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H THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
4 BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
(]
- . Advertisement of Winding-up Petition
[ Pursuant to Rule 99(1) of the Companies (insolvency) Rules 2005
¥ 4 ' Misc. Commercial Case No.42 of 2021
[ ] (]
a n wa n I m a ka z I IN THE MATTER OF: \ BAHDELA CO. LIMITED

A Petition to wind up the above-named Company of:
UKURASA 3 Paul Makonda

Address: | The Registered office of the Company is at Plot No.186053/23, Upanga Street,
P. 0. Box 5950, Dar es Salaam, Tanzania.

presented on: 315T AUGUST, 2021

by: | PETROFUEL (T) LIMITED
(name and address of | OF P.O.BOX 14525, PLOT NO.33/1 & 34/1, MBAGALA
petitioner) | INDUSTRIAL AREA, DAR ES SALAAM, TANZANIA

Claiming to be a THE HIGH COURT OF TANZANIA, COMMERCIAL DIVISION
[creditor] of the AT DAR ES SALAAM

Company, is fixed for
orders at (Name of

Court)
on (date): [ 10™ MARCH 2022 | 3
N
3
\ — : at (time): [ 9:00AM IN THE MORNING | §
y | (or as soon thereafter as the petition can be heard)

UKURASA 4

Any person intending to appear on the hearing of the Petition (whether to support it or to oppose
. . L . . » . . . it) must give notice of his intention to do so to the petitioner or his/its Advocate in accordance with
Maofisa wa Jeshi la Polisi wanaotuhumiwa kwa kesi ya mauaji ya mfanyabiashara Musa Hamis (waliokaa Rule 104(1) of the Companies (Insolvency) Rules 2005 by 16:00 hours on the business day before
mstari wa mbele), wakiwa kwenye chumba cha Mahakama ya Hakimu Mkazi Wilaya ya Mtwara, wakati the date of the hearing given above.

kesi inayowakabili ilipotajwa jana. PICHA: ABDALLAH KHAMIS

The Petitioner’s | S. Ishengoma, SA Law Chambers, Advocates, PPF Tower, 4" Floor,

[ ] [ ] [ ] [ ] [ ]
Advocate is: | Ohio /Garden Avenue Street, P.O. Box 22691, Dar es Salaam
Mobile: 0786222242
, Email: adv.ishengoma@gmail.com, s.ishengoma@salawchambers.co.tz

(REF: SI/108/PFL)

wakipandishwa kizimbani |-

SIMBA KUTOA MAKUCHA KWA ASEC MIMOSAS CAF UK.24




2 Nipashe .......cuo

HABARI KITAIFA

Waziri wa Katiba na Sheria, George Simbachawene (katikati), akizungumza katika kikao cha kujadili
taarifa ya utekelezaji wa Mpango wa Bajeti ya Wizara yake ya Mwaka 2021/2022 kwa kipindi cha

Mahakama yabariki
Makonda asakwe

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kinondoni, Dar es Salaam
imetoa amri ya kutangazwa
magazetini nyumba aliyokuwa
Kolomije mkoani Mwanza, ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda.

Lengo ni kuhakikisha Makon-
da anapata taarifa ya uwapo
wa maombi ya kufungua kesi
ya jinai katika mahakama hiyo
yaliyofunguliwa na mwandishi
wa habari mwandamizi, Saed
Kubenea.

Uamuzi huo ulitolewa jana
mbele ya Hakimu Mkazi Aron
Lyamuya, baada ya mawakili wa
Kubenea; Nyaronyo Kicheere
na Hekima Mwasipu, kuiomba
mahakama hiyo kutoa samasi
ya kutangazwa maeneo mbal-
imbali.

Mawakili hao walidai wam-
emtafuta maeneo mbalimbali
jijini Dar es Salaam, yakiwamo
makazi yake ya Masaki aliyoishi
wakati akiwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam na kumpigia
simu yake ya mkononi bila ma-
fanikio.

“Tumekwenda kule kwake
Masaki  alikokuwa  akiishi,
tumeambiwa amehama. Vi-
levile, tumepata mawasiliano
yake ya simu ya Airtel
0682009009, hapatikani,” al-
idai Kicheere.

Wakili huyo aliendelea kudai:
“Kutokana na hilo, tunaiomba
mahakama itupatie samasi ya
kumtangaza maeneo saba, ili
aweze kupata taarifa ya kesi
iliyoko hapa kwani ni haki yake
kupata taarifa.”

Aliyataja baadhi ya maeneo
hayo, akitamka: “Tutapeleka
pale alipokuwa anafanya kazi
kwa mara ya mwisho kwa
maana Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam; nyumba
aliyokuwa anaishi mara ya

mwisho na tutatangaza gazeti-
ni.”

Maeneo mengine ni pamoja
na Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere jijini
Dar es Saalam. Wakili Kicheere
alifafanua kusudio lao hilo ak-
idai: “Tli kama anasafiri aweze
kuona na au watakaokuwapo
wanaweza kumwonyesha.

“Lakini tutapeleka bandarini
ili kama anakwenda kupunga
alikozaliwa cha Kolomije, Mis-
ungwi mkoani Mwanza.”

Baada ya kuwasilishwa kwa
hoja hiyo, Hakimu Mkazi Ly-
amuya alimuuliza Wakili wa
Serikali, Deisy Makakala, kama
ana chochote za kuieleza ma-
hakama, wakili huyo akidai:

“Nimesikiliza hoja za wakili
msomi ila zinaelekezwa kwa
mjibu maombi namba tatu
(Makonda) na mimi nimesema
ninamwakilisha DPP na DCI.
Kwa hiyo, ninafungwa kumzun-
gumzia mjibu maombi namba
tatu.” Baada ya Deisy kutoa
maelezo hayo, Wakili Kicheere
alinyanyuka na kudai: “Ninam-
shukuru sana wakili msomi wa
serikali” kisha Hakimu Lyamuya
akatamka kwamba amesikiliza
maombi ya waleta maombi, la-
kini akawa na angalizo, alisema:

“Kweli tukabandike Airport
(uwanja wa ndege), bandarini!
Hilo ni kosa, tunaweza kushtak-
iwa kwa uchafuzi wa mazingira
lakini kama ni gazetini, nyumba
aliyokuwa anaishi hapo sawa.”

Hata hivyo, Wakili Kicheere
alinyanyuka na kumwomba
hakimu kuelezea kwamba
pamoja na maeneo mengine
kwa mujibu wa sheria, iwe kiji-
jini kwao, huko nako wapeleke,
ikabandikwe kwenye zizi la
ngombe au kwenye mti un-
aoweza kumfanya kuonekana.

Akihitimisha maombi hayo,
Hakimu Lyamuya alisema:
“Maeneo yatakayoruhusiwa ni

magazeti ya ndani, moja la Ki-
ingereza na lingine la Kiswahili
ambalo linasambaa nchi nzima,
nyumba aliyokuwa akiishi na
nyumbani kwao Kolomije.”

Baada ya kutolewa kwa ua-
muzi huo wa mahakama, Wakili
wa Serikali, Deisy aliiomba ma-
hakama iwapatie siku 21 wajibu
maombi namba moja na namba
mbili yaani Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) na Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
(DCI) na mahakama ilikubali
na kuiahirisha kesi hiyo hadi
Machi 2, mwaka huu saa 5:00
asubuhi.

Maombi hayo ni ya kesi ya
jinai iliyosajiliwa mahakamani
huko kama Miscellaneous
Criminal Application Na. 1 ya
mwaka 2022 na Kubenea anay-
emtuhumu Makonda kwa ma-
kosa mbalimbali.

Mbali na Makonda, wengine
kwenye kesi hiyo ni DCI na DPP
ambao wanadaiwa wameshind-
wa kuchukua hatua za kumfun-
gulia mashtaka ya jinai mtuhu-
miwa huyo.

Miongoni mwa makosa hayo
anayotuhumiwa kuyafanya
Makonda ni matumizi mabaya
ya madaraka ya umma wakati
akiwa Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, kuvamia Kituo cha
Televisheni cha Clouds na uki-
ukwaji wa haki za binadamu.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, Makonda anadaiwa siku
ya Machi 17, 2017, akiwa na
watu waliobeba silaha za moto,
alivamia Clouds TV na kum-
wagiza mtangazaji wa kipindi
cha Shilawadu kurusha video
inayomwonyesha mwanamke
aliyejulikana kwa jina la Grace.

Inadaiwa kuwa katika video
hiyo, ambayo haijulikani ali-
yeiandaa, mwanamke huyo al-
idaiwa kuonekana akifanya ten-
do la ndoa na Askofu wa Kanisa
la Ufufuo na Uzima, Josephat
Gwajima.

KESI YA MBOWE
. ‘Niliyafanyia kazi maneno ya
- kusikia kufungua kesi ugaidi’

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 13 upande wa

: Jamhuri, Inspekta Tumaini Swila,
ameligusa shtaka la kula njama
¢ kuchoma masoko na kulipua
: mikusanyiko ya watu baada ya
¢ kukiri kwamba katika maelezo
: yake, maelezo ya ACP Ramadhani
¢ Kingai, SP Jumanne na Luteni
. Urio, hakuna sehemu waliyosema
: washtakiwa watafanya hayo.

Inspekta Swila amekiri kwamba

alifanyia kazi maneno ya kusikia
. kwa Kamishna wa Polisi Rob-
: ert Boaz aliyekuwa Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
: (DCI), akafungua jalada la kesi ya
. ugaidi bila ya kuwa na maelezo ya
: mlalamikaji huyo (Boaz).

Shahidi alidai hayo jana Ma-

¢ hakama Kuu Divisheni ya Makosa
: ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
* mbele ya Jaji Joackim Tiganga
: wakati akihojiwa na Wakili wa
: Utetezi, Peter Kibata katika kesi ya
¢ ugaidi inayomkabili Mwenyekiti
: wa Chama cha Demokrasia na
: Maendeleo (CHADEMA),
: man Mbowe na wenzake watatu.

Free-

Alidai alichukua sampuli nne

za mshtakiwa Halfani Bwire ku-
: peleka kwenye uchunguzi kwa
: maelekezo ya Afande Kingai.

Shahidi huyo alidai alisomea

: mchakato wa uchukuaji wa sam-
: puli katika Chuo cha Taaluma ya
¢ Polisi lakini yeye si mchunguzi.

Alidai kuwa nyumbani kwa

. Bwire, walichukua sampuli ya
: notebook lakini Kingai hafahamu
: naaliikabidhi kwa Sajenti Johnson
¢ kwa utaratibu wa kipolisi.

Wakili Kibatala alihoji akitaka

¢ kujua michoro ya ramani katika
: notebook ya Bwire aliichora kabla
: ya kukutana na Luteni Urio na
! Mbowe au la, shahidi akidai kwake
¢ hilo halikuwa muhimu kwa kuwa
: jambo la msingi kwake lilikuwa
¢ kujua mwandiko ni wa nani.

Alidai kidaftari hicho hakitaku-

* wa muhimu kwenye kesi hiyo ya
: ugaidi kama mshtakiwa Bwire ali-
chora michoro hiyo Mei 5, mwaka
1 2020.

Akiendelea kuhojiwa, shahidi

: huyo alidai alifungua jalada la kesi
¢ Julai 18, mwaka 2020, kabla ha-
¢ jamhoji Kamishna Boaz ambaye
. alihojiwa Oktoba 13, 2020 ikiwa
. ni baada ya miezi mitatu baada
¢ ya jalada kufunguliwa. Inspekta
: Swila alidai hakuwapo wakati Lu-
. teni Urio anatoa taarifa za ugaidi
¢ kwa Kamishna Boaz na alikiri
: kuwa alifanyia kazi maneno ya
¢ kusikia kutoka kwa Boaz.

Alidai alifungua jalada akiwa na

. taarifa ya kesi ya ugaidi ambayo
: alipokea kutoka kwa Kamishna
: Boaz.

Alipohojiwa sababu za kufun-

: gua kesi kabla ya kuchukua mael-
: ezo ya mlalamikaji, shahidi huyo
alidai ikiwa kesi imefunguliwa na
! raia, lazima maelezo yachukuliwe
: kwa haraka lakini kama ni polisi,
: maelezo sio lazima yachukuliwe
: kwa haraka.

Wakili Kibatala akataka shahidi

aonyeshe ni kifungu gani katika
Mwongozo wa Jeshi la Polisi (PGO)
kinaonyesha tofauti hiyo.

Shahidi alipewa PGO asome
eneo hilo, lakini alidai hakumbuki
lakini alisoma eneo lingine am-
balo mwongozo unamtaka polisi
aliyepokea taarifa kuandika mael-
ezo0 ya mtoa taarifa yoyote.

Inspekta Swila alidai hoja ya
Kibatala kwamba walimkamata
Luteni Urio na wakampiga baada
ya kutajwa na mshtakiwa wa pili,
Adamu Kasekwa maarufu Ada-
moo kisha wakampa dili la kuwa
shahidi, si ya kweli.

Alidai kuwa wakati anafun-
gua jalada la uchunguzi, Afande
Kingai hakumwambia kwamba
kuna tuhuma za ugaidi na si yeye
aliyeamua kufungua jalada la kesi
ya ugaidi.

Wakili Kibataka alimpa maelezo
ya wapelelezi wenzake aonyeshe
sehemu waliyosema washtakiwa
watachoma masoko na kulipua
mikusanyiko ya watu. Akijibu hoja
hiyo, shahidi huyo alidai katika
maelezo ya Afande Kingai na Lu-
teni Urio hakuna sehemu ambayo
wamesema washtakiwa watacho-
ma masoko.

Alidai kuwa katika maelezo ya
Afande Jumanne, hakuna sehemu
inayosema watachoma masoko
na katika maelezo yake, hakuna

sehemu aliyoandika kwamba
washtakiwa  watalipua  miku-
sanyiko ya watu.

Inspekta Swila alidai kuwa
baada ya kufungua jalada la
kesi, DCI Boaz alimtaka kuwa
mpelelezi katika shauri hilo la
ugaidi na alichukua maelezo
mbalimbali ikiwamo maelezo ya
Luteni Urio.

Alidai hakuna mahali ku-
likoandikwa alikuwa msaidizi
wa Afande Kingai ama Kingai
kushirikiana naye katika kufanya
upelelezi.

Akizungumzia bastola inayodai-
wa alikamatwa nayo mshtakiwa
Adamu Kasekwa kule Moshi aina
ya Luger yenye namba A5340,
shahidi huyo alidai hakuwahi
kuitambua kwa maneno CZ100
CALLBRE kutoka mdomoni
kwake.

Awali akihojiwa na Wakili Fre-
drick Kihwelo, shahidi alidai
kiongozi aliyetaka kudhuriwa ni
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, na hawajui
viongozi wengine waliotaka kud-
huriwa.

Shahidi huyo alidai kufanya
maandamano sio kosa kama
utaratibu ukifuatwa lakini kwa
upande wa kesi hiyo washtakiwa
ndio wanajua kama walipanga ku-
fanya maandamano.

Washtakiwa katika shauri hilo
ni Mbowe, Bwire, Kasekwa na
Mohammed Ling'wenya ambao
wanadaiwa kula njama kufanya vi-
tendo vya kigaidi ikiwamo kulipua
vituo vya mafuta, mikusanyiko ya
watu, kuchoma masoko na ku-
wadhuru viongozi wa serikali kati
ya Mei Mosi na Agosti 5, 2020.
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Sababu
kushuka
mfumuko
wa bei

Na Renatha Msungu, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa kwa
mwaka ulioishia mwezi Januari,
2022 umepungua hadi asil-
imia 4.0 kutoka asilimia 4.2 kwa
mwaka ulioishia mwezi Desemba,
2021 huku bidhaa za mavazi
zikichangia hali hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Sensa
ya Watu na Takwimu za Jamii,
Ruth Minja, alibainisha hayo
jana alipokuwa akitoa taarifa ya
mfumuko wa bei kwa waandishi
wa habari.

“Kupungua kwa mfumuko wa
bei kwa mwaka ulioishia mwezi
Januari, 2022 kumechangiwa
hasa na kupungua kwa mfu-
muko wa bei wa bidhaa zisizo za
vyakula kwa kipindi cha mwaka
ulioishia mwezi Januari ,2022 ikil-
inganishwa na kipndi cha mwaka
ulioishia mwezi Desemba, 2021,”
alisema.

Aidha, alisema mfumuko wa
bei ambao haujumuishi bidhaa za
vyakula na vinywaji baridi kwa
mwezi Januari, 2022 umepungua
hadi asilimia 3.1 kutoka asilimia
3.9 ilivyokuwa kwa mwaka ulio-
ishia mwezi Desemba 2021.

Kadhalika, alisema mfumuko wa
bei ambao haUJUI’nUIShI vyakula
visivyochakatwa, nishati na bili
za maji kwa mwezi Januari 2022
umepungua hadi asilimia 3.3
kutoka asilimia 4.6 ilivyokuwa
mwezi Desemba, 2021.

“Vilevile baadhi ya bidhaa zisizo
za vyakula zilizoonyesha kupun-
gua kwa mfumuko wa bei kwa
mwaka ulioishia mwezi Januari
2022 ikilinganishwa na mwaka
ulioishia mwezi Desemba 2021 ni
mavazi kutoka asilimia 4.5 hadi
asilimia 2.8, viatu kutoka asil-
imia 4.6 hadi asilimia 4.4, kodi ya
ﬁ)%r]ygo asilimia 4.2 hadi asilimia

“Magodoro kutoka asilimia 12.3
hadi 7.3, majokofu kutoka asilimia
4.2 hadi asailimia 1.5, cherehani
kutoka asilimia 9.1 hadi asilimia
5.0, simu janja kutoka asilimia 3.5
hadi aasilimia 3.3, vyombo vya
nyumbani kama sahani kutoka
asilimia 16.7 hadi asilimia 3.6.
Luninga kutoka asilimia 3.5 hadi
asilimia 1.2 na malazi kwenye ho-
teli na nyumba za kulala wageni
kutoka asilimia 6.6 hadi asailimia
2.9, alisema.

Alisema hali ya mfumuko kwa
baadhi ya nchi za Afrika Mashari-
ki kwa mwaka ulioishia mwezi
Januari 2022 nchini Uganda
mfumuko wa bei kwa

mwaka ulioishia mwezi Januari
2022 umepungua hadi asilimia
2.7 kwa mwaka ulioishia Desem-
ba 2021.

Alieleza kwa upande wa Kenya
mfumuko wa bei kwa mwaka
ulioishia Januari 2022 umepun-
gua hadi asilimia 5.39 kutoka
asilimia 5.73 kwa mwaka ulioishia
Desemba 2021.

OFISI YARAIS, IKULY

{BARMBARAYA JULIUS NYERERE
0400 CHAMWING - DODOMA

Rais Samia Suluhu Hassan akishuhudia Makamu wa Rais, Dk. Philip Isdor Mpango, akipokea kwa niaba yake, bango lenye
anwani ya makazi ya Ofisi ya Rais, Ikulu kutoka kwa Wazm Mkuu, Kasimu Majaliwa, baada ya kuzungumza katika kikao kazi

cha wakuu wa mikoa kuhusu mfumo wa anwani za makazi, j

jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Samia awapa siku 90
ma-RC anwani makazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ametoa
miezi mitatu kwa Wakuu wa Mikoa
kukamilisha utekelezaji wa mfumo
wa anuani za makazi postikodi, huku
akionya ubadhirifu wa fedha za mradi
huo.

Aidha, amesema kutokana na fedha
za mradi kushuka kutoka Sh. Bilioni
720 hadi 28 serikali imeamua kuacha
kutumia makandarasi.

Pamoja na hayo, ametaja faida za ku-
wapo kwa mfumo huo ikiwamo ulinzi
na usalama na kumtambua kila mtu
anayefanya biashara mtandaoni na
watapaswa kulipa kodi ipasavyo.
tika kikao kazi cha Wakuu wa Mlkoa
kuhusu utekelezaji wa mfumo huo.

“Kazi hii ifanyike kama oparesheni
maalumu katika muda uliopangwa
(Mei) na kushirikisha wananchi ki-
kamilifu kama ilivyofanyika kwenye
ujenzi wa madarasa,”alisema.

Rais Samia alisema itakapofika Mei
iwapo kuna Mkuu wa Mkoa utekelezaji
haujafanyika vizuri atakaa naye ana
kwa ana.

“Kama unapata changamoto wakati
unatekeleza ni vyema kusema mape-
ma ili tukusaidie ziondoke uendelee
na zoezi, lakini ukikaa na changamo-
to zako hadi mwisho na ukashindwa
kutekeleza itabidi kukaa ana kwa ana
kuelezana,” alisema.

Alibainisha kuwa mradi huo ni op-
eresheni maalumu ambayo ataisima-
mia mwenyewe kwa kusaidiwa na
Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa

Rais Zanzibar kwa pande zote mbili za
Muungano.

Alisema mradi huo unapaswa kuka-
milika mapema ili kufanikisha sensa ya
watu na makazi itakayofanyika Agosti,
mwaka huu ili kufanyika kwa ufanisi.

“Sensa hii itategemea zoezi hili
kumalizika, likimalizika kwa ufanisi
litasaidia sensa kufanyika kwa ufani-
si, kama kuna nyumba ilirukwa ha-
wakuhojiwa itaonesha, na waliopewa
eneo hilo itabidi warudie kufanya,
sensa kuhesabu watu ni siku moja laki-
ni hadi mahesabu yatoke ni miezi kad-
haa, kwa hiyo kumrudisha mtu kuhoji
tena sio kitu cha ajabu, Mfumo huo
utasaidia kutopika taarifa na kupata
idadi halisi ya watanzania,” alisema,

Hata hivyo, alisema mradi huo awali
ulipangwa kugharimu Sh. bilioni 720
na kwasasa utatekelezwa kwa Sh. bil-
ioni 28 na fedha hizo zitapelekwa kwe-
nye Mikoa kulingana na ukubwa wa
eneo.

“Fedha hii sio OC(matumizi ya ofisi),
fedha hii ni ya mradi, OC mtaendelea
kutumia OC zenu mlizonazo, unak-
wenda kuhamasisha tumia OC yako
fedha hii iende kwenye mradi na ka-
tika mradi huu kulikuwa na michango
ya Halmashauri zichange kwa zile
gharama za lazima, tujitahidi sana ku-
tumia nyenzo zilizopo,”alisema.

Alisema kuna fedha nyingi Hal-
mashauri zinaliwa.

“Nimetoka Mara jana (juzi) fedha
zinakung'utwa tu bila kujali maende-
leo ya wananchi twende tukazibane
Halmashauri zikatoe,” alisema.

Aliagiza Wizara ya Fedha kuhakiki-

sha fedha zilizotengwa zinatoka kwa
wakati na pia fedha za kurahisisha
mfumo wa kidigitali ndani ya mfumo
wa serikali ikiwamo mkongo wa taifa
ufike kila Wilaya zitolewe.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar,
Hemed Sulemani Abdullah, alisema
wako tayari na imara kufanikisha mra-
di huo muhimu kwa taifa.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,
alisema: “Jambo lingine Mheshimiwa
Rais ni kwamba kiasi ambacho king-
etakiwa kutumika katika mradi huu
awali ilikuwa imeshauriwa na wataal-
amu kuwa ni Sh. bilioni 720, lakini kwa
kushirikisha wananchi na kutumia
wataalamu wetu imeshuka hadi Sh.
bilion 28, hivyo kuokoa kiasi cha Sh.
bilioni 668.”

