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Paroko auawa kikatili kanisani

Na Allan Isack, KARATU

PAROKO ameuawa. Wa-
nanchi walioshindwa ku-
dhibiti hasira zao, wamemuua
muuaji wa kiongozi huyo wa
kiroho.

Ni tukio lililotokea jana al-
fajiri Paroko wa Parokia ya
Karatu, Kanisa Katoliki Jimbo
Kuu la Arusha, mkoani Aru-
sha, Padri Pamphili Nada, al-
ipouawa na kijana wa kiume
anayedaiwa kuwa na matatizo
ya akili.

Inadaiwa kuwa paroko
huyo aliuawa kwa kupigwa na

kitu kizito na kijana ambaye
anadaiwa alilazimisha kuingia
kanisani ili kusali.

Kijana huyo aliyetajwa kwa
jina ya Romani Leonard (30),
anadaiwa kuwa baada ya
kufanya mauaji hayo, naye
aliuawa na wananchi wenye
hasira  waliofika kanisani
hapo baada ya paroko ku-
uawa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
Arusha, Justine Masejo, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio

hilo, akiwa na ufafanuzi
ufuatao:
“Padri  alifariki ~ wakati

anapelekwa hospitalini na
mtuhumiwa aliuawa na wa-
nanchi wenye hasira baada ya
kupata taarifa za tukio hilo,”
alisema.

Wakazi wa eneo kuliko-
fanyika mauaji hayo, akiwamo
Rehema Baha, walisema
kuwa jana alfajiri, walisikia
mtu akipiga kelele kutaka ku-
ingia kusali, ndipo Padri Nada
alipotoka na kumwambia
mlinzi amfungulie mlango.

“Baada ya kuingia ndani
(kanisani) na akiwa na padri
tu, ndipo alichukua chuma
cha mlango na kumpiga pa-

dunia wakati
hospitalini,”

dri, alifariki
anakimbizwa
alidai.

Naye Peter Yohana, mkazi
mwingine wa eneo hilo, alise-
ma kutokana na tukio hilo,
kengele ya kanisa ilipigwa na
wananchi kukusanyika na
baada ya kupata taarifa hizo
walianza kumpiga kijana
huyo na kusababisha kifo
chake.

“Tunamfahamu huyu mtu,
anatoka Kijiji cha Gekum
Rambo na amekuwa Karatu
kwa muda sasa,” alidai Yo-
hana.
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (kushoto), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Wakala wa Vyuo Vikuu Nje ya nchi ya Global Education, Abdulmalimak Mollel (kulia), baada ya kutembelea banda
la taasisi hiyo katika maonyesho ya 18 ya Vyuo Vikuu, Elimu ya Juu Sayansi na Teknolojia yanayosimamiwa na

Nape amvaa Lissu Kisa lugha dhidi ya Samia

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Habari,
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano, Nape Nnauye, am-
emkosoa Makamu Mwenyeki-
ti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, kwa madai ya
kutumia lugha aliyoiita chafu
kumkosoa Rais Samia Suluhu
Hassan.

Juzi jijini Dar es Salaam
wakati wa kongamano la ma-
jadiliano ya Ripoti ya Tume ya
Haki Jinai, Nape alieleza kuk-
erwa na kile alichodai namna
Lissu alivyopinga mawazo
ya Rais Samia kwa kutumia
lugha isiyo na staha.

“Leo  (juzi), nilikuwa
ninasikiliza mjadala mmoja,
nikawa ninasikiliza clip (ki-
pande cha sauti au video ili-
yorekodiwa) moja ya mjomba

wangu.

“Kuna mjomba wangu
mmoja anatoka  Singida,
akawa anakosoa mawazo

ya Rais, ya kuwajumlisha
watu wanaokosoa kwenye
mchakato wa  kuboresha
mambo.

“Kukosoa sio kubaya, lakini
alikuwa anatumia maneno ya
ovyo sana, anasema hivi ‘haya
mawazo ya Rais ni matope,
tena akatumia lugha chafu ya
Kiingereza - presidential rub-
bish’.

“Sasa ndugu zangu Wa-
tanzania, huyu Rais wetu ni
mstaarabu. Ametupa fursa
ya kuongea, miaka miwili mi-
tatu nyuma ninyi wenyewe ni
mashahidi tusingefika hapa,”
Nape alisema.

Waziri huyo ambaye hadi
hatua hiyo alikuwa hajaweka
bayana jina la kiongozi aliy-
emlenga, aliendelea:

“Na mjomba wangu, kaenda
kuchanganya mambo, anase-
ma Rais anataka watu waende
kutoa  mawazo  kwenye
bandari, wakati siyo kweli, ni
kwenye Tume ya Mipango. La-
kini ukiacha yeye (Rais Samia)

kuwa kiongozi mkubwa, pia ni
mama wa kitanzania.”

Waziri huyo alisema ki-
tendo cha ‘mtu mzima’ kutoa
maneno makali dhidi ya Rais
hadharani, kinajenga watoto
wasio na heshima kwa vion-
gozi.

“..kesho atatukanwa mama
yako. Tunataka hawa watoto
waamini ukipishana na mzazi
wako utamwambia hiyo ni
akili ya matope? Ndiko tuna-
kotaka kuipeleka Tanzania?”
Nape alihoji.

Licha ya kutomtaja aliyem-
lenga, Nape alisema kuwa
alipopigwa risasi na kwenda
kutibiwa Kenya, Rais Samia
ndiye alikuwa kiongozi pekee
kutoka mamlaka ya juu ya
serikali aliyekwenda kumwo-
na hospitalini.

Ni  kauli iliyothibitisha
kwamba malalamiko hayo
ya Nape yalimlenga Lissu
ambaye miaka sita iliyopita,
alishambuliwa kwa kupigwa
risasi 38 nyumbani kwake ji-

jini Dodoma.

“Akiwa Rais, (Samia) akafun-
ga tena safari kwenda Ubelgiji
alikokuwa amekimbilia akam-
wita, akampa pole hadharani,
akamwambia ‘mdogo wangu
pole, sasa rudi nyumbani’ kwa
akili hiyohiyo anayoiita ya
matope?

“Lakini ni Rais huyu ndiye
akasema ‘mlifungiwa kufan-
ya mikutano yenu, nendeni
mkafanye’. Ile rukhsa ni kwa
hii akili ya matope? Ni kweli
kwamba tunataka watoto
wetu waanze kuwatukana wa-
zazi wao?” Nape alihoji.

Alisema kutukanwa kwa
mwanamke mmoja wa nchi ni
sawa na kutukanwa kwa wa-
zazi wote.

“Tukusoane, turekebis-
hane, tutoe maoni wala tusitu-
kanane. Mwalimu alitufundis-
ha tushindane kwa hoja, hasa
inapokuwa ni Rais wa nchi
yetu maana yeye ni sura yetu
sote,” alishauri.

Shirika la
Marekani
lasaidia Kituo
vifaa Kinga
vva mil. 50/-

Na Halfani Chusi

SHIRIKA lisilo la kiserikali kutoka
nchini Marekani, linaloshughulikia
afya, elimu na maendeleo ya Kil-
imo (AHEAD Inc), limetoa msaada
wa vifaa kinga vyenye thamani
ya Sh. milioni 50 katika Kituo cha
Afya Maruku, Wilaya ya Bukoba

Shirika hilo, limetoa msaada huo
baada ya kupata habari kuwa
baadhi ya wafanyakazi wa afya
katika kituo hicho, waliambukizwa
ugonjwa wa Virusi vya Marburg
na mmoja wao kupoteza maisha.

Mjumbe wa Bodi ya Shirika hilo,
Dk. Bryon Burks, alisema wanaji-
husisha katika shughuli za ujenzi
wa miundombinu, kusaidia ku-
changia fedha kwa ajili ya vifaa
tiba na dawa katika kituo hicho.

Alisema kwa muda huo, wali-
fanikiwa kuwatambua na kuwa-
tenga waliopata maambukizi ya
ugonjwa wa Marburg, ili kudhibiti
kuenea maeneo mengine akisisiti-
za kuwa bila kuwa na hospitali
mgonjwa angeweza kufia nyum-
bani na kuwaambukiza wanaom-
hudumia.

Mjumbe huyo alisema, vifaa wal-
ivyosaidia ni pamoja na barakoa
2,000, maboksi 31,200 va glovu
za mkononi na mavazi rasmi ya-
takayovaliwa katika chumba cha
upasuaji.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
va Wilaya ya Bukoba, Dk. Ban-
dioti Gavyole, alisema vifaa hivyo
vitasaidia kuwakinga wafanyakazi
wa afya na kuwaongeza moyo wa
kujiamini wanapotoa huduma.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
hilo, Dk. Donna Williams, alisema
shirika lao, litaendelea kufanya
kazi kwa kushirikiana na kituo
hicho kuhakikisha huduma za
afya zinaboreshwa zaidi katika
kwa ujumla.

Alisema, pia wametoa msaada
wa kompyuta 10 na kugharamia
mfumo wa intaneti katika Shule
va Sekondari Maruku ili ku-
wawezesha wanafunzi kujifunza
kwa njia ya mtandao jambo lilil-
oungwa mkono na Mkuu wa shule
hiyo, Farida Kamanyile, ambaye
alisema uelewa wa wanafunzi
kutumia kompyuta kwa sasa
umeongezeka.

Wiki iliyopita, Shirika hilo
liliwaleta wafanyakazi 27 wa
kujitolea kutoka nchini Mare-
kani, wakiwamo wauguzi kutoka
Shirika la Wauguzi la New York
(NYSNA), watabibu na madaktari
wa meno ambao waliwahudumia
wagonjwa zaidi ya 700 kwa siku
mbili mfululizo bure.

Shirika hilo, lilianzishwa na Dk.
Irving Williams na mke wake
mwaka 1985 pamoja na watoto
wao wanne waliishi na kufanya
kazi Mwanza kati ya mwaka 1970,
katika Hospitali ya Bugando na
Shule ya Msingi Nyakahoja.
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BN Sekta binafsi

Biteko ataja
mikakati

3 madini
kuchangia
pato la taifa

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko,
ametaja mikakati mitatu iliyowekwa
na serikali ili kuhakikisha sekta
ya madini inakuwa na mchango
mkubwa katika pato la taifa, pamoja
na kuvutia wawekezaji zaidi ifikapo
mwaka 2025.

Mikakati hiyvo kwanza ni serikali
kupitia Taasisi ya Jiolojia na Utafiti
wa Madini Tanzania (GST) kujiele-
keza kwenye utafiti kwa kushiriki-
ana na sekta binafsi, pili ni utoaji wa
leseni za uchimbaji mad|m kwa watu
wote bila ubaguzi, tatu ni kupeleka
miundombinu ya kurahisisha biasha-
ra maeneo ya migodini.

Salaam wakati akifungua mkutano
wa wadau wa madini uliolenga ku-
pata ufumbuzi wa changamoto zi-
nazoikabili sekta ya madini, nini ki-
fanyike ili iwe na mchango mkubwa
katika pato la taifa.

Alisema, malengo ya serikali ni ku-
hak|k|sha sekta ya madini inachang-
ia zaidi ya asilimia 10 katika pato la
taifa ifikapo mwaka 2025, pamoja
na kuvutia wawekezaji zaidi.

“Wadau wa madini wamekuwa
wakikumbwa na changamoto mbal-
imbali ikiwamo za kikodi, kiusimam-
izi, Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT), kodi ya ubia pamoja na baa-
dhi ya sheria zinazoingiliana na
sekta ya madini,” alisema Biteko.

Alisema serikali imesikia kilio cha
wadau hao, changamoto nyingi
zimeanza kupatlvva ufumbuzi na hivi
sasa wawekezaji katika sekta ya
madini wametengenezewa mazingira
mazuri.

Kuhusu usalama katika migodi,
Biteko alisema miaka ya nyuma ku-
likuwa kunatokea ajali nyingi katika
migodi, lakini kwa miaka ya sasa
imepungua.

Alisema hatua hiyo imechagizwa na
hatua va serikali kuweka utaratibu
wa kusimamia sheria ya usalama
mahali pa kazi katika migodi, pamoja
na kutoa elimu ya usalama kwa
wachimbaji.

Kadhalika, hivi sasa kampuni nyingi
za uchimbaji madini zinatumia vifaa
vya Kkisasa katika uchimbaji kutofau-
tisha na miaka ya zamani waliyoku-
wa wanatumia vifaa duni.

Mwenyekiti wa Chemba ya Madini
Tanzania (TCM), Mhandisi Philbert
Rweyemamu, alisema waliitisha
mkutano huo ili kutoa maoni nini ki-
fanyike kuendeleza sekta ya madini.

Alisema wachimbaji wa madini Tan-
zania wanakabiliwa na changamoto
mbalimbali mojawapo ni vipengele
vvya sheria ya kodi kutokuwa rafiki
kwa wachimbaji, ulipaji na urudishaji
wa kodi.

Alisema licha ya changamoto hizo,
lakini serikali imekuwa sikivu na ku-
tatua baadhi ya changamoto, kubaki-
za chache ambazo kwa sasa majadil-
iano yanaendelea kati ya serikali na
wadau kuona namna nzuri ya kufikia
malengo.

yvatakiwa kuzingatia

 kima kipya cha chini mshahara

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu, Kazi, Vija-
na, Ajira na Wenye Ulemavu kupitia
Idara ya Kazi, imewataka waajiri wa
sekta binafsi nchini kuzingatia kima
kipya cha chini cha mshahara Kkili-
chotangazwa na serikali mwaka huu
kwa kuwa ni takwa la kisheria.

Kima hicho kimewekwa kwenye sekta
kuu 13 ambazo ni kilimo, afya, mawasiliano,
kazi za majumbani na hotelini, huduma ya
ulinzi binafsi, nishati, usafirishaji, ujenzi,
madini, huduma za shule binafsi, biashara
na viwanda, uvuvi na huduma za baharini
ili kuweka mazingira ya kazi za staha.

Akizungumza jana na kituo kimoja cha
gozo ya kazi, Kamishna wa Kazi Msaldlzl
Mahusiano kazini wa Ofisi hiyo, Andrew
Mwalwisi, aliwasihi waajiri kuwalipa wa-
fanyakazi wao kipato kulingana na kazi
wanazofanya.

“Kima kilitangazwa katika tangazo la

serikali 687 na kilianza kutumika Januari
mosi, 2023, nisisitize kima hiki kipo katika
sekta kuu 13 na nyingine ambazo hazijaan-
ishwa, kuna kima cha chini cha kuanzia
kwa kila sekta mwajiri anaweza kuanzia
kwenye kima cha chini, lakini anaweza
kuvuka kwenda juu zaidi sisi tumeweka
hicho.”

“Kuna waajiri wengine wameanza kulipa
hiki kima ni kikubwa zaidi hawaruhusiwi
kushusha, hiki kima cha chini ambacho
walishaanza kulipa kama zaidi ya kima
cha chini cha serikali, mfano sekta ya
kilimo ni Sh.140,000, afya (Sh. 195,000),
mawasiliano imegawanyika kuna sekta ya
huduma za mawasiliano (Sh.500,000), hu-
duma za utangazaji na vyombo vya habari,
posta usafirishaji vifurushi ni (Sh. 225,000)
kwa anayeanzia chini kabisa.”

Alibainisha hoteli kubwa za Kkitalii
kima cha chini ni Sh. 300,000, za kati Sh.
180,000, migahawa, nyumba za kulala
wageni na baa Sh. 150,000, ulinzi binafsi
(kwa kampuni kubwa Sh. 220,000 na

madogo ni Sh. 148,000, sekta ya nishati
(kampuni za kimataifa 592,000 na ma-
dogo ni Sh. 225,000), usafirishaji (wa anga
Sh. 390,000, utoaji mizigo na usambazaji
Sh. 360,000, nchi kavu kwa madereva
wao wanapaswa kima cha chini kiwe Sh.
300,000 kwa mwezi.

“Kuna sekta ya ujenzi (daraja la kwanza
Sh. 400,000, la pili hadi la nne Sh. 360,000,
la tano hadi la saba Sh. 320,000), sekta ya
madini (uchimbaji na utafutaji madini Sh.
500,000, wenye leseni za wachimbaji wa-
dogo Sh. 300,000, biashara Sh. 450,000,
madalali Sh. 250,000, huduma za shule
binafsi ni Sh. 207,000, sekta ya biashara
na viwanda Sh.150,000, taasisi za fedha
Sh. 592,000, uvuvi na huduma ya baharini
sh.238,000 na sekta nyinginezo ambazo
hazijatajwa kwenye makundi hayo ni Sh.
150,000 kwa mwezi,” alisema.

Alisema kima hicho kimefuta kima cha
chini cha mshahara namba 196 cha mwaka
2013 na kuwataka waajiri walioajiri wafan-
yakazi kuzingatia kima hicho kipya.

TMA yahadharisha ‘El-Nino’ mikoa 9 yatajwa kuathirika

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa nchini
(TMA), imetoa hadhari ya kuwapo
kwa ongezeko la mvua nyingi (El-
Nino) katika kipindi cha msimu wa

mwa mwezi wa nane tutatoa taarifa ya El-
Nino hii kwa kuangazia mifumo yetu kuona
ongezeko la joto limefikia wapi kwenye ba-
hari ya Pasifiki,” alisema Dk. Mafuru.

Alisema TMA itaendelea kufuatilia

mwenendo huo na kutoa taarifa kwa wa-
nanchi kila itakapobidi ili kuwapa tahadhari
ya athari ya mvua hiyo.

vuli inayoanza Oktoba hadi Desem-
ba, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na TMA kupi-
tia kwa Meneja wa kituo kikuu cha
utabiri, Dk. Mafuru Biseke, mamlaka
hiyo imejiridhisha kupitia mifumo
yake kuwa uwezekano wa kuwapo
kwa El-Nino sasa ni asilimia 90.

Alisema katika utabiri wa msimu
wa kipupwe ambao kawaida huanza
kipindi cha mwezi Juni mpaka Ago-
sti, waligusia kuwapo kwa ongezeko
la joto kwenye eneo la bahari ya
Pasifiki ambalo linalotoa viashiria
vya kuwapo El-Nino.

“Wakati tunatoa utabiri wa kip-
upwe tuligusia kuwapo kwa hali ya
joto la juu katika Bahari ya Pasifiki
na tuliendelea kulifuatilia, mpaka
sasa linaonekana kuongezeka zaidi
na hivyo kuna uwezekano mkubwa
wa kuwapo kwa El-Nino na athari
zake zinaweza zikaathiri baadhi ya
maeneo ya nchi yetu,” alisema DKk.
Mafuru.

Hata hivyo, alisema mvua hiyo
haitegemewi kunyesha katika kip-
indi hiki cha kipupwe, lakini wa-
nazitegemea katika msimu wa vuli
ambao unaanza mwezi Oktoba hadi
Desemba. “Katika kipindi hiki cha
kipupwe tunatarajia hali ya ukavu,
upepo na baridi katika baadhi ya
maeneo ya nchi yetu, lakini kipindi
cha vuli ndipo tunategemea mvua
kubwa kwenye baadhi ya maeneo
ya Nyanda za Juu Kaskazini mikoa
ya Arusha, Tanga, Manyara na Kili-
manjaro,” alisema, Dk. Mafuru.

Aidha, maeneo mengine yatakay-
oathirika na EI-Nino hiyo ni Dar es
Salaam, Pwani, Zanzibar na mikoa
ya Lindi na Mtwara.

“Katika utabiri wetu wa vuli am-

bao tunatarajia kuutoa mwishoni

Vodacom Tanzania PLC
(Imesajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
Taarifa ya gawio kwa mwaka ulioishia 31 Machi 2023
Bodi ya Wakurugenzi ya Vodacom Tanzania PLC, imependekeza gawio ghafi la Shi 9.95
kwa hisa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2023. Kutokana na pendekezo hili,
tafadhali zingatia tarehe zifuatazo:
° Tangazo: 20 Julai 2023
° Hisa kuuzwa pamoja na gawio: 20 Julai—9 Agosti 2023
° Hisa kuuzwa bila gawio: kuanzia 10 Agosti 2023
° Daftari la wanahisa kufungwa: 14 Agosti 2023
o Malipo ya gawio kwa wanahisa: 16 Oktoba 2023
Wanahisa wenye mabadiliko katika taarifa zao zinazohusiana na malipo ya gawio,
wanashauriwa kuwasilisha marekebisho hayo kwa msajili wa hisa ili kuwezesha malipo
kwa wakati.
Msajili
CSD & Registry Company Limited
Ghorofaya 2, Jengo la Kambarage
6 Ufukoni Street, S. L. P 70081, Dar es Salaam
Simu ya kiganjani: +255 746 160 516
Barua pepe: registrar@csdr.co.tz
KWA IDHINI YA BODI YA WAKURUGENZI
Caroline Mduma
Katibu wa Kampuni
20 Julai 2023
Pamoja tunaweza o vodacom _
O
g
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RIPOTI YA UCHUNGUZI

MAPENDEKEZO YA TANAPA YAKWAMA

Mwekezaji arejesha

e\\/ataalamu ikolQ]

Na Mwandishi Wetu, aliyekuwa
BAGAMOYO

MWEKEZAJI aliyemegewa eneo ka-
tika Mbuga ya Wanyama Saadani, ame-
ingia makubaliano mapya na serikali.
Badala ya kusalimisha mita 500 ku-
toka ukingo wa Mto Wami, sasa atasal-
imisha mita 200.

Awali kulikuwa na pendekezo la ki-
taalamu toka Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA) likitaka mwekezaji kusalimi-
sha eneo la mita 500 kutoka ukingo wa
Mto Wami ili kulinda ikolojia ya mbuga
hiyo.

Katika hatua ya sasa, mwekezaji
ameshikilia kusalimisha mita 200 tu
kutoka ukingo wa Mto Wami na kwam-
ba serikali ndiyo isalimishe mita 300
ili kukamilisha mita 500 zilizopende-
kezwa.

Kwa upande wake, serikali ilijenga
hoja ya usalama na uhai wa ikolojia;
kwa upande wa mwekezaji - Baga-
moyo Sugar Limited (BSL) - hoja iliku-
wa miwa ambayo tayari imestawishwa.

Katika vutanikuvute hii, miwa il-
ishinda usalama na uhai wa ikolojia.
Hivyo, upande wa serikali ndio utar-
udi nyuma mita 300 na mwekezaji
atarudi nyuma mita 200. Hayo ndiyo
makubaliano.

Mwekezaji anategemea Mto Wami
kupata maji kwa ajili ya kilimo cha
miwa. TANAPA inategemea mto huo
kwa ustawi wa wanyamapori na us-
alama wa ikolojia.

Janeth Msema, Msomi wa Sayansi
ya Usimamizi wa Mazingira, anaonya
kwamba, kilimo cha miwa kinahusi-
sha matumizi ya mbolea na dawa kwa
ajili ya kuua wadudu wanaoshambulia
miwa.

Kwa hiyo, anasema mbolea na dawa
hizo zinapoingia katika miili ya wany-
amapori, zinakuwa na madhara kama
vile kuharibu figo, ini, mfumo wa neva
za fahamu, kubadili mfumo wa homo-
ni kinga na hata kuwaua, hasa watoto
wa wanyama hao ambao kinga zao
hazijaimarika.

Janeth - Mhitimu wa Shahada ya Say-
ansi ya Usimamizi wa Mazingira kuto-
ka Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine
(SUA), ana hoja nyingine kwamba,
uzalishaji sukari unahusisha mitambo
inayotumia mafuta na oili; hivyo hu-
zalisha taka hatarishi ambazo zisipo-
dhibitiwa, husababisha madhara kwa
mazingira na viumbe vilivyomo.

Katika hilo, mwanamazingira huyo
anafafanua kuwa, mvua inaponyesha,
kemikali hizo zinaingizwa katika vyan-
70 vya maji na kuathiri watumiaji wa
maji hayo, wakiwamo wanyamapori.

“Mnyama anapokula vitu vilivyo na,
au vilivyoathirika kwa kemikali hizo;
au kuzinywa katika maji, madhara
yake ya moja kwa moja yanaanzia ka-
tika ini na figo. Hivi ni viungo vinavyo-

mzigo kwa serikali

1a, uhifadhi watoa angalizo
-

Sehemu ya nyumba kwa ajili ya malazi ya wafanyakazi wa mashamba ya
miwa na kiwanda cha Kampuni ya BSL wilayani Bagamoyo, mkoani Pwani.

chuja sumu mwilini. Baada ya hapo, mad-
hara yanahamia katika mifumo ya neva za
fahamu, kinga ya mwili na hata kupunguza
uwezo wa wanyamapori kuzaliana.

“Kuishi kwa wanyama kunategemea
kumbukumbu nzuri na hisia za kuzunguka
katika mazingira yao. Uharibifu wowote
katika neva zao za fahamu, kama matokeo
ya uchafuzi wa mazingira kutokana na ke-
mikali, unaweza kuwa hatari kwao.

“Miwa ni mitamu. Tembo atatamani kula
miwa kwa sababu ya utamu wake. Hapo
unambadilisha tembo kifikra na hisia zake
katika kula. Wanyamapori wanatakiwa
wale majani au nyasi za asili; siyo miwa na
vitu vingine vilivyo nje ya mfumo wao wa
kiikolojia,” anasema.

Janeth anaendelea kufafanua kuwa wan-
yama wakishakula mazao yaliyozalishwa
kwa kemikali na mbolea, mfumo wao wa
homoni kinga unabadilika.

“Wakiugua, hawatibiki kwa dawa za ku-
tibu wanyamapori kwa sababu hizo kemi-
kali zinaifanya miili yao kuwa sugu kwa
dawa hizo,” anaonya.

