya Zanzibar inapiga hatua kubwa
na kuwawezesha wahitimu wake
kujiajiri.

“Mfumo wa elimu wa Zanzibar
unatakiwa uvunjwe moja kwa
moja na tuje na mikakati ambayo
itatuwezesha kuja na muundo
wa elimu ambao utawezesha vi-
jana wetu kuingia katika soko la
ajira,”anasema.

Aidha, mhadhiri mstaafu wa
Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam,
Professa Chriss Maina Peter, an-
ampongeza Maalim Seif Sharif
Hamad ambaye alikuwa mstari wa
mbele kuona vijana wengi wanaji-
unga na masomo ya sheria kwa
ajili ya kujenga uwezo na kuingia
katika soko la ajira.

“Maalim Seif Sharif Hamad ali-
kuwa mstari wa mbele kuona vi-
jana wanapata elimu katika ngazi
mbalimbali ikiwamo ya sheria
hatua ambayo ilituwezesha ku-
zalisha wanasheria wengi katika
vyuo vikuu’,anasema Maina Peter.
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Mwanahabari za uchunguzi wa
Pakistan auliwa na Polisi Kenya

)

Balozi wa Pakistan Kenya , Saglain Syedah, akizungumza na wan

mwanahabari aliyeuawa Arshad Sharif.

Na Mwandishi Wetu

WANDISHI wa habari
mashuhuri anaye-
andika masuala ya
uchunguzi na mko-

soaji mkuu wa jeshi lenye nguvu
la Pakistani, ameuawa nchini
Kenya kwa kupigwa risasi ikiwa
ni karibu miezi miwili baada ya
kuondoka Pakistan, kunusuru

maisha yake.
“Nimepoteza rafiki, mume na
mwanahabari  ninayempenda

leo, polisi wamempiga risasi
nchini Kenya,” Javeria Siddique,
mke wa mwanahabari huyo,
anaandika  katika mtandao
wa tweeter kuhusu kifo cha
mumewe Arshad Sharif Jumapili
usiku.

Mwandishi huyo wa habari
mwenye miaka 49 alitoroka
Pakistani Agosti mwaka huu
kukwepa kukamatwa baada ya
kushitakiwa na misururu ya kesi
zikiwamo za uchochezi.

Ni baada ya kufanya mahoji-
ano na Shahbaz Gill - msaidizi wa
karibu wa waziri mkuu wa zama-
ni wa Pakistani Imran Khan .

Gill anadaiwa kutoa maoni yal-
iyodaiwa yameliudhi jeshi.

Akidai kunyanyaswa na taasisi
za serikali pamoja na vitisho vya
maisha yake kutoka kwa mamla-
ka za juu za Pakistani, alikimbilia
Dubai Agosti mwaka huu na
baadaye kuhamia Kenya, lakini
akauawa.

Mwandishi huyo maarufu wa
Pakistan, Arshad Sharif, aliuawa
kwa kupigwa risasi usiku wa kua-
mkia Jumatatu maofisa wa us-
alama nchini Kenya wanasema.

Wanaeleza kuwa aliuawa al-
ipokuwa akiwa ndani ya gari
katika barabara ya kuelekea mji
mkuu Nairobi, wakidai kuwa
alipigwa risasi kimakosa kufuatia
kile walichokitaja kuwa ‘utam-

Sharif
mbobezi ka-
tika uandishi
wa habari za
uchunguzi
alishughu-
likia matukio
mengi va
kisiasa nchini
mwake kwa
mashirika

yva habari

va Kitaifa na
kimataifa.

ahaba

RhZNN

ri kwenye hospitali ya Chiromo, ulipohifadhiwa mwili wa

Mwandishi mwandamizi wa Pakstani, Arshad Sharif, enzi za

uhai wake. PICHA ZOTE: MTANDAO

bulisho uliokosewa’ wakati wali-
kuwa wakisaka gari lililofanana
na alilokuwa ndani yake.

Taarifa za awali zinasema Ar-
shad Sharif aliuawa baada ya
yeye na dereva wake kukaidi
amri ya kusimamisha gari lao

kwenye  kizuizi  kilichokuwa
kimewekwa kukagua magari ji-
jini Nairobi.

Kituo cha ARY ambacho Sha-
rif alikifanyia kazi kwa miaka
minane iliyopita kilifungwa na
kuondoa matangazo yake he-
wani kwa muda mfupi Agosti
kwa kupeperusha maudhui yali-
yodaiwa kuwa ni “ya uwongo,
chuki na uchochezi”.

Kituo hicho kilitangaza mwis-
honi mwa Agosti kuwa kinaacha-
na naye licha kwamba mwana-
habari huyo alikuwa mmoja wa
watangazaji wake wakuu na ma-

hiri wakati wote.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Pakistan ilieleza kuhuzunishwa
na taarifa ya kifo chake ikiongeza
kuwa Arshad Sharif,ataendelea
kufuatilia na kuwasiliana na
maofisa wa Kenya kuhusiana na
suala hilo. Sharif alikuwa mko-
soaji mkuu wa Jeshi la Pakistan,
lakini akimuunga mkono Waziri
Mkuu wa zamani wa Pakistan Im-
ran Khan.

Kufuatia mauaji yake , uvumi
umeenea katika vyombo vya
habari vya Pakistan na umma
kwamba Sharif ameuawa kwa
kupigwa risasi jijini Nairobi Ju-
mapili usiku katika hali isiyoe-
leweka.

Ripoti za awali zinaonyesha
kuwa alikuwa akisafiri kurejea
Nairobi kutoka Magadi akiwa na
dereva wake alipokumbana na

kifo kwenye kizuizi cha baraba-
rani cha polisi.

Habari za kifo chake zilitanga-
zwa kwa mara ya kwanza kwenye
mitandao ya kijamii na mkewe
Javeria Siddique, na kusaba-
bisha kizaazaa huku watumia
mitandao wa Pakistan wakitaka
kufahamu zaidi kuhusu hali ili-
yozingira kifo chake.

Waziri Mkuu wa Pakistan
Shehbaz Sharif ametoa ram-
birambi zake kwa familia ya
mwandishi huyo, huku familia
yake na watu wengi wanaofutilia
tukio hilo wakitaka kujua kilicho-
tokea usiku wa Jumapili Oktoba
23, kuna maswali mengi kuliko
majibu lakini haya ndiyo yanay-
ofahamika hadi sasa kuhusu kifo
cha mwanahabari huyo.

“Waliagizwa kusimamisha gari
lao kwenye kizuizi katika usiku
huo wa maafa, polisi wanadai
kwamba mara baada ya kuin-
gia katika barabara ya Kiserian-
Magadi kutoka kwenye barabara
ya vumbi, walitakiwa kusima-
ma lakini wakakaidi.” Taarifa
zinasema.

Aidha, kilichofuata ni polisi ku-
fyatua risasi ni taarifa za vyombo
vya habari nchini humo vinavyo-
dai kuiona taarifa ya polisi kuhu-
su tukio hilo

POLISI KUCHUNGUZA

Baada ya habari kuhusu kifo
cha Sharif kuenea ,polisi nchini
Kenya wameanza uchunguzi
kuhusu mauaji yake.

Msemaji wa polisi Bruno Shio-
so anasema wanachunguza hali
iliyosababisha kifo cha mwana-
habari huyo.

Aidha, Mamlaka Huru ya Kusi-
mamia Polisi nchini Kenya (IPOA)
inasema imeanzisha uchunguzi
kuhusu mauaji ya mwanahabari
mashuhuri wa Pakistani Arshad
Sharif.

Vyombo vya habari vya ndani
viliripoti kwamba kuuawa kwa
Sharif na polisi ni kisa cha utam-
bulisho usio sahihi na kwamba
IPOA, chombo cha kiraia, kili-
undwa kufuatilia kazi ya polisi.

Mkuu wake, Ann Makori, ame-
waambia waandishi wa habari
katika mji mkuu, Nairobi, kwam-
ba timu maalum ya kutafuta
majibu ya haraka imetumwa ku-
chunguza mauaji ya mwandishi
huyo.

Kifo chake kimewashtua wen-
gi hasa nchini Pakistan, mwa-
nahabari huyo aliyeshinda tuzo
alipinga vikali maendeleo ya
kisiasa yanayoendelea nchini Pa-
kistan.

Sharif mbobezi katika uandishi
wa habari za uchunguzi alishu-
ghulikia matukio mengi ya kisia-
sa nchini mwake kwa mashirika
ya habari ya kitaifa na kimataifa.

Sharif, mkosoaji mkali wa
serikali ya Pakistan, aliondoka
nchini humo mapema mwaka
huu baada ya msururu wa kesi
za uchochezi kuwasilishwa dhidi
yake.

Chama cha waandishi wa
habari nchini Pakistan kinataka
uchunguzi kuhusu kifo chake
ufanyike na watu wengi nchini
humo kupitia mitandao ya ki-
jamii wameelezea kushangazwa
na hali iliyosababisha kifo chake
na kutaka uchunguzi kufanyika.
MITANDAO
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ZIARA YA TSHISEKEDI

Congo na imani Kwa Tanzania
ndiyo baba wa uchumi wa DRC

« Kitovu bandari ya DSM ikiitumia kwa hali zote

NA GAUDENSIA MNGUMI

UNI 2019, ilikuwa ziara ya
'kwanza ya kiserikali kwa

Rais Felix Tshisekedi tan-

gu achaguliwe kuwa Rais
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, kuitembelea Tanzania.

Wakati huo anatinga nchini na
kukutana na Rais John Magufuli,
katika kipindi ambacho DRC ili-
hitaji Tanzania kuiunga mkono
na kushirikiana na raia wake
mpya.

Felix Tshisekedi aliyeap-
ishwa Januari, 2019 baada ya
kushinda kwenye uchaguzi wa
kidemokrasia akikabidhiwa ki-
jiti na mstaafu Joseph Kabila, ni
dhabhiri kiongozi huyo anaelekea
kumaliza kipindi cha muhula
wa kwanza na DRC inatarajiwa
kufanya uchaguzi mkuu mwaka
2023, wakati huu anapoitembe-
lea Tanzania.

Katika ziara yake ya kwanza
ya kiserikali tangu achaguli-
we kuwa Rais wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo mwaka
2019, anakutana na Rais John
Magufuli, na tangu wakati huo
ziara zake zinabaki kuwa muen-
delezo wa ukweli kuwa DRC na
Tanzania zina historia ndefu ka-
tika ushirikiano.

Aidha, mikutano ya viongozi
wa mataifa hayo inalenga ku-
jadili shughuli za kiuchumi kati
ya nchi hizo mbili ikiwamo ku-
tumia Bandari ya Dar es Salaam
na kuinua biashara za mipakani.

DRC ni miongoni mwa nchi
zinazotumia bandari ya Dar es
Salaam kwa hali zote ikiwa ni
pamoja na kuagiza shehena nje
ili kuziuza Congo na pia kusafiri-
sha bidhaa zake kwenda nje na
hilo ni suala la msingi kwa uchu-
mi wa Congo.

Aidha, pamoja na usafirishaji
wa bandari ya Dar -es- Salaam
na kutumia bandari kavu, suala
la kuimarisha miundombinu
ya mawasiliano inayofanikisha
biashara na uwekezaji wa taifa
hilo nalo halikwepeki.

AMANI /JUSALAMA

Tanzania imekuwa mshirika
wa Congo hata kabla ya ujio wa
Rais Felix Tshisekedi madara-
kani na imekuwa na msaada
mkubwa kwenye ulinzi wa ama-
ni nchini humo.

Hilo linaweza kuonekana
kama DRC haiwezi kuiacha
Tanzania pembeni ni jirani wa
muhimu zaidi ambaye licha ya
kupata msiba kufuatia kusham-
buliwa wanajeshi wake walioku-
wa wanalinda amani nchini DRC
haikuwaondoa wanajeshi hao.

Kwa kuthamini uwepo wa
amani Tanzania iliahidi kusaidia
juhudi za kulinda amani tena
ikiahidi kuwa itawaondoa mara
tu amani ya kudumu itakapo-
patikana nchini humo, kauli na
msimamo huo ukitolewa na Rais
wa wakati huo John Magufuli.

Wakati wa awamu ya tano ya
John Magufuli, walinda amani
30 waliokuwa DRC chini ya
Mpango wa Umoja wa Mataifa
‘MONUSCO,” walishambuliwa na
kuuliwa, lakini bado iliendelea
na ushiriki wa kutafuta amani .

i -

Rais Samia Suluhu Hassan akiagana na mgeni wake Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Félix Tshisekedi , kwenye
uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam baada ya kukamilisha ziara yake. PICHA: IKULU

Tanzania imeendelea kuunga
mkono juhudi za kuleta amani
kwa sababu siyo tu kwamba
nchi hiyo inahitaji uhakika wa
amani na utulivu lakini inaamini
kuwa amani ni muhimu na kitu
cha lazima kinachochochea
maendeleo ya kiuchumi kati ya
nchi za Maziwa Makuu , ndani
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
na Ukanda wa Kusini mwa Affi-
ka (SADC) ambako mataifa hayo
yanakutana.

Ndiyo maana hata katika ziara
ya hivi karibuni Rais wa Congo,
amesisitiza kuwa suala la us-
alama limejitokeza pia kwenye
mkutano wa viongozi Rais Sa-
mia Suluhu na mwenzake wa
DRC.

Wanasema kuna umuhimu wa
pande zote mbili kuendelea kui-
marisha amani Rais Tshisekedi
akisisitiza kuwa kunapokose-
kana amani la usalama fursa
nyingine za maendeleo nazo zi-
natoweka.

MIRADI KIMKAKATI

Ujio wa Rais Félix Tshisekedi,
wa hivi karibuni, unalenga pia
kuijadili miradi mikubwa ya
miundombinu kama vile reli ya
standard gauge (SGR) na ujenzi
wa barabara kuu inayoiungani-
sha Tanzania na DRC.

Masuala hayo ya kiuchumi ya-
nachukua nafasi kubwa wakati
Rais Samia Suluhu Hassan, ana-
pomkaribisha mwenzake wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya

Ujenzi wa reli ya kisasa inay-
ojengwa kuanzia Kigoma, kupita
Burundi na hatimaye Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo ni
suala la kipaumbele mbali na
kuboresha miundombinu, Rais
Samia Suluhu Hassan, anasema
wanazingatia pia eneo la ukuzaji
biashara pamoja na teknolojia
kwenye ushirikiano wa sasa.

Ujenzi na maendeleo ya
bandari ya Kibirizi katika Ziwa
Tanganyika na miradi mingine
kadhaa kama hatua zaidi za
kukuza biashara kati ya Tanza-
nia na DRC ni mambo ya kipaum-
bele wakati wa ziara za kiongozi
huyo ambaye anaiona Tanzania
kama lango kuu la kibiashara,
kiuchumi, uwekezaji , mshirika
wa kupata amani Congo na pia
mdau wanayezungumza lugha
moja kwenye masuala ya mshi-
kamano na maendeleo.

Wakati wa ziara ya hivi karibu-
ni zipo taarifa kuwa kumekuwa
na kudorora kwa biashara kati
ya nchi hizo mbili kwa miaka
10 iliyopita na lengo la sasa ni
kubadili hali hiyo.

Rais Samia anasema, wako
tayari kupokea wanachama wa
jumuiya ya wafanyabiashara ku-
toka Congo na tayari wapo wen-
gine kutoka Tanzania ambao
kwa sasa wanafanya biashara
huko, ikiwa ni pamoja na kwe-
nye miradi mikubwa ya kilimo.

