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JPM atumbua DAS mkutanoni,
ateua mrithi wake hapo hago

URAIS ZANZIBAR

Maalim Seif ataja sababu
tano kugombeamaraya6 ...

kuchukuliwa dhidi ya

BAA LA CORONA

ugonjwa wa corona,

B Asema hana imani na Tume ya Uchaguzi Zanzibar, ingawa katika baadhi va nchi

kunaonekana maambukizi ya

atasimamia na kulinda ushindi... Endelea ugonjwa huo kupungua. Watu
I wanashauriwa kuendelea
UK. 2 kufuata mwongozo wa

kujilinda na si kupuuzia kwa

kuwa ugonjwa bado upo. WHO

® Nawa mikono kwa sabuni
na maji yanayotiririka

m Epuka kusalimiana kwa
kushikana mikono na
kukumbatiana

® Ukipiga chafya au
kukohoa, ziba mdomo

POLISI YAPIGA
KAMBI GAIRO
KISA WALIMU

KUCHOMWA

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (katikati), akizun- MISHALE
gumza katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanahisa mwishoni mwa wiki jijini

Dar es Salaam. Kulia ni Mwenyekiti wa Mkutano huo ambaye ni Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi, Dk. Ally Laay na Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki hiyo,

Kilichowabeba mawaziri
vijana wa Rais Magufuli s
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HABARI KITAIFA

s Maalim Seif at

WALIMU
KUPIGWA
MISHALE
Polisi
Morogoro
yapiga
kambi Gairo

Na Idda Mushi, GAIRO

SIKU chache baada ya gazeti hili
kuripoti kwa kina tukio la walimu
wa Shule ya Sekondari Iyongwe,
wilayani Gairo mkoani Morogoro,
kushambuliwa kwa mikuki na watu
wasiojulikana, Jeshi la Polisi lime-
chukua hatua.

Hatua zilizochukuliwa na jeshi
hilo mkoani humo ni kuweka kikosi
kazi maalum kikiongozwa na Mkuu
wa Upelelezi Mkoa, Kamishna
Msaidizi wa Polisi Robert Mlasani
na Ofisi ya Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Gairo.

Vigogo hao watapiga kambi ka-
hiyo ili kuwasaka wote waliohusika
na matukio hayo na kuwachukulia
hatua za kisheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, SACP Mutafungwa, juzi
alikatiza ziara ya kikazi wilaya za
Malinyi, Kilombero na Ulanga, na
kuelekea Gairo baada ya habari hiyo
kuandikwa kwa kina.

kuwafichua watu waliohusika na
mauaji ya Mwalimu Madaraka Mga-
nilwa yaliyotoka Februari 24, mwa-
ka huu na mwingine Hosea Charles
akijeruhiwa kwa mkuki Juni 20,
mwaka huu.

“Angalieni hapa Mkuu wa Shule
(mwalimu Maria Mdoe) yuko
peke yake kwenye huu mkutano,
yuko wapi mwalimu Madaraka
(aliyeuawa), yuko wapi mwalimu
Charles  (aliyejeruhiwa),  wako
wapi walimu wengine wa Iyogwe,
hawa wote hawapo kutokana na
vitendo vya baadhi yenu, watoto
wenu, ndugu zenu wanaohusika na
matukio haya ya kinyama,” alisema
Kamanda Mutafungwa.

Kamanda huyo alifanya mkutano
mahali palipotokea tukio hilo ka-
tika uwanja wa Shule ya Sekondari
Iyongwe.

Kwa mujibu wa kamanda huyo,
watakaoficha taarifa za matukio
hayo kwa kukaa kimya wataungan-
ishwa kwenye matukio hayo kama
wabhalifu, huku akitaka wenyeviti wa
weka mikakati kuhakikisha matukio
hayo hayajirudii.

Aidha, aliwataka kuanzisha vi-
kundi vya ulinzi na usalama kulinda
pamoja na mambo mengine mali
na majengo ya serikali pamoja na
watumishi kwa kufanya doria zenye
tija kwani walimu wasipofundisha,
watoto hawatasoma na kuzalisha

aja sababu

kugombea urais Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WA mara nyingine Maalim Seif

Sharif Hamad ametangaza nia

ya kugombea urais wa Zanzibar

kupitia Chama cha Act-Wazalen-
do ikiwa ni mara ya sita kugombea nafasi
hiyo toka mwaka 1995.

Akizunguma na waandishi wa habari jana
Mjini Zanzibar, alisema amefikia uamuzi
huo kutokana na sababu tano zilizomsu-
kuma ikiwamo kutoridhishwa na jinsi nchi
inavyoendeshwa.

Alisema hivi sasa mfumo wa vyama vingi
upo hatarini kutoweka kutokana na Watan-
zania kuamua kwa makusudi kuvunja mis-
ingi ya demokrasia.

“Kwa kuzingatia hatari hii nimeona ni hek-
ima kukubali ushauri wa watu wengi kwam-
ba huu si wakati wa kuacha mapambano
bali ninawajibu kushirikiana na viongozi na
vijana kuwavusha katika wakati huu mgumu
katika historia ya Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla.

Alitaja sababu nyingine kuwa mwaka
1992 yeye na wenzake waliamua kuanzi-
sha Chama cha CUF na kuwashawishi wa-
nanchi kukiunga mkono ambacho kilikuwa
na malengo ya wazi ya kurejesha haki bila
ya ubaguzi, kupinga ukandamizaji na nchi
kukwama.

Alisema hali hiyo ilikuwa ni mwiba kwa

watawala wasiopenda kuiona Zanzibar ikik-
wamuka kimaendeleo na ndipo wakaamua
kutumia dola kukidhoofisha chama hicho
na hatimaye kufukuzwa kwenye chama
kinyume cha matakwa ya wanachama.

Alieleza kuwa yeye ni nahodha mzoefu
kwa kuliongoza jahazi, hivyo amekubali
kuliongoza jahazi la kuleta mabadiliko kupi-
tia ACT-Wazalendo.

“Katika hali hii nimeona haitokuwa busara
ikiwa nahodha mzoefu wa kuongoza watu
kuingia katika jahazi jipya halafu kuwaacha
mkondoni..nimekubali ushauri kuwa nion-
goze juhudi za kuleta mabadiliko kupitia
ACT -Wazalendo hasa wakati huu nchi yetu
inapoelekea kuandika historia mpya,” alise-
ma.

Maalim Seif alisema jahazi jipya linahitaji
nahodha mwenye uzoefu mkubwa aweze
kuivusha Zanzibar kupisha dhoruba kali na
yenye mawimbi mazito yanayoikabili.

Alieleza kuwa viongozi na wanachama wa
chama hicho wamemwamini kupeperusha
bendera ya kuwania nafasi ya urais wa Zan-
zibar.

Alisema ameona si uungwana hata kidogo
kudharau imani hiyo na badala yake anapas-
wa kuheshimu kwa kuwaongoza Wazanzi-
bari kufikia ndoto ya Zanzibar wanayoitaka.

Aidha, Maalim Seif alisema licha ya saba-
bu hizo alikaa na kujiuliza swali je, bado
Wazanzibari wana hamu na yeye na ndipo

alipotuma wataalamu kufanya utafiti, lakini
matokeo ya utafiti huo yameonyesha kuwa
imani ya Wazanzibari kwake haijashuka
hata kidogo.

“Inasikitisha na kuniumiza sana kwa kazi
nzuri tuliyoifanya mimi na Rais mstaafu Am-
ani Karume kwa kusaidiwa na kati ya mari-
dhiano kwa kuwaunganisha Wazanzibari,
lakini leo hii Wazanzibari wamegawiwa kwa
sababu ya ubaguzi,” alidai.

Maalim Seif alisema kuwa Julai 4 mwaka
huu atachukua fomu ya kugombea nafasi ya
urais na kuendelea na kauli yake ya kuwa
hana imani na Tume ya Uchaguzi lakini wa-
najipanga na kujitayarisha kulinda ushindi
wao kwa hali yoyote.

Kwa kipindi chote ambacho Maalum Seif
alichogombea kura hazikutosha, na kwa
mara ya kwanza alipata kura asilimia 49.76
na mshindi kuwa Salimin Amour aliyepata
asilimia 50.24.

Mwaka 2000 alipata kura asilimia 32.96
dhidi ya asilimia 6704 alizopata Amani
Karume. Mwaka 2005 aligombea tena na
kupata asilimia 46.07 huku Karume kiibuka
mshindi kwa asilimia 53.18.

Mwaka 2010 alipata kura asilimia 49.1
huku Dk. Ali Mohamed Shein 2015 matokeo
yalifutwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Zanzibar (ZEC) na Mwenyekiti wake, Je-
cha Salum Jecha, na yalitangazwa marudio
Machi 20, mwaka 2016.

Amiri Mkuu wa Taasisi za Kiislamu Tanzania, Shekh Mussa Kundecha (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu Baraza la Dini Mbalimbali (IRCPT) kutoa mwongozo wa mafunzo ya ujenzi wa amani kwa jamii kuendeleza
uhusiano kati ya jamii na nchi. Kushoto ni Imamu wa Msikiti wa Rahmani ulipo Kimara, Shekh Rajabu Msinde na Mjumbe wa Baraza la
Waislamu Wilaya ya Kinondoni, Abdul Magomba. PICHA NA JUMANNE JUMA.

lindi la umaskini katika maeneo

wananchi

wenye mikuki na

mechukua hatua kubwa kuka-

kujengewa kituo cha polisi ku-

hayo.

Kamanda huyo alisema kikosi
kazi hicho kitafanya kazi usiku
na mchana kuwabaini watuhu-
miwa wote wa matukio hayo ya
kuua na kujeruhi, ingawa kesi
ya mauaji tayari iko kwenye
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Morogoro ikiwahusi-
sha watuhumiwa wawili walioko
mahabusu na wengine wali-
otoroka wakiendelea kusakwa.

“Tukio la kwanza la mauaji ya
mwalimu Madaraka lilitushtua
sana, baada ya watu kumvamia,
akapambana nao na walipoona
anawashinda, wakamchoma
mkuki shingoni na kupoteza
maisha akiwa njiani kupelekwa
hospitali,” alisema.

Aidha, alitoa siku mbili kwa

mishale yenye sumu, au sumu
ikiwamo ya mamba kwa ajili ya
mikuki hiyo kusalimisha kwa hi-
msako mkali haujaanza kuwa-
baini.

Naye Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Iyongwe, aliimba serika-
li kulishughulikia suala hilo kwa
kina ili kurejesha hali ya utulivu
kwa walimu.

VYOMBO VYA HABARI IPP
VYASIFIWA
“Ninavishukuru vyombo vya
habari vya IPP, kazi mliyoifanya
ni kubwa sana, mmejitoa sana
kwenye jambo hili na Mungu
awabariki nyote, mmefanya kila
mtu akajua kinachoendelea,
naishukuru pia serikali, na Jeshi
la Polisi, wametukimbilia na wa-

biliana na hili,” alisema Mdoe.

Baadhi ya wananchi George
Makuyu na Charles Joctan
Lwanda wa kitongoji cha Leb-
enya, waliomba usalimishaji wa
mishale na mikuki yenye sumu
na sumu yenyewe, kulenga wa-
naotumia vibaya silaha hizo kwa
vile ni za kijadi na zimetumika
toka enzi ya mkoloni kwa ua-
minifu mkubwa.

Walisema uwapo wake hauku-
lenga kuwadhuru binadamu,
hivyo wenye akili timamu na
wasio na historia ya uhalifu
waachwe kumiliki.

Naye, Askofu Samuel Elieza
Kisigila, Katibu wa Jukwaa la
Amani katika Wilaya ya Gairo
na Charles Lwanda, waliomba

tokana na wananchi wa mae-
neo hayo kulazimika kutembea
umbali wa zaidi ya kilometa 45
kufuata huduma za Polisi Gairo
Mjini.

Ombi lililokubaliwa na Ka-
manda huyo kwa kumwagiza
OCD wa Gairo, SP Julieth Lyimo,
ili kuona uwezekano wa kupata
maeneo yasiyo na migogoro na
watatoa ramani kazi hiyo ian-
zishwe na wananchi wenyewe
na Polisi watawapatia askari.

Wananchi wengine Francis
Meshack, Penina Mwangalimi
na Happyness Mwangalimi wal-
isema hawaridhiki na kitendo
cha walimu kutaka kuwakimbia
na kudai wameumizwa sana
kwa matendo yanayoendelea.
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Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli jana aliten-
gua uteuzi wa Katibu Tawala wa
Wilaya ya Kisarawe, Mtela Mwam-
bapa, na kumteua mwingine
papo hapo ambaye alikuwa Ofisa
Tawala na kumpa kiti meza kuu.

Alimteua Mwanana Msumi na
kuagiza aandikiwe barua ya uteu-
zi jana hiyo na kuagiza aliyeten-
guliwa kutafutiwa nafasi ya chini
anayoiweza nje ya wilaya hiyo.

Rais alifikia uvamuzi huo jana
wakati akiwa mkoani Pwani kwe-
nye uzinduzi wa mradi wa maji
kutoka Kibamba hadi Kisarawe.

Kabla ya kutangaza uamuzi
huo, alisema kuwa DAS huyo ana
tuhuma za kuwa na uhusiano wa
kimapenzi na wake za watu.

“Lakini hapa kuna tatizo la
mteule wangu mmoja DAS,
ninaambiwa ana mambo am-
bayo hayaendani na maadili ya
kazi yake. Zipo tuhuma kwam-
ba anachukua hata wake wa
watu,” alisema Rais Magufuli na
kuongeza:

“Nilikwisha kumwonya siku za
nyuma nafikiri hakuweza kuo-
nyeka na kwa sababu jukumu
langu pia ni kusimamia maadili
na nidhamu za watendaji,

ninakuagiza Jafo (Waziri wa
TAMISEMI) uongee na George
Mkuchika (Waziri wa Nchi, Ofisi
ya

Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora)
kwamba huyu kazi ya U-DAS
nimeitengua leo, mtafutieni kazi
ya chini aliyo na uwezo nayo na
asifanye hapa.”

“Kwa hiyo utamweleza Mkuchi-
ka aniletee mapendekezo au
kama yuko hapa ambaye mna-
muona anafaa U-DAS tumpe, tu-

namaliza hapa hapa kwani lazima
tusibiri?” Aliuliza Rais Magufuli.

Rais Magufuli aliuliza kama
kuna mwenye sifa anayefaa kushi-
ka nafasi hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Evarist Ndikilo, alisimama na
kumpendekeza Msumi ambaye
alipoulizwa elimu yake alisema
ana shahada ya uzamili ya Uta-
wala wa Umma.

Baada ya ofisa huyo kujitam-
bulisha, Rais Magufuli alim-
teua hapo hapo na kumwambia
apande jukwaa kuu kuketi kwe-
nye meza kuu.

“Rais hapa kwenye Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa kuna Ofisa Tawala
ambaye anaweza kabisa kufanya
kazi hiyo,” alisema Mkuu wa
Mkoa huo wa Pwani.

“Kuanzia leo utakuwa DAS ili
na ninyi mkagombanie wanaume

na Mkuu wa Wilaya ili wote
mwondoke..mwandikieni barua
leo aipate, huyu ndiye DAS wa
Kisarawe,” aligiza Rais Magufuli.
“Lakini pia napenda kum-
pongezaJafo kwa kunisaidia kazi
akiwa Waziri wa TAMISEMI. Kija-
na huyu anajituma sana, mwem-
bamba kwa umbo, lakini mambo
yake makubwa, anazunguka kila
mahali, sijasema mawaziri wen-
gine hawafanyi kazi, lakini niko
kwenye Jimbo la Kisarawe ni lazi-
ma nimsifie amejitahidi kwa kiasi
chake,” alisema Rais Magufuli.
“Amenisaidia sana na ndiyo
maana mtaona katika miradi
mbalimbali ya vituo vya afya,
barabara na katika vitu vingine
amekuwa akifuatilia, kwa hiyo
nitashangaa sana wana Kisarawe
kama haya ambayo ameyafanya
Jaffo hamkuyaona, lakini mwenye

macho haambiwi tazama.”

Aidha, alimpongeza pia Mkuu
wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate
Mwegelo, kwa kufanikiwa kuon-
doa ziro katika wilaya hiyo.

MRADI WA SGR

Rais Magufuli akizungumza
baada ya kutembelea mradi wa
reli ya kisasa, alisema ameri-
dhishwa na kasi ya ujenzi wake
na kuwaomba makandarasi ku-
hakikisha unamalizika kwa waka-
ti uliopangwa au ikiwezekana
kabla ya wakati huo.

“Nawapongeza makandarasi
wanafanya kazi nzuri nimeona
‘structure’ (muundo), mambo ni
mazuri, nataka niwahakikishe
wanamaliza mapema, mradi huu
unagharimu zaidi ya Sh. trilioni
7026 zimetolewa na Watanza-
nia, tunahitaji treni ya namna hii

iwe hapa kama Ulaya,” alisema
Rais Magufuli.

“Nataka siku moja mtu akit-
eremka Tanzania ajue ni Ulaya,
nataka kuwahakikishia Tanza-
nia mpya inakuja, inawezekana
kwamba watu wanadhani kwam-
ba ninaota ila mimi huwa sioti
mchana, ninaota usiku.”

HARAMBEE UJENZI WA
SHULE

Rais Magufuli akiwa katika zi-
ara yake, alisimama mara kadhaa
kusikiliza kero za wananchi na
na kero ya miundombinu mibovu
ya shule ya msingi, na kuendesha
harambee ya kuchangia ujezi wa
shule hiyo na kufanikiwa kuku-
sanya Sh. 68,535,000 huku ak-
ichangia Sh. milioni 5.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya Kaskazini na Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Tanga,
Yosepher Komba, akizungumza juzi na washiriki wa semina maalum kwa wasichana mkoani Tanga iliyoandaliwa na Shirika lisilokuwa la
kiserikali la Wanawake na Uongozi. PICHA: OSCAR KASIMIRI

James Mbatia: Hakuna chama kiranja wa vingine

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama
cha NCCR-Mageuzi, James Mba-
tia, amesema hakuna chama
cha siasa ambacho ni kiranja
kwa mwenzake, huku akivitaka
vyama katika uchaguzi mkuu
kushindana kwa hoja.

Sambamba na hilo, ameitaka
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kuhakikisha haki inatendeka
kwenye uchaguzi huo kwa kusi-
mamia sheria na kuwaondoa
wale wote wanaotaka kuitia doa
Tume hiyo.

Kauli hiyo aliitoa wakati aki-
zungumza na watiania 113 wa
nafasi za ubunge kupitia chama
hicho Tanzania Bara.

Alisema chama hicho ni cha
kuunganisha Taifa na sio cha
mkoa mmoja na kabila moja,
hivyo kwenye uchaguzi vyama
vishindane kwa hoja za msingi
na si kwa propaganda.

“Wale wanaosema NCCR ki-
nataka kufungua NGO ni ndoto
za alinacha sisi upole wetu sio
dhaifu...Na sio vyama vingine vi-
take tufuate mbinu zao, hakuna
chama ambacho ni kiranja wa

mwenzake hapa hakipo,” alise-
ma.

Mbatia aliongeza: “Mbona
kuna watu wengi waliondoka
NCCR hatukulalamika na tuliwa-
takia kila la kheri wengine sasa
wamerudi kwenye asili yao im-
eibuka minongono, hapa ndio
asili ya mageuzi ya nchi, uwezo
huo tunao na twende kifua mbele
kwa kujiamini na tunaweza.”

Mbatia alisema katika uch-
aguzi Tume ihakikishe haki sawa
inatendeka katika kampeni na
uchaguzi.

“Kwenye kura tupigiwe kura
sisi halafu tutulie tuseme sisi ni
watu wa utu hiyo hapana, yaani
nione Selasini amepigiwa kura
Rombo ameshinda, haki yetu
lazima tuitafute kwa gharama
yoyote lakini gharama ya amani,
maelewano, sheria na kuifanya
Tanzania kuwa sehemu salama
ya kuishi,” alisema.

Aliviomba vyama vingine ku-
tambua kuwa mambo ya uchagu-
zi ni shirikishi na kuvumiliana
kwa kuwa na fikra tofauti.

“Itikadi yetu ni kati ya itikadi
bora duniani, sisi tutahubiri yali-
yomema, Watanzania tunaomba

wachague madiwani, wawakili-
shi, wabunge wa Nccr Mageuzi,”
alisema.

Kadhalika, alisema chama hi-
cho kinaamini haki ya mtu bin-
afsi kugombea.

Alisema  kwa kuchagua
wabunge na madiwani wa cha-
ma hicho ana uhakika kilio chao
cha kupata Katiba mpya kitasiki-
lizwa.
|

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 38 2020

In the Matter of the Estate of the late JOSIA ANDREA
CHIPANGA of Mohamanyika Area within Dodoma Region

AND IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
KENNEDY JOSIA ANDREA

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit the grant of letters of
administration is made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before the 29 Day
of June 2020.
Date at Dodoma this 28th day of May 2020.
e
Presented for filling this 29th day of May 2020

115792002

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455,
Fax: +255 26 2323233. S.L.P 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. 40470D0DOMA
Tovuti: www.mwtc.go.TZ. 16/06/2020

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu mwananchi mnatangaiwa
tarehe 30/06/2020 kampuni ya chico
(china henan internation
cooperation group co.ltd) itasafirisha
mzigo (Machine EXCAVATOR) wake
wenye vipimo vikubwa  kutoka
DODOMA kuelekea TABORA
kupitia ITIGI , gari hilo lenye namba
za usajii T346 BDU / T888 BDT
,yenye escort no T645 CVZ

Mtaa wa Moshi

115792102

2. Gari hilo linavipimo vifuatavyo

Urefu - mita 20.00m
Upana - mita 3.00m
Kimo - mita 4.5m

3. Njia itakayo tumika ni DODOMA
hadi TABORA kupitia ITIGI Gari
itasafii  muda wa mchana tu
kuanzia saa 12:30 asubuhi mpaka
saa 12:00 jioni

Tunaomba radhi kwa usumbufu

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455.
Fax: +255 26 2323233.
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ.
Tovuti: www.mwtc.go.TZ.

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu mwananchi mnatangaiwa tarehe
27/06/2020 kampuni ya chico (china
henan internation cooperation group
co.ltd ) itasafirisha mzigo (4 modle
pipe) wake wenye vipimo vikubwa
kutoka TABORA kuelekea DODOMA
kupitia ITIGI , gari hilo lenye namba za
usajiri T346 BDU / T888 BDTyenye
escort no T645 CVZ

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA
16/06/2020

115792102

2. Gari hilo linavipimo vifuatavyo

Urefu - mita 20.00m
Upana - mita 3.00m
Kimo - mita 4.5m

3. Njia itakayo tumika ni TABORA hadi
DODOMA kupitia ITIGI Gari itasafiri
muda wa mchana tu kuanzia saa
12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jioni

Tunaomba radhi kwa usumbufu
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Kilichowabeba mawaziri vijana

Na Mwandishi Wetu

AIS John Magufuli mara kadhaa alifanya mabadiliko

ya Baraza la Mawaziri hadi anamaliza na mawaziri

sita kati ya alioanza nao, huku kukiwa na vijana
mbao wamefanya vizuri kwenye sekta zao.

