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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akizungumza katika kikao cha utiaji saini hati za makubaliano ya kuondoa hoja tano za 
muungano zilizopatiwa ufumbuzi, ikiwamo ushirikishwaji wa SMZ, kwenye masuala ya Kimataifa na Kikanda na Biashara, kilicho-
fanyika Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OMR

TCRA yataja sababu za 
wanawake kuongoza 
kudhalilishwa mtandaoni 
Na Mary Geofrey 

MAMLAKA ya Mawasiliano (TCRA), 
imesema wanawake wanaongoza kwa 
kudhalilishwa mitandaoni kutokana na 
kuwa na tabia za kupiga picha zenye 
utata na kuzituma mitandaoni pamoja 
na kutumia simu za wapenzi wao ku-
piga picha za utupu.

Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi na 
Utekelezaji wa Sheria na Masharti ya 
Leseni, Dk. Philip Filikunjombe, ali-
bainisha hayo jana wakati akizungumza 
katika mkutano wa wadau wa habari 
na wanachama wa Chama Cha Waandi-
shi wa Habari Mkoa wa Dar es Salaam 
(DCPC).

Alisema takwimu hizo ni kwa mujibu 
kesi wanazopokea katika mamlaka hiyo 
ambazo nyingi zinawahusu wanawake 
kudhalilishwa mitandaoni.

“Wanaodhalilishwa mitandaoni, dada 
zetu wanaongoza kwa sababu wana-
penda kupiga picha na ni wachangiaji 
wakubwa wa masuala binafsi mitandao-
ni.

“Changamoto ya usumbufu wa picha 
zao kuchapishwa na watu wengine 
mitandaoni inawakuta kwa sababu ya 
tabia ya kutuma picha mitandaoni,” 
alisisitiza Dk. Filikunjombe.

Aliendelea kutolea mfano kuwa 
waathirika wa matukio hayo wanapofi-
ka TCRA kutaka hatua zichukuliwe dhidi 
ya waliofanya uhalifu huo, hubainika 
kuwa walihusika kuzichapisha we-
nyewe.

“Unakuta dada aliweka picha kwenye 
mtandao kupitia ukurasa wake na labda 
wakati huo alikuwa na mpenzi wake 
ambaye wameshaachana na pengine 
yeye anatakiwa azifute, lakini anakuwa 
hakumbuki nywila ya kuingia kwenye 
ukurasa wake,” alisema.

Alisema suala hilo pia linachangiwa 
na ugawaji wa nywila kwa watu wa ka-
ribu au wapenzi wao na tabia ya kupiga 
picha za utupu au kuzipokea na kuzihi-
fadhi kwenye simu.

Aliwataka Watanzania kuepuka ku-
tuma picha za udhalilishaji mitandaoni 
kwa sababu ni kosa kisheria na ili kue-
puka usumbufu kwa sababu teknolojia 
imekua na picha inavyotumwa ni rahisi 
watu kuichukua na kuihifadhi.

Na Christina Mwakangale

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imewataka waangalizi wote 
wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu 
waliopata vibali,  kutambua kuwa 
wao siyo watendaji bali wana 
jukumu la kutazama uchaguzi 
utakavyokuwa.

Mjumbe wa tume hiyo, Asina 
Omary, alitoa kauli hiyo alipofun-
gua mafunzo kwa watazamaji wa 
ndani wa uchaguzi mkuu unaota-
rajiwa kufanyika Oktoba 28 mwa-
ka huu kutoka Kituo cha Kimataifa 
cha Sera barani Afrika (CIP) jijini 
Dar es Salaam jana.

Asina alisema watazamaji hao 
wanapaswa kukumbuka kuwa 

wao siyo watendaji wa uchaguzi 
bali wajibu wao ni kutazama tu 
namna ambavyo shughuli nzima 
zinavyoendeshwa, ili kupata fursa 
ya kuandaa ripoti katika taasisi 
zao na kutoa mapendekezo mbal-
imbali. “Kutazama uchaguzi ni 
jambo ambalo lipo kwa mujibu 
wa sheria za nchi yetu, hivyo leo 
( jana) tumeamua kuwakumbu-
sha majukumu ya kazi ili mwisho 
wa siku wahakikishe wanatazama 
vizuri uchaguzi huu ambao ni 
muhimu kwa Watanzania katika 
kupata viongozi bora watakaow-
aletea maendeleo,” alisema.

Asina alisema NEC mpaka sasa 
imeshatoa vibali kwa taasisi na 
asasi 97 za ndani na 17 za nje kwa 

ajili ya kutazama  uchaguzi huo.
“Tunaendelea kutoa vibali vya 

taasisi mbalimbali zinazotaka 
kutazama uchaguzi kwani kwa 
mujibu wa sheria, watazamaji wa-
naruhusiwa kuwapo na kwenda 
kwenye kampeni za vyama mbal-
imbali vya siasa, kujitambulisha 
kwa wasimamizi wa uchaguzi, ku-
ingia katika chumba cha kupigia 
kura kuangalia uchaguzi, kuhes-
abu kura pamoja na majumuisho 
ya kura hizo.

“Niwakumbushe tu watazamaji 
wa ndani wana fursa nyingi za 
kuangalia kwa uzuri na umakini 
uchaguzi huu kwa sababu wanai-
jua nchi yao na lugha kwa ufasaha 
kuliko wale wanaotoka nje ya 

nchi,” alisema.
Mwenyekiti wa Bodi ya CIP, Pro-

fesa Rwekaza Mukandara, alisema 
wanaishukuru NEC na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) 
kwa kutoa vibali vya watazamaji 
wa kituo hicho ambao kazi yao 
itakuwa kuangalia mwenendo 
mzima wa uchaguzi nchini.

Alisema wanatoa mafunzo kwa 
watazamaji hao ili kuhakikisha 
wanakwenda kuifanya kazi hiyo 
kwa mujibu wa sheria, wawe 
waadilifu na makini pasipo kuege-
mea upande wowote.

“Tunataka watazamaji wetu wa-
hakikishe kwamba wanachokiona 
ndicho watakachokitolea taarifa ili 
hatimaye tuweze kutoa ripoti am-

bayo ni sahihi na itakayoonyesha 
kwa ukamilifu yale yaliyojiri, yat-
atufanya  tuweze kuamua kama 
uchaguzi huu ulikuwa huru na 
haki,” alisema Profesa Mukandara.

Mkurugenzi wa Programu ku-
toka CIP, Raymond Maro, alisema 
kituo hicho kimeingia kwa mara 
ya kwanza kutazama uchaguzi 
mkuu na kuchukua watazamaji 93 
ambao watapelekwa Zanzibar na 
katika mikoa 17 ya Tanzania Bara.

Alisema baada ya mafunzo 
hayo, watazamaji hao watakwen-
da kukaa katika mikoa hiyo na 
wengine Zanzibar kwa takribani 
siku 10 kwa lengo la kutazama 
uchaguzi kulingana na sheria ina-
vyotaka.

NEC: Waangalizi wasiwe wasemaji wa uchaguzi

Tundu Lissu: Nikiwa Rais nitakubali kukosolewa
Na Romana Mallya

MGOMBEA Urais, Tundu 
Lissu (CHADEMA), amesema 
akichaguliwa kuongoza nchi, 
atakuwa tayari kukosolewa na 
wanannchi.

Amesema kuna haja wa-
nanchi kutumia siku 10 zi-
lizobaki kabla ya kufanyika 
kwa uchaguzi mkuu, kujipan-
ga kuchagua rais atakayewapa 
uhuru wa kumkosoa.

Lissu aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na wa-
nanchi wilayani Manyoni 
mkoani Singida katika mku-
tano wake wa kampeni.

Akihutubia wananchi hao, 
mgombea huyo alisema: 
“Mkapige kura mpate uhuru 
wa kuwasema hao mnaowapa 

uongozi. Wakikosea, wasem-
we, wakifanya makosa ya ki-
halifu, washughulikiwe, mka-
pige kura za haki.”

Lissu alisema akipewa rid-
haa hiyo, atatengeneza serika-
li itakayoangalia shida za wa-
nanchi kuwa kuwa hiyo ndiyo 
maana ya maendeleo ya watu.

“Ninawaomba wananchi 
wa Manyoni muwapigie kura 
madiwani wote 18 wanao-
gombea nafasi hii kwa tiketi 
cha CHADEMA, tukishinda 
10 tunaunda Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni,” alisema.

Mtaalamu huyo wa sheria 
alidai wananchi wakiwacha-
gua wabunge wa chama ta-
wala, wakiingia bungeni hu-
ingiwa na hofu ya kuisema 
serikali.

Aliahidi kwenye mkutano 
huo kuwa akiwa Rais, ata-
hakikisha Bunge linakuwa 
huru.

Mgombea huyo akiwa 
mkoani Tabora, alizungumzia 
kilimo cha tumbaku akisema 
badala ya kutoa neema kwa 
wananchi, kimekuwa kilio.

“Ili tutatue tatizo hili la bei 
ya tumbaku ambayo kwa sasa 
Tabora bei ya soko kwa kilo ni 
Sh. 200, tutashughulikia tatizo 
la kodi, tuwapunguzie kodi 
wanaonunua tumbaku kwe-
nye viwanda.

“Tukiwapunguzia, hawa-
takuwa na mzigo mkubwa, 
tutawaambia wakanunue 
tumbaku kwa bei ya faida kwa 
mkulima,” alisema.

Lissu alisema wasipofanya 

hivyo, zipo nchi zinazolima 
zao hilo na kuzitaja baadhi 
kuwa ni Malawi na Zimbabwe 
ambazo alidai kwa sasa zin-
auza zaidi tumbaku.

“Watakimbia hapa na kwen-
da kwenye hizo nchi nyingine, 
wakikimbia na viwanda vyao 
watakimbia na ajira za vijana 
wetu, CHADEMA itashughu-
likia matatizo ya mfumo wa 
kodi,” alisema.

Lissu alisema CHADEMA 
itaweka utaratibu wa kulipa 
ruzuku kwenye mazao badala 
ya kupeleka fedha za serikali 
katika pembejeo peke yake.

Alisema agano lao na 
wakulima nchini ni kupungu-
za mzigo wa kodi wa wanunu-
zi ili kuwezesha bei ya mazao 
kama tumbaku kupanda.
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Habari kitaifa

Serikali 
yafanya 
utafiti wa 
mahitaji 
vivuko

Na  Richard Makore, 
MWANZA

SERIKALI imesema 
imetuma watalaamu 
nchi nzima kuzunguka 
na kufanya utafiti ili 
kubaini mahitaji halisi 
ya vivuko, ili ivinunue 
badala ya kusubiri 
wananchi waseme.

Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Ma-
wasiliano,  Elius 
Mwakalinga, ali-
bainisha kuwapo kwa 
mkakati huo alipo-
zungumza na waandi-
shi wa habari jijini 
Mwanza juzi.

Alikuwa anazun-
gumzia kuanza kazi 
kwa kivuko kipya 
cha MV Ukara chenye 
uwezo wa kubeba 
abiria 300, tani 100 
za  mizigo na magari 
10, ambacho kimen-
unuliwa na serikali, 
kikitengenezwa na 
Kampuni ya Songoro 
Marine Limited.

Alisema kivuko hi-
cho kilinunuliwa kwa 
gharama ya Sh. bilioni 
4.2/- na kitapelekwa 
Kisiwa cha Ukara kwa 
ajili ya kuwasaidia 
wananchi eneo hilo.

Mwakalinga alisema 
baada ya utafiti huo, 
timu itakaa pamoja 
na kuainisha maeneo 
yenye uhitaji wa vi-
vuko ili serikali itatue 
kero ya usafiri.

Aliongeza kuwa  
mpaka sasa, kuna 
vivuko 31 na kati 
yake, 16 vinatumika 
katika Ziwa Victoria 
na kwamba mwaka 
huu pekee wamepan-
ga kununua vingine 
vitatu ambavyo ni MV 
Chato, MV Ilemela na 
MV Ukara.

Na Christina Haule, MORO-
GORO

MTOTO Rahel Yohana (14), 
mkazi wa Kijiji cha Ngayaki, Kata 
ya Leshata wilayani Gairo mkoani 
Morogoro, amekutwa porini akiwa 
amepoteza maisha kwa kile kina-
chodaiwa kujinyonga.

Inadaiwa chanzo cha kuchukua 
uamuzi huo ni kugombezwa na 
mama yake mzazi kwa kitendo 
chake cha kurejea nyumbani usi-
ku mnene mara kwa mara.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Wilbroad Mutafungwa, 
aliwaambia waandishi wa habari 
juzi kuwa binti huyo ni miongoni 

mwa wahitimu wa darasa la saba 
mwaka huu katika Shule ya Msingi 
Njungwa iliyoko wilayani huko.

Alisema tukio hilo lilitokea Ok-
toba 15, mwaka huu majira ya saa 
moja asubuhi, ikidaiwa kwamba 
binti huyo alikorofishana na mama 
yake siku iliyotangulia baada ya 
kugombezwa kuhusu kurudi ny-

umbani nyakati za usiku.
Kamanda huyo alisema binti 

huyo alikutwa akiwa amekufa kwa 
kujinyonga kwa kutumia kipande 
cha kanga alichokifunga kwenye 
tawi la mti.

Alisema  mwili wa binti huyo 
tayari umeshafanyiwa uchunguzi 
na madaktari na umekabidhiwa 

kwa ndugu zake kwa ajili ya 
maziko.

Alikemea tabia ya watu wa-
naofikiri njia ya mkato ya kuka-
bili vikwazo vya kimaisha ni ku-
jinyonga, akiwataka wabadilike 
na wakubali kukutana na watu na 
wataalamu wa saikolojia kupata 
ushauri nasaha.

Mtoto adaiwa kujinyonga kisa mama kumgombeza 

Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) Taifa na Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama hicho, Kheri James (kulia), akimnadi 
Mgombea ubunge wa jimbo la Arumeru Magharibi, Noah Saputu,  katika mkutano wa kampeni uliofanyika Kata ya  Kiranyi, Halmashauri ya Arusha DC, 
juzi. PICHA: WOINDE SHIZA

Upepo wa JPM kutikisa kaskazini 
Na Gwamaka Alipipi

MGOMBEA Urais, Dk. John 
Magufuli ( JPM), anatarajia kue-
ndelea na kampeni ya duru la 
mwisho katika Mkoa ya Pwani 
kisha kuhamishia makali katika 
mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Aru-
sha, Manyara na Dodoma.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
CCM Taifa, Humphrey Polepole, 
aliyasema hayo jana jijiji Dar es 
Salaam, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mambo mbalimbali.

Polepole alisema kuwa Oktoba 
19, mwaka huu, Dk. Magufuli 
ataanza kufanya kampeni za awa-
mu ya mwisho katika Mkoa wa 
Pwani na baadaye atatikisa mikoa 
ya kaskazini mwa nchi.

“Siku ya terehe 19 (kesho), 

mgombea wa urais wa CCM, 
ataendelea na kampeni, atakuwa 
Mkoa wa Pwani, ataenda Tanga, 
Kilimanjaro, Airusha, Manyara, 
Dodoma, mgombea mwenza 
Samia Suluhu Hassan kwa sasa 
yupo Dar es Salaam na atakuwa 
kwa kazi za kiserikali kisha ataele-
kea Zanzibar ambako atafanya 
kampeni Unguja na Pemba, kisha 
ataenda Morogoro.

“Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM, Kassim Majaliwa, kwa 
sasa yupo Dar es Salaam kwa kazi 
za kiserikali, ataenda mkoani Lin-
di na Mtwara kufanya kampeni, 
kwa kweli tumejipanga kuush-
angaza ulimwengu kwa ushindi 
wa      kishindo,” alitamba Pole-
pole.

Polepole pia aliwataka wana-
chama wa chama hicho kuende-

lea kufanya kampeni za kistaara-
bu pamoja na kujitokeza kwa 
wingi siku ya kupiga kura na kum-
chagua Dk. Magufuli kuendelea 
kuongoza nchi.

Vilevile, aliwataka wanachama 
wa CCM baada ya kupiga kura 
siku hiyo, warudi nyumbani na 
kusubiri matokeo aliyoyaita ya 
kishindo atakayopata    mgombea 
wao huyo.

Alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), pamoja na hukumu iliyo-
tolewa na mahakama, mwananchi 
akishapiga kura, anatakiwa kuon-
doka katika kituo cha kupigia 
kura, wanaoruhusiwa kubaki ni 
mawakala wa vyama vya siasa 
pamoja na wasimamizi wa uch-
aguzi.

“Ushindi wetu kwa mwaka huu 

utakuwa mkubwa na haujawahi 
kutokea, mtaji wetu ni mkubwa 
sana. CCM kwa sasa tupo milioni 
17, mtaji wetu wa ushindi ni asil-
imia 90,” alitamba Polepole.

Alisema kwa miaka mitano, Dk. 
Magufuli amefanya mambo ma-
dogo kwa kuwa yatakayofanyika 
miaka mitano ijayo ni makubwa 
zaidi.

Polepole pia aliwaomba Watan-
zania kuendelea kudumisha ama-
ni na CCM itaendelea kuisimamia 
serikali katika kudumisha amani. 

Alisema: “Amani ni jambo la 
muhimu, CCM itaisimamia serika-
li kwamba amani ya Tanzania iko 
imara na madhubuti wakati wote. 
Walinzi wa amani wa taifa hili ni 
wananchi wenyewe, asiwatishe 
mtu. Tanzania ‘hatunaga’ shari na 
mtu yeyote.”
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Ugonjwa hatari usiofahamika 
kwa wengi watikisa Muhimbili

Na Mary Geofrey

K
UTOKWA haja kubwa 
pasi na kutarajia, ni 
ugonjwa unaosaba-
bishwa na kukosa seli 

kwenye utumbo mkubwa zinazos-
aidia kusukuma haja kubwa kuitoa 
ndani ya utumbo.

Wataalamu wa masuala ya tiba 
za binadamu wanauita ‘Hisrschos-
pron’s desease’. Ni ugonjwa usi-
ofahamika kwa watu wengi, lakini 
madaktari bingwa wanabainisha 
kuwa unawakabili watoto wengi 
nchini.

Hilo linatokana na takwimu 
za Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), hospitali kubwa zaidi 
nchini, kubainisha kuwa kila mwe-
zi kuna wastani wa wagonjwa 20 
wanaopokewa huko kwa ajili ya 
matibabu hayo ya kibingwa.

Daktari Bingwa wa Upasuji 
wa Watoto katika hospitali hiyo, 
Zaituni Bohari, anasema ugonjwa 
huo umeonekana kwa watu wen-
gi kama siyo tatizo kwa watoto 
nchini bali unachukuliwa kama 
tabia.

Anasema watoto wengi wame-
kuwa wakichapwa na wazazi na 
walimu kwa muda mrefu bila ku-
jua kuwa wanawaonea kwa saba-
bu hilo ni tatizo lilipo nje ya uwezo 
wao.

“Watoto wengi wanapata shida 
ya kuchapwa fimbo na wazazi wao 
na kupewa adhabu shuleni kwa 
kosa la kujinyea wakati suala hilo 
lipo nje ya uwezo wao,” anasema 
Dk. Bohari.

