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UKURASA 11

Na Shaban Njia, KAHAMA

U
ZAZI salama unajali 
suala la umri sahihi wa 
mwanamke kupata mto-
to na pale anapojifungua 

chini ya miaka 18 inachukuliwa 
kuwa hatari kwa maisha ya mama 
na mwana, lakini Kahama mkoani 
Shinyanga mimba na uzazi uto-
toni ni kama vimekubalika japo ni 
kitisho kwa wanawake na watoto 
wao.

Wilayani  Kahama  ni kawaida 
kusikia taarifa za uzazi miongoni 
mwa watoto na kwa mwaka jana 
pekee mabinti 2,619 walijifungua, 
anaeleza Mratibu wa Mama na 
Mtoto wa Halmashauri ya Kahama 
Caroline Maliseli.

Aidha, kujifungua katika umri 
mdogo ni kuhatarisha usalama wa 
mjamzito na mtoto wake tumboni 
kwa sababu nyonga zinakuwa 
hazijafunguka, kadhalika wengi 
hawana uelewa juu ya kuhudhu-
ria kliniki ili kujua maendeleo ya 
mtoto na kujifungulia nyumbani 
na kuzalishwa na watu wasioku-
wa na utalaamu, anaonya mratibu 
huyo.

Anasema wimbi la wasichana 
wadogo kujifungua kabla ya waka-
ti wao limekuwa kubwa na mwaka 
jana pekee jumla ya wasichana 
2,619 walijifungua chini ya umri 
huo sawa na asilimia 16.

  Anasema, mwaka huo wa-
jawazito 17,605 walijifungua kati 
ya hao 2,619 walikuwa wasichana 
wenye umri chini ya miaka 20 na 
wengi wao ni wanafunzi wa shule 

za msingi na sekondari na tatizo 
la ndoa za utoto ni kubwa na lina-
paswa kutafutiwa ufumbuzi.

Aidha, anasema, hao ni baadhi 
ya wanaofika katika vituo vya afya 
na kupata huduma, huku kundi 
kubwa likijifungulia majumba-
ni na kufikia 497 sawa asilimia 
tatu na kuzalishwa na watu wa-
siokuwa wataalamu wa afya wak-
iwemo mama wakwe, waganga na 
wakunga wa jadi wote wakihatari-
sha maisha ya mama na mwana.

 “Rika hili wakati wa kujifungua 
wanatumia pia dawa za kuongeza 
uchungu zinazowasababishia 
mfuko wa uzazi kupasuka na mto-
to kunywa maji na kupoteza mai-
sha, ofisini kuna chupa nyingi za 
dawa hizo na yote hayo wanaya-
fanya kwa maelekezo ya mama  
wakwe. ,”anasema Caroline 

MATUKIO YA VIFO;
  Anaeleza kuwa mwaka 2021 

mjamzito alizalishwa ndani ya 

duka la dawa na mhudumu  katika 
Halmashauri ya Msalala, ambaye 
alitumia mbinu zilizosababisha 
mtoto kukatika kichwa, baada ya 
tukio hilo alitoweka na mama aka-
baki anatokwa na damu nyingi. 

Caroline anasema mzazi alifik-
ishwa hospitalini na kufanyiwa 
upasuaji kuondoa kichwa cha 
mtoto tumboni ambacho kiliku-
wa kikubwa na kwamba alikuwa 
hahudhurii kliniki kipindi cha 
ujauzito, licha ya kunusurika, al-
impoteza mtoto.

Anawaonya kinamama kuacha 
tabia za kukwepa kliniki  badala 
yake wanapopata uchungu wafike 
vituo vya afya na pia kuachana na 
tiba za asili ambazo ni hatari. 

Kadhalika anasema,mwingine 
alikuwa mkazi wa kata ya Mhun-
gula Manispaa ya Kahama alikuwa 
akizalishwa na mama mkwe wake 
baada ya kupata uchungu na 
mtoto alitanguliza miguu na wal-
ipomvuta walimkata kichwa pia, 
walimsaidia mama kwa kumfany-
ia upasuaji na kuondoa kichwa, 
na wote wanaozalishwa kwa njia 
za kienyeji wanapoteza vichanga 
vyao. 

Anasema, pia katika kata ya 
Isagehe mjamzito mwenye umri 
chini ya mika 18 alipelekwa kwa 
mganga wa jadi na mama yake 
mzazi kuzalishwa kienyeji kwa 
kutumia vitu mbalimbali vilivyo-
sababisha mtoto kubonyezwa 
fuvu la kichwa.

Walimfikisha hospitalini na 
kumsaidia hadi akajifungua 
salama lakini  maumbile ya mza-

zi yalivimba  kutokana na ku-
chokonolewa na vitu ambavyo si 
salama, anaeleza Caroline.

 
MAONI WANAJAMII
Joseph Masanja, mwanafunzi 

wa kidato cha tatu Sekondari ya 
Nyikoboko anasema, kuna mwa-
nafunzi mwenzao alipata ujauzito 
wakiwa kidato cha pili aliacha 
masomo hata kabla ya kufanya 
mtihani wa kuingia kidato cha 
tatu na alijifungua kwa njia ya 
upasuaji, mtoto yupo salama la-
kini mama yake alipata maradhi 
ambayo  hakuyataja.

 Katika Shule ya Msingi Shilela, 
Salumu Mashaka wa darasa la sita 
anasema, jirani yake alifaulu ku-
jiunga na Sekondari ya Mwalimu 
Nyerere iliyopo Halmashauri ya 
Msalala, wazazi wake waligoma 
kumsomesha wakidai hawana 
fedha kumbe walitaka kumwoze-
sha lakini walitoa taarifa polisi na 
mpango wao ukatibuliwa na sasa 
anaendelea na masomo.

 Mkazi wa kata ya Kilago-Kaha-
ma Raphael Mazigwa, anasema,ili 
kukomesha ukatili kwa watoto hu-
susani kuwaozesha kwa tamaa ya 
mali, ilihali wanahitaji kusoma ni 
vema jamii ikawa inaelezwa hatua 
zinazochukuliwa kwa wale wa-
naobainika kutenda vitendo hivyo 
ili ijue adhabu ambazo zimekuwa 
zikitolewa kwa watuhumiwa.

 Aidha, anawashauri watendaji 
wa mitaa na kata kutojihusisha 
katika vitendo vya upatanishi pale 
mtoto au mwanafunzi anapopata 
ujauzito kwani wanamuachia 
majeraha moyoni mhanga hivyo 
wahakikishe mashauri wanayoya-
pata ofisni mwao wanayafikisha 
katika vyombo vya sheria kwa 
hatua zaidi.
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Aliyekuwa Naibu Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Mary Masanja

Aliyekuwa  Naibu Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Uchukuzi), Atupele Mwakibete

Naibu Waziri Mkuu, pia Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko

Naibu Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dunstan Kitandula

Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Alexander Mnyeti
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Judith Kapinga

Mkuu Upelelezi 
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siri za jeshi
UKURASA 5

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYAKESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Aliyekuwa Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,  
Dk. Angelina Mabula

Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
Jerry Silaa
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Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amefan-
ya mabadiliko madogo ya Baraza la 
Mawaziri na makatibu na naibu maka-
tibu wakuu huku wadau wakitoa maoni 
kuhusu siri iliyojificha katika uteuzi 
Naibu Waziri Mkuu.

Katika mabadiliko aliyoyafanya, Rais 
Samia ameanzisha nafasi ya Naibu 
Waziri Mkuu kwa kumteua Dk. Dotto 
Biteko ambaye pia anakuwa Waziri wa 
Nishati. Kabla ya uteuzi huo, alikuwa 
Waziri wa Madini na kwa wadhifa mpya 
atakuwa anashughulikia uratibu wa 
shughuli za serikali.  

Biteko anakuwa mtu wa tatu kushika 
wadhifa huo. Waliowahi kushika na 
miaka kwenye mabano ni Dk. Salim 
Ahmed Salim (1985- 1989), na Augustine 
Mrema (1992- 1994).

Rais amefanya uteuzi huo kwa muji-
bu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Ibara ya 36(1) inayosema:  
‘Bila ya kuathiri masharti mengineyo 
yaliyomo katika Katiba hii na ya she-
ria nyingine yoyote,  Rais atakuwa na 
mamlaka ya kuanzisha na kufuta nafasi 
za madaraka ya namna mbalimbali ka-
tika utumishi wa serikali ya Jamhuri ya 
Muungano.”

 
MAONI YA WADAU 
Kutokana na mabadiliko hayo, wa-

chambuizi wa siasa, wasomi na wana-
siasa. Wametoa maoni huku wakisema 
ni hatua nzuri ya kujenga serikali imara 
baada ya kuona kuna upungufu ma-
hali. 

Mchambuzi wa masuala ya siasa, Ab-
dulkarim Akiki, alisema hatua ya Rais 
kumteua Naibu Waziri Mkuu ina lengo 
la kuongeza nguvu ya kiutendaji seri-
kalini. Alisema Rais amerudisha nafasi 
hiyo ili kumsaidia Waziri Mkuu kurati-
bu na kufuatilia utekelezaji wa shughuli 
serikali.

Mhadhiri Msaidizi Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Nassor Kitunda, alisema 
nafasi ya naibu waziri mkuu itaongeza 
nguvu ya kiutendaji katika Baraza la 
Mawaziri kutokana na Waziri Mkuu 
kuwa na majukumu makubwa, hivyo 
anahitaji mtu wa kumsaidia baadhi ya 
mambo. 

Alisema kuwapo kwa nafasi hiyo 
wakati mwingine ni ubunifu wa kion-
gozi aliyeko madarakani ili kufikia 
malengo aliyojiwekea kama vile Rais al-
ivyoamua kutenganisha wizara za ujen-
zi na uchukuzi kwa kuwa ameona kila 
moja inahitaji usimamizi wa karibu.

Kuhusu kubadili mawaziri na makat-
ibu wakuu alisema rais anao wajibu wa 
kuchagua watu ambao anaona atafanya 
nao kazi vizuri na kuondoa malalamiko 
ya wananchi juu ya utendaji kazi katika 

wizara husika.
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG) Mstaafu, Lu-
dovick Utouh, alisema mabadiliko hayo 
yana nia njema ya kuongeza ufanisi 
katika shughuli za serikali na Rais ana 
mamalaka kikatiba kufanya uamuzi 
huo pale anapoona kuna kasoro za kiu-
tendaji.

Alisema anaamini alichokifanya Rais 
Samia amekitafakari na kumekuwa na 
majadiliano na watu wanaomshauri, 
hivyo  Watanzania waamini kuwa ma-
badiliko hayo yanalenga kuboresha 
utendaji kazi katika serikali.

Otouh alisema si mara ya kwan-
za  mabadiliko kama hayo kufanyika 
kwa kuwa  Rais wa awamu ya tano, 
Hayati John Magufuli, aliitengenisha 
iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini 
na zikawa wizara mbili hali iliyochangia 
kuongeza ufanisi katika Wizara ya Ma-
dini.

Mshauri Mwelekezi na mchambuzi 
wa Siasa, Luwaga Kizoka, alisema ma-
badiliko hayo yanalenga kuongeza 
ufanisi wa utendaji kazi serikalini na 
hatimaye kuleta matokeo mazuri.

Alisema kitendo cha Januari Makam-
ba kupelekwa Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ki-
taongeza ufanisi wa utendaji kazi kwa 
kuwa ni eneo ambalo amefanya kazi 
kwa muda mrefu, hivyo analifahamu 
vizuri.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sera za Kimataifa Afrika, Omary Mjen-
ga, alisema Rais ana mamlaka ya kufan-
ya mabadiliko anavyotaka ili kuboresha 
utendaji na anaongozwa na Katiba ya 
nchi.

Alisema uamuzi wa kutenganisha 
wizara ya ujenzi na uchukuzi ni ua-
muzi wa busara kwa kuwa uchukuzi 
na ujenzi ni maeneo mapana yanayohi-
taji kufanyiwa kazi kiutofauti ili kuleta 
ufanisi.

Ofisa Tawala, Ofisi ya Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo (Taaluma), Chuo Kikuu 
Cha Dar es Salaam, Dickson Kikoti, 
alisema alichokifanya Rais ni jambo la 
kawaida na ana mamlaka ya kufanya 
hivyo pale anapoona kuwa anahitaji 
kuboresha ufanisi wa kazi kwa viongo-
zi  ambao ndio wasaidizi wake.

MABADILIKO 
Katika mabadiliko hayo madogo,  

Rais ameivunja Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi na kuunda wizara mbili am-
bazo ni Wizara ya Ujenzi na Wizara ya 
Uchukuzi.

Aidha, kwenye mabadiliko hayo, ali-
yekuwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina 
Mabula; Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Mary Masanja na Naibu Waziri 

wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwaki-
bete, wameachwa. 

Pia alisema Rais Samia ameimarisha 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki kwa kuongeza 
nafasi ya Naibu Waziri na Katibu Mkuu 
watakaoshughulikia masuala ya Afrika 
Mashariki.

Mawaziri wapya na wizara kwenye 
mabano ni Jerry Silaa (Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi) na Anthony 
Mavunde (Madini) na Prof. Makame 
Mbarawa amehamishwa kutoka Ujenzi 
na Uchukuzi kwenda Uchukuzi. Janu-
ary Makamba amehamishwa kutoka 
Nishati kwnda Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa na Innocent Bas-
hungwa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
kwenda Ujenzi

Dk. Stergomena Tax kutoka Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki Kwenda Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, Dk. Damas Ndumbaro 
kutoka Katiba na Sheria kwenda Utam-
aduni, Sanaa na Michezo na Balozi Dk. 
Pindi Chana kutoka Utamaduni, Sanaa 
na Michezo kwenda Katiba na Sheria.  
Wengine ni Mohamed Mchengerwa 
kutoka Maliasili na Utalii kwenda Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serilaki za 
Mitaa (TAMISEMI) na Angellah Kairuki 
kutoka TAMISEMI kwenda Maliasili na 
Utalii. 

Naibu Mawaziri waliohamishwa ni 
Godfrey Kasekenya kutoka Ujenzi na 
Uchukuzi Kwenda Ujenzi, David Silinde 
kutoka Mifugo na Uvuvi Kwenda Kili-
mo, Stephen Byabato Nishati Kwenda 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki akishughulikia masuala ya 
Afrika Mashariki.

Wapya walioteuliwa kuwa naibu 
mawaziri na wizara kwenye mabano 
ni Alexander Mnyeti (Mifugo na Uvuvi). 
David Kihenzile (Uchukuzi), Judith Kap-
inga (Nishati) na Dunstan Kitandula 
(Maliasili na Utalii).

MAKATIBU WAKUU 
Katika Uteuzi wa Makatibu Wakuu 

na Naibu Makatibu Wakuu, Rais Samia 
amemteua Prof. Godius Kahyarara ali-
yekuwa Katibu Tawala Mkoa wa Geita 
kuwa Katibu Mkuu Wizara ya Uchukuzi 
na Mhandisi Cyprian Luhemeja ali-
yekuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji amekuwa Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu). 

Balozi Prof. Kennedy Gastorn am-
eteuliwa kuwa Katibu Mkuu, Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki anayeshughulikia masuala ya 
Afrika Mashariki.

• Imeandikwa na Jennipher Gilla 
na Emmaloveness Gaston (DAR) na 
Augusta Njoji, DODOMA. 

Kilichojificha uteuzi  
Naibu Waziri Mkuu

Dk. Mpango 
ataka utafiti 
zaidi kuongeza 
makusanyo ya 
kodi Afrika
Na Restuta James

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
ametoa rai kuongeza nguvu katika 
utafiti, ili kupata njia mwafaka ya 
kuongeza makusanyo ya serikali za 
Afrika.

Dk. Mpango alitoa rai hiyo jijini Dar 
es Salaam juzi, kupitia hotuba yake 
iliyosomwa kwa niaba yake na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, alipofungua Mkutano 
wa Nane wa Jukwaa la Kodi Afrika 
(ATAF).

Alisema utafiti unapaswa kufanyika 
kwa kushirikisha taasisi mbalimbali, ili 
kuunda mfumo wa kisasa utakaogusa 
maeneo mengi yanayoweza kuipatia 
serikali mapato.

Mkutano huo ambao mwenyeji wake 
ni Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 
umewakutanisha wataalamu zaidi 
ya 300 kutoka nchi 43 barani Afrika, 
ukiwa na kaulimbiu ya ‘Masuala ya 
Kikodi Yanayojiri.’

Pamoja na mambo mengine, mku-
tano huo utajadili ripoti 43 za utafiti 
wa kikodi kati ya 150 zilizowasilishwa. 
Lengo ni kutoa mapendekezo ya mae-
neo mapya ya kikodi zikiwamo sekta 
za gesi, mafuta, madini, mazingira na 
biashara za kiteknolojia.

“Pamoja na jitihada mbalimbali 
zinazoendelea kufanywa na nchi zetu, 
bado kuna changamoto ya ukusanyaji 
mapato kutokana na ukubwa wa sekta 
isiyo rasmi… takwimu za mwaka 2021 
zinaonyesha kwamba mchango wa 
kodi katika Pato la Taifa ni asilimia 
14.55,” alisema.

Alizishauri mamlaka za mapato ku-
tunga sera nzuri zitakazovutia ulipaji 
kodi wa hiari na kuongeza uwazi na 
uwajibikaji katika utendaji kazi.

“Ushirikiano kati ya watafiti, watun-
ga sera na watendaji katika mamlaka 
za kodi utaunganisha nguvu zitakazoi-
patia serikali mapato ya kutosha ku-
wekeza katika sekta muhimu za afya, 
elimu na miundombin. Utatusaidia 
kuweka mifumo rahisi inayotekeleze-
ka,” alisema.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, alisema Afrika imebarikiwa 
kuwa na maliasili nyingi ambazo 
zinaweza kutatua changamoto za kiu-
chumi na kujiletea maendeleo.

Alisema wizara yake iko tayari 
kuongeza nguvu katika eneo la utafiti 
ili kutunga sera nzuri za kikodi zina-
zoendana na mazingira yaliyopo.

Alisema Afrika ni bara lenye uchumi 
unaokua kwa kasi unaoongeza watu 
wenye mapato makubwa, hivyo ni 
muda mwafaka kuwa na njia nzuri ya 
kuwatoza kodi. 

Katibu Mtendaji wa ATAF, Logan 
Wort, alisema lengo la jukwaa hilo 
ni kufanya utafiti na kutoa njia bora 
za kuongeza wigo wa makusanyo ya 
serikali.

Alisema takwimu zinaonyesha Bara 
la Afrika linapoteza zaidi ya dola 
za Marekani bilioni 88 kutokana na 
kushindwa kukusanya kodi.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, 
Dk. Stergomena Tax

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa

Waziri wa Madini, 
Anthony Mavunde

Waziri wa  Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa
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…wabunge wapongeza, 
wasema yamechelewa
Na Romana Mallya, DODOMA

WABUNGE wamepongeza mabadiliko ka-
tika Baraza la Mawaziri yaliyofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan jana, baadhi 
yao wakidai kiongozi huyo alichelewa 
kuyafanya.

Mbunge wa Sengerema, Hamisi Taba-
samu, alisema mabadiliko hayo waliyat-
egemea japo yamefanywa kwa kuchele-
wa.

“Mfano, katika nishati mabadiliko haya 
yanaweza kuleta mapinduzi makubwa 
kwa sababu waagizaji wa mafuta ya re-
jareja na wananchi kwa uhaba huu mkub-
wa wa mafuta, ni jambo lililotegemewa 
kunahitajika mabadiliko makubwa.

“Nishati ya umeme Mama (Rais Samia 
Suluhu Hassan) tunamshukuru kwa ku-
gawa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, huu 
ni ushauri tuliutoa bungeni mwaka jana 
kwamba, kwa miradi iliyopo katika sekta 
ya Uchukuzi ilikuwa ni lazima isimamiwe 
na mawaziri wawili wenye dhamana ili 
kupata ufanisi katika kazi, bado katika Ni-
shati tulitaka tupate waziri pia, wa nishati 
ya umeme na waziri wa nishati wa mafuta 
na gesi,” alisema.

Tabasamu alisema wanamshukuru 
Rais, sasa wataanza kuona namna gani 
wanatakiwa kufanya kazi ambayo anai-
taka.

Akizungumzia Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, alimpongeza 
Rais kwa kufanya mabadiliko kwa sababu 
ilikuwa imelala na sasa amepata waziri ki-
jana, Jerry Silaa, wanaamini atafanya kazi 
na kuleta mapinduzi makubwa.

“Uteuzi wa Manaibu waziri, mfano mtu 
kama Alexander Mnyeti haya ni mabadi-
liko makubwa, tunamshukuru Rais kwa 
kutuletea vijana ambao wataanza na kazi 
kubwa. Hizi wizara ambazo hazijafanyiwa 
mabadiliko nao wasijisahau kwa sababu 
mama anaendelea na haya mabadiliko,” 
alisema.

Mbunge wa Jimbo la Konde Pemba 
Kaskazini, Mohamed Said Issa, alisema 
Rais Samia amewaaminisha wananchi 
kwamba wakati wowote nafasi ya uwaziri 
siyo ya kujiamini ni nafasi ya kiutendaji na 
pale atakapoona anataka kubadilisha ata-
fanya hivyo.

“Hapa nchini kuna shida ya baadhi ya 
mambo, mfano nishati ya mafuta, shida 
ya dola kwa hiyo Mheshimiwa Rais nina-
hisi mabadiliko haya yametokana na ka-
dhia ambayo wananchi wanazipata lengo 
lake ni kutaka kubadilisha kuona kwamba 
tunakwenda kwa kasi haya matatizo am-
bayo yapo ili yapate mwarobaini wake,” 
alisema.

Alisema mabadiliko hayo ambayo nda-
ni yake ipo damu changa (vijana) anaami-
ni kutakuwa na mabadiliko.

“Kwenye nishati kumefanyika mabadi-
liko, hali iliyokuwapo ya kiutawala ndiyo 
ilikuwa inaleta usumbufu, kufanya hivyo 
mimi kama mwakilishi mbunge wa jimbo 
nimeliona hili litaleta mabadiliko chan-
ya,” alisema.

Kuhusu nafasi mpya ya Naibu Waziri 
Mkuu, Dotto Biteko, alisema wamekuwa 
wakimwona Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa akizunguka nchi nzima, kwa uteuzi 
huo atakwenda kumsaidia kazi.

“Unaona Mheshimiwa Dotto Biteko 
alipokuwa peke yake Wizara ya Madini 
kazi aliyofanya ilikuwa inachangia asil-
imia nane Pato la Taifa na muda si mch-
ache alitaka kuipeleka kwenye asilimia 10, 
ninaona atatupeleka pazuri kama taifa,” 
alisema.

Mbunge wa Namtumbo, Victor Kawawa, 
alisema uamuzi wa Rais ambao umegusa 

Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, 
Angellah Kairuki

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais TAM-
ISEMI, Mohamed 
Mchengerwa

Somo la Biashara kuwa 
lazima sekondari
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa katika 
mitaala mipya ya elimu somo la 
Biashara limepangwa lazima kwa 
wanafunzi wote kuanzia kidato 
cha kwanza hadi cha nne kwa 
mikondo yote miwili ya elimu ya 
jumla na amali.

Naibu Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 
Omar Kipanga (pichani) ali-
yasema hayo bungeni jana 
alipokuwa akijibu swali la 
msingi la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Zainabu 
Katimba.

Mbunge huyo alihoji lini 
serikali itaboresha mitaala 
ya elimu ili mafunzo ya biashara 
yatolewe kuanzia shule za msingi.

Kipanga akijibu swali hilo 
alisema wizara ipo katika hatua za 
ukamilishaji wa mapitio ya Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya 2014 
na mitaala katika ngazi ya elimu 
ya Awali, Msingi, Sekondari na 
Mafunzo ya Ualimu.

Aidha, alisema wizara imeviele-
keza vyuo vikuu kuhusisha na 
kufanya maboresho ya mitaala 
yote ili iendane na dira na mipa-
ngo ya maendeleo ya taifa katika 
kutoa elimu itakayompa kijana wa 

Kitanzania ujuzi.
“Wizara inatambua umuhimu wa 

somo la biashara na hivyo somo 
hili limepangwa kuwa la lazima 
kwa wanafunzi wote kuanzia 
kidato cha kwanza hadi cha nne 
kwa mikondo yote miwili ya elimu 
ya jumla na elimu ya amali.”

“Aidha, kwa ngazi ya elimu ya 
msingi darasa la I-VI mitaala 
imetilia mkazo elimu ya 
fedha pamoja na elimu ya 
ujasiriamali ambapo elimu 
ya fedha imechopekwa 
kwenye somo la Hisabati 
na Elimu ya Ujasiriamali 
imechopekwa kwenye somo 
la Sanaa na Michezo, lugha, 
Jiografia na Mazingira,” 

alisema.
Alieleza kuwa vyuo vikuu vya 

serikali na binafsi kupitia Mradi 
wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi 
ya Kiuchumi (HEET) vimepata 
mafunzo mbalimbali ya kuan-
daa programu zinazoendana na 
vipaumbele vya nchi na mahitaji 
ya soko la ajira.

Kupitia utaratibu huo, alisema 
zaidi ya programu 300 zitaanzish-
wa au kuhusishwa ikiwamo somo 
la biashara ili kuendana na mahi-
taji ya sasa ya kijamii, kiuchumi 
na soko la ajira.

kundi la vijana anaamini utaleta mabadi-
liko kwa sababu hata Bunge hili vijana ni 
wengi.

“Kwa hiyo ni wakati wao vijana mwanzo 
walikuwa wanapata uzoefu wa shughuli 
za Bunge na shughuli za serikali na sasa 
wameshakomaa kama siyo kamili, lakini 
watakuwa wamefika mbali kukomaa.

“Ni wakati wao tunaamini watatusaidia 
nchi yetu, huu ni utaratibu wa serikali 
wa kawaida unavyokwenda wa baraza 
ukiona mahali kama timu ya mpira ma-
hali pana pwaya au mwendokasi wako 
unabadilisha wachezaji na lazima uweke 
mwenye nguvu na mwendokasi,” alisema.