Rais wa Congo anaamini
kuwa Afrika inaweza kuzibaini

Tanzania
Imekuwa
mshirika wa
Congo hata
kabla ya ujio
wa Rais Felix
Tshisekedi
madarakani
na imekuwa
Nna msaada
mkubwa
kwenye ulin-
Zi Wa amani
nchini humo.

shida na changamoto zake na
kuzitafutia suluhisho la kusaidia
nchi hizo na bara kwa nguvu ya
amani, ushirikiano na uhusiano
mwema baina ya mataifa ili ku-
songa mbele na amekuwa na
uhusiano mwema na majirani
hasa Tanzania.

DRC inaitazama Tanzania
kama ‘kaka mkubwa’ mshirika
‘namba wani’ kwenye jukumu
la kufanikisha ujenzi wa miun-
dombinu ya kimkakati kama
uwekezaji mkubwa katika
kuboresha Bandari ya Dar- es-
Salaam, SGR, lakini pia kujenga
bandari za Kigoma, Kibirizi na
Karema katika Ziwa Tanganyika,
ambazo ni njia muhimu za usa-
firishaji na kuimarisha biashara
baina ya nchi hizo.

Ujenzi wa bandari hizo ni
muhimu kwa kuwa ndiyo ufun-
guo wa biashara za mipakani
kwenye eneo lote la Maziwa
Makuu, ndiyo maana linapewa
kipaumbele ili kuongeza ush-
iriki wa sekta binafsi na wafan-
yabiashara wa soko kubwa la
Afrika Mashariki ambalo Congo
ina sehemu kubwa kwenye kuli-
fanikisha.

Idadi ya sasa ya watu wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
ni 95,832,889 (milioni 96) kwa
mujibu wa makisio ya mtandao
wa ‘Worldometer * hivyo taifa
hilo lenye takribani watu milioni
100 ni muhimu kwenye maen-
deleo ya Afrika Mashariki na
Ukanda wa SADC.
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Bilionea Rishi Sunak anapoahidi
vadilifu mkubwa kwa Waingereza

« Ni mdogo kuliko mawaziri wakuu wali-

Na Mwandishi Wetu

ISHI Sunak ameahidi kui-
Rtumikia Uingereza kwa

“uvadilifu na unyenyek-

evu” mkubwa, ahadi
anayoitoa muda mfupi baada
ya kushinda kinyanganyiro cha
uongozi wa Chama cha Conserv-
ative na kuwa Waziri Mkuu wa
Uingereza mtarajiwa, mwanzoni
mwa wiki hii.

Akiwa na umri wa miaka 42,
anakuwa Waziri Mkuu mwenye
umri mdogo kuliko wote anaye-
liongoza taifa hilo katika zaidi ya
miaka 200 iliyopita , akichukua
nafasi ya Liz Truss, ambaye alijiu-
zulu wiki iliyopita.

Mwanasiasa Sunak sasa ndiye
kiongozi wa Conservative na
atakuwa Waziri Mkuu baada ya
Liss kujiuzulu akiongoza kwa
siku 44 na kuandika historia.

Sunak  anakuwa  mshindi
baada ya mshindani wake Penny
Mordaunt kujitoa katika dakika
za mwisho baada ya kukosa kura
100 zinazomuunga mkono.

Rishi Sunak ambaye ni mmoja
wa wanasiasa matajiri zaidi nchi-
ni Uingereza, na ambaye atakuwa
kiongozi wa kwanza wa taifa hilo
asiye Mzungu akiwa na asili ya In-
dia, anatajwa kuwa ni muumini
wa dini ya Kihindu, ambaye sasa
anasubiriwa kuunda serikali na
kuanza mchakato wa kuinusuru
Uingereza yenye mdororo mkali
wa karibu kila kitu.

Wakati wa uongozi wa Boris
Johnson, ambaye  alijiondoa
kwenye kinyanganyiro cha uwa-
ziri mkuu wa Uingereza, Sunak
alikuwa Waziri wa Fedha.

AHADI KWA WAINGEREZA

“Ningependa kutoa pongezi
kwa Liz Truss kwa utumishi
wake wa umma wa kujitolea kwa
nchi. Ameongoza kwa heshima
na weledi kwa wakati wa mab-
adiliko makubwa na ndani ya
hali ngumu ya kipekee, ndani na
nje ya nchi.

“Ninanyenyekea na kuheshimu
kupata uungwaji mkono wa
wabunge wenzangu na kuch-
aguliwa kuwa kiongozi wa Cha-
ma cha Conservative na Union-
ist. Kwangu ni bahati kubwa
maishani mwangu kuweza kutu-
mikia chama ninachokipenda na
kurudisha heshima na kwa taifa
linalonidai.”

Waziri Mkuu wa zamani Bo-
ris, aliyekuwa amejiondoa kwe-
nye kinyanganyiro cha uwaziri
mkuu, alikuja kwa gia kubwa ku-
taka kurejea tena lakini mambo
yakawa magumu na akaamua
kujiweka pembeni na kumpaisha
waziri wake wa fedha.

Baadhi ya wadadisi walieleza
kuwa aliondoka kwa vile wengi
hawakumuunga mkono na in-
awezekana kilichomuondoa ma-
darakani miezi miwili iliyopita
ambacho ni kuwa mdanganyifu
kwa bunge na serikali kilibakiza
doa lisilofutika kiasi kwamba
hakuna uwezekano wa kiongozi
ambaye hakuwa mwaminifu
kuanza kuaminika na kuaminiwa
tena.

Itakumbukwa kuwa miezi mi-
wili iliyopita Sunak alishindwa
katika harakati zake za kukiongo-
za chama cha Conservative lakini
sasa hali imebadilika kwa kutan-
gazwa kuwa mkuu wa chama hi-

otawala miaka 200 iliyopita

Boris Johnson Waziri Mkuu wa zamani, alitamani tena jukumu hilo wiki iliyopita lakini akajion-

doa kwenye mchakato na sasa anabakia kuwa mstaafu.

Wakati wa
UONEOzZI Wa
Boris John-
son, ambaye
alijiondoa
kwenye
kinyang'a-
nyiro cha
Uwaziri
mKkuu wa
Uingereza,
Sunak ali-
kuwa Waziri
wa Fedha.

kazi. PICHA ZOTE: MTANDAO

cho baada ya Boris aliyetizamwa
kuwa mshindani wake mkuu
kutangaza kujiondoa kwenye
kinyang’anyiro hicho usiku wa
kuamkia Jumapili.

Kazi ya kusaka Waziri Mkuu
mpya ilitokana na Liz Truss ku-
jiuzulu Alhamisi wiki iliyopita na
kusababisha tena chama chake
kuingia kazini kusaka kiongozi
na kwa mujibu wa katiba yao
, mshindi anatakiwa kuungwa
mkono na wabunge wasiopun-
gua 100 wa chama cha Conserva-
tive kwa njia ya kura na sasa
mikoba ya Lizz amepewa Sunak.

s

Katika harakati za kuwania
uongozi mpinzani mwingine wa
Sunak alikuwa Penny Modaunt
ambaye alijiengua na kueleza
kuwa ushindi wa Sunak ni kama
uamuzi wa kihistoria, ambao
kwa mara nyingine umeonyesha
kipaji kilichoko ndani ya chama
chao na kuongeza kuwa ana-
muunga mkono Rish kikamilifu.

Kwa mujibu wa Idhaa ya Kiswa-
hili ya DW, Mwenyekiti wa chama
cha Conservative Jake Berry,
anatoa wito kwa ‘chama chote’
kuungana na kuwa nyuma ya
Sunak, wakati akijiandaa kuanza

kazi ya kukabiliana na changa-
moto zilizo mbele yao kama taifa
la Uingereza.

Wito wa kumuunga mkono
Sunak, Berry anautaja akisema
wakati wa mijadala ya ndani
umeisha na kwamba anajua
chini ya uongozi wa Rish Sunak,
wanaweza kutekeleza mambo ya
kipaumbele kwa watu wa Uin-
gereza.

Sunak aliyezaliwa mwaka 1980
na mwenye miaka 42 na waziri
wa zamani wa fedha, anakuwa
waziri mkuu wa tatu wa Uin-
gereza katika kipindi cha chini ya
miezi miwili, akikabiliwa na ju-
kumu la kurejesha utulivu katika
taifa linalopambana na machafu-
ko ya kisiasa na kiuchumi kwa
miaka kadhaa.

Mambo mengine yakitokana
na uamuzi wa kujiondoa kwenye
uanachama wa Umoja wa Ulaya
(EU) kupitia mchakato wa British
Exit, maarufu Brexit.

DW, inakumbusha kuwa mtan-
gulizi wa Sunak, Lizz aliangush-
wa na mpango wake wa kiuchu-
mi uliosababisha mtikisiko katika
masoko ya kifedha, kupandisha
gharama za maisha kwa wapi-
gakura na kuwakasirisha wengi
ndani ya chama chake.

Mwanamama huyo mtaalamu
wa fani ya uchumi na filosofia, al-
itumia mbinu kadhaa zikiwamo
kupunguza nguvu ya sarafu ya
Pauni ya Uingereza ili kuwezesha
kufanyika biashara zaidi, lakini
juhudi hizo ziliambulia patupu
akaachia ngazi.

Hata hivyo chini ya mfumo wa
bunge wa Uingereza pamoja na
mawaziri wakuu kadhaa kuachia
ngazi taifa hilo halihitaji kufan-
ya uchaguzi mkuu mpya hadi
mwishoni mwa 2024 na chama
tawala ndicho kitakachoendelea
kuubeba msalaba huo, aidha Su-
nak amesema hana mpango wa
kuitisha uchaguzi mpya. Lakini
ikielezwa na wachambuzi kuwa
endapo angeuitisha huenda
chama cha upinzani cha Labour
kingeiangusha Conservative.

ALIKOTOKA

Ni mzaliwa wa Southampton
Uingereza wazazi wake ni Wa-
hindu waliozaliwa Afrika mama
Tanzania na Baba Kenya, Sunak
ni mmoja wa wanasiasa matajiri
zaidi wa Uingereza. Kabla ya kuin-
gia bungeni kwa mara ya kwanza
mwaka wa 2015, Sunak alifanya
kazi kwa bilionea, Goldman
Sachs, aidha aliifanyia kazi benki
ya uwekezaji na kampuni kubwa
ya fedha.

Mkewe, Akshata Murty, ambaye
alikutana naye alipokuwa akiso-
ma katika Chuo Kikuu cha Stan-
ford, ni binti wa mmoja wa waja-
siriamali mabilionea akiwekeza
kwenye Teknolojia ya Habari na
l(\i/[awasiliano -TEHEMA nchini In-

ia.

Ni msomi wa filosofia (falsafa)
na uchumi akijifunza katika Chuo
Kikuu cha Oxford . Mwaka 2009
alifunga ndoa na mwanamitindo
Akshata Murty, binti wa bilionea
Narayan Murty wa India.

Tangu 2015 amekuwa mbunge
wa Chama cha Conservative na
ilipofika 2020 alikuwa Waziri wa
Fedha, lakini 2022 alijiengua akita-
ja sababu kuwa ni kutokuelewana
baina yake na bosi wake Waziri
Mkuu Boris Johnson. MITANDAO
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JUKWAA LA VIONGOZI
TOM JOSEPH MBOYA

Shujaa wa uhuru, maendeleo vya
Kenya aliyezawadiwa Kifo

NA MWANDISHI WETU

HOMAS Joseph Mboya,
I maarufu  Tom Mboya

alizaliwa Agosti 1930 na

kuuawa Julai 1969, aliku-
wa mmoja wa wanaharakati wa
kupambana kutafuta uhuru wa
Kenya.

Aliongoza majadiliano ya ku-
fikia muafaka wa Kenya kujipatia
uhuru katika ukumbi wa “Lan-
caster House” nchini Uingereza
na alishiriki kikamilifu kukiima-
risha chama cha KANU, kilicho-
likomboa taifa hilo kutoka kwe-
nye ukoloni wa Waingereza.

Busara za Mboya, pamoja na
jithada za uongozi wake, zil-
imfanya akubalike na viongozi
wengi duniani. Alitoa hotuba
na kuhudhuria katika midahalo
mbalimbali pamoja na kushiriki
katika mahojiano kadhaa katika
nchi mbalimbali kwa ajili ya kui-
pambania Kenya ili ipate uhuru.

Mwaka 1958, akiwa na umri wa
miaka 28, Mboya alichaguliwa
Mwenyekiti wa mkutano wa wa-
jumbe wawakilishi kutoka nchi
mbalimbali barani Afrika ulioan-
daliwa na Kwame Nkrumah wa
Ghana.

Alisaidia kuimarisha harakati
ya vyama vya ushirika nchini
Kenya, Uganda na Tanzania na
pia katika mataifa mengine ya Af-
rika, alipata nguvu hizo za kima-
daraka kutokana na kuwa mwak-
ilishi wa Ushirika wa Umoja wa
Kimataifa wa Biashara Huria.

Ilipofika mwaka 1959, Mboya
aliitisha mkutano huko Lagos
-Nigeria ambako walianzisha
chama cha wafanyakazi wa Af-
rika kilichojulikana kama “All-
Africa ICFTU”.

Mboya aliwahi kufanya kazi
pamoja na John F. Kennedy na
Martin Luther King Jrambapo
walifanikiwa kuzalisha fursa za
elimu kwa wanafunzi wa Afrika,
jitihada hizo zilifungua milango
kwa Kennedy katika kipindi cha
miaka ya 1960 ya kutoa nafasi
kwa vijana wa Afrika kwenda
kusoma katika vyuo vikuu vya
Marekani. Walionufaika na fur-
sa hiyo ni pamoja na Wangari
Maathai na Hussein Obama baba
mzazi wa Barack Obama ali-
yekuwa Rais wa Marekani.

ELIMU YAKE

Mboya alipata elimu kupitia
shule mbalimbali za madhehebu
ya Kikatoliki na mwaka 1942, ali-
jiunga sekondari akisoma zaidi
Lugha ya Kiingereza na Historia.
1946, aliendelea na kidato cha
tano na sita ambako ufaulu wake
ulimwezesha kusajiliwa katika
mitihani mingine ya Cambridge.

Ilipofika mwaka 1948, aliji-
unga na chuo cha “Royal Sani-
tary Institute’s Medical Training
School” akifanyakazi ya bwana
afya jijini Nairobi, alihitimu
mafunzo hayo mwaka 1950. Ali-
pata fursa nyingine ya masomo
Afrika Kusini ambako alisomea
masuala ya uchumi mwaka 1955,
alijiongeza na kupata nafasi ya
masomo zaidi nchini Uingereza
katika teknolojia ya kuendesha
viwanda.

« Alichangia kusoma Hussein Obama, Maathai

—

—
X
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Tom Mboya mwanasiasa aliyefanikisha kwa asilimia 100 uhuru wa Kenya. Aliuawa kabla
ya kufurahia matunda ya uhuru. PICHA: MTANDAO

KUJIUNGA NA SIASA

Maisha ya kisiasa yalianza
mara baada ya kuajiriwa na hal-
mashauri ya jiji la Nairobi mwaka
1950 akiwa bwana afya wa jiji, al-
ipochaguliwa kuwa rais wa umo-
ja wa Waafrika ambao muda si
mrefu umoja ulianzisha chama
cha ‘Kenya Local Government
Workers’ Union.’

Aliacha kazi ya ubwana afya na
kuendelea na shughuli za chama
cha wafanyakazi wa Kenya akiwa
Katibu Mkuu, kabla ya kwenda
tena Uingereza masomoni.

Mwaka 1953, wakati wa vita vya
kutafuta uhuru vilivyoongozwa
na Mau Mau ya Jomo Kenyatta
pamoja na viongozi waandamizi
wengine wa Kenya walikamatwa
na kuwekwa ndani.

Mboya aliombwa kuiongoza
KAU (iliyokuwepo kabla ya
KANU) na akashauriwa kuende-
leza jitihada za kutafuta uhuru.
Hata hivyo serikali ya mkoloni
ikakipiga marufuku chama hi-
cho, lakini Tom akatumia chama
cha wafanyakazi kupigania uhu-
ru.