Aidha, wapo waliaonza kama Manaibu Waziri na kupewa
uwaziri kamili na wengine kuingia katikati ya safari na kufan-
ya mambo makubwa katika nafasi zao kiasi cha kugusa moyo
wa rais na kuwasifia hadharani.

DOTTO BITEKO

Dotto Biteko ni waziri kijana ambaye alitumikia nafasi
yake kwa umahiri mkubwa ambaye kitaaluma ni mwalimu
na aliingia katika Baraza la Mawaziri, Januari 9, mwaka 2019
akichukua nafasi ya Angela Kairuki ambaye alikuwa Waziri
anayeshughulikia Uwekezaji.

Biteko ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Bukombe mkoani
Geita, Januari 6, 2018 aliteuliwa na Rais Magufuli kuwa Naibu
Waziri wa Madini nafasi ambayo aliitumikia kabla ya kupanda
na kuwa waziri kamili.

Akivunja Bunge la 11, Rais Magufuli alisema kutokana na
mapinduzi mbalimbali yaliyofanyika, kwa sasa sekta ya ma-
dini imeanza kukua kwa kasi, ambapo mwaka 2019 iliongoza
kwa ukuaji (kwa asilimia 17.7), ikifuatiwa na ujenzi asilimia
14.1.

Alisema mapato yatokanayo na madini yameongezeka,
ambapo mwaka 2018/19 zilikusanywa Sh. bilioni 346 kutoka
Sh. bilioni 194 mwaka 2016/2017.

Mwaka 2019/2020 serikali inatarajia kukusanya Sh. bilioni
470, na kwamba Aprili 2020 pekee, licha ya kuwapo kwa tati-
zo la ugonjwa wa corona, imekusanya Sh. bilioni 58.

Mafanikio chini ya uongozi wake ni uanzishwaji wa Kam-
puni ya Twiga Minerals Corporation Limited ambayo iliingia
ubia na Kampuni ya Barrick Gold Corporation na kuanzisha
Kampuni ya Twiga Minerals Corporation Limited.

Kutokana na uwekezaji huo, serikali inamiliki hisa asilimia
16 na Kampuni ya Barrick Gold Corporation inamiliki hisa
kwa asimilia 84, na kutakuwa na mgawanyo wa manufaa ya
kiuchumi ya 50:50.

Mafanikio mengine ni uanzishwaji wa masoko na vituo
vya ununuzi wa madini katika maeneo mbalimbali yenye
shughuli za uchimbaji madini nchini, ambayo yamesaidia
kutatua changamoto za muda mrefu za sekta ya madini hu-
susan wachimbaji wadogo kukosa masoko ya uhakika na bei
stahiki.

Mathalani, katika kipindi cha kuanzia Machi 2019 hadi Feb-
ruari 2020 kupitia masoko wachimbaji wadogo wamefanya
biashara ya madini yenye thamani ya Sh. 1,088,693,000,153.19
na kuingiza serikali mapato kwa kulipa mrabaha na ada ya
ukaguzi wa Sh. 78,008,413,233.13.

Masoko haya yameleta mabadiliko katika Sekta ya Madini
ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa kasi ya ukuaji wa sekta
hii kwa kipindi cha Januari hadi Septemba iliongezeka kutoka
asilimia 0.9 mwaka 2018 hadi asilimia 12.6 mwaka 2019 kwa
kipindi kama hicho.

Mafanikio mengine ni uanzishwaji wa eneo Tengefu la Mir-
erani na kukamilisha ujenzi wa ukuta kuzunguka machimbo
ya madini eneo hilo na kuweka vifaa vya ulinzi na usalama ili
kuhakikisha kuwa madini ya Tanzanite ambayo ni rasilimali
ipatikanayo Tanzania pekee inalindwa.

Kutokana na mabadiliko hayo mapato ya wachimbaji wa-
dogo yameongezea mara dufu kutoka Sh. 166,094,043 kabla
ya kujenga ukuta hadi Sh. 2,150,000,000 baada ya kujengwa
kwa ukuta.

Hivi karibuni, serikali ilinunua jiwe la tanzanite kutoka
kwa mchimbaji, Saniniu Laizer, ikiwa jiwe moja lenye kilo 9.2
kwa thamani ya Sh. bilioni 4.5 na la pili lenye kilo 5.8 lenye
thamani ya Sh. bilioni 3.3 na kumfanya kupata jumla ya Sh.
bilioni 7.8.

Tangu kuingia madarakani kwa Rais Magufuli alieleza
masikitiko yake kwa nchi kushindwa kunufaika na madini
yaliyopo nchini.

Katika kipindi hicho yalifanyika marekebisho ya Sheria ya
Madini sura ya 123 ambayo yamesaidia kuimarisha na kukuza
sekta hiyo na kuiwezesha kuongeza mchango wake katika
pato la Taifa.

Aidha, mafanikio mengine yaliyoletwa na wizara hiyo ni
kutolewa kwa leseni 221 za uchenjuaji madini, leseni 4 za
uyeyushaji madini (smelting) na leseni 4 za usafishaji madini
(refining), pia, kutenga hekta 38,567 kwa ajili ya uchimbaji
mdogo na kuwapatia mafunzo wachimbaji wadogo 10,338.

SELEMANI JAFO

Waziri mwingine kijana ni Waziri wa TAMISEMI, Selemani
Jafo, ambaye ni Mbunge wa Kisarawe, aliingia kwenye baraza
hilo mwaka 2015 akiwa ni naibu, na kwa kipindi chote ame-
fanya kazi nzuri ambayo mara kwa mara Rais ameisifia.

Kwa kipindi cha miaka minne wizara hiyo imesimamia
ujenzi na ukarabati wa hospitali za halmashauri 98, vituo vya
afya 433 na zahanati 368, huku upatikanaji wa dawa na vifaa
tiba ukiwa wa uhakika kwa asilimia 92.

Aidha, kwa kipindi hicho serikali ilitumia jumla ya Sh. tril-
ioni 1.01 kugharamia mpango wa elimu bure pamoja na miun-
dombinu ya shule za msingi na sekondari.

Pia, vyumba vya madarasa 19,808 vimekamilika na nyum-
ba 1,313 zipo katika hatua za ukamilishaji, maabara za mas-
omo ya sayansi 227 zimejengwa na shule za sekondari 1,258
zimapatiwa vifaa vya maabara.

Matundu ya vyoo 7,922 yamejengwa na kukamilika na 571
yanaendelea kukamilishwa na madawati 5,070,896 yaliten-
genezwa na shule kongwe za sekondari 73 zilikarabatiwa.

Aidha, jumla ya Sh. bilioni 93.3 zilielekezwa kwenye vikun-
di vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

TAMISEMI kwa miaka minne imesimamia ukarabati na
ujenzi wa barabara zenye urefu wa kilomita 74,940.06 kati
yake kilomita 485 zimejengwa kwa kiwango cha lami.

Pia, jumla ya madaraja 232 na makalavati 7,168 yamejeng-
wa na kukamilika.

UMMY MWALIMU

Mwingine ni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, ambaye
ni Mbunge wa Viti Maalum, umahiri wake ulionekana zaidi
wakati wa janga la corona kwa kusimama imara na kuhakiki-
sha nchi inavuka salama, kiasi cha Rais kumsifia hadharani
mara kwa mara.

Mafanikio yake yamejikita katika kuimarisha na kuboresha
utoaji wa huduma za chanjo ili kuwakinga watoto chini ya
miaka mitano dhidi ya magonjwa yanayozuilika kwa chanjo.

Kuimarisha hali ya lishe na usafi wa mazingira ili kuwez-
esha wananchi kujikinga na magonjwa, kuboresha huduma
za afya ya uzazi, Mama na Mtoto, na kupunguza vifo vitokana-
VYo na uzazi na watoto wa chini ya miaka mitano.

Mingine ni kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa
tiba, vitendanishi katika vituo vya umma vya kutolea huduma
za afya na kuboresha miundombinu na utoaji huduma kati-
ka hospitali zote za rufani za mikoa, pamoja na kuimarisha
huduma za kibingwa na ubingwa bobezi katika Hospitali za
Taifa, Maalum na Kanda nchini.

INNOCENT BASHUNGWA

Waziri mwingine kijana ni Waziri wa Viwanda na Biashara,
Innocent Bashungwa, ambaye amimudu sekta hiyo na kuleta
mafanikio makubwa ikiwamo katika kipindi cha kupambana
na janga la corona kuwa na viwanda vinavyotengeneza vifaa
vya kujikinga.

Bashungwa ambaye ni Mbunge wa Karagwe, anachojivunia
ni sekta hiyo kuchangia pato la taifa kwa asilimia 8.5 kutoka
8.05 mwaka 2018.

Jingine ni kasi ya ukuaji wa thamani ya uzalishaji bidha vi-
wandani kwa mwala 2019 ilikuwa Sh. trilioni 10.2 ikilingan-
ishwa na Sh. trilioni 9.6 mwaka 2018 huku kasi ya ukuaji ikiwa
ni asilimia 5.8.

ANTHONY MVUNDE
Mwingine ni Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana na Ajira, Anthony Mvunde, ambaye amedumu katika na-
fasi hiyo toka kwaka 2015 na amefanikiwa kusimamia vyema
katika programu za kurasimisha vijana.

Mavunde ambaye ni Mbunge wa Dodoma Mjini, alishughu-
likia changamoto za wafanyakazi kwenye sekta binafsi hasa
viwanda ambako raia wa kigeni walikuwa wakiwanyanyasa
wazawa.

JUMAA AWESO

Naibu Waziri aliyeingia na kuonyesha uwezo wake ni Naibu
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, ambaye ni Mbunge wa Pangani
alifanyakazi kuhakikisha upatikanaji wa maji na ufanisi ka-
tika miradi ya maji ambayo mingi imekuwa kichefuchefu kwa
kuwa inatumia mabilioni ya fedha na kushindwa kutoa maji.

Amekuwa msaada mkubwa kwa waziri wake, Profesa
Makame Mbarawa katika kusukuma utekelezaji wa miradi ya
maji.
na miradi inayotekelezwa vijijini ili kuongeza upatikanaji wa
maji ni 558, na kati yake 268 ina uwezo wa kuhudumia wa-
milika mwaka huu.

Aidha, wizara hiyo imekuja na mfumo wa ‘force account’
utakaopunguza gharama za utekelezaji wa miradi ya maji.
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Serikali yajizatiti
kukuza utalii wa ndani

Na Mwandishi Wetu

PANGO mpya wa kukuza
utalii wa ndani unatarajiwa
kuzinduliwa Julai 1, mwaka

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi
Kigwangalla, anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
kwenye hafla ya uzinduzi wa mkakati huo
sambamba na viongozi wengine waandamizi
kutoka serikali na wadau wa utalii nchini.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mwenyekiti
wa Kamati ya Maandalizi ya Mpango huo,
Mkumbwa Ally, mpango huo unaojulikana
kama Domestic Tourism Promotion Initiative
(DTPI) unalenga kutangaza utalii wa ndani
kwa Watanzania pamoja na raia wa kigeni
kuhusu vivutio vya utalii vilivyopo nchini.

“Ni mpango unaohusisha juhudi mahsusi
katika kusaidiana na serikali kukuza utalii
wa ndani na kupunguza athari za janga la
corona kwenye sekta hii muhimu,” alisema
Mkumbwa.

Mkakati huo wenye kauli mbiu ‘Utalii
Mpya, Fursa Mpya’ unaratibiwa kwa pamoja
kati ya Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustino
Tanzania (SAUT) na kampuni ya Real PR

Alisema hafla hiyo fupi itahusisha pia ush-
iriki wa viongozi waandamizi wa serikali na
wadau mbalimbali wa sekta ya utalii waki-
wamo Bodiya Utalii Tanzania (TTB), Chama
cha Mawakala wa Utalii Tanzania (TATO),
Chama cha Watoa Huduma za Utalii wa
Ndani (TLTO) na Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA).

Wengine ni Wakala wa Huduma ya Mis-
itu Tanzania (TFS), Mamlaka ya Hifadhi
Ngorongoro, Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF),

Chama cha Wamiliki wa Hoteli na wadau
wengine.

“Zaidi pia tumewaalika Waziri wa Viwan-
dana Biashara, Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo pamoja na Waziri wa Afya
kutokana na michango yao katika ustawi wa
sekta ya utalii hapa nchini,” alisema.

Alitaja baadhi ya mambo muhimu kwenye
kampeni hiyo ambayo yatatekelezwa kwa
awamu kuwa ni mafunzo kwa vijana kote
nchini, ili waweze kunufaika na mnyororo wa
thamani katika sekta ya utalii ikiwamo kuon-
goza watalii, mafunzo ya huduma kwa wateja
katika hoteli na migahawa, vyombo vya usa-
firi na ujuzi wa kufungua kampuni za utalii.

“Tunatarajia mafunzo haya yatawanuisha
vijana zaidi ya 100,000 hususani wale wasio
na ajira ili waweze kutambua fursa zilizopo
kwenye sekta ya utalii na wazitumie vizuri,”
alisema Mkumbwa, huku akiitaja mikoa ita-
kayoanza kunufaika na mpango huo ni ya
Kanda ya Ziwa ikiwamo Mwanza, Geita, Kag-
era, Simiyu, Mara na Shinyanga.

Alisema katika kuupamba mkakati huo,
kutakuwa na uhusishwaji wa matukio mbal-
imbali ya kimichezo na burudani ili kuvutia
walengwa zaidi wa mpango huo.

“Mkakakati huu unahusisha matukio mbal-
imbali yanayolenga kusaidia ukuaji wa sekta
ya utalii nchini na kukuza uchumi wa ndani,
lakini kuisaidia serikali na wafanyabiashara
kuamsha tena biashara zilizokuwa zimezo-
rota kufuatia janga hili la corona na hatimaye
tukuze uchumi wa nchi,” alisema Mkumbwa.

Alisema tahadhari zote za kiafya
zitachukuliwa kudhibiti kuenea kwa virusi
vya corona katika matukio yote yaliyomo
kwenye mpango huo. na sheria zilizowekwa.

Moto ulivyozua taharuki
kiwanda cha nguo Moro

Na Idda Mushi, MOROGORO

TAHARUKI imetokea katika kiwanda cha
kutengeneza nguo cha 21st Century cha Mjini
Morogoro maarufu kama Polyester, baada ya
kuibuka kwa moto kwenye jengo la idara ya
ufumaji wa nyuzi.

Hili ni tukio karibu la tatu la moto katika
kiwanda hicho, ambapo mwaka juzi jengo
hilo pia lilishika moto, huku jengo la
utengenezaji wa nguo (khanga) nalo likishika
moto mwaka jana.

Nipashe ilishuhudia magari ya Kikosi cha
Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa Morogoro na
magari ya Polisi, yakiwa na askari waliowahi
eneo la tukio kudhibiti moto huo usilete

aathiri maeneo mengine ya uzalishaji
kiwandani hapo, huku  moshi ukiwa
imetawala.

Meneja Utumishi wa kiwanda hicho,
Nicodemus Mwaipungu, alipohojiwa, alisema
hali hiyo ilisababishwa na shoti ya umeme
kwenye eneo la idara ya weaving (ufumaji
nyuzi) na kuunguza sehemu ya pamba
iliyokuwapo na baada ya nusu saa wakaamua
kuwaita watu wa Zimamoto na Uokoaji ili
kuhakikisha kama wamefanikisha zoezi hilo.

“Sisi tuna idara ya fire hapa, tulipozima
tukaona tuwaite Fire kwa sababu ni serikali,
haukuwa moto mkubwa, ni shoti tu, na
hakuna athari zozote kubwa zilizojitokeza,
hata hii harufu mnayoisikia ni ile pamba
kidogo iliyoungua na kusababisha moshi na
kadri moshi unavyokwenda juu ndio harufu
inatokea chini,” alisema Mwaipungu.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa Morogoro, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi Goodlucky Zelothe,
alisema walipokea taarifa za tukio la moto
majira ya saa moja usiku, na walipofika
walikuta jitihada za wafanyakazi wa kiwanda
kupambana na moto huo zinaendelea na
ulikuwa bado ukiwaka kwenye paa zaidi na
wakashirikiana kuudhibiti.

“Kwa haraka haraka inadaiwa
umesababishwa na shoti ya umeme,
lakini tutachunguza tujue zaidi, ila kifupi
haujasababisha madhara makubwa,
mitambo iko salama isipokuwa jengo hasa
sehemu za paa, lakini taarifa zaidi tutatoa
tukishafanya uchunguzi,” alisema.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Bakari Msulwa, alisema moto huo ulitokea
kwenye mifumo ya umeme, na kwamba
kiwanda walichukua hatua za haraka kwa
kutumia miundombinu yake ya kukabiliana
na moto.

“Kiwandani hali ni shwari, na uzalishaji
unaendelea, kiwanda hiki ni muhimu kwa
sababu kinatoa ajirakwa watu zaidiya 2,000,
na nimshukuru Rais kuendelea kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa viwanda...
kuna wakati Morogoro ilikuwa ya viwanda,
lakini viliporomoka na sasa tunarudisha
viwanda,” alisema na kuongeza:

“Lakini jitihada za kurudisha viwanda ni
lazima ziendane sambamba na jitihada za
kuvilinda viwanda na jitihada hizi ni pamoja
na kuweka miundombinu mizuri ya kuzima
moto.”

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
President’s Office — State House
TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

TENDER NO. TZ-TASAF-181607-GO-RFB
TO SUPPLY THERMAL SCANNERS

This Invitation for Tenders follows the General Procurement Notice for this
Project which appeared in UN Development Business Issue no.
WB-P475857-02/20 dated 4th February, 2020.

. The Government of the united republic of Tanzania has received financing from

the World Bank toward the cost of the Productive Social Safety Net Il. This
project will be jointly financed by the Agency for International Development, Bill
and Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS, Tuberculosis &
Malaria, International Fund for Agriculture Development, The government of
NORWAY and OPEC. The Tanzania Social Action Fund the implementing agency
for this Project intends to apply part of the proceeds toward payments for
procurement of Thermal Scanners.

. The The Tanzania Social Action Fund now invites sealed tenders from eligible

Suppliers of Thermal Scanners.

. Tendering will be conducted through the National Competitive tendering

procedures specified in the Public Procurement Regulations, 2013 -
Government Notice No. 446 as amended in 2016, and is open to all Tenderers as
defined in the Regulations.

. Interested eligible Tenders may inspect the Tendering Documents in the TASAF

Website at: www.tasaf.go.tz or obtain further information through the address
indicated below.

. A complete set of Tendering Document(s) in English is available and can be

downloaded from the TASAF Website at: www.tasaf.go.tz by interested
Tenderers. Amendments and clarifications to the Tendering Documents if
applicable will also be posted at the same Website.

All tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the format
provided in the Tendering Documents.

. All tenders must be addressed as indicated below and submitted via e-mail at or

before 10:00 hours East African time on 10th July, 2020

Electronic Tendering will not be permitted except e-mail submission as detailed
in ITB BDS 21.2 in view of COVID-19. Late Tenders will be rejected.

In view of COVID-19, the public opening will be conducted immediately after the
deadline time for submission through live streamed and recorded and the video
recorded will be posted for viewing through the TASAF's website:
www.tasaf.go.tz. Online tender opening meeting details are indicated in ITB BDS
251.

. Late Tenders, Portion of Tenders, Electronic Tenders, Tenders not received,

Tenders not opened and not read out in public at the tender opening ceremony
shall not be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

The Executive Director,
Tanzania Social Action Fund,
Board of Trustee of PSSSF Building,
Jakaya Mrisho Kikwete Road,

P. O. Box 2719,

Dodoma, Tanzania

Invitation for Tenders

Date: 26th June, 2020

215790302
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MWANGA WA JAMII

Stars iandaliwe mapema

kuelekea fainali za CHAN

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), ilifuzu kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa Wachezaji wa Nda-
ni maarufu (CHAN), mashindano ambayo yanaandaliwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Taifa Stars inayonolewa na Kocha Mkuu Mrundi,
Etienne Ndayiragije, ilifuzu kushiriki fainali hizo kwa
mara ya pili tangu zianzishwe baada ya kuwafunga Sudan
hapo Oktoba mwaka jana.

Hii ni mara ya pili kwa Taifa Stars kukata tiketi ya kush-
iriki fainali hizo, kwa mara ya kwanza ilishiriki fainali hizo
mwaka 2008 nchini Ivory Coast na Mbrazil Marcio Maxi-
mo ndio alikuwa Kocha Mkuu.

Hata hivyo, michuano hiyo kama ilivyokuwa katika
mashindano mengine mbalimbali yaliyotarajiwa ku-
fanyika, ilisimamishwa kutokana na janga la ugonjwa wa
corona.

Aidha, CHAN ilipangwa kufanyika kuanzia Aprili 4 hadi
25, mwaka huu katika miji mitatu tofauti huko Cameroon.

Kwa sasa timu zote 16, zilizofuzu kushiriki fainali hizo,
zinasubiri tarehe mpya ya mashindano ili kwenda ku-
wania taji hilo la pili kwa ukubwa hapa barani Afrika.

Michuano hiyo inashirikisha wachezaji wanaocheza ligi
za ndani na kwa hapa nchini, kikosi chetu kinaundwa na
nyota wengi wanaoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
kwa sasa inaelekea ukingoni.

Nipashe linalikumbusha Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kuanza mikakati ya kuiandaa Taifa Stars ili ratiba
ya mashindano hayo itakapotolewa wawe imara kwenda
kupeperusha vema bendera ya nchi.

Tunaamini timu itakayoandaliwa vizuri, itakwenda
kushindana na tuache mazoea ya kusubiri ratiba inapoto-
ka ndio tunaanza kuandaa kikosi na matokeo yake badala
ya kwenda kushindana, tunakwenda kuwa wasindikizaji.

Ni vema TFF ikatekeleza mipango ya Ndayiragije ya
kukijenga kikosi cha Stars kwa kutafuta mechi mbalimbali
za marafiki kabla ya kuanza kwa fainali hizo.

Hii inatokana na viwango vya wachezaji wa Stars hasa
kwa kuzingatia ubora wa Ligi Kuu Tanzania Bara na ligi
wanazotoka wachezaji wa timu wapinzani watakazoku-
tana nazo.