Uwekezaji wa kilimo cha miwa na uzal-
ishaji sukari, anafafanua Janeth, unasaba-
bisha kelele hifadhini toka kwa wafanyaka-
zi na ngurumo za mitambo ya kiwanda.
Anasema kelele hizo ni usumbufu kwa
wanyamapori.

“Ukweli mpevu ni kwamba, makosa ya-
mefanyika kwa kutoa rukhsa ya kiwanda
na kilimo cha miwa hifadhini. Kila bid-
haa inayozalishwa kiwandani hapo in-
aweza kuathiri mazingira jirani na wany-
amapori,” anahitimisha Janeth, ambaye
sasa anafanya kazi katika hoteli ya kitalii ya
Monica kisiwani Unguja.

Hoja ya kelele inaungwa mkono na Sad-
ick Omary, Mhitimu wa Shahada ya Say-
ansi ya Wanyamapori toka SUA na mtetezi
wa dhati ikolojia ya mbuga za wanyama,
anayesema:

“Kuna wanyama, mfano chui, hawap-
endi kukaa maeneo yenye kelele. Kuk-
ishakuwa na kelele hifadhini, ni usumbufu
mkubwa kwao. Kama hawatohama kutoka
hifadhi hiyo yenye kelele, basi kuzaliana
kwao kutapungua.”

Mashamba ya miwa ya Kampuni ya BSL. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Profesa wa Mifumo na Tkolojia, Idara ya
Mifumo Ikolojia na Uhifadhi ya SUA, Panta-
leo Munishi, anashauri serikali izuie kilimo
cha miwa na uzalishaji huo wa sukari hifa-
dhini.

“Huo uwekezaji uondolewe kabisa katika
hifadhi... Tutasababisha uhabirifu. Tungea-
cha kabisa kufanya kilimo na shughuli ny-
ingine za kibinadamu ndani ya maeneo am-
bayo ni hifadhi za taifa.

“Sheria ya Misitu ipo. Sheria ya Wany-
amapori ipo. Sheria zinazohusiana na mas-
uala ya hifadhi za taifa na uhifadhi zipo; na
zote zinazuia shughuli za aina hii kufanyika
hifadhini,” anasema.

Kinachoendelea Saadani kwa sasa,
anasema Profesa Munishi, ni matokeo ya
“watendaji wa serikali kutozingatia sheria
za nchi katika utendaji wao wa kazi.

“Hawafuati sheria. Wanangoja mpaka im-
etokea watu wameingia hifadhini na kufan-
ya shughuli za uharibifu, ndipo wanaanza
kuja kusema aah hawa watu, eeeh...!

Anasema sheria zikifuatwa, zikazingati-
wa, na kuhakikisha kuwa shughuli zote
zinafanywa kwa kufuata sheria, ”..hicho
kinachoshuhudiwa Saadani kwa sasa (ki-
wanda na kilimo hifadhini) kingezuiwa,
tena mapema tu!”

Profesa Munishi anakumbusha kile ana-
choita ‘precautionary principle’ (msingi
wa tahadhari) - yaani kama hujui madhara
ya jambo unalokusudia kulifanya, basi li-
ache. Usilifanye!

“Kama kuna eneo tengefu ambalo lime-
shaingiliwa na shughuli za binadamu; hizo
shughuli ziondolewe kwa sababu sheria
ipo. Tufuate sheria tu. Huo ndio ushauri
wangu.

“Kama hakuna uwezekano wa kuondoa
shughuli hizo hifadhini, basi tutafute mbinu
ambazo zinaweza kupunguza madhara, ili
yasiwe tishio kubwa sana,” anashauri Pro-
fesa Munishi.

Kabla ya kuzungumza na wataalamu hao,
mwandishi wa habari hizi alikwenda kujio-
nea mradi wa kilimo cha miwa na uzalishaji
sukari wa kampuni ya BSL.

Alitumia dakika 28 kwa gari aina ya Toy-
ota Coaster kutoka mjini Bagamoyo hadi
Makurunge Mkwajuni, njiapanda ya Saada-
ni, kwa nauli ya Sh. 1,500.

Kutoka hapo, kulikuwa na safari nyingine
kwa pikipiki, umbali wa Km 25 iliyochukua
dakika 40 hadi kiwandani kwa nauli ya Sh.
8,000. Barabara yake ni ya vumbi.

Karibu na kiwanda kuna makazi yanay-
mechangamka na kuna kijiwe (kituo) cha
waendesha pikipiki (bodaboda). Baadhi ya
wakazi wake ni wafanyakazi wa mashamba
ya miwa na kiwanda cha sukari.

Kabla ya kulifikia geti la ofisi za kiwanda
hicho kutoka barabarani, kuna nyumba
nane zilizojengwa kwa matofali ya saruji na
kuezekwa kwa bati.

Kuna vibanda vingine vitano vilivyojeng-
wa kwa bati kuanzia chini hadi juu. Wenyeji
walisema hayo ni "malazi” ya wafanyakazi
wa mradi. Karibu na nyumba hizo, kuna
vibanda vitatu ambavyo mwandishi aliele-
zwa kuwa ni vya mamalishe.

Kimsingi, mazingira ya sasa ya hifadhini
Saadani, hasa katika eneo hili, yanakinzana
na sheria na kanuni za nchi; na Programu ya
Utalii ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) ya 2020-2030 inayohimiza
nchi wanachama kuhakikisha kunakuwa
na utalii endelevu na kuondosha vikwazo
vya utalii na uhifadhi katika ukanda huo.

Tanzania ni mwanachama mwasisi wa
SADC.
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I Lugha

Ushirikiano wa
Tanzania, Ufaransa
waongeza watalii

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Damas Ndumbaro, amesema
ushirikiano wa Tanzania na
Ufaransa umesaidia kuleta
maendeleo katika sekta mbal-
imbali ikiwamo kuongeza
watalii kila mwaka nchini.

Ndumbaro aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini Dar es
Salaam wakati wa hafla ya Siku
ya Uhuru ya Ufaransa inayoju-
likana kwa jina la Bastille day.

Alisema Tanzania na Ufaransa
zimekuwa na ushirikiano mkub-
wa wa muda mrefu na wame-
saidia katika sekta ya kilimo,
viwanda, afya, jinsia na utalii.

Pia, Ufaransa ni nchi va pili
kwa kuleta watalii wengi
Tanzania ambao ni zaidi ya
100,000 kwa mwaka.

Alisema ndege ya Ufaransa
imeanzisha safari za moja kwa
moja kutoka Paris kuja Dar
es Salaam ambayo itasaidia
kuongeza ushirikiano katika
sekta mbalimbali. )

“Katika sekta ya nishati kuna
bomba la mafuta kutoka Ugan-
da kuja Tanzania linajengwa na
kampuni ya kifaransa, h|vyo
mahusiano yetu ni mazuri,
alisema Ndumbaro.

Kadhalika, alisema wanashere-
hekea siku hiyo maalum huku
wakitafakari jinsi ya kuboresha
mahusiano na ushirikiano kati
ya Tanzania na Ufaransa.

“Mwaka 1989 Ufaransa ili-
fanya mapinduzi ya kuondoa
utawala wa kifalme na kuweka
wa kidemokrasia unaojulikana
kama Bastille day ambyo ili-
kuwa ni magereza maarufu kule
Ufaransa,” alisema Ndumbaru.

Alisema wakati wanafanya
mapinduzi kulikuwa na wafung-
wa saba na tangu Tanzania
ilivyopata Uhuru wamekuwa na
uhu5|ano mzuri na Ufaransa.

“Ndiyo maana siku ya Ufar-
ansa kiongozi mmoja wa ngazi
ya juu anaombwa kuja kuwa
megeni rasmi tukiwa tunashere-
hekea siku hii muhimu yapo
mafanikio ya ushirikiano kati
ya Tanzania na Ufaransa,” alise-
ma Ndumbaro.

Balozi wa Ufaransa nchini, Na-
bil Hajlaoui, alisema wamekuwa
wakishirikiana na serikali ku-
unga mkono juhudi za Tanzania
za kuleta maendeleo.

Alisema watalii wa Ufaransa
sasa ni miongoni mwa mataifa
mawili ya kwanza kutembelea
Tanzania na kutumia bidhaa za
nch|m

“Tunajivunia siku hii kila mwa-
ka na mahusiano yetu na Seri-
kali ya Tanzania mshikamano
wetu umeleta matokeo mazuri
na tutaendelea kusaidiana ka-
tika sekta mbalimbali,” alisema
Balozi.

Aidha, alisema wanaposhere-
hekea siku yao maalum ni
muhimu kutafakari changamoto
zinazoikabili ulimwengu iki-
wamo Vita ya Ukraine, mabadi-
liko ya hali ya hewa na ukosefu
wa usawa.

yasababisha mahakama kuamuru kesi

- aliyehukumiwa kunyongwa kusikilizwa tena

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani Kan-
da ya Shinyanga, imeamuru
kesi ya mauaji inayomkabili,
Juma Ndodi, aliyehukumiwa
kunyongwa, ianze kusikilizwa
upya kwa sababu hoja za awali
na maelezo ya mashahidi yali-
somwa kwa Lugha ya Kiswahili
wakati yeye anaelewa Kisuku-
ma.

Uamuzi huo ulitolewa juzi
mbele ya jopo la majaji watatu,
Jaji Augustine Mwarija, Ignas
Kitusi na Agnes Mgeyekwa wal-
iosikiliza rufani iliyowasilishwa
na Ndodi akipinga hatia na ad-

habu ya kunyongwa hadi kufa
aliyopewa na Mahakama Kuu.

Jopo hilo katika uamuzi
wao, walikubaliana na hoja za
mawakili wa pande zote mbili
kuwa mrufani alikuwa na haki
kuelewa shtaka na aina ya ush-
ahidi atakaokutana nao wakati
wa usikilizwaji kesi.

“Mrufani hakuwa anaelewa
lugha iliyotumiwa na mahaka-
ma, hakuna ubishi kwamba
alinyimwa haki yake na hivyo
hawawezi kusema kuwa mlo-
longo wa usomwaji wa maele-
70 ya mashahidi ulifanyika kwa
usahihi,” lilisema jopo.

Mahakama ilibainisha

kwamba, mahakama ya chini
haikutoa mkalimani kwa mru-
fani hali ambayo imemnyima
haki ya kujua aina ya shtaka
linalomkabili na ushahidi am-
bao upande wa mashtaka un-
atarajia kuutumia kwa maana
hiyo mlolongo huo ulikuwa
na dosari. “Kwa dosari zilizoji-
tokeza tunabatilisha mlolongo
wa usomwaji wa maelezo ya
mashahidi wa mahakama ya
chini na Mahakama Kuu, tu-
nafuta hatia na hukumu ya Ma-
hakama Kuu.

“Kwa minajili ya maslahi ya
haki, Mahakama inaamuru
kesi hiyo isikilizwe upya kuan-

zia hatua ya kusomwa maelezo
ya mashahidi na awepo mka-
limani, mrufani abaki maha-
busu,” lilisema jopo hilo.
Katika kesi hiyo, ilidaiwa

Buyange Wllaya ya Kahama,
Mkoa wa Shinyanga alimuua
Modester Kilijiwa.

Alisomewa shtaka lake ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya
Kahama Machi 12, 2015, bila ku-
wapo mkalimani na Februari 3,
2016 kesi hiyo ilianza kusikili-
zwa Mahakama Kuu Shinyan-
ga bila mkalimani huku yeye
akiwa anaelewa lugha ya Kisu-
kuma pekee.

Mkurugenzi wa
Huduma kwa
Wateja wa Airtel
Tanzania, Adriana
Lyamba (kusho-
to) na Mkuu wa
Mauzo wa Benki
ya Letshego
Faidika, Asupya
Bussi (wa pili
kushoto), wakika-
bidhi zawadi ya
bajaji kwa Peres
Masige aliyeibu-
ka kidedea katika
promosheni ya
Vimba na Timiza
Akiba Ushinde
Salaam jana.
Kulia ni binti wa
mshindi huyo,
Maria Mbasha.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

‘Malalamiko ya wananchi kero mawasiliano yanafanyiwa kazi’

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, amese-
ma kuwa serikali inafanyika
kazi malalamiko yote yanayo-
tolewa na wananchi kuhusu
huduma za  mawasiliano
nchini ili kuondoa kero hizo.

Aidha, miongoni mwa mipa-
ngo itakayotekelezwa mwaka
huu muda wowote kuanzia
sasa ni kurusha satellite ya
Tanzania kwa ajili ya ma-
wasiliano.

Akifungua jana kikao kazi
cha siku tatu cha viongozi wa
wizara na taasisi zilizo chini ya
Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
alihimiza umuhimu wa ush-
irikiano na upendo sehemu za
kazi ili kuleta ufanisi wa kazi
7ao kwa haraka.

“Watanzania  wanastahili
huduma bora za mawasiliano
na rahisi zinazopatikana kila
mahali, ingawa bado kuna
malalamiko ya Watanzania juu
ya huduma za mawasiliano

nchini. Lakini hili tunalifanyia
kazi tulipatie ufumbuzi na kwa
pamoja tutalimaliza,” alisema.

Kuhusu uanzishwaji wa sat-
ellite kwa mwaka huu, Tanza-
nia itafanikiwa kufikia ndoto
yake ya kurusha na kuweka
historia hiyo.

“Tulipokwama, tuliposuas-
ua tutafanya tathmini ya kina
na kuambiana hali ilivyo iki-
wamo kufanya maboresho ili
mwaka huu wa fedha 2023/24
tuweze kuendelea mbele na
kutatua yote yaliokwama,”
alisema.

Vilevile, alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
muda anaoutoa katika ma-
boresho mbalimbali ya Wiz-
ara ya Habari na kuhudhuria
shughuli mbalimbali zinazo-
fanyika.

Alisema wizara imefanikiwa
kupitia sheria, sera ikiwamo
mapitio ya sheria mpya na ka-
nuni zinazosimamia mambo
mbalimbali ya habari ambazo
zilikwama kwa miaka mingi.

“Tulipofanikiwa ni vizuri
kupongezana na tutaagalia
tuliyojipangia mwaka huu wa

fedha, yapo mambo mbalim-
bali, lakini naamini tunaweza
na tutafanikiwa, tushikamane
zaidi,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya
Habari, = Mawasiliano  na
Teknolojia ya Habari, Moham-
ed Khamis Abdullah, alisema
wizara hiyo imepata mafaniko
mbalimbali, kwa sababu ya
upendo, umoja na amani wal-
ionao viongozi na watumishi.

Aliwaagiza viongozi wa
taasisi mbalimbali za serikali
waliopo chini ya wizara hiyo,
kutumia nafasi zao za kimam-
laka kwa kuwaelekeza kazi
walio chini ya wizara hiyo ku-
fanya kwa umoja, upendo na
ushirikiano.

“Watumishi tukiwa na umoja
na kujituma ni nguzo muhimu
katika utekelezaji wa majuku-
mu yetu na ninaomba tufanye
kazi kwa kujituma na si kushu-
rutishwa, kwasababu hakuna
haki bila wajibu,” alisema.

Aliwaagiza wakuu wa taasisi
kusimamia utekelezaji wa sera,
kanuni, miongozo taratibu
zinazohusu haki na utawala
bora ili kuleta ufanisi zaidi za

kazi zao.

Pia aliwaagiza viongozi hao
kusimamia stahiki za wafan-
yakazi, ikiwamo utawala bora
ili kila mmoja aache alama ka-
tika kazi zao.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi Zanzibar, Shomari
Omari Shomari, alishukuru
wizara hizo mbili za Zanzibar
na Tanzania Bara kushirikiana
kwa pamoja na kuahidi kuima-
risha ushirikiano huo, katika
kuondoa kero za Muungano
ikiwamo kuongeza uchumi wa
kidigitali.

Katika kikao hicho mada
mbalimbali zitatolewa ziki-
wamo mawasiliano ndani ya
taasisi, Tanzania ya Kidigitali,
Mabadiliko ya Sera ya Tehama,
Mpango Kazi wa shughuli za
kazi, maadili ya utumishi wa
umma, utunzaji wa kumbu-
kumbu na nyaraka sanjari na
usalama na utunzaji wa siri za
kikazi.

Pia viongozi wa taasisi hizo
walipewa vitendea kazi kwa
ajili ya uboreshaji wa shughuli
7ao za kazi.
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MWANGA WA JAMII

Wanaoficha mafuta
ili kulangua
waadhibiwe

IMEELEZWA kuwapo na ulanguzi mkubwa wa mafuta ya petroli
na dizeli baada ya baadhi ya wafanyabiashara kuamua kuficha
mafuta hayo ili wayauze kwa bei ya juu.

Wafanyabiashara hao wanadaiwa kuyaficha mafuta hayo ili
kuonekane kuna uhaba wa mafuta nchini.

Ulanguzi huo unadaiwa kukithiri kwenye mikoa inayopakana na
nchi jirani na Tanzania.

Wanaotengeneza uhaba huo tunaweza kuwaita na wahujumu
kwa sababu serikali inajitahidi kupunguza bei ya mafuta hayo ili
wananchi wapunguziwe gharama za maisha.

Kama serikali imeamua kuchukua hatua ya kusaidia wananchi
wake halafu wanakuja watu wanaotaka kujinufaisha kwa maslahi
yao binafsi hao ni wahujumu.

Tumekuwa tukisikia malalamiko kutoka kwa nchi jirani kuhusu
kupanda kwa gharama za maisha, huku bei ya mafuta ikiwa juu.

Katika nchi zote za Afrika Mashariki, nchi inayoongoza kwa un-
afuu wa bei ni Tanzania kiasi cha kuwafanya wafanyabiashara wa
baadhi ya nchi hizo kuja nchini kufuata bidhaa hiyo.

Pia kutokana na gharama za maisha kupanda katika baadhi ya
nchi jirani, kumesababisha kutokea machafuko ya watu kuanda-
mana na kuharibu amani ya nchi yao.

Watu wachache wanaotaka kuharibu sifa ya Tanzania wasiach-
we kuendelea kuchafua nchi na badala yake wasakwe na kuchuku-
liwa hatua.

Tunapongeza hatua nzuri iliyochukuliwa na Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), kwa kuwaonya wanao-
hodhi na kulangua mafuta hayo.

Imeelezwa kuwa watu hao wanalangua mafuta hayo kwa kati ya
Sh. 4,000 hadi 5,000 kwa lita ikiwa ni mara mbili ya bei elekezi.

Katika mikoa hiyo ya mipakani nan chi jirani inaelezwa kuwa
uhaba umeanza kujitokeza ikiwa ni siku tano zilizopita katika
miji ya Vwawa na Mlowo vikidai kukosa kabisa bidhaa hiyo, huku
katika mji wa mpakani wa Tunduma vituo vichache vikionekana
kuuza nishati hiyo.

Bei elekezi iliyotolewa na EWURA ni Sh. 2,853 kwa petroli na Sh.
2,660 kwa dizeli kwa Mkoa wa Songwe.

Juzi EWURA ilitoa taarifa ya onyo kwa baadhi ya kampuni za
mafuta zinazohodhi mafuta wakisubiri mabadiliko ya bei.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo,
ilisema walipokea taarifa za uwapo wa baadhi ya kampuni za
mafuta kuhodhi mafuta kwa ajili ya maslahi binafsi ya kibiashara
ikiwamo kusubiri mabadiliko ya bei.

Pia, ilibaini kuwapo kampuni nyingine zinazodaiwa kupakia
mafuta kutoka kwenye maghala bila kuyauza na nyingine kukataa
kuuza mafuta hayo kwa wamiliki wa vituo wasio kuwa na ubia au
mikataba nao.

EWURA ilisema mpaka Julai 14, mwaka huu, mafuta yote yali-
yokuwapo nchini ni lita 169,853,692 za petroli, lita 209,641,670 za
dizeli, na lita 34,588,002 za nafuta ya ndege yanayotosheleza ma-
hitaji.

Kampuni za mafuta zinazohodhi mafuta zimeonywa na kutaki-
wa kuacha mara moja, kufanya hivyo ni kinyume cha sheria, kanu-
ni zinazosimamia biashara ya mafuta nchini na masharti ya leseni
zao za biashara.
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“kudhibiti dawa za kulevya

MATUMIZI ya dawa za
kulevya, yamechangia
kuangamiza nguvukazi ya
taifa ambayo wengi ni vijana,
kutokana na sehemu kubwa
hujihusisha na kutumia vilevi
hivyo hatarishi.

Wanaotumia dawa wanaha-
ribikiwa kimaisha, huku baa-
dhi wakiiba vitu kutoka nyum-
bani kwao na kuviuza, wapate
pesa za kununulia dawa hizo,
hali inayowafanya wengine
kutengwa na jamii lakini
hata kuumizwa au kuuawa
kwa tuhuma za wizi na udoko-
Zi.

Juhudi mbalimbali zina-
fanyika ili kudhibiti matumizi
hasa kuzuia uingizwaji wa
dawa hizo, kujenga nyumba
kwa ajili ya kuhifadhi waraibu,
kuanzisha vituo vya kutolea
dawa za methadone, kwa ajili
ya waraibu, ambao huzitumia
ili kuondoa hamu na tamaa
waweze kurudia katika mai-
sha yao ya zamani kabla ya
kuingia huko.

Wakati juhudi hizo ziki-
fanyika, kuna madai ya ku-
wapo mbinu chafu za kusaba-
bisha waraibu waendelee
kuwapo, zinazofanywa na
baadhi ya watu, lakini Rais
Samia Suluhu Hassan amez-
ishtukia na kutoa onyo kwa
wahusika

Rais anazionya gereji zina-
zofanya biashara ya unga un-
aotoka katika masega ya gari
yaitwayo (catalytic converter),
kwa ajili ya kutengeneza dawa
za kulevya hizo.

Kwa mujibu wa Rais, wa-

nachukua huo unga kwe-
nye magari wanakwenda
kuchanganya na dawa za
kulevya, na kwamba ndio
sababu watumiaji wa dawa
hizo wanafariki ghafla.

Aatoa onyo hilo, Juni 25,
2023 mwaka huu, katika maa-
dhimisho ya kitaifa ya kupiga
vita matumizi na biashara ya
dawa za kulevya duniani am-
bayo kitaifa yalifanyika jijini
Arusha.

Ninaamini kwamba onyo
hilo la Rais likizingatiwa,
matumizi au biashara ya dawa
inaweza kudhibitiwa na kuli-
fanya taifa la kesho kuwa sala-
ma dhidi ya matumizi ya dawa
hizo hatari.

Ikumbukwe, mwaka jana,
waraibu 871,010 walinufaika
na tiba, huku 245 kati yao wal-
iopata nafuu wakiunganishwa
navyuo vya ufundi ili wapate
ujuzi wa kujiajiri  wasirejee
katika matumizi ya dawa za
kulevya.

Takwimu hizo, kwa mu-
jibu wa Waziri wa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge na Uratibu, am-
baye anasema serikali im-
eongeza kasi ya kukabiliana
na matumizi ya dawa hizo.

Lakini pia, hatua hizo zina-
zochukuliwa na serikali, zi-
nahusisha kodi za wananchi,
hivyo wanaofanya biashara
au matumizi yake, wangea-
cha ili serikali iokoe pesa na
kuzipeleka kwenye matumizi
mengine ya muhimu.

Pesa haziishii hapo tu bali
pia ujengaji wa kwa ajili ya

waraibu (sober houses), nao
unahitaji fedha, dawa za
methadone nazo zinahitaji
pesa, hivyo njia ya kuziokoa
ni wahusika kuachana mfumo
huo wa maisha.

Baadhi ya waraibu wame-
kuwa wakidai kwamba kua-
cha uraibu ni vigumu. Binafsi
sina uzoefu wake, lakini pia in-
gekuwa vyema mtu kutafakari
kwa umakini hatima ya mai-
sha yake na kuamua kuacha.

Mratibu akiacha atakuwa
ameokoa afya yake, lakini na
pesa za walipa kodi ili zieleke-
zwe kwenye huduma nyingine
badala ya kungang’ania mai-
sha ambayo hatimaye yake ni
mbaya.

Inasikitisha kuona baadhi
ya waraibu wakipelekwa kwe-
nye nyumba za kuwatunzia
lakini baadaye wanatoroka
na kurudi mitaani kuende-
lea na maisha ya uraibu bila
kujali kwamba wanajihatari-
sha.

Lakini pia kama ingeweze-
kana, basi nyumba hizo zinge-
jengwa za kutosha, kwani ka-
tika maeneo mengi waraibu
hufika vituo vya kutolea dawa
za methadone na kunywa ki-
sha wanarydu nyumbani.

