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Balozi wa Marekani
nchini, Dk. Michael
Battle (wa pili kushoto)
akiwa pamoja na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa
AHEAD Inc, Dk. Donna
Williams Ngirwa (kush-
oto), Mkurugenzi Msaid-
izi, Wizara ya Afya,

Dk. Ahmad Mohamed
(wa tatu kushoto) na
aliyekuwa MKkuru-
genzi Mkuu Msaidizi wa
Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), Dk. Winnie
Mpanju Shumbusho,
wakati wa ufunguzi

' wa Kongamano la Afya
2024 katika Ukumbi wa
Kimataifa wa Miku-
tano wa Julius Nyerere
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Mchechu: Mabasi mwendokasi kuja kivingine

Na Gwamaka Alipipi

MSAJILI wa Hazina, Nehemiah Mche-
chu ameainisha mikakati mitatu ya kufu-
fua Usafiri wa Mabasi yaendayo Haraka
(BRT), maarufu ‘mwendokasi’, ikiwamo
uagizaji wa mabasi 100 yatakayowasili
muda wowote.

Amesema usafiri huo kwa sasa ni
‘uchafu wa moyo” kwa Watanzania na
serikali imeshaweka mikakati imara ya
kuhakikisha unakuwa mkombozi.

Alikuwa akizungumza na wahariri na
waandishi wa vyombo mbalimbali vya
mkutano wake uliolenga kuelezea mku-
tano wa ‘CEO Forum 2024’ unaotarajiwa
kufanyika mwishoni mwa mwezi ujao ji-
jini Arusha.

“Hayo mabasi yakija yatajikita katika
njia kuu kwanza na sio zile njia za mrisho.
Lengo ni kuhakikisha tunaondoa shida
zote za usafiri katika mradi huo,” ali-
hakikisha Mchechu.

Alitaja mkakati wa pili ni kukaribisha
wawekezaji wengine watakaoweza kuhu-
dumia mradi huo ambao hawatapungua
wanne.

Mchechu alisema hatua ya kuweka
wawekezaji wengine itarahisisha utoaji
huduma, pia itasaidia kufahamu mtoa
huduma gani anatoa huduma nzuri.

Mkakati wa tatu ni kuimarisha mfumo
wa ukusanyaji mapato, ambao utasimam-
iwa na kuboreshwa na Wakala wa Mabasi
yaendayo Haraka (Dart).

“Hadi kufikia Agosti, mwaka huu wa-
takuwa wameshakamilisha mchakato
wa kusimika mifumo hiyo ya ukusanyaji
mapato. Lengo ni kuondoa wizi,” alisema
Mchechu.

Aidha, alifafanua kuwa matatizo yali-
yopo sasa katika mradi huo yalisababish-
wa na uwekezaji uliofanyika miaka ya
nyuma ambao ulikuwa unahudumiwa na
sekta binafsi, huku serikali ikiwa na hisa
kidogo.

Kwa sasa serikali inamiliki hisa za asil-
imia 85 na kuna mikakati imewekwa ya
kuhakikisha mradi huo unakuwa fahari
kwa Watanzania.

“Tunaona changamoto inayotokea
kwasasa kwenye usafiri wa mwendokasi
na tunajua namna inavyochafua taswira
ya mwendokasi nchini, kwa sasa serikali
ina umiliki mkubwa kwenye kampuni ya
Udart, hivyo tayari tumeanza mpango
wa kutatua changamoto zinazojitokeza
kwenye usafiri huu tukishiriakiana na

taasisi za fedha ikiwamo benki,” alisema
Mchechu.

Mradi wa BRT umekuwa ukisuasua
kwa muda mrefu hali inayolalamikiwa na
wananchi wengi wanaotumia kwenda ka-
tika shughuli zao.

Baadhi ya malalamiko ni uchache wa
mabasi, msongamano wa abiria vituoni
kwa kupoteza muda mwingi kusubiri
gari.

Pia, nyakati za mvua mradi huo ume-
kuwa ukisimama kutoa huduma kuto-
kana na sehemu ya Jangwani ambayo im-
epitiwa na miundombinu ya mradi huo
kufurika maji.

MKUTANO

Kuhusu mkutano wa CEO Forum 2024,
Mchechu alisema utawakutanisha we-
nyeviti wa bodi na watendaji wakuu ku-
toka taasisi na mashirika ya umma 253.

Alisema wakuu hao watajadiliana,
kubadilishana uzoefu na kujifunza mam-
bo muhimu ya kuimarisha utendaji kazi
na usimamizi wa taasisi ili kuleta tija na
ufanisi uliokusudiwa.

Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na kaulimbiu itakuwa
ni ‘Mikakati ya taasisi na mashirika ya
umma kuwekeza nje ya Tanzania’.

Maeneo muhimu yatakayofanyiwa kazi
katika mkutano huo ni kujadili hatua zili-
zotakiwa katika utekelezaji wa maazimio
yaliyokuwa katika kikao kazi cha mwaka
2023.

Pia kujadili fursa za kikanda na ki-
mataifa kwa ajili ya taasisi na mashirika
kuwekeza nje ya nchi, kupata uzoefu wa
kiutendaji kutoka kwa wataalamu wa
ndani na nje ya nchi waliofanikiwa kiu-
tendaji mfano nchi ya Singapore, China,
UAE na Afrika Kusini.

Alisema pia watajadili namna bora
ya kuboresha mitaji ya mashirika ili ku-
leta ufanisi wa kiutendaji na kuongeza
ushindani.

“Tutabadilisha mitazamo na kuzifanya
taasisi na mashirika yetu kuwa vichocheo
vya maendeleo ya kiuchumi; Tutapitia
kwa pamoja na kukumbushana kuhusu
mambo mengine muhimu ambayo we-
nyeviti wa bodi na watendaji wakuu wa-
napaswa kuzingatia katika usimamizi wa
utendaji kazi,” alisema Mchechu.

Changamoto mbalimbali za kiuende-
shaji katika taasisi pamoja na kuainisha
mikakati ya kukabiliana nazo.

Alisema matokeo yanayotarajiwa
baada ya kufanyika kwa mkutano huo
ni pamoja na taasisi kujielekeza katika

uwekezaji wa nje ya nchi.

Alisema lingine ni kuona taasisi zik-
iendeshwa kwa ufanisi, zile zinazofanya
biashara zitaongeza faida na hivyo kutoa
gawio kwa mujibu wa sheria.

Tarajio lingine ni taasisi ambazo zil-
ianzishwa kwa misingi ya kutoa huduma
zitaongeza uwezo wa kujitegemea katika
uendeshaji na kuendelea kuwapo kwa
mfumo endelevu wa kuzitambua taasisi
zinazofanya vizuri na kuchukua hatua
stahiki kwa taasisi ambazo hazifanyi vi-
Zuri.

WENYEVITI WA BODI

Aliwaagiza wenyeviti wa mashirika
ya umma na taasisi kuwa na mpango
mkakati wa kuandaa viongozi wapya wa
mashirika ili kuleta ufanisi na utendaji.

“Muwe mnaandaa viongozi wawili au
watatu ili inapotokea Mkurugenzi ame-
ondolewa au amestaafu kunakuwapo na
mwingine wa kuendeleza shirika ambaye
ni mzoef, sio anakuja mtu mwingine nje
ya shirika ambaye anaanza moja kujifun-
za. Hii inadidimiza ufanisi,” alisema.

TAASISI KUPUNGUZWA

Taasisi au mashirika ya umma am-
bayo hayana umuhimu yataondolewa na
zingine kuungwanishwa, lengo ni kuwa
na taasisi chache zenye faida na mchango
kwa taifa.

“Rais Samia amekuja na falsafa ya R4
ambazo ni Reconciliation, Resilience,
Reforms & Rebuilding. Katika utekelezaji.
Hivyo sisi tumechukua R2 yaani Reforms
& Rebuilding katika safari yetu ili ku-
leta mabadiliko ya mashirika pamoja na
yachangie katika uzalishaji nchini,” alise-
ma Mchechu.

UTOAJI GAWIO

Lengo la ofisi ya Msajili wa Hazina ni
kuhakikisha mapato yasiyo ya kikodi
yanazalishwa na mashirika ya umma
pamoja na taasisi.

Alisema ofisi ya Msajili wa Hazina
inakwenda kupitia bajeti za mashirika ya
umma pamoja na mapato, lengo likiwa ni
kuangalia endapo kinachotolewa ndicho
kinachozalishwa.

MIKATABA

Kadhalika, alisema wanakwenda kupi-
tia mikataba ya uendeshaji wa taasisi am-
bayo serikali ina umiliki wa hisa kadhaa,
akitoa mfano kwa kuanza wameshapitia
katika kampuni 10 za uchimbaji madini
ambayo serikali ina umiliki wa hisa asil-
imia 16.

Marekani kuachia
fedha za FBME
ilizozishikilia
miaka 9

Na Grace Gurisha

SERIKALI ya Marekani imeahidi hadi
Desemba, mwaka huu, itaachia fedha
zinazomilikiwa na benki ya FBME
Ltd inazozishikilia na wadai wote
watalipwa ikiwamo Kampuni ya
Coast Textile Limited, ambayo inadai
Sh. bilioni 145 kulingana na amri ya
mahakama iliyotolewa miaka tisa ili-
yopita.

Wakili wa Serikali Edwin Wediro,
alidai katika Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam jana kuwa MKku-
rugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana
(DIB), Isaack Kihwili, amewasiliana na
Ubalozi wa Marekani kuhusu uweze-
kano wa kuondoa zuio la kushikilia
fedha hizo.

“Taarifa nilizonazo ni kwamba amri
va kushikilia fedha hizo itaondolewa
na Serikali ya Marekani ifikapo
mwisho wa mwaka huu na wadai
wote watalipwa,” Wakili wa Serikali
alidai mbele ya Jaji Salma Maghimbi,
wakati shauri la utekelezaji wa huku-
mu ya mahakama kuhusu fedha hizo
lilipokuja kwa ajili ya kutajwa.

Aidha, alidai kuwa Mkurugenzi wa
DIB na Mfilisi wa Benki ya FBME
nchini Cyprus, walifanya kikao mwezi
uliopita, kwa ajili ya kujadili masuala
mbalimbali ikiwa ni pamoja na maen-
deleo ya mchakato wa ufilisi.

Wakili wa Serikali alidai mahakam-
ani kuwa kundi jingine la wateja
walioweka amana kwenye benki hiyo
katika asilimia 70 ya madai iliyobaki,
[italipwa ifikapo Septemba, mwaka
huu. Hata hivyo, alidai kuwa Kampuni
ya Coast Textile Ltd haitakuwa mion-
goni mwa wanufaika katika orodha
ya mwezi Septemba.

Alilomba mahakama kupanga tarehe
nyingine ya kutajwa kusubiri ma-
tokeo ya uamuzi wa mamlaka nchini
Marekani kuondoa zuio la fedha za
Benki ya FBME, ambazo zinashikiliwa
kwa tuhuma za kuhusika na madai ya
utakatishaji fedha.

Kabla ya kuahirishwa kwa shauri
hilo, Wakili Joseph Rutabingwa,
anayeiwakilisha Kampuni ya Coast al-
iikumbushia mahakama ilichomwagi-
za Mkurugenzi wa DIB kuwasiliana na
Serikali ya Marekani kuhusu kuwapo
kwa hukumu za mahakama dhidi ya
Benki ya FBME, ambazo ni nne.

Jaji Maghimbi aliahirisha kesi hiyo
hadi Oktoba Mosi, 2024 kwa ajili ya
kusikilizwa.

Katika kesi hiyo, Kampuni ya Coast
Textiles Limited iliamua kuomba ma-
hakama kuingilia kati baada ya FBME,
ambayo shughuli zake zilichukuliwa
na BoT, kushindwa kutekeleza hu-
kumu iliyotolewa na Jaji Aloysius
Mujulizi, mwaka 2015 kuhusu malipo
hayo.

Kampuni ilifungua maombi ya kuka-
zia hukumu hiyo, ikiomba jumla ya
Sh. bilioni 145.94 ipatikane kutoka
kwa DIB, wafilisi wa FBME, na Mku-
rugenzi wa Bodi akishindwa kulipa
atalazimika kuwajibishwa.

Mei 20, 2022, Jaji Amir Mruma, alia-
muru Mkurugenzi wa DIB, ambaye
aliteuliwa na BoT kama mfilisi wa
FBME, kulipa kiasi hicho baada ya
kukubali maombi ya utekelezaji wa
hukumu yaliyowasilishwa na Coast
Textiles Limited.
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Rais Samia aomba muda
kushughulikia ugawaji wilaya

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san ameomba apewe muda
wa kushughulikia maombi ya
ugawaji wa wilaya kutokana na
utekelezaji kuhitaji fedha.

Aidha, aliahidi kutoa Sh. bil-
ioni 1.6 kwa ajili ya kununua
eneo la kujenga mabweni ya
wanafunzi wa Chuo cha Kilimo
cha Sokoine, Kampasi ya Miz-
engo Pinda kilichoko katika
mkoa huo.

Rais aliyasema hayo jana
katika eneo la Kibaoni, Wilaya
ya Mpimbwe, Mkoa wa Katavi,
wakati akijibu maombi ya Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Mizengo
Pinda.

Akijibu maombi hayo, Rais
Samia aliomba apewe muda
wa kulifanyia kazi suala la
kuanzisha wilaya nyingine
katika mkoa huo kwa kuwa ni
gharama kutokana na kuhitaji
utawala mpya.

“Tuachieni kidogo tufanye
kazi kwa sababu maombi ya
kukata wilaya mpya yapo men-
gi sana, kwa hiyo tunayafanyia
kazi kulingana na uchumi una-
vyokuwa na jinsi mnavyozali-
sha, tukiuza na kupata zaidi,”
alisema.

Aidha, Rais aliahidi kutoa
Sh. bilioni 1.6 alizoomba Wa-
ziri Mkuu mstaafu Pinda kwa
kwa ajili ya kulipa fidia wa-
nanchi watakaotoa maeneo
ya ujenzi wa mabweni la chuo
ili kuwaondolea usumbufu wa
malazi wanafunzi wa chuo hi-
cho.

Alisema pia alipokea maom-
bi ya kutangaza Hifadhi ya
Taifa ya Katavi katika filamu
ya Royal Tour na kumwagiza
ajipange na akiwa tayari atak-
wenda kwa ajili ya kufanya
kazi hiyo.

Alizishukuru kamati za ul-
inzi na usalama za mkoa na
wilaya, viongozi wa dini, vi-
kundi vya sanaa pamoja na
waandishi wa habari walioku-
wa naye tangu mwanzo wa Zzi-
ara hiyo.

Akitoa maombi hayo kwa
Rais Samia, Pinda alisema
ujenzi wa mabweni hayo
utasaidia wanafunzi katika
chuo hicho kupata eneo la
uhakika la kuishi wakati wa
masomo.

Alisema eneo hilo kwa sasa
ni dogo na anaomba apa-
tiwe kiasi hicho cha fedha ili
wanunue maeneo kutoka kwa

mabweni hayo.

“Kwa  hiyo tunafarijika
kwamba mkoa huu ambao ni
wa kilimo unapata bahati ya
kuwa na kitengo muhimu sana
katika mfumo wa utoaji wa
elimu,” alisema.

Aidha, alimwomba Rais wa-
napofanya matangazo ya Vvi-
vutio vya utalii maarufu kama
Royal Tour awamu ya pili,
watembelee na mkoa huo ili
waitangaze Hifadhi ya Taifa ya
Katavi.

Alisema hifadhi hiyo ime-
jaaliwa vivutio vya kipekee iki-
wamo uoto wa asili mzuri na
wanyama kama vile tembo na
twiga wenye ukubwa tofauti
na wengine wa aina hiyo hivyo
kama ikitangazwa itakuwa ki-
vutio kikubwa kwa watalii.

Alimwomba pia kuigawanya
wilaya hiyo mara mbili ili wa-
nanchi wa eneo hilo wapate
huduma za utawala kwa ura-
hisi.

Mwaka 2012 walianzisha
Mkoa wa Katavi ikiwa na kilo-
mita za mraba 47000 eneo
ambalo ni kubwa na kwamba
kuna haja ya kuigawanya
wilaya hiyo.

Imeandaliwa na Neema
Hussein na Jenifer Gilla

Mgombea TLS ajigamba
kudhibiti ufujaji fedha

Na Grace Gurisha

MGOMBEA urais wa Chama cha
Wanasheria Tanzania (TLS), Em-
manuel Muga, amesema Kipaum-
bele chake cha kwanza ni udhibiti
ufujaji wa fedha za chama, kwa
sababu wanachama wanaongezeka
kila mwaka, lakini fedha hazione-
kani.

Aidha, amesema siku 30 za
mwanzo wa utawala wake ata-
hakikisha wanaweka mfumo wa
fedha ~mudhubuti unaotumia
teknolojia, ili fedha ikilipwa in-
aonekana kiasi kilichotolewa kwa
ajili ya kuongeza uwazi zaidi.

Muga ambaye amewahi kuwa
mwandishi wa habari alisema
hayo jana, wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
vipaumbele vyake kama atach-
aguliwa kwenye nafasi hiyo kubwa
ikiwa ni kuhakikisha ada za wana-
chama zinaleta mabadiliko ya kwe-
li ndani ya TLS.

Alisema hivi sasa wanachama
wana malalamiko mengi kuhusu
fedha zinavyotumika na kwamba
ataweka mifumo ya kuhakikisha
hakuna ufujaji na huo ndio utaku-
wa mwisho wa matumizi mabaya
ya fedha za wanachama.

Muga ambaye alikuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho Mkoa wa

Dar es Salaam kati ya mwaka 2019-
2021, aliwaunganisha wanachama
kuwa kitu kimoja na kusema akiwa
rais atafanya mambo makubwa
zaidi ya waliyoyafanya kwa kipindi
hicho.

Alisema udhibiti wa fedha utaku-
wa kati ya vipaumbele vyake vya
muda mfupi ambavyo pia vitahu-
sisha kuleta umoja miongoni mwa
mawakili, kusimamia nidhamu za
mawakili na kulinda hadhi na tas-
wira ya sheria.

Pia alisema kamati zao ndio
zitakazoshughulikia masuala ya
maadili ya mawakili, hawatasubiri
mawakili wahukumiwe na kamati
ya mawakili inayoongozwa na Jaji
Ntemi Kilekamajenga.

“Hivi sasa chama kimegawanyika
sana, hata katika ngazi ya uongozi
ulipo sasa, nitachukua hatua ku-
hakikisha mawakili wanaungana
na kufanyakazi kwa kuheshimiana
kwa mujibu wa kanuni na taratibu
za taaluma zinavyotaka,” alibaini-
sha Muga.

Pia alisema atakuwa na mpango
mkakati wa miaka mitano unaoak-
isi kazi na malengo ya TLS kama
yalivyo kwenye sheria, mpango
huo utaangalia jamii ya Watanzania
katika masuala ya sheria na namna
nzuri ya kutimiza wajibu wake kwa
mahakama.
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Ajaliilivyoua wawili, kujeruhi 16

toeni vibali
‘ndaniya
mwezi mmoja

. Na Joseph Mwendapole

Na Moses Ng'wat, MBOZ|

WATU wawili  wamefari-
ki dunia na wengine 16 ku-
jeruhiwa baada ya basi wal-
ilokuwa wakisafiria kugonga
nguzo ya daraja na kutumbukia
mtoni.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Songwe, Gallus Hy-
era, alithibitisha jana kutokea
kwa ajali hiyo iliyohusisha basi
la Kampuni ya Ngasere High
Class lenye namba za usajili

T 547 ECX lililokuwa likitokea
Dodoma kuelekea mji wa Tun-
duma, mkoani Songwe.

Akielezea tukio hilo alisema,
baada ya basi kufika katika
eneo la mteremko mkali ka-
Mbozi lilimshinda dereva na
kwenda kugonga nguzo ya
daraja kisha kutumbukia mtoni
na kusababisha vifo hivyo na
majeruhi.

Kamanda Hyera alisema ka-
tika ajali hiyo watu wawili

walifariki dunia papo hapo na
wengine 16 walijeruhiwa na
kukimbizwa hospitali.

Alisema majeruhi hao wali-
patiwa matibabu na kuruhusi-
wa huku majeruhi wawili wak-
ibaki hospitalini kuendelea na
matibabu kutokana na hali zao
kuwa mbaya.

Kaimu Kamanda Hyera
aliwataja  waliofariki  kuwa
ni Henry Msakila (29) na
Ipyana Mwaibambe  (47),
wote wakazi wa Mkoa wa Do-

doma.

Aidha, Kamanda Hyera ali-
wataja majeruhi wawili ambao
bado wanaendelea kupatiwa
matibabu katika Hospitali ya
Vwawa iliyopo wilayani Mbozi
kuwa ni dereva wa basi hilo,
Salim Mlelwa (42), mkazi
wa Iringa ambaye amevun-
jika ubavu mmoja na kondak-
ta wake, Zainabu Bakari (19),
mkazi wa Kondoa mkoani Do-
doma.

Makonda: Tangaza mhalifu, chukua dau 100,000/-

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda ametangaza
dau la Sh. 100,000 kwa kila
atakayepeleka taarifa za wa-
naofanya uhalifu kwa kutumia
bodaboda.

Alitangaza dau hilo juzi jijini
hapa wakati akitangaza mshin-
di wa mashindano ya pikipiki
ya ‘Samia Motocross champi-
onship’.

Alisema lengo la kuweka dau
hilo ni kukomesha matukio ya
wizi ambayo yanaendelea ku-
shika kasi na kwamba utam-
buzi wa madereva bodaboda
ambao wanazitumia kufanya
uhalifu utafanyika ili kukome-
sha.

Kwa mujibu wa Makonda,
taarifa hizo zinatakiwa ziwe za
uhakika ndipo aliyetoa taarifa

apewe fedha husika, lengo
ni kuhakikisha mwisho wa
mwezi huu matukio yote yana-
koma.

Alisema vijana wa bodaboda
amezungumza nao katika vi-
kao vya ulinzi vya usalama na
kuwaambia kuwa hataki kuo-
na wizi na majambazi katika
Mkoa wa Arusha.

“Wanaoiba pochi, simu na
kujeruhi watu maarufu kama
‘tatu mzuka’ hawatoki mbali
ni vijana wenzetu tunaishi
nao mtaani tunawajua, kuan-
zia kesho kama unamjua una
uhakika na taarifa zake kuwa
ni mwizi anachafua heshima
ya bodaboda Mkoa wa Aru-
sha ambao tunawapenda njoo
ofisini kwangu ama kwa Mkuu
wa Wilaya,” alisema.

Makonda alisema mwa-
nanchi akiwa na taarifa hiyo

atakuwa na faida tatu ya kwan-
za rafiki wa serikali, atapa-
tiwa Sh. 100,000 na atalindwa.
“Nataka huu mwezi uwe wa
mwisho kuwa na wezi ndani
ya Mkoa wa Arusha wanaoiba
tunawafahamu tunaishi nao
wanachafua heshima ya mji
wetu na sisi hatuwezi kukubali
kuchafuliwa heshima hiyo.”

“Wewe tuambie jina lake
huyo mhalifu na kama ni mtu
wa bodaboda tutajie namba
yake ya bodaboda na sehemu
anayopaki ukitupa taarifa za
uhakika laki moja yako unayo
ukikaa kijiweni siku nzima hu-
japata mteja na mwizi unam-
jua njoo ujichukulie laki yako
tuachie mwizi.”

Alisema wanataka Jiji la
Arusha, watalii na wananchi
wanatembea kwa amani bila
kuona uhalifu.

Aidha, taarifa zitakazo-
tolewa zitakuwa siri hakuna
atakayevujisha na kusisitiza
lazima taarifa ziwe sahihi, ili
wamalizane na wezi na Ago-
sti Mosi, mwaka huu, muda wa
kufanya biashara uongezeke
hadi saa sita usiku.

Aidha, alisema hawataki
Mkoa wa Arusha anataka uwe
ni wa kisiasa, kiuchumi na un-
aosukuma maendeleo ya mtu
mmoja mmoja, familia yake
kwa ujumla, taifa na kuwa na
wananchi wenye afya njema.

“Siasa tumewaachia mikoa
mingine huu mkoa hatutaki
upoe kila mwezi una matukio
kuna Land Rover Festival
mpaka sasa  wamejisajili
magari zaidi ya 700 tunafanya
utalii tunajiingizia fedha na
wananchi wananufaika kiu-
chumi,” alisema Makonda.

]
Waziri: NEMC

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu

: wa Rais (Muungano na Mazingira),

: Dk. Ashatu Kijaji, amelitaka Baraza

: la Taifa la Hifadhi na Usimamizi

* wa Mazingira (NEMC), kuhakikisha

: wawekezaji wanapata vyeti vya

¢ tathmini ya athari ya mazingira (EIA)
* ndani ya mwezi mmoja.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa

: wiki Mikocheni jijini Dar es Salaam,
: alipotembelea ofisi za Baraza hilo

¢ kuzungumza na wafanyakazi na ku-
: wapa maelekezo ya utekelezaji wa
: shughuli mbalimbali.

Aidha, aliahidi kuwaondoa watumi-

shi watakaokwamisha shughuli za
: Uwekezaji kwa urasimu.

