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Katibu Mkuu wa
Chama Cha Map-
induzi (CCM),
Daniel Chongolo
(kulia), akikabi-
dhi llani ya Uch-
aguzi ya CCM vya
mwaka 2020-
2025 kwa Balozi
wa Marekani
nchini Tanza-
nia, Dk. Donald
Wright, baada
ya mMazungumzo
vao katika Ofisi
Ndogo ya Makao
Makuu ya CCM,
Dar es Salaam
jana. PICHA:
ADAM MZEE

Wabunge wataka mkakati
kuwanusuru wananchi

Na Sanula Athanas, DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali ku-
weka mkakati wa kunusuru ugumu
wa maisha unaotokana na kupanda
kwa bei za mafuta nchini.

Hoja hiyo iliibuka jana bungeni ji-
jini hapa wakati watunga sheria hao
walipokuwa wanachangia makadi-
rio ya mapato na matumizi ya Ofisi
ya Waziri Mkuu na taasisi zake kwa
mwaka ujao wa fedha.

Mbunge wa Ubungo, Prof. Ki-
tila Mkumbo (CCM), alisema kwa sasa
hali ni mbaya kwa wananchi kutoka-
na na kupanda kwa bei ya bidhaa, ak-
ipendekeza kwamba katika hali kama
hiyo, serikali inatakiwa kuandaa
mkakati wa kuwanusuru wananchi.

“Serikali ~ inatakiwa  kuchukua
hatua za makusudi kunusuru hali
mbaya waliyonayo wananchi kwa
kuwapunguzia adha hiyo ya kupanda
kwa bei ya bidhaa,” alisema.

Prof. Mkumbo alisema bidhaa
zimepanda bei kutokana na kupanda
kwa mafuta kwa kiwango ambacho
hakijawahi kutokea kwa muda mrefu.

“Inatakiwa Waziri wa Fedha na Mi-
pango pamoja Kamati ya Bajeti wakae
na kufikiria kuchukua hatua za ku-
punguza adha ya kupanda kwa bei ya
bidhaa kwa wananchi.

“Serikali inaweza kuondoa tozo ya
Sh. 792 kwenye mafuta, wanaweza
kuziahirisha tozo hadi Julai au Agosti
na kuzirudisha baada ya hali kukaa
vizuri,” alisema.

Prof. Mkumbo alifafanua kuwa tozo
zinazopungua, zinaweza kufidiwa
kwa serikali kukopa kutoka nje kwa
kuwa nchi haipo katika hali nzuri,
hivyo ni vyema kunusuru hali hiyo.

Mbunge wa Kahama, Jumanne
Kishimba (CCM), alisema kuwa ka-
tika kukabiliana na makali ya maisha
kwa wananchi, serikali iwaruhusu
wananchi kutumia mabati ya geji
40 ambayo ni ya bei rahisi badala ya
‘kuyapiga vita’ na kuwataka watumie
ya geji za juu.

Mbunge wa Vunjo, Dk. Charles
Kimei (CCM), alisema mfumuko wa
bei ya mafuta ni wa dunia nzima na

ni mkubwa tangu mwaka 1982, hivyo
nchi haiwezi kuutatua kwa kuwa hau-
toki ndani ya nchi.

“Kama nchi hatuwezi kuepuka
mfumuko huo kwa sababu si wetu,
utatuzi wake si wa haraka na wala
si wa benki kuu, kinachotakiwa ni
kutafuta namna bora ya kukabiliana
nao,” alishauri.

Mbunge wa Mbogwe mkoani Geita,
Nicodemus Maganga (CCM), alisema
ugumu wa maisha ni kilio kina-
chosikika mitaani kwa sasa kutokana
na kupaa kwa bei ya mafuta.

“Kuna vyombo vya serikali vin-
achangia kumuumiza mwananchi.
Mfano, kuna masharti magumu ku-
hadi sasa kule kwangu wananunua
petroli Sh. 5000 kwa lita kwenye vi-
dumu, Sh. 3,000 ni kwenye vituo,”
alisema.

UHABA MAFUTA YA KULA

Mbunge wa Mafinga, Cosato Chami
(CCM), alisema kwamba ili kukabili-
ana na kupanda kwa bei ya bidhaa,
nchi inatakiwa kujitosheleza kwa bid-
haa nyingi kama mafuta na sukari na
kama utaratibu huo ungezingatiwa,
nyakati kama hizi hali zisingekuwa
ngumu kwa wananchi.

“Lakini pia wakati kama huu
majeshi yanaweza kutumika ku-
zalisha mazao, na mwakani nchi in-
gekuwa na bidhaa za kutosha kama
karanga, ufuta na mazao mengine
yanayozalisha mafuta,” alisema.

Mbunge wa Igunga, Nicolaus Ngas-
sa (CCM), aliitaka serikali kuutazama
upya uamuzi wake wa kuongeza tozo
kwenye mafuta ya kula yanayoingi-
zwa kutoka nje ya nchi, akisisitiza
kuwa ndicho chanzo cha kupaa kwa
bei ya bidhaa hiyo nchini.

“Kwa sasa tuna tatizo la uhaba wa
mafuta kwa sababu uzalishaji wa
ndani umeyumba, viwanda vimekosa
malighafi, vimesimama.

“Tumeweka zuio la mafuta ya nje
kwa kuweka tozo kubwa kwa lengo la
kulinda soko la ndani, lakini uzalishaji
wetu umeshindwa kukidhi mabhitaji
ya soko la ndani. Tuangalie vizuri

suala hili ili kutowaumiza zaidi wa-
nanchi,” alishauri.

Mbunge huyo pia aliitaka serikali
kutatua tatizo la uhaba wa wakaguzi
wa ndani katika maeneo mbalimbali,
pia kuhakikisha masoko kwa ajili ya
machinga yanajengwa ndani ya miji,
siyo nje ya mji.

Mbunge wa Buchosa, Eric Shigongo
(CCM), alisema wakulima ambao ni
asilimia 65 hadi 70 ya Watanzania,
wana umaskini mkubwa, hivyo wana-
takiwa kuwezeshwa ili wawe na mai-
sha yenye unafuu.

MVUTANO UAGIZAJI PETROLI

Mbunge wa Geita, Joseph Musu-
kuma (CCM), alisema kuna haja seri-
kali kuja na bajeti ya nyongeza kwa
ajili ya ununuzi wa mafuta na kuweka
mfumo wa ruzuku katika biashara ya
mafuta.

Pia alishauri kufanyike mabadiliko
ya matumizi ya fedha zilizotengwa
kwa ajili ya miradi ya maendeleo
kama barabara na maji, zielekezwe
kwenye ununuzi wa mafuta huku aki-
ukosoa mfumo wa uagizaji wa mafuta
kwa pamoja, akisisitiza serikali iruhu-
su wafanyabiashara waagize mafuta
wenyewe badala ya kuagiza kwa
pamoja.

Mbunge wa Msalala mkoani Shin-
yanga, Idd Kassim, alisema ni hatari
Tanzania kurudi kwenye uagizaji hu-
ria wa mafuta, akisisitiza kuwa unaha-
tarisha usalama wa nchi, hasa kipindi
hiki cha msuguano kati ya Ukraine na
Russia.

Alisema njia nzuri ya kukabiliana
na kupaa kwa bei ya nishati hiyo ni
kupunguza baadhi ya tozo za seri-
kali, jambo ambalo Mbunge wa Gairo,
Ahmed Shabiby alisisitiza bungeni
Jumatano kwamba haliwezani kwa
kuwa serikali itashindwa kutekeleza
mambo mengi ikiwamo ulipaji wa
mishahara ya watumishi wa umma.

Mbunge Kassim pia alitaka seri-
kali kuongeza fungu kwa ajili ya
bazo alidokeza kuwa nyingi zina hali
mbaya, pia kuimarisha usimamizi wa
fedha za ukarabati wa barabara hizo.

]
Samia akemea mila
potofu kwenye sensa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan jana alizindua nem-
bo ya Sensa ya Watu na Makazi huku akitaka
elimu itolewe ili kufanikisha jambo hilo kuondoa
fikra potofu katika jamii.

Sambamba na uzinduzi huo, Rais alitangaza
rasmi kuwa sensa hiyo ya watu na makazi
itaanza rasmi Agosti 23, mwaka huu.

Pamoja na uzinduzi huo, alisema ili kazi hiyo
ifanikiwe, lazima elimu kwa jamii itolewe kuhusu
umuhimu wa sensa na watu kukubali kuhesabiwa.

Uzinduzi wa nembo hiyo na kutangazwa
rasmi kwa tarehe ya kuanza sensa, ulifanyika
katika hoteli ya Golden Tulip, pembezoni mwa
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume, Zanzibar.

Alisema kuna baadhi ya watu wanaoamini
kuhesabiwa ni balaa, nuksi na hasadi, hivyo ni
vyema elimu itolewe ili kubadili mitazamo hiyo
hasi.

Pia alisema kuwa baadhi ya watu katika jamii
huwaficha baadhi ya watu wakiwamo wenye
ulemavu wakati wa sensa, hivyo kusisitiza kuwa
jambo hilo halikubaliki na kwamba kila Mtan-
zania aliye hai anapaswa kuhesabiwa ili kupata
huduma muhimu na serikali kupanga mipango va
maendeleo.

“Mwende mkatoe elimu kwa jamii ili kila mmoja
afahamu kwamba tunahesabiwa kwa ajili ya
kuweka sawa hesabu zetu za maendeleo au hu-
duma za maendeleo na kiuchumi. Hakuna sababu
nyingine iliyojificha nyuma ya pazia,” alisema.

Alisema serikali haiwezi kupanga mipango yake
ya maendeleo bila kuwa na takwimu sahihi kwa
watu wake wote, hivyo ni lazima kuwa na hesabu
ili kujipanga vizuri kwa maendeleo.

Rais alisema kwa mujibu wa miongozo na map-
endekezo ya Umoja wa Mataifa, kila nchi inatak-
iwa kufanya sensa kila baada ya miaka 10 kwa
kutegemeana na uchumi wa nchi husika ikiwa na
lengo la kufanya ulinganishi kati ya sensa moja
hadi nyingine.

Alisema uzinduzi huo ni kutimiza vigezo vya
umoja huo katika mpango mkakati wa nchi wana-
chama kufanya sensa ya watu na makazi katika
mzunguko wa miaka 10 na kwamba Tanzania iko
ndani ya mzunguko huo.

Pia alisema sensa ya watu na makazi kwa Tan-
zania si jambo geni kufanyika na tangu kuasisiwa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuwa
zimeshafanyika sensa tano katika miaka ya 1967,
1978, 1988, 2002,2012 na sasa 2022.

Makamu wa Rais wa Tanzania, Dk. Philip
Mpango, alisema nguvu kazi ni rasilimali muhimu
kwa maendeleo ya taifa lolote na Baba wa Taifa,
Mwalimu Nyerere alisema nchi ina maadui
watatu ambao ni ujinga, maradhi na umaskini na
kwamba ili nchi iendeee inahitaji watu, ardhi,
siasa safi na uongozi bora.

“Ukichambua mafundisho hayo, ni dhahiri
kwamba changamoto kubwa za kimaendeleo na
nyenzo za Kuzitatua zinahusu watu na makazi,”
alisema.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alisema matokeo
ya sensa hutumika kama rejea kwenye kutunga
sera na mipango va kupeleka maendeleo kwa
wananchi.

Kwa upande wake, Rais wa Zanzibar, DK.
Hussein Ali Mwinyi, alisema serikali zote mbili
zinahitaji kujua idadi ya watu katika kila familia
na maeneo ya Utawala ili kuimarisha utoaji wa
huduma za jamii na ujenzi wa miundombinu.

Alisema utekelezaji wa dhamira ya uendeshaji
wa uchumi kwa njia ya kijiditali, unahitaji kuwa
na takwimu sahihi za watu, makazi na shughuli
wanazozifanya na kwamba utumiaji wa takwimu
kupitia njia ya kisasa utarahisisha utekelezaji wa
mipango katika ukusanyaji wa mapato, mifumo
jumuishi ya kifedha, bima na mawasiliano bora
ya simu na mitandao.
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Moto waibuka tena soko Karume, ‘spika ataka hatua

wateketeza mabanda ya machinga kypaa bei ya bidhaa

Na Maulid Mmbaga zuia mara kwa mara na kuacha fanyabiashara Wenye Ulemavu : NaSanulaAthanas, DODOMA  lipewe nafasiya kujadili kwa kina
lakini wakati mwingine anafanya Mkoa wa Dar es Salaam, Juma : jambo hilo.

VIBANDA 33 vya biasha-  kinyemela,” alisema Ludigija. Hamisi, alisema alipigiwa simu : SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Alisema wabunge wakijadili-
ra vikiwa na bidhaa mbalimbali Mkuu huyo wa wilaya aliwataka jana saa 11 alifajiri na kujulishwa : Ackson, ameitaka serikali ku- ana, itawapa picha nzuri ya nini
katika soko la Karume, jijini Dar es ~ wafanyabiashara kujiepusha ku- kuwa soko linawaka moto na : chukua hatua kukabiliana naku- cha kwenda kusema kwa wa-
Salaam, vimeteketea moto chanzo  ruhusu watu ambao hawana mam-  kwamba hatua aliyoichukua ni ku- panda kwa bei za bidhaa nchini nanchi wao kuliko ilivyo sasa
kikidaiwa kuwa ni uunganishwaji ~ laka kwa mujibu wa sheria kufanya  wapigia wajumbe wake lakini simu : kwa kufuata utaratibu ambao ambapo bidhaa zinaendelea
wa umeme kinyume cha taratibu. kazi ya kuunganisha umeme kwa hazikupokewa. ¢ umekuwa ukitumika kunapo- kupanda, hasa zinazohusu wa-

Mkuu wa Wilaya ya Ila- sababu wanaweza kufanya hivyo Alisema baada ya hapo, al- : tokea halihiyo. nanchi moja kwa moja.
la, Ng'wilabuzu Ludigija, aliwaam-  kwa kutumia vifaa ambavyo viko imtafuta katibu wake na kumpa : Kiongozi huyo wa Bunge Akijibu mwongozo huo, Spika
bia waandishi wa habari baada ya  chini ya viwango na kutokuwa na  maelekezo kuwa washirikiane na : aliagiza hayo bungeni jijini hapa  Tulia alikiri kuwapo tatizo hilo
kuona athari zilizosababishwa na  utaalamu wa kutosha. walinzi kuvunja baadhi ya maban- : jana, alipokuwa akijibu mwongo-  katika maeneo mengi nchini,
moto huo kuwa moto huo uliungu- Pia alivipongeza vyombo vya ul-  da ili kuweka uwazi utakaosaidia : zo ulioombwa kwake naMbunge akiungana na mbunge huyo
za upande wa mabanda ya wenye  inzi na usalama, Jeshi la Zimamoto  kuzuia moto kuvuka na kuendelea : wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo  kwamba bidhaa zinazowahusu
ulemavu saa 11:00 alifajiri. na Uokoaji, wafanyabiashara na  kusababisha maafa sambamba na (CCM), aliyetoa hoja ya kutaka wananchi wa kawaida zimepan-

Alisema kutokana na tukio hilo, wananchi kwa ujumla kwa ush- kuchunguza wajue chanzo ninini. : chombo hicho kiahirishe shu- da kwa kiasi kikubwa.
ofisi yake itaunda kamati ya uchun-  irikiano walioutoa wa kufika kwa “Baadaye katibu alinijulisha : ghuli zake za jana ili wabunge Hata hivyo, Spika Tulia alise-
guzi ambayo itafanya kazi kwa siku  wakati katika eneo la tukio na ku- kuwa chanzo ni umeme ulikuwa : wajadili kwa kina kuhusu ku- ma hakuridhishwa na hoja ya
tano na kutoa taarifa ili kawaruhu-  dhibiti moto huo. umekatika. Uliporudi kuna se- : panda kwa bei za bidhaa nchini, ~mbunge huyo kwa namna ilivyo
su wafanyabiashara hao waende- Alibainisha kuwa wafanyabi- hemu ya maunganisho pakalipuka : ikiwamo vyakula na vifaa vya kwa kutumia kanuni ya 54(4) ya
lee na shuhuli na kurudi katika hali ~ ashara hao wenye ulemavu wali- na kwa kuwa palikuwa hakuna : ujenzi. kanuni hizo za Bunge ambayo in-
yao ya kawaida. kuwa na mpango wa kuyaboresha  watu wa haraka, ikasababisha yali- : Gambo alitumia kanuni ya ampa nafasiya kuagiza kitu gani

“Ziko taarifa kuwa kuna mwa- mabanda yao na tayari walishaan-  yotokea. Lakini nimekuwa nikim- 54(1) ya Kanuni za Kudumu za kifanyike.
nanchi ambaye alikuwa anawaun-  daliwa mchoro lakini kabla hawa- ~ wonya sana anayeunganisha ana- : Bunge Toleo la Juni 2020, in- “Kutokana na hilo, ninakuagi-
ganishia umeme wafanyabiashara jalikamilisha, tatizo hilo limewa- tambulika kama Mpemba kwamba : ayompa nafasi mbunge yeyote za Kaimu Kiongozi wa Shughuli
hawa kinyume cha utarabibu, kwa  kumba. hana haki ya kuunganisha umeme : kusimamamarabaadayakipindi za Serikali Bungeni (Dk. Dotto
hiyo niagize Jeshi la Polisi asakwe “Hatupendi moto kwa sababu kwa wafanyabiashara badala yake : cha maswali na majibu na kutoa  Biteko) kwamba jambo hili mli-
au yeye mwenyewe ajisalimishe unarudisha nyuma wafanyabi- mwenye mamlaka hiyo ni TA- : hojashughuli za Bunge ziahirish-  tazame na kufuata utaratibu am-
kwa polisi haraka iwezekanavyo. ashara, inaleta machungu. Kwa NESCO,” alisema. : we ili kujadili jambo la dharura  bao huwa unatumika katika ku-

“Sisi tunajua kwa mujibu wa she-  hiyo tutaendelea kuweka utaratibu Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Zi- : na muhimu kwa umma. saidia inapotokea bei zinakuwa
ria kazi hiyo inatakiwa ifanywe na  kama ambavyo wamefanya soko mamoto na Uokoaji Mkoawallala, : Katika kujenga hoja yake, juu,” Spika aliagiza.

Shirika la Umeme Tanzania (TA- la Mchikichini juzi. Wameniletea  Asha Juma, alisema taarifa ya moto Gambo alisema kuwa hivi kar- Kumeshuhudiwa kupanda
NESCO) sasa tunavyokuwa tuna taarifa wameteua kampuni ya ul-  waliipata saa 11:40 alifajiri na waliji- : ibuni Rais Samia Suluhu Hassan kwa kasi kwa bei ya bidhaa

mtu naye anajigeuza kuwa hao inzilakini lazima tuwe na mipango tahidi kufika kwa wakati na baada : aliagiza wabunge kuwapa elimu  mbalimbali nchini hivi karibuni,
ni kinyume cha utaratibu. Lakini  yauendeshaji wa masoko,” alisema ya kufika walikuta moto uko katika : sahihi wananchi wao kuhusu wabunge wakiitaka serikali ku-
nimshukuru mwenyekiti wa watu  Ludigija. hatua ya pili na walipambana na upandaji wa bei za bidhaa kabiliana na hali hiyo kwa ku-
wenye ulemavu amekuwa akim- Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-  hatimaye kufanikiwa kuudhibiti. : muhimu, hivyo akaomba Bunge chukua hatua madhubuti.

NOTISI/ TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALElI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION
MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED,
MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA
AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na
Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,
Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI JINA LA MWENYE DHAMANA
ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA MAHALIDHAMANAILIPO [TAREHE YA MNADA
KARIAKOO UPENDO GODFREY NYANGE NYUMBA GODFREY ERASTO NYANGE BONYOKWA 27/04/2022 SAA 3:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ILALA SWALIHINA JUMA KALYANGO KIWANJA SWALIHINA JUMA KALYANGO KIVULE 27/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD SHAMBA SADIKINTAHONDI MAPORO MKURANGA 22/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY LILIAN CLAUDY KANJE NYUMBA LILIAN CLAUDY KANJE MTAA WA MABIBO 25/04/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA PENDO DANIEL JOHN NYUMBA PENDO DANIEL JOHN KAHAMA -ILEMELA 28/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TEMEKE MUGANYIZI ERICK EMMANUEL NYUMBA MUGANYIZI ERICK EMMANUEL MBAGALA KUU 29/04/2022 SAA 3:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA VICTOR MOSES NKO NYUMBA VICTOR MOSES NKO MAJENGO-KIBAIGWA 27/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA TITO KALAM SANGA NYUMBA TITO KALAM SANGA KIBAIGWA 25/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA SEM MOZES DEDE NYUMBA SEM MOZES DEDE IHUMWA-DODOMA 28/04/2022 SAA 04:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
MWANZA EDIMUND KAJUNGU MENDRAD NYUMBA EDIMUND KAJUNGU MENDRAD KILOLELI - MWANZA 25/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA LWEYEMAM MEDARD KIBENDERA KIWANJA LWEYEMAM MEDARD KIBENDERA NYASHISHI MWANZA 25/04/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY RAJABU MOHAMED MUOMBWA NYUMBA RAJAB MOHAMED MUOMBWA YANGEYANGE-MSONGOLA 27/04/2022 NA KUENDELEA
AGGREY MUSTAPHA ABDALLAH ATHUMAN NYUMBA MUSTAPHA ABDALLA ATHUMANI MSONGOLA 27/04/2022 NA KUENDELEA
AGGREY SALEH ALLY MOHAMED NYUMBA SALEH ALLY MOHAMED MZINGA “B” TUANGOMA 25/04/2022 NA KUENDELEA
AGGREY GAUDENCIA MATHIAS TEMBA NYUMBA GAUDENCIA MATHIAS TEMBA PUGU STESHENI 29/04/2022 NA KUENDELEA
AGGREY FREDRICK BALTAZARY PETER NYUMBA FREDRICK BALTAZARY PETER ULONGONI “B” 29/04/2022 NA KUENDELEA
AGGREY YUSTER WESTON AYOLA NYUMBA SHABANI HARUNA MLENDA MACHINJIONI-MIANZINI 29/04/2022 NA KUENDELEA
AGGREY JULIAS SIMBO LEMA NYUMBA HUSSEIN MTOBA FUNGALINDO PUGU KINYAMWEZI 29/04/2022 NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa. S
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0765999000/ 0754497396 / 0652691275/0768672367 &
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote. S
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TARURA
yasitisha
utozaji wa
faini
maegesho
magari

Na Maulid Mmbaga

WAKALA wa Barabara za Viji-
jini na Mijini (TARURA), umesiti-
sha kwa muda usiojulikana uto-
zaji wa faini kwa watumiaji wa
maegesho waliopitisha siku 14
bila kulipa madeni ya ushuru wa
maegesho kuanzia Machi Mosi,
mwaka huu.