Ukweli kwamba baada ya
kunywa methadone na kurudi
katika mazingira ambayo yali-
sababisha akawa mraibu, ni
rahisi kushawishika na kuen-
delea kutumia dawa hizo hata
kama ameamua kuacha, hivyo
uwapo wa nyumba za kutosha
za kuwatunzia ninadhani ni
jambo muhimu.
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TANGAZO

TAARIFA YA VIWANGO VYA TIGO KWA ROBO YA PILI
(APRILI - JUNI 2023)

Viwango unavyotozwa kwa kadri unavyotumia (Na Kodi) INTANETI
. . .. "™ . Bei (TSh MB Muda Ziada
** - Malipo ya sauti yamekadiriwa kwenye sekunde iliyo karibu 5(00 ) v 4 hre A
- Malipo ya data yamekadiriwa kwa shilingi 0.09 kwa kila kilobaiti 10 za data 1000 02 Y4 hrs N/A
VIWANGO VYA NDANI 2000 985 24 hrs N/A
Aina za simu Bei (TSh/Dk) ;?gg 1905204 ; jays wi
- - - ; ays
Tigo - Tigo (Viwango ni vya muda wowote) 30 3000 1434 7 days N/A
Tigo - Mitandao mingine (Viwango ni vya muda wowote) 30 5000 2458 7 days N/A
VIWANGO VYA KIMATAIFA - TIGO 10000 4915 7 days N/A
Ai . Bei 15000 7373 7 days N/A
ol y Nchi 10000 4608 30 days N/A
(Kanda/Makundi) | (TSh/Dk) ] Y
; - . © 20000 9830 30 days N/A
Kundi 1 720 China, India, Marekani, Canada 35000 17203 30 days N/A
Kundi 2 1020 Kenya, Angola, Afrika Kusini, Nigeria, Botswana, Ghana, Ethiopia 50000 24576 60 days N/A
Kundi 3 1020 Lebanon, Israeli, Hispania, Falme za Kiarabu, Uingereza (simu za 75000 34816 60 days N/A
und kiganjani), Uingereza (Simu za mezani) 100000 49152 60 days N/A
Kundi 4 1200 Sweden, Hong Kong, Pakistani, Yemen, Ufilipino, Saudi Arabia, Uholanzi,
Japan, Malaysia, Norway, Ireland, KIMATAIFA - TIGO
Kundi 5 1800 Australia, Nepal, Uturuki, Urusi, Visiyva vya Cpmoro, Uganda, Rwanda, Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS MB Muda
Ufaransa, Denmark, Italia, Oman, Ujerumani 1000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 10 0 0 Saa 24
Kundi 6 2520 Nchi nyinginezo 3000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 40 0 0 Saa24
Kundi 7 2520 Cuba, DRC, Burundi, Zimbabwe, Msumbiji, Uswisi, Malawi, Zambia 3000 s Kenya, :lwanda, Ethiopfiak— Dk 4 m 0 0 Saa 24
N N . 3000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 4 0 0 Saa 24
Kundi 8 19800 Mitandao yote ya satelaiti 3000 Nigeria,Ghana - Dk 4 ) 0 San 24
VIWANGO VYA KIMATAIFA - ZANTEL 3000 i : Misri-Dk4 0 0 Saa 24
Aina za simu Bei Nehi 3000 Omani, Falme za Klarabtli.,e\gir:g:,'PStlztanl. Saudi Arabia, Qatar, 0 0 Sa224
(Kanda/Makundi) | (TSh/Dk) | - - -
5000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 5 0 0 Saa 24
Kundi 1 497 Marekani, India, China, Canada 5000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 3 0 0 Saa 24
Kenya, Falme za Kiarabu, Afrika Kusini, Denmark, Sweden, Norway, 5000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 3 0 0 Saa 24
Kundi 2 1020 Ireland, Uingereza (simu za kiganjani), Uingereza (Simu za mezani), 5000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 3 0 0 Saa 24
Hispania, Ufaransa, Italia, Pakistan, Zimbabwe, Ujerumani 5000 Ufaransa - Dk 4 0 0 Siku 7
Kundi 3 1325 DRC, Yemen, Omani, Lebanon, Israel, Sudani 5000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 80 0 0 Siku 7
] Zimbabwe (simu za kiganjani), Msumbiji, Malawi, Uganda, Rwanda, 5000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, 0 0 Siku 7
Kundi 4 1500 Burundi, Zambia, Mayote, Sudani ya Kusini .Let?anon -Dk8 -
Kundi 5 1200 Nehi nvingi 6000 Nigeria,Ghana - Dk 8 0 0 Siku 7
undi Cchi nyinginezo 6000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 8 0 0 Siku 7
Cuba, Vanuaty, Tunisia, Tonga (simu za kiganjani), Tokelau, Uswisi, 6000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 8 0 0 Siku 7
Kundi 6 3000 %/9ma|ia,viséwa vya Shelisheli, Nauru, Samoa, Madagascar, Slovenia, 6000 Misri - Dk 8 0 0 Siku7
- ]?IWa Vyaomoro — 10000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 6 0 0 Siku 7
Special 18000 | Mitandao yote ya satelaiti 10000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 6 0 0 Siku 7
10000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 6 0 0 Siku 7
VWANGO VYA SMS . 10000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 5 0 0 Siku 7
Aina za SMS Bei (TSh/SMS) 10000 Uingereza (+441, +442), Ujerumani, Ireland, Norway - Dk 12 0 0 Siku 7
SMS za kitaifa 8 10000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 14 0 0 Siku 30
SMS 2a kimataifa 215 10000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 14 0 0 Siku 30
10000 Nigeria,Ghana - Dk 14 0 0 Siku 30
VIWANGO VYA DATA 10000 Misri - Dk 14 0 0 Siku 30
Intaneti Bei (TSh) 10000 India, Marekani, Canada, China, Hong Kong - Dk 180 0 0 Siku 30
10000 Omani, Falme za Kiarabu, Yemen, Pakistani, Saudi Arabia, Qatar, 0 0 Siku 30
Data kwa MB 9.35 Lebanon - Dk 18
15000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 10 0 0 Siku 30
. 15000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 10 0 0 Siku 30
VIWANGO VYA VIFURUSHI VYA DAKIKA, INTANETI NA SMS (Na Kodi) 15000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 10 0 0 Siku 30
15000 Ufaransa - Dk 13 0 0 Siku 30
MITAND ACNOIE 20000 Kenya, Rwanda, Ethiopia - Dk 29 0 0 Siku 30
Bei Dakika za Tigo-Tigo / Dakika za Jumlaya 20000 Msumbiji, Angola, Botswana, Afrika Kusini - Dk 29 0 0 Siku 30
(TSh) Zantel-Zantel Mitandao yote Dakika SMs M8 Muda 20000 Nigeria, Ghana - Dk 29 0 0 Siku 30
500 90 10 100 25 0 Saa 24 20000 Misri - Dk 29 0 0 Siku 30
500 0 30 30 25 10 Saa 24 20000 Uingereza (+441 . +442), Ujerumani, Irelgnd, Norway - Dk 24 0 0 Siku 30
1000 0 150 150 25 0 Saa 48 20000 Oman, Falme za K|arabtézzr;1::,—r§t|§;am, Saudi Arabia, Qatar, 0 0 Siku 30
;Zgg 230 2550 0 ;28 130% 5% g:tﬁ ; 22000 Cameroon, Senegal, Ivory Coast - Dk 15 0 0 Siku 30
" 22000 Algeria, Morocco, Tunisia - Dk 10 0 0 Siku 30
3000 0 400 400 50 0 Siku 7 8
3000 55 70 125 50 1024 Siku 7 22000 Zambia, Malawi, Zimbabwe - Dk 15 0 0 Siku 30
5000 100 180 280 100 1434 Siku 7 22000 Uganda, DRC, Burundi, Somalia - Dk 15 0 0 Siku 30
5000 0 300 300 50 0 S!ku 30 KIMATAIFA - ZANTEL
10000 0 1200 1200 50 0 Siku 30 " N
10000 0 500 500 50 3072 Siku 30 Bei (TSh) Jumla ya Dakika SMS | MB Muda
- 1000 China, India - Dk 22 0 0 Saa 24
20000 0 800 800 50 7168 Siku 30 -
20000 o 900 900 =0 e T er30 2500 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 5 0 | 0 | saaz
2500 Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen, 0 0 Saa 24
SMS Sudan, Misri - Dk 5 aa
2500 Oman - Dk 3 0 0 Saa 24
Bei (TSh) Dak;ka laITZIgO-TIIgO / M.Dak('ika za Jumli'akya SMS MB Muda 3000 Ufaransa - Dk 3 0 0 Saa 24
antel-Zantel itandao yote Dakika 3000 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 4 0 0 Saa 24
200 0 0 0 200 0 Saa 24 3000 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 3 0 0 Saa 24 Q
500 0 0 0 1000 0 Siku 7 5000 Zambia, Zimbabwe, Malawi, Msumbiji - Dk 4 0 0 Saa 24 3
1000 0 0 0 10000 0 Siku 30 5000 Afrika Kusini, Mauritius - Dk 11 0 0 Siku 7 g
Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Qatar, Lebanon, Yemen, . N
BILA KIKOMO 2000 Sudan, Misri - Dk 11 0 | 0 | Skuz
. . . . 5000 Oman - Dk 8 0 0 Siku 7
Bei (TSh) Da";';::;_;‘g‘l"i'ly / Mi?::‘;';zzz e Jngi?k? SMs MB Muda 5000 Ufaransa - Dk 6 0 0 Siku7
Y — 5000 China, India - Dk 110 0 | o | sikuz
1000 0 30 30 50 0 Bila Kikomo 7500 Ujerumani, Italia, Uingereza (simu za mezani), Uturuki - Dk 10 0 0 Siku 7
1000 0 0 0 0 250 Bila Kikomo 7500 Kenya, Uganda, Rwanda - Dk 8 0 0 Siku 7
MIC TANZANIA PLC, ° ~
Derm Complex, Kiwanja Namba 11, Kitalu 45 A, Barabara ya Bagamoyo
S.L.P. 2929, Dar es Salaam, Tanzania.

WWW.tigo.co.tz v
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Mkenda amulika ubora wa vyuo vikuu

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
ameitaka Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU) kuongeza jiti-
hada katika udhibiti wa ubora
wa vyuo vikuu ili kuhakikisha
azma ya kuwa na mitaala inay-
ojibu mabhitaji ya soko na ajira
inatimia.

Vilevile, amezitaka taasisi
za elimu ya juu kuendelea na
mapitio ya mitaala iliyopo kwa
kuzingatia miongozo iliyopo ili
kuendana na mabadiliko ya soko
la ajira na mahitaji ya sasa ya kiu-
chumi na kijamii.

Prof. Mkenda alielekeza hayo
juzi alipofungua Maonesho ya
18 ya Vyuo Vikuu yaliyoanza
Jumatatu na kuhudhuriwa na
taasisi za vyuo vikuu 83 vya nda-
ni na nje ya nchi.

Maonesho hayo ambayo
yamebebwa na kaulimbiu ya
‘Kukuza ujuzi nchini kupitia
elimu ya juu sayansi na teknolo-
jia kwa uchumi imara na shinda-
ni’, yanatarajia kufungwa Juma-
mosi.

Akizungumza katika uzinduzi

huo, waziri huyo aliitaka TCU
iongeze jitihada katika masu-
ala ya utafiti na kusimamia vyuo
vikuu ili kuvifanya kuwa cha-
chu ya maendeleo na suluhisho
la changamoto mbalimbali za
maendeleo ya jamii na taifa.

Waziri Mkenda alisema ame-
furahi kuona washiriki wa
maonesho hayo baadhi wame-
toka nje ya nchi zikiwamo taasisi
ambazo zinasaidia vijana kwen-
da kusoma huko.

Prof. Mkenda alizitaka taasisi
za elimu ya juu zihakikishe
zinabuni na kuanzisha pro-
gramu mpya zinazokwenda na
wakati.

Pia alizitaka ziimarishe au
kuanzisha ushirikiano wenye tija
na taasisi za utafiti na maende-
leo pamoja na sekta binafsi hu-
susani viwanda na kuweka uta-
ratibu wa kuendeleza teknolojia
zinazozalishwa na kuhamasisha
matumizi yake ili kuongeza kasi
ya maendeleo.

Akizungumzia kaulimbiu ya
mwaka huu ya maonesho hayo,
kiongozi huyo alisema inaakisi
hali halisi na matarajio ya Wa-
tanzania hususani wakati huu

ambao taifa linaendelea na
mchakato wa mapitio na ma-
geuzi ya elimu.

Waziri huyo alisema mwaka
1961, nchi ilikuwa na chuo kikuu
kishiriki kimoja yaani Chuo Ki-
kuu kishiriki cha Dar es Salaam
ambacho kilikuwa sehemu ya
Chuo Kikuu cha London, kikiwa
na wanafunzi 14 tu lakini hadi
kufikia 2023, kuna jumla ya vyuo
vikuu na vyuo vikuu vishiriki 49.
Kati yake, vyuo vikuu kamili ni
32 na vishiriki ni 17.

Alisema kati ya hivyo, vyuo
19 vinamilikiwa na serikali na
30 vinamilikiwa na sekta binafsi
na kwamba, idadi ya wanafunzi
imeongezeka kutoka wanafunzi
14 mwaka 1961 hadi wanafunzi
314,643 mwezi Mei mwaka huu.

Kwa upande wa ufadhili na
ugharamiaji wa elimu ya juu,
kiongozi huyo alisema serikali
imeongeza wigo wa mikopo in-
ayotolewa na Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HELSB), ufadhili wa Samia
pamoja na mikopo inayotolewa
na taasisi za fedha.

Prof. Mkenda alisema ndani
ya miaka mitano ijayo, serikali

imepanga kuweka njia bora ya
kuharakisha utekelezaji na ui-
marishaji wa taasisi za ubunifu
na utafiti kwa lengo la kutoa
suluhisho la changamoto za
wakulima, wenye viwanda na
watumiaji wengine wa teknolo-
jia.

Waziri Mkenda alisema Taasi-
si ya Teknolojia ya India imean-
zisha kampasi yake Zanzibar na
inatarajia kuanzia mwezi Oktoba
kuanza udahili wa wanafunzi
na watafundisha kwa viwango
vilevile walivyonavyo nchini
humo.

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof.
Charles Kihampa, alisema kati ya
taasisi 83 zilizoshiriki maonesho
hayo, zipo zilizoshiriki zenyewe
kutoka nchi ya Kenya na India na
nyingine zaidi ya 20 zilizoshiriki
kupitia mawakala wanaopeleka
wanafunzi nje ya nchi.

Alisema taasisi zilizoshiriki
zinajumuisha 64  zinazotoa
mafunzo kwa ngazi ya elimu ya
juu, Umoja wa Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (TAHLISO), wakala
wa vyuo vikuu vya nje (tisa) na
taasisi zingine mbalimbali ziki-
wamo za serikali.

5 29 Ofisa Mkuu

; wa Fedha wa
Benki ya CRDB,
Fredrick Nshek-
anabo (kushoto),
akizungumza
katika uzinduzi
wa SimBanking
App inayotumia
teknolojia ya
kisasa zaidi
inayowezesha
kutambua ma-
hitaji ya wateja
na kurahisisha
huduma na mia-
es Salaam jana.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

CRDB yazindua mfumo mpya huduma Za klbenkl kwa simu

Na Mwandishi Wetu

WAKATI  dunia ikishuhu-
dia mabadiliko makubwa ya
teknolojia yanayochagiza maen-
deleo katika nyanja mbalimbali
za maisha, Benki ya CRDB im-
ezindua mfumo mpya wa ku-
pata huduma za kibenki kwa ku-
tumia simu  (SimBanking App)
inayotumia teknolojia ya kisasa
ili kutambua mabhitaji ya wateja.

Akizungumza katika hafla
ya uzinduzi wa programu hiyo
Mkuu wa Fedha wa Benkl ya
CRDB, Fredrick Nshekanabo,
alisema mfumo huo mpya umet-
engenezwa kwa muunganiko
wa teknolojia za kisasa ikiwamo
akili bandia (artificial intelli-
gence).

“Teknolojia iliyotumika katika
SimBanking App hii inampa uw-
ezo mteja kuchagua mpangilio
wa huduma kwa namna am-
bavyo yeye mwenyewe ange-
pendelea, teknolojia hiyo pia ina

uwezo wa kutambua ni huduma
gani mteja anapendelea zaidi na
kumrahisishia namna ya kuipa-
ta,” alisema.

Nshekanabo alibainisha
kuwa teknolojia hiyo mpya ni
ya kimapinduzi katika kufikisha
huduma za fedha kwa wateja
kwa kuwa itaongeza wigo wa
huduma zinazoweza kutolewa
kidijiti huku kasi ya miamala ya
wateja ikirahisishwa kwa kiasi
kikubwa.

“Eneo lingine ambalo tu-
melipa uzito mkubwa katika
SimBanking App hii mpya ni
ulinzi na usalama wa taarifa na
miamala ya wateja. Tunatumia
teknolojia ya baiometriki ku-
hakikisha usalama kwa wateja.
Hii inatufanya kuwa benki pekee
nchini na kati ya chache barani
Afrika inayotumia teknolojia
hii,” aliongezea Nshekanabo.

Akizungumzia huduma mpya
ambazo zimeongezwa, Meneja
Mwandamizi wa Huduma za
Kidijiti na Ubunifu wa Benki ya

CRDB, Jacklina Jackson, alisema
SimBanking App inatoa fursa
za uwekezaji kwa wateja kwa
kuwawezesha kuwekeza kupitia
akaunti za uwekezaji (Fixed De-
posit) kidijiti.

“Wateja pia sasa hivi wa-
naweza kupanga uhamisho wa
fedha na malipo yanayojirudia
au ya mara kwa mara kwa ura-
hisi. Uhamisho unaweza ku-
pangwa kila siku, kila wiki au kila
mwezi. Tumeboresha upande
wa kumbukumbu za taarifa ya
miamala ambapo wateja wa-
naweza kupata risiti ya miamala
yote wakati wowote kwa ura-
hisi,” alisema Jacklina.

Katika upande wa malipo,
alisema SimBanking App im-
eboresha malipo kupitia watoa
huduma za kidijiti kwa kuwez-
esha ukusanyaji wa malipo kupi-
tia programu hiyo ambapo mte-
ja ana uwezo wa kutoa rukhsa ya
malipo kwa kutumia mfumo wa
namba ya siri ya mara moja (one
time passcode).

“Vilevile, tumefanya mabore-
sho katika huduma za bima kwa
kuongeza kasi na muda wa upa-
tikanaji wa huduma,” aliongezea
Jacklina kuhusu huduma hiyo
ya bima za vyombo vya moto
ambayo ilizinduliwa kwa mara
ya kwanza kupitia SimBanking
App mwaka 2020 benki hiyo il-
ipofanya maboresho.

Kupitia mfumo huo mpya,
benki hiyo pia inakuja na pro-
gramu ya uaminifu (loyalty
program) inayowawezesha wa-
teja kupata alama wanapotumia
mfumo kisha kujishindia zawadi.
Pia kutoa maoni yao kila wakati
wanapokamilisha miamala.

Hii ni mara ya pili kwa Benki
ya CRDB kufanya maboresho
makubwa katika huduma ya
SimBanking baada ya mabore-
sho yaliyofanyika mwaka 2020.
Tarifa ya benki hiyo inaonyesha
kwq sasa asilimia 96 ya miamala
yote inafanyika kidijitali huku
SimBanking ikichangia sehemu
kubwa.

Auawa kwa

kuchomwa
moto tuhuma
Za wizi

Na Said Hamdani, LINDI

WANANCHI waliotajwa wenye
hasira Manispaa ya Lindi mkoani
hapa, wamemuua kwa kumchoma
moto kijana ambaye jina na mahali
anakoishi hakujafahamika, baada
va kudaiwa kuiba vyombo vyenye
thamani ya Sh. 85,000 nyumbani
kwa Pilli Ally. _

Tukio la kuuawa kijana huyo
mwenye umri unaokadiriwa kuwa
kati ya 30 na 32 limethibitishwa
na mamlaka husika. Lilitokea Julai
14, mwaka huu katika Mtaa wa
Mangomboli mjini Lindi.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio
hilo wamedai kuwa siku hiyo,
mtuhumiwa kabla ya kukutwa na
umauti, aliingia ndani ya nyumba
ya mama huyo kisha kuiba fedha
na vyombo vya kupakulia vyakula
(ho pots) wakati mmiliki huyo ak-
iwa amekwenda bombani kuteka
maji.

Wal|da| kuwa wakati kijana huyo
akiwa anatoka ndani ya nyumba
hiyo, alikutana na mama mlangoni
kisha kumsukuma na kudondoka
chini na kukimbilia nje, jambo
ambalo lilimfanya Pili apige kelele
kuomba msaada wa wananchi
wenzake walijitokeza na kum-
shushia Kipigo kijana huyo.

“Huyu mama wakati anarejea
alimkuta mwizi anatoka ndani
mkononi akiwa ameshikilia poti
akitoka nje na kusukumwa na ku-
dondoka chini, akapiga kelele za
mwizi,” walidai Daudi Mbuyu na
Happy John, wakazi wa eneo hilo.

Pili ambaye ni mmiliki wa ny-
umba hiyo, akizungumza kabla ya
askari kuwasili eneo la tukio, al-
idai kijana huyo alimkuta ameibia
fedha taslimu Sh. 85,000, vyombo
vitatu vya kuwekea chakula na
redio moja

Alisema ni mara va pili kwake
kumkuta kijana huyo akiwa ndani
ya nyumba yake akiwa anamwibia,
[akini alikuwa anazidiwa nguvu na
kibaka huyo kwa kumsukuma na
kudondoka chini na kutoa nafasi
ya kutokea nje na kukimbia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, ACP Pili Mande, alithibitisha
kutokea mauaji ya kijana huyo
asiyefahamika jina vvala mahali
anakoishi na kueleza mwili wa
mtuhumiwa huyo umepelekwa
kuhifadhiwa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Lindi (Sokoine) mjini
Lindi, ukisubiri ndugu na jamaa_
wautambue na kuchukua kwa ajili
ya mazishi.

Mande alitoa rai kwa wananchi
kuacha tabia ya kujichukulia sheria
mikononi mwao kwa kuwa kama
kijana huyo ni kibaka, angelisaidia
Jeshi la Polisi kuwataja wenzake
wanaoshirikiana nao katika vi-
tendo hivyo.

Mganga Mfawidhi wa hospitali
hiyo, Dk. Alexander Makalla, pia
alithibitisha kupokewa mwili wa
kijana huyo hospitalini huko,
ukipelekwa na askari wa Jeshi la
Polisi.

Dk. Makalla aliwaomba ndugu
kufika hospitalini huko kuchukua
mwili wa kijana huyo kwa ajili ya
maziko.
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'Naibu Waziri akemea unyanyapaa

Zahanati ya Polisi
Manyara yahudumia
wananchi 34,530

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WANANCHI 34,530 wametajwa
kuhudumiwa na Zahanati ya Jeshi
la Polisi mkoani Manyara kila mwe-
zi na kusaidia kutatua tatizo la ku-
fuata umbali mrefu huduma za
afya.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani
Manyara, Lucas Mwakatundu,
wakati akisoma taarifa ya ujenzi
wa Zahanati ya Polisi katika Kata
ya Bagara wilayani Babati mbele
ya Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yusuf Masauni.

Mwakatundu alisema kwa mwezi
wanawahudumia watoto chini ya
miaka mitano 440, wajawazito 33,
wanachama wa Bima ya CHIF 410,
wanachama wa Bima ya Taifa ya
Afya (NHIF) 320 na wagonjwa wa-
naolipia 360.

Awali alisema mradi huo ulianza
kujengwa mwaka 2013 chini ya
ufadhili wa Shirika la PharmAccess
International ambapo ilitoa Sh. mil.
51.2, uchangiaji wa wananchi Sh.
mil. 30.6 na serikali ilitoa Sh. mil.
54. Aidha, alimweleza Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi kuwa
kikwazo walichonacho ni upungufu
wa wafanyakazi hasa kitengo cha
maabara.

Naye Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf Ma-
sauni, baada ya kuzindua zahanati
hiyo alisema serikali imeboresha
huduma za afya kuanzia ngazi ya
zahanati, vituo vya afya, hospitali
za wilaya mpaka hospitali za rufani
za mikoa ambapo kuna vifaa vya
kisasa tofauti na zamani.

Masauni alisema lengo la serikali
ni wananchi wapate huduma bora
huku akidai kuwa fedha zilizotole-
wa na mataifa mbalimbali kusaidia
mapambano dhidi ya ugonjwa wa
corona zimesaidia sana kuimarisha
huduma za afya.

Bura alisema huduma zinazotolewa
na zahanati hiyo ni nzuri licha ya
kuwa ilikuwa haijazinduliwa.
Aliomba serikali kuimarisha hu-
duma zote za watoto wachanga ili
kuwaepusha na magonjwa mbal-
imbali.

dhidi ya watu wanaoishi na VVU

: NaMary Mosha, MOSHI

AIBU  Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na
: Uratibu, Ummy Nde-
* riananga, amekemea unyanya-
: paadhidi ya watu wanaoishi
: na maambukizi ya Virusi Vya
¢ Ukimwi (VVU), huku akiele-
¢ keza ni lazima wajumuishwe
: katika shughuli mbalimbali za
¢ kiuchumi.

¢ Ummy alieleza masikitiko
¢ yake hayo jana, alipokuwa aki-
: kagua utekelezaji wa shughuli
: za watu wanaoishi na virusi
¢ hivyo katika Wilaya ya Moshi
* mkoani Kilimanjaro.

¢ “Umefika wakati jamii kua-
: cha tabia za unyanyapaa jina

na badala yake kuwa shiriki-
shi katika shughuli za kijamii
ili waweze kujipatia mahitaji
muhimu na kuendelea ku-
tumia dawa.

“Tuache unyanyapaa kwa
WAVIU (Wanaoishi na Virusi
Vya Ukimwi), tusiwabague,
tuishi nao kama watu wengine.
Tuwapende na tujenge tabia
ya kuwathamini, kujali na ku-
wajumuisha katika masuala
mbalimbali ya uzal-
ishaji,” alisema.

Aidha, aliwakumbusha vija-
na wanaoishi na maambukizi
hayo kuchangamkia fursa za
mikopo inayotolewa na Hal-
mashauri ya Manispaa na
Wilaya ili kujiongezea mitaji na
kujikwamua kiuchumi.

