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Mkurungenzi wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), Abdul-Razaq Badru (wa pili kulia),
akiwa na wajumbe na wafanyakazi wa Bodi hiyo, wakitoka Bungeni, jijini Dodoma jana, baada ya kumali-
za kuhojiwa na Kamati ya Bunge Huduma na Maendeleo ya Jamii. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Hofu yatanda wakazi nyumba 48 kuondolewa

Na Waandishi Wetu

FAMILIA katika nyumba 48 zilizoko
zimeondolewa ndani kwa amri ya Ma-
hakama Kuu ya Tanzania Divisheni ya
Ardhi, baada ya mmiliki halali wa eneo
hilo kushinda kesi.

Amri hiyo ya mahakama ilitoka Ju-
matano na siku iliyofuata mamia ya wa-
nanchi wa eneo hilo, walipewa taarifa
ya kutakiwa kuondoka kwenye nyumba
huku zingine 22 wamiliki wake wakitaki-
wa kubaki kwa sababu walishamalizana
na mmiliki huyo baada ya kulipa fedha
walizotakiwa.

Nipashe ilishuhudia jana mamia ya
wanafamilia wakiondoa vitu kwenye ny-
umba zao huku wengine wakiwa wame-
kaa hapo zaidi ya miaka 10 lakini baadhi
wakibaki kwa madai wakati kesi hiyo
ikiendelea mahakamani, walikubali ku-
fuata sharti la mmiliki huyo la kulipa Sh.
150,000.

Wakizungumza na gazeti hili, baadhi
ya wananchi hao walisema wanalazimi-
ka kulala nje na watoto wao pamoja na
mali zao baada ya kuondolewa kwenye
nyumba.

Lilian Ubisimbali, mwenye eneo la

ekari mbili, alisema alilinunua mwaka
1990 kutoka kwa mtu aliyemtaja kwa
majina ya Samwel Kwabu kwa Sh.
300,000 na kujenga nyumba ya vyum-
ba vitatu.

“Ilipofika mwaka 2008 alikuja kijana
anayefanya kazi ya Baharia aitwaye Em-
manuel Kwabu, mjukuu wa mzee Kwa-
bu ambaye sasa ni marehemu, akawa
anawataka majirani zangu wampe Sh.
150,000 kwa sababu wanakaa kwenye
eneo ambalo si lao.

“Baada ya muda akarudi tena upande
wetu, akasema eneo letu ni lake, akase-
ma alikuwa baharia sasa amerejea nchi-
ni na eneo lote lina ukubwa wa ekari 10.

Alisema Emmanuel alikwenda ma-
hakamani mara ya kwanza lakini wa-
nanchi walishinda kesi na alipokata ru-
fani ndipo akashinda.

“Jana (juzi) nikiwa nyumbani ndipo
tangazo likawa linatangazwa likitutaka
ifikapo leo (jana) saa 2:00 asubuhi, tu-
toe vitu vyote vilivyomo ndani ya ny-
umba na tukae mita 10.

“Binafsi ninauguliwa na mama yangu
mzazi amepooza. Baada ya tangazo hilo,
nilijaribu kuomba msaada lakini amri
ikawa ni ile ile iliyotolewa, hivyo nimela-
zimika kutoka na sasa ninapeleka vitu

Shule ya Sekondari Halisi. Nimeomba
darasa moja nihifadhi vitu,” alisema
huku akibainisha kuwa familia yao ina
watu 10 wakiwamo wazazi wao.

Agnes Wangisati, mkazi mwingine wa
eneo hilo, alisema eneo lao lina ukubwa
wa kujenga nyumba nne na wamejenga
fremu tatu mbele ndani ya familia yao
kwa sasa wanalala nje na familia ina
watu 10 na wapangaji watatu.

Alisema walianza kuishi maeneo hayo
tangu mwaka 2005 na wameshangaa ki-
tendo kilichofanywa na Emmanuel.

Mwanaharusi Bintimzee (70) kwa
upande wake ni kicheko baada ya mmi-
liki halali wa eneo hilo kumtaka abaki.
Aliliambia gazeti hili kuwa baada ya
tangazo hilo kutolewa, alitii amri yake
lakini baada ya muda, alifuatwa na watu
na kuambiwa kuwa mmiliki amemtaka
abaki hapo.

“Lakini baadaye ndipo akajitokeza
hUondoaji wa wananchi hao ulisimam-
iwa na askari wa Jeshi la Polisi ambao
wakati wote walihakikisha kuwapo kwa
usalama eneo hilo pamoja na walinzi
wengine ambao wamebaki hapo kulin-
da.

IMEANDALIWA na Jumanne Juma
na Romana Mallya.

Vigogo bodi ya mikopo wawekwa kitimoto

Na Richard Makore, DODOMA

VIGOGO wa Bodi ya Mikopo ya Wa-

nafunzi wa Elimu ya Juu (HELSB),
wamewekwa kitimoto na Kamati
ya Kudumu ya Bunge na  Hudu-

ma na Maendeleo ya Jamii kwa
takribani saa mbili, jijini hapa.

Kuhojiwa kwa vigogo hao kunatokana
na madai ya kugomea maagizo ya Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda, yakutaka timu ili-
youndwa kuchunguza mifumo ya bodi
hiyo katika utoaji wa mikopo.

Watumishi hao wa bodi waliingia ka-
tika ukumbi ambao kamati hiyo ilikuwa
ikifanya kikao chake saa 9:00 alasiri
hadi saa 11:00 jioni.

Akizungumza baada ya kuwahoji
watumishi hao, Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Stanslaus Nyongo, alisema wali-
pata ushirikiano kutoka bodi hiyo na
vitu walivyopanga kuwauliza walijibiwa.

Hata hivyo, Nyongo alikataa kuzun-

gumzia suala hilo kiundani kwa madai
kuwa ripoti kamili inatarajiwa kuwasil-
ishwa bungeni kama Spika alivyoele-
keza Jumanne wiki hii.

Alisema mwenyekiti wa bodi, mku-
rugenzi mtendaji na viongozi wengine
waandamizi walifika mbele ya kamati
hiyo kama alivyoagiza Spika.

Nyongo alisema kabla ya viongozi
hao kuanza kuhojiwa, waliwahoji pia
viongozi wa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia wakiongozwa na Waziri,
Prof. Mkenda.

Akizungumza baada ya kumalizika ki-
kao hicho, Meneja Habari na Mawasi-
liano wa HESLB, Omega Ngole, alikiri
kuitwa mbele ya kamati kwa ajili ya
kuhojiwa. Viongozi wa bodi waliofika
mbele ya kamati na kuhojiwa ni pamoja
na Mwenyekiti wake, Prof. Hamisi Di-
henga na Mkurugenzi Mtendaji, Abdul-
Razaq Badru.

Jumanne wiki hii, Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson, aliagiza vion-

gozi wa bodi kufika mbele ya kamati
hiyo na kuhojiwa ni kwa nini wanaonye-
sha kiburi na kugoma kutekeleza maa-
gizo ya Waziri.

“Mheshimiwa mwenyekiti naagiza
bodi hiyo ifike mbele ya kamati [jumaa
wiki hii ili waje wajibu hiki kiburi wa-
nakitoa wapi mpaka kumgomea wazi-
ri,” alisema Spika.

Kabla ya Spika kutoa agizo hilo, Wa-
ziri Mkenda alisimama bungeni wiki hii
na kueleza namna anavyopata ugumu
anapotoa maagizo kwa bodi hiyo.

“Nashindwa kuelewa Mheshimiwa
Spika. Napata upinzani mkali sana
tangu nilipoteua timu ya wataalam
kwenda kuchunguza mifumo ya utoaji
mikopo yabodi hiyo,” alisema.

Kutokana na malalamiko hayo, Spika
akaagiza viongozi wa bodi hiyo wafike
mbele ya kamati kwa ajili ya kuhojiwa ili
bunge lijue sababu ya kuweka upinzani
wakati timu hiyo ya wataalam ilipotaka
kufanya kazi.

Usingizi hafifu chanzo
maradhi yasiyoambukiza

Na Romana Malllya

MTAALAM wa Afya na Mazoezi kutoka
Shirikisho la Vyama vya Magonjwa Yasi-
yoambukiza, Dk. Waziri Ndonde, amesema
moja ya sababu inayochangia watu kupata
magonjwa yasiyoambukiza ni kutopata us-
ingizi wa kutosha.

Akizungumza na Nipashe jana, mtaalam
huyo alisema kwa kawaida mtu mzima
hutakiwa kulala saa saba hizo mfululizo
nyakati za usiku lakini wengi hawafanyi
hivyo.

“Magonjwa yasiyoambukiza yanachangi-
wa na mambo matatu. Kwanza, kukosa us-
ingizi wa kutosha, pili, kutofanya mazoezi
na kula vyakula bila mpangilio,” alibaini-
sha.

Kutokana na hali hiyo, alisema wanaen-
delea kuelimisha makundi mbalimbali
wakiwamo waandishi wa habari ili wa-
saidie kuelimisha jamii isiendelee kupata
maradhi hayo.

“Kwa sasa tunawaelimisha waandishi
wa habari wa mikoa ya Shinyanga, Simiyu,
Geita, Kagera, Mara na Mwanza. Tunawapa
mafunzo ya uelewa wa kujikinga wao we-
nyewe lakini, namna ya utoaji wa taarifa
za magonjwa yasiyoambukiza ili kujenga
uelewa mpana ndani ya jamii,” alisema.

Dk. Ndonde alisema ziko sababu ny-
ingi zinazochangia magonjwa hayo, lakini
mfumo wa afya ulivyo unahitaji vitu vitatu
ili mtu awe na afya bora ambavyo ni kula
vizuri, kufanya mazoezi na kupata usingizi
wa kutosha ambao si chini ya saa saba kwa
mtu mzima.

“Wastani wa mtu kulala usiku ni saa saba.
Hivi vitu vitatu mtu akivizingatia, vitamwe-
pusha kupata magonjwa. Mwili utakuwa
unajengeka na kinga, kwa nini kulala, mtu
anapofanya shughuli zake siku nzima, un-
apokwenda kulala mwili unajengeka.

“ Unapofanya shughuli tishu zilizoko
kwenye mwili wako zinaharibika, muda wa
kulala ndiyo mwili unajitengeneza, kama ni
moyo ulikuwa na hitilafu itajikarabati we-
nyewe,” alisema na kuongeza kuwa kama
mtu hapati muda wa kulala, ni rahisi ku-
pata msongo wa mawazo. Kwa mujibu wa
Dk. Ndonde, magonjwa ya moja kwa moja
ambayo mtu anapata kwa kutolala vizuri,
ni magonjwa ya moyo na mishipa ya damu.

Alisema, takwimu za dunia zilizotolewa
mwaka jana, magonjwa ya moyo na mi-
shipa ya damu kwa mwaka yanasababisha
vifo milioni 18 duniani na moja ya sababu
ni watu kutopata usingizi wa kutosha.

Takwimu za mwaka 2012 zilizofanywa
na Shirika la Afya Duniani (WHO) na Wiz-
ara ya Afya, nchini Tanzania, asilimia 33 ya
vifo hutokana na magonjwa ya moyo na
mishipa ya damu.

Kwa upande wa watoto, Dk. Ndonde
alisema wasipopata usingizi wa kutosha,
ukuaji wao unakuwa siyo mzuri. “Mwan-
amichezo asipopata usingizi wa kutosha
hawezi kupona majeraha, watu wote wa-
naofanya kazi nguvu wanaotembea sana,
wanaoendesha baiskeli, wasipopata usin-
gizi wa kutosha, mwili hauponi majeraha,
namna unavyotembea sana au kuendesha
baiskeli mwili unapata majeraha.

“Ukienda kulala yale majeraha ndiyo
yanajikarabati, ushauri wetu kwa ujum-
la watu watimize vitu vitatu kula mlo
kamili,mazoezi siyo chini ya dakika 30 kwa
siku na kulala sio chini ya saa saba na ni
usiku,” alishauri.



e oeres e NIPASHE 3

HABARI KITAIFA

Rais wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika
(TLS), Prof. Edward
Hoseah (kulia), akijadili-
ana jambo na Mbunge
wa zamani wa Mbeya
Mjini, Joseph Mbilinyi
‘Sugu’ (kushoto) na
Mbunge wa zamani wa
Iringa Mjini, Mch. Peter
Msigwa, katika Ma-
hakama Kuu ya Tan-
zania Kanda ya Dar es
Salaam jana, kabla ya
kuanza kusikilizwa kwa
hukumu ya kesi yao
waliyoifungua dhidi

yva Mwanasheria Mkuu
wa Serikali pamoja

na Mkuu wa Jeshi la
Magereza, wakipinga
vitendo vya ukiukwaji
wa haki za binadamu
unaofanyika magereza-
ni. Hukumu hiyo ilia-
hirishwa hadi Desemba
07 mwaka huu. PICHA:
IMANI NATHANIEL

Wanafunzi wadaiwa Kkuingilia
mfumo, waghushi malipo ada

Na Thobias Mwanakatwe,
aliyekuwa IRINGA

ZAIDI ya wanafunzi 260 wa
Chuo Kikuu cha Iringa wanadaiwa
kuingilia mfumo wa chuo, uju-
likanao kama SAMIS na kufani-
kiwa kujiorodhesha majina, hivyo
kuonekana kama wamelipa ada.

Kwa kufanya hivyo, wanafunzi
hao wanaonekana hawadaiwi,
hivyo kukikosesha chuo mamil-
ioni ya shilingi. Pia wanadaiwa
kughushi stakabadhi za malipo
na mihuri ya benki ili kujiridhisha
kuwa hawadaiwi ada.

Uchunguzi wa kina ambao ume-
fanywa na gazeti hili na kuthibit-
ishwa na wuongozi wa chuo,
umebaini wanafunzi waliofanya
hujuma hiyo ni wanaosomea
cheti na shahada (bachelor) hali
ambayo imeleta taharuki kubwa
chuoni hapo.

Ada wanayopaswa kulipa wa-
nafunzi wanaosomea cheti (certif-
icate) kwa mwaka ni Sh. 840,000
wakati wa shahada mwaka wa
kwanza ada yao ni Sh.1,670,400,
mwaka wa pili Sh.1,610,400
na mwaka wa tatu ada ni
Sh.1,760,400.

Mfumo wa SAMIS unaodaiwa
kuingiliwa na wanafunzi hao
unatumika na chuo hicho katika
masuala ya malipo ya ada, kuweka
kumbukumbu za wanafunzi na
masomo.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Iringa, Prof. Ndelilio Urio,
akizungumza katika mahojiano
na gazeti hili, alikiri tatizo hilo
kujitokeza katika chuo hicho na
kwamba uongozi ulichukua hatua
kuunda tume ya watu wanne am-
bao wanaendelea kuchunguza.

Alisema uchunguzi wa awali
uliofanywa ulibaini wanafunzi 262
ndio walihusika katika kuingilia
mfumo huo ambao baada ya ku-
fanikiwa na ukaonyesha wamelipa

ada, waliruhusiwa kufanya miti-
hani kabla chuo hakijashtukia hu-
juma hiyo. Prof. Urio alipoulizwa
inakuwaje wanafunzi waingilie
mfumo wakati hawana ‘saver’,
alisema baadhi ya wanafunzi wa-
nasomea masomo ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), hivyo kuna uwezekano wa
kufanya hujuma hizo.

Alisema mbali na kuingilia mfu-
mo, pia wanafunzi wamebainika
walikuwa wakighushi stakaba-
dhi za malipo ya benki na mihuri
ambazo nazo zilikuwa zikipele-
kwa chuo ili kujiridhisha kwamba
wamelipa ada wakati si kweli.

Kutokana na hujuma hiyo am-
bayo alisema ilikuwa ikifanyika
hata miaka ya nyuma lakini hai-
kuwahi kubainika, alisema wa-
nafunzi waliobainika wamepewa
muda hadi Novemba 11, mwaka
huu, wawe wamelipa ada.

“Baada ya kuwabaini wanafunzi
waliofanya hujuma hiyo huku
wakiwa tayari walishafanya miti-
hani, tumezuia matokeo yao hadi
watakapolipa ada,” alisema.

Alisema Novemba 22, mwaka
huu Baraza la Chuo litakutana
katika kikao kujadili suala hilo na
kuona hatua gani zichukuliwe kwa
wanafunzi ambao watakuwa ha-
wajalipa ada.

Hata hivyo, alisema baadhi ya
wanafunzi wanaodaiwa wame-
shaanza kulipa ada na hivyo chuo
kimewapa matokeo ya mtihani

walioufanya.
Kuhusu madai ya kwamba wa-
nafunzi waliobainika kuingilia

mfumo huo wananyanyaswa na
askari wanaosoma chuoni hapo
kwa kupigwa na kupelekwa polisi,
alisema madai hayo si ya kweli bali
yanaenezwa na watu wasiokitakia
mema chuo hicho.

Prof. Urio alisema kuna askari
na wanajeshi wanaosoma katika
chuo hicho lakini kamwe chuo

hakijawashirikisha katika sakata
hilo. Katika kukabiliana na tatizo
lisijitokeze tena, alisema chuo
kimeanza kuchukua hatua kwa
kuwasiliana na Chuo Kikuu Huria
cha Tanzania (OUT) kwa ajili ya
kutengeneza mfumo mpya ambao
utaunganisha chuo na benki moja
kwa moja.

Rais wa Serikali ya Wanafunzi
wa Chuo Kikuu cha Iringa, Hans
Mejooli, alisema hujuma hizo zili-
bainika Agosti, mwaka huu, na
baada ya hapo iliundwa timu ya
kuchunguza zaidi suala hilo.

Alisema wanafunzi wanaodaiwa
kuhusika na kuingilia mfumo huo
wanasomea cheti na shahada ya
kwanza na kwamba licha ya kufan-
ya hujuma hizo, bado wako chuo-
ni huku uchunguzi ukiendelea.

Kama wazazi wa wanafunzi hao
wamejulishwa suala hilo, alisema
baadhi walijulishwa na kwamba
wahusika ni wanafunzi wenyewe
kwa kuwa walipewa pesa na wa-
ZazZi wao.

Baadhi ya wazazi wa wanafunzi
ambao wamehusika katika huju-
ma hiyo, wakizungumza na gazeti
hili, walilalamika watoto wao ku-
nyanyaswa kwa kuzuilia matokeo
kwamba hawajalipa ada.

“Kama kuna hujuma ya kuingilia
mfumo wa chuo mbona sisi kama
wazazi hatujajulishwa suala hili
na inakuwaje wanafunzi waingilie
mfumo huu wakati ‘saver’ wanayo
walimu? Hapa kuna jambo lina-
jificha nyuma ya pazia,” alisema
mzazi mmoja ambaye aliomba
jina lake lisitajwe.

Mzazi mwingine alihoji kama
kuna hujuma kama hizo ni kwa
nini uongozi wa chuo haujalifiki-
sha suala hilo Tume ya Vyuo Vi-
kuu Tanzania (TCU) ili kufanyiwa
uchunguzi na kama mfumo huu
una upungufu ufanyiwe mabore-
sho ili kuondoa hujuma zaidi zisi-
jitokeze.

MBUNGE wa Viti Maal-

¢ um (CCM), Judith Kapinga,
: ameliibua bungeni sakata la
: kutafunwa Sh. bilioni 64.3
: kwenye Bandari ya Tanga
: baada ya kutolewa kwa zabu-
¢ ni iliyogubikwa na utata, aki-
: taka hatua zichukuliwe dhidi
: ya wahusika ili kuongeza
: uwajibikaji.

Judith aliibua hoja hiyo

: jana alipochangia taarifa ya
¢ utendaji wa Kamati ya Ku-
¢ dumu ya Bunge ya Hesabu za
¢ Serikali (PAC) iliyochambua
: ripoti ya ukaguzi wa mashiri-
¢ ka ya umma uliofanywa na
¢ Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
: wa Hesabu za Serikali (CAG)
¢ katika ripoti yake ya mwaka
i 2020/21 iliyowasilishwa bun-
¢ geni Aprili 12 mwaka huu.

Akichangia taarifa hiyo ya

: PAC kwa kipindi kinachoishia
¢ Februari
¢ dith alisema ufisadi katika
: bandari hiyo ulitokana na
: mkataba wa mwaka mmoja
: ambao Mamlaka ya Usimam-
¢ izi wa Bandari (TPA) iliingia
: na Kampuni ya China Har-
: bour Engineering Company
: (CHEC) wa Sh. bilioni 172.36.

mwaka huu, Ju-

Alisema mkataba huo

: uliingiwa Agosti 3, 2019 na
. ulipaswa kuisha Agosti 2020,
: ambapo ulilenga kuongeza
¢ kina cha lango na sehemu ya
: kugeuzia meli katika Bandari
¢ ya Tanga, kufanya tathmini
¢ ya athari za kimazingira na
¢ kununua vifaa kwa ajili ya
¢ shughuli za bandari.

Alisema kwa mujibu wa

* mkataba huo, gharama ya
: kuongeza kina cha lango na
¢ sehemu ya kugeuzia meli ka-
: tika Bandari ya Tanga ilikuwa
. ni Sh. bilioni 104.92, sawa na
: asilimia 60 ya mkataba wote.

Judith alisema kuwa Ago-

¢ sti Mosi, 2019, Kampuni ya
¢ CHEC iliuza kazi hiyo kwa
: mkandarasi mbia, ikiwa ni
¢ siku mbili kabla ya kampuni
: hiyo ya China haijatia saini
¢ mkataba na TPA.

Alisema kuwa baada ya

: kampuni hiyo kutoa kazi
: siku moja kabla ya kutia saini
¢ mkataba na TPA, siku mbili
: baadaye, yaani Agosti 3, 2019,
: ilitia saini rasmi mkataba na
: TPA wa kufanya kazi hiyo
: kwa Sh. bilioni 104.92, ilhali
: tayari CHEC ilishatoa kazi
¢ hiyo kwa mkandarasi mbia
¢ kwa Sh. bilioni 40.

“Kampuni ya CHEC, yaani

: China Harbour Engineering
¢ Company ilipewa kazi hiyo
: kwa Sh. bilioni 104.92, hai-
¢ kufanya kazi hiyo ila iliigawa
¢ kwa bei rahisi kwa mkandar-
: asi mbia, kwa mkataba wa
: dola za marekani milioni
: 18.15 sawa na Sh. bilioni 40.46

Mbunge acharuka bil. 64/-
kutafunwa ndani ya siku 1

. NaRichard Makore,
: DODOMA

kwa kipindi cha miezi 11 bila
kutoa taarifa kwa TPA.

“Pia mkandarasi mkuu,
Kampuni ya CHEC, yaani
China Harbour Engineering
Company iliingia mkataba na
‘mkandarasi mbia’ hata kabla
ya kutia saini mkataba wake
na TPA kwa kuwa walitia
saini Agosti Mosi, 2019 kabla
ya Mkataba wa Mkandarasi
Mkuu na TPA Agosti 3, 2019,”
alisema.

Mbunge huyo alisema kuin-
gia mkataba bila kutoa taarifa
kwa Mamlaka ya Bandari ili-
kuwa ni kinyume cha kifungu
kidogo cha 4.4 cha masharti
ya jumla ya mkataba kati
ya Mamlaka ya Bandari na
mkandarasi mkuu ambacho
kinazuia mkandarasi mkuu
kutoa sehemu ya kazi kwa
mkandarasi mwingine.

Alisema kwa mujibu wa ki-
fungu hicho, ikiwa kuna uhi-
taji wa kutoa kazi kwa kam-
puni nyingine kutekeleza kazi
zilizoko kwenye mkataba,
mkandarasi mkuu anapaswa
kutoa taarifa kwa Mamlaka
ya Bandari siku 28 kabla ya
kutoa kazi hiyo.

Kwa mujibu wa Judith,
CAG alibaini jumla ya malipo
yaliyolipwa kwa Kkazi ya
kuongeza kina cha lango na
sehemu ya kugeuzia meli ya-
likuwa dola za Marekeni mil-
ioni 18.22 sawa na Sh. bilioni
40.62.

Alisema kiasi hicho pia ki-
najumuisha malipo ya dola
za Marekani 73,824 sawa na
Sh. milioni 164.55 kwa hu-
duma za wakala wa meli kwa
mkandarasi mbia.

Alisema ulinganifu wa kiasi
kilichotozwa na mkandarasi
mkuu cha Sh. bilioni 104.92
na kiasi alicholipwa na
mkandarasi mbia cha Sh. bil-
ioni 40.62 inaonyesha kiasi
kilichotozwa na mkandarasi
mkuu kimezidi kiasi halisi kil-
ichotumika kufanya malipo
ya kazi hiyo kwa Sh. bilioni
64.3. Alisema kutokana na
hali hiyo, mkandarasi huyo
alijipatia Sh. bilioni 64 bila
kufanya kazi yoyote, fedha
ambazo zingetosha kujenda
vyumba vya madarasa 3,200
nchini kwa gharama ya Sh.
milioni 20 kwa chumba
cha darasa. “Inawezekanaje
mkandarasi kuchota kiasi ki-
kubwa cha fedha na kukiwe-
ka mfukoni bila kufanya kazi
wakati viongozi wa serikali
wapo na hawachukui hatua?

“Mawaziri wapo, maka-
tibu wakuu wa wizara wapo,
viongozi wa bandari wapo, la-
kini wote hawa hawachukui
hatua yoyote ili kuokoa
fedha zetu ilhali mkandarasi
anacheza na akili za Wa-
tanzania bila woga,” Judith
alisema.
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RIPOTI MAALUM

Mtihani wananchi waliosababisha

maji ya

Na Mary Geofrey, aliyekuwa
MTWARA

IKINDANT ni mji wa ki-

historia katika pwani

ya Bahari ya Hindi

kusini mwa Tanzania.
Upo karibu na Mji wa Mtwara na
umeunganishwa kiutawala katika
Halmashauri ya Manispaa ya Mt-
wara.

Mahali ulipo kutoka mijini
Mtwara ni umbali wa Km 10.2
kuufikia na kulishuhudia eneo
lake ambalo karne ya 16 lilikuwa
mwanzo wa biashara ya misafara
ya watumwa na pembe za ndovu.

Kwa mujibu wa wenyeji, jina Mi-
kindani lilitokana na neno ‘minazi
mikinda’ likiwa na maana jina la
miti michanga aina ya mnazi.

Historia inabainisha kuwa
Machi 1866, David Livingston
alifika Mikindani. Mwonekano wa
eneo hilo kwa miaka mingi uliku-
wa kivutio, likipambwa na misitu
ya mikoko na minazi katika eneo
lote la bahari na nyumba zinazoa-
shiria mji wa kihistoria.

Hata hivyo, kinachoshuhudia
sasa ni hali tofauti, eneo hilo lime-
zungukwa na maji ya bahari huku
msitu na mikoko iliyoonekana
miaka 10 iliyopita sasa haipo.

Kinachoshuhudiwa na Nipashe
kwenye Mtaa wa Kisungule A, ni
nyumba zikiwa zimepakana na
maji ya bahari, uzio wa taka na
viroba vya michanga umejengwa
ili kukinga maji ya bahari yasibo-
moe ukuta wa nyumba.

Mosa Ahma, mkazi wa eneo
hilo, anasema wamekuwa waki-
kusanya taka zinazotolewa baha-
rini na maji, yakiwamo magogo,
na kuzitumia kama uzio na kinga
dhidi ya maji ya bahari kubomoa
nyumba zao.

“Maji ya bahari yanapojaa,
yanafika hadi ndani. Ili kuyazuia
tunaweka hizi taka, tunachukua
na viroba tunavijaza mchanga na
kutengeneza uzio huu unaouona
hapa ili maji yasiendelee kuingia
ndani,” anafafanua.

Mosa, anasimulia zaidi kwam-
ba aliolewa katika familia iliyojen-
ga nyumba hiyo enzi za ukoloni
kwa kutumia mawe ya baharini,
maarufu matumbawe.

“Nimeikuta hii nyumba, hatu-
wezi kuhama, tutakwenda wapi
na familia yote ya mume wangu
kuanzia babu na baba ilianzia
hapa? Inabidi tuendelee kuziba
haya maji,” anasema Mosa na
kubainisha kuwa ukarabati wa
uzio huo unafanyika kila baada
ya wiki mbili, wakitumia taka na
mchanga wa baharini.

Aisha Rajabu, mkazi mwingine
wa eneo hilo, anasema wenye
uwezo kifedha, hutumia mawe
makubwa kuzua maji hayo.

“Wanawake tunafanya kazi hii
ya kuweka uzio wa taka na vi-
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Msham Abdallah, ambaye ni mkazi wa Mtaa wa Kisungule A, eneo |la Mikindani mkoani
Mtwara, akionyesha namna maji ya bahari yanavyoathiri jengo la Msikiti wa Rehman, kuto-
kana na kukatwa kwa miti ya mikoko iliyokuwa iKiyazuia, ambapo waumini wa msikiti huo,
wanalazimika kuchangishana fedha kwa ajili ya kukarabati uzio mara kwa mara. PICHA:

MARY GEOFREY

roba vya mchanga, maeneo men-
gine tunazungusha na makuti ili
kuzuia haya maji yasije huku,”
anasema Aisha.

Eneo lingine lililoathiriwa na
maji ya bahari ni Msikiti wa Re-
hman ambao ulijengwa enzi za
ukoloni kwa kutumia udongo.

Msham Abdallah, mmoja wa
waumini katika msikiti huo,
anasema ulikuwa mbali na bahari
lakini sasa umefikiwa na maji ya
bahari.