 Alisema mategemeo yao ni kwenda 
kuongeza kasi na kuwavusha katika Uch-
aguzi Mkuu ujao.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Mjini 
Unguja, Asha Abdallah Juma ‘Mshuwa’ 
alisema, wamepokea kwa mikono mi-
wili mabadiliko hayo kwa kuwa yameleta 
nafasi mpya, Biteko anayekwenda kum-
saidia Waziri Mkuu, ili kupata mafanikio 
ya haraka.

“Uteuzi wa vijana mfano Jerry Silaa ni 
kijana mwenye uwezo na ana tabia nzuri 
ili uwe kiongozi ni lazima uwe na sifa hizi, 
na siyo uelezeki wala huambiliki. Kwenye 
ardhi tunajua kuna malalamiko kadhaa 
ambayo wananchi wanalalamikia, tuki-
pata mtu anayesikiliza watu tunaamini 
yataumbuka.

“Kuhusu uteuzi wa Judith Kapinga, 
anaonyesha umahiri namna anavyoshu-
ghulikia vijana na kutoa michango yake 
inayoendana na mambo ya kisheria 
humu bungeni. Inaonyesha namna Rais 
Samia anavyowasogeza vijana ili waji-
weke tayari katika kushika nchi siku za 
mbele,” alisema.

Kuhusu uteuzi wa Alexander Mnyeti, 
alisema ni mtu mwenye uwezo na kutaka 
wasaidiane na mawaziri hao ili waweze 
kufanya kazi zao kwa umakini na nguvu 
zaidi kwa kuwa mabadiliko ni lazima na 
kuwataka walioachwa wasisikie unyonge.

“Mimi mwenyewe niliwahi kuwa wa-
ziri nina utamani, lakini miaka 20 sasa 
sijarudishwa tena. Ninampongeza Rais 
Samia kwa mabadiliko haya aliyofanya 
leo mtu asije kujisahau na kuona nime-
shashika nafasi imeshakuwa yangu, siyo 
yake nafasi ni utumishi uliotukuka wawa-
tumikie Watanzania kwa kumsaidia Rais 
Samia kuiongoza nchi iweze kupaa.

Kuhusu uteuzi wa January Makamba 
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, alisema ni 
kijana mwenye uwezo hasa nyanda za 
kimataifa.

“Tumewahi kwenda naye ziara wakati 
wa awamu ya Rais Kikwete, tulipokwenda 
kumtembelea Rais Barrack Obama, Mare-
kani, January alifanya kazi kubwa, kwa 
hiyo atasaidia kuitangaza Tanzania na 
kuunganisha uhusiano wa kimataifa kwa 
nchi mbalimbali na nchi kujijenga kiba-
lozi, kidiplomasia na kiuchumi,’ alisema.



Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Adinani Mpyagila akihutubia mkutano wa had-
hara uliojadili masuala mbalimbali ya maendeleo pamoja na kutoa elimu kuhusu uwekezaji kwenye bandari, katika 
kijiji cha Naipanga, hivi karibuni. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Tanzania kuongeza uzalishaji mpunga 

Kinamama wanaoweka 
kope bandia, lenzi hatarini

Na Renatha Msungu

SERIKALI imesema ushiriki-
ano inaofanya na Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) na mashirika ya ki-
mataifa, utachochea uzal-
ishaji wa mpunga nchini.

Akifungua mkutano wa 
siku tatu wa wadau wa zao 
la mpunga kutoka nchi 11 
jijini Dar es Salaam juzi, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Kilimo, 
Gerald Mweli, alisema wa-
shiriki wa uzalishaji mpunga 
wataleta mkakati wa kubore-
sha uzalishaji wa zao hilo 
kwa nchi za Afrika Mashariki 
na Kusini.

Alisema Tanzania itakuwa 
na nguvu kubwa katika kue-
ndeleza zao la mpunga kama 
mazao muhimu. Ushirikiano 
wa wakulima na taasisi za 
utafiti, hasa TARI na mashiri-
ka ya kimataifa umekuwa 
kichocheo kikubwa.

“Tanzania kwenye tak-

wimu inashika nafasi ya pili 
Afrika kwa kuzalisha mpun-
ga ikiongozwa na Madagas-
car, hivyo Taasisi ya Utafiti 
wa Mpunga Kimataifa (IRRI) 
imeona Tanzania ina eneo le-
nye rutuba, hivyo ardhi yake 
inafaa kwa kuzalisha mpun-
ga zaidi,” alisema Mweli.

Aliongeza kuwa mpunga ni 
chakula na ni biashara. Soko 
lake la ndani na nje ni kubwa, 
hivyo uzalishaji unapaswa 
kuongezeka ili kufikia lengo.

“Serikali inapigania ma-
badiliko katika matumizi 
ya mpunga kwa kutumia 
teknolojia ya kilimo ili 
kuongeza uzalishaji wa 
mpunga kutoka chini ya 
tani 2.5 kwa hekta hadi tani 
tano au zaidi ifikapo mwaka 
2030,” alisema.

Katibu Mkuu alisema 
lengo la serikali ni kuzalisha 
mpunga wa kutosha kukidhi 
mahitaji ya kitaifa kuchangia 
katika usalama wa chakula 

Afrika na kuwa mzalishaji 
namba moja wa mpunga ba-
rani.

Alisema kwa programu ya 
RBI ni ushirikiano wa sekta 
muhimu na binafsi uliolenga 
kula na kutumia aina bora za 
mpunga kwa wakulima wa-
dogo katika Afrika Mashariki 
na Kusini.

Mweli alisema Tanzania 
ina jukumu kubwa kama 
mzalishaji mkuu wa mpunga 
na mipango inatekelezwa na 
IRRI.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI), Dk. Geof-
frey Mkumilo alisema katika 
mkutano huo wanatarajia 
kuja na mikakati mikubwa 
kwa nchi kwa kuwa ardhi 
yake inafaa kwa kilimo cha 
umwagiliaji na mvua.

“Tanzania ni mojawapo ya 
wazalishaji wakuu wa mpun-
ga Afrika, lakini kuna nafasi 
kubwa ya kuboresha kiwango 

chetu cha wastani wa tani 2.5 
kwa hekta. Ni eneo ambalo 
linahitaji umakini wa kitaifa, 
kikanda na kibara,” alisema 
Dk. Mkumilo.

Mwakilishi wa Kikanda wa 
IRRI Afrika, Dk. Abdelbagi 
Ismail, alisema Tanzania na 
nchi nyingi za Afrika Mashari-
ki na Kusini zinachochea ma-
boresho katika uzalishaji wa 
mpunga ili kupambana na 
njaa na umaskini wa kipato 
kwa mamilioni ya wakulima 
wadogo.

Alisema mpunga ni chaku-
la, pia ni biashara, hivyo wana 
jukumu la pamoja kubuni na 
kuongeza uzalishaji wake na 
kuwa endelevu.

“Ninaamini kwa pamoja 
tunaweza kutimiza mengi 
zaidi na kuleta tofauti am-
bayo hakuna mmoja wetu 
angeweza kufanya pekee 
yake tuendelee na ushiriki-
ano huu mzuri,” alisema Dk. 
Ismail.

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI ya CCBRT imeta-
hadharisha kuwa wanawake 
wanaoweka kope bandia na 
wanaovaa lenzi za miwani 
bila kupima kuwa wako 
hatarini kupata matatizo 
makubwa  ya kuona kiasi cha 
kuhitaji upasuaji.

Mganga Mkuu wa Hospi-
tali ya CCBRT, Dk. Cyprian 
Tomoka, alisema hayo jana 
wakati akizungumza na wa-
hariri na waandishi wa habari 
waliotembelea hospitali jana 
kuangalia huduma zinazo-
tolewa na taasisi hiyo. 

Alisema madaktari wana-
shauri mtu yeyote akitaka ku-
weka kifaa chochote kwenye 
mwili wake afanye vipimo 

vya awali ili kujua kama ana-
chotaka kuweka kitaendana 
na mwili wake au la ili kue-
puka matatizo ambayo yame-
wapata watu wengi.

Dk. Tomoka alisema hivi 
sasa imekuwa kawaida 
kwa watu kununua miwani 
holela na wengine kubandi-
ka kope jambo ambalo 
limeongeza idadi ya watu 
wenye shida ya macho wa-
naokwenda kupata tiba ka-
tika hospitali hiyo.

“Hata ukitaka kuweka 
lenzi ya kuonea au kope basi 
pima afya ya macho yako iju-
likane kwa sababu tunapata 
wagonjwa ambao wanakuja 
kutibiwa macho yenye via-
shiria kwamba huyu aliweka 
kope bandia na huyu aliweka 

lenzi ya kuonea na mwingine 
anakuwa na vidonda macho-
ni ingawa hawasemi sababu,” 
alisema.

Alisema kila siku hospitali 
hiyo imekuwa ikipokea wag-
onjwa wenye shida ya macho 
ambao umesababishwa na 
wahusika kuvaa kope bandia 
au lenzi za miwani bila kupi-
ma afya ya macho.

Pia alisema kwa wagonjwa 
wanaochelewa kwenda hos-
pitalini na kwenda wakiwa 
tayari na vidonda kwenye 
macho wanakuwa kwenye 
hatari kubwa ya kupoteza 
uoni moja kwa moja.

Alisema baadhi ya watu 
wamekuwa na mtazamo 
kwamba CCBRT inatibu ma-
cho na kurekebisha viungo 

pekee wakati inatoa huduma 
zote zikiwamo za mama na 
mtoto, uchujaji wa damu (di-
alysis), mifupa, nyonga, ma-
goti.

“Kwa siku za karibuni 
kumekuwa na changamoto 
ya magonjwa ya figo kwa hiyo 
tumeamua kuanzisha kitengo 
cha kuchuja figo na tumean-
zisha kitengo cha watu we-
nye utindio wa ubongo kwa 
kuwapa huduma mbalimbali 
saidizi za kuwaweka sawa,” 
alisema.

Kuhusu ugonjwa wa fistula 
kwa wanaume, Dk. Tomoka 
alisema ugonjwa huo huwa 
unawapata baada ya kupata 
ajali na kuathiri njia ya mko-
jo, hivyo kusababisha mkojo 
kupita njia isiyo yake.

Profesa Bisanda: 
Mabadiliko ya 
mitaala chachu 
ya maendeleo
Na Miraji Msala

MABADILIKO katika jamii ni kitu 
ambacho kinatokea kila siku na 
hivyo mabadiliko ya mitaala 
ya elimu nchini ni muhimu ili 
kuendana na mabadiliko ya-
nayotokea ulimwenguni kote na 
ndani ya jamii.

Prof. Elifas Bisanda, Makamu 
Mkuu wa Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania (OUT) ametoa kauli hiyo 
wakati wa mafunzo ya uandaaji 
na ukuzaji mitaala kwa wakuu wa 
vitivo, wakurugenzi, udhibiti ub-
ora, Taasisi ya Elimu Endelezi na 
wakuu wa idara zote za kitaaluma 
kutoka vitivo vyote vya OUT.

Mafunzo hayo yalifanyika 
katika Shule Kuu ya Uongozi ya 
Mwalimu Julius Nyerere iliyoko 
Kwa Mfipa, wilayani Kibaha, 
mkoani Pwani kuanzia Agosti 24 
hadi 26 mwaka huu.

“Nchi yetu ipo katika kufanya 
mabadiliko ya mitaala katika 
katika ngazi za elimu ya msingi 
na sekondari ambayo kwa sasa 
imefika mahali pazuri. 

“Na sisi watu wa vyuo vikuu, 
OUT ikiwamo, tupo katika kui-
marisha mitaala yetu ili iendane 
na mabadiliko hayo pamoja na 
hali ya soko na mahitaji ya ajira 
katika jamii. 

“Ndiyo maana leo tupo hapa 
Kibaha kwa ajili ya kuwanoa 
wakuu wote wa idara ili nao 
wakawanoe wahadhiri katika 
idara zao. Ni lazima tuhakikishe 
tunakuja na mitaala ambayo 
itazalisha wataalamu wenye uw-
ezo wa kujiajiri na kubuni miradi 
ambayo itaajiri wenzao,” alisema 
Prof. Bisanda.

Akimshukuru Makamu Mkuu wa 
Chuo kwa hotuba nzuri ya ufun-
guzi wa mafunzo, Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo Taaluma, Utafiti 
na Ushauri wa Kitaalamu, Prof. 
Deus Ngaruko, alisema kunahita-
jika mitaala yenye kulenga kutoa 
ujuzi ili wahitimu watoe maarifa, 
nyenzo na kubadili mtazamo wa 
kusubiri kuajiriwa, bali kujiajiri. 

“Ujuzi ndiyo jambo la msingi 
kwa sasa. Tunatakiwa tuhakik-
ishe wahitimu wetu wanaweza 
kufanya nini kipya na siyo kujua 
nini peke yake. Kujua tu halafu 
kushindwa kufanya kitu kipya 
haikubaliki katika ulimwengu huu 
ambapo sasa elimu na maarifa 
imekuwa ni jambo mtambuka. 

“Tunakushukuru sana Makamu 
Mkuu wa Chuo kwa kuwezesha 
mafunzo haya muhimu katika 
kipindi hiki tupo kwenye mapi-
tio ya mitaala,” alisema Prof. 
Ngaruko.

Mbobezi wa Masuala ya Mi-
taala, Prof. Paul Mushi, alishiriki 
katika kutoa mafunzo kwa wakuu 
hao wa idara katika eneo la us-
anifu wa mitaala. 

Miongoni mwa aliyofundisha 
ni kuwataka waandaji hao wa 
mitaala kuhakikisha wanafanya 
utafiti wa kutosha ili kuja na mi-
taala ambayo inakidhi mahitaji ya 
jamii ya sasa na baadae. 

Pia alisisitiza kufahamu malen-
go na mipango ya serikali, sera za 
serikali, misingi ya taifa, utama-
duni wa jamii ya Kitanzania, 
miiko na maadili katika nchi na 
ulimwengu kwa jumla.



Mkuu wa Upelelezi ashangaa Wakili
Kibatala kuwa na nyaraka za siri za polisi
Na Grace Gurisha

MKUU wa Upelelezi Mkoa wa 
Arusha, SSP David Mhanaya, 
amemtaka Wakili wa Utetezi, 
Peter Kibatala, katika kesi ya 
mauaji ya mdogo wa marehemu 
Erasto Msuya ‘Bilionea Msuya’, 
Aneth Msuya, kumweleza ame-
pata wapi nyaraka za siri za 
ndani ya Jeshi la Polisi kuhusu 
taarifa za awali za tukio hilo.

Washtakiwa katika kesi hiyo 
namba 103 ya mwaka 2018 ni 
mke wa aliyekuwa marehemu 
Bilionea Msuya, Miriam Mrita 
na mfanyabiashara Revocatus 
Muyela, wote wakazi wa Arusha. 

Shahidi huyo namba 22, SSP 
Mhanaya alitaka ufafanuzi huo 
jana mbele ya Jaji Edwin Kakola-
ki wa Mahakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam wakati wakiuli-
zwa maswali ya dodoso na Wak-
ili Kibatala baada ya kumaliza 
kutoa ushahidi wake. 

Kibatala: Shahidi hebu shika 
hii karatasi halafu Mheshimiwa 
Jaji akishamaliza kuandika, 
mweleze nyaraka hizo ni za nini 
na kama unazifahamu. 

Shahidi: Ninafurahi sana 
umeniletea karatasi hii ya ‘first 
criminal report’ ya taarifa za 
awali za Jeshi la Polisi. Haya 
niambie umeitoa wapi? 

(Shahidi huyo aliendelea ku-
dai kuwa nyaraka hizo hazipo 
hata katika maelezo ya mashahi-
di (committal). Anashangaa kwa 
sababu taarifa hizo ni za ndani). 

Hizi ni taarifa za awali za 
tukio hili la mauaji, ni za ndani 
kwa ndani za Jeshi la Polisi, saa 
nieleze mmezipata wapi? Hebu 
nieleze. 

Kibatala: Achana na hayo 
mambo yote. Mimi nimekuuliza 

unafahamu hizo nyaraka au hu-
fahamu, huko unapotaka kwen-
da tutafika tu. 

Shahidi: Mimi ninataka kujua 
mmeipata wapi? 

Kibatala: Unafahamu au hau-
fahamu, kwa sababu hicho ni 
kielelezo cha mahakama, nime-
kiomba mimi hapa. 

Shahidi: Sifahamu
Kibatala: Umeona sasa fai-

da ya kuongea mambo mengi 
sana. Unajua kama nyaraka hizi 
zilitolewa na askari mwenzako 
ambaye alisukumwa kuzitoa? 

Shahidi: Sifahamu 
Kibatala: Soma hizo nyaraka, 

sasa uieleze mahakama mshi-
takiwa anaitwa nani? 

Shahidi: Ndiyo maana ni-
kakuuliza ‘document’ hii umei-
toa wapi? 

Kibatala: Nimeshakujibu 
kuwa askari mwenzio ndiye ali-
itoa hapa mahakamani. 

Shahidi: Hii ‘document’ mimi 
siitambui.

Kibatala: ‘Accused’ anaitwa 
nani? 

Shahidi: Any way Getruda 
Mfuru. 

Kibatala: Haya soma na other 
accused person.

Shahidi: Siwezi kusoma 
kwa sababu handwriting 
(mwandiko) ninaona kama ya-
meingizwa. 

Kibatala: Jina la kwanza ni 
nani nitajie majina.

Shahidi: Sabri Kombo Haji, 
Wilbert Metthew Kimaro na 
Amiri.

Kibatala: Unafahamu kama 
Kimaro alikuwa ni mume wa 
marehemu Aneth na alikuwa na 
ugomvi wa mtoto wao, Allen?

Shahidi: Siwezi kulizungum-
zia hilo, sifahamu. 

Kibatala: Yeah! Ni bora use-
me hufahamu kuliko kusema 
hivyo, kwa sababu tutaona 
kama una jeuri. 

Shahidi: Wewe usiniambie 
mimi kuwa nina kiburi, kuwa na 
heshima wewe.

Kibatala: Katika ushahidi 
wako ulieleza kuwa ulienda 
eneo la tukio na mlikuta milan-
go imevunjwa. Je, mliwauliza 
majirani kama walisikia milango 
inavunjwa? 

Shahidi: Tuliwauliza, lakini 
walisema hawakusikia chocho-
te.

Kibatala: Ulikuwa unafa-
hamu kama Getruda alikuwa 
anamsumbua bosi wake akidai 
aongezwe mshahara na pia ali-
kuwa na wanaume wengi? 

Shahidi: Sifahamu. 
Kibatala: Ulikuwa unajua 

kama Aneth alikuwa ana mpan-
go wa kumrudisha kwao? 

Shahidi: Sifahamu kwa saba-
bu sikuongea na marehemu. 

Kibatala: Hebu ieleze ma-
hakama binti huyu alikuwa ana 
miaka mingapi ili tujue kama ali-
kuwa amekomaa au la.

Shahidi: Sikumbuki ni muda 
mrefu ila kitu kitachonijulisha 
umri ni kwamba alikuwa ni 
mama wa watoto watatu. 

Kibatala: Mtu mwenye wa-
toto watatu anashindwa kutoa 
taarifa polisi, anakwenda kum-
wambia ‘boyfriend’ wake? 

Shahidi: Mheshimiwa Jaji, 
kila mtu ana ufahamu wake wa 
kupambanua mambo. 

Kibatala: Ulijiridhisha vipi 
kama Getruda alipewa na ‘boy-
friend’ wake Sh. 50,000 kama 
nauli? 

Shahidi: Ni kwa sababu alisa-
firi kwenda kwao Moshi Masama 

na hata tulipomtafuta tulimkuta 
huko. 

Kibatala: Nikurudishe nyuma 
kidogo, katika ushahidi wako ul-
isema kwamba uliagizwa na DCI 
nani kwenda kuongeza nguvu? 

Shahidi: Kamishna Diwani 
Athuman 

Kibatala: Ni Diwani Athuman 
Msuya? 

Shahidi: Mimi sifahamu. 
Ninajua ni Diwani Athuman.

Kibatala: Haya niambie ana-
tokea mkoa gani?

Shahidi: Sifahamu
Kibatala: Na huyu ASP Mcho-

vu naye anatokea mkoa gani au 
na huyu hujui pia?

Shahidi: Sijui
Kibatala: Hebu shika karatasi 

hii ya upekuzi nyumbani kwa 
mtuhumiwa namba mbili, hala-
fu uisomee mahakama hapo 
mwishoni jina uliloandika. 

Shahidi: Nimeandika Revoca-
tus Mollel, kwa sababu kwenye 
kichwa changu kulibaki jina 
hilo wakati ninarekodi vielelezo, 
cheti cha mgambo cha mtuhu-
miwa kilikuwa na jina hilo, la-
kini awali niliandika Revocatus 
Muyela. 

Kibatala: Nimesikia hapa 
ukizungumzia kuhusu Arusha. 
Hebu mwoneshe jaji na wazee 
wa baraza kwenye hiyo karatasi 
kama kuna sehemu inaonesha 
upekuzi ulifanyika Arusha. 

Shahidi: Hapa kuna Olasiti, 
ipo Arusha. Usinilizamishe, uki-
wa unaniuliza niulize kwa hes-
hima. 

Jaji: Hebu jibu swali, Arusha 
ipo au haipo? 

Shahidi: Neno Arusha halipo.
Kibatala: Nikurudishe nyuma 

tena, wakati mnafanya upekuzi 
katika nyumba ya Muyela, mlise-

ma mlikuta bastola. Je! mliwahi 
kufanya utambuzi wa bastola 
hiyo kwa Getruda? 

Shahidi: Sikuona umuhimu 
Kibatala: Hiyo briefcase mli-

yoichukua kwa mtuhumiwa 
namba mbili, mliomwonesha 
Getruda ili aitambue? 

Shahidi: Nilimwonesha lakini 
hakuitambua 

Kibatala: Hizo simu tatu 
za mtuhumiwa mlizichukua 
mlizifanyia uchunguzi? 

Shahidi: Tulizifanyia uchun-
guzi, lakini hatukuzikuta na kitu 
kwa sababu simu walizotumia 
kwenye ‘mission’ yao ni zingine.

Kibatala: Ooh
Shahidi: Wewe huwezi kuwa 

polisi kama mimi, lakini mimi 
ninaweza kuwa advocate kama 
wewe.

Kibatala: We thubutu!
Kibatala: Jeshi la Polisi lina 

mamlaka ya kupata taarifa za 
mawasiliano ya simu. Je, mliwa-
hi kuiomba kampuni yoyote ya 
simu mawasiliano kati ya Revo-
catus na Miriam?

Shahidi: Tulifanya sana jiti-
hada kuhusu simu za watuhu-
miwa, lakini zilionekana hazija-
tumika katika tukio la mauaji. 

Kibatala: Katika ushahidi 
wako, ulisema Getruda ali-
nunuliwa simu na watuhumiwa. 
Je, hadi leo ulishawahi kuzijua 
namba hizo? 

Shahidi: Sizifahamu 
Miriam ambaye ni mshtakiwa 

wa kwanza katika kesi hiyo ya 
mauaji hayo ya wifi yake, An-
eth, aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa shingoni nyumbani 
kwake Kibada, Kigamboni, Dar 
es Salaam, amekiri kuhusika 
na mauaji hayo katika maelezo 
yake ya onyo.
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Mbaroni akidaiwa kuua mkewe
Na Timothy Itembe, 

TARIME

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Kipolisi Tarime/Ro-
rya, linamshikilia Silasi 
Kokolo (50), mkazi wa 
Kemonge, kwa tuhuma 
za mauaji ya mke 
wake Furaha Silasi 
(47), aliyemshambulia 
kwa mapanga mwilini 
na kumsababishia kifo 
kutokana na madai ya 
wivu wa mapenzi.

Kamanda Mkoa wa 
Kipolisi Tarime /Rorya, 
Marco Njera, aliiambia 
Nipashe jana kuwa 
tukio hilo lilitokea 
Agosti 29, mwaka 
huu majira ya saa 
mbili asubuhi, wakati 
wakiwa njiani kuelekea 
nyumbani kwao.

“Tunamshikilia Si-
lasi Kokolo, mkazi wa 
Kemonge kwa ajili ya 
upelelezi zaidi akika-
biliwa na tuhuma za 
mauaji ya mke wake 
kwa kumkata mapanga 
sehemu mbalimbali 
za mwili chanzo cha 
tukio hilo ni wivu wa 
mapenzi,” alisema Ka-
manda Njera.

Alisema, upelelezi 
ukikamilika mtuhu-
miwa atafikishwa 
mahakamani kujibu 
mashtaka na kuitaka 
jamii kuacha tabia ya 
kujichukulia sheria 
mkononi.

 “Kuhusu sababu ya 
ugomvi wao, mtuhu-
miwa bado anaendelea 
kuhojiwa kwa kina na 
jeshi letu na tukishapa-
ta ushahidi wa kutosha 

atafikishwa mahakam-
ani kujibu mashtaka 
yake,” alisisitiza.

Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Wilaya ya 
Tarime, Yonam Charles, 
alithibitisha kupokea 
mwili wa marehemu 
akieleza kuwa alim-
pokea akiwa tayari 
amefariki dunia baada 
ya kupoteza damu 
nyingi katika shambu-
lio hilo.

Alisema mwili huo 
ulikuwa umekatwa 
mapanga sehemu 
mbalimbali za mwili 
na waliupokea Agosti 
29, majira ya saa nne 
asubuhi na umehifa-
dhiwa katika chumba 
cha kuhifadhia miili 
kusubiri kukabidhiwa 
kwa ndugu kwa ajili ya 
mazishi.

