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AFYA

Jengo la Huduma ya Mama  na Mtoto, wilayani Makete, lililozinduliwa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA: MTANDA0
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INAENDELEA UK.13

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI ana miaka 
mitatu madara-
kani, ndipo Rais 
Dk. Jakaya Kikwete, 

alipozindua Mpango wa Afya ya 
Msingi (MMAM), leo hii miaka 15 
baadaye, si jambo geni, lililoko 
katika utekelezaji na maboresho 
katika sura tofauti.

Waliomrithi uongozi, marais 
wa awamu ya tano Dk, John 
Magufuli kaidumisha na sasa, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, aliyem-
saidia Dk. Magufuli, zamu yake 
anaiendeleza kwa makubwa kul-
ingana na mahitaji ya matumizi  

Daktari Ndugulile anatoa wito 
kwa Wizara ya Afya kuongeza  
nguvu zaidi  katika huduma za 
afya ya akili, akinena matatizo 
hayo yamekuwa yakiongezeka 
kwa kasi. 

“Ili kuendana na kasi ya 
kuongezeka matatizo ya afya 
ya akili nchini, kuna haja ya ku-
sogeza huduma za afya ya akili 
katika ngazi ya msingi, ili kusaidia 
wananchi waliopo katika mae-
neo ya kata, vijiji vyote  na katika 
majimbo yetu,” anasema. 

na maendeleo waliyonayo.
Kwa ujumla wake, hatua kubwa 

zimepigwa, zahanati na vituo vya 
afya vinatapakaa nchini, halikad-
halika hospitali zote za rufani 
ngazi ya mikoa, zikifika ambako 
hazikuwapo na kwenye mikoa 
mipya kama vile Katavi.

Hapo katika zama za Rais Dk. 
Samia, ikimtoka kinywani kwa 
mtaalamu wa udaktari na ku-
tumia uwaziri katika Wizara ya 
Afya, katika nafasi yake ya sasa, 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Masuala ya UKIMWI, Dk. Faustine 

Ndugulile.
Hafichi hisia za kamati yao, 

kwamba wanampongeza Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa ku-
tumia fedha walizopewa kwa ajili 
ya kukabili maradhi ya UVIKO, 
kuboresha sekta ya afya nchini, ili 
wananchi kupata huduma bora. 

Ni kauli ya Dk. Faustine Ndu-
gulile, Hospitali ya   Taifa ya Ma-
gonjwa ya Afya ya Akili Milembe 
na Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma, ziko katika ngazi ya 
hospitali za taifa ya rufani.

Kwa mujibu wa Mpangilio wa 
MMAM, kiasi cha shilingi bilioni 

10 zimetumika kuboresha sekta 
ya afya katika Hospitali ya Taifa 
ya Magonjwa ya Afya ya Akili 
Milembe, ikijumuisha jengo la 
kisasa na dharura, wagonjwa 
mahututi na mashine ya mionzi 
(X-RAY). 

Katika Hospitali ya Rufani Mkoa 
wa Dodoma, nako uwekezaji wa 
Rais Dk. Samia, umeshuhudiwa 
na kamati kutembelea jengo la 
wagonjwa wa dharura na la wag-
onjwa mahututi, kuona serikali 
ilivyoboresha maeneo hayo kwa 
lengo la kutoa huduma bora kwa 
umma. 

Miaka 15 ya  Mpango Afya ya Msingi, makubwa zamu ya Rais Dk. Samia
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Dola mauzo 
madini nje 
hazirudi 
nchini
Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Madini imebaini baadhi 
ya wafanyabiashara wanaouza ma-
dini nje ya nchi hawarejeshi fedha za 
mauzo kwenye benki za nchini kama 
sheria inavyotaka hali inayosababisha 
upungufu wa fedha za kigeni. 

Kutokana na hali hiyo, serikali im-
eunda kamati ya watu tisa itakayofan-
ya tathmini ili kujua sababu za fedha 
hizo kutorejeshwa nchini.

 Waziri wa Madini, Dk. Doto Biteko, 
aliyasema hayo jana jijini hapa kwe-
nye kikao cha wafanyabiashara wa 
madini kilichokuwa na lengo la ku-
jadili mwenendo wa biashara ya ma-
dini yanayouzwa nje ya nchi.

  “Mfano tunajua katika  mwaka 
wa fedha wa 2022/23  wafanyabi-
ashara wa madini kupitia kampuni 
zao walisafirisha nje ya nchi madini 
yenye thamani ya  Dola za Mareka-
ni  952,926,784. Sasa hebu tujihoji ni 
kiasi gani cha fedha hizo kilirejeshwa 
katika akaunti zenu za benki za hapa 
nchini?” alihoji.

  “Kifungu cha 10  cha Sheria 
ya  The Natural Wealth and Resourc-
es (Permanent Sovereigneity) Act, 
2017, kinawataka wafanyabishara wa 
madini nchini kurejesha fedha zote za 
mauzo ya madini katika akaunti zenu 
zilizoko katika benki za hapa nchini 
na kanuni ya 7 (1), (4) ya Foreign Ex-
change Regulations, 2022  inasisitiza 
kurejesha nchini fedha za mauzo ya 
bidhaa na huduma zinazouzwa nje ya 
nchini,” alifafanua. 

Alisema Wizara ya Madini inge-
penda kuona fedha za mauzo ya ma-
dini zinarejeshwa nchini kama sheria 
inavyoelekeza na kusisitiza kuwa nia 
ya serikali si kuingilia matumizi ya 
fedha zao bali inachotaka ni kuongeza 
mchango wa fedha za kigeni unaoto-
kana na shughuli za madini ikiwemo 
biashara ya madini kupitia mifumo 
rasmi ya kibenki.

 Biteko alisema wizara  itaendelea 
kuimarisha usimamizi na kuweka 
mazingira wezeshi kwa wafanya-
biashara wa madini ili kuongeza 
mchango wa sekta katika upatikanaji 
wa fedha za kigeni nchini. 

  Pia alisema wizara  imeandaa 
mpango mkakati wa kuongeza mauzo 
ya madini nje ya nchi ambao utahakik-
isha kuwa sekta ya madini inaendelea 
kuwa ni miongoni mwa sekta zina-
zochangia kwa kiasi kikubwa katika 
kuingiza fedha za kigeni nchini.   

Alisema mwaka 2022 madini yenye 
thamani ya Dola za Marekani milioni 
3,395.3  yaliuzwa nje ya nchi sawa 
na  asilimia 56  ya mauzo yote ya 
bidhaa nje ya nchi sawa na ongezeko 
la  asilimia tisa  ikilinganishwa na 
mauzo ya  Dola za Marekani milioni 
3,116.40 mwaka 2021.

Serikali yaanika sababu za
kukamatwa Slaa, wenzake  
Na Waandishi Wetu 

WIZARA ya Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari 
imeeleza sababu za kukamat-
wa kwa watuhumiwa watatu, 
akiwamo Balozi Dk. Willibrod 
Slaa kuwa ni kuitisha maan-
damano ya kutaka kuipindua 
serikali iliyopo madarakani.

Wakati serikali ikidai hayo, 
mawakili wa watuhumiwa 
hao wamedai kuwa takribani 
mawakili 100 wanatarajiwa ku-
watetea watakapopandishwa 
kizimbani.

Watuhumiwa hao na tarehe 
walizokamatwa kwenye ma-
bano ni Balozi mstaafu,  Dk. 
Slaa (Agosti 13, 2023), Wakili 
Boniface Mwabukusi  na Kada 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo CHADEMA, Mpalu-
ka Nyagali maarufu Mdude 
(Agosti 12, 2023).

Juzi Wakili wa Dk. Slaa, Dick-
son Matata aliieleza Nipashe 
kuwa alimtafuta mteja wake 
katika Kituo cha Polisi Mbweni 
na Oysterbay bila mafanikio, 
lakini jana alimpata katika 
Kituo Kikuu cha Polisi jijini 
Mbeya, akiwa na wenzake na 
alizungumza naye.

Katika taarifa yake kwa 
umma jana, Waziri Nape 
Nnauye alidai kuna baadhi ya 
mashirika ikiwamo yanayo-
tetea haki za binadamu  yana-
toa taarifa zisizo sahihi juu ya 
kukamatwa watu hao. Yanadai 
kumetokana na kukosoa mka-
taba wa bandari kati ya Tanza-
nia na Umoja wa Falme za Ki-
arabu, jambo ambalo si kweli.

“Moja ya taarifa za hivi 
punde kutoka kwa Shirika la 
Kimataifa la Kutetea Haki za Bi-
nadamu limefanya upotoshaji 

mbaya kwamba watuhumiwa 
walikamatwa kwa kosa la ku-
kosoa mkataba wa bandari 
kati ya Tanzania na Umoja wa 
Falme za Kiarabu,” alisema 
Nape.

Alisema hakuna mtu ali-
yekamatwa au atakayekamat-
wa kwa kukosoa mkataba huo 
au mradi, mpango, programu 
au sera yoyote ya serikali.

Nape alisema upotoshaji wa 
makusudi wa taarifa kuhusu 
kukamatwa kwa washukiwa 
wa uhalifu kunaleta maswali 
juu ya nia ya mashirika hayo 
kuhusu taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa Nape, 
watuhumiwa hao ambao 
baadhi yao alidai walihamasi-
sha wananchi kubeba silaha 
dhidi ya Jeshi la Polisi na  wa-
likamatwa ili kutuma ujumbe 
mzito wa kuwazuia wahalifu 
kufanya makosa ya jinai.

Alisema kukamatwa kwa 
watu hao hakuzuii uhuru wa 
kujieleza Tanzania, bali ni se-
hemu ya utekelezaji wa sheria, 
ili kuzuia machafuko ya kijamii 
yanayoweza kutokea kutokana 
na wito wa uasi dhidi ya serika-
li iliyochaguliwa kidemokrasia.

Waziri Nape alisema kuwa 
tangu serikali ya Rais Samia 
Suluhu Hassan iingie madara-
kani Machi 2021,   imekuza 
demokrasia,   nafasi ya kiraia 
nchini   kwa kutengua zuio 
la mikutano ya hadhara kwa 
vyama vya siasa, kuondoa ku-
fungiwa magazeti kadhaa na 
televisheni za mtandaoni na 
kupanua uhuru wa kujieleza.

“Kwa maana hiyo, watu bi-
nafsi, makundi, jumuiya za 
kiraia, wanachuo, vyombo 
vya habari, viongozi wa dini, 
vyama vya siasa na taasisi wa-

naendelea kujadili kwa uhuru 
masuala ya kitaifa na kukosoa 
msimamo wa serikali bila viti-
sho wala kukamatwa,” alise-
ma.

Waziri Nape alisema vyama 
vya upinzani kwa sasa vinafan-
ya mikutano ya hadhara kote 
nchini kwa uhuru, kukosoa 
mpango wa bandari na sera 
nyingine za serikali, jambo 
ambalo hawakuweza kulifan-
ya miaka michache iliyopita 
kabla ya Rais Samia kuingia 
madarakani.

Vilevile, Waziri Nape alise-
ma serikali itaendelea ku-
dumisha uhuru wa kujieleza, 
mikusanyiko ya  amani na ku-
ruhusu mijadala ya mtandaoni 
na   hadhara kuhusu miradi 
ya maendeleo ya kitaifa na 
masuala mengine yoyote 
yenye  maslahi ya umma.

“Hata hivyo, haki na uhuru 
pia huja na wajibu kwa wen-
gine na kututaka sote kutii she-
ria na kujiepusha na maneno 
hatari ya jinai na ya kizembe,” 
alisema.

MAWAKILI 100
Wakati huo, Mwenyekiti wa 

Jopo la Mawakili wanaowa-
tetea watuhumiwa hao, Philip 
Mwakilima, alisema jana kuwa 
zaidi ya mawakili 100 kutoka 
taasisi mbalimbali wanatara-
jiwa kuwatetea watuhumiwa 
hao watakapopandishwa ki-
zimbani.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana nje ya Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania Kanda ya 
Mbeya, wakili huyo alisema 
taarifa alizopewa ni kuwa wa-
teja wake watafikishwa ma-
hakamani wakati wowote.

Alisema baadhi ya mawakili 

hao wanatoka Chama cha Wa-
nasheria Tanzania (TLS), Kituo 
cha Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC), mawakili wa ku-
jitegemea na mawakili kutoka 
vyama vya siasa.

Wakili Mwakilima alidai 
baadhi ya mawakili hao tayari 
wameshaanza kuwasili mkoa-
ni Mbeya kwa ajili ya kesi hiyo 
na wengine wako njiani waki-
tokea maeneo mbalimbali 
nchini.

“Mawakili wengine wanato-
ka CHADEMA, lakini pia tume-
wasiliana na James Mbatia 
ambaye pamoja na matatizo 
yaliyoko katika chama chao 
cha NCCR-Mageuzi, alisema 
mawakili wao wataungana 
nasi,” alidai Wakili Mwakilima.

Wakili huyo pia alibaini-
sha kuwa wateja wake wal-
ishaacha mgomo wa kula na 
sasa wanaendelea kula huku 
akisisitiza kuwa yeye mwe-
nyewe aliwashuhudia wakiny-
wa chai jana asubuhi.

SHAURI JIPYA
Wakili Jebra Kambole am-

baye ni miongoni mwa mawak-
ili wanaowatetea watuhumiwa 
hao, alisema wanakusudia 
kufungua shauri mahakam-
ani la kuiomba mahakama 
ililazimishe Jeshi la Polisi na 
Mwendesha Mashtaka Mkuu 
wa Serikali kuwapeleka wa-
teja wao mahakamani ama ku-
waachia huru.

Alisema jana kuwa kwa sasa 
kitu chochote kinachofanyika 
dhidi ya wateja wao katika 
kituo cha polisi ni batili kwa 
maelezo kuwa muda wa kue-
ndelea kuwashikilia ulishak-
wisha na walitakiwa wawe 
wamefikishwa mahakamani.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela akimjulia hali mmoja wa waandishi wa habari  waliolazwa katika Hospi-
tali ya FAME Karatu jana, baada ya kujeruhiwa na vijana wa jamii ya kimaasai wakati wakitekeleza majukumu yao 
ya kikazi katika kijiji cha Endulen, wilayani Ngorongoro. Kushoto ni Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, ACP Justin 
Masejo.  PICHA: GETRUDE MPEZYA 



3

HABARI KITAIFA

Alhamisi Agosti 17, 2023

Samia afichua dosari za mabalozi
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan (pichani), 
amefichua kasoro mbalimbali za ma-
balozi wanaowakilisha Tanzania katika 
nchi mbalimbali huku akiwataka ku-
fanya kazi kuzingatia matokeo badala ya 
kusubiri matukio.

Amefunguka kutofurahishwa na 
mmoja wa balozi ambaye vitendo vyake 
vilisababisha mkuu wa nchi ndani ya Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) (bila kuitaja) kuomba mwakilishi 
huyo aondolewe nchini mwake.

Katika hafla ya kuwaapisha mabalozi 
wapya wateule iliyofanyika jana Ikulu, 
Chamwino jijini Dodoma, Rais Samia 
alisema mkuu wa nchi hiyo alimweleza 
namna mwakilishi huyo haonekani ka-
zini, hashiriki mikutano na kwamba ha-
wamwelewi.

“Novemba, mwaka jana, nilikutana 
na mabalozi Zanzibar na tulizungumza 
mengi nadhani tukapeana majukumu 
au tulitoka na maazimio ambayo mpa-
ka sasa sijaona utekelezaji au mikakati 
ya mabalozi kwamba amejipangaje na 
mpango wake ukoje?.

“Katika nchi zingine mabalozi wetu 
sijui niseme hawajui wanachokifanya. 
Nilishakutana  na Rais mwenzangu 
ndani ya SADC akaniambia ‘nibadilishie 
balozi, uliyeniletea hata kazini haendi, 
mikutano hashiriki, yupo yupo tu hat-
uelewi. Tanzania hatujazoea hivyo, sasa 
labda umbadilishe’ nikamwambia nime-
kusikia. 

“Lakini mabalozi wengine unawaona 
pale ambapo ujumbe wa Tanzania ume-
kwenda kwenye nchi hiyo. Anapokea  
wageni anawasindikiza, au unamwona 
siku za sherehe za kitaifa za nchi hiyo 
anakwenda kuwakilisha nchi yake, laki-
ni wengine hakuna taarifa zenye manu-
faa. 

“Hakuna la maana linalotoka huko 
au labda watanzania wafanye ukorofi 
wakamatwe ndo utaona ripoti ya balozi 
lakini kwa kawaida huoni kinachokuja.

“Inawezekana pia na aina ya mabalozi 
tunaopeleka, kama mnakumbuka hivi 
karibuni nilitengeneza kamati ipitie wiz-
ara hii (Wizara ya Mambo ya Nje, Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki) iniletee 
kasoro zilizopo, mazuri yaliyopo, wapi 
turekebishe, nini kifanyike vipi na uga-
waji wa mabalozi,” alisema. 

Rais alisema tayari ameshapokea 
rasimu ya kwanza na kuwarudishia kwa 
kuwaeleza baadhi ya mambo ambayo 
hayamo na wanaendelea kufanyia kazi. 
Alisema ana imani  ripoti hiyo itaka-
pokuja, itasaidia kurekebisha wizara 
hiyo.

Pia alisema wamekuwa wakitia saini 
mikataba mbalimbali ya makubaliano 
na nchi mbalimbali lakini mingi imebaki 
kabatini hawajui mwelekeo wake na 
utekelezaji unakwendaje.

“Atakapokuja mtu fulani kutoka hiyo 
nchi anasema, ‘mwaka fulani tulisaini 
MoU (makubaliano) ilifikia hapa, bado 
hapa, hatujafanya hapa, miaka imepita 
MoU haijafanyiwa kazi  kwa hiyo hizo 
nazo mwangalie. Tumesaini nini na tu-
mefikia wapi, ili mkienda mjue mna kitu 
cha kusema,” alieleza.

Rais Samia aliwakumbusha kwamba 
katika maeneo wanayokwenda kuwak-
ilisha kikanda na kimataifa, maneno 

watakayosema ndiyo msimamo wa Rais 
na taifa. 

“Mkifanya kinyume hayo ni yako au 
matendo yako yatalifaidisha taifa letu 
au kulifedhehesha taifa letu, ninaomba 
mwende mkiwa vizuri,” alisema.

Rais Samia aliwaeleza mabalozi hao 
kuwa mchakato wao ulipitia uteuzi 
mkali na panga pangua nyingi kwa len-
go la kuhakikisha zinazingatia mabadi-
liko ya hali halisi yanayotokea duniani 
kwa sasa yakiwamo ya sayansi za dunia 
na mawanda mapya ya ushirikiano.

Alisema hawana budi mahitaji ya nchi 
kuzingatia mwelekeo uliopo duniani 
kisiasa, kiuchumi, kijamii, kiulinzi na ki-
usalama.

Katika  miaka ya hivi karibuni, alise-
ma kumetokea mahitaji mapya ya du-
nia, baadhi ni mabadiliko ya tabianchi, 
mapinduzi ya nne ya viwanda, matumi-
zi ya akili bandia, uchumi wa buluu, 
umuhimu wa madini ya kimkakati, utalii 
endelevu, mahitaji ya diaspora na masu-
ala ya haki za binadamu.

“Mahitaji yote haya yanaibua fursa na 
changamoto kwa nchi yoyote ile. Kwa 
hiyo mwende mkiwa mnayajua hayo, 
ni vema wizara, waziri mkaainisha ma-
jukumu, wajibu na stahili za kila balozi 
ili kulinda maslahi yetu kwenye maeneo 
hayo,” alisema.

Pia alisema mahitaji yao na siasa ki-
kanda ulimwenguni ndizo zinazoamua 
kidiplomasia na bila kuzingatia hayo ni 
sawa na chama cha siasa kisichokuwa 
na dira wala ajenda bali kinaendeshwa 
na matukio.

“Sisi mabalozi hatuendi hivyo, tu-
nakwenda kwa kujua mwelekeo wetu 
Tanzania ni kitu gani. Ni vyema wizara 
ikaainisha majukumu, wajibu na aina ya 
kila balozi.

“Lazima tukubali siyo kila balozi zina 
fursa za kupata mikopo ya bei nafuu, 
biashara na uwekezaji nyingine ni wa-
jibu wao mkubwa ni kutetea nchi yetu, 
nisisitize mafunzo watakayopatiwa 
mhakikishe yasiwe ya jumla jumla,” 
alisema.

Rais Samia alisema miaka ya 60 na 70 
nchi za Bara la Asia zilikuwa na uchumi 
unaolingana, lakini wengine wameipita 
Tanzania na kutolea mfano nchi ya 
Thailand, kwa miaka hiyo ilikuwa na 
kipato cha mtu kwa mwaka (GDP per 
capital) Dola 166 na Tanzania 165 la sasa 
wamefikia Dola 7,495 na Tanzania 1,227.

Alitaka wanaokwenda upande huo, 
waseme wenzao wametumia uchawi 
gani kwenda haraka na Tanzania ina-
kosa nini.

Rais Samia alisema pamoja na kwam-
ba Tanzania imezidi nchi hizo katika 
eneo la madini, ardhi, ukanda wa bahari 
na maziwa lakini nchi hizo zimeizidi 
Tanzania katika ukuaji wa uchumi.

Aliwaeleza kuwa ni jukumu lao kutoa 
ushauri na mapendekezo ili Tanzania 
ipige hatua kiuchumi na kuboresha hali 
ya watanzania.

Pia Rais ameielekeza Ofisi ya Waziri 
Mkuu kuhakikisha   Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki inaandaliwa mfumo utakaoingiza 
maelekezo ya ziara za viongozi wa ndani 
na nje ya nchi.

Alisema mfumo huo utaonyesha juku-
mu la kila wizara kwenye makubaliano 
yaliyofikiwa ili kuweza kupima 

utekelezaji wa makubaliano 
yaliyofikiwa.

Pia amewataka waibue mas-
uala ya ushirikiano na kutafuta 
fursa mbalimbali ikiwamo ka-
tika sekta ya uwekezaji, utalii 
pamoja na mahitaji ya ‘dias-
pora’.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, aliwaeleza kuwa wa-
tanzania wana matumaini nao 
na kuwataka wakaimarishe 
uhusiano na mataifa hayo  kwa 
kuhakikisha diplomasia ya ki-
siasa, kiuchumi inaimarika.
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‘Afrika iwekeze katika
utafiti wa mbegu asilia’
Na Mwandishi Wetu 

WADAU wa mbegu asili 
wameshauri nchi za Af-
rika ziwekeze katika utafiti 
wa mbegu asili kwa kuwa 
zina lishe bora, uhakika 
wa chakula na salama kwa 
afya ya mtumiaji.

Wadau hao kutoka nchi 
25 za Bara la Afrika, Mare-
kani na Ulaya wanakutana 
jijini Dar es Salaam kwa 
siku tatu kujadili hatma ya 
mbegu asili katika nchi zao 
na dunia kwa ujumla.

Katika mkutano huo, 
Paul Chilewa kutoka 
Mwamvuli wa Asasi za 
Kuendeleza Kilimo Hai 
Tanzania (TOAM), alisema 
mkutano huo ambao ume-
husisha zaidi ya watu 100 
kutoka nchi 25 ni muhimu 
kwa wadau wote wa mbe-
gu asili kujadiliana namna 
ya kuzilinda mbegu za asili.

Chilewa alisema Afrika 
kwa sasa ina changamoto 
kubwa ya mbegu za asili, 
hali itachangia kukosekana 
uhakika wa chakula kwa 
siku nyingi.

“Mbegu asili zina lishe 
nyingi na salama kwa afya 
ya mtumiaji, hivyo ili ku-
hakikisha zinakuwa ende-
levu, ni lazima kufanyika 
utafiti ambao utaonesha ni 
namna gani tunaweza kuz-
ilinda,” alisema.

Ofisa huyo alisema 
iwapo serikali itafanya 
utafiti ambao utashirikisha 
wakulima ambao wana-
tumia mbegu asili, ni wazi 
changamoto hiyo itapata 
jibu sahihi.

Chilewa alisema iwapo 
hakutokuwa na juhudi za 
kukabiliana na changamo-
to ya mbegu asili, ni wazi 
kuwa wakulima wataingia 
katika mtego wa kununua 
mbegu ambazo zitahitaji 
viuatilifu na mbolea, vitu 
ambavyo vina sumu na ku-
sababisha maradhi mbal-
imbali.

Mratibu wa Mtandao 
Baionoai Tanzania 
(TABIO), Abdallah Mkindi 
alisema utafiti unaonesha 
asilimia 80 ya wakulima 
wa Afrika wanatumia mbe-
gu asili, hivyo ni muhimu 
kuhamasisha matumizi ya 
mbegu hizo.

Alisema utafiti pia ume-
onesha mbegu asili zina 
virutubisho, hivyo iwapo 
jamii itahamasishwa ku-
tumia, changamoto ya uta-
piamlo ambayo inakabili 
mataifa hayo itapatiwa su-
luhisho.

“Mbegu asili zina nafasi 
kubwa ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi 
ambayo yameonesha mad-
hara makubwa duniani, 
hivyo rai yangu ni kuziom-
ba serikali za Afrika kuten-
ga fedha zitakazotumika 
kufanya utafiti wa mbegu 
hizi,” alisema.

Mkindi alisema TABIO 
kwa kushirikiana Mtandao 
wa Uhuru wa Chakula Du-
nia (AFSA) na SwissAid 
wamewakutanisha wadau 
hao, ili wajadiliane na ku-
toka na kauli moja kuhusu 
hatima ya mbegu asili am-
bazo zinaonekana kupewa 
kisogo na watunga sera na 
sheria.

Mbunge wa Lindi Mjini, 
Hamisa Abdallah, alisema 
kilimo cha mbegu asili 
kinaweza kuleta tija katika 
sekta hiyo, kwa kuwa his-
toria inaonesha wazee wa 
zamani walitumia njia hiyo.

