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VISIT

EXHIBITORS FROM AROUND 13 COUNTRIES 

INTL TRADE EXHIBITION ON FOOD & PROCESSING

FREE ENTRY 

FOODPACK 2024
INTL FOOD & PROCESSING TRADE SHOW - EAST AFRICA

INTERPLAST-PACK
INTL TRADE EXHIBITION ON PLASTICS, POLYMERS, RUBBER, CORRUGATED

PACKAGING & PRINTING 2024

                     PLASTICS & PACKAGING

26-28 January 2024

For more info, Please Call

Date & Venue

Diamond Jubilee Hall,  Dar-Es-Salaam - Tanzania

Timing
10:00 AM TO 6:00 PM

0768 616 418 / 0656 482 557

Paper | Disposable Packaging Machinery | Plastic Raw Material
Polypropylene | Woven Products

Products on Display:

Juices | Refrigeration Systems | Storage Displays | Bakery Ingredients
Oil Seeds | Agro Commodities | Tea | Milk | Diapers | Rice

Products on Display:

Wamiminika kuandika 
mahitaji baada ya Rais 
kumsaidia mmoja
Na Elizabeth Zaya

BAADA ya Rais Samia Suluhu Hassan, kuahidi 
kumsaidia dada mmoja aliyemwomba chereha-
ni kupitia akaunti yake ya Instagram, watu wam-
emiminika kwenye ukurasa huo nao wakiomba 
kusaidiwa.

Wako ambao waliomba fedha, bajaji, mitaji na 
wengine misaada ya maendeleo kwenye mae-
neo yao.

Pia ombi la kusaidiwa kutatua tatizo la ku-
katika umeme na kupanda kwa bei ya sukari, 
havikusahaulika kwa wafuatiliaji hao kwenye 
akaunti ya Rais.

  Maombi yote hayo yaliandikwa Januari 24, 
mwaka huu, baada ya Rais Samia kuandika 
ujumbe akiwa nchini Indonesia kwa ziara ya ki-
kazi.

Rais Samia aliandika: “Nimewasili nchini 
Indonesia kwa ziara ya kitaifa ya siku tatu, ku-
fuatia (kutokana na) mwaliko wa kaka yangu, 
Mheshimiwa Rais Joko Widodo. Uhusiano wa 
Tanzania na Indonesia ambao mapema mwezi 
huu, ( Januari 13), ulitimiza miaka 59.

“Umekuwa wenye tija kwa nchi yetu na ma-
milioni ya Watanzania hasa kwenye kilimo na 
biashara.Tunaendelea kuifanya kazi ya kukuza 
uhusiano huu ili kuleta tija zaidi kiuchumi kwa 
nchi yetu,” aliandika Rais Samia

 Baada ya Rais kuandika ujumbe huo, wengi 
walijitokeza kutoa maoni yao ikiwamo kumtakia 
kazi njema katika ziara yake hiyo, akiwamo dada 
ambaye jina lake lilisomeka Beatrice_only1, am-
baye aliandika: “Sawa mama. Ukiwa unarudi ny-
umbani naomba uniletee zawadi ya cherehani.”

  Baada ya Beatrice kuandika ujumbe huo, 
Rais Samia naye alimjibu akisema:  “Hujambo 
Beatrice? Nimepata wasaa wa kuusoma ujumbe 
wako. Hongera kwa kazi na kujituma. Wasaidizi 
wangu watawasiliana na wewe kukusaidia upate 
mashine uliyoomba kwa shughuli zako. Nakuta-
kia kila la kheri.”

Baada ya ujumbe huo wa Rais, watu wen-
gine walijitokeza kuomba msaada, akiwamo  
aliyesomeka kwa jina la Emmanuel Joseph _tz, 
ambaye aliandika: “Mama mimi naomba mtaji 
nifanye biashara lakini nikifanikiwa nitakurud-
ishia. Samahani  wewe ndio mama yetu.”

“@samia _suluhu_hassan, mama na mimi 
naomba unisaidie nipate walau timu ya kuni-
fanyia majaribio, nina kipaji kikubwa cha soka,” 
aliandika Nathan Ellyis.

Montana_outfits_backup aliandika: “Sawa 
mama. Ukiwa unarudi nyumbani naomba zawa-
di mama, pesa kidogo nifanye biashara yeyote 
ile mama.” Mwingine, aliyesomeka Passionkid,  
aliandika: “Mama@Samia_Suluhu_Hassan, shi-
kamoo. Ukirudi nyumbani naomba uniletee ba-
jaji kwa ajili ya kupambana ili niweze kujikimu 
binafsi. Kingine nakutakia maisha marefu katika 
maendeleo katika nchi, nakupenda sana mama.” 

Official nadrio naye aliandika: “Mama naomba 
ajira hata ya kufagia Ikulu...mama yangu mimi ni 
Mtanzania halali.”

  “Mama tunakuomba ili suala la umeme 
limekua kero kubwa sana kwa wananchi wako.
Kila siku kukatiwa umeme, biashara hazien-
di hata majumbani pia kukaa imekua adha 
kubwa,”aliandika hivyo Fabolously.

 “Mama ukirudi naomba mtaji kidogo kwenye 
biashara yangu maana ni ndogo,” aliandika Mi-
nah.cake.

Naye Geoorge Said aliandika; “Mama tu-
nakuomba huduma za kiafya ziko gali sana mpa-
ka kwa watoto wachanga, hii hali mjini je vijijini 
inakuwaje, wewe ndio msemaji wa mwisho.”

Bishop Michale493 yeye aliandika: “Sisi tu-
naomba mama bei ya sukari ishuke tunauziwa 
elfu tano sukari kwa kilo, walala hoi tunauziwa 
bei sawa na Waziri anayonunua.”

Wavulana wapindua meza 2023
Na Romana Mallya

BARAZA la Taifa la Mitihani 
Tanzania (NECTA) limetangaza 
matokeo ya mtihani wa Kidato 
cha Nne na Maarifa yakionyesha 
wavulana kufaulu zaidi kulin-
ganisha na wasichana. 

Aidha, NECTA imefuta ma-
tokeo ya watahiniwa 102, aki-
wamo mmoja wa Maarifa, baada 
ya kufanya udanganyifu kwa 
baadhi kuingia na simu, kuku-
twa na notisi ‘vibomu’ na wen-
gine kutazamiana. Pia mkuu wa 
shule amekamatwa akiwasaidia 
wanafunzi na hatua dhidi yake 
zimechukuliwa. 

Tatizo la watahiniwa kuandika 
matusi limeendelea kujitokeza 
baada ya wanafunzi  watano ku-
fanya hivyo hatimaye matokeo 
yao kufutwa. Baraza pia lime-
zuia matokeo ya watahiniwa 376 
waliopata matatizo ya kiafya na 
kushindwa kufanya masomo 
yote au idadi kubwa ya masomo.

Wakati hayo yakiji-
tokeza,   NECTA imebainisha 
kuwa ufaulu wa somo la Hisa-
bati  umeendelea kuwa chini ya 
wastani kama ilivyokuwa mwa-
ka 2022 licha ya  kufikia  asilimia 
25.42kulinganisha na asilimia 
20.08 ya mwaka 2022.

Katibu Mtendaji wa NECTA, 
Dk. Said Mohamed, akitangaza 
matokeo hayo jana mkoani Dar 
es Salaam, alisema watahiniwa 
484,823 sawa na asilimia 87.65 ya 
waliofanya mtihani huo, wame-
faulu.

“Wasichana waliofaulu ni 
257,892 sawa na asilimia 86.17 
wakati wavulana waliofaulu ni 
226,931 sawa na asilimia 89.40. 
Mwaka 2022 watahiniwa wali-
ofaulu walikuwa  476,450 (asil-
imia 86.78), hivyo ufaulu wa 

mtihani ni 13,396 sawa na asilimia 52.44 wakati 
mwaka 2022 walikuwa 19,475 sawa na asilimia 
68.34 ya walifaulu mtihani huo. Kwa hiyo, ufau-
lu wa watahiniwa wa kujitegemea umeshuka 
kwa asilimia 15.90 kulinganisha na mwaka 
2022.

UBORA UFAULU
Dk. Mohamed alisema ubora wa ufaulu kwa 

kuangalia madaraja waliyopata watahiniwa 
wa Shule unaonyesha kuwa  waliopata ufaulu 
mzuri wa madaraja ya I, II na III ni 197,426 sawa 
na asilimia 37.42.

Kwa mwaka mwaka 2022, alisema kwa wali-
ofaulu katika madaraja hayo walikuwa 192,348 
sawa na asilimia 36.95, hali inayoonyesha kuwa 
ubora umeongezeka kwa asilimia 0.47 ikilin-
ganishwa na mwaka 2022.

“Ubora wa ufaulu wa madaraja I-III ni mzuri 
zaidi kwa wavulana ikilinganishwa na wasi-
chana. Wavulana  ni 108,368 sawa na asilimia 
44.47 na wasichana ni 89,058 ambao ni asil-
imia 31.37,” alisema.

UFAULU WA SHULE
Dk. Mohamed alisema ufaulu wa shule ka-

tika makundi ya umahiri unaonyesha kuwa 
kati ya shule 5,343, shule 5,334 sawa na asil-
imia 99.83 zimepata wastani wa Daraja A-D 
ikilinganishwa na shule 5,169 sawa na asilimia 
99.58 zilizopata wastani huo kwa mwaka 2022. 
Ongezeko hilo ni asilimia 0.25.

“Shule zilizopata wastani wa Daraja A-C 
zimeongezeka kwa asilimia 1.36 kutoka  shule 
1,870 sawa na asilimia 36.02 mwaka 2022 
hadi shule 1,997 sawa na asilimia 37.38 mwaka 
2023,” alisema.

UFAULU KIMASOMO
  Dk. Mohamed alisema katika masomo ya 

Sayansi ya Jamii watahiniwa waliofaulu maso-
mo ya Civics, History na Geography ni kati ya 
asilimia 63.20 hadi 67.83.

“Katika somo la History ufaulu umeongeza 
kwa asilimia 1.19 na umeshuka kwa asilimia 
2.21 kwenye somo la Civics na asilimia 1.78 
kwenye somo Geography  ikilinganishwa na 
ufaulu wa mwaka 2022.

“Masomo ya Sayansi ya Jamii yana bora wa 
ufaulu wa kati ya asilimia 30. 33 hadi asilimia 
30.91 kwa watahiniwa waliopata ufaulu kati ya 
gredi A hadi C sawa na asilimia 45 hadi 100.

“Ufaulu waliopata Daraja A na B umeongeze-
ka kwa asilimia 1.94 kwenye somo la Uraia, asil-
imia 1.07 somo la Historia  na asilimia 1.51 Jio-
grafia ikilinganishwa na mwaka 2022,” alisema.

MASOMO YA LUGHA
Dk. Mohamed alisema katika masomo ya 

Kiswahili na Lugha ya Kichina yana ufaulu 
mzuri sana kwa Kiswahili ikiwa asilimia 96.80 
na Kichina asilimia 91.36.

Alisema ufaulu watahiniwa waliopata Daraja 
A na B umeongezeka kwa asilimia 1.54 somo la 
Kiswahili na umeshuka kati ya asilimia 0.02 
hadi asilimia 1.26 kwenye masomo ya Kiingez-
era, Kiingereza Fasihi na Lugha ya Kiarabu.

“Katika somo la Kifaransa asilimia ya wali-
opata Daraja  A na B imeshuka kati ya asilimia 
4.68 na 18.13 ikilinganishwa na mwaka 2022.

MASOMO YA SAYANSI
Dk. Mohamed alisema ufaulu wa watahini-

wa waliopata Daraja A na B umeongezeka kwa 
kati ya asilimia 0.03 hadi asilimia 26.34 katika 
masomo ya Fizikia, Kemia, Uhandisi.

“Hisababti ni somo lenye ufaulu wa chini 
kwa watahiniwa waliopata Daraja A na B 
kwenye masomo ya Sayansi Asili, Hisabati na 
Teknolojia japokuwa ni somo lenye asilimia 
kubwa ya watahiniwa waliopata gredi A ikilin-
ganishwa na Fizikia, Kilimo, Uraia, Jiografia na 
Kiingereza,” alisema.

MASOMO BIASHARA
Dk. Mohamed alisema watahiniwa waliofau-

lu somo la Commerce ni asilimia 81.02 na wali-
ofaulu somo la Book-Keeping ni asilimia 78.62. 
Ufaulu wa somo la Commerce umeshuka kwa 
asilimia 2.90 na ufaulu wa somo la Book-Keep-
ing umeshuka kwa asilimia 8.31.

watahiniwa umeongezeka kwa 
asilimia 0.87 kulinganisha na 
mwaka 2022,” alisema.

Dk. Mohamed alisema wata-
hiniwa 471,427 wa shule kati ya 
527,576 wamefaulu, sawa na asil-
imia 89.36.

“Watahiniwa hao wamepata 
madaraja I, II, III na IV. Mwaka 
2022 watahiniwa waliofaulu wa-
likuwa 456,975 sawa na asilimia 
87.7, hivyo ufaulu umeongeze-
ka kwa asilimia 1.57. Pia kuna 
ongezeko la watahiniwa 14,452 
sawa na asilimia 3.16 ya waliofau-
lu kulinganisha na mwaka 2022,” 
alisema.

Dk. Mohamed alisema kati ya 
watahiniwa 471,427 waliofaulu, 
wasichana ni 250,147 sawa na 
asilimia 88.11    na wavulana ni 
221, 280 ambao ni asilimia 90.81, 
hali inayoonyesha kuwa wavula-
na wamefaulu vizuri zaidi kuliko 
wasichana.

Kuhusu watahiniwa wa ku-
jitegemea, alisema waliofaulu 

Prof. Adolf Mkenda, Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI 

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI 

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA 
KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1.   UTANGULIZI:
Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Taasisi chini ya 
Wizara ya Ujenzi yenye makao yake makuu Morogoro. Taasisi inawatangazia wananchi wote kuwa 
inatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe kwa 
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: - 

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA: 
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads): 
Washiriki watajifunza mada mbali mbali kuhusu mbinu za ukarabati na matengenezo ya barabara za 
changarawe kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. Aidha, watajifunza mada mtambuka 
ambazo zitahusu utaratibu wa namna ya kufungua kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, 
Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya barabara pamoja na Usimamizi wa kazi 
za Barabara. 

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu 
ya pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’).

4. MALENGO YA KOZI
Masomo katika kozi hii yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya 
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani 
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;
iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za 

Udongo/Changarawe na Barabara za lami;
iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa 

barabara zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL 
WORKS-LABOUR BASED CONTRACTORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua 
kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:
a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,
d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ 

ukarabati wa barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,
e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na 

kujifunza zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:
Lugha itakayo tumika katika Kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo  
itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo 

i.    Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Taasisi atalipa ada kiasi cha 
Tsh. 1,600,000.

Ada ya ushiriki ilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo 
kwa kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau 
wiki mbili kabla ya kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi wanatakiwa kutuma maombi yao kwa kutumia anuani ya 
Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba 
zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi. 

S.L.P 963, MOROGORO.
Simu:  023- 2935229/023- 2935226
:  0762 409087/0787059555/0786 384 062
Nukushi :  023-2935227
Barua pepe :  mwti@morogoro.net

S.L.P 1957, MBEYA.
Simu:  025 295 7484/5
:  0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi :  025 295 7486
Barua pepe :  attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

WASILIANA NASI MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI ICoT,

   Jina la kozi  Muda wa Mafunzo Mafunzo yatafanyika 

 1 

Kozi  katika Ukarabati na Matengenzo 
ya barabara za changarawe/udongo 
(Gravel/Earth Roads) kwa kutumia 
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 

Wiki Kumi (10) 
 

15/04/2024 – 22/06/2024 

Mkoani Mbeya  
(ICoT – Mbeya) 

 

Rais Samia ataja sababu tano 
kuwaleta wawekezaji Tanzania
Na Gwamaka Alipipi, INDONESIA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametaja 
sababu tano inazojivunia Tanzania kuwa-
vutia wawekezaji kutoka Indonesia kuja 
kufanya uwekezaji nchini.

Alizitaja sababu hizo ni hali ya amani 
na usalama, mazingira mazuri ya kufanya 
biashara, ubora wa miundombinu, sera 
nzuri za uwekezaji pamoja na utawala 
thabiti wa uchumi wa nchi.

Alizitaja sababu hizo jana nchini In-
donesia wakati akihutubia Jukwaa la 
Uwekezaji na Biashara, lililowakutanisha 
wafanyabiashara kutoka Tanzania na In-
donesia.

Rais Samia alisema Tanzania inapa-
kana na nchi nane ambazo inashirikiana 
nazo katika matumizi ya miundombinu 
ya barabara ambazo ni Burundi, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Malawi, 
Rwanda, Zambia na Rwanda.

Alisema hatua hiyo inawezesha 
wawekezaji kusafirisha na kuuza kwa 
urahisi bidhaa zao wanazozalisha wakiwa 
Tanzania kwenda katika nchi hizo.

“Tanzania ni mwanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) pamoja na Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC). Hivyo ni mojawapo ya fursa kwa 
mwekezaji yeyote kuja kuwekeza Tan-
zania kwa sababu ataweza kuuza bidhaa 
zake katika nchi za jumuiya hizo zenye 
idadi ya watu zaidi ya mamilioni,” alisema 
Rais Samia.

Kuhusu mazingira rafiki ya kufanya 
biashara, Rais Samia alisema Tanzania 
ina mazingira mazuri ya kumwezesha 
mwekezaji yeyote kuja kuwekeza.

Alisema ubora wa miundombinu hu-
susani usafiri wa barabara, reli na anga 
ni mojawapo ya sababu ya kuwavutia 
wawekezaji kuwekeza nchini.

Pia, Tanzania ni miongoni mwa nchi 
zenye sera nzuri za uwekezaji kupitia 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na 
wawekezaji wanapokuja wanakutana na 
sheria rafiki pamoja na mazingira bora ya 
uwekezaji.

“Kuja kuwekeza Tanzania ni chaguo 
lilio jema, karibuni mje kuwekeza. Tan-
zania kuna mazingira bora na wezeshi ya 
uwekezaji kuliko nchi yoyote Afrika. Tan-
zania ni nchi ya ahadi katika uwekezaji, 
ukija hutajutia,” alisema Rais Samia.

Aliuagiza uongozi wa TIC kuongeza 
kiasi cha ufanyaji biashara kati ya Tanza-
nia na Indonesia kufikia Dola za Marekani 
bilioni moja katika miaka ijayo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kumalizika kwa mkutano huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, Gilead Teri, 
alisema wamesikia maelezo ya Rais na 
wanakwenda kutekeleza katika miaka mi-
tano ijayo kutoka sasa.

Alisema Indonesia ni miongoni mwa 
nchi 19 duniani zenye uwekezaji mkubwa, 
yenye idadi ya watu zaidi ya milioni 250.

Teri alisema Tanzania husafirisha bid-
haa mbalimbali kwenda Indonesia, iki-
wamo korosho na karafuu na kununua 
mafuta ya kula kutoka nchini humo.

“Jiji la Jakarta ni eneo muhimu la 
uwekezaji, hivyo tulishakutana na wafan-
yabiashara kutoka hapa (Indonesia) na 
kuwashawishi waje Tanzania kuwekeza 
katika sekta ya kilimo, madini, nishati, 
utalii na usafirishaji,” alisema.

Anayedaiwa kinara mtandao 
dawa za kulevya mbaroni
Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA), imemkamata 
kinara wa mtandao wa wafanyabiashara 
wa dawa hizo aina ya cocaine pamoja na 
jumla ya gramu 692.336 za Cocaine zina-
zowahusisha watuhumiwa wanne.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, 
Kamishna Mkuu wa DCEA, Aretas Lyimo, 
alisema mfanyabiashara huyo aliyekuwa 
akitafutwa kwa zaidi ya miaka 13 ( jina 
limehifadhiwa), alikamatwa Boko, Dar es 
Salaam na washirika wake watatu ambao 
kati yao mmoja alikamatwa katika Kijiji 
cha Shamwengo, mkoani Mbeya.

Alisema mamlaka imebaini kuwa, wa-
fanyabiashara wa matandao wa Cocaine 
husafirisha dawa hizo kwa kutumia watu 
wanaozimeza tumboni zaidi ya gramu 
300 hadi 2,000 au kuweka kwenye maun-
go mengine ya mwili na mfanyabiashara 
huyo ana uwezo wa kusafirisha watu hadi 
10 kwa siku kwenda mataifa mbalimbali.

“Mfanyabiashara aliyekamatwa ana 
mtandao mkubwa wa wabebaji maarufu 
(punda) kutoka nchi mbalimbali ambao 
huwatumia kusafirisha dawa hizo kwa 
njia ya kumeza. Makosa yake yanaangukia 
katika uhalifu wa kupangwa unaovuka 
mipaka,” alisema na kuongeza:

“Mamlaka itafanya operesheni kali ya 
nchi kavu na baharini kwa mwaka huu, za 
nchi kavu zitahusisha mashamba ya dawa 
za kulevya, kwenye mipaka, maeneo ya 

mijini kwenye vijiwe vya usambazaji na 
watumiaji wa dawa za kulevya,” alisema 
Lyimo.

Aidha, baharini operesheni zitahusisha 
fukwe na katikati ya bahari, na nyingine 
zitatekelezwa maeneo yote wanayouza 
shisha ili kubaini matumizi ya dawa za 
kulevya, akisisitiza wote watakaobainika 
kutumia dawa za kulevya kupitia shisha 
watachukuliwa hatua kali kisheria.

Operasheni hiyo itahusisha wauzaji 
wanaokiuka taratibu za uuzaji wa dawa 
tiba zenye asili ya kulevya na kemikali ba-
shirifu.

Alitoa onyo kwa wote watakaoende-
lea kujihusisha na uzalishaji, biashara 
na matumizi ya dawa za kulevya nchini 
kuacha    kwa  kuwa serikali imewezesha 
mamlaka     kuwa na vifaa vya kisasa na 
mafunzo kwa watumishi ili kuwaongezea 
weledi kutekeleza operasheni hizo kwa 
ufanisi.

“Kwa wale wote watakaoendelea na 
kilimo cha bangi, mirungi na biashara ya 
dawa za kulevya za viwandani watashu-
ghulikiwa ipasavyo. Mamlaka inawaomba 
wananchi kuendelea kutoa taarifa za 
watu wote wanaojihusisha na biashara 
za dawa za kulevya kwa kupiga 119 ili ku-
hakikisha nchi inakuwa salama,” alisema 
Lyimo.

Vilevile, alibainisha kuwa kwa sasa 
mkoa unaoongoza kwa kilimo cha bangi 
ni Mbeya ukifuatiwa na Morogoro, na kwa 
upande wa mirungi ni Kilimanjaro.
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TWCC yawasaidia
wanawake kufikia 
soko huru la Afrika

Tanzania, Indonesia zatia saini hati saba za ushirikiano

Na Christina Haule, MOROGORO

 WATAALAMU wa taasisi zinazo-
hudumia wajasiriamali wanawake 
mkoani Morogoro kupitia ofisi za 
Chemba ya Wafanyabiashara Wa-
nawake Tanzania (TWCC), wana-
paswa kuunda timu ndogo itakayo-
saidia kinamama kufikia soko huru 
la Afrika linalohudumia nchi 54 
mapema.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Morogoro, Adam 
Malima, Katibu Tawala Msaidizi 
upande wa biashara, viwanda na 
uwekezaji mkoani hapa, Beatrice 
Njawa, alisema hayo jana wakati 
akifungua mafunzo ya wajasiriama-
li wanawake kuhusu kanuni, tara-
tibu na sheria za kufanyabiashara 
kwenye soko la Afrika (AICFTA), 
yaliyoandaliwa na Chemba ya Wa-
fanyabiashara Wanawake Tanzania 
(TWCC), ulifanyika mjini hapa.

Njawa alisema kwa kutumia taasi-
si mbalimbali kama Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO), 
mkoa una kiu ya kuona wanawake 
wa Morogoro wanafikia nchi 54 
kibiashara na kukuza uchumi wao 
na taifa kwa ujumla.

Alisema anaamini wanawake wal-
iopata mafunzo hayo watayatumia 
ipasavyo kama fursa kwa kujua 
masoko ya bidhaa wanazozalisha.

“Nipende kuwashukuru TWCC 
kwa kuandaa mafunzo haya kwa 
wanawake, fursa hii itawawezesha 
kujua masoko ya bidhaa mbali mba-
li ikiwamo ya Afrika Mashariki, hasa 
kwa kuzingatia ukuaji wa viwanda 
unaotegemea upatikanaji wa ma-
lighafi na masoko na kutumia soko 
huru la nchi 54 lilizopo kwa sasa,” 
alisema.

Alisema mkoa umeandaa mpan-
go wa kuwatambua wazalishaji 
wadogo na kuwasaidia katika ur-
asimishaji bidhaa jambo ambalo 
ni changamoto kwao na kuwawez-
esha kufikia masoko ya nje kwa ku-
fikia viwango vya kimataifa.

Makamu Mwenyekiti wa TWCC 
Taifa, Rose Romanus, alisema kwa 
sasa mazingira yamekuwa rafiki 
kwa biashara na kwamba mtu akiji-
tuma ana nafasi ya kufikia masoko 
yaliyopo na ndio maana wanafundi-
sha kurasimisha baada ya kuten-
geneza bidhaa zinazokidhi viwango 
na kwenda kwenye soko la Afrika 
ambalo ni huru.

Alisema Mkoa wa Morogoro kama 
ulivyoongoza kwenye mashindano 
ya Jua Kali unapaswa kuendelea 
kuitendea haki kwa kuzingatia 
mafunzo hayo na kujiimarisha kwe-
nye biashara zao.

Mmoja wa Washiriki, Hadija Mo-
hamed, aliishukuru serikali kwa 
kuwakumbuka kwenye mambo 
mbalimbali huku akiwakumbusha 
kuwasaidia katika mitaji itakayowa-
saidia kukuza biashara zao na ku-
fikia wateja wao kwa wakati.

“Tumeshaahidiwa mara nyingi 
kama tutapewa mitaji, lakini mpaka 
sasa ni kimya, tukipewa mitaji ita-
tusaidia kukuza biashara hata ku-
fikia viwango kwa masoko ya nje,” 
alisema.

TARURA yahitaji bil. 3/- kukarabati 
miundombinu iliyoharibiwa na mvua
Na Christina Haule, MORO-
GORO

WAKALA wa Barabara za Vi-
jijini na Mijini (TARURA), Man-
ispaa ya Morogoro inahitaji Sh. 
bilioni 2.9, kwa ajili ya kuka-
milisha ujenzi wa miundom-
binu ya madaraja na barabara 
zilizoharibiwa na mafuriko ya 
athari ya mvua inayoendelea 
kunyesha katika Manispaa na 
Wilaya ya Morogoro.

Meneja wa TARURA Manis-
paa ya    Morogoro, Mhandisi 
Mohamed Muanda, alisema 
hayo       jana wakati akiongea 
na waandishi      wa habari 
kuhusu ukaratabi        wa  mi-
undombinu iliyoharibiwa na 
mvua.

Alisema wamefanya tathmi-

ni ya uharibifu wa miundom-
binu kwa ajili ya mvua zina-
zondelea kunyesha na kubaini 
kutokea uharibifu mkubwa 
ambao wanategemea fedha za 
kutoka serikalini na uharibifu 
mdogo ambao wana uwezo wa 
kuufanyia kazi.

Kadhalika, TARURA ina uw-
ezo wa kukarabati miundom-
binu michache yenye kutumia 
gharama ndogo katika bara-
bara nne kwa Manispaa kati ya 
barabara 44 zilizoharibika na 
Morogoro Vijijini kukarabati 
barabara moja kati ya tano zi-
lizoharibika. 

Alisema gharama za ukara-
bati mkubwa katika miundom-
binu ya barabara na madaraja 
kwa Manispaa ya Morogoro 
ni Shilingi bilioni mbili huku 

wilayani Morogoro ikihitajika 
Sh. milioni 900.

Mhandisi Maunda alisema 
miundombinu inayohitaji fed-
ha nyingi ni pamoja na madara-
ja matano wilayani Morogoro 
ambayo ni Mto Kiroka- Bamba, 
Mkuyuni- Luholole, Kiroka 
-Zahanati, Matuli Lilongwe na 
Sinyaulime na katika Manispaa 
ya Morogoro kuna madaraja 
mawili, Mzambarauni – Lukobe 
na Zahanati- Lukobe.

