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Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Dodoma, Fatma Toufiq,  akichangia maoni yake kwenye  Map-
endekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa Mwaka wa Fedha 2024/2025 pamoja na Map-
endekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango wa Bajeti ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 
2024/2025 bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waziri ataja 
vikwazo vitano 
utekelezaji bajeti
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, ametaja vikwazo vi-
tano vinavyoikabili serikali ka-
tika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2022/23. 

Moja ya vikwazo hivyo, kwa muji-
bu wa Dk. Nchemba ni ukwepaji kodi 
kwa njia mbalimbali unaofanywa na 
wafanyabiashara.

Dk. Nchemba alisema hayo juzi 
wakati akiwasilisha bungeni  Map-
endekezo ya Mwongozo wa Maan-
dalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali 
kwa  Mwaka 2024/25 ambao unao-
nyesha kuwa serikali inatarajia kuku-
sanya na kutumia Sh. trilioni 47.4.

Alitaja changamoto zingine kuwa 
ni kupanda kwa bei za bidhaa mbal-
imbali zikiwamo petroli, mbolea na 
chakula kutokana na athari za vita 
kati ya Urusi na Ukraine,  kudorora 
kwa uchumi wa dunia hususani ka-
tika masoko ya fedha na mabadiliko 
ya tabianchi.

“Uwepo wa baadhi ya wafanya-
biashara wanaokwepa kodi kwa 
kuingiza bidhaa nchini kupitia njia 
za udanganyifu ikiwamo magen-
do,  mwitikio mdogo wa kutoa na 
kudai stakabadhi za kielektroniki za 
EFD wakati wa mauzo ni mojawapo 
ya changamoto tulizokumbana nazo 
wakati wa utekelezaji wa Mpango wa 
Bajeti ya Mwaka 2022/23,” alisema.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA
Waziri Nchemba alisema  baadhi 

ya hatua zilizochukuliwa katika ku-
kabiliana na changamoto  hizo  ni 
pamoja na kutoa ruzuku kwa ajili ya 
kupunguza makali ya bei ya bidhaa 
za petroli na mbolea ili kupunguza 
gharama za uzalishaji na kudhibiti 
mfumuko wa bei.

Alitaja hatua nyingine kuwa ni 
kuendelea kuboresha sheria za kodi, 
uwekezaji pamoja na biashara,  kui-
marisha mifumo ya usimamizi na 
ukusanyaji wa mapato,  kuimarisha 
doria maeneo ya mipakani,  kutoa 
elimu kwa walipa kodi kuhusu 
umuhimu wa kulipa kodi kwa hiari 
na matumizi ya stakabadhi za kiele-
ktroniki za EFD.

Waziri Nchemba pia alisema seri-
kali ilianzisha tuzo za uzalendo kupi-
tia mfumo wa risiti za kielektroniki 
inayotarajiwa kuzinduliwa hivi kar-
ibuni na kuendelea kusimamia sera 
za bajeti na fedha.

FURSA ZILIZOJITOKEZA
Kadhalika, Waziri alisema  fursa 

zilizojitokeza wakati wa utekelezaji 
wa bajeti ni pamoja na ongezeko la 
mahitaji ya chakula katika soko la du-
nia,  kuongezeka kwa soko la ndani 
kutokana na ongezeko la idadi ya 
watu.

Alitaja vingine ni  uwapo wa ngu-
vukazi kubwa ya  taifa ambayo ni 

vijana,  ukuaji wa miji ambao ume-
kuwa ukifungua fursa nyingi za 
kiuchumi,  ufanisi mdogo katika 
matumizi ya faida ya jiografia ya nchi 
kuhudumia nchi za Afrika Mashariki 
na Kusini mwa Afrika.

Alisema pia  uwepo wa ama-
ni, umoja na utulivu wa uchu-
mi, ongezeko la bei ya vito vya tham-
ani katika soko la dunia, uwepo wa 
vyumba vichache vya kuhudumia 
watalii ikilinganishwa na ongezeko 
la idadi ya watalii na mahitaji ya vi-
wanda vya ndani kutokana na kuvu-
rugika kwa mnyororo wa ugavi.

Wabunge wafichua 
mbinu maofisa 
serikali wizi wa 
mabilioni fedha
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WABUNGE wamefichua baadhi ya maofisa 
serikali walivyokuwa wakinufaika na wizi wa 
fedha uliokua unasababishwa na kutokuwapo 
na mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji 
mapato katika baadhi ya taasisi na maeneo.
Wamesema licha ya baadhi ya maeneo hivi 

sasa kuwekwa na mifumo ya kielektroniki 
katika ukusanyaji mapato, bado kuna mae-
neo mengine wananchi wanatumia mfumo 
wa malipo ya fedha taslimu hali inayois-
ababishia serikali upotevu wa mabilioni ya 
shilingi.
Walisema hayo jana bungeni wakati wa-

kichangia Mapendekezo ya Mwongozo wa 
Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali 
kwa Mwaka 2024/25 pamoja na Mapendeke-
zo ya Mpango wa Taifa kwa Mwaka 2024/25.
Mbunge wa Makete (CCM), Festo Sanga, 

alisema kutokuwapo kwa mfumo wa kielek-
troniki wa ukusanyaji mapato katika baadhi 
ya maeneo, kumeisababishia hasara serikali 
huku akipendekeza uharakishwaji wa ku-
fungwa kwa mfumo huo katika kila taasisi na 
maeneo nyeti nchini.
Sanga alitolea mfano wa Daraja la Nyerere 

(Kigambani) mkoani Dar es Salaam kuwa 
awali ukusanyaji wa mapato ulikuwa Sh. mil-
ioni 300 kwa mwezi lakini baada ya kufung-
wa kwa mfumo wa kielektroniki, makusanyo 
yalipaa hadi Sh. bilioni 1.3.
Mfano mwingine, Sanga alisema Hospitali 

ya Rufani ya Mkoa ya Tumbi mkoani Pwani, 
ilikuwa inakusanya Sh. milioni 12 hadi milioni 
13 kwa mwezi kabla ya mfumo, lakini baada 
ya kufungwa makusanyo yaliongezeka hadi 
Sh. milioni 400.
“Ukienda Mamkala ya Mapato Tanzania 

(TRA), hospitalini mifumo iko chini. Baadhi  
ya watumishi wanatumia mbinu ya kuchezea 
mifumo ili kuiibia serikali. Mteja  ukifika wa-
nakwambia hakuna mtandao au mtandao uko 
chini. Lakini hata siku moja sijawahi kusikia 
mfumo wa kulipa mishahara uko chini,” 
alisema.
Sanga alisema ni wakati sasa wa serikali ku-

hakikisha kila taasisi kunafungwa mfumo wa 
ukusanyaji mapato wa kielektroniki, kwamba 
hakuna sababu ya watu kukutana ana kwa 
ana kwa sababu inatengeneza mianya ya 
rushwa.
Pia  alitolea mfano mwingine wa Kituo cha 

Mabasi Msamvu mkoani Morogoro ambacho 
ni mwaka wa tatu sasa viongozi wanavutana 
kuhusu kufunga mfumo wa kielektroniki 
huku  baadhi wakuitaka makusanyo yaend-
elee kukusanywa kwa fedha taslimu.
Mbunge wa Singida Maghaibi (CCM), Eli-

bariki Kingu, alisema Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Bugando, awali ilikuwa inakusanya Sh. 
milioni 800 kabla ya kufungwa kwa mfumo 
wa malipo kwa kielektroniki lakini sasa wa-
nakusanya Sh. bilioni 3.8 kwa mwezi.
Alisema Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 

Kaskazini (KCMC) walikuwa wanakusanya 
Sh. milioni 300 hadi 400 kwa mwezi, lakini 
baada ya kufungwa kwa mfumo, sasa  wa-
nakusanya Sh. bilioni 1.5.
“Watu wanakataa mfumo wa kielektroniki 

kwa sababu wanataka kuendelea kuiba. Hii 
mifumo ya ukusanyaji mapato kwa kielek-
troniki imefungwa na vijana wa Kitanzania. 
Ni  wakati sasa wa Serikali kuhakikisha kila 
idara, sehemu kufungwe mfumo huu ili ku-
dhibiti upotevu wa makusanyo,” alisema 
Kingu.
Kadhalika, Mbunge wa Madaba (CCM), 

Dk. Joseph Mhagama, aliishauri serikali 
kuongeza mauzo nje ya nchi ili kupunguza 
nakisi ya urari wa biashara.
Pia alishauri kuongezwa kasi ya uuzaji ma-

dini nje ya nchi,mazao ya misitu, upanuzi wa 
huduma za utalii Pamoja na kuuza nyama 
kwa wingi nje ya nchi.
Naye Mbunge wa Muleba Kaskazini (CCM), 

Charles Mwijage, aliishauri serikali kuuza 
malighafi nje ya nchi ili kupata fedha nyingi 
za kigeni.
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Wafanyabiashara Kariakoo wataka aliyesababisha moto atajwe

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Nkasi 
mkoani Rukwa, Peter Lijual-
ikali, amemwagiza Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya hiyo, kum-
hoji kiongozi wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Godbless Lema, 
kwa tuhuma za kutoa kauli ya 
uchochezi. 

Lema anadaiwa kutoa ma-
neno ya uchochezi ya ku-
hatarisha maisha ya Ofisa 
Mtendaji wa Kijiji cha Korong-
we Forodhani, Daudi Ismail.

Inadaiwa kuwa Oktoba 
24, mwaka huu, Lema akiwa 
kijijini hapo kwenye mku-
tano wa hadhara, alitoa  
kauli yenye ukakasi inayo-
sababisha ofisa huyo kuishi 
kwa hofu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa, Lijual-
ikali alisema: “Katika mkutano 

huo, mmoja wa viongozi hao 
wa CHADEMA anayejulikana 
kwa jina la Godbless Lema, 
alisikika na alionekana akitoa 
kauli za kuchochea mauaji 
kwa kuhamasisha vikundi 
vya vijana na wanaume wa 
chama hicho wakatishe uhai 
wa Mtendaji wa Kijiji, Daudi 
Ismail.

“Tunapozungumza hapa 
muda huu, hali ya usalama 
katika eneo hilo na uhai na 
maisha ya Daudi Ismail, yako 
shakani. Tangu siku hiyo, 
kumekuwa na sintofahamu 
kubwa kutokana na vitisho  
dhidi ya maisha yake, am-
bavyo vinaonekana ni kuanza 
kutekelezwa kwa maelek-
ezo ya kauli hiyo ya Lema 
aliyowaelekeza viongozi, wa-
nachama na wafuasi wake,” 
alisema.

Alisema kiongozi huyo 
alitumia vibaya fursa aliyotoa 
Rais Samia Suluhu Hassan ya 

kurejesha mikutano ya had-
hara, ambayo inapaswa kuwa 
nafasi ya wao kunadi sera zao, 
kama wanazo kweli.

“Kauli hizo za kuhamasi-
sha mauaji zilizotolewa na 
viongozi wa CHADEMA, kwa 
mara nyingine zimesadifu 
kabisa hoja ambazo zimeku-
wa zikielekezwa kwao kuwa 
chama hicho kinafuga vikun-
di vya kufanya vitendo vya 
utekaji na mauaji, kama am-
bavyo aliyewahi kuwa kion-
gozi wao wa juu kabisa, ame-
kuwa akinukuliwa akisema 
kwenye vyombo vya habari 
na mitandao ya kijamii,” alise-
ma.

“Kutokana na hali hiyo, 
OCD wa Nkasi namwagiza 
kuchukua hatua za kisheria 
mara moja, kufanya upele-
lezi dhidi ya uchochezi wa 
mauaji aliofanya Lema na 
kuhatarisha uhai na maisha 
ya watu na hali ya usalama 

katika eneo letu, hali ambayo 
inakwaza juhudi za wananchi  
katika kujishughulisha na 
shughuli za maendeleo,” ali-
sisitiza.

Nipashe ilimtafuta Ofisa 
Mtendaji huyo kuzungumzia 
tukio hilo na kusema  matam-
shi aliyotoa kiongozi huyo 
yamesababisha kufanya kazi 
kwenye mazingira magumu 
kutokana na eneo lake kuwa 
ni mwambao wa Ziwa Tang-
anyika ambako kuna mwing-
iliano wa watu wengi na uvuvi 
haramu.

Hata hivyo, Nipashe il-
ipomtafuta Lema, alikataa 
kutoa kauli ya kuua na kudai 
kuwa alitamka neno la kisiasa 
‘muoeni’.

Lema alisema: “Siwezi 
kutamka neno kama hilo.  
Nimesema   muoeni, yaani 
fungeni naye ndoa. Ni  neno 
tu la kisiasa nilikuwa namaan-
isha mdhibitini.”

DC aagiza Lema kuhojiwa madai 
ya uchochezi, mwenyewe ajibu

Afariki akizibua 
mtaro kupitisha 
maji ya mvua 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MTU mmoja amefariki dunia 
baada ya kusombwa na maji ya 
mvua katika mtaro wa majitaka, 
Sebleni Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.
Aliyefariki ametajwa kuwa ni 

Abubakar Abdallah (25), ambaye 
alifikwa na mauti wakati alipoen-
da kuzibua mtaro wa maji uliokua 
umeziba.
Akizungumza na Nipashe, Mku-

rugenzi wa Kamisheni ya Maafa, 
Makame Khatib Makame, alisema 
mvua imeleta athari kubwa 
kwa kusababisha familia 1,140 
kuathirika baada ya nyumba zao 
kujaa maji.
Alisema tukio la kufariki kwa ki-

jana huyo lilitokea Novemba 5 na 
mwili wake ulipatikana Novemba 
6 katika eneo la Kinazini, Mjini 
Unguja.
Mkurugenzi aliwataka wananchi 

kuendelea kuchukua tahadhari 
kwa sababu bado mvua kubwa 
inatarajiwa kunyesha ikiwamo ya 
El-Nino.
Aliwataka wananchi wanaoshi 

mabondeni kuhama ili kuepukana 
na athari.
Wakati mvua ikinyesha, katika 

baadhi ya nyumba huko eneo la 
Ziwa Maboga wameonekana sa-
maki aina ya kambare wakielea 
ndani ya nyumba hizo.
Eneo hilo kipindi cha mvua 

huathiriwa kwa nyumba kujaa 
maji.
Mkuu wa Wilaya wa Magharib 

B, Hamida Mussa, aliwataka wa-
nanchi wanaoshi karibu na ziwa 
hilo kuhama kwa sababu wapo 
katika hatari kutokana na kufuri-
ka kwa maji.

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mkoa wa Dar es Salaam (DAWASA), wakiunganisha 
mtandao wa majisafi kwenye bomba la inchi 3 kutoka kwenye bomba la inchi 4 kwa umbali wa mita 800 katika 
eneo la njia panda, Tegeta A, kwa lengo la kusogeza huduma kwa wakazi wa maeneo hayo, mkoani humo jana. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE.

Na Maulid Mmbaga

WAFANYABIASHARA wa Ka-
riakoo waliounguliwa na bidhaa 
zao siku chache zilizopita, wa-
metoa rai kwa uongozi wa mkoa 
wa Dar es Salaam na serikali 
kuu kumtaja aliyesababisha ajali 
hiyo ya moto ili sheria ichukue  
mkondo wake na wapate stahiki 
zao.

Kwa mujibu wa wafanyabi-
ashara hao, ambao ni wauzaji 
wa vipuri vya magari, taarifa ya 
uchunguzi wa awali uliofanywa 
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, ilibaini-
sha kuwa moto huo ulioteketeza 
maduka yao, haukuwa ajali bali 
ni hujuma iliyofanywa na mtu 
kama ilivyoonyeshwa kupitia 
kamera za ulinzi (CCTV).

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, mmoja wa waathiri-
ka wa janga hilo, Moshi Mahita, 
alisema tangu waunguliwe na 
bidhaa zao ni zaidi ya mwezi sasa 
lakini hawaoni chochote kiki-
fanyika licha ya taarifa ya uchun-
guzi kutolewa. Alisema jambo 
hilo linawaumiza kwa kuwa wa-
nahisi kuna mtu anawafanyia 
hujuma.

“Leo ( jana) ni siku ya 38 watu 
wanapata shida. Wenzetu wame-
pata fursa ya kwenda kurepea 
majumba yao sisi tunaambiwa 
mpaka kibali ambacho ni wiki 
mbili sasa tunapambana hatu-
jakipata. Kosa  letu ni nini hatu-
ambiwi ni wapi tunakosea?”

“Wakati mwingine tunajitoa 
wenyewe kwenda kwenye wiz-
ara, wilaya na mkoani kuuliza 

kuna nini. Sisi  tunapata shaka, 
tunaamini sauti zetu hazifiki ma-
hali husika kutokana na hawa 
wanaotuzunguka hapo kati. 
Kuna  watu wanatuziba midomo 
kwa njia zao wanazozijua,” alise-
ma Mahita.

Pia alisema kila wanayemuuli-
za hawampi jibu linaloeleweka 
akisema viongozi wao hawawa-
tendei haki kwa kile alichosema 
jua na mvua vinawaishia la-
kini hawatakiwi kuweka hata  
turubai kwa ajili ya kujikinga na 
jua.

“Mimi imani yangu inanituma 
yuko mtu hapa anaona bora 
iwe hivi labda analengo lake. 
Tunawaomba  wadau watusaidie 
kupaza sauti zetu zimfikie Rais 
Samia Suluhu Hassan, Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa na Katibu 

Muenezi wa CCM, Paul Makonda. 
Naamini  mmeliona na mnal-
isikia hili,” alisema Mahita.

Alisema wanaunga mkono 
kwamba tukio hilo ni hujuma 
licha ya kuonyesha kushanga-
zwa kwamba ni kwa nini mpa-
ka sasa mhusika habainishwi  
na hawapati majibu kila wanapo-
hoji.

Kondo Ramadhani, ambaye 
pia ni mfanyabiashara katika 
eneo hilo, alisema tangu tatizo 
hilo litokee, hakuna chochote 
wanachokiona kikiendelea zaidi 
ya kusulubika na njaa na kwam-
ba ilifika mahali walizuiwa kuin-
gia katika eneo hilo lakini wali-
vunja mlango na kuingia.

“Tunamwomba mkuu wa 
mkoa kuchukua hatua kali kwa 
wale waliohusika na hujuma 

hii, mkono wa sheria uchukue 
mkondo wake bila kujali nani 
ametuchomea moto na kutuathi-
ri kiasi hiki. Pia tunamwomba 
ajue sisi tunaathirika hapa na tu-
natii mamlaka ndiyo maana tuko 
kimya.

“Asichukue muda mrefu ku-
chukua hatua za kisheria kwa 
wale waliohusika na hujuma hii 
ambao yeye anawajua na ame-
waona kupitia kamera ya CCTV. 
Tunamthibitishia  kuwa eneo 
hili ni letu na yeyote mwenye 
mashaka aende ardhi,” alisema 
Ramadhani.

Siku chache zilizopita, 
Chalamila aliwaelekeza wafanya-
biashara hao kutofanya shughuli 
yoyote katika eneo hilo hadi tara-
tibu za uchunguzi zitakapokami-
lika.

Akizungumza na Ni-
pashe, Mkurugenzi wa 
Kamisheni ya Maafa, 
Makame Khatib Makame, 
alisema mvua imeleta 
athari kubwa kwa ku-
sababisha familia 1,140 
kuathirika baada ya ny-
umba zao kujaa maji.
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TGNP yajivunia miaka 30 
mabadiliko mifumo ya sheria

Serikali kuzuia dawa 
nne kutoka nje 
Na Beatrice Shayo

MFAMASIA Mkuu wa 
Serikali, Daud Msasi, 
amesema serikali ina 
mkakati wa kuzuia dawa 
nane ambazo zinaingizwa 
nchini na badala yake 
zitakuwa zinanunuliwa 
kutoka kwa wazalishaji 
wa ndani.
Pia imesema asilimia 80 

ya mahitaji ya dawa, vi-
faa na vifaa tiba vinaagi-
zwa kutoka nje ambavyo 
gharama yake ni zaidi ya 
Sh. bilioni 300 na kwam-
ba mkakati wa serikali 
sasa ni kuhakikisha fedha 
hizo zinatumiwa na wa-
zalishaji wa ndani.
Msasi aliyasema hayo 

jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa kikao maalum 
ambacho kimeandaliwa 
na Bohari ya Dawa (MSD) 
kwa ajili ya kujadiliana 
na kuhamasisha uzalishaji 
wa bidhaa za afya ziki-
wamo dawa, vifaa na vifa 
tiba nchini ili kupunguza 
utegemezi unaoendelea 
sasa.
Alisema zaidi ya asilimia 

80 ya mahitaji ya dawa, 
vifaa na vifaa tiba vinaa-
gizwa kutoka nje ya nchi 
na kwa lengo la serikali 
ni kuhakikisha uagizaji 
huo unapungua kutoka 
asilimia 80 hadi chini ya 
asilimia 50 ifikapo mwaka 
2030.
Juhudi mojawapo, alise-

ma ni kukakaa na waagi-
zaji wa ndani ili kuangalia 
changamoto ambazo wa-
nakutana nazo na maeneo 
ambayo wanapendekeza 
kwa ajili ya kuboresha ili 
serikali kufanyia kazi.
“Dhamira ya serikali ni 

kuhakikisha jambo hili la 
uwekezaji wa viwanda 
vya kuzalisha bidhaa za 
afya nchini linafanikiwa 
na tayari vipo viwanda 
vinawekeza tunavy-
oongeza. Kwa  sasa tuna 
baadhi ya bidhaa yaki-
wamo maji tiba tumezuia 
MSD isinunue kutoka 
nje ya nchi badala yake 
wanunue katika viwanda 
ambavyo tayari vipo 
nchini na vinazalisha kwa 
kiwango cha kutosha,” 
alisema.
Pia alisema serikali 

imetoa maelekezo kwa 
Mamlaka ya Dawa na Vi-
faa Tiba Tanzania (TMDA) 
kufanya uchambuzi wa 
bidhaa zinazozalishwa 
nchini katika zaidi ya vi-
wanda 12.
Alisema lengo ni kuona 

viwanda hivyo vinakidhi 
wingi wa uzalishaji na 
ubora ili litolewe tamko 
la kuzuia MSD kuagiza nje 
ya nchi na kutumia wa-
zalishaji wa ndani ili ku-
hakikisha wanapata soko 
la bidhaa zao, kukua na 
kuingia katika ushindani.
Viwanda hivyo, alisema 

vimekuwa vikizalisha 
dawa za aina nane na 
tayari TMDA imeagizwa 
kuzifanyia uchunguzi 
kama vinakidhi viwango 
vya kimataifa, kiasi cha 
uzalishaji, ubora na baada 

ya hapo watatoa maelek-
ezo ili kuhakikisha bidhaa 
hizo zinanunuliwa nchini.
“Serikali tunafahamu 

kuwa vita hii si ndogo 
ni kubwa kwa sababu 
uzalishaji ndani ya nchi 
maana yake unampun-
guzie mtu ambaye ali-
kuwa analeta masoko. Tu-
naendelea kuzitatua hizo 
changamoto kuhakikisha 
tunatoa maelekezo am-
bayo itawawezesha wa-
zalishaji wa ndani kupata 
soko ndani ya nchi na nje 
ya nchi,” alisema.
Aidha, alisema hivi ka-

ribuni serikali imeridhia 
mkataba wa African 
Medicines Agency (AMA) 
ambayo lengo lake ni 
kulinda bidhaa zinazo-
ingia Afrika na viwanda 
vya ndani vitasajili dawa 
na kuuza Afrika.
Mfamasia Mkuu alisema 

mkutano huo utasaidia 
kuibua changamoto mbal-
imabali ambazo serikali 
itazifanyia kazi kwa lengo 
la kuboresha na kuhakiki-
sha uzalishaji wa ndani 
unakuwa na uagizaji 
kutoka nje ya nchi una-
pungua ili kufikia mkakati 
uliopangwa wa mwaka 
2030.
“Changamoto ambayo 

tunaenda kuifanyia kazi 
baada ya kuanza kuzali-
sha bidhaa nchini na kue-
leza hatutaagiza maji tiba 
nje ya nchi. Tulivyokuwa 
tunaagiza maji tiba nje 
ya nchi chupa moja tu-
likuwa tunanunua kwa 
Sh. 700 na wazalishaji 
wa ndani kwa mazingira 
yaliyopo wanauza kwa 
gharama hiyo tukianza 
kununua kwa Sh. 700 
kwa mzalishaji wa ndani, 
tayari mzalishaji wa nje 
ameishusha hadi Sh. 500 
inatupa changamoto uch-
ague wapi pa kwenda,” 
alisema.
Dhamira  ya serikali, 

alisema ni kuhakikisha 
licha ya changamoto hizo 
mkakati wao ni kuwalinda 
wazalishaji wa ndani 
kuendelea kuwekeza na 
kukua kiuchumi.
Akizungumza kwa niaba 

ya Mkurugenzi Mkuu wa 
MSD, Mavere Tukai, Mku-
rugenzi wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
wa bohari hiyo, Leopold 
Shayo, alisema bajeti ya 
MSD kwa ununuzi wa bid-
haa za afya nchini ni Sh. 
bilioni 590 kwa mwaka 
na asilimia 80 ambayo ni 
zaidi ya Sh. bilioni 300 
zinatumika nje ya nchi.
Alisema kiasi kidogo cha 

upungufu ya Sh. bilioni 
100 zinabaki nchini na 
zaidi ya Sh. bilioni 300 
zingetumiwa na wazal-
ishaji wa ndani badala ya 
kuzipeleka nje ya nchi.
“Ni eneo ambalo kama 

wazalishaji wa ndani 
ni lazima kuangalia ni 
kwa namna gani wa-
naweza kufanikiwa ka-
tika hili wenzetu China 
wameweza na nchi ny-
ingine na wameona kuna 
fursa,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa Kijinsia Tanzania 
(TGNP), unasherehekea miaka 30 
tangu kuanzishwa, ikijivunia mab-
adiliko makubwa katika taifa kwe-
nye mifumo ya sheria inayohalali-
sha matendo ya kibaguzi.

