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Udanganyifu mfupa mgumu

Mfanyakazi wa 
TANAPA na familia 
yake wateketea 
moto baada 
nyumba kuungua

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MFANYAKAZI wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanzania (TAN-
APA) na watoto wake watatu 
wamefariki dunia, huku mama 
yake na ndugu zake wakije-
ruhiwa baada ya nyumba wal-
imokuwa wamelala kuteketea 
kwa moto.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji mkoani 
humo, Jeradi Nonkwe, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo 
usiku wa Juni 22. 

Alisema uchunguzi wa awali 
unaonyesha kuwa chanzo cha 
moto huo ni kompyuta mpakato 
(laptop) iliyokuwa imechomek-
wa kwenye soketi ya umeme ku-
shika moto na kuunguza kochi.

Kwa mujibu wa Nonkwe, 
moto huo ulisababisha vifo vya 
watoto watatu papo hapo, huku 
watu wengine saba, akiwamo 
mtoto mchanga wa siku nne, 
wakinusurika baada ya kukim-
bizwa Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Arusha ya Mount.

“Baba mzazi wa watoto hao, 
Zuberi Msemo, yeye alifariki 
dunia wakati akipatiwa mat-
ibabu katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Arusha ya Mount 
Meru,” alisema.

Aliwataja waliopoteza mai-
sha ni watoto watatu, Mariam 
Zuberi (9), Salma Zuberi (7) na 
Bisma Zuberi (3) na baba yao 
mzazi, Zuberi Msemo, ambaye 
ni mfanyakazi wa TANAPA.

Majeruhi wanaopatiwa mat-
ibabu Hospitali ya Mount Meru, 
ni mama wa watoto hao Jasmine 
Khatibu (33), Mariam Mussa 
(60) ambaye ni mama mzazi wa 
Zuberi na Mwanaid Aldina (50).

Wamo pia, Mussa Msemo (34) 
AbdulKarim Ramadhan (9) na 
mfanyakazi wa ndani aliyefa-
hamika kwa jina moja la  Es-
ter (20).

Mmoja wa majirani, Ernest 
Swalehe, alisema akiwa anapita 
katika eneo hilo asubuhi, aki-
tokea mjini alikompeleka ndu-
gu yake kusafiri, aliona nyumba 
hiyo iliyoko pembezoni mwa 
barabara ikifuka moshi, ndio 
akaanza kuita watu ndani kabla 
ya kuanza kuamsha majirani 
wengine.

“Nilipoona kimya na najua hii 
nyumba huwa ina watu wengi 
nilipaki pikipiki na kuanza ku-
gonga mageti ya jirani ambao 
nao waliitika kwa wingi na 
kuanza kuvunja geti na kuingia 
ndani, kung’oa madirisha na 
ndipo tulipofanikiwa kuwatoa 
watu hao,” alisema Swalehe.

TUCTA yang’ang’ania usawa kikokotoo 
Na Christina Haule,                   
MOROGORO

SHIRIKISHO la Vyama vya 
Wafanyakazi Tanzania (TUC-
TA), limeishauri serikali kuan-
galia upya na kuweka usawa 
katika nyongeza ya mkupuo 
ya kikokotoo kwa watumishi 
walioguswa na mabadiliko ya 
Sheria ya Utumishi wa Umma, 
ili kuwe na usawa wa asilimia 
40 na kuondoa tofauti iliyopo.

Rais wa TUCTA, Tumaini 
Nyamhokya (pichani), alisema 
hayo jana wakati wa kikao cha 
dharua cha kamati tendaji ya 
shirikisho hilo kuhusu Bajeti 
ya Taifa ya mwaka 2024/25 
kilichokutana mkoani hapa.

Alisema watumishi wote 
ni kundi moja la wafanyakazi 
wanaotoka kwenye utumishi 
wa umma kupitia mfuko wa 
PPF ambao uliunda mfuko wa 
PSSSF.

Nyamhokya alisema TUCTA 
inaishauri serikali kufanya 
mchakato wa mabadiliko ya 
Sheria ya Hifadhi ya Jamii kwa 
Watumishi wa Sekta Binafsi, 
kutokana na mabadiliko yali-
yopendekezwa kutonufaisha 
wote na kuigusa PSSSF pekee 
inayopata asilimia 40 huku 
NSSF ikiwa imepata asilimia 
35.

Akiwasilisha mapendekezo 
ya bajeti ya serikali bungeni 
Juni 13, mwaka huu, Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba 
alisema, serikali inakusudia 
kuboresha hifadhi ya jamii 
kikokotoo cha malipo ya mku-

Rais Samia Suluhu Hassan, akimwapisha Dk. John Stephen Simbachawene, kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara katika hafla iliyofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

puo ya pensheni kiongezeke 
kutoka asilimia 33 ya sasa 
hadi 40 kwa wafanyakazi wal-
iokuwa wakilipwa asilimia 50 
(PSSSF) kabla ya mifuko kuun-
ganishwa.

Aidha, mapendekezo hayo 
yanasema asilimia 35 iwe kwa 
watumishi ambao walikuwa 
wakipokea asilimia 25 (NSSF) 
kabla ya mifuko kuunganish-
wa. 

Alisema katika kuhakikisha 
wastaafu wanapata mafao yao 
kwa wakati, TUCTA inatoa rai 
kwa Menejimenti za Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii kuendelea ku-
wekeza kwenye miradi yenye 
vihatarishi vichache itakayo-
zalisha faida kubwa ili kuwez-
esha kufikia lengo la kuwapa-
tia mafao bora wanachama 
tofauti na hali ilivyo sasa kama 
ilivyobainishwa na mamlaka.

Rais huyo alisema kamati ya 
utendaji ya TUCTA ina matu-
maini kuwa serikali itaangalia 
kwa upana zaidi vikokotoo 
vyote vya pensheni pamoja na 

mafao mengine ya hifadhi ya 
jamii kwa ajili ya kuyaboresha 
kwa kuzingatia misingi endel-
evu ya uendeshaji na usimam-
izi wa mifuko.

Hata hivyo, aliipongeza seri-
kali kwa kutenga Sh. trilioni 
11.77 kwa ajili ya gharama za 
matumizi ya mishahara am-
bayo yanajumuisha kupandi-
sha madaraja, ajira mpya, sta-
hiki mbalimbali za watumishi 
na nyongeza ya mkupuo kwa 
watumishi wa umma. 

Alisema TUCTA inaipongeza 
serikali kwa kutenga fedha ki-
asi cha Sh. bilioni 48.3 kwa ajili 
ya malipo ya bima ya afya kwa 
wote kwa makundi maalumu. 

Hoja ya kikokotoo iliibu-
liwa na gazeti hili mwaka 2018 
baada ya serikali kutangaza 
Sheria namba 2 ya Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma mwaka 2018 iliyofuta 
mifuko ya hifadhi ya jamii 
ya LAPF, PSPF, GEPF, PPF na 
kuanzisha Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa 

Umma (PSSSF).
Mfuko huo ulianza Agosti mosi, 

2018 na waliokuwa wanachama 
wa mifuko iliyounganishwa wali-
hamishiwa PSSSF na kuendelea 
kuchangia na kupata huduma 
isipokuwa wanachama wote wal-
iokuwa watumishi wa sekta binaf-
si kutoka mifuko iliyounganishwa 
NSSF huku watumishi wa umma 
waliokuwa NSSF walihamishiwa 
PSSSF kuanzia Februari 2019.

Kanuni hizo za kikokotoo zili-
ibua mjadala na Desemba 28, 
2018, Rais wa awamu ya tano, 
Hayati Dk. John Magufuli alisiti-
sha matumizi ya kikokotoo kipya 
hadi 2023, serikali itakapokuja 
na utaratibu mzuri wa matumizi 
yake na hivyo kuendelea na kuwa 
ni vikokotoo viwili wa asilimia 25 
kwa NSSF na 50 kwa PSSSF.

Aidha, mwaka 2023 serikali 
ilitangaza kupandisha kikokotoo 
cha mkupuo kutoka 25 ya awali 
hadi 33 kwa mifuko yote, hatua 
ambayo bado iliendelea kulala-
mikiwa na watumishi hasa wa 
umma ambao awali walikuwa 
wakipokea asilimia 50 kutoka 
mfuko wa PSPF.

Hoja zilizotolewa wakati wa ku-
fanya mabadiliko ya sheria hizo 
ilikuwa ni kuuokoa Mfuko wa 
PSPF wakati huo usife kwa kuwa 
ulifikia hatua ya kushindwa kuli-
pa wanachama wake waliostaafu.

Kwa mapendekezo ya sasa 
kutakuwa na vikokotoo viwili 
ambavyo ni asilimia 35 kwa wa-
tumishi wa sekta binafsi wanao-
hudumiwa na mfuko wa NSSF 
na asilimia 40 kwa watumishi wa 
umma.
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Wadau wapinga mapendekezo Rais Z’bar kuongezewa muda
Na Mwandishi Wetu,             
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar, Dk. Mohamed Said 
Dimwa, amesema Wajumbe wa 
Sekretarieti ya Kamati Maalum 
ya NEC CCM Taifa Zanzibar, 
wamepitisha pendekezo la 
kuishauri Kamati Maalum ya 
NEC kuridhia kuongeza muda 
wa Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi kuongoza nchi katika 
muhula wake wa kwanza kwa 
kipindi cha miaka saba badala ya 
mitano iliyopo kikatiba.

Wadau wa siasa visiwani humo 
wamepinga pendekezo hilo na 
kutaka Katiba kuheshimiwa.

Akifungua Mkutano wa Baraza 
Kuu la UVCCM Wilaya Dimami 
kichama Zanzibar, uliofanyika 
katika Ofisi za wilaya hiyo Kiem-
besamaki, Dk. Dimwa alisema 
wajumbe hao baada ya kujadili 
kwa kina wameona kiongozi 
huyo aongezewe muda.

Dk. Dimwa alisema uamuzi 
huo wa kumwongezea muda 
wa kuongoza nchi unatokana 
na kuridhishwa na kasi yake ya 
kiutendaji katika kutekeleza Il-
ani ya CCM ya mwaka 2020-2025 
kwa zaidi ya asilimia 100 ndani 
ya kipindi cha miaka mitatu na 
miezi kadhaa toka aingie ma-
darakani.

Katika maelezo yake, Dk. 
Dimwa alisema kuwa CCM Zan-

zibar imeona serikali kuingia 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwa-
ka 2025 ni hasara na matumizi 
mabaya ya fedha za walipakodi 
kwa kuwa wananchi wanahi-
taji maendeleo endelevu na Rais 
Dk. Mwinyi anafaa kuongezewa 
muda, ili Zanzibar  iwe nchi ya 
visiwa iliyoendelea kiuchumi ka-
tika ukanda wa Afrika Mashariki.

“Wajumbe wa sekretarieti 
tumejadili na kutathmini kwa 
kina juu ya utendaji wa Rais Dk. 
Mwinyi, tukajiridhisha kuwa 
hakuna mbadala wake na anas-
tahiki aongoze nchi kwa kipindi 
cha miaka saba, ili apate muda 
mzuri wa kufanya mapinduzi ya 
kimaendeleo katika nyanja za ki-
uchumi na kijamii,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Katibu huyo, 
maamuzi yao yatafuata tara-
tibu za kikatiba na kikanuni kwa 
kuyawasilisha katika vikao vya 
ngazi za juu ili vitoe baraka zake 
na hoja hiyo ikapitishwe katika 
Baraza la Wawakilishi Zanzibar.

Alisema kuwa wanachama wa 
CCM na wananchi kwa ujumla 
visiwa vya Zanzibar wanampen-
da, kumthamini na kuridhishwa 
na utendaji wa Rais wa Zanzibar 
Dk. Mwinyi kutokana na uongozi 
bora katika kutatua kero za wa-
nanchi kupitia uimarishaji wa 
sekta mbalimbali za umma na 
binafsi.

Alisema kila mwananchi 
mwenye uzalendo na utimamu 

wa akili anajua maendeleo yali-
yotekelezwa visiwani Zanzibar 
katika sekta ya afya, elimu, usa-
firi wa anga na majini, uwekezaji, 
barabara za kisasa, uwezeshaji 
wananchi kiuchumi, utalii, mich-
ezo na miundombinu bora ya bi-
ashara na ujasiriamali.

Kupitia kikao hicho Dk. Dimwa, 
alifafanua juu ya hoja ya Chama 
cha ACT-Wazalendo kudai kuwa 
nchi ina deni kubwa na kusema 
kuwa suala la mikopo kwa ajili ya 
uimarishaji maendeleo ya nchi 
sio dhambi au uvunjaji wa sheria 
za nchi kwani hakuna nchi yoy-
ote duniani inayojiendesha kiu-
chumi kwa fedha zake za ndani 
bila kukopa Benki ya Dunia au 
nchi zilizoendelea kiuchumi.

WANASIASA WAPINGA
Aliyekuwa Spika wa Baraza la 

Wawakilishi, Pandu Ameir Kifi-
cho, akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi, alisema suala la 
kuongeza muda wa urais badala 
ya miaka mitano iliyowekwa 
kikatiba kuwa miaka saba ni 
vigumu kwa sababu nchi nyingi 
za Jumuiya ya Madola (Common 
Wealth) zina utaratibu wa miaka 
mitano wa kipindi cha kwanza 
cha uongozi. “Mimi wakati fu-
lani nilikuwa na mapendekezo 
ya aina hiyo ili kusiwe na mizozo 
ya watu kutaka utaratibu wa 
kikomo cha miaka 10 iondoke 
ambao ni utaratibu wa Common 

Wealth na tangu Mapinduzi ya 
Zanzibar hakuna Rais wa Zanzi-
bar alipindukia ukomo wa miaka 
iliyowekwa kikatiba,” alisema 
Kificho ambaye ni mwanasiasa 
mkongwe visiwani Zanzibar.

Kiongozi huyo ambaye aliku-
wa Mwenyekiti wa Bunge la Kat-
iba, alisema utaratibu wa miaka 
mitano kwa kipindi cha kwanza 
na isiyozidi miaka 10 kwa vipindi 
viwili ndivyo marais wengi wa 
Common Wealth walivyokaa ma-
darakani na baadhi ya viongozi 
wa nchi hizo hata hawakuende-
lea na kipindi cha awamu ya pili 
ya miaka 10.

Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wananchi CUF, Hamad Masoud 
Hamad, alisema kuwa ni vyema 
Katiba ya nchi ikaheshimiwe 
kwa sababu ndio msingi wa uon-
gozi wa nchi.

Naye Mkurugenzi wa Mawasi-
liano ya Umma wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Salum Bimani, 
alisema, kauli hiyo ya kutaka 
Rais kuongezewa muda inadhi-
hirisha Chama Cha Mapinduzi 
kinaogopa uchaguzi mkuu. 

Alisema Katiba ya Zanzibar 
imedhihirisha kuwa kila baada 
ya miaka mitano kutakuwa na 
uchaguzi na uzuri wa Katiba ya 
Zanzibar jambo lolote la kubadili 
lazima uitishe kura ya maoni na 
gharama zake ni sawa na uch-
aguzi mkuu.

Alisema ni vyema CCM ikake-

mea kauli za viongozi kama hao.

KATIBA YA CCM
Kwa mujibu wa Katiba ya 

CCM ya mwaka 1977, Ibara ya 
114 (1) inasema: “Kutakuwa na 
Makamu Mwenyekiti wa CCM 
wawili watakaochaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM Taifa, 
Kutakuwa na Makamu Mwe-
nyekiti anayeishi na kufanya kazi 
zake Tanzania Bara na Kutakuwa 
na Makamu Mwenyekiti wa CCM 
anayeishi na kufanyakazi zake 
Zanzibar, isipokuwa kwamba 
kuishi kwao hivyo hakutapan-
gua upeo wa madaraka yao ya 
kushughulikia kazi za CCM, kwa 
Tanzania nzima.

Kifungu cha 2, “Makamu 
Mwenyekiti wa CCM atakuwa 
madarakani kwa miaka mitano, 
lakini anaweza kuchaguliwa tena 
baada ya muda huo kumalizika.

KATIBA YA ZANZIBAR
Kwa mujibu wa Katiba ya 

Zanzibar ya 1984 toleo la 2010, 
ibara ya 28 kifungu cha 2 (a na 
b) “Kufuatana na maelezo ya ki-
jifungu (1) cha kifungu hiki, Rais 
ataacha madaraka yake baada ya 
kumalizika miaka mitano kuan-
zia tarehe, ambapo: (a) kama 
yeye ni mtu ambaye ndiye mara 
ya kwanza amechaguliwa kuwa 
Rais chini ya Katiba hii alipokula 
kiapo cha uaminifu na kiapo cha 
kuwa Rais.
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Rais TLS ataja 
chanzo mkwamo 
Katiba mpya
Na Renatha Msungu, DODOMA

RAIS wa Chama cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS), Wakili Harold Sungusia, 
amesema moja ya chanzo kikubwa cha 
kuchelewesha mchakato wa upatikanaji 
wa Katiba mpya ni pamoja na mgongano 
wa maslahi.

Aidha, kikwazo hicho kimesababisha 
msimu uliopita kushindwa kufanyia kazi 
maoni kuhusu mchakato wa Katiba mpya, 
yaliyotolewa na wananchi pamoja na wa-
dau mbalimbali.

Wakili Sungusia alisema hayo jana jijini 
Dodoma wakati akifungua mkutano wa 
wadau kutoa maoni yao kuhusu mchakato 
wa Katiba mpya.

Alisema safari hii TLS wamejipanga 
kuhakikisha maoni waliyochukua ka-
tika mikoa mitano yanafanyiwa kazi ili  
mchakato huo ukamilike.

Alibainisha mambo matatu ambayo 
wameyagundua kwa wananchi na baadhi 
ya viongozi kuhusu Katiba iliyopo sasa 
kwa mikoa ambayo wamefanya mikutano.

Kwa mujibu wa Wakili Sungusia, kuna 
makundi matatu ambayo ni; wanaosema 
“Katiba ya sasahivi haina tatizo lolote tu-
sipoteze muda tuendelee na maisha yetu”.

Kundi la pili ni wale wanaosema “Kat-
iba iliyopo ina dosari kadhaa ambazo 
tunaweza kuzirekebisha tukaenda mbele” 
na kundi la tatu ni “wanaosema Katiba ili-
yopo haifai kabisa inahitajika katiba mpya 
ambayo itasaidia nchi kwenda mbele”.

“Wananchi wana maoni mengi, lakini 
ukisikiliza kwa haraka utagundua kwam-
ba wamesikitishwa na kilichotokea mwaka 
2014 baada ya ile Tume ya Katiba iliyoku-
wa ikiongozwa na Jaji Joseph Warioba ku-
maliza kazi yake,” alisema.

Aidha, miongoni mwa mambo ambayo 
wamejiuliza ni kwanini mchakato uliopita 
ulikwama.

“Usipojua ulipoangukia na kilichoku-
sababisha ukaanguka, huwezi kuchukua 
tahadhari kwa hatua unazoenda mbele, 
tulikwama kwenye mchakato uliopita kwa 
sababu ya mgongano wa maslahi, wal-
iokuwa nje ya utawala walidhani kwamba 
watatumia katiba kuweza kuingia madara-
kani na waliokuwa madarakani walidhani 
watatumia mchakato wa katiba kuendelea 
kubaki madarakani,” alisema.

“Sisi tunataka Katiba ya wananchi sio 
Katiba ya makundi fulani katika nchi hap-
ana, ni Katiba ya raia wote wajisikie Katiba 
ni ya kwao kwa utaratibu huo tunapende-
keza mchakato utakaofuata wakupata kat-
iba ya wananchi usimamie umahiri wake,” 
alisema.

Pia, watakaohusika katika kuandaa 
mchakato wa katiba wasihusike katika ku-
gombea nafasi zozote za kisiasa.

MAUAJI WENYE UALBINO
Katika hatua nyingine, Wakili Sungusia 

alizungumzia suala la mauji ya watu we-
nye ualbino yanayoendelea nchini amese-
ma kuwa TLS inakemea kwa nguvu zote.

Alisisitiza kuwa kamwe Watanzania 
wasikubali jambo hilo liendelee na ku-
toa wito kwa taasisi zote kuchukua hatua 
kukemea hayo mauaji.

Inock Isaya, akizungumza katika mjada-
la huo, alisema kuwa Katiba itakayopende-
kezwa iwazingatie watu wote wenye ul-
emavu wa aina tofauti.

Serikali kukutana na w’biashara Kariakoo leo
Na Waandishi Wetu

VUGUVUGU la tishio la 
mgomo wa wafanyabiashara 
lililotikisa kwa siku mbili 
kwenye mitandao ya kijamii 
limetulizwa baada ya serikali 
kukubali kupokea hoja zao 
na kukutana nao leo jijini 
Dodoma.

Jana, wafanyabiashara 
Kariakoo walisambaza kip-
eperushi chenye ujumbe wa 
kuhamasisha mgomo ku-
fanyika leo na kwamba haku-
na duka litakalofunguliwa 
eneo la Kariakoo na yeyote 
atakayeonekana amefungua 
atashughulikiwa. 

“Wafanyabiashara wote 
wa Kariakoo mnatakiwa ku-
funga biashara zenu zote 
yakiwamo maduka na ofisi 
na chochote unachokifanya 
kuanzia Jumatatu Juni 24 bila 
ukomo hadi pale changa-
moto zetu zote za kibiashara 
zitakapotatuliwa,” lilisema 
tangazo hilo.

Tangazo hilo lilisema wa-
fanyabiashara wa mikoa ya 
Mbeya, Iringa, Mwanza, Aru-
sha, Ruvuma, Kagera na Ruk-
wa wanatakiwa kuanza mgo-
mo huo kuanzia Jumanne 
Juni 25, bila ukomo.

Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hizi, Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Wafan-
yabiashara Kariakoo, Martin 
Mbwana, alisema eneo hilo 
liliingia kwenye sintofahamu 
baada ya Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA), kuingiza 
timu za vijana ukaguzi wa 
mizigo.

“Moja, Kariakoo ni soko 
ambalo upande wa kushoto 
kuna machinga, kulia mach-
inga, mbele machinga na 
ndani ndio mmiliki wa duka, 
machinga anauza bila risiti, 
lakini bidhaa ni ile ile anay-
ouza mfanyabiashara aliye-

po dukani.
“Pili, sasa mizigo mingi 

inayoingai Kariakoo ni ‘con-
solidated’ inakuja mizigo ya 
vifurushi vidogo vidogo am-
bavyo TRA wameshindwa 
kukadiria kodi kwa asilimia 
100, wanatoa kwenye kasha 
zima, wanaweza kukadiria 
Sh. milioni 40. Wafanya-
bishara wanapokwenda 
kugawana wanashindwa ku-
pata risiti ya TRA kila mmoja.

Kwa mujibu wa Mbwana, 
usumbufu mwingine ni wan-
apoonyesha risiti wanaambi-
wa iko sawa, lakini haijawek-
wa TIN ya mteja.

Aidha, alisema jana ali-
kutana na Waziri wa Fedha, 
Mwigulu Nchemba na Kama-
ti ya Bajeti ambaye aliahidi 
hadi leo atakuwa ametatua 
matatizo ya wafanyabiasha-
ra. 

TRA YAFUNGUKA
Akizungumzia malala-

miko ya wafanyabiashara 
hao, Kaimu Mkurugenzi wa 
Elimu na Mawasiliano kwa 
Mlipakodi wa TRA, Hudson 
Kamoga, alisema mpaka 
jana walikuwa hawajapokea 
malalamiko rasmi zaidi ya 
kuona taarifa hizo zilizosam-
baa mtandaoni.

Alisema upo mfumo rasmi 
wa kupokea malalamiko ya 
walipakodi na hushughuliki-
wa kwa utaratibu na hiyo ni 
haki yao kusikilizwa.

Kuhusu suala la kamata 
kamata, alisema mamlaka 
hiyo haina mahabusu wala 
polisi, ni jukumu lake ku-
fanya ukaguzi na kuanga-
lia mwenendo wa biashara 
kama sheria inavyotaka.

“Kutoa risiti kielektroniki 
si matakwa ya TRA, ni matak-
wa ya sheria ambayo mam-
laka ni msimamizi wa hiyo 
sheria. Kila unaponunua dai 
risiti na kila unapouza toa 

risiti ili kuepushana na hizi 
vurugu.