“Vijana wenye umri wa mi-
aka 15 hadi 35 bado wanatege-
mea na taifa katika uzalishaji
wa shughuli za maendeleo.
Hivyo, acheni mienendo isiyo
faa, zingatieni dawa na walim-
isheni wenzetu ili wasije kuam-
bukizwa, nyinyi ni taifa la leo
na kesho, hatutegemei kuona
maambukizi ya kiongezeka,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, alisema
kazi kubwa inayofanywa hivi
sasa na serikali mkoani humo
ni kuendelea jitihada mbalim-
baili za kuhakikisha maam-
bukizi mapya yanadhibitiwa.

“Pamoja na jitihada za seri-
kali katika mapambano haya,
bado vijana mnakazi kubwa

ya kuendelea kujilinda kwa
njia zote muhimu zinazos-
hauriwa na wataalam wa afya
huku mkikumbuka kuachana
na tabia zote hatarishi zina-
zoweza kuchochea mtu kupa-
ta maambukizi haya,” alieleza
Babu. Awali, Mratibu wa
Ukimwi, Mkoa wa Kilimanjaro,
Jesca Nyaki, alisema kiwango
cha maambukizi kimeendelea
kupungua kutoka asilimia 7.3
mwaka 2003/24 hadi kufikia
asilimia 2.6 mwaka 2016/17.

Naye Mwenyekiti wa Konga
shi, aliishukuru serikali kwa
uwezeshwaji na huduma za
afya wanazozipata kutoka seri-
kalini kwani zimeboreshwa na
kuleta tija kwa WAVIU.

Mwalimu
MKuu wa
Shule ya
Msingi

I Muheza
mkoani

i Tanga, Be-

| nard Luanda
| (wa tatu
kulia), aki-
wafundisha
wanafunzi
wa darasa la
sita namna
ya umwa-
giliaji bora
bustani ya
miti kwa ajili
ya kutunza
mazingira
shuleni hapo,
juzi. Kushoto
ni Mwalimu
Msaidizi,
Selijo
Mwihava.
PICHA: STE-
VEN WIL-
LIAM

Na Allan Isack, ARUMERU

WANAFUNZI 17 wenye ul-
emavu wa viungo katika shule
za msingi na awali katika Hal-
mashauri ya Arusha iliyoko
Wilaya ya Arumeru, wamepatiwa
msaada wa viti mwendo 17.

Msaada huo umetolewa na
shirika lisilokuwa la kiserikali la
CCBRT Kanda ya Moshi na ku-
kabidhiwa kwa uongozi wa hal-
mashauri hiyo kwa ajili ya kuwa-
saidia wanafunzi hao.

Akizungumza jana, wakati
wa kukabidhi kwa viti mwen-
do hivyo, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Arusha, Ojungu
Salekwa, amewashukuru wadau
wa Shirikala CCBRT kwamsaada
huo muhimu na wathamani kwa

watoto wenye ulemavu.

Alisema licha ya watoto hao
kuwa na changamoto lakini wa-
zazi wenye watoto wenye ule-
mavu wanapitia matatizo mengi
zaidi hasa katika malezi.

Pia alisema kuna umuhimu
kwa jamii kuungana na kutoa
msaada wa hali na mali pamoja
na kuwatia moyo familia zenye
watoto hao.

“Tunalo jukumu kubwa la ku-
wahudumia watoto wenye ul-
emavu, kila mtu anayo nafasi ya
kufanya jambo kwa familia hizi
kwa kuwa tatizo la malezi ya wa-
toto hawa ni zaidi ya maisha ya
kawaida ya binadamu, tutumie
muda hata kuwatia moyo,” alise-
ma Mwenyekiti huyo.

Aidha aliipongeza serikali kwa

kuweka mazingira bora kwa wa-
dau wa maendeleo kwa kuwa
inathamini kazi kubwa inayofan-
ya na wadau na aliwataka kue-
ndelea kuisaidia serikali katika
kuhudumia jamii hasa watoto
wenye mahitaji maalumu.

Mratibu wa Huduma za Viti
Mwendo kutoka CCBRT, Neoph-
ita Lukiringa, alisema lengo la
shirika hilo ni kutoa msaada huo
ni kuwasaidia watoto kuweza
kwenda shuleni na kufanikisha
ndoto zao za kielimu, pia kuwa-
saidia wazazi kurahisisha kazi ya
kuwahudumia watoto hao.

Hata hivyo, wazazi na watoto
waliopewa viti hivyo, wame-
shukuru kwa msaada huo ambao
wamekiri ni huduma kwa kuwa
walemavu wengi wanaihitaji

kwa ajili ya kutoka sehemu moja
kwenda nyingine.

Fatuma Yusuph, mama wa Sa-
hil Yusuph mtoto mwenye umri
wa miaka tisa, ameshukuru kwa
msaada huo, huku akiiomba
jamii kuendelea kuwasaidia wa-
zazi wenye watoto wenye ma-
hitaji maalumu kwa kuwa malezi
ya watoto hayo yana gharama
kubwa na yanahitaji mzazi
kutumia muda mwingi bila
kufanya shughuli nyingine za
uzalishaji.

“Mtoto wangu ana miaka tisa
sasa, nahitajika muda wote kuwa
nae karibu, ili kumuhudumia ak-
iwa na kiti mwendo itanipungu-
zia kidogo kazi na mimi kupata
muda wa kufanya majukumu
mengine,” alisema Fatuma.

Wanafunazi Wenye ulemavu wapewa viti mwendo

Naye Rachel Mollel, mtoto
aliyepewa  kiti  alimshukuru
serikali kwa msaada huo,
kwa kuwa kitamsaidia kutembea
akiwa shuleni na nyumbani pia.

Mkurugenzi Mtendaji  Hal-
mashauri ya Arusha, Selema
Msumi, alishukuru kwa msaada
huo, alisema kuwa halmashauri
ina watoto 509 wenye ubhitaji
wanasoma kwenye shule zenye
vitengo maalumu, huku watoto
77 wakisoma kwenye Shule ya
Bweni ya Ilboru hivyo mabhitaji
ya watoto hao ni mengi kulinga-
na na idadi yao.

Awali uongozi huo licha ya ku-
washukuru wadau unawaomba
wadau kuendelea kujitokeza ku-
changia maendeleo ya jamii ka-
tika halmashauri hiyo.
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Vyombo vya habari vyapewa 5
utoaji elimu matumizi mbolea

Na Timothy Itembe,
MARA

HAMA cha Ushirika

cha Wakulima Mkoa

wa Mara (WAMACU)

kimevipongeza  vy-
ombo vya habari mkoani
hapa kutokana na juhudi za
kuhamasisha ununuzi na
matumizi sahihi ya mbolea
ya ruzuku hali iliyosababi-
sha kupungua kwa wizi wa
mbolea hiyo.

Inaelezwa kuwa awali
mbolea hiyo ilikuwa ikisa-
firishwa kuelekea Kenya
kinyemera na kuuzwa kima-
gendo lakini baada ya vyom-
bo vya habari kupaza sauti
tabia hiyo imepungua.

Pongezi hizo zimetolewa
juzi na Meneja Mkuu wa
WAMACU, Samwel Marwa,
mbele ya Bodi ya Kampuni
ya Mbolea TFRA iliyofika
wilayani Tarime kwa lengo
la kujifunza mafanikio ya ku-
fanya vizuri katika usamba-
zaji wa mbolea kwa wakuli-
ma kwa msimu wa mwaka
2022-2023.

“Katika msimu wa 2022-
2023 WAMACU kwa kush-
irikiana na TFRA pamoja
na Bodi ya Nafaka na
Mazao Mchanganyiko (CPB)
ilisambaza mbolea zaidi ya
tani 198 kwa wakulima wa
wilaya za Tarime, Rorya na
Butiama na hili limefanikiwa
kutokana na msaada wa vy-

ombo vya habari,” alisema
Bisiboye.

Kadhalika, alieleza kuwa
kwa WAMACU mbolea ime-
kuwa fursa kwa kukiongezea
chama mapato hasa baada
ya kuanza  kusambaza
mbolea ya Kampuni ya OCP
ambao walitoa kamisheni ya
Sh.5,000 kwa kila mfuko wa
kilogramu 50.

Mwenyekiti wa WAMACU,
David Hechei alisema chama
kinaendelea kutumia vy-
ombo vya habari kama vile
redio, television, magazeti na
mitandao ya kijamii katika
kuhamasisha ununuzi na
utumiaji wa mbolea ya ru-
zuku ili kuongeza tija katika
uzalishaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya :
Wakurugenzi ya Mamlaka :
ya Udhibiti wa Mbolea Tan- :
zania (TFRA), Dk. Athony :
Diallo alisema walifika katika :
chama hicho lengo likiwa ni :
kujifunza juu ya mafanikio :
yenye tija katika usambazaji :
wa mbolea ya ruzuku mkoa- :

ni humo.

Meneja TFRA Kanda ya :
Ziwa, Dk. Asheri Kalala ali- :
ipongeza WAMACU kusam- :
baza mbolea ya ruzuku :
kwa ubora licha ya kuwa :
ni muda mfupi wameanza :
shuguli hiyo lakini mafani- :
kio yameonekana, hivyo ku- :
wataka kuendeleza juhudi :
hizo katika kufikia mafani- :

kio.

i 4

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Mhandisi Cyprian Luhemeja (katikati), akikagua maendeleo ya ujenzi
wa chanzo cha maji cha mradi wa maji wa Tarime-Rorya juzi, ambao unajengwa kwenye chanzo cha Ziwa
Victoria na kitakuwa na uwezo wa kuzalisha lita milioni 29 za maji kwa siku. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mwenge wa Uhuru kuzindua miradi 42 Shinyanga

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme,
amesema kuwa Mwenge wa
Uhuru unatarajia  kuwasili
mkoani hapa, kwamba utak-
agua na kuzindua miradi ya
maendeleo 42 yenye thama-
ni ya Sh.bilioni 13.4.

Alisema Mwenge wa Uhu-
ru utawasili Julai 27 mwaka
huu na kukimbizwa katika
halmashauri sita za mkoa
huo, ambazo ni Kishapu,
Shinyanga, Ushetu, Msalala,
Manispaa ya Kahama na

Shinyanga.

Mndeme alibainisha hayo
juzi wakati akikagua mi-
radi ya maendeleo ambayo
itapitiwa na Mwenge huo ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga na Manispaa
ya Kahama na kueleza kuri-
dhishwa na utekelezaji wake
pamoja na maandalizi ya ku-
upokea.

“Nimetembelea miradi ya
elimu, afya, mazingira, kili-
mo, miundombinu na uwez-
eshaji wananchi kiuchumi.
Miradi yote ni mizuri na ziara
hii ni endelevu katika hal-
mashauri zote, lengo ni ku-

hakikisha miradi yote itakay-
otembelewa haina kasoro,”
alisema Mndeme.

Aidha, aliwaomba wa-
nanchi wa Mkoa wa Shin-
yanga kujitokeza kwa wingi
kuupokea mwenge huo am-
bapo utakuwa ukipita katika
maeneo yao pamoja na ku-
wazindulia miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Naye Mratibu wa sherehe
za Mwenge wa Uhuru Man-
ispaa ya Kahama, Sadick
Kigaile, aliitaja miradi ya
maendeleo ambayo itapitiwa
ni miradi ya kilimo, shamba
la miti, ofisi ya Kata Nyihon-

g0, jengo la maabara katika
Hospitali ya Wilaya Kahama,
miundombinu ya barabara
na uzinduzi wa Jukwaa la
Wanawake Kiuchumi na
Shule ya Sekondari kagong-
wa.

Alisema katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Shinyanga
miradi ambayo itapitiwa ni
kikundi cha vijana wabunifu
Kata ya Busanda, mashine ya
kukoboa nafaka na kuongeza
thamani ya mazao Kata ya
Didia na kikundi cha ufugaji
nyuki pamoja na miradi ya
elimu na afya.

Serikali yatoa
miI.603/- ujenzi
sekondari mpya

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imetoa Sh. milioni 603.8
kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya
Ngilimba.

Hatua hiyo itawasaidia wanafunzi
zaidi ya 400 wa Shule ya Sekondari
Ulowa iliyopo katika Halmashauri
ya Ushetu mkoani Shinyanga ambao
kwa sasa wanalazimika kutembea
kilometa 15 kuifuata shule hiyo.

Wanafunzi hao ni kutoka katika
Shule ya Msingi Bugela, Ngilimba,
Muge-ushetu, Mweli pamoja na
Shule ya Msingi Shikizi ya Mkon-
dogwa.

Wengi wa wanafunzi hao wanadai-
wa kukatisha masomo kwa kubeba
ujauzito, huku wengine wakipanga
vyumba na kushindwa kujihudumia.

Mwalimu Mkuu wa Sekondari ya
Ulowa, Godfrey Msimbe aliyabaini-
sha hayo juzi wakati akitoa taarifa
ya uanzishaji wa sekondari hiyo
mbele ya Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani.
kusikiliza na kutatua kero mbalim-
bali zinazowakabili wananchi katika
sekta ya elimu, afya, maji na kilimo.

Alisema, kutokana na wanafunzi
kutembea umbali mrefu, serikali ya
walilazimika kuchangisha fedha na
kununua eneo lenye ukubwa wa
hekari 12 kwa ajili ya uanzishaji
Ingilimba kwa lengo la kuhakikisha
wanafunzi wanatimiza ndoto zao.

Aidha, Msimba alisema wamepokea
Sh. milioni 603 za vanzishaji wa se-
kondari hiyo na wanatarajia kujenga
jengo moja la utawala, maabara tatu
Za Masomo ya sayansi, maktaba,
jengo la Tehama, matundu nane va
VY00 pamoja na vyumba nane vya
madarasa ili kuanza masomo na
kuondoa adha hiyo.

“Sekondari hii ya Ulowa ina zaidi
ya wanafunzi 1,000 na wengi wana-

wamenunua hekari 12 za kuanmsha
ujenzi wa sekondari mpya,”alisema
Msimbe. )

Akizungumza kwa niaba ya waza-
zim Hamim Hashimu alisema, awali
walinunua hekari nane baada ya
kuona ni ndogo, mmoja wa wakazi
alijitolea eneo lenye hekari 12 ili ku-
fanikisha ujenzi wa sekondari, lengo
ni kuhakikisha wanafunzi hasa wa
kike wanatimiza ndoto zao na kuja
kuwasaidia hapo baadaye.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Cherehani, alisema ujenzi wa se-
kondari hiyo unatarajia kuanza julai
21, na unatarajia kukamilika Oktoba
30 mwaka huu ili mwakani ianze
kutoa huduma kwa wanafunzi hao.

Hata hivyo Cherehani aliwataka
wananchi kushiriki katika shughuli
ndogo ndogo zitazokuwa zinafanyi-
ka wakati wa ujenzi ikiwa ni pamoja
na ubebaji wa mchanga na maji.

Pia, aliwasihi kuwa makini na vifaa
vya ujenzi na wasijihusishe katika
wizi ambao utasababisha ujenzi ku-
tokamilika kwa wakati.

Alisema kwa wale watakaobainika
wahakikishe wanawaripoti ili wa-
chukuliwe hatua za haraka za kishe-
ria.



AFYA NA MAZINGIRA

Ukurasa 14

Kitisho cha joto kali kinapolipuka Pe——
tena Ulaya na Asia sasa ni nyuzi 50%. * ©

Rukwa sasa vaelekea kuandika historia
kutokomeza mimba na ndoa za utotoni

Na Zuwena Shame, RUKWA

UKWA ni miongoni mwa

mikoa 10 bora vinara

kwa idadi kubwa ya ndoa

na mimba za utotoni
ikifikia asilimia 40 ikimaanisha
kuwa katika mabinti 100 arobaini
ni wajawazito, kwa mujibu wa tak-
wimu za Shirika la Watoto Duniani
(UNICEF).

Shinyanga ni wa kwanza ukion-
goza kwa asilimia 59, Tabora 58,
Mara 55, Dodoma 51, Lindi 48,
mingine inayofuatia ni pamoja na
Mbeya 45, Morogoro na Singida 42
wakati Rukwa ni asilimia 40.

Mkoa huo unakadiriwa kuwa na
mabinti 77,412 wenye miaka kati ya
15 hadi 19 ambao asilimia 29 ya wa-
sichana hao wameshapata mimba
au wana watoto.

Licha ya mahakama kutaka
Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
irekebishwe, inalalamikiwa kuwa
inamruhusu mtoto wa kike ku-
olewa akiwa na umri wa miaka 14
kwa ridhaa ya wazazi, walezi na
miaka 15 kwa ridhaa ya mahaka-
ma, wakati wa kiume anaruhusiwa
kuoa akiwa na miaka 18.

Ndiyo sababu watetezi wa haki
za watoto wanasema ndoa hizo
za utotoni ni ukiukwaji wa haki za
msingi ikiwamo usawa, utu na ku-
pata elimu.

Tanzania inaruhusu mwanafun-
zi kuendelea na masomo baada ya
kujifungua, lakini wasichana bado
wanakumbana na changamoto ka-
tika kumalizia elimu yao.

Jitihada mbalimbali za wadau
likiwamo Shirika la Plan Interna-
tional kupitia mradi wa Tanzania
Girl's Get Equal Integrated, zinad-
hamiria kuinua wasichana kupata

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu. PICHA: MTANDAO

haki ya msingi ya elimu kwa kup-
inga mimba na ndoa utotoni.

Utafiti unaofanywa na Nipashe
kwa kushirikiana na Plan Inter-
national wilayani Kalambo, Nkasi
Rukwa hivi karibuni, unaonyesha
kuwa mimba na ndoa za utotoni
zinapungua.

Utafiti huo unaowahoji maofisa
elimu, viongozi wa dini, wahudu-
mu wa afya, wahamasishaji rika na
viongozi wa serikali, wasichana na
zwa katika kata 10 kati ya 27, una-
toa picha hiyo.

Takwimu mkoani hapo zilibaini-
sha kuwa mwaka 2019 zilikuwa
mimba 32 zilizoripotiwa ikielezwa
kuwa kwa kiasi kikubwa zilichang-
iwa na ukosefu wa elimu ya afya ya
uzazi salama kati ya vijana rika.

Sababu nyingine zilizochangia
mimba hizo miaka ya nyuma ni
umbali mrefu kutoka na kwenda
shuleni na kukosa chakula shuleni,
aidha mazingira yasiyo salama
kwa wanafunzi pia yanatajwa.

Mwaka 2020 Plan International
Tanzania ilipotekeleza mradi wa
Girls Get Equal Integrated, mkoani
Rukwa kwa kushirikiana na wadau

[
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kama Youth Employment Through
Skills Enhancement (YES), mimba
zilipungua hadi 20.

Ni baada ya kuongezeka uelewa
kwa walimu shuleni, kuanzisha
klabu za masuala afya ya uzazi na
vita dhidi ya ndoa za utotoni, kad-
halika kuongeza wahamishaji rika
kueneza uelewa zaidi kuanzia shu-
leni hadi nyumbani.

Ofisa Elimu Sekondari Sum-
bawanga, Fanikio Bitende, anase-
ma kuanzia 2021 hadi 2022, mim-
ba zilishuka hadi saba, baada ya
kuongezeka kwa elimu ya uzazi
salama, kupinga ndoa na mimba

Mchawi kudorora

huduma za afya
“vituoni, zahanati,

~ hospitalini huyu hapa
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utotoni na huku jamii zikielewa
umuhimu wa elimu kwa mtoto wa
kike na kuwapeleka shuleni.

Aidha, anataja kuwa ni kuan-
zishwa huduma rafiki za afya ya
uzazi na upatikanaji wa taulo za
kike shuleni na kupungua utoro
hivyo mwaka jana hadi Juni mwa-
ka huu zikaripotiwa mimba mbili
ikionyesha ni mafanikio makubwa
zaidi.

Aidha, Fanikio Bitende, anataja
jitihada za klabu shuleni, jamii na
viongozi wa dini, wazazi, walezi na
waelimisha rika kuendelea kusam-
baza na kueneza elimu ya afya ya
uzazi salama.

Pia utafiti unabaini kuongezeka
kwa ufaulu kwa madarasa ya miti-
hani ya taifa, kidato cha nne, kama
Ofisa Elimu Sekondari anavyose-
ma kuwa mwaka 2019-2020 uli-
panda hadi asilimia 80.2, mwaka
2021 hadi mwaka jana ufaulu uli-
kuwa asilimia 90.

“Hii imechangiwa na kuongeze-
ka kwa uelewa wa umuhimu wa
elimu, mazingira salama shuleni
na ushirikiano wa mashirika kama
Plan International.” Anasema Bi-
tende.

Upande wa shule za msingi,
Wilaya ya Sumbawanga pia idadi
ya mimba kwa wasichana imepun-
gua ambapo mwaka 2019 zilikuwa
nane na kupungua hadi tatu ku-
toka mwaka 2020-2022 na mwaka
huu ni mbili, anaongeza Ofisa
Elimu Sekondari.

Anasema mafanikio hayo ni ma-
tokeo ya kutoa elimu ya uzazi sala-
ma, kupungua utoro na kuboresha
vifaa na miundombinu mbalim-
bali, vilevile kuhusisha wazazi na
walezi kupitia Ushirikiano wa Wa-
zazi, Walezi na Walimu (UWAWA)

Ufaulu kwa darasa la saba na la
nne umeongezeka pia kwa miaka
ya sasa ijapokuwa kupungua kwa

Inaendelea Uk. 12
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AFYA

Mchawi kudorora huduma za afya
vituoni, zahanati, hospitalini huyu hapa

*Ni kamati na bodi za usimamizi, hazijulikani kwa watu, haziwajibiki

Na Christina Mwakangale

I kama kila kona ya Tan-

zania kilio cha wagonjwa

ni kukosa dawa hospi-

talini lakini kuandikiwa
wakazinunue kwenye maduka yali-
yoko nje ya mageti ya hospitali au
vituo vya afya.

Aidha, kuna malalamiko lukuki
kama kukosa maji hata kwenye
wodi za wazazi na wagonjwa kulazi-
mika kuishi na ndoo za maji mawo-
dini, wengine kupeleka jiko au kuni
ili kuwapikia jamaa wanaowauguza
na uhaba wa miundombinu kama
tanuri la kuteketeza taka za hospi-
talini.

Hayo yanatokea licha ya kuwapo
kamati za usimamizi kwenye vituo
vya afya, zahanati na hospitali ili ku-
fuatilia uwajibikaji na weledi zina-
zoundwa ili kufuatilia mwenendo
wa utoaji wa huduma.

Zipo kamati na bodi ambazo
zimepewa mamlaka na serikiali
kuhoji, kutoa ushauri na kufuatilia
mwenendo wa uwajibikaji katika
maeneo ya kutolea huduma za afya.

Itakumbukwa kuwa baada ya
kujenga miundombinu, kuweka
vifaa tiba na watoa huduma, kina-
chofuata ni kuzipa kazi Kamati za
Usimamizi wa Vituo vya Afya na
Bodi za Kusimamia Hospitali za
Halmashauri, zilizowekwa kisheria,
kutathmini hali ya uwajibikaji kwe-
nye utoaji huduma za afya katika
sehemu hizo.

Wajumbe wa kamati hizo hutoka
maeneo yanayozunguka kituo cha
afya au hospitali, kwa kuwa wao
ndiyo wanaishi na jamii na kufaha-
mu changamoto za huduma hiyo,
ufumbuzi na panapohitaji kupewa
kipaumbele.

Utafiti uliofanywa na Chuo
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam
(DUCE), kwenye wilaya mbili za
Mbarali mkoani Mbeya na Handeni

Y e

Profesa Stephen Maluka Mratibu wa Mradi. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Tanga, umebaini kuwapo kwa
uelewa duni miongoni mwa jamii
kuhusu kazi ya kamati na bodi na
inavyoelekea wengi hawazifahamu.

Mtafiti kutoka chuo hicho, Profe-
sa Stephen Maluka anasema kazi ili-
yofanyika Julai hadi Oktoba mwaka
jana, ikishirikisha wananchi 1,184,
inabaini kuwa takribani asilimia
96 ya wanaohojiwa wanasema ha-
wajawahi kupata mrejesho kutoka
kwa wajumbe wa kamati na bodi
hizo.

Kadhalika, Profesa Maluka am-
baye ni mratibu wa mradi huo,
anasema asilimia 49.8 ya wajumbe
hao hawawajibiki katika kuyaku-
sanya maoni kuhusu huduma za

afya kwenye jamii.

“Asilimia 85.3 walikuwa hawajui
kama kuna Kamati za Usimamizi
wa Vituo vya Afya na asilimia 96.5
hawana habari za kuwepo Bodi ya
Afya ya Halmashauri, anabainisha.

Anasema pia utafiti unabaini
asilimia 88.3 ya wanaohojiwa hai-
jawahi kusikia wala kushiriki ku-
wachagua wajumbe wa kamati
za usimamizi na bodi ya afya ya
halmashauri takribani asilimia 91.7
hawafahamu chochote kuhusu ma-
jukumu ya vyombo hivyo.

“Ni asilimia 44.7 ya watu inayose-
ma Kamati za Usimamizi wa Vituo
vya Afya na Bodi ya Afya ya Hal-
mashauri, zina umuhimu wakati

14.5 wanasema wajumbe wanawa-
jibika kwa wananchi,” anaongeza.

LENGO LA UTAFITI

Akieleza kuhusu mradi huo am-
bao umelenga kuimarisha utendaji
kazi wa kamati na bodi nchini, Dk.
Cresencia Massawe, mhadhiri ku-
toka DUCE, anasema utafiti huo
unalenga kutathmini uelewa wa
wananchi na uwajibikaji wa kamati
na bodi kwa umma.