Alisema kukatika kwa ma-
daraja na kuharibika zaidi kwa 
barabara hizo kumesababisha 
kukatisha mawasilino kwa 
wakazi wa maeneo hayo, iki-
wamo kusimamisha shughuli 
za maendeleo.

Hata hivyo, alisema wanaen-
delea na ukarabati wa miun-

dombinu ya barabara za ndani 
ya manispaa kwa kutumia 
wakandarasi waliopo licha ya 
mvua kuendelea kunyesha ka-
tika kila mkoa hapa nchini.

Aliwaasa wananchi kufua-
ta maelekezo wanayopewa, 
ikiwamo kutopita kwenye 
barabara zinazojaa maji kwa 
kuhisi wanaweza kuvuka bali 
wasubiri hadi maji yapungue 
na waone barabara za kupita ili 
kuepusha ajali.

 Aliwaomba wakazi wa Kata 
ya Mwembesongo kunakoen-
delea ujenzi   wa barabara 
kuwa wavumivu hasa pale wa-
napokabiliwa na changamoto 
za         uharibifu     wa miun-
dombinu ya maji na umeme 
hadi pale ujenzi utakapokami-
lika.

Na Gwamaka Alipipi,         
INDONESIA

ZIARA ya kitaifa ya siku tatu 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
nchini Indonesia imefanikisha 
kutiwa saini kwa hati saba za 
ushirikiano unaolenga kubore-
sha uwekezaji na biashara, sek-
ta ya kilimo pamoja na elimu.

Vilevile, kuboresha sekta ya 
madini, uchumi wa buluu na 
masuala ya kidiplomasia baina 
ya mataifa hayo mawili.

Jana Rais Samia Suluhu Has-
san na mwenyeji wake Rais 
wa Indonesia, Joko Widodo, 
walishuhudia kutiwa saini kwa 
hati hizo katika Ikulu ya Bogor, 
Indonesia.

Katika tukio hilo ujumbe wa 
Tanzania uliongozwa na Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Janu-
ary Makamba, pamoja na Wa-
ziri wa Mipango na Uwekezaji, 
Profesa Kitila Mkumbo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kutiwa 

saini kwa hati hizo, Rais Samia 
alisema  Tanzania na Indone-
sia zina uhusiano wa muda 
mrefu na wa kihistoria ambao 
umetimiza miaka 60.

Alisema uhusiano huo ulia-
sisiwa na Baba wa Taifa, Haya-
ti  Mwalimu Julius Nyerere na 
Rais wa  Kwanza wa Indone-
sia, Sukarno.

Alisema  Indonesia ilifun-
gua  ubalozi wake  Tanza-
nia  mwaka 1964 na kuwa 
miongoni mwa nchi za kwanza 
kufungua ubalozi wake nchini 
miaka michache baada ya uh-
uru. Rais Samia alisema  Tan-
zania ilifungua  ubalozi wake 
nchini Indonesia Agosti, 2022.

Kuhusu ushirikiano katika 
kilimo, Rais Samia alisema Tan-
zania na Indonesia zimekubali-
ana kuboresha sekta ya kilimo 
hususani kuwapatia mafunzo 
mbalimbali wakulima yenye 
kuwaongezea uzalishaji.

“Tanzania na Indonesia 
zimekuwa zikishirikiana ka-
tika sekta ya kilimo, ambapo 

mwaka 1996 Indonesia ilian-
zisha  kituo cha  mafunzo 
ya kilimo kwa wakulima viji-
jini kilichopo Mikindo mkoani 
Morogoro. Kituo hicho kime-
kuwa kikitoa mafunzo kwa 
wakulima, hivyo ushirikiano 
wa leo unakwenda kuongeza 
undugu,” alisema Rais Samia.

Kuhusu ushirikiano katika ni-
shati Rais Samia alisema Indo-
nesia imekubali kuja kufanya 
uwekezaji Tanzania hususani 
katika nishati safi ya kupikia.

Rais wa Indonesia, Joko 
Widodo alisema kuingiwa 
kwa hati hizo za ushirikiano 
kutaongeza zaidi ushirikiano 
na undugu baina ya mataifa 
hayo mawili uliodumu kwa 
zaidi ya miaka 60.

Alisema hati za ushiriki-
ano zilizosainiwa ikiwamo ya 
Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TANTRADE) 
na PT Perusahaan Perdagan-
gan Indonesea kutafanikisha 
kuongeza usafirishaji na uin-
gizaji wa bidhaa na malighafi 

baina ya mataifa hayo pamoja 
na uwezo wa kufanya biashara.

Rais Samia aliwasili katika 
Ikulu ya Bogor, jana asubuhi 
na kupigiwa mizinga 21, kisha 
alikagua gwaride pamoja na 
kupanda mti wa kumbukumbu 
katika Ikulu hiyo.

Ziara ya Rais Samia nchini 
Indonesia imefanyika ikiwa im-
epita miezi mitano tangu Rais 
Widodo kufanya ziara ya kikazi 
nchini Tanzania.

Ushirikiano baina ya mataifa 
hayo mawili umeiwezesha Tan-
zania kuuza bidhaa mbalim-
bali nchini Indonesia ikiwamo 
pamba, tumbaku, karanga, 
kakao, matunda, kahawa, chai, 
njugumawe, mbegu za mafuta.

Bidhaa nyingine zingine ni 
za kilimo kama mafuta ghafi 
na mafuta ya mawese pamoja 
na sabuni. Katika sekta ya 
uwekezaji nchi ya Indonesia 
imewekeza Tanzania miradi 
mitano yenye thamani ya Sh. 
bilioni 6.5 sekta za kilimo, uzal-
ishaji wa viwandani na ujenzi.

Mmiliki wa Kituo 
cha Mafuta cha 
Victoria, Har-
old Matemba 
(katikati), ak-
ipokea cheti cha 
uwakala wa uu-
zaji wa vilainishi 
vya Castrol Oil 
nchini kutoka 
kwa Meneja wa 
Castrol Oil Af-
rika Mashariki, 
Ed Savage, ka-
tika hafla iliyo-
fanyika Dar es 
Salaam juzi. Ku-
shoto ni Meneja 
wa Castrol Oil 
Tanzania, Omary 
Omary. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Old Mutual yauza
hisa zake UAP
Na Mwandishi Wetu

Kampuni ya kimataifa ya Old 
Mutual Limited jana ilitangaza ku-
uza hisa zake zote za biashara ya 
muda mfupi ya bima kwenye kam-
puni ya bima ya UAP Insurance 
Tanzania, kwa kikundi cha wana-
hisa wenye hisa chache. Mauzo ya 
hisa hizo yatakuwa rasmi baada 
ya kuidhinishwa na mamlaka za 
udhibiti wa bima nchini.

Uamuzi huo unatokana na 
mapitio ya kina ya kimkakati ya bi-
ashara kwa kuzingatia malengo ya 
muda mfupi na ya muda mrefu ya 
kampuni ya Old Mutual.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Old 
Mutual Holdings, Arthur Oginga, 
alisema: “Tangu tuinunue UAP 
Insurance Tanzania mwaka 2015, 
imekuwa ni dhamira yetu kukuza 
biashara kwa lengo la kuifanya 
kampuni hiyo iwe miongoni mwa 
watoa huduma za kifedha wa-
naoongoza kwenye soko la hu-
duma hizo nchini Tanzania. Katika 
kutekeleza hilo tulifanya uwekeza-
ji wa kimkakati ili kuhakikisha 
kuwa biashara yetu inabaki kwe-
nye msingi imara na kushindana 
kwa mafanikio. Hata hivyo, biasha-
ra nchini Tanzania imekabiliwa 
na changamoto katika kurudisha 
mtaji kutokana na sababu mbali 
mbali za kiutendaji na kimazin-
gira…,” alisema.

Alisema wanatathmini mikakati 
mbalimbali ya kupata uongozi 
wa soko nchini Tanzania, lakini 
hawaoni njia ya kufikia lengo hilo 
la kimkakati. “Tathmini yetu ime-
onesha kwamba tutahitaji kufanya 
uwekezaji mkubwa zaidi ili kufikia 
malengo ya uongozi wa soko. Ku-
tokana na hali hiyo, tumeamua 
kuuza hisa zetu kwa Strategic Ven-
tures Company Limited, muun-
gano kutoka kwa wanahisa wach-
ache wa UAP Insurance Tanzania 
Limited.”

UAP Insurance Tanzania imese-
ma huduma na mahusiano na 
wateja na wadau wake nchini 
Tanzania vitabaki vilevile na ita-
shirikiana na wamiliki wanaoingia 
ili kuendeleza huduma thabiti kwa 
wateja.

“Tunatumia fursa hii kuwataari-
fu wateja wetu na wadau wetu 
kwamba watarajie kuendelea ku-
pata huduma bora zaidi.”

Uwekezaji wa Old Mutual kwe-
nye ukanda wa Afrika Mashariki 
bado ni thabiti. Hata hivyo, ukuaji 
huu unahitaji kuwa endelevu, kwa 
maslahi mapana ya wadau.”

“Katika kipindi cha miaka miwili 
iliyopita, tuliamua kutumia jina la 
Old Mutual ili kuimarisha chapa 
yetu hapa Afrika Mashariki. Katika 
mwaka ujao, zoezi hili litaendelea, 
na tutaimarisha uwekezaji wetu 
ili kukuza biashara na kuendelea 
kuwa bora katika huduma jumui-
shi za kifedha,” aliongeza Oginga.

“Tunawashukuru Watanzania 
kwa kutumia huduma za UAP In-
surance na kampuni ya Old Mutu-
al. Tunajivunia sana biashara am-
bayo tumeweza kuijenga nchini na 
kwa ufanisi wa timu yetu.”

Waziri wa Maji, 
Jumaa Aweso 
akizungumza na 
wakazi wa Muri-
eti, jijini Arusha 
jana, alipofika 
kukagua maji 
yanayotoka kwe-
nye mabomba 
katika eneo hilo, 
baada ya wakazi 
hao kulalamika 
kuwa wanapata 
maji ya chumvi. 
PICHA: GETRUDE 
MPEZYA 

Miamala ya simu yaongezeka asilimia 30
Na Restuta James

MIAMALA ya kifedha kupitia 
simu za mkononi imeongezeka 
kwa asilimia  30  mwaka jana 
huku takwimu zikionesha kuwa 
Disemba watu walituma na 
kupokea Sh. 549,529,470.

Aidha, laini 30,309 zilifungiwa 
Disemba  mwaka jana  ukilin-
ganisha na 34,848 zilizofungiwa 
Septemba 2023, ikiwa ni njia ya 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), kupunguza matukio 
ya wizi na kusaidia upatikanaji 
wa vifaa vya Mawasiliano vy-
enye ubora kwenye soko.

Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu 
wa TCRA, Dk. Jabiri Bakari, kwa 
vyombo vya habari jana ilisema 
kwa robo ya mwisho ya mwaka 
jana, miamala iliongezeka kwa 
asilimia 44.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
uwiano wa mawasiliano ya simu 
kwa idadi ya watu umeongeze-
ka na simu za ulaghai zimepun-
gua kati ya Januari na Desemba, 
2023.

“Septemba, 2023 akaunti 
za pesa kwa simu zilikuwa 
51,369,347 ambazo zilifanya 

miamala ya Sh. 422,390,546 
na Desemba, 2023 zilifikia 
52,875,129 zilizofanya miamala 
ya Sh. 549,529,470. Miamala ya 
Sh.  380,561,622 ilifanywa kupi-
tia akaunti 42,120,445 Januari 
mwaka jana.

“Hali hii inaakisi kukua mfu-
mo jumuishi wa kifedha nchini, 
huku mipango ikikamilika ku-
hakikisha huduma za mawasi-
liano zinafika sehemu nyingi,” 
alisema Dk. Jabiri katika taarifa 
hiyo. 

Kuhusu huduma za utangaza-
ji, taarifa hiyo ilieleza kuwa mi-
kakati imekamilika kutatua 
changamoto ya huduma za 
utangazaji wa redio kutofika 
baadhi ya sehemu nchini zenye 
hali ya mazingira magumu kijio-
grafia, hasa zilizo pembezoni na 
maeneo yenye milima na ma-
bonde. 

Dk. Bakari alisema TCRA ime-
ainisha maeneo yenye huduma 
hafifu na yasiyo na huduma za 
mawasiliano ya simu na intaneti 
baada ya kufanya utafiti nchini 
kote.

“Mamlaka imeendelea kush-
irikiana na Mfuko wa Mawasi-

liano kwa Wote (UCSAF), juu ya 
uwezekano wa kujenga miun-
dombinu mipya kwenye mae-
neo ambayo hayana mvuto wa 
kibiashara kwa wawekezaji na 
ambayo hayajafikiwa na hudu-
ma ipasavyo,” iliongeza taarifa 
hiyo.

Hata hivyo, alisema   dakika 
za simu za kimataifa zinazoin-
gia nchini zimeongezeka kwa 
asilimia 29.2; kutoka 2,216,904 
Septemba 2023 hadi 3,129,711 
Disemba 2023.

“Simu zenye uwezo mkub-
wa  au simu janja, zimeenea 
kwa asilimia 32 miongoni mwa 
watu. TCRA itafuatilia kwa kina 
gharama za simu janja kwani 
kutokuenea kwa simu janja kwa 
watumiaji wengi ni mojawapo 
ya sababu za kutokuenea kwa 
matumizi ya intaneti kwa kasi,” 
ilifafanua taarifa.

Taarifa hiyo imebainisha 
kwamba Tanzania imepata 
masafa mapya yatakayowez-
esha huduma ya intaneti ya kasi 
(5G), ambayo ni muhimu katika 
kuchochea uchumi wa kidiji-
tali.  Masafa hayo yalitolewa 
kwenye mkutano wa masuala 

ya masafa wa Desemba mwaka 
jana ulioandaliwa na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Mawasi-
liano (ITU).

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo,  Tanzania pia ilipata na-
fasi katika obiti ya satelaiti kwa 
ajili ya utangazaji; mafanikio ya-
takayowezesha kuenea huduma 
za utangazaji hasa kwenye mae-
neo yasiyo na usikivu  mzuri 
wa redio yaliyopo pembezoni 
mwa nchi na yaliyozungukwa 
na milima ambapo matangazo 
ya mfumo wa utangazaji wa FM 
hayafiki.

 Mawimbi ya FM yana changa-
moto ya kutofikisha matangazo 
mabondeni na sehemu zilizok-
ingwa na milima ambapo watu 
wanaishi kama vile maeneo ya 
Rombo mkoani Kilimanjaro na 
kwingineko.

Taarifa hiyo imeeleza kwam-
ba maeneo kumi (10) yenye 
changamoto hizo  yametambu-
lika baada ya utafiti na ucham-
buzi wa pamoja wa TCRA na 
UCSAF na yanategemewa 
kutengewa fedha kupitia uta-
ratibu maalumu uliowekwa 
na mfuko huo.

Wanakijiji wasusia kuzika maiti ifanyiwe uchunguzi
Na Allan Isack, ARUSHA

WAKAZI wa Kijiji cha Kisan-
giro kilichopo Kata ya Kirangi 
Wilaya ya Ngorongoro mkoani 
Arusha, wamegoma kuzika 
mwili wa kijana wao, Tefas 
Philipo (22) kuishinikiza Serikali 
kufanya uchunguzi baada ya ku-
dai ameuawa  kwa kuchomwa 
na mshale wenye sumu na jamii 
ya wafugaji wa Kimasai.

Inadaiwa Januari 8, mwaka 
huu,Tefasi alishambuliwa kwa 
kuchomwa na mshale huo na 
kundi la vijana 40 wafugaji hao 
akiwa shambani na wenzake 
wakifanya usafi na kufa wakati 
akipatiwa matibabu katika Hos-
pitali ya Rufaa ya Mkoa wa Aru-
sha ya Mount Meru.  

Akizungumzia tukio hilo nje 
ya chumba cha kuhifadhia maiti 
cha Mount Meru, Diwani wa 

Kata ya Kirangi, Philipo Moloi, 
alisema Januari 17, mwaka huu, 
Tefasi alifariki dunia hospitalini 
hapo.

Moloi alisema tukio hilo 
limetokea wakati kukiwa na 
mgogoro wa ardhi uliodumu 
kwa zaidi ya miaka 30 kati ya 
Kijiji cha Kisangiro na Naan vili-
vyopo wilayani humo.

“Hatuchukui mwili mpaka 
Serikali itakapoufanyia uchun-
guzi pamoja na kutoa tamko 
kuhusu mgogoro wa ardhi na 
kuuawa kwa kijana wetu,” alise-
ma.

Alisema tangu mwaka 1993 
mgogoro huo ulipoanza kume-
undwa tume mbalimbali ku-
tatua mgogoro huo lakini 
zimeshindwa kupata suluhu.

“Januari 8 ,mwaka huu, vijana 
wetu wakiwa shambani waki-
fanya usafi walishambuliwa na 

kikundi cha watu zaidi 40 na 
katika hali ya kujinasua watano 
walijeruhiwa, lakini wanaende-
lea vizuri kwa kuwa wamepati-
wa matibabu katika vituo vya 
afya na zahanati, mmoja ame-
fariki baada ya kupatiwa rufani 
ya kuja kutibiwa hapa Mount 
Meru kwa kuwa alichomwa na 
mshale wenye sumu.

  “Tunaiomba Serikali ku-
hakikisha inatatua mgogoro 
huu kwa kuwa tunapoteza 
nguvu kazi ya taifa kwenye ki-
jiji chetu, hatuwezi kuishi kwa 
namna hii,” alisema. Mwenyeki-
ti wa Kijiji cha Kisangiro, Wikasi 
Guruma, alisema wamekuwa 
na matatizo ndani ya kijiji hicho 
mgogoro huo ambao umedumu 
kwa muda mrefu bila ya kupati-
kana kwa ufumbuzi, unaende-
lea kutishia maisha yao.

“Kijana wetu alikuwa sham-

bani akisafisha shamba, ghafla 
alivamiwa na kundi la vijana 40 
wenye mishale, katika harakati 
za kujitetea alijeruhiwa na 
baadaye alifariki,” alisema.

Kaka wa marehemu huyo, 
Simon Phillipo, alisema wali-
kutwa shambani wakifanya kazi 
na kuzungirwa na kundi hilo na 
kushambuliwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Justine Masejo amethi-
bisha kutokea mapigano hayo 
na kwamba wiki mbili zilizopita 
walikwenda kwenye eneo hilo

wakiambatana na viongozi wa 
Wilaya ya Ngorongoro na kuwe-
ka mambo sawa.

“Kuhusu suala la mtu kufariki 
ngoja nifuatilie, lakini kuhusu 
mapigano timu ilikwenda na 
kutatua kero hiyo kwa kuwa 
walikuwa wanagombea mpaka 
uliowekwa na Serikali,” alisema.

Mwisho
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BIASHARA ya bodaboda 
na bajaj, imehalalishwa 
tangu serikali iliporuhusu 
usafiri huo miaka mingi 
iliyopita na kutungiwa ka-
nuni mwaka 2010.

Hata hivyo, licha ya ku-
halalishwa kwa usafiri huo, 
bado kuna changamoto 
mbalimbali inayowaka-
bili madereva wa vyombo 
hivyo vya moto.

Miongoni mwa changa-
moto hizo ni ukosefu wa 
vituo vyao vya kusubiria 
na kushusha hali ambayo 
inawafanya walazimike ku-
jichanganya kwenye vituo 
vya daladala.

Mchanganyiko huo wa 
daladala, bodaboda na ba-
jaj, unasababisha kuwapo 
msongamano mkubwa wa 
vyombo hivyo na kuleta 
usumbufu kwa abiria.

Kwa mfano, kwenye kit-
uo cha daladala cha Mbezi 
Mwisho Dar es Salaam, 
msongamano ni mkubwa      
unaokifanya kituo hicho 
kuonekana ni kidogo ku-
tokana na mchanganyiko 
huo ambao pia unachagi-
zwa na wafanyabiashara 
wadogo.

Ninadhani ipo haja kwa 
halmashauri kutenga vi-
tuo vya usafiri huo ili vi-
sichanganywe na vya da-
ladala.

Ikumbukwe kuwa wakati 
mwingine madereva wa 
daladala na hao wa boda-
boda na bajaj huwa wana-
pigana kugombea abiria.

Vitendo kama hivyo 
ni hatari kwa usalama 
wao. Ili kuondoa sintofa-
hamu hiyo, ninadhani wa-

tengewe vituo vyao rasmi.
Hatua hiyo itasaidia hata 

wale wanaosubiri abiria 
katika maeneo hatarishi 
wawe katika vituo vyao na 
kuendelea na biashara bila 
usumbufu.

Usafiri wa bodaboda na 
bajaj umeajiri watu wengi 
wakiwamo wasomi na wa-
siosoma vidato, biashara 
hiyo   inaendelea kukua 
kila uchao.

Hivyo, ninadhani inge-
saidia kujua zaidi, hasa 
kwa kujengewa vituo, ili 
abiria wanaotaka kutumia 
usafiri wafuate ulipo bada-
la ya kuchanganywa na 
daladala na kusababisha 
vurugu zisizo za lazima.

Pamoja na kwamba hal-
mashuri zina jukumu la 
kuwatengea maegesho, la-
kini pia kuna ya kushiriki-
sha wadau mbalimbali ku-
fanikisha lengo. Ninaamini 
kwamba changamoto ya 
bodaboda na bajaj haiwezi 
kumalizwa na halmashauri 
na polisi tu, bali ni wadau 
wote wa sekta ya usafiri 
kushiriki kwa kutoa ushau-
ri au maoni.

Kimsingi, unahitajika 
mkakati mpana na jumui-
shi kwa ajili ya kumaliza 
changamoto hiyo ya muda 
mrefu, kwani ni jambo la 
ajabu kuona usafiri huo 
umeruhusiwa halafu haku-
na maeneo ya maegesho 
au vituo. Aidha, ni muhimu 
pia kuzingatia usafiri huo 
kwenye   ubunifu wakati 
wa ujenzi wa barabara, ili 
nao wawe na njia za kupita 
badala ya kujichanganya 
na magari kitendo amba-

cho wakati mwingine hu-
sababisha wagongwe na 
magari.

Lakini pia ni vyema usa-
firi huo ukawa na njia zake 
maalum ambazo ni vyema 
zikahusianishwa na sheria 
ya Usalama Barabarani na 
za Usafirishaji kwa ujumla.

Vilele ni muhimu utara-
tibu huo ukawa na mfumo 
wa utambuzi wa bodaboda 
na bajaj na kuwekeza mi-
undombinu ya usajili ka-
tika kila halmashauri na 
ngazi ya taifa. 

Pamoja na hayo, kuna 
haja ya kuwekeza katika 
utoaji wa elimu ya usalama 
barabarani ili waweze kuz-
izingatia na kuepusha ajali 
zisizo za lazima.

Madereva wengi wa 
vyombo hivyo kama si 
wote, wana tatizo la kuto-
heshimu   sheria wawapo 
barabarani.

Imekuwa ni jambo la 
kawaida kukuta dereva wa 
bodaboda au bajaj kuvuka 
makutano ya barabara bila 
kusubiri kuruhusiwa na 
taa, kitendo ambacho ni 
hatari kwake na kwa abiria.

Madereva wa bodaboda 
wanaruhusiwa kubeba 
abiria mmoja, lakini wao 
wanabeba hata watatu, ba-
jaj wanaruhusiwa kubeba 
abiria watatu, lakini wao 
wanabeba hata watano.

Kwa mifano hiyo, ni wazi 
kwamba kuna tatizo kwa 
upande wa kuheshimu 
sheria ya usalama baraba-
rani, hivyo elimu inahita-
jika kwa wingi ili kunusuru 
maisha yao na ya abiria 
wao.

KILA kona sasa ni kilio. Ndivyo ilivyo katika nchi kutokana na 
kuadimika kwa sukari kwenye soko nchini na pale inapopatikana 
bei yake haishikiki. Katika baadhi ya maeneo, bidhaa hiyo muhimu 
kwa matumizi ya kila siku inauzwa kati ya Sh. 5,000 na 6,000 kwa 
kilo.

Suala la kuadimika kwa bidhaa hiyo ambayo hutumika kwa mas-
uala mbalimbali yakiwamo kifungua kinywa, na kutengeneza vy-
akula na vinywaji, lilianza kama mzaha lakini sasa limekuwa sugu. 
Kuwapo kwa tatizo hilo ni tofauti na ahadi ambazo zimekuwa ziki-
tolewa na serikali kwamba upungufu wa sukari utakuwa historia 
baada ya Kampuni ya Sukari ya Bagamoyo na Kiwanda cha Mkulazi 
mkoani Morogoro kukamilika. 

Katika miaka kadhaa iliyopita, bidhaa hiyo iliadimika katika mae-
neo mbalimbali nchini na kusababisha serikali, chini ya Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, kufanya msako katika maghala ya wafan-
yabiashara na kukamata tani nyingi zikiwa zimefichwa. Pamoja na 
kupatikana katika maghala, sababu nyingine iliyotolewa ni kwam-
ba baadhi ya viwanda vinavyozalisha bidhaa vilikuwa vimefung-
wa kwa ajili ya ukarabati ikiwa ni maandalizi ya uzalishaji katika 
msimu mpya unaofuata. 

Aidha, serikali ilitoa tamko kwamba pamoja na kuadimika na 
kufungwa kwa viwanda kama ilivyoelezwa na wamiliki,  kiwango 
kinachozalishwa nchini ni kidogo kulinganisha na mahitaji halisi 
katika soko. 

Kutokana na sababu hiyo, ilielezwa kuwa serikali inatafuta su-
luhisho la kudumu la kuhakikisha sukari inapatikana kwa ajili ya 
kutosheleza soko la ndani pamoja na kuwapo kwa ziada ambayo 
itasaidia kupunguza makali pindi kunapokuwa na upungufu. 

Miongoni mwa mipango iliyobainishwa na serikali ni upanuzi 
wa viwanda vilivyokuwapo kwa wakati huo vya Kilombero, Kag-
era, Mtibwa na Kilimanjaro (TPC). Pia iliweka bayana kuwa ujenzi 
wa viwanda vya Bagamoyo na Mkulazi pia vitakapoanza uzalishaji 
vitapunguza tatizo, hivyo wananchi kupata bidhaa kwa urahisi na 
kwa bei nafuu.  Licha ya kiwanda cha Bagamoyo ambacho kina-
milikiwa na kundi la Kampuni za Bakhresa kuanza uzalishaji na 
Mkulazi kikiwa katika hatua za mwisho za kuanza uzalishaji, uhaba 
wa sukari umekuwa mkubwa zaidi na kuwa anasa kwa wananchi 
wa kawaida kutokana na bei yake kupaa maradufu.

Kuwapo kwa hali hii kunaibua maswali mengi ambayo baadhi 
yanakosa majibu ya moja kwa moja na matokeo yake wananchi 
wengi wanaumia ama kwa kukosa sukari au kushindwa kumudu 
bei iliyoko sokoni kwa sasa. Mbali na hiyo, hivi sasa katika maeneo 
mengi, mkoa wa Dar es Salaam ukiwamo, bidhaa hiyo haipatikani. 
Katika siku mbili zilizopita, wananchi wamekuwa wakiisaka bidhaa 
hiyo madukani, kutoka duka moja hadi lingine, huku majibu wa-
nayopewa ni kwamba haipo. 

Suala la viwanda kukarabatiwa ni la kila mwaka na sukari imeku-
wa ikipatikana na kama ni kwa upungufu si kama wa mwaka huu. 
Jambo la kujiuliza ni je, Bodi ya Sukari Tanzania (SBT) na Wizara ya 
Kilimo hawajui kama kuna uwezekano wa kuwapo kwa upungufu 
au kuadimika kwa bidhaa hii? Kama wanajua ni hatua gani wame-
chukua ili kuhakikisha wananchi hawapati adha kama ilivyo sasa? 

Pamoja na kuwapo kwa maswali hayo ambayo ni vigumu kupata 
majibu, jambo la faraja ni kwamba serikali kupitia Waziri wa Kili-
mo, Hussein Bashe, imetamka kuwa tatizo hilo linatarajiwa kumal-
izika ifikapo Februari 15, mwaka huu. Amesema kumalizika kwa 
tatizo hilo kunatokana na kutoa vibali vya kuagiza kutoka nje.