Hamida alisema mbegu 
asili hazina gharama katika 
kilimo kama ilivyo kilimo 
cha kisasa, hivyo ni wakati 
mwafaka jamii kurejea ka-
tika mfumo huo wa zama-
ni.

Alisema kutokana na 
madhara ambayo yana-
patikana kwenye kilimo 
cha kisasa, dunia imeanza 
kubadilika na kutaka kure-
jea mifumo ya zamani am-
bayo ilijikita katika mbegu 
za asili.

“Sisi Lindi tumefun-
gua benki ya mbegu asili, 
hiyo ikiwa ni kuonesha ni 
namna gani tumejipanga 
kuachana na mbegu za 
kisasa ambazo zina mad-
hara mengi kwenye afya ya 
binadamu,” alisema. 

Mwakilishi wa Wizara 
ya Kilimo, Beatrice Banzi, 
alisema Tanzania imekuwa 
ikihamasisha watafiti ku-
fanya utafiti katika sekta 
hiyo ya mbegu asili na 
mbegu zingine.

Alisema kilio cha dunia 
ni uhaba wa mbegu bora 
na salama kwa afya ya bin-
adamu, hivyo utafiti pekee 
ndiyo unaweza kutoa jibu.

Ofisa Program wa AFSA, 
Famara Diédhiou alisema 
ni wakati mwafaka kwa 
nchi za Afrika kuungana 
kuhakikisha mbegu asili zi-
napewa kipaumbele katika 
sekta ya kilimo.

Nchi zilizoshiriki ni 
Tanzania, Kenya, Uganda, 
Ethiopia, Senegali, Burkina 
Faso, Ivory Cost, Hispania, 
Norway, Zambia, Zimba-
bwe, Australia, Togo, Mali, 
Benin, Chad, Tunisia, Niger, 
Afrika Kusini, Botswana, 
Malawi, Misri, Rwanda, DR 
Congo na Gabon.

Filimbi yenye damu yazua jambo 
kesi mauaji dada Bilionea Msuya 
Na Grace Gurisha 

MKEMIA Dk. Fidelis Segumba 
ameieleza mahakama kuwa hajui 
damu ya binadamu iliyokutwa 
kwenye filimbi ya chuma inayod-
haniwa kuwa ilikuwa inatumiwa 
na marehemu Aneth Msuya kuwa 
ilikuwa ya binadamu wangapi. 

Aneth ambaye ni mdogo wa 
aliyekuwa mfanyabiashara wa ma-
dini mkoani Arusha,  Erasto Msuya,  
maarufu kama Bilionea Msuya 
(sasa marehemu), aliuawa Mei 25, 
2016 kwa kuchinjwa shingoni ny-
umbani kwake, Kibada, Kigamboni 
mkoani Dar  es Salaam. 

Dk. Segumba ambaye ni Meneja 
wa Maabara ya Sayansi Jinai Kemia 
katika Mamlaka ya Mkeamia Mkuu 
wa Serikali, alidai hayo jana mbele 
ya Jaji Edwin Kakolaki wakati akiji-
bu maswali ya dodoso kutoka kwa 
Wakili wa Utetezi, Peter Kibatala. 

Dk. Segumba alidai kuwa damu 
iliyokuwa kwenye vielelezo hawezi 
kusema ilikuwa ya Aneth au la bali 
jibu lake hajui kama ni damu ya 
marehemu. Ifuatayo ni sehemu ya 
majibu ya Dk. Segumba kama al-
ivyohojiwa na Kibatala: 

Kibatala: Katika ukurasa wa pili 
wa ripoti yako, umesema uchun-
guzi wa awali umedhihirisha kuwa 
kuna damu ya binadamu. Unafa-
hamu zilikuwa damu za watu wan-
gapi?

Shahidi: Jibu langu kielelezo kili-
kuwa na damu. 

Kibatala: Swali langu ni damu ya 
watu wangapi? 

Shahidi: Ili kujua ni damu ya 
watu wangapi lazima turudi kwe-
nye jedwali la ripoti yangu ya vina-
saba.

Kibatala: Mheshimiwa Jaji 
naomba anijibu swali langu liko 
wazi kabisa, kwamba ni damu ya 
watu wangapi? 

Shahidi: Siwezi kujua.
Kibatala: Ni sampuli gani iliyo-

letwa kupima kutoka kwa mshtak-
iwa wa pili (Revocatus Muyela)?

Shahidi: Mpanguso kutoka nda-
ni ya mashavu yake.

Kibatala: Ooh nilitaka kujua 
kama ulipima damu yake.

Shahidi: Akatabasamu
Kibatala: Umesema kwenye 

uchunguzi wako jinsi inaonyesha 
kinamilikiwa na jinsi mbili una 
maana gani?

Shahidi: Maana yake ni kwamba 
kielelezo hiki kina jinsi ya kiume na 
jinsi ya kike.

Kibatala: Kwenye kielelezo C, 
filimbi ya chuma ambayo inad-
haniwa kuwa ilikuwa inatumiwa na 
marehemu Aneth pia umeyapata 
kwenye barua uliletewa?

Shahidi: Ndio maana yake.
Kibatala: Huyu mmiliki mwenye 

jinsi ya kike wewe unamfahamu?
Shahidi: Nizungumze kwa ujum-

la wake kwamba kwenye vielelezo 
vyote hakuna ninayemfahamu. 

Kibatala: Kwenye kipengele   B 
chupi ya rangi ya zambarau ul-
isema uchunguzi ulionyesha umi-
liki wa jinsi mbili, chanzo kilikuwa 
nini?

Shahidi:   Kwangu chanzo ni 
chupi inayodhaniwa alikuwa 
ameivaa marehemu Aneth Msuya 
na kuvuliwa kwa nguvu.

Kibatala: Kwa kuwa uchambuzi  
wako unonyesha ‘genetic profile’ 
mbili ya kiume na ya kike huwezi 
kuona kuwa chanzo ni huyo binti 
kujamiiana na mtu mwingine kabla 
ya tukio?

Shahidi: Kwa uchunguzi niliou-
fanya mimi siko katika nafasi ya 
kusema hilo ni kweli au la.

Kibatala:   Pia huwezi kusema 
kwamba hiyo chupi ilivuliwa kwa 
nguvu kama ile barua ya maombi 
ya uchunguzi iliyoletwa ilivyose-
ma. Huwezi kujua ilivuliwa kwa 

nguvu katika tendo gani? Wakati 
wa kuuawa au wakati anafanya 
tendo la ndoa?

Shahidi: Hilo siwezi kusema.
Kibatala: Wala huwezi kusema 

kwa hakika kuwa hizo ‘genetic 
profile’ mbili ziliingia kwa wakati 
mmoja au kwa nyakati tofauti?

Shahidi: Kwa uchunguzi wangu 
siwezi kuamua hilo.

Kibatala: Wakati unatoa usha-
hidi wako hapa jana ulisema hujui 
‘force number’ ya ofisa  yeyote al-
iyeleta hizo sampuli kwako. Ni  sa-
hihi?

Shahidi: Kwa kweli sikumbuki.
Kibatala: Katika ripoti yako 

utangulizi unasema ulipokea ki-
furushi kilichofungwa kwa lakiri, 
unafahamu kwa nini kilifungwa 
kwa lakiri?

Shahidi: Nafahamu.
Kibatala: Mwambie Jaji kwa 

nini?
Shahidi: Ni utaratibu sampuli 

zinazoletwa maabara kuwa katika 
hali ambayo si rahisi kuwa tem-
pered (kuharibiwa).

Kibatala: Ulitoa hapa mahakam-
ani hiyo bahasha iliyotoka maabara 
ili mahakama ijiridhishe kwamba 
hicho kifurushi kilikuja kwako 
kikiwa kimefungwa? Kwa sababu 
sheria inaelekeza.

Shahidi: Ndiyo hivyo nilivy-
opokea baada ya uchunguzi nikavi-
funga tena ndiyo niliyoitoa jana. 

Kibatala: Wakati unavifunga uli-
kuwa na mtu mwingine kuhakiki-
sha kuwa umevifunga?

Shahidi: Hapana.
Kibatala: Uliifafanulia mahaka-

ma kuwa wakati unapokea na kuvi-
funga ulikuwa peke yako?

Shahidi: Ndiyo.
Washitakiwa katika kesi hiyo 

namba 103 ya mwaka 2018 ni mke 
wa Bilionea Msuya,  Miriam Mrita 
na mfanyabiashara Revocatus 
Muyela, wote wakazi wa Arusha.

Mkurugenzi wa Mgahawa wa chakula Ostadhi Food Restaurant, Radhia Daffa akikabidhi msaada 
wa vitu mbalimbali vikiwemo vyakula vyenye thamani ya Sh, milioni moja kwa shule ya wanafun-
zi wasioona na matatizo mbalimbali, wilayani  Same, mkoani Kilimanjaro juzi, ikiwa ni sehemu 
ya kuunga mkono juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan katika programu ya Tabasamu na Mama. 
PICHA: ASHRACK MIRAJI
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Baba kizimbani mashtaka 
ya kumnajisi mwanawe
Na Joctan Ngelly, GEITA

MKAZI wa Mtaa wa Nyabubele Kata ya Kasamwa 
Kukailwa (40), amefikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita kwa mashtaka ya ku-
najisi mwanawe - msichana mwenye miaka 14.

Alipandishwa kizimbani jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Johari Kijuwile na aliposomewa 
mashtaka, alikana kuhusika na kosa hilo na yuko 
mahabusu katika Gereza la Wilaya ya Geita baada ya 
kukosa wadhamini.

Upande wa Mashtaka ukiongozwa na Wakili wa 
Serikali Venance Mkonongo, ulidai mahakamani 
huko upelelezi wa kesi hiyo umekamilika na kuomba 
tarehe nyingine kwa ajili ya kumsomea mashtakiwa 
maelezo ya awali.

Hakimu Mkazi Mwandamizi Kijuwile alikubaliana 
na ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Agosti 30 
mwaka huu kwa ajili ya kumsomea mshtakiwa huyo 
maelezo ya awali.

Hakimu huyo pia alitaja masharti ya dhamana kwa 
mshtakiwa huyo - awe na wadhamini wawili wenye 
barua ya utambulisho kutoka kwa Ofisa Mtendaji wa 
Kata na mali isiyohamishika yenye thamani ya Sh. 
milioni tano.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa Serikali Ve-
nance Mkonongo, alidai mahakamani huko kuwa 
katika tarehe tofauti Februari na Machi mwaka huu, 
katika mtaa wa Nyakubele, Kata ya Kasamwa, mkoa-
ni Geita, mshtakiwa alimnajisi mwanawe wa kuzaa 
(kulala na maharimu) - msichana mwenye umri wa 
miaka 14.

Tanzania yaridhishwa ushirikiano wake na India
Na Romana Mallya

WAKATI India ikisherehekea miaka 
77 ya Uhuru wake, Tanzania yaeleza 
namna ilivyonufaika katika sekta 
mbalimbali kupitia ushirikiano wake 
na nchi hiyo.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah 
Ulega, aliyasema hayo juzi mkoani Dar 
es Salaam katika maadhimisho yali-
yoandaliwa na Ubalozi wa India Nchini 
kwa kushirikiana na Kituo cha Utam-
aduni wa India Swami Vivekananda 
(SVCC).

Sherehe hizo zilihudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali wakiwamo mawaziri, 
wabunge, mabalozi wanaowakilisha 
nchi zao nchini, diaspora wa India 
waishio Tanzania na wahariri kutoka 
vyombo vya habari mbalimbali.

“Nchi hizi mbili Tanzania na India 
zimekuwa na urafiki wa muda mrefu, 
hususani serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

“Tunashukuru mikopo iliyotolewa 
na serikali ya India kupitia Benki ya 
Exim inayohusu miradi mikubwa ya 
maji katika miji 24 wa jumla ya Dola za 
Kimarekani milioni 500.

“Maji haya yakipatikana yatasaidia 
watanzania wasiopungua watu milioni 
sita ambao watanufaika kwa kupata 
maji safi na salama,” alisema.

Kadhalika, alizungumzia mpango 
wa kuendelea kushirikiana kwenye 

kutoa elimu kwa makundi ya vijana na 
watumishi wa umma kupitia program 
mbalimbali zinazotolewa na taasisi za 
India, vikiwamo vituo vya ushirikiano 
wa utamaduni na kiuchumi.

Alisema ushirikiano huo wa kupeana 
ujuzi na elimu unasaidia kujenga jamii 
hasa katika masuala yanayohusu 
teknolojia za mawasiliano na nyingine.

“Tukizingatia kwamba wenzetu 
kule India wako hatua ya mbele zaidi 
kwenye mpango wa teknolojia. Tuna-
washukuru na tunaomba programu 
hii iendelee. 

“Tunafahamu hivi karibuni Waziri 
wa Afya, (Ummy Mwalimu) alifanya zi-
ara na miongoni mwa mambo makub-
wa aliyoyafanya akiwa India ni kuku-
tana na viongozi wa hospitali kubwa 
na maarufu ya Apollo na BLK ambazo 
amezishawishi kuja kuwekeza Tanza-
nia,” alisema.

Waziri Ulega alisema taarifa wali-
zonazo hospitali hizi na taasisi nchini 
humo, zimeonesha utayari wa kuja ku-
wekeza Tanzania.

Hata hivyo, kiongozi huyo alisema 
Tanzania kuna  changamoto ya uzal-
ishaji wa dawa kwa ajili ya binada-
mu na zikiwamo za wanyama.

“India imewekeza vizuri kupitia 
taasisi ya sekta binafsi upande wa 
mifugo, kipo kiwanda cha kutengen-
eza chanjo chenye asili ya India hapa 
nchini ni kikubwa na kizuri na cha 
mfano Afrika Mashariki, ambacho ki-

nahakikisha tunapata chanjo kwa ajili 
ya kuhudumia mifugo,” alisema.

Waziri Ulega alitaja eneo lingine ni 
uwekezaji unaofanywa na sekta binafsi 
na biashara zinazofanyika kati ya nchi 
hizo mbili.

Alisema India ni moja ya nchi tano zi-
nazoongoza kwa uwekezaji nchini kwa 
kuwa na miradi 630 yenye thamani 
ya Dola za Marekani bilioni 3.74 (sawa 
na Sh. trilioni nane), iliyotoa ajira kwa 
vijana na wanawake, wasiopungua 
60,000. Balozi wa India Nchini, Bi-
naya Pradhan, alisema  India imetoa 
mikopo ya masharti nafuu ya Dola za 
Marekani bilioni moja kwa ajili ya kue-
ndeleza miradi ya maji ambapo mwezi 
Juni, 2022, kampuni sita zilisaini ujenzi 
wa miradi ya maji yenye thamani ya 
Dola milioni 500 kwenye miji 28.

Alisema katika eneo la uwekezaji, 
wameona wawekezaji wengi kutoka 
India wakiwekeza Tanzania katika 
maeneo tofauti yakiwamo sekta ya 
usindikaji, umeme, afya, kilimo na TE-
HAMA.

Balozi Pradhan alisema India inata-
rajia kuanzisha  Taasisi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
visiwani Zanzibar ambacho kitazalisha 
wahandisi wabobevu katika sekta hiyo.

Kuhusu uhusiano kati ya nchi hizo, 
alisema umeendelea kuimarika siku 
hadi siku na kumekuwa na ziara za 
viongozi wenye hadhi ya juu wakiwa-
mo mawaziri kutembeleana.
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MIEZI kadhaa iliyopita, serikali ilitoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa mi-
undombinu ya elimu yakiwamo madarasa na majengo ya utawala 
kwa shule za sekondari nchini ili kuhakikisha wanafunzi walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha tano, kuripoti mwishoni mwa wiki 
iliyopita bila matatizo. 

Kwa ujumla, jitihada kubwa zimefanyika kwa sababu shule nyingi, 
hususan zile zinazopokea wanafunzi wa kidato cha tano na cha sita 
pekee katika tahasusi mbalimbali, zimeshamaliza kazi hiyo na kama 
kuna ambazo zimebaki basi ni chache na ziko katika mchakato 
wa umaliziaji.  Kutokana na kukamilika kwa kazi hiyo, wanafunzi 
wameanza kumiminika kwenye shule walizochaguliwa ili kuanza 
masomo ya ngazi hiyo ambayo ni mlango wa kujiunga na elimu ya juu 
katika vyuo mbalimbali nchini.  

Kutokana na kukamilika kwa kazi hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, amekwenda mbali zaidi kutaka shule zilizopewa 
fedha kwa ajili ya ujenzi huo, sasa kugeukia ulinzi wa wanafunzi hasa 
katika suala la mmomonyoko wa maadili. 

Katika kupambana na tatizo hilo, Mtaka aliagiza juzi wakati wa ziara 
yake katika shule ya Sekondari ya Yakobi kwamba shule zilizopewa 
fedha sasa zifunge kamera za ulinzi (CCTV camera) kwa ajili ya kui-
marisha ulinzi na kukabiliana na mmomonyoko wa maadili ambao 
umekuwa ukiota mizizi kila uchao katika shule nchini. 

Mtaka katika agizo hilo, alisema kutokana na kuwapo kwa historia 
ya ukiukwaji wa maadili ulioripotiwa shuleni hapo, sasa ni wakati 
mwafaka kwa Mkurugenzi wa halmashauri ya Mji wa Njombe kufun-
ga kamera hizo kuwanasa walimu ambao wamekuwa wakituhumiwa 
kujihusisha na matendo hayo. Alimwagiza mkurugenzi huyo kuwa-
tuma wataalamu wa teknolojia ya Habari na mawasiliano (TEHAMA) 
kufanya kazi hizo kwa haraka. 

Bila kuuma maneno, RC Mtaka alisema vitendo vinavyohusiana na 
mmomonyoko wa maadili vimetamalaki sehemu mbalimbali, hivyo 
ni jukumu la serikali kuchukua hatua za kuwalinda wanafunzi dhidi 
ya mambo hayo.  Sambamba na kufunga kamera hizo, Mtaka aliwa-
kumbusha walimu juu ya wajibu wao kubeba dhamana ya wazazi na 
walezi kwa wanafunzi hao ikiwamo kuwalea kwa misingi inayotakiwa 
na kuwakinga dhidi ya vitendo vya unyanyasaji. 

Ni hakika kwamba mmomonyoko wa maadili  katika taasisi za elimu 
zikiwamo shule za sekondari umezidi kuwa tatizo kutokana na baa-
dhi ya walimu na watumishi kutuhumiwa kushiriki katika vitendo 
hivyo viovu. Baadhi ya walimu wamedaiwa kuwalawiti na kuwabaka 
wanafunzi ambao kiuhalisi ni kama watoto wao wa kuwazaa, jambo 
ambalo linasababisha kuleta doa kubwa katika elimu. 

Licha ya baadhi ya walimu kudaiwa kushiriki matendo hayo, baadhi 
ya wakuu waliopewa dhamana ya kuongoza taasisi hizo, wamekuwa 
washiriki katika kuwakandamiza wanafunzi wanaotoa taarifa au hata 
kuwafukuza shule na kuwapatia adhabu kali kwamba wanawasingi-
zia walimu wao. 

Wazo lililotolewa na RC Mtaka limekuja kwa wakati mwafaka, hivyo 
jitihada za makusudi zifanyike ili kamera hizo zifungwe haraka na 
hatimaye kuwabaini baadhi ya walimu na watumishi wanaoshiriki 
katika maovu hayo. Ni Dhahiri kwamba wazo la Mtaka itakuwa njia 
mojawapo ya kukomesha vitendo hivyo vinavyotweza utu na kuwa-
vunjia heshima walimu waliopewa dhamana ya kuwalea watoto kwa 
niaba ya wazazi na walezi.     

Ni vyema serikali kupitia Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) ikaunga mkono wazo hilo na kuchukua hatua 
zinazostahili bila kuchelewa. Ni wazi kwamba hata wazazi wakishirik-
ishwa kuchangia ununuzi wa kamera hizo, kwa kuwa wazo lililotole-
wa ni zuri, watapokea kwa mwitikio chanya na hatimaye kutekeleza 
azma hiyo. 

Wazazi, tunamlea hivi mwanafunzi, 
kuanzia shule hadi awapo nyumbani

Wazo la RC kufungwa kamera 
shuleni vyema liungwe mkono

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

ELIMU ni ujuzi au mafunzo 
ambayo mtu au watu wa-
napata kwenye mazingira 
wanayoishi kama vile ndani 
ya familia au jamii inayowa-
zunguka.

Zipo elimu za aina mbili; 
ya kwanza ni elimu rasmi 
ambayo inatolewa na mtu 
au watu katika shule na kati-
ka nyumba za ibada kupitia 
viongozi wa dini.

Aina nyingine ni elimu 
isiyo rasmi ,ambayo mtu hu-
jifunza mwenyewe pasipo 
kufundishwa, kwa mfano 
muda wa kula mtoto akiona 
wazazi wananawa mikono 
kabla na baada ya kula na 
yeye atanawa, pia akiona 
watu wa rika fulani wanasal-
imiwa na yeye akiwaona ni 
dhahiri atawasilimia pia .

Elimu ninayozungumzia 
ni ile ya darasani, ambayo 
inamuwezesha mtoto ku-
fahamu jinsi ya kuhesabu, 
kusoma na kuandika (KKK) 
ambazo  ni misingi mama ya 
taasisi ya elimu.

Hakuna mtu atakayeweza 
kusoma ikiwa hajui kuandi-
ka, wala akaweza kuandika 
wakati huo huo hajui ku-
soma,  kwa sababu hawezi 
kujua alichokiandika.

Elimu ya darasani am-
bayo wanafunzi wanapewa 
ni sawa, lakini swali ni je, 
kwanini baadhi ya wanafun-
zi wa darasa moja wanafan-
ya vizuri wakati wengine wa 
darasa hilohilo wanafanya 
vibaya, wakati mwalimu ni 
mmoja na darasa ni moja 
pia?

Pia, kuna cha kujiuliza, 
kwanini ni muhimu mtoto 
anapofikisha umri wa mi-
aka mitatu apelekwe shu-
leni?  Jibu ni wazi, kwamba 
huwa mara baada ya ku-
zaliwa, ubongo wake mtoto 
huwa mithili ya karatasi 
nyeupe isiyo na maandishi 

yoyote ndani.
Kwa hiyo, ni rahisi ubongo 

huo kuhifadhi chochote 
kiwe kizuri au kibaya. Hivyo 
basi, kila anachoona, kusikia 
na kushika ndicho kinacho-
anza kujiandika na kujihifa-
dhi ndani ya kichwa au ka-
tika ubongo wake.

Hapo ndipo wazazi au 
walezi wanatakiwa kuwa 
makini na yale wanayofanya 
na kuongea wakiwa na wa-
toto wao.

Siku hizi sio ajabu kum-
sikia mtoto anaongea lugha 
za matusi, wengine wanavu-
ta bangi, wengine wanawa-
tendea mabaya yasiyoseme-
ka, kinyume na hali zote za 
ubinadamu.

Vilevile, wapo wenye 
heshima na busara, wacha 
Mungu na wanye hofu ya 
Mungu! Haya yote ni kuto-
kana na mazingira yanayo 
wazunguka.

Mtoto akiwa katika umri 
huo, ni dhahiri kwamba 
ubongo wake unakuwa na 
kiwango na nafasi kubwa 
ya kuelewa, hata akaweka 
mambo kichwani, kitu kina-
chompa uwezo mkubwa wa 
kufanya vizuri darasani na 
kwenye jamii.

Hilo linafahamika kwam-
ba, shuleni siyo elimu za 
masomo tu, bali hata namna 
ya kuishi na jamii. Mtoto 
aliyeanza masomo akiwa na 
umri mdogo, kamwe huwezi 
kumfananisha na ambaye 
ameanza masomo akiwa na 
umri mkubwa, mfano miaka 
sita na kuendelea.

Kitaaluma hawawezi kuwa 
sawa na jamii ifahamu kwe-
nye jambo la taaluma, haku-
na ushirikina, ni wajibu wa-
toto wapelekwe mapema.  

Kwa upande wa maadili, ni 
mara chache kuona mtoto 
anayesoma akaongea kauli 

za matusi, hasalimii wali-
omzidi umri, hasaidii wa-
zazi kazi, lakini kwa watoto 
ambao hawapo shuleni, hilo 
jambo linawanyemelea na 
katika baadhi ya jamii, ni la 
kawaida, hata wakionywa 
bado wanarudia yale yale.

Elimu wanayotakiwa ku-
patiwa watoto siyo ile ya 
darasani peke yake, bali wa-
napatiwa mila, utamaduni 
na desturi.

Elimu hii itasaidia kupun-
guza mmonyonyoko wa 
maadili ikiwamo kujiingiza 
kwenye matendo yasiyofaa 
ndani ya jamii inayomzun-
guka, kama uvutaji wa bangi 
na utumiaji dawa za kulevya 
na lugha za matusi.

Katika suala la umuhimu 
wa elimu sio tu walimu 
ndiyo wanatakiwa kuwa ki-
paumbele, la hasha wazazi 
na walezi nao wanapaswa 
kufuatilia maendeleo ya wa-
toto wao wanapotoka shu-
leni, ikiwamo kuwauliza au 
kudadisi walichosoma siku 
husika.

Pia, ni wajibu wao kutoa 
adhabu pale inapobidi ku-
tokana na makosa wanay-
ofanya, ikiwa ni pamoja 
na kutoandika wanacho-
fundishwa darasani. Hiyo 
itasaidia kumjenga mtoto 
kuzingatia masomo na 
mafundisho mengine ata-
kayopewa kulingana na 
umri wake.

Ni jukumu la kila mzazi 
au mlezi kuhakikisha mtoto 
anakuwa kwenye mazingira 
rafiki, ikiwa ni pamoja na 
kuwapeleka shule kwa wale 
wanaostahili kulingana na 
umri wao.