Alichaguliwa tena kuwa ka-
tibu mkuu wa chama hicho cha
KFL na kutokana na nafasi hiyo,
alihutubia mikutano mbalim-
bali nchini Uingereza pamoja na
mingine iliyofanyika New York,
Marekani na kuanzisha maan-
damano na migomo mbalimbali
nchini Kenya kudai maslahi bora
kwa wafanyakazi.

Mwaka 1956, baada ya Mboya
kurejea kutoka nchi za Ulaya,
serikali ya kikoloni ilitoa kibali
cha Mwafrika yeyote kuteuliwa
na kufanya kazi katika Baraza la
Kutunga Sheria.

Alichaguliwa kutoka Kenya na
akawa Katibu Mkuu wa jopo la
“African Elected Members Or-
ganization” - AEMO, na akaen-
deleza juhudi zake za kutafuta
Uhuru wa Kenya, wakati huo huo
alikuwa akipata ushauri kutoka
kwa Mzee Jomo Kenyatta pamoja
na wanasiasa wengine walioku-
wa gerezani.

Aliunda chama cha Nairobi
Peoples Convention wakati huo,
akiwa na mahusiano ya karibu
na Kwame Nkrumah wa Gha-
na ambaye kama alivyokuwa
Mboya, alikuwa mpambanaji.

Mwaka 1958, wakati wa mkuta-
no wa viongozi wa vyama mbal-
imbali vya ukombozi Afrika ulio-
fanyika nchini Ghana, na ambao
uliitishwa na Kwame Nkrumah,
Mboya alichaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa mkutano huo.

Mwaka 1960, utaratibu wa
kuwafadhili wanafunzi wa Af-
rika kwenda kusoma Marekani
uliongezeka  kupitia jitihada
za Kennedy Foundation baada
ya Mboya kuwasiliana naye al-
ipoomba msaada, kutoka hatua
hiyo, nafasi zaidi zikatokea kwa
wanafunzi kutoka Uganda, Tang-
anyika na Zanzibar, Zambia, Zim-
babwe na Malawi.

Mwaka
1953, wakati
wa Vita vya
kutafuta
uhuru vilivy-
O0NEOZWa Na
Mau Mau va
Jomo Keny-
atta pamoja
na Vviongozi
waandamizi
wengine wa
Kenya wa-
likamatwa
na kuwekwa
ndani.

Ilipofika 1961, Jomo Kenyatta
na Oginga Odinga waliachiliwa
huru kutoka gerezani, ndipo cha-
ma chake kikajiunga na vyama
vya Kenya African Union na Ken-
ya Independence Movement na
wakaviunganisha na kuanzisha
chama kimoja cha Kenya African
National Union (KANU), hatua
hiyo ililenga kuwa na chama am-
bacho hakitakuwa na mwelekeo
wa ukabila na pia viongozi wake
walikuwa wakijiandaa kushiriki
katika mkutano mkubwa wa Lan-
wa uhuru wa Kenya.

Akiwa Katibu Mkuu wa KANU,
Mboya aliongoza ujumbe wa Ken-
ya katika mkutano huo wa Lan-
caster, na akapendekeza bendera
ya taifa jipya la Kenya.

BAADA YA UHURU

Uhuru ulipopatikana aliteuliwa
kuwa Waziri wa Kazi wa Kenya
tangu 1962, aliteuliwa pia kuwa
mbunge wa jimbo la Nairobi,
ambalo sasa linafahamika kama
jimbo la Kamukunji na akateuliwa
kuwa Waziri wa Katiba na Sheria
kuanzia Juni 1963, hadi Desemba
1964.

Alianzisha mfuko wa hifadhi
ya jamii (NSSF), taasisi ya kijamii
inayoshughuulikia matatizo ya ki-
jamii mahala pa kazi, mahakama
va kazi ambayo ilijihusisha na
matatizo yanayotokea maeneo ya
viwandani.

Wakati Kenya ilipokuwa Jam-
huri, Desemba 1964, Rais Keny-
atta alimteua Tom Mboya kuwa
Waziri wa Maendeleo na Mipa-
ngo na akahamishia shughuli zote
zilizokuwa zikifanyika Wizara
ya Sheria kwenda Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu Charles Njonjo.

Ilipofika 1966,Tom Mboya ali-
hamishwa kutoka Wizara aliyoku-
wa akiiongoza wakati huo huo
Kibaki kwa mara ya kwanza ali-
teuliwa kuwa Waziri wa Biashara
na Viwanda.

Matokeo ya mipango ya Wiz-
ara aliyoiongoza Mboya, yaliku-
wa chanya ya uchumi wa Kenya
kuongezeka kwa asilimia saba
katika kipindi cha uongozi wake.

KUUAWA MBOYA

Akiwa na miaka 38, na Waziri
wa Uchumi, Mipango na Maen-
deleo, alipigwa risasi Julai 5, 1969
akiwa kwenye barabara ya Gov-
ernment Road sasa Moi Avenue,
Nairobi, wakati anatoka
kutembelea duka la dawa.

Nahashon Njoroge alituhumi-
wa kwa mauaji na baada ya ku-
kamatwa alifikishwa mahakam-
ani na akakutwa na hatia na
baadaye alinyongwa hadi kufa.

Matokeo ya mauaji ya Mboya
yalisababisha maandamano ka-
tika miji ya Kenya na wakati wa
mazishiyake Rais Kenyatta, alise-
ma “uhuru wa Kenya ungepitia
changamoto nyingi kama isinge-
likuwa jitihada nyingi na kujitoa
kwa uimara kwa Tom Mboya.”
Sanamu ya Mboya iliwekwa kati-
ka mtaa wa Moi Avenue, sehemu
alipouliwa, na mtaa wa karibu
yake wa ‘Victoria Street’ ulipewa
jina lake kwa kumbukumbu ya
heshima yake.
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Ni kuchunguza watuhumiwa
wanapoelekezwa si ‘kulianzisha’

INATOKA UK. 13

hizo iwe ni kwa kungoja hadi
taarifa za kiserikali zitolewe hala-
fu wachukue hatua, kwa upande
wa TAKUKURU au hadi waeleke-
zwe kuchukua hatua, wanavyo-
fanya ZAECA.

Licha ya kuwapo tofauti kati ya
maelekeo hayo, kimsingi inafua-
tana na utamaduni wa Kkisiasa
pande zote mbili ambako kwan-
za unaweka uzio wa kuchukua
hatua kwa kusikiliza tuhuma za
wapita njia au ‘whistle blowers,’
au wapiga filimbi kuashiria hali
ya hatari.

Watoa taarifa wanaweza ku-
toka popote siyo lazima wawe
ni wa serikalini. Inabidi tuhuma
ziwe za kitaasisi, yaani serikali
ikiri kuwa kuna tatizo kwenye
eneo fulani.

KENGELE KWA PAKA

Kwa vile mwelekeo huo ume-
kuwepo muda wote, ina maana
kuwa taasisi hizo zina kazi ya
kuchunguza rushwa pale taasisi
nyingine ya kiserikali au kiongozi
wa ngazi ya juu akitoa maelekezo
kufanya hivyo.

Ni wazi kuwa taasisi hizo kwa
njia moja au nyingine zinakwepa
‘kumfunga paka kengele’ kwani
wanaotuhumiwa wakati mwing-
ine ni watu walioteuliwa na wa-
naoaminiwa na wakuu serikalini
na wale wanaowaongoza katika
taasisi hizo.

Kiutamaduni inabidi hatua ya
kutaka ofisa fulani wa serikali
achunguzwe kwanza maelekezo
yatoke ngazi za juu, na siyo jitiha-
da ya kipolisi kutoka TAKUKURU
au ZAECA kumchunguza mteule.

Kimsingi ni wazi kuwa sheria
inatakiwa kutazama mbali zaidi,
kwa vile inaweza kuwa vigumu
kusema fulani ana mwelekeo wa

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea Taarifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa mwaka
2020/2021 kutoka kwa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali (CAG) Charles Kichere, Ikulu
Chamwino Jijini Dodoma. PICHA: MTANDAO

wasi, kufanya hivyo kunaweza
kutengeneza mazingira ya kiu-
hasama baina ya viongozi hao na
TAKUKURU au ZAECA.

Ni kanuni ambayo haijaandik-
wa kokote pale ila ni sehemu
ya jadi, kuwa kutwaa jukumu
la kumtuhumu mtu akiwamo
mteule ni kumtangazia vita, jam-
bo ambalo linaibua maswali

kuwa na mwelekeo kama huo
kutaka watu watoe taarifa za
wale wanaopanga uhalifu huku
au kule, lakini pia kuna hofu un-
aweza kuripoti taarifa za uhalifu
na wahusika wakafahamu kuwa
wewe ndiye chanzo, ndiyo
maana wengi wanaogopa.
Maelezo na hatua zilizochuku-
liwa kwa mfano kuhusu kutori-

ni kielelezo kuwa mtindo wa
kuacha rushwa iendelee halafu
kuzinduka kwa amri ya wakuu
serikalini kuchunguza, inatakiwa
kufanyiwa kazi.

Endapo serikali inataka taasisi
ya kupambana na rushwa ifanye
kazi kikamilifu kuna haja ya ku-
ziangalia upya sheria na kuweka
muundo wa kipolisi, yaani CID

Ni kuondoa kinga ya Kkitaasisi,
kufuta mshikamano wa taasisi
za serikali, ili iwe ni taarifa mo-
jawapo ya mtiririko wa Kipolisi,
kwa amri ya mkuu wa wilaya, wa-
ziri au ngazi nyingine kulingana
na nini kimegunduliwa na katika
mazingira gani.

Walio na kumbukumbu ya ku-
undwa kwa TAKUKURU awali
ikiitwa TAKURU, wanafahamu
kuwa serikali ya awamu ya tatu
iliiboresha na kuipa jukumu zito
kwa kuunda taasisi ya kuzuia
na kupambana na rushwa ita-
kayokuwa na ofisi wilaya zote
nchini na juhudi zikafanikiwa.

Miaka takriban 20 baadaye
hitaji la ufanisi katika kuzuia
rushwa linarudisha swali hilo la
awali, ni vipi serikali itaweza
kuzuia rushwa ndiyo Rais Samia
amegundua kuna walakini?

KUBADILISHA UELEKEO

Kwa upande mmoja kuna su-
ala la kuondoa mfumo wa idara
maalum ya serikali ya kuwaum-
bua wenzao serikalini na ku-
rudisha mfumo wa kipolisi am-
bao hasa ni kutoa mamlaka ya
uchunguzi wa tuhuma kwa CID.

Njia anyingine ni kutoa hisa
za mashirika yote 253 yanay-
otakiwa kutoa gawio serikalini
kuwa na wanahisa tofauti, sekta
binafsi ishike hatamu kuzuia up-
otevu wa fedha na kuhakikisha
faida inapatikana.

Kadhailika walipe kodi stahili
kwa masuala mengine yaliyoba-
ki idara ya upelelezi (CID) iamue
inaowataka kutoka taasisi hizo
za Kkipelelezi, wafanye kazi ya
kupambana na rushwa wakiwa
na kinga ya kipolisi na kisheria
na wafuatilie kila mahali kwa
uchunguzi wa kina, kuwa na
uthibitisho na kutenda haki na
ufanisi ili kukabiliana na rushwa

g mengi. dhika kwa wazi kwa Rais Samia (upelelezi) halafu mkurugenzi ; ; ;
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Uboreshaji
wa
masoko
waanza

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UBORESHAJI wa miundombinu
ya masoko ya mboga na matun-
da katika Jiji la Mbeya, umean-
za kufanyika kama njia ya
kulinda usalama wa chakula na
afya za walaji.

Miundombinu hiyo ni pamoja
na ujenzi wa vizimba bora vya
kuuzia mboga na matunda ili
kuhakikisha chakula kinacho-
kinakuwa safi na salama.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
jana, Juma Homera, alise-
ma jana kuwa vizimba 270
vinatarajiwa kujengwa kwenye
masoko hayo ambayo ni ya
kimkakati kama vile Soweto,
Uhindini, Igawilo na Uyole.

“Uboreshaji wa miundom-
binu hiyo utasaidia kuongeza
thamani ya mboga na matunda
ili kukidhi vigezo vya walaji wa
ndani na nje ya nchi, licha ya
kuongeza thamani ya bidhaa
hizo lakini itasaidia kulinda us-
alama wa watumiaji kwa saba-
bu itatolewa kwenye mazingira
salama,” alisema Homera.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Agness Isambi, alise-
ma uboreshaji wa miundom-
binu ya soko hilo utapandisha
hadi soko hilo na kuonekana la
kimataifa hali itakayochangia
kupata wateja kutoka maeneo
mbalimbali ndani na nje nchi.

Alisema miundombinu hiyo
itasaidia kukabiliana na majan-
ga ya moto pindi yanapotokea.

Mwenyekiti wa Soko la
Soweto, Shadhil Bashiru, ali-
jomba serikali kwa kushirikiana
na Shirika la Ricolto, kujenga
vizimba vya bidhaa nyingine
sokoni hapo na sio tu mboga
na matunda kama ilivyofanyika
Kkwa sasa.

Alisema miundombinu ya vi-
zimba kwa wafanya biashara
sokoni hapo ikiboreshwa
itachangia kuongeza pato kwa
Halmashauri ya Jiji la Mbeya
pamoja na wajasiriamali kujik-
wamua kiuchumi.

Mratibu wa Mradi wa AGRI
CONNECT kupitia Shirika la
RICOLTO, Shukuru Tweve,
alisema ni mradi wa mboga na
matunda unaotekelezwa katika
mikoa mitano ya nyanda za
juu kusini kama vile Mbeya na
Iringa.

Alisema vizimba vya mbao
ambavyo vilikuwa vikitumika
awali vilikuwa kikwazo katika
kupata mikopo kwenye taasisi
za kifedha na kwamba vizimba
hivyo vipya ambavyo vime-
jengwa kisasa vitasaidia kupata
mikopo.

Mradi huo wa ujenzi wa Vi-
zimba vya kisasa vya mboga
na matunda unasimamiwa na
Shirika la Rikolto kwa kushiriki-
ana na Chemba ya Wafanyabi-
ashara, wenye Viwanda na Kili-
mo (TCCIA) na Jiji la Mbeya kwa
ufadhili wa Umoja wa Ulaya.

Chanzo ongezeko ukatili

‘wanaume chatajwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

UKOSEKANA kwa

chombo cha kutetea

haki za wanaume, ku-

mechangia ongezeko
la vitendo vya ukatili wa kijinsia
dhidi yao, imeelezwa.

Hali hiyo imeelezwa kusababi-
sha baadhi yao kuchukua sheria
mkononi na kufanya matukio ya

: kutisha yakiwamo kuua au ku-

: jiua.

¢ Baadhiya wadau wa haki za bi-
nadamu mkoani Mbeya wamese-
ma kama kungekuwapo chombo
cha kutetea haki za wanaume, in-
gesaidia kundi hilo kupaza sauti
zao na kuripoti vitendo mbalim-
bali vya ukatili wanavyofanyiwa
kwenye jamii inayowazunguka.

Mratibu wa Kanda wa Chama
cha Wanasheria Wanawake
Tanzania (TWLA), Wakili Latifa
Ayoub, alisema jana kuwa ame-

kuwa akipokea malalamiko
mengi kutoka kwa wanaume
wakidai kunyanyaswa na wake
zao kwenye ndoa lakini linapoku-
ja suala la kufanyiwa uamuzi,
huogopa na kutoa ushirikiano.

Alisema aibu na woga kwa
wanaume huchangia kwa kiasi
kikubwa kushindwa kuchukua
hatua kutokana na vitendo vya
ukatili wanavyofanyiwa na wake
zao na kusababisha kuchukua
maamuzi magumu.