Aidha, alisema kutoka 
mwaka 2021 mpaka sasa 
(2024) mapato TRA ya-
nayokusanywa yameongeze-
ka kwa kiwango kikubwa 
kwa sababu mianya ya uku-
sanyaji mapato imezibwa.

Kamoga alitoa wito kwa 
wafanyabiashara hao wali-
otishia kufunga maduka leo 
kwamba, kwa sasa wanaele-
kea mwisho wa mwaka wa 
fedha ambao ni mwisho wa 
kuwasilisha marejesho (re-
turns), na mwisho wa kulipa 
kodi ya mapato ya awamu ya 
pili.

Alisema TRA inawataka 
walipe kodi kwa wakati 
na kwa hiari na kusisitiza 
kwamba, mamlaka hiyo hai-
tumii mabavu kukusanya 
kodi.

RC DAR AWAANGUKIA
Jana Mkuu wa Mkoa 

wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila aliingilia kati na 
kuwataka wafanyabiashara 
kuwa na subira wakati seri-
kali ikifanyia kazi changa-
moto zao.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, alisema 
wafanyabiashara hao wa-
naweza kuwa na malalamiko 
ya msingi, lakini njia wanay-
ochagua ya kugoma haiko 
sawa.

Alisema serikali imekuwa 
ikikaa mara kwa mara na wa-
fanyabiashara wa Kariakoo 
kusikiliza malalamiko yao 
na changamoto nyingi tayari 
zimeshaanza kufanyiwa kazi 
na Wizara ya Fedha, Wizara 
ya Viwanda na Biashara na 
Halmashauri za Jiji la Dar es 
Salaam.

“Wametangaza kwamba 
atakayefungua biashara 
watamshughulikia, lakini 
mimi naomba suala la mgo-

mo lisiwe jambo la pamoja 
bali kila mtu atafakari vya 
kutosha kabla ya kuamua ku-
funga biashara natoa rai kwa 
wafanyabiashara kuacha 
kufuata mkumbo,” alionya 
Chalamila.

Alisema baadhi ya malala-
miko ya wafanyabiashara 
tayari yamepokewa na yana-
fanyiwa kazi na alikiri kuwa 
yapo ambayo yatachelewa 
kufanyiwa kazi yakiwamo 
masuala mtambuka yanayo-
husu sheria.

“Hata sisi watumishi wa 
umma tuna mambo yetu tu-
nayotaka yafanyiwe kazi na 
serikali, lakini kuna namna 
bora ya kuyafikisha bila ku-
sababisha taharuki kama hii 
inayotengenezwa Kariakoo,” 
alisema Chalamila.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wafanyabiashara Tanza-
nia, Hamis Livembe, alizun-
gumza na gazeti hili jana na 
kusema kuwa Jumuiya hiyo 
haijatangaza mgomo huo na 
badala yake ni kikundi cha 
wafanyabiashara wa eneo 
hilo.

Mei 17, mwaka 2023, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
aliunda kamati ya watu 14 
ikiwa ni saba kutoka serika-
lini na saba Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara kwa ajili ya 
kushughulikia kero za kundi 
hilo na kupendekeza hatua 
stahiki za kuchukuliwa.

Hatua hiyo ilikuja baada 
ya wafanyabiashara kugoma 
kufungua biashara kwa siku 
kadhaa, hali iliyolazimu Wa-
ziri Mkuu akiwa ameambat-
ana na mawaziri kwenda 
kuzungumza nao kwa kusiki-
liza kero za mmoja mmoja.

Hata hivyo, ripoti ya kama-
ti hiyo haijawahi kuwekwa 
hadharani.

Imeandikwa na Joseph 
Mwendapole na Romana 
Mallya

Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Beng’i Issa, akizungumza na makundi ya 
kinamama, vijana na makundi maalumu (hayapo pichani) wakati baraza hilo lilipoifikisha programu ya Imari-
sha Uchumi na Mama Samia (IMASA) katika Mkoa wa Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WET
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Uvutiaji mitaji 
viwanda EPZA 
wazidi kupaa
Na Mwandishi Wetu 

MAMLAKA ya Eneo Huru la 
Uwekezaji kwa Mauzo Nje (EPZA), 
imesema imevutia mtaji wenye tham-
ani ya Dola za Kimarekani zaidi ya bil-
ioni mbili (zaidi Sh. trilioni 5.3) katika 
kipindi cha miaka 10.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
EPZA, Charles Itembe, alisema mwis-
honi mwa wiki wakati wa ziara ya 
siku tatu ya Rais wa Guinea Bissau, 
Umaro Sissoco Embaló ambaye alipata 
fursa ya kutembelea eneo Maalum la 
Uwekezaji la Benjamin William Mkapa 
(BWM-SEZ), Mabibo jijini Dar es Sa-
laam.

Itembe alisema kuwa mauzo nje ya 
nchi katika kipindi hiki yalifikia Dola 
za Kimarekani zaidi ya bilioni 2.5 (zaidi 
Sh. trilioni 6.5).

“Mafanikio haya ya kuvutia mitaji 
na mauzo nje ya nchi yamechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na juhudi za serikali 
katika kuweka mazingira wezeshi ya 
uwekezaji hivyo kuvutia wawekezaji 
wengi nchini,” alisema.

Alisema katika kipindi hiki, EPZA 
ilisajili zaidi ya viwanda 250 kwenye 
sekta mbalimbali ambavyo vimeten-
geneza ajira za moja kwa moja zaidi 
ya 60,000 na zisizo za moja kwa moja 
zaidi ya 100,000 kwenye sekta za kili-
mo, uchakataji wa madini, vifungashio, 
nyama na bidhaa za miti.

Kati ya viwanda alivyotembelea Rais 
wa Guinea Bissau ni cha Tanzania 
Tooku Garment ambacho huuza bid-
haa zake nchini Marekani.

Rais wa Guinea Bissau alionesha 
kufurahishwa na namna viwanda vi-
navyofanya kazi kwa ufanisi mkubwa 
huku akitoa ujumbe kuwa Bara la 
Afrika litafanikiwa kujenga uchumi 
imara wa viwanda kupitia programu 
za EPZ na SEZ. Itembe alimwambia 
Rais huyo kuwa eneo la BWM-SEZ lina 
miundombinu ya majengo 21 ambayo 
yana viwanda mbalimbali vinavyozali-
sha bidhaa mbalimbali na kuajiri zaidi 
ya Watanzania 4,500 kwa ajira za moja 
kwa moja na ajira zisizo za moja kwa 
moja 8,600. 

Pia, eneo la BWM-SEZ limevutia mi-
taji yenye thamani ya Dola za Kimare-
kani milioni 51.9 na mauzo nje ya nchi 
yenye thamani ya Dola milioni 82.9 
katika sekta za uchakataji wa mazao ya 
kilimo, kadi maalum za kielektroniki, 
kahawa na nguo. Alisema kuwa EPZA 
imejikita katika kutengeneza maeneo 
huru ya kiuchumi ili kuvutia uwekezaji 
kutoka sekta za umma na binafsi.

Serikali imekuwa mstari wa mbele 
katika kuhakikisha kuwa programu 
hizi za SEZ na EPZ zinafanikiwa ili ku-
vutia uwekezaji mkubwa zaidi na ku-
changia ujenzi wa uchumi wa viwanda.

Alisema EPZA inatoa fursa na vivu-
tio mbalimbali kwa wawekezaji am-
bavyo vinawahakikishia usalama wa 
mitaji yao na kupata faidi kutokana na 
uwekezaji huo.

Mfano ni juhudi za serikali katika 
kuendeleza maeneo ya SEZ ni mradi 
wa BWM-SEZ kutokana na viwanda 
mbalimbali kuanzishwa na kujengwa 
na kufanya mchango mkubwa katika 
uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la John 
Hopkins Centre for 
Communication Pro-
grams, Waziri Nyoni, 
akiwasilisha mada 
kuhusu kampeni ya 
Holela-Holela Itakuko-
sti kwenye mkutano 
wa Mawaziri wa Afya 
kutoka nchi tisa za 
ukanda wa Mashariki, 
Kati na Kusini mwa 
Afrika uliofanyika 
mwishoni mwa wiki 
jijini Arusha, wali-
kubaliana kuongeza 
nguvu zaidi katika 
kukabiliana na usugu 
wa dawa. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Uchumi kidijiti kukua kumaliza changamoto
Na Maulid Mmbaga

UCHUMI wa kidijiti unatarajiwa kukua 
zaidi nchini pamoja na kumaliza changa-
moto ya kukosekana kwa huduma ya in-
taneti kutokana na kukatika kwa mkongo 
wa baharini, baada ya wadau wa teknolo-
jia na mawasiliano kuanza kutumia 
mkongo mpya wenye uwezo mara 10 ya 
uliokuwapo.

Hatua hiyo inatarajiwa baada ya wa-
dau hao ikiwamo Airtel Tanzania kuanza 
kutumia rasmi mkongo wa mawasiliano 
unaopita baharini wa 2Africa unaoun-
ganisha mabara matatu, jambo linalota-
rajiwa kuleta maendeleo katika kupanua 
na kuimarisha miundombinu ya kidijitali 
Tanzania. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Airtel jana, mkongo huo utaiweka Tanza-
nia katika viwango vya juu vya mabadi-
liko ya kukua kwa huduma za kidijitali 
na kukidhi mahitaji ya uchumi wa nchi, 
pamoja na kusaidia kuanzishwa kwa vituo 
vya kuhifadhi kumbukumbu kielektroniki 
ili kukidhi ongezeko la shughuli za kidiji-
tali nchini.

“Mkongo wa 2Africa sasa umeanza 
rasmi kuhudumia kampuni za teknolojia 
ambazo sasa zinapokea masafa ya uwezo 
wanaohitaji kupitia kituo cha Airtel Cable 
Landing Station kilichozinduliwa siku 
chache zilizopita na Rais Samia Suluhu 

Hassan.
“Uzinduzi wa mkongo huo umekuja 

wakati muafaka, hasa kutokana na kukati-
ka kwa nyaya za mkongo wa mawasiliano 
unaopita chini ya bahari hivi karibuni am-
bazo ziliathiri baadhi ya maeneo ya Afrika 
Mashariki, ikiwamo Tanzania,” ilisema se-
hemu ya taarifa hiyo.

Iliongeza kuwa mkongo huo unaiun-
ganisha Tanzania na maeneo 43 duniani, 
na inahudumia zaidi ya watu bilioni tatu 
na kukuza muunganiko wa kimataifa wa 
wafanyabiashara kidijitali.

Katika uzinduzi huo siku chache zi-
lizopita Rais Samia alisema Mkongo huo 
unaunga mkono mipango ya Wizara 
ya Habari, Mawasiliano, na Teknolojia 
ya Habari, ikiwamo ya maabara ya akili 
mnemba na roboti.

“Miundombinu hii sio tu italeta map-
induzi katika huduma za mawasiliano, 
lakini pia itaharakisha ukuaji wa uchumi 
kwa kuimarisha muungano na mataifa 
mengine,” Rais Samia alisema.

 Mkurugenzi Mkuu wa Airtel, Dinesh 
Balsingh, alisema mazingira wezeshi ya 
serikali pamoja na uwepo wa mfumo bora 
wa udhibiti ndio sababu zilizowawezesha 
kuzindua kituo hicho kabla ya nchi ny-
ingine.

“Ujio na uwepo wa mkongo huu wa 
mawasiliano umefanikiwa kuwa nchini 
kutokana na maono ya uongozi wa Rais 
Samia na Waziri wa Habari Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye. Pia 
unaifanya Tanzania kuwa kitovu na lango 
la kusambaza huduma kidijitali kimataifa, 
kukuza fursa za kiuchumi na maendeleo 
ya kiteknolojia,” alisema Balsingh.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), Dk. Jabiri Ba-
kari, alisema kuwa mkongo huo utacho-
chea na kuboresha zaidi huduma bora za 
intaneti nchini.

“Mkongo huu mpya utakuwa msaada 
mkubwa katika kukabiliana na mahitaji 
ya huduma za mtandao wa intaneti nchi-
ni, ambazo mahitaji yake yamekuwa yak-
ioongezeka maradufu kila baada ya miaka 
miwili.

“Nina hakika kuwa teknolojia hii ita-
saidia utekelezaji wa haraka wa mkakati 
wetu wa kuhimiza matumizi ya TEHAMA 
katika sekta zote na kuboresha uchumi 
wa kidijitali ambao Tanzania inatamani 
kufikia,” alisema Dk. Bakari.

Waziri Nape alisema uwapo wa mkongo 
utasaidia kuunganisha nchi kimataifa na 
kuwepo kwa mifumo ya kibunifu kidijitali 
ikiwemo kuunganisha mifumo mbalim-
bali ya serikali kuwa jumuishi. 

Kwamujibu wa makadirio ya ‘RTI Inter-
national’ Mkongo wa 2Africa unatarajiwa 
kuzalisha kati ya dola bilioni 26.4 hadi 
36.9 ikiwa ni matokeo ya ukuaji kiuchumi 
kutokana na huduma zitakazotolewa na 
mkongo huo barani Afrika ndani ya miaka 
ya awali.

Na Gwamaka Alipipi

WATU zaidi ya milioni 10 duniani wa-
nafariki dunia kila mwaka kutokana na 
tatizo la Usugu wa Vimelea vya Magonjwa 
dhidi ya Dawa (UVIDA), huku nusu ya vifo 
hivyo vikitokea nchi za Afrika.

Kutokana na hali hiyo, mawaziri wa 
afya kutoka nchi tisa za Afrika (Ukanda 
wa Mashariki, Kati na Kusini mwa Afrika) 
wamefanya mkutano jijini Arusha mwis-
honi mwa wiki na kukubaliana kuongeza 
nguvu kukabiliana na tatizo hilo, ikiwamo 
ongezeko la bajeti na nyenzo.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Afya ya 
Ukanda wa Mashariki, Kati na Kusini mwa 
Afrika (ECSA-HC), Profesa Yoswa Damb-
isya, alisema tatizo la UVIDA linatarajiwa 
pia kuathiri zaidi ya asilimia 3.5 ya pato la 
kila taifa ifikapo mwaka 2050.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
alisema tatizo la UVIDA linasababisha 

wagonjwa kutumia siku nyingi hospital-
ini wakati wakipatiwa tiba, kwa sababu 
ni vigumu kutibu magonjwa ambayo 
hayasikii dawa.

“Gharama za matibabu zinakuwa juu 
na pale ambapo dawa zitashindwa kabisa 
kufanya kazi, basi vifo hutokea,” alisema 
Waziri Ummy.

Mawaziri kutoka Lesotho na Uganda 
walisema tatizo kubwa la UVIDA katika 
nchi zao linawapata hasa wagonjwa wa 
kifua kikuu ambao huwa wanashindwa 
kutimiza tiba kwa kuacha matumizi ya 
dawa katikati kunakosababishwa na 
umaskini. 

Waziri wa Afya wa Uganda, Dk. Jane 
Ruth Aceng, alisema: “Dawa za tiba ya ki-
fua kikuu ni gharama, kwa hiyo wananchi 
wanashindwa kutimiza tiba yote na hivyo 
kusababisha vimelea vya ugonjwa hua ku-
jenga usugu dhidi ya maradhi.”

Zaidi ya watu milioni tano wanafariki 

dunia kila mwaka katika Ukanda wa Af-
rika, Kusini mwa Jangwa la Sahara kuto-
kana na tatizo la UVIDA.

Kutokana na kupambana na hali hiyo, 
hivi karibuni Tanzania ilizindua kampeni 
dhidi ya matumizi mabaya ya dawa za tiba 
iitwayo ‘Holela-Holela Itakukosti’ ikiwa na 
maana ya ‘uzembe unagharimu’, inay-
oonyesha uhusiano muhimu kati ya afya 
ya binadamu, wanyama na mazingira.

Kampeni hiyo inalenga kushughulikia 
sababu mbalimbali za kijamii zinazosaba-
bisha tatizo la UVIDA na magonjwa  am-
bayo yanaweza kuambukizwa kutoka kwa 
wanyama kwenda kwa binadamu.

Pia, kampeni hiyo ilizinduliwa kwa ush-
irikiano kati ya Ofisi ya Waziri Mkuu, Wiz-
ara ya Afya, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Ofisi ya Makamu Rais (Mazingira) na Shiri-
ka la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa 
(USAID) kupitia mradi wa Breakthrough 
Action.

Zaidi ya milioni 10 hufariki dunia kwa usugu wa dawa
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MAONI & UCHAMBUZI

HIVI majuzi, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi nchini (TPLB), 
Almasi Kasongo, alisema wameshaanza kutengeneza ratiba ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara ya msimu ujao.

Akaongeza kuwa msimu ujao wanatarajia kutengeneza ratiba 
bora zaidi ambayo itakuwa na uzani sawa kwa klabu zote na 
zitawapa muda makocha na wachezaji kujiandaa, kupata muda wa 
kufanya mazoezi na kusafiri kwenda vituoni kwa wakati.

Tunaipongeza Bodi ya Ligi kwa kuliangalia hilo, kwani msimu 
uliopita kulikuwa na baadhi ya timu zinacheza mechi mbili baada 
ya siku tatu, kitu ambacho ni hatari kwa afya ya wachezaji, lakini 
hushusha ushindani.

Tunatamani kuona angalau ratiba hiyo inatoa nafasi kwa timu 
kucheza mechi mbili kwa wiki ama moja, ili kutoa muda wa wachezaji 
kupumzika, na pia makocha kupata nafasi ya kuvitengeneza vikosi 
vyao na kuondoa mapungufu ambayo wameyaona.

Msimu uliopita baadhi ya makocha walikuwa wakilalamika 
kutokuwa na muda wa kurekebisha mapungufu kwa sababu 
ya kubanwa na ratiba, matokeo yake timu ikicheza mechi hii, 
inakwenda kucheza nyingine bila kufanya maandalizi yoyote kwa 
sababu muda mfupi wanaoupata wanautumia kwa safari.

Hata kama kila siku kuanzia Jumatatu hadi Jumapili kutakuwa 
na mechi ya Ligi Kuu, lakini TPLB inatakiwa kutazama timu 
itakayocheza siku husika kuipa angalau siku tatu kabla ya kucheza 
mechi nyingine.

Tukiachana na hilo ambalo Bodi wanasema watalifanyia kazi, 
kuna suala la kutangazwa kwa ratiba mpya.

Tumekuwa tukishuhudia wakati mwingine ratiba ikitangazwa 
wiki mbili tu kabla ya ligi kuanza. Hii si sahihi hata kidogo. Bodi ya 
Ligi ijitahidi ratiba ya msimu mpya itoke angau mwezi mmoja kabla 
ya kuanza na hilo linawezekana.

Tumeona tayari ratiba ya Ligi Kuu England itakayoanza Agosti 16, 
mwaka huu imetoka kabla hata ya Julai.

Ni kwamba siku ya ufunguzu, Machester United itacheza dhidi ya 
Fulham na Agosti 17, michezo sita itachezwa.

Yaani Chama cha Soka nchini humo kimetoa ratiba ya msimu 
mpya, kabla hata wachezaji hawajaanza maandalizi ya msimu mpya 
(pre season), kwani ndiyo kwanza wako mapumziko.

Hivyo makocha na wachezaji wataanza maandalizi wakiwa 
wanafahamu mechi ya kwanza watacheza na timu gani, na 
zinazofuata, hivyo kuwa na nafasi ya kujiandaa kutokana na aina ya 
mpinzani wanaokwenda kukutana nao.

Mfano, tayari Fulham wanafahamu watafungua na Manchester 
United, kwa hiyo wameshajua watakwenda kuwakabili vipi. 
Makocha kufahamu aina ya timu wanazokwenda kukutana nazo 
mapema kunawapa muda wa kutengeneza mifumo ya kukabiliana 
nao, kwani kila timu ina staili yake ya uchezaji.

Huku kwetu inawezekana mpaka timu zinaanza ‘pre season’ 
zitakuwa hazijui zitaanza na nani na wapi, hivyo tunaikumbusha 
TPLB kulimulika hilo kwa kuhakikisha ratiba hiyo inatoka mapema.

Ifike wakati bodi hiyo kubadilika na kuanza kutoa ratiba mapema, 
hata ili timu zipate kujiandaa vema jambo ambalo litaongeza 
ushindani katika ligi yetu.

Inawezekana kuwa hivyo kwa sababu Kalenda ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu (CAF), imeshatoka, ambapo mechi za awali za 
Ligi ya Mabingwa na Shirikisho, zinaanza Agosti na Oktoba mpaka 
Desemba na hatua za makundi, mtoano hadi fainali itakuwa Machi 
hadi Mei mwakani.

Hivyo Nipashe tunashauri na ratiba ya Ligi Kuu kutoka mapema 
kwani itazipa nafasi timu kujiandaa na mpinzani wanaokwenda 
kukutana naye, kuandaa mipango ya usafiri pamoja na kufahamu 
aina ya viwanja ambavyo watakwenda kuvitumia.

Klabu zifuate kanuni, weledi kwenye usajili

Ratiba ya Ligi Kuu itoke 
mapema timu zijipange
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Baadhi ya 
klabu hizi 
ni pamoja 
na Simba 
na Coastal 
Union ya 
Tanga 
juu ya 
mchezaji 
Lameck 
Lawi.
Mchezaji 
huyu 
ameteka 
dirisha 
la usajili 
mwanzoni 
tu kuto-
kana na 
namna 
alivyosajil-
iwa kutoka 
Coastal 
Union 
kwenda 
Simba.

 Muungwana Lazima Nilonge

DIRISHA la usajili kwa klabu za Ligi 
Kuu, Championship, First League na 
Ligi ya Wanawake limefunguliwa ras-
mi Juni 15 na linatarajiwa kufungwa 
Julai 15, mwaka huu.

Huu ni wakati wa klabu kufanya 
usajili kwa ajili ya kuviimarisha vikosi 
vyao kuelekea kwenye msimu mpya 
wa 2024/2025.

Usajili mzuri kwa kila klabu hakuna 
shaka kutatengeneza ushindani 
mkubwa kwa timu shiriki na hivyo 
kuifanya ligi kuwa bora na yenye 
ushindani mkubwa.

Hata hivyo, ili mambo yote 
yaende sawa ni lazima klabu zifuate 
utaratibu kwenye mchakato wa usajili 
wanaoufanya.

Binafsi, ninaona hipo haja ya 
kuzikumbusha klabu zetu kufuata 
utaratibu na makubaliano kwa 
sababu siku    chache zilizopita baada 
ya dirisha la usajili kufunguliwa tayari 
zimeanza kuonekana sarakasi kwenye 
usajili kwa baadhi ya klabu hapa 
nchini.

Baadhi ya klabu hizi ni pamoja na 
Simba na Coastal Union ya Tanga juu 
ya mchezaji Lameck Lawi.

Mchezaji huyu ameteka dirisha 
la usajili mwanzoni tu kutokana na 
namna alivyosajiliwa kutoka Coastal 
Union kwenda Simba.

Siku chache baada ya Simba kupitia 
Meneja Habari na Mawasiliano, 
Ahmed Ally, kumtangaza mchezaji 
huyo kuwa ni wao tayari baada ya 
kukamilisha dili la usajili.

Baadaye uongozi wa Coastal Union 
ulitoka hadharani na kukanusha vikali 
kukubaliana na Simba juu ya mchezaji 
huyo.

Msemaji wa klabu hiyo, Abas 
Elsabri, alisema wazi kuwa Simba 
wamekiuka makubaliano yao ya awali 
kuhusu usajili wa mchezaji huyo, 
hivyo Lawi ataendelea kuwa mchezaji 
wao.

Simba kwa uhakika wakajibu 

Jumatatu  Juni 24, 2024

Na Faustine 
Feliciane

mapigo kwa kusisitiza kuwa 
wamemalizana na mchezaji huyo 
na tayari wamemlipa pesa zake za 
usajili, lakini pia walimaliza kuwalipa 
Coastal Union, hivyo mchezaji huyo 
ni mali yao.