Mara nyingi maandalizi ya zimamoto yamekuwa yaki-
fanya na Stars au timu yoyote kwenda katika mashindano
kukamilisha ratiba badala ya kwenda kuchukua kikombe.

Mbali na kupata taji, mashindano hayo ni sehemu ny-
ingine ya kutangaza vipaji vya wachezaji wa Kitanzania
ambao wengi bado wana ndoto za kwenda kucheza soka
la kulipwa Ulaya, wanaweza kuonekana na mawakala wa-
naotafuta wachezaji.

Lazima tukumbuke wachezaji wengi wa Tanzania ha-
wajapitia katika akademi za soka na hivyo kukosa baadhi
ya misingi, kwa maana hiyo wanabhitaji kupata muda mre-
fu zaidi wa maandalizi tofauti na nyota watakaokutana
nao kutoka mataifa yaliyopiga hatua kama Misri, Algeria
au Afrika Kusini.

Pia Stars imetinga katika hatua ya makundi katika
mashindano ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali zijazo la
Kombe la Dunia, michuano ambayo mechi zake huwa na
ushindani zaidi kwa sababu kila nchi inajua umuhimu wa
kupeperusha bendera yake kwenye michuano hiyo.

Ili Stars iende katika mashindano yote ikiwa imara, wa-
dau wote wanatakiwa kushiriki katika maandalizi kuanzia
sasa kwa ushirikiano na TFF na kuacha tabia ya kusubi-
ri kulaumu pale wawakilishi wetu hao watakapofanya
vibaya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam
Fungamwango

Azam ipo ipo tu,
haina presha

BAADA ya muda mrefu kupita ikishika
nafasi ya pili kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, hatimaye Azam imeteremka hadi
kwenye nafasi ya tatu.

Kwa sasa nafasi ya pili inashikiliwa na
Yanga iliyofikisha pointi 60, huku Azam
ikiwa imesalia pointi zake 59.

Hii ni baada ya Yanga kuichapa Ndanda
mabao 32 na Azam kulazimishwa sare
ya bao 1-1 dhidi ya Biashara United mjini
Musoma.

Ingawa bado Ligi Kuu inaendelea na
Azam inaweza kumaliza ikiwa kwenye
nafasi ya pili, lakini kwa sasa iko kwenye
wakati mgumu kwani imekuwa haipati
matokeo mazuri.

Kwa muda mrefu, Azam ilikuwa inashi-
ka nafasi ya pili tena kwa pointi nyingi, la-
kini Yanga ambayo msimu huu haikuone-
kana ipo vizuri, tena ikiwa na sare nyingi
sana, lakini imejivuta hadi kufika kwenye
nafasi ya pili.

Hata kama Azam itarejea tena kwenye
nafasi ya pili, lakini kwa jinsi ilivyo itapata
shida sana. Ukizitazama timu hizi mbili,
Yanga na Azam ni vitu viwili tofauti.

Azam inaonekana iko vizuri zaidi, ikiwa
na wachezaji wenye vipaji na uwezo wa
hali ya juu, pia kitimu inaonekana iko vi-
zuri zaidi na ni timu yenye uwezo hata ya
kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara.

Kwa upande wa Yanga msimu huu,
bado inaonekana inajikongoja tu. Siyo ile
Yanga iliyozoeleka.

Huwezi  kulinganisha uwezo wa
wachezaji mmoja mmoja wa Yanga na wa
Azam.

Bado Yanga ina wachezaji wa kawaida
sana na ni wachache ambao wana uwezo
mkubwa na kuweza kuingia kwenye kiko-
si cha kwanza cha Azam.

Tatizo ni nini hata Azam imeshindwa
kufukuzana hata na Simba huko juu
kileleni kwenye mbio za kutwaa ubingwa,
achilia mbali kukutwa na kupitwa na
Yanga?

Ni kwamba Azam pamoja na kwamba
ni timu yenye wachezaji wenye uwezo
mkubwa, lakini inakosa watu wa kuwasu-

kuma.

Inakosa watu wa kuwapigia kelele pale
wanapofanya vibaya. Inakosa watu wa ku-
wakumbusha majukumu yao na kuwafan-
ya wapambane kwa ajili yao. Si wengine
ni mashabiki.

Kinachozitofautisha timu za Simba,
Yanga na ile ya Azam ni mashabiki.

Mfano Yanga ambao kwa misimu miwi-
li sasa haijakaa vizuri, lakini inapambana
kwa sababu nyuma yake kuna mashabiki
wanaoisukuma.

Hata kama ina wachezaji wa kawaida,
lakini kuichezea Yanga inabidi upambane
kufa na kupona kusaka ushindi ili kuwa-
fanya wawe wa furaha.

Na hata wanapoukosa, wachezaji wa
timu hiyo wanaona joto la jiwe. Mashabiki
wanawashambulia kwa maneno mengi,
hivyo wanapokwenda kwenye mechi in-
ayofuata wanakuwa wamejiandaa kisa-
wasawa.

Ikumbukwe ni majuzi tu, mashabiki
wa Yanga walikuwa wakimpigia kelele
Gnamien Yikpe na hata David Molinga
kuwa hawawaelewi.

Lakini mechi iliyofuata dhidi ya Na-
mungo, Molinga alirekebisha makosa
yake, akajituma na kufunga magoli mawi-
li.

Hata Simba, inaweza kushinda hata
mechi sita mfululizo, lakini ya saba ikitoa
sare, tayari mashabiki wanakuja juu na
kuwatupia lawama wachezaji wao kuwa
wanaishi vizuri, wanapata mishahara mi-
zuri, lakini hawajitumi. Mechi inayofuata
wachezaji wanafanya kila njia ili kupata
ushindi.

Hili halipo kwa Azam. Hata wao waishi
na kupata stahiki zao zote, lakini hawa-
pati ushindi mara kwa mara kwa sababu,
wakishinda sawa, wakifungwa poa na
hata wakitoka sare hakuna tatizo.

Hakuna mtu wa kuwapigia Kkelele.
Hakuna mtu wa kuwauliza. Wachezaji
wanapanda basi na kuondoka kama vile
hakuna kilichotokea. Hata mechi inay-
ofuata inakuwa hivyo hivyo.
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Wanawake
walia rushwa

ya ngono

Kupata uongozi

Na Elizabeth Zaya

WANAWAKE wa kikundi cha
Sauti ya Jamii Kipunguni, Ukonga
kuwa tatizo la rushwa ya ngono
[imeendelea kuwa kikwazo kwa
wanawake wengi  kushindwa
kupata nafasi za uvongozi katika
nyanja mbalimbali.

Walitoa kauli hiyo katika
semina maalum jijini Dar es
Salaam, iliyolenga kuwapatia

elimu wanawake hao namna ya
kupambama na vitendo hivyo
vya ukatili iliyodhaminiwa na
Taasisi ya Women Fund.

Lucy Makula, Msaidizi wa
kisheria Kipunguni na Mjumbe
wa Sauti ya Jamii, alisema tatizo
hilo la rushwa limekuwa
likiwakatisha tamaa wanawake
wengi wanapoomba ajira katika
taasisi mbalimbali na pia katika
nafasi ya uongozi kwenye siasa.

“Sijui kama jambo hili
litaisha, wanawake tumekuwa
tukipambana sana [akini
tunarudishwa nyuma na
watu wasiotutakia mema,
kuna shuhuda nyingi sana za
wanawake au wasichana kuomba
rushwa ya ngono wanapokwenda
kuomba nafasi za ajira na wengi

wanakosa kwa sababu ya kukataa
kutoa rushwa hiyo,” alisema
Makula.

“Kwenye siasa ndiyo usiseme,
huko tena ndiyo hatari. Angalau
msichana mwenye umri mdogo
anaweza  kufikiriwa  kupewa
nafasi kwa lengo la kwamba
aingie ili wamuombe rushwa ya
ngono au wanapendekeza jina
lake halafu wanajitokeza watu
kila mmoja kwa wakati wake
wanakuwa wanamshawishi atoe
rushwa ili wampitishe.”

Naibu Waziri Ofisi ya Rais TAMISEMI, Josephat Kandege (katikati), akiongea jambo na Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Mashariki,
Baraka Ladislaus (kushoto), baada ya benki hiyo kutoa msaada wa mabati 160 kwa Shule ya Sekondari Magindu iliyopata mabati
106 na Shule ya Sekondari Msagani mabati 54 yote yakiwa na thamani ya shilingi milioni 5, katika hafla iliyofanyika Shule ya
Sekondari ya Zogowale Halmashauri ya Wilaya ya Kibaha mkoani Pwani. Kulia ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Assumphta Mshama. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Wakurugenzi wazembe bodi
za mazao sasa kutumbuliwa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga,
ametangaza kuwa atawaondoa kwenye
nafasi zao wakurugenzi wa bodi za mazao
ya kipaumbele ambao watashindwa
kukamilisha usajili wa wakulima wa mazao
husika baada ya Juni 30, mwaka huu.

Waziri Hasunga alitoa tangazo hilo
mwishoni mwa wiki katika Kata ya
Lupatingatinga Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, alipokuwa mgeni rasmi kwenye
uzinduzi wa masoko ya tumbaku nchini
kwa ajili ya msimu wa kilimo wa 2019/2020.

Alisema  alishatoa  maagizo  kwa
wakurugenzi wa bodi hizo kuwasajili
wakulima kwa kuzingatia aina ya mazao
wanayozalisha, ukubwa wa maeneo
wanayolima pamoja na matatizo
wanayokabiliana nayo kwenye kilimo
cha mazao husika ili kuirahisishia serikali
namna ya kuwahudumia.

“Baada ya Juni 30 nitachukuwa hatua dhi-
di ya wakurugenzi wote ambao watashind-
wa kukamilisha usajili wa wanakulima, sasa

nimefuatilia nimeona hata wewe Mkuru-
genzi wa Bodi ya Tumbaku (TTB), hujaka-
milisha hilo zoezi, sasa sijui nitaanza na
wewe?” Alihoji Hasunga.

Hata hivyo, aliwataka viongozi wa vyama
vikuu vya wakulima wa tumbaku kuhakiki-
sha wanashirikiana na Mkurugenzi wa Bodi
ya Tumbaku na viongozi wengine wa serika-
li kwenye maeneo husika kutatua matatizo
yanayolikabili zao hilo.

Katika hatua nyingine, Waziri Hasunga
aliwataka maofisa kilimo wa wilaya, kata
wawatembelee wakulima mashambani kwa
ajili ya kuwashauri kuhusu mbinu za kilimo
bora cha mazao wanayozalisha ili kuongeza
tija.

Aliwataka wakurugenzi wa halmashauri
kuacha kuwapangia majukumu mengine
ikiwamo ukusanyaji wa mapato na kwamba
endapo atamkuta ofisa kilimo yeyote akiwa
amekaa ofisini, atamfuta kwenye orodha ya
maofisa hao.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa TTB,
Stanley Mnonzya, alisema moja kati ya

matatizo yanayowakabili wakulima wa
tumbaku ni kampuni zinazonunua zao hilo
kuchelewesha malipo ya wakulima hali
ambayo inasababisha wakulima kushindwa
kufikia malengo.

Alisema ili kutatua tatizo hilo, Bodi ya
Tumbaku inakusudia kuanza kuzichukulia
hatua za kisheria kampuni za ununuzi wa
zao hilo ambazo zitashindwa kuwalipa
wakulima malipo yao ndani ya siku 14
kuanzia siku ambayo zinachukua mazao
yao.

Alisema zao la tumbaku linapita katika
kipindi cha mpito kuanzia msimu wa kilimo
wa mwaka 2014/2015 kwa kuwa soko lake
limekuwa likisuasua kutokana na baadhi
ya wanunuzi kujiondoa kwenye ununuzi
kutokana na matatizo mbalimbali ikiwamo
kodi nyingi.

Mwishoni mwa wiki Waziri Hasunga
alizindua soko la tumbaku katika Chama
cha Msingi cha Lupatingatinga wilayani
Chunya, soko ambalo liliwakilisha uzinduzi
wa masoko mengine katika mikoa 12 nchini
inayozalisha zao hilo.

Wanahisa CRDB kupata gawio la bilioni 44.4/-

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
Kata za Msongola na Kivule,

Msekwa Joliga, alisema
wamekuwa wakipokea kesi
nyingi zinazohusiana na rushwa
ya Ngono.

“Nikwelitunapata kesinyingi za
ambazo wanawake na wasichana
wamekuwa wakija kulalamika
kwamba wanaombwa rushwa
va ngono aidha na viongozi
katika nyanja mbalimbali
wanapokwenda kutafuta huduma
au nafasi zauongozi na tumekuwa
tukipambana kuyashughulikia na
kuwashauri pia,” alisema Joliga.

Sheikh Abdi Mahanyu kutoka
eneo hilo, alisema imefika
wakati ambao wanawake nao
wanahitaji kubadilika kwa kuacha
kufumbia macho au kuwaficha
watu wanaofanya vitendo hivyo
vya unyanyasaji badala yake
wahakikishe wanatoa taarifa
katika vyombo vya dola ili
wahusika wachukuliwe hatua.

Na Mwandishi Wetu

WANAHISA wa Benkiya CRDB
wameidhinisha gawio la shilingi
17 kwa hisa lililopendekezwa na
Bodi ya Wakurugenzi ya benki
hiyo katika Mkutano Mkuu wa
25 wa Wanahisa uliofanyika
Jumamosi kidijitali, na jumla
ya gawio la Sh bilioni 44.4
zilitolewa.

Wakichangia maoni ya
kupitisha pendekezo hilo Ila
ongezeko la gawio kwa asilimia
112.5, wanahisa wamepongeza
uongozi na wafanyakazi wa
benki hiyo kwa matokeo mazuri
yenye tija kwa wanahisa.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Benki ya CRDB,
Dk. Ally Laay, alisema ukuaji
wa gawio kwa wanahisa kutoka
shilingi 8 kwa hisa mwaka
jana hadi shilingi 17 kwa hisa,
umechangiwa na matokeo
mazuri ya kifedha ambapo
ilipata ongezeko la faida kwa

asilimia 87 kufikia shilingi
bilioni 120.1 kulinganisha na
shilingi bilioni 64 mwaka 2018.

“Matokeo haya
yamesababisha bodi
kupendekeza gawio la shilingi
17 kwa hisa ambalo ni historia
kwa benki yetu,” alisema DKk.
Laay huku akiwapongeza wa
wanahisa kwa kushiriki kwa
wingi zaidi katika mkutano huo
uliofanyika kidijitali.

Dk. Laay alisema mwaka
2019 ulikuwa wa mafanikio kwa
Benki ya CRDB na kampuni
zake tanzu za Benki ya CRDB
Burundi na kampuni tanzu ya
Bima. “Katika kampuni tanzu ya
Burundi tumefanikiwa kupata
ongezeko la faida la asilimia
146 wakati kwa upande wa
kampuni yetu tanzu ya Bima
tumefanikiwa kupata ongezeko
la faida kwa asilimia 17,” alisema
huku akisema kuwa mkakati
wa benki hiyo kupanua wigo
wake katika Ukanda wa Afrika

Mashariki na Kati unaoendelea,
huku benki hiyo ikiangazia
kupanua wigo katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).
Akiwasilisha ripoti  yake,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alisema katika mwaka wa
fedha wa 2019 Benki ya CRDB
imeshuhudia ukuaji mkubwa
katika biashara yake ambapo
amana za wateja ziliongezeka
kwa asilimia 8 kufikia shilingi
trilioni 34 kulinganisha na
shilingi trilioni 3.1 mwaka
2018, rasilimali ziliongezeka
kwa asilimia 11 kufikia shilingi
trilioni 6.6 kulinganisha na na
shilingi trilioni 5.2 mwaka 2018.
“Tulifanikiwa pia kupanua
wigo wa wateja wetu kwa
zaidi ya asilimia 50, sasa hivi
tuna zaidi ya wateja milioni 3
ukilinganisha na wateja milioni
2 tuliokuwa nao hapo awali,”
alisema  Nsekela.  Nsekela
alisema mafanikio hayo

yanatokana na jitihada kubwa
zilizofanya na benki hiyo katika
kuingiza bidhaa na huduma
bunifu na zinaoendana na
mabhitaji ya wateja katika soko.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa
Benki ya CRDB, Fredrick
Nshekanabo, alisema benki
hiyo imeendelea kuimarika
zaidi hususani katika upande
wa utoaji mikopo, huku
akibainisha kuwa imefanikiwa
kupunguza mikopo chechefu
kwa asilimia 35 huku uwiano wa
mikopo chechefu ukipungua
kutoka asilimia 8.3 hadi kufikia
asilimia 5.5.

Katika mkutano huo,
wanahisa wa waliwachagua
Prof. Neema Mori na Miranda
Mpogolo kuwa wajumbe huru
wa Bodi ya Wakurugenzi,
huku Dk. Edwin Mhede
akitambulishwa kama mjumbe
mpya wa Bodi akiwakilisha
Mfuko wa Uwekezaji wa
DANIDA.
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Balozi Seif: Wanachama CCM
pokeeni fedha za wagombea

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Idd, ame-
wataka wanachama wa CCM
mkoani Shinyanga, kutosita
kupokea fedha watakazohong-
wa na wagombea kwenye uch-
aguzi mkuu.

Badala yake wasiwapigie
kura na kuwaripoti kwenye
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU).

Alitoa rai hiyo jana wakati
akizungumza na wanachama

wa chama hicho kutoka katika
Halmashauri za Msalala, Kaha-
ma Mjini na Ushetu, baada ya
kupokea taarifa kuhusiana na
maandalizi ya uchaguzi mkuu
unaotarajia kufanyika Oktoba
mwaka huu.
Alisema
ambao

kuna wagombea
wanapita kwa
wanachama hasa kwenye
matawi, kata, wilaya hadi
mkoa na kuwapatia fedha
wanachama kiasi cha shilingi
5,000 hadi 20,000.

Balozi Seif alisema CCM ha-
itapitisha jina la mgombea yey-

ote atakayebainika kutoa fedha
ili kupata nafasi ya kuchaguli-
wa, hata kama atakuwa amepit-
ishwa na mkutano mkuu ndani
ya chama.

“Wapambe wa wagombea
wameanza kupitapita katika
matawi, kata na wilaya na ku-
gawa fedha kiasi cha Sh. 5000
hadi 20,000, zipokeeni lakini
msiwachague kwa sababu CCM
inautaratibu wake wa kuwa-
pata viongozi na ikiwezekana
waripotini TAKUKURU,” alise-
ma.

Alisema: “Vyombo vyetu vya

dola vimejipanga kikamilifu ku-
dhibiti vitendo vya rushwa am-
bavyo husababisha wagombea
wenye sifa kutochaguliwa na
wasiokuwa na sifa kuchaguli-
wa. Vitendo hivyo vimekuwa
vikikikosesha chama ushindi
kwenye chaguzi zake.”

Kaimu Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Shinyanga, Gaspar
Kileo, aliwataka makatibu
wa matawi, kata na wilaya
kuwachukulia hatua kali watia
nia ambao watakaobainika
kuanza kampeni mapema
kabla ya muda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara ya DCB, Godfrey Ndalahwa, akizungumza na wanahisa wakati wa Mkutano Mkuu

Kampuni, Alex Mgongolwa, Mkurugenzi wa Sheria wa DCB na Katibu wa Kampuni, Regina Mduma, Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya
DCB, Prof. Lucian Msambichaka na Mjumbe wa Bodi ya benki hiyo, Zawadia Nanyaro. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Wawekezaji wahakikishiwa mazingira rafiki

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji ), An-
gela Kairuki, amewahakik-
ishia wawekezaji wenye vi-
wanda Nyanda ya Juu Kusini
kuwa serikali inashughulikia
changamoto mbalimbali.

Miongoni mwa hatua zitaka-
zochukuliwa ni kwa nishati
na miundombinu mingine ya
uhakika lengo likiwa kuongeza
uzalishaji na kuchochea uku-
ajiwa sekta ya viwanda nchini.

Sambamba na hilo, Wa-
ziri Kairiki amesema seri-
kali ambayo imeazimia ku-
jenga uchumi wa kati na wa
viwanda ifikapo mwaka 2025,
ilishachukua hatua mbalimbali

muhimu kuweka mazingira ma-
zuri yatakayovutia uwekezaji.

Akizungumza mwishoni
mwa wiki wakati wa kuhitimi-
sha ziara yake katika ushoroba
wa kuendeleza Kilimo Nyanda
za Juu Kusini mwa Tanzania
(SAGCOT) kwa kutembelea vi-
wanda vya Tukuyu Srings Wa-
ter, Raphael Group Limited,
Stawisha (Dutch Potato Pro-
ject), Tanzania Breweries Lim-
ited (TBL) na Marmo Granito
Mine ( T) Ltd, Kairuki, alisema
serikali inatambua umuhimu
wa uwekezaji katika kuinua
uchumi.

“Ninawapongeza kwa
uwekezaji huu wenye uhakiki
na kwa upande wa serikali tu-
taendelea kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji nchini. Kwa

upande wa serikali imesha-
chukua hatua mbalimbali ku-
hakikisha kuwa

mazingira ya kuwekeza ya-
naendelea kuwa rafiki,” alise-
ma.

Aliipongeza SAGCOT kwa
kushirikiana na wadau wake
kwa kazi nzuri wanayofanya
katika katika ushoroba huo
kuhakikisha wanaboresha na
kuwajengea uwezo wakuli-
ma wadogo na kati kwa ku-
wafundisha mbinu za kilimo
chenye tija ambacho kimekuwa
na matokeo chanya katika ku-
jikwamua kiuchumi na kucho-
chea uwekezaji eneo hilo.

Waziri alisema kuwapo kwa
Ofisi ya Kanda ya Kituo cha
Uwekezaji (TIC) katika mkoa
wa Mbeya ni miongoni mwa

hatua thabiti serikali imekuwa
ikizichukua kuhakikisha kuwa
wawekezaji wanapata huduma
kwa karibu zaidi.

Mkurugenzi wa Kiwanda
cha Raphael Group Limited,
kinachojihusisha kuongeza
thamani ya mazao ya nafaka,
Raphael

Ndelwa, aliipongeza SAGCOT
kwa kuwafungulia njia ya kibi-
ashara kwa kuwaunganisha na
taasisi za kilimo pamoja na
kukidhi mahitaji ya kiwanda.

Naye Mkurugenzi wa Shirika
la Stawisha linalojihusisha na
kilimo cha viazi mviringo, Ther-
esia Mcha, alisema shirika
lao linafanya kazi kwa ukaribu
sana na wakulima wa viazi mvi-
ringo na kuhimiza kilimo bora
cha viazi na kuongeza tija.

I
Serikali sasa

yajizatiti kukuza
utalii wa ndani

Na Mwandishi Wetu

MPANGO mpya wa kukuza utalii
wa ndani unatarajiwa kuzinduliwa
Salaam.

Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
kwenye hafla ya uzinduzi wa
mkakati huo sambamba na viongozi
wengine waandamizi kutoka serikali
na wadau wa utalii nchini.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Mpango huo,
Mkumbwa Ally, mpango huo
unaojulikana kama Domestic
Tourism Promotion Initiative (DTPI)
unalenga kutangaza utalii wa ndani
kwa Watanzania pamoja na raia
wa Kigeni kuhusu vivutio vya utalii
vilivyopo nchini.

“Ni mpango unaohusisha juhudi
mahsusi katika kusaidiana na
serikali kukuza utalii wa ndani na
kupunguza athari za janga la corona
kwenye sekta hii muhimu,” alisema
Mkumbwa.

Mkakati huo wenye kauli
mbiu ‘Utalii Mpya, Fursa Mpya’
unaratibiwa kwa pamoja kati ya
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augustino
Tanzania (SAUT) na kampuni ya
Salaam.

Alisema hafla hiyo fupi
itahusisha pia ushiriki wa viongozi
waandamizi wa serikali na wadau
mbalimbali wa sekta ya utalii
wakiwamo Bodi ya Utalii Tanzania
(TTB), Chama cha Mawakala wa
Utalii Tanzania (TATO), Chama
cha Watoa Huduma za Utalii wa
Ndani (TLTO) na Shirika la Hifadhi
za Taifa Tanzania (TANAPA).

Wengine ni Wakala wa Huduma
ya Misitu Tanzania (TFS), Mamlaka
ya Hifadhi Ngorongoro, Taasisi
ya Sekta Binafsi (TPSF), Chama
cha Wamiliki wa Hoteli na wadau
wengine. “Zaidi pia tumewaalika
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo pamoja na Waziri wa
Afya kutokana na michango yao
katika ustawi wa sekta ya utalii
hapa nchini,” alisema.

Alitaja baadhi ya mambo muhimu
kwenye kampeni hiyo ambayo
yatatekelezwa kwa awamu kuwa
ni mafunzo kwa vijana kote nchini,
ili waweze kunufaika na mnyororo
wa thamani katika sekta ya utalii
ikiwamo kuongoza watalii, mafunzo
ya huduma kwa wateja katika hoteli
na migahawa, vyombo vya usafiri
na ujuzi wa kufungua kampuni za
utalii.

“Tunatarajia mafunzo haya
yatawanuisha vijana zaidi ya
100,000 hususani wale wasio na
ajira ili waweze kutambua fursa
zilizopo kwenye sekta ya utalii
na wazitumie vizuri,” alisema
Mkumbwa, huku akiitaja mikoa
itakayoanza kunufaika na mpango
huo ni ya Kanda ya Ziwa ikiwamo
Mwanza, Geita, Kagera, Simiyu,
Mara na Shinyanga.



9 Nipashe .

HABARI KITAIFA

Wazazi
watakiwa
kufuatilia
taaluma
ya watoto
kidigitali

Na Enock Charles

WAZAZ|I wameshauriwa
kuendelea kutumia mfumo wa
kidigitali kufuatilia maendeleo
ya kitaaluma kwa watoto wao
wanaosoma shule za msingi na
sekondari nchini, ili kusimamia
vyema elimu kwa watoto hao.

Akizungumza na vyombo vya
habari, mwishoni mwa wiki
iliyopita Mkurugenzi wa ShuleSoft
inayohusika na kutoa elimu
kwa njia ya mtandao, Ephraim
Swilla, alisema licha ya tatizo la
corona kupungua na wanafunzi
kuruhusiwa kurejea shule
kuendelea na masomo katika
mfumo rasmi, lakini kutokana
na mabadiliko ya kiteknolojia ni
muhimu kwa wanafunzi, walimu
na wadau kuendelea kutumia
mfumo wa elimu kwa njia ya
mtandao.

“Kipindi hiki ambacho shule
zinakwenda kufunguliwa mfumo
wa ShuleSoft unaendelea kusaidia
shule katika mambo kadha
wa kadha ikiwamo kusimamia
taaluma va shule kwa kuandaa
ripoti za kisasa na zenye ubora,”
alisema Swilla.

Mkurugenzi huyo alisema
mfumo huo kwa sasa unafanya
kazi na shule zaidi ya 400 nchi
nzima ambazo ni shule za msingi
na sekondari, huku malengo yao
ikiwa ni kufikia shule nyingi zaidi
na hata baadhi ya vyuo nchini
na kwamba walimu walionao ni
taaluma mbalimbali na uwezo
mzuri wa kufundisha masomo
yote kwa mujibu wa mitaala
iliyopo.

Alisema pia kuwa mfumo
huo umeboreshwa zaidi na
kuwezesha usimamizi wa taaluma
za wanafunzi kwa kuandaa
ripoti zenye ubora, kurahisisha
makusanyo ya ada kwa njia ya
mtandao, kurahisisha uandaaji wa
mishahara kwa kuchakata taarifa
za watumishi wote, kuandaa ripoti
za kifedha kwa urahisi na ufanisi
na kuboresha mawasiliano na
wazazi, ambapo wazazi hupata
taarifa za shule kwa njia ya SMS,
barua pepe, telegram na kuingia
kwenye akaunti zao katika mfumo
wa ShuleSoft.

Sababu ndege za Tanzania
Kupeleka mazao ya bustani nje

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

ERIKALI imekusudia kuuza mazao

ya bustani yakiwamo ya mboga, vi-

ungo na matunda katika nchi za Asia

na Ulaya kwa kuyasafirisha kwa ku-
tumia ndege zake mpya ilizozinunua hivi
karibuni.

Hatua hiyo inatokana na mazao hayo
kuhitajika katika masoko ya nchi hizo, huku
Salaam ili chai inayozalishwa nchini in-
unuliwe na mataifa mengine.

Lengo la maamuzi hayo ya serikali ni
kupambana na ujanjaujanja unaofanyika
katika soko nchini Kenya, ambapo baadhi
ya matunda na mboga yanayozalishwa
nchini yanapelekwa nchini humo kuuzwa
nje ya nchi na kuonekana yamezalishwa
humo. Mazao hayo ni pamoja na parachichi
na chai inayouzwa katika masoko ya Mom-
basa na Nairobi.

Kauli hiyo ya serikali ilitolewa na Wa-
ziri wa Kilimo, Japhet Husunga, wakati
akizindua maonyesho ya kilimo biashara
yanayofanyika katika mashamba darasa ya
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI-
Uyole) iliyopo mkoani Mbeya yenye lengo
la kuwabadilisha wakulima kutoka katika
kilimo cha kujikimu ili kulima kilimo bi-
ashara pamoja na kuzungumza na watafiti
wa taasisi hiyo.

“Mwaka jana sisi wenye eneo kubwa ka-
tika sekta ya bustani tumepata dola milioni

779 wakati Kenya kwenye sekta hiyo wame-
pata zaidi ya dola bilioni 6 wanatumia
ujanja wa maparachichi yetu kuchukuliwa
na kupelekwa Kenya, wanaenda kuuza nje
kwa kuweka lebo ya Kenya... sasa tunataka
kukomesha ujanja huo tunaanza kupeleka
wenyewe kwenye masoko hayo ya Ulaya
na Asia kwa kutumia ndege zetu,” alisema
Hasunga.

Alisema mazao ya mboga na matunda
yatasaidia kuongezea Taifa fedha za kigeni
zitakazotokana na kilimo hicho baada ya
kupungua fedha hizo zilizokuwa zikiingia
kutokana na utalii kufuatia ugonjwa wa
COVID-19 ulioikumba dunia.

Hasunga alisema kuwa mojawapo ya
mikakati mingine ya kuingiza serikali fedha
za kigeni ni kupitia kilimo na kujenga soko
kubwa la chai katika Jiji la Dar es Salaam ili
chai inayozalishwa nchini iuzwe hapa.

Alisema ili kufikia mikakati hiyo, seri-
kali imeanza mpango wa kuongezea TARI
fedha kwa ajili ya kufanya utafiti wa kuzali-
sha mbegu bora za kisasa na zenye tija na
kuongeza uzalishaji wa mazao hayo yata-
kayoiingizia Taifa fedha za kigeni ili yaweze
kuzalishwa kwa wingi nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geof-
rey Mkamilo, alisema kuwa wapo tayari
kuzalisha mbegu mama za mazao hayo ya
bustani, mboga na matunda kwa kuvitumia
vituo 17 vya taasisi hiyo ya kilimo Tanzania
kwa lengo la kusaidia serikali kuingiza fedha
za kigeni.

Alisema TARI imekuwa ikizalisha mbegu
teknolojia ya kisasa ya mazao ya mafuta iki-
wamo zao la michikichi, alizeti na karanga
kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa mafuta
nchini na hivi karibuni imepewa jukumu
jipya la kuzalisha mbegu za zao la mkonge
kwa kutumia vituo vyake vya utafiti na zina-
fanya vizuri katika uzalishaji.

Akizungumzia maonyesho hayo ya kilimo
biashara, Mkurugenzi wa Kituo cha TARI
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema ya-
melenga kuzifikisha teknolojia mpya zilizo-
fanyiwa utafiti moja kwa moja kwa wakuli-
ma ili kuachana na kilimo cha kujikimu na
kulima kibiashara.

Alisema hatua hiyo inatokana na nchi
hivi sasa kuelekea katika uchumi wa viwan-
da hivyo malighafi kubwa itakayohitajika
inatokana na mazao yanayotokana na kili-
mo, hivyo wameamua kuanza kuwaandaa
wakulima kulima kwa kutumia mbegu ze-
nye teknolojia ya kisasa ambazo zinaongeza
tija kwa mkulima na kuwa na uhakika wa
uzalishaji.

Mmoja wa wakulima ambaye amehud-
huria maonyesho hayo, Shukuru Mwaki-
bete, alisema kwa kupitia maonyesho hayo
ameweza kujifunza mbinu mbalimbali ka-
tika kilimo cha viazi mviringo kwa kutumia
mbegu za teknolojia za kisasa ambalo lime-
kuwa ni la kibiashara hasa kwa wakazi wa
Mkoa wa Mbeya.

Waziri wa Kilimo, Japhet Husunga (katikati), akisikiliza maelezo ya uzalishaji wa mbegu za mahindi kwa meneja wa shamba hilo,
Onesmo Assenga (kushoto), alipotembelea Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI-Uyole) mkoani Mbeya. Kulia mwenye miwani
ni Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey Mkamilo na kushoto kwa waziri ni MwenyeKkiti wa Bodi hiyo, Dk. Yohana Budeba. PICHA:
ASHTON BALAIGWA.

Kampuni za mafuta, gesi zatakiwa kuimarisha mifumo

Na Gwamaka Alipipi

MKUU wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah
Msafiri, amezitaka kampuni zinazojishu-
ghulisha na biashara ya mafuta na gesi zili-
zomo wilayani humo, kuimarisha mifumo
ya kulinda afya na usalama wa wafanyakazi
ili kuepuka athari zinazoweza kutokea.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki
wakati akifungua kikao cha mashauriano
baina ya wadau wa sekta ya mafuta na gesi
pamoja na menejimenti ya Wakala wa Usala-

ma na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) kilicho-
fanyika katika ofisi ya mkuu huyo Kigam-
boni, jijini Dar es Salaam.

“Tunaweza kukwepa vyote, lakini hatu-
wezi kukwepa suala la usalama kwenye
uendeshaji wa shughuli hizi, kwa bahati
mbaya sana usalama huu hauwezi kusema
wewe unajilinda kwa asilimia mia moja,
kama wenzako waliokuzunguka hawana
mifumo ya kujikinga kwa kiwango hicho,
itakuwa ni kazi bure,” alisema Msafiri.

Aidha, aliwataka wawakilishi wa kampuni

za mafuta na gesi waliohudhuria kikao hi-
cho kuwashauri viongozi wao wa juu katika
kampuni wanazotoka kuwekeza katika mas-
uala ya usalama na afya ili kuwalinda wafan-
yakazi pamoja na mali kwa ujumla.

Alisema uwekezaji katika usalama na afya
una faida nyingi ikiwamo kuongeza mor-
ali miongoni mwa wafanyakazi, kuongeza
ubora wa bidhaa na huduma na hivyo ku-
leta tija katika uzalishaji kwa manufaa ya
wawekezaji na serikali kupitia mapato ya
kodi.

Baadhi ya washiriki wa kikao hicho aki-
wamo, Leah John kutoka Kampuni ya Tip-
per na Moses Mgeni wa kampuni ya MOGAS,
waliishukuru serikali kupitia OSHA kwa
kuandaa kikao hicho.

Walieleza kuwa imekuwa ni fursa muhimu
kwa pande zote mbili (OSHA na wadau) ku-
jadiliana masuala ya msingi ambayo yata-
saidia kuboresha mifumo ya usalama na
afya katika sekta ya mafuta na gesi ambayo
shughuli zake ni hatarishi zaidi kiusalama
na afya.
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RC aeleza umuhimu elimu
va kodi kwa w’biashara

N
Maofisa wa
ICT serikalini
waonywa

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewaonya
maofisa wanaohusika na
Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (ICT) serikalini
kutochezea mifumo ili
kujinufaisha binafsi kwani
wamekuwa wakiisababishia
serikali hasara.

Onyo hilo, lilitolewa
mwishoni mwa wiki na
Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Stella Manyanya,
wakati ak|funga mafunzo
va wiki moja kwa maofisa
biashara wa mikoa ya
Mwanza, Mtwara na Mbeya.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na Wakala wa Usajili wa
Biashara na Leseni (BRELA)
kwa ajili ya kuwaelimisha
maofisa hao kazi za taasisi
hiyo ili waweze kusajili
wafanyabiashara kwenye
mifumo yake wakiwa mikoani.

“Nyinyi maofisa TEHAMA
ni watu ambao mnaisaidia
sana serikali hasa kwenye
kuongeza mapato, lakini
msiendekeze vitendo vya
rushwa maana kuna wakati
mnachezea mifumo sasa
vitendo hivi mara nyingi
vinakuwa kikwazo na
changamoto kubwa kwenye
utoaji wa huduma,” alisema
Mhandisi Manyanya.

Manyanya alisema BRELA
imefanya jambo jema kwa
kuanza mchakato huo, lakini
wanatakiwa kuharakisha
kwenda kuelimisha maofisa
wa mikoa mingine ili waweze
kusajili wafanyabiashara
wengi.

Alisema hatua hiyo
imerahisisha kusogeza
huduma za taasisi hiyo
karibu na wananchi, hivyo
kuwapunguzia gharama
ambazo wangezitumia kusafiri
umbali mrefu kuzifuata
na kupoteza muda mwingi
barabarani.

“BRELA mnatekeleza
kwa vitendo, lakini
hatuna muda wa kusubiri
tunapaswa kwenda kwa
haraka ili maofisa biashara
na TEHAMA wa mikoa yote
waweze kuongea sauti moja
na mshirikiane na taasisi
zingine kama WMA na TBS ili
mtu akipata mafunzo haya
ajue vitu vyote,” alisema
Manyanya.

Na Gwamaka Alipipi

KUU wa Mkoa wa Tanga, Martine
Shigela, amesema kampeni ya
elimu kwa mlipakodi ambayo
inaendeshwa na  Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA), itawasaidia
wafanyabiashara wanaokwepa kulipa kodi
kuacha vitendo hivyo ambavyo huikosesha
serikali mapato.

Aliyasema hayo ofisini kwake wakati
alipotembelewa na maofisa wa TRA
wanaofanya  kampeni  hiyo = mkoani
hapa, ambayo imelenga kuwaelimisha
wafanyabiashara kuhusu masuala ya kodi
ikiwa ni pamoja na kuwakumbusha kulipa
kodi kwa wakati.

Shigela alisema kuna baadhi ya
wafanyabiashara wamekuwa wakikwepa
kulipa kodi pengine kwa kujua au kutokujua,
jambo ambalo linahitaji elimu ya uelewa

ili kila mwananchi afahamu wajibu wake
kwenye eneo hilo kwa maendeleo ya mtu
mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.

Aidha, Shigela aliipongeza TRA kwa
kuendesha zoezi hilo katika mikoa
mbalimbali na kusema litaongeza ukusanyaji
wa mapato.

“Zoezi hili litaleta mafanikio nchini
baada ya wafanyabiashara kuelimishwa
na kufahamu kuwa maendeleo ya nchi
yanaletwa na ulipaji kodi kwa ajili ya
kuboresha sekta mbalimbali ikiwamo afya,

elimu, barabara, umeme na maji,” alisema
Shigela.
Shigela  aliwataka ~ wafanyabiashara

kuhakikisha wanalipa kodi kwa hiari bila
kusubiri kubugudhiwa na serikali, huku
akieleza kuwa serikali itaendelea kupambana
na wakwepa kodi wanaoingiza bidhaa za
magendo nchini kwa kupitia bandari bubu
zilizopo kandokando ya Bahari ya Hindi.

“Nchi yoyote haiwezi kupiga hatua ya
maendeleo bila wananchi wake kuwa na
utamaduni wa kulipa kodi kwa sababu kodi
ndiyo kila kitu huwezi kujenga barabara
kama wafanyabiashara hawataki kulipa
kodi, huwezi kuimarisha huduma za afya
kama hakuna kodi na pia huwezi kuimarisha
mifumo ya elimu bila kodi,” alisema Shigela.

Meneja wa TRA Mkoa wa Tanga,
Specioza Owure, alisema maofisa hao wa
TRA wanaofanya kampeni ya elimu kwa
mlipakodi, watafika maeneo mbalimbali
yenye wafanyabiashara katika mkoa wa
Tanga na watawaelimisha kuhusu umuhimu
wa kodi na kuwahamasisha kulipa kodi kwa
wakati.

Alisema: “Maofisa wa TRA wanatumia
jitihada zote kuwaelimisha wafanyabiashara,
tunafanya hivi ili kila mmoja afahamu wajibu
wake wa kulipa kodi sambamba na kusogeza
huduma za TRA karibu na wateja.”

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Zainab Kawawa

(wa tatu kulia), na Makamu Mwenyekiti wa Taasisi ya Hassan Maajar Trust,

Shariff Hassan Maajar (wa tatu kushoto), wakikata utepe wakati wa hafla ya kukabidhi msaada wa majengo ya vyoo kwa ajili
ya Shule za Msingi za Nia Njema na Majengo zote za wilaya hiyo, ambao ulitolewa na taasisi hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Wadau wa lishe waombwa kutokomeza udumavu

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa Wilayaya Kilolo mkoani Ir-
inga, Asia Abdallah, ametaka wadau wa
lishe kupambana kutokomeza udumavu
katika wilaya hiyo, ili kuwa na jamii
bora isiyo na udumavu.

Akizungumza juzi wakatiwa kikao cha
tathminiya lishe, alisema kuwa Wilaya ya
Kilolo nimmojakatiya wilaya za mkoa
wa Iringa ambazo hazina shida ya chakula,
hivyo si sahihi wilaya  hiyo ikawa na
tatizo la udumavu wakati chakula kipo
cha kutosha.

“Kwanini Kilolo tuendelee kuwanaudu-
mavu wakati tunalima matunda ya kutosha,
tunawangawa kutosha namboga za majani

za kutosha,” alisema na kuongeza:

“Tuna kila aina ya virutubisho vya
mwili, tumekuwa na changamoto ndogo
ndogo ambazo zilikiukwa toka zamani
ila sasa ni wakati mzuri wa kuzifanyia
kazi changamoto hizo.”

Alisema moja kati ya changamoto
kubwa nibaadhiya wazazi kutozingatia
utunzaji mzuriwa watoto wakati wakiwa
na ujauzito na baada ya ujauzito kwa
kushindwa kulea watoto kwa kipindi cha
siku 1,000 kama inavyotakiwa kwa mto-
to kutunzwa.

Alisema kuwa suala lishe limekuwa
na tatizo mtambuka katika Taifa na
miongoni mwa mikoa yenye changamoto
yalisheni Mkoawa Iringa, Wilayaya Kil-

olo ikiwa ni miongoni, hivyo ni wajibu
kwa wadau wote ndaniya wilaya hiyo
kupambana na suala la lishe.

Alisema kuwa pamoja na kuwa hali ya
lishe katika wilaya  hiyo imezidi ku-
sogea mbele ukilinganisha na miaka ya
nyuma ila badokasi inapaswa kuonge-
zwa zaidiili kuonajamii inatumia vema
vyakula vinavyozalishwa katika  wilaya
hiyo kama sehemu ya kuongeza lishe
borakwa jamii.

Aidha, aliagiza halmashauri kutenga
fedha kwa mujibu wa maelekezoya Wa-
ziri wa TAMISEMI kwa ajili ya kusaidia
mapambano dhidiya lishe na fedhahizo
ambazo ni chiniya shilingi200kwa kila
mtoto zitolewe kwa wakati.

Ofisa Lishe wa Mkoa wa Iringa, Neema
Mtekwa, alisema kuwa jamii imekuwa ik-
ishindwa kutumia lishe yenye virutubishi
hali inayosababisha kwa kiasi kikubwa kuwa
na utapiamlo na udumavu.

Neema alisema kuwa kwa mujibu wa
utafiti uliofanyika mwaka juzi kuhusu hali
ya lishe nchini, mkoa wa Iringa una watoto
15,000 chini ya miaka mitano wenye udu-
mavu, sawa na asilimia 47, huku kitaifa ikiwa
na asilimia 31.8.

“Watoto wenye ukondefu ni 8,473 sawa
na asilimia 3.7, huku kitaifa ni asilimia 3.8 na
hali ya kuzaliwa na uzito pungufu ni asilimia
6.2 sawa na watoto 4,842 na kitaifa mkoa
una asilimia 6.3,” alisema Neema.
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NANIIMCHEZAYI|BORA
EIVERPOOLY2019720?2

F.IVERPOOL, England

IPIGO cha Manchester City cha 2-1
kutoka kwa Chelsea Alhamisi usiku
kilishuhudia Liverpool ikinyakua ub-
ingwa wa Ligi Kuu ya England.
Imemaliza ukame wa kusubiri miaka 30
ulipeleka kombe hilo katika Uwanja wa An-
eld na Kocha, Jurgen Klopp amekuwa wa
wanza kwa kipindi cha miaka hiyo kulinyakua
ombe hilo.
Kuwa mabingwa huku mechi saba ziki-
a zimesalia, kumeifanya ligi hiyo kuwa ya
pande wa Liverpool msimu huu.
Hivyo, kutokana na historia hiyo, wachezaji
engi wa Liverpool watajikuta wakitunukiwa
uzo binafsi mwishoni mwa msimu huu kwa
afanikio hayo.
Lakini ni mchezaji gani alikuwa shujaa kwa
ikosi cha Klopp? Hapa tunawaangalia nyota
adhaa kutokana na viwango vyao dimbani.

