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- fgl Dereva wa bodaboda Masoud Ramadhan (kushoto), wa Kimara Temboni, akiwa na

--jl’ majeraha valiyosababishwa na kipigo katika jaribio la kuporwa pikipiki yake na ma-

- amba2| katika eneo la Suka jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Kulia ni Ally Kay-
ombo ambaye ni dereva wa bodaboda aliyeporwa pikipiki yake na majambazi baada

B ya kutishiwa kwa bastola katika eneo la Makuburi Mabibo. PICHA: BEATRICE MOSES

- Uporaji bodaboda kwa
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Mbowe matikoAcacia, Barrick zagongana bil. 682/-

watimiza siku
90 mahabusu

Na Enock Charles

MBUNGE wa Hai ambaye pia ni Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Freeman Mbowe na Mbunge wa
Tarime Mjini, Ester Matiko, wametimiza siku
90 mahabusu ambazo ni sawa na miezi mi-
tatu. Mbowe na Matiko walifutiwa dhamana
zao Novemba 23, mwaka jana, baada ya
kutohudhuria mahakamani katika siku ambazo
kesi yao ilikuwa ikitajwa.

Baada ya kufutiwa dhamana, Mbowe na
Matiko kupitia mawakili wao walikata rufani
mara kadhaa Mahakama Kuu bila mafanikio
kuhusu uamuzi huo na kwa mara ya mwisho
ilikuwa Jumatatu ya wiki hii kesi yao ilipofika
mahakama ya rufani.

Jumatatu, Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
alikata rufani Mahakama ya Rufani kupinga
uamuzi wa Mahakama Kuu kukubali kuende-
lea na usikilizaji wa rufani ya wabunge hao
va kupinga uamuzi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu kuwafutia dhamana.

Katika kesi iliyosikilizwa katika mahakama
hiyo ambayo ndiyo ya mwisho katika uamuzi,
Mbowe na Matiko walirejeshwa mahabusu
baada ya mahakama hiyo kusema itatoa
uamuzi wa rufani iliyokatwa na DPP dhidi yao
tarehe na siku itakayopangwa, hivyo kufanya
wabunge hao kuendelea kusota rumande.

Katika kesi ya msingi, Mbowe, Matiko na
Vviongozi wengine saba wa Chadema wanaka-
biliwa na mashtaka 13 ikidaiwa kuwa kati
Salaam, walikula njama, kufanya mkusanyiko
wenye ghasia na uchochezi na kuhamasisha
hisia za chuki na kuwa kwa kufanya hivyo ni
kosa la jinai.

Mbali na Mbowe na Matiko, washtakiwa
wengine ni Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Salum Mwalimu; Naibu Katibu Mkuu Bara na
Mbunge wa Kibamba, John Mnyika; Mbunge
Iringa Mjini, Peter Msigwa; Mbunge wa Kawe,
Halima Mdee; Mbunge wa Bunda Mjini, Esther
Bulaya na Katibu Mkuu wa chama hicho, Dk.
Vincent Mashinji.

Awali, Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
ilitoa ruhusa kwa Mdee ahudhurie michezo ya
mabunge va Afrika Mashariki nchini Burundi
muuguza mkewe.

Katika kesi hiyo, mara zote pamekuwa na
ulinzi mkali kila inapotajwa hali inayoonyesha
ni ya kukabiliana na wafuasi wa chama hicho
kikuu cha upinzani nchini, iwapo wataanzisha
VUrugu.

Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya Ofisa Mwende-
shaji Mkuu wa Kampuni ya Barrick
Gold, Dk. Willem Jacobs, kumhakik-
ishia Rais John Magufuli kuwa watali-
pa Sh. bilioni 682  walizoahidi mwezi
ujao, kampuni mwenza ya uchimbaji
madini ya Acacia imeibuka na kusema
bado haijapokea mapendekezo yoy-
ote kuhusu malipo hayo.

Acacia, ambayo ni moja ya kam-
puni zinazoendeshwa na kampuni
mama ya Barrick Gold ya Canada
inayoendesha shughuli zake za uchim-
baji Tanzania, katika taarifa yake
jana, ilieleza kuwa bado haijapokea
mapendekezo yoyote kutoka Barrick
kuhusu maazimio ya mazungumzo
yaliyofanyika baina ya kampuni hiyo
na serikali.

“Acacia bado haijapokea mapende-
kezo yoyote kutoka Barrick. Mapende-
kezo yoyote yatakayotoka yatafanyika
kazi na Bodi ya Wakurugenzi ya Aca-
cia,” alisema.

Juzi, Rais Magufuli na mwendeshaji
mkuu huyo wa Barrick Gold anayes-
hughulikia Afrika na Mashariki ya Kati,
walifanya mazungumzo Ikulu na kum-
hakikishia Rais kuwa watalipa fedha
walizoahidi mwezi ujao.

Baada ya mazungumzo hayo, kwa
mujibu wa taarifa hiyo iliyotolewa
siku hiyo, Dk. Jacobs aliyeongozana
na washauri wa Barrick Gold Corpora-
tion, Rich Haddock, Duncan Vullivant
na Wicus du Preez, alisema wameku-
tana na Rais Magufuli na kumhakik-
ishia kuwa makubaliano yaliyofikiwa
Oktoba 19, 2017 watayatekeleza ki-
kamilifu baada ya kampuni kubwa
ya uchimbaji dhahabu ya Rand Gold
ya Afrika Kusini kuungana na Bar-
rick Gold Corporation katika umiliki,
uwekezaji na menejimenti.

Dk. Jacobs alisema hakuna kitaka-
chokuwa tofauti na makubaliano yali-
yofikiwa awali ambayo yaliongozwa
na Mwenyekiti Mtendaji wa Barrick
Gold Corporation, Prof. John Thorn-
ton, ikiwamo Barrick Gold Corpora-

tion kuilipa serikali ya Tanzania kifuta
machozi cha dola za Marekani milioni 300
(sawa na Sh. bilioni 682.5).

Makubaliano mengine ni kuendelea na
uwekezaji kwa ubia katika ya serikali ya
Tanzania na Barrick Gold na mgawanyiko
wa mapato ya kiuchumi kwa uwiano wa
asilimia 50 kwa 50 kati ya Tanzania na
kampuni hiyo.

Taarifa hiyo iliyotolewa na Tkulu juzi, il-
isema DKk. Jacobs alimpongeza Rais Magu-
fuli kwa jitihada zake za kusimamia masla-
hi ya Watanzania katika rasilimali za nchi
na kwamba pamoja na ukweli kwamba
Rais yuko katika njia sahihi, akiwa Mwafri-
ka anaunga mkono juhudi hizo kwa kuwa
ndio mwelekeo sahihi ambao nchi za Af-
rika zinapaswa kuufuata.

“Mimi ni Mwafrika na sisi sote ni Waaf-
rika. Anachofanya Rais Magufuli ni sahihi
kabisa, anahakikisha utajiri wa rasilimali
uliopo unabainishwa na unawanufaisha
Watanzania ndiyo maana tupo hapa kwa
sababu tunakubaliana na Rais,” alisema.
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na sekta binafsi na mkutano wa majadiliano ya kitaifa ya kutathmini maendeleo ya sekta binafsi unaotarajiwa kufanyika
mwezi Mei mwaka huu. PICHA: JOHN BADI

Majembe Auction Mart Ltd.

(VIUANA WA KAZI)

NOTISI /MNADA WA HADHARA

215074502

Uporaji bodaboda kwa mtutu tishio Dar

MAJEMBE AUCTION MART LTD. KWA IDHINI TULIYOPEWA NA BRAC TANZANIA FINANCE LTD.
S.L.P 105213 DAR ES SALAAM TUNATOA NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) KUANZIA SIKU YA
TANGAZO HILI KWA WADAIWA WOTE NA WADHAMINI MLIPE MADENI YENU YOTE VINGINEVYO
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA YA MDAIWA MAHALI DHAMANA ILIPO.

Masharti ya mnada
1. Ukaguzi utaruhusiwa siku mbili kabla ya mnada.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada (au zaidi) na salio la 75% litalipwa

ndani ya siku kumi na nne (14)

3. Endapo mshindi atashindwa kulipa salio la 75% kwa muda uliotolewa atakuwa amepoteza haki yake

na mali itauzwa upya.
Kwa masiliano zaidi wasiliana nasi kwa simu:

0767 608090, 0754 475932, 0754 374351, 0625 666247

Na Beatrice Moses

MAUAJT na uporaji wa pikipiki
kwa kutumia mtutu na silaha za
jadi yanadaiwa kuendelea kush-

Na. Jml\a’l:’ah!n:‘?r:)ia"/ Aina ya Dhamana Eneo lilipo Tarehe Saa amiri katika maeneo ya vijiwe vya
Kiwanja chenye | Wwanama miaa Kimara hadi Mbezi wilayani Ubun-
g |HawalddyMweta/ | @ urefufutias | wambeshere | 07.3.2019 | >0 g0, Jijini Dar es Salaam.
Abas Mohamedi . asubuhi 2 s .
na upana ft 30 kata ya Oleirien Vijana wawili waliokuwa wana-

fanya shughuli zao kwenye vijiwe
vilivyoko maeneo ya Mpakani kwa
Msuguri, wanadaiwa kuuawa kwa
risasi wiki iliyopita, wengine kuje-
ruhiwa kisha kuporwa pikipiki.
Hali hiyo imezusha hofu kwa
waendesha bodaboda kadhaa, am-

bao wameliomba Jeshi la Polisi
kuwasaidia kuwanasa majambazi
husika ili wafanye kazi hiyo katika

hali ya usalama.
Akizungumza na gazeti hili, Ally
Kayombo, anayefanya shughuli

zake katika kijiwe cha Temboni,
alisema wiki iliyopita alishiriki kwe-
nye mazishi ya vijana waliouawa
na kuporwa pikipiki kwa Msug-
uri hakujua kama naye alikuwa
mawindoni.

Kayombo alisema kuwa Ijumaa
ya Februari 15, mwaka huu akiwa
kijiweni kwake aliitwa na dereva
taksi wa kijiweni hapo akamjulisha

kuna mteja anataka kufuatiwa mzi-
go wake Makuburi Mabibo, akazun-
gumza naye wakakubaliana bei.
Alisema kuwa yule mteja ali-
baki pale Temboni wakati yeye
anaondoka akampa namba ya
mtu aliyepaswa kumpa mzigo,
lakini alipofika kule alipiga simu
haikupokelewa, akamjulisha mteja
wake akamwambia amsubiri.
“Baada ya muda yule alifika akan-
ielekeza tukasogea kwenye gari ni-
kiamini wanatoa mzigo, lakini
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Korti kuamua uenyekiti
wa Lipumba CUF leo

Na Enock Charles

SIKU chache baada ya Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam, kuten-
gua Bodi ya Wadhamini ya Chama
cha Wananchi (CUF) upande wa
Prof. Ibrahim Lipumba, leo ma-
hakama hiyo inatarajiwa kutoa ua-
muzi mwingine kuhusu hatima ya
uenyekiti wake.

Prof. Lipumba ni Mwenyekiti wa
CUF anayetambuliwa na Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa nchini.

Shauri hilo namba 23 la mwaka
2016, lililofunguliwa na chama hicho
upande wa Katibu Mkuu, Maalim Seif

Sharif Hamad, linatarajiwa kutole-
wa uamuzi leo mbele ya Jaji Ben-
hajj Masoud wa Mahakama Kuu,
baada ya awali kushindwa kusikili-
zwa na Jaji Wilfred Dyansobera ali-

yehamishiwa ~ Mahakama  Kuu
Kanda ya Mtwara.
Profesa  Lipumba alitangaza ku-

jiuzulu uenyekiti wa chama hi-
cho Agosti 2015, wakati wa kampeni
za Uchaguzi Mkuu kwa madai
kuwa haungi mkono makubaliano
yaliyofikiwa na vyama vingine vina-
vyounda Umoja wa Katiba ya Wa-
nanchi (Ukawa).

Prof. Lipumba alichukua ua-

muzi huo baada ya vyama hivyo
kumkaribisha Waziri  Mkuu
wa zamani, Edward Lowassa,
kuwa mgombea wao wa urais.
Hata hivyo, mwaka mmoja
baadaye Prof. Lipumba  alim-
wandikia barua Katibu Mkuu,
Maalim Seif, akiomba kurudi ka-
tika nafasi  yake.
“Nimemwandikia Katibu Mkuu
(Maalim Seif Sharif Hamad) kuten-
gua barua yangu niliyoandika
tarehe 5 Agosti, mwaka 2015. Sasa
nasubiri majibu kutoka kwa
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Waziri ashtushwa

kasi ukuaji kilimo

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga, amesema ukuaji wa sekta
ya kilimo nchini si wa kuridhisha japo inachangia karibu asilimia
30 ya pato la taifa.

Amesema hali hiyo inatokana changamoto zinazoikumba sekta
hiyo hali ambayo imesababisha kukua kwa asilimia 7.7, kwa mu-
jibu wa taarifa za hivi karibuni.

Kutokana na changamoto hizo, Hasunga alisema serikali ya
awamu ya tano, chini ya Rais John Magufuli, imekuwa ikifanya jiti-
hada mbalimbali katika kuweka mazingira bora ya kuleta mapin-
duzi katika kilimo.

Waziri Hasunga aliyasema hayo jana wakati akifungua mku-
tano wa siku mbili wa wadau wa asasi zinazotoa huduma ndogo
za fedha vijijini kwa wajasiriamali wadogo (TAMF]I), katika ukumbi

Alisema kwa kutambua hilo, Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana
na wizara zinazojihusisha na sekta ya kilimo (ASLM) pamoja na
wadau wengine, imetekeleza Programu ya Kuendeleza Sekta ya
Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II).

Lengo kuu la ASDP II ni kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo
(mazao, mifugo na uvuvi) ili kuongeza uzalishaji na tija, kufanya
kilimo kiwe cha kibiashara na kuongeza pato la wakulima wadogo
kwa ajili ya kuboresha maisha na usalama wa chakula na lishe.

Alisema utekelezaji wa lengo hilo ni kuhakikisha taifa linaen-
delea kujitosheleza kwa chakula; kuimarisha uchumi; kuwa
kichocheo cha kukua kwa viwanda na kuongeza ajira.

1li kufikia malengo hayo, alisema utekelezaji wa ASDP II utazin-
gatia mnyororo wa thamani wa mazao ya kipaumbele ya kilimo,
mifugo na uvuvi.

Alizitaja jitihada zingine katika kuleta mapinduzi ya kilimo
kuwa ni kuanzishwa kwa eneo maalum la kuboresha mnyor-
oro wa thamani kwa mazao mbalimbali (Sagcot), kuanzishwa
kwa Programu ya Miundombinu ya Masoko, Uongezaji Thamani
ni kusaidia nyanja mbalimbali muhimu katika kuendeleza kilimo
cha kisasa nchini na kuanzishwa kwa Benki ya Maendeleo ya
Kilimo (TADB), ili kurahisisha upatikanaji wa mikopo nafuu kwa
wakulima na shughuli za kilimo nchini.

Hasunga alisema jitihada za dhati zinahitajika kuwashawishi vi-
jana kwa njia mbalimbali ili nao waingie katika biashara ya kilimo
hasa katika uboreshaji wa mnyororo wa thamani kutokea sham-
bani hadi kwa mlaji.

Mwanafunzi kidato 4 ajiua kwa risasi

Na Mwandishi Wetu

MWANAFUNZI wa kidato cha
nne katika Shule ya Sekondari
Lupanga, amejiua kwa risasi mjini
Morogoro huku akiacha ujumbe
kuwa alikuwa anatamani kufa
wakati wowote.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Wilbroad Mutafungwa,
alisema jana kuwa Jasmin Ngoye
(18) alikutwa amekufa Februari 19,
mwaka huu, saa 12 asubuhi akiwa
na jeraha kichwani.

Mutafungwa alisema mwili wa
mwanafunzi huyo ulikutwa Kola B,
Kata ya Bigwa katika Manispaa ya
Morogoro.

Alisema hadi sasa uchunguzi wa
tukio hilo umeonyesha kuwa chan-
70 ni msongo wa mawazo wa muda
mrefu aliokuwa nao.

Kamanda Mutafungwa alisema
kuwa polisi wamepata kitabu cha
kumbukumbu (diary) cha Jasmin,
aliyoiacha kwa rafiki yake, Imelda
Milanzi.

“Ni mtoto asiyejua wazazi wake
na asiyejua kazaliwa wapi? Mtoto
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 ' Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P 2888,
Barua pepe: ps@mow.go.tz f 40470 DODOMA

Tovuti: www.mwic.go.tz

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa tarehe 22/02/2019 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yake yenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya
Mtwara kuelekea Mbeya, magari hayo yana namba za usajili:

T221BYM/T887DJB
T636DFA/T837DJB
T133CCP/T574BZB
T296CZSITI00BAZ

2. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 27.0
Upana - mita 5.50
Kimo - mita 6.40

215065902

’|

115070302

3. Njia itakayotumika: Mtwara hadi Mbeya Kupitia Makambako,
Magari yatasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 06:30 Asubuhi mpaka saa 12:00
Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
|

Visit Visit Visit Visit

14TH EDITION

TANZANIA TRADE SHOW

INTERNATIONAL TRADE EXHIBITION

22 - 24 FEBRUARY 2019

DIAMOND JUBILEE HALLS
MALIK RD, UPANGA, DAR-ES-SALAAM
TANZANIA, 10.30 AM to 6.00 PM (DAILY)

Exhibitors Displaying Over 300
Products from various countries

HMAJOR SECTORS

Agriculture - Automotive - Beauty & Cosmetics - Building
& Construction - Consumer & Household - Food & Hotel Supplies
Ind ial & Machs ¥ - IT & Electronics - Medical & Pharmacaeutical

Plascics & Rubber - Printing & Packaging - Safety & Securlty

SUPPORTED BY:

[PAR——_ TN
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— —
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Email; infefifilancanialrasdeshow, com
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NEMC yakaribisha -
utafiti kabla ya -
kuchimba urani

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), limekari-
bisha mradi wa utafiti wa kisomi kabla
ya uchimbaji wa urani utakaohusisha
Tanzania, Malawi, Namibia na Zambia.

Akifungua mkutano wa siku moja wa
wasomi na wadau wengine wa mazin-
genzi Mtendaji wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, alisifu mradi huu kwa maelezo
kwamba utafanya utafiti mbalimbali wa
kisomi ambao utatoa mwelekeo thabiti
wa kutunza mazingira ya

Tanzania katika uchimbaji wa madini
ya urani.

“Huu ni mradi mzuri kwa sababu utafiti
wa Kisomi utasaidia kutupa upeo wa
kulinda mazingira ya nchi yetu na nchi
tatu zilizomo katika mradi huu,” Dk.
Gwamaka alisema na kuielezea war-
sha hiyo kuwa ni muhimu na itaongeza
uelewa miongoni mwa washiriki.

Dk. Gwamaka alisema kama wadau
watakubaliana basi uchimbaji wa urani
utakuwa na manufaa kwa nchi zote
husika na hasa kwa kuwa madini hayo
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WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amepiga marufuku makongamano
ya wafugaji ya kumpongeza Rais John
Magufuli kwa uamuzi aliochukua wa ku-
wasaidia, badala yake amewataka watumie
kipindi hiki kifupi walichopewa na serikali
kuainisha maeneo ambayo yamepoteza sifa
za uhifadhi, ili yachukuliwe na serikali kwa
ajili ya malisho ya mifugo.

Amewaagiza wafugaji kote nchini kujipan-
ga na kupendekeza maeneo yaliyopoteza
sifa za uhifadhi, mashamba yasiyoendele-
zwa ili wafugaji wapatiwe kwa gajili ya mal-
isho ya mifugo yao kama sehemu ya kuunga
mkono uamuzi uliotolewa wa kusaidia sekta
hiyo.

Akizungumza katika mkutano wa ku-
wasikiliza wananchi waishio kando ya Hifa-
dhi ya Pori la Akiba la Maswa wilayani Meatu,
mkoani Simiyu, kwenye ziara ya Kamati ya
mawaziri nane uliofanyika Mjini Mwandoya

Waziri azuia maandamano
wafugaji kumpongeza JPM

Na Mwandishi Maalum, SIMIYU

wilayani Meatu, Mpina alisema tangu mwaka
2000 tume zaidi ya 27 ziliundwa na Bunge
na Serikali kushughulikia migogoro zaidi ya
1,095, lakini asilimia 99 ya mapendekezo ya
tume hizo hayajatekelezwa hadi leo.

Mpina alisema tume nyingi zilizoundwa
miaka ya nyuma kushughulikia migogoro
hiyo zilichakachuliwa hata kabla ya kuka-
bidhi matokeo ya mambo waliyobaini kwa
kuwa kwenye migogoro hiyo, na kwamba
wako baadhi ya viongozi wa serikali wako
nyuma kwa kuwa na manufaa binafsi wa-
nayopata ndio maana mapendekezo yaliyo-
tolewa ya kutatua migogoro hiyo hayajawahi
kutekelezwa hadi leo.

Alisema baadhi ya watendaji wa serikali
walilazimika hata kutoa rushwa ili kubadili-
sha maamuzi ya tume zilizokuwa zinaundwa
kushughulikia migogoro hiyo kwa sababu wa-
nanufaika na migogoro hiyo.

“Mheshimiwa Rais John Magufuli akasema
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Utouh aeleza miaka minane ya u-CAG

Na Augusta Njoji, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) mstaafu, Ludovick Utouh,
amesema kwa miaka minane ambayo alitu-
mikia nafasi hiyo amebaini kuna udhaifu wa
kibinadamu ukiwamo mgongano wa maslahi
unaosababisha mambo yasifanyike inavyo-
takiwa.

Utouh ambaye pia ni Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Wajibu alitoa kauli hiyo jana,
katika mafunzo ya siku mbili kwa Kamati
ya Fedha na Utawala pamoja na Kamati ya
Ukaguzi ya Jiji la Dodoma yaliyoandaliwa na
taasisi hiyo kwa kushirikiana na Shirika la
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) kupitia mradi
wa usimamizi bora wa fedha za umma.

Alisema nchi ina sheria na kanuni nzuri za
uendeshaji wa shughuli zake, lakini wakati

mwingine mambo hayafanyiki kama inavyo-
takiwa.

“Ukiangalia nchi ina sheria na kanuni
nzuri, lakini unajiuliza kwanini mambo haya-
fanyiki kama inavyotakiwa, kwa nafasi yangu
mimi kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali kwa miaka minane nime-
kuja kugundua mara nyingi ni udhaifu wa ki-
binadamu unasababisha mambo yasifanyike
kama inavyotakiwa.

“Wakati mwingine tunaweka ubinafsi
mkubwa mno, hatuangalii mgongano wa
maslahi na tunafanya vitu wakati mwingine
tunajua si sahihi, lakini kwa sababu ya ubi-
nafsi unakuta tunafungwa macho hayaoni
madhara yatakayotokea kwa matendo yetu,”
alisema.

INAENDELEA UK. 7
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TOLEO MAALUM

USHIRIKIANO WA JICA KATIKA SEKTA
YA USAFIRISHAJI DARES SALAAM

SEHEMU YA KWANZA: UBORESHAJI WA USAFIRISHAJT ENEO LA
TAZARA KWA KUJENGA DARAJA LA JUU LA KWANZA TANZANIA

ARAJA la Juu la kwanza

nchini Tanzania lilizin-

duliwa mwezi Sep-

temba 2018 na Rais wa
Jamhuri ya Mwungano wa Tanza-
nia Mheshimiwa Dk. John Pombe
Magufuli mbele ya Balozi wa Ja-
pani nchini Tanzania Mheshimiwa
Masaharu Yoshida. Daraja hilo la
juu lilipewa jina la MFUGALE kwa
heshima ya Bwana Patrick Mfu-
gale, mhandisi mashuhuri Tanza-
nia ambaye kwa sasa ni Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS).

Daraja la Juu la Mfugale liko kati-
ka eneo la TAZARA, katika kona ya
barabara za Nelson Mandela na Ju-
hemu ambayo ina shughuli nyingi
sana. Baada ya ufunguzi wa daraja
hilo msongamano wa magari ume-
pungua kwa kiasi kikubwa. Kwa
mfano kabla ya ujenzi wa daraja
hilo ilichukua muda wa saa moja
kutoka Kkatikati ya jiji hadi kufika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere lakini kwa sasa ina-
chukua muda wa nusu saa tu. Isi-
toshe mabasi ya usafiri wa umma
sasa yanaweza kutumia daraja hilo
hivyo wananchi wa Jiji la Dar es
salaam sasa wanaweza kufurahia

Mfugale

Wakati wa ujenzi wa Daraja la Juu la Mfugale: Watanzania na Mkandarasi wa

usafiri ulioboreshwa.

Ni kweli kwamba Daraja la Mfu-
gale limechangia katika kupungu-
za msongamano wa magari. Hata
hivyo limeleta manufaa mengine
kama vile kuonyesha umuhimu
wa ujenzi wa miundombinu bora
na kwa kiwango cha hali ya juu,
kumalizwa miradi kwa muda uli-
opangwa, kutokuwapo kwa ajali
zozote wakati wa ujenzi na pia
umuhimu wa kusambaza utaalam
kwa wahusika.

Mkandarasi wa mradi huu yaani
Sumitomo-Mitsui  Construction
Company (SMCC) ni mkandarasi
mashuhuri kutoka Japani alifani-
kiwa katika mambo matatu kwa
kushirikiana na wafanyakazi wa
Kitanzania  waliokuwa  katika
eneo la kazi. Eneo la kwanza la
mafanikio ni kumaliza kazi bila
ajali yeyote. Tangu mwanzo hadi
mwisho wa ujenzi wa Daraja hilo
jumla ya saa za kazi milioni 250 zil-
itumika bila ajali yeyote ile. Hii ni
rekodi ya kupigiwa mfano kwani
si tu kwa ukanda huu wa Afrika
kutokea kwa jambo hilo bali hata
nchini Japani si rahisi kufikia re-
kodi hiyo. Usalama katika eneo la
kazi huchangia katika usalama wa
wafanyakazi husika na pia katika

Muonekano wa Makutano ya Tazara kabla ya Ujenzi wa Daraja la Juu la

Kijapani wanafanya kazi kwa pamoja

Daraja
la Juu la
Mfugale
kama
linavy-
oonekana
wakati wa
usiku

kumaliza ujenzi husika kwa muda uliopangwa.

Eneo la pili la mafanikio ni eneo la kupeana
ujuzi. Wafanyakazi Watanzania waliokuwa wana-
fanya kazi na Mkandarasi (SMCC) walipata ujuzi
mbalimbali kutoka katika kampuni hiyo ya Kija-
pani. Walipata ujuzi na utaalam katika maeneo
mbalimbali kama vile usimamizi bora wa miradi,
usalama kazini n.k. ambao nao waliutumia ka-
tika sehemu zao mbalimbali za kazi.

Mradi wa Daraja laJuu la Mfugale si tu kwamba
umechangia katika eneo lililopo mradi huo bali
pia umechangia katika uendelezaji wa uwezo wa
ujenzi katika Tanzania nzima. Kwa upande wetu
JICA tunaweza kuthibitisha kwamba uendelezaji
wa rasilmali watu ni sehemu ya ushirikiano wetu
katika miradi yote ya JICA. Aidha miradi yetu ya

miundombinu huchangia pakubwa katika kuen-
deleza rasilmali watu.

Ukipita katika Daraja la Juu la Mfugale wakati
wa usiku utaona taa maalum ambazo zinakuon-
goza kuelekea katika daraja hilo. Taa hizi hu-
tumia mwanga wa jua na hazihitaji matengen-
ezo yeyote kwa muda wa miaka kumi. Taa hizi
maalum hutengenezwa na kampuni ya Kijapani
inayoitwa TSUJI PLASTICS Co. Ltd.

Taa hizi maalum zinatarajiwa kupunguza ajali
za barabarani kwa kua zinatoa mwanga mbkali
katika eneo husika. Aidha taa hizi hungarisha
Tanzania ijayo. JICA hufanya kazi kama mwenza
mwaminifu wa maendeleo ya Tanzania. Tuna-
fanya kazi kwa pamoja na Serikali ya Tanzania
na pia na Watanzania wote bega kwa bega.

