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HABARI KITAIFA

Walichoteta Samia na kigogo wa ACT

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama Taifa,
ACT Wazalendo, Juma Duni Haji,
amebainisha mambo matano
aliyoteta na Rais Samia Suluhu
Hassan na viongozi wengine wa
kitaifa hivi karibuni, ikiwamo hali
ya kisiasa na kiuchumi.

Kigogo huyo wa ACT Wazal-
endo aliweka wazi mambo hayo
jana katika Kongamano la Tatu
la Tume Huru ya Uchaguzi lililo-
fanyika wilayani Songea mkoani
Ruvuma.

Katika kongamano hilo, Duni
alisema tangu achukue nafasi
hiyo ya uenyekiti wa ACT Wa-
zalendo, wamefanya jitihada
kuhakikisha chama kinaongoza
ajenda ya mabadiliko ya kisiasa
kwa kukutana na kufanya ma-
Zungumzo na viongozi waan-
damizi waliopo madarakani na
wastaafu.

Alisema kuwa hadi sasa, ame-
shafanya mazungumzo ya kina
na Rais Samia, Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, Rais
mstaafu wa Zanzibar, Amani
Abeid Karume na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa.

Duni alisema katika mazun-
gumzo yake na Rais Samia na
Rais Mwinyi, amewaomba kuwa
mwaka 2025 uwe mwisho wa
utamaduni wa kuingia kwenye
uchaguzi unaoacha matukio
mabaya, vikiwamo vifo, kisha kui-
tana tena mezani halafu matukio
ya namna hiyo kujirudia katika
uchaguzi unaofuata.

Kiongozi huyo alisisitiza hoja
ya ACT-Wazalendo ya kuwa Tan-
zania inahitaji Katiba Mpya na
mchakato uanze sasa badala
ya kusubiri baada ya Uchaguzi
Mkuu wa 2025 ilivyopendekezwa

na kikosi kazi cha Rais Samia.

Pia alisema alimweleza Rais
Samia na Rais Dk. Mwinyi kuwa
kama ambavyo yeye mwe-
nyewe ameahidi na kuelekeza
mara kadhaa, wapate Tume
Huru ya Uchaguzi kabla ya Uch-
aguzi wa Serikali  za Mitaa
mwaka 2024 na Uchaguzi Mkuu
wa 2025.

“Ninatilia mkazo ombi la Kituo
cha Demokrasia Tanzania (TCD)
kwenye Mkutano wa Kitaifa wa
Haki, Amani na Maridhiano kum-
womba Rais kupitia vikao vya
Bunge vinavyoendelea, Sheria
ya Tume ya Uchaguzi na Sheria
ya Vyama vya Siasa ziandikwe
upya,” alisema.

Duni alisema licha ya jitihada
mbalimbali zinazochukuliwa na
Tanzania  Bara na Serikali ya
Zanzibar, bado hali ya maisha
ni ngumu kutokana na kupanda
kwa bei za bidhaa muhimu.

Alisema katika mazungumzo
hayo na viongozi waandamizi
serikalini, alisisitiza hoja ya cha-
ma chao kuwa ni lazima serikali
ichukue hatua za dharura kupun-
guza bei ya bidhaa muhimu hasa
mafuta ya petroli, mafuta ya kula,
mbolea na vifaa vya ujenzi.

“Kwenye mazungumzo yangu
na Rais Samia, nilimpongeza kwa
jitihada anazozichukua kujenga
maridhiano na mwafaka wa ki-
taifa.

“Kwa niaba ya chama changu,
ninaomba nichukue fursa hii
tena kumpongeza kwa kufun-
gua milango ya mazungumzo na
viongozi wa vyama vya siasa na
wadau wengine wa demokrasia,”
Duni alisifu.

Mwenyekiti wa ACT Wazalen-
do pia alimpongeza Rais Samia
kwa ujasiri wa kushiriki majuk-

waa mawili muhimu aliyoyataja
kuwa ni Mkutano wa Wadau wa
Demokrasia  ulioitishwa na
Baraza la Vyama vya Siasa uli-
ofanyika kwa siku mbili kuanzia
Desemba 15 mwaka jana na Mku-
tano wa Kitaifa wa Haki, Mari-
dhiano na Amani ulioitishwa na
Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD), ukifanyika kwa siku mbili
kuanzia Aprili 5 mwaka huu.

“Tunampongeza Rais  Sa-
mia kubariki kuundwa kwa
Kikosi Kazi cha Rais cha ku-
chambua maoni ya wadau
kuhusu demokrasia ambacho
kinawajibika kwake moja kwa
moja.

Ni muhimu Kikosi Kazi kiyafa-
hamu matakwa ya wananchi na
kuyalinda na kufungua ukurasa
mpya wa kisiasa,” alisema.

Aliwaeleza wanachama wake
kuwa kama wanavyofahamu, hali
ya kisiasa katika kipindi cha uta-
wala wa awamu ya tano haikuwa
ya kuridhisha na ilionekana up-
inzani kufanya siasa ni sawa na
uhaini.

Duni alisema ACT Wazalendo
pia inamwomba Rais Samia
kuzifuta kesi chache za kisiasa
zilizosalia mahakamani na ku-
waachia huru viongozi wote wa
dini waliopo magerezani kwa
miaka mingi kwa sababu ya kile
ambacho Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka inasema upelelezi wao
haujakamilika.

“Ilikuwa ni miaka sita ya giza
kwa demokrasia, mbali na wana-
siasa, kila kundi kwenye jamii
lilishughulikiwa na kuathiriwa,
wakulima, wafugaji, waandishi
wa habari, wafanyabiashara,
wanafunzi, viongozi wa dini na
wanaharakati walipata madhila
ya namna mbalimbali katika uta-

wala uliopita,” alidai.

Duni alisema Zanzibar wana
uzoefu mkubwa wa maridhiano
hadi walipofikia Serikali ya Umo-
ja wa Kitaifa (SUK), kukiwa na
makubaliano ya aina hiyo (mwa-
faka) matatu.

“Kutokana na kuundwa kwa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa, Uch-
aguzi wa Mwaka 2010, tofauti na
uchaguzi wowote mwingine uli-
otangulia, Zanzibar hakukuwa na
hata mtu mmoja aliyeuawa.

“Hata Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2015, kabla ya matokeo
kufutwa, uchaguzi ulikwenda vi-
zuri na mgombea wa upinzani,
Seif Sharif Hamad alikuwa ame-
fanya vizuri.

Maridhiano yanajenga mwa-
faka wa kitaifa, umoja na mshika-
mano katika taifa,” alisema.

Alitaja uzoefu mwingine ku-
toka Zanzibar kuwa ni athari za
kupuuzwa kwa makubaliano ya-
nayowekwa.

Alisema siyo jambo linalo-
faa kwamba sehemu kubwa ya
makubaliano ambayo yamekuwa
yakifanyika kila baada ya uchagu-
zi hayatekelezwi.

Kiongozi huyo aliendelea ku-
sisitiza hoja ya ACT Wazalendo
kuhusu umuhimu wa Rais wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi kuyafanyia
kazi makubaliano yake na Maal-
im Seif Hamad kabla ya kuundwa
kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa
yasasa.

Pia alisema ACT Wazalendo
inasisitiza umuhimu wa kuwa na
mageuzi ya kisheria na kupende-
keza mabadiliko kwenye Sheria
ya Vyama vya Siasa na Sheria na
Kanuni zinazoongoza Jeshi la
Polisiili uwanja wa kisiasa uwe
huru kwa mujibu wa sheria
na siyo huruma ya watawala.

]
Viwanda
Vyaagizwa
kutenga
fungu utunzaji
wa mazingira

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira) amewataka wamiliki
wa viwanda kutenga fungu kwa
ajili ya shughuli za kimazingira.

Khamis Hamza Khamis alitoa
rai hiyo jana alipofanya ziara
va kikazi ya kujionea uzingatiaji
wa sheria ya mazingira katika
kiwanda cha kuzalisha mafuta
va alizeti cha Pyxus kilichoko

Alisema mataifa mbalimbali
valiyoendelea hutoa fedha kwa
nchi zinazoendelea kwa kutam-
bua kuwa wao ndiyo chanzo
cha uharibifu wa mazingira
kutokana na hewa ya ukaa
wanayozalisha.

Naibu waziri huyo alisema
viwanda havina budi kuchangia
shughuli za mazingira na za
kijamii kwa ujumla zikiwamo
upandaji miti, utoaji elimu
kuhusu uhifadhi na utunzaji wa
mazingira.

“Ninawapongeza kiwanda hiki
cha Pyxus nimesikia mnafanya
shughuli za kupanda miti katika
eneo lenu, hivyo ninatoa wito
kwa viwanda vingine nchini
viwe na utaratibu huu ili tu-
hakikishe tunatunza mazingira,”
aliagiza.

Aliwataka wamiliki wa
viwanda vyote nchini wawe
na mfumo mzuri wa kutibu na
kudhibiti majitaka ili kuhakiki-
sha hayatiririki na kumwagika
kwenye makazi ya watu, hali
inayoweza kuhatarisha afya na
mazingira.

Pia alielekeza viwanda
vidhibiti moshi unaotokana na
shughuli za viwandani usisam-
bae katika makazi ya watu, hali
inayoweza kuwasababishia
matatizo ya kiafya. Vilevile,
alielekeza viwanda vidhibiti
kelele zinazotokana na mashine
za viwandani zisiwe kero kwa
wananchi kwa kuwa zinaweza
kuwasababishia matatizo ya
masikio.

Meneja Rasilimaliwatu wa Ki-
wanda cha Pyxus, Gideon Mutta,
alisema uongozi wa kiwanda
hicho umepokea maelekezo
hayo na kuahidi yatashu-
ghulikiwa.

Hata hivyo, meneja huyo
alisema wanakabiliwa na shida
ya miundombinu ya mfumo wa
majitaka, akiiomba Mamlaka
va Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Mjini Dodoma (DUWASA)
kuwasaidia na kuona namna ya
kuwaunganisha na mfumo wa
Jiji la Dodoma.
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Waziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa,
akipokea
taarifa ya
utekelezaji
wa op-
eresheni

ya anwani
za makazi
kutoka kwa
Waziri wa
Habari, Ma-
wasiliano na
Teknolojia ya
Habari Nape

Salaam, jana.
PICHA: OWM

Tembo aua mzee wa miaka 74

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

MZEE mwenye umri wa
miaka 74, Nyeusi Maghiya,
mkazi wa Kitongoji cha Kaka-
ya Mangonyi wilayani Tkungi
mkoani Singida, ameuawa kwa
kukanyangwa na tembo waka-
ti akivuna mtama shambani.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Jerry Muro, ambaye alifika ka-
ya kupewa taarifa, alisema
tukio hilo limetokea jana
majira ya saa tatu asubuhi
baada ya tembo watatu kuva-
mia katika kitongoji hicho na
kisha kumkanyaga mzee huyo
na kumvunja miguu,mikono
na mbavu na kusababisha
umauti.

Tukio hilo ni la pili kutokea
katika kata hiyo mwaka huu
ambapo wiki tatu zilizopita,
tembo alimuua mtoto mwenye
umri wa miaka mitatu katika

Mlumbi, Issa Abdalla, na
Mwenyekiti wa  Kitongoji
cha Kakamega, walimweleza
Mkuu wa Wilaya kuwa tembo
wamekuwa wakipita mara
ya Mangonyi na kusababisha
vifo na uharibifu mkubwa wa
mazao shambani.

Walisema kutokana na hali
hiyo, wananchi wamekuwa na
hofu na wanafunzi kuogopa
hata kwenda shuleni kwa hofu
ya kushambuliwa na tembo
ambao wameendelea kuwa
tishio katika kata hiyo.

Wenyeviti hao waliiomba
serikali kufanya haraka utarat-
ibu wa kuwaondoa tembo hao
ili wananchi wawe na amani
na kuendelea na shughuli zao
za uzalisha hususani katika
kipindi hiki ambacho ni cha
mavuno mashambani.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Muro, akizungumza na wa-
nanchi katika eneo la tukio,
alisema serikali imeandaa pro-

gramu ya kuyatambua mae-
neo ambayo yamekuwa sugu
kwa mwingiliano wa wanyama
kupita ili kuhakikisha wanaon-
dolewa, ili wasiendelee kuleta
madhara zaidi.

“Wilaya yetu imekumbwa
sana na changamoto hii ya
tembo na tumeshatoa taarifa
kwa wenzetu wa maliasili
ambapo wiki tatu zilizopita
tembo aliua mtoto wa miaka
mitatu na leo (jana) tumepata
msiba wa mzee wetu kuuawa
na tembo, tumeshatoa taarifa
waondolewe,” alisema.

Muro aliwaomba wananchi
wakiona tembo, wasianze ku-
wakimbiza na kuwashambulia
kwani wamekuwa wakipita tu
na tembo anapoona anasham-
buliwa, anajihami na kuanza
kushambulia.

“Ombi langu kwenu wakati
serikali inaendelea kupam-
bana na changamoto hii, wa-
nanchi mchukue tahadhari ya
maisha yenu. Unapoona tem-
bo, rudi nyumbani, chukua

watoto wako mnajifungia nda-
ni na mtatoka nje mtakapoele-
zZzwa na viongozi wenu wa
wameshaondoka,” alielekeza.
Alisema wananchi wasi-
jaribu kuwashambulia au ku-
wakimbiza kwa kuwa hawana
utalaamu na wanyama hao
kwa kuwa kipindi hiki cha ma-
vuno, kimekuwa na idadi kub-
wa ya wanyama kama tembo

kupita.
Muro pia aliwataka wa-
nanchi wawe wanatunza

vyakula ndani ya nyumbani
kwani wanyama wanaposikia
harufu ya chakula, hufika kwe-
nye makazi ya watu kutafuta
chakula.

Kata za Mang'onyi na Ntuntu
tembo wamekuwa wakipita
mara kwa mara na katika his-
toria inaonyesha maeneo hayo
ni ushoroba ambao walikuwa
wakipita miaka ya zamani kab-
la watu hawajaongezeka na ku-
weka makazi kwenye maeneo
hayo ya ushoroba wa tembo.

Majaliwa aagiza utatuzi
migogoro matumizi ya
ardhi anuani na makazi

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amezitaka
taasisi zote zenye dhamana ya masuala ya
ardhi na makazi kuhakikisha zinakuja na mi-
kakati thabiti ya kutatua migogoro ya matumi-
zi ya ardhi iliyoainishwa wakati wa utekelezaji
wa zoezi la operesheni ya anuani na makazi.

Kiongozi huyo alitoa agizo hilo jana wakati
akipokea taarifa ya utekelezaji wa mchakato
wa operesheni ya anuani na makazi kwenye
Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius

Majaliwa aliwataka watoe miongozo ya
namna bora ya kushughulikia matatizo ya
Watanzania ya kuishi katika maeneo yasiyor-
uhusiwa kisheria ili kuhakikisha watu wote
wananufaika na fursa zitokanazo na mchaka-
to huo.

Pia aliwataka viongozi katika ngazi zote hu-
susani kwenye Mamlaka za Mikoa na Serikali
za Mitaa kuhakikisha wanasimamia kikamilifu
utunzaji wa mifumo sambamba na kulinda
miundombinu ya anwani za makazi kwenye
maeneo yao.

“Viongozi na watendaji hakikisheni kuwa
jamii inaendelea kuelimishwa ili kujua manu-
faa sanjari na kutumia fursa zitokanazo na
uwapo wa anwani za makazi katika maeneo
yao,” alisema.

Majaliwa aliziagiza wizara zote, sekretarieti
za mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kue-
ndelea kushughulikia matatizo yote yaliyoji-
tokeza wakati wa utekelezaji wa operesheni
anwani za makazi na kuhakikisha mchakato
huo unakuwa endelevu.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleimani Abdulla, alisema ni mata-
rajio ya Watanzania kuwa kukamilika kwa
Operesheni ya Anuani na Makazi kutasaidia
kuongeza uwezekano wa kuendelea kukuza
uchumi kuwa kidijitali.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Nape Nnauye, alisema hadi ku-
fikia Mei 31 mwaka huu, kupitia operesheni
hiyo, taarifa na anuani za makazi 12,385,956
zilikusanywa, sawa asilimia 106.94 ya lengo
lililokusudiwa.

Alisema hilo ni zaidi ya lengo walilojiwekea
awali la kukusanya taarifa na kutoa anuani za
makazi 11,582,106.

Rais Mwinyi aahidi kuja na Mfuko wa Hijja kuwasaidia wasio ha uwezo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema serikali anay-
oiongoza, itahakikisha inatengen-
eza Mfuko wa Hijja ili kuwasaidia
wasio na uwezo wa kwenda kufan-
ya ibada ya Hijja, kupata fursa hiyo.

Dk. Mwinyi alieleza hayo jana
wakati akiwaaga mahujaji wata-
rajiwa wa Zanzibar wanaokwenda
kutekeleza ibada ya Hijja huko
Makka, Saud Arabia mwaka huu,
hafla iliyofanyika huko Masjid Jamii
Zanjibar, Mazizini Mkoa wa Mjini
Magharibi. Alisema Mfuko wa Hijja
utawasadia kwa kiasi kikubwa wale
ambao hawana uwezo wa kwenda
kutekeleza ibada hiyo huko Makka
sambamba na kufikia lengo na
madhumuni ya kupata watu wengi
kwenda Hijja. Aliwaomba waumini
kuwa na subira kutokana na ku-
wapo kwa masharti ya umri katika

ibada ya Hijja ya mwaka huu huku
akipongeza idadi ya mahujaji wal-
iojitokeza mwaka huu kwenda
kutekeleza ibada hiyo licha ya
vikwazo vilivyojitokeza.

Akitoa ufafanuzi kuhusu maom-
bi ya mahujaji kwa serikali, alisema
kuwa kwa upande wa huduma
ya vipimo vya PCR, hivi sasa hu-
duma hiyo inatolewa na sekta bi-
nafsi kwa dola 80 ambapo katika
makubaliano na serikali dola 50
inakwenda kwa serikali na dola
30 inakwenda kwa sekta bin-
afsi na kueleza utayari wa serikali
kuondoa dola 50 na kubakisha ya
watoa vipimo hao huku akiahidi
kuwaomba ili kinachotolewa na
mahujaji kiwe kidogo zaidi.

Rais huyo alisema serikali
itatazama uwezekano wa kuon-
dosha cheti cha afya kama ilivyo
kwa Tanzania Bara huku akieleza
kwamba amelipokea suala la akau-

ti maalum ya Zanzibar kwa ajili ya
Hijja na kueleza kwamba suala hilo
litafikishwa katika ngazi husika ili
kuondoshwa kwa kuwa limefikia
pazuri. Alieleza kuna kazi ya ziada
ya kufanywa na serikali, taasisi
pamoja na wananchi kwa ujumla
ya kujifunza hasa kwa nchi zenye
Waislamu wengi kama vile Malay-
sia na Indonesia ambapo huanza
mipango ya kwenda Hijja mapema.