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYAKESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Kamishna Msaidizi wa Polisi Wilaya ya Temeke, Mairi Makori akipokea 
gari la polisi kutoka kwa Meneja Uhusiano wa kampuni ya Bima ya San-
lam Life Insurance, Abdallah Ikimbia katika kituo cha polisi Kigamboni, 
Dar es Salaam jana, baada ya kufanyiwa matengenezo makubwa yaliyo-
gharamiwa na kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

AGIZO la serikali la kuitaka Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
kuwaunganishia wananchi maji kwa mkopo lita-
wakomboa wengi ambao hawakuwa na uwezo wa 
kulipia gharama kwa mkupuo.

Wananchi wanaotarajiwa kunufaika na mkopo 
huo ni wale wanaoishi kwenye maeneo ya Mradi 
wa maji wa Chalinze awamu ya tatu ambao kwa 
sasa umekamilika.

Wananchi hao wa kijiji cha Kihangaiko, Kata ya 
Msata, Halmashauri ya Chalinze Wilaya ya Baga-
moyo walipata taarifa hizo njema kwenye mkutano 
wa hadhara uliofanywa na Naibu Waziri wa Maji, 
Maryprisca Mahundi, aliyefanya ziara ya kukagua 
upanuzi wa mtambo wa kuzalisha maji wa Wami.

Mradi huo umetekelezwa kwa juhudi za Rais Dk. 
Samia Suluhu za kuhakikisha adhma ya kumtua 
mama ndoo kichwani inafanyika kwa vitendo.

Pongezi pia ziwafikie watendaji wa DAWASA kwa 
utekelezaji wa wa mradi huo ambao utawakomboa 
wananchi wengi na tatizo la upatikanaji wa ma-
jisafi na salama.

Agizo la kuwaunganisha wanufaika wa mradi 
huo kwa mkopo linatakiwa kuzingatia masharti 
nafuu na vigezo rafiki ili kila mwananchi apate hu-
duma ya majisafi karibu na makazi yake.

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Halima Okashi 
aliipongeza Wizara ya Maji kwa kusimamia vy-
ema utekelezaji wa miradi ya maji katika Wilaya 
ya Bagamoyo hususani mradi wa maji wa Chalinze 
awamu ya tatu.

Mradi huo ni muhimu kwa kuwa unaenda kuon-
doa kero ya upatikanaji wa maji iliyokuwapo kwa 
mda mrefu.

Rais Samia ameonyesha kuwajali wananchi wake 
hasa kinamama ambao wamekuwa wakipata tabu 
kubwa ya kutafuta maji umbali mrefu na wakati 
mwingine baadhi yao kuathiri ndoa zao.

Upatikanaji maji katika Wilaya ya Bagamoyo 
sasa unaelezwa kuwa ni wa uhakika na DAWASA 
kwa kuendelea kuipa ushirikiano ofisi ya Mkuu wa 
wilaya kwa kuzunguka kata zote 26 kusikiliza na 
kutatua changamoto za wananchi wa wilaya hiyo.

DAWASA inasema mradi wa maji wa Chalinze ni 
moja ya miradi ya mfano ya vijijini kutokana na 
usanifu mzuri uliofanyika na utaenda kunufaisha 
takribani vijiji 59 vya Pwani, Morogoro vijijini na 
Wilaya ya Handeni, mkoani Tanga.

Mradi wa maji wa Chalinze awamu ya tatu ume-
husisha upanuzi wa mtambo wa kuzalisha maji 
Wami, ulazaji wa bomba za inchi 12 na 16 kwa um-
bali wa kilomita 24, ujenzi wa matangi ya kuhifadhi 
maji ya chini na juu takribani 19 na ujenzi wa vi-
zimba vya kuchotea maji takribani 351 na umegha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 44 ambao utanufaisha 
wakazi zaidi ya 200,000

Diwani wa Kata ya Msata, Celestin Mcholo, ali-
ishukuru kwa serikali kupitia DAWASA kuwaletea 
mradi mkubwa wa maji ambao umeleta mabadi-
liko makubwa pia amemshukuru Naibu Waziri kwa 
kupokea kilio chao cha kufanyiwa maunganisho ya 
maji kwa mkopo.

Ni matarajio kuwa wananchi wa Kata ya Msata 
wataitunza miundombinu na vyanzo vya maji ili 
kuendelea kupata huduma ya majisafi bila changa-
moto yoyote.

Na Tuntu 
Abed

HIVI karibuni Mamlaka ya Hali 
ya Hewa imetahadharisha ku-
wapo kwa mvua kubwa za El 
Nino, angalizo hilo linapotole-
wa linakuwa mwiba kwa waka-
zi wa maeneo yenye mafuriko 
mijini na vijijini ambao  wan-
apitia adha nyingi ikiwamo ku-
poteza maisha.

Mathalani, kipindi cha 
mafuriko jijini Dar es Salaam 
wakazi wa Boko Basihaya  hu-
patwa na adha kubwa kwa 
vile kwanza wengi hawaamini 
mpaka kushuhudia mafuriko 
yakiwazidi , maji kuwazingira  
ndani na nje hivyo  kushindwa 
kuokoa  mali zao na jitihada 
zikiwa kunusuru maisha yao.

Wengi hukimbia makazi yao 
na kutafuta hifadhi sehemu 
mbalimbali kama kwa marafi-
ki, jamaa na  ndugu zao lakini  
nyuma au nyumbani mali zao 
zikiharibika kuanzia  samani, 
vyakula, bidhaa madukani, 
pesa, mazao kama mboga na 
matunda wanayozalisha na vy-
ote  hupotea kwa siku chache 
na wanaporudi kwenye mae-
neo yao hawana chochote na  
kulazimika kuanza upya utafu-
taji. 

Vitu muhimu kama vyeti 
vya masomo , ndoa, hati mbal-
imbali zinazohusu mauzo na 
manunuzi ni miongoni mwa 
vinavyoharibiwa na mafuriko 
hata wanyama wakiwamo kuku 
na mifugo mingine hupotea 
pia. Hii ni adha na uchungu 
kwa wakazi wa maeneo hatari-
shi kwa mafuriko.

Mafuriko ni chanzo cha vifo 
na kukwamisha shughuli za 
kijamii kwa familia ambazo 
watoto wake ni wanafunzi wa-

napohamia maeneo mengine 
inamaanisha kuwa watakuwa 
mbali na shule, hivyo kulazi-
mika kukatisha masomo kwa 
muda ili kuweka mambo sawia.

Aidha,  wakati huo wa 
mafuriko ikumbukwe adha 
zinazoambatana na kukimbia 
makazi na kutafuta hifadhi 
sehemu nyingine watoto hao 
walio wengi hawawezi kwenda 
shule kwa sababu ya umbali, 
kukosa mavazi, vitabu na daft-
ari vyote kuharibiwa na maji.

Halikadhalika  baada ya 
mafuriko watoto hawa wan-
aporudi shuleni huwa nyuma 
kimasomo kwani kipindi chote 
cha mafuriko walikuwa hawa-
pati muda wa kujisomea hivyo 
wakati mwingine kuchangia 
kufeli mitihani yao.

Athari za mafuriko ni nyingi 
na hazisemeki ila kukinga ni 
bora kuliko kuponya. Hivyo 
wakati angalizo la mvua kubwa 
na El Nino likitolewa wananchi 
waelekezwe kutengeneza mi-
taro mikubwa ili kupitisha 
maji yanayowasumbua wakazi 
wa sehemu zilizo karibu na 
mikondo ya maji, mabondeni 
na mtoni.

  Pamoja na hayo ni vyema 
pia kuweka mkazo wa kush-
irikiana wadau  kujenga  mitaro 
itakayopokea maji ya kuzuia 
maili yasielekee kwenye maka-
zi ya watu na kuhimiza kuta 
na majengo yanayozuia maji 
kuondolewa kwa sababu athari 
za mafuriko ni kubwa kwa mai-
sha ya watu kuliko ukuta au 
majengo ya wafanyabiashara.

Ni taabu kwa wengi kurejea 
na kuanza maisha upya baada 
ya mafuriko kwa vile wakazi 

hawa wanaporejea makwao 
mazingira huwa machafu 
kupindukia yakiwa na  vinyesi 
taka za vyooni, kemikali za 
sumu, taka za viwandani am-
bazo zimejaa vyumbani na 
viwanjani kutokana na maji 
kutuama.

Watanzania hawa hata  wan-
apofanya usafi bado hawawezi 
kuumaliza kwani uchafu ni 
mwingi na wanalazimika kukaa 
kwenye maeneo machafu na 
hatarishi  kwa maisha.

Wakazi hawa hasa upande 
wa kina mama hulazimika ku-
oshea vyombo kwenye viwanja 
vichafu, kupika na kuandaa 
mlo kwenye maeneo hatarishi 
na kuona watoto wakicheza 
sehemu zilizokuwa zimelundi-
kana  vinyesi na taka hatarishi.

Hali hii ni hatari kwa watoto 
kupata magonjwa ya mlipuko 
kama kipindupindu, homa za 
matumbo na wakati mwingine 
kichocho na kuwalazimu wa-
zazi na walezi kutumia pesa 
nyingi  kuwatibu.

Kukabili mafuriko ni 
muhimu kwani kwa upande 
mwingine shughuli za kutafuta 
pesa wakati huo husimama na 
kuwapa wakazi hawa wakati 
mgumu wasijue wapi pa ku-
pata mahitaji ya kujikimu na 
familia zao.

Inawezekana kutokea fa-
milia kutelekezwa kutokana na 
kukosekana fedha na watoto 
wakawa waathirika wakubwa.

Ni vyema sasa serikali na wa-
dau wakaelekeza na kuchukua 
tahadhari pamoja na wakazi 
wa maeneo hatarishi kwa 
mafuriko ili kuepusha hatari zi-
nazoweza kuja na El Nino.

Tuwanusuru wa mabondeni 

Mkopo wa kuunganisha 
maji utanufaisha wengi

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Wafugaji waomba kufikiwa na BBT 
Na Maulid Mmbaga

VIJANA wanaojihusisha na ufu-
gaji nchini wameiomba serikali 
kuwafikiria kwa kuwaanzishia 
programu kama ya Jenga Ke-
sho Bora (BBT) kwenye kilimo 
ili iwasaidie kwenye shughuli 
za ufugaji.

Serikali ilianzisha programu 
ya BBT kwa lengo la kuwak-
wamua vijana wanaojihusisha 
na shughuli za kilimo, ambapo 
jana Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alitangaza wahitimu 763 
waliopatiwa mafunzo kupi-
tia programu hiyo watapewa 
mashamba mkoani Dodoma 
na kujiunga na Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT) kwa mwezi mmoja.

Akizungumza na Nipashe, 
Omari Mhina, ambaye ni 
mwakilishi wa vijana wana-
oshiriki mradi wa Tanga yetu 
unaojihusisha na ufugaji wa 
kuku, alisema wamepatiwa 
mafunzo ya ufugaji, lakini wa-
nashindwa kuendelea kwa-
sababu ya changamoto ya 
ukosefu wa mtaji wa kununua 
maeneo pamoja na baadhi ya 
vifaa kwaajili ya kuendeshea 
shughuli za ufugaji.

“Kupitia mradi huu umetu-
fungua akili na tunafikiria 
kufanya vitu vingi na vikub-
wa, lakini kwa bahati mbaya 
mazingira yanatukwamisha, 
changamoto ni nyingi, sisi ni 
vijana ambao bado hatujafani-
kiwa kujiendeleza katika suala 
la ardhi na mitaji,” alisema na 
kuongeza;

“Tunatamani twende tukaf-

uge, lakini uwekezaji wa kufuga 
unahitaji ardhi na sisi asilimia 
kubwa bado hatujafikia hatua 
ya kumiliki eneo, kwetu hii ni 
changamoto ambayo kila ku-
kicha tunakaa tunawaza, tuna-
fanyaje, tunapata wapi eneo,” 
alisema Mhina.

Pia, suala la kufuga ni 
uwekezaji mkubwa ambao 
unagharimu fedha nyingi, na 
wamekuwa wakishiriki mafun-
zo ya vitendo katika kampuni 
ya Ufugaji na Maendeleo ya 
Vijana na Wanawake Vijijini 
(AKM) kwaajili ya kujiimarisha 
zaidi kuielewa na kujipatia ki-
pato ambacho wanakitumia 
kununua baadhi ya vitu vi-
takavyowasaidia katika ufugaji.

Alisema mikopo inayo-
tolewa kwa vijana ikiwamo ya 
halmashauri inaishia katika 
kununua baadhi ya vitu kama 
vifaranga, dawa, vyakula na 
vifaa, lakini haitoshelezi katika 
kununua ardhi na kutekeleza 
ujenzi wa mabanda.  

Hata hivyo, alibainisha kuwa 
wanashiriki pia miradi mbal-
imbali ambayo lengo lake ni 
kumsaidia kijana atoke aliko na 
aweze kufikia kiwango cha ku-
jitegemea kupitia fursa zilizopo 
kwa upande wa ufugaji.

Zaituni Chausa, mshiriki wa 
mradi wa Tanga yetu, alisema 
baada ya kupata mafunzo 
wamekuwa wakipita maeneo 
mbalimbali nyumba kwa ny-
umba kwaajili ya kuwaelimi-
sha wanajamii juu ya suala la 
ufugaji wenye tija na manufaa 
yake ili waweze kujikwamua 

260 wapelekwa Israel 
kujifunza kilimo, teknolojia
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema 
jumla ya vijana 260 
wanapelekwa nchini 
Israel kupata mafunzo 
yatakayowapatia 
ujuzi na uzoefu katika 
masuala ya kilimo kwa 
kutumia teknolojia za 
kisasa.

Hayo yalisemwa jijini 
Dar es Salaam na Kati-
bu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, 
Prof. Jamal Katundu, 
wakati wa halfa ya ku-
waaga vijana hao am-
bao baadhi wameanza 
kuondoka kwa makundi 
tofauti tofauti.

Alisema mafunzo 
hayo ya uzoefu na ujuzi 
wa kilimo cha kisasa 
yanatoa nafasi kwa 
vijana kufahamu mbinu 
za kilimo kinachotumia 
teknolojia za kisasa ili 
waje kutumia mbinu 
hizo wanaporejea ny-
umbani lengo kuongeza 
tija na ubora wa mazao 
na mifugo kwa ujumla.

“Kitendo hiki ki-

nasaidia kuimarisha 
uzalishaji na ufanisi 
katika sekta mbalimbali 
na hivyo kuboresha 
maslahi ya wananchi na 
kuongeza pato la taifa,” 
alisema Katundu.

Alisema utafiti wa 
nguvukazi wa mwaka 
2020/21 ulionyesha 
asilimia 65.6 nguvu 
kazi ya taifa inafanya 
shughuli za kiuchumi 
katika sekta ya kilimo.

Katundu alisema 
inaonyesha wazi kuna 
umuhimu wa kuongeza 
juhudi na kuhakikisha 
sekta ya kilimo inaku-
wa na watu wenye 
ujuzi wa kutosha haswa 
katika matumizi ya 
teknolojia ya kisasa, ili 
kuongeza tija na ubora 
wa mazao katika sekta 
hiyo.

Aidha, alisema 
ofisi yake inatekeleza 
programu ya taifa ya 
kukuza ujuzi ni mahu-
susi katika kuhakikisha 
nguvukazi ya taifa 
inapata ujuzi stahiki, 
ili waweze kujiajiri na 
kuajiriwa.

kiuchumi.
“Tunataka tukimaliza huu mradi 

tusiishie hapa, lakini changamoto 
kubwa ni ardhi kama mwenzetu 
alivyosema, tunataka tuonyeshe 
serikali kwamba vijana tunaweza 
tumepatiwa elimu na mafunzo kwa 
vitendo, tunatamani kuleta mapin-
duzi katika ufugaji japo kuna vitu 
vinatukwamisha ambavyo tuna im-
ani vikipatiwa ufumbuzi tutasonga 
mbele,” alisema Zaituni.

Mkurugenzi wa kampuni ya AKM, 
Elizabeth Swai, alisema wanawapa-
tia mafunzo vijana 50, yanayohusu 
ufugaji, mikakati ya biashara na ku-
jitambua, pamoja na kuwawezesha 

fedha watakayokwenda kuitumia 
kama kianzio kwenye shughuli za 
ufugaji.

Alisema vijana hao watakuwa 
na fedha ya mtaji, lakini watakosa 
ya kujenga mabanda, na AKM im-
etafuta njia ya kuwaendeleza kwa 
kuungana na shirika linalojihusisha 
na Ufadhili wa Wajasiriamali Wado-
go na wa Kati (EFTA) ambalo lime-
kuja na programu ya kuwakopesha 
wafugaji kuku.

“Mkopo huo ni wa masharti 
nafuu kwasababu auhitaji kuweka 
mali au ardhi, hivyo utaendeleza vi-
jana katika ‘level’ tofauti na mpaka 
sasa kuna ambao wameshakodisha 

mabanda kwaajili ya kupokea vifar-
anga mwezi ujao kwaajili ya kuen-
delea na ufugaji.

“Tumewatambulisha EFTA na 
wamekubali kuwabeba lakini tati-
zo watapata shida kwasababu ili 
upate mkopo labda wa Sh. milioni 
mbili lazima asilimia 25 uwe nayo 
ili EFTA wakupe 75, sasa hiyo kwa 
vijana ni tatizo,” alisema Elizabeth.

Vile vile, alitoa wito kwa seri-
kali pamoja na wadau wengine 
kutowaacha vijana hao kwasababu 
wanahitaji kuendelezwa hasa ka-
tika suala la ardhi kama walivyo-
fanyiwa wanaojihusisha na kilimo 
ambao wamepatiwa hekari 10.
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Wanaotaka 
mkopo 
elimu ya juu 
waondolewa 
hofu
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa hakuna 
ugumu kwa wanafunzi walioso-
ma shule binafsi kupata mkopo 
kutoka Bodi ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu iwapo muomboji atafuata 
maelekezo yote na kukidhi vig-
ezo husika.

Aidha, mapitio ya utoaji 
mikopo hiyo inaendelea na 
inatarajiwa kukamilika mwishoni 
mwa mwaka huu na kuwezesha 
Bodi kuwa na sheria na mion-
gozo inayoendana na wakati wa 
sasa.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Omar Kipanga, 
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge 
wa Viti maalum (Chadema), 
Sophia Mwakagenda.

Mwakagenda alihoji, kume-
kuwa na ugumu wa upatikanaji 
wa mikopo kwa wanafunzi wali-
osoma shule binafsi wanapo-
jiunga na elimu ya juu. Akijibu 
swali hilo, Kipanga alisema 
mikopo inayotolewa na serikali 
kupitia bodi hiyo inawalenga 
vijana wenye sifa za kitaaluma 
za kujiunga na taasisi za elimu 
ya juu, lakini hawana uwezo wa 
kumudu gharama za elimu.

Aidha, alisema upangaji na 
utoaji mikopo unaongozwa na 
Sheria ya Bodi ya Mikopo (SURA 
178) kwa kuzingatia sifa za 
msingi ambazo ni awe Mtanza-
nia, amepata udahili wa masomo 
ya shahada au stashahada katika 
taasisi inayotambuliwa na seri-
kali.

Pia, alisema asiwe na vy-
anzo vingine vinavyogharamia 
masomo yake na kwa wanaoen-
delea na masomo ya mwaka 
wa pili, watatu na kuendelea, 
wawe wamefaulu kuendelea 
na masomo yao katika mwaka 
unaofuata.

“Kila mwaka Bodi huandaa 
mwongozo unaopaswa kuzin-
gatiwa na waombaji na kuweka 
masharti ya utoaji mikopo kwa 
mwaka husika. Pamoja na vigezo 
vilivyotajwa, mwongozo huele-
keza taratibu za kufuata wakati 
wa kuomba mkopo pasipo kuan-
galia mwanafunzi kasoma shule 
ya binafsi au ya umma,” alisema.

“Mheshimiwa Spika, iwapo 
muomboji atafuata maelekezo 
yote kama yalivyo katika mwon-
gozo wa mwaka husika na akawa 
ana vigezo vyote, hatutegemei 
pawepo na ugumu wowote 
katika kupata mkopo hata kama 
alisoma shule binafsi.”

Kadhalika, alisema serikali 
imeendelea kuongeza fedha 
za mikopo ya wanafunzi hao 
kutoka Sh. bilioni 464 mwaka 
2021/22 hadi Sh. bilioni 738 kwa 
mwaka 2023/24 ili wanafunzi 
wapate mikopo.

Rais Samia Suluhu Hassan akikata utepe kufungua rasmi jengo la ukumbi wa kufanyia mitihani pamoja na chumba cha 
kompyuta katika skuli ya sekondari ya Muyuni, mkoa wa Kusini Unguja, Zanzibar juzi, lililojengwa kwa ufadhili wa benki 
ya Azania, ikiwa ni sehemu ya shamrashamra za tamasha la Kizimkazi. Wa nne kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa benki hiyo, 
Esther Mang’enya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ubalozi waanza kumsaidia 
Mtanzania aliyekwama India
Na Emmaloveness Gas-

ton, TUDARCo

BALOZI wa Tanzania nchini 
India, Anisa Mbega, amesema 
ofisi yake inafanya jitihada za 
kumsaidia Sayuni Eliakim kwa 
kumpatia hati ya kusafiria ya 
dharura (ETD).

Awali, Eliakim ambaye anai-
shi India inasemekana alishid-
wa kusaidiwa  ubalozini hapo 
kupata hati ya kusafiria ili arudi 
Tanzania na kutakiwa kufanya 
maombi kwa njia ya mtandao.

Ufafanuzi huo ulitolewa 
jana zikiwa ni siku mbili 
tangu taarifa za Eliakim am-
baye  alinyanyang’anywa hati 
ya kusafiria na mwenyeji wake 
kukosa huduma ubalozini 
hapo.

Balozi Mbega alifafanua 
kuwa Sayuni alizidisha muda 
wa kibali chake cha ukaazi nchi-
ni humo, hivyo kuna ugumu ka-
tika mchakato wa kumrudisha 
Tanzania.

“Ubalozi wa Tanzania nchini 
India tunafanya jitihada ili kum-
patia hati ya kusafiria ya dharu-

ra (ETD) kutokana na sheria, 
kanuni na taratibu za uhamiaji 
za India. Raia   wa kigeni am-
baye amepitisha muda wake 
wa ukaazi, haruhusiwi kutoka 
nchini India, isipokuwa kwa 
utaratibu maalum uliowekwa,” 
alibainisha Balozi Mbega. 

Alisema Eliakim aliingia In-
dia mwaka 2018 na kukaa kwa 
muda mrefu hadi kujikuta 
muda wake wa ukaazi umepita. 
Ili kurudi Tanzania, alitaki-
wa    kuomba ruhusa ya ku-
toka nje ya nchi (Exit Permit0 
inayofanyika katika mji ambao 

mhusika anaishi).
Vile vile, Balozi Mbega alise-

ma msichana huyo anaishi mji 
wa Bangalore na pia alieleke-
zwa kuhusu utaratibu huo na 
maombi yake hadi hivi sasa 
yanaendelea kufanyiwa kazi 
na yakikamilika atapatiwa hati 
hiyo. 

Aidha,  ubalozi umetoa rai 
kwa Watanzania kujiepusha na 
kuchukua tahadhari na watu 
wasio waaminifu wanaowala-
ghai kuhusu kuwepo kwa nafasi 
za ajira zisizo na ujuzi kwa raia 
wa Tanzania nchini India.

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu Tanza-
nia (TCU), imewataka waom-
baji Shahada ya Kwanza 
mwaka 2023/24 kuendelea 
kujithibitisha huku kikiwatoa 
hofu waliopo katika mafunzo 
ya Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
kuwa watapata fursa hiyo.

Katibu Mtendaji wa TCU, 
Prof. Charles Kihampa, ali-
yasema hayo jana akisisitiza 
hakuna atakayelazimishwa 
kujithibitisha katika chuo asi-
chohitaji.

Prof. Kihampa alisema 
kama kuna mwombaji atak-
wama katika hatua zozote 
wakati wa udahili au uthibiti-
sho, awasiliane na TCU kwa 
kupiga simu au kuandika ba-
rua pepe.

Aliwakumbusha waombaji 
kuwa uthibitisho ufanyike 
kupitia akaunti za kielektroni-
ki ambazo (mwombaji) alifun-
gua kwa vyuo husika.

Alisema suala hilo halifanyi-
ki kwa simu wala kwa fomu 
maalum, bali kwa mwombaji 
kuingia kwenye akaunti am-

bayo waliomba kudahiliwa.
“Wapo ambao wamejith-

ibitisha kwenye chuo X, lakini 
baadaye wamebadili mawazo 
na kutaka chuo Y. Basi wa-
tumie ujumbe wa kwenye 
simu afute uthibitisho wake 
na aende kujithibitisha katika 
chuo anachokitaka,” alisema.

Alisema wanaotaka kubadi-
li maombi yao ya udahili, wan-
apaswa kuingia katika akaunti 
zao za vyuo walivyodahiliwa 
na kufuta udahili wao ili ku-
tuma upya maombi.

“Mpaka sasa jumla ya 

waombaji 23,387 walioda-
hiliwa katika chuo zaidi ya 
kimoja kati ya 43,213 wame-
shajithibitisha katika chuo ki-
moja wapo.

“Kwenye kipindi hiki kuna 
watu ambao siyo waaminifu 
wanaoweza kujitambulisha 
kama maofisa udahili wa chuo 
fulani tunahimiza vyuo vyote 
vijitangaze kuelezea mawasi-
liano yao sahihi,” alisisitiza.

Alisema baada ya dirisha la 
pili kufungwa litafunguliwa la 
awamu ya tatu itakayokami-
lika Septemba 29.

TCU yatoa utaratibu waombaji shahada ya kwanza
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Tunafa-
hamu nia 
ya serikali 
kuwa ni 
njema kati-
ka kuwa-
saidia vi-
jana, lakini 
ningeomba 
kile kina-
chotolewa 
kwa kila 
kijana, 
angalau 
kiongezwe 
kidogo 
kama kuna 
uweze-
kano.

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

K
ILA mwaka mafun-
zo ya uanagenzi ya-
nayotolewa kupitia 
programu ya kuku-

za ujuzi iliyopo chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Watu wenye Ulema-
vu, inayolenga kufungua fur-
sa nyingi za ajira kwa vijana, 
hutafuna Sh. bilioni tisa.