TRENT ALEXANDER-ARNOLD

Trent Alexander-Arnold ametoa mchango
a aina yake kwa kikosi hiki, achana na Sa-
io Mane, Mohamed Salah na Roberto Firmi-
o kama unaweza, halafu mtazame mchezaji
uyu kinda, namna alivyokuwa akicheza ka-
ika nafasi yake ya ulinzi.

Akiwa ndio kwanza ana umri wa miaka 21,
akini amekuwa mmoja wa wachezaji waliotoa

chango mkubwa zaidi kwa Liverpool. Pia Al-

exander-Arnold alikuwa na pasi za mwisho 12.

VIRGIL VAN DIJK

Van Dijk amekuwa mmoja ya nguzo kuu ya
Liverpool msimu huu, akianza kila mchezo
wa Ligi Kuu England. Mholanzi huyo alicheza
mechi 14 bila timu yake kuruhusu bao.

Uongozi wake kwa nafasi ya mlinzi wa kati
uliisaidia sana Liverpool kupunguza masham-
bulizi langoni mwao.

JORDAN HENDERSON

Ikiwa Van Dijk ndiye Roll Royce nyuma na
watatu wa mbele ni gari za michezo zenye uw-
ezo wa kutoka spidi ya kilometa O hadi 60 kwa
saa, basi Jordan Henderson anakwenda sam-
bamba na spidi hiyo.

Chini ya Klopp, asilimia ya ushindi wa Liv-
erpool ni karibu asilimia 13 ya juu (asilimia
68.8 ikilinganishwa na 56) wakati Hender-
son akicheza. Kipigo pekee kwenye ligi hadi
sasa msimu huu, mbali na Watford ni pale
walipocheza bila nahodha huyo.

Kiungo huyo amechangia pia kwenye ush-
ambulizi, akitoa pasi za mwisho na kufunga
mabao matatu msimu 2019/20. Henderson
analijua jukumu lake la kucheza akiwa dim-
bani. Akiwa ameshanyakua taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu uliopita, sasa amekuwa
nahodha wakati Liverpool wakibeba taji la Ligi
Kuu England.

SADIO MANE

Mara kwa mara wanasema kama unataka
kuwa bingwa hakikisha unashinda wakati
unapocheza vizuri. Wakati mwingine ushindi
unakuwa mgumu kwa Liverpool na walikuwa
wanahitaji mwokozi. Mara kwa mara, mwokozi
wao amekuwa Sadio Mane.

Mane amekuwa mmoja wa washambuliaji
muhimu zaidi kwa Liverpool kwa msimu wote
na hadi sasa amefunga mabao 15 na kutoa pasi
za mwisho saba. Mabao yake hayo yamekuwa
msaada mkubwa kwa timu wakipata jumla ya
pointi 18 msimu huu 2019/20. Wakati Liverpool
walipokuwa na ukame wa mabao, Mane ndio
alikuwa mkombozi wao.

MOHAMED SALAH

Salah alianza msimu wa kuvutia baada ya
kuwasili hapo akitokea AS Roma na kufunga
mabao 44 katika mashindano yote msimu wa
2017/18. Hata msimu uliopita raia huyo wa Mis-
ri alifunga mabao 22 kwenye Ligi Kuu England
na pia msimu huu wa 2019/20 ndio mchezaji
wa Liverpool anayeongoza kwa kuzifumania
nyavu.

Ana jumla ya mabao 21 katika mashindano
yote aliyocheza msimu huu, huku hakuna
mchezaji wa Ligi Kuu England.

Hata hivyo, Salah sio tu mfungaji wa mabao,
kwani pia ametengeneza nafasi za kufunga 49
na pasi za mwisho saba.

ISIKUPITE

KENNY Dalglish ndiye
alikuwa Kocha Mkuu wa
Liverpool wakati timu
hiyo ikitwaa ubingwa

wa Ligi Kuu England kwa
mara ya mwisho mwaka
1990. Mkongwe huyo ali-
kuwa jukwaani peke yake
kukitazama kikosi hicho
kikitoa kichapo cha mabao
4-0 dhidi ya Crystal
Palace wiki iliyopita.
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IVANAURARIDIAWVIADALU JUU EF LA

LONDON, England

UBIRA yavuta heri! Ndivyo unavyoweza

kusema kwa Liverpool subira ya miaka 30

na kushinda taji la Ligi Kuu England imetimia

baada ya Manchester City kupoteza mabao
2-1 dhidi ya Chelsea, hivyo kuwathibitisha Wekundu
hao kuwa mabingwa wapya wa ligi hiyo msimu huu
wa 2019/20.

Kikosi hicho cha Kocha, Jurgen Klopp kilihitaji
ushindi mmoja ili kushinda kombe hilo, lakini baada
ya Chelsea kuifunga City maana yake ni kwamba,
Liverpool haiwezi tena kufikiwa pointi na timu yey-
ote ile katika msimamo wa ligi hiyo.

Ni kombe la 19 la Liverpool na lao la kwanza tangu
msimu wa 1989/90.

Licha ya kutakiwa kusalia nyumbani na meya wa
miji huo kutokana na virusi vya corona, maelfu wa
mashabiki waliandamana hado kwenye Uwanja wa
Anfiled kusherehekea ushindi huo.

Wengi wa mashabiki waliongozana katika uwanja
wa klabu hiyo walivalia barakoa, huku wengine wak-
iwasha fataki.

Lakini wakati Liverpool ikitwaa ubingwa huo
ni wachezaji 28 katika historia ya miaka 28 ya Ligi
Kuu England, EPL, wamefunga mabao 100 kwenye
mashindano hayo.

Makala hii tunawaangalia wachezaji sita ambao
wamefunga mabao angalau 75 kwenye Ligi Kuu Eng-
land na wana nafasi ya kufikisha 100 kwa siku zijazo.

DANIEL STURRIDGE- MABAO 76

Daniel Sturridge kwa sasa anatumikia adhabu ya
kutocheza soka la ushindani sehemu yoyote duniani
hadi mwezi ujao baada ya kupatikana na hatia ya
kucheza michezo ya kubashiri matokeo ya mechi za
soka.

Lakini mchezaji huyo wa zamani wa Liverpool,
Chelsea na Manchester City ndio kwanza ana umri
wa miaka 30, na anaweza kurudi kucheza kwenye
Ligi Kuu England.

Wakati anafungiwa kucheza soka, Sturridge ali-
kuwa na mkataba na timu ya Trabzonspor ya nchini
Uturuki. Klabu ya katikati au ya chini inaweza kum-
sajili kwenye EPL na hivyo ana nafasi ya kuongeza
mabao kwa siku za usoni.

RAHEEM STERLING- MABAO 78

Mshambuliaji, Raheem Sterling kwa sasa ameku-
wa na wakati mzuri wa kufunga mabao kwa kipindi
cha miaka mitatu iliyopita.

Sterling kwa kuwa umri wake
sio mkubwa ana nafasi kub-
wa sana ya kufikisha
mabao 100 katika
siku chache zijazo.

SADIO MANE- MABAO 80

Tangu alipoanza kuichezea Southampton na sasa
Liverpool, Sadio Mane kamwe hajawahi kushindwa
kufunga mabao kwenye Ligi Kuu na hiyo ni tangu
alipotua nchini England mwaka 2014.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Senegal, idadi
kubwa ya mabao aliyofunga kwa msimu mmoja
ni magoli 22, ambayo aliyapata kwenye msimu wa
2018/19 na kutunukiwa kiatu cha dhahabu. Na nam-
na mambo yanavyokwenda, ana nafasi kubwa ya ku-
fikisha mabao 100 kwenye Ligi Kuu England.

OLIVIER GIROUD- MABAO 81

Olivier Giroud amefunga mabao 12 ya Ligi Kuu
England tangu kuanza msimu wa 2017/18, na hiyo
yote ni kutokana na kutopata nafasi nyingi ya
kucheza.

Raia huyu wa Ufaransa atabakia pale Chelsea
kwa mwaka mwingine mmoja na pia atakabiliwa na
ushindani pale Stamford Bridge hasa kutokana na
ukweli kwamba -Timo Werner atawasili, na hivi ka-
ribuni atatimiza umri wa miaka 34. Nafasi yake
ya kufikisha mabao 100 kwenye Ligi Kuu ni
kubwa kama akiendelea kucheza.

EDEN HAZARD- MABAO 85

Eden Hazard kwa sasa hachezi kwenye
Ligi Kuu England, lakini milango haijafung-
wa kwa nyota huyo wa kimataifa wa Ubelgiji,
ambaye kwa sasa anakiwasha kule Real Madrid na
anaweza kurudi kama mambo yanaendelea kutoku-
wa sawa kama ilivyo sasa.

Hazard aliondoka Chelsea akiwa na mabao 85
kwenye Ligi Kuu, na hivyo kama siku moja atarudi
tena kwenye ligi hiyo, kiungo huyo ana nafasi kubwa
ya kuongeza mengine na kufikisha mabao 100. Re-
kodi yake inaonyesha kwamba amekuwa akifunga
kati ya mabao 14 na 16 kila msimu.

JAMIE VARD - MABAO 99

Jamie Vardy anaongoza kwenye mbio za kuwania
kiatu cha dhahabu msimu huu 2019/20, bao lake
moja (kabla ya mechi za mwishoni mwa wiki)
linaweza kumfanya kuwa mchezaji wa 29 ku-
fikisha mabao 100 kwenye ligi hiyo.

Historia ya Vardy inajulikana vizuri tu
kutokana na uwezo wake wa kuzifuma-
nia nyavu. Kwa umri wake ana nafasi
kubwa zaidi ya kufunga mabao men-
gi zaidi kwenye ligi hiyo kwa siku
Za usoni.

/

“Sasa nipo vizuri na ninachokifikiria
ni Ligi ya Mabingwa Ulaya tu. Tuna
kikosi imara na tumefuzu kibabe,
hivyo tunasubiri tu shughuli ianze,
nimekumbuka sana. Nasubiri kwa
hamu kuingia uwanjani na kwa
mapenzi ya Mungu, tutaandika
historia.” Mshambuliaji wa PSG,
Neymar alisema.

“Klabu kama Real Madrid, Barce-
lona, Juventus, Manchester City,
Manchester United na Liverpool
zina historia kubwa kwenye soka
na uwepo wao una maana kubwa
sana, ni jambo la kuvutia kuwapo
kwenye rada zao kama mchezaji,
ni jambo zuri kwangu kwani
itanifanya niongeze bidii uwanjani.
Kucheza kwenye klabu hizi inabidi
uwe na ubora mkubwa,” alisema
Raul Jimenez, straika wa Wolves.

“Sidhani kama mmemwona Eriksen
wa ukweli. Naweza kuimarika zaidi
na nina matumaini ya kufunga zaidi,
nilifanya hivyo dhidi ya Napoli,
lakini sikuweza kuisaidia timu.
Lakini sasa naweza kusema ubora
wangu unakuja na nitakuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia, na nataka
kuwa katika ubora wangu.” Straika
wa Inter Milan, Dier Eriksen alisema
alipokuwa akizungumza na Sky
Sport.




Nipashe

Na Mwandishi Wetu

ABAO matatu yaliyofung-

wa na straika wa Biashara

United, Atupele Green, Ju-

matano iliyopita kwenye
Uwanja wa Karume mjini Musoma,
timu hiyo ikiichapa KMC ya Kinon-
doni mabao 4-0, kumeifanya Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu kufikisha
‘hat-trick’ saba na kuvunja rekodi ya
msimu uliopita.

Msimu uliopita 2018/19, Ligi Kuu
Tanzania Bara ilimalizika kukiwa na
‘hat-trick’ sita, ambazo zilifungwa.

‘Hat-trick’ sita za msimu uliopita zili-
patikana kwa wachezaji Alex Kitenge
wa Stand United, Emmanuel Okwi
wa Simba aliyefunga ‘hat-trick’ mara
mbili kwa msimu mmoja, Salum Ai-
yee wakati huo akiwa Mwadui, Fully
Maganga wa Ruvu Shooting na Med-
die Kagere wa Simba.

Atupele alipata mabao matatu ‘hat-
trick’, kwenye dakika ya 69, 73 na 90
dhidi ya KMC na kuvunja rekodi hiyo
ya msimu uliopita.

Hawa ni wachezaji waliofunga ma-
goli matatu, ‘hat-trick’ saba msimu
huu pamoja na mechi zake.

1. Ditram Nchimbi (Polisi Tanza-
nia 3-3 Yanga)

Mchezaji wa kwanza kwenye Ligi
Kuu msimu huu kufunga ‘hat-trick’
ni Ditram Nchimbi, wakati huo aki-
ichezea Polisi Tanzania, kabla hajaha-
mia kwenye klabu ya Yanga kipindi
cha dirisha dogo la usajili.

‘Hat-trick’ yake aliipiga kwenye
mechi dhidi ya Yanga, Oktoba 2 mwa-
ka jana zilipocheza kwenye mzun-
guko wa kwanza kwenye Uwanja wa
hizo kutoka sare ya mabao 3-3.

Ditram alifunga magoli hayo dakika
ya 33, 55, na 57, huku ya Yanga yaki-
fungwa na Mrisho Ngassa na David
Molinga aliyefunga mawili.

2. Daruwesh Saliboko (Lipuli 5-1
Singida United)

Huyu ni straika wa Lipuli, ambaye
ni mchezaji wa pili kufunga magoli
matatu kwenye mechi moja msimu
huu ‘hat-trick’.

Ilikuwa ni Novemba 6 mwaka jana,
alipofunga magoli hayo kwenye mechi
ambayo timu yake ilicheza dhidi ya
Singida United. Katika mechi hiyo Li-
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MARA ya mwisho mchezaji wa
Manchester United kufunga
‘hat-trick kwenye Ligi Kuu
England ilikuwa msimu wa
2012/13 kupitia mshambu-
liaji, Robin van Persie ambaye
alifunga mabao matatu Aprili
22, mwaka 2013 ikiwa imepita
michezo 263.

KAGERE
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puli ilishinda mabao 5-1.

Alifunga kwenye dakika ya 43,
72 na 87, huku Paul Nonga akifunga
mawili, Jonathan Daka, aliifungia Sin-
gida United bao la kufutia machozi.

3. Obrey Chirwa (Azam 5-0 Al-
liance)

Mzambia Obrey Chirwa ya Azam
FC, naye msimu huu ameingia kwe-
nye kitabu cha kumbukumbu, baada
ya kufunga ‘hat-trick’ yake Novemba
25 mwaka jana kwenye Uwanja wa
Nyamagana.

Ilikuwa ni dakika ya nne, 25 na 68,
akiipa ushindi timu yake dhidi ya Al-
liance kwa mabao 5-0.

Mabao mengine ya Azam FC yali-
fungwa na Shaaban Chilunda, aliye-
funga magoli mawili.

4. Kelvin Sabato (Kagera Sugar
3-0 Singida United)

Straika wa timu ya Kagera Sugar,
Kelvin Sabato naye alifunga ‘hat-trick’
yake msimu huu kwenye Uwanja wa
Kaitaba mjini Bukoba wakati timu
yake ikicheza dhidi ya Singida United
na kushinda mabao 3-0, Februari
Mosi mwaka huu.

Magoli yote yalifungwa na Sabato,
dakika ya 26, 88 na 90.

5. David Richard (Alliance FC
4-1 Mwadui)

Hata jina kubwa kwenye ulimwen-
gu wa kandanda nchini, lakini amein-
gia kwenye rekodi ya kuwa mchezaji
aliyefunga ‘hat-trick’ msimu huu.

Huyu ni David Richard ambaye
ni straika wa Alliance. Yeye alifanya
hivyo Februari 19 kwenye mechi
ambayo timu yake ilicheza dhidi
ya Mwadui kwenye Uwanja wa Ny-
amagana mjini Mwanza.

Alifunga dakika ya tatu, 18 na 83,
goli lingine likifungwa na Sameer Vi-
cent, Ottu Samuel akiifungia Mwadui
bao la kufutia machozi.

6. Meddie Kagere (Simba 8-0
Singida United)

Mnyarwanda Meddie Kagere
ndiye straika pekee ambaye amere-
jea tena kwenye orodha ya wafunga
‘hat-trick” msimu huu, huku wenzie
wa msimu uliopita wakiwa bado ha-
jafanya hivyo.

Tlikuwa ni Machi 11 kwenye Uwanja
funga ‘hat-trick’ kwenye mechi am-
bayo Simba iliifunga Singida United
mabao 8-0.

Kagere aliyefunga magoli manne,
aliyapata dakika ya kwanza, 25, 41 na
70.

Magoli mengine ya Simba yalifung-
wa na Deo Kanda aliyefunga mawili,
John Bocco na Sharaf Shiboub.

7. Atupele Green (Biashara
United 4-0 KMC)

Atupele alifunga magoli yake daki-
ka ya 69, 73 na 90, akiisaidia timu
yake ya Biashara United kushinda
nyumbani mabao 4-0 dhidi ya KMC.
Bao lingine ya Biashara liliftungwa na
Justine Omari na kuwa ‘hat-trick’ ya
saba msimu huu wa 2019/20 mpaka
sasa.
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HABARI DODOMA
I

Upinzani wawaita
Watu wenye ulemavu
kugombea Oktoba

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VYAMA vya upinzani Mkoa
wa Dodoma, vimewataka watu
wenye ulemavu ambao wana sifa
ya kuwa viongozi kuchangamkia
fursa ya kujitokeza ya kugombea
nafasi za ubunge na udiwani ka-
tika uchaguzi mkuu unaotarajiwa
kufanyika Oktoba mwaka huu.

Rai hiyo ilitolewa jana na
viongozi wa vyama hivyo katika
warsha ya kufanya ushawishi wa
kuingiza masuala ya watu we-
nye ulemavu katika ilani zao za
uchaguzi.

Akizungumza kwenye warsha
hiyo, Mwenyekiti wa ACT- Wazal-
endo Mkoa wa Dodoma, Yohana
Mussa, alisema milango ipo wazi
kwa watu wenye ulemavu ku-
jitokeza kugombea nafasi hizo

kwenye vyama hivyo na kuwaom-

b.?c wajitokeze wale wote wenye
sifa.
Kwa upande wake, Mwenyekiti

wa UPDP Mkoa wa Dodoma, Run-

na Kapya, alisema kuwa changa-
moto kubwa waliyonayo ya watu
wenye ulemavu ni kutojiamini
wenyewe na hata kama wana
vigezo na sifa ya kujitokeza
kuwania nafasi hizo ambazo ni
muhimu kwa upande wao.

Awali, mwezeshaji wa warsha

hiyo, Franqs Mbisso, alivitaka vy-
ama vya siasa kuacha tabia ya ku-

washinikiza watu wenye ulemavu
wawachague viongozi wanaowa-
taka wao, badala watoe uhuru na
haki ya kimsingi ya kuwachagua
wanaowataka wenyewe.

Mbisso alisema kumchagua

kiongozi ni gharama kubwa, hivyo

wanawataka vyama vya siasa
kuacha watu wenye ulemavu
kuchagua viongozi wanaowataka
wenyewe na siyo kuchaguliwa
kama ilivyozoeleka kwenye uch-
aguzi uliopita.

Naye, Askofu Frank Laurent wa
Kanisa la Viziwi la Bethel Baptist
Deaf Church of Tanzania (BBDCT),

akizungumza kwenye warsha hiyo

illyodhaminiwa na taasisi isiyo
va kiserikali ya Foundation for
Civil Society, aliiomba Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuandaa
mazingira bora ya uchaguzi kwa

watu wenye ulemavu kutokana na

Jamll ya watu wenye ulemavu wa

aina yote wamekuwa wakisahauli-

wa kushiriki kwenye mchakato

wa uchaguzi wa ngazi mbalimbali.

Laurent alisema watu hao
wamekuwa wakikosa haki yao
va kimsingi ya kushiriki katika
ushindani wa kugombea nafasi
mbalimbali ya uongozi kwa kuwa
wanasifa za kuwa viongozi.

Masoko

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, ame-
pania kuyafanya masoko ya Jiji la Dodoma
kuwa na hadhi ya makao makuu ya nchi ili
wafanyabiashara wapange bidhaa zao kwe-
nye mazingira rafiki.

Mavunde ambaye ni Mbunge wa Dodoma
Mjini, alitoa kauli hiyo jana alipokuwa akika-
bidhi mabati na nguzo za chuma za kuezeka
paa la soko la matunda na mboga Bonanza

Madereva waliotumbuliwa kwa
vyeti feki wamwangukia JPM

Na Renatha Msungu, DODOMA

ADEREVA 71 walioondolewa

katika sakata la vyeti feki,

wamemwomba Rais John

Magufuli msamaha na
kuwarejesha kazini baada ya kukidhi
vigezo vinavyotakiwa.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, msemaji wa umoja wa
madereva hao, Rajab Mashashi, alisema
baada ya serikali kuwaondoa katika
nafasi zao kutokana na kutokuwa na sifa
waliamua kujiendeleza ili kukidhi sifa
walizozikosa ikiwamo kuwa na cheti cha
kidato cha nne.

Alisema madereva hao ni miongoni mwa
wafanyakazi walioondolewa katika ajira
zao serikalini, kati ya mwaka 2016-2017
kwa kukosa sifa za msingi katika utumishi
wa umma kwa kughushi vyeti vya kidato
channe.

“Baada ya kuondolewa katika ajira
tuliamua  kuanzisha umoja  wetu
mwaka 2017 kwa ajili ya kupeana
taarifa mbalimbali,” ambapo waliamua
kuhamasishana kujiendelea kielimu.

Msemaji huyo alisema madereva
71 wanaomba msamaha kwa Rais
na kurejeshwa kazini kwa kuwa

wamejiendeleza kielimu kwa kufanya
mtihani wa maarifa (QT) katika Shule
ya Dodoma Sekondari kupitia Taasisi ya
Elimu ya Watu Wazima.

“Tumejiendeleza ~ katika ~ maeneo
mbalimbali mfano mimi na Katibu wetu
Geophrey Mangosongo tumejiendeleza
kwa kusoma mwaka mmoja vidato viwili
hapa Dodoma, kati ya hao wapo ambao
wameshapa vyeti, wapo wanaosubiria
vyeti vitoke na ambao bado wanaendelea
na shule,” alisema Mashashi.

Mashashi alisema wanajutia kitendo
walichokifanya cha kughushi vyeti vya

kidato cha nne licha ya kuwa walifanya
hivyo kwa nia njema ya kujipatia ajira ili
kuendesha maisha yao pamoja na kutoa
mchango katika ujenzi wa Taifa.