Maadhumisho hayo yamewale-
ta pamoja zaidi ya watu 2,000 
kutoka nchi 14 duniani Tanzania 
ikiwamo, ambayo mgeni wa hes-
hima ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
UN Women duniani na Makamu 
wa Rais wa Afrika Kusini, akiwa 
ni mwanamke wa kwanza kushi-
ka wadhifa huo, Dk. Phumuzike 
Mlambo-Ngcuka.

Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP, 
Gemma Akilimali, alisema kwa 
kipindi chote juhudi za pamoja 
za taasisi za masuala ya kutetea 
haki, walifanya kazi kwa pamoja 
na kuchangia kwa kiasi kikubwa 
kubadilishwa miundo ya sheria 
ambayo awali ilikuwa ikihalalisha 
ukiukwaji na kuwa kikwazo kwa 
haki za wanawake.

Alizitaja baadhi ya sheria hizo 
kuwa ni ya Makosa ya Kujamii-
ana (SOSPA) mwaka 1998, Sheria 
za Vijiji na Ardhi namba 4 & 5 za 
mwaka 1999, Sheria ya Mtoto sura 
ya 13 (2009) na kanuni zake.

Mabadiliko mengine ni kuwapo 
miongozo ya uzingatiwaji wa mas-
uala ya kijinsia katika bajeti na mi-
kakati ya serikali na uundwaji wa 
madawati ya kijinsia katika taasisi 
za umma, uundwaji wa madawati 
ya jinsia na watoto katika vituo 
vya polisi, uwapo wa vituo vya 
mkono kwa mkono (one stop 
centres) kwa ajili ya kurahisisha 
mashauri ya ukatili wa kijinsia.

Mengine ni ushiriki katika 
muungano wa wanawake wa-
tetezi kuhusu katiba, uchaguzi na 
uongozi, ulioanzishwa kwa lengo 
la kusaidia kupatikana kwa Katiba 
mpya.

Kwa mujibu wa Akilimali, 

muungano huo ulifanikiwa kuin-
giza masuala 11 kati ya 12 yaliyo-
pendekezwa katika Katiba am-
bayo kwa bahati mbaya mchakato 
wake uliishia njiani.

“TGNP imekuwa mojawapo ya 
taasisi zilizofanya chambuzi za 
kina za kifeminia dhidi ya mifu-
mo kandamizi ukiwamo mfumo 
dume, uliberali mamboleo, uba-
guzi wa kirika, kijinsi na kijiogra-
fia. Chambuzi hizo zimekuwa ziki-
tumika katika mijadala ya kitaifa 
ambayo imekuwa chachu ya ku-
leta mabadiliko na fikra mbadala,” 
alisema.

Mwenyekiti alisema utafiti na 
uchambuzi wa kifeminia ume-
onesha wazi athari za mifumo 
kandamizi na miundo ya uchumi 
wa kibepari na uliberali mambo-
leo kwa watu maskini hususani 
wanawake. 

“Mijadala tuliyoijenga ili-
changia katika mabadiliko kad-
haa ya kisera ikiwamo kuingiza 
suala la matumizi ya muda katika  
shughuli za huduma au zisizo 
na malipo (time use and unpaid 
care work) katika tafiti za kitaifa,” 
alisema.

Akifungua maadhimisho hayo 
mgeni wa heshima, Mlambo-
Ngcuka, aliwapongeza wanaha-
rakati wa Tanzania kwa uelewa 
wao wa kina kuhusu ugumu wa 
harakati za kupigania usawa wa 
kijinsia, harakati ambazo zinahu-
sisha mwingiliano wa vizazi mbal-
imbali, haki za watu wenye ule-
mavu, watu wa rangi zote na watu 
wenye mitazamo huru ya kijinsi. 

“Ufeministi wa kimageuzi unai-
taka jamii kuhakikisha kuwa haki 
za watu zinalindwa na kuheshim-
iwa. Unalenga kupinga na kubo-
moa mifumo ya kimfumo dume 
yenye mizizi mirefu katika jamii. 
Usawa wa kijinsia umekuwa uki-
tazamwa kwa misingi ya kimfumo 
dume,” alisema.

Aidha, alisema athari mbaya za 

mtazamo huo huwakumba wa-
naume na wanawake na kwamba 
makundi hayo ambayo ni wanu-
faika wa mfumodume wanapas-
wa kushiriki kikamilifu katika ma-
pambano hayo.

“Nchini Tanzania na barani 
Afrika kwa ujumla, tunapaswa 
kushughulikia suala la usawa wa 
kijinsia kwa mkabala jumuishi. 
Tunapaswa kukabiliana na vi-
tendo vya ukatili dhidi ya mtoto 
wa kiume huku tukishughulikia 
masuala muhimu yanayomhusu 
mtoto wa kike,” alisema.

Spika mstaafu, Anne Makinda 
akizungumza kwenye maadhim-
isho hayo, alisema kazi kubwa 
imefanywa na TGNP kwa kujenga 
uelewa na wadau wengine iki-
wamo serikali, AZAKI, wanazuoni 
na vyombo vya habari, wadau wa 
maendeleo. 

“Tunapoona masuala ya usawa 
wa jinsia yameingizwa kwenye 
sera, mipango na bajeti, TGNP 
imechangia kwa kiasi kikubwa. 
Tunapozungumzia bajeti yenye 
mtizamo wa jinsia, TGNP ndi-
ye kinara na mwanzilishi wa  
dhana hiyo katika nchi yetu ya 
Tanzania na katika Bara la Afrika,” 
alisema.

“Nimekuwa serikalini muda 
mrefu na nilianza kushika nafasi 
ya ubunge, nikashika nafasi ya 
uwaziri ambapo nilipata nafasi 
nzuri ya kufanya kazi kwa karibu 
sana na TGNP pamoja na asasi 
nyingine za kutetea haki za wa-
nawake na watoto. 

“Vile vile, wakati nasimamia 
Bunge kama Spika wa Bunge 
wa kwanza mwanamke ambaye 
niliongoza Bunge kipindi amba-
cho kulikuwa na vijana wengi na 
wabunge wengi kutoka vyama vya 
upinzani niliweza kushirikiana na 
TGNP na asasi nyingine za kutetea 
haki za wanawake kusongesha 
mbele ajenda ya usawa wa jinsia 
Tanzania,” alisema.

Vibanda vya kisasa kwa ajili ya wafanyabiashara wa mitumba, vinavyojengwa na Manispaa 
ya Ubungo katika soko la Mawasiliano (Simu 2000), Sinza, Dar es Salaam, vikionekana kwenye 
hatua za kukamilika jana. PICHA: SABATO KASIKA
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Na Francis Godwin, IRINGA 

CHAMA cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS), tawi la Ir-
inga, kimeanza mchakato 
wa kumsaidia mjane Mariam 
Ngoda (22), mwenye wa-
toto wanne aliyehukumiwa 
miaka 22 jela kwa kukutwa 
na vipande 12 vya nyama ya 
swala.

Hukumu hiyo ilitolewa 
mwishoni mwa wiki Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Iringa.

Mwenyekiti wa TLS Kan-
da ya Iringa, Wakili Moses 
Ambindwile na Wakili Cos-
mas Kishamawe, walisema 
kwa kushirikiana na mawak-
ili wengine wa mkoani humo 
wameanzisha mchakato wa 
kumsaidia mjane huyo iki-
wamo kukata rufani.

Aidha, walisema mchakato 
wa kukata rufani dhidi ya hu-

kumu ya Mahakama ya Mkoa 
wa Iringa umeanza rasmi na 
kwamba tangu juzi asubuhi 
waliendelea na jambo hilo 
kwa lengo la kumsaidia mwa-
namke huyo na wengine ku-
pata ushauri na msaada wa 
kisheria.

Wakili Ambindwile alisema 
tangu waanzishe mpango wa 
kutoa msaada na ushauri na 
msaada wa kisheria, mapokeo 
ya makundi mbalimbali kwe-
nye jamii ni makubwa na 
yanafanyiwa kazi kumekuwa 
na idadi kubwa ya watu we-
nye kuhitaji msaada huo.

Hukumu hiyo ilitolewa 
Novemba 3, mwaka huu na 
Hakimu Mkazi Mkuu Mkoa wa 
Iringa, Said Mkasiwa baada 
ya kujiridhisha  kuwa mjane 
huyo mwenye watoto wanne 
alikutwa na ndoo iliyokuwa 
na nyama hiyo yenye thamani 
ya Sh. 900,000 kinyume na 

sheria.
Akitoa hukumu hiyo kwa 

mjane huyo mkazi wa Zizi la 
Ng’ombe mjini Iringa, Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Iringa, Mkasi-
wa alisema kosa hilo ni kiny-
ume na kifungu cha 86 (1) (2) 
(c) cha sheria ya uhifadhi wa 
wanyamapori namba tano ya 
mwaka 2009 kama ilivyofany-
iwa marekebisho na kifungu 
cha 59 (a) (b) cha mabadiliko 
ya sheria ya mwaka 2016.

Wakati akijitetea bila us-
aidizi wa wakili, mjane huyo 
alikiri kukutwa na ndoo yenye 
nyama hiyo ambayo alidai 
alikabidhiwa na mtu aliyem-
tambua kwa jina moja la Fute 
bila kujua ni nyama ya nini.

Alidai kuwa alilazimishwa 
kubeba ndoo hiyo na kufik-
ishwa kituoni na kufunguliwa 
kesi ya kukutwa na nyara za 
serikali na kosa la uhujumu 
uchumi.

Hukumu hiyo imezua 
mjadala mkubwa kwenye 
mitandao ya kijamii na mae-
neo mbalimbali kuhusu ad-
habu ya kifungo kilichotolewa 
kwa mjane huyo.

Baadhi ya mijadala iliyota-
wala ni watu kuhoji wanao-
iba mabilioni ya serikali wa-
naachwa bila kufungwa, lakini 
wanyonge ndio hupatwa na 
mkono wa sheria.

“Haki ya Mungu dunia haipo 
fair (sawa) aliyekamatwa na 
nyama kwa njaa tu miaka 22 
kwa vipande 22 vya nyama.

Aliyefanya ubadhirifu wa 
bilioni 71 atoe faini ya milioni 
12,” alilalamika mmoja wa 
watoa hoja.

Mwingine alisema: “Yaani 
waiba kuku kwa njaa na kama 
huyo mama ndio wanafung-
wa kwa kuwa ni wanyonge 
maana hizo pesa tu hana za 
faini.”

TLS yajitosa kumsaidia mjane 
aliyehukumiwa miaka 22 jela

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Prof. Godius Kahyarara (kushoto), akipata maelezo kuhusu bandari kavu ya 
Kwala kutoka kwa Meneja wa bandari hiyo, Alexander Ndibalema (kulia), alipofanya ziara bandarini hapo, Kibaha 
mkoani Pwani mwishoni mwa wiki. PICHA: RESTUTA JAMES

Serikali 
yaita wenye 
changamoto  
kodi majengo 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema kama kuna 
mmiliki wa majengo ambaye 
ana kero za ulipaji kodi kupitia 
ununuzi wa umeme, atoe taarifa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ili maboresho yafanyike.
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 

Nchemba, alisema hayo bungeni 
jana alipokuwa akijibu swali la 
msingi la Mbunge wa Nyamaga-
na (CCM), Stanslaus Mabula, am-
baye alitaka kujua mpango wa 
serikali wa kutenganisha malipo 
ya majengo kwa nyumba yenye 
zaidi ya mita moja ya umeme.
 Akijibu swali hilo, alisema 

serikali imeendelea kuboresha 
ukusanyaji wa mapato kupitia 
mfumo wa LUKU kwa nyumba 
ambayo ina zaidi ya mita moja 
kwa kuhakikisha inalipiwa moja 
pekee. 
Pia alisema pale inapobainika 

majengo mawili au zaidi kutumia 
mita moja tumekuwa tukifanya 
maboresho ya utozaji kwa kuto-
za kiasi kinachopaswa kutozwa 
kwa kila jengo kwa mita iliyopo.
Alisema lengo la hatua hiyo ni 

kuhakikisha msingi wa utozaji 
wa kodi ya majengo unazingati-
wa na kutokana na wamiliki wa 
majengo wachache kujitokeza 
kusajili na kutoa taarifa sahihi 
za majengo yao, TRA iliendelea 
na uhakiki kwa kutumia vyanzo 
kutoka mamlaka mbalimbali za 
serikali. 
Dk. Nchemba alisema kwa sasa 

TRA inaendelea na maboresho 
ya taarifa za wamiliki wa ma-
jengo. 
“Nitumie bunge lako tukufu 

kwa kuwataka wamiliki wote 
wa majengo ambao watakuwa 
na changamoto za ulipaji kodi 
ya majengo kupitia ununuzi 
wa umeme ikiwa ni pamoja na 
uwepo wa mita zaidi ya moja 
katika jengo, kufika katika ofisi 
ya TRA iliyokaribu kwa ajili ya 
kufanya maboresho ya taarifa 
zao,” alisema.

TRA yaja na mkakati mpya kwa walipakodi
Na Restuta James

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imeunda idara ita-
kayohudumia walipakodi wa kati 
1,680 wakiwamo watu binafsi 40, 
kampuni, taasisi za serikali na zi-
sizo za serikali.

Katika idara hiyo, kila mfanya-
biashara atapewa ofisa mahsusi 
wa TRA kwa ajili ya kumsikiliza 
na kufuatilia masuala yake ya 
kikodi.

Akizindua idara hiyo jijini Dar 
es Salaam juzi, Kamishna Mkuu 

wa TRA, Alphayo Kidata, alisema 
idara hiyo inalenga kuboresha 
huduma kwa walipakodi hao ili 
kurahisisha makusanyo.

“Sifa za mfanyabiashara kuwa 
kwenye kitengo cha mlipakodi 
wa kati ni mauzo ghafi kuanzia 
Sh. milioni 250 hadi Sh. bilioni 
2.5 kwa mwaka…TRA imed-
hamiria kuboresha huduma kwa 
walipakodi na kuwaondolea 
usumbufu,” alisema.

Alisema maelekezo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, kwa mam-
laka hiyo ni kutofunga biashara 

au kudai kodi kwa nguvu na ili 
kutekeleza agizo hilo, TRA im-
eboresha na kurahisisha mifumo 
ya ulipaji kodi na ritani ili kucho-
chea ulipaji kodi kwa hiari.

“Ahadi yangu kwenu ni kuwa 
muundo huu mpya utawasogeza 
karibu zaidi na huduma bora 
kwani kila mlipakodi atapewa 
ofisa mahsusi kwa ajili ya kusiki-
liza na kufuatilia masuala yake ya 
kikodi,” alisema Kidata.

“Tunaamini utoaji wa huduma 
bora utamwezesha mlipakodi 
kutimiza wajibu wake wa kulipa 

kodi kwa hiari na kwa wakati.”
Alitoa wito kwa wafanyabi-

ashara kuendelea kutoa risiti 
halali za kielektroniki kila wan-
apouza au kutoa huduma ili seri-
kali ipate fedha za kutekeleza mi-
radi ya maendeleo na kupeleka 
huduma muhimu za kijamii kwa 
wananchi.

Kamishna wa kodi za ndani, Al-
fred Mregi, alisema idara hiyo ita-
wahudumia kwa wakati na hara-
ka kundi hilo la walipakodi kwa 
kupokea na kuzipatia ufumbuzi 
changamoto zinazowakabili.

Awali, Naibu Kamishna wa 
idara hiyo, Alex Katundu, alise-
ma lengo la kuanzisha idara 
hiyo ni kuboresha huduma na 
kuongeza idadi ya walipakodi 
hao ili kukuza mapato ya serikali.

Alisema miongoni mwa wali-
pakodi wa kati, zipo kampuni 45 
za kidijitali zisizo na ofisi hapa 
nchini zikiwamo Google na Ins-
tagram.

Alitaja baadhi ya mikoa yenye 
walipakodi wengi wa kati kub-
wa ni Dar es Salaam, Dodoma, 
Mwanza, Arusha na Mbeya.

Dk. Nchemba alisema 
kwa sasa TRA inaen-
delea na maboresho 
ya taarifa za wamiliki 
wa majengo. 
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA jiji la Dar es Salaam kuna ujenzi wa miundombinu ya 
uchukuzi inayoendelea katika maeneo mbalimbali, ikiwamo ya 
usafiri wa mwendokasi kutoka katikati ya mji kwenda Mbagala na 
Gongo la Mboto. Sambamba na hilo, kuna ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) katika baadhi ya maeneo kwa ajili ya umaliziaji. 

Mbali na shughuli hiyo, kuna ujenzi wa barabara kwa kiwango 
cha lami kwenye mitaa na sehemu mbalimbali unaoendelea. Len-
go ni kuhakikisha maeneo mengi yanapitika kwa urahisi sambam-
ba na kuwapunguzia adha wananchi kukaa muda mrefu baraba-
rani wakati wa kwenda kwenye shughuli zao za kila siku na kurejea 
nyumbani baada ya kazi.

Pamoja na kazi hiyo kuendelea, kumekuwa na tatizo la usafiri 
katika baadhi ya maeneo ya miradi. Katika njia ya TAZARA hadi 
Gongo la Mboto, kwa mfano, imeshuhudiwa wananchi waishio 
maeneo hayo, wakilalamikia kukosekana kwa usafiri wa mabasi 
kutokana na barabara kubomolewa ili kuendeleza ujenzi wa mi-
undombinu ya  mwendokasi. 

Hatua hiyo imesababisha kuwapo kwa usafiri wa treni pekee, 
hivyo kufanya wananchi wengi kukosa usafiri kutoka sehemu 
moja hadi nyingine. Aidha,  kutokana na ukosefu wa usafiri, baadhi 
ya wananchi wameamua liwalo na liwe, kwa kuning’inia kwenye 
mabehewa ya treni za Shirika la Reli Tanzania (TRA) na Mamlaka 
ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA). 

Picha mbalimbali zilionyesha jana na juzi wananchi hao wakiwa 
wamening’inia kwenye mabehewa huku wengine wakikaa katika 
chumba cha dereva na wengine kwenye kichwa cha treni. Hali 
hiyo inaonyesha ni hatari wananchi hao wanaweza kukumbwa na 
madhara vikiwamo vifo iwapo jambo lolote litatokea. 

Kwa ujumla, hali hiyo ni ya kusikitisha na si ya kuichukulia kwa 
uzito mwepesi kwa kuwa pindi madhara yatakapotokea kuna 
uwezekano mkubwa wa kushuhudia maafa ambayo hayakutar-
ajiwa. 

Ujenzi wa miundombinu ya usafiri wa mwendokasi si jambo geni 
kwa Tanzania kwani ulianza mwanzoni mwa miaka ya 2010 na 
kuna mambo ya kujifunza hasa wakati wa ujenzi wa barabara za 
kutoka Kimara hadi Gerezani, Kivukoni na Kinondoni Morocco. 

Wakati wa ujenzi wa njia njia hizo, mkandarasi alibomoa bara-
bara yote kutoka mwanzo hadi mwisho hali iliyosababisha adha 
kubwa ya usafiri katika maeneo hayo. Pia hali hiyo ilishuhudiwa 
wakati wa kuanza ujenzi wa Stesheni hadi Mbagala kutokana na 
mkandaraasi kufanya kama ilivyokuwa kwenye maeneo mengine 
yaliyotangulia. 

Ni wazi kwamba tatizo hilo lilionekana na kwa matarajiio makub-
wa, ilitarajiwa mamlaka za serikali kwa kushirikisha viongozi wa 
wizara, mikoa na wilaya pamoja na madiwani wangechukua ta-
hadhari wakati wa kuanza kwa njia mpya ya Gongo la Mboto ili 
yaliyojitokeza awali yasijirudie. Matokeo yake, wananchi wengi 
wa gongo la mboto na maeneo ya jirani hivi sasa wanapata adha 
kubwa kutokana na mambo kama hayo kujirudia. 

Ni wakati mwafaka hatua za hadhari zikachukuliwa kabla mambo 
hayajaharibika zaidi kama ilivyolalamikiwa na baadhi ya wananchi 
kukaa vituoni muda mrefu bila kupata usafiri na pia kutumia muda 
mwingi tena kati ya saa mbili hadi nne wakiwa barabarani kuto-
kana na msongamano uliosababishwa na ujenzi wa miundombinu 
ya mwendokasi.

Kwa ushauri, hatua inayoweza kuchukuliwa kuepusha tatizo hilo 
na yajayo ni kwa serikali kukaa na mkandarasi akionyesha mpango 
kazi wake, hivyo kubomoa kipande husika kwa ujenzi kwa wakati 
husika badala ya kubomoa barabara mwanzo hadi mwisho na ma-
tokeo yake kusababisha wananchi kusumbuka.                                   

Jamii bila lishe bora 
hakuna taifa imara 

 Muungwana Lazima Nilonge

Adha ya usafiri kwa 
wananchi Dar ipatiwe 

ufumbuzi haraka 
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ZIPO sababu nyingi zinazozifanya fa-
milia nyingi kushindwa kuzingatia mlo 
kamili wakati mwingine ni kutokana na 
umaskini unaosababishwa na ugumu 
wa maisha, watu wengi wakishindia mlo 
mmoja hasa vitafunwa.

Kipato kidogo husababisha watu 
kushindia mahindi ya kuchoma au ya 
kuchemsha, ugali na kachumbari hata 
na chumvi, wakiamini kuwa bora mkono 
umekwenda kinywani.

Wanadhani kuwa ni bora kula chochote 
iwe ni vitumbua vichache, uji, ukoko na 
mabaki ya chakula  bila kuelewa  kuwa 
kuna maradhi pamoja na hali ya uduma-
vu na utapiamlo yatokanayo na ukosefu 
wa lishe bora.

Licha ya umaskini na kula mlo duni 
tena mara moja, ukweli ni kwamba kuna 
pengo la elimu na kwamba watu hawa-
zifahamu athari za kukosa chakula bora.

Watu wengi hawajafahamishwa athari 
za kula vyakula vya aina moja mfano 
wanga zaidi, wengi wanapopenda kula 
ugali au wali na pengine ndizi kila watu.

Matatizo hayo yatokanayo na ukosefu 
wa chakula pamoja na kutumia lishe 
duni yana waathiri zaidi watoto wadogo, 
wajawazito, wagonjwa na wazee.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO), hali duni kilishe inahusisha up-
ungufu, viwango vya ziada au ukosefu 
wa usawa wa virutubisho katika mwili. 
Matatizo na maradhi yanayotokana na 
hali hiyo huwapata watoto wadogo, 
takribani milioni 41 walio chini ya umri 
wa miaka mitano duniani kote, shirika 
hilo linaongeza.

Linafafanua kuwa mathalani watoto 
wengi wana tatizo la uzito uliopitiliza 
ambalo nalo ni sehemu  ya athari za 
ukosefu wa lishe bora. Ni kwa sababu 
wamekuwa na viwango vya ziada vya 
virutubisho.

Aidha, linasema wengine milioni 159 
wanaathirika kutokana  na  utapiamlo na 
kwa mujibu wa BBC Swahili, watoto wen-
gi wana ukosefu  walishe bora nchini.

BBC inaendelea kusema kuwa licha ya 
huduma na jitihada za serikali bado shi-
da hiyo inaendelea kujikita na kwenye 

Licha ya 
umaskini 
na kula 
mlo duni 
tena 
mara 
moja, 
ukweli ni 
kwamba 
kuna 
pengo la 
elimu na 
kwamba 
watu 
hawazi-
fahamu 
athari za 
kukosa 
chakula 
bora.

Na Tuntule 
Swebe

wodi za watoto kuna watoto wenye 
ukosefu wa lishe bora.

Ni wakati wa kusisitiza umuhimu 
wa jamii kuzingatia vyakula bora na 
mchanganyiko kwa kuwafundisha wa-
nafunzi, wazazi, walezi, wajawazito na 
hata wanaokwenda hospitalini namna 
bora ya kuandaa vyakula siyo lazima 
kuwa na utajiri au fedha nyingi ili kula 
chakula bora.

Jamii zifahamu kuwa chakula bora ni 
kile ulichonacho la muhimu ni kufa-
hamu namna bora ya kukipangilia kwa 
mfano kama nyumbani kuna mahi-
ndi, maharage, mboga, maziwa, kuku, 
mayai na matunda familia zikieleke-
zwa zinaweza kujiandalia mlo bora.

Gharama za vyakula kama vile mazi-
wa, mboga, samaki na nyama zinaweza 
kuwa kikwazo kwa watu wengine hasa 
wakazi wa mijini.

Ni dhahiri kuwa kama, wakielekezwa 
watapewa mbadala mfano badala ya 
samaki na maziwa wanaweza kutumia 
maharage, kunde, choroko, njugu-
mawe na mbaazi.

