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SANII wa muziki wa BongoFleva, Whozu, amesema mpenzi wake Wema Sepetu, maarufu kama ‘Chimama’ ni mwanamke anayependa utanashati na utundu wa kimahaba.Akizungumza na EATV, Whozu amesema vitu hivyo vidogo kama mwanaume hana vinamk-

waza, na yeye vigezo anavyo 
ndio maana anadumu naye 
mpaka sasa.

 “Wema huwa hapendi 
uchafu anapenda mwanaume 
msafi na mtundu na ndio 
maana ananipenda na mimi 
nampenda,”amesema Whozu.

Amesema uhusiano wao 
utazidi kuimarika mwaka huu 
baada ya kufunga ndoa.

Whozu ameongeza kwamba suala la dini kwao si tatizo kwani hata yeye yupo tayari kubadili dini ili suala la ndoa lifanyike haraka.Akizungumzia kuongezeka mwili wake kwa haraka, amesema inatokana na aina ya vyakula anavyopikiwa na Wema, ambaye ni mtaalamu wa mapishi.

“Mwili wangu unaongezeka 
kutokana na vyakula vitamu 
ninavyopikiwa na mpenzi 
wangu, si mnajua jinsi alivy-
okuwa mtaalamu wa mapishi? 
Msiniulize kwa sababu jibu 
mnalo,” ameongeza kusema.
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Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Mkoa wa Morogoro, wakifanya 
uokoaji katika kata ya Kihonda, baada ya mvua kubwa kunyesha na kusaba-
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rogoro jana. Picha nyingine: Nyumba zikiwa zimezingirwa na maji. PICHA: 
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Mahakama 
yaonya 
ucheleweshaji 
upelelezi 
kesi Mfalme 
Zumaridi 
Na Vitus Audax, MWANZA 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Mwanza imeonyesha ku-
tokuridhishwa na mwenendo wa 
waendesha mashtaka kwa kuchelew-
esha upelelezi wa kesi namba 
11/2022 inayomkabili Diana Bun-
dala, maarufu Mfalme Zumaridi.
Hakimu Mkazi wa mahakama hiyo, 

Amani Sumari alibainisha hayo jana 
wakati akisikiliza kesi hiyo kwa nia-
ba Hakimu Mkazi Mwandamizi  Mon-
ika Ndyekobora aliyepata udhuru.
Alisema upande wa mashtaka 

umeshindwa kufika mwisho katika 
kukamilisha upelelezi wa kesi hiyo.
Alisema upande wa Jamhuri kila 

mara wamekuwa ukitoa ahadi zisi-
zotimia kuhusu shauri hilo na kutoa 
onyo chini ya mahakama hiyo kuwa 
ifikapo Januari 27 mwaka huu, 
wanatakiwa kuja na taarifa thabiti 
kuhusu upelelezi na uhitimishaji 
wanaouahidi mara kwa mara ma-
hakamani.
Onyo hilo lilikuja muda mfupi 

baada ya mwendesha mashtaka, 
Mwanahawa Changale kudai ma-
hakamani kuwa ukamilishaji wa 
kupitia jalada hilo na uamuzi wake 
haujakamilika huku akiomba ku-
pangiwa tarehe nyingine.
Aliiarifu mahakama hiyo kuwa 

mapitio ya jalada la kesi hiyo haya-
jakamilika, hivyo kuomba tarehe 
nyingine kwa ajili ya kutajwa na 
pengine siku hiyo wawasilishe taar-
ifa kamili.
Hata hivyo, kauli hiyo ilipingwa na 

wakili wa utetezi, Erick Mutta am-
baye alisema kuwa Januari 5 mwaka 
huu upande wa Jamhuri ukiwak-
ilishwa na Mwanahawa Changale, 
ulidai mahakamani kuwa Januari 13 
(jana) ungekuja na majibu ya msingi 
kuhusu kitakachoendelea kwenye 
kesi hiyo.
Wakili Mutta aliiomba mahakama 

itumie mamlaka yake kuihoji Jam-
huri kuhusu uthabiti wa kauli zake 
kwa kuwa mara kadhaa upande huo 
umekuwa na taarifa zinazobadilika 
mara kwa mara, jambo ambalo lin-
amnyima haki mteja wake.
Alitaja kuwa mteja wake sasa ana 

zaidi ya miezi 10 mahabusu na kama 
jalada linapanda kwa jaji au vingi-
nevyo ifahamike kwa kuwa haki 
iliyocheleweshwa ni sawa na haki 
iliyonyimwa.
Katika hatua nyingine, kesi namba 

10/2022 inayomkabili Mfalme Zu-
maridi na wenzake wanane iliyota-
rajiwa kutolewa hukumu jana, hai-
kutolewa hukumu kufuatia Hakimu 
Monika Ndyekobora anayesikiliza 
kesi hiyo kupata udhuru.
Akiahirisha kesi hiyo, Hakimu Su-

mari alisema  Hakimu Ndyekobora 
amefiwa na ndugu yake na hivyo 
kushindwa kufika mahakamani na 
kuelekeza kuwa kesi hiyo itatolewa 
hukumu Januari 25 mwaka huu 

Mvua ilivyoibua mafuriko usiku 

.

Mbunge wa Jimbo la Morogoro mjini, AbdulAziz Abood (aliyeshika fimbo), akiangalia baadhi ya nyumba zi-
lizoharibiwa na mafuriko ya mvua katika kata ya Kihonda, jimboni humo jana. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Na Waandishi Wetu 

MVUA iliyonyesha kwa zaidi ya saa saba 
mfululizo katika maeneo mbalimbali ya 
mji wa Morogoro, imesababisha watu ku-
kosa mahali pa kuishi, nyumba na kuta 
kubomoka na kuzolewa na maji.

Sambamba na maafa hayo, pia watu 
wameshindwa kuvuka upande mmoja 
kwenda mwingine na kukwama kwa shu-
ghuli za uzalishaji mali.

Mvua hiyo imeathiri zaidi maeneo 
ya kata za Kihonda, Mkundi, Lukobe 
na Tungi, Kikosi Cha Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji kimelazimika kuingilia kati 
kuokoa maisha ya watu na mali zao. Mvua 
hiyo ilianza kunyesha majira ya saa 6:00 
usiku hadi jana saa 1:00 asubuhi.

Baadhi ya wananchi waliopata athari ya 
mafuriko   wakiwamo Mgaya Ramadhani 
mkazi wa Mtaa wa Maelewano na Simon 
Mkude mkazi wa mtaa wa Magunila, wal-
isema sababu kubwa ya mafuriko hayo ni 
uwapo wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) 
kwa kuwa wananchi hawakushirikishwa 
kutoa ushauri katika ujenzi wa madaraja 
ili waonyeshe mikondo ya asili.

Kutokana na mafuriko hayo, waliiomba 
serikali iwasaidie kudhibiti mafuriko hayo 
ya mara kwa mara na kuwasaidia waathiri-
ka, hususani waliokosa mahali pa kuishi 
kutokana na nyumba zao kubomoka na 
hata waliopoteza mali vikiwemo vyakula 
na vyombo.

Mkude alisema tangu usiku saa 9:00 
hawajalala kwa kuhangaika kutoa tope lil-
iloingia na maji kwenye nyumba yake na 
kwamba vyombo vyote na vyakula vilion-
doka na maji katika maeneo yao ya Mbu-
yuni, Majengo Mapya.

“Tulisikia mvua kubwa imeanza ku-
nyesha kuanzia saa 8:00 usiku tukadhani 
ni mvua za kawaida, hivyo kuendelea ku-
lala lakini baadaye nikahisi maji yanaingia 

ndani na nilipoamka nikakuta kweli ya-
meingia, hivyo kuwaamsha mke wangu na 
watoto tutoke nje,” alisema Mkude. 

Alisema kazi waliyoifanya ni kuanza 
kutoa maji na tope. Aliiomba serikali 
kuangalia taratibu za kusaidia wananchi 
wake, huku akilalamikia ujenzi wa reli ya 
SGR kuleta athari zote kwenye makazi ya 
wananchi.

Mwathirika mwingine, Mwantumu 
Salumu,   alisema wakati mvua  inaanza, 
walishitukia maji yakiingia ndani na ku-
somba baadhi ya vitu. Alisema kwa sasa 
anahitaji msaada wa makazi na mahitaji 
ya chakula na kuiomba  serikali kumsaidia 
kwa kuwa amepoteza kila kitu.

Mgaya Ramadhani mkazi wa mtaa wa 
Tuelewane, alisema miaka ya nyuma kab-
la ya Ujenzi wa SGR , mvua hazikuwahi 
kuleta madhara makubwa kama sasa kwa 
kuwa mikondo ya maji ilifuata njia zake 
tofauti na sasa.

Kaimu Kamanda Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Mkoa wa Morogoro, Mkaguzi 
Emmanuel Ochieng, alisema watu   48 
wameokolewa kutokana na athari hizo za 
mafuriko na wamehifadhiwa katika ofisi 
ya kata ya Kihonda kwa hatua zaidi.

Akiwa eneo la tukio, Ochieng alisema 
walipata taarifa ya athari hizo za mafuriko 
kutoka maeneo mbalimbali ya manispaa 
ya Morogoro na kwenda kuokoa ingawa 
hakukuwa na taarifa zozote za kifo wala 
majeruhi hadi jana jioni.

Kutokana na mafuriko hayo, aliwata-
hadharisha wananchi hususani walio 
kwenye mikondo ya maji na maeneo hata-
rishi, kuondoka maeneo hayo au kutafuta 
taratibu zingine salama kwa usalama wao 
na mali zao kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi. 

 “Na watu waliochimba mashimo ya 
taka na karo na kuyaacha wazi ni vyema 
wakafukia mara moja kwani ni hatari hasa 

kwa watoto na wazee,” alisema Ochieng. 
Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,  Albert 

Msando amesema tayari ameitisha kikao 
cha kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya 
ili kufanya tathimini ya athari iliyotokea 
na kwamba hadi wakati anazungumza 
alisema hakuna taarifa yoyote ya watu ku-
jeruhiwa au kupoteza maisha.

Mkuu huyo wa wilaya pia alisema ka-
tika maeneo ya shule ambazo ziko kwe-
nye maeneo hatarishi,  walimu wakuu na 
wakuu wa shule wameagizwa kuzifun-
ga  kwa muda hadi  watakapoona  kuna 
hali ya usalama.

“Tunawaasa wananchi waendelee ku-
chukua tahadhari ya mvua kwani bado zi-
naendelea kunyesha na watoe  taarifa kwa 
haraka pindi watakapoona tatizo lolote 
limejitokeza katika maeneo yao,” alisema 
Msando.

Jana asubuhi, kutokana na mvua hizo, 
barabara ya Dodoma-Morogoro, eneo la 
Kihonda,  ilifungwa kwa saa kadhaa ku-
toka majira ya alfajiri kutokana na kujaa 
maji ambayo mengi yanatokea milimani 
hata kama mvua zikiwa zimepungua na 
kuzidi kusababisha athari 

Mbunge wa Morogoro Mjini, Abdulaziz 
Abood, alisema kutokana na mvua hiyo, 
hali imekuwa mbaya na mafuriko  yame-
kuwa mengi, hivyo kusababisha wananchi 
wengi kuathirika kutokana na baadhi ya 
nyumba kubomoka.

“Lakini tunashukuru Mungu wananchi 
wako salama na kwa kushirikiana na 
serikali ya wilaya hali imeendelea kuwa 
shwari,” alisema.

  Diwani wa Kihonda, Hamisi Kilongo, 
ambaye mitaa mingi katika kata yake im-
eathiriwa, alisema kunahitajika vyakula   
na makazi ya muda kwa walioathirika na 
mafuriko hayo.

•	 Imeandikwa na Idda Mushi 
na  Ashton Balaigwa, MOROGORO 
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Wafanyabiashara walia na miundombinu sokoni
Na Christina Mwakangale

WAFANYABIASHARA wa 
masoko ya Kigogo, Magomeni 
na Makumbusho katika Manis-
paa ya Kinondoni mkoani Dar 
es Salaam wameiomba serikali 
kuwatatulia kero zinazowaka-
bili, ikiwamo uchakavu wa miun-
dombinu ya majitaka, umeme na 
huduma zingine muhimu.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti jana baada ya Mwenyekiti 
wa Chama Cha Wafanyabiashara 
Wilaya ya Kinondoni, Abdalah 
Mwakilima kutembelea masoko 
hayo na kuzungumza na wafan-
yabiashara hao, walibainisha 
kero hizo zinazokwamisha ku-
fanya biashara vizuri kutokana 
na kukosekana miundombinu 
rafiki.

Mussa Kunambi, mchuuzi 
wa nyanya na mboga, aliiomba 
waruhusiwe kufanya biashara 
kwenye maeneo ya chini ku-
tokana na kukosa wateja kwa 
kuwa kufanyia biashara gorofani 
kunawaletea hasara na bidhaa 
zao kuoza.

Mfanyabiashara wa nguo za 
mtumba, Abass Ramadhani 
alilalamika wanafanya biashara 
kwenye mazingira hatarishi kwa 
kuwa chemba za maji machafu 
ziko wazi, hivyo maji yanayotoa 
harufu na baadhi ya chemba 
zinatoa uchafu kutoka juu ya 
gorofa.

“Tunakumbana na wizi wa 
mali, hasa nyakati za usiku kwani 
tangu tupangiwe eneo hili ni 
takribani miezi mitatu. Kiukweli 
kufanya biashara ya mitumba 

kwenye mazingira magumu ya 
kukosekana kwa umeme ni shi-
da.

“TANESCO wamewahi kuja 
hapa na kupima lakini hakuna 
majibu mpaka sasa hatujaletewa 
umeme, hatuna amani na mali 
zetu zinaibwa,” alisema Ramad-
hani.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wa Soko la Makumbusho wal-
idai uongozi wa soko uliopo 
unawaendesha kwa mabavu na 
vitisho      huku wengine waki-
ambiwa vizimba vya biashara 
zao vinazuia magari kuingia na 
kutoka.

Mwakilima aliwahakikishia 
wafanyabiashara hao na wateja 
waliokutwa huko kuwa kero zote 
zinazowakumba atazifikisha se-
hemu husika, ili kupatiwa ufum-

buzi huku akiwataka kuendelea 
kuchapa kazi kwa bidii.

Alisema ataendelea kufika 
kwenye masoko hayo mara kwa 
mara ili kuhakikisha kero zina-
zowakumba wafanyabiashara 
hao zinaondolewa na kuwawez-
esha kufanya biashara zao katika 
mazingira safi na salama.

“Ndugu zangu, Mheshimi-
wa Mkuu wa Wilaya, Godwin 
Gondwe pamoja na Mkurugenzi 
wa Halmashauri yetu wanafa-
hamu kwamba tuna kikao hapa, 
hivyo ninaomba mnieleze kero 
zinazowakumba, ili niwapele-
kee na  kuzitafutia ufumbuzi, 
ninawaomba sana tushiriki-
ane na viongozi wetu,” alisema 
Mwakilima.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(CAG) kwa Mwaka 2019/20, mba-
li na mambo mengine, inabaini-
sha hali mbaya ya masoko kwe-
nye miji mbalimbali nchini.

Katia hoja yake, CAG Charles 
Kichere anapendekeza hal-
mashauri zitimize wajibu wake 
wa kurejesha sehemu ya mapato 
yatokanayo masoko ili kubore-
sha miundombinu ya masoko 
hayo. Utaratibu huo upo kishe-
ria.

Mwaka 2018, Nipashe ilichapi-
sha ripoti maalum kuhusu hali 
ya masoko ya bidhaa za vyakula 
mkoani Dar es Salaam, ikibainika 
halmashauri zinakusanya mapa-
to kutoka kwenye masoko hayo 
pasi na kuboresha miundom-
binu yake, hali inayoakisi dhana 
ya ng’ombe anayekamuliwa bila 
kupewa malisho.

Mbaroni tuhuma 
za kumnajisi mwanawe 
Na Neema Hussein, MPANDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Katavi linamshi-
kilia Augustino Michese (44) kwa tuhuma 
za kumnajisi mtoto wake mwenye umri wa 
miaka 16 huku akimtishia kumchoma kisu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana mjini hapa, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Katavi, Ali Makame alisema tukio hilo 
lilitokea kijijini Isinde wilayani hapa.

Alisema mtuhumiwa alikuwa akitoka 
chumbani kwake na kumwingilia binti 
yake mara kwa mara nyakati za usiku, binti 
huyo alikuwa analala sebuleni.

Kamanda alisema mtuhumiwa alim-
tishia mtoto huyo kuwa akipiga kelele au 
kusema sehemu yoyote, atamchoma kisu.

Alisema kuwa mama mzazi wa binti 
huyo ana matatizo ya ugonjwa wa akili, 
hivyo mtuhumiwa alitumia nafasi hiyo 
kumfanyia ukatili huo mtoto wake.

Mbali na hilo, jeshi hilo pia linawashikil-
ia watu sita kwa tuhuma za kudaiwa kuua 
mtu ambaye hajatambulika jina wala sura 
huku chanzo kikidaiwa kuwa ni wivu wa 
mapenzi.

Kamanda Makame alisema tukio hilo lil-
itokea Kata ya Ugala wilayani Mpanda na 
kwamba polisi walipokea taarifa za mwili 
huo kuelea ndani ya maji ya Mto Ugala, 
mtu huyo akikadiriwa kuwa na umri wa 
kuanzia miaka 40.

Alisema kuwa baada ya mwili huo kuo-
polewa, ulifanyiwa uchunguzi wa kitabibu 
na kubainika mwili huo kuwa na majeraha 
sehemu ya kulia na kushoto katika kichwa 
chake.Kamanda Makame alisema kuwa 
baada ya msako kufanyika, walikamatwa 
Sudi Athuman (44), Sangalo Said (25), 
Mrisho Hamis (29), Juma Kanyama (53), 
Malima Antony (35) na Tausi Hamis (38), 
wote wakazi wa Ugala.

Alisema katika uchunguzi wa awali un-
aonyesha marehemu alifumaniwa na mke 
wa mtu ndipo watuhumiwa walimsham-
bulia kwa kumpiga kisha kumtupa mtoni.

“Hata hivyo, watuhumiwa wa matukio 
yote  wanaendelea kuhojiwa na mara 
baada ya upelelezi kukamilika, watafik-
ishwa mahakamani,” alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri, Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
IKULU

ACT yaibwaga CUF kortini
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Zanzibar 
imetupilia mbali maombi ya 
Chama cha Wananchi (CUF) 
ya kutaka Chama cha ACT 
Wazalendo kiamuliwe kulipa 
fidia ya Sh. milioni 600 kwa 
kuharibu samani za ofisi, 
bendera na kadi za uanacha-
ma kwenye ofisi za chama hi-
cho Zanzibar na Pemba.

Hukumu hiyo ya mahaka-
ma ilitolewa juzi mbele ya Jaji 
George Kazi baada ya kupitia 
malalamiko ya Bodi ya Wad-
hamini ya CUF dhidi ya ACT 
Wazalendo, Zitto Kabwe na 
wenzao 18.

Wakili wa CUF, Mashaka 
Ngole katika madai aliyo-
wasilisha mahakamani, alidai 
walalamikiwa walipaka rangi 
yao kwenye ofisi za CUF Zan-
zibar na Pemba, waliharibu 

kadi za uanachama, walihar-
ibu samani za ofisini, wal-
ishusha bendera ya CUF na 
kupandisha bendera ya ACT 
Wazalendo.

Walalamikaji waliiomba 
mahakama itoe amri dhidi ya 
walalamikiwa na wakala wao 
ya kurejesha hadhi ya ofisi za 
CUF.

Pia waliomba mahakama 
iwaamuru walalamikiwa 
kulipa gharama za samani, 
bendera, kadi walizoharibu 
na fidia ya kupaka rangi ya 
ACT Wazalendo kwenye ofisi 
za CUF.

Walalamikaji hao waliom-
ba kulipwa fidia ya Sh. milio-
ni 500 na Sh. milioni 100 kwa 
hasara waliyopata ambapo 
jumla waliomba walipwe Sh. 
milioni 600.

Pia waliomba mahakama 
iwaamuru walalamikiwa 
kulipa gharama za kesi.

Walalamikaji walikuwa 
na mashahidi wanne, se-
hemu ya ushahidi wao ni 
madai ya kwamba Machi 18 
mwaka 2019 walalamikiwa 
wa pili Salim Bimani,  Joram 
Bashange, Ismail Jussa, Nas-
soro Mazrui, Thubeit Khamis 
Faki, Saleh Nassoro Juma, 
Awadh Ali Said, Ali Abdallah 
na Zahra Ali Hamad waliha-
mia ACT Wazalendo.

Walalamikiwa hao wana-
daiwa kushiriki oparesheni 
ya       ‘shusha Tanga, pandi-
sha Tanga’ na kinyume cha 
sheria      walibadilisha rangi 
ya bendera,       wakaweka 
bendera      za ACT Wazal-
endo, waliharibu kadi za ua-
nachama na samani za ofisi 
za CUF.

Katika utetezi, walalamiki-
wa wakiwakilishwa na Is - haq 
Shariff walidai wakalamikaji 
si wamiliki wa mali hizo zi-

nazolalamikiwa na kwamba 
hakuna sehemu yoyote kwe-
nye kitabu palipoandikwa 
kuwa ni wamiliki hivyo waka-
omba maombi yatupwe.

Katika hukumu ya mahaka-
ma, Jaji Kazi alisema ushahidi 
wa walalamikaji hautoshi 
kuthibitisha kuwa ni wami-
liki halali wa mali zinazobis-
haniwa.

“Ili kuonyesha unamiliki 
halali nyumba au jengo una-
takiwa kutoa mahakamani 
ushahidi wa umiliki, mfano 
hati, lakini walalamikaji wal-
ishindwa kuwasilisha usha-
hidi huo.

“Kutokana na ushahidi uli-
otolewa, mahakama inaona 
walalamikaji wameshindwa 
kuthibitisha umiliki wao, 
maombi yaliyowasilishwa 
hayana msingi yanatupiliwa 
mbali kwa gharama,” alisema 
Jaji Kazi.
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Lundo la 
takataka 
likiwa lim-
etelekezwa 
bila kuzolewa 
katika Soko 
la Buguruni, 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
kitendo kina-
chohatarisha 
usalama 
wa afya za 
wateja na 
wafanyabi-
ashara sokoni 
hapo. PICHA: 
JUMANNE  
JUMA

Kesi kuchoma 
mke magunia 
ya mkaa 
yapigwa 
kalenda

Waandishi wa habari kunolewa umuhimu wa kutunza ushoroba
Na Rahma Suleiman,            
aliyekuwa BAGAMOYO

CHAMA cha Waandishi wa 
Habari za Mazingira Tanzania 
( JET) kupitia ufadhili wa Shirika 
la Msaada la Marekani (USAID), 
kimetoa mafunzo kwa  waandi-
shi wa habari 25 kutoka Tanzania 
Bara na Zanzibar kuhusu uandishi 
wa habari za uhifadhi maliasili na 
mazingira.

Akizungumza wakati akifungua 
mafunzo hayo wilayani Bagamoyo 
mkoani Pwani juzi, Mkurugenzi 
wa JET, John Chikomo alisema 
mafunzo hayo ni mwendelezo wa 
mafunzo ya uhifadhi maliasili na 
mazingira awamu ya pili baada ya 
kukamilika kwa awamu ya kwan-
za na kupata mafanikio.