Kuna msemo kwamba kila siku binadamu anajifunza kutokana 
na makosa au uhalisia wa mambo katika maisha ya kila siku. Ni vy-
ema funzo likatolewa na kupata mbinu za kutatua tatizo hilo pindi 
litakapojitokeza siku zijazo badala ya kuacha wananchi wakaumia 
mara kwa mara. 

Na Sabato 
Kasika
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Machinga wadai makubaliano yamekiukwa
Thomas Wandiba, SAUT

 BAADHI ya wafanyabi-
ashara wadogo maarufu 
‘Machinga’ katika soko la 
Mchafukuoga jijini Mwanza, 
wamelalamikia kutotekele-
zwa kwa makubaliano wali-
yowekeana na serikali wakati 
wanahamishwa kutoka katika 
maeneo ya katikati ya mji hali 
inayoendelea kuwaumiza ka-
tika biashara zao.

Makubaliano hayo ni pamo-
ja na kuwekewa miundom-
binu rafiki, kituo cha daladala 
pamoja na kukamilisha kwa 
wakati soko jipya la eneo hilo 
ambalo lilitakiwa liwe limeka-
milika, lakini mpaka sasa wa-
nadai hawajaona matokeo.

Wafanyabiashara hao am-
bao wengi wao walitolewa 
katika eneo la Makoroboi, 
walibainisha hayo kwa nyaka-
ti tofauti sokoni hapo wakati 
wakizungumza na Nipashe na 
kubainisha kuwa kero hizo zi-
merudisha kwa kiasi kikubwa 
shughuli zao za kibiashara.

“Awali daladala zilianza 
kupita katika eneo hili, lakini 
kutokana na ubovu wa bara-
bara zimeacha kabisa, hivyo 
hata wateja tuliozoea wakija 
huku kwaajili ya kununua 
bidhaa hawaji tena hali inayo-
sababisha baadhi yetu kurudi 
katika maeneo tulipoondole-

wa,” alisema mfanyabiashara 
Juma Kimaro.

Aliiomba serikali kutimiza 
ahadi walizozitoa kutokana 
na miundombinu kutokuwa 
rafiki kwa biashara katika 
soko hilo ambalo linakumbwa 
na tatizo la maji kutuama na 
kutengeneza tope linalosaba-
bisha wateja kushindwa ku-
ingia.

“Hapa linajengwa soko 
ambalo lilitakiwa kuwa lime-
kamilika mpaka sasa, lakini 
hatuoni matokeo pengine 
lingetusaidia kuondoka katika 
tope hili, tunaomba serikali 
izuie minada katika maeneo 
nje ya masoko haya kwani in-
atukosesha wateja,” alisema 
Ramadhani John mfanyabi-
ashara. Mwenyekiti msaidizi 
wa soko hilo, Victoria Said, 
alikiri kuhitaji kituo cha da-
ladala karibu na soko hilo 
kama walivyokubaliana na 
serikali kwa kuwa eneo tayari 
lipo ni utekelezaji waweze ku-
pata wateja.

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu, Meneja wa 
Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA), Wilaya ya 
Nyamagana Mhandisi. Dan-
stan Kishaka, alikiri kuwapo 
tatizo la ubovu wa barabara 
unaotokana na mvua inay-
oendelea kunyesha ambaye 
alisema tayari kazi hiyo ame-

Biteko: Watanzania wapewe kipaumbele mradi EACOP
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko, amewataka watendaji 
katika kampuni inayotekeleza 
Mradi wa Bomba la Mafuta 
Ghafi la Afrika Mashariki (EA-
COP) kuhakikisha Watanzania 
wanapewa    kipaumbele ka-
tika hatua zote za utekelezaji 
wa mradi ikiwamo ajira na 
utoaji  huduma za ulinzi, 
chakula, usafiri, bidhaa za 
ujenzi, huduma za mawasi-
liano na nyingine ikiwa ni 
utekelezaji wa Sera ya Nishati 
ya mwaka 2015.

Dk. Biteko alisema hayo 
baada ya ziara katika Kata 
ya Chongoleani, jijini Tanga 
na kujionea kazi mbalim-
bali za ujenzi wa miundom-
binu zikiendelea katika eneo 
hilo ambalo mafuta kutoka 
nchini Uganda yatakuwa yak-
ipokewa na kuhifadhiwa kab-
la ya kusafirishwa.

Katika ziara hiyo aliambat-
ana na Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Waziri Kindamba na 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba.

“Serikali inataka kuona 
Watanzania wengi zaidi wa-
napewa kipaumbele cha ajira 
katika hatua zote za mradi na 
hii inajumuisha kampuni za

Watanzania zinazotoa hu-
duma mbalimbali kwa kada 
ambazo ujuzi wake unapati-

kana ndani ya nchi, wapatiwe 
nafasi na kwa kada ambazo 
zinahitaji wataalam wa nje 
lazima kuwe na uwiano wa 
malipo kati ya wazawa na wa-
geni,” alisisitiza Dk. Biteko.

Kuhusu ujuzi unaotolewa 
na kampuni ya EACOP kwa 
Watanzania wakiwamo kuto-
ka vijiji vinavyozunguka mra-
di, Dk. Biteko aliitaka kampu-
ni hiyo kutoa ujuzi endelevu 
utakaowawezesha kuendelea 
na kazi hata utakapokamilika 
akitoa mfano kuwawezesha 
kupata mashine za uchome-
leaji na ametaka halmashauri 
zishirikiane na kampuni ili 
kutekeleza suala hilo.

Akizungumzia utekelezaji 
mradi wa Bomba la Mafuta 
Ghafi litakalokuwa na urefu 
wa kilomita 1,443, alisema 
naendelea vizuri na sasa ume-
fikia asilimia 32 na mabomba 
yatakayopitisha mafuta ya-
naendelea kuingia nchini kwa 
ajili ya kuwekewa mifumo 
ya upashaji joto na plastiki 
itakayozuia upotevu wa joto 
kwenye mabomba hayo ka-
tika kiwanda kilichopo Sojo, 
wilayani Nzega.

Alisema, ulipaji fidia kwa 
wananchi wanaopisha mku-
za wa bomba umekamilika, 
kambi za ujenzi zimekamilika 
na kazi mbalimbali

zinazoendelea ni pamoja na 
ujenzi wa gati katika kata ya 
Chongoleani, mkoani Tanga 
kwa kupakia mafuta na kusa-
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Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita  

31 Desemba 2023 30 Septemba 2023
A MALI

1 511.52                             315.63                         
2 9,797.16                         9,787.52                     
3 38,180.41                       37,814.22                   
4 1,117.74                           687.01                         
5 22.94                             25.99                          
6 -                                 -                             
7 -                                 -                             
8 -                                 -                             
9 3,517.44                         3,989.91                     

10 -                                 -                             
11 46,772.72                      47,709.24                  

12 1,514.82                         1,974.01                      
13 -                                 -                             
14 -                                 -                             
15 888.92                           863.40                        

16 JUMLA YA MALI 102,323.67                   103,166.91                 

B DHIMA
17 1,700.00                        1,247.00                     
18 56,379.50                      58,280.42                  
19 -                                 -                             

20 -                                 -                             
21 -                                 -                             
22 -                                 -                             
23 1,836.95                         1,726.46                     

24 -                                 -                             

25 -                                 -                             

26 -                                 -                             

27 785.47                            675.05                        
28 -                                 -                             

29 JUMLA YA DHIMA 60,701.92                      61,928.94                  
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 41,621.75                      41,237.98                  

C     FEDHA ZA WANAHISA

31 32,830.00                      32,830.00                  
32 261.30                            190.10                         
33 7,386.41                         7,457.61                      
34 1,144.04                         760.27                        
35 -                                 -                             
36 -                                 -                             
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 41,621.75                      41,237.98                  

38 4,305.11                         6,738.45                     
39 349.31                            120.32                        
40 178.13                             153.61                         
41 -                                 -                             

D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) 40.68% 39.97%
(ii) 0.74% 0.25%
(iii) 80.80% 80.35%
(iv) 45.71% 46.24%
(v) 87.55% 87.43%
(vi) -2.43% -4.10%

(vii) -0.82% -2.13%

Mikopo  Halisi Iliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine

Uwekezaji Katika Amana Nyingine

Miamala Baina ya Matawi

Bili zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Fedha Taslimu

Salio katika Benki kuu ya Tanzania

Uwekezaji katika Amana za serikali

Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Dhima Zisizo Dhahiri

Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu

Mali Nyingine Chechefu

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

Akaunti Nyingine za Mtaji
Stahiki ya Wenyehisa Chache

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 
Baadae

Dhima Nyingine

Madeni

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Robo Mwaka ya sasa
Robo ya mwaka 

linganishi
(mwaka uliopita)

Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Limbikizo la mwaka 
linganishi

(Mwaka uliopita) 

31 Desemba 2023 31 Desemba 2022 31 Desemba 2023 31 Desemba 2022

1 2,052.38           2,039.64          8,529.50            8,707.52            
2 661.77              722.79             2,985.09            3,258.97            
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,390.61          1,316.85         5,544.41           5,448.54           
4 0.00                 951.18             258.71              951.18              
5 24.52               2.97                100.09              6.13                  
6 214.73             240.35            643.43              703.93              

37.35               55.30              122.92              196.93              

177.38              185.04             520.51              507.00              
-                   -                  -                   -                    
-                   -                  -                   -                    

7 1,069.66          989.89            3,990.20           3,839.70           
7.1 Mishahara na Mafao 389.35              394.37             1,570.03            1,633.82            
7.2 Ada na Kamisheni 10.35               12.78              28.59                34.07                
7.3 Gharama  Nyingine 669.96              582.74             2,391.57            2,171.82            

8 511.17             (386.84)           1,838.84           1,355.47           
9 127.40              (187.36)            694.80              460.03              

10 383.77             (199.48)           1,144.04           895.43              
11 24                    26                   24                    26                    
12 12                    (6)                    35                    27                    
13 12                    (6)                    35                    27                    
14 1                      1                     1                      1                      

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(I)
1.53% -0.77% 1.09% 0.76%

(II)
3.70% -1.95% 2.78% 2.19%

  (III)
66.63% 63.57% 64.48% 62.41%

(IV)
6.43% 5.58% 5.90% 5.04%

Mapato ya Riba

Gharama za Riba

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

Mapato Yasiyo ya Riba

Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na 
Wastani wa Mali Zinazozalisha

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya 
Fedha za Kigeni

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 
za Wanahisa

Mapato kwa Hisa

Idadi ya Matawi

Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na 
Mapato Ghafi

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya 
Mapato
Idadi ya Waajiriwa

Mapato kwa Hisa

6.2 Ada na Kamisheni

6.3 Gawio

6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:

Robo Mwaka ya sasa Limbikizo la mwaka linganishi
(Mwaka uliopita) 

31 Desemba 2023 31 Desemba 2022

I Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 383.77                      345.23                      1,144.04               895.43                              
Marekebisho kwa ajili ya: -                           -                           -                      -                                   
Hasara katika mali 100.23                      96.05                        388.28                 (21.89)                                
-Badiliko halisi katika Mikopo 936.51                       3,127.45                    3,272.45              1,070.21                            
Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali -                           -                           -                      -                                   
Mabadiliko halisi katika Amana (1,447.92)                   (2,547.98)                   (5,239.23)             (29,765.88)                         
Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa -                           -                           -                      -                                   
Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 405.48                      332.90                      1,040.27               607.54                              
Mabadiliko Halisi katika mali nyingine 576.35                      (718.28)                      (453.56)                113.36                                
Kodi iliyolipwa (127.40)                     (127.40)                      (694.80)                (460.03)                             
Mengineyo(bainisha) -                           -                           -                      -                                   

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 827.02                     507.98                     (542.56)               (27,561.25)                        

II Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji: -                   
Gawio lililopokewa -                           -                           -                      -                                   
Ununuzi wa Mali za kudumu (125.75)                      (0.00)                         (127.84)                 (401.10)                              
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu -                           -                           -                      -                                   
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala (6,293.93)                  2,720.78                   (7.93)                    (6,999.96)                           

Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala -                           -                           -                      -                                   
Mengineyo(bainisha) -                           -                           -                      -                                   

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji (6,419.68)                 2,720.78                  (135.77)                (7,401.06)                         
III Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                           -                      -                                   
Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                           -                      -                                   
Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa -                           -                           -                      -                                   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu -                           (164.15)                       (164.15)                  (492.45)                             
Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine -                           -                           -                      -                                   
Mengineyo(bainisha) (67.97)                       (67.97)                        (284.53)                439.73                              

Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (67.97)                      (232.12)                     (448.68)               (52.72)                              
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu

Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (5,660.64)                  2,996.63                   (1,127.01)               (35,015.03)                         
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 16,619.61                   13,622.97                  12,085.98             47,101.31                           
mwa Robo mwaka/mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
mwaka/mwaka 10,958.97                 16,619.61                   10,958.97            12,086.28                         

Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Robo Mwaka iliopita 

30 Septemba 2023 31 Desemba 2023

Mtaji wa Hisa Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizw

a

Ziada  ya 
kisheria

Tengo la 
Ziada  ya 

jumla

Mengineyo 
(Bainisha) Jumla

Mwaka wa sasa 31/12/2023
Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00     -               7,344.16       467.69          -               -               40,641.86     
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                -                1,144.04         -                -                -                1,144.04        
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                -                -                -                -                -                -               
Miamala na wanahisa -                -                -                -                -                -                -               
Gawio lililolipwa -                -                (164.15)           -                -                -                (164.15)          
Ziada ya Kisheria -                -                206.39           (206.39)          -                -                -               
Tengo la Ziada ya Jumla -                -                -                -                -                -                -               
Mengineyo -                -                -                -                -                -                -               
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00     -               8,530.44      261.30           -               -               41,621.75      

Mwaka Uliopita 31/12/2022
Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00     -               6,129.50        1,279.37        -               -               40,238.87     
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                -                895.43           -                -                -                895.43          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                -                -                -                -                -                -               
Miamala na wanahisa -                -                -                -                -                -                -               
Gawio lililolipwa -                -                (492.45)          -                -                -                (492.45)        
Ziada ya Kisheria -                -                811.68            (811.68)           -                -                -               
Tengo la Ziada ya Jumla -                -                -                -                -                -                -               
Mengineyo -                -                -                -                -                -                -               
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00     -               7,344.16       467.69          -               -               40,641.86     

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2023

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

T R BALAJI RAO

FADHILI PETRO SANGA

FREDRICK HIPPOLITE

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

INDIAEL DANIEL KAAYA

MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (Imesainiwa) 24-01-2024

MKAGUZI MKUU WA NDANI

BAADHI YA MAELEZO 

MKURUGENZI 24-01-2024(Imesainiwa)

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa,mabadiliko yaelezwe
kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba tumezitathmini 
taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na 
matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..

24-01-2024(Imesainiwa)

24-01-2024

24-01-2024

OFISA MTENDAJI MKUU

MKUU WA FEDHA

(Imesainiwa)

(Imesainiwa)

firishwa nje ya nchi.
Alisema, serikali ina kiu ya ku-

waletea maendeleo Watanzania na 
ikiamua kutekeleza jambo inafanya 
bila ulegevu na kwamba Tanzania 
imeshatoa zaidi Dola za Marekani 
milioni 240 EACOP kama mwana-
hisa ambaye ana asilimia 15 kwenye 
mradi huo na fedha hizo zinatolewa 
kwa wakati. Katika hatua nyingine, 
Dk. Biteko amekagua eneo la mafuta 
yanapopokeewa katika Bandari ya 
Tanga na kukagua mita za kupimia 
mafuta (flow meter) na aliridhika 
kuwa mita hizo zinafanya kazi vizuri 
na kuleta ufanisi katika shughuli za 

upakuaji na upakiaji mafuta katika 
Bandari ya Tanga.

Alisema, baada ya kurekebishwa 
kwa kanuni za mafuta, serikali 
imeshaagiza yote ya ukanda wa 
Kaskazini yachukuliwe jijini Tanga 
pamoja na yanayoenda nchi za nje 
kama Kenya na ya ukanda wa Kusini 
yachukuliwe Bandari ya Mtwara.

Aliziagiza taasisi zinazosimamia 
mafuta ikiwamo EWURA, PBPA, TBS 
na TPA, kufanyia kazi haraka agizo 
hilo la serikali kwa kuwa kanuni zili-
shasainiwa kwa ajili utekelezaji wa 
suala hilo ili kuwawezesha Watan-
zania kupata mafuta kwa bei nafuu.

Akiwa jijini Tanga, Dk. Biteko 
pia alitembelea eneo la hifadhi ya 
mafuta ya kampuni ya GBP am-
bayo inahifadhi mafuta kwa ajili ya    
matumizi ya ndani na nje ya nchi na 
kuwaeleza wawekezaji hao kuwa, 
serikali inathamini uwekezaji huo 
na ipo tayari kuwaunga mkono ka-
tika mipango yao ya uwekezaji.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri 
Kindamba, alimshukuru Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuweka 
nguvu kubwa kwenye utekelezaji    
wa mradi huo, ambao     utakuza pia 
mapato ya mkoa na kipato cha mtu 
mmoja mmoja.
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AADHI YA MAELEZO KWA  ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2023  
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha 
zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka 
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa 
vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha 
hali halisi. 

Robo ya Mwaka sasa Robo ya mwaka Linganishi 
(Mwaka Uliopita)

Limbikizo la Mwaka wa 
sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 
Uliopita)

31 DISEMBA 2023 31 DISEMBA 2022 31 DISEMBA 2023 31 DISEMBA 2022

1 Mapato ya Riba 6,657                                          5,646                                                    24,916                                     18,719                                           
2 Gharama za Riba (1,170)                                          (1,103)                                                    (4,766)                                      (3,548)                                          
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,487                                          4,542                                                   20,150                                    15,171                                            
4 Madeni Viza Yaliyofutwa -                                              -                                                        -                                           -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,493)                                         (473)                                                      (2,617)                                      (2,490)                                          
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,391                                          1,302                                                   5,041                                      6,415                                           

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya Fedha za Kigeni 182                                              41                                                           174                                            94                                                  
6.2 Ada na Kamisheni 391                                              354                                                        1,522                                       3,069                                            
6.3 Gawio -                                              -                                                        -                                           -
6.4 Mapato Mengine 818                                              907                                                        3,344                                      3,251                                             

7 Gharama Zisizo za Riba: (5,219)                                        (4,991)                                                 (20,871)                                  (18,038)                                       
7.1 Mishahara na Mafao (3,105)                                         (3,077)                                                   (12,426)                                   (11,214)                                          
7.2 Ada na Kamisheni (155)                                             (149)                                                       (553)                                         (567)                                               
7.3 Gharama  Nyingine (1,960)                                         (1,765)                                                    (7,892)                                      (6,257)                                           

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 166                                             380                                                      1,703                                      1,059                                           
9 Tengo la Kodi ya Mapato (214)                                             (194)                                                       (478)                                         (12)                                                  

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (48)                                             186                                                       1,225                                      1,047                                           
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                                              -                                                        -                                           -
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (48)                                             186                                                       1,225                                      1,047                                           

13 Idadi ya Waajiriwa 376                                              383                                                        376                                           383                                                
14 Mapato kwa Hisa (5)                                                  19                                                           31                                              19                                                   
15 Idadi ya Matawi 8                                                   8                                                             8                                                8                                                     

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -0.25% 1.07% 1.62% 1.15%

(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -2.21% 10.39% 14.68% 11.14%

(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 64.85% 71.84% 69.67% 71.73%

(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 39.80% 38.65% 38.31% 38.72%

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho. 

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya sasa Robo  Mwaka iliopita
31 DISEMBA 2023 30 SEPTEMBA 2023

A.  MALI
1 Fedha Taslimu 6,076                                              5,396                                             
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 8,861                                               8,991                                              
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali -                                                                             -  
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 147                                                   375                                                 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 17                                                     28                                                    
6 Miamala  Baina ya Matawi -                                                                             -  
7 Bili Zilizoafikiwa -                                                                             -  
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                                                             -  
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine 200                                                 200                                                 
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                                                             -  
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 55,176                                            53,945                                          
12 Mali Nyingine 7,570                                              7,592                                             
13  Uwekezaji wa Hisa -                                                                             -  
14  Akaunti za udhamini -                                                                             -  
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 666                                                  729                                                 
16 JUMLA YA MALI 78,713 77,256                                          

B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 500                                                                            -  
18 Amana za Wateja 61,734                                            59,647                                           
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                                                             -  
20 Amana Maalumu -                                                                             -  
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                                                             -  
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa -                                                                             -  
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa 712                                                   951                                                  
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                                                             -  
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                                                             -  

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 
Baadae 

1,508                                              1,578                                              

27 Dhima Nyingine 5,570                                              6,344                                             
28 Madeni -                                                                             -  
29 JUMLA YA DHIMA                                            70,025                                           68,520 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                                               8,689                                               8,736 

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa                                            40,000 40,000                                         
32 Akiba ya Mtaji                                                       -                              -  
33 Mapato Yaliyobakizwa                                           (32,537) (32,537)                                         
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika                                                1,225 1,273                                              
35 Akaunti Nyingine za Mtaji                                                       -                              -  
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache                                                       -                              -  
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,688 8,736

38 Dhima Zisizo Dhahiri 653                                                  170                                                  
39 Mikopo Chechefu 3,780                                              4,414                                              
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,761                                               4,495                                             
41 Mali Nyingine Chechefu 64                                                    64                                                    

D. BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.04% 11.31%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.31% 7.55%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 96.31% 97.98%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 70.10% 69.83%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 70.35% 70.09%
(vi) Ongezeko la Amana 4.34% 3.14%
(vii) Ongezeko la Mali 1.89% 2.39%

ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka  ya sasa  Robo Mwaka iliyopita Limbikizo la Mwaka wa 
sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita)
31 DISEMBA 2023 30 SEPTEMBA 2023 31 DISEMBA 2023 31 DISEMBA 2022

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi                                              166                                                        452                                        1,703                                        1,059 
Marekebisho kwa Ajili ya:
   - Hasara Katika Mali                                          1,893                                                         764                                       4,287                                        1,760 
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo                                        (2,724)                                                    (1,070)                                     (9,898)                                   (10,295)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali                                               (19)                                                             -                                               (19)                                               (7)
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana                                          2,587                                                       1,817                                       8,806                                      10,715 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa                                                       -                                                               -                                                 -                                                 -   
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine                                            (892)                                                        (291)                                       (1,312)                                          (765)
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine                                            (431)                                                         964                                            777                                            216 
   - Kodi Iliyolipwa                                              (55)                                                          (75)                                         (595)                                          (218)
   - Mengineyo (bainisha)                                              (88)                                                        (219)                                         (452)                                         (583)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Ununuzi wa Mali za Kudumu                                              (43)                                                          (57)                                         (300)                                          (196)
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu                                                  19                                                             -                                               25                                                8 
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Mapato ahirishwa                                              (47)                                                       (603)                                         (669)                                               -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (71)                                             (660)                                                    (944)                                      (188)                                       

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine                                                 -                                                               -                                                 -                                                 -   
Mengineyo (bainisha)                                            (143)                                                       (204)                                         (874)                                         (993)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha                                           (143)                                                     (204)                                        (874)                                        (993)

                                              -                                                 -   

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu                                             223                                                     1,478                                       1,480                                           702 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi                                        11,534                                                  10,056                                     10,277                                       9,575 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Kipindi                                         11,757                                                   11,534                                      11,757                                     10,277 

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA 
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

                                            437                                                    2,342                                      3,298                                       1,882 

Mtaji wa 
Hisa

Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria  

Tengo la 
Ziada ya 

Jumla
Kipindi cha sasa hadi 31 Disemba 2023
Salio la mwanzo wa mwaka 2023 40,000        -               (32,537)               -          -             
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -             -               1,225                  -          -             

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Jumla

7,463          
1,225          

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Ziada ya Kisheria -             -               -                     -          -             -             
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2023 40,000       -              (31,312)              -          -             

Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 31 Disemba 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 2022 40,000        -               (33,813)               229          -             
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -             -               1,047                  -          -             

8,688         

6,416          
1,047          

Tengo la Ziada ya Jumla -             -               229                     (229)        -             
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2022 40,000       -              (32,537)              -          -             

-             
7,463         

Jina                                                  Cheo                                Sahihi                        Tarehe 
 
Julius Justine Ruwaichi         Afisa Mtendaji Mkuu                   Imesainiwa  22 Januari 2024 
 
 
Tajinder Singh Bhachu          Mkuu wa Fedha                        Imesainiwa             22 Januari 2024 
 
 
Catherine Temu                    Mkaguzi Mkuu wa Ndani             Imesainiwa             22 Januari 2024 

Jina                                                 Cheo                          Sahihi                            Tarehe 
 
Thomas Engelhardt                   Mwenyekiti                        Imesainiwa             22 Januari 2024 

 
 
Johannes Mainhardt                Mkurugenzi                        Imesainiwa             22 Januari 2024 
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TANGAZO

 MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES      
ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED

DESCRIPTION
 ACCESS RAHISI,NORMAL SAVINGS, RAHISI CAA, ELIMU, AND KIKUNDI  

ACCOUNT(RAHISI ACCOUNT) TZS USD

Required minimum opening balance 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          

Monthly service fees 2,000.00                                                                                                                                                                                   -                                          

Cash withdrawal over counter  up to 10M 3,000.00                                                                                                                                                                                   -                                          

Cash withdrawal over counter  >10M 10,000 -                                          

Bank statement 1free per month FREE -                                          

Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          

New ATM card issuance 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          

ATM card renewal or replacement 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          

Replacement of the PIN 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          

Standing order Internal 2,000.00                                                                                                                                                                                   -                                          
Standing order External 12,980.00                                                                                                                                                                                  -                                          
Dormant account fee FREE -                                          

Interbank Transfer -                                          

0-10,000,000 2,000.00                                                                                                                                                                                   -                                          

10,000,001-50,000,000 5,000.00                                                                                                                                                                                   -                                          

>50,000,000 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          

International transfer Up to USD 55

Closure of account 10,000.00                                                                                                                                                                                  -                                          
 NUFAIKA TRANSACTIONAL ACCOUNT 
Required minimum opening balance 50,000.00                                                                                                                                                                                 25.00                                      
Monthly service fees 6,000.00                                                                                                                                                                                   3.00
Bank statement 1free per month FREE FREE
Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  10.00                                       
New ATM card issuance 15,000.00                                                                                                                                                                                  N/A
Fees per ATM withdrawal 2,000.00                                                                                                                                                                                   N/A
Interbank transfer
0-10,000,000 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         
10,000,001-50,000,000 5,000.00                                                                                                                                                                                   2.10                                         
>50,000,000 10,000.00                                                                                                                                                                                  4.20                                        
International transfer N/A Up to USD 55
ATM mini statement 1,000.00                                                                                                                                                                                    N/A
Standing order Internal 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         
Standing order External 12,980.00                                                                                                                                                                                  12.98                                       
Dormant account fee FREE FREE
Reactivation of Dormant account FREE FREE
Letter of recommendation and certificate of balance 50,000.00                                                                                                                                                                                 23.00                                      

 NORMAL CURRENT  ACCOUNT (NUFAIKA ACCOUNTS) TZS USD/EURO

Required minimum opening balance 100,000.00                                                                                                                                                                                50.00                                      

Monthly service fees 6,000.00                                                                                                                                                                                   3.00                                        

Cash withdrawal over counter  up to 10M 3,000.00                                                                                                                                                                                   0.18%

Cash withdrawal over counter  >10M 10,000 10

Fees per ATM withdrawal 2,000.00                                                                                                                                                                                   N/A

ATM mini statement 1,000.00                                                                                                                                                                                    N/A

Bank statement once free per month FREE FREE

Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  10.00                                       

Cheque book 25 leaves 20,000.00                                                                                                                                                                                 10.00                                       

Cheque book 50 leaves 35,000.00                                                                                                                                                                                 15.00                                       

Dishonored cheque 30,000.00                                                                                                                                                                                 30.00                                      

Bankers Cheque 50,000.00                                                                                                                                                                                 N/A