Dk. Mwinyi alisema miongoni
mwa mipango inayofanywa na
nchi hizo, ni pamoja na utaratibu
mzuri wa kukukusanya fedha za
Hijja kwa sababu kuna wazazi wa-
naaza kuwawekeza watoto wao
akauti za Hijja mara tu anapozaliwa
mtoto mpaka pale anapofikia umri
wa kwenda kuhiji fedha zinakuwa
tayari zimeshakamilika.

Alhaj Dk. Mwinyi alisisitiza suala
la umoja na kueleza haja ya kuuen-
deleza umoja wao hasa kwa mahu-

jaji hao wakati wakiwa katika ibada
hiyo ya Hijja huko Makka, Saud
Arabia. Waziri wa Katiba, Sheria,
Utumishi na Utawala Bora, Haroun
Ali Suleiman, alimpongeza Dk.
Mwinyi kwa kufuatilia kwa karibu
safari ya Hijja ya mahujaji wa Znz.

Alisisitiza haja ya kuiombea dua
nchi pamoja na kumwombea dua
Rais Dk. Mwinyi ili azidi kuiletea
maendeleo Zanzibar huku akisisiti-
za suala zima la Hijja kwa mahujaji
na kufuata maelekezo ya viongozi.

Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh
Saleh Omar Kabi, aliwaeleza mahu-
jaji hao umuhimu wa Hijja na ku-
waombea kwa Mwenyezi Mungu
kukubaliwa Hijja zao.

Katibu Mtendaji wa Kamisheni
ya Wakfu na Mali ya Amana, Sheikh
Abdalla Talib, alisema maandalizi
ya Hijja yakikamilika hukutana
na usiku wa siku ya pili viongozi
wa taasisi za Hijja huenda Saudia

Arabia na kwa mwaka huu Juni 22
kundi la kwanza linatarajiwa kuon-
doka kuelekea Saud Arabia.

Alisema kuwa Zanzibar imeanza
utaratibu wa kuratibu shughuli za
Hijja tangu mwaka 1923, wakati
huo ilikuwa ikiratibu kanda yote ya
Afrika Mashariki. Mnamo mwaka
1945, kwa mara ya kwanza watu
walitakiwa wachukue pasi za kusa-
firia pamoja na mahujaji kuanza
kwenda kwa usafiri wa ndege am-
bapo kundi la kwanza kusafiri kwa
Afrika Mashiriki lilitokea Zanzibar.

Mwenyekiti wa Kamati ya Hijja,
Yussuf Salim Yussuf, akisoma risala
ya Umoja wa Taasisi za Hijja Zan-
zibar (UTAWAZA), alisema kwa
mwaka huu wanaziratibu taasisi
23 zinazotegemea kusafirisha ma-
hujaji 1,600 huku akieleza lengo la
taasisi hiyo ni kuimarisha huduma
za Hijja na kuzifanya ziwe na ufani-
si zaidi.
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LHRC: Bajeti
pendekezwa
nzuri, laKini...

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
kimepongeza mapendekezo ya bajeti ya serikali
kwa mwaka 2022/23 kwa kulenga kupunguza
ugumu wa maisha kwa wananchi, huku kikikosoa
baadhi ya maeneo katika bajeti hiyo.

Akizungumza na waandishi wa habari mkoani
Dar es Salaam juzi kuhusu uchambuzi wa bajeti
pendekezwa hiyo kwa mtazamo wa haki za bi-
nadamu, Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Anna
Henga, alisema imezingatia mambo muhimu.

“Kwa mfano, kilimo kimekuwa kikifanyika kati-
ka mazingira duni yenye matokeo yasiyotabirika,
serikali imependekeza kuongezeka bajeti ya kili-
mo kutoka Sh. bilioni 294 za mwaka wa fedha wa
2021/22 hadi kufikia Sh. bilioni 954 kwa mwaka
wa fedha wa 2022/23,” alisema.

Alisema serikali imepanga kuongeza idadi ya
maeneo ya kilimo yenye miundombinu ya uhaki-
ka kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji na kwamba
hilo litafanyika kwa kuongeza eneo la umwagiliaji
kutoka hekta milioni 8.5 ambazo zinategemewa
kupunguza tatizo la umaskini kwa vijana na wa-
nawake.

“Tunaipongeza serikali kwa hilo kwani hatua
hiyo inakwenda kuboresha miundombinu ya kil-
imo cha kisasa. Iwapo mpango huo utafanikiwa,
wakiwamo wanawake na vijana, yanaweza kuwa
bora kwa kuongeza kipato,” alisema.

Anna alisema hatua hiyo itachochea kasi ya
maendeleo na kuongeza pato la wananchi kupitia
kilimo, lakini pia akagusia suala la mapendekezo
ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani kwenye
mafuta ya kula yanayozalishwa nchini.

“Hatua hizi za kibajeti zinatarajiwa kuleta ma-
tokeo chanya katika maeneo mawili, kwanza
kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao hayo na
upatikanaji uliowezeshwa wa pembejeo,” alise-
ma.

“Kwenye elimu, Mkurugenzi Mtendaji huyo
alisema, kitendo cha serikali kuondoa ada kuan-
zia elimu ya msingi hadi kidato cha sita kinalenga
kusaidia wanafunzi wanaotoka katika familia
maskini.

“Bajeti imeelekeza kuanzisha dirisha maalum
lililopangiwa Sh. bilioni nane kupitia TASAF, li-
takalosaidia watoto hao ikiwa ni pamoja na ku-
dhibiti mimba za utotoni, kwani mabweni ya wa-
sichana yataongezeka,” alisema.

Alisema kituo hicho kinaipongeza serikali kwa
hatua zote ambazo inachukua kwa manufaa ya
Watanzania, ikiwamo kupunguza matumizi ya
serikali kwa kuongeza matumizi ya TEHAMA
kama njia ya mawasiliano serikalini.

“Hotuba ya bajeti imekemea tabia ya matumizi
mabaya ya magari ya serikali kwa safari za binafsi
na za kikazi zisizo na tija, ikiwamo mtumishi kusa-
firi kwa ndege huku gari likitangulia kwa ajili ya
mapokezi aendako,” alisema.

Alisema pamoja na kutoa pongezi, kituo hicho
kimeona upungufu kwenye bajeti hiyo likiwamo
suala la bima ya afya kwa wote, kwamba serikali
imekuwa ikihimiza umuhimu bima hiyo lakini
kwenye bajeti haikutajwa.

“Pamoja na mazuri tulioainisha, tumebaini
maeneo kadhaa yenye changamoto ikiwamo
bima ya afya kwa wote. Tunapendekeza serikali
na Bunge kuzingatia hitaji la kutenga bajeti kwa
ajili ya bima ya afya kwa wote,” alisema.

Upungufu mwingine ulioainishwa katika bajeti
hiyo ni kupendekeza kushushwa kwa asilimia ya
mikopo kwa ajili ya makundi maalumu kupitia
mapato ya ndani ya halmashauri, serikali ikip-
endekeza sasa iwe mbili kwa wanawake na vijana
na asilimia moja kwa watu wenye ulemavu.

Wakazi wa
Kumburu
Estate, kata
ya Ngomeni,
wilayani
Muheza,
mkoani Tanga,
wakiwa
kwenye foleni
va kuchota
maji katika
mradi wa maji
uliotekelezwa
na Wakala wa
Usambazaji
Maji na Usafi
wa Mazin-
(RUWASA). PI-
CHA: STEVEN
WILLIAM

Utata manispaa upotevu mabilioni

Na Waandishi Wetu

JULAI 2016, Halmashauri ya Manispaa
ya Kinondoni iligawanywa na hivyo ku-
zaliwa Halmashauri mbili za Manispaa
ya Ubungo na Kinondoni.

Baada ya mgawanyo huo, Halmashau-
ri ya Manispaa ya Ubungo ilipata mgawo
wa vyumba saba vya kupangisha vili-
vyoko Oysterbay Villa, Mitaa ya Mawenzi
na Ruvu.

Hata hivyo, imebainika kuwa tangu
kufanyika kwa mgawanyo huo, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ubungo hai-
kuwahi kukusanya kodi ya pango katika
vyumba hivyo kwa kipindi cha zaidi ya
miaka mitatu kuanzia mwaka 2017/18,
hivyo kupoteza mapato ya Sh. milioni
720.

Shida ni nini? Nipashe ilifika kwenye
Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo mwanzoni mwa wiki na kuzun-
gumza na Ofisa Biashara wa Manispaa ya
Ubungo, Prisca Mjema, aliyesema kuwa
kuna sababu tatu zilizochangia hal-
mashauri kutokusanya kiasi hicho cha
fedha ikiwamo kuchelewa kukabidhiwa
miradi hiyo na Manispaa ya Kinondoni.

Alisema kuwa licha ya halmashauri
hizo kugawanywa mwaka 2016, walika-
bidhiwa rasmi miradi hiyo mwaka 2019,
hivyo kipindi chote cha takriban miaka
mitatu hawakunufaika na miradi hiyo.

“Mchakato wa kugawana mali na mad-
eni huwa unachukua muda kwa kuwa
ni vitu ambavyo vinaenda kwa utara-
tibu. Kwa hiyo, kwenye hizi nyumba za
Oysterbay tulikabidhiwa rasmi kutoka
Manispaa ya Kinondoni Aprili 12, 2019
kwamba na sisi sasa tunamiliki ‘apart-
ment’ saba,” Prisca alisema.

Alitaja sababu nyingine ni kuchele-
wa kwa mzabuni kupata wapangaji,
akifafanua kuwa baada ya kukabidhiwa
nyumba hizo, walitafuta mzabuni wa
kuzipangisha ili ziingize mapato na ku-
fanikiwa kumpata mwezi Novemba,
2019 lakini naye alikaa mwaka mzima
bila kupata mpangaji.

“Mwaka mzima walikaa bila kupata
mteja kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo corona (UVIKO-19) na kudorora
kwa uchumi. Kwa hiyo, wageni walikuwa
hawaji nchini, hivyo kukawa na hiyo
changamoto.

“Tulivyoona mwaka mzima hakuna
wapangaji, tukasitisha mkataba na huyo
mzabuni,” Prisca alisema na kubainisha
kuwa Februari 2021, walipata mzabuni
mwingine ambaye alipata wapangaji
wa kuishi kwenye nyumba nne za Mtaa
wa Mawenzi kwa kodi ya dola 1,250 (Sh.

2,913,750) kwa mwezi kwa kila nyumba
ambapo mpaka Machi 2022, walikuwa
wamekusanya takriban Sh. milioni 100
kutoka kwenye nyumba hizo.

SHIDA MTAA WA RUVU

Ofisa huyo alidai lipo tatizo katika
nyumba zao zilizoko Mtaa wa Ruvu ku-
tokana na mwekezaji waliyeingia naye
mkataba kuwa na kile alichokiita kukati-
sha tamaa wateja.

“Ni matarajio yetu kuwa Manispaa
ya Kinondoni ambayo pia ina nyumba
zake huko, itaweka mambo sawa na
mwekezaji huyo kwa sababu sasa hivi
nchi imefunguka na watu wanataka ku-
panga nyumba na serikali pia inahitaji
kuingiza mapato,” alisema.

Alipotafutwa na Nipashe kuzungum-
zia suala hilo, Mweka Hazina wa Man-
ispaa hiyo, Onesmo Monga, alisema
wamepiga hatua zaidi katika kutafuta
ufumbuzi wa suala hilo, ikiwamo kufun-
gua kesi mahakamani ili kumaliza mata-
tizo ya kisheria yaliyoibuka kati yao na
baadhi ya wapangaji.

JICHO LA CAG

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) hayuko mbali na up-
otevu wa mapato katika Halmashauri ya
Wilaya ya Ubungo.

Mbali na kuangazia upotevu wa
Sh. milioni 720 kutokana na kutoku-
sanya mapato kwenye nyumba hizo za
mgawanyo wa Manispaa ya Kinondoni,
CAG Charles Kichere, katika ripoti yake
kwa mwaka 2020/21 iliyowasilishwa
bungeni miezi miwili iliyopita, alibaini
Manispaa ya Ubungo imepoteza jumla
ya Sh. bilioni 4.64 kutokana na usimami-
zi dhaifu wa ukusanyaji wa mapato.

CAG Kichere anasema alifanya uk-
aguzi maalumu wa mwenendo wa uku-
sanyaji wa mapato katika Halmashauri
ya Manispaa ya Ubungo kwa miaka ya
fedha kuanzia 2018/19 hadi 2020/2021
na kubaini upungufu katika ukusanyaji
wa mapato na kusababisha hasara hiyo
ya Sh. bilioni 4.64.

Ukiachilia mbali Sh. milioni 720 za
nyumba hizo za mgawo, CAG anasema
alibaini kuwapo kwa maeneo ya wazi
yenye ukubwa wa mita za mraba 69,020
yaliyokuwa  yamevamiwa ambayo
yengeweza kuiingizia halmashauri hiyo
Sh. bilioni 2.96 endapo yangekuwa ya-
mepangishwa kwa kutoza Sh. 15,552 kwa
mita moja ya mraba kama ilivyokuwa
imeazimiwa kwenye kikao cha Kamati
ya Fedha cha Februari 12, 2019.

“Katika zabuni Na. LGA/180/2018-

2019/NCS/53 LOT 2 na LGA/180/2018-
2019/NCS/53 LOT 1 ya ukusanyaji wa
mapato yatokanayo na ada za choo ka-
tika Kituo cha Mabasi cha Simu 2000 na
Soko la Mabibo, halmashauri ilitunuku
zabuni kwa mawakala walionukuu kiasi
cha chini cha mapato Sh. milioni 131.96
na kuwaacha wa kiasi cha juu Sh. milioni
207, hivyo kusababisha upotevu wa Sh.
milioni 75.04 bila sababu za msingi.

“Vilevile, nimebaini halmashauri im-
epoteza mapato ya Sh. milioni 373.39
katika ushuru wa vibanda na vizimba
vilivyopo katika masoko ya halmashauri
kutokana na kukusanya ushuru kwa ku-
tumia viwango vya chini vya Sh. 500 kwa
siku kama ilivyoainishwa katika Sheria
Ndogo Na. 226 ya tarehe 22 Machi 2019.

“Nimebaini kuwa halmashauri inadai
ushuru wa huduma kutoka kwa wafan-
yabiashara 38 wakubwa kati ya biashara
6,270 na kuikosesha halmashauri ma-
pato ya Sh. milioni 507.52 kinyume cha
Kifungu cha 6(1) (u) na 7(1) cha Sheria
ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290
(iliyorekebishwa mwaka 2019),” ana-
fafanua.

CAG pia anasema amebaini hasara ya
Sh. milioni 284.31 iliyotokana na kutokat-
wa kwa asilimia 10 ya kazi zilizosalia
wakati wa kusitisha mkataba wa ujenzi
wa jengo la utawala.

Anafafanua kuwa mnamo Juni 23,
2020, halmashauri ilisitisha mkataba wa
ujenzi wa jengo la utawala na mkandara-
si kutokana na ukiukwaji wa masharti ya
mkataba uliofanywa na mkandarasi.

“Nimebaini halmashauri haikumkata
mkandarasi kiasi cha Sh. milioni 384.31
ikiwa ni tozo ya asilimia 10 ya kazi zi-
lizosalia zenye thamani ya Sh. bilioni
2.84 kinyume cha kipengele cha 68.1 cha
Masharti Maalum ya Mkataba namba
LGA/180/2017-2018/W/11 wenye thamani
ya Sh. bilioni 6.3,” anabainisha.

Katika mapendekezo yake, CAG
anasema kuna haja Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais - TAMISEMI na Katibu Tawala wa
Mkoa wa Dar es Salaam wakishirikiane
na mamlaka husika kuwachukulia hatua
stahiki waliotajwa katika taarifa maalum
kwa kuisababishia halmashauri hasara
kutokana na kutofuata sheria na taratibu
na vipengele vya mkataba.

CAG pia anapendekeza mawasiliano
yafanyike kumpata mkandarasi ili ku-
hakikisha kuwa Sh. milioni 284.31 zin-
arejeshwa kwa halmashauri.

EImeandaliwa na Jenifer Gilla,
Sechellar Necter na Haika Christo-
pher (SJMC)
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HABARI KITAIFA

I
Wizara
yazindua
vifaa
matengenezo
ya ndege

Na Grace Gurisha

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, imezindua vifaa vitatu
vya uhandisi wa matengenezo ya
ndege vinavyogharimu zaidi ya Sh.
bilioni mbili katika Chuo cha Taifa
cha Usafirishaji (NIT) kwa ajili ya
kuzalisha wataalamu wenye weledi
mkubwa.

Vifaa hivyo vilizinduliwa jana
chuoni huko na Naibu Katibu Mkuu
wa wizara hiyo, Prof. Carolyne
Nombo, ambaye alisema kupitia
mradi wa kukuza ujuzi ambao upo
kwenye nchi kama tatu za Afika
Mashariki, umepata fedha kutoka
Benki ya Dunia (WB) na kuvinunua.

Aliahidi kuwa vifaa hivyo
vitatumika vizuri kuwapa ujuzi wa-
handisi wanaohusika kutengeneza
ndege, ambapo wataweza kufanya
kazi za mikono kwa sababu anapo-
fundishwa lazima ashike chombo.

Prof. Nombo alisema mhandisi
anapotoka katika chuo hicho, ak-
ienda kwenye karakana ya ndege
moja kwa moja anaweza kufanya
matengenezo yanayotakiwa kwa
sababu alipokuwa kwenye mafun-
z0 alitumia vifaa.

“Kama mnavyojua nchi yetu
ina ndege nyingi na itaendelea
kuongeza nyingine, kwa hiyo
tunahitaji kuwa na wahandisi we-
nye uwezo wa kuhudumia ndege
kwenye matengenezo na kutoa
huduma zenye ubora,” alisema.

Naibu huyo alitoa wito kwa
wakufunzi kutumia vifaa hivyo
kwa malengo yanayotarajiwa na
kueleza kuwa anaamini watawapa
maelekezo mazuri na halisi wa-
nafunzi katika kuvitumia vifaa.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Zacharia Mganilwa, alivitaja vifaa
hivyo kuwa ni kompyuta za kisasa
ambazo zinatumika kufundishia
wahandisi wa ndege duniani.

Alisema vifaa vingine ni VMT
ambavyo vinatumika Marekani na
Air bus ya nchini Ufaransa.

“Amezindua injini mbili za ndege
ndogo zinazotumiwa na TANAPA,
uwanja wa ndege Terminal one
na kule Arusha na Zanzibar hizo
ndege zinatumia piston injini na
zinatumia mafuta kama ya taa,”
alisema.

Alisema wana injini ya Jet am-
bayo inatumika kwenye ndege za
kisasa kama Air bus au Dreamliner
ambayo inatumia mafuta aina ya
‘Jet Fuel'.

Kuhusiana na gharama za vifaa
hivyo, Prof. Mganilwa alisema hana
takwimu sahihi lakini vifaa vya
VMT vimegharimu Dola za Mare-
kani 250,000 na injini zimegharimu
Dola 350,000.