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Innocent Bashungwa, alisema
Tamisemi imekuwa ikitoa maelekezo
mbalimbali kwa mamlaka za mikoa ku-
tunga sheria ndogo pamoja na kuan-
daa ramani za kiutawala.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk.
Jim Yonazi, alisema kukamilika kwa
mradi huo kutaifanya Tanzania kuwa
nchi ya kwanza kwa ukanda wa Af-
rika Mashariki ambayo maeneo yake
yote yanafika kwa kutumia anuani za
makazi.

Kamisaa wa Sensa, Spika Mstaafu,
Anne Makinda, alisema kukamilika
kwa mradi huo wa anuani za makazi
kutasaidia kuwezesha sensa kufanyika
kikamilifu na kwa mara ya kwanza wa-
tahesabiwa watu na makazi yao.



4 Nipashe .......cuo

HABARI KITAIFA

Ulinzi mkali, mvutano

waklpandlshwa kizimbani

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

KESI ya mauaji inayowakabili
maofisa saba wa Jeshi la Polisi
mkoani Mtwara, imeahirishwa
hadi Februari 22, mwaka huu,
itakapokuja kwa ajili ya kutajwa
mbele ya Hakimu wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mtwara, Lu-
gano Kasebele.

Watuhumiwa wa kesi hiyo
namba 1 ya mwaka 2022 ni
pamoja na mratibu wa polisi
Gilbert Kalanje (aliyekuwa OC-
CID) Wilaya ya Mtwara, Mratibu
msaidizi wa polisi, Charles On-
yango (aliyekuwa OCS) kituo
cha polisi Mtwara na Mratibu
wa Polisi Msaidizi, Nicholaus Kis-
inza (aliyekuwa Mkuu wa Inteli-
jensia ya Jinai Mkoa wa Mtwara).

Wengine ni Mkaguzi wa Polisi,

John Msuya (aliyekuwa mganga
mkuu zahanati ya polisi Mt-
wara), Mkaguzi wa Polisi Msaid-
izi, Marco Mbuta, Mkaguzi wa
Polisi Shirazi Mkupa na Koplo
Salimu Juma Mbalu.

Watuhumiwa hao wanadaiwa
kula njama na kisha kumuua
mfanyabiashara wa madini,
Musa Hamis, Januari 5, mwaka
huu na kwenda kuutupa mwili
Wilaya ya Mtwara.

Kwa mara ya kwanza watuhu-
miwa hao walifikishwa ma-
hakamini Januari 15, mwaka
huu, baada ya kukamatwa na
kuhojiwa katika vituo mbalim-
bali vya polisi kati ya Januari 22
na 24, mwaka huu.

Musa anadaiwa kukumbana
na kadhia hiyo ya mauaji wakati
akidai fedha zaidi ya Sh. milioni

337 zilizochukuliwa na maofisa
hao baada ya kumkamata Ok-
toba 20, mwaka jana akiwa kwe-
nye nyumba ya kulala wageni ya
Sadina iliyoko mkoani Mtwara.

NJE YA MAHAKAMA

Watuhumiwa  katika  kesi
hiyo walifikishwa mahakamani
majira ya saa 3:19 asubuhi chini
ya ulinzi mkali wa polisi, wak-
ishushwa nyuma ya jengo la ma-
hakama.

Kabla ya kushuka kwenye gari
lililowapeleka mahakamani,
watuhumiwa hao walionekana
wakifunikwa sura na baadhi
ya askari waliokuwa wamevaa
kiraia.

Hata hivyo, Gilbert Kalanje,
mmoja wa watuhumiwa hao na
aliyekuwa Mkuu wa Upelelezi
Wilaya ya Mtwara, aliposhuka
kwenye gari, aliwataka askari

wenzake wasiwazuie waandishi
kupiga picha.

“Waacheni wapige picha,
waacheni wapige picha, wana-
fanya kazi yao, pigeni pigeni
mpaka mtosheke,” alisikika
Kalanje akitamka wakati akiingia
kwenye chumba cha mahakama.

Baada ya watuhumiwa ku-
ingia, askari wawili walizuia
mlango na kuwataka waandishi
wasiingie ndani, hali iliyozua
mabishano ya muda baina ya
askari na waandishi wa habari.

Hakimu mkazi mfawidhi
Kasebele baada ya kupewa
taarifa kuhusu  mabishano

hayo, waandishi wa habari wali-
ruhusiwa kupiga picha na kisha
askari kuwaamuru watoke nje
ya chumba cha mahakama kwa
maelezo kuwa nafasi ni ndogo
ndani ya chumba hicho.

polisi

MmOJa wa vvanafurm wa Shule ya Msmgl Kmyall (kulia), ak|pokea sehemu ya mlche ya matunda kutoka kwa Oflsa Mradl
wa Inades Formation Tanzania, Fortunata Tarimo, kwa niaba ya klabu ya wanafunzi ya ustawi wa punda ya shule hiyo,
katika kata ya Migoli, wilayani Iringa mkoani Iringa jana. Shirika la Inades limegawa miche ya miti mbalimbali ikiwamo
ya matunda kwa shule za msingi ambazo zipo kwenye mradi wa ustawi punda na kuboresha maisha ili kukabiliana na

g

Rais leo kuzindua
. barabara za
mzunguko

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan leo
anatarajia kuweka jiwe la msingi
la ujenzi wa barabara za mzun-
guko (Ring roads) zenye urefu
wa kilomita 112.3 zitakazojengwa
katika Jiji la Dodoma ili
kupunguza msongamano wa
magari.

Barabara hizo ujenzi wake
unagharimu zaidi ya Sh. bilioni
221 na zinatarajiwa kukamilika
mwaka 2025.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, alisema jana kuwa
hafla hiyo itafanyika eneo la Ma-
kutopora na kuwataka wananchi
kujitokeza kwa wingi.

“Barabara hii ni kiungo muhimu
na barabara nyingine za Jiji la
Dodoma ikiwa imegawanya kwa
makandarasi wawili kutoka China,
mradi unatarajiwa kukamilika
mwaka 2025," alisema.

Aidha, alisema mkoa huo kupitia
Wakala wa Barabara za Mijini
kuboresha barabara zote za ndani
ili zipitike kwa urahisi.

“Wananchi mjitokeze kwa wingi
na itasaidia kutambua fursa zina-
zoambatana na ujenzi huu, niwaa-
like kwenye mkutano huu mkubwa
ambao Rais atazindua ujenzi wake,
barabara hizi zitafanya mandhari
va Jiji la Dodoma kuwa tofauti na
kuvutia,” alisema.

Alisema barabara hizo zitaifun-
gua Dodoma na kuondoa msonga-
mano wa magari ambapo malori
makubwa hayatatumia barabara
za ndani.

“Mpango wa serikali njia kuu
nne za kuingia Dodoma upande
wa Iringa, Arusha, Dar es Salaam,
Singida zitapanuliwa wapate njia
mbili kwa umbali wa kilometa 50
kila upande, kwa kweli masuala
ya msongamano hayatakuwapo
zikikamilika,” alisema.

Alieleza kuwa kwa sasa kuna
msongamano baadhi ya barabara
lakini sio mkubwa hivyo uamuzi
wa kujenga barabara hizo utawae-
pusha na hali hiyo.

Meneja wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS), mkoani
humo, Mhandisi Leonard chimago,
alisema ujenzi wa barabara
hizo ulianza Septemba 2021 na
sasa umefikia asilimia nne ya
ujenzi.

Hamad Masoud ajiondoa ACT aKitoa tuhuma Kibao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ALIYEKUWA Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chama cha ACT-Wazalendo, Hamad Ma-
soud Hamad, ametangaza kujiondoa katika
chama hicho.

Hamad ambaye aligombea nafasi ya ue-
nyekiti wa chama hicho taifa na kukosa nafa-
si hiyo, amefanya uamuzi huo akidai sababu
ni chama hakina demokrasia.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari Mjini Zanzibar, kuhusu uamuzi wake,
alisema uchaguzi wa chama hicho ulio-
fanyika hivi karibuni, mkoani Dar es Salaam
haukuwa huru na haki.

“Nilichokibaini katika uchaguzi mkuu wa
uliofanyika, chama kilikuwa na mgombea
wake maalum ambaye kilimuunga mkono,”
alidai.

Alieleza kuwa katika chaguzi zote za vy-

ama vitatu alivyowahi kuwa mwanachama
vya CCM na CUF wajumbe wote wa mku-
tano mkuu hawakuwa wakimpigia kampeni
mgombea maalum badala yake huachiwa
kupiga kura kwa mgombea wanayemtaka.

Alidai katika uchaguzi huo wajumbe wal-
ilazimishwa kumchagua Juma Duni Haji, na
kwamba ni kinyume cha taratibu za uch-
aguzi.

Hamad licha ya kujitoa katika chama hi-
cho lakini hajaweka msimamo wake kuhusu
chama gani atakachojiunga nacho, ingawa
kuna taarifa zisizothibitishwa kuwa kuna
chama atajiunga nacho.

“Nimeshafuatwa kujiunga na vyama zaidi
ya saba, lakini bado sijaamua chama gani ni-
tajiunga,” alisema Hamad.

Alidai kuwa awali wapenzi wengi wa
Chama cha CUF waliojiunga na ACT - Wazal-
endo walikuwa na imani kwamba ni chama

chenye kuleta mabadiliko, lakini kumbe ni
chama cha watu wachache.

Aidha, alisema hakujitoa katika chama
hicho kwa sababu ya kukosa nafasi ya ue-
nyekiti, bali ni maamuzi yake baada ya kuo-
na chama hicho hakiendeshwi kwa ukweli
na uwazi.

Alisema haoni sababu ya aliyekuwa maka-
mu mwenyekiti Zanzibar Juma Duni Haji ku-
gombea nafasi ya uenyekiti kwa vile nafasi
yake ya awali ilikuwa ikimpa nafasi ya kush-
iriki vikao vyote vya ndani ya chama hicho.

Alisema baadhi ya watu wanaimani kuwa
atafilisika kisiasa kutokana na uamuzi wa
kujitoa katika chama, lakini anaamini kuwa
uamuzi wake huo ni kupiga hatua moja ya
kujitangaza kisiasa.

“Japo sijaandika barua rasmi ya kujiengua
katika chama, lakini ibaki kuwa kauli yangu
hii inatosha kukihama chama hicho,” alise-

ma.

Kaimu Naibu Katibu Mkuu ACT-Wazal-
endo Zanzibar, Salum Bimani, alisema uch-
aguzi uliofanyika ndani ya chama mwezi uli-
opita wa kumpata Mwenyekiti na Makamu
Mwenyekiti ulifanyika kwa huru na haki na
kabla ya uchaguzi huo kufanyika ulitoa fursa
kwa kila mwanachama kuchukua fomu na
kila mgombea kunadi sera zake mbele ya vy-
ombo vya habari.

Alisema ni vyema Hamad akukubali
kwamba kura hazikutosha kupata nafasi
hiyo dhidi ya mgombea mwenzake Juma
Duni Haji na chama kilitoa nafasi kwa mtu
kufuata taratibu za kukata rufani kama
hakuridhika na matokeo.

Alimpongeza mwanachama huyo kwa
kutumia demokrasia yake ya kutoka ndani
ya chama na kumtakia safari njema huko
aendako.
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TCRA yabaini baa
jipya la mtandaoni

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) imesema uwezo wa mtandao
kuficha utambulisho wa mtumiaji, ume-
wawezesha watu wenye nia ovu kujifan-
ya kama vijana wadogo na kushawishi
vijana kuingia kwenye uhusiano wa ki-
mapenzi katika umri mdogo.

Mkurugenzi wa Leseni wa TCRA, John
Daffa, alibainisha hayo jana mkoani Dar
es Salaam wakati wa Maadhimisho ya
Siku ya Usalama Mtandaoni 2022 yenye
kaulimbiu inayosema ‘Pamoja kwa
Mtandao Bora’.

Aliwaonya wanaotumia mtandao
kuwalaghai vijana hao na kusaba-
bisha athari mbalimbali za kiusala-
ma, kuacha mara moja kwa sababu
wanaharibu vijana ambao ni taifa la ke-
sho.

Alisema kundi hilo pia linaweza kuiba
au kukushawishi uwatumie taarifa yako
binafsi kama picha, nywila, mwaka wa
kuzaliwa na kuzitumia kufanya uhalifu
mtandaoni.

Mkurugenzi huyo alibainisha aina za
uhalifu unaofanyika ni kusambaza taari-
fa za uongo wakilenga kuchafua taswira
ya mtu au kufanya manyanyaso na ku-
sababisha usumbufu kwa waathirika wa
vitendo hivyo.

Alisema pamoja na mitandao ya ki-
jamii kuwa nyenzo za kulinda usiri, vi-

jana wengi hawatumii nyenzo hiyo na
hivyo kusababisha taarifa zao kuoneka-
na kwa watu wenye nia mbaya na hivyo
kuzitumia vibaya dhidi yao.

Akitoa takwimu, Daffa alisema kuwa
hadi Desemba mwaka jana, idadi ya wa-
tumiaji wa mtandao wa intaneti ilikuwa
hadi kufikia watu milioni 29.3.

Mkurugenzi huyo alisema Tanzania
inaendelea kuwa miongoni mwa nchi
ambazo wananchi wake wanapata hu-
duma mbalimbali za mawasiliano kwa
gharama nafuu.

Alisema serikali imejipanga vyema
kuandaa mazingira bora na wezeshi kwa
jamii ya Watanzania kushiriki ipasavyo
kwenye uchumi wa kidijitali.

“Tumeshuhudia watu wengi waki-
inuka kiuchumi kwa kutumia mtandao.
Wengi wanaweza kufanya biashara na
kuinua maisha yao wenyewe na wale
waliowaajiri ikiwa ni pamoja na
kuchangia kwenye Pato la Taifa,” Daffa
alisema.

Mkurugenzi wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA), Connie Fran-
cis, alisema Tanzania ni moja ya nchi
zilizochukua hatua katika matumizi
hayo.

Maadhimisho ya siku hiyo ni mpan-
go wa kimataifa ulioanzishwa mwa-
ka 2004 kwa lengo la kuhamasisha
matumizi bora na salama ya mtandao wa
intaneti.
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OMBI LA KUONYESHA NIA: HUDUMA ZA KUSANIFU NA KUKARABATI
OFISI

KUMBUKUMBU NAMBA. 0010007463
Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),

inaalika taasisi (komEUm) zenye uzoefu na weledi wa kutosha
kuonesha nia ?/o kusanifu na kukarabati ofisi kwa ajili ya Maradi wa

Bomba la Matuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la
kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya
nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa aijili ya
kusafirisha Mafuta katika mosogo ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, /\/\koowcﬂyon a nchini Tanzania. Uregfu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitokuwa nchini Tanzania.

Kwa minajiri ya Kujenga uwepo wetu jijini Dar Es Saloam, Kampuni
ya EACO&’ itakuwa inawakaribisha wafanyakazi na wazabuni zaidi
ya 300 katika mwaka vjao. lli kupata ofisi katika wiki zijazo, EACOP
inatarajia kuchagua mzabuni - atakayesaidia kusanifu na kukarabati
eneo la ofisi hiyo kulingana na mahitaji ya kampuni yetu inayokua.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

e Kusanifu, kujenga na kupangilia ukarabati ndani ya eneo
lililotengwa.

e Kupata vifaa ndani ya muda kadri inavyohitaijika.
*  Usanifu na ujenzi wa ndani.

*  Upangaji wa nafas iza kukaa.

e Uwezo wa kusimamia kazi husika.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma

maombi pamoja na nyaraka zifuatazo:

* Rekodi inoyoom{esho uzoefu wa kutosha katika kusanifu, kujenga

na kukarabati ofisi ndani ya jiji la Dar es Salaam kwa kipindi
kisichopungua miaka kumi.

* |we na uwezo wa kusanifu na kurekebisha michoro na ramani
inavyostahili kulingana na huduma zilizopo kwenye zabuni.

* lonyeshe uwezo wa kufanya kazi ndani ya ratiba na baijeti ya
Mradi.

e Uwezo wa usimamizi wa Afya Usaloma na Mazingira
uliothibitishwa kwa shughuli za ukarabati wa ofisi.

e Uthibitisho wa USOLi“ wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
pamoja na cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa
fedha uliopita.

* Inashauriwa kuwasilisha maombi yo usowi kwenye kazi data ya
EWURA ya Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa konesha
katika maombi haya.

e Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani.

* leseni ya biashara inayodhibitisha kufanya kazi hii.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa

MSEMBI LUCAS KIVYELA

TOL Gases Limited (Tanzania Oxygen) Inapenda kuufahamisha
Umma kuwa Bw. Msembi Lucas Kivyela. (Mwenye picha hapo juu)
si mfanyakazi wa TOL Gases Limited. hivyo basi Kampuni
haitahusika wala kuwajibika na kazi, biashara,ahad au mawasillano
yoyote yatakayofanywa na Bw. Msembi Lucas lavyela.

IMETOLEWA NA:
TOL GASES LIMITED

8N Shirima - Chairman (T:
| LC. Kitoka-TR- URT (Ta

. G. Urasa - (Tanzanéan), 5. Mporiji
. Abraham Temu - (Tanzas ). Er

Diractors:

huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe
usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya saa 11 alasiri saa za Afrika
Mashariki (EAT), tarehe 21 Februari 2022 . Kichwa cha Barua pepe
kiwe 0010007463.

Muhimu: Kwa ajili ya kutengeneza orodha ya [Makampuni) ya awali
yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko wa Makampuni kutuma
maombi ya zabuni utatumwa kwa faasisi za awali zenye vigezo baada
ya taasisi - hizo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA).
Maombi yote ya kuonesha nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya
Kiingereza.

166939
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MWANGA WA JAMII

TAKUKURU isisubiri
maelekezo ya viongozi

RAIS Samia Suluhu Hassan alimaliza ziara mkoani Mara juzi akiwa
ameagiza wakaguzi wa ndani katika mkoa huo wabadilishwe vi-
tuo vya kazi kutokana na kuwapo na ufujaji wa fedha za miradi ya
maendeleo zinazotolewa na serikali, hivyo kusababisha utekelezaji wa
miradi mkoani humo kuchelewa.

Aidha, katika kuhitimisha ziara hiyo, mjini Bunda juzi, Rais pia aliiagi-
za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Mara kuhakikisha inafuatilia kupambana ili kudhibiti matukio ya ufu-
jaji wa fedha yanayoendelea ndani ya halmashauri.

Kwamba, ndani ya mkoa miradi kadhaa pesa zinafujwa, pesa zinal-
iwa na hakuna ripoti unayopita hadi mwaka ndio mkaguzi anasema,
halmashauri haikufanya vizuri, kwamba madudu hayo hayaonekani
kwa sababu wakaguzi wa ndani ni sehemu ya wafujaji wa fedha hizo.

Pia Rais Samia aliombwa na Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, ku-
topeleka Sh. bilioni 24 kukamilisha ujenzi wa Hospitali ya Kumbukum-
bu ya Mwalimu Nyerere mjini Musoma hadi atakapojiridhisha kuwa
zinakwenda kutekeleza kazi iliyopangwa, kutokana na kuwapo shaka
ya matumizi yake.

Kutokana na maelekezo ya Rais, tunadhani kwamba ipo haja kwa
TAKUKURU kuangalia uwezekano wa kuwa inachukua hatua mapema
kuokoa fedha za Watanzania badala ya kusubiri malalamiko ya wa-
nanchi kwa viongozi. Tunaamini kwamba njia nzuri, ni watumishi wa
taasisi hiyo kuwa na utaratibu wa kufuatilia miradi yote ya maen-
deleo mara tu inapoanza kutekelezwa, ili kujua hatua kwa hatua jinsi
fedha za umma zinavyotumika.

Kwa njia hiyo na nyingine zinabuniwa na taasisi hiyo, inaweza ku-
saidia kuwabana wajanja wachache wanaojinufaisha kwa fedha za
umma kutekeleza miradi chini ya kiwango na kuisababishia serikali
hasara.

Rais anasema kazi ya taasisi hiyo ni kuzuia rushwa, na anaitaka
ifanye kazi mara tu miradi inapoanza kwenye maeneo yao. Nasi
tunaamini kwamba kwa utaratibu huo, fedha za umma zinaweza
kuokolewa.

Watumishi wa taasisi kusubiri wananchi wapige kelele ndipo wa-
fanye uchunguzi, tunaona kama watakuwa wamechelewa na wataku-
wa hawajapambana au hawajazuia rushwa kwa mujibu wa majukumu
yao waliyopewa kisheria. Kwa maelekezo ya Rais, kuzuia vitendo vya
rushwa, ndio kazi ya taasisi hiyo, siyo kusubiri ripoti za Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ndipo ianze kufukuzana
kwenda kuwadhibiti waliofanya makosa. Nasi tunamuunga mkono.

Tunaamini kwamba, TAKUKURU ina watumishi wenye taaluma
mbalimbali ambao wanaweza kutumika katika vita dhidi ya rushwa na
kusaidia kukomesha vitendo hivyo katika jamii ili kusaidia kuharaki-
sha maendeleo.

Waswahili wana msemo kwamba; ‘ukiona mwenzio ananyolewa, na
wewe tia maji’. Hivyo tunadhani watumishi wa taasisi hiyo kote nchini
watakuwa wamejifunza kutokana na maelekezo ya Rais kwa wenzao
wa Mara.

Imani yetu katika hilo, inatokana na ukweli kwamba karibu maeneo
yote nchini, mawaziri na viongozi wetu wakuu wa kitaifa akiwamo
Rais katika ziara zao wamekuwa wakipokea malalamiko ya wananchi
kuhusu kukwama kwa miradi ya maendeleo ingawa serikali inajitahidi
kupeleka fedha.

Ni matarajio yetu kwamba, watumishi wa taasisi hiyo nchini wataz-
ingatia maelekezo hayo na kusimamia miradi yote ya maendeleo iki-
wamo ya ujenzi wa barabara, shule, zahanati, maji na mingine mingi
tangu inapoanza.

Hatua hiyo inaweza kusaidia watumishi wa TAKUKURU kubaini uba-
dhirifu wa fedha za umma na kuwachukulia hatua wahusika badala ya
kusubiri kuletewa ripoti mezani ndipo wafuatilie.

Rushwa si tu adui wa haki, bali pia inachelewesha maendeleo, ndiyo
maana tunashauri kuwapo kwa uvumbuzi na ubunifu wa kukabili-
ana nayo katika miradi ya maendeleo, kwa kufuatilia utekelezaji wake
tangu mwanzo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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AU yahofia kasi kurejea

wimbi la mapinduzi

MAPINDUZI ya serikali zi-
lizochaguliwa na wananchi
kupitia sanduku la kura, ba-
rani Afrika, yanaelekea kuwa
kitisho kinachohofisha ju-
muiya ya kimataifa inapoti-
zama hatima ya demokrasia
kwenye mataifa hayo yanay-
ojikongoja kimaendeleo.