Stop payment 30,000.00                                                                                                                                                                                 30.00                                      
Standing order Internal 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         
Standing order External 12,980.00                                                                                                                                                                                  12.98                                       

Balance enquiry 1,000.00                                                                                                                                                                                    1.00                                         

New ATM card issuance 15,000.00                                                                                                                                                                                  N/A

ATM card renewal or replacement 15,000.00                                                                                                                                                                                  N/A

Interbank transfer

0-10,000,000 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         

10,000,001-50,000,000 5,000.00                                                                                                                                                                                   2.10                                         

>50,000,000 10,000.00                                                                                                                                                                                  4.20                                        

International transfer $ 55 55.00                                      

Dormant account fee FREE FREE

Reactivation of Dormant account FREE FREE

Letter of recommendation and certificate of balance 50,000.00                                                                                                                                                                                 23.00                                      

SPECIAL ACCESS NUFAIKA ACCOUNT TZS USD/EURO

Required minimum opening balance 100,000.00                                                                                                                                                                                50.00                                      

Monthly service fees 60,000.00                                                                                                                                                                                 50.00                                      

Minimum monthly turover 20,000,000.00                                                                                                                                                                         10,000.00                               

Cash withdrawal over counter FREE 0.18%

Fees per ATM withdrawal 2,000.00                                                                                                                                                                                   N/A

ATM mini statement 1,000.00                                                                                                                                                                                    N/A

Bank statement once free per month FREE FREE

Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  10.00                                       

Cheque book 25 leaves 20,000.00                                                                                                                                                                                 10.00                                       

Cheque book 50 leaves 35,000.00                                                                                                                                                                                 15.00                                       

Dishonored cheque 30,000.00                                                                                                                                                                                 30.00                                      

Bankers Cheque 50,000.00                                                                                                                                                                                 N/A

Stop payment 30,000.00                                                                                                                                                                                 30.00                                      

Standing order Internal 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         

Standing order External 12,980.00                                                                                                                                                                                  12.98                                       

Balance enquiry 1,000.00                                                                                                                                                                                    1.00                                         

New ATM card issuance 15,000.00                                                                                                                                                                                  N/A

ATM card renewal or replacement 15,000.00                                                                                                                                                                                  N/A
Interbank transfer
0-10,000,000 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         
10,000,001-50,000,000 5,000.00                                                                                                                                                                                   2.10                                         
>50,000,000 10,000.00                                                                                                                                                                                  4.20                                        
International transfer N/A 55.00                                      

Dormant account fee 5,000.00                                                                                                                                                                                   5.00                                        

Reactivation of Dormant account FREE FREE

Letter of recommendation and certificate of balance 50,000.00                                                                                                                                                                                 23.00                                      
MIKAKATI SAVING ACCOUNTS TZS USD/EURO

Required minimum opening balance 20,000.00                                                                                                                                                                                 20.00                                      

Monthly service fees FREE FREE

Bank statement 1free per month FREE FREE

Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  10.00                                       

Cash withdrawal over counter 1 FREE WITHDRAW PER MONTH
1 FREE WITHDRAW PER 
MONTH

Subsequent Cash withdrawal over counter  20,000.00                                                                                                                                                                                 20.00                                      

Dormant account fee FREE FREE

International transfer N/A Up to  USD 55

Account closure 12,000.00                                                                                                                                                                                  5.00                                        

MIKAKATI PLUS SAVING ACCOUNTS TZS USD/EURO

Required minimum opening balance 10,000.00                                                                                                                                                                                  

CHARGE/FEE

0-10,000,000 2,000.00                                                                                                                                                                                   1.00                                         
10,000,001-50,000,000 5,000.00                                                                                                                                                                                   2.10                                         
>50,000,000 10,000.00                                                                                                                                                                                  4.20                                        
International transfer N/A 55.00                                      

Dormant account fee 5,000.00                                                                                                                                                                                   5.00                                        

Reactivation of Dormant account FREE FREE

Letter of recommendation and certificate of balance 50,000.00                                                                                                                                                                                 23.00                                      
MIKAKATI SAVING ACCOUNTS TZS USD/EURO

Required minimum opening balance 20,000.00                                                                                                                                                                                 20.00                                      

Monthly service fees FREE FREE

Bank statement 1free per month FREE FREE

Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  10.00                                       

Cash withdrawal over counter 1 FREE WITHDRAW PER MONTH
1 FREE WITHDRAW PER 
MONTH

Subsequent Cash withdrawal over counter  20,000.00                                                                                                                                                                                 20.00                                      

Dormant account fee FREE FREE

International transfer N/A Up to  USD 55

Account closure 12,000.00                                                                                                                                                                                  5.00                                        

MIKAKATI PLUS SAVING ACCOUNTS TZS USD/EURO

Required minimum opening balance 10,000.00                                                                                                                                                                                  

Monthly service fees FREE

Bank statement once free per month FREE

Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  

Cash withdrawal over counter ONCE FREE PER MONTH

Subsequent Cash withdrawal over counter  5,000.00                                                                                                                                                                                   

Dormant account fee FREE

International transfer N/A Up to USD 55

Account closure 12,000.00                                                                                                                                                                                  

KIKUNDI SAVING ACCOUNT TZS

Required minimum opening balance 10,000.00                                                                                                                                                                                  

Monthly service fees FREE

Bank statement once free per month FREE
Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  
Cash withdrawal over counter 3,000.00                                                                                                                                                                                   
Subsequent Cash withdrawal over counter  3,000
Dormant account fee FREE
International transfer N/A Up to USD 55
Account closure FREE

BARAKA JUNIOR ACCOUNT TZS USD/EURO

Required minimum opening balance -                                                                                                                                                                                             -                                          

monthly service fees FREE FREE

Bank statement 1free per month FREE FREE
Bank statement  subsequent months 10,000.00                                                                                                                                                                                  10.00                                       
Cash withdrawal over counter FREE FREE
Subsequent Cash withdrawal over counter  FREE FREE
Dormant account fee FREE FREE
International transfer N/A Up to USD 55
Account closure FREE FREE

Amount Interest Rates 
5,000,000 -  500,000,000 3% - 12% p.a
> 500,000,000 Negotiation
AGENCY BANKING To Govt Old Customer Fee To AMBT To Agent New Customer Fee
Withdrawal (TZS) (agents) Range

100-2999 10                           710                            450                                                                                                                                                                                           350                                         810                                  
3000-3999 14                           711                             450                                                                                                                                                                                           350                                         814                                  
4000-4999 27                           719                            450                                                                                                                                                                                           350                                         827                                 
5000-6999 54                           739                           450                                                                                                                                                                                           350                                         854                                 
7000-9999 56                           770                           450                                                                                                                                                                                           350                                         856                                 
10000-14999 102                         788                           450                                                                                                                                                                                           350                                         902                                 
15000-19999 195                         924                           450                                                                                                                                                                                           350                                         995                                 
20000-20000 306                         1,127                          450                                                                                                                                                                                           350                                         1,106                               
20001-29999 306                         1,372                         1,400                                                                                                                                                                                         700                                         2,406                              
30000-39999 351                         2,672                        1,400                                                                                                                                                                                         700                                         2,451                               
40000-49999 419                         2,770                        1,400                                                                                                                                                                                         700                                         2,519                               
50000-99999 573                         3,050                        1,400                                                                                                                                                                                         700                                         2,673                              
100000-100000 707                         3,435                        1,400                                                                                                                                                                                         700                                         2,807                              
100001-199999 707                         3,771                         2,620                                                                                                                                                                                        980                                         4,307                              
200000-200000 821                         5,271                         2,620                                                                                                                                                                                        980                                         4,421                               
200001-299999 821                         5,558                        3,325                                                                                                                                                                                         1,275                                      5,421                               
300000-300000 838                         6,558                        3,325                                                                                                                                                                                         1,275                                      5,438                              
300001-399999 838                         6,950                        3,950                                                                                                                                                                                        1,650                                      6,438                              
400000-499999 982                         7,950                        3,950                                                                                                                                                                                        1,650                                      6,582                              
500000-599999 1,245                      8,370                        3,950                                                                                                                                                                                        1,650                                      6,845                              
600000-699999 1,532                      9,140                         3,950                                                                                                                                                                                        1,650                                      7,132                               
700000-750000 1,700                      9,980                        3,950                                                                                                                                                                                        1,650                                      7,300                              
750001-799999 1,700                      10,470                      4,850                                                                                                                                                                                        2,250                                     8,800                              
800000-899999 1,500                      11,970                       4,850                                                                                                                                                                                        2,250                                     8,600                              
900000-1000000 1,776                       12,264                      4,850                                                                                                                                                                                        2,250                                     8,876                              
1000001-3000000 1,875                      13,230                      4,850                                                                                                                                                                                        2,250                                     8,975                              
3000001-5000000 2,000                     13,580                       4,850                                                                                                                                                                                        2,250                                     9,100                              
Deposit (TZS) (agents) Range To Govt Old Customer Fee To AMBT To Agent New Customer Fee

0 - 20,000,000 -                         -                           -                                                                                                                                                                                             100                                         -                                 
MOBILE BANKING 
Withdrawal - Bank to Wallet (TZS) To Govt Old Customer Fee New Customer Fee

1000-100000 500                           1,200                              
100000.1-300000 1,000                        2,200                              
300000.1-500000 2,000                        3,200                              
500000.1-1000000 3,000                        4,200                              
1000000.1-3000000 4,000                       5,000                              
3000000.1-5000000 4,500                        7,500                              
Deposit (TZS) (Wallet to Bank) To Govt Old Customer Fee New Customer Fee

0 - 9,999,999,999 -                         FREE -                                 
Air-time top-up -                         FREE -                                 
Utility payments -                         FREE -                                 
Balance inquiry -                         300 400                                 
Mini-statement -                         300 500                                 
Full account statement request -                         500 700                                 
Cheque book request -                         600 700                                 
AMBT internal transfers (same account holder) To Govt Old Customer Fee New Customer Fee
1 - 5,000,000 -                         -                           FREE -                                 
AMBT internal outgoing transfers (other account holder) To Govt Old Customer Fee New Customer Fee
1000-750000 500                           750                                 
750000.1-2000000 500                           1,000                              
2000000.1-5000000 500                           1,000                              
AMBT External outgoing transfers (Bank to Bank) To Govt Old Customer Fee New Customer Fee
1000-100000 5,000                        3,000                              
100000.1-300000 5,000                        3,000                              
300000.1-500000 5,000                        3,000                              
500000.1-1000000 5,000                        3,000                              
1000000.1-3000000 5,000                        3,000                              
3000000.1-5000000 5,000                        3,000                              
FOREIGN EXCHANGE TRANSACTION TZS USD
Telegraphic Transfer - Normal Customer (SWIFT) N/A Up to USD 55
TISS- Normal Customer 10,000.00                                                                                                                                                                                  4.20                                        
TISS-Staff 6,000.00                                                                                                                                                                                   2.10                                         
LOAN PRODUCT LENDING RATES TZS USD
MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000 from 3.0% per month to 6.0%  per month  Based on risk profile/risk group of client - on reducing balance N/A
MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 35,000,000 from 3.0% per month to 5.0%  per month- Based on risk profile/risk group of client  - on reducing balance method. N/A
AGRO LOANS TZS 500,001 TO 35,000,000 from 2.5% per month to 6.2% per month - Based on risk Profile/Risk Group of client - on reducing balance method N/A
SME LOANS/ODs 35,000,000 to 200,000,000 from 2.2% per month to 2.8%  per month- Based on risk profile/Risk Group of client.- on reducing balance method N/A
Loans/OD Secured by Fixed Term Deposits 20.40% N/A
Loan Processing Fee TZS USD
MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000 3.40%Inclusive of excise duty and VAT  N/A 
MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 50,000,000 3.40%Inclusive of excise duty and VAT N/A
AGRO LOANS TZS 500,001 TO 50,000,000 3.70%Inclusive of excise duty and VAT N/A
SME LOANS/ODs 35,000,000 to 200,000,000 2.90%Inclusive of excise duty and VAT N/A
Loans/OD Secured by Fixed Term Deposits 1.5%  Inclusive of excise duty and VAT N/A
Application Fee TZS USD
MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000 20,000.00                                                                                                                                                                                  N/A 
MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 50,000,000 20,000.00                                                                                                                                                                                  N/A 
AGRO LOANS TZS 500,001 TO 50,000,000 20,000.00                                                                                                                                                                                  N/A 
SME LOANS/ODs 35,000,000 to 200,000,000 20,000.00                                                                                                                                                                                  N/A 
Loans/OD Secured by Fixed Term Deposits 20,000.00                                                                                                                                                                                  N/A 
Insurance Fee Annual TZS USD
MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZS 500,000 to 10,000,000 1.5%  N/A 
MICRO LOANS TZS 10,000,001 to 50,000,000 1.5%  N/A 
AGRO LOANS TZS 500,001 TO 50,000,000 2.9%  N/A 
SME LOANS/ODs 35,000,000 to 150,000,000 1.5%  N/A 
Loans/OD Secured by Fixed Term Deposits 1.5%  N/A 

TERM DEPOSIT RATES   2023

TZS
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RC atangaza msako wa makahaba 
Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

S
ERIKALI mkoani hapa, 
imetangaza msako dhidi 
ya wasichana wanaofanya 
biashara ya ngono.

Ni baada ya wazee kulalamikia 
kukithiri kwa biashara ya ngono 
mkoani hapa majira ya mchana 
na kusababisha kushuka kwa 
maadili kwa watoto kwa kuiga 
tabia hiyo mbaya.

  Walitoa kilio chao juzi kwe-
nye kikao cha wazee, machifu na 

viongozi wa dini kilichoitishwa 
na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga 
Christina Mndeme kujadii maen-
deleo ya mkoa.

  Walisema mmomonyoko 
wa maadili kwa vijana unazidi 
kuongezeka wakiwamo watoto 
wa kike kufanya biashara ya ngo-
no, mchana kweupe huku wak-
itembea barabarani nusu utupu.

Waliiomba Serikali mkoani 
hapa kukomesha biashara hiyo 
ili kulinda maadili ya vijana.

  “Biashara ya ngono hapa 
mkoani Shinyanga imekithiri 
sana, imekuwa ikifanyika hadi 

mchana kweupe, unakutana na 
mabinti wamevaa nusu utupu 
ni hatari sana kwa watoto na wa-
jukuu zetu, ni vyema serikali il-
ione hili mapema na kulidhibiti,” 
alisema Mzee Fuel Mrindoko.

  Akijibu ombi hilo, mkuu 
huyo wa mkoa, alitangaza rasmi 
kuanza msako dhidi ya mabinti 
hao wanaojihusisha na biashara 
ya ngono na nyumba za wageni 
zinapokea wateja wa aina hiyo.

  “Nawatangazia kiama wale 
wote wanaofanya biashara ya ku-
uza miili yao waache mara moja 
tuna anza operesheni ondoa 

Makahaba kila mitaa na kwenye 
nyumba za wageni,” alisema Mn-
deme.   Alisema watahakikisha 
wanafanya kazi hiyo usiku na 
mchana lengo likiwa kuhakikisha 
wanalinda maadili ya vijana ili 
kuepuka kuzalisha Taifa la watu 
wa hovyo.

  Aliwaahidi wazee hao kuwa 
Serikali itaendelea kushirikiana 
nao kwa kila hatua ili kupata 
ushauri namna ya kuliongoza 
Taifa, kulinda maadili na kutatua 
changamoto zinazowakabili wa-
zee ikiwamo kupata huduma za 
matibabu bure.

Watakiwa 
kufungua 
mashauri 
mtandaoni 
kwa namba 
NIDA

DC afunga soko kwa kipindupindu 
Na Thomas Wandiba, SAUT

 
MKUU wa Wilaya ya Ilemela 

mkoani Mwanza, Hassani Masala 
amefunga soko la mbogamboga 
katika Mwaloni Kirumba kuto-
kana na kukithiri kwa uchafu na 
ugonjwa wa kipindupindu. 

Kata ya Kirumba imetajwa 
kuongoza kwa kuwa na wag-
onjwa wengi wa kipindupindu 
kutokana na uchafuzi wa maz-
ingira sokoni hapo na baadhi ya 
chemba za vyoo za Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza (MWAUSA) kubomoka 
na kusambaza maji taka kwenye 

makazi ya watu. 
Kufuatia hali hiyo, mkuu huyo 

wa wilaya alifika sokoni hapo juzi 
na kuwaamuru wafanyabiashara 
kuondoka na kuahidi kuwatafu-
tia eneo lingine salama kwa ajili 
ya kufanyia biashara zao.

  “Najua hapa mmekaa tangu 
mwaka 2008, lakini kwa mamla-
ka niliyopewa na Rais, napaswa 
kuwalinda wananchi kwa kutoa 
maagizo ya kuwapanga, hivyo 
niwaombe kuwa tutawatafutia 
eneo lingine lakini hapa tupishe 
kwa sababu hizo za kiafya ni-
lizowaambia,” alieleza Masala.

  Masala alitoa fursa kwa wa-
fanyabiashara hao kupendekeza 

eneo wanalotaka kwenda kufan-
ya biashara kwa kile alichoeleza 
kuwa yuko tayari kuwasaidia ili 
waendelee kujipatia kipato.

 “Tuelewane mimi siwafukuzi 
hapa tukubaliane, mpendekeze 
eneo mnalotaka kwenda ila 
mimi siwezi kuwapangia kwa 
hiyo tutakaa chini na viongozi 
wenu mwende mkafanyie bi-
ashara kama ni nje ya wilaya 
nitaongea na mkuu wa wilaya 
mnakokwenda awapokee bila 
masharti,” alisisitiza Masala.

Akizungumzia kuhusu kip-
indupindu, Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Ilemela, Dk.Samson 
Marwa, alisema hali katika vituo 

vya kupokea wagonjwa sio nzuri 
huku akitaja maeneo ikiwemo 
Kata ya Kirumba ambayo asil-
imia 50 ya wagonjwa waliolazwa 
kituo cha Afya Buswelu imetoka 
katika kata hiyo. 

“Hadi sasa Kituo cha Buswelu 
tuna wagonjwa 39 tangu tul-
ipompokea mgonjwa wa kwan-
za    Januari, 9 mwaka huu, 
asilimia kubwa ya wagonjwa ni 
wanaume na asilimia 50 wana-
toka katika kata hii ya Kirumba, 
hivyo tuhakikishe tunaendelea 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa huu hatari,” alisisitiza 
Dk. Marwa.

Na Shaban Njia,   KAHAMA 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga imewataka 
wananchi wenye namba na 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
wenye mashauri kujitokeza na 
kuyasajili kwenye mfumo wa 
kuratibu mashauri (E-CMS) ili 
kurahisisha utendajikazi na 
ufuatiliaji wa mashauri yana-
vyoendeshwa.

 Wito huo umetolewa jana 
na Hakimu wa Mahakama 
hiyo, Edmundi Kente wakati 
wa Kilele cha Wiki ya Sheria 
yenye kauli mbiu isemayo 
‘Umuhimu wa dhana ya haki 
katika ustawi wa Taifa’ inay-
oambatana na utoaji wa elimu 
kwa wananchi kuhusu sekta 
zinazofanyakazi na mahaka-
ma. 

Alisema mfumo huo 
umeanzishwa na Mahakama 
nchini ili kurahisisha utendaji 
kazi wake na kujua mwenen-
do wa mashauri yanavy-
oendeshwa.

Alisema kuwa mfumo huo 
unamtambua mwananchi 
mwenye namba na kitambu-
lisho cha NIDA na unaweza 
kusajiliwa pia na mawakili 
waliosajiliwa kisheria.

  Kente, alisema mfumo 
huo unasajili kesi zote kupitia 
kwa makarani wa mahakama, 
ofisi za mawakili waliosajiliwa 
kisheria kupitia mifumo yao 
ya E-Wakili na Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, na unasaidia ku-
tunza nyaraka zinazotolewa 
maamuzi na kupata taarifa 
muda wote wa kesi zinazoen-
delea na zilizopata ufumbuzi.

 “Shauri lolote linalosajiliwa 
kwenye mfumo huu ninaliona 
na kumpangia hakimu, hivyo 
tunaondokana na kuende-
sha mashauri kwa kutumia 
makaratasi. Kutumia mfumo 
huu utarahisisha pia kukataa 
rufani kwa mteja anayehitaji,” 
aliongeza Kente. 

Alisema mwaka jana 
mashauri 705 yaliamuliwa na 
idadi hiyo 

  Mwenyekiti wa Mawakili 
Mkoa wa Shinyanga, Evodius 
Rwangobe, aliwataka wa-
nanchi kuacha tabia ya ku-
wakimbilia mawakili vishoka 
ambao hawajasajiliwa kwe-
nye mfumo huo kwa kuwa 
wamekuwa wakichelewesha 
mashauri na wateja kukosa 
haki zao.

  
  

HABARI KANDA YA ZIWA

Kamanda wa Polisi mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi akionyesha kwa waandishi wa habari mjini Shinyanga juzi, bunduki aina ya 
Shortgun Pump Action yenye namba za usajili MV 95738 V iliyokuwa imeibiwa katika kijiji cha Mondo, wilayani Kishapu, pamoja na 
vitu vingine vya wizi vilivyokamatwa katika msako uliofanyika katika kipindi cha Disemba 21 mwaka jana hadi Januari 23 mwaka huu, 
ambapo watuhumiwa 76 wamekamatwa. PICHA: MARCO MADUHU



IJUMAA JAnUArI 26, 2024

Wanawake walivyoingia mtaani
 na kugeuza taka za Dar fursa 
kuwa na maslahi ya kiuchumi

Jenerali Mkunda apewe 
maua yake sasa

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Rais wa Cuba, Salva-
dor Valdés Mesa, yuko nchini kwa 
ziara ya siku tatu na juzi akianza 
ziara, amekutana na mwenzake, 
Makamu wa Rais wa Tanzania, 
mchumi Dk. Philip Mpango.

Ni mwendelezo wa urafiki kin-
dugu tangu zama zilizopita, kati 
ya Rais Fidel Castro na Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Nyerere.

Ujio huo una unasaba wa moja 
kwa moja na suala na diplomasia 
uchumi, pia uwekezaji nchini, iki-
gusa sekta ya kilimo ambako nao 
Cuba wako juu duniani.

Hapo inagusa moja kwa moja 
uhusiano wa wasomi wa ku-
zalisha chakula, Chuo Kikuu cha 
Kilimo Sokoine na wenzao, Chuo 
Kikuu cha Artemisa nchini Cuba, 
huku sekta ya tiba na dawa nayo 
ikiangaliwa. Vilevile, wakati kuna 
ugeni nchini wa marafiki wa ki-
siasa na kimaendeleo, Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, yuko nchini 
Indonesia katika ziara yenye taf-
siri ya diplomasia uchumi. 

Kimsingi, vita vya kuwekeza ni 
vya wote kitaifa na suala la muun-
gano lina nafasi yake kwa sura ny-
ingi kisekta kama. 

Elimu, Afya, na Kilimo cha kisa-
sa kinachozingatia mabadiliko 
ya tabianchi, kuchochea ukuaji 
uchumi endelevu na unaopun-
guza Umasikini.

Ni tafsiri kutoka kwa Rais wa 
Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
pale alipomwakilisha Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kufungua 
Mkutano wa Kimataifa wa Tath-
mini ya Muda wa Kati wa Mzun-
guko wa 20 wa Benki ya Dunia 
(IDA20 Mid-Term Review) unao-
husisha wakopaji, nchi Wahisani 
na Menejimenti ya Benki ya Du-

Ukurasa 14

Saudi Arabia yafungua
 duka la pombe baada 

miaka 70 marufuku

nia, Zanzibar.
Wakakutana kutathmini miradi 

inayotekelezwa katika nchi zenye 
kipato cha chini, kupitia fedha za 
mkopo na msaada zinazotolewa 
na Mfuko huo uliopo chini ya 
Benki ya Dunia.

Rais Dk. Mwinyi akasema, 
mfuko huo wa IDA umechangia 
kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa 
miradi ya Tanzania Bara na Zanzi-
bar, ikiwamo ya nishati ya umeme 
vijijini yenye thamani ya dola za 
Marekani milioni 200.

Pia, akataja kuwawezesha Wa-
tanzania milioni 2.5 kupata nisha-
ti ya umeme, pamoja na mabore-
sho, pia ujenzi wa vituo vya afya 
na madarasa ya shule.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, akasema kaulimbiu ya 

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Awamu Sita na itikadi diplomasia
uchumi, uwekezaji kwa ngazi zote

Makamu wa Rais wa Tanzania, Dk. Philip Mpango akisalimiana na Makamu wa Rais wa Cuba, 
Salvador Mesa, baada ya kuwasili Ikulu Jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MTANDAO.

MIAKA 60 YA UHURU

INAeNDeleA Uk.14

Mkutano huo wa IDA-20 ambayo 
ni ‘Ukuaji Endelevu wa Uchumi, 
Kujenga Uthabiti na Kusaidia 
Maendeleo ya Mtaji wa Watu,’ 
inalingana kikamilifu na vipaum-
bele vya Tanzania. 

“Kujitolea kwa serikali yetu 
katika kuboresha miundom-
binu, kuwekeza katika rasilimali 
watu, na kukuza utawala bora, 
kumechangia kwa kiasi kikubwa 
mwelekeo wetu wa maendeleo.

“Pia, uongozi wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan umepiga hatua 
kubwa katika kukuza ushirikish-
waji na kujenga uthabiti kupitia 
mipango mbalimbali ya maende-
leo,” anatamka Dk. Nchemba.

Ni mkutano uliowakutanisha 
zaidi ya wajumbe 300 kutoka 
nchi zinazonufaika na IDA, vion-
gozi wa Benki ya Dunia, pamoja 
na Wafadhili wanaochangia Fed-
ha katika Mfuko huo wa IDA, Rais 
wa Benki ya Dunia, Ajay Banga.

 
kITUO CHA UWekeZAJI 
Nchini, Kituo cha Uwekezaji 

(TIC) ndicho kimebeba dhana ki-
taifa ya utendaji kuhusu uwekeza-
ji na tafsiri yake pana. Kwa kifupi 
ndio injini ya miradi na uwekezaji 
nchini.

Hadi sasa, TIC imeendelea ku-
hamasisha uwekezaji wa ndani 
na nje kwa kushirikina na ofisi 
za kibalozi na ofisi za wakuu wa 
mikoa. Iko katika mfumo endel-
evu wa kupokea wawekezaji we-
nye nia ya kuwekeza nchini. 

TOC inaeleza, hiyo inatokana 
na serikali kuendelea kuboresha 
mazingira ya uwekezaji na ujenzi 
wa miundombinu wezeshi kama 
barabara, reli, bandari, viwanja 
vya ndege na umeme. 
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Wanawake walivyoingia mtaani na kugeuza 
taka za Dar fursa kuwapa maslahi ya kiuchumi

BIASHARA

Kwa mwezi 
tunaweza 
kukusanya 
mpaka laki 
nane, japo 
haikidhi ma-
hitaji yetu, 
ukijumlisha 
gharama za 
kupeleka 
taka Pugu 
na kurekebi-
sha matoroli 
tunayotumia 
kukusanya 
mitaani.

Na Jenifer Gilla

INAINGIA kwenye historia ya 
Mkutano wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi (COP) mwaka huu, COP28, 
dunia imeanzisha kampeni inay-
oitwa ‘Waste to Zero Initiative’, 
lengo ni suluhisho la kudhibiti 
taka zaidi kuzibadili kuwa fursa.

Mkakati uliopo, ni baada ya 
utafiti kubaini taka nyingi za ma-
jumbani na zinazotupwa holela, 
zinazalisha bidhaa nyingine ndo-
go na hewa aina ya ‘methane.’

Utafiti uliochapishwa kwenye 
Mtandao wa Benki ya Dunia una-
fahamisha hewa hiyo ni hatari, 
ikichangia asilimia 16 ya hewajo-
to (GHGs), matarajio yaliyopo ni 
kwamba  itaongezeka maradufu 
duniani, kufika tani bilioni  2.6 
ifikapo mwaka 2050.

Umoja wa Mataifa unatamka 
kwamba, hadi sasa kinamama 
ndio waathirika wakuu kiuchu-
mi, kijamii na hata kiutamaduni.

Ni ripoti inayotaja asilimia 70 
kati ya watu bilioni 1.3 wanaoishi 
katika umasikini duniani. Kwa ki-
fupi ni wastani wa watu milioni 
910.