“Awali jengo hili la ibada Ilili-
kuwa limejengwa kwa udongo,
sasa jengo limezungushiwa saruji
na mawe kuzuia maji yasilete
madhara. Maji yamekuwa yaki-
piga umbali wa futi sita kupanda
ukuta wa msikiti. Ili kudhibiti
madhara, tunalazimika kuwa na
mchango wa kila mara kwa ajili
ya ukarabati.

“Hatuwezi kujua ni kiasi gani
kinatumika kukarabati maana
utaratibu uliopo ni kila muumini
anatakiwa kuwasilisha sadaka
yake kwa ajili ya kurekebisha pale
inapoonekana kuna madhara ya-
nataka kutokea.

“Kama unavyoona hapa tayari
kuna ufa umeanza kutokea ku-
tokana na maji ya bahari ku-
piga eneo hili, inabidi ukarabati
ufanyike,” Abdallah analalama.

Ali  Mwakanjila, anawasili-
sha ushuhuda wake kwamba
alizaliwa miaka 1970 na amekua
akishuhudia eneo hilo likiwa na
msitu wa mikoko na minazi lakini

sasa miti hiyo haipo na kusababi-
sha maji kusogea kwenye makazi
yao.

Mwakanjila anabainisha Kkili-
chowaponza ni kitendo cha
wakazi wa eneo hilo na majirani
zao kuitumia mikoko kuchoma
mawe ya bahari (matumbawe) ili
kupata chokaa ya kujengea ny-
umba zao.

Anaeleza kuwa kupwa na kujaa
kwa bahari kunafanyika siku zote
lakini kuanzia mwaka 2018, kasi
ya maji kuingia kwenye makazi
yao iliongezeka.

“Kwa hali inayoendelea hapa
lazima tuhame kwa sababu hatu-
wezi kushindana na maji, ya-
mekuwa mengi sana,” anasema
Mwakanjila.

Hussen Namchinga (65), mkazi
wa eneo hilo, anasema: “Awali
mikoko ilikuwa imezunguka
eneo lote hili la bahari, bahari ili-
kuwa inaonekana ndani ya msitu
kwa mbali lakini sasa mikoko ina-
hesabika, minazi ni ya kutafuta,
bahariimetawala hadi maeneo ya
makazi yetu.

“Kama unavyoona maji ya-
natufuata kwenye nyumbani
zetu, maji yameongezeka, ile miti
iliyokuwa inayazuia, kwa sababu
ilikatwa na watu ambao hawaku-
wa wanajua umuhimu wake, ki-
zazi hiki ndicho kinaishi madhara
yake. Watu waliona fahari kujen-
ga kwa kutumia chokaa lakini
sasa tunayaishi madhara yake.”

UCHIMBAJI MCHANGA

Mbali na ukataji wa mikoko,
shughuli za uchimbaji wa
mchanga katika eneo hilo la ba-
hari, pia unatajwa kuwa chanzo
kingine cha maji kujaa na kuingia
kwenye nyumba za wananchi.

Mosa anasema vijana wameku-
wa wakichimba mchanga na kuu-
za kwa wanaojenga na kwamba
jitihada zao kuwazuia hazijazaa
matunda.

“Ukiwakataza wanasema
‘mchanga huu ni mali ya Mungu
na ukifika unakuzika, unani-
katazaje nisichimbe? Kwa hiyo
mimi ninaona haya kweli, kwani-
ni nimkataze,” anasema Mosa.

Mariam  Nahimbe, mkazi
mwingine wa Mikindani, anase-
ma biashara ya mchanga in-
awapatia vijana kipato lakini
madhara  yanawapata wakazi
wa eneo hilo ambao maji yame-
wafuata.

Anataja hatua walizochukua
ni pamoja na kutoa taarifa kwa
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Kisungule A, ambaye amefika
eneo hilo mara kadhaa na kuwao-
na vijana hao lakini hawajashuhu-
dia hatua inayochukuliwa dhidi
yao.

UONGOZI MTAANI

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kisun-
gule A, Debwe Cherehani anakiri
wakazi wa eneo hilo kuishi ha-
tarini kutokana na kuzingirwa na
maji ya bahari.

bahari kuyavamia makazi

Anasema, kwa sasa shughuli
za ukataji wa mikoko katika eneo
hilo hazipo lakini uharibu uli-
opo hauwezi kudhibitiwa na miti
michache iliyobaki.

Debwe pia anaitupia lawama
tabia ya ujenzi holela wa nyumba
kwenye eneo la bahari na kwenye
mitaro, hali inayosababisha kuen-
delea kupata madhara zaidi.

Anabainiha kuwa mtaa wake
una nyumba 250 na kati yake, 90
(sawa na asilimia 30) zimeathiri-
wa na maji ya bahari, akibainisha
kuwa na taarifa za nyumba zina-
zokumbwa na mmomonyoko ku-
tokana na maji yanayozizunguka.

Anasema kwa kushirikiana na
viongozi wenzake wamewafuata
na kuwaonya vijana kuchimba
mchanga lakini wamekuwa waki-
wapa kauli zinazowapa hofu.

“Unawakataza wanakuambia
‘mchanga huu unakataza lakini
kesho utazikwa nao’, ni kauli zi-
nazotupa unyonge na kupunguza
kasi ya kuwakataza,” anasema.

Kiongozi huyo wa mtaa anase-
ma wanaendelea na jitihada za
kuzuia uchimbaji mchanga kwe-
nye eneo hilo kwa kushirikiana
na diwani wao, pia kutoa taarifa
kwa uongozi wa halmashauri.

Diwani wa Kisungule, Issah Na-
punda, anasema ukataji mikoko
kwa miaka ya karibuni wameu-
komesha na kilichobaki kuwa
mtihani kwao ni madhara yanay-
otokana na kukosekana kwa miti
hiyo.

“Maji yamekosa kingo za ku-
zuia kuingia kwenye makazi na
hivyo kusababisha madhara ya-
nayoonekana ikiwamo nyumba
kubomoka.

“Katika kupambana na uhar-
ibifu huu katika eneo la bahari,
tumefanikiwa kwa asilimia 50 na
jitihada nyingine zinaendelea za
kuhakikisha eneo la bahari lin-
akuwa salama,” anasema.

Anataja mikakati yao kukabili-
ana na athari hizo inajumuisha
kurejesha maeneo ya bahari kati-
ka mazingira yake ya asili na moja
ya eneo litakalofikiwa na mradi
huo ni Kisungule.

Anasema wananchi wa Kisun-
gule wanachimba anachokiita
‘udala’ (aina ya minyoo ya kulisha
samaki) kama chambo ya kuvulia
na kusababisha uharibifu na
mmomonyoko wa udongo kwa
asilimia 70 hadi 80.

Diwani huyo anataja hatua zi-
lizokwishachukuliwa ni kufanya
mikutano ya hadhara na kuwapa
elimu ili kuachana na utaratibu
huo kwa kuwa ni hatari kwa usta-
wi wa mazingira.

“Ugumu unakuja kwa sababu
wanatumia kuvulia samaki am-
bao ni zao la biashara lakini
bado tunaendelea kuhakikisha
tunamaliza tatizo hilo kwa kush-
irikiana na viongozi wengine,”
anasema.
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RC akemea

vitendo vya

ushirikina

Na Gurian Adolf, NKAS|

MKUU wa Mkoa wa
Rukwa, Queen Sendiga,
amekemea vitendo vya
kishirikina katika kata
ya Kala wilayani Nkasi na
kuwataka wananchi kua-
cha kuamini mambo hayo
pamoja na kuwaalika wa-
ganga wa kienyeji, maarufu
kama Lambalamba kufika
katika kata hiyo ili kuwa-
baini wachawi.

Akizungumza jana ka-
tika mkutano wa hadhara
King'ombe, Sendiga alise-
ma kata hiyo inaongoza
mkoani hapa kwa kuwaita
waganga ili wawaondoe
wachawi huku akiweka
wazi kwamba waganga
wamekuwa wakiishia ku-
watapeli wananchi na ku-
wachonganisha.

Sendiga alisema, imefikia
hatua baadhi ya wananchi
waliohamia mkoani Rukwa
wameanza kukimbia kwa
madai kuwa wanawaogopa
lambalamba kwa kuwa
wana tabia ya kusingizia
kuwa mtu ni mchawi na
hasa wakimwona ana uchu-
mi mzuri ili wampige faini.

“Mnaharibu sifa nzuri
va mkoa wetu. Watu wa-
nakimbia nyumba zao kwa
kuogopa lambalamba ku-
fika kusaka wachawi. Watu
hao ni matapeli na wachon-
ganishi. Nawataka muache
kuwaalika na mnaofanya
hivyo. Serikali haitawaacha
salama ni lazima itawa-
chukuliwa hatua za kishe-
ria,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa al-
iliagiza Jeshi la Polisi kue-
ndesha msako na kuchukua
hatua kwa kuwafikisha
mahakamani watu wa-
naoendeleza vitendo vya
kusaka wachawi kwenye
makazi ya watu. Alisema
watu hao wamekuwa chan-
Z0 cha kuvuruga amani na
kuwasababishia wananchi
umaskini. '

Naye, Mkuu wa Wilaya
va NKkasi, Peter Lijualikali,
alimwahidi mkuu wa mkoa
kuwa ataongoza operesh-
eni maalum ya kuwasaka
watu wanaofanya utapeli
kwa kigezo cha kusaka
wachawi kwenye makazi
ya watu na kukusanya
fedha na mifugo kwa wa-
nanchi.

Hivi karibuni katika
wilaya ya Kalambo mkoani
Rukwa, walimu watatu
akiwamo Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Zyan-
goma, walikimbia kituo cha
kazi baada ya kutishiwa
usalama kwa madai kuwa
wamekataa lambalamba
kuingia kwenye nyumba
zao kwa lengo la kuzisafi-
sha ili kuondoa uchawi.

et "

Na Richard Makore,
DODOMA

MBUNGE wa Masasi, Geof-
frey Mwambe, ameshauri seri-
kali kupeleka bungeni mikataba
yote ya miradi mbalimbali inay-
oingia ambayo inazidi Sh. bil-
ioni tano iliijadiliwe kwakuwa
taifa linapata hasara inapovun-
jika kutokana na kulipwa fedha
nyingi.

Mwambe alisema hayo juzi
bungeni jijini hapo alipokuwa
akichangia hoja kwenye ripoti
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) zi-
lizowasilishwa  juzi bun-
geni na Kamati za Kudumu
za Bunge za Hesabu za Seri-
kali za Mitaa ( LAAC), Serikali
(PAC) na Mitaji na Uwekezaji
(PIC).

Alisema serikali inashindwa
kesi nyingi katika mikataba
iliyowahi kuingia katika miradi
mbalimbali isipokuwa ilishinda
mmoja pekee miaka ya nyuma
wa City Water.

“Hii mikataba waheshimiwa
wabunge inaliangamiza taifa
letu. Umefika wakati sasa

.

iwe inaletwa bungeni na
kujadiliwa ili wabunge nao
watoe mawazo yao kwa nia-
ba ya wananchi,” alisema
Mwambe.

Alipendekeza mikataba mi-
pya yote kupelekwa bungeni
ikiwamo na ile ya zamani ili
kuangaliwa kama imezingatia
maslahi ya taifa.

Mwambe pia alisema suala
la mikataba linalisumbua taifa
huku akitolea mfano ujenzi wa
Bwawa la Kuzalisha Umeme
la Mwalimu Nyerere, mkataba
wake umesogezwa kinyemela
kwa miaka miwili.

Alisema  kusogezwa kwa
mkataba huo ni hasara kwa
taifa maana yake, uzalishaji wa
umeme ungeanza mapema seri-
kali na wananchi wake wange-
faidika.

Kwa mujibu wa Mwambe,
mkataba wa ujenzi huo
unatamka kwamba mwaka
2021, mkandarasi alitakiwa
kuanza kuingiza maji kwenye
bwawa hilo, lakini mpaka sasa
suala hilo halifajafanyika.

Aidha, mbunge huyo ali-
pendekeza mfumo wa ukusan-

Mbunge ashauri mikataba minene kuele

yajiwakodi ufumuliwe ili kupan-
ua wigo wa kuongeza mapato
ya serikali.

Sambamba na hilo, alipende-
keza kuwa waongezwe wataal-
amu waliobobea katika kukadi-
ria kodi ili kuondoa migogoro
ya kikodi inayosababi-
sha serikali kushtakiwa.

Pia aliomba serikali kuwalipa
wafanyabiashara fedha wana-
zowakusanyia kupitia VAT na
kwamba kama itachelewesha
fedha hizo basi ijitoze yenyewe
faini.

Kuhusu mikataba kwenye
sekta ya madini, Mwambe alise-
ma huko ndiyo kichaka na
kwamba mingi ni mibovu na
inatakiwa kuangaliwa.

Akichangia  katika  ripoti
hiyo, Mwambe alisema kuna
haja sasa kulifumua Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
na kuruhusu kampuni binafsi
kuzalisha na kuuza umeme kwa
wateja watakaowataka wao.

Alisema umefika wakati ku-
punguziwa majukumu ili iweze
kufanyakazi zake kwa ufanisi
tofauti na ilivyo kwa sasa.

Kuhusu Bodi ya Mikopo ya

Mbunge
wa
Chemba,
Mohamed
Moni,
akichangia
hoja
Bungeni
kwenye
kikao cha
nne cha
mkutano
wa tisa
wa Bunge,
doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

kwa bungeni

Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB) alisema kwa kuwa
imeshindwa kuleta tija kuna
haja ya kuibadilisha na kuunda
mfuko wa elimu.

Alisema mfuko wa elimu
utakuwa na jukumu la kusome-
sha watoto wote wa Kkitanza-
nia bila ubaguzi na wala
kujali ~ kipato cha familia anay-
otoka.

Waziri wa Ujenzi wa Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa,
alitoa taarifa ya serikali kuwa
Uwanja wa  Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro (KIA),
unamilikiwa na serikali kwa
asilimia 100.

Profesa Mbarawa awali uwan-
ja huo ulikuwa unamilikiwa
kwa ubia katika ya serikali na
kampuni binafsi nne. Alisema
serikali ilinunua hisa zote za
kampuni hizo na hivyo kwa
sasa  serikali inaumiliki kwa
asilimia 100 na hivyo wananchi
waondoe hofu.

Awali, baadhi ya wabunge
walihoji ni nani anayemiliki
uwanja huo, kwa kuwa CAG
amefanya ukaguzi na kutoa
maoni yake.

SUMA JKT yatoa msaada wanafunzi viatu jozi 500

Na Romana Mallya

KIWANDA cha Viatu na Bid-
haa za Ngozi kinachomilikiwa
na Shirika la Uzalishaji Mali la
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA
JKT), kimekabidhi viatu jozi 500
kwa Taasisi ya Mama Ongea na
Mwanao, kwa ajili ya kuwagawia
bure wanafunzi wa shule za
msingi mikoa ya kusini.

Taasisi hiyo inatekeleza kwa
vitendo kauli mbiu ya ‘Samia
Nivishe Viatu’ ambapo mpaka
sasa wanafunzi wa Kibiti, mkoa-
ni Pwani pamoja na wa Mkoa wa
Tabora wameshavishwa viatu.
Makabidhiano hayo yalifanyika
jana mkoani Dar es Salaam yaki-
husisha Mkurugenzi Mwende-
shaji wa Kiwanda hicho, Meja

Mathias John, aliyeyabidhi jozi
500 kwa Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo, Steven Mengele, maarufu
kama Steve Nyerere.

Alisema taasisi hiyo inakwen-
da kuwavisha viatu wanafunzi
wa shule za msingi wa mikoa ya
Lindi na Mtwara.

Meja John alisema wameona
jitthada za taasisi hiyo wana-
zozifanya za kuwavisha viatu
SUMA JKT imeamua iwape taba-
samu watoto kwa kutoa viatu
wanavyozalisha vyenye ubora.

“SUMA JKT tumeona ni vy-
ema tushirikiane na wadau tu-
peleke viatu kwa watoto wetu
no kampeni ya ‘Samia Nivishe
Viatu'viatu vyetu vinatengene-

zwa na malighafi inayopatikana
Tanzania, wale watoto ambao
hawajawahi kuvaa viatu, wata-
valishwa kupitia kampeni hii,”
alisema.

Nyerere alisema SUMA JKT ni
moja kati ya familia za Watanza-
nia ndiyo maana bidhaa zao zi-
nakidhi mahitaji ya kitanzania.
unakuta mtoto wa darasa la
kwanza mpaka la saba hajavaa
kiatu, ana sare lakini kiatu hana
mpaka miguu imeachia, ukija
mjini mtoto akienda shule akir-
udi likizo anarudi na kiatu kip-
ya, na alichokiacha nyumbani
siyo kwamba ataendelea kuki-
tumia, kitabaki mpaka kinaoza,”
alisema.

Alisema wamejipanga kila

mkoa kupeleka viatu kwenye vi-
jiji sita lengo ni kupata wasomi
wa baadae.

“Mazingira yamekuwa magu-
mu kupata matajiri wapya,
wasomi wapya, mtoto anatoka
nyumbani hana viatu anatem-
bea kilometa sita, wanachom-
wa na miiba, akifika darasani
anakuwa na msongo wa mawa-
70 ya maumivu ya kuchomwa,
anawaza atarudije nyumbani.

“Tunaishukuru SUMA JKT
na Rais Samia Suluhu Hassan
tunaahidi kiatu cha mama Sa-
mia kitafika kila kona ya nchi
wenyewe viatu, kama kuna
wengine wanataka kubeba, SU-
MAJKT imefungua milango,”
alisema.
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MWANGA WA JAMII

Yanga bado ina nafasi
kutinga makundi CAF

KAMA ambavyo Rais wa Klabu ya Yanga, Injinia Hersi Saidi, al-
ivyosema kuwa pamoja na timu yao kukosa ushindi dhidi ya Club
African katika mchezo wa kwanza kufuzu hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika, CAF, lakini bado hawajakata tamaa.

Hersi amesema, wachezaji pamoja na benchi la ufundi walitu-
mia kila mbinu ndani ya uwanja, lakini ilishindikana na kwamba
bado wana matumaini ya kufanya vizuri katika mechi ya marudi-
ano.

Amesema, ameona maoni mengi ya mashabiki wao wakitupia
lawama kwa benchi la ufundi, wachezaji na hata viongozi, na kudai
hiyo ni kuwavunja nguvu wachezaji.

Wachezaji na benchi la ufundi walipambana na anaamini hai-
kuwa bahati kwao, lakini wana nafasi ya kurekebisha makosa yao
ndani ya dakika 90 nyingine za kujiuliza watakapokuwa ugenini.

Amesema kinachofanyika hivi sasa ni kuiandaa timu kwa ajili
ya mchezo wa marudiano ili kutimiza lengo la kucheza hatua ya
makundi ingawa amekiri kuwa mchezo utakuwa mgumu.

Kauli hiyo ya Hersi Nipashe tunaiunga mkono kwa asilimia
100 kwa sababu, tunaamini Yanga ikicheza kwa mbinu, kujituma
na bidii ina nafasi kubwa ya kuiondoa Club Africain nyumbani
kwao kwenye mchezo wa marudiano nchini Tunisia Novemba
9 mwaka huu. Tunasema hivyo kwa sababu soka ni mchezo wa
makosa na unapofanya kosa moja unaadhibiwa, hivyo Yanga
wanaweza kutumia nafasi ya kucheza ugenini kuweza kupata
ushindi wanaouhitaji. Baada ya kutoka suluhu katika mchezo wa
kwanza kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, hivyo
inamaana kwamba, sare yoyote ya mabao itaishuhudia Yanga iki-
fuzu kwenye hatua ya makundi.

Mchezo wa hapa nyumbani haukuwa na mabao yoyote yaliyo-
fungwa, hivyo kama watatoka tena suluhu kule Tunisia, maana
yake mshindi ataamuliwa kwa mikwaju ya penalti kama hatapa-
tikana mshindi ndani ya dakika za kawaida na zile za nyongeza.

Hivyo, Yanga kwa namna moja au nyingine matokeo yoyote ya
sare ya mabao itawafanya wao watinge moja kwa moja hatua hiyo
ya makundi. Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba, ukian-
galia namna mchezo ulivyochezwa hapa nyumbani, ni wazi kabisa
klabu ya Club Africain inafungika, kwani Yanga ilitawala mchezo
kwa asilimia 63 dhidi ya wapinzani wao hao.

Kama Yanga itacheza kwa kufunguka na klabu Club Africain ikaf-
unguka, kuna uwezekano mkubwa wa kupatikana mabao mengi
kwenye mchezo huo wa marudiano.

Katika mchezo wa kwanza, Club Africain ilicheza kwa kujihami
sana na kulinda lango lao, huku wachezaji zaidi ya 9 wakiwa ny-
uma kuhakikisha hakuna madhara yanayotokea kwenye goli lao.

Kwa sababu watakuwa wakicheza nyumbani kwenye mchezo
huo wa marudiano, kwa namna yoyote lazima Club Africain ita-
taka kufunguka ili kwenda mbele kutafuta mabao

Na hapo ndipo Yanga watakuwa na nafasi nzuri zaidi ya kul-
ishambulia lango la wapinzani wao na kutengeneza nafasi ya ku-
funga mabao.

Imani yetu ni kubwa kwamba, Yanga inaweza kuvuka katika hat-
ua hiyo, kwani ubora wa wachezaji wake ni mkubwa na walione-
sha kwenye mchezo wa kwanza kwamba nia na malengo wanayo.

Hivyo wakitumia mbinu za benchi la ufundi pamoja na namna
walivyousoma mchezo wa kwanza, tunaamini kabisa wanaweza
kufanya lolote ili kupata ushindi ugenini na hatimaye kusonga
mbele kwenye hatua ya makundi.

Nipashe tukiwa wadau wakubwa wa soka na pia kwa sababu Yan-
ga inawakilisha taifa kwenye mashindano hayo, tunaitakia kila la
heri kwenye mchezo huo wa marudiano na tuna imani wataweza
kupeperusha vyema bendera ya Tanzania.
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B Muungwana Lazima Nilonge
Viongozi Yanga wasijibu kila wanalosema mashabiki

BAADA ya Yanga kushind-
wa kuifunga Club Afric-
ain ya Tunisia Jumatano
iliyopita kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa kwenye
mechi ya mchujo wa Kombe
la Shirikisho barani Afrika,
baadhi ya wanachama na
mashabiki wa klabu hiyo
waliongea maneno makali
sana.

Maneno hayo yalieleke-
zwa kwa baadhi ya wacheza-
ji wao, kocha pamoja na
baadhi ya viongozi wa klabu
hiyo.

Baada ya suluhu hiyo ya
nyumbani ni kama vile wa-
nachama na mashabiki wa
Yanga wamekata tamaa ya
kwenda kushinda ugenini,
hasa wakikumbuka kwenye
mechi ya raundi ya kwanza
dhidi ya Al Hilal ilikuwa
kama hivyo, wakitoka sare
ya bao 1-1 nchini na kwenda
kuchapwa bao 1-0 nchini Su-
dan. Tkasemwa na baadhi ya
viongozi kuwa wamejifunza
kutokana na makosa, lakini
hali ikajirudia vile vile licha
ya kuaminishwa kuwa kila
kitu kiko sawa.

Nadhani hili ndilo lililowa-
fanya baadhi ya wanachama
na mashabiki wapandwe na
hasira ya kuongea maneno
mengi makali dhidi vion-
gozi wao. Hali hii imemfanya
Rais wa Klabu hiyo Injinia
Hersi Said kuibuka na kuten-
geneza kipindi cha kuongea
na Wanayanga, akichukua
fursa hiyo kujibu baadhi ya
yale ambayo wanachama
na Yanga walikuwa wakiya-
pigia kelele. Kwa kifupi yeye
na viongozi wenzake wa
chini, walisikika wakisema
wameyasikia yote ambayo
wanachama na mashabiki
wameyasema, hivyo wataya-
fanyia kazi.

Kwangu mimi binafsi nao-
na kuwa hakikuwa na ula-
zima wowote wa Yanga ku-
jitokeza na kujibu maneno

ya hasira za mashabiki kwa
sababu hakukuwa na jambo
lolote baya ambalo lime-
fanyika kwenye mechi ile.
Yanga haikufungwa, ingawa
haikupata matokeo kwenye
mechi hiyo. Hili ni jambo la
kawaida sana kwenye soka.
Hebu fikiria tayari viongozi
wa Yanga wamejitokeza na
kujibu maneno ya mashabi-
ki, kama ikitokea bahati
mbaya itatolewa itakuwaje?
Ina maana mashabiki wa-

kichachamaa watakuja
tena na kuwaambia tena
mashabiki wamesikia

malalamiko yao na wataya-
fanyia kazi?

Moja ya malalamiko ya
mashabiki wa Yanga ni ku-
taka kocha Nasreddine Nabi
atimuliwe, je hayo ndiyo
moja ya mambo ambayo
viongozi watayafanyia kazi?

Mimi nadhani Wanayanga
waliongea siku ile kwa saba-
bu ya hasira tu ya kushind-
wa kupata ushindi kwa hiyo
sidhani kama waliongea kitu
chochote cha kujenga, zaidi
ya jazba tu.

Ni sawa tu na wanandoa
ambao  wanapogombana
maneno ya hasira zao ni
kuchana na kupeana talaka,
lakini siku ya pili ukimuuliza
yoyote kuhusu hilo hawezi
kukujibu. Kila mmoja hataki
kitu kama hicho kitokee.

Viongozi wa Yanga ambao
wengi wao ni vijana wajue
kuwa wanaongoza taasisi
kubwa yenye watu wengi na
wenye tabia mbalimbali kwa
hiyo wanatakiwa kuwa na
‘ngozi ngumu’ kama za wa-
nasiasa hivi na si kila kina-
chosemwa basi viongozi wa-
najitokea haraka kukijibu.
Mengine yanasema tu kwa
ajili ya mihemko na baada
ya siku mbili mawimbi ya-
natulia, maisha yanaende-
lea.

Hivi ndivyo walivyokuwa
wanaishi viongozi wa klabu

kubwa za Simba na Yanga
wa zamani ambao wengi
wao walikuwa wanachaguli-
wa wakiwa na umri mkub-
wa. Sababu yake ni kuweza
kuhimili presha kama hizi.

Hili lililotokea kwa Yanga,
viongozi wajue ni dogo sana
na watakutana na makubwa
zaidi ya haya kwa sababu
timu haitoweza kushinda
kila siku, lakini pia kuna
mengine yanaweza kuji-
tokeza hata walikotoka
hakujulikani.

Kuna viongozi waliiongoza
Yanga ikiwa na migogoro
mkubwa, lakini bado wali-
weza kuhimili presha za wao
wenyewe ndani kwa ndani,
na hata nje kwa wapinzani
wao. Hebu tuangalie mfano
wa wenzao Simba, kabla ya
ligi kulikuwa na presha kub-
wa kutoka kwa mashabiki
juu ya kikosi chao kuwa ni
kibovu, lakini walikaa kimya.
Baadaye likaja suala ya Se-
lemani Matola. Baada ya
mechi dhidi ya KMC sare ya
bao 2-2 mashabiki wakitaka
Matola atimuliwe, hatuku-
sikia kiongozi yoyote wa
Simba aliyejibu chochote,
badala yake timu ilikwenda
nchini Malawi itashinda. Kila
mashabiki wakisema Matola
aondoke, husikii ufafanuzi
wala kiongozi anayepata na
kuongea kwenye vyombo
vya habari. Hii inaonyesha
kuwa wanaoongoza klabu
hiyo tayari wana uzoefu
kwenye soka na wanawafa-
hamu vilivyo.

Rai yangu kwa viongozi
wa Yanga mambo mengine
wayaache yapite kama maji
kwenye mkodo wake. Wak-
isema kila kitu ambacho
mashabiki watalipuka na-
cho basi wajibu, watakuwa
na kazi ngumu sana kwenye
uongozi wao. Wajikite zaidi
kwenye kuongoza klabu na
si kuongozwa na maneno ya
wartu.
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Wanachama 15 wa
Klabu za Biashara
NMB wapaa UturukKi

Na Mwandishi Wetu

WANACHAMA wa Klabu za Biashara za Benki ya
NMB (NMB Business Club) waliotembelea Maonesho
va Biashara Uturuki, wamerejea nchini, wakibainisha
ziara hiyo imebadili mbinu, mifumo na falsafa zao
kiutendaji na kuwapandisha kutoka daraja la uchuuzi
na uuzaji, hivyo kuwa wazalishaji wa bidhaa.

Oktoba 17 mwaka huu, wafanyabiashara 15 wa
klabu hizo waliondoka nchini kwenda Uturuki kwa zi-
ara va siku tisa kutembelea maonesho hayo ya Trade
Fairs 2022, NMB ikigharamia ziara yao hiyo.

Wakizungumza baada ya kutua Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA) juzi, wafanya-
biashara hao waliishukuru NMB kwa kuratibu ziara
hiyo na kusema imewaongezea hamasa, mbinu na
uhusiano wa kibiashara utakaoharakisha kukua kwao
kibiashara na wamejifunza namna ya kuwa wazal-
ishaji badala ya waagizaji bidhaa.

Msemaji Mkuu wa Wanachama hao, Salvatory
Chobaliko ambaye ni Mkurugenzi wa Kigoma Phar-
macy Ltd, alisema kupitia ziara hiyo, katika maonesho
hayo makubwa na ile ya kwenye viwanda mbalimbali
vya Uzalishaji wa bidhaa wanazofungamana nazo,
wamejua mbinu za kuharakisha ukuaji kibiashara na
kiuchumi.