Mahindi au unga ambayo familia ny-
ingi zinayoyaweza pia kuwa lishe bora 
kwa kuacha kutumia sembe badala 
yake watumie dona na ikiwezekana 
kula mahindi ya njano.

Pamoja na hilo ni lazima pia kuwa 
na maelekezo ya vyakula bora kwa ki-
namama hasa wanapokwenda kliniki 
na kwenye huduma za matibabu.

Aidha, familia ziachane na kulisha wa-
toto wao vyakula vya aina moja mfano 
chips na mayai, vyakula vya kukaanga 
kama mihogo ambavyo navyo haviwa-
saidii badala yake huwaongezea uzito 
na maradhi yakiwamo ya moyo.

Ni vyema pia serikali za vijiji na ofisi 
za ustawi wa jamii zitazame kaya ze-
nye wahitaji au maskini na kuwapatia 
msaada ili waweze kupata mlo kamili 
kusaidia watoto wao. Pamoja na juhu-
di hizo Wizara ya Afya ianzishe vikundi  
na vituo mbalimbali vya kutoa elimu 
ya mlo kamili na faida zake ili Tanza-
nia iwe na watoto wenye lishe  bora  na 
kuepukana na udumavu.
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MSD yakabidhi 
vifaa tiba 
vya mil. 900/- 
Ifakara

EWURA yatangaza neema 
magari yanayotumia gesi asilia

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Udhibiti wa Nishati na 
Maji (EWURA), imesema idadi ya vituo 
vya kujazia gesi asilia kwenye magari 
itaongezeka hivi karibuni kwa kuongeza 
kasi ya kutoa vibali na leseni za ujenzi wa 
vituo hivyo kwenye maeneo mbalimbali 
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, 
James Andilile, alisema hayo wakati aki-
zungumza na wahariri na waandishi wa 
habari ofisini kwake kuhusu udhibiti wa 
maji, umeme, gesi na mafuta.

Alisema hivi karibuni EWURA ilifanya 
utafiti kwenye maeneo yenye vituo vya 
mafuta kandokando ya bomba kubwa la 
gesi asilia na kubaini kuwa wamiliki wa 
vituo hivyo wako tayari kutumia valvu 
zilizoko kwenye bomba hilo kuingiza 
kwenye vituo vyao vya mafuta na kuuzia 
wenye magari.

“Wenye vituo vya mafuta wameonye-
sha utayari wa kuweka pampu hata moja 
kwenye kila kituo cha mafuta kwa ajili 
ya kujaza gesi asilia ambayo watawauzia 
wenye magari. EWURA inaendelea kutoa 
vibali leseni kwa ajili ya ujenzi wa vituo 
vya kujaza gesi asilia,” alisema Andilile.

Aidha, alisema katika kuhakikisha vi-
tuo vya kujazia gesi vinaongezeka kwa 
kasi, EWURA imekuwa ikishirikiana na 
Wizara ya Nishati ili kuhakikisha changa-
moto yoyote inayojitokeza inapatiwa 
majibu ya haraka.

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan, 
amesaidia kukwamua mradi wa gesi 
asilia (LNG) ambao ukishatekelezwa 
utasaidia kuimarisha upatikanaji wa gesi 

asilia kwa matumizi ya majumbani na 
kuuza nje ili kupata fedha za kigeni.

Alisema kwa taarifa rasmi zilizopo hivi 
sasa viwanda 54 nchini vinatumia gesi 
asilia kwa ajili ya shughuli uzalishaji wa 
viwandani kuendesha mitambo na wa-
nanchi 1,515 wa mikoa ya Dar es Salaam, 
Mtwara na Lindi wanatumia gesi asilia 
kwa matumizi ya nyumbani.

Alisema serikali inatumia gesi asilia 
kuzalisha Megawati 1,193 na kwa sasa 
kuna magari 3,758 ambayo yanatumia 
gesi asilia kwa kununua gesi kutoka kwe-
nye vituo mbalimbali vinavyouza nishati 
hiyo.

“Tunamshukuru mheshimiwa Rais 
Samia kwa kukwamua mradi wa LNG 
kwasababu utaleta matokeo makubwa 
kwenye uchumi wetu kwa kiasi kikubwa 
na utasaidia kuimarisha matumizi ya 
gesi asilia kuendesha mitambo badala 
ya kutegemea mafuta ambayo tunaagiza 
nje ya nchi,” alisema.

Alisema kwa sasa kuna vituo vitatu vya 
kujaza gesi asilia kikiwamo cha Shirika 
la Maendeleo ya Petroli (TPDC), na Pan 
Africa maeneo ya Ubungo, Dangote Mt-
wara na kituo kingine kilichoko Tazara, 
jijini Dar es Salaaam.

“Kituo cha Dangote kilichoko Mtwara 
kinahudumia magari karibu 250 ya ki-
wanda cha Dangote kwa ajili ya kusa-
firisha saruji mikoani, lakini vituo vya 
kujazia gesi Dar es Salaam vinahudumia 
wastani wa magari 350 kwa siku na hivi 
karibuni kuna kituo kingine kitazinduli-
wa maeneo ya Airport maana kimekami-
lika,” alisema.

Kuhusu umeme, alisema mradi wa ku-

zalisha kwa maji kwenye Bwawa la Mwal-
imu Julius Nyerere umefikia asilimia 92 
na utakapokamilika utazalisha Megawati 
2,115.

Alisema mwaka 2015 Tanzania ilikuwa 
inazalisha Megawati 1,400, lakini kutoka-
na na kazi kubwa iliyofanywa na serikali 
sasa inazalisha Megawati 1,900 sawa na 
ongezeko la Megawati 500.

Alisema miaka ya karibuni Watan-
zania waliokuwa wameunganishiwa 
umeme walikuwa asilimia 65, lakini im-
eongezeka na kufikia asilimia 78 huku 
idadi ya watumiaji wa nishati hiyo wak-
iongezeka kutoka watu milioni 2.2 na ku-
fikia milioni 2.4.

“Watu wanaweza kudhani kwamba 
uwekezaji haufanyiki, lakini kupitia 
Wakala wa Umeme Vijijini (REA) wame-
fanyakazi kubwa sana na kwa sasa 
takribani vijiji 10,000 vimeshaungan-
ishwa na umeme na vijiji vichache vili-
vyobaki mpaka Juni mwakani vitakuwa 
vimeunganishwa,” alisema.

Aidha, alisema katika jitihada za ku-
punguza upungufu wa umeme serikali 
imejielekeza kutafuta vyanzo mbalim-
bali vya umeme ikiwamo gesi asilia 
na kwamba asilimia 64 ya umeme  
unaozalishwa nchini unatokana na gesi 
asilia.

“Tuligundua gesi asilimia miaka ya 70 
Songosongo na mwaka 1982 tuligundua 
gesi asilia Mnazi Bay na ile ya Songo-
songo tukaanza kuitumia kwenye uzal-
ishaji viwandani mwaka 2004 wakati ile 
ya Mnazi Bay tulianza kuitumia mwaka 
2006 kwa ujumla matumizi ya gesi asilia 
yanazidi kuongezeka,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Bohari ya Dawa 
(MSD), imekabidhi vifaa tiba vy-
enye thamani ya Sh. milioni 900 
kwa Halmashauri ya Ifakara Mji.
Akizungumza juzi, Mbunge wa 

Kilombero, Abubakar Asenga, 
alisema ujio wa vifaa hivyo, uta-
saidia kuboresha huduma za afya 
na kuishukuru serikali kwa hatua 
kubwa ya maboresho katika sekta 
hiyo.
Alisema, jimbo hilo lilikuwa na 

kero saba muhimu na kubwa am-
bazo hazijawahi kutatuliwa tangu 
kupata Uhuru, lakini Rais Dk. Sa-
mia amezitatua ikiwamo mradi wa 
ujenzi wa barabara, maji, ukaraba-
ti kituo cha umeme Kidatu, ujenzi 
wa shule za kata, vituo vya afya, 
zahanati na hospitali.
Naye Mkuu wa Wilaya ya Kilomb-

ero, Dunstan Kyobya, alisema ujio 
wa vifaa tiba hivyo ni neema kwa 
halmashauri hiyo.
Alisema, maboresho hayo makub-

wa yanayofanywa na Rais Dk. 
Samia ni lazima kuungwa mkono 
na watendaji na anatoa siku 15 
kuhakikisha MSD inafunga vifaa 
hivyo na wananchi wanaanza ku-
pata huduma.
“Niwaombe MSD ilete wataalamu 

wao kwa ajili ya kufunga vi-
faa hivi, haiwezekani Rais wetu 
afanye mambo makubwa kama 
haya watendaji tumwangushe, ni 
muhimu kuhakikisha tunasimamia 
na wananchi wanaanza kupata hu-
duma kwa wakati,” alisema.
Mwakilishi wa MSD ambaye ni 

Mfamasia na Ofisa Huduma kwa 
Wateja Kanda ya Dar es Salaam, 
Diana Kimario, alisema kanda hiyo 
ina hudumia mikoa mitatu ambayo 
ni Pwani, Morogoro na Zanzibar 
ambapo Ifakara ni mnufaika.
“Ujio wa vifaa hivyo vyenye 

thamani ya Sh. milioni 900 ni 
mwendelezo wa mabadiliko 
makubwa katika maboresho sekta 
ya afya, sisi watumishi ndani ya 
MSD tunajivunia namna serikali 
yetu chini ya Rais Dk. Samia na 
Mkurugenzi wa bohari Mavere Tu-
kai wanavyohakikisha tunafanya 
kazi bila hofu.

Wananchi wakipokea vifaa tiba kutoka MSD kwa ajili ya Halmashauri ya Ifakara. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema katika 
kipindi cha miaka saba taasisi 
na madhehebu ya dini 419 
zimesajiliwa kati ya maombi 
1,858 yalipokewa na Ofisi ya 
Msajili wa Jumuiya.

Aidha, imeeleza sababu za 
baadhi ya madhehebu ya dini 
kuchelewa kusajiliwa nchini 
kuwa ni pamoja na kukosa vig-
ezo vya kusajiliwa.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Jumanne Sag-
ini, alitoa kauli hiyo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Kigoma Mjini 
(CCM), Kilumbe Ng’enda.

Mbunge huyo alihoji ni 
maombi mangapi ya usajili wa 
taasisi na madhehebu ya dini 
yamewasilishwa tangu 2016 na 

hazijapatiwa usajili na sababu 
za kutosajiliwa.

Akijibu swali hilo, Sagini 
alisema kati ya maombi yali-
yopokewa, taasisi na madhe-
hebu ya dini 419 yamesajiliwa, 
manne yamekataliwa na 1,435 
yapo katika hatua mbalimbali 
za usajili.

“Sababu zinazopelekea baa-
dhi ya taasisi na madhehebu 
ya dini kuchukua muda mrefu 
kusajiliwa au kotosajiliwa ni 
pamoja na baadhi ya taasisi na 
madhehebu ya dini kukosa vig-
ezo vya kusajiliwa, kubadili an-
wani za Posta au Makao Makuu 
ya taasisi bila kutoa taarifa na 
hivyo kukosekana kwa ma-
wasiliano.

“Baadhi ya taasisi na madhe-
hebu kukosa maeneo stahiki ya 
kuendeshea shughuli zao na 

kuingia kwenye migogoro ya 
ndani, migogoro na jamii inay-
ozunguka taasisi hizo au mam-
laka za serikali zilizopo katika 
maeneo hayo au kukabiliwa na 
kesi katika mamlaka za utoaji 
haki nchini,” alisema.

Aidha, wizara kupitia Ofisi ya 
Msajili wa Jumuiya inaendelea 
kushughulikia maombi ya us-
ajili wa taasisi na madhehebu 
ya dini na kutoa usajili kwa 
wakati kwa taasisi zenye sifa 
stahiki.

Pia alisema serikali haisajili 
taasisi na madhehebu ya dini 
ambayo yanaweza kuleta mad-
hara kwa jamii au kuhamasisha 
vitendo ambavyo ni kinyume 
na mila, desturi, utamaduni na 
maadili ya kitanzania.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge huyo alisema idadi ya 

maombi yaliyoshughulikiwa ni 
ndogo na kuhoji serikali haioni 
inachukua muda mrefu kutoa 
uamuzi.

“Je, hamjui zipo athari za 
kuchelewa kufanya maamuzi 
haya?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Sagini 
alikiri kuwa baadhi ya maombi 
yamechukua muda mrefu ku-
tokana na sababu alizobaini-
sha na pia serikali inataka 
kujiridhisha kuwa taasisi inay-
osajiliwa haiwezi kuleta athari 
nchini.

“Kwa mfano moja ya athari 
taasisi kushindwa kufungua 
akaunti benki, kushindwa ku-
miliki ardhi, wanapoomba 
kusajiliwa wafuate vigezo wa-
navyopewa na wataalamu ili 
isichukue muda mrefu,” alise-
ma.

Mbunge ahoji 
utekelezaji 
mradi maji 
Makonde
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Nanyamba (CCM), Ab-
dallah Chikota, amehoji mpango wa 
serikali wa muda mfupi na mrefu 
wa kukarabati mradi wa maji wa 
Makonde unaohudumia halmashau-
ri nne za Mkoa wa Mtwara.
Akiuliza swali bungeni jana, 

Chikota alihoji kazi aliyopewa kwa 
sasa mkandarasi ni kupeleka maji 
katika matangi makubwa na hakuna 
fedha za usambazaji, je, serikali ina 
mpango gani wa dharura kutenga 
fedha nyingi za usambazaji kwenye 
vijiji vya mradi huo.
“Maendeleo ya mradi wa kutoa 

maji Mto Ruvuma kupeleka Mt-
wara Manispaa ambao utanufaisha 
na Halmashauri ya Nanyamba, je, 
mradi huu utaanza kutekelezwa 
lini?” Alihoji.
Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca 

Mahundi akijibu, alisema serikali 
inatambua mradi wa maji wa Ma-
konde ni chakavu na unahitaji 
ukarabati.
“Katika mpango wa muda mfupi 

kwa mwaka 2023/24, serikali imet-
enga Sh. bilioni 1.5 ambapo tayari 
zaidi ya Sh. milioni 200 zimetolewa 
kwa ajili ya kufanya ukarabati wa 
mabomba na kazi ya ulazaji inaen-
delea umbali wa kilometa tano 
umekamilika kati ya 31 zilizopang-
wa,” alisema.
Alisema katika mpango wa muda 

mrefu, serikali inaendelea na 
ukarabati mkubwa wa mradi wa 
Makonde kupitia mradi wa maji wa 
miji 28 utakaogharimu Sh. bilioni 
84.7.
Alisema kuwa utekelezaji wa mradi 

huo umeanza mwezi Juni, 2022 na 
unatarajiwa kukamilika Juni, 2024 
na utekelezaji umefikia asilimia 40.
“Kukamilika kwa mradi huu 

kutaondoa tatizo la maji katika 
Halmashauri ya Mji wa Newala, 
Halmashauri ya Wilaya ya Newala, 
Halmashauri ya Wilaya ya Tanda-
himba na Halmashauri ya Mji wa 
Nanyamba,” alisema.
Kadhalika, alisema mpango wa 

wizara ni kuhakikisha baada ya 
kukamilika kwa mradi kazi itakay-
ofuata ni usambazaji ambao hu-
fanywa na Mamlaka ya Maji.
Alisema kipaumbele cha wizara ni 

kuhakikisha mradi wa kutoa maji 
Mto Ruvuma kwenda Mtwara un-
atekelezwa kadiri ya upatikanaji wa 
fedha.

Sababu baadhi taasisi za 
dini kutosajiliwa zatajwa 

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Alphayo Kidata (wa tatu kushoto), akikata utepe kuzindua kitengo 
cha walipakodi wa kati, jijini Dar es Salaam juzi. Wengine ni Kamishna wa Upelelezi wa Kodi, Evarist Mashiba (kushoto),  
Kamishna wa Kodi za Ndani, Alfred Mregi (wa pili kushoto), Kamishna wa Walipakodi Wakubwa, Michael  Muhoja (wa tatu 
kulia), Mkurugenzi wa  Elimu kwa Mlipakodi na Mawasiliano, Richard Kayombo (wa pili kulia) na Mkurugenzi wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano, Emmanuel Nnko. PICHA: MIRAJI MSALA

Kituo kimataifa biashara Ubungo kuajiri 65,000
Na Joseph Mwendapole

UJENZI wa Kituo cha Biashara 
cha Afrika Mashariki (East Africa 
Commercial and Logistics Cent-
er), ambacho kukamilika kwake 
kutatengeneza ajira 65,000 un-
atarajiwa kukamilika na kuanza 
biashara Juni, mwakani.

Mkurugenzi wa kituo hicho, 
Cath Wang, alitoa taarifa hiyo 
kwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Kituo cha Uwekezaji (TIC), Dk. 
Binilith Mahenge kuhusu maen-
deleo ya ujenzi wa kituo hicho 
ulioanza Aprili, mwaka huu.

Alisema ujenzi utakamilika 
mwezi Desemba, lakini shughuli 
ya ukamilishaji wa urembo na 
mahitaji mengine yatakuwa ya-

mekamilika mpaka Juni mwaka-
ni na biashara itaanza kufanyika 
mara moja.

“Mradi huu ulizinduliwa rasmi 
mwezi wa nne mwaka huu, la-
kini mpaka Desemba tutakuwa 
tumekamilisha jengo lote na tut-
akuwa tumebakisha urembo tu 
ambao tutakamilisha mwezi wa 
sita mwakani na biashara itaanza 
mara moja,” alisema Cath Wang.

Alisema ujenzi wa kituo hicho 
ni fursa nzuri kwa wafanyabi-
ashara mbalimbali nchini na 
kusema kuwa wanaotaka kujua 
zaidi kuhusu uwekezaji huo wa-
naweza kufika kwa ajili ya kupata 
taarifa mbalimbali namna ya ku-
pata vizimba.

“Ujenzi huu mpaka mwisho 

utagharimu Dola za Marekani 
milioni 110, lakini mpaka sasa 
tumeshatumia Dola milioni 70 
kwa ununuzi wa vifaa mbalim-
bali vya ujenzi wa hili jengo am-
balo litakuwa na maduka zaidi ya 
2,500,” alisema Wang.

Aidha, alisema wakati huu wa 
ujenzi wameshatoa ajira kwa Wa-
tanzania 1,500 na kwamba hadi 
kukamilika jumla ya ajira za moja 
kwa moja 15,000 na za muda zi-
takuwa 50,000 na kuwa na jumla 
ya ajira 65,000.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
TIC, Dk. Binilith Mahenge, al-
ipongeza maendeleo ya ujenzi 
wa kituo hicho ambacho alisema 
kitasaidia kuongeza ajira kwa 
Watanzania na kuchochea kasi 

ya ukuaji wa uchumi.
Alisema hayo ni matunda ya 

serikali ya awamu ya sita am-
bayo imeweka mazingira mazuri 
ya uwekezaji kwa kubadilisha 
sheria na kuendelea kuvutia 
uwekezaji wa nje na ndani ya 
nchi kwenye nyanja mbalimbali.

“Serikali imejitahidi kuweka 
mzingira tulivu ambayo ya-
mekuwa kivutio kikubwa kwa 
wawekezaji ndiyo sababu mnao-
na wanaendelea kumiminika 
kila siku na hakuna mwekezaji 
anayeweza kuja kuwekeza kwe-
nye mazingira ya vurugu vuru-
gu,” alisema Mahenge.

“Hawa wangeweza kupele-
ka mradi huu Kenya, Uganda, 
Msumbiji, lakini wameamua kuja 

Tanzania kwasababu ya mazingi-
ra mazuri ya uwekezaji na amani 
na utulivu uliopo kwa hiyo nasisi 
TIC tutaendelea kuweka mazin-
gira ya kuwavutia wawekezaji,” 
alisema.

Alisema TIC imekuwa ikifanya 
kampeni mbalimbali za kuvutia 
uwekezaji ikiwamo kuwatafutia 
maeneo ya kujenga viwanda ili 
wanapokuja nchini wasihangai-
ke kutafute maeneo ya kujenga 
viwanda vyao.

Alisema serikali imeweka 
vivutio vingi vya uwekezaji 
kwaajili ya wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi na amewaka-
ribisha wawekezaji wa ndani 
kuchangamkia fursa mbalimbali 
zinazopatikana hapa nchini.
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Baadhi ya wanafunzi wa Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Elijerry (ECOHAS), wilayani Muheza, mkoani Tan-
ga, wakipita kwa tabu kwenye daraja la magogo la Mto Msangazi, jirani na chuo hicho jana, lililoharibiwa na mafuriko 
ya mvua zinazoendelea kunyesha, ambapo wameiomba serikali kujenga daraja la kudumu.  PICHA: STEVEN WILLIAM 

Na Allan Isack, ARUSHA

CHUO cha Uhasibu Arusha 
(IAA), kimeanza kutekeleza 
programu maalum kufundi-
sha namna ya kuandaa na 
kugundua kifaa maalum cha 
utambuzi wa magonjwa ya-
nayoshambulia mimea, hasa 
zao la parachichi.
Akizungumza jana, wakati 

wa kongamano la Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) la mwaka 2023, 
mwanafunzi Said Hussein, 
anayesoma Shahada ya 
Mtandao, alisema wamelazi-
mika kugundua kifaa hicho 
kutokana na mimea mingi 
kushambuliwa na magonjwa, 
na wakulima hawana elimu 
ya kupambana na magonjwa 
hayo.
“Tulifikia hatua ya kuan-

zisha mchakato wa kugun-
dua programu hii baada ya 
kushuhudia wakulima wa 
parachichi kule kwetu Mbeya 
wakiteseka kwa mazao yao 
kushambuliwa na wadudu 
na kutokuwa na ujuzi wa 
kukabiliana na wadudu hao,” 
alisema.
Mkuu wa Chuo cha IAA, Prof. 

Eliamani Sedoyeka, alisema 
lengo la kuwakutanisha wa-
dau kutoka ndani na nje ya 
Mkoa wa Arusha ni ili ku-
jadiliana masuala mbalimbali 
kuhusu TEHAMA.
Prof. Sedoyeka, alisema 

kongamano hilo limekuwa 
chachu katika kuibua vipaji 
kwa wanafunzi kuonesha kazi 
zao za ubunifu na uvumbuzi 
katika TEHAMA na kuwaku-
tanisha na wadau wa sekta 
hiyo, kujadiliana namna ya 
kuwawezesha kuweka mazao 
ya ubunifu wao sokoni.
Alisema katika kuendana na 

kasi ya serikali ya uwekezaji 
kwenye TEHAMA, chuo hicho 
kimejikita na uboreshaji wa 
miundombinu na kuanzisha 
mitaala bora ili kutoa wataal-
amu wenye uwezo wataka-
okubalika sokoni na watakao-
tumia elimu na ujuzi kutatua 
changamoto katika jamii. 
Mwakilishi wa Mkurugenzi 

Mkuu wa Tume ya TEHAMA 
nchini, ambaye ni Mkurugenzi 
wa Huduma za Kiufundi, Jas-
son Ndanguzi, alisema tume 
hiyo itaendelea kushirikiana 
na vyuo vya elimu ya juu 
kufanya utafiti utakaoibua 
mwelekeo wa sekta hiyo 
kutatua matatizo katika 
jamii na kuibua fursa za kiu-
chumi pamoja na kuiwezesha 
serikali kuandaa sera zina-
zoendana na wakati.
Pia alikipongeza chuo hicho 

kwa kufanya kongamano 
hilo na kuahidi kuwa tume 
hiyo itaendelea kuwasaidia 
wabunifu wa mifumo hiyo, 
hususani wanapofikia hatua 
ya kuipeleka sokoni kwa 
walaji ili watimize lengo la 
kuisaidia jamii.
Prof. Edson Lubua kutoka 

Kitivo cha TEHAMA cha IAA, 
alisema kongamano hilo lime-
kuwa likitoa motisha kwa wa-
nafunzi na kuonesha thamani 
ya kazi za bunifu zao pale 
wanapozionesha kwa walaji 
ambao ni kampuni, waajiri na 
taasisi mbalimbali ambazo 
zinaweza kuwawezesha ku-
fikia ndoto zao.

Na Hamida Kamchalla, 
TANGA 

W
AZIRI wa Mifugo 
na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega, ame-
waonya wavuvi 

wa Mkoa wa Tanga, waliopewa 
boti za kisasa 14 zenye thamani 
ya Sh. bilioni 1.2 kwa ajili ya shu-
ghuli za uvuvi katika ukanda wa 
kiuchumi wa bahari, kutojaribu 
kubadili matumizi yake.

Alisema serikali itakuwa 
macho wakati wote kutizama 
matumizi yake, kwa kuwa wako 
wanaoweza kuzigeuza kuwa 

boti za biashara ya kupeleka 
watu kuogelea katikati ya Ba-
hari ya Hindi.

Ulega, alikwenda jana jijini 
Tanga kukabidhi boti hizo kwa 
wanachama 225 wanaounda 
vikundi vya uvuvi kutoka wilaya 
za Pangani, Mkinga, Muheza na 
Tanga. Boti hizo ni mkopo wa 
masharti nafuu, uliotolewa na 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
nchini (TADB).