Alisema hatafurahi kuona

: wawekezaji wanazungushwa ku-

: pata vyeti hivyo vitakavyowasaidia
: kuanza uwekezaji wao na kwamba

: mtumishi atakayejaribu kuwakwami-
: sha atakutana na adhabu kali kutoka

kwake.
DK. Kijaji alisema Rais Samia Suluhu

* Hassan, anafanya jitihada kubwa

: kutafuta wawekezaji maeneo mbal-
: imbali duniani hivyo atashangaa

¢ kuona wasaidizi wake wanawakati-
¢ sha tamaa wawekezaji hao kwa

1 urasimu.

“Mimi sitakubali kuwa sehemu ya

: kukwamisha juhudi za Rais Samia

: Suluhu Hassan, katika kutafuta

: wawekezaji wanaokuja kuwekeza

: hapa nchini, tuweke muda mtu

: akiomba cheti hata siku 30 tuwe

: tumetoa na mwekezaji akaanza ku-
: fanyakazi, kama ananyaraka zote

¢ kwanini tumkwamishe,” alisema.

Aidha, alisema mtu anayejaribu

¢ kukwamisha wawekezaji anawakwa-
* misha Watanzania kwani mwekezaji
: anapoweka mradi anatengeneza ajira
¢ kwa wananchi na kuongeza kuwa

¢ hata kama mwekezaji huyo ana up-

¢ ungufu basi NEMC ndiyo yenye wa-

¢ jibu wa kumsaidia kurekebisha.

“Wawekezaji wengi wanakopa benki

: wanakuja kuwekeza mnawakwa-

: misha sasa jiweke kwenye nafasi

: hiyo, kama inawezekana mwambie
: inawezekana na kama haiwezekani
: mwambie haiwezekani, lakini siyo

: kumzungusha kila siku mpaka ana-
i choka,” alisema.

“Kwa bahati nzuri mimi huwa

: nafuatilia sana na nitahakikisha

¢ yeyote anayejaribu kukwamisha

* mwekezaji nitamshughulikia na hata
* huko nilikotoka nimewashughulikia

: sana watu. Shirika la Maendeleo

¢ (NDC) wananijua sana shirika lilikuwa
¢ linakaribia kufutwa kwa kufanya

¢ vibaya lakini niliwanyoosha mpaka

: sasa limesimama,” alisema.

Aliitaka NEMC kusimamia sheria na

¢ kuhakikisha mifuko ya plastiki haire-
: jee tena kwenye matumizi kwani wa-
: nanchi wanalalamika kwamba mifuko
: hiyo hivi sasa imejaa masokoni kama
: ilivyokuwa miaka ya nyuma.

“Nikiwa kwenye mkutano huu huu

: nimetumiwa ujumbe na mwananchi

: analalamika kwamba mifuko hii ime-
: jaa kila kona, lakini sisi tupo kwanini
¢ tusichukue hatua kwa wanaozalisha.
* Kama ilizuiwa kwanini inarudi tena

+ wakati sheria zipo na tuliipiga maru-
: fuku,” alisema.
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Mbaroni
madai kupora
dhahabu ya
millioni 107/-

Na Samson Chacha,
TARIME

WATU 14 wakazi
wa Vijiji vinavyozun-
guka mgodi wa Bar-
rick North Mara uliopo
Nyamongo wilayani
Tarime, mkoani Mara,
wanashtakiwa kwa ku-
pora mawe ya dhaha-
bu yenye thamani ya Sh.
milioni 107.27 pamoja
na uharibifu wa mali za
mgodi zenye thamani ya
Sh. milioni 18.78.

Akisoma mashtaka
hayo juzi mbele ya
Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama ya Wilaya, Stan-
ley Mwakihaba,
Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Devis
Katesigwa, alidai watu
hao wanakabiliwa na
kesi mbili za jinai.

Washtakiwa hao ni
Kerembeta Mwita, Eli-
as Mkami, Charles Rho-
bi, Wangubo Waitara,
Hosea Hezron, Charles
Mgaya, Mrimi Marwa,
Rhobi Marwa, Pius Sin-
ga na Marwa Nyam-
hanga, Aprili 26, 2024
wakiwa na kundi la
watu waliokuwa na si-
laha za jadi walivamia
mgodi huo na kupora
mawe.

Katsigwa alidai katika
uvamizi huo yaliporwa
mawe ya dhahabu
yenye thamani ya zaidi
va Sh. milioni 107.27 na
kuharibu mali za mgodi
huo zikiwamo nyaya za
umeme na uzio zenye
thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 18.789.

Alidai makosa men-
gine katika shtaka hilo
Ni pamoja na yanay-
owakabili washtakiwa
wengine waliomo katika
orodha hiyo ambao ni
Rhobi Marwa, Pius

Singa na Marwa Ny-
amhanga waliosomewa
shtaka la kuharibu
mali uzio na nyaya za
umeme yenye
thamni ya Sh. milioni
13.3.

Washtakiwa hao wa-
likana mashtaka yao
na kuomba dhamana,
lakini Mwanasheria wa
Serikali, Devis Katesig-
wa alipinga dhamana
yao na kudai kuwa
tuhuma wanazokabiliwa
ni za uvamizi, kuje-
ruhi unyang'anyi wa
kutumia silaha.

Hakimu wa Mahakama
hiyo, Mwakihaba aliun-
gana na ombi la Mwa-
nasheria wa Serikali
kuamua watuhumiwa
wote kwenda mahabusu
hadi Julai 22, mwaka
huu, kesi itakapotajwa.

© mwa
¢ wanaoishi katika umasikini ul-
¢ jokithiri.

¢ wataondolewa kwenye mpango
: wa TASAF, baada ya kufanyiwa
¢ tathmini na kujiridhisha kwam-
: ba wanaweza kujitegemea.

WANUFAIKA 400,000 ambao

: wameshatoka kwenye kundi la
¢ ufukara (umaskini
: nchini, wanatarajiwa kuondole-
¢ wa kwenye mpango wa ruzuku
¢ ya kunusuru kaya maskini, unao-
. fadhiliwa na Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF).

uliokithiri)

Wanufaika hao ni miongoni
Watanzania 5,195,605

Hayo yalielezwa jana jijini hapa

: na Mkurugenzi Mtendaji wa Mfu-
¢ ko wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
: AF), Shedrack Mziray, alipokuwa
: akizungumza na waandishi wa
. habari.

Alisema wanufaika hao

Alisema mpango wa kunusuru

kaya masikini umejikita kuwa-

okoa na kuwajengea uwezo wa
kiuchumi ili zile zenye watu wa-
naoweza kufanyakazi, wajitam-
bue na kuwepewa ruzuku ya
kuanzisha biashara.

“Kaya hazitakiwi zikae kwenye
mpango milele. Utaratibu una-
taka kwamba tukishawatambua
tuwaondoe kwenye umasikini
uliokithiri. Tunawawezesha kiu-
chumi, kukuza kipato cha kaya
na kutengeneza rasilimali watu,”
alisema.

Mziray alisema katika kipindi
cha pili cha TASAF Awamu ya
Tatu kilichoanza mwaka 2020,
kinatarajiwa kumalizika mwa-
kani na Dola za Marekani milioni
883 (takribani Sh. trilioni mbili),
zitatumika kuzinusukuru kaya
hizo zinazoishi chini ya mstari
wa umasikini.

Alisema fedha hizo ni mkopo
wa Dola za Marekani 650 kutoka
Benki ya Dunia (WB) na michan-
go ya wadau wa maendeleo
kutoka Jumuiya ya Ulaya (EU),
Mashirika ya Umoja wa Mataifa

(UN), serikali ya Sweden, Ireland,
Norway na Dola milioni 50 ku-
toka Umoja wa Nchi zinazouza
zaidi mafuta duniani (OPEC).

Alisema kati ya wanufaika
5,195,605, asilimia 55.7 ni wa-
nawake na 44.3 ni wanaume.

Hata hivyo, alisema kaya zenye
watu wenye ulemavu hazitaon-
dolewa kwenye mpango huo.

Mkurugenzi wa Miradi wa
TASAF, John Stephen, alisema
takwimu za sensa zinaonyesha
kwamba asilimia nane ya Wa-
tanzania wanaishi katika lindi la
umasikini.

Alisema mpango wa TASAF wa
uboreshaji wa kipato, unatolewa
kwa walengwa wote wenye uw-
ezo wa kufanya kazi ili kukuza
ajira binafsi na ujira.

“TASAF inasaidia zaidi
uwekezaji huu kwa ujuzi wa
kukuza biashara na mafunzo ya
kiufundi. Jumla ya vikundi vya
akiba vya wanufaika 60,327 vy-
enye wanachama 838,241 vime-
undwa. Kiasi cha akiba katika

Wanufaika 400,000 wa TASAF
kuondolewa kundi la ufukara

Restuta James na Faustine
E Felician, ARUSHA

vikundi ni Sh. 7.9 bilioni. Kati ya
akiba hizo, Sh. bilioni 3.2 zilitole-
wa kama mikopo kwa wanacha-
ma kwa ajili ya kuwekeza katika
shughuli zao za kuwaingizia ki-
pato,” alisema.

Alisema kupitia mpango huo,
kaya 83,666 zimepewa Sh. bilio-
ni 17.1 kama ruzuku ya tija ya ku-
jikimu, mafunzo na ushauri wa
biashara ambazo zimefanikiwa
kuanzisha miradi midogo ya ku-
waingizia kipato.

Naye Meneja Mawasiliano
kwa walengwa, Philipine Mmari,
alisema kwa mujibu wa sensa na
utafiti, halmashauri zote nchini
zimefikiwa na miradi ya TASAF
japokuwa maeneo yenye umasi-
kini uliokithiri ni mikoa ya Pwani,
Mtwara, Lindi, Unguja, Pemba na
Kanda ya Ziwa.

Ili kuepuka udanganyifu na
kuhakikisha TASAF inapata
watu sahihi, alisema walengwa
wanachaguliwa na wananchi ka-
tika maeneo yao katika ngazi ya

Wasichana
wakiwa kazini
katika kiwanda
cha kutengeneza
suruali za ‘jeans’

[aam. Kamati ya
Kitaifa ya Ushau-
ri ya Utekelezaji
wa Programu va
Kizazi Chenye
Usawa (GEF), am-
bayo ilitembelea
kiwanda hicho
mwishoni mwa
wiki ilikipongeza
' kwa kuzingatia

usawa wa Kijin-
sia kwenye ajira.
PICHA MPIGAPI-
CHA WETU

Mwisho maboresho LuUku za zamani Novemba 24

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme Tanzania

¢ (TANESCO), limesema litafanya
¢ maboresho ya mfumo wa Luku
: na Novemba 24, mwaka huu ni
: mwisho.

Kaimu Mkurugenzi wa Mawasi-

¢ liano na Uhusiano kwa Umma wa
: TANESCO, Irene Gowelle, akizun-
: gumza na waandishi wa habari
¢ jana, alisema wanatarajia Julai
: 22, mwaka huu maboresho hayo
: yataanza katika mikoa ya Dar es
¢ Salaam na Pwani.

Alisema ni muhimu kwa wenye

: utaratibu wa kununua umeme na
¢ kutunza kuuingiza kwenye Luku
: kabla ya maboresho kwa kuwa
: inaweza kujitokeza changamoto
: na kwamba watakapohakikisha
¢ umeshaingia ndipo waingize to-
¢ keni za maboresho ya mfumo wa
: Luku.

“Tunasisitiza hilo kwa sababu
kutokufanya hivyo kutasababi-
sha mteja kupoteza umeme wake
iwapo ataanza kuingiza tokeni za
maboresho ya mfumo wa Luku
kabla ya umeme wake wa zama-
ni.

“Maboresho haya ni kwa ajili
ya kuongeza ufanisi, usalama
na kuendelea kuwa na kumbu-
kumbu nzuri za matumizi na
manunuzi ya umeme kwa mteja.”

“Ndio maana tunaona ni vy-
ema tuwataarifu wateja mapema
kwa ajili ya kuepusha usumbufu
kama kukosa huduma, wafanye
zoezi hili tukishirikiana nao kwa
pamoja ili mita zote ziwe na vi-
wango vya kimataifa,” alisema
Irene.

Aidha, alieleza kuwa ma-
boresho hayo yatakapoan-
za mteja baada ya kununua
umeme atapokea makundi mata-

tuyenye jumla ya tarakimu 60, na
kwamba kila kundi litakuwa na
tarakimu 20 na mawili ya mwan-
zo ni kwa ajili ya maboresho na la
mwisho litakuwa ni umeme am-
bao atakuwa amenunua.

Alisema  mteja  ataingiza
makundi yote ya tarakimu kwa
kufuata mpangilio kama utakavy-
okuwa unasomeka kwenye
risiti ya malipo, baada ya hapo
atakuwa amekamilisha kufanya
maboresho na kuingiza umeme
wake alionunua.

Hata hivyo, alisema ziko baadhi
ya changamoto ambazo wana-
zipokea kutoka kwa wateja wao
katika maeneo ambayo tayari
walishapita, ikiwamo uelewa
mdogo unaosababisha wengine
kuingiza namba za tokeni bila
kufuata mpangilio jambo lin-
alosababisha kushindwa kufikia
mwisho wa kufanikisha mabore-

sho.

Vile vile, alisema ziko baadhi ya
mita zinakataa tokeni za mabore-
sho na alitoa rai kwa wananchi
watakao kutana na changamoto
hiyo wawasiliane na TANESCO
kupitia namba za huduma kwa
wateja ili wapatiwe msaada.

Alisema kwa Mkoa wa Te-
meke namba za huduma kwa
wateja ni 0694169798, Kinon-
doni Kusini 0756251753, Ilala
0733212575, Kinondoni Kaskazini
0692768587, Pwani 0738256237.

“TANESCO tumejipanga vizuri
katika ofisi zetu na kuhakikisha
kwamba tunaweza kuwasaidia
Watanzania, na tayari elimu ime-
shaanza kutolewa juu ya zoezi
hilo, tunapita katika maeneo
mbalimbali kuwafahamisha wa-
nanchi na kuwapa elimu ni nam-
na gani ya kufanya maboresho
haya,” alisema Irene.
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Waacheni watoto wa
kike watimize ndoto zao
msiwazalishe mapema

WAKATI Rais Samia Suluhu Hassan akiwa ameanza ziara yake ka-
tika Mkoa wa Katavi kukagua shughuli mbalimbali za maendeleo
na kuzindua miradi, pia ametembelea Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Katavi na kushuhudia watoto waliojaa hospitalini hapo wakiwa
wamejifungua watoto wenzao.

Kwa mshtuko Rais Samia, alishuhudia wengi wa wazazi kwenye
wodi hiyo wakiwa na umri kati ya miaka 15 na 19.

Ukiangalia umri huo ni wa watoto ambao wanapaswa kuwa shu-
leni, lakini ndoto zao zimezimwa na sasa wamekuwa wazazi wa
kulea watoto wenzao.

Kujifungua mtoto ukiwa na umri mdogo kuna athari nyingi kwa
sababu viungo vinakuwa havijakomaa na wengi wao huishia ku-
fanyiwa upasuaji kutokana na kushindwa kuhimili mikikimikiki ya
uzazi.

Athari nyingine ni kuchanika kwenye njia ya uzazi na matokeo
yake kupata tatizo la ugonjwa wa fistula.

Wataalamu wengi wa afya wanaamini kuwa umri sahihi wa mwa-
namke kupata ujauzito ni kuanzia miaka 20 hadi 35 ambapo vi-
ungo vyake vinakuwa vimeshakomaa.
kujifungua katika umri mdogo kwa kujiingiza katika mahusiano
wakiwa katika umri mdogo au wengine kulazimishwa ndoa za uto-
toni na wazazi.

Wengine hupata mimba kwa kubakwa na kulazimika kupata
mtoto akiwa na umri mdogo. Matukio ya mabinti kuzaliwa katika
umri mdogo yanaathiri ndoto zao za kufikia maisha wanayoyap-
enda wakiwa wakubwa.

Sheria ya Ulinzi wa Mtoto, 2009 inazuia mtoto (umri chini ya
miaka 18) kutekeleza majukumu ya mtu mzima.

Aidha, Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 inamzuia mtoto chini ya
miaka 15 kuolewa na sheria hii ilikuwa na lengo la kumlinda mtoto
asipewe majukumu ya kulea familia akiwa na umri mdogo.

Rais Samia alipotembea Hospitali ya Katavi, alibaini kuwa ni
mama mmoja tu ndiye aliyepevuka ambaye alikuwa na miaka 22,
lakini wengine wote walikuwa kati ya miaka 15 na 19 na hao wali-
kuwa wamejifungua watoto ambao hawajatimiza siku zao za ku-
zaliwa (njiti).

Kwa kuonesha kusikitishwa na alichokikuta, aliwaomba wa-
nanchi wa Mkoa wa Katavi, kuwapa nafasi watoto wa kike waweze
kusoma na kutimiza malengo yao na hata wafikie umri unaostahili
angalu ajifungue akiwa amefikia umri wa miaka 19 na kuendelea,
lakini sio kwa hali aliyoikuta hospitalini hapo.

“Ujumbe huu ni kwenu wananchi mliopo hapa na wale ambao
wananisikiliza kupitia vyombo vya habari, tujitahidi kuwapa nafasi
watoto wa kike wapate elimu, wapevuke kabla ya kuolewa au ku-
pewa ujauzito, hilo ninaomba sana sana.”

Ushauri na ombi alilotoa Rais Samia ni amri ambayo inatakiwa
itekelezwe kote nchini, kwa sababu vitendo vya kukatisha ndoto
za watoto wa kike kuendelea na masomo vimekuwa vikifanyika
sana katika mikoa ya Kanda ya Ziwa na mikoa ya Kusini.

Changamoto wanayokutana nayo wazazi hao wadogo ni kutele-
kezwa na watu waliowazalisha na kuwaachia mzigo wa malezi wa-
zazi wa watoto hao ambao nao wengi wao hawana uwezo.

Matokeo yake ni watoto kupata utapiamlo na udumavu kwa ku-
kosa chakula bora.

Watoto wa kike waachwe wasome, wasizalishwe wakiwa wadogo,
waacheni watimize ndoto zao.
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Kasika

M Muungwana Lazima Nilonge

Udanganyifu mitihani
unavyokuwa mazoea

WATAHINIWA 24 wa mti-
hani wa taifa wa kidato cha
sita, wamefutiwa matokeo ku-
tokana na kile kinachoelezwa
na Baraza la Mitihani la Taifa
(NECTA), kuwa ni kufanya
udanganyifu kwenye mtihani
huo.

Baraza hilo linawataja wata-
hiniwa waliofutiwa matokeo
ya mtihani huo kuwa ni wale
waliobainika kuingia na simu
katika vyumba vya mtihani,
huku wengine wakiwa na no-
tisi na wengine wakisaidiana
kufanya mitihani.

Idadi hiyo ya waliofutiwa
matokeo ya mtihani huo, im-
ekuwa kubwa zaidi kuliko ya
mwaka jana, kwani mwaka
huo baraza lilitangaza kufuta
matokeo ya watahiniwa 11,
sababu ikiwa kufanya udang-
anyifu.

Katika matokeo ya mtihani
huo wa kidato cha sita kwa
mwaka 2022, watahiniwa
15 walifutiwa matokeo bado
sababu kuu ikiwa ni ya udan-
ganyifu ambao inaonekana
haujapatiwa suluhisho la ku-
dumu.

Nimejaribu kukumbishia mi-
aka michache ya nyuma, lakini
inaonekana kila mwaka am-
bao baraza hilo limekuwa liki-
tangaza matokeo, huwa kuna
watahiniwa wanaofutiwa ma-
tokeo kutoka na sababu hizo.

Mtindo huo utaendelea hadi
lini? Lengo lake ni nini? Kwa
nini mwanafunzi akubali ku-
faulu kwa udanganyifu badala
ya kutumia elimu aliofundish-
wa darasani? Mwisho wa
udanganyifu ni nini?

Udanganyifu katika mitihani

ni janga ambalo linaangami-
za elimu ya Tanzania kimya
kimya likiwa limejificha,
hivyo tukiridhibiti, tutakuwa
tumeokoa elimu inayotishiwa
na vitendo hivyo.

Mtindo au tabia hiyo ya wizi
na udanganyifu wa mitihani,
vimekuwa vikiporomosha
elimu, kutokana na ukweli
kwamba, wanafaunzi wanao-
faulu kwa njia hiyo, hawawezi
kufika mbali kielimu.

Kama ni kukemea wizi huo,
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ilishakemea sana,
ninadhani kilichobaki ni ku-
chukua hatua ambazo zitawa-
fanya wahusika waogope ku-
fanya udanganyifu.

Wizara isiishie kukemea kwa
kutumia vyombo vya habari,
badala yake ichukua hatua
kali kwa wahusika, ili kuwa
fundisho kwa wahusika na
hata kwa wengine wanaoji-
panga kufanya udanganyifu.

Udanganyifu ukifanyika,
uchunguzi ukawabaini wa-
husika, ni vyema wasiishie
kufutiwa kisha wakapangiwa
siku nyingine ya kufanya mti-
hani, badala waadhibiwe kul-

ingana na makosa yao.

Vinginevyo vitendo vya
udanganyifu vitaende-
lea kuripotiwa kila ma-

tokeo yanaotangazwa kana
kwamba imeshindikana ku-
wadhubiti wanaoshiriki mch-
ezo huo mchafu unaporomo-
sha elimu.

Wiziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia Profesa Adolf
Mkenda, aliwahi kukaririwa na
vyombo vya habari akisema,
wizara imebaini kuwa baadhi

ya watumishi wa umma wasio
waaminifu hushiriki vitendo
hivyo, na kwamba vitendo
hivyo ni sawa na uhujumu
uchumi.

Sasa kama ni sawa na uhuju-
mu uchumi, basi ni vyema wa-
husika wanaobaibika kukutwa
na hatia, wahukumie kulinga-
na najinsi adhabu za uhujumu
uchumi zilivyo, ili kukomesha
udanganyifu.

Si sahihi kuendelea kufum-
bua macho wahujumu uchu-
mi, badala yake wachukuliwe
hatua stahiki, ili kulinda elimu
isiendelee kuporomoka kuto-
kana na tamaa ya watu wach-
ache.

Ikumbukwe kuwa, mata-
tizo katika ubora wa huduma
nchini, yanagusa sekta zote,
ikiwamo elimu, hivyo, wakati
serikali ikiwa na wajibu wa ku-
panga, kutekeleza na kusima-
mia utekelezaji wa mipango
yote ya maendeleo, ni muhimu
kukumbushana umuhimu wa
elimu katika kuchochea maen-
deleo ya sekta nyingine.

Vilevile udanganyifu katika
mitihani una madhara mengi,
ikiwamo kuzalisha wataalamu
wasiokuwa na viwango, ku-
tokana na wamewezesha bila
kuwa na sifa za kustahili kuen-
delea na masomo.

Hivyo, NECTA na serikali kwa
ujumla ni muhimu kuongeza
au kubuni mikakati zaidi ya
kupambana na watu ambao
wanafanya udanganyifu kwe-
nye mitihani, ikiwamo kuwa-
baini wasimamizi na walimu
anbao hushirikiana kwa nam-
na moja au nyingine kufanya
udanganyifu huo.
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Wanachama 37
CHADEMA
watimkia ACT-
Wazalendo

Na Said Hamdani, LINDI

WANACHAMA 37 wa
Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
mkoani Lindi, wakiwamo
viongozi watano wametan-
gaza kukihama na kutimkia
ACT-Wazalendo kwa madai
ya kuchoshwa na migogoro
inayoendelea.

Viongozi hao ni wenyeviti
ngazi ya mkoa na wilaya,
katibu na mweka hazina
ambao wamejiunga na
ACT- Wazalendo wakati wa
mkutano wa hadhara uli-
ofanyika Kata ya Makonde,
Halmashauri ya Manispaa
ya Lindi.

Viongozi waliokabidhiwa
kadi na Makamu Mwenyeki-
ti Taifa, ACT-Wazalendo,
Isihaka Mchinjita ambaye ni
Mwenyekiti na Katibu ngazi
ya mkoa, Zainabu Lipalapi
na Mussa Rugoshwela na
Mwenyekiti wa Vijana wa
CHADEMA wilaya, Dowa
Omari, Mwenyekiti wa
Baraza la Wazee mjini Lindi,
Bakari Likapu na Mweka
Hazina wa Jimbo, Moham-
edi Mandowe.
Akizungumza baada ya ku-
tangaza uamuzi huo, mwa-
nachama, Mussa Rugoshela,
alisema ni pamoja na
migogoro inayoendelea ku-
fukuta ndani ya CHADEMA
ambayo inarudisha nyuma
jitihada za kuleta ukombozi
wa kweli wa Watanzania.
Wanachama hao 37 kabla
va kujiunga na CHADEMA
walikuwa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), ambapo wali-
jiondoa kufuatia mgogoro
ulioibuka kwa Mwenyekiti
Profesa Ibrahim Lipumba
kujiuzulu kisha kurejea
tena kupitia nguvu ya ma-
hakama.