Juzi, TARURA ilitoa taarifa ya
kuanza kutoza faini kwa watumi-
aji wa maegesho waliopitisha
siku 14 bila kulipa madeni ya ush-
uru wa maegesho kwa madeni ya
kuanzia Machi Mosi na kwamba
mchakato huo umesitishwa siku
moja baada ya kutangazwa.

Kwa mujibu wa taarifailiyotole-
wa jana na TARURA, hatua hiyo
imekuja baada ya kupokea maoni
na mapendekezo kutoka kwa
wadau mbalimbali wa maegesho
ya kupitia matumizi ya mfumo
wa TeRMIS, ambao umeongeza
muda wa kutoa elimu ya matumi-
zi sahihi ya mfumo huo wa kiele-
ktroniki.

Sehemu ya taarifa hiyo ilisema:
“TARURA inaendelea kuwasisiti-
za wananchi kuendelea kulipa
ushuru wa maegesho kwa wakati
ndani ya siku 14 tangu walipo-
tumia maegesho, kama inavy-
oelezwa katika kanuni za maege-
sho tangazo Na. 799 la Desemba
3, mwaka jana”.

Aidha, ilibainisha kuwa mfu-
mo huo wa malipo ya maegesho
kielektroniki TeRMIS unatoa
nafasi ya kupata taarifa za kum-
bukumbu za madeni ya ushuru
wa maegesho kupitia simu za
mkononi na kwenye programu
ya GePG.

Sweden yai

Na Richard Makore, M\WANZA

BALOZI wa Sweden nchini,
Anders Sjoberg, amesema kwa
sasa suala la demokrasia pamoja
na uhuru wa vyombo vya habari
vimeimarika nchini.

Kutokana na hali hiyo, amewa-
sisitiza waandishi wa habari kuan-
dika habari za uchunguzi ambazo
zinalenga kuisaidia jamii.

Alitoa kauli hiyo juzijijini Mwan-
za baada ya kusaini makubaliano
ya msaada wa Dola za Marekani
500,000 ambazo zimetolewa na
nchi yake kwa Umoja wa Klabu za
Waandishi wa Habari Tanzania
(UTPC).

Akizungumza na waandishi
wa habari katika ofisi za UTPC,
Sjoberg alisema suala la demokra-

sia Tanzania linazidi kuimarika.

Hata hivyo, alisema uwapo
wa demokrasia haupimwi kwa
kufanyika uchaguzi ulio huru na
haki pekee, badala yake inahu-
sisha mambo mengi yakiwamo
mashirika ya kiraia kuwa huru na
kushiriki.

Alisema demokrasia pia ina-
takiwa kuhusisha usawa wa wa-
nawake na wanaume pamoja na
kuondoa viashiria vya uwapo wa
rushwa katika uchaguzi.

Kuhusu uhuru wa vyombo vya
habari pamoja na usalama wa
waandishi, Sjoberg alisema ni kip-
aumbele kwa Sweden na kwamba
msaada huo utasaidia kuviimari-
sha vilabu vyao.

“Demokrasia na uhuru wa vy-
ombo vya habari vinakwenda

pamoja na huwezi kuchukua ki-
moja na kuacha kingine na uhuru
wa vyombo vya habari pamoja
na usalama wa mwandishi ni ki-
paumbele cha sera za nje za Swe-
den,” alisema.

Balozi Sjoberg alisema sheria
ya kwanza kuhusu vyombo vya
habari duniani ilitungwa zaidi
ya miaka 250 iliyopita na kuan-
zia hapo imekuwa ikifanyiwa
marekebisho mbalimbali.

Sjoberg pia alisisitiza kuwapo
kwa waandishi wa habari za
uchunguzi ili kujenga uaminifu
kwa jamii katika kuleta uwazi na
uwajibikaji.

Alisisitiza kwamba msaada
huo kwa UTPC utasaidia kukuza
uhuru wa vyombo vya habari,
uhuru wa kujieleza pamoja na ku-

| pongeza Tanzania
Uhuru wa habari, demokrasia

wawezesha waandishi wa habari
wa mikoa yote kuandika habari
ambazo zitasaidia kukuza uwazi,
demokrasia na uwajibikaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa UTPC,
Abubakar Karsan, alisema bado
wahariri wa vyombo vya habari
nchini hawapo huru.

Alisema uamuzi wa mwisho
umebaki kuwa wa waajiri pamoja
na wamiliki wa vyombo habari,
jambo ambalo linarudisha nyuma
uhuru  wa kuamua ni aina gani
ya habari inatakiwa kuchap-
ishwa.

Karsan alisema changamoto
nyingine inayovikumba vyombo
vya habari ni waandishi wengi
kutokuwa na mikataba ya kazi
pamoja na kutolipwa misha-
hara.
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Balozi wa Sweden hapa nchini, Anders Sjoberg (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Umoja wa vilabu vya waandishi wa habari Tanza-

nia (UTPC), Abubakar Karsan, wakionyesha nyaraka kwa waandishi wa habari, jijini Mwanza jana, baada ya kutiliana saini mkataba wa

makubaliano ya kuendelea kusaidia umoja huo kwa kipindi cha mwaka mmoja. PICHA: RICHARD MAKORE

MOI yapokea wagonjwa 60 uvimbe ubongo

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Mifupa, Upasuji
Ubongo na Mishipa ya Fahamu
Muhimbili (MOI), imesema in-
apokea wagonjwa 50 hadi 60
kwa mwaka ambao wana tatizo la
uvimbe kwenye ubongo.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Dk. Respecius Boniface, alitoa tak-
wimu hizo jana hospitalini hapo
baada ya wataalam wa MOI kwa
kushirikiana na madaktari bingwa
kutoka India, kufanya upasuaji wa
kuondoa uvimbe kwenye ubongo
bila kupasua fuvu la kichwa.

Dk. Boniface alitaja sababu za
ugonjwa huo ni magonjwa yasiyo
ya kuambukiza, watu wenye umri

mkubwa na wengine kuzaliwa nao.

“Wagonjwa watatu hadi watano
kila mwezi tunawapokea MO], sijui
hospitali nyingine na ambao ha-
wafiki hospitali huko wapo wanga-
pi,” alisema Boniface.

Pia alisema hadi sasa MOI im-
efanikiwa kufanya upasuaji wa
kuondoa uvimbe bila kupasua
fuvu la kichwa kwa wagonjwa 164
tangu kuanza kwa huduma hiyo
Januari mwaka jana.

Alisema mafanikio hayo yame-
tokana na serikali kuwekeza Sh.
bilioni 79 kwa ajili ya kununua
mashine ya kisasa ya matibabu, ku-
jenga miundombinu na kuongeza
ujuzi kwa wataalam.

“Wote mmeshuhudia mgonjwa

anafanyiwa upasuaji, huku ak-
iwa anaongea na kumaliza bila
mgonjwa kupata shida yoyote,”
alisema. Dk. Boniphace alisema
upasuaji huo unatumia njia ya
mshipa wa fahamu uliopo kwenye
paja kuelekea hadi kwenye ubongo
kutoa matibabu hayo.

Alisema pia serikali iliingia ush-
irikiano na Hospitali ya India kwa
ajili ya kuwafundisha watoa hu-
duma za afya wa MOI wanaotoa
huduma katika kitengo hicho.

Alisema madaktari hao wa-
meendelea kuja nchini kutoa ujuzi
kwa madaktari wazawa kuhusu
matibabu hayo ili kuwajengea uw-
ezo na baadaye watoe huduma
hiyo wenyewe.

Dk. Boniface alisema tangu
wataalam hao wamefika MOI siku
tatu wamefanya upasuaji kwa wag-
onjwa watatu na mgonjwa mmoja
anafanyiwa huduma ya upasuaji
kwa dakika 30.

Alisema matibabu ya awali
mgonjwa alikuwa akifanyiwa hu-
duma ya upasuaji kwa muda wa
wiki mbili, lakini kwa sasa mbinu
hiyo mpya inatumia dakika 30.

Dk. Boniface alisema gharama
za matibabu ya huduma ya upas-
uaji wa uvimbe kwenye kichwa
nje ya nchi inategemea na hali ya
mgonjwa lakini kwa wastani ni kati
ya Sh. milioni 30 hadi 60, lakini
kwa hapa nchini ni Sh. milioni tatu
hadi sita.

Alisema pia wataalam wa ndani
wataenda nje ya nchi kwenda
kujifunza ujuzi wa aina hiyo ili
kuongeza idadi kubwa ya wataal-
am.

Alisema mashine moja ya upas-
uaji inahitaji watalaam 10 hadi 15
wa kutoa matatibabu lakini sasa
wapo 10, na kwamba kwa mwaka
mashine hiyo ina uwezo wa kuhu-
dumia wagonjwa 200 hadi 300.

Daktari Bingwa wa Mishipa ya
Fahamu na Ubongo, kutoka kiten-
go cha Upasuaji wa Mishipa ya
Ufahamu na Ubongo MOI, Dk. John
Mtei, alisema mafunzo hayo yame-
wasaidia kutoa matibabu mapema
kwa wagonjwa wanaofika hospital-
ini hapo na kupunguza foleni.
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Wajawazito
waonywa
kujifungulia
nyumbani

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAJAWAZITO mkKkoani

Shinyanga

wa kuacha tabia ya kujifungulia nyum-
bani kwa kuwa maeneo hayo si salama
bali waende kwenye huduma za afya
ambazo ni salama na kuepuka vifo vito-
kanavyo na uzazi.

Meneja Miradi kutoka Shirika la In-
vesting in Children and Strengthening
their Societies (ICS) mkoani Shinyanga,
Sabrina Majikata, alisema hayo juzi
wakati akitoa mada ya ajenda ya kitaifa
ya malezi inayoitwa ‘Familia Bora Taifa
Imara, kwa mashirika yasiyo ya kiseri-
kali mkoani hapa kwenye mafunzo ya
malezi bora kwa watoto.

Alisema serikali kwa sasa imebore-
sha huduma za afya hadi maeneo ya

""" hivyo kuwasihi wajawazito
waachane na utamaduni wa kizamani
wa kujifungulia nyumbani.

“Kujifungua kwenye vituo vya afya
kuna faida yake, kwanza mzazi una
kuwa salama pamoja na kupewa elimu
ya afya ya uzazi kuliko nyumbani am-
bako ni hatari na unaweza kupoteza
maisha,”alisema.

Katika hatua nyingine, aliwashauri
wazazi kupanga uzazi wa mpango ili
kuzaa wa watoto kwa kuacha nafasi an-
galau miaka miwili. Alisema hatua hiyo
itawezesha kupata muda wa malezi ya
mtoto pamoja na kumnyonyesha mazi-
wa ya mama ipasavyo badala ya kushi-
ka ujauzito na kumwachisha kunyonya.

Aliwataka pia wanawake pale wana-
poshika ujauzito, waanze kuhudhuria
kliniki muda wote ili kupata taarifa za
maendeleo ya mtoto tumboni hadi
wakatapofikia hatua ya kujifungua na
kwamba katika kipindi hicho, wajenge
tabia ya kula lishe bora na kuacha ku-
fanya kazi nzito.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo
hayo, walisema jamii bado wana ugu-
mu wa kuendekeza utamaduni wa ki-
zamani licha ya baadhi kuanza kubadi-
lika na kujifungua kwenye vituo vya
afya.

Pia waliipongeza serikali kwa ku-
jenga vituo vingi vya Afya na Zahanati
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Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (wa pili kushoto), akizungumza na Nahodha Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA), Abdullah Mwingamno (wa tatu kushoto), wakati wa kupokea meli kubwa aina ya Frontier ACE, iliyobeba
magari 4041, iliyotia nanga katika Bandari ya Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mwenyekiti wa Bodi ya TPA, Ernest Mangu. PICHA:

JUMANNE JUMA

Bandari kavu ruksa kuhifadhi mizigo TPA

Na Enock Charles

KUTOKANA na uwapo wa
msongamano wa mizigo katika
Bandari ya Dar es Salaam, seri-
kali imeagiza kuanzia sasa uhi-
fadhi wa mizigo inayoshushwa
katika bandari hiyo uanze ku-
fanyika katika Bandari za Nchi
Kavu (ICD).

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa alitoa
laam katika hafla ya kupokea
meli kubwa ya mizigo iliyokuwa
ikiwasili katika Bandari ya Dar
es Salaam ikiwa na magari 4,041
kutoka Japan.

Awali, serikali ilipiga maru-
fuku uhifadhi wa mizigo kwe-
nye ICD za watu binafsi mwaka

2015/16, baada ya kuwapo kwa
madai ya kujihusisha na uk-
wepaji kodi.

Katazo hilo lilisababisha
mizigo inayoshushwa na meli
katika Bandari ya Dar es Salam,
hususani magari, kuhifadhiwa
kwenye ICD za TPA pekee eneo
la bandarini.

Prof Mbarawa alisema vifaa
vya kuhifadhia mizigo bandarini
vilijaa hadi ukingoni na kusaba-
bisha msongamano wa meli,
huku meli zikilazimika kusubiri
kwa siku nyingi kwa kukosa na-
fasi ya kushusha mzigo.

“Sasa naagiza magari na
makontena yote yaliyopakiwa
hapa bandarini yaondolewe na
yapelekwe kwenye ICD ili kura-
hisisha upatikanaji wa nafasi

kwa sababu bandari si mahali pa
kuhifadhi,” alisema.

Prof. Mbarawa alisema seri-
kali imetumia fedha nyingi ku-
panua Bandari ya Dar es Salaam
kwa lengo la kuongeza idadi ya
mizigo. Meli ya mizigo iitwayo
MV Frontier Ace kutoka Japan
ikiwa imebeba magari 4,041
iliwasili jana ambayo asilimia
73 ya magari hayo yatakwenda
nchi jirani.

Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Eric Hamissi, alisema bandari
hiyo sasa inatekeleza agizo la
Rais Samia Suluhu Hassan la
kuruhusu magari yanayokuja
bandarini kukaguliwa kutoka
nchi yalipotoka.

Alisema agizo hilo la Rais Sa-
mia litarahisisha ufanisi katika

bandari hiyo, akisema ukaguzi
kutoka nchi yanakotoka ni Kki-
wango cha kimataifa.

Hamissi alisema hadi Febru-
ari mwaka huu TPA ilikusanya
Sh.bilioni 704 ikilinganishwa na
Sh. bilioni 590 zilizokusanywa
katika kipindi kama hicho mwa-
ka jana.

Hivi karibuni, Rais Samia
alihoji sababu za magari ya-
nayoingizwa nchini kukaguliwa
bandarini, akisema suala hilo
husababisha ucheleweshaji usio
wa lazima kwa meli.

Rais alimwagiza Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa kulifanyia kazi
suala hilo kwa kufanya utafiti
endapo kuna ulazima wa magari
hayo kukaguliwa nchini badala
ya nchi yanapotokea.

Ndoa baina ya wanafunzi yavunjwa kabla kufungwa

Na Richard Makore, M\WANZA

NDOA ya watoto wawili iliyo-
pangwa kufungwa kati ya mume
mwenye umri wa miaka 12 na
mke wa miaka 16, imetibuka ka-
cha Getarungu, Serengeti mkoani
Mara.

Jeshi la Polisi wilayani humo
lilitibua ndoa hiyo huku likiwa-
nasa watu saba, wakiwamo watoto
hao ambao ni wanafunzi wa Shule
ya Msingi  Kitarungu wilayani
Serengeti mkoani Mara.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu juzi, Mkuu wa Wilaya

ya Serengeti, Dk. Vincent Mashinji,
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo
siku tatu zilizopita.

Dk. Mashinji ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya ya Serengeti,
alisema ndoa hiyo ilitibuka dakika
za mwisho kabla haijafungwa.

Alisema ndoa hiyo ilitarajiwa
kufungwa kimila na iliingia doa
bada ya vyombo vya dola kuvamia
na kuwakamata watu waliohusika
nayo.

taarifa zilizokuwa zimetolewa
na jeshi la polisi na kuthibitishwa
na Dk. Mashinji zilisema watu hao
walikamatwa baada ya polisi kupa-

ta taarifa za kiintelijensia kwamba
watuhumiwa wote, wakiwamo
watoto waliotaka kufunga ndoa
pamoja na wasimamizi wao, wa-
likamatwa nyumbani kwa bwana
harusi.

Watu  wanaoshikiliwa  ka-
tika tukio hilo ni pamoja na
Nyangombe Magere (50), Ghati
Masero (38) ambao ni wazazi
wa mtoto wa kiume aliyekuwa
anaoa. Wengine ni Kibaki Rioba
(23), mkazi wa Sirari wilayani Ta-
rime na watoto wenye umri wa mi-
aka 12 na 16 waliokuwa wanaoana.

Aliyekuwa msimamizi wa ndoa
hiyo batili kwa upande wa mwa-

namume ni mtoto mwenye umri
wa miaka 10 (jina limahifadhiwa)
na anasoma darasa la pili katika
Shule ya Msingi Kitarungu.

Akizungumza kwa sharti la
kuhifadhiwa jina lake, mkazi wa Ki-
tarungu ambaye pia ni mwanafun-
zi wa shule ya msingji, alisema wa-
zazi wa mtoto wa kike walipokea
mahari ya ngombe sita kutoka
upande wa mwanamume ambaye
ni mwanafunzi (12) wa darasa la
nne.

Mtoa taarifa huyo alisema
baada ya wazazi wa mtoto wa kike
kupokea mahari, walimkabidhi
binti yao kwa mume wake mta-

rajiwa na maandalizi ya sherehe
yakaanza nyumbami kwao mwa-
namume.

“Baada ya taarifa hizo kufika
polisi, askari walivamia sherehe
hiyo na kuwakamata watuhumiwa
wote na kuondoka nao.

Juliana Kobiro, mdau wa haki za
watoto mjini Musoma, alilipongeza
Jeshi la Polisi kwa kuchukua hatua
za haraka kudhibiti uvunjifu wa
sheria na haki za watoto.

Alisema hatua hizo zilizochuku-
liwa zitakuwa fundisho kwa wazazi
wanaoozesha watoto wao wakiwa
katika umri mdogo badala ya ku-
wasomesha wapate elimu.
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Tunaweza kuepuka Man,
Barcelona za Tanzania

MPIRA wa miguu ni mchezo maarufu, si Tanzania pekee bali du-
nia nzima. Umaarufu wa Ligi Kuu ya England (EPL) umevuka mi-
paka ya nchi hiyo, ambao ni faida kwa klabu kubwa za England.

Klabu kubwa za England zimekuwa zikitumia vizuri wingi huo
wa mashabiki hasa katika bara la Asia kwa kufanya ziara za maan-
dalizi ya msimu mpya.

Ukizungumzia mechi za televisheni, ni zile za EPL ndizo zina-
zoongoza nchini kwa mashabiki kufurika katika maeneo mbalim-
bali kila mechi zinapochezwa, tena nyingine hushuhudiwa usiku
mkubwa.

Ziara hizo mbali ya kuwa sehemu ya maandalizi ya timu lakini
pia hutumika kwa kuuza vifaa mbalimbali vya timu kama jezi.

Kutengeneza wigo wa washabiki si kitu kidogo wala cha mzaha.
Ukifuatilia historia ya klabu nyingine za England na sehemu ny-
ingine duniani utabaini kuwa zimetumia muda mrefu kutengen-
eza washabiki kutokana na ukweli kuwa kuna klabu nyingi huko
kwao.

Nyingi ya klabu hizo zimeasisiwa karibu au zaidi ya karne moja
iliyopita, na sasa zimekuwa taasisi kubwa, tena si tu katika kucheza
mpira wa miguu, bali heshima ambayo zimejijengea.

Hapa Tanzania tuna klabu kongwe na zenye wafuasi wengi za
Simba na Yanga. Klabu hizi za Dar es Salaam zimeanzishwa zaidi
ya miaka 80 iliyopita. Kimsingi klabu hizi ni za aina yake, kwani
zina hazina ya washabiki.

Wakati klabu nyingine zinafikiria na kujipanga kwa ajili ya
kutengeneza wigo wa mashabiki, zenyewe zina wafuasi wa kuto-
sha. Wafuasi ni zaidi ya mashabiki, kwani hao wameshaamini ka-
tika Yanga na Simba. Huwezi kuwabadili kutoka kushabikia timu
hizo.