“Nendeni mkazifanyie kazi na 
mpate mafanikio na kurudisha 
mkopo na siyo kwa matumizi 
mengine. Kule baharini, kuna 
wale wanaofanya uvuvi har-

amu, tunataka mkapambane 
nao, isiwe mna vyombo vya 
kisasa, halafu samaki wanahari-
biwa kwa mabomu.

…Muwe namba moja ku-
pambana nao, maana tunataka 
mkavue samaki na siyo kwenda 
kuogelea, isitoshe na ninyi mna 
boti za kisasa zenye uwezo wa 
kukimbia kwa kasi.”

Katika mgawo huo, boti sita 
zimekabidhiwa kwa wavuvi 
wa Wilaya ya Pangani, Wilaya 
ya Mkinga boti nne, Wilaya ya 
Muheza boti tatu na Tanga boti 
moja. 

Kwa mujibu wa Waziri Ulega, 

Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
panga mpango huo kuwa ende-
levu, tayari ametenga Sh. bilioni 
25 kwa ajili ya wavuvi.

Awali, Msemaji wa Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo, Dk. Ka-
nael Nnko, alisema benki hiyo 
imeweka mpango mkakati wa 
kuchangia mapinduzi ya sekta 
ya mifugo na uvuvi nchini.

“Kupitia mradi huu, TADB 
imeshapokea Shilingi bilioni 
25.175 kwa ajili ya kutoa mikopo 
isiyo na riba, kwa wanufaika wa 
boti za kisasa, kilimo cha mwani 
na wafugaji wa samaki,” ali-
fafanua Dk. Nnko.

Wavuvi waonywa kutobadili
matumizi boti walizopewa

IAA kufundisha 
utambuzi wa 
magonjwa ya 
mimea

Wakurugenzi saba wawekwa ‘mtegoni’ ripoti ya CAG
Na Mary Mosha, MOSHI 

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, amesema 
hoja za ukaguzi zinazotokana na 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), ambazo hazina majibu ni 
‘mtego’ kwa wakurugenzi saba 
wa halmashauri zake.

Akizungumza jana katika kikao 
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
huo (RCC), Babu, alisema hal-
mashauri yoyote itakayoshindwa 
kujibu hoja za CAG, mkurugenzi 

wake yuko matatani.
“Hakikisheni mnajibu hoja 

zote za Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali zilizopo, la-
kini pia msizalishe hoja ili hal-
mashauri zetu zipate hati safi. 

“Aidha, atakayeshindwa ku-
fikia malengo ya ukusanyaji wa 
mapato, ajiandae kuwajibika. 
Yale yote yaliyopangwa ku-
fanyika kwa mwaka wa fedha 
2023/2024, yakamilishwe kwa 
asilimia 100.

…Kwa taarifa nilizonazo hadi 
sasa, halmashauri zimekusanya 

Sh. bilioni 9.502 kutoka vyanzo 
mbalimbali vya mapato, sawa na 
asilimia 33 ya lengo la makusan-
yo kwa mwaka 2023/24, ambalo 
ni shilingi bilioni 28.95.”

Alisisitiza kuwa taarifa ya 
mapato aliyonayo hadi mwezi 
Oktoba, mwaka huu, inaainisha 
ufanisi wa kila halmashauri ka-
tika ukusanyaji wa mapato ya 
ndani, kwa kulinganisha makisio 
idhinishwa na mapato halisi.

Kwa mujibu wa TAMISEMI 
(Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa), wakurugenzi 

wa halmashauri zilizokusanya 
mapato chini ya asilimia 75 wa-
natakiwa kujitathmini, endapo 
wanatosha kuendelea kuzion-
goza halmashauri hizo.

Katibu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Mkoa wa Kiliman-
jaro, Jonathan Mabihya, alisema 
kutokana na hatua alizoanza ku-
chukua Rais Samia Suluhu Has-
san, kuhusu ripoti ya CAG, ana-
tuma ujumbe kwamba kwenye 
mambo ya msingi, yenye manu-
faa kwa nchi, hakuna jambo la 
urafiki au ukaribu na mtu.
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habari kanda ya ziwa

Viongozi wanaotuhumiwa kuhujumu 
Sh. milioni 29 wasimamishwa kazi

Diwani Msalala alalamika 
vibarua REA kutokulipwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

D
IWANI wa Kata ya 
Mega, Halmashauri 
ya Msalala mkoani 
Shinyanga, Patrick 

Mazuri, ameiomba serikali 
kupitia Wakala wa Usamba-
zaji Umeme Vijijini (REA), 
kuwalipa vibarua walioshiriki 
katika uchimbaji wa mashimo 
wakati wa usimikaji nguzo ka-
tika Kata ya Mega.

Aliwasilisha malalamiko ya 
vibarua hao juzi wakati wa 
kikao cha kawaida cha Baraza 
la Madiwani cha robo ya 
kwanza ya mwaka wa fedha 
2023/2024, na kusema kuwa 
baada ya kazi hiyo vijana hao 
hawakulipwa.

Alisema vijana hao walipe-
wa vibarua kwa makubaliano 
ya kulipwa Sh. 520,000  lakini 
licha ya kukamilisha kazi ha-
wajalipwa hali inayowakati-
sha tamaa ya kuendelea kush-
iriki katika mradi huo katika 
maeneo mengine.

Diwani Mazuri alisema, 
Shirika la Umeme Tanzania 
(Tanesco) linatakiwa kabla ya 
mkandarasi kuondoka katika 
eneo la mradi, awe amelipa 
malipo ya vibarua alioshiriki-
ana nao utekelezaji wa mradi 
ili kusaidia kuondoa malala-
miko.

Hata hivyo, kikao hicho 
hakikuwa na mwakilishi yey-
ote kutoka Tanesco wala REA 
hali iliyomsikitisha Mkuu wa 

Wilaya ya Kahama, Mboni 
Mhita na kutoa onyo kwa 
taasisi zote kuweka wawak-
ilishi katika vikao vyote vya 
mabaraza ya madiwani kwa  
ajili ya kujibu kero za wa-
nanchi.

Aidha, aliahidi kufuatilia 
malipo hayo kwa Meneja wa 
Tanesco ili kujua kwanini 
mkandarasi hakuwalipa vija-
na walifanyakazi ya kuchimba 
mashimo ya kusimika kwa 
nguzo na mradi umeshakami-
lika.

Mkurugenzi wa halmashau-
ri hiyo, Hamisi Katimba, 
alieleza kupokea malalamiko 
hayo kabla na kwamba ameli-
fuatilia ili kuhakikisha malipo 
yanapatikana kwa wakati na 

muda wowote vibarua hao 
watalipwa na kuondoa sin-
tofahamu.

Mbunge wa Msalala Iddi 
Kassimu aliwataka wakandar-
asi wanaofanyakazi katika 
halmashauri hiyo, kuwalipa 
wafanyakazi wao mapema ili 
waendelee kufanyakazi katika 
miradi iliyopo kwenye kata 
zao badala ya kulimbikiza 
madeni.

Alisema, Waziri wa Nishati 
Dk. Dotto Biteko, aliahidi ku-
weka mikakati mikubwa ya 
kuhakikisha kuwa umeme 
unawaka kata zote 18 na vi-
jana wataendeela kupewa ki-
paumbele kwa kazi za muda 
zisizohiotaji ujuzi ili kujiingi-
zia kipato.

Mkurugenzi wa Fedha wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB), Dk. Kaanael Nnko (katikati), akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana, wakati akitangaza taarifa za fedha za benki hiyo kwa kipindi cha robo tatu ya mwaka ambapo imepata 
faida ya Sh. bilioni 4.88 kabla ya kodi. Kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa Mikopo na Biashara wa benki hiyo, Afia Sigge na 
Meneja wa Mifuko ya Wakala, George Nyamrunda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatus Masuguliko, 
GEITA

VIONGOZI wawili wa Chama 
cha Ushirika cha Wachimbaji Ma-
dini (IPONYABUHABI) akiwamo 
Makamu Mwenyekiti Simon 
Mwita, wamesimamishwa uon-
gozi katika chama hicho ili kupi-
sha uchunguzi wa tuhuma za 
kuhusika na wizi wa gramu 200 
za dhahabu zenye thamani ya Sh. 
milioni 29.

Vilevile, ushirika huo umem-
simamisha pia mjumbe wa bodi, 
Elizabeth Glalani, pamoja na 
mmoja wa wanachama wa cha-

ma hicho ambaye hakutajwa kwa 
jina wakikabiliwa na tuhuma za 
ubadhirifu pamoja na katiba ya 
chama hicho.

Akithibitisha hatua hiyo juzi 
Mwenyekiti wa Ushirika huo, 
Emanuel Gambi, alisema mku-
tano mkuu maalum wa ushirika 
huo ulioitishwa kwa maelek-
ezo ya Ofisi ya Mrajisi Msaidizi 
wa vyama vya ushirika Mkoa 
wa Geita, ulifikia hatua hiyo 
baada ya kuwapa fursa ya kutoa  
utetezi wao kabla ya kusimam-
ishwa.

Gambi alisema, dhahabu hiyo 
ilinusurika kuhujumiwa baada 

viongozi hao kudaiwa kujaribu 
kula njama kufisadi na kuuzwa 
kinyemela bila ya kufuata tara-
tibu za katiba na ushirika huo 
ambampo hata hivyo ilikamatwa 
na msimamizi wa shimo namba 
10, Masuke Mudo.

Alidai kuwa tukio la wizi wa 
dhahabu hiyo uliratibiwa na 
viongozi hao kwa kumtuma  
mmoja wa wanachama wa ushiri-
ka ambaye hata hivyo alikamat-
wa na kunyang’anywa dhahabu 
hiyo.

Meneja Mkuu wa chama hi-
cho cha ushirika George Kasaiza, 
alisema hatua ya kusimamisha 

viongozi hao inalenga kupisha 
uchunguzi ikiwa ni pamoja na 
tuhuma zingine zikiwamo za 
kukiuka katiba na sheria za ush-
irika huo pamoja na njama za 
wizi wa dhahabu hiyo.

Baadhi ya wachimbaji wadogo 
katika mgodi huo wakiwamo Aldi 
Erasto na Tabu Hassan, walisema 
kuwa kero zinazojitokeza katika 
mgodi huo zinatokana na baadhi 
ya viongozi wa ushirika huo ku-
kosa uadilifu.

Alipotafutwa Makamu Mwe-
nyekiti aliyesimamishwa kwa 
tuhuma hizo, Mwita na Eliza-
beth kuzungumzia tuhuma hizo 

kwa nyakati tofauti walikana ku-
wapo kwa wizi wa dhahabu wala 
kuhusika na kueleza kuwapo 
kwa mgogoro uliosababisha 
kusimamishwa kwao na kuahidi 
kutoa utetezi wake wakati wa 
taratibu za uchunguzi.

Mwita alikiri kusimamia uzal-
ishaji wa dhahabu inayolalamiki-
wa na kuwa baada ya kuzalishwa 
kutoka shimo namba 10 chini ya 
usimamizi wake aliiuza fedha ili-
yopatikana aliigawanya ikiwamo 
Shilingi milioni nane   kwa ajili ya 
ushirika na kiasi kingine kuwapa-
tia  wachimbaji.

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Wilaya ya Tabora, 
Lous Bura, amemwagiza Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora, Elias Kay-
andabila, kuchangamkia fursa 
ya Mradi wa Ujenzi wa Chuo 
Kikuu Cha Mwalimu Nyerere 
katika maeneo ya Kata ya Iton-
janda, Wilaya ya Uyui kwa ku-
weka miradi ya vitega uchumi 
kabla ya nafasi kuchukuliwa na 
wawekezaji wengine.
Alisema hayo juzi wakati 

wa kikao na wadau wa elimu 
wilayani hapa kuwa kama hal-
mashauri isipochangamkia fursa 
hiyo wawekezaji wengi kutoka 
sehemu mbalimbali watakuja 
kuvizia ili wawekeze katika 
maeneo hayo ya chuo na kukosa 
vyanzo vya mapato.
Alisema halmashauri ina uwezo 

mkubwa wa kujenga majengo 
mbalimbali kwa ajili ya kujiin-
gizia mapato kwa kuwa sera 
yao ni kutoa huduma kwa jamii 
na kuingiza kipato kwa hal-
mashauri.
Mratibu Elimu wa mageuzi 

ya kiuchumi, Profesa Msafiri 
Jackson, akizungumza katika 
kikao hicho alisema mradi huo 
utatekelezwa na serikali katika 
eneo lenye ekari 150 na utagha-
rimu Dola za Kimarekani milioni 
425.
Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Manispaa ya Tabora, Elias 
Kayandabila, alisema amepokea 
maelekezo hayo na kuahidi 
kuyatekeleza ikiwa ni pamoja 
na kuandaa miundombinu ita-
kayowezesha shughuli za chuo 
hicho kufanyika kwa ufanisi.

DC aitaka 
halmashauri 
kuchangamkia 
fursa chuo 
kikuu

Alisema halmashauri ina 
uwezo mkubwa wa ku-
jenga majengo mbalimbali 
kwa ajili ya kujiingizia 
mapato kwa kuwa sera 
yao ni kutoa huduma kwa 
jamii na kuingiza kipato 
kwa halmashauri.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
IONGONI mwa mafani-
kio ya miaka mitatu ya 
uongozi wa Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein 

Ali Mwinyi tangu kuingia ma-
darakani Novemba 2021, ni kujali 
na kutetea haki za wanawake na 
watoto wanaodhalilishwa.

Anaona umuhimu huo na 
kuanzisha mahakama maalum 
ya kushughulikia kesi za udhalil-
ishaji wa kijinsia, ambazo zinali-
gusa zaidi kundi hilo.

Kuundwa kwa mahakama hiyo 
ni ili mashtaka hayo yasikilizwe 
kwa haraka na haki kuonekana 
ikipatikana na kukomesha ma-
tendo hayo yanayochafua utu wa 
mtu.

Kabla ya uongozi wake kesi za 
namna hiyo zilikuwa zikisikili-
zwa katika mahakama za kawai-
da na hakukuwa na mahakimu 
maalum hali iliyopelekea ku-
wepo kwa mrundikano mkubwa 
wa mashauri na kuchukua muda 
mrefu kutoa hukumu.

Katika miaka mitatu ya kuan-
zishwa kwake, Chama cha Wa-
nahabari Wanawake (TAMWA) 
Zanzibar, kinafanya utafiti un-
aolenga ufanisi wa mahakama 
hiyo maalum katika kushughu-
likia kesi za udhalilishaji tangu 
ilipoanzishwa.

Utafiti huo pia unalenga kupa-
ta maoni ya nini kifanyike kuima-
risha mifumo ya utoaji haki kwa 
lengo la kusaidia kupunguza au 
kutokomeza unyanyasaji wa ki-
jinsia kwa wanawake na watoto 
Zanzibar.

Anapowasilisha ripoti ya utafiti 
huo, Hawra Shamte kutoka TAM-
WA, anasema wahojiwa kutoka 
shehia 60 za Unguja na Pemba, 
wanatoa maoni tofauti kuhusu 
utendaji wake,  wengine waki-
isifu na baadhi wakisema hawa-
jaridhishwa.

“Hata hivyo watu ambao wal-
isema hawakuridhishwa na hu-

Ukurasa 14

MIAKA MITATU MADARAKANI SMZ

INAENDELEA  UK. 13

Fatma Khamis Ali, mwan-
amtandao wa kupinga vitendo 
vya udhalilishaji Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja, anasema baa-
dhi ya kesi huchukua muda mre-
fu kukamilika.

“Ukosefu wa ushahidi ni 
changamoto ambayo inazi-
kumbana kesi nyingi za ud-
halilishaji, washtakiwa wengi 
wameachiliwa haswa katika kesi 
ambazo zimedumu kwa muda 
mrefu,”anasema Fatma ambaye 
pia ni msaidizi wa sheria.

Aidha, anasema changamoto 
nyingine ni kwamba waendesha 
mashtaka wanaona ugumu wa 
kukata rufaa, hivyo waathiri-
wa hubakia kutoridhishwa na 
maamuzi ya mahakama na ku-
kosa matumaini ya kupata haki.

Hija Masoud Ame, mwan-
amtandao wa kupinga udhalil-
ishaji Wilaya ya Kusini Unguja, 
anasema ucheleweshaji bado 
upo tofauti na lengo la kuanzish-
wa mahkama maalum, pia kesi 
huahirishwa mara kwa mara.

Hija anasema  polisi wanapo-
hamishwa au wakiwa likizo kesi 
hucheleweshwa kwa sababu 
jalada likisimamiwa na askari 
mmoja ndiye anatakiwa kulishu-
ghulikia mpaka kesi ikamilike 
hivyo akipangiwa kazi nyingine 
mashtaka yatakwama. 

Pia anasema miundombinu 
katika mahakama hiyo haitoshi, 
kutokana na kukosekana kwa 
vyombo vya kisasa vya usikili-
zaji wa kesi, kwa mfano video 
conference, ukosefu wa vyumba 
maalum vya kuwaweka watoto 
waliohasirika na vitendo vya ud-
halilishaji ili mtoto asionekane 
na mshtakiwa.

Aidha anasema majengo ya 
mahakama hayaridhishi, yame-
zeeka na hayako katika hali bora 
na pia hakuna samani za ku-
toshaakitaja viti.

Ni hatihati kwa Rais 
Joe Biden, chatabiriwa

 kishindo kwa Trump

duma inayotolewa na mahakama 
maalum ni wale ambao hukumu 
zilizopotoka hazikuwatia hatiani 
washitakiwa,”anasema Hawra.

Aidha, waliosema wameridhi-
ka na mahakama hiyo ni kuto-
kana na uharaka wa kuendesha 
kesi, kupunguza usumbufu wa 
wahasiriwa kwenda na kurudi 
kwa muda mrefu na hukumu zi-
nazotolewa wanaona ni za haki.

Anasema utafiti huo pia unao-
nyesha kuwa tangu 2021 hukumu 
zinazotolewa ziliongezeka, lakini 
baadhi ya mahakimu bado wana-
hukumu kifungo cha miaka mi-
wili jela kinyume na maelekezo 
ya sheria.

Kwa mujibu wa takwimu ku-
toka ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali ya Zanzibar, mwaka 2021 
kulikuwa na matukio 1,222 ya ud-
halilishaji ambayo yalifikishwa 
mahakamani na kesi 261 washi-

takiwa wamefungwa na kesi 51 
wameachiwa.

Mwaka 2022, matukio 1,360 ya-
liripotiwa, kati ya hayo 534 yapo 
chini ya upelelezi wa polisi, men-
gine mawili yanashughulikiwa na 
Ofisi ya Mwendesha Mashataka 
(DPP), 421 yapo mahakamani 
wakati 181 yalihukumiwa.

Kesi nyingine 139 washtakiwa 
waliachiwa huru, nyingine 19 
hazikuwa na mtuhumiwa na 
nyingine  64 hakuna hatua iliyo-
chukuliwa.

Mratibu wa miradi ya kup-
inga udhalilishaji TAMWA, Zaina 
Salum, anasema katika kuen-
delea na kampeni ya kupaza 
sauti ya haki za watoto dhidi ya 
matukio ya ukatili, chama kina-
fanya tafiti mbalimbali ili kukuza 
uchechemuzi wenye kuchochea 
mabadiliko chanya.

Zaina anasema watoto wote 

wanastahili kulindwa dhidi ya 
vitendo vya udhalilishaji na ku-
pata haki zao katika vyombo vya 
sheria.

Sabaha Bakari mwan-
amtandao wa kupinga vitendo 
vya udhalilishaji mkoa wa Kusini 
Unguja, anasema katika mahaka-
ma maalum ya udhalilishaji kesi 
zinachukuliwa kwa uzito na hata 
hukumu zinazotolewa si ndogo 
kama ilivyokuwa awali.

“Siku hizi utasikia mtu anape-
wa kutoka kifungo cha miaka 20 
hadi 60 na pia wapo waliofung-
wa maisha,”anasema.

Aidha, anasema bado kuna 
changamoto katika utoaji wa hu-
kumu hizo, mfano katika kipindi 
cha miezi mitatu iliyopita kuliku-
wa na kesi 20 katika mahakama 
ya mkoa Mwera lakini 16 watuhu-
miwa wameachiwa huru na kesi 
mbili ndizo ziliwapata na hatia.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikata utepe kufungua Mahakama Kuu iliyoko Tun-
guu, Unguja. PICHA: IKULU
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Bandari ya Dar ilivyo lango la 
kufikia mtangamano Afrika

RC Mara alivyomaliza 
danadana ya h/shauri 
kuzikwepa ofisi mpya 

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Ndivyo Rais Mwinyi anavyotunzwa 
tuzo Ulinzi wa Kinamama, Watoto



Mkuu wa Mkoa wa Mara (wa pili kushoto), akisimamia uhamaji wa watumishi wa halmashauri hiyo kutoka Kijiji cha Mu-
gango. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda (kushoto), aki-
zungumza na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Musoma, Msongela Palela, baada ya kufika makao makuu 
mapya ya halmashauri hiyo yaliyoko Kijiji cha Suguti. 
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Jafo 
hakuishia 
hapo, al-
izigusa pia 
Halmashauri 
ya Wilaya 
Arusha, 
Wilaya Kon-
doa, Hal-
mashauri ya 
Wilaya Geita, 
Iringa na 
Halmashauri 
ya Wilaya 
Mufindi.

kutoa huduma kwa wananchi,” 
anasema.

Aidha, anawapongeza Halms-
hauri ya Tarime kuwa hakutumia 
nguvu, bali kutoa maagizo ya ku-
hamia jengo jipya wakatekeleza 
mara moja, na kwamba wanao-
suasua hawezi kuwafumbia ma-
cho.

Baada ya kumaliza kazi ya kusi-
mamia kuhama kwa  watumishi 
hao, anasema kituo kinachofuata 
sasa ni Halmashauri ya Bunda 
DC, kwa maelezo kwamba wa-
tumishi wa huko hawajahama 
wakati jengo la ofisi zao limeka-
milika.

OFISI ZINAVYOHAMISHWA
Oktoba mwaka 2019 serikali 

iliagiza halmashauri 31 ambazo 
majengo yao yapo nje ya mae-
neo yao ya utawala kuhamisha 
ofisi kwenda kwenye sehemu za 
utawala ndani ya siku 30 kuanzia 
Oktoba 7, mwaka huo.

Agizo hilo likitolewa na ali-
yekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais TAMISEMI wakati huo, Se-
lemani Jafo, akiongea na watumi-
shi wa Halmashauri ya Wilaya 
Sumbawanga mkoani Rukwa.

Anazitaja halmashauri hizo 
kuwa ni pamoja na ile ya Wilaya 
Mbeya, Kilombero, Mtwara, 
Masasi na Halmashauri ya Wilaya 
Newala.

Mbali na hizo, nyingine ni 
Wilaya ya Njombe, Kibaha, Sum-
bawanga, Halmashauri ya Wilaya 
Mbinga na na ile ya Wilaya Shin-
yanga.

Kwenye msururu huo, alitaja 
pia Halmashauri ya Wilaya Bari-
adi, Wilaya Singida, Nzega, Ko-
rogwe na Handeni.

Jafo hakuishia hapo, alizigusa 
pia Halmashauri ya Wilaya Aru-
sha, Wilaya Kondoa, Halmashau-
ri ya Wilaya Geita, Iringa na Hal-
mashauri ya Wilaya Mufindi.

Zipo Wilaya Bukoba, Mpanda, 
Kasulu, Kigoma, Moshi na Lindi. 
Vilevile, zilikuwamo Wilaya Ba-
bati, Mbulu, Musoma, Bunda na 
Tarime.

Waziri Jafo ambaye sasa ame-
hamishiwa Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Mazingira ), anataja sababu 
za kuhamisha halmashauri hizo 
kuwa ni wakurugenzi kutembea 
kilomita takribani 95 kwenda 
na kurudi ili kuwahudumia wa-
nanchi.

Kutokana na mazingira hayo 
ya umbali wa vituo vya kazi 
ambayo pia ni gharama, kwa 
serikali akasema wakiwa karibu 
na wananchi adha zinawakera 
wakazi wa wilaya hizo zikiwamo 
za kuchelewa kupata huduma 
zinaweza kushughulikiwa na 
hata kupatiwa ufumbuzi.

Baada ya agizo Halmashauri ya 
Musoma ilihamia kwa muda ka-
tika Kijiji cha Mugango kusubiri 
ujenzi wa ofisi za makao makuu 
katika Kijiji cha Suguti ambazo 
kwa mujibu wa Mkuu wa mkoa 
Said Mtanda zimekamilika.

Tangu wakati huo, Mtanda 
anasema watumishi ambao 
wamehama bila usumbufu ni 
wa Halmashauri ya Tarime, na 
kwamba kwa kuwa amemaliza 
kusimamia uhamaji wa Hal-
mashauri ya Musoma, sasa 
nguvu inaelekezwa Bunda ili 
nao wahamie ofisi ambazo nazo 
zimekamilika.

RC Mara alivyomaliza danadana ya 
halmashauri kuzikwepa ofisi mpya 
• Awaambia kazi bado, sasa kutinga wilayani Bunda

Na Sabato Kasika

K
UTOA visingizio kuwa 
kazi hii itafanyika 
baadaye au kesho ni ma-
zoea ya baadhi ya Watan-

zania ambao huahirisha mambo 
bila kujali muda wala gharama 
kwao ni suala la kawaida.