Mkurugenzi Msaidizi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu, anayeshu-
ghulikia Ukuzaji wa Ujuzi, 
Robert Masingiri, aliyasema 
hayo jana alipokitembe-
lea Chuo cha Taifa cha Utal-
ii, Tawi la Arusha.

Mpaka kufikia sasa, vija-
na zaidi ya 130,000 nchini, 
wamenufaika na programu 
hiyo  ya miezi sita, hasa 
kwa wale wanaojishughuli-
sha na ufundi umeme wa 
majumbani na viwandani, 
umeme wa jua, useremala, 
ufundi magari, umeme wa 
magari, uchomeleaji na 

Bil.9/- hutumika kutoa mafunzo 
ya uanagenzi kila mwaka

Na Mary Mosha, MOSHI 

WAFANYABIASHARA wanaosa-
firisha mazao ya kilimo kwenda 
nje ya nchi, wameitaka serikali 
kuja na kibali kimoja au leseni, 
ambayo itaziba mianya ya rush-
wa mipakani, kuondoa usumbu-
fu na kuepusha hasara wanayoi-
pata ya mazao kuharibika.

Aidha, wameshauri kabla ya 
serikali kutengeneza leseni au 
kibali hicho, mchakato wake 
uwashirikishe kwanza wafanya-
biashara mikoa yote.

Wazo la kutaka kuwapo 
kwa leseni moja ya kusafirisha 
mazao nje ya nchi, walilitoa 
jana katika Manispaa ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, wakati wa-
kichangia mada kwenye mafun-
zo maalumu yaliyoandaliwa na 
Wakala wa Usajili  wa Biasha-
ra na Leseni (BRELA).

Mfanyabiashara, Julieth John, 
alisema  ushirikishwaji wa 
maamuzi hayo utasaidia kutun-
za soko la nchi.

Akifungua mafunzo hayo, 
Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Dk. Vedastus 
Makota, alisema  BRELA pamo-
ja na ofisi yake, wamejipanga 
vizuri kwa ajili ya kupokea kero 
zao.

“Tuko hapa kwa ajili ya ku-
waelimisha wafanyabiashara, 
kupokea kero zao na kuwasaid-
ia kurasimisha biashara zao ili 
waweze kufanya kwa urahisi na 
kwa tija, kunyanyua uchumi wa 
nchi,” alisema Dk. Makota.

W’biashara 
mazao 
ya kilimo 
wataka 
leseni moja

Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Erasto Mhina (ku-
shoto), akifungua kikao cha baraza la madiwani kilichojadili taarifa ya utekelezaji kazi 
na uwajibikaji wa halmashauri kwa kipindi cha Julai 2022 hadi Juni 2023, wilayani 
humo hivi karibuni.  Kulia ni Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Serikali 
yajipanga kutoa 
intaneti ya bure 
kila sehemu
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI ipo mbioni kuimarisha 
huduma za mawasiliano nchini, 
kwa kuweka mtandao wa intaneti 
bure (WiFI) kwenye mikusanyiko 
yote, vyombo vya usafiri na 
kwenye shule ili kila mwananchi 
apate huduma hiyo bila usumbufu 
wowote.

Akizungumza jana jijini Arusha, 
Naibu Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Methew Kundo, alisema uwekaji 
huo wa intaneti za bure, zitasaidia 
wananchi kupata huduma za 
mawasiliano popote wanapokuwa 
na kuendelea na shughuli zao za 
kijamii, bila mkwamo wa ukosefu 
wa huduma hiyo.

Alikuwa akizungumza na wadau 
mbalimbali, wakati akifungua ki-
kao cha 41 cha Baraza la Utawala 
la Umoja wa Posta Afrika (PAPU).

Kundo alisema: “Hapa tuna-
taka hakikisha katika umoja huu, 
tunaboresha  mifumo ya utendaji 
kazi na kuwa ya kidijitali na sisi 
kama Tanzania, tukiwa wana-
chama wa umoja huu Afrika na 
duniani, tumeanza fanya vizuri 
kwa  kuanza na utekelezaji wa 
makubaliano, tuliyojiwekea  
kwenye umoja wetu wa Afrika na 
duniani, kwa kuweka sawa  sera 
yetu ya posta ya mwaka 2003 
kwa kuboresha miundombinu ya 
mawasilino.”

Alisema mojawapo ya mabore-
sho hayo ni ujenzi wa minara, 
mkongo wa taifa na uwekaji 
wa anuani za makazi, ili ku-
hakikisha shughuli zote za posta 
zinafanyika vizuri na wananchi 
wanapata huduma za kijamii bila 
usumbufu.

Alisema Rais Samia Hassan 
Suluhu  Februari 8 mwaka jana 
alihakikisha Tanzania kunakua na 
anwani za makazi na hilo lilifanyi-
ka kwa ufanisi, ambapo kwa sasa 
kila mmoja anaona faida yake 
katika upatikanaji wahuduma 
za kijamii na hata posta inakua 
rahisi.

“Zamani mtu ukikosea anwani 
ya mtu kifurushi au barua ina-
potea inaenda mkoa mwingine, 
lakini sasa haiwezi kutokea kitu 
kama hiko, hivyo hii ni hatua kub-
wa tumepiga, kuelekea tunakotaka 
katika uimarishaji wa mawasiliano 
nchini,” alisema.

“Tunavyoelekea kutoa huduma 
zote kidijitali ni lazima kuhakiki-
sha uwezo wetu kimtandao 
unakua imara ili ifike mahali, 
kila mmoja asione umuhimu wa 
kutembea na fedha tasilimu, bali 
kadi tu na kupata kila aina ya 
huduma mtu anayohitaji kupata,” 
alisema.

Alisema lengo lao kubwa kupitia 
PAPU nchi zote za Afrika, zitem-
bee pamoja na isiwepo nchi yoy-
ote itakayobaki nyuma kwenye 
utoaji wa huduma za mawasiliano

Mwenyekiti wa Baraza la 
Utawala la PAPU, Richard Rana-
rison, alisema umoja huo unaku-
sudia kutoa huduma bora na kwa 
wakati kwa kila nchi na ili kufikia 
lengo hilo, kila wanapokutana 
kwenye vikao vyao vya kila 
mwaka wanaangalia wapi walipo 
na wanapoelekea na penye dosari 
wanazirekebisha.

uungaji vyuma kwa wal-
iopo kazini.

Wengine ni wale wa 
fani za utengenezaji wa 
vifaa vya aluminium, 
upishi, uhudumu wa ho-
teli na vinywaji, ushonaji, 
uchenjuaji wa madini, 
ufundi bomba, ufundi 
uashi, uwekaji wa terazo 
na marumaru, ufundi vi-
yoyozi na majokofu.

“Programu hii ilianza 
mwaka 2016, baada ya 
serikali kukaa pamoja na 
waajiri, wakakubaliana 
kuwa ni lazima kuwe na 
programu ya taifa, am-
bayo itahusika  kuku-
za ujuzi kwa vijana ili 
waweze kujiajiri na kua-
jiriwa.

Kimsingi, programu hii 
imejikita katika maeneo 
makuu manne, ambayo 
ni mafunzo kwa njia ya vi-
tendo, kurasimisha ujuzi 
mahali pa kazi, mafunzo 
ya utarajali (internship) 

na kukuza ujuzi kwa 
waliopo kazini, kulin-
gana na  mabadiliko ya 
teknolojia.”

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, kwa mwaka 
wa fedha 2023/2024, seri-
kali imetenga kiasi hicho 
cha fedha, ambapo kuan-
zia Julai imeshatoa Sh. 
bilioni tano kwa ajili ya 
kutekeleza mradi huo.

Baada ya ukaguzi huo, 
Mkuu wa Chuo cha Taifa 
cha Utalii, Tawi la Arusha, 
Dk. Florian Mtei, aliishuk-
uru Ofisi ya Waziri Mkuu, 
kwa kuendelea kutoa fur-
sa hiyo kwa vijana.

Dk. Mtei, alimweleza 
Mkurugenzi huyo kuwa, 
moja ya matatizo yali-
opo katika utekelezaji 
wa programu hiyo ni vi-
jana kushindwa kumudu 
gharama za maisha, iki-
wamo chakula na malazi 
wanapokuwa chuoni.

“Pamoja na ada kulipwa 

na serikali, lakini wapo vi-
jana wanaoshindwa kue-
ndelea na mafunzo na 
kuishia njiani kutokana 
na kushindwa kujikimu 
kimaisha.

“Tunafahamu nia ya 
serikali kuwa ni njema 
katika kuwasaidia vijana, 
lakini ningeomba kile 
kinachotolewa kwa kila 
kijana, angalau kionge-
zwe kidogo kama kuna 
uwezekano.

…Hii  itawasaidia vijana 
waweze kumudu ghara-
ma za maisha kutokana   
na wengi kushindwa ku-
mudu gharama za maisha 
ikiwemo chakula na mala-
zi,” alisema.

Mmoja wa wanufai-
ka  hao, Jackline Rite, ali-
iomba serikali kuwapatia 
mkopo kama makundi 
mengine ya jamii wa-
napomaliza kozi hizo 
ili waweze kujiajiri we-
nyewe.
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

H
ALMASHAURI ya 
Manisipaa ya Shin-
yanga imetakiwa ku-
tumia vizuri fedha za 

miradi ya maendeleo zilizoba-
ki kwa kuhakikisha inaka-
milisha miradi viporo ambayo 
haikukamilika katika mwaka 
wa fedha 2022/23.

Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Shinyanga, Said Kitinga, 
alitoa agizo hilo juzi katika 
baraza maalumu la madiwani, 
na kuiagiza menejimenti ya 
halmashauri kwa kushirikia 

Halmashauri yatakiwa 
kukamilisha miradi viporo

Na Mohab Dominick, KAHAMA

WAZAZI na walezi wametakiwa 
kuhakikisha wanaendelea ku-
toa malezi bora kwa watoto wao 
pindi wanapomaliza elimu ya 
msingi au sekondari ikiwamo 
kuwasaidia katika taaluma.

Wito huo umetolewa na 
Naibu Makamu Mkuu wa Chuo 
cha Mipango, Fedha na Utawala 
(TIA) Dk.Hassanal Isaya wakati 
wa mahafali ya 15 ya  Shule ya 
Sekondari ya Anderlek pamoja 
na Shule ya Msingi ya Rocken 
Hill Academy.

Alisema maendeleo ya say-
ansi na teknolojia sambamba na 

utandawazi imekuwa sababu ya 
kushuka kwa maadili ya watoto 
wakati na baada ya masomo, 
ikiwa chanzo kikubwa ni wazazi 
na walezi kutokuweka akilini 
suala la malezi na kuishia kuan-
gaikia maisha.

Hivyo aliwataka wazazi ku-
watia moyo walimu ili waweze 
kufanya kazi yao ya kuwalea wa-
toto vizuri.

Isaya alisema kuwa hakuna 
kazi kubwa kama ya kuwalea 
watoto, huku akiwataka walimu 
kuhakikisha kuwa wanaanga-
lia vipaji walivyonavyo watoto 
wakati wakiwa shuleni badala 
ya kuwalazimisha kusomo mas-

omo ambayo hawayapendi.
“Tunaomaba walimu hakik-

isheni mnaangalia vipaji wal-
ivyo navyo watoto wetu badala 
ya kuwalazimisha kusoma 
masomo ambayo hawayataki 
hali ambayo inaweza kuchangia 
kutofanya vizuri katika mitihani 
yao ya mwisho”, alisema Dk. 
Isaya.

Kwa uapnde wake Mkuru-
genzi wa shule hiyo, Zefania 
Madaha alitaja hali ya nidhamu 
kwa watoto wanaohitimu shule 
hapo kuwa ni nzuri, huku aki-
wakumbusha wazazi na walezi 
kuendelea kuisimamia ipasavyo 
ili kuendeleza kizazi chenye nid-

hamu.
Alisema kuwa kuna mambo 

yamekuwa yakiuumiza ka-
tika jitihada nzima za kuwa-
jengea wanafunzi maisha yao 
ya baadaye na kujua kuwa wa-
takuwa katika wakati gani wan-
apokuwa wakijenga maisha yao.

Naye Mkurugenzi wa shule 
hizo, Alexander Kazimiri alise-
ma: “Kama wazazi sasa tunatak-
iwa kuhakikisha tunawajengea 
watoto wetu misingi ya maisha 
kupitia elimu, kwa kufanya 
hivyo hawatajutia kwani huo 
ndio urithi mkubwa katika mai-
sha yao kuliko vitu vingine am-
bayo vipo hapa duniani”.

Wazazi, walezi wabanwa malezi bora

Mtaalamu wa mnyororo wa thamani kutoka jukwaa la wadau wa kilimo wasio wa kiserikali (ANSAF), Owen Nelson, akitoa 
mafunzo kwa kongani ya kilimo na wanahabari kuhusu ufuatiliaji, uwajibikaji jamii na uchechemuzi kwa kutumia vyombo 
vya habari,  kwa ufadhili wa The Foundation for Civil Society (FCS) jijini Mwanza jana. PICHA: SHABAN NJIA

Tume Madini 
yajivunia 
masoko ya 
madini mikoani
Na Vitus Audax, MWANZA

TUME ya Madini imeendelea 
kutangaza fursa mbalimbali 
zinazopatikana katika sekta hiyo 
ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa 
masoko ya madini katika mikoa 
yote nchini.

Akitoa elimu ya upatikanaji wa 
leseni wakati wa Maonesho ya 
18 ya Biashara Afrika Mashariki, 
Ofisa Madini kutoka Ofisi ya 
Madini Mkoa wa Mwanza, Adrian 
Anthony alisema kumekuwa na 
upotosha juu ya suala la upati-
kanaji wa leseni hizo kwamba ni 
mgumu na gharama.

Alisema hali hiyo inasababisha 
idadi kubwa ya wachimbaji kua-
cha kujishughulisha na ufatiliaji 
wa leseni hizo.

Kadhalika, alisema katika 
kuhakikisha jamii za wachimbaji 
madini zinaondokana na migogoro 
mbalimbali ikiwemo ya umiliki 
wa maeneo ya uchimbaji, Tume 
hiyo imeendelea kutoa elimu ya 
upatikanaji wa leseni za uchimbaji 
kwa wadau wa madini wa ndani 
na nje ya nchi.

“Niwaondolee hofu na dhana 
potofu wengi waliyokuwa nayo 
kuwa upatikanaji wa leseni ni 
kazi ngumu na inahitaji mtaji 
mkubwa sana kiasi kwamba 
Watanzania wachache wanaweza 
kumiliki leseni siyo, hivyo leseni 
zinapatika hadi kwa wachimbaji 
wadogo kwa kufuata utaratibu wa 
kisheria,”alisema Anthony.

Naye Ofisa Madini, Ratifa 
Mtamah alisema kuwa kupitia 
Tume ya Madini wanajitahidi ku-
hakikisha wanawafunulia Watan-
zania na wageni fursa zote zinaz-
opatikana katika sekta hiyo, lengo 
likiwa ni kuhakikisha wanaongeza 
idadi ya wawekezaji wa ndani na 
nje kwa maendeleo ya taifa.

Ofisa Madini kutoka Ofisi ya 
Madini Mkoa wa Mwanza, Wilson 
Rwegasira alisema: “Tunapokea 
watu mbalimbali kutoka nchi 
tofauti za Afrika Mashariki ikiwa 
ni pamoja na wachimbaji wadogo, 
wakubwa pamoja na wanafuzi wa-
naohitaji kujifuza juu fursa katika 
sekta hii. Asilimia kubwa wa-
nafurahi na elimu tunayowapatia”.

Akifungua maonesho hayo, 
Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exavery Kihage aliikum-
busha Tume ya Madini kuhakiki-
sha inatoa elimu kwa wazawa na 
kuwapa kipaumbele katika upa-
tikanaji wa leseni na biashara ya 
madini lengo likiwa ni kuwasaidia 
kujiinua kiuchumi.

Alisema: “Wizara ya Madini 
pamoja na Tume ya Madini imeku-
wa ikifanya kazi kubwa  ambayo 
imeongeza tija katika uchumi wa 
taifa ni suala muhimu kuhakiki-
sha elimu inatolewa vyema na 
wazawa wanapewa kipaumbele 
katika upatikanaji leseni za uchim-
baji”.

Katika hatua nyingine tume hiyo 
ilipokea tuzo ya mtoa huduma 
bora katika kundi la watoa hudu-
ma wa taasisi za serikali na kuwa 
mshindi wa pili kwa kupata tuzo 
ya kombe pamoja na cheti kutoka 
kwenye Mamlaka ya TCCIA kwa 
kutambua mchango wake katika 
maonesho hayo yanayofanyika 
katika viwanja vya Furahisha jijini 
Mwanza.

Hadi 
kufikia 
June 30 
mwaka huu 
kiasi cha 
Sh.bilioni 
1.3 kilibaki 
kwa ajili ya 
utekelezaji 
wa 
matumizi 
ya kawaida 
na miradi 
ya Maende-
leo.

na madiwani kukamilisha 
miradi hiyo viporo kwa 
fedha iliyopo.

Alieleza kuwa katika 
mwaka wa fedha 2022/23 
kuna miradi ambayo bado 
haijakamilishwa, huku 
fedha zikiwa zimebaki na 
kusisitiza ni vyema pesa 
hizo zitumike kukamili-
sha miradi viporo.

Aidha, aliitaka hal-
mashauri kulipa mad-
eni ambayo inadaiwa 
na wazabuni ili waen-
delee kuwapa uhai wa 
kutoa huduma tena ka-

tika mwaka wa fedha 
2023/2024.

Katika hatua nyingine 
aliwapongeza watendaji 
wa halmashauri hiyo kwa 
kuandaa vizuri taarifa 
hiyo ya ufungaji wa fedha 
ambayo ndiyo kipimo cha 
utendaji kazi wao.

Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Shinyanga Mji-
ni, Anold Makombe, ali-
wataka watendaji pamoja 
na madiwani kuendelea 
kufanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kuwaletea maende-

leo wananchi.
Kaimu Mweka Hazina 

wa Manispaa ya Shin-
yanga, Wallace Kiondo, 
akiwasilisha taarifa hiyo 
ya kufunga hesabu za 
mwisho za Halmashauri, 
alisema katika mwaka 
wa fedha (2022/2023) 
halmashauri ilibaki na 
Sh.bilioni 3.4.

Alisema hadi kufikia 
June 30 mwaka huu kiasi 
cha Sh.bilioni 1.3 kilibaki 
kwa ajili ya utekelezaji wa 
matumizi ya kawaida na 
miradi ya Maendeleo.



Na Shaban Njia, KAHAMA

U
ZAZI salama unajali 
suala la umri sahihi wa 
mwanamke kupata mto-
to na pale anapojifungua 

chini ya miaka 18 inachukuliwa 
kuwa hatari kwa maisha ya mama 
na mwana, lakini Kahama mkoani 
Shinyanga mimba na uzazi uto-
toni ni kama vimekubalika japo ni 
kitisho kwa wanawake na watoto 
wao.

Wilayani  Kahama  ni kawaida 
kusikia taarifa za uzazi miongoni 
mwa watoto na kwa mwaka jana 
pekee mabinti 2,619 walijifungua, 
anaeleza Mratibu wa Mama na 
Mtoto wa Halmashauri ya Kahama 
Caroline Maliseli.

Aidha, kujifungua katika umri 
mdogo ni kuhatarisha usalama wa 
mjamzito na mtoto wake tumboni 
kwa sababu nyonga zinakuwa 
hazijafunguka, kadhalika wengi 
hawana uelewa juu ya kuhudhu-
ria kliniki ili kujua maendeleo ya 
mtoto na kujifungulia nyumbani 
na kuzalishwa na watu wasioku-
wa na utalaamu, anaonya mratibu 
huyo.

Anasema wimbi la wasichana 
wadogo kujifungua kabla ya waka-
ti wao limekuwa kubwa na mwaka 
jana pekee jumla ya wasichana 
2,619 walijifungua chini ya umri 
huo sawa na asilimia 16.

  Anasema, mwaka huo wa-
jawazito 17,605 walijifungua kati 
ya hao 2,619 walikuwa wasichana 
wenye umri chini ya miaka 20 na 
wengi wao ni wanafunzi wa shule 

za msingi na sekondari na tatizo 
la ndoa za utoto ni kubwa na lina-
paswa kutafutiwa ufumbuzi.

Aidha, anasema, hao ni baadhi 
ya wanaofika katika vituo vya afya 
na kupata huduma, huku kundi 
kubwa likijifungulia majumba-
ni na kufikia 497 sawa asilimia 
tatu na kuzalishwa na watu wa-
siokuwa wataalamu wa afya wak-
iwemo mama wakwe, waganga na 
wakunga wa jadi wote wakihatari-
sha maisha ya mama na mwana.

 “Rika hili wakati wa kujifungua 
wanatumia pia dawa za kuongeza 
uchungu zinazowasababishia 
mfuko wa uzazi kupasuka na mto-
to kunywa maji na kupoteza mai-
sha, ofisini kuna chupa nyingi za 
dawa hizo na yote hayo wanaya-
fanya kwa maelekezo ya mama  
wakwe. ,”anasema Caroline 

MATUKIO YA VIFO;
  Anaeleza kuwa mwaka 2021 

mjamzito alizalishwa ndani ya 

duka la dawa na mhudumu  katika 
Halmashauri ya Msalala, ambaye 
alitumia mbinu zilizosababisha 
mtoto kukatika kichwa, baada ya 
tukio hilo alitoweka na mama aka-
baki anatokwa na damu nyingi. 

Caroline anasema mzazi alifik-
ishwa hospitalini na kufanyiwa 
upasuaji kuondoa kichwa cha 
mtoto tumboni ambacho kiliku-
wa kikubwa na kwamba alikuwa 
hahudhurii kliniki kipindi cha 
ujauzito, licha ya kunusurika, al-
impoteza mtoto.

Anawaonya kinamama kuacha 
tabia za kukwepa kliniki  badala 
yake wanapopata uchungu wafike 
vituo vya afya na pia kuachana na 
tiba za asili ambazo ni hatari. 

Kadhalika anasema,mwingine 
alikuwa mkazi wa kata ya Mhun-
gula Manispaa ya Kahama alikuwa 
akizalishwa na mama mkwe wake 
baada ya kupata uchungu na 
mtoto alitanguliza miguu na wal-
ipomvuta walimkata kichwa pia, 
walimsaidia mama kwa kumfany-
ia upasuaji na kuondoa kichwa, 
na wote wanaozalishwa kwa njia 
za kienyeji wanapoteza vichanga 
vyao. 

Anasema, pia katika kata ya 
Isagehe mjamzito mwenye umri 
chini ya mika 18 alipelekwa kwa 
mganga wa jadi na mama yake 
mzazi kuzalishwa kienyeji kwa 
kutumia vitu mbalimbali vilivyo-
sababisha mtoto kubonyezwa 
fuvu la kichwa.

Walimfikisha hospitalini na 
kumsaidia hadi akajifungua 
salama lakini  maumbile ya mza-

zi yalivimba  kutokana na ku-
chokonolewa na vitu ambavyo si 
salama, anaeleza Caroline.

 
MAONI WANAJAMII
Joseph Masanja, mwanafunzi 

wa kidato cha tatu Sekondari ya 
Nyikoboko anasema, kuna mwa-
nafunzi mwenzao alipata ujauzito 
wakiwa kidato cha pili aliacha 
masomo hata kabla ya kufanya 
mtihani wa kuingia kidato cha 
tatu na alijifungua kwa njia ya 
upasuaji, mtoto yupo salama la-
kini mama yake alipata maradhi 
ambayo  hakuyataja.

 Katika Shule ya Msingi Shilela, 
Salumu Mashaka wa darasa la sita 
anasema, jirani yake alifaulu ku-
jiunga na Sekondari ya Mwalimu 
Nyerere iliyopo Halmashauri ya 
Msalala, wazazi wake waligoma 
kumsomesha wakidai hawana 
fedha kumbe walitaka kumwoze-
sha lakini walitoa taarifa polisi na 
mpango wao ukatibuliwa na sasa 
anaendelea na masomo.

 Mkazi wa kata ya Kilago-Kaha-
ma Raphael Mazigwa, anasema,ili 
kukomesha ukatili kwa watoto hu-
susani kuwaozesha kwa tamaa ya 
mali, ilihali wanahitaji kusoma ni 
vema jamii ikawa inaelezwa hatua 
zinazochukuliwa kwa wale wa-
naobainika kutenda vitendo hivyo 
ili ijue adhabu ambazo zimekuwa 
zikitolewa kwa watuhumiwa.

 Aidha, anawashauri watendaji 
wa mitaa na kata kutojihusisha 
katika vitendo vya upatanishi pale 
mtoto au mwanafunzi anapopata 
ujauzito kwani wanamuachia 
majeraha moyoni mhanga hivyo 
wahakikishe mashauri wanayoya-
pata ofisni mwao wanayafikisha 
katika vyombo vya sheria kwa 
hatua zaidi.
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Kuendelea ukeketaji 
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Kuendelea ukeketaji mabinti, wadau watajiwa
‘kuvikwa mkanda wa mapesa’ kichocheo kipya
Na Sabato Kasika

N
I hivi karibuni wana 
mtandao wa kutokomeza 
ukeketaji  wanakutana 
jijini Dar es Salaam, waki-

ibua mbinu mpya za kuhamasisha 
na kuendeleza ukeketaji wanawake 
na mabinti.

Wanaitaja kuwa ni mlengwa au 
binti kupewa ‘mkanda’ unaoten-
genezwa na  pesa kuanzia noti 
za Shilingi 2, 000 hadi 10,000 zi-
nazobanwa na pini akivalishwa 
mabegani na zinazoongezeka kila 
anapokuja yeyote kumtunza hivyo 
kuondoka na mamilioni.