“Tunaishukuru sana NMB sio tu kwa kufanikisha zi-
ara hii, sambamba na ziara za ndani kwenye viwanda
Vya Nguo, vipodozi, vifaa vya ujenzi, viatu, dawa,
usindikaji vyakula na matunda, bali pia kutuunganisha
na wafanyabiashara wakubwa na kutubadili kutoka
kuwa wachuuzi na waagizaji hadi kuwa wazalishaji,”
alisifu.

Chobaliko alitoa wito kwa wafanyabiashara wen-
zake kuwa mabalozi wema wa yote waliyojifunza
katika ziara yao, huku akiwataka kuitumia kubadilika
zaidi na kukuza mitaji na mapato yao na kuchangia
uharaka wa ukuaji wa uchumi wa taifa, huku akiiomba
NMB kuendelea kuunga mkono wafanyabiashara
nchini.

Bahati Senga, mmoja wa waliotembelea maonyesho
hayo akiwa Mkurugenzi wa Bahati Fashion Shop,
alikiri kufurahishwa na ziara hiyo katika miji ya
Istanbul, Sakarya na Bursa walikoshiriki mikutano na
Wanachama wa Umoja wa Wafanyabiashara (Cham-
ber of Commerce) za miji hiyo.

“llikuwa ni ziara iliyotuwezesha kujifunza mambo
mengi, kupitia maonyesho, ziara kwenye viwanda
na mikutano yetu na wafanyabiasahara wakubwa
na wenye viwanda. Tumejifunza utengenezaji na
uzalishaji wa bidhaa na tunakuja kuvitumia kubadili
bishara zetu na kufungua fursa za ajira kwa Watan-
zania,” alisema Senga. Meneja Mwandamizi wa Idara
ya Biashara NMB, Theresia Mayanie ambaye alikuwa
mmoja wa viongozi wa benki hiyo waliofuatana na
wafanyabiashara hao, alibainisha malengo ya ziara
yao yamefanikiwa na wanaamini italeta mabadiliko
makubwa kwenye biashara za wateja wao hao na
kueleza utayari wa benki kuwasaidia.

“Madhumuni ya ziara hii yalikuwa kutembelea
maonyesho hayo, lakini pia ziara za ndani viwandani
na kwenye masoko makubwa. Imekuwa ya mafanikio
kwa sababu imewawezesha kushiriki mikutano mi-
kubwa na Chemba za Wafanyabiashara, mikutano ya
Biashara kwa Biashara (B2B) na kupanua mtandao wa
biashara zao. “Kundi hili la wafanyabiashara lilipata
nafasi ya kutembelea viwanda vyao na kujifunza
namna ya kuzalisha, kuuza na kupata ujuzi ambao
utawasaidia kuongeza tija katika biashara zao sasa,
kwani waliingia makubaliano mbalimbali ya ubia,
mambo ambayo tunaamini yanaenda kunyanyua
mitaji na pato lao kwa ujumla,” alisema Mayanie.

Hii ni mara ya pili kwa NMB kuratibu ziara ya aina
hiyo, mara ya kwanza ilikuwa mwaka 2019 ambako
wafanyabiasahara 10 walitembelea na Maonyesho ya
125 ya Canton Fair 2019 yaliyofanyika mjini Guang-
zhou, China kabla ya janga la corona kukwamisha
safari hizo miaka miwili ya 2020 na 2021.

Mshauri wa Sera na Uraghabishi wa shirika la WaterAid Tanzania, Christina Mhando akikabidhi vifaa vya kujikinga na
ugonjwa wa Ebola vyenye thamani ya shilingi milioni tano kwa Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, DK. Rashid
Mfaume, jana. PICHA: BEATRICE SHAYO

Tanzania yapigwa jeki mapambano ebola

Na Beatrice Shayo

SHIRIKA la WaterAid
Tanzania limetoa vifaa vya
Sh milioni tano kwa ajili
ya kusaidia mkoa wa Dar
es Salaam kupambana na
ugonjwa wa Ebola ambao
umetajwa uko nchi jirani
ya Uganda.

Akizungumza na
waandishi wa habari jana
wa kukabidhi vifaa hivyo,
Mashauri wa Sera na Ura-
ghabishi wa shirika hilo,
Christina Mhando, alisema
msaada huo utaenda ku-
saidia katika mapambano
ya ugonjwa huo ambao
kila mmoja anatakiwa ku-
chukua hatua.

Mhando alisema, wali-
wasiliana na Wizara ya
Afya ili kuona ni namna
gani wanaweza kuunga
mkono juhudi za serikali
ili kukabiliana na ebola,
ugonjwa ambao uko nchi
jirani.

“Wizara ya Afya walitu-
patia orodha ya vifaa kinga
na kutuelekeza tuvilete
ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam ambao
ni moja ya mikoa mitano
iliyo hatarini na ugonjwa
huu wa Ebola kutokana
na mwingiliano wa watu,”
alisema.

Aidha, alisema Oktoba
31, mwaka huu, Waziri
wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alitoa rai kwa wadau
kushirikiana na serikali
kutoa vifaa kinga kwa
wataalamu ili kujikinga na
ugonjwa wa Ebola ambao
unazidi kusambaza nchini
Uganda.

Mhando alisema, ndege
zinazotoka kampala kuja
Dar es Salaam na mabasi
inaiweka Tanzania katika
hatari ya kupata mlipuko
huu kutokana na mwing-
ilio mkubwa wa kiuchumi
na kijamii na Uganda.

Alisema Shirika la wate-
rAid lina lengo la kuhakiki-

sha kuwa kila Mtanzania ,
maji safi na salama silaha
binafsi na usafi wa mazin-
gira anapata huduma hizo
ifikapo mwaka 2030 na li-
nakuwa ni jambo la kawai-
da kwa kila Mtanzania.
“Tunaamini haya yote
yanawezekana kwa ush-
irikiano, kutekeleza kwa
kuonyesha mfano na ku-
tumia yale mazuri tuliyoji-
funza kujengea uwezo wa-
tendaji na kutumika katika
kufanya maamuzi katika
ngazi zote,” alisema
Mganga Mkuu wa Dar
es Salaam, Dk. Rashid
Mfaume, alishukuru kwa
msaada waliopatiwa si
mara ya kwanza wame-
kuwa wakipanga pamoja
na kutekeleza afya za upa-
tikanaji maji safi na salama
na usafi wa mazingira.
Alisema, licha ya Tanza-
nia kutokuwa na ugonjwa
wa Ebola kuna umuhimu
wa kuchukua mikakati
madhubuti ya kuhakikisha

hapatikani mgonjwa.

Dk Mfaume alisema
jitihada zinazofanywa na
wadau wa maendeleo kwa
kuunga mkono jitihada
za serikali na Rais Samia
Suluhu Hassan, kuhakiki-
sha Watanzania wanabaki
salama.

Pia, alisema vifaa walivy-
opatiwa vitawasaidia sio
tu kwenye vituo vya afya
watapekeka maeneo men-
gine ikiwemo viwanja vya
ndege wanapokea wageni
wengi kutoka nchini Ugan-
da na kituo cha stendi ya
Magufuli.

“Hivi vifaa sio to kwa
Ebola vifaa hivi vitasaidia
kupambana na magonjwa
mengine kama Uviko-19 na
hata kipindupindu. Naom-
ba niwasihi wananchi wa
Dar es Salaam kuchemsha
maji ya kunywa na kunawa
mikono mara kwa mara
kwa maji tiririka ili kujik-
inga na magonjwa haya ya
hatari,”alisema.

KABWELA

Fadhili Mohamed

MZEE HOKO KUSINZIA OFISINI
SIYO UGONJWA,UNAKESHA SANA
KWENYE VITI VIREFU,SURA YAKO
INAONGEA...

NIPE MBINU ZA KUONGEA
NAYO,MAANA 'MEMO'
ZIMENIELEMEA.
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Waomba serikali kumaliza mgogoro barabara

Na Faustine Feliciane

WANANCHI wa cha
Mikenge, Kigamboni mkoani Dar
es Salaam, wameiomba serikali
kumaliza mgogoro wa barabara
uliopo kati yao na mwekezaji
kampuni ya ASM (T) LTD.

Mgogoro huo wa muda mre-
fu umewazuia wananchi na
wawekezaji wengine katika eneo
la pwani ya bahari kushindwa
kuitumia kufika kwenye shu-
hicho, Lameck Mayala, alisema
juzi kuwa mgogoro huo tayari
umefikia hatua ya ASM kutakiwa
kulipwa fidia ili kufungua bara-
bara ambayo ameifunga kwa ku-
jenga ukuta.

“Walikuja hapa watu wa ku-
fanya tathimini, waliuangalia
huu ukuta na kusema wanaenda
kuandaa ripoti kuifikisha kwa
Waziri tayari kwa uamuzi, lakini

mpaka sasa kumekuwa kimya.
Wananchi na wafanyabiashara
wengine wanaendelea kuteseka
kwa kukosa barabara ya kuwafik-
isha kwenye maeneo yao kazi,”
alisema Mayala.

hicho, Mwinyipingu Mbwana,
alisema mgogoro huo umekuwa
wa muda mrefu licha ya viongozi
wa wilaya ya Kigamboni kuufa-
hamu bado suluhisho lake lime-
kuwa kitandawili.

“Kwa sasa sisi tunaiomba
serikali itusaidie. Vijana wengi
wamepoteza kazi baada ya
wawekezaji wengine kufunga
hoteli zao kutokana na kufung-
wa kwa barabara hii,” alisema
Mwinyipingu.

Aidha, mmoja wa wawekezaji
waliokuwa wakiitumia barabara
hiyo kufika katika maeneo yao,
Arif Sheikh, alisema waliwekeza
maeneo hayo kwa kujenga hoteli

kubwa kwa kuchukua mikopo
benki lakini kwa sasa wamelazi-
mika kufunga kutokana na kuko-
sekana kwa barabara ya kuwafik-
isha kwenye maeneo yao.

“Kama mwekezaji niliifuatilia
kwa kina na kufika kwa Waziri
wa Ardhi Angeline Mabula am-
baye alikiri kuwa suala hilo lipo
mikononi mwake.

“Mheshimiwa Waziri alini-
hakikishia kuja kulitolea ufum-
buzi suala hili na aliniambia
suala hilo liko mikononi mwake
lakini mpaka sasa kimya kimeta-
wala na huyu mwenzetu ASM
ameamua kuifunga kabisa kwa
kujenga ukuta huu mnaouona.
Tunaomba serikali itusaidie kuli-
maliza suala hili ili na sisi tuende-
lee na biashara zetu, tulilazimika
kuwaondoa kazini vijana wengi
kwa sababu ya biashara kukwa-
ma,” alisema Sheikh.

Akiuzungumzia mgogoro huo,

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Dar es Salaam, Idrisa
Kayela, alisema mgogoro huo
ulishatatuliwa kwa kuitaka Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kigam-
boni kumlipa fidia ASM ili kupi-
sha barabara hiyo inayoelekea
kwenye maeneo ya wawekezaji
wengine na ufukwe wa Kasa.

“Tulikaa vikao zaidi ya sita
kutafuta suluhu ya mgogoro
huu, sheria ya utwaaji wa ardhi
namba 47 inataka mwananchi
kulipwa fidia pale ardhi yake
inapochukuliwa kwa ajili ya
kupisha mradi wowote. Tuli-
kubaliana na agizo lilipelekwa
kwa Halmashauri ya Kigamboni
kumlipa fidia ASM ili barabara
hiyo ifunguliwe na wawekezaji
na wananchi wengine waend-
elee na shughuli zao,” alisema
Kayela.

Pia alisema baada ya kutuma
wataalamu wa kufanya tathi-

mini, ilipitishwa mwekezaji huyo
kulipwa Sh. milioni 129 na kwa
sasa halmashauri ya Kigamboni
inalifanyia kazi ili kumlipa.

Mkurugenzi wa ASM ambaye
analalamikiwa, Abdallah Mo-
hamed, alipotafutwa kwa njia ya
simu, alikataa kuelezea lolote juu
ya mgogoro huo.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa
Manispaa ya Kigamboni, Erasto
Kiwale, alisema hana taarifa ya
uamuzi wa kulipwa fidia kwa
mwekezaji huyo.

Waziri Mabula alipopigiwa
simu kuhusu suala hilo, alisema
hana jibu la moja kwa moja na
kwamba atakuwa kwenye nafasi
nzuri ya kulizungumzia akipata
maoni ya kamishna wa ardhi na
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Kigamboni. Hata hivyo, alikiri
kulifahamu jambo hilo lakini
majibu yake ni mpaka anataka-
powasiliana.

& i

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (kushoto) akimkabidhi zawadi, Meya wa Jiji la
Busan, Korea Kusini, Park Heong-Joon wakati wa ziara yake nchini humo juzi. PICHA: WANMM

CBE yaandaa kongamano uchumi, biashara

Na Mwandishi Wetu

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE), kimeandaa kongamano la
maendeleo ya biashara na uchumi
ambalo linatarajiwa kufunguliwa
na Rais wa Zanzibar Dk. Hussein
Ali Mwinyi mkoani Dodoma.

Hayo yalisemwa jana chuoni
hapo jijini Dar es Salaam na Mkuu
wa Chuo hicho, Prof. Emmanuel
Mjema, wakati akizungumzia
kongamano hilo litakalofanyika
Novem,ba 15 na 16, mwaka huu
kwenye ukumbi wa mikutano wa
Jakaya Kikwete, Dodoma.

Alisema, kongamano hilo lina
kaulimbiu ya ‘Biashara Uwekezaji

na Ubunifu kwa Mabadiliko ya Ki-
uchumi; na kwamba kutokana na
umuhimu wake, viongozi mbalim-
bali wa Tanzania Bara na Visiwani
watashiriki.

Prof. Mjema alitaja mada zi-
takazojadiliwa kwenye konga-
mano hilo kuwa ni pamoja na
biashara ya ndani na kimataifa,
uwekezaji wa moja kwa moja wa
kigeni, ubunifu na ujasiriamali,
uwezeshaji wa biashara na ush-
irikiano wa kiuchumi, uwekezaji
na teknolojia, uchumi wa bluuy,
zuia mnyororo na fedha za kidiji-
tali Alisema lengo la mdahalo huo
wa kitaaluma ni kujenga uwezo na
mitandao miongoni mwa watafiti

na wadau wengine barani Afrika
na kutoa fursa ya maendeleo ya
kiuchumi kupitia biashara na
kwamba kongamano hilo litasaid-
ia kuleta ufahamu mpya katika
tasnia mbalimbali.

Pia alisema, kutakuwa na ma-
hafali ya 57 ya CBE ambapo mgeni
rasmi anatarajiwa kuwa Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa Novemba
12, mwaka huu, katika kampasi ya
Dar es Salam ambapo kutakuwa
na wahitimu wa Shahada ya Uza-
mili, Stashahada ya Uzamili, Sha-
hada ya Kwanza, Stashahada na
Cheti cha Ufundi.

Alisema wiki ya makongamano
kwa Kampasi zote shughuli zi-

taanza Jumatatu hadi Alhamisi
ambayo itakuwa siku ya kilele na
kwamba katika wiki hiyo shughuli
mbalimbali kama vile mawasil-
isho ya machapisho, maonyesho
ya idara za kitaaluma ambayo yat-
awahusisha wahitimu wa zamani
wa CBE ambao wanakaribishwa
kuonyesha bidhaa na huduma wa-
nazozifanya.

“Pia semina na warsha kuhusu
mambo mbalimbali ya biashara
zitawezeshwa bila gharama yoy-
ote na katika mahafali hayo ya 57
katika Kampasi zetu zote takriba-
ni Wahitimu 2,000 watatunukiwa
stahiki zao katika ngazi tofauti to-
fauti,” alisema Profesa Mjema.

Waziri Mabula,
Meya Korea
Kusini wateta

Mwandishi Wetu

Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, amekutana na
kufanya mazungumzo na Meya
wa Jiji la Busan Metropoli-
tan nchini Korea Kusini, Park
Heong-Joon.

Katika mazungumzo yao
yaliyofanyika juzi, Meya wa
Jiji hilo ambalo ni la pili kwa
ukubwa Korea Kusini baada ya
Seoul, alionyesha nia ya kuen-
deleza uhusiano baina ya nchi
yake na Tanzania yaliyodumu
kwa takriban miaka 30 sasa.

Aidha, Park Heong- Joon
alionyesha nia ya jiji lake kuwa
na program za kubadilishana
uzoefu kwenye nyanja za elimu
sambamba na kuwa tayari
kusaidia masuala ya miundom-
binu. Pia, alionyesha nia ya kuja
Tanzania kutembelea mbuga
za wanyama katika Hifadhi
ya Taifa ya Serengeti mkoani
Mara, mapema mwakani.

Waziri Mabula, yuko katika
ziara nchini Korea Kusini am-
bako mbali na mambo mengine
anashiriki mijadala kwenye
maonyesho ya maendeleo ya
teknolojia ya taarifa za kijio-
grafia - Smart Geospatial Expo
2022.

Mwanzoni mwa ziara yake,
Waziri Mabula na mwenzake
wa Ardhi, Miundombinu na
Usafirishaji wa Korea Kusini,
Won Hee-ryong, walitia saini
makubaliano ya ushirikiano wa
kuimarisha sekta ya ardhi kupi-
tia hati ya makubaliano (MOU)
ya ushirikiano kwenye sekta ya
ardhi na menejimenti ya taarifa
za kijiografia.
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Ubunifu
kikwazo
bidhaa
Tanzania

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

SHIRIKA la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO),
limesema tatizo kubwa
linalofanya bidhaa zi-
nazotengenezwa na
wajasiriamali wadogo
wa Tanzania kushindwa
kufanya vizuri katika
soko la nje na ndani ni
kukosekana kwa ubunifu
katika uzalishaji.

Hayo yamo katika
taarifa ya Meneja wa
SIDO, Mkoa wa Arusha,
Japhary Donge, aliyoitoa
jana alipokuwa akifunga
mafunzo ya siku mbili
kwa wamiliki na waku-
rugenzi wa viwanda
vidogo.

“Msifanye biashara
kwa uzoefu hakikisheni
mnakuwa wabunifu,
zalisheni bidhaa bora
zenye viwango vya hali
ya juu, kwani kwa sasa
kumekuwa na ushindani
mkubwa pindi bidhaa zi-
fikapo sokoni,” alisisitiza
Donge.

Alisema, mafunzo hayo
valilenga kuwajengea
uwezo wamiliki na
wakurugenzi hao, juu
ya utoaji wa huduma za
maendeleo ya biashara
(BDS), ambayo vyalifa-
dhiliwa na UNICO-JICA
kwa kushirikiana na
SIDO Arusha.

Mkufunzi wa mafunzo
hayo, Edward Rwego-
shora kutoka

Shirika la Kubadilisha
na Kuboresha Maisha
yva Watanzania (STAWI),
aliwataka washiriki wa
mafunzo hayo, kuhakiki-
sha wanazingatia yale
yote waliyofundishwa
na waende wakayafany-
ie kazi kwa vitendo.

Aliwataka kuhakikisha
wanafanya utafiti ili ku-
pata uzoefu na kupima
utayari wa upokeaji wa
huduma za maendeleo
ya biashara, lengo likiwa
ni kuendeleza biashara
zao na kuvutia wateja
wengi zaidi.

Mmoja wa washiriki
wa mafunzo hayo, Di-
ana Mamuya, kutoka
kiwanda cha kutengen-
eza mvinyo cha Anna,
aliipongeza SIDO kwa
kuandaa mafunzo hayo
na kueleza kuwa ya-
mekuja kwa wakati
muafaka na kushauri
muda uongezwe katika
kupatiwa mafunzo kama
hayo.

'Mahakama Afrika kuanza kusikiliza
‘mashauri wanachama kutafuta haki

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AHAKAMA ya Afrika

ya Haki za Binadamu

na Watu iliyoko jijini

Arusha, inarejea tena

Novemba 7, mwaka huu, kusiki-

liza mashauri mbalimbali yaliyo-

wasilishwa na mataifa ya Afrika
kutafuta haki.

Kabla ya kuanza kwa mashauri

hayo, Rais wa Mahakama hiyo,

Jaji Imani Aboud, atampokea Nai-
bu Msajili mpya wa Mahakama
hiyo, Grace Wakio Kakai, raia wa
Kenya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Msajili wa Ma-
hakama hiyo, Dk. Robert Eno,
Msajili Kakai, anachukua nafasi
hiyo baada ya Nouhou Diallo, raia
wa Burkina Faso, kustaafu rasmi
akiwa katika wadhifa huo.

Alisema kabla ya uteuzi huo,

Kakai alikuwa Mkuu wa Divisheni
ya Sheria ya Mahakama ya Afrika.

Aidha, taarifa ya msajili huyo
imeeleza zaidi kuwa mahakama
hiyo itatoa hukumu za mashauri
yatakayosikilizwa, Desemba
Mosi, mwaka huu.

Hivi karibuni, Jaji Aboud alise-
ma licha ya nchi nyingi za Afrika
kuridhia itifaki ya kuanzishwa
kwake, bado zina kigugumizi
cha kutoa tamko la kuwaruhusu

wananchi na taasisi za kiraia, ku-
peleka mashauri yake moja kwa
moja kwenye mahakama hiyo.

Kati yanchi 55 za Umoja wa
Afrika ni nchi 33 zilizoridhia
itifaki ya kuanzishwa kwa ma-
hakama hiyo. Kati ya nchi hizo
ni nane pekee zilizotoa tamko
la kuwaruhusu wananchi wake
na taasisi za kiraia kupeleka
mashauri yao moja kwa moja
katika mahakama hiyo.

Mwenyekiti
wa Umoja
wa Wa-
nawake
(UWT)
Jumuiya ya
CCM, Wilaya
ya Siman-
Jiro, mkoani
Manyara,
Anna Shinini
(katikati),
akipita juu
ya kanga
zilizotandik-
wa na wa-
nachama wa
umoja huo,
alipowasili
katika kikao
cha Baraza
la UWT

la wilaya
hiyo juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

RC awatwisha zigo DED, DC ujenzi shule

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa Arusha, John
Mongela, amemwagiza Mkuu
wa Wilaya ya Arumeru, Richard
Ruyango, na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Zaina-
bu Makwinya, kuandaa mpango
mahususi wa uboreshaji madar-
asa ya zamani ambayo ni chaka-
vu na yanatishia usalama wa wa-
nafunzi na walimu.

Alitoa agizo hilo jana baada
ya kukakugua miradi mbalim-
bali inayotekelezwa katika Hal-
mashauri hiyo, ikiwamo vyumba
vya madarasa, miradi ya afya
na maji. “Pamoja na ujenzi wa
madarasa unaoendelea na ma-
darasa ya UVIKO-19, ni vyema
mkaja sasa na maboresho katika
madarasa ya zamani ili kuwa na
muonekano mzuri.

“Ajenda kubwa ya Mheshimi-
wa Rais Samia Hassan Suluhu,
ni kuondoa kero kwa wananchi
pamoja na kuboresha maisha ya
Watanzania,” alisema.

Mnakumbuka mwaka 2021
Raisalitoa madarasa ya UVIKO-19
ambapo Mkoa wa Arusha tuli-
pata takribani Sh. bilioni 10 na
mwaka huu wa 2022, tumepata
Sh. bilioni 57. “Katika wilaya
zote za Mkoa wa Arusha, wilaya
sita na halmashauri saba, Rais
Samia analenga watoto wote
wapate elimu bora kwa sababu
hakuna urithi unaweza kumpa
mtoto sasa hivi zaidi ya elimu,
ndio maana kaongeza agenda
ya elimu bila malipo ilikuwa in-
aishia kidato cha nne, sasa inak-
wenda mpaka kidato cha sita,”
alisisitiza.

Katika suala la elimu, alisema
wajibu wa wazazi ni wajibu wa

serikali ambapo serikali inatimi-
za wajibu wake kwa kutoa fedha
na l<uwaonyesha njia na kuwa-
kuwashirikisha wananchi katika
ujenzi wa madarasa, pia baada
ya kukamilika kwa madarasa
hayo waendelee kukarabati ma-
darasa ya zamani.

“Rais ametuonyesha njia na
sisi lazima tujitahidi kwa kiwan-
go chetu ili tuweze kusukuma
maendeleo kwa kuweka mkakati
wa kufanya kazi hizi pia, tuen-
delee kumuunga mkono Rais
wetu na kumuomba kwasababu
anatupenda na ndiyo maana
halali anahangaika kwaajili ya
wananchi wake,” alisema.

Naye, Msanifu wa Majengo wa
Halmashauri ya Meru, Innocent
Kibena, alisema ujenzi wa mi-
radi yote wamewapa utaratibu
wa jinsi michoro inavyoonyesha

pamoja na maelekezo yanay-
otakiwa kwa mujibu wa viwango
stahiki vya serikali.

Mkuu wa Shule ya Msingi
Ulonga, Ester Mneney, aki-
zungumzia ujenzi huo, alisema
kuwa Septemba 29, mwaka huu,
walipokea fedha Sh. milioni 60
kutoka serikalini mradi wa shule
kongwe kwa ajili ya ujenzi wa
madarasa matatu kazi inayoen-
delea mpaka hivi sasa. Alisema
ujenzi huo ulianza Oktoba 10 na
unatarajia kukamilika Desemba
Mosi.  “Kukamilika kwa mradi
huu utawanufaisha walimu,
wanafunzi na jamii kwa ujumla
ila changamoto tuliyo nayo ni
kukosekana kwa nguvu kazi ya
wananchi na kusababisha fundi
kutumia nguvu kazi ndogo ali-
yonayo katika ujenzi wa msingi
ambayo ni kinyume na matarajio
yetu,” alisema.
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Waonja neema
bomba mafuta

Na Mwandishi Wetu, TANCA

WAKAZI wa Misima na
Mabanda katika Wilaya ya
Handeni, mkoani Tanga,
wameanza kuonja ‘neema’
ya Mradi wa Bomba la Mafu-
ta Ghafi la Afrika Mashariki:
(EACOP), baada ya kuchimbiwa
visima virefu viwili kwa ajili
ya kuwasaidia kukabiliana na
adha ya maji inayowakabili.

Hadi kukamilika kwa mradi
huo, zaidi ya Watanza-
nia 26,563, wanaopitiwa karibu
na mradi huo, watanufaika na
huduma ya majisafi na salama.

Meneja wa mradi huo un-
aotekelezwa na Kampuni va
Ujenzi ya Kimataifa ya JV
SPEK, Arnald Siliro, alisema
kazi ya ujenzi wa kambi ya
Mabanda, hadi sasa umegha-
rimu Sh. bilioni 8.9.

Kwa mujibu wa Siliro, mradi
huo ulioanza Agosti 12, mwaka
huu, umefikia asilimia 46 na
unatarajiwa kukamilika Dis-
emba 24. )

“Tulifanya taratibu zote za
matakwa ya kisheria na ku-
pata vibali mapema ili tusi-
pate matatizo baadae na tu-
fanye kazi kwa muda. Mpaka
sasa JV SPEK tuko kwenye
asilimia 46.8 ya utekelezaji
wetu,"alisema )

Aidha, meneja huyo alisema
walipofika eneo hilo, walikuta
hapakuwa na maji ya kutosha,
hivyo waliamua kuchimba visi-
ma Vviwili vinavyowatosheleza
wananchi wa kata mbili na
mengine kuwasaidia wananchi
wa kata jirani. -

Pia, alisema katika utekelezaji
wao wamefanikiwa kufuata
matakwa ya mkataba walio-
ingia na serikali, kwa kuanza
kulipa fidia wananchi wote am-
bao maeneo yao yamepitiwa
na mradi huo.

“Tutakapokuwa tumemaliza
utekelezaji wa mradi wetu na
kuondoka, basi visima hivi tut-
awaachia wananchi wa Maban-
da na watu wa Handeni, kwa
sababu haya maji yahyopo
hapa, yanaweza kutosheleza
watu wengi,” alisema.

Akizungumzia mradi huo,
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Handeni, Mwajuma
Ukwaju, alisema mradi huo
umekuwa chachu kwa Wilaya
hiyo, kwa kuwa mji ume-
kua kibiashara na kuchangia
kuongeza mapato.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba, alisema mradi
huo sio tu, utafungua fursa za
Wilaya ya Handeni, bali pia
Mkoa kwa ujumla wake.

Hata hivyo, Mgumba,
alidokeza kuwa mradi huo
pia utazinufaisha Wilaya za
Handeni, Kilindi, Muheza, Ko-
rogwe, Tanga, na Mkinga.

Aliishukuru kampuni hiyo,
kwa kuelezwa mkataba wao
wa kutumia watu na vitu ndani
va wilaya husika kwa kutoa
ajira kwa vijana huku akiwa-
sisitiza kuendelea kuzingatia
mkataba huo kwa kufanya
kazi nzuri itakayo wawezeaha
kuonekana na kupewa kazi
nyingine inapotokea uhitaji.

Mwenyekiti Kitongoji
akutwa amekufa

Na Mwandishi Wetu, HA|

IFO chenye utata,

kimewagawa wakazi

choko Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, baada ya
Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
tongoji cha Somanga, Geofrey
Massawe, mwili wake kudaiwa
kukutwa ukining’inia juu ya
mti. Inaelezwa kuwa mwili wa
Mwenyekiti huyo, ulikutwa
juu ya mti wa mparachichi
ukiwa na kamba ya kufungia
ng'ombe.