Kongamano la wanaume wa
mkoa wa Mbeya limeandaliwa
mahususi kwa ajili ya kutoa nafa-
si kuzungumza kwa pamoja mas-
uala mbalimbali yanayowakabili
na namna ya kuyatatua.

Mjumbe wa Bodi kutoka Taasi-
si ya Empower Youth Prosperity,
Joseph Mbilinyi, maarufu kama
Sugu, alisema kinachosababisha
wanaume wengi kufa mapema
ni msongo wa mawazo ambao
huchangiwa na kukaa na vitu

moyoni muda mrefu.

Alisema kongamano hilo lime-
beba maudhui mbalimbali iki-
wamo kutoa fursa kwa wanaume
kupaza sauti zao kuhusu vitendo
vya ukatili elimu ya afya ya akili,
fursa za kiuchumi na burudani.

“Tunahitaji na sisi wanaume
tuwe na sehemu yetu ya kuse-
mea mambo tunayofanyiwa ya
ukatili wa kijinsia, elimu juu ya
afya ya akili nayo ni muhimu
sana kwa sababu tunakaa na
vitu moyoni kwa muda mrefu
baadae kusababisha maamuzi
magumu ambayo yanagharimu
maisha yetu, utofauti wetu na
wanawake ni kwamba wenyewe
hawakai na vitu moyoni, wana
vyombo vya kuripoti,” alisema
Sugu. Mkurugenzi wa Empower
Youth Prosperity (EYP), Ipyana
Mwakyusa, alisema kongamano
litafanyika Novemba 20, mwaka
huu, litatoa nafasi  kujadili kwa

pamoja masuala mbalimbali ya-
nayowahusu kama vile  kujik-
wamua kiuchumi, burudani na
elimu ya afya ya akili.

Alisema kwa miaka mitano
sasa taasisi hiyo imekuwa iki-
andaa makongamano mbalim-
bali kwa ajili ya kuwakutanisha
wanaume wa mkoa wa Mbeya
na maeneo mengine kujadili kwa
pamoja masuala mbalimbali ya-
nayowahusu.

“EPY kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali watazungumza
kuwajengea uwezo wa kukabili-
ana na vikwazo kama vile
afya ya akili na vitendo vya
ukatili msimu huu kongamano
letu limebeba ujumbe usemao
“BRO FUNGUKA” na sema bila
woga kauli hii inalenga kum-
toa mwanaume katika kifungo
cha ukimya na imani ya kufi-
cha magumu anayokumbana
nayo,” alisema Mwakyusa.

‘! Aliyekuwa

Mbunge wa
Jimbo la
Mbeya Mjini,
Joseph Mbil-
inyi ‘Sugu’
(katikati),
akisalimiana
na wananchi
wakati
akipita eneo
la Igawilo,
juzi. PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

Wahadhiri wapeana mbinu
kusaidia wanafunzi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WANATAALUMA wa Chuo Ki-
kuu Kishiriki cha Katoliki Mbeya
(CUCoM), wamekutana kwa lengo
la kujifunza mbinu mbalimbali za
kuwasaidia wanafunzi wa chuo
hicho kupata ujuzi na maarifa ya
namna ya kukabiliana na soko la
ajira la ndani na nje ya nchi.

Mafunzo hayo yalikuwa na
lengo mahususi la kuwajengea uw-
ezo wa namna ya kuwafundisha
wahadhiri kinadharia na vitendo
ili baada ya kuhitimu waweze kuki-
dhi mabhitaji ya ajira.

Profesa Kalafunja Useki wa
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augus-
tino ni miongoni mwa watoa mada

kwa walimu hao ambaye alise-
ma wamefanya hivyo baada ya
kubaini asilimia kubwa ya vijana
wanaomaliza elimu ya juu hawana
ujuzi na maarifa ya kujiajiri au ku-
mudu ushindani wa soko la ajira
ndani na nje ya nchi.

Kutokana na kukosekana kwa
ujuzi na maarifa vijana wengine
wamebakia kuilalamikia serikali
kwamba haitoi ajira jambo ambalo
siolengola elimu ya vyuo vikuu.

Aliongeza kuwa walimu hao
pia wamejengewa uwezo wa
namna ya kufundisha kidigitali na
kwamba mabadiliko ya sayansi na
teknolojia yamesaidia kurahisisha
utoaji wa elimu, hivyo ili kuendana
na kasi watajitahidi kuzingatia su-
ala hilo kwa madai ya kupunguza

mzigo wa upatikanaji wa  vitu
vya kujisomea wanafunzi kupitia
mitandao.

Chuo chetu kimejipanga ku-
wafundisha  wanafunzi wetu
kigitali na kuwaongezea ujuzi na
maarifa ambao utawasaidia kuwa
wabobezi na mahiri wa masomo
wanayotaka, jukumu letu ni ku-
watengenezea mazingira rafiki ili
watimize ndoto zao alisema Prof.
Kalafunja Usaki.

Profesa Euleria Temba, Naibu
Mkuu wa CUCoM (Taaluma), alise-
ma mbali na kuwaandaa vijana
kwa kuwapatia ujuzi na maarifa,
pia wanawafundisha tabia njema
kama vile utii, uaminifu, upendo
na uzalendo.

Alisema wanafanya hivyo ili

kuwasaidia vijana hao kuepukana
na tabia mbaya ambazo zinaweza
kuharibu ndoto za  maisha yao
kama vile, uvutaji bangi, umalaya,
unywaji wa pombe na wizi.

Mdhibiti Ubora wa Chuo hicho,
Elisha Kwiga, alisema wameji-
andaa vyema kuwapokea wa-
nafunzi wapya ambao wanatarajia
kuanza masomo Oktoba 28, mwa-
ka huu.

Alisema ni utaratibu wa chuo
hicho kuwajengea uwezo wa-
nataaluma namna bora ya ku-
wafundisha wanafunzi na kwam-
ba wanafanya hivyo ili kawasaidia
kutimiza majukumu yao ipasavyo
ya kuhakikisha wanafunzi wa-
naandaliwa kushindana kwenye
soko la ajira.
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Simbachawene
awaita wawekezaji
kuwekeza Dodoma

Na Paul Mabeja,DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene ametoa :
wito kwa jamii kuwekeza mkoani :
Dodoma kwa kuzingatia fursa :
zilizopo.

Alitoa wito huo juzi jijini hapa
wakati wa ziara ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Katiba na
Sheria ilipotembelea maende-
leo ya ujenzi wa Mji wa Serikali
Mtumba Jijini Dodoma.

Akieleza majukumu ya Ofisi
ya Waziri Mkuu Waziri Sim-
bachawene alisema ofisi yake
inajukumu la kuratibu na kusi-
mamia mradi wa ujenzi wa ma-
jengo ya wizara na taasisi zake, :
hivyo atahakikisha unasimamiwa :
kwa weledi na kukamilika kwa :
wakati.

“Hadi sasa ujenzi umefika asil-
imia 50 hadi 80 kwa baadhi ya
majengo na kwa upande wa mi-
undombinu ya barabara, nishati,
maji na mawasiliano ipo Vvizuri
hivyo nitoe rai kwa wananchi
kutumia fursa zilizopo ili ku-
wekeza Dodoma,” alisema Sim-
bachawene. :

Aliongezea kuwa uwapo wa mji :
wa serikali itasaidia kurahisisha :
utoaji wa huduma kwa wananchi :
kwa wepesi zaidi. :

“Mji huu ndiyo utafanikisha na
kurahisisha shughuli za serikali
kwa urahisi kwani kila wizara
itakuwa hapa na itafikika kwa
wepesi na niwakaribishe wa-
nanchi kuja kupata huduma ma-
hali hapa,” alisema :

Mwenyekiti wa Kamati hiyo Dk. :
Joseph Mhagama, aliipongeza :
serikali kwa namna inavyowez-
esha ujenzi wa Mji huo kwenda
kwa kasi.

“Ninampongeza Rais Samia Su- :
|luhu Hassan, amekuwa mstari wa :
mbele katika kuendeleza Mji wa :
Dodoma na Kamati imeridhishwa :
na maendeleo ya ujenzi hivyo :
ninawapongeza Ofisi ya Waziri
Mkuu kwa kufanya kazi kwa
weledi,"alisema Dk. Mhagama.

Mjumbe wa kamati hiyo Asha
Abdallah alitoa pongezi kwa kazi :
kubwa inayofanywa na seri- :
kali. huku akiwaasa Watanzania
kutumia mji huo katika kupata :
huduma kwakuwa unafikika kwa :
wepesi. :

- CBT: Mabilioni ya Rais Samia Suluhu
 yamesaidia mzunguko wa biashara

Na Paul Mabeja, DODOMA

ODI ya Nafaka na
Mazao Mchanganyiko
(CBT), imesema Sh.
bilioni 150 zilizotolewa
na Rais Samia Suluhu Hassan
zimesaidia kuongeza mzun-
guko wa biashara kutoka Sh.
bilioni 15 kwa mwaka 2021 hadi
Sh. bilioni 52 mwaka 2022.
Mkurugenzi wa CPB, Dk.
Anselm Moshi, alibainisha hayo
juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari juu ya viu-
paumbele vya taasisi hiyo kwa
mwaka huu wa fedha.
“Katika kipindi hiki ambacho

Rais Samia amekuwa madara-
kani CPB imepata mafanikio
makubwa ikiwamo kutoa kibali
cha kukopa fedha kutoka ka-
tika Benki ya Biashara ya
CRDB kama mtaji ili tuweze
kuendesha shughuli zetu na
kuhakikisha wakulima wana-
pata masoko ya uhakikika wa
mazao yao.

“Haya ni mafanikio makub-
wa na yakujivunia, kupitia
fedha tulizonazo tumefanya
uwekezaji wa kujenga kiwanda
kikubwa cha kukoboa mpunga
nafanya kam na wakulima wa
kanda ya ziwa wamepata soko

la uhakika,” alisema.

Aidha, Dk. Moshi alisema ka-
tika kuhakikisha wakulima wa-
nakuwa na masoko ya uhakika
CPB imejipanga kuongeza uwe-
zo wa kuhifadhi mazao kutoka
tani 122,800 inayohifadhi hadi
tani 600,000 ifikapo mwaka
2025.

Alisema,  kutokana  na
ongezeko la uhifadhi kutaiwez-
esha CPB kuongeza uwezo wa
kununua na wakulima wata-
pata masoko ya uhakika ya
mazao.

“Mkakati mwingine ni ku-
hakikisha wakulima wanalima
kwa tija ili wapate mazao men-

gi ya matumizi ya nyumbani
na kwa ajili ya biashara na sasa
tumeanza kuajiri maofisa uga-
ni ili wawasimamie wakulima
waweze kutumia mbinu za kisa-
sa katika shughuli zao lengo ni
kuongeza uzalishaji, alisema.

Kuhusu ngano alifafanua
kuwa CPB imesaidia wakulima
kuzalisha ngano kwa tija kupi-
tia mpango wa kilimo mkataba
katika mikoa ya Manyara, Kili-
manjaro na Arusha.

Alisema CPB imejenga ki-
wanda cha ngano Arusha am-
bacho kwa mwaka kinasaga
tani 36,000.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB), Dk. Anselm Moshi, akizungumza na waandishi
wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu utekelezaji wa shughuli mbalimbali za bodi hiyo na mwelekeo wa bajeti kwa
mwaka wa fedha 2022/2023. PICHA: PAUL MABEJA

Serikali kuWapiga msasa watoa huduma Afya 3,000

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI inatarajia kutoa mafunzo kwa
watoa huduma wa afya msingi 3,000 ili
waweze kuzuia magonjwa yasiyoambuki-
za kwenye maeneo yao.

Mkurungenzi wa Huduma za Tiba kuto-
ka Wizara ya Afya, Prof. Paschal Ruggajo,
alisema hayo juzi wakati akitoa hotuba ya
kufungua mafunzo ya kuzuia na kudhibiti
magonjwa yasiyoambukiza awamu ya nne
kwa watoa huduma wa mikoa minne yali-

Prof. Ruggajo allsema katika kukabili-
ana na magonjwa yasiyoambukiza seri-
kali inakusudia kutoa mafunzo kwa watoa
huduma wa afya msingi wapatao 3,000
ili kuboresha kiwango cha huduma hizo
hapa nchini.

“Moja kati ya mipango mikakati iliyopo

ni kuimarisha huduma za msingi kwa ku-
vijengea uwezo vituo vya afya 600 kwa
kuwapa mafunzo watoa huduma za afya
msingi 3,000 kutoka mikoa 26 ifikapo De-
semba 2023, alisema.

Alibainisha kuwa tayari watoa huduma
577 wameshajengewa uwezo kutoka vi-
tuo vya afya 138 katika mikoa mitano kwa
awamu ya kwanza, pili na ya tatu.

Kadhalika alisema, mafunzo hayo yanat-
egemea kuwafika watoa huduma afya ili
kuboresha kiwango cha huduma za kinga,
tiba na huduma utengamao za magonjwa
hayo kuanzia ngazi ya jamii hadi taifa.

Alisema, mafunzo hayo pia yataongeza
ufanisi katika kutoa elimu kwa wananchi
wanaokwenda kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya ili wachukue tahadhari ya
kuepuka vichocheo vya magonjwa hayo
yasiyoambukiza

Meneja Mpango wa Taifa wa Kuzuia na
Kuthibiti Magonjwa Yasiyoambukiza, Afya
ya Akili na Ajali, Valeria Millinga alisema
mkakati huo unatekelezwa kwa kuzinga-
tia vipaumbele vya mpango mkakati wa
mwaka 2012 mpaka 2026.

Millinga alisema mafunzo hayo katika
awamu wa kwanza na pili yalifanyika De-
semba 2021 na jumla ya watoa huduma
33 kutoka Mkoa wa Dar es Salaam na
Pwani walijengewa uwezo kwa watoa hu-
duma 150 wa vituo vya afya 43.

Alisema, awamu ya tatu wakufunzi 53
kutoka mikoa saba ambayo ni Kiliman-
jaro, Arusha, Songwe, Dodoma, Singida,
Kigoma na Lindi na wataalamu kutoka
ngazi za hospitali za wilaya na mikoa wali-
wezeshwa mafunzo na wizara ya afya.

Aliongeza kuwa awamu ya nne ambayo
mafunzo yake yalifunguliwa juzi jijini

hapa yanashirikisha watoa huduma 400
kutoka katika vituo vya afya 94 vya mikoa
minne.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni Lindi, Kigo-
ma, Dodoma na Songwe ambayo wana-
jengewa uwezo wa elimu hiyo ya kudhibiti
magonjwa hayo yasiyoambukiza.

Pia alisema, wanakusudia kuwajengea
uwezo wakufunzi 68 ngazi ya mkoa ku-
toka mikoa 17 ambayo ni Geita, Mwanza,
Simiyu, shinyanga, Kagera, Manyara, Tab-
ora, Iringa, Mbeya, Njombe, Rukwa, Kata-
vi, Ruvuma, Mtwara, Morogoro na Tanga.

Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza Afya ya Akili na
Ajali, Dk. James Kiologwe alisema pamoja
na mafunzo hayo lakini watu wanatakiwa
kujenga tabia ya kufanya mazoezi na kula
vyakula visivyo na mafuta mengi ili kue-
puka magonjwa yasiyo ya kuambukiza.
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Jaji Mkuu
ataka kasi ya
kusikiliza kesi
iongezwe

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JAJI Mkuu wa Zanzibar,
Khamis Ramadhan Ab-
dalla, amezitaka mahakama
kuongeza kasi ya kusikiliza
mashauri mbalimbali yanay-
owasilishwa na wananchi ili
haki itendeka na hukumu ku-
tolewa kwa wakati.

Jaji Ramadhan alisema hayo
jana alipokuwa Mkoa wa
Kaskazini Unguja katika ziara
va kuangalia watendaji wa
mahakama na shughuli zao.