Anavalishwa mkanda kuanzia 
mabegani hadi chini ukiwa umejaa 
fedha hizo mpya anazopokea mara 
baada ya kukeketwa, anasema Mary 
Mwita, mmoja wa walioathirika na 
mbinu hiyo.

Anaongeza kuwa na mamil-
ioni shingoni hadi chini miguuni 
kunawavuta wasichana ambao bila 
shaka wataona ukikeketwa unata-
jirika.

Anasema  ikitokea  aliyekeketwa 
akafariki, anazikwa na fedha hizo, 
kwa imani kwamba huo ni mkosi, 
wazazi au walezi hawawezi kuzi-
chukua.

 Mary  ni mmoja wa waliopitia 
mateso hayo,  anayeweka wazi siri 
hiyo na kufafanua kuwa inachangia 
kuwafanya mabinti kuvutiwa na 
mtego huo unawawapeleka kuke-
ketwa.

“Zipo mbinu nyingi zinazofanyika 
katika kufanikisha ukeketaji, lakini 
hii ya kuwatuza fedha wakeketwaji 
imeshamiri, kwa kuwa wanajua 
hawawezi kuzikataa, ndiyo maana 
ukeketaji unaendelea,” anasema 
Mary.

Mary anazungumza kwenye 
mkutano wa wadau unaofanyika  
Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni, 
akitoa elimu kuhusu ukatili wa ki-
jinsia na masuala ya afya ya uzazi 
ngazi ya jamii.

INATOKA UK. 11

 Mhamasishaji huyo wa   mtaa wa 
Kerezange,  anasema anatambua 
jitihada zinazofanywa na wadau ku-
komesha ukeketeji, lakini anaomba 
jamii ijue kuwa mtindo wa kuwatu-
za fedha wanaokeketwa, unachang-
ia kuwapo kwa vitendo hivyo.

”Kikao cha wadau wa mtandao 
kupinga ukeketaji kufanyika  Kip-
unguni ni sahihi, kwani inaoongoza 
kwa ukeketaji jijini  Dar es Salaam, 
wakeketaji wanafanya bila kificho,” 
anasema.

Aidha, anasikitishwa kuona  baa-
dhi ya watu kwenye jiji hilo kitovu 
cha biashara na uchumi mkubwa, 
wakitembea na visu , marungu na 
bakora hadharani kuashiria kuwa 
tayari wapo mabinti wanatoka 
kukeketwa.

Mila hiyo ya Kikurya inatumika 
kuonyesha kuwa ukeketaji ume-

kamilika wakishangilia na kuenzi 
utamaduni huo.

  
WADAU WAAZIMIA
Katika kikao hicho, wadau hao 

ambao baadhi yao ni wanachama 
kutoka mikoa mbalimbali wapo 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu ( (LHRC), Himiza Develop-
ment Organization, Gai Tanzania na  
Vision for Future Life, wanaazimia 
kutoa elimu ya kukataza ukeketaji 
kwa bidii zaidi.

Mwenyekiti wa Mtandao Ku-
tokomeza Ukatili Tanzania, Roman 
Selesini, anasema watazingatia kue-
limisha jamii madhara ya ukeketaji, 
ili watu wawe  na uelewa wa kuto-
sha.

“Ninatambua juhudi za wadau 
katika vita hii, lakini ipo haja ya 
kuongeza kasi ya vita hii, kwani 

wote tunajua ukeketaji ni hatari 
kwa afya ya mtoto wa kike,” anase-
ma Selasini.

Anaamini elimu dhidi ya vitendo 
vya ukeketeji ikitolewa kikamilifu 
licha ya baadhi ya wazazi na walezi 
kuwa wagumu na kukumbatia mila 
na desturi zilizopitwa na wakati, 
mambo yatabadilika.

Halikadhalika anakumbusha 
kuchukua hatua za kisheria dhidi 
ya wahusika, huku akiungwa mko-
no na John Simwanza  wa LHRC 
anayesema umefika wakati wa ku-
weka sheria kali, ili wanaoendekeza 
vitendo hivyo wachukuliwe hatua 
haraka,  liwe fundisho kwao na kwa 
wengine wanaofanya hivyo.

“Sheria kali zinaweza kuwagope-
sha na kuachana na mtindo ambao 
sasa tunaelezwa hjapa kwamba 
wameanza kukeketa bila kificho. Hii 

haifai hakuna anayeweza kukubali,” 
anasema Simwanza.

Anaongeza kuwa mifumo ya 
utoaji wa taarifa na utekelezwaji 
nao uwe rafiki kwa pande zote ili 
kuharakisha vita hiyo ya ukeket-
eji katika eneo hilo na nchi nzima 
hasa maeneo ambayo kuna vitendo 
hivyo.

Diwani wa Viti Maalum Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani, Fatuma 
Kingwande, anasema viongozi wa 
serikali na chama wanapiga vita 
vitendo hivyo, na kwamba wadau 
waendelee kuungwa mkono.

Mkuu Msaidizi wa kituo kidogo 
cha polisi Kitunda, Peter Mwankusi, 
anaahidi kuwasilisha  maazimio ya 
wadau hao, kwa kwa wakuu wake 
wa  kazi kwa utekelezaji.

 HALI YA UKEKETAJI
Katika taarifa yake ya hivi karibu-

ni, Waziri  wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um Dk. Dorothy Gwajima,   anase-
ma vitendo hivyo ni tatizo kubwa.

Anasema hayo wakati akitoa 
taarifa kwa waandishi wa habari 
kuhusu Siku ya Kimataifa ya Kup-
inga Ukeketaji dhidi ya Wanawake 
na Watoto wa kike Duniani, jijini 
Dodoma.

Anafafanua kuwa serikali kwa 
kushirikiana na wadau, inaendelea 
na jitihada za kukabiliana na viten-
do vya ukeketaji kupitia mipango 
na mikakati iliyowekwa, ikiwamo 
kutunga na kufanya marekebisho 
ya sheria na sera mbalimbali za 
nchi.

Wakati akisema hayo, Mkuru-
genzi Msaidizi Idara ya Watoto Se-
hemu ya Familia wa wizara hiyo, 
Asha Shame, anasema Tanzania ina 
asilimia 10 ya vitendo vya ukeketaji, 
huku akitaja mikoa inayoongoza 
kwa ukeketaji kuwa ni Manyara asil-
imia 58, Dodoma asilimia 47, Aru-
sha asilimia 41, Mara asilimia 32 na 
Singida  asilimia 31.

 
•	

KAHAMA ILIVYO KIAMA KWA MAMA NA MWANA MABINTI MAELFU WATESEKA UZAZI WA UTOTONI

USTAWI  WA JAMII.
Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-

mashauri ya Manispaa ya Kahama 
Swaiba Chemchem, anasema, uka-
tili wa kijinsia kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka 18 bado upo na 
unatakiwa kudhibitiwa ili kuwapa 
nafasi ya kutimiza ndoto zao za kie-
limu.

Anasema, watoto 881 wamefany-
iwa vitendo mbalimbali vya ukatili 
na unyanyasaji kwa kipindi chama 
miezi tisa mfululizo mwaka jana.

 Aidha, anasema, kati ya hao 255 
walikuwa wa kiume na 469 wa kike 
na vitendo hivyo vimekuwa vina-
fanywa na watu wanaoishi nao na 
kuwaamini tena wanaojua kuwa 

ni kosa kisheria na wanapobainika 
wamekuwa wakishtakiwa kwa mu-
jibu wa sheria ya mtoto namba 21 
ya mwaka 20019.

  Swaiba anasema, kati ya hao 
ndoa za utotoni zilikuwa 11, mimba 
za utotoni  31 kwa wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari, ku-
tupa watoto matukio saba, ajira za 
utotoni 14 na usafirishaji haramu 
wa watu kutoka sehemu moja 
hadi nyingine ilikuwa mikasa 101 
na kuwaomba wazazi na walezi  
kushirikiana pamoja kutokomeza 
vitendo hivyo.

“Utoaji wa elimu ya ukatili na 
madhara yake kwa kushirikiana 
na mashirika ya kiraia  yanay-
ofanya kazi na serikali ikiwemo 

SHDEPHA+ imewaibua wananchi 
kujitokeza na kutoa taarifa na ku-
wanusuru watoto wanaozeshwa 
wakiwa bado shuleni, na bado tu-
naendelea kuchukua hatua pale 
tunapobaini wazazi kuhusika moja 
kwa moja,”anasema Swaiba.

 
UBAKAJI WAONGEZEKA
Mwenyekiti wa Asasi ya Wa-

nawake 100,000 mkoani Shin-
yanga, Anascholastica Ndagiwe, 
anasema, wanafunzi au wasichana 
wanaopata ujauzito wengi wana-
bakwa na hivi karibuni alibakwa 
mwanafunzi wa darasa la nne na 
mshitakiwa kuhukumiwa miaka 35 
jela licha ya hukumu kutolewa aki-
wa nje kwa dhamana, na hata sasa 

hajulikani alipo.
Anasema pia baadhi ya wa-

zazi na walezi wamekuwa chanzo 
cha watoto wao kupata ujauzito 
wakiwa shuleni na familia nyingi 
wanatelekeza watoto na mabinti 
wakilazimika kuwalea wadogo zao 
na hii inasababisha kuingia kwenye 
ngono wakiwa na umri mdogo ili 
kupata fedha za kujikimu.

John Banda, Mwalimu wa Taal-
umu wa Sekondari ya Nyikoboko 
anakiri kuwepo kwa tatizo la wa-
nafunzi wa kike kupata ujauzitio na 
kushindwa kuendelea na masomo  
na kwamba wanakuwa na uwezo 
mkubwa darasani na mwaka 2022 
kuliripotiwa kesi moja ya mwa-
nafunzi wa kidato cha tatu kupata 

ujauzito. Halikadhalika anasema, 
kuna mwanafunzi alifanya mtihani 
akiwa na ujauzito bila wao kujua 
na alifaulu kuingia kidato cha tatu 
lakini alishindwa kuendelea na 
masomo kwa sababu ya mimba  
na vitendo hivyo vya kikatili vina-
fanyika ndani ya jamii wanazotoka 
na baadhi ya wazazi na walezi ni 
watuhumiwa moja kwa moja.

Joseph Samwel kutoka kituo cha 
Taarifa na Maarifa kata ya Shilela 
wilayani Kahama anasema, kila 
mwezi wamekuwa na utaratibu wa 
kutembelea kijiji kimoja na kutoa 
elimu ya madhara ya ndoa na mim-
ba za utotoni na zile wanazozibaini 
wanaziripoti katika vyombo vya 
sheria kwa hatua zaidi.

Mary Mwita akielezea mbinu zinazotumika kuendeleza ukeketaji. PICHA: SABATO KASIKA
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BMH inavyokabili ugumba, 
ukosefu wa nguvu za kiume
Na Christina Mwakangale, ali-
yekuwa MBEYA

K
UNA wakati maisha 
hupitia changamoto 
kadhaa ziwe kiafya, 
uchumi na hata uzazi, 

John Bryson, kuishi bila ya kuwa 
na nguvu za kiume na kushindwa 
tendo la ndoa ni mambo yanay-
omtatiza.

Kijana huyo mkazi wa Mbeya 
Mjini, amekata tamaa na kuamua 
kulewa muda wote, ndivyo ana-
vyosimulia maisha yake kwa Ni-
pashe, akisema amekabiliwa na 
tatizo la kukosa nguvu hizo kwa 
miaka kadhaa.

Tatizo lake limepata tiba, ni 
wakati huu wanaume wanao-
kumbwa na shida hiyo, wanapo-
kutana na usaidizi wa kitaalamu 
wa kupandikizwa visisimua 
uume.

Habari njema ilisikika Juni 14 
mwaka huu katika Hospitali ya 
Benjamin Mkapa (BMH), Dodo-
ma, hapo wataalamu wa Chama 
cha Madaktari Bingwa wa Upas-
uaji Mfumo wa Mkojo Tanzania 
(TAUS) na mbobezi kutoka Ufar-
ansa, wanashirikiana kuanzisha 
teknolojia hiyo.

Dokta Remigius Rugakingira 
mbobezi wa magonjwa ya mfumo 
wa mkojo na wanaume (urolojia) 
wa  BMH akizungumzia  tatizo 
hilo, anasema wameamu kuja na 
suluhisho hilo baada ya kubaini 
kuna shida miongoni mwa wa-
naume wakilenga kusaidia am-
bao uume unakosa nguvu na  ku-
warejeshea faraja kinababa hao 
waliokosa watoto.

MAISHA YA JOHN
John mkazi wa Nzovwe mjini 

Mbeya, anayaona maisha ni 
magumu kwake, akisema anaishi 
bila kuwa na mwenza na kwamba 
hakutarajia pia kupata mtoto.

Anasema alibaini kuwa ana tati-
zo hilo akiwa na umri wa miaka 
20 na kwamba  hakikuwa kikwazo 
kwake kwa kuwa alikuwa  mwa-
nafunzi wa kidato cha nne.

“Nilidhani kwamba bado ni 
mdogo. Maana wakubwa wa-
natuambia tusome shule kwanza 
tukimaliza tutayakuta mambo ya 
kikubwa. Ajabu nimeishi hivyo 
hadi sasa, uume wangu si kama 
wa wengine...natamani kuwa na 
familia ila nawaza kuoa kutakuwa 
mwanzo wa aibu yangu kuwekwa 
hadharani,” anaeleza John.

Anasema kwake faraja ni 
kushinda vijiweni kuzungumza 
na vijana wenzie na ikifika saa 
12 jioni huhamishia furaha yake 

kwenye vilabu vya pombe, akire-
jea nyumbani kwake ni usiku wa 
manane.

“Siku yangu naifanya iwe fupi, 
napiga stori na washkaji mchana 
ila jioni nahamia kilabuni. Nata-
mani kupata tiba kama ipo. Kwa 
sababu nimetumia za kienyeji 
nimeshindwa. Ingawa nimesikia 
kupitia taarifa za habari, kuna hu-
duma ya kututibu watu kama sisi. 
Lakini najiuliza nitamudu ghara-
ma, sina kazi yenye ujira rasmi, 
nafanya vibarua hasa kubeba miz-
igo, kwa siku naingiza Sh. 2,000 
hadi  2,500,” anasema John.

Kwa mujibu wa tovuti ya 
‘edtreatmentindia’, upandikizaji 
huo nchini India hugharimu Dola 
za Marekani 6,000 hadi 10,000 
huku huduma kama hiyo Uin-
gereza au Marekani ikifikia kati ya 
Dola 15,000 hadi 25,000.

KILICHOISUKUMA  TAUS
Daktari Rugakingira, anasema 

TAUS, katika mkutano wake wa 
pili tangu kuanzishwa uliofanyi-
ka Dodoma, mwaka huu, moja 
ya ajenda ilikuwa ni kupata su-
luhisho kwa wanaume wenye 
tatizo la nguvu za kiume.

“Tuliona umuhimu wa kuan-
zishwa huduma hii. Kazi yetu 
kubwa ni kutibu nguvu za kiume, 
kuanzisha huduma hii ambayo 
watu walikuwa wanaipata nje 
kwa gharama kubwa.

“Huduma hii ipo Afrika katika 
nchi chache, nasi tumekuwa wa 
kwanza. Upandikizaji huu usifa-
nanishwe na kupandikiza uume 
wote. Mfano nina mwalimu 
wangu Afrika Kusini, alisham-
pandikiza mgonjwa uume baada 
ya mgonjwa aliyekufa ubongo 
kuamua kutoa uume wake kabla 
hajafa,” anaongeza;

Anasema baada ya hospitali 
hiyo kuanzisha huduma hiyo, 
mwitikio na maswali kutoka kwa 
wanajamii kupitia vyombo vya 

habari na mitandao ya kijamii, 
umekuwa mkubwa huku zaidi ya 
watu 40,000 wakiuliza huduma 
hiyo.

“Tumebaini wengi wana tatizo 
na hawana elimu kuhusu nguvu 
za kiume. Sio kila anayepata shida 
hiyo suluhisho linakuwa moja, 
yapo mengi. Na hii huduma ni 
mojawapo, ingawa kuna dawa na 
ushauri.

Anasema pamoja na huduma 
hiyo kufika nchini, zipo changa-
moto ikiwamo upatikani wa 
vipandikizi ambavyo hutumika ili 
kuuongezea  uume nguvu,

“Kinachotakiwa ni vifaa na 
vipandikizi, changamoto itakuwa 
vifaa na gharama, ila serikali ina 
wataalamu na itaamua namna ya 
kupanga gharama ili kuhudumia 
watu.

Anawaalika wenye changa-
moto hizo kufika hospitalini na  
kinamama pia ambao wanapitia 
shida ya uzazi, lakini hawapati 
watoto  hilo ni suluhisho kwao 
akisema asilimia 60 hadi 80 wen-
gine wana tatizo la kisaikolojia 
wakishauriwa wanarudi  katika 
hali zao kama kawaida.

“Iwe chachu kwa wanataal-
uma wenzetu kukiri kwamba 
tunaweza, tupende vya kwetu. La-
kini inatupa fursa hasa wawekeza-
ji wa viwandani kwa sekta ya afya, 
wakawa na vifaa yaani vipandiki-
zi, vikipatikana hapa nchini wengi 
watatibiwa na kuifanya nchi yetu 
kuwa kituo cha kufanyia utalii wa 
afya.”

Bingwa huyo anasema, 
upandikizaji huo hutumia saa 
mbili kwanza huanza kwa ushauri 
kwa mgonjwa, kabla ya kufany-
iwa upasuaji na baada ya hapo 
mgonjwa huyo huhitajika kufany-
iwa ufuatiliaji kwa miezi kadhaa, 
ili kujua maendeleo yake.

“Najiona vyema kuwa mmoja 
wa walioanzisha huduma ku-
pandikiza uume, nakumbuka 
pia nilikuwa katika jopo la waan-
zilishi wa kupandikiza figo  najua 
wengi wanafanya makubwa kama 
mimi.

Anaeleza kuwa kwa siku wa-
naweza kupandikiza wanaume 
wanne kulingana na uhitaji, waki-
angalia pia  sifa na vigezo kwa am-
baye anaweza kufanyiwa huduma 
hiyo. Kiongozi wa TAUS, Dk Lyu-
ba Nyamsogoro, anasema kuwa 
wamefikia hatua hiyo kutokana 
na uwepo wa watu wengi wenye 
matatizo ya nguvu za kiume nchi-
ni na Afrika kwa ujumla.

“Mojawapo ya dhumuni la TAUS 
ni kuendeleza wataalam nchini 
kwa kushirikiana na wabobezi 
wengine  kutoka nje ili kuiletea 
Tanzania teknolojia inayopati-
kana duniani na kutibu wagonjwa 
wenye matatizo,” anasema Dk Ny-
amsogoro.

Msemaji wa BMH Jeremiah Mb-
wambo, anaeleza, kuwa hospitali 
hiyo inakuwa ya kwanza nchini 
kufanya upasuaji wa kuweka 
vipandikizi kwenye uume kwa 
wagonjwa wenye matatizo ya ngu-
vu za kiume na kwamba serikali 
inaendelea kufanya uwekezaji 
kwa kuwawezesha teknolojia za 
kisasa za matibabu.

• Matumaini, heshima iliyopotea yarejea tena kwa  kinababa 

John akizungumza na mwandishi wa taarifa.

“Najiona vyema 
kuwa mmoja 
wa walioan-
zisha huduma 
kupandikiza 
uume, nakum-
buka pia niliku-
wa katika jopo 
la waanzilishi 
wa kupandikiza 
figo  najua wen-
gi wanafanya 
makubwa kama 
mimi.



Alhamisi Agosti 31, 202314

MAZINGIRA

 Na Mwandishi Wetu

M
KUTANO wa hali ya 
hewa au wa mabadi-
liko ya tabianchi barani 
Afrika, unaanza Juma-

tatu ijayo jijini Nairobi. Likiwa ni 
jukwaa la  kushughulikia ongezeko 
la changamoto za mabadiliko ya hali 
ya hewa na gharama zinazohusiana 
na tatizo hilo kote duniani lakini pia 
hasa barani Afrika.

Ni mkutano unaotarajiwa kueleza 
wapi Afrika ilipo na inapokwenda, 
hatua za haraka zinazohitajika ku-
chukuliwa ili kupunguza changa-
moto za mabadiliko ya hali ya hewa, 
unaeleza mtandao wa Mtandao wa 
africaclimate.org.

Septemba 4 hadi 8 ndiyo siku za 
mkutano huo ambao pia unapewa 
jina la Africa Climate Week 2023 au 
Wiki ya Hali ya Hewa barani Afrika.

Ni juma linalotoa fursa kwa wa-
tunga sera, watendaji, wafanya-
biashara, na mashirika ya kiraia 
kubadilishana taarifa kuhusu 
changamoto na ufumbuzi wa masu-
ala ya hali ya hewa, vikwazo vya ku-
kabili na fursa zinazopatikana katika 
maeneo mbalimbali.

Wiki ya Hali ya Hewa barani Af-
rika itajielekeza kwenye maeneo 
manne kwa nia ya kutoa michango 
inayolenga kupata mambo au ajen-
da ambazo kanda ya Afrika itafiki-
sha kwenye jukwaa la kimataifa la 

mkutano wa mabadiliko ya tabi-
anchi wa  kikao cha 28 cha Mkutano 
wa Nchi Wanachama COP 28 kitaka-
chofanyika kuanzia Novemba hadi 
Desemba 12, 2023 huko Umoja wa 
Falme za Kiarabu.

Mambo ambayo washiriki wa wiki 
hiyo ya Afrika  watayajadili kwa kina 
ni pamoja na nishati na viwanda, 
majiji, miji na makazi mijini. Aidha, 
suala jingine ni miundombinu, usa-
firishaji na usafiri.

Kadhalika watajadili ardhi, ba-
hari, vyakula maji,  jamii pamoja na 
afya, kupata mahitaji muhimu kama 
maji, chakula, dawa, makazi na ma-
vazi (livelihoods) na uchumi, kwa 
mujibu wa wa africaclimate.org

MAMBO YALIVYOANZA
Masula ya  tabianchi yamenza 

kushughulikiwa  takribani miaka 31 
iliyopita,  ilikuwa 1992  mkutano wa 
kwanza wa wanachama wa Umoja 
wa Mataifa (UN), ukifanyika jijini  Rio 
de Jenairo nchini Brazil. 

Miongoni mwa mashuhuda 
wa mchakato huo ni Mkurugenzi 
mstaafu wa Idara ya Misitu na Ny-
uki nchini,  Dk Felician Kilahama, 
anayesema katika mahojiano kuwa 
ni miongo mitatu tangu mambo ya 
mabadiliko ya tabia nchi yalipoan-
za, lakini halipo la kujivunia kwani 
hakuna hatua za kuridhisha zilizo-
pigwa. Anakumbusha kuwa mku-
tano wa kwanza wa masuala hayo 

wa Rio uliunda chombo kiitwacho 
United Nations Framework Conven-
tion on Climate Change (UNFCCC).  

Jopo hilo la Umoja wa 
Mataifa la UNFCCC linaun-
dwa na watu mbalimbali waki-
wamo wataalamu,wanasayansi 
mashuhuri,wakuu wa nchi, wasomi 
, watafiti  na asasi za kiraia wame-
kuwa wakikutana kila mwaka, 
waanza kwanza  wataalaam kuan-
daa masuala ambayo Wakuu wa 
nchi wataweza kukubaliana na 
kuyapitisha, ukifanyika kwa wiki 
mbili kati ya Novemba na Decemba 
kila mwaka. 

Wakuu wa nchi kushiriki kikao 
hicho siku tatu za mwisho na hu-
itwa (High-level Session), wakifanya 
maamuzi, baada ya kuchakatwa na 
wataalam mbalimbali wa sayansi 
na mazingira, anaongeza mtaalamu 
huyo.   Mambo ambayo wakuu wa 
nchi waliwahi kufanyia maamuzi 
ni kuundwa kwa mifuko kadhaa ya 
kushughulikia tabianchi. Moja wapo 
ni ‘Adaptation Fund’ au mfuko wa 
uhimilivu, mwingine ni wa fidia ya 
maafa na ule wa Global Environ-
ment Facility (GEF).

 Adaptation Fund husaidia nchi 
wanachama kuweza kukabiliana na 
majanga yatokanayo na mabadiliko 
ya tabianchi, anaeleza Dk.Kilahama.

Aidha, ni pamoja na kuimarisha 
uwezo wa kukabiliana na matatizo 
kama kilimo cha uhimilivu kuto-

kana na ukame, kuzuia mmomo-
nyoko wa udongo, kukabiliana na 
mafuriko, kuongeza uwezo wa nchi 
kuwa na misitu ya kutosha kama 
mbinu halisi ya kuondoa mlun-
dikano wa gesiukaa hewani   na 
kuongeza zaidi oksijeni.

BIASHARA YA GESI  
Hapa kuna mkakati wa kuweza 

kufanya biashara ya gesiukaa (car-
bon trading), akizungumzia bi-
ashara hiyo Dk. Kilahama anasema 
kwa uzoefu wake, kumekuwa na 
maneno  ya mengi kukabiliana na 
matatizo yanayotajwa lakini vitendo 
hakuna kinachoridhisha hata ki-
dogo.

“Ni siasa zaidi kuliko kuchukua 
hatua. Kiuhalisia mataifa yaliyoen-
delea, nchi tajiri ndiyo wazalishaji 
wa kiasi kikubwa cha gesiukaa 
ukilinganisha na mataifa yanayoen-
delea kama Tanzania. Kikwazo 
kwa mataifa makubwa kuchukua 
hatua ni “uchumi” viwanda vyao 
kuweza kurekebisha vyanzo vya 
nishati ni changamoto kubwa na 
hawako tayari kuona mapato ya 
nchi yanashuka sana. Hivyo suala 
la mabadiliko ya tabia nchi ndani ya 
miaka 31 iliyopita halijaweza kuzaa 
matunda na mambo ya kujivunia.” 
Anasema

Kadhalika, mifuko ipo na fedha 
wanaweka lakini siyo kama wana-
vyokubaliana na nchi maskini na zi-

Wanamazingira Afrika wanapokutana 
Kenya kuibua mapya kitisho tabianchi

nazoendelea kuweza kupata fedha 
hizo nayo ni changamoto nyingine. 
Kuna mikwara mingi na michakato 
ya kitaalamu ni mirefu kiasi kwam-
ba uwezo wa nchi zenye uchumi 
unaoinukia ni mdogo, anasema 
mtaalamu huyo.