Mtaalamu huyo anasema 
chanzo cha ugonjwa huo ni ku-
kosekana kwa seli katika sehemu 
ya utumbo mkubwa unaopitisha 
haja kubwa, hali inayomfanya 
mtoto kushindwa kuzuia kinyesi 
kinapokuwa kinatoka.

Anafafanua kuwa kinyesi kikiwa 
kinashuka kwenye utumbo mkub-
wa ambao una seli, kinakwama 
eneo la utumbo ambalo halina 
seli na hivyo kumfanya mtoto 
ashindwe kupata choo kwa muda 
mwafaka.

Dk. Bohari anasema wakati 
kinyesi kinakamuliwa na kushuka 
katika eneo la utumbo lenye seli, 
huwa kinakwama eneo ambalo 
hakuna seli na hivyo kujirundika 
eneo hilo.

Anasema kinyesi kinaendelea 
kujirundika kwa muda mrefu na 
kusababisha tumbo kujaa na ma-
tokeo yake kinyesi kinashindwa 
kujisukuma kutoka nje na badala 
yake kuanza kutoka kidogo ki-
dogo.

“Matokeo yake ni kwamba 
kikianza kushuka kidogo kidogo, 
mtoto anaanza kuchafua nguo 
bila kujijua na hivyo kuonekana 
amejinyea,” anasema Dk. Bohari.

Anasema wazazi wengi wa-
nakuwa hawafahamu kama hilo ni 
tatizo kwa sababu watoto wanaku-

wa hawapati kinyesi kwa muda 
mrefu.

Mtaalamu huyo anabainisha 
kuwa mwanzo wa tatizo hilo ni 
pale mtoto anapozaliwa, lakini 
anachelewa kupata kinyesi cha ki-
jani kwa mara ya kwanza ndani ya 
saa 24 na kupata ndani ya saa 48.

“Wazazi wakishajifungua, 
tunawaambia watoto lazima wa-
pate kinyesi cha kijani ndani ya 
saa 24 na wanapochelewa kuki-
pata, ni tatizo.

“Lakini, wazazi wanakaa kimya 
badala ya kurudi hospitali ili 
mtoto apatiwe matibabu, wa-
naanza kushauriana kuwapa maji 
au mafuta ili kulainisha kitoke na 
kweli kinatoka,” anasema Dk. Bo-
hari.

MATIBABU YAKE 
Dk. Bohari anasema wanapom-

pokea mtoto mwenye tatizo hilo, 
wanaanza kwa kumpa dawa za 
kulainisha ‘choo’ na zingine wan-
amwekea kwenye mfumo wa haja 
kubwa.

Anasema mtoto kuwa na tatizo 
hilo humsababisha kupata homa 
za mara kwa mara, malaria na ku-
pata choo kigumu kama mavi ya 
mbuzi.

Anafafanua kuwa baada ya ku-
pewa dawa za kulainisha choo, 
humtengenezea sehemu ya ku-
tolea haja kubwa eneo la ubavuni 
kwa ajili ya kujisaidia kwa muda 
akisubiri kufanyiwa upasuaji 
mkubwa.

Anasema kuwa katika hatua za 
awali ya kubaini tatizo, wanakata 

nyama ya eneo la kutolea haja 
kubwa kwa ajili ya kupima kujua 
kama hana seli hizo.

Dk. Bohari anasema baada ya 
kukata nyama, sampuli hiyo hu-
pelekwa maabara kwa ajili ya 
kupimwa ili kubaini kama hana 
seli.

Anasema wakibaini tatizo, wa-
nakata utumbo wote ambao hau-
na seli na kuunganisha kwa kuvu-
ta utumbo mzuri wenye seli hadi 
karibu na sehemu ya haja kubwa.

Anasema wakishaunganisha 
utumbo wenye seli na kuondoa 
ule mbaya, mtoto anaweza kue-
ndelea kupata haja kubwa kama 
kawaida bila shida yoyote.

WAGONJWA 20 KILA MWEZI 
Dk. Bohari anabainisha kuwa 

kuna wastani wa watoto wanao-
fiokishwa Muhimbili kupata mat-
ibabu ya ugonjwa huo kila wiki na 
kati yao, wawili hufanyiwa upas-
uaji. Anasema upasuaji wanaofan-
ya kwa watoto ni mkubwa, hivyo 
hulazimika kuwafanyia upasuaji 
wawili tu kwa kila wiki ili kutoa 
fursa za upasuji kwa wagonjwa wa 
magonjwa mengine.

“Matibabu haya ya mtoto kwa 
hatua zote yanaweza kuchukua 
mwaka mmoja hadi kupona kabi-
sa tatizo hili,” anabainisha mtaala-
mu huyo wa Muhimbili.

Daktari huyo anawasihi wazazi 
‘kutochukulia poa’ tatizo la mtoto 
kukosa choo, hivyo wanapaswa 
kwenda kituo cha afya pindi wa-
napoona hali hiyo ili kufanyiwa 
vipimo vitakavyobaini tatizo.

nHusababisha maradhi mengine  
nHospitali yapokea watano kila wiki 
nMadaktari bingwa wataja chanzo 
nMatibabu yahusisha kukata utumbo

Dk. Zaituni Bohari
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habari kitaifa

Na Enock Charles

RAIS mstaafu Jakaya Kikwete, 
amesema Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) hakikufanya makosa 
kilipomteua Dk. John Magufuli 
kuwa mgombea wake wa urais 
mwaka 2015 kutokana kazi 
nzuri aliyoifanyia nchi katika 
miaka mitano ya uongozi wake.

Alitoa kauli hiyo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa mkutano 
wa kampeni za chama hicho 
kuwaombea kura wagombea 
wa nafasi za urais, ubunge na 
udiwani kupitia chama hicho.

Kikwete, maarufu JK, alisema 
kuwa mwaka 2015 wakati wa 
uteuzi ndani ya chama hicho, 
palikuwa na mvutano mkubwa 
wa kumpata mgombea sahihi 

wa kukiwakilisha chama hicho 
kwa vile palikuwa na wagom-
bea wengi, lakini walifikia ua-
muzi wa kumteua Dk. Magufuli.

“Mwaka 2015 mvutano uli-
kuwa mkubwa kweli, watu ha-
wakuamini kuwa katika vikao 
vile tutatoka salama, wengine 
waliamini tutatoka vipande 
vipande  na kugawanyika, lakini 
tulitoka salama na hatukufanya 
makosa,” alikumbusha.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitano ya uongozi 
wa CCM chini ya Rais Magu-
fuli, nchi imeendelea kuwa na 
umoja, mshikamano, amani na 
utulivu,    jambo ambalo ni la 
kujivunia      ikizingatiwa zipo 
nchi    zingine ambazo amani 
imetoweka na zinasumbuliwa 

na tofauti za kiimani na kika-
bila.

Kikwete alisema Dk. Magu-
fuli pia amefanya vizuri katika 
uboreshaji wa miundombinu 
nchini kwa kutekeleza miradi 
mikubwa ya ujenzi iliyoachwa 
na uongozi wa awamu ya nne, 
akitolea mfano wa ujenzi wa 
barabara za juu Ubungo, mradi 
wa mwendokasi ambao ujenzi 
wake bado unaendelea kwa 
awamu ya pili hadi ya tano 
baada ya kukamilika kwa awa-
mu ya kwanza.

Alisema awamu ya tano pia 
imejipambanua vyema ka-
tika kupambana na rushwa 
na ufisadi nchini na kusisitiza 
kuwa rushwa siyo tatizo kubwa 
kwa sasa nchini kulinganishwa 

na hali ilivyokuwa hapo kabla, 
hivyo wananchi waendelee 
kuichagua CCM.

Kuhusu elimu, Kikwete alise-
ma inatolewa bure kwa ngazi 
ya elimumsingi na mikopo kwa 
elimu ya juu inaendelea ku-
tolewa, ikiwa ni utekelezaji wa 
moja ya ahadi za chama hicho 
za mwaka 2015.

Kada huyo mzoefu wa CCM, 
alisema uongozi wa Dk. Magu-
fuli pia umeimarisha mashirika 
ya umma, akisisitiza kuwa ka-
tika kipindi cha miaka mitano, 
mashirika kama vile TTCL, 
Shirika la Ndege (ATCL) na 
Shirika la Reli (TRC) yameima-
rishwa na hivyo kuifanya nchi 
kujitegemea katika sekta ya ma-
wasiliano na uchukuzi.

Mbaroni kwa 
tuhuma 
kujifanya 
tabibu, kuua
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera, 
linamshikilia Frodius Protace 
(24), mkazi wa Kijiji  cha Rushe, 
wilayani Kyerwa kwa tuhuma 
za kujifanya daktari na kumtoa 
mimba Saraiya Idd (25) kuliko-
sababisha kifo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi, Kamanda wa 
Polisi mkoani Kagera, Revocatus 
Malimi, alisema mjamzito huyo 
alikuwa ni mkazi wa Kijiji cha 
Mabuye wilayani Missenyi.

Alisema kuwa baada ya daktari 
huyo kugundua kuwa amefariki 
dunia, alikwenda kumzika katika 
shamba la Anastella Jacob wa 
Kijiji cha Kisha.

Alisema kaburi la marehemu 
liligunduliwa na mmiliki wa 
shamba hilo Oktoba 12 mwaka 
huu, ambaye alitoa taarifa polisi 
na baadaye kwenda kufukuliwa.

“Kaburi lilipogundulika na 
mwili kufukuliwa, marehemu ha-
kutambuliwa haraka na tukio hilo 
liliripotiwa polisi kama kifo cha 
shaka kwa sababu ya kutotam-
buliwa, lakini pia mwili wake 
kukutwa na dalili ya kutolewa 
mimba,” alisema.

Kiongozi huyo wa polisi alise-
ma mwili huo pia uligundulika 
kutokwa na damu nyingi sehemu 
za siri na kuwekwa pamba puani 
na kuwa dalili hizo ziliibua shaka 
kubwa ya kifo hicho.

Alisema awali haikufahamika 
mtu au watu waliohusika kufan-
ya kitendo hicho, lakini uchungu-
zi wa kina ulipofanywa na jeshi 
hilo, ulipata taarifa za mtuhu-
miwa aliyehusika na kumkamata 
Oktoba 14, mwaka huu.

Alisema ulipofanyika upele-
lezi katika makazi yake na 
katika hatua ya mahojiano 
alikiri kuhusika na kudai kwamba 
yeye siyo daktari na hajawahi 
kuhudhuria mafunzo yoyote ya 
taaluma hiyo.

“Badala yake alisema alihudhu-
ria kozi fupi ya ufamasia lakini 
hajawahi kuajiriwa serikalini 
au katika taasisi yoyote ya mtu 
binafsi,” alisema.

Alisema katika chumba cha 
daktari huyo, wakati wa upekuzi 
kulipatikana vielelezo mbalimbali 
ikiwamo matandiko ya kitandani 
yenye damu, kitambulisho cha 
mpigakura cha marehemu amba-
cho kina taarifa binafsi kuhusu 
marehemu.

“Alikiri kufanya tukio la 
kumtoa mimba mama huyo 
yenye umri wa miezi sita, ny-
umbani kwake akiwa peke yake, 
kwa malipo ya Sh. 600,000,” 
alisema.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, 
jalada la upelelezi liko ukiongoni 
ili lipelekwe Ofisi ya Mashtaka 
kwa ajili ya kuandaliwa mash-
taka na kufikishwa mahakamani.

Kikwete: Hatukufanya makosa kwa JPM 2015

Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), imesema msimamizi 
yeyote wa uchaguzi atakayes-
ababisha matokeo  kutenguliwa 
na mahakama baada ya uch-
aguzi, atalipa fidia za hasara zi-
takazojitokeza.

Makamu Mwenyekiti wa NEC, 
Jaji Mbarouk Salim Mbarouk, al-
iyasema hayo jana katika kikao 
kilichojumuisha waratibu na 
wasimamizi wa uchaguzi mikoa 
ya Kanda ya Kaskazini ambayo 

ni Arusha, Kilimanjaro, Man-
yara na Tanga.

Akizungumza katika kikao hi-
cho, Jaji Mbarouk alisema msi-
mamizi asipozingatia maelek-
ezo ya tume na kuisababishia 
serikali hasara ya kurudia uch-
aguzi, atatakiwa kufidia hasara 
hiyo.

“Atafidia hasara kwa mujibu 
wa kifungu cha 89(b) cha She-
ria ya Taifa ya Uchaguzi Sura 
343 na kifungu cha 88(b) cha 
Sheria ya Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa Sura 292,” alisema.

Kiongozi huyo wa tume alise-
ma tume haitasita kumchukulia 
hatua msimamizi wa uchaguzi 
atakayefanya kwa makusudi 
vitendo vitakavyoharibu uch-
aguzi.

Jaji Mbarouk alisema Oktoba 
28 ndiyo siku ya kupiga kura, 
hivyo vituo vinatakiwa kufun-
guliwa kuanzia saa moja asu-
buhi kama inavyoelekezwa na 
tume.

“Watendaji wa vituo waeleke-
zwe kuwahi ili wafanye maan-
dalizi na baada ya wapigakura 

kupiga kura, wanatakiwa kuon-
doka vituoni.

“Niwakumbushe kwa kuz-
ingatia kufungu cha 89(a) cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 
Sura  ya  343 na kifungu cha 
88(a) cha Sheria ya Uchaguzi 
wa     Serikali    za Mitaa Sura 
292.

“Tume haitasita kumchuku-
lia hatua msimamizi yeyote 
atakayefanya kwa makusudi vi-
tendo vitakavyosababisha uch-
aguzi kuharibika katika jimbo 
au kata,” alionya.

NEC yaonya wasimamizi uchaguzi 

Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (aliyevaa suti nyeusi), akimhoji Imamu wa Msikiti wa Arafa Masjid wa 
Bomang’ombe, Juma Abdalah, kuhusu tukio la kuchomwa moto bweni la chuo cha Quran cha Othuman Bin Halfan, lililokuwa likitumika kulaza 
wanafunzi 88, wakati kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya hiyo, ilipotembelea eneo tukio, jana.  PICHA: GODFREY MUSHI
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MAONI & UCHAMBUZI

KAMPENI za uchaguzi mkuu 
zimeingia ngwe ya lala salama 
kabla ya kufikia Oktoba 28, am-
bayo Watanzania watakwenda 
katika vituo vya kupigia kura 
kuchagua viongozi wataka-
owaongoza kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

Leo zimebaki siku 10 za 
kampeni za uchaguzi huo wa 
nafasi ya urais, ubunge na udi-
wani, ambazo zitahitimishwa 
Oktoba 27, kisha itakuwa zamu 
ya wapigakura kufanya ua-
muzi.

Wagombea kutoka vyama 
vilivyojitosa katika uchaguzi 
huo, wanaendelea kujinadi 
kwa wapigakura kwenye 
mikoa mbalimbali nchini ili 
hatimaye wachaguliwe au wa-
toswe siku ya uchaguzi.

Wakati kampeni hizo zik-
iendelea, ni vyema wadau wa 
siasa kwa pamoja wakaongeza 
kasi ya kuhimiza amani bila 
kuchoka kipindi hiki ili yote 
yanayoendelea yahitimishwe 
vizuri.

Kila mmoja ni muhimu 
akatambua kuwa baada ya 
hekaheka zote zinazoendelea 
ni lazima maisha yaendelee, 
hivyo wadau wa siasa kuan-
zia   Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa, wapigakura, 
viongozi wa dini na wengine 
kila mmoja afanye kwa sehe-
mu yake.

Amani ni muhimu wakati 
huu wa kampeni na hata 
kwenye uchaguzi mkuu kwa 
sababu bila amani inaweze-
kana watu wasijitokeze kush-
iriki katika uchaguzi. Ni vyema 
iwe amani kwanza mengine 

baadaye.
Suala la amani ni muhimu 

kwa kuwa kumekuwapo na 
taarifa za baadhi ya watu 
kuumizana wakati huu wa 
kampeni, hali ambayo inataki-
wa kukemewa na wadau wote 
ili zifanyike kwa utulivu.

Amani ikiwapo Watanza-
nia watajitokeza kuchagua 
viongozi wanaowataka lakini 
isipokuwapo, wanaweza kuho-
fia usalama wao wakaacha ku-
jitokeza katika vituo vya kupi-
gia kura Oktoba 28.

Pia hatua ya kuhimiza amani 
umoja na mshikamano vili-
vyopo nchini, itasaidia kuwa-
fanya Watanzania waendelee 
na shughuli zao kwa uhuru 
bila vurugu na kujiletea maen-
deleo, kwa manufaa ya vizazi 
vilivyopo na vijavyo.

Kuvunjika kwa amani 
kunaweza kuwa kazi rahisi lak-
ini kuirudisha ni vigumu, hivyo 
wadau wote wa siasa washiriki 
kikamilifu katika jambo hili 
kwa kuwahimiza wanasiasa 
kutambua tunu hiyo iliyopo 
nchini.

Si vibaya kuwaambia wa-
nasiasa kuwa wawe makini 
katika kampeni zao kwa  kue-
puka kutoa lugha za matusi, 
kuudhi na badala yake wajikite 
katika kutangaza ilani za sera 
zao ili kushawishi wapigakura 
wawachague.

Binafsi, ninaamini kwamba 
mgombea anaweza kuch-
aguliwa bila kutukana au ku-
tumia lugha mbaya dhidi ya 
mwenzake kwa kuwa kwenda 
kinyume cha hayo ni sawa na 
kuamsha hasira za watu na ku-
sababisha amani ivurugike.

Suala la kuhimiza amani 
liwe kama wimbo midomoni 
mwa wadau wote wa siasa ili 
kubadili mtazamo wa wana-
siasa ambao wanategemea 
matusi ama lugha chafu kama 
mtaji dhidi ya wagombea wen-
zao waache.

Wagombea wanatakiwa ku-
washawishi wapigakura wenye 
sifa ya kupiga kura ili siku iki-
fika wafanye uamuzi wao kwe-
nye sanduku la kura kuchagua 
rais, wabunge na madiwani 
kwa utulivu.

Lakini kwa upande mwing-
ine, vijana nao wanatakiwa 
kuwa makini na kukataa ku-
tumiwa vibaya na wanasiasa, 
kama ambavyo Mkuu wa Jeshi 
la Polisi nchini,   IGP Simon 
Sirro, amewahi kuwatahad-
harisha.

Si vibaya vijana kuingia 
kwenye siasa, kwa kuwa ndiyo 
viongozi wa taifa la kesho na 
wana nafasi ya kuandaliwa 
vyema kwenye ulingo wa siasa 
badala ya kutumika kufanya 
vurugu kwa manufaa ya wana-
siasa.

Wakati huu ambao Tanza-
nia inaingia katika uchaguzi 
wa sita ndani ya mfumo wa 
vyama vingi, ni muhimu kue-
ndelea kuweka suala la amani 
mbele, kutokana na kuwapo 
kwa taarifa za baadhi ya watu 
kuumizwa katika kampeni.