Akiwakaribisha ACT-
Wazalendo, Mchinjita ali-
wapongeza wanachama hao
kwa uamuzi waliochukua
kujiunga nao kwa kuwa
kutaimarisha nguvu katika
mapambano ya ukombozi
ndani ya Jimbo la Lindi na
mkoa kwa ujumla.

“Nasema karibuni sana
kazi iliyopo mbele yetu ni
uchaguzi kuanzia ngazi za
mitaa unaotarajia kufanyika
mwaka huu, na ule mkuu

utakaofanyika mwaka kesho

2025, hivyo kujiunga kwenu
kutaongeza chachu ya
ushindi,” alisema Mchinjita.

Wanachama hao 37 kabla ya
kujiunga na CHADEMA wali-
kuwa Chama cha Wananchi
(CUF), ambapo walijiondoa
kufuatia mgogoro ulioibuka
kwa Mwenyekiti Profesa Ibra-
him Lipumba kujivzulu kisha
kurejea tena kupitia nguvu ya
mahakama.

SRR g

Mbunge wa
Mbarali, Ba-
hati Ndingo
(kulia),
akisalimiana
na mmoja.
wa wakazi
Lwalaniji,
Kata ya )
lgawa mkoani
Mbeya jana,
alipofika
kusikiliza na
kutatua kero
za wananchi
ikiwa ni
mwendelezo
wa ziara yake
va kutembe-

MPIGAPICHA
WETU

Wadau wataka ushirikiano kuchochea
matumizi nishati umeme kwenye kilimo

Na Jenifer Gilla

WAKATI serikali ikisisitiza
matumizi ya nishati safi ili kulin-
da afya za Watanzania, sekta ya
kilimo imeonekana kuachwa
nyuma licha ya kuwapo rasili-
mali jua, sababu kuu ikitajwa
kuwa ni uelewa mdogo wa
matumizi ya nishati hiyo.

Ili kukabiliana na tatizo hilo,
wadau wa habari wameshauri
taasisi binafsi kushirikiana na
vyombo vya habari kuongeza
kasi ya uandishi wa habari za
matumizi ya nishati hiyo, kwa
ajili ya kuongeza uelewa na uha-
masishaji wa matumizi katika
kilimo.

Hayo yalibainishwa mwisho-
ni mwa wiki wakati wa uzinduzi
wa Ripoti ya Uandishi wa Habari
za Nishati ya Umeme Jua katika
Kilimo katika Nchi za Afrika na
Mashariki kwa mwaka 2023,
iliyoandaliwa na Shule Kuu ya
Uandishi wa Habari na Mawasi-
liano ya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (SJMC) kwa kushirikiana
na Kituo cha Ubora wa Vyombo
vya Habari Afrika (ACME).

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, Dk. Elisha Magol-
anga, alisema kuna haja ya taasi-
si hizo kushirikiana kuomba
fedha za kuendesha miradi ya
kuwajengea uwezo waandishi
wa habari kuhusu uandishi wa
habari za nishati ya umeme jua

kwenye kilimo.

Alisema waandishi wa habari
wanashindwa kuandika habari
hizo kwa kina kwa sababu ha-
wana uelewa wa kina kuhusu
suala hilo na fedha za kutosha
kugharamia utekelezaji, hasa
katika kipindi hicho ambacho
vyombo hivyo vinapitia anguko
la kiuchumi.

“Hali hiyo inasababisha
waandishi wengi kuandika
habari zinazotokana na matukio
yaliyoandaliwa na mashirika bi-
nafsi hali inayosababisha kuko-
sekana habari za kijamii katika
eneo hilo ambazo ndio zina wa-
somaji wengi,” alisema.

Aidha, alisema kupitia ush-
irikiano huo waandishi wa
habari watapewa mafunzo
na kuwezeshwa kiuchumi na
kutembelea maeneo mbalimba-
li miradi ya umeme jua kwenye
kilimo inakotekelezwa na kuan-
dika habari zitakazoleta hamasa
kwa wakulima wengine kuiga
mfano.

Alishauri pia kuwapo na
mafunzo ya ndani ya vyumba
vya habari mara kwa mara kwa
kushirikisha taasisi zilizojikita
katika eneo husika, ili kuwapo
na waandishi waliobobea na
kuandika habari kwa weledi.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa
Afrika, Tawi la Tanzania (MISA
TAN), Salome Kitomari alisema

waandishi wa habari wakiwez-
eshwa kielimu na kiuchumi,
wataandika habari za zitakazo-
leta uchechemuzi na kuzisaidia
jamii za wakulima kusonga
mbele kimaendeleo.

Alisema kwa sasa elimu ita-
kayotolewa kwa waandishi wa
habari inapaswa pia kuzingatia
mabadiliko ya teknolojia, ili
taarifa zitakazotolewa ziyafikie
makundi yote hasa vijana am-
bao ndio wanategemewa kuwa
watumiaji wakubwa wa nishati
hiyo kwenye kilimo.

Aidha, alishauri pia kuwapo
na uandishi wa habari wa ush-
irikiano katika nchi, ili kuwapo
na mawanda mapana ya walaji
wa habari vyombo vya habari
vinufaike na habari iliyoandik-
wa kwa kuongeza mapato.

Mhariri Mtendaji wa Gazeti
la Mwananchi, Joseph Damas,
alisema kwa kuwa baadhi ya
habari ikiwamo za nishati ya
jua hazitoki kwenye kurasa za
mwanzo za gazeti kutokana
na kutovutia wateja kuna haja
ya utafiti unaofanyika kuonye-
sha namna ya kuziboresha ili
zichangie kuingiza mapato.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania, Deodatus Bali-
le, akifungua hafla hiyo alisema
mafunzo yatakayotolewa kupi-
tia mradi huo, yatawezesha
waandishi wa habari kubobea
katika eneo la nishati ya umeme

jua na kilimo na kuongeza
uwapo wa habari hizo katika vy-
ombo vya habari.

Aidha, alisema mafunzo
hayo yalenge kuwajenga, kujua
umuhimu wa umeme jua na
matumizi yake katika kilimo
kama vile kukausha vyakula,
na kilimo cha umwagiliaji ili
wakaielimishe jamii.

Akiwasilisha matokeo ya
utafiti huo, Mhadhiri wa SJMC,
Darius Mukiza, alisema wali-
chukua sampuli ya habari 63 ku-
toka kwenye vyombo vya habari
maarufu katika nchi za Tanza-
nia, Kenya na Uganda.

Alisema utafiti huo ulionye-
sha kuwa kati ya vyombo hivyo,
Uganda waliandika  habari
30, Kenya 23 na Tanzania 10.
Kati ya hizo kwenye runinga
jumla zilikuwa 33 kwenye maga-
zeti 29.

Hata hivyo, habari hizo hazi-
kupewa kupaumbele katika
kurasa za mbele za magazeti,
utafiti ulionesha kuwa nyingi
ziliwekwa kuanzia ukurasa wa
tano na kuendelea.

Alisema utafiti unaonesha
kuwa sababu za uhaba wa
habari hizo ni waandishi kukosa
uelewa wa sekta hiyo, uhaba wa
rasilimali fedha kuwawezesha
kwenda kutafuta habari, kukosa
soko na wakulima kukosa uele-
wa wa matumizi ya umeme huo
kwenye kilimo.

KABWELA FADHILI MOHAMED

HEBU WAZA,TUKUPE MKOPO
WAKATI_HUNA VIGEZO ITAWE-
ZEKANA VIPI!? —

‘NAKUPA CHA JUL,
JIVALISHE MABOMUY'.
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NZEGA DISTRICT COUNCIL

ASSETS

Current Asset

Casn zng Cash Equivalents
Racaivables
Prepaymerts

nventories

Tatal Current Asset
Mor-CUrment Asset

Pragerty, Pant and Ecuipment
‘Work In Progres

nvestmentsin LGLB: LGAs To LGLE
Tatal Moo Cirrent Asset

TOTAL A55ETS

LIABILITIES

C..r\l&uu. Llzhiitles

Payares and Accrvals

Deferred Income

Depnsls

Tatal Current Lisbilities

TOTAL LIABILITIES

et Assets

MET ASSETS/EQUITY

Capital Contributed by

Other Reserves

Texpayers/ Share Capital
accumulated Sumplises £ Deficis

on s teh,

P
47
Hon, hﬁl&FiLu N, Kanega

Council Chairpgrson
pate: . A2 b |2

CHARMAN
NZEGA DISTRICT CouNCH

Note

1013
TS

7,590,877,349
811,198,401

]

573,088,149
8,785,143.899

42,730, 240,207
5,330,529,922
63,256,000

49,128,996,129
57.917,140,028

1,185,154,550
3,933,120,147
7417768313
B,545,645,020
B,545,545,020

49,371,494,008

58,156,000

]

49,303 118,006
49,371,494,005

5,935,315,314

LET7,150,845
68, 256,000

41,007,385, 50%

48,033,711,813

2,260,773,364
2,431,040, 482
671,757,678
5,369,571,497
5,364 571 497
42,66%,150,326

48,255,000
a
42,600,£94,324
42,65,150,326

emenls wire sutharized for dsuz by Full Council on 30 August, 2023 end were signed
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pISTRILT EXECLTIVE 40k ToR
NTE™S

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30TH JUNE, 2023

WOTE -, Restated
CASH FLOW FROM DPERATING ACTIVITIES 023 2
RECERTS TS i
Subvention from other Coverament entities k7 35,079,354, 208 71,154,896 554
Social Contributions [Revenue) 0 168,778,501 342,878 BeS
Other Revenue k1 194,599,540 181,300,556
Levies 18 §9,37.1% 1,078,518,792
Increase in Deposit 1 1,754,610,653 0
Fees, Fines, Penaltizs and Forfeits 19 563,678 11 781377
External Assistance 5 3 817,835 %ds 5,064,975 797
Totzl Receipts 42708579076 38,174,354,630
PAYMENTS
Wages, Salaries and Employee Denefits kL 15,656,412120 13,524,100 451
Use of Goods and Service k] 316,727 17 38,2279
Social Banefits 43 1,760,137,003 1,535,492 £78
Other Transfers &0 153,750,633 182,356, 848
Other Expenses 52 199,801 387 29,24b 610
Maintenznce Expeases % 219,069.067 269,828,376
Decreass in Deposit 1] 0 817,545,197
Total Payments 31,155,857,317 10,200,336,939
WET CASH FLOW FROM CRERATING ACTIVITIES 11,452,681 749 7,974,017,691
CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
Irnvesting Activities
Payment for Work fn Prograss 106 (G024 47.970)  (3.674,799,852)
Advance Peyment for Acquisicion of PPE 103 0 (80,452,440}
Acqussition of PPE i {2,817,573,700) (4,185,409, 156}
Total kwesting Activities (7,842,321,670) (7,970,681 458)
NET CASH FLOW FROM INVESTING ACTMITIES (7,842,321,670) (7,970,661 458}
Het Increase 3,610,360,07% 31,356,231
Cash and cash equivalent at begirning of period 3,981, 517,270 3,979,161 037
Cash and cash equivalent 2t end of period [ir} 7,592,877 349 1,981 517,270

Coucil Dircto 4
Date:.]..l_ﬁ?" b
PECTOR
EXE cpLTIVE DI
mSﬂ“'r NTFT?

REVEMLE

Revenue

Levies

Fees, Fines, Fenalties and Foifeits
Social Conkricutions (Revene)
Extarnal Asslstance

Other Revenuz

Subverttion from other Government
enkities
Total Revenue

TOTAL REVEHUE

EXPENSES AND TRANSFERS

Expenses

Wages_ Salaries and Employee Benefits
Use of Gaods and Service

Maint=nance Expenses

Depreciation of Property, Plaat and

Equipment
Loss on Disposal of Assecs

Other Expenses

Soctal Banefits

Total Expensas

Transfer

Other Transiers

Tetal Transfer

TOTAL EXPEHSES AND TRANSFERS
Surplus / Deficit

an its behalf by

L;—

)

Hon. ch’ICON F-E‘OEJ

CHAIRMAN
E EGA DI TRICT Ciwiil

Hote

pISTRIv

2013
Ti§

B9,317, 293
517,300, 30¢
268,778 501
3,817,835 54
394,993 580
34,778,051 701

40,606,289,32
40,606,289,323

25,500,047, 587
4,935,197 665
229,069,087
1,140,654 459

13,780,500
11,139,200
1,790,137 003
33,729,535,530

174,410,111

174,410,111
33,307,945, 641
6,702,343,682

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE AS AT 30th JUNE, 2023

1,078,518,792
490,597,544
347,878,367
5,064,975,792
181,300,246
12,471,209,7%

39,609,481, 737
319,609,481 737

0.656,64,310
4,390,50,049
269,818,375
93,381,718

20,154,700
19,246,610
1,556,492 378
30,914,968,671

162,886,348
182,885,348
31,097,855,519
8,511,626,218

The financial statements were authorized for issue by Full Council on 30 August, 2023 and were signed

Cwm:li D|mclor\
Dater.. 2L\ AL

T EXeCLTIVE LiIPELTOR
NoE”A

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSET FOR THE PERIOD ENDED 30th JUNE, 2023

Accum. SurplusiDeficit)  Other Reserve Total T2S
iy T8

Opening Balance as at 01 Jul 41 600,894,310 £8,155,000 42,669, 150,726
pitry,
Surplus. Deficit for the Year 6,702, 43,681 i 6,702, 341,662
Closing Balance a5 at 30.Jun 45,303,238,008 68,256,000 49,371,454,008
013
Opening Balance as &t 01 Jul 34,089,268, 108 68,256,000 34,157,524, 108
1011 (Rectated)
Surplus Deficit for the Year §.511,526,218 0 B311.626,218
Closing Balance as &t 30 Jun 41,600,854,326 64,256,000 41,669,150,326
LTS

The audited opening balance for SCHA a5 at 01 July 2021 was TZ5 34,057,436,500 compared to TZS
34,089,268, 108 as shown in this financial statement, the increase of TZ8 31,829,508 was due review of
ysefi e of assets which reached 0 net book value in curvent year

41 /
Hon. Henerico N.%amga NITGE
Cound| Chaj Council Directol
Datet.... [P‘"‘t a2, Dt bl
proR
SpARAAN i 9P
apeTGT MY Gt

REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STSTEMENTS

Ungualified Opinian
1 hove audited the financial statemcts of Hzege District Caundl, which comprise the
statement of financial powition ac at 30 June

PEMOrmance, SEatement of cCHanges i NeT askers,
STATEITEL O Co WIS OF BUCREL AN0 ACEUST arncunts Tor the year then enced. as well
a3 the notes 1o the Mnancial Statemerits, pCluding & sumimary of SnemE Ao
policica,

In iy opinien, the sccompamdng financial statemants present fairdy in all material
recpects, the financial position of Mzega District Council as
Tirs | perfarmance and Irs cash Mows Tor the vear then
1onal Public Sectar ACCOUNting Standards (1PSAS ] Accrual basis of accaunting aned
equired by thie LoCal Goveriment Fnances Act, Cap. 290,

Opinion
met sy =udit dn accardance with the Intomational Standards of Supreme Audit
= (IS5AIS). My recponsibilities Lnder Chere standarcs are further deccribed in

anaral ter

A below Entithed * e of the Controlter and Auditor
of the Financlal Stat ES" | am WIEDengant af Mg IS

e with the Interna Cthics Stanclards Doard for Account
Etfied fow Profesmindl Aduatiieannd (| ESER Eol o iepmitin: Sii i e Board of
Accoumtants and Auditors A} Code of Ethica, and | have fulfflled rmy other ethical

ittt S el et el e Bl
| Believe that the aucit evidence | nave OBTANed 15 SLIFICENT AN APPropeans te pravide

@ Lasks Tar iy oplnlon

Koy Audit Mattors
Koy ALENTE MATCAFS AFS EFae MATLAre That, in oy profeccanal judgmeont, wors of moct
sgnificance 0 my sudit of the noial SEatamonts of Tho current perlod. | have
Ceter mned TNAt e ar 1o key AU0IL MAaLLers Lo CommuMcate 1n my report.

Oithar Information
MANAGEMANT s resporsiola far the ather infe
Report by thoss charged with governanc
Ceciarntion by the Hesd of Finance Srctuds e Fine
AN i ALIT PREGIT hGrean wiTICh | BUEAtNed frior 1o The SALe of TRis

F the otner informanion, and | do

T e mithing: v ot i this

bl e et o

CSuvermance o the

o Those Ghorged  with

Those charged with governance ane reiponsible Tor ocwermeaing the entite's Anancin
e e P,

P b Lo of the Controtier and Auditon Saperal for (e Sudls of the Financiab
St
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Zimamoto
yataja siri
kudhibiti
moto sokoni,
shuleni

Na Oscar Assenga, TANGA

JESHI la Zimamoto na
Uokoaji limesema siri
iliyowawezesha kufanikiwa
kudhibiti matukio ya moto
kwenye maeneo ya masoko
na shule mkoani Tanga ni
utoaji wa elimu.

limesema kila wakati lime-
kuwa likitoa elimu ikiwamo
hatua za awali za kuchuku-
liwa kukabiliana na majanga
hayo yanapokuwa wakiji-
tokeza.

Ofisa Operesheni wa Jeshi
hilo mkoani hapa, Mrakibu
Msaidizi, Yusuf Msuya,
aliyasema hayo juzi mkoani
hapa wakati wa mahojiano
maalum na Nipashe.

Alisema mkakati ambao
walifikiria ungeweza ku-
leta mafanikio ni utoaji wa
elimu ambao jeshi hilo kwa
kushrikiana na viongozi wa
masoko na uongozi wa shule
zenye bweni mkoani hapa
kuhakikisha wanaweka mi-
kakati ya pamoja kudhibiti
vitendo hivyo.

“Kubwa zaidi ni kuwapa
elimu ya kukabiliana na moto
kwa viongozi wa masoko ku-
hakikisha wanakuwa na vifaa
vya kuzimia moto na wale
wafanyabiashara wamepewa
mafunzo na kueleza madhara
ya moto na namna ya kuka-
biliana nayo yanapokuwa
yakitokea,” alisema.

Aidha, alisema elimu hiyo
wanaitoa pamoja na ku-
waeleza lazima wahakikishe
kwenye masoko kuna mpan-
gilio mzuri, hususani kwa
mama lishe kuwa na maeneo
yao.

Huvyo, alitoa wito kwa
viongozi wa masoko ku-
hakikisha wanaendelela
kusimamia kanuni za kuka-
biliana na majanga ya moto
kwa wafanyabiashara kwe-
nye maeneo yao, ikiwamo
yanakuwa salama.

Hata hivyo alisema kwamba
hivi sasa wamefanikiwa
kuanzisha klabu za zima-
moto kwa shule za msingi na
sekondari na wanachama wa
klabu hizo wanakuwa ma-
balozi wazuri wa Jeshi hilo
katika shule hizo na maeneo
va makazi.

Kadhalika, aliwataka wa-
nanchi wenye tabia za ku-
piga simu na kueleza habari
zao binafsi ikiwamo utani
kuacha mara moja kwani ku-
fanya hivyo ni kosa.

Alisema: “Tunawataka
waache kufanya hivyo ku-
tokana na kwamba wakati
wanapokuwa wameshikilia
simu kwa kupiga na kueleza
mambo yao binafsi ama
utani inasababisha wananchi
wenye matukio ya ajali za
moto wanaotaka kuripoti
kushindwa kufanya hivyo”.

‘Tabibu mbaroni tuhuma

NGORONGORO

KURUGENZI Mtend-
aji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya
Ngorongoro mkoa-

: ni Arusha, Murtallah Mbillu,
: amemsimamisha kazi Tabibu
: Msaidizi wa Zahanati ya Misigi-
: yo, Samweli Panga, anayekabili-
: wa na tuhuma za wizi wa dawa
: navifaa tiba.

Kwa mujibu wa taarifa ili-

: yotolewa kwa waandishi wa
¢ habari na kitengo cha mawasi-
¢ liano katika halmashauri hiyo,
¢ ilieleza kuwa Mbillu, amemsi-
: mamisha kazi Panga, ambaye ni
¢ Tabibu Msaidizi kwa kukamat-

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa

: (TANAPA) kwa kushirikiana na
¢ Taasisi ya Foundation For Disa-
: bilities Hope (FDH), wameingia
: makubaliano ya kuhamasisha
¢ watu wenye ulemavu kutoka
* ndani na nje ya nchi kutembe-
¢ lea vivutio vya utalii.

Makubaliano hayo yanalenga

¢ kulisaidia taifa kupata mapato
¢ ikiwa ni sehemu ya kuunga
: mkono jitihada za Rais Samia
¢ Suluhu Hassan za kutangaza vi-
¢ vutio vilivyopo nchini.

wa na dawa na vifaa vya tiba.

Mbillu alisema alisema kwa
sasa mtumishi huyo amesi-
mamishwa kazi kupisha uchun-
guzi wa tuhuma hizo, endepo
ikibainika ni za kweli hatua kali
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yake.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
mtumishi huyo wa serikali ali-
kutwa na dawa na vifaa tiba
vyenye thamani ya Sh.milioni
344. 2.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
ilieleza kuwa Panga, alikutwa
akiwa anauza vifaa tiba na dawa
katika mnada wa Olbalbal wilay-
ani humo Juni 13, mwaka huu.

Katika hatua nyingine, kupi-
tia taarifa hiyo Mkurugenzi wa

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi FDH, Mozzah Mauly na
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Maiko Salali, walifanya
makubaliano hayo juzi wali-
potembelea makao makuu ya
TANAPA mkoani hapa.

Makubaliano hayo yalifanyi-
ka katika kikao kilichohudhuli-
wa na Kamishna wa Uhifadhi
Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA), Juma Kuji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi FDH, Mozzah Mauly,
alisema pamoja na mambo
mengine kikao hicho kililenga
kudumisha uhusiano uliopo

halmashauri hiyo, alisema kuwa
mtumishi huyo alikamatwa
baada ya kupata taarifa za siri
na kuweka mtego.

Alisema baada ya kuwekwa
mtego walifanikiwa kumkama-
ta akiwa na vifaa vya tiba na
dawa ambazo serikali inatumia
gharama kubwa kununua kwa
ajili ya utoaji wa huduma kwa
wananchi wa eneo hilo.

Hivyo, alitoa onyo kwa
watumishi wote wa Halmashau-
ri ya Ngorongoro, kufanya
kazi kwa kufuata sheria, utara-
tibu na kanuni za utumishi wa
umma.

Alisema endapo itabainika
kuna mtumishi anahusika
kutenda hujuma kama hiyo, ha-

kati ya TANAPA na FDH.

Pamoja na mambo mengine,
kikao hicho kilijadili masuala
mbalimbali kuhusu watu we-
nye ulemavu ikiwamo kampeni
iitwayo ‘Niache niishi’ na utalii
jumuishi” ambayo itahamasi-
sha watalii kwenda hifadhi za
taifa.

Alisema dhima ya FDH ni ku-
hamasisha watu wenye ulema-
vu kutoka ndani na nje ya nchi
kutembelea vivutio vya utalii na
kuliongezea mapato taifa kupi-
tia vivutio mbalimbali.

Aidha, katika kikao hicho
uongozi wa FDH na wafanyaka-

‘wizi wa dawa za mil.300/-

Na Allan Isack,

tosita kumchukulia hatua kali
za kisheria bila ya kujali nafasi
yake, kwa kuwa tabia ya wizi ni
kosa kwa mujibu wa sheria za
nchi.

Naye Mganga Mkuu wa
Wilaya ya Ngorongoro, Dk. Libo-
ri Tarimo, akizungumzia suala
hilo, alisema amelaani kitendo
hicho na kusema hatomfumbia
macho mhudumu yeyote wa
afya atakayeenda kinyume na
maadili ya kazi.

Alisema:  “Serikali inatoa
dawa na vifaa tiba ili vitumike
kwa lengo lililokusudiwa na
siyo vinginevyo, hivyo mhu-
dumu anayekwenda kinyume
na maadili ya kazi sitomfumbia
macho hata kidogo.”

T ANAPA, FDH waingia makubaliano kuvutia watalii

| Na Mwandishi Wetu,
. ARUSHA

zi wake walitembelea makao
makuu ya TANAPA, lengo likiwa
ni kujifunza mambo mbalim-
bali.

Vilevile, FDH ilimkabidhi
cheti cha pongezi na tuzo Kam-
ishna wa Uhifadhi TANAPA,
Juma Kuji, kwa kutambua
mchango wa shirika katika ku-
saidia watu wenye ulemavu na
makundi maalum katika jamii.

Awali, Mkurugenzi wa FDH,
Maiko Salali alilipongeza TANA-
PA kwa kazi kubwa ya kusima-
mia maliasili za taifa pamoja na
kusaidia watu wenye ulemavu
katika jamii.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Kigogo wa
CCM aonya
makandarasi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Shin-
yanga, Mabala Mlolwa, amewaonya
baadhi ya makandarasi wa ujenzi
wa barabara za Halmashauri ya
Ushetu kutengeneza kwa kiwango
cha chini ili waendelee kunufaika
na fedha zinazotolewa na serikali.

Mabala alitoa onyo hilo juzi kati-
ka mkutano wa hadhara ulioitishwa
na Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Charahani kusikiliza na kutatua
kero zinazowakabili wananchi ka-

Alisema makandar351 hao wame-
kuwa wakijenga barabara chini ya
kiwango na wanapohojiwa na wa-
nanchi wanajibu wanafanya hivyo
ili waendelee kupewa zabuni na
kunufaika na fedha hizo za serikali.

