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TEC yatoa tamko Uchaguzi Serikali za Mitaa
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Maaskofu wa 
Kanisa Katoliki Tanzania (TEC) 
limesisitiza kuwapo na mfumo 
wa wazi, haki na unaowajibika 
katika kusimamia Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Rais wa TEC, Askofu 
Wolfgang Pisa, alisema kuna 
madhara makubwa ya kukose-
kana kwa uchaguzi wa haki iki-
wamo malalamiko kutoka kwa 
wananchi na wakati mwingine 
nchi kuingia katika vurugu.

“Sisi TEC tusingependa nchi 
yetu itumbukie katika vurugu 
zinazosababishwa na uchaguzi 
mbovu. Njia ya uhakika na ya 
kuaminika ya kuepuka suala 
hilo ni kupata viongozi kwa 
kuendesha Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa kwa njia ya haki, 
uhuru, uwazi, utu, demokrasia 
na upendo,” alisema.

Askofu Pisa alisema wa-
nanchi wameshuhudia namna 

uandikishwaji wa daftari la 
makazi ulivyofanyika kwa njia 
zisizo na haki ikiwamo kutoku-
tolewa kwa vitambulisho vya 
wapiga kura na kuenguliwa 
kwa wagombea wengi kutoka 
vyama vya upinzani jambo lil-
ioitia serikali doa.

“Na hata pale kiongozi mwe-
nye dhamana alipoamua kutoa 
muda zaidi wa kukata rufani 
bado hakuondoa doa hilo kwa 
uchaguzi wa mwaka huu,” 
alisema.

Alisema ili kuhakikisha wa-
nanchi wanaitumia vizuri haki 
yao ya kuanzisha na kuendesha 
serikali ya mitaa ni lazima kuwe 
na mfumo wa wazi, wa haki na 
unaowajibika katika kusima-
mia mchakato wa uchaguzi wa 
viongozi kuanzia ngazi za chini.

Aliikumbusha serikali ku-
tambua nafasi yake katika uch-
aguzi huo ya kuwawezesha wa-
nanchi katika mitaa, vitongoji 
na vijiji  ili kuwapata viongozi 
halali watakaowawakilisha  na 
wale wataoshinda kihalali ndio 

wanaopaswa kutangazwa.
Askofu Pisa alisema ni 

muhimu katika ngazi ya seri-
kali ya mitaa kupatikana vion-
gozi waadilifu na waaminifu, 
kwani ndiko sehemu ambayo 
raia hupata fursa ya kutathmini 
utendaji, uwajibikaji na uwazi 
wa serikali katika kutekeleza 
majukumu yake kuanzia ngazi 
ya mtaa hadi taifa.

Alisema kiongozi anapoch-
aguliwa kwa kupitia ulaghai, 
hata uongozi wake unakuwa 
sio wa kiadilifu, kwani ata-
waongoza watu kwa kutumia 
nguvu katika kipindi chote cha 
uongozi wake.

“Na viongozi wa namna hiyo 
wakati mwingine  tusishangae 
hata baada ya kuchaguliwa wa-
sipofika kwa watu kwa sababu 
wanaona hawana dhamana 
ya kuwaongoza watu husika,” 
alisema.

Rais huyo wa TEC alisema 
taifa linapaswa kulelewa na 
kufanya kazi katika ukweli na 
si kutengeneza jamii yenye 

ulaghai,  kwani Mungu hadan-
ganyiki wala hadanganyi na an-
gependa sasa watu wake waen-
delee kuishi katika misingi ya 
haki na ukweli.

Alisema tunapoelekea ka-
tika uchaguzi huo hawana budi 
kama viongozi wa Kanisa Ka-
toliki na kiroho   kuungana na 
Watanzania katika upatikanaji 
wa viongozi kupitia uchaguzi 
huru na wa haki .

“Kanisa Katolini huthamini 
na kuenzi namna Watanzania 
wanavyoshikamana na kutam-
ani kujitawala, rejea Warumi 
sura ya 13 mstari wa kwanza 
hadi wa saba,” alisema.

Aliwasihi wananchi waji-
tokeze kwa wingi katika kupiga 
kura za kuwachagua viongozi 
katika ngazi hizo kama walivyo-
tangaziwa na kuiomba serikali 
kuhakikisha kuwa demokrasia 
inatawala nchini na kutuma 
ujumbe kwa dunia.
Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@
guardian.co.tz

   
Mradi umeme 
Rusumo wafikia 
asilimia 99.9
Na Mwandishi Wetu 

BARAZA la Mawaziri wa Nishati 
wanaosimamia Mradi wa Kufua 
Umeme wa Rusumo ambao wana-
toka nchi za Tanzania, Burundi na 
Rwanda wamekutana na kujadili-
ana kuhusu mradi ambao utazin-
duliwa karibuni. 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa baraza hilo, Dk. Doto Biteko 
alisema jana kuwa pamoja na 
mambo mengine wamekubaliana 
mawaziri warejeshe makubaliano 
yaliyofikiwa na kikao kwa marais 
ili waridhie uzinduzi rasmi.

“Mradi umefikia asilimia  99.9 
na vimebaki vitu vichache ili 
kuukamikisha, katika kikao cha 
Baraza la Mawaziri kuhusu mra-
di    tumekubaliana kuwasilisha 
maombi yetu kwa wakuu wa nchi 
ili watakapopata nafasi mwakani, 
wazindue mradi huu,” amesema 
Dkt. Biteko.

Alisema sasa mahitaji ya 
umeme Tanzania ni Megawati 
1,800 na ina uwezo wa kuzalisha 
Megawati 3,070, hivyo kuna ziada 
ya umeme.

“Kuwa na vyanzo vingi ya 
umeme maana yake tunakuza 
uchumi wa nchi yetu. Asilimia  52 
ya umeme wote tunaozalisha un-
atumiwa na wananchi na asilimia 
48 unatumika kwenye viwanda,” 
alisema. 

Dk. Biteko alitaja manufaa 
ya mradi huo kuwa hadi sasa 
umezalisha ajira kwa watu pamo-
ja na kusaidia uwepo wa miradi 
mbalimbali kwa ajili ya huduma 
kwa jamii hususan katika Hal-
mashauri ya Ngara (CSR). 

Aidha, mradi huo umeiungani-
sha Tanzania, Rwanda na Burundi 
na pia unatoa fursa ya kuziuzia 
umeme nchi hizo endapo zita-
hitaji licha ya megawati 27 zinazo-
patikana kwa kila nchi.

Katika hatua nyingine, Dk. Bite-
ko alioa rai ya utunzaji wa mradi 
huo ili uendelee kutoa umeme.

 “Mradi huu hauwezi    kuwa 
wa kudumu kama hatutunzi 
mazingira na leo ( jana)  tumetoa 
maelekezo kwa Baraza    tuanze 
kupanda miti katika eneo la mradi 
ili kuendelea kutunza mazingira 
na kuwa na  vyanzo vya uhakika 
vya umeme,” alisema.  

Mradi huo umeanza kuzalisha 
megawati 80 ambazo zinaga-
wanywa kwa usawa wa megawati 
27 kwa Tanzania, Rwanda na Bu-
rundi, hivyo kuzidi kuimarisha 
gridi za taifa za umeme.

Mradi huo unaotekelezwa na 
Kampuni ya Umeme ya Rusumo 
(RPCL) inayomilikiwa na nchi zote 
tatu, ni kielelezo cha azma ya seri-
kali ya Tanzania kuhakikisha ku-
nakuwa na umeme wa kutosha na 
wa uhakika kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo na kijamii.

Rais wa Zanzibar, 
Alhajj Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi 
akisalimiana na 
Mtoto, Hassan 
Saleh alipowasili 
katika Msikiti 
wa Maungani 
kwa Hafidh 
Ali, Wilaya ya 
Magharibi “B” 
Unguja jana, 
kujumuika na 
Waumini wa 
Dini ya Kiislam 
katika Ibada ya 
Swala ya Ijumaa.  
PICHA: IKULU

MNH-Mloganzila yazindua kitengo unyonyeshaji njiti
Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH)-Mloganzila, jana il-
izindua Kitengo cha Kuhifadhi 
na Kuratibu Maziwa ya Mama 
kuhakikisha watoto njiti wana-
pata maziwa ya mama zao kwa 
wakati.

Aidha, wataalam wa afya 
nchini wamesisitiza kuendelea 
kuwa mstari wa mbele katika 
kupigania maisha ya watoto 
wachanga wanaozaliwa kabla 
ya muda, ili kupunguza vifo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Prof. Mohamed Janabi, 
alisema hayo jana wakati aki-
fungua maadhimisho ya kue-
lekea siku ya mtoto aliyezaliwa 
kabla ya muda (njiti) yaliyo-

fanyika katika MNH–Mlogan-
zila.

Alisema lengo ni kufikia 
mkakati uliowekwa ifikapo 
mwaka 2030, vifo vya watoto 
wachanga kuwa chini ya vifo 12 
katika kila vizazi hai 1,000 .

Prof. Janabi alisema kila 
watoto 1,000 kuna watoto 
wachanga wapatao 24 wa-
naofariki dunia ndani ya siku 
28 za kwanza na kwamba mi-
kakati ya kupunguza vifo hivyo 
haiwezi kuwa endelevu bila 
kushirikiana wadau katika sek-
ta ya afya na kuboresha ujuzi 
wa kuhudumia watoto hao.

Alisema serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, imekuwa ikiratibu 
progamu mbalimbali ambazo 
lengo lake ni kupunguza vifo 
vya watoto       wachanga na 

walio chini ya   miaka mi-
tano, programu hizo ni kama 
kumsaidia mtoto kupumua 
baada ya kuzaliwa, kupanua 
huduma za watoto wachanga 
kwa kujenga wodi za watoto 
wachanga hospitali za mikoa 
na wilaya na kutoa mafunzo 
kwa wahudumu wa afya ya 
namna ya kuhudumia watoto 
wachanga.

Bingwa Bobezi wa Watoto 
Wachanga MNH, Dk. Martha 
Mkony, alisema katika Afrika 
takribani mtoto mmoja kati ya 
10, huzaliwa kabla ya wakati na 
watoto      hao hukabiliwa na 
matatizo        mbalimbali kama 
vile kupumua, maambukizi 
na hatari za ukuaji kwa muda 
mrefu.

“Pamoja na kuwapo kwa 

changmoto hizo, lakini bado 
kuna matumaini kupitia juhudi 
za serikali, kwani kuna ma-
boresho ya kutia moyo katika 
utunzaji wa watoto wachanga 
nchini kwa kuboresha vituo 
vya afya na hospitali za kuhu-
dumia watoto wachanga na ku-
jengwa pamoja na kusomesha 
wataalam wa afya,” alisema Dk. 
Mkony.

Maadhimisho hayo yameen-
da sambamba na uzinduzi wa 
Kitengo cha Kuhifadhi na Ku-
ratibu Maziwa ya Mama kwa 
kuhakikisha watoto hao wa-
napata maziwa ya mama zao 
kwa wakati kwa kuWa watoto 
wanaozaliwa kabla ya muda 
wanakuwa na uzito mdogo 
unaosababisha kuhitaji kiasi 
kidogo cha maziwa.
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Fursa kwa 
Tanzania
mkutano 
G20 Brazil 
Na Romana Mallya

MKUTANO wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa Nchi Wanachama wa Kun-
di la G20 kutoa fursa kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan kushiriki mijadala in-
ayolenga kuimarisha ushirikiano wa 
kimataifa katika mapambano dhidi ya 
njaa na umaskini.

Pia kuchochea maendeleo endel-
evu na matumizi ya nishati mbadala.

Mkutano huo utakaofanyika nchini 
Brazil, unaotarajia kufanyika kwa siku 
mbili kuanzia Novemba 18, mwaka 
huu,

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Mkurugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais, Ikulu, Sharifa Nyanga, Rais Sa-
mia amealikwa na Rais wa Brazil, Luiz 
Inácio Lula da Silva, na Mwenyekiti wa 
G20.

Taarifa hiyo ilisema Rais Samia 
amealikwa kushiriki mkutano wa juk-
waa hilo lenye lengo la kukuza ush-
irikiano wa kimataifa kwenye masuala 
ya kiuchumi.

“Hii ni mara ya kwanza kwa Tanza-
nia kuhudhuria katika mkutano wa 
G20. Mwaliko huu unatokana na hes-
hima na ushawishi mkubwa ambao 
Rais Samia amejijengea katika majuk-
waa ya kimataifa,” ilisema taarifa hiyo.

Kadhalika ilisema pamoja na mam-
bo mengine, katika mkutano huo, Rais 
Samia anatarajia kushiriki mijadala 
hiyo na pia, kutumia jukwaa hilo 
linalokutanisha nchi zenye uchumi 
kubwa zaidi duniani kuelezea jitihada 
zinazofanywa na serikali kuhakikisha 
usalama wa chakula.

Pia kupunguza umaskini, kujenga 
maendeleo endelevu na kutafuta fursa 
za ushirikiano zitakazowaletea ustawi 
Watanzania kupitia sekta za uzalishaji.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, akiwa 
nchini humo, Rais Samia atafanya mi-
kutano ya pembezoni na taasisi kub-
wa za kifedha duniani pamoja na ku-
kutana kwa mazungumzo na wakuu 
wa nchi na serikali pamoja na baadhi 
ya nchi wanachama wa G20 akiwamo 
mwenyeji wake wa Brazil.

Taraifa hiyo ilisema lengo la mazun-
gumzo hayo ni kukuza na kuimarisha 
uhusiano wa uwili hususan katika 
sekta ya viwanda, biashara, kilimo, 
nishati utalii pamoja na kutafuta fursa 
mbalimbali za ushirikiano, uwekezaji 
na miradi ya pamoja.

Ushiriki wa Rais Samia katika Mku-
tano wa G20 unalenga kuhakikisha 
kuwa Tanzania inaendelea kuchangia 
ipasavyo mijadala muhimu ya ki-
mataifa kuhusu maendeleo duniani 
na kunadi sera za uchumi za kimataifa 
zitakazochochea maendeleo na usta-
wi zaidi nchini Tanzania na barani Af-
rika kwa ujumla.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Magari yakiwa kwenye foleni kubwa katika Barabara ya Bagamoyo, eneo la Kawe Bondeni, Dar es Salaam jana. 
Barabara hiyo, imekuwa na foleni sana kutokana na ujenzi unaoendelea wa miundombinu ya mabasi ya mwen-
dokasi.  PICHA SABATO KASIKA

Serikali yasema neno kikokotoo mafao 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema uwiano 
wa kikokotoo kwa sekta ya 
umma na binafsi ni suala lin-
alozungumzika na tayari im-
eelekeza Mfuko wa Pensheni 
kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) na Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 
kuliangalia suala hilo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Ridhi-
wani Kikwete, aliyasema hayo 
jana alipokuwa akifungua 
mkutano mkuu wanane wa 
kazi wa Shirikisho la Vyama 
vya Wafanyakazi nchini (TUC-
TA) uliofanyika mjini hapa.

Ridhiwani alisema amesikia 
hoja ya kuhusu kutokuwapo 
kwa uwiano muafaka wa 
kikokotoo kwa sekta zote 
mbili.

Alisema maboresho yaliyo-
fanyika kwa mujibu wa hoja 
yao, yameleta tofauti kubwa 
ya viwango kwa sekta ya 
umma kulipwa mkupuo wa 
asilimia 40 huku sekta binafsi 
ikibakia na asilimia 35.

Ridhiwani alisema seri-
kali imeshatoa maelekezo 
hayo kwa taasisi hizo mbili 
na kwamba watakapokuwa 
tayari watatoa taarifa kwa 
shirikisho hilo kuhusu kima 
kilichofikiwa na msawazo am-
bao utakuwa umeangaliwa.

  “Kwa sasa suala hili lina-
zungumzika hivyo ni

jukumu lenu kujiandaa na 

litakapoletwa katika ushirik-
ishwaji muwe tayari kueleza 
hisia zenu,” alisema.

Ridhiwani alisema katika 
bajeti ya 2024/25, serikali 
ilielekeza kufanyika mapi-
tio viwango vya mafao kwa 
wastaafu na kuanzia mwezi 
Juni, mwaka huu, ilianza 
kulipa mafao ya mkupuo kwa 
wastaafu kutoka asilimia 33 
hadi 40.

Alisema serikali imefanya 
ongezeko la asilimia mbili 
kwa pensheni kuanzia mwezi 
Januari, 2025.

 Kuhusu kuboresha misha-
hara,   Kikwete alisema seri-
kali        itaendelea kuiboresha 
na maslahi     mengine kadri 
uchumi wa nchi utakapohi-
milika.

  “Niwahakikishie lengo la 
serikali ni kuendelea kubore-
sha mishahara ya wafan-
yakazi na maslahi mengine 
kadri uchumi wa nchi yetu 
utakavyohimili vipaumbele 
vya Taifa.

“Ninapenda pia kuwafa-
hamisha kuwa serikali katika 
kupunguza makali ya maisha 
imeridhia taasisi za umma 
kuandaa Mpango Motisha (In-
centive Package) kulingana na 
tija na uwezo wa taasisi husi-
ka,” alisema.

Waziri alisema serikali ina-
himiza suala la matumizi ya 
vyombo vya mashauriano 
hususani, LESCO, bodi za 
mishahara na mabaraza ya 
wafanyakazi na haitavumil-

ia  ulegevu katika kuitishwa 
kwa vikao hivyo kwa vile im-
eandaa  rasilimali za kutosha 
kwa ajili ya vikao hivyo.

 
SERA YA AJIRA KUPITIWA

 
Kikwete alisema  Wizara 

tayari imeanza mchakato wa 
kurejea sera ya ajira ambayo 
imesheeni mikakati ya kuku-
za ajira na mkazo mkubwa 
umewekwa katika mazingira 
wezeshi kwa ajili ya vijana ku-
jiajiri na kuwajengea  uwezo 
wa kuajirika.

“Hapa tunazungumzia sera 
ya kazi ya kujitolea, sera za 
ajira za muda mfupi na mrefu 
na sera inayotambua uwapo 
wa wenzetu aliosomeshwa vi-
zuri, lakini bado wanazurura 
hawana kazi,”alisema.

  Alikemea baadhi ya vy-
ama ambavyo vimeendekeza 
migogoro ya uongozi ndani ya 
chama na baina ya chama na 
chama.

“Ninazo taarifa pia kwa 
baadhi ya vyama kugombea 
au kunyang’anyana wana-
chama. Hali hii haina afya 
katika umoja na mshikamano 
wenu, serikali inahitaji vyama 
imara vinavyoweza kushiriki 
kikamilifu na kwa weledi ka-
tika meza ya majadiliano,” 
alisema.

  Rais wa  Shirikisho  la 
Vyama vya Wafanyakazi Tan-
zania (TUCTA), Tumaini Ny-
amhokya alisema uongozi 
wake umerejesha rasilimali za 

shirikisho    ikiwamo majengo   
yalikuwapo    Dodoma na   
Arusha   ambayo yatasaidia 
kujiimarisha kwenye mapato.

 Akisoma risala ya TUCTA, 
Katibu Mkuu, Hery Mkunda, 
alisema tofauti iliyopo katika 
uwiano wa kikokotoo inaleta 
hisia za upendeleo na shirik-
isho linashauri milango ya 
mashauriano ifunguliwe ili 
jambo hilo lijadiliwe na mua-
faka upatikane.

  Kuhusu ukosefu wa ajira, 
alisema TUCTA inapende-
keza kuanzishwa kwa miradi 
mingi ya serikali kadri iweze-
kanavyo ili iajiri sehemu kub-
wa ya vijana wanaozunguka 
kutafuta wapate ajira kupitia 
miradi hiyo.

 “Tunashauri serikali itupie 
macho utekelezaji wa sera ya 
ajira ya wageni, kwani kuna 
dalili za wazi za ukiukwaji wa 
sera hiyo.

“Ukosefu wa ajira un-
awaweka  Watanzania katika 
hatari ya kutumikishwa kwa 
ujira mdogo na kazi zisizo za 
staha,” alisema.

  Alishauri serikali irejeshe 
chombo cha kusimamia na 
kudhibiti mifuko ya hifadhi 
ya jamii  (SSRA) kwa kuwa 
wanaamini chombo hicho 
kina umuhimu mkubwa wa 
kusimamia mifuko ya hifadhi 
ya jamii.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email:  customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Ukame ulivyobadili asili jamii ya Wamasai
Na Godfrey Mushi, LONGIDO

UTAMADUNI unaotajwa kuwa 
na nguvu barani Afrika sasa 
umetikiswa.  Wakati zamani ili-
kuwa ‘haramu’ kwa jamii hiyo 
kufuga na kula mifugo yenye 
miguu miwili kama vile kuku, 
sasa wamegeuka kuwa walaji na 
wafugaji wazuri wa viumbe hao.

Vilevile, zamani jamii hiyo 
haikuruhusu watu wake kula 
mboga za majani, lakini sasa si tu 
ni wakulima, bali pia watumiaji 
wake.

Uchunguzi uliofanywa na 
mwandishi wa habari hii, ume-
baini shida kuu ni ukame ulioto-
kana na mabadiliko ya tabianchi, 
ambayo madhara yake yana-
tikisa si Tanzania tu bali duniani 
kote.

Neema Group ni moja kati ya 
vikundi vya ufugaji wa nyuki 
vilivyofanikiwa kiuchumi na 
kuongeza hamasa katika jamii ya 
Kimasai iliyoko eneo la Kimok-
ouwa, Wilaya ya Longido, mkoa-
ni Arusha.

Losinyati Laizer, mkazi wa 
Kimokouwa, anasema wao ni 
wanufaika wa mradi wa ufugaji 
nyuki waliowezeshwa na Shirika 
la  World Wildlife Fund (WWF), 
ili kunusuru uharibifu wa mazin-
gira na ukataji miti ovyo.

Anasema matukio ya uchomaji 
mkaa, ujangili na uwindaji hara-
mu wa wanyamapori, yamebadi-
li maisha yao tangu walipoanza 
kurina asali na kuuza kila baada 
ya miezi mitatu.

“Katika kikundi chetu tuko 
watu 25 na tumepewa mizinga 
ya nyuki 15, ufugaji huu umetu-
saidia sana. Tunatarajia wiki hii 
kurina asali iliyoko kwenye miz-
inga. Makadirio yetu hapa ni ku-
vuna lita 1,200 za asali ambayo 
tukiuza tutapata Sh. milioni 1.2.

“Tutaiuza na yale mazao ya 
nyuki, kwa mfano masega tunay-
atengeneza tupate nta ili tuten-
geneze sabuni, dawa za kuchua, 
mafuta ya kupaka na dawa ya ku-
paka mdomo unaopasuka.