Mivutano kama hii haina afya  kwa 
soka letu, ni vema klabu zikubaliane 
kwa utaratibu waliojiwekea na 
ziache kutunishiana misuli kwa 
mustakabali wa mpira wetu, lakini 
kwa mchezaji husika.

Ni vema viongozi wa klabu hizo 
kukaa pamoja na kujadiliana ili 
wafikie mwafaka mapema.

Hakuna kitu kinachoshindikana 
kwenye mazungumzo, Simba, 
Coastal Union wakae pamoja 
watatue mgogoro huu ili mchezaji 
husika awe kwenye nafasi nzuri ya 
kuendeleza kipaji chake.

Simba tayari wametangaza 
kupambana mpaka mwisho na 
ikiwezekana kulipeleka suala hilo 
Shirikisho la Soka Duniani (FIFA), 
kama mchezaji huyo hataidhinishwa 
kuichezea timu yao msimu ujao.

Binafsi, naona hakuna haja ya 
kufanya hivyo, bado kuna nafasi 
ya klabu hizi mbili kukaa pamoja 
na kujadiliana ili kufikia mwafaka 
kabla ya kushtakiana FIFA au hata 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Inaelezwa Coastal Union 
wamezirudisha fedha za Simba 
za usajili, lakini je, vipi kuhusu 
mchezaji husika ambaye tayari 
ameshamalizana na klabu hiyo kwa 
ajili ya kujiunga nayo kwenye dirisha 
hili la usajili?

Busara ni muhimu kutumika 
kwenye jambo hili, nashauri Simba 
na Coastal zikae pamoja na kuacha 
kumweka kwenye wakati mgumu 
mchezaji husika.

Na huu uwe mfano kwa klabu 
nyingine kufuata kanuni na weledi 
kwenye usajili katika kipindi hiki ili 
kuepuka migogoro na mivutano.
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KABWELA                                                                         Na Fadhili Mohammed                                  

CCM, CPC 
vyakubaliana 
kuimarisha 
uhusiano
Na Romana Mallya

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) na Chama cha 
Kikomunisti cha China (CPC), vimekubaliana 
kuimarisha zaidi uhusiano wa kiuchumi na 
kidiplomasia   kwa manufaa ya mataifa hayo 
mawili.

Makubaliano hayo yamefikiwa mwishoni 
mwa wiki kupitia kikao baina ya Katibu Mkuu 
CCM, Dk. Emmanuel Nchimbi na Mjumbe 
Kamati Kuu ya CPC, Tang Dengjie, katika ofisi 
ndogo za CCM Lumumba jijini Dar es Salaam.

Katika kikao hicho kilichoashiria tukio 
muhimu wakati wa ziara rasmi ya siku tatu ya 
Dengjie nchini Tanzania, Katibu Mkuu CCM, 
Balozi Dk. Nchimbi, alisisitiza uhusiano wa ku-
dumu na wenye manufaa kwa pande zote mbili 
kati ya CCM na CPC.

Balozi Dk. Nchimbi alisisitiza kuwa urafiki 
wa muda mrefu kati ya Tanzania na China, un-
aochagizwa na uongozi wa CCM na CPC, umei-
marika zaidi ya miongo sita ya uhusiano wa 
kidiplomasia.

Alizungumzia pia kanuni za kiitikadi, kisiasa, 
kiuchumi na kijamii zinazoongoza ushirikiano 
huo, akibainisha jukumu lake ni mfano wa kuig-
wa kwa Afrika na dunia.

“CCM na CPC vina urafiki wa kindugu ambao 
umebadilika na kuwa msingi imara wa kukuza 
fursa za kiuchumi na uwekezaji unaolenga kui-
marisha ustawi wa wananchi wetu,” alisema 
Balozi Dk. Nchimbi.

Aidha, alisema uhusiano huo ulianzishwa na 
waasisi    wa mataifa  hayo, Mwalimu Julius Ny-
erere na    Mwenyekiti Mao Zedong, na tangu 
wakati huo umekua na  ushirikiano wa kim-
kakati.

Balozi Dk. Nchimbi alitambua jukumu 
muhimu lililofanywa na mazungumzo ya hivi 
karibuni ya ngazi ya juu, ikiwa ni pamoja na zi-
ara ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini China 
mwaka 2022, uhusiano kati ya nchi hizo mbili 
ulipandishwa hadhi na kuwa na ushirikiano wa 
kimkakati.

Alisisitiza kwamba ni ushirikiano uliofani-
kiwa katika sekta tofauti za ujenzi, afya, utalii, 
kilimo, dawa, biashara na uchumi na kuhimiza 
nchi hiyo kuendelea kuunga mkono uwekezaji 
katika sekta zinazoendelea Tanzania.

Tang Dengjie, alithibitisha dhamira ya China 
ya kuimarisha uhusiano wa pande hizo mbili na 
kuunga mkono mipango ambayo inanufaisha 
wakazi wa mataifa yote mawili.

Alisema miaka 60 ya uhusiano wa kidiplo-
masia kati ya China na Tanzania ni ushahidi wa 
urafiki wa kudumu na kuheshimiana na wame-
jitolea kuimarisha zaidi uhusiano huo kwa man-
ufaa ya watu.

Viongozi hao walielezea ushirikiano thabiti 
wa kiuchumi kati ya China na Tanzania, huku 
China ikiwa mshirika mkuu wa biashara wa 
Tanzania kwa miaka minane mfululizo.

Mwaka 2023, kiasi cha biashara baina ya nchi 
hizi kilifikia Dola bilioni 8.78, ikionyesha ongeze-
ko la asilimia 5.66 kutoka mwaka uliopita.

China imewekeza kwa kiasi kikubwa nchini 
Tanzania, ikiwa na takriban miradi 260 katika 
sekta mbalimbali, na hivyo kuimarisha nafasi 
yake ya kuwa mwekezaji mkubwa wa kigeni wa 
Tanzania.

Muktadha wa kihistoria wa Reli ya Tanzania 
na Zambia (TAZARA) ni ishara ya urafiki wa ku-
dumu kati ya China na Afrika.

‘Msimamizi uchaguzi asiwe 
aliyewahi kuwa kiongozi kisiasa’

Na Christina Mwakangale

MTUMISHI wa umma mwandamizi 
ni miongoni mwa waliotajwa kuwa 
na sifa za kuteuliwa kuwa msimamizi 
wa uchaguzi au msimamizi msaidizi, 
isipokuwa   kwa ambaye amewahi 
kuwa kiongozi wa kisiasa na kutiwa 
hatiani.

Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 
na Madiwani ya Mwaka 2024, kuhusu 
uteuzi wa wasimamizi wa uchaguzi 
na watendaji wengine, iliyotungwa na 
Bunge, iliyosainiwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, Machi mwaka huu, im-
eainisha masharti hayo ya kusimamia 
uchaguzi.

Sura ya kwanza ya sheria hiyo, se-
hemu ya sita, kifungu cha kwanza hadi 

saba, kimefafanuliwa mambo kadhaa 
kisheria, kifungu cha (3) na kifungu ki-
dogo cha (2) mtu atakuwa na sifa ya ku-
teuliwa kuwa msimamizi wa uchaguzi 
au msimamizi msaidizi wa uchaguzi;

Endapo katika miaka mitano kabla 
ya uchaguzi husika (a) hajawahi kutiwa 
hatiani katika shauri la nidhamu au 
kosa lolote la jinai na kuadhibiwa kwa 
kifungo kinachozidi miezi sita;

Pia kifungu (b) kinasema hajawahi 
kuwa kiongozi wa chama cha siasa. 
Tume itatangaza majina ya watu walio-
teuliwa kuwa wasimamizi wa uchaguzi 
na wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi 
kwa notisi itakayochapishwa na Gazeti 
la Serikali.

Kadhalika sheria hiyo, inaeleza (5); 
Bila kuathiri masharti mengine ya She-

ria hii, Tume inaweza kumteua mtu 
yeyote kwa ajili ya utekelezaji wa ma-
jukumu ya Tume yanayohusiana na 
mchakato wa uchaguzi.

Sehemu ya (6); Msimamizi wa uch-
aguzi, kwa kuzingatia masharti ya 
kifungu cha 76 na maelekezo ya Mku-
rugenzi wa Uchaguzi, anaweza kuteua 
watendaji kwa idadi inayohitajika kwa 
madhumuni ya kuendesha uchaguzi 
katika jimbo au kata.

Pia sehemu (7); Kila msimamizi wa 
uchaguzi na msimamizi msaidizi wa 
uchaguzi, kabla ya kuanza kutekeleza 
majukumu ya ofisi hiyo, ataapa kiapo 
cha kutunza siri na kutoa tamko la ku-
jitoa au kutokuwa mwanachama wa 
chama cha siasa, mbele ya Hakimu kwa 
kutumia fomu itakayoainishwa.

Mkurugenzi 
wa Kituo 
cha Sauti 
ya Jamii 
Kipunguni 
jijini Dar 
es Salaam, 
Seleman 
Bishagazi, 
akiendesha 
mjadala 
kwa wa-
nafunzi wa 
shule mbal-
imbali kwe-
nye kilele 
cha Maa-
dhimisho 
ya Siku ya 
Kimataifa 
ya Mtoto 
wa Afrika 
wilayani 
Hai, mkoani 
Kilimanjaro 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU
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Kisarawe kuja 
kivingine 
kimaendeleo
Na Julieth Mkireri, 
KISARAWE

MKUU wa Wilaya ya 
Kisarawe, Petro Magoti, am-
emwahidi Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakar Kunenge, 
kubadilisha wilaya hiyo ki-
maendeleo kwa kusimamia 
miradi iliyolengwa kutekele-
zwa kwa wakati.

Magoti ameyasema hayo 
mwishoni mwa wiki aliposhiri-
ki kikao cha Baraza Maalumu 
la Madiwani kujadili hoja za 
Mkaguzi wa Hesabu za Seri-
kali kilichofanyika mjini humo 
na kuhudhuriwa na viongozi 
mbalimbali akiwamo Mkuu wa 
Mkoa.

Magoti alisema atahakikisha 
kila Mtendaji anatekeleza ma-
jukumu yake na kusimamia 
miradi ya maendeleo inakami-
lika kama ilivyolengwa.

Akiwa katika Baraza hilo Ma-
goti alisema ili kuondoa uzem-
be kwenye miradi kila mkuu 
wa idara atakuwa na wajibu wa 
kusimamia majukumu yake ip-
asavyo kwa kuwajibika kwenye 
eneo lake.

“Mkuu wa mkoa wiki ijayo 
hapa tutakuwa na kikao na 
wakuu wa idara na kila mmoja 
ataeleza mwaka wa fedha un-
aoisha amefanya nini na mi-
pango yake kwa mwaka ujao 
ni ipi,” alisema Magoti. Pia 
alisema anatarajia kufanya zi-
ara hivi karibuni kwenye kata 
zote za wilaya hiyo na ame-
wapongeza madiwani kwa kazi 
wanazofanya kwa kushirikiana 
na serikali kuondoa vikwazo 
kwa wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
alisema halmashauri hiyo ina-
takiwa kupanga vipaumbele 
kufanya matumizi kulingana 
na bajeti.

Kunenge pia aliwaelekeza 
watendaji kuzuia hoja zisi-
tokee na kumaliza ambazo 
hazijafungwa kwa kuzingatia 
maelekezo.

Aliagiza kuanzia sasa kila 
mkuu wa idara anatakiwa 
kuwajibika kuwasilisha hoja 
zake mwenyewe badala ya 
kumwachia Mkurugenzi pekee 
wakati uzalishaji unatoka kwe-
nye idara.

Naye Mkaguzi wa nje Mkoa 
wa Pwani toka Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi, CPA Pastory Masawe, 
alisema halmashauri hiyo 
inatakiwa kujikita kuzuia ku-
zalisha hoja mpya na pia kuku-
sanya zaidi mapato na kuwa 
makini kwenye matumizi.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Kisarawe, Beatrice Domi-
nic, kwa kushirikiana, na wa-
tendaji wanaendelea kufunga 
hoja ambazo zimewasilishwa 
na kudhibiti uzalishaji wa hoja 
mpya.

Taka zina-
zozalishwa 
na wafan-
yabiashara 
wadogo 
katika kituo 
cha daladala 
na Bajaj, 
Mbezi Luis 
Dar es Sa-
laam, zikiwa 
zimerundik-
wa pembeni 
mwa kituo 
hicho jana, 
zina zaidi ya 
siku tatu bila 
kuondolewa. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Kinachokwamisha wanawake 
kugombea uongozi chatajwa

TLP yatembeza bakuli 
uchaguzi kumrithi Mrema
Na Sabato Kasika 

SIKU chache kabla ya uchaguzi 
wa Mwenyekiti wa Taifa wa Cha-
ma cha Tanzania Labour Party 
(TLP), chama hicho, kimeomba 
mchango wa fedha kutoka kwa 
wadau wa mageuzi, kufanikisha 
uchaguzi huo.

Uchaguzi huo unatarajia ku-
fanyika       jijini             Dar es Salaam, 
Juni 29,     mwaka    huu, ili kuziba 
nafasi hiyo iliyokuwa inashikiliwa 
na Hayati Augustine Mrema.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam juzi, 
Makamu Mwenyekiti wa TLP 
Taifa, Dominatha Rwechungura, 
alisema, ingawa maandalizi ya 
uchaguzi yanaendelea vizuri, 
bado wanahitaji kushikwa mkono.

“Bado tunaendelea kuwaombea 
wadau wa mageuzi kutuchangia 
fedha kwa ajili ya uchaguzi huu, 
tuna upungufu kidogo ingawa 
hayawezi kuathiri uchaguzi,” alise-
ma Dominatha. Alisema,     ombi 
hilo la mchango wanalifikisha pia 

kwa Rais Samia      Suluhu Hassan, 
kwa kuwa ni       mwana     mageuzi 
na mpenda demokrasia,    na wa-
naamini atawaunga   mkono kwa 
chochote.

Aidha, aliwataja wanaowania 
nafasi hiyo kuwa ni, Richard Lyi-
mo ambaye kwa sasa ni katibu.

“Wengine ni Mhandisi Aivan 
Maganza ambaye ni mwenyekiti 
wa vijana wa TLP Taifa, Stanley 
Ndamugoba, Kinanzaro Mwanga 
na Abuu Changaa,” alisema.

Kwa zaidi ya mwaka mmoja tan-
gu kifo cha Mrema, chama hicho 
kimekuwa kikiahirisha uchaguzi 
wa mwenyekiti, kutokana na saba-
bu ikiwamo wagombea kufanyi-
ana figisu.

Mrema alifariki dunia mwisho-
ni wa Agosti mwaka 2022, kisha 
akachaguliwa Hamad Mkadam 
kuwa kaimu mwenyekiti wa cha-
ma. Hata hivyo, uchaguzi ume-
kuwa ukipangwa na  kuahirishwa 
na kusababisha malumbano hadi 
kufikia baadhi yao kutishia ku-
fukuzana ndani ya chama.

Na Kulwa Mzee

WAZIRI wa zamani na 
Mwenyekiti wa Taifa wa 
Wanawake wa Kiislamu 
Tanzania Bara, Shamim 
Khan, ametaja sababu tano 
zinazokwamisha wanawake 
kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi ikiwamo  
uthubutu, matusi na rushwa 
ya ngono.

Alibainisha hayo jana ka-
tika ziara ya siku mbili ya 
furaha kwa Mama na Binti 
iliyoandaliwa na Kituo cha 
Utamaduni cha Jamhuri ya 
Kiislamu ya Iran na Ubalozi 
wa Iran Tanzania,  mgeni 
rasmi akiwa mke wa Waziri 
Mkuu mstaafu, Tunu Pinda.

Shamim alihamasisha wa-
nawake kujitahidi kujitokeza 
kugombea nafasi mbalim-

bali badala ya kuwa wapi-
gakura.

“Katiba inaruhusu kugom-
bea, kupiga kura na kupigi-
wa kura, lakini bado hatuji-
tokezi. Vikwazo vipo vingi 
vinavyowafanya wanawake 
washindwe kujitokeza ku-
gombea, sababu moja wapo 
hatuna uthubutu, pili, elimu 
ya uraia haiwafikii kinama-
ma nje ya miji. Juhudi zi-
fanyike wafikiwe.

“Sababu ya tatu, rushwa ya 
ngono ni kikwazo, wanaume 
zetu wakisikia unataka 
kugombea wanakukataza 
kama haujaolewa wazazi 
wanakukataza kugombea,” 
alisema.

Alisema mwanamke aki-
taka kugombea anapaswa 
kukataa rushwa ya ngono 
na anapokuwa na heshima 

hakuna atakayemfuata kwa hilo.
Shamim alitaja sababu ya nne 

kuwa ni kutojua kanuni za vyama 
na kutaka vyama vya siasa vifanye 
bidii kuzipeleka hadi ngazi ya chini 
ili kupata wanawake wengi.

Alisema sababu nyingine ni ma-
tusi ya nguoni ambayo hukimbiza 
kundi hilo kuingia kugombea nafasi 
mbalimbali.

Aidha, aliwaasa vijana kubadilika 
kwa kuacha kutumia vilevi kwa 
kuwa ni moja ya sababu inayowain-
giza katika kufanya vitendo vya 
kikatili ikiwamo kuua wazazi wao 

kwa ajili ya mali.
“Mnatakiwa kuwaheshimu 

mama zenu. Zipo kesi nyingi za 
watoto kuwavunjia heshima mama 
zao. Mama ni pepo, pepo ya mtoto 
iko chini ya nyayo ya mama yake,” 
alikumbusha.

Akitoa maoni yake kuhusu viti 
maalum vya udiwani na ubunge, 
Shamimu alisema, “vyama viweke 
ukomo wa miaka kumi baada ya 
hapo waingie kugombea wapigiwe 
kura. Siyo miaka yote sura zilezile, 
vijana watapata wapi nafasi,” ali-
hoji.
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Kikwazo wanawake kutwaa 
uenyekiti vijiji, vitongoji chatajwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AKATI wanawake 
wa pembezoni mwa 
nchini wakipamba-
na kuvunja mwiko 

wa nafasi za uenyeviti wa vijiji na 
vitongoji kushikwa na wanaume, 
wanaharakati wameeleza bado 
kundi hilo halijaweza kuingia 
katika mchakato huo kwa wingi 
kwa sababu ya kusukumwa kwe-
nye viti maalum.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la kiraia la TUSONGE CDO,      
Aginatha Rutazaa, alisema wana-
tamani      kuwepo  ongezeko la      
wanawake kwenye uchaguzi wa    
mwaka huu         wa     serikali za 
mitaa,       vijiji na vitongoji,      kwa 
kuwa sera ya    viti maalum in-
awanyima  wengi kuwa na sauti.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki iliyopita na wanawake 
vinara wa uhamasishaji kuingia 
katika mchakato huo kutoka 
Wilaya za Siha na Moshi, Rutazaa 
alisema: 

“Vile viti maalum vinakuwa ni 
viti vya kuweka wanawake kule 
kama alama ya kuwapo kwenye 
uchaguzi na vyombo vya ua-
muzi, lakini unakuta ile nguvu 
yao ya kuweza kuongea hoja, na 
lile kundi analolitetea inakuwa 
ni ndogo,” alisema na kuongeza 
kuwa:

  “TUSONGE tunaona kwa 
sheria zilizopitishwa na Bunge 
na kusainiwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan kama zitatumika 
ipasavyo,  zitakuwa zinapun-
guza kwa kiasi kikubwa yale ma-
chungu ya yale maeneo ambayo 
yanaonekana kwamba yana 

changamoto.”
  Alisema TUSONGE kama 

wanaharakati wa maendeleo ya 
jamii hasa kwenye eneo la wa-
nawake, wanatamani ongezeko 
la wanawake kwenye uchaguzi 
huo na mkuu mwakani.

“Tunatamani hilo kwa sababu 
kwa kiasi kikubwa unakuta kina 
mama wengi bado hawajaweza 
kuingia katika huu mchakato 
wa uchaguzi, kwa sababu mara 
nyingi wamesukumwa kuingia 
kwenye vile viti vinavyoita viti 
maalum,” alisema. 

Mary Laizer, Mkazi wa Ki-
jiji cha Majengo Kata ya Biriri, 
Wilaya ya Siha, alisema kutokana 
na kazi kubwa inayofanywa na 
wanawake walioko katika uon-
gozi kwa sasa, wanaume wamet-
ambua wanaweza kuongoza kwa 
asilimia kubwa.

“Kwa hiyo vita ya madaraka 
kati ya mwanaume na mwan-
amke itakuwa haina mashiko 
tena.

Lakini kama kuna kitu sitam-
ani katika uchaguzi huo wa vijiji 
ni rushwa,” alisema na kufafanua 
kuwa:

 “Rushwa ndio kitu ambacho 
kwa sasa sitamani kitokee ka-
tika uchaguzi huu, kwa sababu 
wagombea wanawake watakan-
damizwa, na hasa wale ambao 
hawana kitu kama sisi.” 

Elizabeth Mmanga, Mkazi 
wa Kijiji cha   Kahe Magharibi, 
Wilaya ya Moshi, alieleza kuwa 
uchaguzi huo  unawapa picha 
kwamba  kutakuwa na mab-
adiliko makubwa ya uongozi 
kutokana na elimu ambayo wa-
nawake wanapata.

RITA yajitosa kutatua mgogoro Taasisi ya Kiislamu
Na Allan lsack, ARUSHA 

  WAKALA wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA) imeunda 
tume kuchunguza mgogoro ka-
tika taasisi ya dini ya kiislamu 
ya Arusha Muslims Union unao-
daiwa kusababishwa na baadhi 
ya waumini wake kutokana na 
ubadhirifu.

 Akizungumza na waumini wa 
dini hiyo mwishoni mwa wiki ili-
yopita jijini hapa, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa RITA, Frank Kanyusi, 
alisema lengo la ujio wake ni ku-
tatua mgogoro huo unaodaiwa 
kusababishwa na ubadhirifu huo 
wa mali za taasisi hiyo uliodumu 
kwa muda mrefu.

 Alisema baada ya kupata taar-
ifa kuwa bodi ya wadhamini wa 
taasisi hiyo inadaiwa kutafuna ki-
asi kikubwa cha mali za waumini, 
amefika kutatua mgogoro huo.

 Kanyusi ambaye ni Kabidhi   
Wasii Mkuu wa Serikali, alisema 
katika kikao cha kwanza kati 
yake na wadhamini     wa bodi 
hiyo       na waumini na wana-
chama wa taasisi hiyo      kilicho-
fanyika   Machi 14, mwaka huu, 
walibaini kuwa bodi ilikuwa iki-
fanyakazi kinyume cha sheria 
kwa kuwa muda wake ulikuwa 
umeisha.

“Katika kikao hicho tulibaini 
malalamiko ya wanachama ya-
likuwa na ukweli na bodi ya 

wadhamini muda wake, ulikuwa 
umekwisha na kukubaliana 
kuunda kamati ya mpito ita-
kayokuwa na majukumu ya ku-
fanya marekebisho ya katiba na 
kuitisha uchaguzi wa viongozi, 
pia kuandaa taarifa ya mapato na 
matumizi ya taasisi hiyo,” alise-
ma.   Alisema kamati ya mpito 
ilikabidhiwa majukumu mbal-
imbali ikiwamo kuandaa taarifa 
ya mapato na matumizi na kutoa 
taarifa yenye dosari.

Kanyusi, alisema taarifa hiyo 
ilimlazimu Kabidhi  Wasii Mkuu 
wa Serikali kuunda tume mpya 
ya mpito kuchunguza mgogoro 
wa taasisi hiyo kwa muda wa siku 
14 na kutoa majibu.

“Mimi kama Kabidhi Wasii 
Mkuu wa Serikali kwa mujibu 
wa sheria ya muunganiko wa 
bodi ya wadhamini, natakiwa ku-
unda kamati ya uchunguzi kujiri-
dhisha zile tuhuma dhidi ya bodi 
ya wadhamini za kutumia vibaya 
mali za taasisi za ya Arusha Mus-
lims Union zina ukweli na kuleta 
majibu,” alisema.

 Alisisitiza kuwa hatua kali zi-
tachukuliwa kwa watakaobaini-
ka kutumia vibaya mali za taasisi 
hiyo. 