“Kamati hizi na bodi, zimeun-
dwa kisheria na zinapaswa kupata
mwakilishi. Tanzania mwaka 2001
iliunda sera ya kuanzishwa kwa
Kamati za Afya kwenye vituo vya
afya, mwaka 2017 serikali iligatua

madaraka kwa vituo vya afya vikip-
ewa mamlaka ya kujitengenezea
mipango yao kuanzia kuomba fed-
ha moja kwa moja. “

Anasema tangu mwaka 2017 vit-
uo vilifungua akaunti zao na kamati
zinasimamia rasilimali watu na fed-
ha, kwa mujibu wa Dk. Crezencia.

Anaongeza kuwa wajumbe wa
kamati hizo na bodi, huwawakilisha
wananchi na pia katibu ni mganga
mkuu wa kituo cha afya au zahan-
ati.

“Tulikuja na utafiti eneo hilo
kwa sababu kwenye ugatuzi wa ma-
daraka kamati zimeongezewa maju-
kumu ya kuhakikisha wanasimamia
fedha, fungu linalotoka serikalini ili
zitumike kwa tija.” Anasema.

Anasema pia kamati hizo zina
majukumu ya kusimamia huduma
ili ziwe bora, pia katika vituo kuna
fedha zinazokusanywa za malipo ya
papo kwa papo, bima za mfuko wa
afya wa jamii (CHF) ili zitumike ip-
asavyo, kwa hiyo ukimuacha mtoa
huduma mwenyewe, uwajibikaji
unaweza usiwe wa kiwango kina-
chohitajika.

Umuhimu wa kamati kila kituo,
anasema kunaongeza uwajibikaji
hasa kwenye kutoa huduma bora,
matumizi ya fedha kwa kuwa wa-
tia saini ni mwenyekiti wa kamati,
iliyoundwa kwenye eneo analoishi.

“Kituo ili kuweze kununua dawa
kuna mchakato ambao mtia saini
lazima aidhinishe, ili kutoa fedha.
Ukiangalia kamati zipo na wa-
nanchi waliohojiwa wanasema bodi
na kamati ni muhimu, ila utendaji
kazi ndio tatizo,” anabainisha Dk.
Crezencia.

Anasema kuna umuhimu wa
kamati hizo ambazo zipo kuanzia
ngazi ya kituo cha afya, zahanati
hadi hospitali ya wilaya, mikoa na
taifa ambako huko kuna na bodi ili
kuleta ufanisi na uwajibikaji.

“Kabla ya kwenda maeneo ya
utafiti tuliangalia mifumo ya utend-
ajikazi kiafya kwenye wilaya, kabla
ya kuchagua wilaya hizo mbili, tu-
lichagua moja ambayo inafanya
vizuri na nyingine haifanyi vizuri
sanaTukaangalia je, kuna majibu
tofauti. Tulichokiona kamati za
Handeni na Mbarali, inasanifu pi-
cha ya kamati za afya kwa Tanza-
nia,” anasifu Dk. Crezencia.

RUKWA SASA YAELEKEA KUANDIKA HISTORIA KUTOKOMEZA MIMBA NA NDOA ZA UTOTONI
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ufaulu mwaka jana kumechangiwa
na mrundikano wa wanafunzi ma-
darasani na ukosefu wa walimu wa
kutosha, Ofisa Elimu anasema.

Anaongeza kuwa mafanikio ya
kupungua kwa mimba na ndoa za
utotoni zimechangiwa na ushiriki-
ano mkubwa kati ya serikali na
wadau akitaja Plan International,
wazazi, walezi viongozi wa dini
kwamba ni suala linalohitaji nguvu
na jitihada zaidi.

Mtoa huduma rafiki kwa vijana
kituo cha afya Nkomoro Wilaya ya
NKkasi, Scola Sunga, anataja uwepo
wa mwamko kwa vijana wengi

kuhusu afya zao na kutumia njia za
uzazi wa mpango na kuhimiza ku-
wekeza katika ustawi wa kumwez-
esha msichana kuwa na mafanikio
zaidi.

Scola anasema ni vyema kubore-
sha sheria zinazokataza ndoa uto-
toni, kutoa elimu ya kujamiiana
kwa ufasaha, kuhakikisha upati-
kanaji wa huduma za afya kwa vi-
jana.

Mwenyekiti wa klabu ya wa-
zazi kata ya Matai A, Isaac Sawala,
anasema maendeleo na ustawi
wa jamii yanategemeana na afya,
elimu na kumwezesha msichana
hivyo ni vyema jamii kushikamana
kutokomeza mimba na ndoa za
utotoni ili wawe na maisha yenye

mwanga.

Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi
ya Ziwa Tanganyika mikoa ya Kat-
avi na Rukwa na Mwenyekiti wa
Kamati ya Maridhiano ya Amani
kwa Viongozi wa Dini Rukwa, Am-
bele Mwaipopo, anasema imani in-
afundisha kulinda na kulea vijana
na kuitaka jamii nzima kushiriki-
ana kupinga na kuzuia mimba na
ndoa za utotoni.

Mwaipopo anaongeza kuwa
viongozi wa dini wana jukumu
la kuongoza jamii katika haki na
hivyo watetee ustawi na kumwez-
esha msichana kielimu.

Meneja wa mradi wa Girls Get
Equal Integrated, Ending Child

Early an Forced Marriage Rukwa,
Kisasu Sikwalanga, anasema ndoa
na mimba hizo zimeendelea kuwa
changamoto mkoani Rukwa.

“Hata hivyo jitihada na mipango
mbalimbali imeonyesha matokeo
chanya katika kupunguza tatizo
hilo.”

Sikwalanga anasema jitihada
endelevu zinahitajika kuongeza
elimu, kuboresha upatikanaji wa
huduma za afya, kumwezesha
msichana kufanya maamuzi sahihi
na ushirikiano baina ya wadau ka-
tika ngazi za jamii, mkoa na taifa ni
muhimu kutokomeza vyanzo vya
kiini cha ndoa na mimba utotoni
mkoani Rukwa.

Anataja baadhi ya mapendek-

ezo ya utafiti kuwa ni kutetea ujio
sheria ya ndoa inayoweka miaka 18
kuwa umri wa kuwa na ndoa kwa

jinsia zote, kufanya kazi na taasisi

za serikali katika kuendeleza na
kutekeleza sera ambazo zinalinda
haki za mtoto wa kike na kutoa
adhabu kali kwa wanaojihuisha na
ndoa za utotoni.

“Pia kufanyike kampeni kubwa
ya kutoa elimu katika ngazi za

jamii, kimkoa na hata kitaifa kue-

limisha jamii kuhusu madhara
ya ndoa na mimba za utotoni, vi-
levile kuwahusisha watu muhimu
katika jamii, vijana, watu maarufu
na vyombo vya habari kuhamisha
ujumbe chanya na mabadiliko ya
tabia,” anasema Sikwalanga.
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‘Kwa Mama
Samia ukatili
kijinsia hauna
nafasi tena’

Na Sabato Kasika

UHUDI za kupambana na
vitendo vya unyanyasaji na
ukatili wa kijinsia, zinazozo-
rotesha afya za kinamama,
watoto na mabinti zinalenga kui-
fanya Tanzania kuwa huru bila uo-
nevu.
Mara kadhaa, kazi hiyo imekuwa
ikikumbana na changamoto mbal-
imbali, ikiwamo uelewa mdogo
kuhusu masuala ya sheria na haki
za binadamu.

Matokeo yake, vitendo hivyo
vimekuwa vikiendelea huku viki-
gusa zaidi wanawake na watoto,
kuanzia vipigo, ubakaji, ulawiti na
aina nyingine za ukatili huo ambazo
zinaweza kuathiri afya za maadhu-
ra au waathirika.

Kutokana na hali hiyo, serikali
imeanzisha vituo viitwavyo mkono
kwa mkono au one stop centre
katika maeneo mbalimbali nchini
ambavyo hupokea maadhura na
manusura wa vitendo hivyo na ku-
wapa huduma ya kwanza ya kiafya,
kisaikolojia na kisheria kabla ya
hatua zaidi.

Vituo hivyo vina watu muhimu
wote kuanzia daktari, ustawi wa
jamii, wanasheria, polisi, wataal-
amu wa saikolojia, ili kila mmoja
kusaidia kutoa huduma kabla ya
hatua nyingine zaidi kuchukuliwa.

Hayo yabainishwa na Waziri wa
Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndum-
baro, katika ufunguzi wa warsha
kwa vyombo vya habari kuhusu
kuripoti matukio ya ukatili wa ki-
jinsia, inayofanyika jijini Dar es Sa-
laam.

Pamoja na juhudi hizo za kuan-
zisha vituo hivyo, anasema bado
kuna matukio ya ukatili wa kijinsia
na mengine ambayo yanaendelea
kuwapo na kwamba sasa serikali
imekuja na kampeni maalumu.

Anaitaja kampeni hiyo ya kitaifa
kuwa ni Mama Samia 2023-2025
yenye lengo la kutoa elimu ya ku-
tokomeza ukatili huo katika jamii, ili
iweze kuwa salama bila migogoro.

“Tumekuja kampeni iitwayo
Mama Samia 2023-2025 au ‘Mama
Samia Legal Aid Campaign’ kwa
nchi nzima, kuijengea watu uelewa
ili kutokomeza ukatili wa kijin-
sia ndani ya jamii,” anasema Dk.
Ndumbaro.

Waziri huyo anasema ukatili wa
kijinsia una uhusiano wa karibu na
suala la afya, kwa maelezo kuwa
kipigo, ulawiti, ubakaji vyote wali-

otendewa wanahitaji huduma afya
ili waweze kupona.

Anafafanua kuwa tangu mwan-
zoni mwa mwaka huu walianza
kampeni hiyo katika mikoa ya
Manyara, Dodoma na Shinyanga
na sasa ni zamu ya mkoa wa Ru-
vuma kisha watakwenda kwingine.

“Kila mkoa tunafanya kampeni
kwa siku 10 katika halmashauri zote
ni Ruvuma, tutakuwa huko kuanzia
Julai 22 mwaka huu, tunataka haki
inapatikana kwa wakati,” anasema.

WALENGWA

Waziri anawataja walengwa ni
wananchi wote wanyonge walio
pembezoni, wanawake na watoto,
watu wenye mabhitaji maalumu,
wazee, wagane na wajane, wafung-
wa na watoto walio vizuizini, wa-
tumishi wa nyumbani na watu
wanaofanya kazi katika mazingira
magumu ambao wamekuwa waki-
tendewa ukatili wa kijinsia.

“Wengine ni viongozi na wa-
jumbe wa mabaraza ya ardhi na
g0ji, wajumbe wa shina, wadau wa
maendeleo, asasi za kiraia, viongozi
wa dini, watu mashuhuri, viongozi
wa kimila, vyombo vya habari
na wanajamii ni miongoni mwa
walengwa.

“Kwa ujumla ni kwamba utoaji
wa elimu ni jambo la muhimu kati-
ka vita hii, ili kuijengea jamii uelewa
na kuwa tayari kukemea vitendo
viovu au kutoa taarifa za vitendo
hivyo kwenye vyombo vya dola,”
anasema.

MPANGO

Waziri Dk. Ndumbaro anasema
kampeni hiyo itatekelezwa kwa
kuzingatia mpango wa kuwajengea
uwezo waelimishaji jamii ambao
watatumika kutoa elimu maeneo
mbalimbali na kuweza kuifikia
jamii kama watu mashuhuri, vion-
gozi wa kimila, kimila na wa dini.

“Hili ni kundi linaloaminika na
jamii, linaloweza kushirikiana na
serikali katika kampeni hii na kule-
ta matokeo chanya, lakini mpango
mwingine ni uhamasishaji na kip-
engele hicho kitahusisha mbinu
mbalimbali zinazoikutanisha jamii
kwa pamoja kufikisha ujumbe,”
anasema.

Ataja mpango mwingine katika
hilo kuwa ni kufanya kampeni ya
msaada wa kisheria vyuoni na
shuleni, na kwamba wataandaa ny-
enzo za elimu kwa umma, ikiwamo
vipeperushi, miongozo na stika,

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndumaro, alipofungua warsha ya
waandishi wa habari kuhusu ukatili wa kijinsia.

kuandaa mpango wa tathmini na
ufuatiliaji, kwa lengo kupima ma-
tokeo ya kampeni hiyo.

KUHAMASISHA
Anafafanua kuwa kampeni hiyo

ya kitaifa ya msaada wa kisheria ya
Mama Samia 2023-2025, itahusisha
wizara, wakala, taasisi na idara za
serikali, mahakama za Tanzania,
TAMISEMI, wadau wa maendeleo,
asasi za kiraia, wanazuoni, vyombo
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Waandishi wakiwa kwenye warsha hiyo. PICHA: ZOTE: SABATO KASIKA

vya habari, vikundi vya kijamii na
sekta binafsi.

Mchumi Mkuu wa wizara hiyo,
Ernest Mbuna, anasema utoaji wa
elimu kupitia vyombo vya habari
pamoja na uhamasishaji kupitia wa-
dau mbalimbali ni nguzo muhimu
ya kufanikisha kampeni hiyo.

“Kwa hiyo tunawaomba tush-
irikiane katika kampeni hii inayok-
wenda kwa muda miaka mitatu,
kalamu zenu ni msaada mkubwa
katika kuelimisha umma kuepuka
unyanyasaji na ukatili wa kijinsia,”
anasema Mbuna.

Anasema katika mikoa ambayo
kampeni hiyo imefika, walikuta vi-
tendo hivyo vya unyanyasaji na uka-
tili wa kijinsia huku migogoro ya ar-
dhi ikiwa juu, hasa kwa wanawake
kuzuiwa kumiliki ardhi.

“Mchango wenu kama waandi-
shi wa habari utasaidia katika
kampeni hii ya kitaifa, hivyo tuen-
delee kushirikiana, kwani tunak-
wenda kila halmashauri na kutoa
siku 10. Kampeni hii hadi ikamilike
mwaka 2025, inatarajia kugharimu
Sh.bilioni 52.651,” anasema.

Anataja vyanzo vya fedha hizo ni
kutoka serikalini, wadau wa maen-
deleo, wahisani, michango kutoka
mashirika yanayotoa msaada wa
kisheria, taasisi binafsi na wafanya
biashara.

Wakili wa wizara hiyo, George
Molell anasema jamii bado ina
uelewa mdogo kuhusu sheria mbal-
imbali za nchi, kampeni inakwenda
kwa kufanya watu kuwana uelewa
wa haki zao.

Anatoa mfano tukio la mkoa-
ni Shinyanga kwamba kupitia
kampeni hiyo, waliweza kuvunja
ndoa ya mwanafunzi na kumrudi-
sha shuleni kuendelee na masomo.

Wizara inawajibika kuhakikisha
haki inapatikana kwa wakati, na
kupitia kampeni hii itanufaika kwa
kujiongezea uelewa wa kuhusu haki
na wajibu na kupambana na ukatili
wa kijinsia,” anasema Molell.
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MAZINGIRA

Kitisho cha joto kali kinapolipuka
tena Ulaya na Asia sasa ni nyuzi 50

«Ni kali halivumiliki kama nusu kiwango kufikia kuchemka maji

Hati hati za kunywa na kujimwagia maji kupoza mwili nchini Italia. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

LAYA na mataifa mengine
duniani mwaka huu ya-
naendelea tena kukabili-
wa na wimbi la joto kali,
hali inayochangiwa na uharibifu wa
mazingira na mabadiliko ya hali ya
hewa, inaripoti DW.

Mabadiliko hayo yanaongeza
joto, upepo, mafuriko, vimbunga
na hata baridi, sasa viongozi wa
mataifa hayo wanaonya juu ya ha-
tari za kiafya na kuwataka watu ku-
chukua tahadhari kwa kunywa maji
kwa wingi na kujikinga na jua kali.

Viwango vya joto vimevunja re-
kodi Jumanne wiki hii barani Ulaya
na maeneo mengine duniani mfano
ni kutoka jimbo la California huko
Marekani hadi nchini China, kwa
mujibu wa DW.

Wimbi hilo la joto kali halionyeshi
dalili zozote za kupungua, hali hiyo
ikishuhudiwa barani Ulaya kwenye
visiwa vya Italia vya Sardinia na Si-
cilia ambako litafikia zaidi ya nyuzi
joto 48.8 katika kipimo cha Celsius.

Ugiriki inakabiliwa na mioto ya
misitu iliyowalazimu watu kuyakim-
bia makazi yao. Kaskazini-maghar-
ibi mwa mji mkuu Athens, wingu
kubwa la moshi lilitanda kwenye

msitu wa Dervenohoria na katika
mji wa bahari wa Kouvaras, huku
huduma za dharura zikipambana
na mioto ya misitu katika maeneo
mbalimbali karibu na mji mkuu na
kwa siku ya pili.

Mji maarufu wa pwani wa Lout-
raki unakabiliwa pia na mioto ya
misitu, ambapo Meya wa mji huo
amesema watoto 1,200 wame-
hamishwa kutoka sehemu za ma-
pumziko ili kuepusha hatari.

Huko Italia, mamlaka za afya
zimetangaza kuanzia wiki hii kwam-
ba hali ya tahadhari kwa miji 20, ku-
toka kusini mwa Napoli hadi kaska-
zini mwa Venice ambapo viwango
vya joto vinatarajiwa kufikia nyuzi
joto 44 C huko Catalonia na katika
visiwa vya Balearic.

Aidha, DW inasema mji wa Lanu-
sei karibu na pwani ya mashariki ya
Sardinia, hatua kadhaa zimechuku-
liwa ikiwa ni pamoja na watoto ku-
ruhusiwa ucheza ufukweni nyakati
za asubuhi wakati jua halijawa kali
na si vinginevyo.

Kwenye jiji la Roma ambako ku-
natarajiwa hadi nyuzi joto 42 ka-
tika kipimo cha Celsius, watu wame-
badili mfumo wa mavazi na hata
chakula, wakipendelea kuvaa nguo
nyepesi na kula vyakula laini kama

Ofisa wa afya
katika eneo la
Ballia S.K Ya-
dav anasema
karibu watu
300 walila-
zwa katika
hospitali ya
wilaya kwa
maradhi yali-
yochochewa
na joto Kali.

‘kachumbari’ au mboga.

Aidha, baadhi ya wakazi huko
Cagliari wameripotiwa kupatwa na
presha ya kushuka kutokana na joto
kali na kutishia hali za afya.

‘WMO NA ANGALIZO

Wito wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Hali ya Hewa Duniani
(WMO) ni kuwakumbushia bin-
adamu kuhusu athari za ongezeko
la joto duniani na kusema dunia
inapaswa kujiandaa kwa mawimbi
yanayoongezeka ya joto kali.

John Nairn, mshauri mkuu katika
shirika hilo la WMO anasema: “Tu-
nashuhudia ongezeko la matukio
haya mara kwa mara na viwango
vya juu vya joto. Na hii inaendana na
tafiti zote kuhusu ongezeko la joto
duniani. Matukio haya yataendelea
kuongezeka kwa kasi na dunia ina-
paswa kujiandaa kikamilifu kuka-
biliana na mawimbi ya joto kali.”

Mwezi uliopita karibu watu 100
walikufa nchini India kutokana na
joto kali lililolikumba taifa hilo, in-
asema DW.

Walikufa katika majimbo mawili
yenye idadi kubwa zaidi ya watu
ya Uttah Pradesh lililoko magharibi
mwa nchini hiyo na Bihar, lililopo
upande wa mashariki, huku maofi-

sa wakiwataka wakazi na hasa wa
miaka 60 na zaidi na wenye mara-
dhi mbalimbali kukaa ndani nyakati
zamchana.

Habari zilisema kuwa waliokufa
ni wazee wa zaidi ya miaka 60 na
wenye matatizo ya kiafya, na huen-
da joto kali lilichochea vifo vyao
kuliko makundi mengi ya watu hasa
vijana.

Ofisa wa afya katika eneo la Ballia
S.KYadav anasema karibu watu 300
walilazwa katika hospitali ya wilaya
kwa maradhi yaliyochochewa na
joto kali.

KWANINI JOTO HUUA?

Ni swali ambalo pengine watu
wanajiuliza. Wakati mwingine joto
husababisha kushindwa kupumua.

Lakini kubwa zaidi linachangia
upungufu mkubwa wa maji mwilini,
unaotokana na kutokwa jasho jingi
muda wote.

Aidha, pia huleta hali inayoitwa
‘cerebrovascular’ ugonjwa unao-
ziathiri njia na mishipa ya damu ya
ubongoni na mzunguko mzima wa
kazi za ubongo.

Kwa ateri au mishipa inayosam-
baza oksijeni na virutubisho kwe-
nye ubongo mara nyingi huharibi-
wa au kuharibika katika tatizo hilo.

Kwa upande mwingine, joto ni
chanzo cha ‘thrombogenesis’ au
kuganda kwa damu mwilini hivyo
ubongo, mapafu na tishu zote ku-
kosa chakula na hewa safi kazi in-
ayofanywa na damu isiyoganda na
matokeo yake ni kifo.

Watu wenye magonjwa ya muda
mrefu wanaotumia dawa za kila
siku wana hatari kubwa ya mata-
tizo na kifo wakati wa joto la joto na
waathirika wakubwa ni pamoja na
wazee na watoto.

Kukiwa na joto kali mwili wako
hujipoza kwa kutokwa na jasho
jingi ukitoka jasho mwili hupoa,
lakini joto linapozidi maji yatatoka
kupita kiasi na huenda yakamilizika
mwilini na kukakosekana unyevu-
nyevu kwenye ngozi, tishu za mwili
na matokeo yake ni kukakamaa na
kupata shida ya kubanwa misuli ya
tumbo, moyo, ini na viungo vingine
hali inayosababisha kifo mara moja.

Wataalamu wa afya wanashauri
kunywa maji kwa wingi, kuepuka
kukaa juani wakati wa wimbi la joto
ili kuwa salama zaidi, si vyema pia
kwenda ufukweni au kuingia baha-
rini na hata wakati mwingine ina-
shauriwa kupunguza au kuachana
na mazoezi ya viungo yanayosaba-
bisha mwili kutoka zaidi jasho. Ni
kwa mujibu wa mtandao wa MAYO.
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Mkakati kushughulikia migogoro ya ardhi kuzinduliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

AADA ya Jiji la Dodoma

kutajwa kuwa kinara

wa migogoro ya ardhi

nchini, uongozi wa
mkoa huo umezindua mkakati
maalum wa kushughulikia tatizo
hilo kwa mwaka mmoja na uta-
husisha wataalamu wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi.

Akizindua mkakati huo jana,
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alisema
tangu kutangazwa rasmi kwa
mpango wa serikali kuhamishia
shughuli zake Dodoma Julai 25,
2016, Jiji hilo limeendelea kukua
kwa kasi na kuvutia fursa mbal-
imbali za uwekezaji kwenye sek-
ta zote muhimu.

Alisema sekta hizo ni pamoja
na huduma za kijamii, kiuchumi,
biashara, ujenzi na uwekezaji wa
miundombinu msingi.

“Kwa mujibu wa makisio ya
mwaka 2022 ya Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS) Jiji la Dodoma
linakadiriwa kuwa na wakazi
takribani 765,179 ambao ni sawa
na ongezeko la asilimia 16.2 la
idadi ya wakazi wote walioku-
wapo mwaka 2016,” alisema.

Aidha, Senyamule alisema
ongezeko hilo limesababisha
uwepo wa mahitaji makubwa
ya ardhi hususani la viwanja
kwa ajili ya kukidhi matumizi ya
shughuli za ofisi mbalimbali za
umma na binafsi sambamba na
biashara mpya zinazofunguliwa.

“Kimsingi Halmashauri ya
Jiji 1a Dodoma kama ilivyo kwa

halmashauri  nyingine hapa
nchini kwa sasa ni moja ya hal-
mashauri zinazokabiliwa na kero
za migogoro mingi ya ardhi,” ali-
sisitiza.

Alisema kwa kuzingatia hilo
kumekuwa na jitihada mbal-
imbali ambazo zimekuwa ziki-
chukuliwa na halmashauri ofisi
ya Mkuu wa Wilaya, Mkuu wa
Mkoa, Kamishna wa Ardhi Mkoa
pamoja na Wizara ya Ardhi na
vyombo vingine vya utatuzi wa
migogoro katika kuipatia ufum-
buzi.

Kadhalika, alisema kwa muda
mrefu mamlaka mbalimbali za
serikali zimekuwa zikijitahidi
kutatua migogoro hiyo lakini im-
ekuwa haiishi na wananchi kuen-
delea kulalamikia.

Alisema kwa uchunguzi uli-

ofanywa na mkoa walibaini
malalamiko mengi ni ya fidia na
watu walioahidiwa kupewa vi-
wanja mbadala.

“Kimsingi maelekezo mbal-
imbali yalikuwa yanatolewa ili
kutafuta ufumbuzi wa suala hili
lakini suluhu ilikuwa haipatikani
kwa kuwa halmashauri ilikuwa
haitoi kipaumbele katika kutenga
fedha kwa ajili ya kulipa fidia iki-
wa ni pamoja na kupima viwanja
kwa ajili ya kutoa kama mbadala
wa kumaliza kero hizi,” alisema.

Vile vile, alisema sauti za kero
hizo zimeendelea kuwa kubwa
na kuwafikia viongozi mbalimba-
li akiwamo Waziri Mkuu, Katibu
Mkuu wa CCM, Mwenyekiti wa
CCM Mkoa na viongozi wengine
ambao pia wametaka kero hizi
kupatiwa utatuzi.