“Tunamwomba msamaha Rais John
Magufuli kwa kosa tulilolifanya wakati
tunaomba kuingia katika ajira, tulikuwa
zaidi ya 800 ambao tulipoteza ajira,
tunawategemezinamaishayetuyamekuwa
magumu tangu tulivyoondolewa kwenye
ajira,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa sasa wana
sifa zote zinazostahili kupata ajira katika
utumishi wa umma kama sheria za
utumishi zinavyotaka.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
umoja huo, Gwaza Sonyo, aliahidi kuwa
waaminifu katika kazi zao kwa kufuata
sheria, kanuni na taratibu za utumishi
wa umma, pamoja na sheria za usalama
barabarani.

Mwenyekiti wa Wanawake Wajane wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Jimbo la Dodoma, Shile Sheshu,
akizungumza na wajane (hawapo pichani) kwenye maadhimisho ya Siku ya Wajane yaliyofanyika jana, makao makuu ya kanisa

va Dodoma kuboreshwa

jijini humo, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi ali-
yoitoa katika uchaguzi mwaka 2015.

Mavunde alisema kuboreshwa kwa mi-
undombinu ya masoko ya jiji hilo ni kuunga
mkono jitihada za Rais John Magufuli za ku-
hamishia Makao Makuu Dodoma.

Alisema utekelezaji wa ahadi hiyo ulitoka-
na na ombi la wafanyabiashara kujengewa
paa kwa kuwa walishindwa kupanga bidhaa
zao msimu wa mvua na kuharibiwa na jua.

“Kutokuwapo kwa paa katika soko hili ku-
mechangia wafanyabiashara wengi kutoin-

gia kwenye soko hili kwa sababu hawawezi
kuweka bidhaa zake hapa katikati kwenye
mvua na jua kwa hiyo mwisho wa siku eneo
liliachwa wazi bila kutumika,” alisema.

Alisema soko hilo ni miongoni mwa
masoko ambayo ameendelea kuyaboresha
ili wafanyabiashara wafanye biashara zao
kwenye mazingira rafiki.

“Nilipokea ombi lenu, mimi dhamira yan-
gu ni kuwatumikia watu na kuwasaidia ku-
fikia maendeleo yao, leo nimeleta vitu vyote
vya muhimu vya kuezeka paa kwa asilimia

80, ambapo kuna mabati 400 na nguzo za
chuma 100 vyenye thamani ya shilingi mil-
ioni 25, vimebaki vidogo ambavyo tutaka-
milisha ili liwekwe paa,” alisema.

Alisema anataka masoko hayo yawe na
hadhi ya makao makuu na wafanyabiashara
wafanye kwenye mazingira mazuri.

“Kazi inayofanyika ni kuishi kwa vitendo
kwa kazi anayoifanya Rais Magufuli, soko
hili litakuwa na meza zote zinazofanana na
za kisasa za chuma ili kulifanya soko lipen-
deze,” alisema.
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HABARI MBEYA

Meneja Mkuu wa Kiwanda cha TBL Mbeya, Fabian Godwin (kulia), akimwelezea Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji),
Angela Kairuki, na ujumbe wake juu ya kiwanda hicho kinavyozalisha bidhaa zake alipofanya ziara ya kikazi mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Rujewa yalalamika kukosa majisafi

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

AADHI ya wakazi wa
Mji wa Rujewa katika
Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali wanadaiwa
kuwa wanalazimika kuhatari-
sha maisha yao kwa kunywa
maji ya kwenye mifereji ya um-
wagiliaji wa mpunga na baadhi
kuchimba kwenye mchanga
kutokana na mji huo kukosa hu-
duma ya majisafi ya bomba.
Wananchi wanaoathirika zai-
di na tatizo hilo ni wa Kitongoji
cha Mayota, ambao wanadai
wanatumia maji yaliyochang-
anyika na tope hali ambayo
inahatarisha afya zao kutokana
na kuwa katika hatari ya kupata
magonjwa ya mlipuko.
Akizungumza mwishoni
mwa wiki, Mwenyekiti wa Ki-
tongoji cha Mayota, Ezekiel
Njuguya, alisema tatizo la uko-
sefu wa maji ni la muda mrefu

na linawasababishia wananchi
matatizo makubwa.

Aliiomba serikali kufanya
utaratibu  wa kuwapelekea
wananchi wake mradi wa maji
ili waondokane na tatizo hilo
ambalo linahatarisha maisha
yao ikiwamo kusababisha
ugonjwa wa kipindupindu na
maradhi ya matumbo.

“Wananchi wangu, wa-
nalazimika kunywa maji yali-
yochanganyikana na tope hasa
wakati wa kiangazi, tunaiomba
serikali iliangalie hili jambo, ili
kuwanusuru wananchi wangu
kwa kuwapatia huduma ya
majisafi na salama, tatizo hili ni
la muda mrefu sana,” alisema
Mayota.

Alisema kuwa  kitongoji
hicho hakina huduma ya maji
ya bomba wala kisima kwa
zaidi ya miaka 10, hali ambayo
inawafanya wananchi kutumia
muda mwingi kutafuta maji
badala ya kufanya shughuli za

uzalishaji mali.

Naye Yazidu Abdul, mkazi wa
Mtaa wa Kaniyonga, alisema
licha ya kukosekana kwa
huduma ya maji katika mtaa
wao, lakini Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira katika
mji huo (RUWASA) imekuwa
ikiwatoza wananchi Sh. 5,000
kila mwezi kwa ajili ya huduma
ya maji.

Alisema eneo hilo lilianza
kukosa huduma ya maji
wakati barabara ya Rujewa-
Ubaruku ilipokuwa inajengwa
kwa kiwango cha lami, lakini
wananchi waliendelea kutozwa
kiasi hicho cha fedha jambo
ambalo alisema ni kuwanyonya.

Kwa upande wake Kaimu
Ofisa Mtendaji wa Mamlaka ya
Mji Mdogo Rujewa, Tuntufye
Chamba, alisema atawasilisha
masuala yote yanayohusu
matatizo ya upatikanaji kwa
uongozi wa RUWASA kwa kuwa
wao ndio wenye jukumu la

kusimamia usambazaji wa maji.

“Meneja wa RUWASA kwa
bahati mbaya hayupo leo, la-
kini yote haya nimeyapokea na
nitamfikishia malalamiko haya
ili ayashughulikie na nitahakiki-
sha mnapata mrejesho haraka,
tatizo la maji kwenye maeneo
mengine sasa hivi limebaki his-
toria,” alisema Chamba.

Alisema kuna fedha
zimepelekwa na baadhi ya
washirika wa  maendeleo
katika mji huo kwa ajili ya
kuwachimbia wananchi
visima vya maji, na kwamba
atahakikisha  kitongoji  cha
Mayota kinakuwa miongoni
mwa maeneo yatakayonufaika
na mradi huo.

Mwaka 2016 Mji wa Rujewa
ni miongoni mwa maeneo ka-
tika Mkoa wa Mbeya ambayo
yalikumbwa na mlipuko wa
ugonjwa wa kipindupindu ku-
tokana na wananchi wake ku-
tumia maji machafu.

RC asisitiza Polis|
Kusimamia
utaratibu wa
magari kupishana

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amelisisitizia
Jeshi la Polisi mkoani humo
kuendelea na utaratibu wa kuzuia
magari ya abiria na mizigo
kupishana kwenye maeneo yenye
miteremko mikali ili kuepusha
ajali za barabarani.

Chalamila alitoa msisitizo
huo juzi jioni kupitia mitandao
alipokuwa anatoa salamu za
pole kwa wananchi wa Mkoa
wa Iringa kufuatia ajali ya basi
iliyotokea katika mteremko wa
Mlima Kitonga ambayo iligharimu
maisha ya watu kadhaa na
wengine kujeruhiwa.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya
baada ya ajali za barabarani
kukithiri hasa kwenye maeneo
yva milima, Kamati ya Ulinzi na
Usalama ilichukua hatua kadhaa
ikiwamo kuyasimamisha magari
ya mizigo kabla hayajaanza
kuteremka kwenye milima ili
kuyakagua mifumo yake ya breki.

Alisema magari ya abiria na
ya mizigo yanapita kwa awamu
katika maeneo yote ya miteremko
kwa maelezo kuwa utaratibu huo
unasaidia kupunguza madhara
kwa binadamu endapo ajali
itatokea.

“Nampa pole sana Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, Ally Hapi, Jeshi
la Polisi mkoani humo pamoja
na wananchi wote wa Mkoa
wa Iringa kwa kuwapoteza
wapendwa wetu katika ajali
hiyo na ninawaombea majeruhi
wapone na waendelee kufanya
shughuli za maendeleo,” alisema
Chalamila.

Aidha, alisema alisikitika baada
va kuona wengi waliopoteza
maisha kwenye ajali hiyo
walikuwa ni watoto wadogo
ambao walikuwa wanasafiri na
wazazi wao.

Aliwataka wazazi
waliowapoteza watoto wao
kwenye ajali hiyo kuwa
wavumilivu katika kipindi hiki
kigumu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Chalamila ni mzaliwa wa Mkoa
wa Iringa na kabla ya kuteuliwa
na Rais kuwa Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, alikuwa Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
katika mkoa huo.

NMB vasaidia elimu, afya mil. 25/- Mbeya, Songwe

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeendelea kutimiza aha-
di yake ya kurudisha faida kwa jamii baada
ya kutumia Sh. milioni 25 katika misaada
kwenye elimu na afya mikoa ya Songwe na
Mbeya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ben-
ki hiyo jana, sehemu ya msaada huo ni mad-
awati kwa ajili ya shule wilayani Momba na
mabati ya Hospitali Teule ya Rufani Vwawa
mkoani humo.

Akizungumza kwa nyakati tofauti wakati
wa kukabidhi msaada huo Meneja wa Benki
ya NMB Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Stra-

ton Chilongola, alisema wameamua kutoa
msaada huo baada ya kupokea maombi ya
uhitaji kwenye eneo la elimu na afya.

Akiwa eneo la Shule ya Msingi Nzoka,
Chilongola, alisema benki hiyo imetoa jumla
ya madawati 53 na pia mabati 174 baada ya
kupokea maombi ya uhitaji, vitu vyote hivi
ambavyo kwa ujumla vina gharama ya Sh.
milioni 10.

Mkuu wa Wilaya ya Momba mkoani
humo, Juma Irando, alieleza kuwa NMB
wamekuwa wadau wakubwa katika kutoa
misaada mbalimbali ya kijamii.

“Wilaya ya Momba tunayo bahati ya ku-
pewa misaada kwenye eneo la maendeleo,

benki ya NMB imekuwa ikitoa huduma bora
na ushirikiano mzuri na serikali hususani
katika maendeleo,” alisema Mkuu huyo wa
wilaya na kuongeza: “Hivyo, msaada huu wa
madawati unatuma ujumbe kwa wanafunzi
wahakikishe wanasoma kwa bidii.”

Nzoka, ametoa shukrani za dhati kwa benki
ya NMB na ameiomba benki hiyo iendelee
kutoa msaada pindi wanapohitaji. Naye
mwanafunzi wa shule hiyo, Gasto Josefu,
ameishukuru benki ya NMB kwani idadi
kubwa ya wanafunzi walikuwa wanakaa
chini, hivyo kupitia msaada wa madawati
waliyowapa itasaidia kupunguza wimbi la

upungufu wa madawati katika shule hiyo.

Wakati huo huo, katika Hospitali Teule
ya Rufani ya Vwawa mkoani humo benki ya
NMB imetoa bati 174 zenye thamani ya Sh.
milioni 5 kwa ajili ya maboresho ya utanuzi
wa jengo la wazazi na ujenzi wa sehemu ya
kupumzikia wagonjwa na ndugu wanaok-
wenda kuwaona wagonjwa.

Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, Dk. Lu-
kombodzo Lulandala, wakati wa kupokea
bati za msaada zilizokabidhiwana  Chilon-
gola, alisema hospitali hiyo inahitaji jengo
la wazazi na pia kuna ukosefu wa sehemu
ya kupumzikia wagonjwa na ndugu wa wag-
onjwa.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIBU Spika wa Baraza la Wawak-

ilishi, Mgeni Hassan Juma, ameku-

wa mwanamke wa nne kujitokeza

kuchukua fomu ya kugombea na-
fasi ya urais wa Zanzibar.

Mgeni anakuwa mgombea wa 31
waliojitokeza kuchukua fomu kwa Chama
Cha Mapinduzi kugombea nafasi hiyo
katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kukabidhiwa fomu hiyo na Katibu
wa Idara ya Oganaizesheni, Galos Nyimbo,
alikishukuru chama kwa kutoa fursa hiyo
kwa wanachama wake kuweza kugombea
nafasi mbalimbali ikiwamo ya urais.

Alisema ataungana na wagombea
wengine ambao tayari wameshachukua
fomu, ambapo ni demokrasia ambayo
imetoka kwenye chama na fursa kama
mwanambke kutekeleza ilani ya uchaguzi ya

2015/2020 kuelekea 50 kwa 50.

Mgeni ambaye ni Mwenyekiti wa Umoja
wa Wanawake wa Baraza la Wawakilishi
(UWAWAZA), alisema amehamasika
kuchukua fomu hiyo kutokana na idadi
ya wanawake waliojitokeza kuchukua ni
ndogo ukilinganisha na wanaume.

Alisema imani yake ni kuwa, wanawake
wengine watahamasika kuchukua fomu,
ili kutekeleza haki yao ya msingi ya
kuchaguliwa na kuiamini CCM ambayo ina
nia njema na wanawake.

Alieleza kuwa yeye ni mwanaharakati
ambaye amekuwa akihamasisha wanawake
katika masuala mbalimbali yanayohusiana
na haki zao za kisiasa.

Aliwapongeza  wanawake  wenzake
ambao tayari wameshachukua fomu
za kutia nia ya kugombea nafasi hiyo
kwani wameonyesha ujasiri na kutumia
demokrasia iliyokuwapo ndani ya CCM.

Katika hatua nyingine, Mwenyekiti

HABARI ZANZIBAR

Mwanamke wa nne
achukua fomu urais

wa Chama cha AFP, Said Soud Said,
amechukuwa fomu ya kugombea urais wa
Zanzibar kwa tiketi ya chama hicho huku
akiahidi kufuata nyayo za Rais wa kwanza
wa Zanzibar, Hayati Abeid Karume, kwa
kuendelea kutoa huduma muhimu za
kijamii ikiwamo elimu, matibabu na maji
safi bure.

Soud aliipongeza Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar chini ya Rais Dk. Ali Mohamed
Shein, kwa uongozi bora wenye busara.

“Nachukuwa fomu ya kuomba ridhaa
ya kuchaguliwa kuwa mgombea wa urais
wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama cha AFP...
nikichaguliwa huduma zote muhimu za
kijamii ni bure ikiwamo elimu, matibabu na
majisafi na salama,” alisema.

Akikabidhi  fomu  hizo, Makamu
Mwenyekiti wa chama hicho Zanzibar,
Omar Juma, alisema mgombea anatakiwa
kutafuta wadhamini 150 katika mikoa ya
Zanzibar ikiwamo Pemba.

Mwenyekiti wa Chama cha AFP, Said Soud (kulia), akipokea fomu ya kugombea urais wa Zanzibar kupitia chama hicho. PICHA:

RAHMA SULEIMAN

ZEC yazindua Kamati Maadili ya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC),
imezindua Kamati ya Maadili ya Uchaguzi
Mkuu ambayo itakuwa na jukumu la
kuandaa kanuni za maadili ya kuongoza
shughuli za vyama na wadau wengine.

Aidha, kamati hiyo inapaswa kufanyakazi
kwa kushirikiana na tume kwa kushauriana
na vyama vya siasa, msajili wa vyama vya
siasa na mamlaka ya serikali.

Akizungumza katika mkutano wa
uzinduzi wa kamati hiyo, Makamu
Mwenyekiti ZEC, Mabruki Jabu
Makame, aliwataka wajumbe wa kamati
hiyo kupanga mipango mizuri kulingana na
sheria zilizopo katika kuhakikisha uchaguzi
unafanyika kwa mafanikio makubwa.

Mabrukialisemakuwa, Tume yaUchaguzi
ina imani kuwa wananchi watayafuata
maelekezo ya vyama vyao endapo kila
mjumbe wa kamati hiyo atawajibika
ipasavyo katika kutekeleza wajibu wake.

Alieleza kuwa kamati hiyo ni miongoni
mwa kamati sita zilizoundwa na ZEC ili
kupata ushauri juu ya masuala mbalimbali
katika kipindi cha kuelekea uchaguzi mkuu.

Naye Mkurugenzi wa Uchaguzi wa
ZEC, Thabit Idarous Faina, alizitaja kamati
hizo ambazo ni pamoja na kamati ya fedha,
ununuzi na usambazaji wa vifaa, kamati
ya elimu ya wapigakura, kamati ya ulinzi,
usalama na vyombo vya dola, kamati ya
mawasiliano na vyombo vya habari na
kamati ya kuratibu shughuli za waangalizi
wa uchaguzi.

Mkurugenzi huyo alieleza kuwa, miongoni
mwa majukumu ya kamati hiyo ni kuandaa
kanuni za uchaguzi pamoja na kuzisimamia
ili kila mdau aweze kupata haki yake ya
kushiriki katika uchaguzi ulio huru, haki na
uwazi.

Aidha, alisema kuwa wajumbe wa kamati
za ushauri katika uchaguzi mkuu ni washauri
wazuri wa tume katika kuendesha uchaguzi
unaozingatia misingi ya kidemokrasia kwa
kila mwananchi.

Alifafanua kuwa, Kamati ya Maadili
ya Uchaguzi imeundwa na wajumbe
wanaowakilisha vyama vya siasa, ZEC,
mjumbe kutoka serikalini, Jeshi la Polisi
na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa kwa
upande wa Ofisi ya Zanzibar.

Kwa upande wake Kamishna Msaidizi

]
Waziri ataka
ushiriki wazawa
kukuza elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
va Amali Zanzibar, Riziki
Pembe Juma, amesema sekta
va elimu itaendelea kukua kwa
kushirikiana na wazalendo
mbalimbali nchini.

Akizungumza katika hafla
va kufungua darasa Kkatika
Shule ya Msingi na Sekondari
ya Kidimni wilayani Kati Mkoa
wa Kusini Unguja, alisema ili
Taifa lifike katika uchumi wa
kati ipo haja ya kusimamia
elimu ipasavyo ili nchi iendelee
kupata wataalamu mbalimbali
nchini.

Aidha, aliwataka wazazi ku-
hakikisha wanatimiza wajibu
wao katika malezi ya watoto
ili kuepukana na vitendo viovu
vya udhalilishaji na unyan-
yasaji wa Kijinsia.

Pia, Pembe aliwataka wazazi
kushirikiana na walimu kwa
kuwasaidia masomo watoto
wao wanapokuwa nyumbani
ili waweze kufaulu na kufikia
malengo yao.

Waziri huyo aliwataka wal-
imu kutimiza majukumu yao
ili wanafunzi waweze kupata
elimu bora hasa kwa kuziba
mapengo kipindi walichokosa
masomo kwa kufungwa shule
kutokana na mlipuko wa mara-
dhi ya corona.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Uzini, Mohamed Raza, alisema
kiongozi mzuri ni aliye mzalen-
do mwenye kuleta maendeleo
yanayowafaa watu wote hasa
katika sekta ya elimu.

Akisoma risala kwa niaba ya
walimu wenzake, Rahma Mu-
ombwa, alisema shule ina up-
ungufu wa madarasa kutokana
na wingi wa wanafunzi.

Aidha, aliiomba Wizara vya

Elimu kwa kushirikiana na
mwakilishi ~ wao  kusimamia
ujenzi wa bwalo la shule

pamoja na uzio ili kupunguza
uharibifu unaotokana na
wanyama wanaofugwa karibu
na shule

Uchaguzi

Mwandamizi wa Jeshi la Polisi Zanzibar,
Hassan Nassir Ali, aliwaomba wananchi
kuondoa hofu katika kipindi cha uchaguzi
na kuwaomba viongozi wa vyama vya siasa
ambao ni wajumbe wa kamati ya maadili
kutii viapo vyao katika kamati hiyo na
kufuata yale wanayoelekezwa katika kanuni
za maadili ya uchaguzi.

Naye Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa
kwa upande wa Zanzibar, Muhammed Ali
Ahmedi, alivitaka vyama vya siasa ambavyo
vimeshiriki katika kamati hiyo kuwa mstari
wa mbele kusimamia kanuni za maadili ya
uchaguzi, kuzilinda na kuzitangaza kwa
wananchi, viongozi wenzao wa vyama vya
siasa pamoja na vyombo vya dola.
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HABARI KITAIFA

Masauni aahidi utatuzi
makazi ya askari

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI iko mbioni kumaliza
changamoto za makazi ya askari
nchi nzima kwa Jeshi la Polisi, Ma-
gereza, Zimamoto na Uhamiaji.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
aliyasema hayo visiwani Pemba,
baada ya kukagua nyumba 14
kati ya nyumba 400 zilizopo ka-
tika hatua mbalimbali za ujenzi.

Nyumba hizo ziligharimu zaidi
ya Sh. bilioni 10 zilizotolewa na
Rais Dk. John Magufuli, Aprili
2018, mkoani Arusha wakati wa

Mwanamke auawa kwa kupigwa
mawe kisa tuhuma za ushirikina

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa linawa-
saka watu wasiojulikana kwa tuhuma za
kumuua kwa kumpiga mawe, mwanamke
aliyefahamika kwa jina la Maria Birika (40),
wilayani Kalambo.

Imeelezwa kuwa watu hao wamemfanyia
kitendo hicho kwa kumtuhumu kujihusisha
na vitendo vya kishirikina.

Tukio la mauaji ya mwanamke huyo
lilitokea Juni 26, saa 12:00 jioni baada ya
watu hao kufika nyumbani kwake na kum-
kuta mtoto aliyefahamika kwa jina Given

Lameck (15), akiwa amefungiwa nyumbani
kwa mwanamke huyo, huku akiwa ame-
fungwa kitambaa chekundu usoni.

Kabla ya mauaji hayo, mtoto Given ali-
potea nyumbani kwao katika mazingira ya
kutatanisha, ndipo harakati za kumtafuta
zilianza, na kwamba ndugu zake walimtafu-
ta kwa muda mrefu bila mafanikio.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Rukwa, Jus-
tine Masejo, alisema baada ya jitihada za
kumpata mtoto huyo kushindikana, walia-
sha kuendelea kumtafuta.

Alisema baada ya kumtafuta kwa muda
mrefu walifanikiwa kumkuta nyumbani

kwa mwanamke huyo akiwa amefungiwa
ndani na amefungwa kitambaa chekundu
usoni, huku akionekana kana kwamba
amechanganyikiwa kutokana na kuongea
vitu visivyoeleweka.