Wiki iliyopita kwenye
Mkutano wa 35 wa Umoja
wa Afrika (AU) unaofanyika
makao makuu ya umoja huo,
Addis Ababa, viongozi wa
nchi wanachama, wanajadili
suala la ongezeko la mapin-
duzi ya kijeshi.

Mapinduzi hayo yaliyo-
jitokeza kwa kipindi kifupi
yanatikisa ukanda wa Afrika
Magharibi na viongozi wali-
ohudhuria mkutano huo,
wanalilalamikia wimbi hilo.

Kikao hicho kinasema ni
mara tano sasa kwa mwaka
uliopita, serikali zimepin-
duliwa na kuandika historia.

Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN), Antonio
Guterres, Februari 5, mwaka
huu, akitoa hotuba kwa njia
ya mtandao, kwenye mkuta-
no huo, anasema AU ni chan-
70 cha matumaini duniani.

Anasema, ushirikiano kati
ya UN na AU, una nguvu
zaidi kuliko hapo awali, na
kwamba ajenda ya 2030 ya
Maendeleo Endelevu na ya
2063 ya Afrika Tunayoitam-
ani-‘The Africa We Watu’, ni
nguzo kuu.

Wakati Katibu Mkuu wa
UN, anasema hayo, wakuu
wa AU wanahitimisha mku-
tano kwa kulaani wimbi la

mapinduzi, wakisema lime-
sababisha mataifa kadhaa
kusimamishwa uanachama
katika umoja huo.

Rais wa Ghana, Nana Aku-
fo-Addo, anasema mapindu-
zi yaliyotokea nchini Mali ya-
meambukiza nchi nyingine
akisema maofisa wa kijeshi
wa mataifa jirani za Guinea
na Burkina Faso.

Wakati mapinduzi ya Af-
rika Magharibi, yakijadiliwa
mkutanoni, hatua ya jeshi
kuchukua madaraka nchini
Sudan, Oktoba mwaka jana,
pia ilisababisha maandama-
no makubwa mitaani ya ku-
dai kurejeshwa kwa utawala
wa kiraia.

Ingawa inaelezwa, idadi ya
mapinduzi barani Afrika, im-
ekuwa ikipungua, kutokana
na kuenea kwa uchaguzi na
uhamishaji wa madaraka
kwa njia ya amani, wimbi ji-
pya linaanza kuleta hofu.

Nchi mbili ambazo jeshi li-
menyakua mamlaka hivi ka-
ribuni, Burkina Faso na Mali,
zimekuwa zikijitahidi kuzuia
uasi wa Kiislamu.

Aidha, wiki iliyopita, ku-
likuwa na jaribio la mapin-
duzi nchini Guinea-Bissau,
ambalo Umaro Mokhtar Em-
bal6 aliyalaumu magenge ya
ulanguzi wa dawa za
kulevya.

Nchi hiyo iko kwenye se-
hemu kuu ya usafiri kati ya
nchi zinazozalisha dawa za
kulevya katika Amerika ya
Kusini na masoko ya Ulaya.

Mwenyekiti wa Kamisheni
ya Umoja wa Afrika, Moussa

Faki Mahamat, anasema hali
ilivyo inaleta hisia kuwa Af-
rika inarejea katika kipindi
ambacho mapinduzi yali-
kuwa mambo ya kawaida,
akisema ni jambo lisilokuba-
lika.

Umoja wa Afrika, pia
umelalamikiwa kwa ku-
chukua hatua zisizo sawa
katika baadhi ya matukio,
likiwamo la kutoisimami-
sha Chad, baada ya baraza
la kijeshi kuongoza serikali,
baada ya kifo cha kiongozi
wa muda mrefu wa taifa
hilo, Idriss Deby Itno, kili-
chotokea katika uwanja wa
mapambano.

Tofauti na hayo, mjini Ad-
dis Ababa, Rais Uhuru Keny-
atta amepongeza juhudi zi-
lizofanywa na Afrika katika
vita dhidi ya ugonjwa wa ma-
laria, miaka miwili iliyopita.

Uhuru, alikuwa akiwasili-
sha ripoti ya hatua zililizo-
pigwa katika makabiliano ya
ugonjwa huo.

Umoja wa Afrika ni muun-
gano wa mataifa 54 ya Afrika
yenye lengo la kuimarisha
ushirikiano wa kisiasa na
kiuchumi wa bara hilo.

Maamuzi muhimu ya AU
yanafanywa na Mkutano
Mkuu wa Umoja wa Afrika
ambao unawakutanisha
wakuu wa mataifa na seri-
kali za nchi wanachama un-
aofanyika mara mbili kwa
mwaka.

AU pamoja Kamisheni
ya Umoja wa Afrika makao
makuu yake yako Addis Aba-
ba nchini Ethiopia.
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DON BOSCO NETWORKS TANZANIA

PROPOSED CONSTRUCTION OF SANITATION FACILITIES
TO BE BUILT ON PLOT No. 1 BLOCK B AT DIDIA
SHINYANGA MUNICIPALITY - TANZANIA

Tender number: DBDDS/0001/2022-23

INVITATION FOR TENDERS

Date: [09th February 2022]

1. Executive Director of Don Bosco Networks Tanzania invites sealed tenders for the Proposed Construction of Sanitation Facilities
to be built on Plot No. 1 Block B at Didia Shinyanga Municipality, Tanzania.

2. The Executive Director of Don Bosco Networks Tanzania now invites sealed Tenders from eligible National contractors registered
or capable of being registered in Class 6 and above in BUILDING WORKS for carrying out the Proposed construction of Sanitation
Facilities to be built on Plot No. 1 Block No. ‘B” at Didia Shinyanga Municipality, Tanzania.

The project consists of the following works: -
* The finalization of the boys’ Sanitation Facility Block
+ Construction of the girl’s Sanitation Block
+ Associated Building Engineering Services installations that is, Electrical, Plumbing (and drainage)
+ Estimated project budget (320,000,000 Tsh)

3. Tendering will be conducted through the Don Bosco Network Tanzania tendering procedures. The tender is open to all tenderers
as defined in the Public Procurement Regulations, Government Notice No.446 of 2013.

4. Interested eligible Tenderers may obtain further information from and inspect the Tendering Documents at the office of the
Executive Director of the Don Bosco Network Tanzania at Oysterbay, P.O. Box 32770, Dar es Salaam from 0900 hours and
1630hours on Mondays to Fridays inclusive except on public holidays. Alternatively, tenderers can request tendering documents
through executivedirector@dbtz.org; alfred_projects@dbtz.org; cassian_projects@dbtz.org

5. All Tenders must be accompanied by Tender security in an acceptable form in the amount equivalent to 2.5% of Tender price or an
equivalent amount in a freely-convertible currency.

6. All Tenders in ONE ORIGINAL HANDWRITTEN [ INKED] HARDCOPY and a softcopy of Bills of Quantities in a flash disk in Excel
format [ and not in PDF], correctly filled in, and enclosed in plain envelopes must be delivered to the address at Executive Director,
Don Bosco Networks Tanzania, P.O. Box 32770, Dar es Salaam at or before 1500hours, Monday, 21st February 2022.

7. Late Tenders, a portion of Tenders, electronic Tenders, Tenders not received by the deadline shall not be accepted for evaluation
irrespective of the circumstances.

WY 9L A

Fr. MELCHADES NSHABA LUKANYANGA
EXECUTIVE DIRECTOR
THE REGISTERED TRUSTEES OF THE SALESIANS OF DON BOSCO TANZANIA

166970
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Ripoti: Ufisadi unapoteza mapato
asilimia 5 taasisi za umma, binafsi

Na Renatha Msungu, DODOMA

RIPOTI ya kimataifa ya mwaka
2021 iliyotolewa na Taasisi ya
Taaluma ya Kudhibiti Ufisadi Du-
niani (ACFC) inasema asilimia tano
ya mapato yanapotea kwa ufisadi
kwenye taasisi zote za umma na
binafsi.

Mbobezi wa masuala ya kubaini
ubadhirifu na kudhibiti rushwa na
ufisadi, Shakibu Mussa Nsekela ali
nye mafunzo ya kuwajengea uwezo
taasisi hizo ili kudhibiti hali hiyo.

Alisema katika utendaji kazi wao
wamebaini kuwa ufisadi ulioshika
kasi ni ule unaosikika au kujulika-
na na ufisadi mwingi haugunduliki.

Alifafanua kuwa unapotokea
ufisadi taasisi hutumia gharama
kubwa namna kwa kufanya uchun-

o AFRICAN

| CHILD

guzi ukaguzi na fedha zilizochuku-
liwa kuzirudisha inakuwa ni tatizo.

“Tumeona njia bora ya kudhibiti
ufisadi ni kuzuia ufisadi usitoke
na inapotokea tujenge taswira na
wahusika ipo siku watagundulika
kuwapo na nia ya kuwatafuta watu
kuwafuatilia ili wagundulike kazi
yetu kubwa tunawajengea uwezo
taasisi za umma na binafsi juu ya
dalili za ufisadi namna gani zina-
tokea na jinsi ya kudhibiti ufisadi,”
alisema. Kwa upande wake, Wakili
wa Kujitegemea na Mhadhiri wa
Sheria Mwandamizi, Dk. Clement
Mashamba, alisema tatizo la ufisa-
di ni kubwa kwa kuwa watu wengi
wanaamini ili kuwa tajiri lazima
mtu afanye ufisadi.

“Watu wamekuwa wakivunja
sheria na taratibu zilizowekwa
lakini usimamizi ni mdogo hali

inayopelekea ufisadi kuendelea
kutokea kikubwa tuangalie upya
sheria zetu ili ziweze kubana mi-
anya ya ufisadi na mambo yanay-
oibuka mapya katika ufisadi kwani
sasa ufisadi upo kwenye njia za ki-
digitali mitandao,” alisema

Naye Meshaki Shashi, Kaimu
Mkuu wa Idara ya Uchunguzi
wa Ndani Benki ya Taifa ya Bi-
ashara (NB), alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwao kwa kuwa
yanawaweka kupambana na ufisa-
di katika maeneo ya taasisi za
umma na binafsi.

“Ufisadi ni tatizo kubwa sio
kwenye benki tu sehemu zote, la-
kini kwenye benki yangu ipo kama
taasisi na ndio maana tupo hapa
katika kuhakikisha tunapeana uw-
ezo kudhibiti uhalifu huu,” alise-
ma.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda (wa pili kulia), akipokea kompyuta kutoka
kwa Mkurugenm Mtendaji wa Vodacom Tanzania PLC, Sitholizwe Mdlalose (katikati) na Mkurugenzi
Mkuu wa Taasisi ya African Child Project, Catherine K|mambo ikiwa ni sehemu ya uzinduzi wa mradi wa
uvunganishwaji wa shule kidigitali katika shule 50 za umma kvvenye mikoa 10 nchini, katika hafla iliyo-
fanyika shule ya sekondari Mawenzi, Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. Kulia ni Mwakilishi
wa Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, Arnold Msuya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC ahimiza
wananchi
kupata elimu
va kodi

Na Mwandishi Wetu, TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime mkoani
Mara, Kanali Michael Mntenjele, amewataka
wafanyablashara kujitokeza kwa wingi
kwenye kampeni ya elimu kwa mlipakodi
mlango kwa mlango inayofanyika wilayani
Bumo ili watoe kero zao na kupata ufum-

uzi.

Akizungumza na timu ya maofisa kutoka
Mamlaka ya Mapato (TRA) wanaofanya
kampeni hiyo ya elimu kwa mlipakodi
wakati walipowasili wilayani humo jana,
Kanali Mntenjele alisema ni muhimu wa-
fanyab|ashara kujitokeza kwa wingi kupata
elimu ya kodi ili waelewe faida za kodi
wanazolipa ndani ya nchi yao.

“Nitoe wito kwa wafanyabiashara wetu
wa Tarime kama walipakodi wajitokeze
kwa wingi na wawapokee waelimishaji wa
TRA ili waweze kuwasilikiliza kwa lengo Ia
kupata elimu ya umuhimu wa kulipa kodi
kwa sababu kodi hizo ndizo zinazoisaidia
serikali kupata fedha kwa ajili ya kutoa
huduma mbalimbali kwa jamii,” alisema.

Mfanyabiashara wa nguo wa wilayani
humo, Zuhura Ally, alisema amefurahishwa
na utaratibu huo na amepata fursa ya kutoa
kero zake ambazo zimefanyiwa kazi na
maofisa hao wa TRA.

“Kwa kweli ni jambo zuri TRA kujua
wafanyabiashara tunaendeleaje na leo
wameweza kutatua baadhi ya kero zangu
na nyingine wameniambia nifike ofisini |||
niweze kutatuliwa zaidi matatizo yangu,
alisifu Zuhura.

Mfanyabiashara wa mapambo ya magari
wa wilayani humo, Soti Warioba, alisema
maofisa wa TRA wamebadilika kwa kiasi
kikubwa tofauti na kipindi cha nyuma.

Alifafanua kuwa walipokuwa wanazun-
guka kwenye maduka mbalimbali kutoa
elimu, hakuna mfanyabiashara aliyeogopa
wala kufunga duka. ;

Timu ya maofisa wanaofanya kampeni ya
elimu kwa mlipakodi mlango kwa mlango
mkoani Mara, iko wilayani Tarime ikiende-
|ea kutoa elimu ya kodi na baada ya wilaya
hiyo itakwenda wilaya zingine za mkoa

Kampuni zafunzwa sera va uzalishaji mbegu

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KITUO cha Kuendeleza Kili-
mo Nyanda za Juu Kusini mwa
Tanzania (SAGCOT) kimetoa
mafunzo kwa kampuni za
uzalishaji mbegu juu ya sera,
sheria na taratibu mbalimbali
za mbegu ili waweze kufanya
shughuli zao sambamba na
maelekeo ya serikali.

Lengo ni kuongeza uzal-
ishaji wa mbegu bora hali ita-
kayosaidia kuongeza tija ya
mazao kwa wakulima nchini.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufungua
mafunzo hayo yanayofanyi
Sera kutoka SAGCOT Khalid
Mgalamo, alisema mafunzo
hayo yamelenga katika kuwa-
jengea uwelewa kampuni ya
mbegu nchini juu ya sera na
sheria za nchini na kutoa map-
endekezo ya kuboresha sera
hizo ili kufanya uzalishaji wa

mbegu bora na kuboreshwa
zaidi.

“Lengo kubwa ni kuwap-
itisha kwenye sera za mbegu
na kujadili changamoto  zi-
nazoikabili sekta ya mbegu
na kuja na mapendekezo am-
bayo yanafikishwa katika ngazi
husika kwa maamuzi zaidi ili

kuboresha  mazingira ya
uzalishaji mbegu nchini,”
alisema Mgalamo.

Alisema  wazalishaji wa

mbegu ni wadau muhimu ka-
tika kuendeleza kilimo kwa
kuhakikisha mbegu bora zi-
napatikana kwa wingi kote
nchini ili kukidhi mahitaji na
kupelekea tija katika uzalishaji
mazao yenye ubora kuongeze-
ka na kuingia kwenye soko
la ushindani. “Nchi itakapoji-
tosheleza kwenye kuzalisha
mbegu bora kupitia kampuni
ya hapa nchini itawezesha ku-
punguza uagizaji wa mbegu

kutoka nje ya nchi kwa fedha
za kigeni,” alisema Mgalamo.

Alisema SAGCOT itaendelea
kuratibu mafunzo na vikao
mbalimbali kwa wadau wake
na taasisi za serikali kwa lengo
la kujadili changamoto na kuja
na mapendekezo yatakayosa-
idia kuboresha sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi nchini.

“Mbegu ndiyo kiungo katika
kilimo, bila mbegu hakuna
kilimo, hivyo kuna kila sababu
ya kushirikiana pamoja kama
wadau wa sekta hii kuhakiki-
sha mazingira ya uzalishaji
kwa kampuni za ndani zime-
boreshwa ili wazalishe mbegu
kwa tija,” alisema.

Mgalamo aliongeza kuwa
kampuni za mbegu ni sehemu
ya kuzalisha ajira kwa vijana
nchini sambamba na kuongeza
tija ya uzalishaji katika sekta
ya kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji Tanza-

nia Seeds Traders Association
(TASTA), Baldwin Shuma, alise-
ma mafunzo hayo ni muhimu
kwani yanazidi kuboresha sek-
ta zaidi tunaiomba serikali ku-
hakikisha wanatenga maeneo
katika halmashauri ili kam-
puni za mbegu ziweze kupata
aridhi wafanye uzalishaji wao
ambao utakuwa na tija kwa
kuhakikisha mbegu bora zina-
patikana kwa wingi nchini na
kupunguza uagizaji wa mbegu
kutoka nje ya nchi.
“Tunaiomba Serikali katika
halmashauri zetu kutenga
maeneo kwa ajili ya kampuni
ya mbegu kufanya uzalishaji
wa mbegu kuwa na uhakika wa
aridhi ya kufanyia uzalishaji
wa mbegu jambo litakalomjen-
gea mwekezaji uhakika wa bi-
ashara yake,” alisema Shuma.
Naye Mkuu wa Kitengo cha
Majaribio ya Kitaifa ya Umahiri
wa Mbegu kutoka TOSCI, Dk.

Adolf Saria, alisema SAGCOT
inafanya kazi nzuri katika ku-
unganisha wadau katika ku-
jadili changamoto mbalimbali
katika sekta ya kilimo kupitia
vikao kama hivi ambapo map-
endekezo  yatakayopatikana
yatakwenda kusaidia katika
kuboresha sekta.

“TOSCI ipo katika kutoa
ithibati ya mbegu hivyo itaen-
delea kushirikiana na wadau
mbalimbali wa kilimo kuhakik-
isha mbegu zinazozalishwa
zinakidhi viwango vya ubora

ili kuongeza wuzalishaji wa
mazao,” alisema Dk. Saria.
Mkurugenzi Mtendaji wa

Kampuni ya Bytrade (T) LTD,
Harish Dhutia, ameishukuru
SAGCOT kwa kumwalika ka-
tika mafunzo hayo na kusema
mafunzo kama hayo yanao-
nyesha dhamira ya kweli ka-
tika kuboresha sekta ya kilimo
nchini.
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Wakala kusambaza
tani 2,000 za aI|zet|

Na Christina Haule, MOROGORO

anaotumia jina la TRA

kutapeli watangaziwa vita

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKALA wa Mbegu za Kilimo (ASA)
umesema umejipanga kupeleka tani
2,000 za mbegu za alizeti kwa wakulima
ili kukabiliana na uhaba.

Mtendaji Mkuu wa ASA, DKk. Sophia
Kashenge, alisema tani 1,650 wameshaz-
isambaza kwenye vituo vyao mbalimbali
Vya Mauzo.

Dk. Kashenge alisema mbegu wal-
izosambaza ni za kilimo cha muda mfupi
zinazoendana na changamoto va jua na
joto iliyoikumba nchi katika mwaka 2021
na kusababisha uhaba wa mvua.

Aliwashauri wakulima kuzitumia
mbegu hizo za muda mfupi na za kus-
tahimili ukame ambazo pia zinatumia
uchavushaji huria.

Aidha, Dk. Kashenge alisema ASA im-
efanikiwa kuongeza uzalishaji wa mbegu
mbalimbali kutoka tani 1,749 mwaka
2019/20 hadi tani 3,333 mwaka 2020/21
kutoka kwenye mashamba yake 14.

Atakayemwona
Mzee Mbalamwezi
atoe taarifa

Na Christina Mwakangale

MKAZI wa Kimara Baruti mkoani Dar
es Salaam, Beatus Mbalamwezi (76),
anatafutwa na familia yake baada ya
kutoweka nyumbani kwa binti yake
eneo la Kifuru, Kinyerezi, jijini Dar es
Salaam.

Akizungumza na Nipashe, Anna
Mbalamwezi, alisema, baba yao akiwa
na mkewe, alikwenda kumsalimu binti
yao mwingine aishiye Kifuru, lakini
baada ya muda mfupi Wallpomuacha
sebuleni na waliporejea hawakumkuta.

Alisema baada vya tukio hilo walifika
eneo la kituo cha daladala Segerea na
Kisukulu na kwamba wenyeji wa eneo
hilo walidai kumuona na akipanda
daladala.

“Mzee anasumbuliwa na tatizo la ku-
sahau, mara ya mwisho alionekana Ki-
furu, Sabato juzi, saa 10 jioni, alikuwa
amevaa kofia nyeusi, shati la mikono
mirefu jeusi lina maua meupe, suruali

va kaki na viatu vyeusi vya kamba, pia

ni mrefu.

“Tunaomba sana atakayemwona
tuwasiliane kwa namba 0719 233577,
0716 031626 au 0654 175696. Tu-
metoa taarifa kituo cha polisi Stak-
ishari na kupewa faili namba STK/
RB/1395/2022," alisema Anna.

Pia alisema jana walifika eneo la

Segerea, Gongo la Mboto, huku wenyeji :

wa eneo hilo wakidai aliingia kwenye
moja ya duka la dawa Kisukulu, ila
hawakujua ameenda wapi.

“Siku ya pili tumerudi Segerea kuuli-

zia baadhi ya watu wakadai alionekana §

muda fulani, ila hatujampata kwa sasa
tumeacha taarifa akionekana watupi-
gie.

AMLAKA ya Mapato Tanza-

nia (TRA) mkoa maalumu

wa kikodi Kahama, ime-

tangaza vita kwa baadhi ya
wananchi ambao sio waadilifu wanao-
jifanya maofisa wa mamlaka hiyo na
kujipitisha kwa wafanyabiashara na ku-
wakagua kisha kujipatia fedha kinyume
cha sheria.

Kadhalika, imewaonya baadhi ya
wafanyabiashara ambao wamekuwa
wakichukua risiti za mashine za EFD
katika vituo vya mafuta na kuambatani-
sha wakati wa upigaji wa hesabu za kila
mwaka kwa madai walitumia wakati wa
usafirishaji wa mzigo wa mteja wakati si
kweli.

Meneja wa Ukaguzi wa Mamlaka
hiyo, Irene Hans, alitoa angalizo hilo
alipokuwa akizungumza na vyombo
vya habari ofisini wake juu ya kampeni
ya ‘Kamata Wote’ inayokwenda sam-
bamba na utoaji wa elimu kwa wafan-
yabiashara na wanunuzi kuhusu kutoa
na kudai risiti ya EFD mashine baada ya
manunuzi ya biashara yoyote.

Alisema wamekuwa wakifanyakazi
kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi
na usalama, hivyo watakapoanza zoezi
la kuwabaini watu wanajipitisha kwa
wafanyabiashara na kujifanya wakaguzi
wa kodi watahakikisha wanawajibishwa
kisheria, kwa sababu wamekuwa wak-
ichafua mamkala kwa vitendo hivyo.

Pia Hans aliwatadharisha wafanya-
biashara ambao wamekuwa wakitoa
risiti za EFD zenye kiwango ambazo
haziendani na thamani ya mzingo ul-
ionunuliwa, waache mara moja kwa
sababu huo ni wizi kama ulivyo wizi
mwingine kabla hawajaanza kuchuku-
liwa hatua.