Jana, Kamanda wa Polisi

Ofisa Tarafa ya Muheza mkoani Tanga, Japhet Hayule (kushoto), akishir|k| kwenye uj

Mkoa wa Kilimanjaro, Kamish-
na Msaidizi (ACP) Simon Maig-
wa, alithibitisha kuwa mwili
wa Massawe ulikutwa kwenye
mti huo Novemba 2, mwaka
huu, majira ya asubuhi.

“Ni kweli mwili wake uli-
kutwa juu ya miti wa mpara-
chichi lakini tunasubiri taarifa
ya ‘postmortem’ (taarifa ya
uchunguzi wa kitabibu) ya nini
kimemuua.

“Katika uchunguzi wetu wa
awali, marehemu hakuacha
ujumbe wowote kuhusu ali-
chokifanya. Kwa hiyo hivi sasa
makachero wetu wanaendelea

na uchunguzi dhidi ya kifo hi-
cho,” alisema.

Mmoja wa wakazi wa So-
manga, Sospeter Uronu, alise-
ma alimwona Massawe kabla
ya kifo chake akiwa na kamba
na alipomwuliza anakwenda
wapi, alimjibu anakwenda ku-
kata majani ya mbuzi.

“Hapa kwangu si mbali na
nyumbani kwake. Jana (juzi)
asubuhi nilimwona akiwa na
kamba akaniambia anatafuta
majani ya mifugo yake, lakini
muda mfupi baadaye tulipata
taarifa kwamba kuna mtu
amejinyonga na tulipofika tu-

walimu katika shule ya sekondari ya kata ya Magila, juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

likuta ni ndugu yetu, inauma
sana,”alisema.

Alipotafutwa  kuzungum-
zia tukio hilo, Mwenyekiti wa
da Kimaro, alisema allplglwa
simu na wananchi na kutaari-
fiwa kwamba wamemkuta mtu
akiwa ananing’inia juu ya miti,
huku kamba ikiwa shingoni.

“Baada ya kupata tu hiyo
taarifa, niliita Polisi wa Kituo
cha Polisi Bomangombe na
walipokuja walimchukua
na kumpeleka Zahan-
ati ya Masama kwa ajili ya
kumbhifadhi,”alieleza

enzi wa madarasa mawili na ofisi moja ya

Wavamia na kuharibu shamba la utafiti

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WATU wasiojulikana wame-
vamia na kuharibu vibaya
mimea asili iliyoko kwenye
shamba la Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TALIRI), lil-
iloko wilayani hapa na kuanza
kufanya shughuli za kiuchumi,
ikiwamo kukata miti na kucho-
ma mkaa.

Shamba hilo lililoko eneo
la West Kilimanjaro, hivi sasa
limekutwa likiwa na matanuri
100 ya mkaa unaotokana na
uvunaji haramu wa miti ya
asili.

Alipoulizwa kuhusu uhar-
ibifu huo wa miti na mazao
yake, Mkurungenzi wa Sham-
ba hilo, Dk. Leornad Marwa,
alisema kinachoendelea katika
mashamba yake ni uamuzi wa

taasisi wa kupunguza miti ili
kupanda majani kwa ajili ya
mifugo.

“Huu ni utaratibu wa kawai-
da, kwa sababu shamba hili ni
la malisho ya mifugo. Kwa hiyo
kinachoonekana kinafanyika
huko ni usafi unaolenga ku-
panda nyasi za mifugo,alisema
Marwa

Kabla ya Marwa kutoa
ufafanuzi huo, wakazi wa West
Kilimanjaro, walitoa taarifa za
kueleza kusikitishwa kwao na
uharibifu wa mimea ya asili na
miti ya asili katika shamba hilo.
cha Miti mlrefu alisema: “Ka-
tika shamba hili kwa miaka
mingi, kulikuwa na miti mingi
lakini kadri muda unavyozidi
kwenda, miti inazidi kupungua
kutokana na shughuli za kibi-

nadamu
mkaa.

“Sawa hatukatai ni shamba
la serikali, lakini kwa sisi wa-
dau wa mazingira, tunaona
kwamba tunaruhusu ongezeko
zaidi la mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Kwa nini viongozi wa TALI-
RI waruhusu watu kukata miti
na wengine kuchoma mkaa.
Hii ni ajabu, kwa sababu seri-
kali inahimiza watu kupanda
miti, wao wanawaruhusu ku-
kata miti,” alisema.

“Sisi kama wadau wa maz-
ingira, kwa hali ya sasa ilivyo
ya ukosefu wa mvua, kila mtu
anaona wanyama wana kufa,
mgao wa maji unaitikisa nchi,
kwa kweli hatujafurahishwa,”
aliongeza.

Grace Mwanri,

ikiwamo uchomaji

mkazi wa

Wiri, akizungumzia uharibifu
huo wa mazao ya miti ya asili,
alisema kwa miaka zaidi ya 30,
katika shamba hilo kulikuwa
na miti ya kutosha lakini kwa
sasa inayoonekana ni ardhi na
hakuna tena ikolojia ya misitu
ya asili iliyopo.

Naye, Anna Mosses, mka-
zi wa Ngarenairobi, alise-
ma viongozi wa shamba hilo
wanapaswa kuwa makini na
ukataji miti huo na uchomaji
mkaa, kama nia ni kufanya us-
afi wasingeruhusu mimea hiyo
iteketezwe.

“Miti inayokatwa katika eneo
hilo, ni miti ya asili ambayo ni
migunga ambayo wanyama
kama Twiga, Tembo na wany-
ama wengine wanapenda
kuitumia kama chakula,” ali-
sisitiza.
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Chuo chapewa
somo udahili
wa wanafunzi

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHUO cha Afya na Sayansi
Shirikishi cha Benjamini Mkapa
kimetakiwa kudahili wanafunzi
kulingana na uwiano wa rasilimali
zilizopo ikiwa ni pamoja na se-
hemu za kujifunza kwa vitendo ili
kupata wataalam wenye umahiri
na weledi wa kutosha .

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Wiz-
ara va Afya, Prof. Paschal Rugajo,
alisema hayo juzi katika Hospitali
ya Benjamini Mkapa wakati wa
uzinduzi wa chuo hicho ambacho
kimeanzishwa kwa ajili kuzalisha
wataalam wa mionzi.

“Ili kuhakikisha ubora wa wataal- :
am wanaozalishwa kwenye chuo
hiki ,naelekeza mhakikishe kuwa
udahili wa wanafunzi unakuwa
kwa uwiano wa rasilimali zilizopo
ikiwa ni pamoja na sehemu za
kujifunzia kwa vitendo ,epukeni
kudahili wanafunzi wengi kwa
lengo la kupata fedha bila kujali
ubora wa mafunzo utakaopelekea
upatikanaji wa wataalam wenye
umahiri na weledi wa kutosha,”
alisema.

Aidha, Prof. Rugajo aliipongeza ;
Hospitali ya Benjamini Mkapa kwa :
hatua hiyo ya kuanzisha chuo cha :
kuzalisha wataalam wa mionzi :
huku akiutaka uongozi kuwasilisha :
andiko la ujenzi wa jengo la chuo . :

“Mnapaswa mliweke hili kwenye
bajeti yenu ili tuone namna tut-
akavyoweza kushirikiana nanyi
katika ujenzi wa jengo hilo.”
Alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Benjamin Mkapa, Dk.
Alphonce Chandika, alisema chim-
buko la kuanzisha mafunzo hayo
lilitokana na changamoto ya upa-
tikanaji wa wataalam wa kada hizi
ngazi va cheti na diploma wakati
wa kujaza nafasi za ajira katika
hospitali hiyo.

“Mfano tulibaini uhaba mkubwa
wa radiographer (wataalamu wa
mionzi) na Anaethetists (wataalam
wa dawa za usingizi na ganzi) :
kwenye soko suala ambalo lilitula- :
zimu kuomba vibali vya kuham- ;
ishia wataalam wa kada hizi kuto-
ka vituo vingine ambavyo navyo
vilikuwa na uhaba wa wataalam
hawa,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
mafunzo ya Radiolojia yameanza
kutolewa tangu Oktoba 3, mwaka
huu, na kwamba mafunzo mengine :
yanayotarajiwa kutolewa ni uta-
bibu wa meno, mazoezi kwa ajili
ya tiba na uchunguzi wa macho.

Kwa mujibu wa Dk. Chandika.
hospitali hiyo imedhamiria kuan-
zisha mafunzo hayo kutokana na
uwepo wa Vifaa tiba vinavyowez-
esha wanafunzi hao kujifunza kwa :
vitendo.

“Kwa ujumla wake mafunzo haya
yatasaidia Wizara ya Afya kutimi-
za azma Yyake ya kuboresha hu-
duma za afya kwa kutoa wataalam
wenye weledi mkubwa hususan
katika awamu hii ya sita ya
serikali ambapo kuna uwekezaji
mkubwa wa vifaa tiba na miun-
dombinu kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya,” alisisitiza
Dk.Chandika

Kumekucha uhakiki mali viongozi wa umma

: Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Rais, Sekre-
tarieti ya Maadili ya
Viongozi wa Umma,
imetangaza kuanza

: uhakiki wa rasilimali, maslahi
: na madeni kwa viongozi wa
: umma 658 wakiwamo mawa-
: ziri, naibu mawaziri, majaji na
¢ makatibu wakuu.

Watakaobainika kuwa na

: kasoro katika uhakiki wa mali
: narasilimali hizo, watafikishwa
. kwenye Baraza la Maadili.

Aidha, kwa mwaka jana,

: viongozi 36 kati ya 425 wali-
: ohakikiwa walibainika kuwa
¢ na dosari mbalimbali na kufik-
: ishwa kwenye baraza hilo.

Akizungumza  jana  na

: waandishi wa habari jijini hapa,
: Kamishna wa Maadili, Jaji wa

Rufani Sivangilwa Mwangesi,
alisema kazi ya uhakiki itaanza
Novemba 7 hadi 18, mwaka
huu.

“Viongozi watakaohakikiwa
ni baadhi ya mawaziri, naibu
mawaziri, makatibu wakuu na
wengine wa kada mbalimbali.
Uhakiki utafanyika kwenye
mikoa 10 ya Kilimanjaro, Dar
es Salaam, Lindi, Njombe, Do-
doma, Tanga, Geita, Mwanza,
Tabora na Iringa,” alisema.

Aliwataka ~ viongozi  wa-
naofanyiwa uhakiki kufanya
maandalizi kwa mujibu wa
maelekezo yaliyotolewa huku
wito ukitolewa kwa wananchi
wenye taarifa muhimu kuhusu
rasilimali na madeni ya vion-
gozi kutoa ushirikiano.

Aliwaomba wakuu wa mikoa,
makamanda wa polisi na mam-
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laka zingine kutoa ushirikiano
kwa maofisa watakaofika kwe-
nye maeneo hayo ili kufaniki-
sha uhakiki huo.

Alisema kwa viongozi wa-
naokutwa na dosari hufikishwa
kwenye mahakama yao am-
bayo ni baraza la maadili.

“Nitoe tahadhari kwa vion-
gozi wahusika wajihusishe na
watu watakaokuja na vitambu-
lisho vya kuonesha hao ndio
wahusika wa sekretarieti ili
wasiangukie kwenye mikono
ya matapeli ambao huingilia
mchakato huo,” alisema.

Kadhalika, aliwakumbusha
viongozi wote ambao wana-
paswa kutoa matamko yao ya
rasilimali, maslahi na madeni
ya mwaka 2022 kutimiza takwa
hilo la kisheria.

“Matamko ya viongozi ya-

meanza kupokelewa kuanzia
mwezi Oktoba na tarehe ya
mwisho ni Desemba 31, mwaka
huu,”alisema.

Katibu wa Idara ya Usimami-
zi wa Maadili, John Kaole, alise-
ma kwa mwaka 2021 ulifanyika
uhakiki kwa viongozi 425 na
kati yao, 36 walibainika kuwa
na kasoro kwenye masuala ya
mali na mgongano wa maslahi.

“Hatua zilizochukuliwa kuna
ambao wamepelekwa kwe-
nye uchunguzi na hatimaye
kwenye baraza la maadili la-
kini kuna wengine kasoro zao
zilikuwa zinarekebishika wal-
ipewa ushauri wa kurekebisha,
na wengine hawakujaza vizuri
matamko suala hilo lilipele-
kwa idara ya elimu ya umma
ili kutoa elimu ya ujazaji,” alise-
ma.

$ '_'_-.-_ .
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wiki hii, iliyotolewa na Halmashauri ya Jiji hilo, kupitia mikopo ya asilimia 10. PICHA: PETER MKWAVILA

MSEMAJI Mkuu wa Seri-

: kali Gerson Msigwa, amesema
: kwa uwekezaji ambao seri-
¢ kali imeufanya katika sekta ya
: mawasiliano nchini
: mtu ambaye anaweza kufanya

hakuna

. uvhalifu mtandaoni akabaki
. salama.
¢ Aidha, amewataka Wa-

: tanzania badala ya kutumia
: mitandao ya kijamii kuitukana
: serikali na viongozi wake, wa-
: tumie fursa zilizopo kwenye
: mpango wa Tanzania ya Kidjjiti
¢ kujikwamua kiuchumi.

Msigwa alisema hayo jana

: mara baada ya Mkurugenzi
: Mkuu wa Mamlaka ya Ma-

: wasiliano Tanzania (TCRA), Dk.

Bakari Jabir, kutoa taarifa ya
utekelezaji wa majukumu yake
kuanzia Julai, 2021 hadi Sep-
temba, mwaka huu.

Alisema kutokana na
uwekezaji ambao serikali im-
efanya hivi sasa katika sekta
hiyo ya mawasiliano nchini ni
vigumu kwa mtu yeyote ku-
fanya uharifu wa kimtandao na
akabaki salama bila kukamat-
wa.

“Kwa namna ambavyo seri-
kali hii ya awamu ya sita ilivyo
wekeza katika sekta hii na vy-
ombo vya dola vilivyo hakuna
mtu anaweza kufanya uhalifu
akabaki salama watu wengi wa-
nakamatwa sema ni huruma
yetu lakini wakitaka iko siku
tutawataja. Unakuta wengine

vijana wadogo tu wanatumika
kuitukana serikali na viongozi
wake,” alisema Msigwa

Pia aliwataka Watanzania
kutumia fursa zilizoko kwenye
sekta ya mawasiliano kuanzi-
sha vitu ambavyo vitawasaidia
kujikwamua kiuchumi badala
ya kuendelea kutumika kuitu-
kana serikali.

Awali, Dk. Bakari akiwasili-
sha taarifa yake alizitaja baadhi
ya kero katika sekta hiyo nchini
kuwa ni pamoja na uharibifu
wa miundombinu ya ma-
wasiliano.

“TCRA imeendelea kushiriki-
ana na wadau mbalimbali kwe-
nye kuwaelimisha wananchi
juu ya umuhimu wa kulinda
miundombinu ya mawasiliano”

Wanaoitukana serikali mtandaoni waonywa

© Na Paul Mabeja, DODOMA

alisisitiza.

Alisema kero nyingine ni
utoaji wa huduma za mawasili-
no kwa wote kwenye maeneo
ambayo hayajafikiwa bado.

Hata hivyo, alibainisha nam-
na ambavyo wamekuwa waki-
kabiliana na kero hizo kupitia
kituo cha kitaifa cha usalama
mtandaoni (TZ-CERT) amba-
cho kimeendelea kukabiliana
na uhalifu mtandaoni ikiwa ni
pamoja na kutoa mafunzo kwa
wadau.

“TCRA imeendelea kusi-
mamia ubora wa huduma za
mawasilinao kwa kutumia
mitandao ya kisasa ili kuhakiki-
sha huduma zinazotolewa na
watoa huduma zinakidhi vi-
wango bora,” alisema
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Mkakati
wawekwa
kuitangaza
Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WIZARA ya Utalii na Mambo
va kale imejipanga kutangaza
utalii katika kisiwa cha Pemba
yakiwamo magofu yaliyobeba :
historia ya kale hadi kufikia :
watalii 100,000 ifikapo mwaka :
2025. :

Katibu Mkuu Wizara hiyo,
Fatma Mbarouk Khamis, alise-
ma hayo jana ahpozungumza
na watendaji wa Kamisheni
ya Utalii Zanzibar kisiwani
Pemba na kutembelea baadhi
ya majengo va kale ambayo ni
sehemu ya vivutio vya utalii.

Alisema, serikali imeanza
kuchukua hatua mbalimbali
za kuimarisha sekta ya utalii
Pemba ikiwamo ujenzi wa
uwanja wa ndege pamoja
na bandari tatu na barabara
muhimu zinazounganisha
mikoa miwili ya kisiwa hicho.

Fatma alisema barabara yva
Chake Chake hadi Wete, Pem-
ba yenye urefu wa kilomita
22.2 inatarajiwa kujengwa na
maandalizi yake yako katika
hatua za mwisho kwa ajili ya
kuanza na kukamilika kwake
kutarahisisha mawasiliano.

Pia, alisema tayari wame-
kamilisha ujenzi wa magofu
va kale yaliyobeba historia :
ikiwemo Mkamandume Pemba :
ambayo vatasaidia kuongeza
idadi ya watalii wanaotembe-
lea Pemba.

Alisema uwekezaji katika
baadhi ya visiwa vidogo Vvili-
vyoko Pemba kikiwamo Misali
kwa kiasi kikubwa utasaidia ;
kuitangaza Pemba katika rasil- :
imali za viumbe vya baharini
katika utalii wa kuzamia.

Naye Afisa Mdhamini wa
Wizara hiyo, Zuhura Mgeni
Othman, alisema idadi ya :
watalii wanaotembelea Pemba :
imeanza kuongezeka kwa ;
watalii 732 katika mwezi wa
April hadi June mwaka huu na
mwezi Septemba idadi im-
eongezeka na kufikiya 2,000.

“Matarajio yetu hadi ifikapo
mwaka 2025 sekta ya utalii
Pemba itaimarika na kupokea
watalii 80,000 baada ya kuka-
milika kwa miradi muhimu ya
miundombinu ya barabara na
bandari na uwekezaji wa ujen- :
zi wa hoteli za kitalii katika :
visiwa vidogo,” alisema.

Ofisa Mwandamizi wa Ma-
kumbusho ya kale Pemba,
Maryam Mansab, alisema :
wamefanikiwa kwa asilimia 80 :
kuyawekea maelezo ya ma- :
jengo va kale na makumbusho
yaliopo Pemba ikiwemo histo-
ria yake kwa wageni.

“Majengo mengi yaliyotam-
buliwa na makumbusho ya
utalii yaliyopo Pemba va-
mewekewa maelezo yake
hatua ambayo imerahisisha
watalii wanaokuja kufahamu
huku wengine wakifanya kazi
za kitafiti,” alisema.

' Timu yaundwa kuchunguza Kupanda
- maji ya bahari katika makazi ya watu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar im-
epeleka timu ya wataal-
amu kufanya uchunguzi
wa tukio la kupanda kwa
maji ya bahari katika makazi ya
ili kunusuru athari iliyojitokeza.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais, Dk. Omar Dadi
Shajak, wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu tukio hilo lilo-
tokea hivi karibuni.

Alisema kupanda kwa maji ya
bahari kunatokana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Shajak alisema tukio kama
hilo lilishawahi kujitokeza kati-
hicho na fukwe zimeshaathiri-
wa na mmongonyoko wa ar-
dhi kutokana na kupanda kwa
maji ya bahari.

Alisema kupanda kwa maji ya

bahari kunatoa tahadhari kwa
Zanzibar kuwa ina hali ngumu
inayoweza kusababisha athari
kwa jamii, hivyo ni vyema
kuongeza nguvu za kupambana
na mabadiliko ya tabianchi.

Moja ya kazi kubwa inay-
ofanywa na serikali, alisema ni
tathmini ya athari za kimaz-
ingira ambazo imejitokeza
katika maeneo mbalimbali na
kuchukua hatua za kukabiliana
na athari hizo. “Tukishapata
majibu ya athari za kimazingira
tutajua nini cha kufanya katika
kuchukua hatua maana watu
wanafikiri kuwa kila sehemu
tunaweza kujenga ukuta wa ku-
zuia maji ya bahari. Lakini njia
nyingine ya kuzuia maji ni ku-
panda mikoko,” alisema.

Kwa mujibu wa Shajak, athari
za mabadiliko ya tabianchi
zipo, hivyo wananchi wana-
paswa kutoendeleza mambo
yanayoweza kusababisha mad-
hara ikiwamo kukata mikoko

na kuchimba mchanga katika
fukwe kwa ajili ya ujenzi

ya kwanza kupata athari ya ma-
badiliko ya tabianchi kwa kuwa
mwaka 2012 serikali ilizindua
mradi wa maji safi na salama
yokuwa wakitumia kuvamlwa
na maji ya bahari.

“Eneo lote la Nungwi lime-
kumbwa na athari za mabadi-
liko ya tabianchi na hawana
uwezo wa kupata maji safi na
badala yake wanapata maji ya
chumvi, hivyo serikali ililazirni
jirani cha Potoa kwa ajili ya wa-
nanchi wa nungwi kupata maji
safi” alisema Dk. Shajak.

Aidha, alitaka jamii kushiriki
kwa pamoja kuendeleza ma-
pambano ya mabadiliko ya tabi-
anchi ili Zanzibar kuwa salama
kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Dk. Shajak alisema Zanzibar
ni kisiwa hivyo imeathirika na

mabadiliko ya tabianchi hasa
kutokana na hali inavyojitokeza
duniani na matokeo yake maji
kupanda katika nchi kavu.

Alisema, Zanzibar ina mae-
neo 143 ambayo yameathirika
na yanahitaji uharaka wa ku-
fanyiwa kazi ili kudhibiti maji
ya bahari kuvamia makazi ya
wananchi na tayari serikali ime-
shatenga Bilioni nne kwa ajili ya
kukabiliana na athari hizo.
Nungw1 wakizungumza na Ni-
pashe walisema wako hatarini
kupoteza nyumba zao kutoka-
na na maji ya bahari yanayojaa
na kufika katika makazi yao.

Hali hiyo iliyojitokeza wiki
moja iliyopita ilizua taharuki
kubwa baada ya maji hayo ku-
vamia soko la samaki ambalo
liko karibu na makazi ya wa-
hicho wakisema kama hatua za
haraka hazitachukuliwa nyum-
ba zao zitaathirika.

MKkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti ya REPOA, Donald Mmari (kulia) akizungumza na waandishi wa habari, jijini Zan-
zibar jana, baada ya kutiliana saini makubaliano ya ushirikiano na shirika la PASGR la nchini Kenya, kuhusu kuijengea uwezo
wa kitafiti na sera. PICHA: RAHMA SULEIMAN

REPOA, PASGR zaungana kuboresha utafiti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAASISI ya Utafiti na Sera
(REPOA) na Shirika binafsi
la PASGR lenye makao yake
makuu nchini Kenya, zimetili-
ana saini hati ya makubaliano
kujengea uwezo wa utafiti na
sera.

Hafla ya utiaji saini huo ili-
fanyika jana katika hoteli ya
Golden Tulip, Zanzibar ambapo
PASGR itakuwa na kazi ya ku-
jenga uwezo kwenye sera za
umma na utawala bora ndani
ya Afrika.

Akizungumza baada ya hafla

hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Repoa, Dk. Donald Mmari, alise-
ma lengo la makubaliano hayo
ni kupanua wigo na kuwajengea
uwezo watafiti na watunga sera
ndani ya Afrika, katika kuanga-
lia namna ya kuwawezesha wa-
nanchi kuimarisha na kuongeza
tija katika uzalishaji katika sekta
mbalimbali.

Dk. Mmari alisema kuna
shida ya kupata masoko na
mitaji na changamoto nyingi
za mabadiliko ya tabianchi na
kwa sasa yanafanyiwa utafiti na
kuongeza uwezo na kujifunza
kutokana na wengine ambao
wamefanikiwa katika nchi za

Afrika.

Alisema, namna ya kufani-
kiwa ni pamoja na kubadilisha
uzoefu na kufanya utafiti wa
pamoja ndani na nje ya Tanza-
nia.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa PASGR, Antony Mveyange,
alisema wakati umefika Wa-
tanzania kujifunza kutoka nchi
zingine katika masuala ya utafi-
ti wa sera za umma ili kuleta
matokeo chanya katika sekta
hiyo.

Alisema, hatua ya
makubaliano na REPOA itawa-
jengea uwezo watafiti kuona
namna ya kuimarisha utafiti

wa kisera unaojiekeleza ku-
tatua changamoto zinazoleta
vikwazo hasa kwa vijana kuwa

washiriki ~ katika  uzalishaji,
kuajiriwa nakutambua fursa za
kujiajiri.

“Nafasi hii ni muhimu itatoa
wigo kwa Watanzania kupata
mafunzo na kufanya utafiti
mbalimbali ndani ya nchi, Af-
rika na nje ya Afrika ambao
utawasaidia watunga sera,”
alisema.

Alisema taasisi hiyo ina uzoe-
fu kufanya utafiti masuala ya
sera za umma na utawala bora
katika takriban nchi 26 za Af-
rika.
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SALUM ABDALLAH-4

22 Mwanamuziki mkongwe tajiri,
Mtunzi wa kibao ‘Mkono wa ldd’

i)

Na Adam Fungamwango Salum Abdallah akaagiza gari likavutwe.
KWA wiki zote tatu za historia ya mwanamuziki Salum ndiye aliyekuwa kion-
Salum Abdallah Yazidu (SAY), tuliangalia historia gozi muimbaji wa bendi ya - off

vake, alivyozaliwa na kuanza muziki kwa shida, Cuban Marimba, pia ali-
hadi alipotoka nchini Cuba na kuishia Mombasa kuwa ana malori kadhaa
nchini Kenya, na kisa cha kurejeshwa nchini kiasi  aliyokuwa akiyatumia
cha baba yake sasa kumuachia afanye atakavyo. katika mradi wa kujenga
Tumeona baada kuachwa akawa mwanamuziki nyumba za National

haswa, staa na kuwashangaza wengi hata wal- Housing pale Morogoro,
iokuwa wakimfanyia zengwe kwa baba yake. kama nilivyoeleza huko
Akatunga na kurekodi nyimbo nyingi zilizom- awali kuwa alikuwa pia
patia umaarufu hadi leo hii ambazo ni “Ngoma anaendesha mali na
Iko Huku’, ‘Shemeji Shemeji’,’Mkono wa Idd’, biashara za familia
‘Wanawake Tanzania', ‘Sipati Majibu,” ‘Naumia’, yao na za kwake pia.
‘Cuba Chacha’ na ‘Ewe Mola Wangu. na ‘Ewe Mola Alhamisi tarehe
Wangu' wimbo wa mwisho wa mwanamuziki 18 Novemba, 1965 S,
huyo kabla ya kufariki, na mashairi ya wimbo ilikuwa siku yenye .
huo yalitafsiriwa na mashabiki kuwa alikuwa hekaheka kubwa
anatabiri kifo chake. mjini Morogoro, ugeni
Leo tuaangalia ajali aliyoipata mwanamuziki mkubwa ulikuwa un-
hiyo na jinsi Kilivyotokea. asubiriwa katika mji 3
huo. Mwalimu Julius ;h’
Bendi mbili kubwa maarufu za pale Morogoro Kambarage Nyerere na
mjini zote zilitegemea kupiga siku hiyo, na pia Mheshimiwa Rashid
zilipangiwa kutembelewa na viongozi hao. Mfaume l‘""‘“

Kutokana na ushindani mkubwa wa bendi hizo Kawawa,
wanamuziki na washabiki wa bendi hizo waliku- vion-
wa roho juu kusubiri mpambano wa usiku huo. gozi

Kwenye muda wa saa kumi na mbili jioni baada  wakuu
ya shamrashamra za kupokea viongozi kwisha wa
bwana Ramadhan Mdidi aliyekuwa msaidizi wa nchi
mmoja wa madereva wa Salum, alikuja kumu- wakati
eleza mkuu wao huyo kuwa moja ya gari lake huo,
limenasa kwenye mchanga katika mkondo wa wali-
mto walikokuwa wakichimba mchanga, kwa hiyo kuwa
ilikuwa busara kuliondoa gari usiku uleule au la wak-

mvua ingenyesha gari lingeweza kuchukuliwa na isub-
maji. iriwa

C
“. na na kuchelewa kugundulika

na wananchi wa hapa katika shere-
he ya kufungua Chuo cha Kilimo
ambacho kwa sasa kinajulikana
kama SUA (Sokoine University of
Agriculture). Pamoja na wageni hao
pia alitegemewa kuwepo aliyekuwa
Mbunge wa Morogoro mjini wakati
huo Mheshimiwa Oscar Kambona.

Salum akamtuma mwanamuziki
wake Waziri Nyange atangulie
kwenye ukumbi ambako wangepiga
muziki ili kujaribu vyombo tayari
kwa onyesho la usiku ili yeye
aende na lori jingine kwenda kuvu-
ta gari lililonasa kwenye mchanga.

Siku hiyo Cuban Marimba wali-
kuwa wapige muziki Community
Center wakati wenzao HYPER-
LINK “https://sw.wikipedia.org/w/
index.php?title=Morogoro_Jazz_
Band&action=edit&redlink=1"

\o “Morogoro Jazz Band (bado
haujaandikwa)” \t “_blank” Moro-
goro Jazz Band walikuwa wapige
Kichangani.

Kiasi cha saa moja hivi mmoja wa
waliokuwemo kwenye lori lililoon-
doka na Salum Abdallah, alirudi
mbio nyumbani na kuwataarifu
kuwa kumetokea ajali na Salum
ameumia. Ajali hii ilikuwa ya ajabu
na imekuwa daima ikileta maneno
kwa walioikumbuka.