“Mradi huu wa nyuki unatu-
nusuru sisi jamii ya kifugaji ya 
Kimasai tusifanye tena biashara 
haramu na tusifanye tena ujangi-
li wa wanyamapori ili tuendeleze 
maisha yetu, tusomeshe watoto 
na tuajiri wengine,” anasema 
Losinyati.

Anasema kwa sasa bei ya asali 
imezidi kupaa ambapo kilo moja 
ni Sh. 10,000 na kwa Dar es Sa-
laam, inauzwa kati ya Sh. 15,000 
hadi Sh. 20,000.

Losinyati anasema mradi 
huo utakwenda kupanuka 
kwa kuongeza wigo, kwa kuwa 
watajenga makazi bora na 
wataongeza kipato chao na 
kukua kiuchumi.

Mwanamke huyo anasema 
hajutii kuwekeza nguvu nyingi 
katika mradi huo, tofauti na ufu-
gaji wa asili wa ng’ombe na mbu-
zi waliouzoea.

“Tunawashukuru Shirika la 
WWF, kupitia Mradi wa Land for 
Life. Hivi sasa tumeanza kunao-
na mabadiliko kiuchumi. Kwa 
kweli ukataji wa miti kwa ajili 
ya uchomaji mkaa umepungua, 
kwa sababu unajua nyuki, pia 
wanategemea miti kuchavusha 
asali.

“Lakini pia tutaendelea kutoa 
elimu kwa wengine wanaofanya 
uharibifu wa mazingira, waache 
na wajiingize katika biashara ya 
ufugaji wa nyuki na ufugaji wa 
kuku, ambao ni rafiki kwetu na 
mazingira,” anasema.

Losinyati anasema nyuki wa-
nawasaidia ndani ya mashamba 
yao kuchavusha mazao, kwa 
hiyo asilimia kubwa ya biasha-
ra haramu ya uwindaji wany-
amapori na uharibifu wa maz-
ingira umepungua, kwa sababu 
mradi wa nyuki umewasaidia.

Anabainisha kwamba kwa 
miaka mingi jamii ya wafugaji 
wa Kimasai ilijikita katika ufugaji 
mbuzi, ng’ombe na kondoo, laki-
ni hawakuwa na ujuzi wa ufugaji 
nyuki wala kuku.

Mkazi Mwingine wa Kimok-
ouwa, mama wa watoto wa tatu, 
Peipei Losinyati (25), anasema 
ufugaji wa nyuki umewasaidia 
wanawake kujiinua kiuchumi, 
sasa wanaweza kuwasomesha 
watoto katika shule za mchepuo 
wa Kingereza na shule za umma.

Pia wamepiga hatua kibiasha-
ra na wanaendeleza biashara 
zao ndogondogo, kutokana na 
fedha wanazopata kupitia ufu-
gaji wa nyuki na kuku.

Peipei anasema biashara ny-
ingine wanazofanya kwa ku-
tumia kipato cha mauzo ya asali 
na mazao yake, ni kuuza bidhaa 
nyingine kama sukari, majani ya 
chai, mayai na chumvi huku viji-
jini.

Mkazi mwingine wa Kimokou-
wa, Nagelii Laizer (33) ambaye ni 

mama wa watoto watatu, anase-
ma Shirika la WWF limekuwa 
msaada mkubwa wa kiuchumi 
ndani ya jamii yao.

“Walivyokuja kutupa mafun-
zo, walitaka tuwafundishe na 
wenzetu namna ufugaji nyuki na 
kuku unavyoweza kubadili mai-
sha yetu kiuchumi.

“Tunamwona nyuki ni mdogo 
lakini ni mdudu ambaye ni kite-
ga uchumi kipya cha jamii za Ki-
masai,” anasema Nagelii.

Hadi sasa, kuna aina zaidi ya 
20,000 za nyuki duniani, lakini 
maarufu zaidi ni; nyuki wa kazi 
ambao ni wa kike, waumbaji 
watafutaji malighafi ya asali na 
wa kiume, wako katika uzazi 
zaidi.

Tanzania ina aina mbili kuu 
za nyuki, nyuki wanaouma na 
wasiouma. Nyuki wasiouma hui-
shi ndani ya matundu chini ya 
matawi makubwa ya miti, katika 
vichuguu vya mchwa na hata 
chini ya mapaa ya nyumba.  

Inaaminika nyuki wasiouma, 
asali yao ina uwezo mkubwa ku-
tibu maradhi kuliko ya wanaou-
ma. Nao wako katika makundi: 
Nyuki wa kazi (Apis mellifera) na 
nyuki wa kiume (Drones). 

Pia, kuna Malkia (Queen Bee), 
ambaye majukumu yake ni 
kuzalisha mayai na kuongoza 
‘koloni’. Anazalisha kemikali 
inayoitwa ‘feromoni’ inayowa-
saidia nyuki wengine kudumisha 
utaratibu wa ‘koloni’. 

Sera ya Taifa ya Ufugaji wa 
Nyuki ya Mwaka 1998,  lengo 
lake ni kuimarisha mchango wa 
kudumu wa sekta hii, kwa maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi na 
uhifadhi wa mazingira.

Inajumuisha kwa pamoja 
nyuki wanaouma na wasiouma, 
bila kujali masuala ya umiliki 
na usimamizi. Sera inahusu pia 
makundi ya nyuki wasiofugwa 
na wale wanaofugwa pamoja na 

nyuki wengine ambao hukusan-
ya mbochi (nectar) au chavua 
(pollen) kama chakula chao.

Kuhusu ufugaji kuku na bi-
ashara ya kuuza vifaranga wa 
kuku, mjasiriamali Jackline Filex 
(29), mkazi wa Longido, ambaye 
anafanya kazi ya kuangua vifar-
anga kwa njia ya kisasa, anasema 
kazi hiyo imewafanya wasahau 
kuuza nyama inayotokana na 
shughuli za uwindaji haramu wa 
wanyamapori.

Anasema awali walikuwa 
wakiuza nyamapori zinazo-
toka katika ushoroba wa wany-
amapori  wa  Kitendeni, ambao 
ni mapito ya wanyamapori wan-
aohama kati ya Hifadhi ya Taifa 
ya Arusha, Hifadhi ya Taifa ya 
Kilimanjaro na Hifadhi ya Am-
boseli ya nchini Kenya, kwa ajili 
ya kutafuta malisho na maji.

“Ninawashukuru WWF, kwan-
za kwa kututoa tulipokuwa 
mwanzo katika uwindaji hara-
mu wa wanyamapori, wametue-
limisha tumetoka huko baada 
ya kutuletea mradi wa kuku na 
mashine za kuangulia vifaranga, 
ambao sasa tunanufaika nao kiu-
chumi kwa kuuza vifaranga vya 
kuku wa mayai na nyama.

“Tangu waliponiletea mashine 
ya kuangua vifaranga, tume-
shaangua vifaranga zaidi ya 400 
kwa ajili ya vikundi vya kijamii. 
Tukitotolewa mitetea ya kuku 
tunabaki nayo, tunauza mayai 
na tunauza majogoo,” anasema.

Jackline anasema walikuwa 
wanapelekwa nyama za wany-
amapori kwa ajili ya kuuza mi-
taani na kula majumbani.

“Tumegundua kwamba ni 
kosa kisheria, kwa hiyo sasa hivi 
hatufanyi tena hiyo biashara, 
kwa sababu kuna miradi ya kuku 
inalipa,” anasimulia.

WAZEE MILA WABARIKI
Mwenyekiti wa viongozi wa 

mila (Leigwanani), Lekishon 

Mollel anasema wamebariki 
vijana, wanawake na wanaume 
kufanya biashara hiyo.

Anasema viongozi wa mila wa 
jamii hiyo wameridhia hilo kwa 
sababu ina matokeo ya haraka 
ya kutoa kipato cha uhakika am-
bacho hakipigiwi kelele kwam-
ba kina haribu mazingira.

Anasema mradi huo utaku-
wa na manufaa makubwa kwa 
sababu huko nyuma, watu ha-
wakujua kuhusu utunzaji wa 
mazingira, lakini Shirika la Ki-
mataifa la WWF, wametoa elimu 
kwa jamii hiyo kuhusu utunzaji 
mazingira na kujikita katika ufu-
gaji wa nyuki na kuku ambao 
kwao sasa ni neema.

Anabainisha kwamba kina-
chowafanya hivi sasa wanawake 
kwa wanaume kugeukia ufugaji 
huo, ni changamoto ya ukame 
na uhaba wa malisho ya mifugo 
yao.

Mzee mwingine wa mila na 
mfugaji, Saruni Olekuru Kayon-
go, anasema tatizo la wany-
amapori wakali kama simba, 
chui na fisi kuvamia maboma 
yao ya mifugo na kuila, ni mion-
goni mwa sababu zilizosukuma 
jamii yao kujikita katika ufugaji 
kuku na nyuki.

HALI ILIVYO
Meneja Mradi wa Land for 

Life, unaotekelezwa na Shirika 
la Kimataifa la  WWF,  Regu-
li  Marandu, anasema wana-
fanya kazi za uhifadhi katika vi-
jiji hivyo, na wanapozungumzia 
uhifadhi wanaangalia mazingira 
na wanyamapori.

Marandu anasema kuna mira-
di mingi imeanzishwa kwa ajili 
ya kuboresha kipato cha jamii 
zinazoishi pembezoni mwa 
misitu na inatekelezwa ikiwamo 
kilimo cha alizeti.

Anasema pia huangalia nam-
na gani uhifadhi unavyosaidia 
jamii zinazozunguka mazingira 
hayo ambayo wanayahifadhi.

“Dhana ya WWF, tunataka 
jamii zile zinazoishi katika maz-
ingira hayo pamoja na wany-
amapori na mazingira yetu 
vyote viwe na ustawi mzuri,” 
anasema.

Kamishna wa Uhifadhi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Nchini (TFS), Prof. Dosantos 
Silayo, akizungumzia matokeo 
chanya ya mradi wa ufugaji wa 
nyuki Longido, anasema wa-
dau hao wa ufugaji nyuki, wa-
napaswa kujiandaa kimkakati 
kutuumia mkutano wa dunia 
wa ufugaji nyuki (Apimondia) 
utakaofanyika Arusha mwaka 
2027 ili kujiinua kiuchumi na 
kuvutia watalii.

Anasema utunzaji mzuri wa 
mazingira utawezesha  nyu-
ki  kuzaliana kwa wingi na ku-
wezesha uchumi kukua.

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Mkazi wa Longido, mkoani Arusha, Jackline Filex akipanga mayai katika mashine maalum ya 
kuangulia vifaranga kwa ajili ya kuwauzia wananchi wenzake ambao ni wafugaji wa jamii 
ya Kimaasai. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mbaroni tuhuma 
mauaji ya bibi, 
wamkata titi na 
sehemu za siri
Na Halima Ikunji, TABORA

JESHI la Polisi mkoani hapa linawa-
shikilia watu watatu kwa tuhuma za 
kuhusika na mauaji ya Sagali Masanja 
(62) mkazi wa Kijiji cha Mahene, wilay-
ani Nzega kisha kumkata titi na sehemu 
za siri na kuondoka navyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Richard Abwao, alisema tukio hilo lil-
itokea usiku wa kuamkia juzi, saa 7:00 
usiku, huku chanzo kikitajwa ni imani 
za kishirikina.

Alisema watuhumiwa hao wanadaiwa 
kufanya mauaji ya bibi huyo wakim-
tuhumu kuwa mchawi akidaiwa kuhusi-
ka na tukio la kumroga mtoto aliyefia 
kisimani.

  Kamanda Abwao alisema bibi huyo 
aliuawa kwa kukatwa mapanga sehemu 
mbalimbali za mwili kisha wauaji kuon-
doka na titi moja, sehemu zake za siri na 
pia kuchukua begi lake la nguo.

“Baada ya kupata taarifa hizo kutoka 
kwa wananchi tulifika eneo la tukio na 
kukamata watuhumiwa watatu ambao 
ndio waliotuma wauaji kwenda kufanya 
tukio hilo,” alosema Abwao.

Aliwaja watuhumiwa hao kuwa ni 
Lucia Mabula (36), mkazi wa Kijiji cha 
Mahene anayedaiwa kuwatafuta wauaji 
na kuwalipa Sh. 200,000 ili kutekeleza 
mauaji ya bibi huyo  kwa madai kuwa 
alimroga mtoto wake mwaka 2023 na 
kufia kisimani.

  Watuhumiwa wengine ni Makenzi 
Mabula (49) ambaye ni mume wa Lucia 
Mabula na Ramadhani Kurwa (38) wote 
wakazi wa Kijiji cha Mahene.

Kamanda Abwao alisema baada 
ya tukio hilo, wananchi waliwakim-
biza watuhumiwa hao na kuwakamata 
wawili akiwamo mganga wa kienyeji, 
Sana Maganga (66) aliyekuwa akiwapa-
ka dawa ili wasikamatwe, ambaye pia ni 
mama mzazi wa Shilinde Kaseko.

Alisema wengine waliokamatwa ni 
pamoja na Masumbuko Ngassa (33) 
mkazi wa Kijiji cha Segese Wilaya ya 
Kahama, mkoani Sinyanga na Shilinde 
Kaseko (30) mkazi wa Kijiji cha Seki, 
wilayani Nzega.

Alisema baada ya kukamatwa, wa-
nanchi wenye hasira walijichukulia 
sheria mkononi na kuwapa kipigo kikali 
kisha kuwachoma moto na kupoteza 
maisha.

Alisema watuhumiwa hao baada ya 
kukamatwa walikutwa na viungo vya bi-
nadamu ambavyo ni titi, sehemu za siri 
na vitu walivyokuwa wameiba.

Kamanda Abwao alitoa wito kwa 
wananchi kuacha kujichukulia sheria 
mkononi na kuwataka kuachana na 
imani za kishirikina kwa kuwa ni imani 
potofu na zinaongeza fitina, chuki na 
uhasama pia zinasababisha madhara 
kwa jamii.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.
co.tz

Mwenyekiti CHADEMA Singida abwagwa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) Mkoa 
wa Singida, Jackson Jingu, 
ameshindwa kutetea nafasi 
yake baada ya kushindwa 
vibaya na Diwani wa Kata 
ya Ntuntu wilayani Ikungi, 
Omari Mohamed Toto.

Kutokana na hilo, Jingu 
ametangaza Uchaguzi Mkuu 
2025 atawania ubunge katika 
Jimbo la Singida Magharibi.

Katika uchaguzi huo uli-
ofanyika juzi mjini Singida 
ambao pia, ulihudhuriwa 
na Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA Taifa, Tundu 
Lissu, Jingu aliambulia kura 

30 dhidi ya mpinzani wake, 
Toto aliyeibuka kidedea kwa 
kupata kura 52, huku nafasi 
ya tatu ikishikwa na Wilson 
Luta aliyepata kura tano.

Msimamizi wa uchaguzi 
huo Mjumbe wa Kamati Kuu 
ya Chadema, Patrick Ole 
Sosopi, akitangaza matokeo 
hayo          alisema      nafasi 
ya Katibu wa     CHADEMA     
Mkoa wa   Singida, aliyeshin-
da ni Samweli  Maro kwa ku-
pata kura     58 na hivyo ku-
fanikiwa kutetea nafasi yake 
hiyo.

Alisema nafasi Mwenyeki-
ti wa Baraza la Vijana wa 
CHADEMA (BAVICHA) Mkoa 
wa Singida, ilichukuliwa na 
Joseph Salum huku uchaguzi 
wa nafasi Katibu wa BAVI-

CHA ilishindwa kufanyika 
kwa sababu waombaji wote 
kubainika hawana sifa.

Sosopi alisema nafasi ya 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Wanawake wa CHADEMA 
(BAWACHA) ilichukuliwa na 
Zaitun Jumanne na Katibu 
wa BAWACHA alichaguliwa 
Beatrice Robert.

Akizungumza baada ya 
kutangaza matokeo, Jingu 
alisema pamoja na kwamba 
ameshindwa kutetea nafasi 
yake, hawezi kuhama chama 
kama ambavyo wengine 
wamekuwa wakifanya baada 
ya kushindwa.

“Nitabaki kuwa mwana-
chama mtiifu kwa chama na 
nitaendelea kupambana kwa 
maslahi ya chama,” alisema.

Mwenyekiti mteule wa 
CHADEMA Mkoa wa Singida, 
Toto, alisema kazi kubwa 
iliyoko     mbele yake ni ku-
hakikisha anakiunganisha 
chama   ili kiwe kimoja na 
kuendeleza mapambano 
kwa ajili ya uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa na Uchaguzi 
Mkuu utakaofanyika mwa-
kani.

“Uchaguzi umekwisha 
sasa tuvunje makundi libaki 
kundi moja tu la CHADEMA 
na nitahakikisha nalinda ra-
silimali za chama,” alisema.

Awali, Lissu aliwataka wa-
jumbe wa mkutano mkuu wa 
uchaguzi kuchagua kiongozi 
ambaye atakuwa mstari wa 
mbele katika mapambano 
kwa ajili ya uchaguzi ujao.

Dk. Nchemba ataka utekelezaji ahadi ya mabadiliko tabianchi 
Na Benny Mwaipaja, 
Baku, Azerbaijan

Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Lameck Nchemba, 
amezitaka nchi zilizoendelea 
kutimiza ahadi yao ya kutoa 
dola za Marekani bilioni 500, 
sawa na dola bilioni 100 kila 
mwaka kwa ajili ya kuzisaidia 
nchi zinazoendelea kukabili-
ana na changamoto za ma-
badiliko ya tabianchi katika 
kipindi cha miaka mitano, 
kuanzia mwaka 2020 hadi 
mwaka 2025.

 Dk. Nchemba alitoa kauli 
hiyo jana wakati akichangia 
hoja katika Mkutano wa 
Ngazi ya Juu wa Mawaziri 
uliojadili namna ya kupata 
fedha kwa ajili ya kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi, 
pembezoni mwa Mkutano 
wa 29 wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa Nchi Wanachama 

wa Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa kuhusu Mabadiliko 
ya Tabianchi (COP-29) unao-
fanyika katika Mji wa Baku, 
nchini Azerbaijan

Alisema ripoti ya Mku-
tano wa COP28, uliofanyika 
Dubai mwaka jana, inaone-
sha kwamba kuna kasi 
ndogo katika kutimiza ahadi 
ya Mkataba wa Paris katika 
kuhamasisha upatikanaji 
ama uchangiaji wa dola 100 
bilioni ambapo kuna pengo 
la takribani dola bilioni 60 
kila mwaka hali inayo ziathiri 
nchi zinazoendelea katika 
kupanga mipango ya maen-
deleo. 

Aidha, Dk. Nchemba alise-
ma Tanzania inataka kuwe 
na uwazi katika namna fedha 
hizo dola bilioni 100 zinazo-
takiwa kutolewa kila mwaka 
kwa nchi zinzoendelea ili ku-
weka uwajibikaji kulingana 

na Mkataba wa Paris kuhusu 
suala hilo la kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kuwa mabadiliko 
ya tabianchi ni janga lin-
alobomoa uchumi wa nchi 
zinazoendelea na kushauri 
matamanio na ahadi zinazo-
tolewa na mataifa makubwa 
yawekwe katika vitendo ili 
kuzinusuru nchi zinazoen-
delea kutokana na madhara 
yanayosababishwa na mab-
adiliko hayo ya tabianchi.

Dk. Nchemba alisema 
kuwa Tanzania ni miongoni 
mwa nchi zinazoendelea 
iliyoathirika na matokeo hasi 
ya mabadiliko ya tabianchi na 
inajitahidi kutumia rasilimali 
zake kukabiliana na athari 
hizo ikiwemo kurejesha mi-
undombinu iliyoharibiwa na 
mafuriko  lakini fedha hizo 
za ndani hazitoshelezi mahi-
taji.

“Pia tunatoa wito wa kupi-
tia upya usanifu wa kifedha 
wa kimataifa na utaratibu 
wa ufadhili chini ya mkataba 
ili kusaidia uhamasishaji wa 
fedha thabiti na za muda 
mrefu kwa kiwango cha 
uwekezaji unaohitajika na 
nchi zinazoendelea kupam-
bana na shida ya mabadiliko 
ya tabianchi” alisema.

Zaidi wa watu 50,000 
wakiwemo wanadiploma-
sia kutoka zaidi ya nchi 200 
wanachama wa Umoja wa 
Mataifa, wanakutana katika 
jiji la Baku, Azerbaijan ku-
jadili namna ya kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya 
tabianchi kwa kutafuta vy-
anzo vya fedha za uhakika 
za kutekeleza miradi mbal-
imbali ya kimkakati ya kuka-
biliana na changamoto hizo, 
ikiwemo kuhimiza matumizi 
ya nishati safi ya kupikia. 

Kifaa maalum 
cha kuwekea 
chupa za plas-
tiki zilizotumika 
kikiwa kimewek-
wa katika Kituo 
cha daladala cha 
Mbezi Mwisho, 
Dar es Salaam 
hivi karibuni. 
Kwa mujibu wa 
abiria, kifaa hicho 
kimewekwa na 
uongozi wa Man-
ispaa ya Ubungo, 
ili kuzuia utupaji 
taka ovyo kituoni 
hapo. PICHA: SA-
BATO KASIKA
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TIMU ya Soka ya Taifa maarufu Taifa Stars inatarajia kushuka dim-
bani leo ugenini kucheza dhidi ya Ethiopia.

Taifa Stars na Ethiopia zinakutana katika mechi ya kuwania tiketi 
ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), fain-
ali hizo zitachezwa mwakani nchini Morocco.

Timu hizo mbili ziko katika Kundi H, pamoja na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DR Congo) na Guinea.

Mechi nyingine ya kundi hilo itakayochezwa leo kuanzia saa 4:00 
usiku itakuwa ni kati ya wenyeji Guinea dhidi ya DR Congo.

Tayari DR Congo yenye pointi 12 kibindoni imeshakata tiketi ya 
kucheza fainali hizo na katika msimamo wa kundi hilo inafuatiwa na 
Guinea yenye pointi sita, Taifa Stars ina pointi nne wakati Ethiopia 
inaburuza mkia ikiwa na pointi moja.

Kimahesabu, bila kujali au kufuatilia matokeo ya mechi nyingine, 
Stars inatakiwa kuvuna pointi sita katika mechi zake mbili zilizoba-
kia.

Leo inatakiwa kuwafunga Ethiopia na baadaye kurejea nyumbani 
kuwasubiri Guinea na kuwachapa katika mchezo utakaofanyika No-
vemba 19, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Katika siku za hivi karibuni, Stars imekuwa na matokeo chanya in-
apocheza ugenini na kuwa na wakati mgumu inapopambana kwe-
nye ardhi ya nyumbani.

Hili linawezekana kubadilika endapo wachezaji watajituma kupata 
ushindi wa aina yoyote leo ugenini Kinshasa na baadaye kurejea ku-
maliza kazi hapa nyumbani kwa kuwafunga Guinea.