Lakini, ahadi hewa na wakati 
mwingine kudanganywa na wa-
tendaji wa aina kama hiyo ni 
kisa ambacho Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Said Mtanda, safari hii 
anakikataa.

Hivi karibuni katika kufuatilia 
utendaji kazi wa halmashauri 
zake, saa 2:00 asubuhi, anatinga 
ghafla katika ofisi za muda za 
Halmashauri ya Wilaya ya Mu-
soma.

Zikiwa katika Kijiji cha Mu-
gango, anazitembelea asubuhi na 
mapema baada ya watu kuingia 
kazini, kutaka kushuhudia kama 
watumishi wa halmashauri hiyo 
wametimiza ahadi ya kuhamia 
kwenye  makao mapya ya wilaya 
hiyo yaliyoko Kijiji cha Suguti.

Mtanda anafuatilia watumishi 
hao wanaoongozwa na Mkuru-
genzi Msongela Palela, iwapo 
kama walivyoahidi kuhamia 
makao mapya wametimiza wa-
jibu.

Hata hivyo, anakuta hakuna 
dalili za kuhama, na kuamua 
kuweka ‘kambi’ eneo hilo, ili 
kuwasimamia wahamishe vifaa 
vya kazi kisha wote waondoke 
kwenda katika ofisi mpya za hal-
mashauri hiyo.

Akizungumza na gazeti hili 
wakati akiendelea kusimamia 
zoezi hilo, anasema alimwagiza 
Mkurugenzi Palela na kum-
wambia kuwa hataondoka hadi 
ahakikishe watumishi wote wa 
halmashauri hiyo wamehamia 
ofisi za makao makuu mapya 
kuendelea na kazi vinginevyo, 
asingekuwa tayari kupokea mael-
ezo tofauti.

Mkuu wa Mkoa anasema 

baada ya kuona wameondoa vi-
faa vyote, naye alikwenda makao 
makuu mapya ya ofisi za hal-
mashauri hiyo na kuweka ‘kam-
bi’, huku akisema atakuwapo 
hadi kieleweke ili watumishi wa-
malize kupanga vifaa ofisini na 
siku zinazofuata waanze kuhu-
dumia wananchi.

Anaeleza kuwa alichukua ua-
muzi huo kutokana na ahadi ya 
viongozi wa halmashauri hiyo 
kwamba Oktoba 10, wangeha-
ma, lakini alipowatembelea ka-
tika ziara ya ghafla akakuta bado 
wapo, kukiwa hakuna dalili za 
kutekeleza ahadi yao.

“Kwa hiyo nimewaambia kuwa 
siondoki hadi kieleweke, najua 
kulikuwa na ucheleweshaji wa 

hapa na pale, baadhi ya watumi-
shi hawataki kuhama, sijui kwa 
sababu wamezoea Mugango, la-
kini wanasiasa pia walikuwa na 
mkakati wa kukwamisha zoezi la 
kuhamisha serikali kutoka eneo 
hilo,” anasema Mtanda bila ku-
fafanua.

Mkuu wa Mkoa anawakum-
busha watumishi na wanasiasa 
wenye mitizamo kinyume au 
tofauti kuwa ndani ya utumishi 
wa umma kuna maelekezo ya 
serikali, na kwamba hayatakiwi 
kujadiliwa, bali kinachotakiwa ni 
utekelezaji tu.

“Nimewapa maelekezo kuwa 
sitoki hadi kieleweke, wapange 
vifaa vya kazi katika ofisi zao 
mpya halafu kesho waanze kazi 



Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, Prof. Godius Kahyarara. PICHA: MTANDAO
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Bandari ya Dar ilivyo lango la 
kufikia mtangamano Afrika
Na Gaudensia Mngumi

M
TANGAMANO au ush-
irikiano kimaendeleo 
wa kikanda wa Afrika 
Mashariki na Kusini, 

unazidi kuimarika baada ya ku-
kamilika kwa mradi wa kimkaka-
ti wa ujenzi wa bandari kavu ya 
Kwala, ambayo ni tawi la Bandari 
ya Dar es Salaam.

Serikali inatangaza kuwa Kwa-
la iko tayari kutumiwa ili kuhu-
dumia shehena za   Zambia, DRC, 
Burundi, Rwanda, Malawi, Ugan-
da na wageni kama Sudan Kusini 
na Zimbabwe, anasema Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, 
Professa Godius Kyaharara, an-
apozuru bandari hiyo mwishoni 
wiki.

Anafahamisha kuwa bandari 
hiyo ni lango la kibiashara lin-
ashughulikia shehena takriban 
zote za biashara za kimataifa za 
hapa nchini lakini pia inahusika 
na kuyategemeza kiuchumu 
mataifa yasiyo ya bahari ya nchi 
wanachama wa Ushoroba wa 
Kati (central corridor) ya  Zam-
bia, DRC,  Burundi, Rwanda, Ma-
lawi na Uganda kupitia sekta ya 
uchukuzi na usafirishaji.

Nchi hizo hutegemea 
bandari ya Dar kuwafikishia 
bidhaa muhimu kama mafu-
ta, vipuri,malighafi viwanda-
ni,  mbolea, dawa za watu na 
mifugo,vifaa vya ujenzi na vya 
kielekitroniki, mavazi  na magari, 
hivyo lango hilo ni moyo wa 
uchumi wa mataifa hayo.

Hii inamaanisha kuwa ukamil-
fu wa bandari ya Kwala ni kui-
marisha mtangamano wa Afrika 
Mashariki EAC na Kusini SADC 
na kuuweka utayari wa Afrika 
kwenye masuala ya kutekeleza 
mkataba wa Eneo la Soko Huru la 
Biashara la Bara Afrika (AfCFTA).

Bandari ya Kwala iko mkoani 
Pwani umbali wa kilometa 90 
kutoka Bandari ya Dar es Salaam, 
na ni moja ya mafanikio ya kisia-
sa na kiuchumi kwenye mtanga-
mano wa Afrika kwa kufanikisha 
ongezeko la biashara kati ya nchi 
za Mashariki, Kati  na Kusini na 
kuinua uchumi wa kanda hizo.

“Bandari hii kavu inaziungani-
sha nchi jirani na  lengo ni kuhu-
dumia  shehena ya makontena 
yanayokwenda kwenye mataifa 
hayo. Lakini haiishii hapo pia 
tumeshatenga maeneo maalum 
kwa ajili ya wateja wetu hao wa-
naotumia Bandari ya Dar.Ni Bu-
rundi, Rwanda, Uganda, Malawi, 
Sudan Kusini na Zimbabwe wote 
tunawapata hekari 10 kwa ajili 
kushughulikia shehena zao. La-
kini kwa Zambia na DRC kila nchi 

Kwala iliyoko karibu kilometa 90 
kutoka katikati ya jiji.

Tanzania nchi ya pili kwa 
uchumi mkubwa zaidi Afrika 
Mashariki, itatumia fursa ya 
kuwa na bandari kuunganisha 
bomba kutoka Uganda na kusa-
firisha mafuta ghafi ng’ambo 
kupitia bandari ya Tanga. 

MKAKATI SGR
Uwepo wa mradi mwingine wa 

kimkakati wa ujenzi wa reli ya 
kisasa ya SGR sasa unazidi kuiwe-
ka Tanzania kwenye ramani ya 
mataifa yanayofanikisha kukuza 
uchumi, maendeleo ya kibi-
ashara na kufanikisha mikataba 
mbalimbali ya kikanda ya siasa 
za mtangamano Afrika.

Kaimu Mkurugenzi wa Uende-
shaji wa Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Focus Sahani, anasema 
shirika litahudumia shehena ku-
toka melini hadi bandari kavu 
ya Kwala kwa gharama nafuu 
na kwamba tayari njia za reli ya 
zamani ‘meter-gauge railways’ 
(MGR) na SGR zimeshaweka 
matawi ndani ya bandari hiyo.

Makoye anasema katika awa-
mu hiyo ya kwanza zimejengwa 
laini au njia tano ambazo kila 
moja ina uwezo wa kubeba ma-
behewa 20 na kwa maana hiyo 
njia zote kwa wakati mmoja 
zinaweza kubeba mabehewa 100 
ndani ya bandari hiyo kwa ku-
tumia reli ya MGR.

Wanategemea kwenye awamu 
ya pili ya ujenzi kujenge njia za 
kuwezesha treni kuingia na ku-
toka lakini kuweka matawi ya reli 
ya SGR ili treni zote mbili ziingie 
na kuhudumia shehena, anase-
ma Sahani.

Katika moja ya changamoto 
zilizokuwa zinalalamikiwa kwe-
nye kuhudumia shehena kwenye 
bandari hiyo ni gharama kubwa 
zinazotozwa lakini Sahani anase-
ma hilo limemalizika.

Katika ziara hiyo ya Ka-
tibu Mkuu wa Uchukuzi, Sahani 
anasema TRC imeshusha ghara-
ma za usafirishaji na kwamba be-
hewa moja lenye kontena mbili 
litasafirishwa kutoka bandari ya 
Dar es Salaam hadi Kwala kwa 
dola 250, akiongeza kuwa ma-
kotena yanayosafirishwa yana 
urefu wa futi 20.

Kwa kuwa Tanzania imeamua 
kuwa geti au lango la kufani-
kisha maendeleo ya kiuchumi 
na kibiashara kwenye ukanda 
wa Afrika Mashariki, Kati  na 
Kusini ni wakati wa kuhakikisha 
kuwa wapo wafanyikazi wenye 
ujuzi wa kuhudumia wateja kwa 
uhakika na weledi.

Aidha, serikali kama inavyo-
panua miundombuni bandari 
kuanzia kina na sehemu ya 
kupokelea na kutunza shehena 
ni lazima pia kuweka  teknolojia 
ya sasa ya kushughulikia idadi in-
ayoongezeka ya shehema kwa ili 
kufikia lengo la kuihudumia Afri-
ka mashariki na kusini kibiashara 
kwenye sekta ya usafirishaji na 
uchukuzi.

imetengewa hekta 20,”anasema 
Katibu Mkuu Kahyarara.

Anaongeza kuwa biashara kati-
ka bandari hiyo na huduma zake 
ni sawa na zile zinazotolewa ka-
tika bandari ya Dar es Salaam na 
kwamba wateja wanahudumiwa 
kidijitali na lengo la serikali ni ku-
hakikisha kuwa  bandari zinafan-
yakazi kwa ufanisi  kuwezesha 
bidhaa na huduma kuyafikia 
masoko ya mbalimbali  hasa 
kwenye mataifa wananchama wa 
Ushoroka wa Kati.

Katibu Mkuu anasema Zambia 
na Malawi, zimeomba kujiunga 
na ushoroba huo na kikao cha 
mawaziri moja ya ajenda ni ku-
wapa uanachama, kwani wameo-
na kuna faida na maslahi ya kuwa 
nao, kwa vile lengo la ushoroba 
wa kati ni kusaidia bandari ya 
Dar es Salaam kupata shehena ya 
kutosha na vile vile kuhudumia 
nchi majirani zinazoizunguka.

Anaeleza kuwa mawaziri hao 
watakutana mwishoni mwa 
mwezi huu.

Anasema serikali ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, inakazania 
uwekezaji na biashara ambao 
unashika sekta zote ikiwamo ya 
usafirishaji. Ambayo ni kubwa 
inayoliingiza taifa fedha nyingi za 

kigeni ikichuana na utalii na ma-
dini lakini utalii sehemu kubwa 
ni usafirishaji.

Wakati serikali ikitangaza uta-
yari wa Kwala, Bandari ya Dar 
inatajwa kuboresha viwango 
vyake vya utoaji huduma, kwa 
mujibu wa Benki ya Dunia, (WB) 
ikutumia Kiashiria cha Utendaji 
Kazi wa Bandari kwenye  Makon-
tena (CPPI). 

Wakati 2022 ilishika nafasi ya 
361 kati ya bandari 386. Mwaka 
huu  ipo nafasi ya 312 kati ya 
bandari 348, taarifa iliyotolewa  
Mei 2023 na WB inaongeza.

KUMALIZA FOLENI
Mojawapo ya mambo ya-

nayokera wateja wa Bandari ya  
Dar ni foleni barabarani, kwa 
vile shehena ni lazima zitoke 
bandarini zipite kwenye bara-
bara za Kilwa, Mandela na Moro-
goro ambazo mara nyingi malori 
hayo yamekuwa chanzo cha fo-
leni. 

Kwa hiyo ujenzi wa bandari ya 
Kwala utamaliza shida ya foleni 
si bandarini pekee bali hata bara-
barani kwa kuwa kiasi kikubwa 
cha malori kinachoingia na kuto-
ka mjini kitapunguzwa kwa vile 
yatapakua na kupakia shehena 

Wakati 2022 
ilishika na-
fasi ya 361 
kati ya 
bandari 386. 
Mwaka huu  
ipo nafasi ya 
312 kati ya 
bandari 348, 
taarifa iliyo-
tolewa  Mei 
2023 na WB 
inaongeza.

HISTORIA 
Januari 2021 Rais Mwinyi 

alitangaza kwa umma 
umuhimu wa kuanzishwa  
mahakama maalum kama 
hatua ya kukabiliana na 
vitendo hivyo vya udhalil-
ishaji.

Kipindi hicho Dk Mwinyi 
akasisitiza: “Iwapo kuna 
watu ambao watahuku-

miwa kifungo cha maisha 
au miaka 30 jela, itakuwa 
mfano kwa wengine, tuo-
nyeshe kuwa hili ni jambo 
ambalo tunalichukia...”

Kwa kuzingatia hilo, June, 
2021, mahakama maalum 
ilianzishwa rasmi,  ambayo 
inashughulikia kesi za 
uidhalilishaji pekee na kwa 
sasa kuna mahakama tano 
chini ya mahakimu wanane 

wanaoshughulikia kesi za 
udhalilishaji, tatu zipo Un-
guja na mbili Pemba.

Mahakama hiyo maalum 
ambazo ilianza kufanya 
kazi mwaka 2011 na ku-
wekwa kwa mahakimu 
maalum ambao kazi yao ni 
kusikiliza kesi za udhalil-
ishaji pekee na sio nyingine 
kama ilivyokuwa awali 
kabla ya kuanzishwa.

Wanaharakati wa kutetea 
haki za wanawake na wa-
toto wanasema kuazishwa 
kwake, hivi sasa kusikiliza 
kesi kunakwenda kwa kasi 
na hukumu zinazotolewa 
zinaridhisha tofauti na hali 
ilivyokuwa kabla.

CHANGAMOTO 
Kukosekana  ushahidi 

kunatajwa kuwa ni changa-

moto kubwa na kesi nyingi, 
Khamisi Silima Hakimu wa 
Mahakama katika mahaka-
ma hiyo Mkoa wa Mjini 
Vuga, anasema.

Anaongeza kuwa kuan-
zishwa mahakama maalum 
ya udhalilishaji Zanzibar, 
kumefanikisha kesi za ud-
halilishaji kuingizwa kishe-
ria kwenye kundi la makosa 
ambayo hayana dhamana.

Ndivyo Rais Mwinyi anavyotunzwa tuzo ulinzi wa kinamama, watoto
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Ni hatihati kwa Rais Joe Biden,
chatabiriwa kishindo kwa Trump
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JUKWAA LA VIONGOZI

UCHAGUZI MKUU MAREKANI

Niwaombe 
linapotokea 
suala la ki-
taifa tuwe 
kitu kimoja 
badala ya 
kuungana 
na adui zetu 
kuumizana 
wenyewe 
kwa we-
nyewe.

Na Mwandishi Wetu

N
I mwaka mmoja sasa 
umebakia kufikia uch-
aguzi mkuu wa Mareka-
ni, dunia ikianza kuele-

keza macho na masikio kwa 
taifa hilo kubwa  unaofanyika 
Novemba 2024 kuchagua rais 
na magavana wa majimbo 52.

Hata hivyo Rais  Joseph au 
Joe Biden anaonekana kupitwa 
na mgombea wa Republican 
Donald Trump katika majimbo 
matano muhimu kati ya sita 
kwenye uwanja wa uchaguzi 
wa Marekani hasa kwenye  
kura za maoni majimboni.

Hata hivyo, Wamarekani 
wengi wanaeleza mashaka yao 
kuhusu umri wa Biden na ku-
toridhishwa naye  jinsi anavy-
oshughulikia uchumi, kura za 
maoni za hivi karibuni zinase-
ma, kwa mujibu wa Shirika la 
Habari la Reuters.

Trump, mtia nia  ambaye 
chama chake kinatarajia kum-
teua kwenye uchaguzi wa 2024 
ili arejee Ikulu ya White House, 
anaongoza katika majimbo ya 
Arizona, Georgia, Michigan, 
Nevada na Pennsylvania, huku 
Biden akiwa mbele katika jim-
bo la Wisconsin, matokeo ya 
kura za maoni Jumapili iliyo-
pita yalionyesha.

Rais  Biden alimshinda 
Trump katika majimbo yote 
sita mnamo 2020, lakini Trump 

sasa anaongoza kwa wastani 
wa asilimia 48 hadi 44 katika 
majimbo hayo, kura za maoni 
zinaonyesha, Reuters inasema.,

Ushindi wa Biden katika 
majimbo ya Arizona, Georgia, 
Michigan, Pennsylvania na Wis-
consin - majimbo yote ambayo 
Trump aliyabeba uchaguzi wa 
2016  ulikuwa muhimu katika 
ushindi wake wa 2020. Biden 
huenda angehitaji kuyabeba 
majimbo mengi zaidi ya hayo 
ili kushinda uchaguzi ujao wa 
2024.

Tatizo jingine la kiuongozi 
kwa mkuu huyo ni umri, waka-
ti Amerika na mataifa ya Ulaya 
yanaikemea Afrika kwa kuwa 
na viongozi wazee na kupiga 
vita baadhi yao kuwa walitak-
iwa kupumzika na kutafuna 
pensheni au mafao uzeeni, sa-
fari hii suala la umri wa Rais 
Joseph au Joe Biden, anayetam-
ani muhula mwingine wa urais, 
linaanza kuzozaniwa. 

Mfano baadhi ya Waamerika 
wanaanza kusema kuwa babu 
huyo wa miaka 80, ikiwa atata-
ka tena urais anahatarisha ha-
tima yake na kwamba anamfa-
gilia njia Donald Trump.

 Kura za maoni sasa zinao-
nyesha kuwa wengi wanaamini 
kuwa Rais Joe Biden asigombee 
tena kutokana na umri wake. 
Ingawa wapo wanaoamini 
amefanya kazi nzuri kiasi , mfa-
no kuanzia kuimarisha Umoja 
wa Kujihami NATO hadi kui-

saidia Ukraine kupambana na 
mvamizi Urusi.

Watu wanahisi kampeni yake 
haitakuwa na shauku wala ku-
sisimua kwa sababu ni mzee 
sana. Uwezo wa kiakili wa 
Biden na  wa mwili wanaona 
kuwa nao umepungua na kuna 
uwezekano hatamaliza muhula 
wa pili lakini wapiga kura wana 
wasiwasi zaidi na Makamu wa 
Rais Kamala Harris, kuwa kazi 
hiyo pengine itamuwia ngumu.

Baadhi wanaona kuwa ni  
uongo kudai eti Democrat 
haina watiania wanaofaa, 
wakimtaja Gavana Gretchen 
Whitmer, Gavin Newsom, Roy 
Cooper au Wes Moore.

Wagombea hawa wanapaswa 
kuonyesha uhodari wa kisiasa 
na kusonga mbele na kuachana 
na kukirudisha chama nyuma 
ambacho huenda kikawanyima 
wapiga kura vijana haki yao.

Wanaomfuatilia kwenye ny-
endo za uraia wanamwona 
Biden kuwa  anafanya kama 
Trump kwa kuweka maslahi 
yake binafsi mbele badala ya 
yale ya nchi.

Isipokuwa mambo yatabadi-
lika, dunia itakuwa ikishikilia 
pumzi yake kila wakati Biden 
anapotembea kwenye jukwaa 
au kuhutubia umati.

 Anaweza kuingia kwenye 
historia kama mtu aliyewaokoa 
Waamerika kutoka kwa Trump 
mwaka 2020, ila akasababisha 
kumrejesha ofisini kwa mara 

nyingine Novemba 2024 japo 
naye ni mkongwe akiwa na mi-
aka 77, Rais akimzidi na mitatu. 

Rais Joe Biden, anaelezwa 
kuwa anakosa utaalamu wa 
kimikakati, tena anaonywa 
kuishauri Israel jinsi ya kupiga-
na vita dhidi ya Hamas, linari-
poti gazeti la The Philadelphia 
Inquirer.

Dunia ilitazama mzozo huo 
mnamo 2021 wakati Biden 
alipoamuru kuondolewa wa-
najeshi wa Marekani huko Af-
ghanistan.

Suala la Israeli na Hamasa 
, linampa mtihani kwenye 
kampeni za uchaguzi kama 
gazeti la The Philadelphia In-
quirer.

 linavyosema:”Kusitisha” vita 
kwa madhumuni ya kufani-
kisha misaada ya kibinadamu 
hakufai kuwa wito wa Biden 
kwa Isarel. 

Hamas hawawezi kuamini-
wa. Kuacha mapigano katika 
hatua hii kutaipa Hamas muda 
wa kujipanga upya na inaweza 
kuwa na madhara kwa Israel 
kushinda vita hivyo. Mapamba-
no dhidi ya Hamas yanapaswa 
kuendelea hadi mwisho. 

Lakini pia wengine wana-
chukulia kushindwa kum-
dhibiti Waziri Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu kwenye 
vita yake na Hamas kuwa ni 
udhaifu wa Rais Biden.

Philladephia linaandika 
tena kuwa kuwezesha kulipiza 
kisasi kwa umwagaji damu, 
unaofanywa na Waziri Mkuu 
wa Israel Benjamin Netan-
yahu, ambaye pia ana tuhuma 
za ufisadi, kumemgharimu Joe 
Biden kura za baadhi ya watu.

Gazeti linasema dunia 
haiwezi kusimama tu na kush-
uhudia vifo na mauaji ya kuti-
sha ya maelfu ya Wapalestina. 
Matukio waliyofanyiwa Israel 
hayaikingi na ukosoaji wa uny-
ama inaoufanya kwa Wapales-
tina tena kwa kuungwa mkono 
kwa maneno na silaha kutoka 
Marekani.

Huenda wengine wasimpigie 
kura kiongozi huyo wanayem-
tazama kuwa anaangalia maua-
ji haya na asifanye chochote 
kuyakomesha.

Msumari mwingine kwenye 
kichwa wa urais wa Marekani 
2024 unahoji uwezekano wa 
kuchaguliwa tena kwa Donald 
Trump kuwa rais.

Gazeti hilo linaandika maoni 
ya baadhi ya wasomaji likisema 
kwa wale wanaounga mkono 
na kusema watampigia kura 
Trump, ni wakati wa kuamka 
na kubadilika.

Linaongeza kuwa kuchaguli-
wa tena kwa Trump kutamaan-
isha kuanguka kwa demokra-
sia ya taifa hilo na mwanzo 
wa ubabe, au Amerika mbaya 
zaidi.

Je, huu ndiyo urithi tunao-
taka kuwaachia watoto na wa-
jukuu zetu? Kwa hakika, kuna 
wasiwasi na umri wa Joe Biden 
lakini ni vyema kufikiria njia 
mbadala. Ushauri wa msomaji 
huyo kwa wale ambao hawao-
gopi urais wa pili wa Trump ni 
huu “ogopa, ogopa sana.”