Alisema watahakikisha wa-
natekeleza majukumu yao kwa 
mujibu wa sheria, huku wakijua 
kuwa mali hizo sio zao ni za wa-
nachama. 

Upotevu wa 
maji wapata 
mwarobaini
Na Jaliwason Jasson,      
MANYARA

WANATAALUMA waliolele-
wa na kusomeshwa kwa ufa-
dhili wa Shirika la Compassion 
International- Tanzania wame-
buni mfumo wa kudhibiti up-
otevu wa maji yanayozalishwa 
na mamlaka za maji nchini.

Wamesema wako tayari kui-
saidia serikali kutatua tatizo 
hilo la upotevu wa maji ambao 
umekuwa ukipigiwa kelele ka-
tika jamii.

Mwanafunzi wa Chuo cha 
Donbosco Technical Institute 
of Dodoma, anayetokea Klasta 
ya Kiteto, Abednego Wilfred, 
alisema aliguswa kutengeneza 
mfumo huo  ‘Automatic Pump’  
kudhibiti upotevu wa maji mi-
taani.

“Nimebuni huu mfumo 
baada ya kuona upotevu wa 
maji na watu wengi wanalala-
mikia ankra za maji ili uweze 
kuwasaidia,” alisema Wilfred.

Alisema wakati anapita mi-
taani, alishuhudia maji yakim-
wagika kwenye visima na 
matangi ya mamlaka za maji, 
huku umeme mwingi ukitu-
mika.

Mbunifu huyo, alisema mfu-
mo huo utasaidia kupandisha 
maji kwenye visima na tangi, 
yakijaa mashine hiyo inajizima.

Alisema kutengeneza mfu-
mo huo kwa mtu binafsi au 
taasisi   ni kati ya Sh. 250,000 
hadi Sh. 300,000 kutegemea 
aina ya pampu itakayofungwa.

Mbunifu mwingine, Obadia 
John kutoka Klasta ya Karatu, 
anayesoma Taasisi ya Teknolo-
jia Dar es Salaam (DIT), alisema 
alibuni na kutengeneza fimbo 
nyeupe ya kuhisi kuwasaidia 
watu wenye ulemavu kutem-
bea barabarani bila vikwazo.

John, alisema vifaa vina-
vyotumika vinagharimu Sh. 
40,000 na matengenezo ya 
fimbo nyeupe ni Sh. 60,000.

Akizungumzia mpango huo 
wa kuibua vipaji, Mwakilishi 
wa Mkurugenzi Mkuu wa Com-
passion International- Tanza-
nia, Curthbet Mono, alisema 
zaidi ya walengwa 65,000 
nchini wamehitimu kozi mbal-
imbali, wakiwemo madaktari, 
walimu, askari na wauguzi.

Kwa sasa shirika hilo, bado li-
naendelea kuhudumia watoto 
119,000.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Maendeleo ya Michezo wa 
Wizara hiyo, Ally Mayai, ali-
ipongeza Compassion na ma-
kanisa kwa kuwalea vijana na 
watoto.

Alihimiza maadili kuwa ndio 
kila kitu kwa wahitimu na vi-
jana nchini.

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Tanga, Balozi 
Dk. Batilda 
Buriani, aki-
zungumza na 
madiwani wa 
Halmashauri 
ya Wilaya 
ya Handeni 
katika Baraza 
Maalumu la 
Madiwani 
la kupokea 
taarifa ya 
Mdhibiti 
na Mkaguzi 
Mkuu wa 
Serikali 
(CAG) juzi, 
halmashauri 
hiyo imepata 
hati safi. PI-
CHA: HAMIDA 
KAMCHALLA
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Shaban Njia, KAHAMa 

W
AZIRI wa Madini, 
Antony Mavunde, 
amewaonya wa-
miliki wa leseni 

za uchimbaji  madini nchini 
kuacha kuichonganisha serikali 
kwa kuingia mikataba kinyem-
ela na wachimbaji wadogo na 
wawekezaji wenye mitaji mi-
kubwa. Mavunde alitoa onyo 
hilo wakati akizungumza na 
wachimbaji wadogo wa mgodi 
wa Ntambalale namba mbili 
uliopo  Kijiji cha Wisolele Kata 
ya Segese, Halmashauri ya 
Msalala wilayani hapa Mkoa wa 
Shinyanga kuhusu mikakati ya 
serikali kuhakikisha kila mmoja 
ananufaika na rasilimali hiyo.

  Alifafanua kuwa ametoa 
onyo hilo baada ya serikali 
kubaini kuwa baadhi ya  wami-
liki hao wa leseni wamekuwa 
chanzo kikubwa cha kuichon-
ganisha na wachimbaji wadogo 
kwa kuwaingiza kwenye mae-

neo yao na kuanzisha uchim-
baji kwa kupeana mirabaha.

Alisema wamiliki hao baada 
ya kupata wawekezaji wenye 
mitaji mikubwa, wanakimbilia 
kwa wakuu wa wilaya kuomba 
msaada wa askari wa Jeshi la 
Polisi kuwaondoa wachimbaji 
hao wadogo kwa nguvu.

 Waziri huyo alisisitiza kuwa 
watakaobainika kuwaweka 
wachimbaji kwenye mae-
neo yao kinyemela, serikali 
itawanyang’anya leseni na ku-
wapatia wachimbaji waliojiun-
ga kwenye vikundi.

Alisema  sheria inamtaka 
mmiliki kuchimba madini 
mwenyewe na sio kuingia ubia 
kinyemela na wachimbaji, kisha 
kuwaondoa kwa nguvu wanap-
opata wawekezaji hao, wenye 
mitaji mikubwa.

 “Yeyote mwenye leseni asiin-
gize wachimbaji kwenye leseni 
yake na kuanza kuchimba ma-
dini, jukumu la kulinda leseni 
isivamiwe ni la mwenye leseni 

mwenyewe, kama utaingia 
ubia na wachimbaji hakikisha 
unafunga   mkataba wa kishe-
ria kuondoa migogoro hapo 
baadaye,” alisema Mavunde. 

Kwa mujibu wa Mavunde, ba-
jeti ya wizara hiyo kwa mwaka 
ujao wa fedha wa 2024/25 im-
eongezeka kutoka Sh. bilioni 
89 mpaka Sh. bilioni 231 kwa 
ajili ya kuziwezesha taasisi ya 
utafiti wa madini na miamba, 
kununua helikopta ya kufanya 
utafiti wa maeneo yenye madi-
ni na kuwapatia wachimbaji ili 
kuondoa dhana ya kubahatisha.

  Mchimbaji wa mgodi huo, 
Adrian Lugola, alisema wame-
kuwa wakiibua maeneo yenye 
madini na wanapoungana na 
kikundi kuomba leseni wa-
naambiwa ni eneo la mtu.

Aliiomba serikali kuyafuta 
maeneo ambayo hayajaendele-
zwa na kupewa wachimbaji ili 
wajikwamua kiuchumi.

 Bangili Mkongwe, alisema ili 
kuondoa matumizi ya kemikali 

ya Zebaki, ambayo yamekuwa 
yakihatarisha usalama wa mai-
sha yao kwa kukamata madini 
bila kuchukua tahadhari, seri-
kali ifunge mashine ya  kusa-
ga mawe yenye dhahabu na 
uchenjuaji  wilayani Kahama.

 Alisema  mashine kama hizo 
ambazo zimefungwa Katoro 
mkoani Geita na Itumbi Wilaya 
ya Chunya Mbeya zimepunguza 
majanga ya kemikali.

Alisema hivi karibuni Ofisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa 
kushirikiana na Baraza la Taifa 
la Hifadhi ya Mazingira (NEMC) 
waliwatembelea na kuwapatia 
elimu dhidi ya athari ya zebaki.

 Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa 
wa Kimadini Kahama, Joseph 
Kumburu, alisema mashine 
hiyo itafungwa na Chuo Kikuu 
Dar es Salaam (UDSM) hivi ka-
ribuni.

Kumburu, alisema wako kati-
ka hatua ya usanifu na kwamba 
eneo la kuweka mashine hiyo 
imepatikana.

Watumishi 
kikaangoni 
hoja za CAG 
Na Timothy Itembe, MARA 

MKUU wa Mkoa wa Mara, 
Evance Mtambi, amelitaka Baraza 
la   Madiwani la Halmashauri ya 
Tarime Mjini kuwachukulia hatua 
baadhi ya watumishi watakao-
bainika kusababisha hoja za uk-
aguzi zilizotolewa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG).

Mtambi alitoa rai hiyo kwenye 
kikao maalumu cha baraza hilo 
kilichoitishwa  kujibu hoja za CAG 
kwa mwaka wa fedha wa 2022/23 
unaotarajia kumalizikia hivi kar-
ibuni.

“Niliombe baraza hili kuwa-
chukulia hatua za kisheria wale 
wote ambao walisababisha hoja 
za ukaguzi, hatua za kuimarisha 
mifumo ya madeni zichukuliwe 
haraka, maelekezo ya hoja zote zi-
nazoibuliwa zijibiwe kwa wakati,” 
alisema.

Vilevile alitaka mfumo wa hudu-
ma ya ukusanyaji mapato ya kiele-
ktroniki (GoTHOMIS) uboreshwe, 
madiwani na watendaji wapatiwe 
mafunzo ya  umma  ya ukusanya-
ji mapato, mikopo kwa wanawake 
vijana na watu wenye ulemavu 
itolewe kwa wakati.

Mweka Hazina wa halmashauri 
hiyo, George Adino, alisema hoja 
19 kati ya 64 zimefungwa.

 Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Gimbana Ntavyo, alisema 
kwa ushirikiano walionao watum-
ishi na madiwani wamefanikiwa 
kupata hati safi kwa miaka minne 
mfululizo.

Katibu Tawala Msaidizi Usi-
mamizi Ufuatiliaji na Ukaguzi 
Mkoa wa Mara, Maduhu Malando, 
alisema serikali imeziba pengo 
la dawa kutoka Bohari ya Dawa 
(MSD) baada ya kuja na mfumo  
ambao umeiwezesha halmashauri 
kununua dawa kila kunapotokea 
mahitaji.

Diwani wa Kata ya Turwa, 
Chacha   Machugu, alilipongeza 
baraza hilo kwa ushirikiano wake 
na watumishi kwa kutekeleza mi-
radi ya kijamii na kupata hati safi 
kwa miaka minne mfululizo.

0685 031015

Mavunde awaonya wamiliki 
leseni uchimbaji madini

Makandarasi wazembe kuvunjiwa mikataba 
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

SERIKALI wilayani hapa Mkoa 
wa Shinyanga, imetishia kuvunja 
mikataba na makandarasi kwa 
kushindwa kukamilisha  miradi 
ya ujenzi wa miundombinu ya 
barabara kwa wakati na kuwatia 
mbaroni. 

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki iliyopita na Mkuu wa 
Wilaya ya Shinyanga, Julius Mtat-
iro, wakati akiwasilisha taarifa ya 

utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ya mwaka 2020 hadi 2025 kwe-
nye kikao cha Halmashauri Kuu 
ya CCM Wilaya ya Shinyanga 
Mjini.

Mtatiro, alisema Wakala wa 
Barabara Mjini na Vijijini (TARU-
RA), walipokea kiasi cha Sh. mil-
ioni 853 kwa ajili ya kuboresha 
miundombinu ya barabara na 
kwamba kati ya miradi 10, minne 
imekamilika.

“Miradi sita ipo ndani ya uwezo 

wangu, makandarasi wajipange 
wapo ambao tutavunja mikataba, 
kuwakamata na kuzuia wasifanye 
kazi tena hapa Shinyanga,” alise-
ma Mtatiro.

Alisema hawawezi kuendelea 
kufanya kazi na makandarasi wa-
zembe ambao wamekuwa wakik-
wamisha kukamilika miradi kwa 
wakati na kudhorotesha shughuli 
za uchumi zitokanazo na matumi-
zi ya barabara. 

Akizungumzia kuhusu huduma 
za afya, alisema Rais Samia Suluhu 

Hassan ametoa zaidi ya Sh. bilioni 
1 kukarabati majengo ya Hospitali 
ya Manispaa ya Shinyanga.

“Katika utekelezaji wa ilani 
kwa kipindi hicho, Manispaa ya 
Shinyanga Rais Samia ametoa 
kiasi cha Sh. bilioni 35.6, ambazo 
zimetekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo ikiwamo sekta ya 
elimu, afya, maji, kilimo, umeme 
na miundombinu ya barabara,” 
alisema.

Mwenyekiti wa CCM Shinyanga 
Mjini, Anorld Makombe, alim-

pongeza Rais Samia ambaye ni 
Mwenyekiti wa chama hicho taifa 
kwa kuitekeleza ilani yao kwa 
asilimia 100 na kufanya mambo 
makubwa ya maendeleo, ikiwamo 
ya kimkakati.

Katibu wa CCM Mkoa wa Shin-
yanga,        Odilia Batimayo, alitu-
mia fursa    hiyo     kumpongeza 
Rais Samia  na   wasaidizi wake 
kwa kazi      kubwa     wanayofanya 
na       watumishi wa serikali kwa 
kusimamia     miradi ya maende-
leo.

Mchimbaji mdogo kwenye mgodi wa Ntambalale namba mbili, Adrian Lugola, akitoa ombi kwa Waziri wa Madini, Antony Mavunde 
(hayupo pichani), ya kupewa kipaumbele kurudishiwa leseni iliyofutwa ili kuondokana na kutangatanga kuchimba madini kwa 
kutumia leseni za watu wengine katika mkutano uliofanyika Kijiji cha Wisolele, Kata ya Segese, Halmashauri ya Msalala Wilaya ya 
Kahama mkoani Shinyanga jana. PICHA: SHABAN NJIA



KOCHA Hansi Flick 
ametaja wachezaji sita 
ambao watazungukwa 
na nyota wengine 
kuisuka upya Barcelona, 
miongoni mwao ni 
Marc-Andre ter Stegen, 
Pau Cubarsi, Gavi, 
Pedri, Fermin Lopez na 
Lamine Yamal.

biaji! Kweli anakimbia nyuma!
England si tu inaweka umiliki 

wao kutoka upande wa kushoto, 
lakini yote yanatokea mbele ya 
safu ya nyuma ya mpinzani. 
Ulinzi huwa mara chache sana, 
hivyo basi kupunguza nafasi 
kwa Harry Kane, Foden na Bell-
ingham kucheza.

NIPASHE JUMATATU JUNI 24, 2024

BERLIN, Ujerumani

T
IMU ya England ina-
hitaji kuimarishwa ili 
kufurahia mbio nyingi 
zinazotarajiwa kwenye 

Euro 2024.
Simba watatu hao wamefuzu 

kwa hatua ya mtoano baada ya 
kujikusanyia pointi nne zisizori-
dhisha katika michezo yao mi-
wili ya mwanzo. Ushindi dhidi 
ya Slovenia kesho Jumanne 
utawafanya wawe kileleni mwa 
kundi na kukabiliana na mpin-
zani aliye nafasi ya tatu katika 
hatua ya 16-bora.

Kwenye karatasi, mambo 
hayaonekani kuwa mabaya 
sana kwa England. Hata hivyo, 
haihitaji hasa uchunguzi wa ki-
taalamu au tathmini ya idadi ya 
msingi ili kubaini kuwa mambo 
si mazuri katika kambi ya Kocha 
Gareth Southgate.

Kocha huyo anatatizika ku-
weka usawa na England wa-
metoa maonesho mawili ya 
kustaajabisha kama matokeo. 
Serbia hawakuwa wa kutosha 
kuwaadhibu siku ya kwanza 
ya mechi, lakini Denmark, kwa 

hisani ya Morten Hjulmand wal-
ifanya hivyo.

England imekuwa na mafani-
kio huku ikitamba sana kwenye 
michuano iliyopita chini ya 
Southgate.

Kwa bahati nzuri, South-
gate ana chaguzi ambazo bado 
hajaweza kuzitumia kuwasha 
kampeni za England. Hawa 
hapa ni wachezaji watatu am-
bao hawajacheza hata dakika 
moja kwenye Euro 2024.

1. Cole Palmer
Ni Erling Haaland pekee ali-

yefunga mabao mengi zaidi ya 
Ligi Kuu England kuliko Palmer 
msimu uliopita. Nyota huyo wa 
zamani wa Man City aliibeba 
Chelsea mgongoni mwake, na 
kuandikisha mchango wa ma-
bao 33 kwenye Ligi Kuu.

Kiwango chake cha ajabu kil-
imfanya aitwe kwenye kikosi 
cha wachezaji 26 cha Southgate 
kwa ajili ya michuano hiyo, lak-
ini bosi huyo bado hajamuunga 
mkono mchezaji huyo.

Palmer ndiye mchezaji wa 
mwisho ‘hufanya mambo ku-
tokea’. Ingawa si mtawala au 

kiungo katika ukungu wa Jude 
Bellingham.

Mchezaji huyo wa Chelsea 
hatarajiwi kuanza mbele ya 
Bellingham kama namba 10 
wa England au zaidi ya Bukayo 
Saka chini kulia. Hata hivyo, 
inashangaza kwamba South-
gate hajamgeukia Palmer nje ya 
benchi.

Iwe ni kuisaidia England kui-
nuka uwanjani katika mabadi-
liko au kutoa chanzo cha ku-
toogopa kumiliki mpira, Palmer 
ana mengi ya kuipatia timu hii. 
Bila kutaja ustadi wake wa kutoa 
katika nafasi ya tatu ya mwisho.

2. Adam Wharton
Huenda usiwe na kiungo 

mwenye nywele nyingi zinazo-
toka labda kipindi kibaya zaidi 
cha mkopo katika historia ya 
Ligi Kuu, lakini una Adam Whar-
ton.

Kuinuka kwa kiungo huyo 
wa Crystal Palace kumekuwa 
hali ya anga tangu msimu wa 
baridi alipohamia Selhurst 
Park, na hakujumuishwa kwe-
nye kikosi cha Southgate kama 
mchezaji anayecheza soka la 

kulipwa. Wharton angeweza 
kuisaidia timu hii ya England in-
ayohangaika.

England wanateseka bila Phil-
lips wa 2021, na mabadiliko ya 
jumla yanahitajika kutokea iki-
wa watafanikiwa kwenye Euro 
2024. Wanahitaji kuwa wakali 
zaidi na  Wharton anaweza 
kuwa hana uzoefu, lakini 
anaweza kupinga shinikizo na 
kuvunja mistari. 

3. Anthony Gordon
Ingawa Palmer ana uwezo wa 

kuwa mtengeneza tofauti nje ya 
benchi na Wharton anaweza 
kukomesha ujanja wa kiungo 
wa Trent Alexander-Arnold, 
Gordon anaweza kuwapa Eng-
land usawa wa kusonga mbele 
ambao wanakosa sana.

Uhusiano wa Phil Foden na 
Kieran Trippier haupo chini ku-
shoto, na uchezaji wa England 
umekuwa wa kutabirika sana 
kama matokeo. Kwa sasa wana-
tumia asilimia  70 tu ya uwanja.

Gordon si tu winga wa asili wa 
kushoto ambaye ni wachezaji 
wenzake na Trippier kwenye 
Tyneside, lakini yeye ni mkim-

ISIKUPITEWAKALI WA3 WALIONYIMWA
NAFASI ENGLAND EURO 2024
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Cole Palmer 
(kushoto), akiwa 
kwenye benchi 
na wachezaji 
wenzake wakati 
England ikila-
zimishwa sare 
ya bao 1-1 na 
Denmark kwe-
nye michuano 
ya Euro 2024 
nchini Uje-
rumani Alhamisi 
iliyopita. PICHA: 
MTANDAO
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“Ni muhimu 
kutambua 
nini mcheza-
ji anachoku-
pa. Cristiano 
anakupa 
uzoefu, 
anakupa 
fursa ya 
goli, mbali 
na kufun-
gua nafasi. 
Cristiano ni 
mchezaji wa 
timu ya taifa 
na anastahili 
kuwa hapa, ninachotazama tu ni 
nini alichofanya na kipi amekifanya 
katika mashindano yaliyopita. Ni 
mchezaji mwenye nidhamu sana, 
mpiganaji na ni muuaji, mchezaji 
muhimu sana kwenye boksi,” Kocha 
Mkuu wa Timu ya Taifa ya Ureno, 
Roberto Martinez, akizungumzia 
umuhimu wa Cristiano Ronaldo 
kwenye michuano ya Euro 2024 
nchini Ujerumani.

“Sidhani 
Tedesco ni 
mkufunzi 
mzuri wa 
Ubelgiji. 
Ingawa hana 
ukaidi wa 
Roberto 
Martineza. 
Leandro 
anakosole-
wa, lakini 
alihamishwa 
kutoka nafa-
si moja hadi 
nyingine. 
Kwa njia hiyo huwezi kupata 
mstari katika mchezo wako. Usi-
wadharau Waromania hao, Ukraine 
haikuhusika katika mechi yao ya 
kwanza. Lakini natumai nimekosea, 
Wabelgiji wanashinda na shauku 
inapamba moto,” Baba mzazi wa 
Leandro Trossard, akimtaja Kocha 
wa Ubelgiji, Domenico Tedesco, 
kuwa anapaswa kulaumiwa kwa 
kiwango kisichoridhisha cha mwa-
nawe kwenye mchezo wa ufunguzi 
wa Euro 2024 dhidi ya Slovakia.

“Msimamo 
wa klabu 
yangu uli-
kuwa wazi 
sana, kwa 
hivyo kuan-
zia wakati 
huo, nad-
hani nilijua 
sitashiriki. 
Hivyo ndi-
vyo ilivyo, 
na ninaele-
wa hilo 
pia. Nina-
jiunga na 
timu mpya Septemba, kwa hivyo si 
njia bora ya kuanza safari,” Kylian 
Mbappe akithibitisha kuwa hataku-
wa sehemu ya kikosi cha Ufaransa 
kitakachoshiriki mashindano ya 
Olimpiki baadaye mwaka huu 
nchini humo.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU JUNI 24, 2024

ATLANTA, 
Marekani

I
SITOSHE furaha 
ya Euro 2024, Copa 
America 2024 inaende-
lea huku wachezaji kutoka 

kote Amerika Kaskazini na Kusini 
wakipigania utukufu huo wa bara.

Hata hivyo, miamba ya Ligi
 Kuu England (EPL), tayari iko

 bize kutafuta nyota wao wapya
 huku maskauti wakitumwa ku-

fuatilia kwa karibu nyota kad-
haa wa Copa America.

Hawa hapa ni wachezaji nane ambao 
klabu sita kubwa za England - Arsenal, Chel-
sea, Liverpool, Manchester City, Manchester 
United na Tottenham Hotspur - wanapaswa 
kuwaangalia.

1. Jhon Duran
Nchi: Colombia
Nafasi: Mshambuliaji
Chelsea wako mbele kidogo ya mch-

ezo hapa, wakifungua mazungumzo juu ya 
mshambuliaji huyu wa Aston Villa, Jhon Du-
ran kabla ya mashindano kuanza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20, alilazimika kutulia kwa dakika chache 
msimu uliopita chini ya Unai, Emery lakini 
ana matumaini ya kuvutia macho msimu 
huu wa majira ya joto.

Villa iko tayari kumuuza na inaweza 
kupokea ofa nyingi kwa Duran.

2. Valentin Carboni
Nchi: Argentina
Nafasi: Kiungo mshambuliaji
Kikosi cha Argentina kimejaa majina ya 

nyota kama Alejandro Garnacho na Lionel 
Messi, lakini kuna Valentin Carboni mwenye 
umri wa miaka 19.

Licha ya kuwa amebakiza miaka minne 
kwenye mkataba wake na Inter Milan, 
kuna uvumi mkubwa kwamba kiungo huyo 
mshambuliaji anaweza kuhama msimu huu 
wa majira ya joto, huku msimu wa mkopo 
wa kuvutia huku Monza ukizua uvumi 
mwingi.

Messi mwenyewe amemuunga mkono 

h ad h a ra n i 
Carboni kuwa 
sehemu ya mustakabali wa Argentina, 
ambayo inapaswa kukuambia kila kitu un-
achohitaji kujua.