Kwa bahati sasa, serikali 
inatoa elimu bure kuanzia 
darasa la kwanza hadi ki-
dato cha nne, ili kutoa fursa 
kwa mzazi asiye na uwezo 
kumpeleka mtoto shuleni.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Happy 
Peter



Alhamisi Agosti 17, 2023 7

HABARI KITAIFA

KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

TIRA yasisitiza bima 
mikopo SACCOS
Na Romana Mallya 

KAMISHNA wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bima Tanzania (TIRA), Dk. Ba-
ghayo Saqware, ameitaka Kampuni ya 
Teknolojia ya Mfumo wa Huduma za 
Kifedha ya Wakandi Tanzania  pamo-
ja na wanaosimamia vyama vya ush-
irika vya kuweka na kukopa (SACCOS) 
kuhakikisha mikopo yote inayotolewa 
inakuwa na bima ili kuokoa wateja na 
vyama.

Ametaka wajikite kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu umuhimu wa bima 
ya maisha na nyingine ili kujikinga na 
majanga mbalimbali ya kiuchumi na 
kijamii.

Dk. Saqware aliyasema hayo juzi ji-
jini Dar es Salaam wakati wa uzinduzi 
wa bidhaa mpya ya bima ya ulinzi wa 
mikopo ya Wakandi Tanzania inayo-
tolewa kwa kushirikiana na kampuni 
ya Sanlam.

Aliwataka pamoja na kutoa hudu-
ma, watoe elimu kwa umma kuhusu 
umuhimu wa bima ili kuongeza uelewa 
mpana na kuongeza kasi ya watumiaji.

Kamishna huyo alisema matumaini 
yake ni kuwa itasaidia kuboresha us-
alama wa fedha na wanachama wa 
Saccos na kuongeza mchango wa uku-
aji wa sekta ya bima.

“Ushauri wangu kwa Wakandi, SAC-
COS na wakala unaosimamia vyama 
vya ushirika ni vizuri kuhakikisha 
kwamba, mikopo yote ya wanachama 
hailengi vyama vya ushirika kupata 
hasara pindi mwanachama ana-
poshindwa kulipa,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakandi 
Tanzania, Daud Boaz, alisema kampu-
ni yake inajihusisha zaidi na Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
kwa taasisi za kifedha na vyama vya 
ushirika hasa katika eneo la akiba na 
mikopo.

Alisema wamekuwa wakitoa hudu-
ma ya mifumo kuvisaidia vyama vya 
ushirika kupata mfumo wa utendaji 
wao.

“Bado vyama vingi vinafanya shu-
ghuli zao kwa kutumia makaratasi na 
kalamu. Tunachokifanya ni kuviwez-
esha kuvipa mfumo utakaorahisisha 
shughuli zao za kila siku. Faida kubwa 
ni kufanya kazi zao saa 24 na upati-
kanaji wa ripoti na utunzaji wa taarifa 
unakuwa wa kisasa zaidi kupitia simu 
au kompyuta.

“Leo ( juzi) tumejizatiti zaidi kutoa 
huduma moja ambayo vyama vingi 
vimekuwa vikiikosa ambayo ni hu-
duma ya bima kidigitali tunashirikiana 
na Sanlam. Ikiwa mwanachama ame-
omba mkopo unatoka ukiwa na bima,” 
alisema.

Alisema utaratibu wa zamani kwam-
ba mwanachama wa ushirika akifariki 
dunia familia ndiyo inasumbuliwa, 
kupitia mfumo huo sasa, Sanlam ita-
beba deni husika pamoja na gharama 
za mazishi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sanlam, 
Julius Magabe, alisema lengo la kuan-
zisha bidhaa hiyo mpya ya bima ni 
kuboresha usalama wa kifedha na 
ustawi wa vyama vya ushirika wa akiba 
na mikopo kwa kuwapa fursa ya kujik-
inga na hatari za kifedha.

RC aonya NGO mmomonyoko maadili 
Na Mashaka Mgeta, Tanga

MASHIRIKA Yasiyo ya Ki-
serikali (NGO) mkoani Tanga, 
yameonywa kutotumika kama 
sehemu ya kumomonyoa 
maadili na kushiriki mipango 
inayochochea utakatishaji wa 
fedha haramu.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Waziri Kindamba, alitoa onyo 
hilo wakati akifungua Mku-
tano wa Mwaka wa Jukwaa la 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
(NGO) wenye kaulimbiu  ‘Ma-
shirika Yetu, Maadili Yetu, Tan-
ga Yetu’, uliohitimishwa jana 
jijini hapa. 

Kindamba alisema hivi sasa, 
jamii imeathirika kwa kiwango 
kikubwa kutokana na kukithiri 
kwa mmomonyoko wa maadili 
unaohusisha vitendo viovu 

kama vile ushoga, ulawiti na 
usagaji.

‘’Tunapitia changamoto 
kubwa ya mmomonyoko wa 
maadili kwenye jamii yetu. 
Ziko  NGO zinazotajwa kuji-
husisha na vitendo hivyo am-
bavyo kimsingi ni mambo am-
bayo hata ibilisi hakuyafanya,’’ 
alisema.

Pia Kindamba alizitaka NGO 
mkoani Tanga kutotumika 
kama ‘mirija’ ya kutakatisha 
fedha haramu zinazopatikana 
kutoka kwenye mitandao 
ikiwemo inayohusika na ugaidi 
na biashara haramu za usa-
firishaji binadamu na dawa za 
kulevya.

Aliziasa NGO kuwa na mi-
pango yenye kuimarika katika 
nyanja za fedha na wataalamu, 
badala ya kuwa tegemezi kwa 

wafadhili wakiwemo wanaow-
alazimisha kujihusisha na vi-
tendo vinavyokiuka maadili 
kama masharti ya kupata mis-
aada.

‘Wakati wa uongozi wangu 
hapa Tanga, tutakuwa wakali 
sana. 

Hatutakuwa na tabasamu 
dhidi ya vitendo vya mmomo-
nyoko wa maadili na biashara 
haramu za kutakatisha fedha, 
kusafirisha binadamu na dawa 
za kulevya, alionya. ’ 

Mwenyekiti wa Bodi ya Ura-
tibu wa NGO nchini, Mwan-
tumu Mahiza, alisema taasisi 
hizo zinapaswa kufuata sheria, 
kanuni na taratibu ili kujiimari-
sha zaidi na kuepuka kufutiwa 
usajili.

Alisema ufuatiliaji shughuli 
na uendeshaji wa NGO una-

fanywa kwa njia ya mfumo, 
hivyo kuondoa dhana kwamba 
inafanywa na mtu binafsi.

Alizitaka NGO kutekeleza 
majukumu yao ipasavyo ili ku-
fikia lengo la kuisaidia serikali 
katika kupata suluhu ya kero 
zilizopo kwenye jamii.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Tanga, Pili Mnyema, aliziagiza 
NGO mkoani hapa  kuwasilisha 
taarifa zao serikalini ili kufani-
kisha azma ya utaratibu na usi-
mamizi wa shughuli zao, kwa 
mujibu wa sheria.

‘’Hatuwezi kuwasimamia na 
kuwaratibu kama hatuwafa-
hamu. Bila sisi kuwajua, itaku-
wa vigumu kutoa huduma 
mnapohitaji. Hivyo timizeni 
wajibu wa kisheria kuwasili-
sha taarifa zenu kwa ukweli na 
uwazi’’, alisema.

Mkuu wa wilaya ya Nachingwea,  mkoani Lindi, Mohamed Moyo (wa pili kushoto), akizungumza na maofisa wa wanyamapori 
wakati wa zoezi la kuwaondoa tembo kwenye makazi ya watu na kuwarudisha hifadhini katika kijiji cha Narungombe juzi. Wen-
gine ni Mtafiti Mkuu TAWIRI, Dk. Emmanuel Masenga (kulia), Katibu wa mbunge,  George Martin (wa pili kulia) na Kamanda wa 
Uhifadhi Kanda ya Kusini Mashariki wa TAWA, Abraham Jullu.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri atahadharisha wanaotumia
wizara kufanya matukio ya uhalifu 
Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi,  Dk. Ange-
line Mabula, amewatahadhari-
sha watu  wanaotumia wizara 
yake kama rejea kufanya uhalifu 
na kujipatia mali  au fedha isivyo 
halali.

Dk.  Mabula amesema mtu 
yeyote akihisi kuna udanganyifu 
ndani na nje ya wizara,  atoe 
taarifa mapema ili kukomesha 
uhalifu huo.

Mabula alisema hayo juzi jijini 
hapa kutokana na wizara yake 
kupokea malalamiko ya muda 
mrefu kutoka kwa familia ya 
marehemu Zuberi Mwinyim-
vua inayodai kwamba wizara 
yake haitaki kuondoa hati ya 
kuwekeza iliyosajiliwa katika 
daftari la Msajili wa Hati kuhusu 
kiwanja Na 895 kilichoko eneo la 

viwanda Mbezi, Dar es Salaam 
iliyosajiliwa ili kutoa kinga ya 
uwekezaji.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 
kiwanja hicho kinamilikiwa na 
Mwinyimvua ambaye kwa sasa 
ni marehemu.

Alisema awali mmiliki wa ki-
wanja hicho aliingia mkataba wa 
uwekezaji na Velence Simon Ma-
tunda na Badi Nkya wanaotam-
bulika kama wawekezaji.

Uwekezaji huo ulikuwa ku-
jenga maduka 40 na kati ya hayo 
maduka 33 yangesimamiwa na 
wawekezaji kwa kipindi cha mia-
ka 15 na baada ya hapo wangeka-
bidhi maduka 15 kwa mmiliki na 
katika kipindi hicho cha miaka 
15 wawekezaji wangekusanya 
kodi ya pango.

Kwa mujibu wa mkataba, mmi-
liki alipewa Sh. 90,000,000 kwa 
ajili ya kulipa madeni ikiwamo 

kodi ya pango la ardhi la kiwanja 
hicho. Waziri Mabula alisema 
mgogoro huo umekuwa uk-
ishughulikiwa kiutawala kupitia 
wizara kwa takribani miaka mi-
nane kuhakikisha wawekezaji 
wanalipwa fedha hizo kama 
mahakama ilivyoamuru ili hati-
maye msajili wa hati aondoe hati 
ya kuwekesha katika daftari la 
msajili na kukabidhi hati husika.

Kwa mujibu wa Waziri Mabula, 
mpaka sasa suluhu ya mgogoro 
huo haijapatiakana kutokana 
na pande mbili za mgogoro, 
yaani msimamizi wa mirathi 
na wawekezaji kutotekeleza 
yale waliyokubaliana hususan 
upande wa uwekezaji.

Kimsingi, mgogoro huo 
unatokana na ukiukwaji wa 
makubaliano baina ya mmiliki 
na wawekezaji ambapo pia ma-
hakama ilishatoa uamuzi. Wiz-

ara inatimiza wajibu wake kiuta-
wala katika kutatua mgogoro 
pamoja na kuwa suala hilo lina-
husu mkataba wa uwekezaji na 
si umiliki wa ardhi.

Waziri Mabula alisema kwa 
kuwa mgogorio huo ni wa muda 
mrefu na wahusika wanaihusi-
sha wizara ambayo si sehemu 
ya makubaliano, hivyo kuhar-
ibu taswira ya wizara, ameele-
keza pande zote za mgogoro 
kuheshimu na kutekeleza hu-
kumu ya mahakama sambamba 
na pande hizo kutekeleza yale 
wanayokubaliana katika vikao 
vya usuluhushi.

Pia alimwelekeza katibu Mkuu 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi   kush-
irikiana na vyombo vya dola ku-
ingilia kati suala hilo kwa kuwa 
lina sura ya kijinai na utapeli 
ndani yake.

PPRA 
yasisitiza
usajili wa  
NeST 
Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) im-
ewasisitiza wafanyabiashara na 
wazabuni wote nchini kuende-
lea kujisajili katika mfumo mpya 
wa ununuzi wa umma kwa njia 
ya mtandao (NeST) ili kuongeza 
ushindani na kupanua wigo 
mpana katika kuboresha uende-
shaji wa michakato ya ugawaji 
wa zabuni za umma.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, 
Eliakim Maswi, alisema janak 
uwa idadi ya wazabuni wa-
naojisajili kwenye mfumo ina-
zidi kuongezeka siku hadi siku 
jambo linalotoa taswira chanya 
juu ya muitikio na mapokeo ya 
wananchi katika ujio wa Mfumo 
huo mpya.

“Tunashkuru kupitia juhudi 
za serikali yetu kuona idadi ya 
wazabuni wanaojisajili ndani ya 
mfumo inaongezeka siku hadi 
siku suala ambalo hata sisi kama 
mamlaka tunalitazama kwenye 
mtazamo Chanya. Mpaka sasa 
wazabuni 4,350 tayari wamesha-
jisajili kwenye mfumo,” alisema 
Maswi.

Sambamba na suala hilo, Mas-
wi aliwataka Wazabuni pamoja 
na Taasisi za Umma kuendelea 
kushiriki mafunzo yanayoende-
lea kutolewa katika mikoa mbal-
imbali nchini ambayo yanalenga 
kutoa muongozo wa namna ya 
matumizi sahihi ya Mfumo huo 
wa NeST kwa Taasisi za Umma 
sambamba na Wazabuni wake.

“Utaratibu wetu wa utoaji 
mafunzo ya jinsi ya kutumia 
mfumo bado unaendelea. Kwa 
hiyo niwasihi wazabuni na taasi-
si mbalimbali za umma kushiriki 
mafunzo hayo kwa mujibu wa 
ratiba zinazopangwa” alisisitiza. 

Sambamba na utoaji wa 
mafunzo hayo wanahakiki-
sha   kila taasisi inayopatiwa 
mafunzo inasajiliwa ndani ya 
mfumo wa NeST ili kuanza 
mapema kutumia mfumo huo 
bila kuwa na urasimu wa aina 
yoyote.

“Kila taasisi tunayoipatia 
mafunzo ya mfumo mpya tu-
nahakikisha tunaisajili pia kwe-
nye mfumo ili ikibidi waanze 
kutumia mfumo huu haraka,” 
alisema.

Ifikapo Septemba 30, mwaka 
huu, taasisi zote za umma zina-
takiwa ziwe tayari zimeshajisajili 
kwenye mfumo kwa kuwa mpa-
ka Oktoba Mosi, mwaka huu,  
hakutakuwa na taasisi yoyote ya 
umma itakayofanya michakato 
ya ununuzi nje ya NeST.

Aliyejeruhiwa na fisi afariki dunia 
Na Hamisi Nasri, MASASI 

MKAZI wa kijiji cha Chi-
wambo, Kata ya Lulindi, Masasi 
mkoani Mtwara, Rashid Yusuph 
(60) ambaye alijeruhiwa na fisi 
miezi miwili iliyopita amefariki 
dunia.  Yusuph alifariki du-
nia juzi katika Hospitali ya Mis-
sion Ndanda wilayani Masasi 
alikokuwa akipatiwa matibabu 
baada ya kukutwa na masa-
hibu hayo mwishoni mwa mei, 
mwaka huu baada ya fisi huyo 
kujeruhi watu wawili na kuua 
mmoja kijijini hapo. 

Akizungumza na mwandishi 
wa Habari hii  kwa njia ya simu 
akiwa katika hospitali hiyo, mto-
to wa marehemu, Hamisi Rashi-

di,  alisema baba yake amefariki 
dunia juzi baada ya kuugua 
kwa muda mrefu majeraha 
aliyekuwa ameyapata baada ya 
kuvamiwa na mnyama huyo. 

Rashidi alisema baba yake 
tangu alipopata majeraha  hayo, 
hali yake ya kiafya imekuwa 
mbaya na kwamba alikuwa aki-
ugulia nyumbani kwa kupata 
dawa za kutuliza maimivu.

Alisema  alipata majeraha 
sehemu mbalimbali za mwili 
wake hasa maeneo ya kichwani, 
usoni na tumboni hali ambayo 
ilionekana majareha hayo ku-
topona hadi ikusababisha  ku-
poteza maisha. Kutokana nah 
al;I yake kuwa mbaya, wali-
chukua uamuzi wa kumpeleka 

hospitali ya Misison Ndanda na 
alipokewa na kulazwa hadi juzi 
saa 11:00 jioni alipofariki dunia. 

Mtoto wa marehemu alisema 
tayari wameshachukua mwili 
kwa ajili ya kuupeleka kiji-
jini Chiwambo ili kuendelea na 
taratibu za maziko. 

Baadhi ya wananchi wa kijiji 
hicho waliozungumza na gazeti 
hili jana mara baada ya taarifa 
za majeruhi huyo kufariki du-
nia, walisema wamepokea kwa 
masikitiko taarifa za kifo hicho. 

Kutokana na tukio hilo, 
wamesema watahakiisha wa-
napambana na fisi walioko ka-
tika kijiji chao ili kukomesha 
matukio ya wananchi kuuawa 
na kujerahiwa na wanayma hao 

ambao wamekuwa wakivamia 
wananchi na kufanya uhalifu. 

Hassani Bakari, mkazi wa ki-
jiji hicho alisema wanaiomba 
serikali kuwaondoa fisi katika 
eneo hilo kwa sababu matukio 
ya wanyama hao kujeruhi wa-
nanchi ni mengi 

Naye Fatuma Saidi mkazi wa 
kijiji cha Chiwambo alisema 
kwa sasa wananachi wameku-
wa wakiingia ndani ya nyumba 
zao kuanzia saa 12 jioni kwa 
kuhofia wanyama hao wakali 
kwa kuwa ikifika majra hayo 
kumekuwa na makundi mengi 
ya fisi wakizunguka kwenye 
maeneo yao hali ambayo im-
ekuwa ikijenga hofu dhidi ya 
maisha yao.                    

Meneja Mradi wa 
Kampuni ya Su-
perbrands, Jawad 
Jaffer (wa pili 
kulia), akiwakabi-
dhi tuzo Watendaji 
wa Shirika la Bima 
ya Taifa (NIC), 
wakati wa utoaji 
wa tuzo za Super-
brands kwa kam-
puni zinazofanya 
vizuri katika kutoa 
huduma vizuri 
kwa wateja, jijini 
Dar es Salaam juzi. 
Katikati ni Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa shirika hilo, Dk. 
Elirehema Doriya. 
PICHA NA JU-
MANNE JUMA
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Ndumbaro: Katiba mpya 
siyo mali ya wanasiasa

Mkurugenzi Mkuu wa D.light Tanzania, Charles Natai, akizindua zawadi ya kampeni yao iitwayo “Mwanga Wako, 
Mchongo Wako”, jijini Arusha juzi, inayolenga kuhamasisha watu kwenye matumizi ya nishati safi ya jua nchini ambapo 
wananchi watajishindia zawadi mbalimbali kwa kipindi cha miezi miwili. PICHA: WOINDE SHIZZA

Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA 

W
AZIRI wa 
Katiba na 
S h e r i a , 
D k . D a m a s 

Ndumbaro amesema 
suala la katiba mpya sio 
mali ya wanasiasa bali ni 
mali ya kila mtu, hivyo ni 
muhimu kuwashirikisha 
wananchi kwenye kila 
hatua.   Aliyasema hayo 
jana jijini Arusha wakati 
wa uzinduzi wa Bodi ya 
Kitaifa ya Ushauri wa 
Msaada wa Kisheria.

Alisema katiba siyo 
ya wanasiasa bali ni ya 
wananchi wote, hivyo la-
zima wananchi washirik-
ishwe kutoa maoni yao 

ili pale mahali palipoko-
sewa parekebishwe.

Aidha, aliiomba bodi 
hiyo ya msaada wa kishe-
ria iwashauri zaidi katika 
kupata katiba mpya ijayo, 
itakayodumu kwa zaidi 
ya miaka mingi  kwani 
Watanzania hivi sasa wa-
nataka katiba mpya.

Pia aliagiza  bodi hiyo 
ikutane kama inavyo-
takiwa ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata hudu-
ma muhimu za msaada 
wa kisheria, katika utatu-
zi wa mambo mbalimbali 
ya kisheria nchini.

Aidha, aliitaka bodi ku-
hakikisha wanajengeana 
uwezo na viongozi 
mbalimbali, uwepo wa 
shughuli mbalimbali za 

ushauri wa msaada wa 
kisheria ili kuhakikisha 
wananchi wanaelewa 
majukumu ya bodi hiyo 
na usawa mbele ya sheria.

  Kadhalika, alisema 
nchi chache za Afrika ndi-
yo zina bodi za msaada 
wa kisheria, hivyo alim-
shukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa ku-
hakikisha haki za binada-
mu na wanyonge zinapa-
tikana na kutatuliwa kwa 
haraka.

Alisema  jukumu la 
bodi ni kuangalia jinsi 
ya kushirikiana na wa-
toa huduma za msaada 
wa kisheria, wanafan-
yaje kazi kuanzia ngazi 
za kata, shina, wilaya na 
mikoa.

Katibu Mkuu Wizara 
ya Katiba na Sheria, Mary 
Makondo aliishukuru 
serikali, kwa kuhakikisha 
wanawake, wanaume, 
watoto, watu wasio na 
uwezo, wazee  kupata 
msaada wa kisheria bure 
nchini.

Naye Mjumbe wa bodi 
hiyo, Faraja Nchimbi, 
kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mshataka, alisema bodi 
hiyo inamshauri Waziri 
wa Katiba na Sheria juu 
ya haki kutendeka.

Alisema bodi hiyo na 
menejimenti wamejifun-
za mada mbalimbali za 
kisheria ikiwemo masu-
ala ya fedha zinazoratibu 
huduma za msaada wa 
kisheria.

Shule za msingi, sekondari zapokea msaada madawati, vifaa
Na Mary Mosha, SAME

SHULE  za msingi  na sekondari 
katika Kata ya Kirangare wilayani 
Same mkoani Kilimanjaro, zime-
pata msaada wa madawati na vifaa 
vya TEHAMA kwa ajili ya kuwasaid-
ia katika elimu.

Msaada huyo ni pamoja na mad-
awati 300 kwa ajili ya shule za 
msingi, projekta, kompyuta mpa-
kato, mashine ya kurudufu kwa 
shule za sekondari. 

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi msaada huo ,Mbunge wa Same, 

Anne Kilango, alisema  alilazimika 
kutafuta msaada huo baada ya 
kufika Shule ya Msingi Parane na 
wanafunzi walimlilia kutokana na 
uhaba wa madawati.

Baadhi ya walimu waliopokea 
msaada huo, akiwemo Mkuu wa 
Shule ya Sekondari  ya Kirangare, 
Simon  Mweta, alisema wame-
pokea kompyuta  mpakato tano, 
monita tano na UPS tano, printa 
moja na projekta moja.

Alisema msaada huo utawa-
saidia wanafunzi kupata   elimu 
kuhusu  mada zitakazofundishwa 

na walimu wataweza kufundisha 
na kumaliza mada kwa wakati.

Mkuu wa Shule ya Msingi Parane, 
Mariselino Bee alisema upatikanaji 
wa madawati hayo unaenda ku-
punguza upungufu wa madawati 
kwa asilimia zaidi ya 80 kwenye 
shule hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri  Same, Anastasia Tutuba, alise-
ma  madawati  yaliyokuwapo 
mengi yanahitaji ukarabati kwa 
kuwa kila mwaka wanatenga fedha 
pamoja na kuwashirikisha wadau 
mbalimbali hapa nchini. 

Kampeni uhamasishaji matumizi 
nishati safi yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

KAMPENI ya kuhama-
sisha matumizi ya nishati 
safi imezinduliwa ikiwa 
na lengo la kuunga mkono 
jitihada za serikali kwenye 
matumizi nishati salama 
kimazingira.

Akizungumza wakati 
uzinduzi wa kampeni hiyo 
jijini hapa, Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Sola D. Light 
Tanzania Ltd, Charles Na-
tai alisema lengo kubwa 
la kampeni hiyo ni kuha-
masisha  Watanzania ku-
tumia nishati safi ya sola 
ili kuleta mapinduzi ya 
matumizi ya nishati ya jua 
nchini badala ya nishati zi-
nazohatarisha mazingira 
na tabaka la ozoni.

“Kampeni hii inalenga 
kuwapa hamasa wateja 
kuhamia kwenye nishati 
safi na sisi kama D. Light 
tumeona ni vyema ku-
tambua mchango wa kila 
mteja wa kweli.

“Hivyo basi, tunapenda 
kuwataarifu kuwa tut-
akuwa tunawazadia kila 
mwisho wa mwezi, hii ni 

kwa wateja wetu wa sasa 
ambao bado hawajarudi-
sha      mikopo   yao au 
kulipa kwa wakati, lakini 
pia kwa      wateja      wapya 
watakaojiunga   nasi,” 
alisema.

Mmoja wa mawakala 
wa kampuni hiyo, Madin-
da Juma alisema tangu 
ameanza kunua bidhaa 
imemsaidia kukua kimai-
sha, kukuza kipato pamoja 
na kujenga nyumba.

Kampuni hiyo tayari 
imewasadia watu zaidi ya 
milioni 100 Afrika na watu 
wapatao 200,000 Tanza-
nia katika matumizi ya ni-
shati safi ya sola.

Kampeni hiyo inaju-
likana kama ‘Mwanga 
wako, mchongo wako’ 
itawapatia fursa wateja 
wenye bahati kujishindia 
zawadi mbalimbali kama 
vile mfumo wa nishati ya 
jua kwa matumizi ya ny-
umbani watakapolipa siku 
90 kwa mkupuo, baiskeli, 
simu janja na vifurushi 
vya muda wa maongezi 
vya Sh.20,000 wakimaliza 
malimbikizo ya mikopo 
yao.

Madiwani wakunwa utekelezaji 
miradi ya maendeleo

Na Allan Isack,              
ARUMERU

MADIWANI katika Hal-
mashauri ya Arusha wame-
wapongeza watalamu wa 
halmashauri hiyo kwa 
utekelezaji wa shughuli 
za miradi ya maendeleo 
kwa mwaka wa fedha 
2022/2023.

Licha ya kutoa pongezi 
hizo wameishukuru seri-
kali kwa kuwapatia fedha 
nyingi za utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo kwe-
nye halmashauri hiyo.