Anaongeza: ” Ukiangalia masu-
ala ya kufanya biashara ya gesiukaa, 
siyo rahisi kama ilivyokuwa ikione-
kana katika kikao cha Desemba, 
2007 kilichofanyika Bali nchini 
Indonesia. Kikao hicho kilikuwa 
kimenipa matumaini makubwa na 
nikaona iwapo mambo yatakuwa 
kama yalivyozungumzwa, misitu 
katika nchi za Afrika, itapona maana 
nilitegemea wananchi watawezesh-
wa na hatimaye waweze kuitunza 
misitu ya asili na kupanda miti min-
gi zaidi katika maeneo yao kwaajili 
ya kuuza gesiukaa na kupata fedha.”

Anasema kuwa matokeo yake 
hadi sasa hakuna matumaini 
makubwa ingawa kuna maelezo 
kuwa michakato inaendelea, na 
kwamba wakati anastaafu 2012 hadi 
sasa (zaidi ya miaka 10) hakujawa 
na uhakika biashara ya gesi ukaa 
inakuwaje? 

Dkt. Kilahama anasema imekuwa 
ni kuhangaika na wakati huo kasi ya 
kutoweka misitu ya asili nchini iki-
wa ni kubwa, hali hiyo ni tishio kwa 
uhai wa mazingira na maendeleo ya 
taifa kwa ujumla. 

Anasema angalau kwa masham-
ba ya miti Tanzania imejitahidi 
kupitia Wakala wa Huduma za  Mis-
itu (TFS), lakini kwa misitu ya asili   
usimamizi wake ni kidogo mno , 
hata hivyo, kwenye ile ya lindimaji 
au  misitu hifadhi asilia (nature for-
est reserves), imekuwa ikilindwa 
na kuendelezwa kwa msaada wa 
mfuko wa The Global Environment 
Facility (GEF) kupitia Mpango wa 
Maendeleo wa Umoja wa Mataifa 
(UNDP) kwa kushirikiana na serikali 
kupitia TFS, Wizara ya Maliasili na 
Utalii. 

AHADI TATA
Katika Mkutano wa Umoja wa 

Mataifa wa Mabadiliko ya Hali ya 
Hewa wa 2009 au Mkutano wa  
Copenhagen, uliofanyika Copen-
hagen, Denmark ukipewa jina la 
COP15 mwaka 2009, nchi zilizoen-
delea ziliahidi kwa pamoja  kuha-
masisha kupata dola bilioni 100  
ifikapo 2020 kusaidia hatua za hali 
ya hewa katika nchi zinazoendelea.

Hata hivyo, kwa mujibu wa taar-
ifa za UN lengo hilo halijafikiwa 
kama ilivyokuwa imekusudiwa na 
juhudi zinaendelea. Kama ndivyo 
hali ilivyo kazi ni ngumu na ufum-
buzi huenda ukawa vigumu kupa-
tikana, kwa vile waongeza joto na 
mabadiliko ya tabianchi hawako 
tayari kuwajibika.

Maelfu ya wanyama hufa  Afrika kutokana  na ukame . PICHA: BBC



Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imeutaka Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii nchini (TAS-
AF), kusimamia kwa karibu fed-
ha za ruzuku zinazotolewa kwa 
ajili ya kaya masikini vinginevyo 
watumishi watakaojihusisha na 
ufisadi watapoteza ajira kwa uki-
ukwaji wa taratibu za malipo.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi na Utawala 

Bora, Ridhiwan Kikwete, alisema 
hayo juzi alipofanya ziara mkoani 
Singida, kujionea shughuli mbal-
imbali zinatekelezwa na TASAF.

Kikwete, alisema hayo alipojio-
nea shughuli za walengwa wan-
aohudumiwa na mfuko huo, wak-
iwemo wa ufugaji mbuzi, kondoo 
na kuku wa asili, katika Kijiji cha 
Ughaugha, kilichopo Manispaa ya 
Singida.

“Niwaombe sana waratibu wa 

TASAF kote nchini, mnaofanya 
kazi kwenye Halmashauri ya 
Wilaya, Manispaa na Jiji, simami-
eni malipo halisi, sikilizeni kero 
na tatueni changamoto zao za 
malipo…utapoteza ajira na nis-
ingependa hili likutokee,” alifafan-
ua Kikwete.

Alisema serikali katika mwaka 
huu wa fedha imetenga zaidi ya 
Sh. bilioni 51 kwa ajili ya malipo 
ya ruzuku, hivyo ni jukumu la 

walengwa kuzitumia fedha hizo 
kwa malengo yaliyokusudiwa.  

Baadhi ya walengwa wa mfuko 
huo wa Kijiji cha Ughaugha B, 
Manispaa ya Singida, Elizabeth 
Joseph na Jaquleen Shabani, wali-
ishuruku serikali, kwa kuyabore-
sha maisha yao tofauti na ilivy-
okuwa hapo awali.

“Tunaishukuru sana TASAF, im-
eniwezesha maisha mazuri, sasa 
nafuga mbuzi watatu, kuku na wa-

toto angu sita wanakwenda shule 
wanaendelea vizuri na masomo…
asanteni sana na Mungu awabari-
ki,” alisema.

Mratibu wa TASAF, Stara Beka, 
alisema pamoja na mafanikio ya 
mfuko huo katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Singida, bado 
kuna mahitaji ya wananchi wen-
gi kuomba waingizwe kwenye 
mpango wa kunusuru kaya mas-
kini.

Na Paul Mabeja, DODOMA

A
liyekuwa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) Angellah Kairuki, 
ameagiza shule zote za umma 
na binafsi nchini kutekeleza 
mwongozo wa utoaji chakula 
shuleni.

Aidha, amewataka waz-
abuni wote waliopewa zabuni 
za kuhudumia vyakula katika 
shule kuongeza virutubisho 
kwenye unga unaotumiwa, 
huku akipiga marufuku 
matumizi ya chumvi ambazo 
hazina madini joto kwa wa-
nafunzi.

Kairuki, alisema hayo juzi ji-
jini hapa alipokuwa akifungua 
mkutano wa mwaka wa tathi-
mini ya saba ya mkataba wa 
lishe nchini.

Alisema Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa itaendelea kusimamia 
utolewaji wa afua za lishe kwa 
kusimamia mikoa pamoja na 
halmashauri katika utekelezaji 
wa mkataba huo.

“Katika kufanikisha 
utekelezaji wa afua za 
lishe nchini shule zote za 
umma na binafsi zinapaswa 
kutekekeleza mwongozo wa 
shule kutoa chakula shu-
leni na wazabuni wanaopewa 
kazi za kuhudumia chakula 

Kairuki atoa maagizo 
shuleni kuhusu chakula

Katika 
kutekeleza 
hili, Rais 
Samia 
aliniagiza 
kusimamia 
zoezi la 
kufanya 
tathmini 
ya haraka 
kwa kush-
irikiana 
na Shirika 
la Big Win 
Philath-
ropy la 
Marekani 
ili kubaini 
visababishi 
vikuu vya 
utapiamlo 
nchini.
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Kongamano 
kujadili uwekezaji 
bandari kufanyika 
Oktoba
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SHUJAA wa Maendeleo na Ustawi 
wa Jamii Tanzania (SMAUJA-
TA) Mkoa wa Singida wanatarajia ku-
fanya kongamano la kujadili mambo 
mbalimbali ikiwamo uwekezaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam na ukatili 
wa kijinsia.

Kamati ya maandalizi ya konga-
mano hilo wakiongonzwa na Mwe-
nyekiti  wa SMAUJATA Mkoa wa 
Singida, Dismas Kombe, waliwaeleza 
jana viongozi wa Wilaya ya Ikungi 
walipokutana kwa ajili ya kuomba 
michango ya Sh.milioni 11.5 kwa ajili 
ya kufanikisha tukio hilo.  

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Juma 
Amrani alisema kongamano hilo lita-
fanyika Oktoba 7, 2023 katika stendi 
ya mabasi ya zamani mjini Singida.

Alisema wakati wa kongamano 
hilo shughuli zitakazofanyika ni ku-
toa elimu ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia, uchangiaji wa damu salama, 
elimu kuhusu mkataba wa Bandari 
ya Dar es Salaam, Dira ya Maende-
leo ya Taifa kuanzia mwaka 2025/ 
2050.

Amrani alitaja mambo mengine 
yatakayokuwepo kwenye konga-
mano hilo kuwa ni elimu salama 
mashuleni hasa kwa mtoto wa kike 
na kupunguza alama sifuri, kwamba 
watakuwepo wataalamu mbalimbali 
wakiwemo maafisa ustawi wa jamii 
na maendeleo ambao ndio watatoa 
mada.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Omari Mwangi, alisema 
wanaamini kupitia kongamano hilo 
jamii itapata elimu na kupunguza 
kama siyo kumaliza vitendo vya 
ukatili vilivyokithiri mkoani hapa 
kutokana na mmomonyoko wa 
maadili ambapo kwa upande mwing-
ine kunachangiwa na wazazi au 
walezi.

‘’Wazazi wengi wamekuwa wakik-
wepa majukumu ya malezi ya 
watoto wao na kuwaacha wafanye 
mambo yao jambo ambalo lime-
wafanya wajikute wakiingia katika 
makundi yasiofaa na kuanza ku-
fanya vitendo vilivyo kinyume na 
maadili,’’ alisema.

Makamu Mwenyekiti wa SMAU-
JATA Mkoa wa Singida, Ambwene 
Kajula, alisema kuwa lengo la kon-
gamano hilo ni kuwapata viongozi 
ili wapate majibu ya moja  kwa moja 
kutokana na kero mbalimbali wali-
zonazo wananchi dhidi ya vitendo 
vya ukatili wa kijinsia.

Alisema pamoja na jitihada kubwa 
inayofanywa na SMAUJATA ya 
kupambana na vitendo vya uka-
tili bado elimu haijawafikia watu 
wengi na kupitia kongamano hilo 
wataweza kuipata kupitia michezo 
ya kuigiza na kutakuwa na makala 
maalumu ya video.

Ofisa Miradi Msaidizi wa Uboreshaji wa huduma za mama na mtoto, Dk. Hamoud Ndege akizungumza na washiriki ku-
toka TAMISEMI, Wizara ya Afya Zanzibar na Tanzania Bara, mashirika yasiyo ya kiserikali na wafadhili wa kutoka nchi 
ya Italia, wakati wa uzinduzi wa huduma hiyo, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

‘Mchwa’ fedha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii wapewa onyo

HABARI DODOMA

wahakikishe kuwa wa-
naongeza virutubisho ka-
tika vyakula vinavyotumi-
wa na wanafunzi shuleni 
na ni marufuku matumizi 
ya chumvi zisizokuwa 
na madini joto” alisema 
Kairuki.

Aidha, aliwataka wakuu 
wa mikoa kusimamia 
afua za lishe na fedha zili-
zotengwa zinatolewa kwa 
wakati na kutumika katika 
matumizi yaliyopagwa.

“Wakurugenzi wa hal-
mashauri pia mhakikishe 
kuwa fedha za lishe zi-
nafanya kazi kwa malen-
go yaliyokusudiwa na ni 
marufuku kutumia fedha 
za OC za idara ya afya au 
idara nyingine kwakua 
suala la lishe ni jambo 
muhimu sana hivyo ni 
marufuku kuanzia leo 
kutumia fedha za OC kwa 
ajili ya utelezaji wa afua za 
lishe” alisema

Kadhalika, alisema kwa 
kutambua umuhimu wa 
lishe bora na madhara 
yanayoweza kujitokeza 
kutokana na upungufu 
wa lishe, serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali imekuwa iki-
chukua hatua za kukabili-
ana na utapiamlo nchini.

Alisema juhudi hizo ni 
pamoja na kuwa na mpan-

go jumuishi wa utekeleza-
ji wa masuala ya lishe ki-
taifa ulioainisha afua zote 
muhimu zinazopaswa 
kutekelezwa  na sekta na 
wadau mbalimbali nchini.

“Aidha, serikali imeku-
sudia  kuimarisha utafiti 
za lishe nchini  ili kutam-
bua kwa kina visababishi 
vya lishe duni ili mikakati 
madhubuti iweze ku-
wekwa katika kuondoa 
visababishi hivyo.

“Katika kutekeleza hili, 
Rais Samia aliniagiza kusi-
mamia zoezi la kufanya 
tathmini ya haraka kwa 
kushirikiana na Shirika 
la Big Win Philathropy la 
Marekani ili kubaini vi-
sababishi vikuu vya utapi-
amlo nchini,” alisema.

Alisema tayari tathmini 
hiyo imeshafanyika na 
sasa wapo katika hatua 
za mwisho za uandaaji wa 
taarifa ambayo itawasil-
ishwa kwa Rais hivi kar-
ibuni.

Alisema taarifa hiyo 
itawasaidia kujua visaba-
bishi vya utapiamlo katika 
maeneo tofauti ya nchi 
na kutoa mwelekeo wa 
aina ya afua zinazotakiwa 
kutekelezwa katika mae-
neo hayo ili kuleta ma-
tokeo chanya na ya hara-
ka na endelevu.

Alisema utafiti huo uli-
fanyika katika mikoa sita 
ya Njombe, Tabora, Geita, 
Dar es Salaam, Mtwara na 
Iringa kwa Tanzania Bara 
na mikoa miwili ya Tanza-
nia Visiwani.

Alisema tafiti zinazo-
husu lishe zilizofanyika 
nchini zinaonyesha kuwa   
na uelewa mdogo wa mas-
uala ya lishe katika jamii, 
kuanzia ngazi ya familia 
hadi kwa  watendaji na 
viongozi wa serikali  ni 
moja ya changamoto kub-
wa katika juhudi za kuka-
biliana na utapiamlo hapa 
nchini.

Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Dk. Willson Mahera 
alisema moja ya tatizo ka-
tika utekelezaji wa afua za 
lishe nchini ni mitazamo 
kwa wananchi hususani 
katika ulaji wa vyakula.

Alisema: “Katika nchi 
za wenzetu mtu ukisema 
unakula wali samaki 
hivyo lazima samaki awe 
mkubwa kuliko wali au 
ugali nyama lazima ny-
ama ziwe nyingi kuliko 
ugali kwakua protini 
ndiyo lishe lakini ugali 
ni wanga tuu kwa ajili ya 
kuongeza nguvu mwilini, 
hivyo tunapaswa kubadili 
mitizamo yetu” alisema.



Mgombea Ubunge wa Jimbo la Mbarali, mkoani Mbeya kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Bahati Ndingo, akihutubia 
mkutano wa kampeni katika Kata ya Madibira juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

M
GOMBEA ubunge 
wa Mbarali mkoani 
Mbeya (CCM), Bahati 
Ndingo ameanza 

kampeni za kuwania nafasi 
hiyo, huku mgogoro wa mpaka 
kati ya Hifadhi ya Taifa ya Rua-
ha na wananchi ukitawala kwe-
nye ajenda zake.

Akiwa katika kampeni, Ba-
hati alisema hawezi kuwaahidi 
wananchi kwamba atatatua 
mgogoro huo bali atakuwa 
daraja kati ya wananchi na seri-
kali katika kutatua mgogoro 
huo ambao umekuwa ukisaba-
bishwa na Tangazo la Serikali 
Namba 28 (NG.28) la Mwaka 
2008.

Akizungumza na wananchi 
wa Kata ya Madibira, alisema 
atahakikisha anashirikiana na 
wananchi hao kufanya mazun-
gumzo na serikali ili mipaka 

Mgombea ubunge aahidi kutatua mgogoro 
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Kushusha 
ushuru chanzo 
h/shauri 
kukusanya 
mapato kiduchu
Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Njombe mkoani Njombe 
imeshindwa kufikia asilimia 100 
katika ukusanyaji mapato ya 
ndani kwa mwaka wa fedha wa 
2022/2023 kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwemo ya kush-
ushwa kwa ushuru wa mbao.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Valentino 
Hongoli, aliyasema hayo wakati 
akifungua mkutano wa kawaida 
wa baraza la madiwani.

“Asilimia 98 za ukusanyaji 
mapato ndizo zilizofikiwa na 
sababu kubwa ni kufanyika kwa 
marekebisho ya tozo za mbao 
kutoka shilingi 200 hadi shil-
lingi 100 kwa ubao kwa maele-
kezo ya serikali kwa hiyo hali 
hiyo imesababisha kushuka kwa 
mapato tofauti na miaka min-
gine iliyopita,” alisema Hongoli.

Aliongeza: “Pamoja na 
changamoto hiyo lakini sababu 
nyingine ni baadhi ya watendaji 
kutowajibika ipasavyo, uzembe 
wa kukusanya maduhuri hayo 
ya serikali ni miongoni mwa 
kikwazo cha kukwamisha 
malengo yetu”.

Hongoli alisema serikali ilitoa 
pikipiki kwa maofisa watendaji 
wa kata, hivyo hataki kusikia 
sababu yoyote ya kutofuatiliwa 
kwa makusanyo kwenye vijiji.

Baadhi ya madiwani ak-
iwemo, Vasco Mgunda na Isaya 
Myamba walisema uzembe un-
aofanywa na baadhi ya maofisa 
watendaji katika ukusanyaji 
mapato unasababisha wafan-
yabiashara wengi kutoroka na 
fedha jambo ambalo linapaswa 
kudhibitiwa.

Mbeya-WSSA yalaumiwa utoaji huduma
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa mitaa ya Ituha na 
Tonya katika Kata ya Ilomba 
jijini  Mbeya, wameilalamikia 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA), kushindwa kuwapatia 
huduma ya uhakika licha ya 
kununua vifaa na kujenga vituo 
vya pamoja.

Wananchi hao wanadai kuwa 
wanahangaika kwenda kutafu-
ta huduma hiyo maeneo ya 
mbali hali ambayo inakwami-
sha baadhi ya shughuli zao za 
maendeleo.

Wakizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara ulioshiriki-
sha wananchi hao pamoja na 
watendaji wa mamlaka hiyo, 
walisema adha hiyo imesaba-
bisha baadhi yao kushindwa 

kuoga na kuhofia uwepo wa 
magonjwa ya mlipuko.

Mmoja wa wakazi hao, Grace 
Mwaipasi  alisema tatizo la ku-
kosekana kwa huduma ya maji 
katika maeneo yao ni kubwa 
hali inayosababisha kushindwa 
kufanya shughuli zao ikiwemo 
usafi kufua nguo kuoga pamoja 
na kupika.

“Tangu mamlaka ya maji 
walipofunga bomba za pamoja, 
tukaanza kutumia bomba bin-
afsi maji yanatoka kwa shida, 
kwa wiki yanaweza kutoka 
mara mbili tu, serikali inasema 
inamtua mama ndoo kichwani, 
cha ajabu walioko vijijini wana-
pata huduma kuliko sisi,” alise-
ma Grace.

Jackson Mbewa alisema 
pamoja na tatizo la kukoseka-
na kwa huduma ya maji lakini 

wamekuwa wakipelekewa  an-
kara  kubwa ya maji kila mwezi 
na wakitakiwa kulia jambo am-
balo linawapa wakati mgumu 
kulipia huduma ambayo hawai-
pati. Diwani wa Kata ya Ilomba, 
Hopes Chaula aliomba mamla-
ka kutumia mbinu mbadala ku-
wafikishia wananchi hao maji 
na ikiwezekana waifikishe kwa 
mgawo kama ambavyo taasisi 
zingine zinafanya likiwemo 
Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO).

Alisema awali maeneo hayo 
yalikuwa na   mradi wa maji 
ambao ulikuwa ukisimamiwa   
na wananchi na baadae usi-
mamizi wake ukawa chini ya 
mamlaka ya maji, ambayo wa-
nanchi wanadai hawaridhishwi 
na utendaji wao wa kazi baada 
ya   kukosekana kwa huduma 

ya maji.
Alidai kuwa mamlaka hiyo 

tangu ilipochukua mradi huo 
wa maji  mwaka jana kutoka 
kwa wananchi haikuwahi ku-
weka miundombinu yake na 
badala yake imekuwa ikitumia 
miundombinu iliyowekwa na 
wananchi ambayo nayo haiki-
dhi mahitaji.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Mbeya-WSSA, Francis 
Mwaipashi alikiri uwepo wa 
tatizo la maji katika eneo hilo 
akisema linatokana na watu 
kuongezeka huku vyanzo vya 
maji vikiwa ni vilevile.

Mwaipashi alisema suluhisho 
la tatizo hilo litapatikana baada 
ya kuanza kwa mradi wa maji 
wa Mto Kiwira ambao alisema 
tayari umeanza utekelezaji 
wake.

HABARI MBEYA

Wakala wa 
Barabara 
nchini 
(TAN-
ROAD) 
wamejen-
ga daraja 
katika 
eneo hilo 
na lime-
kamilika 
kwa muda 
mrefu 
lakini bado 
halijafun-
guliwa 
jambo am-
balo linak-
wamisha 
shughuli 
zao.

hiyo irekebishwe.
Alisema maeneo ya wa-

nanchi yaliyochukuliwa kwa 
ajili ya kupanua mipaka ya 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ni 
makubwa na hivyo wengi 
wamekosa maeneo ya kulima, 
kuishi na  hata kuchungia 
mifugo yao.

Alisema tatizo hilo lime-
kuwa kikwazo cha uchumi wa 
wananchi wa maeneo hayo 
ambao shughuli zao kubwa 
ni kilimo na ufugaji na hivyo 
akawaahidi kuwa wakimcha-
gua atashirikiana nao kutatua 
kero hiyo.

“Mimi nawaahidi kuwa ni-
takuwa daraja kati yenu na 
serikali, nitakuwa nawasiki-
liza na kuwasilisha mambo 
yenu serikalini, naamini 
kwamba Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan ni msikivu sana 
na atasikiliza kilio chetu,” 
alisema Bahati.

Vilevile alisema katika Kata 
ya Madibira kuna matatizo 
mengi ambayo yanatakiwa 
kutatuliwa ikiwemo miun-
dombinu ya barabara na ma-
daraja ambayo yanatakiwa 
kujengwa ili kuwarahisishia 
shughuli zao za uzalishaji.

Alisema Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROAD) 
wamejenga daraja katika 
eneo hilo na limekamilika 
kwa muda mrefu lakini bado 
halijafunguliwa jambo amba-
lo linakwamisha shughuli zao.

Alisema ameshazungumza 
na Meneja wa wakala huo 
Mkoa wa Mbeya na amem-
hakikishia kuwa daraja hilo 
limeshakamilika lakini kili-
chobakia ni Shirika la Umeme 
nchini (TANESCO) kuondoa 
Nyaya za umeme ambazo 
zipo juu ya daraja hilo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Mbarali, Mary Mbwilo alise-

ma chama hicho kimejipanga 
kuhakikisha kinatetea jimbo 
hilo ili kiendelee kuwatumikia 
wananchi wa eneo hilo.

Alisema mgombea ambaye 
chama hicho kimemsimami-
sha ana ushawishi na hivyo 
wana uhakika atashinda na 
atafanya vizuri kazi ya kuwa-
tumikia wananchi wa Wilaya 
ya Mbarali.

Alisema mgombea huyo 
ana uwezo mkubwa kwa 
maelezo kuwa hata wakati 
alipokuwa Mbunge wa Viti 
Maalumu kupitia Jumuiya ya 
Wazazi alikuwa anawatetea 
vizuri wananchi wa Mbarali 
hasa kuwasemea matatizo 
yao.

“Chama chetu kinakubalika 
sana katika maeneo karibia 
yote ya jimbo hili, lakini pia 
mgombea wetu anakubalika 
na makundi karibia yote nda-
ni ya jimbo letu kwahiyo kazi 

yetu kama chama ni kumsaid-
ia kuhakikisha anapata ushin-
di mkubwa,” alisema Mary.

Kwa upande wake Diwani 
wa Kata ya Mwakibete jijini 
Mbeya, Lucas Mwampiki am-
baye ni miongoni mwa watu 
wanaomsaidia Bahati kwenye 
kampeni aliwataka wananchi 
wa jimbo hilo kutodanganyi-
ka na maneno ya wapinzani.

Alisema baadhi ya watu 
wanaogombea kupitia vyama 
vya upinzani walikimbilia 
kwenye vyama hivyo baada 
ya kutoswa na CCM kutokana 
na tabia zao ambazo zilikuwa 
mbovu.

Uchaguzi mdogo una-
fanyika Mbarali kwa lengo la 
kuziba nafasi iliyoachwa na 
aliyekuwa Mbunge wa Jimbo 
hilo, Francis Mtega ambaye al-
ifariki kwa ajali ya kugongwa 
na trekta wakati akiendesha 
pikipiki kwenda shambani.
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HABARI ZANZIBAR

‘Mradi wa ‘heshimu bahari’ 
kuimarisha viumbe baharini’ Makamu wa 

Rais ataja njia 
kuondoa tatizo 
la ajira kwa 
vijana
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman Masoud Othman, 
amesema jamii inapaswa kuamini 
kwamba shughuli za kuendeleza 
sekta ya kilimo kibiashara kwa njia 
za kisasa ni fursa muhimu, itasaidia 
kupunguza tatizo la ajira kwa vi-
jana wa Zanzibar.

Aliyasema hayo jana alipokutana 
na ujumbe wa Kampuni ya ‘Quan-
taum’ Infinite kutoka Dar es Salaam 
inayojishughulisha biashara katika 
vyombo vya habari pamoja na 
kuelimisha vijana katika kuzikabili 
changamoto za maisha.

Aliwataka vijana kujiongeza 
katika kuzitambua, kuziamini na 
hatimae kuzitumia fursa zitokanazo 
na sekta ya kilimo ambazo zikitu-
miwa vyema na vijana zinaweza 
kuwainua katika juhudi za kulikabili 
ipasavyo tatizo la ajira nchini.