Vilevile asimilia 40 ya nyumba 
zenye umasikini kupindukia zi-
naongozwa na kinamamama. Ni 
kundi hilo la kijinsia nalo linazali-
sha kwa wastani wa asilimia 50 
hadi 80, lakini inapokuja katika 
suala la milki ya mali hizo, ki-
namama hao wanaambulia  asil-
imia 10 pekee.

viKUnDi vYaOnGea
Kwa kufahamu hatari itoka-

nayo na hali hiyo, kinamama 
kikundi cha wanawake cha 
Ushirika wa Wakusanya Taka 
kilichopo Kimara, Dar es Salaam, 
kimeamua kuingia mitaani kuku-
sanya taka na wanazitengeneza 
kuwa malighafi, hata kuzihami-
sha kuwa kipato.

Hadi sasa imetimu miaka miwi-
li wanawaajibika kiuchumi, waki-
kusanya, kuhifadhi na kuchakata 
taka kwa mfumo wa kisasa, wa-
nazigeuza mbolea na chakula 
cha mifugo; kuku na samaki.

Nipashe ilipofika katika ofisi za 
kikundi hicho, eneo la Bonyok-
wa, Dar es Salaam, ikashuhudia 
lundo kubwa la taka zimepang-
wa kwa makundi ya kuanza 
kuchakatwa, ziko mahsusi za ku-
tupwa dampo kuu la Pugu, Dar es 
Salaam.

Mwenyekiti, Rehema Tamimu, 
anasema waliunda kikundi hicho 
mwaka mmoja uliopita, baada 
ya kupata mafunzo ya kuongeza 
thamani taka hizo kwa kutengen-
eza bidhaa nyingine ikitolewa 
na taasisi ijulikanayo kama Nipe 
Fagio.

JANUARI 22 mwaka huu 
(2024) ni siku inayoweza 
kuandikwa na Watanza-
nia kama moja ya siku 
za ufunuo kwao. Hiyo 
inatokana na kauli  ali-
yoitoa Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi, Jenerali Jacob 
Mkunda. 

Siku hiyo alikuwa aki-
zungumza mbele ya Amiri 
Jeshi Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi na Usalama, Rais 
Samia Suluhu Hassan pale 
Lugalo, Dar es Salaam, 
kwenye Mkutano wa 
Mwaka 2023 wa Mkuu wa 
Majeshi na Makamanda.

Ni siku ya ufunuo, kwani 
Jenerali Mkunda alisema 
jambo ambalo pengine 
watu wangedhani lilikuwa 
la kumpelekea Amiri Jeshi 
Mkuu ofisini kwake 

kimyakimya na ku-
lifanyia kazi, lakini 
akaamua kuliweka had-
harani akimulikwa na 
vyombo vya habari.

Endapo Mkuu wa Nchi 
asingekuwa anaamini 
katika falsafa ya uwazi na 
ukweli, jambo hilo lingem-
nyima raha na kumtesa 
akijisemea moyoni im-
emuadhiri, lakini ndiyo 
kwanza Rais akalipokea.

Katika kauli yake, Mkuu 
wa Majeshi aligusa moja 
kwa moja suala la wakim-
bizi na watafuta hifadhi 
walioko nchini miaka 
mingi na wanaoendelea 
kuingia, kwamba wame-
jichanganya na wazawa 
na  kutoonekana kwa 
macho.

Mchanganyiko huo kwa 
mujibu wa Jenerali Mkun-
da, umefanya waajiriwe 
serikalini na hata wengine 
kuteuliwa katika nafasi 
mbalimbali za uamuzi. 

Ieleweke kuwa nafasi 
za uamuzi ni za juu sana 
katika Taifa. Kwa taf-
siri ya haraka ni kwamba 
yawezekana wapo ambao 
ni wabunge,  naibu mawa-
ziri, makatibu wakuu na 
hata mawaziri, waliongia 
nchini kama wakimbizi au 
watoto wa wakimbizi au 
watafuta hifadhi na kukita 
mizizi  yao.

Jenerali Mkunda ana-
paswa kupewa maua 
yake, kwa kuja na hoja 
hiyo inayogusa moja kwa 
moja usalama na ulinzi wa 
nchi na hivyo kutufumbua  
macho, kwamba hatua 
zinapaswa kuchukuliwa 
sawia kuondokana na 
kadhia hiyo.

Ni jambo la kushukuru 
pia, kuwa Rais Samia pale 
pale alikiri kupokea hoja 
hiyo na kuahidi kuifanyia 
kazi kwa maslahi mapana 
ya taifa letu. 

Tunajiuliza, hivi kama si 
Jenerali Mkunda kufun-
guka, nani angethubutu 
kumfunga paka kengele? 

Jenerali Mkunda apewe maua yake sasa

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Kwa hali ya kawaida, wap-
inzani wangetakiwa kubeba 
hoja kama hii na  kuipigia 
kelele, lakini wala! Hakuna 
aliyepata kujitokeza kulise-
mea ilhali linaonekana 
dhahiri. 

Pengine nao wananu-
faika na ujio wa wakim-
bizi na  watafuta hifadhi. 
Baada ya Rais kulipokea 
na kuahidi kulifanyia kazi, 
hapana sababu ya  ku-
laumiana kuhusu nini kiini 
cha wakimbizi na watafuta 
hifadhi, tukijua fika kuwa 
historia ya nchi na viongozi 
waliokuwapo, ndiyo iliyotu-
fikisha  hapa.

Tanzania inajulikana tan-
gu enzi hizo, kujali utu na 
haki za binadamu na hivyo 
kujiona haiko huru wakati 
Waafrika wengine na 
walimwengu kwa  ujumla, 
wakiendelea kunyanyasika 
na ndiyo sababu ikajitolea 
kuwapokea.

Ukarimu huo ulishaigha-
rimu kwa kupokea wa-
halifu, majangili na wauaji 
kutoka mataifa jirani, lakini 
pia uharibifu wa mazingira 
ukiwahusisha, 

ingawa iliendelea ku-
wapokea, kuwalea huku 
waliokubali kurejea kwao 
wakifanya hivyo.

Ni jambo la aibu, kuona 
kuwa vijana wa nchi hii 
waliosoma na kuhitimu 

elimu ya juu, wakirejea 
mitaani kusaka kazi na 
kuambiwa wajiajiri, huku 

baadhi ya ajira zikishikil-
iwa na waliokimbia kwao, 
kana kwamba walikotoka 
hakuna ajira.

Ni aibu zaidi, kuona wa-
nanchi wanaopigania Taifa 
lao, wakikosa nafasi za 
uongozi kwa sababu moja 
au nyingine na nafasi hizo 
kuishia kupewa wakimbizi 
na watafuta hifadhi katika 
nchi hii.

Jenerali Mkunda ame-
fanya vizuri na kwa wakati 
mwafaka, ambao tunaele-
kea kwenye uchaguzi wa 
serikali za mitaa mwaka 
huu na uchaguzi  mkuu 
mwakani, ambao kuna 
wakimbizi wamekuwa wa-
kichagua na kuchaguliwa 
bila wenyeji kutambua.

Inajulikana, baadhi yao 
wamekuwa wakigombea 
ubunge na hata kuteuliwa 
uwaziri, lakini waliowapi-
gia kelele wakijua historia 
zao wakinyamazishwa na 
mambo kuendelea kama 
kawaida. Pengine ndiyo 
sababu ya kufunguka  kwa 
Jenerali Mkunda.

Hivyo basi, kazi imebaki 
kwa Rais Samia, ya kuchek-
echa na kuengua pumba 
kwenye mchele, huku 
akikodolea macho zaidi 
Idara ya Uhamiaji, ambayo 
ndiyo hasa yenye jukumu 
la msingi la kuangalia nani 
anaingia nani anatoka. 

Ikumbukwe idara hiyo 
ilishakubwa na utata wa 
namna hiyo huko nyuma! 
Tujiulize pia, inakuwaje 
wahamiaji haramu kila 
mara wanakamatwa kama 

si Singida, Dodoma basi 
Iringa au Mtwara, wakiwa 
njiani kwenda Kusini mwa 
Bara la Afrika, 

wengi wakitoka kama si 
Ethiopia ni Somalia, wan-
apita mipaka na njia gani 
mpaka kufika katikati ya 
nchi? Mama chekecha usi-
chelewe, tukavuna mabua.
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na barakoa za kujikinga kazini, 
pia gari la kupeleka taka dampo 
kuu.

TaBiBU na WaDaU
Daktari Bingwa wa Tiba kuto-

ka Hospitali ya Aga Khan, Dar es 
Salaam, Willbroad Kyejo, anase-
ma taka zinavyozagaa mitaani 
ovyo au kukusanywa kwenye 
dampo,zinasababisha maradhi 
ya milipuko kama kipindupindu 
na anayebeba jukumu la kuhu-
dumia wagonjwa ni mwanamke.

“Wanawake hao wanafanya 
jambo la maana kukusanya taka, 
kwa sababu wanaiepusha jamii 
na magonjwa ya mlipuko, kwani 
zaidi ya asilimia 70 ya magonjwa 
yanatokana na uchafu,” anase-
ma

Baraza la Taifa la Uhifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), linaeleza kuwa Sheria 
ya Mazingira, imewapa mamla-
ka Halmashauri, wilaya na seri-
kali za mitaa kusimamia uku-
sanyaji, uhifadhi na usafirishaji 
taka kwa lengo la kuziondosha 
kabisa kwenye jamii.

Ofisa Hifadhi wa Maliasili na 
Mazingira wa Halmashauri ya Jiji 
la Dar es Salaam, Enock Tumbo, 
anasema takriban asilimia 96 ya 
tani 319,000 za taka za plastiki 
zinazozalishwa nchini Dar es Sa-
laam kila mwaka hazisimamiwi.

Hivyo, anasema inahatarisaha 
usafi wa mazingira na usalama 
wa viumbe, Tumbo akifafanua 
hatua za serkali kwamba: “In-
aimarisha ushirikiano na ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kama 
vile HUDEFO, NIPE FAGIO na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
kufanya usafishaji, ukaguzi na 
mpango wa ufuatiliaji wa taka-
taka baharini”.

Anaendelea: “Halmashauri ya 
Jiji inafanya utafiti juu ya usi-
mamizi wa taka ngumu na kuan-
zishwa kwa wakala, baina ya 
manispaa na wadau katika mkoa 
wa Dar es Salaam, pamoja na 
ujenzi wa vituo ukusanyaji taka 
na dampo la taka chini ya mradi 
wa DMDP, awamu ya pili unao-
fadhiliwa na Benki ya Dunia na 
serikali…”

Mkurugenzi wa shirika lisilo la 
kiserikali la Human Dignity and 
Environment Care (Hudefo), Sa-
rah Pima, ana ufafanuzi kwamba 
taka na hasa za plastiki  zina ha-
tari ya kudumu muda mrefu.

Sarah anashauri hatua za kuzi-
jeresha kwa kuzalishwa  kingine, 
akinena “kudhibiti hizi taka 
zinaweza kutumika kama fursa 
mbalimbali…kutengeneza urem-
bo, mkaa na bidhaa nyingine 
kama mbolea iwapo tu uhifadhi 
wake utakuwa mzuri”.

na JOsePh KUlanGWa
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

Anasema kabla ya kuanzishwa 
kikundi hicho, walikuwa wakiku-
sanya taka na kuzitupa dampo 
bubu na mitaroni,  kwa sasa 
wameshafahamu taka hizo kwao 
ni mali, hata ina nafasi kuwavu-
sha kutoka daraja la umasikini 
walilo nalo.

Rehema anasema baada ya 
mafunzo, taasisi hiyo kwa kush-
irikiana na kituo cha serikali, 
Dar es Salaam City Centre, wali-
wafadhili kwa vitendeea kazi na 
kuwaunganisha na masoko, hali 
inayowapa nguvu za hatua zaidi 
kikazi.

 “Tuliona uchafu ulikuwa 
umezagaa, watu wengi walikuwa 
wanatupa taka hovyo, zinatoa 
uchafu na harufu mbaya baada 
ya hapo tukapata ufadhili kwa 
wadhamini kutoka kwa taasisi 
ya Nipe Fagio, ambao kwa sasa 
wametuacha na hatuna mfadhilii 
mwingine.

UZalishaJi MaliGhafi
Mjumbe wa kikundi hicho, 

Halima Muda, anaeleza kwamba 
wanapokusanya taka, wanaziten-
ganisha katika makundi matatu; 
taka za plastiki wanaziuza kwa 
kampuni zinazotengeneza ma-
lighafi.

Taka za majumbani wanazitu-
mia kutengeneza mbolea na wa-

naiuza kwa wakulima wa bustani, 
kwa bei ya Sh.10,000 kwa kilo. 
Pia, taka zitokanazo na matunda 
wanatengeneza wadudu aina ya 
maboti na kuwauzua wafugaji 
kuku na samaki, Sh.5,000 kwa 
kilo. 

siri Ya faiDa
Halima anasema kupitia shu-

ghuli  hiyo, sasa wanapata faida 
mara mbili, kwani wakienda 
kuzikusanya kwenye  nyumba 
wanalipwa Sh. 2,000 mpaka Sh. 
5,000 kutegemea na hali ya ki-
pato kwa mmiliki wa nyumba na 
taka zilizoko.

“Kwa mwezi tunaweza kuku-
sanya mpaka laki nane, japo hai-
kidhi mahitaji yetu, ukijumlisha 
gharama za kupeleka taka Pugu 
na kurekebisha matoroli tunay-
otumia kukusanya mitaani,” ana-
fafanua Rehema

Mwanakikundi huyo aneleza 
kuwa kazi hiyo imebadilisha mai-
sha yake, kwa sababu ana ajira ya 
kudumu inayompatia Sh. 50,000 
kwa wiki wakati  zamani aliam-
bulia Sh. 10,000 kutoka kwenye 
taka alizokuwa akikusanya kwe-
nye nyumba za watu.

Anasema, pesa anazopata 
zinamsaidia kuwahudumia wa-
toto wake chakula na mahitaji 
muhimu ya shule, akiba akihi-

fadhhi benki, jambo ambalo hali-
jawahi kuwapo maishani mwake 
zamani.

Mkusanya taka mwingine, 
Anusiata Mapunda, anasema ni 
kazi iliyomuwezesha kufungua 
biashara nyingine ya kufuga 
kuku wa nyama na mayai. Kabla 
hakuwa na uwezo huo. Anasema, 
pia pesa hiyo anaitumia kusome-
sha mtoto wake wa kiume katika 
shule ya serikali mkondo wa Ki-
ingereza, ikiwa naye ni historia 
mpya ya kimaisha.

“Wakati nazoa taka tu, hela 
iliyokuwa ni ndogo, kwa siku 
haizidi Sh. 2000, lakini tangu 
niingie kwenye kikundi hicho 
kuanza kuuza chupa na kuten-
geneza mbolea, chakula cha sam-
aki kwa wiki ninapata Sh. 50,000 
hadi Sh. 60,000.

“Namudu kulipia mtoto wangu 
ada ya Sh.300,000 kwa mwaka 
kwa shule ya Kiingereza ya seri-
kali,” anasema.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Bahati Mayoma, 
anaeleza ni ufafiti unaonyesha 
wazi kuwa asilimia 80 ya taka zi-
nazokusanywa nchini ni plastiki.

Hapo ana ushauri: “Plastiki 
madhara yake yanafahamika na 
kwa sababu aina nyingi, zinawek-
wa na kurejeshwa, basi hili litu-
mike kama fursa”.

chanGaMOTO ZaO
Mdau Anustasia, anasema wa-

napokuwa wanakusanya taka 
kwenye nyumba za watu jamii 
inawaona kama watu wenye ma-
tatizo ya akili, wengine wakihisi 
kuwa ni wezi na kuwatolea ma-
neno machafu.

“Tunapokuwa tumevaa yale 
mavazi machafu, halafu hatuna 
vifaa muhimu vya kututambu-
lisha kama tupo kazini, jamii in-
atuona kuwa ni watu wa ajabu. 
Kuna siku nilitaka kuitiwa mwizi 
na watu wakihisi kuwa ni mwizi” 
anasimulia.

Msimamizi Mkuu wa   ki-
kundi hicho, John Yusuph 
anasema   kuwapo kikundi  ka-
tika Mtaa wa Bonyokwa, kume-
saidia   kuweka mazingira safi, 
mwanzo maeneo mengi yalizun-
gukwa na taka za plastiki.

“Mji ulikuwa mchafu, kwenye 
mito ya maji kulikuwa kumejaa 
pampasi za kutosha, mwisho 
wa siku Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Mtaa, akaja akatupa 
wazo na akatuletea mfadhili, 
akatupa elimu na akatujengea 
hicho kibanda unachokiona 
hapa,”  anasimulia.

Sasa rai yake ni kwamba, wa-
dau na serikali wawaunge mko-
no kwa kuwapatia vitendea kazi 
vya kisasa kama, Mabuti, glovu 
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Riyadh, Saudi Arabia  

TAIFA la Saudi Arabia, limesema 
litafungua duka la pombe kwa 
wahamiaji maalum wasio Wais-
lamu, mjini Riyadh, likiwa la 
kwanza kufunguliwa kwa zaidi 
ya miaka 70. 

Wateja wa mgahawa huo wa-
takuwa wafanyakazi wa balozi, 
ambao kwa miaka mingi wamea-

giza pombe kutoka nje katika 
vifurushi rasmi vilivyofungwa 
vinavyojulikana kama mifuko ya 
kidiplomasia.

Maofisa wa Saudia walisema 
duka hilo litakabiliana na wana-
choendelea kukiita nchini humo, 
“biashara haramu ya pombe”.

Marufuku ya kuuza pombe im-
ekuwa sheria tangu 1952, baada 
ya mmoja wa watoto wa kiume 

wa Mfalme Abdulaziz, ambaye 
alikuwa amekunywa hadi kul-
ewa kumuua kwa kumpiga risasi 
mwanadiplomasia wa Uingereza.

Duka hilo jipya litakuwa katika 
eneo linalopendwa sana na wa-
nadiplomasia hao wa magharibi 
mwa katikati ya jiji, kulingana na 
waraka ulioonekana na mashiri-
ka ya habari ya kimataifa.

Chanzo kinachofahamu mipa-

ngo hiyo, kimeviambia vyombo 
vya kigeni kwamba, duka hilo 
linatarajiwa kufunguliwa ndani 
ya wiki chache zijazo, hata hivyo 
kitaifa kazi kwa masharti.

Ili kuwa mdau wa duka hilo, 
mhusika anahitajika kujiandiki-
sha kabla na kupokea kibali ku-
toka kwa serikali na ni marufuku 
kwa wadau wote wenye umri chi-
ni ya miaka 21, atakayeruhusiwa 

Diplomasia ya uchumi 
nchini inapata  uhama-
sishaji unaoifanya Tanza-
nia kuwa kivutio katika 
kuwekeza barani Afrika 
na TIC ikifafanua imekuwa 
ikifanya uhamasishaji 
kimataifa.

Hapo inatoa mfano kati 
ya Juni 2021 hadi Julai 
2022, kuna makongamano 
ya uwekezaji yaliyofanyika 
huko Doha, Qatar na ush-
iriki wake umeleta matokeo 
chanya, wawekezaji mbal-
imbali wakifika nchini.

Pia, nchini TIC inasema 
kuptoa tovuti yake, 
kwamba imekuwa iki-
andaa miradi na kuinadi 
kwa wawekezaji, kupitia 
njia mbalimbali, vilevile 
iliandaa vikao na kampuni 
za wawekezaji watarajiwa 
nchini, wakipewa miongozo 

na taratibu za uwekezaji.
Kuna miradi kama ya 

kongani za viwanda katika 
sekta kama za kilimo, ikigu-
sa mbolea, dawa, vifaa tiba, 
uvuvi na mifugo na kunadi 
wawekezaji wamejitokzea 
kuchukua fursa husika. 

“Mafanikio makubwa 
yaliyopatikana katika 
kuhamasisha diplomasia 
ya uchumi, itasaidia ka-
tika kuinua na kufanikisha 
uhamasishaji wa uwekezaji 
hapa nchini.

“Taswira nzuri inayofany-
wa kupitia ziara za Rais 
Samia Suluhu Hassan (za 
dilomasia uchumi) zina-
leta sura kuwa Tanzania ni 
sehemu bora na inayofaa 
kuwekeza,” inafafanua TIC 
kupitia taarifa za tovuti 
yake.

VIKAO VYA DIASPORA
Kituo cha Uwekezaji 

nchini kinatajwa kuan-
daa vikao vya diaspora 
nchini Misri na mataifa 
ya Scandinavia, kuwavu-
tia wawekezaji wao. Pia, 
inasaidia wawekezaji wa 
ndani kuratibu uwasilish-
waji wa miradi yao.

Pia, katika kipindi hicho 
kati ya Juni 2021 na Julai 
2022 kuna ushiriki wake 
katika makongamano kama 
ya nchini: Kenya, Burundi, 
Ufaransa, Ubelgiji, Qatar, 
Uturuki, Afrika Kusini, na 
Algeria.

Vilevile, TIC inasema 
imeratibu na kushiriki 
makongamano ya biashara 
na uwekezaji kwa njia ya 
mtandao, kwa kushirikina 
na ofisi za kibalozi, taasisi 
za biashara na sekta binafsi 
nchini China, Japan, Nige-
ria, India, Qatar, Ujerumani, 
Canada, Pakistan, Italia, 
Algeria, Sweden na Vietnam

Kingine inataja kurahisi-
sha mfumo wa utoaji cheti 
cha uwekezaji, huku kipindi 
cha kufanikisha huduma za 
usajili kurahisishwa kuka-
milisha mchakato wa usajili 
wa mradi, huku cheti cha 
uwekezaji kupatikana ndani 
ya siku tatu

MWELEKEO WA 
UWEKEZAJI 

Katika kipindi kilicho-
hitimishwa na bajeti ya 
mapato na matumizi ya 
serikali iliyoishia Juni 
30 mwaka jana, Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania 
kilijiwekea mwelekeo wa 
kuimarisha utoaji huduma 
zake sehemu moja au ‘one 
stop facilitation centre’.

Hapo dira ikawa ni 
kuongeza usajili wa miradi, 
kuhamasisha uwekezaji 
na kuhudumia wawekezaji  
nchini katika kipindi tajwa.

Wakati hilo linafanyika, 
tayari kukaonekana kitaifa 
kuna mtiririko wa usajili wa 
miradi mipya inayowekeke-
zwa ya sekta; viwanda, 
usafirishaji kilimo, ujenzi 
na majengo ya biashara, 
miundombinu ya kiuchumi, 
taasisi za fedha, rasilimali 
watu, usafirishaji, utalii na 
huduma.

Katika kufanikisha hayo, 
TIC ikaendelea kubore-
sha na kurahisisha utoaji 
huduma kwa wawekezaji 
nchini katika “One Stop 
kunakuwapo taasisi 12 za 
serikali zinazotoa huduma 
ikijumuisha Wizara ya Kazi, 
Wizara ya Ardhi, Uhamiaji, 
Mamlaka ya Kodi (TRA), 
Shirika la Viwango (TBS), 
Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), Mamlaka 
ya Baraza la Taifa la Hifa-
dhi ya  Mazingira (NEMC), 
BRELA na TMDA.

INatoka Uk.11

Awamu Sita na itikadi diplomasia uchumi, uwekezaji kwa ngazi

• Kigezo & masharti: Usindikizwe, kila mwezi una vipimo

Mteja wa vinywaji nchini Saudi Arabia. Hivi karibuni, nchi hiyo ilipandisha kodi ya vinywaji vyenye nishati, ili kupunguza kasi 
ya matumizi yake nchini humo. PICHA: MTANDAO

Saudi Arabia yafungua duka la 
pombe marufuku baada miaka 70

dukani na wakiwa katika mavazi 
yanayofaa na yanayoruhusiwa 
kwa staha.

Wanywaji husika hutakiwi 
kuandamana na msaidizi, kama 
vile dereva na kuna  masharti ya 
kila mwezi

Hata hivyo, dai la waraka ul-
ioonekana unadai masharti hayo 
hayatakuwa makali na watumi-
aji wataruhusiwa kunywa zaidi 
ya ‘pointi’ 240 za pombe kwa 
mwezi.  Inataja lita moja ya viny-
waji vikali, itakuwa na thamani 
ya pointi sita, lita moja ya divai 
pointi tatu na lita moja ya bia 
pointi moja.

Pia, hakuna mapendekezo 
kwamba wateja wataongezwa na 
kuorodhesha wageni “wa kawai-
da”  Chini ya sheria ya sasa ya 
Saudi Arabia, adhabu za unywaji 
pombe zinaweza kujumuisha 
faini, kifungo cha jela, kuchapwa 
viboko hadharani na kufukuzwa 
nchini kwa wageni ambao hawa-
jaidhinishwa.

Hati hiyo pia, inasema mam-
laka inapanga mfumo mpya wa 
udhibiti ambao pia utaruhusu ki-
asi maalum cha pombe kuletwa 
na wanadiplomasia, ili  kukome-
sha na kubadilisha mtindo usio-
dhibitiwa wa bidhaa kama hizo.

Kwa miaka mingi inatajwa 
wafanyakazi wa kidiplomasia 
wamelazimika kutumia “pochi” 
zao, ambazo haziwezi kuingiliwa 
na mamlaka katika nchi mwe-
nyeji, kuleta kiasi kidogo cha 
pombe.

• Kwa mujibu wa vyombo 
vya kimataifa.
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TIC yasaka wawekezaji wazawa nchini
Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

K
ITUO cha uwekezaji 
Tanzania (TIC) kime-
sajili miradi 508 yenye 
thamani ya shilingi 

bilion 5.6 kwa mwaka jana inay-
otekelezwa katika maeneo mbal-
imbali nchini na kuwataka wa-
nanchi kuchangamkia ili kukuza 
Uchumi wao.

  Meneja Uhamasishaji, 
Uwekezaji wa TIC, Felix John 
akitoa taarifa fupi ya majukumu 
yanayotekelezwa na kituo hicho, 
alisema uwekezaji huo unatara-
jia kuzalisha ajira 230,000 kwa 

vijana nchini.
  John, alisema wamekuwa 

wakihamasisha watu kutoka 
maeneo mbalimbali kuhamasi-
sha jamii kujitokeza kuwekeza 
na kuondoa dhana ya kuwa 
wawekezaji ni kutoka nje ya nchi 
pekee. 

  Aliitaja mikoa ambayo 
wamepita kuhamasisha 
uwekezaji kuwa ni ya kanda ya 
Kati, Ziwa, Kaskazini, Kusini na 
Mashariki ukiwamo Pwani na 
Morogoro.   Mwakilishi wa Ka-
tibu Mkuu wa Ofisi ya Rais Mipa-
ngo na Uwekezaji,   Mkurugenzi 
wa Utawala na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu, Benjamin Chi-

kumba, alisema TIC inapaswa 
kupanua wigo wa wawekezaji 
ili kukuza uchumi na kuongeza 
ajira kwa vijana nchini.

 Chikumba, alisema miradi il-
iyosajiliwa ni mingi, hivyo wana-
paswa kuhamasisha wawekezaji 
wazawa kushiriki katika miradi 
kwa ajili ya utekelezaji.

 Alisema serikali inaridhishwa 
na  kazi hiyo inayofanywa na 
TIC, hivyo wanapaswa kuhimiza 
wawekezaji wazawa wajitokeze 
katika utekelezaji wa miradi hiyo.

  Mkurugenzi wa Huduma za 
Taasisi TIC, Shami Mayosa, alise-
ma fursa za uwekezaji zilizopo 
nchini zimeanishwa katika sekta 

za kilimo, ufugaji, utalii, uzal-
ishaji ambazo zinagus kila eneo.

Mayosa, alisema TIC imeji-
panga kukuza uwekezaji kwa ku-
hamasisha uwekezaji wa ndani 
na uwezeshaji kupitia dirisha la 
pamoja. 

Alisema wamekuwa wakitoa 
huduma za uwezeshaji katika 
nyanja za uwekezaji.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Prisca Dugilo, alisema wameten-
ga maeneo makubwa kwa ajili ya 
uwekezaji mkoani mwake. 

Prisca, amewahamasisha 
wawekezaji ndani na nje ku-
changamkia fursa zilizopo Do-
doma.