Alisema ataendelea kufanya
utafiti ili kuwabaini na kuwawajibi-
sha makandarasi wa aina hiyo kwa
sababu wanaitia hasara serikali ku-
tokana na vitendo vyao hivyo.

Mbunge huyo aliendelea kuse-
ma licha ya uzembe na kauli hizo,
makandarasi hao wamekuwa ha-
wafuati makubaliano na sheria za
mikataba yao kwa kuajiri wananchi
kutoka nje ya wilaya hiyo hata kwa
kazi zisizohitaji ujuzi wa elimu.

“Katika kata hii barabara zina-
jengwa pasipo mitaro na madaraja
maeneo yasiyo sahihi tena chini
ya kiwango na yanaharibika kwa
muda mfupi, wakiulizwa na wa-
nanchi wanajibu wakale wapi na
bila kufanya hivyo hawawezi kunu-
faika na fedha za umma. Tutaanza
kuwashughulikia ili kuondoa adha
hii,” alisisitiza Mabala.

Mbunge Charahani, alisema ata-
wafuatilia makandarasi wanaotoa
majibu yasiyofaa kwa wananchi ili
wachukuliwe hatua na kunyimwa
kazi ndani ya halmashauri hiyo.

Alisema atahakikisha barabara zi-
lizoharibiwa na mvua zinarejeshwa
katika hali yake na kurahisisha usa-
firishaji wa mazao mpaka sokoni
hasa kwa kipindi hiki cha msimu wa
pamba na tumbaku ili kuiongezea
mapato ya ndani halmashauri yao.

Mkazi wa Chona, William Bund-
ala, aliwaomba viongozi kuwabana
makandarasi wanaotekeleza miradi
ya maendeleo waendelee kupata
kazi zisizohitaji ujuzi ili wapate fed-
ha za kujikimu kimaisha na kuacha-
na na michezo ya kubahatisha.

Na Vitus Audax, ILEMELA

HATIMAYE baadhi ya wakazi
wa Manispaa ya Ilemela wame-
pata hati za kumiliki viwanja kwa
shinikizo la Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Said Mtanda baada ya
kuzungushwa kwa zaidi ya miaka
tisa.

Akizungumza baada ya kupata

Wafa wakishindana

‘kufakamia’ viloba

Na Samson Chacha,
TARIME

AKAZI wawi-

li wa mji wa

Sirari, Tarafa ya

Inchugu wilayani

hapa Mkoa wa Mara, Cha-

cha Mronya na Zakayo Mar-

wa wanadaiwa kufa baada

ya kunywa pombe kali za

kwenye pakiti maarufu kama

viroba zilizoingizwa nchini

kinyemela kupitia mpaka wa
Sirari.

Akisimulia tukio hilo, Ofisa

Mtendaji wa Kata hiyo, Wak-

uru  Mirumbe alisema kuwa

walikufa Julai 11, mwaka huu
baada ya kunywa pombe hiyo
katika mji wa Sirari.

“Mronya alikutwa amefari-
ki baada ya kujilaza kwenye
kiti ndani ya ‘salon’ baadaye
mwingine ambaye ni Za-
kayo wakati akibishana na
wenzake kuwa ni bingwa wa
kunywa.”

“Tunatoa wito kwa vijana
kujiepusha na unywaji wa
pombe ambazo hazina vi-
wango na zinazoingizwa hapa

nchini  kinyemela  kupitia
njia  za panya,” alisema
Mirumbe.

Kamanda wa Polisi Mkoa

wa
Michael Njera amethibitisha
kutokea kwa tukio hilo na
kusisitiza kuwa wanaendelea
na uchunguzi na kuwasaka
wanaojihusisha na uuzaji wa
pombe hizo zinazoingizwa
kinyemela nchini.

“Tutafanya
tutawachukulia hatua kali za
kisheria wote wanauza pombe
hizo,” alisema.

Kamanda Njera aliwashauri
vijana kuacha kutumia viny-
waji ambavyo havitathibitish-
wa ubora wake na mamlaka
husika vinavyoingizwa nchini
kinyemela.

Kipolisi Tarime/Rorya,

msako na
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda, akikabidhi hati ya kiwanja kwa Immaculata Tenga,
mkazi wa llemela anayedaiwa kufuatilia hati hiyo katika Halmashauri ya llemela kwa zaidi
ya miaka tisa licha ya kufuata taratibu zote muhimu. PICHA: VITUS AUDAX

Wasotea hati za ardhi kwa mlaka tisa

hati hiyo juzi, mmoja wa wakazi
hao, Immaculata Tenga alisema
kuwa: “Tangu mwaka 2015 nafua-
tilia hati, kila nikija ardhi wana-
niambia njoo kesho njoo kesho,
nilifuatilia kwa muda mrefu bila
mafanikio yoyote.”

Immaculate, alisema siku moja
kabla, Mkuu huyo wa Mkoa alifan-
ya ziara ya kushtukiza katika man-

ispaa hiyo na kubaini kuwapo
kwa tatizo la ucheleweshwaji huo
na kutoa saa 24 wakabidhiwe hati
zao kutoka idara ya Ardhi.

Mjane Anna Andrew, alisema
hati yake ameifuatilia kwa miaka
miwili kutoka Dar es Salaam ana-
koishi hadi Mwanza bila mafani-
kio.

Anna, alisema kwa amri hiyo

ya mkuu huyo wa mkoa, amei-
pata ndani ya siku moja.

Akizungumzia utekelezaji wa
amri yake hiyo, Mtanda aliwataka
watumishi wa Idara ya Ardhi kati-
ka manispaa hiyo kutatua kero za
ardhi na kuwahudumia wananchi
kwa haki na kwa wakati, vingi-
nevyo watakuwa wanachafua tas-
wira ya serikali.

Mbunge
akerwa
rundola
kero ofisini

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

MBUNGE wa Senger-

ema, Khamis Tabasamu
ameonyesha kukerwa na
utendaji kazi wa baadhi ya
watumishi wa Halmashauri
yva Wilaya ya Sengerema
mkoani Mwanza hiyo kwa
kusababisha kurundikiwa
kero za wananchi ofisini
kwake.

Tabasamu alitoa duku-
duku lake hilo mwishoni
mwa wiki iliyopita katika
kikao kazi na watumishi
wa halmashauri hiyo na
kuwataka kubadilika kwa
kufanya kazi kwa bidii na
kutoa ushauri kwa wakuu
wa idara na viongozi wa
ngazi va wilaya ili kuweza
kutatua kero zinazowakabili
wananchi ngazi za vitongoji
na Vijiji.

Alisema kumekuwapo na
kero zinazowakabili wa-
nanchi hususani kwenye
huduma za fya, elimu am-
bazo hazipatiwa ufumbuzi
na kuwalazimu kuwasilisha
katika ofisi yake ili zipatiwe
ufumbuzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Binuru
Shekidele aliwataka watum-
ishi hao kufanya kazi kwa
bidii na ubunifu ili kufikia
malengo waliyojiwekea iki-
wamo usimamizi wa mapa-
to na miradi ya maendeleo.
Shekidele, alisema ataen-
delea kuwachukulia hatua
za kinidhamu watumishi
wazembe kwa kukwamisha
miradi ya maendeleo na
ih?ghuh nyingine za seri-
ali

Kwa upande wao, wakuu
wa idara na vitengo vya
halmashauri hiyo walieleza
mipango yao ya utekeleza-
ji wa majukumu katika
idara zao na usimamizi wa
watumishi waliopo chini
yao, raslimali, miradi na
ukusanyaji wa mapato.
Kikao hicho kilichojumui-
sha waratibu elimu, wa-
tendaji wa kata, wakuu wa
sekondari, walimu wakuu
wa shule za msingi na wa-
ganga wafawidhi wa vituo
vya afya na zahanati.

“Uhusiano baina ya wananchi
na serikali ni muhimu, mwa-
nanchi mmoja amefuatilia stak-
abadhi ya hati kwa miezi sita hapo
ardhi, wanatengeneza mazingira
ya kufanya jambo liwe gumu ili
kuwakatisha tamaa wananchi,
wanatengeneza wapate rushwa,
hawa wanatugombanisha na wa-
nanchi,” alisema Mtanda.
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Mbegu za migomba kwenye paketi zaja,
huandaliwa kutoka kwenye ndizi mbivu

WA wakulima wa migom-

ba, hii ni habari njema

kwao. Kwa sababu juhu-

di zinafanyika kuandaa
mbegu za migomba ili zipatikane
kwa wepesi na urahisi kama ilivyo
kwa mbegu za mchicha au mahi-
ndi.

Ni kazi ya utafiti inayofanywa
na Gerald Mabuto, mwanafunzi
wa mwaka wa nne wa shahada ya
menejimenti ya rasilimali, katika
Chuo Kikuu cha Mzumbe-kampasi
ya Mbeya.

Anasema utafiti aliofanya sasa
umewezesha kupata mbegu za
migomba kutoka kwenye ndizi
zilizoiva na kuzalisha miche,
lakini juhudi zinaendelea kuandaa
mbegu ambazo zitakaushwa na
kufungashwa kwenye paketi, japo
anasema hatua hiyo haijafikiwa.

Akizungumzia lengo la utafiti
anasema ni kuinua biashara ya
ndizi na kuongeza kipato kwa
kutumia miche ya migomba inayo-
zalishwa kwa kutumia ndizi mbivu
asilia kama malindi, mkono wa
tembo, mshare na kisukari.

Mabuto, anasema ni teknolo-
jia mpya inayotumia njia za asili
kuzalisha mbegu ya mgomba
tofauti na mbinu nyingine zili-
zotumiwa katika kilimo hicho
ambazo ni pamoja na kungoa
chipukizi kwenye shina.

Anataja sifa za mbegu hizo kuwa
zinatumia muda mfupi kukua na
kutoa matunda, kuanzia miezi
nane hadi 11 tofauti na mbegu
nyingine za mgomba zinazotumia
miezi 15 hadi 18. Anasema zinavu-
milia magonjwa kama mnyauko,
hazishambuliwi na maradhi lakini
pia zikishapandwa zinatoa mbegu
kwa wingi.

Akizungumza na Nipashe

b |
Ukurasa 13
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Wanavvak wakataa kupewa ‘lifti",
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Gerald Mabuto, akielezea teknolojia ya mbegu za migomba kwa washiriki wanaotembelea
banda la Mzumbe. PICHA: BEATRICE PHILEMON

kwenye Maonyesho ya 48 ya
Biashara ya Kimataifa Sabasaba
anasema amefanya utafiti na
kuibua mbegu mpya za mgomba
ili kumwezesha mkulima kupata
mabhitaji yake kwa wingi.

Anafafanua kuwa mkoani
Kagera na Mbeya wakulima wanal-
alamika kuhusu upatikanaji wa
mbegu bora za migomba.

Anasema mbegu hizo wamezipa
virutubisho na madini maalumu
ya kutosha yanayofanya ziwe
bora zaidi na ukinzani dhidi ya
magonjwa yanayoshambulia
mgomba.

Mabuto anataja madini hayo

kuwa ni pamoja na kalsham na
zink ambayo hukuza mmea kwa
haraka na kuupa afya bora.

Amezalisha mbegu nne mpya za
mgomba za mshare, malindi, kisu-
kari na mkono wa tembo ambazo
wakulima wanaweza kuzilima kibi-
ashara na kuongeza kipato.

“Kwa kuanza, tumezisambaza
kwa wakulima 15 wa mikoa ya
Songwe na Mbeya kwa sababu
ndiyo sehemu niliyofanya utafiti.
Wamezipenda na ndiyo wateja
wetu wakuu hivi sasa kwa ajili ya
kilimo cha biashara,” anasema.

Anaongeza kuwa chuo kinam-
saidia kupata wadau mbalimbali
wa kilimo na tayari Wizara ya

Kilimo imetambua uzalishaji wa
mbegu hizo.

Anakumbusha kuwa Kagera,
Mbeya, Kilimanjaro, Arusha,
Manyara, Tanga, Morogoro,
Kigoma, Mara na Pwani ni mikoa
inayolima ndizi kwa wingi na bado
zao hili linaendelea kuenea katika
mikoa mingine ya Ruvuma, Shin-
yanga, Dodoma, Mwanza na Dar
es Salaam.

Akizungumzia matumizi ya
mbegu hizo anasema yanaanza
na kuandaa eneo kwa kuchimba
mashimo yenye urefu wa futi mbili
kwenda chini na upana wa futi
mbili pia na kuyajaza mbolea na
kumwagia maji yenye kalshamu

Ukurasa 14

a Wanaoozwa
utotoni wanavyoteswa

inayopatikana kwenye mimea ya
aloivera.

“Tli kuyapata madini ya kalsham
kutoka kwenye aloivera, mkulima
anashauriwa kutafuta aloivera
kuisaga kwenye blenda au kui-
ponda kwenye kinu kulingana na
mabhitaji ya shamba, kisha kutumia
juisi iliyosangwa au kuihifadhi
sehemu salama.”

Baada ya hapo achukue mil-
ilita 20 za juisi au maji ya aloivera
na kuchanganya kwenye lita 20
za maji kwa gjili ya kumwagilia
angalau kwa kila shimo lipate lita
moja kwa kila mmea.

UCHAVUSHAJI

Mabuto anamshauri mkulima
aweke mililita 50 kwenye lita 20
za maji kwa ajili ya kupulizia maua
yamgomba kwa sababu ya kupun-
guza uharibifu wa bakteria wanao-
haribu maua ya ndizi au mgomba.

Anasema utafiti wa mbegu
mpya za mgomba ulianza mwaka
2021 hadi 2024 kwa ufadhili wa
Chuo Kikuu cha Mzumbe na
wakati wa utafiti alikuwa anaanga-
lia uwezekano wa kupata mbegu
kwa kutumia muda mfupi na zina-
zozaa matunda mengi na bora na
zenye ukinzani kwa magonjwa.

Anaeleza kuwa bei ya Kkila
mche ni Shilingi 2,000 na zinapa-
tikana chuoni Mzumbe-kampasi
ya Mbeya lakini pia mkulima
anaweza kupata popote alipo
kama akihitaji.

CHANGAMOTO

Mabuto anataja uwezeshwaji
wa uzalishaji ili kufikia wakulima
wengi zaidi pia wengi kutokue-
lewa na kutambua mbegu hizo.

INAENDELEA UK.12
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‘Wasioona wanafanya makubwa

ATU wanaoishi na ul-
emavu wanadhihiri-
sha kuwa wana fursa
na uwezo wa kufanya
mambo ya kujivunia, anasema
Mhadhiri Msaidizi wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Raphael Mwam-
balaswa.

Ni miongoni mwa wanafunzi
wa Chuo cha VETA Dar es Salaam,
anayekamilisha shahada ya
uzamivu (PhD), kwenye kutengen-
eza madirisha ya alminiam.

Kwa juhudi hizo, anapingana
na dhana kuwa wenye ulemavu
mchango wao ni duni katika uzal-
ishaji na kukuza uchumi, akisema
wakipewa nafasi wanafanya
makubwa.

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi Stadi (VETA), inawa-
tumia wenye ulemavu, wakijifunza
teknolojia tofauti kwenye vyuo
vyake.

Kuanzia mwaka 2022/2023
wanafunzi wenye ulemavu wali-
odahiliwa ni 602 huku waliotoka
kwenye mazingira magumu ni 1,712
ambao wanapata mafunzo kama
useremala, ujenzi, ushonaji na
ufundi simu janja.

Mwambalaswa, asiyeona, ana-
zungumza na Nipashe katika
Banda la VETA kwenye Maonye-
sho ya 48 ya Biashara ya Kimataifa
Dar es Salaam-Saba Saba, akisema,
anafanya utafiti, kupata majibu ya
kukabiliana na changamoto kwa
wenye ulemavu mfano wasioona.

“Takwimu za ujifunzaji zina-
bainisha uwezo wa kuelewa kwa
asilimia 80 unategemea macho,
nikajiuliza kwa namna gani kundi
la wasiiona ambao ni watoto
watafanya nini ili kufikia asilimia
80 ambayo wao wanaikosa kwa
sababu hawaoni ?”

“Nimesoma machapisho na
utafiti unaonyesha asilimia 80
ya kujifunza hutegemea macho.
Nikaamua kujikita katika eneo hili
kwa kuwa na mimi nina ulemavu

iy

Raphael Mwambalaswa. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

wa macho.

“Nikajiuliza changamoto ni zipi
kwa watoto wasioona, ambao
hushindwa kuifikia asilimia hiyo,
wakiwa wanajifunza mfano dar-
asani.”

Anasema anafanya ufundi mwe-
nyewe wa kutengeneza madirisha
ya aliminium chuoni VETA, kuka-
milisha PhD.

Mwalimu wa VETA, Kintu
Kiranga, anasema chuo hicho
hupokea makundi tofauti ya wan-
aohitaji kujifunza, ikiwamo watu
wenye ulemavu wa aina tofauti.

Anasema Mwambalaswa alifika
chuoni hapo, ili kukamilisha PhD
kwa kufanya ufundi, kwa kuten-
geneza madirisha ya alminiam.

“Anaweka vifaa vyake stoo na
anajua kipi kinakaa wapi. Anafanya
mwenyewe kila kitu kama vile
kukata vipande vya madirisha na
kuviunda, ni mara chache tutampa
msaada.

“Wanafunzi wa aina hii wana-

tumia uwezo mkubwa wa mguso
yaani hisia, akishika kitu fulani
anajua ni mashine. Hata katika
fedha aliyeona anatumiwa vidole
vyake kubaini pesa ina thamani ya
Shilingi ngapi,” anasema Kiranga.

Anaongeza kuwa wenye mabhi-
taji maalumu, hasa wasioona ili
kumpa mafunzo na aelewe ni
lazima kumshikisha kwa mkono,
na atakapopapasa ataelewa hii ni
nyundo, mashine ya kukata chuma
au mbao.

“Muda wa kuwafundisha hadi
waive ni mrefu, ili ashike. Hatua
ya kwanza inabidi kwenda naye
taratibu. Huwezi kuruka hatua ya
kwanza hadi inayofuata kama ya
awali hajaelewa, ila uwezo wao ni
mkubwa sana wakishapapasa kitu
kimoja wameshaelewa,” anasema
Kiranga.

Mkurugenzi Mkuu wa VETA,
Anthony Kasore, anasema: “Wenye
mahitaji maalumu msiwafungie
ndani, mlete mtoto, mzee, mama,

il TdI X
UKUZ2

kijana tumpe mafunzo. Lazima
tuwe na taifa lenye ubunifu.”

Anasema VETA pia imekuja
na mtaala maalumu kwa ajili ya
kuwafunza watumishi wa ndani,
mahausi geli ili kumudu kuwahu-
dumia watoto na wazee pamoja
na kuwaandaa kufanya kazi nje ya
nchi. Kadhalika, inasema inatara-
jiwa kuongeza idadi ya vituo vya
mafunzo kutoka vilivyokuwapo
awali 29 mwaka 2020 ili vifikie 143
mwakani, kutokana na kukua kwa
mabhitaji katika wilaya na mikoa
yote nchini.

“VETA tumeleta vitu mbalimbali
kuendana na nia ya maonyesho,
kama vile huduma tunazotoa
katika vyuo vyetu, kama eneo hitaji
la mafunzo kwa wanaofanya kazi
za ndani, tukiamini mtaala utawa-
saidiaWatanzania kupata mafunzo
kuhudumia watoto, wazee.

“Mtu anafundishwa hadi kupika
na tumeona kuna ambao wana-
hitaji kwenda nje ya nchi kufanya

njooni VETA Dar mjithibitishie’

kazi kama hii, ili watambulike
kuwa na vyeti tukaona vyema
kuwa na ufundi huu ili wawe na
ajira inayotambulika,” anabainisha
Kasore.

Anaongeza pia kuwa upo mtaala
unaotoa mafunzo ya namna
ya kutengeneza vifaa tiba, kwa
kuanzia mkoani Mara na Geita,
huku wakijikita kwa kuwa na
mtaala wa watu wanaofanya kazi
viwandani kwa kutumia mitambo
ya kompyuta.

“Kozi hii imeanza Desemba
mwaka jana, hasa kwa ambao
wamemaliza vyuo kwa ngazi
mbalimbali. Wawekezaji wanakuja
nchini sasa hawatapata shida
kupata watu wa kusimika mitambo
na kuifanyia marekebisho, pia
hatujaacha kuwatumia wabunifu,”
anaongeza.

Kasore anasema vipo vifaa
saidizi kama vya kumenya viazi
vya kilo moja kwa dakika, hususan
kwa ambao wanakaanga magunia
mengi kwenye biashara kila siku,
badala ya kupoteza muda kwa
kutumia visu.

Anasema wazazi na walezi
pamoja na wazee waliostaafu,
wafike VETA kujifunza ujuzi aina
yeyote, ili kuwafanya wawe na shu-
ghuli ya kushughulisha mwili pia
na kujiongeza kipato.

Boniface Kiyenze (64), ni
mhitimu wa VETA, ameshiriki
katika maonyesho ya mwaka huu,
akisema kufanya useremala ndiyo
maisha yake, akilea familia na
wajukuu.

“Nimeajiajiri natengeneza
samani. Pale pale ninapoishi Dovya
ya kufanya shughuli zangu napata
wateja nauza na lea familia. Nina
watoto wanne,” anasema.

Kiyenze ana wito kwa jamii isi-
watenge watu wa kundi hilo, kwa
kuwa wana mchango mkubwa
katika ujenzi wa taifa na kujiinua
kiuchumi wao binafsi.

Mbegu za migomba kwenye paketi zaja, huandaliwa kutoka kwenye ndizi mbivu

INATOKA UK.11

Kilimo cha migomba ni
maarufu hapa nchini kwa
sababu ndizi zinatumika
kwa chakula kwa baadhi ya
mikoa mfano, Kagera, Kili-
manjaro, Mbeya na Kigoma
hivyo ni zao muhimu kwa
wananchi na wafanyabi-
ashara pia.

Anasema ndizi ni moja

kati ya mazao ya biashara
iwapo wakulima watapata
mbegu bora na kufuata
kanuni endelevu za kilimo
kama kupanda aina bora
ya migomba inayozaa
mazao na kukubalika katika
masoko va kimataifa.
Migomba inayolimwa
Tanzania kwa mujibu wa
Wizara ya Kilimo, asili
yake ni India na Malaysia,

iliyofika Afrika Mashariki
katika karne ya tano.
Baadhi ya faida nyingi
za ndizi ni chakula zikiliwa
mbivu, ni matunda, ni mlo
kamili zikipikwa na nyama,
samaki na maharage.
Kadhalika ni maarufu
kwenye vitafunwa hu-
kaangwa, kuchomwa,
kutengenezwa viwanda
ambao ni mkate wa ndizi

na pia hutengenezwa krips.
Ni malighafi kuzalisha
bidhaa nyingine kama
pombe, juisi, chakula cha
mifugo, hutengenezwa
unga, mbolea (mboji),
majani na maganda yake
ni matandazo shambani
(mulch), majani yake huez-
ekea, migomba hutoa kivuli
na kuleta ubaridi nyumbani.
Aidha, hutoa nyuzi za

kutengenezea bidhaa za
sanaa, majani ni miamvuli
wakati wa mvua vijijini
na sahani za kulia hasa
Kagera, pia hutengenezwa
kama vikombe kunywea
vitu mbalimbali.

Ni kata ya kubebea miz-
igo kichwani, ni maganda
yake ni bomba za kusafiri-
sha maji mtoni au kisimani
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Wanawake wakataa kupewa ‘lifti’,
usawa kijinsia uwe taa kuiongoza nchi

o Yajayo kila kltu n| 50/50 vva5|5|k|e Vvifo vya wazazi

ATIKA kongamano la

kutoa maoni ya kuan-

daa dira ya maendeleo

ya taifa 2050, wanawake
kwa sauti moja, wanasema hawako
tayari kupewa ‘ifti’ au kuwekwa
pembeni kwenye masuala ya
maendeleo ya nchi kama ilivyo-
tokea kwenye dira 2025 inayomal-
izika.

Wakirejea takwimu za sensa
ya mwaka 2022 kuwa idadi yao
ni zaidi ya asilimia 51 au nusu ya
Watanzania, wanataka usawa wa
kijinsia uwe taa inayoliongoza taifa
dira mpya 2050.

Wanataka usawa uonekane
katika kila sekta kuanzia uchumi,
jamii, siasa, uongozi, umiliki rasili-
mali na popote yanapofanyika
maamuzi.

Wanataka ifikapo 2050 nafasi
zote za uongozi na maamuzi ziwe
na uwakilishi wa 50/50, anasema
Anna Kulaya Mratibu wa Shirika la
Wanawake katika Sheria na Maen-
deleo Afrika (WiLDAF), anaye-
wasilisha maoni ya wanawake.

Anayasema kwenye konga-
mano la kitaifa la wanawake
kuchangia maoni ya dira ya taifa
2050, akisema wakati umefika wa
kurekebisha upungufu wa dira
inayopita iliyokuwa na mapengo
mengi ya kukosekana usawa
kijinsia yaliyorudisha nyuma
na kuumiza zaidi wanawake na
makundi ya wanyonge.