Taarifa za aina hiyo si dalili 
njema, ndiyo maana nguvu 
za pamoja za wadau wa siasa, 
zinahitajika kwa ajili ya kuhim-
iza amani, ili vijana ambao 
ndiyo wanaodaiwa kutumiwa 
vibaya na wanasiasa waache.

000

Wadau wote wa siasa nchini 
msichoke kuhimiza amani

 Muungwana Lazima Nilonge

Tume Amani ipongezwe
imewakumbusha jambo 
la muhimu Watanzania 

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 KAMATI ya Amani ya Kitaifa Zanzibar, juzi ilikutana na ku-
fanya mazungumzo na mgombea urais wa Zanzibar kupitia 
ACT- Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, ikiwa ni hatua 
ya kujadiliana juu ya umuhimu wa amani katika kipindi hiki 
cha kampeni na baada ya uchuguzi mkuu utakaofanyika 
Oktoba 28, mwaka huu.

Katika kikao hicho kilichofanyika nyumbani kwa mgom-
bea huyo, Chukwani, Zanzibar na kudumu kwa takriban saa 
moja, kilihudhuriwa na wajumbe wa kamati hiyo wakion-
gozwa na mwenyekiti wake, Salum Muhammed na ndiye 
aliyeongoza mazungumzo hayo.

Viongozi wengine waliohudhuria kikao hicho ni pamoja 
na Makamu Mwenyekiti wa Kamati, Askofu Michael Hafi-
dhi wa Kanisa la Aglikana Dayosisi ya Zanzibar, Katibu wa 
Kamati Sheikh Fadhil Suraga na wajumbe kutoka Kanisa 
Katoliki na kiongozi wa dini ya Kihindu.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, kamati hiyo imeamua 
kukutana na wagombea wa nafasi ya urais Zanzibar na wa-
dau wengine wakiwamo viongozi wa vyama vya siasa ili 
kuwakumbusha umuhimu wa kuzingatia amani wakati wa 
kampeni,  kabla na baada ya uchaguzi mkuu.

Jambo la kufurahisha zaidi ni kwamba kiongozi huyo wa 
kamati alisema mazungumzo baina yao na mgombea huyo 
yalikwenda vizuri na kukubaliana kuna umuhimu wa kue-
ndelea kukutana na kubadilishana mawazo kuhusu amani. 

Pamoja na kukubaliana huko na kufanya mazungumzo, 
jambo ambalo liliibuka ni umuhimu we kuwapo amani, 
Maalim Seif akasisitiza kwamba hakuna amani bila ya haki. 
Kutokana na hali hiyo, aliwataka viongozi na watendaji we-
nye dhamana ya uchaguzi kuhakikisha wanaheshimu haki 
ili kudumisha amani.

Ni ukweli usiopingika kwamba amani ni moja ya tunu 
muhumi kwa taifa ambazo hazina budi kulindwa na kuen-
ziwa kama mboni ya jicho. Kuwapo kwa amani ndiyo msingi 
wa watu kuishi bila matatizo na kufanya kazi zao kwa utuli-
vu. Viongozi wa kamati ya amani, kutokana na kubuni wazo 
la kukutana na viongozi wa kisiasa na wanaogombea uon-
gozi hasa urais, wanapaswa kupongezwa kwani wameona 
umuhimu wa Watanzania kuendelea kuishi katika amani, 
utulivu, umoja na mshikamano. 

Wakati muda wa kampeni ukiwa umebaki mfupi, ni vye-
ma viongozi hao wakakutana na wagombea urais wa Muun-
gano na Zanzibar ili kuliweka sawa suala la amani ambayo 
ndio kiini cha ustawi wa amani ndani ya nchi baada ya uch-
aguzi mkuu.

Wagombea na kamati katika vikao vyao, hawana budi 
kutambua kwamba uchaguzi utapita lakini Tanzania itaen-
delea, hivyo amani ni muhimu. Kwa maana hiyo, hata lugha 
zinazotumika kwenye majukwaa ya kampeni zibebe tas-
wira halisi ya maisha na utamadunia wa kitanzania ambao 
hauna historia kuwa na watu wenye tabia ya kutukanana 
hadharani wala kuumizana kwa sababu za kidini, kisisasa 
wala rangi. 

Sambamba na wagombea na kamati ya amani, Watanza-
nia pia watambue kwamba maisha yenye amani ni muhimu 
kwa ustawi wa kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa mantiki 
hiyo kila Mtanzania anatakiwa kutambua kwamba amani ni 
jambo la muhimu ndani ya taifa. 

   Kwa mantiki hiyo, katika kipindi hiki cha kuelekea uch-
aguzi mkuu, kila mwananchi mpenda amani anapaswa 
kujua kwamba mchakato wa uchaguzi ni jambo la mpito 
kwani baada ya Oktoba 28, watu watarejea katika maisha ya 
kawaida kwa hiyo amani ni muhimu kila siku. Kwa maneno 
mengine, kuna maisha baada ya uchaguzi. 
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Nkwazi 
Mhango, 
Canada

s
HIKAMOO baba. Ni miaka 
21 ya machungu na up-
weke, kama watu na taifa, 
tangu ututoke. Japo uli-

tutoka kimwili, kiroho na kiakili 
bado tuko nawe kama ambavyo 
tutakuwa nawe hadi tutakapoku-
tana huko uliko. Katika maadhim-
isho ya kuondoka kwako baba, 
leo nina machache ya kukueleza 
kama ifuatavyo:

Mosi, tangu uondoke, taifa 
letu limebadilika sana. Nakum-
buka wakati ukitutoka, ulimua-
cha kijana wako, ambaye naye 
amekufuata ghafla mwaka huu, 
Benjamin W. Mkapa. Baada yake, 
alikuja kijana mwingine Jakaya 
Kikwete, ambaye sasa ni mzee na 
mstaafu pamoja na mrithi wako 
mzee Ali H. Mwinyi, ambaye bado 
anadunda. 

Muhimu, baada ya Kikwete 
kuondoka, alichaguliwa kijana 
mwingine machachari aitwaye 
John Pombe Magufuli. Kijana 
huyu, amefanya maajabu hasa 
kutekeleza yale ambayo ulitaka 
yatekelezwe. Je unaweza kuamini 
kuwa makao makuu ya chama na 
nchi yalishahamia Dodoma huku 
Dar es Salaam ikirembeshwa 
utadhani Ulaya. 

Wale waliokuwa wakililia 
kwenda kuona maajabu huko 
sasa wanakwenda Dar.

Pili, kama haitoshi, lile shirika 
la ndege uliloanzisha mafisi, 
mafisadi na wezi wakalifilisi sasa 
linadunda. Mwaka jana Magufuli 
alinunua ndege 11 mpya na nane 

kati ya hizo zimo zinapaa nje na 
ndani ya nchi. Bila kungoja, kwa 
sasa kuna meli kibao zinatengen-
ezwa hadi moja kubwa ya kwen-
da Comoro. 

Cha mno, ule mradi mkubwa 
wa umeme wa mto Rufiji sasa 
umo mbioni kujengwa. Kwa hes-
hima na kumbukizi lako, umepe-
wa jina lako sambaba na daraja la 
kuunganisha Feri na Kigamboni. 
Mambo ya kukatika na migawo ya 
umeme sasa historia.

Kama haitoshi, je wajua 
kuwa kwa sasa tupo tunajenga 
reli mpya ya kisasa ya kutumia 
umeme ya SGR toka Dar hadi 
Kigali? Reli za zamani, viwanja 
vya ndege na madaraja vikikara-
batiwa ukiachia mbali ujenzi wa 
barabara kibao nchini. Siku hizi, 
kwa mfano, kwenda Kusini kuliko 
kuwa kumeshindikana ni kama 
unalia. Mwalimu, kabla ya kusa-
hau, rafiki yako Nelson Mandela, 
alishaondoka kadhalika Robert 
Mugabe pia huku mama Maria, 
akiendelea kudunda japo umri 
unasogea. Kwa upande wa watoto 
wako, bado wanaishi maisha ya 
kawaida sawa na sisi wengine.

Tatu, Mwalimu unaweza kua-
mini kuwa ule wizi ma mali 
zetu chini ya ujambazi uitwao 
uwekezaji umeshakomeshwa? 
Madini yaliyokuwa yakitoroshwa 
usiku na mchana sasa yananu-
faisha taifa kiasi cha kujenga mi-
radi hiyo tajwa bila kukopa kopa, 
kuomba omba wala kujidhalilisha 
kama ilivyo kwa mataifa mengi ya 

Kiswahili. Kule Mirerani yanako-
patikana madini ya tanzanite sasa 
hali ni shwari baada ya eneo lote 
la machimbo kuzungushiwa uku-
ta huku kampuni nyonyaji za ki-
geni zichimbazo madini zikiingia 
mikataba upya. Kabla sijasahau, 
siku hizi mashirika na kampuni 
yanalipa mrahaba wa serikali 
kama hayana akili nzuri.

Tatu, Mwalimu unajua kuwa 
lugha ya Kiswahili sasa imekuzwa 
kiasi cha mataifa ya nje kuanza 
kuitumia na kuionea fahari. Kwa 
taarifa yako, sasa Kiswahili kina-
tumika kwenye SADC na Umoja 
wa Afrika.

Nne, kama ilivyokuwa wakati 
wa utawala wako adhimu, kwa 
sasa, afya na elimu hutolewa 
bure kwa Watanzania wote 
bila kubagua chama wala dini. 
Kama haitoshi, ukusanyaji kodi 
umeongezeka kiasi cha taifa kuwa 
na fedha yake ya kutekeleza mira-
di mikubwa kama nilivyokutajia 
hapo juu na kutoa huduma za ki-
jamii bure ukiachia mbali kujenga 
hospitali, zahanati na kukarabati 
miundombinu ya zamani.

Tano, wale waliozoea ku-
ghushi au kuajiri watumishi na 
wanafunzi hewa walishafyekwa 
zamani. Kijana Magufuli amebana 
matumizi hadi wasioelewa somo 
kulia kuwa vyuma vimebana. Ule 
wakati wa mchovu kulala maskini 
na kuamka tajiri ushapita zamani. 
Kila mtu anakula jasho lake na 
kuheshimu jasho la wenzake. 
Wale waliozoea kuibia umma sasa 

wanalia na ni apeche alolo yaani 
hawana majivuno ya ukwasi 
kama zama zile za kiza.

Sita, cha mno, chama chako 
kipenzi cha Mapinduzi kilichoku-
wa kimeanza kugeuka chama cha 
ulaji sasa kimenyooshwa kweli 
kweli. Mali zake zimerejeshwa 
mikononi mwa chama na kinaen-
delea kukua na kubadilika haku-
na mfano. 

Mambo ya kugombea na 
kushinda kutegemea mfuko wa 
mtu yalishafyekwa na kugeuka 
historia chafu ya chama. Siku hizi 
mtu anayetaka kupeperusha ben-
dera yake anachujwa kwa kuanga-
lia uadilifu na utendaji wake wa 
kazi bila kusahau uzalendo. Kwa 
upande wa upinzani, bado upo 
unadunda.  

Kabla ya kusahau, Watanzania 
wameongezeka kiasi cha kufikia 
milioni 50 na ushei huku Muun-
gano ukizidi kuimarika na kulind-
wa kwa nguvu zote. 

Mwalimu, barua hii haitaleta 
maana kama itaisha bila kukufa-
hamisha kuwa Tanzania sasa ni 
imara kijamii, kisiasa na kiuchumi 
kuliko wakati wote wa uhai wake. 
Misingi uliyoweka sasa inatumika 
kujenga uchumi hadi kuingia 
uchumi wa kati mwaka huu miaka 
mitano kabla ya wakati uliokuwa 
umekadiriwa. Watu wanachapa 
kazi kama hawana akili nzuri.

Mwalimu, naomba nisikucho-
she. Kwa leo, ni hayo tu japo yapo 
mengi ya kufurahisha. Pumzika 
mahali pema peponi Mwalimu.

Hebu Taifa Stars tuikalie kikao madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

W
ATANZANIA kweli 
tuna bahati ya 
mtende. Covid-19 
AKA Uviko-19 im-

etukimbia kama ilivyokuja? Kwa 
kweli Mungu ashukuriwe kwa 
hilo na tuendelee kuomba mgeni 
huyo asirudi tena kutusumbua.

Mnakumbuka tulivyotumbuka 
macho baada ya kusikia umein-
gia nchini na watu wanaaga du-
nia? Mnakumbuka tulivyofokewa 
kwa kutovaa barakoa? Mnakum-
buka tulivyofakamia malimao 
na kutafuna tangawizi kama 
ngedere?

Mnakumbuka tulivyojifukiza 
majani ya miti ya aina mbalimbali 
bila kujali yana upupu au la? Kisa 
Uviko aishilie mbali? Mnakum-
buka viongozi kila kukicha wal-
ivyojitokeza kutufundisha hata 
kunawa? Fikiria hata kunawa tu-
nafundishwa mizee mizima!

Yaani, mpaka tulifundishwa 
kutorudia kuvaa nguo? Tukaf-
undishwa kufua nguo? Ukiivaa 
usiirudie! Maisha haya, kumbe 
tunaweza kunawa, kumbe 
tunaweza kuvaa nguo safi. 
Kwa kifupi tukiamua kujikinga 
tunaweza, kazi ni kukumbushana 
tu.

Ukiliona sakata la Uviko ndipo 
utaona kumbe mengine tuna-
fanya makusudi tu tunaweza kuy-
aepuka. Tunaweza hata kuepuka 
kwenda jela, basi tu akili zetu 
tunazijua wenyewe Wabongo. La-
kini Uviko ilitufunza adabu.

Tulikaa bila shule, tulikaa hat-
uendi kuangalia burudani, wenye 
kiu hatukwenda baa, maanake 
kila mahali Uviko alitamalaki. La-
kini sasa alhamdulilahi. Michezo 
imeanza tunashuhudia ligi zetu, 
watu wanafurika viwanjani. Kub-
wa kampeni zinashuhudia nyomi 
bila barakoa.

Tuna michezo ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika imeanza, nasi 
tunashiriki, kama kawaida tu-
naangalia tutakachokivuna baada 
ya kukaa bila kucheza kutokana 
na Uviko. Tumeunda timu yetu 
ya Taifa, kama kawaida si ya ku-
dumu sana kama za wenzetu, 
kwani sisi huokoteza mashindano 
yakikaribia.

Hatupendi kufanya hivyo, la ha-
sha, lakini tatizo hatuna wachezaji 
wengi wa kulipwa kama wenzetu 
Ughaibuni, ambao wanaweza 
kuwa na timu za Taifa tatu hadi 
nne nje ya mataifa yao.

Kwao ni rahisi kuitana na kuku-

sanyana leo na kesho kutwa kuin-
gia uwanjani kuonesha maajabu. 
Sisi tutafikria kina Samatta, Msu-
va, Mao na wengine wawili watatu 
hivi, waje tuchanganye na wal-
ioko hapa ndipo tukashindane.

Hatuna jinsi, lakini kama tut-
aamua na kujenga wachezaji 
wetu wa ndani badala ya kuwaja-
zia wa kigeni kwa kisingizo cha eti 
wapate changamoto, tunajidan-
ganya. Kuna wakati Waziri Har-
rison (Huyu si Morrison acheni 
kutoa mimacho), alifungua uwan-
ja wa majidiliano kuhusu wageni 
10 kwenye timu zetu, akalemewa 
na ubishi wa Wabongo, yakabaki 
hivyo hivyo. Angalia timu zetu 
kubwa hizi hasa Yanga, Simba na 
Azam, zilizokithiri wageni, utaona 
ni hao tu ndio wanaocheza na ku-
funga huku wa ndani wakibaki 
kutazama tu. Kisa ni kwamba 
tunajali timu za klabu zishinde, 
bila kuangalia hatima ya Timu ya 
Taifa.

Hivi kama washambuliaji tu-
lionao wazawa ni Bocco na sijui 
mwingine nani, na huyo hachezi 
mara kwa mara kwa sababu tuna 
Kagere na Mugalu, au kama Wa-
ziri Junior hachezi kwa sababu 
tuna Sarpong na Kisinda, Chi-

lunda hachezi kwa sababu kuna 
Dube na Tigere, ni lini wataisaidia 
Taifa Stars?

Wageni huku wanajijenga na 
wakiitwa kwao, wanakwenda 
kuzisaidia timu zao za Taifa, ninyi 
ndo kwanza mnakusanyana, ku-
jipanga kukabiliana na timu hizo 
hizo zenye wachezaji hao hao 
walioko nchini na wanapewa na-
fasi kucheza.

Basi kama tumeshindwa ku-
fanya la kufanya, basi nyie TFF, 
waombeni wageni wote walioko 
nchini, waunde timu yao ambayo 
itakuwa ikitumika kuipima nguvu 
Taifa Stars kila mara ikihitajika 
kuliko kutumia gharama kualika 
timu ya Taifa lingine kuja kujipi-
ma au kuwafuata kwao kwa lengo 
hilo hilo.

Kuna wachezaji wa kigeni wa-
naochezea timu za Taifa ambao 
ni wazuri na wanaotosha kuipima 
nguvu Taifa Stars na ikajijenga 
vema, na hivyo isisubiri michua-
no kuanza, yaani tunakuwa na 
timu ya Taifa ya kudumu hata 
kama ni ya CHAN. Mbona Sa-
matta na Kiba wanaweza na Sam-
akiba yao? Wao wanaweza wana 
nini na sisi tushindwe tuna nini? 
Alamsiki.
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MAKALA MAALUMSAFU

 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Tuchague viongozi wenye 
uzalendo, utaifa kwa nchi

K
AMPENI kwa ajili ya 
Uchaguzi Mkuu unaota-
rajia kufanyika Oktoba 
28, mwaka huu zinata-

rajia kuhitimishwa Oktoba 27, 
ikiwa ni siku moja kabla ya wa-
nanchi kushiriki kupiga kura 
kuchagua viongozi wanaowahi-
taji.

Wananchi watapiga kura kuch-
agua Rais, wabunge, wawakilishi 
na madiwani baada ya kuwachu-
ja na kusikiliza sera walizokuwa 
wakizinadi kwenye mikutano ya 
kampeni ambayo ilianza Agosti 
28, mwaka huu.

Swali la msingi ambalo tuna-
paswa kujiuliza wapigakura ni 
je, wagombea tunaokwenda ku-
wachagua walionyesha uzalendo 
na utaifa kwa nchi yao kwenye 
kampeni zao?

Hili ni swali la msingi kabla 
ya kuchukua uamuzi wa kupiga 
kura kwa sababu wananchi tuki-
ingia mkenge tukachagua kion-
gozi asiyekuwa mzalendo kwa 
nchi yake, tutarajie kuwa ipo siku 
tutavuna mabua, kwani kiongozi 
wa namna hiyo ni hatari.