Hawa iwe ni wafuasi, mashabiki au wanachama tu wao hawa-
zitazami klabu zao katika mwelekeo mwingine zaidi ya ushindi.
Kwao maendeleo katika klabu ni ushindi tu, iwe kiwango cha
mchezo unaochezwa ni mbovu lakini kinatoa matokeo wao hilo
si tatizo.

Ni historia kwa sababu sasa hivi ukikutana na mfuasi wa Yanga
au Simba mwenye umri wa miaka 50 hawezi kukupa sababu yenye
mantiki ni kwa nini alifikia kuipenda klabu anayoishabikia.

Lakini leo ukifuatilia kwa karibu utabaini kuwa si mashabiki
tu, bali Tanzania kuna timu zinaitwa Manchester United, Arsenal,
Liverpool, Barcelona, West Ham, Real Madrid, Real Zaragoza, AC
Milan, Inter Milan, Panama na nyingine, na zinacheza ligi zetu.

Kimsingi ili timu iweze kucheza ligi yoyote rasmi- ile inayotam-
buliwa na chama cha mpira wa miguu cha wilaya, chama cha mpi-
ra wa miguu cha mkoa au Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF) ni lazima iwe imesajiliwa.

Ni vizuri wasajili wetu na hata waanzilishi wa Manchester Unit-
ed ya Tanzania wakafahamu kwa nini hiyo ya England imeitwa
Manchester United, ile ya Hispania inaitwa Barcelona au ile ya Ita-
lia inaitwa AC Milan.

Sisi Nipashe tunaona kwamba, jambo la kwanza ambalo tuna-
takiwa kufahamu ni kuwa majina kama Manchester, Barcelona,
Madrid, Milan, Tottenham, Blackburn ni miji au vitongoji katika
nchi hizo za Uingereza, Hispania na Italia.

Hivyo, klabu hizo mara tu zilipoanzishwa zilianza kuwa na
washabiki katika maeneo yao kwa sababu majina tu yanawakili-
sha miji husika. Mbeya City au Musoma Shooting zina uhalali wa
kujitengenezea washabiki katika miji hiyo kwa sababu hiyo niliyoi-
taja hapo juu.

Tunaona kwamba, sasa ni wakati kwa Ofisi ya Msajili wa Klabu
na Vyama vya Michezo nchini wakati wa kusajili klabu kuangalia
zaidi ya malengo na madhumuni katika katiba za klabu zinazoom-
ba kusajiliwa. Maana ya majina ya klabu husika nayo iangaliwe.
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Na Adam
Fungamwango

KWENYE mechi mbili za hivi
karibuni ambazo Simba im-
echeza dhidi ya US Gendar-
merie ambayo ilikuwa ni ya
Kombe la Shirikisho, pamoja
na ile ya Ligi Kuu dhidi ya
Coastal Union imeonyesha
kuwa timu hiyo inatengen-
eza nafasi nyingi za kufunga,
lakini kwa bahati mbaya hazi-
tumiwi vizuri.

Licha ya kushinda ma-
bao 4-0 kwenye mechi hiyo
ya mwisho wa makundi,
wachezaji wa Simba waliten-
geneza nafasi nyingi hasa
kipindi cha kwanza, lakini
walishindwa kuuweka mpira
wavuni.

Hiyo iliwaweka juu wana-
chama na mashabiki wa timu
hiyo, mpaka pale walipo-
jirekebisha kipindi cha pili
na kufanikiwa kupata mabao
na kwenda kwenye hatua ya
robo fainali.

Kwenye mechi dhidi ya
Coastal Union hali iliendelea
kuwa vile vile. Ilitengeneza
nafasi nyingi za kufunga,
hasa kipindi cha pili wapin-
zani waliposawazisha, lakini
wachezaji wa timu hiyo wal-
ionekana kuwa na matatizo
wanapofika karibu na lango,
mpaka pale Meddie Kagere
alipoweka bao la pili dakika

za majeruhi.
Kocha Msaidizi wa Simba,
Selemani Matola  akakiri

kuwa wamekuwa na udhaifu
huo wa kukosa mabao mengi
ya wazi.

“Suala  hili tumekuwa
tukilifanyia kazi sana kwenye
uwanja wa mazoezi. Lakini
tutaendelea kurekebisha ili
kupata mabao mengi kwe-
nye mechi, kwa sababu tu-
natengeneza nafasi nyingi,
ila kuzitumia tu ndiyo tatizo,”
alisema Matola.

Ukiingalia Simba ni moja
kati ya timu inayotenge-
meza nafasi nyingi si kwenye
mechi hizi mbili tu, bali tangu
msimu huu umeanza.

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Morrison akitumiwa, Simba itavuna mabao

Ila kwa bahati mbaya
mastraika wake wameshuka
viwango vya kutumbukiza
mpira ndani ya wavu.

Kinachotakiwa kwa sasa ni
kusaidiwa tu kuweza kupata
nafasi rahisi za kufungwa na

si vinginevyo.
Simba ambao  ndiyo
wawakilishi wa Tanzania

kwenye michuano ya ki-
mataifa, inakwenda kucheza
dhidi ya Orlando Pirates kwe-
nye mechi ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika
(CAF), Aprili 17, Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Marudio ya mechi hiyo wa-
tachezwa Aprili 24, nchini Af-
rika Kusini. Ni mechi ya mto-
ano ambayo Simba inaanzia
nyumbani, hivyo inatakiwa
imelize mechi hiyo mapema.

Nina maana inatakiwa
ifunge mabao mengi iweze-
kanavyo. Lakini hayafungwi
kwa domo, bali ni lazima vitu
vifanyike.

Pamoja na yote, kufunga
ni sanaa. Si kila mtu anajua
kufunga. Kwa maana hiyo
benchi la ufundi la Simba lin-
getafuta namna ya kufanya ili
wapate mabao mengi.

Niliona kwenye mechi didi
ya US Gendarmarie, kulikuwa
na namna fulani ya uchoyo
kwa baadhi ya wachezaji wa
Simba, ambao kila mmoja
akifika golini anataka kupiga
tu ili afunge. Hakuna bao lin-
alofungwa namna hiyo.

Mpira ni mchezo wa
ushirikiano, haiwezekani
mchezaji yupo pembeni kido-
go mwa lango anataka kula-
zimisha kufunga badala ya
kumpa mchezaji mwenzake.

Bernard Morrison, ndiye
aliyeongoza kwa kuingia nda-
ni ya boksi na kukosa mabao.
Hata kwenye mechi dhidi ya
Coastal ni hivyo hivyo. Ma-
tola anasema analifanyia kazi
suala hilo yeye na kocha wake
mkuu, Pablo Franco.

Mimi nitoe ushauri tu kuwa

kama watamtumia Morrison
vizuri, Simba inaweza kupata
mabao kuanzia matatu hadi
matano kwenye mechi ya
kwanza.

Kwanza kabisa ni la-
zima aanze, kwa sababu ni
mchezaji mwenye uthubutu,
ambaye akipata mpira ana-
chojua ni kulitafuta eneo la
wapinzani na si kuangalia, au
kurudisha mpira nyuma.

Atengenezwe kuwa mpi-
shi wa mabao kwa wenzake,
ambao naona wanaweza ku-
funga mabao rahisi sana na
mengi.

Akipata mpira huwa mtata,
kwa kupiga chenga za maudhi
na kuingia ndani ya hatari, la-
kini tatizo hutaka kufunga
mwenyewe, huku wenzake
wakiwa wanamtazama tu.

Pamoja na uwezo wake
huo mkubwa, Morrison hata
sanaa na kufunga mabao.
Angekuwa anatengenezwa
kupiga krosi na kutoa pasi
za mwisho kila anapopata
mpira, basi Simba ingevuna
mabao mengi sana.

Kwenye mechi dhidi ya
Orlando Pirates, benchi la
ufundi la Simba linatakiwa
kumuambia kuwa yeye asiwe
mfungaji kwenye mechi hiyo,
bali ni mtoa pasi za mwisho tu
na si vinginevyo.

Akipewa kazi hiyo, kwa
sababu anafuatwa na ma-
beki wengi, inaweza kuwa
nafuu na mastraika wa Simba
na wengine wakijazana go-
lini kuweka mipira ndani ya
wavu. Morrison si muoga
wa kulitafuta boksi, hivyo
anatakiwa awe anawavuta,
na yeye akatoa pasi ambazo
zitawakuta wenzake wako
kwenye eneo sahihi kwenye
mapana ya goli na kufunga
mabao rahisi.

Hii itawafanya kupata
mabao mengi, ambayo yata-
waweka salama kuelekea
kwenye mechi ya marudiano
Sauzi.
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Serikali yaonya
askari mgambo

OFISI ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), imese-
ma mgambo hawatakiwi
kuhusika katika kuwapan-
ga wala kuleta bugudha
yeyote kwa wafanyabi-
ashara wadogo(machinga)
nchini.

Naibu Waziri wa Ofisi
hiyo, Dk. Festo Dugange,
alitoa kauli hiyo bungeni
jana alipokuwa aki-
jibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Arusha Mjini
(CCM), Mrisho Gambo.

Katika swali lake, Gambo
alihoji sababu za machinga
kutopata vitambulisho
vya ujasiriamali na wa-
naendelea kutozwa ushuru
na Halmashauri ya Jiji |la
Arusha.

“Mgambo wa Arusha
wamekuwa wakipora vitu
vya watu na kuweka kule
‘depot’ vinaoza na wana-
chukua fedha za watu nje
ya utaratibu na manyan-
yaso,” alisema.

Dk. Dugange alisema
serikali ilishatoa tamko
kuwa katika shughuli za
kuwapanga machinga
nchini mgambo hawahusiki
na hawatakiwi kuwabugu-
dhi wafanyabiashara.

“Niwaombe Jiji la Arusha
kusimamia maelekezo ya
serikali wafanyabishara
wasibugudhiwe na mgam-
bo sehemu yeyote,” alise-
ma. Dugange pia alisema
suala la baadhi kutopata
vitambulisho ni suala la
kutoa elimu kuhamasisha
kwa hiari yao wapate vi-
tambulisho.

Alisema Halmashauri
inaendelea kuwaelimisha
wafanyabiashara walioba-
ki wawe na vitambulisho.

Katika swali lake la
msingi, Gambo alihoji Hal-
mashauri va Jiji la Arusha
ina machinga wangapi
na wako maeneo gani na
idadi gani wameshapatiwa
vitambulisho hadi mwis-
honi mwa Februari, mwaka
huu.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Dugange alisema
hadi kufikia Februari,

Jiji la Arusha lilikuwa na
machinga 5,426 ambao
walikuwa wamepangwa
katika maeneo mbalimbali.

Alitaja maeneo hayo ni
soko la Samunge, Kiwanja
Soko la Kilombero, Eneo la
Ulezi Mianzini, Machame
Luxuaryna Kilombero Eneo
la Daladala.

Hata hivyo, alisema seri-
kali imeendelea kuratibu
usajili na utoaji vitambul-
isho vya machinga na kwa
halmashauri hiyo, mach-
inga 1,187 sawa na asilimia
22 wamekwishapatiwa
vitambulisho.

Mbunge ataka jeshi jamii ulinzi watoto

MBUNGE wa Viti Maalum, Nus-
rat Hanje, ameishauri serikali
kuanzisha Jeshi Jamii kwa ajili ya
kukabiliana na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia na utumikishwaji
watoto.

Alitoa ushauri huo wakati aki-
uliza maswali ya nyongeza bun-
geni jana na kuhoji kama seri-
kali haioni umuhimu wa kuwa na
jeshi la aina hiyo,

“Kwa nini wakati huu serikali
isiwe na jeshi jamii kama ilivyo
jeshi usu kwa upande wa mali-
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asili ili kuhakikisha jamii inalinda
watoto wetu dhidi ya ukatili?”
alihoji huku akisisitiza kwa nini
serikali isianzishe klabu za stadi
za maisha kwenye shule ili kuwa-
jengea uwezo watoto kujilinda.
Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Mwanaidi Ali Khamis,
alisema wizara imejipanga kupi-
tia Mpango Kazi wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili dhidi ya
Wanawake na Watoto (MTAKU-

WWA) ili kuhakikisha wanakuwa
hadi mkoa na unahusisha vyom-
bo vya ulinzi na usalama.

Katika swali la msingi, Mbunge
huyo alihoji serikali ina mkakati
gani wa kuzuia ukatili wa kijin-
sia na utumikishwaji wa watoto
katika kambi zinazotarajiwa ku-
jengwa ili kuwezesha ujenzi wa
Bomba la Mafuta Hoima Tanga.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema katika kuhakikisha
vitendo vya ukatili wa kijinsia na

utumikishwaji wa watoto vinako-
meshwa katika maeneo mbalim-
bali nchini, ukiwamo Mradi wa
Bomba la Mafuta.

Kupitia MTAKUWWA), alisema
wizara imejipanga kuimarisha na
kuzijengea uwezo kamati za ul-
inzi na usalama kwa watoto.

Pia alisema serikali itaende-
lea kutumia vyombo vya dola
kuhakikisha wale wote wanao-
tumikisha watoto na kufanya vi-
tendo vya ukatili wanachukuliwa
hatua za kisheria.

Dodoso la sensa lazingatia ulemavu

BUNGE limeelezwa kuwa
dodoso la Sensa ya Watu na
Makazi itakayofanyika nchini
Agosti, mwaka huu, limejumui-
sha maswali 10 yanayohusu hali
ya ulemavu.

Naibu Waziri wa Fedha na
Mipango, Hamad Hassan Chan-
de, alibainisha hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Khadija Taya.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji serikali ina mpango
gani wa kuhakikisha Sensa ya
Watu na Makazi ya Mwaka 2022
inajumuisha kupata takwimu
sahihi za watu wenye ulemavu
na aina ya ulemavu wao.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Chande, alisema maswali
hayo yataulizwa kwa watu wote
ikijumuisha umri, jinsi na ul-
emavu na hivyo kutoa takwimu
za hali ya ulemavu nchini.

“Kupitia sensa hiyo, ni mata-
rajio yetu kuwa Serikali itapata
takwimu rasmi za hali ya ul-
emavu nchini kwa maeneo ya
kiutawala, jinsi, hali ya ndoa,
kiwango cha elimu, ajira na
viashiria vingine muhimu vili-
vyoainishwa katika dodoso la
Sensa,”alisema.

Alitoa wito kwa Wabunge ku-
ungana na Serikali kuwahimiza
wananchi kushiriki kikamilifu
katika Sensa ya Watu na Makazi

itakayofannyika Agosti 2022.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge huyo alihoji serikali im-
ejipangaje kupitia Wizara hiyo
kuondoa kero za watu wenye
ulemavu.

Akijibu swali hilo, Chande
alisema baada ya kukamilisha
sensa na kupata takwimu sa-
hihi za watu wenye ulemavu ili
kusaidia kuandaa mipango na
kutoa vipaumbele ambavyo vit-
aingizwa kwenye bajeti.

“Serikali inayoongozwa na
Rais Samia Suluhu Hassan
haipo tayari kumuacha mtu ny-
uma na watajumuishwa kwenye
vipaumbele vya nchi hii kwa
maslahi ya umma,”alisema.
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Mwezeshaji kutoka Taasisi ya Wanawake katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Hans Obote, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya
Sekondari Mbagala Kuu, wakati wa kampeni ya kupinga rushwa ya ngono kwa wanafunzi iitwayo ‘Safari Salama Bila Rushwa ya Ngono In-
awezekana’, inayoendeshwa na taasisi hiyo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi wapewa somo viashiria rushwa ya ngono

Na Sabato Kasika

WANAFUNZI wametakiwa kuwa
makini kwa kutambua viashiria
vya rushwa ya ngono vinavyo-
tumika kuwanasa na kuviepuka
ili kutimiza ndoto walizojiwekea
kwenye elimu.

Mwezeshaji wa Taasisi ya Wa-
nawake katika Jitihada za Ki-
maendeleo (WAJIKI), Hans Obote,
alisema hayo juzi alipokuwa ak-
itoa elimu ya kupinga rushwa ya
ngono kwa wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari mkoani Dar
es Salaam.

Mwezeshaji huyo alikuwa ka-
tika mwendelezo wa kampeni za
taasisi hiyo iitwayo ‘Safari Salama
Bila Rushwa ya Ngono Inawezeka-
na’, ambazo zinalenga kukomesha
rushwa na ukatili wa kijinsia.

Miongoni mwa shule hizo ni
Mbagala High School na Mbagala
Kuu Sekondari ambapo aliwataka
wanafunzi kuwa makini dhidi ya
rushwa hiyo kuanzia nyumbani,
mitaani na hata hata shuleni.

Alitaja shule zingine zilizofikiwa
katika mwendelezo wa kampeni
hiyo inayofadhiliwa na Women
Fund Tanzania (WFT) ni shule
za msingi Mchikichini, Gongo la
Mboto JICA, Mwangaza na Maarifa
huku akiwakumbusha madharaya
rushwa. “Tambueni kuwa kupewa
zawadi ndogo ndogo bila kuomb-
wa, lifti zikiwamo ya bodaboda
ni miongoni mwa viashiria na
mbinu zinazotumiwa na mafataki
kwa lengo la kuwanasa kirahsi, zi-
kakataeni,” alisema.

Obote alisema rushwa hiyo ni
kikwazo kikubwa kwa maendeleo

ya elimu na kwamba imesababi-
sha wengi wao kutofikia malengo,
ambapo amewataka watambue
viashiria hivyo na kuvikwepa.

“Miongoni mwa viashiria hivyo
ni mtu kumpa zawadi ndogo ndo-
go mwanafunzi bila kuombwa,
kumpa lifti ikiwamo ya bodaboda
kama njia ya kumvutia ili iwe rahi-
si kumnasa, hivyo kuweni makini
na hayo,” alisema Obote.

Mwezeshaji huyo alisema wa-
nafunzi na wanawake kwa ujumla,
wamekuwa wakiathirika kwa kiasi
kikubwa kwa rushwa hiyo hasa
wanapotoka nyumbani na kwen-
da shuleni au kazini.

Alisema kutokana na mazin-
gira hayo, WAJIKI imekuwa ikip-
ambana na rushwa hiyo kupitia
kampeni ya ‘Safari Salama Bila
Rushwa ya Ngono Inawezekana’

kwa kutembelea shule mbalimbali
na kuelimisha wanafunzi.

“Lakini pia katika jamii, huwa
tunaitisha mikutano kwa kush-
irikisha wadau wetu wakiwamo
polisi, TAKUKURU, maofisa wa
maendeleo ya jamii, madereva wa
bodaboda, bajaj na daladala na
kutoa elimu,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa WAJI-
KI, Janeth Mawinza, alisema taasisi
yake inashirikisha wadau mbalim-
bali kwa lengo la kupata njia bora
ya kumlinda mtoto wa kike dhidi
ya rushwa ya ngono.

“Suala la mapambano dhidi ya
rushwa ya ngono na ukombozi
wa mwanamke ni jukumu la kila
mmoja na kila kundi liliongelee
ili liweze kutokomezwa na kuleta
mapinduzi katika vita hiyo,” alise-
ma Mawinza.

Fikra mgando kikwazo vijana ‘kutoboa’

Na Francis Godwin, IRINGA

SABABU kubwa ya baadhi ya
vijana kutoka familia zenye maz-
ingira magumu kutokuanzisha
miradi ya kiuchumi ni kutokana
na kujinyanyapaa na kukata
tamaa kuwa hawawezi kufanikiwa

kiuchumi hata kama watawez-
eshwa, imeelezwa.

Akizungumza  jana  katika
ukumbi wa Yatima, Kijiji cha
Igoda, Mufindi mkoani  Iringa
mara baada ya mafunzo ya
mtazamo na miradi ya kilimo

na ufugaji, Meneja Msaidizi wa
Mradi wa Vijana, Danford Mkum-
ba, alisema changamoto ya vi-
jana wengi ni kutawaliwa na
fikra mgando katika maisha na
hiyo ndiyo sababu ya kutokufani-
kiwa.

Mkumba alisema hayo katika
mafunzo yanayotolewa na taasisi
isiyo ya Kkiserikali ya R - LABS
Tanzania kwa vijana wa mradi

wa Youth Agency Mufindi (YAM).

Alisema vijana wanayo fur-
sa kubwa ya kufanikiwa katika
maisha kutokana na jitihada
kubwa  zinazofanywa na YAM
pamoja naserikali kupitia hal-
mashauri zote nchini ambazo
zimekuwa zikitenga fedha kwa
gjili ya mikopo isiyo na riba kwa
vijana ,wanawake na watu we-
nye ulemavu.

Meneja huyo alisema mafunzo
hayo yamelenga kuwafundi-
sha vijana kujitambua kifikra na
kuondokana na fikra mgando
ili kusonga mbele kimaisha kwa
kuibua miradi ya kiuchumi kupitia
rasilimali zinazowazunguka.

Mkumba alisema baadhi ya
vijana wanaamini kuwa waki-
toka katika familia duni kwao ni
vigumu kufanikiwa katika mai-
sha lakini kutokana na mafunzo
hayo, vijana watajitoa katika fikra
mgando na kwenda na fikra
inayokua.

Washiriki wa mafunzohayo Di-
ana Yohana, Saraphina Tenge-
lakwi na Anderson  Mpende,
walisema kutokana na mafunzo
waliyopewa, wana matumaini
makubwa ya  kubadili maisha
kwa kubuni na kuendesha mi-
radi ya kiuchumi.