3. Dario Osorio
Nchi: Chile
Nafasi: Winga
Winga mrefu, Dario Osorio kwa muda 

mrefu ametangazwa kuwa mmoja wa vijana 
wenye vipaji vya hali ya juu Amerika Kusini. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20, 
alichukua njia ya kipekee ya kubadilishana 
Chile na kwenda Denmark aliposajiliwa na 
Midtjylland, ambao wamefaidika na kipaji 
chake kwa muda wa miezi 12 iliyopita.

Sio tu kwamba Osorio ameonesha jicho 
la kweli kwenye bao, lakini amewavutia 
maskauti. Ikizingatiwa alikabiliwa na mas-
wali juu ya mtazamo wake mapema kati-
ka taaluma yake, inaonekana kwamba ki-
jana huyo amefungua ukurasa wa Ulaya.

Takwimu za Osorio zinavutia macho na 
kuonesha kuvutia msimu huu wa majira 
ya joto kunaweza kufungua mlango wa 
harakati nyingine kubwa nje ya nchi.

4. Malik Tillman
Nchi: Marekani
Nafasi: Kiungo mshambuliaji
Msimu wa 2023/24 ulikuwa 

mwaka wa mapumziko kwa Ma-
lik Tillman, ambaye aliondoka 
Bayern Munich kwa mkopo na 
kwenda PSV Eindhoven.

Akiwa na mabao tisa na 
asisti 11 katika mechi 28 pe-
kee, Tillman alionesha 
uwezo wa kufanya ma-
tokeo ya kweli katika safu 
ya juu, na kiungo huyo 

mrefu sasa anarejea Munich akijiuliza nini 
kitafuata kwa mustakabali wake anapoingia 
miaka miwili ya mwisho ya mkataba wake.

Akiwa amestarehe kati na winga ya ku-
shoto, Tillman ana shinikizo nyingi mabe-
gani mwake kwenye Copa America, hivyo 
maskauti wanaweza kupata mwanga wa 
nguvu zake za kiakili kuendana na ubora 
wake wa kiufundi.

5. Willian Pacho
Nchi: Ecuador

Nafasi: Beki wa kati
Willian Pacho ni beki wa kati mwe-

nye umri wa miaka 22, anayetumia 
mguu wa kushoto. Hiyo ni kama 

vumbi la dhahabu katika soko 
la leo.

Liverpool tayari wan-
ahusishwa na kutaka 

kumnunua Pa-
cho msimu 

huu wa majira ya joto baada 
ya kiwango chake cha kuvutia akiwa na Ein-
tracht Frankfurt kwenye Bundesliga. Ana 
raha kwenye mpira na anafurahi kuanzisha 
mambo kutoka nyuma, lakini pia anaweza 
kutupa sura yake yenye nguvu ili kuwale-
mea washambuliaji.

Pacho ana miaka minne kwenye mkataba 
wake, lakini Frankfurt haitaweza kupinga 
ofa kubwa.

6. Guido Rodriguez
Nchi: Argentina
Nafasi: Kiungo mkabaji
Guido Rodriguez anaondoka Real Betis 

msimu huu wa majira ya joto na anapati-
kana kwa uhamisho wa bure, ambao tayari 
unapaswa kuvutia mazingira ya Ligi Kuu.

Akiwa na umri wa miaka 30, Rodriguez 
si usajili wa muda mrefu kwa mtu yeyote, 
lakini anakuja na uzoefu wa miaka kadhaa 
akiimarisha moja ya safu ya kiungo kali kwe-
nye La Liga.

Ripoti zinaonesha Barcelona wako mbioni 
kuzima moto, lakini timu hiyo ya Katalunya 
haiwezi kushindana na mishahara inayotole-
wa nchini Uingereza.

7. Joel Ordonez
Nchi: Ecuador
Nafasi: Beki wa kati
Ecuador ni moja ya sehemu ya kusafirisha 

nyota wa siku zijazo, lakini safu hiyo ya uzal-
ishaji imesonga kwa kasi na kwa ukali sana 
katika miaka ya hivi karibuni, kwani beki wa 
kati Joel Ordonez ameruka chini 
ya rada.

Akiwa bidhaa ya akademi 
ya Independiente del Valle, 
Ordonez mwenye umri 
wa miaka 20 alijiunga 
na Club Brugge mwaka 
wa 2022 na akajiweka 
kivyake mwishoni mwa 
msimu uliopita, 

na kuisaidia timu 
yake kutwaa taji lingine 

la ligi.
Ordonez ni jasiri katika safu ya ul-

inzi na anaonyesha uwezo mkubwa kama 
mchezaji kutoka nyuma, na klabu kubwa zi-
takuwa zimejaa kuwania saini yake.

8. Santiago Gimenez
Nchi: Mexico
Nafasi: Mshambuliaji
Santiago Gimenez wa Feyenoord ni mwing-

ine ambaye sifa yake tayari imedai kutembel-
ewa na mawakala wa Ulaya. Alifunga mabao 
23 kwa Feyenoord ya Arne Slot msimu uliopi-
ta, baada ya kumaliza kampeni ya awali kwa 
kufunga mabao 12 katika mechi 16.

Akiwa na umri wa miaka 23, Gimenez bado 
yuko kazini, lakini ana uwezo mkubwa wa 
kukuza na kuwa mshambuliaji nyota, na in-
gawa idadi kubwa ya Eredivisie haijachangia 
mafanikio ya Ligi Kuu kila wakati, hakuna 
sababu ya kuamini kwamba nyota huyo wa 
Mexico hataweza kufunga mabao akiwa EPL.

Jambo kuu sasa, hata hivyo, ni jinsi Gime-
nez anavyokabiliana na mfumo tofauti na ule 
wa kocha mpya wa Liverpool. 

NYOTA 8 WA COPA 
AMERICA WA 
KUANGALIWA NA 
KLABU 6 ZA EPL

DARIO OSORIO



TIMU ya Boston Celtics 
ndiyo inayoshikilia rekodi 
ya kutwaa ubingwa wa Ligi 
ya Mpira wa Kikapu nchini 
Marekani baada ya msimu 
huu wa 2023/2024 kuubeba 
kwa mara ya 18, ikifuatiwa na 
Los Angeles Lakers iliyobeba 
mara 17.JE

, W
A

JU
A

?

sha mazungumzo na straika Ricky 
Banda anayekipiga katika Klabu ya 
Red Arrows ya Zambia.

Straika huyo amemaliza Ligi Kuu 
ya Zambia akiwa na mabao 10 na 
kuwa kinara wa ufungaji, akifun-
gana na wachezaji wengine wawili 
waliofunga idadi kama hiyo ya ma-
bao, Enock Sakala wa Zesco United 
na Prince Mumba wa Kabwe War-
riors.

7# Agostinho Mabululu- Al 
Ittihad

Alitamba sana kwenye fainali 
za AFCON zilizofanyika mapema 
mwaka huu nchini Ivory Coast 
akiwa na timu yake ya Taifa ya An-
gola. Straika huyu anayeichezea Al 
Ittihad ya Misri naye anatajwa kuwa 
mmoja wa wachezaji ambao Simba 
wanachangamka ili atue Msimbazi.

8# Jean-Marc Makusu- Hajer 
FC

Mwanzoni kabisa wakati diri-
sha la usajili linafunguliwa, zilikuja 
taarifa zinazohusu klabu hiyo kuwa 
na mazungumza na straika wa zam-
ani wa AS Vita, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Jean-Marc 
Makusu Mundele ili kusaidia eneo 
la ushambuliaji.

Kwa sasa anaichezea Klabu ya He-
jer FC ya Saudi Arabia na amekuwa 
akihusishwa na Simba kwa misimu 
kadhaa ya hivi karibuni.

9# Augustine Okejepha- Riv-
ers United

Taarifa hizi zimetoka juzi kuwa 
Simba iko mbioni kukamilisha dili 
ya kusajili kiungo mkabaji, Augus-
tine Okejepha kwa mkataba wa 
miaka mitatu.

Mchezaji huyo aliyeonyesha ki-
wango kikubwa katika mechi za 
Kombe la Shirikisho Afrika msimu 
uliopita akiwa na River United ya 
Nigeria, ameonyesha kukubaliana 
kila kitu na klabu hiyo na sasa kina-
chosubiriwa ni utekelezaji.

10# Kelvin Kapumbu- Zesco 
United

Simba pia inadaiwa kuwa na 
mazungumzo na kiungo huyu wa 
Zesco ya Zambia, kuja kuimarisha 
eneo hilo ambalo limeonekana kwa 
miaka ya hivi karibuni linasuasua 
kitu ambacho si utamaduni wa kla-
bu hiyo.

11# Joshua Mutale- Power 
Dynamos

Inaelezwa kuwa winga huyu 
machachari wameshasainiana mka-
taba wa miaka mitatu kuitumikia 
klabu hiyo kutoka Power Dyana-
mos ya Zambia, kinachosubiriwa ni 
utambulisho tu.

Winga huyo aliyemaliza ligi na 
mabao manane, anakumbukwa 
na mashabiki wa Simba, kwani 
aliwachachafya mabeki wa timu 
hiyo, hasa Shomari Kapombe ka-
tika mechi tatu ambazo timu hizo 
zimekutana, moja ya Simba Day na 
zilizobaki ni za Ligi ya Mabingwa 
Afrika katika hatua za awali msimu 
uliopita.

WACHEZWACHEZAJI 11 AJI 11 
WANAOTAJWAWANAOTAJWA
KUTUA SIMBA KUTUA SIMBA 
MSIMU UJAOMSIMU UJAO
Na Adam Fungamwango

T
ANGU dirisha kubwa la uham-
isho wa wachezaji kufunguli-
wa Juni 15, mwaka huu, Klabu 
ya Simba ndiyo imeongoza 

kuwa na tetesi nyingi za usajili kuliko 
zingine zote hapa nchini.

Inawezekana ni kwa 
sababu ya mahitaji, kwani

 hata viongozi wake kwa
 nyakati tofauti wamese-

ma wanataka kufanya usa-
jili mkubwa kwa kuondoka

 wachezaji wengi, ambao 
baadhi umri umekwenda,
 wengine wamelewa ma-

fanikio, na wapo wanaota-
jwa kuwa na nidhamu isi-
yoridhisha na walioshuka

 viwango pia.

Kutokana na hilo, in-
awezekana kabisa msimu 
ujao, Simba ikawa moja 
kati ya timu zitakazosajili 
wachezaji wengi ili kuun-
da kikosi kipya chenye uchu 
wa mafanikio.

Katika makala haya tunakuleta 
tetesi za wachezaji 11 ambao wana-
tajwa kuwa huenda wakavaa uzi 
mwekundu na timu zao walizotoka, 
ukimwondoa Lameck Lawi kutoka 
Coastal Union ambaye klabu ime-
shathibitisha.

1# Omari Omari- Mashujaa FC
Hadi kufikia jana, klabu hiyo iliku-

wa katika hatua za mwisho kumsajili 
straika Omari Omari  kutoka Mashu-
jaa FC. Habari zinasema kuwa kuna 
vitu vichache tu vimebaki kabla ya 
nyota huyo wa zamani wa Prisons 
kutambulishwa katika dirisha hili 
kubwa la usajili.

2# Rahim Shomari- KMC
Taarifa zinaeleza kuwa Simba ina-

pigana huku na huko kuhakikisha 
inapata saini ya beki wa kushoto wa 
KMC, Rahim Shomari, ili kusaidiana 

na Mohamed Hussein ‘Tshabalala.’
Chanzo hicho kimesema kuwa 

KMC ambayo makuzi yake yalianzia 
kwenye kikosi cha vijana cha Simba, 
anatajwa kwenda Msimbazi, huku 
klabu yake ikihitaji kiasi cha Sh. mil-
ioni 100 ili kumwachia.

3# Anthony Tra Bi Tra- Asec 
Mimosas

Inatajwa pia kuwa Simba iko kwe-
nye mazungumzo na beki wa kati 
wa Asec Mimosas ya Ivory Coast, 
Anthony Tra Bi Tra ili kuziba pengo 
la beki Henock Inonga ambaye kwa 
siku za karibuni amepoteza map-
enzi kwa wanachama na mashabiki 
wa Simba.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema 
baada ya kupata saini ya Lameck 

Lawi, sasa wanasaka beki mmoja 
kutoka nje ya nchi ambaye atakuja 
kusaidiana na waliopo.

4# Derrick Fordjour- Me-
deama

Katika kusaka mastraika wa-
takaoiwezesha timu kurudi kwenye 
makali yake, imeelezwa kuwa ipo 
mbioni kukamilisha dili la kumsajili 
straika wa Medeama ya Ghana, Der-
rick Fordjour. Watanzania walim-
shuhudia msimu uliopita, akiwa 
kwenye kiwango cha juu, katika 
Ligi ya Mabingwa Afrika, timu yake 
ikiwa kundi moja na Yanga.

5# Pedro Miguel- Petro de 
Luanda

Katika kuhangaikia kusaka kiun-
go mkabaji, taarifa zinaeleza klabu 
hiyo imetua nchini Angola kusaka 
saini ya Pedro Miguel wa Petro de 
Luanda ambaye alikichafua msimu 
uliopita katika klabu yake hiyo na 
kuifanya kuongoza Kundi C, kabla 
ya kutolewa na TP Mazembe katika 
hatua ya robo fainali Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

6# Ricky Banda- Red Arrows
Taarifa zinasema Simba imeanzi-

JOSHUA MUTALEJOSHUA MUTALE
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

NGOs 
zakumbushwa 
kufuata mila, 
desturi za 
kitanzania
Na Paul Mabeja, DODOMA 

SERIKALI imesema mashirika yote yasi-
yo ya kiserikali nchini yanapaswa kufanya 
shughuli zao kwa kwa mujibu wa malengo 
waliyosajiliwa na kujiepusha na vitu am-
bavyo ni kinyume na mila na desturi za ki-
tanzania.

Mkurugenzi Msaidizi wa Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum, Ofisi ya Msajili wa Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali, Mussa Sang’anya ali-
bainisha hayo jana jijini hapa wakati akifun-
gua mafunzo kwa wajumbe wa Baraza la 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO).

Sang’anya alisema mashirika yasiyo ya ki-
serikali yanapaswa kutekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia malengo ya usajili wao 
ili kujiepusha na vitu ambavyo vinaweza 
kuvunja mila na desturi za kitanzania.

 “Mashirika yote yasiyo ya kiserikali nchi-
ni yanapaswa kuzingatia malengo ya usajili 
wao ili kutekeleza yale yanayoendana na 
usajili kinyume na hapo serikali itachukua 
hatua,” alisema.

Kuhusu mafunzo alisema wajumbe hao 
watapitishwa katika mambo mbalimbali 
ikiwamo Sheria ya Mashirika Yasiyo ya Ki-
serikali, kanuni na taratibu za uendeshaji 
mashirika.

“Mafunzo haya ni semina elekezo kwa 
wajumbe wa baraza ili kuwajengea uwezo 
wa kupata uelewa namna ya kuendesha 
mashirika yao kwa mujibu wa sheria za 
nchi.

“Lakini pia watafundishwa namna ya 
kusimamia mashirika mengine nchini na 
kufanya kazi na yale yanayotoka nje ya nchi 
bila kuvunja sheria pamoja na mila na des-
turi zetu” alisema.

Kadhalika, alisema kutoka na dhamana 
yaliyonayo mashirika hayo ya kupeleka 
maendeleo kwa wananchi na kuwaungani-
sha na serikali mafunzo hayo yatakuwa tiba 
kwa changamoto ambazo zimekuwa zikiji-
tokeza.

Alisema: “Tunayo mashirika takribani 
9,000 nchini hivyo chombo hiki ni muhimu 
sana kwa taifa. Mafunzo haya yatasaidia ku-
wajengea uelewa wa kuendesha shughuli 
zao kwa kuzingatia sheria na mila na des-
turi zetu”.

Mwenyekiti kamati ya mpito ya kuratibu 
uchaguzi mashirika yasiyo ya kiserikali, 
Christina Ruhinda alisema wajumbe 30 
wa NaCoNGO ndiyo watapatiwa mafunzo 
hayo.

  Alisema baada ya uchaguzi ulioanzia 
ngazi ya wilaya na badaye mkoa, kwamba 
walipatikana wajumbe 26 ambao wame-
ungana na wawakilishi wa vijana, wenye 
ulemavu, watoto pamoja na wawakilishi wa 
mashirika ya kimataifa.

Mratibu wa mafunzo hayo,  Ntimi 
Charles, alisema lengo ni kuwajengea uw-
ezo wajumbe wa baraza hilo ili kuwa na 
uelewa wa kutekeleza majukumu yao kwa 
mujibu wa sheria na taratibu za nchi.

Alisema pamoja na kutekeleza majuku-
mu yao kwa mujibu wa sheria za nchi pia 
wanawafundisha namna ya kufanya kazi na 
mashirika kutoka nje ambayo yanakuja na 
taratibu zao.

TBA, sekta binafsi kushirikiana ujenzi wa nyumba
Na Paul Mabeja, DODOMA 

M
KURUGENZI wa 
Huduma Saidizi 
kutoka Wakala wa 
Majengo Tanza-

nia (TBA), Mathias Mhembe, 
amesema wataendelea kush-
irikiana na sekta binafsi ku-
fikia malengo yaliyowekwa 
na serikali, ikiwamo ujenzi wa 
nyumba za watumishi 10,000.

Amesema nyumba hizo ni 
kwa ajili ya watumishi wa seri-
kali ikiwa ni utekelezaji wa il-
ani ya uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2020.

Mhembe alisema hayo jana 
jijini hapa baada ya  kutem-
belea banda la maonesho 

ya wakala huo kwenye maa-
dhimisho ya Wiki ya Utumi-
shi wa Umma yanayofanyika 
katika viwanja vya Chinangali.

Alisema TBA inawajibu wa 
kutekeleza mambo matatu 
ikiwamo kujenga nyumba za 
serikali, ushauri wa majengo 
ya miradi mbalimbali inay-
ojengwa pamoja na kusima-
mia miliki za serikali.

Alisema katika kutekeleza 
maagizo ya serikali wakala 
huo utaendelea kushirikiana 
na sekta binafsi kukamilisha 
malengo mbalimbali yali-
yowekwa na serikali.

“Wakala wa Majengo Tanza-
nia unayo majukumu matatu 
ya kuteleza ikiwamo kujenga 
nyumba za serikali, kutoa 

ushauri wa ujenzi wa miradi 
ya majengo mbalimbali yanay-
ojengwa lakini kusimamia mi-
liki za serikali,” alisema.

Aidha, alisema lengo la 
kushiriki maadhimisho ya 
Wiki ya Utumishi wa Umma 
ni kutoa huduma za moja kwa 
moja kwa wananchi ili wapate 
mrejesho kwa ajili ya kufanyia 
kazi.  “Tupo hapa kwa ajili ya 
kutoa huduma mbalimbali 
lakini  kupata mrejesho wa 
huduma zetu ambazo tuna-
toa kwa wananchi ili tuweze 
kufanyia kazi yale mapungufu 
ambayo tutaelezwa,” alisema.

Kadhalika, alisema TBA wa-
naendelea kutumia mifumo 
mbalimbali ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) iliyoandaliwa na 
serikali kutoa huduma kwa 
wateja.

“Lakini pia tunatumia mifu-
mo hiyo kwa ajili ya watumishi 
wetu ukiwamo ule wa kupima 
utendaji kazi wa watumishi 
wetu ili kutoa huduma bora 
kama mkataba wa huduma 
kwa wateja unavyotutaka,” 
alisema.

Alisema mkataba wa hudu-
ma kwa wateja unawataka ku-
toa huduma bora kwa wateja 
wa ndani na nje.

Alisema: “Hivyo basi nitowe 
wito kwa Watanzania na wa-
geni kutoa nje kuja kupata 
huduma bora zinazozingatia 
takwa la mkataba wa huduma 
kwa wateja”.

Watanzania wahimizwa kuomba pasipoti kwa wakati
Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Ally Gugu, amewasihi Watan-
zania kujenga utaratibu wa 
kuomba pasipoti kwa wakati 
na kuepuka kusubiri hadi wa-
napopata safari. 

Alitoa rai hiyo juzi jijini 
hapa, alipotembelea maa-
dhimisho ya Wiki ya Utumi-
shi wa Umma yanayoendelea 
katika viwanja vya Chinangali 
Park.

“Kutokana na mfumo maal-
umu wa kielektroniki sasa 
hivi mwananchi anaweza ku-
pata pasipoti kwa muda mfu-
pi kupitia njia ya mtandao, 
tusisubiri safari ndipo uka-
ombe. 

Hii ni haki yako hivyo seri-
kali imeturahisishia huduma 
tupo kila mahali kuwahu-
dumia,” alisema. 

Aidha, alitoa hamasa kwa 
wananchi kuyatumia maone-
sho hayo kupata huduma 
za vitambulisho vya taifa ili 

kuepusha usumbufu wan-
apohitaji    huduma mbal-
imbali za kijamii      “Kati ya 
wananchi wa Tanzania mil-
ioni 61, milioni 32 wamekadi-
riwa kwenye Sensa ya Watu 
na        Makazi ya Mwaka 2022 
kwamba wamefikia   umri wa 
kuweza kusajiliwa,        kati ya 
hao tayari vitambulisho     mil-
ioni 24 vimeshatengenezwa 
na    vitambulisho      zaidi ya 
milioni       19    vimetolewa,” 
alisema.

Katika ziara hiyo, Katibu 

Mkuu Gugu alipokelewa na 
Mkurugenzi wa Utawala na 
Usimamizi wa Rasilimaliwatu, 
Miriam Mmbaga na kutembe-
lea mabanda yote ya wizara 
pamoja na vyombo vyake vya 
usalama.  

Vile vile, alitumia fursa 
hiyo kuipongeza Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa 
kujipanga madhubuti katika 
kutoa elimu na kuhudumia 
wananchi wanaotembelea 
mabanda ya wizara hiyo. 

Mwanafunzi wa Chuo cha Donbosco Technical Institute of Dodoma Klasta ya Kiteto, Abednego Wilfred (ali-
yeinama), ambaye amebuni mfumo wa ‘Automatic Pump’ wa namna ya kudhibiti upotevu wa maji akimwone-
sha Mkurugenzi wa Michezo kutoka Wizara ya Utamaduni na Michezo, Ally Mayai Tembele (nyuma yake) na 
viongozi wa Shirika la Compassion International Tanzania ambao ndio wafadhili wake pamoja makanisa ya 
kipentekoste kwenye tamasha la kuibua vipaji Kanda ya Ngorongoro, lililofanyika katika Shule ya Sekondari 
Singe wilayani Babati mkoani Manyara mwishoni mwa wiki. PICHA: JALIWASON JASSON
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Mtaka: Madiwani acheni unafiki, porojo
Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE

M
ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Wanging’ombe 
mkoani Njombe 

wametakiwa kuacha fitina 
na porojo kwa ajili ya kuleta 
maendeleo katika kata zao na 
kwa wananchi.

  Wito huo umetolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, wakati aki-
zungumza kwenye Baraza la 
Madiwani la halmashauri hiyo 
kujadili hoja za Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
mwishoni mwa wiki iliyopita.

  Mtaka, alisema madiwani 
wanapaswa kuepuka unafiki 
na porojo kuelekea mwaka 
huu wa mwisho kabla ya ku-
fanyika Uchaguzi Mkuu ujao 

wa 2025 wa wabunge na madi-
wani.

  “Porojo, majungu, fitina 
sio sehemu ya ajenda ambazo 
mwakani mtajaza fomu mwezi 
wa saba ( julai), sifa ya fitina 
huwa haipo, ningetamani kuo-
na watu wanapendana kwa 
sababu bila ya kufanya hivyo 
matokeo yake mnaharibu hal-
mashauri yenu,” alisema.

 Alisema kwenye siasa piga-
na vita fupi, majeruhi wach-
ache si kupigana vita ndefu 
ambayo itagharimu muda, 
nguvu za fedha na za damu.

“Nyie mnapigana vita miaka 
mitano, jifunzeni kumaliza 
vitu nyinyi ni wanasiasa, wa-
zazi na walezi. Miaka mitano 
hapana kwa sababu najua 
kuna watu humu hamsalimi-
ani,” alisema Mtaka.