Kwa maelezo ya waliokuwepo,
giza lilikuwa limekwisha ingia na
wakati lori likikaribia Msamvu, taa
zilizimika ghafla na gari ikayumba
lakini taa zikawaka tena, kiasi cha
waliokuwemo kuanza kucheka,
lakini kicheko chao kilikatika ghafla
baada ya kugundua kuwa mlango
wa upande aliokuwa amekaa Salum
ulikuwa wazi naye amedondoka.

Walirudi nyuma na kumkuta
akiwa kalala barabarani akiugulia
maumivu.

Mzungu mmoja alipita wakati
uleule na gari dogo akawapa
lifti watu wawili toka kwenye
lile lori, mmoja akaenda nyum-
bani kwa Salum kutoa habari na
mwingine akaenda kuchukua taxi
iliyomchukua majeruhi mpaka
hospitali. Wote waliopata habari
wakakimbilia hospitali wakamku-
ta mwenzao anaugulia maumivu,
madaktari walimuomba an-
yooshe mikono na kisha miguu
alipoweza, wakaamini hajavun-
jika bali ni maumivu ya juu juu
ambayo yangeisha, kiasi cha
kumruhusu arudi kwake na awahi
matibabu kesho yake asubuhi.

Salum mwenyewe akawaambia
wenzie wafungue vyombo wasipige
dansi siku ile, wengi wakakesha
nae.

Usiku kucha ulikuwa wa maumi-
vU makubwa, asubuhi mgonjwa
alipelekwa hospitali akafanyiwa
upasuaji ikagundulika alivunjika
kiuno na mifupa kupasua kibofu
ha mkojo, jambo ambalo kutoka-

~lilikuwa ni baya sana.
~ Kama saa saba mchana
. alitolewa chumba cha upas-
- Uaji na wenzie waliokuwa
wakisubiri wakaambiwa
waende makwao wakale vi-
zuri ili waje baadaye kutoa
damu kwa ajili ya mgonjwa.



AMBER LULU HUYOOO!
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Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele

Q.>

@shamsaford
Wanaume
mnawachang-
anya sana hawa
michepuko.
Mnasema hamna furaha
na ndoa zenu lakini
wake zenu wajawazito
kila siku.

@lizabeth-
michaelofficial
Saluni sio se-
hemu ya umbea
tu sikuhizi wote
tumeelimika.
Huku sisi
tunapeana elimu
na kushauriana
ni jinsi gani
tutawapa kilicho
bora.

@kajalafrida

@roma_zimbabwe
Tunapoingiza

tumbo ndani basi

muwe mnatupiga picha fasta,
sio mnachelewa, tunapumua
kwa shida wenzenu.

Ukomavu ni

wakati furaha
vako haitegemei watu
wengine

Kuvaa shela la harusi

NANI kasema haolewi?
Basi kama ulikuwa unawaza
kwamba mpambaji wa

video za muziki, Amber Lulu,

hawezi kuwekwa ndani tena
kama mke, basi jua imekula
kwako.

Katika taarifa za ndani,
Amber Lulu yupo katika
maandalizi ya kuolewa kwa
mara va pili, tena safari hii
kwa Kijana mbichi ambaye
mwenyewe anajinasibu
kwamba amefika mwisho
kimahaba.

Katika jumbe zake ana-

zochapisha za hivi karibuni
katika mitandao ya kijamii,
Umber Lulu, kila wakati
amekuwa akimsifia mpenzi
wake huyo wa sasa, huku
akimshukuru Mungu kumwo-
nyesha mtu sahihi.

Katika Insta Stori, Amber
Lulu amewaambia mashabiki
wake kwamba hivi karibuni
atafunga ndoa.

“Naolewa. Asante Mungu,
sijatarajia hili,” Lulu amean-
dika.

Awali, msanii huyo ame-
kuwa akipakia picha za
kimahaba akiwa na msanii

wa Bongo Fleva The Dream,
hivyo kuongeza minong'ono
kwamba msanii huyo am-
baye ni mdogo kwake ndiye
mume wake mtarajiwa.

Jana pia alitupia video fupi
katika akaunti yake ya Ins-
tagram, akionekana akirem-
bwa huku akiambatanisha
na ujumbe unaosomeka ‘Bi
Harusi mtarajiwa’

Awali msanii huyo ali-
waambia mashabiki zake
kwamba alikuwa amepata
mpenzi anayempenda mwa-
nawe

@masanjamkan-

damizaj

MUNGU ATUSAIDIE
SANA!IUwongo ni
Dhambi!NAWAKUMBUSHA
TUU RAFIKI ZANGU
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BASI SAWA

Sammy William azidi
Kupasua anga

MWANAMUZIKI
anayekuja kwa kasi
nchini, Sammy Wil-
l[iam, amewashuk-
uru mashabiki kwa
mapokezi makubwa
ya wimbo wake, ‘Ni
Wewe' aliomshiriki-
sha Neema Ntigonza
na sasa anajiandaa
kuachia ngoma ny-
ingine.

Akizungumza na BT,
Sammy alisema mion-
goni mwa nyimbo
zilizomtambulisha

vyema na sasa anamshukuru Mungu kwa kuzidi kupasua

anga kwenye tasnia hii.

“Namshukuru Mungu yeye ndio amezidi kunipaisha,
wimbo Ni Wewe umenipa nafasi kubwa kwenye tasnia na
nimeona nikipata sapoti kutoka kila pande na wadau mbal-
imbali, mashabiki wakae mkao wa kula,” amesema Sammy.

Vanillah awaomba
mashabiki wambebe

MWANAMUZIKI mpya Ku-
toka Lebo ya King music, Va-
nilla Music, amesema ndoto
yake haitakamilika kama
mashabiki hawatampokea na
kukubali ngoma zake.

Msanii huyo ambaye anasi-

VANESSA MDEE

. kila awezavyo kuhakikisha

fika kwa kutunga mashairi,
kupitia ukurasa wake wa In-
stagram, amesema atafanya

ladha ya muziki inazidi kuwa
. tamu kutoka kwake.

Vanillah Music ni mmoja ya
wasanii waliohusika katika
vandishi wa ngoma ya UTU
ya mkongwe Ali Kiba am-
bayo inafanya vizuri.

nje.

Vanessa hivi karibuni ametan-
gaza kutarajia kupata mtoto wa
pili na mume wake huyo kutoka
Nigeria, baada ya mtoto wao wa

miaka miwili.

Kulingana na chanzo cha karibu

kwanza Seven kufikisha umri wa

KUMBE CHA WIVU

IMEELEZWA kuwa kwa sasa
msanii wa Bongo Fleva, Vanessa
Mdee, hataki utani kwa mume
wake Rotimi, kiasi kwamba
ameamua kumzalia watoto mfu-
lulizo ili kumdhibiti na macho ya

cha msanii huyo, kimesema mwa-
namuziki huyo amekuwa na wivu
uliopitiliza kwa Rotimi na kumpa-
tia watoto ni sawa na kumdhibiti

kuepukana na vishawishi kutoka

kwa warembo wengine wanaom-
tolea macho.

——y

MWANAMUZIKI kongwe wa Bongo
Fleva, Tundaman amemuonya Ali
Kiba kwamba anaweza kuweka katuni
kwenye video kana hatakubali kwenda
kushuti video ya wimbo wao.
“Namwambia Ali Kiba, mwezi huu
kama Ali Kiba na Darassa hatawaji-

TUndaman amuenya

Al Kilba

tokeza kushuti video naweza kuweka
katuni, naomba wajitokeze tufanye
kazi,”Amesema.

Amesema, ngoma hizo zipo katika EP
yake ya nyimbo saba ambayo imewa-
shirikisha wasanii wengi wa zamani.

R ———

FILAMU

Na Adam Fungamwango

SIKU zote ubaya hulipwa kwa ubaya
tu. Ukimfanyia mtu ubaya, hata kama
yeye hatokulipa, lakini Mungu humli-
pia kile ambacho ulichomfanyia mwen-
zako.

Kwa hiki nilichokiandika hapa, leo
tutaitazama filamu iitwayo ‘Malkia
Anita’. Ni moja ya filamu kali sana
na cha kufurahisha kidogo imetung-
wa na kuchezwa nchini Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, ikichezwa na
wasanii kutoka nchini humo, lakini
wakiigiza kwa lugha ya Kiswahili.

Waliocheza filamu huu ni Celine Mi-
rimo, Shaaban Groile, Georges Bulere

Ushindi, Laetitia Munihire, Janvier
Bulenda, Fatuma Kikongo, Clarisse
Mirimo, na wengineo.

Inaanza kuonyesha kwenye moja kati
akiishi kwa manyanyaso makubwa
kutoka kwa mama yake mdogo.

Binti huyo anaitwa Anita ambaye
baba na mama yake walifariki akiwa
bado mdogo kwenye vita na akalelewa
na mama yake mdogo aitwaye Fatuma.

Sarah binti wa Fatuma wanashiriki-
ana kumtesa Anita, wakiwa hawafanyi
kazi yoyote zaidi ya kumgeuza binti
huyo kijakazi.

Kwenye himaya hiyo kuna mfalme
alitwaye Bauba. Ana watoto wawili wa

kike na wa kiume ambao
wanasoma kwenye mji
mkuu wa Kinshasa.

Wakati wa likizo wal-
irejea nyumbani. Mfalme
akafanya pati kubwa
sana kwa watoto wake
kurejea likizo.

Bayeni ni mtoto wa
kiume na Sakina wa kike.
Katika pitapita yake
kuangalia himaya ya
baba yake anasikia sauti
safi kama ya kinanda.
Lakini wimbo ni wa
masikitiko mno. Anam-
kuta msichana mmoja

Malkia Anita: Ubaya hauna posho

ambaye angeonekana
mrembo kama si mavazi
makukuu aliyovaa na
kukosa matunzo.

Alikuwa amejikunyata
shambani. Mtoto wa
mfalme Bayeni alimkuta
na kumuuliza kama ana
shida. Akakataa. Mtoto
Hakuna aliyejua ni nani.
Kila mtoto wa kike
alijipamba, akapambika,
akidhani ndiye ata-
chukuliwa.

Anita aliachwa nyum-
bani kwa ajili ya ku-
fanya kazi, pia hakuwa
na mavazi mazuri. Al-
ipoondoka, mtumishi wa
mfalme akamletea ma-
vazi mazuri ya gharama.

kuwa ndiye mchumba wake.

ili aolewe yeye. Haikuwezekana.

ulozi na Sarah kwa kushirikiana na

kali kesho yake. Kabla ya adhabu

Anita rasmi akawa binti mfalme.

Anita. Akabainisha kuwa alifanyiwa

Alipotokea kwenye sherehe kila mmoja
alishangaa. Bayeni akamtambulisha

Sarah na mama yake hawakukubali,
walimfanyia ulozi na binti huyo aka-
geuka mwendawazimu. Ugonjwa huo
wa akili ulichukuliwa sababu ya Sarah
kujipendekeza kwa mtoto wa mfalme

mama yake. Kwa aibu Saraha alipatwa
na mshtuko wa moyo akafa. Mfalme
akatoa idhini Fatuma apewe adhabu

yeye mwenyewe akajinyonga. Bayeni
akapewa ufalme na baba yake Bauba,
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NGOMA ZILIZOZAA
MISEMO ILIYOTRENDI

Na Adam Fungamwango

DUNIA inaenda kasi sana. Leo unaweza kukuta watu wana-
fanya hivi, lakini kesho wakabadilika na kufanye vile. Ndiyo
maana kwa sasa usikariri maisha.

Kila kukicha kila kitu kinabadilika. Hata misemo nayo inab-
adilika. Hapo nyuma kidogo wala si siku nyingi kulikuwa na
misemo kama ‘mabaharia’ na mingine mingi.

Hivi sasa kuna misemo mingine kabisa. Ingawa ukiisikiliza
si mipya, lakini sababu kubwa ya ‘kutrendi’ ni kusemwa au
kutolewa na watu maarufu kama vile wanamuziki, wasanii, wa-
namichezo, waigizaji na watu wengine ambao wanaushawishi
kwenye jamii.

Leo tunawaletea misemo kadhaa ambayo ‘ilitrendi’ huko
nyuma pamoja na watu maarufu walioitambulisha, au kuitunga
misemo hiyo.

Habari ndiyo hiyo-Mwana FA

Naweza kusema kuwa hapa Tanzania hakuna msanii ambaye
ametengeneza misemo mingi ‘iliyotrendi’ kama Mwana FA.
Kwa sasa ni Mbunge wa Jimbo la Muheza na jina lake kamili ni
Hamisi Mwinjuma. Huyu unaweza kumwita ni baba wa misemo
va Kibongo.

Alitoa ngoma iitwayo ‘Habari Ndiyo Hiyo'. Jina la ngoma
hii nalo likawa msemo ‘uliotrendi’ sana Bongo. Mtu alimwam-
bia mtu kitu akashangaa, au akimpasha ukweli atamwambia
‘habari ndiyo hiyo.'

Unanitega?- Mwana FA

[likuwa ni katikati ya miaka ya 2000, Mwana FA kama
kawaida yake akatoa ngoma nyingine akaiita ‘Unanitega?’
‘Mbona miguu iko wazi unanitega? (aa-aaa), kifua kiko wazi
unanipenda? (hebu huko).

Msemo huu nao ulitawala sana hasa kwa vijana kwenda kwa
wasichana ambao walionekana kuvaa nguo zisizo na stara
wanapopita mbele yao.

Unan’taka Kwio-Meja Kunta

Msanii wa Singeli Meja Kunta, yeye alikuja na msemo ambao
ulitrendi sana hasa kwa akinadada wa ‘unamtaka kwio, unahela
kwio, kwio hiyo kwio'. Hii ilitokana na ngoma yake ya ‘Wanga'.

Usinifokee-Baba Levo

Msanii Baba Levo, naye alikuja na msema wake msemo
wake uliotamba sana mitaani na kwenye mitandao wa Kijamii
usemao ‘Usinifokee'.

Ni Yeye-TID

Ni msanii mkongwe ambaye ni mwanzilishi wa msemo wa
‘Ni Yeye'. Msemo huo ukawa maarufu na kuanza kutumiwa na
watu wengi wakiwamo hata wanasiasa Ilifika wakati alianza
kulalamika kuwa amechukuliwa msemo wake na watu wanau-
tumia bila yeye kupata chochote.
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Na Beatrice Shayo

AADA ya kimya kirefu, msanii

wa Bongo Fleva, Ommy Dimpoz,

leo anazindua kibabe albamu

yake mpya yenye ngoma 15 kali.

Uzinduzi huo wa albam inay-

oitwa ‘Dedication’ mgeni rasmi anatara-
jiwa kuwa Rais Mstaafu wa awamu ya nne,
Jakaya Kikwete.

Burudani ya uzinduzi huo itafanyika
katika hoteli ya Johari
es Salaam. Akizungumza jana, Dimpoz
amesema mbali na Rais Kikwete pia ame-
waalika baadhi ya mabalozi , Mawaziri,
wanasiasa na wasanii.

“Baada ya pati tutaenda pale Elements
tutajumuika na watu wote kwa maana huu
ukumbi wa Rotana hautatosha wote lakini
baada ya kesho nawakaribisha watu wote
kule kidimbwi,” amesema.

Dimpoz amesema, sababu ya kumchagua
Kikwete kuwa mgeni rasmi katika uzinduzi
huo, kuwa ni kiongozi anayependa wasanii
na amekuwa mmoja wa watu waliokuwa
wakimjulia hali kila wakati alipokuwa

anaum-

u ) BONGO FLEVA

DICATION’
my Dimpoz
aahidi burudani
va Kipeke

DANI

wa.

“Kikwete amekuwa zaidi ya kiongozi
kwangu, wakati nilipokuwa naumwa
amekuwa akijulia hali kila mara lakini ni
mtu anayependa wasanii wengi pia hapa
nchini, nilitamani pia hata Rais Samia
Suluhu Hassan lakini yupo katika ziara
China,” ameongeza

Hata hivyo ameeleza viongozi mbal-
imbali wanatarajia pia kuudhuria katika
uzinduzi huo ambao umejaa na matukio ya
kuburudisha mashabiki zake.

Dimpozi amesema albamu ameipa jina la
Dedication kutokana na mengi aliyopitia
wakati anatafuta maisha hivyo ni kama
amewapa zawadi mashabiki wake.

“Nimepitia mambo mengi maisha yangu
ni Dedication nikaona sio vibaya albamu
yangu kulipa hilo jina ingawa katika hizo
nyimbo 15 hakuna nyimbo inayoitwa Dedi-
cation,” alisema Dimpoz.

Nyota huyo ameeleza kwamba albamu
hiyo tayari iko katika mitandao yote.

Baadhi ya wasanii aliowashirikisha ni
Marioo, Nandy, Fally Ipupa, Dj Kerozen,
Blag Diamond, Julio Masid na wengine.

BATA LA WIKI

FM Academia ‘Wana Ngwasuma’

Kama kawaida yao, leo Jumamosi wapo ndani ya
ukumbi wa Mawasiliano Park Ubungo, kesho Ju-
mapili watakuwa katika ukumbi wa Platnum Kijichi.

Msondo Ngoma

Kama kawaida kila ljumaa wapo Gwambina
Lounge, leo Jumamosi watakuwa ndani ya ukumbi
wa Makutano Park Vikindu Pwani na kesho wata-
malizia wikienda ndani ya ukumbi wa Dar Safari
Buza.

Town Classic Band
Bendi hii mpya iliofanya onyesho la ‘listening
part’ Jumamosi iliopita, inatarajiwa kuanza kufanya

Twanga Pepeta
Tangu jana bendi hii yenye wanamuziki nyota

burudani katika ukumbi wa The Prince Complex.

Tukuyu Sound Band

Bendi hii inayoundwa na vijana, kama kawaida
yao kila Jumapili humalizia wikiendi katika ukumbi
wao wa nyumbani wa Mawasiliano Park Ubungo.

Kimokimo Band

Kundi hili ambalo linaongozwa na mwimbaji wa
siku nyingi aliyepitia bendi mbalimbali, Khadija
Kimobitel, kila ljumaa linatoa burudani ya nguvu
katika ukumbi wa Mariot uliopo eneo Extertanal.

Waluguru Original

Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro,
kila Jumamosi hufanya vitu vyake katika ukumbi
wa Terminal Pub Msamvu na Jumapili itakuwa
ndani ya ukumbi wa ukumbi wa F2 Florida mjini
humo.

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya iliogawainyika kutoka Sikinde,
lleo Jumamosi inafanya vitu vyake katika ukumbi
wa Shabaha Mbezi Becah, kesho Jumapili kama

kawaida itakuwa katika ukumbi wa Nefaland Manz-
ese Argentina.

Mjengoni CIa_s_s_ic Band
makamuzi yake katika ukumbi wa Kokoriko Annex,
kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika ukumbi
wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Orasiti jijini
humo.

The Kilimanjaro Band

Baada ya kukaa kwa muda mrefu, bendi hii
kongwe, kwa sasa inaendelea kujifua huku ikitafuta
kumbi ili kuanza kutoa maonyesho kila mwisho
wiki.

Maina Band

Bendi hii inayomilikiwa na mwimbaji wa siku
nyingi Liston Maina, jana ilitoa burudani katika
ukumbi wa Hekima Garden Mikocbeni B, leo Juma-
mosi itakuwa ndani ya ukumbi wa Regancy Park,
Mikocheni.
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MASHABIKI WATEMBEZA KIKAPU KUMCHANGIA

| kama mzaha vile, lakini ni
jambo la kweli limetokea tena
kwa msanii nyota wa Marekani
A Kanye West, baada va kupoteza
utajiri wake siku moja mashabiki watem-
beza kikapu kwa ajili ya kumsaidia.

Tukio hilo lilijitokeza kwenye mitandao
ya Kijamii baada ya mashabiki wa mwa-
namuziki huyo anayesifika kwa kutoa
kauli zenye utata, walipoanzisha zoezi la
kumchagia pesa kwa ajili ya kumrudisha
kwenye orodha ya mabilionea.

Hayo yalianzia kwenye ukurasa mmoja
uliopewa jina "Make Kanye West Billionare
Again” baada ya rapa huyu kupoteza dola

bilioni mbili.

Hili lilitokea baada ya utajiri wake
kushuka kuanzia mabilioni ya dola hadi
dola milioni 400.

Mitandaoni watu walionekana wakihimi-
zwa kutoa machango wao kwenye ukurasa
huo wa GoFundMe.

Staa huyu mwenye umri wa mika 45 ali-
poteza kiasi hicho cha pesa baada ya ku-
poteza ushirikiano na kampuni ya Adidas.

Kampuni hiyo ilijiengua baada ya ku-
kasirishwa na matamshi yenye chuki ya
Kanye West.

Baadaye kampuni zingine kama vile Gap,

Footlocker, TJ Maxx, na Balenciaga wali-

fuata nyayo hizo na kukata uhusiano na
rapa huyo huku wakisisitiza hawana nia
va kufanya kazi na West tena.

Hata hivyo,ukurasa huo uliondolewa
kwa Kile kilichodaiwa ukiukaji wa sheria
na mikakati ya tovuti ingawaje hawakuwa
wamechangisha pesa nyingi kabla ya
akaunti hiyo kufungwa.

Juhudi za kumfadhili Kanye West hazi-
kuzaa matunda ila zilipata uungwaji mkono
mitandaoni kwani wengi walisambaza
habari hiyo.




kuliwazwa

WASANII mbalimbali
duniani wanaendelea kuo-
nyesha hisia zao za majonzi
baada ya kifo cha mtoto wa
mwanamuziki nyota Afrika,
Davido.

Mwanamuziki, Wizkid
amefuta matangazo yote

Yanayohusu albamu yake
mpya, kama ishara ya kuom-
boleza.

Albamu hiyo inayoitwa
“More Love, Less Ego” ili-
paswa kutolewa Novemba 4,
2022, lakini Wizkid alii-
futa na kueleza atatangaza
baadae siku iyakayozin-
duliwa.

Hakuna Kuacha

kitu Desiigner

WAPENZ| wa muziki wa
Hiphop nchini Marekani, wam-
emuomba msanii nyota, Desiner
kuacha kufikiria kuutupa muziki
huo, badala yake afanye kazi
kwa bidii kama kumuenzi rafiki
yake Takeoff.

Rappers wengi wanaamini
Takeoff anamchango mkubwa
katika mabadiliko ya muziki
huo, kifo chake kilichotakana na
kupigwa risasi kimeacha pengo
kubwa.

Mastaa wengi akina Ja Rule,
amesikitishwa na namna tukio
la Takeoff kupigwa risasi hasa
kutokana mchezo wa kete GAME
OF DICE.

Kwa ufupi mchezo wa kete ni
aina ya kamari na mastaa wengi
nchini Marekani wanajihusisha
sana. Mara nyingi michezo ya
kete huendeshwa na makundi
ya wahuni.

Pere kama

wanakushtukia

MSHIRIKI wa shindano la Big
Brother Nigeria, Pere amewapa
wakati mgumu mashabiki zake

baada ya kuwaomba kusali sana,

huku akiwatahadharisha dunia
ni sehemu mbaya.

Pere alisisitiza kuwa maombi
yanaweza kubadilisha ratiba ya
matukio mengi kwani maisha
ya kiroho yanaweza kumfikia
yule anayeshinda matamanio ya
mwili.

Kauli ya nyota huyo imecho-
chea hisia tofauti kwa mashabiki
zake, baadhi wakimpongeza na
wengine wakimpinga na kueleza
hayo yanatokana na kuporomo-
ka kwa umaarufu.

Burna Boy, Fireboy
ndani Wakanda
Forever

TASNIA vya muziki nchini
Nigeria inazidi kuvuka mipaka,
baada ya wasanii wanne kuin-
gizwa katika albamu mpya ya
wakanda Forever.

Majina ya wasanii waliotajwa
kuingizwa katika mradi huo
ni Burna Boy, Tems, Fireboy
na Ckay ambao nyimbo zao
zitakuwa katika albam hiyo
ambayo itatoka sambamba na
filamu yake ya Black Panther.

Kuchaguliwa kwa wanamuziki
hao kunaonyesha jinsi muziki
wa Afrobeat unazidi kukua kwa
kasi.

Mke wa Chadwick
atoboa ya moyoni

NYOTA wa Black Panther
ambaye alifariki Agosti 2020,
Chadwick Boseman, imebainika
alikuwa katika vita ya kupi-
gania maisha yake kwa miaka
minne kutokana na ugonjwa wa
saratani ya utumbo.

Akifichua jambo hilo, mke
wake Simone Ledward Bose-
man, ameeleza jinsi vita hiyo
ilivyokuwa ngumu na kukatisha
tamaa.

Akizungumza na Whoopi
Goldberg, katika kipindi cha
Good Morning America, amese-
ma tangu mume wake afariki
amekuwa akihifadhi urithi wa
mumewe na akafichua jinsi
anavyoona miaka michache
iliyopita kuwa ngumu kwake.
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MAKALA

Mtaalam gwiji na mbinu kukabili
changamoto Za klllmo cha zabibu

Na Mwandishi Wetu

ILIMO cha zabibu kina
mchango mkubwa kwa
pato la taifa licha ya ku-
kabiliwa na changamoto
mbalimbali. Hivi karibuni Mwandi-
shi Wetu alifanya mahojiano na
Archard Kato, mmiliki wa kampuni
ya Alko Vintages ya kutengeneza

Kato, amekuwa kwenye sekta
ndogo ya zabibu kwa miaka zaidi ya
30, kama mtafiti kwenye Kituo cha
Utafiti wa Zabibu (TARI Makutupo-
ra); mhandisi michakato na mtaal-
amu msindika mvinyo. Pamoja na
mambo mengine, anazungumzia
jinsi ya kuvuka changamoto zina-
zokabili zabibu na mnyororo wake
wa thamani kama ifuatavyo.

SWALIL: Inawezekana hakuna
aliyedumu kwenye kilimo na sekta
ndogo ya zabibu kama wewe. Unak-
itathmini vipi kilimo cha zabibu na
mnyororo wake wote wa thamani?

JIBU: Nikiangalia kilimo cha za-
bibu naona kinakwenda vizuri.
Kina changamoto nyingi, kina
vikwazo kama ilivyo mazao men-
gine. Changamoto hizo zitapun-
gua kwa kadri tutakavyokuwa tu-
nafanya kwa pamoja na serikali.
Muhimu zaidi ni tuelewe vikwazo ni
nini, lakini wakati mwingine watu
wajielemishe waijue zabibu vizuri.
Siku hizi tuna simu janja. Huko kuna
maarifa mengi. Watu waende huko
kuongeza uelewa juu ya zabibu.

SWALI: Watengenezaji wengi wa
wine wanaoibukia wanatumia ma-
pipa, maarufu kama sim tank. Ma-
pipa haya hayapunguzi ubora wa
kinywaji?

JIBU: Kuna wanaoamini kwamba
labda kutengenezea wine kwenye
sim tank kunaiathiri. Hapana. Inat-
egemea soko na soko.

Unapokuwa unataka kwenda
soko la nje ambalo lina tahadhari
kubwa, lazima utazame mabhitaji
yake. Vinginevyo, kutengenezea
kwenye sim tank haina maana
kwamba wine hiyo ni mbaya,
kwamba haifai. Kuna watu wana
dhana kwamba mvinyo wa kwenye
sim tank haufai. La hasha.

Kwamba kama hili jambo li-
nafanyika mahali fulani wanafikiri
kwamba halifai. Hapana. Ni suala
kwamba kila mtu ana namna na
mahali pa kuanzia.

Hata sisi tulianzia kwenye sim
tank, leo tunatengenezea kwenye
matanki yasiyoshika kutu na kwe-
nye makasiki ya mbao, lakini tulian-
zia kwenye sim tank.

Kwa hiyo, nafikiri hizi sim tank
ziendelee kutusaidia mpaka watu
watakapoboresha kufikia hatua
iliyo bora zaidi. Itategemea watu
wanataka kufikia masoko ya mbali
kiasi gani na kuuza kiwango kikub-
wa zaidi.

SWALI: Wakulima wanataja sana
changamoto ya masoko. Wameitika
mwito, wameboresha mashamba

.

yao na mavuno yamekuwa
makubwa, soko limefurika,
hakuna pa kuuza zabibu zao.
Watatokaje katika mkwamo
huo siku zijazo?

JIBU: Kwa uzoefu wangu wa
miaka zaidi ya 30 katika Sekta
ya Zabibu naweza nikasema
kwamba mazuri yanakuja.
Kuna matarajio mazuri mbele
hata kama kuna changamoto
nyingi zinazotukabili sasa.

Bahati nzuri kwetu, sasa
Wizara ya Kilimo ina mawaziri,
Hussein Bashe na naibu wake

Archard Kato

Anthony Mavunde wanaojita-
hidi sana. Wamejitahidi sana
katika kuhakikisha kwamba
wakulima wanapata masoko.

Nimesikia pia kutoka seri-
kalini kwamba karibuni kuna
kiwanda kitaanzishwa cha
kuchakata zabibu. Hii ni hatua
nzuri sana.

Lakini pia watu waelewe
kwamba zaidi ya asilimia 50,
hasa asilimia 60 ya wine inay-
ouzwa duniani huwa ni mchu-
zi. Wengi hawaelewi kweli hii.
Na sisi badala ya kuuza wine ya

A

kwenye chupa, tunaweza kuuza
mchuzi kwa nchi za jirani.