Diana alisema kutokana na
ulemavu wake wa ngozi, jamii
inayomzunguka imekuwa ikitoa
upendeleo mkubwa kwake na
shidaya kutokuwa namradi wa
kufanya ni kutokana na kupata
mimba za utotoni hali iliyo-
sababisha kukwamisha  ndoto
yake ya kusonga mbele kimai-
sha hasa katika masomo.

Alisema kwa mafunzo hayo
ya kuondokanana fikra mgando
iliyokuwa imemtawala, anaami-
ni atakuwa mfano mwema
kwa kuanzisha mradi wake au
kutimiza ndoto yake ya kurudi
shuleni kwenda kusomea ual-
imu ili kuja kufundisha wen-

zake .

Saraphina alisema sababu
kubwa ya vijana  kutokuwa na
miradi ni kutokana na uwezo
wao wa kufikiri kimaendeleo na
wengi wao kuishia kufikiri ku-
rudi nyuma kwa kutazama fa-
milia wanazotoka zilivyo dunina
kukatishwa tamaaya kusimamia
kufanya shughuli za kiuchumi.

Mradi wa Youth Agency Mu-
findi (YAM) umelenga ku-
wawezesha zaidi ya vijana 770
wakiwamo watoto 150 yatima
kutoka kata hizotatu am-
bazo zote zitaunganishwa na

Aidha, mradi huo ni wa miaka
minne tangu mwaka 2021 hadi
2024 naumefadhiliwana serika-
li yaFinland chiniya taasisi yake
ya Diaconess  kwa ushirikiano
wa serikali ya Tanzania chini ya
Halmashauriya Wilaya yaMufin-
dinataasisiya Foxes Community
and Wildlife Conservation.

I
Wakulima
pamba
wapata
mkombozi

Na Mary Geofrey

KATIKA kuongeza thama-
ni ya zao la Pamba nchini,
Kampuni ya MO Green
inayohusika na uzalishaji,
uagizaji na usambazaji
wa pembejeo za kilimo,
imezindua aina mpya va
kivatilifu cha Mo Strong
kinachoua wadudu wanao-
fyonza na kukata pamba.

Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni hiyo, Matolo
Felician, akizungumza
na waandishi wa habari
alisema kiuatilifu hicho
kina uwezo wa kumsaidia
mkulima kuzalisha pamba
bila kupata uharibufu kwa
asilimia 100.

Alisema Kiuatilifu hicho
kimefanyiwa majaribio
katika zao hilo na kime-
fanya vizuri na wakulima
wameridhishwa na utend-
aji kazi wake.

“Serikali inaamini
kwenye kilimo na kukuza
uchumi na kiuhalisia sisi
MO Green tunausha-
hidi huo wa kupanda kwa
uchumi kwa kuangalia
baadhi ya nchi ambazo
uchumi wake umekuwa
chanzo kikuu ni kilimo,”
alisema Felician.

Alisema kampuni hiyo
inajikwamua kiuchumi
kutokana na ubora wake
na bei nafuu na kwamba
wanaendelea kumsaidia
mkulima kwa kumuuzia
bidhaa hiyo kwa Sh. 8,000
hadi 10,000 ambayo ita-
tosha kupuliziwa kwenye
shamba la ukubwa wa
ekari moja.

Kiuatilifu hicho, kwa
mujibu wa Felician, kina
uwezo wa kupambana
na wadudu aina ya kan-
gambili na chawa wa jani
ambao wote wanaharibu
pamba.

Alisema kiuatilifu hicho
kinachozalishwa nchini
China, tayari kimsamba-
zwa kwenye maduka ya
pembejeo kote nchini na
ofisi za bodi ya pamba.

Naye Ofisa Kilimo wa
kampuni hiyo, Alex Mi-
chael, alisema mbali na
kiuatilifu hicho, pia wa-
natoa huduma za mbolea
ambazo zina ubora una-
okubalika.

Alisema kiuatilifu hicho
kina uwezo mkubwa wa
kuua wadudu waharibufu
wa pamba kwa njia va
mguso.
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Wang'atwa
sikio kuhusu
mazingira

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKAZI wa Jiji la Dodoma
wametakiwa kulinda na kusi-
mamia miundombinu ya ubore-
shaji wa mazingira inayowekwa
katika barabara mbalimbali.

Mkuu wa ldara ya Mazingira
na Udhibiti wa Taka Ngumu
Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
Dickson Kimaro, alisema hayo
jana alipokuwa akikagua miti
yva maua iliyowekwa kwa ajili
va kulipendezesha jiji katika
barabara mbalimbali.

Kimaro aliwakumbusha waka-
zi wa Dodoma kuwa mabalozi
wa kulinda na kuisimamia miti
ya maua iliyowekwa barabarani
ili isiharibiwe.

“Baadhi ya maeneo ya bara-
bara ambayo yamepandwa
miti ya maua kwenye vyungu,
tayari vimeharibiwa na ving-
ine kutumiwa kama sehemu vya
kuwekea uchafu tabia hii ina-
takiwa kukemewa na kila mtu.

“Hapa niwaambie wakazi wa
Dodoma kuwa kwa yoyote ata-
kayebainika kuhujumu, kuhari-
bu miti hiyo ya maua iliyowek-
wa barabarani, Jiji litalazimika
kuchukua hatua za kisheria
ikiwemo kuwatoza faini kuanzia
50,000 hadi 300,000, alisisitiza
Kimaro.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, akiwaongoza
wadau wa mazingira wa jiji hilo
kupanda miti ya maua kwa ajili
va kuzipendezesha barabara,
aliwataka wadau wa mazingira
ambao majengo ya ofisi yako
barabarani, kuilinda na kuisi-
mamia ili isiharibiwe.

“Miti hii ya maua tumeipanda
kwenye vyungu vinatakiwa
kusimamiwa na kulindwa na
wale wote ambao majengo
na maeneo yao ya kufanyia
kazi yako jirani na miti hiyo
wahakikishe wanailinda kwa
uaminifu mkubwa,” alisema
Shekimweri.

Bahi yamwagiwa mil. 230/-
kukabili utoro wanafunzi

Na Paul Mabeja,BAHI
TILAYA ya Bahi
mkoani Dodoma

imezindua mradi
wa kukabiliana na

wanafunzi kukatisha masomo
katika shule nane za msingi
na sekondari utakaogharimu
Sh. milioni 230 na zaidi ya wa-
nafunzi 3,600 watanufaika.

Mkuu wa Idara ya Elimu
Msingi Wilaya ya Bahi, Boniface
Wilson, alibainisha hayo jana
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
uzinduzi wa mradi huo.

Alisema Bahi ni kati ya wilaya
20, zilizoandika andiko la kupa-
ta fedha kutoka Shirika la Mis-
aada la Korea Kusini (KOICA),
ambalo lilifanya utafiti katika
halmashauri 20 zinazokabiliwa
na tatizo la wanafunzi kutoku-
maliza masomo kwa kiasi ki-
kubwa.

“Mradi huu umezinduliwa

rasmi leo (jana) na Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Mnkunda, na sisi Bahi ni kati
ya wilaya tano nchini ambazo
zimepata fedha za kutekeleza
mradi huu kati ya halmashauri
20 zilizoandika maandiko yao,”
alisema.

Alisema kiasi hicho cha fedha
ni kwa ajili ya mwaka mmoja na
kama watafanya vizuri mradi
utaendelea kupata fedha katika
miaka inayofuata.

“Shughuli zinazofanyika kati-
ka mradi huu ni pamoja na kue-
limisha wananchi umuhimu
wa elimu ili watoto kumaliza
elimu yao ya msingi na sekond-
ari,” alisema.

Wilson alisema mradi huo
pia unawezesha wanafunzi
wanaotoka katika mazingira
magumu kwa kuwanunulia
vifaa vya shule vikiwamo sare,
madaftari na viatu.

“Lakini wanafunzi wengi ha-
waji shuleni kutoka na ukosefu

wa chakula, hivyo tumeandaa
mpango wa kutoa uji kwa wa-
nafunzi wote katika shule nane,
za msingi tatu na sekondari
tano ili kukomesha mdondoko
wa wanafunzi,” alisema.

Pia alisema maradi huo un-
ajihusisha na utoaji wa elimu
zwanamna ya kuzuia wanafun
zi kuacha masomo ili wote
wanaoanza darasa la kwanza
wamalize darasa la saba na ki-
dato cha kwanza wafike cha
nne.

“Pia tunafundisha walimu
mbinu za kuvutia watoto wap-
ende shule kwa kutoa sare za
shule na mahitaji mengine ya
muhimu lakini pia uji kwa wa-
nafunzi wote na michezo ina-
tumika kuwavuta watoto kuja
shuleni,” alisema.

Kadhalika alisema mpango
huo utasaidia kuongeza ma-
hudhurio na ufaulu kwa wa-
nafunzi kutokana na idadi

kubwa kushiriki ratiba za mas-
omo kikamilifu tofauti na hapo
awali.

“Mpango huu kabla ya mkuu
wa wilaya kuuzindua leo, kuna
baadhi ya shughuli zilishaanza
ambazo kwa kiasi kikubwa
zimesadia hata matokeo ya
mtihani ya Moko, Shule ya
Msingi Uhelela kupanda tofauti
na ilivyo kuwa hapo zamani,”
alisema.

Mwakilishi wa Kampuni ya
Kibaigwa Flour, Kelvin Msola,
ambayo imepewa zabuni ya
kusambaza unga wa uji kwa aji-
li ya shule hizo, alisema mpan-
go huo utasaidia kupunguza
tatizo la utapiamlo kwa watoto.

“Unga ambao tunausam-
baza katika shule hizi unaviru-
tubisho vingi umechanganywa
namaziwa,soya,mahindi,sukari
na una zaidi ya vitamini 16 na
madini kwa ajili ya kujenga afya
ya ukuajia wa motto,” alisema.

Waziri wa Habari,
Mawasiliano na
Tekonolojia ya
Habari, Nape
Nnauye (kushoto),
akisalimiana na
Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Vo-
dacom Group,
Shameel Joosub,
wakati wa uzin-
duzi wa mfumo
wa Vodacom
m-mama, jijini
Dodoma mapema
wiki hii, utakao-
saidia kuwapa
usafiri kinamama
wajawazito na
watoto wachanga
pindi wana-
popata dharura.
Katikati ni Ofisa
Mkuu wa Biashara
Kimataifa wa
Vodacom Group,
Diego Gutierrez.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Watoa mapendekezo kuiboresha demokrasia

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAJUMBE wa mkutano wa
kitaifa wa maridhiano, haki na
amani wametoa mapendekezo 15
yatakayowezesha kufanyika kwa
marekebisho ya sheria ya uch-
aguzi na ile ya vyama vya siasa
ikiwamo matokeo ya urais kuho-
jiwa mahakamani na kuwepo kwa
mgombea binafsi.

Mkutano huo uliandaliwa na
Kituo cha Demokrasia Tanzania
kwa s11<u mbili ukihusisha wa-
dau mbalimbali wa masuala ya
siasa na demokrasi ndani na nje
ya nchi ambapo ufunguzi wake
ulifanywa na Rais Samia Suluhu

Hassan.

Akisoma mapendekezo hayo
kwa niaba ya wajumbe wa mku-
tano huo, Makamu Mwenyekiti wa
ACT Wazalendo, Dorothy Semu,
alisema mapendekezo hayo kabla
ya kumfikia Rais, yatafikishwa
kwanza kwa mwenyekiti wa kikosi
kazi cha kukusanya maoni.

Semu alisema  mapendek-
ezo mengine ambayo wajumbe
wameyatoa kwa ajili ya kufanya
marekebisho ya sheria ya uch-
aguzi ni Rais ashinde nafasi kwa
kupata asilimia 50 ya kura jumli-
sha moja.

“Maazimio kuhusu uchaguzi
huru na wa haki, matokeo ya urais
yahojiwe mahakamni kuwepo

na mgombea huru na kusiwapo
na mgombea ambaye atapita bila
kupingwa na kama ikitokea hivyo,
basi apigiwe kura ya ndiyo au hap-
ana,” alisema.

Pia alisema wajumbe wame-
pendekeza mabadiliko ya Sheria
ya Uchaguzi Zanzibar kwa kutaka
kuondolewa kwa utaratibu wa
kutumia masheha katika kuandiki-
sha wapigakura katika daftari la
kudumu la wapigakura.

“Pia wajumbe tumekubaliana
kutokuwapo kwa matumizi ya
nguvu za dola siku ya uchaguzi
na kuondoa kura ya mapema na
tume za uchaguzi zifuate sheria
na maadili katika kusimamia uch-
aguzi mkuu,” alisema.

Vilevile, alisema wajumbe wa-
metoa mapendezo kuhusu ustawi
wa demokrasia ya vyama vingi na
kusisitiza kuwa ruzuku zitolewe
kwa vyama vyote vya siasa.

Kadhalika, alisema wamekubali-
ana uwapo ushiriki wa wanawake
na makundi maalum katika ngazi
za uamuzi ndani ya vyama vya
siasa ikiwamo kuheshimu katiba
na sharia na kuruhusu mikutano
ya vyama vya siasa.

“Maazimio kuhusu majadiliano
kwa lengo la kuleta maridhiano
haki na amani, wadau wote kukiri
pale tulipokosea ili kuleta mari-
dhiano ya kweli hususani tume za
uchaguzi chama tawala serikali na
wadau wengine,” alisema.

Alisema maridhiano yasimam-
iwe kwa kutungiwa sheria na
kurekebisha katiba pale inapobidi.

“Mkutano kama huu ufanyike
na Zanzibar na kuangalia changa-
moto zinazotokea kwa upande
huo wa Muungano, kufanyia kazi
kwa haraka changamoto za Tanza-
nia Bara ili yaliyojitokeza upande
wa Zanzibar yasitoke Tanzania
Bara,” alisema.

Naibu Spika wa Baraza Ia
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Has-
san Juma, akimwakilisha Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
aliwapongeza wajumbe wa mku-
tano huo kwa mapendekezo hayo
na kuahidi kuwa serikali itayafany-
ia kazi.
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Waziri aeleza namna
va kumuenzi Karume

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TJJANA wametakiwa ku-
muenzi kwa vitendo ali-
yekuwa Rais wa Kwanza
wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Hayati Sheikh Abeid Amani
Karume, kwa kuisoma historia
ya nchi ili kujua walikotoka kwa
lengo la kuvirithisha vizazi vi-
javyo historia hiyo.
Waziri wa Ardhi na Maende-

leo ya Makazi, Rahma Kassim
Ali, alisema hayo jana wakati
akifunga maonyesho maalum
ya Karume katika Mnara wa
Kumbukumbu ya Mapinduzi,
Kisonge mjini Unguja.

Alisema kuna haja ya vi-
jana kusomeshwa historia ya
Karume wakiwa shuleni ili his-
toria hiyo igande vyema katika
vichwa vyao.

Waziri Rahma alisema ka-
tika zama hizi za mitandao
ya kijamii, vijana pia wana-

takiwa kujitahidi kuchambua
historia sahihi ya Karume ili
kuepuka kupotoshwa na watu
wabaya.

Pia aliwashauri wataalam wa-
naoijua vyema historia ya kion-
gozi huyo, waitumie mitandao
ya kijamii kuiingiza historia yake
katika mitandao hiyo.

Akielezea lengo la maonyesho
hayo, Waziri Rahma alisema ni
kumuenzi mwasisi huyo aliye-
pigania uhuru wa Zanzibar ili
wananchi kujikomboa kutoka

kwenye ukoloni.

Msimamizi Mkuu wa Makum-
busho ya Miaka 50 ya Mapin-
duzi Mnara wa Kumbukumbu
Kisonge, Ali Ussi Khamis, ali-
waomba wananchi kujitokeza
kwa wingi katika makumbusho
hayo ili kujifunza mengi ambayo
hawayajui kuhusu nchi yao.

Pia aliwataka wananchi kuy-
aendeleza mazuri yote yaliyo-
fanywa na Mzee Karume kwa
lengo la kuiletea maendeleo
Zanzibar.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Karume ya Sayansi na Teknolojia Zanzibar (KIST), Dk. Mahmoud Abdulwahab Alawi (kulia), aki-

Wfdinary Diploma |

i B 1 MR,
Sigi

kabidhiana hati ya makubaliano ya pamoja na Tom Peeter kutoka Chuo cha AP Hogeschool Antwerpen cha nchini Belgium,
kwaajili ya kukuza na kubadilishana uzoefu katika hafla iliyofanyika Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mazrui ataka kazi mapambano malaria

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar,
Nassor Ahmed Mazrui, amewa-
taka wafanyakazi wa Kitengo
cha Malaria kuongeza bidii
kuwahamasisha wananchi ku-
tumia vyandarua vilivyotiwa
dawa ili kumaliza ugonjwa huo
ifikapo mwaka 2023.

Alisema hayo jana katika ziara
ya kuzitembelea taasisi za wiz-
ara zikiwemo kitengo cha ku-

pambana na kumaliza malaria,
Kitengo Shirikishi cha Afya ya
Uzazi na Mtoto na Kitengo cha
Afyaya Akili.

Waziri Mazrui alisema lengo
la kufanya ziara hiyo ni kujua
maendeleo na changamoto wa-
nazokabiliana nazo wafanyakazi
wa taasisi hizo ili kuzitatua na
kuleta ufanisi katika kazi zao.

Meneja Programu Kitengo cha
Kupambana na Malaria, Moh'd
Ali, alieleza baadhi ya changa-
moto zinazowakabili ni pamoja

na ongezeko la wagonjwa wa
malaria asilimia 68 kutoka nje
ya Zanzibar, maambukizi kwa
wanafunzi wa bweni wa muda
mfupi na uchakavu wa jengo.

Aliiomba Serikali kusaidia
upatikanaji wa vyandarua sam-
bamba na kampeni ya kufanya
usafi wa mazingira katika mae-
neo mbalimbali hasa sehemu
zinazotuwama maji.

Naye Kaimu Meneja Kitengo
Shirikishi cha Afya ya Uzazi na
Mtoto, Farhat Khalid, alizitaja

changamoto wanazokabili-
ana nazo katika kitengo hicho
kyuwa ni vifo vya watoto, ku-
pungua kwa asilimia ya watoto
wanaopelekwa kupatiwa chanjo
katika baadhi ya wilaya na up-
ungufu wa fedha za uendeshaji
wa ofisi.

Hata hivyo, Waziri Mazrui ali-
wataka maofisa na watendaji wa
vitengo hivyo kushauri namna
bora ya kuondokana na changa-
moto hizo ili lengo la kuimarisha
afya za wananchi wote litimie.

]
Asisitiza
matumizi
TEHAMA
kwa elimu

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji Vyuo
vya Amali Zanzibar, Dk. Bakari
Ali Silima, amesema matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) ni njia pekee
va kurahisisha shughuli za elimu
katika maisha ya hivi sasa.

Alisema hayo jana wakati aki-
funga mafunzo kwa walimu wa
Vyuo Vikuu vitano katika hafla
iliyofanyika ukumbi wa Chuo cha
Mafunzo ya Amali Mwanakw-
erekwe Wilaya ya Magharibi ‘B’
Unguja.

Dk. Silima alisema endapo
taaluma ya TEHAMA itatumika
ipasavyo katika vyuo na ma-
darasa mengine ya kujifunzia,
itasaidia kurahisisha shughuli za
ufundishaji.

Alibainisha kuwa kutokana na
maendeleo ya TEHAMA duniani
kote, vyuo vya kimataifa vina
taratibu za kutoa baadhi ya
maelezo na aina za video Kkatika
mitandao kupitia taaluma za
kada mbalimbali za
masomo, hivyo wanafunzi wa-
napaswa kuitumia fursa hiyo
kujifunza.

Aidha, alisema matumizi ya
TEHAMA vyatasaidia kurahisisha
utoaji elimu, hivyo walimu wana
uwezo wa kufundisha zaidi ya
darasa moja kwa vyuo tofauti na
hatimaye kupata idadi kubwa vya
wanafunzi.

Mkurugenzi huyo aliwataka
walimu waliopatiwa mafunzo
hayo kutumia mbinu za ufundis-
haji walizopatiwa ili kutoa elimu
inayoendana na wakati kwa
kundi kubwa la wanafunzi wa
vyuo mbalimbali vya Zanzibar.

Alisema miradi ya TEHAMA
imeacha athari Zanzibar kuto-
kana na umuhimu wake kwenye
kufundisha.

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Elimu katika Shirika la Elimu,
Sayansi na Utamaduni la Umoja
wa Mataifa (UNESCO), Faith Sh-
ayo, alisema baadhi ya changa-
moto za maradhi yakiwamo ya
UVIKO - 19, zimekuwa kikwazo
katika kipindi kilichopita hali
ambayo imeathiri suala la elimu.

Aliwataka walimu waliopata
mafunzo kuyatumia kufundisha
wanapokua mbali na chuo ili
kuleta mabadiliko katika utendaji
kazi na masuala yote yanayohu-
su elimu kutokana na teknolojia
kukua kwa haraka.

Pia aliipongeza Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali kwa ush-
irikiano katika utekelezaji wa
mradi huo kusaidiana kuwasisiti-
za wanafunzi kutumia mitandao
ya kijamii kwa ajili ya kujifunza
Vitu vya maana.



JUMAMOSI APRILI 9, 2022

UKURASA 12

L - "

. ,

y

i
v

.. waongoza kwa wanam

IVI karibuni kumeibuka

mjadala kuhusu baadhi

wa wasanii nyota wa

Muziki wa Bongo Fleva,
kuzungumza vibaya lugha ya
Kiingereza.