Ushindi katika mechi ya leo ni muhimu sana kwa Stars kwa sababu 
utawafanya wachezaji wawe kwenye morali ya juu kuelekea mchezo 
wa mwisho wa hatua hiyo ya makundi.

Katika soka hakuna kisichowezekana, kinachotakiwa ni kuwaami-
ni wachezaji wetu ambao wameteuliwa na Kocha Mkuu, Hemed 
Suleiman ‘Morocco’ kupeperusha bendera ya Tanzania kwa sasa ka-
tika mashindano hayo.

Tunawakumbusha wadau wa soka nchini wakiongozwa na vion-
gozi na       wanachama wa    klabu pendwa za Simba na Yanga, ku-
hamishia nguvu zile    wanazowezeka  pale wanapokuwa na mechi 
zao za dabi katika   timu   ya   taifa   kwa    sababu tunahitaji kupata 
matokeo chanya.

Dua na kutoa mawazo chanya kuelekea mechi hizi mbili ndio 
jambo pekee ambalo tungependa kulisikia katika kipindi hiki kwa 
sababu tunataka kuwa na mwendelezo wa kushiriki mara kwa mara 
fainali za AFCON.

Kikubwa benchi la ufundi ambalo limepewa dhamana ya kuion-
goza Stars inatakiwa kufanya kazi yake kwa kujiamini na kuwaambia 
wachezaji wetu wanaweza, hii itasaidia kuwaongezea nguvu, kila 
mchezaji atakayepata nafasi ya kucheza afahamu nchi inamtegemea, 
aingie uwanjani kupambana kwa ajili ya Watanzania wengine mil-
ioni 60 walioko nje.

Tunawakumbusha wachezaji wa Stars kufahamu hata mbuyu 
ulianza    kama   mchicha, mastaa ambao leo hii tunawaona katika 
klabu mbalimbali za Ulaya, walionekana kupitia mataifa yao na ku-
fanya vyema       kwa      timu hiyo   kutawatafanya wao na wengine 
wanaochipukia.

Kila mchezaji atakayevaa jezi ya Stars ajue yuko vitani na ana-
takiwa kupambana bila kukata tamaa, kufanya vizuri katika mechi 
ya leo, kutawarahisishia kukamilisha dakika nyingine 90 zilizobakia 
watakapoikaribisha Guinea.

Mungu ibariki Taifa Stars, Mungu ibariki Tanzania, nafasi ya ku-
fuzu fainali za AFCON 2025 kwa nchi yetu tunayo.

Gamondi ametolewa kafara
Yanga, bado watatue tatizo

 Muungwana Lazima Nilonge

Stars nafasi ya kufuzu fainali
za AFCON 2025 Morocco ipo
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KOCHA aliyeipa ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa misimu mitatu mfululizo 
na msimu uliopita na kuifikisha hatua ya 
robo fainali ya mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Miguel 
Gamondi, ametimuliwa.

Gamondi alichukua mikoba ya Nasred-
dine Nabi, alikuwa mmoja wa makocha 
wenye misimamo, na aliitengeneza Yanga 
isiyokuwa na ‘abiria’ uwanjani.

Kwangu binafsi ni mmoja wa mako-
cha ambao niliokuwa nawakubali kuto-
kana na jinsi alivyoitengeneza Yanga ku-
tomtegemea mchezaji mmoja.

Wakati wa Nabi, Yanga iliishi kwa 
kumtegemea, Fiston Mayele, ambapo 
wachezaji karibuni wengi wa Yanga 
wakimzunguka yeye kwa ajili ya kupata 
ushindi.

Hata mashabiki wa Yanga kama siku 
ambayo Mayele, aliyeuzwa katika klabu 
ya Pyramids ya Misri, hachezi, wanakuwa 
roho juu na hawana uhakika wa kupata 
ushindi.

Alipoichukua Gamondi alitengeneza 
mfumo ambao kila mchezaji alikuwa an-
amsaidia mwenzake.

Yanga ilikuwa ikikabia juu. Mastraika li-
cha ya kufunga mabao walikuwa na kazi 
ya kuwafanya mabeki wa upinzani wasi-
we huru na mipira.

Yanga ilikuwa inacheza mpira kwa kasi 
na hakukuwa na mfungaji mmoja. Si la-
zima straika akufunge.

Yeyote aliweza kufunga na kwa wakati 
wowote. Yanga iliogopeka siyo hapa nchi-
ni tu hata nje ya Tanzania.

Hiyo ndiyo Yanga na Gamondi, ambaye 
jana klabu  hiyo ilitangaza rasmi kuacha-
na naye.

Yote haya ni kutokana na vipigo viwili 
mfululizo vya bao 1-0 dhidi ya Azam FC 
na 3-1 dhidi ya Tabora United.

Hata hivyo yapo mengi yanazungum-
zwa na watu kutoka ndani ya Yanga ku-
likuwa na kutoelewana na viongozi kwa 
madai kuwa ni mbishi.

Mfano wengine wanasema hamtumii 
beki, Kibwana Shomari, kwa sababu zi-
sizoeleweka na alifanya hivyo licha ya Yao 
Kouassi kuwa mgonjwa, aliamua kum-
tumia, Denis Nkane, ambaye si eneo lake.

Wanaomtetea kocha huyo nao wamedai 

Gamondi alianza kuingia kinyongo katika  
usajili wa dirisha kubwa, baada ya kule-
tewa wachezaji ambao hawakuwa chaguo 
lake.

Wachezaji hao ni Clatous Chama na Jean 
Baleke, huku mwenyewe akielekeza wasa-
jiliwe wachezaji ambao hawakusajiliwa.

Binafsi hadi sasa sijaona sababu hasa ya 
viongozi wa Yanga kumtimua kocha huyo. 
Na ndiyo sababu hata uongozi haujasema 
sababu hasa ya kuchukua uamuzi huo. 
Sidhani kama tatizo la kutofanya vyema 
katika michezo miwili ya Ligi Kuu ndio 
msingi wa Gamondi kutemwa.

Ukiangalia tangu kuanza kwa msimu 
huu, Yanga imepoteza ule uchezaji wake 
uliozoeleka na ilionekana iko karibu 
kupoteza mechi kuliko kushinda, kila il-
ipokuwa ikicheza mchezo mmoja.

Na kupoteza mechi mbili kumechang-
iwa mno na makosa ya kibinadamu ya 
waamuzi, la sivyo ingekuwa imepoteza 
mechi nyingi zaidi ya hizo mbili.

Ninavyoona mimi tatizo lipo kwa 
wachezaji wa Yanga ambao walikuwa 
kwenye kiwango cha juu msimu uliopita, 
lakini msimu huu kimepungua.

Wachezaji kama Stephane Aziz Ki, Pa-
come Zouzoua, Clement Mzize, Kennedy 
Musonda na wengine waliokuwa mhimili 
wa Yanga, msimu huu hawajaanza waki-
wa na makali yao.

Imedaiwa pia baadhi ya wachezaji wa 
timu hiyo wamevimba ‘vichwa’ kutoka-
na na umaarufu, hivyo kujiingiza katika 
starehe, hali inayosababisha viwango vya 
vipungue.

Mimi nadhani viongozi wa Yanga, 
wangemsaidia kocha kwa kusajili 
wachezaji ambao wangekuja kuisukuma 
hapo ilipo kwenda mbele.

Viongozi wa Yanga wangeanza kuan-
galia kuwaondoa baadhi ya wachezaji 
ambao wamekuwa na majina makubwa 
lakini mchango wao kwa sasa ni mdogo 
na kusajili wengine kama walivyofanya 
watani zao wa jadi Simba, badala ya kum-
timua Gamondi.

Nina uhakika kama Gamondi angepata 
wachezaji wenye umri mdogo kama wale 
waliopo Simba,  angeitengeneza Yanga 
ambayo ingekuwa na kasi zaidi kuliko 
hata hii tuliyoiona msimu uliopita.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) 
imewaonya wauzaji wakubwa wa 
kemikali kuacha kuwauzia wauz-
aji wa kati na wadogo wa kemikali 
ambao hawajasajiliwa kufanya bi-
ashara hiyo.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Udhibiti wa GCLA, Daniel Ndiyo 
aliyasema hayo wakati wa kikao 
na wadau wanaojihusisha na uin-
gizaji na usambazaji wa kemikali 
bashirifu, kilichofanyika Ofisi za 
Kanda ya Mashariki jijini Dar es 
Salaam.

“Wadau wote wa kemikali 
lazima wawe wamesajiliwa na 
mamlaka hii kwa mujibu wa she-
ria pamoja na kutimiza maazimio 
tuliyoweka ili waweze kufanya 
biashara zao kwa usalama, ku-
linda afya za binadamu na maz-
ingira,” alisema Ndiyo. Kamishna 
Msaidizi wa Sayansi Jinai kutoka 
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya, 
Ziliwa Machibya alisema kemikali 
bashirifu ni hatari katika mazin-
gira ya matumizi ya dawa za ku-
levya.

Aliwawasihi wadau wa kemi-
kali bashirifu kufuata taratibu za 
usajili ili ziweze kutumika katika 
matumizi yaliyokusudiwa katika 
uzalishaji mbalimbali na kwa us-
alama. Geoffrey Jato, ambaye ni 
mdau wa kemikali aliipongeza 
mamlaka kwa kuwapa elimu na 
kuendelea kuweka ushirikiano 
wa karibu na wadau wa kemi-
kali jambo ambalo limeweza ku-
watatulia changamoto mbalim-
bali zikiwamo za usajili.

“Elimu tuliyoipata ya usajili 
wadau wengi hawakuwa nayo ila 
kwa sasa, wingi utaongezeka wa 
wadau kujisajili na kupata elimu 
ili wanapofanya manunuzi ya ke-
mikali au uzalishaji waweze ku-
fanya kwa usalama,” alisema Jato.

GCLA yapiga 
marufuku 
biashara
kemikali kwa 
wasiosajiliwa

Bilioni 12/- kusaidia utafiti MUHAS
Na Grace Mwakalinga 

CHUO Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (MU-
HAS) kimepokea ruzuku ya Sh. 
bilioni 12.5 kutoka Sweden kupitia 
Shirika la Maendeleo (SIDA).

Fedha hizo ni kwa ajili ya ku-
fundisha wataalam wa afya katika 
ngazi ya Shahada ya Uzamili na 
Uzamivu, kufanya utafiti na ku-
boresha ubunifu.

Akizungumza juzi wakati wa 
hafla ya utiaji saini wa mkataba 
huo katika Kituo cha Umahiri wa 
Moyo na Mishipa ya Damu kili-
choko Mloganzila, jijini Dar es 
Salaam, Makamu Mkuu wa Chuo, 
Prof. Appolinary Kamuhabwa, 
alisema mkataba huo utadumu 
kwa miaka sita, kuanzia Desemba 
2024 hadi Juni 2030.

 Alisema hatua hiyo ni ushiriki-
ano ulioko kati yao na Sweden, 
ulioanza tangu mwaka 1980, uki-
lenga kukuza utafiti na mafunzo 
ya wataalam wa afya na kutoa 
fursa kwa wanafunzi kuchangia 
ubunifu na uvumbuzi.

Prof. Kamuhabwa alisema MU-
HAS itashirikiana na vyuo vikuu 
vitatu vya Sweden ambavyo ni 
Umeå, Karolinska, na Uppsala am-
bapo wanafunzi watakaonufaika 
na programu hiyo, watapata fursa 

ya kutuma sampuli za utafiti na 
kusoma baadhi ya masomo kwe-
nye vyuo hivyo.

Alisema matokeo ya ushirikia-
no wao tayari  yameleta mafani-
kio katika kuboresha miongozo, 
mifumo, na sera zinazohusiana na 
sekta ya afya.

Naibu Makamu Mkuu wa 
Chuo, anayeshughulikia Utafiti na 
Uvumbuzi, Prof. Bruno Suguya, 
alisema mradi huo utatekelezwa 
kwa hatua tofauti.

Alisema kila mwaka programu 
mbalimbali zitafanyika chini ya 
usimamizi wa pamoja kati ya MU-
HAS na vyuo vya Sweden.

Alisema ripoti za utekelezaji wa 
mradi zitawasilishwa katika Uba-
lozi wa Sweden na kupitiwa na 
Shirika la Maendeleo la Sweden 
(SIDA) kwa ajili ya kupitishwa.

Alisema ruzuku hiyo itajikita 
kutekeleza utafiti katika magon-
jwa ya Malaria, Kifua Kikuu, hudu-
ma za mama na mtoto na maam-
bukizi ya Virusi Vya UKIMWI

“Tunaendelea kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya utafiti katika 
sekta ya afya kwa ushirikiano 
na Sweden, na tunapata hati safi 
katika maeneo kama ukaguzi wa 
mahesabu na utoaji wa mafunzo 
bora,” alisema Prof. Suguya.

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo, 

Dk. Harrison Mwakyembe, alise-
ma MUHAS imekuwa moja ya taa-
sisi kinara inayotoa ufumbuzi wa 
changamoto mbalimbali za sekta 
ya afya nchini kupitia utafiti wake.

“Kwa miaka minne nikiwa Mwe-
nyekiti wa Bodi, nimeona utafiti 
mahiri unaofanywa na chuo hiki, 
tuna uhakika kwamba fedha hizi 
zitaleta bunifu nyingi zaidi katika 
kutatua matatizo ya afya nchini,” 
alisema Dk. Mwakyembe.

Alisema MUHAS kwa mara ny-
ingine, inanufaika na ufadhili ku-
toka Sweden kwa ajili ya kuimari-
sha utafiti katika maeneo nyeti ya 
sekta ya afya.

Balozi wa Sweden nchini Tan-
zania, Charlotta Macias, alisema 
ushirikiano wa Tanzania na Swe-
den katika utafiti wa sekta ya 
afya umeanza miaka 48 iliyopita 
na umelenga kuongeza uwezo 
wa MUHAS kushughulikia chan-
gamoto zilizoko katika sekta 
ya   afya, rasilimali watu, sera na 
magonjwa.

Alisema wanatarajia MUHAS 
itaendelea kutoa mafunzo ya uta-
fiti wa kiwango cha juu kwa ajili 
ya kuimarisha huduma za afya 
nchini na kwamba ufadhili huo 
utaimarisha zaidi juhudi za chuo 
hicho  katika kuzalisha wataal-
amu wabobezi.

Wakati wa ufunguzi wa kon-
gamano la kidigitali katika sekta 
ya afya lililofanyika eneo la Mlo-
ganzila, Waziri wa Afya, Jenista 
Mhagama alisema, katika kipindi 
cha miaka mitatu, serikali ime-
tumia Sh. trilioni 6.2 kuboresha 
sekta hiyo.

Alisema uboreshaji huo ume-
husisha ujenzi wa miundombinu 
ya utoaji huduma, ununuzi wa 
vifaa tiba, ikiwamo vya uchunguzi 
na dawa ili huduma za afya ku-
wafikia wananchi wengi.

Akielezea umuhimu wa ku-
kuza utaalamu na utafiti, Waziri 
Mhagama alisema MUHAS ina-
toa wataalam wabobezi ambao 
wamesaidia kuimarisha huduma 
za afya nchini.

Alisema amefurahishwa na 
teknolojia inatumiwa na Sweden 
katika   kutoa taarifa za viashiria 
ya ugonjwa wa saratani ya matiti 
na kizazi kwa kina mama.

Alisema teknolojia hiyo ina 
uwezo wa kutoa taarifa za mgon-
jwa  kuanzia ngazi ya zahanati 
hadi hospitali.

Waziri Mhagama alisema 
wamejipanga kutumia ubunifu 
huo ili kusaidia utoaji wa huduma 
za awali kwa wagonjwa wanao-
bainika mapema kuwa na viashi-
ria vya saratani.

Wajasiriamali 
wadogo na wakati 
wakipata mafunzo 
kutoka kwa Ofisa 
mikopo wa benki 
ya TIB, Eugen Ingwe 
(kushoto), wakati 
wa semina ya siku 
moja, iliyoandaliwa 
na Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda 
vidogo (SIDO), jijini 
Dar es Salaam juzi, 
kwaajili ya kuwa-
jengea uwezo na ku-
waelekeza fursa za 
mikopo inayotolewa 
na benki hiyo 
kupitia dirisha dogo 
la uwekezaji nchini. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA

Wahimiza matumizi nishati safi kupikia
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, ametoa wito kwa seri-
kali, sekta binafsi na washirika 
wa maendeleo kuunga mkono 
ajenda ya matumizi ya nishati safi 
ya kupikia kwa manufaa ya watu 
waishio barani Afrika.

Dk. Nchemba alitoa wito huo 
wakati akifunga mkutano uliojadili 
umuhimu wa matumizi ya nishati 
safi ya kupikia, kwa niaba ya Maka-

mu wa Rais, Dk. Philip Mpango.
Alisema hayo pembezoni mwa 

Mkutano wa 29 wa Wakuu wa Nchi 
na Serikali wa Nchi Wanachama 
wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa 
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi 
(COP-29), unaofanyika katika Mji 
wa Baku, nchini Azerbaijan. 

Alisema ni muhimu kwa nchi za 
Afrika kutekeleza sera zinazocho-
chea kasi ya matumizi ya teknolo-
jia za nishati safi ya kupikia na 
kutenga fedha za kutosha kuisaidia 

jamii hususan iliyoathirika zaidi na 
athari hasi ya mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Ni muhimu kujenga ushirikia-
no unaolenga kuongeza ujuzi na 
utaalam ili kuwa na suluhisho la 
changamoto ya matumizi duni ya 
teknolojia ya kuwezesha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia kupatiwa 
ufumbuzi wa kudumu” alisema.

Alilisisitiza umuhimu wa wadau 
wote kushirikiana ili kuweka maz-
ingira wezeshi ya mipango ya ma-

tumizi ya nishati safi ya kupikia ili 
kujenga mustakabari na kesho ili-
yobora kote barani humo. 

Mkutano huo wa nishati safi 
ya kupikia uliandaliwa na Tanza-
nia kwa kushirikiana na Umoja 
wa Afrika (AU) pamoja na Tume 
ya Nishati Afrika (AFREC) uliyo-
fanyika pembezoni mwa Mkutano 
wa 29 wa Wakuu wa Nchi na Seri-
kali wa Nchi Wanachama wa Mka-
taba wa Umoja wa Mataifa kuhusu 
Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29).

Zaidi wa watu 50,000 wakiwa-
mo wanadiplomasia kutoka zaidi 
ya nchi 200 wanachama wa Umoja 
wa Mataifa, wanakutana katika Jiji 
la Baku, nchini Azerbaijan.

Wamekutana kujadili namna 
ya kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi, kwa kutafuta 
vyanzo vya fedha za uhakika za 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
kimkakati ya kukabiliana na chan-
gamoto hizo, ikiwamo kuhimiza 
matumizi ya nishati safi ya kupikia. 
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Wadau  duniani kujadili mustakabali sekta madini
Na Mary Geofrey 

WIZARA ya Madini imeandaa 
mkutano wa kimataifa wa uwekez-
aji utakaojumuisha washiriki 1,500 
kutoka mataifa mbalimbali duni-
ani, utakaofanyika kwa siku tatu 
kuanzia Novemba 19, mwaka huu.

Lengo la mkutano huo ni ku-
jadili kwa pamoja mustakabali wa 
sekta ya madini, kushirikishana 
maarifa, ujuzi   kuangazia fursa 
mpya zinazojitokeza katika sekta 
hiyo na kuimarisha mazingira ya 
uwekezaji kwa mataifa mengine 
duniani.

Waziri wa Madini, Anthony Ma-

vunde,  aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam, wakati akizungum-
za na waandishi wa habari kuhusu 
mkutano huo ambao pia, utatoa 
nafasi kwa washiriki kujifunza 
kuhusu sera na mikakati mipya ya 
serikali.

Alisema mkutano huo unaotara-
jiwa kufunguliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, utajadili masuala ya 
kisheria na kushuhudia teknolojia 
mpya na ubunifu unaoweza kuleta 
thamani zaidi katika utafiti.

Alisema pia, katika uchimbaji na 
uongezaji thamani wa madini ku-
pitia mawasilisho na maonyesho 
katika mabanda yanayoenda sam-
bamba na mkutano.

“Mkutano huu unalenga si tu 
kuvutia uwekezaji, bali pia kuweka 
msingi thabiti wa ushirikiano bai-
na ya wadau, kuimarisha uzalishaji 
wa madini, na kuhakikisha kuwa 
rasilimali hizi zinawanufaisha 
watanzania kiuchumi na kijamii,” 
alisema Mavunde.

Kadhalika alisema kupandisha 
thamani ya madini yanayozalishwa 
nchini kabla ya kusafirishwa nje 
kwa lengo la kuchochea uanzish-
waji viwanda vitakavyokuwa na 
manufaa nchini, kwa nchi jirani na 
duniani.

“Mkutano huu utaambatana 
na hafla ya usiku ya madini, tukio 
maalum la kutambua mchango 

wa wadau waliofanya vizuri katika 
sekta ya madini kupitia makundi 
mbalimbali. 

“Kutambua mchango wa wadau 
hawa katika maendeleo na uku-
aji wa sekta, huku ikihamasisha 
wadau wengine kuongeza juhudi, 
kuziona fursa zilizopo na kuchan-
gia katika mafanikio ya sekta ya 
madini nchini. Pia, usiku wa ma-
dini huambatana na onesho la 
bidhaa za madini ya vito,” alisema 
Mavunde.

Alisema kwa mara ya kwanza 
mwaka huu, wataonesha aina ny-
ingine za madini yakiwamo ya vi-
wandani na ujenzi kwa lengo kuan-
gazia fursa zilizoko na kutambua 

matumizi ya madini katika maisha 
ya kila siku ya kiuchumi na kijamii.

“Pia liitaangalia namna madini 
yanavyojifungamanisha na sekta 
nyingine kutoka viwandani hadi 
katika matumizi ya kawaida na 
namna yanavyochochea maende-
leo kwa Watanzania na ulimwengu 
kwa ujumla,” alisisitiza.

Mkutano huo unaoongozwa 
na kaulimbiu isemayo, ‘Uongezaji 
thamani Madini kwa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii’ inayolenga 
kuhimiza umuhimu wa uongezaji 
thamani wa madini kama njia ya 
kuleta faida zaidi za kiuchumi na 
kijamii kwa maendeleo endelevu 
ya taifa na dunia.

Mabehewa 264
ya mizigo SGR
kuja mwezi ujao
Na Jenifer Gilla

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRA) linata-
rajia kupokea mabehewa 264 ya mizigo 
yatakayotumika katika Reli ya Kiwango 
cha Kimataifa (SGR) kwa ajili ya shughuli 
za usafirishaji nchini.

Mabehewa hayo ni sehemu ya 1,430 am-
bayo serikali iliyaagiza kutoka katika kam-
puni ya China inayojulikana kama CRRC 
kwa ajili ya kuendeleza huduma   ya reli 
ya kisasa.