Makamu alisema kwamba kuna 
haja kubwa vijana kusaidiwa ili 
kuwa na mwamko mkubwa na 
kuzitumia ipasavyo fursa za aina 
mbalimbali zilizopo, zinazotokana 
na shughuli za kuendeleza kilimo.

Aidha, alisema hivi sasa Zanzibar 
kuna mahitaji makubwa ya bidhaa 
zitokanazo na sekta ya kilimo na 
iwapo itaendelezwa kwa juhudi 
na kwa njia bora upo uwezekano 
wa kusaidia vijana kuondokana na 
tatizo la ajira.

Alisema mahitaji yaliyopo ya 
sekta ya hoteli za utalii pekee kupi-
tia bidhaa za kilimo ni makubwa 
na hadi sasa bidhaa nyingi zinazo-
tumika katika hoteli zinapatikana 
kutoka nje ya Zanzibar.

Aidha, aliupongeza uongozi wa 
kampuni hiyo kwa kuwa wabunifu 
na kuweza kuanzisha na kuende-
leza mashindano ya ‘Ndondo Cup’.

Meneja msimamizi wa Kituo cha 
TV3 kinachomilikiwa na Kampuni 
ya Quantaum Infinite, Emmanuel 
Sikawa, alisema mashindao ya 
Ndondo Cup yamesaidia vijana 
wa Zanzibar kuwa na mwamko 
mkubwa.

Alisema jambo hilo limewapa ha-
masa ya kushiriki na kuunga mkono 
timu zao za mitaani na kuyafanya 
mashindano hayo kuwa yenye 
hamasa kubwa kwa vijana wote 
nchini.

Alisema mashindano hayo 
yaliyoanza miaka minane iliyopita 
yameanza kwa timu 30 na fainali 
itachezwa mwishoni mwa wiki kwa 
kuzishirikisha timu za Miembeni na 
Ubinaadamu Kazi kutoka Magomeni 
Zanzibar.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, 
Hemed Suleiman Abdulla, ame-
wataka wazazi na walezi ku-
wasimamia watoto katika elimu 
ili taifa lipate wataalamu wa-
takaosaidia kuleta mabadiliko 
hasa kipindi hiki cha sayansi na 
teknolojia.

Aliyasema hayo wakati aki-

zungumza na wanachama wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
na wananchi wa Chonga na 
Ole Mkoa wa Kusini Pemba, 
alisema serikali imechukua 
jitihada katika kukuza sekta 
ya elimu ikiwemo ujenzi wa 
shule za ghorofa, uajiri wa wal-
imu, ununuzi wa vifaa pamoja 
na maabara za kisasa ili vijana 
wawe na mazingira mazuri ya 
kujisomea.

Alisema ni wajibu wa wa-
zazi kuthamini juhudi hizo kwa 
kuwahimiza watoto kusoma na 
kuwa na ushirikiano na walimu 
ili kufikia malengo ya kukuza 
elimu nchini.

Hemed alisema kuwa msi-
mamo wa Serikali ni kuwaletea 
maendeleo wananchi wake na 
kuwawezesha kiuchumi, hivyo 
itahakikisha changamoto zi-
lizobakia na zitakazojitokeza 

ikiwemo umeme, maji, baraba-
bara na kuwezeshwa kiuchumi 
zitatatuliwa kabla ya mwaka 
2025.

Naye Mwakilishi wa Viti 
Maalum Mkoa Kusini Pemba, 
Shadya Muhamed, alisema 
Jumuiya ya Wanawake ita-
wasimamia vijana wote am-
bao hawana kitambulisho cha 
mzanzibari kwa kuhakikisha 
wanasajiliwa na kupatiwa ki-

tambulisho hicho. 
Mkuu wa Wilaya ya Chake-

chake, Dk. Abdallah Rashid, 
alisema kuwa Serikali ya Zanzi-
bar imefanya mabadiliko katika 
sekta mbalimbali katika wilaya 
hiyo ikiwemo sekta ya elimu, 
kwamba  imejenga shule ya 
elimu mjumuisho eneo la Kijini 
ili watoto wenye mahitaji maal-
um wapate haki yao ya msingi 
ya  elimu.

Kigogo CCM atoa somo kwa wazazi kuhusu elimu ya watoto

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Marekani la Maendeleo  ya Kimataifa (USAID) Tanzania, Craig Hart (wa pili kulia), 
akizungumza na wavuvi, wakulima wa mwani na wananchi wa kijiji cha Chwaka, Mkoa wa Kusini Unguja jana, wakati 
alipotembelea kukagua uendeshaji wa mradi wa USAID Heshimu bahari.  PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
K U R U G E N Z I 
Mkaazi wa Shirika 
la USAID Tanza-
nia, Craig Hart 

amesema mradi wa heshimu 
bahari umelenga kuimarisha 
mazingira ya bahari na vi-
umbe vyake katika maeneo 
ya hifadhi.

Amesema pia umelenga 
kukuza hifadhi ya bahari na 
kuongeza uzalishaji katika ra-
silimali za baharini na mazal-
ia ya samaki.

Aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na wa-
vuvi, wakulima wa mwani na 
kamati ya uvuvi na Wananchi 
wa Chwaka Mkoa wa Kusini 
Unguja.

Alisema mradi huo unao-
fadhiliwa na Serikali ya Mare-
kani kupitia shirika lake la 
misaada la USAID- Tanzania 
Bara ikiwemo Mkoa wa Tan-
ga, Mtwara, Lindi, Pwani na 
Dar es salaam na mikoa yote 
ya Unguja na Pemba ambao 
utagharimu Dola za Marekani 
milioni 25 hadi kukamilika 
kwake.

Hart alisema wanaunga 
mkono shughuli zinazofany-
wa na Rais Samia na Rais wa 
Zanzibar Dk. Hussein Mwinyi 
katika kuwaletea maendeleo 
wananchi.

Alisema anapenda kuo-

Mimi nap-
enda sana 
samaki na 
hata mke 
wangu ana-
penda sana 
mwani, 
hivyo kama 
hatutoil-
inda bahari 
samaki wa-
takosekana 
lakini pia 
mwani ni 
muhimu 
sana na una 
faida nyingi 
mwilini.

nana na wanajamii am-
bapo USAID inafanya 
kazi nao kwa karibu 
kupitia mradi wa hes-
himu bahari, kusaidia 
sekta ya afya, elimu na 
shughuli zingine za kiu-
chumi.

Aidha, alisema ziara 
yake hiyo amejifunza 
mambo mengi ikiwemo 
changamoto za bahari na 
uvuvi haramu ambapo 
changamoto hiyo siyo 
kwa Tanzania pekee bali 
pia katika nchi mbalim-
bali zilizoendelea, hivyo 
ni vyema kudhibiti hali 
hiyo na kuwa na uvuvi 
endelevu ambao kila 
mmoja kufaidika nao.

Alisema amevutiwa 
na mandhari ya Zanzi-
bar ambayo yamezun-
gukwa na bahari, hivyo 
yanahitaji kulindwa ili 
wananchi kuendelea ku-
faidika na rasilimali zili-
zomo baharini ikiwemo 
uvuvi na ukulima wa 
mwani.

“Mimi napenda sana 
samaki na hata mke 
wangu anapenda sana 
mwani, hivyo kama ha-
tutoilinda bahari samaki 
watakosekana lakini 
pia mwani ni muhimu 
sana na una faida nyingi 
mwilini,” alisema.

Naye Mratibu wa 
mradi huo, Sadiki Lais-
er, alisema mradi pia 
umejikita katika kuima-
risha sera zitakazosa-
idia serikali, sekta binafsi 
pamoja na jamii, kwenye 
kuimarisha, kuhifadhi, 
matumizi endelevu ya 
rasilimali za bahari.

Alisema mradi huo ni 
wa miaka mitano am-
bapo sasa unaelekea ka-
tika utekelezaji wake kwa 
awamu ya pili ili kubore-
sha ustawi wa kiikolojia 
na uzalishaji wa maeneo 
ya viumbe hai wa baha-
rini Tanzania.

Mratibu huyo alieleza 
kuwa mradi huo pia un-
alenga kuwawezesha 
vijana na wanawake 
kiuchumi wakiwemo 
wakulima wa mwani, 
wafugaji wa majongoo 
bahari na wavuvi ili 
kuheshimu bahari na 
rasilimali hiyo kuwa en-
delevu.

Wakizungumza katika 
mkutano huo, wakulima 
wa mwani wa kijiji hicho, 
walisema wanakabiliwa 
na changamoto ya uko-
sefu wa nyenzo zitaka-
zowawezesha kufika 
katika mashamba yao ya 
mwani ambapo sasa wa-
nalima katika kina kirefu 

cha maji ya bahari.
“Hatuna usafiri wa 

uhakika wa kutufikisha 
katika mashamba yetu 
ya bahari, tunaomba 
msaada kwa wavuvi 
watupakie katika boti zao 
za uvuvi na kutupelekea 
katika mashamba yetu. 
Wapo ambao baadhi yao 
wanakubali kutuchukua 
aidha kwa kulipia au ku-
tupa msaada” alisema 
Khadija Juma Ame.

Pia, alisema wanahitaji 
nyenzo za kisasa kwa ajili 
ya kuendeleza kilimo hi-
cho ambacho sasa kinak-
abiliwa na changamoto 
ya mabadiliko ya hali ya 
hewa yaliyotokana na 
athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Hata hivyo, alisema 
bado bei ya mwani ni 
ndogo ambapo kilo-
moja huuzwa shilingi 
1,000, hivyo wana-
hitaji kuongezewa bei 
kwa sababu kilimo cha 
mwani ni kigumu. 

Khadija aliliomba 
Shirika na USAID ku-
sadia masoko ya nje 
ya zao hilo la mwani ili 
kuongeza thamani ya 
mwani ambalo zao hilo 
ni mkombozi mkubwa 
wa wananchi hasa wa-
nawake.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR 

ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku Piga  

Simu 0677020701

SPECIAL POWER OF ATTORNEY
I, JOE SANDRESS KONDOWE of phone number 0672 951093 Dar es Salaam, 
[herein referred to as the `DONOR’ ]DO HEREBY APPOINT MIKIDADI JUMA 
ABDALLAH of phone number 0678411495  Dar es Salaam [herein referred to as 
the “DONEE” ] who is the resident of MJIMWEMA KIGAMBONI , DAR ES 
SALAAM, to be a lawful Attorney of the Donor and on his behalf process and 
sign DOCUMENTS and any Documents incidental thereto and REPRESENT the 
Donor of any matter in Court concerning the case number 67 of 2023 between 
HAMZA JUMA RASHIDI versus JOE S. KONDOWE AT DISTRICT Land and 
Housing Tribunal at Kigamboni Mvumoni Geita.
Also to take care of all property including business premises local at 
Mjimwema Kigamboni
This Power of Attorney may not be assigned or transferred to any other person 
I HEREBY Declare that the particular power enumerated above shall be given 
the widest interpretation and shall not be construed as setting limits on the 
power construed as setting limit on the power conferred on my Attorney.
IN WITNESS WHEREOF I have hereunto set my hand and Seal on this 16th Day 
of August.2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
LA WILAYA DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA 154 YA MWAKA 2020

SHEMA MALEKELA……… MDAI
VERSUS

ELIAS JOHN MDAO…………MDAIWA 1
MATATA MJITI MPINNA……………MDAIWA 2

KWA: MATATA MJITI MPINNA
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo 
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo 
inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba Wilaya ya Dodoma wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi 
yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 04.09.2023 saa 
3.00 asubuhi Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta 
utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: -  Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, 
Baraza Likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza 
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri /Muhuri wa Baraza 
hili leo tarehe 04 ya Mwezi wa AGOSTI, 2023.

                                                           
…………………………………………………………………

MWENYEKITI,
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya,

DODOMA.   
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Libreville, GABON

VIONGOZI wa kijeshi nchini Gabon 
wametangaza kuchukuwa madaraka, 
siku chache baada ya taifa hilo, kufanya 
uchaguzi na kumrejesha madarakani, 
Rais Ali Bongo Ondimba, kwa muhula wa 
tatu.

Baadhi ya mitaa kwenye mji mkuu 
Libreville, wananchi walionekana jana 
wakishangilia kutokana na mabadiliko 
hayo, huku jeshi likieleza kumuweka ki-
zuizini Ali Bongo.

Muhula huu, ungeweka historia kwe-
nye familia yake ya Bongo, ambayo imeta-
wala kwa zaidi ya miaka 55, baada ya rais 
huyo, kutwaa madaraka mwaka 2009 ku-
toka kwa baba yake Omar Bongo.

Omar Bongo, alitawala kuanzia mwaka 
1967 hadi kifo chake. Gabon ina watu ka-
ribu milioni 2.3, wengi wao wakiishi kwe-
nye umaskini.

Maofisa wa jeshi walionekana kwenye 
televisheni ya taifa nchini Gabon, wak-
isema wamechukua mamlaka.

Chanzo cha mapinduzi hayo kinatajwa 
ni uchaguzi wa wikiendi iliyopita, Agosti 
26, mwaka huu, ulioibua ukosoaji, baada 
ya serikali kuzuia upatikanaji wa huduma 
za mtandao kura zikihesabiwa. 

Amri ya kutotoka nje ilitangazwa kuan-
zia saa moja jioni, juzi hadi saa 12 asubuhi, 
jana. Vituo kadhaa vya kimataifa kama 
Redio France, vilipigwa marufuku kutan-
gaza.

Viongozi hao wa kijeshi kupitia tel-
evisheni, walisema wamefuta matokeo 
ya uchaguzi wa Jumamosi, wiki iliyopita 
yaliyompa ushindi, Rais Ali Bongo.

Mapinduzi hayo ni chini ya mwezi 
mmoja baada ya walinzi wa Rais wa 
Niger, kumpindua Rais aliyechaguliwa 
kidemokrasia, Mohamed Bazoum. 

Kadhalika, viongozi wa kijeshi nchini 
Mali na Burkina Faso, walichukua ma-
daraka na kusababisha hali ya wasiwasi 
na demokrasia katika ukanda huo wa 
Magharibi

UCHAGUZI WIKI JANA
Uchaguzi mkuu uliofanyika Jumamo-

si iliyopita, ulikumbwa na ukosefu wa 
waangalizi wa kimataifa na maombi ya 
waandishi      wa habari wa kigeni kupewa 
vibali vya kuripoti kukataliwa. 

Tume ya uchaguzi ilisema, Ali Bongo 
alishinda chini ya theluthi mbili tu ya 
kura katika uchaguzi ambao upinzani ul-
idai kuwa ulikuwa wa udanganyifu.

Wanajeshi 12 walionekana kwenye tel-
evisheni wakitangaza kuwa wanafuta ma-
tokeo ya uchaguzi na kuvunja taasisi zote 
za jamhuri.

Mmoja wa wanajeshi hao kwenye 
chaneli ya televisheni ya Gabon 24: 
“Tumeamua kulinda amani kwa kuko-
mesha utawala uliopo.” Hii, aliongeza, ili-
kuwa chini ya utawala usiowajibika, usio-
tabirika na kusababisha kuzorota kwa 
uwiano wa kijamii, ambao unahatarisha 
nchi katika machafuko”.

Mawaziri wa Ulinzi wa Umoja wa Ulaya 
(EU), wanatarajiwa kuijadili Gabon, Mkuu 
wa Sera za Kigeni wa Baraza hilo, Josep 

Borrell, alisema.
“Iwapo hili litathibitishwa, ni mapindu-

zi mengine ya kijeshi ambayo yanaongeza 
ukosefu wa utulivu katika eneo zima.”

“Eneo zima, kuanzia Jamhuri ya Afrika 
ya Kati, kisha Mali, kisha Burkina Faso, 
sasa Niger, Gabon, hali ni ngumu sana…
inabidi mawaziri watafakari kwa kina 
nini kinaendelea huko, jinsi tunavyoweza 
kuboresha sera yetu kwa heshima na 
nchi hizi,” alisema.

JARIBIO 2019
Hali ya kisiasa nchini iliwahi kutikiswa 

pia mwaka 2019 baada ya jeshi kufanya 
jaribio la kumpindua rais huyo huyo.

‘Gabon ni shuwari na salama,” Mse-
maji wa Serikali Guy-Bertrand Mapangou 
alisema, wakati huo, baada ya wanajeshi 
waaminifu kwa serikali ya Rais Ali Bongo, 
kufanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi 
ya serikali nchini humo.

Tayari wanajeshi wote watano wali-
ohusika katika mapinduzi hayo, wa-
likamatwa na mamlaka. 

BONGO NI NANI
Ali Bongo Ondimba, alizaliwa Februari 

9, mwaka 1959 mjini Brazzaville na alifa-
hamika kama mwana wa Alain Bernard 
Bongo (ambaye baadaye alifahamika 
kama Omar Bongo Ondimba) na Josephin 
Kama (baadaye Patience Dabany).

Mjadala upo kwamba, Je, Ali Bongo 
ni mwana wa Omar Bongo ikizingatiwa, 
mama yake alikuwa mjamzito miezi 18 
kabla ya kuolewa.

Madai hayo, Ali Bongo amekuwa 
akiyapinga. Aidha, wakati wa kuzaliwa 
kwake mama yake alikuwa ana miaka 15.

Ali Bongo, alipohitimu uanasheria, aliji-
tosa katika siasa za Gabon na alijiunga na 
chama PDG mwaka 1981 na muda mfupi 
baadae, aliteuliwa katika Kamati Kuu ya 
chama Machi, mwaka 1983.

Baadae aliteuliwa kumwakilisha baba 
yake katika chama hicho, nafasi ambayo 
ilimwezesha kujiunga na asasi kuu ya 
uongozi wa chama katika uamuzi ambao 
ulifikiwa katika kongamano maalum ya 
PDG mwaka 1986.

Ali Bongo, ni mwana wa kiume wa Rais 
Omar Bongo, ambaye aliongoza Gabon 
kimila kutoka mwaka 1967 hadi alipofari-
ki dunia mwaka 2009.

BBC/DW

Rais Gabon Ali Bongo 
apinduliwa, kizuizini

Harusi ya 
mashoga 
yatibuliwa
Lagos, NIGERIA

WATU 200 wamekamatwa ka-
tika hafla ya harusi ya mashoga, 
iliyofanyika katika hoteli moja 
karibu na mji wa pwani wa 
Warri, jimbo la Delta, kusini mwa 
nchi hiyo.
Msemaji wa Polisi katika jimbo 

hilo, Bright Edafe alisema wengi 
wa wanaume waliohudhuria 
harusi hiyo walivaa nguo za 
kike.
Wanaume wawili waliovalia 

nguo za bwana na bibi harusi pia 
wamekamatwa.
Edafe, aliongeza kwamba, wal-

iokamatwa watafunguliwa mash-
taka, pindi uchunguzi dhidi yao 
utakapokamilika.
Nigeria, nchi yenye watu wengi 

zaidi barani Afrika ikiwa na 
karibu watu milioni 220 ilipiti-
sha sheria mwaka 2014 kupiga 
marufuku mapenzi ya jinsia 
moja.

DW

St. Petersburg, RUSSIA

MKUU wa Kikundi cha Wagner, 
Yevgeny Prigozhin, amezikwa ka-
tika ibada ya maziko binafsi huko 
St. Petersburg, kulingana na ofisi 
yake ya waandishi wa habari.
Maziko hayo yalifanyika kwa siri 

na waliotaka kumuaga walitakiwa 
kutembelea makaburi ya Porok-
hovskoye.
Awali, maofisa wa Russia, walith-

ibitisha kifo cha mkuu wa kundi 
hilo, baada ya kufanya uchambuzi 
wa vinasaba wa miili 10 kwenye 
ndege iliyoanguka wiki iliyopita, 
Agosti 24, mwaka huu.
Ajali hiyo ilitokea karibu na mji 

wa Moscow, huku Kremlin ikikanu-
sha uvumi ulioibuka kuwa ilisaba-
bisha ajali hiyo.
Tovuti ya Kirusi, pia ilisema 

kwamba, Prigozhin alizikwa kari-
bu na kaburi la baba yake na ben-
dera nyeusi, njano na nyekundu 
ya Wagner, ikiwekwa.
Shirika la habari la Fontanka la 

Saint Petersburg, liliripoti kwamba 
vizuizi vya chuma viliwekwa 
kwenye lango, inaaminika kuwa 
viongozi wanajiandaa kufanya 
hija kubwa kwenye kaburi la 
Prigozhin.
Lakini idadi kadhaa ya waangalizi 

wa Russia, ndani na nje ya nchi, 
wamemuelezea Prigozhin (62), 
kama mtu aliyekufa akitembea 
tangu uasi wake aliouongoza dhidi 
ya serikali ya Rais Vladimr Putin, 
Juni mwaka huu.

BBC

Usiri watawala 
maziko ya 
Prigozhin 
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Rakim Jumanne (SAUT) na Florah 
Francis (SJMC)

NYOTA wa timu ya taifa ‘Taifa Stars’ 
Simon Msuva, ameweka wazi kuwa 
kwa sasa hana mpango wa kurudi 
kucheza soka nchini na ndio sababu 
ya kujiunga na klabu ya JS Kabylie ya 
Algeria.

Msuva ambaye hivi karibuni aliku-
wa akihusishwa kutakiwa na klabu za  
Simba na Yanga, juzi alitangazwa kuji-
unga na timu hiyo inayoshiriki ligi kuu 
ya Algeria.

Msuva alikiri kuwa ni kweli alikuwa 
akitakiwa na vigogo hao wa soka nchi-
ni lakini kwa sababu bado ana shauku 
la kuendelea kucheza nje ya nchi alia-
mua kujiunga na JS Kabylie.

“Najiona bado nina nafasi ya kue-
ndelea kucheza soka la kulipwa nje 
ya nchi, ndio maana ilikuwa ngumu 
kwangu kukubaliana na ofa za Simba 
na Yanga ambazo zilikuwa nzuri tu, 
wakati ukifika nitarudi na kumali-
zia mpira wangu nyumbani hilo lipo 
wazi,” alisema nyota huyo wa zamani 
wa klabu za Difaa el Jadida na Wydad 
Casablanca za Morocco.

Msuva alisema muda ukifika atare-
jea nchini kumalizia soka lake lakini 
kwa sasa bado anajihisi mwenye nguvu 
kucheza soka la kimataifa na kuende-
lea kuitumikia timu ya taifa.

“Nimejiunga na JS Kabylie kwa saba-
bu ya uwezo wangu, bado natamani 
kuendele kucheza soka nje ya nchi na 
pia kuendelea kutumika kwenye timu 
yangu ya taifa.., soka ni kazi yangu na 
naifanya kwa umakini mkubwa,” al-
iongeza kusema Msuva.

Kabla ya kwenda kucheza soka nje 
ya nchi, Msuva aliwahi kuzichezea 
klabu za AZAM FC na Yanga iliyompa 
umaarufu mkubwa na kupata nafasi ya 
kusajiliwa Difaa El Jadida ya Morocco 
mwaka  2017  akitoka Jangwani.

INONGA, KRAMO WAKO FITI
WAANZA MAZOEZI SIMBA

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya mpira wa 
wavu ikiwa na wachezaji 12 
inatarajiwa kuondoka nchini 
kesho kwenda Misri kushiriki 
mashindano ya Afrika kwa 
wanawaume yaliyopangwa 
kuanza Septemba 3-14.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, jijini Dar es Salaam 
Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Alfref Serengia, alisema 
maandalizi ya safari hiyo 
yamekamilika na wamefanya 
maandalizi ya kutosha kwa 
ajili ya michuano hiyo.

“Maandalizi yanaende-
lea vyema na keshokutwa ( 
kesho ) tunatarajia kuanza 
safari yetu kuelekea nchini 
Misri, tunaomba watanzania 
watuombee ili tukaiwakilishe 
vizuri nchi yetu na kupeperu-
sha vyema bendera ya Taifa 
letu,” alisema Serengia.

Aidha, alisema awali 
walitarajia waondoke na 
wachezaji 14 lakini kutokana 
na uhaba wa fedha wamela-
zimika kupunguza wachezaji 
wawili na kuondoka na 
wachezaji hao 12.

Kocha huyo aliishukuru 
Serikali kutokana na juhudi 
walizozifanya kufanikisha 
timu hiyo inapata nafasi ya 
kwenda kushiriki michuano 
hiyo.

Wakati huo huo, Katibu 
Mkuu wa Chama Cha Mpira 
wa Wavu Tanzania( TAVA), 
Laurence Safari, amewataka 
wachezaji hao wa timu ya 
taifa kuhakikisha wanaenda 
kupambana na kurudi na 
ushindi nyumbani.

Timu hiyo watafanya 
mazoezi yao ya mwisho leo 
kwenye uwanja wa Gwambi-
na (zamani TCC Chang’ombe) 
kabla ya kesho kuanza safari.

Wavu taifa 
kukiwasha 
Misri

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza rasmi 
kuwa wachezaji wake wawili Aubin Kra-
mo na Henock Inonga waliokuwa ma-
jeruhi, wameanza mazoezi kwa ajili ya 
maandalizi ya mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya raundi ya kwanza dhidi 
ya Power Dynamos ya Zambia.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Kla-
bu hiyo, Ahmed Ally, amesema wachezaji 
hao walianza mazoezi juzi kwenye Uwan-
ja wa Mo Arena, Bunju, baada ya kuwa nje 
kwa zaidi ya wiki mbili  wakiwa majeruhi.