Alisema awali walitarajia 
waandishi wa habari waliopatiwa 
mafunzo hayo kuandika habari 

150 zenye tija kuhusu uhifadhi wa 
wanyamapori na mazingira, waki-
vuka lengo na kuandika habari 
254.

Mkurugenzi huyo alisema 
mafunzo ya awamu hii yamejikita 
kwenye utunzaji wa shoroba za 
wanayamapori ili jamii ipate kue-
limishwa namna ya kutunza na 
kuhifadhi kwa kuwa nyingi zime-
toweka kutokana na shughuli za 
binadamu ikiwamo kilimo.

“Uelewa wa wananchi kuhusu 
umuhimu wa utunzaji wa mazin-
gira na wanyamapori na unaleta 
faida kwa wanyamapori na bin-
adamu  ikiwamo maendeleo ya 
shughuli za kiuchumi kama vile 
watalii,” alisema Chikomo.

Mwenyekiti wa JET, Dk. El-
len Otaro  alivitaka vyombo vya 
habari kuandika habari za uhifa-
dhi na utunzaji wa mazingira na 
kulipa umuhimu suala la ushoro-

ba ili kuandika habari nyingi zaidi 
zenye tija na kuleta mabadiliko 
katika nchi.

Meneja wa Ufuatiliaji na Tath-
mini wa Mradi wa USAID Tuhifa-
dhi Maliasili, John Stiven alisema 
kuwa kupitia mradi huo wa miaka 
mitano, wamemaua kufanya kazi 
katika korido saba Tanzania ili 
kuchochea utunzaji wa viumbe 
hai ambavyo haviwezi kupatikana 
sehemu zingine. Alisema maeneo 
hayo yanapata athari kubwa za 
uvamizi ikiwamo kubadilishwa 
matumizi kutoka uhifadhi kwen-
da kilimo na makazi na serikali 
imevipa vipaumbele shoroba ze-
nye umuhimu na kufanyiwa kazi.

“Tunakata kuona maeneo hayo 
yanalindwa na tunapenda kuona 
shoroba zinaendelea kuwapo hata 
baaada ya mradi na kuwapa fursa 
za kiuchumi wananchi walio ka-
ribu na shoroba hizo ili kuziende-

leza,” alisema.
Aliongeza kuwa kutokuwapo 

shoroba kuna athari kubwa kwa 
kuwa hifadhi na mbuga zina-
zolindwa zitakuwa kama visiwa 
na wanyama hawatoweza kutoka 
hifadhi moja kwenda nyingine, 
hivyo kuwa na wanyama dhaifu 
na kupata ugonjwa na hatimaye 
kutoweka.

Meneja Ushirikishwaji wa Sekta 
Binafsi wa Mradi wa USAID Tuhi-
fadhi Mazingira, Dk Elikana Kalu-
manga alisema kwenye mapitio ya 
wanyama kuna fursa nyingi za ki-
jamii, kiuchumi na kiikolojia kwa 
sababu katika hifadhi hizo kuna 
ufugaji wa nyuki na utalii.

Alisema wananchi walio ka-
ribu na maeneo ya hifadhi, ha-
watoathirika sana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi kulin-
ganishwa na wananchi wanaoishi 
mbali na maeneo hayo.

Na Grace Gurisha 

UPELELEZI wa kesi ya mauaji 
inayomkabili mfanyabiasha-
ra  Khamis Luwonga (38) anay-
etuhumiwa kumuua mkewe 
Naomi Marijani kisha kumchoma 
moto kwa kutumia magunia 
mawili ya mkaa, haujakamilika. 

Taarifa hiyo ilitolewa jana na 
Wakili wa Serikali Adolf Valun-
dami mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Rhoda Ngimilanga 
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam wakati kesi 
hiyo ilipoitwa kwa ajili ya kuta-
jwa.

Wakili Valundami alidai kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika, hivyo wanaiomba 
mahakama iwapangie tarehe ny-
ingine ya kutajwa. 

Baada ya kutolewa kwa taarifa 
hiyo na ombi hilo, Hakimu Ngim-
ilanga aliahirisha kesi hiyo hadi 
Januari 26 mwaka huu kwa ajili 
ya kutajwa na kuangalia hatua ya 
upelelezi ilipofikia. 

Awali  mshtakiwa Luwonga 
alidai mke wake Naomi kila siku 
alikuwa anamwomba Mungu 
afe kuliko kuendelea kuishi 
katika ndoa yao na alikuwa 
anang’ang’ania kifo chake kwa 
nguvu na kwamba sasa mtoto 
wao anaishi bila wazazi. Pia alidai 
kifo cha Naomi hakikusababish-
wa na yeye peke yake, bali kuna 
wengine waliyohusika zikiwamo 
familia za pande zote za mbili, 
maofisa wa polisi na watumishi 
wa ngazi za chini za serikali.

“Kama tukio nililoshshtakiwa 
nalo watanzania wanaangalia 
uhalibifu uliotokea, hawaan-
galii chanzo nini, nina maumivu 
makubwa sana ya kifo cha mke 
wangu kipenzi Naomi kwa saba-
bu ya baadhi ya watu wanaodha-
rau matukio.

“Walipaswa kuzuia mambo ya 
hatari kutokea na siyo kusubiri 
uhalibifu kutokea, Hata vitabu 
vya dini vinaeleza hayo, kwenye 
Quran na kwenye Biblia ukisoma 
utaona ninachokizungumzwa 
kwamba ukimwona mtu anataka 
kukengeuka unamweka sawa,” 
alidai Luwonga.

Katika kesi hiyo ya muaaji 
namba nne ya mwaka 2019, 
mshtakiwa Luwonga ambaye 
ni Mkazi wa Kigamboni, Dar es 
Salaam anadaiwa Mei 15, 2019, 
akiwa Gezaulole wilayani Kigam-
boni, alimuua Naomi Marijani.

Inadaiwa kuwa mshtakiwa 
huyo baada ya kumuua mke 
wake, alimchoma moto kwa 
kutumia magunia mawili ya 
mkaa kisha alichukua majivu ya 
mwili wa marehemu na kwenda 
kuyafukia shambani kwake.

Mkurugenzi matatani madai ya kuuza viwanja 2 kwa bil. 1/- 
Na Vitus Audax, MWANZA 

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima amefikisha ombi 
kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI la 
kutenguliwa uteuzi wa Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza, Sekiete Yahya kwa madai 
ya kukiuka maelekezo ya Kamati 
ya Usalama Wilaya ya Septemba 
28 mwaka jana kuhusu uuzwaji wa 
viwanja.

Kamati hiyo ilizuia uuzwaji wa 
viwanja Na. 194 na 195 vilivyopo 
kwenye Mtaa wa Rwegasore ka-
tikati ya jiji hilo, lakini wao walia-
mua kuviuza kwa Sh. milioni 500 
kila kimoja.

Malima amesema kuwa ofisi 
yake imeandika barua hiyo kwa 
Ofisi ya Rais - TAMISEMl kutokana 
na mkurugenzi huyo kuonyesha al-
ichokiita utovu wa nidhamu mara 
kwa mara kwa viongozi wenzake 
na kuomba hatua zichukuliwe kwa 
madai kuwa hafai kuendelea kuwa 
katika mkoa huo.

“Tumemkuta Mkurugenzi wa 
Jiji na makosa makubwa ya kuki-
uka maelekezo ya Kamati ya Us-

alama Wilaya na ameonyesha ku-
tokuheshimu mamlaka zilizo juu 
yake kwa utovu huo wa nidhamu 
alioufanya ambapo alitengeneza 
hoja ya kuuza viwanja hivyo isivyo 
halali na tumebaini kuwa endapo 
vingeuzwa kwa njia ya mnada vin-
geuzwa kwa zaidi ya Sh. milioni 
500 kila kimoja,” alisema Malima 
alipozungumza na waandishi wa 
habari jana.

Alikumbusha kuwa Septemba 
28 mwaka jana, Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Wilaya iliitaka Hal-
mashauri ya Jiji isiviuze viwanja 
hivyo bila ya idhini ya kamati hiyo 
lakini wao wakaamua kuviuza kwa 
Sh. bilioni moja kwa kisingizio 
kuwa wamepata rukhsa ya kuuza 
viwanja hivyo kutoka Ikulu,” Mali-
ma alisema.

Katika hatua nyingine, Malima 
alitangaza kuwasimamisha kazi 
kwa siku saba kupisha uchunguzi 
watumishi wanne wa Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza huku akitoa ombi 
kwa Ofisi ya Rais Samia Suluhu 
Hassan kutengua uteuzi wa Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Jiji hilo 
kutokana na madai ya utovu wa 

nidhamu.
Waliosimamishwa kazi kuanzia 

jana ni pamoja na Mkuu wa Idara 
ya Ardhi, Robert Phales, Ayubu 
Kasuka Halima Nassor na Yuster 
Zephrine.

Alisema ofisi yake imeunda 
kamati ya kuchunguza sakata hilo 
kwa siku saba itakayoongozwa na 
Mkurugenzi wa Maadili wa Kanda 
ya Ziwa, Godson Kweka huku iki-
husisha wataalamu kutoka Ofisi 
za TAKUKURU, Usalama wa Taifa, 
Jeshi la Polisi, Ofisi ya Katibu Ta-
wala Mkoa na Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP).

Alifafanua kuwa awali Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa ilifanya 
uchunguzi na kubaini kuwa viwan-
ja hivyo vimeuzwa kinyemela bila 
kumtaarifu Mkuu wa Wilaya ya 
Nyamagana na halmashauri imeki-
ri    kuviuza na kusema wamefanya     
hivyo       kwa rukhsa ya Ofisi ya 
Rais     Ikulu, TAMISEMl na Wizara 
ya Ardhi jambo ambalo si kweli.

“Viwanja hivi haviruhusiwi kuu-
zwa, kufanyiwa ujenzi wala kuen-
delezwa kwa namna yoyote mpa-
ka pale suala hili litapomalizika 

na endapo itaonekana wamiliki 
wanastahili kuendelea, watapata 
taarifa na kwa upande wa hal-
mashauri ninaagiza fedha zilizopa-
tikana kwenye uuzwaji wa viwanja 
hivyo zisitumike ili itapobainika 
kumekuwa na ukiukwaji wa uu-
zwaji, basi wamiliki watarejesh-
ewa fedha zao,” Malima alisema.

Vilevile, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
ilitoa Onyo kali kwa Ofisa Mipango 
wa Halmashauri hiyo, watumishi 
wa Idara ya Fedha na Uhasibu, 
Ofisa Ununuzi, Mwanasheria na 
Mkaguzi wa Ndani ikiwataka ku-
jitathmini kwenye utendaji wao 
kwa kuwa wameonekana kuto-
saidia halmashauri ipasavyo na 
itatoa onyo kali kupitia Ofisi ya Ka-
tibu Tawala Mkoa.

“Mwanza haiwezi kuwa kichwa 
cha mwendawazimu kwamba 
kila mmoja anakuja kupiga fedha, 
kama watu wameingia kufanya 
tamaa na kuhusika na suala hili, 
basi kwa     dhamira yetu kama 
viongozi wa mkoa tutakwenda 
kutoa mfano kwenye suala hili 
kwa kutoa adhabu kali,” alionya 
Malima.
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Ununuzi vipande waingiza bil. 12.95/- miezi miwili 
Na Beatrice Moses

MATUMIZI ya teknolojia ya 
kisasa inayotumika kwenye mau-
zo ya   vipande vya Faida Fund 
imerahisisha uwekezaji wa pamo-
ja   kwa watu 3,800 kuwekeza 
jumla Sh. bilioni 12.95 ndani ya 
miezi miwili.    

Akizungumza  na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam,  Mkurugenzi Mtendaji wa 
Watumishi Housing Investment 
(WHI),  Dk. Fred Msemwa, alise-
ma  teknolojia hiyo imesaidia 
ununuzi kufanywa kwa urahisi 
na kufikia asilimia 173 kiwango 
ambacho ni kikubwa tofauti na 
makisio waliyoweka. 

“Hatua hii imeonyesha kuwa 
watu wameuamini mfuko wa 
Faida Fund kuwa njia rahisi ya 
kununua vipande. Kuna   mfu-
mo  maalum  wa kiteknolo-
jia  umeongeza kasi ya ununuzi 
wa vipande.  Bila kulazimika ku-
fika  katika ofisi za  Faida  Fund, 
mwekezaji au  wawekezaji wana-
nunua kupitia simu,” alisema.

Dk. Msemwa alisema 
wawekezaji hao wa kipato cha 
chini na kati, wakiwamo wavuvi, 
wakulima, waendesha bodaboda, 
mamalishe, baadhi ya taasisi bi-
nafsi na za serikali,  ambao ndio 
waanzilishi wa mfuko huo,  wata-
hakikisha wanasimamia ipasavyo 
ili  malengo yaliyowekwa yatimie.  

  “Mauzo ya awali ya vipande 
katika mfuko wa Faida yalifun-
guliwa Novemba, 2022 na ku-
fungwa Desemba 31, 2022 na 
Sh. bilioni 12. 95 zimepatikana 
ikilinganishwa   na Sh. bilioni 7.5 
zilizotarajiwa kupatikana awali,” 
alisema.

 Kwa mujibu wa Dk. Msemwa, 
bei ya kipande ni Sh. 100 na ki-
wango cha chini cha uwekezaji 
ni Sh. 5,000 na 10,000 na hakuna 
kiwango cha juu cha kuwekeza. 
Fedha  hizo za uwekezaji zi-
tawekezwa katika masoko ya hati-
fungani asilimia 60 na masoko ya 
fedha asilimia 40.

  Mkuu wa Idara ya Mitaji na 
Masoko wa benki ya CRDB, Masu-

mai Ahmed,  alisema Faida Fund 
ni miongoni mwa mifuko saba 
ya uwekezaji wa pamoja inayosi-
mamiwa na benki hiyo.

  Ahmed  aliwahakikishia 
wananchi kuwa Faida Fund ni 
mahali salama pa kuwekeza na 
kwamba CRDB ina uzoefu wa ku-
tosha katika kusimamia usalama 
wa fedha zinazowekezwa, hivyo 
ni wazi kuwa wanaowekeza wata-
nufaika na malengo yaliyowekwa.

“CRDB ina zaidi ya mawaka-
la 25,000 nchini, hivyo wa-
naowekeza kwenye mfuko huo 
wanatumia mawakala katika 
kufanikisha kununua vipande,” 
alisema.

 

Wananchi 24,000 kunufaika mradi wa maji
Na Joseph Mwendapole

UTEKELEZAJI wa mradi wa 
maji Majohe katika wilaya ya Ilala, 
jijini Dar es Salaam, unatarajiwa 
kuwanufaisha wananchi 24, 000 
utakapokamilika.

Mradi huo unaotekelezwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), umeendelea kutekelezwa 
kwa kasi na unatarajiwa kukami-
lika  Juni, mwaka huu.

Akizungumzia hatua mbalim-
bali za mradi ulipofikia, Msimam-
izi wa Miradi Mkoa wa Kihuduma 
wa DAWASA Ukonga, Mhandisi 
Ibrahim Kazumba, alisema 
utekelezaji wa mradi unaende-
lea vizuri ambapo mpaka sasa 
jumla ya kilomita 16 za mabomba 
makubwa ya kusafirisha majisafi 
zimeshalazwa na kufukiwa.

Aliongeza kuwa kwa wiki hii, 

kazi ya uchimbaji na ulazaji 
wa mabomba ya inchi mbili na 
tatu  imefanyika kwa umbali wa 
kilomita mbili.

“Utekelezaji wa mradi huu 
unaenda vizuri, tumefanikiwa ku-
jenga mtandao wa mabomba wa 
kilomita 16 mpaka sasa na kazi 
inaendelea ili kukamilisha eneo 
lililobaki,” alisema Kazumba. Al-
iongeza pia kuwa huo ni mradi 
wa kipaumbele ambao unatekele-
zwa kwa kutumia fedha za ndani 
za mamlaka kwa gharama ya Sh. 
bilioni 4.2 kwa lengo la kuondoa 
changamoto ya maji kwenye 
eneo hili la Majohe.

Kazumba alibainisha kuwa 
mradi huu ulianza kutekelezwa 
katika mwaka wa fedha 2022/23 
na unaenda kunufaisha wakazi 
takribani 24,000 wa eneo lote la 
Majohe.

  “Kupitia kazi hii maeneo ya 

kwa Ngozoma, Kwaharisi, Majohe 
B, Majohe Songas, kwa Diwani na 
Bombambili, itapata huduma,” 
alisema. Pia alitaja mitaa itakay-
onufaika na mradi huo kuwa ni 
pamoja na Majohe Kichangani, 
Majohe Rada, kwa diwani, Vi-
wege, Bombambili na Kivule.

“Tunatarajia kukamilisha 
utekelezaji wa mradi huu mwezi 
wa sita mwaka huu ambapo 
wakazi wengi wataanza kupata 
huduma ya majisafi,” alisema 
Mhandisi Kazumba.

Kwa upande wake, Ofisa 
Mtendaji wa Kata ya Majohe, 
Ramadhan Mayala, alisema 
mradi huo ni muhimu sana kwa 
kuzingatia shida ya maji iliyopo 
kwenye Kata hiyo wakazi wengi 
wanahitaji majisafi kwa kuwa 
kwa sasa wanatumia maji ya vi-
sima. Alisema jitihada hizo ni za 
kupongezwa kwa kuwa zitasaidia 

kuondoa malalamiko ya wa-
nanchi kwa Serikali yao.

Kwa upande wake,  mkazi wa 
Majohe, Zuhura Shabani, alisema 
huduma ya majisafi kwao imeku-
wa ni ndoto ya miaka mingi kwa 
kuwa hawajawahi kupata kabisa 
huduma. 

“Tunashukuru kwa jitihada 
hizi za DAWASA zinazofanyika 
za kuleta huduma kwenye eneo 
hili maana ndio matarajio tuliyo-
nayo wananchi wengi wa huku,” 
alieleza.

Nae Paschal Richard,    mkazi 
wa Mtaa wa Majohe Kichangani, 
alisema mradi huo utakuwa su-
luhisho la kudumu la shida ya 
maji kwenye eneo hilo.

“Ni hatua nzuri ambayo DAWA-
SA imeifanya ya kutekeleza mradi 
huu maana ukikamilika utakuwa 
msaada mkubwa kwa wananchi 
wengi,” alisema Richard.

Silinde atoa 
maagizo kwa
wakuu wa 
mikoa na 
wilaya 

Na Francis Godwin, IRINGA 

NAIBU Waziri Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), David Silinde, am-
etoa maagizo manane 
kwa wakuu wa mikoa na 
wilaya katika kusimamia 
watendaji wa elimu kuan-
zia ngazi za kata hadi 
mkoa. 
Maagizo hayo yanalenga 

kufanikisha utoaji wa 
elimu bora kwa wanafun-
zi wa elimu ya msingi na 
sekondari nchini na ku-
sisitiza hadhi za walimu 
kuheshimiwa.
Silinde aliyasema hayo 

juzi katika kikao kazi cha 
uboreshaji wa usimamizi 
wa elimu ya msingi na 
sekondari nchini kilicho-
andaliwa na ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa  Iringa kwa 
kushirikiana na walimu 
na wadau mbalimbali wa 
elimu mkoa. 
Alisema ili kufikia  

malengo ya upatikanaji 
wa elimu bora, serikali 
imekuja na mikakati hiyo 
minane ambayo itasaidia 
kila mmoja kujua wajibu 
wake.
Awali, Silinde alisema 

kwa mwaka 2022 pekee, 
serikali ilitoa Sh. bilioni 
62 kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa 8,000 kwa 
wanafunzi wa sekondari 
jambo ambalo limesababi-
sha wanafunzi 1,073,402 
ambao walifaulu mtihani 
wa darasa la saba kupata 
madarasa ya kusomea.
Alisema katika mpango 

wa sasa, serikali ina 
mpango wa kujenga shule 
za bweni za kisasa kwa 
ajili ya wasichana kila 
mkoa nchi nzima.
Mkuu wa Mkoa wa Ir-

inga, Halima Dendego, 
alisema  mkoa huo unaka-
biliwa na upungufu wa 
walimu wa shule ya msin-
gi 1,100 na wa sekondari 
ni walimu 913 jambo 
ambalo linasababisha 
changamoto katika utoaji 
wa elimu sahihi kwa wa-
nafunzi.
Dendego pia alisema  

kuna upungufu wa vyum-
ba vya madarasa  1,800 
kwa shule za msingi na 
sekondari.
Katika hatua nyingine, 

Dendego alisema hadi 
kufikia Januari 6, mwaka 
huu, mkoa umefikia asil-
imia 72 ya uandikishaji 
wa wanafunzi wa awali 
na asilimia 78 kwa wa-
nafunzi wa darasa la 
kwanza.

Mafundi wakiweka makaravati kwa ajili ya mifumo ya maji ya mvua kwenye ujenzi unaoendelea wa miundombinu ya 
mabasi ya mwendo kasi, katika Barabara ya Kawawa, eneo la Kigogo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE  JUMA
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DIRISHA dogo la usajili wa wachezaji wanaoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Ligi ya Championship, First League, Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania lina-
tarajiwa kufungwa rasmi ifikapo kesho saa 5:59 usiku.

Kalenda hiyo ilitangazwa na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), na kwa 
dunia ya sasa dirisha likishafungwa, hakuna nafasi ya kuomba kufanya 
usajili au kuhamisha mchezaji nje ya muda huo.

Lengo la dirisha hilo kufunguliwa ni kutoa nafasi kwa timu kuboresha 
vikosi vyao katika idara ambazo wamebaini zina mapungufu ili kujiimari-
sha na kuifanya timu husika kurejea kwenye ushindani.

Lakini pia hutumika kwa wachezaji kuomba kuondoka au kuvunja mka-
taba na timu yake ya sasa na kujiandaa kwenda kutafuta changamoto 
mpya baada ya kukosa nafasi ya kucheza na uamuzi huo hufanywa kwa 
ajili ya kuhitaji kulinda kiwango cha mchezaji.

Wapo ambao tumeshuhudia wanapelekwa kwa mkopo katika timu ny-
ingine na kufanikiwa kuonyesha ubora na hatimaye kurejea kwa heshima 
kule walikoondoka lakini pia kwenda kuzisaidia timu zilizohitaji mchango 
wao kutokana na ubora wanaoufahamu.

Tunafahamu pia wapo wachezaji wanaotaka kutumia kipindi hiki kwen-
da  kupata maslahi bora zaidi ukilinganisha na kile alichokuwa analipwa 
katika timu yake ya sasa, baada ya kubaini thamani yake imeongezeka na 
anastahili kupata mshahara mnono pamoja na kiasi kikubwa cha ada ya 
usajili.

Katika dunia ya sasa ambayo inaongozwa na sheria, kanuni na taratibu, 
ni vyema kila upande ukaheshimu mikataba ambayo walisaini huko nyu-
ma na kukubaliana na hali halisi iliyopo kwa sasa.