Waziri Mkuu
mstaafu,
Mizengo
Pinda (kulia),
akimsal-
imia mtoto
mwenye
ulemavu,
Ange-

rina Aloyce,
wakati wa
maadhim-
isho ya Mto-
to Mwenye
Ulemavu
kuelekea
Kilele cha
maadhim-
isho ya Mto-
to wa Afrika,
es Salaam
mwishoni
mwa wiki,
iliyoam-
batana na
harambee ya
kuchangisha
pesa za
kuwakatia
bima za
afya. PICHA:
JUMANNE
JUMA

ACT: Wananchi walipwe fidia kabla ya ubomoaji

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo kimeitaka
serikali kusitisha mpango wa kuvunja
Soko la Manzese B lililoko Manispaa ya
Songea mkoani Ruvuma hadi wafanya-
biashara wa soko hilo wataposhirikishwa
vya kutosha na kulipwa fidia.

Rai hiyo ilitolewa jana na Katibu Mkuu
wa ACT Wazalendo, Ado Shaibu, alipok-
wenda sokoni huko na kufanya kikao na
wafanyabiashara wa soko hilo.

“Nimeambiwa serikali inataka kuvunja
soko hili na kujenga soko jipya la kisasa.
Hatua hiyo ni njema, lakini ninafahamu
soko hili lilijengwa na ninyi wafanyabi-
ashara na mkataba wenu na halmashauri
unamalizika mwaka 2025.

“Hivyo basi, si haki kwa serikali kutaka
kulivunja kabla ya kuzungumza na ninyi
na kuwalipa fidia. Nimeelezwa kuwa
mmepewa notisi ya kuhama ifikapo tare-
he Mosi Julai, 2022.

“Ninamuomba Waziri Mwenye dha-
mana ya TAMISEMI, Ndugu Innocent
Bashungwa kuingilia suala hili. Mradi huu
hauwezi kutekelezwa kabla ya kuwalipa
fidia wafanyabiashara na kuwatafutia
maeneo mazuri ya kwenda.

“Pia, mradi ukikamilika, wafanyabi-
ashara wa sasa wapewe kipaumbele
kupewa maeneo,” Katibu Mkuu huyo ali-
fafanua.

Alitoa rai kwa Rais Samia Suluhu Has-
san kuwamulika wawakilishi wake wa
ngazi za chini kwa kuwa baadhi ya uamu-
zi wao unawaumiza wananchi maskini na
hivyo kuipaka matope serikali.

“Soko hili lina wafanyabiashara 700.
Unapowaumiza watu 700, unakuwa
umeumiza maelfu ya familia zao na ku-
wajengea chuki na serikali,” alionya.

Katika hatua nyingine, Katibu Mkuu
huyo wa ACT Wazalendo amemtaka
Mkuu wa Mkoa wa  Ruvuma kuhakiki-

wamekuwa wakihoji dhidi ya suala hilo, wa-
nakamatwa na Jeshi la Polisi, kupigwa na
kuwa ACT Wazalendo kupitia Kamati ya Kuisi-
mamia Serikali ya Wasemaji wa Kisekta, itali-
fuatilia suala hilo.

STEPMARK

Makumbusho, PLOT No. 13 Block 45, P.0.Box 11767, Dar es salaam, Tanzania
Office : +255 715 300 312, E-mail: info@stepmark.co.tz

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA!!

Step mark Limited kwa idhini tuliyopewa na Benki ya CRDB Makao Makuu yaliopo Plot Namba. 25&26 Ally Hassan Mwinyi Road &
Plot Namba.21.Barack Obama Road, S.L.P 268,11101 Dar es Salaam tunatangaza minada ya hadhara wa kuuza mali za wadaiwa wa
Benki ya CRDB sehemu mbali mbali katika mikoa ya Tanzania.

Mali hizo zitauzwa kama zilivyo kwenye eneo kwa njia ya Minada ya hadhara..

MASHARTI YA MNADA:
1. Mnunuzi lazima afike eneo la mnada unapofanyika
2. Mnunuzi atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano(25%)
ya bei iliofikiwa papo hapo na asilimia sabini na tano
(75%) atalazimika kulipa ndani ya siku kumi na nne (14)
kuanzia tarehe ya mnada na mteja akishindwa kulipa 75%
ndani ya siku 14 atakua amepoteza haki ya ununuzi.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NAS| KWA NAMBA
0677 992 040 /0677 992 030

SMNo [JNALA [AINAYA | TAARIFA YA MALI | ENEO MALI TAREHE YA MNADA R 25;‘3};”5,” oA e ot N A
[MDAIWA | MALI INAYOUZWA | ILIPO Selemani MAT382042E7R11237 Muwisho Saa Kumi Jioni
T lsreel NYUMBA | Eneo lisiopimwa | Miaa: Mwanyanje | 03/07/ 2022 Aina: LP
Delus Kata: Igawilo | Saa Nne Asubuhi Misho Saa Aina ya Umbo:BUS
Mahenge Jiila Moeya. Kumi Jioni Usaiii wa kadi: 7812249
2. |dosia  |NYUMBA |Eneolisiopimwa | Miaa; Mponja | 04107/ 2022 7. |Maswa | GARI Narmba ya Usajil T777D0) | Sumbawanga | 9107/ 2022
Daniel Kata;lgawilo Saa Nne Asubuhi Mwisho Saa hardware Chassis Saa Nne Asubuhi
Wagabe S laMbeya Kurmi doni Supplies No:XGTT10ACGAO00604 Mvisho Saa Kumi Jioni
3 Gasper NYUMBA | Hati namba 89- Plofi namba 383 | 04/07/ 2022 limited :ma- WJO(L»{T .
Johnson RUKLR Block T Saa Nne Asubuhi Mwisho Saa Vsl wa kadl: 7638636
kiando Namba ya makazi | Miaaisiwani | Kumi Joni
791609 8 |Bakan Sad | NYUMBA | Fall namba; 25302-MBYLR | Plofi namba | 12107/ 2022
4 [Apolinary | NYUMBA | Eneo lslopimwa | Nkasi 06107/ 2022 Mayongo Namba ya makazi381142 | 287, Saa Nne Asubuhi
Sipriano Saa Nne Asubufi Mwisho Saa Block ‘O0'high | Muisho Saa Kumi Jiori
Selemani Kumi doni dendity
Sumbawanga
5. Apolinary | NYUMBA | Eneo lisilopimwa | Nkasi 06107/ 2022 9. Venus NYUMBA | Eneo lisilopimwa Kiji; sheli 15/07/ 2022
Sipriano Saa Nne Asubufi Misho Saa Joseph Kala; Nehola | Saa Nne Asubui Muisho
Selemani Kumi Jioni Ruhunyu Wilaya; Saa Kumi Jioni
Namanyere

Mkoa;Sumbaw

anga

Venus NYUMBA
joseph
ruhunyu

16/07/ 2022
Saa Nne Asubuhi
Mwisho Saa Kumi Jioni

Eneo lislopimwa Kiji;
minsukumilo
Kataskipindu
Wilaya;
namanyere
Mkoaisumbaw
anga

Friday NYUMBA
Samson

Hali namba; 48063 MBYLR, | Ploti namba 1,
Namba ya makazi:991835 | Block

18/07/ 2022
Saa Nne Asubui Mwisho

mziho ‘Amedium Saa Kumi Jioni
dendity
majengo,
Namanyere
urban area.
12. Paul NYUMBA Hati namba; 2124 Ploti namba 19/07/ 2022
Phares Namba ya makazi;1031860 5 Saa Nne Asubuhi
Mnyandwa Block 'V Mwisho Saa Kumi Jioni.
Unguu Road
GAIRO.
3. |Sawaka | NYUMBA | Eneo isilopimwa Kijij; matai B__| 20107/ 2022 o
Nehola Kata; Nchola | Saa Nne Asubuhi N
Ganja Wilaya; Mvisho Saa Kumi Jioni |53
S
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Matumizi ya fedha
Mamlaka Serikali za
Mitaa yamulikwe

UNAPOZUNGUMZIA matumizi ya fedha katika Mamlaka za Serikali
za Mitaa, moja kwa moja unagusa fedha za makusanyo ya mapato
ya ndani, fedha kutoka Serikali Kuu, wahisani na michango ya wa-
nanchi.

Baadhi ya vyanzo vya fedha hizo ni Ruzuku ya Maendeleo ya
Serikali za Mitaa (LGDG), Ruzuku ya Maendeleo ya Sekta ya Afya
(HSCDG), Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF),
Malipo ya Matokeo (EP4R) na Mpango wa Kuboresha Ubora wa
Elimu (EQUIP-T).

Pia unazigusa fedha za miradi ya maendeleo inayotekelezwa
kupitia Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu,
Mfuko wa Afya ya Jamii, Mradi wa Uimarishaji wa Serikali za Mitaa,
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Mradi wa Maji, Afya na Usafi wa
Mazingira Shuleni (SWASH) na Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa (UNDP).

Wakati kukiwa na miradi mingi katika mamlaka hizo, tayari kuna
angalizo la Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kuhusu matumizi ya fedha katika mamlaka hizo, akipendekeza
hatua zichukuliwe haraka kudhibiti dosari zilizoko huko.

Tathmini ya utendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika
utekelezaji wa shughuli za maendeleo iliyofanywa na CAG kwa
mwaka 2020/21, inaonesha kuwapo dosari nyingi.

Mathalani, CAG kupitia tathmini ya matumizi ya fedha zilizotole-
wa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo, alibaini fedha
zisizotumika zilikuwa kati ya asilimia 53 na 76, sawa na wastani wa
asilimia 41 ya fedha zilizokuwapo kutokana na vyanzo vya ndani
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Hiyo ni ishara kuwapo shida ya kutotumia fedha zilizopangwa
kwa ajili ya shughuli za maendeleo na hivyo kuziweka fedha hizo
katika hatari ya kubadilishiwa matumizi na kutekeleza shughuli
zingine ambazo awali hazikupangwa.

CAG pia alibaini halmashauri 185 zilikuwa na miradi ambayo hai-
kutekelezwa; miradi iliyokamilika lakini haijaanza kutumika; mira-
di iliyoko katika hatua mbalimbali za utekelezaji na miradi ambayo
fedha zake zilielekezwa katika shughuli zisizokusudiwa.

Lipo tatizo katika matumizi ya fedha za Mfuko wa Maendeleo ya
Jimbo, CAG katika kipindi tajwa, akibaini miradi ya mamilioni ya
shilingi imetekelezwa kinyume cha matakwa ya sheria katika Hal-
mashauri za Miji ya Korogwe na Singida, pia wilaya za Kyela, Bihara-
mulo, Butiama, Bumbuli, Karatu, Pangani na Longido.

Dosari hizo zinajumuisha fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jim-
bo kutumika kufadhili miradi ya taasisi za kisiasa na kidini, ambayo
haikuwa na manufaa mapana ya jamii kinyume cha matakwa ya
sheria iliyoanzisha mfuko huo.

Katika hili, Nipashe tunakumbusha umuhimu wa kamati husika
na mfuko huo na serikali kwa ujumla, kuzingatia masharti ya Sheria
ya Mfuko katika kuidhinisha na kuhamishia fedha kwenye miradi
inayoanzishwa na jamii.

Kama hakutakuwa na udhibiti wa matumizi katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa, ni wazi kuwa kiasi kikubwa cha fedha kinachoe-
lekezwa kwenye mamlaka hizo kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
kitatumika vibaya kama ilivyoshuhudiwa kwenye maeneo tajwa.

Tunaona ipo haja kuchukua hatua kudhibitiwa matumizi ma-
baya ya fedha za mamlaka hizo kwa kuhakikisha kunakuwapo
ufuatiliaji wa karibu ili fedha zitumike kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni na taratibu zilizowekwa.
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Na Sabato
Kasika

Vijana wasishinde mitandaoni,

wajiandae kuwa taifa lililo bora

VIJANA ni taifa la kesho wanao-
takiwa kujengwa katika misingi ya
kuwafanya wawe viongozi bora wa
baadaye, pia wazee wenye busara wa
baadaye watakaotegemewa na taifa
kwa ushauri.

Ushiriki na mchango wao vina-
hitajika katika uhai wa taifa, lakini
kinyume cha hapo, nchi inaweza ku-
kosa viongozi makini wa baadaye na
kuwa na wazee wa baadaye wasio na
manufaa kwa nchi yao.

Kwa kulitambua hilo, ni muhimu
kuandaa mazingira rafiki kwa vijana
ili washiriki katika masuala ya kisiasa
kwa kuwa siasa ni miongoni mwa
majukwaa yanayoandaa viongozi wa
baadaye.

Hata hivyo, vijana wanapoandal-
iwa kuwa viongozi, si lazima wawe
wa kisiasa, bali wanaweza kuon-
goza taasisi mbalimbali zikiwamo za
umma na hata kwenye jamii inay-
owazunguka.

Kimsingi, vijana wanatakiwa ku-
changia katika maendeleo ya nchi
yao, lakini hali ilivyo, inaonyesha
huenda wakakosekana viongozi wa
baadaye na kupata wazee ambao
itakuwa vigumu kuchota busara
kwao.

Kwa nini? Baadhi ya vijana hawa-
jui kinachoendelea katika nchi yao,
hawatoi maoni na hata linapotokea
jambo ambalo wanatakiwa kutoa
maoni, imekuwa kawaida kwao ku-
kaa kimya.

Kundi hilo ndilo ambalo sasa li-
nashuhudiwa likishinda kwenye
mitandao ya kijamii kuandika mam-
bo ambayo hayana umuhimu na
pia wanafuatilia mambo yasiyo na
maana kwao, pia kwa taifa lao.

Ndiyo hao hao ambao wanaoishi
kwa kutegemea wanasiasa wakiwa-
tumia kufanikisha mambo yao huku
wakiona kama jambo la kawaida bila
kuwapo juhudi zozote za kuandaliwa
kuwa viongozi wa baadaye.

Kwa ujumla, wakiendelea na mtin-
do wa kushinda kwenye mitandao ya
kijamii na kuandika mambo ambayo

Kwa nini?
Baadhi
yavijana
hawajui
kinach-
oendelea
katika nchi
yao, hawa-
toi maoni
na hatali-
napotokea
jambo
ambalo
wanatak-
iwa kutoa
maoni,
imekuwa
kawaida
kwao ku-
kaa kimya.

hayana maana badala ya kutafuta
fursa mbalimbali zikiwamo za
uongozi, wajiandae ‘kupotea’.

Sina maana kwamba mitandao
ya kijamii ni mibaya, bali inatege-
mea ni namna gani ambavyo mtu
anaitumia. Kwa kiwango kikubwa
vijana wamekuwa wakiitumia ku-
tukanana na hata kuweka picha
zisizofaa.

Vijana wanatakiwa kuwa se-
hemu ya maendeleo kwa nchi yao
badala ya kubaki wakitumiwa na
baadhi ya wanasiasa au wenyewe
kushinda kwenye mitandao ya
kijamii wakifanya vitu ambavyo
havina manufaa.

Mazingira hayo ya kushinda
kwenye mitandao ya kijamii bila
kazi ya muhimu, inakuwa ni rahisi
kutumiwa na watu mbalimbali
wakiwamo wanasiasa wanaopen-
da kufanikisha mambo yao kupi-
tia kwao.

Sio siri kuwa wapo wanao-
washawishi vijana, ilhali hawa-
taki kuwaruhusu wakaribie au
wawanie nafasi wanazoshikilia.
Hivyo ni vyema vijana ambao
kimsingi ni rika lenye nguvu nyin-
gi, watafakari na kuchukua hatua
sahihi.

Unapowasikiliza ~ wanasiasa,
hawakosi kuwataja vijana. Wana-
wataja na kuwapa ahadi nyingi
zisizotekelezeka, ili waingiwe na
ari ya kutekeleza matakwa ya wa-
nasiasa hao na kumbe mwisho wa
siku wanabaki walivyo.

Baadhi ya wanasiasa wanaweza
kuwahadaa na kujikuta wakiingia
katika makundi ambayo wakati
mwingine huhusika kwenye vu-
rugu, mradi malengo yao yatimie,
hali ambayo hujikuta matatizoni.

Ninadhani umefika wakati sasa
vijana wenyewe kujiongeza na
kutambua kuwa wao ni taifa la ke-
sho, hivyo wasikubali kubweteka
au kutumika vibaya, badala yake
wawe tayari kuandaliwa kwa
manufaa ya taifa lao.
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HABARI KITAIFA

¥ KWA MASLAHI YA TAIFA

Na Pascal
Mayalla

5.-(1) Kila raia
wa Tanzania
aliyetimiza umri
wa miaka kumi
na minane anayo
haki ya kupiga
kura (na kupigi-
wa kura) katika
uchaguzi unao-
faywa Tanzania
na wananchi.

EO ninaendelea na sehemu
ya pili ya mada hii niliyoi-
anza wiki iliyopita kuhusu
ema wa Rais Samia Su-
luhu ambaye amejipambanua ni
mpenda haki na mtenda haki.

Na jinsi anavyoliponya taifa
kupitia wema wake na kutenda
haki kwake, nikaahidi kuanzia wiki
hii nitaangazia baadhi ya vifungu
vya katiba yetu, vinavyonyima
haki, vilivyochomekewa kimkakati
ndani ya katiba yetu ili kuvihala-
lisha kikatiba, wakati kiukweli
kabisa vifungu hivyo ni batili na
vimechomekewa kinyume cha
katiba.

Kwa kuvimulika, ni matarajio
yangu kwamba jicho la haki la
Mama Samia litaviona na vitaon-
dolewa ili kuwatendea haki Wa-
tanzania.

Nimepata bahati kusomea she-
ria Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) na hawa ni baadhi ya wal-
imu wetu, kina Prof. Issa Shivji,
Prof. Palamagamba Kabudi, Prof.
Sifuni Mchome, Dk. Ibrahim Juma
(sasa Profesa na ndiye Jaji Mkuu)
Prof. Safari, Prof. Gamaliel Mgongo
Fimbo, Prof. Chris Peter Maina, Dk.
Hamud Majamba, Dk. Tulia Akson,
(sasa ni Spika wa Bunge, wakati
huo hata udaktari alikuwa hajau-
pata) kwa kuwataja wachache.

Walitufunza moja ya maeneo
magumu sana kwenye fani ya she-
ria, ni eneo la kutafsiri katiba na

Jicho la haki la Samia liangazie
haki ya kuchagua, kuchaguliwa

sheria, Kiingereza wanaita “Legal
Interpretations” na kutokana na
umuhimu wa eneo hili, kwa mu-
jibu wa katiba yetu, taasisi pekee
yenye mamlaka ya kutafsiri sheria
ni Mahakama, upande wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania.

Tulifundishwa katika kutafsiri
sheria, mahakama inaangalia nia
na dhamira ya mtunga katiba na
mtunga sheria, au alidhamiria nini
kutunga kipengele hicho kinacho-
hitaji kutafasiriwa, hivyo ili kutaf-
siri kifungu chochote cha katiba,
lazima kwanza wewe mfasiri uvae
viatu vya mtunga katiba.