Kongamano hilo likiandal-
iwa na Mfuko wa Udhamini wa
Wanawake (WFT), Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP) na WiLDAF
pamoja na wadau wengine, liki-
fanyika Dar es Salaam, mwishoni
mwa wiki, kutoa moani kwa Tume
ya Mipango na Uratibu wa Dira ya
Taifa 2050.

Kadhalika wanawake wana-
taka dira mpya itakayokomeshwa
vifo vinavyohusiana na uzazi na
kwamba mwanamke anayezaa
nguvu kazi, wapigakura, walipa
kodi na viongozi asipoteze maisha
kwa sababu yoyote ile na pia mtoto
anayezaliwa aishi.

Ni katika eneo la afya Anna
anaposema, “Tunajua wanawake
ndio wazazi wanaoleta nguvu kazi
ya taifa na ili taifa liendelee lina-
hitaji watu, tunataka dira ya 2050
kusiwe na kifo hata kimoja kwa
sababu yoyote ile.”

Wanataka huduma za afya za
msingi kwa kila mtu kwa ubora
tena zinazopatikana kwa ubora na
gharama nafuu, huku kila Mtanza-
nia akimudu bima ya afya yenye
ubora kuendana na hali ya maisha.

Aidha, Anna anasema

wanawake wanataka kusiwe na
mtoto anayekufa kutokana na
ukosefu wa huduma ya afya, lishe
bora na ulinzi dhidi ya ukatili na
udhalilishaji.

Pamoja na hayo vitendo vyote
vya ukatili pamoja na rushwa ya
ngono, udhalilishaji kijinsia, kiu-
chumi na kimwili vinavyokwami-
sha wanawake viwe historia ndani
ya dira 2050.

MAISHA BORA

Akizungumzia kuishi kwa
viwango anasema wanataka kuwe
na maisha bora na mazuri ifikapo
2050 tena kusiwe na kaya isiyo na
chakula chenye bora na kusiwe
na Mtanzania mwenye ukosefu
wa chakula bora na cha kutosha.

Kadhalika kwenye elimu wana-
taka ijenge misingi ya uwajibikaji
kulinda rasilimali za nchi na kuko-
mesha wizi, ubadhirifu wa mali
Za umma.

Pia, elimu iwawezeshe
wanawake kusoma kuelimika na
kuwa majasiri kudai na kutetea
haki zao, kutumia vipaji na kujisi-
mamia kama raia huru na kusiwe
na ubaguzi wowote wa kijinsia.

Aidha, wanawake wanataka
taulo za kike zipatikane kwa kila
binti shuleni, tena shule ziwe
salama na bora kwa mwanafunzi
yeyote kuanzia msingi hadi vyuo
elimu ya juu.

Kwa wupande wa ndoa
zisizokubalika utotoni, wanawake
wanataka kusiwe na kuolewa
chini ya miaka 18 na hukumu ya
mahakama ya kurekebisha sheria
ya ndoa itekelezwe lakini pia
mimba za utotoni zisisike popote.

Wanawake wana maoni sekta
ya maji wakisema 2050 kila kaya
iwe na maji safi na salama, tena
taifa kwa gharama yoyote lilinde
vyanzo vyote vya maji popote
vilipo.

UMASKINI USISIKIKE

Akiwasilisha maoni eneo hili
mratibu WILDAF anasema: “Tan-
zania ina rasilimali nyingi mno
zitumike kwa umakini na uwajibi-
kaji kwa kuzingatia usawa kijinsia,
umaskini na ufukara viwe histo-
ria. Wanawake tunadai ifikapo
2050 utajiri wa Tanzania utumike
kwa manufaa ya kila mmoja
wanawake kwa wanaume.”

Aidha, wanataka uwekezaji
kwenye vipaumbele vya taifa
uondoe pengo la ajira, ujira
kiduchu na umaskini unaoone-
kana kwa wanawake, ukivikwa
asiye na chakula bora, hamiliki
ardhi, mwenye maisha duni,
anayekandamizwa na mfumo
dume, anayeumizwa na ukatili wa
kijinsia, rushwa ya ngono, asiye na
barabara bora na zaidi hana mtaji

——, |

Wakurugenm TGNP, Lilian Liundi na Rose Marando wa Mfuko wa Kuwezesha Wanavvake
(aliyesimama), wakishiriki kongamano la wanawake na maoni ya dira 2050. PICHA:
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wa kuanzisha biashara.

AMANI UTULIVU

Ujumbe wao ukawa huu:
“Hatuwezi kuwa na Tanzania
yenye amani na utulivu kama
wanawake, wasichana, watoto,
wenye mahitaji, wanaoishi na
ulemavu wananyanyaswa na
kudhalilishwa kimwili, kingono,
kisaikolojia na kiuchumi.”

Wakataka vyombo vya dola
vinavyosimamia ulinzi viwajibike
kwa raia wote kuanzia kwenye
kaya, jamii, shuleni na kazini
kukomesha ukatili na udhalilishaji
na kwamba ukatili wa aina yoyote
kwa wanawake, watoto na watoto
wa kiume utokomezwe.

Ifikapo 2050 wanawake wana-
taka kusisikike taarifa za vifo vya
wenye ualbino, kuuza viungo
vyao, watoto wenye ulemavu
kufungiwa ndani, wanawake
wazee kuuliwa kwa madai ya
uchawi na pia watoto kunajisiwa.

USHINDANI KIUCHUMI

Wanawake wanaieleza tume
ya dira kuwa vikwazo vya kiu-
chumi pamoja na mabadiliko ya
tabianchi vimeongeza mzigo wa
umaskini kwa wanawake.

Wanataka ifikapo 2050, mfumo
wa uchumi uwe jumuishi na
kuendeshwa na sera na sheria
zinazowanufaisha wanawake,

watumie fursa za kibiashara,
uwekezaji, huduma za fedha na
matumizi ya teknolojia yenye tija.

Wanadai uwekezaji kwenye
maeneo yanayotoa ajira kwa
wanawake, kama kilimo, afya,
elimu lakini pia sekta za kip-
aumbele kukuza uchumi kama
migodi, utalii, barabara na ujenzi
ziwe na mikakati mahususi ya
kupanua ushiriki wa wanawake
kwenye ajira.

Akichambua mapengo ya dira
inayomalizika, Mkurugenzi wa
TGNP, Lilian Liundi, anasema
ilikuwa na upungufu mkubwa na
haikuzingatia masuala ya usawa
wa kijinsia na kwamba ni lazima
usawa uzingatiwe ili kila kinacho-
tekelezwa kinufaishe kila Mtan-
zania.

Anatolea mfano suala la kuwa
na Tanzania yenye amani na
utulivu, kwamba halina mantiki
kama wanawake na wasichana
na makundi ya wanyonge wana-
teseka na ukatili wa kijinsia.

Akizungumzia vipengele vya
maendeleo endelevu, maadili
mema, uadilifu na kuthamini
utawala wa kisheria na kupinga
rushwa, anasema kulikuwa na
udhaifu na kukosekana uwajibi-
kaji wa kujali masuala ya kijinsia.

“Suala la rushwa halikupam-
banua rushwa ya ngono ambayo
ni gonjwa linalotafuna taifa ipo
kila mahali. Ili kuchota maji
unatoa rushwa ya ngono kwa
sababu yanauzwa au kwenye kuni
ni lazima utoe ngono ili uingie
msituni kupata kuni ni tatizo.”

Akichambua kipengele cha
elimu na kuwa na jamii iliyoeli-
mika, inayojifunza zaidi na kuwa
na taifa lenye fikra na ujasiri
linaloishi kwenye dunia yenye
ushindani, anasema dira inay-
omalizika haikuakisi uhalisia wa
maono hayo kwa sababu ya kuko-
sekana usawa kijinsia.

“Unapozungumzia ushindani,
hivi mwanamke au msichana
unashindaje umebeba ukatili
kijinsia, unafanyakazi zisizolipwa,
huna ardhi wala hupati mkopo
unategemea kausha damu na
vijisenti vichache vya mkopo wa
asilimia 10 wa halmashauri.

Tujiulize unashindanaje?”
anahoji Lilian Anakumbusha
kuwa taifa haliwezi kuwa na
maendeleo endelevu iwapo nusu
yaraia wake ambao ni wanawake
wameachwa kwenye kupanga na
kutekeleza miradi ya maendeleo.
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Ushuhuda wanaoozwa

utoton

DOA na mimba za uto-

toni zinaacha kovu zi-

sizofutika kwa mabinti

waathirika, akiwamo
Queen Maige wa Butiama mkoani
Mara, anayeeleza jinsi alivyoozwa
utotoni kwa shinikizo la mjomba,
na leo ni mtumwa wa kupigwa na
mume kila wakati.

Queen anadai, mjomba wake
alimhadaa mama yake (majina
yanahifadhiwa), akimshinikiza
aruhusu Queen aolewe kwa ma-
hari ya ngombe sita, ambayo
mama yake hakuambulia cho-
chote.

Anaongeza kuwa ndoa hizo
ni vikwazo kwa wasichana ku-
pata elimu na kutimiza malengo
yao kitaaluma kwa sababu, wa-
naishia kuteseka na kukwama
kimaisha.

Anasema wanalazimishwa ku-
ingia kwenye ndoa na wazazi au
walezi bila kujali kuwa wako shu-
leni au kiumri ni watoto, madai
yao ni kuzipatia familia mali ku-
toka kwenye mahari na mifugo ili
kupunguza umaskini.
zaidi kuliko mijini huko wanafun-
zi wasichana wanabadilishwa na
ng'ombe na mahari ili familia zi-
pate ahueni.

Kwa mujibu wa ripoti ya haki
za binadamu inayotolewa na
Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC) ya mwaka 2023
Tanzania Bara, matukio 2,953 ya
mimba za utotoni yaliripotiwa.

Ni katika mikoa mbalimbali,
waathirika wengi wakiwa wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari  vijiji wanaolazi-
mishwa kufanya vibaya kwenye
masomo ili wafeli mitihani kwa
lengo la kuozwa.

Mila zenye madhara na umas-
kini ni miongoni mwa vichocheo
vikubwa vya ndoa na mimba za
utotoni kwa mujibu wa ripoti.

Kadhalika LHRC inasema si
mimba pekee wapo walioam-
bukizwa magonjwa ya ngono

kama UKIMWI na kwamba
waathirika wengi wanatoka ka-
tika familia maskini.

Shirika la kiraia la Wanawake
katika Sheria na Maendeleo Ba-
rani Afrika (WiLDAF), linanyoo-
sha mkono kusaidia mabinti wa-
naoathirika na kuozwa utotoni.

Ni kupitia mradi wa chaguo
langu haki yangu, unaowaku-
tanisha mabinti wenye umri wa
miaka 10 hadi 24 wa mikoa ya
Shinyanga na Mara, kuwapatia
ujuzi kwenye vyuo vya ufundi ili
wajifunze stadi za maisha zina-

W|m/AN /D
Mnufaika Elizabeth Mussa (
SHABAN NJIA

Haikuwa
rahisi kuli-
kubali hilo
na kila siku
nilipigwa ili
nikubali kwa
shinikizo la
kupata fedha
kuisaidia
familia ion-
dokane na
UEUMU Wa
maisha wal-
lokuwa nao.

19) wa Kishapu-Shinyan

zowainua kiuchumi.

Kupitia mradi huo wengi
wamepaza sauti na kueleza yali-
yowapata na kukatisha ndoto
za masomo walipolazimishwa
kuolewa na familia zao, kubeba
mimba na kufukuzwa nyumbani,
kuogesha dawa za mvutano wa
mapenzi ili aolewe haraka na
kubakwa pasipo watuhumiwa
kushtakiwa.

SAUTI ZA WASICHANA

Nipashe inakirejelea kisa cha
Queen Maige (21), aliyelazimish-
wa kuolewa na mjomba wake
akiwa na miaka 15, ili afaidi ma-
hari ya ng'ombe sita, alizodai ali-
jichukulia mwenyewe bila kush-
irikisha wanafamilia.

“Haikuwa rahisi kulikubali hilo
na kila siku nilipigwa ili nikubali
kwa shinikizo la kupata fedha
kuisaidia familia iondokane na
ugumu wa maisha waliokuwa
nao.”

Anasema, aliolewa baada ya
kumaliza la saba lakini hakufura-
hia ndoa kwasababu kila siku
mumewe alikuwa akimpiga bila
huruma.

Queen anasema, akiwa darasa
la saba mwaka 2015 katika Shule
ya Msingi Kinyalili huko Butiama
alianza kusikia mjomba wake,
akimlazimisha mama yake kuku-
bali aolewe.

“Mwaka 2016 niliolewa kwa
ngombe sita ambazo pia sijui

ga, akionyesha ujuzi wa chereheni. PICHA:
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zimeelekea wapi kwasababu
mama yangu hakupewa hata
mmoja,” anasema kwa uchungu.

“Leo naumwa sana kifuani,
ni baada ya mume wangu kuni-
piga teke bila sababu haya yote
yametokea baada ya baba yan-
gu kufariki tukabaki na mama
na wajomba. Nimekuwa mama
wa watoto wawili. Niwaombe
wale wenye wazazi wanaojua
umuhimu wa elimu wawasaidie
watoto wasome kwa bidii na ma-
binti kupenda elimu,” anashauri
Queen.

Anasema yote hayo ni matokeo
ya tamaa za mjomba wake am-
bayo ilimpeleka hadi kumlaghai
mama yake ili aruhusu aolewe na
sasa wote tunahangaika.

Queen ni miongoni mwa wasi-
chana wanaosaidiwa na WiLDAF
kupata ujuzi wa ufundi chere-
hani ili aweze kulea watoto wake
wawili, mama yake na wadogo
zake watatu.

Mnufaika mwingine wa ujuzi
unaotolewa na WILDAF ni Mbula
Mussa, kutoka Kata ya Mondo
Wilaya ya Kishapu, anayes-
ema, baada ya kuhitimu elimu
ya mesingi, aliozwa, hata hivyo
ameachana na mume kutokana
na kupigwa kila uchao.

LENGO WILDAF

Mratibu wa mradi wa chaguo
langu haki yangu kutoka
WILDAF, Joyce Kessy, anasema

shirika linawaibua mabinti we-
nye umri wa miaka 10 mpaka 24
na kugharamia mafunzo ya ufun-
di ili wapate ujuzi mbalimbali na
kujiinua kichumi.

Anasema, mwaka huu wame-
wafadhili mabinti 164 waliokati-
sha masomo kwa sababu ya ndoa
ya utotoni, mazingira magumu,
mimba na kukeketwa kupata
ujuzi.

Joyce anasema kati ya hao 45
wanatoka mkoa wa Mara, wen-
gine 75 ni kutoka Kishapu, 44 Ka-
hama mkoani Shinyanga.

Anawataka kuchangamkia
mikopo ya asilimia 10 inayo-
tolewa na halmashauri ili kupata
mitaji na gharama za kuendesha
miradi watakazofungua.

Joyce anasema, tangu mwaka
2022 mpaka sasa wamewafikia
mabinti zaidi ya 1,500 wenye
umri huo na kuwapatia elimu ya
afya ya uzazi, madhara ya mimba
na ndoa za utotoni kwa lengo la
kukabiliana na ukatili wa kijinsia
kwenye familia wanazotoka.

Swahiba Chemchem, Ofisa
Ustawi wa Jamii Manispaa ya Ka-
hama anasema, mabinti wengi
wamekuwa wakifanyiwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia na wanafa-
milia kwa kulazimishwa kuole-
wa wakiwa wadogo au kufanya
vibaya kwenye mitihani yao ya
mwisho ili wasifaulu.

Anasema, vitendo hivyo vime-
kuwa vikichangia mabinti wengi
kushindwa kutimiza ndoto zao za
kimasomo na sasa wanalazimika
kutembelea kaya na kuzielemi-
sha umuhimu wa elimu hasa zile
zinazoishi pembezoni na wale
wanaokiuka sheria wamekuwa
wakifikisha mahakamani.

Swahiba anasema, mabinti hao
waliohitimu mafunzo watawaun-
ganisha kwenye vikundi vya
ujasiriamali kwa lengo la kupata
mikopo ya asilimia 10 isiyokuwa
na riba ili wapate mitaji ya ku-
jiendeleza kupitia kile walichoji-
funza na kuwasimamia ili wasije
kuuza vifaa vya kazi watakavy-
okuwa wapewe.

Katibu wa umoja wa vyuo
vya ufundi Kanda ya Magharibi,
Thomas Batenga, anapongeza
juhudi za WiLDAF na mashirika
mengi yanayofanya kazi za nam-
na hii ya kusaidia makundi hayo
na kuhakikisha yanatimiza ndo-
to zake kwa hatua nyingine na
kuwaondoa kwenye utegemezi
na kutoingia kwenye makundi
maovu.

Anasema, wale wanaojifunza
ufundi wa umeme pamoja na
bomba wasiishie kusaidiwa ku-
pata vifaa vya kazi na badala yake
wawakatie pia na leseni Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za Ni-
shati na Maji (EWURA) wanao-
bainika kufanyakazi bila kuwa
na leseni kuwaepusha na faini
ya Shilingi milioni 10 au kwenda
jela miaka mitatu au vyote kwa
pamoja.



HABARI DODOMA

Jumanne Julai 16, 2024 NipaShe 15

‘Bosi’ Wizara ya
Fedha aving’ata
sikio vikundi
vya Kijamii

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha, Jenifa Omolo,
amevishauri vikundi vya ki-
jamii nchini kuanzisha miradi
ya maendeleo ili kusaidia
kukuza uchumi wa taifa.

Omolo alitoa ushauri huo
wakati akizindua kikundi cha
wanawake wafanyakazi wa
wizara hiyo kijulikanacho
kwa jina la Golden Women
Gala uliofanyika mwisho wa
wiki jijini hapa.

Alisema vikundi hivyo vya
kijamii vinaweza kuanzisha
miradi ya maendeleo ili ku-
saidia kukuza uchumi wa
taifa.

Omolo alisema vikundi vingi
vimekuwa vikiishia kusaidi-
ana wakati wa matatizo, lak-
ini wanauwezo wa kuanzisha
miradi ya maendeleo.

Kadhalika, alisema vikundi
hivyo vinatakiwa kuwa na
uendelevu kwa kutengeneza
Katiba zenye malengo ya
muda mrefu.

Aidha, aliwataka wafan-
yakazi hao wanawake katika
wizara hiyo kufanya kazi
kwa kujiamini na kuacha
kutegemea watu wa kuwa-
beba.

Kadhalika, aliwataka kufanya
kazi kwa uwezo wao na Kuji-
amini pamoja na kushirikiana
katika mahali pakazi.

Mwenyekiti wa Golden
Women Gala Wizara ya Fed-
ha, Consolata Maimu, alisema
kikundi hicho kinaundwa na
wanawake wafanyakazi wa
wizara waliopo na waliohama
na kilianzishwa mwaka 2023
kikiwa na wanachama 247 na
hadi sasa wapo 288.

Maimu alisema malengo ya
umoja huo ni kusaidiana kati-
ka shida mbalimbali ikiwemo
misiba, ugonjwa na sherehe.

A||ongeza kuwa pia umoja
huo unasaidia kwa kuwajen-
gea stadi za maisha, ujasiri-
amali na kufahamiana katika
eneo 1ao la kazi.

Naye mtoa mada katika uz-
induzi huo, Dk. Japhet Swai
kutoka Hosp|ta|| ya Taifa ya
Afya ya Akili Mirembe ali-
wataka wananchi kuwatumia
wataalamu wa saikolojia na
madaktari wa hospitali hiyo
ili kupata ushauri wa kitaala-
mu kuhusu afya ya akili.

Dk. Swai alisema magonjwa
ya akili yanasababishwa na
matatizo mbalimbali katika
jamii yakiwamo ya familia.

Alisema kuna baadhi ya ma-
gonjwa ya akili ni ya kurithi
na mengine yanasababisha
sonona na msongo wa mawa-
z0 na kuathiri maendeleo ya
mtu katika ufanisi wa kazi,
hivyo yanatakiwa kuzuiliwa.

Hata hivyo, alisema tiba
pekee ya magonjwa hayo ni
ushauri kutoka kwa wataal-
amu na kutumia dawa kwa
ushauri wa madaktari wenye
taalamu hiyo.

' Afariki dunia kwa kukanyagwa na lori

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KAZI wa Mtaa wa

Sabasaba Manispaa

ya Singida, Rehema

Omari,  amefariki

dunia baada ya kugongwa na

lori la mizigo baada ya kuangu-
ka kutoka kwenye pikipiki.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Singida, Amon Kakwale, am-

ethibitisha kutokea kwa tukio

hilo na kueleza kuwa ajali hiyo
imetokea juzi majira ya saa 7:00
mchana eneo la karibu na Rafiki
Resort, Barabara ya Singida-
Mwanza.

Alisema mwanamke huyo
alianguka kutoka katika pikipiki
aliyokuwa amepakizwa baada
ya dereva wa pikipiki kuyapita
magari mengine eneo ambalo
sio upande unaostahili na kuku-
tana na matuta.

Alisema hivyo mwanamke

huyo alianguka katikati ya bara-
bara ambapo lori lililokuwa
nyuma likamgonga kwa kum-
kanyaga kichwani na kusababi-
sha umauti wake.

Kamanda Kakwale alisema
baada ya tukio hilo lori lil-
ilomgonga halikusimama na pia
pikipiki iliyokuwa imembeba
ilikimbia na kutokomea kusiko-
julikana na Jeshi la Polisi linaen-
delea kumsaka dereva huyo.

Hivyo, aliwataka madereva

==

hususani wa pikipiki na bajaji
kuzingatia sheria za usalama
barabarani ili kuepusha ajali zi-
sizokuwa za lazima.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa
wa Sabasaba, Juma Abdallah,
ambaye alifika eneo la tukio
alisema marehemu alianguka
katika pikipiki kutokana na ku-
kaa mkao wa pembeni ambao
wanawake wengi wanapenda
kukaa wakiwa kwenye usafiri
wa pikipiki.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha, Jenifa Omolo, akizungumza wakati wa kuzindua umoja wa wanawake wafanyakazi wa wiz-
ara hiyo, ujulikanao Golden Women Gala katika hafla iliyofanyika mwishoni wa wiki jijini Dodoma . PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yashauriwa kulishirikisha
Bunge kabla ya kukopa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa
kutumia kamati za Bunge zi-
nazohusika na masuala ya
fedha kabla ya kuingia kwe-
nye mikopo, ili kupata ushauri
utakaosaidia fedha hizo ku-
pelekwa kwenye miradi ya
maendeleo badala ya kwenda
mifukoni mwa watu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mtandao wa Madeni na Maen-
deleo Tanzania (TCDD), He-
bron Mwakagenda, alisema
hayo juzi jijni hapa kwenye
warsha iliyowakutanisha vi-
jana kutoka vyuo vikuu na ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserika-

li, kwa ajili ya kujifunza jinsi ya
kufuatilia matumizi ya fedha za
mikopo kutoka nchi za nje.

Alisema ni vyema serikali
inapotaka kukopa fedha kwa
ajili ya miradi ya maendeleo
kutoka nchi za nje ikapitia ka-
tika kamati za Bunge zinazo-
husika na masuala ya fedha, ili
kupata ushauri na kujiridhisha
kama kweli kiasi kinachokop-
wa zitakwenda kwenye miradi
inayokusudiwa.

Alisema licha ya kuwa siyo
vibaya nchi kukopa fedha ku-
toka nchi za nje kwa ajili ya
maendeleo lakini ni vyema
Waziri wa Fedha akashirikisha
kamati za masuala ya fedha

kwa lengo la kupata ushauri
zaidi wa namna bora fedha
hizo zitakavyoweza kutekeleza
miradi hiyo na namna bora ya
kurejesha deni.

Alisema deni linaweza kuwa
zuri kwa maendeleo lakini
kama halitakuwa katika urati-
bu mzuri inaweza kuwa mwiba
kwa vizazi vijavyo vya Watan-
zania.

Pia alisema Watanzania ndi-
yo watahusika kwa njia moja
au nyngine katika kulipa deni,
hivyo ni wajibu wao kuhakiki-
sha wanakuwa na ufahamu na
uelewa mzuri jiiu ya matumizi
bora ya fedha za mikopo ya
maendeleo kutoka nje ya nchi.

Naye Katibu Mkuu wa Jumui-
ya ya Kikristo Tanzania (CCT),
Canon Moses Matonya, akifun-
gua warsha hiyo aliwataka vija-
na kuwa wafuatiliaji wa karibu
katika kutambua kama fedha
za mikopo ya maendeleo zina-
tumika vyema au vinginevyo.

Alisema: “Pamoja na ku-
fuatilia matumizi ya fedha za
mikopo ya maendeleo lakini
pia vijana wanatakiwa kutoku-
wa waoga pale wanapoona
matumizi yaliyokusudiwa
hayafanyiki na badala yake
wanatakiwa kuhoji kwa fedha
za madeni kutoka nchi za nje
yatalipwa na Watanzania we-
nyewe kwa vizazi na vizazi”.
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Wanakijiji

Mundindi wilayani hapa

Mkoa wa Njombe, im-

ewalipia bima ya afya
wakazi 3,149 baada ya kupokea
faida ya gawio la mwaka la
Shilingi milioni 41 kutokana na
uwekezaji kwenye moja ya taasi-
si za fedha.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Mwenyeki-
wakati wa kukabidhi bima hizo
kwa wakazi hao ikiwa ni sehemu
ya miradi inayotekelezwa na ki-
jiji chao.