Kama tumeshuhudia klabu mbalimbali zikivunja mikataba na makocha 
au wachezaji wake, vile vile tuwe wepesi wa kuheshimu na kukubali inapo-
tokea mchezaji au mwajiriwa mwingine wa klabu anapofanya uamuzi wa 
kuachana na timu moja na kuelekea kwingine.

Mwaka jana tulishuhudia aliyekuwa Msemaji wa Simba, Haji Manara, 
alitangaza kuachana na klabu yake ya tangu utotoni na kujiunga na wa-
tani zao wa jadi, Yanga, lakini kutokana na taaluma yake, aliondoka huku 
akitoa lawama kwa baadhi ya mabosi wake, jambo ambalo hatutegemei 
kulioka kwa wachezaji au makocha wanaohitaji kukutana na changamoto 
mpya.

Haikupita muda mrefu, tulishuhudia tena aliyekuwa Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Wekundu wa Msimbazi, Senzo Mbatha, raia wa Afrika Kusini, 
ambaye alieleza anaachana na Simba na kurejea kwao kuungana na famil-
ia yake, kufanya kazi Tanzania kuliipa changamoto familia yake na hivyo 
akaamua kubwaga manyanga.

Naye haikupita muda mrefu, akatua Yanga na kusema yeye anafanya kazi 
yake kwa weledi, hana mapenzi na Simba, anaomba aheshimiwe kwa ua-
muzi huo, na aliahidi angeisaidia klabu hiyo ya Mtaa wa Twiga na Jangwani 
kufanya vyema kwenye Ligi Kuu Tanzania, Bara, Kombe la FA, jambo am-
balo alimudu.

Kama watendaji hao wamehama kutoka klabu moja na kwenda ny-
ingine, tena timu ambazo zina ushindani mkubwa, umefika wakati mabosi 
wakawakubalia wachezaji wao ambao wanahitaji kuvunja mikataba au wa-
naoomba baraka ya kwenda sehemu nyingine kutafuta maisha.

Huko nyuma ilionekana ni jambo lisilowezekana kwa mchezaji kuilipa 
klabu fedha ili kuvunja mkataba maana tulizoea kuona timu zikifunguliwa 
mashtaka kwa kuvunja mikataba kinyume na sheria na baadaye kutakiwa 
kulipa fidia ya uamuzi uliofanyika, sasa tunashuhudia kiungo, Feisal Salum 
‘Fei Toto’ ameshikilia msimamo wake wa kuachana na Yanga na anahitaji 
kwenda kusaka changamoto mpya.

Shauri hili na mengine ambayo yamefikishwa katika Kamati ya Sheria na 
Hadhi za Wachezaji ya TFF yanatakiwa yatolewe uamuzi kwa kuzingatia 
vipengele husika vilivyoko kwenye mikataba yao na si vinginevyo.

Kuheshimu vipengele vya mikataba itasaidia kufanya uamuzi wa haki na 
si kutumia busara au nguvu za ‘nje’ ambazo huko mbele huvuruga weledi 
wa taasisi hiyo yenye mamlaka ya kusimamia soka hapa nchini.

Sakata la kiungo Fei Toto, 
SPUTANZA mbona kimya?

 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu, wachezaji epukeni 
kukomoana dirisha dogo
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Website: 		     www.ippmedia.com
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NI wiki tatu au zaidi kuna 
sakata ambalo linaende-
lea kuhusu Feisal Salum 
‘Fei Toto’ dhidi ya klabu 
yake ya Yanga. 

Ni mgogoro wa kim-
kataba baina ya pande 
hizo mbili. Kiungo huyo 
amevunja mkataba la-
kini klabu hiyo haitaki 
kukubaliana na uamuzi 
wa mchezaji huyo kutoka 
Zanzibar.

Fei Toto anataka kuon-
doka, lakini klabu yake 
inamwambia kama 
anataka kuondoka basi 
afuate taratibu zinazo-
takiwa. Kuna mengi ya-
meelezwa na kutokea, 
ikiwamo Yanga kufun-
gua shauri katika Kamati 
ya Sheria na Hadhi ya 
Wachezaji ya Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), 
na huko wakaamua kuwa 
Fei Toto ni mchezaji ha-
lali wa mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu Bara.

Nimeona mawakili wa 
mchezaji huyo wakiwa 
hawajaridhika na uamuzi 
huo, na kwa sasa wana-
jiandaa kwenda katika 
Mahakama ya Usuluhishi 
wa Masuala ya Michezo 
(CAS). Nadhani wao wa-
naamini  haki haijatende-
ka kwa mteja wao.

Kwa sababu haya 
ni masuala ya mika-
taba na kisheria, basi 
tunawaachia wanasheria 
ambao waliotoa uamuzi 
na hao wanaotaka kwe-
nye CAS.

Ila nilichoshangaa ka-
tika suala hili la Fei Toto 
ni ukimya wa Chama cha 
Wachezaji Soka Tanzania 
(SPUTANZA).

Chama hiki kiko kwa 

ajili ya wanasoka Tanza-
nia nzima, lakini kwenye 
shauri hili naona wako 
kimya kiasi mchezaji 
anaonekana kama yupo 
peke yake sana.

Sisemi kama SPU-
TANZA wao wangeamua 
chochote, lakini hata wao 
kuna kitu wangesema 
kuonyesha wameguswa 
na hilo kama wengine 
walivyokuwa wakilise-
mea. Tumeona huko ny-
uma chama hicho kikitoa 
matamko, kusimama na 
wachezaji, angalizo na 
hata kuwaonya wacheza-
ji kuhusu masuala mbal-
imbali yanayofanana na 
haya, lakini hili imekuwa 
kinyume chake.

Mwaka 2015, SPUTAN-
ZA ilivalia njuga suala la 
Juma Kaseja na Yanga, 
ambapo iliiandikia barua 
TFF imtangaze mlinda 
mlango huyo ni mchezaji 
huru. 

Hiyo ni baada ya Yanga 
kumfungulia mashtaka 
mchezaji huyo katika Ma-
hakama ya Kazi ikimtaka 
Kaseja kuwalipa fedha  
wakimtuhumu kuvunja 
mkataba na timu hiyo.

Na kweli baadaye 
sakata liliisha na Kaseja 
akawa mchezaji huru.

Mwaka huo huo kuli-
kuwa na kesi ya Rama-
dhani Singano ‘Messi’ 
wakati huo akiitwa dhidi 
ya Simba. Nayo ilikuwa ni 
ya kimkataba.

SPUTANZA iliwasilisha 
TFF nyaraka muhimu 
kuhusu mkataba wa 
winga  huyo na Simba ili 
kumaliza mvutano ulioji-
tokeza.

Kulikuwa na mvutano 

kati ya Messi na uongozi 
wa Simba baada ya winga 
huyo kudai kutoutambua 
mkataba wa miaka mita-
tu kati yake na klabu hiyo 
ya Msimbazi uliopo TFF.

Iliwasilisha nyaraka 
za mikataba miwili ya 
Messi na Simba baada ya 
kubaini kuna utata katika 
mkataba ambao mcheza-
ji huyo akadai kutoutam-
bua, huku yeye akiutam-
bua ule ya miaka miwili.

Mwaka 2016, SPUTAN-
ZA iliingilia kesi ya klabu 
ya Simba kumfungia 
mchezaji wake Hassan 
Kessy kwa  mechi tano 
baada ya kumchezea rafu 
mbaya mchezaji wa Toto 
African wakati huo, Ed-
ward Christopher.

Hata hivyo meneja 
wake, Athumani Tippo, 
alipinga hilo na kupeleka 
malalamiko huko.

Hiyo ni mifano mich-
ache tu inayoonyesha 
chama hicho kimefanya 
kazi kubwa sana kusaidia 
wachezaji Tanzania na 
soka kwa ujumla. Kwa 
hili mbona iko kimya? 
Imepatwa na nini? Au 
Fei Toto si mwanachama 
wao? Au hajaenda ku-
peleka malalamiko yake 
huko? Hapa inabidi cha-
ma hicho kitoe ufafanuzi 
hakiwezi kusema lolote, 
au kufanya chochote 
mpaka wapelekewe 
malalamiko rasmi?

Mashabiki wengi 
wamekuwa wakijiuliza 
imekuwaje? Mbona 
hakisikiki kwenye hili? 
Hata kisiegemee upande 
wowote ule, lakini kitoe 
japo msimamo wake na 
ushauri pia.

Na Adam 
Fungamwango
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Waathirika tope mgodi wa 
almasi kuanza kulipwa fidia
Na Marco Maduhu, KISHAPU 

WAKAZI wa vijiji vya 
Ng’wanholo na Nyenze Kata ya 
Mwadau Luhumbo, wilayani 
Kishapu, mkoani Shinyanga, 
wataanza kulipwa fidia baada 
ya kukamilika kwa uthamini wa 
mali zao kwa kujaza fomu kuo-
nyesha mali zitakazolipwa.

Ofisa Uhusiano wa Mgodi wa 
Almasi wa Mwadui, Bernard 
Mihayo, alisema utaratibu wa 
uthamini umekamilika kwa ku-
jazwa fomu kuonyesha mali wa-
takazolipwa fidia

Wakazi hao ni waathirika wa 
tope la bwawa la mgodi huo la 
kuhifadhi maji machafu, baada 
ya Novemba 7, mwaka jana kingo 
zake kubomoka na kusababisha 
tope zito kuvamia makazi ya 
watu wanaoishi jirani na mgodi 
na      kufunika baadhi ya vyumba, 
visima     vya maji na mashamba.

Baada ya tukio hilo, uongozi 
wa mgodi ulichukua hatua ya 
kuwalipia kodi za nyumba wal-
izopanga waathirika hao ikiwa 
ni pamoja na kupewa huduma 
zote za kijamii ikiwamo chakula, 
maji na malazi wakati wakisubiri 
kulipwa fidia.

Wakizungumza juzi katika ki-
kao cha uthamini wa mwisho wa 
mali zilizoathiriwa na tope kwa 
kujaza fomu namba tatu ambayo 
inaonyesha mali watakazolipwa, 
waliuomba mgodi huo kuha-
rakisha  ulipaji fidia ili kila mtu    
achukue chake na kutafuta ma-
hali pa kuishi sehemu anayoitaka 
na sio kupangiwa.

Waathirika hao walisema hata 
katika vijiji vyao kuna maeneo 
ya kuishi kwa kuwa sio eneo lote 
lililoathiriwa na tope na kwamba 
kuendelea kuishi katika nyumba 
za kupanga zinazolipiwa na mgo-
di huo bila kuendelea na shughu-

li     zao za kila siku, inarudisha 
nyuma  malengo na mipango 
yao.

Rashidi Athumani, mmoja wa 
waathirika hao alisema maisha 
yao kwa sasa yamebadilika kuto-
kana na kuwa tegemezi na kuishi 
kwenye nyumba za kupanga.

Alisema licha ya kupewa hu-
duma zote za kijamii ikiwamo 
chakula, maji na malazi, lakini 
wanataka walipwe stahiki zao 
mapema ili wajitegemee. 

Mihayo alisema, hatua inay-
ofuata ni kwenda kwenye fomu 
namba nne ambayo itaonyesha 
kiasi cha fedha atakacholipwa 
kila mmoja na kisha taratibu za 
malipo kuanza kupitia akaunti 
za benki.

“Taratibu za uthamini zime-
fikia ukigoni na wale wote am-
bao walilalamika kupunguziwa 
maeneo yao, malalamiko yao 
yamefanyiwa kazi na sasa haku-

na dukuduku tena kila kitu kipo 
sawa na tutaanza kuwalipwa fid-
ia hivi karibuni,” alisema Mihayo.

Aliwasihi wananchi kuwa 
fedha hizo za fidia wakazitumie 
vizuri kwa kufanya maendeleo, 
ili waendelee na maisha yao 
kama zamani na   sio kukimbilia 
mambo ya anasa na kubaki ha-
wana kitu    na kurudi kwenye 
umaskini.

Naye, Mthamini Kiongozi, 
Richard Sabini, alisema watu wa-
takaolipwa fidia kwa mujibu wa 
sheria, ni wamiliki wa nyumba 
na ardhi na sio wapangaji na 
watalipwa mali walizopoteza na 
idadi yao ni 180.

Vilevile, Mhandisi Mkuu wa 
mgodi, Shagembe Mipawa, 
alisema mgodi umeshafanya 
ukarabati wa kingo la bwawa lil-
ilobomoka, pamoja na kuweka 
matuta ili kuzuia tope lisivamie 
tena makazi ya watu.

 

Na Grace Gurisha 
MKURUGENZI Mtend-

aji wa Kampuni ya JATU 
Public Ltd, Peter Gasaya 
(32),  anayetuhumiwa ku-
jipatia Sh. bilioni 5.1 kwa 
njia ya udanganyifu ana-
tarajiwa kuwasilisha hoja 
zinazohusiana na dhama-
na yake katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam. 

Januari 2 mwaka 
huu, Gasaya alisomewa 
masharti ya dhama-
na,   alitakiwa awasilishe 
mahakamani Sh. bilioni 
2.6 au  hati ya mali isiyo-
hamishika yenye thamani 
hiyo na pia awe na wad-
hamini wawili, lakini ali-
rudishwa rumande kwa 
kushindwa kutimiza 
masharti hayo. 

Taarifa hiyo ya Gasaya 
iliwasilishwa jana kupi-
tia Wakili wake, Kung’he 
Wabeya mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Francis 
Mhina wakati kesi hiyo 
ilipoitwa kwa ajili ya kuta-
jwa na Wakili wa Serikali, 
Tumaini Mafuru. 

“Mheshimiwa tunaom-
ba tupangiwe tarehe ya 
karibu kwa sababu kuna 
hoja tunataka kuziwasili-
sha kwa hakimu husika, 
Mary Mrio kuhusiana na 
dhamana ya mshitakiwa,” 
alidai Kung’he. 

Hakimu Mhina ali-
kubaliana na ombi hilo 
na kupanga tarehe ya ka-
ribu ambayo ni Januari 
13, 2023, ili upande wa 
utetezi waweze kuwasili-
sha hoja zao. 

Awali,  Hakimu Mrio 
alimueleza mshitakiwa 
kuwa pia

ili atatakiwa awe na 
wadhamini wawili wenye 
barua za utambulisho na 
vitambulisho ambavyo 
kila mmoja atasaini bondi 
ya kiasi hicho cha fedha. 

Inadaiwa kuwa kati ya 
Januari Mosi, 2020 na De-
semba 31, 2022 mshitaki-
wa akiwa ndani ya jiji na 
Mkoa wa Dar es Salaam 
kama Mkurugenzi wa 
kampuni hiyo alijipatia 
Sh 5,139,865,733 kwa njia 
ya udanganyifu kutoka 
JATU SACCOS. 

Mshitakiwa alichukua 
fedha hizo kwa madai 
kuwa atazipanda   fedha 
hizo na kuzalisha faida 
huku akijua si kwe-
li.  Baada ya mshitakiwa 
kusomewa shitaka lake, 
alikana kuhusika na tuhu-
ma hizo. 

Mkurugenzi 
JATU 
kuanza 
kujitetea

TARURA, TANESCO zaagizwa kutoa huduma 
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

WAZIRI wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye, ameziagiza Waka-
la wa Barabara Mijini na Vijijini 
(TARURA) na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), kupeleka 
huduma za umeme na barabara 
kwenye minara ya simu inay-
ojengwa ili kurahisisha utoaji wa 
huduma ya mawasiliano kwa wa-
nanchi.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
akizindua mnara wa simu wa 
Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL) katika kijiji cha Misughaa, 
Wilaya ya Ikungi, mkoani Sin-
gida.  Alisema, kukosekana kwa 
huduma za umeme na barabara 
kwenye minara ya mawasiliano 
inayojengwa na serikali, kunak-
wamisha utekelezaji wa kutoa 
huduma kwa wananchi.

“Kuna changamoto sana kue-
ndesha minara ya simu kwa ku-
tumia umeme wa sola, wakati 

jua lisipokuwapo mawasiliano 
yanakuwa ya shida sana kwa wa-
nanchi,” alisema.

Alisema TARURA pia iten-
geneze barabara sehemu am-
bazo zina minara, ili kurahisisha 
matengenezo na wataalamu ku-
fika kwa wakati kwenye minara 
inapotokea changamoto.

Mtendaji Mkuu  wa TTCL, Pe-
ter Ulanga, alisema mnara huo 
utasaidi kutoa mawasiliano ya 
simu kwa wananchi  wa vijiji vi-
tatu vilivyopko katika Kata ya 

Misughaa. 
Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa 

Mawasiliano kwa Wote (USCAF), 
Justina Mashiba, alisema mfuko 
huo utaendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali kuhakikisha 
mawasiliano yanawafikia wa-
nanchi kwenye maeneo yao kwa 
ajili ya maendeleo.   Baadhi ya 
wananchi wa Kijiji cha Misughaa, 
waliishukuru serikali kwa ku-
wafikishia huduma ya mawasi-
liano ambayo itaondoa tatizo 
lililokuwa likiwakabili.

Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan ‘Zungu’ (katikati), akipata maelezo kutoka kwa Diwani wa Kata ya Minazi Mirefu, Godlisten Malisa  (kushoto), 
wakati alipokagua majengo ya SUDECO yanayomilikiwa na Wizara ya Kilimo, jijini Dar es Salaam jana. Diwani Malisa, aliomba wapewe majengo 
hayo ili wayatumie kwa ajili ya kutoa huduma za kijamii katika Kata hiyo.  Wa (pili kulia) ni Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Ilala, Said Side. PI-
CHA: JUMANNE JUMA
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LG yaja na mikakati kuongeza ubunifu kwa maisha endelevu 
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya vifaa vya 
kielektroniki ya LG imetan-
gaza mkakati wa mwaka 
2023, wenye lengo la kujenga 
ubunifu kwa ajili ya maisha 
bora na kuhakikisha maisha 
endelevu kwa wote.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
LG, William Cho alitangaza 
hayo jana wakati wa mku-
tano mkuu wa LG na vyombo 
vya habari uliofanyika kwe-
nye maonyesho ya Consumer 
Electronics (CES) 2023 ya-
nayoendelea jijini Las Vegas, 
Marekani. Katika taarifa yake 
kwa umma, alisema mpango 
unaonyesha upatikanaji 
madhubiti wa uvumbuzi am-
bao unalenga mahitaji ya wa-
teja kwa dhumuni la kujenga 
maisha bora kwa kila mmoja, 
na kujali mazingira.

Alisema mpango ambao 
umeambatishwa katika 
mkakati wa 2023 ESG we-
nye jina la better Life life, na 
mpango kazi wake uitwao 
Better Plan ambao unalenga 
kujenga upatikanaji, urahisi 
wa bidhaa na huduma ku-
tumiwa na watu wenye ul-

emavu na wazee.
Cho alisisitiza utayari 

wa kampuni wa kuchukua 
changamoto mpya katika 
mwaka 2023 na kuendelea 
bila kujali hali yoyote, akigu-
sia kwamba kampuni ya LG 
imekuwa inafahamu na kua-
mini kwa dhati kwamba jibu 
liko kwa mteja. 

Alizungumzia ubunifu 
mkubwa ujao unaolenga 
wateja katika bidhaa zake 
za umeme za majumbani, 
LG OLED ambayo imebadili-
sha mwonekano kwa wateja 
walivyokuwa wanangalia tel-
evisheni zao.

Alibainisha kwamba kam-
puni inafanya kazi na wa-
shirika wake kutambulisha 
aina mbalimbali za huduma 
kupitia LG TVs, ikiwamo 
mfumo wa elimu kwa njia ya 
mtandao MasterClass, pro-
gramu ya mazoezi MaxPro na 
huduma za metaverse Sansar 
ambazo zitapanua uzoefu 
wa wateja na kuwezesha wa-
tumiaji wa TV kupata uzoefu 
mpya katika uangaliaji. 

Wakati ambapo inashere-
hekea kutimiza miaka 10 
tangu kuanzishwa, bidhaa za 

LG OLED inaendelea kuweka 
viwango vipya vya ubora kati-
ka sekta kwa ubora wa picha 
na uzoefu wa wateja ambao 
haujawahi kutokea.

Mkurugenzi huyo alizun-
gumzia kuhusu LG Think 
UP, aina mpya ya vifaa vya 
nyumbani vinavyoendelea 
kubadilika; vinavyotoa fursa 
ya kipekee vinavyoweza 
kuboreshwa na kubadilish-
wa kuendana na mahitaji ya 
mtumiaji. Orodha ya kipekee 
ya bidhaa zinajumuisha bid-
haa za kimapinduzi kama 
Jokofu la LG lenye MoodUP™, 
ambayo inaweza kubadili 
rangi kuendana na mahitaji 
ya mtumiaji, anavyojisikia au 
kuendana na mapambo ya 
jiko.  

Cho alisisitiza utayari wa 
kampuni ya LG kama shirikja 
lenye uwajibikaji kwa jamii 
kuweza kufikia maendeleo 
endelevu.  Alitaja ahadi ya 
kampuniya kuongeza upati-
kanaji na urahisi wa kutumia 
bidhaa na huduma za LG kwa 
walemavu na wazee.

Ahadi hii kama ambavyo 
inaongozwa na maoni kutoka 
kwenye Kikundi cha Ushauri 

cha Walemavu cha LG (‘Disa-
bled Advisory Group) -amba-
cho kinafanyakazi tangu 2021 
ambacho kina wajumbe we-
nye uwezo tofauti tofauti na 
wataalamu wa ufikivu - kam-
puni inaendelea kutambu-
lisha bidhaa zisizo na uzuizi 
ambazo zinaweza kutumiwa 
na watu wote kwa urahisi.

Katika kukamilisha jambo 
hili hivi sasa kampuni ya LG 
inaendesha mashindano ya 
Teknolojia ya Habari ulim-
wenguni (Global IT Chal-
lenge) kwa vijana wenye ul-
emavu (GITC) ambayo tangu 
mwaka 2011 imewawezesha 
zaidi ya vijana 4,000 kujenga 
ujuzi katika teknolojia kuon-
doa mgawanyo ya kidigitali 
kwa watu wenye ulemavu.

Katika hali hiyo hiyo, 
wataalamu wa LG wanalen-
ga kupunguza uzalishaji wa 
hewa ya ukaa kwa asilimia 
20 katika bidhaa zake 7 kub-
wa kupitia matumizi yenye 
ufanisi ya nishati, hata wakati 
ambapo inalenga kukamili-
sha mabadiliko yake kuele-
kea katika nishati mbadala 
kufikia 2050.

Watiwa mbaroni 
tuhuma kuiba 
mbolea ya 
ruzuku 
Na Thobias Mwanakatwe

MSAKO unaoendelea kufanywa na Jeshi 
la Polisi mkoani Songwe, umewanasa wa-
tumishi wengine watatu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi mkoani humo, kwa 
tuhuma za wizi wa mifuko 991 ya mbolea 
ya ruzuku.

Kukamatwa kwa watumishi hao watatu 
kunafanya jumla ya watumishi wa hal-
mashauri hiyo waliokamatwa hadi sasa 
kufikia saba, wakituhumiwa kwa wizi wa 
jumla ya mifuko 2,917.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, Rashid Ngonyani, akizungumza 
na gazeti hili jana kwa simu aliwataja 
watumishi waliokamatwa kuwa ni Ofisa 
Mifugo Kata ya Hasamba wilayani humo, 
Elizabeth Temba ambaye anadaiwa ku-
jipatia mifuko 311 ya mbolea lakini hana 
shamba.