Kama tunavyofahamu kuwa 
uzalendo ni hali ya mtu kuipen-
da sana nchi yake kiasi cha kuwa 
tayari kufa kwa kuitetea, wakati 
utaifa ni jumla ya mambo yote 
ya kijamii, kiuchumi, kisiasa na 

kisheria yanayowaunganisha 
watu kuwa nchi moja.

Baada ya kuwa tumewasikiliza 
wagombea wetu kwenye mikuta-
no ya kampeni ambayo imedumu 
takribani siku 60, siku ya kupiga 
kura wananchi wasifanye kosa.

Tukichagua viongozi wenye 
uzalendo na utaifa tufahamu 
kuwa hapo tutakuwa tunaiweka 
nchi yetu katika mikono sala-
ma lakini tukichagua wasio na 
uzalendo tusishangae nchi yetu 
ikawa koloni tena.

Tufahamu kuwa historia ya 
uzalendo ilianza wakati wa ku-
pigania uhuru wa nchi yetu am-
bapo mababu zetu walipigana 
uso kwa uso na wakoloni ku-
kataa kutawaliwa kwa nguvu na 
kuchukuliwa rasilimali zao.

Wakati wa harakati hizo, wa-
zee hao waliuawa kwa kunyong-
wa au kupiga risasi na wengine 
walifia magerezani ili lengo lao la 
kupigania rasilimali za nchi zisi-
weze kuendelea kuchukuliwa na 
mabeberu.

Nilichokibaini katika kampeni 
za uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu, wako baadhi ya wagom-
bea wanataka kuirudisha nchi 
yetu kwa wakoloni ili mabeberu 
waendelee kunufaika na raslima-
li zetu zilizopo nchini.

Nayasema hayo kutokana na 

kauli zinazotokewa na baadhi ya 
wagombea ambao wanaonekana 
kubeba agenda za mabeberu kitu 
ambacho ni hatari sana.

Nchi nyingi za Afrika ambazo 
zimeingia katika machafuko 
chanzo chake kimetokana na wa-
nasiasa ambao wanausaka uon-
gozi kwa kutumiwa na mabeberu 
kwa maslahi yao na lengo lao li-
naposhindikana wanatafuta njia 
mbadala kuzusha vurugu.

Wananchi chonde chonde tusi-
towe nafasi kwa wanasiasa wa 
aina hiyo, nchi yetu ina historia 
duniani ya kuwa nchi yenye ama-
ni ya utulivu. 

Siku ya kupiga kura mwa-
nanchi kabla hujachukua uamuzi 
lazima uyatafakari maneno, kau-
li, ilani na sera ambazo mgombea 
husika alikuwa akiyanena kwe-
nye mikutano yake ya kampeni.

Hapa ndipo unatambua kuwa 
kipindi cha kampeni ni cha 
muhimu kwa wananchi kuweza 
kusikiliza sera za wagombea 
kwasababu hapo ndipo unapata 
kufahamu mgombea mwenye 
malengo ya dhati ya kukuletea 
maendeleo ni nani na anayetumi-
wa na mabeberu kutaka kuleta 
vurugu nchini.

Ni matumaini ya kila mwa-
nanchi kuwa amepata fursa ya 
kuwasikiliza wagombea wote, na 

niwe wazi wako baadhi yao sera 
na mipango yao inatisha kidogo 
kwa mustakabali wa nchi.

Wako watu ambao wanadai 
wao watachagua mtu si sera wala 
chama kwa kuwa jambo hilo ni 
uamuzi wa kila mtu lakini kwa 
mawazo yangu suala la sera na 
ilani za chama ni la muhimu sana 
kuzingatiwa siku ya kupiga kura.

Mfano wako baadhi ya wag-
ombea wamesikika kabisa wak-
itoa maneno ambayo yanaleta 
mtazamo kwamba siku watakay-
ochaguliwa tu basi vurugu itaku-
wa ni sehemu ya utawala wao.

Tukumbuke kuwa viongozi 
tunaowachagua   watakuwapo 
madarakani kwa kipindi cha mi-
aka mitano hadi 2025, kwa hiyo 
ukifanya makosa itakugharimu 
muda wote huo.

Watanzania twendeni tukapige 
kura tukizingatia kuwa tunak-
wenda kuchagua viongozi sahihi 
na makini watakaotuletea maen-
deleo ya kweli na siyo wenye len-
go la kuvuruga amani yetu.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
MUNGU UBARIKI UCHAGUZI 
MKUU 2020

Kwa maoni na ushauri tu-
wasiliane Email;  mwanakat-
we2015@gmail.com

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Umuhimu wa kutambua haiba 
Katika kuimarisha ndoa – 2 

K
ATIKA makala iliyo-
pita, tuliangalia kwa 
undani sifa na tabia 
za watu wenye haiba 

tofauti ambazo zinawatambu-
lisha kwa ni watu wa aina gani. 
Makundi ambayo yalijadiliwa 
kwenye makala hiyo ni Mel-
ankoli (Melancholic) na Fleg-
matiki (flegmatich).

Leo tunaendelea kudadavua 
haiba zingine za watu, lengo 
likiwa kuwawezesha watu ku-
watambua na pia kuimarisha 
uhusiano wao katika ndoa. 
Kundi lingine katika utambu-
lisho wa haiba ni Sangwini 
(Sanguine).

Neno Sangwini maana yake 
ni –enye furaha. Hili ni kundi 
la watu wenye hisia za wazi. Si 
watu wa kutunza mambo moy-
oni; ni watu wasio na vinyongo 
kwani raha yao ni kuzungumza 
pale wanapokosewa. 

Kwa kawaida, Sangwini hu-
pendelea watu wa aina yao. 
Watu hawa hupenda Sangwini 
wenzao ambao pia ni wacheshi 
katika masuala yote. Kwa Sang-
wini, uhusiano wa kimapenzi 
ni burudani na upendo ni 
kuwa na mitoko pamoja na ku-
fanya mambo mapya. Si watu 

wa kukaa mahali pamoja kwa 
muda mrefu; hupenda safari 
na burudani. Hawawabani na 
hawapendi kuwakwaza wenzi 
wao. 

Sifa za ziada za Sangwini ni 
watu wachangamfu na wazun-
gumzaji sana. Si watunzaji wa-
zuri wa siri kwa sababu ya hali 
yao ya kupenda kuzungumza 
sana. Huweza kusema mambo 
bila kufikiri vizuri. Wana uw-
ezo wa kumzoea mtu ndani 
ya muda mfupi na ni wepesi 
kutengeneza marafiki. 

Pamoja na sifa hiyo nzuri, 
Sangwini hupoteza marafiki 
kwa haraka kwani kutengen-
eza marafiki wapya kwake 
si kazi. Ni watu wanaopenda 
kuchekesha wengine, kwa hiyo 
mazungumzo yao yanatawali-
wa na watu kucheka sana. 

Pia wana tabia ya kumpenda 
mtu kwa haraka sana. Upendo 
unakua haraka ndani ya moyo 
wake kiasi cha kuweza kutaka 
kutangaza uchumba saa hiyo 
hiyo.

Sangwini ni watu wenye 
nguvu kubwa ya ushawishi 
kwa sababu ya uwezo wao wa 
kujieleza na kutoa ahadi ny-
ingi hata kama hazitekelezeki. 

Mara nyingi ni wasemaji wa-
zuri kuliko kutenda. Ndiyo 
maana uhusiano wao wa kiu-
chumba wakati mwingine hu-
dumu kwa muda mfupi.  

Ni watu wanaopenda kusifi-
wa na kutambulika. Hawa ndio 
wale watu ambao akifanya 
jambo anapenda watu watam-
bue na kumsifia. 

Mfano, anapotoa msaada 
kwa watu, anapenda watu 
wote waone na kumpigia kofi 
kwa sababu anajisikia raha. 
Kama ni katika kutambulisha 
watu, usifanye kosa la kusahau 
kumtambulisha. 

Sangwini ni watu wepesi 
sana kuomba msamaha wan-
apokosea, lakini wepesi kufan-
ya makosa ya mara kwa mara. 
Ni wepesi wa hasira; lakini 
wepesi wa kusamehe.

Pia ni wepesi sana kusaliti 
maazimio ya awali. Wengi wao 
ni wanafiki sana au ndumi-
lakuwili. Hii ni kwa sababu wa-
napenda kupendwa na watu 
wote au kuridhisha pande 
zote.  Hawana nidhamu ya fed-
ha wala vipaumbele. Anaweza 
kununua hata kitu asichoki-
hitaji huku akitambua kuwa 
bado anadaiwa kodi ya pango.  

Sangwini hupenda tendo la 
ndoa mara kwa mara. 

Anapokutana na Melankoli 
wanapenda kutengeneza tara-
tibu njema za kifamilia. Wa-
naendana katika uhusiano 
wao kwa sababu ya uwiano 
wao kwa kuwa Sangwini ni 
watu wa ‘kupanda’ wanapoka-
sirika na ‘Melankolini ni watu 
wa ‘kushuka’. 

Mchanganyiko huo unawa-
fanya waendane na kuepusha 
mizozo katika uhusiano. La-
kini, pia, inapotokea Sangwini 
akapendana na Flegmatiki 
inapendeza sana maana wa-
nakuwa na upatanifu. Wote 
wana hisia za kuhitajiana na 
wenye kuridhiana. 

Itaendelea Jumapili ijayo

nMchungaji Mlyuka ni 
Mchungaji wa KKKT na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Asasi ya Tanzania Mariage 
and Child Care (TaMCare), 
inayojishughulisha na 
masuala ya Ndoa na Malezi  
ya Watoto. Kwa maoni na 
ushauri, wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz
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NA KHAMIS KIDAGO

BABA: Chipsi bei gani?
MUUZAJI: Elfu mbili
BABA: Zina kachumbari, ukwaju na 

nyanya?
MUUZAJI: Ndio!_
BABA: Kachumbari peke yake unau-

zaje?
MUUZAJI: Ni bure
BABA: Oke, Basi naomba sahani mbili
MTOTO: Babaaa!

SWALI
Mlima mrefu barani Afrika unait-

waje?

PAKA RANGI
1. Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

Conditionnel
Présent
Je             ………………
Tu            ………………
Il/elle        ………………
Nous         ………………
Vous          ………………
Ils/ells        ……………….

Passé
J’          ………………………..
Tu         ………………………..
Il/elle    …………………………
Nous     ………………………….
Vous      ………………………….
Ils/elles    …………………………

2. Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

•	 Présent	=		
•	 Passé		=			………………

3. Weka kitenzi “Être” katika Participe 
présent na passé.

•	 Présent	=	……………..
•	 Passé	=		……………….
                  ………………..

4. Pangilia kitenzi  “Être” katika Impé-
ratif  présent na passé.

•	 Présent	=	…………..
                …………..
                ……………

•	 Passé	=		……………….
              ……………….
              ………………..

Na Moses Ismail

NI takribani miaka hamsini sasa tangu 
uliposoma vitabu vya ‘Kusoma’ vya darasa 
la pili na la tatu katika miaka ya 1970 
ulipokuwa katika madarasa hayo.
Lakini hadi leo, mwaka 2020, bado una-
kumbuka vizuri hadithi zote za ‘Juma na 
Roza’, ‘Damasi na Lusi’, ‘Manenge na Man-
dawa’, ‘Bora mimi sikusema’ na nyingine 
nyingi tu.
Halafu hata kabla ya kufika darasa la 
nne, unakumbuka kuwa tayari ulishaanza 
kusoma vitabu vya ‘Lugha Yetu’, na ndio 
maana hujasahau hadithi za ‘Sikiri na 
Sadiki, ‘Kibanga ampiga mkoni’, ‘Sizitaki 
mbichi hizi’ na hadithi nyingine nyingi za 
vitabu hivyo
Achana na kumbukumbu zako za mwaka 
‘47, rejea katika wakati huu tulipo ambao 
pengine una watoto wakubwa waliomaliza 

darasa la saba miaka ya 1990 au miaka 
hii 2000, umewahi kufikiria ni vitabu gani 
walivyosoma wao kwa wakati wao na 
wanakumbuka nini juu ya vitabu hivyo?
Mimi nimewahi na majibu niliyojibu yalio-
nyesha hakuna kitabu chochote wanacho-
kumbuka watoto wetu zaidi ya kukum-
buka  katuni mbalimbali na hii yaweza 
kuthibitisha kuwa utamaduni wa watoto 
wetu kusoma vutabu, umekufa.
Hili la kufa kwa utaratibu wa watoto ku-
topenda kusoma vitabu au hata majarida, 
lina athari mbaya kwa mfumo mzima wa 
ufahamu wao hasa kwa kujenga picha za 
hisia kiakili.
Mfano, unaposoma kitabu, unapata muda 
wa kujenga hisia mbali mbali, kwa mfano 
unajenga picha ya wahusika na mandhari 
na hata umakini wa tukio lenyewe, hapa 
unasaidia akili yako kutanuka”.

Chukulia hadithi ya kitabu inayozun-
gumzia nyoka mwenye vichwa saba, hii 
inashughulisha akili ya msomaji kumfikiria 
nyoka huyo wa vichwa saba namna alivyo 
na kujenga picha yake mwenyewe na 
kupata aina ya nyoka huyo.
Kinyume na kuangalia sinema au katuni, 
kwa kuangalia katuni na sinema msomaji 
hapata nafasi ya kujenga taswira yake 
kwa sababu tayari watengeneza sinema 
wameshamchagulia nyoka wao. Unamuo-
na, hushugulishi akili tena.
Selina Gonza, ofisa mshauri wa ustawi wa 
jamii katika taasisi moja binafsi jijini Dar 
es Salaam inayoshughulika na masuala 
ya ustawi wa watoto na elimu anaeleza 
athari za  kutosoma vitabu hasa nchini 
Marekani ambapo juhudi za makusudi 
zinafanywa kuwarudisha watu kwenye 
utamaduni wa kusoma vutabu. Anasema:

“Marekani wamegundua rai wao wengi 
wanatatizo la ufumbuzi wa mambo kwa 
sababu ya kukosa muda wa kusoma 
vitabu na wameshaanza kuweka mikakati 
ya kuhamasisha watu kupenda kusoama 
vitabu.
Inawezekana kuwa jamii yetu haijafikia 
huko kwa sababu televisheni zetu bado 
zinaonyesha vipindi kadhaa vya elimu 
ingawa vile vya burudani ni vingi zaidi, 
lakini wingi wa sinema majumbani mwetu 
unaweza kutupelekea huko.
Ni vyema basi wazazi kuwapangia watoto 
muda wa kusoma vitabu vya hadithi na 
elimu ili kuwanasua na ‘mtego’ huu wa 
kuangalia sana sinema na tamthilia kwa 
kuzingatia kuwa haziwajengi sana kiakili 
kama kusoma vitabu.

 WATOTO  

J
AMAA mmoja bahili 

alimchukua mtoto wake 

kwenda mjini kutem-

bea, walipofika alikwenda 

kumnunulia chakula .

KIDOGO
CHEKA

Mfunze mwanao apende kusoma vitabu

QUIZ0657 207168 

 Le quiz du week – end 
•	 Nyumbua	kitenzi	“Être”	kama	maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

              Conditionnel
Présent
Je             serais
Tu            serais
Il/elle        serait
Nous         serions
Vous         seriez
Ils/ells        seraient

Passé
J’           aurais       été
Tu          aurais       été
Il/elle     aurait        été
Nous      aurions      été
Vous      auriez         été
Ils/elles    auraient    été

•	 Nyumbua	kitenzi	“Être”	katika	“In-
finitif” présent na passé.

	 •	 Présent	=		 être
	 •	 Passé		=			avoir	été

	 •	 Weka	kitenzi	“Être”	katika	Par	
 ticipe présent na passé.

	 •	 Présent	=	étant
	 •	 Passé	=		été
              ayant été

•	 Pangilia	kitenzi		“Être”	katika		 	
Impératif  présent na passé.

	 •	 Présent	=	sois
                soyons
                soyez

	 •	 Passé	=		aie							été
               ayons   été
               ayez     été

Majibu ya wiki iliyopita

        Le quiz du week 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

MPENZI msomaji, tunaendelea 
na vimbwanga vya Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Wiki iliyo-
pita, tulijadili wale wanaume 
wanaofanya kazi lakini wake 
zao kutwa wanazurura mitaani. 
Huyu si mama aliye bora bali 
muua hatima ya familia.
Ni muhimu sana maendeleo ya 
familia, viongozi wake ambao 
ni baba na mama, wote waka-
shirikiana kuyajenga ili matokeo 
mazuri yaonekane. Hilo ndilo 
kusudi la familia iliyo bora.
Leo hebu tumjadili Yule mwa-
namke anayetaka kufanya kazi 
lakini mumewe badala ya kum-
tia moyo, anamkatisha tamaa. 
Kibaya zaidi, mwanamume wa 
aina hiyo anakuwa kila wakati 
anamlalamikia mkewe kwamba 
hachangii pato la familia ila ana-
ponyanyuka kuitafuta hiyo kazi, 
hampi nafasi.
Yuko mama mmoja baada ya 
kusoma makala ya wiki iliyo-
pita, alinipigia simu kunielezea 

misukosuko aliyowahi kupata 
wakati akiishi na mume wake 
katika ndoa iliyodumu miaka 
takribani sita.
Alipokuwa hana kazi, mume ali-
lalamika na alipoitafuta akaipa-
ta, akaanza kupigwa vita. Mara 
mshahara mdogo, umetafutiwa 
na mabwana zako na maneno ya 
kuudhi kibao ilimradi kumkati-
sha tamaa.
Anasema hivi: “Wazazi wangu 
wamenisomesha kwa gharama 
kubwa sana hadi ngazi ya chuo 
kikuu na kujipatia digrii yangu. 
Sambamba na masomo hayo 
nikaolewa na kujaliwa kupata 
watoto wawili.
“Nikawa natafuta kazi ya kuni-
ingizia kipato nichangie pato la 
familia. Cha ajabu, kila wazo la 
mradi ninalopendekeza nili-
fanye, mume wangu tunakubali-
ana lakini katika utekelezaji, 
ananikwamisha.
“Nikataka nianzishe duka kuuza 
bidhaa mbalimbali, wazo akaliy-

eyusha. Nikataka niwe wakala 
huduma ya M-Pesa, Tigo Pesa na 
kadhalika. 
“Nikapambana nikapata laini 
kampuni mbili za simu, badala 
ya kunifungulia fremu nifanye 
kazi hiyo, zile laini akawa 
anazunguka nazo huko kazini 
kwake. Eti ana wateja wengi 
atawahudumia mwenyewe. Ika-
bidi niwe mpole, nikatulia.
“Nikataka kupika keki, nikapata 
mashine ya kuokea nikaanza 
lakini akanikwamisha njiani. 
Simu za oda ananiwazia eti ni 
za mabwana zangu Ikiwa sasa 
ni kunisimanga eti sina mchango 
wowote kwake.
“Ilipofikia hapo, nikasema ngoja 
nitafute kazi yangu mwenyewe 
kupitia vyeti vyangu nilivyoso-
ma miaka sita. Mungu akanijalia 
nikapata kazi.Katika hatua hii, 
vita ikawa kubwa zaidi, eti po-
sho ni ndogo. 
“Hapo nilikuwa bado kwenye 
majaribio sijathibitishwa kazini 

ili nipewe mshahara kwa mwezi. 
Ilifikia wakati ananikataza 
kwenda kazini, nilipoijulisha fa-
milia yangu ikamjia juu, akatulia.
“Hata hivyo, kila wakati 
ananitafutia sababu na kunipiga, 
wakati mwingine mbele ya wa-
toto wetu wadogo. Tatizo kubwa 
la bwana huyu ni mkono wa ku-
piga. Majeraha ya kipigo niliyo 
nayo yakanifikisha mwisho 
nikafungua shauri la talaka 
mahakamani ndoa ikavunjikia 
mbali.
“Kutokana na kisa hicho, nikawa 
najiuliza sana kwa nini baadhi 
ya wanaume huwakataza wake 
zao kufanya kazi kuchangia 
pato la familia hasa wanaume 
ambao bado hawana uchumi 
mkubwa? Nikasema sitaacha 
kazi niliyoitafuta mwenyewe 
hadi kikaeleweka.” Hivi ndivyo 
anavyomalizia mama huyu.
Msomaji wangu, bila shaka 
umemwelewa. Ni kweli kabisa 
wako baadhi ya wanaume ha-
wajui umuhimu wa wanawake 
katika kuchangia la familia. 
Hawa wana tabia, ikiwamo wivu 
usio na faida yoyote.
Zaidi ni wale wanaume wasioji-
amini katika uamuzi. Hutegemea 
zaidi ushauri wa marafiki au 
wazazi, jambo ambalo ni hatari 
sana. Kuna uamuzi unapaswa 

kusimama mwenyewe.
Mama huyu anaitambua vyema 
nafasi yake katika kujiamini 
ili kujiinua kiuchumi. Pamoja 
na misukosuko yote hiyo, 
alijitia nguvu pale aliposema, 
nitaendelea na kazi yangu hadi 
kieleweke.
Kujitia nguvu kuna maana nyingi 
ikiwa ni pamoja na kuvaa ujasiri 
na kufanya jambo ulilokusudia 
pamoja na kuwa na moyo wa 
uhodari na ushujaa kulinda kile 
ulichokiamini na kusimamia 
hofu. Pia ni kuwa na tumaini 
haijalishi ni mazingira gani 
utapitia lazima utimize kusudi 
lako.
Kwa nini yakupasa kujitia 
moyo? Mungu anamthamini kila 
mmoja wetu na amewekeza vitu 
vingi ndani yake. Kwa mantiki 
hiyo,  hatupaswi kuvunjana 
moyo maana anatutegemea. 
Kama hutajitia nguvu, utashind-
wa kutimiza kusudi na maju-
kumu yako kama mwanadamu 
aliyekamilika.  Maisha Ndivyo 
Yalivyo.