BBT yaanza kuleta
matunda, Bashe
awapongeza vijana
Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe, amewapongeza vijana wa
programu ya BBT kwa kuanza
kuvuna na kuuza mazao yaliyo-
zalishwa kwenye kituo atamizi
Dodoma.

Akizungumza na baadhi ya
vijana hao waliomtembelea
ofisini kwake jana, Bashe aliwa-
taka vijana hao kuweka jitihada
kwa vitendo wa yale wanay-
ofundishwa ili kujiinua kiuchumi
baada ya kuhitimu mafunzo wa-
nayopewa katika vituo atamizi
vilivyotengwa na serikali.

“Nawapongeza sana kutokana
na hiki mlichofanya, mmeonye-
sha jinsi gani mnazingatia kile
mnachofundishwa kwa vitendo,
endeleeni kuweka jitihada ili
mtanue soko la mazao haya,”
alisema.

Bashe alisema kitendo walicho-
fanya vijana hao kimeonyesha
utayari wa kile ambacho serikali
imeandaa kuwafanyia vijana
kupitia sekta ya kilimo kupitia
programu ya BBT.

“Nimefurahi sana kuona ma-
tokeo chanya kutoka kwenu
vijana, endeleeni kufanya kazi
kwa bidi ili mzidi kuonyesha
matokeo yenye tija kwa
taifa na kwenu vijana,” alisema
Bashe.

Aliwataka kutafuta masoko pia
katika ofisi za umma ili kujua
uhitaji wa mazao ya bustani kwa
jamii.

Naye, mmoja wa wanufaika
wa programu ya BBT, Asia
Msuya, aliishukuru serikali kwa
kuhamasisha vijana kushiriki
katika kilimo biashara ambacho
kinachangia kwa kiasi kikubwa
kuinua jamii kiuchumi.

Msuya alieleza kuwa kupitia
programu ya BBT, amepata
maarifa ya kilimo na sasa yupo
tayari kufanya shughuli za
kilimo kwa weledi na kujipatia
kipato ambacho kitamsaidia ku-
jiinua kiuchumi yeye na familia
yvake.

Pia, alisema kwa kutambua
kero hizo aliitasha kikao cha
wadau wote wanaohusika ka-
tika kutatua tatizo hilo wakiwapo
wataalamu wote wa Halmashauri
ya Jiji la Dodoma wakiongozwa
na Mkurugenzi wa Jiji, Kamisha-
na wa Ardhi Mkoa wa Dodoma.

Alisema kwa kushirikiana na
wataalamu wa mkoa walijadili
namna bora ya kumaliza tatizo
hilo ambapo walikubaliana ku-
unda timu itakayoandaa mkakati
maalumu wa kumaliza shida hiyo
katika Jiji la Dodoma.

Alisema: “Napenda kuujulisha
umma huu kuwa mnamo Julai 7,
2023 kamati hiyo imewasilisha
mkakati huo ambao pamoja na
hatua nyingine kama mkoa tume-
jipanga kuutekeleza ili kutatua
migogoro ya ardhi Dodoma”.

jana, inayotarajiwa kufanyika Julai 25, mwaka huu. Katikati ni Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule
PICHA: RENATHA MSUNGU

RC aagiza ujenzi shule za msingi kukamilika haraka

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, amewaagiza
viongozi wa halmashauri za
mkoani humo kuhakikisha mi-
radi ya ujenzi wa shule mpya
za msingi zinazojengwa kwa
fedha za mradi wa Boost inaka-
milika wiki hii.

Alitoa agizo hilo jana baada
ya kutembelea na kuzikagua
shule mpya za msingi zinazo-
jengwa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba, Mkalama,
Singida na Manispaa ya Singi-
da ambapo ujenzi wa majengo
kwenye halmashauri hizo baa-
dhi zimefikia 100 na nyingine
kati ya asilimia 90 hadi 95.

Serukamba alisema  ka-
tika miradi aliyoitembelea
ameibaini mafundi wamewek-
wa wachache katika hatua ya
umaliziaji wa kazi zilizobaki
na hivyo kuagiza kuongeza
mafundi ili kazi ya kumalizia
majengo hayo ikamilike na Ju-
mamosi akabidhiwe funguo za
majengo.

“Ikifika Jumamosi wiki hii
miradi yote ya Boost iwe ime-
kamilika na sitatoa tena muda
mwingine,” alisema.

Aidha amewaagiza

We

kuwahamasisha wananchi
wao kufanya usafi katika shule
hizo mpya zilizojengwa ili wa-
nafunzi watakapoanza mas-
omo yawe katika mazingira

mazuri.

Alisema katika shule hizo
mpya zilizojengwa walimu
wahakikishe miti inapandwa
na ili kufanikisha zoezi hilo
wanafunzi wapewe miti ya ku-
panda na kuisimamia jambo
ambalo litazifanya shule hizo
kupendeza na kuwa na mad-
hari mazuri.

“Tunapanga wiki ijayo tuta-
kutana pale Minga kwa ajili
ya kufanya sherehe kubwa ya
kupokea mradi huu ambao
mkoa wetu umepokea zaidi ya
Sh. bilioni tisa na tuishukuru
sana serikali,” alisema.

Alisema serikali imejipam-
banua kwa kufanya kazi kub-
wa ya kuendeleza maisha ya
watu kuwekeza kwenye mai-

sha ya watu na vitu vinavyo-
husu watu.

“Kuwekeza kwenye elimu ni
kuwekeza kwenye mtu mmoja
mmoja, ukiwekeza kwenye
afya umewekeza kwenye afya
ya mtu mmoja kimsingi Rais
Samia amefanya kazi kubwa
sana sana, pia hajaacha sekta
za uchumi kama umeme, bara-
bara kuna kazi kubwa sana
imefanyika,” alisema Seru-
kamba.

Aliongeza kuwa katika sekta
ya umeme Mkoa wa Singida

pata huduma ya umeme na
kumpongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kazi nzuri al-
izofanya kwa Mkoa wa Singida.
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MV Mbeva Il yafufuliwa,
kuanza kazi muda wowote

Na Nebart Msokwa, KYELA

ELI ya MV Mbeya

II ambayo ilikuwa

imesimama kufanya

kazi kwa zaidi ya
mwaka mmoja kutokana na hi-
tilafu kwenye mfumo wa injini,
inatarajiwa kuanza kazi muda
wowote baada ya ukarabati ku-
kamilika.

Ukarabati wa injini hiyo
umegharamiwa na Shirika la
Bima la Taifa (NIC) ambalo lime-
tumia zaidi ya Sh. milioni 309
mpaka kukamilika kwake.

Meli hiyo ilipata hitilafu Mei
2021 baada ya kupigwa na dho-
ruba katika ufukwe wa Matema
ikiwa na zaidi ya abiria 80 hali
iliyoilazimu  serikali  kuzuia
isiendelee kubeba abiria mpaka
ikarabatiwe.

Juzi, maofisa wa NIC walikabi-
dhi meli hiyo kwa Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari nchini
(TPA) kwa ajili ya kuendelea kui-
tumia baada ya ukarabati kuka-

milika.

Akizungumza wakati wa mak-
abidhiano hayo mwakilishi wa
NIC, Hardbert Polepole ambaye
ni Mkurugenzi wa Bima za Mai-
sha, alisema ukarabati wa meli
hiyo umekamilika na ipo tayari
kwa matumizi.

Alisema Mkurugenzi Mkuu
wa NIC, Dk. Elirehema Doriye,
aliagiza ukarabati huo ufanyike
kwa umakini ili kuhakikisha
chombo hicho cha umma kin-
arejea na kuanza kufanya kazi.

Alisema shirika hilo linaeen-
delea kuwa miongoni mwa ma-
shirika bora kwenye kulipa fidia
katika majanga hususani ajali na
majanga mengine ambayo yana-
sababisha uharibifu wa mali na
kugharimu maisha ya watu.

“TPA ni wadau wetu na hiki
kilichotokea kwenye meli hii
ilikuwa ajali hivyo sisi NIC In-
surance tumeweza kusimamia
ukarabati huu na leo (juzi) tu-
nakabidhi rasmi kwa TPA baada
ya kuwa sasa iko vizuri na in-

aweza kufanya kazi,” alisema
Polepole na kuongeza.

“Tumejiridhisha  ukarabati
huu uliokuwa chini ya kampuni
ya ManTrack, meli iko tayari kwa
shughuli zake hivyo wananchi
wanaweza kuanza kuitumia
kama kawaida kwa kusafiria na
kusafirisha mizigo,” aliongeza.

Kwa upande wake Mhandisi
wa Meli kutoka TPA, Julius Mp-
inga, alisema ukarabati katika
injini hatua ya kwanza ilianza
Februari 2 hadi Juni 6 mwaka
jana na kwamba hitilafu kubwa
ilibainika eneo la piston.

Alisema baada ya mareke-
bisho hayo waliamua kuijaribu
kwa miezi nane na kubaini tatizo
kumalizika na kwamba kwa sasa
meli hiyo inaweza kufanya kazi
kama ilivyokuwa awali kabla
haijapata hitilafu.

Aliwatoa hofu wananchi wa-
naotumia usafiri huo kutoogopa
kuitumia kwa maelezo kuwa
kwa sasa iko vizuri na itaanza
kusafirisha abiria.

“Meli hii ilifanyiwa marekebi-
sho mwaka jana, baada ya hapo
tuliijaribu  majini kwa miezi
nane na kujiridhisha iko sawa
kwa kazi, hivyo tunaipokea ras-
mi na kuwaomba wananchi na
wafanyabiashara kuendelea kui-
tumia,” alisema Mpinga.

Alisisitiza kuwa meli hiyo
pamoja na zingine mbili za miz-
igo zilijengwa na serikali kwa
lengo la kuwasaidia wananchi
wa mwambao mwa Ziwa Nyasa
kusafiri na kusafirisha mizigo
yao.

Baadhi ya wananchi wa Mji
wa Kyela waliishukuru serikali
kwa kuikarabati meli hiyo wak-
idai kuwa ilipokuwa imesimama
baadhi ya shughuli zao pia zilik-
wama.

Mmoja wa wananchi hao,
Eva Mwakanyamale ambaye ni
mjasiriamali anayeuza samaki
katika Bandari ya Itungi alisema
baada ya meli kuacha kufanya
kazi wateja wa samaki walipun-
gua kwa kiasi kikubwa.

Wajumbe wa
Kamati ya Siasa
ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbevya,
wakikagua
mpaka mpya

wa Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha
wilayani Mbarali
juzi. Kushoto
ni Mwenyekiti
wa CCM Mkoa,
Dk. Stephene
Mwakajumilo
na (katikati) ni
MNEC, Ndele
Mwasele-

la pamoja na
Mkuu wa Wilaya
ya Mbarali,
Kanali Denis
Mwile. PICHA: NE-
BART MSOKWA

Tume va Bonde la Mto Songwe yapata bosi mpya

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BARAZA la Mawaziri la Bonde
la Mto Songwe limemteua Dk.
Ladislaus Kyaruzi, kuwa Katibu
Mtendaji wa Tume ya Pamoja ya
Bonde la Mto Songwe.

Tume ya Bonde la Mto Song-
we inaundwa kwa ushirikiano
kati ya Serikali ya Tanzania na
Malawi ambapo mwaka 2019
Tanzania na Malawi zilizindua
tume ya pamoja kwenye Bonde
la Mto Songwe kwa lengo la kue-
ndesha miradi ya umwagiliaji
na uzalishaji wa umeme yenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 829.

Dk. Kyaruzi ana Shahada ya
Uzamivu katika mabadiliko ya

tabia nchi na maendeleo ende-
levu katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), ameanza ma-
jukumu yake Julai 1, 2023, baada
ya kuchukua nafasi ya Hyde
Sibande.

Kabla ya uteuzi huo, Dk. Kyaru-
zi alikuwa Mkuu wa Sekretarieti
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) anayehusika na mazingira
na maliasili.

Mwaka 2011-2021, alikuwa
amehudumu kama mpatanishi
wa kikundi cha kiafrika kinacho-
jadiliana kuhusu mabadiliko ya
hali ya hewa kwa mchakato wa
UNFCCC.

Dk. Kyaruzi pia ni mjumbe wa
kamati tendaji ya teknolojia ya
ulimwenguni kwenye mkataba

wa mfumo wa Umoja wa Mataifa
wa mabadiliko ya tabianchi
(2018 hadi sasa).

Dk. Kyaruzi pia amewahi ku-
saidia kuratibu marekebisho ya
Itifaki ya Jumuiya ya Usimamizi
wa Mazingira na Maliasili katika
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Pia, aliratibu uendelezaji
wa mkakati wa kitaifa wa
mabadiliko ya tabianchi wa Tan-
zania.

Kwa upande wa uongozi na
uhusiano na mashirika au taasisi
zinazofanana za kikanda na ki-
mataifa, kuanzia 20162017, Dk.
Kyaruzi alikuwa Mwenyekiti wa
Tawi la Uwezeshaji Duniani la
Kamati ya Ufuatiliaji ya Itifaki ya
Kyoto kwa mkataba wa Umoja

wa Mataifa wa mabadiliko ya
tabianchi.

Pia, aliwahi kuwa Makamu
Mwenyekiti wa Tawi la Uwez-
eshaji Duniani la Kamati ya Ufua-
tiliaji ya Itifaki ya Kyoto tangu
mwaka 2014 hadi 2015.

Vilevile kwa mwaka 2013-
2014 alikuwa mjumbe wa timu
ya wataalamu kutoka Tanza-
nia kwa Mratibu wa Kamati ya
Wakuu wa Nchi na Serikali za Af-
rika kuhusu mabadiliko ya tabia
nchi.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
alimpongeza Dk. Kyaruzi kwa
kuteuliwa na kusema ana imani
kuwa, Tume ya Bonge la Mto
Songwe iko katika mikono sala-
ma.

| I
: CCM yakagua

. mpaka Hifadhi

- ya Ruaha,

. wananchi

. Mbarali

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

KAMATI ya Siasa ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbeya, imeanza
kukagua mpaka mpya Kati
ya Hifadhi ya Taifa ya Ru-
aha na wananchi wilayani
Mbarali kwa lengo la ku-
pata maoni ya wananchi.

Mpaka huo umetengen-
ezwa baada ya serikali
kuamua kurekebisha ule
wa awali uliokuwa ume-
tangazwa kupitia Tangazo
la Serikali Namba 28 (GN.
28) la mwaka 2008 am-
bao ulikuwa unasababisha
migogoro kutokana na ku-
chukua maeneo makubwa
ya wananchi.

Katika kukabiliana na
tatizo hilo Serikali ya Mkoa
wa Mbeya iliunda timu ya
wataalamu wa kupita upya
mpaka huo na kuandaa
mapendekezo ya namna ya
kutatua mgogoro ulioku-
wapo baina ya wananchi na
hifadhi.

Timu hiyo iliandaa map-
endekezo ambayo baadaye
yaliridhiwa na timu ya
mawaziri wanane wa Kisek-
ta ambao pia walikuwa wa-
nashughulikia mgogoro huo.

Hata hivyo serikali il-
iridhia mpaka huo kureke-
bishwa kwa kufuata map-
endekezo ya timu ya mkoa
pamoja na mawaziri am-
bapo zaidi ya hekta 74,000
zilirejeshwa kwa wananchi
kwa ajili ya kuendeleza
shughuli zao.

Juzi kamati hiyo ilifanya
ziara katika maeneo mbal-
imbali ikiwamo Kata ya
Imalilosongwe ambayo ni
miongoni mwa maeneo am-
bayo yameathirika zaidi.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Dk. Stephene
Mwakajumilo, alisema lengo
la ziara hiyo ilikuwa kusiki-
liza maoni ya wananchi ili
wapate Kitu cha kuishauri
serikali.

Alisema maeneo mengi
wananchi wamepata nafuu
kutokana na marekebisho
hayo na kwamba kwa vyale
maeneo machache yali-
yobakia na migogoro wa-
taendelea kuishauri serikali.

“Tunaipongeza serikali
kwa hatua hii iliyofikia,
lakini kwenye maeneo
machache ambayo yana
shida bado tutaendelea
kuyashughulikia,” alisema
Dk. Mwakajumilo.

Kamati hiyo ya siasa
inaendelea na ziara katika
maeneo mbalimbali ya
Mkoa wa Mbeya yenye
lengo la kukagua miradi ya
maendeleo, kusikiliza kero
za wananchi na kukagua
uhai wa chama.
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Jeshi la Polisi
lataja dawa ya
kutibu msongo
wa mawazo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMANDA wa Jeshi la Paolisi
Mkoa wa Mjini Magharib Ungu-
ja, Rearch Mchomvu, ameitaka
Jamii inapokua na matatizo ni
vyema kusimuliana ili kuepu-
kana na madhara yatokanayo
na MSONgo wa mawazo.

Alitoa ushauri huo jana waka-
ti akizungumza na waandishi
wa habari kufuatia kijana
mmoja kujinyonga kutokana na
MSONgo Wa mawazo.

Alisema mnamo Julai 17,
mwaka huu huko Bububu ki-
jana Abdulfath Hemed Bakari
(25) alifariki dunia baada ya
kujinyonga kwa kujitia Ki-
tanzi kwa kutumia mkanda wa
habaya aina ya tetron.

Alisema chanzo cha tukio
hilo ni msongo wa mawazo,
kwamba mbinu aliyoitumia ni
kufunga kitanzi katika nondo
ya dirisha chumbani kwake.

Alisema tukio hilo limetokea
majira ya saa mbili usiku na
mwili wa marehemu ulihi-
fadhiwa katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja na kukabidhiwa
kwa ndugu zake kwa taratibu
za mazishi.

Aidha, Kamanda huyo alisema
ni vyema jamii inapokua na
matatizo ni vyema kusimuliana
ili kupata ushauri kuliko kuji-
chukulia sher|a mikononi.

Alisema: “Kujiua sio suluhisho
ni vyema unapokua na jambo
linalokukwaza kumtaarifu
mwingine ili kukupa ushauri
mzuri na unaostahiri.”

Alisema mnamo Julai
17, mwaka huu huko
Bububu kijana Abdul-
fath Hemed Bakari (25)
alifariki dunia baada
va kujinyonga kwa
kujitia kitanzi kwa
kutumia mkanda wa
habaya aina ya tetron.

DK. Mwinyi mgeni rasmi Wiki
ya Msaada wa Kisheria

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

anatarajiwa kuwa

geni rasmi katika

kilele cha maadhimisho ya

Wiki ya Msaada wa Kisheria

Zanzibar itakayofanyika, Julai
22 mwaka huu.

Maadhimisho hayo yata-
fanyika sambamba na utoaji
tuzo kwa wasaidizi wa kisheria
visiwani humo.

Akizindua  maadhimisho
hayo jana visiwani humo,
Waziri Ofisi ya Rais, Katiba,
Sheria, Utumishi na Utawala
Bora, Haroun Ali Suleiman
alisema maadhimisho hao
yanafanyika kwa ushirikiano
na Taasisi ya Legal Services Fa-
cility (LSF).

Alisema wiki hiyo itakuwa
mahususi kwa ajili ya kutoa
elimu pamoja na huduma za
msaada wa kisheria katika
jamii ili kuwafikia wananchi
wengi zaidi wenye uhitaji wa
huduma hiyo, na ni hatua ya
serikali kuwajali wananchi
wake.

Alisema maadhimisho ya
wiki ya msaada wa kishe-
ria Zanzibar  yanafanyika
huku yakipambwa na shu-
ghuli mbalimbali za kijamii
lengo likiwa na kuhamasisha
jamii kufikiwa na huduma za
msaada wa kisheria popote
zilipo bila kikwazo.

“Miongoni mwa shughuli zi-
takazofanyika katika wiki hii ni
pamoja na utoaji wa elimu ya
kisheria kupitia vyombo vya
habari, uendeshaji wa jukwaa

la kona ya msaada wa kisheria
ili kuyafikia makundi yote ka-
tika jamii.

Aliongeza kwa kusema:
“Kutembelea makundi yali-
yoko vizuizini (magerezani/
rumande au vyuo vya mfunzo)
pamoja uandaaji wa bonanza
la msaada wa kisheria kwa ajili
ya kupaza sauti kuhusu kup-
inga vitendo vya ukatili na ud-
halilishaji katika jamii”.

Aidha, alisema shughuli
hiyo ni muhimu ili kuwa jamii
yenye ustawi mzuri ulioima-
rika katika kila nyanja ya mai-
sha pamoja na kuhakikisha
wananchi wake hususani wan-
yonge na wasiojiweza wanapa-
tiwa msaada wa kisheria bila
ya usumbufu wowote.

Ofisa Programu Mwandami-
zi kutoka Legal Services Facil-

ity Zanzibar, Alphonce Gura,
alisema kuwa wao ni wadau
wakuu katika maadhimisho
ya wiki ya msaada wa kishe-
ria Zanzibar kwa kuwa tukio
hilo linalenga kutoa huduma
za msaada wa kisheria kwa
wananchi ili kuongeza upati-
kanaji wa haki pasina kikwazo
chochote kile.

Alisema: “LSF kazi yetu
kubwa ni kukuza upatikanaji
wa haki kupitia uwezeshaji
wa kisheria kwa wananchi
wote hususani wanawake
na wasichana. Hivyo kupitia
maadhimisho haya tutaweza
kuwafikia watu wote kupitia
shughuli mbalimbali ambazo
zinakwenda kufanyika katika
kipindi hiki cha maadhim-
isho”.

Baadhi ya vijana wafanyabiashara wakiwa katika ufukwe wa Bahari ya Hindi eneo la Kikwungwi, mkoa wa Kusini
Unguja jana, wakijiandaa kusafirisha bidhaa kuelekea kisiwa cha Kwale kwa ajili ya kuwahudumia watalii wanaofi-
ka kisiwani humo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Askari allyetuhumlwa kuingiliwa kimwili aachiwa huru

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MSHTAKIWA Ramadhan Has-
san Ali aliyekuwa askari wa Jeshi
la Polisi Kikosi cha Kutuliza Gha-
sia ambaye alikabiliwa na kesi
ya jinai ya kuingiliwa kimwili
ameachiwa huru katika Mhaka-
ma ya Mkoa Vuga visiwani Zan-
zibar.

Mahakama hiyo imemuachilia
huru mshtakiwa huyo baada ya
upande wa mashtaka kushindwa
kuthibitisha kosa.

Akitoa hukumu ya shauri hilo
namba 59 la 2023, Hakimu wa
mahakama hiyo, Khamis Ali Si-
mai alisema mshtakiwa hana
hatia, hivyo amemwachia huru
kwa mujibu wa Kifungu cha 220
cha Sheria Namba 7 ya Mwaka
2018.

Alisema katika mashahidi
waliowasilisha hakuna sha-
hidi aliyeeleza kuwa alimuona
mshtakiwa akiwa anafanya ki-
tendo cha kuruhusu kuingiliwa
kimwili.

Aidha, alisema ushahidi wa

upande wa mashtaka uliokua
ukiongozwa na wakili wa serikali
kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashitaka (DPP), Mohmed Saleh
ulikua na kasoro kubwa zilizos-
hindwa kuthibitisha kosa.
Alieleza kuwa jumla ya masha-
hidi tisa waliwasilisha ushahidi
mahakamani ukiwamo usha-
hidi wa kielektroniki uliochuku-
liwa baada ya picha kusambaa
mitandaoni wakati sheria za
Zanzibar zinaeleza ili ushahidi
huo ukubalike lazima ufuate
masharti yaliyoelezwa Kkatika

Sheria ya Ushahidi ya Mwaka
2016 kifungu Namba 73(4).

Alisema kuwa mashahidi wote
waliofika mahakamani pamoja
na picha za video iliyosambaa
mitandaoni hazikukidhi mashar-
ti ya kifungu hicho na taratibu
zilizowekwa za kuwasilisha ush-
ahidi.

Baada ya kumalizika kwa
kesi hiyo wakili wa utetezi wa
mshtakiwa, Hassan Kijogoo,
aliiomba jamii kuacha kutoa
hukumu juu ya mashauri ya-
nayowakabili watuhumiwa wa-

naofikishwa mahakamani bada-
la yake waviache vyombo hivyo
kufanya hivyo kwa mujibu wa
sheria.

Kesi hiyo ya jinai iliyokua
ikimuhusisha mshitakiwa huyo
ambaye ni askari wa Kikosi cha
Kutuliza Ghasia, ilifunguliwa
Machi 20, mwaka huu baada ya
picha zilizokua zikimwonesha
mwanaume aliyedaiwa kuwa
mshtakiwa huyo akiingiliwa
kimwili kusambaa mitandaoni
na kuanza kusikilizwa ushahidi
Aprili 3, mwaka huu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

| | i
ESTHER MATHEW NG'ONG'A anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba: S0938-0145 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia MBEZI BEACH
SECONDARY SCHOOL mwaka 2000. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/CHA/RB/152579/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI......
148.....LA.. 2023
EPAFRA OSHORAEL
ANGA.....MUOMBAJI/WOMBAJI
DHIDI YA
LISUNGU
KIPIGAPASI............ MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

LUSUNGU KIPIGAPASI

POPOTE ULIPO:

EPAFRA OSHORAEL ANGA amefungua shauri mbele
ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (
Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 25/7/2023 saa 3:00 asubuhi/mchana mbele ya
Mh. J.W. SILLAS Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele
ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 19 mwezi 07, 2023

MWENYEKITE .
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBGA | W) KINDNDONI

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

BWANA HANNINGTON STEPHEN
CHAWALA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA GARI
YENYE USAJILI T876 BHK,
MITSUBISHI CANTER
ENGINE NO: FES68EV ,CHASSIS
NO; FE568EV532262
YEYOTE ATAKAEFANIKIWA
KUIONA ATOE TARIFAKITUO CHA
POLISI
KILICHOPO KARIBU NAYE
JALADA NAMBA
IRI/IRI/242436/2023.

yeyote atakaeiona atoe taarifa

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HELLEN DAUDI MUSHI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
NISSAN SERENA yenye usajili
namba:

T 997 CUX, CHASSIS NAMBA:
€25012939 na ENGINE
NAMBA: MR20056637A. Kwa

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/242083/2023

TANGAZO

LA KUFUNGA KAMPUNI

Wamiliki na wakurugenzi wa
kampuni ya HODO QUALITY AND
PERFOMANCE  IMPROVEMENT
ASSOCIATES LIMITED yenye
namba za usajili 136488,
wanapenda kuutangazia umma
kua kutokana na kushindwa
kujiendesha, Wamiliki wameamua
kuifunga kwa mujibu wa sheria za
BRELA.