Mwingine ni Ofisa Sanifu Mifumo Hal-
mashauri ya Mbozi, Alphonse Nanyanga 
ambaye alikutwa na  mifuko 680 ya 
mbolea na Mwalimu wa Shule ya Msingi 
Itete,  Mwile Mwashiuya  anayedaiwa ku-
uza mbolea bei ghali ya Sh.85,000 badala 
ya Sh. 70,000 ambayo ndiyo bei elekezi ya 
serikali.

Aliongeza kuwa msako zaidi bado 
unaendelea kukamata wengine na zoezi 
litakapokamilika jalada litapelekwa katika 
ofisi ya mashtaka kwa hatua zaidi.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, Ngonyani juzi alitoa taarifa za 
kukamatwa watumishi wanne wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi wakituhuma 
kwa wizi wa mifuko 1,980 ya mbolea ya 
ruzuku.

Aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni 
Aloyce Madaraka ambaye ni Ofisa mwan-
damizi Idara ya Kilimo Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi, ambapo alidanganya 
kuwa ana shamba la ekari 30 na kujipatia 
mifuko 71 ilhali hana shamba.

Alisema mtuhumiwa huyo pia ame-
waingizia watu wengine taarifa za uongo 
na kuchukua mbolea ya ruzuku.

Wengine ni Ofisa kilimo kata ya Iyula, 
Wilaya ya Mbozi, Anton Buyongera am-
baye inadaiwa aliwekewa mifuko 855 ya 
mbolea ya ruzuku, lakini baada ya kuho-
jiwa alikana kupokea mifuko hiyo na wala 
hana shamba.

Mtuhumiwa wa tatu ni Rehema Mwan-
dulusya, Ofisa Kilimo Kata ya Ilolo, wilay-
ani humo ambaye anahusishwa na utoaji 
wa mifuko 600 ya mbolea hiyo ya ruzuku 
kwa kushirikiana na mtu ambaye jina lake 
halikutajwa kwa sababu bado anatafutwa 
na Jeshi la Polisi.

Mtumishi mwingine anayeshikiliwa na 
jeshi hilo ni James Ngunda ambaye ina-
daiwa kudanganya na kuwa ana shamba 
lenye ekari 200 na kujipatia mifuko 400.

Kaimu Kamanda Ngonyani, alisema 
baada ya mahojianao ya awali watuhu-
miwa hao wamekiri kujihusisha na wizi 
huo kupitia mfumo wa utoaji wa mbolea 
ya ruzuku.

Kukamatwa wa watumishi hao kume-
kuja siku chache tu baada ya Waziri wa 
Kilimo,Hussen Bashe kueleza kuwasiliana 
Mkoa wa Songwe ndio unaongoza nchini 
kwa kuhujumu mbolea ya ruzuku.

Mbunge adai madarasa fedha UVIKO-19 kuchakachuliwa
Na Thobias Mwanakatwe

MBUNGE wa Jimbo 
Songwe, Philipo Mulugo, 
ameeleza kutoridhishwa na 
ujenzi wa maabara ya Shule 
ya Sekondari Gua, uliogha-
rimu Sh. milioni 90 ambao 
una nyufa.

Alisema mkandarasi ame-
shalipwa fedha zake zote na 
kuondoka, jambo ambalo sio 
sahihi.

Alibaini maabara hiyo 
kujengwa chini ya kiwango 
baada ya kufanya ziara juzi 
ya kukagua miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa katika 
jimbo hilo na kukagua shule 
hiyo mpya yenye miaka 
minne tangu kuanzishwa. 

Alisema mwishoni mwa 
2021 serikali ilitoa Sh. milioni 
90 za Mpango wa Maendeleo 
kwa Ustawi wa Taifa na Ma-
pambano dhidi ya Ugonjwa 
wa Virusi vya Corona, 
UVIKO-19, kwa ajili ya ujenzi 
wa maabara ya masomo ya 
fizikia, kemia na baiolojia.

“Mkandarasi ambaye ni 
Amani Said Mwizalubi, ‘fin-
ishing’ hajafanya vizuri jengo 
lina nyufa chini ya sakafu, 
kwa kweli sijaridhishwa,” 
alibainisha.  Mulugo alisema 
rais anahangaika kutafuta 
fedha kwa ajili ya maende-
leo na yeye mbunge hawezi 
kukubali kuona fedha zin-
achezewa na kuahidi ku-
wasiliana na Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Songwe ili mkandarasi huyo 
atafutwe arudie kazi hiyo.

Alisema katika hali ya 
kushangaza, mkandarasi 
huyo amepewa zabuni ny-
ingine ya kujenga majengo 
katika Shule ya Sekondari ya 
Philipo Mulugo iliyopo kijiji 
cha Udinde.

Katibu Mwenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya 
ya Songwe, Christian Simba, 
alisema chama hicho haki-
kubaliani na ujenzi wa ma-
jengo hayo ulivyofanyika na 
hivyo suala hilo litapelekwa 
kwenye Kamati ya Siasa ya 
wilaya lijadiliwe na kutoa ua-
muzi. Alisema inashangaza 
kuona jengo hilo la maabara 

limekamilika kujengwa 
mwisho wa mwaka jana na 
kuanza kuweka nyufa.

Alisema serikali inapotoa 
fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo lolote inataka kuona 
linadumu kwa zaidi ya miaka 
50 na kuwa mkandarasi ali-
yepewa zabuni kujenga jen-
go hilo alitakiwa kuzingatia.

Katibu huyo aliwaagiza 
viongozi wa CCM wa kata 
zote wanapoona miradi inay-
otekelezwa kwenye kata zao 
watoe taarifa wilayani badala 
ya kukaa kimya, kwa kuwa 
pamoja na mambo mengine 
chama kinapaswa kusima-
mia miradi ya maendeleo ili 
ijengwe kwa kiwango kina-
chokubalika.

Waziri wa Maji, Juma Aweso (wapili kulia), akikagua ujenzi wajengo la wizara yake, mkoani Dodoma juzi. Kulia kwake ni Msimamizi 
wa ujenzi huo, Mhandisi Mwajuma Waziri. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Serikali yatoa bil. 6/-  kuboresha Mirembe 
Na Paul Mabeja,DODOMA 

W
IZARA ya Afya im-
etumia zaidi ya Sh. 
bilioni sita kubore-
sha miundombinu 

katika Hospitali ya Taifa ya Afya 
ya Akili Mirembe jijini hapa,  im-
eelezwa. 

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, alisema hayo 
jana wakati wa ziara yake ya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa 
miundombinu hiyo ambayo im-
efikia hatua za mwisho kuanza 
kutumiwa na wananchi kupata 
huduma za afya katika mazin-
gira bora.  

“Serikali imetoa zaidi ya Sh. 
bilioni sita katika kuboresha 
miundombinu pamoja na vifaa 
tiba katika hospitali hii. Sasa  

ni jukumu lenu watumishi 
kuboresha na kutoa huduma 
bora kwa wananchi ikiwamo 
matumizi ya lugha nzuri,” alise-
ma Dk. Mollel. 

Pia aliiagiza Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD) ndani ya miezi mi-
wili kuhakikisha inapeleka vifaa 
vya upasuaji wa mifupa ka-
tika hospitali hiyo ili wananchi 
waanze kunufaika na huduma 
hiyo ambayo awali walikuwa 
wakiifuata umbali mrefu. 

“MSD leteni vifaa  vya upas-
uaji ndani ya miezi miwili. Pia  
mnatakiwa kutoa kibali cha 
kununua dawa kwa watu bin-
afsi kwa vituo vyote vya kutolea 
huduma za afya nchini ndani ya 
saa 24, endapo dawa zinahita-
jika na hazipo MSD, ili kuondoa 
usumbufu unaoweza kuzuilika 

kwa wananchi,” alisisitiza. 
Dk. Mollel pia aliwashauri 

viongozi wa hospitali hiyo 
kuanza kufikiria namna ya 
kuongeza huduma zingine 
ili kutanua wigo wa kuwahu-
dumia wananchi wenye uhitaji 
bila    kuathiri huduma maal-
umu   za magonjwa ya afya ya 
akili zinazotolewa katika taasisi 
hiyo. 

Pia Naibu Waziri huyo aliagi-
za hospitali hiyo kupatiwa gari 
la kubebea wagonjwa kutokana 
na unyeti wa huduma zake ili 
kuokoa maisha ya wananchi 
wanaohitaji huduma hiyo. 

“Nawataka wakuu wa hospi-
tali zote nchini kuacha tabia ya 
kuwazuia wagonjwa wa rufaa 
kutoka kituo kingine chochote 
bila kujali huduma ya mgonjwa 

huyo ni wa msamaha au la, hiyo 
itasaidia kuondoa changamoto 
kwa     wagonjwa ikiwemo vifo 
vinavyoweza kuzuilika,” alise-
ma. 

Mkurugenzi wa Utawala na 
Rasilimali Watu Wizara ya Afya, 
Deodatha Makani, alisema 
wakati hospitali hiyo inaelekea 
kuwa taasisi, ni muhimu wa-
tumishi kujipanga na kuwahu-
dumia wananchi kwa ubora wa 
juu ili kuendana na hadhi yake.

 Mkurugenzi wa Huduma za 
Tiba, Wizara ya Afya, Prof. Pas-
chal Ruggajo, alisema wakati 
serikali inaelekea kutekeleza 
sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote lazima viongozi na wa-
tumishi wajipange vizuri ili 
kuboresha na kutoa huduma 
bora kwa wananchi.

Watendaji wa Pori la Akiba la Mkungunero (waliovaa sare kushoto), wakikabidhi vifaa vya ujenzi kwa viongozi wa shule ya msingi 
Ihari, Kondoa, mkoani Dodoma mapema wiki hii, vilivyotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA), ikiwa ni 
sehemu ya mchango wake katika kusaidia shughuli za maendeleo ya wananchi wa vijiji jirani na pori hilo. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIKA kuunga mkono jitihada 
za serikali kutunza mazingira na 
kukabiliana na athari za mabadi-
liko tabianchi, Benki ya Exim Tan-
zania kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Makamu wa Rais wamepanda 
miti katika soko la Machinga jijini 
Dodoma.

  Upandaji miti huo umerati-
biwa na Taasisi ya Habari Devel-
opment Association ambayo ni 
sehemu ya mpango wa upandaji 
miti 6,000 katika maeneo mbal-
imbali jijini hapo.

  Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya kupanda miti 
kwenye soko hilo, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Selemani Jafo, 
alisema ofisi hiyo kwa kushiriki-
ana na wadau imejipanga kuende-
leza jitihada za utunzaji mazingira 
kwa kupanda miti katika maeneo 
mbalimbali nchini.

“Tukiwa kwenye mkakati huu 
muhimu, tunaguswa zaidi kuona 
kwamba wenzetu Benki ya Exim 
Tanzania wameamua kuungana 
na serikali ili kufanikisha zoezi 
hili muhimu.Tunawashukuru 
sana Exim kwa kuwa ‘wanaupiga 
mwingi’ katika jitihada mbalimba-
li za utunzaji mazingira hususani 
katika jiji hili la Dodoma,’’ alisema.

  Kwa mujibu wa Waziri Jafo, 
taifa kwa sasa linapitia vikwazo 
vingi vitokanavyo na athari ya 
mabadiliko ya tabia nchi, hivyo 
kusababisha upungufu wa mvua 
kwa karibu nusu ya kiwango kili-
chozoeleka.

  Alisema hali hiyo imesababi-
sha upungufu wa uzalishaji wa 
chakula, upatikanaji wa huduma 
ya maji,ukosefu wa umeme wa 
uhakika na hivyo kusababisha 
mporomoko wa uchumi.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa Exim, 
Shani Kinswaga, alisema benki 
hiyo imekuwa ikiunga mkono 
juhudi za serikali za kupambana 
na mabadiliko ya tabia ya nchi 
kwa kuja na namna mbalimbali 
ikiwemo kupitia Program yake 
ya ‘Exim Go Green Initiative’ kwa 
kuhamasisha upandaji wa miti na 
utunzaji mazingira nchini.

  Awali Katibu Mtendaji wa 
Habari Development Associa-
tion, Bernard Mwanawile, alisema 
taasisi yake imejipanga kupanda 
miti milioni moja mkoani hapo 
huku akipongeza wadau mbalim-
bali wanaounga mkono mpango 
huo ikiwemo benki ya Exim am-
bayo hadi sasa imefadhili upanda-
ji wa miti 16,000.

  Meneja wa Soko la Machinga, 
Veronica Tarimo, aliahidi ku-
hakikisha  wataitunza vema miti 
hiyo sambamba na kuendelea na 
mkakati wao wa utunzaji mazin-
gira.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

WIZARA ya Maji imekabidhi 
magari 10 kwa Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) kwa ajili ya kubore-
sha utendaji kazi ili kuondoa ku-
suasua kwa miradi vijijini.

  Magari hayo yatagawiwa 
katika mikoa ya Dodoma, Ru-
vuma, Rukwa, Morogoro, Iringa, 
Shinyanga, Mara , Kagera na 
mikoa iliyoko pembezoni mwa 
nchi. 

  Akizungumza na wandishi 
wa habari juzi jijini hapa wakati 
wa kukabidhi magari hayo, 
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
alisema kero kubwa ambayo 
husababisha miradi kusuasua 
ni kutokuwapo kwa usimamizi 
na ufuatiliaji. 

Aweso alisema kuwa serikali 

ilianzisha RUWASA na  ndani ya 
muda mfupi kulikuwa na miradi 
kichefuchefu zaidi ya 147 lakini 
ndani ya muda mfupi imekwa-
mua na kutatua kero katika mi-
radi mingi. 

“Uanzishwaji wa RUWASA la-
zima kuwe na vitendea kazi ili 
kusaidia kusimamia na kufuatil-
ia miradi. Leo ( jana) tumekabi-
dhi magari 10 na haya ni uweze-
shaji wa Rais Dk. Samia (Suluhu 
Hassan) na tumeshajielekeza 
kuwa kazi iendelee na hatuna 
kisingizio.

  Alisema magari yatumike 
kwa ajili ya kusimamia miradi 
ya maji vijijini ili kufanikisha 
azma ya Rais Samia ya kumtua 
mama ndoo kichwani na kufikia 
asilimia 85 ya upatikanaji wa 
maji vijijini ifikapo 2025. 

Aweso aliagiza RUWA-
SA  ihakikishe magari hayo 

yanafanya kazi iliyokusudiwa ya 
kusimamia miradi ya maji kwa 
weledi.

“Kuwapo kwa vitendea kazi 
hivi naamini utendaji kazi 
utaongezeka na kuleta mageuzi 
na mabadiliko makubwa kwa 
taasisi hii changa kuendelea ku-
fanya kazi kubwa ya kuwasaidia 
wananchi kupata huduma ya 
maji,” alisema Aweso.

  Mkurugenzi Mkuu wa RU-
WASA, Mhandisi Clement Kive-
galo, alisema mahitaji ya magari 
kwa wakala ni 398 huku yali-
yopo ni 392 huku mengi yakiwa 
katika hali isiyoridhisha kuto-
kana na kutumika kwa muda 
mrefu. 

Alisema kupitia ofisi ya Waziri 
Mkuu, RUWASA ilipata kibali 
cha kununua magari 123 na kati 
ya hayo 38 tayari yamepatikana 
na yako katika mikoa mbalim-

bali yakiendelea kutoa huduma. 
“Kibali kingine ambacho 

tumeshatumia ni magari 25 
ambapo hayo tumeshalipia am-
bayo yamegharimu kiasi cha Sh. 
bilioni 3.8. kati  ya magari hayo 
10 yenye thamani ya Sh. bilioni 
1.5 ndio tumepokea leo na men-
gine 15 yatafuata,” alisema Kive-
galo

  Mhandisi Kivegalo alim-
pongeza Rais Samia kwa kuwa 
katika kipindi kifupi ametatua 
kero ya usafiri kwa mamlaka ya 
RUWASA.

  Alisema katika mwaka wa 
fedha ujao, serikali imeahidi ku-
nunua magari 92 ili kuendeleza 
kasi ya kuhakikisha wanawahu-
dumia wananchi katika mikoa 
25 wanaosimamiwa na RUWA-
SA. Mikoa yote inahudumiwa 
na RUWASA isipokuwa Dar es 
Salaam.

RUWASA yawezeshwa kuimarisha huduma

Benki Exim 
yajitosa 
uhifadhi 
mazingira 
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Serikali yajizatiti utoaji 
wa huduma za sekta ya afya 
Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Rais wa 
Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, 
Dk. Philip Mpango 

amewahakikishia wananchi seri-
kali zote mbili zitashirikiana ku-
kabiliana na vikwazo vilivyopo 
katika sekta ya afya.

Amekiri kuwa licha ya hatua 
ambazo serikali imepiga, bado 
sekta hiyo inakabiliwa vikwazo 
mbalimbali, ukiwamo upungufu 
wa vifaa tiba, uhaba wa wafan-
yakazi na miondombinu.

Dk. Mpango amesema serikali 
ipo katika hatua za mwisho ku-
hakikisha wananchi wanapata 

huduma kupitia mfuko wa hudu-
ma za afya, mpango mahususi wa 
kuongeza wafanyakazi katika vi-
tuo vya afya na kuhakikisha dawa 
na vifaa tiba vinapatikana kwa 
wakati.

Aliyasema hayo juzi wakati wa 
ufunguzi wa Kituo cha Afya Dara-
ja la Pili Kendwa, Jimbo la Kiwani, 
Wilaya ya Mkoani, kilichojengwa 
kupitia fedha za Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF).

Alisema kuwa kabla ya mapin-
duzi, huduma za afya zikitolewa 
kwa matabaka kwa watu maalum 
huku watu wengi ambao wazawa 
wakiachwa na kukosa huduma.

Makamu wa Rais alisema kuwa 
kabla ya mapinduzi kulikuwa na 

vituo 44 vya kutolea huduma za 
afya, lakini hadi kufika 2021 vituo 
vya afya vya serikali viliongezeka 
na kufikia 171 vikiwamo 99 vya 
Unguja na 72 vya Pemba.

Alisema serikali inaendelea 
kuweka juhudi kuimarisha hu-
duma za kijamii kwa wananchi 
wake ikiwamo sekta ya afya, kwa 
kuwa licha ya mafanikio ambayo 
yapo, sekta hiyo inabaki kuwa na 
changamoto.

Aliwataka wanaopata fursa za 
kuishi katika nyumba za madak-
tari, kuzitunza ili kuepusha 
gharama za matengenezo.

Naibu Waziri wa Afya, Hassan 
Khamis Hafidh alisema malengo 
yao wizara ni kuhakikisha inatoa 

huduma bora kwa wananchi kwa 
kuwa tayari vifaa vimeshawekwa 
kwebte kituo hicho.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini 
Pemba, Mattar Zahor Massoud 
alizishukuru serikali kwa kuen-
delea kuimarisha huduma za ki-
jamii katika mkoa huo.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Dk. Islam Seif 
Salim alisema kituo hicho cha 
afya kimegharimu zaidi ya Sh. 
milioni 500. Mkurugenzi Mtend-
aji wa TASAF, Ladislaus Mwa-
manga alisema mfuko utaen-
delea kuunga mkono shughuli 
mbalimbali za maendeleo nchini 
ili kupunguza changamoto zina-
zowakabili wananchi.

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzi-
bar imesema inathamini 
mchango wa mashirika na 
taasisi za dini katika kui-
marisha huduma za afya 
nchini. 
Waziri wake, Nassor 

Ahmed Mazrui alitoa kauli 
hiyo jana ofisini kwake 
Mnazimmoja alipopokea 
msaada wa dawa mbalim-
bali uliotolewa na Mchun-
gaji Mwanzilishi wa Ma-
kanisa ya Efatha Tanzania, 
Josephat Mwingira kwa 
niaba ya makanisa hayo.
Mazrui alisema wizara 

hiyo ina uhitaji mkubwa 
wa dawa kutokana na 
kuongezeka kwa maradhi, 
hivyo wanapotokea wadau 
na kusaidia upatikanaji 
wake, hupunguza mzigo 
kwa serikali.
“Msaada huu umekuja 

wakati mwafaka na tunam-
shukuru Mchungaji Mwin-
gira kwa kutimiza ahadi 
aliyoitoa kwa Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi alipo-
kutana naye mwezi ulio-
pita. Ni jambo linalopaswa 
kupongezwa na kushuku-
riwa,” alisema Mazrui.
Alilipongeza kanisa hilo 

kwa msaada huo na min-
gine linayoitoa kwa jamii 
na kuwaomba kuendelea 
kufanya hivyo ili kusaidia 
jamii ambayo ina mahitaji 
mengi.
Akikabidhi msaada huo 

kwa niaba ya Mchungaji 
Mwingira, Mchungaji Kion-
gozi wa Makanisa hayo 
Zanzibar, Herry Nel-
son alisema dawa hizo 
zimegharimu Sh. milioni 40 
zikiwamo dawa muhimu na 
zinazotumika zaidi.
“Mchungaji na Mwanzili-

shi wa Makanisa ya Efatha, 
Mch. Mwingira, alipokutana 
na Rais wa Zanzibar Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, alia-
hidi kusaidia eneo hili na 
baada ya kuwasiliana na 
Wizara ya Afya, walitu-
ambia ni dawa gani zina-
hitajika zaidi na leo ndiyo 
tunakabidhi,” alisema Mch. 
Nelson.
Alisema waumini wa 

kanisa hilo wataendelea 
kushirikiana na Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar na wa-
nanchi kuendeleza ustawi 
wa jamii kwa kukuza imani 
zao lakini pia misaada ya 
kibinadamu.

Wizara 
ya Afya 
yatambua 
mchango 
taasisi za dini 

ZMBF yaumulika ustawi wa kijamii, mazingira
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Taasisi ya 
Zanzibar Maisha Bora Founda-
tion (ZMBF), Mama Mariam 
Mwinyi amesema itaendelea 
kusimamia ustawi wa makundi 
mbalimbali ya jamii na mazingira 
ili kuimrisha uchumi na maende-
leo ya Zanzibar.

Akizungumza wakati wa hafla 
ya kukabidhiwa cheti cha alama 
ya ubora wa taulo za kike zina-
zozalishwa na taasisi hiyo, katika 
viwanja vya maonyesho ya bi-
ashara Maisara, Mariam alisema 
hatua hiyo itachochea ukuaji wa 
uchumi.

Alisema kutokana na shughuli 
zinazofanywa na ZMBF, shughuli 

nyingi za kiuchumi na kijamii 
zinaimarika hivyo kuwa na taifa 
lililochangamka, kuendelea 
na kufanya kazi na kupunguza 
changamoto za kijamii, ukiwamo 
ya umaskini.

Akizungumzia mradi wa taulo 
za kike zilizopatiwa alama ya 
ubora na Taasisi ya Viwango 
Zanzibar (ZBS), Mama Mariam 
alisema umelenga kulinda afya za 
wasichana na wanawake, kukuza 
uchumi na kulinda mazingira.