Taarifa iliyotolewa na TRA jana ilieleza 
kuwa meli iliyobeba mabehewa hayo 
imeng’oa nanga nchini China Novemba 12, 
mwaka huu na inatarajiwa kufika nchini 
mwezi ujao.

“Katika mzigo huo, kuna mabehewa 
200 ya kubeba makasha ya makontena, 
na mabehewa 64 ya kubeba mizigo isiyo-
fungwa” ilisema taarifa hiyo.

Mwaka 2022, TRL ilisaini mkataba wa 
miezi 12 na Kampuni ya CRRC uliogharimu 
Dola za Marekani milioni 127.2 kwa ajili ya 
kutengeneza mabehewa hayo na kuyaleta 
nchini.

Lengo la mabehewa hayo ni kusafiri-
sha mizigo ili kupunguza msongamano 
barabarani na kurahisisha usafirishaji wa 
ndani na nje ya nchi.

DIT  yageukia mafunzo akili mnemba 
Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT), imedhamiria kutoa 
mafunzo ya kisasa ya akili mnemba 
(AI) kwa vijana wengi wa Tanzania 
kwa kujenga kituo cha umahiri cha 
Teknolojia ya Habari na Mawasilia-
no chenye maabara 20.

  Mhadhiri wa taasisi hiyo, Dk   
Joseph Matiko, alisema hayo juzi 
wakati ujumbe wa Benki ya Dunia 
(WB), ulipotembelea mradi wa 
RAFIC unaotekelezwa katika taa-
sisi hiyo.

Matiko ambaye pia ni msimam-
izi wa ujenzi wa mradi wa kituo 

hicho chenye majengo mawili, 
alisema maabara hizo 20 zitakuwa 
na vifaa vya kisasa vya kufundishia 
masuala ya teknolojia.

Alisema akili bandia imekuwa 
habari ya dunia hivyo wameona 
ni muhimu kuweka mkazo kwe-
nye mafunzo hayo ili Tanzania isi-
achwe nyuma na ulimwengu una-
okwenda kwa kasi kwenye eneo la 
teknolojia.

“Wote ni mashuhuda kwa nam-
na ambavyo matumizi ya akili 
bandia (AI) yanavyoenea kwa kasi 
duniani kwa hiyo na sisi tumeona 
twende na kasi hiyo kwa kuhakiki-
sha vijana wengi wa Tanzania wa-
nakuwa na elimu hiyo,” alisema.

Alisema mbali na akili bandia pia 
kituo hicho cha umahiri kitakuwa 
mahsusi kwa ajili ya kufundisha 
masuala ya usalama wa mitandao 
na teknolojia mbalimbali lengo 
ikiwa ni kuwajengea uwezo na 
ujuzi   vijana   ili waweze kujiajiri 
au kuajiriwa.

Alisema lengo la serikali ni ku-
weka mazingira vijana kuwa na 
ujuzi unaohitajika kwenye soko la 
ajira ili waweze kuwa na mchango 
mkubwa kwenye maendeleo ya 
uchumi wa nchi yao.

“Mpaka sasa ujenzi umefikia 
asilimia 85 na vifaa  vimeshaanza 
kununuliwa na wanafunzi wame-
shaanza kunufaika na ujenzi am-

bao utagharimu Sh. bilioni 22,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, alisema 
DIT imekuwa ikiwafuatilia wana-
funzi wake wanaohitimu wanapok-
wenda sokoni wanafanya shughuli 
gani baada ya kuhitimu.

Alisema kila mwaka wamekuwa 
wakifanya hivyo kujua wahitimu 
wao wanafanya nini na kama 
elimu waliyoipata wanaitumia kwa 
kijiajiri au kuajiriwa na kampuni 
mbalimbali.

“Kila mwaka tunafanya inaitwa 
(Tracer Study)  na ya mwaka jana 
imetuonyesha kuwa zaidi ya asil-
imia 75 ya wahitimu wetu aidha 
wamejiajiri au kuajiriwa na kam-

puni mbalimbali kwa hiyo tunaona 
fahari kuwa tunachofundisha kina-
leta tija kwa taifa,” alisema.

Kuhusu kutengeneza Satel-
lite, alisema DIT imekuwa mstari 
wa mbele kuendeleza teknolo-
jia mbalimbali hivyo wamekuwa 
wakifanya jitihada za kuhakikisha 
satellite inakamilika na inarushwa 
hewani.

“Sasa hivi tuko kwenye hatua ya 
matengenezo ya satellite baadaye 
tutaaenda kwenye majaribio kwa 
kusaidiana na wataalamu mbalim-
bali watatusaidia kuipeleka huko 
angani inakotakiwa kuwa ili tuwe 
na satellite yetu ya kwanza Tanza-
nia,” alisema

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe (wa pili kulia), akikabidhi tuzo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya 
NIDA, Hamza Haji Rafiq, wakati wa utoaji wa Tuzo za Rais za Mwaka kwa Wazalishaji Bora, zilizoandaliwa na Shirikisho la we-
nye Viwanda Tanzania (CTI), Dar es Salaam hivi karibuni. Kulia ni Mwenyekiti wa CTI, Paul Makanza. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema vifo 
vitokanavyo na magonjwa 
yasiyoambukiza nchini 
vimeongezeka kufikia asilimia 
33 mwaka 2023, kutoka asilimia 
20 kwa mwaka 2020.

Mkurugenzi wa Rasirimali 
Watu na Utawala wa Wizara ya 
Afya, Issa Ng’imba, alibainisha 
hayo jana, jijini Dodoma, wakati 
akifunga kikao kazi cha watun-
ga sera na watawala kutoka wiz-
ara 15 za kisekta.

Alisema magonjwa yasiyoam-
bukiza kama shinikizo la damu, 
saratani, magonjwa ya kinywa 
na meno, kisukari na changa-
moto za afya ya akili yanazidi 
kuongezeka, hivyo yanahitaji 
hatua        za haraka na za pamo-
ja.

“Magonjwa haya ambayo ya-
nachangia kiwango kikubwa 

cha vifo na kupunguza ubora 
wa maisha ya watu yameathiri 
familia, jamii na uchumi kwa 
ujumla. “Hivyo basi ni jukumu 
letu kuhakikisha tunaweka sera 
na mikakati thabiti ili kuzuia, 
kugundua mapema na kutibu 
magonjwa haya,” alisema.

Aidha, alisema kutokana na 
ukubwa wa tatizo hilo nchini 
kuna haja ya kuongeza elimu 
umma kuhusu njia za kuzuia 
magonjwa yasiyoambukiza kwa 
kuhimiza mabadiliko ya mtindo 
wa maisha kama kufanya ma-
zoezi mara kwa mara.

Pia, kuimarisha mifumo za 
huduma ya afya ili iweze kutoa 
huduma bora na zinazoweza 
kupatikana kwa urahisi husu-
sani kwa wanaoishi vijijini na 
wasiokuwa na uwezo wa kifed-
ha.

“Kuwekeza katika utafiti na 
takwimu ili kutathmini kwa 

usahihi hali ya magonjwa yasi-
yoambukiza na kupima ufanisi 
wa mikakati tunayoweka, kuhu-
sisha sekta binafsi na mashirika 
ya kiraia katika kufanikisha 
juhudi za kudhibiti magonjwa 
haya,” alisema.

Akizungumzia kikao hicho, 
Ng’imba alisema kinalenga  kui-
marisha mikakati ya kudhibiti 
ongezeko la magonjwa yasi-
yoambukiza ambayo yameen-
delea kuwa tatizo kubwa duni-
ani.

“Majadiliano yanaonesha 
tunaweza kupunguza mzigo wa 
magonjwa haya kupitia utashi 
wa kisiasa, ufadhili wa kutosha 
na kuhamasisha wadau wote 
kushiriki, kwa pamoja tunaweza 
kuleta mabadiliko chanya kwa 
jamii yetu, ”alisema

Mkurugenzi wa Huduma za 
Tiba Wizara ya Afya, Dk. Hamad 
Nyembea, alisema kikao hicho 

cha siku mbili kilikuwa na len-
go la kuiimarisha mikakati ya 
kudhibiti magonjwa yasiyoam-
bukiza.

“Katika kikao hichi cha siku 
mbili tumejadili namna ya kui-
marisha mikakati mbalimbali ya 
kukabiliana na magonjwa yasi-
yoambukiza,      lakini tumesh-
irikisha pia wizara ambapo 
takribani    wizara 15 zimesh-
iriki.”

“Lengo la kushirikisha wiz-
ara ni kutokana na tatizo hilo 
ni mtambuka ambalo linahi-
taji ushiriki wa wizara zote ku-
kabiliana nalo hivyo kila wizara 
ikitekeleza majukumu yake 
kikamilifu tutafanikiwa kudhiti 
tatizo hilo, ”alisema

Hata hivyo, alisema katika ki-
kao hicho wametoka na maazi-
mio saba ambayo wanakwenda 
kutekeleza ikiwamo kuwa na 
vikao vya mara kwa mara

Na Renatha Msungu, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamini Mkapa 
(BMH) imeanza kufanya uvunaji wa 
figo kwa njia ya matundu bila kum-
fanyia mtu upasuaji mkubwa.

Upasuaji huo kwa njia ya matundu 
(Laparoscopic Nephrectomy) una-
fanywa kwa ushirikiano na wataalam 
kutoka Shirika la ZGT Overzee la 
Uholanzi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi, Daktari Bingwa wa Upas-
uaji wa mfumo wa mkojo na Upandiki-
zaji Figo, Reuben Mkinga, alisema 
huduma hiyo inatolewa bila kufanya 
upasuaji kwa mtu anayetoa figo kwa 
mgonjwa mwenye matatizo ya figo.

Alisema upasuaji huo ni tofauti na 
ule waliokuwa wakifanya mwanzo 
kwa kuwa wanatumia matundu ma-
dogo kutoa figo ,isipokuwa chini ya ki-
tovu kunakuwa na tundu refu kidogo 
kwa ajili ya kuitoa figo yenyewe.

  “Huduma hii ya kuvuna figo bila 
upasuaji kutoka kwa mtu anayetoa 
figo ni mara ya kwanza kufanyika hapa 
BMH, toka ilipoanzisha kitengo cha 
huduma ya upandikizaji figo,” alisema 
Dk. Mkinga.

Alisema faida ya upasuaji huo ukil-
inganisha na ule wa zamani ni kwam-
ba, mtu anayetoa figo anakuwa hana 
maumivu makubwa baada ya upasuaji.

Daktari huyo alisema anapotole-
wa,   uponyaji wake unakuwa wa 
haraka zaidi ukilinganisha na yule ali-
yetolewa figo kwa kupasuliwa upande 
wa ubavu.

Alifafanua zaidi kuwa aliyepasuliwa 
chini ya mbavu anakuwa na mshono 
mkubwa na kidonda huwa kikub-
wa, hata uponaji wake unakuwa wa 
muda mrefu kidogo, ukilinganisha na 
mgonjwa aliyetumia upasuaji kwa njia 
ya matundu madogo.

Alisema mgonjwa aliyepasuliwa kwa 
njia ya matundu madogo, hukaa hos-
pitalini kwa muda mfupi kati ya mbili 
hadi tatu, lakini yule aliyefanyiwa kwa 
njia ya upasuaji wa chini ya mbavu hu-
tumia muda mrefu kukaa kuanzia wiki 
moja hadi mbili kabla ya kuruhusiwa.

Alieleza BMH imeanzisha huduma 
ya uvunaji figo bila ya upasuaji, ili 
kuishawishi jamii kuwatolewa figo 
watu wenye uhitaji pale wanapokuwa 
na tatizo la figo.

Mkazi wa Mbeya, Jane Mwan-
dete,   ambaye alijitolea kumchangia 
figo kaka yake, alisema tangu ame-
fanyiwa upasuaji wa aina hiyo anaen-
delea vizuri na kuishukuru serikali 
kwa kuanzisha huduma hiyo.

Mkuu wa Idara ya Kitengo cha 
Moyo wa BMH na Daktari Bingwa 
mbobezi wa magonjwa hayo, Dk. John 
Meda, alisema tangu kitengo cha ma-
gonjwa ya moyo kuanzishwa hospi-
talini hapo wamepandikiza vianzisha 
mwendo kwa wagonjwa zaidi ya 30.

Alisema huduma hiyo wanaifanya 
kwa ushirikiano na madaktari kutoka 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) na  kuhimiza jamii kujitokeza 
kwa wingi kufanya vipimo vya awali ili 
kujua kama wana tatizo la moyo.

Wadhibiti ubora wakumbushwa kuzingatia wajibu wao sekta elimu

BMH kuvuna figo
bila ya upasuaji

Vifo magonjwa yasiyoambukiza vyaongezeka

Dk. Doreen Gasper (kushoto) kutoka Taasisi ya Mifupa na Ubongo Muhimbili (MOI),  mkoani Dar es Salaam, akimhudumia 
Fausta Mbuya wakati wa kambi ya matibabu  ya magonjwa yasiyoambukiza, iliyoandaliwa na Wizara ya Afya,  katika viwanja 
vya Nyerere Square, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WIZARA ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia imewataka 
Wathibiti Ubora wa Shule nchi-
ni kutekeleza wajibu wao ip-
asavyo ili serikali iweze kufikia 
malengo ya kuboresha sekta ya 
elimu nchini.

Mkurugenzi wa Uthibiti 
Ubora wa Shule kutoka wizara 
hiyo, Ephraim Simbeye, alise-
ma hayo jana wakati akifungua 
mafunzo ya utekelezaji wa ki-

unzi cha ujumuishi wa shule za 
awali na msingi yanayofanyika 
mjini Singida na kuwashiriki-
sha washiriki 378 kutoka hal-
mashauri 92 nchini.

Simbeye ambaye alimwak-
ilisha Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, alisema wizara kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais, Tawala 
za         Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI)   zimepewa 
dhamana ya kuweka shabaha 
na mikakati itakayoiwezesha 
sekta ya elimu inafikia malengo 
yake.

Alisema Tanzania imejitolea 
kutekeleza utoaji wa elimu 
bora na jumuishi katika ngazi 
zote za elimu kutokana na ku-
tambua umuhimu wa elimu wa 
wote.

“Dhamira hii inadhihirisha 
na kuridhia kwa vyombo mbal-
imbali vya kimataifa kuhusu 
elimu jumuishi hasa SGDs 2030 
na agenda ya 2063,” alisema.

Aliwataka watakapotejea 
katika vituo vyao vya kazi 
wakasimamie progamu hiyo na 
kuhakikisha kila mthibiti ubora 

wa shule aliyepata mafunzo, 
anakwenda katika shule za 
awali na msingi.

“Mhakikishe orodha ina-
letwa kwenu kwa kila hal-
mashauri ili kufanya tathmini 
na kutoa mrejesho kwa usahihi 
kwa ajili ya kufanya marekebi-
sho kwa shule,” alisema.

Nao, washiriki wa mafunzo 
hayo walisema, yatawawezesha 
kutekeleza vyema majukumu 
yao na hatimaye shule zote 
kuwa jumuishi na kuondoa 
tatizo la mdondoko.



10 Jumamosi Novemba 16, 2024

HABARI ZANZIBAR

Polisi wakumbushwa kuheshimu haki za raia
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

K
AMISHNA wa Jeshi 
la Polisi Zanzibar, 
Hamad Khamis 
Hamad, amewakum-

busha askari wa jeshi hilo 
waliohitimu mafunzo ya uon-
gozi ngazi ya cheo cha sajenti, 
kutekeleza majukumu yao 
kwa kuheshimu na kulinda 
haki za kila mtu kama ilivyoe-
lezwa katika katiba ya nchi.

Aliwataka kusimamia haki 
na kujiepusha na uporaji wa 
haki kinyume cha sheria, ku-
jiepusha na ukamataji holela 
wa raia, matumizi ya nguvu 
kupita kiasi kwa sababu ma-
tendo hayo ni kinyume na 
maadili ya jeshi la polisi.

Akizungumza jana wakati 
akifunga mafunzo hayo katika 
Chuo cha Polisi Zanzibar, Kam-
ishna huyo alisema nidhamu 
ya kazi ndio msingi wa mafani-
kio hivyo ni vyema kuiweka 
mbele na kujiepusha na viten-
do vya ukiukwaji wa maadili.

Aliwasisitiza kujiepusha 
na vitendo vya rushwa upen-

deleo, matumizi mabaya ya 
mamlaka, kuacha kutekeleza 
majukumu ya msingi, mfano 
kwenda kusuluhisha kesi za 
jinai katika vituo vya polisi, 
kugeuza kesi za jinai kuwa za 
madai na kulazimisha kesi za 
madai kuwa za jinai.

Alisema wanapokea malala-
miko kwamba raia anapofika 
katika vituo vya polisi kulala-
mika hawapewi majibu ma-
zuri ambapo ni kinyume na 
maadili ya Jeshi la Polisi.

Pia baadhi ya askari hucha-
gua kesi za kushughulikia kwa 
sababu ya maslahi binafsi na 
kuzipuuza kesi nyingine kwa 
visingizio kadhaa.

Alitolea mfano makosa 
mengi hivi sasa, utendaji wake 
yanahusisha vifaa vya kieletro-
niki kama simu za mkononi, la-
kini baadhi ya wapelelezi wak-
idai fedha kwa kisingizio cha 
kutafuta ushahidi wa kieletro-
niki kutoka kwa walalamikaji 
au kuacha kabisa kuzishughu-
likia kesi hizo.

“Niwaonye askari wachache 
wenye tabia hizo waache mara 
moja kwa sababu watakao-

bainika tutawashughulikia 
ipasavyo bila ya huruma kwa 
mujibu wa sheria.

“Niwaombe wananchi 
watupe ushirikiano, niwaahi-
di kwamba malalamiko yote 
yenye ushahidi dhidi ya askari 
mwenye vitendo vinavyok-
wenda kinyume na maadili ya 
Jeshi la Polisi au kinyume na 
cha sheria, watupe ushirikiano 
na tutawashughulikia kwa mu-
jibu wa sheria,” alisema.

Kamishna huyo aliwataka 
askari kuzingatia kuwa us-
alama na amani inaweze-
kana pale haki za kila mtu 
zinapoheshimiwa na kufanya 
hivyo wataongeza imani ya 
wananchi   kwa jeshi hilo na 
kujenga uhusiano mzuri kwa 
jamii.

“Niwakumbushe hata katika 
mafundisho ya dini, kulinda 
na kusimamia haki, heshima 
na usawa kwa watu wote ni 
mambo yanayosisitizwa,” 
alisema Kamishna huyo.

Alisema wananchi wa-
naofika katika vituo vya polisi 
kuleta malalamiko yao, wa-
naolalamika kuonewa ni vy-

ema kuwasikiliza na kufanya 
uchunguzi ili kusaidia vyombo 
vyengine kutenda haki.

Pia aliwataka askari wote 
kutambua mfano bora 
wa uwadilifu, kujituma na 
kuheshimu sheria na kanuni 
za Jeshi la Polisi, ndio utama-
duni wao.

Mkuu wa Chuo cha Polisi 
Zanzibar, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Mo-
ses Fundi, alisema mafunzo 
hayo yametolewa muda mwa-
faka wa  kuelekea Uchaguzi 
wa Serikali za    Mitaa unao-
tarajiwa kufanyika Novemba 
27, mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu, 2025.

Alisema jumla ya askari 1,015 
kutoka mikoa yote ya Tanza-
nia wamepata mafunzo hayo 
ya miezi miwili ambapo kati ya 
hao, askari wa kike ni 269.

Alisema kati ya wanafunzi 
hao, waliofaulu ni 946 na 69 
wameshindwa kukidhi vigezo 
na kuwataka kuendelea kuji-
heshimu na kutunza nidhamu 
zao vyenginevyo wanaweza 
kupoteza sifa za kupandishwa 
vyeo.

SMZ yafanya mageuzi
makubwa sekta afya
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imefanya 
mageuzi makubwa katika sekta ya 
afya kwa kuboresha huduma za afya 
ikiwamo vifaa tiba na kuendelea ku-
wasomesha wafanyakazi ili kuwa na 
mabingwa na wabobezi   watakaotoa 
huduma  bora za afya kwa wananchi 
wote wa mijini na vijijini.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed 
Suleiman Abdulla aliyasema hayo ka-
tika ufunguzi wa mkutano wa majadil-
iano wa wadau wa maendeleo, kuhusu 
ugharamiaji wa huduma za afya Zan-
zibar, kwa lengo la kufikia adhma ya 
afya bora kwa wote uliofanyika visi-
wani humo. Alisema katika kuhakiki-
sha serikali inatoa huduma bora za 
afya kwa wananchi wote, imeamua 
kufanya uwekezaji mkubwa wa mi-
undombinu ya afya ikiwamo kujenga 
hospitali 10 kila  wilaya pamoja na ku-
weka wataalamu bingwa ili kuimarisha 
huduma bora za afya  kwa wananchi.

Alisema ili kufikia adhma ya afya 
kwa wote, serikali imeimarisha hali 
ya upatikanaji wa dawa nchini, upati-
kanaji wa chakula kwa wagonjwa sam-
bamba na kuongeza wigo wa utoaji wa 
matibabu kwa wananchi kama vile hu-
duma ya usafishaji wa figo.

Alisema wananchi walilazimika ku-
tumia gharama kubwa za matibabu 
hayo na wengine kupoteza maisha ku-
tokana na kukosa fedha za kugharamia 
huduma.

  Hemed alisema serikali imeimari-
sha vifaa vya uchunguzi ikiwamo Xray, 
CT-Scan, Ultra Sound na vifaa mbalim-
bali vya maabara pamoja na kubore-
sha vifaa tiba kwa kujengwa mitambo 
miwili ya hewa tiba katika Hospitali ya 
Mkoa wa Mjini Magharibi, Lumumba   
ambayo itatumika katika hospital za 
Zanzibar. Alisema serikali itaendelea 
kuweka mazingira bora ya afya kwa 
kuajiri wafanyakazi wapya 1,566 kwa 
mwaka huu wa fedha, kujenga hos-
pitali za mkoa, Hospitali ya Rufani ya 
Binguni pamoja na kutoa fursa kwa 
wafanyakazi wa afya kujiendeleza kie-
limu.

Alisema serikali inaendelea kufanya 
mageuzi katika mfumo wa kugharamia 
huduma za afya ikiwamo kuanzisha 
mfumo wa huduma za afya Zanzibar 
chini ya Sheria Namba Moja ya Mwaka 
2023 na kupewa jukumu la kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma bora za 
afya kwa wananchi wote wanaoishi 
visiwani humo.