Japan International Cooperation Agency (JICA)

Ni Shirika la Umma la Serikali ya Japani linalosimamia misaada yote inayofadhiliwa na
Serikali ya Japan (Official Development Assistance). JICA ni miongoni mwa mashirika
makubwa sana duniani linalosaidia katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika nchi
mbalimbali zinazoendelea. Nchini Tanzania, JICA imekua mshiriki mwaminifu kwa
Tanzania katika nyanja mbalimbali kwa zaidi ya miaka 50 kuanzia mwaka 1962. Katika
uendelezaji wa miundombinu mijini ushirika wa JICA ulianza mwaka 1980 kwa kufa-

Muonekano wa Daraja la Juu la Mfugale: Barabara 4 sasa zinatumika kwa umma

215073802
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Polisi waongeze nguvu
utekaji, mauaji bodaboda

KATIKA toleo la leo tumechapisha habari kuhusu kuibuka
kwa vitendo vya utekaji wa waendesha pikipiki za biashara
kisha kuwaua katika baadhi ya maeneo ya Jiji la Dar es Sa-
laam. Uporaji wa bodaboda katika jiji hilo umekuwapo kwa
miaka mingi, kwa kufanywa na watu wasiojulikana, ambapo
pia haijabainika pikipiki hizo wanakwenda kuziuza wapi.

Katika matukio haya mapya ambayo yameripotiwa
kutendeka katika maeneo kadhaa ya Wilaya ya Ubungo
yakiwamo Mbezi na Kimara, yanaogopesha kutokana na
wahalifu hao kutumia silaha za moto kuwateka madereva,
kuwapora bodaboda na kuwashambulia kwa risasi za moto.

Vijana kadhaa waliokumbwa na mkasa huo, lakini
wakanusurika wamesimulia jinsi wahalifu hao wanavy-
otekeleza unyama huo, hivyo kuzua hofu kwao katika ku-
jitafutia kipato. Kuna taarifa kutoka kwa vijana hao wanao-
jitafutia riziki katika vijiwe vyao maeneo ya Mpakani kwa
Msuguri zinadai kuwa vijana wawili wanadaiwa kuuawa
kwa risasi wiki iliyopita, wengine kujeruhiwa kisha kupor-
wa pikipiki.

Kwamba hali hiyo imezusha hofu kwa waendesha boda-
boda kadhaa, ambao wameliomba Jeshi la Polisi kuwa-
saidia kuwanasa majambazi husika ili wafanye kazi hiyo
katika hali ya usalama. Kuna mbinu nyingi ambazo wa-
halifu hao wanazitumia katika uporaji wa bodaboda kutoka
kwa waendeshaji, ikiwamo kuwarubuni kwa kuwaelekeza
wawafuate wateja, kumbe wanawaelekeza kwa majambazi
wenye silaha za miti, ambao huwatishia kwa bastola kisha
kuwapora. Waendesha bodaboda wameeleza mengi kuhu-
siana na jinsi walivyoathiriwa na vitendo hivyo na kueleza
kuwa hali hiyo imezua hofu kubwa kwao.

Dar es Salaam siyo jambo jipya, isipokuwa linakuwa jambo
jipya na tishio kutokana na matumizi ya silaha za moto kati-
ka uporaji huo. Kutokana na hali hiyo, tunaona kuwa Jeshi la
Polisi linawajibika kujiongeza nguvu katika kukabiliana na
vitendo hivyo, ambavyo havitawaathiri wenye bodaboda,
bali jamii nzima kwa kutilia maanani kuwa bodaboda sasa
ni ajira ya uhakika kwa vijana wengi nchini.

ajira ya bodaboda katika kujipatia mahitaji yao ya msingi ya
maisha, na kusema ukweli wengi wanaojitambua kazi hiyo
imewatoa.

Bado tunaona kuwa ulinzi wa raia na mali zao si jukumu
la Jeshi la Polisi tu, bali hata raia wenyewe kwa kupitia njia
mbalimbali, yakiwamo matumizi ya vikundi vya ulinzi
shirikishi. Hata hivyo inapofika mahali wahalifu wakatumia
teknolojia ya kisasa yakiwamo matumizi ya silaha za moto
kupora vitu kama bodaboda, jeshi hilo linapaswa kuchukua
hatua maalum na za makusudi kukabiliana nao.

Kwa kuwa jeshi hilo limethibitisha kupata taarifa za
matukio ya Mpakani kwa Msuguri na mengine yote yali-
yoripotiwa, bila shaka litayafanyia kazi kama alivyoeleza
Kamanda wa Mkoa wa Polisi Kinondoni, Mussa Taibu, ili
kuwabaini wahusika. Kuwasaka na kuwakamata kisha ku-
wafikisha katika vyombo vya sheria, tunaamini kuwa kuta-
saidia kuusambaratisha mtandao wote wa wahalifu, hivyo
kuwawezesha vijana wetu kuendelea kujitafutia kipato kwa
njia halali ya bodaboda.

Aidha, tunawahimiza vijana hao kufanyia kazi ushauri
wa kamanda huyo wa kuwataka kuwa makini na abiria wa-
naowabeba hasa usiku, ikiwezekana wawapige picha ndipo
wawapeleke, anayekataa atakuwa na lake baya. Pia wasi-
kubali kwenda kwenye maeneo ambayo yana mazingira
yasiyoeleweka.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’'souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Mary
Geofrey

® Muungwana Lazima Nilonge

Umakini barabarani ni wajibu
wa abiria, chombo cha moto

LICHA ya serikali kujitahidi kubore-
sha miundombinu barabarani, zipo
changamoto zinazochangiwa na wa-
tumiaji wa miundombinu, ambao
kwa kiasi kikubwa inachangiwa na
uzembe wa watumiaji kutotii sheria,
alama na michoro ya barabarani.

Kutokana na changamoto hizo, ajali
za barabarani mzizi wake mkuu ni
uzembe wa abiria na watumia bara-
bara, wanachangia ajali zinazoishia
katika kuzaa ulemavu na vifo kwa wa-
tumiaji.

Mbali na watu kupoteza maisha, pia
mali kama magari huharibiwa vibaya
na kusababisha hasara kwa mmiliki.

Pia, taifa linapoteza nguvu kazi na
wengine wamebakia walemavu wa
kudumu, kiasi cha kushindwa kuji-
tafutia kipato cha kila siku na kuwa
mzigo kwa familia zao au wategemezi
wanaoiacha familia anayoipenda, ii-
shi katika maisha yasiyo na dira.

Hiyo ni upande mmoja. Kuna ma-
dereva wa magari wa kupongezwa,
wanaojitahidi kuzingatia sheria, ala-
ma na michoro ya barabarani.

Orodha inaenda mbali. Pia yapo
matatizo yanayosababishwa na ku-
changiwa na baadhi ya wananchi
wanaoishi pembezoni mwa bara-
bara kungoa alama za barabarani,
zinazomwelekeza dereva wa chombo
cha moto na mpitanjia, tahadhari na
maamuzi ya kufanya aliko na ana-
koenda barabarani.

Kutokana na dereva kutofuata
alama za barabarani, matokeo yake
ni ajali inayogharimu maisha na mali.
Hizo ni changamoto ambazo polisi
kupitia Kikosi cha Usalama Baraba-
rani, imekuwa ikitoa elimu ya hatua
za kifuata.

Polisi imekuwa ikiandaa programu
mbalimbali za elimu na kufanya ue-
limishaji mbalimbali, ikiwamo kwa
njia ya televisheni, redio, mitandao
ya kijamii na usambazaji vipeperushi,
huku ikiwakusanya makundi ya watu
katika sehemu tofauti, waweze kujua
na kujifunza matumizi sahihi ya bara-

Hiyo ni
upande
mmoja.
Kuna ma-
dereva wa
magari wa
kuponge-
Zwa, wa-
naojitahidi
kuzingatia
sheria,
alamana
michoro ya

barabarani.

bara.

Ni hatua ambayo nchini imekuwa na
changamoto za watu kutozingatia sheria
za usalama barabarani na wamekuwa
wakitembea mwendo unaozidi kiwango
na matokeo yake, hata kusababisha ajali
na uharibifu wa mali za watu.

Pia, watumiaji wa vyombo vidogo
kama pikipiki, baiskeli na mikokoteni,
wanakatiza katikati ya barabara, bila
hata ya kuangalia usalama wa watem-
beaji kwa miguu.

Ukatishaji katikati ya barabara bila ya
tahadhari, matokeo yake ni ajali zisizota-
rajiwa.

Unakuta mwendesha baiskeli au
mkokoteni anakatiza katikati ya bara-
bara kwa kujiamini na mwendo taratibu,
ilhali anaona magari yakiwa yanakuja.

Kwa ustaarabu, watumiaji wa bara-
bara tunapaswa kutambua kila mtu ana
haki ya kutumia barabara, lakini kwa ta-
hadhari na wapo wapita njia hasa waka-
zi wa mijini wanaojiamini wanapokati-
sha njiani, wanajiamini dereva anaweza
kuona.

Kitu ambacho watu hawakifahamu
au wanakichukulia ‘poa’ ni kuamini kila
dereva ana uwezo wa kumuona mtem-
bea kwa miguu, jambo linalowafanya
kugongwa, kwa sababu wanaona magari
yakiwakaribia, bado dereva wanawaona.

Ni muhimu sheria za usalama bara-
barani kwa watembea kwa miguu, wa-
hakikishe wanasimama kwenye alama
za pundamilia kwa ajili ya kusimamisha
magari wavuke.

Pia, siku za karibuni kumekuwapo na
tabia ya watembea kwa miguu kuvuka
maeneo ambako askari wa usalama
barabarani wanaruhusu magari.

Ni muhimu watembea kwa miguu
wakaheshimu kazi wanazofanya askari
wa usalama barabarani, kama anaita
magari ya upande mmoja watu wana-
paswa kusubiri hadi atakaposimamisha
na kuruhusu watu wavuke.

Tuache tabia ya kujifanya wajanja
wakati wa kuvuka barabara, jambo lin-
aloweza kuhatarisha maisha ya watu
kwa sababu za uzembe ambao unaweza
kuzuilika.
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BN NEMC yakaribisha utafiti kabla ya kuchimba urani

Utouh aeleza
miaka minane
va u-CAG

INATOKA UK. 4

Hata hivyo, hakufafanua kwa
kina kwenye maelezo yake
kuhusu mgongano huo wa
maslahi.

Aidha, Utouh alisema Rais
John Magufuli, alipokuwa
akizungumzia kikokotoo cha
mafao, alisema mifuko iangalie
matumizi yake ni jambo
muhimu sana.

“Wakati mwingine tu-
napofikiria kuongeza mapato
ukiangalia matumizi yako vizuri
ukaenda kwenye matumizi ya
muhimu unaongeza matumizi na
wakati mwingine hatulioni hilo,”
alisema.

Akizungumzia Jiji la Dodoma,
Utouh alisema wanajitahidi
kutafakari nini kifanyike kuli-
fanya jiji hilo ambalo limeng'ara
kwa kuwa la kwanza kimapato
liendelee kushika namba moja.

“Pamoja na hongera mnazo-
pewa, lakini mna kihatarishi Kitu
kimoja kigumu sana cha kuhimili
hiyo namba moja, kwa sababu
wenzenu huko waliko wanawa-
za wafanye nini kulipiku Jiji la
Dodoma, msibweteke wala ku-
lala msifanye kazi kwa mazoea,”
alisema.

Alisema katika mafunzo hayo
mada nane zitatolewa ikiwamo
changamoto za upatikanaji wa
mapato katika halmashauri,
ubunifu wa kamati hizo katika
usimamizi wa rasilimali za jiji,
mifano ya usimamizi na uku-
sanyaji endelevu wa mapato na
matumizi ya rasilimali katika
majiji.

Pia alisema itatolewa mada ya
umuhimu wa ukaguzi wa ndani
katika kuimarisha matumizi
bora ya rasilimali za jiji, hoja za
ukaguzi zinazohusu usimamizi
na ukusanyaji wa mapato kwa
mwaka 2016/17, uwekezaji
katika hatifungani na matumizi
ya miradi ya ubia kama fursa ya
kuongezea mapato.

“Mada zingine ni uzingatiaji
wa sheria ya manunuzi ya
umma katika kuongeza thamani
ya fedha za jiji na vihatarishi
vya jiji katika usimamizi wa
rasilimali zake,” alisema.

Akifungua mafunzo hayo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais -Tami-
semi, Selemani Jafo, alisema
kutolewa kwa mafunzo hayo ni
majibu ya maombi yake aliyoy-
atoa kwa taasisi hiyo kutokana
na kubaini kuwa halmashauri
zinachangamoto kwenye usi-
mamizi wa rasilimali za umma.

Naye, Mwakilishi wa GIZ,

DKk. Annette Mummert, alisema
shirika hilo litaendelea kush-
irikiana na Taasisi ya Wajibu ili
kufanikisha masuala ya usimam-
izi wa rasilimali za umma nchini.

Alisema wanatarajia kuona
mamlaka za serikali za mitaa zi-
nafanya vizuri kwenye masuala
va fedha kupitia mafunzo hayo.

INATOKA UK. 4

yanatoa mchango mkubwa katika kuzali-
sha umeme.

Warsha ya aina hiyo inafanyika pia Ma-
lawi, Namibia na Zambia kwa ufadhili wa Ju-
muiya ya Umojawa Ulaya (EU) kwa lengo la
kuwa na uchimbaji, uchakataji, usafirishaji
na matumizi salama ya urani.

Wajumbe walitoka Chuo Kikuu cha Do-
doma, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Wiz-
ara ya Madini na NEMC, taasisi mbalimbali
za umma na binafsi zinazojishughulisha na

madini pamoja na mazingira nchini. Chuo
Kikuu cha Dodoma ndicho kinachotaratibu
na kukusanya taarifa zitakazotoa majibu
iwapo ni busara na ni namna gani urani
ichimbwe Tanzania au vinginevyo.

Washiriki katika warsha hiyo walijadili
changamoto zinazojitokeza katika uchimbaji
wa madini, hasa urani kwa sababu ni madini
yenye madhara makubwa kwa viumbe na
mazingira na hasa kama uchimbaji unafany-
wa kabla ya utafiti wa kutosha.

Mkuu wa Kitivo cha Sayansi Mazingira na
Teknolojia wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Dk.

Meserecordias Lema, alisema washirika
walipata nafasi ya kujadili namna bora ya
kuboresha sheria ili ziendane na sheria za
nchi husika.

“Warsha hii ililenga kutafuta njia bora ya
kufanyia maboresho ya sheria katika uchim-
baji wa urani kusudi mataifa yote manne
yawe na mfumo wa sheria moja, ili kuon-
dokana na madhara ya urani katika nyanja
mbalimbali,” alisisitiza Dk. Lema.

Alisema wajumbe walijikita katika ulinzi
na usalama kwenye uchimbaji, uchakataji
na usafirishaji na matumizi salama ya urani.

Korti kuamua
uenyekiti wa
Lipumba
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Katibu Mkuu baada ya barua yangu ku-
jadiliwa na ngazi husika za chama,” alisema
Lipumba kwenye barua yake ya wakati huo.

Ombi hilo la Prof. Lipumba lilikataliwa na
baadhi ya wanachama wa chama hicho hasa
wanaomuunga mkono Maalim Seif, hivyo
kusababisha mgawanyiko kati ya wana-
chama wanaomuunga mkono profesa huyo
wa uchumi na wale wanaomuunga mkono
Maalim Seif.

Hata hivyo, Msajili wa Vyama vya Siasa,
Jaji Francis Mutungi, alitangaza kumtambua
Prof. Lipumba kama mwenyekiti halali wa
(CUF), jambo lililopingwa vikali na baadhi ya
wanachama wa chama hicho wakiongozwa
na Katibu Mkuu.

Mtafaruku huo ndio uliosababisha  ku-
funguliwa kwa kesi ya kikatiba na kambi ya
Maalim Seif kupinga uenyekiti wa Prof. Li-
pumba.

Tangu kurejea kwake kama mwenyekiti
wa chama hicho, kumekuwa na mgawanyiko
na mivutano baina ya viongozi na wanacha-
ma wa chama hicho.

Hali hiyo ilisababisha hata baadhi ya
wabunge wa chama hicho kujiuzulu na
wengine kutenguliwa ubunge wao baada ya
mwenyekiti huyo kuteua wabunge wapya wa
kambi yake.

Mwanafunzi
kidato cha 4
ajiva Kwa risasi
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huyu anatamani kukiona kifo chake waka-
ti wowote na muda wowote. Mtu yeyote ata-
kayeisoma hii ‘diary’ ndiye atakayeiandika
tarehe ya kifo changu,” ulisomeka ujumbe
wa Jasmin kwenye ‘diary’ hiyo.

Kamanda Mutafungwa alisema, mwili wa
Jasmini ulikuwa na jeraha la risasi iliyoingia
kooni na kutokea utosini na pia pembeni
kulikuwa na bastola aina ya Berreta yenye
namba H.11135Y, magazine moja, risasi moja
na ganda la risasi lililotumika.

Alisema mmoja wa waliohojiwa kuhusi-
ana na kifo hicho, Profesa Hamis Mahigi (69)
aliwaeleza Polisi kuwa bastola hiyo ni yake,
anamiliki kihalali na anamtambua Jasmin
kuwa ni shemeji yake na alikuwa akiishi naye
Kihonda, Morogoro.

Mutafungwa alisema, Profesa Mahigi
amewaeleza polisi kuwa Jasmini alikuwa
mwanafunzi wa kidato cha nne katika Shule
ya Sekondari Lupanga na alitoweka nyum-
bani Februari 18, saa 10 jioni.

Waziri azuia maandamano
wafugaji kumpongeza JPM

INATOKA UK. 4

hapananitaunda tume ambayo haitapokea
rushwa, timu ya Lukuvi mnaiona ina sura ya
kupokea rushwa. Vichwa vya kina Mpina un-
aweza ukawapa nini wakakubali?” Alihoji na
kuendelea:

“Akasema wananchi wangu watahangaika
mpaka lini, watauana mpaka lini, mifugo
mingi imedhulumiwa kwa kivuli cha uhifa-
dhi, akasema nitaunda tume ndio hii sasa ya
mawaziri 8.”

Mpina aliwahakikishia wananchi kuwa
mapendekezo yaliyotolewa na wananchi
yatafika kwa Rais tofauti na tume zingine zili-
zotangulia zilikuwa hazina uwazi wa namna
ya kuchukua maoni na namna ya kufikisha
mapendekezo serikalini.

Aliwaagiza wafugaji wote nchini kuto-

poteza muda kwa kufanya makongamano
na maandamano ya kumpongeza Rais kwa
sasa kwa kuwa Rais amewapa kazi wakulima,
wafugaji, wavuvi kuangalia maeneo ambayo
yamepoteza sifa yaweze kupendekezwa ili
wafugaji wayapate.

“Najua furaha yenu kwa uamuzi huu, la-
kini kwa sasa sisi kama wafugaji tusipoteze
muda wa makongamano na kumshangilia
Meshimiwa Rais wakati ametupa kazi kubwa
ya kupendekeza maeneo hayo ili mwisho
tuyapate, yafutwe tuweze kufanya shughuli
kilimo, ufugaji,” alisema.

Aidha, alikataa kuhudhuria makongama-
no ya vyama vya wafugaji ambao walimwa-
lika kuhudhuria sherehe hizo na kuwataka
kujipanga vizuri kupendekeza ili kuitumia
vizuri nafasi ya pekee waliyopewa na Rais
Magufuli.

KUMBUKUMBU

BALOZI FULGENCE MICHAEL KAZAURA
Kuzaliwa: 11/09/1940 - Kufariki: 22/02/2014

likuwa tarehe 22 Februari, 2014 ulipotutoka,
ikawa dakika, masaa, siku na hatimaye leo
umetimiza miaka mitano (5) toka Baba
yetu wa mbinguni akutwae kwenda
kwenye makao yako ya milele. Ni
vigumu kwetu kukubali kwamba
haupo nasi kimwili, lakini tunafarijika
kwa imani kwamba uko nasi kiroho
na unaendelea kutuombea.

Ingawa ulitutoka ghafla bila neno
lolote kwetu, matendo yako yatabakia
daima ndani mwetu na amani na
upendo uliotuachia vitaendelea kuwa
mwongozo kwetu. Japo haupo nasi
kimwili lakini kiroho bado tupo nawe. Baba,
tulikupenda sana na tutaendelea kukupenda
daima.

Unakumbukwa sana na mke wako mpendwa Bibi Coelestina Kazaura watoto
wako Kokuhumbya, Kamugisha, Rweyunga, Kemilembe, Sima, Kokutulage,
Mwijage na Mwesigwa. Wakwe zako, wajukuu, ndugu, jamaa na marafiki.

Familia ya Marehemu Balozi Fulgence Michael Kazaura inawaalika kwenye misa ya
kumbukumbu ya miaka mitano (5) tangu kifo chake itakayofanyika siku ya
Jumamosi tarehe 23rd Februari, 2019 saa 4.00 asubuhi nyumbani Oysterbay
mkabala na shule ya Genesis.

Mnakaribishwa sana,

BWANA ALITOA NA BWANA AMETWAA
JINA LA BWANA LIHIMIDIWE, AMINA.
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TANGAZO

STANBIC BANK TANZANIA
Tariff Guide Uhuru Banking

Effective as of 1st March 2019

TRANSACTION/SERVICE
MONTHLY MANAGEMENT FEES

| Personal Current Account

FOREIGN CURRENCY CURRENT ACCOUNT
DESCRIPTION uUsbD EURO GBP ZAR
|Monthly Management Fee FREE FREE FREE FREE
Monthly Management Fee FREE FREE FREE FREE

Hatua Account

TRANSACTION SERVICES

Cash Withdrawal @ Branch Counter (Either With Cheque, Deposit Slip Etc.)

Fee could be a % charge

3,894 for amounts below 20M, 0.15

For FCY withdrawals

For FCY withdrawals

For FCY withdrawals

For FCY

on withdrawal (with min % of value max 118,000 for amount 1.18 % min 7.08, 1.18% min 14.16, 1.18% min 14.16, withdrawals:

charge per withdrawal) or above 20M Maximum 300 Maximum 300 Maximum 300 1.18% min 14.16,

lat charge per transaction. Maximum 300

Cash Deposit Charge 1.77% of FCY currency FREE | 1.77% of FCY currency 1.77% of FCY 1.77% of FCY currency) 1.77% of FCY
below 50 note. Otherwise below 50 note. currency below 50| below 50 note. Otherwise | currency below 50

FREE. Otherwise FREE. For note. Otherwise FREE. For all FCY/ note. Otherwise

all FCY currency. FREE. For all FCY currency. | FREE. For all FCY

currency. currency.

Cheque Deposit FREE FREE FREE FREE FREE
Account Closure Charge for closing account FREE FREE FREE FREE FREE
Cheque Book Per leaf 413 0.36 0.24 0.24 3.54
CARDS AND ATM FEES TZS uUsD [3V] e} GBP ZAR
Card expired FREE FREE FREE FREE FREE
Card New FREE FREE FREE FREE FREE
Card Not working FREE FREE FREE FREE FREE
Card compromised FREE FREE FREE FREE FREE
POS Purchase ( Domestic) FREE FREE FREE FREE FREE
Annual card fees 10,000 10.00 10.00 10.00 112.00
Secondary Card fee 25,000 15.00 12.00 9.00 139.00
Card Damaged 25,000 15.00 12.00 9.00 139.00
Card lost/Stolen 25,000 15.00 12.00 9.00 139.00
Card Name Change 25,000 15.00 12.00 9.00 139.00
Cash withdrawal @ other bank ATM (in another country) 8,000 5.00 4.00 3.00 44.00
International card access fee 8,000 Tzs equivalent Tzs equivalent Tzs equivalent Tzs equivalent
Uncollected cheque/CARDS fees ( Two month) 10,000 4.00 4.00 1.90 28.00
POS Purchase ( International) FREE FREE FREE FREE FREE
Declined ATM cash withdrawal no funds - Stanbic/Standard Bank ATM (internationally) 2,500 1.50 1.20 0.90 14.00

Cash withdrawal @ other bank ATM (in country)

1,000 - 400,000 = 2800
400,001-above=4000

1,000 - 400,000 = 2.8
400,001-above=4

1,000 - 400,000 = 2.8
400,001-above=4

1,000 - 400,000 = 2.8,
400,001-above=4

1,000 - 400,000 =
28

400,001-above=40

Declined ATM cash withdrawal no funds - other bank's ATM (in country) 1,000 0.60 0.50 0.40 6.00
Balance enquiry on other Banks ATM/ CCC and at Branch 1,000 0.60 0.50 0.40 6.00
Cash withdrawal @ own ATM (in country) 950 0.60 0.40 0.40 5.00
Mini stat at own ATM 900 0.60 0.40 0.40 5.00
Declined ATM cash withdrawal no funds (own ATM) 700 0.40 0.34 0.30 4.00
Pin management 700 0.40 0.34 0.30 4.00
Balance enquiry own ATM 300 0.20 0.14 0.11 1.70

USSD/WAP AND INTERNET BANKING

Fee- Top-up Other FREE FREE FREE FREE FREE
Fee- Top-up Self FREE FREE FREE FREE FREE
Fee- Self Funds FREE FREE FREE FREE FREE
Biller Payment FREE FREE FREE FREE FREE
Fee-Monthly Subscription FREE FREE FREE FREE FREE

Bank To Wallet

1,000 - 25,000 =1500
25,001 - 100,000 = 2000
100,001 - 250,000 = 2500
250,001-500,000=3000
500 .000-1 000 000=3 500

Tzs equavalent

Tzs equavalent

Tzs equavalent

Tzs equavalent

Transfers Of Money Outside Stanbic(Express) 8,000 Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent
Transfers Of Money Outside Stanbic(Normal) 2,000 1.20 0.90 0.80 12.00
Transfers Of Money 3rd party Within Stanbic 1,000 0.60 0.50 0.40 6.00
Mini statement 500 0.30 0.30 0.30 3.00
Balance Inquiry( wap and ussd charged) 350 0.20 0.14 0.11 1.70
OTHER FEES
Statement (Monthly) OTC 1,000 1.00 1.00 1.00 12.00
E statement FREE FREE FREE FREE FREE
Interim Statement (Over The Counter)( More Than One Month But Not Exceed 3 Month) 4,720 2.90 2.00 1.80 26.00
Certiicate Of Balance 41,300 24.78 20.06 15.34 228.92
Letter Of Introduction 47,200 28.32 22.42 17.70 261.96
Certiicate Covering Interest Paid 47,200 28.32 22.42 17.70 261.96
Certiicate Of Account Balance Only 41,300 24.78 20.06 15.34 228.92
Confirmation Auditor List 129,800 79.06 61.36 48.38 720.98
Search Fees For Copies 60,000 32.00 25.00 21.00 300.00
Fee- OTC History Statements 60,000 32.00 25.00 21.00 300.00
PAYMENTS
Unpaid Cheque(Insuficient Fund) Flat fee per unpaid item 100,000 100.00 100.00 100.00 560.00
Overdraft Establishment Fee Cost of establishing an 1.5% of the facility min 100 000.| 1.5% of the facility min 1.5% of the facility| 1.5% of the facility min 100 | 1.5% of the facility
overdraft. - once off 100 min 100 min 1500
charge
Unarranged Overdraft Unauthorised overdraft fee 100,000 60.00 50.00 40.00 560.00

- lat fee charged for
overdraft excesses

Overdraft Renewal Fee

Fees for renewal of

1.5% of the facility min 100 000.

1.5% of the facility min

1.5% of the facility

1.5% of the facility min 100

1.5% of the facility

overdraft facility 100 min 100 min 1500
Salary for SFI per person 4,000 2.00 2.00 2.00 23.00
Salary for EFT per person 4,000 2.00 2.00 2.00 23.00
Salary for TISS per message 10,000 Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent
Salary for Manual per person 5,000 240 1.90 1.50 23.00
Fee- Standing Instruction S| ESTABLISHMENT 7,080 4.72 3.54 2.36 38.94
Fee-Standing Order Amendment SIAMMENDMENT 6,490 3.54 3.54 2.36 36.58
Basic Fee-Standing Instruction SI THIRD PART 4,720 2.36 2.36 1.18 25.96
ACCOUNT
Basic Fee-Standing Instruction SI -OTHER BANK 33,040 17.70 12.98 11.80 147.50
ACCOUNT
Basic Fee-Standing Instruction SI-OWN ACCOUNT FREE FREE FREE FREE FREE
Basic Fee-Standing Instruction SI-UNPAID STANDING 66,080 40.12 31.86 24.78 366.98
ORDER (FAILURE)
Stop Payment Orders 47,200 28.32 22.42 17.70 261.96
Fee-Inter Account Transfer(3Rd Party) OTC 4,720 2.90 2.00 1.80 26.00
Fee-Inter Account Transfer(Other Bank) 10,000 Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent Tzs equavalent

Bank Cheque Issued# 40,120 24.78 18.88 15.34 223.02

215074002
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Waliokwamisha ajira za watumishi sita matatani

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Mary Mwanjelwa,
amemwagiza Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilin-
di mkoani Tanga, Gracian Makota,
kufanya uchunguzi na kuwasilisha
taarifa ya watumishi wote wali-
ohusika kutowaingiza kwenye Mfu-
mo Shirikishi wa Taarifa za Kiutum-
ishi na Mishahara watumishi sita.