“Kuna baadhi ya wafanyabiashara
ambao sio waadilifu, wamekuwa wak-
itoa risiti za EFD kwa wateja wao am-
bazo haziendani na thamani ya mzigo
wao, mzingo wa shilingi 100,000 wa-
natoa risiti ya shilingi 10,000... jambo
hili bado tunaendelea kulikemea na
wahusika watakapobainika adhabu kali
zitachukuliwa,” alisema Hans.

Aliongeza: “Kwa mfanyabiashara ata-
kayebainika kutotoa risiti kwa mteja
wake faini yake itakuwa Sh. 3,000,000

’ Jumpo

SOf) k!/:

mpaka milioni tano huku kwa mteja
ambaye hatadai risiti hiyo pia atatozwa
faini ya Sh. 300,000 mpaka Sh. milioni
1.5, hivyo kila mmoja kudai na kutoa
risiti kwa kila bidhaa inayotoka na ku-
ingia.

Mmoja wa wafanyabiashara wa mjini
hapa, Godfrey Masumbuko, alisema
miongoni mwa wanaoichafua mamlaka
hiyo ni wanaowasumbua wafanyabi-
ashara kwa kujiita maofisa wa TRA am-
bao wanapita na kufanya ukaguzi wa
utoaji wa risiti kumbe wanataka fedha.

Alisema, mwaka juzi kulikuwa na ki-
jana mmoja aliyejifanya mtumishi wa
TRA na alikuwa akivaa kama watumi-
shi, lakini baada ya kufuatilia na kutam-
bua sio mhusika, aliwajibishwa kisheria
na alikuwa akitapeli wafanyabiashara
wa Mji Mdogo wa Kagongwa.

Naye Lucy Mayengo alisema, kila bi-
ashara ambayo amekuwa akiifanya na
wateja wake anahakikisha anatoa risiti
na kuwapatia kwa sababu inamrahi-
sishia katika utunzaji wa kumbukumbu
za mauzo na ukadiriaji wa mapato kila
mwaka na imesaidia kuondokana na
msuguano na maofisa wa TRA.

l\/lvvenyek|t| wa Serikali ya Mtaa wa Amam Kata va Kipunguni, jijini Dar es Salaam, Daniel Malagashimba
(kushoto), akikabidhi msaada wa moja ya maboksi manne va madaftari kwa Mwenyek|t| wa Kituo cha Taari-
fa na Maarifa cha Kata ya Kitunda, Fatuma Abdulrahman, kwa ajili ya wanafunzi wa mtaa huo, juzi. Wengine
ni viongozi wa Kituo hicho. PICHA: SABATO KASIKA

H/shauri yvaja na mkakati kuboresha usafi

Na Neema Hussein, KATAVI

HALMASHAURI ya Manispaa ya
Mpanda mkoani Katavi imeanza kutoa
tuzo ya cheti kwa kata zinazofanya vi-
zuri kwenye suala la usafi.

Akizungumza katika kikao cha wa-
tendaji wa kata, mitaa na madiwani,
Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa ya
Mpanda, Sophia Kumbuli, ameitaja
Kata ya Kashaulili kuongoza katika us-
afi na kuizawadia cheti cha usafi kwa
mwezi Januari 2022 pamoja na fedha
taslimu shilingi 100,000.

Katika hatua nyingine kwenye zoezi
la kuzitambua kata zinazofanya vizuri

katika suala la usafi, Kata ya Shanwe
imeshika nafasi ya pili huku Kata ya Ma-
jengo ikishika nafasi ya tatu kwa usafi.

Kata ya Kawajense imetajwa kuwa
ya mwisho kwa usafi na kuzawadiwa
kinyago cha uchafu ikiwa ni ishara ya
kuhakikisha kata hiyo inajipanga vizuri
katika usafi wa mazingira.

Kwa upande wake Diwani wa Kata
ya Kashaulili Magreth Kitungulu,
amesema wao wamejiwekea utaratibu
wa kila Alhamisi kuhamasisha wakazi
wa kata hiyo kufanya usafi katika mae-
neo yao ili kuimarisha na kuendeleza
usafi.

Naye Diwani wa Kata ya Kawajense,

Uwezo Bachu, aliupongeza mpango wa
usafi katika Manispaa ya Mpanda, na
wao Kata ya Kawajense wamepokea
kinyago hicho kama changamoto ya
kuwafanya viongozi wa kata kuongeza
bidii katika usafi na kuahidi kufanya vy-
ema kwa kipindi kijacho.

Meya wa Manispaa ya Mpanda, Haid-
ary Sumry, alisema Baraza la Madiwani
katika vikao vyao ajenda ya usafi wa
Manispaa ya Mpanda imekuwa ya ku-
dumu kwa kuhamasisha madiwani
kuendelea kusimamia usafi kwenye
kata zao, hivyo zoezi hilo litatia chachu
ya kufanya usafi kwa kiwango kikubwa
katika Manispaa ya Mpanda.
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HABARI BUNGENI

Vitongoji 37,610 havina umeme

UNGE limeelezwa kuwa serikali

imefanya uhakiki na kuainisha

uwapo wa vitongoji takribani

37610 visivyokuwa na umeme
Tanzania Bara.

Aidha, inakadiriwa Sh. trilioni saba
zitahitajika ili kukamilisha mahitaji ya
umeme katika vitongoji hivyo.

Wizara ya Nishati ilitoa majibu hayo
jana bungeni katika swali la Mbunge wa
Mbarali (CCM), Fransis Mtega.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji
lini serlkah 1tal<amlhsha 1<uv1patla umeme
tika Jimbo la Mbarali.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema
serikali imeanza utekelezaji wa miradi ya
ujazilizi unaolenga kufikisha umeme ka-
tika vitongoji vyote Tanzania Bara awamu
kwa awamu kulingana na upatikanaji wa

fedha ikiwa ni pamoja na vitongoji vya
Jimbo la Mbarali

umeme kupitia mradi wa REA III
mzunguko wa pili ambao unaendelea
kutekelezwanamkandarasiambayeniM/S
Electrical Transmission and Distribution
Construction and Maintenance Co.
LTD.

Ilibainisha kuwa mkandarasi ameka-
milisha kazi ya usanifu wa kina, upimaji,
uandaaji wa michoro na anaendelea na
manunuzi ya vifaa pamoja na kusimika
nguzo katika maeneo ya mradi.

Ilisema gharama ya mradi ni Sh. bilioni
saba na utekelezaji unatarajiwa kukami-
lika mwezi Desemba, 2022.

Habari zote na Augusta Njoji

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge va Shena na Kat|ba Najma Murtaza Giga, akiwasilisha maoni ya
kamati hiyo, kuhusu muswada wa marekebisho ya sheria mbalimbali namba 7 ya mwaka 2021, Bungeni jijini
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ATCL vaagizwa kufanya utafiti
nauli za mashirika washindani

MKURUGENZI Mtendaji wa Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL), ameagizwa ku-
fanya utafiti wa nauli zinazotozwa na ma-
shirika ya ndege washindani kwa safari za
ndani, ili kuziwianisha na kupanga nauli
zinazovutia Watanzania wengi kutumia
ndege za ATCL.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ilitoa
agizo hilo jana bungeni ilipokuwa ikitoa
majibu ya swali la Mbunge wa Gando
(CCM), Mussa Omar Salim.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
sababu za mabadiliko makubwa ya bei
za tiketi za ndege za ATCL zinazofanya
safari zake Dar es Salaam na Dodoma na
kudai kuwa mara nyingi hufika hadi Sh.
600,000.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema
mfumo wa uuzaji wa tiketi katika biasha-
ra ya usafiri wa anga ni mojawapo ya mi-
kakati ya ushindani ili kuvutia wateja.

Ilifafanua kuwa mashirika ya ndege

hushindana kwa kutumia mkakati huo
ambapo tiketi hupangwa katika ngazi
mbalimbali kufuatana na vigezo mbal-
imbali kama vile bei ya tiketi, ujazo wa
ndege, muda wa kukata tiketi, masharti
ya tiketi na daraja la usafiri.

Hata hivyo, ilisema kwa kutumia kig-
ezo cha ujazo wa ndege na muda ambao
abiria anakata tiketi, mteja anayekata
tiketi mapema na kukuta ndege haija-
jaa hupata bei za chini ukilinganisha na
mteja anayekata tiketi muda mfupi kabla
ya safari yake na kukuta ndege imejaa,
ambapo mara nyingi huwa siku chache
au muda mfupi kabla ya safari, hupata bei
Za juu.

Ilisema mfumo huo unatumika ki-
mataifa na mashirika yote ya ndege na
kwa ATCL bei hizo zimepangwa katika
ngazi mbalimbali kwa mfano katika safari
ya Dodoma kwenda na kurudi.

Tlieleza kuwa ATCL ina jumla ya ngazi 13

katika daraja la kawaida ambapo bei zake
zinaanzia Sh. 331,400 hadi Sh. 678,400.

Pia ilisema bei ya juu ya wastani wa
Sh.600,000 ni viti 10 kati ya jumla ya viti
76 vya ndege nzima sawa na takribani
asilimia 13 ya ujazo wa ndege.

Vilevile, ilisema kuna daraja la ambalo
kuna viti sita tu na ni kwa abiria yoyote
ambaye yupo tayari kulipa katika daraja
hilo.

Ilibainisha daraja hilo linatoa huduma
maalum kwa mfano mteja anapewa kilo
saba zaidi za mizigo ukilinganisha na
daraja la kawaida, mteja hupatiwa mhu-
dumu wa kumsikiliza kwa haraka muda
wowote akiwa ndani ya ndege.

Kutokana na sababu hizo, ilisema
gharama za daraja hilo ni kubwa kuliko
daraja la kawaida ambapo daraja hilo lina
ngazi nne zenye bei kati ya Sh. 721,600
hadi Sh. 953,000.

Mbunge aomba
gari la zimamoto
Uwanja wa
Ndege Mtwara

MBUNGE wa Nanyamba (CCM),

¢ Abdallah Chikota, amesema

: Uwanja wa Ndege wa Mtwara

¢ unakabiliwa na tatizo la ukosefu
: wa gari la zimamoto na kuiomba
¢ serikali kukamilisha mchakato wa

manunuzi ya gari hilo.
Akiuliza swali la nyongeza bun-

geni jana, Chikota alisema fedha
¢ ya kununua gari hilo ipo kwenye

hatua ya kwanza ya ukarabati wa

uwanja na kutaka kujua serikali

itakamilisha lini ununuzi wa gari
hilo.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa akijibu

swali hilo, alikiri kuwapo ukosefu

huo na kwamba mchakato wa

: ununuzi wa gari hilo unaendelea

na kiasi cha Sh. bilioni 1.5 kimet-

:oengwa.

Pia alisema tayari mkandarasi

amepatikana wa kupeleka gari hilo.

Awali, Katika swali la msingi,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),

: Anastazia Wambura, alihoji lini
: serikali itajenga mnara wa kuon-
: gozea ndege wenye urefu wa

kutosha kumwezesha mwongoza
ndege kuona miundombinu yote

ya njia ya ndege kwenye uwanja

huo.
“Je, ni lini serikali itajenga jengo
la muda la abiria lenye ukubwa

: wa kutosha wingi wa abiria wa-

naoingia na kutoka katika uwanja
huo? Je, ni lini ‘parking shade’ ya
mitambo ya zimamoto na uokoaji
itajengwa katika eneo lililopangwa
kwenye ‘master plan'?"Alihoji.
Prof. Mbarawa akijibu maswali
hayo, alisema kiwanja hicho Kili-

¢ jengwa na kuanza kutoa huduma

katika miaka ya 1952/53 na kuto-
kana na kuongezeka kwa matumizi

yake yanayotokana na kuongezeka

kwa shughuli za kiuchumi na
Kijamii katika mikoa ya kusini
Kilihitaji kufanyiwa maboresho
makubwa.

“Serikali kupitia Mamlaka ya Vi-

wanja vya Ndege Tanzania (TAA),

iliandaa mpango kabambe (mas-

ter plan) uliopendekeza kupanua

kiwanja hiki kutoka daraja Code 3C
kwenda Code 4E (kwa mujibu wa
ICAO). Kiwanja kitakapokamilika,
kitakuwa na uwezo wa kuhudumia
ndege kubwa za ndani na nje ya
nchi zenye ukubwa wa Boeing

787-8 (Dreamliner),”alisema.

Aidha, alisema uboreshaji wa
kiwanja hiki umegawanywa katika

:© awamu mbili, ambapo kwa sasa
i ujenzi unaoendelea ni wa awamu
¢ ya kwanza unachusisha baadhi ya

kazi zikiwamo urefushaji wa njia

¢ ya kuruka na kutua ndege, ujenzi
iowa maegesho mapya ya ndege na

barabara zake za maingilio.
“Naomba nimhakikishie
mheshimiwa mbunge kuwa ujenzi

: wa mnara wa kuongozea ndege,
: jengo la abiria na Kivuli kwa ajili
: ya maegesho ya mitambo ya zi-

mamoto, vitajengwa katika awamu

: vya pili baada ya awamu ya kwanza

kukamilika,” alisema.
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MIAKA 45 CCM

Chama kinakwenda na
wakatli, lakini kinabanwa

«Ni hofu kuogopa nguvu ya soko, ubinafsishaji

Na Ani Jozeni

UTAFAKARI njia iliyo-
fuatwa au inayofuatwa
na Chama Cha Mapin-
duzi miaka 45 baada ya
chama hicho kuundwa Februari
5,1977 ni jambo lenye mapana na
marefu tofauti, kulingana na kila
anayefanya uchambuzi huo.
Kwanza kuna upeo wa kukian-
galia chama, kwani kila mmoja
anakuwa na hisia chanya zaidi
kuhusu kipindi alichoifahamu
CCM, halafu alinganishe na yali-
yotokea baadaye, inamaanisha
kuwa vizazi tofauti vina sura to-
fauti za chama, na hisia mbalim-
bali au uthabiti, maadili ya uongo-
zi katika kipindi kilichopita hivyo,
hakuna njia ya ‘kusawazisha’ tas-
wira hizo.

Wakati chama kinaadhimi-
sha miaka 45, kitakachoangaliwa
siyo yaliyopita au kulitokea nini
ila makada, wanachama na jamii
kwa jumla inavyojipanga katika
utii na hamasa ya sera zinazo-
fuatwa na uongozi wa wakati huu.
Ndiyo hapo kimsingi kuna tofauti,
kuwa hadi mwisho wa awamu ya
tano kulikuwa na ‘kwenda sawa’
kati ya upeo wa wanachama na
upeo wa uongozi, ila awamu ya
sita imeleta kitu tofauti. Wana-
chama hawahitaji tu kuona kina-
chotokea na kutazamiwa kuunga
mkono, ila sasa kuna suala la kue-
lewa nini mwelekeo, usahihi wake
ni upi.

Kila awamu kimsingi imeku-
wa na changamoto yake kufikia
mwelekeo mpya wa uongozi na
upeo wa wanachama na jamii
kwa ujumla, kuhusu nini kina-
faa na nini kinawezekana. Kwa
maana hiyo awamu tofauti zime-
kuwa na michango ya kipekee,

wa Baba' - Rais Kenyatta

Ukurasa 13

Naibu Katibu Mkuu CCM -Bara, Christina Mndeme, mwanamama wa kwanza kushika wadhifa

huo. CCM ikibadilika na kwenda na wakati. PICHA: MTANDAO.

kwa mema au mabaya kuhusu
nini kinawezekana, kwa msingi
wa kuhuisha na kupatanisha iwe
migongano au matazamio katika
jamii kwa jumla. Hulka ya kion-
gozi aliyepo na atakayotanguliza
yana umuhimu, pia ndiyo msingi
wa kujenga mwelekeo mpya, au
mwendelezo wa mwelekeo wa
jumla alioukuta.

Angalizo lililopo ni kuwa
takriban kila awamu imefaulu
pale ilipochukua hatua wakati
wa kuingia madarakani kutatua
changamoto ndani ya mwelekeo
uliopo na ilipoanza hatua za ku-
jenga mwelekeo mpya katika fani
moja au nyingine ya uongozi.

Awamu ya kwanza ilipendwa
bila minong'ono kati ya mwaka
1962 na 1967 wakati wa Azimio
la Arusha, lililotokana na chama
cha Tanu chini ya Mwalimu Julius
Nyerere, Baba wa Taifa, kuhitaji
ukaribu maalumu .

Aidha, wanafunzi wa Chuo Ki-
kuu (kishiriki) cha Dar es Salaam
kuandamana Oktoba 1966 kup-
inga kujiunga kwenda Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) kwa miezi sita
na kukatwa mshahara ili kusaidia
maendeleo kwa miezi 18,ilitoa
ishara zao kisiasa na kama jamii
kwa ujumla.

Pamoja na kuwa Azimio la
Arusha lilijenga mwelekeo wa

N

f’ -

kudumu wa kiitikadi miongoni
mwa wasomi na ngazi za juu za
watumishi serikalini na mashirika
ya umma, sababu zao zilitofauti-
ana. Wakereketwa ndani ya TANU
walipenda Ujamaa kama itikadi,
hali kadhalika watumishi serika-
lini walikuwa na lao la ziada waki-
iona Ujamaa kama mwendelezo
wa ‘Uafrika na Uzawa’ wenyewe
wasomi wakiuita ‘Africanisation’
ukiwa mkakati wa kuwaondoa
Wazungu serikalini.

Azimio likafungua hatua ya ku-
wandoa wageni katika mashamba
makubwa waliyokuwa wanami-
liki, halafu na njia kuu za uchumi,
kwa maana ya kununua na kuuza

nje, mabenki, bima, umeme na
uendeshaji bandari, serikalini
waliona shughuli hizo sasa zitasi-
mamiwa na wazawa.

Tafsiri hiyo ya Ujamaa na
Kujitegemea isiyo rasmi na in-
ayoeleweka  kisaikolojia  kwa
wengi,inaendelea kuwa kati ya
ishara chanya,hasa katika kuku-
baliana hata ikabaki katika Katiba
ya Jamhuri ya Muungano kuwa
Tanzania ni nchi inayofuata siasa
ya Ujamaa na Kujitegemea.

Itakumbukwa kuna wakati
Miiko ya Uongozi (kutoshiriki shu-
ghuli yoyote ya kibepari, yaani
kutafuta fedha kibiashara, nje
ya mshahara, kwa uwekezaji na
kuwaajiri wengine) iliondolewa
mwaka 1991 kwa ‘Azimio la Zanzi-
bar,” au Tangazo la Zanzibar.

Inawezekana wapo baadhi
ndani ya jamii wawe wanasiasa au
wengineo kuna yanayowachang-
anya ndani ya mageuzi hayo. Kwa
mfano dhana ‘kukopa na kuwa na
deni kubwa la taifa kutasababisha
nchi kupigwa mnada.’

Tatizo la kuogopa nguvu ya
soko na masuala ya ubinafsishaji
pamoja na uwekezaji wa kigeni
ni mtihani ambao siyo rahisi
sana, hata hivyo uchumi kitaifa
unaenda mbele pale kunakuwapo
mazingira huru, hakuna ubaguzi
wa nani ana uwezo wa kuuza au
kununua.

Unapotokea mkanganyiko wa
kimilki au kibiashara kuainisha
jamii, mathalan kitu fulani ama
wasimilikishwe au kuuziwa Wa-
zungu, Wahindi, au Waarabu ni
dhana inayokwamisha nyendo za
kiuchumi.

Mifumo ya kihistoria kama
ufugaji wa ngombe wengi au
maeneo ya kikabila ambako ardhi
haina mwenyewe, ila ni ya ukoo
yanaweza kuzuia mitaji kutoka
nje, kupanuka soko na kuajiri vi-
jana na wasomi kwa jumla katika
rasilimali tarajiwa.

Hiyo ikitimizwa katika namna
sahihi itaendeleza jadi iliyopo
kwenye CCM hivi sasa kufafanua
ulazima wa uhuru wa kiuchumi
katika mazingira huru, lakini ya-
nayotoa kipaumbele kwa maen-
deleo ya Watanzania kupiga hatua
kila kukicha.
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Stephen Wasira, mwanasiasa anayetaka kuzingatiwa msimamo wa chama kumpata kiongozi wa taifa. PICHA: MTANDAO.

Wachambuzi: Wasira yuko
sawa Kuzungumazia urais

BHajampigia debe Rais, anasimamia misingi ya chama

Na Sabato Kasika

IKU moja baada ya mwana-
siasa mkongwe wa CCM, Ste-
phen Wasira, kutaka Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, aachwe
amalizie vipindi viwili vya urais,
kama ulivyo utaratibu wa chama
hicho, baadhi ya wachambuzi wa
siasa wanatazama maoni yake, wak-
isema anachosema ni msimamo wa
chama na si kuanzisha kampeni.
Miongoni mwa wachambuzi
hao ni Abbas Mwalimu ambaye
anasema, mkongwe huyo wa siasa
hamkumpigia debe Rais Samia bali
anataka yale ambayo chama kime-
jiwekea katika kumpata mkuu wa
nchi yazingatiwe.
Anaeleza kuwa Wasira anazun-
gumza kwa nia nzuri ambayo ina-
lenga kuimarisha umoja ambao

unaweza kukisaidia chama kuende-
lea kuwa madarakani, kwa kutaka
wana CCM kuzingatia utaratibu
ambao chama kimejiwekea katika
kumpata mkuu wa nchi.

Anasema, kuna changamoto zili-
jitokeza mara baada ya Rais kuin-
gia madarakani na akaziweka wazi
kwamba wapo watu wanajipanga
kwa ajili ya mwaka 2025 na kuwa-
taka waache mtindo huo wachape
kazi.

“Wito huo wa Rais unatokana na
kwamba, kuwazia urais kunaweza
kusababisha wasaidizi wake
kushindwa kuwatumikia wananchi,
hivyo hata Wasira alilenga kile am-
bacho kinahimizwa na Rais mwe-
nyewe,” anasema.

Anasema, msisitizo wa Wasira
uko hapo, kuwa CCM kuna utara-
tibu wake, na kwamba yeye ni mzee

“Wito huo wa Rais
unatokana na
kwamba, kuwazia
urais kunaweza
kusababisha
wasaidizi wake
kushindwa kuwa-
tumikia wananchi,
hivyo hata Wasira
alilenga kile am-
bacho kinahimi-
zwa na Rais mwe-
nyewe,’ anasema.

wa chama, anajua kuwa watu
wakikaa na kuwaza urais, wa-
naweza wakashindwa kuwa-
tumikia wananchi.
Mchambuzi huyo anase-
ma hali hiyo isipodhibitiwa,
watashindwa kutumikia wa-
nanchi, na watamwangusha
Rais na hata wao wenyewe
katika maeneo yao kwa kuto-
leta maendeleo na kuwafanya
wapinzani kuwa na hoja.

WASIRA YUKO SAHIHI

Godwin Gonde ni mcham-
buzi wa siasa na Mhadhiri
wa Chuo cha Diplomasia Dar
es Salaam ambaye anasema,
Wasira yuko sahihi na kwam-
ba wakongwe wa CCM waji-
tokeze kama yeye kukemea
mbio hizo za urais, wakati

huu ambao ndiyo kwanza seri-
kali ya awamu ya sita inashika
usukani.