Rais wa Marekani, Joe Biden (88) na mpinzani wake Donald Trump (77), wote ni wazee lakini kuna anayepewa nafasi zaidi. 
PICHA: MTANDAO

• Yanayoelekea kumng’oa ikulu uzee, Israel, kuvuruga uchumi   
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Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Singida 
limezindua rasmi dawati la jinsia 
katika Taasisi ya Uhasibu Tanzania 
(TIA), Kampasi ya Singida kwa lengo 
la kukabiliana na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia kwa wanafunzi wa 
taasisi hiyo.
Mkuu wa Dawati la Jinsia wa 

Jeshi la Polisi mkoani hapa, Mk-
aguzi wa Polisi, Amina Abdallah, 
akizungumza jana kwenye uzinduzi 
huo alisema dawati hilo litasaidia 
wanafunzi wanaopata na matatizo 
ya kunyanyaswa kutoa taarifa ili 
changamoto zao zifanyiwe kazi.
Alisema viongozi wa dawati hilo 

watakuwa wanapokea taarifa kabla 
ya kuzifikisha ngazi za juu na ku-
wataka wazingatie suala la usiri ili 
wanafunzi waweze kuwa na imani 
na dawati hilo.
Aidha, alipongeza uongozi wa 

taasisi hiyo kwa kazi nzuri am-
bayo imesaidia kudhibiti vitendo 
vya unyanyasaji wa kijinsia katika 
msimu wa masomo uliopita haku-
jaripotiwa matukio ya unyanyasaji 
wa kijinsia yakiwamo ya ubakaji 
na ulawiti ikilinganishwa na kipindi 
cha nyuma.
“Huu utaratibu wa kuwa na dawati 

la kijinsia usiishie katika taasisi hii 
bali uenezwe katika vyuo vingine 
na shule za msingi kwa kutoa elimu 
ya kupinga vitendo vya ukatili wa 
kijinsia na hiyo ndio itakuwa njia 
nzuri ya kukabiliana na matukio 
hayo,” alisema.
Katika kuhakikisha dawati hilo 

linapata nguvu kushughulikia kero 
za unyanyasaji wa kijnsia kwa wa-
nafunzi walichaguliwa wajumbe 
watatu kusimamia ambao ni Wa-
ziri wa Afya kutoka Serikali ya 
Wanafunzi ya taasisi hiyo, Ramla 
Mchomvu, Mkutubi Francis  
Majele na Mlezi wa wanafunzi, Asia 
Hansy. 
Makamu Mkuu wa Taasisi hiyo, 

Flora Lemnge, aliwataka wanafunzi 
hao watakapokuwa na changamoto 
yoyote ya ukatili wa kijinsia kwen-
da kutoa taarifa kwa wajumbe hao 
ambao ni wasiri na wana uzoefu 
mkubwa na kwa wavulana aliwa-
taka kwenda kumwona Mkutubi 
Majele. 
“Dawati la jinsia linasaidia kuweka 

mazingira bora kwa wanafunzi na 
kama wataweza kuongea na kupata 
sehemu ya kusema madhira yao 
walioyapata kwa ukaribu tena kwa 
mtu ambaye amemzoea ni jambo 
jema sana,” alisema.
Alisema katika kampasi hiyo 

wamechaguliwa baadhi ya wal-
imu na watumishi kuwa wajumbe 
wa dawati hilo ambao wata-
saidia kupokea taarifa kutoka kwa 
waathirika na kuzifanyia kazi na 
kuyafikia malengo ya kutokomeza 
ukatili katika taasisi hiyo na nchi 
kwa ujumla.
Mwanafunzi wa taasisi hiyo Pendo 

Maube, akizungumza kwa niaba ya 
wenzake alisema kupitia uzinduzi 
huo wamejua fursa mbalimbali 
ambazo zinapatikana katika dawati 
hilo la kijinsia ikiwamo haki zao 
na namna ya utoaji wa taarifa pale 
panapotokea tatizo la ukatili wa 
kijinsia.
Katika uzinduzi huo elimu mbalim-

bali zilitolewa na Mkaguzi wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa 
Singida, Mwantumu Bakari, akion-
gozana na wataalamu wa jeshi hilo 
walitoa mafunzo ya kukabiliana na 
majanga ya moto.

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
SAJILI wa Hazina, 
Nehemiah Mche-
chu, amesema 
serikali inaen-

delea kuimarisha kampuni 
zote ambazo zinaubia nazo ili 
kuziwesha kuanza kutengen-
eza faida na kuziondoa kwe-
nye hali ya kujiendesha kwa 
hasara.

Alisema hayo jana, alipoku-
wa akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kutia 
saini makubalianao baina ya 
serikali na wanahisa wa Kam-
puni ya Mbeya Cement.

Alisema, hatua hiyo ni sehe-
mu ya utekelezaji wa maagizo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
ya kuitaka ofisi yake kusaidia 
kuimarisha uwezo wa kam-

puni zenye ubia na serikali 
ili kuongeza tija na kuzalisha 
faida.

“Leo kama mnavyoshuhu-
dia wanahabari tumetiliana 
saini ya makubaliano katika 
mambo mbalimbali ambayo 
sisi kama serikali na wa-
nahisa wengine tulipaswa 
kuyafanyia kazi ili kampuni 
hii ya Mbeya Cement kuanza 
uzalishaji na kuzalisha faida,” 
alisema Mchechu.

Alisema moja ya mambo 
ambayo serikali ilipaswa ku-
fanya ni kufuta deni la Sh. 
bilioni 170 la kampuni hiyo, 
lakini kurejesha leseni za 
uchimbaji.

“Mambo ambayo sisi serika-
li tulipaswa kufanya tumefan-
ya ili kuongeza ufanisi katika 
kampuni hii ambayo ilikuwa 

inategemewa sana kwenye 
bidhaa ya saruji katika mikoa 
ya kusini hata nje ya nchi 
kama DR Congo, Zambia, la-
kini mikoa ya Kigoma, Katavi, 
Songwe na Ruvuma,” alisema.

Kadhalika, alisema sehemu 
ya makubaliano hayo ni Bodi 
ya Kampuni hiyo kuundwa 
upya na mwenyekiti wake 
atakuwa anateuliwa na seri-
kali.

“Pia tumekubaliana kupi-
tia upya katiba na waraka 
wa wanahisa, hii yote ni ka-
tika kuongeza ufanisi ambao 
ulikosekana awali na kufanya 
kampuni hii kujiendesha kwa 
hasara, sasa itaanza kurekodi 
faida baada ya mabadiliko 
haya na kukubaliana haya tu-
liyosaini leo,” alisema.

Kadhalika, kutokana na 

makubaliano ambayo ya-
mewezesha kufanyiwa kazi 
kwa kero zote, wananchi wat-
egemee kampuni hiyo kuanza 
uzalishaji wa saruji ya Tembo 
Cement, ambayo ilikuwa kip-
enzi cha Watanzania.

Mmoja wa wanahisa wa 
kampuni hiyo, Rajesh Sura-
na, ambaye ni Meneja wa 
Mashariki na Kusini mwa Af-
rika wa Kampuni ya HOLCIM 
GROUP, alisema wanaishuk-
uru serikali kwa kuharakisha 
mabadiliko hayo.

“Tunaishukuru sana Seri-
kali ya Tanzania kupitia 
Msajili wa Hazina kwa kuha-
rakisha mabadiliko haya sasa 
tunaangalia mbele katika 
kutoa huduma bora kwa wa-
teja wetu na kuzalisha faida,” 
alisema Surana.

Msajili Hazina kuimarisha 
kampuni zitengeneze faida

Chuo chazindua 
dawati la jinsia 
kupinga ukatili
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Na Renatha Msungu,  
MPWAPWA 

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyam-
ule, amekemea vitendo vya 
rushwa vinavyofanywa na 
baadhi ya viongozi wa kata na 
vijiji katika utoaji huduma za 
kijamii kwa wananchi.

Senyamule, alisema hayo 
juzi wakati wa ziara yake ki-
jiji cha Kinusi, Kata ya Ipera, 
wilayani Mpwapwa kwa ajili 
ya kukagua miradi mbalimba-
li ya maendeleo inayotekele-
zwa na serikali.

Alisema, watendaji wana-
paswa kutoa huduma bure 
kwa wananchi sio kuwatoza 
fedha kama baadhi ya viongo-

zi wanavyofanya na kusisitiza 
atakayebainika hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake.

“Naomba muache kuwa-
toza wananchi fedha za utoaji 
huduma wanazohitaji, mna-
paswa kuwatumikia kama 
sheria ya kazi inavyowaele-
keza,” alisema Senyamule.

Akijibu kero mbalimbali 
zilizowasilishwa mbele yake, 
alikemea rushwa kwa viongo-
zi wa kata na vijiji kwa kuwa 
huduma bure ni haki ya mwa-
nanchi yeyote.

“Hakuna mwananchi 
kuombwa fedha kwa ajili 
ya kupatiwa huduma kwa 
mtendaji wa kijiji kwani huko 
ni kuichafua serikali,” alisema 

Senyamule.
Alisema serikali inawalipa 

mishahara viongozi na posho 
kwa ajili ya matumizi yao ya 
ziada kila mwezi na haya yote 
yamefanywa ili wananchi wa-
pate huduma bure.

Senyamule amesisitiza 
mambo kadhaa kwa wa-
tendaji wa Halmashauri ya 
Mpwapwa ikiwa ni pamoja 
na viongozi wa vijiji kufanya 
vikao.

Pia alisisitiza wananchi, 
wazazi na walezi kuhakiki-
sha watoto waliofikia umri 
wa kuanza shule wanaandik-
ishwa.

Alisisitiza utunzaji wa maz-
ingira kwa wakazi wa Kata 
ya Ipera na viongozi wa vi-

jiji kusimamia kampeni ya 
kupanda miti mitano kwenye 
kila kaya ili kuzuia athari za 
mmomonyoko wa udongo na 
kuikijanisha Dodoma.

Mkuu wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Sophia Kizigo, aliwa-
taka wananchi kusimamia 
na kuilinda miradi inayoan-
zishwa kwenye maeneo yao 
kwa kuwa ina manufaa kwao 
itakapokamilika.

“Tusimamie miradi inay-
oanzishwa kwenye maeneo 
yetu ikiwamo ujenzi wa kituo 
hiki cha afya cha Ipera maana 
ni cha wananchi, tukisimamie 
ili kijengwe kwa ubora kwa 
kuhakikisha tunalinda vifaa 
vya ujenzi visiibiwe,” alisema 
Kizigo.

RC akemea rushwa utoaji huduma kwa wananchi

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto), akiagana na Mkurugenzi wa Kampuni ya Mati Super Brands Ltd ya 
mjini Babati mkoani Manyara, David Mulokozi baada ya mazungumzo, mjini Dodoma juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Uhifadhi, Godwell Ole Meing’ataki (wa pili 
kulia), akikabidhi msaada wa magodoro kwa ajili ya kulalia wafungwa kwa Mkuu wa Gereza la Iringa, SSP Daniel 
Mwakapili katika gereza hilo, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

S
HIRIKA la Viwango 
nchini (TBS), lime-
anza kutoa mafunzo 
maalumu kwa wajasiri-

amali wanaosindika bidhaa za 
mboga na matunda mkoani 
hapa ili wawe na ujuzi wa ku-
zalisha bidhaa zenye viwango 
vinavyokidhi mahitaji ya soko 
na kimataifa.

Mafunzo hayo yalianza juzi 
kwa kuwashirikisha wasindi-
kaji zaidi ya 70 wa bidhaa 
hizo wanaofanya shughuli 
zao jijini hapa ambao pia wa-
nafundishwa usindikaji bora 
wa bidhaa za kuoka.

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Noor Meghji, 
alisema wanatoa mafunzo 
hayo kwa kushirikiana na 
Shirika la Kusimamia Viwanda 
Vidogo (SIDO) na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) upande wa 
afya.

Alisema lengo la mafunzo 
hayo ni kuongeza uelewa 
kuhusu viwango vya ubora 
wa bidhaa wanazosindika ili 
kuongeza pato la wazalishaji 
pamoja na taifa kwa ujumla.

“Baada ya mafunzo haya ya 
nadharia ambayo yatadumu 
kwa siku tatu, washiriki wa-
takaokuwa tayari watapata 
fursa ya kutembelewa na 
maofisa wetu ili kupata mafun-
zo zaidi ya vitendo pamoja na 
ushauri kuhusu usindikaji,” 
alisema Noor.

Alisema mafunzo hayo 
yatakuwa endelevu kwa 
wasindikaji nchini na kuwa-
taka kujitokeza na kufuatilia 
kwa umakini mafunzo hayo ili  
wazalishe bidhaa zenye vi-
wango.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya, Amina Nalicho, aliwa-
taka wasindikaji wa bidhaa za 
chakula katika jiji hilo kubore-
sha mazingira wanayofanyia 
kazi kwa kuyafanya  yawe safi 
ili zisiwadhuru walaji na ku-

poteza soko lao.
Alisema mafunzo hayo 

yatawasaidia wasindikaji hao 
kuongeza ubora wa bidhaa 
hizo na kufikia viwango am-
bavyo vinakubalika kwenye 
soko.

Vilevile, aliwataka wakuli-
ma kuepuka kutumia sumu  
kwenye mazao kwasababu 
ubora wa mazao hushuka na 
wakati mwingine kuwadhuru 
walaji.

“Kuna ule utaratibu wakuli-
ma wengi wanautumia, mkuli-
ma wa mahindi anatenga gu-
nia kadhaa kwa ajili ya kula 
yeye na familia yake anahifa-
dhi kwenye mifuko ya kinga 
njaa halafu ya kuuza anaweka 
sumu ya kuzuia wadudu, 
naomba tuache utaratibu huo 
kwa sababu tunaweza kud-
huru ndugu zetu,” alisema 
Amina.

Akifungua mafunzo hayo 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma Homera, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 

Beno Malisa, aliwapongeza 
maofisa wa TBS kwa kuanzi-
sha mafunzo hayo ambayo 
yatawasaidia wasindikaji 
kuongeza ujuzi.

Aliwaomba maofisa hao 
kuendelea kutoa mafunzo 
hayo kwa wazalishaji wengine 
ili elimu hiyo isambae zaidi na 
uzalishaji wa bidhaa uwe wa 
viwango vinavyostahili kwa 
binadamu.

Alisema Mkoa wa Mbeya 
ni miongoni mwa inayozali-
sha kwa kiasi kikubwa ma-
tunda na mboga na kwamba 
wasindikaji lazima wapate 
mafunzo ili wasindike vizuri 
na kuuza kwenye masoko ya 
ndani na nje ya nchi.

Pia Jiji la Mbeya lina faida 
ya kuwa na kiwanda cha 
kusindika mboga na matunda 
ambacho kimejengwa kupitia 
programu ya uboreshaji wa 
mnyororo wa Thamani wa 
Kahawa, Chai, Mboga na ma-
tunda ijulikanayo kwa jina la 
AGRI-CONNECT.

TBS yatoa mafunzo usindikaji 
wajasiriamali mboga, matunda

Shule 57 zapewa 
vyandarua na MSD  
kudhibiti malaria
Na Elizabeth John, NJOMBE

BOHARI ya Dawa (MSD) Mkoa 
wa Iringa imekabidhi zaidi ya 
vyandarua 18,000 kwa shule za 
msingi 57 katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe ikiwa ni 
utekelezaji wa mpango wa ku-
punguza maambukizi ya ugonjwa 
wa malaria nchini.
Meneja wa MSD Mkoa wa Ir-

inga, Robert Lugembe, akiongoza 
usambazaji huo katika Shule ya 
Msingi Lunguya, alisema vy-
andarua hivyo vitagawiwa kwa 
watoto wapatao 18,774.
“Tumekuja Mkoa wa Njombe, 

tupo katika wilaya mbili ambazo 
tutasambaza vyandarua hivi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe 
vijiji na Halmashauri ya Wilaya 
ya Ludewa na kila mtoto atapata 
chandarua chake na ataenda 
nacho nyumbani kwa ajili ya 
matumizi,” alisema Lugembe.
Mratibu wa Malaria Halmashauri 

ya Wilaya ya Njombe, Sulei-
man Zamilisi, alisema bado kuna 
changamoto ya ugonjwa wa ma-
laria na kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 jumla ya wakazi 690 
waliugua malaria, kati yao watoto 
118 walikuwa ni waathirika wa 
ugonjwa huo.
“Sasa katika mapambano ya 

ugonjwa huo, halmashauri in-
atekeleza mpango wa kupambana 
na ugonjwa wa malaria,” alisema 
Zamilisi.
Katibu Tawala Wilaya ya 

Njombe, Agatha Mhaiki, aliwataka 
viongozi wa idara ya afya katika 
vijiji kuendelea kutoa elimu kwa 
wazazi na walezi ili kutumia vi-
zuri vyandarua hivyo ambavyo 
vipo salama kwa afya ya bin-
adamu.
“Hakikisheni wazazi wanajua 

umuhimu wa kutumia vyandarua 
muwaambie wasifugie kuku wala 
kufunikia mboga wala kupelekwa 
kama neti za uvuvi, lakini tukipita 
huko barabarani kuna vifuu, kuna 
madimbwi, nyumbani kuna ma-
jani marefu huko ndio mbu wa-
napokaa na kuzaliana,” alisema 
Mhaiki.
Alisema serikali imeweka mpan-

go madhubuti ya kudhibiti na 
kuenea kwa ugonjwa wa malaria 
kwa kuhakikisha kuwa wananchi 
wanapata vyandarua kwa  
asilimia 80 hadi kufikia mwaka 
2030.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe, Christopher 
Sanga, alisema vyandarua hivyo 
vitasaidia kupunguza au kumaliza 
kabisa ugonjwa huo, kwa sababu 
hivi sasa halmashauri imefani-
kiwa  kupunguza ugonjwa wa ma-
laria kutoka asilimia 4.6 mwaka 
2020 hadi asilimia 2.3 Juni 2023.

TANAPA yawapa magodoro wafungwa Gereza Kuu Iringa
Na Nebart Msokwa,  
IRINGA

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) limetoa msaada wa 
magodoro 41 kwenye Gereza Kuu 
la Iringa kwa ajili ya wafungwa 
wanaotumikia vifungo mbalim-
bali ili kupunguza tatizo la up-
ungufu wa vifaa hivyo kwenye 
gereza hilo.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa 
ya Ruaha, Kamishna Msaidizi 

Mwandamizi wa Uhifadhi, God-
well Ole Meing’ataki, alikabidhi 
msaada huo juzi.

Alisema msaada huo ni sehe-
mu ya faida ambayo hifadhi hiyo 
inarejesha kwa jamii.

Kadhalika, hifadhi hiyo kwa 
muda mrefu ilikuwa inashughu-
lika na uchangiaji wa miradi ya 
maendeleo kwenye maeneo ya-
nayozunguka hifadhi lakini kwa 
sasa waliamua kutoa msaada 
kwenye gereza hilo ili kuwasaidia 

wafungwa.
Alisema ni mwendelezo wa 

ushirikiano kati ya hifadhi hiyo 
na jamii huku akisisitiza kuwa 
hifadhi hiyo inawathamini 
wafungwa kwa kuamini kuwa 
watu walioko gerezani wanaji-
funza. “Mchango huu ni sehemu 
ya faida tunazopata kutokana 
na utalii, tumekuwa tukishiriki 
kwenye mambo mengi, lakini hili 
la kuchangia gereza tumeona ni 
muhimu zaidi kwa wakati huu,” 

alisema Ole Meing’ataki.
Alisisitiza kuwa wataendelea 

kutoa misaada hiyo kwenye mae-
neo mengine ikiwamo kuchangia 
shughuli za maendeleo kama 
ujenzi wa vituo vya afya na elimu.

Mkuu wa Gereza la Iringa, 
Mrakibu Mwandamizi wa Ma-
gereza, Daniel Mwakapila, ali-
washukuru maofisa wa Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha kwa msaada 
huo na kuwa walikuwa wanaka-
biliwa na upungufu mkubwa wa 

vifaa hivyo.
Hata hivyo, alisema TANAPA ni 

miongoni mwa wadau muhimu 
ambao huwamekuwa wakiwapa-
tia ushirikiano wanapotaka kitu 
chochote cha maendeleo.

“Japokuwa msaada huu hau-
malizi kabisa tatizo lakini mme-
tusaidia kwa kiasi kikubwa sana, 
tunaomba mwendelee kutupatia 
ushirikiano huu ambao tumean-
za muda mrefu,” alisema Mwaka-
pila.
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NMB yatia saini makubaliano 
miradi maendeleo na ZPPP
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

B
ENKI ya NMB imetia 
saini makubaliano ya 
ushirikiano na idara 
ya mashirikiano bai-

na ya serikali na sekta binafsi 
(ZPPP) kwa ajili ya uendeshaji 
wa miradi ya maendeleo.

Akizungumza katika hafla 
ya utiaji saini huo uliofanyika 
mjini hapa, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Kazi, Uwezeshaji, 
Wananchi Kiuchumi, Mudrik 
Ramadhan Soraga, alisema 
Serikali ya Zanzibar inathami-
ni jitihada zinazotolewa na 
taasisi za kifedha ikiwamo 
benki ya NMB katika ku-
waletea maendeleo wananchi 
wa visiwa hivyo.

Alisema malengo ya seri-
kali ni kuona wananchi wa 

chini wananufaika na fursa 
za maendeleo hasa kuwez-
eshwa katika elimu ya ujasiri-
amali pamoja na mikopo ili  
kujikwamua na hali ya umasi-
kini.

Waziri Soraga, alisema ua-
muzi wa benki hiyo kuingia 
makubaliano na taasisi ya 
ZPPP inawanufaisha wananchi 
na miradi iliyoanzishwa na 
taasisi hiyo.

Ofisa Mkuu wa fedha kutoka 
NMB, Juma Kimori, alisema 
kunahitajika kuwa na ushiriki-
ano, ni msisitizo kutoka kwa 
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi 
wa kukuza uchumi wa nchi 
kwa sababu sekta binafsi ina 
nafasi kubwa katika kuchangia 
maendeleo ya uchumi duni-
ani.

“Sisi kama NMB ambayo ni 
benki inayoongoza Tanzania 

tunafarajika sana kuona haya 
mabadiliko chanya yanay-
otokea ambayo tunaamini 
yanakwenda kuleta mapin-
duzi katika ukuaji wa uchumi 
na kuwafikia wananchi wa 
kawaida,” alisema.

Alisema makubaliano hayo 
ni hatua ya uwekezaji na 
uwezeshaji ambao unafanyika 
kwa nia madhubuti ya serikali 
na utaendelea kuwa endelevu 
ili wananchi wafaidike.

Alisema NMB ni benki inayo-
saidia serikali kusonga mbele 
kukuza uchumi na hiyo sio 
mara ya kwanza kusaini mika-
taba kama hiyo ya ushirikiano 
na wanafarajika kuona miradi 
ya maendeleo inaendelea vi-
zuri.

“Kwa Zanzibar kama sisi 
NMB tuna matawi manne, la-
kini tunaendelea kuwekeza 

katika mifumo na mawakala ili 
kuhakikisha huduma za fedha 
zinawafikia wananchi kwa 
urahisi,” alisema.

Alisema benki hiyo inatam-
bua umuhimu wa kuona uchu-
mi wa Zanzibar unaimarika na 
ndiyo maana benki hiyo ikitoa 
elimu ya matumizi ya kidiji-
tali na kusimamia biashara 
zao kwa makini na kuwa en-
delevu na wameshawafikia 
wajasiriamali 10,000 kwa ku-
wapa elimu ya ujasiriamali na 
kifedha.

Kamishna wa idara ya ma-
shirikiano baina ya serikali na 
sekta binafsi (ZPPP), Dk. Bili 
Kiwia, alisema makubaliano 
hayo yanaenda kutoa fursa ya 
mafanikio kwa wananchi wa 
chini hasa wajasiriamali kunu-
faika na miradi ya maendeleo 
ya taasisi hiyo.

Zaidi ya watalii 
100 waingia 
Pemba kufungua 
uwekezaji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATALII 168 wamefika kisi-
wani Pemba juzi kwa meli kub-
wa ya kitalii na kupokewa kati-
ka Bandari ya Mkoani ikiwa ni 
juhudi za kukifunguwa kisiwa 
hicho kiuchumi na uwekezaji.
Watalii hao walipokewa na 

Ofisa Mdhamini Wizara ya 
Utalii na Mambo ya Kale Pem-
ba, Zuhura Mgeni Othman, am-
baye alisema hiyo ni miongoni 
mwa fursa za juhudi za Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kukitangaza kisiwa cha Pemba 
na duniani.
Alisema watalii hao wana-

toka katika nchi mbalimbali za 
Ulaya na Marekani na walipo-
wasili walitembelea maeneo 
ya vivutio vya utalii ikiwamo 
makumbusho.
Alisema Wizara ya Utalii na 

Mambo ya Kale kwa upande 
wa Pemba, imejikita zaidi ku-
wavutia watalii kutembelea 
majengo ya kale ambayo ya-
mebeba historia kubwa kupitia 
tawala mbalimbali Zanzibar.
Vile vile, wageni hao walitem-

belea na kujionea vivutio vya 
mazao ya kilimo na viungo 
ikiwamo mashamba ya mi-
karafuu zao ambalo linastawi 
kwa wingi Zanzibar pamoja na 
vanila na pilipili manga.
“Watalii wetu walitembelea 

maeneo mbalimbali ambayo 
ni majengo ya kale yaliyobeba 
historia kupitia watawala wali-
otawala Zanzibar pamoja na 
mazao ya kilimo ambayo haya-
patikani sehemu nyingine,” 
alisema.
Watalii hao walisema wata-

pata fursa ya kutembea na 
kujifunza vitu mbalimbali am-
bavyo vinapatikana kisiwani 
humo na vinasifika duniani 
kote likiwamo zao la karafuu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na Ujumbe wa Umoja wa Ulaya ukiongozwa na Mkurugenzi Mkuu wa 
Masuala ya Bahari na Uvuvi wa umoja huo, Charlina Vitcheva (wa nne kushoto), Ikulu jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, ame-
shukuru ushirikiano wa karibu 
uliopo baina ya Tanzania husu-
sani Zanzibar, na Benki ya Dunia 
(WB), Umoja wa Ulaya (EU) na 
ushirikiano wa diplomasia uli-
opo baina ya Australia na Tanza-
nia.

Dk. Mwinyi alitoa shukurani 
hizo Ikulu, mjini hapa alipozun-
gumza na wageni hao walioam-
batana na ujumbe waliofuatana 

nao kwa nyakati tofauti.
Alisema, taasisi hizo zina 

mchango mkubwa wa maen-
deleo ya Zanzibar hasa kukuza 
sekta ya afya nchini, Elimu, Utalii 
na Uchumi wa Buluu.

Akizungumza na Balozi wa 
Australia nchini Tanzania, Luke 
William, aliyefika kumuaga, 
Rais Dk. Mwinyi alipongeza ush-
irikino mkubwa uliopo baina 
ya Tanzanzia na nchi hiyo na 
kumueleza Zanzibar inavyonu-
faika na sekta ya uvuvi na mwani  
uliowaneemesha kinamama 
wengi na vijana kwa kuwa asil-

imia 90 ya wakulima wake ni 
wanawake.