Watumishi hao ni waliopewa
kibali cha ajira na Katibu Mkuu, Ofi-
si ya Rais (Menejimenti ya Utumishi
wa Umma) mwaka 2011 na badala
yake kibali hicho kutumika kuajiri
watumishi wengine.

Agizo hilo alilitolea wilayani Kilin-
di wakati wa kikao kazi na watumi-
shi wa halmashauri hiyo, kufuatia
malalamiko yaliyowasilishwa na
Mbunge wa Kilindi, Omary Kigua,
kuhusu watumishi hao sita walio-
nyimwa haki yao ya kuajiriwa tangu
mwaka 2011, kilipotolewa kibali cha
ajira na Ofisi ya Rais (Menejimenti

Shule
kongwe
vaweka
mkakati
wa ufaulu

Na Hamisi Nasiri, MASASI

SHULE ya sekondari ya wavu-
lana wa kidato cha tano na sita
Ndanda wilayani Masasi, mkoani
Mtwara, imetangaza rasmi kuwa na
mkakati kabambe wa kuondoa ka-
bisa ufaulu wa daraja la tatu, la nne
na sifuri na kubaki na daraja la
kwanza pekee, lengo ni kuendelea
kuipa hadhi na sifa bora kitaaluma.

Shule hiyo ambayo ilianzishwa
mwaka 1928 na baadhi ya viongozi
mbalimbali wa kitaifa nchini walio-
wahi kusoma akiwamo Rais mstaa-
fu, Benjamin Mkapa, mkakati wake
huo ni wa kuanzia mwaka 2019.

Hayo yalisemwa wilayani Masasi
na Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Morega Mongate, na kwamba sifa
ya kitaaluma kwenye shule hiyo
bado ni ya kuridhisha ngazi ya
wilaya, mkoa na taifa kwa ujumla.

Hata hivyo, alisema katika miaka
ya karibuni zilianza kujitokeza baa-
dhi ya changamoto, na kuwapo
mwelekeo wa kufanya vibaya
wameamua kuanza kutekeleza
mkakati huo ili kulinda hadhi yake
ya ufaulu mzuri.

“Kutokana na kuingiwa na wasi-
wasi uongozi wa shule kwa kush-
irikiana na bodi ya shule kwa 2019
na kuendelea tumejiwekea mkakati
wa kuondoa kabisa alama ya ufaulu
wa daraja la tatu, la nne na sifuri
kwa matokeo ya wanafunzi wa-
naomaliza kidato cha sita kuanzia
mwaka huu na kuendelea,” alisema
Mongate.

ya Utumishi wa Umma).

Awali, watumishi hao walikuwa
wakilipwa mshahara kutokana na
vyanzo vya ndani vya mapato vya
halmashauri hiyo.

Mwanjelwa alisema, hatua kali za
kinidhamu zitachukuliwa kwa wale
wote waliohusika kukaidi kibali ha-
lali kilichotolewa na ofisi yake kwa

kuajiri watumishi wengine kinyume
cha taratibu, na kuongeza kuwa
watumishi waliofanya kitendo hi-
cho hawakuwa waaminifu katika
kutekeleza majukumu yao.
Mwanjelwa alifafanua kuwa ame-
shamwagiza Mkurugenzi wa Idara
ya Usimamizi wa Rasilimaliwatu
serikalini wa ofisi yake ambaye

anasimamia Mfumo Shirikishi wa
Taarifa za Kiutumishi na Mishahara
afanye uchunguzi mara moja na
kumpatia maelezo ya kina, ili afanye
ulinganifu na taarifa atakayoiwasili-
sha Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilindi kwa
ajili ya kuchukua hatua stahiki.
Aidha, Mwanjelwa alimtaka Mku-

rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kilindi kufanya utarati-
bu wa kuwaombea ajira ya mkataba
kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais (Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma)
watumishi hao sita walioonewa,
kwa kuwa umri wa kupata ajira ya
kudumu serikalini umeshapita kwa
kuwa wana zaidi ya miaka 45.

INTERNATIONAL BUSINESS CENTRE
INWARD PAYMENT
Telegraphic Transfer/SWIFT

0.25% Min $11 Max $35

0.25% Min $11 Max $35

Drafts/Bills (Clean Bill Collection)

$150

$150

Bills and drafts negotiated and subsequently returned unpaid

SWIFT Charges for tracing remittances

$150

OUTWARD PAYMENTS

$50

$150

$50

Telegraphic Transfer/SWIFT

0.295% of Value Min $50, Max 150
(excluding oversee charge of $29.5)

Oversee charge is
charged depending on
made of payment
customer has choose.

0.295% of Value Min $50, Max 150 (excluding oversee charge of $29.5)

Telegraphic Transfer/SWIFT( For TT done from TZS accounts)

This price is inclusive of all $59 flat

charges

$59 flat

Cancellation of TT/Recall of funds

$75

$75

Amendment TT

$75

$75

Transfers though TISS

TZS10 000

Equiv 10 000

Drafts/Bills/Cheques

LETTER OF CREDIT
OUTWARD

Establishment fee

1.18% of the amount min 100 000,
Max 400 000

1% on establishment per quarter
and part thereoff min 300 plus|
SWIFT $35

1.18% of the
amount min 560,
Max 2240

1.18% of the amount min
40, Max 160

1.18% of the amount
min 50, Max $200

1.18% of the amount
min $59, Max $236

1% on establishment per quarter and part thereoff min 300 plus SWIFT $35

Amendmen of LC terms and condition only /Cancelation

US$150

Us$150

Extensions for increases of amounts

1% on establishment per quarter
and part thereoff min 300 plus,
SWIFT $35

1% on establishment per quarter and part thereoff min 300 plus SWIFT $35

Discrepance Fee

$100

$100

Documentary fee

Handling commission

US$ 120

US$ 120

Payment commission

US$ 55

US$ 120

Cancellation fee

$75

$75

Couries Service

Outside TZ USD 60

USD 60

INWARD (EXPORT)
Advising

Inside Tz USD 50

Account holder Account holder USD 120

USD 50

Account holder USD 120

Non Account holder Non Account holder USD 150

Non Account holder USD 150

Advising Of Amendment

BILLS FOR COLLECTION
OUTWARD

Documentary Bills for collection (Payment)

Account holder Account holder USD 60

Account holder USD 60

Non Account holder Non Account holder USD 100

SWIFT charge $35

Non Account holder USD 100

SWIFT charge $35

Doc handling fee

$150

$150

Courier Services

$50

$50

Tracer Fees

$50

$50

Clean bills for collection

Documentary Bills for collection (doc handling)

$150

$125

$150

$125

Clean bills for collection

$125

$125

Delivery of documents free of payments, in terms of remitting bank's instructions $50

$50

Avalizing

1% min $150 however subject to
adequate Security and approval

1% min $150 however subject to adequate Security and approval

Negotiation fee

Confirmation

Courier charges
GUARANTEES
Outward (Local only)
Establishment fee

1% on establishment per quarter
and part thereoff min 300

1% on establishment per quarter and part thereoff min 300

Guarantee Amendment

US$150

Us$150

Extensions and increases to amounts

Advising

Inward Guaratees/Counter Guarantees ( Local and International)

1% on establishment per quarter
and part thereoff min 300

Account holder Account holder USD 120

1% on establishment per quarter and part thereoff min 300

Account holder USD 120

Non Account holder Non Account holder USD 150

Non Account holder USD 150

Establishment Fee

1% on establishment per quarter
and part thereoff min 300

1% on establishment per quarter and part thereoff min 300

Advising of Amendment

Account holder Account holder USD 60

Account holder USD 60

Non Account holder Non Account holder USD 100

Non Account holder USD 100

Extention for increase of amount

1% on establishment per quarter
and part thereoff min 300

1% on establishment per quarter and part thereoff min 300

Guarantee amendment
LOAN

Processing/ Arrangement/ Appraisal fee

USD 100

USD 100

Personal Loans

2.00%

2.00%

Overdrafts

2% of the facility min 100 000.

1.5% of the facility min $100

Mortgage Finance

1.77%

1.77%

Asset Finance

1.18%

1.18%

Early repayment

5.9% of the oustanding balance

5.9% of the oustanding balance

Early repayment (2nd Partial settlement)

3% of the oustanding balance

215074002

3% of the oustanding balance

Valuation fees

As per valuer

As per valuer

Base/Prime Lending Rate

21%

10%

Stanbic Bank Moving Forward™

A member of Standard Bank Group
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Wafugaji
Wapewa
siri soko la
maziwa

Na George Tarimo,
IRINGA

SERIKALI mkoani
Iringa, imewataka
wafugaji wa ng'ombe
katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini
kutumia fursa ya
uwapo wa soko la
uhakika la maziwa
nchini kwa kuzalisha
kwa wingi bidhaa
hiyo ili kufaidika nalo
wakati huu, ambapo
serikali imeongeza
kodi kwenye bidhaa
ya maziwa yanayoin-
gia kutoka nje.

Wito huo umetolewa
na Mkuu wa Mkoa wa
Iringa, Ally Hapi, kwe-
nye mkutano maalumu
wa kuwajengea uwezo
wafugaji na wadau
wa sekta ya maziwa
ambao ni wafugaji
wadogo kutoka mikoa
va Iringa na Njombe.

Hapi aliwataka
wafugaji kufuga kisasa
kwa kuwa mkoa wa
I[ringa umetenga mae-
neo maalum kwa ajili
ya wawekezaji katika
shughuli za mifugo.

Hapi alisema mkoa
huo umetenga zaidi
ya hekta 1,024,000
kwa ajili ya shughuli
za ufugaji, Kilolo hekta
hekta 98,000, Man-
ispaa hekta 6,500 na
Mufindi hekta 157.

Alisema atazun-
gumza na shamba la
mifugo la Sao hill ili
kuwakopesha vi-
jana na watu ambao
wapo tayari kufuga
Kisasa mitamba wenye
mimba, ili baadaye
waweze kurejesha
mkopo huo taratibu
kwa lengo la kuinua
Kipato chao.

“Watanzania hawa-
jachangamkia fursa hii
ya kufuga kisasa kwa-
sababu kiwanda cha
Asas pekee kinahitaji
maziwa lita 50,000
kwa siku, lakini kina-
pata lita 25,000 kwa
siku,” alisema Hapi na
kuongeza: “Tunataka
mfuge kisasa, ng'ombe
wachache, lakini kwa
faida, unawaangalia
vizuri kwa kuzingatia
ushauri wa wataalamu
ili watoe maziwa
mengi na kuondokana
na kufuga.

Dar wafurahia ukombozi maji

Na Frank Monyo

WANANCHI zaidi ya 200,000 wa
mtaa wa Msakuzi, Kata ya Kwembe
Ubungo, wameishukuru serikali na
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka
Dar es Salaam (Dawasa) kwa ku-
wafikishia huduma ya majisafi am-
bayo waliikosa tangu uhuru.

Wakizungumza juzi, wakati wa
uzinduzi wa kizimba cha maji ka-
tika kata hiyo, Fredy Masha, alise-
ma wanaona ni kama ndoto maji
kutoka kwenye bomba, kwa kuwa
muda mrefu wamekuwa wakipata
shida ya maji na kuingia gharama
kubwa kwa kununua maji kwenye
magari.

“Tunaishukuru sana serikali na
Dawasa kwa kutuletea maji katika
mtaa wetu, tulikuwa tunapata shi-
da sana kila siku tulikuwa fedha ny-
ingi kununulia maji, lakini kwa hivi
sasa tutapumua baada ya kuyaona
maji katika mabomba yetu,” alise-

ma Masha.

Naye Francisca Mbelwa, alisema
wamekunywa maji ya chumvi kwa
muda mrefu na kuyanunua kwa
bei ya juu, hivyo sasa ni furaha kwa
kuwa hawakuamini kama wange-
kumbukwa kutokana na kuwa wal-
ishakata tamaa ya kuona maji yaki-
toka kwenye kuta za nyumba zao.

“Tumekunywa sana maji ya
chumvi yanayotoka kwenye vi-
sima, hapo mtu kama huna hela
ya kununua maji kutoka kwenye
magari inabidi uvumilie tu, lakini
leo tumeambiwa haya maji yat-
akuwa yanatoka kwa saa 24 na yat-
akuwa yanauzwa kwa ndoo kubwa
shilingi 100, tunaishukuru sana
serikali na Dawasa kwa kutuletea
maji,” alisema Mbelwa.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa mradi huo Mkuu wa
Wilaya ya Ubungo, Kisare Makori,
alisema moja ya jukumu ambalo
Rais John Magufuli amewatuma ni
kusimamia na kuhakikisha hudu-

ma muhimu za kijamii zinafika kwa
wananchi hasa wanyonge.

“Katika vitu vinavyokera katika
jamii ni ukosefu wa maji pamoja na
umeme na ndio maana serikali ya
Rais John Magufuli ina sera ya kum-
tua mama ndoo ya maji kichwani
sambamba na kuhakikisha hu-
duma za kijamii zinawafikia hasa
watu wa chini,” alisema Makori na
kuongeza:

“Sio kwamba baba haruhusiwi
kuchota maji bali katika adha ya
kutafuta maji mama anahusika
kwa nafasi kubwa. Sisi wanaume ni
hodari wa kufunga kanga na kwen-
da bafuni kuoga tu.”

Aliipongeza Dawasa kwa ku-
peleka maji katika mtaa huo na
kwamba hatua hiyo itaondoa kero
ya maji iliyokuwa inawasumbua
wananchi kwa muda mrefu.

Meneja wa Dawasa Mkoa wa
Ubungo, Mhandisi Pascal Fum-
buka, alisema mradi wa mtaa
wa Msakuzi utahudumia kaya

3,500 sawa na wananchi zaidi ya
200,000 na mpaka sasa wananchi
zaidi ya 1,500 wamejitokeza kujaza
fomu kwa ajili ya kuunganishwa na
huduma hiyo.

“Tunatarajia kuongeza pato na
kufikia shilingi bilioni 1.5 kwa mwe-
zi na pia kupunguza wizi wa maji
baada ya wananchi wa eneo hilo
kuunganishiwa maji, kwa kuwa hu-
duma ya kuunganishiwa maji wa-
nanchi ni ya mkopo na mteja atain-
gia mkataba na Dawasa ambapo
utalipwa ndani ya mwaka mmoja,”
lisema Fumbuka na kuongeza:

“Katika Kata ya Kwembe Dawa-
saimejenga jumla ya vizimba vitatu
kwa gjili ya kuhudumia wananchi
wenye kipato kidogo, lengo kub-
wa ni kuhudumia wananchi hao
wakati mwananchi mmoja mmoja
akiunganishiwa maji na tumetoa
maagizo ndoo ya maji itakuwa in-
auzwa shilingi 100 na tumeagiza
kwa serikali ya mtaa asitokee mtu
akauza maji juu ya bei hiyo.”
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GDCS watathmini utekelezaji ilani CCM

Na Yasmine Protace

WASHIRIKI wa semina za Jinsia
na Maendeleo (GDCS) zinazoan-
daliwa na TGNP Mtandao, wame-
kutana juzi Jijini Dar es Salaam
na kufanya tathmini ya matamko
katika ilani ambayo yalikuwa
yakitolewa na serikali iya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wakati wa
kampeni kwa kuangalia mambo
yaliyotekelezwa.

Pia washiriki walifanya ucham-
buzi wa mwonekano wa bajeti toka
mwaka 2016 /2018, kwa kuangalia
mwonekano wa vipaumbele Kka-

tika mabadiliko.

Hayo yalisemwa na Clara God-
son ambaye ni ofisa programu wa
idara ya maarifa utafiti na ucham-
buzi kutoka TGNP Mtandao.

Clara alisema kuwa, katika sem-
ina hiyo, walichambua matamko
na kuangalia sera katika ilani zi-
nazofanya kazi. “Lengo kubwa
la kuangalia matamko hayo tu-
naangalia lugha iliyopo katika ilani
kama iko katika bajeti,” alisema.

Aliongeza kuwa katika semina
hiyo waliangalia pia masuala ya ba-
jeti kwa wanawake inatekelezwaje.

Pia alisema washiriki walifani-

kiwa kujadili utekelezwaji wa ilani
katika masuala ya kilimo, elimu na
afya, na kwamba baadhi ya washiri-
ki waliipongeza TGNP Mtandao
kwa kuwakutanisha kila Jumatano
kwa kushiriki semina za jinsia na
maendeleo.

Baadhi ya washiriki walioweza
kupata nafasi ya kujadili matamko
yaliyotolewa katika ilani ya chama
tawala na utekelezwaji wake, na
waliipongeza serikali ya awamu
ya tano kwa kusimamia ilani yake
na kuomba baadhi ya maeneo
yaboreshwe.

Wakizungumzia suala la ajira,

waliomba kuwapo na mabore-
sho kutokana na idadi kubwa ya
wahitimu wa vyuo na kukosa ajira.

Kuhusu elimu bure, walisema
wazazi wamekuwa na mwitikio
mkubwa wa kuandikisha watoto
shule, lakini changamoto ni se-
hemu ya kuwaweka wanafunzi
kwa kuwa haitoshi. Kwamba hali
hiyo pia inawafanya walimu waele-
mewe na idadi ya wanafunzi wakati
wa kuwafundisha.

Pia walipongeza kutolewa kwa
vitambulisho kwa wafanyabiashara
wadogo, lakini waliomba mazingira
ya kufanyia biashara yaboreshwe.



HABARI ARUSHA
Waziri aagiza kiwanda nyama kikamilike Julai

Na Zanura Mollel, LONGIDO

AZIRI wa Viwanda
na Biashara, Joseph
Kagunda, ametoa
agizo kwa mmi-
liki wa kiwanda cha kuchakata
nyama cha Elia Food Overseas,
kilichoko Kata ya Eworendeke,
wilayani Longido, kukamilika ifi-
kapo Julai mwaka huu.

Alisema kiwanda hicho kime-
kamilika kwa asilimia 75 na hivi
sasa ni Februari, haiwezekani ki-
anze kazi Oktoba, hivyo naomba
ifikapo mwezi wa saba kiwe kime-
kamilika na kazi zianze.

Alisema hayo alipokuwa ka-
tika ziara yake wilayani hapo
alipokitembelea kiwanda hicho
na kusema ifikapo mwaka 2020
Wilaya ya Longido itakuwa na vi-
wanda vitatu vya uzalishaji.

Viwanda hivyo ni kiwanda cha
ngozi katika Kata ya Kitumbeine,
kiwanda cha maziwa kilichoko
Longido na kiwanda cha kuchaka-
ta nyama cha Eworendeke.

Pia alifafanua kupitia viwanda
hivi anategemea jamii itanufaika
katika sekta ya ajira, na kumtaka
mmiliki wa kiwanda cha kuchaka-
ta nyama kutoa ajira kwa wakazi
wa Longido kwa asilimia 30.

“Niseme tu si ombi kuhusu
kutoa ajira, naagiza asilimia 30
ajira ilenge wakazi wa eneo husi-
ka hata Longido inawasomi wa
kutosha wapeni ajira, ni aibu sana
unafiki kiwandani unauliza wa-
fanyakazi wa Longido ni wa ngapi
hakuna hata mmoja na kiwanda
kipo hapo,” alisisitiza.

Aidha, alimtaka mmiliki wa
kiwanda hicho kutoa ajira kwa
uwazi pasipo vificho vyovyote
kwa kufanya hivyo kutajenga
uhusiano mzuri na jamii iliyoku-
zunguka.

“Ajira iwe ya wazi na si kificho,
naomba hilo ulielewe,” alieleza.

Alimtaka kujenga uhusiano
mzuri na vijiji, halmashauri
pamoja na mkoa ili waweze kum-
saidia katika kuhakikisha anapata
mahitaji muhimu ndani ya jamii

|
o S

kwa wakati ikiwamo umeme na

maji pamoja na ulinzi.
Alisema leseni ya kiwanda
inamtaka mmiliki kuwa na

michango kwa jamii aliyowekeza
ikiwamo kusaidia miradi mbalim-
bali ya maendeleo mfano ujenzi
wa shule pamoja na vituo vya
afya.

Maeneo mengi wawekezaji
kujenga wenyewe miradi hiyo
halmashauri, niseme tu kwa sasa
fedha za miradi ya maendeleo
naagiza mzikabidhi halmashauri
na ndiyo itakoyo panga bajeti na
matumizi ya fedha hizo.

“Pelekeni halmashauri,
watafuata utaratibu mzuri ka-
tika matumizi ya fedha hizo kwa
mradi mkubwa, lakini thamani
ya fedha iliyotumika ni kidogo,
ninyi wawekezaji mtaletewa
muhtasari  wa mapato na
matumizi juu ya fedha mliyoitoa,”
alisema.

Mkurugenzi wa Kiwanda cha
Elia Food Overseas, Shabbir

IJUMAA FEBRUARI 22,2019

Virjee, alisema kiwanda hicho
kitatoa ajira kwa vijana zaidi ya
100 na wanategemea kuanza kazi
Oktoba ila kutokana na agizo la
waziri watajitahidi kuhakikisha
kinakamilika kwa wakati.

Alieleza ujenzi wa kiwanda hi-
cho kilianza mwaka jana na wa-
nategemea kuchinja mbuzi 200
kwa siku pamoja na ng'ombe 500
kwa siku.

Alifafanua ~ watatoa  elimu
kwa wakazi juu ya ukataji na
uchakataji wa nyama, pamoja na
kutengeneza vitu mbalimbali vi-
tokanavyo na malighafi ya mifugo
ikiwamo ngozi.

Aidha, alisema atatenga eneo
kwa ajili ya unenepeshaji wa
mifugo kabla haijachinjwa ili ku-
hakikisha wanazalisha nyama
yenye viwango itakoyokuwa
ikisafirishwa nje ya nchi na hata
ndani ya nchi.

“Usafiri mkubwa tutatumia
ndege kupitia Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kilimanjaro,”
alidai.

]

Mwenyekiti wa Mtaa wa Manyara, Mji Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro Mkoa wa Manyara, Boaz Ambonya, akizungumza baada ya
kutoa msaada wa magunia manne ya mahindi ya chakula cha wanafunzi wa shule za msingi Tanzanite na Songambele, jana. PICHA: GIFT
THADEY

Juhibu yapewa 5 ujenzi wa huduma za Kijamii

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

BAADHI ya wajumbe wa
Jumuiya ya Hifadhi ya Wany-
amapori Burunge, (Juhibu),
wameipongeza  jumuiya hiyo
kwa kusaidia kujenga  miun-
dombinu ya huduma za kijamii,
huku wengine wakiomba mgao
ziongezwe ili kuleta maendeleo.

Wakizungumza na  Ni-
pashe baada ya kupewa
mafunzo ya kuwajengea uwezo
viongozi hao ambao wamech-
aguliwa hivi karibuni kuiongoza
taasisi hiyo.

Mmoja wa wajumbe kutoka

jiji cha Sangaiwe, Magreth
Jomba Yasso, alisema  mgao

wa fedha wanazozipata kutoka
Juhibu unawatosha kwa kuwa
zinawasaidia kujenga vyumba
vya madarasa, vyoona zahanati,
hivyo, ameshauri uimarishwe
mfumo wa kusimamia fedha
hizo.

Alisema mafunzo aliyoyapata
yamemsaidia kuelewa wajibu
wake na kwa sasa yuko tayari ku-
pambana na majangili watakao-
jitokeza kufanya uhalifu.

Alisema hata kama akikutana
na ndugu yake anafanya ujan-
gili atamripoti kwenye mamlaka
husika ili kudhibiti ujangili.

Mjumbe  mwingine, Pas-
cal Mwaise, kutoka Kijiji
Ngoley, alishauri taasisi hiyo
kuwaongezea asilimia ya mgao
wa fedha ili waweze kutanuka

na kuongeza miradi ya kijamii
kama ujenzi wa shule, vyoo, za-
hanati na nyumba za walimu.
Sh. milioni 103 kwa mwaka huu,
hivyo, akaomba Juhibu waongeze
ili viweze kuendelea kujenga mi-
undombinuborakwa ajili yama-
slahi ya umma kwa manufaa ya
wananchi wote na kizazi kijacho.

Licha ya wajumbe hao
kupongeza jitihada zinazofanywa
na Juhibu, walisema mgao wa
raslimali zinazotokana na uhifa-
dhi katika maeneo hayo ukisi-
vyote vinavyohusika vitanufaika
na hayatatokea manunguniko
dhidi ya taasisi hiyo.

Naye Spika wa Juhibu, Mar-

cel Yenoio, alisema taasisi hiyo
inalenga kustawisha  uhifadhi
wa wanyamapori na kuboresha
husika.

Alisema  wananchi  wata-
rajie uhifadhi ulio tukuka kwa
ajili ya kulinda raslimali za wany-
amapori ambao ndio wanawain-
gizia fedha kutoka kwa watalii.

Yenoio alifafanua kuwa Juhi-
bu wanapopata fedha hizo
mgao wao wanatoa asilimia 25
kwa serikali kuu, asilimia 10 wa-
naipa halmashauri, asilimia 65
inabaki Juhibu, ambapo wana-
vilivyopo kwenye jumuiya hiyo,
huku akisema asilimia 15 ya mgao
wao ni ya uendeshaji wa raslimali
na 10 inakuwa akiba.

Nipashe 11
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M'kiti asaidia
chakula shuleni

Na Mwandishi Wetu,
MIRERANI

MWENYEKITI wa Mtaa wa
Manyara katika Mji Mdogo
wa Mirerani, Boaz Ambonya,
amewapa msaada wa magu-
nia mawili ya mahindi wa-
nafunzi wa shule za msingi
Tanzanite na Songambele
wapate chakula cha mchana,
ili kuongeza nguvu na ari ya
kupenda kusoma zaidi.

Mwalimu Mkuu wa Shule
va Msingi Tanzanite, An-
nusiatha Salla, alisema
msaada wa chakula hicho
utakuwa chachu kwa wazazi
kupeleka chakula shuleni
ili wanafunzi wao wapate
chakula cha mchana.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi msaada huo jana,
Ambonya, alisema wa-
nafunzi watapata nguvu na
ari ya kupenda kusoma zaidi
na hivyo kuongeza ufaulu
katika masomo yao.

Alisema baada ya kikao
cha wazazi kilichofanyika
hivi karibuni kwenye shule
hizo kuamua kuchangia
chakula, alijitolea magunia
mawili kwa kila shule hizo
mbili.

“Hivi sasa watoto ha-
watakuwa wanazunguka
mtaani kutafuta chakula cha
mchana, badala yake wa-
takuwa wanasoma na muda
wa kula watapata chakula
shuleni kwao,” alisema.

Alisema siyo jambo zuri
wanafunzi kuhangaika
mchana, lengo ni kuwa wale
chakula shuleni wasome
kwa bidii ili miaka ijayo
wawe wataalamu wa sekta
mbalimbali.

Salla, alisema baada ya
wanafunzi hao kupata
chakula hicho iwe changa-
moto kwa wazazi wao
kupeleka chakula shuleni ili
wale mchana.

Aidha, alisema wazazi
wachangie chakula kama
walivyoamua kwenye vikao
vyao ili kuhakikisha wa-
nafunzi wanasoma kwa bidii
bila kuwa na njaa.

Mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Tanzanite, Emmanuel
Mwakasege, alisema Kupi-
tia msaada huo wa chakula
wanafunzi watasoma vizuri
kwa kuwa watakuwa wa-
nakula shuleni.

Mwakasege alisema baa-
dhi ya wanafunzi walikuwa
wanapata ugonjwa wa
vidonda vya tumbo kuto-
kana na kutokula mchana ila
kupitia chakula hicho tatizo
hilo litamalizika.

Mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Songambele, Nailat
Mussa, alisema baadhi ya
wanafunzi walikuwa wa-
nakula matunda pori sababu
ya njaa ila baada ya kupata
chakula hicho wataondo-
kana na kitendo hicho.
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HABARI KILIMANJARO

Magari
kupandisha
watalii
Wwazee
miimani

Na Godfrey Mushi, MOSH |

WATALII wenye umri
kuanzia miaka 50 na
kuendelea, sasa wataanza
kutimiza ndoto yao ya kuu-
panda Mlima Kilimanjaro
kwa msaada wa magari
maalum yanayotembea
kwenye waya, serikali
imesema.

Habari zilizopatikana
jana na kuthibitishwa na
Naibu Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Constantine
Kanyasu, zinaeleza kuwa
serikali iko katika hatua
za mwisho za kukamilisha
mpango huo ambao ni
moja ya mkakati wake wa
kuongeza idadi ya watalii
katika Hifadhi ya Taifa va
Mlima Kilimanjaro.

Kanyasu alitangaza ujio
wa matumizi ya magari
hayo, wakati akizungumza
na menejimenti ya Hifadhi
va Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro.

Kilimanjaro ndio mlima
mrefu kuliko yote Afrika
ukiwa na urefu wa mita za
mraba 5,895 kutoka usawa
wa bahari, na mrefu kuliko
yote duniani ambao umesi-
mama peke yake (free
Standing Mountain).

“Moja ya mkakati wetu
wa kuongeza idadi ya
watalii ni huu tunaokuja
nao wa kuanzisha magari
yatakayokuwa yakitem-
bea kwenye waya (cable
cars) kwa ajili ya kutumiwa
na watalii wenye umri
mkubwa kuanzia miaka 50
wanaotaka kupanda Mlima
Kilimanjaro. Mara nyingi
watu wenye umri huo, baa-
dhi yao hawawezi kupanda
kwa njia ya kawaida,”
alisema Kanyasu.

Alisema mkakati huo
utalenga zaidi kundi la
watalii wenye bima za
maisha zinazowaruhusu
kusafiri na ndege kubwa
zenye rubani wawili amba-
Z0 zitatua moja kwa moja
kwenye hifadhi pamoja na
wale wasioweza kusafiri
kwa njia ya barabara kwa
muda mrefu.

Naibu Waziri Kanyasu
alieleza kwamba nchi im-
ekuwa ikikosa fedha nyingi
zinazotokana na watalii
wa kundi hilo ambao ndio
wengi wanaokuja nchini
kwa ajili ya kutalii baada
va kustaafu.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (wa pili kulia), akisikiliza maelezo kutoka kwa Ofisa Mtafiti Mkuu wa Taasisi ya Chanjo
za Mifugo Kibaha (TVI- Tanzania Vaccine Institute), Dk. Siha Mdemu (kulia), kuhusu chanjo ya homa ya mapafu ya ng'ombe (CBPP) am-
bayo inazalishwa katika taasisi hiyo wakati wa ziara yake mkoani Kibaha juzi. Kushoto ni Mbunge wa Kibaha Mjini, Sylvester Koka.

PICHA: HALIMA KAMBI

Mgogoro wa ardhi Bakwata, wananchi waisha

Na Godfrey Mushi, SIHA

ERIKALI imetangaza ku-

maliza mgogoro wa ku-

gombea ardhi ekari 100,
cha Mkumbaro katika Wilaya ya
Siha na Baraza la Waislamu Tan-
zania (Bakwata) la Mkoa wa Kili-
manjaro.

Umiliki wa shamba hilo ulio-
zua mgogoro kwa zaidi ya miaka
minne sasa, umerejeshwa rasmi
katika milki ya Bakwata.

Akizungumza jana wakati
wa kukabidhi shamba hilo kwa
Kaimu Shekhe Mkuu wa mkoa

wa Kilimanjaro, Shaban Mlewa,
Mkuu wa Wilaya ya Siha, Ones-
mo Buswelu, alisema baada ya
serikali kufanya uchunguzi wa
mapitio ya nyaraka, wamejiri-
dhisha kwamba Bakwata ndio
wamiliki halali wa ardhi hiyo.
“Shamba hili halina mgogoro
tena na sasa ni mali ya Bakwata
Mkoa wa Kilimanjaro, kama kuna
mtu aliwadanganya wananchi
Songu, kwamba limefutiwa hati
ya umiliki, alete nyaraka. Na-
sisitiza tena wamiliki hawa wa-
taendelea na shughuli zao kama
kawaida bila kuingiliwa na mtu

yeyote,” alisema Buswelu.

Julai 6, mwaka 2016, Rais John
Magufuli, wakati akihutubia
Baraza la Idd El Fitri jijini Dar
es Salaam, aliahidi kuwasaid-
ia Waislamu kurudisha mali
walizonyanganywa ama ku-
rubuniwa.

Rais Magufuli alinukuliwa ak-
isema kuwa, serikali yake inap-
enda kuona mali za Waislamu zi-
narudi mikononi mwa Waislamu.

Baada ya  makabidhiano
hayo, Kaimu Shekhe Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Mlewa,
aliiishukuru serikali kwa kutatua
mgogoro huo uliodumu kwa

takribani miaka minne.

Taasisi hiyo ya Bakwata na
wananchi wa Mkumbaro waliin-
gia katika mgogoro mwaka 2014
cho kuvamia shamba hilo kwa
kudai kuwa ni mali yao, baada
ya Bakwata kushindwa kulien-
deleza kwa muda mrefu.

Akifafanua zaidi kuhusu uha-
lali wao wa umiliki, Katibu wa
Bakwata mkoani hapa, Awadhi
Lema, alisema shamba hilo wal-
ipewa mgawo na serikali kwa
ajili ya matumizi mbalimbali ya
kimaendeleo, ambapo kila taasisi
ya dini ilipatiwa ekari 200.

Tanapa yawaita viongozi wa dini uhifadhi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
(Tanapa), limewaita viongozi
oizunguka Hifadhi ya Taifa ya
Mlima Kilimanjaro (Kinapa), ku-
unganisha nguvu ya uhifadhi wa
rasilimali asili na vita dhidi ya
uharibifu wa mazingira ambao
umegeuka tishio kwa ustawi wa
jamii katika mkoa huo.

Kamishna Msaidizi wa Uhi-
fadhi wa Shirika hilo, Martin
Loiboki, amesema kwa kuwa
hifadhi inagusa maisha ya watu
ya kila siku, wameona ni vyema
kukutana na viongozi hao wa
dini ambao wakizungumza watu
wanashindwa kubishana nao
na wakisema wanaaminiwa na

kusikilizwa.

“Ingawa  tulishakutana na
kamati 60 za uhifadhi wa maz-
ingira na wadau wengine, tume-
waita na nyie tuwashirikishe hili
la kulinda hifadhi yetu isihar-
ibiwe. Ushirikishwaji wa namna
hii umekuwa kichocheo kikubwa
katika kujenga uelewa wa pamo-
ja baina ya wadau wa hifadhi na
hivyo kuboresha ufanisi katika
usimamizi na uendeshaji wa hifa-
dhi zetu,” alisema Loiboki.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Kippi Warioba, akizungumza na
viongozi hao wa dini alisema jiti-
hada za pamoja na za dhati na
za haraka zinahitajika katika ku-
kabili janga la uharibifu wa maz-
ingira linalokua na kuongezeka
kwa kasi.

“Ukataji miti ovyo kwa ajili
ya matumizi mbalimbali, mioto
holela, kilimo, mifugo kupita kia-
si, utupaji taka ovyo, ni baadhi ya
mambo yanayochangia kwa kiasi
kikubwa  uharibifu wa mazin-
gira.

“Suala la uhifadhi ni mtambu-
ka linahusisha sekta mbalimbali,
hivyo ni muhimu sisi sote kwa
pamoja kuunganisha nguvu ili
kuhakikisha kwamba uhifadhi
unakuwa endelevu na unaoleta
tija kwa wananchi kiuchumi na
kijamii.

Ni ukweli usipongika kuwa
uharibifu wa mazingira ni tishio
kwa ustawi wa jamii katika mkoa
wetu wa Kilimanjaro, taifa na du-
nia nzima.”

Mhifadhi wa Ikolojia wa Hifa-

dhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro
(Kinapa), Imani Kikoti, wakati
anawasilisha mada kuhusu uhifa-
dhi alisema eneo hilo linahifadhi
bioanuai kubwa za aina mbal-
imbali za mazingira na viumbe,
alisema hifadhi hiyo ina bioanuai
kama aina 2,500 za mimea, aina
140 za wanyama na aina za ndege
177.

“Vivutio vya urithi wa dunia
ambayo tunatakiwa kuvilinda
kwa hali na mali ni kama mimea
adimu na isiyopatikana sehemu
nyingine duniani, barafu ya ku-
dumu karibu na Ikweta (300km),
maporomoko ya maji kama Lau-
wo na Kinukamori Water Falls.
Pia tunahifadhi kwa sababu kuna
kasoko kuu ya mlima (crater) na
uwanda wa shira,” alieleza Kikoti.
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Makubwa vya Tasaf Msuguano wa ushuru ul-

yawakonga wadau DRC

wakafuata darasa

ljumaa Februari 22, 2019

Nipashe

Na Nebart Msokwa, aliyekuwa Kitulo

HIFADHI ya Taifa Kitulo iko katika
Wilaya ya Makete mkoani Njombe,
ikiwa katika uwanda wa baridi, katika
ukanda wa milima ya Livingstone, am-
bayo ndiyo inatenganisha wilaya za
Makete na Rungwe, katika halmashauri
yake ya Busokelo.

Ili kufika mahali hapo kuna njia kuu
mbili za gari. Moja inaingilia kutoka mji
wa Makete na nyingine inapandishha

Ivyotikisa ajira, upati-
kanaji nguzo za umeme

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA ™

mlima kutoka eneo la mji mdogo wa
Chimala, wilayani Mbarali, ambako
kuna barabara kuu ya kwenda Mbeya
kutokea Iringa.

Ni miongoni mwa hifadhi changa ze-
nye vivutio vya kipekee kwa watalii wa
ndani na nje ya nchi; uwanda wenye
maua ya asili yanayopafanya pabatizwe
‘Bustani ya Mungu,” inayonakshiwa na
ndege, pia wanyama.

INAENDELEA UK.14

umbalrefuj

Ukurasa 15

i

‘Habari
katika . .
picha

K

[UCHUMI ZAIDI Ukurasa 19

Takwimu za Biashara Ukurasa 20
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UCHUMI

Urejeshaji wanyama waliopote
Hifadhi Kitulo inavyonasa watz

« Waongozaji: Neema, kazi zatuelemea « DC, Diwani vvavvapigia
debe vvakaZ| wao « Bidhaa vaipa jina ‘Bustani va Mungu’

J-(ilﬁl -

.-‘.-.

SO

Sehemu vya ofisi za Hifadhi ya Ta|fa K|tulo PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA

INATOKA UK.13

Mtu anapokuwa hifadhini
humo, ni rahisi kuwaona ndege
hao wa kuvutia kutokana na rangi
zao adimu.

Hapo katika orodha wamo ko-
rongo mweusi na korongo may-
ombwe, wanaodaiwa kuhama
kutoka Ulaya na nchi zingine za
Afrika.

Taarifa za hifadhi zinaeleza,
ndege wanapatikana kuanzia
mwezi Novemba hadi Aprili, kisha
wanaondoka na kurudi waliko-
toka.

Pia, nyani wa kipekee waju-
likanao kitaalamu kama ‘Rung-
wecebus Kipunji. Rangi zao
nyeupe na nyeusi nazo ni kivutio
kimgine na wanaelezwa kugun-
duliwa katika miaka ya hivi kar-
ibuni.

Mahali hapo panapambwa na
miti mirefu aina ya mitarakwa,
iliyoko pembezoni mwa mkondo
wa Mto Nhumbe, ikidaiwa ni
miongoni mwa miti mirefu zaidi

66

Katika Kki-
kundi chao
wanatarajia
kuboresha
huduma
kwa watalii
wanaowaon-
goza, ilinao
kuchangia
ongezeko la
watalii, wao
pia wakinu-
faika kwa
Kipato.
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Pundamilia wapya waliofikishwa katika Hifadhi ya Taifa Kitulo, baada ya kutoweka kwa nusu karne.

Afrika Mashariki, kimo chake kinafika
mita 50.

ILIANZIA 1870

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Kitulo,
Pius Mzumbwe, anasema historia hiyo
inaanzia mwaka 1870, baada ya mpele-

Mzumbwe anaeleza kwamb.
huo baadhi ya wanyama wakiwa
damilia, walikuwapo pamoja 1
ama wengine porini.

Hata hivyo, anasema wany:
walitoweka miaka 50 iliyopi
sababu ya kutokuwapo ulinzi i

lezi kutoka Uingereza, Fredrick Elton,
kutembelea eneo hilo.

Anasema, mpelelezi alipofika hapo
aliukuta uwanda uliopambwa na milima
midogo vidogo yenye nyasi fupi na maua
ya kupendeza. Mara moja akaipa jina la
‘Uwanda wa Elton’.
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BIASHARA

Msuguano wa ushuru
ulivyotikisa ajira,
upatikanaji nguzo za

umeme Sao Hill

UCHUMI

Makubwa ya Tasaf
yawakonga wadau
DRC wakafuata darasa

Ukurasa 18

BIASHARA

Diwani anuia kuwabadilisha
vijana waliofunzwa kuwa
wazalishaji vijijini

a Nusu karne
il wapya

1 wakati
mo pun-
1a wany-

ima hao
ta, kwa
mara wa

maliasili za eneo hilo, wakati huo
hapakuwa na hadhi ya hifadhi
iliyo nayo sasa.

Mhifadhi huyo anasema, mwa-
ka 1960 eneo kubwa la hifadhi
hiyo lilichukuliwa na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Chakula na
Kilimo (Fao), kwa ajili ya majar-
ibio ya kilimo kuzalisha ngano na
kufugaji kondoo wa sufi.

“Majaribio hayo hayakufani-
kiwa kutokana na sababu mbal-
imbali, hivyo likabadilishwa
matumizi na kuwa eneo la kufu-
gia ngombe wa maziwa mradi
ambao unaendelea mpaka sasa
kwenye eneo lililobakia jirani na
hifadhi,” anasema Mzumbwe.

Anaendelea kuwa, baadhi ya
wadau wa mazingira na taasisi za
hifadhi, waliendelea kutoa maoni
serikalini kulihifadhi eneo hilo, ili
kulinda raslimali zake na serikali
ikayaridhia maoni hayo na paka-
tangazwa hifadhi, kupitia Gazeti
la Serikali Namba 279 la Septem-
ba 14 mwaka 2005.

Anasema Hifadhi ya Taifa
Kitulo, kwa sasa ina ukubwa wa
kilomita za mraba 465.4 ikijumui-
sha Bonde la Nhumbe na Hifadhi
ya Misitu ya Mlima Livingstone,
iliyopo upande wa Mashariki,
kuitenganisha na Wilaya ya Rung-
we. Milima ya Livingstione ina
historia kitaifa, kwa kuwa ndiko
alikopita mpelelezi David Living-
stone, katika harakati za kutaka
kuiunda Afrika kuwa koloni.

UREJESHAJI WANYAMA

Mzumbwe anasema, Shirika la
Hifadhi za Taifa (Tanapa), kwa kush-
irikiana na Shirika la Kimataifa la
Wanyamapori (WCS), wameanza
kurejesha wanyama waliotoweka
kwenye hifadhi hiyo miaka 50
iliyopita, ili kuiongezea vivutio vya
watalii.

Anasema, mashirika hayo ya-
meshaleta pundamilia 21 kutoka
Hifadhi ya Taifa ya Mikumi, mkoani
Morogoro na kwamba wataende-
lea kupeleka wanyama wengine
wadogo kwa awamu, kulingana na
bajeti yao. Mhifadhi Mkuu anasema,
baada ya eneo hilo kuhifadhiwa,
ulinzi upo imara na wanyama wali-
oletwa wanatarajiwa kuzaliana,
ikiwa ni kivutio cha watalii kutoka

maeneo mbalimbali ndani na nje ya
nchi.

“Uwepo wa wanyama hawa
utaimarisha mfumo wa ikolojia ya
hifadhi na kuongeza vivutio kwa
watalii wetu, hivyo kuongeza ma-
pato katika eneo letu na taifa kwa
ujumla,” anasema Mzumbwe.

Anataja wanyama wengine ni
kama mbega mweupe na mweusi,
mbweha, sungura, minde, mbuzi
mawe na kipunji, anayepatikana
upande wa Busokelo.

HALI YA UTALII

Mkuu wa Idara ya Hifadhi ya
Kitulo, Eva Pwele, anasema katika
kipindi cha miaka mitano iliyopita,
walipokea wastani wa watalii wa
ndani na nje kati ya 450 na 500.

Anasema watalii hao waliokuwa
wanatembelea hifadhi hiyo, kati ya
150 na 200 ni wa ndani na wanao-
baki ni wageni. Eva anafafanua:

“Baada ya kurejesha pundamilia
katika hifadhi hii tunatarajia idadi ya
watalii iongezeke kufikia kati ya 250
na 300 kwa wazawa na 500 hadi
ya 650 kwa wageni na tunatarajia
kiwango cha ukusanyaji wa mapato
kuongezeka mara dufu.”

Bila ya kutaja kilichokusanywa
na ofisi, Eva anavitaja viingilio wa-
navyotozwa watalii hifadhini, kuna
kiwango kidogo kwa wazalendo,
kuanzia miaka 16 na kuendelea;
wenye umri kati ya miaka mitano
mpaka 15; na chini ya miaka mitano
wanaingia bure.

Anaeleza kuwa kwa wageni
wanaotoka nje ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, wanatozwa Dola 30
(Shilingi 69,000) kwa wenye umri
kuanzia miaka 16 na kuendelea na
Dola 10, kwa wenye umri chini ya
miaka 15 (Shilingi 34,500).

Vilevile anafafanua kuwa magari
yana tozo lake maalum, kulingana
na uzito wake, pia kutegemea na
usajili wa nchini ambayo ni kiasi
kidogo na nje ya nchi, yana kiasi ki-
kubwa.

DC MAKETE

Mkuu wa Wilaya ya Makete, Ve-
ronica Kessy, anaipongeza Tanapa
kwa juhudi zake kuboresha ikolo-
jia ya Hifadhi ya Kitulo, ikiwamo
urejeshaji wanyama akidai kuwa
itasaidia ongezeko la watalii.

Veronica anawataka wanavi-

jiii wanaozunguka hifadhi ku-
changamkia fursa ya ongezeko la
watalii, kujipatia kipato kwa kuzali-
sha bidhaa zitakazonunuliwa na
watalii.

Pia, anawataka wenye nyumba
za kulala wageni na hoteli jirani
kuboresha mazingira na huduma
zao, ili wageni waone fahari kuhu-
dumiwa katika maeneo hayo,
badala ya kwenda kulala mbali.

“Nawashauri wananchi  ku-
changamkia hii fursa. Watalii wa-
napoongezeka, hata hali ya uhitaji
wa vitu mbalimbali itaongezeka.
Hivyo, kwa wenye hoteli lazima
wafikirie kuboresha mazingira na
wazalishaji wa bidhaa mbalimbali
waongeze uzalishaji,” anasema
mkuu wa wilaya, huku akiwahimi-
za Watanzania kufika mahali hapo
kutalii.

WAONGOZA WATALII

Vijana wanaofanya kazi ya kuon-
goza watalii, wanasema dira mpya
sasa inawapa uhakika wa kazi ka-
tika kipindi chote cha mwaka, kwa
kuwa awali walitegemea vivutio
vichache.

Mmoja wao, Jafari Ngogo, anase-
ma watalii walikuwa wengi katika
kipindi cha maua, lakini baada ya
maua kunyauka hupata watalii
wachache, hivyo kufanya kipato
chao cha msimu.

Anaeleza mabadiliko kwamba,
idadi ya watalii Kitulo kuliko waon-
gozaji, kwa sababu idadi yao sasa
inaongezeka.

Ngogo anasema, katika kikundi
chao wanatarajia kuboresha hudu-
ma kwa watalii wanaowaongoza, ili
nao kuchangia ongezeko la watalii,
wao pia wakinufaika kwa kipato.

“Mwaka jana tulipokea makun-
di ya watalii 501, lakini kati ya
350 hadi 400 nilikuwa nawaon-
goza mimi. Sasa tunahitaji an-
galau waongoza watalii wengine
waongezeke. Kikundi chetu kina
wanachama 10 pekee ambao hata
hivyo tuna majukumu tofauti,”
anasema Ngogo.

DIWANI

Diwani wa Kata ya Matamba
iliko hifadhi hiyo, Efeli Ng'ondya,
anawataka wananchi wa kata
yake, kuutumia utalii kuwa fursa
ya kuongeza uzalishaji wa bidhaa
mbalimbali kwa wateja watalii
watakaowafikia, huku akiangaza
uwepo wa ongezeko kwa shughuli

kata yake.

Alikosa ada chuoni,
akaajiriwa dukani,

%

sanaa sasa inamtoa

Veronica Kihampa akiwa kazini. Chini; bidhaa yake. PICHA: BBC

SANAA ya mikono, uten-
genezaji picha za mapambo
kwa kutumia misumari,
nyuzi, na mbao, ijulika-
nayo kama ‘String Art’,
haijazoeleka katika jamii
nyingi nchini na hata Afrika
Mashariki kwa ujumla.

Veronica Kihampa (23),
ni msichana aliyeamua
kujikita katika kutengeneza
mapambo na imefikia hatua
ni ajira yake mpya, baada
va kulazimika kuacha kazi
aliyoajiriwa dukani.

“Niliamua kuacha kazi
va kuajiriwa, ili kujikita
zaidi katika utengenezaji wa
picha hizi za mapambo, kwa
kuwa zinanilipa zaidi kuliko
kazi niliyokuwa nimeajiri-
wa,” anasema.

Msichana huyo, anaten-
geneza picha nyumbani
kwao na akiita sehemu yake
hiyo va kazi kwa jina la ‘Ms
Craft. Awali aliajiriwa ka-
tika duka la kuoka na kuuza
keki, jijini Dar es Salaam.

Mjasiriamali huyo, pia
alishindwa kuendelea na
masomo katika Chuo cha
Ustawi wa Jamii, Dar es
Salaam akiwa mwaka wa
kwanza, baada ya kukosa
ada, katika ngazi ya sha-
hada.

Vifaa anavyotumia kuten-

geneza picha hizo ni mbao
ambazo anazinunua kisha
anaipiga msasa na kuzi-
andaa kwa mchoro anao-
taka kutengeneza na kisha
anazigonga misumari, baada
ya hapo anafuma nyuzi

za rangi tofauti, ili kupata
picha za kuvutia.

Picha anazotengeneza,
zinatumika kama mapambo
katika ofisi majumbani na
wateja wengi wanazinunua
kwa ajili ya kuwapa wen-
gine zawadi.

Veronica anaeleza kuwa,
licha ya kufanyia kazi
zake nyumbani, anatumia
mitandao ya kijamii ku-
wafikia wateja wengi kwa
wakati mmoja na wame-
kuwa wanaongezeka, tofauti
na awali alipoanza kazi
hiyo. Anasema, wanunuzi
wake wakubwa wa bidhaa
hiyo ya sanaa ni kinama-
ma. Anaeleza: “Wanawake
wengi ndio wanunuzi wa
kazi zangu, ambao hununua
kwa ajili ya zawadi.”

“Ila kwa upande wa wa-
naume ni wachache sana,
wanahesabika na walio-
nunua wengi wanataka kwa
ajili ya ofisini, tofauti na
wanawake wanaonunua
kwa ajili ya zawadi,” ana-
fafanua. BBC
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WAPANDA MITI TANGU 1939

Na George Tarimo, Iringa

SERIKALI kupitia Wizara ya Mali-
asili na Utalii na Wakala wa Hudu-
ma za Misitu Tanzania (TFS), ina
jukumu la kuanzisha na kusima-
mia mashamba ya miti ya serikali,
ikiwa njia ya kukuza mapato na
kuboresha maliasili.

Hivi sasa, serikali ina jumla ya
mashamba ya miti 19 yanayosi-
mamiwa na TFS na kwa asilimia
kubwa yanachangia sana kwenye
miradi yake nchini.

Mashamba hayo ni pamoja na
Sao Hill, Shume, Meru, North Kili-
manjaro, Mbizi na Rubare, Buhin-
di, Kawetire, Kiwira, Korongwe,
Longuza, Mtibwa, North Ruvu,
Rondo, Rubya, Ukaguru, Wino na
West Kilimanjaro.

SAO HILL

Shamba la Sao Hill lililoko wilay-
ani Mufindi mkoani wa Iringa,
ndilo kubwa zaidi, ambako ndiko
kunakipande kikubwa, baadhi
ya maeneo wilayani Kilombero,
mkoani Morogoro.

Historia  yake inaonyesha
shamba hilo lilianzishwa mwa-
ka 1939 kwa majaribio na hadi
1951, upandaji wa miti ulianza
na ukaendelezwa kati ya mwaka
1960 hadi 1990, likifikisha ukubwa
hekta 135,903 zilizohifadhiwa kwa
ajili ya upandaji miti na hifadhi ya
misitu asilia.

Takwimu zake pia zinaonyesha
kuwapo hekta 56,500 zilizopand-
wa miti, hekta 52,500 zimepand-
wa miti laini aina ya misindano;
hekta 4,000 zimepandwa miti
migumu aina ya mikalatusi; hekta
48,000 ni hifadhi ya misitu ya asili;

66

hekta 1,700 ni maeneo ya makazi;
huku hekta, 29,503 ni eneo la hifa- !Wapo .
dhi ya 'r.nazingira asilia na vyanzo Jambo hllo : H '.p‘t il m
vya maji. N : v B b
lltatekelezwa : S
MIPANGO ILIYOPO o -
Malengo ya  kuanzshwa  litaKuwa na -:-3-‘ :
mashamba hayo, ni kwamba kuna °
chanzo cha mapato ya serikali, atharl l(ubwa
utoaji ajira kwa wananchi, uzal- (W,
ishaji mbao na nguzo; uboreshaji l a0, l(wa
hali ya Mufindi; pamoja na utun- l(uwa wa-
zaji mazingira.
Shamba lina bustani tatu am- naendesha
bazo ni Usokami, Kitasengwa na °
Irundi, zenye uwezo wa kuzalisha maisha Yao
zaidi ya miche kati ya milioni nane
na kumi. kW H | l(utege'
Katika kuboresha mazingira mea kiwallda

nchini, serikali kwa kushirikiana
na wadau wa maendeleo, waki-
wamo wawekezaji wa ndani na

hicho.

Mkurugenzi wa kampuni ya kuzalisha na kusambaza nguzo za umeme Qwihaya, Benedicto Mahenda, akizun-
gumza kiwanda hapo. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Msuguano wa ushuru ulivyotikisa ajira,
upatikanaji nguzo za umeme Sao Hill

« Wawekezaji watii mwafaka, mambo katika zama zake

nje, taasisi mbalimbali, inakusudia
kupanda miti ya shughuli za maen-
deleo, ikiwamo nguzo za umeme.

MVUTANO USHURU

Mwishoni wa mwaka jana, seri-
kali wilayani Kilolo iliingia mvu-
tano na kampuni ya Newforestry,
ikidai kiasi cha kodi shilingi bilioni
2.9, kwamba inatokana na shughu-
li za uzalishaji mazao ya misitu na
biashara ya nguzo unaofanywa na
kampuni hiyo, kati ya mwaka 2012
hadi 2018.

Wakati Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri Wilaya Kilolo, Aloyce
Kwezi, anasema deni linatokana
na malimbikizo ya kodi na ushuru
wa mazao ya misitu zikiwamo
nguzo, kampuni hiyo ilipinga na
kufanya iingiliwe kati na mamlaka
7a juu za serikali.

Usuluhisho uliishia kampuni
hiyo kutakiwa kulipa ushuru ki-
wango cha asilimia tano, ambalo
lilihitimishwa kwa Mkuu wa Mkoa
wa Iringa, Ally Hapi, kutembelea
viwanda vyote vya kuzalisha ngu-
70 na baadaye aliwaita na kuku-
tana nao ofisini kwake.