Walitoa pongezi hizo 
jana baada ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa halmashauri 
hiyo, Seleman Msumi, 
akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 wakati 
wa mkutano maalum wa 
baraza la madiwani wa 
mwaka.

Mkurugenzi huyo alise-
ma kuwa halmashauri 
imefanikiwa kukusanya 
mapato ya Sh.bilioni 4.8 
kutoka bajeti ya Sh.bilioni 
4.8 sawa na asilimia 101.24.

Aidha, alisema kwa 
mwaka huo halmashauri 
hiyo imetekeleza miradi 
ya maendeleo baada ya 
kuidhinishiwa na Bunge 
Sh.bilioni 11.8 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo. Msumi alisema 
walipokea Shilingi bilioni 
moja fedha za nje ya ba-
jeti na kutumia Sh.milioni 
980 sawa na asilimia 89.8, 
huku kukiwa na bakaa ya 
Sh.milioni 53 kwa  mwaka 
wa fedha 2021/2022.

Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Ojung’u 
Salekwa, aliipongeza hal-
mashauri na kuishukuru 
serikali kwa kutoa fedha 
nyingi zilizotekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Diwani wa Kata ya Ol-
joro, Sanare Mepalary, 
alisema licha kupongeza 
utekelezaji wa shughuli 
hizo pia alithibitisha ku-
vutiwa na hali ya kuimari-
ka kwa ukusanyaji wa ma-
pato hasa kwenye chanzo 
cha mchanga Mirongoine, 
akisema hali hiyo imefani-
kisha kuongeza mapato na 
kuvuka malengo.



HABARI KANDA YA ZIWA

10 Alhamisi Agosti 17, 2023

Na Timothy Itembe, 
MARA

JAMII imetakiwa ku-
chukua hatua za kujik-
inga na Virusi Vya Ukimwi 
(VVU) kwa kuzingatia 
ushauri unaotolewa na 
wataalamu, lengo likiwa 
ni kupunguza maam-
bukizi.

Rai hiyo imetolewa juzi 
na Dk. Florence Temu 
kutoka (Amref ) wakati 
wa uzinduzi wa mradi wa 
afya kamilifu unaoshiriki-
sha Mikoa ya Mara, Simi-

yu na Tanga.
Alisema kuwa jukumu 

la kupambana na UKIM-
WI ni la kila mmoja ku-
jilinda mwenyewe.

Dk. Temu alisema kuwa 
kuna haja jamii kuende-
lea kuzingatia elimu in-
ayotolewa na wataalamu 
wa afya juu ya kujikinga 
na maambukizi mpya ya 
UKIMWI ikiwa ni pamoja 
na kuzingatia matumizi 
sahihi ya kinga na kuwa 
waaminifu.

“Licha ya kutoa elimu 
kwa jamii lakini baadhi ya 

watu wanaendelea kuishi 
maisha ya mazoea kwa 
kufanya ngono zembe 
wakati mwingine kutoku-
tumia kinga na kujihatari-
sha,” alisema.

Kaimu Katibu Tawala 
Mkoa Mara, Dominicus 
Lusasi, aliyataka mashiri-
ka kuendelea kuweka 
mkazo katika kujikinga 
kwa kushirikiana na ma-
shirika binafsi yanayotoa 
elimu juu ya tatizo hilo.

Naye Mganga Mkuu wa 
Halmashauri ya Mji wa 
Tarime, Elias Makima, 

alisema mfumo waliol-
etewa na shirika hilo ni 
mzuri na matumizi ya 
mfumo wa utambuzi wa 
kutumia vidole badala 
ya makaratasi utasaidia 
kuwatambua wagonjwa 
wa UKIMWI na kutunza 
taarifa kwa siri tofauti na 
ilivyozoeleka miaka ya 
nyuma.

Pia, alibainisha kuwa 
maeneo yanayoathirika 
zaidi ya maambukizi ni 
pamoja na Tarime kwa 
sababu kuna mwingiliano 
wa watu.

Jamii yakumbushwa kujikinga dhidi ya UKIMWI

0687389414

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi (wa pili kushoto), akikabi-
dhi  dawati moja, kompyuta na printa kwa Mkurugenzi  Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Same, Ana-
stasia Tutuba, ikiwa sehemu ya vifaa vyote vilivyokabidhiwa katika Shule ya Sekondari ya Kata ya Kirangare, 
wilayani humo juzi, vilivyotolewa na Mbunge wa Same Mashariki, Anne Malecela.  PICHA: MARY MOSHA

Ukosefu vyoo bora chanzo wanafunzi kujisaidia vichakani
Na Marco Maduhu, KISHAPU

W
ANAFUNZI wa Shule 
ya Msingi Kiloleli 
wilayani Kishapu 
mkoani Shinyanga 

wanajisaidia vichakani baada ya 
vyoo katika shule hiyo kujaa.

Kero hiyo iliibuliwa juzi na 
Mwalimu Mkuu Msaidizi ka-
tika shule hiyo, Juliana Petro, na 
kueleza kuwa shule hiyo ina wa-

nafunzi 997 lakini kwa sasa wa-
nakabiliwa na tatizo la ukosefu 
wa vyoo.

Alisema vyoo vilivyokuwapo ni 
vibovu havifai tena kwa matumi-
zi na wanafunzi wamekuwa wa-
najisaidia vichakani.

Aidha, alikishukuru Kituo cha 
Taarifa na Maarifa kutoka Kata ya 
Kiloleli, ambacho kimekuwa kiki-
jengewa uwezo na Mtandao wa 
Jinsia Tanzania(TGNP) kuibua 

kero hiyo kisha  kuanza kuitafu-
tia ufumbuzi kwa kushirikiana 
na wananchi.

Mjumbe wa kituo hicho, He-
lena Makelele, alisema baada ya 
kuibua kero hiyo ndipo wakaona 
washirikiane na uongozi wa ki-
jiji, kisha kuitishwa mkutano wa 
hadhara na wananchi kuhamasi-
ka na kuanza kujenga matundu 
24 ya choo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Kilo-

leli, Kuhwema Mshala, alisema 
katika mkutano huo wanaki-
jiji walikubaliana  kuchangia 
Sh. 2,000 kwa kila kaya pamoja 
na kujitolea kuchimba shimo la 
choo, huku kituo hicho wakitoa 
Sh.50,000 na mifuko mitano ya 
saruji.

Alisema mbali na michango 
hiyo ya wananchi pia katika ki-
kao cha kata walichangia mifuko 
30 ya saruji, serikali ya kijiji nayo 

ilitoa Sh.600,000, Jeshi la Jadi 
Sungusungu walitoa Sh.500,000 
na kisha kuanza ujenzi na sasa 
wapo hatua ya lenta.

Mtendaji wa kijiji hicho, Nich-
olaus Mzirai, alisema katika fedha 
walizopata kutoka katika ushuru 
wa pamba Sh. milioni 1.3, wali-
kubaliana itolewe Sh. 500,000 
kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa 
matundu hayo kunusuru afya za 
wanafunzi.

Wenye ulemavu waomba 
msaada vifaa vya kutembelea

Na Shaban Njia,             
KAHAMA.

WATU wenye ulemavu 
katika Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga 
wamewaangukia wadau 
na serikali kuwasaidia vifaa 
vya kutembelea ili wafanye 
kazi na kujiingizia kipato.

Haya waliyabainishwa 
jana Kata ya Uyogo wakati 
kampuni ya kununua tum-
baku iitwayo JTI ilipokuwa 
ikitoa msaada wa madawati 
350, sare za shule kwa wa-
nafunzi 170.

Pia walitoa msaada wa 
baiskeli za magurudumu 
matatu 6, fimbo nyeupe 
50 kwa watu wenye uoni 
hafifu na fimbo za kutem-
belea ikiwa na thamani ya 
Sh. milioni 57.5.

Mkazi wa Uyogo, Charles 
Mabula ni miongozi mwa 
watu walemavu waliopewa 
baiskeli za magurudumu 
matatu alisema, kukosa 
vifaa vya kuwawezesha 
kutembea kunawasaba-
bishia kushindwa kujishu-
ghulisha na biashara.

Alisema kwa msaada 
waliopewa utawezesha 
kushiriki shughuli mbalim-
bali za kijamii ikiwemo kil-
imo tofauti na ilivyokuwa 
awali.

Hivyo waliwaomba wa-
dau wa maendeleo kwa 
kushirikiana na serikali 
kuendelea kuwawezesha 
vifaa mbalimbali ili waon-
dokane na umaskini kwani 
wengi wametelekezwa na 
watoto wao katika mahitaji.

Naye Juma Shabani, 
mwenye uoni hafifu alise-
ma, ana nguvu ya kuweza 
kufanya kazi lakini kulinga-
na na tatizo alilokuwa nalo 
anashindwa kujihusisha na 
jamii na kufanyakazi.

alisema kwa msaada wa 
fimbo aliyopewa atahakiki-
sha anazalisha zaidi mazao 
ya chakula na biashara na 
kujiingizia kipato cha kaya.

Awali akikabidhi vi-

faa hivyo katika Ofisi ya 
Mbunge wa Ushetu, Meneja 
Miradi wa JTI, Oscar Lwoga 
alisema msaada walioutoa 
kwa vyama vya msingi vi-
tano walivyoingia navyo 
mikataba ya uzalishaji wa 
tumbaku.

Alivitaja kuwa ni Mliza, 
Mshikamano, Mwanzugi, 
Imaleaseko na Mwadui.

Mrajisi Msaidizi wa 
vyama vya ushirika 
mkoani shinyanga, Hilda 
Boniphace, aliipongeza 
kampuni hiyo kwa kutoa 
vifaa ambavyo vitawezesha 
kuinua elimu na kutatua 
changamoto zinazowaka-
bili watu wenye ulemavu.

Hivyo alizitaka kampuni 
zingine hususani zinazo-
nunua zao la pamba kuiga 
mfano huo kurejesha se-
hemu ya faida katika jamii.

Naye Ofisa Tarafa, Tarafa 
ya Dakama, Tumshukuru 
Mdui alisema, madawati 
hayo yatakwenda kutumi-
wa na wanafunzi 1,050 kwa 
wastani wa madawati 45 
kila darasa na kila mmoja 
kutumiwa na wanafunzi 
watatu.

Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani, alisema 
kampuni hiyo imekuwa 
mstari wa mbele katika 
kutatua changamoto mbal-
imbali zinazowakabili wa-
nanchi na hivi karibu wali-
chimba visima vya maji safi 
na salama na kukabidhi 
zahanati      ya kisasa katika 
Kata ya      Ubagwe ikiwa 
na thamani    ya Sh. milioni 
290.

Alisema kuwa zahanati 
hiyo imesaidia wananchi 
hasa wajawazito kutotem-
bea umbali mrefu kutafuta 
huduma za uzazi na kuto-
tozwa faini ya Sh.50,000 
kwa wale walikuwa wakiji-
fungulia nyumbani au kwa 
waganga wa jadi.

Alisema kwa sasa JTI ina-
toa madawati, sare za wa-
nafunzi na vifaa kwa wenye 
ulemavu.
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AFYA

Jengo la Huduma ya Mama  na Mtoto, wilayani Makete, lililozinduliwa na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA: MTANDA0

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.13

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI ana miaka 
mitatu madara-
kani, ndipo Rais 
Dk. Jakaya Kikwete, 

alipozindua Mpango wa Afya ya 
Msingi (MMAM), leo hii miaka 15 
baadaye, si jambo geni, lililoko 
katika utekelezaji na maboresho 
katika sura tofauti.

Waliomrithi uongozi, marais 
wa awamu ya tano Dk, John 
Magufuli kaidumisha na sasa, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, aliyem-
saidia Dk. Magufuli, zamu yake 
anaiendeleza kwa makubwa kul-
ingana na mahitaji ya matumizi  

Daktari Ndugulile anatoa wito 
kwa Wizara ya Afya kuongeza  
nguvu zaidi  katika huduma za 
afya ya akili, akinena matatizo 
hayo yamekuwa yakiongezeka 
kwa kasi. 

“Ili kuendana na kasi ya 
kuongezeka matatizo ya afya 
ya akili nchini, kuna haja ya ku-
sogeza huduma za afya ya akili 
katika ngazi ya msingi, ili kusaidia 
wananchi waliopo katika mae-
neo ya kata, vijiji vyote  na katika 
majimbo yetu,” anasema. 

na maendeleo waliyonayo.
Kwa ujumla wake, hatua kubwa 

zimepigwa, zahanati na vituo vya 
afya vinatapakaa nchini, halikad-
halika hospitali zote za rufani 
ngazi ya mikoa, zikifika ambako 
hazikuwapo na kwenye mikoa 
mipya kama vile Katavi.

Hapo katika zama za Rais Dk. 
Samia, ikimtoka kinywani kwa 
mtaalamu wa udaktari na ku-
tumia uwaziri katika Wizara ya 
Afya, katika nafasi yake ya sasa, 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Afya na 
Masuala ya UKIMWI, Dk. Faustine 

Ndugulile.
Hafichi hisia za kamati yao, 

kwamba wanampongeza Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa ku-
tumia fedha walizopewa kwa ajili 
ya kukabili maradhi ya UVIKO, 
kuboresha sekta ya afya nchini, ili 
wananchi kupata huduma bora. 

Ni kauli ya Dk. Faustine Ndu-
gulile, Hospitali ya   Taifa ya Ma-
gonjwa ya Afya ya Akili Milembe 
na Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma, ziko katika ngazi ya 
hospitali za taifa ya rufani.

Kwa mujibu wa Mpangilio wa 
MMAM, kiasi cha shilingi bilioni 

10 zimetumika kuboresha sekta 
ya afya katika Hospitali ya Taifa 
ya Magonjwa ya Afya ya Akili 
Milembe, ikijumuisha jengo la 
kisasa na dharura, wagonjwa 
mahututi na mashine ya mionzi 
(X-RAY). 

Katika Hospitali ya Rufani Mkoa 
wa Dodoma, nako uwekezaji wa 
Rais Dk. Samia, umeshuhudiwa 
na kamati kutembelea jengo la 
wagonjwa wa dharura na la wag-
onjwa mahututi, kuona serikali 
ilivyoboresha maeneo hayo kwa 
lengo la kutoa huduma bora kwa 
umma. 

Miaka 15 ya  Mpango Afya ya Msingi, 
makubwa zamu ya Rais Dk. Samia

Ukurasa 13

Simulizi ya watoto njiti 
na maisha wanayoishi 

Kinamama wakumbushwa
hatari kwa anyonyeshae
akisinzia na mtoto wake

Wachimba madini
kinamama wanaowezesha

 kuwapo zahanati
 inayowatibu kijijini kwao

Ukurasa 12
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Kinamama wakumbushwa hatari kwa 
anyonyeshae akisinzia na mtoto wake

AFYA

Mtoa Huduma ya Afya Ngazi ya Jamii, Joyce Temba (kushoto), akimuelekeza Khadija Shabani, jinsi ya kumkalisha mtoto na kum-
nyonyesha katika kilele cha Wiki ya Unyonyeshaji Kimataifa. PICHA: SABATO KASIKA

Na Sabato Kasika 

P
ENGINE inaweza kuwa 
geni ikiwamo kwa baadhi 
ya kinamama kusikia un-
yonyeshaji mtoto, nao 

una utaratibu wake unapaswa 
kuzingatiwa, ili kuhakikisha wana-
hali salama.

Utaratibu ambao mzazi ha-
takiwi kunyonyesha mtoto akiwa 
amelala, badala yake mtoto an-
apohitaji kunyonyeshwa wakati 
wa usiku, mama yake anatakiwa 
kumchukua na kukaa na kuanza 
kumnyonyesha.

Hivyo, ndivyo anavyoeleza 
mtoa huduma ya afya ngazi ya 
Jamii, Joyce Temba, wakati akitoa 
elimu hiyo kwa wakazi wa kata ya 
Kipunguni, Dar es Salaam wiki ili-
yopita.

Ni katika mkutano wa kuileta 
jamii pamoja kujadili masuala ya 
ukatili, kupeana taarifa, maarifa 
na mirejesho ya hatua zinazo-
chukuliwa kwa yanayoibuliwa, 
ulioandaliwa na Kituo cha Sauti ya 
Jamii Kipinguni.

Mada kuu ilikiwa unyonyeshaji, 
afya ya akili na vyanzo vyake, 
namna ya kujikinga au kumkinga 
mwingine na maambukizi ya VVU, 
ukeketaji na madhara yake.

Mada nyinginezo zilihusu haki 
za watu wenye ulemavu, hedhi 

salama, malezi na madhara ya 
ukatili wa kimtandao na kingono 
na sehemu sahihi za kutoa taarifa 
za matukio hayo.

Hapo ndipo mtoa huduma 
huyo wa afya ngazi ya jamii, ana-
jikita zaidi kuelekeza hatari ya 
mama kunyonyesha mtoto akiwa 
amelala, kwa kuwa anaweza kum-
sababishia kifo bila ya kutarajia.

KIFO KINAVYOTOKEA
Mtaalamu huyo anafafanua 

kuwa, mama anapomnyonye-
sha mtoto huku wote wakiwa 
wamelala, kuna uwezekano wote 
wakapitiwa na usingizi, ziwa lika-
toka mdomoni mwa mtoto na 
kumfunika.

Mtaalamu Joyce anafafanua: 
“Akifunikwa na ziwa anaweza 
akakosa hewa na kumsababishia 
mauti, hivyo, tunashauri iwapo 
wote wamelala, mtoto akihitaji 
kunyonya, mama ainuka akae 
amnyonyeshe, akimaliza ndipo 
amlaze.”

Kwa mujibu wa Joyce, inaweza 
kuwa jambo geni kwa baadhi 
ya kina mama, lakini anaongeza 
kuwa ni vyema wakalizingatia 
hilo, kwa ajili ya usalama wa wa-
toto wao wanapowanyonyesha.

“Ni muhimu kujua njia sahihi 
za kunyonyesha, kwani ni rahisi 
mama kusababisha kifo cha mtoto 

wake kwa unyonyeshaji vibaya 
bila kujua na kudhani amecheze-
wa na kumbe ni yeye aliyesababi-
sha,” anasema.

  
MAZIWA YA MAMA
Joyce anasema, maziwa ya 

mama yanampatia mtoto viru-
tubisho vyote anavyohitaji, katika 
miezi sita ya mwanzo tangu azali-
we na kwamba kikwazo ni imani 
potofu miongoni mwa jamii, 
kimekuwa kikikwamisha watoto 
wachanga kupata lishe bora inay-
ostahili.

“Kumekuwa na mtazamo 
kwamba, maziwa ya kwanza am-
bayo mama huyapata mara baada 
ya kujifungua si maziwa kwa 
mtoto,: anatamka na kufafanua: 
“Wapo wanawake ambao huyaka-
mua na kuyamwaga hadi yatoke 
maziwa ya rangi nyeupe, jambo 
ambalo ni kosa.”

Anasema maziwa ya kwanza 
huwa kama chanjo ya kwanza ka-
bisa kwa mtoto, kwa kuwa yana 
virutubisho vingi, pia yana kinga 
zitakazomsaidia mtoto kutopata 
maradhi mbalimbali siku za uso-
ni.

“Ni vema mtambue kuwa mazi-
wa ya kwanza ya mama ambayo 
kitaalamu yanaitwa ‘colostrum’. 
Hii colostrum’ ndio muhimu zaidi 
kuliko maziwa yoyote ya mama 

ambayo atayatoa baadaye,” 
anasema.

Mtoa huduma huyo anasema 
wataalamu wa afya wamekuwa 
wakihimiza   umuhimu wa wa-
toto wachanga kupata lishe bora 
ya maziwa ya mama zao, tangu 
muda mfupi baada ya kuzaliwa.

Anafafanua hayo, huku 
akielezea muda sahihi wa mtoto 
kunyonyesha, kwamba ni kuanzia 
umri anapozaliwa hadi miezi sita 
pasipo kupewa chakula kingine 
zaidi ya maziwa ya mama yake.

“Maziwa ya mama asilimia 75 ni 
maji na asilimia  25 ndio yenyewe 
(maziwa) ambayo kwa afya ya 
mtoto ni muhimu katika kip-
indi hicho na anatakiwa kunyo-
nyeshwa kwa saa 15 (kwa siku),” 
anasema.

Katika ufafanuzi wake ni kwam-
ba, hata kama mtoto atakuwa 
amelala mama yake anatakiwa 
kumuamsha na kumnyonyesha, 
asisubiri au asichukulie kama njia 
ya kumwongezea unafuu wa ku-
tombeba.

“Ukiona amelala sana, mwam-
she umnyonyeshe, kwani ana-
takiwa apate ziwa kwa saa zisizo-
pungua 15 kuanzia asubuhi, lakini 
anapohitaji kunyonyeshwa usiku 
wakati mmelala, inuka kaa mnyo-
nyeshe,” anasema.

Mmoja wa washiriki wa mku-
tano huo aliyejitambulisha kwa 
jina la Khadija Shaban, anasema 
ameongezewa uelewa na kwam-
ba ataupeleka kwa wanawake 
wenzake, kwa maelezo wengi 
wao hawana elimu hiyo.

“Binafsi nimezoea kumnyo-
nyesha nikiwa nimelala, kumbe 
ni hatari, pia ni kawaida kwa wa-
nawake wengi kutowanyonyesha 
watoto wao kwa miezi sita bila 
kuwapa kitu chochote,” anasema.

Anasema, kuna wanawake 
wengine wamezoea kuwapa wa-
toto maziwa angali hata hawa-
jafikisha miezi miwili na wapo 
wanaowapa uji  wakiwa na miezi 
minne, na sasa amegundua ni 
kosa.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti 
ya Jamii Kipunguni, Seleman 
Bishagazi, anasema kila mwezi 
wana utaratibu wa kuileta jamii 
pamoja kujadili masuala ya kika-
tili, kupeana taarifa, maarifa na 
marejesho ya hatua zilizochukuli-
wa kwa yaliyoibuka kwenye vikao 
vilivyopita.

“Wakati ulimwengu ukiadhimi-
sha Wiki ya Kimataifa ya Kunyo-
nyesha mtoto, sisi tumeitumia 
kutoa elimu ya mambo mbalim-
bali, kinamama wakifundishwa 
jinsi ya kunyonyeshaji,” anasema 
Bishagazi, akiwa na ufafanuzi 
maadhimisho hayo yalifikia kilele 
chake Agosti 8 mwaka huu.

WIKI YA UNYONYAJI IKIAGA…

Wakati ul-
imwengu 
ukiadhimi-
sha Wiki ya 
Kimataifa ya 
Kunyonye-
sha mtoto, 
sisi tumei-
tumia ku-
toa elimu 
ya mambo 
mbalimbali, 
kinamama 
wakifundish-
wa jinsi ya 
unyonye-
shaji.
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Simulizi ya watoto njiti, maisha wanayoishi

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu. PICHA: MTANDAO

Na Yasmine Protace

K
ATIKA tafsiri pana kuhu-
su kujifungua imekuwa 
na usemi mtu kajifun-
gua mtoto hajatimia au 

wengine wanamtaka anayezaliwa 
‘mtoto njiti.’

Hata hivyo, mada hiyo inapo-
ingia kwa undani, wengi wao ha-
waelewi vema sababu za kuzaliwa 
njiti. Wapo wanaofika mbali kwa 
kuingiza imani potofu pale anapo-
zaliwa mtoto huyo. 

Lakini kwao, wataalamu wa uza-
zi wao wanasema mtoto atazaliwa 
njiti, anapokuwa hajatimiza miezi 
yake ya kuzaliwa.

Kitaalamu, mtoto njiti (prema-
ture indent), akiwa na umri kabla 
ya wiki 37 za ujauzito na kiafya 
anakuwa na uzito mdogo, uzito 
wa mtoto kwa kutotimiza miezi 
tisa.

Hulka yake kiafya, anakuwa na 
nywele mwilini, anapumua kusiko 
kawaida na kwa nguvu nyingi. 
Inaelezwa kuwa wanawake, wengi 
wenye historia ya kupata uchun-
gu mapema, wapo katika hatari ya 
kujifungua njiti, ikilinganishwa na 
wasio na historia hiyo.

Sababu nyingine, inatajwa 
kuwa mjamzito anajifungua wa-
toto zaidi ya mmoja, husababisha 
kupatikana watoto njiti.

Katika tafiti mbalimbali ambazo 
zimefanywa zinaonyesha, kuwa 
nusu ya watoto ambao huzaliwa 
mapacha wanakuwa njiti, ikil-
inganishwa na amezaliwa peke 
yake.

Ripoti ya Umoja wa Mataifa, Mei 
10 kwa dhidi ya kuzaliwa kabla 
ya wakati, iliyotolewa na Shirika 
la Umoja la Afya Duniani (WHO) 
na Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Watoto (UNICEF), 
inajumuisha makadirio yaliyob-

tarini, kwa sababu katika umri 
huo mkubwa wengi wao huwa na 
maradhi chochezi, kama kisukari 
na shinikizo la damu.

Inaelezwa kuteswa katika kip-
indi cha ujauzito ikiwamo na 
mawazo, nayo ni sehemu ya saba-
bu ya kuzaliwa mtoto njiti.

Hivi karibuni, Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu, akasema 
takriban watoto 200,000 mpaka 
300,000 kwa mwaka, wanazali-
wa kabla ya mudaTanzania. 

Anasema hayo, wakati wa 
maandalizi ya kuelekea awamu 
ya pili ya ugawaji vifaa tiba, kwa 
ajili ya huduma kwa watoto wa-
naozaliwa kabla ya muda katika 
hospitali zaidi ya 80 nchini. 

Ummy anaongeza kuwa, asil-
imia 70 ya watoto njiti wana-
fariki ndani ya saa 48, kama ha-
wajapata huduma sahihi  kwa 
wakati. 

Anabainisha kuwa juhudi zi-
nazofanywa na Rais Dk. Samia, 
ni kuwezesha kupatikana vifaa 
tiba vyote muhimu vya kuwahu-
dumia njiti nchini.