Hivyo tunaomba kama kuna mtu
yeyote ana pingamizi, malalamiko
au madai yoyote awasiliane kwa
njia zifuatazo Email:

davisrumisha7@gmail.com

b,

Davis Rumisha
Mkurugenzi Mtendaji23

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Athanas wilfred Masawe
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yake Aina ya Toyota
cruger yenye namba za usajili
T 210 DQE.
Taarifaimetolewa polisi simiyu
SM/MS/RB/241450/2023/.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote Cha polisi au
awasiliane naye kwa namba
0754800500.

REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP.117)
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED |, LATIFA RAMADHAN SAID of KITUNDA, DAR
ES SALAAM. TANZANIA formerly known as LATIFA
RAMADHAN CHIPALE.

Do hereby absolutely renounce and abandon the use of my
former name of LATIFA RAMADHAN CHIPALE which was
written in my CITIZENSHIP INFORMATION and in lieu thereof
assume as from the name of LATIFA RAMADHAN SAID which
was written in my ACADEMIC CERTIFICATES

AND IN PURSUANCE of such change of my name as aforesaid
hereby declare that | shall at all-time hereinafter in all records,
deeds and instrument: In writing and in all actions upon all
occasions whatever use and sign the said name of LATIFA
RAMADHAN SAID as my name in lieu of the former name of
LATIFA RAMADHAN CHIPALE so renounced as aforesaid.
AND | hereby, authorize and request, all persons to designate
and address me by such assumed name of LATIFA
RAMADHAN SAID only.

I, the said LATIFA RAMADHAN SAID make this declarartion,
conscientiously believing to be the same and in accordance
with the provisions of the “Oaths”.

IN'WITNESS thereof | have executed this deed on the 10 of July
2023. i

N

KUPOTEA KWA VYETI

MEBO EZEKIEL KANYABUHA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0202-0108 kilichotolewa na Bwiru
Girls” Secondary mwaka 2008. Cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S0586-0524
kilichotolewa na Kaisho Sekondary mwaka 2011.
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: CHD/RB/1198/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
POPOTE ULIPO Ndugu, RAMADHAN
JUMA MSEMO
KUITWA SHAURINI
Kesi ya madai No. 1112023

Mdai: BENJAMIN JACOB ALEXANDER
Mdaiwa: RAMADHAN JUMA MSEMO

Unaamriwa na Mahakama ya Mwanzo
Kariakoo kuja kusikiliza Shauri la Madai ya
PESA No. 111/2023 siku ya ALHAMISI
tarehe 11/8/2023 saa 2:30 asubuhi, kama
utohudhuria shauri litasikilizwa upande
mmoja.

Amri hii imetolewa leo tarehe 17 Mwezi wa
7 Mwaka 2023.

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

Kwa Habari Motomoto usikose
Gazeti lako la Nipashe kila
siku Piga Simu 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0677020701
E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

N
Ufilipino
kuboresha '

bandari
Afrika Kusini

MANILA, UFILIPINO

VITUO vya Bandari ya
Transnet (TPT) imechagua hu-
duma za Kituo cha Kontena cha
Kimataifa (ICTSI) kama mzabuni
anayependekezwa kwa ubia wa
kuendeleza na kuboresha kituo
kikuu cha gati ya pili ya mjini
Durban Afrika Kusini.

llielezwa kuwa ICTSI yenye
makao yake makuu Manila
nchini Ufilipino itashirikiana na
TPT kwa miaka 25 kuendeleza
na kuboresha kituo kikuu cha
kontena cha Transnet, kushu-
ghulikia asilimia 72 ya matokeo
ya bandari ya Durban na 46
ya trafiki ya bandari za Afrika
Kusini.

Transnet ilisema kukamilika
kwa mchakato huo kunatokana
na idhini kutoka serikalini am-
bayo ilitolewa kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Fedha
za Umma (PFMA).

ICTSI ni mojawapo ya waende-
shaji wakubwa wa kontena
duniani na inasimamia vituo
34 katika nchi 20 zikiwamo
bandari ya nchini Australia,
Indonesia, China, Meksiko na
Brazili.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa
Transnet, Portia Derby, alisema
ushiriki wa sekta binafsi katika
gati ya pili ni kichocheo kikuu
cha kuweka upya bandari ya
Durban kama kituo cha kontena.

“Tunafuraha kuwa na mshiriki
wa kimataifa wa ICTSI aliyesi-
mama kwenye bodi kuendesha
mchakato huu,” alisema na
kuongeza;

“Ushirikiano na ICTSI utasaidia
kuweka upya kituo kwa utend-
aji kazi bora zaidi na kusaidia
wasimamizi katika kutoa usaidi-
Zi wa Kiutendaji na kibiashara ili
kufikia njia za simu za kimataifa
za usafirishaji,” alisema Derby.

Pia alisema hiyo sio tu
itaboresha vifaa vinavyohusi-
ana na kuhudumia bandari za
Afrika Kusini, lakini itakuwa na
sehemu kubwa katika kucho-
chea mauzo ya nje na uagizaji.

Alieleza kuwa Transnet ina-
panga kukuza uwezo wa sasa
wa gati ya pili kutoka TEU mil-
joni mbili hadi TEU milioni 2.8,
(TEU ni kipimo cha ujazo katika
vitengo vya makontena yenye
urefu wa futi ishirini).

Hata hivyo, ilibainishwa
kuwa hiyo inawiana na mipa-
ngo ya Mamlaka ya Kitaifa ya
Bandari ya Transnet (TNPA) ya
kuongeza uwezo wa sasa wa
kontena katika bandari nzima
ya Durban kutoka TEU milioni
3.3 hadi uwezo unaotarajiwa
wa TEU milioni 11.4.

Maandamano yazuka upya
Kenya shule zafungwa

NAIROBI, KENYA

SERIKALI Kenya imeagi-
za shule za msingi na upili
Mombasa zifungwe ikieleza
kuwa imechukua hatua
hiyo baada ya kupata taari-
fa ya kijasusi kwamba kuna
baadhi ya watu waliopanga
kushambulia shule katika
kaunti hizo kupitia maan-
damano yaliyoitishwa na
upinzani.

Hayo yalibainishwa jana
na Waziri wa Mambo ya
Ndani Prof. Kithure Kindiki
huku Waziri wa Elimu Eze-
kieli Machogu akibainisha
kuwa watatangaza tena
kuanza kwa masomo kwe-

tathimini hali ya usalama.

Jana nchini Kenya kume-
shuhudiwa tena mandama-
no katika maeneo tofauti
yaliyoitishwa na kiongozi
wa upinzani Raila Odinga
ili kupinga gharama ya juu
ya maisha.

Kwa mujibu wa vyombo
vya habari vya kimataifa
miongoni mwa madhara
mengine yaliyosababishwa
na maandamano hayo ni
watu wawili kujeruhiwa na
risasi pamoja na maduka
kufungwa.

Pia ilielezwa kuwa maka-
biliano kati ya waanda-
manaji na maofisa wa polisi
yalishuhudiwa katika eneo
la Kibra mjini Nairobi, hali

Kwa mujibu wa
vyombo vya
habari vya Ki-
mataifa miongoni
mwa madhara
mengine yaliyo-
sababishwa na
maandamano hayo
ni watu wawili ku-
jeruhiwa na risasi
pamoja na maduka
kufungwa.

maofisa hao kutumia vitoa
machozi kuwatawanya.

Ilibainishwa kuwa mjini
Mombasa maofisa wa
polisi walimkamata mtu
mmoja mapema jana
baada ya waandamanaji
kuwasha matairi baraba-
rani na kufunga barabara
inayoelekea katika Bandari
ya Kenya.

Vile vile, ilibainishwa
kwamba mijini Kisumu,
waandamanaji waliwasha
matairi wakati maandama-
no yakianza, huku ikiele-
zwa kuwa kumekuwa na
idadi kubwa ya maofisa wa
polisi waliopelekewa ka-
tika maeneo tofauti ya nchi
ili kuimarisha usalama.

BBC, VOA

nye shule hizo baada ya ku-

inayotajwa

kuwalazimu

Ziara Waziri Mambo va Nje Marekani
nchini China yaleta mafanikio

Na Fadhili Mpunji

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani, Janet Yellen, amemaliza ziara
yake ya siku nne nchini China, ambayo
wachambuzi wa mambo ya kidiploma-
sia na hata Yellen mwenyewe, wanase-
ma kuwa ni ziara iliyopata mafanikio
makubwa.

Ziara hiyo ni hatua nyingine ya Mare-
kani katika juhudi zake kurekebisha
makosa yake ya kukata mawasiliano
na China baada ya ziara iliyofanywa na
aliyekuwa Spika wa Bunge la Marekani,
Nancy Pelosi, na nyingine iliyotajwa
kuwa ni kupita Marekani kwa kiongozi
wa kisiwa cha Taiwan, Tsai Ying Wen.

Kwa mujibu wa CMG Swabhili, ziara
Yellen ni ya pili ya Ofisa Mwandamizi
wa Serikali ya Marekani, iliyofanyika
chini ya mwezi mmoja baada ya ziara
ya mwezi Juni ya Waziri wa Mambo ya
Nje wa Marekani, Anthony Blinken.

Hatua ya Marekani kutuma maofisa
wake waandamizi kwenye ziara nchini
China, inatokana na nchi hiyo kutam-
bua ukweli kwamba kutokuwa na
mawasiliano na China ni kujihujumu
yenyewe, na ni kuhatarisha maslahi
yake binafsi na hata ya dunia.

Yellen alisema kuna haja ya China
na Marekani kuwasiliana kwa karibu
na kuepusha hatari zozote zinazoweza
kutokea kutokana na kutowasiliana.
Yellen alisema dunia ni kubwa, ambayo
inaruhusu uwepo wa nchi mbili kubwa
zenye nguvu.

Umoja wa Ulaya na baadhi ya nchi
kadhaa za Ulaya, zimetambua kuwa
China ni nchi yenye nguvu kubwa kiu-
chumi duniani na haiwezi kupuuzwa.
Ndio maana viongozi wa Umoja wa
Ulaya na wengine wa nchi kubwa za
Ulaya kama Ujerumani na Ufaransa,
wamekuwa wakisisitiza kuwa sera ya
Umoja wa Ulaya au sera ya nchi zao

kuhusu China haitaamuliwa Washington,
bali itaamuliwa kutokana na hali halisi ya
sasa ya nchi zao na maslahi yao, na mwele-
keo wa sasa na wa siku zijazo wa dunia. Sera
ambayo inaonekana kuwa ni ya busara.

Marekani imefikia hatua ya kuanza ku-
fuata njia ya Umoja wa Ulaya na hata nchi
nyingine duniani, kufanya uhusiano na
China.

Pamoja na kuwa ziara za Blinken na Yal-

len zinaonesha mabadiliko makubwa ya
sera ya Marekani, ni wazi kuwa bado kuna
tofauti na changamoto zinazoendelea ku-
wapo kati ya China na Marekani, ikiwamo
Marekani kuzuia baadhi ya teknolojia za
hali ya juu kuingia China kama vile chip
ndogo za kompyuta, lakini mawasiliano
ya karibu kati ya China na Marekani ni
muhimu kati ya pande hizi mbili, na pia ni
muhimu kwa uchumi na usalama wa dunia.

SUMAH SECURITY CO.LTD

AL IIC T ICON IWIL.AAA =1
(WATU WA KAZI)

NOTICE OF SALE AND INVITATION OF SEALED BIDS FOR SALES OF PROPERTIES

properties described in the table below.

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT under the power contained in the law and Mortgage Deed and other powers enabling us to do so, We
SUKAH SECURITY CO. LTD of P.0.Box 10751, Mwanza, duly appointed by the NCBA BANK TANZANIA LIMITED (the bank) to sell the
mortgages properties “as is” by sealed bids; DO HEREBY INVITE BIDS FROM THE GENERAL PUBLIC for the outright purchase of the

Property

Location | pegistration Owner

No. Property Description

Bids Submission Date Bids Opening Date

Plot No. 362 Block DCT
No. 28625

Kennedy

B Musoma

Vedastus Mathayo

0n 19" August 2023 before 10:00 Hours
at the address below

0n 19" August 2023 at 10:30 Hours at
the address below.

Plot No. 1Block B
CT. No. 16829

Mkendo Street
Musoma

Mathayo Sons

2 Enterprises

0n 19™ August 2023 before 10:30 Hours
at the address below

0On 19" August 2023 at 11:00 Hours at
the address below.

Plot No. 9 &7 Low Density
3. Block K CT. No. 1186 &
CT. No. 1861

0Old custom

Area Musoma | Mathayo Manyinyi

0n 19" August 2023 before 11:00 Hours
at the address below

0n 19" August 2023 at 11:30 Hours at
the address below.

Plot No. 210 Block
K CT. No. 6673

Kitaji Area

“ Musoma

Steven Marwa

0n 19" August 2023 before 11:30 Hours
at the address below

On 19" August 2023 at 12:00 Hours at
the address below.

Plot No. 204 Block
J CT. No. 2047

Kamunyonge

5 Area Musoma

Steven Marwa

0n 19" August 2023 before 12:00 Hours
at the address below

On 19" August 2023 at 12:30 Hours at
the address below.

Plot No. 90 Block
ACT. No. 13788

East Africa Fossills
Compan

Mwigobero
Area Musoma

6.

0n 19" August 2023 before 12:30 Hours
at the address below

0On 19" August 2023 at 1:00 Hours at
the address below.

TERMS AND CONDITIONS:

address of the bidder.

I

sale process altogether.

«

ceremony event if they so wish.

No o

his email address, which shall be sufficient communication.

*®

reasons.

©

10.  Allbids shall be addressed to the address below.

. Bid must be submitted in sealed envelope clearly marked “BID FOR THE PURCHASE OF VEDASTUS MATHAYO, MATHAYO SONS
ENTERPRISES, MATHAYO MANYINYI, STEVEN MARWA, STEVEN MARWA, EAST AFRICA FOSSILLS COMPANY PROPERTIES including full

The successful Bidder shall be required to deposit 75% of the bid price within 24 hours from the date of the award and balance 25% of the
bid price within 7 days from the date of the award or within such other time as we may prescribe; failure of which the offer shall be revoked
forthwith and the 75% down payment shall be forfeited and the next highest bidder who meets the conditions may be awarded, or cancel the

Bids must be submitted and shall be opened on the date and address described in the table above. Bidders are invited to attend opening

The property is being sold on “AS IS" basis, the Bank and us shall have no further liability after the sale.

The interested parties will be allowed to inspect the property by prior appointment.

All the information contained in this advertisement is free from liability.

The successful bidder or otherwise shall be notified within a maximum of two [2] days after bid opening; either to his physical address or

The Bank and we shall not be bound to accept the highest bid or any bid at all or reject any or all the bids without having to assign any

All costs regarding transfer of ownership shall be borne by the successful bidder.

For further information please contact:
Managing Director, Sukah Security Company Ltd, Auction Mart
P.0.Box 10751 DVN Bldg.
Postal Road - Mwanza
Mob: 0754 860 435, 0715- 860 435
Email: sukahsecurity@gmail.com
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MAJALIWA AWATIA
MORALI NAMUNGO FC

Na Mwandishi Wetu

.
Kipagwile atua
Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imeende-
lea na harakati zake za kukiboresha
kikosi cha msimu ujao na sasa im-
enasa saini ya winga ldd Kipagwile
kutoka Ihefu FC.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
imesema imemsajili winga huyo
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
akiwa mchezaji wa tatu kusajiliwa
mpaka sasa kati ya saba iliokusudia
kuwaongeza msimu huu.

Kabla ya Kipagwile, ambaye
ni mchezaji wa zamani wa klabu
za Azam FC, KMC, na Namungo,
Dodoma Jiji iliwatangaza wachezaji
kutoka Coastal Union, Simon Gusta-
pha ambaye ni beki wa pembeni na
kiungo mkabaji, Mtenje Albano.

Mwenyekiti wa Kamati ya usajili
wa Klabu hiyo, Fredrick Mwak-
isambwe, amesema usajili huo
unafanywa kwa matakwa ya benchi
la ufundi chini ya Kocha Melis Medo
ambaye alitoa maelekezo baadhi ya
maeneo yafanyiwe kazi.

“Tunaendelea na usajili hususani
kwa wachezaji ambao wanatoka
nje ya timu yetu kwa maana va
wageni, tumesajili wachezaji Mtenje
na Gustavo kutoka Coastal Union na
sasa tumempata Kipagwile, naamini
atatuongezea nguvu kwenye kikosi
chetu, kama nilivyosema hatutosa-
jili wachezaji wengi, tumeamua
kuongeza saba tu, lakini tume-
waongezea mikataba wachezaji
wetu waliopambana kuibakisha
timu Ligi Kuu,” alisema Mwak-
isambwe.

Ligi Netiboli Z'bar
yatimua vumbi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

mungo kwa ujumla kupitia michezo.

“Tunawashukuru sana, mara ya kwanza
mmetusaidia kukarabati uwanja na sasa
mmekuja na udhamini ili kutupa nguvu
katika safari yetu ya mafanikio,”alisema
Majaliwa, ambaye ni Mbunge wa Ruang-
wa.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu
wa Kampuni ya Insignia, Isaac Kiwango
ambaye hata hivyo hakuweka wazi tham-
ani ya udhamini huo, alisema udhamini
wa kampuni hiyo ni wa miaka mitatu na
umejikita katika maeneo mbalimbali na
utakuwa wenye maboresho.

Alisema kampuni yake imedhamini vi-
faa vya timu hiyo ikiwemo jezi aina tano
ambazo timu hiyo imezizindua ikiwa ni
kwa gjili ya mechi za nyumbani, ugenini,
kirafiki, Kombe la Shirikisho (FA) na ny-
ingine ya kuitangaza Namungo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Namungo, Twaha Mpembenwe naye
alisema wanataka kuona Namungo ina-
fanya vizuri katika Ligi Kuu, Kombe la
Shirikisho (FA) na hata itakaposhiriki mi-
chuano ya kimataifa.

mashabiki wa Namungo kwenye Uwanja
wa Majaliwa, Waziri Mkuu alisema kazi
imeshaanza ambapo kwa sasa tayari
wameipeleka timu kambini mkoani
Manyara, huku wakiendelea na usajili
wa kimyakimya na umakini kuhakikisha
wanapata wachezaji wazuri wa kuisaidia
timu hiyo.

Waziri Mkuu ambaye hata hivyo, alio-
nyesha wasiwasi wa nafasi mbili za juu
kuwa ngumu ikiwamo kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu, amesema watapambana ku-
hakikisha wanaingia kwenye nne bora
pamoja na kutwaa ubingwa wa Kombe la
Shirikisho.

”Zile nafasi mbili za juu zinaweza kuwa
mgogoro kwetu, japokuwa tutapambana
na ipo siku tutafanikiwa kutwaa ubingwa
na ndio malengo yetu,” alisema.

“Lakini nafasi hii ya tatu na nne huku
hatuna wasiwasi nayo, hii tunaiweza na
tutapambana kwelikweli ili tucheze mi-
chuano ya kimataifa,” alisema Waziri
Mkuu.

Aidha, aliwashukuru wadhamini Coral
Paints, akisema wameipa heshima Na-

BAADA ya Namungo FC ya Ruangwa
mkoani Lindi kufanya vibaya msimu uli-
opita wa Ligi Kuu Tanzania Bara, mkakati
umeandaliwa kuhakikisha timu hiyo ina-
fanya vizuri msimu huu na kupata nafasi
ya kushiriki michuano ya kimataifa ngazi
ya klabu Afrika.

Msimu uliopita Namungo ilimaliza ligi
katika nafasi ya tano ikiwa na pointi 40 na
kukosa tiketi ya kuiwakilisha Tanzania ka-
tika michuano ya kimataifa ngazi ya klabu
Afrika ambayo Tanzania itawakilishwa na
Simba, Yanga katika Ligi ya Mabingwa Af-
rika wakati Azam na Singida Fontain Gate
zitacheza Kombe la Shirikisho.

Akizungumza katika hafla ya utiaji saini
mkataba wa kuidhamini timu hiyo na
Kampuni ya Insignia Ltd, watengenezaji
wa rangi za Coral Paints pamoja na uzin-
duzi wa jezi mpya za msimu ujao, mlezi
wa timu hiyo, Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa alisema wanayataka mashindano hayo
na wamejipanga vizuri kwa msimu ujao.

Huku akishangaliwa na mamia ya

LIGI Kuu ya Mpira wa Pete (Net-
ball) Zanzibar imeanza kutimua
vumbi jana kwenye viwanja vya
Gymkhana mjini Unguja na kush-
irikisha timu tano.

Katika mchezo wa ufunguzi timu
ya KVZ iliumana na Zimamoto
na KVZ kufanikiwa kuibuka na
ushindi wa magoli 51-35.

Akizungumza na gazeti hili
Katibu wa Chama cha Mpira wa
Pete Zanzibar (CHANEZA), Said
Mansab, alisema uchache wa timu
kwa msimu huu umetokana na
mabadiliko ya kikanuni ya kunde-
sha mashindano mbalimbali ya
mchezo huo.
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Mchezaji wa Timu ya Chembe FC, Adam Mikidadi (kulia), akiwania mpira na wa timu ya Tumaini, Chacha Mwitta, katika mechi

- e S

MeXxime ataka mastaa Kagera Sugar

Na Abdallah Mataka kinafanya mazoezi yake kwe- ni utalenga washambuliaji tumekaa na wenzangu katika

KOCHA wa Kagera Sugar,

Mecky Mexime amesema
kikosi chake kinahitaji
wachezaji wakubwa ‘mas-

taa’ kwa ajili ya kukiboresha
kikosi chake kuelekea kwenye
msimu mpya wa ligi kuu.

Kauli hiyo ya Mexime im-
ekuja siku mbili tu baada ya
timu hiyo kuingia kambini
kujiandaa na msimu mpya
utakaoanza Agosti 15.

Kikosi cha Kagera Sugar

nye uwanja wao wa nyumba-
ni wa Kaitaba mjini Bukoba.

Akizungumza kwenye
mahojiano na kituo kimoja
cha Redio, Mexime alisema
anaendelea kusaka wachezaji
ambao wataongeza nguvu ka-
tika kikosi hicho msimu huu
na anataka wachezaji wenye
uwezo utakaowasaidia.

“Kila timu naona inafanya
usajili hata mimi nafanya
pia katika maeneo ambayo
nahitaji, usajili wangu hasa

na mabeki kutokana na hali
ilivyokuwa katika timu yetu

msimu uliopita,” alisema
Mexime.
Alisema tayari kuna

wachezaji wameanza kufanya
nao mazungumzo na mambo
yakikamilika watakuwa ndani
ya kikosi hicho msimu ujao.
“Msimu uliopita timu yan-
gu iliruhusu mabao 36 yaku-
fungwa na tulifunga 23 hiyo
inaonyesha kabisa kuna up-
ungufu mahali na ndio maana

benchi la ufundi na kujadili-
ana, tutahakikisha msimu
ujao tunaweka mambo sawa,”
alisema Mexime.

Kagera Sugar kuelekea
msimu ujao tayari imeachana
na wachezaji watano ambao
ni Abeid Athumani, Yusuph
Dunia, Meshack Mwamita
na Erick Mwijage huku iki-
husishwa kuwania saini ya
mshambuliaji wa zamani wa
Thefu FC, Obrey Chirwa raia
wa Zambia.

Alisema kuwa CHANEZA imez-
ingatia vigezo vya kikanuni kama
inavyotakiwa kwa timu ili iweze
kushiriki mashindano mbalimbali
ya ndani na nje huku baadhi ya
timu zikishindwa kufikia vigezo
hivyo.