Naibu Waziri wa Afya, Hassan 
Khamis Hafidh, alisema lengo la ku-
wapo kwa mkutano huo ni kufanya 
majadiliano ya pamoja kati ya wa-
tendaji wa wizara ya afya, washirika 
wa maendeleo na wadau ili kupata njia 
mbadala za kitaalamu zitakazowez-
esha serikali kugharamia huduma za 
matibabu kwa wananchi.

Hafidh alisema gharama za huduma 
ya matibabu zimekuwa zikipanda siku 
hadi siku, jambo linalosababisha wa-
nanchi wengi kutomudu kuchangia 
pale inapobidi, hivyo Serikali ya Zanzi-
bar imeona ipo haja ya kukaa pamoja 
na wadau wa maendeelo ili  kutafuta 
namna bora itakayosaidia kupunguza 
changamoto hizo.

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Maji, Nishati na 
Madini imesema haitomvu-
milia mtu yeyote anayejenga 
katika maeneo yaliyohifa-
dhiwa kwa ajili ya uchimbaji 
visima vya maji safi na salama.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Joseph Kilangi, aliyasema 
hayo wakati akikagua eneo lil-
ilotengwa kwa ajili ya ujenzi 
wa visima vya maji huko 
Maungani, Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Unguja.

Alisema serikali imeshafan-
ya tathmini ya maeneo hayo 
lakini   jambo la kushangaza 
ni wamikili wake kuwauzia 
viwanja wananchi wengine 
kinyume na utaratibu.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria eneo likishafanyiwa tath-

mini linakuwa mali ya serikali 
na halifai kutumika kwa shu-
ghuli yoyote ya kijamii.

“Eneo hili tayari lime-
shafanyiwa tathmini na wali-
yokuwa wamiliki wake baadhi 
ya fedha tushawalipa, sasa 
inakuwaje wanauza viwanja,” 
alihoji Katibu Kilangi.

Alisema wizara haiwezi ku-
wavumilia watu hao kwa vile 
wanafanya mambo kinyume 
na utaratibu wa sheria, hivyo 
aliwataka viongozi wa wilaya 
na mkoa kuwachukulia hatua 
ili iwe fundisho kwa wengine.

Katibu Kilangi alisema ua-
muzi wa wizara kwa sasa ni 
kuwawekea alama za X ili 
kubomoa nyumba zao na 
kupisha ujenzi wa visima vya 
maji safi na salama vitakavyo-
tatua changamoto ya upati-

kanaji wa huduma hizo kwa 
wananchi.

“Kwa sasa uamuzi ni kuen-
delea kusitisha ujenzi katika 
maeneo hayo na kuwaomba 
vyombo vinavyohusika ku-
fanya majukumu yao,”alisema.

Alisema wizara hiyo haina 
lengo la kuwanyanyasa wa-
nanchi bali jambo la msingi ni 
kufuata sheria zilioko ili maen-
deleo na malengo ya serikali 
yafikiwe. Aliwakumbusha wa-
nanchi kuwa makini pindi wa-
napotaka kununua maeneo, 
kuzingatia matakwa ya kishe-
ria ili kuepuka migogoro kwa 
wananchi na taasisi nyingine.

Sheha wa Shehia ya Maun-
gani, Khamis Bonzo, alisema 
watu wengi katika maeneo 
hayo wanapojenga au ku-
nunua viwanja hawawashirik-

ishi masheha na badala yake 
huuziana kienyeji.

Alisema hapo awali wa-
likuwa wanawasimamisha 
wananchi wanaokuta wana-
jenga katika maeneo hayo, la-
kini wanazidiwa na baadhi ya 
madalali ndiyo maana ume-
tokea uvamizi huo. Baadhi ya 
wananchi waliyouziwa katika 
maeneo hayo akiwamo Sulei-
man Ali Muhammed alisema 
hawakujua kuwa maeneo 
hayo hayaruhusiwi kujengwa 
ndiyo maana wakatoa fedha 
na kununua viwanja.

Alisema wananchi wengi 
walionunua viwanja katika 
maeneo hayo hawana utama-
duni wa kuwashirikisha watu 
wa ardhi wala masheha kwa-
sababu huona wanapoteza 
muda.

Kamishna wa Polisi 
Zanzibar, Hamad Khamis 
Hamad (kushoto), akika-
bidhi kifimbo cha hes-
hima kwa Askari polisi 
wa kike, Koplo Violet 
Temba, baada ya kuwa 
mmoja kati ya askari tisa 
waliofanya vizuri zaidi 
katika mafunzo ya uon-
gozi ngazi ya cheo cha 
sajini, wakati wa ufungaji 
wa mafunzo, katika Chuo 
cha Polisi Zanzibar, juzi. 
Jumla ya askari 1,015 
walihitimu mafunzo 
hayo. PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

 Wanaojenga maeneo ya hifadhi kukiona
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W
ATANZANIA 
wamegubikwa na hu-
zuni baada ya mwa-
namuziki nguli wa 

Dansi Nchini, Boniface Kikum-
bi Mwanza Mpango maarufu 
kama King Kikii, kuaga dunia 
jana.

Kutokana na msiba huo 
mzito kwa wapenzi wa muziki 
wa dansi, Rais Samia Suluhu 
Hassan, ametoa salamu za 
rambirambi kwa Watanzania, 
familia na marafiki akiwataka 
kuwa na moyo wa uvumilivu 
katika kipindi hicho kigumu.

King Kikii ambaye wimbo 

wake ‘Kitambaa 
Cheupe’ umekuwa maarufu 
kwa miongo kadhaa sasa, 
amefariki Dunia nyumbani 
kwake akiwa na miaka 77.

Mtoto wake Joseph Kikumbi, 
alithibitisha kuwa baba yake 
amefariki jana majira ya saa 
7:30 usiku baada ya kuzidiwa 
akiwa nyumbani kwake Mtoni 
kwa Aziz Ally  Wilaya ya  Te-
meke.

 
 “Mzee alikuwa akisumbu-

liwa na maradhi mbalimbali, 
wiki mbili zilizopita alikuwa 
Muhimbili tuliomba ruhusa 
tumrudishe nyumbani kuto-

kana na hali yake na mpaka 
anafariki alikuwa akiugua tezi 
dume na saratani ya ini.”

Shughuli za mazishi zina-
fanyika nyumbani kwake, na 
wanatarajia kumpumzisha 
katika makaburi ya Kinondoni 
baada ya taratibu kukamilika.

Wakati wa uhai wake, Mzee 
King Kikii alikuwa kinara ka-
tika bendi mbalimbali ikiwemo 
Fouvete, Marquis Original, 
Orchestra Safari Sound  (OSS) 
maarufu kama  wana Ndekule, 
Orchestra King Kikii Double O, 
Orchestra Sambulumaa Band, 
Zaita Musica na Capitale Wa-

zee Sugu.
Katika salamu zake za ram-

birambi, Rais Samia amesema 
Kwa zaidi ya miaka 50 King 
Kikii ametoa burudani kwa 
mamilioni ya Watanzania, na 
amekuwa mlezi na mwalimu 
wa wengi katika tasnia ya 
muziki.

“Tutamkumbuka na kum-
uenzi kwa kazi zake nyingi na 
nzuri ikiwemo wimbo wake 
maarufu wa ‘Kitambaa Cheupe’ 
ambao umeendelea kuwa 
sehemu ya burudani kwenye 
maeneo na shughuli mbalim-
bali za burudani nchini”

amesema Rais Samia.

Rais Samia amtaja kama mwalimu
MZEE KING KIKII AMETUACHIA MENGI

JUMAMOSI NOVEMBA 16, 2024



MSANII wa uchek-
eshaji, Ndaro, 
amewatetea wasa-
nii wanaonunua 
magari ya kifahari, 
akisema ni wakati 
wao kujiongezea 
thamani.

Amesema kuna 
wakati ukifika 
msanii anatakiwa 
kuna baadhi ya 
vitu hapaswi 
kuhusika navyo 
ikiwamo kupanda 
magari ya da-
ladala au kutumia 
bodaboda.

“Gari linaongeza 
thamani ya msa-
nii, ukifika mahali unapofikia 
huwezi kupanda daladala au kutumia bodaboda kila 
mtu atakushangaa,” amesema Ndaro.

MWANAMUZIKI nyota, 
Marioo, amewapa presha 
mashabiki wake ambao 
kila kukicha wanahesabu 
siku ili kuiona Albam 
yake mpya aliyoiita 
GodSon.

Albam hiyo itakuwa 
album ya pili baada ya 
2022 kutoa THE KID YOU 
KNOW ambayo imefanya 
vizuri katika majukwaa 
ya muziki na kutajwa ili-
kuwa bora kwa wasanii 
wa Bongo Fleva nchini.

Kulingana uongozi wa 
msanii huyo, albamu 
hiyo itakuwa na nyimbo 
zinazotamba ikiwamo 
I miss You, Anisamehe, Siwezi, Dear 
Ex, Mi Amore na  My Life
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Na Adam Fungamwango

HII filamu inaitwa ‘Mission Town’. 
Ina mambo mengi ya kuangalia na ku-
jifunza. Tutaangalia jinsi madawa ya 
kulevya yanavyokuwa janga kubwa 
kwenye dunia ya sasa. Tunaona jinsi 
baadhi ya askari polisi waliopewa 
dhamana ya kulinda raia na mali zao, 
pamoja na kuzua uhalifu, wanapoku-
wa moja ya hao wahalifu.

Lakini pia jinsi mtu anavyoweza 
kufanya lolote lile, hata kwa kukiuka 
taaluma yake kwa ajili ya kuilinda 
familia yake. Tunajifunza jinsi baa-
dhi ya watu tunaowaamini, lakini 

wao ndiyo wanaweza kukuangaliza. 
Pia tutaona jinsi watu wema wenye 
nia nzuri na jamii na taifa letu kwa 
ujumla wanapogeuka wao kuwa kama 
hawalifu na hatari ya kupoteza mai-
sha inakuwa juu yao.

Imechezwa na wasanii Kassim 
Mkoka, Almasi Said, Grace Mapunda, 
Lucky Lukamo, Omari Lyombe, Emari 
Daudi na wengineo.

Mr. Matty ni mkuu wa genge na 
kuingiza na kusambaza madawa ya 
kulevya nchini ambaye ana mtandao 
hadi kwa baadhi ya maaskari na 
maafisa ya polisi, hivyo hakamatiki.

Askari mmoja anadhulumiwa mgao 
wake na kuamua kutoa siri kwa 
mwandishi wa habari Feruzi. Mwandi-
shi huyo anaamua kulianika genge 
hilo kwenye gazeti. Hapo ndipo taf-
rani inapoanza.

Mr. Matty analituma genge lake 
kumtafuta mwandishi huyo. Wana-
chofanya ni kumteka mke wa mhariri 
wa gazeti. Mhariri Marko anapigiwa 
simu ofisini kuambiwa mkewe am-
etekwa na wanachotaka ni jina la 
mwandishi wa habari aliyeandika 
habari hiyo. Pamoja na kwamba ha-
takiwi kufanya hiyo, lakini aliwapa ili 

mkewe aachiwe.
Faruzi anakamatwa, lakini bado wa-

tekaji waliendelea kumshikilia Maria 
mke wa mhariri.

Kama vile haitoshi, wanamteka 
pia mhariri, pamoja na mpenzi wa 
mwandishi Feruzi.

Kitu ambacho walikuwa hawakijui 
ni kwamba mpenzi wa mwandishi 
Tunda ana uwezo mkubwa kwenye 
sanaa ya mapigano. Anafanikiwa 
kutoka. Anakwenda nyumbani kwa 
mhariri na kukutana na kijana wake 
Emari ambaye pia baba na mama 
yake wametekwa. Emari pia ni mzuri 

BASI SAWA

Ndaro hataki umbeaNdaro hataki umbea

Godson ya Marioo hiyoooGodson ya Marioo hiyooo

MSANII maarufu wa Bongo Fleva, 
Harmonize, ameibua mjadala baada 
ya kuonekana mwili wake wote 
ukiwa umetapakaa tatooo.

Hivi karibuni, Harmonize ali-
weka video katika ukurasa wake 
wa Instagram, akiwa hana shati na 
kuonyesha jinsi mwili wake ilivyo-

chorwa tattoo zenye taswira mbal-
imbali.

Baadhi ya watu walioangalia vid-
eo hiyo walitoa maoni tofauti, huku 
wengi wakionekana kutokubaliana 
na michoro iliyojaa katika mwili wa 
msanii huyo wakieleza haina maana 
kimaadili ya Kiafrika.

   

MWIGIZAJI mkongwe wa 
Bongo Muvi, Shamsa Ford, 
amewashauri wanawake kua-
cha tabia ya kuomba huruma 
kwa watu wengine, badala 
yake waende kufanya kazi ili 
kujikomboa.

Amesema hakuna binadamu 
aliyeumbwa akiwa hana 
thamani, kwani nguvu na bidii 
inasababisha kupata kipato 
kinachoweza kukupatia up-
endo.

“Acha kujitiisha huruma na 

kumuambia kila mtu shida 
zako binadamu wa sasa hivi 
ukiwa huna kitu huthaminiki 
wanathaminiwa wenye pesa 
toka nje nenda kapambane na 
maisha,” amesema Shamsa.

WAKIKUSUTA WANAKUSUUZA 

Mission Town, Mjini shuleMission Town, Mjini shule

SHAMSA KAWAPA 
USHAURI WAKE

FILAMU

Tatoo za HarmonizeTatoo za Harmonize
 zaibua mjadala zaibua mjadala

Na Adam Fungamwango
KWENYE filamu za Kibongo kuna wasanii wa aina tofauti na 

vipaji mbalimbali. Si kila msanii ana kipaji cha kuigiza sehemu ile 
ile, ingawa inapaswa msanii kuwa na uwezo wa kuigiza sehemu 
zote unazopangiwa.

Lakini kila msanii ana umahiri wa aina yake na wa kipekee kui-
giza sehemu fulani kiasi cha hata watazamaji kudhani ndiyo tabia 
yake halisi.

Baadhi ya wasanii wa kike wanaigiza kama kinadada au ki-
namama ambao wana maneno ya shombo, nyodo na kuwa na 
tabia ya kwenda wao wenyewe au kukodiwa kwenda kuwazodoa 
au kuwasuta wenzao kwa sababu mbalimbali zinazohusu maisha 
ya uswazi.

Lakini sifa ya mtu huyo ni lazima awe na mineno ya shombo.
Kwenye filamu za Kibongo ikishafika sehemu kama hiyo ya 

kuzodoana, kusutana wapo wasanii wenye uwezo mkubwa wa 
kazi hiyo.

Riyama Ally

Ni msanii wa kike mwenye kipaji cha hali ya juu ya uigizaji. Ana 
uwezo wa kuigiza sehemu nyingi zinazotakiwa. Lakini kwa miaka 
ya hivi karibuni ameonekana kuwa ni mahiri sana kuigiza sehemu 
za kuzodoana, kusutana kutokana na kuwa na maneno mengi ya 
shombo, kejeli, nyodo, mizaha, akizipangilia kwenye nahau, mis-
emo, methali na kila aina ya neno ambalo ataona litamuudhi au 
kumkera mgomvi wake.

Chuma Suleinam ‘Bi Hindu’

Siyo kama alikuwa anaigiza tu. Ni kweli alikuwa na uwezo 
mkubwa ya kuongea.  Ni mama aliyejaaliwa maneno mengi, hasa 
ya Kipwani, kutokana na kuwa ni mzaliwa na jiji la Dar es Sa-
laaam.   Sina haja ya kumueleza sana kwani watazamaji wa filamu 
wanalifahamu timbili lake. Ukimchokoza huyu ujue umelikoroga. 
Hutopigwa makofi, lakini maneno yake yanaweza kukufanya uwe 
kama umepigwa. Alifariki dunia 2022 jijini Dar es Salaam.

Tausi Mdegela

Awali alionekana kama msanii wa kawaida tu, lakini kadri siku 
zilivyozidi kusonga mbele ameonekana kuwa ni mmoja kati ya 
wasanii wenye uwezo mkubwa ya kuongea na kuwapa makavu 
laivu wenzake kwenye filamu.

Mbishi na mwenye uwezo mkubwa wa kuzungumza na maneno 
ya shombo juu. Huyu ni Tausi Mdegela, msanii mwenye muone-
kano wa kipekee, lakini pia ni kipenzi cha watoto mitaani.

Asha Boko

Ni maarufu sana kwenye filamu za ucheshi. Ni mwoga wa ku-
pigwa, lakini mdomoni yuko vizuri.

Ni mmoja wa waigizaji mwenye uwezo wa hali ya juu wa kike 
nchini na hasa zile za kusemana, kucharurana na kusutana.

Shamsa Ford

 Ni mmoja wa wasanii maarufu wa kike nchini Tanzania mwe-
nye uwezo mkubwa wa kuigiza. Lakini hakuna aliyejua kuwa naye 
ana uwezo wa kuigiza kama mwanadada wa uswahilini. Filamu 
chache alizoigiza mambo ya swazi, zimesababisha wengi kugun-
dua kipaji chake kingine cha kuweza kuongea na kuwa na tabia 
zile zile za huko.

kwenye sanaa za mapigano.
Wanaamua kuungana na 

kuanza kulisambaratisha kundi 
lote la Mr.Matty kwa ajili ya ku-
waokoa wapendwa wao. Emari 
baba na mama yake, Tunda 
mpenzi wake Feruzi.

Wanafanikiwa kuliteketeza 
kwa umahiri wa upiganaji na ku-
wafanya askari polisi waaminifu 
kuwa na kazi ndogo tu ya kwen-
da kumkamata mkuu wa genge 
hilo Mr. Matty, huku Emari na 
Tunda wakifanikiwa kuwaokoa 
wapendwa wao.
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TAYARISHAJI wa maudhui 
ya mitandao ya kijamii nchini 
Nigeria, Gilmore, amesema 
ni makosa kwa kutilia shaka 
utajiri aliopata kutokana na 
kazi hiyo.

Akizungumza hivi karibuni, 
amefafanua kwamba sio vizuri 
kuweka dhana potofu kwa 
kila kitu wanachofanya watu 
wenye fani hiyo, kwa sababu 
wanatumia muda mwingi ku-
weka sawa maisha yao.

Amesema kazi hiyo inaweza 
kumudu kupata vitu vya 
kifahari kama vile magari na 
nyumba, kwa sababu kila tone 
la usingizi linafanyiwa kazi.

MSANII wa filamu kutoka 
Nollywood, Enioluwa, ameibuka 
na kuelezea sababu ambazo 
zinafanya tasnia ya filamu 
nchini huko kuwatumia wasanii 
waliozoeleka.

Akijibu swali la mtumiaji 
mmoja wa mtandao wa X 
ambaye alisema kuchoshwa na 
kuona filamu nyingi zinawahu-
sisha wasanii walewale, Eniolu-
wa amesema tayarishaji wengi 
wanataka kazi zao ziwe na 
ufanisi na ndio maana wanach-
agua wasanii wanaojitambua.

“Mara nyingi watu wanasema 
wamechoka kuona sura zilezile 
kwenye filamu za Nigeria. Hata 
hivyo, tofauti na Hollywood, 
waigizaji wa Nigeria hawana 
uwezo wa kufanya filamu moja 
tu kwa mwaka,tasnia kwa sasa 
haiwezi kusaidia wageni wengi 
kama watu wanavyotarajia kwa 
sababu, kiuhalisia, wengi wao 
hawawezi kukidhi hata mahitaji 
yao,” amesema.

Enioluwa awatetea 
waigizaji

Gilmore awasuta 
wanaomdhihaki

MWIGIZAJI nyota wa filamu 
za zamani za Disney Channel,  
Skai Jackson (22), amethibiti-
sha kuwa ana ujauzito wa 
mtoto wake wa kwanza. 

Msanii huyo alionekana ak-
itembea kando ya mitaa ya Los 
Angeles akiwa amevalia suruali 
ya jeans na fulana nyeupe, 
huku akiwa tumbo lake likiwa 
limeongezeka kiasia.

Mwigizaji huyo alilithibitishia 
jarida la People kuwa baba wa 
mtoto wake ambaye hajazaliwa 
ni mpenzi wake, ambaye bado 
hajamweka hadharani.

Skai kupata mtoto 
wa kwanza

Wengi watamfuata 
P Diddy

WAKILI ambaye anawatetea 
watu 120 walioathiriwa na vi-
tendo vya unyanyasaji dhidi ya 
rapa maarufu wa Marekani, P 
Diddy, amesema watu wengine 
mashuhuri watahusishwa katika 
mashtaka hayo.

Wakili Tony Buzbee, ameuam-
bia mtandao wa TTMZ, kwamba 
watu hao wakiwemo wasanii, 
wanasiasa na wafanyabiashara 
maarufu waliohudhuria  kwe-
nye pati zilizoandaliwa na 
Diddy, hata kama hawakufanya 
chochote, watatakiwa kujibu 
kutokana na kutazama kwao 
bila kuchukua hatua.

Buzbee amesema ikiwa kuli-
kuwa na watu kwenye matukio 
ya ajabu ambao walitazama 
watu ambao walidhulumiwa 
kingono baada ya kunyweshwa 
dawa na hawakufanya lolote 
kukomesha, kisheria wana 
hatia.

Ameongeza kuwa tayari ame-
andika barua akiomba mahaka-
ma kuwaita baadhi yao.

JUMAMOSI NOVEMBA 16, 2024

Ivy hapendi 
ugomvi

MKE wa mwanamuziki wa 
Nigeris, Paul Okoye, amesema 
anachukizwa na ugomvi un-
aoendelea kati ya mumewe na 
pacha wake Peter Okoye.

Ivy Zenny, kupitia video il-
iyosambaa mitandaoni amese-
ma amesema hawezi kuishi 
kwa raha huku akiwaona 
ndugu hao mapacha wakikosa 
maelewano kama familia moja.

Akijibu maswali ya mashabi-
ki wake, Ivy amesema kamwe 
hawezi kuwa na tabia ya 
kutomwamini mume wake na 
kufariji, licha ya yanayoende-
lea katika familia yao.
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HABARI KASKAZINI

Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA 

MTANDAO wa Vikundi vya 
Wakulima na Wafugaji Mkoa 
wa Arusha (MVIWAARUSHA) 
kwa kushirikiana  na washirika 
wa mradi wa KEA (IDP,CARI)   
wameandaa tuzo za wandishi 
wa habari wa masuala ya mfu-
mo endelevu wa chakula na 
kilimo  Ikolojia mwaka huu.

Akizungumza jana jijini hapa, 
Katibu wa Kamati ya Tuzo hizo, 
Imani Hazron, alisema lengo 
la kutoa tuzo hizo   ni kutam-

bua na kusherehekea uandishi 
wa habari uliotukuka kwenye 
masuala ya   kilimo endelevu, 
usalama wa chakula na uende-
levubwa mifumo  ya chakula.