Waziri Jafo 
aziagiza 
halmashauri 
kusimamia 
usafi
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira ,Dk. Selemani Jafo 
ameziagiza halmashauri nchini 
kusimamia usafi na utunzaji wa 
mazingira kwenye maeneo yao.

  Dk. Jafo alitoa agizo hilo 
jana wakati akizindua    zoezi 
la upandaji miti katika kuele-
kea Maadhimisho ya Miaka 60 
ya Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar uliofanyika shule 
ya msingi ya mchepuo wa kiin-
gereza ya Dodoma jijini hapa.

  Aliyataja maeneo yanayo-
paswa kusimamiwa, kutunzwa 
na kufanyiwa usafi ni ya bara-
bara, shule, taasisi na ya wazi ili 
kuongeza hewa safi. 

Alizitaka wizara kuhakikisha 
zinaweka maofisa mazingira 
kwenye maeneo yao ili kusaidia 
kusimamia masuala ya mazin-
gira kwenye wizara zao.

  Alizihimiza kampuni na 
taasisi binafsi kupanda miti 
kwenye maeneo yanayowazun-
guka ili kuhakikisha yanavutia 
na kuwa na hewa safi.

  Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma ,Jabir Shekimweri aliomba 
wadau wa mazingira nchini 
kuwasaidia vitendea kazi ili 
kufanikisha kazi ya utunzaji wa 
mazingira.  Shekimweri alivita-
ja vifaa hivyo kuwa ni maboza 
ya  maji kwa ajili ya umwagil-
iaji wa miti hasa katika kipindi 
cha kiangazi. 

Awali Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alisema mkoa huo umejiwekea 
malengo la kupanda miti milio-
ni 40 kwa kipingi cha miaka mi-
tano ijayo kwa kila halmashauri 
ya wilaya miti milioni 1.5 kwa 
mwaka.

‘Wananchi changamkieni fursa sekta ya mawasiliano’
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKUU wa mikoa na wilaya 
wametakiwa kuhamasisha wa-
nanchi kuchangamkia fursa ka-
tika ujenzi wa miradi inayotekele-
zwa sekta ya mawasiliano nchini 
ili kuondokana na tatizo la ajira 
nchini. 

Rai hiyo ilitolewa jana na Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye kwenye uzinduzi wa 
kampeni ya utoaji elimu kwa 
umma kuhusu ujenzi wa minara 
758 ya mawasiliano vijijini.

Nape alisema ufikishaji wa hu-
duma ya mawasiliano ya simu 
katika maeneo mbalimbali nchini 
utachochea maendeleo.

“Hadi sasa Serikali kupitia Mfu-
ko wa Mawasiliano kwa Wote (UC-
SAF) imeingia mikataba na watoa 
huduma ya mawasiliano ili kufiki-
sha huduma kwenye kata 1,974 ze-
nye vijiji 5,111 nchini,” alisema.

  Alisema wananchi milioni 
23 wanatarajiwa kufikiwa na hu-
duma ya mawasiliano ya uhakika 
baada ya ujenzi wa minara hiyo 
kukamilika.

“Kujenga mnara ni gharama, 

mnara mmoja ni takribani shilingi 
milioni 350 na kuuendesha kwa 
mwezi kwa ile inayotumia mafuta 
ni shilingi milioni 1.8 na ile    in-
ayotumia umeme ni shilingi 
400,000 bado hujalipa walinzi na 
mambo mengine,” alisema Nape.

Alisema kutokana na uwekezaji 
wa serikali katika miundombinu 
ya mawasiliano unaofanywa kwa 
sasa, huduma hiyo itapatikana 
kwa gharama nafuu katika mae-
neo yote nchini. “Kutokana na 
hali hii, wito wangu kwa Watan-
zania kutumia mitandao hii kwa 
tahadhari kubwa ili isije kuwa se-

hemu  baadhi yetu kufanya mam-
bo yasiyo na maadili hali ambayo 
tutaijutia baadaye,” alisema.

  Mtendaji Mkuu wa UCSAF, 
Justina Mashiba alisema Mei 
13, mwaka jana, Serikali kupitia 
mfuko huo uliingia mikataba ya 
kufikisha huduma za mawasiliano 
ya simu katika kata 713 nchini.

“Mradi huu wenye thamani ya 
shilingi bilioni 126, unalenga ku-
fikisha huduma za mawasiliano 
ya simu (Sauti na intaneti/Data) 
katika kata 713 ambapo minara 
758 itajengwa na kampuni mbal-
imbali za simu,” alisema.

Alisema mpaka  sasa minara 
tisa imejengwa katika mikoa ya 
Pwani, Tabora, Singida na Kigoma 
na kuanza kutoa huduma ya ma-
wasiliano ya 2G, 3G na 4G. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi UCSAF, Profesa John 
Nkoma, alisema minara hiyo ina-
jengwa vijiji kwa sababu ndiko 
asilimia kubwa ya wananchi wa-
naishi kwa mujibu wa sensa ya 
watu na makazi ya mwaka 2022. 

Nkoma, alisema baada ya ujenzi 
huo kukamilika, wananchi waish-
io katika maeneo hayo watanu-
faika na huduma ya mawasiliano.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo akipanda mti kwenye eneo la shule ya msingi 
ya serikali ya mchepuo wa Kiingereza Dodoma, jijini Dodoma jana, kuashiria uzinduzi rasmi wa zoezi la upandaji miti kitaifa kuelekea 
maadhimisho ya miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI MBEYA

            Ofisa 
ushirika 
abanwa kwa 
ubadhirifu
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TUME ya Maendeleo ya 
Ushirika nchini (TCDC) im-
etoa wiki moja kwa Ofisa 
Ushirika wa Wilaya ya Mbozi 
mkoani Songwe kutoa taarifa 
ya hatua alizochukua dhidi ya 
ubadhirifu   kwenye vyama 
saba vya ushirika wilayani 
humo.

Agizo hilo lilitolewa na 
Mkurugenzi Msaidizi wa Ra-
silimali Watu TCDC, Isaiah 
Kapakala wakati akifungua 
mafunzo kwa viongozi wa 
vyama vya ushirika wa zao la 
tumbaku yanayofanyika kati-
ka Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoani Mbeya.

Kapakacha, alisema wame-
kuwa wakipata taarifa kwe-
nye vyombo vya habari kuwa 
kuna malalamiko kwenye vy-
ama vya ushirika vya wakuli-
ma wa ufuta kuhusiana na 
ubadhirifu na jinsi  Mkuu wa 
Mkoa wa Songwe anavyotoa 
maagizo dhidi ya vitendo 
hivyo ambavyo vimekuwa vi-
kiuchafua ushirika nchini.

“Hapa lazima tupate taarifa 
ya kinachoendelea ndani ya 
vyama hivi saba na hatua am-
bazo zimechukuliwa, mwezi 
huu hautakiwi kwisha maana 
kumekuwa na malalamiko 
mengi yakiwemo yanayohusu 
mbolea na hii inatuchafua,” 
alisema Kapakala.

Mrajis Msaidizi wa Vyama 
vya Ushirika Mkoa wa Song-
we, Benjamin Mwangwala, 
alisema wameamua kutoa 
mafunzo hayo kwa viongozi 
wa vyama vya ushirika ili 
kuongeza ufanisi kwenye 
uendeshaji wa vyama hivyo.

Mwangwala, alisema 
mafunzo hayo yana lengo la 
kuwakumbusha viongozi hao 
majukumu yao na miiko ya 
uendeshaji wa taasisi zao.

Udumavu watoto chini ya miaka mitano tishio Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Dk. Juma Mfanga amese-
ma zaidi ya watoto 114,000 we-
nye umri chini ya miaka mitano 
mkoani hapa wamebainika kuwa 
na udumavu na kushindwa ku-
fanya vizuri katika masomo yao 
shuleni.

Dk. Juma Mfanga alitoa tak-
wimu hizo wakati wa uzinduzi wa 
kampeni      ya kuhamasisha lishe 
na mpango wa kupunguza udu-
mavu mkoani hapa iliyofanyika 
Uwanja wa Polisi mjini Makam-
bako.

Dk. Mfanga, alisema idadi hiyo 
ni sawa na 

asilimia 50.4 ya watoto hao ya 
wenye matatizo hayo.

Alisema asilimia 12   ya watoto 
hao  wanakabiliwa na uzito pun-
gufu na zaidi ya mbili ukondefu 
hali kutokana na lishe duni.

 Kwa mujibu wa Dk. Mfanga, 
tatizo la  udumavu kwa watoto li-
nasababishwa na wazazi kushind-
wa kuwaandalia chakula bora na 
kuwalisha vya wanga ikiwemo 
makande na viazi huku muda 
mwingi wakitumia kwa shughuli 
za kiuchumi

“Na changamoto iliyopo pamo-

ja na kwamba tuna makundi yote 
ya chakula kwenye mkoa, lakini 
hatuli chakula chenye mchang-
anyiko ya makundi sita ya hali hii 
inasababisha kuwepo kwa udu-
mavu,”  alisema Dk. Mfanga.

 Ofisa Lishe wa Halmashauri 
ya Mji wa Makambako, Meckfri-
da Mmari, alisema changamoto 
kubwa ambayo inasababisha udu-
mavu kwa watoto mkoani hapa ni 
wanaume kutelekeza familia na 
kusababisha wanawake kuhangai-
ka na malezi.

“Wanaume tumetelekeza sana 
familia, unakuta huyo huyo mama 
ndiyo azalishe, baba kakimbia ka-

muacha mama aangalie familia 
na familia haipati chakula bora au         
unakuta baba yupo lakini bado 
watu hawapati chakula bora,” 
alisema Mmari. 

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mji huo, Imani Fute, 
alisema kuna haja ya kutungwa 
sheria ya kuwabana wanaume 
kuhudhuria kliniki ili wapate 
elimu ya malezi kwa watoto toka 
wakiwa tumboni.

“Naamini waheshimiwa madi-
wani wenzangu tutaliwekea 
sheria suala la baba na mama 
kwenda kliniki tangu tunapoanza 
kugundua kuna mimba itakuwa 

ni lazima kwetu sote,” alisema 
Fute.

Wakizungumza na Nipashe 
baada ya uzinduzi huo, baadhi ya 
wananchi walisema tatizo kub-
wa kwao ni namna ya kuandaa 
chakula bora na baadhi ya akina 
mama kuanza kuwalisha watoto 
wao uji na ugali katika kipindi cha 
miezi sita ya mwanzo badala ya 
kuwanyonyesha.

 Mkazi wa Makambako, Asifiwe 
Sanga, alisema kumpa mtoto vy-
akula mbadala zaidi ya maziwa 
ya mama kuna madhara mengi  
ikiwemo kupata vidonda vya 
tumbo.

Uhamiaji waagizwa kushikilia pasipoti za makandarasi
Na Nebart Msokwa, KYELA

I
DARA ya Uhamiaji Mkoa wa 
Mbeya imeagizwa kushi-
kilia hati za kusafiria za ma-
kandarasi wa Kampuni ya 

MSAVM Bilgam ya nchini Uturuki 
hadi atakapokamilisha ujenzi 
wa mradi wa barabara kuu inay-
ounganishwa na Bandari ya Ziwa 
Nyasa wilayani hapa. 

Agizo hilo limetolewa juzi na 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera wakati wa ziara ya kama-
ti ya ulinzi na usalama ya mkoa 
huo ya kukagua ujenzi wa mradi 
huo wa barabara hiyo ya Ibanda- 
Kanjunjumele- Itungi - Kiwira 
Port yenye urefu wa kilomita 32 
na kubaini unasuasua.

Kabla Homera kuchukua ua-
muzi huo, Meneja wa Wakala wa 
Barabara nchini (TANROADS) 
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Matari 
Masige alitoa taarifa ya utekeleza-
ji wa mradi huo kuwa mpaka sasa.

Masige alisema kuwa mkandar-
asi ametumia zaidi ya asilimia 
40 ya muda wa mkataba, lakini 
kazi haionekani tangu wakati 
huo, Homera alielezwa kuwa 
utekelezaji ulisainiwa Disemba 
27, mwaka 2022 kati ya kampuni 
hiyo na TANROADS.

Alisema pamoja na kutumia 
muda huo, kazi iliyofanyika ni 
asilimia mbili pekee hali ambayo 
inaonyesha hana nia ya kukamili-
sha kwa wakati. 

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba wa mradi huo, mkandarasi 
anatakiwa kukabidhi kazi Machi 
31, mwakani, lakini kutokana na 
kusuasua kwake, hawezi kuka-
milisha ujenzi huo.

Masige, alisema gharama za 
mradi huo ni Sh. Bilioni 38.5 na 
kwamba mkandarasi amelipwa 
Sh. bilioni tatu kama malipo ya 
awali kwa ajili ya kununua vifaa 
ambavyo hadi sasa hajanunua na 
badala yake anatumia magari ya 

kukodi. “Mheshimiwa mkuu wa 
mkoa tunaomba utusaidie maana 
mkandarasi huyu anakatisha 
tamaa, mpaka sasa amemaliza 
siku 298 kati ya siku 730 na mra-
di huu kwetu ni muhimu sana 
maana unatusaidia kuunganisha 
barabara kuu na bandari,” alise-
ma Matari.

Hata hivyo, alisema baada ya 
kubaini mkandarasi huyo anas-
uasua kufanya kazi, Wizara ya 
Ujenzi iliunda tume ambayo pia 
ilibaini hakuna kinachofanyika.

Baada ya maelezo hayo ya 
Meneja wa TANROADS, Homera 
alisema kuna uwezekano watend-
aji wa kampuni hiyo wakatoroka 
na kutekeleza mradi na ili kuwa-
dhibiti wanatakiwa kupokonywa 
hati za kusafiria mpaka wataka-
pokamilisha mradi.

Alisema hati zao zikishikiliwa 
hatua nyingine zinatakiwa zien-
delee kuchukuliwa ikiwemo 
kupokonywa mradi na kumtafuta 

mkandarasi mwingine mwenye 
uwezo.

“Mimi sina mamlaka ya ku-
kaa na hati za kusafiria za mtu 
yeyote, sasa naagiza Uhamiaji 
wilaya na mkoa mhifadhi hati za 
mkandarasi huyu, pia meneja wa 
TANROADS umwandikie barua 
Mtendaji Mkuu wenu na mimi 
nitamwandikia Waziri wa Ujenzi,” 
alisema Homera.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela, Katule Kingam-
kono, alisema wakati mradi huo 
unaanza kuna wananchi walivun-
jiwa nyumba bila ya kulipwa fidia.

Kingamkono aliomba Serikali 
kufuata sheria kuvunja mkataba 
na mkandarasi huyo ili atafutwe 
mwenye uwezo wa kutekeleza 
mradi huo haraka ili wananchi 
waanze kunufaika.

 Vilevile aliomba wananchi wal-
iovunjiwa nyumba zao walipwe 
fidia ili waendelee na majukumu 
yao na ujenzi wa makazi mapya.

Ijumaa Januari 26, 2024

Mafundi ujenzi wakiendelea na ujenzi wa vyumba vya madarasa katika Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Mkoa wa 
Mbeya inayojengwa wilayani Kyela, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA
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Vijana wanolewa kujiajiri, kuajiriwa
Na Mwandishi Wetu

M
WENYEKITI wa 
Kamati ya Ustawi wa 
Jamii ya Baraza la 
Wawakilishi, Abdal-

lah Hussein Kombo ameuagiza 
uongozi wa Chuo Kikuu cha 
Taifa cha Zanzibar (SUZA) kush-
irikiana na wadau kupitia sheria 
za matumizi bora ya bahari ili 
kufikia vigezo vya kimataifa na 
kuongeza ajira kwa vijana visi-
wani hapa. 

Kombo alitoa agizo hilo jana 
kwenye kikao cha mradi wa 
kuwajengea uwezo vijana ku-
jiajiri na kuajiriwa katika Soko la 
Uchumi wa buluu Zanzibar kili-
chofanyika visiwani hapa.

Alisema sheria hizo haziki-
dhi haja kwa sababu sera ya 
matumizi ya bahari imebadil-
ishwa na kwamba kuna haja ya 

sheria kuendana na matakwa ya 
matumizi ya bahari yanayotaki-
wa kwa sasa.

Kuhusu matumizi ya bahari, 
alihimiza kuwepo mtaala wa 
kuielimisha jamii namna bora 
ya kuitumia kwa ajili ya ku-
wawezesha watu wengi zaidi 
kufaidika na hazina hiyo.

Akizungumzia kuhusiana na 
uhifadhi wa mazingira, alisema 
kuna umuhimu wa kuweka kiko-
si cha kukagua usafi wa mazin-
gira hasa ikizingatiwa kuwa zipo 
taasisi nyingi zinazohusika na 
ustawi wa matumizi bora ya ba-
hari na rasilimali zake.

Makamu Mkuu wa SUZA, Pro-
fesa Mohammed Makame Haji, 
alisema chuo hicho kimepewa 
jukumu kuongeza nguvu katika 
ustawi wa uchumi wa buluu, 
kuvuna bidhaa za bahari na 
kudumisha uhusiano baina ya 

pande mbili.
Akiwasilisha mada katika ki-

kao hicho, mratibu wa mradi 
huo kutoka SUZA, Dk. Yahya 
Hamad Sheikh, alisema mradi 
huo wa vijana kujiajiri na kuajiri 
katika Uchumi huio,  utachangia 
kupunguza ongezeko la vijana 
wasiokuwa na ajira Zanzibar.

Alisema takwimu zinaonye-
sha kuwa vijana wasiokuwa 
na ajira visiwani hapa mwaka 
2006 walikuwa 379,038 kutoka 
568,094 mwaka 2021.

Alisema takwimu hizo zi-
naonyesha idadi ya vijana hao 
wenye umri wa miaka 15 -35 im-
eongezeka kutoka asilimia 19.6 
(2006) hadi asilimia 27.4 (2021). 

Alisema wasichana wasioku-
wa na ajira wanakadiriwa ku-
fikia asilimia 40.6 kwa mwaka 
(2021) kutoka asilimia 15.4 
(2006).

Raya Juma Khalfan, mwakili-
shi kutoka jumuia ya wanawake 
mabaharia alishauri kuwepo 
chuo cha mabaharia wanawake 
visiwani hapa ili kupunguza 
gharama za kwenda kusoma nje 
ya nchi.

Khamis Rashid ambaye ana 
uzoefu katika masuala ya uba-
haria, alisema asilimia 80 ya 
mabaharia wa visiwani hapa 
wanatoka Tanzania Bara baada 
ya Zanzibar kuwaandaa vijana 
wengi mabaharia na kushindwa 
kuwatumia.

Mradi huu unaotarajiwa 
kugharimu shilingi bilioni 125, 
utagharamiwa na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika kwa asilim-
ia 90 na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) 10 umeanza 
utekelezaji Mei mwaka jana na 
unatarajiwa kukamilika Sep-
temba 2027.

Jaji awafunda 
watendaji 
mahakama 
Zanzibar 

Na Mwandishi Wetu,       
ZANZIBAR

WATENDAJI wa mahakama 
visiwani hapa wametakiwa 
kufanya kazi kwa uadilifu na 
kuongeza nidhamu ili kuongeza 
imani kwa wananchi ya kupata 
huduma haraka katika idara 
hiyo.

Jaji Mkuu wa Zanzibar, Khamis 
Ramadhan Abdalla aliyasema 
hayo juzi wakati alipofanya ziara 
katika mahakama za Mkoa wa 
Kusini Unguja.

Jaji Khamis alisema nidhamu 
na uwajibikaji kwa watendaji wa 
mahakama unaweza kuharaki-
sha kupatikana ufanisi kwenye 
taasisi hiyo hasa kuwahudumia 
wananchi.

Alisema mahakama ni taasisi 
inayotegemewa na wananchi 
kupata haki zao, hivyo bila ya 
watendaji kuwa na nidhamu na 
kuwajibika, watakuwa na shaka 
ya upatikanaji wa haki wanayoi-
tafuta.

Jaji Khamis alitumia nafasi 
hiyo kuwaeleza watendaji na 
mahakama kuhakikisha wana-
jiepusha na vitendo vya rushwa 
ambavyo kwa kiasi kikibwa vina-
ivunjia hadhi taasisi hiyo.

“Mkiwa mnatuhumiwa 
kupokea rushwa wananchi ha-
watakuwa na imani na nyinyi 
na dhana itakayokuwepo haki 
inaweza kununuliwa. Kwa hiyo 
lazima mviepuke vitendo vya 
rushwa,” alisisitiza.

Alisema ikiwa kila mfanyakazi 
atatoa ushirikiano na viongozi, 
hakutakuwa na migogoro am-
bayo itapelekea kushuka kwa 
nidhamu kazini.

Mrajis wa Mahakama Kuu, 
Valentina Andrew Katema, ali-
wataka mahakimu kuhakikisha 
mienendo ya kesi inapatikana 
kwa wakati ili wananchi wajenge 
imani na mahakama.

Alisema umefika wakati kesi 
hizo mara tu zinapowasilishwa 
mahakamani lazima kuwe na ut-
aratibu wa kuandaa mashahidi 
ili  zimalizike kwa wakati.

Wafanyakazi katika ma-
hakama hizo walisema licha 
ya kufanyakazi kwa kujituma, 
wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwemo ukosefu wa 
vitendea kazi na kushindwa ku-
fikia malengo.

Ziara hiyo Jaji mkuu ni mion-
goni mwa utaratibu aliojiwekea 
kila mwaka  kuzitembelea ma-
hakama kusikiliza changamoto 
na kuzitatua.

Aidha katika ziara hiyo alika-
gua ujenzi wa jengo la Mahaka-
ma ya Mkoa wa Kusini liliopo 
Binguni.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Nyumba Zanzibar, Mwanaisha Ali Said akizungumza na wapangaji wa nyumba za Mombasa kwa 
Mchina, kuhusu ulipaji wa kodi kwa wakati katika kikao maalum kilichoandaliwa na shirika hilo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwarobaini rushwa ya ngono wapatikana
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu Uchumi Zanzibar 
(ZAECA) itasaidia kutoa taarifa 
za rushwa ikiwemo ya ngono ka-
tika taasisi za serikali na zisizo za 
serikali na kutokomeza vitendo 
hivyo visiwani hapa, imefaha-
mika.

Ni baada ya kuwapo kwa she-
ria madhubuti inayoipa uwezo 
kuchunguza makosa ya rushwa 
ikiwemo hiyo ya ngono kwa 
taasisi hizo na kutoa ulinzi wa 
kutosha kwa shahidi na anaye-
toa taarifa zaidi ya makosa hayo 
kutasaidia kuripoti makosa hayo 
katika chombo hicho.

Hayo yalisemwa jana na 
wanaharakati wa masuala ya 

wanawake na watoto katika ki-
kao maalumu kati ya   ZAECA, 
Jumuiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA) 
na Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania, 
Zanzibar (TAMWA ZNZ). 

Sheria ya kuzuia rushwa nam-
ba 5 ya mwaka 2023 kifungu cha 
52 cha sheria hiyo, kinapinga 
rushwa ya ngono kwa ajili ya 
kupata huduma au kutotoa hu-
duma na adhabu yake kifungo 
miaka saba jela au kisochozidi 
miaka 10 pamoja na faini isi-
yopungua Shilingi milioni 20.

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Mkurugenzi Idara ya Kinga 
wa ZAECA, Bakar Hassan, alise-
ma wamejipanga  kutoa   elimu 
ili  sheria hiyo iweze kujulikana 
na wananchi.

Alisema wananchi wanapas-
wa kuelimishwa kuwa ZAECA 
ina mamlaka kushughulikia kesi 
hizo kwa usiri na kutoa adhabu 
hadi kwa maofisa wanaokiuka 
maadili ya kazi yao.

Hassan   alinukuu   kifungu     
cha   52-(1) kuwa mtu   ambaye   
atashawishi, kukubali au   kua-
hidi  kutoa rushwa kwa ajili   ya  
kupata  huduma atakuwa amet-
enda  kosa.

Alisema ni muhimu wananchi 
kujiepusha kutenda makosa 
hayo kwani yanawanyima haki 
hasa wa hali ya chini kupata 
ajira, vyeo na haki nyingine.

 Mkurugenzi wa TAMWA ZNZ, 
Dk Mzuri Issa alisema wanawake 
na wasichana wanakabiliwa 
na changamoto kubwa  kufikia 
ndoto zao za maendeleo kuto-

kana na rushwa ya ngono kwa 
kukosa mahali pa kukimbilia.

Dk. Mzuri alisema kuanzish-
wa kwa sheria mpya ya ZAECA 
kutafungua ukurasa mpya kati-
ka mapambano ya rushwa hasa 
ya ngono katika nafasi za kazi za 
kitaifa na za kisiasa na hasa kue-
lekea katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2025.

Mkurugenzi wa ZAFELA, 
Jamila Mahmoud, alisema ni vy-
ema elimu ya rushwa ya ngono 
ikatolewa tokea ngazi ya chini 
ikiwemo kwa wanafunzi shuleni 
ili kufahamu madhara yake.