Hiyo itatusaidia kupanua soko
kwa manufaa ya wakulima wetu
na itakuwa na manufaa kwa wa-
tengeneza mvinyo pia na vijana
wetu watapata ajira.

Kenya, kwa mfano, hawana
wine ya kutosha. Kupitia kwa
Shirika lao la Kenya Wines
Agency wananunua wine kutoka
Afrika Kusini wanafunga kwe-
nye chupa. Uganda na Rwanda
hawana fursa hiyo, na DR Congo
nao hawana zabibu.

Hapa cha msingi tunahitaji
uwezeshaji wa serikali, na hasa,
Shirika la Viwango (TBS) liweke
viwango vya mchuzi. Kwa sasa
TBS lina viwango vya wine ya
chupa, wakati umefika waweke
viwango vya mchuzi wa za-
bibu ili tuanze kuuza kwenye
masoko ya Afrika Mashariki,
tuushindanishe mchuzi wetu na
mchuzi unaotoka kwingine kwe-
nye masoko ya nchi za jirani
zetu.

Tukifanya hivyo tutakiwa pia
tunatumia turufu ya pekee tu-
liyonayo ya kuwa ni sisi pekee
kwa Afrika Mashariki tunaolima
zabibu. Tuwezeshe majirani zetu
wanunue mchuzi wetu waten-
geneze wine kwao kama jinsi
ambavyo, kwa mfano, Uholanzi
na Canada wanavyofungasha
wine kwenye chupa kutokana
na mchuzi wanaonunua kwa
mamilioni ya lita kutoka nchi za
Amerika ya Kusini kama Chile,
na Afrika Kusini, hata kama

wao hawalimi zabibu.

Kwa hiyo na sisi nchi za jirani
hizi tunaweza tukafanya hivyo,
cha msingi ni kwamba tushiriki-
ane na taasisi za serikali katika
hilo jambo kuweza kufikiwa.

SWALI: Wakulima na hata wa-
tengenezaji wa mvinyo wadog-
owadogo wanataja pia changa-
moto ya mitaji, na hasa mikopo
kuwa kikwazo kikubwa. Kwamba
benki hazitoi uwezeshaji au msu-
kumo wa kutosha?

JIBU: Nieleze kidogo. Taasisi
zetu za fedha bado ni changa
kwa maana ya aina ya bidhaa
wanazotoa. Kwamba benki zetu
zilizo nyingi ni za biashara, si za
uwekezaji. Tulikuwa na TIB na
sasa tuna Benki ya Kilimo, lakini
hatuzioni kama zinafanya vizuri
sana.

Matokeo yake ni kwamba
hawa wakulima na wazalishaji
wadogo wanapata shida ya mi-
taji.

Mara nyingi unakuta wanal-
alamika gharama ya vifaa. Na
hasa kutaka kuwa na ubora kwa
maana ya teknolojia. Kwamba
hawezi kufikia ubora fulani kwa
sababu teknolojia wanayoitumia
si muafaka hata kama wanauza
wine yao.

Tunao wakulima na watengen-
eza mvinyo ambao wameweza
kukopa fedha benki, lakini ben-
ki iliwauliza mnamuuzia nani!
Mnapeleka wapi!

Kwa hiyo kama wangekuwa
wamejiambatanisha na wanunu-
zi wa mchuzi, kwa mfano, sisi
kwa kipindi fulani tuliwaunga
mkono baadhi yao. Tulikubali-
ana kununua mchuzi wao, wak-
ienda benki kuomba mkopo
tuseme wa milioni 200 au mil-
ioni 300, wakiulizwa wanatutaja,
hapo inakuwa rahisi kwa sababu
sisi tunawawekea dhamana kwa
kuwa tuna makubaliano nao ya
kununua mchuzi au zabibu zao.

Cha kufanya wakulima na wa-
tengenezaji wadogo wa wine
wajiambatanishe na wanunuzi
wa mchuzi. Itasaidia kuwad-
hamini mikopo benki waboreshe
uzalishaji wao.

Kingine ni kwamba benki wan-
ahitaji kuona dhamana, kwa hiyo
kama kile kidogo wanachokipata
na mahesabu yao yanakwenda
vizuri, mwaka wa kwanza, na wa
pili, waweke vitu vinavyoweza
kuthaminishwa kama dhamana
ya mkopo.

Nawafahamu  baadhi ya
wakulima ambao mapato yao ya
zabibu yamewawezesha kujenga
nyumba za kupangisha. Baada
ya muda zile nyumba zinaweza
kutumika kama dhamana za
mikopo kwa sababu benki wa-
nataka dhamana iwe kitu Kkisi-
chohamishika. Kwa kufanya hivi
baada ya mwaka wa tatu au wa
nne, tatizo linaweza kupungua.
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RFB ilivyoleta mageuzi matumizi ya barabara

Na Mwandishi Wetu

fuko wa Barabara na

Bodi yake (Roads Fund

Board), vilianza kufan-

ya kazi mwaka 2000
na vilianzishwa kupitia Sheria ya
Tozo za Barabara na Mafuta Sura
220. Mfuko na bodi ulianzishwa
kama sehemu ya mabadiliko yali-
yofanywa na serikali kwenye sekta
ya barabara.

Mfuko wa Barabara ulianzishwa
ili kuhakikisha uwapo endelevu wa
fedha za kugharamia matengenezo
ya barabara za kitaifa, yaani bara-
bara kuu na barabara za mikoa na
barabara za wilaya kama zilivyoain-
ishwa kwenye Sheria ya Barabara
Namba 13 ya Mwaka 2007. Sheria
hii inazihusu barabara za Tanzania
Bara.

Azimio la kwanza la uanzishwaji
wa mfuko liliitwa “AZIMIO LA
KUANZISHA

MFUKO MAALUMU WA FEDHA
7ZA BARABARA’ au “MFUKO WA
BARABARA” lilifanyika Agosti 1991
na azimio la pili liliitwa “AZIMIO
LA KUANZISHA MFUKO WA BARA-
BARA WA SERIKALI ZA MITAA” am-
balo lilifanyika Agosti 1992.

Kuanzishwa kwa tozo Kkatika
mafuta ya dizeli na petroli katika
Ibara ya 17 ya Sheria ya Hazina na
Ukaguzi (Sura ya 439) ambayo in-
aipa mamlaka Serikali kuanzisha
mfuko maalum na kutokana na
taratibu za utawala Azimio hali-
kuwa na nguvu ya kisheria hivyo
hakukuwa na uwajibikaji katika
Azimio, ili kuupa mfuko nguvu ya
kisheria na kupata nguvu katika
kufadhili matengenezo ya barabara
na usimamizi wa mfuko.

Bunge lilifanya marekebisho ya
sheria za Barabara (Namba 2) ya
mwaka 1998 ambayo ilianzisha
Mfuko wa Barabara na Bodi ya
Mfuko wa Barabara. Sheria ilifany-
iwa marekebisho mwaka 2006 na
inatumika kama sheria ya Tozo za
Barabara na Mafuta Sura 220 (iliyo-
fanyiwa marekebisho 2006).

Bodi ilianza kufanya kazi mwa-
ka 2000 katika jengo la TETEX
Barabara ya Pamba Dar es salaam.
Mwenyekiti wa kwanza wa Bodi ya
Mfuko wa Barabara alikuwa Rose
Mang’enya, Philipo A.Magani aliye-
fuatiwa na Dkt. James Wanyancha.
Mwenyekiti wa sasa wa Bodi ya
Mfuko wa Barabara ni Joseph O.
Haule.

MAJUKUMU YA BODI

Kutokana na kifungu cha 5(4)
cha Sheria ya Tozo za Barabara na
Mafuta, majukumu makuu ya Bodi
ya Mfuko wa Barabara ni pamoja
na; kumshauri Waziri mwenye dha-
mana ya barabara juu ya vyanzo vi-
pya vya mapato ya mfuko, mareke-
bisho ya viwango vya vyanzo
vilivyopo na kanuni za ukusanyaji
wa mapato ya mfuko kwa dhumuni
la kuhakikisha uwepo wa mapato
ya kutosha na endelevu kwa ajili ya
shughuli za barabara.

Mkukumu mengine ni kutumia
fedha za Mfuko kwa makusudi

MWonekano wa daraja jipya la Kiyegeya linalounganisha mlkoa ya Morogoro na Dodoma
lililojengwa na serikali kwa kutumia fedha za matengenezo ya dharura kutoka Mfuko wa
Barabara baada ya daraja la zamani kusombwa na mafuriko. PICHA: RFB.

yaliyoidhinishwa na Bunge,
kuweka na kutoa utaratibu
utakaotumiwa na wakala wa
ukusanyaji mapato ya mfuko,
kuhakikisha kuwa mapato yote
ya Mfuko yamekusanywa na
kupelekwa kwenye akaunti ya
Mfuko, kutengeneza au kureke-
bisha utaratibu wa ugawaji wa
fedha za Mfuko na kumshauri
waziri mwenye dhamana ya
barabara kuhusu utaratibu huo.

Mengine kumshauri waziri
mwenye dhamana ya barabara
juu ya ugawaji wenye ufanisi
wa fedha za mfuko, kugawa
fedha za mfuko kwa Wakala wa
Barabara, kuhakikisha kuwa
shughuli za kiufundi na kifed-
ha za Wakala wa Barabara na
mfuko wenyewe zinafanyika
kwa ufanisi mkubwa, kufuatilia
matumizi ya fedha zilizopele-
kwa kwa wakala ili kuhakikisha
kuwa zinatumika kwa malengo
yaliyokusudiwa na mfuko na
kutoa mapendekezo mengine
yoyote kwa waziri yatakay-
oonekana ni muhimu ili kui-
wezesha bodi kutimiza malen-
go yake.

VYANZO VYA MFUKO

Tozo ya mafuta ni chanzo ki-
kuu cha mapato ya mfuko kwa
kuwa huchangia wastani wa
asilimia 97 ya mapato yote ya
mfuko. Tozo hiyo ya mafuta ni
Sh. 263 kwa kila lita ya petroli
na dizeli ambayo mapato yake
hukusanywa na  Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA).
Kuongezeka kwa mapato ku-
toka chanzo hiki, kunategemea
zaidi kukua kwa sekta za kiu-
chumi ambazo hutegemea zaidi
matumizi ya nishati za dizeli na
petroli.

Ushuru kwa magari ya ki-
geni yanayoingia nchini, kwa
wastani unachangia asilimia
moja ya mapato ya mfuko.
Ushuru huu pia hukusanywa na
TRA kwenye ofisi za mipakani
kwa kufuata sheria ya “The For-
eign Vehicles Transit Charges

Act CAP 84 (R.E 2006)”. Kwa
magari yenye ekseli hadi tatu
hutozwa dola sita kila kilomita
100 na dola 10 kwa magari
yenye ekseli zaidi ya tatu. Mapa-
to kutoka kwenye chanzo hiki
yanategemea zaidi hali ya usala-
ma nchini, ufanisi wa bandari
na ubora wa barabara.

Chanzo kingine ni fedha zi-
patikanazo kupitia magari ya-
nayozidisha uzito barabarani,
kwa mujibu wa Sheria ya Afrika
Mashariki ya Udhibiti wa Uzito
wa Magari ya mwaka 2016. Mfu-
ko haukichikulii kama chanzo
endelevu kwa kuwa kimewek-
wa ili kudhibiti uzidishaji wa
mizigo kwa magari yanapoku-
wa barabarani na hivyo mapato
yake yanatarajiwa kushuka
kadri wasafirishaji watakavy-
ozidi kufuata sheria hiyo. Lengo
la chanzo hiki ni kufidia uhar-
ibifu halisi wa miundombinu
ya barabara uliosababishwa na
chombo husika cha usafiri au
usafirishaji.

UFANISI WA MFUKO

Ili kuongeza ufanisi kwenye
ufuatiliaji wa matengenezo na
hali ya barabara, katika kipindi
cha Serikali ya Awamu ya Sita,
Bodi ya Mfuko wa Barabara im-
eunda Mfumo wa Kielektroniki
wa Ufuatiliaji Hali ya Barabara.
Mfumo huo ulizinduliwa rasmi
Julai, mwaka huu, wakati wa
warsha ya kujadili namna ya
kukabiliana na madhara ya ma-
badiliko ya tabianchi kwenye
miundombinu ya barabara ili-

Wakati wa uzmdu21 huo
uliofanywa na naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Geoffrey
Kasekenya, Bodi ya Mfuko wa
Barabara iliagizwa kufuatilia na
kuhakikisha taarifa na malala-
miko yanayotolewa na watumi-
aji wa barabara yanafanyiwa
kazi kwa wakati na Wakala wa
Barabara wanaohusika na uten-
genezaji wa barabara hizo am-
bao ni TANROADS na TARURA.

“Upatikanaji wa taarifa za
hali ya barabara kwa wakati ni
moja ya njia muhimu za kutun-
za miundombinu ya barabara.
Naipongeza Bodi ya Mfuko wa
Barabara kwa kubuni mfumo wa
kielektroniki utakaotumiwa na
wananchi na watumia barabara
katika kufuatilia na kutoa taarifa
kwa vyombo husika juu ya hali
ya barabara katika maeneo yao,”
alipongeza Kasekenya.

Akisoma taarifa yake, Meneja
wa Mfuko wa Barabara, Eliud
Nyauhenga, alisema kwa zaidi ya
miaka 20 iliyopita, Tanzania ime-
shuhudia uharibifu mkubwa wa
mara kwa mara wa miundom-
binu ya barabara kutokana na
mafuriko yanayosababishwa na
mvua kubwa zinazosababishwa
na mabadiliko ya tabianchi.

Aliutaja uharibifu huo kuwa
ni pamoja na kusombwa kwa
madaraja na makalavati kunako-
leta usumbufu na hasara kubwa
kwa wasafiri na wasafirishaji na
kuisababishia Serikali gharama
kubwa za matengenezo.

“Mfano wa karibuni ni kuzole-
wa kwa daraja la Kiyegeya mwa-
ka 2020 ambako kulisimamisha
kwa muda shughuli za usafiri
na usafirishaji kupitia barabara
ya Morogoro - Dodoma ambayo
inatumiwa na mikoa ya kati, Kan-
da ya Ziwa na nchi jirani kama
Rwanda, DRC Congo na Burundi,
kutokana na kusombwa kwa
daraja hilo, Serikali ililazimika
kutumia takribani bilioni 10.89
kujenga daraja jipya na barabara
unganishi,” alisema.

Meneja Msaidizi Ufundi wa
Mfuko wa Barabara, Mhandisi
Rashid Kalimbaga, anasema
lengo la mfumo mpya wa kiele-
ktroniki wa ufuatiliaji wa hali
ya barabara ni kuwashirikisha
wananchi na hasa watumiaji wa
barabara katika kusimamia na
kutunza miundombinu ya bara-
bara ili kuepusha uharibifu wa
miundombinu ya barabara un-
aoweza kusababisha madhara
makubwa kwa jamii. Kupitia

mfumo huo, taarifa za hali ya
barabara kutoka kwa watumi-
aji wa barabara zitapelekwa
kwa mameneja wa TANROADS,
TARURA na Bodi ya Mfuko ili
hatua stahiki ziweze kuchukuli-
wa na hatimaye kupeleka mreje-
sho kwa watoa taarifa.

MATUMIZI YA MFUMO
KIELEKTRONIKI

Takwimu zinaonyesha kuwa
tangu Julai hadi Octoba, 2022
baada ya kuanza kwa matumizi
ya mfumo mpya wa kielek-
troniki wa ufuatiliaji wa hali ya
barabara, malalamiko 7,308 ya-
mepokewa. Kati yua hayo, 1,526
ni kuhusu kuharibika kwa bara-
bara, 953 ni kuhusu mashimo
barabarani, 678 ni kukosekana
kwa alama za barabarani, 649 ni
uchafu kwenye mifereji, 408 ni
kuvunjika kwa kalavati pamoja
na malalamiko ya aina nyingine.

Hivi sasa wananchi wanaweza
kutumia simu-janja kwa kupa-
kua mfumo mpya wa barabara
na kutoa taarifa za hali ya bara-
bara au simu za kitochi kutoa
taarifa ya hali ya barabara kwa
kubofya *152*00# na kufuata
maelekezo.

Gharama za kutuma taarifa
kwa wanaotumia simu za ki-
tochi au kishikwambi ni bure na
wanaotumia simu-janja wenye
mitandao ya Airtel na Vodacom
kupitia mfumo wa Barabara,
wanaweza kutumia mfumo huo
bila ya kuwa na kifurushi cha
mtandao. Aidha, Mazungumzo
yanaendelea ili matumizi ya
mfumo wa barabara bila ghara-
ma kwa simu- janja yawezeshwe
kwa watumiaji wa mitandao
mingine.

Joshua Mkelemi, mkazi wa Do-
doma ameipongeza serikali kwa
kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji
wa hali ya

barabara kwa kuwa mfumo
huo unawaweka watoa huduma
za barabara na wananchi karibu,
na hivyo inakuwa rahisi kwa wa-
nanchi kutoa malalamiko yao
kwa watoa huduma moja kwa
moja, ambapo nao wanatakiwa
kuyafanyia kazi malalamiko
hayo kwa wakati ili kuboresha
zaidi huduma hii ya barabara
nchini.

MATUMIZI WATAALAMU

Sambamba na matumizi ya
mfumo wa ufuatiliaji wa hali ya
barabara Mfuko wa Barabara
hutumia pia wataalamu wake
wa ndani pamoja na wataalamu
washauri katika kuhakikisha
kuwa fedha zinazotolewa kwa
Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS na TARURA) kwa ajili
ya matengenezo ya barabara
zinatumika ipasavyo. Wataalam
hao huzungukia miradi ili-
yopokea fedha za matengenezo
yabarabaraili kujiridhisha kuwa
thamani ya fedha iliyotolewa
inaendana na matengenezo ya
barabara yaliyofanyika.



wmsonssz NIPAShE 23

) MAKALA

Ruwasa inapopania ‘kuwatua

mama ndoo’ za maji v

Na Joseph Mwendapole

AKALA wa Maji na
Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA),
imefanikiwa  ku-
waondolea adha ya upatikanaji
wa maji wananchi wa vijijini iki-
wa ni miaka mitatu tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 2019.

Hivi karibuni Mkurugenzi wa
usambazaji RUWASA, Bwire
Mkama, amezungumzia changa-
moto, mafanikio na nini mpango
mkakati wa kuhakikisha wa-
nafikisha asilimia 100 kwa wa-
nanchi waishio maeneo hayo.

Ametoa maelezo hayo wakati
wa kikao kazi baina ya wakala na
wanachama wa Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF).

Mkurugenzi huyo anaanza
kwa kusema kwamba maju-
kumu ya RUWASA ni kupanga,
kusanifu, kujenga na kusimamia
utekelezaji wa miradi ya maji
na usafi wa mazingira, kufanya
utafiti wa maji chini ya ardhi na
uchimbaji wa maji chini ya ar-
dhi, ikiwa ni pamoja na kusafi-
sha visima, kufanya upimaji wa
wingi wa maji na ukarabati wa
visima.

Anataja majukumu mengine
kuwa ni kufanya usanifu na ujen-
zi wa mabwawa ya aina tofauti,
ikiwa ni pamoja na kupima aina
ya miamba na udongo kwa gjili
ya ujenzi wa mabwawa na kazi
zingine za kihandisi ikiwemo ku-
fuatilia na kutathimini utendaji
wa vyombo vya utoaji huduma
ngazi ya jamii.

Mhandisi huyo anaeleza waka-
ti wakala inaanzishwa mwaka
2019 asilimia 64, ya wananchi wa
ikipata maji safi na salama lakini
kufikia Desemba mwaka 2020
idadi hiyo iliongezeka hadi ku-
fikia asilimia 70.

Anasema hadi Juni mwaka
huu idadi ya wananchi wa vi-
iliongezeka na kufikia asilimia
74 na kwamba lengo ni kufikia
kiwango kilichoainishwa na Ilani
ya Uchaguzi ya Chama cha Map-
induzi (CCM), inayotaka asilimia
wamefikiwa na huduma hiyo ifi-
kapo mwaka 2025.

Mhandisi Bwire anasema
wakala inatekeleza miradi mingi
ambayo mingine inagharamiwa
kwa fedhazandani na mingine
mashirika mbalimbali ya kigeni
kama mradi wa uboreshaji wa
miongozo na mifumo unaofa-
dhiliwa na Shirika la Maendeleo
la Ujerumani (GIZ).

Anasema ujenzi wa miundom-
binu ya maji unafanywa kwa fed-
ha za ruzuku na fedha za Mfuko
wa Taifa wa Maji (NWF) wakati

IJijini

e Miradi mipya 1,258 yaanzishwa 604 yakamilika

b TS

ujenzi wa miundombinu ya maji,
kuimarisha mifumo, kujenga uw-
unafadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Marekani (USAID).

Pia mradi wa ujenzi wa miun-
dombinu ya maji na kujenga uw-
unafadhiliwa na Shirika la Mis-
aada la Uingereza (UK AID) am-
balo kwa sasa linafahamika kama
(FCDO).

Mhandisi Bwire anaeleza
pamoja na mafanikio yote hayo
RUWASA inakabiliwa na upun-
gufu wa watumishi 822 wa kada
mbalimbali wakiwemo waende-
sha mitambo na madereva.

Anasema hadi Oktoba mwaka
huu Ruwasa ina jumla ya watumi-
shi 1,660 sawa na asilimia 66.7
ya mabhitaji halisi ya watumishi

Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA,
Mhandisi Clement Kivegalo

2,482, hivyo kuwa na upungufu
wa watumishi 822.

Anasisitiza kwamba upungufu
wa watumishi hao uko kwenye
kada za kimkakati kama vile za
ununuzi, uhasibu, ofisa maende-
leo ya jamii, waendesha mitambo
na madereva.

Anasema pamoja na changa-
moto hiyo, RUWASA bado inaen-
delea kutekeleza miradi mbalim-
bali ikiwemo mipya na iliyorithi
kutoka katika halmashauri mbal-
imbali za Wilaya.

Mhandisi Mkama anasema
tangu kuanzishwa kwake mwaka
2019, RUWASA imerithi miradi
632 kutoka halmashauri hizo
ikiwa haijakamlika  lakini hadi
mwaka huu miradi 607 ime-
shakamilika ambayo ni sawa na
asilimia 96.
na miradi hiyo ni 1,027 na jumla
ya wananchi ambao wanaende-
lea kunufaika na kukamilika kwa
miradi hiyo ni 1,901,854 wakati
gharama  halisi iliyotumika
kutekeleza miradi hiyo imefikia
Sh bilioni 154.1.

Mhandisi Bwire anasema RU-
WASA ilirithi miradi ya maji 177
iliyokamilika lakini ilikuwa haitoi
maji, mpaka sasa wamefanikiwa
kukamilisha miradi 147 inayotoa
maji ambayo ni sawa na asilimia

Anaongeza kwamba vijiji vina-
vyonufaika na miradi hiyo kwa
sasa ni 203 na wananchi 657,264.
Gharama iliyotumika kurekebi-
sha miradi hiyo ya maji ni Sh. bil-

ioni 6.2.

Anasema katika kipindi cha
miaka mitatu RUWASA imekuwa
ikifanya utafiti wa kutafuta maji
ardhini, na ilipanga kuchimba
visima 1,358 lakini imefanikiwa
mpaka sasa kuchimba visima 627,
visima vinavyoendelea kusam-
baza maji ni 435.

Gharama iliyotumika kuchim-
ba visima vyote hivyo ni Sh bilioni
18.8 na kuongezaa kuwa tangu
kuanzishwa kwake RUWASA ime-
shaibua miradi mipya 1,258 am-
bayo 604 imeshakamilika.
na visima hivyo ni 1,673 na
wananchi ambao wananufaika
na maji hayo ni 2,820,180 wakati
gharama iliyotumika kuchimba
ni Sh bilioni 240.4.

Mkurugenzi Mkuu wa Waka-
la, Mhandisi Clement Kivegalo
anasema ili kuondoa malalamiko
ya ucheweshaji wa malipo ya
wakandarasi wakala imekuja na
teknolojia mpya itakayomweze-
sha mkandarasi kufuatilia malipo
yake kidijitali.

Anasema wanaandaa mfu-
mo huo kwa kushirikiana na
Bodi ya Usajili wa Makandarasi
(CRB), Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Wizara ya Maji na kwamba
lengi ni kuondoa ukiritimba na
ucheleweshaji wa malipo ya ma-
kandarasi.

Aidha, anasema wakala im-
eamua kuja na mfumo huo baada
ya malalamiko ya makandarasi
kucheleweshewa malipo yao
hali ambayo inaweza kuathiri

utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya maji na kusababisha malala-
miko ya watu.

Anasema kupitia mfumo huo
ambao uko kwenye majaribio,
mkandarasi anaweza kuingia
kwenye mfumo kupitia simu yake
ya mkononi na kuangalia malipo
yake yamefikia sehemu gani bila
ya kufunga safari kwenda RU-
WASA au kupiga simu mara kwa
mara.

“Tunataka mkandarasi ak-
ishakabidhi hati zake za ma-
dai RUWASA asilazimike kurudi
tena au kupiga simu mara kwa
mara. Kupitia mfumo huu am-
bao tunaufanyia majaribio kwe-
nye mikoa mitano mkandarasi
atakuwa na uwezo wa kuchun-
gulia kupitia simu yake malipo
yake yako sehemu gani,” anase-
ma

Anasema wamemua kufanya
hivyo ili kuweka uwajibikaji
kwa watumishi wa wakala wa-
naohusika na malipo kubaini
atakayezembea kufanya malipo
hayo kwa wakati uliopangwa
aweze kuwajibishwa na kutoa
maelezo kwanini ameshindwa
kutimiza wajibu wake.

“Huu utaratibu wa mtu kua-
mua amlipe nani na wakati gani
ni ukiritimba ambao unasababi-
sha hisia za rushwa na umeleta
malalamiko mengi, lakini sasa
mwarobaini wa haya yote ni
mfumo huu mpya kwa sababu
mhusika hatalazimika amwone
mtu ana kwa ana ndipo amlipe,”
anasisitiza.
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Sikukuu bila nguo mpya

Na Adam Fungamwango

¢ ‘DOLI Doli, nimenunuliwa
nguo ya sikukuu na viatu.”
Ni wimbo ambao utakuwa
unaimbwa kwa mbwembwe
na mmoja kati ya watoto ambaye
wazazi wake wamemnunulia
nguo ya sikukuu.

Anaweza kuangaliwa jicho
baya au kununiwa na watoto
wenzake ambao wao mpaka
muda huo kwao ‘bila bila’ yaani
hata wazo la kununuliwa bado.

Angalau kwa mbali anaweza
kusapotiwa na wale ambao waza-
zi wake wamewaambia wasubiri
mwisho wa mwezi huu.

“Na sisi baba kasema atatu-
nunulia. Tena kasema na viatu vi-
zuri kushinda hata vya kwako.”
Mmoja atampa jibu hilo.

Hayo ndiyo yalikuwa maisha
ya zamani watoto kinapokuja
kipindi kama hiki kuelekea kwe-
nye sikukuu za Krismasi na Mwa-
ka Mpya.

Ni kipindi ambacho wazazi wa
zamani walikuwa kwenye pilika-
pilika ya aina yake kutafuta pesa
kwa ajili ya kuwanunulia watoto
nguo za sikukuu, pamoja na kula
chakula kizuri siku hiyo.

Kuna wakati mzazi hata kama
hana pesa, lakini atalazimika
kujitutumua kwa ajili tu ya ku-
towafanya watoto wake wajisikie
vibaya siku hiyo.

Tatizo kwa watoto ni kwamba
watanunuliwa lini, ndilo lililoku-
wa linawasumbua. Wakiona wen-
7zao wamenunuliwa wao bado
basi roho juu.

Kwa wakati huo mama ndiyo
atasumbuliwa zaidi na watoto,
akiulizwa maswali ya kwa nini
mpaka siku hiyo bado tu hawaja-
nunuliwa.

Nasema wakati huo kinamama
walikuwa wakisumbuliwa zaidi
kwa sababu, kwenye miaka ya
1990 kurudi nyuma kulikuwa
aina tofauti ya akinababa na
wa sasa. Wa siku hizo ni wanad-
emokrasia.

Miaka hiyo hakuna mtoto yoy-
ote hata akili yake tu imtume
asimame mbele ya baba yake
amuulize ni kwa nini mpaka
wakati huo hawajanunuliwa
nguo za sikukuu. Kitakachompa-
ta kwenyewe atasimulia.

Sasa ukute kipindi kama hiki
mtoto amekuwa wa 30 shuleni
au wa pili kutoka mwisho, baba
anagoma kabisa kununua nguo.
Anasema hawezi kumnunulia
nguo mtoto ambaye ‘hana akili’
darasani.

Kwa bahati mbaya sana,
nimesema kina baba wa zamani
walikuwa wakisema wamesema.

hapatoshi enzi hizo

e Watoto wanaulizana, waliowahi

Ni kweli hatomnunulia mtoto am-
baye hakufanya vema darasani.
Atanunua tu kwa yule ambaye
amefanya vizuri.

Hapo sasa jukumu la kununua

kununuliwa ni kama siku
*

nguo kwa waliobaki linabaki kwa
mama. Ni kinamama tu ndiyo wal-
iokuwa hawakubali kuona mtoto
au baadhi ya watoto wake hawaja-
pata nguo za sikukuu kwa sababu

haziendi

|

tu hawajafanya vema shuleni.