Wasanii wanaoongoza ku-
kosolewa kila kukicha kuhusu
matumizi sahihi ya lugha ya
Kiingereza ni Diamond Platnumz
na Harmonize.

Wanamuziki hao licha ya ku-
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Diamond, Harmonize

tumia lugha ya kingereza kama
njia muhimu ya kuwaunganisha
na wenzao wa nje ya nchi, lakini
wamekuwa wakitumia katika
mazungumzo yao ya kila siku na
mashabiki wao.

lwe kwenye mahojiano au
katika mitandao ya kijamii,
Harmonize na Diamond, wame-
kuwa wakitumia lugha mbili
yaani Kiswahili na Kingereza kwa
wakati mmoja.

Hata hivyo, kutokana na kutoi-
jua vyema lugha hiyo wamejikuta

wakiandika maneno sio sahihi na
kusababisha watu kuwashambu-
lia.

Kwa mfano hivi karibuni, Har-
monize, amejikuta yupo katika
utata baada ya maelezo yake
kwenye Instagram akieleza hali
ya mahusiano aliyokuwa nayo
akimlenga aliyekuwa mpenzi
wake Kajala, kukosewa maandi-
shi.

Kwenye maelezo hayo am-
etumia lugha ya Kiswahili na
Kiingereza, lakini kuna baadhi ya

uziki

maneno ya kiingereza yameko-
sewa.

Kwa mfano ameandika ‘Don't
gev up on me’ badala ya ‘Don't
give up on me’, pia amesema
‘Im sorry i known how i didi you
wrong’, alitakiwa kuandika ‘Im
sorry i know i did you wrong'.

Baadhi ya watu wamewashauri
wasanii hao wakubwa kujifunza
vizuri lugha hiyo kabla hawa-
jaamua kuwa sehemu yao ya
mawasiliano.
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Ibraah chunguza
anaweza kuwa wako

MWANAMUZIKI wa
Bongo Fleva, Ibraah Tz,
amekana kuwa na mtoto
na mwanamke anayefa-
hamika kwa jina la Kim

Mishepu.

amesema.

Q Chief usiwafokee

wenzako

MKONGWE wa muziki wa kizazi kipya, Q Chief haimu-
ingii akilini kuona watu wanamfananisha Saraphina na

Vanessa Mdee.

Q Chief anasema Saraphina anafanya vizuri kwa sasa

Ibraah aamesema
anakumbuka huko nyuma
alikuwa na mtoto ambaye
mama yake aliitwa Pendo,
lakini alifariki dunia.

“Nakumbuka nilikuwa
na mwanamke anaitwa
Pendo huko Sinza, lakini
huyu Kim Mishepu simjui
na sina mtoto naye,”

lakini si kumfananisha na Vanessa kwani Kila mtu ana

heshima yake.

“Viatu vya mtu visivaliwe na mtu mwingine, yaani
mnataka kumfananisha Saraphina na Vanessa Mdee kweli?
anafanya vizuri kwenye game lakini tuheshimu kile tuna-

chokiona kila siku” - Q Chief

MKALI wa Bongo Fleva,Marioo
anasema mahaba anayofanyiwa
na mpenzi wake mpaka yanampa

hofu.

Amesema mara nyingi anapo-

Danga la Uswazi:

Na Adam Fungamwango

FILAMU ya ‘Danga la Uswazi' linao-
nyesha maisha halisi ya mtaani, hasa
kule wanakoishi watu wengi, maarufu
kama ‘uswahilini’. Mara nyingi huko jamii
inaishi pamoja, na kila mmoja anakuwa na
mtazamo, tabia na akili zake.

Kutokana na kukutanika kwa watu kuto-
ka sehemu tofauti, malezi tofauti na tabia
pia, kunakuwa na vurumai na mambo
mengi ambayo kwa mtu ambaye hajazoea

kukaa uswazi yatakushangaza.

Hebu kidogo fuatilia filamu hii kama
unakaa ‘uzunguni’ unaweza kushangaa,
l[akini kama uswazi au ulishawahi kuishi
huko, unaweza tu kutabasamu na ku-
kumbuka mengine ambayo umeshawahi
kuyaona na kuyasikia.

Imechezwa na kina Sikudhani Mohamed,
Emma Mkango, Janeth Kimambi, Habiba
Timu, Shamim na wengineo.

Habiba anadaiwa pesa ya mchezo wa
upatu kiasi cha shilingi elfu thelathini

Marioo usiwe
[CINERU [

fanya kitu kizuri mpenzi wake

kumpongeza. Hata alipopata
tuzo za TMA, alitumiwa maua na
ujumbe mzuri wa kumpa moyo.

lakini hana pa kuzipata. Biashara yake
ya machungwa haiwezi kumfanya kupata
kiasi kicho kwa siku chache.

Kijumbe Feti anakuja kumdai kwa madai
na yeye anasumbuliwa na watu ‘wanao-
toka’, yaani wenye zamu ya kupewa hizo
pesa. Zogo linakuwa kubwa na wanavuru-
gana haswa. Feti anampa siku moja awe
ameilipa.

Habiba anakutana na Mkango, mwa-
naume wa shoga yake ambao naye yupo
kwenye huo upatu.

huwa anamtumia maua na ujumbe

“Haya mahaba mwenzenu
mpaka naogopa, hivi ndio vitu
mzee wa bring back my family
anavikosa” amesema Marioo.

Lamdangia mume wa shoga ‘ke

Mkango anamsifia Habiba, naye anaona
ndiyo fursa ya kumdangia. Wanaelewana
kukutana kwa shilingi elfu hamsini.

Kesho yake Habiba anaipeleka hiyo
pesa kwa Feti. Lakini hakuondoka bila
kumwambia alikoipata kwa kumdangia
Mkango, mume wa shoga yao Sekela.

Siku chache baadaye Feti anakutana na
Mkango. Utoaji pesa kwa Habiba, ulimtoa
udenda. Akamuomba amkopeshe shilingi

elfu hamsini. Mkango kama kawaida yake,

samaki hapishi chambo. Wakakubaliana

Hascana kel Wwapo
Wakhlaekulvata

MUONGOZAJI bora wa video za muzi-
ki katika tuzo za Tanzania Music Awards
2021 (TMA), Hanscana, amesema mwili
wake mdogo unatokana na kazi nyingi
anazofanya.

Amesema sio kama hapendi kuwa na
mwili bali kufanya kazi kwa bidii usiku

malipo. Lakini baada ya hitimisho, pesa
haikutimia waliokubaliana. Feti ni mtoto
wa mjini, akachukua pesa iliyokuwepo na
Simu juu.

na mchana kunamfanya asipate mwili
kama wengine.

“Nafanya kazi kwa bidii sana. Si
unaniona mimi sikui, nakonda unadhani
sipendi kuwa na mwili ila nashuti kila
siku “. amesema Hanscana

Sekela, mke wa Mkango anapata nyepesi
kuwa Habiba anatembea na mume wake,

anamfuata huko huko na kuzusha timbwili.

Nyumba sasa ikawa chungu kwa Mkambo
na mkewe. Hakuliki wala hakulaliki.

Kwenye petroli kukawashwa moto,
kwani siku ya kupokea pesa zake za upatu
zilipofika, Seleka alienda kwa kijumbe
Feti kuchukua pesa zake. Ikuwa ghafla
sana. Feti hakuweza hata kuficha simu
aliyoichukua kutoka kwa Mkango. Sekela
akamuuliza alikoipata simu ya mumewe.
Varangati likaanza. Sekela akawa na
uhakika kuwa kumbe shoga zake, Feti na
Habiba wanamdangia mumewe.
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WABONGO WALIOIGA
STAILI YA FRANCO

Na Adam Fungamwango

WALA siyo siri kuwa muziki wa zamani Tanzania uli-
tawaliwa au kuathiriwa zaidi na staili ya upigaji kutoka
Zaire (sasa Jamhuro ya Kidemokrasi ya Congo) na Congo
Brazaville.

Kulikuwa na msururu wa bendi nyingi sana kwenye
nchi hizo mbili na wanamuziki bora kabisa, kiasi cha
bendi nyingi nchini kuiga nyimbo kwa mirindimo, huku
wakibadilisha tu maneno.

Mfano wa hilo ni wimbo wa Kilwa Jazz, ‘Napenda Ni-
pate Lau Nafasi’, ambao ni maarufu hadi leo.

Huu wimbo ni kama kopi tu ya wimbo wa ‘Mokolo Na-
kukufa’ ulioimbwa Tabu Ley Rochereau mwaka 1966.

Ni maneno valiyobadilika pamoja na lugha, lakini jinsi
unavyoimbwa na upigaji unafanana kabisa.

Huo ni mfano tu, zipo nyimbo nyingi sana kama hizo
za Congo zilizobadlishwa na kuimbwa kwa lugha ya
kishwahili na bendi za Tanzania miaka hiyo.

o igaji wa kwanza uliitwa soukous wa pili uliitwa odem-

a.

Leo nitauzungumzia mtindo wa odemba. Ni staili
iliyobuniwa na mfalme wa rhumba duniani, Luambo Lu-
anzo Makiadi Franco.

Sikiliza nyimbo nyingi za Franco jinsi gita lake lina-
vyolia, kama kwamba mtu anapiga chumba na si nyuzi.
Hapa Tanzania kuna wanamuziki wengi waliiga aina
va upigaji huo wa staili ya kente au mwenyewe aliita

odemba.

Mbaraka Mwinshehe Mwaruka

Huyu si upigaji tu, kwani alimuiga Franco kwa kila kitu
hadi kufuga ndevu. Na hata wajihi wao walifanana sana.
Ukimuoa Mbaraka alikuwa amefanana sana na Franco.

Tukija kwenye muziki, wote wawili wanapiga magita
ongozi ya solo na kuimba pia.

Mbaraka alimuiga Franco kwenye upigaji aina ya
kente. Ukitaka kumsikia vizuri, sikiliza wimbo wa ‘Benki
yva Taifa ya Biashara' na ‘Unanitafutia nini?’. Humo kuna
kente la kufa mtu.

Marehemu Said Mabera, aliyekuwa kiongozi wa bendi
ya Msondo Ngoma Music, tangu wakati inaitwa Juwata
Jazz.

Huyu nyimbo zake zote amepiga kwa staili hiyo am-
bayo Franco amekuwa akiipiga.

Lakini ukitaka kujua shughuli yake sikiliza vibao
kama ‘Faulata’, ‘Piga Ua Talaka Utatoa’, ‘Kalumanzira’,
na ‘Ajali’. Unaweza ukazani kama anayepiga ni Franco
mwenyewe.

Alikuwa ni kiongozi wa bendi ya Tabora Jazz wana
Segere Matata. Marehemu Shem, naye alikuwa ni mtaal-
am wa upigaji wa gitaa la staili ya kente. Linasikika
zaidi kwenye nyimbo kama ‘Sarafina’, ‘Dada Asha’, ‘Dada

Remmy’, ‘Halima’, ‘Chakula Kwa Jirani’, na ‘Farida’.
Hamza Kalala

Huyu naye ni mfuasi wa Franco. Karibuni nyimbo zake
zote anapiga kwa mtindo wa odemba.

Msikilize kwenye nyimbo nyingi za Vijana Jazz, kama
vile ‘Amba’, ‘Madaraka kwenye Baa’, ‘Stella’, ‘Tambiko la
Pambamoto’, ‘Bujumbura’ na nyingine nyingi alizopiga
kwa mtindo huo.

Shaaban Yohana ‘Wanted’

Huwezi kuwataja wafuasi wa Franco hapa Bongo kama
hujamtaja Wanted. Ni hatari kabisa. Msikie kwenye ny-
imbo za Vijana Jazz kama ‘Heshima ya Mtu’, ‘Aza Ume-
niumbua’ na nyingine nyingi.



Kim azidi

Kupagawa

penzi jipya

son.

Mama huyo wa watoto wanne, amese-
ma hayo wakati akihojiwa na runinga
ya ABC katika kipindi chake cha “GMA”
kinachoendeshwa na Robin Roberts.

“Ninamaanisha uhusiano wangu ni wa

. Kkipekee,nisingekuwa naye kama nis-

ingepanga kufanya matanuzi kila wakati
nikiwa naye. Hakika nina furaha na nina-
jihisi kuwa na amani zaidi,” amesema.

Kim ameachana na mumewe wake rapa
Kanye West hivi karibuni baada ya ma-
hakama kuridhia wawili hao kila mmoja
awe huru kufanya mambo yake.

e

Rita, Anosike
kufunga ndoa?

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood, Rita Dominic, ana-
tarajia kuvunja ukimya kuhusu
uhusiano wake wa kimapenzi na
Fidelis Anosike.

Imeelezwa wawili hao wana
mpango wa kuvishana pete
ya uchumba kwa siri na kuishi
pamoja.

Dominic na Anosike imeri-
potiwa kuwa watafunga ndoa
katika jimbo la Imo April 18,
mwaka huu.

MWANAMITINDO na mshiriki kipindi
cha maisha cha TV, Kim Kardashian,
amesema kwa sasa ana furaha na amani
kuwa na mpenzi wake mpya Pete David-

Card B apandisha

mizuka

RAPA mkali wa Marekani, Car-
di B, ameamua kufuta akaunti
yake ya Twitter, baada ya jina
lake kutotajwa miongoni mwa
mastaa walioalikwa katika tuzo
za Grammy.

Msanii huyo ambaye ni mama
wa watoto wawili, kabla ya
tukio hilo alikuwa na wakati
mgumu baada ya wafuasi wake
kumjia juu kuhusu mtoto wake.

“Nimefuta akaunti yangu va
Twitter, lakini Mugu wangu
nawachukia wafuasi wa aina
hii, hata hivyo kama naenda
Grammy na kama siendi haiwa-
husu,” ameandika Card B.

Rihanna afurahia
kuwa bilionea

MWANAMUZIKI kutika visiwa
vya Barbado Rihanna, hati-
maye amejiunga kundi la watu
wanaojiita mabilionea.

Kulingana na jarida la Forbes,

staa huyo mwenye miaka
34,ana utajiri unaofikia dola
bilioni 1.7 mpaka sasa.

Forbes inaeleza katika utajiri
wake, muziki haumuingizii
kipato kikubwa, lakini pesa
nyingi anapata katika biashara
zake za nguo na urembo.

Shatta ashambuliwa
kwa kujiona

NYOTA wa muziki kutoka
Nigeria, Shatta Wale amejikuta
akikosa furaha baada ya watu
kumfananisha na mwanamuziki
chipukzi kutoka Ghana, Black
Sherif.

Mwimbaji huyo wa Ghana
mwenye umri wa miaka 20
ametoa wimbo mpya ambao
umekuwa maarufu ‘Kwaku The
Traveller' na kuwafanya mas-
taa wa Nigeria kupagawa nao
kiasi ambacho umekuwa namba
moja katika chati za muziki
nchini humo.

Wimbo huo umesababisha
mashabiki wengine wazidi
kumshambulia Shatta kuto-
kana na tabia yake ya kujivuna
l[akini hajaweza kushika chati
ya juu nchini Nigeria licha ya
kutoa nyimbo 1000.
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Tanzania inapojizatiti kufikia uchumi wa Kidijitali
kwa kukamilisha mfumo wa anwani za makazi

Na Mary Geofrey

NWANI za Makazi ni mfu-

mo unaotambulisha ma-

hali halisi ambapo mtu

naishi, biashara au ofisi
anayofanyia kazi.

Anwani ya makazi inatolewa
kwa kufuata jina la barabara,
mtaa, namba ya nyumba au jengo
pamoja na Postikodi.

Postikodi au simbo za posta
kama inavyotambulika, ni mfu-
mo maalum wa tarakimu un-
aotambulisha eneo la kufikisha
huduma za posta na kwa nchi ya
Tanzania inaanzia katika ngazi ya
kata, wilaya, mkoa na kanda.

Meneja wa Kitengo cha Hu-
duma ya Posta, Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Harune Lemanya, anasema seri-
kali kupitia Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) na Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi inatekeleza mradi wa
Anwani za Makazi na Postikodi
nchini.

Anasema lengo ni kurahisisha
mawasiliano, ufikishaji wa hu-
duma za serikali kwa wananchi
na kufanyika kwa shughuli za ki-
jamii, kiuchumi na kiutawala.

Anafafanua kuwa, kuna aina
tatu kuu za anwani zinazotumika
ulimwenguni ambazo ni anwani
za kijiografia, anwani za posta na
anwani za Makazi.

Lemanya anasema, anwani za
Kijiografia ambazo huitwa pia an-
wani za maeneo hutumia mifu-
mo ya urejeleaji kwa mfano lon-
gitudo na latitudo kutoa maelezo
sahihi na ya kudumu ya mahali
kitu kilipo duniani.

Anaeleza aina ya pili ni Anwani
ya Posta hutumia taarifa za ma-
hali halisi ili kufikisha bidhaa za
kiposta au kifurushi.

Anwani ya makazi ambayo
hutumia majina ya barabara na
mitaa na namba za nyumba kuo-
nyesha mahali sahihi pa kudumu
na mahususi kitu kilipo mfano
anwani za maeneo na milki.

Anasema anwani za makazi
hutumia mfumo wa utam-
bulisho wa barabara, mitaa,
majina ya majengo, nambari za
nyumba, kielelezo kama vile Pos-
tikodi.

Manufaa ya Anwani za Makazi

Anasema anwani za makazi zi-
taiwezesha nchi kufikika kirahisi.

Aidha, anasema itawawezesha
wananchi kushiriki katika uchu-
mi wa kidijitali, wataweza ku-
fanya biashara kati yao na nje ya
nchi kwa kuzingatia kuwa mizigo
inaweza kutumwa pale mtu alipo
au kutumiwa mzigo ukamfikia
pale alipo.

Anasema mfumo wa anwani za
makazi na Postikodi utawezesha
kila raia kuwa na anwani halisi
ya makazi tofauti na ilivyokuwa
awali suala la anwani lilikuwa
uchaguzi wa mtu binafsi.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Heri James akizindua anwani ya makazi katika wilaya yake.

Anasema len-
go la viwango
vya mfumo
wa anwani ni
kuwasaidia
watoa huduma
za postana
huduma ny-
ingine ziki-
wamo za
dharura na bi-
ashara, kutoa
huduma kwa
ufanisi, usa-
hihi na kwa
wakati, hivyo
kupunguza
uwezekano
wa hasara na
upotevu wa
namna yoy-
ote uwe wa
mali, muda
au maisha

na hatimae
kumwezesha
mpokeaji hu-
duma kuipata
bila vikwazo.

Utaratibu huu wa Anwani za
makazi kila biashara inayosajiliwa
Tanzania itakuwa na anwani halisi,
utambulisho wa watu wanaoishi
nchini. Pia itarahisisha usajili wa
mali, biashara, vizazi na vifo.

Utaboreshwa,huduma za dharu-
ra, kama vile polisi, zimamoto na
magari ya wagonjwa, zitaweza ku-
tambua maeneo yenye dharura na
kuyafikia kwa haraka na urahisi
zaidi.

“Wageni  wataweza  kubaini
mahali ~ wanakokwenda  kwa
urahisi zaidi badala ya kuuliza
mara kwa mara uelekeo wa kule
waendako,”anasema Lemanya.

Sababu za Anwani za makazi

Lemanya anasema uwekaji wa
Anwani za makazi unalindwa na
taratibu za Kimataifa ambazo
zimeridhiwa na nchi wanachama
wa Umoja wa Posta Duniani.

Anasema viwango stahiki vya
uwekaji Anwani za makazi na Pos-
tikodi vinapaswa kuzingatiwa na
nchi zote wanachama.

“Tanzania ina mwongozo wa
mfumo wa anwani za makazi uli-
otolewa na Ofisi ya Rais TAMISEMI,
unaoelekeza hatua na taratibu za
kufuatwa wakati wa uwekaji an-
wani za makazi nchini.

Hivyo viwango vya uwekaji huz-
ingatia taratibu za Kimataifa na
ki-nchi kwa kadri zinavyoelekeza,”
anaongeza Lemanya.

Aidha, anasema viwango vya
mfumo wa anwani wa Taifa
vimewekwa kwa kuzingatia Mwon-
gozo wa kiwango cha Kimataifa
(S42) cha Umoja wa Posta Duniani
(PAPU).

Anaeleza Umoja wa Posta Du-
niani ni Shirika la Umoja wa Mataifa
lenye dhamana ya maendeleo ya
sekta ya posta duniani, pia ni msin-

gi wa ushirikiano baina ya watoaji
wa huduma za posta duniani.

Umoja huu unasaidia kujenga
mtandao wa uhakika duniani un-
aohakikisha utoaji wa huduma
za kisasa za posta. Kwa njia hii,
shirika linafanya kazi za kushauri,
kupatanisha, na kutoa msaada wa
kitaalamu kila upohitajika.

Anasema lengo la viwango vya
mfumo wa anwani ni kuwasaidia
watoa huduma za posta na hudu-
ma nyingine zikiwamo za dharura
na biashara, kutoa huduma kwa
ufanisi, usahihi na kwa wakati,
hivyo kupunguza uwezekano wa
hasara na upotevu wa namna
yoyote uwe wa mali, muda au
maisha na hatimae kumwezesha
mpokeaji huduma kuipata bila
vikwazo.

Viwango katika zoezi la anwani
ni muhimu kwa kuwa vinarahi-
sisha mawasiliano .Moja ya vi-
pengele muhimu vya mafanikio
ya uwekaji viwango katika zoezi
la utoaji wa anwani ni Kuwezesha
mawasiliano yenye mpangilio
bora uliohifadhiwa.