“Mradi huu mbali na kuzalisha 
ajira, pia utasaidia katika uhifadhi 
wa mazingira kwa kuwa taulo hizi 
zinaweza kutumika zaidi ya mara 
moja tofauti na zile zinazotumika 
sasa ambazo hutupwa baada ya 
matumizi, hivyo kuwa chanzo 
cha uchafuzi wa mazingira,” ali-

fafanua.
Mama Mariam pia aliipongeza 

Wizara ya Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda na ZBS kwa kuende-
lea kuwasaidia wafanyabishara 
na wajasiriamali kuzifikia ndoto 
za kukuza biashara na shughuli 
zao ili kuchangia katika uchumi 
wa Zanzibar.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Bi-
ashara na Maendeleo ya Viwan-
da, Ali Khamis Juma alimwomba 
mwenyekiti huyo kuwa balozi wa 
kuhamasisha matumizi ya bidhaa 
zenye ubora na kuitangaza ZBS ili 
jamii izingatie ubora na viwango 
vya bidhaa wanazozalisha au ku-
ingizwa nchini.

Alisema wizara imeendelea 
kusimamia tamasha la biashara 
ambalo limekua jukwaa linalowa-

kutanisha wafanyabiashara, wa-
toa huduma na wajasiriamali, 
hivyo kukuza na kuimarisha usta-
wi wa biashara nchini.

Akitoa taarifa ya ukaguzi wa 
ZBS hadi kufikia kutoa alama hiyo 
kwa ZMBF, Mkurugenzi Mkuu wa 
taasisi hiyo, Yusuph Majid Nassor, 
alisema taasisi hiyo inakusudia 
kuanzisha programu ya kuwa-
saidia wajasiriamali wanawake 
kwa kushirikiana na taasisi zi-
nazohusika na uendelezaji wa-
nanchi kiuchumi.

Pia aliwahakikishia wananchi 
na wafanyabiashara kuwa taulo 
zinazozalishwa na ZBMF zimek-
aguliwa na kuthibitishwa kuwa 
na ubora kwa mujibu wa viwango 
vya Zanzibar, Tanzania na Afrika 
Mashariki.

Said Mtumweni (kushoto) kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo, Kizimbani Zanzibar, akionyesha mche wa mti wa Mlang-
ilangi, kwa  mwananchi aliyetembelea maonyesho ya tisa ya biashara katika viwanja vya Maisara, Mjini Zanzibar jana. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN



M
SANII wa muziki wa 
BongoFleva, Whozu, 
amesema mpenzi wake 
Wema Sepetu, maarufu kama ‘Chimama’ ni mwanamke anayependa utanashati na utundu wa kimahaba.

Akizungumza na EATV, Whozu amesema vitu hivyo vidogo kama mwanaume hana vinamk-

waza, na yeye vigezo anavyo 

ndio maana anadumu naye 

mpaka sasa.
 “Wema huwa hapendi 

uchafu anapenda mwanaume 

msafi na mtundu na ndio 

maana ananipenda na mimi 

nampenda,”amesema Whozu.

Amesema uhusiano wao 

utazidi kuimarika mwaka huu 

baada ya kufunga ndoa.

Whozu ameongeza kwamba suala la dini kwao si tatizo kwani hata yeye yupo tayari kubadili dini ili suala la ndoa lifanyike haraka.
Akizungumzia kuongezeka mwili wake kwa haraka, 

amesema inatokana na aina ya vyakula anavyopikiwa na Wema, ambaye ni mtaalamu wa mapishi.

“Mwili wangu unaongezeka 

kutokana na vyakula vitamu 

ninavyopikiwa na mpenzi 

wangu, si mnajua jinsi alivy-

okuwa mtaalamu wa mapishi? 

Msiniulize kwa sababu jibu 

mnalo,” ameongeza kusema.

WEMA 
ANAPENDA 
UTUNDU

JUMAMOSI JANUARI 14, 2023

KAJALA
Uk.13



UKUAJI wa kasi wa 
muziki wa Bongo Fleva, 
unazidi kuwavutia wamiliki 
wa lebo mbalimbali ambao 
wana nia ya kuwekeza 
nchini.

Mtayarishaji wa muziki 
anayeishi Marekani, kutoka 
lebo ya ‘We Next Records’, 
Bahati Music amesema 
ana lengo la kufungua ofisi 
nchini kama njia ya kuinua 
vipaji vya Afrika.

Akizungumza na BT, 
Bahati Music ambaye yupo 
Bongo kwa sasa, amesema 
studio hizo za audio na 
video zimeshaanza kufan-
ya kazi na wasanii mbalim-
bali wa Tanzania.

 “Ili tuweze kuifikia 
Tanzania na Afrika kwa 
ujumla tumefungua studio 
zetu Sinza Kumekucha na 
tayari tumeanza kufanya 
kazi chini ya mtayarishaji 
Adventure, haya ni mapin-
duzi makubwa mwaka huu 
kwenye tasnia ya muziki,” 
amesema Bahati. 
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Na Adam Fungamwango

MAPENZI hayako sa-
hihi kabisa. Mapenzi huwa 
hayajulikani yanataka nini. 
Mapenzi hutaka yanavyota-
ka yenyewe siyo anavyotaka 
mpendaji au mpendwaji. 
Mapenzi ni kigeugeu, leo hivi 
kesho vile.

Haya ndiyo mapenzi jinsi 
yalivyo, hayana shule, wala 
bingwa. Hajawahi kutokea 
bingwa wa mapenzi duniani.

Tutazunguka kote, lakini 

hebu tuangalie filamu hii 
iitwayo ‘Mapenzi Yamekufa’. 
Hata tutaona kizungumkuti 
kuhusu mapenzi.

Msondo wameshawahi 
kuimba kuwa, huku kuna 
harusi, mtaa wa pili kuna 
mtu kajinyonga kwa ajili ya 
mapenzi na wala si ajabu 
masikini kupendwa na tajiri 
kukimbiwa.

Imechezwa na wasanii Ma-
goma Moto, Anneth James, 
Asha Khamis, Akida Juma, 
Mariam Ally na wengineo.

Mosi na Magoma ni mtu na 
mpenzi wake. Kwa upande 
wa pili Mazembe na Sima 
pia ni mtu na mpenzi wake. 
Hawa wote wanafahamiana.

Hawa mademu kumbe 
rohoni kila mtu ana lake. 
Mosi ambaye mpenzi wake 
Magoma ana uwezo, an-
ampenda Kazembe japo ni 
masikini.

Halafu Sima yeye ana-
jigonga kwa Magoma Moto 
kwa sababu ana uwezo. 
Wote wakawa wanaibana.  

Siku isiyo na jina wanafuma-
naniana, na kila mmoja sasa 
anabaki na demu wa mwen-
zake.

Magoma akawa na Sima, 
Kazembe yeye akabaki na 
Mosi. Baada ya wiki moja, 
Mosi akaondoka kwa Kazem-
be kurudi kwa bwana yake 
wa zamani Magoma. Akam-
kuta Sima amejaa tele kama 
pishi ya mchele. Wivu ukam-
shika. Akadhamiria kwenda 
kujiua porini. Aliokolewa na 
jamaa mmoja mlevi aitwaye 

BASI SAWA

KAULI ya Staa wa filamu nchini 
Kajala Masanja kuwa ana mpango wa 
kuzaa mtoto mwingine wa pili im-
eibua maoni tofauti.

Hivi karibuni Kajala ameshea mata-
manio yake ya kutaka kuwa mama 
tena na kupata mdogo wake Paula.

Wafuasi wake walioshiriki maoni 
yao, kila mmoja alionekana kuwa 
tofauti, kuna wale waliompongeza 
na kumtaka kutekeleza mpango huo 
haraka na wapo waliomwambia kwa 
sasa apumzike kutokana na umri 
wake kuwa mkubwa.

   

MWANAMUZIKI anayekuja 
kwa kasi katika muziki wa Inji-
li, Gloria Mwasambili, ameanza 
mwaka 2023 kwa kutambuli-
sha kibao chake kipya ‘Maisha’ 
ambacho kitaleta ushindani 
kwa wasanii wakongwe.

Akizungumza na BT, Gloria, 
amesema lengo la kutoa wim-
bo huo ni kuwakumbusha watu 

kwamba maisha ni mafupi 
sana hapa duniani, hivyo wa-
kumbuke kuna kifo na huwezi 
kujua lini utaondoka.

“Nataka kuwakumbusha 
watu kwamba wakati tu-
nafurahia dunia, tukumbuke 
siku moja tutakufa na hivyo 
tufanye mambo mema ya-
nayompendezesha Mungu,” 

amesema.
Amesema ameachia wimbo 

huo kwa njia ya Audio, wakati 
yupo katika harakati ya kuka-
milisha video. 

Pamoja na uimbaji Gloria 
ni hakimu wa mahakama ya 
mwanzo Kelege wilaya ya 
Bagamoyo mkoani Pwani

Bahati Music aileta 
‘We Next Records’ 

JUMAMOSI JANUARI 14, 2023

Kajala kawapa 
watu maswali

Baby Madaha
afurahia ndoa
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Machawa wa 5 mastaa Bongo
Na Adam Fungamwango

KILA kukicha mambo 
yanaongezeka, na kila siku 
yanazuka mapya. Nchi hii 
siku hizi mchawi bando tu, 
ukiwa nalo utasikia mengi.

Kuna kazi ambayo imezuka 
siku hizi inaitwa uchawa. 
Kabla hatujaenda mbali hebu 
tuangalie chawa ni nini?

Chawa ni wadudu wadogo, 
ambao wako wa aina mbili. 
Kuna wanaokula nywele, 
manyoya na seli za ngozi 
zilizokufa, na wanaofyonza 
damu ya mwenyeji wao. 
Chawa wa aina ya kwanza 
wana vipande vya mdomo 
vya kutafuna, wale wengine 
wana mdomo wa kufy-
onza. Miguu inabeba aina za 
maganda madogo ili kushika 
nywele au manyoya ya mwe-
nyeji. Kwa kawaida mayai ya 
chawa yanagandia nywele au 
manyoya.

Siku hizi kuna machawa 
watu. Wamepewa jina hilo 
kwa sababu ya kuwa na sifa 
kama chawa wadudu, nayo ni 
kuwaganda mabosi wao.

Kwa tafsiri ya wengi 
mitaani ni kwamba chawa 
ni mtu anayejipendekeza 
kwa mtu mwenye pesa au 
maarufu ili anunuliwe vitu 
vidogovidogo au naye apate 
umaarufu.

Machawa watu wale 
wanamshangilia, kumtetea, 
kumshauri na kumtia nguvu 
mtu yeyote wanaemsapoti. 
Hawa wapo tayari kugom-
bana, kumsema au kupam-
bana na mtu yeyote ambaye 
anamshambulia kwa maneno 
au kumsema vibaya mtu 
wanaemsapoti.

Mara nyingi watu hao 
huwa ni wanamuziki, wasanii, 
wafanyabiashara au baadhi 
ya watu wengine maarufu, 
ambao wanakuwa na watu 
wa aina hiyo ambao ni kama 
vile wapambe wake.

Hawa machawa wamezidi 
hata wapambe. Inasemekana 
hapa Bongo machawa hu-
fanya kazi hii kwa mambo 
mawili. Kulipwa, pamoja na 
kujipatia umaarufu ili na wao 
wafanye mambo yao. Hapa 
mjini ukishakuwa maarufu 
unaweza kufanya biashara 
ya shughuli nyingine halali 
ya kujipatia kipato mambo 

yakakuendea. Ukiwa karibu 
na waridi unanukia. Ukiwa 
chawa wa mwanamuziki 
maarufu na wewe pia utaku-
wa maarufu.

Inasemekana kuna wa-
naolipwa ujira na wanari-
dhika tu, lakini wengine 
hujiongeza kwa kujiongezea 
umaarufu ili ‘kujibrandi’.

Ndiyo maana wakati 
mwingine utaona ajabu 
chawa wa huyu anahama, 
anakwenda kwa mwingine.

Sifa zote alizokuwa ak-
izitoa kwa huyu na kum-
ponda yule, leo zimegeuka 
anaanza kumponda bosi 
wake wa zamani.

Wapo wengi sana, lakini leo 
tuangalie machawa watano 
ambao wamekuwa maarufu 
sana nchini. Yaani hawa 
ukimtaja tu kila mmoja atak-
wambia huyu ni ‘chawa’.

Mwijaku
Huyu ni mwigizaji na mtan-

gazaji, ambaye awali alikuwa 
chawa wa msanii Harmonize, 
lakini kwa sasa amegeuka 
na kuwa chawa wa kutupwa 
wa hasimu wake, Diamond 
Platnumz.

Baba Levo
Jamaa ni msanii wa muziki 

wa bongo fleva, huyu ni 
chawa wa kugalagala wa 
Diamond Platnumz.

Aristote
Huyu ni chawa na wasanii 

kama Diamond Platnumz, 
Irene Uwoya na baadhi ya 
wafanyabiashara maarufu 
nchini. Hutumia kazi hiyo na 
yeye mwenyewe ‘kujibrandi’ 
ili kujiongezea umaarufu am-
bao humpatia dili mbalimbali 
na si kutegemea tu pesa za 
kupewa peke yake.

 H Baba
Ni msanii maarufu tu, lakini 

kwa sasa naye ni chawa wa 
Diamond, humuelezi lolote 
kwa msanii huyo ambaye 
kwa hapa tu inaonyesha 
ndiye anayeongoza kuwa na 
machawa wengi mastaa.

Juma Lokole
Ni mtangazaji, mshere-

heshaji, lakini ni chawa wa 
msanii Diamond Platnumz.

Mapenzi  yamekufa: kizunguzungu kisichoisha

Gloria awakumbusha 
‘Maisha’ yana mwisho

MWANAMUZIKI Baby 
Madaha, amesema 
mwanaume aliyekuwa 
akimtafuta muda mrefu 
kuwa mume wake sasa 
amempata, hawezi 
kwenda kudanga kutafu-
ta pesa.

Amesema alikuwa 
anataka mume ambaye 
sio staa na mwenye 
pesa kiasi, na ndivyo 
mume wake anazo sifa 
hizo.

Amesema kutokana na 
maisha yake ya ndoa, 
mume wake amemfanya 
kuwajibika zaidi kwa 
jamii, kiasi ambacho 
amemtengeneza kuon-
goza taasisi  isiyo ya 
kiserikali.

“Suala la muziki na 
filamu kwa sasa ni-
meweka kando kidogo 
nafanya kazi za kijamii 
nikisaidiana na mume 
wangu,”

Bondo. Ikabidi aishi kwa 
muda kwa mlevi huyo chini 
ya uangalizi kwa sababu 
hakuwa sawa kisaikokojia.

Sima naye akatoka kwa 
Magoma akaenda kwa Ka-
zembe. Akamwambia japo 
wameachana kwa kufuma-
niana, lakini ana ujauzito 
wake, lakini asithubutu 
kusema. Amembambikia 
Magoma kwa sababu ana 
pesa.

Anarudi tena kwa Ma-
goma kuendelea na maisha 
yao. Magoma anatembel-
ewa na kaka yake Chenada. 
Anapomuona Sima yupo 

pale anashangaa. Kumbe 
walishawahi kuwa wapenzi 
huko nyuma, baada ya siku 
mbili tatu, Sima anamwam-
bia kuwa iwe siri yake, 
asimwambie mdogo wake 
kuwa walishawahi kuwa 
wapenzi huko nyuma.

Chanada anamwambia 
kama akitaka iwe siri basi 
wawe wapenzi wa kisirisiri 
mdogo mtu asijue.

Mosi naye baada ya 
kuokolewa na mlevi akikaa 
kwa siku kadhaa akaamua 
arejee kwa Kazembe. Al-
ipofika alimkuta mwanamke 
mwingine. Mwijaku
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MCHEKESHAJI, mtayarishaji 
wa filamu na mwigizaji kutoka 
Nigeria, Ayo Makun, maarufu 
kwa jina la AY, ametoa ushauri 
mzito kwa wasanii wenzake 
katika tasnia ya burudani.

AY aliwashauri kuacha 
kutafuta uthibitisho kutoka 
kwa watumiaji wa mtandao, 
na kwamba ukweli au uwongo 
hautawafanya watu wawap-
ende.

Aliwaomba kujinusuru na 
msongo wa mawazo na kulinda 
afya zao za kiakili.

MWIMBAJI wa muziki wa 
Afrobeat kutoka Nigeria, Burna 
Boy, ameshindwa kuhimili 
moyo wake, baada ya kueleza 
alijikuta akiganda kwa muda 
baada ya kumuona mwanamke 
mrembo mwanajeshi.

Mshindi huyo wa tuzo ya 
Grammy, ameandika katika 
ukurasa wake wa Instagram 
kuwa alikutana na mwanamke 
huyo mitaani na akiwa amevaa 
sare za jeshi, lakini alishindwa 
kumsogelea kutokana na kupata 
hofu.

Kulingana na Burna Boy, 
hakuwa na maneno sahihi 
ya kumuelezea mwanamke 
huyo, akisema ni mrembo sana 
japokuwa ni mwanajeshi.

Burna Boy kafa 
kwa mrembo 
mjeshi

Ay mbona hao 
wapo wengi tu

MWANAMITINDO na mjasiri-
amali, Kylie Jenner na mume 
wake Travis Scott wameri-
potiwa kuachana tena baada ya 
kurudiana mnamo 2020.

Fox News imeripoti kwamba 
wanandoa hao walitumia Kris-
masi wakiwa wametengana, na 
Kylie alikuwa Aspen na binti 
yao wa miaka minne Stormi 
Webster.

“Kylie na Travis wameachana 
tena; walipaswa kutumia likizo 
pamoja, lakini Kylie alienda 
Aspen kuwa na familia yake na 
marafiki huko,”kilisema chanzo 
kimoja.

Kylie, Scott 
waachana tena

Mwigizaji wa Nollywood, Nkiru 
Sylvanus, yuko katika hatua ya 
mwisho ya kufunga ndoa.

Msanii huyo ameshirikisha 
kwenye ukurasa wake wa Insta-
gram, picha ambayo inaonekana 
imepigwa kabla ya harusi kwenye 
Instagram leo,

Mwigizaji huyo hakuonyesha 
sura ya mume wake mtarajiwa, 
lakini alionyesha mgongo wake, 
mkono na sehemu zingine ambazo 
hazikutoa utambulisho wake.

Mnamo Desemba 30, 2022, 
mwigizaji huyo alitangaza kuwa 
alikuwa amechumbiwa.

Nkiru 
hata ndoa 
inatangazwa
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MTAYARISHAJI wa muziki 
maarufu nchini Nigeria, Magic-
stics, amenusurika kifo baada 
ya kupata ajali ya gari.

Magicstics ambaye anatamba 
na ngoma nyingi katika lebo 
ya Asake, ameeleza kuwa 
yeye na mama yake walipata 
ajali mbaya na kunusurika kwa 
mapenzi ya Mungu pekee.

Alifichua kuwa ilikuwa 
kawaida yake kusherehekea 
Mwaka Mpya na mama yake, 
na alipokuwa akitoka naye, 
walipata ajali wakati tairi moja 
ya gari yao ilipasuka wakati 
wakishuka mlimani.

Mungu 
kamnusuru 
na balaa



HABARI KASKAZINI
15Jumamosi Januari 14, 2023

Kiu ya wakulima kuhusu mbolea yapungua 
 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

H
ATIMAYE Kampuni 
ya Mbolea Tanzania 
(TFC) na Kampuni 
ya  SBL ya Kenya, 

zimejibu kiu ya muda mrefu 
ya wakulima waliokuwa waki-
tafuta mbadala wa mbolea za 
kemikali.

Hatua hiyo ni baada ya ku-
ingiza toleo jipya la  mbolea 
ya asili  ambayo ni rafiki wa 
mazingira.

  Licha ya kuwa rafiki wa 
mazingira, hurutubisha 
udongo na kuhifadhi unyevu-
nyevu kwenye shina la mmea. 
Mbolea hiyo inatajwa kupun-
guza gharama kubwa za uzal-
ishaji kwa mkulima na kumpa 
tija mwisho wa mavuno. 

Akizungumza jana jijini 
Arusha na mawakala wa pem-
bejeo za kilimo wakati wa uz-
induzi wa mbolea hiyo kwa 
mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, 
Manyara na Tanga, Meneja 

wa TFC Kanda ya Kaskazini, 
Cosmas Ngh’oboko, alisema 
mbolea hiyo inauzwa kwa bei 
rahisi zaidi ya mbolea zingine.

  “Mbolea hii hivi sasa ina-
patikana kwenye vituo vyetu, 
mfuko mmoja ambao ni wa 
kilogramu 25, utauzwa kwa 
Sh.30, 000 na wa kilogramu 
50 utauzwa kwa Sh. 60,000.

  “Pamoja na kwamba 
kuna mbolea ya ruzuku, am-
bayo inaendelea kutolewa 
kwa sasa, lakini pia tutaenda 
pamoja sambamba na hii 
mbolea ambayo na yenyewe 
haitakuwa kwenye ruzuku,” 
alisema. 

  Mkurugenzi wa Kam-
puni ya SBL inayozalisha 
mbolea hiyo nchini Kenya, 
Joel Kariuki, alisema kinacho-
fanyika sasa  ni matokeo ya 
makubaliano yaliyofikiwa kati 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
(Tanzania) na William Ruto 
(Kenya) ya kuondoa vikwazo 
14 vya kibiashara vilivyoku-

wa vikidhoofisha ukuaji wa 
maendeleo ya kiuchumi ka-
tika mataifa hayo mawili. 

Aidha, Kariuki alisema kam-
puni hiyo imelenga kuwainua 
wakulima wa Tanzania, kwa 
kuwauzia mbolea hiyo kwa 
gharama nafuu ili kupunguza 
gharama za uzalishaji.

  “Tumekuja hapa Arusha 
kutekeleza makubaliano ya 
Rais wa Kenya na Rais wa Tan-
zania, kufungua mipaka ya bi-
ashara, waone vile tunafanya 
biashara. Tunawashukuru 
marais hawa, sasa tunafanya 
vizuri na tumeanzisha ubia. 

“Sasa hivi tumeleta mbolea 
yetu mpya Arusha, Man-
yara na Moshi na kwingine. 
Makubaliano ya marais hawa, 
yametusaidia kufanya biasha-
ra kwa uwazi bila kusumbuli-
wa Afrika Mashariki,” alisema.  

Katika uzinduzi huo, Katibu 
wa Chama cha Mawakala wa 
Pembejeo za Kilimo wa Mkoa 
wa Arusha, Humphrey Msuya, 

alisema mbolea hiyo imekuja 
kama suluhisho kubwa kwa 
tatizo lililokuwa linawakabili 
wakulima wa Tanzania.

  “Kwa muda mrefu tume-
kuwa na mahangaiko ya ku-
tumia aina mbalimbali za 
mbolea, ambazo ni hizi za 
kemikali.

 “Mara nyingi mbolea za ke-
mikali inaaminika zinaharibu 
udongo, kwamba zinaenda 
kulenga kuustawisha mmea, 
lakini hazijali udongo ambao 
ndio asili ya ule mmea. Na ka-
tika kufanya kwangu biashara 
za pembeo za kilimo Arusha 
na kule Manyara, wao mbolea 
za kemikali walikuwa wana-
zikataa kabisa, wakiamini 
kwamba zinaharibu udongo,” 
alisema.  