“Hospitali zilizokuwa zinatoa 
huduma za uangalizi kwa watoto 
njiti ni 14 tu, lakini kwa sasa zipo 
Hospitali Zenye Wodi za Watoto 
Njiti (NICU), zaidi ya 180 nchini, 
haya ni maendeleo makubwa 
hapa nchini,” anasema.

Pia, anasema katika miaka 
minne iliyopita, huduma za uan-
galizi maalum kwa watoto njiti 
zilikuwa zinatolewa katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
pia katika hospitali za rufani za 
kanda.

Kwa sasa  huduma hizi zipo 
katika hospitali zote za rufani 
za mikoa mpaka ngazi za hospi-
tali za wilaya ambapo jumla ni 
takriban hospitali 180 zinazotoa 
huduma hizo.

oreshwa na wanazuoni wa Uin-
gereza, taasisi, London School of 
Hygiene and Tropical Medicine.

Kuhusu uwapo wa watoto wa-
naozaliwa kabla ya wakati, una-
gundua viwango vya kuzaliwa 
kabla ya wakati havijabadilika 
katika eneo lolote duniani katika 
muongo uliopita na watoto mil-
ioni 152 walio katika mazingira 
hatarishi walizaliwa hivi karibuni 
kutoka mwaka 2010 hadi mwaka 
2020. 

Kuzaliwa kabla ya wakati sasa 
ndio sababu kuu ya vifo vya wato-
to, ikichukua zaidi ya kifo kimoja 
kati ya vitano vya watoto vinavyo-

tokea kabla ya kutimiza umri wa 
miaka mitano, baada ya kuzaliwa. 

Watoto njiti wanaonusurika wa-
naweza kukabiliwa na changamo-
to ya afya ya maisha yote, pamoja 
na kuongezeka kwa uwezekano 
wa ulemavu na ucheleweshaji wa 
maendeleo. 

PENGO LA USAWA
Inaelezwa kuwa wanawake 

walio na umri chini ya miaka 18, 
wapo hatarini kupata watoto njiti 
kwa kuwa kipindi hicho mfumo 
wa uzazi unakuwa haujakomaa.

Ni wanawake walio na umri 
unaozidi miaka 35 wapo ha-

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, anamuunga 
mkono akiwa na rai kwa 
kamati hiyo, kudumisha 
utamaduni wa kutembelea 
hospitali na taasisi zilizo 
chini ya Wizara ya Afya, 
kushuhudia uwekezaji 
unaofanywa na serikali 
kwenye eneo la afya, katika 
MAMM zama za Rais Dk. 
Samia.

HATUA ILIKOPIGA
Ni Julai mwaka huu, ikiwa 

ni sehemu ya kuboresha 
mahitaji ya MAMM, pia 
mpango wa elimu kwa 
sekondari na msingi (MMEM 
na MMES),Dk.Samia aka-
ridhia kibali kuajiri wa-
tumishi 21,200 wa kada za 
ualimu na afya.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Angellah Kairuki, 
anawataja katika mga-
wanyiko wa watumishi wa 
afya 8,070 watakotumikia 
hospitali za halmashauri 
mbalimbali, vituo vya afya 
na zahanati.

Pia, takwimu za afya, 
kupitia tovuti ya TAMI-
SEMI, zinamuonyesha 
Dk. Samia Suluhu Hassan 
amewekeza katika Huduma 
za Dharura(EMD) 80 na 
Huduma za Wagonjwa Ma-
hututi (ICU) 28 katika afya 
ya msingi na zimekamilika, 
sasa zinatoa huduma kwa 
wananchi.

Naibu Katibu 
Mkuu,TAMISEMI, Dk. Charles 
Mahera, anasema kwa 
watumishi wa sekta ya afya 
mkoani Njombe, kuna jengo 
la wagonjwa wa dharura 
katika Hospitali ya Wilaya  

INATOKA UK.11

Miaka 15 ya Mpango Afya ya Msingi, makubwa zamu ya Rais Samia  

Asilimia 70 
ya watoto 
njiti wana-
fariki ndani ya 
saa 48, kama 
hawajapata 
huduma sahi-
hi kwa wakati. 

ya Makete, ikiwa ni mion-
goni mwa majengo 80 chini 
ya uwekezaji wake, Rais, Dk. 
Samia 

Dk. Mahera anasema, pia 
kuna magari 316 ya kubeba 
wagonjwa yatakayosamba-
zwa katika huduma za afya 
ya msingi, ili kutoa huduma 
bora kunapotokea rufani ya 
haraka.

Aidha, anawataka maofisa 
ustawi wa jamii  ,kwa kuzin-
gatia utamaduni, miongozo 
na elimu ya lishe, ili kuon-
doa udumavu katika mae-
neo yao ya kazi.

Dk. Mahera anawatamkia 
maofisa afya nchini, katika 
kutekeleza malengo ya 
zama za ‘Kazi Iendelee’ ak-
isema: “Fanyeni  kazi yenu 
vizuri kwa kutoa elimu kwa 
ajili ya kuzuia magonjwa 
ya mlipuko kama vile 
kipindupindu…tutoe elimu 
kwa wananchi tusiwaache 
wenyewe.”

“Hivi sasa vifaa vingi 
serikali imewekeza katika 
ngazi ya msingi, hivyo ni 

wakati wa kushirikiana na 
hospitali za mikoa kuwa-
jengea uwezo watumishi 
wa ngazi ya msingi, ili vifaa 
vilivyowekezwa kuleta tija 
kwa kutoa huduma kwa 
wananchi,” anaeleza.

Pia, anasisitiza hospi-
tali za wilaya,vituo vya 
afya na zahanati kuwa na 
utamaduni wa kufanya 
ukaguzi wa dawa, vifaa 
tiba na ubora wa huduma 
ili kubaini  matumizi sa-
hihi ya uwekezaji wa rais, 
uliofanyika katika maeneo 
hayo.

Dk. Mahera anawaelekeza 
waganga wakuu wa wilaya  
nchini kusimamia kwa 
karibu Waratibu Programu 
kama Mfuko wa Kimataifa 
(Global Fund) na  kuhakiki-
sha fedha za programu hizo 
zinatumika kama zilivyo-
pangwa na kwa wakati ili 
kuleta tija kwa wananchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Angellah 
Kairuki.
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Wachimba madini kinamama wanaowezesha 
kuwapo zahanati inayowatibu kijijini kwao

Hafla ya kukabidhi gari la wagonjwa na zahanati, itokanayo na mchango wa wachimbaji 
wadogo. PICHA SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

ALHAMISI wiki iliyopita, 
safu hii ilikuwa na makala 
namna miradi, katika msitu 
unaotunzwa kijijini ukawez-
esha kupatikana zahanati, 
huko Namtumbo, Ruvuma. 
Katika hali kama hiyo Ka-
hama, mkoani Shinyanga, 
kinamama wachimba madini 
nao wamewezesha mradi wa 
zahanati. Fuatilia…

K
ihistoria, uchimbaji madini 
kwa wanawake ulichuku-
liwa tofauti na wanaume, 
kinamama walionekana 

dhaifu na hawawezi kufanya shu-
ghuli nzito, zikiwamo za kuingia 
mashimoni.

Pia, imani potofu kwa hali zao za 
kimaumbile, ikionaishwa na namna 
madini yanavyopatikana, ikisababi-
sha ugumu kwao  kushirikishwa ka-
tika shughuli za uchimbaji wa moja 
kwa moja, badala yake wakawa 
wapishi wa vyakula na kufanya bi-
ashara ndogo za vinywaji migodini.

Baada ya kupatikana elimu katika 
kundi hilo, taratibu zikaanza kwao 
za uchenjuaji mchanga, ambao 
umeshatumika ili kupata fedha za 
kuendesha maisha na familia zao, 
hata wakapata hamasa ya kuingia 
mashimoni  na kutaka kuchimba 
madini, kama lilivyo kundi la wa-
naume.

Wastani wa takwimu hadi sasa, 
wanawake ni asilimia 25 ya wachim-
baji wadogo wa madini na kwenye 
muundo wa umiliki, wako  asilimia 
10 ya wamiliki leseni za madini.

Inatajwa hali hiyo inakaribisha 
haja ya kuendelea kuwekwa maz-
ingira wezeshi ya kuongeza ush-
iriki wao, pia umiliki katika sekta 
ya madini. Kwa kutambua jitahada 
zao, serikali kupitia Wizara ya Ma-
dini, ilianzisha Chama cha Wachim-
baji Wadogo Wanawake Tanzania 
(TAWOMA,) kinachowasimamia 
wachimbaji hao nchi nzima, hapo 
imo mgodi mdogo wa Nyamishiga.

Kwa kutambulika kwao, serikali 
ikaupatia usimamizi wa mgodi mdo-
go wa Nyamishiga uliopo kata ya 
Lunguya, Halmashauri ya Msalala 
mkoani Shinyanga.

Kikundi cha Mashikamano Min-
ing Group kimepiga hatua ya kuku-
sanya maduhuli ya serikali zaidi ya 
shilingi bilioni mbili kwa muda mfu-
pi, kulinganisha na mengine.

Hadi sasa kimekamilisha ujenzi 
wa zahanati kijijini Nyamishiga, 
kuhudumia wananchi na wachim-
baji kwenye changamoto za kiafya, 
ikiendana na kununua samani za 
ndani, gari la wagonjwa litalotumi-
wa pia na vituo vya afya jirani.

WENYEJI WANAVYONENA
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Lun-

gua, katika Halmashauri ya Msalala 

wanakoishi.
Anasema, asilimia 80 ya ma-

pato ya ndani ya halmashauri 
hiyo, inatokana na madini hasa 
kwa wachimbaji wadogo, hivyo 
watadumisha mazingira rafiki  
yanayoongeza uzalishaji mapato  
watayoyaelekeza katika sekta ya 
afya, elimu na huduma ya maji, 
ili kukabiliana na maradhi kwa 
wachimbaji hao.

Mkuu wa Mkoa Shinyanga, 
Christina Mndeme, anak-
ipongeza kikundi hicho kwa 
kukamilisha ujenzi wa zahanati 
iliyoanzishwa kwa nguvu za wa-
nanchi tangu mwaka 2018 na 
mpaka sasa inaelekea kuanza 
kutoa huduma, kwamba serikali 
imeendelea kushirikina na wa-
dau wa afya kusogeza huduma 
karibu na wananchi.

Anasema, mkoa huo ume-
pokea Sh. bilioni 26 za kubore-
sha huduma katika sekta ya afya 
na sasa dawa zinapatikana kwa 
asilimia 90 katika zahanati, vituo 
vya afya na hospitali. Zahanati 
hiyo itaanza kutoa huduma mara 
moja ili kuwaondolea adha wa-
nanchi kutembea umbali huo na 
wachimbaji pia.

Waziri wa Madini Dk. Doto 
Biteko anakipongeza kikundi, 
pia kwa kukusanya maduhuli 
ya serikali zaidi ya Sh. bilioni 2 
na kukabidhi zahanati ya Kijiji, 
pia gari la wagonjwa serikalini, 
kuwahudumia wananchi wa-
naowazunguka, kukabili vifo 
vitokanavyo na uzazi, akivitaka 
vikundi vingine kuiga mfano 
huo.

Anaongeza, kwa sasa wanaen-
delea kukamilisha taratibu za 
kisheria, ili kikundi hicho kiweze 
kukabidhiwa leseni ya uchimbaji 
madini.

Kwa mujbu wa Waziri Biteko, 
anapongeza vikundi vya wa-
nawake, kwa sababu vinafanya 
mambo makubwa, kulinganisha 
hata vya kinababa vilivyoko.

Dk. Biteko anawataka waku-
rugenzi wa halmashauri zote 
nchini, ambazo zina wachimbaji 
wadogo, kuacha tabia ya kulim-
bikiza utitiri wa kodi dhidi yao na 
badala yake watoze kodi zilizopo 
kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu za madini, ili kuongeza 
uzalishaji na serikali kupata ma-
pato yake.

“Utitiri wa kodi unasababisha 
uzalishaji kuwa mdogo na seri-
kali kukosa mapato yake, fedha 
zinazopatikana zinaelekezwa ka-
tika kutatua changamoto katika 
sekta mbalimbali ikiwemo afya, 
elimu na maji.

“Hivyo, tutoze kodi zilizopo 
kisheria ili waone umuhimu 
wake na wasiingie tamaa ya ku-
torosha madini yetu,” anaongeza 
Dk. Biteko.

mkoani Shinyanga Teddy Jacob, 
anasema kuna jumla ya wakazi 
4,970 wa kijiji cha Nyamishi-
ga wataondokana na adha ya 
kutembea umbali wa kilomita 
10 kufuata matibabu katika Kit-
uo cha Afya Lunguya, baada ya 
wachimbaji kukamilisha zahan-
ati na kuikabidhi serikali, kianze 
kazi.

Kwa mujibu wa Jacob, kabla 
ya ukamilishaji, wananchi wali-
kutana na kuchangishana fedha 
za ujenzi wa awali wa zahanati 
tangu mwaka 2018, wakapata 
Sh. milioni 23.5 wakajenga boma 
la kuhudumia wagonjwa wa nje 
(OPD).

Ni fedha zilichangishwa kupi-
tia mfuko wa jeshi la jadi maaru-
fu kama sungusungu mpaka pale 
wachimbaji walipolikamilisha.

Jacob anaeleza walipokea Sh. 
milioni 120, kutoka kikundi hicho 
kwa ajili ya ukamilishaji zahanati, 
kati ya hizo Sh. Milioni 198.53 zili-
tumika kukamilisha ujenzi wake, 
kujenga vyoo vya kisasa, ku-
choma taka, nyumba ya mganga 
na kujengwa mfumo wa kuvuna 
maji ya mvua yatakayotumika 
kituoni, hasa kwa wajawazito 
wakati wa kujifungua.

“Kijiji chetu cha Nyamishiga 
kina wakazi 4,970 kilikuwa 
hakina zahanati na walilazimika 
kutembea umbali mrefu, wa-
jawazito walijifungulia njiani kwa 
uwepo wa umbali huo.

“Ila sasa, tatizo hilo limetatu-
liwa na kikundi cha wachimbaji 
wanawake na jumla ya shilingi 
milioni 312.53 zimetumika,” 
anasema Jacob.

Mkazi wa kijiji hicho, Rebeka 
William, anachangia hoja hiyo, 
kwamba wamekuwa wakilazi-

mika kutembea umbali mrefu 
kilomita 10 kutafuta matibabu, 
vilevile katika kipindi cha masi-
ka, barabara zinaharibika hata 
kusababisha pikipiki na magari 
kushindwa kufika.

Ni hali inayowalazimisha ku-
hamia matumizi ya baiskeli na 
machela zinazovutwa na wany-
amakazi, kama punda.

Anasema ni kipindi ambacho 
gharama za usafiri zinapanda 
mara mbili kwa pikipiki ni shilin-
gi 10,000 badala ya shilingi 5,000 
na kwa wasiokuwa na uwezo wa 
kumudu gharama hizo hususani 
wajawazito, wamekuwa wakilazi-
mika kujifungulia majumbani.

Kwa mujibu wa Rebeka, wale 
wanaojitahidi kufikia kwenye 
kituo tajwa cha afya, wanapo-
chelewa wamekuwa wakihatari-
sha usalama wao na watoto.

 
KIKUNDI CHA MADINI
Mwenyeikiti wa Kikundi cha 

Mshikamano Mining Group Se-
meni Malale, anasema wame-
kabidhi gari la wagonjwa lenye 
thamani ya shilingi milioni 75 
litalotumika hapo na vituo vya 
afya jirani.

Malale anasema, wamenunua 
pia samani ndani ya zahanati 
hiyo kwa thamani ya shilingi 
milioni nne, hali kadhalika ku-
tolewa madawati 100 kwa Shule 
ya Msingi Nyamishiga, akiwataka 
wadau wa afya kuiga mfano huo.

MTAZAMO SERIKALINI
Makamu Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Msalala, Flora Sa-
gasaga, anaitaja kuwa hatua 
inayopaswa kuigwa na wachim-
baji wengine kuwezesha kuwapo 
huduma muhimu kaika maeneo 

Utitiri wa 
kodi una-
sababisha 
uzalishaji 
kuwa mdo-
go na seri-
kali kukosa 
mapato 
yake, fedha 
zinazopa-
tikana zi-
naeleke-
zwa katika 
kutatua 
changa-
moto ka-
tika sekta 
mbalimbali 
ikiwemo 
afya, elimu 
na maji.
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WMA yatoa maagizo wauzaji mitungi ya gesi nyumbani
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AKALA wa Vipimo 
(WMA) umewataka 
wauzaji wa mitungi 
ya gesi inayotumika 

majumbani kwa ajili ya kupikia 
kuwa na mizani itakayotumika 
kupima ujazo halisi ili kuondo-
kana na malalamiko ya wananchi 
kutapeliwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa wakala 
huo, Stella Kahwa alitoa maagizo 
hayo jana jijini hapa, alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu utekelezaji wa ma-
jukumu mbalimbali ya wakala huo 
na mwelekeo wa mwaka wa fedha 
2023/24.

Kahwa, alisema kumekuwepo 
na malalamiko mengi kutoka kwa 
wananchi kutapeliwa kiasi kina-
chouzwa kwenye mitungi ya gesi 
kuwa tofauti na ujazo halisi ul-
iondikwa.

“Kuna watu wanalalamika kuwa 
wananunua mtungi wa gesi lakini 

wanautumia kwa muda wa siku 
mbili hali ambayo ni kinyume na 
sheria za wakala huu lazima wau-
zaji wote wawe na mizani kwa ajili 
ya kupima ujazo wa gesi lakini pia 
mizani kwa ajili ya kupima uzito 
wa mtungi wenyewe ili mteja ajue 
ni kilo ngapi kanunua”alisema 
Kahwa.

Aidha, alisema muuzaji kupima 
mtungi wa gesi kabla hajamuuzia 
mteja ni suala la lazima siyo hiyari 
na mteja anapaswa kuhakikisha 
kuwa bidhaa alionunua inaujazo 
halisi uliotakiwa na siyo vingi-
nevyo.

Akizungumzia majukumu ya 
wakala huo alisema jukumu la 
kusimamia kiasi cha gesi inayoin-
gia nchini kwa meli zitokazo nje ya     
nchi ili kujua kiasi cha gesi hiyo      
(LPG)    iliyoagizwa na wafanya-
biashara   ili kujiridhisha kuwa 
wanunuzi wa bidhaa    hiyo wana-
pata    kiasi      sahihi        kulingana 
na thamani ya fedha iliyolipwa.

Kadhalika, alisema pamoja ku-

hakiki kiasi cha gesi toka nje ya 
nchi pia wanafanya ukaguzi na 
uhakiki wa mitungi ya gesi ya ujazo 
tofautitofauti ili kuhakikisha kuwa 
wanunuzi wa gesi hiyo ya kupikia 
majumbani wanapata kiasi sahihi 
kulingana na thamani ya fedha 
waliyolipa,

Katika sekta ya maji alisema 
WMA kwa sasa unafanya uhakiki 
wa dira zote za maji zinazotumiwa 
na mamlaka za maji kwa wateja 
wao.

“Uhakiki unafanywa kwa dira 
zote mpya na zile ambazo tayari 
zipo katika matumizi ili kuhakiki-
sha mamlaka za maji zinapata 
tozo sahihi kwa maji yaliyotumiwa 
na mteja na mteja nae analipa 
gharama sahihi kulingana na maji 
aliyoyatumia”alisema

Alisema       uhakiki wa dira hizo 
ni sehemu ya       mambo ya msingi 
yanayochangia      katika utekeleza-
ji wa ilani      ya      chama     tawala 
kwa       kuhakikisha       huduma ya 
maji safi     na          salama inaende-

lea kuimarishwa na kuwafikia wa-
nanchi kwa zaidi ya asilimia 85 ya 
wakazi wa vijijini na zaidi ya asil-
imia 95 kwa mijini ifikapo mwaka 
2025.

“Uhakiki wa dira za maji ulianza 
rasmi Machi, 2019 na hadi Juni, 
2023, wakala umefanikiwa kuhaki-
ki jumla ya dira za maji 420,497 ku-
toka kwenye mamlaka mbalimbali 
za maji nchini” alisema.

Alisema kwa upande wa usafiri 
wa anga, wakala huo umeendelea 
kuhakiki mizani yote inayotumika 
kwenye viwanja vya ndege ili kuwa 
na uhakika wa kiasi cha uzito ili 
kuepusha kupata ajali kutokana na 
uzito mkubwa.

Alisema: “Pamoja na mizani 
hiyo ya kwenye viwanja vya ndege, 
wakala umeendelea kuhakiki mita 
za tangi na mita za mafuta zina-
zotumika kuweka mafuta kwenye 
ndege ili kuhakikisha mafuta 
yanawekwa kwenye ndege hizo 
ni sahihi kulingana na uwezo wa 
ndege husika”.

Na Augusta Njoji,  
DODOMA

BODI ya Usimamizi wa Stak-
abadhi za Ghala imesema ina-
tarajia kuingiza kwenye  mfu-
mo wa stakabadhi ghalani asali 
na bidhaa za mbao.

Kaimu Mkurugenzi Mtenda-
ji wa bodi hiyo, Asangye Bangu 
alibainisha hayo jana jijini 
hapa alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhu-
su mfumo huo kwa mwaka 
2022/23 na mwenendo wa 
mwaka 2023/24.

Alisema wanatarajia ku-
ingiza bidhaa za mbao kwa 
upande wa misitu hususani 
kwa Mkoa wa Njombe na 
elimu imetolewa kwa uongozi 
na vikundi vya wafanyabiasha-
ra ya mbao ili kujenga uelewa 
wa pamoja juu ya utekelezaji 
wa mfumo.

“Bodi inaendelea na 
maandalizi ya kuingiza  asali 
hususani katika Mkoa wa 
Tabora, kwa kushirikiana na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge. Hii itasaidia kuleta 
ushindani wa wanunuzi hivyo 
kuchochea bei na kuongeza 
ubora wa zao,”alisema.

Aidha, alisema hadi  kufikia 
Juni 30, mwaka huu kilogramu 
milioni 370.7 za mazao 13 ya-
meuzwa kupitia mfumo wa 
stakabadhi za ghala hapa nchi-
ni zenye wastani wa Sh.bilioni 
741.5 Alitaja mazao hayo ni 
soya, mbaazi, ufuta, dengu, 
korosho, karanga, mahindi, 
maharage, mhogo, mchele, 
mpunga na mtama.

Alisema mfumo huo 
umewezesha Sh.bilioni  22.24 
kupelekwa serikalini kupi-
tia halmashauri zao kwenye 
mikoa iliyotekeleza mfumo 
huo.

Alisema wakulima wengi 
nchini wamekuwa na shauku 
ya kutaka kufahamu jinsi mfu-
mo unavyofanya kazi na hivyo 
kupelekea kujiuliza maswali 
mengi.

Pia alisema bodi imeendelea 
kupeleka mfumo katika mae-
neo ya kanda zote nchini kwa 
bidhaa mbalimbali kwa kush-
irikiana na Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika na Soko la 
Bidhaa Tanzania kwa pamoja 
wamekamilisha mwongozo 
wa mauzo ya mazao jamii ya 
kunde ikiwamo soya, dengu, 
mbaazi na choroko.

Alisema mfumo huo tayari 
umeanza kutumika katika 
mikoa ya Lindi, Mtwara, Ru-
vuma, Tanga, Morogoro na 
Manyara.

Asali, bidhaa 
za mbao 
kuingizwa 
mfumo 
stakabadhi 
ghalani

Wataalamu TEHAMA watakiwa kufanyia kazi mifumo ya taarifa
Na Paul Mbeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya, 
Dk. Seif Shekalaghe amewataka 
wataalam wa TEHAMA kufanyia 
kazi mifumo ya taarifa ya wizara 
isomane na mifumo mingine seri-
kalini, kuleta tija na kurahisisha 
utoaji wa huduma nchini.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa 
akifungua kituo cha umahiri katika 
masuala ya afya kidijitali jijini hapa.

Alisema kituo hicho ni utekeleza-
ji wa maelekezo ya Rais Samia Su-

luhu Hassan ambao aliagiza kuan-
za kwa matumizi ya tiba mtandao 
lakini pia ameelekeza lazima mi-
fumo yao ipungue.

   “Ninafurahi siku ya leo ni 
moja ya hatua ya utekelezaji wa 
maelekezo ya Rais. Wataalam wetu 
wakikaa hapa wataweza kuja na 
suluhisho la changamoto za mi-
fumo iliyopo na kuwa na mifumo 
michache yenye tija,” alisema Dk. 
Shekalaghe. 

Alisema kituo hicho cha umahiri 
katika masuala ya kidijitali (CDH) 

kitasaidia kuunganisha mifumo ya 
sekta ya afya pamoja na kupun-
guza mifumo iliyopo katika Wizara 
ya Afya. 

Vilevile, Dk. Shekalaghe alise-
ma kuwa taarifa zinazotolewa na 
kituo hicho ziweze kutumika kwa 
ajili ya utafiti utakaosaidia kufanya 
maamuzi mazuri zaidi.

Naye, Mkurugenzi Mkazi wa 
Shirika la Kimataifa la PATH, Amos 
Kamugisha alisema wamewezesha 
ukarabati wa kituo hicho kuweka 
samani pamoja na vifaa vya kite-

knolojia. 
Alisema moja ya umuhimu wa 

kituo hicho ni kutengeneza mi-
fumo ambayo inazungumza na 
kupunguza mifumo mingi iliyopo 
katika sekta ya afya kwa sasa. 