Ni sakata linalodaiwa kuwa ana
athari katika upatikanaji nguzo za
umeme, shughuli inayofanywa na
Wakala wa Usambazaji Umeme
nchini (REA), baada ya kukutana
nao, baadhi ya wazalishaji nguzo
mkoani Iringa, walikubali kulipa
kama walivyoagizwa.

WAZALISHAJI NGUZO0

Ni wastani wa mwezi sasa,
wazalishaji nguzo kiwanda cha
Qwihaya, kilichokuwa kimesi-
mamisha shughuli zake, kikisubiri
ufumbuzi huo wa mvutano wa
ushuru, kilianza tena shughuli
zake.

Mkurugenzi wa kampuni hiyo
ya kuzalisha na kusambaza nguzo
za umeme, iliyoko Mafinga, Ben-
edicto Mahenda, anasema awali
nguzo za umeme zilitoka nje ya
nchi, kama Afrika Kusini na Ken-
ya, hivi sasa zinatoka nchini.

Anasema viwanda vya kuzali-
sha nguzo nchini, katika Mkoa
wa Iringa viko vinane na kimoja
jijini Tanga na anaongeza, wajibu
wao kama wafanyabiashara ku-
hakikisha wanazingatia sheria zi-
lizowekwa na serikali.

Pia, Mahenge anasema wao
wawekezaji wanaomba kuelim-
ishwa vyema masuala ya tozo
za mazao ya misitu, ili kuepuka
mgongano usio wa lazima.

“Sasa sio muda wa kufanya kazi

kwa mazoea, tunaomba kama
kuna sheria nyingine, ni vizuri
watuambie, ili kesho na kesho-
kutwa, tunapoomba tenda wawe
wanajuwa vinavyotakiwa.

“Sisi kama wafanyabiashara ha-
tutaki presha wala hatuna lengo
la kukwepa, ila ni suala la kutoku-
juwa sheria na watendaji hawajui
ni kitu gani na kubaki kufanya
kazi kwa mazoea,” anasema Ma-
henda.

Qwiahaya anataja changamoto
kubwa inayokabiliwa ni ukosefu
wadawa za kutengenezea nguzo,
bati na misumari anayoiita ya ‘U.

Anataja ushirikiano wa kam-
puni yake iliyoajiri watu 300,000
na maisha ya jamii, kwamba im-
ejenga vyumba vya madarasa
kwa baadhi ya shule za msingi na
sekondari, makanisa, kufadhili
vilabu vya soka na wasanii.

Islam Huwel, ambaye ni msi-
mamizi wa kiwanda cha Polls
Industry, anaeleza utayari wao
kushirikiana na serikali katiika ul-
ipaji kodi, ili iendelee kuwawekea
mazingira rafiki ya uwekezaji, nao
waongeze uzalishaji wa nguzo un-
aoendana na mabhitaji nchini.

Katibu wa Wafanyakazi wa New
Forestry, Oddo Nkwera, anasema
kutokana na athari iliyojitokeza,
kiwanda kiliwapatia wafanyakazi
wake likizo isiyo na malipo, hadi
mgogoro utakapomalizika.

Alisema iwapo jambo hilo
litatekelezwa litakuwa na athari
kubwa kwao, kwa kuwa wa-
naendesha maisha yao kwa
kutegemea kiwanda hicho.

DC

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi,
Jamhuri William, anasema wilaya
imeshatoa magari zaidi ya 48 kusa-
firisha nguzo kupeleka sehemu
mbalimbali nchini na kulipa baa-
dhi ya madeni anayodaiwa.

William anasema, wawekezaji
wote wilayani pia wameshaan-
za kulipa madeni. Anafafanua:
“Nawaomba wafanyabiashara wa
Mufindi zingatieni sheria, kanuni
na taratibu katika kufanya bi-
ashara na kufanya hivi mtakuwa
mmechangia mapato ya serikali, ili
serikali iweze kutoa huduma bora
kwa wananchi,” anasema William.

Anazitaka kampuni za nguzo
zenye miradi kuongeza usafirishaji
nguzo ili kukidhi mahitaji husika.

Mwandishi anapatika-
na kwa anwani: georgeta-
rimo5040759@gmail.com au
simu +225-719057666.

31ashara katika picha

Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa Kampuni ya simu ya Zantel Tanzania, Rukia Mtingwa (wa tatu
kushoto) akiangalia r_n_a‘ina va Washindi wakati wa droo va pili ya promosheni ya tumia EzyPesa
Kubahatisha nchini, Jehud Ngolo na MeneJa wa Zantel Kitengo cha Bidhaa EZYPESA, Leonard Kam-
eta. Wateja 30 walijishindia simu za kisasa za mkononi (Smartphones). NA MPIGAPICHA WETU

ijana
wakitafuta
wateja wa
kuwauzia
vitu mbal-
imbali kwa
kutangaza
na Kipaza
sauti ka-

< tika eneo

e la Goba
Tegeta A,

es Salaam
s jana.
PICHA:
MIRAJI
" MSALA
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Makubwa ya Tasaf yawakonga
wadau DRC wakafuata darasa

« Waomba wakufunzi, wanafunzi, ‘notsi'’zao
« Kikundi Tujikwamue: ‘Senti’ hadi ‘maelfu’

Na Elizabeth Zaya

WASWAHILI wanasema ‘penye nia
pana njia.” Ni usemi uliotumiwa
na kikundi cha wanawake cha
vikoba kiitwacho ‘“Tujikwamue’ ka-
tika barabara ya Mwinyi, Kilakala,
wilayani Temeke, Dar es Salaam.

Hao ni wanufaika wa mpango
wa uhawilishaji fedha katika
wilaya hiyo ya Temeke, ambao
baada ya kuingizwa katika mpan-
go huo, ‘walijiongeza’ na kuunda
kikundi cha kujiwekea akiba ku-
toka sehemu ya fedha ya ruzuku
wanayopewa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF).

Katibu wa kikundi hicho, Cham-
sia Ngonde, anasema baada ya
kuanza kupata awamu ya kwanza
ya ruzuku hiyo ya Tasaf, mwaka
2016, walishauriwa na maofisa ku-
toka katika mfuko huo kujiwekea
akiba. Anasema, pia waliwashau-
riwa kuanzisha vikundi vya miradi
midogo ya kujiingizia kipato.

“Wakati wanatupatia ushauri
huo, tulikuwa tunaona kama ni
utani, kwa sababu tuliona pesa ni
ndogo. Lakini, walipotuita katika
semina na kutufundisha matumizi
ya kila pesa tuliyokuwa tukipata,
tulianza kuona kwamba inaweze-
kana,” anasema Ng onde na
kuongeza:

“Tulifundishwa kutumia mpaka
shilingi 500 tunayoipata na ndipo
tulipoona tunaweza kuanzisha
kikundi cha kujiwekea akiba kila
wiki na tulifanya hivyo, kwa kuan-
za kuweka akiba ya shilingi 1000
kila wiki. Tuliendelea hivyo, mpa-
ka tukaongeza hadi shilingi 2000
kwa wiki.”

MWANZO UWEKEZAJI

Ng-onde anasema, baada ya
kufikia kiwango hicho, walianza
kukopeshana shilingi 10, 000 kwa
riba ya shilingi 1000, waliojipangia
kuzirudisha kwa muda wa wiki
mbili.

Anasema, ilikuwa hatua ya
mwanzo kabisa iliyowasaidia kila
mmoja kuanzisha miradi midogo
ya kujiongezea kipato.

“Tuliendelea kufanya hivyo
mpaka mwaka 2017. Tulitoka hapo
na kuanza kukopeshana shilingi
200,000 hadi mwaka 2018, faida
iliongezeka kutokana na faida tu-
nayoipata katika riba ya mikopo
na tukafanikiwa kuwekeza katika
ardhi kwa kununua ekari 12 katika
eneo la Bupo Mkuranga, mkoani
Pwani,” anaeleza, kuwa wamesha-
piga hatua wanatafuta shamba
lingine waendeleze kilimo.

“Kikundi  kimetusaidia sana
kubadilisha mawazo ya kukata
tamaa tuliyokuwa nayo awali.

e

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf, Ladislaus Mwamanga (aliyeshika kitabu), akiangalia bidhaa zilizoten-
genezwa na walengwa wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (Tasaf), katika eneo la Makangarawe,
wilayani Temeke, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO
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Mimi kupi-
tia ujasiri-
amali ambao
nafanya

kwa sasa,
nina uwezo
wa kuwali-
pia wanangu
usafiri na
kwa mwezi
nalipa zaidi
ya Shilingi
60,000.

Zamani tulikuwa tumekata tamaa,
lakini sasa hivi tukikutana wanaki-
kundi tunajadiliana namna ya
kuweka hisa, jamii na dharura na
tunajadili kwamba biashara gani
tuifanye, ili tujikwamue kimaisha,”
anasema Ng~onde.

Ngonde anafafanua: “Kwa
hiyo, tumekuwa ni wengine ka-
bisa, tumebadilika kimawazo na
mtazamo na hata yale mawazo ya
kujiona maskini tusiyoweza lolote
yameisha kabisa.”

Anasema, Tasaf kupitia kikundi
hicho, wanapelekewa wataalamu
wa kuwafunza ujasiriamali na sasa
wana ujuzi mkubwa wa kutengen-
eza bidhaa mbalimbali, zikiwamo
nguo, sabuni na vyakula.

Kwa mujibu wa Ngonde, bidhaa
zao kwa sasa wanazitumia kush-
iriki katika maonyesho mbalimbali
ya biashara, ikiwamo Nanenane,
Sabasaba na sehemu nyingine ze-
nye mkusanyiko wa watu.

“Kikubwa ambacho kila mwa-
nakikundi akiulizwa sasa hivi
akiseme, hawezi kuacha kuishuk-
uru serikali kupitia Tasaf kwa ku-
leta mpango huu wa kuzisaidia
familia zinazoishi katika mazingira

magumu. Bila ya mpango huu, si-
jui tungekuwa wapi?” Anatamka
Ngonde.

MAFANIKIO BINAFSI

Ng onde anajitambulisha bin-
afsi, kwamba ana watoto watano
kwa sasa, anaweza kuwahudumia
kwa urahisi tofauti na ilivyokuwa
awali.

“Ninashukuru kwamba serikali
imeondoa ada, pia Tasaf inagha-
rimia katika mabhitaji ya sare za
shule za watoto wangu na mabhitaji
madogo, anasema katibu huyo,
anayefafanua:

“Mimi kupitia ujasiriamali am-
bao nafanya kwa sasa, nina uwezo
wa kuwalipia wanangu usafiri na
kwa mwezi nalipa zaidi ya Shilingi
60,000.”

Mama huyo anasema, kupitia
kuinuliwa na Tasaf, anasimulia
kwamba kupitia Tasaf amejenga
nyumba yenye vyumba vinne ka-
tika mtaa huo wa Kilakala, akitaja
vyanzo vya kipato ni miradi mi-
dogo aliyoianzisha, baada ya ujuzi
na wataalamu wa maendeleo ya
jamii.

“Unavyoniona hapa mimi, nime-

jenga nyumba ina vyumba vinne
vya kulala hapa Kilakala na kama
unataka twende ukashuhudie.
Sijamalizia, lakini nimeshahamia
naishi na wanangu.

“Sikutaka kuendelea kulipa tena
kodi katika nyumba ya kupanga,
kwa sababu nilipata shida sana na
sitamani. Kukumbuka, nitaende-
lea kuishi humu huku namalizia
kuikarabati,” anaeleza.

Ng onde anasema, nyumbani
kwake ana miradi binafsi ya kuf-
uga kuku na sungura, wote ni zao
la mafunzo ya ujasiriamali kutoka
kikundi cha vikoba vya walengwa
wa Tasaf.

Ng'onde anasema, ni hatua
inayomfanya kuwa mfano wa ku-
jifunzia kwa kaya nyinginezo zina-
zoishi katika hali ngumu aliyopitia.

WAGENI WAVUTIWA

Mafanikio ya miradi ya Tasaf
kwa kaya maskini, hivi sasa ya-
mekuwa mvuto, kwasababu kuna
watu kutoka nchi nyinginezo ze-
nye miradi ya kuwezesha kaya
maskini, wanamtembelea nchini
kushuhudia.

Mkurugenzi wa Mfuko huo wa
Maendeleo ya Jamii wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC),
Ruphin Bo Elongo, anakiri Tasaf
imepiga hatua kubwa, tofauti na
nchini kwao.

"Tanzania wako mbali sana ka-
tika uwezeshaji wa kaya maskini.
Ni nchi ambayo haipaswi kube-
zwa kwa hatua hizi walizopiga ka-
tika kupunguza umaskini na ndio
maana tumeamua kuja kujifunza
kutoka kwao.

“Tunaamini tukirudi kwetu tuta-
fanya uboreshaji mkubwa na sisi
kutokana na haya tuliyojifunza
kutoka Tasaf Tanzania,” anasema
Elongo.

“Tumekuwa tukiambiwa tu
kwamba wamefanya vizuri katika
kusaidia kaya maskini, kwa hiyo
tuliona tusiishie kuambiwa tu na
ndiyo maana tukaamua kwamba
tuje kujionea wenyewe, tuwaone
walengwa na tuzungumze nao, ili
tuelewe zaidi namna kazi inavyo-
fanyika.

“Tumeona kazi ambazo waleng-
wa wanafanya ni nzuri sana kwa
sababu imewasidia kutoka hali ya
umaskini na wamejisaidia kimai-
sha kupiga hatua kwenda mbele,”
anasema mkurugenzi huyo.

Elongo anasema wanajipanga
kuwatumia wanufaika wa Tasaf,
kwenda kutoa elimu nchini kwao
namna, wanavyotumia ruzuku
kidogo kuanzisha miradi yenye
manufaa.

“Tumetembelea walengwa wa
mpango unaoendeshwa na Tasaf,
kwa kweli wametupa ‘challenge’
(changamoto) tumebaki tunaji-
uliza ni kwa namna gani na sisi tut-
afika hapo walipofika wao.

“Tumejadiliana kwamba tu-
waombe Tasaf, watupe baadhi
ya maofisa, ili waje watuonyeshe
mbinu walizotumia hasa namna
ya walengwa wanavyojimudu ka-
tika kutumia kiwango kidogo cha
fedha ya ruzuku kufanyia ujasiri-
amali na kujiongezea kipato.”
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UCHUMI

Diwani anuia kuwabadilisha vijana
wallofunzwg kuwa wazallshajl

Na Amri Lugungulo, Kisarawe

KISARAWE ni miongoni mwa
wilaya nchini iliyoko Mkoa wa
Pwani, iliyobahatika vijana wake
102 wanaotoka katika vikundi 23,
kupata fursa za mafunzo mbalim-
bali ya kuwajenga, ili kuweza ku-
jiendesha kiuchumi.

Lakini, maarifa hayo wanayoya-
pata yanayeyuka, baada ya muda
kutokana na kukosa uongozi wa
kuwasimamia vijana hao wa waya-
tumie maarifa waliyoyapata kwa
vitendo.

Katika kata ya Kurui, ambako
diwani wake ni Mussa Kunikuni,
anasema vijana wake wamekuwa
wakipata mafunzo mbalimbali,
yakiwamo ya ufundi uashi, usere-
mala, kufuga nyuki, upishi, ufundi
umeme, lakini kila wanapoyapata,
huyeyuka.

Sababu kuu inatajwa ni kuko-
sekana usimamizi wa kuwawez-
esha kutumia maarifa hayo
wajiendeshe kiuchumi.

Hivi sasa vijana wengi waliopa-
ta fursa hiyo, ni wale wanaoende-
keza kuishia maisha tegemezi na
kwamba, baada ya kupata mafun-
zo hayo, walipewa vifaa vya kuvi-
tumia, ili viwawezeshe kufanyia
kazi za kujiendesha kiuchumi.

Lakini, kama hawana usimamizi
thabiti, wanashindwa kupata fursa
ya kuvitumia vifaa wanavyopewa
kufanya kazi na inapofika hatua,
wanakosa fursa hiyo, baadhi ya
vijana hukimbilia mijini kutafuta
kazi, kwa kutumia maarifa wali-
yoyapata mafunzoni, kuendesha
mashirika mbalimbali yasiyo ya
kiserikali au taasisi za watu binafsi
na za umma.

Ni maisha ambayo, kila wan-
apokwenda mijini, vijana hao
hutaabika kutafuta kazi na hata
wanapopata kazi, malipo yao
huwa ni madogo, kiasi cha kwam-
ba hushindwa kukimu mabhitaji ya
kila siku, wakiangukia tena katika
hali ngumu ya kimaisha.

Baadhi ya vijana wanaobaki vi-
maarlfa waliyo nayo, kutokana
na kila mmoja kuendelea kuishi
‘kivyake’ na wakidumu katika mfu-
mo wa maisha tegemezi.

Vijana hao mara nyingi wame-
kuwa wakigawanyika katika vi-
kundi wakati wa mafunzo, kwa

wa fani.

SOMO LA KI.IRI.II
ambavyo ni: Kldugalo Kurui, Mta-
kayo na Zegero, fani kuu zikiwa
uashi, useremala, upishi, ususi,
ufinyanzi, ufugaji nyuki, kuku, na
kilimo cha mboga.
Hivyo, diwani huyo baada ya
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Naomba wa-
dau wen-
gine wa aina
mbalimbali
kuendelea
kuwasaidia
vijana hao,
ili kujiende-
sha kiuchumi
kuepukana
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mi

kukimbilia
jini, am-

bal

ko wana-

pata mateso
makubwa,
ikiwamo ku-
kosa kazi na
kunyanyasika.
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Kiongozi wa kikundi cha Vijana Tujikwamue na Umaskini’ cha Mbezi Kwa Yusuph, Kata ya Msigani, Rechnold Msaki, ak|zungunza
katika mkutano. Kulia ni Jabir Mahmoud wa jukwaa la vijana Temboni. PICHA ZOTE: MTANDAO

i

L

B UM
‘al

. L]

- i"

Diwani wa Kata ya Kurui, Kisarawe, Mussa Kunikuni.

kubaini tatizo la vikundi vingi
kufa au hafavinyi kazi, alibuni
wazo la kuepusha balaa hilo la
kufa kwa vikundi.

Mbinu na mikakati aliyobuni ni
kwamba aliitisha mkutano katil(a
sha vijana wote Wahowahl kupata
mafunzo yaliyoendeshwa na shiri-
ka la Plan International, hivi kar-
ibuni.

Mafunzo hayo yaliitwa YEE yali-
yokuwa na ratiba ya mafunzo
yakiwamo upishi, ushonaji na
ufundi bodaboda yaliyodumu kwa
muda wa miezi sita mwaka jana

Kutokana na wasiwasi wa kufa
makundi hayo, diwani huyo ali-
itisha mkutano wa vikundi Januari
20 mwaka huu, na kuwashauri
kutengeneza katiba ya vikundi

vyao vyote na kuchagua viongozi,
kisha wakapate usajili, kuhakiki-
sha vijanawote wakatahiyo wa-
najiendesha kichumi na kutoa ha-
masa ya aina mbalimbali, ikiwamo
na elimu ya afya na mapambano
dhidi ya Ukimwi.

Diwani Kunikuni anasema hat-
ua hiyo ya kukutana na vikundi,
aliifikia baada ya Ofisa Maendeleo
Jamii wa Wilaya, kuwaita Madi-
wani wa Halmashsuri ya Wilaya
Kisarawe, akitaka vikundi vyote vil-
ivyopata mafunzo, wao madiwani
wakawe walezi wao.

Diwani huyo anavisifu vikundi
kadhaa vilivyopata mafunzo yali-
yotolewa na mashiriki mbalimbali
na kupata usimamizi, kwamba
vinaendelea vizuri na kuleta tija
ndani ya kaya hiyo.

Miongoni mwa vikundi vinavy-
oendelea kuleta tija na ambavyo
vilipata mafunzo kwa ufadhili wa
Shirika la Care International ni Ju-
muiya ya Mikopo na Maenddeleo
(RUCDO), Baraza la Uwezeshaji Vi-
jana Kiuchumi Kurui (BUVIKKU).

“Naomba wadau wengine wa
aina mbalimbali kuendelea kuwa-
saidia vijana hao, ili kujiendesha
kiuchumi kuepukana na kukimbil-
ia mijini, ambako wanapata mateso
makubwa, ikiwamo kukosa kazi na
kunyanyasika,” anasema.

Aidha, analishukuru Shirika la
Plan International kwa msaada wa
kuwapa mafunzo vijana hao.
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Takwimu za Biashara

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Februari 20, 2019

Mkoa Arusha D’Salaam Dodoma Kagera Kilimanjaro Kigoma Manyara Mbeya Morogoro Rukwa
Mahindi 43,000 70,000 45,000 60,000 48,000 50,000 54,000 40,000 49,000 50,000
Mchele 200,000 230,000 190,000 185,000 180,000 160,000 200,000 185,000 170,000 160,000
Mtama 40,000 60,000 35,000 100,000 80,000 70,000 42,000 105,000 100,000 80,000
Uwele 42,000 70,000 32,000 110,000 NA 60,000 100,000 NA 100,000 NA
Ulezi 73,000 140,000 85,000 150,000 180,000 150,000 120,000 115,000 180,000 200,000
Ngano 80,000 130,000 160,000 NA 108,000 150,000 120,000 120,000 150,000 110,000
Maharage 150,000 210,000 165,000 150,000 180,000 145,000 150,000 180,000 180,000 200,000
Viazi Mviringo 78,000 75,000 66,000 75,000 65,000 90,000 62,500 50,000 80,000 80,000
Mwenendo wa Shilingi
2,295
2,294
2,293
2,292
2-lam F-lan 12-lan 17-lan Z22-lamn
Mafuta
Bei : Kuanzia Februari 6,2019
MKOA DSM  Arusha Kibaha Dodoma Geita Katavi Kigoma Moshi Lindi  Mwanza
Petroli 2,120 2,255 2,125 2,179 2,286 2,329 2,352 2,245 2,110 2,271
Dizeli 2,080 2,299 2,084 2,139 2,245 2,288 2,311 2,289 2,089 2,230
M'Taa 2,046 2,286 2,050 2,105 2,211 2,254 2,277 2,276 2,105 2,196
Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Februari 20, 2019
1
Muhtasari Zilizopanda na Zilizoshuka Viwango vya kubadilisha
TSI 3,5633.65 +0.00 . . -
DSEI 212540 -17.30 Kampuni Bei Badiliko Fedha Nunua Uza
EABL 4,560 _298% EUR 2,591.28 2,617-65
Thamani za Hisa (bIn)20,486.56 | kcg 940 -3.09% usD 2,268.07 2,290.76
Mauzo 64,647,000.00 KA 185 -2.63% KES 22.38 2256
Hisa 297,970 ACA G780 SR GBP 2,947.82 2,977.52
Bei za hisa hadi kikao cha Februari 20, 2019
Kampuni Bei Bei Ba'liko% Kampuni Bei Bei Ba'liko % Kampuni Bei Bei Ba'liko %
ya ya ya
mwisho lliyopita mwisho lliyopita mwisho lliyopita
ACA 6,750 6,600 +2.27 KCB 940 970 -3.09 SWALA 490 490 +0.00
CRDB 135 135 +0.00  MBP 490 490 +0.00 SWIS 2,340 2,340 +0.00
DCB 340 340 +0.00  MCB 500 500 +0.00 TBL 11,700 11,700 +0.00
DSE 1,300 1,300 +0.00  MKCB 800 800 +0.00 TCC 17,000 17,000 +0.00
EABL 4,560 4,700 -298  MUCOB 400 400 +0.00 TCCL 640 640 +0.00
JHL 9,700 9,700 +0.00  NICO 170 170 +0.00 TICL 385 385 +0.00
KA 185 190 -263 NMB 2,340 2,340 +0.00 TOL 660 660 +0.00
Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)
VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA . . i
Tarehe Idadi Juu Chini Wastani
FEDHA KUNUNUA KUUZA (Mn USD)
KENYA SHS 22.74 22.92
UGANBQEIFF'SRANC g'gg g'gg 20/Feb/2019 3.90 2,310.00 2,297.30 2,299.45
BURUNDI FRANC 218 2120 € . ’ . ’ ’ ’ :
19/Feb/2019 4.70 2,306.00 2,297.25 2,297.65
2276.68 2299.45
POUND STG 2969.02 2999.63 18/Feb/2019 1.55 2,307.00 2,293.97 2,295.23
EURO 2581.99 2608.04
CANADIAN $ 1726.46 1743.20 15/Feb/2019 1.53 2,308.50 2,293.95 2,295.19
SWITZ. FRANC 2276.00 2298.07
JAPANESE 205 20.7
seiaoNen e gl
N G NOR St 29543 Inter-bank Local Money Markets
AUSTRALI 1629.19 1645.95
PARISTAN BPS 7398 1631 - - i
ZAMBIAN KWACHA 18901 10202 Tarehe Kiasi Juu Chini Wastani
MALAWIAN KWACHA 2.91 3.1 (million-TZS) (WAR)
MOZA MBIQUE MET 36.20 36.50
ZIMBABWE $ 0.43 04
SDR D (T/0) 306%?8’96 309%5%4 20/Feb/2019 23,700 4.85 4.50 4.76
Saisee TURE TTIES Lorn ' ' ' |
gt e s M R S vt
SAUD ARABIAN RIAL 607.08 131 € ’ : - =
KUWAIT DINAR 7500.93 7573.20 15/Feb/2019 25,100 5.00 4.25 4.68
E(I-DHTI\?:E/\%/E'\\‘/GKIL\IJLA 3;3'176 3‘11?88 14/Feb/2019 27,900 5.20 3.00 4.76
WLASAENGEL, 98 s epote 36,200 50 4 03
NEWZEALAND 1563.40 1579.26 SRy €25 D 19 -

Britam Towers: Jumba
refu Afrika Mashariki

JUMBA refu la Britam Tower, lililoko jijini Nairobi nchini
Kenya, limepokea tuzo inayopewa majumba marefu
duniani ya Emporis Skyscraper Award.

Ni jumba la pekee barani Afrika kushiriki katika tuzo
hiyo, miongoni mwa majengo 10 bora duniani katika
historia ya tuzo hiyo mayoﬂkla miaka 19.

Hatua hiyo, inalifanya jumba hilo lililojengwa na
kampuni ya Britam Properties kuwa jumba refu zaidi
katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, likiwa na kimo
cha mita 200. Britam Tower, ilitathminiwa pamoja na
mengine mengi ya barani Ulaya, Asia na Marekani, kama
vile Generali Tower mjini Milan, jumba la Chicago’s 150
North Riverside na Riverpoint.

Nafasi ya kwanza ilichukuliwa na jumba la Lotte
World Tower mjini Seoul, Korea Kusini. Tuzo ya The
Emporis Skyscraper ni tuzo maarufu duniani miongoni
mwa ujenzi wa majumba marefu.

Washindi huchaguliwa na jopo la wataalamu wa
usanifu kutoka sehemu mbalimbali za duniani, huku ma-
jumba valiyoteuliwa kuwania tuzo hiyo, yanaposhinda
kwa vigezo vya mvuto na ufanisi wao.

Katika eneo la Upper Hill jijini Nairobi, jumba hilo
lenye ghorofa 31, linatoa mandhari ya kupendeza Ku-
wezesha kuona maeneo ya kati la mji mkuu wa Nairobi
na viunga vyake, ikiwamo mbuga ya wanyamapori ya
Nairobi.

Ujenzi wake ulikamilika Novemba 2017 na sasa lina-
milikiwa na kampuni ya bima ya Britam Life Assurance.
Ni jengo refu ambalo mkazi wake anapokuwa katika
upeo wa juu yake, anaweza kuuona Mlima Kilimanjaro
na Mlima Kenya. Ma:_u_mba mengine marefu duniani ni

New York,
Marekani lenye
urefu wa mita
200 na Gherkin
mjini London,
Uingereza
lenye urefu wa
mita 180.

Awali jJumba
la Uap, Old
Mutual la jijini
Nairobi, ndilo r
lilishikilia na-
fasi ya jumba
refu zaidi
Afrika Mashari-
ki likiwa na
ghorofa 33 na
kimo cha mita
163. Lilikuwa
linafuatiwa
katika orodha
hiyo na Twin
Tower jijini
Dar es Salaam,
lenye ghorofa
35 na urefu wa
mita 153.