Alisema ujio wa mbolea 
hiyo unalenga zaidi kuwa-
saidia wakulima kuongeza tija 
ya uzalishaji wa mazao yao na 
kuwasogeza kiuchumi kuto-
kana na nafuu ya mbolea.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA  

MKAZI wa wilaya ya Arumeru 
mkoani Arusha, Nelson Mollel (32), 
aliyefariki dunia juzi baada ya 
kuchapwa fimbo 280 kwa sheria za 
kimila, akituhumiwa kumtusi mama 
yake mzazi, alizikwa jana nyumbani 
kwao, Sanawari.

 Akizungumza na Nipashe jana, 
dada wa marehemu, Jackline Mollel, 
alisema mdogo wake atapumzishwa 
kwenye makaburi ya nyumbani 
kwao baada ya taratibu zote za 
maziko yake kukamilika.

“Hakika inauma sana kwa mazin-
gira ya kifo hiki kilichotokea mare-
hemu tutampumzisha kwenye ny-
umba yake ya milele leo hapa hapa 
nyumbani,”alisema.

Wakati familia ikiwa imeamua 
kumzika Nelson baada ya mvu-
tano, Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Justine Masejo, alisema 
makachero wa jeshi hilo wanaende-
lea na msako wa kutafuta wahusika 
wa tukio hilo, akiwamo baba mdogo 
wa marehemu anayetuhumiwa 
kuongoza ukatili huo.

Juzi, Jackline alinukuliwa na Ni-
pashe akisema mdogo wake alikut-
wa na mauti, baada ya kuchapwa 
fimbo 280 badala ya fimbo 70 
zinazotakiwa kuchapwa kwa mujibu 
wa mila na desturi za mila ya kabila 
la Kimasai.

“Lakini baada ya kumchapa fimbo 
hizi 280, walimwagia tindikali eneo 
la kiunoni na kupoteza maisha. Mila 
zetu zinataka mtu mwenye utovu 
wa nidhamu, achapwe fimbo 70 
lakini wao walipitiliza,” alisema.

Dada wa marehemu alisema ha-
wakatai wala hawapingi adhabu 
aliyopewa mdogo wao na baba yao 
mdogo, aitwaye Abel Mboya, kwa 
kushirikiana na watu wengine 10, 
kumchapa fimbo hizo bila kuangalia 
afya ya mhusika huyo.

“Sisi hatukatai ndugu yetu kuchap-
wa, maana ni mila na desturi zetu 
sisi Wamasai, lakini wamezidisha 
na wamemchapa kwa sifa na wam-
emvunja mbavu, miguu, mikono na 
kumwagia tindikali chini ya kiuno,” 
alisema.

Akizungumzia tukio hilo, mama 
mzazi wa marehemu aitwaye 
Janeth Kimario, alikiri ni kweli 
marehemu, ambaye ni mwanae 
alimtukana matusi hayo ya nguoni, 
Januari mosi mwaka huu.

“Baada ya kunitukana, nilim-
wambia baba yake mdogo, Abel 
Mboya (45), ambaye alimwita na 
kumpeleka porini, na nikajua anam-
chapa fimbo 70 ambazo mila zetu 
zinataka.

“Adhabu aliyopewa mwanangu ni 
kubwa, japo alistahili kuchapwa ku-
fundishwa adabu, lakini hata hivyo, 
hawakunimbia kama watampa ad-
habu kubwa hivyo hadi kupoteza 
maisha,” alisema. 

Aliyeuawa madai  
kumtusi mamaye 
azikwa Sanawari 

Na Asraji Mvungi,                 
SIMANJIRO

  CHAMA cha Wafanyabi-
ashara wa Madini Tanzania 
(TAMIDA), kimeiuma sikio 
serikali, kikiitaka kutumia 
taasisi zake kufuatilia na ku-
chukua hatua za kisheria 
dhidi ya taarifa zinazotolewa 
na baadhi ya watu wasio na 
nia njema za kuwapo kwa mi-
anya ya utoroshaji madini ya 
tanzanite.

  Katika ushauri wake al-
ioutoa kwa Wizara ya Ma-
dini Mwenyekiti wa TAMIDA, 
Sammy Mollel, amesema 
licha ya taarifa zinazotolewa 
kuonyesha wazi kuwa ni za 
upotoshaji, ni vizuri wanao-

husika wakachukuliwa hatua 
kali, kwa kuwa kuendelea ku-
fumbia macho, kunadumaza 
soko la madini hayo kitaifa na 
kimataifa. 

Mollel alikuwa akizun-
gumza jana na wadau wa ma-
dini na viongozi wa serikali, 
baada ya kutembelea na kuk-
agua migodi hiyo iliyoko eneo 
la Mirerani, Simanjiro mkoani 
Manyara. 

“Licha ya kuwapo kwa 
udhibiti mkubwa katika 
uchimbaji na uuzaji  wa ra-
silimali hiyo, bado upotoshaji 
ni mkubwa na ni hatari kwa 
soko la madini. Kama  wadau 
tunasikitishwa na taarifa hizo. 
Niwaombe sana Watanzania 
tutoe ushirikiano wa   kuwa-

baini watu hao na kuwataja 
hadharani, na pia kama yupo 
mwenye   taarifa za ukwe-
li  wa jambo hilo, basi azitoe 
ili hatua ziweze kuchukuliwa.

    “Tangu kujengwa  kwa 
ukuta katika eneo hili mwaka 
2017 na kufungwa kwa mi-
tambo ya kielektroniki ya 
ulinzi, kumesaidia sana kuon-
doa mianya ya utoroshaji wa 
madini.

  “Kwa hali inayoonekana 
kwa  macho, sio rahisi ma-
dini kutoroshwa kutokana 
na udhibiti mkubwa uliopo. 
Taasisi zote za serikali zipo, 
mifumo yote imekamilika na 
inafanya kazi, huo utoroshaji 
unaodaiwa unafanyika, je ni 
kwa njia gani? alihoji Mollel.

Akiunga mkono hoja hiyo 
ya TAMIDA, Ofisa Madini 
Mkazi katika machimbo hayo 
ya Mirerani, Menard Msengi, 
alisema serikali imeweka 
ulinzi wa kutosha na mazin-
gira mazuri, kuanzia kwenye 
miradi hadi kufikia sokoni, 
hivyo si rahisi kuwapo uto-
roshaji unaotajwa. 

Aidha, Mwenyekiti  wa 
Chama cha Wanunuzi Wa-
dogo wa Madini Tanzania 
(CHAMATA), Jeremia Kituyo, 
akizungumza katika kikao hi-
cho, alisema taarifa za kuwe-
po kwa utoroshaji wa madini 
zinasababisha washindwe 
kufanya biashara, kwa saba-
bu zinawaondolea uamini-
fu kwa  wateja wao.

TAMIDA yafichua njama utoroshaji madini 

Katibu Tawala Mkoa 
wa Arusha, Misaile 
Musa, akizungumza 
wakati akiwakaribi-
sha Maofisa Elimu 
Sekondari na Msingi 
pamoja na baadhi ya 
wakuu wa shule, wal-
ioongozwa na Ofisa 
Elimu Mkoa wa Kag-
era, waliofika mkoani 
humo jana, kwa ziara 
ya mafunzo kuhusu 
mafanikio ya kielimu 
yaliyofikiwa na mkoa 
huo kwa kuwa ni moja 
kati ya mikoa bora in-
ayofanya vizuri katika 
ufaulu wa mitihani 
ya shule za sekondari 
na msingi kwa miaka 
mingi mfululizo. PI-
CHA: WOINDE SHIZZA 
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‘Rice cooker’ ilivyoua utamu wali uliopaliliwa na mkaa

Jumamosi  Januari 14, 2023

Na Adam Fungamwango

T
EKNOLOJIA licha ya kwam-
ba imeleta maendelea 
makubwa sana na kurahisi-
sha maisha, lakini imekuja 

kuondoa baadhi ya vitu vya kita-
maduni.

Huko nyuma tuliwahi kuelezea 
jinsi teknolojia ilivyorahisisha ki-
zazi cha sasa kupata wapenzi na 
wake kwa urahisi, tofauti na zam-
ani ambapo hakukuwa na simu za 
mkononi kiasi kwamba watu wali-
ganda sana kwenye vituo vya basi, 
au sehemu walizoahidiana wap-
enzi, na kule vijijini ilikuwa tafrani 
tupu, kwani watu waligandishwa 
kwenye miti, vichaka, huku wak-
iwa hawana uhakika wa wapenzi 
wao kuja, kwa kuwa tu hakukuwa 
na mawasiliano.

Vile visa vilivyokuwa vikitokea 
kutokana na kutokuwa na teknolo-
jia ilikuwa ni burudani tosha.

Leo tunaangalia teknolojia 
kwenye mapishi. Imekuja kura-
hisisha chakula kuiva kwa muda 
mfupi kwa kutumia jiko la gesi na 
umeme, bila mpishi kuhangaika 
sana au kuchafuka.

Zamani ili kupika chakula la-
zima kwanza vitafutwe vifuu kwa 
wakazi wa mikoa wa Pwani, uka-
nunuliwe mkaa, au liwashwe jiko 
la mchina, na jiko lililoonekana ni 
la kisasa zaidi na linaloivisha kwa 
haraka zaidi, stovu.

Hiyo ndiyo faida ya teknolojia, la-
kini bado kuna watu wanadai baa-
dhi ya vyakula havinogi vikipikwa 
kisasa.

Wanakumbuka miaka  ya 1990 
kurudi nyuma, wakati kinadada na 
kinamama walivyokuwa wakipika 
wali kwa kutumia mkaa, vifuu au 
kuni.

Halafu baada ya kuiva, sufuria la 

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

bidhaa adimu sana nchini Tanza-
nia. Siku ikipikwa nyumbani, balaa 
lake linakuwa kubwa.

Wengine wanajifanya wanasin-
zia ili upakuliwe mapema, lakini 
akishakula wanaenda kucheza. 
Hakuna tena usingizi. Wengine 
hata wale ambao ni wabishi kuoga, 
siku hiyo bila fimbo wala kulazi-
mishwa wanaoga mapema. Kisa 
siku hiyo unapikwa ubwabwa ny-
umbani.

Mama atapalilia na wakati wa 
kupakua, watoto wataanza ku-
pewa matandu kwanza, kabla ya 
ubwabwa.

Halafu kesho yake asubuhi, wa-
toto huamka mapema hata kama 
si siku za kwenda shule. Kisa ni 
kwamba wanakumbuka kuwa 
jana ulipikwa ubwabwa, lengo ni 
kutaka wapakuliwe ukoko ambao 
unamiminiwa na mchuzi mwingi 
wa maharage.

Hapo watoto wataanza kula 
ukoko kwanza, kabla ya kula ub-
wabwa na chai asubuhi.

Ukimuuliza mtoto yoyote wa 
miaka hiyo, atakwambia utamu wa 
matandu na ukoko, jinsi mapishi 
ya akinamama wa wakati huo ku-

watu linafunikwa juu. Ule moto 
wa mkaa, kuni au vifuu unaga-
wanywa. Nusu unabakishwa 
kwenye jiko au mafiga, halafu 
mwingine unawekwa juu ya 
mfuniko.

Kwa lugha rahisi iliyokuwa in-
atumika wakati ule na nadhani 
hata sasa ni kupalilia.

Baada ya hapo utaachwa 
hapo na nadhani baada ya 
masaa mawili hivi, utapakuliwa, 
tayari kwa ajili ya chakula cha 
familia.

Wali huo utiwe na nazi au 
mafuta ulikuwa unanukia vi-
zuri, kwa sababu tayari juu wali 
unakuwa umeungua na kuten-
geneza kitu kama utandu hivi 
na jina lake linaitwa matandu, 
wengine huita mahaba, ili mra-
di kila mtu na jina lake.

Upishi wa aina hiyo uliten-
geneza matandu, halafu chini 
ukatengeneza kitu kinaitwa 
ukoko.

Matandu na ukoko ulikuwa 
ndiyo vipenzi vya watoto wa 
zamani. Na wengi wao wali-
penda mno wali na maharage. 
Wenyewe waliita ubwabwa na 
maharage. Watoto wa zamani 
hawakuwa na makuu. Hakuhi-
taji wali kuku, wali nyama, wali 
samaki wala nini. Wao ni wali 
na maharage tu.

Sasa ndiyo ilkute wali ul-
ioungwa na nazi umepaliliwa 
na maharage nayo yaungwe na 
nazi. Ni hatari tupu.

Sasa burudani inaanza pale 
akinamama wanapoanza kupi-
ka wali huo. Watoto siku hiyo 
hawaendi kucheza mbali. Ikum-
bukwe kuna miaka hasa mwis-
honi mwa 1970 hadi miwshoni 
mwa 1980 hadi mwanzoni mwa 
miaka ya 1990, mchele ilikuwa 

tokana na kupika kwa kutumia 
mkaa, kuni na hata vifuu.

Kutokana na kukua kwa 
teknolojia, hivi sasa kwa asilimia 
90, hasa wakati za mijini hawa-
tumii sana mkaa, vifuu wala kuni.

Angalau vijijini, ambako bado 
kuna kuni ambazo wanatumia. 
Lakini vile vile wanawake wengi 
kwa sasa wamekuwa hawatumii 
tena aina ya mapishi ya kupal-
ilia wali, labda wale wa mikoa ya 
Pwani kama vile Tanga, Lindi na 
Pwani yenyewe hasa Bagamoyo.

Ni aghalabu sana leo kukuta 
wali unapaliliwa kutokana na 
teknolojia, kwani sasa wengi 
wanatumia ‘rice cooker’ na hata 
jiko la gesi kupika wali, hivyo 
haiwezekani.

Ukipika kwa njia hiyo huwezi 
kupata matandu wala ukoko 
chini. Ndiyo maana wengi wali-
ozungumzia hili ambao ni watu 
wazima, walionekana kukum-
buka sana matandu na ukoko, la-
kini kwa sasa wakadai hawawezi 
kuupata kwa sababu wake zao ni 
wa kisasa, na wanatumia majiko 
ya kisasa.

Wengi walikuwa wanakula 
matandu na ukoko kwa mapishi 
waliokuwa wakipika mama zao 
enzi hizo. Kwa sasa wanabaki na 
kumbukumbu tu na kusimulia 
tu, lakini ni nadra sana kuupata 
wali wa kupaliliwa, ambao uli-
kuwa mtamu na wenye kunukia.

Watoto wa kizazi cha sasa wao 
ndiyo kabisa. Wao ni kwenye 
‘rice cooker’ na jiko la gesi tu.

Ukiwasimulia mambo ya wali 
wa kupaliliwa, matandu na 
ukoko, watakushangaa tu.

Tuma meseji 0716 350534
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Russia yadhibiti Soledar,
vikosi vyauzingira Bakhmut

 

MOSCOW, Russia

RUSSIA imesema imeu-
dhibiti mji wa mgodi wa 
chumvi nchini Ukraine wa 
Soledar, baada ya mapigano 
makali na kutaja kuwa ni hat-
ua muhimu.

Wizara ya Ulinzi ya Russia, 
imesema ushindi huo utar-
uhusu wanajeshi wake kuvi-
kata vikosi vya Ukraine katika 
mji mkubwa wa Bakhmut.

Hapo awali, Ukraine ilisema 
vikosi vyake bado vinapigana 
na kwamba kumekuwa na 
mapigano makali usiku ku-
cha.

Mapigano karibu na Sole-
dar yamekuwa vita vikali vy-
enye umwagikaji wa damu 
tangu mzozo huo kuanza.

Naibu Waziri wa Ulinzi 
wa Ukraine, Hanna Malyar, 
alisema jana kwamba mapi-
gano yalikuwa yakiendelea na 
kwamba kulikuwa na moto 

huko Soledar usiku kucha. 
Wapiganaji wa Ukraine wali-
kuwa wanajaribu kwa ujasiri 
kushikilia ulinzi.

Umuhimu wa mji huo kwa 
jeshi la Russia unapingwa na 
wachambuzi wa kijeshi, lakini 
kutwaa Soledar kunaweza 
kusifiwa     kama ushindi 
baada ya miezi kadhaa ya 
kushindwa katika vita vya 
miezi 10.

Taasisi ya Utafiti wa Vita 
yenye makao yake makuu 
nchini Marekani, ilisema saa 
chache mapema kwamba 
kuna uwezekano kwamba 
vikosi vya Russia  viliiteka 
Soledar, lakini haikuamini 
kuwa inamaanisha kwam-
ba wangeweza kuzunguka 
Bakhmut.

Hata hivyo, Ukraine ime-
pinga ushindi huo na kueleza 
wanajeshi wake wanaende-
lea kupambana katika mji wa 
mashariki wa Soledar baada 

ya usiku wenye mapigano 
makali. 

Pande zote zimekumbwa 
na hasara katika mapambano 
ya kuwania udhibiti wa mji 
huo mdogo. 

Ukraine ilisema Russia 
inaendelea kupeleka vikosi 
vingine vya wanajeshi katika 
eneo hilo la Soledar, maarufu 
kwa uchimbaji chumvi. 

Soledar ipo katika mkoa wa 
kiviwanda wa Donestk ambao 
Russia inalenga kuukamata. 

Naibu Waziri wa Ulinzi wa 
Ukraine, Hanna Malyar, alise-
ma ilikuwa ni usiku wa moto 
katika eneo la Soledar amba-
ko mapambano yanaendelea, 
akiita hii kuwa awamu ngumu 
ya vita hivyo lakini mwishowe 
watashinda.

Wakati huo huo, Rais wa 
Ukraine, Zelensky katika 
mtandao wake wa twitter, 
alisema amezungumza na 
Rais wa Kenya, Willium Ruto, 

kuhusu usalama wa chakula.
Rais Zelensky alisema pia 

walizungumza kuhusu ku-
undwa kwa hifadhi za nafaka 
barani Afrika, na kukubaliana 
kuimarisha ushirikiano kati 
ya nchi hizo mbili.

Rais wa Ukraine pia ali-
ishukuru Kenya kwa msaada 
wake na ushirikiano wa ku-
jenga katika Umoja wa Mataifa 
katika vita nchini mwake dhi-
di ya Russia.

Ofisi ya rais wa Kenya hai-
jatoa tamko lolote kuhusiana 
na mazungumzo hayo.

Kenya ilipinga uvamizi wa 
Russia katika hotuba iliyo-
wasilishwa kwenye Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa 
mara baada ya vita kuanza.

Rais Ruto alisema ameji-
tolea kutekeleza jukumu kuu 
la ushirikiano katika ngazi 
ya kimataifa katika kutatua 
mgogoro wa Ukraine.

BBC

ADDIS ABABA, Ethiopia

MAWAZIRI wa mambo ya kigeni 
wa Ufaransa na Ujerumani, wamei-
tumia ziara yao ya siku mbili nchini 
Ethiopia kutoa wito wa uwajibi-
kaji kwa matukio ya unyanyasaji 
yaliyofanywa wakati wa mzozo wa 
Tigray.

Viongozi hao walisema utekelezaji 
huo ni kama sharti la Umoja wa 
Ulaya kurejesha mahusiano na nchi 
hiyo. Akizungumza mjini Addis 
Ababa, Waziri wa Mambo ya Kigeni 
wa Ujerumani, Annalena Baerbock, 
alielezea kuwepo kwa uhalifu 
ukiwemo unyanyasaji wa kingono 
wa kimfumo, uliofanywa wakati wa 
vita hivyo vya miaka miwili na nusu 
na maelfu ya watu wanadhaniwa 
kufa.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa 
Ufaransa Catherine Colonna, alise-
ma utekelezwaji wa muafaka wa 
amani uliotiwa saini kati ya waasi 
wa Tigray na serikali ya shirikisho 
la Ethiopia na kutimiza ahadi za 
uwajibikaji ndio sharti la kurejesha 
mahusiano na Ulaya.

DW

Ufaransa, 
Ujerumani 
zahimiza 
uwajibikaji 

Sweden 
yagundua 
hifadhi ya 
madini 
STOCKHOLM, Sweden

SWEDENI imegundua hifadhi 
kubwa ya madini adimu ya chuma 
yenye thamani na ambayo yanahi-
tajika duniani.

Miongoni mwa mambo ambayo 
madini hayo yanatumika ni ujenzi 
wa magari ya umeme na mitambo 
ya kuzalisha nishati ya upepo.

Kampuni ya madini ya Sweden 
(LKAB), imetangaza kuwa zaidi ya 
tani milioni moja ya madini hayo ya 
nadra ya chuma imepatikana karibu 
na eneo la Kiruna, ikiwa ni hifadhi 
kubwa ya madini hayo kuwahi ku-
gundulika barani Ulaya. 

Mkuu wa kampuni ya LKAB, Jan 
Mostrom, alisema madini hayo 
huenda yakaimarisha uzalishaji wa 
malighafi ambayo ni muhimu katika 
kuhamia kwenye nishati mbadala. 

Mastrom alisema ni vigumu ku-
kadiria ukubwa wa hifadhi hiyo ya 
madini hayo ya nadra ya chuma 
ikilinganishwa na nyingine za nje ya 
Ulaya. 

WASHINGTON, Marekani

MWANASHERIA Mkuu wa 
Marekani, Merrick Garland, 
amemteua mwanasheria 
maalum kuchunguza jinsi 
Rais Joe Biden alivyoshughu-
likia nyaraka za siri.

Robert Hur, ofisa mkuu 
wa zamani wa idara ya haki 
wakati wa urais wa Trump, 
ataongoza uchunguzi huo. 

Nyaraka zilizopatikana hivi 
majuzi zilikutwa nyumbani 
kwa Biden na katika ofisi ali-
yotumia baada ya muda wake 
kama makamu wa rais kumal-

izika.
Ikulu ya White House ilise-

ma Rais Biden, atashirikiana 
kikamilifu na uchunguzi huo. 

Kupatikana kwa nyaraka 
hizo kunaonekana suala la 
aibu kisiasa, kwani inakuja 
wakati wa uchunguzi unaoen-
delea kuhusu madai ya Rais 
wa zamani Donald Trump 
na yeye kukutwa na nyaraka 
zingine za siri.

Kundi la kwanza la nyaraka 
hizo lilipatikana Novemba 
2, katika ofisi ya Penn Biden, 
iliyoko huko Washington DC, 
na kukabidhiwa kwa Hifadhi 

ya Kitaifa ya Marekani.
Garland alisema kundi la 

pili la nyaraka hizo zilibainika 
Desemba 20, nyumbani kwa 
Biden huko Wilmington, Del-
aware. 

Aliongeza kuwa Alhamisi 
asubuhi, mawakili wa Biden 
waliwaita wachunguzi ku-
waarifu k  uhusu nyaraka za 
ziada, ambazo pia zilipati-
kana katika nyumba binafsi 
ya rais.

Baada ya uchunguzi wa 
awali wa Wakili wa Marekani 
John Lausch, Garland alisema 
ofisi yake iliamua kwamba 

wakili maalum alihitajika ku-
chunguza jinsi Biden alivy-
oshughulikia faili hizo kuto-
kana na hali isiyo ya kawaida 
ya suala hilo.

“Uteuzi huu unasisitiza 
kwa umma kujitolea kwa 
idara kwa uhuru na uwajibi-
kaji katika masuala nyeti, na 
kufanya maamuzi bila utata 
yanayoongozwa na ukweli na 
sheria pekee,” alisema Gar-
land.