Kaimu Mkurugenzi wa TEHAMA 
Wizara ya Afya, Silvanus Ilomo 
amesema kuwa kituo hicho kitat-
umiwa sio tu na Wizara ya Afya 
bali wataalam wengine wa sekta ya 
afya kwa ajili ya kukutana na kuja 
na mifumo yenye tija katika ubore-
shaji wa huduma za afya nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), Bahati Geuzye (wa pili kulia) na Mkurugenzi wa Baobab Shalom Ltd, Yev Semikov 
(wa pili kushoto) wakisaini makubaliano ya ushirikiano kwa ajili ya kugawa majarida 700 ya OYLA Africa, yanayohimiza wanafunzi ku-
soma masomo ya Sayansi, Teknolojia na Hisabati katika  hafla fupi, jijini Dodoma juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Elizabeth John, NJOMBE.

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari ya Wasichana  Makete ya 
mkoani Njombe, wameishukuru 
serikali kwa kuwaboreshea mazin-
gira ya kusomea ikiwemo ujenzi wa 
mabweni, madarasa na vyoo.

Waliyasema hayo wakati wa zi-
ara ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka iliyokuwa na lengo 
la kukagua maendeleo ya shule 

pamoja na kuangalia taarifa za 
wanafunzi wa kidato cha tano kuri-
poti shuleni.

Mmoja wa wanafunzi hao, Tama-
sha Eliud ambaye ni mwanafunzi 
wa kidato cha sita alisema uboresh-
waji wa miundombinu utasaidia 
kuongeza idadi ya wasichana ka-
tika shule yao na hivyo kuongeza 
kiwango cha elimu.

“Zamani wasichana walikuwa 
hawapewi nafasi ya kupata elimu 

lakini sasa hivi miundombinu im-
eongezeka wanafunzi wa kike wa-
nazidi kuongezeka kupata elimu 
ambayo itasaidia katika kuwae-
limisha wanajamii wengine ambao 
utamaduni kwamba wasichana 
hawawezi”alisema Tamasha.

Naye Queen Chengula mwa-
nafunzi kidato cha tatu alisema 
wakati uliopita walikuwa na ma-
jengo machache lakini walivumilia.

Makurugenzi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Makete, William 
Makufwe, alisema Sh. bilioni 2.5 
zimeletwa kwa ajili ya ujenzi wa 
mabweni na madarasa ili kuondoa 
changamoto ya mlundikano wa 
wanafunzi wa kidato cha tano ka-
tika wilaya hiyo.

Awali Mkuu wa Shule hiyo, Sayu-
ni Sanga, alisema tayari wanafunzi 
87 wa kidato cha tano wameshari-
poti shuleni hapo kati ya 454, huku 
wengine wakiendelea kuwasili.

Mkuu wa Wilaya ya Makete, Juma 
Sweda alisema licha ya wanafunzi 
wengi kupangiwa katika shule hiyo 
lakini watahakikisha wote wanari-
poti na kuanza msomo.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
tony Mtaka, aliwasisitiza wanafunzi 
ambao hawajaripoti shuleni hadi 
sasa kufanya haraka kwani shule 
hiyo imekuwa na kiwango bora 
kitaaluma ukilinganisha na shule 
nyingine.

Wanafunzi washukuru kujengewa mabweni, vyoo na madarasa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Mbeya, imebaini up-
ungufu kwenye utekelezaji wa 
miradi 13 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 127.6

Mkuu wa TAKUKURU wa Mkoa 
wa Mbeya, Vangsada Mkalimoto 
aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu utekelezaji majukumu 
ya taasisi hiyo katika kipindi cha 
miezi mitatu.

Alisema miradi waliyochun-
guza inahusu idara mbalimbali 
ikiwemo ujenzi wa majengo ya 
serikali, miradi ya umwagiliaji, 
miradi ya maji pamoja na bara-
bara mbalimbali za ndani ya 
mkoa huo.

Moja kati ya miradi ambayo 
aliitaja kuwa na mapungufu ni 
pamoja na ujenzi wa Jengo la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya am-
balo limegharimu Sh. bilioni 2.7

Alisema mradi huo uko katika 
hatua za umaliziaji lakini kwa 
mujibu wa mkataba ulitatakiwa 
uwe umekamilika na kwamba 
umechelewa kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo uchelewe-
shaji wa fedha kutoka TAMISEMI.

“Tumeshauri usimamizi wa 
mradi huo uwe wa karibu ili uka-
milike na kuanza kutumika kama 
ilivyokusudiwa, kwa mujibu wa 
mkataba ulitakiwa uwe umeka-
milika tangu Juni 2023,” alisema 
Mkalimoto.

Aliutaja mradi mwingine kuwa 
ni wa maji wa chanzo cha Mto 
Kiwira ambao unatekelezwa na 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA) 
ambao unagharimu Sh. bilioni 
99.6.

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba wa mradi huo mkandarasi 
alitakiwa awe amepeleka vifaa 
vya kazi na kujenga kambi lakini 
mpaka sasa hakuna kilichofanyi-
ka.

Hivyo, alishauri wasimamizi wa 
miradi hiyo kuhakikisha wanaisi-
mamia kwa ukaribu ili itekelezwe 
na kukamilika kwa muda ulio-

Wananchi 500 kufanyiwa upasuaji mtoto wa jicho bure
Na Nebart Msokwa, MBARALI

K
AMBI maalumu kwa ajili 
ya matibabu ya macho 
kwa wananchi imezin-
duliwa wilayani Mbarali 

katika Mkoa wa Mbeya, ambapo 
zaidi ya watu 500 wanatarajiwa 
kufanyiwa upasuaji wa mtoto wa 
jicho.

Kambi hiyo ilizinduliwa jana na 
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Kanali 
Denis Mwila ambapo kambi hiyo 
imeandaliwa kwa ushirikiano kati 
ya serikali na shirika lisilokuwa la 
kiserikali la Keller International.

Meneja wa shirika hilo, Athu-
man Tawaqual alisema kambi 
hiyo ni ya nne ikitanguliwa na ya 
awali ambayo ilikuwa kwa ajili 
vikope na kwamba ya sasa hivi ni 
kwa ajili ya mtoto wa jicho pekee.

Tawaqual alisema kabla ya 
kambi hiyo walianza katika Mkoa 
wa Songwe ambako walikuwa wa-
nafanya upasuaji katika Hospitali 
ya Wilaya ya Songwe Mwambani 
ambako waliwafanyia upasuaji 

wananchi 270.
Alisema wagonjwa wote wa-

naopata huduma hiyo hawalipi 
chochote na badala yake wa-
nagharimiwa kila kitu kuanzia 
uchunguzi, usafiri, dawa  na hata 
upasuaji.

  Alisema gharama za upas-
uaji wa jicho moja ni Sh. 200,000 
gharama ambazo wananchi wa 
kawaida hawawezi kumudu kuto-
kana na hali ya uchumi walionao.

“Tunaishukuru serikali kupitia 
Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) kwa ushirikiano 
mkubwa kuwezesha kufanikisha 
zoezi hili,” alisema Tawaqual.

Alisema pamoja na kughara-
mia matibabu kwa wagonjwa pia 
shirika hilo linawajengea uwezo 
madaktari na wauguzi ili wawe na 
utaalamu wa kutoa huduma hizo 
baada ya mradi kufikia ukomo.

Meneja Mpango wa Taifa wa 
Huduma za Macho kutoka Wizara 
ya Afya, Dk. Bernadetha Shilio al-
ilishukuru Shirika la Helen Keller 

kwa kufadhili kambi hiyo na kuli-
pia gharama zote kwa wagonjwa.

Dk. Bernadetha alisema kambi 
hiyo ilianza Agosti 14 mwaka huu 
na inatarajiwa kuendelea wiki 
nzima na kwamba ufuatiliaji uta-
fanyika nyumba kwa nyumba ili 
kubaini wagonjwa wote wenye 
tatizo la mtoto wa jicho.

Alisema mpaka sasa wame-
wafikia wagonjwa 800 wenye ma-
tatizo ya macho lakini wanaosta-
hili kufanyiwa upasuaji wa mtoto 
wa jicho ni 500 na kwamba baa-
dhi yao wanatakiwa kufanyiwa 
upasuaji macho yote mawili.

 “Huduma hii ni ya kipekee ki-
dogo kwa sababu wagonjwa hawa 
wanatafutwa kwenye nyumba 
zao wakipatikana wanafanyiwa 
uchunguzi wa awali halafu wa-
nakuja kwenye kambi kufanyiwa 
matibabu hasa upasuaji,” alisema 
Dk. Bernadetha.

Alisema tangu upasuaji huo 
umeanza zaidi ya asilimia 80 ya 
wagonjwa wanapata matokeo 
mazuri kwa macho yao kuanza 

kuona kama ilivyokuwa kabla ha-
wajapata matatizo hayo. 

Mwakilishi wa Mratibu wa Ma-
cho kutoka TAMISEMI, Ernest 
Paul alisema serikali imetoa Sh. 
milioni 50 katika kila halmashauri 
nchini ili kuboresha huduma za 
macho katika ngazi ya msingi.

Alitoa wito kwa wakazi wa 
Wilaya ya Mbarali kujitokeza 
kwa wingi na kupatiwa huduma 
ya upasuaji wa mtoto wa jicho ili 
kuepuka ulemavu wa kutokuona.

Jema Gidala mkazi wa Mwaten-
ga Wilaya ya Mbarali aliishukuru 
serikali pamoja na Shirika la Hel-
en Keller International kwa kutoa 
huduma hiyo bure akieleza kuwa 
alikuwa hana uwezo wa kughara-
mia. Alisema kabla ya kupata 
huduma hiyo aliamini kwamba 
asingeweza kuona tena kutokana 
na hali ya macho yake ilivyokuwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Kanali Mwila aliwataka wananchi 
wa wilaya hiyo kujitokeza kupima 
ili wakibainika kuwa na matatizo 
hayo watibiwe mapema.

TAKUKURU yabaini 
upungufu kwenye 
miradi ya bil.127/-

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (wa pili kulia), akikabidhi taulo za kike kwa wanafunzi wa shule za sekondari za Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya juzi, zilizonunuliwa na halmashauri hiyo kwa kutumia mapato ya ndani. Kulia ni Meya wa Jiji hilo, Sheikh Dor-
Mohamed Issa. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI zaidi ya 100 kutoka 
ndani na nje ya nchi zinatara-
jiwa kushiriki kwenye maonye-
sho ya pili ya kimataifa ya uta-
bibu na maabara yatakayoanza 
Agosti 24 hadi 26 jijini Dar es 
Salaam.

Maonyesho hayo yameandal-
iwa kwa pamoja na kampuni ya 
ETSIPL ya India, Wizara ya Afya 
pamoja na Chama cha Wafami-
sia Tanzania (PST).

Maonyesho hayo yanay-

ofanyika mara ya pili hapa nchi-
ni yamelenga kutoa elimu ya 
dawa, matibabu, afya, upasuaji, 
maabara, mifupa na masuala 
mengine yanayohusu sekta ya 
afya kwa ujumla. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mkurugenzi wa 
ETSIPL, Vijayanka Brighuvan-
shi, alisema maonyesho hayo 
yatakutanisha wataalam katika 
sekta ya afya ambapo washiriki 
watapa fursa ya kubadilishana 
ujuzi na maarifa. 

Aidha, Rais wa Chama cha 

Wafamasia Tanzania (PST), Fa-
dhil Hezekiah, alisema mpaka 
sasa tayari kampuni 17 za Tan-
zania zimethibitisha kushiriki 
katika maonyesho hayo.

“Tunatarajia pia kampuni 
kutoka Kenya, India, China na 
Yemen ambapo kwa ujuma ya-
takuwa 105 yakiwemo hayo 17 
kutoka hapa Tanzania,” alisema 
Hezekiah.

Alisema nafasi bado ipo wazi 
kwa kampuni zingine za ndani 
na nje ya nchi yanayotaka kush-
iriki kwenye maonyeso hayo.

Hezekiah alisema kwa 
mwaka huu maonyesho hayo 
yanaungwa mkono na taasisi 
nyingine za Mamlaka ya Chaku-
la na Dawa (TMDA), Chama cha 
Watoa Huduma Binafsi za Afya 
Tanzania (APHFTA), Chama 
cha Waigizaji wa Dawa za Bin-
adamu (TAPI), Chama cha Wa-
zalishaji wa Ndani wa Dawa za 
Binadamu (TPMA), Chama cha 
Madaktari Bingwa wa Upasuaji 
Tanzania (TSA) na Chama cha 
Madkatari Wanawake Tanzania 
(MEWATA).

Kampuni 100 kushiriki maonyesho utabibu, maabara

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Wakala wa Serikali Mtandao, 
Said Seif Said, amesema lengo 
la serikali ni kuhakikisha wana-
tumia TEHAMA katika utendaji 
wa serikali ili kuleta ufanisi ka-
tika utoaji wa huduma.

Aliyasema hayo wakati akifun-
gua kikao cha kujadili rasimu 
ya sera ya serikali mtandao na 
mpango mkakati wa serikali 
mtandao ulioshirikisha wakuru-
genzi wa mipango kutoka seri-
kalini. Alisema ni lazima kwa 
watendaji hao kufanya kazi kwa 
karibu ili mambo yaweze kufani-
kishwa.

Mkurugenzi huyo alisema 
teknolojia hivi sasa zinabadilika, 
hivyo ni lazima kuziangalia kwa 
karibu ili kufaidika nazo. 

Hivyo aliahidi kuwa kupitia 
serikali mtandao serikali ita-
hakikisha inaendelea kuilinda 
mifumo hiyo na haichezewi na 
inaleta tija katika uchumi wa 
nchi.

Mwenyekiti wa Bodi wa 
Ushauri E- Goverment, Dk. Mzee 
Suleiman Mndewa, alisema 
wameanza safari ya mabadiliko, 
hivyo ni lazima kuwa na miongo-
zo ambayo itasaidia katika kuleta 
mabadiliko ya TEHAMA nchini.

Hivyo, aliwataka watendaji 
kuacha tabia ya kufanya kazi 
kwa mazoea na badala yake ku-
fanya kazi kwa bidiii na uadilifu 
ili kuisaidia serikali katika kufikia 
malengo ya kidijitali.

Naye Mdhadhiri kutoka Chuo 
cha Taifa Zanzibar (SUZA), Dk. 
Salim Suleiman, alisema serikali 
nyingi duniani zimebadilisha 
mifumo yake jinsi ya kufanya 
kazi na zinahama kutoka mi-
fumo ya zamani na kuja katika 
mifumo mipya ambayo inara-
hisisha utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Serikali kutumia 
TEHAMA kuleta 
ufanisi, utoaji 
huduma

Ndege kolokolo domo refu hatarini kutoweka
Na Rahma Suleiman, ali-
yekua MUHEZA

K
AIMU Mhifadhi wa Hi-
fadhi ya Msitu wa Am-
ani-Niro, Alphonce Ny-
ululu, amesema ndege 

aina ya kolokolo domo refu, 
wako hatarini kutoweka nchini.

Amesema ndege hao ambao 
ni adimu duniani, kwa Tanza-
nia anapatikana kwenye safu ya 
Milima ya Usambara Mashariki 
kwenye hifadhi hiyo wilayani 
Muheza mkoani Tanga. 

Amesema hifadhi ya msitu 
huo ina ndege zaidi ya 340 na 

ndege huyo kwa sasa yupo 
hatarini kutoweka, hivyo ana-
hitaji kulindwa. Aliyasema 
hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ku-
toka Chama cha Waandishi wa 
Habari za Mazingira Tanzania 
( JETI) waliotembelea hifadhi ya 
msitu huo, chini ya ufadhili wa 
USAID Tuhifadhi Maliasili.

Alisema ndege huyo anafaida 
nyingi lakini ni kivutio kikubwa 
cha watalii katika hifadhi hiyo, 
kwamba ili asitoweke kunahita-
jika nguvu za ziada.

Alisema kuanzia mwaka 
2007 hadi 2023 hifadhi hiyo im-

eingiza Sh. milioni 538.0 baada 
ya kupokea watalii 14,096 wal-
iokuja kufanya utalii katika 
hifadhi hiyo ikiwemo utalii wa 
ndege huyo. 

Alisema wananchi wanafaidi-
ka na uwepo wa msitu huo am-
bao umezungukwa na vijiji 20 
na kuna baadhi ya fedha asilim-
ia 20 zinazotokana na utalii wa-
napewa kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo.Nyululu alisema hi-
fadhi hiyo imeanzishwa mwaka 
1997 lengo ni kulinda, kuhifadhi 
na kuhakikisha bayoanuai zote 
zinahifadhiwa vizuri na hifadhi 
hiyo ni tegemeo kubwa kwa 

Jiji la Tanga kwa ajili ya kupata 
maji.  Mtafiti wa ndege kutoka 
shirika lisilo la kiserikali linalo-
husika na uhifadhi wa ndege 
na mazingira Tanzania (Nature 
Tanzania), Edigar Apolinary, ali-
wataka wananchi wanaozungu-
ka msitu huo kutokata miti wala 
kuchoma moto mashamba yao 
ili ndege huyo asitoweke.

Alisema shirika la Nature 
Tanzania, linaendelea kutoa 
elimu kwa wanafunzi wa shule 
kuhusu umuhimu wa ndege 
ambapo wamekuwa na uelewa 
na kuwatambua ndege wa aina 
mbalimbali.

Wanafunzi 
wa shule ya 
sekondari ya 
Shebomeza, 
wilayani 
Muheza, 
mkoani Tanga, 
wakiwa katika 
somo la viten-
do la kuangalia 
ndege kwa 
tumia kifaa 
maalum ka-
tika msitu wa 
hifadhi Amani 
wilayani humo 
hivi karibuni.  
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

Uwekezaji wa hoteli za nyota tano wamfurahisha waziri
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga, 
amesema kuongezeka kwa 
uwekezaji wa hoteli za kifahari 
kunathibitisha kukua zaidi kwa 
sekta ya utalii Zanzibar.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akifungua Hoteli ya ‘Double A’ 
huko Nungwi Mkoa wa Kaskazini 
Unguja.

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na wawekezaji 
walio tayari kuiunga mkono Zan-
zibar katika kuinua sekta hiyo 
ambayo ndio muhimili mkuu wa 
uchumi kwa sasa. 

Alisema ufunguzi wa hoteli 
hiyo ya kisasa unaakisi dhamira 
ya Rais wa Zanzibar Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, kuimarisha sekta ya 
utalii na hivyo kuongeza pato la 
taifa na kustawisha uchumi wa 
nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Kaska-

zini Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, alisema ongezeko 
la uwekezaji mkoani humo li-
natokana na usalama na amani 
iliyopo. 

Aliahidi kuwa serikali ya 
mkoa itaendelea kuimarisha 
ulinzi na usalama na kuwa-
taka wawekezaji na watalii wa-
naotembelea huko,      wajisikie 
wako nyumbani.

Hata hivyo, alikiri kuwepo 
changamoto mbalimbali yak-
iwemo malalamiko ya wageni 

dhidi ya watembezaji watalii 
wasio rasmi pamoja na kelele za 
muziki wakati wa usiku.

“Unapozungumzia utalii 
jambo la kwanza ni usalama na 
ukikosekana sekta hiyo itayum-
ba. Hivi karibuni nilifanya kikao 
na masheha nao wameshazun-
gumza na ndugu zetu walinzi 
wa kimasai na ‘Beach boys’ wote, 
kuwahimiza kutii sheria bila shu-
ruti, wakikaidi tutawaelekeza ka-
tika njia sahihi,” alifafanua.

Mmiliki na Mkurugenzi wa 

hoteli hiyo Adrian Held kutoka 
Uswis, alisema uamuzi wa ku-
nunua bangaloo lililokuwa na 
vyumba tisa vya kienyeji na 
kujenga hoteli ya kisasa katika 
eneo hilo, ulitokana na kuvutiwa 
na haiba ya Zanzibar na ukarimu 
wa watu wake.

Alisema kuwa, mradi huo 
uliogharimu Dola milioni 2.8 na 
kujenga hoteli yenye vyumba 25 
vya viwango vya aina tatu, umea-
jiri wafanyakazi 50 ambapo asil-
imia 95 ni Watanzania.



18 Alhamisi Agosti 17 2023

TANGAZO

Uza, Chenye Thamani  Kubwa Kwa Kutangaza 
Nasi Kwa Bei Poa   Tupigie  745 700 710

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo JUMUISHI

Mkoa  DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na   1183/ 2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU  JUMA MOHAMED MNKENI WA………

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA AMINA HEMED JUMA
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa mirathi 
Mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote / 
maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo  tarehe 19 
mwezi 9  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa 
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 14 Mwezi 8 Mwaka 2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.   
MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

DEED POLL OF A CHANGE OF NAME
BY THIS DEED, I MARY AUGUSTINE MREMA of P.O.Box 14611 Dar es 
Salaam DO HEREBY wholly absolutely and utterly renounce 
relinquish and abandon the use of my former  names of MARY 
PENDAELI SINGA and MARY AUGUSTINE LYATONGA MREMA and 
adopt as from the date of this poll and in substitution of my former 
name, the name of MARY AUGUSTINE MREMA.
For the purpose of evidence of such determination I hereby 
declare that I shall at all times hereafter in all records, deeds 
documents and other writings and in all actions, suits and 
proceedings as well as in all public and private dealings and 
transactions and occasions whatsoever use and subscribe the 
said name of MARY AUGUSTINE MREMA as my name in lieu of and 
substitution for my former names of MARY PENDAELI SINGA and 
MARY AUGUSTINE LYATONGA MREMA.
I hereby expressly authorize and require all and every person and 
whatsoever at all times after the date hereof to designate, 
describe and address me by the name of MARY AUGUSTINE 
MREMA. 

IN WITNESS WHEREOF I herein substitute my old names of MARY 
PENDAELI SINGA and MARY AUGUSTINE LYATONGA MREMA by 
the new name of MARY AUGUSTINE MREMA and have set my hand 
at Dar es Salaam this 30th day of August  2018

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……85/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: NUHU ISSA MUHAPA wa MAFISA           
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA CLARA SYLVESTER MHINA
TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo 
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 24 
Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na 

waweza kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 08 mwaka 2023

G.A.NG’ITU
……………………………………….

HAKIMU 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……85/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: NUHU ISSA MUHAPA wa MAFISA           
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA CLARA SYLVESTER MHINA
TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo 
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 24 
Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na 

waweza kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 08 mwaka 2023

G.A.NG’ITU
……………………………………….

HAKIMU 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA DAR ES SALAAM

TAXATION NO. 130 OF 2O23

THE REGISTERRED TRUSTEES OF AL JUMAA ARAB 
MOSQUE & 4 OTHER………………........…..MWOMBAJI

DHIDI YA

ABDULKARIM RASHID ALLY &1 
ANOTHER………….....................……….MJIBU MAOMBI

KWA:    ABDULKARIM RASHID ALLY & 1 ANOTHER
 DAR ES SALAAM.

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu amefungua 
maombi ya gharama za shauri Na Rufaa 130/2023 dhidi 
yako, unatakiwa kufika katika Mahakama hii tukufu 
wewe mwenyewe au wakili wako au mwakilishi wako 
anayetambulika kisheria tarehe 28/8/2023 saa 4:00 
asubuhi mbele ya Mhe.S.B. FIMBO Naibu Msajili, kujibu 
madai dhidi yako.

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia 
kuvitumia katika utetezi wako siku hiyo.

Angalia: Kama usipohudhuria siku hiyo iliyotajwa 
hapo juu, na Mahakama ikithibitisha kama umepokea 
wito huu, shauri litasikilizwa na kutolewa maamuzi bila 
ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya 
Mahakama hii leo tarehe 16  Mwezi  8 2023.
 

S.B. FIMBO
NAIBU MSAJILI 

KUPOTEA 
KWA VYETI

HALIMA HAMIS anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne  chenye index namba : 
S0823-0055 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia THAQAAFA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2013 na cheti cha kidato cha 
sita chenye index namba : S 2499-0620 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia TUSIIME SECONDARY SCHOOL mwaka 
2016. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DOD/DOD/RB/229120/2023

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  DODOMA 
MJINI

Kituo cha CHAMWINO MJINI  MKOA DODOMA
Usimamizi wa Mirathi Na 53/ 2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU IDOWA SELEMANI IDOWA WA MAILI MBILI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ABDILAH IDOWA SELEMANI

TANGAZO 
Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote 
maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 24 
Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia
*  Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 

anaweza kuleta mahakamani kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia
*   Futa isiyohusika

Imetolewa leo tarehe 15 Mwezi 08 Mwaka 2023

………………
Hakimu

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GLADNESS DANIEL GEHANDU 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya TOYOTA  IST yenye 

usajili namba: T 823 DWF , 

CHASSIS NAMBA: 

NCP600228205 na ENGINE 

NAMBA: 2NZ8205. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/90/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
SHARIFA MUSA BAKARI 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

pikipiki aina ya SANLG yenye 

usajili namba T 383 BAY, 

CHASSIS NAMBA: 

LBRSPJB5989038428 na 

ENGINE NAMBA: C8366582. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA: 

ARU/LON/RB/144496/2023



Wanachama upinzani 
wakamatwa Zimbabwe
HARARE, Zimbabwe

WAKATI joto la uchaguzi linazidi nchi-
ni Zimbabwe, polisi wamewakamata 
wanachama 40 wa chama cha upin-
zani wakati wakifanya kampeni za lala 
salama.

Wanachama hao kutoka Chama 
cha Wananchi na Mabadiliko (CCC), 
waliokuwa wakifanya kampeni katika 
kitongoji cha Glenview ambacho kipo 
katika mji mkuu, Harare.

Uchaguzi wa kumchagua rais na 
wabunge utafanyika  Agosti 23, mwaka 
huu.

Msemaji wa chama cha CCC, Fadzayi 
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Moto unaendelea kuteketeza nyumba na msitu katika jimbo la Hawaii nchini Marekani kama inavyoonekana katikati 
ya mji jana. PICHA: AFP

Viongozi Ecowas 
njia panda ACCRA

Mazungumzo 
yanahitajika 
kumaliza 
mapigano Sudan

ACCRA, Ghana

VYANZO mbalimbali vya kijeshi 
vimesema wakuu wa majeshi ku-
toka nchi za Jumuiya ya Afrika 
Magharibi (ECOWAS) watakutana 
nchini Ghana, kwa ajili ya kui-
jadili Niger.