Kifungu cha Katiba ninachotaka
jicho la Mama Samia likiangazie,
kwanza ni Ibara ya 5 ya msingi wa
haki na dhamira ya mtunga katiba.

5.-(1) Kila raia wa Tanzania ali-
yetimiza umri wa miaka kumi na
minane anayo haki ya kupiga kura
(na kupigiwa kura) katika uchaguzi
unaofaywa Tanzania na wananchi.

21.-(1) Bila ya kuathiri masharti
ya ibara ya 5, ya 39 na ya 67 ya
Katiba hii na ya sheria za nchi
kuhusiana na masharti ya kucha-
gua na kuchaguliwa, au kuteua
na kuteuliwa kushiriki katika shu-
ghuli za utawala wa nchi, kila raia
wa Jamhuri ya Muungano anayo
haki ya kushiriki katika shughuli
za utawala wa nchi, ama moja kwa
moja au kwa kupitia wawakilishi
waliochaguliwa na wananchi kwa
hiari yao, kwa kuzingatia utaratibu

uliowekwa na sheria au kwa mu-
jibu wa sheria.

Kifungu hicho ndio nia na
dhamira ya mtunga katiba kwam-
ba “kila raia wa Jamhuri ya Muun-
gano anayo haki ya kushiriki katika
shughuli za utawala wa nchi, ama
moja kwa moja au kwa kupitia
wawakilishi waliochaguliwa na
wananchi kwa hiari yao”.

Kumbe haki hiyo ya kikatiba ili-
yotolewa na ibara 5 na Ibara ya 21
hiyo, imekuja kufanyiwa mareke-
bisho kinyume cha katiba kwa
kuipora haki hiyo ya msingi kwa
kuichomekea ibara ndogo mbili ya
39 na 67 zinazoipora kabisa haki
iliyotolewa na Ibara ya 5 na Ibara
ya 21 ya katiba.

Ibara hizo zinasema: 39 -(1) Mtu
hatastahili kuchaguliwa kushika
kiti cha Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano isipokuwa tu kama- (c) ni
mwanachama, na mgombea ali-
yependekezwa.

67-(1) Bila ya kuathiri masharti
yaliyomo katika ibara hii, mtu
yeyote atakuwa na sifa za kustahili
kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa
Mbunge endapo- (b) ni mwana-
chama na ni mgombea aliyepende-
kezwa na chama cha siasa.

Kwa mtu wa kawaida tu ambaye
sio mtaalamu wa kuisoma katiba,
utakiona vipengele hivyo vya kat-
iba viko sawa kabisa vinatoa haki
kwa kila Mtanzania mwenye sifa,
kuwa huru kushiriki katika siasa

kwa haki ya kuchagua na kuch-
aguliwa, kumbe haki hizo zime-
porwa kwa kuchomekewa sharti la
kudhaminiwa na chama cha siasa,
ambalo sio dhamira ya mtunga
katiba.

Masharti haya ni kinyume cha
katiba ya JMT ya mwaka 1977, ni
kinyume cha Universal Declara-
tion of Human Rights, ni kinyume
cha The United Nations Human
Rights Committee, ni kinyume cha
African Chatter of People and Po-
litical Rights hivyo tunamwomba
Rais Samia, lile jicho lake la haki,
pia likiangazie kipengele hiki cha
dhulma, ili kuwatendea haki Wa-
tanzania.

Katiba ni mali ya wananchi,
katiba hiyo inatungwa kwa misingi
ya haki, Katiba imeweka haki ya
wananchi kuchagua na kuchaguli-
wa na ikazifungia haki hizo kwa
kuweka “ring fencing” Bunge lili-
pata wapi mamlaka ya kuipindua
katiba ya nchi?

Tukutane wiki ijayo, na kwa vile
hii ni ‘issue nyeti’ ya kikatiba na
kisheria, tutakwenda mdogo mdo-
go, nikiwapitisha taratibu, hatua
kwa hatua ndani ya katiba yetu
ilitokeaje kipengele hicho kika-
chomekewa ndani na katiba yetu
ilhali tuna wanasheria ma nguli wa
katiba

Wasalaam
0754270403

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Hata alipoapa
Rais Samia,
akaahidi
kuendeleza
alipoachia DK.
Magufuli ikiwa
ni pamoja na
miradi mikubwa
va Kimkakati,
lakini pia kuen-
deleza utulivu
na amani kama
tunu ya Taifa hili
tuliyoachiwa na
Baba wa Taifa,
Hayati Julius
Nyerere.

AIS John Magufuli alipoaga
dunia Machi 17 mwaka jana,
nilipatwa na mshtuko na
kuingiwa na simanzi, nikaji-
uliza kwa nini ghafla hivi, ingawa kul-
ishakuwa na minong'ono na uvumi
wa hapa na pale kuhusu afya yake.

Hata hivyo, viongozi wa juu aki-
wamo Waziri Mkuu, Kassimu Majal-
iwa, walitutia moyo Watanznaia na
hata kufikia kutupa salamu za Rais,
wakituhakikishia kuwa alikuwa na
afya njema na anachapa mzigo kama
kawaida.

Hivyo, usiku ule alipotangaza
Makamu wa Rais wakati huo, Samia
Suluhu Hassan, kwamba Dk. Magu-
fuli hatunaye tena kutokana na afya
yake kudorora kwa tatizo la umeme
wa moyo, tulishtuka na kuamini na
kujipa moyo.

Tulijipa moyo kwa kuwa tuliamini
kuwa ni kwa mapenzi yake Mola,
akamtwaa mja wake na ni kwa kuwa
ndiye mtoaji na mtwaaji. Tukaanga-
lia mbele na kukubali kuapishwa
kwa Samia kuwa Rais wa Sita wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanznaia.

Mimi niliamini kwamba tunaen-
delea na awamu ya tano aliyoiacha

ghafla Dk. Magufuli, lakini ghafla
nikasikia hii sasa ni awamu ya sita,
awamu ya Rais Samia. Kwa kuwa
mambo yalikuwa yanaendelea kwa
amani na utulivu, nikaacha kuhoji,
nikijua serikali ni ile ile.

Hata alipoapa Rais Samia, akaahidi
kuendeleza alipoachia Dk. Magufuli
ikiwa ni pamoja na miradi mikubwa
ya kimkakati, lakini pia kuendeleza
utulivu na amani kama tunu ya Taifa
hili tuliyoachiwa na Baba wa Taifa,
Hayati Julius Nyerere.

Ni vyema kwamba Rais Samia
pamoja na kuendeleza miradi na
tunu hizo, akaamua kuja na mfumo
wake wa kuongoza nchi, akaifungua
na kujichanganya na wapinzani na
makundi mengine muhimu ya ki-
jamii na kiuchumi, kuzungumzia na
kujadili mustakabali mpana wa Taifa
hili.

Vijiweni pamoja na kutambua jinsi
Rais anavyotupeleka vizuri kwa am-
ani, mshikamano na upendo mkub-
wa kama mama yetu kabisa, nikaen-
delea kuhoji na kuuliza inakuwaje hii
ni awamu ya sita na si ya tano?

Nikihoji hivyo, nikitaka kujua
kuwa mbona awali alipoapa Dk.

Hakika Tuzo ya Mo Ibrahim

kwa Chifu Hangaya

Magufuli kwa mara ya pili, baada ya
ushindi mwingine wa mwaka juzi,
nilijua sasa awamu ya tano itamal-
izika 2025, iweje ya sita imeingia
ghafla? Nikajipa jibu kuwa kumbe
awamu ya sita itamalizika mwaka
2030.

Na itakuwa ni mara ya kwanza kwa
kiongozi kumaliza awamu yake aki-
itumikia chini ya miaka 10 kama wa-
tangulizi wake walivyofanya kuanzia
kwa Alhaji Ali Hassan Mwinyi kuja
huku kwa Rais Samia, kwani alianza
mwaka jana, hivyo mpaka 2030
atakuwa na miaka tisa tu.

Baada ya kuukubali ukweli huo,
nikajiuliza tena, hivi inakuwaje kwa
wale wabunge walioteuliwa na Dk.
Magufuli? Inakuwaje wanaende-
lea kuwa wabunge wakati aliyewa-
teua alikuwa ni wa awamu ya tano
na hii ni ya sita, ambayo ilishateua
wabunge wake takriban watatu?

Yawezekana kabisa hivi sasa watu
wanasema Mama kabakiza nafasi
moja ya wabunge wa kuteuliwa
naye, lakini mimi bado inanipa shi-
da, kwamba inakuwaje ahesabiwe
na wake asiowateua yeye, tena wa
awamu nyingine?

Pengine ndiyo sababu watu wana-
pigia kelele Katiba Mpya, kwamba in-
aweza kuja na majibu ya haya nami
nikaelimika kuhusu siasa zetu. Ina-
nipa shida sana, kwamba awamu ya
sita inakuwa na wabunge wa awamu
ya tano.

Uzuri ni kwamba sisi Watanzania
hatuna shida, mradi mambo yana-
vyokwenda shwari, tunakula, tu-
navaa, tunalala na kuamka salama
na hayo ndiyo mabhitaji yetu ya msin-
gi, mengine ni kuwaachia wanasiasa
wayamalize wao.

Ila ninaendelea kumshukuru Rais,
kwamba anakwenda vizuri licha ya
hayo mengine yanayohitaji mareke-
bisho madogo madogo tu, hasa hili
la kuanzisha kikosi kazi cha maridhi-
ano, ni jambo mwafaka kabisa litaka-
loifikisha nchi pazuri.

Mama Samia kwa mwendo huu
sidhani kama atakapomaliza muda
wake atapishana na Tuzo ya Mo
Ibrahim ambayo huangalia utawala
bora katika mataifa yetu haya ya Af-
rika. Tumsaidie, tumwombee, ili aje
na Tanzania inayoendana na mema
hayo.

Alamsiki!
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MAKALA

Tjue siri kushamiri vitendo vya ukatili

AMILIA ni msingi wa
maadili mema katika
jamii na taifa. Maen-
deleo yanahitaji watu
waadilifu. Uadilifu huo una-
jengwa kuanzia ngazi ya familia.

Tunaishi katika jamii ambayo
kuna migogoro na kuvunjika
kwa ndoa nyingi. Hali kadha-
lika, ombwe la malezi ya watoto
ni kubwa katika jamii yetu ya
leo, kwani wazazi wengi hawa-
na muda na watoto wao.

Hali hii inaathiri sana makuzi
ya watoto na kuchangia ongeze-
ko la vitendo vya ukatili dhidi
ya watoto. Ukatili ni tatizo la ki-
maadili, hivyo, vitendo vya uka-
tili wa kijinsia vinapoongezeka
katika jamii ni kiashiria cha
mmomonyoko mkubwa wa
maadili.

Tabia na mienendo yetu ina-
jengwa katika familia. Wanasai-
kolojia wanasema, zaidi ya asil-
imia 6 ya wewe na mimi tulivyo
leo ni matokeo ya makuzi waka-
ti wa utoto. Hivyo, watu wakatili
wametengenezwa katika famil-
ia. Ni vema ieleweke wazi kuwa,
jukumu la kujenga jamii na taifa
letu ama kulibomoa, tunalo sisi
wazazi, walezi na wanajamii.

Wakati umefika sasa jitihada
za kupinga vitendo vya ukatili
dhidi ya watoto zisiwe za kutoa
matamko, kutengeneza maban-
go, fulana au vipeperushi tu na
kutafuta umaarufu, bali jitihada
hizi lazima ziende sambamba
na dhana nzima ya malezi ka-
tika ngazi ya familia. Ustawi wa
taifa unaanzia nyumbani kwa
kuwa uhai wa taifa unategemea
uhai wa familia.

Malezi ya mtoto

Mtoto ni malezi. Kauli mbiu
ya Siku ya Mtoto wa Afrika
mwaka huu wa 2022 inasema,
“Tuimarishe ulinzi wa mtoto;
tokomeza ukatili dhidi yake”.
Mlinzi namba moja wa mtoto
ni mzazi. Ni wajibu wa baba na
mama kuwapa watoto malezi
bora. Malezi bora ni ulinzi,
ufunguo na urithi wa maisha
kwa mtoto.

Taasisi, jamii na taifa bora la
kesho linategemea malezi bora
yanayotolewa na taifa bora la
leo. Malezi bora huanzia katika
ngazi ya familia.

Malezi bora ndiyo mwelekeo
sahihi wa maisha ya mtoto,
kwani kesho bora ya mtoto ina-
jengwa na leo bora ya wazazi
bora.

Familia ni msingi na kitengo
kinachomtengeneza mtoto
kiroho, kimwili na kitabia (at-
titudes). Vitengo vingine kama
taasisi za dini au shule husaidia
tu na kuendeleza msingi ulio-
jengwa na wazazi.

Kwa hiyo, kazi ya vitengo
vingine inaweza kuwa nyepesi
au ngumu kutegemea na jinsi
kitengo cha msingi yaani fa-
milia kilivyotunza wajibu wake
wa malezi. Wazazi wanapaswa
kuwa mfano bora wa matendo,

= ~

[SHE

kauli na mienendo yao. Watoto
wa leo ni raia na viongozi wa
kesho; ndiyo watakaokuwa sifa
au aibu kwa wazazi wao, kwa fa-
milia yao, kwa jamaa na taifa lao.

Waswahili wanasema, “mtoto
umlevyo ndivyo akuavyo”. Ni
wajibu wa wazazi kuwapa wato-
to wao malezi yatakayowaandaa
kuishi maisha ya kumpendeza
Mungu na binadamu wengine.
Wazazi msikwepe wajibu wa
kukemea pale inapobidi. Watoto
wote wasioadibishwa na wenye
tabia mbaya ni udhia, mzigo,
karaha, na fedheha kwa wazazi
na jamii. Ukimdekeza mwanao
iko siku atakuaibisha na kuku-
sababishia maumivu usiyoyata-
rajia.

Mtoto mwenye malezi mabaya
atakuwa na maisha magumu
hapo mbeleni. Watu wasio-
wajibika, magaidi, wakatili, wan-
yanyasaji, vibaka, walevi, kundi
la watoto linalojiita, “Watoto wa
Ibilisi” na “Panya Road” kama
ilivyoripotiwa na vyombo vya
habari siku za hivi karibuni, wa-
huni wa kila aina tulionao leo ni
matunda ya malezi mabaya.

Migogoro ya ndoa huchangia
katika kutengeneza kizazi cha
watu wakatili. Migogoro ya ndoa
huwakosesha watoto haki ya ku-
furahia maisha na kuwafurahia
wazazi wao.

Akili (brain) ya watoto
inavurugwa kwa sababu ya
kubebeshwa maumivu na ma-
tendo mabaya ya wazazi wao.

Wazazi wengine wamekuwa
na tabia mbaya ya kuwashiriki-
sha watoto tofauti zao au matati-
70 yao, wakisahau kwamba kwa
kufanya hivyo ni sawa na ku-

walisha watoto sumu inayowaua
kimakuzi pole pole. Kukosekana
kwa utu na vitendo vya ukatili ni
matokeo ya tabia ambazo huzal-
ishwa na ndoa zenye migogoro.

Wazazi wawe na
muda na watoto

Wazazi msiridhike tu na kule
kuwapatia watoto wenu mam-
bo ya ulimwengu huu. Watoto
wenu wanahitaji uwepo wenu
wakionja hisia, mapigo ya mioyo
yenu, hali ya kujali na kuthamini
maendeleo ya kiroho, kimwili,
kiimani, kisaikolojia na kadha-
lika.

Upendo na muda unaopati-
kana kwa ajili ya watoto wenu
ni zawadi kubwa isiyoweza
kuthaminishwa na chochote.
Mtoto hahitaji tu baba au mama
bali anahitaji baba au mama
anayejali na anayepatikana ny-
umbani. Baba na mama wasiwe
kiwanda cha kuzalisha watoto
na kuwatelekeza pasipo ku-
wajibika katika malezi.

Kuwa baba au mama ni juku-
mu kubwa. Kwa hiyo, ni muhimu
sana wazazi wafahamu maju-
kumu waliyonayo kwa watoto
wao ili kujenga familia na jamii
bora. Maadili mema ni uhai kwa
familia, jamii na taifa.

Hatuwezi kuendelea kiroho,
kimwili, kiuchumi, kisiasa na
kijamii pasipokuwa na maadili
yanayompendeza Mungu na bi-
nadamu wenzetu.

Hivyo, ili tuwe na taifa imara
la watu waadilifu na wasio waka-
tili, lazima mkazo uwekwe kati-
ka malezi ngazi ya familia. Baba
na mama waishi katika upendo

na kuonyesha tabia ya kila mtu
kumjali mwenzake ili kutoku-
pandikiza roho ya ukatili kwa
watoto wao.

Elimu dunia na elimu
ya kiroho

Watoto waliozaliwa kama
raia wa dunia hii wanapaswa
kutambua kuwa uraia wao hal-
isi uko mbinguni. Hivyo, lazima
watoto waandaliwe kwa ajili
ya hatima hiyo pia. Jitthada za
kuwapatia watoto wetu elimu
dunia ni muhimu sana ziende
sambamba na kuwapatia elimu
ya kiroho (kuhusu Mungu) ili
watoto hawa wawe baraka sasa
na hapo baadaye. Malezi bora ni
uwekezaji na urithi muhimu ka-
tika maisha ya mtoto.

Tutengeneze kizazi chenye
kumpenda Mungu na binadamu
mwingine. Vinginevyo tutakuwa
na watu ambao ni mzigo usiobe-
beka kwa familia yenyewe, jamii
na taifa kwa ujumla. Waswahili
wanasema, “mkunje samaki an-
gali mbichi”.

Ukiwa mzazi au mlezi unaalik-
wa uwashirikishe watoto imani
yako kuhusu Mungu, upendo
wako kwa jirani na tumaini la
maisha mema ya baadaye.

Uhuru wa kuamua

Tuwape watoto wetu uhuru
wa kuamua, kuchagua, kutoa
mawazo kuhusu maisha yao, lak-
ini watoto wapewe uhuru wenye
mipaka. Uhuru usio na mipaka
matokeo yake ni vurugu, fujo na
uharibifu. Tuwasaidie watoto na
vijana wetu wasiendekeze tama,

Foigy P

starehe na anasa, kiu ya mali
na utajiri pasipo uwajibikaji wa
kutosha. Tuwasaidie kufahamu
kuwa maisha mazuri yanaten-
genezwa kwa kuwa na nidhamu
binafsi ya maisha, juhudi, subira
na uvumilivu, na kumtanguliza
Mungu katika kila jambo.

Familia ni shule

Familia ni kitovu cha malezi,
shule ya Neno la Mungu, sala
na kitalu cha maadili mema.
Wazazi tunapaswa kuwa mfano
mwema kwa watoto wetu, kwani
watoto hujifunza zaidi kwa kuo-
na na kusikia.

Ikumbukwe kwamba, siku
zote matunda mema hutoka
katika mti bora. Watoto wenye
malezi bora; walioelimishwa
kumcha Mungu watakuwa na
utii, upendo, na msaada mkub-
wa kwa wazazi wao katika umas-
kini na uzee wao na kufanyika
baraka kwa watu wengine pia.
Suala la malezi katika ngazi ya
familia ni ajenda muhimu katika
jitihada za kupinga vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto.