Hur alisema atachunguza 
suala hilo kwa hukumu ya 
haki, isiyo na upendeleo.

BBC

Rais Biden kuchunguzwa kukutwa na nyaraka za siri

Waziri wa 
Mambo 
ya Nje wa 
China, Qin 
Gang (kulia) 
akisalimiana 
na mwenzake 
wa Ethio-
pia, Demeke 
Mekon-
nen, wakati 
wa ziara 
yake nchini 
Ethiopia 
juzi. PICHA: 
ANADOLU 
AGENC



Uza, Chenye  
Thamani  Kubwa  

Kwa Kutangaza Nasi 
Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0782253676

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI 

IBRAHIM PROTASI MREMA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Pikipiki yenye 
namba za usajili MC 194 

CVR. Chassis namba 
ID3PCK6J2M2004042. 

Engine namba 
SRI62FMJ21004042. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
ARU/ARU/RB/17329/2023.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA 
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 265 YA MWAKA 2022.
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA 

MAREHEMU
WILBRUGA MICHAEL PISA

DEOGRATIAS MICHAEL PISA…………….MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa 

katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa 
uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji 
hapo juu.

yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 27 mwezi wa 
Machi, 2023 saa 6:00 mchana. Siku ambayo shauri hili 

Imesaniniwa Dar es salaam, leo tarehe 19 mwezi wa Disemba, 
2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

MOHAMED JUMA MKWAMA
Anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya TOYOTA 

HILUX yenye namba za 
usajili T870 DSF kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilicho 
karibu au kupiga simu 

namba 0714956364
DSM/PHQ/RB/16340/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

WU ZHOU anatangaza 

kupotea kwa kadi ya 

Pikipiki yenye namba za 

usajili MC 989 CDT. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi. Taarifa ya 

Polisi: 

IRI/IRI/RB/8156/2023.

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1168 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late JIMMY WILFRED SAMBA
and

In the Matter of Application for Letters of Administration by 
FRIDA SIFAEL MASUKI

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of the above-named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters of administration) is 
made to the above-named petitioner. 

Objections to the grant should be filed on or before the 
18TH day of January, 2023.

Dated at DAR ES SALAAM this 21st day of December, 
2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MICHAEL BOAY TSAYRA 

anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 579 APR - FUSO 

LORI. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha 

polisi. Taarifa ya Polisi: 

MAN/BAB/RB/9696/2023.

KIAPO CHA KUKANA MAJINA

Mimi BGUMA HALIMESHI LEOPOLD wa kata ya Kabanga, Wilaya ya 
Ngara mkoa wa Kagera, mtu mzima, Mkristu, ambaye picha yangu 
imebandikwa juu, ninaapa na kuthibitisha yafuatayi;

1.   Kwamba, Mimi nilizaliwa tarehe 03/03/1957 katika wilaya ya 
Ngara, mkoa wa Kagera.

2.  Kwamba, jina la BGUMA LEOPOLD HALIMESHI ni jina langu 
ambalo limekosewa.

3.  Kwamba, ifahamike kuwa kuanzia leo hii sitatumia jina la BGUMA 
LEOPOLD HALIMESHI na badala yake katika shughuli zangu zote 
nitatumia jina la BGUMA HALIMESHI LEOPOLD.

4.  Kwamba, nimefanya kiapo hiki nikiwa na akili timamu pasipo 
kulazimishwa na mtu yeyote, na kwa kuzingatia KANUNI YA 
VIAPO 1966.

………………………………………….
Sahihi ya Muapaji

Kiapo hiki kimefanywa na BGUMA HALIMESHI LEOPOLD leo hii tarehe 
05/01/2023
Mbele yangu;
Jina……………………………
Cheo…………………………..
Sahihi…………………………
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

NICHOLAS BENEDICT 
SHAYO anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari 
yenye namba za usajili T 

865 DEK – TOYOTA PASSO. 
Chassis namba 

KGC100191106. Engine 
namba 1KR0537693. 

Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DAR/OST/RB/18065/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa Mirathi Na. 17/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MAIMUNA WA MZEE PAZI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETWA 

NA AMADI MZEE PAZI
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 13 Mwezi wa 02 Mwaka 2023 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 05 Mwezi wa 01 Mwaka 2023.

NOTISI/ TANGAZO
LEGENDS AUCTION MART & GENERAL 
BROKERS kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya 
VICTORIA FINANCE PLC,NMB BANK,AKIBA 
COMMERCIAL BANK na BRAC ,tunatoa notisi ya 
kulipa madeni kwenye taasisi zote nne kwa 
mdaiwa  hapo chini ndani ya siku 14 kuanzia 
tangazo hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa 
hadhara kama ratiba inavyoonesha kwenye 
jedwali.

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya 

nyumba au kiwanja papo hapo baada ya 
mnada kumalizika na 75% itakayobaki 
italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti 
lolote la mnada kuhusiana na malipo ya 
awali, hatarudishiwa pesa yoyote 
aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 
0788411524/0714939933.

4. Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi 
hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha 
kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi 
benki bila gharama yeyote.

      
 

1. ROSEMARY 
ALOYCE 
MOSHA 

ROSEMARY 
ALOYCE MOSHA 

Nyumba KIMARA 
TEMBONI MTAA 
WA MJIMPYA-

UBUNGO  

31/01/2023 

Kuanzia saa 
4:30 asubuhi 
na kuendelea. 

SNo.
 

Jina la Mdaiwa
 

Jina la mdhamini
 

Dhamana
 

Mahali ilipo
  

Tarehe ya 
mnada

 

1. ROSEMARY 
ALOYCE 
MOSHA 

ROSEMARY 
ALOYCE MOSHA 

Nyumba KIMARA 
TEMBONI MTAA 
WA MJIMPYA-

UBUNGO  

31/01/2023 

Kuanzia saa 
4:30 asubuhi 
na kuendelea. 

TAARIFA YA MNADA 
WA HADHARA

LEGENDS AUCTION MART & GENERAL BROKERS kwa 
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, chini ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION 
LIMITED (AFCL), tunatoa notisi ya kulipa madeni yote 
ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,Vinginevyo, 
tutafanya mnada wa hadhara wa kuuza dhamana zao za 
magari siku ya tarehe 30/01/2023 yaliyopo Vingunguti 
–Dar es -Salaam na SINAI-Mabatini Mwanza kuanzia Saa 
Tano (5:00) kamili asubuhi na kuendelea.

ORODHA YA MALI ZITAKAZOUZWA NI KAMA IFUATAVYO 
HAPA CHINI

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo
2. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% papo hapo baada ya 

mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika 
kulipwa ndani ya siku 14 na ikiwa mnunuzi 
atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada 
kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa 
yoyote aliyokwishailipa

3. Gharama ya kukagua na kuona magari ni ya mnunuzi 
pamoja na kuhamisha umiliki ni ya mnunuzi.

4. Hatua kali za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote 
akatayejaribu kuharibu mnada huu

5. Kwa mawasiliano zaidi piga namba 0714939933 AU 
0788411524

S/N JINA LA MTEJA MODEL USAJILI MAHALI LILIPO 

1.  SAMWEL KISAKA MZAVA LPK 2519 T598DMK MWANZA 

2 JULIUS GAMBA MUGETA LPT709 T548DXP MWANZA 

3 SASN AUTO GARAGE 
COMPANY LIMITED 

NOVUS 
340HP T275DVM DAR ES SALAAM 

4 ISAYA LWIDIKO SANGA LP909Bus T424DNM DAR ES SALAAM 

5 
YAMIN MOHAMED 
SULEIMAN UTRA BUS T728DVN DAR ES SALAAM 



hadithi
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mmoja alivaa nguo yake anayoijua yeye. 
Nao walitembea taratibu kusogea kwe-
nye sherehe ile. Vile vile nao waligawana. 
Wawili walisogea karibu na jukwaa kuu. 
Hawakufika, walisimama mbali kama 
watu wanaowalinda wale waliokaa hapo.

Waliobaki wawili walionekana nao wa-
megawana mmoja akienda mbele zaidi 
na mwingine nyuma. 

Ghafla muziki ulizimwa. Wengi walian-
za kuingiwa na hofu. Lakini kwa sababu 
wengi wao walikuwa wameshautwika, 
hofu ilikuwa inaingia na kutoka. Hakuku-
onekana mtu ameondoka baada ya kuo-
na hali isiyo ya kawaida.

“Wananchi wa Kijiji hiki hamjambo.” 
Ilisikika sauti iliyosalimia kwa nguvu na 
bashasha. Iliposikika tu, wanakijiji wote 
waliondoa woga. Haikuonekana kama 
ni ya watu ambao ni  washari, ila labda 
kuna kitu wanataka kueleza.

Aliyekuwa akiwasalimia wananchi wa 
kijiji  hicho ni yule jamaa aliyevaa suti na 
kwenda alipo DJ na kipaza sauti.

Baada ya kuongea kwa sekunde kad-
haa na MC na DJ wake, alipewa kipaza 
sauti kwa ajili ya kuwasalimia watu.

“Hatujambo.” Wakaitikia kwa nguvu 
huku wakijua kuna usalama kwani 
hakuonekana kama amekasirika na hata 
sauti haikuonekana kama ni adui.

“Nchi yetu inahitaji vitu vinne. Watu, 
ardhi, siasa safi na uongozi bora, siyo?” 
Akauliza tena.

“Ndiyooo.” Safari hii akaitikiwa kwa 

nguvu zaidi.
“Hapa kwenu watu wapo?”
“Wapooo”
“Ardhi?”
Kulikuwa na mkanganyiko kwenye 

kuitikia, wengine walisema ipo na wen-
gine haipo.

“Najua siasa safi ipo kwa viongozi 
wenu wa juu, lakini hapa nauliza kuna 
uongozi bora?”

“Hakuna baba.” Akajibiwa kiasi cha 
kumfanya jamaa aliyekuwa akiuliza ku-
tabasamu.

“Samahani sana kwa kuingilia sijui 
pati, hafla ya sherehe yenu, lakini sisi ni 
wageni wenu baadhi wametoka mkoani 
na wengine Dar es Salaam, tumekuja 
hapa kwa ajili ya kutetea maslahi ya taifa, 
kijiji chenu na wanakijiji kwa ujumla.”

Kuna baadhi ya watu walianza kush-
angilia kwa nguvu bila kujua ni kitu gani 
kinataka kuongelewa.

“Tumekuja kuwaokoa wananchi wa 
kijiji hiki kutoka kwa watu madhalimu. 
Kuna watu mmewapa madaraka, la-
kini badala ya kuwasaidia na kuwalinda, 
wamewafanya kuwa watumwa.”

Mpaka hapo tu, tayari wanakijiji am-
bao ni watoto wa mjini wanasema ‘wali-
osomea Cuba’ walishaanza kuelewa 
kuwa hao watu walio hapo ni wa aina 
gani na wamekuja kufanya nini. Hivyo 
wakaanza kushangilia kwa nguvu.

Wale wenzangu na mimi kwenye vich-
wa vigumu wakaendelea kupatwa na 

H
akuna yeyote kati ya Usonzo 
au Mary aliyeeleza mbele ya 
wanakijiji kuwa mpango wao 
pale ni kumuondoa, kumpele-

ka kwenye Hospitali ya taifa ya Muhim-
bili na kumtelekeza huko.

“Kila mtu anajua nini kimetokea 
kwenye kijiji hiki, mimi nimemuachia 
Mungu, na leo hii nawaaga, naondoka. 
Lakini kabla ya kupata madhila haya nili-
kuwa kwenye wakati mzuri. Na hata sasa 
naondoka nimekuwa na marafiki wengi 
hapa. Hata aliyefanya hivi pia mpaka 
sasa ni rafiki yangu. Imetokea tu, ajali 
siku zote haina kinga...”

Wakati anaongea huku baadhi ya watu 
waliokuwa wanamkubali na kumpenda 
Adel kutokana na tabia yake njema tan-
gu alivyoingia hadi alipopofuliwa macho 
kwa kumwagiwa tindikali wakiwa wan-
amshanguilia, kulisikika muungurumo 
wa gari kwa mbali.

Pamoja na kwamba kulikuwa na disco 
linapigwa, lakini bado muungurumo 
ulikuwa mkubwa zaidi kila muda una-
vyozidi.

Na kweli, yalionekana magari matatu, 
Land Cruiser VX moja, V8 moja na Land 
Rover moja aina ya Defender nyeupe, 
zote zilikuwa kasi zikielekea sehemu 
ambayo kuna sherehe.

Baadhi waliogopa, lakini kwa sababu 
wengi wao walikuwa wamelewa, wal-
iona ni jambo la kawaida. Jinsi yalivy-
okuwa yakikaribia vumbi lilitimka isivyo 
kawaida. Hakuna aliyejua ni kitu gani 
kimetokea.

Yalifika na kusisimama pale pale kwe-
nye uwanja wa shule ya msingi ambapo 
hafla hiyo ilikuwa inafanyika. Kwa nam-
na ambayo haikutegemewa, walishuka 
watu wawili tu kwenye gari VX, walioku-
wa wamevaa suti zenye rangi ya bluu. 
Na hata hivyo bado kuna watu wen-
gine waliokuwa wamebaki kwenye gari 
hilo. Hakuna yeyote aliyeshuka kwenye 
magari mawili yaliyobaki licha ya kwam-
ba ndani kulikuwa na watu. Hawakuone-
kana ni watu wa kawaida. Ilionekana ka-
bisa kuna jambo wamelifuata. Kuna kitu 
kimetokea au kinataka kutokea.

Walipofika kwenye eneo la tukio, 
waligawana. Mmoja alikwenda kwenye 
jukwaa kuu. Mwingine akaenda kwa 
DJ, kule ambako kuna muziki na kipaza 
sauti.

Yule aliyekwenda jukwaa kuu alione-
kana kuinama kwa Mwenyekiti wa Kijiji 
na kuzungumza naye.

Muda huo huo walishuka watu wen-
gine wanne kutoka kwenye Land Rover 
Defender. Hawa hawakuvaa suti. Kila 

“Wananchi 
wa Kijiji hiki 
hamjambo.” 
Ilisikika sauti 
iliyosalimia 
kwa nguvu 
na bashasha. 
Iliposikika 
tu, wanakijiji 
wote walion-
doa woga. 
Haikuonekana 
kama ni ya 
watu ambao 
ni  washari, 
ila labda kuna 
kitu wanataka 
kueleza.
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MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, 
miundombinu yake na mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa kiburi baadhi ya viongozi wa kijiji kufanya 
wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba 
wanakijiji na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana 
anayachukua na kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, watoto wake na 
viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja wa wasichana warembo kijijini 
hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. Fuatana na 
mtiririko wa kisa hiki.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mshangao wasielewe nini kinaendelea 
na kinachofanyika.

“Wananchi tumekuja hapa kuwarud-
ishia tena kijiji kiwe mikononi mwenu 
na siyo mikononi mwa wakoloni weu-
si ambao wamewafanya watumwa. 
Tumepata habari kuwa hivi sasa mme-
kuwa watumwa ndani ya nchi yenu ya 
Tanzania, na kijiji chenu hiki...”

Sasa hapo kila mmoja alijua sababu 
ya watu wale kuja pale. Ni kuwarud-
ishia ardhi ambayo ilichukuliwa na 
mwekezaji zaidi ya asilimia 70 na wao 
kubaki na asilimia 30 tu.

Wakajikuta badala ya kuimba nyim-
bo zao za disco walizokuwa wakiimba 
awali, wakaanza kuimba ‘ukombozi, 
umewadia, ukombozi umewadia.” 
Waliimba kwa zaidi ya dakika tano.

“Ahsanteni sana wanakijiji, ahsan-
teni sana kwa kutuelewa mapema 
zaidi na kutuunga mkono. Sasa naom-
ba tueleze kile kitu ambacho tumeku-
sanyiwa na kuletewa Makao Makuu. 
Kama kuna kasoro kwa sababu nyinyi 
wenyewe mpo hapa mtaeleza.”

Umati wa wanakijiji sasa ulizidi 
kumiminika zaidi. Hata wale ambao 
hawakuja kwenye sherehe hizo kwa 
sababu mbalimbali,  walifika baada ya 
kwenda kuambiwa kuwa kuna watu 
ambao wamekuja kijijini hapo wa-
naoonekana kuwa wakombozi.



Na Saada Akida, ZANZIBAR 

WAKATI Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania ikiendelea kupamba 
moto, tayari vita ya kuwania kiatu 
cha dhahabu imeanza kuoneka-
na mapema zikiwa zimechezwa 
mechi tano kwa kila timu kwa 
msimu huu wa 2022/2o23.

Katika orodha ya wanaowania 
tuzo hiyo, mshambuliaji na na-
hodha wa Simba Queens, Oppa 
Clement ndiye kinara wa kutikisa 
nyavu akiwa amefunga mabao 
sita.

Oppa aliifungia Simba Queens 
mabao yote katika ushindi wa ma-
goli 2-0 dhidi ya Amani Queens 
huku akikosa penalti iliyotolewa 
katika kipindi cha pili.

Anayefuta katika orodha ya 
wafungaji bora ni Cynthia Musun-
gu wa Fountain Gate Princess, Fa-
tuma Mustapha ( JKT Queens), kila 
mmoja amefunga mabao manne 
wakati wenye magoli matatu kila 
mmoja ni Aniela Uwimana (Yanga 
Princess), Winifrida Gerald (Foun-
tain Gate Princess) na Jackline 
Shija wa JKT Queens.

Akizungumzia ushindani uli-
opo katika ligi hiyo, Oppa alisema 
anamshukuru Mungu kwa ush-
irikiano ambao anaupata kutoka 
kwa wachezaji wenzake.

“Kikubwa ni sapoti katika kila 
mchezo, ushirikiano ndio sababu 
ya mimi kufanya vizuri, kwa uw-
ezo wa Mungu naamini tutatetea 
taji na mfungaji bora atatoka Sim-
ba Queens,” Oppa alisema.
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Singida BS yaendelea 
kusajili mashine mpya

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Namungo FC 
kinatarajia kuwakaribisha Polisi 
Tanzania katika mechi ya Ligi 
Kuu Bara itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa Majaliwa 
ulioko Ruangwa mkoani, Lindi.

Kaimu Kocha Mkuu wa Na-
mungo, Denis Kitambi, aliliambia 
gazeti hili jana anaamini usajili 
walioufanya utasaidia kuongeza 
ubora katika kikosi chao na 
hivyo watapata matokeo ma-
zuri.

Kitambi alisema wamejipanga 
kuonyesha soka la ushindani 
na hawajakata tamaa baada 
ya kushindwa kufika katika ya 
fainali kwenye mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi ambayo 
fainali yake ilichezwa jana 
usiku.

“Mungu akipenda tunatarajia 
kumalizana na mshambuliaji 
wetu mmoja ambaye tunamsajili 
kabla ya dirisha dogo la usajili 
halijafungwa, atasaidia kuima-
risha kikosi chetu,” alisema 
Kitambi.

Aliongeza amewaandaa vizuri 
wachezaji wake hasa kisai-
kolojia ili wapambane kusaka 
matokeo mazuri wanapocheza 
kwenye uwanja wa nyumbani.

Namungo, Polisi 
Tanzania kibaruani

Na Saada Akida, ZANZIBAR 

KATIKA kuimarisha safu yake ya  ush-
ambuliaji, uongozi wa Singida Big Stars  
umekamilisha mchakato wa kumsajili na-
hodha wa Aduana Stars ya Ghana, Bright 
Adjei, kwa mkataba wa miaka miwili.

Nyota huyo ameshatua visiwani hapa   
kuungana na kikosi cha timu hiyo kwa ajili 
ya kuongeza nguvu katika mchezo wa fain-
ali ya Kombe la Mapinduzi iliyopigwa jana 
usiku dhidi ya Mlandege FC.

Mshambuliaji huyo alliyefikisha mabao 
14 katika msimu wa 2021/22 na msimu 
huu kabla kutua Singida Big Stars akicheza 
michezo saba alizifumania vyavu za wap-
inzani mara tano.

Nyota huyo anaungana na Meddie 
Kagere,  Nicolas Gyan na Kazadi Kasengu 
katika safu hiyo ya usambuliaji.

Mwenyekiti wa Singida Big Stars, Ibra-
him Mirambo, alisema wamekamilisha 
usajili wa wachezaji wapya kwa asilimia 
90 na wote wataonekana katika mechi wa-
takazocheza.

Mirambo alisema ujio wa Adjei utasaidia 
kuongeza nguvu katika safu yao ya usham-
buliaji kwa ajili ya kufanya vizuri  katika 
michezo 11 iliyosalia ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara. 

“Ni kweli tumefanya usajili mkubwa kui-
marisha kikosi chetu, tumeona usajili wa 
Kazadi, Yussuph (Kagoma), Ennock Atta 
Agyei, Nashon Naftal na  tutamtambulisha 
Adjei ambaye ataonekana hivi karibuni,” 
alisema Mirambo.

Kuhusu Kazadi kuhusishwa na Yanga, 
Mwenyekiti huyo alisema nyota huyo ni 
mali yao baada ya kumsainisha mkataba 
wa miaka mitatu kuitumikia timu hiyo.

“Mchezaji yeyote aliyekuwapo hapa 
Singida Big Stars amesajiliwa, Kazadi ni 
mchezaji wetu ana mkataba wa miaka 
mitatu kama hao Yanga wanamhitaji waje 
mezani kununua mkataba wake au kama 
wanaona hatujampa mkataba basi waje 
kumchukua,” alisema Mirambo.

Aliongeza usajili huo umefanywa ku-
tokana na mahitaji ya benchi la ufundi 
linaloongozwa na Kocha Mkuu, Hans van 
Pluijm ili kuhakikisha wanakuwa imara na 
kufanya vizuri katika michezo ya Ligi Kuu 
iliyopo mbele yao na kumaliza katika na-
fasi tatu za juu kwenye msimamo.

Singida Big Stars ipo nafasi ya nne ikiwa 
na pointi 37 sawa na Azam FC iliyoko kwe-
nye nafasi ya tatu kutokana na kuwa na 
uwiano mzuri wa mabao ya kufunga na 
kufungwa.

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya Vijana wakifanya mazoezi kwenye Uwanja 
vya Jakaya Kikwete Youth Park jijini Dar es Salaam ili kujiandaa na mashindano 
mbalimbali watakayoshiriki baadaye mwaka huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Oppa 
aongoza 
ufungaji 
SWPL

Wanawake Dar 
kupitisha katiba

Na Khadija Mngwai

MKUTANO Mkuu wa Chama 
cha Mpira wa Miguu cha 
Wanawake Mkoa wa Dar es 
Salaam (DWFA) unatarajia ku-
fanyika leo hapa jijini, imefa-
hamika.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Katibu Mkuu wa 
DWFA, Stephania Kabumba, 
alisema mkutano huo utakuwa 
na agenda mbalimbali iki-
wamo ya kupitisha Rasimu ya 
Katiba.

Kabumba alisema maan-
dalizi ya mkutano huo yame-
kamilisha na wajumbe ku-
toka katika wilaya zote tano 
za mkoa wa Dar es Salaam 
wamealikwa.