Baada ya kupatikana kwa mtoto huyo,
ndipo watu waliokuwa wakimtafuta walipo
hamaki na kushikwa na hasira na kuanza
kumpiga mwanamke huyo kwa mawe na
vipande vya matofali vilivyokuwa karibu na
nyumba yake na kumsababishia majeraha
makubwa, kuvuja damu nyingi na kufariki
dunia kutokana na kukosa matibabu ya
haraka.

kumbukumbu ya hayati Abeid L/

Amani Karume.

“Serikali inatambua changamoto
za makazi ya askari, na ujenzi
wa nyumba hizo 400 ulishaanza
nchi nzima na nyingine zishaka-
milika, napenda kuwaahidi askari
wetu changamoto hiyo ya makazi
itakuwa historia ndani ya muda
mfupi, nimetembea baadhi ya
mikoa nimeona jinsi askari wetu
wanavyoishi,” alisema Masauni na
kuongeza:

“Baadhi ya mikoa tumeshajenga
nyumba ikiwamo nyumba za aska-
ri Magereza Ukonga, nyumba za
Uhamiaji lyumbu Dodoma, nyumba
za Polisi Medeli, Dodoma na mikoa
yote nchini kuna nyumba ambazo
askari wetu washaanza kukaa,”
alibainisha.

Asasi yataka waraibu
kusaidiwa Kiuchumi

Na Beatrice Shayo

ASASI isiyo ya Kiserikali ya Yo-
varibe imeiomba kupatiwa wafa-
dhili ambao watawawezesha vijana
walioacha kutumia dawa za kulevya
kujiendeleza kiuchumi, ili wasirudi
katika matumizi ya dawa hizo.

Mtunza Takwimu katika mradi wa
ubadilishaji wa sindano na mabom-
ba kutoka Yovaribe, Jasmin George,
alisema wakipatikana wafadhili kwa
ajili ya kuwainua kiuchumi itawa-
saidia kukua kiuchumi kwani kuna
baadhi yao wana elimu nzuri.

“Kumbuka huyu mpaka kuacha
dawa hizo kazi yake ilikuwa ni ku-
kaba ama kuokota chupa walikuwa
wanafanya vitu ambavyo havi-
kubaliki katika jamii, sasa umempa
Methadone na elimu amejitambua
lakini hujamuwezesha kiuchumi ili
asirudi kule alikotoka,” alibainisha
George.

Aliongezea kuwa “Sisi tunatamani
tupate wafadhili ambao watawa-
saidia kuanzisha miradi midogo
midogo ya kuwakwamua kiuchumi,
ili wao waweze kujitegemea wao
wenyewe wasirudi tena kuwa tege-
mezi katika familia.”

Aidha, alisema tangu kuanzisha
kwa asasi yao zaidi ya watu 1,000
wamepona na wengine wanaendelea
na utumiaji wa dawa za Methadone.

Aidha, alisema kumekuwa na
uelewa mdogo kwa wananchi
wanapokuwa wanatoa mabomba
kwa watumiaji wa dawa za kulevya
na kuonekana kama wanachochea
matumizi hayo jambo ambalo sio la
kweli.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, akiongozana na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kusini Pemba, Kamishna
Msaidizi Makarani Ahmed (kushoto), baada ya ukaguzi wa makazi ya nyumba 14 za askari polisi (pichani) zilizojengwa baada ya Sh.
bilioni 10 kutolewa na Rais John Magufuli kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 400 nchi nzima kutataua changamoto za makazi ya askari.

PICHA: WMN

Foleni Dar ilivyotesa wananchi

Na Elizabeth Zaya

WAKAZI wa Jiji la Dar es
Salaam, wanaotumia bara-
bara ya Bagamoyo juzi wali-
kumbana na adha ya usafiri
kwa kujikuta wanatumia saa
nyingi barabarani na wen-
gine kulazimika kutembea
kwa miguui.

Foleni hiyo ilianza asubuhi
mpaka usiku katika barabara
nyingi za kuingia na kutoka
idadi kubwa ya magari ya
watu binafsi.

Kwa mujibu wa wakazi wa
barabara hiyo, foleni hiyo ili-

sababishwa na wazazi wengi
kusafirisha watoto wao ku-
wapeleka shuleni kwa ajili ya
maandalizi ya kufungua leo.

Katika barabara hiyo, eneo
ambalo gari nyingi zilione-
kana kukwama zaidi ni kuan-
zia Tegeta Kibo ambako gari
zilionekana kusimama kwa
muda mrefu bila kusogea
mbele.

Foleni hiyo ilikuwa ikitem-
bea kidogo sana baada ya
kusimama eneo moja

kwa muda mrefu na ilione-
kana hivyo hadi kuelekea
Bagamoyo nje ya Jiji la Dar es
Salaam.

Kutokana na changamoto,
wakazi wengi wa eneo hilo
walionekana kutembea kwa
miguu, na wengine wakitu-
mia bodaboda.

Baadhi ya madereva wa
gari binafsi walionekana kua-
mua kusimama kwa muda
pembezoni mwa barabara
na wengine wakiingia katika
maduka ya vinywaji na sehe-
mu za kuuza chakula kupata
huduma kwanza kusubiri fo-
leni ipungue.

Changamoto hiyo ya fo-
leni ilikuwa katika sehemu
zote mbili za barabara ya
gari zilizokuwa zikielekea

Bagamoyo pamoja na zile zi-
lizokuwa zikitoka Bagamoyo
kuingia Dar es Salaam.
Barabara nyingine ni ya
Morogoro ambako  kuna
ujenzi, magari mchang-
anyiko mengi yakiwa mal-
ori yalitumia zaidi ya saa
nne bila kusogea, na licha
polisi wa kikosi cha Usalama
Barabarani kuwapo lakini
alishindwa kuyadhibiti.
Baadhi ya watumiaji wa
barabara hiyo walisikika
wakilalamika kwamba hawa-
jawahi kukumbana na foleni
ya namna hiyo ambayo hai-
sababishwi na ajali.
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HABARI KIMATAIFA

EU yakosa mwafaka
kuondoa ‘lock down’
kwa wageni

BRUSSELS, Ubelgiji

MATAIFA ya Umoja wa Ul- E
aya jana valishindwa kufikia .
makubaliano juu ya orodha ya nchi
zilizo salama ambazo raia wake ]
wangeweza kuruhusiwa kuanza ;
kusafiri ndani na nje ya kanda hiyo
kuanzia Julai. 5

Mabalozi wa nchi 27 wanachama |
wa Umoja wa Ulaya (EU) wali- ;
kutana mjini Brussels jana kuta- .
yarisha mwongozo wa kuruhusu ;
baadhi ya raia wa mataifa kadhaa
duniani kuanza kuingia tena kwe-
nye mataifa ya kanda hiyo bilaya
masharti ya kukaa karantini. ;

Hata hivyo, wanadiplomasia hao
wameomba muda zaidi wa kushau-
riana na serikali za mataifa yao ]
kabla ya kufikia uamuzi wa orodha
ya nchi 10 hadi 20 zilizopende- ]
kezwa na uamuzi unaotarajiwa 5
kutolewa muda wowote. ]

Taarifa zaidi kutoka mjini Brus-
sels zimesema orodha ya mataifa
iliyowasilishwa kwa mabalozi hao
haikuzijumuisha Marekani, Brazil
wala Urusi, nchi ambazo bado zina !
kiwango kikubwa cha maambukizi
ya Virusi vya corona. i

Kulingana na maofisa wawili wa
Marekani, abiria kutoka Marekani
wataruhusiwa kusafiri ikiwa wata-
timiza masharti kadhaa ikiwamo 1
kupita katika vituo vya ukaguzi wa
joto la mwili. i

Halmashauri Kuu ya EU ilitoa ;
ushauri kwa kanda hiyo kuondoa
kwanza vizuizi vya mipaka ya ;
ndani na kisha baadaye kuanza ku-
fungua milango kwa wageni kutoka :
nje ya kanda hiyo. ]

Hata hivyo, hatua ya kwanza ;
haikufanikiwa kama ilivyoainishwa !
kwenye mpango. 5

Ugiriki inawalazimisha wageni ]
wote kutoka mataifa kadhaa ya 5
kanda ya EU kufanyiwa vipimo ]
Vya ugonjwa wa corona na Ku- ;
jiweka karantini hadi matokeo ]
vatakapotolewa. ;

Jamhuri ya Czech imesema '
haitoruhusu watalii kutoka Ureno,
Sweden na sehemu zinginezo za '
Poland kuingia nchini humo. 5

Kwa sehemu kubwa mataifaya
kanda hiyo yanakubaliana kuwa 1
yanapaswa kuruhusu wageni ku-
toka mataifa yenye viwango sawa
au vizuri zaidi vya mafanikioya
kudhibiti ugonjwa wa corona. .

DW |

MOSCOW, Urusi

URUSI imekanusha madai kwamba ili-
kubali kutoa zawadi kwa wanamgambo wa-
naohusishwa na kundi la Taliban kuua vikosi
vya Marekani na vingine katika muungano
wa Nato nchini Afghanistan.

Gazeti la The New York Times na la Wash-
ington Post yaliwanukuu maofisa waliosema
kuwa kitengo cha kijajusi cha Urusi kilicho-
husika na majaribio ya mauaji Ulaya mwaka
jana kilikuwa kimejitolea kutoa zawadi.

Ubalozi wa Urusi nchini Marekani ulisema
kwamba madai hayo yamesababisha wanad-
iplomasia kupokea vitisho.

Kundi la Taliban lilikanusha kwamba kuli-
kuwa na makubaliano kama hayo na kitengo
cha ujasusi cha Urusi.

Taarifa hizo zimetolewa wakati Mare-
kani ikijaribu kufanya mazungumzo ya
makubaliano ya amani kumaliza vita vya Af-
ghanistan vilivyodumu kwa miaka 19.

Kulingana na gazeti la New York Times,
Rais wa Marekani, Donald Trump aliarifiwa
kuhusu taarifa hizo Machi, mwaka huu, la-
kini Tkulu ya Marekani imekanusha madai
hayo.

“Siyo rais wala naibu wake, hakuna ali-
yearifiwa kuhusu madai yanayosemekana
kutekelezwa na Urusi,” alisema Kayleigh
McEnany, ambaye ni Msemaji wa Ikulu.

Aliongeza kuwa: “Hili siyo kwa misingi
ya madai yanayosemekana ila kwa ukosefu
wa usahihi wa taarifa za gazeti la New York
Times ambalo linaangazia taarifa ya uongo
kuwa Rais Trump aliarifiwa kuhusu suala
hilo.”

Ofisa ambaye hakutajwa jina lake, ali-
yenukuliwa na gazeti la New York Times
akisema kuwa idara ya ujasusi ya Marekani
ilihitimisha miezi kadhaa iliyopita kwamba
kitengo cha ujasusi cha Urusi kilikuwa ki-
natafuta kuyumbisha wapinzani wake kisiri
kwa kujitolea kutoa zawadi kwa mashambu-

Urusi yakana kuwalipa mgambo
wa Taliban kuivamia Marekani

lizi yatakayofanikiwa dhidi ya muungano wa
vikosi vya Nato.

Wanamgambo wa Kiislamu au makundi
ya uhalifu yalioaminiwa kuwa na uhusiano
nao, inasemekana kwamba yalikuwa yame-
pokea pesa, gazeti hilo limesema.

Ujumbe kwenye mtandao wa Twitter,
ubalozi wa Urusi nchini Marekani ulishutu-
mu gazeti hilo kwa kueneza taarifa za uongo.

Maofisa walionukuliwa na gazeti la New
York Times walisema kuwa Baraza la Usala-
ma wa Taifa Ikuluy, lilikuwa linatafakari nam-
na ya kujibu madai hayo ikiwamo kuiwekea
Urusi vikwazo vikali.

Inasemekana kwamba kitengo cha ujasusi
cha Urusi pia kilikuwa kimehusishwa na jar-
ibio la kuumua aliyekuwa jasusi wa Urusi,
Sergei Skripal, na binti yake Yulia kwa ku-
tumia kemikali inayoharibu neva huko Salis-
bury, Uingereza, Machi 2018.

BBC

Rais Lazarus Chakwera akiwasalimia wafuasi wake baada ya kuapishwa mjini Lilongwe, Malawi, jana. PICHA: REUTERS

Waziri MKuu apinga kukamatwa Waziri wa Sheria

KINSHASA, DRC

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Sylvestre Ilunga, ame-
pinga kitendo cha kukamatwa kwa Wa-
ziri wa Sheria, akisema serikali ya mseto
inaweza kuvunjika juu ya suala hilo na kum-
taka rais kuwahakikishia mawaziri utetezi
wa kisheria.

Waziri wa Sheria, Celestin Tunda,
alikamatwa na polisi Jumamosi jioni na
kuachiwa baada ya saa kadhaa za kuhojiwa
na waendesha mashtaka katika mahakama,
kusababisha mgogoro wa kisiasa katika seri-
kali ya mseto iliyoko madarakani.

“Hili suala nyeti na ambalo halijawahi
kutokea linaweza kudhoofisha utulivu na
utendaji wa mshikamano wa taasisi mbal-
imbali na kusababisha serikali kuvunjika,”
alisema Waziri Mkuu Ilunga.

Inadaiwa kuwa Tunda alikwaruzana na
Rais Felix Tshisekedi juu ya mabadiliko ya
mahakama yaliyopendekezwa na chama
cha Tunda, ambayo yataipa Wizara ya She-
ria udhibiti zaidi juu ya uendeshaji wa kesi
za jinai.

Lakini wanaopinga mabadiliko hayo wa-
nasema yatadumaza uhuru wa mahakama.

Kutokubaliana huko kumeonyesha mvu-
tano uliopo katika serikali ya mseto baina ya

Rais Tshisekedi na washirika wa mrithi wake
aliyekuwa madarakani kwa muda mrefu, Jo-
seph Kabila.

Kabila aliachia madaraka mwaka jana la-
kini anaendelea kuwa na madaraka mapana
kupitia wawakilishi wake walio wengi bun-
geni na kuwa wanashikilia wizara nyingi na
ofisi ya waziri mkuu. Tunda anasauti katika
Chama cha PPRD cha Kabila.

“Hakuna kiongozi wa serikali ambaye
anaweza kushtakiwa kwa sababu ya maoni
yaliotolewa wakati wa majadiliano ya Baraza
la Mawaziri,” alisea Ilunga akirejea mkutano
wa ljumaa ambapo Tshisekedi na Tunda
walikwaruzana juu ya mabadiliko ya ma-

hakama.

Alisema mahakimu waliohusika katika
ukamatwaji wa kikatili na kiholela wa Tunda
lazima wachukuliwe hatua za kisheria.

Rais Tshisekedi aliingia madarakani Janu-
ari 2019, na kuunda serikali ya mseto kwa
kushirikiana na Kabila, lakini muungano
huo umeendelea kuonyesha dalili za ku-
tokuwapo mshikamano.

Maelfu ya waandamanaji walijumuika
kupinga sheria hiyo iliyopangwa katika vi-
wanja vya bunge Jumatano. Walitimuliwa na
polisi waliotumia mabomu ya kutoa macho-
zi na maji yenye kuruka kwa nguvu.

RFI
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HAFIKIRI| ALCANTARA KUONDOKA BAYERN

MUNICH, Ujerumani

HANSI Flick amesisitiza
kwamba hafikiriii Thiago Al-
cantara anaweza kuondoka
Bayern Munich, huku kiungo
huyo akiwa anahusishwa na
mpango wa kwenda Liver-
pool.

Thiago mwenye umri wa
miaka 29, mkataba wake una-
malizika mwakani na mabing-
wa hao wa Bundesliga, huku
mabingwa wa Ligi Kuu ya Eng-
land, Liverpool wakiripotiwa
kutaka kumsajili.

Lakini Flick anataka
kumbakiza Thiago, akimta-
ja mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Hispania kuwa ni
“mchezaji wa aina yake”.

“Sifikirii kuhusu hili kabisa,
kwamba Thiago anaweza
kuondoka kwetu,” amesema
kocha huyo wa Bayern baada
ya kuibuka na ushindi wa 4-0
dhidi ya Wolfsburg.

“Mara zote nimesema
kwamba, Thiago ni mchezaji
wa aina yake ambaye anaweza
kuipa timu vitu vingi. Kwa
hiyo, sifikirii kuhusu hilo.

d

SOLSKJAER ASIFIA
KIWANGO CHA MAGUIRE

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amemsifia Harry Maguire “kwa mchango
wa aina yake” kwa Manchester United baada ya mlinzi huyo ku-
funga bao la ushindi dhidi ya Norwich City.

Maguire alifunga bao hilo dakika ya 118 wakati United wakiibuka
na ushindi wa 2-1 pale kwenye dimba la Carrow Road Jumamosi na
kufuzu nusu fainali ya kombe la FA.

Mlinzi huyo aliyesajiliwa kwa pauni milioni 80 kutoka Leicester
City mwaka jana, Maguire ameisaidia kuiimarisha United kucheza
mechi 14 bila kufungwa katika mashindano yote na Solskjaer alim-
sifia sana nahodha huyo.

“Harry ni mchezaji wa aina yake tangu amekuja klabuni kwetu,”
alisema kocha huyo wa United akiwaambia waandishi wa habari.

“Uongozi wake imara umeonekana, ametusaidia kuimarisha
timu na nafikiri ameshinda kila changamoto, hivyo nina furaha
sana na Harry.”

Baada ya Todd Cantwell kusawazisha lile la Odion Ighalo, Nor-
wich walipunguzwa na kubakia wachezaji 10 wakati Timm Klose
alipotolewa nje kwa kadi nyekundu dakika ya 89.

Man United waliopo nafasi ya sita kwenye msimamo wa ligi, wa-
tacheza na Brighton and Hove Albion Jumanne.

“Na nafikiria baada ya mch-
ezo na kumalizika kwa msimu,
unatakiwa kukubali kwamba
huwezi kujibu kila swali la
mwandishi wa habari.”

Thiago aliwasili Bayern aki-
tokea Barcelona mwaka 2013,
akishinda taji la Bundesliga
kila msimu klabuni hapo.

Bayern ilimaliza msimu huu
wa Bundesliga kwa kufikisha
mabao 100, kwa mabao ya
Kingsley Coman, Mickael Cui-
sance, Robert Lewandowski
na Thomas Muller.

SETIEN AJITETEA
KUMWACHA BENCHI
GRIEZMANN

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Quique Setien amesema huwa hachagui
mchezaji kwa kuangalia bei ya mchezaji aliyosajiliwa nayo wakati
akipanga timu, huku akimwanzisha Antoine Griezmann benchi dhidi
ya Celta Vigo.

Griezmann, ambaye alinunuliwa kwa euro milioni 120 kutoka
Atletico Madrid mwaka jana, aliingizwa baadaye wakati Barca wak-
ilazimishwa sare ya 2-2 dhidi ya Vigo Jumamosi.

Setien alitetea uamuzi wake wa kutomwanzisha Griezmann, am-
baye alifunga mabao 14 katika mechi 42 msimu huu.

“Sifikiri kuhusu bei ya mchezaji ninapomwanzisha mchezaji,”
alisema akiwaambia waandishi wa habari.

“Wiki iliyopita tulichagua kikosi sahihi, na leo nikaanza tofauti.
Wiki iliyopita waliniuliza mimi kuhusu Ansu Fati kwamba hachezi,
kwanini Riqui Puig hakucheza na leo wanauliza kwanini Griezmann
hakuanza.

“Hayo ni maamuzi ninayoyafanya ni maamuzi ya kiufundi. Hivyo
nafanya kutokana na namna ninavyouangalia mchezo wenyewe.”

Lionel Messi alitengeneza mabao mawili kwa Luis Suarez, lakini
Iago Aspas alisawazisha dakika ya 88 na kulazimisha sare na Barca.
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VAR

marisha na kufikia
kiwango kama Ra-
heem Sterling, Mo-
hamed Salah na Sa-
dio Mane.
Pulisic alifunga
bao la uongozi
wakati
Chel-

LONDON, England

FRANK

Lampard

amemtaka fowadi sea

wa Chelsea, Chris- waki-
tian Pulisic, kujii- ibuka na

ARTHUR
APISHANA
NA PJANIC
BARCELONA

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Arthur na wa Juven-
tus, Miralem Pjanic jana Jumapili walitarajiwa
kufanyiwa vipimo vya afya, kwa mujibu wa
Sport.

Barcelona watamwachia Arthur kwenda Ju-
ventus huku akipishana na Pjanic anayetajwa
kutua pale kwa miamba hao wa Katalunya.

Arthur ameigharimu Juventus euro milioni
70, huku Pjanic ada yake inatajwa kuwa ni euro
milioni 63.

Miamba hao wa LaLiga na Serie A wameri-
potiwa kufikia makubaliano hayo baada ya uvu-
mi wa muda mrefu.

Arthur na Pjanic walitarajiwa kufanyiwa vi-
pimo vyao jana kabla ya kusaini mkataba wa
kuzitumikia klabu zao mpya.

Kwa mujibu wa Sport, Arthur alisafiri kwenda
nchini Italia akiongozana na madaktari wa Bar-
celona mjini Turin.

Halafu Arthur atarudi tena Barcelona kumali-
zia kipindi kilichobaki cha msimu huu na ma-
bingwa hao wa LaLiga, ambao walitoa sare ya
kufungana 2-2 na Celta Vigo Jumamosi.

ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Manchester
City pale Stamford
Bridge, Alhamisi na
matokeo yake kuwa-
fanya Salah, Mane na
wachezaji wenzao
wa Liverpool kubeba
taji la Ligi Kuu ya
England.
Pulisic, ambaye
alinunuliwa kwa
pauni  milioni

56.7 kutoka
Borussia
Dort-

mund, pia alifunga
wiki iliyopita waka-
ti  wakiibuka na
ushindi pale Aston
Villa na sasa ana
mabao nane katika
mashindano  yote
tangu aanza msimu
huu na Blues.
“Nafikiri anaweza

kuwa mchezaji
mkubwa,” alisema
Lampard.

“Alianza  kupata

namba wakati akiwa
kijana kule Ujeruma-
ni na akahamia kwe-
tu na ni uhamisho
mkubwa na tunata-

hasa  ikichukuliwa
umri wake.
“Hakuna shaka
kutokana na ubora
wake, unaweza
kuliona hilo anao-
nyesha kutaka sana
kuimarika.
“Ukiwaanga-
lia wachezaji wa-
naomzunguka yeye
anaweza kujiimari-
sha zaidi, ana uwezo
wa kuwa kama Ra-
heem Sterling am-
baye kwa sasa ana-
fanya makubwa. Pia
anaweza kuwa kama
Mo Salah au Mane.”

rajia atapaa zaidi...