  Alisema kila mmoja ana-

paswa kuonyesha miradi vi-
poro ili iweze kupewa kipaum-
bele na kujenga taswira ya kazi 
zilizofanyika katika kipindi hi-
cho cha miaka mitano kuanzia 
2020 mpaka 2025.

“Tuna miradi viporo mingi 
sana kwenye halmashauri kila 
mmoja kwenye kata yake, wa-
nanchi walichanga wakataka 
zahanati wakaishia kwenye 
lenta, wakachimba kamsingi 
kwenye ofisi ya kijiji kakaishia 
hapo, wakafanya hivi ikaishia 
hapa, kwenye mwaka mmoja 
uliobaki lazima nyinyi we-
nyewe mkubaliane,” alisema 
Mtaka.

 Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Njombe, Judica Omari, aliwa-
pasha madiwani kuwa fitina 
siku zote sio jambo jema kwa 
sababu wote wanatekeleza Il-
ani ya Chama Cha Mapinduzi 

(CCM) kwa kipindi cha miaka 
mitano. 

“Shikaneni  na mnapoli-
zungumza jambo muende 
kwa pamoja kwa hiyo mimi 
nawaomba tuache fitina na 
masuala ya figisu figisu hapa-
na,” alisema Omari.

  Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo,  Peter Nyan-
ja, alisema taarifa ya ukaguzi 
wa mradi wa Mfuko wa Ku-
kopesha Wanawake, Vijana na 
Watu wenye ulemavu (WYDF) 
kwa mwaka 2022/2023, hal-
mashauri ilikuwa na  hoja nne, 
kati hizo, mbili sawa na asilim-
ia 50 utekelezaji wake umeka-
milika na kufungwa.

 Nyanja alisema halmashau-
ri hiyo pia ilikuwa na hoja 
moja ya miaka ya nyuma am-
bayo imefanyiwa kazi kwa se-
hemu.

Shirika latakiwa 
kukamilisha
utafiti mbolea
 ya mimea
Na Elizabeth 
John,  WANGING’OMBE

  SHIRIKA la Maendeleo ya Kil-
imo Njombe (NADO),  limetakiwa 
kukamilisha utafiti wa mbolea 
aina ya Biochar inayotengenezwa 
kwa  mabaki ya mimea. 

Mbolea hiyo inayotengezwa 
kwa nyasi, majani, vibunzi vya 
mahindi na miti ya mbao inatajwa 
kufanya kazi mbadala wa chokaa 
mazao kwa kurudisha afya  ya 
udongo ili kuwasadia wakulima 
kuzalisha kwa tija.

  Wito huo ulitolewa na Mku-
rugenzi Msaidizi wa Uratibu na 
Ufuatiliaji wa Mashirika yasiyo 
ya kiserikali Wizara ya Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Grace Mbwilo 
wakati wa ufuatiliaji wa kazi zi-
nazofanywa na NADO katika Kijiji 
cha Nyumbanitu kilichopo wilaya-
ni hapa.

  Mbwilo, alilitaka shirika hilo 
kukamilisha utafiti huo ili mbolea 
hiyo itumiwe na wananchi wa 
maeneo mengine. 

Alisema endapo utafiti huo 
utakamilika na kuleta matokeo 
chanya utakuwa na faida kwa 
wakulima kwani watazalisha 
mbolea hiyo kwa gharama nafuu 
na kuwasaidia kuleta tija kwani 
udongo kurejea katika hali yake.

  “Wakulima wengi wanalima 
mahindi, lakini vigunzi wanavitu-
pa sasa tukiweza kupata matokeo 
mazuri ya kitu kama hiki watu wa-
naweza kusaga na kuuza inakuwa 
ni biashara pia na kuboresha uzal-
ishaji wa mazao, watafiti wetu 
mtusaidie sasa tuone matokeo ya 
hii mbolea ya samadi ukichang-
anya na vigunzi,” alisema. 

Baadhi ya wanachama wa Ki-
kundi cha Umoja cha Nyumban-
itu, akiwamo Cosmas Mfugale na 
Liston Kilumile, waliitaka serikali 
kushirikiana na shirika hilo ku-
pata mbegu bora za viazi, mahi-
ndi na parachichi ili yajumuishwe 
katika kilimo mseto badala ya 
kutegemea cha zao moja pekee.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Keneth Msigwa, alisema utafiti 
huo utawasaidia kuzalisha mazao 
kwa tija kutokana na udongo 
kurejeshwa katika hali yake. 

“Wananchi wamejifunza kuwa 
huu utafiti unatusaidia kwa saba-
bu tukiutumia na huko masham-
ba yetu ya mitaani tutabadilika ki-
uchumi kwa sababu tuna uhakika 
tukitumia samadi kwa wingi kwe-
nye udogo wetu huu hali ya uzal-
ishaji ya zamani itarudi,” alisema 
Msigwa.

 Ofisa Utawala wa NADO, Ernest 
Ng’umbi, alisema wameanza ku-
fanyia kazi utafiti huo wa uzalishaji 
wa chokaa mbadala ya mazao ili 
kuwasaidia wakulima kuzalisha 
kwa tija baada ya kutegemea ku-
pata msaada kutoka Finland.

TBS yateketeza bidhaa za mamilioni
Na Mwandishi 
Wetu,  MBEYA

 SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS), Nyanda za Juu Kusi-
ni limeteketeza tani 7.2 za bid-
haa zenye thamani ya zaidi ya 
Sh. milioni 43 baada ya kwisha 
muda wake wa matumizi na 
vipodozi vilivyopigwa maru-
fuku kutumika nchini.

Baadhi ya bidhaa hizo zi-
lizoteketezwa ni vinywaji 
vyenye vilevi vilivyokwisha 
muda wake wa matumizi bia, 
mvinyo, juisi, soda na vyenye 
visisimuzi mwilini.

Nyingine ni  mafuta ya kula, 
biskuti, maziwa ya watoto, 

nyanya     na pilipili za kwenye 
chupa na siagi na vipodozi 
venye      viambata      sumu 
venye madini      yakiwemo   ya  
zebaki,     tembo     na Hydro-
quinone.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mkoani hapa wakati 
wa kuteketeza bidhaa hizo, 
Meneja wa TBS Nyanda za 
Juu Kusini, Abel Mwakasonga, 
alisema bidhaa hizo zilikamat-
wa  kipindi cha kuanzia Julai 
mwaka jana hadi Juni mwaka 
huu kufuatia ukaguzi ulio-
fanyika halmashauri za mikoa 
ya Mbeya, Songwe, Njombe na 
Iringa.

 Alitaja miongoni mwa mad-

hara ya kiafya yanayosaba-
bishwa na bidhaa hizo kuwa 
ni magonjwa ya matumbo, 
saratani.

 Kwa upande wa vipodozi 
hivyo, alisema vinaondoa 
asili ya ngozi na kusababisha 
madhara katika mwili wa bin-
adamu. 

Alitoa rai kwa wazalishaji, 
wasambazaji na wauzaji wa 
bidhaa kuhakikisha kuwa 
wanaingiza sokoni ambazo 
zimethibitisha ubora wake na 
TBS, vinginevyo zitaondolewa 
sokoni na kuteketezwa kwa 
gharama zao wenyewe.

  Kwa mujibu wa sheria ya 
viwango ni marufuku kwa 

wazalishaji, wasambazaji na 
wauzaji kuingiza kwenye Soko 
la Tanzania bidhaa ambazo 
hazijathibitishwa ubora wake 
na TBS.

Mwakasonga aliwataka 
wananchi kutotumia bidhaa 
ambazo hazijathibitishwa na 
TBS zikiwemo zile zilizopigwa 
marufuku kutumika nchini 
vikiwamo vipodozi vyenye vi-
ambata sumu. 

Alisisitiza  wananchi ku-
soma taarifa zilizopo kwenye 
vifungashio vya bidhaa wana-
zotaka kununua ili kujua kama 
hazijaisha muda wake wa 
matumizi na kama zimethibit-
ishwa na shirika hilo. 

HABARI MBEYA

Mkaguzi wa 
Jeshi la Polisi 
Kata ya Tan-
dala wilayani 
Makete, Mkoa 
wa Njombe, 
Rehan Abuu, 
akiwa na 
familia ya 
Farijala Tuli 
ambayo ina 
mtoto mwe-
nye ualbino-
na kuwatoa 
hofu kuwa 
Jeshi la Polisi 
litaendelea 
kuwalinda 
watoto 
wenye ual-
bino kwa 
kuwa nao 
ni sehemu 
ya jamii na 
wanapaswa 
kuishi kama 
watu wen-
gine. PICHA: 
ELIZA KILINDI

 



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
17Jumatatu  Juni 24, 2024

HABARI  ZANZIBAR

Waziri: Toeni 
taarifa mkipewa 
huduma mbovu 
hospitalini
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar imewataka 
wananchi wanaofika katika hospitali za 
serikali wasisite kutoa taarifa endapo ha-
wataridhishwa na huduma walizopewa ili 
hatua za kinidhamu zichukuliwe.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Hassan 
Khamis Hafidh, aliyasema hayo wakati wa 
kikao cha Baraza la Wawakilishi wakati 
akijibu swali aliloulizwa na mwakilishi wa 
Nungwi, Abdallah Abasi Wadi aliyehoji 
kwamba bado yako malalamiko yanayo-
husiana na manyanyaso wanayoyapata 
wananchi.

Akijibu swali hilo, Hassan alisema wizara 
yake imekuwa ikichukua hatua kadhaa za 
kiutumishi kwa watumishi wanaoendana 
kinyume na utaratibu wa kazi.

Alisema lengo kuu la Wizara kupitia 
watendaji wake ni kutoa huduma bora na 
stahiki kwa wananchi wote bila ya ubaguzi 
na katika kuboresha utoaji wa huduma za 
afya.

Katika hatua nyingine akijibu swali 
aliloulizwa na Mwakilishi wa Wingwi, 
Kombo Mwinyi Shehe aliyetaka kujua kwa 
kiasi gani mfumo unaorahisisha taarifa za 
mgonjwa kuweza kusomeka na kufaha-
mika katika kila eneo la hospitali husika 
kwa kiasi gani umeweza kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma kulingana na dhamira 
iliyokusudiwa.

Naibu waziri huyo alisema wizara im-
eanzisha mfumo unaorahisisha taarifa za 
mgonjwa kuweza kusomeka na kufahami-
ka katika kila eneo la hospitali husika ku-
toka mapokezi hadi kwenye eneo la dawa.

Alisema mfumo huo umeanza kwa hat-
ua za majaribio katika baadhi ya hospitali 
na vituo vya afya ikiwemo Makunduchi, Ki-
togani, Kivunge, Chakechake, Micheweni, 
vitongoji, Abdalla Mzee na Rahaleo.

Alisema lengo ni kubaini changamoto 
zinazojitokeza na kuzifanyia kazi kabla 
kuanza kuutumia rasmi katika vituo vyote 
Unguja na Pemba.

Aidha, alisema wastani wa watendaji 
50 kutoka katika kila kituo cha afya na 
hospitali husika wamepatiwa mafunzo ili 
kuweza kuendana na lengo lililokusudiwa.

Maambukizi VVU kwa vijana, watoto yashika kasi
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Jumuiya ya 
Watu wanaoishi Virusi Vya Ukim-
wi Zanzibar (ZAPHA Plus), Hasina 
Hamad, amesema kuna ongezeko 
la watoto na vijana wanaoishi na 
VVU visiwani hapa, ambao wa-
nahitaji msaada wa huduma za 
msingi.

Aliyasema hayo katika hafla ya 
utiaji saini mkataba wa ushiriki-
ano katika kupambana na VVU 
kati ya jumuiya hiyo na Baraza 
la Watu wanaoishi na Virusi Vya 
UKIMWI Tanzania Bara (NA-
COPHA).

Mwenyekiti huyo alisema 
juhudi za pamoja zinahitajika ili 
kuhakikisha wanaoishi na VVU 

wanapata matibabu, huduma na 
matunzo yanayostahiki yatakay-
oelekea kupunguza na kuondo-
kana na maambukizi mapya ya 
VVU.

Hasina alisema ushirikiano 
huo ni moja kati ya hatua ya ku-
fikia malengo yao ya kupunguza 
maambukizi mapya ya VVU hasa 
ikizingatiwa kuwa VVU.

Alisema bado kuna unyanya-
paa na ubaguzi kwa watu wanaoi-
shi na VVU katika jamii hususani 
sehemu za kazini, shuleni, hospi-
tali.

Hasina alisema hivyo mkataba 
huo wa ushirikiano utasaidia 
katika kupambana na janga la 
UKIMWI na kupunguza unyanya-
paa kwa watu wanaoishi na VVU.

“Utashangaa hadi katika vituo 

vya afya kuna unyanyapaa kwa 
watu anaoishi na VVU na kila se-
hemu unyanyapaa umetawala in-
gawa umepungua kidogo tofauti 
na miaka ya nyuma,” alisema.

Aidha, alisema kipindi cha ny-
uma kulikuwa na changamoto ya 
ongezeko la kasi ya VVU na wim-
bi la vifo vitokanavyo na UKIM-
WI kutokana na kutokuwepo 
kwa dawa za kupunguza makali 
pamoja na ongezeko kubwa la 
watoto yatima. 

Alisema pia kulikuwa na 
changamoto ya ongezeko maam-
bukizi ya mama kwenda kwa 
mtoto kutokana kutokuwapo na 
huduma za kinga.

Alisema hivi sasa kuna juhudi 
kubwa zinazofanywa na serikali 
pamoja na wadau katika mapam-

bano dhidi ya VVU ikiwamo ma-
badiliko ya kisera na kimkakati 
katika mapambano hayo na kui-
marisha  huduma za utoaji wa 
matibabu na matunzo kwa watu 
wanaoishi na VVU.

Hasina alisema mapambano 
hayo ni pamoja na upatikanaji 
wa dawa za kupunguza makali na 
kuimarika kwa huduma za kinga 
za kuzuwia maambukizo kutoka 
kwa mama na mtoto.

Hata hivyo, alisema changa-
moto zinazowakabili kwa sasa ni 
unyanyapaa, utegemezi mkubwa 
kutoka kwa wafadhili katika 
upatikanaji wa dawa za kupun-
guza makali ya VVU na huduma 
zingine muhimu kwa sababu 
dawa hizo ndiyo maisha yao.

Naye Mwenyekiti wa Bodi 

ya NACOPHA, Leticia Mourice 
alisema mkataba huo wa ush-
irikiano utatengeneza umoja wa 
kufanya kazi kwa pamoja katika 
mapambano ya VVU na UKIMWI 
na wana kila sababu ya kuchagua 
shughuli ya kufanya kwa pamoja 
ambayo viongozi wa serikali zote 
mbili kuona umuhimu wa umoja 
huo.

Mkurugenzi wa Tume ya 
UKIMWI Zanzibar, Dk. Ahmed 
Muhammed, alisema utafiti wa 
viashiria vya UKIMWI na tabia 
hatarishi umeonesha mafanikio 
kwa kupunguza maambukizi 
mapya ya    VVU ingawa bado 
kuna      changamoto ambapo 
mkataba huo wa mashirikiano 
utaisaidia kutatua changamoto 
hizo.

Idadi ya wageni wanaoingia Zanzibar yaongezeka
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

IDADI ya wageni walioingia 
visiwani Zanzibar katika kip-
indi cha Mei mwaka huu im-
eongezeka kwa asilimia 12.7 
kutoka 26,620 mwaka jana 
hadi 29,995 kipindi kama hi-
cho mwaka huu.

Ofisa Takwimu kutoka 
Kamisheni ya Utalii, Hassan 
Ameir Vuai, alitoa taarifa hiyo 
alipokuwa akiwasilisha tak-
wimu za uingiaji wageni kwa 
mwezi Mei mwaka huu.

Alisema ukilinganisha na 
Aprili 2024, idadi hiyo ime-
onyesha ongezeko la asilimia 
3.4 kutoka wageni 28,995 wal-
ioingia mwezi huo.

Ameir aliitaja Ujerumani 
ndiyo iliyoongoza kwa ku-

leta wageni wengi wapatao 
5,261 sawa na asimilia 17.5 ya 
wageni wote ikifuatiwa na 
Ufaransa iliyokuwa na wageni 
3,009 asilimia 10.3.

Alisema Marekani imeshika 
nafasi ya tatu kwa kuingiza 
wageni 2,373 sawa na asilimia 
7.9, huku Afrika Kusini ikishi-
ka nafasi ya nne kwa kuingiza 
wageni 1,819 sawa na asilimia 
6.1 na ya tano ilikuwa Uin-
gereza iliyokuwa na wageni 
1,708 sawa na asilimia 5.7.

Alisema wageni 17,297 
waliingia nchini kutoka Ulaya 
sawa na asilimia 57.7, huku 
Afrika likifuatia kwa kuwa na 
wageni 5,928 sawa na asilimia 
19.8.

“Bara la Amerika lilikuwa 
la tatu kwa kuwa na wageni 
3,233 sawa na asilimia 10.8 

na Antaktiki lilikuwa na wa-
geni 493 sawa na asilimia 1.6,” 
alisema.

Alisema wageni 
25,224  sawa na asilimia 84.0 
waliingia Zanzibar kupitia ka-
tika viwanja vya ndege na wa-
geni 4,771 sawa na asilimia 16.0 
waliingia kupitia bandarini.

“Wageni 15,257 asilimia 50.9 
walikuwa ni wanaume na wa-
geni 14,738 asilimia 49.1 wali-
kuwa ni wanawake,” alisema 
Vuai.

Aidha, alisema asilimia 94.4 
ya wageni walikuja nchini 
kwa ajili ya mapumziko, huku 
asilimia 0.6 walikuja kwa len-
go la kuwatembelea ndugu 
na marafiki na asilimia 4.9 
waliingia kwa ajili ya sababu 
nyinginezo lakini asilimia 0.1 
ya wageni walikuja kwa ajili 

ya biashara na mikutano.
Mkurugenzi Rasilimali 

Watu, Mipango na Utawala 
Kamisheni ya Utalii, Aviwa 
Issa Makame, alisema serikali 
imejipanga kuongeza idadi ya 
watalii kwa kuendelea kuvii-
marisha vivutio vya utalii na 
utoaji wa huduma bora wan-
apofika nchini.

Ofisa Uhusiano kutoka Jeshi 
la Uhamiaji Zanzibar, Shariff 
Bakar Shariff, alisema idara 
hiyo imeimarisha huduma 
zake ikiwamo kuimarisha 
mifumo ya kielektroniki kwa 
kuwawezesha wananchi na 
wageni kuomba visa kwa ura-
hisi zaidi.

Alisema huduma hiyo im-
esaidia kuepusha usumbufu 
kwa waombaji ndani na nje ya 
Zanzibar.

Wasaidizi wa sheria kutoka visiwa vya Pemba na Unguja wakipewa mafunzo rejea ya siku mbili kuhusu mabadiliko ya 
Sheria ya Haki za Binadamu yaliyoendeshwa na Mwenyekiti wa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar, Profesa Chris Peter 
Maina, mjini Zanzibar mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: MARTIN KABEMBA
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Na Beatrice Shayo

WATAALAMU wa afya 450  ku-
toka hospitali mbalimbali nchini 
na taasisi 40 wanatarajiwa kutoa 
matibabu na vipimo bila malipo 
kwa siku saba kwa wananchi 
wa Mkoa wa Arusha.

Mkuu wa Mkoa huo, Paul Ma-
konda (pichani), alibainisha hayo 

Zaidi wataalamu 400 leo kutibu, kupima wananchi bure 

IN THE DISTRICT  COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 19698 OF 
2024

In the matter of the Estate of the late of tha late 
JOHN SAMWELI  MSASU Of Chilwana Dodoma 

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY MESHACK SAMWELI MSASU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of  Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of letters of Administration is made to the above  named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
24TH  Day of  JULY, 2024
Dated  at Dodoma this 21st  Day of JUNE, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

LAZARO WASHINGTON 
KIRUMI anatangaza kupotea 
kwa kadi ya pikipiki aina ya 

HONDA-XL yenye usajili 
namba: T 615 AFP, CHASSIS 
NAMBA: MD221006680. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/SHI/KAH/4592/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MABULA PATER NTOGWA  
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya gari yenye usajili 

namba T456 BRQ, CHASSIS 
NAMBA: GX1006170287 na 

ENGINE NAMBA: 
IGFE1988CC. Kwa yeyote 

atakeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA : 
9910841471763

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 
14024/2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
TIMOTHEO ADAM MWAKATAGE

AND
In the matter of Application for letters of 

Administration by GAINA ELIA
KASALILA...............................PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)
ALL PERSONS claiming to have interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceeding if they think fit before the grant 
of probate (or letters of administration) is made to the 
above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
8th day of July, 2024.
Dated at Kyela this 13th day of June, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ZEPHANIA LIFA MASANJA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari aina ya T 463 

AGW. kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/SHI/KAH/1931/2024

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT KINYEREZI

CIVIL CASE NO. 3073/2024
MABRUKI SAMLI t/a NAMELA 

GENERAL……….PLAINTIFF
VERSUS

TUKEKYA SUPPLIES CO. LTD…. DEFENDANT

TO: TUKEKYA SUPPLIES CO. LTD
P.O.BOX D’SALAAM
Take notice that the plaintiff has instituted a suit against 
you with particulars of claim set out in a plaint filed in 
this court
Service of the summons on you has been ordered by 
means of this publication. You are defected to collect 
copies of the summons and plaint from the court’s 
registry.
You are hereby summoned to appear in this court in 
person or by an advocate or an agent duly authorized on 
24-06-2024 at 8:30 am when this suit will be mentioned.
Take further notice that should you default to enter 
appearance in court on the day time mentioned above, 
the suit will proceed and judgment may be given in your 
absence.
Given under my hand and the seal of the court this day of 
20-06-2024

RENTAL AND SALE OF PLANT AND 
EQUIPMENTS (SLAUGHTER HOUSE 

OR ABATTOIR)

The existing beef and mutton Slaughtering 
and processing plant has a full set of 
production lines and cool storage for rent, 
located in the capital City of Dodoma with an 
area of 5,000 square meters and convenient 
transportation, which can be used for the 
production of all products and storage of beef 
and mutton. In addition, there is an idle 
standard warehouse of 10,000 square meters 
for rent, with a height of 12 meters.
Processing plant equipment: Generator sets, 
refrigeration equipment, cold storage, dried 
meat production lines ovens, fryers, spin 
dryers, automatic vacuum packaging 
machines, gas storage tanks, hot water tanks, 
tumbling machines, beef jerky slices, hair 
removal machines, packaging machines and 
other equipment for rent and sale.
Interested parties can contact us in the 
following ways.

Contact numbers (Whatsapp) :- 
0714424623/0715315881/0745115678

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ASHA HAJI NURA
Anatangaza kupotelewa 

na kadi ya gari (Mercedes 
benz) yenye namba za 

usajili  
T 290AVK, Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi.

PHQ/MOR/MOR/17272/2024  

KUPOTEA 
KWA CHETI

DENISI CORNEL KABAKAMA ANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA 
NNE (FORM 4) CHENYE NAMBA ZA USAJILI 
S2761-0120, KILICHOTOLEWA NA  SHULE YA 
SEKONDARI YA KEREZANGE  MKOA WA DAR 
ES SALAAM  MWAKA 2015. KWA YOYOTE 
ATAKAEKIONA ATOE TAAFIFA KITUO CHA 
POLISI.
TAARIFA YA POLISI:PHQ/RUK/NKA/2698/2024.

KUPOTELEWA NYARAKA 
YA HATI YA HATIMILIKI 

YA KIMILA YA KIWANJA 

SIMON MAGITTA NCHAGWA  
anatangaza kupotelewa na nyaraka 

ya hati ya hatimiliki ya kimila ya 
kiwanja kilichopo Nyaswega katika 
kijiji cha Magoto kata ya Nyakonga 

Wilaya Tarime.
Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo cha Polisi kilichopo 
karibu naye.

TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/DAR/KIN/122166/2024

HEAD  OFFICE:
P.O.Box 10751 DVN Bldg.
Postal Road – Mwanza 
Mob: 0754 860 435, 0715- 860 435

Dealers in:
Day and Night Safe Guards,
Security Consultants,
Rapid Ambulance response,
Dog Unit and Mobile Patrolling,
Debt Collector and General Auctioneers 

KAGERA BRANCH:
P.O.Box 574
Mob0755 003370
KARAGWE

SUKAH SECURITY 
AUCTION MART  CO.LTD

(WATU WA KAZI)

NOTICE / TAGANZO
Sukah Security Company (T) Limited Auction Mart kwa idhini tuliyopewa na Mteja wetu NCBA BANK 
TANZANIA LTD tunatoa notisi ya siku thelathini (30) na tangazo la mnada kwa wadaiwa kulipa deni unalodaiwa 
vinginevyo tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara na Zabuni ya dhamana za mikopo hiyo.

KWA MAWASILIANO YA ZABUNI  
SIMU NA. 0754 860435

Na. JINA LA MDAIWA DHAMANA MAHALA ILIPO DHAMANA 

1. Osward Ackim Mwandumsya  
Nyunba Plot. No. 251- 253 Block ‘’A’’ 
TITLE: Deed No. 30102  
L.O. No. 417660 

KISEKE Mwanza Mjini  
Tarehe ya mnada 14/7/2024 
Muda: 4:00 asubuhi na kuendelea 

2. Emmanuel Mwikabe  Nyumba Plot. No. 68 Block J  
CT No. 31705 

Buswelu – Ilemela Mwanza 
Tarehe ya mnada 14/7/2024 
Muda: 5:00 asubuhi na kuendelea 

3. Raphael Mwita Meti Nyumba No.265 Block  
CT No.31463 

Nyakato Nyamagana Mwanza 
Tarehe ya mnada 14/7/2024 
Muda: 6:00 asubuhi na kuendelea 

4. Deogratis Enosy Mirobo Nyumba plot. No.62 Block ‘’B’’ 
Title Deed No. 21499 

Nyegezi Nyamagana Mwanza 
Tarehe ya mnada 14/7/2024 
Muda: 7:00 asubuhi na kuendelea 

5. Plot No. 330 Block ‘L’ 
 Title Deed No. 68645 

Nyakato Mwanza  
Tarehe ya mnada 14/7/2024 
Muda: 8:00 mchana 

6. Plot No. 810 Block ‘D’ 
 Title Deed No. 763 

Isamilo Mwanza  
Tarehe ya mnada 14/7/2024 
Muda: 9:00 mchana 

6 Plot No. 314 Block ‘U’ 
 Title Deed No. 13235 

Kambarage Shinyanga  
Tarehe ya mnada 16/7/2024 
Muda: 4:00 asubuhi na kuendelea  

7. Plot No. 8  Block ‘R’ 
 Title Deed No. 5395 

Shinyanga Township  
Tarehe ya mnada 16/7/2024 
Muda: 5:00 asubuhi na kuendelea 

 Geofrey Maliyawonda  
 

Nyumba plot.no.616 Block ‘’S’’ TITLE DEED No. 
36359 office no 3891184 

Mbulu kahama 
Tarehe ya mnada 16/7/2024 
Muda: 8:00 mchana 

mwishoni mwa wiki baada ya ku-
kagua maandalizi ya kliniki hiyo 
ya afya inayotarajiwa kuzinduliwa 
leo kwenye Uwanja Sheikh Amri 
Abeid.

Alisema wataalamu hao,  waki-
wamo madaktari bingwa wata-
toa matitabu kwa wananchi bila 
gharama yoyote, hivyo ni muhimu 
wakajitokeza kwa wingi na kuti-
biwa.

“Ninaomba kuwakaribisha wa-
nanchi wote wa Arusha kujitokeza 
kwa wingi kwenye kliniki hiyo; 
matibabu na dawa vitatolewa bure 
kwa kila mwananchi atakayebaini-
ka na kugundulika kuwa na ma-
gonjwa ya aina yoyote.

“Ndugu zangu 
asiwaambie mtu, 
kwenye suala la afya 
kuna watu wameuza 
nyumba zao, kuna 
watu wameuza vi-
wanja, kuna watu 
wamefilisika biashara 
zao katika kupam-
bana kuuguza ndugu 
zao na kuna nyakati 
ndugu zetu wameshindwa hata 
kukomboa miili ya ndugu zao ku-
tokana na madeni ya gharama za 
matibabu.

“Neema hii ambayo Mungu am-
etupa tukaitumie na mikono ya 
watumishi wa Mungu ikafungue 

baraka ili tuka-
pate afya kupitia 
madaktari wetu 
hawa,” alisema.

Makonda al-
izitaja hospitali na 
taasisi zitakazos-
hiriki kliniki hiyo 
na kutoa madaktari 
wake bingwa ni 

pamoja na Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Hos-

pitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe, Hospitali ya Kanda 
KCMC, Hospitali ya Kanda 
Benjamin Mkapa, Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI), 
Taasisi ya Mifupa na Mishipa 
ya Fahamu Muhimbili (MOI) 
na Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Hospitali ya 
Mawenzi, SAIFEE na hospitali 
na taasisi zingine za ndani na 
nje ya Mkoa wa Arusha.
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Wagombea urais Rwanda, Rais Paul Kagame (kushoto), Frank Habineza na Philippe Mpayimana. PICHA: MTANDAO

Mvutano 
kuwania nafasi 
kiongozi 
upinzani 
waendelea DRC
KINSHASA, DRC

VITA vya kuwania nafasi ya kion-
gozi wa upinzani nchini Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
bado inaendelea jambo linalosaba-
bisha upinzani katika taifa hilo 
kushindwa kuungana hadi sasa.

Inaelezwa kuwa nafasi hiyo 
ilipangwa tangu 2007 lakini hai-
jawahi kushikiliwa kwa sababu ya 
tofauti za siasa za upinzani.

Kambi ya mwanasiasa wa up-
inzani Moïse Katumbi iliyozindua 
upya utaratibu huo mwezi huu, 
lakini ikacheleweshwa na Martin 
Fayulu ambaye muungano wake 
ulikuwa umesusia uchaguzi wa 
wabunge. Huku wapinzani wengine 
wakitoa msimamo wao kuhusu 
suala hilo.

Ilielezwa kuwa msemaji huyo 
anateuliwa na wabunge na masen-
eta wa upinzani ndani ya Bunge la 
DRC. Na kwamba moja ya vigezo 
atatakiwa kuwa na cheo cha waziri 
wa nchi na atasimamia bajeti ya 
kila mwaka.

Katika mtazamo wake, Moïse 
Katumbi amepata uungwaji mkono 
wa mawaziri wakuu wa zamani 
Matata Mponyo na Adolphe Muz-
ito, waliowakilishwa katika Bunge 
la taifa. Ikielezwa kuwa wapinzani 
hao wawili wana wabunge wanne 
pekee huku Moïse Katumbi akiwa 
na zaidi ya ishirini.

Kwa upande wa mrengo wa 
Martin Fayulu, hakuna suala la 
kuteua msemaji baada ya kupinga 
matokeo ya uchaguzi wa Desemba 
2023, msimamo ambao pia un-
aungwa mkono na Chama cha Delly 
Sesanga, kilichoshirikiana na Moïse 
Katumbi katika uchaguzi wa urais.

Hata hivyo, Chama cha Envol ki-
naamini kwamba kutokana na hali 
ya sasa ya kuvunjwa kwa taasisi 
na kudhoofika kwa demokrasia 
kimaadili na kisiasa, hadhi ya 
kitaasisi ya upinzani inasalia kuwa 
njia isiyofaa kusikika sauti ya watu 
wanyonge.

Vile vile, chama hicho kinaeleza 
kwamba mkakati huo hauwezi 
kutetea watu walioelekezwa kwe-
nye taabu za kijamii, walionyimwa 
haki zao, uhuru na kuwekwa katika 
ukosefu wa usalama.

Pia wapinzani wengine wali-
pendekeza marekebisho ya sheria 
ili kuruhusu vyama visivyo na 
wawakilishi wa kuchaguliwa katika 
bunge kushiriki katika zoezi la 
kupiga kura. RFI

Hakuna 
kitu bora 
zaidi ya 
kuwa Mn-
yarwanda, 
lakini ni 
muhimu 
zaidi, ni 
mimi kuwa 
kiongozi 
wenu... 
nime-
kuja hapa 
kuwashuk-
uru, siyo 
kuomba 
kura zenu.

Wawili wajitosa kuchuana na 
Kagame uchaguzi Rwanda
KIGALI, Rwanda

BAADA ya kufunguliwa rasmi kwa 
kampeni za uchaguzi mkuu nchini 
Rwanda wanasiasa wawili kutoka vy-
ama pinzani wamejitosa kuchuana 
na Rais wa taifa hilo, Paul Kagame 
katika kinyang’anyiro cha kuwania 
kiti cha urais.

Wapinzani hao ni Frank Habin-
eza kutoka Chama cha Democratic 
Green na mwandishi wa habari 
wa zamani Philippe Mpayimana, 
anayeshiriki kama mgombea binafsi, 
baada ya wanasiasa wengine kuzuil-
iwa kushiriki katika kinyang’anyiro 
hicho.

Mahakama za Rwanda zilikata 
rufani za wanasiasa vigogo wa upin-
zani  Bernard Ntaganda na Victoire 
Ingabire za kuwafutia hatia walizo-
kutwa nazo miaka ya karibuni am-
bazo kwa sheria za nchi hiyo zinawa-
zuia kuwania kiti cha urais.

Tume ya Uchaguzi pia ilimpiga 
marufuku mkosoaji mkubwa wa 
Kagame, Diane Rwigara ikisema 
ameshindwa kutoa nyaraka zinazo-
onesha rekodi yake ya uhalifu kama 
inavyotakiwa kisheria na kwamba 
hakutimiza takwa la kukusanya saini 
600 za raia wanaomuunga mkono.

Rais Mauritania ashauri Afrika Magharibi kuungana
NOUAKCHOTT, Mauritania

RAIS wa Mauritania, Mohamed 
Ghazouani, ametoa wito kwa nchi 
za Afrika Magharibi kuungana 
pamoja katika kukabiliana na ji-

hadi, kabla ya uchaguzi wa rais 
unaotarajiwa kufanyika hivi kar-
ibuni nchini humo.

Ghazouani aliliambia shirika la 
habari la AFP jana kwamba eneo 
hilo lazima litengeneze utashi wa 

pamoja wa kisiasa ili kupambana 
na ukosefu wa usalama.

“Mimi sio mmoja wa wale 
wanaofikiri leo kwamba nchi 
zinaweza kukabiliwa na tishio 
kama ugaidi,” alisema.

Mkuu huyo wa zamani wa 
jeshi na waziri wa ulinzi mwenye 
umri wa miaka 67 anatazamiwa 
kuwania muhula wa pili kama 
kiongozi wa taifa hilo lenye watu 
milioni 4.5 ambalo liko kimkakati 

kati ya kaskazini na kusini mwa 
jangwa la Sahara.

Aliliambia shirika la AFP kwam-
ba hali ya usalama katika eneo 
hilo dogo sio nzuri kabisa na im-
ekuwa mbaya. VOA

Diane, mtoto wa tajiri Assinapol 
Rwigara aliyekuwa mfadhili mkub-
wa wa Chama cha Kagame cha 
RPF hadi walipotumbukia kwenye 
msuguano, alikamatwa na kuzui-
wa kugombea urais mwaka 2017 
kwa madai ya kughushi nyaraka. 
Na kwamba baadaye mashtaka 
hayo dhidi yake yalifutwa.

Katika uchaguzi huo wa Julai 15 
Kagame anatarajiwa kurefusha 
utawala wake wa miaka 24 kwenye 
taifa hilo.

Wanyarwanda takribani milioni 
9 wameandikishwa kushiriki uch-
aguzi huo wa urais ambao kwa 
mara ya kwanza utafanyika sam-
bamba na ule wa bunge.

Akizungumza kwenye mkutano 
wa ufunguzi wa kampeni uliohud-
huriwa na maelfu ya wafuasi wake, 
wengi wakiwa wamefikishwa hapo 
kwa mabasi, Kagame alitetea re-
kodi ya nchi yake kwenye suala la 
demokrasia. Huku matamshi yake 
yakillenga kuwafunga midomo 
wale wanaoutuhumu utawala 
wake kwa kukandamiza upinzani 
na kutawala na mabavu.

“Kwa kawaida watu hutofautiana 
kuhusu demokrasia au huielewa 
dhana hiyo kwa namna tofauti. 

Lakini kwetu sisi, tunayo tafsiri 
yetu ya (demokrasia). Demokrasia 
maana yake ni kuwepo chaguo, 
kuchagua kati ya kizuri kwako na 
kile unachokitaka,” alisema Kag-
ame.

“Hakuna kitu bora zaidi ya kuwa 
Mnyarwanda, lakini ni muhimu 
zaidi, ni mimi kuwa kiongozi 
wenu... nimekuja hapa kuwashuk-
uru, siyo kuomba kura zenu,” alise-
ma Kagame.

Rais Kagame aliingia madara-
kani rasmi kuwa rais mwaka 2000 
kwa kuchaguliwa na bunge baada 
ya kujiuzulu kwa Rais Pasteur Bizi-
mungu.

Tangu wakati huo ameshinda 
chaguzi tatu kwa zaidi ya asilimia 
90 mwaka 2023, 2010 na 2017. 
Huku katika uchaguzi wa mwisho 
wa 2017, akijizolea asilimia 99 ya 
kura.

Kiongozi huyo amekuwa akipata 
sifa kwenye jukwaa la kimataifa 
kwa kufanya mageuzi makubwa 
ya kiuchumi nchini Rwanda baada 
ya mauaji ya kimbari lakini anaan-
damwa na ukosoaji wa kila wakati 
kuhusu rekodi dhaifu ya haki za 
binadamu na ukandamizaji wa ki-
siasa.DW
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Na Mwandishi Wetu

W
AANDAAJI wa 
mbio za Do-
doma Mara-
thon wameingia 

makubaliano ya ushirikiano 
wa kiutendaji na Shirika la 
Reli Tanzania (TRC), yanay-
otoa fursa kwa washiriki wa 
mbio wakazi wa jijini Dar 
es Salaam kutumia Treni ya 
Kisasa ya Mwendokasi (SGR), 
kwenda kushiriki mbio hizo 
jijini Dodoma na kurudi.

Kupitia makubaliano
 hayo inatarajiwa 

kuwa washiriki zaidi 
ya 1,000 wa mbio 

hizo kutoka jijini Dar
 es Salaam watatumia
 usafiri  huo wa hara-
ka na wa kisasa zaidi

 ili kushiriki mbio
 hizo zitakazofanyika
 Julai 28, mwaka huu,

 kwenye Uwanja wa
 Jamhuri, Dodoma. 

Lengo kuu la mbio  hizo ni 
kukusanya fedha ili kusaidia 

mapambano dhidi ya saratani 
ya shingo ya kizazi na kutoa 
ufadhili wa elimu kwa wakun-
ga ili kuboresha afya ya mama 
na mtoto.

Hafla ya kusaini 
makubaliano hayo imefanyi-
ka mwishoni mwa wiki kwe-
nye Ofisi za TRC jijini Dar es 
Salaam ikihusisha viongozi 
waandamizi na maofisa wa 
pande zote mbili ambapo 
ilishuhudiwa Mkurugenzi 
Mkuu wa TRC, Masanja Ka-
dogosa na Mkurugenzi wa 
Fedha wa waandaaji wa mbio 
hizo, Waziri Barnabas, waki-
saini makubaliano hayo kwa 
niaba ya taasisi zao.

Hafla hiyo ilitanguliwa na 
safari ya wadau hao kutoka 
jijini Dar es Salaam hadi Mo-
rogoro na kurudi hatua am-
bayo hutoa fursa kwa maofisa 
wa waandaaji hao na wadau 
wengine wakiwamo baadhi 
ya wakimbiaji kutoka klabu 
mbalimbali za wakimbiaji 
jijini Dar es Salaam kuweza 
kupata uzoefu wa usafiri huo 
kabla ya safari hiyo inayota-
rajiwa kufanyika siku moja 

kabla marathon hiyo.
“Ushirikiano huu ni pamoja 

na kutoa fursa kwa washiriki 
wa mbio zetu kutoka jijini 
Dar es Salaam na Morogoro 
kwenda jijini Dodoma, pia un-
alenga kuthibitisha dhamira 
yetu kama taasisi katika ku-
unga mkono jitihada kubwa 
zilizofanywa na serikali hadi 
kufanikisha mradi huu mkub-
wa na wa kisasa.

“Ili kujijengea uzoefu na 
kuwa mashuhuda kwa wa-
shiriki wa mbio zetu watakao-
tumia usafiri huu siku chache 
zijazo, sisi kama benki na wa-
dau wetu wengine wakiwamo 
wadhamini tumetumia usa-
firi huu leo ili kujionea ubora 
wake ambao kiukweli umetu-
vutia sana…pongezi kubwa 
kwa serikali na TRC kwa 
hatua hii muhimu,’’ alisema 
Waziri.

Kwa mujibu wa Waziri 
matumizi ya treni hiyo yata-
toa fursa ya chaguzi zaidi za 
aina ya usafiri  kwa washiriki 
wa mbio hizo kutoka jijini Dar 
es Salaam kwa kuwa wapo 
washiriki wengine ambao wa-

tatumia aina nyingine za usa-
firi ikiwamo mabasi, magari 
binafsi na ndege.

“Pamoja na aina nyingine 
za usafiri, washiriki wataka-
opata fursa ya kutumia treni 
hii ya SGR watahakikishiwa 
burudani mbalimbali mwan-
zo hadi mwisho wa safari 
wakiwa kwenye mabewa yat-
akayoandaliwa mahususi kwa 
ajili yao,’’ aliongeza.

Awali akizungumza kwenye 
tukio hilo, Kadogosa alisema 
ushiriki wa shirika hilo kwe-
nye mbio hizo unalenga ku-
unga mkono agenda ya ku-
saidia mapambano dhidi ya 
saratani ya shingo ya kizazi 
kwa wanawake na kutoa ufa-
dhili wa elimu kwa wanafunzi 
wanaosomea taaluma ya 
ukunga ili kuboresha afya ya 
mama wa mtoto.  

Aidha, aliwahakikishia wa-
shiriki wa mbio hizo kupata 
huduma na uzoefu wa kip-
ekee hasa kutokana na ukweli 
kwamba safari hiyo itakuwa 
ni miongoni mwa safari za 
mwanzo za treni hiyo kutoka 
Dar es Salaam hadi Dodoma.

WASHIRIKI WA MBIO ZA DODOMA 
MARATHON KUTUMIA TRENI SGR

Na Hawa  Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya KMKM SC imemaliza 
msimu wa Ligi Kuu Zanzibar 
2023/2024 kwa kushindwa 
kutetea taji lake baada ya kuam-
bulia nafasi ya tatu kwa kujiku-
sanyia alama 57 katika michezo 
30 iliyocheza. 

KMKM kwa msimu huu mbio za 
ubingwa zilikuwa ngumu kwao 
baada ya JKU SC na Zimamoto 
kukimbizana hadi mchezo wa 30, 
ambao uliipa ubingwa JKU.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha wa KMKM, Ame 
Msimu, alisema si kama ulikuwa 
msimu mbaya bali ushindani 
mkali wa Ligi Kuu kwa msimu 
huu ndio umesababisha kutofu-
rukuta katika mbio hizo katika 
hatua za mwishoni.

Alisema klabu zote za Ligi Kuu 
Zanzibar katika mzunguko wa 
awali zilionesha upinzani mkub-
wa kuhakikisha kila moja inamal-
iza mzunguko huo ikiwa kwenye 
nafasi nzuri na hata mzunguko 
wa lala salama uliendelea hivyo.

Alisema uwapo wa udhamini 
katika ligi hiyo, ndio uliosaba-
bisha klabu za Ligi Kuu kujinoa 
vema na kusajili wachezaji 
wenye uwezo mkubwa na wa-
naoweza kupambana.

“Msimu huu ligi ilikuwa ngumu 
sana uwanjani, kila timu iliji-
andaa vema kwa kufanya usajili 
mzuri ambao utaipa matokeo 
mazuri,”alisema.

Aidha, alisema ugumu huo wa 
ligi na ushindani mkubwa ndio 
uliosababisha kutojulikana kwa 
bingwa mapema, lakini pia hata 
timu zinazoshuka daraja kushind-
wa kujulikana mapema.

Hata hivyo, alisema kwa sasa 
wataanza maandalizi mapema 
kuhakikisha wanapata muda 
mkubwa wenye utulivu ili ku-
hakikisha msimu mpya wa ligi 
wanaanza kwa kutoa ushindani 
mkubwa.

KMKM katika michezo 30 
iliyocheza imeshinda 18, sare 
mitatu na kufungwa mechi tisa.

Kocha KMKM 
na sababu JKU 
SC kuipoka 
ubingwa

Wadau wa mbio za Dodoma Marathon wakifanya safari kwa kutumia treni ya mwendokasi (SGR), kutoka jijini Dar es 
Salaam hadi Morogoro na kurudi, lengo likiwa ni kupata uzoefu wa usafiri huo kabla ya safari yao ya kuelekea Do-
doma inayotarajiwa kufanyika siku moja kabla ya mbio hizo zinazotarajiwa kufanyika Julai 28, mwaka huu. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa Pamba, Goran 
Kopunovic, amekwenda mjini 
Zanzibar kusaka baadhi ya 
wachezaji ambao atawasajili 
kwenye kikosi chake kwa msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
na mashindano mengine.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Moses William, amesema kocha 

Goran alidokezwa kuwapo kwa 
baadhi ya wachezaji wazuri am-
bao wanaweza kuipa mafanikio 
timu hiyo iliyopanda Ligi Kuu, 
hivyo kwenda visiwani humo 
kwa ajili ya kuwaangalia.

“Kocha wetu yupo Zanzibar, 
Ligi Kuu visiwani inaendelea, 
alipewa taarifa kuwapo kwa 
wachezaji wazuri ambao kama 
akiwasajili kwenye timu wa-

naweza kuipa mafanikio, kwa 
hivi ninavyozungumza ni kweli 
yupo huko, na mambo yakienda 
vizuri hivi karibuni tutawatan-
gazia ni wachezaji gani ambao 
tumewasajili,” alisema Ofisa 
Habari huyo.

Kocha huyo wa zamani wa 
Simba, msimu huu akiwa ame-
fundisha Tabora United, alitan-
gazwa wiki iliyopita kuchukua 

mikoba ya Mbwana Makata am-
baye ameipandisha daraja timu 
hiyo.

Ofisa Habari huyo pia alikanu-
sha taarifa kuwa klabu hiyo im-
eita wachezaji kwa ajili ya majar-
ibio. Alisema hakuna kitu kama 
hicho na klabu itasajili wachezaji 
kufuatana na matakwa ya benchi 
la ufundi na siyo kukusanya 
wachezaji pamoja na kuwafanyia 

majaribio.
“Kitu hicho hakuna, ni uzushi 

tu, kama ninavyokwambia ko-
cha wetu yupo Zanzibar na ame-
wapa kazi watu wengine kuwa-
pata wachezaji ambao anahitaji,” 
alisema Moses.

Pamba, iliyoshuka daraja mwa-
ka 2001, ilipanda msimu huu, 
ikishika nafasi ya pili nyuma ya 
KenGold.