Bila shaka, msomaji wangu 
umejifunza jambo hapo. Je, una 
maoni na kisa tujadili pamoja? 
Ukiwa tayari, nitumie kupitia 
0715268581. Namba hii ipo pia 
WhatsAAP. Tukutane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unapomkataza mke 
kufanya kazi kisha 
unalalamika, unajitambua?

ZIMEBAKI siku 11 ili kila 
Mtanzania afanye uamuzi 
juu ya nani anafaa kuwa 
diwani wa kata yake ili 
awakilishe maoni ya wengi 
katika kikao cha Baraza 
la Madiwani na kufanya 
mipango na utekelezaji wa 
masuala mbalimbali ngazi 
ya serikali za mitaa.
 Oktoba 28, mwaka huu, pia 
wananchi watafanya ua-
muzi wa nani anafaa kuwa 
mbunge wa jimbo lao am-
baye atawawakilisha katika 
chombo cha kutunga sheria 
na kuisimamia serikali, am-
bacho ni Bunge.
 Aidha, siku hiyo wananchi 
ndiyo wataamua nani anas-
tahili kuwa Rais wa Tanzania 
kwa miaka mingine mitano 
kabla ya kwenda kwenye 
uchaguzi mkuu mwingine 
kwa mujibu wa katiba.
 Kwa sasa, kampeni ziko 
katika wiki za lala salama 
kwa kila mgombea kukamili-
sha kuwafikia wapigakura 
kulingana na kalenda iliyo-
tolewa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi (NEC) kila chama 
kimeweka bayana ilani zake 
na kimenadi sera zitaka-
zotekelezwa ikiwa watapata 
ridhaa.
 Pia juzi NEC ilikabidhi kwa 
vyama vya siasa daftari la 
mfano ikiwamo kuonyesha 
jinsi karatasi ya kupiga 
kura itakavyokuwa. Tayari 
karatasi hiyo imesambaa 
na kila mpigakura ameona 
mgombea wake yuko katika 
nafasi gani.
 NEC pia imeweka utaratibu 
wa kila mpigakura kuhakiki 
taarifa zake kwa njia ya 
mtandao na kujua kama 
kweli anasomeka kwenye 
daftari na atakuwa na uhaki-
ka wa kupiga kura.
 Kipindi cha kampeni 
tangu kura za maoni, mengi 
yaliibuka ikiwamo baadhi 
ya watu kupoteza maisha 
na kujeruhiwa kiasi cha 
kupata ulemavu wa kudumu. 
Matukio ya udhalilishaji 
na kuumiza wengine pia 
yalionekana kupitia video 
mbalimbali.

 
Kwa ujumla, matukio haya 
yanatia doa uchaguzi na ni 
lazima vyombo vya dola 
vihakikishe vinatenda haki 
kwa kila mchezaji katika 
uwanja wa siasa. Vinginevyo 
ni kuacha wananchi na 
maumivu mioyoni ambayo 
kutibika kwake ni muda 
mrefu.
 Mathalani, wako wali-
opoteza wapendwa wao, 
wako wanaosota gerezani 
na wako walioko hopital-
ini wakiuguza majeraha na 
zaidi wanaouguza majeraha 
ya mioyoni kimya kimya. 
Wote hao  wanahitaji tiba ili 
kuliponya taifa.
 Haki huinua taifa na siku 
zote kukiwa na haki am-
ani hutamalaki na daima 
haipendezi na haikubaliki 
kuhubiri amani huku umefi-
cha silaha ya moto kwapani, 
bali amani ikihuribiriwa 
ihubiriwe kweli, itendeke na 
ionekane kweli imetendeka.
 Ni wajibu wetu sote ku-
jenga amani ya nchi kwa 

kuwa hakuna mwenye hati 
miliki zaidi ya mwingine wa 
nchi ya Tanzania, kila mmoja 
ana nafasi yake kuhakikisha 
taifa linazidi kustawi badala 
ya kurudi nyuma na kuwa 
na doa kitaifa na kimataifa. 
Misingi ya utaifa, umoja na 
amani inapaswa kulindwa 
kwa nguvu zote, ikiwa ina-
haribiwa kwa maslahi flani 
ya wachache maana yake 
wapo wanaamua wengine 
waishi na wengine wasii-
shi, kiasi cha kuwa Mola au 
Mungu anayegawa pumzi ya 
uhai kwa wengine. 
Yako mataifa yalijikuta 
vipande vipande kwa 
sababu tu ya mchakato 
wa kidemokrasia wa ku-
pata kiongozi wa kuongoza 
nchi. Lakini wako ambao 
mchakato huo uliwaimarisha 
zaidi na kubaki kuwa taifa 
moja lenye kunia na kunena 
mamoja.
 Hivyo basi, nasi tunapaswa 
kuziba kila nyufa ambayo 
inataka kuligawanya taifa 
kwa misingi ambayo mwa-

sisi wa taifa, Mwalimu Julias 
Nyerere, alifanikiwa kuike-
mea na haikuwa na nguvu.
Kama tutakubali kugawany-
wa kwa misingi ya itikadi, 
dini, ukanda wa nchi, rangi 
au kabila maana yake taifa 
linakengeuka, na hali ikiwa 
hivyo namna ya kutibu 
itakuwa ngumu zaidi
 Naamini kabisa bado tuna 
nafasi kubwa ya kulijenga 
taifa katika misingi yake 
imara, kuponya majeraha 
yoyote yaliyopo ikiwamo 
yanayotarajiwa kupatikana 
kutokana na uchaguzi wa 
Oktoba 28, mwaka huu, la-
kini la msingi ni namna gani 
tutabaki kuwa wamoja.
 Kila mmoja kwa imani yake 
amuombe Mungu ili uch-
aguzi uwe huru na haki, kwa 
kuwa siku zote haki huinua 
taifa na huleta umoja wa 
kitaifa.
 
Mungu Ibariki Tanzania
Kwa maoni,Ushauri: salome-
kitomari33@gmail.com

Tufanye uamuzi sahihi Oktoba 28, uchaguzi usitugawe
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Ilikuwa ni siku ya 
furaha kwa  Hariss 
Mhumbira na Suzan 

Luanda, walipo-
funga ndoa katika 

Kanisa la St. Immac-
ulate Upanga, jijini 

Dar es Salaam.

Hariss & suzan
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YA KALE DHAHABU

B
AADHI ya watu wana tabia ya kuwa na nguo nyingi ambazo hawazivai, 
badala yake wanazijaza kabatini na mwishowe hugeuka kuwa uchafu.
Katika dunia ya mitindo, kuwa na nguo nyingi ambazo huna matumizi nazo 
ni sawa na kujiongezea kazi ya kufikiria pale unapotaka kuvaa.
Ni muhimu kuwa na ratiba ya nguo zako na wakati mwigine kufahamu aina 

ya nguo na siku unayofaa ndani ya wiki au mwezi.
Kama una nguo nyingi, sio lazima uzigawe zote, bali inatakiwa kuziweka katika ratiba 
zako kwani aina ya mitindo ya zamani bado inaendelea kupendwa.
Nguo zilizotumika na zikachwa kwa muda ni alama nzuri ya muonekano wako mpya, 
kwani pale utakapovaa unaonekana tofauti na wengine.
Unashauriwa kila nguo ambayo umeitumia uiweke katika mpango wako wa baadae na 
si kutupa kabatini na kisha kuzitelekeza.
Kwa ujumla mavazi ya zamani ni azina yako, kila nguo hakikisha inakuwa katika 
malengo yako, kwani si kila nguo hutakiwi kurudia kuvaa.

Nguo za zamani zinaleta mabadilko
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UREMBO

MAPISHI

PETE KIFUNDO

K
ATIKA urembo, leo 
tutapeana elimu jinsi 
ya kuvaa pete za kifun-
doni kwenye vidole vya 

mikononi.
Aina hii ya pete zinafahamika 

kama ‘knuckle rings’ zinapendwa 
kuvaliwa na watu maarufu na 
wasanii nyota duniani. 

Kwa wasanii wa hapa nchini, 
Vanessa Mdee, ni mpenzi wa pete 
za aina hii. Mtu anavaa kuanzia 
chini ya vidole hadi juu.

Hata hivyo, kuna aina tofauti, 
lakini zenye vito vya kung’aa zi-
napendwa zaidi.

Jinsi za kuzivaa
Pete za vifundoni zinapendeza 

zaidi kama kucha zimetengene-
zwa vizuri.Unashauriwa kuzisafi-
sha na kupaka rangi ili kuongeza 
mvuto.

Aina hii ya Pete zinafaa kuval-
iwa mahali popote ikiwa ofisini, 
matembezi au sehemu za bu-
rudani.

Mwanamke ni urembo bwana, 
lazima uonyeshe unachotaka, si 
kwa maneno tu.

Aina
Kuna aina tofauti za knuckle 

rings, zipo kubwa lakini aina hizi 
zinauzwa zikiwa na ndogo, hapo 
ni wewe tu utakavyotaka kuzivaa. 

Pia kuna pete moja moja, 
ambazo zinauzwa kwa seti la-
kini.    kuna ambazo zipo kama 
pingu na ziko pamoja. Hizi pete 
hazivalishwi kwenye vidole vy-
ote, lakini unashauriwa kuzilin-
ganisha kwa rangi ili kuleta ma-
tokeo mazuri.

Mahitaji
MINOFU ya nyama ya ng’ombe, kuku 

au samaki, yai moja, kipande kimoja cha 
mkate, pilipili hoho moja, kitunguu maji 
kimoja, kitunguu saumu kimoja, karafuu 
iliyosagwa, chumvi na limao.

Namna ya kuandaa
Kitunguu maji na pilipili hoho, vyote 

vikatwe vipande vidogo, ponda kitun-
guu saumu kwenye kinu, halafu viweke 
pembeni.

Andaa nyama ya samaki, kuku au ya 
ng’ombe kwa kukata vipande, ioshe, ki-
sha ichemshe na weka ndimu na chumvi.

Nyunyuzia pilipili manga, usiongeze 
maji kwenye nyama, acha ikauke halafu 
weka kitunguu.

Loweka kipande cha mkate kwenye 
maji, kitoe na kikamue kisha changanya 
na mayai yaliyopasuliwa na kukorogwa 

na kuchanyika vizuri.
Bandika kikaangio jikoni, weka mafuta 

mengi kiasi, subiri yachemke na tengen-
eza umbo la mviringo kutoka kwenye 
nyama, samaki au kuku, kisha chovya 
kwenye rojo la mkate na mayai.

Tumbukiza mviringo wa mchang-
anyiko kwenye mafuta, mmoja baada 
ya mwingine ili kupata matokeo mazuri 
kwa kutumia kijiko kikubwa chenye ma-
dundu ili kuchuja mafuta.

Mchanganyiko wako ukae kwenye 
mafuta kwa muda wa sekunde tano hadi 
nane mpaka uwe rangi ya kahawia na 
hapo utakuwa umeiva vizuri.

Ipua na acha vikauke na tayari msosi 
wako utakuwa tayari kwa kuliwa. Un-
aweza kula kama kifungua kichwa au 
wakati wowote kwa kutumia soda, juisi 
au maji.

KABABU ZA NYAMA
Na Mary Geofrey

Urembo unaowachanganya wenye fedha
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO

15

S
EBULE kwa kawaida ni sehemu ya ndani 
ya nyumba ambayo ni maalumu kwa 
kupumzikia, kujumuika na kupokelea 
wageni. 

Sebule siyo chumba cha kawaida tu, bali ni 
sehemu inayopaswa kuwa na sifa za kipekee 
kwa sababu ndiyo huonyesha ubora wa ny-
umba na aina ya watu wanaoishi humo.

Kutokana na umuhimu wa sebule, kuna 
haja ya kuzingatia mambo mbalimbali iki-
wamo mpangilio wa vitu vinavyopaswa kukaa, 
vinavyovutia zaidi katika kupokea wageni, na 
muonekano wake wanapokuwa wanaingia.

Mpangilio huo wa sebule utategemea pia ki-
asi cha utulivu ambacho kinatakiwa kuwapo ili 
kisizalishe kelele za kuathiri shughuli nyingine 
katika nyumba ikiwamo za kujisomea.

Ni vyema sebule iwe inachangamsha, ina-
leta hamasa ya kukaribisha wageni, hamasa ya 
maongezi, iwe inaleta hali ya kupumzika. Isiwe 
inachosha, inaogopesha wala kuboa.

Mpangilio wa vitu na samani mbalimbali 
katika sebule unaleta ladha fulani. Ni muhimu 
kuchagua vitu vyenye kuleta ladha nzuri un-
ayotaka katika sebule yako.

Pia kiasi cha vitu ambavyo ungependa vi-
wapo sebuleni. Umbali kati ya kochi na kochi, 
luninga na vinginevyo huathiri ukubwa wa se-
bule yako hivyo unatakiwa kuwa makini katika 
kuvipangilia.

Zingatia rangi za vitu unavyoweka katika 
sebule yako, kwa kuhakikisha havipishani 
sana, epuka sebule kuwa na rangi nyingi zina-
zotokana na vitu vilivyomo humo kwa sababu 
zitachosha macho na hakutokuwa na utulivu 
wa nafsi.

Hii ndiyo sebule inayoita
Na Elizabeth Zaya

KIFAA cha kuwekea vishungi 
vya sigara ni muhimu ku-
weka sebuleni ili kuepuka 
hatari ya moto.
1:  Weka kifaa chako cha 

kuzimia sigara juu ya 
meza ndogo.

2:  Hakikisha kinakuwa 
kisafi kila wakati, pale 
kinapojaa jivu au vis-
hungi ni lazima kutupa 
sehemu salama.

3:  Usiruhusu kushikwa 
na watu hasa watoto 
wadogo, kila mara 
ufanyike ukaguzi kama 
kipo salama.

4:  Kifaa hicho kiwe cha 
chuma au udongo mgu-
mu ambao hauruhusu 
joto kupenya. 

dondoo muHimu ya namna ya 
kuweka kifaa cHa kuwekea 
visHungi vya sigara sebuleni
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Dhahabu yazidi kupungua duniani
LONDON, Uingereza

HOFU imetanda baada ya 
kiwango cha dhahabu  du-
niani kuzidi kupungua na 
kubaki tani 50,000 pekee 
haijachimbwa.

Utafiti uliofanywa na wa-
najiolojia wa Marekeni, un-
aonyesha kila siku kiwango 
hicho kinazidi kushuka na 
kuleta tishio siku moja dunia 
itabaki tupu bila kuwepo kwa 
madini hayo yenye thamani 
kubwa.

Hata hivyo, katika tafiti 

zingine tofauti za miaka ya 
hivi karibuni, zimefichua 
uwepo wa dhahabu nje ya sa-
yari ya dunia.

Kiwango hicho kikubwa 
cha dhahabu ambacho sio 
cha  kawaida imewafanya 
wanasayansi kukuna vichwa 
kwa miaka kadhaa wakijaribu 
kutafuta wapi kinapatikana.

Ripoti iliyotolewa wiki hii, 
inaashiria idadi ya dhahabu 
iliyopo duniani ni kubwa ku-
liko ile iliyokadiriwa awali.

Ripoti hiyo iliyochapishwa 
katika jarida unajimu, ilisema 

chanzo kikuu cha dhahabu 
duniani kwa sasa ni mgon-
gano wa nyota za aina ya neu-
troni  na si rahisi kuelezea ki-
wango cha chuma kilichopo 
duniani na angani.

“Dhahabu na madini mazi-
to hutengenezwa kutokana 
na nguvu nyingi zinazovyu-
tana duniani. Hatahivyo 
michakato hii haitoshi kutoa 
dhahabu yote tunayoiona ka-
tika dunia, “alisema. Mtaalam 
wa nyota Chiaki Kobayashi, 
kutoka Chuo Kikuu cha Hert-
fordshire.

Kobayashi, alisema madhu-
muni ya utafiti huo ni kupata 
habari sahihi zaidi kuhusu 
asili halisi ya kile kinachoit-
wa chuma nzito. “Dhahabu 
ni sehemu ya mambo mengi 
katika maisha yetu,”alisema.

Asili hiyo ya utengen-
ezaji wa dhahabu ndiyo in-
ayokubalika kuwapo kwenye 
sayari ya Dunia. Kulingana 
na utafiti uliosimamiwa na 
Kobayashi, lazima kuwe na 
vyanzo vingine ambavyo vi-
tazalisha dhahabu nyingi.