EDk. Mlyuka ni mchun-
gaji wa KKKT na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea
www.tamcare.or.tz. Fuatilia
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni
na ushauri wasiliana naye
kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066].
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

TAJA
MAJINA YA
VIVULI VYA
VIFAA VYA
MUZIKI
UVIONAVYO

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
UDA, UMA, SANDA, TAMKO,
KANDIA, TAMBUA

PAKA RANGI

@MSAMBA

TOTO Juma alikuwa shambani na mama yake
wakipalilia mihogo. Mama yake alikuwa ak-
ilima kwa haraka, lakini Juma alikuwa akilima
taratibu sana.
Mama yake alimwambia aongeze nguvu ili wamal-
ize haraka wawahi kurudi nyumbani.
Mama: Juma jitahidi kulima kwa haraka ili tuwahi
kurudi
Juma: Mama lakini mwalimu alituambia kuwa ‘hara-
ka haraka haina baraka’ ndio maana nalima taratibu.
Mama: Mwanangu huo ni msemo tu unaoeleza
kwamba kila kitu kinatakiwa umakini, lakini wakati
mwingine inahitajika haraka ili kuwahi kazi nyingine.

lichokifanya
daktari

SWALI
Zao la tunda linalopatikana katika mkorosho linait-
waje?
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Baba, Mama na Mwana

Kilichojificha

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee kue-

limishana kuhusu siri

zilizojificha  kwenye
fedha. Wiki iliyopita niliku-
dokeza kwamba fedha kama
fedha haipendi kutumiwa, bali
inataka kuongezwa au kuweke-
Zwa.

Na kwamba kwa kadri una-
vyopunguza matumizi na
kuongeza uwekezaji, ndivyo
utakavyoongeza fedha yako.
Leo nikupe siri ya nne kubwa
na atakayeishika ataagana ka-
bisa na umaskini!

Kwanza, zielewe njia kuu zi-
nazotupatia kipato ambazo ni
kuajiriwa, kujiajiri mwenyewe
na kufanya biashara au ku-
wekeza.

Kuajiriwa ni pale unapoingia
mkataba na mwajiri anayeku-
pangia kazi ya kufanya na kiasi
cha malipo ya kila juma au
kila mwezi. Pia unaweza ku-
patiwa marupurupu mengine
kutegemea na mkataba wa
ajira yako. Njia hii ndiyo inay-
otegemewa na watu wengi.

Kujiajiri mwenyewe (mjasiri-
amali). Ni njia ya pili inayopigi-

wa debe sana na viongozi waki-
wahimiza vijana wanaomaliza
vyuo kujiajiri wenyewe kwa
sababu ya upungufu wa ajira.

Anayejiajiri mwenyewe ni
yule anayeanzisha shughuli
ya kiuchumi kwa mtaji mdogo
au mtaji wa kati na kusimamia
mwenyewe. Kundi hili linaju-
muisha mafundi stadi mbal-
imbali, wachuuzi, wakulima,
wafugaji, wasafirishaji na kad-
halika.

Kundi hili kipato chake kina-
tokana na kazi zinazofanyika.
Hakuna wa kukulipa mshahara
isipokuwa wewe mwenyewe.
Katika kundi hili unajikuta
unafanya kazi kwa bidii na kwa
saa nyingi hata zaidi ya wakati
ulipokuwa umeajiriwa na mtu
mwingine. Tofauti hapa ni
kwamba fedha yote unayopata
inakuwa ya kwako!

Njia ya tatu ni wale waju-
likanao kama wafanyabiasha-
ra wakubwa. Mfanyabiashara
mkubwa ni yule aliyefikia ki-
wango ambacho huajiri watu
wengine wamtumikie na kum-
wingizia kipato naye huwalipa
mshahara. Hujiwekea mfumo

‘kuagana na umaskini’

ambao unaifanya biashara
kujiendesha na kujiongeza
na ndio sababu huishia kuwa
mfanyabiashara mkubwa.

Njia ya nne ya kujiingizia ki-
pato ambayo ni tofauti kabisa
na hizo nizizotaja hapo juu, ni
kuwa mwekezaji. Huyu ni mtu
anayenunua hisa toka kwenye
kampuni na mashirika mbalim-
bali, au anaanzisha shughuli ya
kiuchumi ambayo anauza hisa
na kujipatia mtaji mkubwa wa
kuendesha shughuli zake.

Watu wengi hawafahamu njia
hii ya uwekezaji, hawafahamu
hisa ni nini na zinawezaje kum-
patia kipato. Hii inatokana kwa
kiasi kikubwa na ukosefu wa
elimu kuhusu uwekezaji na
matumizi ya fedha kwa jumla.

Huko Ulaya na Marekani,
watu wamewekeza fedha zao
katika kampuni kwa kununua
hisa na hatimaye kuwa wami-
liki wa kampuni hizo.

Jitahidi kupata elimu kuhu-
su uwekezaji na hisa katika
semina zinazofundisha masu-
ala hayo ili ufanikiwe katika
malengo yako kiuchumi. Tafuta
vitabu na majarida ya mafunzo

Kubana matumizi ni sawa, tatizo

AJETI pendekezwa ya

serikali kwa mwaka wa

fedha 2022/23 imesha-

wasilishwa bungeni na
sasa wabunge ambao ni wawakili-
shi wa wananchi, wanaichambua
na kushauri mambo mbalimbali
ambayo yatamnufaisha mwa-
nanchi.

Pamoja na mambo mengine,
bajeti hiyo imejikita katika kubana
matumizi ya serikali kwa kupun-
guza idadi ya vigogo wanaotakiwa
kununuliwa magari, kukopeshwa
ili wafanye matengenezo we-
nyewe na kununua vipuri, lakini
kupunguza gharama za mafuta.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, akiwasili-
sha mapendekezo hayo ya bajeti
Juni 14, mwaka huu, alisema seri-
kali ilibaini fedha nyingi inapotea
kwenye kugharamia mafuta, vipu-
ri na kila ofisa mwenye cheo cha
kupewa gari kuwa na gari.

Alieleza mifano kuwa wakati
mwingine wanakwenda kuhud-
huria mkutano mmoja, lakini kila
mmoja anasafiri kwa gari lake na

dereva wakati wangeweza ku-
tumia gari moja, jambo linaloen-
delea kuongeza gharama.

Alisema mabosi wengine wa-
nasafiri kwenda mkoa fulani kwa
ndege lakini gari linasafiri kwa
barabara likiwa na dereva ambalo
hutangulia siku moja au mbili
kabla, jambo linaloendelea kuwa-
bebesha Watanzania mzigo.

Pia, viongozi husafiri na kuku-
sanyika kwenye mkutano kwa
siku kadhaa au nusu siku, wakati
wanaweza kufanya kwa kutumia
mtandao kuliko kutumia gharama
nyingi kwenda eneo la mkutano.

Eneo lingine aliloligusia ni un-
unuzi ambao umekuwa ukiigha-
rimu serikali kwa kuwa mara
nyingi haufanyiki kwa kuangalia
bei za soko kwa wakati huo, bali
muhusika huweka bei za juu ku-
tokana na taratibu zenye urasimu
ikiwamo kucheleweshewa malipo.

Jitihada za kubana matumizi
hazijaanza kwenye bajeti hii, bali
miongo mingi iliyopita. Kwenye
kitabu chake cha ‘Mzee Rukhsa,
Safari ya Maisha Yangu, Rais

mstaafu wa awamu ya pili, Ali Has-
san Mwinyi, anakiri kwamba ali-
chukua hatua kama hizo mwaka
wa fedha 1989/90 kwa kubana
matumizi, akiwafuta kazi wa-
tumishi zaidi ya 300 wa ATC (sasa
ATCL) na kufunga ofisi zao sita nje
na ndani ya nchi.

Vilevile, wakati wa awamu ya
nne ya Rais Jakaya Kikwete, Wa-
ziri Mkuu wa wakati huo, Mizen-
go Pinda, alielekeza kupunguza
matumizi kwa viongozi kuacha
kununua mashangingi na badala
yake watumie magari ya kawaida
ili kupunguza gharama.

Jambo hilo lilipata upinza-
ni mkali kiasi cha kushindwa
kutekelezwa na kuendelea kama
awali kwa mashangingi ya mamil-
ioni kununuliwa kila uchao, na
kwa sasa ndiyo kuna magari ya ki-
fahari zaidi wanayotembelea vion-
gozi, ni ya kisasa ambayo hayana
miaka mingi sokoni.

Mwananchi anaweza kujiuliza
kwani wakitumia magari ya ki-
fahari au hizo gharama zinani-
husu? Kila Mtanzania anahusika

hayo kwa kuzingatia uwekezaji
hapa nchini kwetu.

Zipo tabia na mwenendo
ya fedha. Fedha huwafuata
wale wanaofanya shughuli zao
wenyewe kwa sababu fedha
hupenda mtu anayejiamini.
Ufafanuzi hapa ni kwamba
kuna watu wanafanya shughuli
zao wenyewe kwa sababu ha-
wana njia nyingine ya kujikimu
kimaisha na mara wapatapo
ajira huenda huko. Watu wa
jinsi hii siyo hao ambao fedha
inawafuata.

Ninazungumzia watu walioa-
cha ajira au kumtegemea mtu
fulani na kwenda kuanzisha
shughuli zao wenyewe, yaani
walioamua kujitegemea.

Unapoajiriwa kipato chako
kinapangwa na mwajiri wako,
muda wako unadhibitiwa, na
ili ufanye shughuli nyingine,
aidha utoroke kazini au udan-
ganye saa ya kufanya Kkazi.
Na mara nyingine hapo hapo
kazini ukawa unafanya mam-
bo yako kama mwajiri wako
hakusimamii kwa karibu.

Watu wengi ambao wame-
fanikiwa sana kiuchumi ha-

kuchangia mshahara, posho na
matumizi mengine ya viongozi au
waajiriwa wote serikalini na ma-
shirika ya umma.

Maumivu yapo kwa kuwa kila
mmoja analipa kodi kupitia bid-
haa na huduma mbalimbali, kodi
ndiyo hukusanywa na kusaidia
miradi ya maendeleo na ueneshaji
wa serikali, lakini sehemu kubwa
ya fedha ni kwenye matumizi ya
mishahara na matumizi mengine.

Kwa sasa unakuja utaratibu wa
kila Mtanzania mwenye miaka 18
na mwenye kipato kulipa kodi kul-
ingana na miamala yake, na ndiyo
maana umeandaliwa utaratibu wa
kumiliki namba ya mlipakodi, ili
iwe rahisi kulipa kokote ulipo, zote
hizo zinakwenda kufanya maen-
deleo ya nchi.

Nia ya kiongozi anayeanzisha
hilo kama alivyoeleza Waziri
Mwigulu, ni njema kabsa, shida
itakuwapo kwa watekelezaji am-
bao ndiyo wanufaika, kwamba
sasa hawatafuatwa na madereva,
lakini watajua uchungu wa ku-
nunua vipuri na kuweka mafuta

wajaajiriwa. Ndio, kuna watu
ambao wanafanya shughuli zao
wenyewe na bado wana ma-
hangaiko makubwa ya maisha.

Hata hao waliofanikiwa ili-
wachukua muda na uvumilivu
mwingi. Hakuna mtu aliyea-
jiriwa na kupata mafanikio
makubwa ya kiuchumi labda
awe ni mdokozi!

Kuna waajiriwa ambao ni
wakurugenzi wakuu wa kam-
puni kubwa na hulipwa fedha
nyingi. Usisahau ameajiriwa
na yule anayemlipa mshahara
anatengeneza fedha zaidi ndio
sababu anamlipa mshahara
mkubwa.

Ukweli huu unaweza kuwa-
sumbua baadhi ya watu na
kujiuliza kama wote tukiamua
kujitegemea itakuaje? Sijasema
kuwa kuajiriwa ni jambo baya,
hasa! Mkazo hapa ni kuwa hu-
wezi kufanikiwa sana kiuchumi
kama umeajiriwa kwa sababu
kipato chako unapangiwa.

Kwa leo niishie hapa. Wiki
ijayo nitamalizia kwa kue-
lezea nini kifanyike. Una
maoni, kisa? Ujumbe mfupi
0715268581.

Ipo katika utekelezaji

kwenye magari.

Lazima kujifunza kwa wengine,
nchi zilizoendelea viongozi wake
wanagharamiwa kama wa nchi
zetu hizi? Niliwahi kutembelea
Bunge la Denmark, niliona bais-
keli nyingi, niliuliza nikaambiwa
baadhi ya mawaziri wanazitumia
kwenda kazini.

Tunaweza kusema kwa mazin-
gira ya miundombinu yao na hali
ya hewa kuendesha baiskeli ni
kawaida kwao, lakini kwa namna
nyingine wanaona ni kawaida ka-
bisa, nasi tunaweza kuwa na nam-
na yetu ya kupunguza matumizi.

Ni juzi tu, Mbunge wa Arusha
Mjini, Mrisho Gambo, alieleza
namna halmashauri zinavyogawa-
na fedha za matumizi ya kawaifa,
huku akitoa mfano wa mgawanyo
ulivyofanyika kwenye Halmashau-
ri ya Arusha.

Alishauri fedha za matumizi ya
kawaida zisiachwe wao kuamua
bali matumizi halisi yaangaliwe, ili
zinazobakia zikajenge miundom-
binu ya barabara na maji ambayo
inanufaisha wengi zaidi.
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HARUSI

Ii-
kuwa siku ya
furaha kwa ndugu na

jamaa wa familia ya Ma-

goti, baada ya mtoto wao
David Magoti kufunga ndoa

na Fadhila Pungu, katika
Kanisa la Mennonite Tabata
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UNA AHADI YA
KUKUTANA?

Mwanaume mavazi haya
yvatakupandisha hadhi

ATIKA maisha ya kisasa suala
la kukutana na watu mbalim-
bali ni jambo la muhimu.
Katika kukamilisha ahadi
za kukutana na watu ni lazima kuwa
na mpangilio maalum wa uvaaji ili
kukupatia mwonekano nadhifu.
Kutokana na umuhimu wa jam-
bo hilo, zifuatazo ni aina ya ma-
vazi ambayo unatakiwa kuwa
nayo wakati unakwenda kuku-
tana na watu maalumu.

Vaa kulingana na maz-
ingira

Unatakiwa kuvaa kul-
ingana na mazingira
ambayo unataka kwen-
da kukutana na watu.
Hakikisha upo maridadi
na umekamilika kwa kila
kitu kabla ya kuanza sa-
fari.

Sharti la kuchomekea

Vaa shati la kubana kiasi ambalo litakufa
mwonekano mzuri pale utakapochome-
kea.

Hakikisha usivae mlegezo na mkanda
wa suruali uwe na urefu sawa.

Usivae shati jeupe kama mwa-
nafunzi

Shati nyeupe ni nzuri kama
unaijulia wakati unanunua
hakikisha ina urembo wa
aina yoyote ile au ni ya kim-
tindo.

Vaa suruali nyeusi
Inapendeza zaidi
kama utavaa su-
ruali nyeusi
kwa sababu
inakubali
mashati ya
rangi ny-
ingi.

Viatu vya ku-
pangusa

Viatu vya kupangusa vinafaa sana kwa saba-
bu vinaleta mwonekano maridadi na wenye hadhi
yajuu.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

MAPISHI

Na Mary Geofrey

EPUKA KUNUKA KIKWAPA

Makange va firigisi

APISHI ya firigisi ni rahisi

kupika na ni chakula

cha haraka ambacho

kinaweza kuliwa wakati
wowote.

Mahitaji

Firigisi nusu kilo, karoti iliyok-
wanguliwa moja,nyanya nusu
kopo, kitunguu maji kimoja ki-
kubwa,

tangawizi na kijiko kimoja cha
chai.

Pilipili hoho moja iliyokatwa
katwa, limao nusu kipande, chum-
vi curry powder nusu kijiko cha
chai, unga wa chili robo kijiko cha
chai na mafuta.

Matayarisho

Safisha firigisi kisha zikate
vipande vidogo vidogo.

Zichemshe pamoja na chumvi,
limao na nusu ya tangawizi na
swaumu mpaka ziive, hakikisha
unabakiza supu kidogo.

Baada ya hapo kaanga vitunguu
mpaka viwe vya brown kisha tia
tangawizi na swaumu iliyobakia na
kaanga kidogo kisha tia nyanya.

Zipike mpaka ziive kisha tia
spice zote pamoja na chilli. Zipike
kidogo kisha tia firigisi (bila supu
kwanza) zichanganye vizuri na uz-
ipike kidogo.

Baada ya hapo tia carrot na hoho
na supu iliyobakia. Vipike pamoja
mpaka viive na supu ibakie kidogo
sana. Malizia kwa kutia coriander
na uipue na hapo firigisi zako zi-
takuwa tayari kwa kuliwa.

Teggeneza ‘Deodoranti’ kutumia vitu

REMBO hauhitaji gharama kubwa kama
watu wengi wanavyodhani kuwa ni lazima
kununua vipodozi vya gharama kubwa.
Leo tunaelekezana namna ya kutengen-
eza manukato ya kwapani maarufu kama deodor-
anti kwa kutumia viungo vya nyumbani.

Kwa watu wengi, utaratibu wa kila siku wa urem-
bo na mapambo huanza na kuondoa harufu kwe-
nye mwili.

Ikiwa unachagua aina ya deodoranti utakay-
oweka kwenye ngozi yako, kuna uwezekano utahi-
taji kuweka ‘parabens’ na kemikali zingine ambazo
zinaweza kukudhuru.

Moja ya sehemu unayoweza kudhurika ni mfumo
wako wa tezi kutoka kwapani, ambapo sumu in-
aweza kufyonzwa kwa urahisi.

Mbali na sumu na parabens, deodorants nyingi
za kibiashara zina alumini, kemikali ambayo huziba
mifereji ya jasho na hivyo kuzuia kutoka kwa jasho.

Kuhusu deodoranti asilia, hazina kemikali kama
vile alumini na kwa hivyo hutegemea viungo ving-
ine kuchukua unyevu na kuondoa harufu mbaya ya
mwili.

Mabhitaji

Vijiko viwili vya siagi ya shea, vijiko vitatu vya
mafuta ya nazi na vijiko vitatu vya soda ya kuoka.

Jinsi ya kuandaa

Unayeyusha baadhi ya siagi ya shea katika um-
wagaji wa maji, pamoja na mafuta ya nazi, kisha
kuongeza soda ya kuoka na kuchochea viungo vi-
Zuri.

Weka mchanganyiko huo kwenye jokofu, kisha
uweke kwenye chupa ya deodoranti na uongeze
mafuta muhimu kulingana na harufu unayopenda.
Unaweza kuweka moja wapo kati ya haya.

Mafuta ya lavenda ni antifungal inayojulikana ku-
tibu magonjwa. Mafuta ya mti wa chai huzaa haru-
fu nzuri ambayo ni ya kupambana na bakteria na
mafuta ya limao.