Alisema pia tuzo hizo zina-
lenga kuhamasisha ubora kati-
ka uandishi wa habari,kuhimiza 
ufuatiliaji wa kina kuhusu 
mbinu za kilimo cha kiikolojia 
na kuongeza uelewa wa umma 
kuhusu umuhimu wa mifumo 
endelevu ya chakula mbele ya 
changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi na ongezeko la idadi 
ya watu. 

“Waandishi wa Habari wa-
takaoshiriki   tuzo hii, ni wale 
ambao wamefundishwa na 
kushiriki katika kazi mbalim-
bali za mradi wa kilimo ende-
levu,” alisema. Aidha, alisema 
fomu  za ushiriki wa tuzo hizo, 
zitatolewa kwenye mitandao na 
kwenye website yao ya https:/
www.mviwaarusha.or.tz

Alisema kazi zinazostahili ku-
pelekwa  kwa ajili ya ushindani 
lazima ziwe zimefanyika kuan-
zia mwaka 2022 hadi Novemba 
10 mwaka 2024 na hiyo kuto-
kana na mafunzo yalitolewa na 

kuanzia hapo   walishirikiana 
na waandishi kufanya shughuli 
mbalimbali za usalama wa 
chakula na mifumo endelevu   
ya chakula na kilimo Ikolojia.

Ezron alisema uwasilishwaji 
wa kazi utakuwa wa wiki mbili 
kuanzia Novemba 13  hadi No-
vemba 28 mwaka huu.

Alisema kwenye mashindano 
hayo kutakuwa na tuzo lakini 
pia kutakuwa na zawadi nono 
ya fedha  kwa kiasi kilichopang-
wa  kama motisha  ya kuende-
lea kufanya jitihada za kuelemi-
sha  na kuhabarisha zaidi jamii.

DC ataka 
uwazi 
utoaji wa 
mikopo
Na Jaliwason Jasson,        
BABATI 

MKUU wa Wilaya ya Babati, 
mkoani Manyara, Emmanuela 
Kaganda, amesema mchakato 
wa utoaji wa mikopo ya asilimia 
10 kwa makundi maalumu uwe 
wazi na shirikishi kwa wananchi 
wenye sifa na hatarajii kupokea 
malalamiko juu ya fedha hizo 
anahitaji haki itendeke kwa kila 
mtu.

Kaganda alitoa agizo hilo jana 
wakati akitoa maelekezo ya seri-
kali katika Baraza la madiwani 
wa Halmashauri ya Mji wa Ba-
bati.

“Mchakato wa utoaji wa 
mikopo uwe wazi na shirikishi 
ili mwenye sifa aweze kushiriki, 
sitarajii kupokea malalamiko 
juu ya hizi fedha,” alisema Ka-
ganda.

Aidha alisema dosari zilizoku-
wepo lisijirudie na kusiwepo uo-
nevu kupendeleana kwa kuwa 
kila Mwananchi mwenye sifa 
ana haki kupata mkopo ilimradi 
ana sifa.

“Watakaopata wawe kweli 
wanastahili kupata mikopo 
na madiwani tukahama-
sishe siyo ndugu zetu ni wale 
wahitaji,”alisema.

Katika hatua nyingine mkuu 
huyo wa wilaya amewaagiza 
viongozi kuanzia ngazi ya chini 
mpaka wilaya watatue migogoro 
ya ardhi na siyo kuwa sehemu ya 
kuhamasisha migogoro ya ardhi 
mpaka kusababisha wataalamu 
washindwe kufanya kazi.

Kaganda alisema pale ataka-
pokuta migogoro ya ardhi 
atasimama na sheria na ka-
nuni katika kutatua migogoro 
hataangalia cheo cha mtu.

Alisema kuna sehemu zingine 
wataalamu   wanashindwa ku-
fanya kazi wanaenda wanashi-
kiwa mapanga hivyo hawawezi 
kuwa na utawala ndani ya uta-
wala.

Naye Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati 
Shaaban Mpendu  alisema zaidi 
ya sh. Mil. 500 ndizo zimeteng-
wa ila zilishatolewa sh. Mil. 211 
na fedha wanazodai kwa watu 
waliokopeshwa ni sh. Mil.80 
ambapo deni hilo ni himilivu.

Pia diwani wa viti maalum 
Zainab Sige aliomba madiwani 
kupewa miongozo ya mikopo 
ili waweze kutoa elimu kwa wa-
nanchi.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Abdulaaman Kololi, alise-
ma maelekezo yote ya serikali 
wameyapokea na watayafanyia 
kazi.

Mtandao waandaa tuzo kwa wanahabari

Waziri apongeza TANAPA ukusanyaji mapato
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA     

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,  
Balozi Dk. Pindi Chana, ame-
pongeza menejimenti na wa-
tumishi wa Shirika la Hifadhi 
za Taifa Tanzania (TANAPA) 
kwa kazi nzuri ya uhifadhi   na 
ukusanyaji wa mapato yatoka-
nayo na shughuli za utalii. Alitoa 
pongezi hizo jana jijini hapa 
alipotembelea makao makuu 
ya TANAPA katika ziara yake ya 
kikazi. “Mkakati wa kulinda ma-
liasili ukiwa ndani ya eneo lako 

ndio haswa ninaoutaka na ninyi 
TANAPA mnatekeleza vizuri, hili 
unapokuwa ndani ni rahisi ku-
wasoma majangili natoa maele-
kezo kwa taasisi zote chini ya 
wizara kuja kujifunza TANAPA 
na kwenda kulitekeleza hili,” 
alisema Balozi Chana.

Pia aliziagiza taasisi zote za 
wizara kuzingatia maelekezo ya 
mawaziri nane, kuhusu utatuzi 
wa migogoro ya mipaka, 4R za 
Rais      Samia Suluhu Hassan na 
kusisitiza uadilifu kwa askari na 
watendaji wote na kubainisha 
kuwa ni jukumu kubwa la kuhi-

fadhi ambalo walilopewa kwa 
niaba ya watanzania. 

Kamishna wa Uhifadhi-TANA-
PA, Musa Nassoro Kuji, alifafan-
ua mafanikio mbalimbali ya      
shirika hilo ikiwemo juhudi zi-
nazofanywa na TANAPA, katika 
kuimarisha ulinzi na usalama 
wa rasilimali pamoja na wany-
amapori, uboreshaji wa hudu-
ma za utalii, utekelezaji wa mfu-
mo wa Jeshi la Uhifadhi pamoja 
na ukusanyaji wa mapato.

“Kwa miaka minne hadi Sep-
temba mwaka huu, hakuku-
wa na tukio lolote la kuuawa 

kwa faru kutokana na ujan-
gili, pia matukio ya ujangili wa 
Tembo yamepungua kutoka 
15 mwaka 2016/2017 kufikia 
matukio matatu  katika mwaka 
2023/2024,”alisema.

Aidha, Kamishna Kuji ali-
ipongeza Serikali, kwa kuruhu-
su upanuzi wa Hifadhi ya Taifa 
Serengeti kujumuisha eneo la 
Ghuba ya Speke na kulipa fidia 
zao   wananchi walio katika 
kaya 3,885 sawa na asilimia 91   
na tayari wameshaanza zoezi 
la kuhama kupisha shughuli za 
uhifadhi katika eneo hilo.

Ofisa Ushirika Mwandamizi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika, Ndimolwo Laizer (kushoto), akizungumza wakati akiwajengea uwezo 
viongozi na jamii wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, kuhusu kujiunga na ushirika, katika kikao kilichofanyika Mji mdogo wa 
Orkesumet, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

‘Kubwa la Maadui’ mzee Ashanti
Na Adam Fungamwango

U
NAPOZUNGUZIA filamu za Ki-
hindi kama hujamzungumzia 
mzee Amrish Puri, basi utaku-
wa hujakamilisha utamu wa 

picha hizo ambazo kwa watoto, vijana 
na wazee wa miaka ya mwanzoni mwa 
1980 hadi mwanzoni wa miaka ya 1990 
walikuwa wakizitazama sana kwenye 
kumbi mbalimbali za sinema kama 
Drive In, New Chox, Empire, Avalon na 
sehemu nyingine.

Alijulikana sana kwa majina mbal-
imbali ya kibabe, wengine wakimwita 
‘bandidu’, na kule Arusha walimfaha-
mu kwa jina la ‘Nyambisi’, lakini India 
na sehemu zungine duniani wanamfa-
hamu kwa jina la ‘Mogambo’.

Jina aliitwa kutokana na kulitumia 
kwenye moja kati ya picha nyingi am-
bazo amecheza.

Dar es Salaam na mikoa mingine 
nchini Tanzania, alijulikana kama 
mzee Ashanti. Hili ndilo jina maarufu 
zaidi nchini na wakati mwingine uki-
taja jina lingine, wengine wanakuwa 
hawamfahamu ni nani.

Jina la Ashanti alilipata kutokana na 
filamu moja aliyoicheza mwaka 1882, 
ilitwayo ‘Ashanti’. 

Unyama alioufanya humo, watoto 
wa wakati huo waliamua kumpa jina     
la mzee Ashanti, na hata akionekana 
kwenye filamu nyingine na hata akitu-
mua jina lingine, lakini wao wakimuo-
na tu basi utasikia ‘adui kwenye picha 
hili ni mzee Ashanti’.

Wengine wakamwita jina la ‘Kubwa 
la Maadui.”

Umaarufu wa mzee huyu ni kucheza 
kama adui kwenye filamu zake zote al-
izocheza wakati wa uhai wake, zaidi ya 
asailimia 90.

Filamu ambayo akicheza kama mtu 
wa kawaida tu mwenye roho nzuri, 
mpenda watu, mwenye hekima na 
busara, watu wanakuwa hawaipendi. 
Ni kama wanaiona haina uhalisia.

Mzee Ashanti akicheza kama adui, 
kila anayeiangalia atataka atazame 
ubabe wake, ukatili wa kiwango cha 
juu, mwenye uwezo wa kumtesa na 
kumuua yoyote yule ambayo ataha-
tarisha mamlaka yake, utajiri wake, au 
kitu chochote ambacho yeye anaamini 
yuko sahihi.

Hucheza kama mtu muonevu, asiye 
na ubinadamu, mpenda makuu, katili, 
mvunja sheria, huku akiwaweka mfu-
koni baadhi ya maafisa wa polisi, na 
hata majaji wasio waaminifu.

Kutokana na kucheza kwa uhalisia 
mkubwa, alikuwa akipata mikataba 
mingi    ya kucheza filamu nyingi to-
fauti.

Na hii inatokana na mashabiki wengi 
wa filamu za Kihindi kupenda ku-
muona na kupata uhalisia wa ukatili 
wa mzee huyo dhidi ya wananchi na 
mastelingi ambao mara nyingi hupata 
tabu naye tabu mno, kabla ya kupata 
ushindi dakika za mwisho.

Ndiyo maana amecheza na wababe 
wote maarufu wa filamu za Kihindi 
kama kina Amitabh Bachchan, Sun-
ny Deol na wengineo. Sidhani kama 

hajacheza na staa yoyote unayemfa-
hamu wa miaka ya 1980 hadi 1990.

Inavyoonyesha soko la filamu la 
Kihindi lilitambua kuwa ili filamu ip-
endwe na kuuzwa sana, ni lazima mzee 
Ashanti awepo.

Tafuta stelingi yoyote yule, lakini 
kwenye nafasi ya adui lazima awepo 
mzee huyo ili mambo yaende 

Hizi ndizo moja ya shughuli zake 
kwenye filamu, kiasi cha kuwaliza baa-
dhi ya watazamaji kwenye roho ndogo, 
hasa akinadada na akinamama wan-
apokuwa akiangalia. Yaani hana shoo 
ndogo. 

Shabiki mmoja wa filamu za Kihindo 
aliniambia kuwa alikuwa anamchukia 
kwa dhati kabisa mzee huyo kutokana 
na udhalimu wake, licha ya kwamba 
anafahamu kuwa alikuwa akiyafanya 
mbele ya kamera tu. 

Habari kutoka nchini India zinasema 
kuwa nje ya filamu, mzee huyo alikuwa 
mtu wa watu sana na amesaidia watu 
wengi, ikiwemo masikini nchini India.

Alizaliwa Juni 22, 1932 na alifariki du-
nia Januari 12, 2005 nchini India kwa 
ugonjwa wa kansa.

Ataendelea kukumbukwa kizazi 
kwa kizazi, si nchini India tu, bali du-
niani kote kwa mashabiki wa filamu 
za Kihindi kuwa ndiye adui katili zaidi 
kuwahi kutokea kwenye filamu hizo 
mpaka sasa.

Tuma meseji 0716 350534
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Iran yakubali 
kupitiwa 
mpango wa 
nyuklia
TEHRAN, Iran

IRAN imesema iko tayari kutatua mas-
uala yenye utata kuhusu mpango wake 
wa nyuklia kabla ya Donald Trump 
hajaingia madarakani Januari mwakani.

Rais wa Iran Masoud Pezeshkian, 
alimueleza Mkuu wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Nishati ya Atomiki (IAEA) 
Rafael Grossi, kwamba serikali yake 
iko tayari kutatua masuala yenye utata 
kuhusu mpango huo.

Grossi ambaye alikuwa na ziara nchi-
ni humo, alisema kwamba mazungum-
zo hayo yalikuwa na tija kuhusu nyuklia 
ya Iran.

Alisema taarifa hiyo ni muhimu ili 
kuepusha mzozo mpya katika eneo 
la Mashariki ya Kati ambalo tayari 
limegubikwa na vita vya Israel dhidi ya 
Hamas na Hezbollah. 

Aidha, Grossi alitahadharisha kwam-
ba mitambo ya nyuklia ya Iran haipaswi 
kushambuliwa.

Ziara yake inafanyika siku chache 
baada ya waziri mpya wa ulinzi wa Isra-
el, Israel Katz kusema Iran iko hatarini 
zaidi kuliko hapo awali. 

Pezeshkian alimwambia Grossi 
kwamba mara nyingi nchi yake im-
ethibitisha nia yao njema ya utayari wa 
kushirikiana na kuungana na shirika 
hilo la kimataifa kutatua utata unao-
daiwa kuwepo na mashaka juu ya shu-
ghuli ya amani ya nyuklia inayofanywa 
na nchi hiyo.

Kuna wasiwasi kwamba Trump am-
baye ana msimamo mkali dhidi ya Iran, 
huenda akaipatia Israel nafasi huru ya 
kuishambulia baada ya kuchukua ma-
daraka mwezi Januari.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, 
Abbas Araghchi, ambaye pia alikutana 
na Grossi, alisema Iran ilikuwa tayari 
kufanya mazungumzo kwa kuzingatia 
maslahi ya kitaifa na haki zisizoweza 
kuepukika.

Araghchi alikuwa mpatanishi mkuu 
wa Iran katika mazungumzo ambayo 
yalipelekea makubaliano ya kihistoria 
ya nyuklia ya 2015 na mataifa makubwa, 
ambayo Trump alijiondoa miaka mitatu 
baadaye.

Grossi pia alikutana na mkuu wa shiri-
ka la nishati ya atomiki la Iran, Moham-
mad Eslami.

Eslami aliuambia mkutano wa pamo-
ja wa waandishi wa habari kwamba Iran 
itachukua hatua mara moja dhidi ya 
vikwazo vyovyote kutoka kwa bodi ya 
IAEA.

“Azimio lolote la uingiliaji kati katika 
masuala ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiis-
lamu ya Iran bila shaka litakabiliwa na 
hatua mara moja,” alisema Eslami. 

Ziara ya Grossi ni ya pili mjini nchini 
Iran kwa mwaka huu.

DW

Kikosi cha zimamoto nchini Syria kikipambana na moto uliosababishwa na shambulizi la Israel katika jiji la Damascus jana. 
PICHA: REUTERS

HRW: Israel imefanya
uhalifu wa kivita Gaza
NEWYORK, Marekani

SHIRIKA la haki za bin-
adamu Duniani la Human 
Right Watch (HRW) limesema 
Israel imefanya uhalifu wa 
kivita na uhalifu dhidi ya ubi-
nadamu kwa kuwahamisha 
kwa makusudi Wapalestina 
kwenye makazi yao katika 
Ukanda  wa Gaza.

Katika ripoti yake, limese-
ma watu milioni 1.9, sawa 
na asilimia 90 ya wakazi wa 
Gaza, wamekimbia makazi 
yao katika kipindi cha mwaka 
uliopita.

Limeeleza asilimia  79 ya 
eneo hilo liko chini ya maa-
gizo yaliyotolewa na Israeli.

Ripoti hiyo ya HRW ilisema 
hatua hiyo ni sawa na uham-
isho wa lazima na kwamba 
ushahidi unaonesha kuwa 
umekuwa ni utaratibu na se-
hemu ya sera ya serikali.

Pia ilisema vitendo vya Is-
raeli vinaonekana kukidhi 
kuangamiza kizazi cha kika-
bila”. 

Hata hivyo, Israel ilisema 
ripoti hiyo ni ya uongo na im-

ejitenga na ukweli.
“Kinyume na madai katika 

ripoti ya HRW, juhudi za Is-
rael zinaelekezwa tu katika 
kusambaratisha uwezo wa 
ugaidi wa Hamas na sio kwa 
watu wa Gaza,” alisema Oren 
Marmorstein, msemaji wa 
Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Israel katika chapisho lake 
kwenye mtandao wa X.

Aliongeza kuwa Israel 
itaendelea kufanya kazi 
kwa mujibu wa sheria ya 
migogoro.

HRW pia imeshutumu Ha-
mas kwa kutumia raia kama 
ngao kwa kufanya kazi ndani 
ya nyumba na miundombinu 
ya kiraia. Wakati huo huo, 
Shirika la habari la serikali 
ya Syria linasema kuwa watu 
15 wameuawa wakati wa 
mashambulizi ya anga ya Is-
rael kwenye majengo mawili 
ya makazi watu magharibi 
mwa jiji la Damascus.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
moja ya majengo yaliyosham-
buliwa yapo katika kitongoji 
cha Meze mjini Damascus, 
ambayo ni makao makuu 

ya taasisi za usalama, balozi 
na mashirika ya Umoja wa 
Mataifa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
jengo la pili liko katika kiton-
goji cha Qudsiya magharibi 
mwa Damascus.

Shirika la Habari la Uin-
gereza (Reuters) iliandika 
kwamba Israeli, ilithibitisha 
mashambulio hayo kwa kue-
leza kwamba yaliyosham-
buliwa ni maeneo ya jeshi 
pamoja na makao makuu ya 
Islamic Jihad.

Kwa mujibu wa shirika la 
habari la Associated Press, 
Ofisa wa kundi la Palestina Is-
lamic Jihad nchini Syria, am-
baye hakutaka jina lake lita-
jwe, ameliambia shirika hilo 
moja ya ofisi zake ililengwa 
katika shambuliohilo.

Katika hatua nyingine, 
Mkuu wa sera za kigeni wa 
Umoja wa Ulaya, anayemaliza 
muda wake Joseph Borrell, 
ametaka kusitishwa kwa ma-
jadiliano ya kisiasa na Israel 
kuhusu wasiwasi wa maswala 
ya haki za binadamu katika 
Ukanda wa Gaza.

Borrell anatarajiwa ku-
wasilisha pendekezo hilo 
wakati wa mkutano wa 
mawaziri wa mambo ya nje 
wa Umoja wa Ulaya utakao-
fanyika nchini  Ubelgiji hivi 
karibuni.

Mmoja wa wanadiploma-
sia aliyeshiriki katika mazun-
gumzo hayo, alisema mkuu 
huyo wa sera za kigeni ame-
ziandikia nchi wanachama 
kuziomba zisitishe mazun-
gumzo hayo kati ya Umoja wa 
Ulaya na Israel.

Msemaji wa Tume ya Ul-
aya Peter Stan, alisema  Bor-
rell, atawataka mawaziri 
waangalie iwapo Israel inaki-
uka haki za binadamu, ina-
heshimu au haiheshimu she-
ria za kimataifa juu ya haki 
za binadamu kwa mujibu 
wa vifungu husika kwenye 
Makubaliano ya Muungano. 

Kwa sasa Umoja wa Ulaya 
umegawanyika kuhusu vita 
kati ya Israel na Wapalestina 
na kuna uwezekano mkub-
wa kwamba mawaziri hao 
watapinga pendekezo hilo.

BBC



MAKALA
18 Jumamosi Novemba 16, 2024

JANGA LA KUPOROMOKA KWA 
HADHI NA THAMANI YA BABA 

Na Dk. Enock Mlyuka 

WANADAMU kwa sasa wanai-
shi katika jamii inayobadilika kwa 
kasi kutokana na maendeleo ya 
sayansi, teknolojia ya habari na 
mawasiliano ya habari. Mwing-
iliano wa watu, utamaduni na iti-
kadi umekuwa mkubwa na rahisi. 

Pamoja na mazuri mengi, maen-
deleo haya  yamekuja na changa-
moto nyingi. Miobngoni mwa 
changamoto hizo ni kuongezeka 
kwa uovu duniani, mmomonyoko 
wa maadili, ubinafsi, kushamiri 
kwa migogoro na kuvunjika kwa 
ndoa nyingi. 

Aidha, mashauri ni mengi kuhu-
su kinababa wasiowajibika na wa-
naokwepa majukumu ya familia. 
Hali hii imesababisha taasisi ya 
familia kuwa katika mgogoro na 
hadhi ya ‘baba’ imeanza kupor-
omoka katika jamii ya leo. 

Kumeshuhudiwa jitihada nyingi 
za kuwawezesha mabinti   amba-
zo haziendi sambamba na uwez-
eshaji wa vijana wa kiume. Vijana 
wengi wa kiume wa leo hawafunz-
wi na kuandaliwa kuwa wanaume 
na baba watendaji, walezi, wa-
pambanaji katika maisha na vion-
gozi wa familia. 

Hali hii  inachangia kuwapo 
kwa vijana wengi tegemezi, wa-
siowajibika na wenye kutaka kule-
lewa au maisha ya mteremko. Kwa 
kusisitiza hoja hii, mama mmoja 
alisema, Vijana wengi wa leo 
wamekuwa madume ya mbegu ya 
kuzaa tu na sio kutunza na kulea. 

Changamoto hii ambayo in-
aweza kuitwa kuwa ni janga la 
taifa, inaweza kuendelea kuwa 
kubwa katika jamii kama vijana 
wa kiume hawatafunzwa na kuan-
daliwa ipasavyo kuwa wanaume, 
viongozi na baba bora kuanzia 
ngazi ya familia. Jukumu hili lin-
awahusu kinababa zaidi kuliko 
kinamama. 

Faukwa ya hayo, magonjwa yasi-
yo ya kuambukiza yameongezeka 
katika jamii. Wataalamu wa afya 
wanabainisha kwamba msongo 
wa mawazo unachochea na ku-
sababisha magonjwa yasiyoam-
bukiza kama vile maradhi ya 
moyo, changamoto ya afya ya 
akili, kisukari, shinikizo la damu, 
saratani na kiharusi. 