BBC

Waziri Mkuu New Zealand apata ushindi wa kishindo
WILLINGTON,                  
New Zealand

WAZIRI  Mkuu wa New 
Zealand, Jacinda Ardern, 
amepata ushindi mkubwa 
katika uchaguzi mkuu uli-
ofanyika jana. 

Ushindi huo unakipa cha-
ma chake cha Labour nafasi 

ya kuunda serikali bila ya ku-
vishirikisha vyama vingine.

Baada ya kuhesabu kura 
kufikia theluthi mbili,  chama 
cha Labour kimepata asil-
imia 49.2 ya kura zote, huku 
kikitarajiwa kupata viti 64 
katika bunge la New Zealand 
lenye viti 120.   Ushindi huo 
ulielezwa kuwa wa kihisto-

ria, kwani hakuna kiongozi 
mwingine aliyepata ushindi 
wa aina hiyo tangu nchi 
hiyo ilipoidhinisha mfumo 
wa uchaguzi unaozingatia 
uwiano wa uwakilishi mwaka 
1996. Hata hivyo, kiongozi wa 
chama kikuu cha upinzani, 
Judith Collins, alimpigia simu 
Waziri Mkuu Ardern, aki-

kubali kushindwa.
Chama cha kihafidhina 

cha National Party kina-
choongozwa na Collins, ki-
natazamiwa kuambulia viti 
35 vya wabunge, hayo yakiwa 
matokeo mabaya kwa chama 
hicho katika kipindi cha mi-
aka 20.

DW

Watu mil. 39 
waambukizwa 
virusi corona 
BERLIN, Ujerumani

MAAMBUKIZI ya virusi vya 
corona yamefikia watu milioni 
39 duniani kote, kati ya yao mil-
ioni 1.1 wakipoteza maisha.

Kulingana na ripoti ya Chuo 
Kikuu cha John Hopkins, idadi 
hiyo ni hadi kufikia juzi jioni. 
Marekani  inaongoza kwa kuwa 
na watu milioni nane, walioam-
bukizwa maradhi ya COVID-19. 

Taarifa hiyo ilisema Marekani 
imepoteza watu 218,000, kuto-
kana na maradhi hayo hadi jana. 

Nchi zinazofuata katika 
orodha hiyo ni India, ambako 
watu milioni 7.4 wameambuki-
zwa  na Brazil, milioni 5.1.

Katika visa vipya vya maam-
bikizi, juzi pekee walithibitishwa 
watu 400,000 walioambukizwa, 
kwa mujibu wa takwimu zilizoku-
sanywa na shirika la habari la AFP. 

Katika bara la Ulaya, idadi 
ya maambukizi mapya yame-
vuka asilimia 44 kwa wiki moja, 
huku watu 121,000 wameam-
bukizwa virusi hivyo.

Baadhi ya nchi za Ulaya zimeanza 
tena kuchukua hatua  za kukabiliana 
na kasi ya kusambaa kwa virusi 
hivyo, ikiwamo kufungwa miga-
hawa, maduka, na maeneo ya wazi. 

Ujerumani kwa upande wake, 
imethibitisha watu wengine 
7,830 walioambukizwa virusi 
hivyo ndani ya masaa 24.

DW

Makombora 
yaua saba 
Azerbaijan
BAKU, Azerbaijan

WATU  saba wameuawa baada 
ya kombora kuangukia kwe-
nye nyumba za raia katika mji 
wa Ganja nchini Azerbaijan.

Mashambulizi hayo  yalifanyika 
saa chache, baada ya kushambu-
liwa kwa mji mkuu wa jimbo la 
Nagorno-Karabakh, Stepanakert, 
ambao ni kitovu cha vita kati 
ya Armenia  na Azerbaijan.

Waandishi wa shirika la habari 
la AFP mjini Ganja, wameripoti 
kushuhudia nyumba zikigeuzwa 
vifusi, huku watu wakikimbia 
ovyo kunusuru maisha yao.

Wafanyakazi wa huduma za uoko-
zi, waliendelea kusaka majeruhi. 

Msaidizi maalum wa Rais  wa 
Azerbaijan, Ilham Aliyev, alisema 
zaidi ya nyumba 20 ziliharibiwa 
katika mashambulizi hayo,

Alisema watu wengine 10 wa-
liuawa kwenye mji huo huo, 
kutokana na makombora.

 Uturuki na Urusi, ambazo 
zinaunga mkono pande tafauti 
za mzozo huo, zimetoa wito 
wa kusitishwa mapigano.

DW

Waziri ashtakiwa dawa za kulevya

Raia wa Syria wakiwa katika lori wakivuka mpaka wa Kobani kuingia Uturuki wakati wa wimbi la wakimbizi likizidi kuendelea kukimbia 
vita  Kaskazini Mashariki mwa Syria juzi (PICHA: AFP)

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa zamani wa 
ulinzi wa Mexico, ame-
kamatwa na kufunguliwa 
mashtaka ya kujihusisha na 
biashara ya dawa ya kulevya 

na kutakatisha fedha nchini 
Marekani.

Salvador Cienfugos, ali-
yekuwa na nguvu katika 
uongozi wa Rais, Enrique 
Pena Nieto, kuanzia mwaka 
2012 hadi 2018.

Waziri huyo alikamatwa 
juzi kwenye uwanja wa 
ndege wa Los Angeles, waka-
ti akiwa kwenye safari ya ki-
familia. 

Hati za mashitaka zilizo-
patikana zinaonyesha kuwa, 

Salvador, anatuhumiwa 
kuzalisha na kusambaza 
maelfu ya kilo za cocaine, 
heroin, na bangi, nchini 
Marekani, kati ya Disemba 
2015, na Februari 2017.

DW
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Miaka 21 bila Mwalimu je, tuko wapi? MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
ILA ifikapo 14, Oktoba ya kila 
mwaka Tanzania tumekuwa 
na siku ya maadhimisho ya 
kumkumbuka Baba na mwa-

sisi wa Taifa letu Mwl. J.K. Nyerere, 
kama siku muhimu ya kutafakari ma-
hali tulipo sasa, alipotuacha na tuna-
koelekea.

Bila shaka ni wajibu wa kila Mtan-
zania kujiuliza tuko wapi sasa tangu 
mzee wetu atutoke? Mwalimu ana-
kumbukwa kwa mengi ndani ya nchi 
yetu, Afrika na pengine duniani kwa 
wale waliopata kumsikia. Alifanya 
mengi nitataja machache kisha tuji-
tazame wapi tulipo na je, tuendelee 
hivi hivi au tubadilishe uelekeo ili tu-
rudi tulikotoka kwa manufaa ya tuna-
koelekea?

Jambo mojawapo tunaloweza ku-
jivuna na kila wakati litufanye tum-
kumbuke ni juu ya umoja wetu, kuna 
baadhi ya watu hudhani kwamba 
Tanzania ilijikuta tu ni wamoja, tuna-
fahamu kuwa tuko zaidi ya makabila 
120, tunazo dini zetu mbalimbali, tuna 
watu wenye rangi mbalimbali, lakini 
bado tumedumu kama ndugu kwa 
muda mrefu zaidi.

Tukiachana na baadhi ya mbwem-
bwe za wanasiasa naweza kukiri kabi-

sa kwa dhati kuwa sisi bado ni wamoja 
na hasa wananchi wa kawaida bado 
tunapopata matatizo tunasaidiana 
kama kaka na dada, Watanzania bado 
tuna upendo ambao wengi barani Af-
rika hawana, kuna wakati huwa nafiki-
ri kwamba inawezekana Tanzania 
ndiyo nchi yenye watu wema, wenye 
roho za huruma kuliko wenzetu wengi 
na hasa ukanda huu wa Afrika, maana 
kwa tunayoyasikia mahali kwingine ni 
ya kusikitisha japo yameanza pia ku-
tokea hapa kwetu!

Mnamo Machi 13, 1995 kuelekea 
uchaguzi mkuu wa kwanza wa mfumo 
wa vyama vingi uliofanyika Oktoba 
1995, Mwalimu alizungumzia habari 
za nyufa katika taifa letu. 

Alitaja nyufa hizo alipofanya mkuta-
no na Klabu ya Waandishi wa Habari 
wa Tanzania katika hoteli ya Kiliman-
jaro. Akasema “Nchi changa ni sawa na 
nyumba mpya, unapojenga nyumba 
mpya unaifurahia, lakini unapotokea 
mtikisiko utawaonyesheni sehemu 
mbovu za nyumba ile.”

Akasema anaziona nyufa katika 
paa, kuta, lakini pia katika msingi. 
Akataja nyufa tano ambazo ni Muun-
gano, Kupuuza na kutojali Katiba ya 
nchi, Kuendesha mambo bila kujali 

Sheria, Rushwa na tano akasema Uka-
bila na Udini.

Leo ni miaka 21 hatunaye je, katika 
hizi nyufa tano tumekwenda mbele 
ama tumerudi nyuma kiasi gani? Je, 
tunao mwelekeo mbaya au mzuri? 
Tunamuenzi ama hatumuenzi katika 
maeneo hayo? Je, watu wameacha ku-
jihalalisha kwa udini, ukabila, ukanda 
au aina nyingine yoyote inayofanana 
na hayo? Haya ni maswali tunayopas-
wa kujiuliza kama Watanzania wa leo 
na kesho.

Sitaki kuamini kwamba tumeshaku-
wa na hali mbaya sana katika maeneo 
yote hayo, nafikiri kama kuna mae-
neo yanalalamikiwa lazima hatua za 
makusudi zichukuliwe ili kuziba nyufa 
hizo zisibomowe nyumba kwani iki-
bomoka wote tutalala nje.

Eneo lingine ni juu ya viongozi kujil-
imbikizia mali, sasa hivi tuna mchaka-
to wa uchaguzi kampeni zinaendelea, 
hatujasikia mgombea yeyote wa na-
fasi yoyote akisema kwenye jukwaa 
kwamba anaomba kazi hiyo ili akawe 
tajiri, wote wanasema nichaguweni 
niwaletee maendeleo, nisimamie 
haki zenu, nitawafanyia hivi na vile 
na mambo mengi ya sampuli hiyo, na-
choshindwa kuelewa ni kwamba akili 

za namna hii huwa zinakwenda wapi 
tukishapata madaraka? Mwalimu ali-
ishi alichohubiri na wanasiasa wengi 
wamebaki tu kutumia jina lake kuji-
halalisha bila kuyaishi matendo yake. 
Tuyaishi na tutende tunachohubiri.

Mwaka 2016 nilipata nafasi ya ku-
fanya mazungumzo na Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Mwl. J.K.Nyerere, ndugu 
Joseph Butiku, aliniambia sifa kubwa 
aliyokuwa nayo Mwalimu ni kusikiliza 
hata kama jambo unaloongea litaone-
kana kwa wengine si la maana, lakini 
alisikiliza bila kuchoka. Sifa ya kiongo-
zi bora ni kuwa na uwezo mkubwa wa 
kusikiliza kila mtu       bila kujali tofauti 
zake ama itikadi     ya chama, dini yake, 
kabila lake,   umbo lake mrefu au mfu-
pi ilimradi   ana jambo la kusema basi 
ni muhimu    kusikiliza kwasababu ku-
jifunza    hakuna mwisho na katikati    
ya      ujinga huwa kuna akili.

Leo kiongozi anaomba kura kwa 
unyenyekevu akishapata anatoa na 
maelekezo kwa katibu wake wakija 
waambie sipo tabia gani hizi kama 
hutaki kero za wananchi usigombee.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

Black Moses, Kokoliko 
walivyotamba kwenye disko

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
WISHONI na mwanzoni 
mwa miaka wa 1990 ku-
litokea mapinduzi makub-
wa ya muziki nchini  Tan-

zania hasa kwa upande wa disko.
Si kwamba muziki huo haukuwapo 

zamani, la hasha, bali lilikuwapo tangu 
enzi za kumbi za Mbowe Hotels, YMCA, 
Rungwe Oceanic, Silver Sands, Msasani 
Club, Washirika (maarufu kama Mag-
got), Motel Villa de Tanzanie, UFI Club 
na nyinginezo nyingi. 

Hiyo ilikuwa kwa Dar as Salaam, 
kwa Tanga ilikuwa Mkonge Hotel na 
Limachia na kule Tabora kulikuwa na 
Rufita, Mwana Isungu Honey Pot, Tab-
ora Hotel, Muungano Mess na vyuo vya 
Nyuki na Uhazili. 

Iringa kulikuwa na Ruaha Interna-
tional na Mafinga ambako Super Kimbe 
Disco Sound iliwika sana, watu waliku-
wa wakijimwayamwaya katika kumbi za 
Magereza na John’s Corner. Hiyo ni kwa 
uchache lakini kila mkoa kulikuwa na 
kumbi maarufu za dosco au muziki wa 
dansi.       Pamoja na kumbi hizo, mwis-
honi mwa miaka ya 1980, kulitokea 
mabadiliko au mapinduzi makubwa 
ya muziki huo kwani walitokea baa-
dhi ya watu waliokuwa hodari katika 
kucheza muziki ule wa Ulaya na Ameri-
ka, maarufu kama ‘debe’ wakiwaigiza 
wanamuziki maarufu kama Michael 
Jackson. Pia walitokea wale walioiga 
kucheza muziki wa Congo wakati huo 
ikiitwa Zaire.   Miongoni mwa watu hao 
ni Athuman Digagida, Super Ngedere 
na Mussa Simba, maarufu kama Black 
Moses. Kwa upande wa muziki wa Ki-
zaire, alikuwapo Shadrack Athuman 
Guga, maarufu kama Kokoliko ambaye 
mashabiki wake walimpachika jina la 
Bileku Mpasi wa Tanzania. 

Na hii ilisababishwa na televisheni 
kuanza kuingia nchini. Zilipoanza ku-
ingia nchini, japo zilikuwa chache, baa-
dhi ya vijana walianza kupata bahati ya 
kuwatazama wanamuziki maarufu wa 
nje. Vijana wengi wakajifunza mitindo 

mbalimbali ya uchezaji wa muziki 
huo na kuwa mahiri kiasi cha kuanza 
wengine kujiamini na kuanza kufanya 
kazi ya kuburudisha watu kwenye 
kumbi mbalimbali za burudani. Hii 
ilivutia wengi na kuanza kuwakodi 
kwenye sherehe mbalimbali za harusi, 
hafla ya kiserikali na nyinginezo.

Ikaenda mbali zaidi kikaundwa mpa-
ka Chama cha Muziki wa Disko Tanza-
nia (TDMA) ambacho kilianza kuandaa 
matamasha  na mashindano ya disco 
ambayo yalitokea kuwa maarufu na 
kuwafanya vijana hao mbali na kuishi 
kwa kipato cha kucheza muziki huo 
pia kuwa maarufu. Mitindo iliyokuwa 
ikichezwa na kupendwa kwa wakati 
huo ya kizungu ni Pop, ambayo mfalme 
wake alikuwa Michael Jackson. Sina 
haja sana ya kuelezea staili hii kwani 
wengi wanajua uchezaji wa Michael. 

Staili nyingine ni ‘break dance.’ Hii 
ni staili ngumu ambayo mchezaji ni 
lazima awe na ufiti wa viungo, vinavy-
oweza kunyumbulika na kuweza kuji-
pinduapindua kama mcheza sarakasi. 
Hii watoto wa mjini waliita ‘mabreka’.

Halafu kuna ‘funk’ ambayo vijana 
wakati ule waliita ‘mafanki’, ni staili 
ambayo viungo kama mikono, mabega 
na vitu vingine tu hufanya kazi yake. 
Kulikuwa na ‘heavy funk’ na ‘slow funk’. 
Kwa upande wa staili za muziki wa 
Congo, kulikuwa na mitindo ya ‘Kwa-
sakwasa’, ‘Tshamukwale’ na ‘Nzawisa’.

Miaka hiyo, wanamuziki kama Pepe 
Kale na kundi lake la Empire Bakuba 
walikuwa wakizuru sana nchini Tanza-
nia na ndiyo miaka ambayo walitunga 
nyimbo kama ‘Yanga Afrika’ wakiisifia 
timu ya Yanga na walipokuja baadaye 
na kuondoka wakatunga wimbo wa ‘Hi-
daya’. Lakini pia upo wimbo mwingine 
ambao haukupata maarufu sana lakini 
ulikuwa ni baada ya ziara yao nchini 
ukitungwa na kuimbwa na Papy Tex 
kwa lugha ya kiswahili ‘Mpenzi Bupe’.

Miaka hiyo hiyo ya 1990, ndipo mwa-
namuziki Kanda Bongoman alipozuru 

nchini na kufanya onyesho kwenye Ho-
teli ya Kilimanjaro jijini Dar es Salaama, 
kiingilio kikiwa Sh. 100,000 za Kitanza-
nia.  Kiingilio hicho kilikuwa kikubwa 
kwa miaka hiyo lakini umati ulijaa kiasi 
kwamba kuna watu walizuiwa kuingia 
wakiwa na pesa zao mkononi. Sidhani 
kama kuna mwanamuziki wa Tanzania 
kwa sasa anayeweza kuweka kiingilio 
hicho akajaza watu kiasi kile.

Kama nilivyosema awali, Black Mo-
ses alikuwa mmoja wa wacheza disco 
wa viwango vya juu aliyepata kutokea 
Tanzania. Kwake kutwaa ubingwa wa 
taifa halikuwa jambo kubwa. Alikuwa 
na uwezo mkubwa wa kucheza miziki 
wenyewe wanaiita wa kizungu, ‘funk’, 
‘pop’ na ‘break dance’.

Black Moses ambaye ni marehemu, 
kulikuwa kunawaka moto kama mpin-
zani wake akiwa Bosco Cool J. Ilikuwa 
hatari sana kwenye kumbi za Vijana So-
cial Hall, Kwa Macheni, Lang’ata Social 
Club na Bahama Mama.

Kuna kijana mmoja kutokea Mwanza 
aliitwa John Maganga. Ni mcheza disco 
aliyejitengeneza na kufanana kabisa na 
Michael Jackson kiasi cha kushangaza 
wengi. Aliitwa Michael Jackson wa Tan-
zania. Wajihi wake, nguo, na hata alivy-
ojitengeneza mwenyewe ilikuwa kama 
unakutana naye unaweza kusema Mi-
chael. Kwa kiasi kikubwa alizitendea 
sana haki nyimbo za Michael kwenye 
uchezaji na kusababisha asiwe na mp-
inzani kwenye eneo hilo.

Unamkumbuka Prince Max, yule ali-
yekuwa mwigizaji ambaye wajihi wake 
kwa sasa unafanana sana na mwigizaji 
wa sasa Mkwere? Pamoja na uigizaji, 
pia alikuwa mahiri kwenye kusakata 
disco na mara nyingi anga zake ziliku-
wa kwa Macheni. 

Disco lilipambwa sana na wasanii 
kama Athumani Digadiga, Dogodogo 
Kadoda, Super Ngedere, King Jobiso,   
Small Jobiso na wengineo.