JUMAPILI JUNI 19, 2022

Baba, Mama na Mwana

15

ey | |

““.Tﬁ

;5‘4-’- - »
ey
*‘*:1 i

3

ok

Jinsi ya kutumia
birika la chai la kioo

MAISHA ya kisasa yanakwenda sam-
bamba na wepesi wa kufanya jambo kwa
muda mfupi.

Birika la chai la kioo ni chombo kilichot-
engenezwa kwa ajili ya kumrahisishia
mtu kuchemsha chai kwa haraka zaidi
kuliko kutumia aina nyingine ya chombo.
Kutokana na umuhimu wake, hizi ni baa-
dhi ya njia za kutumia birika la kioo kwa
ajili ya kufanya lidumu kwa muda mrefu.

1. Usiweke karibu na jiko la gesi, moto
au kwenye oveni.

2: Usiwashe kama birika halina maji kwa

sababu inaweza kuharibu vifaa vya

ndani vinavyoruhusu joto.

kulinda dhidi ya moto, mshtuko wa

umeme, au jeraha, usitumbukize

waya ya umeme, plagi za umeme au
kifaa cha kuwekea kwenye maji au
vimiminika vingine.

3: Daima jihadhari kumimina taratibu
maji yanayochemka, weka kwa uan-
gaﬂ(ifu bila kubonyeza kitufe cha mfu-
niko.

4: Ukimaliza hifadhi birika katika eneo
kavu na salama.

= \F\anya uchaguzi

Sahlhl wa sakafu yako

ILA mawio tunashuhudia mabadiliko
yanayojitokeza maishani, ambayo
kwa namna moja ama nyingine
yanasababishwa na maisha ya
utandawazi tuliyonayo katika karne ya leo.

Mambo yaliyofanyika jana siyo yale ya-
takayofanyika kesho wala keshokutwa, kila
siku yanaibuliwa mapya au kwa mtindo
mwingine au kwa ubora zaidi endapo yali-
wahi kufanywa.

Na leo tunaangalia ubora uliopo sasa
katika uwekaji wa
sakafu ndani ya ny-
umba.

Katika nyumba,
sakafu ni miongoni
mwa vitu vinavy-
ochangia  kupen-
dezesha nyumba
na hasa pale inapo-
sakafiwa kwa utaal-
amu mzuri.

Yapo baadhi ya
mambo yanayo-
paswa kuzingatiwa
kabla ya kusaka-
fia nyumba ambayo
Msanifu ~ Majengo,
David Kashozi, anay-
aeleza kuwa kabla
ya kuweka sakafu, ni
muhimu  kuangalia
rangi ya nyumba ili
visipishane sana.

Jambo la pili,
mtaalamu huyo
anasema linapaswa

kuzingatiwa wakati
wa kufanya uchaguzi
wa sakafu ni ubora
wake.

Jambo la tatu ni
kuchagua sakafu am-
bayo ni rafiki na sala-
ma kwa makundi yote

ya watu wanaoishi katika nyumba
yako.

“Chagua sakafu ambayo haita-
wakwaza baadhi ya watu kulinga-
na na umri wao hususani watoto,
wazee na wagonjwa, maana ny-
ingine zina utelezi mkali,” anasema
Kashozi.

Jambo la nne, anasema ni vizuri
kuzingatia kuchagua sakafu am-
bayo ni bora na

inadumu kulingana na bajeti uliyo-
jiwekea kabla ya kubadili nyingine.

“Japokuwa tunashauri kwam-
ba usiwe nyuma ya wakati sana,
hakikisha ni bora lakini inaendana
na wakati,” anasisitiza.

Na jambo la tano, anashauri
kwamba ni vyema kufanya maan-
dalizi mapema ya aina ya sakafu
unayoitaka.
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Wahamiaji
Uingereza

kuwekewa vifaa
vya Kielektroniki

LONDON, UINGEREZA

BAADHI ya wahamiaji wanaocomba
hifadhi nchini Uingereza, waliofika
kwa kutumia boti au nyuma ya lori wa-
naweza kutambulishwa kielektroniki.

Kulingana na Ofisi ya Wizara ya
Mambo ya Ndani, ilisema jaribio hilo
jipya litakalodumu miezi 12, linaweza
kuathiri watu wazima.

Watu wa kwanza kutambulishwa
wanaweza kuwa watu waliofanikiwa
kupinga kupelekwa Rwanda baada ya
kuwekewa pingamizi katika mahakama
ya Ulaya.

Mpango wa kuwekewa vifaa vya
kielektroniki unakuja siku chache
baada ya safari ya kwanza ya ndege
iliyokuwa ikichukua waomba hifadhi
kutoka Uingereza hadi Rwanda kusit-
ishwa.

Ofisi ya Mambo ya Ndani ilisema
jaribio hilo lililoanza siku ya Alhamisi
nchini Uingereza na Wales, litasaidia
mawasiliano ya mara kwa mara na
waomba hifadhi.

Watu ambao wametambulishwa
wanaweza kuwa chini ya amri ya kuto-
toka nje, na wale ambao watashindwa
kutii masharti yao wanaweza Ku-
rudishwa kizuizini, au kufunguliwa
mashtaka.

Mwongozo huo ulisema wale ambao
wamearifiwa kwamba wataondolewa
Uingereza wanaweza kuwa katika
hatari kubwa ya kutoroka.

Ulaya
kushuhudia
joto Kali

PARIS, UFARANSA

NCHI za Ufaransa, Uhispania, Ujerum-
ani na mataifa mengine ya magharibi
mwa Ulaya jana zilishuhudia joto kali
katika mwezi huu wa Juni.

Joto hilo lililoanza mwisho wa juma
linatarajiwa kuvunja rekodi kwa kuwa
kali zaidi.

Hali hiyo imezusha wasiwasi wa
kutokea moto kwenye misitu na athari
za mabadiliko ya tabia nchi.

Nchini Ujerumani, viwango vya joto
vitafikia nyuzi joto 30 za kipimo cha
Celsius.

Hali ya joto kali tayari imeanza
kushuhudiwa katika maeneo kadhaa ya
Ufaransa ambako juzi kulikuwa na zaidi
ya nyuzi joto 40 za kipimo cha Celsius.

Maofisa wa zimamoto nchini humo
wanaendelea kukabiliana na moto un-
aoteketeza misitu.

Nchini Uhispania, moto uliunguza
takribani hekta 9,000 za misitu katika
mkoa wa Sierra de la Culebra.

DW

Uingereza yakiri Russia inasonga mbele

LONDON, UINGEREZA

WAZIRI mkuu wa Uingereza
Boris Johnson, amesema majeshi
ya Russia yanazidi kusonga
mbele na kunahitajika msaada
kuwaondoa katika uchovu.

Akizungumza baada ya juzi
kufanya ziara ya kushtukiza mjini
Kyiv, alisema nchi yake itaende-
lea kuonyesha kuunga mkono
Ukraine.

Alionya hatari iliyopo kutoka-
na na hali ya uchovu inayotanda
duniani kote kutokana na vita in-
ayoendelea nchini Ukraine.

“Warussia wanazidi kusonga

mbele inchi kwa inchi na ni
muhimu kwetu kuonyesha kile
tunachojua kuwa kweli amba-
cho ni kwamba Ukraine inaweza
kushinda na itashinda,” Johnson
aliwaambia wanahabari.

Aliongeza “Wakati uchovu wa
Ukraine unapoanza, ni muhimu
sana kuonyesha kuwa tuko nao
kwa muda mrefu na tunawapa
ujasiri  wa kimkakati wanaohi-
taji,”

Alisema itakuwa janga ikiwa
Rais wa Russia Vladimir Putin
angeweza kupata miji iliyo kusini
mwa Ukraine na Donbas.

Waziri mkuu huyo pia alisema

anataka kuweka wazi Uingereza
inaunga mkono Waukraine ka-
tika azma yao ya kuwafukuza
Warussia.

RUSSIA INALENGA
KUSONGA MBELE ZAIDI

Taarifa kutoka Wizara ya Ulinzi
ya Uingereza, inadai kuna dalili
Russia imeanzisha upya juhudi
zake za kusonga mbele kusini
mwa mji wa mashariki wa Izyum
katika saa 48 zilizopita.

Ilisema taarifa hiyo kuwa lengo
lake ni kupenya ndani zaidi ka-
tika eneo la Donetsk na kuzun-

guka mji uliozingirwa wa Severo-
donetsk kutoka kaskazini.

Iliongeza kuwa raia wa Ukraine
walionaswa katika mji huo wana
uwezekano wa kuwa na mashaka
ya kutumia njia za kibinadamu
ambazo zimependekezwa na
watu wanaotaka kujitenga na
maofisa wa Russia.

Iwapo raia wa Ukraine wal-
ionaswa hawatakubali ofa ya
kuondoka kupitia ukanda huo,
Russia ina uwezekano wa kudai
uhalali wa kutotofautisha kati yao
na shabaha zozote za kijeshi za
Kiukreni katika eneo hilo.

BBC

Kharkiv jana. PICHA: EPA-EFE

Mwanaume achoma kaburi la mama mkwe

KARACHI, PAKISTAN

MWANAUME mmoja raia wa
Pakistani, ameripotiwa kuchoma
moto kaburi la mama mkwe
wake aliyefariki miaka 25 iliyopita
huko Layyah, jimbo la Punjab
nchini humo.

Kulingana na taarifa, mwana-
mume huyo ambaye hakutajwa
jina alimwaga petroli kwenye
kaburi na kuchoma moto Mei 13,
na kutishia kutuma picha za eneo
hilo kwa mke wake wa zamani.

Suala hilo lilikuja baada ya mke
wake wa zamani, ambaye alita-
lakiana naye miaka 10 iliyopita,
kujitolea kuolewa tena, jambo

ambalo lilimkera.

Shemeji yake ambaye alifun-
gua kesi baada ya tukio hilo,
alisema mwanamume huyo alit-
ishia kuchoma kaburi la mamake
baada ya kukasirishwa na ku-
kataliwa na dada yake.

Msemaji wa polisi alisema ka-
buri hilo limepatikana likiwa na
dalili za kachomwa moto, na mtu
huyo alikamatwa na atafikishwa
mahakamani.

Katika ujumbe wake aliotishia
kuchoma moto kaburi la mama
mkwe wake, polisi walisema
baada ya kupata taarifa hizo wa-
likwenda eneo la tukio na kuwa-
hoji wanafamilia wa binti huyo na

majirani.

Kisha wakafanya kazi ya
kumtafuta na kumkamata mhusi-
ka.

Polisi walisema kuwa kesi hiyo
inachunguzwa na mwanamume
huyo amekamatwa baada ya
msako uliodumu kwa saa 24 na
atafikishwa mahakamani.

Alipotafutwa na BBC, kaka
ya mwanamke alisema kuwa
shemeji yake alikuwa amejitolea
kumuoa tena dada yake, lakini
baada ya kukataliwa mara kad-
haa, alikasirika na kuchoma ka-
buri la mama yake.

“Baada ya muda nilipata
ujumbe kwenye mtandao wa

WhatsApp kutoka kwenye simu
ya dada yangu ikiwa na picha za
kaburi la mama likiwashwa kwa
gesi.”

alisema alienda kaburini na fa-
milia yake na kuuzima moto huo
na kutoa taarifa kwa polisi. Famil-
ia ilisema haikutaka kuzungum-
zia suala hilo kwa wakati huu.

“Mumuadhibu tu mshtakiwa,
tunaomba hilo” walisema ndugu
wa marehemu baada ya ku-
kamatwa kwa mtu huyo.

Polisi wa Punjab walitangaza
kukamatwa  kwake  kupitia
mtandao wa Twitter na kuibua
hasira kwa wananchi wengi.

BBC
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ILA ifikapo Juni 16 ya
kila mwaka Afrika tume-

kuwa tukiazimisha Siku

ya Mtoto wa Afrika. Hii
ni kutokana na mauaji ya watoto
yaliyofanyika Juni 16 mwaka 1976
huko Afrika ya Kusini Mtaa wa
Soweto, wengi wakiwa vijana wa
shule walioandamana kupinga
ubaguzi wa rangi katika kupewa
elimu.

Itakumbukwa kwamba Afrika
Kusini ni kati ya nchi zilizoathiri-
wa sana na ubaguzi wa rangi kati
ya wageni (makaburu) na wenyeji
hasa kabila la Wazulu, ambao
baada ya makaburu hao kuikalia
nchi hiyo kwa muda mrefu na
kuchukua mamlaka ya kiuongozi,
waliendesha harakati za kuwa-
bagua wenyeji katika huduma za
msingi kama elimu na nafasi za
madaraka.

Makaburu walipata elimu bora
yenye manufaa zaidi kuliko elimu
waliyopatiwa watoto wa kiafrika,
kukawa na lugha zaidi ya moja
zilizotumika kufundishia, maka-
buru walijifunza kwa lugha ya Ki-

ingereza wakati watoto wa kiafrika
wakipata elimu yao kwa lugha ya
Kiafrikana pamoja na Kizulu.

Wakati makaburu wakifundi-
sha watoto wao kuwa wanasheria,
viongozi, madaktari, mameneja na
kadhalika, watoto wa Kiafrika wali-
fundishwa kuwa wasusi, wavuvi,
vibarua na kazi nyinginezo amba-
70 zingeliwafanya wasipate kazi za
maana katika nchi yao.

Kutokana na masaibu hayo, vija-
na hao mwaka wa 1976 wakaamua
kuandamana katika mji wa Soweto
kupinga ubaguzi wa namna hiyo,
ndipo walipouawa mamia kwa
makumi. Mauwaji hayo yaliibua
hisia kali ulimwenguni kote na
kuongeza harakati za ukombozi
barani Afrika.

Wakati hayo yakifanyika, Nelson
Mandela alikuwa amefungwa jela
toka mwaka 1962 akitumikia kifun-
go gerezani alikotoka mwaka 1990
na mwaka 1994 akawa Rais wa
kwanza mweusi katika nchi hiyo.

Tunapoadhimisha siku hii, zisi-
fanyike sherehe pekee za kufura-
hisha genge au vijiwe lakini kama
waafrika lazima tuwe na tafakuri
juu ya matendo ya ovyo tunayo-
watendelea watoto wetu. Ukatili
wa kijinsia, ubakaji na ulawiti na
matendo mengine machafu juu wa
watoto wetuL.

Tukiendelea kuazimisha na
kutoa historia nzuri juu ya siku
yenyewe bila kukomesha vitendo
hivyo, basi hatutakuwa na sababu

ULINZI WA WATOTO NI JUKUMU

LETU KAMA JAMII NA NCHI

ya kuendelea kuiazimisha siku
yenyewe.

Siku za hivi karibuni pamoja na
kwamba inawezekana vyombo vya
habari vinafanya kazi nzuri sana ya
kufichua maovu, visa vya ubakaji
na ulawiti vimeonekana kuongeze-
ka kwa kasi zaidi, kama nchi na
jamii kwa ujumla tusipochukuwa
hatua za makusudi kwa kutoa ad-
habu kali zaidi ikiwamo hata kifo
kwa wale watakaobainika kutenda
uchafu huo, basi tujihesabu hatut-
akuwa na taifa lenye watu wenye
afya bora na maadili.

Hebu jaribu kufikiria kama mto-
to wa miezi minane analawitiwa
na akaharibiwa kabisa, unalea
mtoto wako kwa upendo mkub-
wa, anaanza shule anafika kidato
cha pili halafu unakuja kugundua
kuna jirani yako ana miaka 50 an-
amlawiti mtoto wako uliyemlea na
unategemea kesho na keshokutwa
utakapokuwa mzee, huna nguvu
akusaidie, ameshaharibiwa hafai,
ni maumivu kiasi gani utayasikia
moyoni?

Kibaya zaidi, matendo haya ya
kishenzi hayafanywi na watu wa
mbali, ukisikia kesi nyingi utakuta
ni watu wa karibu, mjomba, baba
mkubwa au mdogo, mwalimu, rafi-
ki wa baba na kadhalika. Wale tu-
naowaamini ndiyo wanaotuharibia
watoto wetu badala ya kuwalinda
wanakuwa waharibifu wa kwanza.

Kuna wakati fulani mauaji ya
ndugu zetu wenye ualbino yalipoz-

idi, Waziri Mkuu wa wakati huo,
Mizengo Pinda alitoa kauli ambayo
iliandamwa sana na watetezi wa
haki za binadamu, lakini jaribu ku-
fikiria kama mtu anaweza kumtoa
mkono binadamu mwezake akiwa
hai au mtu anamlawiti mtoto na
kuharibu maisha yake yote na mtu
huyu ni mwenye akili timamu ak-
ionyeshwa chungwa hawezi kuita
kitunguu, jaribu kufikiria kama ali-
yetendewa unyama huo ni mtoto
wako unayempenda.

Ni kweli kwamba nchi yetu in-
aongozwa kwa mujibu wa sheria,
jambo jema kabisa, lakini sheria
zinatengenezwa na kurekebishwa
kila siku, tunashindwa nini kute-
geneza sheria kali zaidi za kuwaa-
dhibu wanaopatikana na hatia
kama hizo?

Kama tuna uwezo wa kureke-
bisha sheria mbalimbali kama
ambavyo juzi tulikuwa na mareke-
bisho ya Muswada wa Sheria
Mbalimbali Na. 7 ya Mwaka 2021,
tunashindwaje kurekebisha sheria
juu ya makosa ya namna hii am-
bayo yanaliangamiza taifa?

Tufanye marekebisho ili waa-
dhibiwe kwa mujibu wa sheria
kali, vinginevyo tunaliingiza taifa
hili kwenye Sodoma na Gomora na
Mungu aliyetupatia nchi hii nzuri
atachukia, matokeo yake nchi hii
itaingia kwenye laana kubwa, ha-
tutapanda wala kuvuna, kufuga
wala kuvua.

Jambo la kusikitisha zaidi ni

kwamba, wakati uchafu huu un-
aonekana  kuongezeka, ndiyo
wakati tunaoshuhudia pia nyumba
za ibada zikiongezeka na tunatege-
mea ongezeko la nyumba za ibada
liendane na ongezeko la maadili
mema katika jamii lakini inakuwa
kinyume chake, inawezekana tu-
nakwenda makanisani na misiki-
tini kutimiza wajibu na kwamba
tutazamwe na wao kama walivyo
mafarisayo, inawezekana nyumba
za ibada zinatumika kama mwam-
vuli wa kuficha matendo yetu
machafu, tunasali sana ili tuone-
kane wema machoni pa watu huku
mioyo yetu ikiwa imejaa unyama
na ukatili wa kutisha.

Ushauri wangu, kwa sababu ma-
tendo haya yanatendwa na watu
wetu wa karibu, basi usimwamini
yeyote aingiaye nyumbani mwako
hasa jinsia ya kiume maana ndiyo
tunaotuhumiwa zaidi.