Pia, Rais Dk. Mwinyi alim-
weleza balozi huyo azma ya kue-
ndeleza ushirikiano uliopo baina 
ya Australia na Zanzibar hasa 
kwenye masuala ya uwekezaji, 
biashara na utalii.

Akizungumza na Mkurugenzi 
Mkuu wa masuala ya Bahari na 
Uvuvi wa Umoja wa Ulaya (EU), 
Charlina Vitcheva, alimweleza 
kuwa Zanzibar ni kisiwa kilicho-
zungukwa na Bahari ya Hindi, 
inajivunia fursa nyingi zinazo-
tokana na rasilimali bahari kwa 

kujikita zaidi kwenye uchumi wa 
buluu na utalii.

Alisema uchumii wa buluu ni 
sekta muhimu kwa uchumi wa 
visiwa hivyo na kuongeza kuwa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, inafanya kila iwezavyo kunu-
faika na fursa zinazotokana na 
sekta hiyo kwa ajili ya uchumi na 
watu wake.

Aidha, alimtaka mkurugenzi 
kuimarisha zaidi ushirikiano 
wao kwenye sekta hiyo ili ku-
jenga weledi kutokana na idadi 
kubwa ya Wazanzibari kujikita 
zaidi na masuala ya uvuvi na 

ajira zinazotokana na bahari.
Mwinyi alisema, serikali in-

awaunga mkono wavuvi na 
wakulima wa mwani nchini kwa 
kuwa imewawezesha kwa mitaji 
na vifaa pamoja na kuiunga mko-
no sekta ya utalii.

Ugeni huo ulisema utaende-
lea kuiunga mkono Zanzibar na 
Tanzania hasa kwenye masuala 
ya kuendeleza ushirikiano wao 
wa kidiplomasia na kuona fusra 
za uwekezaji na uchumi zilizomo 
Tanzania vina nufaisha pande 
zote na ushirikiano wao.

Mwinyi azishukuru WB, EU ushirikano Serikali Australia

“Watalii wetu walitem-
belea maeneo mbalimba-
li ambayo ni majengo ya 
kale yaliyobeba historia 
kupitia watawala wali-
otawala Zanzibar pamoja 
na mazao ya kilimo am-
bayo hayapatikani sehe-
mu nyingine,” alisema.
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KUPOTEA 
KWA CHETI

CATHERINE JEREMIA MZIRAY anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S4554-0019,kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia  HENRY 
GOGARTY SECONDARY SCHOOL  mwaka 2016. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. 
POLISI TAARIFA: AR/RB/16417/2023

IN THE DISTRICT COURT OF MWANGA
AT MWANGA

MATRIMONIALS CAUSE 4 OF 2023

WILFRED PETER SAMWEL…………………PETITIONER

VERSUS

NEEMA HENDRY JOHN………………….RESPONDENT

TO NEEMA HENDRY JOHN
DAR ES SALAAM

NOTICE OF MENTION
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
necessary mention on 16th day of November, 2023 
8:00AM before Hon A.S.HAYATA –RM. YOU ARE 
required to appear in this court without fail and you 
must reply petition of divorcer filed before this court 
within 21 days after this citation on Newspaper.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE 
COURT this 25th day of October,2023

KUPOTEA 
KWA VYETI

ALLEN ROBERT MASIMBA anatangaza kupotea 
kwa vyeti, cheti cha kuhitimu kidato cha nne 
chenye index No.S0806-0082 kilichotolewa na 
baraza la Mitihani laTarifa kupitia CITY 
SECONDARY SCHOOL  mwaka  2003, Cheti cha 
chuo chenye No. 027527  Medical Training Centre 
- MVUMI mwaka 2010.Yeyote atakayeviona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi. 
 Taarifa ya polisi: DOD/DOD/RB/318874/2022.
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Rwanda, DRC 
zatakiwa kuondoa 
majeshi mpakani
WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Marekani, 
Antony Blinken, ametoa wito kwa Rais wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
Félix Tshisekedi na Rais wa Rwanda, Paul 
Kagame, kuondoa wanajeshi kwenye mae-
neo ya mpakani.

Kwa mjibu wa Wizara ya Mambo ya Nje 
ya Marekani, akielekea Japan kutoka kwa 
ziara yake ya hivi punde Mashariki ya 
Kati, Blinken alizungumza na viongozi hao 
kwa nyakati tofauti juu ya mgogoro katika 
mpaka kati ya mataifa hayo mawili na 
kuzitaka pande zote kupunguza mvutano 
baina yao.

Inaelezwa kuwa Rwanda na DRC zi-
nashutumiana kwa uungaji mkono wa 
makundi ya waasi.

Msemaji wa wizara hiyo, Matthew Miller, 
alisema hakuna maelezo zaidi yaliyo-
tolewa kuhusu mahojiano hayo ila Ofisi ya 
Rais wa Rwanda ilisema Rais Kagame ali-
sisitiza uungaji mkono mkubwa wa Blinken 
kwa mipango inayoendelea ya kikanda 
inayolenga kuleta amani na utulivu kwa 
DRC na kanda.

Ilivyoelezwa kuwa waasi wa M23, wa-
naopigana mashariki mwa DRC, wamezidi-
sha mashambulizi tangu mwezi uliopita, 
huku Umoja wa Mataifa (UN) ukiripoti 
kuwa watu wengine 200,000 wameyakim-
bia makazi yao.

Taarifa zilisema mapigano makali yalien-
delea siku chache zilizopita, huku M23 wa-
kichukua tena baadhi ya maeneo kilomita 
chache kutoka mji wa Goma, mji mkuu wa 
jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa 
DRC. BBC

UN: Gaza yageuka uwanja wa makaburi
GAZA, Palestina

KATIBU Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa (UN), Antonio Guterres, 
amesema ukanda wa Gaza kwa 
sasa umegeuka uwanja wa maka-
buri ya watoto kutokana na vita 
vinavyoendelea, huku akieleza 
kuwa mgogoro huo umekuwa ni 
janga la kibinadamu katika ukan-
da huo.

Kwa mujibu wa taarifa ya UN 
iliyotolewa jana na kiongozi huyo, 
hali ni ya wasiwasi katika maeneo 
ya mjini Jerusalem, ukingo wa Ma-
gharibi na kwenye mpaka baina 
ya Israel na Lebanon, kutokana 
na vita vinavyoendelea kati ya Is-
rael na kundi la Hamas.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wiz-
ara ya Afya ya Gaza ambayo ina-
daiwa kuwa chini ya Hamas, idadi 
ya Wapalestina waliouliwa Gaza 
tangu kuanza kwa vita hivyo Ok-
toba 7, mwaka huu,  imepanda 
hadi kufikia 10,022.

Wizara hiyo ilisema maelfu 
ya wanawake na vijana ni mion-
goni mwa wale waliouliwa katika 
mashambulizi ya kulipiza kisasi 
ya kutokea angani na ya ardhini 
ya Israel.

Guterres analilaani kundi la 
Hamas kwa vitendo vyake vya 
kigaidi huku akirudia wito wake 
kutaka zaidi ya mateka 200 am-

Mafuriko yanavyoendelea kuwaathiri wakazi Somalia, ikibainishwa kuwa zaidi ya watu 113,000 wamepoteza 
makazi yao kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini humo. PICHA: REUTERS

bao wamekuwa wakishi-
kiliwa na wanamgambo hao 
katika ukanda wa Gaza kwa 
mwezi mmoja sasa, waachi-
we huru mara moja.

Pia alisema usitishwaji 
mapigano kuruhusu utoaji 
wa misaada ya kibinadamu 
sharti utekelezwe na Israel 
na watawala wa Hamas huko 
Gaza ili kufikisha mwisho 
analoliita jinamizi la vita.

Pia alisema operesheni ya 
ardhini ya jeshi la Israel na 
mashambulizi ya mabomu 
yanayoendelea yanawaathi-
ri raia, hospitali, kambi za 
wakimbizi, misikiti, makani-
sa na vifaa vya Umoja wa 
Mataifa yakiwamo makazi.

“Hamas na wanamgambo 
wengine wanawatumia raia 
kama ngao ya binadamu ku-
jilinda na wanaendelea ku-
vurumisha maroketi kiholela 
kuelekea Israel,” alisema.

Aidha, akionyesha huzuni 
kubwa Guterres, alisema 
malori 400 ya mahitaji ya 
misaada yamefanikiwa ku-
ingia ukanda wa Gaza katika 
kipindi cha wiki mbili zilizo-
pita na kwamba kabla ya vita 
kuanza malori 500 yalikuwa 
yakiingia Gaza kila siku.

Aliongeza kuwa mafuta 

yanayohitajika kwa dharura 
na ambayo ni muhimu kue-
ndeshea shughuli katika 
hospitali, hayakuweza kusa-
firishwa kufika Gaza.

MAREKANI
Wakati UN ikisisitiza usit-

ishwaji wa mapigano, Mare-
kani nayo imekiri kumetokea 
kwa vifo vya maelfu ya raia 
katika ukanda wa Gaza, inga-
wa haikutoa takwimu halisi.

Taarifa hiyo ilitoka baada 
ya Rais Joe Biden kuhoji awali 
juu ya uhalali wa takwimu zi-
nazochapishwa na Wizara ya 
Afya ya Gaza. Huku maofisa 
wa UN wakieleza kuwa tak-
wimu zinazotolewa na wiz-
ara hiyo ni dhahiri na za kua-
minika.  

Msemaji wa Wizara ya Ul-
inzi ya Marekani, Pentagon, 
Brigedia Jeneali, Pat Ryder, 
alisema kuhusiana na idadi 
ya raia waliouliwa Gaza, wa-
nafahamu zimefikia maelfu.

Ryder pia alisema hiyo 
ndio sababu kwa nini kime-
kuwa kipengele cha kusisiti-
zwa na Israel na mataifa 
mengine katika eneo hilo 
kuhusu jinsi ilivyo muhimu 
kuruhusu msaada wa kibin-
adamu na misaada mingine 

kupelekwa Gaza.
Wakati hayo yakiendelea, 

ilibainishwa kuwa kundi la 
Hamas limerusha roketi kue-
lekea Israel kutokea Leba-
non. Huku tawi la kijeshi la 
Hamas, Al-Qassam birgades, 
likisema kwamba limefyatua 
maroketi 16.

Ilielezwa kuwa mji wa Na-
hariyya na Haifa kuisni ime-
shambuliwa huku Hamas 
ikisema katika mtandao wa 
Telegram kwamba masham-
bulizi hayo yalifanywa kuto-
kana na mashambulizi ya Is-
rael dhidi ya watu wao katika 
Ukanda wa Gaza.

Likijibu kauli hiyo, Jeshi la 
Israel lilidai roketi 30 yalify-
etuliwa kuelekea kaskazini 
mwa Israel na kusababisha 
ving’ora vya tahadhari ya 
mashambulizi ya angani 
kulia katika vijiji kadhaa.

Hata hivyo, ilibainishwa 
kuwa kundi la Hamas lina 
wapiganaji kadhaa kusini 
mwa Lebanon na limewahi 
kudai kufanya mashambulizi 
nchini Israel kutokea huko.

AFRIKA KUSINI
Kutokana na migogoro 

hiyo inayoendelea, serekali 
ya Afrika Kusini, ilisema ita-

waita nyumbani wanadiplo-
masia wake kutoka Israel, 
ikielezea wasiwasi wake ku-
tokana na hali ya Gaza.

Pretoria pia ilisema nafasi 
ya Balozi wa Israel, nchini 
humo inazidi kuwa mbaya 
kwa siku hadi siku, ikimshu-
tumu mwanadiplomasia 
huyo kutoa maoni makali 
kwa watu wanaoikosoa Is-
rael.

Waziri katika Ofisi ya Rais, 
Khumbudzo Ntshavheni, 
aliuambia mkutano na wa-
nahabari bila kutoa taarifa za 
kina kwamba, serikali ya Afri-
ka Kusini imeamua kuondoa 
wanadiplomasia wote kutoka 
ubalozi wa Tel Aviv.

Pretoria, kwa kipindi kire-
fu imekuwa ikiunga mkono 
harakati za Palestina, amba-
ko chama tawala cha (ANC) 
kimekuwa kikihusisha na 
harakati zake za kipindi cha 
ubaguzi wa rangi.

Vile vile, inaelezwa kuwa 
toka tukio la Oktoba 7, mwa-
ka huu kundi la Hamas, kush-
ambulia Israel, kumekuwa 
na mivutano ya kidiplomasia 
kwa wanaounga mkono ama 
kukosoa upande mwingine 
wa mgogoro wa Israel na Ha-
mas. DW, VOA

Wakati 
hayo yak-
iendelea, 
ilibainish-
wa kuwa 
kundi la 
Hamas 
limerusha 
roketi 
kuelekea 
Israel 
kutokea 
Lebanon. 
Huku tawi 
la kijeshi 
la Hamas, 
Al-Qassam 
birgades, 
likisema 
kwamba 
limefyatua 
maroketi 
16.
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AFCON 2027...

KILICHOMREJESHA TENA FEI 
TOTO TAIFA STARS HIKI HAPA
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kuonyesha 
kiwango kizuri kwenye 
mechi za hivi karibuni 
za Ligi Kuu Tanzania 

Bara, hatimaye kiungo msham-
buliaji wa Azam FC, Feisal 
Salum ‘Fei Toto’, amerudishwa 
kwenye kikosi cha Timu ya 
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars.

Fei Toto, aliyetoa pasi mbili 
za mwisho za mabao ‘assist’, 
akiiongoza timu yake ya Azam 
FC kupata ushindi wa mabao 
3-0 dhidi ya Mashujaa FC Ju-
matano iliyopita katika Uwanja 
wa Lake Tanganyika na ku-
funga moja Ijumaa iliyopita 
kwenye mechi ambayo Azam 
ilishinda 3-1 dhidi ya Ihefu FC, 
Uwanja wa Highland Estates, 
Mbarali, Mbeya, ni mmoja kati 
ya wachezaji 35 walioitwa na 
Kocha Mkuu wa Stars, Mtunisia 

Adel Amrouche, kuunda kikosi 
kitakachoingia kambini kwa 
ajili ya michezo ya kusaka tiketi 
ya kufuzu Kombe la Dunia, dhi-
di ya Niger na Morocco.

Mchezaji huyo hakuwapo 
kwenye kikosi kilichofanikiwa 
kutinga AFCON dhidi ya Alge-
ria, kitu ambacho kilipigiwa 
kelele na baadhi ya mashabiki 
wa soka.

Mtunisia huyo ame-
teua makipa watano,

 mabeki 12, viungo
 tisa na mastraika tisa
 kuunda kikosi hicho.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa na Shirikisho la Mpira 
wa Miguu nchini (TFF), kwa 
upande wa makipa kocha 
huyo amewateua Beno Ka-
lolanya wa Singida Fountain 
Gate, Aishi Manula aliyekuwa 
majeruhi kwa muda mrefu na 

kutokuwapo kwenye kikosi 
hicho naye anarejea tena, 
Aboutwalib Mshery na Meta-
cha Mnata wote wa Yanga na 
Kwesi Kawawa wa Karlslunden 
ya Sweden.

Mabeki ni Dickson Job, Ibra-
him Hamad ‘Bacca’, Bakari 
Mwamnyeto, Nickson Kiba-
bage wote wa Yanga, Lusajo 
Mwaikenda na Edward Many-
ama (Azam FC), Haji Mnoga 
(Aldershot Town ya Uin-
gereza), Abdi Banda (Richard 
Bay ya Afrika Kusini), Novatus 
Miroshi (Shakhtar Donetsk ya 
Ukraine), Edwin Balua (Pris-
ons), Abdulmalik Zacharia ku-
toka Namungo FC na Omari 
Mvungi wa FC Nantes ya Ufar-
ansa.

Wachezaji wa viungo wa ku-
kaba, washambuliaji pamoja 
na mawinga ni, Ibrahim Joshua 
wa Tusker ya Kenya, Mzamiru 

Yassin (Simba), Sospeter Ba-
jana na Fei Toto kutoka (Azam 
FC), Baraka Majogolo (Chippa 
United ya Afrika Kusini), Mu-
dathir Yahaya (Yanga), Mourice 
Ibrahim (FK Spartak ya Serbia), 
Himid Mao (Tala’ea El Gaish ya 
Misri) na Ladaki Chasambi ku-
toka Mtibwa Sugar.

Mastraika walioitwa ni 
mkongwe John Bocco wa 
Simba ambaye amerejeshwa 
kwa mara nyingine tena, akiwa 
pamoja na Kibu Denis kutoka 
klabu hiyo.

Wengine ni nahodha, Mbwa-
na Samatta (PAOK FC ya Ugiri-
ki), Simon Msuva ( JS Kabylie 
ya Algeria), Abdul Suleiman 
Sopu (Azam FC), Ben Starkie 
(Basford United ya Uingereza), 
Matteo Antony (Mtibwa Sugar), 
Charles M’mombwa (Macar-
thur ya Australia) na Clement 
Mzize wa Yanga.

Kifo cha Kessy 
chaitikisa 
bendi ya Town 
Classic
Na Sabato Kasika

BENDI ya Town Classic, imesi-
mamisha maonyesho yake kwa 
muda usiojulikana kutokana na 
kifo cha mmiliki wake, Patrick 
Kessy, aliyefariki dunia jijini 
Arusha juzi.

Meneja wa bendi hiyo, An-
drew Sekidia, alisema kwa msh-
tuko walioupata wa kumpoteza 
bosi wao, kwa sasa wameamua 
kujipa muda mrefu wa maom-
bolezo hadi hapo baadaye wa-
takapoona inafaa kukutana.

“Inauma sana kuona mtu 
ambaye alikuwa anapigania 
kuhakikisha muziki wa dansi 
unarudi kwenye chati, anatowe-
ka ghafla kiasi hiki, ni afadhali 
angekuwa anaumwa, lakini ame-
fariki ghafla,” alisema Sekidia.

Alifafanua kuwa Kessy ali-
nunua vyombo vya muziki na 
kukusanya wanamuziki na 
kuanzisha bendi ya Town Clas-
sic, ameiacha ikiwa na mwaka 
mmoja tu na kwamba hilo ni 
pigo kubwa kwao.

“Pamoja na kwamba alikuwa 
ni mmiliki wa bendi, lakini aliku-
wa mwimbaji mzuri wa muziki 
na dansi, ndiyo maana aliamua 
kuwekeza kwenye muziki huu ili 
kuurejeshea heshima,” alisema.

Aidha, Sekidia alisema mwili 
wa marehemu Kessy unatara-
jiwa kurejeshwa jijini Dar es 
Salaam na kuhifadhiwa katika 
Hospitali ya Lugalo kusubiri 
taratibu za maziko.

Sekidia alisema mwili huo uli-
tarajiwa kufikishwa jana, huku 
shughuli za maombolezo zikien-
delea nyumbani kwa marehemu 
eneo la Mbezi Beach Dar es 
Salaam.

“Familia ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro na Dar es Salaam 
ikikamilisha ratiba ya maziko 
tutajulishwa, kinachoendelea 
sasa ni shughuli za maombol-
ezo,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, akizungumza na Mawaziri wa Michezo wa 
Tanzania, Kenya na Uganda, ambao walikutana na timu ya wataalamu kutoka nchi hizo kuweka mikakati ya pamoja kue-
lekea mashindano ya Fainali za Mataifa Afrika (AFCON) 2027, zitakazofanyika kwa ushirikiano wa nchi hizo. Katika kikao 
hicho kilichofanyika jana Mombasa nchini Kenya, mbali na Msigwa Tanzania iliwakilishwa na Waziri wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, Rais wa Shirikisho la Soka, Wallace 
Karia, Kaimu Mkurugenzi Idara ya Maendeleo ya Michezo, Ally Mayai, Katibu Mtendaji wa Baraza la Michezo la Taifa, 
Neema Msitha na wataalamu wengine. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Familia ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro na Dar es Sa-
laam ikikamilisha ratiba ya 
maziko tutajulishwa, kinach-
oendelea sasa ni shughuli za 
maombolezo.

Na Mwandishi Wetu

KONGAMANO kubwa la kimataifa 
la muziki la Access linatarajiwa 
kufanyika kesho katika ukumbi 
wa Mlimani City jijini Dar es Sa-
laam, imeelezwa.

Kongamano hilo linatarajiwa 
kuhudhuriwa na wasanii na wa-
dau wa muziki zaidi ya 2,000 
kutoka katika nchi mbalimbali Af-
rika huku likienda sambamba na 
tamasha kubwa la muziki.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Katibu wa Baraza la Sanaa Tanza-

nia (BASATA), Dk. Kedmon Mapa-
na, alisema serikali inashirikiana 
kwa karibu na Taasisi ya Music 
in Africa wanaoendesha konga-
mano hilo.

Alisema kongamano hilo li-
natarajiwa kuhusisha wasanii, 
waandaaji wa muziki, wamiliki 
wa lebo na wadau wa muziki.

Aliongeza kongamano hilo li-
nafanyika nchini kwa mara ya 
pili, ambapo lengo lake ni ku-
hakikisha linawaweka wasanii na 
wadau mbalimbali pamoja katika 
kuhakikisha wanafikia malengo 
ikiwamo kuuza kazi zao katika 

mitandao na nje ya nchi.
“Serikali chini ya Wizara ya 

Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Music in Africa, tumeandaa kon-
gamano la wasanii litakaloambat-
ana na burudani, lengo ni kuwa-
pa wasaa wetu fursa ya kujifunza 
na kujitangaza zaidi kimataifa,” 
alisema Dk. Mapana.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Music in Africa, Ed-
die Hatitye, alisema kongamano 
hilo litahusisha wadau wakubwa 
na kuwakusanya pamoja wasanii 
mbalimbali kutoka Afrika.

Alisema kongamano hilo lita-
saidia wasanii kutengeneza ma-
husiano ya karibu na wadau mbal-
imbali wa muziki ili kunufaika na 
kazi wanazozifanya kila siku.

Hatitye alisema baada ya kon-
gamano hilo, kutafanyika tama-
sha kubwa la muziki ambapo 
wasanii mbalimbali watapanda 
jukwaani kuimba.

“Kongamano pia litahusisha 
wasanii wa muziki wa singeli kwa 
mara ya kwanza mwaka huu ku-
tokana na kuwa na mashabiki 
wengi, lengo ni kutengeneza ma-
husiano mazuri baina ya wasa-

nii na wadau mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kubadilishana mawa-
zo, kupata elimu na kufanya 
biashara kwa pamoja,” alisema 
Hatitye.

Alisema baadhi ya wasanii wa-
takaopanda jukwaani ni pamoja 
na Christian Bella, Mario, Sho 
Madjozi na wengineo kutoka nchi 
mbalimbali.

Tamasha hilo linatimiza miaka 
10 tangu kuanzishwa kwake na 
limeshafanyika katika nchi za Af-
rika Kusini, Ghana, Kenya na Tan-
zania linafanyika kwa mara ya pili 
mfululizo.

Kongamano la Access 2023 kufanyika kesho



CHERKI AFUATILIWA UNITED

KLABU za Manchester United na Newcastle United 
zote zinamfuatilia mshambuliaji wa Lyon, Rayan 
Cherki mwenye umri wa miaka 20, ambaye mkataba 
wake unamalizika Juni 2025. (Football Insider)

FERNANDES ALENGWA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Manchester United na Ureno, 
Bruno Fernandes, 29, anatarajiwa kulengwa na Klabu 
za Saudi Arabia Januari. (Rudy Galetti)

MOYES NA WEST HAM

KOCHA wa West Ham, David Moyes, 60, hayuko ka-
tika hatari ya kutimuliwa licha ya timu yake kushinda 
mchezo mmoja tu kati ya saba zilizopita za Ligi Kuu 
England, lakini kocha huyo huenda asiongezwe mka-
taba wake ambao unamalizika msimu ujao wa majira 
ya joto.(Talksport)

RABIOT MKATABA MREFU

KLABU ya Juventus inaimani kwamba watakubali-
ana kuhusu mkataba mpya wa muda mrefu na kiungo 
wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot, 28, ambaye 
alisaini nyongeza ya mwaka mmoja wakati wa majira 
ya joto. (90 Min)

WIRTZ AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City ina nia ya muda mrefu 
ya kumnunua kiungo wa kati wa Ujerumani, Florian 
Wirtz, 20, na walimtazama mchezaji huyo wakati 
timu yake ya Bayer Leverkusen ikiichapa Hoffenheim 
Jumamosi. (90 Min)

BOTELI AMULIKWA JUVE

KLABU za Juventus na Everton zote zinamfuatilia 
mshambuliaji wa Borussia Monchengladbach mwenye 
umri wa miaka 17, Winsley Boteli. (Fabrizio Romano)

KONATE AITAJA PSG

MLINZI wa Liverpool, Ibrahima Konate, 24, amekiri 
kwamba amekuwa na ndoto ya kuichezea Paris St-
Germain, lakini kuhamia kwa mabingwa hao wa Ligue 
1 si mojawapo ya “lengo” la sasa. (Canal Plus, Goal)

ETTIFAQ KUIMARISHA KIKOSI

KOCHA wa Al-Ettifaq, Steven Gerrard, amesema 
“atazunguka Ulaya” kwa ajili ya kulenga wachezaji 
zaidi wakati wa uhamisho huku akipania kuimarisha 
kikosi chake Januari. (Mail)

BELLINGHAM ATAJWA

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard, 
amesema bodi ya klabu hiyo ilimnyima nafasi ya 
kumsajili kiungo wa kati wa England na Real Madrid, 
Jude Bellingham, 20, alipokuwa Birmingham City. 
(Obi One)

MANNING KUTUA BRISTOL

KOCHA wa Oxford United, Liam Manning anakar-
ibia kuwa kocha mpya wa Bristol City. (Sky Sports)

TCHOUAMENI HATARUHUSIWA

REAL Madrid ‘hawana nia’ ya kumruhusu kiungo wa 
Ufaransa, Aurelien Tchouameni, 23, kuondoka katika 
klabu hiyo huku Arsenal na Liverpool wakimtaka 
mchezaji huyo. (90 Min)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OCHA Mkuu wa Chelsea, 
Mauricio Pochettino, ame-
dokeza kwamba hata kama 
mashabiki wa Tottenham 

Hotspur wangemzomea haimfanyi 
ashindwe kurejea katika klabu hiyo 
siku zijazo.