Alitaja wajumbe wa mku-
tano huo wanatoka katika 
wilaya ya Kinondoni, Ilala, 
Ubungo, Temeke na Kigam-
boni.

“Tunapenda kuwaalika 
wajumbe wetu kuhudhuria 
mkutano mkuu ili tutimize 
malengo ya kupata katiba 
na baadaye kusajiliwa, kila 
wilaya itawakilishwa na 
wajumbe watatu, tunaamini 
mambo yatakwenda vizuri,” 
alisema Kabumba.



MESSI ATAKIWA SAUDIA
KLABU ya Saudi Arabia Al Hilal, wapinzani wa timu 

mpya ya Cristiano Ronaldo ya Al Nassr, wanamtaka 
mshambuliaji wa Argentina mwenye umri wa miaka 35 
anayechezea Paris St-Germain, Lionel Messi kwa mka-
taba mnono wa dola milioni 300 kwa mwaka. (Mundo 
Deportivo)

ARSENAL YAMTAKA VLAHOVIC
ARSENAL wamerejesha jitihada zao za kumnunua 

mshambuliaji wa Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic 
mwenye umri wa miaka 22, ambaye thamani yake ni 
euro milioni 110. (La Repubblica)

MUDRYK AKARIBIA ARSENAL
ARSENAL wamewasilisha ofa mpya kwa winga wa 

Shakhtar Donetsk kutoka Ukraine, Mykhaylo Mudryk 
mwenye umri wa miaka 22, huku makubaliano yakikar-
ibia ukingoni. (Fabrizio Romano)

TROSSARD AWANIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur imeonyesha nia ya 

kumsajili winga wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Leandro 
Trossard, mwenye umri wa miaka 28 kutoka Brighton. 
(Evening Standard)

SARABIA KUTUA WOLVES
KLABU ya Wolves imekubali ofa ya kumnunua kiungo 

wa kati wa Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya Hispa-
nia, Pablo Sarabia, mwenye umri wa miaka 30. (AS)

BREE ATAJWA SOUTHAMPTON
KLABU ya Southampton inaweza kumnunua beki 

wa kulia wa Luton Town, James Bree, mwenye umri wa 
miaka 25, huku wakitafuta kusajili beki mwingine wa 
pembeni mwezi huu. (Athletic)

RUTTER KUWEKA REKODI
DILI la Leeds United kwa mshambuliaji wa Ufaransa 

na Hoffenheim, Georginio Rutter, mwenye umri wa mi-
aka 20 litakuwa na thamani karibu pauni milioni 35 ada 
ambayo ni rekodi ya klabu hiyo. (Sky Sports)

CANCELO SOKONI ULAYA
KLABU za Hispania, Ufaransa, Ujerumani na Italia 

zinafuatilia hali ya beki wa pembeni wa Ureno, Joao 
Cancelo, mwenye umri wa miaka 28, baada ya kupoteza 
nafasi yake ya kuanza katika kikosi cha Manchester City. 
(Telegraph)

EVERTON KUSAJILI WAWILI
KLABU ya Everton inatafuta kusajili washambuliaji 

wapya wawili katika dirisha dogo la mwezi huu. (Foot-
ball Insider)

JIMENEZ KUTUA BESIKTAS
KLABU ya Besiktas inavutiwa na mshambuliaji wa 

Wolves na Mexico, Raul Jimenez, mwenye umri wa mia-
ka 31 kama mbadala wa mshambuliaji Uholanzi anayeo-
ndoka, Wout Weghorst (30), ambaye anatazamiwa kuji-
unga na Manchester United. (Fotospor)

CUNHA KUBAKIA WOLVES
WOLVES inakitekeleza kipengele cha kulipa paundi 

milioni 44.4 kufanya mkataba wa mkopo wa mshambu-
liaji wa Brazil, Matheus Cunha, kutoka Atletico Madrid 
kuwa wa kudumu. (Fabrizio Romano)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NYON, Uswisi

LIONEL Messi na Kylian Mbappe 
ni miongoni mwa wachezaji wali-
otajwa kuwania tuzo ya Mchezaji 
Bora wa Mwaka kwa Wanaume 
wa Shirikisho la Soka la Kimataifa 
(FIFA), kwenye orodha ya nyota 14 
walioteuliwa hapo juzi.

Sherehe za tuzo za FIFA zita-
fanyika Februari 27, mwaka huu na 
kuwatambua wachezaji waliofaulu 
kwa kiwango cha juu kuanzia mwa-
ka 2022 katika vipengele kadhaa, 
huku zawadi ya Mchezaji Bora wa 
FIFA wa wanaume ikiwa kivutio ki-
kuu.

Messi, ambaye alishinda tuzo ya 
mwaka 2019 na kushika nafasi ya 
pili mbele ya Robert Lewandowski 
mwaka 2021, anaonekana kuwa na 
nafasi kubwa zaidi ya kutwaa tuzo 
hiyo baada ya kuisaidia Argentina 

kubeba Kombe la Dunia mwaka 
2022.

Lilikuwa ni taji la kwanza kwa 
Albiceleste hao tangu mwaka 
1986, na Messi alichukua jukumu 
muhimu katika ushindi huo wakati 
Argentina ilipoilaza Ufaransa kwa 
penalti baada ya sare ya mabao 3-3 
mwezi uliopita.

Messi alifunga mabao matano na 
kutengeneza mengine matatu na 
kujishindia mpira wa dhahabu, na 
karibu achukue kiatu cha dhahabu 
pia.

Mchezaji mwenzake wa Paris 
Saint-Germain, Mbappe alishinda 
tuzo ya pili kutokana na hat-trick 
yake dhidi ya Argentina kwenye 
fainali ya kushangaza, na huenda 
akawa mpinzani wa karibu zaidi 
wa Messi.

Kama haungekuwa mwaka wa 
Kombe la Dunia, Erling Haaland wa 

Manchester City angeweza kuwa 
na nafasi nzuri baada ya kuanza 
kwa maisha ya kuvutia kwenye Ligi 
Kuu England.

Mshindi wa tuzo ya Ballon d’Or, 
Karim Benzema ni miongoni mwa 
walioteuliwa na huenda anatarajia 
kumaliza katika nafasi ya tatu bora 
baada ya kuibeba Real Madrid hadi 
kutwaa taji lingine la Ligi ya Ma-
bingwa Uaya, ingawa hakucheza 
fainali za Kombe la Dunia.

Kocha wa Madrid, Carlo Ancelot-
ti yuko katika kinyang’anyiro cha 
kuwania Kocha Bora wa FIFA kwa 
wanaume, ingawa Lionel Scaloni 
wa Argentina anaweza kuwa na na-
fasi kubwa.

Argentina pia inawakilishwa ka-
tika kitengo cha Kipa Bora wa FIFA 
wa Wanaume na Emiliano Martin-
ez kati ya watano walioteuliwa.

   Katika kinyang’anyiro hicho yupo pia straika 
nyota Haaland, Benzema ingawa...
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Messi, Mbappe watajwa 
kuwania tuzo ya FIFA



LONDON, England

KLABU ya Arsenal ina 
karibia ya kumnunua kiun-
go wa Shakhtar Donetsk, 
Mykhaylo Mudryk, ambaye 
amekuwa akiwaniwani 
sana na klabu hiyo baada 
ya kushindwa kumsajili ka-
tika dirisha lililopita.

Winga huyo wa Ukraine 
mwenye umri wa miaka 
22 amefunga mabao 10 ka-
tika mechi 18 alizoichezea 
Shakhtar msimu huu, na 
hivyo kuongeza thamani 
yake.

Mudryk pia amekuwa 
akiwaniwa na Sevilla na 

Chelsea, huku Washika-
buduki hao wakiripotiwa 
walituma ofa mbili za kuhi-
taji huduma yake.

Arsenal wameweka 
mezani ofa mpya ya tatu 
yenye thamani ya euro mil-
ioni 70 pamoja na nyonge-
za ili kumnunua Mudryk, 
kwa mujibu wa Fabrizio 
Romano.

Mazungumzo yanaende-
lea na pande hizo mbili zi-
nakaribia kuafikiana, huku 
Mudryk akichapisha emoji 
ya kuomba kwenye Insta-
gram kuashiria anataka ku-
chukua hatua hiyo.

habari michezo
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Arsenal yakaribia kumnasa Mudryk

ROME, Italia

K
OCHA Mkuu wa AS Roma, Jose Mourinho 
amesema Coppa Italia ni “Kombe baya 
zaidi Ulaya” licha ya ushindi wa Gialloros-
si hao wa wa bao 1-0 dhidi ya Genoa hapo 

juzi.
Kikosi cha Mourinho kilikata tiketi ya kucheza 

robo fainali kwa ushindi huo wa Alhamisi, kwa 
hisani ya Paulo Dybala aliyefunga bao la dakika 
ya 64.

Lakini Mourinho raia wa Ureno alilaani muun-
do wa Coppa Italia kutokana na ushindi wa To-
rino wa goli 1-0 wa muda wa ziada dhidi ya AC Mi-
lan Jumatano, ambao uliwafanya kutinga hatua ya 
nane bora ambapo watamenyana na Fiorentina 
ugenini.

“Kwanza kabisa, nitasema ningependa kush-
inda, nilishinda mara moja, ningependa kushinda 
nikiwa na Roma,” alisema Mourinho akiiambia 
Sportmediaset.

“Nadhani ni kombe baya zaidi barani Ulaya, 
halilindi timu ndogo.

“Nazungumzia Torino kwa mfano wanaoshinda 
uwanjani kwa mabingwa wa Italia Milan, basi wa-
natakiwa kucheza mchezo unaofuata wa mtoano 
wakiwa ugenini, sielewi muundo huu wa Coppa 
Italia.

“Tulicheza na timu ya Serie B yenye uwanja 
kamili, ikiwa kuna viwanja tupu lazima waelewe 
kwanini tumejaa na wengine hawajajaa.

“Mchezo unaofuata wa mtoano utakuwa Na-
ples au nyumbani na Cremonese, ikiwa tutapote-
za kama mwaka jana, tutapoteza, lakini tutajaribu 
kushinda. Kwa kikosi kama chetu, kucheza mash-
indano matatu pamoja ni ngumu sana.”

Mourinho: Coppa Italia 
kombe baya zaidi Ulaya

***

-------------------------
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Maganga alamba Supa 
Jackport Bonus mara 2

Arsenal yakaribia kumnasa Mudryk
Ihefu yairejesha 

Na Mwandishi Wetu

UNAWEZA usiamini, lakini waswa-
hili wana msemo, mgaa gaa na upwa 
hali wali mkavu. Hivi ndivyo ilivyoku-
wa kwa, Robert  Maganga, mkazi wa 
mtaa wa Majengo,  Kahama mkoani 
Shinyanga.

Akizungumza katika ofisi za Sport-
pesa, baada ya hafla ya makabidhiano 
ya mfano wa hundi, Robert Maganga, 
alisema alianza kucheza na Sportpesa 
miaka mitano iliyopita.

“Mimi nimeanza kucheza na Sport-
pesa kuanzia mwaka 2017, baada ya 
kuona washindi mbali mbali wakitan-
gazwa kwenye mitandao ya kijamii ya 
Twitter, Instagram na Facebook”.

Akiendelea alisema hii ni mara yake 
ya pili, kwa yeye kushinda Jackpot bo-
nus, kwa kiwango cha Sh. milioni tano 
na kuendelea.

“Leo nimerudi ofisi za Sportpesa 
kama mshindi wa Supa Jackpot Bonus, 
baada ya kuja kwa mara ya kwanza 
mwaka juzi (2020), niliposhinda Jack-
pot Bonus ya mechi 13 ambapo niliba-
hatika kushinda mechi 12”.

Kuhusu mkeka wake ambao 
umeshinda alieleza aliweka Jumatatu 
ya kwanza ya mwaka 2023 na baada 
ya hapo siku ya Jumamosi alikua ame-
patia kwa usahihi mechi 10 kati ya 
mechi 17.

“Ilipofika mechi ya Spezia na Lecce, 
hii ilinipa presha kwa sababu ilikuwa 

tayari inaenda kunikosesha 
Sh. milioni tano katika mkeka 
mwingine. Baada ya hapo nilifua-
tilia mechi zote mpaka mwisho 
na kupata sms ya kunipongeza 
kwa ushindi wa Supa Jackpot Bo-
nus,” Maganga alisema. 

Manganga alisema fedha 
hiyo al-
iyoshinda 
atanunua 
c h o m b o 
cha usafiri 
wa boda-
boda na 
z i t a k a z o 
b a k i a 
ataangalia 
afanye nini 
katika siku 
za usoni.

“ N a p -
enda niwa-
hakikishie Watanzania wenzan-
gu mimi ndiye shuhuda ambaye 
mara mbili sasa nashinda kupi-
tia Jackpot Bonus. Sportpesa 
wanatoa pesa kwa wakati na hakuna 
longolongo,”aliongeza.

Naye Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa Sportpesa, Sabrina Msuya, 
alimpongeza Maganga na kumtaka 
aendelee na mwendo huo huo wa 
kucheza. 

‘’Nafikiri Watanzania wanaweza ku-
jionea wenyewe, wewe ndio umefun-

gua pazia la washindi la kwa mwaka 
2023. Nikuombe ukazie hapo hapo usi-
je ukaachia, kwani kuna siku utaweza 
kuchomoka na Jackpot ya mechi 17 
inayoanzia bilioni moja na uinuke 
kiuchumi kama ambavyo umeweza 
kushinda Jackpot bonus mara mbili’’.

Wiki hii Supa Jackpot imesimamia 
1,065,505,647.

wapya katika mchezo wa Ligi 
Kuu dhidi ya Ihefu siku ya Ju-
matatu. Mechi hiyo ni mechi 
ya kisasi, tujitokeze kwa wingi 
tuonyeshe hasira zetu kwa ku-
wafunga mabao mengi, tunata-
ka kuonyesha jinsi gani tuliumia 
kwa kipigo kile kilichosababi-
sha tushindwe kufikisha Un-
beaten ya 50,” alisema Kamwe.

Naye Kocha Msaidizi wa 
Ihefu, Zuberi Katwila, alisema 
kikosi chao kambini kwa ajili ya 
kujiandaa na raundi inayofuata 
ya ligi hiyo na sio Yanga pekee.

Katwila alisema Ihefu wana-
jiimarisha kuona wanashinda 
mechi zote zilizo mbele yao na 
kamwe hawafanyi maandalizi 
kwa kuitazama Yanga peke 
yake.

“Ni mechi ngumu kwetu, 
hatuwezi kuangalia kile tu-
lichokipa katika mchezo wa 
kwanza, tutaingia uwanjani 
na mbinu tofauti sababu, kila 
mchezo unakuwa na maandal-
izi yake. Tunapambania alama 
tatu kama ilivyo kwa Yanga am-
bao inahitaji kuendelea kuon-
goza, upande wetu tunahitaji 
kukaa nafasi nzuri zaidi ya hapa 
tulipo sasa,” alisema Katwila.

Ihefu imejiimarisha kwa 
kumsajili straika, Adam Adam 
na beki wa zamani wa Azam FC, 
David Mwantika 

Katika hatua nyingine, Yanga 
itaikaribisha Rhino Rangers in-
ayoshiriki Ligi Daraja la Pili ka-
tika mechi ya Kombe la FA ita-
kayochezwa jijini kati ya Machi 
3 hadi 5, mwaka huu ili kusaka 
timu 16 bora.

INATOKA  UK. 24 Robertino ataka ufundi
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na mashabiki wa Simba wazidi kunisapoti, wata-
rajie mazuri zaidi yanakuja,” alisema nyota huyo.

Wakati huo huo, Simba imepangwa kukutana 
na Coastal Union katika mechi ya Kombe la FA 
wakati Azam FC ikitarajiwa kuwavaa Dodoma 
Jiji kati ya Machi 3 hadi 5, mwaka huu hapa 
jijini.

Kwa mujibu wa droo iliyochezeshwa jana, 
Namungo itaicheza dhidi ya Ihefu, Kagera Sugar 
wataikaribisha Ken Gold, Mtibwa Sugar wata-
wavaa Buhaya FC, Geita Gold itacheza dhidi ya 
Nzega United huku Gwambina itakuwa nyumbani 
dhidi ya Pan African.

Mashujaa wao watacheza dhidi ya Prisons na 
kwenye Uwanja wa Sokoine Mbeya kutakuwa 
na ‘dabi’ kati ya Mbeya Kwanza dhidi ya Mbeya 
City wakati KMC itawaalika  Copco, Polisi Tanza-
nia vs JKT Tanzania, Mapinduzi vs Polisi Katavi, 
Green Warriors vs Mbuni na New Dunde itawaal-
ika African Sports.



Na Saada Akida, ZANZIBAR 

WAKATI Yanga wakitumia mchezo 
dhidi ya Ihefu SC kutambulisha wachezaji 
wapya, iliyowasajili, Kocha Msaidizi wa 
timu hiyo, Cedric Kaze, ameanza kuisu-
ka upya safu ya ulinzi na kuwaboresha 
washambuliaji kwa lengo la kumaliza ha-
sira dhidi ya wapinzani wao hao kutoka 
Mbarali, Mbeya.

Yanga itaikaribisha Ihefu katika mechi 
ya raundi ya 20 ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
watashuka dimbani wakiwa na kumbu-
kumbu ya kichapo cha mabao 2-1 wali-
chopata Novemba 28, mwaka jana, mechi 
ikichezwa kwenye Uwanja wa Highland 
Estates.

Hata hivyo, katika mechi hiyo Yanga 
itawakosa nyota wake ambao ni Stephen 

Azizi Ki, Bernard Morrison, Djigui Diara, 
Khalid Aucho, Djuma Shaban, Yannick 
Bangala na Joyce Lomalisa huku Kocha 
Mkuu, Nesreddine Nabi, akirejea nchini 
jana akitokea kwao Tunisia alipokwenda 
katika mapumziko mafupi.

Kaze aliliambia gazeti hili anataka kuo-
na safu yake ya ulinzi inaongeza umakini 
kwa kucheza kwa tahadhari wakati wote 
wa mchezo huo.

Kocha huyo alisema pia anataka kuona 
washambuliaji wake wakiongozwa na 
kinara wa mabao, Fiston Mayele, wana-
tumia vyema kila nafasi watakayotengen-
eza ili kupata ushindi mnono wa mabao 
katika mechi hiyo na kujiimarisha kileleni.

Alisema anatambua mechi hiyo itaku-
wa na ushindani kwa sababu wanahitaji 
kupata pointi tatu muhimu huku Ihefu 
nao wakidhamiria kuonyesha ubabe.

Aliongeza wanafanya kazi kubwa ka-
tika kuondoa au kupunguza madhaifu 
waliyonayo ili wapate matokeo chanya na 

hatimaye kufikia malengo waliyojiwekea 
katika msimu huu.

“Tumerejea kambini kujiandaa na 
mechi dhidi ya Ihefu, tulipoteza mechi ya 
kwanza na sasa hatutaki kurudia makosa 
ya awali, tunahitaji ushindi wa mabao 
mengi na pia kutoruhusu wapinzani wetu 
kufika golini au kuruhusu bao.

Kazi kubwa ya mabeki ni kuongeza uma-
kini kwa kuwachunga wapinzani, pamoja 
na safu yetu ya ushambuliaji kuhakikisha 
inatumia vizuri nafasi wanazotengeneza 
ili kutafuta ushindi,” alisema Kaze.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa Yanga, 
Ally Kamwe, alisema mechi hiyo ni maal-
um kwa ajili ya kutambulisha wachezaji 
wao wapya ambao wamesajiliwa dirisha 
dogo linalotarajiwa kufungwa hapo kesho.

“Tutawambulisha wachezaji wetu wote 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Jangwani yapania kulipiza kisasi,  yapangwa na 
Rhino Rangers katika...
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Messi, Mbappe watajwa kuwania tuzo ya FIFA
UKurasa    21

Robertino ataka
ufundi, burudani
Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba Roberto Oli-
veria amewaambia wachezaji anataka 
mpira uchezwe zaidi kwenye eneo la 
wapinzani wao na si kwao, huku aki-
anzisha mazoezi maalum kwa ajili ya 
wanaocheza katika safu ya mbele tu.

Kiungo mshambuliaji wa Simba, 
Saido Ntibazonkiza, alisema hayo 
katika  mahojiano maalum jijini, Abu 
Dhabu, Falme za Kiarabu walikoweka 
kambi ya muda mfupi.

Ntibazonkiza aliyesajiliwa na Simba 
kipindi hiki cha dirisha dogo, alisema 
Robertinho ameegemea zaidi katika 
eneo la ushambuliaji na hata baada ya 
mazoezi ya timu nzima, bado anakuwa 
tena na programu maalum ya ziada 
kwa ajili ya kufundisha namna ya 
kushambulia ambayo anawapata mas-
traika, mawinga na viungo washam-
buliaji.

“Mazoezi yanakwenda vizuri na 
wachezaji tupo vizuri majeruhi 
wameshaanza kurejea, kweli kocha 
mkuu kuna kitu amekibadilisha, kwa 
wachezaji tunafurahia mazoezi na 
kuna kitu anachotuongezea, hasa 
upande wa ushambuliaji tunaona 
kuna kitu kikubwa anatupa,” alisema 
mchezaji huyo raia ya Burundi.

Alisema kwa aina ya mazoezi wa-
nayofanya, ana imani siku zinavyozidi 
kusonga mbele, eneo la ushambuliaji 
la timu yao litakuwa limebadilika kwa 
kiasi kikubwa.

“Alivyofika tu na kuanza mazoezi, 
alituambia tuchezee sana upande wa 
mpinzani, ndiyo maana amekuwa 
akitukomalia sana sehemu ya mbele na 
hata baada ya mazoezi huwa na ma-
zoezi mengine maalum kwa wachezaji 
wanaocheza nafasi ya mbele, am-
etusaidia na tukiendelea hivi naona 
mstari wa mbele utakuwa hatari sana,” 
alisema Ntibazonkiza.

Nyota huyo pia alionyesha kufura-
hishwa jinsi alivyopokewa na wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo, 
huku akimpongeza shabiki mmoja 
aliyeweka picha yake kubwa kwenye 
bajaji na kuandika ‘kumbe siyo mzee.’

Picha ya bajaj hiyo ameonekana 
kuvutia wengi kwenye mitandao ya 
kijamii, huku mwenyewe akisema 
ameiona.

“Nimeiona ile bajaj, nilicheka sana, 
na bado Mwenyezi Mungu ndiyo 
hakimu. Sikutarajiwa vile ila nashukuru 
kuona kuna mashabiki wananisapoti, 
wananikumbali, naomba wanachama 

Kennedy Musonda

Ihefu yairejesha 
Yanga darasani

Msham-
buliaji wa 
Simba, 
John 
Bocco 
(aliyeruka 
juu), 
akiwania 
mpira 
katika 
mechi ya 
kirafiki ya 
kimataifa 
dhidi ya 
Al Dhafra 
ya Falme 
za Kiarabu 
iliyoche-
zwa kwe-
nye mji 
wa Abu 
Dhabi jana. 
Simba 
ilifungwa 
bao 1-0. 
PICHA: 
SIMBA SC

INAENDELEA UK.  23


	Page 1d
	Page 2a
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