Hata hivyo,
Kenya inata-
rajiwa kuwa na
jumba refu
zaidi barani

% .r

I
Afrika, baada J m o
ya Rais Uhuru P, H:__. - Jr#ﬁ:'"""r

Kenyatta, L -
kuweka jiwe la
msingi la ujenzi wa ghorofa la Pinnacle Tower.

Jengo hilo litakalojengwa katika eneo la Upper Hill
jijini Nairobi, litakuwa na ghorofa 70 na urefu wa futi
900, hivyo basi kulifanya kuwa refu zaidi barani.

Jumba hilo litakuwa na ofisi za kibiashara, nyumba za
kukodisha na hoteli, mbali na duka la jumla na kituo cha
burudani.

Jumba refu zaidi barani Afrika la Carlton Center,
lililoko mjini Johannesburg, nchini Afrika Kusini na
limeshika chati hiyo kwa Kipindi cha miaka 39 .

Jumba la Pinnacle Towers nchini Kenya, litakuwa
miongoni mwa majengo marefu duniani.

Dubai Burj Khalifa, ndio jumba refu zaidi duniani
likiwa na urefu wa mita 800. BBC
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Mtendaji adaiwa kuchapa viboko wananchi

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

ANANCHI  wa

Kata ya Kinyala,

Rungwe mkoa-

ni Mbeya, wam-
emlalamikia Ofisa Mtendaji
wao, Undule Mwasyonge,
kuwa amekuwa akiwadhalili-
sha kwa kuwacharaza bakora
kama watoto wadogo.

Walitoa malalamiko hayo
juzi wakati wa shehehe za
maadhimisho ya miaka 42
ya kuzaliwa kwa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), ambayo
kwa Wilaya ya Rungwe yali-
be na kuhudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo, wa-
nanchi hao waliuomba uongo-
zi wa CCM wilaya kuwasaidia
kumwondoa kwa madai kuwa
si muungwana na amekuwa
akiwacharaza viboko hadha-
rani wanapokuwa na makosa.

Mmoja wa wananchi hao,
Lazaro Mwasalwiba, alisema
kiongozi huyo amekuwa aki-
tumia vibaya madaraka yake
kwa kuacha kuhamasisha
maendeleo na badala yake ku-
tumia muda mwingi kuwan-
yanyasa wananchi anaowaon-

goza.
Alisema vitendo hivyo
vimekuwa vikiwakatisha

tamaa, hivyo baadhi kutamani
hata kuhamia kata zingine ji-
rani wakimwogopa mtendaji
huyo kuwa atawashughulikia.

“Ndugu viongozi tunaom-
ba mtusaidie kumwondoa
mtendaji wetu maana kwa
muda mrefu amekuwa ak-
ituchapa viboko kama wa-
toto wadogo kitu ambacho
tunatafsiri kama udhalilishaji
maana hata watoto wetu
wakati mwingine huwa wana-
pata taarifa,” alisema Mwasal-
wiba.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Rungwe, Sam Mwaka-

pala, alisema alishawahi ku-
pata taarifa za kiongozi huyo
kuwanyanyasa wananchi
kwa kuwashushia  kipigo
na akaeleza kuwa alifikiri
alishaacha baada ya kutahad-
harishwa na viongozi.

Alisema kutokana na
malalamiko ya wananchi hao,
atahakikisha kiongozi huyo
anaondoka katika kata hiyo ili
wananchi waendelee kufanya
shughuli zao kwa amani na
utulivu.

Mwakapala alisema chama
hicho hakiko tayari kuona wa-
nanchi wake wananyanyaswa
na mtu kwa namna yoyote,
huku akiwataka wananchi
hao waendelee kufanya shu-
ghuli zao za maendeleo kwa
amani wakisubiri hatua zaidi
dhidi ya mtendaji huyo.

“Namwagiza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya, amwondoe mara moja
mtendaji huyo na ampeleke
sehemu ambayo watakuwa

tayari kuchapwa, lakini kwa
hapa hatufai tena na atupishe
kabisa,” alisema Mwakapala.

Alisisitiza kuwa zama hizi
si za kupigana na badala yake
watu wanamaliza migogoro
yao kwa majadiliano ya meza-
ni, huku akidai kuwa hata
ng'ombe siku hizi hawachap-
wi viboko kama anavyowa-
fanyia wananchi ofisa mtend-
aji huyo.

Naye Katibu wa CCM Wilaya
ya Rungwe, Rehema Ndelen-
zunye, aliwataka wananchi
kujitokeza na kushiriki shu-
ghuli za maendeleo ikiwamo
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa, zahanati, vituo vya afya
na miundombinu mingine ya
umma.

Alisema watajitokeza kwa
wingi, itakuwa rahisi hata wao
kujivunia maendeleo pamoja
na kuionyesha serikali kuwa
wanaiunga mkono Kkatika
kutekeleza Tlani ya Uchaguzi
ya CCM.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Mbeya, SSP Jumanne Mkwama (wa pili kulia), akimkabidhi cheti mmoja wa
madereva waliohudhuria mafunzo ya udereva yanayotolewa na Chuo cha Polisi cha Ufundi Dar es Salaam, katika hafla iliyo-

Mamilioni
yamwagwa
miradi ya
maendeleo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mbeya imetoa vifaa vyenye thamani
ya Sh. milioni 58 vya ujenzi ku-
toka kwenye mfuko wa jimbo, lengo
likiwa kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo ambayo imeibuliwa na
wananchi. Akizungumza ofisini kwake
jana, Ofisa Mipango wa Halmashauri
hiyo, Filbert Mbwilo, alisema fedha
hizo zimetumika kununua vifaa mbal-
imbali vya ujenzi vikiwamo mabati,
saruji pamoja na nondo na kwamba
vitaelekezwa kwenye zahanati, shule
na vituo vya afya.

Alitaja maeneo ambayo yatanufaika
na fedha hizo kuwa ni kata ya San-
tilya, Mshewe, ljombe, Igoma na Igale
yataongezewa nguvu baada ya wao
kuibua miradi mbalimbali na kuanza
kuitekeleza.

“Fedha za mfuko wa jimbo zina-
tolewa kwa ajili ya kuchochea shughuli
za maendeleo ambazo tayari zime-
kwishaanzishwa na wananchi katika
maeneo yao na inapobidi mfuko huo
huanzisha miradi mipya. Tunaende-
lea kuwasisitiza wananchi waend-
elee kuanzisha miradi ya maendeleo
serikali itakuja kuwaunga mkono,”
alisema Mbwilo. Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Steven Katemba,
alisema fedha za mfuko wa jimbo
hazitatolewa kwa wananchi ambao
hawajitolea kufanya shughuli yoyote
ya maendeleo.

Alisema fedha hizo zitapelekwa
sehemu ambayo tayari wananchi
wameanzisha mradi na kwamba hal-
mashauri nayo kupitia mapato yake
ya ndani itawasaidia. Katika hatua ny-
ingine, Katemba alisema halmashauri
imetoa mikopo ya zaidi ya Sh. milioni
200 kwa vikundi 15 vya wanawake,
vijana na walemavu. Alisema mbali
na kutoa mikopo ya fedha kwenye
baadhi ya vikundi pia wametoa vifaa
kama mashine na pikipiki ili kuwawez-
esha wananchi kuongeza tija katika
uzalishaji wa mazao yao na kurejesha
mikopo kwa wakati.

Chanzo cha ajali madereva ‘kenge’ na ‘nyoka’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani mkoani Mbeya,
limesema ajali nyingi za baraba-
rani zimekuwa zikitokea na kugha-
rimu maisha ya watu kutokana
na madereva ‘kenge’ na ‘nyoka’
kuendelea kuendesha vyombo vya
moto.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani wa Mkoa wa Mbeya,
Mrakibu Mwandamizi wa Polisi
(SSP) Jumanne Mkwama, alisema
hayo juzi alipokuwa anafunga pro-
gramu ya mafunzo ya siku 10 kwa
udereva yanayotolewa na Chuo
cha Polisi cha Ufundi cha Dar es
Salaam kwa madereva wa magari
binafsi, bajaji na pikipiki.

Mkwama alisema madereva

‘kenge’ na ‘nyoka’ ni wale wa-
siobadilika kulingana na mazingira
ya barabara wanazozitumia kue-
ndesha vyombo vya moto pamoja
na kutofuata alama za usalama
barabarani.

Alisema Jeshi la Polisi linaende-
lea kupambana na madereva wa
aina hiyo kwa kutoa elimu, kuwa-
toza faini za papo kwa papo, ku-
wafungulia mashtaka mahakam-
ani pamoja na kwamba kwa wale
wanaokithiri wanapunguziwa
madaraja kwenye leseni zao za
udereva.

“Tunataka madereva ‘vinyonga’
yaani wanaoweza kubadilika kul-
ingana na hali ya barabara pamoja
na maelekezo ya alama za usalama
barabarani. Sasa kwa wale madere-
va ‘kenge’ na ‘nyoka’ tutaendelea

kuwapunguzia madaraja ili tutaka-
pofunga leseni zao warudi kutem-
bea kwa miguu au wakaendeshe
baiskeli,” alisema Mkwama.

Alisema kwa sasa jeshi hilo
limeweka mikakati kuwa kuon-
dokana na ajali za barabarani ni
lazima na si ombi, hivyo wote wa-
naosababisha ajali za makusudi
wataendelea kushughulikiwa kwa
mujibu wa sheria.

Aliwataka madereva walioji-
tokeza kwenye mafunzo hayo kuz-
ingatia maelekezo waliyoyapata
na kwamba wanatakiwa kusoma
sheria za usalama barabarani ya
mwaka 1973 na pamoja na she-
ria zingine zinazoendana na hiyo
ikiwamo ya vyombo vya moto
vyenye magurudumu mawili na
matatu ya mwaka 2010.

Alisema Jeshi la Polisi halipendi
kukimbizana na madereva wanao-
vunja sheria za usalama barabara-
ni, lakini huwa inawabidi kutokana
na ukorofi wa baadhi ya watu hao,
huku akikiri kuwa baadhi ya askari
wa usalama barabarani huwa wa-
nawaonea madereva kutokana na
ubinadamu.

Mratibu wa mafunzo hayo ku-
toka katika Chuo cha Ufundi cha
Polisi, Edward Mwenisongole,
alisema lengo la kutoa mafunzo
hayo ni kuwasaidia madereva
ambao wanaendesha vyombo vya
moto lakini hawakupitia kwenye
vyuo vinavyotambuliwa na seri-
kali.

Alisema mafunzo hayo yalianza
muda mrefu na kwamba mpaka
sasa wameshayatoa kwenye mikoa

15 ya Tanzania Bara ili kupunguza
ajali za barabarani ambazo sio za
lazima.

Katika mafunzo hayo ya awali
madereva waliohitimu walikuwa
110, huku wengi wao waliojitokeza
wakiwa madereva wa magari bin-
afsi na 25 pekee.

Alisema mafunzo hayo yana-
tolewa bila gharama za aina yoy-
ote kwa madereva huku akieleza
kuwa wanakusudia kutoa elimu
hiyo kwa madereva 3,000 katika
Mkoa wa Mbeya pekee.

“Sisi sote ni wadau wa usalama
barabarani na ndio maana Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi na
Kamanda wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, waliagiza madereva
wote wapatiwe mafunzo,” alisema
Mwenisongole.
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HABARI DODOMA

Watoa msaada Kisheria wajadili utoaji wa haki

Na Augusta Njoji, Dodoma

WAKUU wa Mashirika yanayo-
jishughulisha na utoaji wa msaada
wa kisheria wanakutana Dodoma,
kujadili mbinu stahiki za kupanua
wigo wa utoaji wa huduma za
kisheria nchini, lengo kuu likiwa ni
kuwakwamua Watanzania maskini
kutoka katika matatizo mbalimbali
ya kisheria na kuwasaidia kupata
haki zao.

Kongamano hilo linawaku-
tanisha pamoja wakurugenzi na
wajumbe wa bodi kutoka katika
mashirika ya msaada wa kisheria
yanayotekeleza miradi ya huduma
za kisheria maeneo mbalimbali
nchini chini ya ufadhili wa Shirika
la Legal Services Facility (LSF).

“Mkutano huu unatoa fursa
kwa wadau wa utoaji wa huduma
za kisheria, hasa wale wanafa-
dhiliwa na LSF, kujadili mafanikio,

changamoto mbalimbali na njia
bora za katika utoaji wa huduma
za kisheria na namna na kufikisha
huduma za kisheria kwa Watanza-
nia wengi wahitaji, hasa waishio
vijijini,” alisema Meneja Mradi wa
LSF, Ramadhan Maselle, wakati wa
ufunguzi mkutano huo.

“Kwamwaka 2018 tumeweza ku-
fikia watu zaidi ya milioni tatu kul-
inganisha na mwaka 2017, ambapo
watu milioni 1,400,000 walifikiwa
katika kupata elimu ya sheria.

“Na kwa upande wa msaada wa
kisheria mwaka 2018 tulifikia watu
76,000 kulinganisha na mwaka
2017, ambapo 65,000 walifikiwa
hivyo ni wazi kabisa kumekuwa
na ongezeko katika kuwafikia na
kubadili mtazamo, maisha ya wa-
nanchi kwa kuwawezesha kupata
stahiki zao kwa maendeleo bora ya
kijamii na kiuchumi kila mwaka,”
alisema. Lengo kuu la kongamano

hilo kwa mujibu wa Maselle ni ku-
hakikisha huduma za kisheria na
wasaidizi wa kisheria zinawafikia
Watanzania wengi wenye matatizo
ya kisheria, mpaka chini kabisa ka-

Washiriki wa mkutano pia wata-
pata nafasi kujadili kwa mapana
na marefu miradi ya LSF, mbinu
za kufanya miradi/shughuli inay-
otekelezwa na vituo vya msaada
wa kisheria, mashirika na wadau
mbalimbali chini ya ufadhili wa
LSF iwe endelevu.

“Mijadala na mikakati utoka-
nayo na mkutano huu yataisaidia
LSF, mashirika yanayofadhiliwa
na LSF na wadau wengine kupata
uelewa mpana kuhusu mbinu
mbadala zitakazosaidia kupata
fedha na raslimali fedha kutoka
katika vyanzo mbalimbali mbadala
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
ya usaidizi wa kisheria na hatimaye
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kuwakwamua Watanzania maskini
kutoka katika matatizo mbalimbali
ya kisheria yanayowakabili,” ali-
sisitiza Masele.

Aidha, katika kongamano, LSF
itatoa vyeti vya utendaji bora kwa
vituo vinane vya watoa huduma
za msaada wa kisheria ambao
wamefanya vizuri mwaka 2018,
ambavyo ni pamoja na Kibondo
Kigoma, Makete Njombe, Katuka
Dodoma, Toje Tanga, Kyela Mbeya,
Ukerewe Mwanza, Serengeti Mara
na Micheweni Zanzibar.

Mkutano huo unatarajia kuhud-
huriwa na washiriki 106, ikiwa ni
pamoja na viongozi wa mashirika
yanayofadhiliwa na LSF, wajumbe
wa bodi wa mashirika husika,
viongozi wa serikali kutoka katika
wizara mbalimbali kama Tami-
semi, Wizara ya Sheria na Katiba,
Wizara ya Afya, Wizara ya Ardhi na
waandishi wa habari.

Meneja Uwezeshaji wa Shirika la Legal Aid Facility (LSF), Bryceson Munuo, akizungumza mjini Dodoma na wakuu wa bodi na mashirika yanayotoa
huduma za msaada wa Kisheria yanayofadhiliwa na LSF, katika mkutano wa mwanzo wa mwaka unaowakutanisha washiriki kutoka katika mikoa
yote ya Tanzania Bara na Zanzibar. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Bodaboda walalamikiwa kuwarubuni wanafunzi

Na Augusta Njoji,
MPWAPWA

IMEELEZWA kuwa kukosekana
kwa uzio katika Shule ya Sekond-
ari ya Wasichana ya Mazae iliyoko
Wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodo-
ma, kumesababisha wanafunzi hao
kurubuniwa na vijana wanaoende-
sha bodaboda.

Hayo yalisemwa jana wilayani
humo na Mwenyekiti wa bodi
ya shule hiyo, Leo Mzeru, wakati
akizungumza kwenye mafunzo
ya kuwajengea uwezo walimu na
wenyeviti wa bodi za shule namna
ya kuwalinda wanafunzi na aina
zote za ukatili wanapokuwa shu-
leni. Mafunzo hayo yaliandaliwa
na shirika lisilo la kiserikali la Utu

wa Mtoto (CDF) chini ya mradi
wa Foundation for Local Initiative
(CFIL) kutoka nchini Canada.
Mzeru alisema hali hiyo inaha-
tarisha usalama na ulinzi wa wato-
to hao na wanaweza kujikuta waki-
pata mimba za utotoni na kwamba
vijana wanaoendesha bodaboda
wamekuwa wakiwarubuni wasi-
chana hao kwa kuwa hakuna uzio
unaowazuia kuingia shuleni hapo.
“Hili la kukosa uzio sio geni,
tumekuwa tukipiga kelele mara
kwa mara, lakini mamlaka husika
hazichukui hatua yoyote ya kujen-
ga uzio huo wakati wanajua kuwa
shule hii iko mbugani,” alisema.
Alisema shule hiyo ni ya kitaifa na
ina wanafunzi wa kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha sita, lakini hai-

na uzio. “Sasa ukiwaweka wasicha-
na wenye umri wa miaka 17 hadi
19 mahali ambapo hakuna uzio
ni hatari sana, kwa sababu hawa
wasichana wako kwenye umri wa
balehe,” alisema na kuongeza.
“Kukosekana kwa uzio huo kuna-
hatarisha hali ya ulinzi na usalama
kwa watoto hao hasa wa kidato cha
tano na sita wanaoishi mabwenini
kwa sababu huibiwa hadi nguo
7ao wanazoanika nje na wanaki-
mashauri ya Wilaya ya Mpwapwa
haipaswi kupuuza ombi la bodi
hiyo la kujenga uzio katika shule
hiyo, kwa sababu ni muhimu kwan
kuwa shule hiyo iko mbugani na
chochote kinaweza kutokea wakati
wowote. Naye Mkuu wa shule hiyo,

Consolata Shangaluka, alisema
ingawa shule hiyo ina walinzi wa-
naolinda, lakini kuwapo kwa ny-
umba za walimu ni muhimu kwa
sababu ya dharura zinazoweza ku-
jitokeza usiku wa manane.

Alisema shule hiyo haina ny-
umba ya walimu hata moja iliyopo
karibu kwasababu walimu wote
wanaishi mbali na shule kutokana
na kukosekana kwa nyumba za
walimu shuleni hapo.

Kwa upande wake, Meneja Mi-
radi wa Shirika la CDF, Evance
Rwamuhuru, alisema wameamua
kutoa mafunzo hayo kwa walimu
na wenyeviti wa bodi za shule
baada ya kuona kuna ukatili wa
aina mbalimbali unaoendelea ka-
tika mazingira ya shule.
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Vyama vya
ushirika zaidi
ya 2,000
vyasajiliwa

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

VYAMA vya Ushirika
2,377 vimesajiliwa
ndani ya Kipindi cha
miaka minne kuanzia
mwaka 2015 hadi Sep-
temba 2018.

Hayo yalisemwa jana
na mrajisi ambaye pia
ni Mtendaji Mkuu wa
Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania, Tito
Haule, katika taarifa
yake aliyoitoa kwa vy-
ombo vya habari jijini
hapa.

Haule alisema vyama
hivyo vimesajiliwa
baada ya tume hiyo na
wadau wengine kutoa
elimu kwa wananchi
kuhusu umuhimu wa
ushirika.

“Kufuatia uhama-
sishaji uliofanywa na
tume pamoja na wadau
wengine wa ush-
irika kutoa elimu kwa
makundi mbalimbali ya
Kijamii nchini vyama
vya ushirika 2,377
vimesajiliwa,"alisema.

Aidha, alisema tume
hiyo iliratibu mafunzo
kwa viongozi 190,wa-
tendaji 407, na maofisa
ushirika 100 katika
nyanja mbalimbali iki-
wamo ufungaji wa
vitabu vya hesabu za
vyama vya ushirika.

Alisema katika
mafunzo hayo wa-
husika walifundishwa
majukumu ya wajumbe
wa bodi, utatuzi wa
migogoro, mikataba na
ajira, haki, wajibu na
maadili ya viongozi,
sheria usimamizi na
vendeshaji wa vyama
vya ushirika.

Alibainisha kuwa ma-
tokeo ya utoaji elimu
hiyo ilisaidia utend-
aji wa viongozi hao
wa vyama vya ush-
irika nchini kuimarika
zaidi katika utendaji
wao.

Kadhalika, mrajisi
huyo alisema kuto-
kana na kuimarika kwa
usimamizi wa vyama
hivyo na matumizi ya
mifumo ya kimasoko,
imechangia kuboresha
mfumo wa uuzaji na
ushindani wa mazao
va kimkakati na mazao
mengine ya Kibiashara
ikiwamo kakao, ufuta
na miwa.



HABARI ZANZIBAR

DRC yakunwa na miradi ya Tasaf

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIBU Katibu Mkuu Ofisi

ya Makamu wa Pili wa

Rais, Abdallah Has-

san Mitawi, amesema

ni faraja kwa nchi zingine ku-

fika Zanzibar kujifunza inavyo-

simamia miradi yake ikiwamo

inayotekelezwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf).

Mitawi alisema hayo jana al-

ipokuwa akizungumza na waandi-

shi wa habari baada ya kuzun-

gumza na ujumbe kutoka Jamhuri

yua Kidemokrasi ya Congo (DRC)

ambao umefika Zanzibar kuji-

funza mambo mbalimbali katika

miradi ya mfuko huo. Alisema
ujumbe huo umeletwa na Benkiya
Dunia kujifunza Tasaf inavyofanya
kazi, hivyo kuendelea kupata sifa
kimataifa. Kwa mujibu wa Mitawi,
Tasaf imeleta matokeo chanya ka-
tika kupunguza umaskini kutoka-
na na walengwa kuendesha shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo na
kujikwamua na umaskini.

Pia alisema Tasaf imesaidia ku-
wakutanisha wananchi bila ya ku-
jali itikadi zao za kisiasa tofauti na
miaka ya nyuma. Alisema wakati
huo kulikuwa na watu wenye mi-
tazamo tofauti na kushindwa ku-
kaa pamoja kufanya kazi.

Naye mkuu wa msafara wa
timu hiyo, Adolphe Mpwa Idole,

alisema wamefarijika kuona jinsi
utekelezaji wa miradi ya Tasaf
na kuzungumza na walengwa
wa mradi huo ambao baadhi
yao wamepiga hatua kubwa ya
maendeleo. Alisema wamejifunza
mambo mengi kupitia mradi huo
na imekuwa fundisho kwao kuto-
kana na mambo mbalimbali wali-
yoyaona ikiwamo miradi ya ki-
jamii katika kujikomboa kiuchumi
na kuondokana na umaskini.

Nao walengwa wa Tasaf wal-
isema hali zao za kiuchumi hivi
sasa zimeimarika baada ya kuwez-
eshwa na kubuni miradi mbalim-
bali ya kimaendeleo kwa lengo la
kujikomboa na umaskini.

Fatma Daudi Haji, mmoja wa

Mtende Mkoa wa Kusini Unguja,
alisema baada ya kuwezeshwa na
Tasaf hivi sasa amejikita katika uf-
ugaji wa kuku wa kienyeji na ana-
fanya biashara ndogo ndogo am-
bazo zinamsaidia kupata kipato.

“Nashukuru biashara yangu ya
kuuza maandazi inanisaidia na pia
nafuga kuku. Fedha ninazozipata
zimekuwa zikinisaidia kuhudumia
watoto wangu kwa ajili ya chakula
na mahitaji mingine ya shule,”
alisema. Ujumbe kutoka Congo
ulitembelea miradi ya upandaji
wa miti aina ya mivinje na mikoko,
ufugaji wa samaki na bwawa la
kuhifadhia maji ya mvua kwa ajili
ya kilimo na ufugaji.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), Mussa Ramadhan Haji

(kulia), akitoa maelezo ya uimarishaji wa huduma ya majisafi
na salama katika Miradi ya Usambazaji wa Maji, Wilaya ya Kusini Unguja, wakati wa majumuisho ya ziara ya Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Wakabiliwa na changamoto ya elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LICHA ya Serikali ya Zanzi-
bar kuimarisha sekta ya elimu
na kuhakikisha elimu ya msingi
hadi sekondari inatolewa bure,
imebainika kuwa kumekuwa na
changamoto nyingi katika upati-
kanaji wa huduma hiyo hasa kwa
watoto wanaoishi katika mazin-
gira magumu.

Mkuu wa Utawala na Rasilimali
toto Yatima na Wanaoishi katika
Mazingira Magumu (SOS), Salum
Abrahman, alisema hayo jana ka-
tika kikao cha pamoja cha kamati
za shule zilizomo katika mradi wa
SOS Zanzibar.

Alisema wamegundua watoto

wanaowasaidia ambao wako nje

Wanafunzi hao, alisema ufaulu
wao si mzuri kutokana na changa-
moto nyingi zilizoko shuleni iki-
wamo idadi kubwa ya wanafunzi
madarasani hali inayosababisha
kushindwa kufahamu kile amba-
cho amefundishwa na mwalimu
shuleni.

“Tusipojenga msingi bora na
imara wa elimu kwa watoto wetu,
mwisho wa siku tutajenga ukuta
badala ya kuziba ufa,” alisema
Abraham. Wakizungumza katika
kikao hicho, walimu wa shule za
msingi na sekondari za Wilaya ya
Magharibi ‘A’, walisema miundom-
binu ya upatikanaji wa elimu si
rafiki kwa wanafunzi shuleni.

Walisema hali hiyo inasababi-
sha ufaulu mdogo na Zanzibar
kuwa miongoni mwa shule zina-
zofanya vibaya katika mitihani ya
taifa ya kidato cha nne na sita.

“Tunamshukuru Rais wetu ku-
tangaza elimu bure, lakini hivi
sasa tumekuwa

na changamoto kubwa kama
vile uhaba wa fedha shuleni na
hatuna vifaa zikiwamo mashine
za kuchapishia mitihani. Fedha
ambazo walizokuwa wakichangia
wanafunzi, zilikuwa zikisaidia
katika kuwaandaa wanafunzi na
mitihani ya majaribio,” alisema
mmoja wa walimu hao (jina lina-
hifadhiwa).

Walimu hao walisema idadi
kubwa ya wanafunzishuleni kul-
inganisha na vyumba vya madar-
asa na uhaba wa madawati pia ni

changamoto inayokabili sekta ya
elimu na imesababisha wanafunzi
kukaa chini.

“Darasa moja lina wanafunzi
150 na chumba kimoja kina mada-
wati sita tu, vyumba vyenyewe vi-
navuja inabidi inaponyesha mvua
watoto tunawaruhusu warudi ny-
umbani kwao kwa sababu hatuna
sehemu ya kuwaweka,” aliongeza.

Changamoto nyingine, kwa mu-
jibu wa walimu hao ni wanafunzi
kutozingatia masomo, hali ngumu
ya familia kwa baadhi ya wanafun-
zi na kutokuwa na ushirikiano kati
ya wazazi na walimu.

Walisema wazazi wengi ha-
wafuatilii maendeleo ya watoto
wao hata wanapoitwa shuleni
hushindwa kufika kutokana na
kutingwa na shughuli za kutafuta
kipato.

]
Wakulima
wa mwani
Wajawa
matumaini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk.
Ali Mohamed Shein, ame-
wataka wakulima wa
mwani hasa kinamama
kuwa na subira wakati
serikali yao ikitafuta
mwarobaini wa bei ya zao
hilo.

Mbali na suala la bei,
Dk. Shein, pia amesema
serikali ina mpango wa
kujenga kiwanda cha
mwani hali ambayo itapai-
sha bei ya zao hilo.

Dk. Shein aliyasema
hayo jana, wakati akizun-
gumza na viongozi wa
CCM wa Wilaya ya Kusini
Unguja na kufanya maju-
muisho ya ziara yake kwa
wilaya hiyo.

Alisema anaelewa kuwa
bei ya mwani imekuwa
changamoto kubwa na
tangu alipoingia madara-
kani, amekuwa akilifanyia
kazi suala hilo, lakini sasa
[imepata mwarobaini
wake. Kwa mujibu wa DK.
Shein, serikali yake ime-
shafanya mazungumzo na
kampuni kubwa ya mwani
va Indonesia na wame-
shakubaliana kujenga
kiwanda kikubwa cha
kuongeza thamani ya zao
hilo Zanzibar.