UTOAJI WA JINA LA BARA-
BARA AU MTAA

Lemanya anasisitiza ili kuipa
majina mitaa au barabara, mtaa
husika utashirikisha wadau wote
wa eneo husika hususan wakazi
wa eneo hilo.

“Suala la utoaji majina ya mi-
taa na barabara ni muhimu sana
kuwa shirikishi kwa kuwa bara-
bara ni miundombinu ya umma;
Anwani za makazi ni suala lin-
aloigusa jamii nzima” anaeleza
Lemanya.

Kiongozi huyo, anasema utara-
tibu wa utoaji majina ya mitaa na
barabara utaanzia katika ngazi ya

deleo ya kata, kamati ya kudumu
inayohusika na masuala ya mipa-
ngo miji na mazingira na hatimaye
Baraza la Madiwani.

Anasema mwongozo wa An-
wani za Makazi umebainisha
kuwa halmashauri itawajibika
kutoa taarifa kwa wadau wote juu
ya majina ya mitaa yaliyoidhin-
ishwa na kuingizwa katika daftari
la kudumu la majina ya barabara
au mitaa katika halmashauri husi-
ka.

Katika mkutano kazi na wakuu
wa mikoa uliofanyika Februari
jijini Dodoma mwaka huu, Rais
Samia Suluhu Hassan alisisitiza
kuwa ni muhimu wananchi waka-
shirikishwa katika kila hatua ya
mradi wa Anwani za makazi.

“Kwa hiyo tukiwashirikisha
vizuri wananchi, hili zoezi litak-
wenda kuwa rahisi na halina
ughali ule ambao tuliutarajia wa
kitaalam” alisisitiza Rais Samia
Suluhu.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Kheri James, anasema wilaya
anayoiongoza inazingatia uta-
ratibu unaotumika katika kupata
majina ya mitaa kama ulivyobain-
ishwa kwenye mwongozo na jina
la mtaa litatoka kwa wananchi
kupitia mkutano mkuu wa mtaa
au kitongoji husika.

“Watu wengine wanaweza
kuchagua jina la mtu kutokana na
kusaidia jamii hiyo kama kujenga
barabara na wakati huo huo na
yeye kuwa mkazi wa mtaa au ki-
tongoji,” anasisitiza James.

Shauku ya serikali awamu ya
sita ni kuona mfumo wa anwani
za makazi unakamilika ifikapo
mwezi Mei 2022.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOELEKEA...

Utoto zamani, kila nyumba kuna njiwa
eUnawajua? dume, jike wanalalia mayai
eAina zao; Tz, Choki, kombokombo...

Na Adam Fungamwango

IVI sasa imekuwa ni na-

dra sana kuona watoto

kuanzia miaka saba,

hadi 15 wakifuga wany-
ama au ndege, hasa wale wa mi-
jini. Nasema mijini kwenye mikoa
yote Tanzania, kwa sababu siku
hizi hata mikoani, sehemu za mi-
jini hazitofautiani sana mazingira
ya maisha na Dar es Salaam.

Kwenye miaka ya 1970, 1980
hadi mwishoni wa 1990, kuan-
zia Dar es Salaama na baadhi ya
mikoa, kulikuwa na fasheni ya
watoto wengi kufuga njiwa.

Kama nilivyosema awali, wa-
toto wa zamani walikuwa ma-
hodari sana wa kufuga wanyama
kama mbwa, sungura, kuku na
bata, lakini moja kati ya mifugo il-
iyokuwa kivutio ilikuwa ni njiwa.

Kwa sababu ufugaji wake uli-
kuwa na mambo mengi sana,
na ilikuwa ni sifa kwa mtoto, au
kijana yoyote kuwa na njiwa ny-
umbani kwake, ingawa si wengi
waliofanikiwa kuwafuga na kuwa
nao moja kwa moja, kutokana na
masharti yanayodaiwa kuwapo.

Masharti mengine yalikuwa ni
ya kweli, lakini mengine ilikuwa
ni dhana, pamoja na utamaduni
wa sehemu husika.

Kwanza kabisa wafuga njiwa
wote ni lazima wajuane. Na
hii ilitokana na kwamba njiwa
wana tabia ya kutembeleana, au
kuhama sehemu moja kwenda
nyingine, hadi mwenyewe ataka-
pokwenda kuzungumza na mfu-
gaji mwenzake ili kufanya utara-
tibu wa kuwarudisha.

Hii wenyewe waliita mateka.
Na kama walikwenda mbali zaidi
kwa mfugaji ambaye hawajuani
ndiyo imeisha hivyo.

NJIWA NI NDEGE WA AINA
GANTI?

Njiwa ni ndege wanaopenda
sana amani.Kimsingi njiwa hap-
endi usumbufu na kurushwa
roho kwa vitisho. .Hawagombani
kama ndege wengine wakati wa
kula. Hutumika kama alama ya
amani, mapenzi, matumaini na
mshikamano.

Kama nilivyosema awali ni
ndege wasiopenda fujo uki-
wafuga kama ni nyumba iliyojaa
ugomvi na vurugu, wanahama
wote. Wanapenda kula mtama
na kunde.

Na inashauriwa kabla ya ku-
wafuga ni lazima ufahamu
masharti yao, ambayo mengine
ni ya kweli na mengine ni dhana
za kufikirika, lakini wafugaji wen-
gi huyatekeleza.

Kwanza kabisa njiwa ukiwan-
unua kutoka kwa mtu, sharti
wawe wawili ‘pea’, yaani dume
na jike.

Kama muuzaji aliwafuga kwa
banda la juu, mnunuzi ahakik-
ishe anakowapeleka anawaan-
dalia banda la juu, ukiwaweka la
chini wanaondoka.

Kama banda lako la chini, ni
lazima mnunuzi atafute muu-

zaji mwenye banda chini ndipo
ununue vinginevyo unashau-
riwa uwanyonyoe manyoya na
kuwafungia siku 40 kabla ya ku-
wafungulia.

Njiwa hawapendi makelele ya
kushtukiza kama honi kali, ku-
warushia jiwe na miziki mikubwa,
ukifanya hivyo wanahama.

Inasemekana njiwa wana map-
enzi ya kweli na wana wivu baada
ya nyegele, hivyo mfugaji ni lazi-
ma ahakikishe anawafuga wawili
wawili.

Inadaiwa pia kuwa njiwa ndio
viumbe pekee duniani wenye
mpenzi mmoja, yaani huyo mmo-
ja akipotea au kufa anayebakia

e

"

huendelea kuomboleza kifo cha
mpenzi wake, hadi atakapotafuti-
wa mwingine, naye atakuwa ni
huyo tena pekee.

Kama mmoja akifa, inashau-
riwa atafutiwe mwezake na kama
haikuwa hivyo, aliyebaki ataon-
doka.

Ukimfuga njiwa hata akiruka
umbali gani hasahau nyumbani
lazima arudi, labda awe ametibuli-
wa kwa sababu mbalimbali, ndiyo
ataenda kwa wenzake wanaofug-
wa na wengine ambao wanawaita
mateka.

Ndiyo maana toka zama hizo,
hata waimbaji na wanatunzi wa

nyimbo wanamuimba njiwa
kama mpeleka salamu sehemu
fulani hasa kwa mpenzi, kwa
sababu ni lazima atarudi kureje-
sha ujumbe.

Faida ya kufuga njiwa inatajwa
kuwa ni urembo, burudani, ki-
towewo na baraka.

TABIA, DHANA, TAMADUNI
ZA WAFUGA]JI

Kuna dhana ambazo hazi-
jafanyiwa utafiti wowote, lakini
zimekuwa zikiaminiwa sana wa
wafugaji wa ndege huyo.

Nazo ni kwamba eti wakiwa
mbele yako usipende kuwajadili
kwa sababu hawapendi masi-
mango, la sivyo wataondoka.

Kuna imani kuwa hawapendi
mfugaji awe mmbeya na mwenye
kusengenya watu, au mlevi, lakini
pia hawataki anayewamiliki awe
na tabia chafu na za kishirikina,
au kama mwanaume anagom-
bana na mkewe mara kwa mara,
au mumewe, ikiwa pia kugom-
bana majirani wanaweza kuon-
doka. Hizi ni dhana na utamaduni
ambao wafugaji wanautilia sana
maanani, na ndiyo maana wafuga
njiwa wengi ambao huwafuga
kwa ufanisi zaidi hadi kupata
njiwa wengi, ni watoto zaidi kwa
sababu hawana mambo mengi

kama hayo.
Pia inasemekana hawapendi
kuona wenzao wanachinjwa

mbele yao, watahama wote kwa
sababu wanabhisi utawachinja.
Sasa kali zaidi kuna hii, eti
hata kama msiba, au watu wen-
gi wamekusanyika nyumbani
ambapo wanafugwa ni lazima
mfugaji wakati anawapa chakula
awaambie kuwa kuna tatizo, lab-
da ni msiba, sherehe, mkutano
au chochote kile kilichowafanya
watu wawe wengi, la sivyo wa-
naweza kuhama. Hizi ni dhana na
utamaduni wa wafuga njiwa.

KUFAHAMU, JIKE AU DUME

Wafuga njiwa wote wa-
nakubaliana kuwa ili kumtambua
jike au dume kuna vitu itakakiwa
vifanywe na kuangaliwa.

Njiwa dume huwa na kifua ki-
pana na umbo kubwa, na ukim-
shika mdomo kwa kumning’iniza
mbawa zake zinapapalika, au
kupigapiga, hapo utajua kuwa ni
dume, lakini jike ukifanya hivyo
yeye hapapaliki.

Njiwa jike hutaga mayai mawili,
na jukumu la kulalia au kuatamia
ni la wote wawili, dume na jike
ambao hufanyiana zamu.

“Njiwa wangu, walipoanza
kuokota majani yakiwa ni maan-
dalizi ya kutaga, jike akakany-
agwa na gari na kufa. Akabaki
dume peke yake. Sasa hili dume,
lilikuwa lina tabia ya kutoka pale
nyumbani, na kwenda mbali ni-
sikokujua. Baada ya siku chache,
akaja na jike, alikompata, hata
sijui.

Baada ya siku chache, hilo jike
likataga mayai mawili. Baadaye
nikapata vifaranga. Kabla hawa-
jaanza kuruka vizuri, wakataga
tena. Sasa, kilichoniudhi, na ku-
chukia kuwafuga hao ndege, ni
tabia iliyokuwa nayo hilo dume.
Pamoja na kuwa nilijenga ma-
banda mengi, lakini watoto wake
wakianza kuruka vizuri tu, aliku-
wa anaondoka nao, na kuwaacha
huko huko. Kwa hiyo muda mre-
fu, nilikuwa nina vifaranga tu,
wakikua, wanahamishwa. Nika-
gundua kuwa kumbe walikuwa
wakienda kule alikomtoa mama
yao.” Ni maneno aliyoyasema
kijana mmoja mfugaji aliyekuwa
akiwafuga.

MAJINA YAO

Njiwa wana majina kama watu
vile. Na majina hayo wanabuniwa
na watoto, ambao ndiyo wafugaji
wakubwa.

Hapa nchini kila njiwa anatam-
buliwa kwa jina fulani kutokana
na rangi aliyonayo, au manyoya
miguuni, na mengine yanayofa-
nana na hayo.

Hakuna kikao rasmi cha wato-
to ambacho kilikaa kuwapa maji-
na, ila kokote utakakokwenda
utakuta wanaitwa majina hayo
hayo, ambayo si halisi, ila ya ku-
watunga wenyewe.

Mwenye manyoya meupe
anaitwa sanaa, halafu yule mwe-
nye manyoya miguuni, wanam-
wita masoksi.

Kuna manyota ambao wana
mabaka ya rangi nyeusi na nye-
upe, mashanga wao wana baka
jeupe kichwani. Majina mengine
ni kombokombo, chokichoki,
choki maziwa, na TZ, ambaye ni
maarufu sana, kwani njiwa wengi
nchini wana rangi hiyo, ambayo
ni ya kahawia na mabaka meusi.
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HABARI KIMATAIFA

MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE:

Russia yashambulia kituo cha treni

e\Watoto wa Putin wazidi kubanwa

i

‘

Kituo cha treni kilichoshambuliwa na kombora, watu wengi walikuwa hapo wakikimbia mashambulizi ya Russia Mashariki mwa Ukraine

KYIV, UKRAINE

CHI ya Uingereza

imeungana na Mare-

kani kwa kuwawekea

vikwazo mabinti
wawili wa Rais wa Russia
Vladimir Putin.

Mabinti hao wanafahamika
kwa majina ya Katerina na
Maria Vladimirov, wameingi-
zwa rasmi kwenye orodha ya
vikwazo vya Uingereza.

Vikwazo  walivyowekewa
watoto hao ni sehemu ya
juhudi zilizoratibiwa na Mare-
kani ambayo tayari imeweka
vikwazo.

Serikali ya Uingereza pia
iliamua kumuwekea vikwazo
binti wa Waziri wa Mambo ya
Nje wa Russia, Sergei Lavroy,
anayefahamika kwa jina la
Yekaterina Sergeyev.

Katika taarifa kwa vyombo
vya habari ya Ofisi ya Mambo
ya Nje ya Uingereza ilisema
inalenga zaidi maisha ya ki-
fahari ya watu wa karibu wa
Putin, na kwamba wamepiga
marufuku ya kusafiri na ku-
fungia mali kwa watatu hao.

Kwa mujibu wa serikali ya
Uingereza, zaidi ya paundi 75
bilioni ya kitengo cha vita cha
Putin sasa imehifadhiwa na
vikwazo vilivyoratibiwa vya
Uingereza na kimataifa katika
wiki za hivi karibuni.

Iliongeza kuwa Russia
inaelekea kwenye mdororo
mkubwa zaidi wa uchumi
tangu kuporomoka kwa Umo-

ja wa Kisovieti huku vikwazo
vikiathiri uwezo wa Rais Pu-
tin wa kuanzisha vita nchini
Ukraine.

WATU 30 WAUAWA KITUO
CHA TRENI

Katika hatua nyingine, Kam-
puni ya Reli inayomilikiwa na
serikali iliripoti kuwa, watu 30
waliuawa na wengine zaidi ya
100 kujeruhiwa katika sham-
bulio 1a roketi la Russia kwe-
nye kituo cha treni cha Krama-
torsk.

Kramatorsk kilikuwa mo-
jawapo ya stesheni za mashari-
ki ambazo bado zinaendelea
kufanya kazi nchini Ukraine
na Gavana wa Donetsk, alise-
ma maelfu ya watu walikuwa
kituoni hapo wakati huo waki-
jaribu kupanda treni.

Mkuu wa reli ya Ukraine,
alisema roketi mbili zilipiga
kituo hicho.

Mwenyekiti wa Shirika la
Reli la Ukraine, Oleksandr
Kamyshin, katika ujumbe
wake kwa njia ya Telegram,
aliandika kwamba, kituo cha
treni katika jiji la Kramatorsk
huko Donetsk kimepigwa kwa
makombora na kwamba watu
kadhaa wameathirika.

Halmashauri ya jiji la Krama-
torsk iliwaonya watu kukaa
kwenye makazi yao.

Kramatorsk ilijulikana kuwa
mojawapo ya njia kuu za
uokoaji kutoka Mashariki mwa
Ukraine.

Peskov
alikanusha
pendek-
ezo lolote
kwamba
wanajeshi
wa Russia
walihusika
na mauaji
katika

mji wa
Buchana
kuliambia
shirikala
utangazaji
kwamba,
wanaishi
katika
siku za ku-
ghushi na
uwongo.

Wanajeshi wa Russia ni janga kubwa

Russia imekiri kupata hasara kubwa
ya wanajeshi nchini Ukraine, huku
uvamizi huo ukiingia siku yake ya 44.

Msemaji wa Rais Putin, Dmitry Pesk-
ov, alikiambia Kituo cha Uingereza cha
Sky News kuwa waliopoteza maisha ni
janga kubwa kwao.

Alisema anatumai Russia itafikia
malengo yake ya vita katika siku zi-
jazo. Maoni ya Peskov yalifuatia kutim-
uliwa kwa Russia katika Baraza la Haki
za Kibinadamu la Umoja wa Mataifa
siku ya Jumatano.

Wajumbe 93 kati ya 193 wa Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa, walipiga
kura kuunga mkono karipio hilo la
kidiplomasia, lililofuatia madai ya uki-
ukwaji mkubwa wa haki za binadamu
unaofanywa na wanajeshi wa Russia
katika mji uliokuwa unakaliwa kwa
mabavu wa Bucha Kaskazini mwa
Ukraine.

Hata hivyo, Russia ilitangaza ku-
jiuzulu kutoka kwa baraza hilo wakati
inajibu.

Chombo hicho kilionyesha wasiwa-
si wake kuhusu mzozo unaoendelea
wa haki za binadamu.

Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky,aliishutumu Russia kwa uka-
tili zaidi huko Borodyanka, mji ulio ka-
ribu na Mji Mkuu wa Kyiv.

Peskov alikanusha pendekezo lolote
kwamba wanajeshi wa Russia wali-
husika na mauaji katika mji wa Bucha
na kuliambia shirika la utangazaji
kwamba, wanaishi katika siku za ku-
ghushi na uwongo.

Alidai bila msingi wowote kuwa pi-
cha za raia waliouawa katika mji huo
zilizoonyeshwa ni za kughushi.

Lakini hatua yake ya kukiri kwamba

Russia imepata hasara ni kitendo cha
kushangaza.

Machi 25 mwaka huu, Wizara ya Ul-
inzi ya Russia ilisema wanajeshi wake
1,351 waliuawa katika mapigano.

Ukraine imekadiria vifo vya Warusi
kuwa ni takribani 19,000.

Hata hivyo, siyo Russia wala Ukraine
makadirio ya hasara yanaweza
kuthibitishwa. Wachambuzi wam-
etahadharisha kuwa Russia inaweza
kuwa inapunguza kiwango chake cha
waathirika, wakati Ukraine inaweza
kuiongeza ili kuongeza ari yake.

Viongozi wa nchi za Magharibi wa-
naamini kuwa kati ya wanajeshi 7,000
na 15,000 wa Urusi wameuawa.

WANAJESHI WA RUSSIA WAZIDI
KUONDOKA

Wizara ya Ulinzi Uingereza ilisema,
wanajeshi wa Russia walijiondoa kika-
milifu kutoka Kaskazini mwa Ukraine,
wakirejea kaskazini mwa Belarus na
Russia.

Baadhi ya vitengo hivyo vita-
hamishiwa mashariki mwa Ukraine
kupigana huko Donbas. Lakini vikosi
vingi vitahitaji kuletwa kabla ya ku-
tumwa.

“Usafirishaji wowote wa wanajeshi
wengi kutoka Kaskazini kuna uweze-
kano kuchukua angalau wiki moja,”
wizara ilisema katika taarifa yake ya
jana asububhi.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa,
mashambulizi ya makombora ya Rus-
sia katika miji ya Mashariki na Kusini
mwa Ukraine yanaendelea na wa-
najeshi wa Russia wamesonga mbele
Kusini kutoka Mji muhimu wa kim-
kakati wa Izyum.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OEISIZAYMATANGAZOIVIIINKOCHIENI
INDUSIHAISAREATSE OB @XE3:0427
DARSESESAIFAANEMO BiE:E2S SER0i8 2253 6146

KUPOTEA KWA PASSPORT |l KUPOTEA KWA CHA CHETI

l

JOACHIM MICHAEL PASIPANOFU anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria (Passport)
yenye namba TAE 131468 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2019. Muda wake
wa kuisha matumizi ni tarehe 2029. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi kilicho
karibu naye.

TAARIFA YA POLISI: DAR/MAG/RB/140413/2022.

(W

HAPPY ADAM anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba P0259-0048 Kkilichotolewa na
Baraza La Mitihani La Taifa kupitia shule

ya sekondari SAMARITANI  GIRLS
SECNDARY SCHOOL CENTRE mwaka
2010. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: ILO/RB/713/2012

KUPOTEA KWA CHETI

MANGI MTEMI RAMADHANI, anatangaza
kupotelewa na Cheti cha kidato cha Nne
Index no $.0800/0116 Kilichotolewa na
baraza la mitihani katika shule vya
SECONDARY LOYALA high school
MWAKA 2018, yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote Polisi.

TAARIFA YA POLISI DOD/DOD/RB/139063/2022

JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
ARUSHA-ARUSHA

MAOMBI MADOGO NA. 366 YA 2021
MASAILOBIKIEKI.....oevvrrsrrnscresned MLETA MAOMBI

LOOTHA LOBUKA........coovvernernrrnnenne MJIBU MAOMBI
KWA: LOOTHA LOBUKA...... POPOTE ULIPO

MASAI LOBIKIEKI, amefungua shauri hili mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba Wilaya ya Arusha. Shauri husika
limepangwa kutajwa mbele ya Mh. G. Kagaruki, Mwenyekiti
tarehe  14/04/2022 saa tatu kamili asubuhi. Hivyo
basi,unatakiwa kuhudhuria siku hiyo wewe au wakili wako
au mtu yeyote utakayempa maelekezo juu ya shauri hili.
Endapo hutatekeleza haya, shauri hili litasikilizwa upande
moja na Uamuzi kutolewa dhidi yako pasipo wewe
kusikilizwa. Nakala ya maombi haya inapatikana Ofisi za
Baraza zilizopo katika Jengo la Mkuu wa wilaya Arusha.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 14 mwezi Machi, Mwaka 2022.