Marufuku baba mdogo au mkub-
wa, mjomba, kaka, babu au kijana
wa kazi kulala na mtoto wako,
awe wa kiume au wa kike. Zipo
tuhuma zinazowahusu baadhi ya
baba wazazi au baba wa kambo
kuwafanyia ukatili watoto wao au
wa kufikia, tumekuwa kama ngu-
ruwe anayezaa watoto na kuwala
tena, ni jambo la kusikitisha sana.
Tuwalinde watoto wetu ili waweze
kutimiza ndoto zao na watakaotu-
saidia tukizeeka kwani watoto ni
hazina kwetu.

0689157789

Na Adam
Fungamwango

IAKA ya 1970 mpaka
mwishoni mwa miaka
ya 1980 ilikuwa ni
kama kilele cha muzi-
ki wa dansi Tanzania, maana uli-
kuwa juu sana kiasi cha kuogop-
wa hata na bendi za nchini Zaire
(sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo) na hata nchini Kenya.

Wanamuziki wa Congo DR, na
Wakenya waliwaheshimu mno
wanamuziki wa Tanzania. Wa-
likuwa wako juu mno kimuziki
kwenye miongo hiyo miwili.

Ni baada ya kutoka kwenye mi-
aka ambayo wanamuziki wa Tan-
zania walikuwa wakiiga muziki,
yaani mirindimo, huku wakitunga
mashairi yanayofanana na yale
yanayoimbwa kwenye lugha ya
Kilingala.

Ilifika wakati serikali ya Tanza-
nia ikashtuka na kupiga marufuku

bendi zote za Tanzania kuiga ny-
imbo au kuzibadilisha kwa namna
yoyote ile na badala yake kutunga
na kuimba zao wenyewe.

Hiyo ilikuwa ni miaka ya 1960.
Tlipofikia miaka ya 1970, sasa ndipo
hali ilipobadilika, wanamuziki wa
Tanzania walianza kutunga na
kuimba nyimbo zao ambazo hazi-
kuigwa kutoka popote pale.

Ni hapo ndipo muziki wa Tan-
zania ulipopanda thamani, na
wanamuziki kuwa na thamani na
gharama kubwa.

Na ndipo lilipoanza wimbi la ku-
chukulia wanamuziki. Wimbi hili
lilikuwa likiwazunisha wengine
na kuwafurahisha wengine kama
ambavyo vilivyo vipindi vya usajili
kwenye mchezo wa soka.

Mchezaji anaweka kutoka Simba
kwenda Yanga, wanachama na
mashabiki wanakuwa wanatambi-
ana mitaani kuwa wamemchukua
mchezaji wao, huku wengine waki-
huzunika na kusononeka.

Kwa wale wanasoka wanakum-
buka kipindi mchezaji Ramadhani
Wasso wa Simba walipodai anak-
wenda Ubelgiji, lakini akaibukia
Yanga.

Kelvin Yondani naye alivyotoka
Simba kwenda Yanga, pia Haruna

Msondo, Sikinde, Bima, 0SS

zilivyochukuliana wanamugziki

Niyonzima alipotoka Yanga kuele-
kea Simba, vile vile Bernard Mor-
rison alipotoka Yanga kwenda
Simba.

Kuna waliofurahi na walioumia.
Na hivyo ndivyo ilikuwa kwenye
muziki wa dansi enzi hizo.

Wimbi la kuhama wanamuziki
na kuanza kutikisa mashabiki lil-
ianza mwaka 1977, wakati mwa-
namuziki mpiga gitaa la solo, Abel
Bathazar alipotoka Juwata Jazz
band ‘Msondo Ngoma’ na kuunda
bendi ya Dar International.

Ilikuwa bado kidogo Muhidini
Gurumo wa Msongo naye aende
kujiunga na bendi hiyo, ikashindi-
kana.

Na si wengi wanaofahamu kuwa
hata Hamisi Juma ‘Maalim Kinyasi’
alijiunga na bendi hiyo kutoka Bi-
ashara Jazz, lakini baada ya muda
mfupi, akarejea alikotoka kabla
haijarekodi.

Mwaka 1978, wimbi la kuhama
wanamuziki liibuka tena, baada
ya robo tatu ya wanamuziki wa
Dar International kwenda kuunda
bendi ya Mlimani Park Orchestra
‘Sikinde Ngoma ya Ukae.’

Safari hii wanamuziki wa Si-
kinde hawakutaka kufanya ma-
kosa, wakawachukua Gurumo na

Maalim Kinyasi baada ya kushindi-
kana awali kuwa nao walikotoka.

Mwaka 1979, Hassan Rehani
Bitchuka na Selemani Mwanyiro,
walitikisa nchi, walipoondoka
Msondo kwenda kuungana na kina
Gurumo Sikinde.

Msondo ikaenda kumchukua
mwanamuziki asiye na jina wakati
huo, Shaaban Dede, ambaye kwa

muda mfupi tu alileta mabadi-
liko makubwa kwenye bendi
mwaka 1980, lakini Sikinde

ikapeleka pigo lingine kwa kum-
chukua Dede mwaka 1981. Msondo
ikaenda Polisi Jazz na kumtwaa
Moshi William, baadaye Tanza-
nia Stars ikamchukua Suleiman
Mbwembwe.

Ikaenda tena Dar International
na kuwachukua Tino Msinge na
Fresh Jumbe kuziba nafasi.

Mwaka 1984, Sikinde ambayo ili-
kuwa inaionea Msondo nayo ilipa-
ta mbabe wake, Bima Lee ambayo
ilichukua wanamuziki tegemeo
kina Dede, Joseph Mulenga, Abdal-
lah Gama na Mwanyiro.

Bitchuka naye alikuwa kwenye
safari hiyo, lakini kwa sababu zi-
sizojulikana akasita kwenda Bima
Lee.

Pigo lingine liliipata Sikinde

mwaka moja uliofuata 1985, Or-
chestra Safari Sound walipowa-
chukua Bitchuka, Gurumo na wan-
amuziki wengine waliokuja kuziba
mapengo ya kina Mulenga, ambao
ni Kassim Rashid, Ally Makunguru
na Charles John Ngosha, wakaenda
0SS na kuasisi mtindo wa Ndekule.

Sikinde nayo inaenda kwa
mnyonge wake Msondo na kum-
chukua Fresh Jumbe kuziba nafasi,
kabla ya Msondo kumpata mwim-
baji Nico Zengelaka kutoka Kenya,
aliyekuwa na bendi la Les Cuban.

Ndekule ilirudi Sikinde na ku-
wachukua Cosmas Chidumule,
Max Bushoke na wengine mwis-
honi mwa miaka ya 1980, na hii ni
baadaye Bitchuka kurejea Sikinde.

Mwisho wa siku, Gurumo na
Bitchuka walirejea Msondo mwaka
1990.

Hizi ndiyo bendi kubwa ambazo
zilikuwa zinachukuliana sana wa-
namuziki. Na mara nyingi wana-
muziki hurubuniwa na kuchukua
kipindi ambacho bendi huwa
hazipigi kutokana na mfungo wa
Ramadhani, na huanza kuonekana
kwenye bendi zao mpya sikukuu
ya Eid El Fitri.

Tuma meseji 0716 350534
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi
tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka
mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala

HADITHI

Mwisho wa Mauajl-6

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

OJA kati ya watu ali-

ofuatana nao walione-

kana ni mke na mume

waliokuwa  wakigom-
bana. Kwa sababu hakuwahi kuishi
kwenye familia aliona ni kitu cha
ajabu.

Mke alikuwa amebeba mtoto na
baba anatembea huku akiongea
maneno ambayo yalionekana ka-
bisa alikuwa anataka amuachishe
mtoto kunyonya. Lakini mama ali-
kuwa hataki.

“Yaani mtoto mwaka mmoja na
nusu baba Beka tumuachishe kwe-
1i?” Alilalamika mke.

“Ndiyo nimeshasema hivyo.”

“Aka mwenzangu, mtoto bado
huyu, kliniki wamesema mtoto an-
yonye maziwa ya mama hadi miaka
miwili.”

“Hakuna, kwani umeolewa na
kliniki au mimi?” Mume alizidi ku-
koroma.

“Kule kuna madaktari na manesi,
ni watu wa afya wanajua kila kitu.”
Mke alitetea.

“Sasa endelea kuwasikiliza, wa-
takuponza.”

“Eee eee bwana, usinitishe, kama
unataka kwenda kwa huyo Asha
wako nenda.”

Mwanaume alitaka kuongea kitu,
lakini akapatwa na kigugumizi.

Prince alikuwa nyuma yao, hivyo
aliwaona wote wawili vizuri. Mwa-
naume kwa hasira alitaka kumpiga
mkewe ambaye alikuwa na mtoto.

Kabla mkono haujatua mwilini,
ghafla Prince aliruka kwa hatua
ndefu na kuukamata, kabla haujafi-
ka kwenye shavu.

“Hallo, wewe ni mwanaume, una-
gombana vipi na mkeo njiani kama
hivi?” Kwa jinsi alivyoushika mko-
no huo, baba yule hakutamka kitu
chochote. Wala hakutaka ugomvi
na yeye. Ni kwamba alikutana na
mkono wa binadamu mithili ya
chuma. Aliona kabisa huyu mwam-
ba ni mtu wa mazoezi.

“Mama, huyu kama akikufanyia
fujo tena njiani au nyumbani, au
akataka kukulipizia kisasi changu
kwa kukusaidia, basi kesho njoo
pale kwenye duka lile lenye picha
ya Bruce Lee.”

@MSAMBA
0656122770

N

“Siyo kuku-
piga, hata
akiendelea na
mpango wake
wa kutaka
kumuachisha
mtoto ku-
nyonya, we
njoo, halafu
ndiyo atanijua
mimi nani.”
Wakati Prince
akiongea na
mama yule
mumewe ali-
kuwa kimya.
Alishaingiwa
na woga kuwa
amekutana na
mtu mkakama-
VU nasiwa
kawaida.

yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata
nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo

la kutozoena na mtu yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya

aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika

umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni

“Sawa baba, maana mume wangu
siku hizi simuelewi, ananipiga mara
kwa mara, kisa nimuachishe mtoto
kunyonya, hajafika miaka miwili huyu,
mimi akinipiga nitakuja kwako mdogo
wangu.”

“Siyo kukupiga, hata akiendelea na
mpango wake wa kutaka kumuachisha
mtoto kunyonya, we njoo, halafu ndi-
yo atanijua mimi nani.”

Wakati Prince akiongea na mama
yule mumewe alikuwa  kimya.
Alishaingiwa na woga kuwa ameku-
tana na mtu mkakamavu na si wa
kawaida. Alijua anaongopa, hafanyi
kazi pale alipomwambia, ila aligundua
kuwa jamaa alishamhofia, hivyo kwa
kitendo cha kumwambia tu mkewe
akikukorofisha aje sehemu ile, alijua
hatorudia tena kumpiga na kumnyan-
yasa.

“Haya nendeni. We bwana, nikiona
mkeo kaja kesho au siku yoyote pale
dukani kwangu kuniambia kuwa
umempiga au kumtukana, ndiyo utani-
jua mimi nani.”

“Hapana mdogo wangu, nisamehe,
pombe tu hizi.” Akajitetea.

“Haya mshike mkeo, nenda naye ny-
umbani.”

Akaanza kujishangaa, huruma hii
ameipata wapi? Alizaliwa na kulelewa
kwenye mazingira ya upweke, akiwa
peke yake, na kujazwa maneno na fal-

safa nyingi za ushujaa, ubabe na ukatili

na baba yake mzee Pokwa.

Labda yule mwanamke alivyokuwa !
anafanywa na mumewe alivuta picha

kama ya mama yake mzazi ambaye
hivi karibuni aliambiwa na baba yake
kuwa aliuawa.

Hadithi ya mama yake, ilimuweka :
kwenye pande mbili, kuna wakati |

anakuwa katili, hasa kwa wote wanao-

husika kumuua, lakini alianza kuwana

huruma, hasa anapoona mwanamke
ananyanyasika,
marehemu mama yake.

Ghafla ndipo alipokumbuka kuwa !

ana kibarua kizito. Kibarua cha kwen-

da kutoa uhai wa mtu mmoja anaitwa

Hussein. Ni moja kati ya watu am-
bao walihusika kumuua mama yake.
Akaanza kupiga hatua za haraka hara-
ka ili asije kuchelewa windo lake.
Akafika alipoambiwa. Ni kweli aliku-
wa amechelewa. Alilikuta gari ambalo
aliambiwa kuwa ni la Hussein. Awali
alichotaka ni kufika mapema, gari li-
fike wakati yeye yupo pale, alitazame
windo lake vizuri. Aingie na kutoka.
“Hata hivyo hapajaharibika neno.”

wajihi wake. Na pia gari alolikuta ni lile
lile lililo nje ya hoteli.

Alichokuwa na uhakika nacho ni
kwamba, yoyote atakayetoka hotelini

hapo, mwenye umri kati ya miaka 60

akivuta taswira ya

kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe
itakufanya kujua kilichopo nyuma va pazia.

hadi 65 na kuelekea kufungua
mlango wa gari lile, basi ataku-

+ wa ndiyo Hussein. Picha yake

pia ilikuwa mfukoni mwake, in-

v gawa kwa wakati ule wa usiku

aliona haitomfaa.

Ni dakika 15 tu zilizofuata ma-
cho yake yalimuona mtu mmoja
aliyekuwa amevaa kanzu, mkon-
oni akiwa na mkoba.

Wala hakutaka kujiuliza mara
mbili kuwa alikuwa ni mzee
Hussein. Alilielekea gari ambalo
lilikuwa pale. Alipofika kwe-
nye mlango ni kama alizubaa
kidogo, aliangalia alikotoka na
kuchelewa kufungua mlango wa

+ gari kwa ufunguo aliokuwa nao.

Prince alikiona vizuri ki-
chogo cha mzee Hussein vizuri
mno pale alipokuwa akianga-
lia mlangoni. Ni kweli alikuwa
akimuangalia kijana mmoja am-

i baye alikuwa anatoka na kusi-

mama mlangoni, nadhani kwa
sababu za kiusalama zaidi.

Ni hapo hapo alipokuwa an-
apahitaji. Hakuwa na muda
mwingine tena. Ni risasi moja
tu iliyokwenda kupenya kwenye
kichogo cha mzee Hussein na
kutokea mbele kwenye paji la
uso. Ilimrusha pia hatua kadhaa
mbele na mkoba wake.

Kwa sababu hakuwa na shida
ya mkoba, Prince alichofanya ni
kugeuka tu na kuondoka, huku
yule kijana aliyekuwa mlangoni
akitoa bastola yake na kuanza
kupiga hovyo akidhani kuwa
ni majambazi wamevamia kwa
lengo la kumpora pesa zake.
Hakuona mtu yoyote akijitokeza
kuja kuokota mkoba ule, lakini
hakujiamini akaendela kumim-
ina risasi zilizowafanya watu

+ wengi waliokuwa eneo jirani

kutimua mbio.
Kilichoendelea hapo ni kwam-

i ba askari polisi baada ya kufika
' waliambiwa kuwa majambazi
+ walivamia kwa lengo la kutaka

kumpora pesa mzee Hussein.
Walichofanikiwa ni kutoa uhai

' wake, lakini kijana yule alipam-
Alijisemea mwenyewe. Alishaambiwa
 walikuwa wengi,

bana sana na majambazi ambao
lakini kijana
yule alipambana nao sana na
kushindwa kuchukua pesa.

ITAENDELEA JUMAPILI
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ji Gigy Money
@ afanya kufuru
va fedha

MSANII wa Bongo Fleva na filamu, Gigy Mon-
ey, wiki hii ameangusha pati ya nguvu katika
kusherehekea siku yake ya kuzaliwa.

Gigy Money katika sherehe hiyo aliwakum-
busha wasanii wenzake wa kike kujiamini kwa
kila kitu kwani yeye amefanikiwa katika
maisha yake kutokana na udhubutu na

kuamini anachokifanya.

Baadhi ya mastaa waliohudhuria ka-
tika pati hiyo iliyofanyika Mikocheni

\

. I ¢
5EMTAKA'\SARAFI TAJ

SANII anayefanya vizuri katika muziki wa Bongo Fleva, Sarafina, amesema
hataki kumsikia mwanaume mwenye tabia ya kumrudisha nyuma na kumpatia
MSONgo wa mawazo.

Akizungumzia aina ya wanaume ambao wanaweza mmoja wao kuwa ni
mume wake, amesema anatamani kuwa na mtu mwenye huruma, anayemuunga mkono
katika kazi yake na anayejali.

“Japokuwa sipendi kuzungumzia uhusiano wangu wa kimapenzi, lakini napenda mwa-
naume anayeniunga mkono, anayejali na muelewa na sio wale watakaonirudisha nyuma,”

Y D of
’ [ ——

amesema.
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RONALDO KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwe-
nye umri wa miaka 37, anatazamia kuondoka Man-
chester United, huku Roma ya kocha Jose Mourinho
na Sporting Lisbon zikivutiwa naye. (La Repubblica)

JESUS AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL wana “matumaini makubwa” ya kumsa-
jili fowadi wa Manchester City, Mbrazil Gabriel Jesus
mwenye umri wa miaka 25. Washikabunduki hao wa-
natarajia pauni milioni 30 zitatosha, lakini City wana-
taka pauni milioni 50. (Sky Sports)

TIELEMANS SAFI

ARSENAL bado wanaweza kumsajili kiungo wa
Leicester, Youri Tielemans mwenye umri wa miaka
25, licha ya kuwa wanatarajiwa kukamilisha dili 1a ki-
ungo mwingine wa Porto, Fabio Vieira mwenye umri
wa miaka 22, ambaye ni Mreno. (Evening Standard)

TUCHEL NA LEWANDOWSKI

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel angependa
kumsajili mshambuliaji wa Bayern Munich mwenye
umri wa miaka 33, Poland Robert Lewandowski, ku-
chukua nafasi ya Romelu Lukaku mwenye umri wa
miaka 29 - ambaye analengwa na Inter Milan. (ESPN)

SPENCE AWINDWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo mstari wa mbele
kumsajili mlinzi wa Middlesbrough, Djed Spence
mwenye umri wa miaka 21, huku Nottingham Forest
ikikubali kuwa huenda asijiunge nao, baada ya kukaa
kwa mkopo City Ground msimu uliopita. (Northern
Echo)

MAN NA DE JONG

KLABU ya Manchester United ina imani Barcelona
itapunguza bei yao ya pauni milioni 80 ili kumnunua
kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye
umri wa miaka 25. (Guardian)

VLASIC KUTOLEWA

WEST Ham ipo tayari kumtoa kwa mkopo msham-
buliaji wa Croatia, Nikola Vlasic mwenye umri wa mi-
aka 24, huku klabu za Hadjuk Split na Torino zikim-
taka. (Dalmatinskiportal)

MORELOS ATAKIWA SEVILLA

KLABU ya Sevilla ipo tayari kutoa pauni milioni 6.9
kwa mshambuliaji wa Rangers na Colombia, Alfredo
Morelos mwenye umri wa miaka 25. (Fichajes)

SOLOMON AWANIWA

FULHAM iko tayari kukamilisha usajili wa pauni
milioni 7 wa mshambuliaji wa Israel, Manor Solomon
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Shakhtar Donetsk.
(Sun)

DENNIS NA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Watford wa Nigeria, Emmanuel
Dennis mwenye umri wa miaka 24, yuko kwenye
orodha ya wachezaji wanaolengwa na Everton msimu
huu ikiwa fowadi wao wa Brazil Richarlison mwenye
miaka 25, ataondoka. (Mail)

NIAKHATE KUUZWA

KLABU ya Nottingham Forest inakaribia kumnunua
mlinzi wa Mainz, Mfaransa Moussa Niakhate mwenye
umri wa miaka 26. (Football Transfers)

MANE SASA RASMI

DONDOO ZA SOKA
 MAGAZETI YA ULAYA

MALI YA BAYERN

® ® ®Liverpool wakubali kumuuza kwa euro
milioni 41, atajwa kwenda kuchukua mikoba ya
Lewandowski kama..