Atabania pesa ya kula anay-
oachiwa, atakopa au kuazima, ili
mradi tu arekebishe hilo tatizo.
Halafu akishanunua ndiyo mtoto
atakoromewa kuwa asiwe mvivu
wa shule, awaige wenzake, na
atatishiwa kuwa mwakani au si-
kukuu ijayo hatununuliwa tena
kama akiendelea kuwa ‘kichwa
maji’.

Twende kwa wale ambao wa-
tanunuliwa mapema nguo za si-
kukuu. Hao ni wale wanaonunuli-
wa kama mwezi huu wa Novemba
yaani nguo tayari zipo sandukuni.

Pamoja na kwamba wana
uhakika, lakini hawa nao uta-
waonea huruma. Yaani safari
za kwenda sandukuni haziishi.
Atafungua ataiangalia mara tatu
tatu, atafunga. Atarudi tena ata-
viangalia viatu. Wakati mwingine
atavijaribu. Na nguo atavaa na
kujiangalia alivyopendeza. Anata-
mani sikukuu iwe hata kesho, siku
wanaona haziendi. Anataka siku
hiyo ifike upesi ili avae apendeze
akawakosoe wenzake.

Hali hii wakati mwingine inasa-
babisha ugomvi na mama. Yeye
anakuwa ameshazipiga pasi na
kuzikunja vizuri, ameshaweka
na kidonge cha dawa ya mende,
halafu tena kuna mtu anakwenda
kufunguafungua.

Ingawa hili lipo kwa miaka ya

sasa, lakini siyo kama ilivyokuwa
enzi zile. Ni kwa sababu miaka ya
leo, mtoto anaweza kuvaa nguo
za zamani na mwingine akavaa
nguo mpya wala mtu asijue zipi
mpya na zipi za zamani.

Sababu kubwa ya kipindi kile
watoto kuhitaji zaidi nguo za
sikukuu kwa sababu kulikuwa
na uhaba wa nguo. Pia hawaku-
ruhusiwa kuvaa nguo zinazo-
onyesha kuwa ni bora. Hizo
ziliwekwa kwa ajili ya safari,
kanisani, au sherehe za kijamii.
Kuna nguo fulani hivi ambazo
kinamama walikuwa wamezi-
rasimisha kama ni za watoto wao
za kushindia nyumbani tu. Hata
hizo za sikukuu ikishamalizika,
hazikuruhusiwa tena kuvaliwa
mpaka siku maalum kama hizo
nilizozitaja mwanzo.

Wazazi au kinamama wa sasa
wanawapiga watoto zao ‘pamba’
za nguvu hata wakiwa tu nyum-
bani. Halafu watoto wa Kkisasa si
watundu sana kama wa zamani.
Zamani unaweza baadaye kum-
kuta yupo kifua wazi na shati
keshapoteza huko alikokwenda
kucheza mpira wa wenzake.

Kuwepo kwa nguo nyingi ze-
nye ubora unaofanana umefanya
kusiwepo sana mahitaji ya lazima
ya watoto kununuliwa nguo za si-
kukuu. Mtoto anaweza kuwa ali-
nunuliwa tu nguo mwezi uliopita
na hiyo hiyo akaitumia kwenye
sikukuu ikawa haitofautiani na ya
wenzake walionunuliwa kwa ajili
hiyo.

Nitaweka meseji chache za
wadau waliochangia hili kwenye
mtandao wa kijamii.

“Nakumbuka nilinunuliwa
suruali nisiyoipenda nililia toka
nyumbani hadi kanisani, tu-
liporudi ikabidi wazazi waende
tena dukani kunichukulia suruali
ya mchele mchele ndiyo nikany-
amaza,” alikumbuka mdau mmo-
ja kilichomtokea miaka mingi
nyuma akiwa mtoto.

“Hili suala limenikumbusha
enzi za utotoni. Kweli ilikuwa raha
sana. Mkiwa mnacheza mnauli-
zana vipi nyie mmeshanunuliwa
nguo za sikukuu? Watoto ambao
wazazi wao wanachelewa ku-
nunua huwa wanakosa raha ka-
bisa. Siku hizi sipendi kabisa ku-
zoesha watoto wangu hiyo tabia,”
aliandika mwingine.

“Mkuu kwa kweli nakumbuka
wakati tukiwa wadogo kwetu ki-
jiji kuna nguo ilikuwa huwezi ku-
vaa mpaka usafiri. Sisi tulikuwa
na nguo za kuvaa tukienda Dar
es Salaam tu. Kwa sasa kila niki-
kumbuka natabasamu tu.” Mdau
mwingine akachangia.

Tuma meseji 0716 350534.
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Marubani Kenya
waanza mgomo

NAIROBI, KENYA

MARUBANI Kkatika shirika la
ndege la Kenya, KQ wamepanga
kuingia katika mgomo leo na
kusababisha baadhi ya safari
kukatishwa.

Maofisa wa muungano wa wa-
fanyakazi walitangaza mgomo
huo, siku moja baada ya notisi
ya kutekelezwa kutolewa na
mUuUNgano wa marubani ambao
wanalitaka shirika hilo kurejesha
michango kwa hazina yao va
kustaafu.

Katika taarifa hiyo, Chama
cha Marubani wa Mashirika
ya Ndege ya Kenya (KALPA)
kilisema wanachama wao hawa-
taripoti kazini katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Jomo

leo saa kumi na mbili asubuhi
saa za Kenya.

Huu ni uwanja wa ndege
mkubwa zaidi nchini humo, na
ni uwanja wa ndege wa nne
kwa shughuli nyingi zaidi barani
Afnka

“Hatua za Usimamizi wa Kenya
Alrways zimetuacha bila chaguo
lingine,” ilisema taarifa hiyo
iliyotiwa saini na katibu mkuu
Murithi Nyagah.

Notisi ya mgomo wa siku 14 ya
chama hicho ilimalizika Jumata-
no, lakini shughuli katika shirika
la ndege zilibaki bila kukatizwa
hadi Alhamisi.

Maofisa wa shirika la ndege la
Kenya Airways bado hawajajibu
wito wa mgomo huo.

Mapema wiki hii, kampuni
hiyo ilisema haiwezi kurejesha
michango va hazina ya ruzuku
ya marubani hadi 2023. BBC

Imran Khan apata
nafuu, baada ya
Kupigwa risasi

ISLAMABAD, PAKISTAN

Waziri mkuu wa zamani wa
Pakistan Imran Khan, anaende-
lea kupata matibabu hospitalini
baada ya kupigwa risasi mguuni
juzi.

Mtu mmoja alivawa na
wengine 10 walijeruhiwa ka-
tika shambulizi hilo lililoulenga
msafara uliokuwa ukitembea
taratibu katika mji wa Wazirabad
ulio umbali wa kilomita zipatazo
170 mashariki mwa mji mkuu, wa
Pakistan, Islamabad.

Wafuasi wa kiongozi huyo
aliyetimuliwa madarakani mwezi
Aprili, waliapa kuendelea na
msafara huo unaoshinikiza kuit-
ishwa kwa uchaguzi wa mapema.
Daktari wa Imran Khan, Faisal
Sultan, alisema mwanasiasa
huyo yuko katika hali njema na
anaweza kuruhusiwa kuondoka
hospitalini wakati wowote.

Maofisa wa chama cha Khan
cha Pakistan Tahreek-e-Insaf,
PTI, wameitisha maandamano
makubwa ya wafuasi wa chama
hicho nchini kote.

Kufuatia taarifa za kusham-
buliwa kwa Khan hapo juzi,
waandamanaji waliwasha moto
na kuziba barabara katika miji
kadhaa ya Pakistan. DW

'Rais Tshisekedi ahimiza
umma kuingia vitani

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Felix Tshisekedi, amewataka
raia kujiunga katika mapam-
bano dhidi ya nchi ya Rwanda.

Katika hotuba yake kwa taifa
Alhamisi jioni, Felix Tshisekedi
alitoa wito wa uhamasishaji wa
umma kwa raia katika kukabili-
ana na vita dhidi ya waasi wa
M23, wanaodaiwa kuungwa
mkono na Rwanda.

“Hii ni fursa ya kuwaonya

wasaliti wote, raia, wanajeshi
wengine wenye nia mbaya wa-
naotumikia masilahi ya adui.
Watakutana na ukali wa sheria,
na adhabu ya haki ambayo aina
hii ya tabia haistahili”. Alisema
Tshisekedi.

Aliongeza kuwa vitendo vya
Rwanda havikubaliki.

“Vita vilivyowekwa juu yetu
namajirani zetu vinadai majibu
kutoka kwa kila mmoja wetu,
sasa ni wakati wa kunyamazi-
sha tofauti zetu za kisiasa.”Felix
Tshisekedi alisema.

3

Katika hotuba hiyo Tshiseke-
di aliwataka vijana pia kuunga
mkono juhudi za jeshi.

“Kujipanga katika kikundi
cha umakini ili kusaidia, kuan-
damana na kuunga mkono”
alisisitiza.

Rwanda imekua ikikanusha
kuhusika na mzozo huo.

Rais Tshisekedi aliongeza
kuwa juhudi za kidiplomasia za
kupunguza mvutano kati yake
na Rwanda hazikufaulu. Mara
kwa mara aliishutumu Rwanda
kwa kuwaunga mkono waasi

|
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wa M23, ambao wamehusika
katika mfululizo wa mapigano
na jeshi la Congo tangu mwezi
Mei.

Mshauri wa usalama wa
Rais wa Rwanda, Paul Kagame,
alisema kuwa nchi yake haiwe-
zi kuingia kwenye vita na DRC.

“Rwanda haiwezi kwenda vi-
tani kwa sababu Wakongo wa-
narusha mawe mpakani au ku-
choma bendera. Tunapigana
vita vya kimkakati, sio vita vya
uchochezi”. Alisema Jenerali
James Kabarebe. BBC

Papa Francis (kushoto) akizungumza na Mfalme wa Bahrain Hamad bin Isa al-Khalifa (kulia) wakati wa mkutano
wao , kusini mwa mji mkuu wa Bahrain jana. PICHA: AFP

Watu milioni 4.5 wakosa umeme UKraine

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, ameishutumu Rus-
sia kwa kufanya kile alichoki-
ita ugaidi wa nishati katika
mashambulizi yanayofanyika
kila siku.

Hata hivyo, wanajeshi wa
Russia inaelezwa wanaendelea
kupata mafanikio machache
kwenye uwanja wa vita.

Zelensky alisema watu mil-
ioni 4.5 hawakuwa na umeme
kufuatia mashambulizi kwenye
mtandao wake wa nishati.

Katika wiki za hivi karibuni,
Russia imefanya mashambulizi
makubwa ya makombora na
ndege zisizo na rubani kwenye
vituo vya nishati ya Ukraine.

Mashambulizi hayo yanaku-
ja huku maofisa wakisema
kuwa wanajeshi wa Russia
huenda wakaondoka katika
mji muhimu wa kusini wa
Kherson.

Baada ya kupata kushindwa
kwa mfululizo katika uwanja
wa vita, Russia imeongeza
mashambulizi katika wiki za
hivi karibuni kwenye miun-

dombinu ya umeme katika miji
iliyo mbali na mstari wa mbele.

Katika mwezi uliopita tu, the-
luthi moja ya vituo vya umeme
nchini humo vimeripotiwa
kuharibiwa, kulingana na Rais
Zelensky.

Serikali ya Ukraine imelazi-
mika kuwasihi wakazi kujaribu
kutumia nishati kidogo kuto-
kana na tatizo hilo.

“Usiku wa leo, watumiaji wa-
patao milioni 4.5 wamekatwa
kwa muda katika matumizi ya
nishati,” alisema Rais Zelensky.

Wakati huo huo, mkuu wa

jimbo la Dnepropetrovsk, Val-
entin Reznichenko alisema
kwamba siku ya Ijumaa, mifu-
mo ya kulinda anga ya Ukraine
iliangusha ndege nane zisizo
na rubani za shaheed, katika
jimbo la Dnepropetrovsk .

Kulingana na Reznichenko,
ndege zote ziliangushwa katika
eneo la Nikopol.

Hakujakuwa na ripoti za
mashambulizi ya ndege zisizo
na rubani katika maeneo men-
gine ya Ukraine kuanzia jana
jioni.

BBC
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KUPOTEA KWA CHETI

MARIAM N. SANGA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0819-0026 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
KIBAO SECONDARY SCHOOL mwaka
2008 . kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/KIG/RB/430799/2022

KUPOTEA KWA PASSPORT

GRACE FOCUS SHAYO anatangaza
kupotelewa na passport yenye No.
240517 iliyotolewa 21 September,
2007 na kuisha 20 September, 2017.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa
polisi: DSM/PHQ/RB/378524/2022.

KUPOTEA KWA CHETI NA RES

p—

RAJABU SAMSON SAMA anatangaza kupotea kwa vyeti
vya taaluma: cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $2007-0094 kilichotolewa na baraza la mitihanila
taifa kupitia KIKUBIJI SECONDARY SCHOOL mwaka 2019
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa : DAR/MBA/RB/427228/2022 na
RESULT SLIP ya kidato cha sita chenye index namba
$0554-0593 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia NGUDU HIGH SCHOOL mwaka 2022, kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi .Polisi
taarifa: DAR/MBA/RB/427238/2022

KUPOTEA KWA CHETI

m ‘%M i

DIOUF PETER MARTINE anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S5042/0086 kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia MUNGU BARIKI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2019. kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA
KAG/KAY/RB/415526/2022

KUPOTEA KWA CHETI

MESHACK  NATHANAEL  MESHACK
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S3490-0111
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ST BAKANJA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018 . Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA:KIG/KIB/RB/421811/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ILALA
Kituo cha BUGURUNI Mkoa D'SALAAM
Shauri la madai 11/2022
Jina mdai NAS TYRE SERVICE C/0 GILBERT MUSHI
Jina la mdaiwa BEAKA INTERNATIONAL TRANSPORT LTD
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)
Kwa BEAKA INTERNATIONAL TRANSPORT LTD

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 7
mwezi 11 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazmia
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea .

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo

Hati hi imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 3 mwezi 112022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ILALA
Kituo cha BUGURUNI Mkoa D'SALAAM
Shauri la madai 43/2022
Jina mdai NAS TYRE SERVICE t/a GILBERT MUSHI
Jina lamdaiwa SAMWEL SWAINA GEMINII SAM ENTER
KUITWA SHAURINI MDAIW
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)
Kwa SAMWEL SWAINA GEMINI SAM ENTER

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 7
mwezi 11 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazmia
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea .

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo

Hati hi imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo
tarehe mwezi 112022 »

A

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 873 OF 2022

In the matter of the Estate of the late
KATABANIA LUTAMIGWA

and

In the Matter of Application for Letters of
Administration by
MARY KALABO KANALUANDA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 8 day of NOVEMBER 2022

DATED AT DAR ES SALAAM this 23" day of
September 2022 .

Fogursenes et it

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

FADHILI MSAFIRI SWILA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 625
BXB. YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/352443/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MWINGA MANGWANGI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 778 AHB.
Chassis namba
VW2277725Z2KG006287.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/430031/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ILALA
Kituo cha ILALA Mkoa D'SALAAM
Shauri la madai 12/2022
Jinamdai NAS TYRE SERVICE C/0 GILBERT MUSHI
Jina la mdaiwa 1.MOHABAN TRADING 2 FARMING LTD
2.PHILEMON 0 MOLLEL
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)
1. MOHABAN TRADING 2 FARMING LTD
2. PHILEMON O MOLLEL

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 7
mwezi 11 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazmia
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea .

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo

Hati hi imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 3 mwezi 112022 — B

Kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ILALA
Kituo cha BUGURUNI Mkoa D'SALAAM
Shauri la madai 47/2022
Jina mdai NAS TYRE SERVICE C/0 GILBERT MUSHI

Jinalamdaiwa NISTRY KALOMGOTI NA RUBBER MASTERS GENERAL
SUPPLIES

KUITWA SHAURINI MDAIWA-
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)
Kwa NISTRY KALOMGOTI NA RUBBER MASTERS GENERAL SUPPLIES

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 7
mwezi 11 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazmia
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea .

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo
Hati hi imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 3 mwezi 112022 A EB—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ILALA
Kituo cha BUGURUNI Mkoa D'SALAAM
Shauri la madai 09/2022
Jina mdai NAS TYRE SERVICE C/0 GILBERT MUSHI

Jina la mdaiwa 1.PLASTIC SUPER MARKET
2.MOIZ G NAMABHAI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)

Kwa 1. PLASTIC SUPER MARKET
2. MOIZ G NAMABHAI

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 7
mwezi 11 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazmia
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea .

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo

Hati hi imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 3 mwezi 112022 o

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ILALA
Kituo cha BUGURUNI Mkoa D'SALAAM
Shauri la madai 10/2022
Jina mdai NAS TYRE SERVICE C/0 GILBERT MUSHI
Jina la mdaiwa SECURE MOBILE SOLUTION
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 kanuni za taratibu madai katika mahakama za mwanzo)
Kwa SECURE MOBILE SOLUTION

POPOTE ULIPO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 7
mwezi 11 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazmia
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea .

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hi imetolewa kwa Amri na Muhuri wa mahakama hii leo

tarehe 3 mwezi 112022 A B
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Tupigie
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Uza,
Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI
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HADITHI

MTAK

MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na

mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho _ ]
kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji

wa Kijiji

kimewapa baadh

| ya viongozi

na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang'anya mashamba wanakijiji

hao pesa

na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji
idogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri,

watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa

kijinsia watoto wa kike. Mary, ni mmagja wa wasichana warembo

- MSITAK

ijijini hapo

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu.
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

akati  huo ulisikika
muungurumo wa boda-
boda ambayo ilikata

kona ghafla. Kwa bahati
mbaya, Adel na Mary aliposimama ili-
kuwa ni karibu na kona hiyo.

Mwendeshaji alikata kona kwa
kasi na akili yake haikumtuma wala
kudhani kama anaweza kukutana na
watu au watoto kwenye kona.

Ilipokata tu ilielekea kwa Mary. Ali-
kuwa ameshika kikapu. Adel tayari
alihisi hatari. Tayari dereva wa boda-
boda alianza kuhamanika baada ya
kuona kuna watu na kwa spidi aliyo-
nayo hawezi kusimama.

Kitendo hicho bila kuchelewa, Adel
ambaye alisimama kando kidogo na
Mary, alisogea hatua moja kubwa,
akamshika mkono Mary kwa nguvu
na kumvuta kule alipo.

Ni kati kati huyo, bodaboda aipita
pale aliposimama Mary, lakini dereva
alikuwa ameshaanza kuyumba baada
ya kukuta kuna watu kwenye kona.
Dereva na bodaboda yake alianguka
kwenye kichaka karibu na mti wa
mkorosho.

Nguvu ya mkono wa Adel ilimvuta
Mary hadi alikosa balansi na kutoka-
na na tishio la kugongwa alipatwa na
mshtuko, kiasi cha kuzuiwa kifuani.

Adel alipomvuta na kuhakikisha
bodaboda imepita bila kumgonga ali-
tumia mguu wake wa kushoto kutitia
chini ili kuupa mwili nguvu ya kum-
zuia Mary asianguke. Badala yake
alitegesha kifua chake, mwili wa msi-
chana huyo akatua kifuani mwake.

“Mungu wangu.” Ilikuwa ni sauti ya
binti huyo.

“Usiogope,umeshapona.”’Akajibiwa.

Kikapu kilikuwa kimeanguka hatua
kadhaa kutoka walipo.

Wote wawili walikuwa wakihema
kwa nguvu kutokana na tukio la
ghafla lililotokea. Kwa sababu wali-
kuwa wameegemeana na kila mmoja
mikono kumkumbatia mwenzake
kwa ajili ya kujibalansi walianguke,
kila mmoja alisikia mapigo ya moyo
ya mwenzake vizuri zaidi.

Wakaangaliana  machoni  kwa
sekunde kadhaa, halafu kila mmoja
akayatoa kwa aibu.

“Kikapu chako kile kule.” Adel ali-
kuwa wa kwanza kuzungumza.

“Kikapu si muhimu, muhimu ni
afya na uhai wetu. Tushukuru Mungu
tumepona.”

Ni wakati huo huo waliongozana
hatua kadhaa, Adel aliokota kikapu,

“Nenda
nyum-
bani, jioni
nitakuja
nikuone
unaende-
leaje.”

__ _,‘ a— —

SAMBA
%‘gﬁ‘l 22770

Mary akawa anaokota vitu vilivyokuwa
ndani yake ambavyo vilikuwa vimem-
wagika na kusambaa. Zilikuwa ni mbo-
ga za majani pamoja na viungo vya
chakula ambavyo alikuwa ametoka ku-
nunua sokoni.

“Nashukuru sana mgeni kwa kun-
iokoa, muda huu kama nisingekuwa
marehemu, basi ningekuwa mlemavu.”

“Siyo kwamba nilaumiwe mimi kwa
kukusimamisha pale kwenye kona hadi
kuhatarisha usalama wako?”

“Mmmbh, usiseme hivyo, ajali ni po-
pote na haina kinga, inawezekana
tungekuwa tumepishana pale, hala-
fu huko huko mbele angenikuta na
kunigonga. Wakati huo wewe haupo.”

Adel alitabasamu. Mbali na urembo
msichana alijaliwa pia hekima mbali na
umri wake mdogo.

“Inawezekana, pole sana, basi kwa
sasa nenda nyumbani, jioni nitakuja ni-
kuone unaendeleaje.”

Mary alitabasamu tena na kuangua
kicheko laini.

“Hapana usije.”

“Kwa nini, unamuogopa shemeji?”

“Nitakuja mwenyewe.”

“Unapajua nilipofikia?”

“Wewe si mgeni wa kwa kina bibi
Anna Msafiri?”

“Ndiyo.”

“Basi nitakuja, ila wewe usije kabisa
nyumbani.”

Hakupata japo lepe la usingizi. Aliku-
wa akimuaza Mary. lile tukio lililotokea
mchana ni kama lilikuwa linajirudia
tena kichwani mwake. Halafu akajis-
hangaa na kujiuliza ni kweli alikuwa
yeye nyakati za mchana alikutana na
msichana huyo na kuwa naye na dakika
zaidi ya 30? Alionekana ni zaidi ya msi-
chana.

Kitu kilichomkwaza na kuonekana
kuwaza sana ni kutofika nyumbani jioni
hiyo kama alivyoahidi.

“Nenda nyumbani, jioni nitakuja ni-
kuone unaendeleaje.”

“Hapana usije. Nitakuja mwenyewe.
Wewe si mgeni wa kwa kina bibi Anna
Msafiri? Basi nitakuja, ila wewe usije
kabisa nyumbani.” Ni maneno yaliyo-
jirudia kichwani mwa Adel yaliyozun-
gumzwa na Mary. Jioni imepita lakini
hakutokea.

Jambo la kwanza lililomjia ni
kuachwa kwenye mataa. Kumpenda au
kutompenda lilikuwa ni jambo la mbele
sana, lakini kwanza alichotaka ni kuwa
karibu na msichana yule. Kutofika
kwake kulionekana kama kumemk-
waza. Angeweza kwenda, lakini kwa
kuwa ameshaambiwa asiende, kitendo
cha kufanya hivyo kingeonyesha kuwa
si mkweli, si mwaminifu na ingeweza
kuwa sababu ya kuanza kumtilia sha-
ka wakati huu kwake ndiyo muda wa

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

kuanza kubembeleza.

Kama mwanaume hata hivyo
aliendelea kuwaza. “Au amekosa
nafasi? Kwa nini amenisisitizia
kuwa nisiende kwao? Kuna nini?
Hataki wazazi kuwatia aibu wa-
zazi wake kuonekana ameanza
tabia ya kuwaletea wanaume
wasiotambulika nyumbani? Au
ana mwanaume mwingine kwa
hiyo hataki ionekane kachukua
tena mwingine na kuleta ugom-
vi? Inawezekana kimoja kati ya
hiki ndiyo jibu kamili. Lakini ni
lipi?” Aliendelea kujihoji mwe-
nyewe.

Picha ya Mary ilimjia vizuri
kichwani. “Aisee ni kasichana
karembo kweli.” Akajisemea.

Adel hakuwa mbali na ukweli.
Mary ndiyo alikuwa kama mal-
imhitaji. Lakini Mosha Usonzo
alionekana kumbhitaji zaidi. Na
yeye ndiye aliyesababisha wa-
kumsogelea.

Usonzo naye alikuwa
amechelewa, kwani tayari ali-
kuwa ni mpenzi na mchumba
hapo.

Alikuwa msichana mrembo
kweli ambaye kila mwanaume
anayepishana naye ni lazima
ageuke kumungalia na kukiri
kuwa katika maisha yake haku-
wahi kukutana na msichana
mrembo kama huyo.

Sura yake ilikuwa ya mvir-
ingo, mashavu yake yalikuwa
na vishimo ambavyo hujulikana
sana kama ‘dimpozi’ hasa an-
apocheka.

Mdomo, macho yake ya duara,
pua ni baadhi ya vitu vingine
vilivyowafanya wanaume wengi
kuchanganyikiwa.

Alikuwa ni mwembamba, laki-
ni hipsi zake zilitengeneza dara-

. ja katikati kiasi cha kuonekana

kama mcheza sinema maarufu
duniani.

Anapotembea mwendo wake
unakuwa kama mwanamitindo
hivi. Ngozi yake maji ya kunde
na ya kuvutia na kung’aa, lakini
pia anapocheka meno yake yal-
ionekana kujipanga vema kama
punje za mahindi zilizojaa kwe-
nye bunzi lake.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

WIZARA

Na Saada Akida

IZARA ya Utamaduni

Sanaa na michezo im-

etoasiku 14 kwa Barazala

Michezo la Taifa BMT na
Kamati ya kupambana na matumizi
ya dawa za kusisimua mwili kuwasil-
isha nyaraka za kukamilisha rasimu
ya kupambana na mbinu haramu
michezoni.

Akizungumza wakati wa kufunga
semina ya siku nne iliyokuwa imeg-
awanyika katika makundi mawili
yenye washiriki 150 kutoka vyama
vya michezo wadau, wachezaji, vion-
gozi kutoka Baraza la Michezo la
Taifa, Katibu Mkuu, Hassan Abbas,
alisema kipindi hiki ambacho Rais
Samia Suluhu Hassan, amekuwa ak-
iwekeza mabilioni kwenye michezo
sio ya kukosea.

Abbas alisema anaipa siku tatu

SIKU 14 BMT

DAWA

kamati ya kupambana na mbinu
haramu michezoni kuhakikisha wa-
nawasilisha nyaraka za madeni ya
Regional Antidoping Organization
(RADO) na World Ant doping Agency
(WADA) ambazo ni madeni ya nyu-
ma. Katika hatua nyingine kamishna
wa Idara ya Michezo Zanzibar, Ameir
kwenye ziara ya siku tatu kwa ajili
ya kukutana na viongozi wa Baraza
la Michezo la Taifa (BMT) pamoja na
viongozi wa idara ili kujifunza jinsi ya
kuendesha mchezo ngumi visiwani
humo.

Alisema lengo la kuja hapa nchini
ni kwa ajili ya kupata uzoefu kubadil-
ishana mawazo na wenzetu wa huku
hususani katika mchezo wa ngumi.

“Ikumbukwe Zanzibar imekuwa
ikikatazwa kwa muda mrefu kuji-
husisha na mchezo wa ngumi hasa
masumbwi lakini mwaka huu Baraza

la wawakilishi limeruhusu sasa
mchezo huu uanze kuchezwa rasmi
hivi sasa tuko kwenye mchakato wa
kuanza usajili wa vilabu na mashirik-
isho yake,”

“Tumeona ni vyema tuje huku
kubadilishana mawazo na kupata
uzoefu zaidi siku hizi mbili tatu tu-
weze kukutana nao wote ili tuone
nini watatumbia kuhusu michezo hii
” alisema Makame.

Alisema pia wamekuja kuangalia
changamoto wanazo kumbana nazo
ili wajue jinsi ya kuzikabili lakini pia
wanataka tuone miundombinu ya
michezo hii.

“Tunataka tukutane na vyama
vya waamuzi , mashirikisho , mapro-
mota na kamisheni za ngumi za wazi
zinazosimamiwa na OBFT na zile za
kulipwa zinazosimamiwa na TPBRC
ili kujifunza zaidi kutoka kwao,”
alisema Makame.
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Mwanamuziki nyota wa kizazi
Kipya, Omary Ally Mwanga,
maarufu kama Marioo, (kati-
kati) akizungumza wakati wa
hafla ya kumtangaza rasmi
kama Balozi wa kampuni

ya michezo ya kubashiri ya
[aam juzi. Wengine kuanzia

. kushoto waliokaa ni Afisa
Habari wa Parimatch, Ismael
Mohamed, Mtayarishaji wa
Muziki, Abbah, Mwakilishi wa
Bodi ya Michezo ya Bahati
Nasibu, Emmanuel Ndaki, na
Mkurugenzi wa Parimatch
Tanzania Erick Gerald. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Tamasha la Muziki kukutanisha
wadau wa kimataifa

Na Faustine Feliciane

TAMASHA kubwa la Muziki linalot-
kwa siku mbili kuanzia Novemba 24-
26 mwaka huu linatarajiwa kuwaku-
tanisha wasanii wa hapa nchini na
wadau wa Muziki wa kimataifa.