Kuna jamaa mmoja anaitwa Cadet 

Bongoman. Huyu alijipambanua na 
kujitengeneza kama Kanda Bongoman, 
akivaa mapama na nguo kama mwe-
nyewe, huku akiwa ni mtaalam wa 
kucheza nyimbo zake tu.

Kama vile haitoshi kulikuwa na mtu 
mmoja aliyeitwa Kokoliko. Alikuwa na 
uwezo mkubwa wa kucheza nyimbo 
za Kicongo wakati huo Zaire na hasa 
za Empire Bakuba ya Pepe Kalle. Kwa 
wajihi, alifanana sana na Bileku, rapa 
ambaye jina lake halisi lilikuwa Djuna 
Mumbafu. Kokoliko alikuwa akipenda 
kuvaa nguo kama Bileku, na hata bendi 
ya Empire Bakuba ilipokuwa ikifanya 
maonyesho yake nchini ilikuwa ikisa-
firi naye mikoani na kucheza pamoja 
na Bileku, kiasi cha kuonekana kama 
Kulwa na Dotto. 

Msanii huyo alikuwa akimpelekesha 
vilivyo Bileku kiasi cha mwenyewe 
kumkubali mpaka kumuachia zawadi 
mbalimbali anapoondoka. Wasanii hao 
na muziki wao wa disco walidumu kwa 
muongo mmoja, hadi mwanzoni mwa 
miaka ya 2000 walipoanza kuzimwa 
na mambo mawili. Moja utandawazi 
ambapo watu wengi sasa walianza ku-
mudu kumiliki televisheni majumbani, 
hivyo kuwa na uwezo wa kutazama 
wakiwa majumbani na taratibu mao-
nyesho  na kusababisha watu kupun-
gua. Mwanzoni mwaka 2000 kulianza 
mapinduzi mengine ya muziki wa 
dansi wa Kitanzania wenye vionjo vya 
Congo kama Diamond Sound, FM Aca-
demia, Acudo Sound, Mokibo Sound, 
African Stars ‘Twanga Pepeta’, bendi 
ambazo zilikuwa zikipiga muziki kuiga 
mapigo ya bendi za Wenge Musica, 
Extra Musica, Koffi Olomide, Defao na 
kuimba kwa kiswahili.

Muziki wa aina hii ulichengua 
mashabiki wengi wa muziki na hata 
baadhi ya wacheza disco hasa wa kike 
walijiunga na bendi hizo kabla ya kuin-
gia kwa muziki wa kizazi kipya miaka 
ya 2000.

M
CHAKATO wa wagom-
bea kuendelea kunadi 
sera za vyama vyao am-
bazo zinaongozwa na 

ilani zao za uchaguzi, unaendelea  
sasa na utakoma Oktoba 28, utaka-
pofanyika uchaguzi mkuu wa kump-
ata Rais wa Tanzania na wa Zanzibar, 
wabunge, wawakilishi na madiwani.

Mchakato huu ni kwa mujibu wa 
Katiba na sheria za nchi. Ibara ya 
76(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inasema: “Kila 
mara baada ya bunge kuvunjwa, 
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baye sijamuoa. Nyumba ni yangu, la-
kini linapokuja suala la familia tena, 
hakuna mambo ya hapa kwangu.” 
Alisisitiza huku akikwepesha macho 
yake na yasitazamane na ya Cecy.

“Umesema labda.”
“Ndiyo.”
“Ina maana kuwa unaweza kumu-

oa mwingine?”
“Sina maana hiyo Cecy.”
“Wee wee, usinipotezee muda Za-

hir. Kama hutaki kunioa uniambie 
mapema nijue ustaarabu mwing-
ine.”

Ni kweli Cecy alikuwa akipata kila 
kitu alichotaka kutoka kwa Zahir.

Akiwa na shida ya pesa, nguo, 
kwenda kwenye starehe, na vingine 
vinavyofanana na hivyo wala haku-
wa na tatizo.

Alichokimisi yeye ni mapenzi. 
Mapenzi yenyewe halisi. Kiasili 
mapenzi si pesa. Pesa imekuta map-
enzi duniani. Pesa inachofanya ni 
kuboresha mapenzi tu. Mapenzi 
yanaanza pesa baadaye. Hakuna se-
hemu ambayo inaanza pesa halafu 
yakaja mapenzi.

Mapenzi ndiyo kitu pekee kina-
choweza kumtoa binadamu Oyster-
bay, Mikocheni, Mbezi Beach kwe-
nye nyumba ya kifahari akaenda 
kuishi kwenye nyumba ya mbavu za 
mbwa Manzese au Mburahati.

Hayo hayo mapenzi, yanaweza 
kumtoa mtu na akili zake kwenye 
kitanda cha futi sita kwa sita na 
kwenda kulala kwenye kitanda cha 
telemka tukaze tena chenye kun-
guni na asiweze kabisa kuona adha 
yake, bali kufurahia maisha.

Cecy, pamoja na pesa alizokuwa 

akihongwa na Zahir, bado alimisi 
mapenzi. Alimisi kushikwa mkono 
na kutembea na mpenzi wake bara-
barani watu wakiwaangalia.

Kushikiwa pochi, au kibegi chake 
pale anapohitaji kufanyiwa hivyo. 
Kununuliwa zawadi ndogo ndogo 
tena bila kuomba. Pia alimisi kusi-
fiwa uzuri na urembo aliojaaliwa na 
mwenyezi Mungu, kupewa maneno 
ya faraja na upendo kiasi cha kuwa 
na amani ya moyo. 

Kadhalika alikosa kuliwazwa 
nyakazi zote za shida na raha. Kikub-
wa kuliko vyote ni maneno ya utani 
na vichekesho ambavyo vilikuwa vi-
kimfanya avunjike mbavu.

Haya yote yalifanywa na Mashaka. 
Kwa sasa Mashaka amempiga chini. 
Pamoja na ufukara wa Mashaka, al-
iona utofauti.

Kwa Mashaka, Cecy alikuwa mwa-
namke. Mwenye haki ya kupendwa, 
kupewa moyo, kulindwa na kudeke-
zwa.

Kwa Zahir, Cecy alijiona kama ni 
kifaa cha matumizi tu. Hakuwa aki-
ambiwa kitu chochote zaidi ya ku-
pigiwa simu “Uko wapi?”, “Tukutane 
baa.”

Mara ya mwisho kuambiwa ame-
pendeza ilikuwa ni siku ya kwanza 
alipopewa lifti na kutongozwa na 
Zahir. 

Siku zote alionekana ni mwan-
amke wa kawaida tu. Hawajawahi 
kukaa na mpenzi wake huyo mpya 
na kuongea maneno ya maana au 
ya utani na mzaha, badala yake ni 
kwenda kwenye kumbi za starehe 
na kulala kwenye mahoteli makub-
wa, baada ya hapo wanaachana.

Kwa mbali alianza kumkumbuka 
Mashaka, ingawa alijilazimisha asi-
fanye hivyo.

Alikumbuka upendo wa mwana-
mume huyo ambaye miezi mingi ili-
yopita alimtolea maneno ya kashfa 
hospitalini mama yake alipolazwa.

Kama haitoshi akaishia kumwam-
bia asimfuatefuate tena.

Na kweli hadi leo hii hajapata hata 
meseji kutoka kwa Mashaka, achilia 
mbali simu.

“Usijali mama, tutakuwa pamoja 
kwa shida na raha, tutaambatana 
na kubembelezana kama vipepeo 
wawili wapendezao.” Anakumbuka 
moja ya meseji ambazo alishawahi 
kutumiwa na Mashaka.

“Cecy, kumbuka kuwa uko na mtu 
sahihi anayekuthamini na kuku-
penda kwa dhati. Najiona mwenye 
bahati kuwa nawe. Wewe ni zawadi 
yangu niliyopewa.” Akakumbuka 
pia maneno matamu aliyokuwa ak-
ipewa na Mashaka enzi za penzi lao.

Alimisi aina hiyo ya upendo. 
Badala yake sasa meseji zinazomi-
minika na simu ni la kumlazimisha 
aende anapoambiwa atamkuta, au 
kuja kuchukuliwa na gari. Lakini pia 
lawama nyingi kama vile “Mbona 
hupokei simu?” “Uko na mabwana 
zako ee?”, “Mbona hapo unapoon-
gea kuna makelele sana, uko baa 
nini?”

Yalikuwa maisha ya mapenzi 
mapya wa Cecy ambayo hakuyazoea.

“Maji yameshamwagika, hayazole-
ki.” Alijisemea mwenyewe.

***************************

C
eCY alijua kuwa ana mpen-
zi aitwaye Mashaka, lakini 
hakuonekana kuwa na msi-
mamo.

Awali alisita. Lakini zawadi za 
magauni, blauzi, vipedo, vitenge, 
pesa vilimlainisha moyo.

Taratibu alianza kumsaliti Masha-
ka. Akawa na wapenzi wawili kwa 
wakati mmoja.

Siku zote penzi haligawanyiki. 
Haiwezekani ukawa na mpenzi zai-
di ya mmoja, likaganyika nusu kwa 
nusu. 

Hata ukiwa na wake wanne, ni la-
zima penzi litaelemea kwa mmoja 
zaidi.

Wazee wa zamani walisema du-
nia,   mali na shamba vyote vina-
gawanyika, lakini siyo penzi. Le-
nyewe litafanya kila njia, upande 
mmoja litazidi.

Ndivyo ilivyokuwa. Kutokana na 
kupofushwa na uwezo wa kipesa wa 
Zahir, penzi likaelemea zaidi kwake 
kuliko kwa Mashaka.

Na kibaya zaidi aliona kama vile 
anamletea kiwingu, hivyo alitaka 
kuwa huru na mpenzi wake Za-
hir. Watanue. Waende popote pale 
bila kuhofia chochote wala vikwa-
zo. Hivyo ndivyo Cecy alipoamua 
kumtema Mashaka.

Hata hivyo kwa mbali kama kuna 
kitu asichokijua kilikuwa kikimwam-
bia kuwa alikuwa anafanya kosa 
kubwa.

Kwanza alikuwa akimkatili mtu 
anayempenda kwenda kwa mwana-
mume ambaye haijulikana kama an-
ampenda au kumtamani. 

Hakurudi nyuma. Kichwa chake 
kilishashikilia msimamo huo, 
akaamua kubaki wa msimamo wake.

************************
Ni miezi miwili ilipita. Mapenzi 

ya Cecilia na Zahir yaliendelea. Yali-
kuwa  mapenzi ya nipe nikupe. Siku 
Zahir akimhitaji Cecy anamtafuta 
kwenye simu wanakutana sehemu 
na kumalizana.

Cecy hakuwahi kupelekwa nyum-
bani kwa Zahir.

“Kwani wewe umeoa?”
“Kwa nini ?”
“Mbona kila siku nakwam-

bia nipeleke nyumbani kwako 
unakataa?” Alilalamika Cecy.

“Hapana ila naishi na ndugu zan-
gu, sasa haiwezekani nikupeleke 
wewe pale.”

“Hadi lini?”
“Labda nikikuoa. Unajua sisi kwetu 

watu wa dini sana, hawawezi kuku-
bali nifike pale na mwanamke tu am-

“Cecy, kum-
buka kuwa 
uko na mtu 
sahihi anaye-
kuthamini na 
kukupenda 
kwa dhati. 
Najiona mwe-
nye bahati 
kuwa nawe. 
Wewe ni 
zawadi yangu 
niliyopewa.” 
Akakumbuka 
pia maneno 
matamu 
aliyokuwa 
akipewa na 
Mashaka enzi 
za penzi lao.

Adui Namba Moja-4

HADITHI
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda 
fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa mrembo, anaangukia kwenye 
mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. Kutokana na 
mwenyewe Cecilia kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, anawaingiza vijana hao 
kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha maafa 
makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye elimu kubwa.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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MSANII wa filamu za Bongo Muvi, 
Steve Nyerere, amempongeza, mwana-
muziki Ali Kiba kwa kuonyesha moyo 
wa kuwathamini waigizaji.

Steve amesema hayo baada ya tukio 
la Kiba kuwaombea bajeti kwa Rais Dk. 
John Magufuli, kwa ajili ya  kutengen-

ezwa  filamu ya Baba wa Taifa, Mwl 
Julius Nyerere. 

Amesema kauli yake imetoka kwa 
mtu makini na ndio maana anaitwa 
Mfalme na alichokifanya kinaendana na 
heshima yake.

Steve nyerere ampongeza Kiba

ShamSa
ana mazito kwa wanaomfuatilia

MWIGIZAJI mkongwe wa filamu nchini, Shamsa Ford, 
ameamua kuandika ujumbe mzito kwa baadhi ya watu 
wanaopenda kuwahukumu kwa matendo yao.

Katika ujumbe aliouweka katika ukurasa wake wa Ista-
gram, Shamsa, amesema wao kama mastaa ni binadamu 
ambao wanapitia matatizo kama watu wengine.

“Wengine wakituona kwenye mitandao wanatuhukumu 
tofauti, sisi ni binadamu kama nyie, wakati mwingine 
tunapitiwa kama binadamu wengine kwa sababu hakuna 

aliyekamilika zaidi ya  Mungu. Maisha yetu pia huwa 
tunaishi kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, tusijisahau 
sana na dunia” 

Kisha meendelea “Kulikuwa na matajiri wengi, wazuri 
wengi, watu maarufu wengi  leo hii hatupo nao duniani, 
tuishi kwa kuthaminiana epuka kumuumiza mwanadamu 
mwenzio kwa makusudi sisi sote si chochote mbele ya 
Mwenyezi Mungu” ameongeza

ibraah Tz 
yamkuta ya 
bosi wake
TATIZO linalompata kila mara 

kiongozi wa lebo ya Konde Gang, Har-
monize, kuondolewa na kurudishwa 
nyimbo zake katika mtandao wa You 
Tube, sasa limehamia kwa mwana-
muziki wake Ibraah Tz.

 Akaunti ya Ibraah Tz ya YouTube, 
ambayo umepakiwa nyimbo zake 
kadhaa sasa haipatikani na inaonyesha 
imefungiwa.

Kutokana na tatizo hilo, mashabiki 
wake wamekuwa roho juu kujua nini 
kimetokea, lakini bado huongozi wa 
Konde Gang hajatokea kuzungumzia 
tatizo hilo.
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Pogba 
akaribia 
kusaini 
mkataba 
mpya 
United

MANCHESTER, England 

KIUNGO wa Manchester Unit-
ed, Paul Pogba anakaribia kuku-
bali kuongeza mkataba mpya wa 
mwaka mmoja hadi mwishoni 
mwa msimu wa 2022. 

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia na Ufaransa mwenye umri wa 
miaka 27 atakuwa nje ya mkataba 
mwishoni mwa msimu huu.

Pogba ameanza
 mechi zote tatu za 

Manchester United za 
msimu huu, alikuwa 

pia sehemu ya kikosi
 wakati Manchester
 United ikiadhibiwa

 na Tottenham Hotspur 
kwa mabao 6-1 pale 

Old Trafford.

Wakati wa mapumziko wa timu 
za taifa, Pogba alisema kujiunga 
na miamba ya soka la Hispania, 
Real Madrid ni ndoto ya kila 
mmoja. 

Inafahamika kuwa 
makubaliano ya mkataba mpya 
kwa Paul Pogba yalifikiwa wiki 
kadhaa nyuma. 

Pogba alijiunga na United ku-
tokea Juventus kwa dau la pauni 
milioni 89 mwaka 2016.

----------------------

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola anaamini Bernardo 
Silva atafurahia msimu mzuri kwa 
Manchester City baada ya kuwa na 
wakati mgumu msimu wa 2019-20.

Silva aliifungia Ureno dhidi ya 
Sweden kwenye mchezo wa Ligi ya 
Mataifa ya Uefa Jumatano, na alisi-
fiwa na Guardiola.

Wakati msimu uliopita alihusika 
katika mabao 13 kwenye Ligi Kuu 
England – ikilinganishwa na yale 14 
kwenye msimu wa 2018-19 – aliten-
geneza nafasi ndogo.

Silva alitengeneza nafasi 71, ziki-
wamo pasi za mwisho, msimu wa 
2018-19 na namba hiyo ilishuka hadi 
51 msimu uliopita, wakati alipocheza 
kwa  dakika 824.

Guardiola alisema nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 26 alikuwa 
amechoka msimu uliopita, akiwa 
ameisaidia City katika ushindi wa 
mataji manne.

“Kuna wakati alikuwa majeruhi na 
hakufikia kiwango cha msimu uli-
opita, lakini hua inatokea,” alisema 
Guardiola akiwaambia waandishi wa 
habari. 

“Naamini msimu huu atakuwa 
kwenye kiwango bora, nina uhakika 
na hilo kwani naamini atakuwa na 
nafasi nzuri zaidi.”

GUardiOla: bErnardO atawika MsiMU hUU

MILAN, Italia 

ANTONIO Conte amesisitiza Christian Erik-
sen anaweza kupata nafasi yake hapo Inter Milan 
msimu huu.

Eriksen mwenye umri wa miaka 28, alijiunga na 
miamba hao wa Serie A kutoka Tottenham Janu-
ari, lakini amekuwa na wakati mgumu tangu kutua 
kwake pale.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Denmark alise-
ma wiki iliyopita kuwa anataka nafasi zaidi, akiwa 
ameanza katika mechi tisa tu za Serie A tangu aji-
unge na Inter.

Wakati Conte alisema Eriksen alipewa nafasi 
yake, anatarajia nafasi zadi kwa nyota huyo wa 
zamani wa Ajax.

“Anacheza. Bila shaka nafanya chaguo la 
wachezaji kwa manufaa ya timu, naweza pia ku-
kosea,” alisema kocha huyo wa Inter akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Hata hivyo, nina furaha kwa kile ambacho Erik-
sen anaipa Inter kwa sasa, nafikiri ana furaha kub-
wa na kundi la timu hii. 

“Tutampa nafasi zaidi kwa sababu nina uhakika 
msimu huu utakuwa mgumu na mrefu.”

ataPata nafasi ya kUChEZa Zaidi – COntE
EriksEn
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Kocha wake asisitiza hana tatizo lolote baada 
ya kumpa mapumziko aliporejea kutoka kwenye...

KWa UFUPi

PARIS, UfARAnSA 

KOCHA Thomas Tuchel amesisiti-
za Neymar atakuwa tayari kuivaa 
Manchester United baada ya nyota 
huyo wa Paris Saint-Germain ku-
pumzishwa kwenye mchezo dhidi 
ya Nimes.

Neymar aliachwa katika kikosi 
cha PSG kilichoibuka na ushindi 
wa mabao 4-0 dhidi ya Nimes huku 
Kylian Mbappe akifunga mara mbili 
kwenye mchezo huo wa Ligi Kuu 
Ufaransa uliochezwa juzi Ijumaa.