=N

IN THE DISTRICT COURT OF NJOMBE
AT NJOMBE

PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 03 OF 2022

in the matter of estate of the late ............ THOBIAS
JOHN BMBILINYI

And
In the matter of application for LETTER OF
ADMINISTRATION BY............... METHOD MBILINYI
GENERAL CITATION

All person claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cite to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate ( or letters of administration)is made
to the above named petitioner

Objections to the grant should filed on or before the
28 day of APRIL 2022

Dated at NJOMBE this 06 day of APRIL 2022

TAARIFA KWA UMMA

MBAZI HERY SANGIWA WA
P.0.BOX 543
ARUSHA

ANATANGAZA KUPOTEA
KWA HATI YA KIWANJA NO
17201 PLOT NO 82 CORRIDO
ARUSHA MUINI.
KWAYEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
ARU/ARU/RB/124993/2022.

KUPOTEA KWA

KADIYA GARI

Ndugu KASHUMARI SWAIBU
HASSAN amepoteza kadiya
garinamba T667 DHP aina ya
Nissan Extrail .Taarifa ya
kupotea kwa kadi imetoewa
katika kituo cha Polisi Muleba
RB namba
KAG/MUL/484989/2021.
Atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

JOB OPPORTUNITY
TRANSPAPER (T) LIMITED

Has a vacancy in IMPORTS
DEPARTMENT.
Education: A graduate in
procurement and logistics
management orin
accountancy with
minimum3 years'
experience.

Send your Application at
info@transpaper.co.tz
Mobile: 0684626364

KUPOTEA KWA

KADI YAPIKIPIKI
MAWENGE BACHELEMA
anatangaza kupotea kwa kadi ya

usajilinamba MC 750 CFD yenye
CHASSIS NAMBA

LBRSPJB58K9002432 , namba

ya kadi SL157FM119901634. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
GE/RB/1765/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MONICA JOSPER LWENJE
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili
T914BVU ainaya
TOYOTA CAMI, Chassis No.
J122E0088781, Engine No.
K30943810. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifaya
Polisi.DOD/DOD/RB/137983/2022

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

wa mbali miguu ilianza kum-
chezacheza Jan. Alikuwa
amekaa kwenye kochi kwa
uda mrefu bila kuongea,

wala kuingilia maongezi hayo.

Wakati anafunguliwa geti na kuin-
gia, Diana alimwambia Jan asiongee
chochote kile na yeye atamaliza kila
kitu.

Kama kuna kitu alitaka kuongea,
lakini akasita.

“Utaua wangapi ndugu yangu?”

“Ina maana Diana una wanaume
wengi kiasi kwamba unaniambia
utaua wangapi?”

“Sina mwanaume, ila tu sitaki kuwa
na wewe, mwanaume usiyejua kupen-
da. Watu wananihangaikia usiku na
mchana, wewe unastarehe tu huko na
wanawake wengine. Mwenyewe un-
aona umenidanganya kusema ulisa-
firi, mimi habari zako zote ziko hapa.”
Diana alisema huku mkono wake wa
kulia ukipiga mkono wa kushoto.

Baada ya maneno ya kuudhi, kejeli
na dharau kuzidi, Challa akaamua ni
bora tu aondoke.

“Mimi naondoka. Lakini kuondoka
kwangu siyo kama yameisha. Ni lazi-
ma nione mwisho wake. Muda mfupi
huu umetoka lakini umekuwa na
jeuri na kiburi. Nina uwezo na pesa za
kupeleleza kujua nani anakupa kiburi
chote hiki. Na mimi nitadili naye.”

“Dili na mimi kwanza, muone vile,
hebu ondoka kwetu, na hapa iwe
mwanzo na mwisho kukanyaga.”

“Tunamfanyaje sasa mtu huyu?”
Jan aliuliza. “Maana tukimuachia
atatusumbua na anaweza kutufanya
tusiwe na raha.”

“Usiwe na wasiwasi Jan, unakumbu-
ka nilikwambia zamani kabla sijatek-
wa kuwa hili niachie mimi? Ukawa na
wivu kwa marehemu afande Marco
na Challa?”

“Nakumbuka, na wakati ule nilijua
huenda baadaye ukanizingua tu, wala
sikukuamini sana.”

“Basi sasa ndiyo uamini, niliku-
wa na maana yangu, nitakwambia
baadaye. Ila kwa sasa wewe mpigie
simu mkuu wa kituo cha Polisi Mago-
meni, si unafahamiana naye uliongea
naye siku ile nilipookolewa?”

“Nakumbuka mpenzi.”

“Mwambie kuna mtu katutishia.
Mimi nadhani huu ndiyo muda mua-
faka wa kuwa na wewe na si tena
kuwa na watu wengine tofauti, huku

HADITHI

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi
ambao alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza,
kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe
hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata
kama nyuki wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku

atajulikana ni nani anayependa uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati.

Aliyempenda yeye kama yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii
kabambe, yenye kusisimua na mafunzo kwa jamii.

Operesheni Namba Moja-21

“Kwani
wewe ha
Diana ndiyo
kwanza
mmekuwa
wapenzi?
Halafu si
nasikia
huyo
msichana
alikuwa na
uvhusiano
na afande
mwenzetu
marehemu
afande
Marco?”

@MSAMBA
066122770

wewe ukiwa kivuli chao. Nataka niwe
na wewe pekee, tujiachie. Mmoja ame-
shakwenda ambaye ni afande Marco,
huyu anatushinda nini?” Diana alion-
gea kwa msisitizo, akimpa ushauri Jan.

“Naam, umeongea kitu.” Jan alisema
huku akitoa simu yake ya mkononi
mfukoni na kumpigia Mkuu.

“Naam kijana, umenikumbuka leo,
vipi kwema huko?”

“Kamanda kwema, lakini si sana.”

“Kwa nini?”

“Kuna mtu mmoja anaitwa Challa,
anatusumbua sana na mpenzi wangu,
huyu ambaye mlimuokoa majuzi.”

“Mwambie anaitwa Dickson Challa.”
Diana alimnong’oneza Jan.

“Nani umesema?” Mkuu wa Kituo
aliuliza.

“Anaitwa Dickson Challa, huyu
jamaa amekuja nyumbani hapa na ku-
tutishia maisha.”

“Kwa nini amefanya hivyo?”

“Afande ni kwamba zamani alikuwa
mpenzi wa Diana, lakini kwa sasa
wameachana, sasa anamtishia, na pia
anasema akigundua mpenzi wake
mpya, basi atamfanyia kitu kibaya.”

“Kwani wewe na Diana ndiyo kwanza
mmekuwa wapenzi? Halafu si nasikia
huyo msichana alikuwa na uhusi-
ano na afande mwenzetu marehemu
afande Marco?”

“Afande ni hadithi ndefu kidogo.”

“Najua lakini, sisi maafande tunajua
mengi kuliko nyinyi raia, inavyooneka-
na huyo mpenzi wake, alikuwa na wap-
enzi watatu kwa wakati mmoja. Ndiyo
maana wewe na afande Marco mlipam-
bana ili kumuokoa, sasa inawezekana

huyo naye ameshatoka, sasa anamtaka,
na kwa mwanambke jinsi alivyo hawezi
kuwa na mtu ambaye hajachangia cho-
chote kwenye kuokoa uhai wake.” Ka-
manda aliongea kama mtu anayejua
kila kitu, kiasi cha kumshangaza Jan.
Kabla hajajibu lolote, kamanda aka-
ongeza tena “Sawa, wewe kesho njoo
kituoni hapa Magomeni ili uandikishe
maelezo, tuanze hiyo kazi, sawa?”
“Nitashukuru afande.”

Ilikuwa ni furaha kubwa. Furaha isi-
yomithilika, baina ya Jan na Diana. Wa-
likuwa wamekaa kwenye kochi kama
wapenzi halisi.

Mjomba Ken alipita na kuwaangalia.
Akatabasamu.

“Mpwa wangu, sasa umepata
mchumba. Tayari nina barua yako.
Huyu ni mtu sahihi kwako kwa saba-
bu alikuwa bega kwa bega wakati ule
umetekwa. Alinifundisha mambo
mengi na ujanja mwingi. Ndiyo nikajua
kweli huyu ni mtoto wa mjini. Tuliku-
wa hatuna pesa ya kukukomboa, lakini
alifanya kila njia kupata angalau kian-
zio, na mipango mingine ya kimjini
mjini ili mradi tu urudi nyumbani sala-
ma. Ni yeye ndiye aliyejitoa mhanga
kwenda kuweka mkoba wa pesa usiku
wa manane sehemu zote mbili ambazo
watekaji walituambia. Daraja la Mfu-
gale na mara ya pili Kajima, bila kujali
uhai wake. Kusema kweli Jan anaku-
penda sana Diana na mimi nimeamini
hivyo na sina kipingamizi kama akiwa
mumeo. Utakuwa umepata mume

: bora. Na kama mkioana, mimi ni-
! tawapa ile nyumba ya Tabata, iwe
i yenu.”

Maneno hayo yalitoka kiny-

{ wani mwa mjomba wake Diana,
i Ken ambaye alikuwa amesimama
! na baada ya hapo alipita na kwen-
i da chumbani kwake.

Jan na Diana walitazamana kwa

huba. Penzi kuonekana zaidi ku-
! liko kusikika. Kila alichokiongea
i Ken kilikuwa sahihi.

Ghafla waliacha kuangaliana.

! Ni baada ya televisheni iliyokuwa
! mbele yao kuonyesha picha ya
! Dickson Challa akiwa mikononi
{ mwa polisi.

Taarifa ilisema kuwa mmi-

i liki wa kampuni ya kusambaza
{ mbolea nchini Dickson Challa
{ ametiwa mikononi mwa polisi
! kutokana na makosa mbalimbali,
! ikiwemo kutishia, pamoja na uhu-
 jumu uchumi.

Kwa mujibu wa Kamanda wa

! Polisi Kanda Maalum ya Kinon-
{ doni ni
! aliwauzia
{ iliyokuwa chini ya viwango, kitu
{ ambacho
{ hasara wakulima wengi nchini,
{ ambapo ni sawa na kuhujumu
- uchumi wa nchi.

kwamba, mtuhumiwa
wakulima  mbolea

kimewasababishia

Kosa la pili ni kuwatishia ku-

| waua, raia wema wawili ambao
' majina yake yamehifadhiwa kwa
i sasa. “Tuko salama sasa mpenzi.”
' Diana alinong’ona kwa furaha. Jan
- hakujibu kitu. Furaha ilizidi kiasi
i cha kushindwa kuongea chocho-
| te.

“Kumbuka, nilikwambia suburi

Jan. Lengo langu lilikuwa ni kupa-
i ta mwanaume sahihi, kati yenu,
i afande Marco, Challa na wewe.
i Nilikwambia muda ndiyo utaon-
; gea. Leo hii natamka wewe ndi-
; yo mwanaume bora kwangu na
i nimekubali uwe mume wangu.”

Maneno hayo yalikuwa yaki-

ijirudia kama mwangwi kwenye
i sikio la Jan. Kila akifikiria mara
i ya kwanza alipokutana na Diana
i kule Mwananyamala na kumsaid-
i ia kutoka kwa yule kibaka aliyem-
i pora mkoba kwenye pesa, haami-
ini kuwa mrembo yule ambaye
i hata mwenyewe alikuwa akimuo-
i gopa kutokana na uzuri na urem-
i bo wake, wakati yeye ni fukara,
i lakini leo yuko mikononi mwake.
i Ni kama ndoto nzuri aliyoota am-
i bayo imekuja kuwa kweli.

MWISHO
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SIMBA YALIA KUKOSA MABAO MENGI

Na Adam Fungamwango

KOCHA msaidizi wa Simba, Selemani
Matola akiri kuwa wamekuwa wakikosa
mabao mengi kwenye mechi mbalimba-
li wanazocheza, huku wakiwa waneten-
geneza nafasi nyingi za kufunga.

Akizungumza juzi mara baada ya ku-
kamilika kwa mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Coastal Union, Matola
amesema kuwa wamekuwa wakilifanyia
kazi sana suala hilo kwenye uwanja wa
mazoezi, lakini anaona bado linajirudia,
hivyo bado wana kazi ya kufanya.

Simba ilibidi isubiri dakika za maje-
ruhi kuweza kupata bao la pili likifung-
wa na Meddie Kagere, na kupata ushindi
wa 2-1 kwenye Uwanja wa Mkwakwani,
mjini Tanga.

“Mechi haikuwa rahisi, ukicheza na

Coastal Union ikiwa kwao, lazima utege-
mee kuwa mechi hiyo itakuwa ngumu.
Niwapongeze tu wachezaji wangu,
wamepambana hadi mwisho na kupata
bao licha ya kukosa mabao mengi, hasa
kipindi cha pili. Nasema hivyo kwa saba-
bu tumetengeneza nafasi nne au tano,
lakini hatukuzitumia, ingawa suala hili
tumekuwa tukilifanyia kazi sana kwenye
uwanja wa mazoezi. Lakini tutaendelea
kurekebisha ili kupata mabao mengi
kwenye mechi, kwa sababu tunatengen-
eza nafasi nyingi, ila kuzitumia tu ndiyo
tatizo,” alisema Matola, kiungo mkabaji
na nahodha wa zamani wa timu hiyo.
Naye kocha Mkuu wa Coastal, Juma
Mgunda ambaye ilikuwa ni mechi yake
ya kwanza tangu arejee kukinoa kikosi
hicho alisema soka ni mchezo wa ma-
kosa, na uchanga wa wachezaji wake uli-

sababisha kufanya makosa ya kujirudia
ambayo wapinzani wao waliwaadhibu.

“Ukifanya makosa ya kujirudia kwe-
nye timu na wachezaji wenye uzoefu
kama Simba ni lazima watakuadhibu tu.
Angalia, kuna mchezaji wangu mmoja,
dakika zimeisha, akawa anataka ku-
kokota mpira kutoka nusu ya kwetu
hadi kwenye nusu ya timu pinzani
wakati ameshachoka, akanyanganywa
mpira, ikapigwa ndefu, wakapata bao
la pili. Lakini ni makosa yanayoreke-
bishika, mimi nina siku nne tu tangu nii-
chukue timu, nitayafanyia kazi. Kikubwa
tu niwapongeze wachezaji wangu kwa
kujituma, wamepambana na mwisho
wa siku ni lazima tukubali matokeo,”
alisema Mgunda, straika wa zamani wa
timu hiyo.

Ben Pol (kulia) akitoa burudani kwenye uzinduzi wa SYP. PICHA: SABATO KASIKA

Ben Pol atoa neno uzinduzi wa SYP

Na Sabato Kasika

MSANII nyota wa muziki wa kizazi
kipya Benard Paul Mnyanganga ‘Ben Pol,
amesema anajivunia kujitolea kwa nguvu
na kutumia muda wake katika uhifadhi
wa mazingira kama shujaa wa Umoja wa
Mataifa wa Malengo ya Maendeleo Endel-
evu (SDG?s).

Pol alisema hayo wiki hii katika uzinduzi
wa mpango wa kuboresha na kuimarisha
ustawi na maendeleo ya vijana na vijana
balehe kwenye maeneo ya afya, elimu,
ushiriki, ushirikishwaji na uwezeshaji kiu-
chumi uitwao Safeguard Youth People Pro-
gramme (SYP).

SYP inatekelezwa na ufadhili wa Ubalozi
wa Uswisi nchini kupitia Shirika la Swiss De-
velopment Cooperation kwa kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa la Masuala
ya Afya ya Uzazi na Idadi ya Watu (UNFPA)
Tanzania.

“Pamoja na kazi ya muziki ninayoifanya,
mimi ni balozi wa mazingira na ninaende-
lea kutunga nyimbo mbalimbali za kuha-
masisha utunzaji wa mazingira nchini ili
Tanzania iendelee kuwa ya kijani kibichi,”
amesema ‘Ben Pol.

Alisema amekuwa balozi anayeheshi-
mika wa uhifadhi wa mazingira wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na kumfanya
kupata mialiko mbalimbali ukiwamo huo

wa uzinduzi wa SYP.

‘Ben Pol' amesema jukumu lake ni
kuongeza uelewa kwa watu kuhusu kufu-
fua upya mazingira ya kijani kibichi kwa ku-
hamasisha upandaji miti na kushughulikia
suala la mabadiliko ya hali ya hewa.

Aidha, alisema yeye ni miongoni mwa
wale wanaopenda kutembelea mbuga
za wanyama hasa za Serengeti ili kufanya
utalii, kwa madai kwamba, mbuga hiyo ina
maeneo mengi ya kuvutia.

“Unaweza ukawa Serengeti ukajiona upo
Manyara, mandhari tofauti na ina idadi kub-
wa ya wanyama ikilinganishwa na mbuga
nyingine, hivyo ninapenda sana kutembe-
lea mbuga ya Serengeti,” amesema.

Simba Queens
kuja Kivingine

Na Saada Akida

KOCHA MKUU wa Simba Queens,
Sebastian Nkoma amesema mzun-
guko wa pili wanakuja kivingine
kuhakikisha wanaendelea kuvuna
pointi katika michezo 11 ya duru
hilo la Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nkoma alisema wamejipanga
vizuri kuhakikisha wanaendelea
kupata matokeo chanya katika
michezo iliyopo mbele yao ku-
hakikisha wanatetea taji la ubing-
wa wa ligi hiyo.

Alisema kwa sasa anaimarisha
kikosi chake kwa sababu amekuwa
na upungufu wa wachezaji na
baadhi yao kuondoka kwa sababu
mbalimbali ikiwamo kucheza soka
la kulipwa nje ya nchi na wengine
kujiunga na jeshi.

“Tumerejea kambini kuhakikisha
tunazidi kuimarika zaidi ya mzun-
guko wa kwanza na kuhakikisha
tunapambana kutafuta matokeo
chanya kila mechi ili kufikia
malengo yetu ya kumaliza ligi bila
va kupoteza,” alisema kocha huyo.

Simba Queens inaongoza ligi
hiyo ikiwa na pointi 33 ikishinda
michezo yote 11 ya mzunguko wa
kwanza wa ligi hiyo ya wanawake.

Chilunda kukaa
nje wiki nne

Na Saada Akida

KIUNGO mshambuliaji wa Azam
FC, Shaban Chilunda anatarajiwa
kukaa nje ya uwanja kwa wiki
nne baada ya kupata majeraha
yva goti na kutarajiwa kufanya
mazoezi Juni 6, mwaka huu.

Chilunda alipata majeraha ya
goti wakati timu hiyo ilipokuwa
na mechi ya kirafiki na DTB FC,
wakijiandaa dhidi ya Yanga,
mchezo uliopigwa juzi Uwanja wa
Azam Complex uliopo Chamazi
nje kidogo ya Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jana, daktari wa Azam, Mwa-
nandi Mwankemwa alisema nyota
huyo alifanyiwa vipimo vya MRI
kutoka na majeruhi hili, Hospitali
ya Orthopaedic Surgeon Vicente
Palloti, mjini Cape Town, Afrika
Kusini.

Alisema baada ya kufanyiwa
vipimo hivyo amegundulika kupa-
ta madhara ya kuumia mtulinga
(Ligament) wa Kati-Pembeni na
kutakiwa kupumzika kwa wiki
nne.

“Daktari Robert Nicolas anam-
fanyia uchunguzi amethibitisha
Chilunda hana haja ya kufanyiwa
upasuaji lakini anatakiwa akae
nje yva Uwanja kwa takribani wiki
nne baada ya hapo ataanza ku-
fanya mazoezi mapesi na ataku-
wa amepona kabisa,” alisema
Mwankemwa.
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MBAPPE NA KITITA

KLABU ya Paris St-Germain imempatia msham-
buliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, kitita cha euro
milioni 150 kwa misimu miwili ili abaki klabuni hapo.
(Guillem Balague)

PHILLIPS ATAKIWA MAN

MANCHESTER United inashughulikia kumsajili ki-
ungo mwingine wa kati wa England na Leeds United,
Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 26. (Manches-
ter Evening News)

GUARDIOLA KUPEWA BRAZIL

BRAZIL inajiandaa kumpatia kocha wa Manchester
City, Pep Guardiola donge nono ili awe kocha wa timu
yao ya taifa. (Marca)

LAMPARD AUNGWA MKONO

KOCHA wa Everton, Frank Lampard anaungwa
mkono na mmiliki wa klabu hiyo, Farhad Moshiri na
bodi ya klabu ya Goodison Park, licha ya Toffees hao
kukaa pointi moja tu juu ya eneo la kushuka daraja.
(Mail)

AWONIYI AWINDWA

NEWCASTLE United na West Ham zina mpango wa
kumsajili mshambuliaji wa Union Berlin na Nigeria ,
Taiwo Awoniyi mwenye umri wa miaka 24 msimu huu
wa majira ya joto. (Sun)

KONSA AWANIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inamuwinda mlinzi wa Aston
Villa na England, Ezri Konsa mwenye umri wa miaka
24. (Football Insider)

NEVES KUMRITHI PALHINHA

KLABU ya Wolves imemuona kiungo wa kati wa
Sporting Lisbon na Ureno, Joao Palhinha mwenye
umri wa miaka 26, kuwa anafaa ikiwa Ruben Neves
akaondoka msimu huu wa majira ya joto. (GiveMeS-
port)

BEI YA NUNEZ YATAJWA

ARSENAL, Manchester United na Tottenham Hot-
spur zimeambiwa kuwa zinahitajika kulipa pauni
milioni 67 ikiwa zitataka kumsajili mshambuliaji wa
Uruguay, Darwin Nunez mwenye umri wa miaka 22
kutoka Benfica. (Express)

NKETIAH AGOMBEWA

LEEDS United na Brighton wanataka kumsajili
mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah mwenye
umri wa miaka 22. (Ekrem Konur - Fichajes)

GVARDIOL AWINDWA

MLINZI wa RB Leipzig na Croatia, Josko Gvardiol
mwenye umri wa miaka 20 anawindwa na Tottenham
Hotspur. (Athletic)

BISSOUMA KUPEWA MKATABA

ASTON Villa imeonesha nia ya kumpatia mkataba
kiungo wa kati wa Brighton na Mali, Yves Bissouma
mwenye umri wa miaka 25. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND AIKATAA MAN UNITED

® @ ®Asema akitua Old Trafford malengo yake haya-
taweza kufikiwa, Man City waongoza kwenye mbio za
kuipata saini yake na...