Alisema, kwa upande wa
Mahakama ya Ardhi, serikali
imeongeza nguvu kwa kuteua
watendaji wa mahakama
hiyo baada ya kujitokeza
kwa malalamiko mengi ya
kurundikana kwa kesi za
migogoro ya ardhi.

Alisema mahakama ni se-
hemu ya kimbilio la wananchi
kuona matatizo yao yana-
patiwa ufumbuzi ikiwamo
kusikilizwa mashauri yao kwa
wakati.

“Tulikuwa tunakabiliwa na
changamoto kubwa katika
mahakama ya ardhi ambayo
hivi karibuni imepata wa-
tendaji wake na kuongezewa
mahakimu ambapo matarajio
yetu changamoto zilizopo
zitafanyiwa kazi haraka,”
alisema.

Naye Mrajisi wa Mahakama
Kuu ya Zanzibar, Valantina
Andrew Katema, alisema
wameongeza kasi ya kushu-
ghulikia mashauri mbalimbali
ikiwamo yaliyokwama na
kuchukua muda mrefu bila ya
kusikilizwa.

Alisema kupitia maboresho
yanayoendelea kutekelezwa
na Mahakama Kuu ya Zanzi-
bar, matarajio yao makubwa
ni kuona kwamba kasi ya
kusikilizwa kwa kesi na kuka-
milika kwa uchunguzi.

Ahiyo kuipongeza serikali ya
Zanzibar, kutekeleza ahadi
zake kwa kutoa gari kwa ajili
va kurahisisha shughuli za
usafiri kwa watendaji wa ma-
hakama ikiwamo katika ma-
hakama zilizopo mikoani.

Jumatano Oktoba 26, 2022
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- Jamii kuelimishwa Kuhusu
matum|2| mazuri vya kimtandao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATIKA kuadhimisha mwezi wa
uelimishaji wa usalama mtandao,
Wizara ya Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari Tanzania
kwa kushirikiana na wadau wengine im-
eanza kutoa elimu kwa jamii hasa vijana
kuhusu matumizi mazuri ya kimtandao.

Akizungumza jana baada ya utoaji wa
elimu hiyo katika chuo cha Institute of
Continuing and Professional (ICPS), Mku-
rugenzi Msaidizi sehemu ya usalama wa
mtandao kutoka wizara hiyo, Injinia Ste-
ven Wangwe, alisema elimu hiyo wame-
lenga kwa wanafunzi kwa sababu ndio
watumiaji wakubwa wa mitandao bila ya
kujua madhara yake.

Alisema, wanafunzi wamezungukwa na
jamii na kwamba watakua mabalozi kufiki-
sha elimu hiyo kwa watu wengine ili kue-
puka matumizi mabaya ya mtandao.

“Leo tumekuja hapa kwa sababu tu-
nalenga wanafunzi na wao ndio watumiaji
wakubwa, lakini pale ambapo wanafunzi
hawa wanatumia bila ya kufahamu mam-
bo yatakayowasababisha madhara,” alise-

Allsema kuna matukio mengi ya udhal-
ilishaji mtandaoni, kwa watu wenyewe ku-
jirusha mitandaoni kwa kutoa taarifa zao
za siri au wanaofanya hivyo kwa kukusu-
dia na kurushwa katika mitandao.

Alisema kuna changamoto kubwa ya
uhalifu wa kimtandao ikiwamo uporaji wa
akaunti na wahalifu hutumia mwanya huo
kwa matumizi mabaya ya kimtandao.

Aliwataka wananchi kutokutoa taarifa
zao za siri katika mitandao ili kuepuka
uhalifu wa kimtandao ambao utasababi-
sha madhara kwao.

Alisema, katika kusaidiana kupunguza
uhalifu wa kimtandao hasa wa kitapeli, ni
vyema kupiga simu namba 15040 na kutoa
taarifa sahihi ili hatua stahiki zichukuliwe.

Alisema, katika kuadhimisha mwezi wa
uelimishaji wa kimtandao kutakuwa na
kongamano la kitaifa la Tehama litakalo-
fanyika leo visiwani Zanzibar ambalo lita-
wakutanisha wataalamu wa Tehama na
kutoa elimu ya usalama wa mtandao kon-
gamano ambalo litafunguliwa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Ali Hussein Mwinyi.

Naye, mtaalamu wa masuala ya usalama

kimtandao na uchunguzi, Yussuf Kileo,
aliwataka vijana kuepukana na uhalifu wa
kimtandao.

“Mitandao ina tabia ya kuhifadhi kum-
bukumbu hivyo kuhakikisha wanachoki-
andika au kukituma mitandaoni kiwe ni
kizuri kisochokuwa na madhara ili kuwa
na kumbukumbu nzuri,” alisema.

Aliwataka vijana kuwa makini na utapeli
mtandaoni na kila muathirika wa uhalifu
wa mtandao kutoa taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu naye ili hatua stahiki zi-
chukuliwe.

Kwa upande wao wanafunzi wa chuo
hicho wamepongeza elimu waliyopatiwa
ambayo itawasadia katika matumizi sahihi
na mazuri ya kimtandao.

Ibrahim Fadhil, mmoja wa wanafunzi
hao alisema changamoto kubwa anayoka-
biliana nayo ni utapeli wa kimtandao wa
kutumiwa ujumbe mara kwa mara kupitia
simu yake ya mkononi kutakiwa atume
fedha (tuma fedha kwa namba hii) bila ya
kufahamu mtumaji wa ujumbe huo.

Kaulimbiu ya mwezi wa uelimishaji
wa usalama mtandaoni ni “Usalama wa
kimtandao unaanza kwa mtu binafsi”.

Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Usalama wa Mtandao kutoka Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Mhandisi Steven Wangwe, akizungumza na waandishi habari baada ya kutoa elimu ya usalama wa kimtandao kwa
gﬁfé{ﬁ&zﬁwa Chuo cha Elimu Endelevu na Mafunzo ya Kitaaluma (ICPS), Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA

Thamani usafirishaji bidhaa nje yapungua

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

BIDHAA zilizosafirishwa nje
ya nchi kwa mwezi Septemba
mwaka huu zilikuwa na thamani
ya Sh. bilioni 27.6 na kupungua
kwa asilimia 50.8 ikilinganishwa
na mwezi Agosti, mwaka huu.

Hayo yalielezwa jana na Shar-
ih Khatib Faki, kutoka Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali

kitengo cha biashara na kodi,
Idara ya Takwimu za kiuchumi
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake
Mazizini nje ya mji wa Zanzibar.

Alisema kundi la vyakula na
wanyama hai linaongoza kwa
kuchangia asilimia 96.1 ya tham-
ani yote ya usafirishaji wa bid-
haa hizo.

Alisema, usafirishaji huo kwa
nchi tano zilizoongoza kwa

mwezi wa Septemba umefikia
asilimia 95.1 ya thamani ya bid-
haa zote zilizosafirishwa.

Alizitaja nchi hizo kuwa ni
Singapore inayo ongoza kwa
bidhaa zenye thamani ya Sh.
milioni 15,949.4 ikifuatiwa na In-
donesia, Vietham, Denmark na
Falme za Kiarabu.

Alisema, thamani ya bidhaa
zilizoagizwa nje ya nchi im-
eongezeka kwa asilimia 26.1

ikilinganishwa na mwezi wa
Septemba mwaka 2021 ambayo
imepunguwa kwa asilimia 9.9
ikilinganishwa na mwezi wa
Agosti mwaka huu.

Alisema, bidhaa zilizoagizwa
kwa mwezi wa Septemba mwa-
ka huu zina thamani ya Sh. bil-
ioni 111.3 na kundi la madini ya
mafuta na vilainishi limechang-
ia asilimia 39.6 ya bidhaa zote
zilizoagizwa.

Alisema, nchi za Umoja wa
Falme za Kiarabu zimeongoza
kwa bidhaa zenye thamani ya
Sh. bilioni 52.5 sawa na asilimia
47.2.

Naye Dk Ulrick Mumburi ku-
toka Benki Kuu ya Tanzania,
alisema kuwa benki hiyo ina-
hakikisha inaweka fedha =za
kigeni za kutosha kwa ajili ya
kuagiza bidhaa kutoka nje ya
Tanzania.
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‘Vituo vya
mafuta 12
Kanda ya
Ziwa havina
bima ya
majanga’

VITUO 12 kati ya 121 vya
kuuza mafuta ya petroli
na dizeli vilivyokaguliwa
Kanda ya Ziwa vimebainika
vinajiendesha bila kuwa na
bima ya majanga kama she-
ria za nchi zinavyotaka.

Ukaguzi wa vituo hivyo
ulifanywa hivi karibuni na
Mamlaka ya Udhibiti wa Ni-
shati na Maji (EWURA) kwa
kushirikiana na Mamlaka
ya Usimamizi wa Sekta ya
Bima Nchini (TIRA).

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Mwanza
baada ya kufunguliwa
mafunzo kwa wadau wa
sekta ya bima Kanda ya
Ziwa, Meneja wa TIRA Kan-
da va Ziwa, Richard Toyota,
alisema ukaguzi huo uli-
lenga kujua hali ya halisi
ya namba ya vituo hivyo,
ikiwamo kukidhi kigezo cha
kukata bima ya majanga.

Alisema ni kosa kisheria
vituo hivyo kujiendesha
bila ya kuwa na bima na
kwamba kazi ya TIRA ni ku-
hakikisha inasimamia sheria
ya bima.

Aliongeza kuwa baada va
kazi hiyo kufanyika, EWU-
RA ndiyo wenye jukumu la
kuvichukulia hatua vituo
hivyo ambavyo vimebaini-
ka kuwa kasoro hizo.

Akizungumzia sekta ya
bima kwa kanda ya ziwa,
Toyota alisema bado inahi-
taji msukomo wa elimu ili
jamii ijue umuhimu wake.

Aidha, alisema lengo la
sekta hiyo ni kuhakikisha
inachangia pato la taifa kwa
asilimia tano kutoka asil-
imia 1.68 ya sasa.

Toyota alisema bado
jamii haijapata elimu ya ku-
tosha ili kujua umuhimu wa
kukata bima hususani bima
ya maisha.

Kwa upande wake, MKku-
rugenzi wa Usimamizi wa
TIRA, Aboubakary Ndwata,
alisema sekta ya bima ni
muhimu kwa taifa na wa-
nanchi wake na kwamba
jamii nzima inahusika

Aidha, alizitaka kampuni
za bima kulipa kamisheni
mawakala wao ambao wa-
naendesha shughuli hizo
kwa asilimia 80 ili kuhakiki-
sha sekta ya bima inasonga
mbele.

“Kampuni nyingi hazilipi
kamisheni kwa mawakala
wao, hatua hii ni mbaya
kwa sababu inaturudisha
nyuma badala ya kusonga
mbele,” alisema.

Mafunzo hayo yalihusi-
sha viongozi wa kampuni
za bima, mawakala, TIRA
Barjoja na benki mbalim-

ali.

Wanafunzi msingi wadaiwa
kunajisiwa wakienda chooni

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

ANAFUNZI wa
kike katika Shule
ya Msingi Town
Manispaa ya Shin-
yanga, wamedaiwa kuviziwa
na kunajisiwa na baadhi ya vi-
jana wanapokwenda kujisaidia
nyakati za usiku kutokana na
shule hiyo kutokuwa na uzio.
Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Meshaki Helmani aliyase-

ma hayo juzi wakati wa maha-
fali ya darasa la saba.

Alisema kuwa vitendo hivyo
vinasababishwa na shule hiyo
kukosa uzio ikiwa ipo maeneo
ya mjini. Helmani alisema pia
hali hiyo inasababishwa na
shule hiyo kuwa na mwingiliano
mkubwa wa watu ambao ni
pamoja na wajasiriamali ambao
hutumia vyoo vya wanafunzi
kujisaidia na kutumia nafasi
hiyo kuwavizia wanafunzi hao.

“Shule hii ipo katikati ya miji

na haina uzio hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha wanafunzi
wetu hasa wa kike wanapok-
wenda kujisaidia hukutana na
vijana chooni na kufanyiwa
vitendo vichafu vya kiukatili,”
alisema Helmani.

Hivyo  aliiomba  serikali
pamoja na wadau wengine wa
maendeleo kusaidia tatizo hilo
la ujenzi wa uzio ili wanafunzi
wawe salama.

Alisema katika shule hiyo wa-
nafunzi 147 wamehitimu elimu

yao ya msingi, wasichana waki-
wa 79 na wavulana 68.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
mkoani Shinyanga Mhandisi
Mibara Ndilimbi, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi katika ma-
hafali hayo aliahidi kuanza
ujenzi wa uzio katika shule hiyo,
huku akitoa wito kwa wadau wa
maendeleo kumuunga mkono,
ili kuweka mazingira salama ya
wanafunzi kusoma na kutimiza
ndoto zao.

Meneja wa Ofisi, Mazingira, Jamii na Utawala wa Orca Energy Group, Rebecca Framp (kushoto), akiwa na watoto

wa Shule ya Awali ya Songo Songo, iliyojengwa na Kampuni ya PanAfrican Energy (PAET), baada ya kukagua miradi
mbalimbali ya maendeleo inayogharamiwa na kampuni hiyo, ili kusaidia jamii ya wananchi wanaoishi katika kisiwa
hicho mkoani Lindi hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB vatenga bil. 5.9/- kukopesha
wakulima wa tumbaku

Na Neema Sawaka KAHAMA

BENKI ya NMB Tawi la Kahama mkoani
Shinyanga imetenga Sh. bilioni 5.9 kwa ajili
ya kuwakopesha wakulima wa tumbaku
kwa kupitia vyama vya msingi kwa msimu
wa mwaka 2022/2023.

Akizungumza na Nipashe katika mahoji-
ano maalum, Meneja wa NMB Tawi la Ka-
hama, Gadiel Sawe, alisema malengo yao
ni kuvifikia vyama 25.

Sawe alisema mpaka sasa NMB imesha-

wakopesha wakulima kupitia vyama vya
msingi 15 vya wakulima wa zao la tumbaku.

“Wakulima wa zao la tumbaku wa-
nakopeshwa kutokana na matatizo wa-
nayopitia ya uandaaji wa kuni, bani za
kuchomea na  kuweka mbolea katika
shamba, shughuli zote zinahitaji kuwa na
fedha,” alisema Sawe.

Sawe alisema msimu wa mwaka
2021/2022 walikopesha vyama vya msingi
22 kwa kutoa mkopo wa Sh. bilioni 4.5 kwa
wakulima wa zao la tumbaku katika hal-

mashauri hiyo.

Alieleza kuwa wakulima wamekuwa
wakiwafuata maeneo walipo na kuwapatia
elimu ya mkopo na namna gani watakavy-
orudisha baada ya mavuno na kuuza.

Akizungumza na Nipashe Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, alise-
ma wakulima wa tumbaku watagawiwa
bure mbegu za zao hilo kwa lengo la kuin-
ua zao hilo wilayani humo.
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Watu 11 wauvawa
baada bweni
kuungua moto

KAMPALA, Uganda

Polisi nchini Uganda imesema
watu 11, miongoni mwao wakiwa ni
wanafunzi, wamefariki na wengine
sita wakiwa katika hali mahututi
baada ya bweni kuungua moto.

Tukio hilo lilitokea juzi katika
shule ya watoto wasioona iliyopo
Mukono, mashariki mwa mji mkuu
wa nchi hiyo Kampala.

Majeruhi wanatibiwa katika hos-
pitali ya Herona, polisi ilisema.

Uchunguzi umeanza kubaini chan-
z0 cha moto huo uliotokea katika
shule ya wasioona ya Salaam am-
bao unasemekana uliibuka mapema
asubuhi Jumanne.

Visa vya mioto inayoibuka shu-
leni ni ya kawaida nchini Uganda,
wakati mwingine chanzo chake
huwa ni mishumaa inayowaka
katika mabweni baada ya kuzimwa
kwa taa za shule.