Alisema ni vema ZAECA 
ikajipanga zaidi ili wananchi 
waongeze imani yao kwao 
baada ya kupata mahali pa 
kukimbilia wakifikwa na kadhia 
hiyo kuepuka kudhalilishwa.
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TANGAZO

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA  MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014
                                       

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  31 DESEMBA 2023   
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2023 
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

Robo Mwaka ya 
/Mwaka wa sasa 

 Robo  Mwaka/Mwaka 
uliopita 

31 Dec 23 30 Sep 23
A MALI
1 Fedha Taslimu 3,876                            5,466                            
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 13,369                          12,626                          
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 42,324                          45,516                          
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,125                            18,097                          
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 171                               350                               
6 Miamala  Baina ya Matawi -                                -                                
7 Bili Zilizoafikiwa -                                -                                
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                -                                
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine 87,183                          92,216                          
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                -                                
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 131,562                        130,210                        

-                                -                                
12 Mali Nyingine 15,004                          16,622                          
13  Uwekezaji wa Hisa 1,000                            1,000                            
14  Akaunti za udhamini -                                -                                
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,630                            2,020                            
16 JUMLA YA MALI 303,244                        324,123                        

B DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 25,212                          34,365                          
18 Amana za Wateja 147,688                        159,968                        
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                -                                
20 Amana Maalumu -                                -                                
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                -                                
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa -                                -                                
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa -                                -                                
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                -                                
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                -                                
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae -                                -                                
27 Dhima Nyingine 4,005                            3,370                            
28 Madeni 102,154                        100,789                        
29 JUMLA YA DHIMA 279,059                        298,491                        
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,185                          25,632                          

C  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 139,306                        139,306                        
32 Akiba ya Mtaji 322                               409                               
33 Mapato Yaliyobakizwa (114,749)                       (114,835)                       
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3,551)                           (2,266)                           
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 2,856                            3,018                            
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                -                                
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,185                          25,632                          

38 Dhima Zisizo Dhahiri 7,503                            5,911                            
39 Mikopo Chechefu 6,110                            7,492                            
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,111                            4,242                            
41 Mali Nyingine Chechefu -                                -                                

D BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 7.98% 7.91%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.50% 5.57%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 78.47% 69.19%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 43.39% 40.17%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 45.59% 48.70%
(vi) Ongezeko la Amana -11.03% 5.76%
(vii) Ongezeko la Mali -6.44% 4.43%

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA  MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  31 DESEMBA 2023

Robo ya Mwaka sasa
 Robo ya mwaka 

Linganishi (Mwaka 
Uliopita 

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

 Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita)  
31 Dec 23 31 Dec 22 31 Dec 23 31 Dec 22

1 Mapato ya Riba 10,974 10,571                          42,483 40,899                    
2 Gharama za Riba (4,659)                           (5,115)                           (18,969)                (19,878)                   
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6,315                            5,457                            23,514                 21,020                    

4 Madeni Viza Yaliyofutwa 234                               (1,494)                           1,287                   (4,943)                     
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (750)                              (1,340)                           (2,006)                  (1,150)                     
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 972                               3,045                            5,672                   9,021                      

6.1 6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 235                               253                               1,783                   905                         
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 429                               324                               1,335                   8,116                      

6.3 Gawio -                                -                                -                       -                          
6.3 6.4 Mapato Mengine 309                               2,468                            2,554                   -                          
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,998)                           (8,006)                           (31,783)                (30,681)                   

7.1 Mishahara na Mafao (2,921)                           (3,065)                           (11,400)                (10,991)                   
7.2 Ada na Kamisheni -                                -                                -                       (1,642)                     
7.3 Gharama  Nyingine (5,076)                           (4,941)                           (20,383)                (18,048)                   

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,226)                           (2,338)                           (3,316)                  (6,733)                     

9 Tengo la Kodi ya Mapato (59)                                (65)                                (235)                     (10,537)                   
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,285)                           (2,403)                           (3,551)                  (17,270)                   

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                                -                                -                       -                          

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,285)                           (2,403)                           (3,551)                  (17,270)                   

13 Idadi ya Waajiriwa 171 177                               171 177                         
14 Mapato kwa Hisa (0.52)                             (0.98)                             (0.36)                    (2)                            
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki -                                -                                -                       -                          
16 Idadi ya Matawi 6 6                                   6                          6                             

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -1.64% -2.94% -1.13% -2.12%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -20.64% -38.02% -14.26% -58.39%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 109.75% 94.16% 108.90% -102.13%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.38% 3.06% 3.14% 1.86%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2023
AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

  

Robo Mwaka  ya sasa  Robo Mwaka iliyopita
31 Dec 23 30 Sep 23

I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi (1,226)                           (490)                              
Marekebisho kwa Ajili ya: -                                -                                
   - Hasara Katika Mali 1,586                            1,650                            
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,353)                           (1,589)                           
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                                -                                
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana (21,432)                         10,587                          
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi   Zilizoafikiwa      3,192                            (9,729)                           
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 635                               (840)                              
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 886                               (774)                              
   - Kodi Iliyolipwa (59)                                (59)                                
   - Mengineyo (bainisha) -                                -                                
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (17,771)                         (1,243)                           

II Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: -                                -                                
Gawio Lililopokewa -                                -                                
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,446)                           (50)                                
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu -                                -                                
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                -                                
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                                -                                
Mengineyo (bainisha) -                                -                                
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,446)                           (50)                                

III Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                -                                
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                                -                                
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                                -                                
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                                -                                
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine 1,365                            4,539                            
Mengineyo (bainisha) -                                -                                
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 1,365                            4,539                            

-                                -                                
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: -                                -                                

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  
Taslimu (17,852)                         3,246                            
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 128,405                        125,159                        

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 110,553                        128,405                        

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2023

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya bei ya 
hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria    Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (3,551)                  -                          -                                    -               (3,551)        
Hisa za upendeleo 16,352                          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                (322)                     322                         -                                    (162)             (162)           
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 139,306                        -                                (118,299)              322                         -                                    2,856           24,185       

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (99,102)                2,162.58                 -                                    989              27,004       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (17,288)                -                          -                                    -               (17,288)      
Hisa za upendeleo -                                -                                -                       -                          -                                    -               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    2,029           2,029         
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                2,163                   (2,163)                     -                                    -               -             
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       

Jina Sahihi Tarehe
Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 26 Jan 24

Mkuu wa Fedha H. Kharbush 26 Jan 24

Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 26 Jan 24

Jina Sahihi Tarehe
1 Mkurugenzi P. Ishengoma 26 Jan 24

2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 26 Jan 24

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na 
kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na 
Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2023

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya bei ya 
hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria    Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (3,551)                  -                          -                                    -               (3,551)        
Hisa za upendeleo 16,352                          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                (322)                     322                         -                                    (162)             (162)           
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 139,306                        -                                (118,299)              322                         -                                    2,856           24,185       

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (99,102)                2,162.58                 -                                    989              27,004       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (17,288)                -                          -                                    -               (17,288)      
Hisa za upendeleo -                                -                                -                       -                          -                                    -               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    2,029           2,029         
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                2,163                   (2,163)                     -                                    -               -             
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       

Jina Sahihi Tarehe
Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 26 Jan 24

Mkuu wa Fedha H. Kharbush 26 Jan 24

Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 26 Jan 24

Jina Sahihi Tarehe
1 Mkurugenzi P. Ishengoma 26 Jan 24

2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 26 Jan 24

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na 
kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na 
Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi



MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2023

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya bei ya 
hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria    Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (3,551)                  -                          -                                    -               (3,551)        
Hisa za upendeleo 16,352                          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                (322)                     322                         -                                    (162)             (162)           
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 139,306                        -                                (118,299)              322                         -                                    2,856           24,185       

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (99,102)                2,162.58                 -                                    989              27,004       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (17,288)                -                          -                                    -               (17,288)      
Hisa za upendeleo -                                -                                -                       -                          -                                    -               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    2,029           2,029         
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                2,163                   (2,163)                     -                                    -               -             
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       

Jina Sahihi Tarehe
Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 26 Jan 24

Mkuu wa Fedha H. Kharbush 26 Jan 24

Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 26 Jan 24

Jina Sahihi Tarehe
1 Mkurugenzi P. Ishengoma 26 Jan 24

2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 26 Jan 24

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na 
kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na 
Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31 DESEMBA 2023

Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya bei ya 
hisa 

Mapato 
Yaliyobakizwa

 Ziada ya Kisheria    Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (3,551)                  -                          -                                    -               (3,551)        
Hisa za upendeleo 16,352                          
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                (322)                     322                         -                                    (162)             (162)           
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 139,306                        -                                (118,299)              322                         -                                    2,856           24,185       

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954                        -                                (99,102)                2,162.58                 -                                    989              27,004       
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                                -                                (17,288)                -                          -                                    -               (17,288)      
Hisa za upendeleo -                                -                                -                       -                          -                                    -               
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                                -                                -                       -                          -                                    2,029           2,029         
Miamala na wanahisa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Gawio lililolipwa -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Ziada ya Kisheria -                                -                                2,163                   (2,163)                     -                                    -               -             
Tengo la Ziada ya Jumla -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Mengineyo -                                -                                -                       -                          -                                    -               -             
Salio la mwisho wa mwaka 122,954                        -                                (114,427)              -                          -                                    3,018           11,746       

Jina Sahihi Tarehe
Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 26 Jan 24

Mkuu wa Fedha H. Kharbush 26 Jan 24

Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 26 Jan 24

Jina Sahihi Tarehe
1 Mkurugenzi P. Ishengoma 26 Jan 24

2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 26 Jan 24

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na 
kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na 
Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

PRICING (TZS) PRICING (US $ / EUR)  PRICING (GBP) 

PERSONAL BANKING 
SAVINGS ACCOUNT 
IZZE 
Account Opening Fee Free NA NA
Opening balance Free NA NA
Minimum Operating Balance NIL NA NA
Minimum Interest Bearing Balance 10,000.00TZS                    NA NA
Monthly Service Fee Free NA NA

FAHARI 
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 10,000.00TZS                    50.00$                                        50.00£                         
Minimum Operating Balance 10,000.00TZS                    50.00$                                        50.00£                         
Minimum Interest Bearing Balance 50,000.00TZS                   100.00$                                      100.00£                       
Monthly Service Fee 1,500.00TZS                       2.00$                                           2.00£                           

MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 20,000.00TZS                   50.00$                                        50.00£                               
Minimum Operating Balance 20,000.00TZS                   50.00$                                        50.00£                               
Minimum Interest Bearing Balance 20,000.00TZS                   500.00$                                      500.00£                            
Monthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free Free Free
Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter 5,500.00TZS                      2.00$                                           2.00£                     

WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Account Opening Fee Free Free N/A
Opening balance Free Free N/A
Minimum Operating Balance NIL NIL N/A
Minimum Interest Bearing Balance 100,000.00TZS                 25.00$                                        N/A
Monthly Service Fee* Free Free N/A

CURRENT ACCOUNT
AMANA
Account Opening Fee Free N/A N/A
Opening balance 20,000.00TZS                   N/A N/A
Minimum Operating Balance 3,000.00TZS                      N/A N/A
Minimum Interest Bearing Balance N/A N/A N/A
Monthly Service Fee* 3,000.00TZS                      N/A N/A

MARIDHAWA
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 25,000.00TZS                   25.00$                                        25.00£                         
Minimum Operating Balance 6,000.00TZS                      5.00$                                           5.00£                           
Minimum Interest Bearing Balance NA NA N/A
Monthly Service Fee* 10,000.00TZS                    10.00$                                         10.00£                          

PREMIUM 
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 35,000.00TZS                   30.00$                                        30.00£                         
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
Monthly Service Fee* 15,000.00TZS                    10.00$                                         10.00£                          

SME BANKING 
AMANA BIZ ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 50,000.00TZS                   50.00$                                        50.00£                         
Minimum Operating Balance 50,000.00TZS                   100.00$                                      100.00£                       
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
Monthly Service Fee* 15,000.00TZS                    15.00$                                         15.00£                          

SME TIERED CURRENT ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free NA
Opening balance 100,000.00TZS                 100.00$                                      NA
Minimum Operating Balance 1,000,000.00TZS              1,000.00$                                   NA
Minimum Interest Bearing Balance 5,000,000.00TZS             5,000.00$                                  NA
Monthly Service Fee* 20,000.00TZS                   15.00$                                         NA

JAMII CURRENT ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance Free Free Free
Minimum Operating Balance 100,000.00TZS                 100.00$                                      100.00£                       
Minimum Interest Bearing Balance 5,000,000.00TZS             50,000.00$                               50,000.00£                
Monthly Service Fee* Free Free Free

CORPORATE BANKING
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 500,000.00TZS           250.00$                         250.00£                
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL
Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA
Monthly Service Fee* 25,000.00TZS            20.00$                           15.00£                 

CORPORATE CALL ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 10,000,000.00TZS      10,000.00$                     10,000.00£            
Minimum Operating Balance 10,000,000.00TZS      10,000.00$                     10,000.00£            
Minimum Interest Bearing Balance 1.00TZS                    1.00$                            1.00£                   
Monthly Service Fee* 20,000.00TZS            20.00$                           15.00£                 

CORPORATE TIERED INTEREST ACCOUNTS
Account Opening Fee Free Free NA
Opening balance 500,000.00TZS           250.00$                         NA
Minimum Operating Balance NIL NIL NA
Minimum Interest Bearing Balance 50,000,000.00TZS      100,000.00$                   NA
Monthly Service Fee* 25,000.00TZS            20.00$                           NA

GENERAL CHARGES 
Bankers Cheque 50,000.00TZS            25.00$                           N/A

DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related 120,000.00TZS           50.00$                           N/A
Technical 30,000.00TZS            50.00$                           N/A

Cheque book Processing Fee:
25 leaves 15,000.00TZS            15.00$                           15.00£                 
50 leaves 25,000.00TZS            20.00$                           20.00£                 
100 leaves 50,000.00TZS            35.00$                           35.00£                 
Uncollected cheque book after 3 months 15,000.00TZS            15.00$                           15.00£                 
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) 25,000.00TZS             1% Per Cheque + $20  1% Per Cheque +$20 
Stop Payment Charges 30,000.00TZS            25.00$                           25.00£                 

TRANSACTIONAL SERVICE FEES
With banks via Standing Orders 
Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) Free Free Free
Standing Order - internal other customers ( per transaction) Free Free Free
Standing Order - Other local bank 20,000.00TZS            10.00$                           10.00£                 
Amendment Free Free Free

DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Cash Deposit at Branch Free Free Free
Cash Deposit at Branch coins above 100,000 5% Min 10,000  NA  NA 
Cash Deposit at Branch small denominations less than 50USD  (USD 
1,2,5,10,20) equal and above USD 500 NA  3% of FCY currency value 

 3% of FCY 
currency value 

With Account Transfers (Internal) Free Free Free
Cheque deposit Free Free Free
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to 2m 3,500.00TZS              1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 2m to 20m 4,000.00TZS              1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) above 20m 0.15% Max 50,000 1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal  SME ( over the counter)  0.15%Min 3,000 Max 

20,000 1% Min 5 1% min 5
Cash withdrawal Corporate Banking  0.15%Min 3,000 Max 

100,000 1% Min 5 1% min 5
Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free
Deposit charges - Financial Institution - small denominations

Free
 3%On small 

denominations above $500 

 3%On small 
denominations 

above $500 

Account Closure 10,000.00TZS            10.00$                           10.00£                 
Dormant Account Reactivation NIL NIL NIL
Dormant Account monthly fee NIL NIL NIL
Premature/cancellation fixed deposit fee  50% Accrued Interest 

is Forfeited. Breaking 
1st month all interest 

forfeited 

 50% Accrued Interest is 
Forfeited. Breaking 1st month 

all interest forfeited 

 50% Accrued Interest 
is Forfeited. Breaking 
1st month all interest 

forfeited 
Monthly statements Free Free Free
Interim Statements (per page) 2,000.00TZS              1.00$                            1.00£                   
Search fee documents (after 3 months) 80,000.00TZS            40.00$                           40.00£                 
Audit confirmation 75,000.00TZS            50.00$                           50.00£                 
Balance Certificate 50,000.00TZS            30.00$                           30.00£                 
Reference Letter 50,000.00TZS            30.00$                           30.00£                 
Inter Account Transfers Free Free Free
T T Outward local - TISS 11,800.00TZS             10.00$                           N/A
T T Outward local - EFT 3,000.00TZS              N/A N/A
T T Inward local TISS  Free  Free N/A
Salary processing (per entry) 1,500.00TZS              1.00$                            1.00£                   
International Outward T T 

N/A
 $50 + Other overseas 

bank chrges 

 $50 + Other 
overseas bank 

chrges 
International Inward T T N/A  Free Free
Travellers Chq. Deposit N/A  N/A N/A
Foreign BankDrafts N/A  $                          50.00 30.00£                 
Outward Cheque for Collection N/A  N/A N/A
Outward Bills for collection

N/A
 0.25% min 50 + $ 50                  

(courier charge) 
 0.25% min 50 + $ 50 

(courier charge) 
Inward Bills for Collection N/A  0.25% MIN 50  0.25% MIN 50 
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A  $                        200.00 200.00£                
Travellers Chq. (Issue) N/A  N/A N/A
Letters of Credit

N/A
 1% per qtr +  $ 50                      

(total min $250) 
 1% per qtr + $ 50               

(total min $250) 
Bank Guarantees

 1% Per Qtr Min $ 200  1% Per Qtr Min $ 200  1% Per Qtr Min $ 200 
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HABARI KIMATAIFA

ICJ kutoa hukumu 
kesi dhidi ya Israel
The Hague, Uholanzi

MAHAKAMA ya kimataifa 
ya haki (ICJ) inatarajiwa 
leo kutoa hukumu katika 
kesi ya mauaji ya kimbari 
iliyofunguliwa na Afrika 
ya Kusini dhidi ya nchi ya 
Israel.

Hukumu hiyo ambayo 
inasubiriwa kwa hamu 
duniani kote, itatolewa na 
mahakama hiyo ambayo 
ni chombo cha kisheria 
cha Umoja wa Mataifa 
baada ya Afrika Kusini 
kudai katika mashtaka 
hayo kuwa mashambulizi 
yanayofanywa na Israel 
katika eneo la  Ukanda wa 
Gaza ni sawa na mauaji 
kimbari dhidi wa Wapal-
estina.

Mahakama hiyo yenye 
makazi yake katika mji 
wa The Hague, nchini 
Uholanzi inaweza kuagiza 
Israeli kusitisha masham-
bulizi yake  ya kijeshi ka-
tika eneo hilo,.

Mapigano hayo yalianza 
Oktoba 7, mwaka jana 
baada ya wanamgambo 
wa Hamas kufanikiwa ku-
ingia ndani ya Israel na 
kuwauawa watu zaidi ya 
1000 na wengine 240 ku-
chukuliwa mateka.

Katika kesi hiyo, majaji 
15 wanasikiliza na kuchun-
guza madai hayo yanayoe-
lekezwa  dhidi ya Israel.

Katika madai ya Afrika 
Kusini inataka ICJ kuila-
zimisha Israel kusitisha 
operesheni zake za kijeshi  

ndani ya Gaza, na ilisema 
nchi hiyo inafanya mauaji 
ya kimbari dhidi ya Wa-
palestina.

Aidha imeiambia ma-
hakama hiyo iyazingatie 
matendo hayo ya Israel 
kwenye ardhi hiyo ya Wa-
palestina yanaendana na 
mkataba wa Kimataifa wa 
kuzuia mauaji ya kimbari 
uliopitishwa mwaka 1948. 

Kulingana na mkataba 
huo, mauaji ya kimbari ni 
matendo yanayosababi-
sha vifo vya watu wengi 
kwa lengo la kusambara-
tisha kwa sehemu au kwa 
jumla, taifa zima, kabila 
au jamii ya watu wa rangi 
ama dini moja. 

Afrika Kusini na Israel 
zote zimesaini mkataba 
huo ambao unazilazimi-
sha kutofanya mauaji ya 
kimbari na pia kuyazuia 
na kuyaadhibu.

Akizungumza wakati 

wa  ufunguzi wa kusiki-
lizwa kwa kesi hiyo 
mwezi uliopita, wakili 
wa Mahakama Kuu ya Af-
rika Kusini, Adela Hassim, 
alisema shambulizi la Ok-
toba 7 la Hamas, haliwezi 
kuhalalisha Israel kuvunja 
Mkataba wa mauaji ya 
Kimbari.

Rais wa Afrika Kusini, 
Cyril Ramaphosa, alisema 
hatua yao ya kupinga 
mauaji ya watu wa Gaza, 
iliwasukuma wao kama 
nchi kufungua kesi ICJ.

Wakati huo huo, mji wa 
Khan Younes, ulioko kusi-
ni mwa Ukanda wa Gaza, 
umeendelea kutikiswa na 
mabomu yanayoangush-
wa na ndege za Israel.

Mji huo ambao sasa 
umekuwa kitovu cha ma-
pigano kati ya jeshi la Is-
rael na Hamas.

Juzi jengo la Umoja wa 
Mataifa ambalo lilikuwa 
likitumika kuwahifadhi 
watu waliokimbia makazi 
yao lilishambuliwa na ku-
sababisha vifo vya watu 
kadhaa.

Hata hivyo, nchi za  Qa-
tar, Misri na Marekani 
zinajaribu kupatanisha 
pande hizo zinazopiga-
na ili kufikia mapatano 
mapya ambayo yatakuwa 
na muda mrefu.

Lakini kituo cha habari 
cha Israel cha 12, kilim-
nukuu Waziri Mkuu, Ben-
jamin Netanyahu, alisema 
hana imani na nchi ya Qa-
tar kuwa mpatanishi.  RFI

Sita wahukumiwa kifo Ghana 
kutaka kuipindua serikali
ACCRA, Ghana

RAIA sita wa Ghana wakiwemo 
wanajeshi watatu wamehuku-
miwa kunyongwa hadi kifo baada 
ya kupatikana na hatia ya kula 
njama ya kupindua serikali miaka 
mitatu iliyopita.

Kesi hiyo ni ya kwanza ya 
uhaini kuendeshwa nchini Ghana 
tangu 1966 wakati kiongozi aliye-
pigania uhuru Kwame Nkrumah 
alipopinduliwa.

Watu hao sita walikamatwa 
2021 katika mji mkuu wa Accra 
wakati walipokuwa wakifanya 
silaha ambazo zingetumika katika 
mapinduzi hayo.

Awali washtakiwa hao, ak-
iwemo mfua bunduki, walikana 
kuhusika na tukio hilo.

Mawakili wa utetezi waliiambia 
mahakama kuwa watakata rufaa 

dhidi ya uamuzi huo katika Ma-
hakama ya juu.

Watu wengine watatu, akiwemo 
ofisa mkuu wa polisi na askari 
wawili wa kijeshi, waliachiliwa 
huru.

Kulikuwa na ulinzi mkali nje 
ya Mahakama Kuu mjini Accra 
wakati wa kutolewa kwa hukumu 
siku ya Jumatano.

Kulinagana na stakabadhi za 
Mahakama inaeleza watu hao 
walikamatwa wakiwa na bunduki 
zinazotengenezwa kienyeji, vili-
puzi vya kujitengenezea na bun-
duki aina ya AK-47.

Waendesha mashtaka wa seri-
kali walisema kundi hilo lilikuwa 
na mpango wa kuandaa maanda-
mano ambayo yangesababisha 
serikali kupinduliwa n serikali ya 
Rais Nana Akufo-Addo kabla ya 
uchaguzi mkuu wa 2020. BBC



Na Shufaa Lyimo

B
ONDIA Hassan Mwak-
inyo amewatoa hofu 
mashabiki wa ngumi 
nchini na kusema 

amejiandaa vyema kuonye-
sha kiwango cha juu katika 
pambano lake dhidi ya Mbi-
ya Kanku kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Mwakinyo pia am-
ethibitisha pambano

 hilo litachezwa kama
 lilivyopangwa na ku-

wataka wadau kupuuza
 tetesi za kutofanyika

 kwa mchezo huo.

Pambano hilo la kimataifa 
lililopewa jina la ‘Mtata 
Mtatuzi’ ambalo ni maalumu 
katika sherehe za kuadhimi-
sha miaka 60 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar litafanyika ke-
sho  kwenye Uwanja wa New 
Amaan Complex, ulioko Zan-
zibar.

Maandalizi kuelekea pam-
bano hilo la raundi 10 ku-
wania mkanda wa Dunia 
WBO yamekamilika. 

Akizungumza jijini, Dar 
es Salaam jana, Mwakinyo, 
alisema amejipanga kuo-
nyesha uwezo wake wa juu 
kwa sababu anahitaji kupata 
ushindi na kuwapa burudani 
mashabiki wa ngumi.

Mwakinyo alisema ameji-
panga kuonesha mchezo am-
bao wengi hawajahi kuuona 
huku , akiahidi  kutoa bu-
rudani kwa mashabiki wake. 

“Kuna baadhi ya watu wa-
namtumia ujumbe mpinzani 
wangu asikubali kupambana 
ili pambano liharibike, ione-
kane ni kawaida yangu kuhar-
ibu pambano, jambo ambalo 
si kweli,  tumeshakubaliana 
na promota na kama itatokea 
hivyo, nitapigana na promota 
mwenyewe ilimradi watu 
wapate burudani,” alisema 
Mwakinyo.

Aliongeza amefanya ma-
zoezi kwa muda mrefu hivyo 
ana hamu ya kuonyesha 

mashabiki wa mchezo huo 
makali yake na anaamini 
wengi watafurahia pambano 
hilo. 

Mabondia wengine wa-
takaopanda ulingoni katika 
mapambano ya utangulizi 
watakuwa ni kati ya Hemed 
Pelembela dhidi ya Fikiri Mo-
hammed, Hussein Itaba ata-
dundana na Juma Misumari 
huku Bakari Bakari ataonye-
shana ubavu na Seleman 
Hamad wakati Masoud Kha-
tibu atapambana na Yahaya 
Khamis.

Kwa upande wa wanawake, 
Debora Mwenda kutoka jijini, 
Mbeya atapambana na Zulfa 
Yusuph wa Dar es Salaam.

Mwakinyo aahidi furaha 
ulingoni ZanZibar kesho

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya New City FC imesema 
inatarajia kufanya vizuri katika 
mechi zake za mzunguko wa 
lala salama wa Ligi Kuu  Zanzi-
bar ili kufidia makosa waliyoya-
fanya mapema msimu huu, im-
eelezwa.

New City FC ni moja ya timu 
ambazo hazikufanya vyema, 
ikipoteza mechi saba kati ya 
michezo 15 waliyocheza katika 
mzunguko wa kwanza wa ligi 
hiyo inayodhaminiwa na Benki 

ya Watu wa Zanzibar  (PBZ).
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 

Razak Rajab, alisema kikosi 
chake kimesajili wachezaji we-
nye uwezo ambao wataziba 
mapengo waliyoyaona katika 
mzunguko wa kwanza.

Razak alisema wamenasa 
wachezaji wapya saba ambao 
wana uzoefu na wanaifahamu 
vyema ligi hiyo, hivyo wanaami-
ni wataisaidia timu kufikia 
malengo.

“Tumeboresha maeneo 
ambayo yalikuwa na changa-

moto kubwa katika timu yetu 
iliyopelekea kutopata matokeo 
mazuri, hasa eneo la mlinda 
mlango, mastraika, viungo 
pamoja na walinzi, tumesa-
jili wachezaji ambao wataenda 
kufanya kazi tunayoitarajia 
hatimaye tutajilinda na janga 
la kushuka daraja,” alisema 
Razak.

Aliongeza kupitia michezo 
ya kirafiki ambayo wamecheza, 
amepata nafasi ya kuona uele-
keo wa kikosi chake ambacho 
tayari kimeanza kupata muun-

ganiko kati ya wachezaji wapya 
waliosajiliwa kipindi cha dirisha 
dogo na wale wa zamani.

“Nimefurahishwa na hali ya 
ushindani wa wachezaji wan-
gu, wale wapya wameanza ku-
zoeana na wenzao, hii ni dalili 
njema katika kikosi chetu, tuna-
hitaji kupata matokeo chanya 
na kurejea kwenye malengo 
yetu,” Razak alisema.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Zanzibar yenye timu 16, New 
City FC yenye pointi 16 iko kwe-
nye nafasi ya 12.

Bingwa wa Ligi Kuu Zanzi-
bar hupata tiketi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika wakati 
bingwa wa michuano ya Kombe 
la ZFF huenda kupeperusha 
bendera ya visiwa hivyo katika 
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Timu nne zitakazomaliza ka-
tika nafasi ya  chini katika ligi 
hiyo zitashuka daraja na kuele-
kea Ligi Daraja la Kwanza kwa 
kanda walizitoka (Unguja na 
Pemba).

New City yatarajia makubwa Ligi Kuu Bara

Mwenyekiti wa Bunge Bonanza, Festo Sanga pamoja na wawakilishi wa Yanga na Simba, Mkurugenzi wa Hazina wa 
Benki ya Azania, Gilbert Mwandimila (wa pili kulia) wakionyesha vifaa vitakavyotumika katika bonanza hilo litaka-
lowahusisha wabunge na wafanyakazi wa Bunge ambao ni mashabiki wa klabu hizo kongwe litakalofanyika kesho 
kwenye Uwanja wa Jamhuri, Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Malale Hamsini, amesema 
anafurahishwa na ushindani 
uliopo wa kuwania namba katika 
kikosi chake ambao anaamini 
utasaidia kupata matokeo chanya 
kwenye mechi za Ligi Kuu Bara 
inayotarajiwa kuendelea hivi 
karibuni.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Malale alisema kila mchezaji 
anapambana kuhakikisha anapata 
namba na hali hiyo inapelekea 
kupandisha viwango vyao.

“Ushindani uliopo ndani ya 
timu yangu unanipa faraja ya ku-
tarajia mabadiliko makubwa kwe-
nye michezo yetu ijayo ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayoanza 
mwezi ujao,” alisema Malale.

Kocha huyo aliongeza ligi hiyo 
ina ushindani mkubwa na ili 
kujiandaa na duru la lala salama 
analazimika kucheza michezo 
minne ya kirafiki ili kujiimarisha.

“Nimeanza mazungumzo na 
baadhi  ya timu za Ligi Kuu 
pamoja na Ligi Daraja la Kwanza 
(Ligi ya Championship), ambazo 
ninaamini kiufundi nikijipima 
nazo zitanisaidia kuimarisha 
wachezaji wangu,” Malale alise-
ma.

Aliongeza wachezaji wote 
wanaendelea vyema na mazoezi 
habari njema nyota  waliokuwa 
majeruhi akiwamo kiungo, Has-
san Dilunga, wameanza kufanya 
mazoezi mepesi.

“Dilunga ameanza kufanya 
mazoezi mepesi mepesi baada ya 
mwezi mmoja atakuwa amekaa 
sawa kwa ajili ya kuungana na 
wachezaji wenzake ili kuipigania 
timu, tunasubiri kupata mchango 
wake,” aliongeza kocha huyo.

Malale 
afurahia 
ushindani 
JKT TZ

WIKI YETU...
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LIVERPOOL, England 

M
OHAMED Salah amere-
jea England salama ku-
pata matibabu kutokana 
na jeraha lake la misuli 

ya paja, Shirikisho la Soka la Misri 
(EFA), lilithibitisha jana, ingawa 
haijulikani ni lini tena atajiunga na 
Timu ya Taifa kwenye michuano 
ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON), inayoendelea nchini Ivory 
Coast.
Nyota huyo wa Liverpool 

alichechemea mwishoni
 mwa kipindi cha kwanza

 cha sare ya mabao 2-2
 kati ya Misri dhidi ya 

Ghana, mechi iliyochezwa
 Januari 18, mwaka huu, 
na hapo awali aligundu-

lika kuumia msuli wa paja
 ambao ulitarajiwa kum-

weka nje katika mechi
 mbili zilizofuata za Ma-

farao hao.