“Kuelekea mwaka 2025, kume-
kuwapo na harakati ndani na
nje ya CCM za kutaka urais, hali
inayoweza kusababisha shu-
ghuli za maendeleo zikakwama.
Wakongwe wa CCM waendelee
kukemea,” anasema Gonde.

Anasema, Wasira amejitokeza
hadharani kuwataka makada
wenzake kufuata misingi na ta-
taribu za chama zilizowekwa
kwa ajili ya kumpata mgombea
urais, na kwamba wengine zaidi
wajitokeze kumuunga mkono.

“Wakiamuachia Rais pekee
yake akemee, zinaweza kuibu-
ka kambi ambazo zitaendelea
kusaka nafasi hiyo na kuweka
pembeni misingi ya chama, hali
ambayo inaweza kuifanya CCM
ikose umaarufu mbele ya jamii,”
anasema.

Gonde anasema, mwaka 2025
bado uko mbali, na kwamba kin-
achotakiwa ni kuhimiza shughu-
li za maendeleo kama ambavyo
Rais amekuwa akielekeza badala
ya kuwaza urais wakati huu.

RAIS SAMIA AACHWE

Katika mkutano wa hadhara
mjini Bunda mkoani Mara juzi,
mkongwe wa siasa nchini, Ste-
phen Wasira, ambaye aliwahi
kuihama CCM na kujiunga na
NCCR-Mageuzi, anakumbusha
kuwa Rais Samia aachwe amali-
zie vipindi viwili vya urais kama
ilivyo utamaduni wa Chama Cha
Mapinduzi.

Wasira ambaye amekuwa kwe-
nye uongozi tangu awamu ya
Baba wa Taifa ameshika nyadhi-
fa mbalimbali serikalini kama
ukuu wa mkoa, uwaziri akion-
goza wizara kadhaa ikiwamo kil-
imo, aidha amekuwa mbunge wa
Bunda Mjini kwa miongo mingi
na katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015 aliondolewa kwe-
nye nafasi hiyo na Esther Bulaya
wa CHADEMA.

Akiwa katika mkutano huo wa
Rais Samia, aliyekuwa anahiti-
misha ziara ya siku mbili mkoani
Mara, Wasira alipewa nafasi ya
kuzungumza baada ya Rais ku-
weka jiwe la msingi katika ujen-
zi wa chujio 1a maji mjini Bunda.

Rais alikwenda kwenye maa-
dhimisho ya jubilii ya miaka
45 ya CCM iliyofanyika mkoani
Mara Jumamosi Februari 5. Aki-
toa kauli hiyo, Wasira anasema:.

“Wale waliosema wanataka
urais 2025, mimi nawashauri
wasubiri kwa sababu kwa utam-
aduni wa CCM kama kuna aliye-
po ofisini huwa hatumpingi, tu-
nampa nafasi amalizie awamu
hiyo ambayo ni miaka 10.”

Anatoa mfano wake binafsi
kwamba, aliwania urais mwaka
2015, lakini hakuupata na sasa
kwa kuwa ameshapitwa na umri
wa kugombea, amekaa pembeni
na hana nia tena wala mpango
wa kuwania nafasi hiyo.

Wasira anawataka wenye
dhamira hiyo ya urais wasubiri
hadi vipindi viwili vya Rais Sa-
mia vipite, na iwapo watakuwa
wamepitwa na umri kama yeye
waige mfano wake, ambaye ame-
jiunga na wazee wa Mara, kwa
kuwa si wote lazima kuwa rais
bali ni fursa ya mtu mmoja.

Habari za kugombea uongozi
wa urais 2025 si ngeni majuk-
waani kwani Rais Samia aliwahi
kuwaeleza wanawake kuwa Rais
mwanamke, watamweka 2025,
na kuwashauri kufanya siasa
vizuri kwa kukishikamana ili
kumweka rais wao akiwahakik-
ishia kuwa atasimama kwenye
uongozi wa urais wakati ukifika.
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KUELEKEA UCHAGUZI KENYA...

Raila aendelea kubaki ‘mtoto
wa Baba’ - Rais Kenyatta

BMartha Karua, Gideon Moi, Kalonzo rasmi kwa Ruto

Na Christina Mwakangale

MEBAKIA miezi sita kufikia
uchaguzi mkuu wa Kenya, un-
aotarajiwa kufanyika Agosti 9,
huku joto la kisiasa likipanda
wakati wote kutokana na kila mtia
nia kujinadi ama kunadiwa na
viongozi maarufu nchini humo.

Uchaguzi huo wa Rais utakwen-
da sambamba na kuwapigia kura
wabunge pamoja na maseneta
kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo
na sheria za uchaguzi zilizofikiwa
baada ya kuandikwa katiba mpya .

Utawala wa Rais Uhuru Keny-
atta ulioingia madarakani tangu
2013 kupitia chama cha Jubilee,
unatarajia kupisha kiti hicho kwa
awamu nyingine baada ya uchagu-
zi mkuu wa mwaka huu.

Joto ni kali zaidi hasa kwa wa-
naowania urais wakiwamo vion-
gozi waliomo na waliowahi kushi-
ka nyadhifa serikalini, akiwamo
Naibu Rais William Ruto na Waziri
Mkuu mstaaafu, Raila Odinga, am-
baye kwa sasa anaungwa mkono
nayuko karibu na Kenyatta.

Kwa Kenya huu ni uchaguzi wa
12 tangu ule wa kwanza mwaka
1969 ukifuatiwa uchaguzi zingine
miaka ya 1974, 1978, 1979, 1983,
1988, 1992, 1997, 2002, 2007, 2013
na mwaka 2017 kwa mujibu wa
mtandao wa taarifa za uchaguzi za
Kenya .

Mwaka 2013, hofu ilitawala ku-
tokana na ghasia za mwaka 2007
hadi 2008 na kusababisha kuzuil-
iwa kwa uchaguzi. William Ruto
ambaye anatarajiwa kuwania wa-
dhifa huo, amejipanga na chama
chake ambacho si kilichomuingiza
madarakani cha Jubilee, bali kipya
cha United Democratic Alliance
(UDA).

Sera za UDA ni kujali maslahi ya
Wakenya wa tabaka la chini, wan-
aohangaika kila siku kusaka tonge
ili angalau wapate mlo, hayo ni ya
Ruto wakati Odinga naye, ameun-
da vuguvugu jipya la kisiasa linalo-
fahamika kama Azimio la Umoja
huku akipata uungwaji mkono na
Rais Kenyatta.

Ahadi za Naibu Rais ni kwamba,
atabadilisha uchumi wa wananchi
wa hali ya chini iwapo ataingia
madarakani.

Hii ni mara ya kwanza kwa
Ruto ambaye kutofautiana ki-
siasa mkuu wake, Rais Kenyatta
na kuunda chama kipya kutafuta
urais, huku Odinga mwanasiasa
mkongwe wa upinzani, akiwania
sasa kwa mara ya tano, akiungwa
mkono na Kenyatta.

Ruto anajiita ‘hustler’ (mpamba-
naji) amekuwa Makamu wa Rais
Kenya tangu 2013 hadi sasa katika
serikali ya Rais Uhuru Kenyatta,
ya chama tawala cha Jubilee, am-
baye uhusiano wake na bosi wake
unazidi kudorora, chanzo cha mk-
waruzano huo hakijulikani wazi
duru za kisiasa zikidai mwanzo
wake ni Rais Kenyatta kufikia
makubaliano ya kuleta maridhi-
ano ya kitaifa na kiongozi wa up-

Gideon Moi (kushoto) na William Ruto wamekubaliana kwenda pamoja. PICHA ZOTE: MTANDAO.

inzani Raila Odinga, kwa lengo la
kumaliza uhasama wa kisiasa.

Miaka ya hivi karibuni, Raila Od-
inga maarufu ‘Baba’ kama anavy-
oitwa na wafuasi wake, amekuwa
na uhusiano wa karibu kisiasa na
Rais Kenyatta ambaye zaidi ya
mara moja amedokeza hadharani
ni upande gani kisiasa anaegemea
kati ya Raila Odinga na naibu wake
William Ruto bila ya kutaja jina la
yeyote.

Mshirika wa Odinga kisiasa ka-
tika uchaguzi uliopita alikuwa Mu-
salia Mudavadi wa chama cha Am-
ani National Congress (ANC), pia
ambaye ameshadokeza mapema
nia ya kuwa rais wa tano wa Kenya
katika uchaguzi huo.

Si hao tu kuna wengine viongozi
nguli wakiwania mamlaka hayo,
akiwamo Gavana wa Makueni Pro-
fesa Kivutha Kibwana, makamu
wa rais mstaafu Kalonzo Musyoka
na mwimbaji wa muziki ya Injili
Reuben Kigame.

Mara kadhaa, Musalia
ameishambulia serikali ya Kenyat-
ta kwa kushindwa kuinua uchumi
wa taifa, hivyo kuyafanya mai-
sha ya Mkenya wa kawaida kuwa
magumu.

Musalia na Ruto ndiyo viongozi
pekee wa siasa ambao wamekuwa
wakifanya kampeni wakitangaza
kuinua uchumi wa taifa, ingawa
Ruto hivi Sasa ni sehemu ya Ju-
bilee, anayeishambulia serikali ya
Kenyatta kwa kushindwa kubore-
sha maisha ya Mkenya.

ULIVYO MUUNGANO

Vyama vya Amani National
Congress (ANC) cha Musalia Mu-
davadi, United Democratic Alli-
ance (UDA), cha Ruto na kile cha
Ford Kenya cha Moses Wetangula
vimeamua kushirikiana kwenye
uchaguzi mkuu.

Mwezi uliopita , akizungumza
kwenye kongamano la Wajumbe
la Taifa, la ANC, Ruto anathibiti-
sha kuwa vyama hivyo vitashiriki-
ana kwa maslahi ya taifa.

Kiongozi wa chama cha Wiper
(soma waipa), Kalonzo Musyoka
na mwenzake wa KANU Gideon
Moi, wametangaza kutalakiana
na Musalia baada ya kugundua
kuwa Ruto ambaye ni hasimu wao
kisiasa, alikuwa amealikwa kuwa
mgeni wa heshima kwenye konga-
mano la wajumbe wa ANC, ishara
ya mgawanyiko kwenye muun-

gano huo.

“Nataka kuthibitisha kwa niaba
ya UDA na wafuasi wangu, kuwa
tutafanya kazi pamoja na ANC,
Ford Kenya na vyama vingine vy-
ote, kwenye safari hii ya kuleta
umoja nchini Kenya,” anasema
Ruto.

Muda mfupi baada ya ndoa ya
Kenya Moja kuvunjika, Kalonzo
na Gideon kwenye taarifa kwa
vyombo vya habari, wamesema
huu ni wakati wa kusitisha ushiri-
kano wao wakiutaja kuwa ni mch-
ezo mchafu wa siasa. Imebainika
kuwa Musalia, Ruto na Wetangu’la
wamekuwa wakishauriana kwa
wiki kadhaa kuhusu ushirikiano
mpya.

Ushirikiano huo mpya sasa una-
jenga jukwaa la washindani wawili
wakuu kwenye uchaguzi wa Ago-
sti 9, mwaka huu. Hata hivyo hai-
jabainika ni nani atakayepeperu-
sha bendera ya ushirikiano huo
mpya dhidi ya Raila Odinga wa
Azimio la Umoja. Raila alitajwa
kuwa mradi wa serikali uliobuni-
wa baada ya salamu za heri.

“Sasa narudia ili kuondoa
shauku, msimamo wa ANC kuhu-
su hiki kichekesho kinachoitwa

Azimio ni kuwa hatutashiriki-
ana nacho. Azimio limejengwa
kwa maslahi ya watu wachache,”
anasema Musalia, ambaye pia ali-
laani siasa za usaliti dhidi ya Raila,
anaonekana kuwasaliti wenzake
ambao duru zinasema, watajiunga
na Azimio la Umoja linaoongozwa
na Raila Odinga.

RUTO APUMUA

Wiki iliyopita Muungano wa
Kenya-One Kenya Alliance (OKA)
, ulitangaza vigogo wake Martha
Karua , Cyrus Jorongo na motto
wa Rais Moi Gideon Moi pamoja
Kalonzo Musyoka kuungana na
UDA cha Makamu wa Rais William
Ruto . baada ya kumtimua Musalia
Mudavadi.

Hata hivyo Jirongo ambaye ali-
wahi kuwa Katibu Mkuu wa KANU,
aliwahi kumponda Ruto akisema
harakati za kisiasa kati yake na
MUdavadi ambaye amemkimbia
zililenga kuendeleza masuala bin-
afsi nasi kwa manufaa ya Wakenya
. Aliyasema hayo kwenye mkutano
wa kampeni uliomshirikisha kion-
gozi wa chama cha Wiper Kalonzo
Musyoka na Gideon Moi Mwe-
nyekiti wa KANU.
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JUKWAA LA UONGOZzI

WAZIRI MKUU BORISS JOHNSON

UINGEREZA WAAMSHA ‘DUDE’, KISA
MISURURU YA TAFRIJA ‘HARAMU’

Na GAUDENSIA MNGUMI

OJA ya sheria za Chama
cha Conservative cha
Waziri Mkuu wa Uin-
gereza Boris Johnson
(pichani), inaelekeza kuwa kura
ya kukosa imani na kiongozi wa
chama inawezeshwa na wabunge
54 wa chama, iwapo wataandika
barua kwa ofisa wa chama ku-
pendekeza kupigwa kura hiyo, ili
kumtumbua.

Licha ya kuwapo kwa misuko-
suko Conservative yenye wabunge
359, haijakusanya barua 54 za
wabunge za kutaka Johnson atim-
uliwe.

Kinachomuweka kwenye hati
hati Waziri Mkuu wa Uingereza
mwenye majina lukuki ‘Alexan-
der Boris de Pfeffel Johnson’ ni
msururu wa ‘karamu haramu’, aki-
la, kunywa na kujirusha pamoja na
maofisa na marafika zake, wakati
wa kampeni za kudhibiti COVID-19
zinazotangazwa na kusimamiwa
na serikali yake, ikionekana kuwa
anavunja sheria kwa makusudi.

Johnson anatetea baadhi ya
kashfa zake zenye jina “partygate”
au ‘kashfa ya tafrija’ tangu yalipori-
potiwa kwenye magazeti mwisho-
ni mwa mwaka jana kwamba iliku-
wa mikusanyiko ya kazi, na taarifa

za Idhaa ya Kiswahili ya DW.

Mei 2020, Johnson alipigwa
picha akiwa na divai na jibini
(cheese) pamoja na mke wake wa
sasa Carrie na wafanyakazi wen-
gine 20 kwenye bustani ya Down-
ing Street, akijirusha.

Wakati anafanya hivyo Wain-
gereza walikuwa wanatekeleza
sheria ya kuvaa barakoa, kuzinga-
tia umbali wa zaidi ya mita moja
kati ya mtu na mtu na kuepuka
mikusanyiko.

Aidha, Mei 2020 Msaidizi Mkuu
wa Johnson, Martin Reynolds ali-
tuma mwaliko wa email kwa wa-
fanyakazi ikisema ni “kunufaika
vyema na hali ya hewa na kuwa
na vinywaji wakizingatia vigezo
vya kuweka umbali katika bustani
jioni hiyo”.

Kituo cha ITV News, ambacho
kilipata barua pepe hiyo ya mwa-
liko, kilisema wafanyakazi 40 wali-
hudhuria sherehe hiyo kwenye
bustani jioni hiyo, wakila chakula
na kunywa.

KUATHIRIKA CORONA

Machi 2020, Waziri Mkuu John-
son aliambukizwa corona akio-
nyesha dalili za mwanzo hasa
homa kali na kikohozi, hata hivyo
DW ilisema licha ya kujitenga al-
iendelea kuongoza serikali ku-
toka nyumbani kwake na juhudi

zilikuwa ni namna ya kupata
majibu ya kukabiliana na janga la
virusi hivyo, ambavyo wakati huo
lilikuwa likitishia maisha Ulaya ,
Marekani na Asia.

Johnson ameonekana katika
sherehe nyingi kuanzia Novemba
na Desemba 2020, kwa mujibu wa
ripoti kadhaa Waziri mkuu huyo
wa Uingereza na mkewe Carrie
wamehudhuria sherehe mbali
mbali licha ya baadhi ya wafan-
yakazi wake kueleza masikitiko
kwamba mikusanyiko hiyo ilikiu-
ka udhibiti wa COVID-19.

CHAMA KINAMBANA

Mbunge wa Conservative wiki
iliyopita ‘aliamsha tena dude’
akimtaka Johnson. Kwa mujibu
wa BBC ni Waziri wa zamani wa
Kusimamia Shule, Nicolas Gibb au
Nick Gibb, ambaye hivi karibuni
zaidi amewasilisha barua ya ku-
tokuwa na imani na Waziri Mkuu.

Anasema wapiga kura wake wa-
likuwa na hasira kwamba kiongozi
mkuu amekuwa “akipuuza wazi-
wazi” sheria za COVID walizoweka
wenyewe.

Wakati huohuo, gazeti la Daily
Mirror linaripoti kuwa picha ya
Johnson akiwa ameshika bia kwe-
nye sherehe tafrija ya kuzaliwa
kwake imekabidhiwa polisi wa-
naochunguza ukiukaji wa sheria

za corona.

Picha hiyo ni moja ya 300 zi-
lizowasilishwa kwa uchunguzi wa
polisi wa London kuhusu madai
ya mikusanyiko 12 ya kujirusha
kipindi cha karantini ya corona.

BBC inasema picha zinadaiwa
zilichukuliwa na mpiga picha
rasmi wa Waziri Mkuu, ambaye ni
mtumishi wa umma, anayelipwa
na walipa kodi.

Picha hiyo inamuonyesha Wa-
ziri Mkuu akiwa ameshikilia bia
katika hafla iliyofanyika kwenye
ofisi ya Baraza la Mawaziri, Juni
2020, pamoja na Kansela Rishi Su-
nak, ambaye alikuwa ameshikilia
kinywaji laini.

Wakati hayo yakijiri sheria zili-
piga marufuku mikusanyiko ya
zaidi ya watu wawili ndani ikiwa ni
jitihada za kupambana na corona.

Hilo linawadia mwishoni mwa
wiki ambayo imekuwa ngumu
kwa Waziri Mkuu ambapo hadi
kufikia sasa wasaidizi watano wa
Baraza la Mawaziri wamejiuzulu
na kuchapishwa kwa matokeo
ya awali ya ripoti ya Sue Gray ya
matukio yaliyotokea wakati vikwa-
zo vya COVID-19 vimewekwa.

Akiandika katika gazeti la Daily
Telegraph, waziri mstaafu Gibb,
ambaye ameshika wadhifa huo
chini ya mawaziri wakuu watatu
na ambaye alipoteza nafasi yake

kama waziri wa shule katika mab-
adiliko ya Boris Johnson, Septem-
ba mwaka jana, anasema wapiga
kura wake “walikuwa na hasira
kwa sababu ya kutokuwa na msi-
mamo mmoja”.

Na kwamba “kurejesha uamini-
fu, tunahitaji kubadilisha waziri
mkuu.”Anasema masharti ya COV-
ID-19 yaliyowekwa na Boris John-
son “yalipuuzwa waziwazi” .

Mambo yamefanyika katika ofisi
ya viongozi wakuu na Waziri Mkuu
hakuwa sahihi Desemba mwaka
jana , alipoambia bunge kwamba
hakuna tafrija yoyote.

“Baadhi wanabishana kwamba
kula pipi chache na glasi kidogo za
vinywaji sio sababu ya kujiuzulu.
Lakini kusema ukweli ni muhimu,
na hakuna mahali pengine kuliko
katika Baraza la Bunge ambapo,
kama mahakama ya sheria, uk-
weli lazima usemwe bila kujali
matokeo ya kibinafsi,” anaandika,
Gibb.

Anasema mwenzake Tory
Aaron Bell “ameshangaza sana”
alipomkosoa Johnson kuhusu
karamu zilizofanywa wakati kuna
vikwazo vya corona.

Bell alikuwa amemuuliza Waziri
Mkuu kama alimchukulia kama
mpumbavu kwa kufuata sheria
mwenyewe , ikiwa ni pamoja na
kutokukumbatia familia yake kwe-
nye mazishi ya bibi yake, au kwen-
da kunywa chai baada ya ibada.

[jumaa iliyopita Bell anaonya
“ukiukwaji wa uaminifu” juu ya
uvunjaji wa sheria na jinsi ulivy-
oshughulikiwa ulifanya msimamo
wa Waziri Mkuu ushindwe, kwani
alithibitisha pia alikuwa amewasil-
isha barua ya kutokuwa na imani
na Sir Graham Brady - mwenyekiti
wa mwaka 2022.

Takriban wabunge 54 wana-
takiwa kumwandikia Sir Graham
ili kuchochea kura ya uongozi wa
Waziri Mkuu kutumbuliwa.

Wabunge wengine wa Con-
servative wanatarajiwa kutafakari
iwapo wataandika barua zao.

Mbunge wa  Conservative,
Andrew Bridgen alipendekeza
kwamba ni wakati wa baraza la
mawaziri” kuonyesha uongozi” na
“kukabiliana” na suala la uongozi
wa Waziri Mkuu.

Lakini mbunge mwenzake Rich-
ard Bacon alipendekeza kwamba
haikuwa kwa wanasiasa kubadili-
sha serikali - kwa kuwa hiyo ni kazi
ya wapiga kura.

Na Liam Fox, katibu wa zamani
wa wizara ya biashara, alisema
kuna hatari chama hicho kili-
kuwa kikijihusisha sana na masu-
ala makubwa kama mfumuko wa
bei, mzozo wa nishati na hali ya
Ukraine.

Alikiambia kipindi cha BBC
kwamba: “Kutakuwa na haja
ya kumalizwa kwa suala hili na
Conservative na kuna mengi ya
kusema, tunapaswa kuyasema, na
kuna maswali ambayo yatahitajika
kujibiwa.”

Johnson amewaandikia
wabunge wote wa chama chake
akisema amejitolea kuboresha
jinsi ofisi yake inavyofanya kazi.
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Wauza
vyakula na
vinywaji
watakiwa
kuyaondoa
mabanda

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Afya wa Jiji la Dodoma,
Abdalah Mahia, amewataka
v\/afanyab|ashara wa vyakula
na vinywaji waliovamia kwenye
hifadhi za barabara na kujenga
mabanda yao kuviondoa kwa
kuwa vinasababisha ajali.

Mahia alitoa maelekezo hayo
alipofanya ziara yake kwenye
kutoa elimu kwa wafanyabiasha-
ra hao kwa kuwa ni
maeneo yasiyo rasmi kufanyia
biashara.

Alisema hali hiyo inahatarisha
maisha yao pamoja na wateja
na mali zao na pia wanakwenda
kinyume cha sheria.