Mlelwa, alisema fedha hizo
ni kutoka kwenye hati fungani
ya shilingi milioni 400 walizozi-
weka baada ya kupata fidia ya
shilingi milioni 464 ili kupisha
mradi pacha wa chuma cha Li-

ganga na makaa ya mawe ya
Mchuchuma.

Alisema gawio hilo la kwanza
waliona ni vyema kuwakatia
bayo imegharimu Shilingi mil-
ioni 12,930,000.
zote tuliona kuna haja wananchi
kunufaika moja kwa moja kwa
fedha hizi kwa kuwakatia bima
ya afya kwa kuwa kuna baadhi
wamekuwa wakishindwa ku-
mudu gharama za matibabu,”
alisema Mlelwa.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
hicho ni cha mfano nchi nzima
kwa kiongozi wake kufanya
ubunifu huo mkubwa.

Mtaka alimwagiza Mganga
Mkuu wa Wilaya hiyo, Stanley
Mlay kuhakikisha kituo cha afya
cha kata hiyo kinakuwa na dawa

za kutosha ili wananchi wapate
dawa kulingana na ugonjwa wal-
ionao.

“Mganga Mkuu fedha hizi zi-
nyingi na zinazojitosheleza
kununua dawa za aina zote,
sasa sitegemei kusikia wanaki-
jiii hawa wanaishia kupewa
Panadol tuu badala ya dawa ya
ugonjwa husika aliokutwa nao,”
alisema Mtaka.

Mbunge wa Ludewa, Joseph
Kamonga, alisema anaona fahari
sana fedha za fidia zimeweza ku-
leta manufaa makubwa kwa wa-
nanchi hao na kuahidi kwenda
kuisisitiza serikali katika upati-
kanaji wa dawa za uhakika ka-
tika hospitali na vituo vyote vya
afya jimboni mwake.

“Kwa sasa sina hofu na utoaji
huduma katika kata hii, maana
najua mna kituo cha afya kikub-

3,000 wakatiwa bima ya afya

® Ni baada ya fidia ya mradi wa Liganga, Mchuchuma kuzaa faida

Na Elizabeth John, LUDEWA

wa, chenye vifaa tiba vya uhaki-
ka na gari ya kubebea wagonjwa,
ni matumaini yangu kila kitu ki-
taenda sawa,” alisema Kamonga.

Mkuu wa Wilaya ya Ludewa,
Victoria Mwanziva, alisisitiza
kuwa fedha zinazoendelea ku-
patikana zitasaidia vijana ku-
pata elimu ya ufundi itakayo
wawezesha kupata ajira katika
miradi wa Liganga na Mchuchu-
ma.

Diwani wa Kata ya Mundindi,
Wise Mgina, alisema suala la
kusomesha vijana lipo katika
mpango mkakati ili kukabiliana
na tatizo la ajira katika wilaya
hiyo.

“Tumelenga kuwainua watoto
waishio katika mazingira magu-
mu na yatima kwa kuwasomesha
kozi fupi katika vyuo vya ufundi
VETA (Mamlaka ya Mafunzo na
Ufundi Stadi),” alisema Mgina.

N

Rais Samia Suluhu Hassan akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Idara ya Kilimo wa Benki ya Azania, Augustino Matutu, alipotem-
belea banda la benki hiyo kwenye maadhimisho ya kilele cha Wiki ya Wazazi kitaifa mkoani Katavi jana. Kulia ni Meneja wa Benki
va Azania tawi la Tunduma, Mulaga Sunday na kushoto ni Meneja Masoko, Allan Msalilwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi
wa dini

wafanya
maombi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

VIONGOZI wa dini mkoani
Mbeya, wameanza kutekeleza
ombi la Mkuu wa Mkoa huo,
Juma Homera la kufanya
maombi maalumu kwenye
maeneo ambayo kunatokea
ajali za mara kwa mara kwa
kutembelea eneo la Mbembela
ilipotokea ajali hivi karibuni na
kuua watu 17.

Jukwaa la Wakristo wa
madhehebu mbalimbali jijini
Mbeya, walifanya maanda-
mano ya amani mwishoni mwa
wiki iliyopita kutoka Kanisa
la Moraviani Jimbo la Kusini
Magharibi Usharika wa lyunga
mpaka Mbembela.

Walipofika katika eneo hilo,
walifanya maombi maalumu
ya pamoja kuzuia ajali ambazo
zimekuwa zikitokea na kugha-
rimu maisha ya watu, ku-
waacha wengine na ulemavu
wa kudumu na uharibifu wa
mali.

Askofu wa Kanisa la Moravi-
ani Kusini Magharibi, Robert
Pangani aliwataka wananchi
kuendelea kudumisha amani
na upendo ili taifa liendelee
kustawi.

Askofu Pangani, alisema ka-
tika kipindi hiki cha kuelekea
kwenye uchaguzi wa serikali
Zza mitaa na uchaguzi Mkuu wa
mwakani ni lazima kila Mtan-
zania ashiriki kuzuia matukio
ya uvunjifu wa amani.

“Tumekuja kufanya maombi
haya katika eneo hili kwa
sababu ndilo lililobaki ambalo
ajali zimekuwa zikitokea mara
kwa mara, lakini tunapofanya
maombi haya hatuombi kwa
ajili ya hapa tu, tunaombea
taifa zima,” alisema.

Alisema kwa muda mrefu
Tanzania imekuwa ikisifiwa
kuwa taifa lenye amani zaidi
na hivyo akasisitiza kwamba
kila mmoja anatakiwa kuende-
lea kulinda heshima hiyo.

Mamalishe, babalishe washauriwa kuzingatia usafi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMALISHE na babalishe jijini
hapa, wameshauriwa kuzingatia
usalama wa afya za wateja wao
wakati wa kuandaa chakula kwa
kusafisha vyombo na matunda.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mbeya, Mohamed Aziz, alitoa
ushauri huo mwishoni mwa wiki
iliyopita wakati wa uzinduzi wa
karo la kuoshea vyombo na ma-
tunda katika Soko la Sido mion-
goni mwa masoko makubwa ya
Halmashauri ya Jiji la Mbeya.

Karo hilo limejengwa na shiri-
ka lisilokuwa la serikali la HELVE-
TAS kupitia mradi wa Kuboresha

Mifumo ya Chakula katika majiji
(IC4N) ambao ni miongoni mwa
miradi ya ushirikiano kati ya Jiji
la Mbeya na Jiji la Zurich la nchini
Uswis.

Aziz  aliwataka kuhakikisha
wanalitumia karo hilo kusafisha
vyombo na matunda ili kuwae-
pusha wateja wao kukumbwa na
magonjwa ya mlipuko kwa kula
uchafu.

Alisema endapo hawatalitu-
mia karo hilo, wafadhili hawatao-
na umuhimu wa kufadhili mradi
huo.

“Mtu akiwa anaandaa chakula
kwenye maeneo ambayo ni
machafu lakini unakuta wateja

wanamiminika ndio tetesi za
ushirikina  zinaanza, mambo
kama haya huwa hayafai kabisa
kwa hiyo nawaomba sana mji-
tahidi kuzingatia usafi,” alisema
Aziz.

Meneja wa Mradi wa Kubore-
sha Mifumo ya Chakula wa HEL-
VETAS, Agnes Mahembe, alisema
ujenzi wa karo hilo na kuweka
mifumo ya maji umegharimu Sh.
milioni 13.

Agnes alisema wamejenga
karo hilo kutokana na maombi
ya wajasiriamali wa eneo hilo.

Alisema katika mradi huo
wamejenga karo, kuziba mitaro
ya maji machafu inayopita kwe-

nye eneo la kuandalia chakula
na kuezeka sehemu ya kuandalia
chakula.

Ofisa Uhusiano wa Ushirikiano
kati ya Jiji la Mbeya na Zurich,
Ally Nnunduma, alisema mradi
huo ni muhimu kwa mamalishe
na babalishe ili kulinda afya za
wateja wao na wananchi wen-
gine.

Alisema kwenye kikao cha
viongozi wa majiji hayo kilicho-
fanyika Zurich Machi Mwaka
huu, viongozi wa Jiji la Zurich
waliahidi kuongeza ushirikiano
kwa kuboresha miundombinu ya
mifumo ya chakula.

Baadhi ya mamalishe hao wal-

ilishukuru shirika hilo kwa kuwa-
saidia kuboresha mazingira ya
kazi yao na kuwaomba wawawe-
kee taa ili waweze kutoa huduma
kwa wateja wao wakati wa giza.

Mmoja wa wajasiriamali hao,
Hadija Saliba, alisema kabla ya
kuboreshewa eneo hilo wali-
kuwa wanapata shida wakati wa
jua kali na mvua, lakini shirika
hilo limewezekea na kuwavutia
wateja.

Vilevile alisema kabla ya mradi
huo walikuwa wanalazimika
kwenda kutafuta maji lakini kwa
sasa huduma hiyo wanaipata
jirani baada ya kusogezewa na
shirika hilo.



wmamesia o2 NIPASHE 17

- - -

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdull
(kulia), akiwa Uwanja wa Ndege wa Abeid Amani Karume akim-
sikiliza Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
Zanzibar, Seif Abdalla Juma, akimwelezea kuhusu miradi inay-
ojengwa na mamlaka hiyo, wakati wa ziara yake ya kukagua
miradi mbalimbali ya maendeleo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar (SMZ) inaen-

delea kuimarisha mi-

undombinu na fursa za
biashara kwa wananchi kupitia
sekta ya utalii visiwani hapo, im-
eelezwa.

Hayo yalisemwa na Katibu
Mkuu Wizara ya Utaliina Mambo
ya Kale, Aboud Suleiman Jumbe,
katika kikao cha kuwasilisha
tathmini za awali za kuchakata
maoni ya wadau wa utalii na wa-
nanchi wanaonufaika na mradi
vya Nungwi, Chwaka na Makun-
duchi.

Jumbe, alisema mradi huo
unaotekelezwa na mradi wa kui-

marisha uchumi jumuishi Zanzi-
bar (BIGZ) chini ya udhamini wa
Benki ya Dunia (WB), utatoa fur-
sa kwa wananchi kwa biashara
zao kuwa bora kupitia utalii na
kufanikisha kile ambacho seri-
kali imekikusudia.

Alisema mradi huo shabaha
yake ni kuwanufaisha wananchi
katika dhana ya utalii kwa wote
ili kuimarisha miundombinu na
kufungua fursa zaidi.

Vilevile, alisema mradi huo
utawasaidia wananchi kupata
maendeleo ya haraka.

Mshauri wa Mambo ya Ush-
irikishwaji Jamii katika miradi ya
shirika linalohusika na usanifu
wa Miradi ya (BIG -Z) kutoka Ita-
lia, Manjoro Kambili, alisema
wapo katika hatua ya utoaji wa
taarifa katika maeneo ya mradi

'SMZ yaendelea
‘Kuimarisha utalii

huo.

Kambili, alisema kipaumbele
chao ni kuona miradi iliyopo
inawanufaisha wananchi kwa
kuondokana na umaskini ul-
iokithiri miongoni mwao.

Alisema pamoja na kuwepo
kwa miradi mingi ya uwekezaji,
jamii inakosa kupata fursa za
utalii kwa kujiona wageni kwa
uwekezaji katika sekta hiyo.

Hata hivyo, alisema katika
taarifa yao ya awali mambo wali-
yoyaangalia ni miundombinu
kwa maeneo yenye utalii, maisha
ya kila siku ya wananchi, mazin-
gira, utalii, fursa na changamoto.

Alisema wakati wanafanya
tathmini waliona ushiriki mzuri
wa wananchi na utayari wao
kwa kutoa ushirikiano kwa hali
na mali.

Mfumo kupunguza matumizi kwa taifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
NAIBU Katibu Mkuu

Wizara ya Mawasiliano na
Uchukuzi, Mzee Suleiman
Mdewa, amesema mfumo
wa kidigitali wa mali za
serikali ni muhimu katika
uchumi kwa sababu utali-
punguzia taifa gharama.
Aliyasema hayo wakati
akifungua mafunzo kwa
watendaji wa  serikali
wakiwamo wahasibu na
maofisa wa teknolojia ya
mawasiliano ambayo ya-
meandaliwa na ofisi ya mk-
aguzi mkuu wa mali za seri-
kali kwa kushirikiana na
Shirika la Kimataifa la UN.
Alisema mfumo mzuri
wa kujua mali utaiwezesha
serikali kupanga mipango

yake mizuri na kudhibiti
mianya ya wizi kwa mali za
serikali.

“Ukiwa na mfumo mzuri
wa kujua mali zako utajua
kiasi gani unaweza ku-
tumia kutengeneza gari
yako ambayo pengine ime-
haribika, lakini ukiwa huna
mfumo wa kuelewa mali
zao zitaibiwa bila ya kujua,”
alisema.

Alisema mfumo huo
utaweka udhibiti wa up-
otevu na wizi wa mali za
serikali.

Wahidi Sanya, Msajili wa
Hazina, alisema watendaji
hao wanapatiwa mafunzo
kuhusu mfumo huo ili ku-
tambua jinsi ya kuingiza
data na mambo mengine
yatakayosaidia katika
manunuzi.

“Jambo jipya hasa kama
hili la mifumo huchukua
muda kidogo, lakini tush-
aanza kuona matokeo yake
tangu kuanza kwa huu
mfumo na ni mfumo rafiki
hivyo watumiaji wanaanza
kufahamu na kuutumia,”
alisema Sanya.

Mshiriki wa mafunzo
hayo, Ahmed Talib kutoka
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
Zanzibar, alisema matara-
jioyao yatafunguwa nafasi
kwa taasisi za serikali ka-
tika kuboresha uhifadhi wa
mali za serikali na kupata
uelewa wa kuhifadhi mali
hizo na kupunguza ghara-
ma za matumizi katika mali
za serikali.

“Mafunzo haya pia yata-
tanua wigo kwa watendaji
wa serikali katika kusima-

Wakulima wahamasishwa
kuongeza uzalishaji mwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

soko la ndani na nje,
ni vema wakulima hao
kuendelea kuzalisha

WAKULIMA wa mwani
wametakiwa kuongeza

uzalishaji ili kuongeza
ubora na kukabiliana
na ushindani katika
soko la nje ya nchi.
Akizungumza na
waandishi wa habari
Ofisini kwake Ma-
lindi mjini Unguja,
Mkurugenzi Mkuu wa
Kampuni ya Mwani
Zanzibar, Dk. Masoud
Rashid Mohamed,
alisema ili kukabiliana
na ushindani katika

kwa kiwango cha ubo-
ra zaidi.

Aliwasihi wakulima
wasivunjike moyo na
kuendelea kulima kwa
juhudi na kuzingatia
ubora wa bidhaa hizo
ili kuendana na soko
hilo.

Alisema serikali
imekuwa ikithamini
jitihada za wakulima
hao na ndipo Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, aliona ni
vyema kuwaongezea
bei ya mwani baada ya

kusikia kilio chao.
Aliwaahidi wakulima
hao kuwa ujenzi wa
kiwanda cha mwani
kinachojengwa Cha-
manangwe Kisiwani
Pemba ukikamilika,
wakulima watarajie bei
zitabadilika na kuwa
nzuri zaidi.
MKurugenzi huyo,
alisema zoezi la
kuongeza bei za mwali
litasaidia kuwakom-
boa wakulima hao
kiuchumi na kuwataka
kuzingatia uhifadhi wa
mwani kwa matumizi
ya binadamu na kulin-
da soko.

mia mali za serikali na kupi-
tia mafunzo haya tutaiwez-
esha serikali kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi

Greenlight
Auction
Mart

na kuletamaendeleo kwa
Zanzibar, alisema.

Ofisa kutoka UN am-
baye anaratibu mafunzo

hayo, Daniel Tlatz, alisema
yatasaidia serikali kuweka
kumbukumbu za mali na
matumizi sahihi.

RIVERSIDE UBUNGO, DAR ES SALAAM - P.0. BOX 72260

EMAIL: gr

TEL: +255 766 446 910

htaucti ti il.com
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Greenlight Auction Mart Ltd, kwa kushirikiana na World Food Program (WFP), watakua na mnada mkubwa wa
hadhara tarehe 27 Julai 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika katika maghala ya WFP yaliyopo Nala,

Dod takriban kil

ita kumi kutoka katikati ya Dodoma. Bidhaa zitakazouzwa kwenye mnada ni pamoja na

Mashine za Kusaga, Matrekta, Jenereta, vifaa mbalimbali vya Chuma na Alumini, na vipuri vya magari na jenereta,
pamoja na mali nyingine zinazomilikiwa na WFP.

1. *Ukaguzi na Maelezo Zaidi**: Ukaguzi na maelezo zaidi kuhusu bidhaa zitakazouzwa zitatolewa katika
maghala ya WFP yaliyopo Nala na Kizota, Dodoma, kuanzia Jumatatu, 15 Julai 2024, hadi ljumaa, 26 Julai 2024,
katika saa za ofisi(saa 3:00 asubuhi hadi saa 9:00 alasiri). Bidhaa zote zitauzwa kama zilivyo (AS IS), na ni jukumu
la mnunuzi kukagua na kununua bidhaa katika hali zao za sasa. Wala Greenlight Auction Mart Ltd wala WFP
hawatawajibika kwa hali ya bidhaa hizo.

. **Ada ya Kuingia**: Wanunuzi wanapaswa kulipa ada ya kuingia, ambayo itarudishwa ndani ya siku tatu za kazi
ikiwa hakuna bidhaa itakayonunuliwa. Muundo wa ada ni kama ifuatavyo:

- Shilingi Milioni Mbili za Kitanzania (TZS 2,000,000/=) kwa wale wakaopenda kununua matrekta, forklifts, trela,
mashine za kusaga, au jenereta kubwa.
- Shilingi Laki Mbili za Kitanzania (TZS 200,000/=) kwa watakaopenda kununua bidhaa zote nyingine.

Ada hii itawapatia washiriki nambari ya utambulisho kwa ajili ya mnada. Malipo ya ada ya kuingia yatasimamiwa na
Greenlight Auction Mart Ltd kuanzia 15 Julai 2024 hadi 26 Julai 2024.

3. **Masharti ya Malipo**: Washindi wa mnada wanapaswa kulipa kiasi kamili cha manunuzi siku ya mnada au ndani
ya masaa 72 baada ya mnada. Ada ya kuingia inaweza kutumika kulipia bei ya manunuzi kwa ridhaa ya mnunuzi.

. **Kushindwa Kulipa**: Ikiwa mnunuzi atashindwa kulipa kiasi kamili ndani ya muda uliotajwa katika kifungu(3), au

atajitoa kwenye malipo, ada ya kuingia itapokonywa na mauzo yatabatilishwa.

. **Kodi na Ushuru™*: [kiwa mnunuzi hana msamaha wa kodi, atapaswa alipe kodi zote zinazotakiwa na ushuru kwa
bidhaa alizonunua ili kupata umiliki na kupokea hati za uhamisho. Baada ya malipo, mnunuzi atapokea nyaraka
zinazohitajika kulipia kodi hizi na ushuru wa forodha. Wanunuzi watakuwa na siku tano (5) kukamilisha malipo
haya. Kushindwa kufanya hivyo ndani ya kipindi hiki kutasababisha mnunuzi kuwajibika kwa gharama za uhifadhi.

. **Kuondoa Bidhaa**: Bidhaa zilizonunuliwa ambazo hazihitaji malipo ya kodi au ushuru zinapaswa kuondolewa
kwenye eneo la mnada ndani ya siku tano (5) za kazi kutoka tarehe ya mnada, baada ya malipo kamili na kupokea
nyaraka zinazohitajika. Utoaji wa mashine za kusaga utaondolewa baada ya siku 15 kutoka tarehe ya mnada.

. **Bei ya Akiba**: Mauzo yote yatakuwa na bei ya akiba.

Kwa taarifa Zaidi wasiliana nasi kwa Anuani: Greenlight Auction Mart Ltd:
RIVERSIDE UBUNGO, DAR ES SALAAM - P.0. BOX 72260

TEL : +255 766 446 910/0655 988 882/0763 949 437

EMAIL: greenlightaucti il.com

Dar es Salaam, Jumatano Tairehe 10, Julai, 2024, Greenlight Auction Mart Ltd:
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

- p
Bt
o WY
CLEMENTINA ASSEY
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA

PASSPORT NO. TAE725076 ILIYOTOLEWA
16/04/2024 DAR ES SALAAM. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI KILICHO KARIBU

PASSPORT IMEPOTEA

ANATANGAZA

ASSEY
KUPOTEA KWA CHETI CHA KIDATO

GEOFREY

CHA  NNE KILICHOTOLEWA NA
BARAZA LA MITIHANI KUPITIA AKERI
SECONDARY SCHOOL MWAKA 20089,
CHENYE INDEX NO $S0986/0138.
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA POLISI.

EDWARD M MANWALI Anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.2661/0046/2018
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia Lunguya secondary school.
Mwaka 2018 kwa yeyote atakayekiona

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MUHIDINI MOHAMEDI

MPINGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

yenye usajilinamba
T 370 DFK. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

Summons to appear (0.V.R.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DARES SALAAM

EXECUTION NO. 4002 OF 2024

THE REGISTERED TRUSTEES OF ARCHIDIOCESE OF DAR
ES SALAAM & ANOTHER.......ccoeenee D/HOLDERS

VERSUS
GIDEON JOHN MWIKOLA & OTHERS.

TO:1. ELIKAELIAMASINGA
2. OLEA.LAIZER
3. SAIDS. MKALONGEI
4. JUMAPILISALUM WEBI

WHEREAS: The above-named DECREE HOLDER has
instituted the APPLICATION FOR EXECUTION against you,
you are hereby summoned to appear in this court in persons
or by advocate or agent duly authorized on 22nd day of JULY
2024 at 11:00 AM before Hon. N. MWAKATOBE, DR when a
Judgement in respect of the filed suit will be delivered.
TAKEN NOTICE that, in default of your appearance the
said Judgment will be delivered in your absence.

GIVEN UNDER MY H ﬁand the seal of the Court, this 4th

...J/DEBTORS

KUPITIA  KUMBUKUMBU  NAMBA: atoe taarifa kituo cha polisi .POLISI oyt UL, 20068
PHO/MWA/UKE/23794/2024. TAARIFA: PHQ/ARU/ARU/24612/2024 | | TAARIFA; PHO/MWA/MAG/2336/2023 | | PHO/DAR/TEM/141592/2024 :
- | - | - |
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA FORM 58
DODOMA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
LILILOKO DODOMA KANDA DODOMA IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
MAOMBI NA. 234 YA MWAKA 2022 SHAURI LA MADAI NA. 9079/2024 AT ONE STOP CENTRE 0 F I S I ZA MATA N GAZ O
SYLVESTER YOHANA MTUMILA (Msimamizi wa mirathi FARAJA JOACHIM KIHONGOLE........... MDAI PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
ya Marehemu Yohana DHIDI YA 12852 OF 2024

Lo . PROJESTUS E. RWEGARULILA............! MDAIWA In th t f th tate of the lat

e — MUOMEA ESTUSE RVEOARLLL.....0 nthe mattneof the estste o theatn MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

EMMANUEL KUSAGA NA WENZAKE 2...... MJIBU MAOMBI

KWA: EMMANUEL KUSAGA
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 16.08.2024 saa 3:00 asubuhi.
ANGALIZ0: Kama hautahudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu. Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito,
Baraza linaweza kutoa hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 12 ya mwezi wa Julai, 2024.

sl

POPOTE PALE ULIPO

YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA RUFAA NA. 9078/2024
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu
litasikilizwa Mahakama Kuu Tanzania, Kanda ya Dodoma,
mbele ya Mhe. Jaji I. D. Musokwa, wa Mahakama Kuu ya
Tanzania Dodoma, saa tatu (9:00) kamili asubuhi siku ya
Jumanne tarehe 06/8/2024.

HIVYO BASI; unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili
wako siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; hautafika wewe mwenyewe au wakili wako
siku hiyo iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri
hili litashughulikiwa na Mahakama kama itavyoamua
pasipo wewe au wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 15 Mwezi wi i, 2024

And

In the matter of Application for Letters of
Administration by
THOMAS ELIAMANI MMBANDO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate ( or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 19 day of JULY 2024

Dated at DAR ES SALAAM this 19 day of JUNE 2024

IF
Serior Residont Magistrato

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-
POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Kagame atabiriwa ushindi Rwanda

KIGALI, Rwanda

WACHAMBUZI wa masuala ya ki-
siasa nchini Rwanda wametabiri

ushindi wa Rais Paul Kagame ku- Kipaumbele
tokana na ushawishi na sera Cl_l?( kwanza
ni ku-

zake zinazoonyesha kuwavutia
Wanyarwanda wengi, pamoja na
kuzuiwa kugombea wapinzani
waliokuwa washindani wake
wakubwa.