Goran Kopunovic aenda Zenji kusaka wachezaji



DOMINIC ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle inakaribia kumsajili Dominic 
Calvert-Lewis mwenye umri wa miaka 27, ambaye 
amebakiza mwaka mmoja kwenye mkataba wake na 
Everton. (Guardian)

KILMAN NAYE AWINDWA

NEWCASTLE pia imetoa ofa ya fedha pamoja na 
mchezaji kwa beki wa kati wa Wolves, Max Kilman 
mwenye umri wa miaka 27. (Telegraph)

ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL imewasilisha ombi la kumnunua beki 
wa pembeni wa Fenerbahce, Ferdi Kadioglu mwenye 
umri wa miaka 24. (Ajan Spor)

LUIZ HUYOOO JUVENTUS

MCHEZAJI wa Aston Villa, Douglas Luiz, anakar-
ibia kuhamia Juventus na anatazamiwa kufanyiwa 
vipimo vya afya wiki ijayo nchini Marekani, ambapo 
kiungo huyo mwenye umri wa miaka 26, yuko 
kwenye majukumu ya Copa America na Brazil. 
(Gianluca)

OLISE MALI YA BAYERN

MANCHESTER City na Manchester United zili-
chukua hatua za kuchelewa kumsajili Michael Olise, 
ambaye anatarajiwa kujiunga na Bayern Munich, 
huku zote zikiangalia uwezekano wa kumruhusu 
winga huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 
22, kusalia na Crystal Palace kwa mkopo kabla ya 
kujiunga nao msimu ujao. (Mirror)

SOULE AULIZIWA

ASTON Villa imeuliza kuhusu uwezekano wa 
kumsajili kiungo wa kati wa Argentina, Matias Soule 
mwenye umri wa miaka 21, lakini Juventus inasema 
hauzwi. (Sky Sports)

ANSELMINO NA CHELSEA

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo na Boca 
Juniors kuhusu dili la kumnunua beki wa Argentina 
mwenye umri wa miaka 19, Aaron Anselmino. (Ath-
letic)

ZIRKZEE ANYATIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inajiandaa kutumia 
kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kwa pauni 
milioni 33.8 katika mkataba wa mshambuliaji wa 
Bologna Mholanzi Joshua Zirkzee mwenye umri wa 
miaka 23. (Telegraph)

SIMONS ALENGWA PSG

KIUNGO wa kati wa Paris St-Germain na Uholanzi, 
Xavi Simons mwenye umri wa miaka 21, ndiye 
anayelengwa na Bayern Munich. (Bild )

PIOLI ATAJWA AL-ITTIHAD

KOCHA wa zamani wa AC Milan, Stefano Pioli ni 
miongoni mwa wanaowania kuwa kocha wa Al-Itti-
had . (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DORTMUND, Ujerumani

M
CHEZO wa ushindi wa 
Ureno wa Kundi F kwe-
nye Euro 2024 dhidi ya 
Uturuki mjini Dortmund 

Jumamosi, ulisimamishwa mara 
nne na mashabikii walioingia uwan-
jani kupiga picha za ‘selfie’ na Cris-
tiano Ronaldo.

Kocha wa Ureno, Roberto 
Martinez, alizungumza

 kwa maneno mazito
 kuhusu matukio hayo

 baada ya mchezo huo ak-
isema hayafai kuruhusiwa

 kutokea na kuwataka
 mashabiki wengine ku-

toiga mfano huo.
“Ni wasiwasi, lakini leo ( juzi) 

tulikuwa na bahati kwani nia ya 
mashabiki ilikuwa nzuri,” alisema. 

“Mashabiki wanatambua nyota 
wakubwa, lakini kuna hali ngumu 
sana ikiwa nia zao sio sawa na 
wachezaji watafichuliwa.

“Haipaswi kutokea. Kuna us-

   Mashabiki wanatambua 
nyota wakubwa, lakini kuna hali 
ngumu sana ikiwa nia zao si...

HABARI MICHEZO

alama mwingi, kwa hivyo haipaswi 
kutokea. Labda kuna ujumbe kwa 
mashabiki kwamba hii si njia sahihi. 
Ujumbe ni kwamba inaweza kuwa 
mbaya zaidi kwa siku za usoni na si 
vizuri wachezaji wanawekwa wazi 
sana uwanjani.”

Ronaldo, ambaye sasa anacheza 
soka klabu nchini Saudi Arabia aki-
wa na Al Nassr, alitabasamu na kupi-
ga picha na mvulana mdogo ambaye 
alikwepa usalama na kukimbilia 
uwanjani katika dakika ya 70.

Mtoto huyo mwenye umri wa 
karibu miaka 10, alikumbatiwa na 
Ronaldo kabla ya kuwakimbia wasi-
mamizi wa usalama hadi akashind-
wa kutoroka nje ya uwanja.

Alipokuwa akitolewa, wasimamizi 
na watu wengine waliokuwa kwenye 
mstari walimpiga kichwani kijana 

huyo, na umati wa watu waliokuwa 
ndani ya uwanja ulishangilia huku 
akipunga mkono na kutolewa nje.

Kijana mmoja kisha akajaribu 
kurudia mchezo huo dakika 15 
baadaye, lakini nahodha wa Ureno 
Ronaldo alirusha mikono yake he-
wani na kumpungia mbali kabla ya 
usalama kumzuia kijana huyo kum-
fikia mchezaji huyo wa zamani wa 
Real Madrid na Manchester United.

Mara zote mbili, mwamuzi wa 
Ujerumani Felix Zwayer alilazimika 
kuchelewesha mchezo hadi vijana 
hao walipoondolewa uwanjani.

Wafuasi wengine wawili, wa-
naume wazima, walikimbia uwan-
jani katika muda wa kusimama na 
kuelekea kwa Ronaldo wakiwa na 
simu zao kabla ya kuzuiwa na us-
alama.

Jumatatu Juni 24, 2024
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Roque 
kutimkia 
Fiorentina
BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, 
Vitor Roque, huenda akahama 
msimu huu wa majira ya joto, 
huku ripoti nchini Italia zikidai 
kuwa Fiorentina wako kwenye 
mazungumzo ya kumtaka.

Tangu alipowasili kutoka 
Athletico Paranaense Januari, 
Roque alikumbana na vikwazo 
vikubwa katika kujiimarisha 
kikosi cha kwanza kilichojaa 
nyota wa Barcelona katika 
nusu ya mwisho ya msimu wa 
2023/24 chini ya Kocha Xavi.

Mbrazil huyo mwenye umri 
wa miaka 19, anaonekana 
kutamani kubakia Barca, huku 
kocha mpya, Hansi Flick akishika 
usukani kwa sasa. 

Lakini kuhama kunaweza 
kuamsha ujasiri wake na kutoa 
uzoefu muhimu na fursa za 
maendeleo kwa kufikia uwezo 
wake kamili.

Kulingana na mwanahabari 
Gianluca Di Marzio, Fiorentina 
wamewasiliana na wawakilishi 
wa Roque na Barca ili kuchun-
guza uwezekano wa kumsajili.

Ripoti hiyo inapendekeza 
kwamba Fiorentina wako sokoni 
kutafuta mshambuliaji mpya 
kwa mkataba wa kudumu na wa-
nataka kuelewa ‘uwezekano’ wa 
dili hilo - Roque ana kipengele 
cha kuruhusiwa kuondoka kwa 
euro milioni 500.

MADRID, Hispania

N
AHODHA wa Real Madrid, 
Nacho Fernandez, anakaribia 
kusajiliwa na Al Qadsiah inay-
oshiriki Ligi ya Saudi Arabia, 

chanzo kimeithibitishia ESPN.
ESPN iliripoti mapema mwezi huu 

kwamba beki Nacho - ambaye yuko 
kwenye majukumu ya kimataifa na 
Hispania katika michuano ya Euro 
2024 - alikuwa kwenye mazungumzo 
na timu nyingine ya Saudi, Al Ittihad.

Hata hivyo, beki huyo wa kati mwe-
nye umri wa miaka 34, alipewa ofa na 
Al Qadsiah na akitaka kusuluhishwa 
kwa mustakabali wake haraka iweze-
kanavyo, hivyo ameamua kukubali, 
chanzo kilisema.

Nacho ameshinda rekodi ya pamoja 
ya mataji 26 akiwa na Madrid, baada ya 
kujiunga na klabu hiyo akiwa na umri 
wa miaka 11 na kupitia akademi hiyo.

Mkataba wake huko Madrid unatara-
jiwa kumalizika mwishoni mwa mwezi 
huu na alikuwa ametumia wiki za hivi 
karibuni kufikiria mustakabali wake.

Nacho alikuwa nahodha wa Madrid 
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya na La-
Liga msimu huu, baada ya kukaribia 
kuondoka katika klabu hiyo msimu wa 
majira ya joto wa 2023 kabla ya kua-
mua kusalia.

Al Qadsiah ilishinda kupanda Ligi 
Kuu Saudia msimu uliopita na inanole-
wa na mchezaji wa zamani wa Real Ma-
drid, Michel Gonzalez.

NACHO YUPO 
TAYARI 
KUELEKEA 
SAUDIA

Juventus yamtaka Luiz 
TURIN, Italia

KLABU ya Juventus ina-
karibia kukamilisha dili 
la kiungo wa Aston Villa, 
Douglas Luiz, chanzo ki-
meiambia ESPN.

Mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Brazil ana-
tazamiwa kuhamia Tu-
rin kwa ada ya takriban 
pauni milioni 43.

Wachezaji wawili wa 
Juventus Samuel Iling-
Junior na Enzo Barrene-
chea wanakaribia ku-
hamia Aston Villa kwa 
mkataba tofauti wenye 
thamani ya pauni milioni 
18.6.

Chanzo kimeiambia 
ESPN kwamba mikataba 
hiyo inaendelea na in-
apaswa kukamilishwa 
rasmi mwishoni mwa 
wiki ijayo. 

Kiungo wa kati wa 
Marekani, Weston McK-
ennie awali alikuwa seh-
emu ya majadiliano kati 
ya Juventus na Aston Vil-
la, lakini hajajumuishwa 
katika uhamisho huo.

Luiz, ambaye alihamia 
Villa Park kutoka Man-
chester City mnamo 
2019, alikuwa sehemu 
muhimu ya timu ya Ko-
cha Unai Emery msimu 
uliopita ilipomaliza na-

fasi ya nne kwenye Ligi 
Kuu England na kupata 
nafasi ya kucheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu 
ujao.

Villa imekuwa chini 
ya shinikizo la kutafuta 
fedha baada ya kuripoti 
hasara ya karibu pauni 
milioni 120 Machi mwa-
ka huu.

Luiz anaondoka Villa 
akiwa amecheza mechi 
204 ndani ya miaka mi-
tano, akifunga mabao 
22. Villa pia wamekubali 
mikataba ya Tim Iroeg-
bunam kujiunga na Ever-
ton na Omari Kellyman 
kujiunga na Chelsea.
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Na Romana Mallya

W
IZARA ya Utama-
duni, Sanaa na 
Michezo kwa kush-
irikiana na Wizara 

ya Afya, wanaandaa mpango 
wa nchi nzima wa kushiriki 
michezo mbalimbali ya kushu-
ghulisha mwili ikiwamo mpira 
wa miguu na yoga ili kukabili-
ana na magonjwa yakiwamo 
yasiyoambukiza, imeelezwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Gerson Msigwa, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
katika maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Yoga, iliyoandali-
wa na Ubalozi wa India nchini.

Maadhimisho hayo kwa 
mwaka huu yamebebwa na 

kaulimbiu isemayo “Yoga kwa 
ajili ya mtu binafsi na kwa ajili 
ya jamii nzima.”

Msigwa alisema kwa
 sasa wizara hizo zipo 
kwenye mazungumzo

 kuhusu suala hilo
 ambapo mpango huo
 ukikamilika utahusi-

sha pia, mazoezi ya
 kukimbia na michezo

 mingine.
“Siku ya Yoga ni muhimu 

kwa kuwa maudhui yake yana-
faida kwa mtu binafsi na kwa 
jamii kama kaulimbiu isema-
vyo ‘Yoga ni sehemu ya ku-
jenga mwili. Kila mmoja akia-
mua mazoezi kuwa sehemu ya 
maisha yake atakuwa na afya 
njema na kukabiliana na ma-

gonjwa,” alisema.
Alisema wataalamu wanase-

ma sehemu kubwa ya mara-
dhi yanayosababisha vifo vya 
watu duniani kwa sasa ni yale 
yasiyohusisha kuushughulisha 
mwili.

Alisisitiza kuwa mtu akiwa 
na afya mbovu atatumia fedha 
nyingi katika matibabu, lakini 
mwenye afya njema atafanya 
kazi na kujenga uchumi binafsi 
na wa taifa.

Mwakilishi wa Balozi wa In-
dia nchini, Naibu Balozi Manoj 
Verma, alishukuru wadau 
mbalimbali waliojitokeza ka-
tika maadhimisho hayo yaliyo-
husisha pia wanafunzi kutoka 
shule mbalimbali.

Alisema mazoezi ya yoga 
yanahusisha upumuaji, 

kulegeza viungo vya shingo, 
mikono na miguu, jinsi mtu 
anavyotakiwa kusimama na 
kukaa na mikao ya kuegemea 
na kutafakari kwa kina.

Neema John ambaye ni 
mmoja wa washiriki wa mazoe-
zi hayo, alisema mazoezi hayo 
ni mazuri na muhimu kwa 
wale ambao hawawezi kushiri-
ki michezo kama kukimbia au 
kutembea mwendo mrefu, kwa 
kuwa hayatumii nguvu bali vi-
ungo vya mwili na akili.

Yoga inatambuliwa na Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), na 
mazoezi yake huhusisha vitu 
viwili, viungo vya mwili na 
fikra ambapo mtu anapata 
muda wa kufanya tafakuri kwa 
kukaa kimya peke yake hivyo 
kuimarisha afya ya akili.

SERIKALI KUJA NA MPANGO WA 
NCHI NZIMA KUFANYA MAZOEZI

Kiungo wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne, akishangilia baada ya kuifungia timu yake 
bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Romania katika 
mechi ya michuano ya Euro 2024, nchini Ujerumani juzi. PICHA: MTANDAO

KWISHA KAZI... Coastal Union 
yahamia kwa 
Abuya wa Singida

Simba kukwepa 
ya Uturuki 
kambi Misri

Yanga yashtukia 
mawakala wa 
wachezaji

INATOKA  UKURASA 24
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imetajwa kuwa iko 
mbioni kumsajili kiungo mshambuliaji raia 
wa Kenya anayeichezea Klabu ya Singida 
Black Stars, Duke Abuya, ikiwa ni mikakati 
ya maandalizi ya Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu ujao.

Taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
naeleza kuwa kwa sasa ipo kwenye mazun-
gumzo na mchezaji huyo ambaye kwa sasa 
amemaliza mkataba na klabu yake hiyo.

Hata hivyo, habari zinaeleza klabu yake 
hiyo ipo kwenye jitihada kubwa za kum-
shawishi kubaki, lakini mwenyewe anaone-
kana kutaka kwenda kucheza michuano ya 
kimataifa kwa lengo la kujiweka sokoni.

“Tuko kwenye mazungumzo naye, hatu-
jamaliza, lakini ameonyesha kukubali na 
anataka kucheza mechi za kimataifa na sisi 
tumemwambia aje kwetu, akicheza Kombe 
la Shirikisho ataonekana, lakini klabu yake 
nayo inamshawishi abaki, mwisho wa siku 
tutaona, lakini tuna nafasi kubwa ya kump-
ata,” alisema mtoa taarifa kutoka ndani ya 
Coastal Union.

Hivi karibuni, Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Abbas El Sabri, alisema wako kwenye 
mikakati kabambe kuhakikisha wanasajili 
wachezaji bora na wazoefu wa mechi za ki-
mataifa, ili kushiriki vema michuano hiyo na 
haiendi kusindikiza. Mmoja wa wachezaji 
ambao alikiri kuwa nao kwenye mazun-
gumzo ni beki wa zamani wa AS Vita ya DR 
Congo na Yanga, Djuma Shaaban.

“Ni kweli tupo kwenye mazungumzo na 
Djuma, ni mchezaji mzuri, mzoefu katika 
mechi za kimataifa. Unajua tangu tulipopa-
ta nafasi ya kucheza Kombe la Shirikisho, 
tayari kama klabu tukatambua mahitaji 
yetu,” alisema.

Pamoja na kumtaja mchezaji mmoja tu, 
lakini habari zinaeleza kuwa klabu hiyo ili-
kuwa kwenye mazungumzo na wachezaji 
Saido Ntibazonkiza aliyeachwa na Simba, 
pamoja na winga wa zamani wa Yanga na RS 
Berkane ya Morocco, Tuisila Kisinda ambaye 
amemaliza mkataba wake na klabu hiyo.

kutoka nchini Nigeria zinasema 
mchezaji huyo amekubali kuji-
unga na kikosi hicho, ambapo 
amepata ofa ya mkataba wa 
miaka mitatu.

“Kila kitu kimekwenda vizuri 
na kilichobaki ni kutia saini tu, 
mazungumzo baina ya pande 
zote mbili yamekamilika,” kilise-
ma chanzo hicho.

Mchezaji huyo aling’ara msimu 
uliomalizika kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
na kuwavutia mabosi wa Simba 
ambao kwa sasa wako kwenye 
hatua za mwisho kumaliza dili 
hilo.

Ahmed amewaambia wana-
chama na mashabiki wa Simba 
kuwa usajili wa safari hii utaku-
wa mkubwa, kwani watasajiliwa 
wachezaji wenye viwango vya 
juu, kwa kuwa anayefanya kazi 
hiyo ni mwenyewe, Mwekezaji, 
Rais wa Heshima na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi, Moha-
meed Dewji.

“Ule usajili wa kusuasua ume-
shapitwa na wakati, anayeon-
goza mashambulizi safari hii ni 
Mo mwenyewe,” alisema.

taarifa zilizokuja baadaye zi-
kaeleza, Simba imepindua meza 
na kumsainisha mkataba wa 
miaka mwili.

Hata hivyo, bado Simba hai-
jathibitisha rasmi kumsajili 
mchezaji huyo mpaka sasa.

Akizungumzia usajili, Kamwe 
alisema tayari wameshamaliza 
kazi iliyobaki ni kuwatangaza tu.

Tangu awali, Yanga ilitangaza 
kuwa haitofanya usajili mkubwa 
sana kwani bado ina kikosi 
imara, na ilichofanya ni kuzuia 
wachezaji wake muhimu kubaki, 
na kufanya usajili wa wachezaji 
wachache tu wenye viwango 
vya hali ya juu kwa ajili ya 
kukiongezea nguvu kikosi.

“Malengo tuliyonayo ni makub-
wa na usajili tulioufanya, watu 
watalia na kusaga meno,” alise-
ma Kamwe.

Tetesi zinadai kuwa Yanga im-
ekamilisha usajili wa wachezaji, 
Emmanuel Bola Lobota, winga 
kutoka Singida Black Stars,  Agee 
Basiala, kiungo mshambuliaji ku-
toka  AS Maniema Union na beki 
wa kushoto, Chadrack Boka ku-
toka Klabu ya Saint Eloi Lupopo, 
wote hao kutoka DR Congo.

Mwingine ni kipa  Khomein 
Abubakar wa Singida Black Stars, 
anayekwenda kuchukua nafasi 
ya Metacha Mnata, anayetajwa 
kuondoka msimu ujao.
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Simba im-
ewatoa hofu wana-
chama na mashabiki 
wake kuwa itakwenda 

nchini Misri kuweka kambi iki-
wa kamili na si mafungu kama 
wanavyodhani.

Meneja Habari na
 Mawasiliano wa

 Klabu hiyo, Ahmed
 Ally, amesema sa-

fari hii wanakwenda
 wakiwa kamili, am-

bapo wachezaji wote
 walioongezwa mika-
taba na wapya wali-
osajiliwa, pamoja na

 jopo lote la makocha 
litaondoka pamoja

 kwenda Ismailia nchi-
ni humo kwa ajili ya

 maandalizi ya msimu
 mpya wa mashindano. INAENDELEA UKURASA 23

Juventus yamtaka Luiz 

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Yanga imesema 
kuwa baadhi ya mawakala wa-
naitumia klabu hiyo kwa ajili 
ya kuwapa thamani wachezaji 
wao na kuwauza kwa dau 
kubwa.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Ali Kamwe, amesema baadhi 
ya mawakala wa wachezaji 
wamekuwa na tabia ya kuwa-
husisha wachezaji kuwa wana-
takiwa na Yanga ili kuzifanya 
timu zingine zipande dau 
wakati si kweli kama wanawa-
hitaji.

Kamwe alisema vitendo 
hivyo vilifanyika msimu uli-
opita na anashangaa msimu 
huu vimeibuka tena, akiwataka 
mawakala kuwauza wachezaji 
kwa thamani zao halisi na kua-
cha kuitumia Yanga kwa njia 
ya kuwapandisha thamani na 
kupata pesa nyingi za usajili.

“Mwaka jana hawa mawakala 
walitengeneza stori kuwa 
kuna mchezaji Yanga inam-
taka, lakini alipokwenda klabu 
nyingine ikasemekana eti 
ameibiwa Uwanja wa Ndege, 
sisi wala hatukusema kitu,” 
alisema Kamwe.

Ingawa hakufafanua, la-
kini ukirejea moja ya stori za 
matukio ya msimu uliopita 
ilisemekana kuwa Simba ilim-
pora mchezaji raia wa Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo, 
Fabrice Ngoma, Uwanja wa 
Kimataifa wa Ndege wa Julius 
Nyerere, akiwa anakuja kusaini 
mkataba Klabu ya Yanga.

“Kuelekea msimu unaokuja 
tunaanza kusikia tena habari 
kama zile, wanasema kuna ki-
ungo tumepokonywa, si kweli 
ukiona hivyo hatukumhitaji, 
hivyo ni kazi ya mawakala 
kupiganisha ili wapige pesa,” 
alisema Ofisa Habari huyo.

Hivi karibuni katika tetesi za 
usajili inadaiwa ilikuwa katika 
hatua za mwisho kumsajili ki-
ungo mkabaji wa Singida Black 
Stars, Yusuph Kagoma, lakini 

Yanga SC 
yashtukia 
mawakala wa 
wachezaji

Mtoto aliyewatoroka walinda usalama katika Uwanja wa Signal Iduna Park, Ujerumani na kuingia uwanjani hapo wakati 
mpira ukiendelea kwa lengo la kupiga ‘selfie’ na mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo. Jambo lililosababisha mpira 
kusimama kwa dakika kadhaa. Katika mechi hiyo ya michuano ya Euro 2024 iliyopigwa usiku wa kuamkia jana, Ureno 
iliichapa Uturuki mabao 3-0. HABARI UK, 21. PICHA: MTANDAO

Simba kukwepa ya 
Uturuki kambi Misri

“Timu ikiondoka hapa Tan-
zania mwanzoni mwa mwezi 
wa saba, tutaondoka tukiwa 
kamili, kwa maana ya mako-
cha wote; mkuu, msaidizi, wa 
makipa, wa viungo na mene-
ja, kila mtu atakuwa kwenye 
nafasi yake, pia tutaondoka 
wote pamoja hapa hapa na 
wachezaji wote walioongeze-
wa mikataba na wapya, kuele-
kea kambini kuanza ‘pre sea-
son’ yetu,” alisema Ahmed.

Alilazimika kutoa ufafanuzi 
huo baada ya baadhi ya wana-
chama na mashabiki wa timu 
hiyo kuwa na wasiwasi, kwani 
moja kati ya vitu ambavyo vili-
ifanya Simba kutofanya vyema 
msimu uliopita ni wachezaji 

wake kuonekana hawana 
stamina, na hii ilichangiwa na 
kikosi kwenda nchini Uturuki 
kimafungu.

Katika kuanza msimu uli-
omalizika, kikosi hicho kilik-
wenda kupiga kambi yake 
nchini Uturuki, katika namna 
ya kushangaza ilikwenda na 
baadhi ya wachezaji wach-
ache, wengine wakibaki nchini 
kwa sababu mbalimbali za 
kimikataba, wengine kukosa 
viza.

Baadhi ya wachezaji wal-
isajiliwa wakati ‘pre season’ 
inaendelea, na walipofika zili-
baki siku chache tu kabla ya 
kurejea, hivyo wakashindwa 
kuwa na utimamu wa mwili.

“Tunatarajia kuweka kambi 
huko, ambapo tathmini yetu 
imetuonyesha ya kwamba hali 
ya hewa ni rafiki kwa timu, 
hoteli tunayokwenda kufikia 
ni ya kisasa, hapo hapo kuna 
gym, ina viwanja visivyopun-
gua vinne,” alisema Meneja 
Habari huyo.

Wakati hayo yakiendelea 
klabu hiyo imetajwa ipo katika 
hatua za mwisho kupata saini 
ya kiungo mkabaji raia wa 
Nigeria, Augustine Okejepha 
mwenye umri wa miaka 20, 
kutoka Klabu ya Rivers United.

Habari kutoka ndani ya kla-
bu hiyo na vyanzo vingine 
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‘SELFIE’ KWANZA... 
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