Pochettino, alifutwa kazi
 na Spurs Novemba 2019 

- miezi michache tu baada
 ya kuiongoza klabu hiyo 

kutinga fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa

 mara ya kwanza alicheza
 dhidi ya timu yake hiyo
 ya zamani kwa mara ya
 kwanza Jumatatu usiku

 akiwa na Chlesea kwenye
 Uwanja wa Tottenham

 Hotspur. Chelsea ilishinda
 mabao 4-1.

Sasa akiwa msimamizi wa mpin-
zani wa ndani, Muargentina huyo 
alikiri kwamba “viungo vyake vya 
kihisia” na “hisia” za Tottenham 
bado anazo ikiwa ni miaka minne 
tangu atimuliwe, na hata mapokezi 

   Nani anajua kesho? 
Nilisema timu sitawahi kuzisi-
mamia ni Arsenal na Barca...

HABARI MICHEZO
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POCHETTINO POCHETTINO AFUNGUA AFUNGUA RASMI RASMI 
MLANGOMLANGO WA KUREJEA WA KUREJEA SPURS SPURS

ya chuki yasingemzuia kufanya 
kazi tena katika klabu.

“Ndiyo, uhusiano wetu ulivun-
jika nilipomaliza mkataba wangu,” 
alisema Pochettino. 

“Lakini tunazungumza juu ya 
uhusiano wa mhemko na hisia, 
na hiyo haijavunjwa. Haitavunjika 
ikiwa wangenipigia kelele. Haitab-
adilisha historia yangu, maisha 
yangu ya zamani. Ni kitu ambacho 
kitakuwa na wewe kila wakati.”

Kuhusu kurejea Spurs, Pochet-
tino aliongeza: “Nani anajua? Ni 
kama maisha, huwezi jua kitaka-
chotokea kesho. Tunahitaji kufura-
hia leo. Nafikiri sasa niko na miaka 
51, ninafikiria zaidi kuhusu hilo na 
kufurahia leo na kutotazama sana 
siku zijazo, kwa muda mrefu. La-
kini, kwa nini?

“Kwa Chelsea itanizuia kuhama? 
Naweza kukaa hapa hadi nife! Mi-
aka 20 au 25, lakini huwezi kujua 

katika soka. Ni klabu, kwa hakika 
kama sifanyi kazi, labda kama wa-
kinitaka siku moja.”

Mashabiki wengi wa Tottenham 
walikasirishwa kuona Pochettino 
akijiunga na mpinzani kama Chel-
sea wakati wa majira ya joto. 

90min iliripoti kuwa angekuwa 
na nia ya kurejea Spurs mapema 
mwaka huu. Lakini hakukuwa na 
mawasiliano kutoka kwa mwajiri 
wake wa zamani, ambaye alimwa-
jiri Ange Postecoglou Juni, mwaka 
huu.

Chelsea hawakuwa kwenye 
orodha ya klabu ambazo Pochet-
tino alisema hataweza kuziongoza, 
baada ya kuwaondoa Arsenal kwa 
uaminifu kwa Spurs na Barcelona 
kutokana na upinzani na Espanyol.

“Nilisema tu timu ambazo sita-
wahi kuzisimamia ni Arsenal na 
Barcelona. Ni hisia ya ajabu kurejea 
baada ya miaka minne,” alisema.
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MANCHESTER, England 

TIMU za Saudi Arabia ikiwamo 
Al Nassr zimeanza kuwasiliana 
na wawakilishi wa beki wa kati 
wa Manchester United, Raphael 
Varane mwenye umri wa miaka 
30, ili kuipata huduma yake diri-
sha lijalo la majira ya baridi.

Dirisha lililopita la usajili, jina 
la beki huyo kutoka nchini Ufar-
ansa lilikuwa miongoni mwa 
mastaa waliosakwa kukipiga 
Ligi Kuu ya Saudi Arabia, lakini 
ilishindikana baada ya Man Unit-
ed kugoma kumuuza.

Al Nassr inaongoza kwenye 
harakati za kuinasa saini yake 
na hasa kutokana na nyota huyo 
kuwa na ukaribu na nyota wa 
timu hiyo, Cristiano Ronaldo 

waliocheza pamoja kule Real 
Madrid.

Beki huyo inadaiwa ataweke-
wa mshahara wa pauni 500,000 
kwa wiki kama atasaini kwenye 
moja ya timu za Saudia.

Varane ambaye kwa sasa yupo 
nje ya uwanja kutokana na ma-
jeraha ana mkataba wa kuen-
delea kusalia Man United hadi 
mwaka 2025 na anaonekana 
kuwa mmoja kati ya wachezaji 
tegemeo wa ‘Mashetani Wekun-
du’ hali inayoonesha huenda 
akapewa ofa ya kusaini mkataba 
mpya.

Tangu kuanza kwa msimu 
huu amecheza mechi tisa za mi-
chuano yote na majeraha ndiyo 
yamekuwa yakiathiri soka lake 
pale Old Tralford.

Varane awindwa Saudia

Aston Villa 
yaonywa 
kuhusu 
Emery
LONDON, England 

KLABU ya Aston Villa imeonywa 
kuishi kwa akili kwa sababu Ko-
cha wao, Unai Emery, atapewa dili 
kubwa na klabu inayoshiriki Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na hatalikataa.

Hayo ni kwa mujibu wa beki 
wa zamani wa Liverpool, Jamie 
Carragher, ambaye amedai kuwa 
anachofanya raia huyo wa Hispania 
kwenye kikosi hicho pale Villa Park 
kinampa nafasi kubwa ya kuchuku-
liwa na timu kubwa zaidi.

Hadi sasa kikosi hicho cha Emery 
kimefungwa na Manchester City, 
Arsenal na Liverpool na ndizo 
zilizoshinda alama nyingi kwenye 
Ligi Kuu England kuzidi Aston Villa 
tangu kocha huyo alipojiunga nao 
Novemba mwaka jana.

Carragher alidai pia kocha huyo 
wa zamani wa Villarreal bado ana 
biashara zake hajazimaliza kwe-
nye timu kubwa baada ya kuwahi 
kupita kwenye timu za Paris Saint-
Germain na Arsenal.

Na madai ya beki huyo wa 
zamani wa England tayari yat-
akuwa kwenye orodha ya makocha 
wanaosakwa na timu kubwa.

Carragher mwenye umri wa 
miaka 45, alisema Aston Villa wa-
napaswa kumshukuru Emery kwa 
kadri wanavyoweza na kwamba 
ni suala la muda tu kabla ya kocha 
huyo hajaletewa ofa tamu na klabu 
za Ligi ya Mabingwa Ulaya, am-
bayo hataweza kuigomea.

Emery alishinda taji la Europa 
League mara tatu alipokuwa na 
kikosi cha Sevilla na mara moja 
akiwa na Villarreal na aliongoza 
PSG kushinda ubingwa wa Ligue I 
wakati anainoa.

KONATE AKIRI 
ANATAKA 
KUICHEZEA PSG

LIVERPOOL, England

M
LINZI wa Liverpool, Ibrahima 
Konate, amekiri kwamba 
anafikiria kuhusu uwezekano 
wa kuichezea Klabu ya Paris 

Saint-Germain ya nyumbani baadaye ka-
tika maisha yake ya soka.

Konate alitumia miaka mitano katika 
akademi ya vijana ya Paris kabla ya ku-
hamia Sochaux, ambako alifanya kazi 
yake ya kwanza mwaka 2017 akiwa na 
umri wa miaka 16. Baadaye mwaka huo 
huo, alijiunga na RB Leipzig na kuimari-
sha mchezo wake kama mmoja wa mabe-
ki wa kati vijana bora zaidi barani Ulaya.

Katika majira ya joto ya 2021, Liver-
pool walimsajili kwa pauni milioni 36 
kumpeleka Anfield. Tangu wakati huo, 
amekua mmoja wa mabeki bora wa Ligi 
Kuu England, ingawa amekuwa akijita-
hidi kujiweka sawa na amekuwa akipam-
bana na majeraha.

Katika kiwango cha kimataifa, Konate 
ameichezea Ufaransa mara 13 tangu 
alipocheza kwa mara ya kwanza mwaka 
2022 na amekuwa kipenzi cha kocha Di-
dier Deschamps. Aliingia akitokea benchi 
katika mchezo wa fainali ya Kombe la Du-
nia mwaka jana dhidi ya Argentina amba-
po walifungwa kwa mikwaju ya penalti.

Kama ilivyo kwa wachezaji wengi wa 
Ufaransa, Konate amekuwa akihusishwa 
na kurejea nchini kwao kuichezea PSG. 
Akiwa kwenye majukumu ya kimataifa 
mwezi uliopita, aliulizwa ikiwa wachezaji 
kutoka Parc des Princes walikuwa wa-
kimuuza kwa wazo la kuhama.

“Sitajibu kuhusu wanachofanya! Lakini 
hapana, ni kweli kwamba mimi ni Mpar-
is, lakini niko Liverpool,” aliiambia RMC 
wakati huo baada ya sare ya bao 1-1 ya Liv-
erpool kwenye Uwanja wa Luton Town 
Jumapili, Konate aliulizwa na Canal Plus 
kama anawazia kucheza PSG siku moja.

“Kama nikisema hapana, nitakuwa nas-
ema uongo, lakini ikiwa unauliza, ni moja 
ya malengo yangu? Sivyo,” alisema.



KVZ FC 
yaivulia 
kofia 
Kipanga
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Na Saada Akida 

K
IUNGO wa Yanga, Jonas 
Mkude ameweka wazi 
kuwa licha ya kushinda 
mechi ya watani wa jadi 

dhidi ya Simba, ni mapema sana 
kusema tayari wameshaingia ka-
tika nafasi nzuri ya kuwania ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mkude alisema anaamini kwa 

kujiandaa na kutafuta pointi 
tatu muhimu katika kila mechi 
ambayo iko mbele yao ndicho 
kitu pekee kitakachowawezesha 
kufikia malengo yanayotarajiwa 
na wanachama na mashabiki wa 
Yanga.

Alisema kitendo cha kumfun-
ga Simba hakina maana kuwa 
wamemaliza kila kitu na kuji-
hakikishia ubingwa kwa sababu 
ligi bado ni ndefu na wana mich-
ezo zaidi ya 20 ambayo hawa-

jacheza. 
“Ushindi wa Simba un-
atuweka katika nafasi

 nzuri za kujihakikishia
 tunaendelea kusalia
 kileleni, suala la ub-

ingwa ni mapema sana
 tunatakiwa kushinda na
 kutafuta matokeo chan-

ya kila mechi ili kufikia 
malengo yetu na yanay-

otarajiwa na Wanayanga.

Ligi imekuwa na ushindani 
mkubwa kwa kila timu kujiandaa 
vizuri, tumeshinda mechi kubwa 
lakini unaweza kupoteza mechi 
ndogo, tunaamini katika kuji-
andaa,” alisema kiungo huyo.

Aliongeza kuwa anaimani 
kubwa ya kufanya vizuri kwenye 
ligi kulingana na kila mchezaji 
ndani ya Yanga malengo yake 
ni kuhakikisha wanapambana 
kutafuta matokeo ili kutetea ub-
ingwa msimu huu.

MKUDE: MAPEMA SANA 
YANGA KUWAZA UBINGWA

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, akichangia mada 
katika kikao cha Mawaziri wa Michezo wa Tanzania, Kenya na Uganda pamoja na wataalamu kutoka nchi hizo kuweka mikaka-
ti ya pamoja kuelekea mashindano ya Fainali za Mataifa Afrika (AFCON) 2027 zitakazofanyika kwa ushirikiano wa nchi hizo. 
Kikao hicho kilifanyika Mombasa nchini Kenya jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Wanajeshi wa 
Kipanga FC, Kocha wa Maafande 
wa KVZ FC, Ali Mohamed, am-
ekiri uwezo mkubwa wa wapin-
zani wao hao katika mchezo huo 
wa Ligi Kuu Zanzibar uliopigwa 
kwenye Uwanja wa Mau A juzi.

KVZ FC ambayo katika mchezo 
huo ilitokea nyuma na kushinda, 
mabao yake yalifungwa na Kas-
sim Hassan dakika ya 66 na Mo-
hamed Massoud dakika ya 83 
wakati William John aliwatan-
guliza Wanajeshi wa Kipanga FC 
kuliona lango la wapinzani wao 
dakika ya 20.

Akizungumza na Nipashe 
baada ya mchezo huo, Kocha wa 
KVZ, Mohamed, alisema pamoja 
na kupata alama tatu wapinzani 
wao walicheza kandanda safi 
hasa kipindi cha kwanza am-
bapo waliutawala mchezo.

Alisema kipindi cha kwanza 
timu yake haikuwa sawa hali il-
iyosababisha wapinzani wao ku-
pata bao la mapema na wacheza-
ji wake walitoka mchezoni baada 
ya kufungwa. Alisema kama 
mwalimu kipindi cha pili alilazi-
mika kufanya mabadiliko hasa 
kwa upande wa mabeki ili ku-
weza kuubadilisha mchezo huo 
na mpango wake ulifanikiwa.

“Kipindi cha kwanza hatuku-
cheza vizuri, tulitawaliwa ka-
ribu dakika 30, lakini baada ya 
kurudi mapumziko nilikuja na 
mpango mwingine ambao ulizaa 
matunda na kufanikiwa kupata 
ushindi,” alisema.

Aidha, alisema jitihada zake 
anaelekeza katika mchezo wa 
10 dhidi ya Uhamiaji FC Juma-
mosi wiki, ili mchezo huo nao 
apate alama tatu zitakazosaidia 
kusonga mbele katika mbio za 
ubingwa wa Ligi Kuu Zanzibar.

KVZ FC imefikisha alama 
19, huku vinara wa ligi hiyo, 
Maafande wa JKU wakiwa na 
pointi 20 na nafasi ya tatu ikishi-
kiliwa na Maafande wa Zimamo-
to SC wenye alama 17.

KUELEKEA AFCON 2027...

huo mmoja wa Jumapili 
dhidi ya Yanga.

Rekodi zinaonyesha 
kuwa msimu uliopita aliion-
goza Simba kucheza mechi 
11 za Ligi Kuu bila kupoteza 
ikishinda mechi tisa na sare 
mbili.

Mechi yake ya kwanza 
alipojiunga ilikuwa ni dhidi 
ya Mbeya City, Januari 18 
mwaka mwaka huu, ikiwa 
ni Ligi Kuu msimu uliopita 
Simba ikishinda mabao 3-2, 
Dodoma Jiji bao 1-0, Singida 
Big Stars 3-1, Mtibwa Sugar 
3-0, Ihefu 2-0, Yanga 2-0, 
Ruvu Shooting 3-0, Polisi 
Tanzania 6-1, Coastal Union 
3-0, ikitoa sare mara mbili 
ya bao 1-1 dhidi ya Azam FC 
na Namungo FC.

Msimu huu imecheza 
mechi sita bila kupoteza iki-

anza kwa kuifunga Mtibwa 
mabao 4-2, Dodoma Jiji 2-0, 
Coastal Union 3-0, Prisons 
3-1, Singida Fountain Gate 
2-1, Ihefu 2-1, kabla ya ku-
fungwa mabao 5-1 dhidi ya 
Yanga.

Mechi zingine ni za 
Ngao ya Jamii msimu huu, 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
pia michuano ya African 
Football League dhidi ya 
Al Ahly ambayo walitoka 
sare ya mabao 2-2 Uwanja 
wa Benjamin Mkapa kabla 
ya kwenda kupata sare ya 
bao 1-1 Uwanja wa Taifa wa 
Cairo, Misri, hivyo kutolewa 
kwa kanuni ya faida ya bao 
la ugenini.

KUTIMULIWA
Taarifa iliyotolewa jana 

mchana na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa klabu hiyo, Imani 
Kajula, ilieleza kuwa wame-

fikia makubaliano ya pande 
zote mbili, huku ikimshuku-
ru Robertinho kwa mchan-
go mkubwa kwenye klabu 
hiyo.

Simba pia imemtimua 
Kocha wa Viungo, Hategeki-
mana, ikisema imekubali-
ana naye kusitisha mkataba.

“Klabu ya Simba imefikia 
makubaliano ya pande zote 
mbili ya kuvunja mkataba 
na Kocha Mkuu wa kikosi 
cha kwanza, Roberto Ol-
iveira Goncalves Do Carmo, 
‘Robertinho.

“Vilevile tumefikia 
makubaliano ya kusitisha 
mkataba wa Kocha wa Vi-
ungo, Corneille Hetegeki-
mana. Uongozi wa Simba 
unawashukuru makocha 
hawa kwa mchango wao 
ndani ya klabu yetu na in-
awatakiwa kila la heri katika 
majukumu yao mapya.”

Robertinho aacha timua 
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zoezini kujiandaa na mchezo wetu 
wa kesho (leo), utakuwa mchezo wa 
ushindani mkubwa ila tumejiandaa 
vizuri na wachezaji wako tayari, tuna 
waheshimu wapinzani wetu licha ya ku-
topata matokeo mazuri katika michezo 
yao ya nyuma tutacheza kwa tahadhari 
kubwa kufikia malengo yetu,” alisema 
kocha huyo.

Naye Kocha wa Coastal Union, Fikiri 
Elius, alisema wamefanyia kazi ma-
kosa yao na kikosi kipo tayari kutumia 
vizuri uwanja wa nyumbani kuhakiki-
sha wanabaki na alama katika dimba la 
Mkwakwani.

“Licha ya Yanga kuwa bora, lakini 
kuna makosa wanafanya tutayatumia 
kutafuta matokeo mazuri ili kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kujiondoa chini 
ya msimamo,” alisema Fikiri. 

Yanga kazi moja 
tu Mkwakwani 
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Saada Akida na Adam Fungamwango

S
IKU mbili tu baada ya kupata kipigo 
cha fedheha cha mabao 5-1 kutoka 
kwa watani zao wa jadi, Yanga, Kla-
bu ya Simba imeamua kuachana na 

kocha wake mkuu, Robertinho Oliveira, 
raia wa Brazil sambamba na Kocha wa 
Viungo, Corneille Hategekimana, huku 
‘moto wa timuatimua’ ukiendelea kuwaka 
Msimbazi. 

Kwa mujibu wa taarifa za 
uhakika zilizolifikia gazeti hili 

ni kwamba, licha Robertinho 
‘kuangukiwa na jumba bovu’, 

lakini ndani ya Simba bado 
moto unawaka baada ya 

Mwekezaji na Rais wa Hes-
hima wa timu hiyo, Mohamed 

‘Mo’ Dewji, kutofurahishwa 
na mwenendo wa timu hiyo 
huku akitaka viongozi kuji-

tathmini.

Viongozi hao ni Mwenyekiti wa Wana-
chama, Murtaza Mangungu na wa Bodi ya 
Wakurugenzi, Salim Abdallah ‘Try Again, 
ambao inadaiwa wametakiwa kujiuzuru 
kutokana na kitendo cha timu hiyo ku-
poteza mchezo dhidi ya watani wao wa 
jadi.

Mtoa habari huyo alisema moto huo 
hautakuwa kwa viongozi hao pekee bali 
utashuka kwa baadhi ya wachezaji ambao 
nao watakuwa wamekalia kaa la moto 
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   Sven atajwa kumrithi, mas-
taa watano waingia kikaangoni, 
Mangungu, Try Again nao...

ROBERTINHO AACHA 
TIMUA TIMUA SIMBA

Na Saada Akida 

KITUO kinachofuata ni Mkwak-
wani, Tanga! Hii ni kauli ya 
Wanayanga wakisema kuwa 
wanakwenda jijini humo kue-
ndeleza zoezi la kutoa dozi na 
kusaka pointi tatu katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya wenyeji wao, Coastal 
Union leo.

Kikosi cha Yanga kimewasili 
tangu juzi usiku jijini Tanga 
tayari kwa ajili ya kusaka poin-
ti tatu muhimu katika mchezo 
huo ili kuendelea kujiimarisha 
kukaa kileleni mwa msimamo 
wa ligi hiyo.

Yanga inashuka dimbani na 
kumbukumbu nzuri ya kupata 
ushindi mnono wa mabao 5-1 
katika mechi kubwa dhidi ya 
watani wao wa jadi, Simba na 
kukaa kileleni ikiwa na alama 
21.

Coastal Union wenyewe wal-
itoka suluhu katika mchezo uli-
opita dhidi ya Namungo FC ka-
tika dimba hilo la Mkwakwani, 
wakiwa nafasi ya 13 baada ya 
kukusanya alama saba katika 
michezo nane waliyocheza ya 
ligi hiyo hadi sasa.

Kuelekea mchezo huo Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, alisema baada ya 
mechi ya ‘dabi’ dhidi ya Simba, 
waliendelea na maandalizi ku-
jiandaa na mechi ya leo dhidi 
ya Coastal Union.

Alisema walifanya mazoezi 
ya gym na baadaye kujiweka 
sawa na kikosi chake kipo 
tayari kwa ajili ya 
mchezo huo 
kutafuta alama 
tatu muhimu 
ili kujiweka 
kwenye nafasi 
nzuri katika 
msimamo.

“Hatukuwa na 
muda baada ya 
mechi kubwa, 
tukarudi 
ma-

Yanga yataka 
kazi moja leo 
Mkwakwani

wakitakiwa kutoa maelezo.
“Robertinho ametolewa ‘kafara’ tu, lak-

ini ndani ya uongozi kuna mambo mengi, 
viongozi wametakiwa kujitathmini hasa 
kuanzia usajili wa baadhi ya wachezaji, 
lakini pia kuhujumu timu na kupoteza 
mbele ya mtani wetu, Yanga kwa mabao 
5-1. 

Pia, kutokuwa na maelewano mazuri 
na wajumbe 21 walioteuliwa na tajiri huyo 
kwa ajili ya kumshauri kuhusu klabu am-
bao waliwahi kupita Simba katika ngazi 
mbalimbali,” alisema mtoa habari huyo.

Aliongeza kuwa tangu imeteuliwa 
kamati hiyo, haijawahi kukutana na Wa-
jumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba 
kuzungumza lolote, wala kupewa barua 
rasmi ya uteuzi huo, na kwamba hiyo ni 
kutokana na mgongano wa kimaslahi.

Alisema Mo Dewji kwa sasa yupo 
Dubai na anatarajia atakaporejea nchini 
kuanza mchakato wa haraka kutafuta 
kocha mkuu ambaye atakuja kuchukuwa 
mikoba ya Robertinho, huku Kocha wao 
wa zamani, Mbelgiji Sven Vandenbroeck 
akitajwa.

Sven kwa sasa hana timu baada ya 
mwezi uliopita kufutwa kazi na Klabu ya 
CR Belouizdad ya Algeria kutokana na 

matokeo mabovu kwenye Ligi Kuu.

REKODI YA ROBERTINHO
Hata hivyo, Robertinho ambaye ameon-

dolewa kwenye klabu hiyo baada ya kuhu-
dumu kwa miezi 10 tu, ameacha rekodi 
ya kuvutia ambayo inawagusa mashabiki 
wengi wa klabu hiyo.

Mbrazili huyo ameiongoza Simba 
mechi 29 za mashindano yote huku aki-
poteza mbili tu, moja Ligi ya Mabingwa 
msimu uliopita dhidi ya Wydad Casablan-
ca baada ya kushinda 1-0 nyumbani na 
kwenda kupoteza 1-0 ugenini.

Nyingine ni ya Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Yanga Jumapili iliyopita, lakini akiipa Sim-
ba Ngao ya Jamii kwa kuifunga timu hiyo 
kwa mikwaju ya penalti 3-1.

Kocha huyo aliifikisha Simba kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya robo fainali na kuondoshwa na 
waliokuwa mabingwa watetezi wakati 
huo, Wydad Casablanca ya Morocco kwa 
mikwaju ya penalti 4-3.

Ameiongoza Simba katika mechi 18 za 
Ligi Kuu, tangu msimu uliopita, ikishinda 
michezo 15 na sare mbili tu na kupoteza 

JUMLA MECHI 29 MASHINDANO YOTE

KUPOTEZA 2 (LIGI KUU 1, CAF 1)

LIGI KUU JUMLA  MECHI 	 18

KUSHINDA 	 15

KUPOTEZA 			   1

MABAO KUFUNGA 		  45

MABAO KURUHUSU 	 17

‘CLEAN SHEETS’ 		  8

TAKWIMU ZINAWAUMBUA

SARE 	    2

Pochettino afungua mlango kurejea Spurs
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