Hayo yalijiri wakati Rwanda ik-
iendelea na zoezi la upigaji kura
jana kwa gajili ya kuwachagua
rais na wabunge, ikielezwa kuwa
kwa mara ya kwanza muhula wa
urais utakuwa wa miaka mitano
pekee, kutokana na mageuzi yali-
yopitishwa mwaka 2015, ambayo
pia yanamruhusu Rais Paul Kag-
ame kuwania muhula wa nne.

Wakosoaji wa Rais Kagame
wanasema kiongozi huyo anata-
rajiwa kushinda kwa urahisi ka-
tika kinyang’anyiro hicho kwasa-
babu alizima upinzani.

Wengine walisema kuwa ni
kutokana na namna alivyoende-
sha taifa hilo kuelekea kwenye
amani tangu mauaji ya kimbari
ya 1994, pale ambako takriban

.
Biden awasihi :
Wamarekani
kutuliza joto la
Kisiasa

WASHINGTON, Marekani

piga hatua
iweze-
kanavyo
kuelelekea
kwenye
usalama na
uthabiti wa
nchi yetu,
maen-
deleo ya
kijamii na
kiuchumi
na kukuza
taifa letu
kuelekea
ustawi.

RAIS wa Marekani, Joe Biden,
ametoa wito kwa wananchi wake
kutuliza joto la kisiasa baada ya
jaribio la kumuua mpinzani wake
katika uchaguzi ujao Donald Trump
huko Pennsylvania.

Akizungumza jana kupitia ofisi ya
Oval kwenye ikulu ya White House,
mfumo ambao hutumika kwa rais
wa Marekani kulihutubia taifa
wakati wa mzozo tu, Biden alisema
tofauti za kisiasa zisiwafanye kuwa
maadui.

Kiongozi huyo pia aliwakum-
busha raia wa nchi hiyo kwamba
Wamarekani husuluhisha tofauti
zao kupitia kura tu na wala sio
mtutu wa bunduki.

Biden kwa mara nyengine alilaani
tukio hilo dhidi ya Trump ambaye
alipigwa risasi iliyokata sehemu ya
sikio lake na kusababisha kuvuja
damu. Ofisa mmoja wa zima moto
aliyekuwa katika mkutano huo wa
kampeni ya Trump alifariki dunia
na watu wengine wawili kujeruhiwa
vibaya.

llielezwa kuwa siku moja baada
va kuepuka jaribio hilo, Trump
aliwasili Milwaukee huko Marekani
ambako atateuliwa rasmi kama
mgombea wa urais wa chama cha
Republican baadae wiki hii.

Jaribio hilo la mauaji limezidisha
machungu yaliyopo baina ya pande
zinazohasimiana kisiasa Marekani.
Huku Trump na Rais Biden wote
wakitoa wito wa utulivu. DW

watu 800,000 wengi wakiwa
wa Tutsi na wa Hutu wali-
uawa.

SAFARI YA KISIASA

Rais Kagame amekuwa
madarakani nchini Rwan-
da kwa miaka 24 na ameion-
goza nchi hiyo tangu kumal-
izika kwa mauaji ya kimbari
ya Watutsi mwaka 1994.

Ilielezwa kuwa uchaguzi
huo unafanyika wakati wap-
inzani wengine, ambao ni
wakosoaji wakubwa wa Rais
Kagame, wakitengwa kabisa
kwenye kinyanganyiro cha
urais katika miezi ya hivi ka-
ribuni.

Miongoni mwao ni Diane
Rwigara ambaye tayari ali-
kuwa amezuiwa kugombea
katika uchaguzi wa urais wa
2017, kwa kughushi waraka
mwaka 2017. Na kwamba
tume ya uchaguzi ilikataa
tena kugombea kwake kwa
madai kuwa hakuwasilisha
dondoo za rekodi ya uhalifu,
wala hati inayothibitisha
uraia wake wa Rwanda.

Kuhusu mpinzani Victoire
Ingabire, aliyehukumiwa
mwaka 2013 kwa kula njama
kupitia ugaidi na kupuuzia
mauaji ya kimbari ya 1994,
mahakama ilikataa ombi
lake la kufanyia marekebisho
ya haki zake za kiraia, amba-
zo zingemruhusu kukabili-
ana na Paul Kagame katika
uchaguzi wa urais.

Ilielezwa kuwa wanawake
hao wawili hawatarajii men-
gi kutokana na uchaguzi
ambao wanaona umeamua
mapema kuhusu Rais Kag-
ame, licha ya kuelezwa kuwa
kiongozi huyo hajawahi ku-
pata chini ya asilimia 93 ya
kura katika uchaguzi aliowa-
hi kushiriki nchini humo.

Licha ya mafanikio yake
ya kisiasa ndani na nje ya
Rwanda kiongozi huyo pia
anakabiliana na wapinzani
wawili ambao wamedai
kuwa amesalia madarakani
kwa muda mrefu zaidi. Huku
akisema kuwa wafuasi wake
wanataka awanie kwa muhu-
la mwingine.

Akizungumza baada ya ku-
kamilisha mkutano wake wa
mwisho wa kampeni, Kag-
ame alisema kuwa vipaum-
bele vyake kwenye taifa
ambalo amekuwa akiongoza
tangu 2000 havijabadilika.

“Kipaumbele cha kwanza
ni kupiga hatua iwezekana-
vyo kuelelekea kwenye us-
alama na uthabiti wa nchi
yetu, maendeleo ya kijamii
na kiuchumi na kukuza taifa
letu kuelekea ustawi,” alise-
ma Kagame.

Ilielezwa kuwa kiongozi
huyo anachuana na wag-
ombea wengine wawili ak-
iwemo Frank Habineza wa
Chama cha ‘Democratic
Green’ aliyeshindana naye
mwaka 2017, ambaye anase-
ma anadai kuwa Kagame
amesalia madarakani kwa
muda mrefu zaidi.

Habineza aliilambia VOA
kuwa amefanya kampeni
kikamilifu kwenye karibu
wilaya 30 kote nchini humo,
na kwamba wapiga kura
wakati huu wana imani kub-

wa naye.

“Nawapa matumaini
kwamba baada ya miaka 30,
tunahitaji kuona mambo
kwa utofauti ikiwemo mtaza-
mo, programu za Kisiasa,
mawazo na maoni tofauti.
Hatutaharibu mema ambayo
yamefanywa awali, lakini tu-
nataka kuwapa matumaini
mema, na kesho bora zaidi,”
alisema.

Kagame wakati akizun-
gumza na wanahabari alise-
ma kuwa hakutaka kuwa
rais lakini chama chake
kilisisitiza kuwa aingie kwe-
nye kinyanganyiro cha
mwaka 2000. Miongo kad-
haa baadaye, wafuasi wake
wanamuomba aendelee ku-
wania.

“Kila siku naulizwa unaon-
doka lini? Hawa watu wal-
ionifanya rais wanasisitiza
kuwa wanataka niendelee
kuwa rais. Mtu mwingine
anasema hapana, umedumu
sana. Mimi huchanganyiki-
wa. Nafikiri siyo haki,” alise-
ma. RFI, VOA

Wananchi wa Mukuru, Kitongoji cha Nairobi, wakiop
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na kutupwa juzi. PICHA: MTANDAO

Polisi yamkamata mshukiwa mauaji Kenya

NAIROBI, Kenya

POLISI nchini Kenya
wamesema wamemkamata
mtu anayeshukiwa kuhusika
na mauaji ya watu tisa am-
bao miili yao ilipatikana ikiwa
imetupwa katika eneo la taka

Kwa mujibu wa mkuu
wa idara ya upelelezi nchi-
ni Kenya (DCI), Moham-

ed Amin, mshukiwa huyo
alikamatwa jana katika mtaa

wa Kayole Nairobi.
Aidha, DCI ilisema kuwa
wamemuweka kizuizini

mshukiwa mwengine katika
tukio hilo la mauaji akiwa na
simu ya mmoja wa waathiri-
wa.

Kaimu Inspekta Jenerali wa
polisi nchini Kenya Doug-
las Kanja, alisema mshuki-

0a miili ya watu waliokatwakatwa na kufungwa kwenye nailoni

wa huyo mwenye umri wa
miaka 33 alikamatwa katika
oparesheni ambayo imefany-
wa na maofisa wake na wen-
gine kutoka idara ya upele-
lezi.

Hata hivyo, polisi walisema
kuwa uchunguzi unatarajiwa
kufanyika kwa miili ya watu
tisa ambayo imepatikana
kwenye eneo la kutupa taka.

Tangu Jjumaa ya wiki ili-

opita miili iliyokatwakatwa
vipande na kufungwa kwe-
nye mifuko ya plastiki na ma-
gunia imetolewa kutoka kwe-
nye lundo la takataka katika
eneo la makazi duni la Muku-
ru kusini mwa mji mkuu, hali
ambayo imezua wasiwasi.

Vile vile, juzi polisi walith-
ibitisha kupata miili ya watu
wanane, wote wakiwa ni wa-
nawake. RFI
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HABARI MICHEZO

GAMONDI
KUELEKEA

Na Adam Fungamwango

OCHA wa Yanga,
Miguel Gamondi
amesema siku mbili
tatu zijazo ataanza
kazi ya kuichunguza timu ya
VitalO ya Burundi ambayo
watacheza nayo katika mechi
ya awali, Ligi ya Mabingwa Af-
rika mwezi ujao. L
Dar es Salaam, Kocha
huyo alisema kwa
sasa hajui chochote
kuhusu timu hiyo,
huku akiwa ameshafi-
ka Burundi mara moja
tu, lakini anahitaji
kuifahamu vizuri timu
hiyo kwa kila kitu ili
iwe rahisi kwake ku-
weza kukisuka Kikosi
chake kukabiliana
nayo.

Yanga imepangwa kucheza
dhidi ya VitalO, Agosti 16
mpaka 18, ambapo itakuwa

ugenini Bujumbura,
kabla ya mechi ya marudiano
nchini, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Agosti
23 hadi 25, mwaka huu.

“Kwa sasa sijui lolote
kuhusu timu tunayocheza
nayo, lakini kazi hiyo itaanza
mara moja, nitaanza uchun-
guzi kuhusu kikosi chao,
wako vipi, wanacheza vipi,
wachezaji wao wana uwezo
gani, kinanani ambao ni ha-
tari na hata kuhusu nchi yao.

Siifahamu sana Burundi,
nimeshawahi kufika mara
moja, nadhani timu yao ya
taifa ilikuwa inacheza dhidi
ya Burkina Faso, Bujumbura
si mbali sana na hapa, nadha-
ni itakuwa faida kubwa kwa
Yanga, kwani imeshatokea
msimu uliopita tulipocheza
dhidi ya El Merrikh ya Sudan
nchini Rwanda, mashabiki
walitupa sapoti kubwa, ili-
kuwa siku ya kukumbukwa,”
alisema kocha huyo.

Wakati Gamondi akisema
hayo, zipo taarifa kuwa huen-

KUISOMA

da mechi hiyo isichezwe
Burundi, kwani mpaka sasa
hakuna uwanja uliyoidhin-
ishwa na Shirikisho la Mpira
wa Miguu Afrika (CAF), kwa
ajili ya michezo ya Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Aliwataka wachezaji wa
timu hiyo kucheza kwa ajili
ya mashabiki, hasa wa Yan-
ga ambao wamekuwa na
mchango mkubwa sana kwe-
nye mafanikio kwa miaka ya
hivi karibuni.

“Lazima tuwatendee haki
mashabiki wetu, wamekuwa
wakijitoa sana, wakisafiri
sehemu mbalimbali, wakati
mwingine hadi nje ya nchi
kutufuata, anatoa nauli zao,
wanakata tiketi, wanatenga
muda kwa ajili yetu, kusema
kweli wao ni bora, hivyo ni
lazima tuwape furaha am-
bayo ndiyo wanaipigania,”
alisema.

Kocha huyo alifichua kuwa
aliamua kubaki Yanga kwa
sababu moja ya kushindana

kwenye michezo ya kimataifa
ili kulipaisha soka la Tanza-
nia.

“Nilibaki hapa si kwa saba-
bu sikuwa na pa kwenda,
ila niliamua kwa sababu ya
kushindana kwenye michua-
no ya kimataifa nikiwa na
Yanga, ili kutangaza na kuli-
heshimisha soka la Tanzania,
wamenipokea vizuri na ni-
mekuta mashabiki wake wa-
napenda sana soka,” alisema

kocha huyo.
Kikosi cha Yanga kwa sasa
kipo Kigamboni kikijifua

kwa ajili ya msimu mpya wa
mashindano na kabla hata
ya kucheza mechi yao kwe-
nye tamasha la Wiki ya Mwa-
nanchi, kinatarajia kwenda
nchini Afrika Kusini kucheza
mchezo wa Kombe la Toyota,
dhidi ya Kaizer Chiefs, am-
bayo msimu uliopita iliialika
kwenye tamasha lao lililoche-
zwa, Julai 22, mwaka jana na
kushinda bao 1-0 lililowekwa
wavuni na Kennedy Muson-
da.
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Nahodha na mshambuliaji Wa Argentina, Lioneil Messi, aki

nyan

yua kombe juu huku akisherehekea n

wachezaji

wenzake baada ya kutwaa ubingwa wa Copa America kwa kuifunga Colombia bao 1-0 kwenye mechi ya fainali iliyo-
pigwa jana katika Uwanja wa Hard Rock, Miami nchini Marekani. HABARI UK. 22. PICHA: MTANDAO

Samia/Katambi Cup yazinduliwa Shinyanga

NaMarco Maduhu, SHINYANGA

LIGI ya Samia/Katambi Cup
ya mpira wa miguu, imezin-
duliwa jana katika viwanja vya
Jasco vilivyopo Ngokolo, Shin-
yanga huku ikishereheshwa
kwa michezo mbalimbali iki-
wamo kuvuta kamba, kukim-
biza kuku na kuchoma nyama,
ambapo washindi waliibuka
na zawadi.

Jumla ya timu 32 za mpira
wa miguu zitatimua vumbi ka-
tika viwanja mbalimbali kwe-
nye ligi hiyo ambayo imelenga

kuibua vipaji vya vijana.
Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa ligi hiyo, Naibu
Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Hamis Mwin-
juma maarufu Mwana FA,
alimpongeza Mbunge wa
Shinyanga Mjini, Patrobas
Katambi kwa kuona umuhimu
wa kuibua vipaji vya vijana
kwa kuwa soka sasa ni ajira.
“Rais Samia Suluhu Has-
san anapenda michezo, hivyo
Katambi kuanzisha ligi hii
ni kumuunga mkono katika
kukuza michezo hapa nchini

na kutoa ajira kwa vijana,”
alisema Mwinjuma.

Aidha, alitaja zawadi am-
bazo watapewa washindi
kwenye ligi hiyo; mshindi wa
kwanza wa mpira wa miguu
atapewa Sh. milioni sita
pamoja na kombe, mpira na
jezi, mshindi wa pili atapewa
Sh. milioni tatu, kombe, mpira
na jezi, huku mshindi wa tatu
yeye akiiondoka na Sh. mil-
ioni moja, mpira na jezi.

Mfungaji bora alisema
atapewa Sh. 50,000, mchezaji
mwenye nidhamu Sh.100,000

na washindi wa kucheza wa
kwanza atapewa Sh. milioni
moja, wa pili Sh. 500,000 na
watatu Sh. 300,000.

Kwa upande wa Katambi
ambaye pia ni Naibu Waziri
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu wenye
Ulemavu, alisema lengo la ligi
hiyo ni kuibua vipaji vya vija-
na, ambao watapata ajira kwe-
nye timu mbalimbali ikiwamo
Stand United ambayo wapo
kwenye mikakati ya kuipandi-
sha kushiriki kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara.

]
Ngara
Ruhoro
Marathon
sasa rasmi
Julai 27

Na Judith Julius, Ngara

MBIO za nusu marathon ziju-
likanazo kama Ngara Ruhoro
Marathon zinatarajiwa kufanyika
wilayani Ngara mkoani Kagera
Julai 27, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Ofisa Utamaduni,
Sanaa na Michezo Wilaya ya Ngara
Said Salum, mbio hizo zinaratibiwa
na ofisi yake na kudhaminiwa na
Mbunge wa Jimbo la Ngara, Ndai-
saba George Ruhoro.

Salum alisema mbio hizo zitaka-
zoshirikisha wakimbiaji wa kike na
kiume, zinalenga kujenga umoja,
mshikamano, na uhusiano.

Alisema mbio hizo vile vile zina-
lenga kuhamasisha wananchi wa
wilaya hiyo kushiriki katika mich-
ezo, kuibua, na kukuza wanariadha.

Salum aliongeza kuwa mbio hizo
zitashuhudia washiriki wakikimbia
umbali wa kilometa tano, 10, na 21.

Alisema mbio hizo hufanyika kila
mwaka, wakati ambapo hakuna
mvua, ili kuepuka utelezi na tope
vinavyoweza kuwaathiri wanar-
idha.

Kwa mujibu wa afisa huyo,
waandaaji waliamua kuandaa
mbio hizo katika kipindi hiki kwani
hakuna shughuli zinazoweza
kuwaletea vizuizi washiriki mbio
hizo.

Salum alibainisha kuwa Ruhoro
ameandaa zawadi kadhaa zitaka-
zotolewa kwa washindi wa mbio
zote tatu, ambapo mshindi wa
kwanza hadi wa tatu kwa kila mbio
atapewa fedha taslim.

Alisema kundi la pili, ambalo
ni la wanamichezo wote wa-
takaoshiriki, litapewa motisha ili
lishiriki katika mbio hizo msimu
ujao.

Ofisa huyo alisema wananchi
wote wilayani humo wanaka-
ribishwa kushiriki katika mbio
hizo kwani ushiriki wao utawapa
ukakamavu na kuwaepusha na
magonjwa yasiyoambukiza.

Mbio hizo zitashirikisha wanam-
ichezo waliomo ndani ya Wilaya
ya Ngara na zitaanzia Uwanja wa
Posta ya Zamani kwenda barabara
kuu iendayo nchini Burundi.

Salum alisema Chama cha Riadha
cha Wilaya ya Ngara (CHANINGA),
kitashirikiana na ofisi yake kura-
tibu mbio hizo.

Alisema Ngara Ruhoro Marathon
imekuwa chachu kwa wananchi
wengi kushiriki katika mchezo huo
kwani inawakutanisha na mwak-
ilishi wao katika Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.
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ZIRKZEE RASMI ATUA UNITED

KLABU ya Manchester United imemsajili mshambu-
liaji wa Bologna na Uholanzi, Joshua Zirkzee, kwa mka-
taba wenye thamani ya pauni milioni 36.5, Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23, ametia saini mkataba
wa miaka mitano Old Trafford, na chaguo la kuuongeza
kwa miezi 12 zaidi. (Mail)

GUEHI ASAKWA LIVERPOOL

MARC Guehi anasakwa na Liverpool, ambao
wameanza mazungumzo ya kumsajili beki huyo wa
kati wa Crystal Palace na England mwenye umri wa
miaka 24. (Fabrizio Romano)

SETFORD SAFI ARSENAL

ARSENAL imefikia makubaliano ya kumsajili mlinda
mlango wa Kimataifa wa England, Tommy Setford (18),
kutoka Ajax. (Athletic)

WHARTON AKATAA OFA

KIUNGO wa kati wa England, Adam Wharton mwe-
nye umri wa miaka 20, amekataa ofa kutoka Man-
chester City, Bayern Munich na Real Madrid ili kusalia
Crystal Palace. (Sun)

MERINO AWANIWA ARSENAL

ARSENAL inapigiwa upatu kuishinda Aston Villa
katika harakati za kiamnunua kiungo wa kati wa Real
Sociedad na Hispania, Mikel Merino mwenye umri wa
miaka 28, msimu huu. (Mundo Deportivo)

AHMEDHODZIC AWANIWA

KLABU ya Wolves inaongoza katika kinyang’anyiro
cha kumnunua mlinzi wa Sheffield United mwenye
thamani ya pauni milioni 20, Anel Ahmedhodzic mwe-
nye umri wa miaka 25, kuchukua nafasi ya Muingereza
Max Kilman (27), aliyejiunga na West Ham. (Sumn)

ALVAREZ ATAKIWA PSG

KLABU ya Manchester City itafanya mazungumzo
na mchezaji wao wa Kimataifa wa Argentina, Julian
Alvarez mwenye umri wa miaka 24, baada ya Copa
America. Paris St-Germain wanavutiwa na mshambu-
liaji huyo, ambaye anataka muda zaidi wa kucheza,
lakini City wanataka kusalia naye. (Fabrizio Romano)

TERLAND AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United iko tayari kumsajili
mshambuliaji wa Norway, Elisabeth Terland, kutoka
Brighton mwenye umri wa miaka 23. (Guardian)

JAKUB KURUHUSIWA GUNNERS

MCHEZAJI Jakub Kiwior ataruhusiwa kuondoka
Arsenal msimu huu wa majira ya joto na beki huyo wa
Poland mwenye umri wa miaka 24, anavutiwa na klabu
za Serie A. (Football Insider)

INACIO ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wamemweka mlinzi wa kati wa Sport-
ing Lisbon na Ureno, Goncalo Inacio mwenye 22, kuwa
mlengwa wao mkuu katika kipindi hiki cha uhamisho.
(CaughtOffside)

DONDOO ZA SOKA
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BERLIN, Ujerumani

SHAMBULIAJI wa Hispa-

nia, Lamine Yamal, ame-

kuwa mchezaji mwenye

umri mdogo zaidi kuwahi
kushiriki katika fainali ya Kombe la
Dunia la FIFA au Kombe la Mataifa
ya Ulaya (Euro), Jumapili dhidi ya
England, na kuipita rekodi iliyowek-
wa na gwiji wa Brazil Pele mwaka
1958.

Jumamosi Yamal alifiki-
sha umri wa miaka 17 na
mchezaji huyo wa Barce-

lona alisherehekea kwa

kusaidia bao la kwanza
na kuliwezesha taifa lake
kuishinda England mabao
2-1 na Hispania ikibeba
ubingwa wa Euro kwa
mara ya nne nchini Uje-
rumani juzi.

Alitwaa tuzo ya Mchezaji bora
chipukizi wa mashindano hayo.

“Ni ndoto na siwezi kusubiri kure-
jea Hispania kusherehekea,” alisema
Yamal akiiambia TVE.

“Ni zawadi bora zaidi ya siku ya ku-
zaliwa ambayo ningeweza kupokea.
Sasa nataka kwenda kusherehekea
na familia yangu.
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®O®O®Niileya Kombe la Dunia
iliyodumu tangu 1958, mwe-
nyewe asema ni ndoto na...

“Baada ya wao kusawazisha, wa-
likandamiza sana. Lakini sijui timu
hii inaundwa na nini, lakini huwa
tunaishia kurejea.”

Yamal alimaliza michuano hiyo
akiwa na bao moja na asisti nne, pasi
nyingi zaidi katika michuano ya Ul-
aya tangu rekodi zilipoanza kutun-
zwa mwaka 1980.

Pia akawa mchezaji wa kwanza
kufunga au kusaidia upatikanaji wa
bao katika robo fainali, nusu fainali
na fainali ya Euro moja.

Pele, aliyefariki mwaka 2022, ali-
kuwa na umri wa miaka 17 na siku
249 alipoichezea Brazil fainali ya
Kombe la Dunia 1958, akifunga mara
mbili katika ushindi wa 5-2 dhidi ya
Sweden. Ni mara ya pili ndani ya wiki
Yamal kuvuka alama iliyowekwa na
Pele. Katika ushindi wa katikati ya
juma dhidi ya Ufaransa, alikuwa
mchezaji mchanga zaidi kushiriki
nusu fainali ya mashindano makub-
wa ya timu ya taifa.

“Pele Foundation inampongeza
Lamine Yamal kwa hatua hii muhimu

katika kazi yake na inatamani kwam-
ba hii ni hatua ya kwanza ya safari
ndefu na ya ushindi,” ilisema taatifa
ya mfuko wa hisani wa Pele.

Imekuwa mashindano ya rekodi
kwa Yamal.

Akawa mchezaji mwenye umri
mdogo zaidi kuwahi kucheza kwe-
nye michuano ya Euro katika mechi
ya ufunguzi ya Hispania dhidi ya
Croatia na kisha mfungaji mwenye
umri mdogo zaidi katika fainali hizo
alipofunga katika ushindi wa nusu
fainali dhidi ya Ufaransa.

“Tumeona fikra, zao la fikra,” alise-
ma kocha wa Hispania, De la Fuente
katika mkutano na wanahabari
baada ya mechi hiyo.

Yamal amekuwa Barca tangu
akiwa na umri wa miaka saba na
alicheza kwa mara ya kwanza katika
timu ya wakubwa mwaka jana akiwa
bado na umri wa miaka 15.

Msimu uliopita, akiwa na umri wa
miaka 16, alicheza mechi 50 katika
mashindano yote kwa klabu yake,
akifunga mabao saba na kusaidia 10.



22 Nipashe ..........c

HABARI MICHEZO

MESSIJABEBA' -
COPAYAM
WARILIKVWA

MACHOZ

MIAMI, Marekani

IONEL Messi alilaz-

imika kutoka nje baa-

da ya kupata jeraha

la kifundo cha mguu
wa kulia katika kipindi cha
pili cha ushindi wa bao 1-0
wa Argentina katika fainali
ya Copa America dhidi ya
Colombia kwenye Uwanja
wa Hard Rock, Miami, Juma-
pili hapa Marekani.