Mchezo huo wa Ligue 1 ulikuja 

siku tatu baada ya Neymar kufun-
ga mabao matatu ‘hat-trick’ dhidi 
ya Peru kwenye mchezo wa ku-
fuzu Kombe la Dunia mjini Lima 
na kuipiku rekodi ya Ronaldo na 
kupanda hadi nafasi ya pili kwa 
wafungaji bora wa Brazil.

Tuchel alisema aliamua 
kumpumzisha fowadi huyo, lakini 
anatarajia Neymar kurudi kikosini 
wakati PSG watakapoanza mchezo 
wao wa kwanza wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya Jumanne dhidi ya Man-
chester United.

“Ney hana tatizo lolote. Tulizun-

gumza pamoja, kama nilivyofanya 
kwa Kylian,” alisema kocha huyo 
wa PSG.

“Tulikuwa na majadiliano na nil-
iamua kumpumzisha. Lakini ataru-
di kikosini tayari kuivaa Manches-
ter United.

“Atakuwa uwanjani kwa uhakika 
kabisa.”

PSG imekuwa bila Neymar katika 
mechi nne kati ya saba za Ligi Kuu 
msimu huu, akishinda tatu. 

Wamekuwa na wastani wa mabao 
mawili katika kila mchezo bila yeye.

arTeTa amTeGa oziL
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amemwambia 
Mesut Ozil kuwa ana miezi miwili ya 
kudhihirisha uwezo wake klabuni hapo, kiungo 
huyo hajacheza mechi yoyote ndani ya uzi wa 
Arsenal tangu Machi 7.(Sky Sport)

FerNaNDeS aGombeWa
BARCELONA na Real Madrid zimeonyesha nia ya 
kumhitaji kiungo mshambuliaji wa Manchester 
United na Ureno, Bruno Fernandes mwenye 
umri wa miaka 26.(AS)

WaTForD YaibaNia PaLace
KLABU ya Watford inayoshiriki Ligi Daraja la 
Kwanza imekataa kumwachia winga wa Senegal, 
Ismaila Sarr mwenye umri wa miaka 22 kwenda 
Crystal Palace. (Mail)

NYoTa barca WaGoma
WACHEZAJI wa Barcelona wamekataa kukatwa 
mishahara yao, ombi hilo lilipelekwa na Rais wa 
klabu hiyo, Josep Maria Bartomeu.(BBC Sport)

roDGerS amTaKa SLimaNi
KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers 
amesema mshambuliaji wake, Islam Slimani 
mwenye umri wa miaka 32, bado yuko kwenye 
mipango yake licha ya kutokucheza kwa 
mchezaji huyo raia wa Algeria tangu mwaka 
2018.(Sky Sport)

KeaNe KUiNoa GaLaXY
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya Ireland, Robbie Keane, ambaye ana umri wa 
miaka 40, ataelekea nchini Marekani kwenda 
kukinoa kikosi cha LA Galaxy. (Mail)

aaroNS acheLeWa 
WINGA wa Newcastle United, Rolando Aarons 
amekwama kujiunga na Huddersfield Town 
baada ya mchezo huyo mwenye umri wa miaka 
24 kushindwa kukamilisha taratibu za uhamisho 
kwa wakati. (Shields Gazette)

SaLiba aiTamaNi eTieNNe
KOCHA wa St. Etienne, Claude Puel amesema 
mlinzi wa Arsenal mwenye umri wa miaka 19, 
William Saliba alikuwa tayari kurudi klabuni 
hapo kucheza kwa mkopo kabla ya dili 
kushindikana. (L’Equipe, via Mail)

mc maNUS amVUTa baba
BEKI wa timu ya wanawake ya Manchester 
United, Abbie McManus (27),  amesema baba 
yake ambaye shabiki wake mkubwa ameamua 
kuachana na mahasimu wao, Manchester City na 
kujiunga rasmi na United. (Sun)

beNrahma aTUa WeST

WEST Ham imemsajili winga wa Timu ya Taifa ya 
Algeria, Said Benrahma akitokea Brentford kwa 
dau linalokaribia pauni milioni 30. Benrahma 
(25), amejiunga na timu hiyo kwa mkopo wenye 
thamani ya pauni milioni tano lakini baadaye 
anaweza kusaini mkataba wa kudumu wa pauni 
milioni 20 na kupewa bonasi ya pauni milioni 
tano. (Mail)

raDebe aibeba LeeDS
BEKI mkongwe wa Leeds United, Lucas Radebe, 
anaitabiria klabu yake ya zamani iliyorejea 
kwenye Ligi Kuu England itafuzu kushiriki 
mashindano ya Ulaya ikiwa chini ya Marcelo 
Bielsa. (Mail)

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Neymar atakuwa fiti 
kuikabili maN uNited
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AzAm yApitA njiA
zA yAngA Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

MABAO matatu yaliyofungwa 
na wachezaji wa wawili wa ki-
geni Mzimbabwe Prince Dube 
na Mzambia Obrey Chirwa, 
yameifanya Azam kuendelea 
kubebwa na nyota wake wa ki-
geni mpaka sasa.

Dube alifunga mabao mawili 
juzi usiku kwenye Uwanja wa 
Azam Complex dhidi ya Mwa-
dui, bao moja likifungwa na 
Chirwa na kuipa timu hiyo 
ushindi wa mabao 3-0 kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikiwa kwenye raundi ya 
sita.

Azam ambayo mpaka sasa 
imeshafikisha mabao 12, yote 
yamefungwa na wachezaji wa 
kigeni na kuifanya timu hiyo 
kuongoza kwenye msimamo wa 
ligi ikiwa na pointi 18, ikishinda 
mechi zote sita ambazo im-
echeza, ikiruhsu mabao mawili 
tu.

Dube ambaye kwa sasa ame-
kuwa gumzo kwenye Ligi Kuu 
msimu huu, ameifungia Azam 
mabao sita lakini pia akiongoza 
kwenye orodha ya wafungaji 
wa Ligi Kuu, huku Chirwa akiwa 
amepachika mabao manne. 

Wachezaji hao wawili, wamei-
fungia timu hiyo jumla ya ma-

bao 10, huku mawili yaliyobaki 
yakitiwa wavuni na Richard 
Djodi mchezaji kutoka nchini 
Ivory Coast na Ally Niyonzima 
ambaye ni Mnyarwanda.

Yanga ni timu nyingine kwe-
nye Ligi Kuu ambayo magoli yao 
yote yamefungwa na wachezaji 
wa kigeni.

Timu hiyo ina mabao saba, 
ambayo  yamefungwa na 
Lamine Moro (mawili) , Michael 
Sarpong ambao wanatoka Gha-
na akifunga bao moja.

Wengine ni Carlos Carlinhos 
ambaye ni Muangola, Haruna 
Niyonzima (Rwanda), Yacouba 
Songne (Burkinafaso) na Mu-

koko Tonombe ambaye ni 
Mkongomani.

Timu za Simba na Namungo, 
pamoja na magoli yao mengi 
kufungwa na wageni, Wabongo 
wamefunga pia.

Simba yenye mabao 14, yali-
yofungwa na Meddie Kagere, 
Clatous Chama, Chriss Mugalu, 
Luis Miquissone, lakini mabao 
mawili kati ya hayo yamefung-
wa na Mzamiru Yassin, huku 
Namungo ambayo ina mabao 
manne, matatu yamefungwa 
na Mrundi Bigirimana Blaise na 
moja likifungwa na Mtanzania 
Hashim Manyanya.

Kidunda 
ajipanga
kumpiga 
mbelwa
Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa kuto-
ka katika Jeshi  la Wananchi Tanzania 
( JWTZ), Selemani Kidunda amesema 
amejipanga vIzuri kumpiga mpinzani 
wake, Said Mbelwa katika pambano 
litakalofanyika  Novemba 28, mwaka 
huu jijini, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Kidunda alisema anaamini atai-
buka mshindi katika pambano hilo 
kutokana na maandalizi mazuri na ya 
muda mrefu aliyofanya.

Kidunda alisema anamfahamu vy-
ema mpinzani wake na anawataka 
mashabiki wake wasiwe na hofu yoy-
ote kuelekea pambano hilo.

“Naendelea vizuri na mazoezi, nime-
jipanga na kujiandaa kikamilifu na 
pambano hilo, naamini nitamchapa 
mpinzani wangu,  naahidi kufanya vi-
zuri, sina lingine,” alisema Kidunda.

Alisema anafanya mazoezi magumu 
kwa lengo la kuuweka sawa mwili wake 
na anaamini ushindi wa pambano hilo 
utamweka kwenye nafasi ya kupata 
pambano la kimataifa.

“Najua Said Mbelwa ana historia 
nzuri katika ngumi, ila simhofii na 
badala yake nitamwonyesha kuwa 
mimi nina uwezo mzuri kuliko yeye,” 
Kidunda aliongeza.

Alisema pambano hilo litakuwa na 
ushindani kwa sababu linawakutani-
sha mabondia wenye viwango vizuri.

Katibu wa Chama cha Soka cha Wanawake Tanzania (TWFA), Somoe Ng’itu (wa pili kushoto), akimkabidhi kombe nahodha wa Shule 
ya Sekondari ya High View, Sekela Mwakisisile, baada ya kuibuka mabingwa wa Ligi ya Shule za Sekondari kwa wasichana wa umri 
chini ya miaka 16 (U-16) jijiji, Dar es Salaam, ambayo yalidhaminiwa na Kampuni ya KOICA. High View ilishinda penalti 4-3 dhidi 
ya wenzao wa Jangwani. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA inatarajiwa kuandika historia 
mpya katika medani ya mchezo wa riadha 
kimataifa kwa kuandaa mbio za Marathon 
zinazotambuliwa na Shirikisho la Riadha la 
Kimataifa ‘World Athletics’ (WA).

Mbio hiyo itakayojulikana kwa jina la NBC 
Marathon inatarajiwa kufanyika Novemba 
22, mwaka huu jijini, Dodoma na itashiriki-
sha wanariadha 3,000 kutoka ndani na nje 
ya nchi.

Msemaji wa Shirikisho la Riadha Tanza-
nia (RT), Tullo Chambo, alisema shirikisho 
hilo limeingia ubia na Benki ya Taifa ya 

Biashara (NBC), wa miaka mitano kuanzia 
mwaka huu 2020 hadi 2024 ili kudhamini 
mbio hizo.

Chambo alisema ili kuzifanya mbio hizo 
kukidhi vigezo vya kimataifa, tayari mtaal-
amu wa kupima njia ambaye anatambu-
lika Chama cha Marathons cha Kimataifa 
(AIMS), na WA, Givan Wright kutoka Afrika 
Kusini, ameshakuja nchini kufanya ukaguzi.

Alisema msimamizi huyo atatekeleza 
majukumu yake kwa kushirikiana na, John 
Bayo na Makamu wa Pili wa Rais RT-Ufundi 
Dk. Hamad Ndee pamoja na viongozi wa 
Chama cha Riadha Mkoa wa Dodoma.

Akizungumza mara baada ya kuwasili 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam juzi, Wright 
mbali na kufurahia kufika Tanzania, al-
ipongeza RT na NBC kwa mipango yao ya 
kuandaa mbio hizo.

Wright, alisema hii ni fursa muhimu kwa 
Tanzania kuwa na mbio yenye vigezo vya ki-
mataifa, kwani mbali na kuitangaza nchi ki-
mataifa itawapa fursa wanariadha wa ndani 
na nje ya kimataifa kupata muda unaotam-
bulika kimataifa.

Aliongeza Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Dk. 
Benelith Mahenge, pamoja na ofisi yake im-
eahidi kutoa ushirikiano katika kufanikisha 
tukio hilo la kipekee.

Tanzania kuweka historia marathon

mbeya city sasa
yachekelea sare
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutoka suluhu dhidi ya Do-
doma Jiji, timu ya Mbeya City imesema im-
eipokea kwa mikono miwili na kuongeza 
kuwa haikuwa kazi rahisi kama watu wal-
ivyodhani.

Ofisa Habari wa Mbeya City, Shaha 
Mjanja alisema mechi ilikuwa ngumu na 
kuongeza sare hiyo kwao si mbaya kutoka-
na na hali waliokuwa nayo kabla ya hapo.

“Kumbuka tumetoka kupoteza mechi 
nne mfululizo, na sasa tumepata sare 
mbili mfululizo, huwezi kujua mechi ijayo 
tunaweza kupata ushindi na tukaendelea 
kupata ushindi mfululizo,” alisema Shaha.

Kiongozi huyo alisema kuwa Dodoma 
Jiji si timu ya kubeza na imekuwa na ma-
tokeo mazuri kwenye uwanja wao wa ny-
umbani, hivyo wao wanaikubali sare hiyo 
na kusonga mbele.

“Ukiwa ugenini na timu yenyewe kama 
Dodoma Jiji, si mbaya, ila kwa sasa tatizo 
linalotusumbua ni kwa nini hatufungi? 
Lakini nadhani timu inaimarika na huko 
mbele tunakokwenda mambo yatakaa 
sawa,” alisema kiongozi huyo.

Pamoja na sare hiyo, bado Mbeya City 
inaburuza mkia ikiwa na pointi mbili tu 
kwa mechi sita ilizocheza, ikitoka sare 
mbili na kufungwa mechi nne.



  Kiungo huyo anayetajwa Yanga anarejea nchini leo kuendelea na majukumu...
Na Somoe Ng’itu

WAKATI akiwa bado hajasaini mkataba 
mpya wa kuendelea kuitumikia Simba, kiun-
go wa kimataifa wa mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kutoka Zambia, 
Clatous Chama, amesisitiza hana mpango 
wowote wa kujiunga na watani zao, Yanga.

Akizungumza na gazeti hili katika maho-
jiano maalum, Chama alisema yuko katika 
hatua za mwisho za kukamilisha mazun-
gumzo na Simba na anaipa nafasi kubwa 
klabu hiyo kwa hapa nchini.

Chama alisema amekuwa na msimu 
mzuri ndani ya Simba na hiyo ni moja ya 
sababu  inayomfanya afikirie kuongeza mka-
taba mpya wa kuitumikia klabu hiyo yenye 
makao makuu yake Mtaa wa Msimbazi Kari-
akoo jijini, Dar es Salaam.

Kiungo huyo alisema kwa sasa hajawahi 
kufikiria kujiunga na Yanga kwa sababu 
anafurahia maisha ndani ya kikosi cha Sim-

ba.
“Kwenda Yanga? Hapana. Ninaamini hivi 

karibuni nitakamilisha mchakato huo, Sim-
ba kuna raha, patamu eeee,” alisema kwa 
kifupi nahodha huyo wa Timu ya Taifa ya 
Zambia (Chipolopolo).

Nyota huyo alisema anatarajia kurejea 
nchini leo baada ya kupata hati mpya ya 
kusafiria ambayo alienda kubadilisha nchini 
kwao.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu, 
alisema kikosi chao kitaendelea na mazoezi 
yake leo asubuhi na maandalizi ya safari ya 
kuelekea Sumbawanga kuwafuata Tanzania 
Prisons yamekamilika.

Rweyemamu alisema wataondoka na 
wachezaji wote ambao wako tayari kwa 
mechi hiyo, huku majeruhi wakiendelea 
na programu maalumu za mazoezi chini ya 
mwongozo wa daktari wao, Yasin Gembe.

Alisema Tanzania Prisons ni moja ya timu 
zenye vikosi imara na kupata matokeo ma-

zuri inatakiwa kujipanga na kuongeza uma-
kini.

“Tutaondoka Jumatatu na kwenda ku-
pumzika Mbeya, kesho yake ( Jumanne), 
ndio safari ya kwenda Sumbawanga itaanza, 
tunajua huko tunakwenda kukutana na timu 
inayotoa changamoto, hatutabweteka, ni 
mechi itakayokuwa na ushindani,” Rwey-
emamu alisema.

Aliongeza ushindani katika kikosi cha 
Simba unaongezeka kila siku kwa sababu 
kila mchezaji anahitaji kuwa sehemu ya 
wachezaji 18 ambao Kocha Mkuu, Sven 
Vandenbroeck anawaamini kuelekea mch-
ezo husika.

Aliwataka mashabiki na wanachama wa 
Simba kuendelea kushirikiana na viongozi ili 
kufikia malengo ya timu kwa sababu msimu 
huu ni mgumu zaidi.

“Kuchukua ubingwa wa ligi mara tatu 
mfululizo si jambo dogo, timu zote 17 zina-
zoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara zinatuanga-

lia sisi, sio kwa sababu tuna kikosi kizuri, 
zinataka kutupa changamoto mabingwa 
watetezi, tunalijua hilo, tumejipanga vizuri 
kutetea taji,” alisema meneja huyo.

Tanzania Prisons iliyohamia kwenye 
Uwanja wa Nelson Mandela msimu huu, 
itaikaribisha Simba katika mechi ya raundi 
ya sita itakayofanyika Jumatano kuanzia saa 
10:00 jioni, huku siku hiyo hiyo Yanga ikiku-
tana na ‘Maafande’ wa Polisi saa 1:00 usiku.

Azam FC yenye pointi 18 baada ya kushin-
da mechi zake zote sita, ndio vinara wa ligi 
hiyo wakifuatiwa na Simba, Yanga na Biasha-
ra United zenye pointi 13 kila moja.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Azam yajipanga
kumlinda Dube

Na Saada Akida

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Azam 
FC, wamesema hawana mpango wala mawa-
zo ya kumuuza mshambuliaji wao anayefanya 
vyema, Prince Dube, imeelezwa.

Dube ambaye anaongoza katika kupachika 
mabao kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, aki-
funga magoli sita, ameanza kuwindwa na 
timu mbalimbali baada ya kuonyesha kiwan-
go kizuri kwenye mechi zote sita alizocheza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdul-
rahman Amin ‘Popat’ aliliambia gazeti hili 
jana ni mapema sana kuzungumzia suala la 
kumuuza mshambuliaji huyo raia wa Zim-
babwe ambaye ameitumikia klabu hiyo kwa 
muda mfupi.

“Hatujapokea ofa yoyote, yanayoendelea 
katika mitandao ni uongo, Dube amesaini 
mkataba wa miaka miwili na ndio kwanza 
ameitumikia klabu kwa miezi miwili tu, lengo 
letu msimu huu ni kutwaa ubingwa,” alisema 
Popat.

Aliongeza usajili walioufanya msimu huu 
ulilenga kuipa mafanikio klabu yao na wa-
nashukuru kupata matokeo mazuri kwenye 
mechi zote sita walizocheza za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Gazeti moja la Zimbabwe limeandika klabu 
ya Raja Casablanca ya Morocco imeonye-
sha nia ya kuhitaji huduma ya mshambuliaji 
huyo ambaye Septemba alitangazwa kuwa 
mchezaji bora wa mwezi.

Kikosi cha Azam FC kinaendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya mchezo wao unaofuata 
dhidi ya Ihefu FC utakaofanyika Oktoba 20, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Sokoine jijini, 
Mwanza.

Chama ana siri moyoni

Neymar atakuwa fiti kuikabili Man United habari  UK  22

Straika wa Everton, Dominic Calvert-Lewin (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa Liverpool, Virgil van Dijk, katika 
mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa jana mchana. Timu hizo zilitoka sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO
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