“Kikosi kilianza mazoezi Jumanne ili-
yopita, wachezaji wetu wote wamerejea 
kambini na bahati nzuri hakuna mchezaji 
ambaye alisafiri nje ya nchi na taarifa nje-
ma ambayo wanachama na mashabiki wa 
Simba wanapaswa kuifurahia ni kwamba 

Aubin Kramo ameanza mazoezi, kum-
buka alipewa wiki moja ya mapumziko, 
amefanya mazoezi jana jioni ( juzi) akiwa 
yupo fiti kabisa, vile vile beki wetu wa 
kati Henock Inonga naye amerejea, yeye 
alipewa muda mrefu kidogo wa kupumzi-
ka ila kwa sasa yuko timamu na amefanya 
mazoezi na wenzake, kikubwa tuko tayari 
kuelekea kwenye mchezo wetu wa raun-
di ya kwanza Ligi ya Mabingwa dhidi ya 
Power Dynamos,” alisema Ahmed.

Inonga aliumia katika mechi ya nusu 
fainali ya Ngao ya Jamii dhidi ya Singida 
Fountain Gate Agosti 10 na Kramo aliu-
mia mazoezini kabla ya michezo ya Ngao 
ya Jamii.

Klabu hiyo pia imesema itacheza mechi 
moja au zaidi za kirafiki kwa ajili ya ku-
waweka fiti wachezaji wake kutokana na 
kukaa muda mrefu bila kucheza.

“Kwa mujibu wa kocha wetu ni lazima 
tupate mechi za kirafiki moja au zaidi, 
mara ya mwisho tulicheza dhidi ya Do-
doma Jiji, tumekaa muda kidogo na kuna 
wiki nyingine za kukaa bila michezo kwa 
hiyo lazima tucheze mechi za kirafiki ili 
kunyanyua utimamu wa mwili na pumzi 
za wachezaji,” alisema Ahmed.

Aidha, alisema kuwa klabu hiyo ime-
pata barua rasmi kutoka Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika (CAF) kuwa mechi 
yao itachezwa Jumamosi ya Septemba 16 
Uwanja wa Levy Mwanawasa Ndola, Zam-
bia.

“Mipango inafanywa ili wanachama na 
mashabiki wetu nao wasafiri kwa basi na 
wengine kwa treni ya TAZARA ili kwenda 
kuwapa nguvu wachezaji  wetu,” alisema 
Meneja Habari huyo.

Simon Msuva 
akomalia soka 
la kimataifa

Watoto wakicheza mpira wa Magongo katika viwanja vya kituo cha kukuza vipaji 
cha Jakaya Kikwete, jijini Dar es Salaam kama walivyokutwa na mpiga picha jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Abdallah Mataka

MASHINDANO ya ngumi ya klabu 
bingwa taifa kwa mwaka huu yanaanza 
kutimua vumbi leo kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani jijini Tanga huku zaidi ya 
mabondia 120 wakishiriki.

Mashindano hayo ambayo yanasi-
mamiwa na Shirikisho la ngumi za ridhaa 
nchini (BFT) kwa kushirikiana na wenyeji 
Chama cha Ngumi Mkoa wa Tanga yat-
akuwa sehemu ya kupata wachezaji wa-
takaoongezwa kwenye Timu ya Taifa ya 
ngumi inayojiandaa kushiriki mashinda-
no ya kufuzu Olimpiki kwa Bara la Afrika 
yatakayofanyika jijini Dakar, Senegal Sep-

tember mwaka huu.
Akizungumza  na Gazeti hili, Katibu 

Mkuu wa BFT, Makore Mashaga, alise-
ma maandalizi yote kuelekea kwenye 
mashindano hayo yamekamilika na leo 
mabondia wanaanza kupanda ulingoni.

“Tayari tumeshafanya zoezi la uhakiki 
wa taarifa za washiriki (sports entry 
Chek) pamoja na vipimo vya afya na jum-
la ya washiriki 122 wamefanikiwa kufaulu 
vipimo hivyo” alisema Mashaga.

Mashaga pia alisema kuwa wametoa 
tahadhari ya matumizi ya dawa za ku-
sisimua misuli michezo kwa mabondia 
wote na kusema kuwa hawatamvumilia 
bondia yoyote atakayepatikana na  akitu-

mia dawa hizo.
“Nitoe wito kwa mabondia matumizi ya 

dawa hizo hayatakubalika na bondia yey-
ote atakayebainika hatua kali zitachuku-
liwa dhidi yake ikiwemo kuondolewa 
kwenye mashindano, tumejipanga vizuri 
kudhibiti hilo tupo sambamba na timu ya 
madaktari ambao tutashirikiana pamoja 
katika suala hilo”alisema Mashaga

Alisema mabondia wengine wataka-
oonesha vipaji zaidi wataongezwa ka-
tika tmu ya Taifa kwa ajili ya mashindano 
mengine mbalimbali ya kimataifa yak-
iwemo mashindano mapya ya Afrika 
Mandela Cup yatakayofanyika Oktoba 
mwaka huu nchini Afrika Kusini.

Mashindano ngumi taifa kuanza leo



TONEY ANUKIA CHELSEA
CHELSEA inaweza kuwasilisha ofa ya kumnunua 

mshambuliaji wa Brentford na England anayekadiri-
wa kuwa na thamani ya pauni milioni 80, Ivan Toney 
mwenye umri wa miaka 27 kabla ya dirisha la usajili 
kufungwa kesho Ijumaa. (Independent)

DIER KUTIMKIA BAYERN
KLABU ya Tottenham Hotspur imewapa Bayern 

Munich nafasi ya kumsajili beki wa England, Eric Dier 
mwenye umri wa miaka 29. (Sky Sports)

TAGLIAFICO ATAKIWA MAN
MANCHESTER United imewasiliana na Lyon kuhu-

su uhamisho wa mkopo kwa beki wao wa kushoto 
raia wa Argentina, Nicolas Tagliafico mwenye umri 
wa miaka 30. (Le Parisien)

MASON AWANIWA BESIKTAS
KLABU ya Besiktas inatazamiwa kumpa mshambu-

liaji wa Manchester United, Mason Greenwood mwe-
nye umri wa miaka 21 ofa ya kurejea kwenye soka 
baada ya kutangazwa kuwa ataondoka Old Trafford. 
(i sport)

CACURRELLA ATAJWA MAN
MANCHESTER United pia imewasilisha pendekezo 

la kumsajili beki wa kushoto wa Hispania, Marc Cu-
curella mwenye umri wa miaka 25 kwa mkopo kutoka 
Chelsea. (Mail)

GALLAGHER NA BAYERN
CHELSEA imepokea ripoti ofa kutoka kwa Bayern 

Munich kuhusu kiungo wa kati wa England, Conor 
Gallagher mwenye umri wa miaka 23, huku mlinzi wa 
England, chini ya umri wa miaka 21, Trevoh Chalobah 
mwenye miaka 24, pia akiwa tayari kuhamia kwa ma-
bingwa hao wa Bundesliga. (talkSPORT)

JOAO KURUDI CHELSEA
KLABU ya inafikiria kuchukua hatua ya kumrejesha 

mshambuliaji wa Atletico Madrid na Ureno, Joao Felix 
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 
kucheza kwa mkopo kule Stamford Bridge msimu uli-
opita. (90 min)

LENGLET ATAKIWA VILLA
KLABU ya Aston Villa ipo kwenye mazungumzo na 

Barcelona kuhusu mpango wa kumnunua beki wa 
Ufaransa, Clement Lenglet mwenye umri wa miaka 
28. (Fabrizio Romano)

IWOBI ATAKIWA FULHAM
FULHAM ipo kwenye mazungumzo ya kiwango cha 

juu na Everton ili kumsajili kiungo wao wa kati wa 
Nigeria, Alex Iwobi mwenye umri wa miaka 27. (talk-
SPORT)

LINGARD KURUDI WEST HAM
KUNA uwezekano mkubwa kwamba West Ham 

watampa mchezaji huru na kiungo wa zamani wa 
England, Jesse Lingard mwenye umri wa miaka 30, 
mkataba wa muda mfupi. (Standard)

GONZALEZ AWINDWA WOLVES
KLABU ya Wolves inapanga kumnunua mshambu-

liaji wa Club Libertad wa Paraguay, Enso Gonzalez 
mwenye umri wa miaka 18. (Football Insider)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United 
inajiandaa kumsajili mlinzi wa ku-
shoto wa Chelsea, Marc Cucurella, 
kwa mujibu wa ESPN.

Man United ina nia ya kumsa-
jili raia huyo wa Hispania kwa 
mkopo ili kuziba pengo la walinzi, 
Luke Shaw na Tyrell Malacia, am-
bao wote wanaweza kuwa nje ya 
uwanja hadi Novemba kutokana 
na majeraha.

Ofa iliyotolewa kwa Chelsea, 
kulingana na vyanzo, inajumuisha 
ada ndogo ya mkopo na malipo ya 
mshahara wa Cucurella.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25 ana ziada ya mahitaji 
kutoka Stamford Bridge mwaka 
mmoja tu baada ya uhamisho 

wake wa pauni milioni 55 kutoka 
Brighton. 

Cucurella bado hajacheza chi-
ni ya kocha mpya Mauricio Po-
chettino msimu huu na Chelsea 
wameweka wazi wanaweza kum-
ruhusu kuondoka majira haya ya 
joto.

United wako sokoni kutafuta 
beki wa kushoto baada ya kuwa-
poteza Shaw na Malacia, na kum-
ruhusu chaguo la tatu Brandon 
Williams kujiunga na Ipswich 
Town kwa mkopo.

Diogo Dalot alijaza nafasi ya 
beki wa kushoto kwa ushindi wa 
3-2 dhidi ya Nottingham Forest 
Jumamosi na Alvaro Fernandez 
mwenye umri wa miaka 20, ali-
wekwa benchi.

Cucurella ni mojawapo ya 

chaguo za muda mfupi zilizotam-
buliwa na United, pamoja na Mar-
cos Alonso, Nicolas Tagliafico na 
Sergio Reguilon.

Vizuizi vya Haki ya Kifedha 
vinamaanisha kuwa mpango wow-
ote utalazimika kuwa wa bei ya 
chini iwezekanavyo. 

Kocha Erik ten Hag tayari am-
etumia zaidi ya pauni milioni 160 
msimu huu wa joto kuwasajili An-
dre Onana, Mason Mount na Ras-
mus Hojlund.

Pamoja na mabeki wa kushoto, 
United pia wanaangalia viungo 
katika siku za mwisho za dirisha 
la uhamisho, ingawa dili likitokea 
kuna uwezekano wa kuwa kwa 
mkopo.

Donny van de Beek na Eric Bailly 
bado wako tayari kwa uhamisho.

   Inataka kumsajili Muhispania huyo ili kuziba pengo la 
Luke Shaw ambaye…

Alhamisi Agosti 31, 2023
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MADRID, Hispania

K
IUNGO mshambuliaji wa Ubel-
giji, Eden Hazard amepanga 
kustaafu soka akiwa na umri 
wa miaka 32, huku ikidaiwa 

amegomea ofa kibao za kwenda ku-
cheza soka nchini Saudi Arabia na 
Marekani.

Mkali huyo aliyeitumikia timu ya 
taifa ya Ubelgiji mara 126 aliripotiwa 
pia kuzivutia timu za Vancouver White-
caps, Nice, Marseille na timu yake ya 
zamani Lille, zote zikitajwa kuhitaji hu-
duma yake. Kwa mujibu wa ESPN Haz-
ard amepanga kuachana na ofa hizo na 
dhamira yake kuu ni kuachana kabisa 
na kucheza soka, huku jambo hilo liki-
subiri tu kutangazwa.

Hazard ameshindwa kucheza kwa 
ubora kama ule alionesha alipokuwa 
akiitumikia Chelsea kwa miaka saba 
baada ya kujiunga na Real Madrid kwa 
ada ya pauni milioni 115 mwaka 2019.

Ukiweka kando janga la majeruhi 
ambayo yamekuwa yakimwandama 
sana, kulikuwa na shida nyingine kwe-
nye ufiti wa mchezaji huyo ikiwamo 
kuongezeka uzito.

Hazard alistaafu soka la kimataifa 
baada ya Ubelgiji kutolewa mapema 
kwenye fainali za kombe la Dunia 2022 
zilizofanyika nchini Qatar.

Akiwa hana timu yoyote tangu mka-
taba wake kule Real Madrid kumalizika 

Juni mwaka huu, imeelezwa mchezaji 
huyo anafikiria zaidi kustaafu kuliko 

kutafuta timu nyingine ya kwenda kue-
ndeleza soka lake.

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid, 
Joao Felix anaangaliwa na mabosi wa 
Liverpool kama mbadala wa Mohamed 
Salah ambaye anahusishwa kwenye 
mpango wa kutaka kutimkia Saudi Ara-
bia ambako Al litihad inamwania kum-
sajili.

Felix mwenye umri wa miaka 23, 
amekuwa kwenye sintofahamu ka-
tika dirisha hili kwani hayupo kwenye 
mipango ya kocha wa Atletico, Diego 
Simeone na timu ambazo zimeonyesha 
nia ya kutaka kumsajili hadi sasa hazija-
wasilisha ofa rasmi.

Ingawa bado hakuna mazungumzo 
yoyote yaliyoanza hadi sasa, lakini 
ndani ya muda mfupi tayari Liverpool 
imeanza kujiandaa na ilikuwa na kikao 
na Salah Jumatatu ambacho kilikuwa 
kinajadili hatma ya kila kitu.

Mabosi wa Liverpool wanamuangalia 

Felix kwa sababu ndiye anayeonekana 
kuwa anaweza kupatikana kirahisi 
kwani vigogo wa Atletico wameweka 
wazi kwamba wapo tayari kumuuza.

Hata hivyo, mbali na Felix, Liverpool 

inapambana kupata huduma za Ryan 
Gravenberch kutoka Bayern Munich na 
Cheick Doucoure kutoka Crystal Palace 
katika siku chache za dirisha hili zilizo-
bakia.

Joao kumbadili Salah Liverpool

***

------------------------

HAZARD AZIKATAA HAZARD AZIKATAA 
TIMU, APANGA TIMU, APANGA 
KUSTAAFUKUSTAAFU

***

==
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PLUIJM AANIKA SABABU 
ILIYOMKIMBIZA SINGIDA
Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Sin-
gida Fountain Gate FC, Hans van 
der Pluijm, amesema kitendo cha 
kuingiiliwa katika  majukumu yake, 
ndio chanzo cha yeye kuamua kua-
cha kuendelea kuifundisha timu hiyo 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, 
imefahamika.

Hata hivyo, uongozi wa klabu 
hiyo umetoa taarifa ya kuachana na 
Mholanzi huyo ambaye alipewa mka-
taba mpya baada ya ule wa awali ku-
malizika ilipofika Juni 30, mwaka huu.

Ofisa Habari wa timu hiyo, Hussein 
Masanza, alisema pande zote mbili 

zimefikia makubaliano na sasa timu 
hiyo itakuwa chini ya Kocha Msaidizi, 
Mathias Lule. 

Kwa mujibu wa taarifa zilizopati-
kana jijini zinasema Pluijm amefikia 
kufanya uamuzi wa kujiuzulu kwa 
sababu ya kutokubali kuingiliwa 
majukumu yake ikiwamo upangaji 
wa kikosi. Chanzo hicho kiliendelea 
kusema kitendo  cha kukosa uhuru 
wa kufanya kazi ikiwapo kuingiliwa 
kupanga kikosi katika mchezo wa 
marudiano ya mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika 
walipocheza dhidi ya JKU. 

“Huu mchezo tulipoteza kwa ma-
bao 2-0, ila matokeo ya mechi ya 

kwanza yalitusaidia kwa sababu tul-
ishinda magoli 3-1, matokeo hayo ya-
metufanya tuendelee kusonga mbele. 
Sababu ya kujiuzulu ni bosi mmoja 
wa juu kumwingilia majukumu yake 
katika kupanga kikosi,” kilisema 
chanzo chetu.

Pluijm aliyeiwezesha timu hiyo ku-
maliza nafasi ya nne msimu uliopita 
na kupata tiketi ya kushiriki michua-
no hiyo ya CAF na kufanikiwa kufuzu 
hatua ya kwanza.

Singida Fountain Gate imekuwa 
timu ya kwanza kuachana na kocha 
wake tangu kuanza kwa msimu wa 
Ligi Kuu Bara hapo Agosti 15, mwaka 
huu.

Makali ya Yanga ni kipindi cha pili

ua ya awali ambapo ilicheza dhidi 
ya ASAS Djibouti FC, imefunga ma-
bao manne kati ya saba katika kip-
indi cha pili.

Agosti 20, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Azam Complex iliichapa 
ASAS mabao 2-0, moja likifungwa 
kipindi cha kwanza na Aziz Ki da-
kika ya 22 na Musonda kipindi cha 
pili dakika ya 53.

Mechi ya marudiano Agosti 26, 
mwaka huu iliposhinda mabao 5-1, 
magoli mawili yalifungwa kipindi 
cha kwanza na matatu yalifungwa 
kipindi cha pili kupitia kwa Pacome 
dakika ya 51, Mzize (68) na Nzengeli 
(90).

Yanga sasa ndio vinara katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa mara ya kwanza ikiwa na pointi 
sita sawa na Azam FC na Simba, la-
kini yenyewe ikiwa na idadi kubwa 
ya mabao ya kufunga.

Kikosi hicho cha Jangwani kime-
funga mabao 10 katika mechi mbili, 
Azam inafuata katika msimamo 
ikiwa na magoli saba na Simba iko 
katika nafasi ya tatu.

Akizungumza na Nipashe baada 
ya kufunga mabao 10 katika mechi 
mbili za Ligi Kuu Tanzania Bara 
alizocheza, Gamondi aliweka wazi 
kila mchezaji wa Yanga anaweza 
kufunga mabao ambayo yataisaidia 
timu hiyo kufikia malengo.

Gamondi alisema anahitaji kuona 
kila  mchezaji ndani ya timu hiyo 
anafunga pale nafasi ya kufanya 
hivyo inapopatikana na hiyo ita-
saidia kuwaimarisha kufanya vizuri 
katika kila mechi.

Kocha huyo alisema ili kuachana 

na hali ya kutegemea washambuli-
aji peke yake, amebadilisha mfumo 
alioukuta na anataka kuona kila 
mchezaji aliyekuwa kwenye nafasi 
ya kufunga anatumia vyema nafasi 
wanazotengeneza.

“Hatuwezi kuwategemea 
washambuliaji pekee kutufungia 
mabao, nimebadili mfumo na ku-
wataka wachezaji wangu kila ali-
yekuwa katika nafasi basi anauwezo 
wa kufunga.

Ukiangalia katika mchezo wa leo 
( juzi), JKT Tanzania kipindi cha 
kwanza walicheza kwa kuzuia la-
kini tulipofanikiwa kupata bao 
la kwanza kupitia kwa Aziz Ki 
tulitengeneza hali ya kujiamini 
na kupambana kuelekea ka-
tika kipindi cha pili ambacho 
tulifanikiwa kufunga magoli 
zaidi,” alisema Gamondi.

Aliongeza mchezo 
ulikuwa wa ushindani 
mkubwa kwa sababu 
wapinzani wao ( JKT 
Tanzania) walivyoku-
wa wanacheza kabla 

ya kuanza kupata bao la kwanza na 
baada ya bao la kwanza nyota wake 
walijiamini na kutengeneza nafasi 
na kufanikisha kile alichokifanya 
mazoezini.

Kiungo wa Yanga, Khalid Aucho, 
alisema siri kubwa ya kufanikiwa 
kufunga mabao matano katika kila 
mechi ni kufuata maelekezo ya ben-
chi la ufundi na wachezaji kuonye-
sha kiwango kizuri kwa kutumia 
nafasi wanazotengeneza.

“Ni kweli tumefanikiwa kufunga 
mabao 10 katika mechi mbili za ligi, 

magoli matano katika mechi 
ya marudiano ya kima-

taifa, haya ni mafanikio 
ya kocha kuhitaji kuona 
kila mchezaji anacheza 
mpira na kufuata maele-

kezo na kutumia 
vizuri kila na-
fasi tunazoten-
geneza, na yoy-
ote aliyekuwa 
kwenye na-
fasi anafunga,” 
alisema Aucho.
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mos ni timu nzuri, nadhani kila 
mmoja anakumbuka walivy-
ocheza na sisi hapa kwenye 
Simba Day, lakini Simba ni 
klabu kubwa Afrika, tunaji-
panga kuanza na hesabu za 
kushinda ugenini ili tumalizie 
mchezo hapa nyumbani,” 
alisema Robertinho.

Wakati huo huo, nahodha wa 

Simba, John Bocco, amerejesh-
wa katika kikosi cha Stars 
kitakachoingia kambini kuji-
andaa na mechi dhidi ya Al-
geria itakayochezwa baadaye 
mwezi ujao.

Kiungo wa Yanga, Jonas 
Mkude, naye amerejeshwa 
katika kikosi hicho cha Kocha 
Mkuu, Adel Amrouche.
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Simba yajipanga, Bocco, Mkude  warejeshwa Stars

----------------------------------



Saada Akida na Adam 
Fungamwango 

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi akitamba kwa sasa 
mchezaji yoyote kwenye kikosi chake 
anaweza kufunga mabao, timu hiyo ina-
onyesha makali zaidi katika kipindi cha 
pili cha kila mechi, imefahamika.

Yanga iliendelea kutoa vichapo katika 
Ligi Kuu Bara baada ya kuichapa JKT 
Tanzania mabao 5-0 katika mechi iliyo-
chezwa kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam juzi usiku, wafungaji 
wakiwa ni Stephenie Aziz Ki, Kennedy 
Musonda, Kouassi Yao na Maxi Nzengeli 
aliyepachika mawili.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara wanaonekana bora zaidi 

katika kipindi cha pili, rekodi inaonye-
sha wamepachika wavuni mabao 12 kati 
ya 17 kwenye kipindi hicho ndani ya mi-
chezo minne iliyocheza mpaka sasa.

Ushindi wa mabao 5-0 walioupata 
ilipocheza dhidi ya JKT Tanzania katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara juzi usiku, ime-
kamilisha idadi ya mabao nane kati ya 
10 ya kipindi cha pili katika mechi zake 
mbili za Ligi Kuu Bara.

Kwa mujibu wa dawati la takwimu la 
Nipashe, Yanga imecheza mechi nne 
mbili za Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya Ali Sabieh ASAS na mbili za Ligi Kuu 
dhidi ya KMC na JKT Tanzania, ime-
funga jumla ya mabao 17, lakini mabao 
12 yakiwekwa kimiani katika kipindi cha 
pili.

Katika mechi za Ligi Kuu ni mabao 

mawili tu kati ya 10 ambayo yame-
fungwa kipindi cha kwanza, ambayo 
yamefungwa na Dickon Job dakika ya 16 
kwenye mechi dhidi ya KMC ikimaliza 
kwa ushindi wa magoli 5-0, na juzi la 
Stephane Aziz Ki dakika ya 45 dhidi ya 
JKT Tanzania.

Mabao manne katika kila mechi yali-
fungwa kipindi cha pili, Aziz Ki akifunga 
dakika ya 58, Hafiz Konkoni (69), Muda-
thir Yahya (75) na Pacome Zouzoua (80) 
katika mechi dhidi ya KMC, na Kennedy 
Musonda (54), Yao Kouassi (64), na Maxi 
Nzengeli (79) na 88 katika mchezo dhidi 
ya JKT Tanzania.

Mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika hat-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba, Robert 
Oliveira ‘Robertinho’ amesema 
mechi ya mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya Power Dynamos ya Zambia 
itakuwa ya kuvutia kwa sababu 
timu hizo mbili tayari zinafahami-
ana.

Simba iliwaalika Power Dynamos 
katika Tamasha la Simba Day lililo-
fanyika Agosti 6, mwaka huu ikiwa 
ni siku chache kabla ya kukutana 
kubaini wanaweza kukutana kwe-
nye mashindano hayo yanayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).

Power Dynamos, mabingwa wa 
Ligi Kuu Zambia, walisonga mbele 
katika michuano hiyo inayofanyika 
kila mwaka baada ya kuwaondoa 
African Stars ya Namibia.

Robertinho aliliambia gazeti hili 
ratiba hiyo ameifurahia na hana 
presha yeyote kuelekea mchezo 
huo utakaochezwa kati ya Sep-
temba 15 na 17, mwaka huu jijini 
Lusaka na baadaye kurudiana hapa 
nchini.

Kocha huyo alisema amejiandaa 
kukutana na ushindani katika 
mechi zote mbili kwa sababu kila 
upande utahitaji kuonyesha ubora 
wake na hatimaye kutinga hatua 
ya makundi.

“Sina presha na mchezo wetu 
wa Ligi ya Mabingwa, nilijiandaa 
kukutana na timu yoyote msimu 
huu, hesabu zangu sio tu ku-
taka kuwang’oa Dynamos, bali ni 
kuwafunga kwao kabla ya kuja 
kumalizana nao katika mchezo wa 
marudiano,” alisema Gamondi.

 Aliongeza anatarajia wachezaji 
wake wote watashiriki katika 
programu za mazoezi kuelekea 
michuano hiyo baada ya nyota 
waliokuwa majeruhi, Henock 
Inonga na Aubin Kramo, afya zao 
kuimarika na wako tayari kujiunga 
na wenzao.

“Tuna kikosi imara sana, kitu 
muhimu ambacho ninafurahia ni 
kubakiwa na msingi wa timu yangu 
ya msimu uliopita, hii ni muhimu 
sana kwa sasa, halafu ukiongeza 
na hawa wapya, sina wasiwasi na 
timu yoyote.

Tunawaheshimu Power Dyna-
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Caique Luiz Santos da Purificacao

MAKALI YA YANGA
NI KIPINDI CHA PILI

Simba yajipanga,
Bocco, Mkude 
warejeshwa Stars

Man United wajitosa kumsajili Cucurella

   Imefunga mabao 12 kati ya 17 katika muda huo 
kwenye mechi nne... 

Mabingwa wapya wa michuano ya Klabu Bingwa Afrika Mashariki na Kati kwa Wanawake (CECAFA 2023), JKT Queens ya 
Tanzania baada ya kuwafunga CBE ya Ethiopia penalti 5-4 katika mechi ya fainali iliyochezwa kwenye Uwanja wa FTC Njeru 
ulioko Jinja, Uganda jana. PICHA: MTANDAO
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