Mkutano huo unaofanyika kwa 
siku mbili kuanzia leo, una-
fanyika baada ya ule wa wakuu 
wa majeshi wa nchi hizo wa-
nachama uliotakiwa kufanyika 
mwishoni mwa wiki iliyopita 
kuahirishwa ghafla. 

Mkutano huo unafanyika 
wiki moja baada ya marais wa 
jumuiya ya ECOWAS kuazimia 
kupeleka kikosi cha dharura cha 
kijeshi kumrejesha madarakani 
Mohamed Bazoum, ambaye al-
ipinduliwa na jeshi. 

Wakuu wa jumuiya hiyo 
walikutana katika mji wa Abuja 
nchini Nigeria Alhamis iliyopita 
na wote walionekana kubadili 
msimamo na kusisitiza malengo 
ya Jumuiya hiyo kutumia njia za 
kidiplomasia kuhusu kinachoen-
delea Niger. 

Katika hatua nyingine, Rais wa 
Russia  Vladimir Putin alizun-
gumza kwa njia ya simu na Rais 
wa Mali Assimi Goïta, ambaye 
aliingia madarakani kwa mapi-
duzi ya kijeshi mnamo 2020, 
walisisitiza umuhimu wa kutatua 
mzozo wa Niger kwa njia ya 
amani.

Mali ambayo inapakana na 
Niger, ilionyesha mshikamano 
wake na wanajeshi walioshika 
madaraka mara baada ya mapin-
duzi ya July 26. DW

KHARTOUM, Sudan

NAIBU Mkuu wa Baraza tawala 
nchini Sudan, Malik Agar amese-
ma kuna ulazima wa kuwa na 
serikali ya mpito nchini humo 
kutokana na hali mbaya inay-
oshuhudiwa kwa sasa.

Agar alisema hayo katika 
hotuba yake ya moja kwa moja 
kupitia televisheni na kuongeza 
kuwa mikakati iliyofanyika 
ya kuleta amani haikuwa na 
tija, badala yake njia pekee ya 
kumaliza mapigano ni mazun-
gumzo.

Mapigano nchini Sudan 
yanahusisha vikosi vya jeshi la 
Sudan vinavyoongozwa na Jen-
erali Abdel Fattah al-Burhan na 
kikosi cha dharura (RSF) chini ya 
Jenerali Hamdan Dagalo.

Watu zaidi ya milioni moja 
wamekimbilia nchi jirani kuom-
ba hifadhi na wengine zaidi ya 
milioni 3 wakiyakimbia makazi 
yao kutokana na mapigano ya-
nayoendelea. DW

Mwanajeshi Marekani aomba
hifadhi nchini Korea Kaskazini

Mahere alichapisha ujumbe kati-
ka mtandao wa X, zamani ilijulika-
na kama Twitter, kuwa mgombea 
wao Gladmore Hakata, ambaye 
anagombea ubunge jimbo la glen-
view Kusini, alikuwa miongoni 
mwa waliokamatwa.

Hata hivyo, katika taarifa ya 
polisi iliyosambazwa jana kwenye 
mitandao ya kijamii, ilisema wa-
nachama wa CCC wanajihusisha 
na shughuli zisizofaa.

Ilisema, taarifa hiyo kuwa wa-
nachama hao walifanya maanda-
mano ya magari, kuzuia askari wa 
barabarani kufanya kazi zao na 

kuimba nyimbo za chama mitaani 
kitu ambacho kilileta usumbufu 
kwa wakazi wa eneo hilo.

Kambi ya upinzani mwezi ulio-
pita uliitaka Tume ya Uchaguzi ya 
Zimbabwe, kuchukua hatua dhidi 
ya matumizi ya polisi kuvuruga 
mikutano yao.

CCC ilisema polisi wamepiga 
marufuku mikutano yake kadhaa 
tangu tarehe 9 Julai, mwaka huu.

Rais Emmerson Mnangagwa na 
kiongozi wa CCC Nelson Chamisa, 
wanachuana vikali katika uchagu-
zi huo ambao unatarajiwa kuwa 
wa ushindani. BBC

CCC il-
isema polisi 
wamepiga 
marufuku 
mikutano 
yake kad-
haa tangu 
tarehe 9 Ju-
lai, mwaka 
huu.

PYONGYANG, Korea Kaskazini

SERIKALI ya Korea Kaska-
zini imesema mwanajeshi wa 
Marekani, Travis King (picha-
ni) ambaye amekimbilia nchi-
ni humo mwezi uliopita, ame-
chukua hatua hiyo kutokana 
na unyanyasaji na ubaguzi wa 
rangi ndani ya jeshi la nchi 
hiyo.

Mwanajeshi huyo Kijana 
mwenye umri wa miaka 23, 
alivuka mpaka kutoka Korea 
Kusini Julai 18, akiwa katika 
ziara ya kikazi.

Vyombo vya habari vya 
nchi hiyo vilizema King al-
ienda kutafuta hifadhi Korea 
Kaskazini.

Hata hivyo, Marekani ilise-
ma haiwezi kuthibitisha ma-
dai hayo, ambayo ni maoni ya 
kwanza kutoka Korea Kaska-
zini.

Akijibu ripoti za vyombo 

vya habari vya Korea Kaska-
zini, afisa mmoja wa Pentagon 
alisema kipaumbele chao ni 
kuwa King arudishwe nyum-
bani salama kupitia njia zote 
zinazofaa,

Awali mamlaka zilisema 
zinaamini kuwa mwanajeshi 
huyo alivuka mpaka maku-
sudi.

Tangu wakati huo, hakuwa-
hi kuonekana tena, lakini 
ripoti ya shirika la habari la 
serikali ya Korea Kaskazini 
(KCNA) ilisema mwanajeshi 
huyo amekiri kuingia kwa 
makusudi eneo la Korea 
Kaskazini kinyume cha sheria, 
lakini hakusema iwapo ataka-
biliwa na mashtaka au adhabu 
nyingine.

Travis King ni mtaalamu wa 
upelelezi ambaye amekuwa 
jeshini tangu Januari 2021 na 
alikuwa Korea Kusini kama se-
hemu ya zamu ya majukumu 

yake.
Kabla ya kuvuka mpaka, 

alitumikia kifungo cha miezi 
miwili nchini Korea Kusini 
kwa mashtaka ya shambulio 
na aliachiliwa julai 10.

Alitakiwa kurejea Marekani 
kwa ajili ya kukabiliwa na kesi 
nyingine  za kinidhamu, lakini 
alitoroka uwanja wa ndege na 
kwenda eneo la mpaka lin-
aloitwa Demilitarized Zone 
(DMZ), ambalo linatenganisha 
Korea Kaskazini na Kusini.

“Wakati wa uchunguzi, 
Travis King alikiri kwamba 
aliamua kuja Korea Kaskazini 
kwa kuwa alikuwa na hisia 
mbaya dhidi ya unyanyasaji 
wa kinyama na ubaguzi wa 
rangi ndani ya Jeshi la Mare-
kani,” KCNA ilisema.

Iliongeza taarifa hiyo “Pia 
alionyesha nia yake ya kutafu-
ta hifadhi ya ukimbizi katika 
Korea Kaskazini au nchi ya 

tatu, akisema kuwa amekat-
ishwa tamaa na jamii isiyo 
sawa ya Marekani.” 

Familia Travis King, ka-
tika mahojiano na ABC News 
mapema mwezi huu, ilisema 
aliwaambia alikabiliwa na tati-
zo la ubaguzi wa rangi jeshini.

Pia walisema afya yake ya 
akili ilionekana kutokuwa 
sawa kabla ya kutoweka. BBC
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kinyume chake kupwaya katika mechi 
za nyumbani. Kutokana na hali hiyo, 
mkongwe huyo anawasilisha wazo lake 
la kitaalamu, haja ya kuwapo mitambo ya 
VAR, akiamini ina nafasi kubwa ya kuziba 
pengo linaloshuhudiwa.

Vilevile, anawatetea waamuzi dhidi ya 
malalamiko ya mashabiki kwamba kupi-
tia televisheni wana fursa ya kuchambua 
makosa kwa sababu yanarudiwa, huku 
mwamuzi akibakiwa na upeo pekee wa 
kile alichokiona mara moja.

“Sisi tupo chini ya TFF. Endapo (shirik-
isho) litafikia hatua hiyo, sisi tutaliunga 
mkono. Hatuna tatizo kuletewa VAR kwa 
sababu tutapunguza makosa,” anatamka 
Hamduni, huku akifafanua uhalisia wa 
soka duniani sasa linachezwa kwa kasi, 
hivyo hitaji la VAR haliepukiki kupata 
usahihi.

Anaendelea kwa mifano: “Ukiona 
malalamiko mengi, yote yanakuja kwa 
sababu ya kuona marudio, ndiyo zinal-
alamikiwa dosari ndogondogo.

“Kwangu ninaunga mkono na 
ninawaomba sana wadau wa michezo 
wanaosimamia mashindano vitu kama 
hivyo vinapatikana watusaidie ili tuondo-
kane na hili jambo. Ukweli linatukwaza 
sana na sisi hatupendi.”

Katika maoni yake kuhusu haja ya kule-
ta waamuzi wa kigeni kusimamia mechi 
zenye upinzani, hususani za Simba dhidi 
ya Yanga, hakubaliani nayo, akiamini 
hadi sasa Tanzania ina waamuzi bora wa 
kuhimili mvutano huo.

“Hilo suala ni zuri, lakini linachukuliwa 
na TFF na kanuni zake za ligi. Sisi tunap-
enda ushirikiano na waamuzi kutoka nje 
kwa sababu na sisi tutajifunza mawili ma-
tatu kutoka kwao.

“Lakini ninataka kuwaeleza watu, 
wadau wote kuwa, suala la malalamiko 
utamwangalia mtu analalamika, lakini 
ukimwuliza analalamikia nini, hakuelezi. 

“Kikubwa katika hili jambo ni lazima 
tusimamie sheria 17 za soka, lakini nina-
taka kueleza wazi kwanza tuendelee ku-
waamini waamuzi wetu, isipokuwa mi-
hemko hasa ya ‘dabi’ imekuwa mikubwa 
sana. 

“Hatuwezi kuizuia kwa sababu kila 
mmoja anahitaji matokeo na hasa timu 
inaposajili vizuri na upenzi na mnafaha-
mu kwamba, ligi yetu kwa sasa imekuwa 
bora na ngumu sana. Inakamata nafasi ya 
tano kwa ubora Afrika...

“Tunaona jinsi serikali na Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan ilivyowekeza kwenye 
michezo na kuipaisha kimataifa. Rais 
wa TFF, Wallace Karia anavyohangaika 

Marefa wa Tanzania ni bora zaidi 
wanapokuwa nje, shida nyumbani

Na Mwandishi Wetu, TANGA

KOCHA Mkuu wa Azam FC, You-
souph Dabo, amesema bado ana 
muda wa kukijenga kikosi chake 
na anaamini kitafanya vizuri 
katika mechi za Ligi Kuu Bara na 
mashindano ya kimataifa wata-
kayoshiriki.

Baada ya kichapo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Yanga, Azam 
sasa inasubiri kucheza mechi ya 
kuwania mshindi wa tatu.

Dabo aliliambia gazeti hili 
matokeo ya mchezo huo wa juzi 
yamewaumiza lakini yamempa 
nafasi ya kubaini mapungufu na 
kuanza kuyafanyia kazi.

“Bado nina muda wa kurekebi-
sha mambo, tumecheza mchezo 
mgumu dhidi ya Yanga na nimeo-
na nini kinatakiwa kuongezwa 
katika kikosi changu, tumepoteza 
kwa sababu wenzetu Yanga wa-
likuwa na wakati mzuri, nitazitu-
mia vizuri siku zilizobaki kuakiki-
sha tunakuwa sawa kuelekea 
kwenye ligi,” alisema Dabo.

Licha ya kuanza kupoteza taji 
la kwanza, kocha huyo alisema 
bado mipango yake msimu huu 
ni kufanya vizuri zaidi ya msimu 
uliopita.

Na Adam Fungamwango

ZIKIWA zimebakia siku chache 
kabla ya kuanza kwa msimu 
mpya, Kocha Mkuu wa Kagera 
Sugar, Mecky Maxime, amesema 
anaamini atafanya vyema katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara kutokana 
na usajili mzuri waliofanya.

Akizungumza mara baada ya 
kuwasili kutoka Uganda walipok-
wenda kucheza mechi za kirafiki, 
Maxime alisema namna kikosi 
chake kilivyoimarika, anaamini 
atatetemesha kila timu wata-
kayokutana nayo.

“Usajili ulienda vizuri na 
tumeshamaliza mambo hayo na 
tukaanza ‘pre season’, sasa tuna 
mwendelezo mzuri tu, na tupo 
tayari kwa ligi, unajua katika 
soka usiangalie sana usajili wa 
wenzako, angalia wewe mwe-
nyewe umejipanga vipi kuka-
biliana na yoyote atakayekuja,” 
alisema Maxime.

Aliongeza mechi nne za kirafiki 
walizocheza zimempa mwanga 
wa kikosi chake na hakuzingatia 
matokeo waliyopata.

“Tumecheza mechi nne za 
kirafiki, kwetu kipimo hicho 
kilikuwa kizuri sana kwa sababu 
ukipata timu za Kiganda ziko vi-
zuri zinakusaidia kufahamu ubora 
wako,” Maxime alisema.

Dabo awatoa 
hofu mashabiki 
wa Azam FC

Maxime: 
Tumejipanga 
kutoa dozi 
2023/2024
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Na Saada Akida

BONDIA wa kimataifa wa 
Uingereza anayeshikilia taji 
la Dunia uzito wa ‘Light Mid-
dle’ Natasha Jonas, amesema 
atakaporejea kwao atazun-
gumza na wanaomsimamia 
kwa ajili ya kuona jinsi ya ku-
fikia malengo ya kuunyanyua 
mchezo wa ngumi hapa nchi-
ni.

Bondia huyo yupo hapa 
nchini kwa ajili ya mapumziko 
mafupi na kutembelea mikoa 

mbalimbali ikiwemo Arusha,  
Zanzibar na Dar es Salaam 
pamoja na kuzungumza na 
mabondia mbalimbali katika 
mikoa hiyo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Natasha alisema baada 
ya kutembelea ameona 
changamoto za mabondia 
na anatarajia atakaporejea 
Uingereza atakutana na wasi-
mamizi wake kwa ajili ya 
kuona jinsi gani wanaweza 
kunyanyua mchezo wa ngumi 
hapa nchini na kuwasaidia 

mabondia.
“Natamani zaidi kuona 

mchezo wa ngumi hapa Tan-
zania unakuja juu baada ya 
kuona baadhi ya mabondia 
kuwa na vipaji vikubwa, nime-
muona bondia kama Hassan 
Mwakinyo ana kipaji sana, na 
yeye amenishawishi sana kuja 
kufanya mapumziko yangu 
huku Tanzania, nimefanikiwa 
kutembelea baadhi ya sehe-
mu wanazofanyia mazoezi na 
kuona changamoto za vifaa 
vya mazoezi kwa mabondia,” 

alisema Jonas.
Alisema akirejea Uingereza 

atakutana na watu wake na 
kuweka mipango ya kuona 
namna gani wanawasaidia 
mabondia wa Tanzania.

Natasha aliongezea kusema 
“Natamani zaidi kuona ma-
bondia wanawake wanafanya 
vizuri hasa katika mapamba-
no ya kimataifa ili kujitangaza 
zaidi kwa kupata nafasi kama 
ilivyo kwake, tutaona namna 
gani tunaweza kusaidia,” 
alisema Jonas.

Bingwa duniani kusaidia mabondia wazawa

Mshambuliaji wa Geita Gold FC, Elias Maguli akimiliki mpira wakati wa mche-
zo wao wa ligi kuu dhidi ya Ihefu FC kwenye uwanja wa Highlanders, Mkoani 
Mbeya, Geita ilishinda bao 1-0, bao lilitoka kwa Maguli. PICHA:MTANDAO

kutafuta wahisani wa wadau kwa ajili ya 
kuwekeza kwenye soka.

 “Tunawapongeza kwa hilo, na hili li-
naleta msisimko mkubwa kiasi kila timu 
kuhitaji matokeo. Hakuna anayekubali 
kushindwa kirahisi, mpaka kuweza hata 
kulalamikia vitu vidogo vidogo vya kibin-
adamu vya waamuzi ambavyo vinatokea 
dunia nzima,” anafafanua.

WAENDAKO
Hamduni anasema azma ni kuen-

delea kukaa na waamuzi kuelekezana, 
kuwafundisha na kuwapa adhabu pale 
watakapofanya vibaya katika Ligi Kuu 
msimu ulioanza.

“Tunawahakikisha tutajitahidi sana 
na tumekuwa tunajitahidi, mmekuwa 
mashuhuda wa Ligi Kuu msimu uliopita, 
japo kulikuwa na dosari chache, lakini 
wadau wote walitupongeza.

“Watanzania tuwe na tabia ya kua-

miniana kwa sababu tukianza kusema 
waamuzi watoke nje, basi kila kitu tutata-
ka kitoke nje - walimu, madereva nao wa-
toke nje, kifupi tuaminiane!” anasisitiza.

Huku akirejea waamuzi wakongwe wa 
Zanzibar kama Hafidh Ally na Juma Ali 
David waliokuwa wanaalikwa kuchez-
esha Ligi Kuu Tanzania Bara, bado ana-
tetea kutokuwapo wenza hao wa visi-
wani hakujaipa pengo la uamuzi katika 
ligi hiyo.

“Kwa sasa kanuni zetu zinatuelekeza 
hivyo. Bara tuna waamuzi wengi na wa-
najitosheleza. Tuna ushirikiano pale 
mashindano yanapokuwa ni ya Muun-
gano. Kwahiyo, hatushirikiani nao kwe-
nye Ligi Kuu mpaka hapo kanuni zitaka-
pobadilishwa,” anahitimisha kiongozi 
huyo wa waamuzi.

*USIKOSE KESHO NENO LAKE 
KUHUSU MAISHA YA KIINACH-
OENDELEA UWANJANI



AMRABAT ANUKIA MAN

KLABU ya Manchester United ipo katika harakati 
za mwisho kutoa ofa rasmi kwa kiungo wa Fiorentina 
na Morocco, Sofyan Amrabat, 26. (La Nazione)

BECKER HANA MPANGO

MCHEZAJI wa kimataifa wa Brazil, Alisson Becker 
hana mpango wa kuondoka Liverpool na ana furaha 
kuwa kipa namba moja wa kocha Jurgen Klopp. (An-
field Watch)

AL-NASSR WAMTAKA

TIMU ya Saudi Arabia Al-Nassr ilisemekana kutaka 
kumsajili Alisson Becker, 30, na kwamba alikuwa na 
nia ya kuihama klabu hiyo. (Footmercato)

MO SALAH NAYE 

MSHAMBULIAJI wa Misri, Mohamed Salah, 31, 
ameripotiwa “kuitaka” timu moja ya Saudi Pro 
League kufanya mazungumzo na Liverpool kuhusu 
uwezekano wa uhamisho msimu huu. (Alkass, 
kupitia Football365)

ONANA BADO WA EVERTON

KLABU ya Everton haijapokea ofa kutoka kwa 
Manchester United kuhusu kiungo wa Ubelgiji, 
Amadou Onana, 21, na ni ada kubwa tu ya uhamisho 
itakayomuwezesha kuondoka pale Goodison Park. 
(Liverpool Echo)

CITY WAKOMAA NA PAQUETA

KLABU ya Manchester City inatazamiwa kuwasili-
sha ombi jipya la kumnunua kiungo wa kati wa West 
Ham na Brazil, Lucas Paqueta, 25, katika saa 24 zijazo. 
(Football Insider)

OLISE AKARIBIA CHELSEA

KLABU ya Crystal Palace inaamini kuwa Chelsea 
imevuka mipaka katika mwenendo wao wakati wa 
kujaribu kumsajili winga wa Ufaransa chini ya umri 
wa miaka 21, Michael Olise, 21. (Mail)

LLORIS ATAKIWA LAZIO

LAZIO imeanza mazungumzo na mlinda mlango 
wa Tottenham Hotspur na Ufaransa, Hugo Lloris, 
36, kuhusu uwezekano wa kuhamia Ligi Kuu Italia. 
(Gianluca di Marzio)

ATAKIWA SAUDI ARABIA

KLABU ya Fulham imepokea ofa ya karibu pauni 
milioni 47 kutoka kwa Al-Hilal kwa mshambuliaji wa 
Serbia, Aleksandar Mitrovic, 28, huku mchezaji huyo 
akitaka kuhamia klabu hiyo ya Saudi Arabia. (Talk-
Sport)

PALHINHA ALENGWA

LIVERPOOL inafikiria kuwalenga wachezaji sita wa 
safu ya kati, akiwemo mchezaji wa Fulham na Ureno, 
Joao Palhinha, 28 na kiungo wa kati wa Crystal Palace 
na Mali, Cheick Doucoure, 23. (Mail)

BARCO AIVUTIA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inavutiwa na beki wa kushoto 
wa Boca Juniors, Valentin Barco, 19, huku Muargentina 
huyo akisemekana kuwa na kipengele cha kuachiwa 
cha takribani pauni milioni 8. (Brighton Argus)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

U
HAMISHO uliopendeke-
zwa wa Harry Maguire 
kwenda West Ham United 
umeshindikana, kwa mu-

jibu wa 90min.
Baada ya kumwambia

 Maguire kuwa yuko
 huru kuondoka Old Traf-
ford msimu huu wa joto,

 Manchester United awali
 ilikataa dau la pauni mil-
ioni 30 kutoka kwa West

 Ham huku kukiwa na
 wasiwasi juu ya uwezo

 wao wa kukidhi matakwa
 ya mshahara wa beki

 huyo wa kati.

West Ham wamekamilisha usajili 
wa Edson Alvarez na James Ward-
Prowse, lakini mazungumzo kuhusu 
Maguire yaliendelea kusuasua huku 
wakishindwa kufikia makubaliano 
kuhusu mshahara na beki huyo.

Maguire alikuwa amekubaliana 

   Mshahara wa Muingereza 
huyo watajwa kuwa sababu ya 
kukosa timu, United sasa...
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DILI LA DILI LA MAGUIREMAGUIRE KWENDA  KWENDA 
WESTWEST HAM  HAM LAKWAMALAKWAMA

maslahi binafsi kwa mshahara uli-
opunguzwa na West Ham, lakini 
akataka kiwango kingine kilipwe 
na United ili kufidia hasara kwa kip-
indi cha miaka miwili iliyobaki ya 
mkataba wake na klabu hiyo ya Old 
Trafford.

Vyanzo vya habari sasa 
vimethibitisha kuwa hakuna 
makubaliano yaliyofikiwa kati ya 
Maguire na United, na kuwalazimu 
West Ham kukubali kushindwa ka-
tika harakati zao za kumnasa beki 
huyo.

United walikuwa wakijiandaa 
kuondoka kwa Maguire kwa kuzun-
gumza na Bayern Munich kuhusu 
beki Mfaransa Benjamin Pavard, 
lakini sasa Mashetani Wekundu 
hao wanahofia hawana nafasi ya 
kifedha ya kusajili beki mwingine 

huku mshahara mkubwa ya Magu-
ire ukiwa bado upo.

Man United sasa haitarajii ofa ku-
toka Klabu nyingine kwa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30, 
ambaye anaonekana atabakia Old 
Trafford zaidi ya msimu huu wa 
joto.

Kocha Erik ten Hag anajulikana 
kuwa na furaha kuendelea kufanya 
kazi na Maguire kama mbadala wa 
Raphael Varane na Lisandro Mar-
tinez, lakini hivi majuzi alimuonya 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England kwamba yuko kwenye vita 
ya kuwania dakika kama ataamua 
kubaki.