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland ameripotiwa
kukataa ofa yoyote kutoka kwa
Manchester United msimu huu kwa
sababu ya hofu kwamba Mashetani
Wekundu hao ‘hawawezi kufikia
malengo yake’.

Mshambuliaji huyo ambaye
anayehitajika zaidi duniani kwa sasa
amekataa kuhamia Old Trafford
wakati akitarajiwa kuondoka Borus-
sia Dortmund msimu huu wa joto.

Haaland, ambaye ana Kkipengele
cha kununuliwa kwa pauni milioni
63, anasakwa na klabu kadhaa kub-
wa barani Ulaya baada ya kufunga
mabao 80 katika mechi 83 akiwa na
wababe hao wa Bundesliga tangu
awasili kutoka Red Bull Salzburg
Januari, 2020.

Manchester City wanaripotiwa
kuwa tayari kumfanya raia huyo wa
Norway kuwa mchezaji anayelipwa
fedha nyingi zaidi nchini England,
kama ilivyobainishwa na Sports-
mail mwezi uliopita, na mabingwa
hao wa Ligi Kuu ndio walio mstari

wa mbele katika kinyang’anyiro cha
kumsaka nyota huyo mwenye umri
wa miaka 21.

Lakini inaonekana hatahamia Old
Trafford msimu huu wa joto, licha
ya kuhusishwa sana nao alipojiunga
na Dortmund kwa sababu ya kuhu-
sishwa na makocha wa zamani, Ole
Gunnar Solskjaer.

Kwa mujibu ESPN, wawakilishi wa
Haaland wamewafahamisha United
kwamba hatahamia huko kwa saba-
bu anahisi “hawawezi kuendana na
matarajio yake”.

United, ambao wanakaribia ku-
fikia makubaliano ya kumchukua
kocha wa Ajax, Erik ten Hag msimu
huu wa joto, wanasaka sana msham-
buliaji mpya msimu huu wa joto.

Inadaiwa  kuwa  Mashetani
Wekundu wameifahamisha kambi
ya Haaland kwamba watakuwa
tayari kufikia ofa yoyote ya fedha ili
kuipiku Man City au mtu mwingine
yeyote anayevutiwa na mchezaji
huyo.

Lakini wawakilishi wa raia huyo
wa Norway waliilambia United

kwamba ubora wa ‘mradi wa mich-
ezo’ utakuja kwanza na uamuzi wa
Haaland hautatokana na manufaa
ya kifedha.

Man City na Real Madrid - zote
zinashindana mara kwa mara ku-
wania mataji yao ya nyumbani na
katika hatua za mwisho za Ligi ya
Mabingwa Ulaya - na ndio wanaone-
kana kuwa kwenye mtali wa mbele
kuwania saini yake.

Haaland pia anasemekana kuwa
na hamu ya kuendelea na maende-
leo yake na anahisi mchezo wake
utapanda viwango vipya chini ya
kocha Pep Guardiola.

Mtendaji Mkuu wa Dortmund,
Hans-Joachim Watzke alidai wiki ili-
yopita kwamba ofa yoyote ambayo
Man City itawasilisha kwa Haaland
haiwezi kufikiwa kwa upande wa
Bundesliga.

Masuala ya kibinafsi yamejadiliwa
na viongozi hao wa Ligi Kuu huku
Haaland akitarajiwa kuwa mchezaji
anayelipwa zaidi kwenye Ligi, ak-
iwa na mshahara unaozidi pauni
500,000 kwa wiki.



22 Nipashe

Jumamosi Aprili 9, 2022

HABARI MICHEZO

®mmp|AY

MECHI KALI
EVERTON

VERSUS

MANCHESTER UTD

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

1119

1

RICE KUWEKA
REKODI YA USAJILI

MANCHESTER, England

oy

/7 /
/i

-

i\
LABU ya Manchester United ipo tayari i
kuvunja rekodi yao ya uhamisho wa
kumnasa Declan Rice na kumfanya
kuwa usajili wao mkuu kipindi cha ma-
jira ya joto ya kwanza chini ya kocha mpya, Erik
ten Hag, kwa mujibu wa 90Min.

Rice ameibuka kuwa mmoja wa viungo
chipukizi bora zaidi barani Ulaya na ndiye
nguzo muhimu kwa West Ham United ambayo
imetinga hatua ya kumaliza nne bora msimu
huu.

90min anaelewa kuwa Rice na wawakilishi
wake wameweka wazi kwa West Ham wanaona
mwaka huu ni wakati mwafaka kwake kusonga
mbele na kuendeleza kipaji chake sehemu ny-
ingine.

West Ham walikuwa wameanzisha mazung-
umzo kuhusu mkataba mpya wa mchezaji huyo
wa kimataifa wa England mwaka jana, ingawa
klabu hiyo inajua kwamba hawataweza kufikia
mishahara anauotaka.

Inatarajiwa kwamba Rice ataweza kuweka
mfukoni angalau pauni 250,000 kwa wiki tofau-
ti na ule anaolipwa kule kwa wagonga nyungo.

David Moyes alipendekeza wiki iliyopita
kwamba ingechukua pauni milioni 150 kum-
nunua Rice, lakini vyanzo vilivyo karibu vimet-
hibitisha kwamba, mtu anayekaribia pauni mil-
ioni 120 atamwona mkuu wa Wagonga nyundo
David Sullivan akiidhinisha uhamisho huo.

Pia ajirani wa Manchester City na wapinzani
wa ligi Chelsea nao wanatajwa kuwania saini ya
mchezaji huo.

Awali Liverpool walikuwa wameonesha nia
ya kutaka kumnunua Rice mwaka jana, lakini
gharama ya jumla ya mkataba huo inaonekana
kuwaweka kando.

<
J

umbro

betway

Xavi aipania Eintracht Camp_ u

MUNICH, Ujerumani

XAVI alitoa wito kwa mashabiki wa Bar-
celona kuifanya Camp Nou “jiko la shini-
kizo” baada ya kutoka sare ya 1-1 dhidi ya
Eintracht Frankfurt katika mchezo wa
kwanza wa robo fainali ya Ligi ya Europa.

Ansgar Knauff aliipatia Eintracht bao
la kuongoza kwa kumalizia vyema mape-
ma kipindi cha pili kwenye Uwanja wa
Deutsche Bank Park Alhamisi, lakini Fer-
ran Torres alisawazisha baada ya kazi
nzuri ya Frenkie de Jong.

Timu hiyo ya Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, ilishuhudia Tuta akitolewa nje
kwa kadi nyekundu zikiwa zimesalia zaidi
ya dakika 10, lakini Barca hawakuweza
kupachika bao la ushindi katika hatua za
mwisho.

Xavi alihisi kuwa timu yake ilitatizwa na

hali ya uwanja na anatumaini hali ya hewa A,
nzuri kule Katalunya kwenye mchezo wa by

pili a Alhamisi ijayo inaweza kusaidia Blau- '
grana hao kutinga nusu fainali.

“Walikuwa wapinzani sana. Walisonga
mbele kwa kasi. Hatukuwa na mzunguko
wa mpira na hali ya uwanja haikutusaid-
ia,” alisema Xavi akiiambia Movistar mara
baada ya mchezo huo.

“Tunaondoka tumeridhika kabisa na
Camp Nou itabidi iwe jiko la shinikizo,
kama ilivyokuwa kwenye uwanja wao.

“Hatukuweza kusimamisha mashambu-
lizi yao. Tulikuwa tayari tumeonywa - wali-
iondoa timu kama (Real) Betis (katika 16
bora).”

Gerard Pique alitoka nje katika kipindi
cha kwanza baada ya kuumia, lakini Xavi
hakuweza kutoa taarifa za maana kuhusu
mlinzi huyo wa kati.
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YANGA, GEITA GOLD ZAWINDANAFA

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kimeingia kambi-
ni jana kujiandaa na mechi ya Kombe
la FA dhidi ya Geita Gold Jumapili
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, huku wapinzani wao
wakipiga kambi mjini Morogoro kwa
ajili ya mechi hiyo ya robo fainali.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli amesema kuwa baada ya
mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Azam FC,
Jumatano iliyopita kwenye Uwanja wa
Azam Complex na kushinda mabao
2-1, kikosi cha timu hiyo kumerejea
kambini [jumaa kujiandaa na mechi

hiyo ambayo wanatarajia itakuwa
ngumu.

“Tumeingia kambini, tunajiandaa
na Geita Gold, tunajua wako Moro-
goro na tunafahamu mchezo utakuwa
mgumu kwa sababu waliifunga Mbeya
City kwenye mechi ya Ligi Kuu kwa
hiyo watataka kujitutumua, lakini sisi
tunawaambia Yanga tuna shida na
hilo kombe la FA. Makocha wetu wa-
naelewa kuwa mechi hizi siyo kama za
ligi, ni mtoano na makocha wanajua
kuzicheza mechi kama hizi,” alisema
Bumbuli.

Kwa upande wa Geita Gold, Kocha
Mkuu, Fred Felix Minziro amekiri ni

kweli wameweka kambi mjini Moro-
goro kujiandaa na mechi hiyo.

“Baada ya kutoka kucheza dhidi
ya Mbeya tumeamua kuweka kambi
Morogoro, suala la lini tutakuja Dar
tunaliacha na viongozi, ila nisema
kuwa mechi itakuwa nzuri, unajua
hii ni robo fainali na kila timu inataka
kwenda nusu fainali. Mashabiki watar-
ajie kuona burudani nzuri kwa kweli,”
alisema Minziro ambaye ni mchezaji
na kocha wa zamani wa Yanga.

Yanga iliingia hatua hiyo kwa
kuichapa Biashara United mabao 2-1,
huku Geita Gold ikiidungua Mbuni
kwa bao 1-0.

A

Bendi TPDF ya Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ), ikitumbuiza wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya
miaka 28 ya mauaji ya Kimbari nchini Rwanda yaliyotokea mwaka 1994 katika hafla iliyofanyika jijini Dar es
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Maua Sama atoa shukrani kwa Mungu

Na Sabato Kasika

MSANII wa muziki wa kizazi kipya,
Maua Sama amezungumzia wimbo
wake mpya wa ‘Shukrani’ kuwa una-
lenga kumshukuru Mungu kwa kum-
jalia kuendelea kufanya vizuri katika
muziki huo bila kukata tamaa.

“Nimempa shukrani Mungu wangu
kwa matendo yake makuu kwangu,
ndiyo maana nikatoa wimbo wa “Shu-
kurani” ambao nimeimba katika vion-
jo vya RnB na Bongo Fleva,” amesema

Maua Sama.

Kimwana huyo alisema hayo hivi
karibuni, kwenye hafla ya kutoa tuzo
za Malkia wa Nguvu 2022 jijini Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki alipoku-
wa miongoni mwa wasanii walioalik-
wa kutoa burudani.

Amesema, muziki huo una changa-
moto nyingi ambazo wakati mwingine
zinaweza kukatisha tamaa na kurud-
ishwa nyuma, na kwamba kwa nguvu
ya Mungu yeye ameendelea Kkusi-
mama imara.

“Ukweli nikitazama nilikotoka na
nilipo sasa ni wazi Mungu amenibari-
ki sana, sina budi kumshukuru, kwani
wale ambao walitamani nikwame,
wameshindwa kwa jina la Mungu aliye
hai,” amesema.

Msanii amesema, Mungu ameen-
delea kumfungulia milango na kum-
wezesha kufanya sanaa bila vikwazo
njiani, kwa madai kuwa kila anacho-
muomba huwa anamtimizia na kwam-
ba ataendelea kumtegemea.

01.09/04/22

Watford vs Leeds

.09/04/22

Preston vs QPR

.09/04/22

Bolton vs Sheffield Wed

04.09/04/22

Hertha BSC vs Union Berlin

05.09/04/22

Amiens vs Bastia

06.10/04/22

Servette Geneva vs FC Zurich

07.10/04/22

Sivasspor vs Basaksehir

08.10/04/22

Brentford vs West Ham

09.10/04/22

Norwich City vs Burnley

10.10/04/22

Brest vs Nantes

11.10/04/22

Espanyol vs Celta Vigo

12.10/04/22

St. Gallen vs FC Basel

13.10/04/22

Strasbourg vs Lyon

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 09/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID

MICHEZO

St. Pauli vs Werder Bremen

1

X

Schalke 04 vs Heidenheim

Everton vs Manchester Utd

Sheffield Utd vs Bournemouth

Lecce vs Spal

Cadiz CF vs Betis

Alessandria vs Pordenone

Caykur Rizespor vs Konyaspor

Goeztepe vs Kayserispor

Empoli vs Spezia

Greuther Furth vs Monchengladbach

FC Koln vs Mainz

VfL Wolfsburg vs Arminia Bielefeld

Bayern Munchen vs Augsburg

Rubin Kazan vs FC Krasnodar

Preston vs QPR

Southampton vs Chelsea

Millwall vs Barnsley

Dundee Utd vs Dundee FC

Celtic vs St Johnstone

Swansea vs Derby

Blackburn vs Blackpool

West Bromwich vs Stoke City

Bristol City vs Peterborough

Livingston vs Motherwell

Middlesbrough vs Hull City

Watford vs Leeds

Nottingham vs Birmingham

Reading vs Cardiff

Arsenal vs Brighton

Frosinone vs Cremonese

Mallorca vs Atletico Madrid

Reims vs Rennes

Inter vs Verona

BSC Young Boys vs Lausanne-Sport

Aston Villa vs Tottenham

Hertha BSC vs Union Berlin

Villarreal vs Athletic Bilbao

Akhmat Grozny vs Zenit St Petersburg

Utrecht vs Fortuna Sittard

Benfica vs Belenenses

Besiktas vs Alanyaspor

Gaziantep BB vs Trabzonspor

Ajax vs Sparta Rotterdam

Grasshoppers vs FC Luzern

Cagliari vs Juventus

Real Madrid vs Getafe

NEC Nijmegen vs Twente

Clermont Foot vs Paris St Germain

@ CHEZAKWAWAJlBUl KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Tondela vs Sporting Lisbon
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Kiungo wa Barcelona, Pedro Gonzalez Lopez maarufu zaidi kama Pedri (kulia) akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa Frankfurt
wakati wa mchezo wa kwanza wa robo fainali ya kombe |a Ligi ya Europa baina ya timu hizo, Alhamisi usiku. Timu hizo zilifungana
bao 1-1. PICHA: MTANDAO

S LR

KOCHA AL AHLY AIONYA
ORLANDO KWA SIMBA

® ® ®NNi kwenye robo fainali ya CAF, huku VAR ikitu-

mika kwa mara ya kwanza kwa Mkapa, mashabiki 60
waruhusiwa, Watunisia kuamua mechi ...

Na Dennis Fussi

KOCHA msaidizi wa zamani wa Klabu
ya Al Ahly ya nchini Misri, Cavin Johnson
amesema kwamba, timu ya Orlando Pi-
rates itakabiliwa na wakati mgumu mno
itakapocheza na Simba kwenye hatua ya
robo fainali ya kombe la Shirikisho Afrika,
CAF, huku kwa mara ya kwanza Tanzania
itatumia VAR kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa na mashabiki 60,000 wamer-
uhusiwa kushuhudia.

Simba imepangwa kucheza na Pirates
kwenye hatua hiyo baada ya kuitoa US
Gendamarie ya Niger kwa ushindi wa 4-0
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa Jijini
Dar es Salaam.

Kwenye mchezo huu mwamuzi wa kati
atakuwa ni Haythem Guirat kutoka Tu-
nisia, akisaidiwa na mwamuziki msaidizi
namba moja, Khalil Hassani (Tunisia),
mwamuzi namba mbili Samuel Pwadu-
takam (Nigeria) na mwamuzi wa akiba ni
Sadok Selmi (Tunisia).

Mwamuzi wa teknolojia ya usaidizi kwa
njia ya video (VAR) atakuwa ni Ahmed
Alghandour (Misri) na msaidizi wake ni

Youssef Elbosaty (Misri) na hii itakuwa ni
mara ya kwanza kwa Tanzania kuitumia.

Katika mkutano wake na waandishi wa
habari wa Afrika Kusini, Johnson amese-
ma itakuwa vigumu sana kwa Pirates na
sio kitu rahisi kwao baada ya kupangwa
na Simba kwenye hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo.

“Simba ni timu nzuri na inayosafiri
sana, ina uzoefu wa kutosha na ni timu
kubwa sana Tanzania,” alisema Johnson
akiwaambia wanahabari.

“Kuikabili Simba nyumbani kwao ni
ngumu sana, sijui ni watu elfu ngapi wa-
takuwepo uwanjani kuwashuhudia.

“Lakini mara ya mwisho nilikuwa pale
na Al Ahly kulikuwa na mashabiki 30,000
hadi 40,000 uwanjani, hivyo utakuwa
mchezo mgumu sana kwa Pirates nchini
Tanzania na wanatakiwa kujiandaa vili-
vyo kuwakabili,” aliongeza kocha huyo.

Simba iliichapa Al Ahly bao 1-O0 kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam ikiwa chini ya Kocha Mkuu wa
sasa raia wa Afrika Kusini Pitso Mosimane
akisaidiwa na Johnson kwenye mechi ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika Feb-

ruari 23, 2021.

Lilikuwa ni bao la raia wa Msumbiji,
Luis Miquissone, ambalo lilimpa moja
kwa moja tiketi ya kusajiliwa na klabu
hiyo ambao ni Mabingwa wa Afrika kwa
sasa.

Ulikuwa ni msimu ambao Simba il-
iongoza kundi A, ikiwa na pointi 13, iki-
fuatiwa na Al Ahly ambayo ilimaliza ikiwa
na pointi 11, AS Vita Club ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo pointi saba na Al
Merrikh ya Sudan iliyomaliza na pointi
mbili.

Johnson mwenye umri wa miaka 63
raia wa Afrika Kusini, amewahi pia kuwa
kocha mkuu wa timu za Platinum Stars
(mara mbili), SuperSport United, Ama-
zulu na Black Leopards (zote za Afrika
Kusini).

Oktoba mwaka 2020, aliteuliwa kuwa
kocha msaidizi wa Al Ahly chini ya Pitso
Mosimane ambako alidumu hadi mwaka
2021.

Simba itaanzia nyumbani Aprili 17, kab-
la ya kusafiri kwenda Houghton Jijini Jo-
hannesburg kwa mchezo wa marudiano
Aprili 24.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA 21

Haaland aikataa Man United -

Yanga SC sasa
hakuna kulala

Na Saada Akida

UONGOZI wa Yanga umewataka
wachezaji kutoridhika kwani bado
safari yao ni ndefu ya kuhakikisha
wanafikia malengo waliyojiwekea
katika Ligi Kuu Tanzania Bara na
Kombe la Shirikisho la soka Tan-
zania (FA), msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Kamati ya usajili
ya Yanga, Hersi Said amesema
wachezaji wanatakiwa kujituma
zaidi na kutoridhishwa na ma-
tokeo wanayopata katika michezo
yao 19 va Ligi Kuu.

Alisema hawajapoteza mechi na
malengo yao ni kuendelea kupata
matokeo na ana imani kwa hali
waliyofikia bado wapo kwenye
safari ndefu zaidi ya walipotoka.

“Tunashukuru tumefanikiwa
kufanya vizuri katika michezo 19
hatujapoteza, wachezaji hawatak-
iwi kuridhika haraka kwa sababu
tunapokwenda ni kugumu na tuko
katika safari ndefu ya kufikia
malengo yetu,” alisema Hersi.

Alisema malengo yao makubwa
ni kuhakikisha msimu huu wanat-
waa ubingwa wa ligi hiyo ambao
wameukosa kwa misimu mitano
mfululizo pamoja na taji la kombe
la Shirikisho (FA).

Kwa upande wake, kocha Mkuu
wa Yanga, Nesreddine Nabi
amesema amekuwa akiwasisitiza
wachezaji kujituma na kufuata
maelekezo anayowapa kuhakiki-
sha wanafanikia malengo yao.

Alisema baada ya kumaliza
michezo 19 na sasa wanatakiwa
kuwa makini katika mzunguko wa
pili kuhakikisha wanafikia malen-
g0 yao ya msimu huu ya kutwaa
ubingwa wa ligi na FA.

“Wachezaji wanatakiwa kuwa
makini kwa sababu mechi zi-
lizobaki kwa sasa zote ni kama
fainali na kila mmoja anatakiwa
kutimiza majukumu yake ip-
asavyo akiwa uwanjani,” alisema
Nabi.

Alisema kwa wanaelekeza
Nnguvu zao kwa mchezo wa robo
fainali ya kombe la FA dhidi ya
Geita Gold FC, kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri.

“Tumemaliza mechi na Azam
FC na sasa tunajiaandaa dhidi ya
Geita Gold FC, tunafanyia kazi
mapungufu yetu na ubora wa
wapinzani wetu kuhakikisha tuna-
pata matokeo mazuri na kucheza
nusu fainali ya FA.