MUNICH, Ujerumani

IVERPOOL wamekubali

ada ya euro milioni 41 ku-

muuza Sadio Mane kwa

mabingwa wa Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, Bayern
Munich.

Wekundu hao watapata kwan-
za euro milioni 32 na nyongeza
ya euro milioni 6 kulingana na
idadi ya mechi itakazocheza na
euro milioni 3 kulingana na ma-
fanikio binafsi ya mchezaji mwe-
nyewe na timu.

Liverpool walikataa ofa mbili
kutoka kwa Bayern kabla ya kla-
bu hizo mbili kukubaliana kuhu-
su kuuzwa kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30 raia
wa Senegal, ambaye mkataba
wake na wekundu hao ulikuwa

unamalizika msimu ujao wa joto.

Alijiunga na Liverpool kwa
pauni milioni 31 pamoja na pauni
milioni 2.5 kama nyongeza ku-
toka Southampton mwaka 2016.

Tangu wakati huo, Mane alifun-
ga mabao 90 ya Ligi Kuu England
akiwa na klabu hiyo ya Anfield na
kumaliza msimu uliopita akiwa
na mabao 23 katika michuano
yote.

Habari za kuondoka kwake zi-
nafuatia usajili wa wiki iliyopita
wa fowadi wa Uruguay, Darwin
Nunez kutoka Benfica kwa dau la
awali la pauni milioni 64.

Pamoja na washambuliaji wen-
zake Mohamed Salah na Roberto
Firmino, ambao wote wana umri
wa miaka 30, Mane amekuwa
muhimu kwa mafanikio ya Liv-
erpool katika miaka ya hivi kar-

ibuni.

Watatu hao waliisaidia klabu
hiyo kushinda Ligi ya Mabingwa
Ulaya mwaka 2019 na kisha ku-
maliza kipindi cha miaka 30 cha
kusubiri taji la ligi katika msimu
uliofuata.

Huu pia umekuwa mwaka
wa kipekee kwa Mane, ambaye
alishinda Kombe la Mataifa ya
Afrika akiwa na Senegal kabla
ya kuisaidia Liverpool kushinda
Kombe la Carabao na lile la FA na
kumaliza washindi wa pili wa Ligi
Kuu na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mane anatarajiwa kuchukua
nafasi ya Robert Lewandowski
pale Bayern, huku mshambuliaji
huyo wa kimataifa wa Poland aki-
husishwa na kuhamia kwa miam-
ba wa Hispania, Barcelona.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

MANCHESTER, England

LONDON, England

OBERT Lewandowski amekataa nafasi ya
kujiunga na Chelsea msimu huu wa joto
huku mshambuliaji huyo wa Bayern Mu-

ich akilenga kutaka kutua Barcelona.

Akikataa kusaini mkataba mpya huku akiwa
amebakisha mwaka mmoja tu katika mkataba
wake wa sasa na mabingwa hao wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, na amezivutia klabu nyingi
ikiwemo Chelsea.

Ikiwa ni kwa mara ya kwanza ikiripotiwa na
Sport, Lewandowski amekataa nafasi ya kujiunga
na kikosi hicho cha Ligi Kuu England, badala yake
anataka kwenda Barcelona.

Thomas Tuchel anataka kuleta mshambuliaji
wa ubora wa juu pale Stamford Bridge baada ya
Romelu Lukaku kutokuwa na kiwango bora tangu
arejea hapo na kocha huyo anamuaona nahodha
huyo wa Poland kuwa anafaa kujiunga na Chelsea.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33 anaonekana kuvutiwa zaidi na Barce-
lona huku kocha Xavi akisemekana kuwa Lewan-
dowski ndio mlengwa wake mkuu wa uhamisho.

Nia ya awali ya Chelsea kumnunua mshambu-
liaji huyo ilichochewa na ugumu wa Barcelona
kusajili wachezaji wapya kutokana na matatizo
yao ya kifedha.

Lakini baada ya klabu hiyo ya LaLiga kupata
udhamini wa Spotify sasa wana uwezekano wa
kukamilisha usajili wa Lewandowski.

Paris St Germain pia walidaiwa kutaka kupata
huduma ya mshambuliaji huyo kwa msimu huu

wa joto.

Lewandowski anatarajiwa kukamilisha
uhamisho wake wa kwenda Hispania siku chache
Zijazo.

Atajiunga na mshambuliaji wa zamani wa
Borussia Dortmund na Arsenal, Pierre-Emerick
Aubameyang katika miamba hiyo ya Hispania
baada ya kukaa kwa miaka 12 akicheza nchini Uje-
rumani.

tolewa na Tottenham Hotspur.
Kwa mujibu wa AS, Barca ‘wame-

LEWANDOWSKI AIKATAA'
CHELSEA, KUTUA BARCA .

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

KIUNGO Frenki de Jong anaoneka-
na sasa safari ya kujiunga na Man-
chester United imekaribia baada ya
kuripotiwa ‘kusafisha kabati lake’ kule
Barcelona.

Kiungo huyo amekuwa akiwaniwa
na Man United katika miezi ya hivi
karibuni wakitaka akazibe pengo la
Paul Pogba anayeondoka.

De Jong amewahi kufanya kazi na
kocha mpya wa Man United, Erik Ten
Hag kule Ajax. Walishinda mataji
mawili ya a nyumbani na kufika nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
pamoja mwaka wa 2019 ambapo wali-

ongeza mawasiliano’ na klabu zina-
ovutiwa huku wakitafuta kumuuza
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uholanzi kwa pauni milioni 80, ikiwa
ni zaidi ya pauni milioni 20 ambazo
United wametoa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 amekuwa mchezaji muhimu
katika klabu hiyo kwa miaka mitatu
iliyopita, akicheza michezo 140 katika
michuano yote na kufunga mabao 13.

Kumuuza de Jong kunaweza kuwa
hatua nzuri kwa klabu kwani wam-
etatizwa na masuala ya fedha ya hivi
majuzi.
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KOCHA APONGEZA
WACHEZAJI KUTWAA ZFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Kipanga, Has-
san Abdallah amefurahi kutimiza
lengo lake la kutwaa ubingwa wa
kombe la ZFF (FA Cup) na kuwapa
pongezi nyingi wachezaji na viongozi
wa timu hiyo.

Kipanga ambayo ni timu ya Jeshi
ilitwaa ubingwa huo [jumaa baada ya
kuifunga Chipukizi bao 1-0.

Bao hilo pekee kwenye mchezo
huo, lilifungwa na mchezaji, Mundhi-
ri Abdallah Vuai katika dakika ya 36.

Akizungumza mara baada ya

'

mchezo huo, Abdallah alisema
pongezi za pekee zinastahili kwa
wachezaji na viongozi wote wa timu
hiyo kwa jitahidi kubwa walizofanya
na kuweza kutwaa Kombe hilo.
Alisema timu hiyo tangu awali ili-
jikita katika kutafuta Kombe la FA
baada ya kupoteza matumaini katika
Ubingwa wa ligi Kuu ya Zanzibar.
Mchezo huo uliochezwa katika
uwanja wa Amaan majira ya saa
10:00 Alasiri ulihudhuriwa na mgeni
rasmi Naibu Waziri wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo, Ali Abdulgulam.
Timu ya Kipanga mbali na kuka-
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Wanamuziki wa Bendi ya Tunaweza ya Watu wenye Ulemavu, ikitumbuiza wakati wa maadhimisho ya Mtoto
Mwenye Ulemavu kuelekea kilele cha maadhimisho ya Mtoto wa Afrika Juni 16 jijini Dar es Salaam juzi,
iliyoambatana na harambee yakuwachangia watoto wenye ulemavu ili kupatiwa huduma ya Bima ya Afya
iliyoongozwa na Waziri Mkuu Mstaafu, Mizengo Pinda. PICHA: JUMANNE JUMA

bidhiwa Kombe pia imepokea mfano
wa Hundi ya kitita cha Shilingi mil-
ioni 30, wakati timu ya Chipukizi
imepokea hundi ya kitita cha Shilingi
milioni tano.

Wakati huo huo, leo timu ya KMKM
inatarajia kukabidhiwa Kombe lao
la Ubingwa wa ligi kuu ya Zanzibar
msimu huu mara baada ya mchezo
wao wa mwisho ligi hiyo dhidi ya
Mlandege.

KMKM atakabidhiwa hilo pamoja
na kitita cha Shilingi milioni 50 ku-
toka Benki ya Watu wa Zanzibar, PBZ.

19 waunda timu vya riadha Tanga

Na Cheji Bakari,Tanga

CHAMA cha Riadha mkoa wa Tan-
ga kimesema kuwa tayari kimeunda
timu ya riadha ya mkoa ambapo
kuna jumla ya wachezaji 19.

Akizungumza na Nipashe Juma-
pili Mwenyekiti wa chama hicho, So-
fia Wakati amesema kuwa wachezaji
hao ni wanawake na wanaume am-

bapo idadi yao ipo sawa kwa jinsia
zote.

Amesema kuwa wachezaji hao
wametoka katika wilaya zote za
mkoa wa Tanga.

“Riadha mkoa wa Tanga tayari
tumeunda timu ya riadha ya mkoa
ambapo kuna jumla ya wachezaji 19
ambapo idadi yao ipo sawa kati ya

wanawake na wanaume,” alisema.

Amesema kuwa timu hiyo ilikuwa
iende Dar es Salaam kwa ajili ya
mashindano ya Taifa ya riadha Juni
23 hadi 25 lakini mashindano hayo
yamesogezwa mbele kupisha ucha-
guzi mdogo wa Makamu Mwenyekiti
na Mjumbe wa Chama cha Riadha
Taifa.(RT).
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PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

OLS Oulu vs JJK Jyvaskyla

1 X

Busan | Park vs Gyeongnam

Tammeka Tartu vs Tallinna JK Legion

Eskilsminne IF vs Torslanda IK

Osterlen FF vs Nosaby IF

Zalgiris Kaunas vs Lietava Jonava

Uzbekistan U23 vs Saudi Arabia U23|

Torque vs CA Rentistas

Selangor FC vs Sarawak

Kedah vs Johor Darul Takzim

IK Start vs Stabaek

FK Arsenal Dzerzhinsk vs Shakhter Soligorsk

IFK Haninge vs Tegs SK

Stjordals vs Blink-Brann

Nordvarmland FF vs Karlslunds IF

Raagsveds IF vs Sandvikens AIK FK

San Martin SJ vs Ferro CO

Tiller IL vs Junkeren

Mirassol SP vs SAO Jose RS

Guarani SP vs CSA AL

Flora Tallinn vs Nomme Kalju

Gomel vs Dinamo Brest

Nardo vs Rana FK

FK Panevezys vs Zalgiris

KuPS Akatemia vs FC Lapa

Serbia U19 vs Israel U19

lives 2 vs FC Honka/Akatemia

GBK Kokkola vs Komeetat

Tromso vs Haugesund

Viking vs Sandefjord

Jerv vs Ham-Kam

Lillestrom vs Rosenborg

Odd Ballklubb vs Molde

CA Tigre vs Banfield

Melipilla vs Coquimbo

San Telmo vs Quilmes

Slavia Mozyr vs FC Minsk

CS Cartagines vs CS Herediano

Gimnasia Jujuy vs Temperley

Al Ahly Cairo vs Zamalek

HFX Wanderers FC vs Forge FC

Atletico Grau vs Sporting Cristal

Aalesunds vs Valerenga

England U19 vs Austria U19

Huracan vs Atletico Tucuman

Corinthians vs Goias

Coritiba vs Atletico Pr

Tenerife vs Girona

Atletico Mineiro vs Flamengo

Deportivo Maldonado vs CA Penarol

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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utakaopigwa uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

achezaji wa Simba wakiwa kwenye mazoezi kujiandaa na mchezo wa leo wa Ligi Kuu Tanzania bara dhidi ya KMC

SIMBA KUANIKA

MAJEMBE YOTE

® @ @®V/apo nyota kutoka Ghana, Nigeria na DR Congo, pia itaweka
hadharani majina ya wachezaji wanaowatema...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema siku yoyote
kuanzia kesho Jumatatu itaanza kutan-
gaza baadhi ya wachezaji wapya ambao
imewasajili kwa ajili ya msimu ujao wa
mashindano.

Meneja Habari na Mawasiliano wa kla-
bu hiyo, Ahmed Ally amesema mbali na
kuanza kuwatangaza baadhi ya wachezaji
wao wapya, lakini watakuwa wakitumia
fursa hiyo kutangaza wachezaji ambao
itawaacha.
mipango mbalimbali ya klabu, ikiwemo
usajili, Ahmed amesema hadi sasa bado
wanaendelea kuzungumza na kuwasaini-
sha baadhi ya wachezaji bora kabisa ba-
rani Afrika.

“Kila mchezaji mzuri hapa Afrika am-
baye anafahamika na mashabiki wengi
tumejaribu kuzungumza nao kwa sababu
tupo kwenye maboresho makubwa kwe-
nye kikosi chetu, dhamira ni kuwakusanya
wachezaji hao bora na kuwaleta klabu ya
Simba,” alisema.

“Nikuambie tu tunaendelea kuzun-

gumza nao na kuwasainisha baadhi, muda
si mrefu, kuanzia kesho tutawatangaza
wachezaji ambao tumeshaafikiana nao
makubaliano, lakini pia tutaweka hadhara-
ni majina ya wachezaji ambao tutaachana
nao,” aliongeza.

Aliwataka wanachama na mashabiki wa
Simba kuwa watulivu na kuepukana na
propaganda zinazoenezwa kuhusu timu
yao.

“Wanachama na mashabiki wa Simba
wawe watulivu, wasiwe na papara, masha-
ka, wala hofu hata kidogo na viongozi wao
tunafanya usajili makini na bora, tunafaha-
mu tumeangukia wapi, wapi panavuja, tu-
nakwenda kuboresha maeneo yote hayo,
hatuleti mtu au wachezaji ambao wakifika
hapa unaanza kujiuliza, huyu alikaaje mis-
imu mitatu akiwa amefunga mabao mawili
tu, tunaleta wachezaji wenye rekodi nzuri
ili waje kufanya kazi.”

Tayari klabu ya Simba imemtangaza
rasmi straika hatari, Moses Phiri akitokea
Zanaco ya Zambia, huku pia kukiwa na
habari ya kusajili baadhi ya nyota mbalim-
bali barani Afrika.

Pia mtandao wa Ghana Soccernet

umeripoti kuwa Simba iko kwenye hatua
za mwisho kumnasa winga na kiungo
mshambuliaji wa Klabu ya Bechem Unit-
ed, Augustine Okrah mwenye umri wa
miaka 28, ambaye amefunga mabao 14
kwenye mechi 31 za Ligi Kuu msimu huu.

Taarifa zinasema kuwa atasaini mka-
taba wa miaka miwili au mitatu kuitumikia
Simba na hivi karibuni atasafiri kutoka
Ghana kuja Tanzania kwa ajili ya mazun-
gumzo ya mwisho na vipimo vya afya.

Wachezaji wengine ambao tetesi zi-
nasema huenda wakavaa uzi mwekundu
msimu ujao ni Morlaye Sylla raia wa
Guinea, anayeichezea klabu ya Horoya
kutoka nchini humo na Cesar Manzoki,
Mkongomani mwenye uraia wa Afrika ya
Kati, anayeichezea Vipers ya Uganda na
mshindi wa kiatu cha dhahabu msimu uli-
omalizika.

Wengine ni Vicent Akapan, Mnigeria
anayeichezea Coastal Union, akiwemo
pia Abdul Selemani ‘Sopu’, pia wa Coastal,
winga ambaye ametokea kwenye kikosi
cha pili cha Simba, akaenda kucheza kwa
mkopo Ndanda FC, kabla ya kuibukia kwe-
nye timu hiyo ya Tanga.
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Nabi ataka straika
mwingine Yanga SC

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya Yanga,
Nesredine Nabi amesema bado
anahitaji mshambuliaji mwingine
wa mabao kwa akili ya kuimarisha
zaidi safu ya ushambuliaji kwa
msimu ujao wa mashindano.

Hadi sasa Yanga imemalizana na
mshambuliaji mmoja ambaye ni
Lazarous Kambole na Stephan Aziz
Kl ambaye bado klabu hiyo hai-
jathibitisha kumsajili nyota huyo
kutoka nchini Burkina Faso.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Nabi alisema uongozi unatakiwa
kuwa makini kutumia Kipindi cha
usajili kwa kutofanya makosa na
kufuata mapendekezo, na anahitaji
kuongezewa mshambuliaji mwing-
ine mbali na wawili ambao ame-
pewa majina yao.

Alisema wamefanikiwa kumsa-

jili Kambole, amehakikishiwa na
mabosi wake kwamba wako katika
mchakato wa kupata saini ya Aziz
KI, lakini bado anataka mshambulia-
ji mwingine kwa ajili ya kuimarisha
zaidi kikosi cha timu hiyo kwa ajili
ya michuano ya kimataifa.
“Tukiachana na wale nilioambiwa
nafikiria kuongeza mshambuliaji
mwingine bora zaidi mbali na hao
wawili ambao watakuja kusaidiana
na Fiston Mayele,” alisema Nabi.
“Nimeambiwa wachezaji wawili tut-
akuwa nao msimu ujao ni Kambole
na Aziz Ki, ni wachezaji wazuri,
[akini kulingana na msimu ujao wa
mashindano tunahitaji kuongeza
nguvu katika safu ya ushambuliaji
kuwa na mtu mwingine kwa ajili ya
kuimarisha kikosi chetu.”

Alisema anahitaji mshambuliaji
mwingine mwenye uwezo mkubwa
na bora, hahitaji kuyumba katika
usajili wa msimu ujao kwa ajili ya
kwenda kufanya ushindani mkubwa
na kufanya kwao vizuri katika
mashindano yajayo lazima wawe
na watu watatu ili kutokuwa na
mashaka.

“Tutakapokuwa na timu bora ya
mashindano ya kwenye mashinda-
no ya CAF moja kwa moja tutakuwa
na timu nzuri, huku ndani kitu
Kizuri zaidi ndoto zangu pia haz-
itofautiani na uongozi wa klabu hii,
sote tunaitakia mafanikio makubwa
msimu ujao,” alisema Nabi.
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