“Tuheshimu mamlaka badala
ya kusubiri kuvunjiwa na ku-
pigwa faini ambazo zinazoweza
kuwarudisha nyuma kibiashara,
mimi niwaombe tu wafanya-
biashara kuheshimu mamlaka,
sheria na kanuni waache kuvamia
kwenye maeneo yaliyotengwa
kuwa wazi, ukizingatia kuwa
yanaweza kuwahatarisha biasha-
ra zao na hata kwa wateja pindi
inapoweza kutokea ajali ya aina
yoyote,” alisema.

Mahia alisema serikali haina
nia mbaya na wafanyabiashara
ila kinachotakiwa kuona biashara
zinafanyika kwenye maeneo
yaliyotengwa ambayo ni rasmi
na siyo valiyozuiliwa na mamlaka
husika.

“Hatutaki kuwavunjia mabanda
yenu na kuwapiga faini, tuna-
taka kuwaona vvafanyablashara
mama na baba lishe, wakiboresha
biashara kwa kuzingatia afya ya
mazingira, hivyo kwa upande
wao wanatakiwa kuwa mstari wa
mbele kuhakikisha wanajilinda
wao wenyewe pamoja na wateja
wao,” alisema.

'Waziri awaonyesha pa
kwenda waliokosa haki

Na Renatha Msungu,
DODOMA
AZIRl wa Kat-
iba na Sheria,
George Sim-

bachawene, ame-
wataka wananchi wanaohisi
ndugu zao wamekosa haki na
kuonewa ambao wapo maha-
busu na magerezani kwenda
katika Tume ya Haki za Binad-
amu na Utawala Bora kupata
msaada wa kisheria.
Akizungumza na waandi-
shi wa habari alipoternbelea
Simbachawene, alisema l<a21
ya tume hiyo ni kutoa msaada
wa kisheria kwa wananchi ili
wapate haki zao za msingi
za kisheria na asingependa
kuona watu wanaishia kulala-
mika mitaani kukosa haki.

“Tume ipo na kazi yake ni
kutoa msaada wa kisheria
kwa taasisi, mtu mmoja mmo-
ja, hivyo wananchi kuanzia
leo mjipange kwenda tume
kupata msaada wa kisheria
ambao utawasaidia kujua nini
wafanye ili wapate haki zao.”

“Nawaomba muitumie
tume kuhakikisha mnasaidi-
wa masuala ya kisheria ili

muweze kuendelea na shu-
ghuli zenu za kila siku,” alise-
ma Simbachawene.

Alisema amekuwa akisikia
malalamiko mengi, mitaani,
mauaji, kukosa haki

polisi, mahakamani vyote
hivyo ni kazi ya tume kutoa
elimu ya kisheria ili watu wa-
jue.

Aliwataka viongozi wa seri-
kali kuwaelekeza watu wenye
kero mbalimbali kutambua

umuhimu wa chombo hicho.

Alisema kuanzia sasa anahi-
taji kuona chombo kinakuwa
maarufu kwa

kujitangaza, huku akivitaka
vyombo vya habari kusaidia
kutoa taarifa ili wananchi
waitumie tume hiyo kutatua
kero mbalimbali.

Akizungumzia kuhusiana
na Ripoti za Tume hiyo kufik-
ishwa bungeni, Waziri Sim-
bachawene aliahidi kuanzia
sasa ripoti hizo zitafika na ku-
somwa bungeni kama zilivyo
ripoti za taasisi nyingine.

“Niwahakikishie mimi
kama waziri mwenye dha-
mana, kama ripoti mnazo
leo basi kesho zitazifikisha
bungeni ili zisomwe,” alisema
Simbachawene.

Alisema tume hiyo ina-
paswa kujulikana na kuwa

maarufu kwa sababu ina-
fanya kazi za kutafuta haki za
binadamu ambao wanabhitaji
msaada wa kisheria.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo, Jaji
mstaafu Mathew Mwaimu,
alisema tume hiyo im-
efurahishwa na serikali ku-
waongezea bajeti kutoka Sh.
bilioni moja hadi tatu huku
akidai kuwa bado hazitoshi
mabhitaji.

Alisema zinahitajika Sh. bil-
ioni sita ili

kukidhi mahitaji na kufikia
maeneo ambayo hawayafikii
kwa ajili ya kutatua kero za
wananchi.

Jaji Mwaimu aliomba seri-
kali kuongeza wafanyakazi ili
kuongeza nguvu ya kiutendaji
katika kazi zao za kila siku am-
bazo wanatakiwa kufanya.

MIA NANE oo 1

Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma,
Jabir Shekim-
weri (wanne
kushoto), aki-
kabidhi mfano
wa hundi ya Sh.
milioni 817.4
kwa vikundi vya
vijana, wa-
nawake na watu
wenye ulemavu
vilivyokopeshwa
na Halmashauri
va Jiji la Do-
doma. Wengine
ni Mkurugenzi
wa Jiji hilo,
Joseph Mafuru
(wapili kushoto),
Naibu Meya wa
Jiji, Emmanuel
Chibago (watatu
kushoto) na
(mwenye tai) ni
Naibu Waziri wa
Kilimo, Athony
Mavunde.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Asilimia 0.092 tu walioacha shule sasa warejea

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Tawala wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Fatma Mgan-
ga, amesema watoto 13 kati
ya 14,000 ( sawa na asilimia
0.09286) walioacha shule kwa
sababu mbalimbali ikiwamo ku-
pata ujauzito wamerudi shuleni.

Kutokana na hali hiyo, ame-
wataka viongozi wa ngazi zote
kuhakikisha ~wanafuatilia na
kusimamia watoto hao kurejea
shuleni ili kutumia fursa iliyo-
tolewa na serikali.

Katibu Tawala huyo aliyasema
hayo juzi kwenye hafla ya utoaji
tuzo kwa wanafunzi wa mkoa
huo waliofaulu vizuri na kupata
daraja la kwanza la pointi za juu
katika mtihani wa Taifa wa ki-

dato cha nne wa mwaka 2021 na
walimu waliofaulisha vizuri mas-
omo waliyofundisha ambapo
Mkuu wa Mkoa huo, Anthony
Mtaka alitoa tuzo hizo kama
motisha kwao.

Dk. Mganga alisema “Tume-
pewa fursa ya watoto walioacha
shule kurudi kwa Mkoa wa Do-
doma sisi huwa tunachangamo-
to ya watoto kuachia masomo
njiani (mdondoko), sasa tume-
pata fursa watoto warudi shule,
lakini hadi wiki hii iliyopita iliku-
wa ni wanafunzi 13 tu waliorudi
shule kati ya 14,000.”

“Hawa ni watoto wengi sana
kama watoto wa form two’ tu
walioacha kufanya mtihani wali-
odondoka kabla ya mtihani wa-
likuwa zaidi ya 2,400, sasa hawa

watoto wamepewa fursa ya ku-
rudi shuleni na serikali wasome,
ninawaomba viongozi wenzangu
tukafanyie kazi hili jambo ili wa-
toto wetu wapate fursa ya ku-
rudi shuleni ili kuondoa ujinga,”
alisema.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuondokana na tatizo la watoto
wa mitaani.

“Maana ukiwaacha mitaani
mtoto wa darasa la nne anak-
wenda wapi? Anaishia mtaani
kuzurura kwa hiyo twendeni
tukafanye jitthada katika hili,
pia tuhamasishe watoto wenye
ulemavu watolewe majumbani
waripoti shuleni, na watapele-
kwa kwenye shule inayohusika,”
alisema.

Kuhusu wanafunzi wa ki-

dato cha kwanza, Katibu huyo
alisema hadi sasa asilimia 70 ya
wanafunzi wameripoti huku asil-
imia 30 bado hawajaripoti.

Alitoa rai kwa viongozi wa
wilaya kila mmoja aende kufan-
ya jitihada ili itakapoisha wiki hii
wawe wameripoti kwa asilimia
100.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka, alisema
kuna barua imeandikwa na
Baraza la Taifa la Mitihani kuwa
wanafunzi 269 waliotahiniwa
mtihani wa darasa la nne mwaka
jana wamebainika hawajui ku-
soma na kuandika.

“Ni lazima tusimamie watoto
wasome, somesha watoto wako,
wapeni watoto fursa ya ku-

soma waingie kwenye dunia ya
ushindani,” alisema.

Hata hivyo, alisisitiza iwapo
kuna mzazi ambaye mtoto wake
hajaripoti shule hadi sasa, hatua
dhidi yake zitachukuliwa kwa
kuwa amedhamiria kuhakikisha
watoto wa mkoa huo wanapata
elimu.

“Mzazi ambaye mtoto wake
hayupo shuleni sio kazi wa polisi
ni mgambo na sungusungu wa
eneo hilo, sasa mtakimbia ny-
umba zenu kwasababu anatafut-
wa mtoto wako kwenda shule,
viongozi mpo humu kasimami-
eni hili, kuna wazazi wa ajabu
mwingine anamshawishi mtoto
kufanya vibaya ili wamwozeshe
sasa hao nitakwenda nao sam-
bamba,” alisema.
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HABARI MBEYA

RC aagiza maeneo yote
va shule mkoa kupimwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUU wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera, ameziagiza

Halmashauri za Mkoa huo,

kupima maeneo yote ya shule
na kuzipatia hati miliki ili kuepusha
migogoro na wananchi.

Agizo hilo alilitoa baada ya kubaini
maeneo mengi ya taasisi za umma
hayana hati miliki zikiwamo shule ku-
tokana na jamii kuhamasika kupeleka
wanafunzi katika shule za mchepuo wa
kiingereza.

Homera alitoa kauli hiyo juzi alipozun-
gumza na Nipashe kuhusu mikakati ya
Mkoa kuinua ufaulu wa wanafunzi kwa
mwaka 2022/2023.

“Katika vikao vyetu tulibaini vikwazo

vingi katika sekta ya elimu miongoni ni
kutopima maeneo yanayozunguka shule
pamoja na kutopatiwa hati za umiliki ili
kuondoa migogoro, sambamba na hilo
pia ufaulu wa shule zilizopo mbali na
makao makuu ya Wilaya huwagharimu
watoto na kuchangia mimba pamoja na
utoro,” alisema Homera.

Kutokana na vikwazo hivyo aliwaagiza
viongozi wa halmashauri waendelee ku-
fanya ufuatiliaji wa maendeleo ya shule
zilizopo pembezoni mwa miji sambam-
ba na kuongeza mgawo wa walimu wa
masomo ya sayansi kwa shule zilizoko
nje ya miji.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya
ya Rungwe, Dk. Vincent Anney, alisema
katika bajeti ya mwaka 2022/2023 Hal-
mashauri ya Busokelo imetenga bajeti ya

3
STUNAUZA
—LKARANGA §

Meneja wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMQ),
Guni, akitoa elimu kwa wakazi wa Manispaa ya Songea, mkoani Ruvuma jana, kuhusu mifuko (vifungashio),
|S|yofaa kwa matumizi ya kubebea bidhaa, ili kulinda mazingira na afya za watumiaji. PICHA: AMON MTEGA

shilingi milioni 35 kwa ajili ya ujenzi wa
matundu 32 ya vyoo.

Aliongeza kuwa shilingi milioni 160
zilitengwa wa ajili ya ujenzi wa vyumba
nane vya madarasa ya msingi pamoja
na shilingi milioni 7.5 kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa matundu 11 ya vyoo.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya ya
Kyela, Ismail Mlawa, alisema utekelezaji
umefanyika ambapo ukamilishaji ujenzi
umefanyika wa vyumba 67 vya madarasa
na viti na meza 1,985 hadi kufika sasa.

Aidha Mlawa alishauri wadau wa
maendeleo  wanapotaka kutoa mis-
aada ya kusaidia ujenzi wa miundom-
binu ya shule ni vyema kufika Ofisa za
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ili
wasikinzane na taratibu za utoaji mis-
aada.

Kanda ya Kusini, Mhandisi Boniphace

. TMDA kuwanoa
vijana athari
kutumia tumbaku

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Dawa, Vi-
faa na Tiba (TMDA), Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini imesema miongoni mwa
mikakati iliyopo kwa sasa ni kutoa elimu
kwa vijana juu ya athari zitokanazo na
matumizi ya bidhaa za tumbaku.

Kaimu Meneja wa TMDA Kanda hiyo,
Anitha Mshighati, alisema miongoni mwa
sera zilizoandaliwa na Mamlaka hiyo
ni kuwalinda vijana walio na umri chini
ya miaka 18 na watu wote wasiotumia
;umbaku kutoshawishika kutumia bidhaa

izo.

Alisema watahakikisha kwamba jamii
inataarifiwa juu ya madhara ya tumbaku
na faida za kuacha kutumia bidhaa za
tumbaku na kwamba licha ya mahitaji
hayo watasimamia kuhakikisha zinaten-
genezwa kwa vigezo vya usalama.

“Miongozo iliyoandaliwa itasaidia
kufanya kaguzi za mara kwa mara za
bidhaa na kuelekeza watumiaji wa tum-
baku kuvuta/kutumia katika maeneo
maalumu yaliyotengwa sambamba na
kukataza kuvuta katika maeneo yenye
mikusanyiko ya watu wengi,” alisema
Mshighati.

Aidha aliwataka wamiliki wa kumbi
za starehe, nyumba za ibada, hospitali,
majengo ya ofisi, Vyuo maeneo ya Soko
viwanja vya ndege, stendi za mabasi
na viwanja vya mipira kutenga maeneo
maalumu kwa ajili ya wavuta sigara.

Alitoa wito kwa Halmashauri kuzingatia
kanuni za kukasimu baadhi ya madaraka
na majukumu ya TMDA kwa Halmashauri
kupitia GN namba 476 ya mwaka 2015
pamoja na marekebisho yake GN nam-
ba 19 ya mwaka 2017.

Alisema ukasimishaji umezingatia
kifungu cha 113 (2) cha sheria ya seri-
kali za mitaa ya Halmashauri za Wilaya
kukagua maeneo yanayotoa huduma za
dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

Aidha aliwataka wamiliki
wa kumbi za starehe, ny-
umba za ibada, hospitali,
majengo ya ofisi, vyuo
maeneo ya soko viwanja
vya ndege, stendi za ma-
basi na viwanja vya mipira
kutenga maeneo maalumu
kwa ajili ya wavuta sigara.

Sababu za kupungua watoto wanaozaliwa na uzito mdogo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

katika Halmashauri zote ambapo
utekelezaji

wake umeongeze-

na wenza wao ambapo kamati

Alisema hali ya utapiamlo
kwa watoto wenye umri chini ya

vya tiba katika jamii na kwamba
asilimia 99 ya wazazi walipewa

IDADI ya watoto waliozaliwa
wakiwa na uzito chini ya kilo-
gram 2.5 imepungua kutoka asil-
imia 11.7 katika kipindi cha Julai
hadi Septemba mwaka 2021 hadi
kufikia asilimia 9.1 Desemba 2021.

Aidha, utapiamlo mkali ume-
shuka kutoka asilimia 0.7 hadi
asilimia 0.6 kwa mwaka 2021,am-
bapo jitihada hizo zimetokana na
mkataba wa lishe ambao ume-
kuwa ukitekelezwa kwa ufanisi

ka kutoka asilimia 72 mwaka
2018/2019 hadi asilimia 98 mwa-
ka 2020/2021.

Kutokana na jitthada hizo,
kwa mwaka 2020/2021 Mkoa wa
Mbeya ulishika nafasi ya kwanza
kitaifa kwa utekelezaji wa mka-
taba wa lishe.

Ofisa lishe wa Mkoa wa Mbeya,
Benson Sanga, alisema jana kuwa
mafanikio hayo yametokana na
utoaji wa elimu kwa wajawazito

kata wanafanya kazi ya kuwatem
belea wananchi kuwapatia elimu
ya lishe bora kabla na baada ya
kujifungua kwa siku 1,000 za
mwanzo.

Sanga alisema katika kuhakiki-
sha hali ya lishe mkoani Mbeya
inakuwa vizuri na kuondokana
na tatizo la udumavu, ni kufanya
utambuzi wa watoto wa chini ya
umri wa miaka mitano wenye
utapiamlo mkali.

miaka mitano bado hairidhishi
na kwamba katika kipindi cha
mwaka 2018/2019 utapiamlo
mkali ulifikia asilimia 40 na mwa-
ka 2020/2021 hali ya utapiamlo
ilifikia asilimia 96.3.

“Katika kukabiliana na tatizo la
udumavu, wazazi na walezi, we-
nye watoto wa umri wa chini ya
miaka miwili wameendelea ku-
pewa elimu ya namna bora ya ul-
ishaji wa watoto wao kupitia vituo

elimu ya lishe na wahudumu
wa afya ngazi ya jamii,”alisema
Sanga.

Aliongeza kuwa Halmashauri
zote zilitoa matone ya vitamin ‘A’
kwa wastani wa asilimia 97 kwa
watoto chini ya miaka mitano
vilevile asilimia 76 ya wajawazito
waliohudhuria kliniki waliweza
kupewa vidonge vya kuongeza
damu mwilini ili kupunguza tati-
zo la upungufu wa damu.
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IS DPP ashtukia kesi kukomoana

Serikali .
yatangaza bei
elekezi sukari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imetoa bei
elekezi ya sukari baada ya kuwapo
kwa viashiria vya baadhi ya wa-
fanyabiashara kutaka kupandisha
bei ya bidhaa hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari mjini Zanzibar jana, Waziri
wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Omar Said Shaban, ali-
bainisha kuwa kilo moja ya sukari
itaendelea kuwa Sh. 2,000.

Waziri huyo alisema uamuzi
huo umelenga kuwawezesha wa-
nanchi wenye kipato cha chini
kuhimili wimbi la kupanda kwa bei
za bidhaa hasa zile muhimu ka-
tika kipindi hiki ambacho imebaki

miezi miwili kuingia kwenye mwezi :

mtukufu wa Ramadhani.

Alisema serikali imepokea maom-
bi kutoka kwa wafanyabishara
waingizaji wa sukari, wakishauri
serikali kufanya mapitio ya tanga-
z0 lake |a bei elekezi kwa bidhaa

va sukari kutoka Sh. 2,000 kwa kilo

hadi Sh. 2,300 kutokana na ghara-
ma za uagizishaji wa bidhaa hiyo
kupanda katika soko duniani.
Shaban alisema serikali baada ya
kutafakari maombi hayo imeona
ni vyema bei elekezi ikaendelea
kubaki kama awali lakini kwa
kuwa hoja iliyotolewa na wafanya-
bishara ya kutaka kuongeza bei ni

ya msingi, serikali imeamua kupun- :

gUza ushuru wa uingizaji wa su-
kari kwa asilimia 50 ili kupunguza
gharama ya kuagiza bidhaa hiyo
kutoka nje ya nchi.

“Serikali imeamua kujinyima
mapato yanayotokana na ushuru
wa Kuagiza bidhaa hiyo ili wa-
nanchi waendelee kupata bidhaa
hiyo kwa bei nafuu na haitakubali
kuona wananchi hawanufaiki na
punguzo hilo la ushuru na badala
yake wafanyabishara wanafaidika
zaidi,” alionya.

Alisema wizara itaendelea kufua-
tilia mwenendo wa bei ya sukari
duniani kwa lengo la kusimamia
ipasavyo bei elekezi ambazo im-
ekuwa ikitoa mara kwa mara.

Waziri huyo alitoa miezi mitatu

kwa wafanyabishara ambao wame- :

pewa kibali cha kuingiza sukari na
hawajaingiza sukari karibu mwaka
mzima, kuwanyang'anya vibali
hivyo endapo watashindwa kuin-
giza sukari.

Wakizungumza na Nipashe, baa-
dhi ya wafanyabishara katika Soko
la Darajani waliipongeza serikali
kwa uamuzi wake huo wa kushu-
sha ushuru kwa asilimia 50 katika
vingizaji wa bidhaa hiyo.

“Tunaipongeza serikali kwa hatua
hiyo maana kipindi hiki cha kuele-
kea Ramadhani mahitaji ya sukari
huwa makubwa kwa hiyo tutauza
kwa bei elekezi iliyowekwa na
serikali,” alisema Khamis Ali, mfan-
yabiashara wa eneo hilo.

Hata hivyo, baadhi ya wananchi
wameiomba serikali kusimamia bei
ya mafuta ya kula kama walivyo-
fanya kwa sukari maana bado bei
va bidhaa hiyo ipo juu.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KURUGENZI wa

Mashtaka Zanzibar

(DPP) Salma Has-

san, amesema ku-
tokana na serikali kufuta dha-
mana kwa washtakiwa wa kesi
za udhalilishaji kumekuwa
na viashiria vya raia kubam-
bikiana kesi za udhalilishaji
kwa nia ya kukomoana na
kulipizana visasi au kwa kuzi-
geuza kesi hizo kuwa vitega
uchumi.

Amesema wananchi wa-
naitwisha mzigo mkubwa wa
kesi Ofisi ya DPP na kukataa
kutoa ushahidi hasa katika
kesi za udhalilishaji, akisisitiza
kuwa limekuwa ‘donda sugu’
linalohitaji mabadiliko ya kis-
era na kisheria.

Akizungumza katika Kilele
cha maadhimisho ya Siku ya
Sheria yaliyofanyika mijini

Zanzibar juzi, Salma alisema
serikali ilikuwa na dhamira
nzuri ya kuwalinda watoto
dhidi ya vitendo vya udhal-

ilishaji kwa kufuta dhamana
kwa washtakiwa wa kesi hizo,
lakini kwa sasa inapaswa kuja
na mikakati mipya katika eneo
hilo hasa kwa watoto wa kike
kuanzia miaka 14 hadi 17.

DPP Salma alisema rasili-
mali na muda ambao hutu-
mika katika mashauri hayo
ambayo huishia kuondolewa
mahakamani kwa kukosekana
mashahidi au mashahidi wa-
napofika mahakamani kwa
makusudi kuwakataa wahusi-
ka ilhali wao wenyewe wali-
wataja vituo vya polisi wakati
wakitoa maelezo yao, utumike
katika mambo mengine ya
utoaji wa haki wenye tija kwa
taifa.

“Kaulimbiu yetu Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka ni
hakuna hatia bila ya ushahidi,
usidharau, usikatae kutoa ush-
ahidi,” alisema.

DPP alisema ofisi yake im-
eelewa dhamira ya Rais Dk.
Hussein Mwinyi ya kutaka
kuiona Zanzibar inapata maen-
deleo ya kiuchumi kwa kutilia
mkazo dhana ya uchumi wa

bluu ambao unaenda sam-
bamba na ustawi wa jamii kwa
kuangalia nafasi za wanawake
na kuwalinda watoto ambao
ndio waathirika wakubwa ka-
tika matendo ya kijinai.

Kaimu Jaji Mkuu wa Zanzi-
bar, Khamis Abdallah Rama-
dhan, alisema mahakama im-
eweka mahakimu maalumu
wa kusikiliza kesi za udhalil-
ishaji ili uamuzi wa kesi hizo
kusikilizwa na kutoa hukumu
kwa haraka.