Juhudi za kudhibiti moto mara
kwa mara hukwamishwa na wingi
wa watoto kupindukia katika ma-
bweni ya kulala.

Israel yaua
Wapalestina sita

JERUSALEM, Palestina

BBC

WIZARA ya Afya ya Mamlaka
ya Palestina, imesema watu sita
wameuawa na wengine karibu 20
wamejeruhiwa jana kufuatia oparesh-
eni ya jeshi la Israel katika ukingo wa
Magharibi.

Kulingana na wizara hiyo, awali
iliripoti vifo vya watu watatu na ma-
jeruhi 19, watatu kati yao wakiwa na
hali mbaya baada ya kupigwa risasi
na wanajeshi wa Israel.

Waziri Mkuu wa Israel Yair Lapid,
alisema kuwa Wadih Al Houh, kion-
gozi wa kundi la wanamgambo wa
Kipalestina lililopewa jina la “Pango la
Simba” alikuwa miongoni mwa wali-
ouawa katika mji wa Nablus kaskazini
mwa ukingo wa Magharibi.

Jeshi la Israel lilisema limefanya
oparesheni iliyojumuisha polisi na
maofisa wa ujasusi wakilenga eneo
linalotumiwa na viongozi waandamizi
wa kundi la “Pango la Simba.

DW

Kulingana na wizara
hiyo, awali iliripoti
vifo vya watu watatu
na majeruhi 19, watatu
kati yao wakiwa na
hali mbaya baada ya
kupigwa risasi na wa-
najeshi wa Israel.

Rishi Sunak akutana
na Mfalme Charles II1

LONDON, Uingereza

Rishi Sunak amekuwa waziri mkuu wa 57
wa Uingereza baada ya kualikwa na Mfalme
Charles kwa ajili ya kuunda serikali.

Atakuwa waziri mkuu wa tatu mwaka huu
kujiuzulu na ataingia Downing Street kama
Waziri Mkuu mdogo zaidi katika karne mbili
nchini humo.

Katika hotuba yake ya kwanza kama wazi-
ri mkuu, Sunak alisema daima atamshukuru
Boris Johnson kwa mafanikio yake ya ajabu
kama waziri mkuu.

Sunak alisema serikali yake itakuwa na

A

uadilifu, weledi na uwajibikaji katika kila
ngazi. “Uaminifu hupatikana pale nitapata
chako,” alisema.

Aidha, mkutano wa Mfalme Charles na
waziri mkuu mpya, Rishi Sunak, unaashiria
makabidhiano ya mfano ya mamlaka, katika
mchanganyiko wa sherehe na myumbisho
wa kisiasa.

Rishi Sunak amekuwa Waziri mkuu mpya
wa Uingereza, akichukua wadhifa huo kuto-
ka kwa Truss. Anarithi changamoto kadhaa
kutoka kwa mtangulizi wake.

Mhariri wa BBC wa masuala ya uchumi
Faisal Islam, alisema Sunak aliingia katika

ofisi namba 10 , baada ya kutoa ahadi mbali
mbali, lakini pia alionywa kuhusu kupanda
haraka kwa bei za bidhaa .

Changamoto kuu kwake itakuwa ni
kutafuta hakikisho la bei ya nishati, mfumo
wa ruzuku kuzisaidia nyumba na biashara
kukabiliana na gharama za umeme na gesi.

Aidha, Nick Triggle, alisema huku idadi
kubwa ya watu wakisubiri kupata matibabu
ya hospitalini na tisho la migomo kuhusu
malipo na kipindi cha msimu wa baridi
ukikikaribia, Sunak atalazimika kukabiliana
na moto kuanzia siku ya kwanza ofisini.

BBC
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Mfalme Charles wa Uingereza akimkaribisha Waziri Mkuu mpya, Rishi Sunak, jana katika makazi yake ya kifalme kwa ajili ya kujitambu-

lisha. PICHA: REUTERS.

Kimbunga chaua 16 Bangladesh

Wabunge Korea Kusini wasusa

DHAKA, Bangladesh

WATU 16 wamekufa baada
ya kimbunga Sitrang kupiga
Bangladesh na kulazimisha
watu wapatao milioni moja
kuhama makazi yao.

Maofisa walisema watu
milioni 10 hawakuwa na
umeme katika wilaya 15 za
pwani, huku shule zikifung-
wa katika mikoa ya kusini na
kusini magharibi.

Jebun Nahar, ofisa wa seri-
kali ameliambia shirika Ila
habari la AFP kuwa watu 14

wamepoteza maisha, wen-
gi wao walikufa baada ya
kuangukiwa na miti, wakati
wawili walikufa baada ya
mashua yao kuzama katika
mto Jamuna ulioko sehemu
ya kaskazini.

Mvua kubwa ilinyesha
katika sehemu kubwa ya
taifa hilo na kusababisha
mafuriko katika miji ya Dha-
ka, Khula na Barisal ambayo
imeshuhudia mvua kubwa
tangu juzi.

bw

SEOUL, Korea Kusini

WABUNGE wa upinzani nchini
Korea Kusini, wamesusia hotuba
ya kwanza ya bajeti ya Rais Yoon
Suk-yeol katika bunge.

Hatua ya wabunge hao ni kuo-
nyesha kupinga uchunguzi wa
kihalifu dhidi ya kiongozi wa up-
inzani.

Yoon alielezea pendekezo la
bajeti yake ya dola za Kimarekani
bilioni 445 katika bunge lililoku-
wa nusu tupu. Wabunge wa cha-
ma cha Democratic na ambacho
kina wingi wa wabunge katika
bunge lenye viti 300 walisusia ho-

tuba hiyo.

Serikali ya kihafidhina ya Yoon
itahitaji uungwaji mkono wa cha-
ma cha Democratic ili kufadhili
mipango ya serikali ya kuufufua
uchumi ulioporomoka kutokana
na janga la Corona na kujibu viti-
sho vya nyuklia vya Korea Kaska-
zini. Muda wa mwisho wa kupiti-
sha bajeti hiyo ni Desemba 2.
Upinzani ulikasirishwa na hatua
ya waendesha mashtaka walio-
vamia makao makuu yake mjini
Seoul kama sehemu ya uchun-
guzi wa muda mrefu kwa sakata
la ufisadi

DW

Rais wa Ujerumani awasili UKraine

KYIV, UKraine

WAKATI mashambuzi ya Russia yanazidi
kuisambaratisha Ukraine, Rais wa Ujeruma-
ni, Frank Walter Steinmeier amewasili nchi-
ni humo kama ishara ya kuiunga mkono.

Rais Steinmeier aliwasili jana katika mji
mkuu wa Ukraine wa Kyiv, Shirika la habari
la Reuters limeripoti.

Ziara yake haikutangazwa kabla jambo
ambalo ni la kawaida kwa maofisa wa Ma-
gharibi wanapokwenda katika mji mkuu
huo wa Ukraine tangu vita vilipoanza.

Steinmeier ana uhusiano mgumu na Rais
Volodymyr Zelensky, ambapo wengi nchini
Ukraine wanamchukulia kama mwana-
siasa anayeunga mkono Russia, na miezi
michache iliyopita alifahamishwa kuwa

Waukraine hawataki kumuona mjini Kyiv.

Kulingana na kituo cha televisheni cha
NTV ya Ujerumani, mkutano baina ya Stein-
meier na Zelensky ulifanyika jana.

Shirika la habari la Ufaransa AFP, baadaye
liliripoti kuwa msemaji wa Steinmeier alith-
ibitisha kuwasili kwake mjini Kyiv na nia
yake ya kukutana na Rais Zelensky.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

SHABANI

MAGANGA
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita

anatangaza

chenye index namba S1375-0663
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia NEW ERA HIGH SCHOOL
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/CHU/RB/415862/2022

UPOTEA KWA CHETI

GRACE

GOODLUCK
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.018/011 kilichotolewa na baraza la

URASSA

mitihani la taifa kupitia KISARAWE
LUTHERAN JUNIOR SEMINARY mwaka
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/MAG/RB/16642/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
NGARA, KAGERA

MAOMBI NA.03/2022

VAILETH PASCHAL DOMISIAN.................. MWOMBAJI
DHIDI YA

PASCHAL DOMISIAN

BARAKA WILFRED.......cccoovununerrnnned WAJIBU MAOMBI

KWA; PASCHAL DOMISIAN NA BARAKA WILFRED

Mnaarifiwa kuwa kesi Na.03/2022 imepangwa kutajwa
tarehe 25.11.2022 mbele ya Mwenyekiti wa Baraza,
P.J. Makwandi saa 2.00 asubuhi, mahala-Ngara.

Hivyo, Mnaamuriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku
hiyo bila kukosa.Msipohudhuria Baraza litasikiliza
shauri upande mmoja dhidi yenu.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hii leo tarehe 25.10.2022 ,,,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TAARIFA YA KUSIKILIZWA RUFAA MAHAKAMA
ZA WILAYA YA TANGA
SHAURILA RUFAA YANDOA NA... 12... LA... 2022...
ZERA WILLIAM OWINO.......... MUOMBA RUFAA
DHIDI YA
MORIS ODONGO OMINGO............. MJIBU RUFAA

Kwa......... MORIS ODONGO OMINGO

Fahamu kwamba tarehe 2/11/2022 saa 2:30
asubuhi ndiyo siku ya kusikilizwa kwa rufaa
iliyotajwa hapo juu. Siku hiyo ikiwa ni lazima ulete
hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya
kujitetea katika shauri hilo. Naambatanisha

Tarehe 13 mwezi OKTOBA 2022
HAKIMU H{fi’ﬁkﬁz\\\ml;\

WILAVA VA TANGA

Tazehe .| Xmy

g4 T

NS
icupoleicv

nakala ya sababu za rufaa alizoleta muomba rufaa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2050/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MLEKWA
MUSSA SALUM
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SHAMSA ABDALLAH OMARY

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa
Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika
shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo
tarehe 29 Mwezi wa 11 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 24 Mwezi wa 10 Mwaka 2022.

=

AMA

FORMNO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 115 OF 2022

In Matter of the Estate of the Late
RICHARD SAMSON SEKWAO

By 1. NICKSON RICHARD SEKWAO
N

All Person claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 14 day of November / 2022.

Dated at Morogoro, this 25" day of OCTOBER

2022 "
........ T
RESIDENT MAGISTRATE

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 57/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU
HAMISI ABED SAID WA MADUKA KUMI KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA THERESIA LUWEBE LIAGANE

TANGAZ0
(Kanunu ya 5 (2) kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama
zaMwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 31/ Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyeto mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
* Wosia wa Marehemu huyu upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa
* Marehemu hakuacha wosia
* Futaisiyohusika
Imetolewa leo tarehe 24 mwezi10 mwaka 2022

Kwa Habari

Motomoto

Usikose Gazeti lako Ia

Nipashe kila siku

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HANA TABU NA TUNDA

Na Mwandishi Wetu siano na Cappuccino Tunda ambaye kwa sasa yupo
kwenye mapenzi na msanii wa singeli, Meja Kunta
na amesema anapenda kumuona akiwa na furaha.

Amesema, yeye ni muumini wa kupenda kuona
mtu aliyeachana naye ana furaha bila kuangalia
YUPO Na nani.

“Mimi ni mtu ambaye napenda kukuona unakula
hata kama hatuli wote. Wewe kula huko kivyako
mimi sina tatizo,” alisema Young.

NAY WA MITEGO
AMKATAA GIGY MONEY

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva, Young Dee, amesema
kwamba anakuwa na amani kubwa kuona
mpenzi wake wa zamani akiwa na furaha.
Young Dee, amesema hayo katika
mahojinao na EATV akimzungumzia
mpenzi wake ambaye ni nyota wa
muziki huo.
Young alikuwa katika mahu-

RAIS wa Kitaa, Nay Wa Mitego, ame-
kana kuwahi kutoka kimapenzi na
msanii, Gigy Money, akisema huenda
watu wanahisi hivyo kutokana na

A

ABDUL KIBA AKOSHWA NA HARMONIZE

Na Mwandishi Wetu

MSANII Abdul Kiba amemmwa-
gia sifa msanii mwenzake wa
Bongo Fleva, Harmonize baada va
kutumbuiza kwenye shoo mkoani
Mtwara.

Mtwara ndio nyumbani kwao
Harmonize na Abdul Kiba, ambaye
ni mdogo wa Ali Kiba kutoka Lebo
ya Kings Music, alikuwa na shoo
katika mji huo.

Alifurahia mapokezi ya mashabi-
ki ambao walimkaribisha jukwaani
kwa mbwembwe na kuimba
pamoja naye nyimbo zake alipoku-

Wwa anatumbuiza.

Kikubwa kilichowateka watu ni
pale alipoamua kuimba wimbo wa
Harmonize ‘Amelowa’ jukwaani na
umati wa watu ukamshangilia kwa
NguUVU.

Baadaye alipomaliza kutumbuiza
alifanya mahojiano na waandishi
na kuzungumzia kitendo chake
cha kuimba wimbo wa Harmonize,
ambapo aliweka wazi kwamba an-
amkubali sana msanii huyo bosi wa
Konde Music na kukiri kuwa ana
kipaji kikubwa sana kinacholenga
kuipeleka nchi mbali kimuziki.

“Harmonize ni mtu ambaye

wakati mwingi ninasikiliza ny-
imbo zake, hususan wimbo ambao
nimeuimba pale juu (Amelowa) ni
wimbo ambao umeniteka.

“Halafu pia niko kwao na sikuona
vibaya kuonyesha upendo kwamba
ingawa hayupo bado tunaweza
kuonyesha heshima kwa mfalme
wao,” alisema Abdul Kiba.

“Naweza nikasema kwamba
ninakubali kazi zake ambazo
anafanya, zinaonekana, anajituma
na kupambana na pia anaonyesha
anataka kuipeleka nchi sehemu
gani kwenye muziki.

uropokaji wa kauli zake.

Nay Wa Mitego amesema b
ukaribu wake na Gigy Mon- f
ey umesababishwa baada n
ya kumtumia kama ‘Video %f
Vixen’ wa ngoma yake ya
Akadumba wakati anasoma
sekondari.
“Nakumbuka Gigy Money
alicheza kwenye video
yangu ya Akadumba na
naweza kusema ndiyo
iliyomtambulisha kwenye
tasnia hiyo, wakati

huo alikuwa ana- 4
soma sekondari kule L
Jitegemee kama
sikosei alikuwa

kidato cha pili au
tatu,” alisema Nay katika mahojiano na kipindi
cha Friday Night Live cha EATV.

“Labda ananitaka, lakini mimi sijawahi kuwa
kwenye mahusiano naye, halafu si unajua Gigy

A  "270POKa sana.”
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MIAKA MIWILI YA DK. MWINYI
KUADHIMISHWA KWA RIADHA

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuadhimisha miaka miwili
ya uongozi wa Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, Kamati ya Zanzibar
Blue Economy Athletics Club Champi-
onship 2022, imeandaa mashindano
ya kugombea Ubingwa wa Riadha yata-
kayofanyika Novemba 4-6, mwaka huu,
katika Uwanja wa Amaan mjini Zanzi-
bar.

Mwenyekiti wa maandalizi ya klabu
hiyo, Idrissa Majura, amesema licha ya
mashindano hayo kuwa miongoni mwa
shamrashamra za kuadhimisha miaka
miwili ya Rais Mwinyi, pia ni kutekeleza
ilani ya Chama Cha Mapinduzi ya kuu-
tangaza uchumi wa buluu pia kukuza

michezo visiwani humo.

Hata hivyo, Mwenyekiti huyo
amesikitishwa na Taasisi za Zanzibar
kutokuwa na mwamko wa kuchangia
kwani ni ZECO pekee iliyowachangia
kati ya sita zilizopelekewa maombi.