Alisema kuwa hatua
hiyo imekuja baada ya
ziara yake aliyoifanya
nchini humo mwishoni
mwaka jana. Alisema
katika ziara hiyo alikutana
na viongozi na wafanya-
biashara wa zao hilo na
kukubaliana kuanzisha
ushirikiano jambo am-
balo linakwenda vizuri na
hatua iliyobaki ni kutia
saini makubaliano ya
ushirikiano huo ili kuanza
mchakato.

Kufanikisha suala hilo,
alisema kutasaidia kwa
kiasi kikubwa kupanda
chati zao la mwani katika
Vvisiwa vya Zanzibar na
kusababisha wakulima
kufaidika na kilimo hicho
kwa kuwa bei itakuwa
juu na kusaidia kuimarisha
pato la wakulima na pato
la serikali.

Aidha, Rais Dk. Shein,
aliwahakikishia wananchi
wa majimbo ya Paje na
Makunduchi kuwa uhaba
wa maji safi na salama
unatafutiwa ufumbuzi na
muda si mrefu litakuwa
historia.
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RATIBA

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

15:30

16:00
17:00
17:30
19:00
19:30
20:00
20:45
21:30
22:00

14:15

15:00
15:30
16:00
17:00
17:30
19:00
19:30
20:00
20:45
21:30
22:00
22:30
23:30

CAPITAL
TELEVISION

Mon 18 Feb

Al jazera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt

Series rpt : Grapes

of justice

Series rpt: Ode To Joy
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight

Toyota world of

wildlife rpt

CNN International
Eco@Africa rpt

Meza huru

The Décor rpt

Business edition

Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

19 Feb
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt: Grapes
of justice
Series rpt: Ode To Joy
Local pgm rpt: Business
Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: Ode To Joy
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 20 Feb

Al jazeera

CNN International News
Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Series rpt: Grapes of
Justice

Series rpt: Ode To Joy
Local Pgm: The Monday

Agenda Rpt

Capchat rpt

CNN International
Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

21 Feb

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n" about rpt:

Series rpt: Grapes of

13:45
14:30
15:00

16:00
17:00
17:30
19:00
19;30
20:00
20:45
21:30
22:00
23:00

Justice

Series rpt: Ode To Joy
Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape

Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 22 Feb

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes of
Justice

Series rpt: Ode To Joy
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 23 Feb

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30
23:00
01:00

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: Ode
To Joy

Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n’ about

Movie: Delirious
Grapes of Justice rpt

Al Jazeera

Sun 24 Feb

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape

Capchat rpt

Sports Gazette rpt

Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes of

Justice

15:15 Aibu yako

15:30
16:00
16:45
17.00
17:30
19:00
19:30

20:00

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor  rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live
Telenovela: Ode To Joy
Al Jazeera

TRV

I dexirna

MONDAY 18 Feb
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Shamba shape up
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
Al Jazeera
CNN International

TUESDAY 19 Feb
05:3

0 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu
Korean drama rpt: The Great
Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo
Habari
Kipindi maalum:
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 20 Feb
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

10:5% Jikoni Ma Jane
11:00 DADAZ [live]
13:30 Kali I Wana

14:00 Radio:PlanetBongo Live

15:00 FUNGLUEA
14630 BHASHTAG
1700 SSELEET
17:55 Furgsa
18:00 aNawz
18:30 Skongao
19:00 EATY Sa4 |
1930 MIADALA

21:00 Friday Hight Live

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Kipindi Maalum:

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 21 Feb
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Igizo: Hatua
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
ljue Sheria
Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Jungu Kuu
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Huduma ya kwanza rpt
Kipindi Maalum: Ewura
Usafiri wako

Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

FRIDAY 22 Feb

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: TCRA
Habari za saa

Kipindi maalum: Tanesco
Kipindi Maalum rpt - Ewura
Habari za saa

Mapishi

Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Uchumi na biashara
Kipindi maalum: TCRA
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

SATURDAY 23 Feb

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Hatua

Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 24 Feb
05:

5:30
06:00
06:40
07:00

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: Green
Light 2

Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: Kisasi cha utata
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

FRIDAY NIGHT LIVE (FNL)
ni miipuko wa burudani
ungoounganisha EATY ng
East Africa Radio
kukuvleteo Muziki mnene,
burudoni ya kupagawisha

na mahojicno na wogeni

wanaoalikwa kutoka
ndami no nje ya nchi.

eastafrica

05:00 EA Breakfast

0%:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

Y0

RADIO

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Uganda yasisitiza -
uhusiano mzuri
na Rwanda

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda imetupilia mbali
madai kwamba uhusiano wake na
utawala wa Rwanda umezorota.

Uganda imelazimika kutoka ufafanu-
Zi huo bada ya kuwapo kwa taarifa
zinazoeleza kuwa kuna mgogoro kati
ya mataifa hayo jirani, ilhali Rwanda
inaikosoa Uganda kwa kuwasaidia
wapinzani wake walio chini ya vugu-
vugu la Rwanda National Congress.

Hivi karibuni Rais wa Rwanda, Paul
Kagame, alinukuliwa akisema kuwa
mgogoro kati ya nchi zao unaende-
lezwa kwa sababu Uganda imeamua
kuamini uvumi unaosambazwa na
raia wa Rwanda walioko Afrika Kusini
badala ya kuamini kile ambacho seri-
kali yake inaiambia.

Hata hivyo, Msemaji wa serikali ya
Uganda, Ofwono Opondo, amekanusha
madai kwamba Uganda hutegemea
uvumi katika kufuatilia masuala ya
uhusiano wake na nchi zingine.

“Ni jambo la kuchekesha kwa yoyote
kusema kwamba serikali ya Uganda,
haina taasisi zake za kupata habari
za kuchunguza badala ya kwenda na
habari za uzushi. Hususan habari za
Rwanda zilizojitokeza kutoka Afrika
Kusini au taifa lolote,” alisema Opondo
na kuongeza.

Madai ya kuwapo kwa mgogoro
unaofukuta kati ya Uganda na Rwanda
yameendelea kuripotiwa kwenye vy-
ombo mbalimbali vya habari.

Wakati huu mawaziri wa serikali ya
Rwanda na hata Rais Kagame wamen-
ukuliwa wakielezea masikitiko yao
kuhusu kuyumbayumba kwa uhusiano
kati ya nchi hizo mbili. BBC

Watu 70
wateketea kwa
moto Bangladesh

DHAKA, Bangladesh

MOTO mkubwa umelipuka katika vi-
tongoji vya zamani sehemu ya Mughal
katika mji mkuu wa Bangladesh,
Dhaka na kuua watu wasiopungua 70.

Taarifa iliyotolewa na Shirika la
Zimamoto nchini Bangladesh, ilieleza
kuwa moto huo ulianzia katika ghala
ambamo kemikali za kutengeneza bid-
haa za nyumbani zimekuwa zikihifa-
dhiwa kinyume cha sheria na baadaye
ukaenea katika majengo mengine kwa
kasi kubwa.

Miongoni mwa waliofariki ni watu
waliokuwa katika sherehe ya harusi,
na wengine waliokuwa kwenye mga-
hawa.

Shughuli za uokozi zimekuwa ngumu
kutokana na msongamano wa magari
katika mitaa ambayo gari la zimamoto
lilishindwa kupita katika kitongoji
hicho.

Kamanda wa Kikosi cha Zimamoto
nchini Bangladesh, Ali Ahmed, alisema
bado wanaendelea kutafuta wahanga
wa moto huo, na kwamba idadi ya
waliokufa inaweza kuongezeka.

Moto huo ulianzia katika mtaa wa
Chawkbazar majira ya saa nne usiku
saa za Bangladesh. DW

' Tume ya Uchaguzi Nigeria
yawatoa hofu wapigakura

LAGOS, Nigeria

ZIKIWA zimebakia siku tatu kabla ya
kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini
Nigeria, Tume ya Uchaguzi nchini

INEC.
Vyama hivyo vinaishtumu INEC
kushindwa kuandaa uchaguzi

huru, wa kuaminika na wa wazi.
Wakati huo huo, INEC imewa-

humo INEC imewaondoa hofu wa- Vyama hakikisha kuwa uchaguzi utafanyi-
nanchi kwa kuwaeleza uchaguzilazima viwili vikuu  ka Jumamosi ya Februari 23.
utafanyika siku ya Jumamosi. vyasiasa INEC inashtumiwa kuegemea
Tangu kuahirishwa kwa uchaguzi Vinaish- upande wa upinzani, huku up-
Februari 16, Nigeria inaendelea ku- tumu INEC inzani ukiishtumu kuwa chini ya
kumbwa na mgogoro wa uchaguzi. 53:2:'::“ udhibiti wa serikali.
Hata hivyo, INEC inakabiliwa na shini- uchaguzi Chama tawala cha All Progres-
kizo. hury, wa sives Party, APC, na chama cha
Vyama viwili vikuu vya siasa am- kyaminika upinzani cha People’s Democratic
bavyo mwezi uliopita viliwataka wafua- pnawawazi. Party, PDD, vinashangazwa ua-

si wao kuwa watulivu, sasa vinaende-
sha vita vya maneno makali dhidi ya

muzi wa INEC wa kusogeza mbele
uchaguzi mkuu dakika chache

kabla ya zoezi la kupiga kura kuan-
za Jumamosi ya wiki iliyopita.

INEC ilisema imefikia uamuzi
wa kuahirisha uchaguzi baada ya
kutafakari kwa kina kuhusu masu-
ala ya usafirishaji wa vifaa na kufika
kwa wakati kwenye vituo, changa-
moto ambayo tume hiyo inasema
isingewezekana kuwa na uchaguzi
huru, haki na wakuaminika.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa INEC,
Mahmood Yakubu, akizungumza
na wanahabari usiku wa kuamkia
siku ya upigaji kura, alisema kwa
ratiba ilivyo, isingewezekana tena
kwa uchaguzi huo kufanyika kwa
wakati. RFI

Rais wa Marekani, Donald Trump (kulia), akiwa na mtoto wa Mfalme wa Saudi Arabia, Salman bin Abdelaziz,
wakati wa ziara yake katika taifa hilo la kifalme. PICHA: ALLIANCE

Maaskofu Katoliki wakutana
kujadili unyanyasaji Kingono

VATICAN, Italy

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki, Papa Fran-
cis, amefungua mkutano wa kilele mjini
Vatican wa kupambana na unyanyasaji
wa kingono dhidi ya watoto, akisema du-
nia inatarajia hatua madhubuti kupiga
vita unyanyasaji huo kanisani.

Amesema watu watakatifu wa Mungu
wanatizama na kusubiri sio tu kukosole-
wa kwa unyanyasaji wa kingono dhidi ya
watoto, lakini wanasubiri kuona hatua na
mikakati dhabiti ikichukuliwa dhidi ya
suala hilo.

Akizungumza katika hotuba yake al-
ipokuwa anaufungua mkutano huo ulio-
anza jana na kutarajiwa kumalizika siku
ya Jumapili, Papa aliwataka maaskofu

kuja na majibu yanayofaa na thabiti ya ku-
pambana na unyanyasaji huo wa kingono
dhidi ya watoto.

Washiriki 190 kutoka duniani kote wa-
Roma.

Ni mkutano muhimu kwa Kanisa Ka-
toliki linalokabiliwa na kashfa ya udhalil-
ishaji wa kingono kwa watoto.

Mwishoni mwa majira ya joto, baada
ya kufichuliwa kashfa mpya ya viongozi
wa kanisa wanaojihusisha na vitendo vya
udhalilishaji kwa watoto nchini Mare-
kani, Papa Francis na baraza lake la ma-
kardinali waliamua kuitisha mkutano wa
kimataifa.

Katika mkutano huo watashiriki
wakuu 114 wa mabaraza ya maaskofu

wa Kanisa Katoliki; 36 kutoka Afrika, 32
kutoka Ulaya, 24 kutoka Amerika na 18
kutoka Asia.

Mwanzoni mwa mwezi huu Papa Fran-
cis alikiri kuwa makasisi wa Kanisa Kato-
liki wanawatumia watawa kama watum-
wa wa ngono.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Papa
Francis kukiri hadharani kuhusu dhulu-
ma za kingono dhidi ya watawa wa kanisa
hilo kubwa zaidi duniani.

Papa alitoa tamko hilo kwa wanahabari
akiwa kwenye ziara yake kihistoria katika
eneo la mashariki ya kati.

Alikiri kuwa makasisi na maaskofu
wamekuwa wakiwanyanyasa watawa, na
kwamba kanisa litashughulikia suala hilo.
RFI
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Wema akana kusambaza
picha ngono mtandaoni

Na Hellen Mwango

MSANII wa filamu nchini, Wema Sepetu
(30), amekana mahakamani tuhuma za
kuchapisha video ya ngono katika ukura-
sa wake kwenye mtandao wa Instagram.

Hata hivyo, Wema amekiri majina na
anwani yake wakati akisomewa mael-
ezo ya awali jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam,
mbele ya Hakimu Mkazi Maira Kasonde.

Wakili wa Serikali, Glory Mwenda,
alidai kuwa kesi hiyo imepangwa kwa
ajili kusikiliza maelezo ya awali dhidi ya
mshtakiwa.

Wakili wa utetezi, Ruben Simwanza,
alidai utetezi uko tayari kusikiliza mael-
ezo hayo. Mwenda alidai kuwa Wema
anakabiliwa na shtaka moja la kuchapi-
sha video ya ngono katika mtandao wa
jamii wa Instagram.

Alidai kuwa alitenda kosa hilo Oktoba
15, mwaka jana, katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Dar Es Salaam kwa kusam-
baza video za ngono kupitia ukurasa
wake wa Instagram, picha zisizokuwa na

maudhui.

Wakili huyo, alidai Wema ambaye ni
mkazi wa Mbezi Salasala, anamiliki uku-
rasa katika mtandao wa jamii wa Ista-
gram wenye jina la Wemasepetu.

Alidai siku hiyo ya tukio, mshtakiwa
alirekodi video ya ngono ambayo haina
maudhui kupitia simu yake ya kiganjani,
akitumia laini ya Vodacom yenye namba
0755 555 655.

Wakili huyo alidai kuwa baada ya kure-
kodi video hiyo, Oktoba 25, mwaka jana,
mshtakiwa huyo aliisambaza katika
akaunti yake ya Istagram, wakati akijua
kufanya hivyo ni kinyume cha sheria.

Mwenda alidai kuwa video hiyo ali-
yorekodi na Wema, ilikuwa inaonyesha
kuwa Wema alikuwa ananyonyana ndi-
mi na mwanamume, huku akijua kuwa
kitendo hicho ni kinyume cha maadili
ya Kitanzania.

Hata hivyo, Oktoba 25, mwaka jana
maofisa wa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), waliiona video hiyo
na kuripoti katika kituo cha Polisi Kiji-
tonyama.

Upande wa mashtaka ulidai kuwa
baada ya maofisa wa TCRA kuripoti tukio
hilo, Wema alikamatwa Oktoba 29 na
kupelekwa katika kituo cha Kikuu cha
Polisi (Central) na kuhojiwa.

Baada ya kuhojiwa polisi, Wema alika-
na kuhusiana na tukio hilo na Novemba
Mosi, alifikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu na kufunguliwa
shtaka moja la kusambaza video ya ngo-
no katika mitandao ya kijamii.

Aliposomewa maelezo hayo, alikubali
majina yake mawili, anwani yake na se-
hemu anayoishi. Pia alikubali kuwa ana-
miliki akaunti ya Istagram yenye jina la
Wemasepetu.

Alikiri kukamatwa Oktoba 29, 2018 na
kupelekwa Kituo Kikuu cha Polisi kwa
ajili ya kuhojiwa, alifikishwa Mahakama
ya Kisutu, Novemba Mosi, 2018, kujibu
shtaka linalomkabili.

Upande wa mashtaka ulidai kuwa un-
atarajia kuwa na mashahidi watano kati-
ka kesi hiyo na Hakimu Kasonde alisema
kesi hiyo itaanza kusikiliza mashahidi wa
Jamhuri Machi 18, mwaka huu.

Mkuu wa ldara ya Wateja mmoja mmoja wa Benki ya Standard Chartered Afrika na Mashariki ya Kati, Jaydeep Gupta
(kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa SCB Tanzania, Sanjay Rughani (wa pili kushoto), Balozi wa SCB Tanzania, Vanessa
Mdee (kulia), Mkuu wa Wateja wa benki hiyo nchini, Ajmair Riaz, wakishuhudia uzinduzi wa huduma za kidijitali wa

Acacia,
Barrick
Zagongana
bil. 682/-

Alibainisha kuwa baada ya muun-
gano huo wa Rand Gold na Barrick
Gold, sasa kampuni mpya ya Barrick
Gold imekuwa kubwa inayoongoza
kwa umiliki wa rasilimali za dhahabu
duniani ikimiliki rasilimali tano kati
va 10.

Kutokana na uwezo huo, alisema
Barrick Gold Corporation sasa im-
eweza kujiimarisha zaidi kivwekezaji
na utaalamu na iko tayari kush-
irikiana na Tanzania kuhakikisha
rasilimali ya dhahabu iliyoko ina-
leta manufaa kwa pande zote mbili,
yaani Watanzania na mwekezaji.

Kwa upande wake, Waziri wa
Katiba na Sheria Prof. Palamagamba
Kabudi, ambaye aliongoza timu
va majadiliano kwa niaba ya seri-
kali ya Tanzania na kampuni ya
Barrick Gold, alisema nyaraka za
makubaliano hayo zimekamilika na
kwamba sasa kinachosubiriwa ni
utekelezaji wa makubaliano hayo
unaotarajiwa kukamilika ifikapo
mwisho wa mwezi ujao.

Baada ya muungano wao (Rand
Gold na Barrick Gold Corporation)
hii sasa ni timu mpya na tumewaona
ni watu ambao sasa wako tayari
kutekeleza yale yote yaliyokubaliwa
na sasa ni kwa kila upande kwenda
kwenye vyombo vyake vinavyohusi-
ka kufanya uamuzi wa mwisho ili
utekelezaji ufanyike,” alisema Prof.
Kabudi.

amiri Dar

Uporaji bodaboda kwa mtutu wash

INATOKA UK.2

ghafla niliwekewa bastola kwe-
nye mbavu, nikajikuta nawauliza
mmetumwa roho yangu au ni
hii pikipiki? alisema Ally Kay-
ombo wakati akielezea kuhusu
mkasa uliomkuta.

“Hawakunijibu walikuwa wata-
tu mmoja wapo aliyeshika silaha
akaniuliza kwani hujui? Nikashuka
nikaamrishwa nigeuke nitembee
nisiangalie nyuma, huku mmoja
akiliza miguu kunifuata,” alisema.

Anasema baada ya mwendo ki-
asi hakusikia tena vishindo nyuma
yake akageuka na kubaini pikipiki
haipo wala gari la wahalifu.

“Wakati naporwa ilikuwa ni
saa 3 asubuhi eneo la Makuburi

nawaona watu kuomba msaada ni-
kaogopa kufumuliwa kwa risasi,”
alisema Kayombo na kuongeza:

“Niliamua kuisalimisha roho
yangu, kwa kuwa licha ya kwamba
nimepitia mafunzo ya mgambo
sikuona kama yangenisaidia kwa
jinsi ambavyo walijipanga, pikipiki
nitatafuta nyingine lakini, roho iki-
toka imetoka.”

Masoud Ramadhan huku akiwa
na majeraha ya kupigwa na vitu
vyenye ncha kali alisema kuwa
anashukuru Mungu amenusurika
kwa mara nyingine tena.

Alisema Novemba mwaka jana
alinusurika kuuawa na kuporwa
pikipiki baada ya kumshusha mte-
ja akawa anasubiri mteja amlipe,
mara pikipiki nyingine ikasimam-

ishwa alipoangalia vizuri akaona
mmoja ana bastola mkononi.

“Kwa kuwa nilikuwa sijazima
pikipiki nikakanyaga mafuta akaf-
yatua risasi ikanipata kwenye bega
ila haikugusa mfupa, hivyo nika-
mudu kuendelea kukimbia hadi
nilipotokezea sehemu nyingine,”
alisema.

Ramadhani alisema aliomba
kupelekwa kituo cha polisi, am-
bapo baada ya kufika  polisi
walipomwona walimsaidia kwa
kumchukua wao wenyewe na
kumpeleka Hospitali ya Serikali
Mbezi kwa matibabu.

Ramadhani alieleza kuwa tukio
la pili la kushambuliwa kwake lil-
itokea Februari 18, mwaka huu,
wakati akiwa njiani anarejea kum-

shusha abiria wake saa 8 usiku.

Alisema akiwa kwenye barabara
inayotengenezwa katika eneo
la katikati ya Suka na Temboni
aliipita pikipiki iliyokuwa imesi-
mamishwa, lakini dereva na abiria
wamepanda.

“Nikiwa katika mwendo, ghafla
nikashtuka pikipiki inagongwa,
nikayumba na kuanguka, wakani-
wahi na kuanza kunishambulia, la-
kini kuna gari likatokea likawasha
taa kali, wakati mmoja wao aki-
jaribu kuiwasha pikipiki yangu ili
akimbie nayo akashindwa maana
iligoma kuwaka,” alisema Ramad-
hani huku akiugulia maumivu.

KAULI YA POLISI
Kamanda wa Mkoa wa Polisi

Kinondoni, Mussa Taibu, alisema
tukio la Mpakani kwa Msuguri
wamepata taarifa zake na men-
gine yote yaliyoripotiwa polisi
wanaendelea kuyafanyia kazi ili
kuwabaini wahusika.

“Nawasisitiza madereva wa
bodaboda kuwa makini na
abiria wanaowabeba hasa usiku,
ikiwezekana wawapige picha
ndipo wawapeleke, anayekataa
atakuwa na lake baya, pia
wasikubali  kwenda  kwenye
maeneo ambayo yana mazingira
hayaeleweki,” alisema kamanda
huyo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Polisi
Kanda Maalum ya Dar es Salaam
ya mwaka 2017, pikipiki zilizoibwa
ni 1,778, zilizopatikana ni 127.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HUDUMA MBALIMBALI

MKOPO WA HARAKA NA NAFUU Pata
mkopo wa dharura ndani ya siku 2. Kwa
wafanyakazi na Wafanyabiashara kutoka
ENTERPRISE FINANCE LIMITED (EFL). Kwa
mawasiliano Zaidi piga: 0768 928516 /
0653 258662. KARIBU EFL.

MASHAMBA/VIWANJ

KIWANJA KINAUZWA, Kipo Kisongo
Arusha jirani na Braebun School Kina
upana wa 43,urefu 93 . Bei Milioni 40
kimepimwa. Maji, barabara na umeme

vipo. Mawasiliano:-0755 907 520.

SHAMBA LA ACRE 2 LINAUZWA |iko
kilometre 3 toka chanika mjini ,mtaa wa
> z0go ally kata ya homboza wilaya ya
kisarawe bei ni milioni 43. No ya cm ni
0653019311

MAGARI/VIPURI

LOOKING FOR TOYOTA NOAH for hiring

long term contract. price 30,000 - 40,000
per day. Please call 0627301010 for details.

NAFASI ZA KAZI

TUNAAJIRI WASICHANA WA MAUZO
(SALES). SIFA KIDATO CHA NNE. UMRI
KUANZIA MIAKA 25 - 38 AWE MTANZA-
NIA. MASLAHI MAZURI. PIGA SIMU NAM-
BA 0714 634046.

Uza Chenye Thamani
Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie 0767 223311

VYETI VIMEPOTEA
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XXXXXXXX
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MESHUKI L. LANGOY anatangaza kupotelewa na
vyeti vifuatavyo; Cheti cha kidato cha nne chenye
Index Namba  S0949-0201 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa mwaka 2009 katika
Shule ya Sekondari Irkisongo, Cheti cha Diploma
kilichotolewa na chuo cha Arusha Technical
College chenye namba ya usajii A0100062
kilichotolewa mwaka 2014, Cheti cha kuzaliwa
chenye Namba BB/No0.011741 Na kitambulisho
cha Taifa cha Uraia.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi kilicho karibu . Taarifa Polisi SO/RB/715/2019

A
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L |

ZEBIUS SIAME anatangaza kupotelewa na
Cheti cha IV namba S0119-0106 cha KIBAHA
SEKONDARI mwaka 2010. Cheti cha kidato
cha sita namba $0103-0724 cha BIHAWANA
SEKONDARI mwaka 2013. Bsc in Applied
Zoology namba BSCAZ0000022 cha University
of Dar e salaam mwaka 2016. Transcript of
Examinations Result namba 2013-04-02670.
Certificate of Birth namba 1831318. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: MB/RB/29667/2018.

KUPOTELEWA NA CHETI
CHA KIDATO CHA NNE

215073402

Mashinagwi  Jeck wa Sokomatola Mbeya,
anatangaza kupotelewa na Cheti cha Kidato cha Nne
chenye Index namba S.2830-0080 Mwaka 2010
katika Shule ya Sekondari Nyakaliro.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa Kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi MB/RB{953/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;44/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA ILALA
(MWALIMU HOUSE GHOROFA YA 6)
SHAURI LA MADAI NAMBA 339 YA MWAKA 2018

RICHARD ERNEST LYIMO..........ovsrvvvnnecd MWOMBAJI
DHIDI YA
BERTHA SHADRACK NATAI NA WENZAKE

WATATU. WAJIBU MAOMBI

Ombi la MIRAJI OMARI KIBWANA K
msimamizi wa mirathi marehemu HADIJA
ISSA SELEMAN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
05/03/2019 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 20/02/2019.
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KUITWA SHAURINI
SAID SEIF NA
DOLPHIN GENERAL BUSINESS ) e POPOTE MLIPO

ENTREPRISES CO. LTD

RICHARD ERNEST LYIMO amewasilisha shauri mbele ya Baraza la Ardhi
na Nyumba (W) llala lililopo (Mwalimu House Grorofa ya sita). Maombi hayo
yamepangwa kutajwa tarehe 07/03/2019. Hivyo basi mnatakiwa ninyi
wenyewe au wakili wenu kuleta utetezi ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya
tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa
vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W)
llala. Endapo hamtatekeleza haya, maombi hayo yatasikilizwa upande
mmoja na uamuziamri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 14 mwezi Februari,
mwaka 2019.

115073502
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KADI YA GARI

IMEPOTEA

LEDY SLAA STORE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya SUZUKI
CARRY iliyosajiliwa kwa
namba T 355 DFP. Engine
No. F6A3424, Chassis No
DB52T183424. Kwa
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu nae. Taarifa ya polisi:
USR/TR/RB/61/2019.

215074402

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la The Guardian

kila siku

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,

au piga simu: 0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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UNAI
ASEMA OZIL
ATAJIHUKUMU
MWENYEWE

LONDON, England

NAI Emery amempa changamo-
to Mesut Ozil, kuthibitisha kiwan-
go chake na kuongeza kwamba
Mjerumani huyo ameshikilia
funguo yake mwenyewe ya majaliwa yake
hapo katika dimba la Emirates.

Ozil amekuwa katikati ya mjadala kuhu-
su kiwango na majaliwa yake msimu huu,
huku uvumi mwingine ukisema kwamba
Emery hajavutiwa na kiwango chake cha
uchezaji.

Ameanza katika mechi 13 za Ligi msimu
huu, huku majeraha yakitajwa kumfanya
ashindwe kucheza mara kwa mara na pia
ameshindwa kupenya kwenye kikosi cha

mwake mwenyewe.

“Na anajitahidi wiki hii. Nilimwambia
kwenye majadiliano yetu kujifua na ku-
rudisha kiwango chake kwenye mazoezi.

“Wakati unapofanya mazoezi na kiwan-
go chako kuimarika unaweza kutusaidia
sisi kwenye mechi zetu. Sasa wiki hii ni
nzuri kwa wachezaji wote kwa sababu
tupo katika wakati muhimu zaidi kwenye
msimu.

“Namwangalia yeye na anafanya ma-
zoezi kama tunavyotaka sisi. Najua ana-
taka kucheza. Lakini anahitaji kiwango

chake kuimarika, kuwepo kwenye ma-

zoezi kwa ajili ya mechi.
“Bila majeraha, bila ugonjwa
wowote. Nafikiri tunaweza kuuona
ubora wa Mesut ukitusaidia sisi.”