Alibainisha kuwa kuna
ongezeko kubwa la maha-
busu katika magereza, hivyo
aliwaagiza mahakimu kwa
zile kesi ambazo sheria zi-
naruhusu dhamana kuwapa
dhamana watuhumiwa na zile
kesi ambazo hazina dhamana,
kuongeza nguvu kutoa uamuzi
kwa haraka ili wenye hatia wa-
tumikie vifungo vyao na wasio
na hatia waachiwe ili kushiriki
katika shughuli za ujenzi wa
uchumi wa nchi.

Akizungumzia kuhusu kuk-
wama kwa kesi za udhalil-
ishaji, alisema mahakamani

hakuna tatizo la ushahidi kwa
kesi za ubakaji kwa watoto
walio chini ya umri wa miaka
14 katika kutoa ushahidi lakini
tatizo lipo kwa watoto wa kike
wanaobakwa wenye miaka 15
hadi17.

“Mashahidi ambao hawafiki
mahakamani kwa kesi za ud-
halilishaji ni hawa wahanga
wenye umri wa miaka 15 hadi
17 na hasa wale ambao wa-
natuhumiwa kufanya makosa
ni wenzao wenye miaka 18
hadi 22, hapa ni tatizo,” ali-
fafanua.

Alitoa mfano kwamba Ma-
hakama ya Wete Pemba kuna
mwathirika wa kesi za udhal-
ilishaji amewaweka vijana
watatu gerezani kwa madai ya
kudhalilishwa, lakini ushahidi
unasuasua.

Rais wa Zanzibar, Dk
Mwinyi, alisema kuwa wakati
serikali inaamua kutengeneza
sheria ya kuondoa dhamana
kwa watu wanaofanya udhalil-
ishaji, ilikuwa na lengo kumal-
iza vitendo hivyo katika jamii
ambavyo vimekithiri.

Mkuu wa Wilaya ya Mkoani, Khatib Juma Mjaja (kushoto), akikabidhi madawati kwa Kaimu Ofisa Mdhamini wa
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Pemba, Halifa Bakar Waziri, wilayani humo jana, kwa ajili ya madarasa vali-
yojengwa na Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdalla (hayupo pichani), katika shule ya Kiwani.

PICHA: MPIGA PICHA WETU

Tende tani 29 zateketezwa Z'bar

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

BODI ya Chakula, Dawa na
Vipodozi Zanzibar (ZFDA)
imeteketeza tani 29 za tende
zilizomaliza muda wake wa
matumizi.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya uteketezaji
wa bidhaa hiyo katika jaa kuu
la Kibele, Wilaya ya Kati Ungu-
ja, Mkaguzi Mkuu wa Chakula
na Utekelezaji, Suleiman Akida
Ramadhani, alisema jana kuwa

tende hizo zilizomaliza muda
wake zimegundulika katika
ghala lisilo rasmi lililoko Kili-
mahewa mjini Unguja.

Alisema tende hizo ziligun-
dulika baada ya wananchi wa
eneo la karibu na ghala hilo
kubaini harufu na nyingine ku-
tupwa mitaani katika sehemu
za Welezo na kupeleka taarifa
kunakohusika na kuchukuliwa
hatua za haraka.

Mkaguzi huyo alisema iko
haja ya kutolewa elimu kwa
wafanyabiashara ~ wanaoleta

bidhaa zilizokuwa zimesha-
maliza muda wake, kuacha
tabia hiyo kwa sababu zi-
naathiri jamii inayotumia bid-
haa hizo.

Alisema bidhaa hizo zina-
potumika zinaathiri afya ya
mlaji kwa kemletea madhara
makubwa mwilini.

Ofisa Mazingira kutoka
Mamlaka ya Usimamizi wa
Mambo ya Hali ya Hewa, Lai-
lati Mussa Foum, alisema bid-
haa zilizoharibika zinahitaji
kuteketezwa kwa haraka na

siyo sahihi kutumika kwa jamii.

Alisema  wafanyabiashara
wahakikishe wanaleta bidhaa
zilizo salama kwa matumizi,
ziwe na viwango na iwapo
zitagundulika kubakia muda
mfupi wa matumizi, zisiingi-
zwe nchini.

Wananchi waliishukuru
bodi kwa kuchukua hatua za
haraka kuteketeza bidhaa hiyo,
ikizingatiwa mwezi mtukufu
wa Ramadhani unakaribia,
hivyo kulikuwa na hatari ya
kutumika.
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Wizara yajipa hadhari
utekelezaji wa miradi

Na Idda Mushi, MOROGORO

WIZARA ya Nishati imesema ina jukumu
kubwa la kusimamia miradi mikubwa saba
kati ya 17 ya kimkakati ikiwamo ya kuzali-
sha umeme wa Bwalo la Nyerere, Bomba
gesi, ikitahadharisha kuwa isipoitekeleza
kwa ufanisi, itaiangusha mipango yote mi-
kubwa inayoendelea kutekelezwa nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Felches-
mi Mramba, alisema hayo jana mjini
Morogoro baada ya kukutana na wafan-
yakazi wa wizara hiyo kwenye mkutano
wa Baraza la Wafanyakazi.

Alisema Watanzania wana matarajio
makubwa kutoka kwenye wizara hiyo ku-
tokana na majukumu makubwa iliyopewa.

Aliwataka watumishi wa wizara hiyo
kuacha kufanya kazi kwa mazoea badala
yake wazingatie sheria, kanuni, taratibu
na miongozo va serikali inayotolewa kila
baada ya muda katika utendaji wao wa
kazi ili kuongeza ufanisi na kutii kiu ya
matarajio ya Watanzania.

“Mnatakiwa kujifunza kufanya kazi kwa
ubunifu zaidi na kuongeza kazi katika
utekelezaji wa majukumu yenu, end-
eleeni kujituma kwa weledi na vadilifu
ili kuongeza ufanisi wa kazi, wananchi
wa Tanzania wana matarajio makubwa
na Wizara ya Nishati na matarajio hayo
yanatokana na ukweli kwamba tumebeba
jukumu kubwa la kiutendaji,” alisema.

Alisema dhamana ya miradi hiyo mi-
kubwa wanayoisimamia ni karibu asilimia
zaidi ya 40 ya mipango yote ya nchi ndio
maana wizara isipotekeleza majukumu
yake kikamilifu na kwa ufanisi kama
inavyotakiwa, mipango yote iliyowekwa
itaanguka.

“Mimi kama mtendaji mkuu wa wizara
nitahakikisha nasimamia miradi yote
kikamilifu na kwa bidii ili miradi saba ya
kimkakati itekelezwe kulingana na mata-
rajio ya taifa, ndio maana mabaraza haya
ya wafanyakazi ni muhimu, yanasaidia
kukumbushana juu ya wajibu wetu kama
wafanyakazi na kutoa mchango kwa kadri
inavyotarajiwa,” alisema.

Kuhusu mradi wa kufua umeme wa
Julius Nyerere (JNHPP) utakaogharimu Sh.
trilioni 6.5 hadi kukamilika, alisema hadi
sasa jumla ya Sh. trilioni 3.4 zimelipwa
kwa mkandarasi wa mradi huo Arab
Contractors and Elsewedy Electric kutoka
Misri na hakuna deni lolote linalodaiwa
katika kazi zilizokwishafanyika.

Alibainisha kuwa hadi sasa maendeleo
ya mradi huo ni mazuri na umefikia asil-
imia 55 ya utekelezaji wake na kwamba
mpaka kufikia mwisho wa Januari mwaka
ambapo wameendelea kufuatilia kwa
ukaribu zaidi kutokana na manufaa yake
makubwa yanayotarajiwa kupatikana ku-
toka kwake ikiwamo ajira na uhakika wa
upatikanaji wa nishati nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali Kuu na Afya (TUGHE) Tawi
la Wizara ya Nishati, Ziambwe Chinula,
alisema wafanyakazi wanajivunia mafani-
kio mbalimbali yaliyofikiwa na wizara hiyo
ikiwamo kuongeza uzalishaji wa umeme,
kuunganisha magari zaidi ya 7,500 na
mfumo wa gesi na kuokoa zaidi ya Sh.
milioni 462 kila mwaka.

Bunge latoa mbinu
kukabili utakatishaj

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Bajeti im-
eitaka serikali kutunga sera, mbinu na mifumo
ya utakatishaji wa fedha haramu, ili kurahisi-
sha utekelezaji wa Sheria ya Kudhibiti Utakat-
ishaji Fedha.

Vilevile, limeshauri makosa makubwa ndiyo
yatakayotambuliwa kuwa ni ya ugaidi huku
kukiwa na watu binafsi ambao watatangazwa
kuwa magaidi wa ndani na Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi.

Wakichangia muswada huo, baadhi ya
wabunge walitaka haki itendeke kwa wana-
okamatwa kwa tuhuma za ugaidi na kutoa
elimu kwa umma ili kuepusha watu kuumi-
Zwa.

Makamu Mwenyekiti, Omari Kigua, aki-
wasilisha maoni ya kamati hiyo, alisema
inakubaliana na dharura na uhitaji wa Sheria
ya Kudhibiti Ugaidi nchini na kwamba sera iwe
na malengo, dhima na dira inayoendana na
sheria iliyoko.

Muswada wa Marekebisho ya Sheria ya Ku-
dhibiti Utakatishaji Fedha Haramu wa Mwaka
2022 uliwasilishwa bungeni jana kwa hati ya
dharura.
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“Tafsiri iliyoko hivi sasa kwenye sheria ili-
kuwa haiweki tofauti ya kitendo na nia ya ku-
watambua magaidi binafsi. Sheria ilivyo kwa
sasa inatambua vikundi vya kigaidi tu. Kuweka
utaratibu wa kisheria wa kutangaza magaidi
wa ndani ya nchi kupitia waziri mwenye dha-
mana ya masuala ya mambo ya ndani ya nchi.

“Baada ya majadiliano na serikali, kamati
iliishauri na ikakubali kuongeza maneno ‘seri-
ously’ (makosa makubwa) ili kuondoa makosa
mengine ya kawaida yasije yakatafsiriwa kama
makosa ya kigaidi.

“Kimsingi mapendekezo haya yanaendana
na Tamko la Kimataifa la Kuzuia Ufadhili wa
Ugaidi la Mwaka 1999 ambalo Tanzania imeri-
dhia,” alisema.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, mabadi-
liko yanayofanyika, yana lengo la kuifanya nchi
iendane na mabadiliko ya kimataifa na kuon-
doa mwanya wa nchi kutumika kama eneo
oevu la kutakatisha fedha na kufadhili ugaidi.

Awali, akiwasilisha hoja, Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alisema
lengo la muswada huo ni kuondoa dosari na
upungufu uliobainishwa katika Ripoti ya Tath-
mini ya Tanzania ya mifumo ya nchi ya udhibi-
ti wa utakatishaji wa fedha haramu, ufadhili wa
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ugaidi na ufadhili wa silaha za maangamizi.

“Tathmini hiyo ilifanywa na Umoja wa Nchi
za Mashariki na Kusini mwa Afrika wa Kupam-
bana na Utakatishaji wa Fedha Haramu Mwaka
2021 ambayo Tanzania ni mwanachama.

“Matokeo ya tathmini yalibainisha upun-
gufu katika sheria hii unaotokana na mabadi-
liko ya viwango vya udhibiti wa utakatishaji wa
fedha haramu, ufadhili wa ugaidi na ufadhili
wa silaha za maangamizi pamoja na matumizi
ya teknolojia mpya katika uhalifu,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali imekubali
marekebisho kuwa makosa yawe ni makubwa
ili kuendana na mikataba ya kimataifa ambayo
Tanzania imeridhia na kwamba wamejumui-
sha gaidi binafsi na siyo taasisi pekee.

Muswada huo unapendekeza adhabu ya
fedha kwa anayekiuka sheria kwa kampuni au
taasisi ambayo ni Sh. milioni 500 au mara tatu
ya kiwango cha fedha kilichohusika katika kosa
na kwamba wahusika ni watendaji wakuu wa
maeneo hayo.

Waziri huyo alisema sheria inampa mamla-
ka Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi kutunga
kanuni katika maeneo yaliyoainishwa kwenye
sheria hiyo.

-

Wafanyabiasharawamahindimabichi, wakifanyashughulizaojiraninamaji taka yaliyotuamakatikasoko la Mawasiliano, ManispaayauUbun-
go, mkoani Dar es Salaam hivi karibuni, kitendokinachohatarishausalamawaafyazao. PICHA: MIRAJI MSALA

Dar yaongoza Kwa visa vipya corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKOA wa Dar es Salaam
umetajwa kuongoza kwa idadi
kubwa zaidi ya waliothibitika
kuwa na maambukizi ya virusi
vya corona vinavyosababisha
ugonjwa wa UVIKO-19 ukiwa na
wagonjwa wapya 184 kati ya visa
vipya 252 vilivyoripotiwa.

Visa hivyo vimeripotiwa ka-
tika kipindi cha Januari 29 hadi
Februari 6, mwaka huu, huku
wagonjwa wapya 76 kati ya 78
waliolazwa wakiwa ni wale am-
bao hawajachanjwa na vifo vili-
kuwa vitatu.

Kutokana na hali hiyo, Wizara
ya Afya imewataka wananchi

kuendelea kuchukua tahadhari
za kujikinga na ugonjwa huo
ikiwamo kuchanja chanjo ya
UVIKO-19.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mganga Mkuu
wa Serikali, Dk. Aifello Sichalwe,
visa hivyo vipya ni kati ya watu
8,529 waliopimwa katika kipindi
hicho, sawa na asilimia tatu.

“Tangu ugonjwa huu ulivy-
oripotiwa kwa mara ya kwanza
hapa nchini mnamo Machi 2020
hadi kufikia Februari 6, mwaka
huuy, jumla ya watu 33,482 wa-
lithibitika, sawa na asilimia 7.6
kati ya 442,566 waliopima na
jumla ya watu 792 wamepoteza
maisha,” alibainisha.

Aliongeza: “Kwa siku ya Feb-
ruari 6, mwaka huu, wagonjwa
mahututi tisa waliripotiwa na
wote walikuwa ambao hawa-
jachanja chanjo ya UVIKO-19 na
mgonjwa mmoja ameripotiwa
kuwa kwenye mashine ya ku-
saidia kupumua na alikuwa
hajachanjwa.”

Mganga huyo alisema vifo
vitatu vilivyotokea kwa kipindi
hicho katika mikoa ya Dodoma,
Morogoro na Manyara na vyote
vilikuwa vya wagonjwa ambao
hawajachanjwa.

Alisema serikali imeendelea
kutoa huduma za chanjo nchini
ili kuwezesha wananchi kupata
kinga dhidi ya ugonjwa huo am-

bapo hadi Februari 6, mwaka
huu dozi 9,845,774 za chanjo zi-
likuwa zimepokewa nchini.

“Tangu kuanza kwa zoezi la
uchanjaji nchini mpaka kufikia
Februari 6, mwaka huu jumla ya
watu 2,117,387, sawa na asilimia
3.67 wamepata dozi kamili ya
chanjo,” alisema.

Aliwataka wananchi kuhakik-
isha wanapata dozi kamili za
chanjo, kuepuka mikusanyiko
isiyo ya lazima, kuvaa barakoa
kwa usahihi, kuzingatia usafi
binafsi kwa kunawa mikono,
kuwahi kwenye vituo vya afya
wanapohisi dalili za ugonjwa
huo na kuzingatia kufanya ma-
ZOeZl.
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SIMBA, PRISONS ZATOA NENO
GSM KUJITOA UDHAMINI LIGI

Na Adam Fungamwango

KLABU za Simba na Tanzania Prisons
zimekuwa za kwanza kuongea baada ya
mdhamini mwenza wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Kampuni ya GSM kujiondoa kud-
hamini kwa sababu mbalimbali ilizozitaja
juzi, ikiwamo kutotekelezwa kwa baadhi
ya vipengele vya mkataba huo.

Wakati Meneja Habari na Mawasiliano
wa klabu ya Simba, Ahmed Ally akisema
kuwa klabu yao tangu mwanzo waliona
mkataba huo haukuwa na viashiria bora
kwenye maslahi ya mpira na walijaribu
kupambana, lakini klabu zingine ha-
wakuwaelewa, Prisons imesema kujion-
doa kwake ni pigo kubwa kwenye soka la
Tanzania.

“Haki imeshinda, ndivyo ninavyoweza
kusema, Simba hatukukubaliana na ule
mkataba kwa sababu tangu mwanzo tu-
liona hauna viashiria bora kwenye masla-

TUNAMINYWA...

hi ya mpira wetu, tulijaribu kupambana
lakini kwa bahati mbaya wenzetu hawa-
kutuelewa, kwa maana ya klabu zingine,
wao waliosimama kwenye upande wao,
sijui niseme ni woga au nini, lakini Sim-
ba tulisimama na kuonyesha ujasiri na
uelewa wetu kwenye mambo ya mkata-
ba. Wakati ule klabu na mamlaka husika
hazikutuelewa, hatimaye wamekuja
kutuelewa sasa, ndiyo maana tunasema
haki imeshinda,” alisema Ahmed.
Alilipongeza Shirikisho la Soka nchini
(TFF) kwa kupambana kuziletea klabu
wadhamini kwani wakati mwingine hilo
siyo jukumu lao peke yao, kwani klabu
nazo zina wajibu wa kutafuta wadhami-
ni, ila imekuwa ngumu, lakini pamoja na
yote hayo ugumu huo usitumike kama
fimbo ya kuleta kila aina ya wadhamini,
na pia kuwe na dhana na ushirikishwaji.
Katibu Mkuu wa Prisons Antony Hau,
kwa upande wake ameonyesha kusikit-

ishwa kwa GSM kujiondoa kwenye ud-
hamini wa Ligi Kuu, akisema ni pigo kub-
wa kwenye soka la Tanzania.

“Mdhamini anapoondoka tunapun-
gukiwa kwa sababu kuondoka kwake
kunapunguza baadhi ya vitu ambavyo
tulitarajia kuvipata.

“Kuendesha soka na kugharamia
wachezaji ni kazi kubwa, ukweli ni
kwamba kwenye soka la sasa mdhamini
ni mtu muhimu sana. Tutaongea kwenye
vikao vyetu ili tujue ni nini kimetokea,
lakini hili ni pigo kwani maisha ya sasa
ya soka yanategemea sana wadhamini,”
alisema.

Hata hivyo, Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), limekiri kupokea barua kutoka
Kampuni ya GSM kujitoa katika orodha
ya wadhamini wa Ligi Kuu, na kueleza
kwamba litaifanyia kazi kabla ya kutoa
majibu.
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Ofisa Habari wa Yanga, Haji Manara, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kutoridhishwa
na maamuzi ya waamuzi wanaochezesha mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara kwa kile alichoeleza kuwa wanaiminya timu
hiyo. Kulia ni Mkuu wa ldara ya Habari wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli. PICHA: JUMANNE JUMA

Biashara yafunguka
sakata Nkane, Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United
imekanusha taarifa zinazosa-
mbazwa kwenye mitandao ya
kijamii zikimhusisha aliyekuwa
mchezaji wao, Denis Nkane na
Kampuni ya GSM, ikidai ni za
uongo na hazijatolewa na wao,
huku ikisikitishwa na upoto-
shaji unaosambazwa na watu
wenye nia ovu juu kutokami-
lika kwa malipo ya kuwauzia
mchezaji huyo.

Taarifa rasmi iliyotolewa
kwa umma na klabu hiyo jana,
imeeleza kuwa haihusiki kwa
namna yoyote ile na taarifa
hiyo na wameviarifu vyombo
husika ili hatua zaidi za kishe-
ria zichukuliwe kwa yeyote
atakayebainika kusambaza
habari hizo ambazo hazina nia
nzuri juu ya mchezaji huyo,
klabu na Kampuni ya GSM.

“Uongozi wa Biashara United
unasikitishwa na upotoshaji
unaosambazwa na watu we-
nye nia ovu juu ya aliyekuwa
mchezaji wetu, Denis Nkane na
GSM.

Hatuhusiki kwa namna yoy-
ote ile na taarifa hiyo na tume-
shatoa taarifa kwa vyombo
vinavyohusika kwa hatua zaidi
za kisheria kwa yeyote ata-
kayebainika,” iliandikwa taarifa
hiyo kwenye mtandao wa Ins-
tagram wa klabu hiyo.

Kumekuwa na taarifa inay-
ozunguka kwenye mitandao ya
kijamii ikionyesha kuwa im-
etolewa na klabu hiyo juu ya
mchezaji Nkane aliyesajiliwa
kipindi cha dirisha dogo la usa-
jili, kKuwa kampuni hiyo, inay-
oifadhili Klabu ya Yanga hai-
jamaliza deni la pesa za usajili
wake, kitu ambacho Biashara
imekanusha vikali.

Mdundo mtandaoni yakua asilimia 22

Na Mwandishi Wetu

HUDUMA ya utiririshaji wa muziki wa
Kiafrika, Mdundo, imetangaza ukuaji kwa
asilimia 22 kwa watumiaji wake kwenye
nusu ya mwisho wa mwaka 2021.

Jukwaa hilo lilirekodi watumiaji mil-
ioni 20 mwishoni mwa robo ya mwaka
(Q4), ikipanda kutoka watumiaji milioni
16.3, ikichangiwa na uhitaji mkubwa wa
huduma ya muziki iliyo rahisi kutumia,
pamoja na upanuzi mkubwa katika mae-
neo mapya barani Afrika.

Rachel Karamu, Mkuu wa Mdundo, al-
imwambia mwandishi wetu jana kuwa
kampuni hiyo inaona ukuaji huu endele-
vu umechangiwa na ushirika wenye ngu-
vu kati yake na kampuni za mawasiliano
pamoja na chapa zinazoongoza kwa wala-
ji kama MTN Nigeria, Vodacom Tanzania,

Guinness, SportPesa na Standard Char-
tered Bank, hivyo kushuhudia huduma
hii ikiongeza watumiaji wake kwa wingi,
soko la kipato cha kati, hasa kati ya eneo
la umri wa miaka 18-24.

“Tumebaini ongezeko la uhitaji wa hu-
duma ya muziki inayotolewa mtandaoni,
hasa miongoni mwa kundi la watumiaji
vijana, walaji wanaofuatilia kikamilifu
kuona bidhaa mpya na suluhu za kuunga
mkono mfumo wao wa maisha,” alisema
Karanu.

Alisema ongezeko lililoonekana dhahiri
lilirekodiwa Tanzania, Nigeria na Kenya,
ikichochewa na kuongezeka kwa umaaru-
fu wa jukwaa hilo, hasa miongoni mwa
kundi la umri kati ya miaka 18-24.

Aidha, alisema jumla ya watumiaji wa
kipekee Q4 kwenye masoko hayo matatu
sasa wanafikia milioni 12.1; Tanzania ikiwa

na milioni 3.7, Kenya milioni nne na Nige-
ria milioni 4.4. masoko mengine makub-
wa kwa Mdundo ni pamoja na Uganda
(milioni 1.8) na Ghana (milioni 1.6), huku
Mdundo kwa sasa ikijivunia kuwa na wa-
tumiaji milioni 13.3 kwa mwezi barani Af-
rika.

Alisema Mdundo inatazamia ukuaji en-
delevu zaidi kupitia ubunifu unaolenga
kuvutia watumiaji wapya, wakati ambapo
masoko ya walaji yanaanza kurejea kwe-
nye hali ya kawaida baada ya kuathiriwa
kwa muda mrefu na janga la Covid-19.