Kwa mujibu wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO) takribani watu 
milioni 350 duniani wameathiri-
wa na magonjwa yasiyoambukiza 
ambayo chanzo chake ni msongo 
wa mawazo. Inaelezwa na wataal-
amu wa afya kwamba msongo 
wa mawazo wa muda mrefu kwa 
sehemu kubwa unachangia mata-
tizo ya kiafya na vifo vya kinababa 
wengi. 

Baba ni msingi na kioo cha fa-
milia. Kwa upande mmoja, baba 
akisimama vizuri kwenye nafasi 

yake ya kuwa baba, atakuwa chan-
zo cha baraka, furaha, mafanikio 
na ustawi wa familia. Kwa upande 
mwingine, baba asiposimama vi-
zuri kwenye nafasi yake ya kuwa 
baba anaweza kuwa chanzo cha 
laana na mateso katika familia. 

Tangu  kuumbwa kwa ulimwen-
gu, Mwenyezi Mungu alikusudia 
baba awe chimbuko la uzao, ngu-
vu kazi, furaha, baraka na ustawi. 
Wajibu huu unahitaji nidhamu, 
utii kwa Mwenyezi Mungu na ku-
jituma.

Nini asili ya neno ‘baba’? Neno 
‘baba’ limetokana na neno la Kie-
brania ‘Ab’, ambalo katika lugha 
ya Kiaramu (Aramaic) ni ‘Abba’. 
Neno ‘Ab/Abba’ maana yake ni 
chanzo (source), mwendelezaji 
(sustainer), mtunzaji (nourisher) 
na mlinzi (protector). Kwa lugha 
ya Kigiriki neno ‘Pater’ limetumi-
ka. Kwa ujumla, ‘baba’ ni zaidi ya 
kuzaa. Kwa hiyo, kinachomfanya 
mwanamume aitwe ‘baba’ ni ma-
jukumu aliyoyabeba kwa ajili ya 
familia yake.

Kabla  ya kutungwa na ku-
wepo kwa mifumo rasmi ya 

kisheria, baba alitambulika 
kama:

•	 Mkuu wa Familia
Baba alikuwa anachukuliwa 

kama kichwa cha familia, mwenye 
mamlaka na wajibu wa kufanya 
maamuzi muhimu kwa niaba ya 
familia. ndiye aliyesimamia mali 
na rasilimali za familia, na ku-
hakikisha kuwa kila mwanafamilia 
anapata mahitaji ya msingi kama 
vile chakula, mavazi, na malazi.

•	 Mlinzi na Mlezi
Baba alikuwa na jukumu la 

kuhakikisha usalama wa familia 
yake dhidi ya hatari za nje, kama 
vile wanyama wakali, majirani 
wabaya, au makundi ya maadui. 
Aidha, alikuwa na jukumu la ku-
wafundisha watoto wake stadi za 
maisha, mila na desturi za jamii, 
na maadili mema.

•	 Mfumo wa Urithi
Katika jamii nyingi za zamani, 

baba alikuwa na jukumu la kurith-
isha mali na jina la familia kwa wa-
toto wake wa kiume. Hii ilikuwa 
na maana ya kudumisha nasaba 

na kuendelea kwa ukoo.

•	 Mwalimu wa Maadili 
na Mila

Katika familia nyingi za ki-Af-
rika, baba alikuwa na jukumu la 
kuweka misingi ya nidhamu. Baba 
alikuwa kiongozi wa kiroho na 
kiutamaduni katika familia, aki-
wafundisha watoto wake desturi, 
mila, imani ya dini na jamii. Aliku-
wa mhusika mkuu katika sherehe 
na matukio muhimu kama vile 
tohara, harusi, na sherehe za ku-
vunja ungo. Misingi ya nidhamu 
na familia kwa ujumla iliwekwa na 
baba na kulelewa na mama. Wato-
to waliwaheshimu sana baba zao, 
lakini waliwatukuza sana mama 
zao.

•	 Mchumi wa Familia
Baba alikuwa mtafutaji mkuu 

wa riziki kwa familia yake. Ka-
tika jamii za kilimo, baba alikuwa 
akilima na kuhakikisha mavuno 
yanapatikana. Katika jamii za 
wawindaji, baba alikuwa anawin-
da na kukusanya chakula kwa ajili 
ya familia.

•	 Mfano wa Kuigwa
Baba alionekana kama mfa-

no wa kuigwa na watoto wake, 
hasa wa kiume, ambao walitara-
jiwa kumfuata katika matendo 
na maamuzi yake. Hii ilikuwa 
muhimu katika kudumisha utam-
aduni na mfumo wa kijamii.

•	 Msimamizi wa Ndoa 
na Uhusiano

Baba alikuwa na jukumu la kusi-
mamia ndoa na masuala ya uhusi-
ano ndani ya familia, akihakikisha 
kuwa watoto wake wanapata wa-
chumba sahihi na kuwaandaa kwa 
maisha ya ndoa.

•	 Kiungo cha Watoto na 
Ukoo

Baba alikuwa kiungo cha wa-
toto na ukoo. Hii ndio sababu ya 
watoto katika jamii nyingi za ki-Af-
rika kuchukua jina la ukoo la baba. 
Mtoto hakuwa wa baba na mama 
pekee, bali wa ukoo na jamii pia. 
Mtoto alilindwa na kuweza kuadi-
bishwa na jamii pia.

Kwa ujumla, kabla ya sheria za 
kisasa, baba alikuwa na jukumu la 
msingi katika kudumisha familia 
na jamii. Nafasi yake ilijumuisha 
uongozi, ulinzi, matunzo, urithi, 
maadili, uchumi, mambo ya ki-
roho na usimamizi wa ndoa na 
uhusiano. 

Majukumu haya yalitambulika 
na kukubalika kijamii, na kuende-
lezwa kupitia tamaduni na desturi 
za jamii husika. Hata hivyo, hali 
ilivyo katika jamii ya leo inauweka 
mustakabali wa ‘baba’ njia panda.

Katika nyakati hizi za maen-
deleo na mabadiliko ya kijamii, 
baba anapaswa kuwa rafiki zaidi 
wa watoto wake kuliko kuogopwa 
ili watoto wawe huru kumweleza 
hisia, mawazo, matamanio na 
changamoto zao.   Baba hapaswi 
kupanda mbegu ya uharibifu kwa 
watoto wake. 

Ni jukumu la baba kuwafunza 
na kuwaandaa watoto wake wa 
kiume kuwa wanaume na baba 
bora wenye kuwajibika. Haya yat-
awezekana kama baba atakuwa na 
muda wa kutosha na watoto wake 
na mawasiliano mazuri. 

Hali hii hujenga uhusiano mwe-
ma kati ya baba na watoto wake. 
Kwa kufanya hivyo, baba huwa-
hakikishia watoto wake kuwa yeye 
ni muhimu katika maisha yao. 

Ni dhahiri kwamba jinsi baba 
anavyokuwako katika maisha ya 
watoto wake leo, ndivyo watoto 
wake watakavyokuwa katika mai-
sha ya baba yao hapo baadaye. 
Kwa hiyo, baba akisimama vizuri 
kwenye nafasi yake ya kuwa baba 
itamwongezea heshima na tham-
ani katika familia na jamii kwa 
ujumla. 
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si waaminifu. Inawezekana wakubwa 
wameambiwa mambo ambayo siyo. 
Wapo wanaokula rushwa ambao wa-
nashirikiana na wahalifu, ndiyo maana 
wamepindisha mpaka ripoti ya mauaji 
kwa kuwapa rushwa hata madaktari. 
Akaniambia kwa upande mmoja inaweza 
ikawa ni kosa, lakini kwa upande wa pili 
unaweza ukawa shujaa wa taifa. Nikaona 
ni bora nisaidie, lakini kwa kificho, ndiyo 
nikakutana na mhusika, tukaongea ni-
kaanza uchunguzi wangu na yeye nik-
ishirikisha,” alisema afande Willy.

Afande aliendelea kuwa alianza ku-
chukua namba za watu waliotumia 
meseji za viztisho Kamal na wale wali-
omtumia meseji za mapenzi marehemu 
Mariamu.

“Namba zilionekana zimesajiliwa mae-
neo ya Tabata kwa majina tofauti na nil-
impa kazi mwenyewe Kamal kwenda ku-
fuatilia na tulipata majina ya watu ambao 
walisajili tukaambiwa walikuja siku moja.

Niliwakamata mimi mwenyewe 
na wote wakaniambia walitumwa na 
Boniphace Materu. Nilimwita Kamal 
abaye alikuwa hajui lolote na kumuuliza 
kama anamfahamu mtu huyu. Alishtuka 
na kuniambia kuwa ni bosi wake.

Kila mmoja anamfahamu Materu kuwa 
ni mmoja na wafanyabiashara wakub-
wa nchini, lakini kujua kama anaweza 
kuhusika na hili ilikuwa haiaminiki.

Akaniambia ni bosi wake, kwa sababu 
ni mmiliki wa gereji kubwa pale Buru-
guni ambayo yeye ni kama msimamizi 
wake.

Nikamwambia basi huyu ndiye 
anayeonekana kuwatuma watu watatu 
kusajili namba ambazo ndizo zilitumika 
kutuma meseji kwa Mariamu, na pia 
kwako kukutisha.

Waheshimiwa kwa sababu nina 
maaskari ambao ni rafiki zangu walian-
za kunisaidia kumpeleleza bila kujua 
na kugundua mambo mengi machafu, 
ikiwemo kuwa na vikao vya siri ambavyo 
vilirekodiwa na flashi zilikuwa zikitun-
zwa kwenye mmoja ya droo zilizopo 
ofisini kwake,” Afande Willy alizidi kutoa 
ushahidi.

“Nilipa kazi afande mmoja kuchukua 
ufunguo mmoja wa jengo ambalo moja 
Makumbusho zilipo ofisi za Materu, aka-
toa kopi na kutengeneza ufunguo wa 
bandia, ambao ulitusaidia kuingia kwa 
hila kwenye jengo la ofisi hizo pamoja na 
kuchukua ushahidi.

Kazi tuliyoifanya baada ya hapo ni 
kuanza kufanya uchunguzi ni, magazeti, 
redio na televisheni gani zinaweza kutu-
mika kuanzisha sakata hilo.

Tulichokuja kubaini ni kwamba tayari 
Materu na wapambe wake walikuwa 
wameshapita kwenye vyombo vingi vya 
habari na kujaribu kuzuia habari yoyote 
itakayomhusu.

Alifanikiwa kwa kiasi fulani, lakini baa-
dhi ya waandishi za uchunguzi walipata 
fununu ya hilo wakatutafuta kuisaka 
habari hiyo.

Waandishi watatu wa magazeti wali-
kutana sisi eneo la siri ambalo hata wao 
hawakujua ni wapi, wakamhoji Kamal 

“
Sisi wenyewe madaktari baada 
ya uchunguzi wa pili tukaanza 
kuulizana, ilikuwaje ikawa hivyo? 
Ndiyo tukapata  taarifa za uhakika 

kuwa waliomuua ndiyo waliotumia pesa 
ili kupindisha uchunguzi wa kwanza. Na 
hao hao walitaka kushinikiza uchunguzi 
wa pili uwe kama wa kwanza, tukakataa. 
Tukautoa kama ilivyo. Tukapata taarifa 
sasa kuwa wale wale jamaa, wamek-
wenda kutoa pesa kwa baadhi ya askari 
polisi wasio waaminifu wamsingizie mtu 
mwingine kesi ya mauaji baada ya taari-
fa sahihi kutoka na kuwaridhisha ndugu 
na wananchi. Nilishangaa na kupatwa na 
simanzi niliposikia eti ‘aliyepewa kesi ya 
kichwa’, ni mchumba wake. Kwa maana 
hiyo binafsi niliingiwa na huruma sana. 
Ndiyo maana alipojitambulisha nika-
muahidi kuwa nitamsaidia kwa hali na 
mali hadi ukweli ujulikane,” Dokta Shija 
bado aliendelea kutoa ushahidi ma-
hakamani.

Akasema kutokana na hilo alikwenda 
kumshirikisha mdogo wake ambaye ni 
askari polisi aliyekuwa ndiyo kwanza 
anaanza kazi kama miezi sita tu iliyopita 
kuhusu jambo hilo. 

“Kwa sababu nilimwambia mtu huyu 
mimi nataka kumsaidia na yeye akase-
ma atatumia taaluma yake ya upolisi ili 
kumsaidia ingawa kwa kificho kwa saba-
bu hatari Jeshi la Polisi limeshamuweka 
kuwa mtuhumiwa, hivyo alifanya kazi 
kwa kificho ili kusaka ukweli bila kuwa-
shirikisha waajiri wake, hadi walipom-
baini bosi wa Kamal ndiyo anahusika, 
jinsi walivyofanya nadhani shadihi wa 
nne, mdogo wangu Willy Shija atakuja 
kuelezea zaidi.”

Shahidi mwingine alikuwa na afande 
Willy. Alikiri kusimuliwa kisa hicho na 
kaka yake dokta Shija.

“Mimi niliona kwenye televisheni na 
kusoma kwenye gazeti juu ya mkasa 
huu. Ripoti ya kwanza na ya pili zote 
nilizisoma. Kwa sababu kaka yangu ni 
daktari alikuja kuniambia kuwa kuna 
utata na hata huyu mchumba na Mari-
amu inawezekana kuwa siyo muuaji. 
Siku chache baadaye akaja kuniambia 
kuwa amekutana na kijana anayetafuta 
na Jeshi la Polisi akidaiwa kuwa muuaji 
wa mchumba wake. Akaniambia baada 
ya maelezo kama alivyofikiria, si kweli 
kama muuaji. Akamsimulia jinsi ilivyo-
tokea.

Kaka akaniomba tumsaidia kijana 
yule. Mimi nikamwambia ni kosa ku-
fanya kazi ambayo sijatumwa na mwa-
jiri wangu. Akaniambia ni sawa, lakini 
akasema hata huko kuna watu ambao 

“Nilipa kazi 
afande mmoja 
kuchukua ufun-
guo mmoja wa 
jengo ambalo 
moja Makum-
busho zilipo 
ofisi za Materu, 
akatoa kopi na 
kutengeneza 
ufunguo wa 
bandia, ambao 
ulitusaidia 
kuingia kwa hila 
kwenye jengo la 
ofisi hizo pamo-
ja na kuchukua 
ushahidi.

Damu ya Mariamu-39

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa  maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni 
mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile.
Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, 
kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu 
ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kuhusu kuhusika kwake kwa mauaji ya 
mpenzi wake, ndipo alipowahadhithia 
kila kitu ikiwemo ushahidi unaoonye-
sha kuwa bosi yake, Materu ndiye aliye-
husika kwa mauaji hayo.

Akawapa ushahidi wa maandishi na 
video ili hata kama akishtaki, basi ajik-
aange mwenyewe kwenye mafuta yake.

Siku tatu baadaye, kwa msaada wa 
kama dokta Shija, waandishi wengine 
wa habari za mitandao ya kijamii wal-
ipelekwa eneo lingine kwa ajili ya ma-
hojiano.

Nao waliambiwa kila kitu, na kupe-
wa ushahidi, ambao wanahabari zote 
walikuwa wakipewa kopi, hata flashi 
nazo zikipopiwa na kupestiwa, ili mwe-
nyewe abaki na ushahidi halisi ambao 
ungeweza kumsaidia kuepuka kesi in-
ayomkabili.

Baada ya kukamilisha zoezi hilo, ndi-
po habari zikaanza kurushwa, kitu am-
bacho kikabadilisha kila kitu. Kilibadili-
sha mtazamo wa raia na askari polisi 
juu ya mauaji ya mrembo Mariamu. 
Materu alikamatwa na kuletwa hapa. 
nadhani kwangu huu ndiyo mwisho 
wa ushahidi, vielelezo vyote tumevika-
bidhi, tunaiachia mahakama tukufu,” 
alimaliza afande Willy kutoa ushahidi 
wake ambao ulikuwa ni wa mwisho 
upande wa mashtaka. Kilichobaki sasa 
ilikuwa ni kupangwa tarehe kwa ajili ya 
siku ya washtakiwa kujitetea.

Itaendelea Jumamosi
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Na Faustine Feliciane

KOCHA Mkuu mpya wa KMC FC, Kally 
Ongala, amesema atapambana kuhakikisha 
anaitoa timu hiyo ilipo katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara na kuiweka nafasi 
salama.

KMC inashika nafasi saba katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na 
pointi 14 kibindoni baada ya kucheza mich-
ezo 10 huku vinara wa ligi hiyo wakiwa ni 
Simba yenye pointi 25 wakifuatiwa na Yanga 
yenye pointi 24.

Kally amejiunga rasmi na timu hiyo ya 
Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam juzi 
ikiwa ni siku chache baada ya aliyekuwa Ko-

cha Mkuu, Abdihamid Moallin, kutangaza 
kuondoka ndani ya klabu hiyo.

Tetesi zinasema huenda Moallin akajiun-
ga na mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga kama Kocha Msaidizi huku 
bado ‚upepo‘ ukiwa haujatulia kwa Kocha 
Mkuu, Miguel Gamondi.

Akizungumza jijini jana, Kally, alisema 
anafahamu changamoto na ushindani uli-
opo katika ligi hiyo lakini atajitahidi kuhakik-
isha anakiimarisha kikosi chake ili kucheza 
mpira wa kiwango cha juu.

Kally alisema katika hakuna mechi rahisi 
na amejipanga kuwaimarisha na kuwajenga 
wachezaji wake kwa kutohofia wapinzani.

“Nitajaribu kuwa mkweli katika dunia ya 

uongo, nitapambana sana kuhakikisha KMC 
inasogea kutoka hapa ilipo, nitakuwa mkwe-
li kwenye kila kitu, nawashukuru KMC kwa 
nafasi waliyonipa,“ alisema Kally.

Kocha huyo alisema ushirikiano wa 
pamoja kati yake, wachezaji, viongozi na 
mashabiki utaisadia timu hiyo kufanya vy-
ema na kufikia malengo.

“Nafahamu ligi ni ngumu sana, kila timu 
inapambana kutafuta ushindi, lazima tush-
irikiane pamoja ili kuipa makali KMC,“ Kally 
aliongeza.

Mechi ya kwanza ya kocha huyo mpya 
itachezwa Novemba 24, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Jamhuri jijini, Dodoma dhidi ya 
wenyeji Dodoma Jiji.

KALLY AAHIDI KUINYANYUA
KMC NA KUTUPA ‘DONGO’

Mafunzo 
yapaa 
kileleni 
Zanzibar

KMKM 
yajipanga
kuimaliza 
KVZ FC  

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

MAAFANDE wa Mafunzo 
wametinga kileleni baada ya 
kuifunga JKU SC bao 1-0 katika 
mechi ya raundi ya 11 Ligi Kuu  
Zanzibar iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Mau B juzi jioni.

Ushindi huo umeifanya Mafun-
zo kufikisha pointi 23 huku na-
fasi ya pili ikikaliwa na Mwembe 
Makumbi City yenye pointi 22 na 
inafuatiwa na Mlandege yenye 
pointi 21 baada ya kulazimishwa 
sare ya bao 1-1 na Uhamiaji.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa Mafun-
zo, Abdallah Bakari, alisema 
licha ya kupata ushindi huo 
mwembaba alikiri mchezo uli-
kuwa mgumu.

Kocha huyo alisema kila timu 
ilitinga uwanjani ikicheza kwa 
kujihami na kujilinda ili kuzuia 
mashambulizi ya upande wa pili.
“Tumefanikiwa lengo la

 kupata ushindi katika 
mchezo huu, pongezi

 ziende kwa wachezaji 
wangu walifanya kazi 

kubwa sana, mchezo 
ulikuwa mgumu, lakini
walijituma sana, ” alise

ma kocha huyo.
Aliongeza wanarudi katika 

uwanja wa mazoezi kujiandaa 
na mchezo unaofuata dhidi ya 
Mwembe Makumbi City utakao-
fanyika Novemba 25, mwaka 
huu.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzibar 
atapata nafasi ya kukiwakilisha 
kisiwa hicho katika mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KMKM SC inatarajia kuvaana na 
Maafande wenzao wa KVZ FC 
katika mechi ya Ligi Kuu Zan-
zibar itakayochezwa kwenye 
Uwanja Mau A visiwani hapa.
Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa KMKM, 
Ame Msimu, alisema jana 
wamejiandaa vyema kuhakiki-
sha wanapata ushindi ili kujii-
marisha katika msimamo wa 
ligi hiyo.
Msimu alisema wanataka ku-
punguza tofauti ya pointi na 
timu zilizoko juu katika msima-
mo na hatimaye kufikia malen-
go ya kuwania taji la ubingwa. 
Kocha huyo alisema mchezo 
huo ni muhimu kwa upande 
wao baada ya kutokuwa na 
mwendelezo mzuri katika 
michezo iliyopitaya.
“Tumejiimarisha na tunaenda 
kupambana kusaka ushindi, 
tunajua hatukuwa na matokeo 
mazuri katika michezo yetu 
miwili iliyopita, tumefungwa 
mara mbili mfululizo,“ Msimu 
alisema.
Aliongeza anajua mchezo huo 
hautakuwa rahisi kwa sababu 
wapinzani wanaokutana nao 
pia wana mipango na malengo 
ya kuondoka na pointi tatu.
„Wapinzani wetu watakuja na 
mbinu ya kutafuta ushindi, 
ili kuhakikisha tunafanikiwa 
kuchukua alama tatu lazima 
tuingie na mpango kazi jambo 
ambalo KMKM pia mpango wao 
upo hivyo hivyo,“ kocha huyo 
alisema.
Aliongeza katika kuhakikisha 
mbinu zao za kusaka ushindi 
zinafanikiwa, tayari wameki-
fanyia maboresho kikosi chao 
katika nafasi ya viungo am-
bayo ilionyesha mapungufu 
kwenye michezo iliyopita.
“Tumejiandaa kuwakabili wap-
inzani wetu kivyovyote lakini 
tunahitaji kupata alama tatu, 
tunataka kukamilisha mzun-
guko huu wa kwanza tukiwa 
kwenye nafasi nne za juu, ili 
tufikie malengo yetu, ni lazima 
michezo hii iliyobaki tupate 
ushindi,“ aliongeza.
KMKM inashuka dimbani ikiwa 
na pointi 16 mkononi baada ya 
kushinda michezo minne, sare 
michezo minne na wamefungwa 
michezo miwili wakati wap-
inzani wao, KVZ wapo nafasi 
ya tano baada ya kujikusanyia 
pointi 17.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 15 wakifanya 
mazoezi ili kujiandaa na mashindano ya shule ya Afrika Mashariki na Kati yatakayofanyika 
hivi karibuni nchini Uganda. PICHA: TFF

-------------------------------------

-------------------------------------

-------------------------------------
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Klabu hiyo yasema kwa sasa 
Lewandowski anawapa furaha na...