Baadaye ilipendekezwa jeraha lake 

    Nahodha huyo wa Misri 
afuata matibabu England na...

habari micheZO
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Mo Salah raSMi 
arejea liverpool

Kimmich aNUKia eNGLaND

LIVERPOOL wameungana na Manchester City ka-
tika mbio za kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa 
ya Ujerumani, Joshua Kimmich, 28, kutoka Bayern 
Munich. (Bild)

UNiTeD KUmSUbiri marTiaL

KLABU ya Manchester United haitarajii kusajili 
mbadala wa fowadi wa Ufaransa, Anthony Martial, 28, 
ambaye anatarajiwa kuwa nje kwa wiki 10 baada ya 
kufanyiwa upasuaji wa paja. (Mail)

maN U KUreJeSha mKWaNJa

MANCHESTER United wanapanga kurejesha pauni 
milioni 100 katika mauzo ya wachezaji msimu huu wa 
joto, wakianza na mshambuliaji, Mason Greenwood, 
22, ambaye yuko kwa mkopo Getafe. (i Sports)

VaLDimarSSON SOKONi

KLABU ya Brentford imekubali ada ya pauni milioni 
2.6 kutoka Elfsborg ya Sweden ili kumnasa mlinda 
mlango wa Iceland, Hakon Valdimarsson, 22. (Sub-
scription Required)

GODFreY KUTUa GeNOa

KLABU ya Serie A, Genoa inavutiwa na beki wa 
Everton, Ben Godfrey, 26. (Fabrizio Romano)

ONaNa aKaribia NeWcaSTLe

EVERTON pia wako tayari kumuuza kiungo wa kati, 
Amadou Onana, 22, mwezi huu kwa Newcastle United 
inayomwania kwa ada ya pauni milioni 60. (Football 
Transfers)

LUTON YamTaKa SheaF

KLABU ya Luton Town inavutiwa na kiungo wa kati 
wa Coventry City, Ben Sheaf, 25. (Team Talks)

cOrDOba haKiJaeLeWeKa

KLABU ya Fulham imejiondoa kwenye mazungum-
zo na Krasnodar kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji 
wa Timu ya Taifa ya Colombia, Jhon Cordoba, 30. 
(Mail)

TriPPier aTUa baYerN

BAYERN Munich wamemaliza harakati zao za kum-
sajili beki wa kulia wa Newcastle United na England, 
Kieran Trippier, 33. (ESPN)

SimONS aTaJWa arSeNaL

ARSENAL wanasaka dili la kumnunua kiungo 
mshambuliaji wa Paris-St Germain, Xavi Simons, 20, 
ambaye yuko kwa mkopo na RB Leipzig, kama mbada-
la wa kumnunua fowadi wa Wolves Mreno Pedro Neto 
(23). (Football Transfers)

DUbraVKa NJia PaNDa

GOLIKIPA wa Newcastle United kutoka Slovakia, 
Martin Dubravka, 35, anafikiria mustakabali wake 
katika klabu hiyo msimu huu wa joto. (i Sport)

ZiSiKUPiTe

lilikuwa kubwa zaidi kuliko ilivyota-
rajiwa, na hatimaye ikaamuliwa Salah 
atahudumiwa vyema kwa kurejea 
Liverpool ili kufanyiwa matibabu 
makubwa zaidi.

Misri wamethibitisha kwa ESPN, 
Salah aliwasili England mapema Ju-
manne, lakini walikiri hawakuwa na 
uhakika kuhusu ni lini ataweza kure-
jea Ivory Coast.

“Salah alisafiri jana ( juzi),” Ofisa 
Habari wa EFA, Mohamed Murad, ali-
iambia ESPN hapo juzi na kuongeza; 
“Hatujui tunaweza kumtarajia kurudi 
lini.

“Salah ni mchezaji mzuri, na 
mchezaji ambaye kila mtu nchini 
Misri anampenda,” aliongeza. “Tu-
limtarajia kuwa hapa pamoja nasi.”

Shirikisho la Misri lilitabiri hapo 
awali Salah anaweza kurejea uwan-
jani punde tu hatua ya robo fainali ya 
AFCON iliyopangwa kuchezwa kati 
ya Februari 2 na 3, iwapo mabingwa 

hao mara saba watatinga hatua ya 
nane bora.

“X-ray ambayo nahodha huyo wa 
Misri alifanyiwa ilionyesha Salah ali-
pata mkazo kwenye misuli ya nyuma, 
na atakosa mechi mbili zijazo za timu 
hiyo kwenye AFCON dhidi ya Cape 
Verde, na kisha mechi ya hatua ya 16 
bora,” ilisomeka taarifa ya awali iliyo-
tolewa na shirikisho hilo.

Baadaye, mwakilishi wa mchezaji 
huyo, Ramy Abbas Issa, alitoa mtaza-
mo usio na matumaini juu ya jeraha 
la mshambuliaji huyo.

“Jeraha la Mohamed ni mbaya zaidi 
kuliko ilivyofikiriwa awali na atakuwa 
nje kwa siku 21 hadi 28, na sio mich-
ezo miwili,” Issa alichapisha kwenye 
mtandao wa X Jumatatu iliyopita. 

“Nafasi yake nzuri zaidi ya kush-
iriki AFCON ya sasa ni kufanyiwa 
matibabu makubwa nchini England 
na kujiunga na timu mara tu ataka-
pokuwa fiti.”



Algeria, 
Tunisia, 
Ivory Coast 
yatimua 
makocha
KARHOGO, Ivory Coast

ALGERIA imeachana na Kocha, 
Djamel Belmadi na Jalel Kadri, 
amejiuzulu kama Kocha wa Tu-
nisia baada ya nchi zote mbili 
kutolewa katika michuano 
ya Kombe la Mataifa 

ya Afrika 

(AFCON 2023), 
katika hatua ya makundi.

Kujiondoa kwa Belmadi kuli-
kuja siku moja baada ya Mbweha 
hao wa Jangwani kupoteza kwa 
bao 1-0 dhidi ya Mauritania, jam-
bo ambalo lilimaanisha washindi 
wa 2019 walimaliza mkiani kati-
ka Kundi D.

Kadri alitangaza kujiuzulu 
katika mahojiano ya televisheni 
baada ya mechi ya Tunisia ku-
toka suluhu na Afrika Kusini ka-
tika mchezo wao wa mwisho wa 
Kundi E mjini Korhogo hapo juzi.

“Ujumbe wangu mkuu wa 
timu ya taifa ya Tunisia sasa 
umekwisha,” Kadri anaripotiwa 
akisema.

Belmadi alichukua nafasi ya 
ukocha wa Algeria Agosti, mwa-
ka 2018 na kutia saini nyongeza 
ya mkataba mwaka mmoja uli-
opita ili abakie kwenye wadhifa 
huo hadi ifikapo mwaka, 2026.

Kadri aliteuliwa baada ya fain-
ali za AFCON 2021 na mwenye 
umri wa miaka 52 aliiongoza Tu-
nisia kufuzu kwa Kombe la Du-
nia la 2022, ambapo walitolewa 
hatua ya makundi.

Wenyeji Ivory Coast walim-
fukuza Kocha, Jean-Louis Gas-
set, mapema Jumatano, ingawa 
Tembo hao wamefuzu hatua ya 
16 bora kama moja ya timu nne 
zilizomaliza kwenye nafasi ya 
tatu bora.

habari michezo
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ABIDJAN, Ivory Coast

H
ATUA ya mtoano 
wa timu 16 bora ka-
tika michuano ya 
Kombe la Mataifa 

ya Afrika (AFCON), itaanza 
kesho baada ya kukamilika 
kwa michezo ya hatua ya 
makundi juzi usiku.

Hatua ya makundi ilitoa 
kila kitu kutokana na ma-
tokeo ya mshtuko, mabao, 
rekodi, historia na mashabi-
ki wenye shauku kujitokeza 
kwenye viwanja vya mechi.

Katika hatua hiyo ya mto-

ano wa 16 bora, mabingwa 
watetezi, Senegal watame-
nyana dhidi ya wenyeji wa 
mashindano hayo, Ivory 
Coast.

Tembo hao walipata 
kichapo cha mabao 4-0 ku-
toka kwa Equatorial Guin-
ea katika mchezo wao wa 
mwisho wa hatua ya makun-
di, lakini bado walisonga 
mbele kama moja ya timu 
zilizomaliza nafasi ya tatu 
bora kwenye kundi. 

Sasa wanakabiliwa na ki-
barua kigumu cha kuishinda 
Senegal ambayo haijapoteza 

mchezo wowote hadi sasa.
Vigogo wengine wawili wa 

Afrika watagongana wakati 
Nigeria itakapokutana na 
Cameroon, timu zote mbili 
zilikuwa na hatua za makun-
di zisizo za kuvutia, lakini 
zimebakia kuwa vinara.

Kwingineko, Morocco 
waliongoza kundi lao bila 
kufungwa watajaribu kuen-
deleza hali yao nzuri dhidi 
ya Afrika Kusini.

Baada ya kushinda kwa 
mshangao Kundi A bila 
kushindwa, Equatorial 
Guinea itajaribu kusababi-

sha tafrani nyingine dhidi ya 
Guinea. 

Washindi wa kwanza wa 
mtoano Namibia wanak-
abiliwa na changamoto kali 
kutoka kwa Angola.

Licha ya matokeo duni 
ya hatua ya makundi, Misri 
kama taifa lenye mafanikio 
zaidi kwenye micnuano hiyo 
itacheza na Jamhuri ya Kide-
mokrasia ya Congo (DRC).

Mchuano mwingine wa 
kuvutia utashuhudia Mali 
ikimenyana na Burkina Faso 
huku Cape Verde itavaana 
na Mauritania.
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Kivumbi 16 bora aFCoN

Beki wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Haji Mnoga (kulia), akiwania mpira 
dhidi ya nyota wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), katika mechi ya 
Kundi F ya Fainali za Kombe la Mataifa Afrika (AFCON), iliyochezwa juzi usiku. 
Timu hizo zilitoka suluhu. PICHA: TFF

MADRID, Hispania

REAL Madrid imetajwa kuwa klabu ya 
soka iliyoingiza mapato ya juu zaidi 
duniani kwa msimu wa 2022/23 kwa 
mujibu wa Deloitte’s Sports Business 
Group, ikichukua nafasi ya Manchester 
City iliyokuwa kileleni mwa orodha 
hiyo.

Deloitte Football Money iko katika 
mwaka wake wa 27 wa kuchanganua 
klabu za kandanda zinazoingiza ma-
pato ya juu zaidi duniani, na iliripoti 
Madrid ilipata rekodi ya euro bilioni 
10.5 katika msimu wa 2022-23, sawa 
na ongezeko la asilimia 14 kutoka 
mwaka jana.

Madrid kwa mara ya mwisho wali-
kuwa kileleni mwa orodha hiyo miaka 
mitano iliyopita, na waliripoti rekodi ya 
euro milioni 831 kwa kipindi cha msimu 
uliopita, zaidi ya mwaka uliopita.

City walipata pungufu ya euro mil-
ioni tano kuliko Madrid katika nafasi 
ya pili, huku tano bora wakijazwa na 
Paris Saint-Germain (euro milioni 802), 
Barcelona (euro milioni 800), na Man-
chester United (euro milioni 746).

Kupanda kwa PSG na Barca katika 
tano bora kunaonyesha klabu za Ulaya 

“kurejea” kwenye himaya dhidi ya 
zile za Ligi Kuu England, kwa mujibu 
wa Deloitte, ingawa Liverpool, Ar-
senal, Chelsea na Tottenham Hot-
spur zote zipo kwenye 10 bora.

Liverpool ndio walioshuka 
daraja katika orodha hiyo, 
wakitoka nafasi ya tatu hadi ya 
saba, kutokana na kushuka kwa 

matokeo katika michuano ya 
ndani na Ulaya.

Newcastle United na 
West Ham United zipo 
katika nafasi ya 17 na 18, 
mbele ya mabingwa 

watetezi wa Serie A, Napoli.
Deloitte alisema takwimu hizo 

zilifichua kuwa mapato ya kibiashara 
yamechukua nafasi ya fedha za matan-
gazo kama njia kubwa zaidi ya mapato 
kwa klabu kwenye orodha kwa mara 
ya kwanza tangu msimu wa 2015-16, 
ukiondoa msimu wa 2019-20 ulioathiri-
wa na COVID-19.

“Mwaka mwingine wa kuvunja re-
kodi kwa klabu unawakilisha uwezo 
wa kifedha unaoendelea wa tasnia ya 
kandanda,” alisema Tim Bridge, mshiri-
ka mkuu katika Kundi la Biashara la 
Michezo la Deloitte.

“Mahitaji makubwa ya michezo ya 
moja kwa moja yanaelekeza kwenye 
ukuaji zaidi wa mapato ya kibiashara 
na siku ya mechi. Kwa vile klabu zi-
naonekana kutoweza tena kutegemea 
ukuaji wa mapato ya matangazo, 
kuunda mtindo wa kibiashara unaozin-
gatia zaidi biashara kutazisaidia ku-
fikia mafanikio makubwa na kudhibiti 
utulivu wao wa kifedha.”

Huu ni mwaka wa pili Deloitte ku-
chambua mchezo wa wanawake -- in-
gawa takwimu hazijumuishi masoko 
makubwa kama vile Marekani na Japan 
kwani data ya klabu hizo haikutolewa.

Madrid 
yaongoza 
kwenye 
mapato
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Na Saada Akida 

TIMU ya Yanga Princess inatara-
jia kuivaa  Bunda Queens kutoka 
mkoani Mara katika mechi ya 
Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake 
itakayochezwa leo kuanzia saa 
10:00 jioni kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

Yanga Princess inashuka dim-
bani baada ya kupoteza me-
chi tatu mfululizo, ikichapwa  
dhidi ya Simba Queens, Ceasiaa 
Queens na JKT Queens.

Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Charles Haalubono, 
alisema baada ya kufanyia kazi 
mapungufu ya kikosi chake 
ikiwamo makosa ya mchezaji 
mmoja mmoja,  anaimani leo ha-
watarudia katika mechi ya leo.

Haalubomo alisema haita-
kuwa mechi rahisi kwa sababu 

wapinzani wao pia wamejian-
daa vizuri huku wakishuka dim-
bani wakiwa na kumbukumbu 
ya kupata sare.

“Tumejiandaa vizuri ikiwamo 
safu ya ulinzi na ushambuliaji 
kutumia nafasi zinazopatikana 
ili kupata bao, tunawaheshimu 
sana Bunda Queens na wacheza-
ji wangu wapo tayari kwa mche-
zo huo,” alisema kocha huyo.

Ligi hiyo itaendelea tena ke-
sho kwa Simba Queens kuwa-
karibisha Alliance Girls kutoka 
Mwanza wakati Ceasiaa Queens 
ambao ni wababe wa Yanga 
Princess watawaalika Baobab 
Queens, 

Fountain Gate Princess itache-
za dhidi ya vinara na mabingwa 
watetezi, JKT Queens wakati 
Amani Queens itawavaa Geita 
Gold Queens.

NBC yajitosa mashiNdaNo
ya Waitara trophy 2024

Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC) imetoa 
Sh. milioni 30 kwa ajili 
ya kudhamini mash-

indano ya gofu maarufu ‘NBC 
Waitara Trophy 2024’ yenye 
lengo la kukuza na kuendele-
za mchezo huo sambamba na 
kumwenzi mwasisi wa mich-
uano hiyo, Mkuu wa Majeshi 
Mstaafu, Jenerali, George 
Waitara.

Mashindano hayo ya siku 
moja yatafanyika kesho kwe-
nye viwanja vya Gofu vya 
Lugalo jijini, Dar es Salaam 
na wachezaji  zaidi ya 170 
kutoka ndani na nje ya nchi 
watashiriki. Akizungumza 
jijini jana, Mkuu wa Kitengo 
cha Masoko wa NBC, David 

Raymond, alisema udhamini 
wa benki hiyo katika mashin-
dano hayo ni mwendelezo wa 
jitihada zake za kukuza sekta 
ya michezo nchini ili kuibua 
vipaji, kuchochea ajira na kui-
tumia vyema sekta hiyo katika 
kutangaza utalii wa ndani.

“Kwetu ni heshima
 kubwa kuwa sehemu 
ya mashindano haya
 muhimu. Tunaamini

  udhamini huu utasaid-
ia kuendeleza mchezo
 wa gofu na pia kuenzi 
mchango wa Mkuu wa 
Majeshi Mstaafu, Jen-

erali George Waitara 
katika kukuza na kue-
ndeleza mchezo huu,’’ 

alisema Raymond.

Aliongeza ushiriki wa 
wadau mbalimbali kutoka 
ndani na nje ya nchi utasaidia 
kuchochea sekta ya utalii, 
muunganiko wa kibiashara 
miongoni mwa washiriki 
pamoja na kutoa fursa kwa 
wageni kujifunza zaidi mbinu 
za mchezo huo.

“Zaidi tunaahidi kuendelea 
kushirikiana na klabu ya gogu 
ya Lugalo na wadau wengine 
wa mchezo huu kuhakikisha 
mashindano yanaendeshwa 
kwa mafanikio makubwa 
kama ambayo tunaende-
lea kushuhudia maendeleo 
kwenye michezo mingine 
tunayoidhamini na kuiandaa 
ikiwamo Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania, NBC Championship 
na  mashindano ya riadha ya 
kila mwaka ya NBC Dodoma 

Marathon,” alisema mwakili-
shi huyo.

Naye Meneja wa Klabu ya 
Gofu Lugalo, Kanali David Mzi-
ray, alisema zaidi ya wachezaji 
170 watashiriki mashindano 
hayo mwaka huu wakiwamo 
vijana wadogo wa shule ( Ju-
nior).

“Mpaka sasa mwitikio wa 
wanaotaka  kushiriki ni mkub-
wa, zaidi ya watu 118 kutoka 
ndani na nje ya nchi wame-
shathibitisha na maandalizi 
yanakwenda vizuri ikiwamo 
ubora wa viwanja ambavyo 
vitatumika kwenye shindano 
hilo,” alisema Mziray.

Alitoa wito kwa wadau zaidi 
wa mchezo huo kuendelea 
kuthibitisha ushiriki wao 
katika mashindano hayo ya 
mwaka huu.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko NBC, David Raymond (katikati) akizungumza kuhusu udhamini wa mashindano 
gofu ya ‘NBC Waitara Trophy 2024’ yatakayofanyika kesho kwenye viwanja vya Klabu ya Gofu vya Lugalo, Dar 
es Salaam. Kushoto ni Meneja wa klabu mwenyeji, Kanali David Mziray. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga Princess, Bunda 
Queens kazini Ligi Kuu

kwa kidogo walichokipata.
“Mashindano yalikuwa mazuri, 

kundi letu lilikuwa gumu, tunashuk-
uru kwa  hata hiki kidogo tulichoki-
pata,” alisema Fei Toto.

Dismas Novatus, kiungo mkabaji, 
alisema wachezaji wa timu hiyo 
hawajafurahi kutolewa katika mi-
chuano hiyo, lakini wanachofurahi 
ni kuweka rekodi ya kupata pointi 
mbili hatua ambayo hakijawahi ku-
fikiwa huko nyuma.

Novatus alisema wanaondoka 
katika mashindano hayo wakiwa 
wamejifunza mambo mbalimbali na 
sasa wanakwenda kujipanga kwa 
ajili ya fainali za mwaka 2025.

“Sijui kama tulishawahi kupata 
hata pointi mbili kwenye AFCON 
yoyote hatua ya makundi, nadhani 
ni mwanzo mzuri kuelekea fainali 
nyingine, “ Novatus alisema kwa 
kifupi.

Wakati huo huo makocha na 
wachezaji wa zamani wa timu hiyo 
wamesema ushiriki wa Stars ni sehe-
mu ya kujifunza kuelekea maandalizi 
ya kuandaa fainali za mwaka 2027 
ambazo zinaandaliwa na nchi tatu za 
Tanzania, Kenya na Uganda.

Nyota wa zamani wa Stars, Adolf 
Richard, alisema anaungana na Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo aliyesimam-
ishwa, Adel Amrouche, kuwa fainali 
za mwaka huu zililenga zaidi kuji-
funza na kujenga timu.

“Haya mashindano ni magumu 
sana, tuwapongeze wachezaji wetu 
kwa kupambana katika mechi mbili 
na kuvuna alama mbili, kwa timu 
yetu ilivyo nilikuwa naamini tunaen-
da kujifunza na kuandaa kikosi kue-
leka msimu wa mwaka 2027 ambao 
tunakuwa wenyeji,” alisema Adolf.

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Zuberi Katwila, alisema kulingana na 
alivyokiona kikosi cha Stars na timu 
waliocheza nazo, anawapongeza 
wachezaji kwa matokeo waliyopata.

Katwila alisema kwa sasa Tanza-
nia ilienda kushiriki na kujifunza, 
michuano hii imewasaidia makocha 
kuongeza kitu na kurudi nchini kwa 
ajili ya kutathimini na kufanyia kazi.

“Wachezaji wapongezwe wame-
pambana sana, wachezaji wazawa 
kwenda kucheza soka la kulipwa ina 
faida kubwa sana, lakini tunahitaji 
kuangalia wachezaji hao kwenda 
katika timu zitakazowaongezea 
ushindani ili kuja kusaidiana na wale 
wanaocheza ligi ya ndani,” alisema 
Katwila.

Amri Kiemba, alisema kulingana 
na soka letu, Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika miaka hii mitano, hai-
kuwa na matarajio ya kufika mbali 
katika fainali hizi na mategemeo 
yake ni kuona wachezaji wanaenda 
kujifunza.

“Safari hii tumeenda kupata somo, 
kupoteza mechi moja na kutoka sare 
mbili si jambo ndogo sana. Tuache 
lawama kwa wachezaji, tuanzie hapa 
tulipoishia kwa kuandaa timu kwa 
ajili ya fainali za 2027,” alisema 
Kiemba.

Stars yaweka 
rekodi Afrika, 
yapongezwa

inatoka  Uk. 24

andaa kwenda kuitumikia timu yake 
mpya katika ligi ya Saudi Arabia am-
bayo anaifahamu baada kumaliza maju-
kumu ya Stars.

“Nafurahi kupata timu na kurejea 
katika Ligi ya Saudi Arabia, huko ndio 
nitakapoonekana kwa sasa, kuna ofa 
nyingi zilikuja kutoka ndani na nje ya 
Tanzania, Al Najma walikuwa na ofa 
nzuri,” alisisitza Msuva.

Al Najma ni timu  ya tano kwa nyota 
huyo tangu alivyoondoka Yanga katika 
msimu wa 2017/18 akianza kuichezea 
Difaa El Jadida na Wydad Casablanca 
zote za Morocco, Al Qadsiah (Saudi Ara-
bia) na JS Kabylie ya Algeria.

Msuva arejea 
Saudi Arabia

inatoka  Uk. 24
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     Wafunguka haikuwa na 
bahati, yapata darasa...

Msuva 
arejea 
Saudia
Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Timu ya 
Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
Simon Msuva, amekamilisha ma-
zungumzo ya kujiunga na klabu 
ya Al Najma inayoshiriki Ligi 
Daraja la Kwanza nchini Saudi 
Arabia, imefahamika.

Uamuzi huo wa Msuva una-
maliza tetesi za kurejea nchini 
kujiunga na mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga ambao walitajwa kuhitaji 
huduma ya nyota huyo.

Hata hivyo Yanga inadaiwa 
iliamua kuachana na Msuva 
katika usajili wa dirisha dogo 
kutokana na dau alilowaambia 
wampatie ili ajiunge kwa mara 
nyingine na klabu hiyo ya Mitaa 
ya Twiga na Jangwani.

Msuva aliliambia Nipashe 
jana ameamua kwenda Saudia 
Arabia baada ya Waarabu hao 
kumpatia ofa nzuri kuliko timu 
nyingine za ndani na nje ya 
Tanzania.

Nyota huyo alisema pia maz-
ingira ya Saudi Arabia ambako 
aliwahi kucheza, yamepele-
kea kukubali ofa ya Al Najma 
ambayo imeridhishwa pia na 
kiwango alichokionyesha katika 
Fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika zinazoendelea huko Ivory 
Coast.

“Ni kweli kulikuwa na klabu 
mbalimbali zinanihitaji za nje 
ya nchi na hata Tanzania,  lakini 
timu hiyo (Al Najma), ndiyo ili-
yoleta mezani dau nono zaidi na 
mimi kuamua kusaini. Nashuk-
uru AFCON imesaidia kunipa 
timu, ndio maana nilisema nis-
ubiri kwanza,” Msuva alisema.

Aliongeza kwa sasa anaji-

Algeria, Tunisia zatimua makocha UKUrasa  22

Adam Fungamwango na Saada 

Akida

R
EKODI imeandikwa. Licha ya 
kushindwa kusonga mbele, 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), imeweka rekodi ya kuvu-

na pointi mbili katika Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON 2023) huku 
wachezaji wa timu hiyo wakisema ha-
wakuwa na bahati.

Kwa mara ya kwanza Taifa
 Stars ambayo imeshiriki kwa

 mara ya tatu fainali za AFCON, 
mwaka huu imemaliza mechi 
za hatua ya makundi ikipata
 sare mbili, sawa na Zambia

 iliyoshika nafasi ya tatu ka-
tika Kundi F.

Stars ilianza fainali hizo kwa kupokea 
kichapo cha mabao 4-0 kutoka kwa Mo-
rocco lakini ikalazimishwa sare ya jioni 
ya bao 1-1 dhidi ya Zambia na juzi usiku 
ilimaliza dakika 90 ikiwa suluhu na Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Mara ya kwanza Stars ilicheza fainali 
hizo mwaka 1980 nchini Nigeria, ilimaliza 
Kundi A ikipoteza michezo miwili na ku-
pata sare moja, ambayo ilikuwa ni dhidi 
ya Ivory Coast (1-1) wakati fainali za mwa-
ka 2019 zilizofanyika Misri, ikiwa Kundi C 
ilifungwa michezo yote mitatu.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaimu 
Kocha Mkuu wa Stars, Hemed Suleiman 
‘Morocco’ alisema timu yake iliwadhibiti 
vizuri DRC kwa kuziba mianya yao lakini 
bahati haikuwa yao katika kutumia nafasi 
walizopata na kufanya mechi hiyo kumal-
izika kwa sare ya bila kufungana.

“Kama nilivyosema awali tunakuja 
kupambana katika mechi hii na kweli ili-
kuwa hivyo, niwashukuru sana wachezaji 
wangu kwa jinsi walivyopambana kadri 
walivyoweza, bahati haikuwa yetu.

Mchezo ulikuwa mzuri sana, Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo wana timu 
ngumu na wachezaji wenye uwezo, la-

kini tuliweza kuzuia presha yao, mianya 
yao yote, tukatengeneza nafasi, ingawa 
hatukuzitumia na huu ndiyo mpira we-
nyewe,” alisema Morocco.

Naye winga tegemeo wa Stars, Simon 
Msuva, aliliambia gazeti hili anaona 
mwanga na mabadiliko makubwa katika 
kikosi cha timu hiyo na ana imani huko 
mbele kikosi chao kitaimarika zaidi.

“Tunashukuru kwa sapoti kubwa ya 
Watanzania wote waliyotuonyesha tangu 
mwanzo, tumeshindwa kuingia hatua 
ya 16 bora lakini kadri siku zinavyozidi 
kwenda kuna mabadiliko yanaonekana, 
nadhani huu ni mwanzo mzuri kuelekea 
katika mashindano mengine yanayofua-
ta, haya yameshapita,” Msuva alisema.

Kiungo, Feisal Salum ‘Fei Toto’ alisema 
pamoja na kutolewa lakini mashindano 
yalikuwa mazuri na wanashukuru hata 

Stars yaweka rekodi 
Afrika, yapongezwa
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Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Simon Msuva (kushoto), akimtoka beki wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), katika mechi ya Kundi F ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), iliyochezwa juzi 
usiku nchini Ivory Coast. Timu hizo zilitoka suluhu. PICHA: TFF