Alisema miongoni mwa vigezo
vinavyohitajika kikanuni ili iweze
kushiriki Ligi hiyo ni kufanya
usajili wa kudumu kwa wachezaji
katika vilabu vyao na pia kuhakik-
isha timu inasajiwa kwa Ofisi ya
Mrajisi wa vyama vya michezo.
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MAGUIRE ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inafikiria kumnunua beki wa Manchester
United na England, Harry Maguire mwenye umri wa
miaka 30. Beki wa The Blues Mfaransa Wesley Fofana
mwenye umri wa miaka 22, huenda akakaa nje ya uwan-
ja kwa muda mrefu baada ya kufanyiwa upasuaji wa
goti. (90 min)

BARNES AKARIBIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inaweza kukamilisha dili la
kumnunua winga wa Leicester City na England, Har-
vey Barnes siku chache zijazo na kuwasili kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25 kunaweza kumaanisha
mshambuliaji wa Ufaransa, Allan Saint-Maximin kuon-
doka hapo Magpies. (Mail)

MAXIMIN AWANIWA AL-AHLI

KLABU ya Al-Ahli inamtaka Saint-Maximin na wamei-
patia Newcastle United ofa ya euro milioni 25 kwa ajili
ya mchezaji huyo. (CEquipe)

DIAZ AWINDWA ARABUNI

KLABU ya Saudi Arabia, Al-Hilal inavutiwa na msham-
buliaji wa Liverpool, Luis Diaz lakini kuna uwezekano
kuwa Wekundu hao watakubali euro 50 kwa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Colombia mwenye umri wa mia-
ka 26. (Record)

RAIS PSG AMCHUNIA MBAPPE

RAIS wa Paris St-Germain, Nasser Al-Khelaifi alimuo-
na Kylian Mbappe kwenye uwanja wa mazoezi wa klabu
hiyo Jumanne, lakini aliamua kutofanya mazungumzo
ya ana kwa ana na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24. (SKky Sports)

DIABY ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa imeweka dau lililoboreshwa la
hadi pauni milioni 42.9 kumnunua winga wa Bayer Lev-
erkusen na Ufaransa, Moussa Diaby. (Athletic)

MAN OFA KWA HOJLUND

KLABU ya Manchester United itawasilisha ombi la
kumnunua mshambuliaji wa Atalanta na Denmark, Ras-
mus Hojlund mwenye umri wa miaka 20, lakini klabu
hiyo ya Italia itakataa euro milioni 70. (ESPN)

MARSEILLE NA AUBAMEYANG

MARSEILLE inajiandaa kufanya mazungumzo na
Chelsea kuhusu Pierre-Emerick Aubameyang, baada ya
kufikia makubaliano ya kumsajili kwa mkataba wa mia-
ka mitatu mshambuliaji huyo wa Gabon mwenye umri
wa miaka 34. (Guardian)

GALLAGHER MIL. 40

CHELSEA inataka zaidi ya pauni milioni 40 kwa Con-
nor Gallagher mwenye umri wa miaka 23, huku West
Ham ikipania kumleta kiungo huyo wa kati wa England
katika Uwanja wa London. (Sky Sports)

KIMMICH KUUZWA

KLABU ya Bayern Munich iko tayari kumuuza kiungo
wa kati wa Ujerumani, Joshua Kimmich wakipokea ofa
sahihi kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28.
(Kicker)

TELLES KUHAMIA AL-NASSR

MLINZI wa Manchester United, Alex Telles anakaribia
kuhamia klabu ya Saudi Arabia, Al-Nassr, huku klabu
zote mbili zikizungumza kuhusu Mbrazil huyo mwenye
umri wa miaka 30. (Athaletic)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

JOAO FELIX ANATAKA
KUJIUNGA BARCELONA

® @ ®Ningependa kuichezea Barca,” alisema akimwam-

bia mwandishi wa habari za michezo...

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Atletico Ma-
drid, Joao Felix amethibitisha nia
yake ya kutaka kujiunga na Bar-
celona huku akijaribu kuondoka
kwenye uwanja wa Wanda Metro-
politano.

Felix alijiunga na Chelsea kwa
mkopo kwa kipindi cha pili cha
msimu uliopita kwa mkataba wa bei
ghali ambao haukuwa na chaguo la
kumnunua na baada ya kufunga
mabao manne katika mechi 20, The
Blues hao walikataa kumsajili kwa
mkataba wa kudumu.

Sasa amerudi Atletico, na 90min
anaelewa kuwa Felix amesisitiza
nia yake ya kuondoka katika klabu

hiyo msimu huu wa joto na sasa
ameitaja Barcelona kama Kkivutio
chake cha ndoto zake.

“Ningependa kuichezea Barca,”
alisema akimwambia mwandishi
wa habari za michezo, Fabrizio Ro-
mano.

“Barcelona daima imekuwa
chaguo langu la kwanza na ninge-
penda kujiunga na Barca.

“Siku zote ilikuwa ndoto yangu
tangu nikiwa mtoto. Ikitokea, itaku-
wa ndoto yangu imetimia.”

Ripoti kutoka Hispania zinase-
ma kwamba Barcelona walifikia
makubaliano ya kumsaini Felix
mnamo Januari 2022, na kukubali
kulipa ada ya euro milioni 70 ya
awali na nyongeza ya euro milioni

65, ili tu kanuni za Financial Fair
Play ziwazuie.

Felix alikaa kwa miezi 12 zaidi
pale Atletico kabla ya kujiunga
na Chelsea na sasa anataka klabu
mpya.

Paris Saint-Germain inasemeka-
na kuwa wanashughulikia mpango
wa kumsajili Felix, ambaye thamani
yake inakadiriwa kuwa euro milioni
90 - ada ambayo bila shaka itakuwa
kubwa sana kwa Barcelona kumt-
waa.

PSG wanaangalia mkataba wa
mkopo na chaguo la kumnunua
Felix moja kwa moja, lakini Atleti-
co wanataka kumuuza na sio kwa
mkopo.
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WASHINGTON, Marekani

ARTETA: ARSENAL
IMEJIPANGA UEFA

Ligi ya Mabingwa Ulaya.

OCHA Mikel Arteta amesema kujengwa upya kwa
Arsenal majira haya ya joto kutawasaidia kushin-
dana tena kuwania taji la Ligi Kuu ya England, lakini

ilo pia lilifanywa kwa kurejea kwa nguvu kwenye

Arsenal waliongoza jedwali la Ligi Kuu ya England kwa
muda mrefu wa msimu uliopita, lakini kikosi cha Arteta haki-
kuweza kuizuia Manchester City ya kocha, Pep Guardiola ka-
tika wiki za mwisho za msimu na kumaliza nafasi ya pili.

Licha ya kutoshinda taji la nyumbani, Arsenal ilipata na-

fasi ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya kwanza
tangu msimu wa 2016-17 hali ambayo ililazimu mabadiliko
makubwa kwenye kikosi.

“Itakuwa ngumu zaidi kwa hakika, kwa sababu ligi itaenda
kwa kiwango tofauti tena, ambayo tayari ni ya kushangaza,”
alisema Arteta, ambaye alizungumza na ESPN huko Wash-
ington, D.C nchini Marekani, kabla ya mchezo wa timu yake
dhidi ya MLS All- Stars jana Jumatano.

“Na ni wazi tuna hamu ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
ambayo hatujacheza kwa miaka mingi.

“Ndio maana tunahitaji kikosi tofauti na kile tulichokuwa
nacho mwaka jana, nadhani tulichofanya msimu huu wa joto
kinahusiana na hilo na ubora zaidi pia, bila shaka.”

Wachezaji wawili wakubwa walioongezwa Arsenal msimu
huu wa joto ni kiungo Declan Rice na mshambuliaji Kai
Havertz.

Arteta alimmwagia sifa zake Rice, ambaye alisajiliwa ku-
toka West Ham kwa ada ya rekodi na Havertz, mchezaji wa
zamani wa Chelsea na Bayer Leverkusen.

“Havertz ni mchezaji ambaye nimekuwa nikimpenda kwa
muda mrefu na tulikuwa na uwezekano wa kumleta klabuni.
Tulikuwa na mazungumzo machache kuhusu jinsi alivyoku-
wa anahisi kuhusu hilo na nilikuwa na hakika kwamba ali-
kuwa aina ya mchezaji tuliyemtaka ili atupeleka mbele.”

“Rice analeta uongozi, analeta sifa maalum ambazo hatu-
kuwa nazo kwenye safu yetu ya kiungo. Ni wazi, ana uzoefu
mzuri kwenye ligi, tayari amefanya mengi akiwa na umri wa
miaka 24, lakini ana kitu.”

Rice na Havertz wanajiunga na wachezaji wa kufurahisha
pale Emirates akiwamo Bukayo Saka, Martin Odegaard na
Gabriel Jesus, na Arteta aliongeza kuwa wachezaji wapya wa
timu hiyo waliajiriwa sio tu kwa ajili ya vipaji vyao, bali pia

NORTH CAROLINA, Marekani

MAURICIO Pochettino amethibitisha
kuwa anatarajia Romelu Lukaku kuondo-
ka Chelsea msimu huu wa joto na amese-
ma klabu hiyo inalenga kumsajili kiungo
wa kati, lakini huenda isajili beki wa kati
kutokana na majeraha mabaya ya Wesley
Fofana.

Katika mahojiano yake ya kwanza ya
kipekee tangu awe kocha wa Blues Julai
Mosi, Pochettino alilambia ESPN kazi am-
bayo Chelsea wamebakiza kufanya katika
soko la usajili.

Lukaku hakuwa sehemu ya kikosi cha
wachezaji 29 Kkilichosafiri hadi North
Carolina siku ya Jumatatu kwa mechi
tano za kujiandaa na msimu mpya nchini
Marekani wakianza na mechi ya kirafiki
dhidi ya Wrexham jana Jumatano.

Juventus na Inter Milan wana nia ya

kwa sababu walikuwa wanafaa kitamaduni kwa Arsenal.

kumsajili Lukaku na in-
gawa hadi sasa amekataa
nia ya kutoka Mashariki
ya Kati ya kujiunga na Ligi
Kuu ya Saudi Aarabia, Saudi
Pro League na Pochettino
alisema kuwa mshambu-
liaji huyo anaona mustak-
abali wake kwingine baada
ya mazungumzo na klabu
hiyo.

Alipoulizwa na ESPN kama Lukaku
anaondoka Chelsea, Pochettino alisema:
“Nadhani ni dhahiri.

“Ni dhahiri kinachoendelea kwake.
Nadhani kati ya klabu na mchezaji, wana
mawazo sawa na tunafanyia kazi hilo ili
kujaribu kurekebisha na kuwa na suluhu
bora kwa pande zote mbili.”

Pochettino alikiri kuwa jeraha la Fofana
linaweza kuwalazimisha kuingia sokoni

tena.

Klabu hiyo ilithibitisha ka-
tika taarifa yake kwamba
Fofana alifanyiwa upasuaji wa
kurekebisha goti na sasa ana-
tarajiwa kuwa nje kwa muda
mrefu.

“Angalia kilichotokea kwa
Fofana,” alisema Pochettino.
“Labda ndio au hapana tuna-
hitaji kufanya kazi kuchukua
nafasi yake, wazo ambalo hatukuwa tu-
nalifikiria. Hilo labda limetufanya kubadili
mwelekeo.

“Lakini kama mpira wa miguu, ni kub-
adilika na mawazo ambayo unabadilisha.
Kitu kinapotokea, unahitaji kuwa na uma-
kini. Tunafanya kazi, kujaribu kuboresha.
Hadi mwisho, tutakuwapo na tutaona
kitakachotokea sokoni.”

Brighton
yvakataa ofa
va pili kwa
Caicedo

LONDON, England

KLABU va Brighton imekataa
ofa va pili kutoka kwa Chelsea
kwa ajili ya kumnunua kiungo wa
kati, Moises Caicedo.

Ofa va hivi karibuni ya The
Blues kwa mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ecuador inaaminika
kuwa inafikia karibu pauni mil-
ioni 70.

Caicedo aliomba kuondoka
klabuni hapo Januari mwaka huu,
huku Arsenal ikiwa na nia lakini
Machi alisaini mkataba mpya
hadi 2027.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, ambaye msimu uli-
opita aliwasaidia Seagulls hao ku-
fuzu kucheza michuano ya Ulaya
kwa mara ya kwanza na kufika
nusu fainali ya Kombe la FA,
bado anavutiwa na timu kadhaa
za Ligi Kuu England.

Caicedo alijiunga na Brighton
kutoka klabu ya Independiente
del Valle ya Ecuador kwa Kitita
cha pauni milioni 4.5 Februari
mwaka 2021 kabla ya kutolewa
kwa mkopo kwa Beerschot ya
Ubelgiji.

Alianza mechi yake ya kwanza
va Ligi Kuu Aprili 2022 na
amecheza mara 53 wakati wake
pale kwenye Uwanja wa Amex,
akifunga mabao mawili.

Chelsea na Brighton zitamen-
yana Jumamosi hii mjini Phila-
delphia nchini Marekani katika
mchuano wa kujiandaa na msimu
mpya wa Ligi ya England unaoju-
muisha timu sita.
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SINGIDA FG YAWEKA

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Singida Fountain Gate
kimewasili jijini Arusha kwa ajili ya ku-
weka kambi kujiandaa na msimu mpya
wa mashindano wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na michuano ya CAF.

Msimu ujao timu hiyo itaungana na
Azam FC kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Wachezaji, benchi la ufundi na baa-
dhi ya viongozi waliwasili jijini Arusha
jana kwa maandalizi hayo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hussein
Massanza alisema maandalizi hayo ya
‘Pre Season’ yatakuwa ya siku 14 kabla
ya kurejea mjini Singida kwa ajili ya ta-
masha la kutambulisha wachezaji.

“Tunaweka kambi hapa kwa siku 14,
programu ya mwalimu ni ya wiki mbili
kwa mujibu wake tukiwa hapa, baada
ya hapo tutarudi Singida kwa ajili ya ta-
masha la Singida Day, halafu tunaanza
safari ya Tanga kwenda kwenye Ngao
ya Jamii,” alisema Massanza.

Mchezaji Deus Kaseke alisema
kwani hata msimu uliopita walifanyia
‘pre season’ kwenye jiji hilo.

“Kwanza hata msimu uliopita tuli-
fanyia mazoezi hapa hapa, kwa hiyo
tuna uzoefu napo, tutafanya maandal-
izi mazuri pamoja na hali ya hewa yake
kuwa ya baridi sana naamini mambo
yatakwenda sawa tu,” alisema winga
huyo wa zamani wa Yanga.

KAMBI ARUSHA

Aidha, Kiungo Yusuph Kagoma ame-
tabiri msimu ujao kuwa mgumu, hivyo
wanatakiwa kujiandaa kisawasawa ili
kuweza kuipata tena moja kati ya na-
fasi za juu ya msimamo wa Ligi Kuu.

“Naona kama msimu ujao utakuwa
mgumu sana kwa sababu timu nyingi
zimejiandaa sana, zimesajili vizuri nad-
hani utakuwa msimu mzuri na mgumu
sana, tunatakiwa kufanya maandalizi
mazuri ili kupata tena moja kati ya na-
fasi nne za juu,” alisema Massanza.

Singida Fountain Gate imecheza Ligi
Kuu kwa mara ya kwanza msimu uli-
omalizika na kufanikiwa kumaliza na-
fasi ya nne iliyoiwezesha kukata tiketi
ya kucheza Kombe la Shirikisho barani
Afrika.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akimkabidhi jezi ya Namungo mdhamini wa timu hiyo, Mkurugenzi Mkuu
wa Kampuni ya Insignia Limited, Isaac Kiwango, wakati wa kutangaza udhamini huo Ruangwa mkoani Lindi.

PICHA: OWM

Viongozi soka Zanzibar wateta na vilabu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VIONGOZI wa Chama cha Mpira wa
Miguu Mkoa wa Mjini Magharibi (UW-
ERFA) umefanya kikao na viongozi wa
vilabu vitakavyoshiriki Ligi Daraja la
Pili Mkoa wa Mjini Magharibi Msimu
wa 2023/2014.

Lengo la kikao hicho ni kupitia ka-
nuni za mashindano ya ligi hiyo na
kufanya marekebisho ili kuweza ku-
pata kanuni mpya ambayo itaongoza
ligi hiyo Mkoa wa Mjini Magharibi kwa
msimu wa 2023-24.

Ligi hiyo kwa msimu wa 2023/2024
inatarajiwa kuwa na timu 24 kutoka

maeneo tofauti ya mkoa huo.

Timu zitakazomaliza katika na-
fasi mbili za juu zitapanda daraja na
kucheza Ligi ya Kanda ya Unguja kwa
msimu unaofuata 2024/2025.

Akizungumza na gazeti hili nje ya
kikao hicho, Katibu UWERFA, Maalim
Ahmada, alisema mabadiliko ya kanuni
kwa kila msimu inatokana na changa-
moto ambazo zinajitokeza kwa msimu
uliopita.

Alisema changamoto kubwa ipo kwa
vilabu kwa kushindwa kusoma kanuni
mapema badala yake kusoma kanuni
pale wanapopata tatizo.

“Vilabu vyetu havioni umuhimu wa

kusoma kanuni mpaka wapate adha-
bu, sasa hili nina tatizo timu inatakiwa
isome kanuni yote kabla ya kuanza
msimu ili kuhakikisha inajiepusha na
adhabu wakati wa ligi,” alisema Ah-
mada.

Alisema eneo kubwa lililofanyiwa
marekebisho ni pamoja na kipengele
cha adhabu ya timu itakayoshindwa
kufika uwanjani kwa michezo mitatu.

“Kipengele hiki sasa kimefanyiwa
marekebisho na timu ambayo haitaku-
wa imefika uwanjani mara tatu hata
kama sio mfululizo itakutana na adha-
bu ya kushushwa daraja,” alisema.

Yanga yafunguka

Wao wapya.

Yanga itaadhimisha kilele cha Siku ya Mwa-
nanchi Jumamosi itakapocheza mchezo wa
kimataifa wa kirafiki dhidi ya Kaizer Chiefs ya
Afrika Kusini.

“Nawaambia kuwa ngoma bado.., tuna-
tarajia kushusha chuma kingine, tunataka
tuhakikishe kwenye kilele cha Siku ya Wa-
nanchi Uwanja wa Benjamin Mkapa, watu
wanakwenda kuangalia kiwango kikubwa ku-
toka kwa wachezaji wakubwa barani Afrika,”
Kamwe alitamba.

Ingawa klabu ya Yanga hawakusema wam-
emsajili kwa mkataba wa miaka mingapi, la-
kini habari za ndani zinasema mchezaji huyo
mwenye miaka 33 amepewa mkataba wa
mwaka mmoja.

Mchezaji hiyo aliyeanzia soka lake kwe-
nye kikosi cha pili cha Mamelodi Sondowns,
amezichezea klabu nyingi za Afrika Kusini
zikiwamo United FC, Platinum Stars, Golden
Arrows, Orando Pirates, Highlands Park, Uni-
versity of Pretoria na Marumo Gallants, kabla
ya kujiunga na Yanga kwa ajili msimu ujao.

Miquissone uhakika

maneno haya kwenye mtandao wake wa
instagram.

“Kijana amemalizana na klabu namba
moja Afrika, haya sasa tuone anafanya
nini?” Posti hii imewafanya mashabiki
wengi kuamini kuwa Miquissone anarejea
kwenye klabu ya Simba.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo
zinasema mchezaji huyo alishamalizana
na Simba muda mrefu kuhusu mshahara
na mambo mengine, na Kilichobaki ili-
kuwa ni Miguissone mwenyewe kwenda
kuzungumza na Al Ahly kama atakwenda
kwa mkopo, au vinginevyo na baada ya
mazungumzo va siku kadhaa, klabu hiyo na
mchezaji wakaamua kuachana kwa amani.

Winga huyo raia wa Msumbiji ambaye
Simba ilimsajili 2020 kutokea UD Songo va
Msumbiji alipokuwa akiichezea kwa mkopo
kutoka Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini, aliuzwa kwa kiasi kichopungua
Sh. bilioni 2 kwenda Al Alhy 2021, lakini
hakuwa na wakati mzuri kiasi cha kupele-
kwa kwa mkopo katika klabu ya Abha ya
Saudi Arabia.

Wakati huo huo, wakati safari ya kuele-
kea kilele cha Mlima Kilimanjaro kutambu-
lisha rasmi jezi za msimu ujao ikianza jana,
uongozi wa Simba umeweka wazi kuwa
bado watasajili wachezaji wengine watano
wakiwamo wa kimataifa wawili na nafasi
nyingine za wachezaji wazawa.

Katika nafasi hizo tano mpaka sasa
mzawa Iddi Chilunda anatajwa kuwa
mmoja wapo wanaotaka kusajiliwa huku
wa kigeni, Miquissone na golikipa mmoja
kutoka nje ya nchi wakitajwa.

Jana viongozi wa Simba waliusindikiza
msafara wa wanachama walioteuliwa
kwenda kwenye kilele cha Mlima Kiliman-
jaro kutambulisha jezi zao.

Msafara huo unatarajiwa kufika kileleni
kesho na kutambulisha rasmi jezi hizo
zitakazotumika msimu ujao kwenye
mashindano ya kitaifa na kimataifa.
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Miquissone

uhakika Simba,

safari uzinduzi
jezi yaanza

Adam Fungamwango (Dar) na Saada

Akida, MOSHI

BAADA ya taarifa zilizotoka juzi
jioni kuwa winga wake wa zamani,
Luis Miguissone amevunja mkataba
na klabu ya Al Ahly ya Misri, inaele-
ZWa uongozi wa Simba upo katika
hatua za mwisho za kumsajili nyota
huyo.

Kwa muda mrefu uongozi wa Simba
ulikuwa ukimwinda nyota huyo raia
wa Msumbiji lakini ulikuwa haujafikia
muafaka juu ya masilahi yake.

Taarifa za mchezaji huyo kuvunja
mkataba na Al Ahly zilitoka juzi na
Miguissone mwenyewe aliiposti ba-
rua hiyo ya makubaliano ya kuvunja
mkataba kwenye mtandao wake
wa kijamii wa ‘instagram’ ikieleza
kumalizana na Al Ahly kwa kuvunja
mkataba kwa makubaliano ya pande
zote mbili.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema baada
ya mchezaji wao huyo wa zamani
kufanya hivyo, ndani ya siku chache
kila kitu kitafahamika.

“Tumesikia taarifa ya Miquis-
sone kuvunja mkataba na kwetu
sisi tunaichukulia kwa pande mbili,
kwanza tumeumia kwa sababu kama
Simba tunapomuuza mchezaji klabu
kubwa tunataka akafanye vizuri,
kwa sababu ni heshima kwetu, watu
wakiuliza katoka wapi huyu na sisi
tunatajwa, tulitaka afanye vyema ili
tuzidi kuheshimika, angefanya vyema
wangerudi tena kuchukua mchezaji
mwingine, kwa upande huo imetuu-
ma,” alisema Ahmed.

“Kwa mtazamo wa pili tumefurahi
kwa sababu kijana sasa yupo huru,
maana yake anafungua milango ya
watu ambao wanamhitaji kwenda
kuzungumza naye, sasa kwa hili
tuwaachie viongozi wakubwa wa
Simba, wataamua kama wanam-
chukua ama la, lakini kila mmoja
anatambua ubora wa Miquissone na
ndani ya siku chache kila kitu kitafa-
hamika,” alisema Ahmed.

Naye Mwekezaji na Rais wa Hes-
hima wa Klabu hiyo, Mohamed Dewji,
baada ya barua hiyo kutoka aliandika
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Nyota mpya wa Yanga, Mahlatse Makudubel
akipambana na beki wa Yanga, Kibwana Shomari, walipokutana kwenye mchezo wa nusu fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika mwaka huu. PICHA: MTANDAO
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a ‘Skudu’ (kulia), wakati akiwa na klabu yake ya Marumo Gallants

YANGA YAFUNGUKA UJIO
MAKUDUBELA ‘SKUDU’

® ® ®Yasema sasa jezi namba sita imepata mrithi sahihi,
atabiriwa kutawala eneo la...

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa klabu ya Yanga umesema
sasa jezi namba sita iliyoachwa na Feisal
Salum ‘Feitoto’ imempata mrithi na ni
‘mrithi sahihi’ kutoka klabu ya Marumo
Gallants ya Afrika Kusini.

Jana Yanga ilitangaza kukamilisha
usajili wa kiungo Mahlatse Makudubela
‘Skudu’ ambaye anakuja kuchukua nafasi
ya Feitoto aliyetimkia Azam FC.

Kwa muda mrefu tangu kufunguliwa
kwa dirisha la usajili, Yanga walikuwa
wakinadi jezi namba sita kuwa inakuja
kurithiwa na mchezaji mkubwa.

Juzi usiku, klabu hiyo ilimtangaza
mchezaji huyo raia wa Afrika Kusini
kuwa sasa ni mchezaji wao rasmi, akip-
ewa jezi namba sita.

Akizungumza jana, ofisa habari wa
klabu hiyo, Ali Kamwe, alisema wam-

emsajili mchezaji mwenye kiwango cha
hali ya juu na fundi wa mpira, hivyo
kwa sasa mashabiki wa Yanga wataka-
pokuwa wamekwenda uwanjani, siyo tu
watafurahia kushinda, lakini watapata
raha kuona namna anavyolisakata ka-
bumbu.

“Kiu ya wananchi ya jezi namba sita
imemalizwa ipasavyo, unaona jinsi wa-
nachama na mashabiki walivyompokea
Makudubela ‘ Skudu Master’, Kkijana
mwenye kipaji na kuonyesha kuwa
msimu ujao si tu kwamba tunashinda,
bali tunashinda kwa kupata raha,” alise-
ma Kamwe.

Kamwe alisema wanamatumaini
makubwa na mchezaji huyo kutokana
na rekodi na ubora wake na wanaamini
atakuja kutawala eneo la katikati la timu
hiyo.

Alisema aina ya usajili wanaoufanya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa sasa ni wa kiwango cha juu na lengo
ni kuendeleza ufalme wa soka nchini lak-
ini kufika hatua za juu kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa barani Afrika msimu
ujao.

“Hatuna masihara hata kidogo msimu
ujao tunataka tufike kwenye ngazi za
juu kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, pia
tunataka tuendeleze ufalme wetu ligi
ya ndani ndiyo maana tunafanya usajili
bora,” alisisitiza.

Ofisa Habari huyo aliendelea kusema
kuwa usajili bado unaendelea na wana-
tarajia kumtangaza mchezaji mwingine
wa kigeni, huku akiwataka wanachama
na mashabiki wa klabu hiyo kumiminika
kwa wingi, Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Jumamosi ijayo kuwaangalia wachezaji
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