Emery alikuwa akizungumza

kuelekea kwenye mchezo wa
* Europa, ambapo Arsenal il-
" itarajiwa kucheza na BATE

Borisov jana Alhamisi.

Washikabundi  hao
wakiwa bila Ozil, wali-
fungwa 1-0 kwenye
mchezo wa kwan-

za na hivyo sasa
wanatakiwa
kuishinda timu

N

kwanza.

Wakati alipoulizwa kama atampa na-
fasi Ozil kuendelea kucheza hapo Arsenal,
Emery, alisisitiza kwamba kiungo huyo
anatakiwa kujiimarisha yeye mwenyewe.

Akinukuliwa na gazeti la Telegraph
alisema: “Kwanza, ufunguo uko mikononi

e

Ronaldo: Nimetwaa mara tano,
Atletico Madrid hawajawahi

MADRID, Hispana

CRISTIANO Ronaldo ameone-
kana kuwajibu Atletico Madrid
baada ya timu yake ya Juventus
kufungwa mabao 2-O kwenye
mchezo wa kwanza wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya 16 bora.
Ronaldo aliondoka uwanjani
akiwaonyesha mashabiki wa

Atletico Madrid alama ya tano
kwa maana yeye ameshinda mara
tano kombe hilo, wakati timu hiyo

haijawahi.

Mchezaji huyo wa zamani wa
Real Madrid aliondoka Hispania
akiwa hana furaha baada ya kikosi
hicho cha kocha, Diego Simeone
kupata ushindi huo usiku Juma-
tano.

Kuna wakati mchezo huo
ukiendelea, Ronaldo aliwajibu
mashabiki waliokuwa wakim-
zomea kwenye Uwanja wa Wanda
Metropolitano kwa kuwaonyesha
vidole vitano vya mkono sawa na

idadi ya mataji ya Ligi ya Mabing-
wa aliyoshinda, manne akishinda
akiwa na Madrid na moja akiwa
na Manchester United.

Na Ronaldo aliendelea kuo-
nyesha vidole vitano kwenye jezi
yake wakati akitoka uwanjani
baada ya mchezo huo.

“Nimeshinda mataji matano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na
hawa jamaa wana sifuri,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari
baada ya mchezo huo.

hiyo  kutoka
nchini  Bela-
rus ili kufu-
zu hatua ya
mtoano.

Barcelona walikataa
kumsajili Benzema

BARCELONA, Hispania

BARCELONA ilikataa nafasi ya kumsajili Karim Benzema kutoka
Lyon mwaka 2008, baada ya ripoti kuonyesha kuwa tabia ya
mshambuliaji huyo ingekuwa hatari kwao.

Wakati akiwa ka-
tika klabu yake hiyo
ya utotoni, Benzema
alijiimarisha mwe-
nyewe na kuoneka-
na kama mmoja wa
wachezaji wataka-
okuja kuishangaza
duniani.

Angeweza kwen-
da Barcelona, lakini
wapinzani wakubwa
wa Real Madrid,
walimsajili kwa kiasi
cha pauni milioni 30 na kutua kwenye dimba la Bernabeu mwaka
2009. Na habari hizi za Barcelona kuwa ilitaka kumsajili Benzema
zimeandikwa na gazeti la Marca, ambalo limebainisha kwamba,
mshambuliaji huyo alikuwa chaguo la kwanza la usajili wa Barce-
lona wakati huo.

Liliandika: “Barcelona walimhitaji mshambuliaji huyu mwaka
2008 wakati Pep Guardiola alipowasili katika dimba la Camp Nou
na hakumtaka Samuel Eto’o.

“Txiki Begisristain, ambaye wakati huo alikuwa mkurugenzi wa
ufundi wa Barcelona, alitumwa kumfuatilia na alikwenda nyum-
bani kwa Benzema myjini Lyon, ili kumshawishi asajiliwe na klabu,
huku kila mmoja pale Camp Nou aliamini kwamba angejiunga
nao.

“Hata hivyo, Begisristain hakufurahishwa na mazingira aliyoya-
kuta. Hakupendezwa na marafiki wa mshambuliaji huyo aliokuwa
nao na hivyo akaitaarifu klabu kwamba kumsajili mchezaji huyo ni
hatari kwa tabia zake.”

CI{ale:
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Kane arudi
mazoezini
Tottenham

O

LONDON, England

HARRY Kane amerudi jumla kwenye mazoezi
na Tottenham, huku akikaribia kupona kabisa
kifundo cha mguu alichoumia.

Kane alikuwa nje ya dimba tangu alipoumia
enka kwenye mchezo dhidi ya Manchester
United Januari na awali alitarajiwa kuwa nje ya
uwanja hadi Machi mwaka huu.

Nahodha huyo wa Timu ya Taifa ya England
amekosa mechi saba kwa Spurs, ukiwamo wa
wiki iliyopita wa ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya
Borussia Dortmund, kwenye mchezo wa kwan-
za wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya mtoano
wa timu 16.

Lakini Kane amerudi haraka tofauti na
matarajio, huku Spurs waithibitisha Jumatano
kwamba mshambuliaji wao amerudi kwenye
mazoezi na kikosi.

Kurudi kwake sasa kunaweza kumfanya
Kane akacheza dhidi ya Burnley mchezo wa
Ligi Kuu England kesho Jumamosi.

CInLY/BADC

MUNICH, Ujerumani

EP Guardiola ameionya Manches-

ter City, haiwezi kushinda Kombe

la Ligi ya Mabingwa Ulaya kama

wanawazawadia wapinzani wao
mabao kama walivyofanya wakati wakiibu-
ka na ushindi wa 3-2 dhidi ya Schalke.

City ilipata ushindi katika mchezo huo wa
kwanza wa hatua ya mtoano wa timu 16 nchini
Ujerumani, ingawa ushindi wao ulitakiwa kusub-
iri bao la kusawazisha la Leroy Sane aliyetokea
benchi dakika ya 85 kabla ya Raheem Sterling
kufunga la ushindi dakika ya 90.

Schalke walitanguliwa kufungwa kwa bao la
Sergio Aguero kabla ya kuongoza kwa 2-1 shuk-
rani kwa mabao ya penalti yaliyofungwa na Na-
bil Bentaleb, ya kwanza likitokana na Nicolas
Otamendi aliyeunawa mpira eneo la hatari na
faulo ya Fernandinho. Halafu Otamendi akapata
kadi ya pili ya njano iliyozaa kadi nyekundu kwa
kumchezea vibaya Guido Burgstaller, na Guardi-
ola alibainisha kwamba City wanatakiwa kujiona
kama waliopata bahati kupata ushindi huo wa
mchezo wa kwanza.

“Matokeo ni mazuri kwa uhakika, mabao
matatu ugenini ni kitu kizuri,” alisema Guardiola
akiwaambia waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

“Tuliwapa (Schalke) bao la kwanza, tukawapa
bao la pili na tukapata kadi nyekundu. Katika
hatua hiyo, bado hatupo tayati kupigana kwa
ajili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini matokeo ni
mazuri.

' “Najua ni vigumu kucheza nchini Ujerumani.
Hawakupiga mashuti ya kulenga goli, lakini wali-
' funga mabao mawili kwa penalti.

-

Allegri: Juventus
haijafa bado

MADRID, Hispania

KOCHA Massimiliano Allegri amesisitiza kwamba kikosi
chake bado ‘hakijafa’ licha ya kufungwa mabao 2-O na
Atletico Madrid kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya, hatua ya mtoano wa timu 16 juzi
Jumatano.

Juve walifungwa kwa mabao ya ‘usiku’ kutoka kwa Jose
Gimenez na Diego Godin na awali walifungwa bao na
mchezaji wao wa zamani Alvaro Morata, lakini lilikataliwa
na teknolojia ya maamuzi ya video, VAR huku Juve sasa iki-
kabiliwa na wakati mgumu wa kufuzu hatua ya robo fain-
ali kwenye mchezo wa pili utakaopigwa mwezi ujao mjini
Turin, Allegri amedai kwamba kikosi chake kililazimika
kucheza vibaya dhidi ya wenyeji wao.

“Kipindi cha pili kilikuwa kibaya kwetu, tulifanya makosa
yaliyowapa wao nafasi,” alisema akiiambia Sky Sport Italia.
“Atletico ni timu nzuri walitufanya tuondoke bila kupiga
mashuti ya maana langoni mwao.

“Tulishajiweka kwenye hatari sisi wenyewe wakati tuli-
popoteza zaidi mpira, lakini ukweli ni kwamba hatukupiga
mashuti ya kulenga bao. Atletico walicheza kwa hamasa
kubwa na wakatukamata haraka.

“Sasa tuna nafasi ya kubadilisha matokeo kwenye mchezo
wa pili. Tunatakiwa kuwa na imani, tutakuwa na wachezaji
wengine ambao watakuwa wanarudi uwanjani.

“Tulijua kwamba ingekuwa ngumu, kwamba Atletico
Madrid wanakulazimisha kucheza vibaya. Tulicheza mpira
kwa haraka kipindi cha kwanza, lakini kipindi cha pili tul-
ishindwa.
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RASHFORD, UNITED

SASA KIMEELEWEKA

® @ @ [naelezwa kuwa mshambuliaji huyo
amekubali kusaini mkataba mpya...

MANCHESTER, England

ABARI za uhakika zinase-

ma kuwa Marcus Rashford

yuko tayari kusaini mka-

taba mnono wa miaka sita
katika klabu yake ya Manchester
United.

Mshambuliaji huyo wa
Timu ya Taifa ya England
alikuwa katika wakati
mgumu wakati wa Jose
Mourinho, lakini ame-
kuwa mchezaji muhimu
wa United tangu kutua
kwa kocha wa muda, Ole
Gunnar Solskjaer.

Gazeti la The Mirror limeandika
kuwa, mazungumzo kati ya Rashford
na klabu hiyo yamekwenda vizuri
na sasa anajiandaa kusaini mkataba
mpya ambao utamfanya akae klabuni

hapo hadi kipindi cha majira ya joto
mwaka 2025.

Mkataba huo mpya atakaosaini
Rashford utamfanya pia alipwe msha-
hara wa pauni 200,000 kwa wiki.

Mkataba wa sasa wa Rashford unat-
arajiwa kumalizika mwakani, ingawa
una kipengele kinachoruhusu ku-
saini mkataba mwingine wa mwaka
mmoja.

Taarifa zilieleza kuwa Rashford
alikuwa ana hatihati na hatima yake
ndani ya Old Trafford wakati United
ilikuwa ikiongozwa na Mourinho, la-
kini sasa mshambuliaji huyo mwenye
umri wa miaka 21 ana furaha.

Rashford sasa anachezeshwa nafasi
ya mbele na Solskjaer na tayari ame-
funga mabao nane kwenye mechi 15
alizocheza mpaka sasa.

Katika muda ambao amekaa katika
kikosi cha United, Rashford ameshin-
da taji la Ligi ya Europa, Kombe la FA
na Kombe la Ligi.

United pia iko katika mchakato wa
kuhakikisha David De Gea anasaini
mkataba mpya, lakini golokipa huyo
bado hajawa tayari kuweka saini
mkataba huo mpya ambao utamfan-
ya aendelee kukaa kwa muda mrefu
klabuni hapo.

Inaelezwa kuwa Mhispania huyo
amesema atakuwa tayari kusaini
mkataba mpya endapo United itam-
lipa kiasi cha pauni milioni 90, mka-
taba wa sasa wa mlinda mlango huyo
unatarajiwa kumalizika mwisho wa
msimu wa 2019/20.

Taarifa zinaelezwa kuwa United
imempa ofa ya mkataba wa miaka mi-
tano na itamlipa mshahara wa pauni
350,000 kwa wiki kipa huyo ambaye
anatajwa kuwaniwa na Juventus na
Paris Saint-Germain.

Kikosi cha Solskjaer kiko katika na-
fasi ya nne katika msimamo wa Ligi
Kuu England na Jumapili kitawakari-
bisha Liverpool.

MADRID KUMTOA BALE

REAL Madrid itamruhusu mshambuliaji wa Wales,
Gareth Bale, kuondoka katika kipindi cha majira ya
joto ili kupata nafasi ya kumnasa straika wa Chelsea
na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard (28) au
kiungo wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Denmark,
Christian Eriksen (27). (Marca)

HUDSON-ODI ATAKIWA PSG

PARIS St-Germain inajipanga kumsajili mshambu-
liaji wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Vijana ya England
(U-19), Callum Hudson-Odoi (18), ambaye pia anawani-
wa na Bayern Munich. (Sun)

BLANC KUMRITHI SARRI

KOCHA wa zamani wa Timu ya Taifa ya Ufaransa
na Paris St-Germain, Laurent Blanc, anatarajiwa kuwa
mmoja wa makocha wenye nafasi ya kurithi mikoba
ya Maurizio Sarri kama Chelsea itaamua kumfukuza
Mtaliano huyo wiki ijayo. (London Evening Standard)

RAKITIC KUTUA MILAN

BARCELONA iko katika mazungumzo ya kumuuza
kiungo wa Timu ya Taifa ya Croatia, Ivan Rakitic kwa
Inter Milan ya Italia, lakini vigogo hao wa Hispania wa-
nahitaji kulipwa kiasi cha pauni milioni 39 ili kumtoa
nyota huyo mwenye umri wa miaka 30. (AS)

RODRIGUEZ AIKACHA ARSENAL

MATUMAINI ya Arsenal kumsajili mshambuliaji
wa Colombia, James Rodriguez yamezimwa na nyota
huyo mwenye umri wa miaka 27 ambaye anaichezea
kwa mkopo Bayern Munich, kueleza kuwa anataka
kurejea katika klabu yenye asili ya wazazi wake ya
Real Madrid mwishoni mwa msimu huu. (Mirror)

BARCA, ARSENAL KUCHUANA

BARCELONA imeungana na Arsenal katika mbio za
kuwania saini ya kiungo wa Lyon ya Ufaransa, Hous-
sem Aouar, ambaye ana umri wa miaka 20. (Sun)

VIEIRA AIVUTIA LYON

KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Patrick Vieira
(42), anafuatiliwa na Lyon baada ya kufanikiwa kuipa
matokeo mazuri klabu ya Nice ambayo anaiongoza.
(Sun)

ALMIRON ALITAKIWA UTD

KIUNGO mshambuliaji wa Paraguay, Miguel
Almiron, alikaribia kusajiliwa na Manchester United
kabla ya kutua Newcastle, wakala wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 amesema. (Newcastle
Chronicle)

MTOTO WA THURAM SOKONI

CHELSEA na Liverpool zimeonyesha nia ya kum-
nasa kinda, Khephren Thuram (17), ambaye ni mtoto
wa mchezaji wa zamani wa Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Lilian Thuram. Nyota huyo ambaye yuko katika kikosi
cha U-18 cha Ufaransa anakaribia kusaini mkataba wa
kuitumikia Monaco. (Mail)

ALUKO KUKIPIGA CHINA

MSHAMBULIAJI wa Reading na Timu ya Taifa ya
Nigeria, Sone Aluko (30), anatarajia kukamilisha
mchakato wa kujiunga na klabu ya Beijing Renhe ya
China. (Mail)
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Michezo majeshi
kuanza kesho Dar

Na Mwandishi Wetu

TIMU za majeshi zinatarajiwa kuchua-
na katika michezo ya majeshi itakay-
ofanyika kuanzia kesho hadi Machi
9, mwaka huu, kwenye Uwanja wa

wa Baraza la Michezo ya Majeshi

ya Tanzania (BAMMATA), Brigedia
Jenerali, Suleiman Mzee, alisema
kuwa majeshi yatakayoshiriki katika
michezo hiyo ni Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi Tanzania, Jeshi la Polisi, Jeshi
la Kujenga Taifa, Vikosi vya Serikali ya
Mapinduzi, Idara ya Uhamiaji, Jeshi la
Magereza na Zimamoto.

Alisema kuwa timu hizo zitachuana
katika soka (wanaume), ngumi (wa-
naume), netiboli (wanawake) wakati
mpira wa mikono, wavu, kikapu na
kulenga shabaha zitashiriki timu za
wanawake na wanaume.

Alisema kuwa lengo la kuandaa
michezo hii ni kuendeleza uhusiano,
urafiki na udugu baina ya majeshi
haya tofauti na vile vile kuibua na
kuinua vipaji vya michezo kwa wana-
chama wake.

“Ninawaalika wananchi wote wa
Dar es Salaam na mikoa ya jirani kuja
kushuhudia michezo hii ili kujipatia
burudani na ni fursa nyingine ya
wananchi kuimarisha uhusiano, urafiki
na ushirikiano na vyombo vinavyow-
alinda,” alisema.

Alimtaja Makamu wa Pili wa Rais wa
Serikali ya Zanzibar, Balozi, Seif Ali
Iddi, ndiye anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi katika ufunguzi wakati Waziri
wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Harrison Mwakyembe ndiye
atakayefunga michezo hiyo.

DTB yang'ara na
kutinga Sita Bora

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Diamond Trust Bank, im-
efanikiwa kutinga hatua ya Sita Bora
va Ligi ya Soka Kanda ya Dar es Sa-
laam, baada ya kuifunga Tuamoyo va
Kigamboni mabao 3-2 katika mechi
iliyochezwa juzi jioni kwenye Viwanja

Bao la kwanza la Diamond Trust
Bank lilifungwa na mshambuliaji wake
tegemeo, Robert Kobelo, ambaye ali-
ifanya timu yake iende mapumziko
ikiwa mbele kwa bao 1-0.

Kipindi cha pili kiliendelea kwa
kasi, lakini mshambuliaji mwingine
wa timu hiyo, Juma Juma, alifani-
kiwa kufunga mabao mawili ambayo
valiwafanya waweze kusonga mbele
katika mashindano hayo.

Timu hiyo iliyopo katika Kundi C
linalojumuisha Magereza, Rungu FC,
Faru Dume, Palyanda, Ungindoni,
Boom FC, Abajalo na Tuamoyo, ili-
maliza hatua hiyo ya makundi ikiwa
katika nafasi ya pili kwa kujikusanyia
pointi 18 nyuma ya vinara wa kundi
hilo, Ungindoni ambao wana pointi 19.

Kila kundi hutoa timu mbili zinazo-
songa mbele katika ligi hiyo ambayo
hutafuta bingwa wa mkoa na timu
tatu bora zitafuzu kuingia moja kwa
moja kwenye Ligi Daraja la Pili Taifa.

AJIBU AFUNGUKA YANGA
INAVYOTAABIKA MIKOANE

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya timu yake kupata ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya wenyeji
Mbao FC katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa juzi,
Mwanza, nahodha wa Yanga, Ibrahim
Ajibu, amesema ushindi huo walioupata
ulitokana na wachezaji kupambana kwa
kiwango cha juu.
Ajibu alisema kuwa mchezo
huo na mingine ya mikoani
ni migumu na timu yake
inalazimika kutumia mbinu
za ziada.
Nahodha huyo alisema kuwa ushindi
huo wa juzi umewaongezea morali

kuelekea katika michezo mingine
inayofuata ukiwamo wa Kombe la FA
dhidi ya Namungo FC utakaochezwa
Jumapili mkoani Lindi.

“Ushindi huu ulikuwa muhimu sana
kwetu... tumetoka kupoteza mchezo
uliopita, hivyo ilikuwa lazima kupata
ushindi, tunashukuru tumefanikiwa
lakini ligi ni ngumu, hasa kwenye michezo
ya mikoani,” alisema Ajibu.

Aidha, alisema anashukuru mbinu za
kocha wao, Mwinyi Zahera, katika kila
mchezo ambazo zinawasaidia kuvuna
pointi na kuendelea kujiimarisha katika
msimamo wa ligi hiyo.

“Kama wachezaji tutaendelea
kupambana na kuhamasishana katika
kila mchezo, lengo letu ni kuhakikisha
tunafanya vizuri kwenye ligi na hata

kwenye Kombe la FA,” alisema Ajibu.

Aliongeza kuwa kwa sasa hakuna timu
ambayo imejihakikishia kutwaa ubingwa
na mechi zimebaki nyingi, hivyo lazima
wapambane katika kila mchezo ili kupata
ushindi.

“Kwenye ligi hakuna timu ambayo ina
uhakika wa ushindi, kikubwa kwetu ni
kupambana kuhakikisha tunashinda
katika kila mchezo ulioko mbele yetu,
tuna mchezo wa Kombe la FA dhidi ya
Namungo... tunaelekeza nguvu huko
kama wachezaji kuhakikisha tunafanya
vizuri,” alisema Ajibu.
es Salaam kikitokea Mwanza na kuanza
maandalizi ya kuwafuata Namungo, timu
inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza.

Straika wa DTB FC, Focus Miengo (kushoto) akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Tuamoyo katika mechi ya
Kundi C ya Ligi ya Soka Kanda ya Dar es Salaam iliyochezwa juzi jijini. DTB ilishinda mabao 3-2. PICHA: HISANI YA DTB

Makonda apongezwa kumgharamia Cassian

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Mtandao wa Wasanii wa Injili
na Maadili Tanzania, Dk. Godwin Maimu,
amempongeza Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda, kwa kujitolea
kumsaidia gharama za matitabu mshindi
wa shindano la ‘Bongo Star Search’ (BSS)
mwaka 20009, Pascal Cassian.

Msanii huyo ambaye kwa sasa anaimba
muziki wa injili alipata ajali hivi karibuni
akiwa safarini kutoka Dodoma kurejea

mbalimbali ikiwamo nyonga na kibofu
cha mkojo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Dk.
Maimu alisema kitendo kilichofanywa na
Makonda sio tu cha kiupendo, lakini ame-
onyesha uungwana wake kwa wananchi
akiwa kama kiongozi mkubwa wa mkoa.

“Ameonyesha upendo, uungwana na
utu licha ya kuwa yeye ni kiongozi mwe-
nye majukumu mengi, ameonyesha kujali
wasanii wa aina mbalimbali, kwa kweli
tunampongeza na kumshukuru, na kwa
jambo ili jema sio vibaya kwa viongozi

wengine bila kujali nyadhifa zao wakiji-
tolea kusaidia makundi mbalimbali ya
watu, wasanii na wengineo,” alisema DKk.
Maimu.

Pia Maimu alimpongeza Rais Dk. John
Magufuli na serikali ya awamu ya tano
kwa kujali wananchi wake bila kuangalia
dini, kabila na tofauti nyingine zilizopo.

Naye Cassian amemshukuru sana Ma-
konda na serikali pamoja na Watanzania
wote waliojitoa kwa ajili yake na kuwa-
taka waendelee kumsaidia hadi hali yake
itakapoimarika.



Rashford, United sasa kimee ewekal
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Zahera asimulia
alivyoitesa Mbao

Na Faustine Feliciane
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BAADA ya kupata ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Mbao FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyochezwa juzi, Kocha Mkuu wa Yanga,
Mwinyi Zahera, ametaja sababu ya kuondoka na
pointi tatu ilitokana na wachezaji wake kujitu-
ma Nna kila mmoja kuweka dhamira ya kumaliza
“uteja”.

Zahera, alienda mbali kwa kusema kuwa
kipindi cha mapumziko wakati timu yao
ikiwa nyuma kwa bao 1-0 katika chumba cha
kubadilishia nguo, aliwaambia wachezaji wake
kuwa wana nafasi ya kushinda mchezo huo.

Kocha huyo alisema kuwa hakuna mbinu za
kiufundi alizowapa wachezaji wake zaidi ya
kuwaaminisha kwamba wanaweza kushinda na
wanachotakiwa ni kuendelea kupambana.

“Sikufanya chochote cha kiufundi, yaani siku-
taka kubadilisha chochote, niliwaambia wana
uwezo wa kushinda mchezo huo, wachezaji we-
nyewe kwa wenyewe walihamasishana, Ninja
(Abdallah Shaibu) na Kelvin (Yondani) wenyewe
waliwahamasisha wachezaji wenzao kuwa
wanaweza kushinda wakipambana, na ndicho
kilichotokea,” alisema Zahera.

Kocha huyo alisema kuwa juhudi
zilizoonyeshwa na wachezaji wake baada ya
kuwa nyuma ndicho kitu kilichowapa nguvu ya
kupata matokeo ya ushindi na “kuvunja mwiko”
wa kufungwa na timu hiyo wakiwa ugenini.

“Kabla ya mchezo, nilisema historia haichezi
mpira... nilikuja kwa lengo la ushindi, nashukuru
tumetimiza jambo hilo, nawapongeza wachezaji
wangu kwa kujituma na kupambana kupata
ushindi huu,” alisema Zahera.

Yanga imevunja mwiko wa kuwa ‘teja’ wa
timu hiyo kwenye michezo inayofanyika kwe-
kabla ya mchezo wa juzi Yanga haikuwahi
kupata ushindi kwenye uwanja huo dhidi ya
Mbao.

Zahera alisema baada ya kumalizika kwa
mchezo huo sasa, wanaelekeza nguvu zao
katika mechi ya Kombekl_a FA dhidi ya|1 wenvyeji,
Mshambuliaji wa Yanga, Haritier Makambo (kulia), akijaribu kumpiga chenga beki wa Mbao FC, Da- : ﬁg@%%%eicw’g%?ﬁagﬂ'“ lk\%ilnegra@agjgm%nza

Kassim Majaliwa uliopo Ruangwa, Lindi.

Mwanza. Yanga ilishinda mabao 2- 1. PICHA: ANTHONY GERVAS

Simba, Azam kumaiiza ubishi

Na Somoe Ng'itu ® ® ® Ni siku saba baada ya mabingwa hao
watetezi kuwaliza Wana-Jangwani...

ASHAMBULIAJI wa kimataifa
wa Simba Mganda, Emmanuel
Okwi na Mnyarwanda, Meddie

Kagere, wanatarajia kurejea
dimbani wakati kikosi cha timu yao kitaka-
choivaa Azam FC katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, itakayochezwa leo kwenye

Nyota hao wawili walikosekana
katika mechi iliyopita dhidi

ya African Lyon kutokana

na kutumikia adhabu ya kadi
tatu za njano, wakati timu yao
ikiibuka na ushindi wa mabao
3-0.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Simba Mbelgiji, Patrick Aussems,

alisema kuwa kikosi chake kiko tayari kwa
mchezo huo muhimu licha ya kupata muda
wa siku mbili za mazoezi baada ya kurejea
kutoka ugenini jijini Arusha.

Aussems alisema kuwa licha ya rekodi ya
timu yake “kumbeba”, bado amewaandaa
nyota wake kuingia uwanjani kwa lengo
moja la kuondoka na pointi tatu na kuende-
lea kujiweka katika nafasi nzuri ya kutetea
ubingwa wanaoushikilia.

“Tumekuwa na siku mbili za mapumziko,
tumeanza mazoezi, kwa kifupi tuko tayari,
tuko tayari kwa mchezo huo dhidi ya
Azam,” alisema Mbelgiji huyo.

Aliongeza kuwa Azam ni timu nzuri kuto-

kana na kuundwa na wachezaji wengi we-
nye uzoefu na Ligi Kuu Bara na anatarajia
kukutana na ushindani kutoka katika kikosi
hicho ambacho nacho kitashuka uwanjani
kikitokea ugenini jijini Tanga.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam FC, Juma
Mwambusi, amesema kuwa mechi hiyo in-
atarajiwa kuwa na ushindani kutoka kila
upande na hakuna timu itakayoingia uwan-
jani ikiamini inakwenda kufungwa.

Mwambusi alisema kuwa wanaamini
watapata matokeo mazuri katika mchezo
huo ambao utatoa jibu la kikosi kipi kina
timu na benchi bora zaidi kwenye ligi hiyo
inayoshirikisha timu 20.
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“Mchezo wa mpira ni maandalizi, ukiwa
na maandalizi bora unaamini utapata
matokeo mazuri, hii ni mara ya kwanza
tutakutana nao huku tukijua tunakutana
na timu ambayo msimu huu imekuwa na
matokeo mazuri, tunaliamini benchi la
ufundi,” alisema Jaffer Idd, msemaji wa timu
hiyo.

Alisema kuwa nahodha, Aggrey Moriss,
ambaye timu yake itashuka uwanjani ikiwa
na kumbukumbu ya kutoka sare ya bao
1-1 dhidi ya Coastal Union katika mechi ya
mwisho, atarejea dimbani kwa ajili ya kui-
marisha safu ya ulinzi baada ya naye kumal-
iza adhabu ya kadi tatu za njano.
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