“Mwaka jana tulipeleka maombi
PBZ tu na walituchangia Sh. milioni
10, mwaka huu tumeongeza wigo wa
maombi bado sehemu nyingi tumetoka
mikono mitupu,” alisema.

Pia amevishukuru vyombo vya
Habari vya ZBC, Chanel Ten, Azam
Media na AM24 FM 98.5 Zanzibar am-
bavyo vitawatangazia matangazo ya
kuhamasisha mashindano hayo ili wa-
nanchi wajitokeze kwa wingi Uwanja
wa Amaan kushuhudia patashika hiyo.

“Hadi tulipofikia uamuzi wa kuandaa
Zanzibar Blue Economy Club Champi-
onship 2022, tulikuwa tumekusanya Sh.
milioni 6.6 tu kati ya bajeti ya Sh. milio-
ni 77 ambapo Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) walikuwa wametuchangia
milioni tano, Jitegemee Holdings Com-
pany Ltd walikuwa wametuchangia
shilingi milioni moja huku Mfuko wa
Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) wakilitu-
changia Sh.600,000,”alisema Majura.

Aidha, alisema mshindi wa jumla ka-
tika mashindano hayo atapata zawadi
ya Sh. 1,000,000, kombe na medali,
mshindi wa pili Sh. 800,000, kombe
na medali huku wa tatu akibeba Sh.
500,000/- kombe na medali.

Beki wa Yanga, Kibwana Shomari, akiruka daluga la mshambuliaji wa Simba, Pape Sakho kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara, iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki na kumalizika kwa sare ya bao 1-1,
shukrani kwa Agustine Okrah na Stephane Aziz Ki, waliozifungia timu zao. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba Queens yapaa Morocco michuano CAF

Adam Fungamwango na Saada AkKida

KIKOSI cha wachezaji 25 na benchi
la ufundi pamoja na baadhi ya viongozi
wa timu ya wanawake ya Simba Queens,
kimeondoka leo alfajiri kuelekea nchini
Morocco, tayari kwa fainali za Ligi ya
Mabingwa Afrika zinazotarajiwa kuanza
kutimua vumbi Oktoba 30, mwaka huu.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally amesema kikosi
hicho Kkilitarajiwa kuondoka leo alfajiri
na ndege ya Shirikila la Ndege la Uturuki
ambapo kwanza itafika kwenye nchi hiyo
iliyo barani Ulaya kabla ya kubadilisha
ndege nyingine kuelekea Morocco am-
bako michuano hiyo itachezwa.

Akizungumza jana kabla ya kuondoka,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Charles Luku-
la, amesema kikosi kinaondoka kikiwa
hakina majeruhi hata mmoja na kiko ka-
tika hali nzuri ya ushindani.

“Hatuna majeruhi hata mmoja, tu-
naenda Morocco tukiwa na kikosi kamili.
Tumecheza mechi za kirafiki na timu ipo

kwenye hali nzuri ya ushindani,” alisema
kocha huyo.

Lukulu alisema wamejiandaa kwenda
kushindana na kufikia malengo yanay-
otarajiwa na Wanasimba na Watanzania
kwa ujumla.

Alisema amewafuatilia wapinzani wao
hao kwa kuona ubora wao, hivyo akaf-
anyia kazi mapungufu ya kikosi chake ili
kwenda kufanya vizuri katika mchezo wa
kwanza katika kundi lao.

“Tumefanya maandalizi mazuri tu-
mecheza mechi za kirafiki za kutosha,
vijana wangu wako vizuri na tunaimani
ya kupambana kupata matokeo mazuri,”
alisema kocha huyo.

Alisema anatambua michuano hiyo
haitakuwa rahisi kwa sababu Simba
Queens ni mara ya kwanza kushiriki na
kuna baadhi ya timu zoefu.

Nahodha wa timu hiyo, Opa Clement,
aliwashukuru viongozi wa klabu ya Sim-
ba kwa sapoti kubwa ambayo wamepata,
ikiwa ni pamoja na maandalizi, hivyo
kuwahakikishia kufanya vema kwenye

michuano hiyo.

“Tunawashukuru viongozi wetu kwa
sapoti kubwa wanayotupa, wamekuwa
wakiweka mazingira yetu ya kazi kuwa
rahisi, kikubwa tunawaomba mashabiki
waendelee kutuombea, ingawa hawa-
takuwapo uwanjani. Tunafahamu mi-
chuano itakuwa migumu, lakini lengo
letu ni kuhakikisha tunafika hatua ya
nusu fainali,” alisema nahodha huyo am-
baye anacheza nafasi ya ushambuliaji.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa,
Simba Queens itafungua dimba Oktoba
30, kwa kucheza dhidi ya wenyeji Asfar
FC ya nchini humo, kabla ya kukutana na
Determine Girls ya Liberia Novemba 2,
na kumalizia mechi yao ya Kundi A No-
vemba 5, mwaka huu dhidi ya Green Buf-
faloes ya Zambia.

Simba Queen ilipata nafasi hiyo baada
ya kuibuka kuwa Mabingwa wa Afrika
Mashariki na Kati, hivyo kuwa wawak-
ilishi michuano hiyo kwenye Ukanda wa
CECAFA.

Baseball Z'bar
yaenda Japan

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya wachezaji 13 na viongozi
watatu wa mchezo wa Baseball
Visiwani Zanzibar, jana mchana
imekwea ‘pipa’ kuelekea Japan
kushiriki mashindano ya ndani ya
vijana yatakayofanyika Oktoba 27,
mwaka huu, nchini humo.

Akizungumza na gazeti hili jana
kutoka visiwani humo, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Mohamed Rajabu,
alisema ana imani na wachezaji
wake kufanya vizuri katika
mashindano hayo kutokana na
mazoezi ya muda mrefu waliyoya-
fanya.

“Sina wasiwasi na wachezaji
wangu, nimewapa mazoezi ya kuto-
sha, naamini tutarudi na kombe la
ushindi,” alisema Rajabu.

Kwa upande wa nahodha wa timu
hiyo, Abdulmounim Othman, alise-
ma wamejipanga vizuri kuhakikisha
wanakwenda kuitangaza Tanzania
kupitia mashindano hayo.

“Mipango vetu ni kwenda ku-
waonyesha kuwa Tanzania tu-
naufahamu mchezo huu, tunaahidi
kurudi nyumbani na kombe, alisema
Othman.

Kocha Singida
aianika lhefu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Ihefu FC juzi, Kocha
Msaidizi wa Singida Big Stars,
Mathias Lule, amesema walistahili
kupata ushindi huo kutokana na ku-
wasoma Vizuri wapinzani wao hao
na kugundua kuwa mabeki wake ni
imara lakini si wanyumbulifu, hivyo
wakawawekea straika Dario da
Silva kwa ajili ya kuwafungua ili ku-
patikana nafasi za kufunga kirahisi.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo iliyochezwa Uwanja wa Liti
mkoani Singida, Lule alisema kuto-
kana na aina yao ya uchezaji, wali-
jua wacheze vipi ili kupata mkwaju
wa penalti na kweli ilipatikana, la-
kini ikakoswa na straika wa zamani
wa Simba, Meddie Kagere ambaye
sasa anakipiga na kikosi hicho.

“Kabla ya kwenda kucheza nao
tulikuwa tunajua tunakwenda
kucheza na timu ya aina gani,
tuliisoma na kugundua kuwa ina
mabeki wazuri, lakini si wanyumbu-
lifu, kutokana na hilo sisi tukaamua
kuwaweka Dario pale kwa sababu
yeye ni mnyumbulifu ili awafungue
na kweli tulifanikiwa.

“Na kwa aina hiyo ya uchezaji
wao ilikuwa ni rahisi sisi kupata
penalti. Tulijua kuwa tunapata kama
si mbili basi moja na kweli tulifani-
kiwa, lakini kwa bahati mbaya tuka-
kosa na tuliambizana na wachezaji
wetu tujitahidi sana tupate mabao
ya mapema, ikawa kama tulivyo-
tarajia, ingawa kwenye mechi hii
tumepata bao moja,” alisema.
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KANE KUSAINI TENA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kukubaliana
kuhusu mkataba mpya na mshambuliaji wa England,
Harry Kane mapema mwaka ujao na wana uhakika
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, ataweka
mustakabali wake wa muda mrefu katika klabu hiyo.
(90Min)

BAYERN HAITAINGIA SOKONI

MKURUGENZI wa michezo wa Bayern Munich, Hasan
Salihamidzic, amesema klabu hiyo ya Ligi Kuu Ujeruma-
ni, Bundesliga, ambayo imekuwa ikihusishwa na kutaka
kumnunua Harry Kane, haitaingia sokoni katika dirisha
la uhamisho la Januari. (Bild, via Christian Falk)

NYOTA WA3 KUMRITHI RONALDO

MSHAMBULIAJI wa Bayer Leverkusen raia wa Jam-
huri ya Czech, Patrik Schick mwenye umri wa miaka
26, nyota wa Lille na Canada, Jonathan David (22), na
Mfaransa wa Lyon, Moussa Dembele (26), ndio chaguo
linalopendekezwa na Erik Ten Hag kuchukua nafasi ya
Cristiano Ronaldo. (Mirror)

LEAO KIPAUMBELE CHELSEA

KLABU ya Chelsea itaweka kipaumbele kwa kum-
nunua mshambuliaji wa AC Milan na Ureno, Rafael Leao
mwenye umri wa miaka 23, badala ya kumnunua Ron-
aldo. (CBS, Mirror)

PSG SHAKA KWA MBAPPE

KLABU ya Paris St-Germain ina shaka juu ya uwezo
wao wa kuendelea kulipa mkataba wa mshambuliaji wa
Ufaransa, Kylian Mbappe. Mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23, una thamani ya pauni
milioni 549 kwa miaka mitatu - robo ya jumla ya bajeti
ya timu. (Sport)

SLONINA KWA MKOPO

CHELSEA wanafikiria chaguo la kumtoa kwa mkopo
mlinda mlango Mmarekani mwenye umri wa miaka 18,
Gabriel Slonina, ambaye walimsajili kwa pauni milioni 12
msimu wa majira ya joto. (Evening Standard)

NAPOLI YAMMULIKA RONALDO
CRISTIANO Ronaldo yuko tayari kurejea Italia, huku

Napoli wakiwa bado na nia ya kukamilisha mpango huo

waliokuwa nao tangu msimu wa majira ya joto. (Sumn)

ZAKHARYAN AWINDWA DARAJANI
KLABU ya Chelsea bado ina nia ya kumsajili kiungo wa

kati wa Urusi, Arsen Zakharyan mwenye umri wa miaka
19, kutoka Dynamo Moscow. (Sport Express, Metro)

CONTE AHITAJI USAJILI

KOCHA Antonio Conte anaamini atahitaji madirisha
matatu zaidi ya uhamisho ili kuboresha upana wa kikosi
cha Tottenham Hotspur. (Times)

ASENSIO MKATABA MPYA

KLABU ya Real Madrid inajiandaa kumpa mkataba
ulioboreshwa miaka mitatu mshambuliaji wa Hispania,
Marco Asensio mwenye umri wa miaka 26, ambaye ali-
husishwa na kuhamia Arsenal, Liverpool na Tottenham
baada ya kukataa ofa ya awali. (Ser Deportivos)

POSTECOGLOU AIKATAA EPL

KOCHA wa Celtic, Ange Postecoglou, amepuuzilia
mbali uvumi wa kutaka kuhamia Ligi kuu England, huku
kukiwa na ripoti zinazomhusisha na kazi katika klabu za
Brighton na Leicester City. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

UNITED, RONALDO RASMI

WAJIANDAA KUACHANA

® ® ®Pande zote mbili ziko tayari kusubiri wiki tatu
zilizobaki za soka la nyumbani kabla ya...

MANCHESTER, England

MANCHESTER United na Cris-
tiano Ronaldo wako tayari kuacha-
na baada ya mzozo wa hivi majuzi
kati ya mchezaji huyo na kocha, Erik
ten Hag, ingawa namna ya kuon-
doka kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 37, pale Old Trafford
bado iko hewani.

Kwa mujibu wa 90min, kuon-
doka kwa Ronaldo kwenye benchi
la wachezaji wa akiba kabla ya fil-
imbi ya mwisho wakati wa ushindi
wa United dhidi ya Tottenham wiki
iliyopita, ndio haswa kulikoibua
mzozo huo.

Na sasa Ronaldo hayupo kwenye
kikosi cha kwanza cha Man United
na hajajumuishwa katika mechi za
mwishoni mwa wiki.

Pande zote mbili ziko tayari ku-

subiri wiki tatu zilizobaki za soka la
nyumbani kabla ya Kombe la Dunia
ili kufanya maamuzi.

United watacheza mechi mbili
za Ligi ya Europa dhidi ya Sheriff
na Real Sociedad, mechi tatu za
Ligi Kuu dhidi ya West Ham, Aston
Villa na Fulham na mechi ya Kombe
la Ligi - pia dhidi ya Villa - kabla ya
Ronaldo kusafiri kwenda Qatar na
timu ya Taifa ya Ureno katikati ya
Novemba.

United ina wachezaji wengine wa
kikosi cha kwanza ambao wanatara-
jiwa kushiriki katika michuano hiyo.

Inatarajiwa kwamba Ronaldo,
atarejea United - ikiwa atakubaliwa
na Ten Hag baada ya mzozo huo na
wanatarajiwa kukutana kule Car-
rington ili kufanya mazungumzo
yao ya mwisho.

Ronaldo ndiye mchezaji anayelip-

wa fedha nyingi zaidi pale United,
lakini mkataba unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu, na kuna
uhakika kwamba ataondoka katika
klabu hiyo mwanzoni mwa 2023.

United ilifikiria ~ kumwachia
mchezaji huyo kwa uhamisho wa
bure kabla ya dirisha la Januari, la-
kini hii haionekani kama chaguo
bora, kwani inaonekana inaweza
kuwa na gharama kubwa.

Tkiwa Ronaldo ataondoka
inaeleweka kuwa Ten Hag atahi-
taji fowadi mwingine kwenye kikosi
chake. Cody Gakpo wa PSV, ambaye
anawakilishwa na mawakala wa Ten
Hag, anachukuliwa kuwa chaguo sa-
hihi kwake.

Gakpo amefurahia msimu mzuri
wa PSV hadi sasa, akiwa na mabao
tisa na asisti tisa katika michezo 11
ya Eredivisie hadi sasa.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
BARCELONA

VERSUS

BAYERN MUNCHEN

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

thO pesa , vodacom m-| pesa

SHEARTN el

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588
©@tzsportpesa

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,044

MADRID, Hispania

INEDINE Zidane ametania kuwa atarejea
kufundisha “hivi karibuni”, huku kukiwa na
uvumi kwamba atakuwa mrithi wa Didier
Deschamps katika Timu ya Taifa ya Ufaransa.

Kocha huyo aliyeshinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya mara tatu, amekuwa nje ya dimba tangu aon-
doke Real Madrid mwaka 2021, lakini amekuwa aki-
husishwa na kazi nyingi za juu barani Ulaya.

Klabu za Juventus na Paris Saint-Germain zimeku-
wa zikihusishwa naye, ingawa kuchukua mikoba ya
kuinoa ‘Les Bleus’ baada ya Kombe la Dunia nchini
Qatar, inaendelea kuonekana kuwa na nafasi kubwa
zaidi kwake.

Zidane akizungumzia uvumi huo alitania kwa
kusema: “Je, ninakosa suti ya kufundishia? Hapana,
siko mbali. Tusubiri, tusubiri kidogo. Hivi karibuni,
karibuni sana,” alinukuliwa na RMC Sport.

Zidane pia alizungumzia kuhusu Kombe la Du-
nia nchini Qatar, ambako Ufaransa itatetea taji
waliloshinda nchini Urusi miaka minne iliyopita,
akisema kwa sasa haifai kuzungumza lolote kuhusu
ukosoaji.