Tamasha hilo linalosimamiwa na
taasisi ya kimataifa ya ‘Music in Afri-
ka,’ linatarajiwa kukutanisha wasanii
60 kutoka hapa nchini na nje ya nchi
huku pia makampuni makubwa ya
kurekodi Muziki yakishiriki kwenye
tamasha hilo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Dk Hassan Abassi, alisema tamasha
hilo kufanyika hapa nchini ni fursa
kubwa kwa wasanii wa ndani am-
bao watajitangaza na kupata nafasi
ya kubadilishana uwezo na wadau
wengine.

Aidha, alisema kufanyika kwa
tamasha hilo la ‘Acces’ ni matokeo
chanya ya filamu ya Royal Tour inay-
oitangaza Tanzania kimataifa.

“Serikali inalichukulia kwa uzito

mkubwa tamasha hili pamoja na
shughuli zake ikiwa ni pamoja na
makongamano na mikutano itakay-
otangulia kufanyika kabla ya tama-
sha lenyewe, wasanii wa hapa nchini
hii ni fursa kubwa kujitangaza, kuna
makampuni makubwa ya kurekodi
Muziki yatakuwepo hapa, lakini pia
watu wenye uwelewa mkubwa wa
Muziki watakuwepo hapa nchini,
wasanii wachangamkie hii fursa kwa
kujiandikisha kushiriki,” alisema Dk
Abassi.

Aidha, alisema kuwa Tanzania
imekuwa nchi ya tano Afrika kuwa
mwenyeji wa tamasha hilo ambalo
limeshafanyika pia kwenye nchi
za Senegal, Ghana, Kenya na Af-
rika Kusini. Alisema Tanzania kuna
wasanii maarufu lakini hawanufaiki
na umaarufu wao kwa sababu ya
kushindwa kujisimamia na kujiende-
sha kibiashara.

“Wasanii maarufu tunao wengi
lakini hawana hela, yaani umaarufu
wao hauwasaidii kujiingizia kipato
kwa sababu ya kushindwa kujiende-
sha kibiashara, tamasha hili sasa lin-
awaleta watu nguli kwenye Muziki,

kama wasanii watajitokeza kwa win-
gi na kuungana nao naamini wakito-
ka hapo hawatakuwa kama walivyo
sasa,” alisema Dk Abassi.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
taasisi ya Music in Afrika, kutoka Af-
rika Kusini, Eddy Hatiye alisema kab-
la ya kufanyika tamasha hilo, wasanii
watapata fursa ya kupata uwelewa
wa biashara ya muziki kutoka kwa
wadau wakubwa wa muziki.

“Tunatarajia kuwa na watu ku-
toka katika makampuni makubwa
ya kurekodi Muziki ya Universal,
Sony na watu wa Boomplay ambao
watatoa mada mbalimbali.

“Tunaishukuru Serikali kupitia
Wizara hii ya Utamaduni kwa ush-
irikiano wao, tunatarajia kuwa na
wasanii 30 kutoka hapa Tanzania na
wengine 30 kutoka Mataifa mengine
ambao wote watatoa burudani kwe-
nye tamasha,” alisema Eddy.

Aidha, msanii Faridi Kubanda ‘Fid
Q ambaye pia ni Katibu Mkuu wa
Shirikisho la wasanii Tanzania, aliwa-
taka wasanii wenzake kuchangam-
kia fursa hiyo kuweza kujiimarisha
kwenye Mugziki na kujitangaza.

Julio: Yanga SC
iwekeze kimataifa

Na Hadija Mngwai

BAADA ya timu ya Yanga kutoka suluhu dhidi
va Club African kwenye mchezo wa kwanza
wa kufuzu hatua ya makundi kwenye kombe
la Shirikisho Afrika, CAF, mchezaji na kocha wa
zamani wa Simba, Jamhuri Kiwelu Julio amei-
taka timu hiyo kukubali kujiwekeza kwa muda
mrefu ili kufanya vizuri kimataifa.

Akizungumza na Nipashe, Julio amesema
kuwa, kila kitu kinahitaji maandalizi hivyo
Yanga hawawezi kufanya usajili mara moja na
kutarajia matokeo mazuri, jambo linalohitaji
muda kama walivyofanya wenzao Simba.

“Maamuzi yanatukosti sana, leo Yanga wa-
nakuwa bora kwenye ligi ya ndani kwa sababu
ya kubebwa na waamuzi, wanatakiwa ku-
wekeza kimataifa,” alisema.

“Ukizungumzia Simba ipo kwenye kiwango
kwa sababu imejiandaa kwa muda mrefu,
Yanga wasitegemee ubingwa tu wa mwaka jana
kumnunua Aziz Ki, Mayele tayari watakwenda
kushindana kama Simba.

“Na si kwamba wachezaji hawa ni wabaya,
bado hawajapata muunganiko na wachezaji
waliokuwepo kwa kuwa ni wachezaji wapya
hawajawajua sawasawa kina Fei wacheze nao
Vipi, ushindi wao unatokana na juhudi binafsi.

“Ki ukweli ukilinganisha Simba na Yanga ka-
tika Ligi ya ndani na mashindano ya kimataifa,
Simba wapo vizuri zaidi kwa kuwa wameji-
wekeza muda mrefu hata baadhi ya wachezaji
wakiondoka na kuja wengine wanawahi kukopi
mfumo na wanafanya vizuri.

“Yanga waache kuwapa presha wachezaji na
badala yake viongozi wasajili timu kwelikweli
na wakubali kukaa kwa muda mrefu kwa kuji-
panga ili mambo yaende,” alisema Julio.

Polisi Tanzania
yvahamia Karatu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Polisi Tanzania imetangaza rasmi
kuhamia kwenye Uwanja wa Black Rhino
Karatu, Arusha kwa ajili ya mechi zake za Ligi
Kuu baada ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
(TPLB) kuufungia Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha.

Makamu Mwenyekiti wa klabu hiyo, Robert
Munisi amesema jana kuwa wamehamia kwenye
uwanja huo wa Karatu kwa muda, huku akith-
ibitisha mechi yao dhidi ya Singida Big Stars
inayotarajiwa kuchezwa Jumapili ijayo itapigwa
kwenye uwanja huo.

“Mechi yetu dhidi ya Singida Big Stars itache-
zwa kwenye uwanja wa Karatu, tumeuchagua
huo kwa sababu ya kufungiwa uwanja wa Sheikh
Amri Abeid na Bodi kututaka tuchague uwanja
mwingine,” alisema Munisi.

Hata hivyo alisema wamewatumia barua Bodi
kwa ajili ya kwenda kuukagua uwanja wao wa
Ushirika Moshi ambao wanaamini uko tayari
kwa Ligi Kuu baada ya kuufanyia marekebisho.

“Kama ukikaguliwa na kupitishwa basi tutar-
ejea kwenye uwanja wetu wa Ushirika,” alisema.

Polisi Tanzania ilikuwa inatumia Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid baada ya Uwanja wa Ushirika
Moshi kuanza kufungiwa kwa kutokidhi vi-
wango. Hiyo inakuja siku mbili tu baada ya Bodi
va Ligi Kuu kuvifungia viwanja wa Sheikh Amri
Abeid, Ali Hassan Mwinyi, Tabora na Gwambina
Complex kwa kile walichodai kukosa vigezo vya
kikanuni na sheria za mpira wa miguu.

Taarifa hiyo imebainisha kuwa eneo la
kuchezea ‘pitch’ za viwanja vyote hivyo vitatu
hakuna majani ya kutosha kama ilivyoainishwa
kwenye masharti ya kanuni za leseni za klabu
hivyo kuufanya kutokuwa salama kwa watumi-
aji pamoja na kupunguza ubora wa picha za
matangazo ya televisheni zinazorushwa na ku-
punguza hali ya ushindani ambao ndiyo chanzo
cha ubora wa michezo na ligi kwa ujumla.
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JOAO KUUZWA

KLABU ya Atletico Madrid wako tayari kusikiliza
ofa kwa mshambuliaji wa Ureno Joao Felix mwe-
nye umri wa miaka 22 msimu ujao, ambapo pia
analengwa na Manchester United. (Cedena SER via
Express)

MALINOVSKYI KUTUA SPURS

KLABU vya Tottenham Hotspur imefikia
makubaliano ya kumsaini kiungo wa kati wa Atal-
anta na Ukraine, Ruslan Malinovskyi mwenye umri
wa miaka 29, Januari. (Il Giorno via Express)

ENZO ATAKIWA LEICESTER

KLABU va Leicester City imekuwa ikimtafuta
kiungo wa kati wa Lorient, Mfaransa Enzo le Fee
mwenye umri wa miaka 22, kwa ajili ya kuchukua
nafasi ya Youri Tielemans wa Ubelgiji mwenye
umri wa miaka 25, ambaye alihusishwa na uham-
isho wa Arsenal kipindi cha majira ya joto. (90 min)

ARTETA KUIMARISHA KIKOSI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema
“ataangalia kila kitu” kuhusu uimarishaji wa kikosi
chake Januari huku Washikabunduki hao wakilen-
ga kudumisha changamoto ya ushindi. (Express)

ARSENAL NA VIWANGO

MIKEL Arteta anataka kuleta wachezaji wa “ki-
wango kingine” kwa Arsenal Januari, huku winga wa
Orlando City na Uruguay, Facundo Torres mwenye
umri wa miaka 22 na winga wa Shakhtar Donetsk
wa Ukraine, Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa
miaka 21, wakiongoza orodha ya wachezaji wa-
naolengwa. (Mail)

RASHFORD MKATABA MPYA

KLABU ya Manchester United ina imani msham-
buliaji wa England, Marcus Rashford mwenye umri
wa miaka 25 na beki wa kulia wa Ureno, Diogo Dalot
mwenye umri wa miaka 23, wataongeza mikataba
yao na klabu hiyo. Ni miongoni mwa wachezaji kad-
haa ambao mikataba yao inaisha msimu wa joto,
akiwemo mlinda lango wa Hispania, David de Gea
mwenye miaka 31, beki wa kushoto wa England,
Luke Shaw mwenye miaka 27 na fowadi wa Ureno,
Cristiano Ronaldo mwenye miaka 37. (90min)

TORRES ATAKIWA VILLA

ASTON Villa wamemfanya mlinzi wa Hispa-
nia, Pau Torres mwenye umri wa miaka 25, kuwa
mchezaji wanayemlenga zaidi baada ya kumteua
Unai Emery kuwa kocha wao mpya. (Football In-
sider)

TETE AGOMBEWA

KLABU ya West Ham United imeungana na South-
ampton, Leicester City na Brentford kumfuatilia
winga wa Brazil, Tete mwenye umri wa miaka 22,
ambaye yuko kwa mkopo Lyon kutoka Shakhtar
Donetsk. (Sun)

MESSI VIPAUMBELE

MKATABA mpya wa Lionel Messi wa Paris St-
Germain unajumuisha kipengele kinachomruhusu
fowadi huyo wa Argentina mwenye umri wa mi-
aka 35, kuweka vipaumbele vya kimataifa kabla
va klabu yake kuelekea kile kinachotarajiwa kuwa
Kombe lake la mwisho la Dunia. (TN via Express)

FIRMINO KUONGEZEWA

KLABU vya Liverpool inajiandaa kuanzisha ma-
zungumzo kuhusu mkataba mpya na mshambuliaji
wa Brazil, Roberto Firmino mwenye umri wa miaka
31. (Football Insider)

LOPETEGUI KUTUA WOLVES

KLABU ya Wolves inatarajiwa kumteua, Julen Lo-
petegui kuwa kocha wao mpya mnamo Novemba
13, siku moja baada ya kucheza na Arsenal kati-
ka mechi yao ya mwisho kabla ya mapumziko ya
Kombe la Dunia. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI Y4

BARCELONA LEO

® ® ® Anatundika daruga rasmi baada ya kushinda
kila taji kwenye soka na...

BARCELONA, Hispania

LINZI wa Barcelona,
Gerard Pique amesema
leo Jumamosi anastaafu
kucheza soka baada ya

mechi yake ya mwisho kwenye
uwanja wa Nou Camp.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 35, ambaye alikulia hapo
Barcelona na baadae kucheza kwa
misimu minne kule Manchester
United, alitoa tangazo hilo kwenye
video iliyowekwa kwenye mtandao
wa kijamii.

Barca itacheza na Almeria
kwenye mchezo wa Ligi
Kuu, LaLiga, leo na ndio

itakuwa mechi yake ya
mwisho Pique.

“Siku zote nimekuwa nikisema

kwamba hakutakuwa na timu ny-
ingine baada ya Barca na hivyo ndi-
vyo itakavyokuwa,” alisema.

Pique alikuwa mchezaji wa vi-
jana na Barca hadi mwaka 2004 ali-
posajiliwa na Man United.

Alikuwa mchezaji mlinzi wa
pembeni wa Mashetani Wekundu
waliposhinda Ligi Kuu na Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu wa
2007-08, na akajiunga tena na
wababe hao wa Katalunya mwaka
2008.

Katika muda wake Barcelona
amecheza zaidi ya michezo 600
na kushinda mataji 30, yakiwemo
mataji manane ya LaLiga, matatu ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya na saba ya
Copa del Rey.

Msimu huu Barcelona imetolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na
ipo nafasi ya pili kwenye msimamo

wa LaLiga, pointi moja nyuma ya
Real Madrid.

Pique alistaafu kucheza soka la
kimataifa mwaka wa 2018 baada ya
kuichezea Hispania jumla ya mechi
102 na kutwaa Ubingwa wa Ulaya
mwaka 2012 na Kombe la Dunia
mwaka 2010.

Alisema: “Mpira umenipa kila
kitu. Barca wamenipa kila kitu.
Ninyi, mashabiki mmenipa kila
kitu.

“Na sasa kwa kuwa ndoto zote za
mtoto (mwenyewe) zimetimia, na-
taka kusema kwamba nimeamua
sasa ni wakati wa kukamilisha safari
hii.”

Pia alitania angerudi kwenye
uwanja maarufu wa Barca, akisema:
“Mnanifahamu, muda si mrefu ni-
tarejea. Mtaniona Camp Nou. Barca
iishi muda mrefu zaidi.”
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VERSUS MUNICH, Ujerumani

FULHAM OWADI wa Ujerumani, Timo Werner

hatashiriki Kombe la Dunia baada ya

kupasuka kifundo cha mguu alipoku-

wa akiichezea RB Leipzig kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, siku ya Jumatano.

Werner aliumia katika kipindi cha kwanza
baada ya kufanyiwa faulo na Taras Stepanen-
ko wa Shakhtar Donetsk, na alitolewa baada
ya kujaribu kuendelea.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26
alibadilishwa na Emil Forsberg dakika ya 19
na Leipzig wakashinda mchezo huo kwa ma-
bao 4-0, na hivyo kujihakikishia nafasi ya ku-
ingia hatua ya 16 bora.

Leipzig siku ya Alhamisi ilitangaza Werner
hatacheza tena mwaka huu, ikisema kwenye
Twitter: “Timo Werner alipata jeraha la kifun-
do cha mguu jana (juzi) usiku katika ushindi
dhidi ya Shakhtar Donetsk.

“Vipimo vinaonesha kuwa kwa bahati
mbaya amepasua kifundo cha mguu wake wa
kushoto na kwa hiyo atakuwa nje kwa mwaka
wote 2022.”

Tangu aanze kucheza kwa mara ya kwanza
mwaka 2017, Werner amefunga mabao 24 ka-
tika mechi 55 kwa nchi yake.

Alijiunga tena na Leipzig Agosti baada
ya misimu miwili na Chelsea na amefunga
mabao tisa katika mechi 16 za klabu hiyo ya
Bundesliga, lakini hatapanda ndege kwenda
Qatar.

Habari hizi ni pigo kwa kocha mkuu wa
Ujerumani, Hansi Flick anapojiandaa kwa
michuano yake mikubwa ya kwanza tangu
achukue mikoba ya Joachim Low, na mchezo
wao wa ufunguzi utakuwa dhidi ya Japa_r}_ No-

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ico %

L 2 airtel

Atletico Madrid yamuweka sokoni Joao

MADRID, Hispania

KLABU ya Atletico Madrid imemuweka sokoni Joao Felix
na sasa wako tayari kupokea ofa yoyote, kwa mujibu wa Ca-
ortPesa g
Joao ambaye Atleti ilimsajili kwa euro milioni 126 kutoka
Benfica kwa mkataba wa miaka saba mwaka 2019 kwa sasa
S p O RT p E S A CO TZ amekuwa hana nafasi ndani ya kikosi hicho.
. o Fowadi huyo wa Ureno ameshindwa kupata nafasi huu,

akiwa na mabao mawili pekee.

PIGA * * Awali Bayern Munich walidaiwa kupeleka ofa ya euro mil-
ioni 100 kumnunua Felix katika msimu wa joto, huku Man-
chester United ikiripotiwa kutoa ofa ya euro milioni 130 ili-

yokataliwa Agosti.
Mapema mwezi uliopita, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 aliwasilisha ombi la kutaka kuondoka klabuni hapo.
Mchezaji huyo ameonesha kabisa kwamba, hana furaha
baada ya kushindwa kupata nafasi ya kucheza mara kwa

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
mara chini ya kocha, Doiego Simeone.

0685115588
TZS N R Klabu ya Paris Saint-Germain na Barcelona hivi karibuni
W orzscorivesa [ oscortpesa @tzeportpesa nazo zilihusishwa na kuwania kumchukua mchezaji huyo.
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KMC YAITISHIA NYAU GEITA GOLD

Na Adam Fungamwango

TIMU ya KMC ambayo imepiga kambi
Kanda ya Ziwa kujiandaa na mechi dhidi
ya Geita Gold mchezo unaotarajiwa ku-
pigwa Novemba 11 kwenye Uwanja wa
Nyamkumbu, imesema haitokubali ku-
poteza tena mechi hiyo.

Afisa Habari wa klabu hiyo, Christina
Mwagala amesema baada ya kupoteza
mechi mbili mfululizo kwa kufunga
bao 1-0 dhidi ya Yanga pamoja na Kag-
era Sugar, wamejiandaa kikamilifu ku-
hakikisha hawapotezi tena mechi ya tatu

watakayocheza dhidi ya timu hiyo.

“Tulipoteza mechi yetu dhidi ya Geita
Gold kwa bao 1-0, ni mechi ya pili mfu-
lulizo kupoteza, lakini hii haiwezi kuon-
esha kwamba sisi si bora na tutauonye-
sha kwenye mechi hiyo tutakayochezwa
Novemba I1.

Kwa sasa tupo hapa hapa mkoani Kag-
era, isingewezekana kurudi Dar baada ya
kucheza dhidi ya Kagera, halafu turudi
tena kucheza dhidi ya Geita Gold, badala
yake tumepiga kambi huku huku kwa
ajili ya mechi hiyo, najua mchezo utaku-
wa mgumu lakini tunajipanga vizuri, ila

tunaomba tu wasitufanyie vurugu kama
walivyotufanyia msimu uliopita kwa sa-
babu sisi hatukulipiza walipokuja Dar,”
alisema.

Mpaka sasa KMC imecheza mechi 10
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na
pointi 13 ikiwa kwenye nafasi ya nane,
huku timu itakayocheza nayo mpaka
jana ilikuwa kwenye nafasi ya tisa ikiwa
na pointi 13 kwa mechi 10, lakini KMC
inakaa juu kwa tofauti ya bao moja tu
la kufunga, ikipachika mabao 10, Geita
Gold ikiwa imefunga mabao tisa.

01. 05/11/22

Blackpool vs Luton Town

02.05/11/22

QPR vs West Bromwich

03.05/11/22

Nottingham vs Brentford

04.05/11/22

AC Ajaccio vs Strasbourg

05.05/11/22

Galatasaray vs Besiktas

06.05/11/22

Everton vs Leicester

07.05/11/22

PAU FC vs Amiens

08.05/11/22

Bastia vs Paris FC

09. 05/11/22

Dijon vs Guingamp

10. 05/11/22

Arminia Bielefeld vs Kaiserslautern

1.06/11/22

Bologna vs Torino

12. 06/11/22

Chelsea vs Arsenal

13.06/11/22

KAA Gent vs Brugge

14.06/11/22

Eintracht Braunschweig vs Greuther Furth

15.06/11/22

Clermont Foot vs Montpellier

16.06/11/22

Lille vs Rennes

17.06/11/22

Tottenham vs Liverpool

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 05/11/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAME ID

MICHEZO 1 X -

Giresunspor vs Istanbulspor

Sheffield Utd vs Burnley

Maccabi Tel Aviv vs Sectzya Nes Zion.

Getafe vs Cadiz CF

Musanze vs Mukura

Red Arrows vs Forest Rangers

Salernitana vs Cremonese

CR Belouizdad vs El Bayadh

Empoli vs Sassuolo

Augsburg vs Eintracht Frankfurt

Borussia Dortmund vs VfL Bochum

Hoffenheim vs RB Leipzig

Hertha BSC vs Bayern Munche
Mainz vs VfL Wolfsburg

Manchester City vs Fulham

Millwall vs Hull City

Blackpool vs Luton Town

Sunderland vs Cardiff

Leeds vs Bournemouth

Middlesbrough vs Bristol City

Stoke City vs Birmingham
QPR vs West Bromwich

Baadhi ya wanafunzi wa shule ya Msingi Minazini, wakifanya igizo kuhusu ukatili wa kijinsia, katika
maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Kike, yaliyoandaliwa na Shirika la Wanawake Katika Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), na kufanyika kwenye viwanja vya Sekondari ya Makumbusho, Dar es Salaam juzi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

B Yanga

Simba Queens vitani tena leo kazi

moja tu
INATOKA UK. 32
A
“Malengo yetu ni kufanya vizuri

katika kila mechi tunayocheza, Baada ya Dubai, msa-
wachezaji wote tumejipanga fara huo utalala hapo kisha

Nottingham vs Brentford

Wolverhampton vs Brighton

Rotherham vs Norwich City

Celtic vs Dundee Utd

Swansea vs Wigan

CRS Salmi vs Raja Casablanca

Watford vs Coventry
Valladolid vs Elche

Hapoel Hadera vs Maccabi Netanya

FC Vizela vs FC Arouca

Hapoel Haifa vs Hapoel Katamon

CSKA Moscow vs Nizhny Novgorod

kuvaana na Mamelodi Sundowns
Queens ya Afrika Kusini wakati
Waarabu wa Misri ambao wame-
fungwa mechi mbili za kwanza,
Wadi Degla itachuana na Bayelsa

AC Ajaccio vs Strasbourg

Orlando Pirates vs Amazulu

ASC Diambars vs Casa Sport

Atalanta vs Napoli

MC Oran vs Paradou AC

kupambana zaidi, tunahitaji kuipa
heshima klabu yetu ya Simba
na nchi, tunajua nyumbani watu
wote wanatufuatilia, hatuta-
waangusha,” alisema mshambu-
liaji huyo.

Mechi nyingine za mwisho
za hatua ya makundi zitache-
zwa kesho jijini Rabat kwa TP
Mazembe Queens ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)

kutoka Nigeria.

Mamelodi Sundowns Queens
ndio mabingwa watetezi wa
michuano hii ambayo mshindi
atajinyakulia kitita cha Dola za
Marekani 400,000 na mshindi wa
pili ataondoka na Dola za Mare-
kani 250,000 huku timu nyingine
zilizoingia hatua ya nusu fainali
zitaambulia Dola za Marekani
200,000 kila moja.

Novemba 5, kuanza safari
kwenda Tunisia na kuwasili
kwenye uwanja wa ndege
wa Carthage.

Mara baada ya kuwasili,
kikosi kitaanza safari kwen-
da mji wa Sousse kuweka
kambi ya siku mbili na
baadaye kwenda katika mji
ambao watachezea mechi
hiyo.

Galatasaray vs Besiktas

MAS Maghrib A Fes vs Mouloudia Oujda

Werder Bremen vs Schalke 04

FC Ashdod vs Hapoel Tel Aviv

Celta Vigo vs Osasuna

Everton vs Leicester

Porto vs Pacos Ferreira

AC Milan vs Spezia

Barcelona vs Almeria

Angers vs Lens

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Sporting Lisbon vs Vitoria Guimaraes




Timu ya Simba Queen ikiwa mazoezini PICHA:SOMOE NG'ITU

YANGA KAZIMOJATU
KWA CLUB AFRICAIN

® ® ®Yapaa kuifuata Tunisia, Rais Hersi ataka
mshikamano, kuweka kambi siku mbili kabla ya...

Na Saada Akida

KIKOSI cha Yanga kimeondoka jana
mchana na matumaini ya kufanya
vizuri katika mchezo wake wa maru-
diano wa Kombe la Shirikisho Afrika,
CAF, dhidi ya Club Africain.

Timu hiyo imeelekea Tunisia na
itaweka kambi ya siku mbili kwenye
kwa ajili ya mchezo huo dhidi ya we-
nyeji hao, utakaochezwa Novemba 9,
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze
alisema maandalizi yako vizuri na
wana imani ya kufanya vizuri katika
mchezo huo wa marudiano.

Alisema anaimani mechi itakuwa ya
ushindani mkubwa kwa sababu wana-
hitaji kutafuta ushindi na wenyeji wao
watacheza kwa kufunguka kutafuta
matokeo mazuri.

“Tumeona walivyocheza hapa ny-
umbani, walizuia sana na kupoteza
muda, mechi ya marudiano hawa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g

tacheza hivyo kwa sababu wako ny-
umbani na watafunguka kwa ajili ya
kutafuta ushindi na tumefanyia kazi
makosa yetu na matumaini yetu ni
kutafuta ushindi.

“Tumeona madhaifu yetu kwenye
mechi ya kwanza na yanaendelea
kufanyiwa kazi na tuna imani kubwa
wachezaji wakijitoa tutasonga katika
hatua inayofuata kwenye michuano
hii,” alisema Kaze.

Katika hatua nyingine, Rais wa Yan-
ga, Hersi Said amewataka mashabiki
na wanachama wa klabu hiyo kuen-
delea kuonyesha umoja na mshikano
katika kipindi hiki ambacho timu yao
inaenda kupambana.

Alisema wamepokea na kufanyia
kazi mapendekezo yote yanayotolewa
na mashabiki na wanachama katika
mapungufu ili kujenga klabu yao kuwa
imara zaidi.

“Niwaombe mashabiki na wanacha-
ma, wapuuze kejeli zilizopo sasa na
kuonyesha mshikamano kwa viongozi,
wachezaji na benchi la ufundi katika

kufikia malengo yetu.

“Timu inaenda nchini Tunisia katika
mchezo wa marudiano huu ni wakati
wanachama kuunga mkono wacheza-
ji, benchi la ufundi ili kufanya vizuri
katika mchezo wetu huo dhidi ya Club
Africain,” alisema Hersi.

Alisema wanajivunia kutofungwa
mechi 45 na kutwaa taji la kombe la
FA na Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
limeletwa na wachezaji na benchi hili
la ufundi la sasa.

Hersi alisema wanachama wana-
takiwa kuonesha mshikamano na kue-
ndelea kusapoti timu hiyo kwa kipindi
hiki ambacho inaenda nchini Tunisia
kwa ajili ya kutafuta ushindi dhidi ya
Club Africain.

Kikosi cha Yanga kimesafiri jana
mchana kuelekea Tunisia, msafara
huo wenye wachezaji 22 na viongozi
9 uliondoka kwa ndege ya Shirika la
ndege la Emirates.
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Simba Queens
vitani tena leo

Na Somoe Ng'itu, MARRAKECH

WAWAKILISHI wa Afrika Mashari-
ki na Kati, Simba Queens, kutoka
Tanzania, inatarajia kukutana na
Green Buffalo kutoka Zambia katika
mechi ya mwisho ya Kundi A ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Grand de Stade Marrakech, nchini
Morocco.

Simba Queens yenye pointi tatu
sawa na wapinzani wao, itashuka
uwanjani ikihitaji matokeo ya ushin-
di tu ili iweze kusonga mbele katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa Wanawake wakati Wa-
zambia hao wanahitaji sare.

Tayari wenyeji, ASFAR FC yenye
pointi sita na leo itamaliza hatua
hiyo ya makundi kwa kuwavaa De-
termine Girls kutoka Liberia wame-
shatangulia hatua ya nusu fainali
sambamba na Mamelodi Sundowns
Queens ya Kundi B.

Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukula, aliiambia Nipashe
wachezaji wake wako tayari kwa
mchezo huo na watashuka dimbani
kwa ajili ya kupambana kuhakikisha
wanaondoka na ushindi.

Lukula alisema mechi hiyo
itakuwa ngumu na yenye upinzani
kutoka katika kila upande kwa
sababu timu zote zinahitaji na zina
nafasi ya kusonga mbele kwenye
michuano hii.

Kocha huyo alisema anaawaamini
wachezaji wake wakitulia wataibuka
na ushindi na endapo watafanikiwa
kumfunga Green Buffalo, hakuna ki-
takachowazuia kutwaa ubingwa wa
mashindano haya kwa mwaka huu.

“Nina timu nzuri, inafanya vizuri
pia mazoezini, kama wataonyesha
ubora wao, ninawaamini watafunga
mabao na tutasonga mbele, lakini
ninajua mechi haitakuwa rahisi, pia
tunaomba bahati iwe upande wetu,”
kocha huyo raia wa Uganda alisema.

Naye nahodha wa Simba Queens,
Oppa Clement, alisema wachezaji
wote wana ari na wamepania
kucheza katika kiwango cha juu
katika mchezo huo.

Oppa alisema malengo yao ni
kurudi nyumbani na taji hilo na
hakuna ambacho kitawazuia

endapo watavuka ‘mtihani’ un-
aowakabili leo wa kuwaondoa
Green Buffalo.
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