Maguire bado ana mkataba na 
United hadi mwaka 2025, huku 
akiwa na kipengele cha kuongeza 
miezi 12.
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,144,172,464/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MTIBWA SUGAR

SIMBA SC

1|7.50
x|3.20
2|1.45

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 19/08/23 17:00 Fulham FC vs Brentford FC 2.55 3.25 2.60

02. 19/08/23 19:15 Caykur Rizespor vs Alanyaspor 2.36 3.25 2.55

03. 19/08/23 19:30 Tottenham Hotspur vs Manchester United 3.00 3.40 2.21

04. 19/08/23 19:30 Empoli FC vs Hellas Verona 2.35 3.15 2.95

05. 19/08/23 21:45 Hatayspor Antakya vs Kasimpasa Istanbul 2.32 3.35 2.60

06. 19/08/23 21:45 Genoa CFC vs ACF Fiorentina 2.95 3.25 2.30

07. 19/08/23 22:30 Portimonense SC vs Boavista Porto 2.43 3.10 2.90

08. 19/08/23 22:30 CA Osasuna vs Athletic Bilbao 2.75 3.05 2.60

09. 20/08/23 14:30 VfL 1899 Osnabruck vs FC Nuremberg 2.48 3.40 2.60

10. 20/08/23 14:30 Holstein Kiel vs FC Magdeburg 2.35 3.55 2.70

11. 20/08/23 16:00 Le Havre AC vs Stade Brest 29 2.55 3.20 2.65

12. 20/08/23 16:00 FC Lorient vs OGC Nice 3.05 3.40 2.18

13. 20/08/23 17:30 Estoril Praia vs Rio Ave FC 2.40 3.15 2.90
14. 20/08/23 18:00 Hamarkameratene vs Rosenborg BK 2.70 3.25 2.26
15. 20/08/23 19:00 FC Sudtirol Bolzano vs Spezia Calcio 3.15 2.95 2.15
16. 20/08/23 20:15 KV Kortrijk vs KAS Eupen 2.15 3.45 3.10
17. 20/08/23 21:45 RC Lens vs Stade Rennes 2.33 3.50 2.75

12:00 4078 Bayern Munich U19 vs FC Augsburg U19 1.54 4.29 4.59

16:00 5284 Mtibwa Sugar vs Simba 7.50 3.20 1.45

18:00 4732 Dhamk vs AL Riyadh 1.93 3.36 3.93

18:30 5494 Qatar SC vs Al Gharafa SC 2.25 3.28 2.77

19:00 1087 Lincoln FC vs KF Ballkani 4.29 3.69 1.74

19:00 1220 Esteghlal Tehran vs Malavan Bandar Anzali 1.55 3.75 5.28

19:00 2212 Pyunik Yerevan vs Bodo Glimt 4.30 3.80 1.71

19:00 2270 Aktobe vs Sepsi Osk 2.76 3.06 2.56

19:00 4113 Pogon Szczecin vs KAA Gent 3.25 3.60 2.02

19:00 5644 HJK Helsinki vs Karabakh 2.55 3.46 2.50

19:00 5911 Al Ahli Amman vs Sahab Club 2.86 3.12 2.33

20:00 1069 Besiktas vs Neftchi Baku 1.18 6.40 13.01

20:00 1734 Apoel Nicosia vs Dila Gori 1.39 4.29 7.98

20:00 3132 Brann vs FC Arouca 2.08 3.44 3.24

20:00 3448 Gzira United vs Viktoria Plzen 6.42 4.61 1.41

20:00 3590 IFK Luleaa vs Notvikens IK 1.05 10.21 19.41

20:00 3718 Austria Vienna vs Legia Warszawa 2.55 3.46 2.50

20:00 4400 Nordsjalland vs Steaua Bucuresti 1.68 3.60 4.81

20:00 4964 Dynamo Kiev vs Aris Salonica 1.66 3.65 4.90

20:00 5219 Levski Sofia vs Hapoel Beer Sheva 2.36 3.10 3.00

20:00 5340 Ferencvaros TC vs Hamrun Spartans 1.14 7.43 14.05

20:00 5348 Maccabi Tel Aviv vs AEK Larnaca 1.56 3.79 5.78

20:00 5450 Skellefteaa FF vs Storfors Aik 1.05 9.98 21.39

20:00 5603 BK Hacken vs Zalgiris 1.52 4.12 5.62

20:00 5858 FC Riga vs Twente 3.99 3.84 1.76

20:30 1610 AL Markhiya vs Al Rayyan SC 4.05 3.79 1.67

20:30 4353 Breidablik vs Zrinjski Mostar 2.50 3.46 2.55

20:45 3262 Midtjylland vs Omonia Nicosia 1.47 4.18 6.17

21:00 1323 Neman Grodno vs NK Celje 2.70 3.25 2.49

21:00 1541 Partizani Tirana vs Valmiera Fk/Bjss 1.46 4.30 6.19

21:00 2244 Al Khaleej Club vs Al Ahli Jeddah 2.99 3.20 2.37

21:00 2552 NK Osijek vs Adana Demirspor 2.60 3.30 2.55

21:00 2800 BATE Borisov vs Sheri� Tiraspol 2.80 3.55 2.26

21:00 2831 Grindavik W vs Grotta W 3.06 3.83 1.95

21:00 3614 Spartak Trnava vs Lech Poznan 2.99 3.39 2.22

21:00 3761 Ludogorets Razgrad vs Astana 1.48 4.10 6.21

21:00 3797 Swift Hesperange vs FC Struga Trim Lum 1.71 3.71 4.41

21:00 4017 KR Reykjavik W vs HK Kopavogur W 9.18 6.53 1.19

21:00 5005 Atletico Grau vs Sporting Cristal 3.33 3.07 2.07

21:00 5096 KA Akureyri vs Brugge 12.00 6.40 1.19

21:15 3241 Maribor vs Fenerbahce 4.60 3.90 1.65

21:15 4888 HNK Rijeka vs B36 Torshavn 1.21 6.19 10.99

21:30 2897 Al-Jalil vs AL Aqaba 2.58 2.88 2.73

21:45 1116 Hearts vs Rosenborg 2.21 3.40 3.00

21:45 4748 FC Luzern vs Hibernian 1.76 3.71 4.11

22:00 1832 Debreceni VSC vs Rapid Vienna 2.69 3.19 2.54

22:00 3770 Libertad Loja vs Delfin SC 2.70 3.21 2.39

22:00 4125 Partizan vs Sabah 1.66 3.84 4.58

22:15 1581 Afturelding Mosfellsbaer W vs Vikingur Reykjavik W 4.20 4.20 1.55

22:15 5584 Fylkir Reykjavik W vs Augnablik W 1.06 8.40 17.00
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MANCHESTER, England 

KIUNGO wa kati wa Man-
chester City, Kevin De 
Bruyne anaweza kukosa 
kwa kipindi cha miezi 
minne ijayo huku klabu 
ikipanga kuamua iwapo 
mchezaji huyo wa kimatai-
fa wa Ubelgiji anahitaji ku-
fanyiwa upasuaji wa jeraha 
la misuli ya paja, kocha 
Pep Guardiola amesema.

De Bruyne ali-
chechemea katika kipindi 

cha kwanza cha ushindi 
wa 3-0 wa City dhidi ya 
Burnley Ijumaa baada ya 
kujirudia kwa tatizo hilo 
ambalo lilikatiza ushiriki 
wake katika fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya Juni.

Akizungumza kabla ya 
mechi ya timu yake ya Su-
per Cup dhidi ya Sevilla 
mjini Athens jana, Guar-
diola aliwaambia waandi-
shi wa habari: “Ni jeraha 
baya.

“Tunapaswa kuamua 

kama anahitaji upasuaji 
au hakuna upasuaji lakini 
atakuwa nje kwa miezi 
michache. Uamuzi wa upa-
suaji utachukuliwa katika 
siku chache zijazo. Itaku-
wa kati ya miezi mitatu au 
minne.”

De Bruyne alikosa me-
chi za City kabla ya msimu 
mpya lakini akarejea ka-
tika kipindi cha pili cha 
kwenye mchezo wa Ngao 
ya Jamii walipofungwa na 
Arsenal.

De Bruyne nje ya dimba miezi 4

MIAMI, Marekani 

M
ICHEZO sita, mabao tisa, me-
chi moja ya fainali kwa Lionel 
Messi baada ya Jumanne usiku 
kufunga kwenye ushindi wa 4-1 

wa Inter Miami CF dhidi ya Philadelphia 
Union katika nusu fainali ya Kombe la Ligi 
Uwanja wa Subaru Park huko Chester, 
Pennsylvania.

Mabao ya kipindi cha kwanza kutoka 
kwa Messi, Josef Martínez na Jordi Alba 
yaliifanya Miami kupata uongozi usioweza 
kushindwa na kuiwezesha kutinga fainali 
ya kwanza ya Kombe la Ligi, na kushinda 
kila mechi tangu bingwa huyo wa Kombe 
la Dunia na Argentina alipojiunga na klabu 
hiyo Julai.

Timu hiyo inayonolewa na kocha Ge-
rardo Martino itacheza na Nashville SC 
iliyoshinda 2-0 dhidi a Liga MX Monterrey 
katika nusu nyingine.  Sasa timu hizo zita-
cheza fainali Jumamosi kule Nashville.

Miami pia ilifanikiwa kutinga fainali ya 
Kombe la Mabingwa la Concacaf 2024 -- la 
kwanza katika historia ya timu hiyo -- kwa 
kufika fainali.

“Timu imefika fainali ya mashindano ya 
kimataifa,” alisema Martino. 

“Moja ya malengo ni kufuzu kwa Kombe 
la Mabingwa wa Concacaf, sasa tunataki-
wa kujiandaa kujaribu kutwaa ubingwa 
ikiwezekana, tuna ari na kujiamini, lakini 
pia tumejikita katika kufanya kila kitu ili 
kujiweka vizuri zaidi, tunataka kuifanya 
klabu hii kuwa ya ushindi.”

LIONEL MESSI 
MECHI SITA, 
MABAO TISA
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,144,172,464/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MTIBWA SUGAR

SIMBA SC

1|7.50
x|3.20
2|1.45

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 19/08/23 17:00 Fulham FC vs Brentford FC 2.55 3.25 2.60

02. 19/08/23 19:15 Caykur Rizespor vs Alanyaspor 2.36 3.25 2.55

03. 19/08/23 19:30 Tottenham Hotspur vs Manchester United 3.00 3.40 2.21

04. 19/08/23 19:30 Empoli FC vs Hellas Verona 2.35 3.15 2.95

05. 19/08/23 21:45 Hatayspor Antakya vs Kasimpasa Istanbul 2.32 3.35 2.60

06. 19/08/23 21:45 Genoa CFC vs ACF Fiorentina 2.95 3.25 2.30

07. 19/08/23 22:30 Portimonense SC vs Boavista Porto 2.43 3.10 2.90

08. 19/08/23 22:30 CA Osasuna vs Athletic Bilbao 2.75 3.05 2.60

09. 20/08/23 14:30 VfL 1899 Osnabruck vs FC Nuremberg 2.48 3.40 2.60

10. 20/08/23 14:30 Holstein Kiel vs FC Magdeburg 2.35 3.55 2.70

11. 20/08/23 16:00 Le Havre AC vs Stade Brest 29 2.55 3.20 2.65

12. 20/08/23 16:00 FC Lorient vs OGC Nice 3.05 3.40 2.18

13. 20/08/23 17:30 Estoril Praia vs Rio Ave FC 2.40 3.15 2.90
14. 20/08/23 18:00 Hamarkameratene vs Rosenborg BK 2.70 3.25 2.26
15. 20/08/23 19:00 FC Sudtirol Bolzano vs Spezia Calcio 3.15 2.95 2.15
16. 20/08/23 20:15 KV Kortrijk vs KAS Eupen 2.15 3.45 3.10
17. 20/08/23 21:45 RC Lens vs Stade Rennes 2.33 3.50 2.75

12:00 4078 Bayern Munich U19 vs FC Augsburg U19 1.54 4.29 4.59

16:00 5284 Mtibwa Sugar vs Simba 7.50 3.20 1.45

18:00 4732 Dhamk vs AL Riyadh 1.93 3.36 3.93

18:30 5494 Qatar SC vs Al Gharafa SC 2.25 3.28 2.77

19:00 1087 Lincoln FC vs KF Ballkani 4.29 3.69 1.74

19:00 1220 Esteghlal Tehran vs Malavan Bandar Anzali 1.55 3.75 5.28

19:00 2212 Pyunik Yerevan vs Bodo Glimt 4.30 3.80 1.71

19:00 2270 Aktobe vs Sepsi Osk 2.76 3.06 2.56

19:00 4113 Pogon Szczecin vs KAA Gent 3.25 3.60 2.02

19:00 5644 HJK Helsinki vs Karabakh 2.55 3.46 2.50

19:00 5911 Al Ahli Amman vs Sahab Club 2.86 3.12 2.33

20:00 1069 Besiktas vs Neftchi Baku 1.18 6.40 13.01

20:00 1734 Apoel Nicosia vs Dila Gori 1.39 4.29 7.98

20:00 3132 Brann vs FC Arouca 2.08 3.44 3.24

20:00 3448 Gzira United vs Viktoria Plzen 6.42 4.61 1.41

20:00 3590 IFK Luleaa vs Notvikens IK 1.05 10.21 19.41

20:00 3718 Austria Vienna vs Legia Warszawa 2.55 3.46 2.50

20:00 4400 Nordsjalland vs Steaua Bucuresti 1.68 3.60 4.81

20:00 4964 Dynamo Kiev vs Aris Salonica 1.66 3.65 4.90

20:00 5219 Levski Sofia vs Hapoel Beer Sheva 2.36 3.10 3.00

20:00 5340 Ferencvaros TC vs Hamrun Spartans 1.14 7.43 14.05

20:00 5348 Maccabi Tel Aviv vs AEK Larnaca 1.56 3.79 5.78

20:00 5450 Skellefteaa FF vs Storfors Aik 1.05 9.98 21.39

20:00 5603 BK Hacken vs Zalgiris 1.52 4.12 5.62

20:00 5858 FC Riga vs Twente 3.99 3.84 1.76

20:30 1610 AL Markhiya vs Al Rayyan SC 4.05 3.79 1.67

20:30 4353 Breidablik vs Zrinjski Mostar 2.50 3.46 2.55

20:45 3262 Midtjylland vs Omonia Nicosia 1.47 4.18 6.17

21:00 1323 Neman Grodno vs NK Celje 2.70 3.25 2.49

21:00 1541 Partizani Tirana vs Valmiera Fk/Bjss 1.46 4.30 6.19

21:00 2244 Al Khaleej Club vs Al Ahli Jeddah 2.99 3.20 2.37

21:00 2552 NK Osijek vs Adana Demirspor 2.60 3.30 2.55

21:00 2800 BATE Borisov vs Sheri� Tiraspol 2.80 3.55 2.26

21:00 2831 Grindavik W vs Grotta W 3.06 3.83 1.95

21:00 3614 Spartak Trnava vs Lech Poznan 2.99 3.39 2.22

21:00 3761 Ludogorets Razgrad vs Astana 1.48 4.10 6.21

21:00 3797 Swift Hesperange vs FC Struga Trim Lum 1.71 3.71 4.41

21:00 4017 KR Reykjavik W vs HK Kopavogur W 9.18 6.53 1.19

21:00 5005 Atletico Grau vs Sporting Cristal 3.33 3.07 2.07

21:00 5096 KA Akureyri vs Brugge 12.00 6.40 1.19

21:15 3241 Maribor vs Fenerbahce 4.60 3.90 1.65

21:15 4888 HNK Rijeka vs B36 Torshavn 1.21 6.19 10.99

21:30 2897 Al-Jalil vs AL Aqaba 2.58 2.88 2.73

21:45 1116 Hearts vs Rosenborg 2.21 3.40 3.00

21:45 4748 FC Luzern vs Hibernian 1.76 3.71 4.11

22:00 1832 Debreceni VSC vs Rapid Vienna 2.69 3.19 2.54

22:00 3770 Libertad Loja vs Delfin SC 2.70 3.21 2.39

22:00 4125 Partizan vs Sabah 1.66 3.84 4.58

22:15 1581 Afturelding Mosfellsbaer W vs Vikingur Reykjavik W 4.20 4.20 1.55

22:15 5584 Fylkir Reykjavik W vs Augnablik W 1.06 8.40 17.00

ho.
Kwa upande wake, 

Kocha wa Mtibwa Sugar, 
Habib Kondo alisema 
wapo tayari kukabiliana 
na Simba.

Alisema wamefanya 
maandalizi ya kutosha na 

wanafahamu ubora wa 
wapinzani wao hao.

“Kama timu tupo tayari, 
tunajua mchezo hautaku-
wa mwepesi lakini lazima 
tutumie faida ya kucheza 
uwanja wa nyumbani, 
wachezaji wangu wameo-
nyesha kuitaka hii mechi, 
tusubiri baada ya dakika 
90 alisema Kondo.

Kocha Robertinho 
ataka ‘kishindo’ 

HABARI MICHEZO
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KAZE ALIA NA LUSAJO KIPIGO
CHA NAMUNGO NYUMBANI
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
Namungo FC, Ce-
dric Kaze amese-
ma kukosekana 

kwa mshambuliaji  wake 
tegemeo, Reliants Lusajo ni 
moja ya sababu iliyosababi-
sha kipigo cha bao 1-0 juzi 
nyumbani, dhidi ya timu 
iliyopanda daraja msimu 
huu ya JKT Tanzania.

Kaze, kocha msaidizi wa 
zamani wa Yanga, ameanza 
vibaya kwenye timu yake 
mpya hiyo akiwa kocha 
mkuu baada ya kuchapwa 
kwenye mechi ya kwanza, 
ikiwa ni mara ya kwanza 
kwa timu hiyo tangu il-
ipoanza kucheza Ligi Kuu 

Tanzania Bara msimu wa 
2019/20.

“Mpira ndivyo ulivyo 
aliyecheza vizuri anaweza 
kufungwa, wenzetu 
wamefanya mashambulizi 
machache tu lakini wame-
pata bao na baada ya hapo 
wakaja na mkakati wa 
kulilinda, wakati mwingine 
ni bahati, sisi tumegonge-
sha mwamba mara mbili, 
naamini bahati tu haikuwa 
upande wetu, pia hatuku-
wa na straika halisi wa kati 
kwenye kikosi chetu kwani 
Lusajo bado anaumwa na 
Kelvin Sabato tuliyemsa-
jili msimu huu hajakuwa 
kwenye utimamu wa mwili 
kuweza kucheza, naamini 
kama tungekuwa na strai-

ka halisi kama Lusajo nad-
hani hadithi ingekuwa ny-
ingine,” alisema Kaze.

Msimu uliopita kwenye 
mechi ya kwanza ya ligi Na-
mungo ikicheza Uwanja wa 
Banjamin Mkapa, Dar es 
Salaam, uwanja wao ukiwa 
kwenye matengenezo ilito-
ka sare ya mabao 2-2 dhidi 
ya Mtibwa Sugar, mabao 
yote mawili yakifungwa na 
Lusajo, na msimu 2021/22 
iliichapa Geita Gold mabao 
2-0, Uwanja wa Majaliwa, 
moja likiwekwa na Lusajo.

Msimu wa kwanza 
ikicheza Ligi Kuu 2019/20, 
Namungo ilipata ushindi 
mechi ya kwanza nyum-
bani wa mabao 2-1 dhidi ya 
Ndanda FC, na uliofuata, 

2020/21 iliidungua Coastal 
Union bao 1-0.

Kwa msimu mitano 
sasa Namungo haijawahi 
kucheza mechi ya ufun-
guzi ugenini, badala yake 
inacheza nyumbani, ik-
ishinda mechi tatu, sare 
moja na ikipoteza moja.

Kocha Mkuu wa JKT 
Tanzania, Malale Hamsini 
aliwapongeza wachezaji 
wake kwa kujituma na 
kusema ilikuwa mechi 
ngumu ambayo walicheza 
kimkakati zaidi.

“Niliwaambia wachezaji 
wangu wasitokae sana 
nyuma kwa sababu tayari 
tuna mtaji wa bao moja 
na kweli Mungu amesaidia 
tumeshinda,” alisema.

Wanamuziki wa Bendi ya muziki ya Tanzanite, wakitumbuiza katika uzinduzi wa nembo ya ubora ya mfu-
mo dhamana wa bidhaa za Kampuni ya Alaf uliofanyika jijini Dar es Salaam jana.  PICHA:  JUMANNE JUMA
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Gamondi awaongezea 
dozi wachezaji

Gamondi.
Kocha huyo alisema 

amekaa na wachezaji 
wake na ameapa 
maelekezo ambayo 
kama watayafanyia 
ana uhakika waku-
fanya vizuri kwenye 

ligi na mashindano ya 
kimataifa.

Wachezaji wa Yanga 
kwa sasa wanafanya 
mazoezi wakitokea 
nyumbani na kesho 
Ijumaa wataingia kam-
bini tayari kujiandaa 
na mchezo huo dhidi 
ya ASAS.
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Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Kamati ya Waamuzi ya 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Nas-
sor Hamduni amesema Tanzania ina 
waamuzi bora zaidi kwa Ukanda wa Af-
rika Mashariki na Kati (CECAFA), lakini 
wanapokuwa nyumbani wanapwaya.

Hamduni ambaye ni mkongwe wa ki-
mataifa katika fani hiyo nchini, anaieleza 
Nipashe katika mazungumzo maalum 
kwamba: “Huko nje wanafanya vyema 
sana, tatizo linakuja wakichezesha hapa 
(nyumbani), kunakuwa na presha nyingi 
kwa sababu hatakiwi na mashabiki kufan-
ya kosa hata la kibindamu wakati hakuna 
VAR.”

Mwanataaluma huyo anafafanua kuwa 
ubora wa waamuzi hao, akitumia usha-
hidi linganifu kwamba wanatia fora wa-
napokuwa ugenini kuchezesha, lakini 

Marefa wa 
Tanzania ni 
bora zaidi 
wanapokuwa 
nje, shida 
nyumbani

Na Saada Akida 

KUELEKEA kwenye mchezo 
wao wa kwanza hatua ya awali 
ya ligi ya mabingwa Afrika 
dhidi ya ASAS ya Djibouti, Ko-
cha wa Yanga Miguel Gamondi 
amewaongezea dozi ya ma-
zoezi wachezaji wake.

Gamondi juzi alibadili ma-
zoezi ya timu asubuhi kwa 
kuwapeleka wachezaji ‘Gym’ na 
baadae jioni wakafanya ma-
zoezi ya uwanjani.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam, Gamondi alisema 
ameongeza dozi ya mazoezi 
kwa kuwa kuna kitu kiufundi 
amekiona na ameamua kuki-
fanyia kazi ili kupata ushindi 
kwenye mchezo wa Jumapili.

“Tunataka 
ushindi, nataka 
kila mchezaji awe 
fiti kimwili, tut-
akuwa tukifanya 
mazoezi mara 
mbili kwa siku 
kadhaa tukianzia 
Gym, kikubwa tu-
nataka ushindi,” 
alisema Gamondi.

Alisema kwenye mazoezi 
ya uwanjani, anaifanyia kazi 
safu yake ya ushambuliaji kwa 
kuiongezea makali.

“Tunaanza na Asas FC, tuna-
hitaji matokeo mazuri kujiweka 
katika mazingira mazuri ya 
kuendelea hatua inayofuata, 
wachezaji wako vizuri na 
katika mazingira mazuri ya 
kushindana sina wasiwasi 
na wao kwenye hilo, lakini 
tunarekebishana zaidi katika 
nafasi za mbele,” alisema ko-
cha huyo.

Alisema  ana washambuliaji 
wazuri na wenye uwezo mkub-
wa lakini kuna dosari kidogo 
ameziona na lazima afanyie 
kazi.

“Katika mchezo uliopita dhidi 
ya Simba tulitengeneza nafasi 
nyingi lakini hatukuzifanyia 
kazi, lazima niweke mambo 
sawa kwa sababu kuna mich-
ezo mingi mbele yetu lazima 
tuwe vizuri kila idara,” alisema 

Gamondi 
awaongezea 
dozi 
wachezaji
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

K
OCHA wa Simba, Roberto Oliviera 
‘Robertinho’ amesema anataka 
kuanza kwa kishindo ligi kuu leo 
atakapowakaribisha Mtibwa Sug-

ar kwenye uwanja wa Manungu.
Wakati Robertinho akijinasi-

bu hivyo, Simba ina rekodi ya
 kutokufungwa katika mchezo

 wa kwanza wa kuanza kwa
 msimu katika miaka 16.

Simba ilipoteza mchezo wa kwanza wa 
ufunguzi wa ligi mwaka 2007 ilipokubali 
kipigo cha bao 1-0 kutoka kwa Coastal Un-
ion kwenye Uwanja wa Mkwakwani, bao 
likifungwa na Sunday Peter katika dakika 
ya 44 ya mchezo.

Tangu hapo Simba haijapoteza mchezo 
wowote wa kwanza wa ligi na leo itakuwa 
na kibarua mbele ya Mtibwa Sugar.

Kocha Robertinho amesema wanataka 
kuanza kwa kishindo kwenye mchezo 
huo waleo na kuwataka wachezaji wake 
kusahahu ushindi wao wa penalti wa 
Ngao ya Jamii jumapili iliyopita dhidi ya 

Dili la Maguire lakwama
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Kocha Robertinho ataka 
‘kishindo’ akianza ligi leo

   Asema ushindi Ngao ya Jamii 
umewaongezea hamasa wachezaji 

Mwenyekiti wa Kamati ya Waamuzi ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Nas-
sor Hamduni. PICHA: FRANK MONYO

Yanga.
“ Nataka kuanza vizuri, nimewaambia 

wachezaji wangu tupambane kwa ajili ya 
pointi tatu, unaponza kwa ushindi una-
zidisha morali kwenye timu, nafahamu 
mchezo hautakuwa mwepesi kwa sababu 
na wapinzani wetu wamejiandaa kushin-
da, lakini kama Simba ni lazima tuonyeshe 
ukubwa wetu,” alisema Robertinho.

“Tumejiandaa vyema na mchezo huu, 
wachezaji wetu wako fiti tunatarajia tut-
acheza vizuri, kwa nidhamu na ubora ili 
kupata ushindi,” alisema.

Kikosi cha Simba kitaingia uwanjani 
kikiwa na kazi moja tu ya kuwathibitishia 
wanachama na mashabiki wa timu hiyo 
kuwa hawakubahatisha kutwaa Ngao ya 
Jamii hivyo kusaka ushindi kwa udi na 
uvumba, ikiwa pia kuendelea na kampeni 
yao ya kukusanya vikombe msimu huu.

Itakuwa ni mechi ya tatu kwa timu hizo 
kukutana kwenye Uwanja wa Manungu 

tangu ufunguliwe, na miwili ya mwanzo 
iliyochezwa, Simba ilishinda mmoja na 
mwingine zikitoka suluhu.

Msimu wa 2021/22 zilitoka suluhu kwe-
nye uwanja huo na msimu uliopita Simba 
ilishinda mabao 3-0 yaliyofungwa na Jean 
Baleke ambaye yupo kwenye kikosi na 
huenda akacheza kwenye pambano la leo.

Kocha Robertinho aliweka wazi kuwa 
wataendelea kumkosa beki wao wa kati 
Henock Inonga ambaye aliumia bega 
kwenye mchezo wa nusu fainali ya Ngao 
ya Jamii dhidi ya Singida Fountaine Gate.

“Inonga atakuwa nje ya uwanja kwa 
wiki mbili, utakumbuka aliumia bega 
tukiwa Tanga na amerejea Dar es Salaam, 
lakini taarifa njema ni kwamba tuna kipa 
wetu mpya Lakred ambaye ameshawasili 
huku kutoka Morocco,” alisema Robertin-
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