SAUL ATAKA KIWANGO
ZAIDI ATLETICO

MADRID, Hispania

SAUL Niguez ameishauri Atletico Madrid kue-
ndelea kuwa kwenye kiwango chao bora, baada
ya kuibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya Deportivo
Alaves kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, Jumamosi.

Atletico sasa wapo nafasi ya tatu kwenye
msimami wa ligi baada ya kushinda mechi nne
mfululizo, wakati Saul na Diego Costa wakifunga
kwenye mchezo huo uliopigwa uwanja wa Wan-
da Metropolitano.

Saul alionekana kufurahia kuwa kwenye orod-
ha ya wafungaji na amewataka Atletico kuende-
lea kuwa kwenye kiwango wakielekea kuwavaa
Barcelona, Jumanne.

“Nina furaha kubwa kufunga bao la kwanza.
Kufunga bila mashabiki kunakuwa na hisia to-
fauti.

“Walicheza kwa kuzuia zaidi na tulikabiliana
na wakati mgumu kipindi cha kwanza, lakini tuli-
pata ushindi,” alisema kiungo huyo.

“Tulianza kwa kuwa mbele ya 1-0, baadaye
wakatuacha na nafasi, na kwa uhakika kabisa
ulikuwa mchezo wa aina yake kwa upande wetu.

“Kuna wakati hatukucheza vizuri, lakini tuna-
takiwa kuendelea kuwa kwenye kiwango chetu
cha juu kabisa.”
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DONDOO ZA SOKA
MACAZETI YA ULAYA

ARTETA AITAKA ARSENAL
KUIIGA LIVERPOOL

® ® ®Asema ni mfano mzuri kwao, lakini bado wako

mbali sana na...

MIKEL Arteta ana matumaini Arse-
nal inaweza kuitumia Liverpool kama
mfano, lakini amebainisha kwamba,
kikosi chake bado “kiko mbali sana”
na taji la Ligi Kuu ya England.

Liverpool Alhamisi ilitwaa ubingwa
wake wa kwanza tangu mwaka 1990,
ikiwa imeshinda mechi 28 kati ya 31 za
ligi msimu huu.

Arteta, ambaye kikosi chake cha
Arsenal kipo nafasi ya tisa, amesema
namna Jurgen Klopp alivyoibadilisha
Liverpool ni mfano mzuri kwa timu
yake kuufuata.

“Ni mfano mkubwa kuchukua
mfumo huu na inawezekana kufanya

hivyo. Hilo linahitaji kazi kubwa na
maamuzi makubwa kwa watu wote,”
amesema kocha huyo wa Arsenal.

“Kwanza, imani kubwa ni kile una-
chokifanya kuhakikisha kinafanyika
na wote kuonekana mpo upande
mmoja.

“Kutoka kwenye kufanya maamu-
zi sahihi kwenye suala la kusajili
wachezaji na falsafa ya klabu na
mashabiki pia wanaona kwamba wao
ni sehemu ya timu.

“Na wachezaji ambao wamechuku-
liwa wanatakiwa kujitoa kwa klabu na
kutoa ubora wake wote kwa timu.

“Haijalishi unafanya nini. Baada ya

hapo unaanza taratibu kutengeneza
ubora wake na kwa uhakika hapo ndi-
po unaweza kuimarika.”

Mafanikio ya Liverpool yamekuja
miaka minne baada ya kufungwa kwe-
nye fainali ya Ligi ya Europa, huku
Arsenal nayo ilifungwa kwenye kwa
mashindano hayo katika hatua hiyo
mwaka 2019.

Lakini Arteta alikataa kuzilingani-
sha timu hizo, akisema Arsenal ipo
mbali sana kuweza kubeba taji la ligi.

“Kwa wakati huu tuko mbali sana.
Msimamo wa Ligi unaonyesha wazi
kwamba, kwa sasa tuko mbali tuna-
taka kufikia mafanikio hayo,” alisema.

KWA UFUPI

DORTMUND YAJIPA MATUMAINI KWA SANCHO

BORUSSIA Dortmund inaendelea kuwa na
matumaini kwamba, winga wa England, Jadon
Sancho mwenye umri wa miaka 20 atabakia
klabuni hapo, huku wakiwa bado hawajapata ofa
yoyote kwa ajili ya mchezaji huyo. (Sport Buzz-
er, via Goal).

LIVERPOOL KUTOA OFA KWA KOULIBALY

BINGWA mpya wa Ligi Kuu ya England, Liver-
pool inapanga kutoa ofa ya kumsajili mlinzi wa
Napoli, Kalidou Koulibaly mwenye umri wa mi-
aka 29 raia wa Senegal, katika siku zijazo. (Tut-
tomercato, via Mail)

CHELSEA YAMWANIA ONANA

CHELSEA inapanga kumsajili golikipa wa Ajax
na Cameroon, Andre Onana mwenye umri wa
miaka 24, kama mrithi wa Kepa Arrizabalaga.
Kipa huyo mwenye umri wa miaka 25 raia wa
Hispania amekuwa akihusishwa na mpango wa
uhamisho wa kwenda Valencia kipindi hiki cha
majira ya joto kwa mkopo wa miaka miwili.
(Marca, via Express)

KLOPP BADO AMFIKIRIA SANCHO

JURGEN Klopp amebainisha kuwa anafikiri
Jadon Sancho “angependeza sana” akiwa na jezi
ya Liverpool, lakini kocha huyo hafikirii kama
uhamisho wake utawezekana kipindi hiki cha
majira ya joto. (Bild, via Liverpool Echo)

LEVERKUSEN KUMWACHIA HAVERTZ

KOCHA wa Bayer Leverkusen, Peter Bosz,
amekubali kwamba dili la Kai Havertz kuondoka
klabuni hapo litakamilika Agosti, huku Chelsea,
Real Madrid na Manchester United ni miongoni
mwa klabu zinazoshindana kuwania saini ya
fowadi huyo wa Ujerumani mwenye umri wa
miaka 21. (Sun)

ARSENAL YAJITOSA KWA SZOBOSZLAI

ARSENAL imeonyesha nia ya kutaka kumsajili
kiungo wa Red Bull Salzburg, Dominik Szobo-
szlai raia wa Hungaria. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 19 mwanzo alikuwa akihusishwa
na washikabunduki hao wa kipindi cha majira ya
joto mwaka 2019. (Sun)

RONALDINHO ATAKA KURUDI KUCHEZA

NYOTA wa Brazil, Ronaldinho mwenye umri
wa miaka 40, anataka kutoka kustaafu soka na
kurudi kuichezea klabu inayonolewa na Diego
Maradona, Gimnasia mara tu atakapomaliza kip-
indi chake cha kifungo cha nje nchini Paraguay.
(Mundo Deportivo, via Sun)

JUVENTUS KUTOMUUZA RABIOT EPL

MKURUGENZI wa Juventus, Fabio Paratici
amekanusha mpango wa mazungumzo kuhusu
kiungo, Adrien Rabiot kwenda Ligi Kuu ya Eng-
land huku Manchester United, Arsenal na Ever-
ton zote zikiwa zinahusishwa kutaka kumsajili
raia huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka
25. (Sky Sports Italia, via Metro)

VALLADOLID WAMTAKA RAMIREZ ABAKI

KLABU ya Real Valladolid inataka kuongeza
muda wa mkopo wa Sandro Ramirez hadi mwis-
honi mwa msimu huu wa Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, lakini bado hawajafikia makubaliano na
Everton kuhusu mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 raia wa Hispania. (Liverpool Echo)

SOLSKJAER AENDELEA KUMFIKIRIA SANCHO
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer amekataa kuondoa uwezekano wa
kumsajili Jadon Sancho wakati dirisha la usajili
litakapofunguliwa. (Manchester Evening News)

CASTAGNE AITAMANI SPURS

MLINZI wa kulia wa Atalanta raia wa Ubelgiji,
Timothy Castagne mwenye umri wa miaka 24,
amekubali kwamba, hatakataa nafasi ya kujiunga
na Tottenham Hotspur. (Teamtalk)
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JKT TANZANIA YAIPA
JEURI MBEYA CITY BARA

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

USHINDI wa mabao 2-O walioupata
Mbeya City katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya JKT Tanzania iliyoche-
juzi, umeipa nguvu mpya timu hiyo iliyopo
katika janga la kushuka daraja, imeelezwa.

Mbeya City sasa imefikisha pointi 33
ikiwa imeshuka dimbani mara 32, na hivyo
kubakisha mechi sita ili kumaliza msimu
wa 2019/20 unaotarajiwa kumalizika Julai
26, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Mbeya City, Amri Saidi, alisema

anawapongeza vijana wake kwa kufuata
vema kikamilifu maelekezo yake ambayo
yalizaa matunda katika mchezo huo.

Saidi alisema bado hawajakata tamaa ya
kushuka daraja na wamejipanga kuendelea
kupambana hadi dakika ya mwisho katika
Ligi hiyo ya juu hapa Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema ushindani wa ligi
hiyo msimu huu ulikuwa tangu mwanzo
na hivyo anaendelea kuwakumbusha
wachezaji wake kuongeza umakini.

“Nimefurahi sana kwa ushindi wa jana
(juzi), bado yuko kwenye mapambano,
hatujakata tamaa, ushindi tuliopata umetu-
saidia kupata nguvu mpya kwenye vita tu-

nayopigana, tunaamini tutafanikiwa,” Saidi
alisema.

Naye Kocha wa JKT Tanzania, Abdallah
Mohammed “Bares”, alisema kikosi chake
kilikuwa na wakati mgumu kutoka kwa
wapinzani wao ambao walitumia vema ma-
kosa waliyofanya wachezaji wake.

“Hatukuwa na siku nzuri, siwezi kuwalau-
mu wachezaji wangu, wamenipa matokeo
mazuri katika mechi kadhaa zilizopita,
bado tunaendelea kupambana ili tumalize
vema msimu huu,” Bares alisema.

Mabao ya Mbeya City katika mchezo huo
wa raundi ya 31, yalifungwa na Patson Shi-
gala na Peter Mapunda.

Mchezaji wa timu ya Boma FC, Agrey Ambangile, akiwa ameruka juu kupiga mpira wa kichwa dhidi ya mchezaji wa Pan African, katika
mchezo wa Ligi Daraja la Kwanza, uliopigwa Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Uchaguzi TWFA-Mbeya wanuKia

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

CHAMA cha Soka Mkoa wa Mbeya (MREFA),
kimeanza maandalizi ya kusimamia uchaguzi
wa viongozi wapya wa Chama cha Soka la Wa-
nawake mkoani humo, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa MREFA, Elias Mwanjala, alisema
tayari maandalizi ya awali yameshafanyika
na wanaamini mchakato huo ukikamilika,
wataongeza nguvu mpya ya kusimamia ligi za
wanawake.

Mwanjala alisema wanataka kuona Mbeya

inakuwa na timu zenye nguvu na hatimaye
kuwania nafasi ya kucheza Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania.

“Maandalizi yako katika hatua nzuri, ha-
tutaki kukaa kimya tena, baada ya kukamilisha
uchaguzi wao, mtaisikia Mbeya katika mambo
mazuri, tunaweza na tuko tayari kuendelea
pale tulipoishia,” alisema Mwanjala.

Aliongeza bado wanajivunia kuwa na
wachezaji kwenye kikosi cha Timu ya Taifa
ya Wanawake (Twiga Stars), ambao walitokea
Mbeya na hiyo inathibitisha jiji lao linahitaji
kurudi kwenye ushindani kwenye soka la wa-

nawake.

“Mchezaji kama Opa Clement, ni nyota
katika kikosi cha Twiga Stars, kwa sasa anai-
tumikia Simba Queens, ila ni zao la Mbeya,
tunamtakia kila la kheri, na tunataka kutoa
wachezaji tegemeo zaidi, tunaamini linaweze-
kana,” Mwanjala alisema.

Awali TWFA- Mbeya ilikuwa chini ya mwa-
muzi mstaafu wa soka wa kimataifa aliyekuwa
anatambuliwa na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa), Elizabeth Kalinga, ambaye sasa
ni kamisaa wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Simba Queens,
Ruvuma hapatoshi

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

TIMU ya Simba Queens kutoka
Dar es Salaam inatarajia kuwakabili
wenyeji Ruvuma Queens katika mechi
va Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Majimaji mjini Songea.

Ligi hiyo imerejea tena baada ya
kusimama tangu Machi, mwaka huu
kutokana na kujikinga na virusi vya
ugonjwa wa corona.

Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Mussa Hassan ‘Mgosi’ alisema wame-
jiandaa kupambana katika mchezo
huo ambao utakuwa na ushindani ku-
tokana na ubora wa timu zote mbili.

Mgosi alisema amewaandaa
wachezaji wake kuwaheshimu wap-
inzani wao ili watimize malengo yao
va kuondoka na pointi tatu muhimu
za kuwaimarisha kwenye mbio za
kuwania taji la Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Alisema kikosi chake Kiliwasili
salama mjini Songea na wako tayari
kwa mchezo huo wa kwanza tangu
kutokea kwa janga la corona ambalo
lilisimamisha ligi na shughuli mbalim-
bali duniani.

“Tunataka kuanza nao, ndio ni timu
nzuri, lakini nakumbuka wanakutana
na Simba Queens, malengo yetu ni
ubingwa, tunataka kushinda mechi
tatu za kwanza za ugenini, hapo
tutakuwa tumejiweka pazuri, halafu
mikakati itaendelea tukirudi Dar es
Salaam,” alitamba kiungo huyo wa
zamani wa Simba.

Machomane yawaza
ubingwa wa Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kuwa katika nafasi ya
nne kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar, Machomane United imed-
hamiria kunyakuwa ubingwa wa ligi
hiyo msimu huu kwa kushinda mechi
zake zote zilizobakia.

Kauli hiyo ya Machomane United
yenye makazi yake Kisiwani Pemba,
imekuja baada ya kushinda rufani
yake dhidi ya JKU na kupanda kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Moham-
med Kombo, alisema wachezaji
wake wanahamasa kubwa ya kusaka
ushindi na wana matumaini makubwa
va kuunyakuwa ubingwa wa ligi hiyo
ambayo haina mdhamini.

Kombo alisema endapo watashinda
mechi nane zilizobakia, tayari wa-
takuwa wametimiza malengo yao ya
kuuchukua ubingwa na hakuna klabu
itakayowazuia.

“Iltakuwa ni zawadi kubwa kwa
mashabiki wa timu yetu ambao wengi
wao wapo Kisiwani Pemba, wachezaji
wangu nimewaambia huu ni muda
wa kucheza mpira ili kuhakikisha
timu yetu inatimiza lengo lake, na
hii itawezekana endapo wachezaji
watajituma na kusikiliza kile mwal-
imu anachowaelekeza mazoezini na
hata wanaposhuka dimbani,” alisema
Kombo.

Machomane itashuka dimbani Julai
4, mwaka huu kuwakabili Chipukizi
kwenye Uwanja wa Gombani, Pemba
kuanzia saa 10:00 jioni.
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Wachezaji wa Simba wakiwapungia mikono mashabiki. PICHA: MAKTABA
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@ @ ®vafikisha pointi 79 ambazo hazitafikishwa na timu nyingine,
kukabidhiwa kikombe cha ubingwa mkoani Lindi kwa...

Na Somoe Ng'itu, MBEYA

SIMBA imefanikiwa kutetea
ubingwa wake wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, baada ya kutoka
sare ya bila kufungana na Pris-
ons katika mchezo wa ligi hiyo,
uliochezwa jana kwenye Uwanja
wa Kumbukumbu ya Sokoine ji-
jini hapa.

Ubingwa huo ni watatu mfu-
lulizo baada ya kikosi hicho cha
Mbelgiji, Sven Vandenbroeck
kufikisha pointi 79 ambazo hazi-
wezi kufikiwa na timu nyingine,
huku zikiwa zimebakia mechi
sita msimu huu kumalizika huku
Prisons wakifikisha pointi 43.

Nafasi ya pili katika msimamo
wa ligi inashikiliwa na Yanga
yenye pointi 60 na wakishinda
mechi zote watafikisha pointi 78
wakati yenyewe itafikisha pointi
77.

Dakika 45 za kipindi cha kwan-
za zilimalizika kwa kila upande
kutofanikiwa kuliona lango la
mwenzake, lakini wenyeji wak-
ionekana kutamba zaidi kwenye
eneo la kiungo.

Mbali na kiungo kuonyesha

uwezo wake, pia Salum Kimenya
na Adili Buha walikuwa katika ki-
wango bora zaidi wakilisumbua
lango la Simba mara kwa mara,
lakini kipa wa Wekundu wa
Msimbazi, Aishi Manula alikuwa
makini kuondoa hatari hizo.

Prisons  inayonolewa na
Mohammed Rishard Adolph’
walianza kwa kasi katika mchezo
huo na ilifanya shambulizi safi
kupitia kwa mshambuliaji wake,
Jeremiah Juma, lakini Manula
aliwahi kusaka na kuwanyima
Maafande hao bao la mapema
dakika ya kwanza.

Wenyeji hao waliendelea
kulisakama lango la Simba kwa
kukaribia kufunga dakika ya 10
kupitia kwa Jeremia ambaye
mpira wa kichwa aliyeunganisha
kona iliyopigwa na Kimenya, kwa
mara nyingine Manula akaudaka
mpira huo.

Kipa wa Prisons, Jeremiah
Kisubi aliinyima Simba bao baada
ya kudaka kwa ufundi mpira wa
faulo uliopigwa na Ibrahim Ajibu
dakika ya 13 wakati krosi iliyopig-
wa na Kimenya ilikosea kipimo
kidogo na kuwafanya Maafande

hao kupoteza nafasi hiyo.

Dakika ya 30 Ezekia Mwashilin-
di alikaribia kuipatia Prisons bao,
lakini Tanzania One Manula
alipangua shuti hilo huku Kisubi
naye alipangua mpira uliopigwa
na Gerson Fraga na kuwabana
Wekundu wa Msimbazi nafasi
hiyo nyingine ya kufunga goli
dakika ya 37.

Simba nayo ilianza kwa kasi
kipindi cha pili kwa shambulio
lililoanzia kwa Meddie Kagere,
lakini pasi yake iliyokwenda kwa
Miraji Athumani ‘Sheva’ ilitolewa
nje na Kisubi dakika ya 47.

Manula aliwahi kupangua kro-
si safi iliyopigwa na Mwashilindi
iliyokuwa inaelekea langoni moja
kwa moja dakika ya 71 na sham-
bulio lingine dakika iliyofuata
kupitia kwa Samson Mbangula,
lakini safari hii ukaishia mikono-
ni mwa Manula.

Prisons walifanya shambulizi
lingine sekunde chache baadaye,
lakini Jeremiah alipiga shuti fyon-
go na kupoteza nafasi nyingine
katika mchezo ambao uliohud-
huriwa na Naibu Spika, Tulia
Ackson.

Tanzania Prisons; kikosi
kilikuwa na Jeremiah Kisubi,
Michael Ismail, Benjamin As-
ukile, Vedastus Mwihambi,
Nurdin Chona, Jumanne Elfa-
dhilly, Salum Kimenya, Ezekia
Mwashilindi, Samsom Mbangula,
Jumanne Juma na Adily Buha.

Simba; Aishi Manula, Haruna
Shamte, Gadiel Michael, Erasto
Nyoni, Kennedy Juma, Gerson
Fraga, Hassan Dilunga/ Luis
Miquissone (dk 67), Mzamiru
Yassin, Meddie Kagere, Ibrahim
Ajibu/ Clatous Chama (dk 46) na
Miraji Athumani ‘Sheva’/ John
Bocco (dk 80).

KOMBE KUKABIDHIWA LINDI

Taarifa za awali zilizopatika-
na jijini hapa zinasema, Simba
itakabidhiwa kikombe cha ub-
ingwa Julai 8, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Kassim Majaliwa
baada ya kumaliza mchezo wa
ligi hiyo dhidi ya Namungo FC.

Hata hivyo, Simba itakuwa na
mchezo mwingine katika Kanda
ya Kusini, Julai 5, mwaka huu dhi-
di ya Ndanda FC kwenye Uwanja
wa Nangwanda Sijaona.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

GWAMBINA YAFUNGUKA
ITAKAVYOTINGA LIGI KUU

Na Saada Akida

BAADA ya kukata tiketi ya
kucheza Ligi Kuu msimu ujao, Kocha
Mkuu wa Gwambina FC, Novatus
Fulgence, amesema atafanya mab-
adiliko madogo katika kikosi chake
ili kukiimarisha kuelekea ligi hiyo
yenye ushindani zaidi.

Gwambina FC iliyokuwa Kundi
A katika Ligi Daraja la Kwanza
ilifikisha pointi 44 baada ya ku-
pata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Pamba, pointi ambazo hazifikiwi
na timu nyingine katika kundi hilo,
huku wakibakiwa na mechi mbili
mkononi.

Fulgence aliliambia Nipashe kuwa
anahitaji usajili wachezaji wapya
sita ili kukiimarisha kikosi chake na
hataangalia majina katika mchakato
wa usajili wake.

Kocha huyo alisema anataka kuwa
na kikosi kipana atakapokuwa ana-
pambana kuwania taji la Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa mara ya kwanza
huku akieleza timu hiyo haina
‘udugu’ na klabu nyingine yoyote.

Alisema ana furaha kufanikiwa
kutimiza malengo ya timu hiyo kwa
wachezaji wake kufuata maelekezo
kwa muda mrefu.

“Haya ni mafanikio makubwa
kwetu Gwambina, wote tulikuwa
katika mstari mmoja, tulijikita
kutimiza malengo yetu, tulihakiki-
sha nidhamu inatawala ndani na nje
ya uwanja, na hilo nimefanikiwa,”
alisema Fulgence.

Kocha huyo alisema ana uzoefu
na changamoto zilizoko katika Ligi
Kuu Bara, hivyo hataki kuona ma-
kosa yanayofanywa baadhi ya timu
kucheza msimu mmoja na kushuka
daraja yajirudie katika timu yake.

“Bora tutumie nguvu katika usajili
kuleta wachezaji ambao wataleta
ushindani, lakini pia wawe bora ili
waje kutusaidia katika mapambano,
Gwambina itakuwa tofauti,” alisema
Fulgence.

Alisema nguvu nyingi zikitumika
katika kusajili wachezaji wazuri
na bora watakaosaidia timu hiyo
kucheza ligi bila ya presha na hofu.

“Usajili wangu nitaongeza kipa,
beki, kiungo na mshambuliaji mmo-
ja, kwa sababu nahitaji kila idara
iwe na wachezaji wasiopungua
watatu wa kutegemewa,” alisema
Fulgence.

Bado vita ya kupanda daraja moja
kwa moja iko katika Kundi B kati ya
huku klabu nyingine zitakazoshika
nafasi va pili zikisubiri kucheza
mtoano na timu za Ligi Kuu Bara.
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