BARCELONA : HATUNA 
MPANGO NA HAALAND

ARSENAL YAMTAKA KUDUS
KLABU ya Arsenal iko tayari kutumia pauni milioni 83 

kumnunua kiungo wa kati wa West Ham, Mohammed Ku-
dus, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa Ghana mwenye 
umri wa miaka 24 akitaka kujiunga na Washikabunduki 
hao ili kucheza mashindano ya Ulaya. (Fichajes)

SPURS YAMBANIA ROMERO
TOTTENHAM Hotspur iko tayari kukataa nia mpya ya 

Real Madrid ya kumnunua beki wa Argentina, Cristian 
Romero, mwenye umri wa miaka 26. (Football Insider)

ZIRKZEE AGEUKA LULU
KLABU ya Manchester United inafikiria kumtoa msham-

buliaji wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Joshua Zirkzee, mwe-
nye umri wa miaka 23 Januari huku timu mbalimbali zi-
nazoshiriki Ligi ya Serie A zikimfuatilia. (Calciomercato)

DAVID ATAKIWA JUVE
KLABU ya Juventus iko mstari wa mbele katika mbio za 

kuwania kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Can-
ada, Jonathan David, mwenye umri wa miaka 24, kutoka 
Lille huku Manchester United, Liverpool na Inter Milan pia 
zikimwania nyota huyo. (Footmercato)

MAIGNAN ANUKIA CITY
MANCHESTER City imeelekeza macho yake kwa mlin-

damlango wa AC Milan na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Mike 
Maignan, mwenye umri wa miaka 29.(Mail)

BELLINGHHAM SOKONI
MABOSI wa Borussia Dortmund wanafikiria kumnunua 

kiungo wa kati wa Sunderland mwenye umri wa miaka 
19, Jobe Bellingham, katika dirisha dogo la Januari. (Alan 
Nixon via Newcastle Chronicle)

DAVIES AICHAGUA BARCA
BEKI wa Bayern Munich, Alphonso Davies, yuko tayari 

kuungana tena na kocha wake wa zamani, Hansi Flick, 
katika klabu ya Barcelona licha ya mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Canada mwenye umri wa miaka 24 kutakiwa 
Real Madrid na Manchester United. (Team Talks)

POGBA, JUVE KUMALIZANA
KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba, mwenye umri 

wa miaka 31, anakaribia kufikia makubaliano ya kusitisha 
mkataba wake na Juventus na kusaini na klabu nyingine 
kama mchezaji huru pindi muda wake wa kufungiwa 
utakapokamilika. (Sky Sports)

SANE, BAYERN KUTETA
WINGA wa Ujerumani, Leroy Sane, ameonyesha nia 

ya kusaini mkataba mpya na Bayern Munich, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 bado hajafikia 
makubaliano kuhusu mkataba huo na klabu hiyo. (Flori-
an Plettenberg)

TAH ATAJWA MADRID
MLINZI wa zamani wa Hispania, Sergio Ramos, mwenye 

umri wa miaka 38, hatarejea Real Madrid lakini watasa-
jili beki wa kati ifikapo Januari, huku beki wa Bayer Lev-
erkusen na Ujerumani, Jonathan Tah (28), akikaribia kutua 
klabuni hapo. (Diario AS)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

MKURUGENZI wa Michezo wa 
Barcelona, Deco, amedai klabu hiyo 
kwa sasa haitazamii kusajili msham-
buliaji mpya kama Erling Haaland 
au Viktor Gyokeres kwa sababu wa-
nafurahishwa na huduma ya Robert 
Lewandowski, imeelezwa.

Lewandowski amefunga mabao 
mengi zaidi ya mchezaji yeyote ka-
tika ligi tano bora za Ulaya kufikia 
sasa msimu huu akiwa na magoli 
14 ya LaLiga kufikia sasa, pia aki-
funga mara tano kwenye Ligi ya Ma-
bingwa. Haaland amefunga mabao 
mawili pungufu katika mchezo wa 
ligi na amehusishwa kama nyongeza 
ya safu ya mbele ya Barca katika 
siku zijazo.

Huku Lewandowski akitarajiwa 

kufikisha umri wa miaka 37 ifikapo 
Agosti, mwakani Barca watahitaji 
kuleta mchezaji mpya.

Hata hivyo Deco amedai hatua 
hiyo bado haijafikiwa.

Aliiambia Mundo Deportivo: 
“Kwanza tunapaswa kujua kama 
Haaland ndiyo tunamtaka kwa siku 
zijazo. Hatujui hilo sasa.

„Kwa sasa hatutaki yoyote. Tu-
naye Robert. Hatujapanga chochote  
na  kipaumbele kwa sababu tuna-
paswa kuzingatia msimu huu.

“Gyokeres ni mchezaji mzuri, 
amekuwa akifunga mabao kwa 
muda huko Ureno, tunamfahamu 
kama tunavyowafahamu wengine, 
lakini sio kipaumbele kwetu kwa 
sasa.

“Wakati ukifika wa kufanya ua-
muzi na lazima nifanye kwa sababu 

tutazingatia chaguzi. Lakini sidhani 
kama ni wakati mwafaka wa kuzun-
gumza juu ya mchezaji yoyote.

“Nadhani ni vigumu sana kupata 
mshambuliaji kama Robert siku hizi. 
Kuna mmoja au wawili wa kiwango 
hiki. Labda Haaland au mwingine. 
Hakuna wengi wa kiwango hiki wa-
naopatikana.

“Lakini hatutakata tamaa ya 
kutafuta mshambuliaji yeyote kwa 
sasa kwa sababu tutazingatia kwan-
za kile Robert anaweza kufanya. 
Hakika nadhani anafuraha kuwa 
hapa. Ni mshindi na kama tutakuwa 
na msimu mkubwa mimi nadhani 
atataka kubaki.

“Tunamtaka Robert aendelee 
kuwa na furaha, kufunga mabao 
na kusalia angalau msimu mmoja 
zaidi.“
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LIVERPOOL, England

MAZUNGUMZO juu ya 
mkataba mpya kati ya Liv-
erpool na Mohamed Salah  
yanaendelea, lakini bado 
yako mbali kufikia mwa-
faka, kwa mujibu ripoti.
Salah ni mmoja wa 
wachezaji watatu wa Liver-
pool ambao wanatazamiwa 
kuwa huru msimu ujao wa 
joto.
Nyota wengine ni Virgil van 
Dijk na Trent Alexander-
Arnold, hali ya kimkataba 
ya mshambuliaji huyo wa 
Misri imetawala mazun-
gumzo yanayoizunguka Liv-
erpool - ingawa wachezaji 
wanaonekana kutoshtuka.
Kikosi cha Arne Slot kiko 
kileleni katika jedwali la 
Ligi Kuu England na Salah 
anasisitiza klabu hiyo 
inaweza “kushinda mataji 
yote” ikiwa atasalia Mer-
seyside baada ya mwisho 
wa Juni, 2025.
Wakati timu ya usimamizi 
ya Salah bado inajadili kwa 
dhati madai na matarajio 
mbalimbali ya mteja wao 
juu ya mkataba wake mpya, 
Sky Sports ya Ujerumani in-
aripoti hakuna makubaliano 
ambayo yamefikiwa.

Salah alikua mchezaji 
anayelipwa fedha nyingi 
zaidi katika historia ya Liv-
erpool alipoongeza mkata-
ba wa miaka mitatu katika 
msimu wa joto mwaka, 
2022. 
Licha ya kuingia msimu 
wa mwisho, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 
anabakia kuwa winga bora 
zaidi wa kulia duniani.

Salah, Liverpool 
hakijaeleweka 

LONDON, England

NAHODHA wa England,  Harry 
Kane, ameonyesha kukerwa na 
idadi ya wachezaji wa kikosi hi-
cho wanaoondoka kwa visingizio 
mbalimbali ikiwamo majeraha 
akiamini kuchezea timu ya taifa 
ni fahari zaidi ya kitu chochote 
kile.
Kwa mujibu wa Daily Mail, Kane, 
hafurahishi na wachezaji kudai 
wana majeraha na kujiondoa 
kambini.
“Nadhani kuitumikia England ni 
jambo bora zaidi, ni bora kuliko 
kitu chochote. England ni bora 

kuliko klabu ni jambo la muhimu 
sana kufanya kama mchezaji,” 
alisema Kane.
Aliongeza, “Sio jambo la busara 
kuikacha timu ya faifa, lazima 
tuwe wazalendo.”
Kauli hiyo ya Kane imekuja waka-
ti huu ambao wachezaji tisa wa 
timu hiyo wameondoka kikosini 
kwa sababu mbalimbali.
Wachezaji hao ni Aaron Ramsdale, 
Trent Alexander-Arnold, Levi 
Colwill, Declan Rice, Bukayo Saka, 
Cole Palmer, Jack Grealish, Phil 
Foden na Jarrad Branthwaite aki-
kamilisha orodha hiyo hapo jana.

KANE KANE 
AKERWA AKERWA 

NYOTANYOTA
KUIKACHA KUIKACHA 

ENGLANDENGLAND

MADRID, Hispania

MLINZI wa zamani wa 
Manchester United, Ne-
manja Vidic, amekosoa 
vikali wachezaji wa sasa wa 
klabu hiyo, akihoji “tabia” 
zao na kutaka baadhi yao 
kuuzwa katika dirisha lijalo 
la usajili.
Beki huyo wa kati wa Ser-
bia alitumia muda wa miaka 
nane na nusu kuitumikia 
klabu hiyo ya Old Trafford 
akifanya kazi chini ya Ko-
cha Sir Alex Ferguson.
Erik ten Hag alikuwa kocha 
wa tano wa kudumu wa 
klabu baada ya Ferguson na 
alifanikiwa kushinda mataji 
mawili kabla ya kutimuliwa 
Oktoba, mwishoni mwaka 
huu.
“Sote tunatarajia zaidi 
kutoka kwao,” alisema Vidic 
akiiambia Sky Sports wakati 
wa mapumziko ya kimataifa 
ya Novemba hii.
“Hata sasa tuna wachezaji 
wa ajabu,” bingwa huyo 
mara tano wa Ligi Kuu 
England alikiri, kabla ya 
kuongeza: “Nadhani swali 
langu ni zaidi kuhusu wa-
husika, uimara, kuwa tayari 

kushindana, 
kutoa ziada na 
kushindana wiki 
baada ya wiki. 

“Nakumbuka nilipokuwa ni-
kiichezea Man United. Chris 
Smalling, Phil Jones, Jonny 
Evans, nilikuwa nikifikiria 
wote wanakuja kuchukua 
nafasi yangu. Niliogopa 
ningepoteza nafasi yangu. 
Na hiyo ni kawaida na nili-
jituma. Hakuna mtu aliyela-
zimika kuniambia hivyo.
“Kwa hiyo kazi inahitaji 
kufanywa katika madiri-
sha machache yajayo ya 
uhamisho. Sio tu wachezaji 
ambao watawaleta, nadhani 
baadhi ya wachezaji lazima 
wajaribu kutafuta timu 
mpya.”

Vidic ashauri wachezaji
wavivu United wauzwe

***

***
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Gamondi yametimia, 
apigwa faini

Morocco: Tunataka 
ushindi tu leo Stars

Na Adam Fungamwango

HUKU ikiendelea kujiimarisha, Pamba 
Jiji FC imewataka Simba ya Dar es Salaam 
kutotarajia mteremko katika mechi itakay-
owakutanisha ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakayochezwa Novemba 22, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini, 
Mwanza.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Mathias 
Wandiba, amesema Simba anakwenda 
Mwanza katika wakati mbaya kwa sababu 
malengo yao ni kushinda mechi nne zi-
lizobaki za mzunguko wa kwanza.

Wandiba alisema Pamba Jiji inawaambia 
Simba wajiandae kukutana na ushindani 
kutokana na wao kuhitaji ushindi katika 

mechi zote zilizobakia za mzunguko wa 
kwanza ambazo watacheza nyumbani.

“Dhamira yetu ni kufanya vizuri katika 
michezo yetu minne iliyobaki ya mzungu-
ko wa kwanza, michezo miwili tutacheza 
nyumbani  dhidi ya Simba, Ijumaa ijayo 
na KenGold, Desemba Mosi, hii tumeji-
wekea mikakati ni lazima tushinde, kwa 
bahati nzuri moja kati ya michezo hii mwili 
tunacheza na Simba, wamekuja kwenye 
wakati mbaya.

Unapocheza na timu kama Simba ni lazi-
ma wachezaji wawe vizuri kichwani kiakili, 
huwezi tu kusema tunatumia mfumo huu, 
sijui nini, ni lazima uwaweke wachezaji 
wako vizuri kisaikolojia, kwa sababu wa-
naweza wakaingia wakafanya kitu hicho 

kikawaondoa kwenye mchezo moja kwa 
moja,“ alisema kocha huyo.

Aliongeza anaamini katika mchezo huo 
Pamba Jiji inaweza kupata ushindi wa 
kwanza nyumbani kutokana na maan-
dalizi na maboresho ambayo wamefanya 
ndani ya kikosi chao.

Pamba Jiji imeshinda mechi moja tu 
msimu huu ambapo ilikuwa ugenini dhidi 
ya Fountain Gate, ikiwafunga mabao 3-1, 
mechi iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa mkoani, Manyara.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Pamba Jiji iko kwenye nafasi ya 15, 
ikiwa na pointi nane, baada ya michezo 11, 
ikishinda mmoja, sare tano na kupoteza 
michezo mitano.

Na Somoe Ng‘itu

KLABU ya Coastal Union inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajia kufan-
ya uchaguzi mkuu ifikapo Desemba 16, 
mwaka huu, imeelezwa.

Uchaguzi huo unafanyika kwa mujibu 
wa katiba ya klabu hiyo baada ya vion-
gozi waliokuwepo kumaliza muda wa 
kukaa madarakani miaka minne.

Taarifa rasmi iliyotolewa na Katibu wa 
Kamati ya Uchaguzi ya klabu hiyo, Linda 

Lugano, ilisema mchakato wa kuchukua 
fomu kwa wagombea ulianza jana kwa 
wadau mbalimbali kusisitizwa kuji-
tokeza kwuania nafasi za uongozi.

“Napenda kuweka wazi mwisho wa 
kuchukua fomu ni Jumatatu ya Novem-
ba 18, mwaka huu saa 9:00 mchana, 
fomu zinapatikana katika ofisi ya klabu 
ya Coastal Union FC,“ alisema katibu 
huyo.

Lugano alitaja nafasi zitakazowaniwa 
katika uchaguzi huo ni pamoja na mwe-

nyekiti, makamu mwenyekiti, wajumbe 
wawili wa Kamati ya Utendaji ya klabu 
hiyo.

Alisema gaharama ya kuchukua fomu 
ya kuwania uenyekiti ni Sh. milioni moja, 
makamu ni Sh. 500,000 na wanaotaka 
kugombea ujumbe wa kamati ya utend-
aji watalipia fomu kwa sh. 200,000.

Wanachama wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), wanafanya uchaguzi 
ili kujiandaa na uchaguzi wa shirikisho 
hilo utakaofanyika mwakani.

Coastal kuchaguana Desemba 16

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya walemavu kutoka sehemu mbalimbali wakifanya mazoezi ili kujiimarisha 
kwenye Uwanja wa JMK Park jijini, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

kutimuliwa kwa kocha huyo kufuatia ku-
poteza mechi mbili mfululizo za Ligi Kuu 
Tanzania Bara hivi karibuni.

Yanga iliruhusu kufungwa na Azam 
FC bao 1-0, mechi iliyochezwa Novem-
ba 2, mwaka huu na siku tano baadaye 
ikachapwa na Tabora United mabao 3-1, 
mechi zote zikichezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Mbali na vipigo hivyo, taarifa zilise-
ma kocha huyo amekuwa akiwaamini 
baadhi ya wachezaji, huku wengine ak-
ishindwa kuwapa nafasi ya kuonesha 
uwezo wao.

Hata hivyo, Gamondi, aliitengeneza 
Yanga imara iliyokuwa ikicheza soka la 
kasi, bila kutegemea mchezaji mmoja 
kama awali ilipokuwa ikimtegemea zaidi 
mshambuliaji, Fiston Mayele.

Gamondi ambaye ameweka rekodi 
ya kuifikisha Yanga katika fainali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, alitua Yanga 
kuchukua mikoba ya Nasreddine Nabi, 
ambaye kwa sasa anaifundisha Kaizer 
Chiefs ya Afrika Kusini.

Yanga imemtangaza rasmi Mjeruma-
ni Sead Ramovic kuchukua mikoba ya 
Gamondi.

Taarifa zaidi zinasema, tayari uongozi 
wa Yanga umempa mkataba wa miaka 
miwili, Abdihamid Moallin, ambaye 
mapema wiki hii alitangaza kujiuzulu 
nafasi yake ndani ya klabu ya KMC kuwa 
Kocha Msaidizi.

Pia Mjerumani Sead Ramovic, naye 
anahusishwa na mchakato wa kutua 
Jangwani.

Wakati huo huo, Gamondi amekumba-
na na balaa jingine baada ya kufungiwa 
michezo mitatu na kupigwa faini ya Sh. 
milioni mbili kwa kosa la kumsukuma 
na kumwangusha chini kocha wa viungo 
wa Singida Black Stars, Sliman Marloene, 
baada ya kutokea mabishano baina yao, 
kwenye Uwanja wa New Amaan Com-
plex, Zanzibar, timu hizo zilipokutana 
Oktoba 30, mwaka huu.

Kamati hiyo pia imefuta adhabu ya 
kadi ya njano aliyoonyeshwa beki wa 
Yanga, Ibrahim Hamad ‚Bacca‘, katika 
mechi dhidi ya Coastal Union iliyoche-
zwa Oktoba 26, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha.

Kamati imesema imejidhihirisha ku-
tokana na marejeo ya picha mjongeo na 
taarifa za wataalam kuwa Bacca hakusta-
hili adhabu hiyo.

Mkapa, Dar es Salaam, timu hizo zilitoka 
sare ya bila kufungana.

Stars yenye pointi nne ipo katika na-
fasi ya tatu kwenye msimamo wa kundi 
hilo nyuma ya Guinea yenye pointi sita 
huku Ethiopia inaburuza mkia kiwa na 
pointi moja.

Mechi nyingine ya kundi hilo itache-
zwa leo kati ya Guinea dhidi ya DR Con-
go ambayo tayari ina pointi 12 kibindoni.

INATOKA  UK. 24
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Mshambuliaji wa Taifa Stars, Simon Msuva, akijiandaa kupiga mpira katika mazoezi ya timu hiyo itakayokutana 
na Ethiopia katika mechi ya Kundi H ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 
2025), itakayochezwa leo Mjini Kinshasa, nchini DR Congo. PICHA: TFF

Barcelona : Hatuna mpango na Haaland

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
inatarajia kukutana na wenyeji Ethiopia 
katika mechi ya kusaka tiketi ya kushiri-
ki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON 2025), itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Des Martyrs, Kinshasa 
nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go (DR Congo).

Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa 
1:00 usiku kwa saa za Tanzania na 
Ethiopia imeamua kucheza mechi zake 
Kinshasa kwa sababu ya kutokuwa na 
viwanja venye hadhi ya kutumiwa kati-
ka michuano inayosimamiwa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Afrika (CAF).

Stars inahitaji pointi tatu muhimu leo 
na pia kuifunga Guinea katika mechi ya 
mwisho ya Kundi H itakayofanyika No-
vemba 19, mwaka huu kwenye Uwanja 

wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Kocha Mkuu wa Stars, Hemed Sulei-

man ‚Morocco‘, amesema amesha-
waandaa vijana wake kwa ajili ya ku-
saka ushindi.

“Maandalizi yameshakamilika, nime-
jaribu kuwaelekeza vijana wangu nini 
cha kufanya na kupunguza madhaifu 
yote yaliyoonekana katika michezo ili-
yotangulia, niseme tuko vizuri na lengo 
letu ni kupata pointi tatu ambazo zita-
tusogeza kwenye mlango wa kuingilia 
kwenye fainali za Mataifa ya Afrika (AF-
CON),“ alisema kocha huyo.

Nahodha wa Stars, Mbwana Samatta, 
aliliambia gazeti hili yeye na wachezaji 
wenzake wote wanaelewa umuhimu 
wa mchezo wa leo, hivyo watajitoa ku-
pambana ili kupata ushindi kwa sababu 
endapo watashinda katika mchezo huo 
watajiweka kwenye wakati mzuri zaidi.

“Kila mchezaji anafahamu umuhimu 
wa mchezo huu na unaofuata, sidhani 
kama kuna muda wa kukumbushana 
tena.

Mwalimu ameshamaliza kazi yake, 
ametupa mbinu na mipango, ni ju-
kumu letu sasa kuonesha uwanjani. 
DR Congo wameshafuzu, tunagombea 
nafasi moja, sisi (Tanzania) na Guinea 
ndiyo tunapewa nafasi kubwa, hivyo 
tunataka tuitumie nafasi hiyo,“ alisema 
Samatta.

Katika mchezo wa mzunguko wa 
kwanza uliochezwa Septemba 4, mwa-
ka huu, kwenye Uwanja wa Benjamin 

Faustine Feliciane na Adam Fungam-
wango

HATIMAYE yametimia, uongozi wa ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga ya jijini, Dar es Salaam ume-
tangaza rasmi kuachana na aliyekuwa 
Kocha Mkuu wa timu yao, ambaye ni raia 
wa Argentina, Miguel Gamondi, imethibit-
ishwa.

Hadi kufikia jana, Gamondi, alikuwa  
amekiongoza kikosi cha Yanga kwa muda 
wa msimu mmoja na nusu.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo in-
asema wameamua kuvunja mkataba bila 
kutaja sababu yoyote huku ikiongeza 
mchakato wa kusaka kocha mpya ume-
shaanza haraka.

“Uongozi wa Yanga unapenda kuutaari-
fu umma umevunja mkataba na Kocha 
Mkuu wa kikosi cha kwanza, Gamondi 
(Angel Miguel).

Vile vile, uongozi umesitisha mkataba 
wa kocha msaidizi wa kikosi hicho, Mous-
sa Ndaw, klabu inapenda kuwashukuru na 
kuwatakia kila la heri katika majukumu 
yao mapya.

Tayari mchakato wa haraka wa kutafuta 
kocha mpya wa kikosi chetu unatarajiwa 
kukamilika hivi punde,“ ilisema sehemu 
ya taarifa ya klabu hiyo.

Taarifa hiyo inakamilisha tetesi za 

Morocco: Tunataka ushindi tu leo Stars

    Kocha mpya ni Mjerumani Sead 
Ramovic...

Gamondi Gamondi 
yametimia, yametimia, 
apigwa fainiapigwa faini
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