“Nadhani tunapaswa kuacha mabishano kando
na kuacha nafasi ya mchezo na mahali pa Kombe la
Dunia,” aliongeza.

“Hata hivyo, tutakachosema kuhusu jambo lolote,
kamwe hakitakuwa sawa, kamwe si kweli na haita-
kuwa sahihi. Kwa hiyo tunapaswa kuacha nafasi ya
soka na ushindani ili mashabiki wote wawe na waka-
ti mzuri.”

Ufaransa wataanza kutetea taji lao Novemba 22
dhidi ya Australia, kisha kucheza na Denmark na
baadaye Tunisia katika Kundi D.

LONDON, England

KLABU ya Aston Villa imemteua Unai
Emery kuwa kocha wao mkuu mpya.

Villa walikuwa wakimtaka bosi wa
Sporting CP, Ruben Amorim kama mrithi
wa Steven Gerrard, lakini walifahamu Ju-
matatu kwamba Mreno huyo hakuwa na
nia ya kuchukua mikoba hapo Villa Park
licha ya mazungumzo ya awali kuwa ma-
Zuri.

Kwa mujibu wa 90min, kocha mkuu
wa zamani wa Arsenal, Emery, lilikuwa
jina lingine linalozingatiwa na uongozi
wa Villa na Mhispania huyo, ameamua
kuondoka Villarreal ili kurejea Ligi Kuu
England- chini ya miaka mitatu baada
ya kupoteza kazi yake katika Uwanja wa
Emirates.

Villa haijathibitisha urefu wa mkataba
wa Emery, lakini vyanzo vimedokeza
kuwa karibu pauni milioni sita zilihitaji-

ka kumnunua kocha huyo mwenye umri
wa miaka 50, kutoka kwenye mkataba
wake na Villarreal.

Ataanza kazi yake mpya Novemba
Mosi, mwaka huu baada ya taratibu za
kibali cha kazi kukamilika.

Emery ameonja mafanikio katika Ligi
ya Europa akiweka rekodi ya kulitwaa
taji hilo mara nne - mara tatu akiwa na
Sevilla na mara moja akiwa na Villarreal
na alinyanyua mataji sita katika kipindi
kifupi kama kocha mkuu wa Paris Saint-
Germain.

Anarithi timu ya Villa iliyochochewa
na kipigo chao cha 4-0 dhidi ya Brentford
siku ya Jumapili, ingawa matokeo kabla
ya hapo yalikuwa ya kusikitisha.

Kocha wa zamani wa Rangers, Ger-
rard alifukuzwa kazi baada ya miezi 11 tu
katika kibarua hicho baada ya mwendo
mbaya wa matokeo uliozaa pointi tisa pe-
kee katika mechi 11 za Ligi Kuu hadi sasa.
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HABARI MICHEZO

VIZIWI KAMBINI KUWANIATAJ
LA UREMBO LA DUNIA JUMAMOSI

Na Shufaa Lyimo

WASHIRIKI mbalimbali wa Shin-
dano la Dunia la Urembo, Utanashati
na Mitindo kwa viziwi, litakalofanyika
nchini Jumamosi wiki hii, wametem-
belea maeneo mbalimbali ya Jiji la Dar
es Salaam jana ikiwamo Ukumbi wa
Mwalimu Julius Nyerere, sehemu am-
bayo litafanyika.

Washiriki hao pia walitembelea Fuk-
we za Coco pamoja na kupata nafasi ya
kupiga picha kwenye daraja la Tanza-
nite.

Akizungumza na waandishi wa

%
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habari jijini Dar es Salaam jana, Mkuru-
genzi wa Idara ya Maendeleo na Sanaa,
Emanuel Ishengoma, alisema lengo la
kuwatembeza kwenye maeneo hayo
ni kulitangaza taifa letu ili kukuza utalii
wa ndani.

“Tumefanya hivi kwa lengo la ku-
muunga mkono Rais wetu Samia Su-
luhu Hassan, kutangaza utalii kupitia
filamu ya Royal Tour,” alisema Shen-
goma.

Mkurugenzi huyo alisema baada ya
shindano hilo washiriki hao watapele-
kwa kufanya utalii wa ndani kwenye
Mbuga ya Wanyama ya Serengeti na

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X

01.29/10/22
02.29/10/22
03.29/10/22
04.29/10/22
05.29/10/22
06.29/10/22
07.29/10/22
08.29/10/22
09.30/10/22
10.30/10/22
1.30/10/22
12.30/10/22
13.30/10/22
14.30/10/22
15.30/10/22
16.30/10/22
17.30/10/22

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 26/10/2022

NYUMBANI  SARE

MUDA
Hull City vs Blackburn
Wigan vs Watford

Preston vs Middlesbrough
Huddersfield vs Millwall

Brighton vs Chelsea

Fulham vs Everton

Eintracht Frankfurt vs Borussia Dortmund
St. Pauli vs SV Darmstadt

AJ Auxerre vs AC Ajaccio

visiwani Zanzibar.

Alisema washiriki wote ambao wa-
lithibitisha kushiriki wamewasili na
kwamba mchujo utafanyika Ijumaa
wiki hii ili wapatikane vinara wataka-
oshindanishwa siku hiyo ya shindano.

Naye Rais wa shindano hilo Afrika,
Habibu Mrope, alisema mshindi ata-
patikana kutokana na vigezo vyake na
kwamba hakutakuwa na upendeleo
wowote.

Alisema baada ya washiriki wa ma-
taifa hayo kuwasili wameweka kambi
ya kimataifa iliyohusisha wote kwa
ujumla.

Hannover vs Karlsruher SC

Sandhausen vs Eintracht Braunschweig

Paderborn vs Hamburger SV
FC Sion vs FC Zurich
Brest vs Reims
Boavista vs Vizela
Sandefjord vs Ham-Kam
Lorient vs Nice

UGENINI
MUDA GAME ID

MICHEZO 1 X -

Hainan Star vs Qingdao Red Lions

Azam yaongeza dozi

kujiweka sawa na kujituma zaidi ili ku-

fanya vizuri,” amesema Kali.

Azam inakwenda kucheza mechi hiyo
kwa mara ya kwanza baada ya kum-
timua Lavagne, kutokana na kuondolewa
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika na
kisha kuchapwa mabao 2-1 dhidi ya
KMC kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanza-

nia Bara.

Kuhusu kuhamishia mechi yao ya
nyumbani Uwanja wa Benjamin Mkapa
badala ya kupigwa Azam Complex,
Chamazi, Kaimu Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Hasheem Ibwe, alisema hayo ni
matakwa binafsi ya klabu na ni sehemu
ya kanuni ambazo wamezitumia kwam-
ba mwenyeji anaweza kuamua baadhi
ya mechi zake zipigwe mbali na uwanja

halisi wa nyumbani.

Kocha Nabi njiapanda

Hebei Kungfu vs Nantong Zhiyun|

Sichuan Jiuniu vs Beijing BG

Zlin U19 vs Slovacko U19

Mwakilishi

wa Valor Tv,
akimkabidhi Kaimu
Kocha Mkuu wa
Simba Tuzo na
Hati ya Pongezi
kwa kufanikiwa
kuifikisha timu
hiyo hatua ya
makundi ya Ligi
ya Mabingwa
Afrika. Kocha
Msaidizi wa Simba,
Selemani Matola
naye alikabidhiwa
tuzo na hati

hiyo ya pongezi
katika hafla fupi
iliyofanyika jijini
Dar es Salaam
jana. MPIGAPICHA
WETU

Anyang vs Suwon Samsung

Daejeon Citizen vs Sangju Sangmu

TSV St. Johann vs SK Bischofshofen

Pobeda Junior vs FC Struga Trim Lum

Rabotnicki Sk vs Sileks

Shkupi Skopje vs FK Tikves Kavadarci
FK Skopje vs Shkendija

SKF Sered vs Spartak Trnava
MFK Dolny Kubin vs FC Petrzalka 1898
Ruvu Shooting vs Geita Gold FC

Ararat Armenia vs Alashkert Martuni

Uganda Revenue Authority FC vs Bright Stars

Kokand 1912 vs Sogdiyona Jizzax

US Ben Guerdane vs ES Metlaoui
JDR Stars vs Venda Football Academy

Otmk Olmalig vs Dinamo Samargand

Rapid Vienna vs TSV Hartberg
Hajduk Split vs HNK Gorica
Alshoulla vs Al Qadisiyah
GKS Jastrzebie Zdroj vs PKS Olimpia Elblag
VPS Vaasa vs Haka

Zrinjski Mostar vs FK Sloga Simin Han

Farco FC vs Haras EL Hodood

AL Arabi (SA) vs Najran SC

Young Africans vs KMC

Krsko Posavje vs NK Dob

Inter vs Viktoria Plzen
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dimbani kwa tahadhari kubwa ili
kuendelea na malengo yao.
Alisema haitakuwa mechi ra-
hisi kutokana na ubora wa wap-
inzani wao ikiwamo uimara wa
benchi la ufundi la timu hiyo
huku wachezaji wakionyesha ku-
jitoa wakati wote uwanjani.
“Haitakuwa mechi rahisi, ni-
mewaona mechi mbili tunahitaji
kucheza kwa tahadhari kubwa
kuhakikisha tunapata matokeo,
baada ya mechi ya Simba tumer-
ejea mazoezini kwa kufanyia kazi
mapungufu na ubora wetu kusa-
ka pointi tatu,” alisema Nabi.
Kocha Msaidizi wa KMC FC, Ah-

mad Ally, yeye alisema wanaenda
kucheza mechi ngumu na timu
bora na kwamba utakuwa mch-
ezo utakaotawaliwa na ufundi na
mbinu nyingi.

Alisema wachezaji wako tayari
na wameona ubora na madhaifu
ya Yanga kwa kuwaangalia mechi
iliyopita, hivyo tutatumia mapun-
gufu yao kutafuta pointi muhimu.

“Mechi itakuwa ya kiufundi
kwa asilimia kubwa na nidhamu
kwa sababu Yanga wanashambu-
lia wote na kukaba hivyo hivyo,
pia tumeona safu yao ya mawinga
nayo pia tumeangalia hilo na tu-
naenda kusahau matokeo chanya
tuliyopata dhidi ya Azam,” alise-
ma Ahmad.

Brugge vs Porto

Al Jabalain vs AL Khlood

Marumo Gallants FC vs Amazulu

FC Altona 93 vs TuS Dassendorf

Deportivo Iztapa vs Club Xelaju

Cronenberger SC vs 1 FC Kleve

Swindon Supermarine vs Hanwell Town

Gosport Borough vs Harrow Borough

Plymouth Parkway vs Tiverton Town

Havant and Waterlooville vs Bath City

Barcelona vs Bayern Munchen

Atletico Madrid vs Bayer Leverkusen

Ajax vs Liverpool

Napoli vs Rangers

Sheffield Wed vs Bristol Rovers

Tottenham vs Sporting Lisbon

Eintracht Frankfurt vs Marseille

M. Zacatecas vs CF Atlante

12 de Octubre de Itaugua vs Sportivo Ameliano

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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KOCHA NABI
NJIAPANDA
'VANGA SC &
K

(
000
Hofu
yatanda
kila kona

kuhusu kibarua chake,
Mkwasa atajwa...

Na Saada Akida

HUKU sintofahamu ikiende-
lea kutanda kuhusu hatima ya
kibarua cha Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi, ndani
ya klabu hiyo, leo ataendelea
kukiongoza kikosi hicho kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Bara
dhidi ya KMC FC baada ya jana
kuzungumza na vyombo vya
habari kuelekea mchezo huo.

Kumekuwa na tetesi nyingi
za Nabi kukalia kuti kavu tangu
Yanga ifurushwe nje ya mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na Al Hilal ya Sudan kwa
jumla ya mabao 2-1, baada ya
sare ya 1-1 Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na kwen-
da kuangukia pua ugenini kwa
kuchapwa 1-O.

Hata hivyo, hakuna kiongozi
yeyote wa Yanga amekuwa
tayari kujitokeza hadharani ku-
toa ufafanuzi wa kukubali ama
kukanusha kuhusu tetesi hizo,
zaidi ni vyanzo vya ndani vya
klabu hiyo vimekuwa vikieleza
lakini kwa sharti la kutotajwa
majina.

Chanzo kimoja ndani ya kla-
bu hiyo kimedai kwamba ma-
zungumzo yanaendelea na Ko-
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cha Mkuu wa Ruvu Shooting,
Charles Boniface Mkwasa, kuja
kukaimu nafasi hiyo, wakati
huu taratibu za kuvunja mkata-
ba na kocha huyo zikiendelea.

“Huenda tukaachana naye
tutakapokwenda Tunisia
kucheza mechi ya marudiano
ya kuwania kufuzu Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya
Club Africain na nafasi yake
atakaimu kwa muda Mkwasa
kama atakubali,” kilieleza chan-
7o chetu.

Chanzo hicho kiliendelea ku-
fafanua kuwa Kocha Msaidizi,
Cedric Kaze, yeye atahamishi-
wa nafasi ya Mkurugenzi wa
Ufundi iliyokuwa ikishikiliwa
na Mwinyi Zahera, ambaye kwa
sasa amemaliza mkataba wake.

Hata hivyo, wakati hayo
yakiendelea Nabi ameendelea
kutekeleza majukumu yake
kama kawaida na jana akizun-
gumzia mchezo wa leo dhidi
ya KMC, alisema ameiona timu
hiyo katika michezo miwili
msimu huu, ilipocheza na Sim-
ba na Azam na kuona ubora
kwa wapinzani wao hao, jambo
ambalo wanapaswa kushuka

VAA
KMCyro.

United, Ronaldo rasmi wajiandaa kuachana

Azam vaongeza
dozi pointi Simba

Na Hadija Mngwai

KAIMU Kocha Mkuu wa Azam FC, Kali
Ongala, amesema kutokana na mchezo
unaowakabili mbele yao dhidi ya Simba,
amelazimika kuongeza dozi ya mazoezi
ili kuweza kuibuka na pointi tatu kesho.

Azam inatarajia kuikaribisha Simba
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
: es Salaam kesho kwenye mechi ya Ligi

. Kuu Bara itakayopigwa majira ya saa
i moja usiku.

. 0

WX

Kali amekabidhiwa mikoba
ya kukiongoza kikosi cha
Azam FC kutoka kwa
aliyekuwa Kocha Mkuu,
.\ Mfaransa Denis Lavagne
\ ambaye alidumu na
klabu hiyo kwa kipindi
cha mwezi mmoja tu
A kabla ya kufurush-
4 wa wiki iliyopita.
Akizungumza
na Nipashe jana,
Kali alisema
ana kibarua
kigumu kui-
kabili Simba
kutokana na
uwezo wal-
iokuwa nao

wap- inzani wao
h a o kwa sasa
na hasa ikizin-
gatiwa \ ni timu
Kubwa ¥\ kuliko
Wao. \
“Mchezo \ wetu
na Simba |\ - utakuwa
mgumu  hii | ni dabi
nyingine, _ timu
zote kubwa, FI1} \ila
ukiangalia wap-
inzani  wetu wapo
kwenye fomu,
[akini sisi bado
hatupo Vi-
Z U I i ~hivyo
mc h - ’ ezo
utakuwa . na
ushinda- 4 g NI
“Tuna- S hitaji
\ kupambana ~lituweze
kuwa vizuri ambapo tu-

nahitaji kuendelea na mazoezi
kwa kiwango kikubwa ili tuwe
vizuri na kuweza kuibuka na
pointi tatu katika mchezo huo.

“Huu ni wakati mwingine,
hivyo tunahitaji kupambana,
unajua anapobadilisha kocha,
kocha mwingine unakuwa na
Nabi wakati mgumu, lakini tunahitaji
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