“Mwaka 2022 tulitoa matokeo juu ya
ukuaji endelevu wakati tukibuni, si tu
katika kupata watumiaji wapya, lakini
kwa ajili ya kuweka jukwaa lenye ufanisi
kwa washirika wetu wa matangazo ya bi-
ashara. Katika mazingira yaliyoko, hii in-
amaanisha kushusha gharama za kufikia

chapa za washirika wetu barani,” anase-
ma Karanu.

Aliongeza kuwa Mdundo ina umakini
mkubwa kwenye upanuzi ndani ya bara
la Afrika. “Afrika ina uwezo mkubwa kuto-
kana na ukuaji wa haraka wa soko la ki-
pato cha kati. Tunafanya kazi katika nchi
zote za Afrika, na masoko yetu makuu
ya kibiashara yakiwa Kenya, Tanzania na
Nigeria, tunatazamia kupanua masilahi
yetu ya kibiashara hadi Ghana na Uganda
ifikapo 2022.”

TIkiwa imezinduliwa mwaka 2013, Mdun-
do ni huduma ya muziki mtandaoni, inay-
owezesha watu kupakua bure mamilioni
ya nyimbo kutoka Afrika na sehemu ny-
ingine duniani. Watumiaji wa jukwaa hili
wanaweza kupakua na kutiririsha muziki
kihalali kutoka wavuti ya Mdundo na An-
droid bure.
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BENZEMA AMHOFIA HAALAND

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Karim Benzema mwe-
nye umri wa miaka 34, ametaka kukutana na Rais wa
Real Madrid, Florentino Perez, huku akihofia kuwa huen-
da akapoteza nafasi yake katika timu ikiwa mshambuliaji
wa Borussia Dortmund na Norway, Erling Braut Haaland
mwenye umri wa miaka 21, atahama msimu huu. (Onze)

RICE THAMANI JUU

KOCHA wa West Ham, David Moyes anafikiri, Declan
Rice mwenye umri wa miaka 23, ana thamani ya zaidi ya
pauni milioni 100, huku Manchester United, Chelsea na
Manchester City zote zikihusishwa kutaka kumnunua ki-
ungo huyo wa kati wa England. (Metro)

CHELSEA WAMKOSA SULE
KLABU ya Chelsea imepata pigo baada ya Niklas Sule

mwenye umri wa miaka 26, kukubali kujiunga na Borus-
sia Dortmund msimu wa majira ya joto wakati beki huyo
wa Ujerumani atakapoondoka Bayern Munich. (Mirror)

NKUNKU AOTA MBAWA

ARSENAL wamekabiliwa na pingamizi katika harakati
zao za kutaka kumsajili, Christopher Nkunku mwenye
umri wa miaka 24, kutoka RB Leipzig. (Sky Sport)

UNITED YAMUUZA PEREIRA

KLABU ya Manchester United imekubali ada ya pau-
ni milioni 12 kwa mauzo ya kudumu ya kiungo wa kati
wa Brazil, Andreas Pereira mwenye umri wa miaka 26
kwenda Flamengo. (Universo,via Sun)

GARNER NA MATUMAINI

JAMES Garner ana matumaini ya kubaki Manchester
United msimu ujao huku kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 20, akikaribia miezi ya mwisho ya muda wake wa
mkopo kule Nottingham Forest. (Manchester Evening
News)

TRAORE AUNGWA MKONO

KOCHA wa Wolves, Bruno Lage amemuunga mkono
winga wa Hispania, Adama Traore mwenye umri wa mi-
aka 26 kupata uhamisho wa kudumu wa pauni milioni
29 kwenda Barcelona. (Mirror)

BIELSA AITETEA LEEDS

KOCHA wa Leeds United, Marcelo Bielsa ameitetea
klabu hiyo kutosajili mchezaji Januari na kuongeza kuwa
hakupanga kufanya hivyo. (Mail)

GOSENS HAKUITAKA NEWCASTLE

MLINZI wa kushoto wa Ujerumani, Robin Gosens
mwenye umri wa miaka 27, amesema alizingatia ofa ku-
toka Newcastle United kabla ya kuchagua kujiunga na
Inter Milan kutoka Atalanta Januari. (Kicker)

SCOTT AWINDWA EVERTON

EVERTON na Leicester City, pamoja na klabu ny-
ingine kadhaa za Ligi Kuu England, zinamfuatilia kiungo
mshambuliaji wa Bristol City na England chini ya miaka
19, Alex Scott. (Football Insider)
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MBAPPE AIBUKA, AKANA
KUZUNGUMZA NA MADRID

® ® ®B:ado sijafanya maamuzi, ukweli ni kwamba, tunache-
za dhidi yao, hilo linabadilisha mambo mengi...

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amekanusha
madai kwamba tayari amefikia
makubaliano ya kujiunga na Real
Madrid mwishoni mwa msimu
huu.

Straika huyo wa Ujerumani
alizungumzia majaliwa yake ya
baadaye baada ya kuwa na wakati
mzuri huku timu yake ikishinda
mabao 5-1 dhidi ya Lille kwenye
Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Ju-
mapili.

Gazeti la Bild la Ujerumani
hivi karibuni liliripoti kwamba,
Mbappe na Madrid wamefikia
makubaliano ambapo nyota huyo
wa Ufaransa atatua pale Santiago
Bernabeu mwishoni mwa msimu
huu.

Mkataba wa sasa wa Mbappe na
PSG unatarajiwa kumalizika mwis-
honi mwa msimu huu, ingawa
klabu yake ya PSG inapambana
kuongeza mkataba wake.

Real Madrid haijaficha nia yake
ya kutaka kumsajili Mbappe waka-
ti wa kipindi cha usajili wa majira
ya joto kinachokuja.

Mbappe mwenye umri wa miaka
23, atakuwa mchezaji huru mwis-
honi mwa msimu huu, lakini PSG
imepangwa kucheza na Madrid
kwenye hatua ya 16 bora ya mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Miamba hiyo ya Ulaya itakutana
kwenye mchezo wa kwanza Feb-
diana Machi 9, mwaka huu, huku
Mbappe akibainisha kwamba ana-
taka kuisaidia timu yake kushinda

W\7
-

taji hilo.

Alipoulizwa kama tayari ame-
shaamua majaliwa yake au mch-
ezo dhidi ya Madrid unaweza
kuchangia chaguo lake, Mbappe
aliiambia Amazon Prime Sport
Video: “Hapana, bado sijafanya
maamuzi.

“Ukweli ni kwamba, tunacheza
dhidi ya Real Madrid, hilo linab-
adilisha mambo mengi. Hata kama
ninakuwa huru kufanya chochote
kwa wakati huu, siwezi kwenda na
kuzungumza na wapinzani wetu
au kufanya lolote.

“Akili yangu kwa sasa ni kui-
saidia timu yangu kushinda dhidi
ya Real Madrid, kujaribu kuweka
tofauti. Na baada ya hapo tutaan-
galia nini kitatokea.”
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RANGNICK: SINA
TATIZO NA LINGARD

MANCHESTER, England

OCHA wa muda wa Klabu ya Man-
chester United, Ralf Rangnick,
ameweka wazi kuwa hana tatizo na
mchezaji wake, Jesse Lingard, baa-
da ya kutofautiana maneno kuhusu kutoju-
muishwa kwenye kikosi wiki iliyopita katika
mchezo wa FA dhidi ya Middlesbrough.

Man United walitupwa nje kwenye mich-
uano hiyo kwa changamoto ya mikwaju ya
penalti baada ya kutoshana nguvu kwenye
muda wa kawaida.

Rangnick alisema kuwa Lingard alim-
uomba kupumzika baada ya kushindwa
kufanikisha uhamisho wake wa mkopo
kwenye dirisha la Janauri, lakini mche-
zaji mwenyewe alidai kuwa klabu ilimtaka
apumzike.

Rangnick amejaribu kuweka sawa kwe-
nye kikao na waandishi wa habari kabla ya
mchezo wake wa jana Jumanne wa Ligi Kuu
England dhidi ya Burney.

“Kuhusu Lingard, nina mahusiano naye
mazuri tu, inabidi tuangalie mbele sasa,”
alisema Rangnick.

“Hakukuwa na tatizo lolote kati yangu na
Jesse, nina furaha kuwa naye kwenye kikosi
changu na atakuwapo kwenye wachezaji
waliojumuishwa katika kikosi changu.”
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LONDON, England

NYOTA wa zamani wa Klabu ya
Arsenal, Paul Merson ameiambia
timu yake hiyo kutompa mkataba
mpya mshambuliaji wao, Alexandre
Lacazette na kumuacha aondoke
mwishoni mwa msimu ingawa yupo
kwenye kiwango kizuri.

Mkataba wa mshambuliaji huyo
unamalizika mwishoni mwa msimu
huu wa majira ya joto na kwa sasa
yupo huru kufanya makubaliano na
klabu yeyote ile ikiwa atahitaji ku-
fanya hivyo.

Merson ameionya klabu yake hiyo
ya zamani ili yasitokee kama yali-
yotokea kwa mshambuliaji mwenza,
Pierre Aubameyang.

“Kama Lacazette akiendelea na ki-

wango hiki na akafanikiwa kufunga
mabao 10 kabla ya msimu kuisha,
Arsenal watapata uchizi na kumpa
mkataba mpya wenye thamani ya
pauni 250,000 kwa wiki.

“Arsenal wanachopaswa kufanya
ni kuzuia, kisije kutokea kama kili-
chotokea miaka mingi iliyopita, am-
bapo walikuwa na vijana bora sana
uwanjani, lakini ghafla unasikia
kuna mkutano na tayari wamesha-
ondoka.

“Hilo halipaswi kutokea, Arsenal
inabidi waboreshe mikataba ya wa-
chezaji wenye umri mdogo na wa-
nawachezaji wazuri tu vijana.

“Arsenal hawawezi kubweteka tu
kwa wachezaji ambao muda wao
unafika mwishoni na kuwaacha vi-
jana wanaondoka bure.”
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LUSAJO SASA MWIBA
KWA MAYELE, KAGERE

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili yaliyofungwa na
Reliants Lusajo kwenye Uwanja
wa Ilulu Lindi Jumamosi iliyopita,
akiibeba timu yake ya Namungo FC
kushinda 3-1 dhidi ya Mtibwa katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
yamemfanya kuzidi kuchanja mbuga
kuelekea kutwaa Kiatu cha Dhahabu,
akifikisha mabao tisa mpaka sasa.

Wakati ikisalia raundi moja tu
kumalizika kwa mzunguko wa kwan-
za wa Ligi Kuu Tanzania Bara, straika

huyo Mtanzania amekuwa kwenye
kiwango cha juu msimu huu, am-
bapo mbali na kufunga mabao hayo
mawili, pia ndiye aliyetoa nafasi ya
bao moja.

Mabao yake tisa, yamemfanya kuz-
idi kuwatimulia vumbi mastraika wa
timu kubwa nchini; Simba na Yanga
ambao wanaimbwa na mashabiki
wengi, Fiston Mayele wa Yanga na
Meddie Kagere wa Simba.

Straika huyo ametanua wigo kwa
wanaomfuatia, kwani amewazidi
wanaomfuata kwa tofauti ya mabao

matatu nao ni Mkongomani Mayele
ambaye ana mabao sita, na wengine
wenye idadi hiyo ya mabao ni George
Mpole wa Geita Gold, na Vitalis Ma-
yanga wa Polisi Tanzania.

Mnyarwanda Kagere wa Simba
mpaka sasa amepachika mabao
matano, huku Jeremiah Juma wa
Prisons naye akiwa na idadi.

Wachezaji ambao wana mabao
manne mpaka sasa ni Richardson
Ngondya na Juma Luzio wote wa
Mbeya City, Feisal Salum wa Yanga
na Rodgers Kola wa Azam FC.

Medo atangaza vita ya pointi Coastal

Melis Medo

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Coastal Union,
Melis Medo, ametangaza vita kali kwa
wapinzani wao katika michezo ya
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Melis alisema ligi imekuwa na ush-
indani mkubwa na kwamba watahakik-
isha wanashinda mechi zote zilizobaki
ili kupanda katika nafasi tano za juu.

Alisema katika michezo minne iliyo-
pita ya ligi ambayo wamecheza wame-
poteza, hali ambayo inaonyesha dha-
hiri kuna upepo mbaya unaowakumba
tofauti na mwanzo wa msimu huu.

“Tunaenda kupambana na upepo
huu mbaya uliokumba timu yetu, tuki-
anzia mechi ya mwisho ya mzunguko
wa kwanza kutafuta matokeo mazuri
ambayo itakuwa mwanzo mzuri wa
raundi ya pili itakayoanza hivi karibu-
ni,” alisema Melis.

Alisema hawako sehemu mbaya wala
nzuri kwa sababu wamepishana pointi
chache na walioko juu yao, wakiwa na-
fasi ya tisa kwa pointi 17 sawa na Polisi
Tanzania waliopo nafasi ya nane.

“Ukiangalia msimamo wa timu
zimepishana pointi chache sana, vita
ndio kwanza inaanza maana tumebaki
na mchezo mmoja kabla ya kuelekea
mzunguko wa pili ambao huwa ni mgu-
mu zaidi na kuhakikisha tunashinda ili
kufikia malengo yetu,” alisema Melis.

Coastal Union iko nafasi ya tisa ikiwa
na pointi 17 kwa michezo 14 iliyoche-
za, na imetoka kupoteza hivi karibuni
mechi nne mfululizo baada ya kuanza
kichapo cha bao 1-0 dhidi ya Mtibwa
Sugar, ikafungwa mabao 2-O na Yan-
ga, kisha wakapigwa 3-lna Namungo
FC kabla ya kulazimika kula kichapo
kingine cha 2-1dhidi ya Kagera Sugar.

TAREHE

01.12/02/21

MUDA MICHEZO

Brentford vs Crystal Palace

1

X

2

02.12/02/21

Peterborough vs Preston

03.12/02/21

Reading vs Coventry

04.12/02/21

Birmingham vs Luton Town

05.12/02/21

Nottingham vs Stoke City

06.12/02/21

Villarreal vs Real Madrid

07.12/02/216

Perugia vs Frosinone

08.12/02/21

Napoli vs Inter

09.13/02/21

Sheffield Wed vs Rotherham

10.13/02/21

Alaves vs Valencia

1.13/02/21

Real Oviedo vs Huesca

12.13/02/21

Kasimpasa vs Alanyaspor

13.13/02/21

Leicester vs West Ham

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 09/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Bandirmaspor vs Sivasspor

1

X

Sigma Olomouc vs Slovacko

CF Monterrey vs Jazira Abu Dhabi

Anagennisi Karditsas vs Panathinaikos

Hatayspor vs Antalyaspor

Olympiakos vs Panetolikos

Bekescsabai Elore vs Gyirmot FC

Csakvari TK vs Paksi FC

KuPS Kuopio vs Seinajoen JK

Slavia Prague vs Sparta Prague|

Kecskemeti TE vs Budapest Honved

Olimpija Ljubljana vs NK Mura

Al Hilal Riyadh vs Chelsea

GKS Piast Gliwice vs Gornik Zabrze

Paeek vs Apoel Nicosia

Denizlispor vs Trabzonspor

Bergerac Perigord FC vs FC Versailles 78

Zulte Waregem vs Oostende

KVC Westerlo vs MSK Deinze

Clinceni vs Steaua Bucuresti

AEK Athens vs PAOK

Waalwick vs AZ Alkmaar

Ajax vs Vitesse Arnhem

Vasas SC vs Ferencvaros TC

Etoile Carouge FC vs St. Gallen

FC Biel-Bienne vs FC Luzern

Ross County vs Livingston

Kilmarnock vs Ayr United

Norwich City vs Crystal Palace

Arbroath vs Hamilton

St Mirren vs St Johnstone

Preston vs Huddersfield

Bournemouth vs Birmingham

Tottenham vs Southampton

Cardiff vs Peterborough

Sheffield Utd vs West Bromwich

Manchester City vs Brentford

Bristol City vs Reading

Rangers vs Hibernian

Blackburn vs Nottingham

Dundee Utd vs Motherwell

Aberdeen vs Celtic

Inverness vs Partick Thisle

QPR vs Middlesbrough

Hearts vs Dundee FC

OH Leuven vs Racing Genk

Aston Villa vs Leeds

AC Milan vs Lazio

Rayo Vallecano vs Betis

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Nice vs Marseille
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Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini. Jumapili watashuka Uwanja wa Benja
sas kwenye mechi ya hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika. PICHA: MAKTABA

min Mkapa kuikaribisha Asec Mimo-

SIMBA KUTOA MAKUCHA
KWA ASEC MIMOSAS CAF

® @ ®Yaita mashabiki kuona mechi ya maana kwa buku

tano tu, yasema huwa huifanyi makosa...

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

KLABU ya Simba imetamba kuwa itao-
nyesha ‘makucha’ yake kwenye mechi ya
Kombe la Shirikisho la Afrika (CAF), kwa
kucheza kikubwa tofauti na inavyocheza
michezo ya Ligi Kuu Tanzania, huku iki-
fichua siri ya shirikisho hilo kuwaruhusu
kuingiza mashabiki 35,000 kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Simba ambao ni wawakilishi pekee kwe-
nye michuano ya kimataifa, Jumapili wiki
hii itajitupa kwenye uwanja huo, kucheza
mechi ya kwanza ya makundi ya michuano
hiyo dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory Coast.

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
Salaam, alisema hizo ndizo mechi ambazo
timu yao hupenda kucheza na mashabiki
wao wanapenda kuzitazama kwa sababu
hakuna kupaki basi.’

“Hizi ndiyo aina ya mechi ambazo
Simba inapenda kucheza, na ndiyo aina
ya michezo ambayo ‘tunainjoi’ tukicheza,
na mashabiki wetu nao wanapenda kuzi-
tazama kwa sababu hizi siyo zile mechi am-
bazo mwamuzi anapuliza kipenga tu, basi

wachezaji wote wanarudi nyuma, hii si aina
ya michezo ambayo timu yetu inapenda
kucheza.

“Halafu makipa muda mrefu wanakuwa
wakipoteza muda, kwenye mechi hizi za
Kombe la Shirikisho huwezi kucheza kwe-
nye uwanja kama wa Manungu Complex,
au kupaki basi, tunakwenda kucheza na
timu ambazo tunapishana nazo, inaweza
kuwa ngumu kucheza na Prisons, lakini
ikawa rahisi kucheza dhidi ya RS Berkane
kwa sababu huko tunacheza kikubwa na
mechi ya Jumapili tunacheza kikubwa,”
alisema Meneja habari huyo.

Kuhusu kuruhusiwa mashabiki 35,000,
alisema CAF huwa hairuhusu timu hivi hivi
kuingiza watazamaji na ndiyo maana mechi
za awali za kimataifa timu zote ikiwamo
Yanga, Azam na Biashara United haziku-
ruhusiwa kufanya hivyo zaidi ya Simba tu.

“Tunawashukuru CAF kwa kuturuhusu
kuingiza mashabiki 35,000, haijaja kwa
bahati mbaya, tuna janga la COVID-19, ili
uruhusiwe kuingiza mashabiki kuna vig-
ezo. Tuliona kule mwanzo timu nyingine
hazikuruhusiwa kuingiza mashabiki, Simba
iliruhusiwa kwa sababu CAF inafahamu
uongozi wa Simba unafuata masharti am-

bayo CAF wanayoyatoa kwa sababu imesh-
iriki mara kwa mara michuano hiyo na im-
etekeleza kwa hiyo ilikuwa na imani na sisi.

“Pia mashabiki wa Simba kwa sababu ni
wazoefu wa kuingia uwanjani kwenye mi-
chuano ya kimataifa, CAF wakaona ni ra-
hisi kutekeleza masharti hayo, kuliko timu
ambazo ni wageni wa michuano hiyo, hasa
kwenye kipindi hiki cha COVID-19,” alisema.

Kwa upande wa Meneja wa klabu hiyo,
Patrick Rweyemamu, amesema kikosi ki-
naendelea vizuri na mazoezi kuhakikisha
wanapata pointi tatu kwenye mchezo wao
wa wikiendi hii dhidi ya miamba hiyo ya
Ivory Coast.

Meneja huyo alisema mchezo huo utaku-
wa mgumu na wenye ushindani, hivyo
akawataka mashabiki na Watanzania kwa
ujumla kujitokeza kwa wingi uwanjani
kuisapoti timu yao.

“Tunaomba mashabiki waje kwa wingi
uwanjani kuiunga mkono timu yetu am-
bayo ni mshiriki pekee ambaye anashiriki
mashindano ya kimataifa,” alisema.

Katika hatua nyingine klabu hiyo imetan-
gaza viingilio katika mechi hiyo kuwa ni Sh.
5,000 kwa Mzunguko, Sh. 20,000 kwa VIP
B na C, huku VIP A ikiwa ni Sh. 40,000 tu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga waanza
kulia na waamuzi

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Yanga
umesema hauridhishwi na
mwenendo wa waamuzi wa-
naochezesha michezo ya Ligi
Kuu Tanzania Bara, wakati huu
wakiwa kileleni mwa msimamo
wa ligi hiyo kwa pointi tano zai-
di ya watani zao, Simba wenye
alama 31 katika nafasi ya pili.

Akizungumza na gazeti hili
Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, alisema licha ya kuongoza
ligi kwa pointi tano, lakini ha-
waridhishwi na mwenendo wa
waamuzi wanaochezesha Ligi
Kuu na kwamba wameshuhudia
matukio kadhaa ya kusikitisha
kwa waamuzi kuyafanya katika
baadhi ya mechi na kufaidika
kwa timu moja.

“Tunazitaka mamlaka zinazo-
simamia soka kuchukua hatua
juU ya maamuzi ya waamuzi
kwa yanayoendelea ili kuwe na
thamani ya ligi yetu kama sasa
hivi inavyodai ipo nafasi ya
10 kwa ubora Afrika,” alisema
Bumbuli.

Wakati Bumbuli akisema hayo
Msemaji wa Yanga, Haji Manara,
amelitaka Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF), kuchukua
hatua sawa kwa viongozi wote
bila kujali ukubwa wa timu.

Alisema anastaajabu kuona
viongozi wa Simba kutochukuli-
wa hatua baada ya kudai kwam-
ba TFF na Bodi ya Ligi Tanzania
kuambiwa wamewaandaa Yanga
kuwa mabingwa.

“Kuna viongozi wa Yanga
akiwamo Fredrick Mwakalebela
na Bumbuli walifungiwa hapa
na faini ya fedha nyingi kuliko
viongozi wa Simba, hapa wame-
pewa adhabu ya faini ya laki
tano, kwa kutoa kauli ya kwam-
ba TFF na Bodi inapanga Yanga
kuwa bingwa.

“Hii inaonyesha kwamba watu
(Simba) wanaogopwa, hatulala-
miki, tunaweka kumbukumbu
sawa, makosa yanayofanywa na
viongozi basi wanatakiwa kua-
dhibiwa kwa stahili ya makosa
wanayostahili,” alisema Manara.
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