Lautaro Martinez alii-
fungia Argentina bao hilo
la ushindi katika muda wa
nyongeza na kuipa Argen-
tina taji lao la 16 la Copa
America na taji la tatu mfu-
lulizo la michuano mikubwa
baada ya kushinda taji hilo
mwaka 2021 na Kombe la
Dunia 2022.

Messi alianguka uwanjani
katika dakika ya 64 na mara
moja alionesha wasiwasi
wake kwa benchi la Argen-
tina. Alibaki chini kwa daki-
ka kadhaa huku wakufunzi
wakitoka kabla ya kumsaid-
ia kusimama na kuvua kiatu
chake kwenye mguu wake
wa kulia.

Alipotoka nje ya uwanja,
mshindi huyo wa tuzo ya
Ballon d'Or mara nane ali-
vua kitambaa chake cha
unahodha na kutupa kiatu
chake chini kwa kufadhaika.

Messi mwenye hisia kali
wakati huo alioneshwa aki-
funika uso wake, akilia kwe-
nye kiti chake, huku kamera
za televisheni zikionesha
pia kifundo cha mguu wake
wa kulia kilikuwa kimevim-
ba sana.

Nafasi yake ilichukuliwa
na Nicolas Gonzalez. Messi
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alikuwa ameshuka chini aki-
shikilia kifundo cha mguu
wake wa kulia baada ya
changamoto kali katika kip-
indi cha kwanza.

Mchezaji huyo wa Klabu
ya Inter Miami, aliufukuzia
mpira na kujaribu kuupiga
kabla haujatoka nje ya mipa-
ka. Aliuweka mguu wake wa
kulia kwa shida na alioneka-
na kupata mawasiliano ku-
toka kwa Santiago Arias wa
Colombia.

Messi alikuwa akiuguza
jeraha la mguu na kukosa
raha katika sehemu kubwa
ya michuano hiyo na alikosa
mchujo wa hatua ya makun-
di ya Argentina. Alipata ja-
ribio moja la kufunga katika
kipindi cha kwanza Jumapili
katika mechi hiyo timu hizo
zikiwa suluhu kabla yaja-
toka.

“Leo ndiye mchezaji
mkubwa zaidi katika his-
toria. Hataki kamwe kuon-
doka uwanjani. Ana kifundo
cha mguu Kkilichovimba
na anataka kuendelea ku-
cheza,” alisema Kocha wa
Argentina, Lionel Scaloni
baada ya mchezo huo.

“Napendelea  wachezaji
hao na wachezaji wenzake
waone hivyo, kwamba ana
umri wa miaka 30 na yupo
na anataka kuchangia, ana-
taka kucheza sio kwa saba-
bu ya kujikweza au ubinafsi.

“Anataka kuendelea ku-
cheza kwa sababu hataki
kuwaacha wenzake, hataki
kuwaacha uwanjani hata
akiwa katika hali hiyo... ha-
jisikii vizuri inapobidi ku-
ondoka na yeye, alizaliwa
kuwa uwanjani.”
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BERLIN, Ujerumani

THOMAS Muller amethibiti-
sha kustaafu kuichezea Uje-
rumani baada ya michuano
ya Euro 2024, na kuhitimisha
soka lake la kimataifa akiwa
na mechi 131 na mabao 45.

Mshambuliaji huyo wa
Bayern Munich ni wa tatu
kwa wachezaji walioichezea
mechi nyingi zaidi Ujeru-
mani, akiwa nyuma ya Miro-
slav Klose (137) na Lothar
Matthius (150).

“Siku zote nilikuwa na-
jivunia  kuwakilisha nchi

yangu. Ninataka kuwashu-
kuru nyote,” alisema Muller
kwenye video ya YouTube
akitangaza uamuzi wake.

“Sasa mimi ni shabiki kwe-
nye jukwaa.”

Muller alicheza mechi
yake ya kwanza katika timu
yataifa katika mechi ya kirafi-
ki dhidi ya Argentina mwaka
2010 na aliibuka kuwa maa-
rufu wakati wa Kombe la Du-
nia la mwaka huo, akifunga
mabao matano na kutoa pasi
tatu za mabao na kumaliza
kama mshindi wa Kiatu cha
Dhahabu.

Southgate
kuamua
mustakabali
wake England

BERLIN, Ujerumani

GARETH Southgate amesema
uamuzi juu ya mustakabali
wake wa kuendelea kuinoa
England si “kwa sasa” na ata-
zungumza na “watu muhimu
nyuma ya pazia” siku zijazo
baada ya kushindwa kwenye
fainali ya Euro 2024 na Hispa-
nia Jumapili.

‘Simba Watatu’ hao wame-
kuwa timu ya kwanza kupoteza
fainali mbili mfululizo za Euro
huku Mikel Oyarzabal akifunga
bao la ushindi dakika ya 86 na
kuipa Hispania ushindi uliosta-
hili wa mabao 2-1 mjini Berlin.

Nico Williams hapo awali
aliipatia Hispania bao la kuon-
goza dakika ya 47 kabla ya
Cole Palmer aliyetokea benchi
kusawazisha dakika 17 kabla ya
mchezo kumalizika.

Mkataba wa sasa wa South-
gate unamalizika Desemba
na vyanzo vimeiambia ESPN
kwamba FA inataka kocha huyo
mwenye umri wa miaka 53,
abaki kwenye wadhifa hadi
Kombe la Dunia la 2026 akiwa
amefika fainali mbili, nusu fain-
ali na robo fainali wakati wa
mashindano yake manne.

Hata hivyo, Southgate
amekabiliwa na shutuma za
hadharani wakati wa fainali
hizi kwa mtazamo wake wa
kihafidhina na aliliambia gazeti
la Ujerumani Bild kabla ya
mchuano huo kwamba kama
England haitanyanyua taji lao
la kwanza la wanaume katika
kipindi cha miaka 58, “pengine
sitakuwa hapa.”

Alipoulizwa kuhusu mustaka-
bali wake, Southgate aliiambia
ITV: “Sidhani sasa ni wakati
mzuri wa kufanya uamuzi kama
huo. Ninahitaji kuzungumza na
watu sahihi. Sio kwa sasa.”

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 34, alian-
za vema Kombe la Dunia
2014, akifunga hat-trick ka-
tika mchezo wa ufunguzi
wa makundi wa Ujerumani
dhidi ya Ureno.

Alianza mechi zote saba
za Ujerumani kwenye mich-
uano hiyo, akifunga katika
mechi tatu ikiwamo ile maa-
rufu ya kubomolewa 7-1 Bra-
zil kwenye nusu fainali.

Muller alicheza dakika
zote 120 za fainali dhidi ya
Argentina huku timu ya
Joachim Low ikishinda 1-O

Muller atundika daluga Ujerumani

na kushinda Kombe la Du-
nia.

Uamuzi wa Muller
unamaanisha kuwa Kocha
wa Ujerumani, Julian Na-
gelsmann, atakosa kiungo
mwingine wa muda mrefu
wa timu ya taifa baada ya
Toni Kroos kustaafu soka.

Mustakabali wa kimataifa
wa mlinda mlango Manuel
Neuer pia uko shakani.
Neuer mwenye umri wa mi-
aka 38, ni mchezaji wa tano
wa Ujerumani aliyecheza
mechi nyingi zaidi akiwa
nazo 124.
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Kuelekea Olimpiki Paris
Aliendelea kufafanua, “TOC

na I0C inaheshimu utumiaji wa

viatu vya mashindano (spikes/
marathon race shoes) kwa wanamichezo wenye mikataba
yao binafsi, lakini siyo training shoes na mavazi wakati wa
michezo ya Olimpiki.

“Vyama vya michezo vina Mashindano yao Kimataifa,
(Kanda, Bara na Dunia), ambavyo wanaweza kusaini mika-
taba kwa ajili ya mashindano hayo tu, si Olimpiki na Jumuiya
ya Madola. Natoa rai kwa vyama vya michezo, wanaposaini
mikataba na makampuni ya vifaa vya michezo wasihusishe
michezo ya Jumuiya ya Madola na Olimpiki.

Alipoulizwa kuhusu kambi ya pamoja ya wawakilishi wote
wa Olimpiki 2024, Bayi akajibu; “TOC haitakuwa na kambi
kama ilivyozoeleka, kwani wachezaji wote waliofikia viwango
vya Paris 2024 wa Riadha wawili wa kiume (Simbu na Geay)
walikuwa kwenye udhamini mzito wa Olympic Solidarity.

“Wanariadha wa kike wawili (Magdalena na Jackline) wali-
ofikia viwango vya kushiriki Paris 2024 watakuwa na udhami-
ni wa TOC mpaka Julai 30, 2024.

Kuhusu wachezaji wengine; (Mlugu anayecheza judo) na
(Collins - kuogelea), wao walikuwa kwenye udhamini wa
Olympic Solidarity na World Aquatics, isipokuwa Sophia Lat-
iff, ambaye licha ya kutofikia viwango, alipewa nafasi ya upen-
deleo (Universality),” anamaliza Bayi.

Alipotafutwa Kaimu Katibu Mkuu wa RT, Wakili Jackson
Ndaweka, alikiri wazi kwamba uhalali wa kuvalisha wanam-
ichezo wanaoshiriki Olimpiki ni wa TOC, lakini isingekuwa ra-
hisi kwao kukataa udhamini wa Xtep, uliokuja miaka 16 tangu
walipovunjiwa mkataba kwa mtindo huo huo mwaka 2008
kuelekea Olimpiki ya Beijing, China.

“Kwa nafasi yake (Bayi) kama Katibu wa TOC, aliwahi ku-
tuandikia barua RT kuuliza juu ya uwapo wa mkataba baina
yetu na Xtep, nilimjibu kwa maandishi kuwa ni kweli na ni-
kaenda mbali zaidi kwa kumueleza moja ya matakwa ya kim-
kataba ni kutumia vifaa vyao katika Olimpiki.

“Pia nikamweleza kwamba kwa zaidi ya miaka 16 tangu
TOC waliposababisha mkataba wetu na Kampuni ya Li Ning
kuvunjika baada ya kuvalisha wanamichezo wetu vifaa vya
Kampuni ya Puma, RT haikuwa na mdhamini wa vifaa, jambo
ambalo limetupa wakati mgumu sisi kama shirikisho na Seri-
kali, ambao tulilazimika kununua vifaa.

“Kupitia barua yangu hiyo kwake, nikaiomba TOC ituruhu-
su wanariadha wetu wavae vifaa vya Xtep, ili si tu kumlinda
mdhamini wetu ambaye ataendelea kutupa vifaa hata baada
ya Olimpiki, bali kutopoteza bonasi kubwa zilizoko mezani
kwa wanariadha wetu iwapo watarudi na medali katika Ol-
impiki 2024.

“Xtep wameweka mezani Dola 50,000 kwa mwanariadha
atakayetwaa medali ya Dhahabu, Dola 30,000 kwa medali ya
Fedha na Dola 20,000 kwa medali ya Shaba, hizi ni bonasi
ambazo hata ukiwatafuta kina Simbu, Geay na wengineo,
watakwambia wanavyopambana kupata pesa za ushindi na
bonasi hizo.

“Sasa kama TOC watashikilia msimamo kwamba wanarai-
adha wetu watavalishwa vifaa vya Asics na si Xtep, sisi kama
shirikisho tutachukua hatua. Wanayo mamlaka ya kuwavali-
sha Assics, lakini sisi ili kuondoa hatari hiyo ya kuwavalisha
vifaa vya mpinzani wa mdhamini wetu.

“Hatutaruhusu wala kukubali watuvunjie mkataba ambao
una manufaa kwetu hata baada ya Olimpiki, tutapata sapoti
gani kutoka kwao kupitia mdhamini wao baada ya Olimpiki?
Wachezaji watanufaikaje na kutumia vifaa vya mdhamini
wao baada ya mshindano? Hapa ndipo tunaposema tuta-
chukua hatua,” alisema.

ALPHONCE SIMBU AFUNGUKA

Kwa upande wake, Simbu alikiri kupata kizungumkuti, !
kwani anaamini unahusisha mamlaka ambazo zinapaswa ku- :
kaa kwenye meza ya mazungumzo ili kupata suluhu itakay- :
owapa fursa ya wao kushindana wakiwa kwenye mavazi ya :

Xtep, kwani wana ari kubwa ya kutwaa dola za bonasi hizo

“Kimantiki RT ndio yenye wachezaji na mikataba mingi ina- :
sainiwa na RT, na kama Xtep ni mdhamini wa shirikisho, basi :
ni bora wakatuacha tukatumia vifaa vyao, ingawa pia natam- :
bua kwamba wenye mamlaka ya kutuvalisha ni kamati na sio :

shirikisho.”

Naye Mjumbe wa Chama cha Riadha Mkoa wa Dar es Sa- :
laam (DAA), na Kocha wa siku nyingi, Kapteni Mstaafu Lucas :
Nkungu, alisema hatamani kuona tukio la 2008 likijirudia :
tena, kwani itakuwa pigo kwa mchezo wa riadha na kuomba :
serikali kupitia wizara yenye dhamana, kuingilia kati na ku- :

hakikisha muafaka unapatikana.

SIMBA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imesema

idadi ya wachezaji wapya

iliyowasajili msimu huu ni

wengi zaidi kusajiliwa kwa
mkupuo kwa miaka tisa iliyopita,
ikisema ilichofanya ni mapinduzi
ya kuanza upya, wakiwa na kikosi
cha kizazi kipya.

Akizungumza kutoka Ismailia
nchini Misri ambako wameweka
kambi kwa ajili ya msimu mpya
wa mashindano, Mratibu wa timu
hiyo, Abbas Ally, alisema hata
yeye hajawahi kuona Simba ikisa-
jili wachezaji wengi wapya kwa
mkupuo mmoja, hivyo inaonyesha
kuwa viongozi wa klabu hiyo, aki-
wamo Mwekezaji, Rais wa Heshima
na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-

rugenzi, Mohamed ‘Mo Dewji,
wamedhamiria kuijenga timu
mpya kabisa.

“Usajili huu una maana kubwa
sana katika kikosi cha Simba kwa
sababu tangu 2015, hakujawahi ku-
fanyika mabadiliko makubwa kwe-
nye kikosi kama mwaka huu. Mimi
niko hapa tangu 2015, sijawahi kuo-

na kitu kama hiki, kwa hiyo haya
ni mapinduzi na huu ni mwanzo
mpya.

“Watu wanataka
kuona Simba yao ile
ambayo wameizoea,
ile ambayo inamiliki
sana mpira, inamiliki

mchezo kwa Kiasi
kikubwa na kuwapa
wakati mgumu wap-
inzani na ilivokuwa
inafanya vizuri ka-
ribuni kila mchezo,
ikiwamo kupata ma-
kombe karibuni yote
yanayokuwa mbele
yao,” alisema Abbas.
Alisema kwa miaka mitatu iliyo-
pita wanachama na mashabiki wa
klabu hiyo hawakuwa na furaha ku-
tokana na kikosi chao kutokukuwa
kwenye kiwango kisichoridhisha na
kutopata matokeo, hivyo imewasu-
kuma viongozi kufanya mabadiliko
kama hayo.
Aliwatoa wasiwasi baadhi ya
mashabiki ambao wanaona ku-
wapo kwa wachezaji wengi ku-

KUSAJILI
CHA KIZAZI

tachelewesha
wachezaji.

“Unajua matokeo ya misimu mi-
tatu imewavunja sana watu mioyo
yao, tulijaribu kukijenga kikosi,
lakini timu ilikuwa haichezi vizuri
na matokeo hayakuwa mazuri,
ndiyo maana wanahofu wingi wa
wachezaji wengi waliosajiliwa kama
wanaweza kuunganika kwa muda
mfupi, wana haki, lakini nadhani
tukiwa tunapata ushindi kwenye
michezo yetu hayo yote watayasa-
hau,” alisema mratibu huyo.

Alisema haamini kama wata-
chukua muda mrefu kutokana na
umahiri wa benchi la ufundi lil-
ilopo na umri mdogo wa wachezaji
ambao ni rahisi kushika maelekezo.

“Ukiangalia mchanganyiko wa
wachezaji tulionao ni vijana, wana
umri mdogo, ni wepesi kushika
maelekezo, ni timu ya kizazi kipya,
mimi naamini baada ya mwezi tu,
aina ya benchi la ufundi tulilonalo
na aina ya wachezaji tulionao, tupa-
kuwa na kikosi bora sana na watu
wataamini kuwa katika soka kila
kitu kinawezekana hata kwa muda
mfupi,” alisema.

muunganiko wa
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Nahodha wa Timu va Taifa ya Hispania, Alvaro Morata (aliyebeba kombe), akishangilia pamoja na
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wachezaji wenzake baada ya kuutwaa ubingwa wa Euro 2024 kwa kuifunga England mabao 2-1,
kwenye mechi ya fainali iliyopigwa Ujerumani juzi. Kushoto waliokumbatiana ni Nico Williams na
Lamine Yamal wenye asili ya Afrika, ambao kwa kiasi kikubwa waliibeba timu yao mabegani mwao.

PICHA: MTANDAO
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Serikali yapongeza VAR kutua nchini
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kigeni, ambapo kabla ya hapo
zilikuwa hazifanyi vema.
“Kwa takwimu tulizonazo
wachezaji wa kigeni hawajafi-
ka 70 kati ya wachezaji 600
ambao huwa wanashiriki Ligi
Kuu, hivyo wachezaji wetu
wanatakiwa na wao watoke
nje ili wakapate changamoto

na siyo sisi kupunguza idadi
ya wachezaji wa kigeni,”
alisema Rais Karia.

Alisema wachezaji wa
kigeni wameongeza ushindani
kwenye Ligi Kuu na kuchangia
kukua kwa viwango vya
wachezaji wa ndani, kiasi cha
kuisaidia timu ya taifa ku-
fanya vizuri.

“Tulipokuwa tukicheza
na DR Congo na Zambia,

wachezaji wengi wa Tanzania
walikuwa wa ligi ya ndani

na wadogo, lakini walifanya
vizuri sana kiasi cha kush-
angaza wengi, kwa sababu
hawana tena ule woga wa
kuogopa wachezaji wa ki-
genli, Kila siku wanacheza na
wachezaji hao hao kwenye
ligi au wapo timu moja, hiyo
imetusaidia sana kama taifa,”
alisema.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua gari la kisasa la kurushia matangazo (OB Van), baada ya kulizindua, kwenye

Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam jana. Tukio hilo likitanguliwa na uzinduzi wa mfumo wa kumsaidia mwamuzi uwanjani
(VAR). PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Kuelekea Olimpiki Paris
2024, TOC, RT zavutana

® @ ® Tanzania hatarini kufungiwa, msug-
uano wa udhamini wafurukuta, serikali...

Na Mwandishi Wetu

AKATI homa ya
Michezo ya Ol-
impiki ya majira ya
joto itakayoanza
kutimua vumbi Julai 26 na ku-
malizika Agosti 11, mwaka huu,
kupanda, msuguano mkali
umeibuka nchini baina ya
Kamati ya Olimpiki Tanzania
(TOC) na Shirikisho la Riadha
Tanzania (RT), imefahamika.
Kawaida TOC ndio
mratibu wa ushiriki
wa Tanzania katika
michezo hiyo itakay-
ofunguliwa na Rais
Emmanuel Macron wa
Ufaransa, ambako Tan-
zania itawakilishwa na
wanamichezo saba tu,
kutoka katika mich-
ezo mitatu ya Riadha
(wakimbiaji wanne),
Judo (mchezaji mmoja)
na Kuogelea (waoge-
leaji wawili).
Katika riadha, Tanzania ita-
wakilishwa na Alphonce Sim-
bu na Gabriel Geay (marathon

wanaume), Jackline Sakilu na
Magdalena Shauri (marathon
wanawake), judo itawakilish-
wa na Andrew Mlugu, huku
Collins Saliboko na Sophia
Latiff wao wakibeba bendera
ya uogeleaji (wanaume na wa-
nawake).

Tayari nyota hao wanaende-
lea na mazoezi yao ya mwisho
yanayosimamiwa na vyama
vya michezo yao au kwa ud-
hamini wa TOC na Olympic
Solidality (OS), lakini tayari
msuguano umeibuka unaoit-
ishia ari ya ushiriki ya baadhi
yao, idadi yao na hata ustawi
wa mafanikio yao na michezo
kwa ujumla.

Kwa mujibu wa taarifa, RT
mwaka jana lilisaini mkataba
wa ufadhili na udhamini wa
vifaa vya michezo na pesa za
bonasi na Kampuni ya Xtep
ya China, unaoitaka kam-
puni hiyo kuzivalisha timu
zote za riadha zitakazoshiriki
mashindano ya kimataifa,

pamoja na bonasi ya fedha
kwa washindi.

Kupitia mkataba huo, Xtep
mwaka jana ilitoa mafungu 50
ya vifaa vya michezo ikiwamo
mavazi na viatu, ambako mwa-
ka huu inaipa RT mafungu
250 ya vifaa hivyo, pamoja na
bonasi ya Dola 50,000 kwa
mshindi wa medali ya Dha-
habu, Dola 30,000 medali ya
Fedha na Dola 20,000 kwa
medali ya Shaba.

Lakini zikiwa zimebaki
wiki mbili kuelekea ufunguzi
wa Olimpiki ya Paris, Katibu
Mkuu wa TOC, Filbert Bayi,
kupitia mahojiano maalum,
ameweka wazi kwamba ha-
wautambui mkataba huo na
kwamba jukumu la kuwavali-
sha wachezaji wanaoshiriki Ol-
impiki na Michezo ya Jumuiya
ya Madola ni la TOC, kupitia
mdhamini wao, Asics.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu alipotaka kujua suala
la RT kutumia udhamini wa

Xtep, Bayi alisema, “kwa kifupi
jibu la swali lako ni hawana
nafasi kabisa. Michezo ya Ol-
impiki siyo ya Judo, Riadha
na Kuogelea tu, kuna michezo
zaidi ya 30 itakayoshiriki Paris
2024.

“Kwa mfano Tanzania iwe na
wawakilishi wa michezo zaidi
ya mitano, kwa hiyo kila mch-
ezo uwe na udhamini wa vifaa
vyake watakavyotumia katika
Michezo ya Jumuiya ya Madola
au Olimpiki, hiyo itakuwa timu
ya Taifa au itakuwa vurugu?
Alihoji na kuendelea;

“Katiba ya TOC na ‘Olym-
pic Charter, mamlaka ya ku-
peleka na kuvalisha timu ya
kushiriki Jumuiya ya Madola
au Olimpiki ni ya Kamati za
Olimpiki na si vinginevyo.
Kabla ya vyama/mashirikisho
ya michezo kuingia mikataba
yao, nashauri wasome Katiba
ya TOC na ‘Olympic Charter.”
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Serikali

yapongeza
VAR kutua

Shufaa Lyimo Adam Fungam-

wango

SERIKALI imesema kupatikana
VAR ambayo itatumika kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
ujao, kutapunguza malala-

miko waliyokuwa wanatupiwa
waamuzi kwa kile kilichokuwa
kinaonekana hawafanyi maamu-
Zi sahihi.

Akizungumza jana kwenye
hafla ya uzinduzi wa video ya
usaidizi wa waamuzi maarufu
kama VAR, uliofanyika kwenye
Uwanja wa Banjamin Mkapa, Dar
es Salaam, Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
Kassim Majaliwa, alisema ku-
wapo kwa kifaa hicho kitawez-
esha waamuzi kufanya maamuzi
yao sahihi kwani watakuwa na
uwezo wa kurudia kile ambacho
watakuwa hawajakiona, ili timu
ziweze kupata ushindi wa halali.

Aidha, Waziri Majaliwa, ali-
taka viwanja ambavyo havina
ubora, viwekwe pembeni kwani
kuelekea msimu ujao wa Ligi
Kuu, vitaharibu mvuto wa ligi
yenyewe.

“Nampongeza Rais Karia (Wal-
lace) kwa juhudi kubwa tangu
aanze kulisimamia Shirikisho
l[a Mpira wa Miguu tumepata ma-
fanikio makubwa kupitia mpira
wa miguu, na kwa maboresho
haya naamini Tanzania itapanda
na kushika nafasi ya nne kwe-
nye Ligi ya Afrika kutokana na
uwekezaji huu,” alisema Waziri
Mkuu.

Alisema serikali inalitaka
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), kuendelea
kushirikiana na kampuni zi-
lizowekeza kwenye utangazaji
wa michezo mbalimbali nje na
ndani ya nchi, ili kukuza soka la
nchi na kulitangaza nje, pamoja
na kuwaweka sokoni wachezaji
wa Kitanzania.

Kabla ya kumkaribisha Waziri
Mkuu, Rais wa TFF, Karia, alise-
ma kuwa wameamua kubaki na
idadi ya wachezaji 12 wa kigeni
licha ya wadau wengi kutaka
idadi hiyo ipunguzwe.

Alisema sababu kuwa ni
kwamba klabu za Tanzania
zimepata mafanikio makubwa
kwa miaka ya hivi karibuni ku-
tokana na kuwa na wachezaji wa
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